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Polisi, viongozi dini nguvu moja kupambana na ugaidi

Na Romana Mallya

MKUU wa Jeshi la Polisi nchini,
Inspekta Jenerali (IGP) Simon Sirro,
amesema kuna umuhimu wa kush-
irikiana na viongozi wa dini kuanga-
lia kama mafunzo yanayofundishwa
shule za awali, sekondari na vyuoni
yanalenga kuwajenga vijana au ku-
wabomoa.

Amesema hatua hiyo ni moja ya
mikakati ya kukabiliana na uhalifu
vikiwamo vitendo vya kigaidi.

Sirro aliyasema hayo juzi jioni
baada ya kuwasili nchini kutoka
Rwanda alikokuwa na katika zi-
ara ya siku tatu ya kikazi iliyolenga
kuboresha ushirikiano wa kukabili-
ana na matukio mbalimbali ya kiji-
nai, ukiwamo ugaidi.

Ziara hiyo ni mwendelezo wa mi-
kakati waliyojiwekea Mei, mwaka
huu, kati ya Jeshi la Polisi la Rwanda
na la Tanzania katika kukabiliana na
matukio ya kigaidi

Akizungumza na waandishi wa
habari, Sirro alisema katika ziara
hiyo wamejifunza Rwanda wana
kikosi maalum ambacho hupitia
kuona mafunzo yanayofundishwa
kama yanatolewa kwa ajili ya
uzalendo au kuharibu nchi.

“Tumeona huu ni uzoefu mzuri
lazima tuwashirikishe viongozi
wa dini. Tuwashirikishe mapadri,
maaskofu na masheikh na timu ya
kupambana na makosa ya kigaidi
kuona ni namna gani tupitie zile sil-
abi, yale mafunzo yanayofundishwa
shule za awali (nursery school) na

shule za dini.

“Pia tutakwenda kwenye shule za
sekondari na mpaka kwenye vyuo
vyetu kujiridhisha je, mafunzo ya-
nayofundishwa na viongozi wa dini
ni kwa ajili ya kuwajenga vijana wa
Kitanzania au kuwabomoa? Huu ni
uzoefu tumeuchukua utatusaidia
sana.

Pia alisema wataangalia suala la
elimu ya masuala ya kidini yanayo-
tolewa kwa watoto kama mafunzo
yanalenga kuwapa elimu ya kiroho
na kizalendo na si vinginevyo.

Sirro alibainisha kuwa kwa wale
walioharibika, walioingia kwenye
mambo ya ugaidi, Rwanda imejen-
ga nyumba maalum kwa ajili ku-
warekebisha.

“Nitaongea na viongozi kuona

namna gani tunakuwa na vituo
kama hivyo tunapowapata vijana
wale wadogo tuona namna gani ya
kuwarekebisha,”alisema na kuon-
gaza kuwa wamewekeana mikakati
mipya na namna gani ya kufanya
kukabiliana na wahalifu wa makosa
yanavyovuka mipaka ili nchi hizo
ziwe shwari.

Kwa wahalifu ambao wanadhani
wakifanya uhalifu Tanzania wa-
naweza kukimbilia nchi nyingine,
alisema serikali ina mkono mrefu
itawashughulikia popote walipo.

“Kikubwa ni kuacha uhalifu na
kutumia vipaji ambavyo Mungu
amewapa kuhakikisha tunajijenga
nchi, amani na usalama wa nchi
hii ni letu sote siyo suala la Jeshi la
Polisi peke yake, jambo likiharibika

hapa kila mtu atapata madhara uwe
mwanasiasa au kiongozi wa dini,”
alisema.

Alitaka jamii kama inaona mtoto
anaanza kuonyesha dalili mbaya
watoe taarifa.

“Rwanda walitoa tangazo kwam-
ba mtu ambaye ana mtoto anaona
hamuelewi aripoti polisi, wengi wa-
liripoti na wengine walikwenda na
silaha.

“Nitoe wito kama una mke, mume
au mtoto wako, mjukuu wako un-
aona kwamba anabadilika unahisi
ni mhalifu au ana makosa ya kiu-
gaidi ni vizuri ukatupa taarifa tu-
kae nae na siyo lazima tumpeleke
mahakamani tukamrekebisha ili
mwisho wa siku awe Mtanzania
mzuri,” alisema.

Naibu Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi, Mwita Waitara, akikagua lori ambalo lilikamat-
wa na kulipa faini ya zaidi ya Sh. milioni tano kutokana na kuzidisha mizigo, katika

PICHA: RENATHA MSUNGU

Wabunge waibana serikall maduka ya fedha

Na Augusta Njoji, DODOMA

WABUNGE wameibana seri-
kali kuhusu operesheni ya ku-
funga maduka ya kubadilishia
fedha za kigeni iliyofanyika
mwaka 2018/19 huku wakitaka
ipunguze masharti kwa kuwa
yanadidimiza biashara hiyo.

Hali hiyo ilijitokeza juzi bun-
geni baada ya swali la msingi lil-
iloulizwa na Mbunge wa Moshi
Mjini (CCM), Priscus Tarimo,
ambaye alihoji hatima ya bi-
ashara ya maduka ya kubadili-
sha fedha yaliyofungwa na seri-
kali nchini kote.

Pia aliibana serikali kuhusu
hatima ya vifaa vilivyochuku-
liwa na kama iko tayari kupun-
guza masharti ya biashara hiyo.

Akiuliza swali la nyongeza,
Mbunge wa Kigoma Mjini
(CCM), Kilumbe Ng'enda, alihoji:
“Serikali inapata kigugumizi
gani kwenda kuzifunga taasisi
za fedha ambazo zimekuwa
zikikopesha na kuwaumiza wal-
imu na watumishi kwa kutoza
riba kubwa badala ya kuzifunga
‘bureau de change’ ambazo
hazijawahi kulalamikiwa na wa-
nanchi?”

Naye Mbunge wa Simanjiro
(CCM), Christopher Ole Send-
eka, alitaka kujua kama serikali
itakuwa tayari kuweka bayana
kiasi kilichokusanywa katika op-
eresheni hiyo kwa kueleza kiasi
gani kimerudishwa kwa wasio
na hatia. Pia alitaka serikali
ieleze sababu ambazo fedha zao
zimechukuliwa.

Mbunge wa Arusha Mjini
(CCM), Mrisho Gambo, kwa
upande wake alisema kuna
malalamiko mengi kutoka kwa
wafanyabiashara hao kwamba
hawakufanyiwa tathmini hiyo
na watu mahiri kwa sababu zili-
fanywa na kikosi kazi badala ya

Mamlaka ya Mapato Tanzania
(TRA) na kuhoji kama TRA iko
tayari kupitia upya tathmini
hiyo.

Akijibu maswali hayo, Naibu
Waziri wa Fedha na Mipango,
Hamad Masauni, alisema ukagu-
zi uliofanyika mwaka 2018/19
ulisababisha maduka mengi ku-
fungwa kutokana na kubainika
wahusika kuendesha biashara
bila kuzingatia sheria na kanuni.

Masauni alisema baada ya
kufungwa kwa maduka hayo,
benki za biashara nchini ziliha-
masishwa kuendelea kutoa hu-
duma za kubadilisha fedha za ki-
geni katika matawi yote nchini.

“Kwa sasa benki zote za bi-
ashara zinatoa huduma hizi
kote nchini na pia maduka am-
bayo hayakufungwa yameende-
lea kufungua matawi na kutoa
huduma hizi katika miji mbal-
imbali nchini na kwa ujumla
hali ya upatikanaji wa huduma
ya kubadilisha fedha za kigeni
nchini ni ya kuridhisha,alisema.

Pia alisema maduka yaliyo-
fungwa pamoja na kampuni
nyingi zinazotaka kufanya bi-
ashara ya kubadilisha fedha za
kigeni nchini, yanaruhusiwa
kuomba leseni Benki Kuu ya
Tanzania (BoT) kwa kuzingatia
matakwa ya sheria za fedha za
kigeni ya mwaka 1992 na kanuni
za biashara ya kubadilisha fedha
za kigeni ya mwaka 2019.

Masauni alifafanua kuwa hadi
kufikia Julai 30, mwaka 2021,
BoT ilikuwa imepokea maombi
mapya manne ya leseni ya bi-
ashara ya kubadilisha fedha
za kigeni ambazo yanafanyi-
wa uchambuzi na wahusika
watapewa leseni iwapo wataku-
wa wamekidhi vigezo.

Kuhusu masharti, Masauni
alisema kigezo cha kuongeza
kiwango cha fedha kwenye

maduka hayo kutoka Sh. milioni
300 hadi Sh. bilioni moja ndi-
cho kinalalamikiwa na wafan-
yabiashara wengi na dhamira ya
serikali ni kutaka kuhakikisha
kuwa wafanyabiashara wana-
tumia fedha zao wenyewe kue-
ndesha biashara hiyo.

“Utafiti ulifanyika na kubaini
kuwa wafanyabiashara hao wa-
likuwa wakitumia fedha isiyo
yao katika kuendesha biashara,
kama kuna vigezo ambavyo
vinahitajika kuangaliwa na seri-
kali basi vitaangaliwa, alisema.

Kuhusu hatima ya vifaa vili-
vyochukuliwa na serikali wakati
wa operesheni hiyo, Naibu Wa-
ziri Masauni alisema yalifanyika
majadiliano na waliotakiwa
kulipa walifanya hivyo na wali-
otakiwa kwenda kuchukua vifaa
vyao walitakiwa kwenda kufan-
ya hivyo pia.

Alitoa wito kama kuna wa-
fanyabiashara ambao hawa-
jachukua vifaa vyao waende
wakachukue na hakuna sababu
yoyote ya kukaa na mali ya mtu
bila sababu ya msingi.

Masauni pia alisema serikali
inachokifanya ni kuyafunga
maduka ambayo hayafuati uta-
ratibu na sheria huku akisema
kazi ya serikali kuibua ni vyanzo
vya mapato kwa kuhamasisha
uwekezaji ili kawapatia kodi.

Alisema Rais Samia Suluhu
Hassan anasema kila mara ha-
taki kuona kodi ya dhuluma na
kwamba Wizara hiyo haiwezi
kufanya hivyo na kwamba seri-
kali imefuatilia kwa kina na
kubaini upungufu huo kutokana
na vielelezo walivyonavyo.

Naibu Waziri alisema tath-
mini hiyo ilifanywa na TRA
kupitia kitengo cha uchunguzi,
hivyo imefanywa kwa mujibu
wa taratibu na sheria za mam-
laka.
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Dodoma kinara
ngono umri mdogo

Na Augusta Njoji, DODOMA

UTAFITI unaonyesha vijana chini ya umri
wa miaka 15 nchini wanajihusisha na vitendo
vya ngono huku Mkoa wa Dodoma ukitajwa
kinara kwa vitendo hivyo kwa asilimia 22.

Hatua hiyo imeisukuma Tume ya Kudhibi-
ti Ukimwi (TACAIDS) kwa kushirikiana na
Shirika la Umoja wa Mataifa la Kuhudumia
Watoto (UNICEF) kuanzisha program ya
‘Ongea’ inayolenga kuzungumza na vijana
kuhusu Ukimwi.

Meneja wa Programu ya Ongea na Vijana
kutoka TACAIDS, Dk. Pendo Saro, aliyasema
hayo jana kwenye uzinduzi wa program hiyo
itakayotekelezwa kwa miezi tisa kupitia re-
dio mbili zinazoongoza kwa kusikilizwa na
vijana ikiwamo East Africa.

Alisema takwimu hizo zinaonesha hali
halisi ya vijana iliyopo nchini ndio iliwasu-
kuma kuanzisha kampeni hiyo kutokana na
utafiti uliofanyika mwaka 2016/17, inaonesha
vijana wamekuwa wakijihusisha kwenye
ngono katika umri mdogo.

“Katika wale ambao tuliwafanyia utafiti
asilimia 21.9 walionyesha hawana elimu yoy-
ote. Kuna mikoa ilionyesha hali si nzuri na
mkoa ulioongoza, Dodoma, ulikuwa asilimia
352 ya vijana na asilimia 22.9 ya watoto
wanaoishi Dodoma wanajihusisha na ngono
kabla hawajafika umri wa miaka 15,” alisema.

Alibainisha kuwa Mkoa unaofuata ni Tab-
ora kwa asilimia 20 huku Mkoa wa Iringa
asilimia mbili watoto walionesha kutojihusi-
sha na ngono katika umri mdogo.

Aidha, alisema zaidi ya watoto 8,000
waliacha masomo yao kwasababu ya kupata
ujauzito nchini hali inayowaweka hatarini
kupata maambukizi ya VVU.

“Katika tafiti (utafitiy mbalimbali zilizo-
fanyika (uliofanyika) nchini, kwenye utafiti
wa mwaka 2016/17, inaonyesha vijana wa
umri wa miaka 15-24 wanajihusisha na ngo-
no katika umri mdogo ikilinganishwa na
watu wenye umri wa miaka 25 na kuende-
lea, asilimia 14 ni vijana wa kiume huku wa
kike ni asilimia tisa kabla hawajafika miaka
15,” alisema.

Alisema umri huo bado hawajui kujilinda
na maambukizi ya VVU, hivyo kupitia pro-
gram hiyo itasaidia vijana kupata elimu ya
kujikinga na maambukizi hayo.

Naye Mkurugenzi Mtendaji wa Tume hiyo,
Dk. Leonard Maboko, alisema utafiti ulio-
fanyika mwaka 2016/17 ulionesha kuna haja
ya kufanya program hiyo kwa vijana kuone-
sha asilimia 40 ya maambukizi mapya yapo
kwa vijana wenye umri wa miaka 15 hadi 24.

Alisema kilichowashtua zaidi katika utafiti
huo ni asilimia 80 ya vijana wanapata
maambukizi kila siku huku wasichana wak-
iongoza kwa asilimia 80, hali iliyofanya TA-
CAIDS kuweka jitihada za kuelimisha vijana.

Aidha, alisema vijana chini ya asilimia 50
ndio wanaotumia kondomu jambo ambalo
si zuri na kwamba pamoja na mambo men-
gine ndiyo yaliyosababisha waanzishe pro-
gramu hiyo.

Mkuu wa Wilaya ya Dodoma, Jabir Shek-
imweri alisema wengi wa vijana wanashiriki
na watu wenye umri mkubwa kwasababu ya
hali yao.

Akizindua program hiyo, Naibu Waziri
wa Ofisi ya Waziri Mkuu, anayeshughulikia
Watu Wenye Ulemavu, Ummy Nderiananga,
alisema serikali inaamini taifa limebebwa na
vijana na itahakikisha inalinda afya zao.

Dereva wa
bodaboda ak-
iwa amebeba
abiria na go-
doro kubwa
likiburuzika
chini katika
Barabara ya
Sam Nujoma,
eneo la Ma-
wasiliano,
Manispaa

ya Ubungo,
mkoani Dar
es Salaam
jana, kitendo
ambacho ni
hatari kwa
usalama
baraba-

rani. PICHA:
SABATO
KASIKA

Wapenzi wafariki Kwa Kunywa
sUMU madai wivu wa mapenzi

Na Romana Mallya

WATU wawili wanao-
daiwa kuwa ni wapenzi
wamekutwa wamefariki
dunia katika makazi yao
baada ya kunywa kitu
kinachodhaniwa ni sumu
na pembeni yao kukutwa
karatasi yenye ujumbe
mzito.

Kamanda wa Polisi
Mkoa wa Pwani, Wankyo
Nyigesa, alisema jana
kuwa tukio hilo lilitokea
Septemba 5, mwaka huu,
asubuhi  katika  kiton-
goji cha Mlandizi, Kata
ya Mlandizi, Tarafa ya
Mlandizi, Wilaya ya Kip-
olisi ya Mlandizi mkoani
humo.

Aliwataja ~ waliofariki
dunia kuwa ni Godfrey
Mandai (48) ambaye ni
dereva wa Kampuni ya
Yapi Merkez inayojenga
reli ya kisasa (SGR) na Ve-
ronica Gerald (42) mfan-
yabiashara na mkazi wa
Mtwara ambaye alisafiri
kutoka Mtwara kumfuata
mpenzi wake huyo.

“Katika eneo la tukio
tumekuta chupa yenye
masalia ya sumu ambayo
tumeifanyia  uchunguzi
na tumekuta pia karatasi
ambayo inadhaniwa im-
eandikwa na mmoja wao
inayosomeka hivi, ‘Huu ni
usaliti tu,” alisema.

Akisimulia kuhusu
tukio hilo, Kamanda

Nyigesa alisema inadaiwa mwa-
namume huyo alitengeneza jui-
si ambayo ndani yake ilikuwa na
sumu akampa Veronica ambaye
alikuwa anakohoa na alipoku-
nywa akafariki dunia.

Alisema baada ya tukio hilo
Godfrey naye alikunywa juisi
hiyo na kufariki dunia.

Kamanda Nyigesa alisema
chanzo ni wivu wa kimapenzi
ambapo mwanamume huyo
alikuwa anamtuhumu Veronica
kuwa anafanya usaliti.

Matukio ya wapenzi ku-
uana katika siku za karibuni
yamepamba moto likiwamo
la Julai, mwaka huu, la kijana
Khamis Abdallah (25) kudaiwa
aliuwawa kinyama na mpenzi
wake, Grace Mushi (25) ambaye
ilichoma nyumba moto kwa ku-

tumia mafuta ya petroli kisa wivu
wa mapenzi.

Moja wa wapangaji katika nyum-
ba hiyo, maarufu kama Mama Suu,
alisimulia siku hiyo namna walivy-
ookoka kuungulia ndani baada ya
moto huyo kutanda kwenye nyum-
ba hiyo iliyopo Mbezi Makabe eneo

maarufu kama Kwa Mzungu.

Kamanda wa Polisi Kanda Maal-
um ya Dar es Salaam, Jumanne
Muliro, alithibitisha siku hiyo ku-
tokea kwa tukio hilo lililotokea na
kumshikilia mtuhumiwa kwa madai
yamauaji hayo huku chanzo kikid-
aiwa ni wivu wa mapenzi.

TANGAZO LA MNADA/NOTISI/TAARIFA

MALAPA AUCTIONA MART KWA NIABA YA CRDB BANK PLC TUNATOA
NOTISI YA S8IKU 14 TANGAZO NA TAARIFA KWA WAMILIEI WA DHAMANA
ZIFUATAZO WAWE WAMELIPA MADENI YAO YOTE YA CRDB PAMOJA NA
GHARAMA ZA DALALI VINGINEVYO TUTAUZA DHAMANA ZAO EWA
MNADA WA HADHARA ILI KUFIDIA MADENI YAO.

Simu: +255 26 2324455
Fax: +255 26 2323233
Baruapepe: ps@mow.go.tz
Tovuti: www.mwtc.go.tz

i

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, UCHUKUZI NA MAWASILIANO

Mtaawa Moshi,
S.L.P 2888,

40470 DODOMA
Tarehe 10-09-2021

TANGAZO

Ndugu wananchi mnatangaziwa kuwa siku ya
JUMATANO tarehe 15-09-2021 kampuni ya GIGA
OIL COMPANY LIMITED isafirisha mzigo wake .
wenye vipimo vikubwa kutoka DAR ES SALAAM 5. | WILLAM KITATOLA EMMALS
kuelekea BAGAMOYO SUGAR kupitia UBUNGO.

wa | IMMILIN MOHAMINI DHAMANA usARL MAHALI PO [ Tammsefaanva
| MNADA
T, | PRIMUS M. TARIMO WYUMBA | HATI YA MALZIANG MIURIET - ARUSHA |~ st |
e — | CATAYAMGASAML | SAAS00ASUBUM |
2 | OBEDN LAS ABELL WYUMBA | HATI YA MAUZIAND NGARAMTONIARUSHA 17 SEPTI021
KATA YA IKUSHIN SAA 800 MCHANA |
3. | WILFRED HIZA KUAZI NYUMBA TITILE 45351 LOWGIDD - ARUSHA. | 28 5EPT.2001
L0, 331678 POTNO. 21 BOCKE | SAMAEMOHANA |
4. | FIMOLD HASAN CHEPA WYUMBA TITULE 27940 KONDOA-DODOMA | 3056P7 2021
 LDAJSG3 | PLOTI NO.MIMOCKV | SAAGMCHANA
5. | ANMED ML IGDUYA WYUMAA TITILE 14314 KONDOA-DODOMA | J0SEPT.20N1
L0.161164 PLOT NG, 91 BUOKK 88 l SAA 3 MCHANA
B, | MATHIAS PASCAL MASANIA BOMA | HATI YA MALZNO TAANTONI 01 OCTOBER 2021
PLOTNO.I0S2BLOCKD | SAASASUBUWIL |
7. | WATHIAS PASCAL MASANIA | BOMA | WATIVAMALZANG | MAANYOMI [~ o2 ocTose 2021
) ~ o PLOT NO. 1632 KALOLENI SAA 7 MICHANA
B | MACHEMBE SAULUM NCUSH) WYUMEA | HATI YA MAUZIAND MANTONI [ oroCTo8ER 2021
| PLOT NO, 287 BLOCK €0 SAA 9 ALASRI
9. | WALIAM GRATON FALIKAWE HYUMEA TITLE 85551 L0, KONGWA— DODOMA 03 OCTOBER 2021
INETRATIS PLOT 209 MOCK D SAA 6 MICHANA
| = _L0.161583
10, | WILLLAM PIUS & ELZABETH MANTSHA | NYUMBA TITIE 15955 TRINGA 05 OCTOBER 2021
10343271 R SAAS MCHANA |
MENAS MSENGO NYUMES TITILE 42032 IRINGA | a5 ocToser 2021
el 1042461 RINGA MNL SALE MCHANA
12. | ALFRED ANDREA MLELWA WYUMBA HoMBE | o7 ocTosen 20n1
SMAG
13| CANIEL ABIHUDS MWEMEE NYUMEL TITILE 4382 SUMBAWANGA 05 OCTORER 2021
L07480 POTMO.BLMOOR | SANE
NASHON ROBERT WYUMBA | TMLEzzas | TABORA 110CTORER 2021
_101s6060 | T MOPISMOCKZ. SAA 6 MCHANA
TRYLUMBA | HATI YA MAUZIAND KAGONGWA LAHAMA 13 OCTOBER 2023
SAAE

MASHARTI YA MNADA

1. Gari hilo lenye namba za usajili na vipimo vyake: » MNADA UTAFANYIKA SEHEMU DHAMANA ILIPO.
T 825 BJK/ T 845 ALA ¢ MR M
UREFU 20 UPANA 4.68 KIMO 5.2 :

+ ENDAPO MTEJA ATASHINDWA KULIPA NDANI YA SIKU 14 KIASI KILICHOLIPWA

AWALI HAKITARUDISHWA NA MNADA UTARUDIWA.

25% YA BEI PAPO HAPO NA 75% NDANI YA

. Gari hilo litatoka DAR ES SALAAM kuelekea

BAGAMOYO SUGAR kupitia UBUNGO. Gari
litasafiri muda wa mchana tu (Kuanzia saa
12:30 Asubuhi mpaka saa 12:00 Jioni).

Tunaomba radhi kwa usumbufu utakaojitokeza.

» GHARAMA ZA KUBADILI HATI MILIKI NI JUU YA MNUNIZI MWENYEWE.

216454502
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Kelele, mitetemo mfu

Na Christina Mwakangale

I mfupa ulioshindikana.

Hivi ndivyo inavyoone-

kana katika kutatua na

kulipatia ufumbuzi tatizo
la sauti kubwa na mitetemo katika
maeneo ya starehe na nyumba za
ibada. Hiyo inatokana na ukweli
kwamba kumekuwa na matamko
mbalimbali ya serikali na taasisi
zake lakini utekelezaji umekuwa
mgumu.

Katika makazi ya watu kuna
nyumba pia za ibada ambazo hu-
tumia vipaza sauti na sauti kubwa
ambavyo vimekuwa kero kwa
wananchi. Pia nyumba za ibada
kumekuwa na sauti kubwa pamoja
na mitetemo kutokana na matumi-
zi ya vyombo. Yote hiyo ni kero kwa
wananchi.

Hatua ya kujaribu kudhibiti, in-
aonekana imefeli. Licha ya kuweka
makatazo na faini kubwa vikiwamo
vifungo jela, hali ni kama jana,
kama mwaka uliopita! Hata Baraza
la Taifa la Hifadhi na Usimamizi
wa Mazingira (NEMC) linaonekana
kwake kama mfupa uliomshinda
fisi.

Kutokana na hali hiyo, baraza
hilo limesema litaanza kukutana
na wadau mbalimbali nchini waki-
wamo viongozi wa dini, wafan-
yabiashara na Baraza la Sanaa la
Taifa (BASATA), kupanga mbinu za
kukabiliana na tatizo hilo la kelele,
mitetemo maeneo tofauti hususani
mijini.

Limesema kelele pamoja na
mitetemo kila siku kwenye mae-
neo ya mikusanyiko ya watu, stare-
he na nyumba za ibada, huathiri
zaidi wakazi wanaofanya shughuli
7zao kwenye mazingira hayo hasa
waishio maeneo hayo.

Mwishoni mwa Juni, mwaka
huu, Waziri wa Afya, Maendeleo
ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto,
Dk. Dorothy Gwajima, alisema
takwimu za shirika linalosimamia
mazingira katika Bara la Ulaya,
zinaonyesha kuwa kelele husaba-
bisha vifo vya mapema kwa watu
16,600 na wengine 72,000 hulazwa
hospitalini, kila mwaka kutokana
na madhara hayo.

Nipashe ilizungumza na Mkuru-
genzi Mkuu wa NEMC, Dk. Samuel
Gwamaka, kwenye mahojiano
maalumu kuhusu hatua zilizo-
chukuliwa hadi sasa, baada ya kata-
7o hilo na mikakati ya kudhibiti.
Dk. Gwamaka alisema mwezi huu
litafanya mikutano miwili itakayo-
kutanisha wadau hao kwa kuanza
na viongozi wa dini Septemba 23,
mwaka huu.

Alisema NEMC imebaini bila
kushirikisha wadau mbalimbali
ikiwamo kutoa elimu zaidi kwa
umma kuhusu athari za kelele
kuondokana na hali hiyo itakuwa
ni vigumu.

“Suala la kelele limeongeza uma-
kini, kwa sababu watu wameanza
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kujua haki zao, si kwamba kelele
zimeongezeka sana kuliko mwanzo-
ni. Inaonekana kama tatizo kubwa,
lakini ni uelewa umeongezeka. Ny-
umba za starehe na ibada tumebaini
wamepunguza.

“Tumeona kimsingi tukutane nao
kwa ukaribu zaidi. viongozi wa dini
Mkoa wa Dar es Salaam, tumepanga
kukutana nao Septemba 23, mwaka
huu. Tutawaarifu kwa barua, elimu
tutawapa kuhusu athari za kelele,
tunafahamu umuhimu wa viongozi
hawa, ambao ni wadau wakubwa wa
serikali kuleta ustawi wa jamii we-
nye amani,” alisema Dk. Gwamaka.

Pia alisema elimu ikitolewa kwa
viongozi hao watatambua athari na
madhara ya kelele katika nyumba za
ibada kwa watu.

Alisema mkakati ni kuzifikia
kumbi za starehe, baa na BASATA, ili
kuwa na kikao Septemba 30, mwaka
huu, kuwaeleza ilivyo kero za kelele
na mitetemo kwa jamii na umuhimu
wa kuzingatia sheria.

UCHUNGUZI WA NIPASHE

Uchunguzi uliofanywa maeneo
tofauti mkoani Dar es Salaam, ume-
baini kwamba licha ya sheria kue-
leza inapofika saa sita usiku maeneo
ya starehe kushusha sauti ya muziki,
imekuwa ni kinyume.

Imebainika suala hilo ni kero kwa
wakazi waishio maeneo hayo kuliko
na nyumba za ibada.

Mathalani, baadhi ya wakazi wa

maeneo ya Wilaya ya Ilala, mkoani
Dar es Salaam wanaishi karibu na
nyumba za biashara ya baa tatu na
nyumba za ibada ambazo hupiga
muziki.

MAWAZIRI NA
MAAZIMIO MANANE

Juni mwaka huu, mawaziri wa-
nane waliweka bayana mkakati wa
pamoja wa kukabiliana na kelele
nyumba za ibada na maeneo ya
starehe huku wakiweka adhabu kali,
ikiwamo kufunga biashara au eneo
husika, ambalo ni kero kwa waliola-
lamika.

Adhabu iliyopo kwenye Sheria
ya Mazingira ni kifungo cha miezi
sita jela na kufungiwa biashara, kwa
watu watakaobainika kusababisha
kelele na mitetemo kwenye makazi
ya watu hasa kwenye nyumba za
ibada na starehe.

Mawaziri hao ni kutoka Ofisi
ya Makamu wa Rais (Muungano
na Mazingira); Ofisi ya Rais Ta-
wala za Mikoa na Serikali za Mitaa
(TAMISEMI); Ofisi ya Waziri Mkuu
(UWEKEZAJI); Wizara ya Afya,
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee
na Watoto; Wizara ya Viwanda na
Biashara; Wizara ya Elimu, Sayansi
na Teknolojia; Wizara ya Ardhi na
Maendeleo ya Makazi na Wizara ya
Mambo ya Ndani ya Nchi.

Waziri wa Mazingira, Selemani
Jafo, alieleza mikakati mitano yenye
lengo la kuondokana na hali hiyo,
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ikiwamo kutilia mkazo utekelezaji
wa Kanuni za Usimamizi wa Mazin-
gira za mwaka 2015.

Pia, waliwataka wenye nyumba
za ibada na maeneo ya starehe ku-
hakikisha shughuli zake hazisaba-
bishi kelele na mitetemo na sauti
ziwe kwa kiwango kinachokubaliwa
kisheria.

Alisema hayo wakati akitoa tamko
hilo kwa waandishi wa habari Juni,
mwaka huu, akisema wizara hizo
zimekuja na mikakati mitano yenye
lengo la kuondokana na hali hiyo
ikiwa ni pamoja na kutilia mkazo
utekelezaji Kanuni za Usimamizi wa
Mazingira za mwaka 2015, zinazotoa
adhabu ya faini ya Sh. milioni moja
au kifungo kisichozidi miezi sita kin-
achoenda sambamba na kufunga bi-
ashara husika kwa watakaobainika
kusababisha kelele na mitetemo.

Alisema Ofisi ya Makamu wa Rais
inaendelea kuzifanyia kazi kanuni
za adhabu za makosa ya uchafuzi
wa mazingira ili kuongeza ukali wa
adhabu za uchafuzi wa mazingira
nchini.

“Kila mwananchi ahakikishe shu-
ghuli anazofanya hazisababishi kero
ya kelele na mitetemo, wamiliki wa
nyumba za ibada na kumbi za stare-
he na burudani wahakikishe sauti
zitokanazo na shughuli zao hazizidi
viwango vinavyokubalika kwa mu-
jibu wa sheria,” alisema.

Aidha, alisema wamiliki wa mae-
neo ya burudani na starehe wazin-
gatie matumizi ya vipimo vya kelele

pa mgumu NEMC

na vizuia kama ilivyoelekezwa kwe-
nye masharti yote ya leseni zao.

“Wananchi mbhakikishe agenda
ya kelele na mitetemo inakuwapo,
kwenye mikutano ya wakazi, pia
wananchi mnaombwa kutoa taarifa
kuhusu kero tatu za kelele na mite-
temo kwa Ofisi za Serikali za Mitaa
au NEMC,” alisema.

Akizungumzia ongezeko la utoaji
wa taarifa za malalamiko, Jafo
alisema kwa mwaka 2019/20 NEMC
ilipokea malalamiko 165 kutoka
Mikoa ya Dar es Salaam, Dodoma,
Arusha, Mbeya, Mwanza, Morogoro
na Tabora, ambayo yalihusisha
kelele kutoka kwenye nyumba za
ibada, kumbi za starehe na baa.

“Katika kipindi cha Januari mpka
Machi 2021, NEMC walipokea
malalamiko 93 kutoka kanda mbal-
imbali, Kanda ya Kati (30), Kanda ya
Kaskazini (12), Kanda ya Ziwa (21),
Kanda ya Nyanda za Juu kusini (6)
na Kanda ya Mashariki (31),” alisema.

Alisema katika kipindi cha Janu-
ari hadi Aprili 2021, jumla ya malala-
miko 20 yaliripotiwa katika Jiji la
Dodoma na kutoa wito kwa Mam-
laka za Tawala za Mikoa na Serikali
za Mitaa kusimamia utekelezaji wa
kanuni hizo.

Kwa upande wake, Waziri Dk.
Dorothy Gwajima, alisema kelele na
mitetemo husababisha magonjwa
mbalimbali yakiwamo ya moyo,
shinikizo la damu, maumivu ya
kichwa, uharibifu wa muda au wa
kudumu wa masikio.
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Baadhi ya waandishi wa habari wa kampuni ya The Guardian Ltd inayochapisha magazeti ya The Guardian Jaji wa tuzo za EJAT, Seleman Mpochi (kushoto), akimkabidhi tuzo ya uandi-
na Nipashe, wakionyesha vyeti vyao vya ushindi baada ya kukabidhiwa katika hafla ya Tuzo za Umahiri shi mahiri kwa Mhariri wa Habari wa Gazeti la Nipashe, Sanula Athanas. Atha-
wa Uandishi wa Habari Tanzania (EJAT) 2020, iliyoandaliwa na Baraza la Habari Tanzania (MCT), jijini Dar nas pia alijishindia tuzo za uvandishi wa habari za Elimu, Utalii na Uhifadhi,

es Salaam juzi. Kutoka (kushoto) ni Jenifer Gilla (Nipashe), Henry Mwangonde (The Guardian), Mary Geof- Haki za Binadamu na Utawala Bora. PICHA: JUMANNE JUMA

rey (Nipashe) na Christina Mwakangale. PICHA: JUMANNE JUMA

Mwenyekiti wa Jukwaa la Wahariri Tanzania (TEF), Deodatius Balile (kushoto), akikabidhi
tuzo kwa Mwandishi wa Gazeti la Nipashe, Mary Geofrey, baada ya kuibuka mshindi wa
kundi la wazi. PICHA: JUMANNE JUMA
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Mwandishi wa Gazeti la Nipashe, Christina ) ) o o Mwandishi wa habari wa Gazeti la Ni-
Mwakangale, akionyesha cheti chake baada ya Meneja wa Hotel ya Busota, Sanza Mwakajanga (kushoto), akikabidi tuzo kwa Mpigapi- pashe, Elizabeth Zaya, akiibusu tuzo yake
kuibuka mshindi wa tatu katika kipengele cha cha wa Gazeti la Nipashe, Jumanne Juma, baada ya kuibuka mpigapicha bora wa mwaka. aliyokabidhiwa baada va kuibuka mshindi
habari za afya. PICHA: JUMANNE JUMA PICHA: MPIGAPICHA WETU wa kwanza katika kundi la Habari za Uchun-

guzi. PICHA: JUMANNE JUMA
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMII

Tatizo la machinga lichukuliwe
uzito kabla ya kuleta madhara

MAPEMA wiki hii, wafanyabiashara wadogo, maarufu kama mach-
Dar es Salaam wakigombea maeneo sokoni hapo kwa ajili ya ku-
fanya biashara.

Katika vurugu hizo, baadhi ya vijana walikuwa wakipigana ku-
gombea maeneo ya kuweka meza kwa ajili ya kufanyia biashara
huku mmoja wao akifanya kioja kwa kuvua nguo, kwa kile ali-
chodai anazuia meza yake kuchukuliwa.

Hatua hiyo ilisababisha baadhi ya shughuli kusimama na hati-
maye vyombo vya ulinzi na usalama pamoja na Mkuu wa Mkoa wa
Dar es Salaam, Amos Makalla, kuingilia kati.

Pamoja na viongozi kuingilia kati, baadhi yao (viongozi) walil-
iona tukio hilo ni kama la kawaida bila kujua athari zake katika siku
zijazo. Mmoja wa viongozi hao, alilielezea tukio la mtu kuvua nguo
kama la kawaida huku akifananisha na matendo yanayofanyika se-
hemu zingine kama bandarini!

Licha ya kulichukulia kwa urahisi, Makalla alipiga marufuku
wachinga kufanya biashara katika eneo hilo hasa kwenye hifadhi
ya barabara kwa kile alichokieleza kuwa ni chanzo cha uvunjifu wa
amani na ongezeko la ajali.

Mkuu huyo wa mkoa hakuishia hapo tu bali alisema kesho
atatoa maelekezo kwa Mkuu wa Wilaya ya Ilala kufanya kikao na
wafanyabiashara hao na kuainisha maeneo yatakayoainishwa wa-
fanyabiashara hao kwenda kufanyia shughuli zao huku akisisitiza
kwamba njia za waenda kwa miguu zibaki wazi badala ya mach-
inga kutandika bidhaa.

Ni vyema kwamba uamuzi wa muda kuchukuliwa lakini suala
hilo lina mizizi mirefu mpaka hapo lilipofikia. Chanzo si kimoja bali
limetokana na mlolongo wa mambo tangu utawala wa awamu ya
pili. Kila mara kumekuwa na vuta nikuvute baina ya machinga na
serikali na ufumbuzi umekuwa nadra kupatikana.

Sababu kubwa ambayo imefanya kuwapo kwa tatizo la mach-
inga kufanya biashara hata katika maeneo yasiyoruhusiwa ni siasa.
Hiyo ni kutokana na matamko mbalimbali yanayotolewa na vion-
gozi huku baadhi yao wakitaka wasibughudhiwe kwa sababu wa-
mechangia kuwamo madarakani.

Hatua hiyo imesababisha machinga kufanya watakalo ikiwamo
kutandika bidhaa nje ya maduka ya wafanyabiashara ambao wana-
lipa kodi halali za serikali. Matokeo ya kufanya hivyo ni kupungua
kwa mapato ya serikali kwa kuwa machinga wanauza bei chini kul-
inganisha na wale wanaofuata sheria katika kufanya biashara zao.

Hata wanapohamishwa kupelekwa kwenye maeneo yaliyopang-
wa kwa ajili yao, ama hukataa au kwenda kwa muda na baadaye
kurejea kwenye maeneo ya kibiashara kama Mwenge na Kariakoo
na matokeo yake hakuna tofauti kati ya jana na leo.

Licha ya siasa kutawala kuhusu jambo hilo, pia inaonekana
baadhi ya vigogo serikalini wananufaika na hali hiyo ya machinga
kufanya biashara bila kufuata utaratibu na kusababisha kero kwa
wananchi wengine wakiwamo wafanyabiashara. Hiyo ilibainika
baada ya Makalla kueleza kuwa wamebaini kuna baadhi ya watu
ndani ya serikali wanawauzia machinga maeneo hayo kwa kuwa-
hesabia hatua na kulipia kati ya Sh. 200,000 hadi Sh. 300,000.

Kutokana na hali hiyo, ni vyema suala hilo likatafutiwa ufumbuzi
wa kudumu kwa kuwa limekuwa kero katika jamii. Kama ni kweli
serikali inataka kupata fedha kutokana na kodi halali, ni vyema
suala la machinga likatafutiwa tiba ya kudumu badala ya kushu-
ghulikiwa kama mchezo wa maigizo.

Jambo hilo katu lisifanyiwe mzaha kwani ni sawa na kidonda
ambacho kila siku kinaongezeka na matokeo yake kitakuwa sawa
na donda ndugu ambalo litashindwa kupata tiba na hatimaye ku-
sababisha majanga.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745700710

Matangazo: 0782 253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

Na Sabato
Kasika

Jamii ishiriki kikamilifu

udhibiti wa biashara hii

BIASHARA haramu ya usa-
firishaji wa binadamu inaen-
delea kushamiri kwenye
baadhi ya maeneo nchini na
kusababisha watoto wa kike
na kiume kuuzwa na kwenda
kutumikishwa katika kazi

Miongoni mwa kazi amba-
zo huwa wanatumikishwa ni
pamoja ngono kwa watoto wa
kike, hali ambayo inawaweka
kwenye hatari ya kukumbwa
na magonjwa ya zinaa uki-
wamo UKIMWL

Inaelezwa kuwa baadhi ya
wanaofanya biashara hiyo ni
ahadi ya kupelekwa mijini
kufanya kazi za ndani, lakini
wanajikuta wakiishia kutu-
mikishwa kwenye biashara ya
ngono.

Hayo yanabainishwa na
mwenyekiti wa mtandao wa
kupambana na biashara hiyo
nchini, uitwao Tanzania Net-
work Against Human Traf-
ficking (TANAHUT), Edwin
Mugambila.

Inadaiwa kuwamba wa-
napofika mijini, badala ya
kufanya kazi walioahidiwa,
zikiwamo za ndani hutumik-
ishwa katika biashara ya ngo-
no, na hivyo kuweka afya zao
katika hatari ya kukumbwa
na magonjwa ya zinaa.

Mazingira hayo ambayo
pia yanawakumba watoto
wa kiume kwa kuuzwa na
kusafirishwa kwenda kufanya
kazi ya kuchunga mifugo,
yanauibua mtandao huo am-
bao sasa anaweka mikakati ya
kuyakabili.

Kinachotarajiwa kufanywa

na mtandao huo, ni kuwajen-
gea uwezo wazazi na walezi
ili watambue madhara ya
biashara hiyo na mbinu zina-
zotumiwa na wasafirishaji ili
wazitambue na kuzikabili.

Mbali na hilo, wazazi na
walezi watajengewa uwezo
wa jinsi ya kujua mbinu za
watu hao na kuwakamata
kuwafungulia mashtaka, ili
mwisho wa siku iwe rahisi
kutokomeza biashara hiyo
nchini.

Ninadhani kuna haja ya ku-
harakisha mkakati huo ukaf-
anyiwa kazi haraka ili kusaidi-
ana na serikali katika vita ya
biashara hiyo ambayo ni wazi
kwamba ina athari mbalim-
bali zikiwamo za kiafya kwa
watoto.

Ikumbuke kuwa wakati
biashara hiyo ikipigwa maru-
fuku nchini, watu wawili wa-
nashikiliwa na Jeshi la Polisi
mkoani Mbeya kwa tuhuma
za kutorosha watoto kwenye
maeneo mbalimbali na ku-
wasafirisha kwenda kuwauza
kwa wafugaji, ili wakatumike
kuchunga mifugo.

Hiyo ni kwa mujibu wa Ka-
manda wa Polisi wa Mkoa wa
Mbeya, Kamishna Msaidizi
Mwandamizi (SACP) Ulrich
Matei, kwamba watu hao
wanatuhumiwa kukutwa na
watoto 11, wenye umri kati ya
miaka 10 na 14.

Kwamba  waliwatorosha
kutoka kwa wazazi wao na
wengine ni wale wanaoishi
katika mazingira magumu,
ambapo wahusika wanatuhu-
miwa kuwauza kwa wafugaji
wa Wilaya ya Mbarali kwa kati

ya Sh. 25,000 na 30,000.

Umri kama huo, watoto wa-
natakiwa kuwa shule wana-
soma, lakini wanachukuliwa
na kuuzwa kwa wafugaji ili
wakafanye kazi ya kuchunga
mifugo, huku wakiwa hawa-
jafikia umri wa kuingia kwe-
nye ajira.

Mazingira kama hayo si
salama kwao, hivyo kile am-
bacho kinataka kufanywa
na mtandao huo ni vyema
kikaungwa mkono na wadau
wote wa haki za watoto ili
waondokane na tatizo hilo.

Mtindo huo wa kutoa wato-
kuwapeleka mijini kwa ahadi
ya kufanya kazi za ndani na
kumbe sivyo, inaelezwa kuwa
baadhi yao huishia kufanya
biashara ya ngono na watu
wazima bila ridhaa yao.

Hali kama hiyo inaelezwa
na wataalamu wa afya kuwa
ni hatari kwa watoto hao, kwa
kuwa kuingiliwa na watu wa-
zima kunaweza kusababisha
watokwa na damu nyingi na
pia inawezekana wakaam-
bukizwa magonjwa ya zinaa.

Wakati mtandao huo uki-
jipanga kwenda kuwajengea
uwezo wazazi na walezi sehe-
mu mbalimbali nchini, ninad-
hani umefika wakati sasa
jamii kuwa makini na watu
hao wanaofanya biashara ya
usafirishaji wa binadamu.

Njia hiyo inaweza kusaidia
kuwafanya watoto wa kike
wasiingizwe kwenye ngono
mapema, lakini pia wa kiume
nao hawatauzwa na kupelek-
wa kufanya kazi ya kuchunga
mifugo kama ilivyo sasa.
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SAFU

Na Pascal
Mayalla

Kwa vile Watanzania
tunashikwa mkono
na TMEA, serikali
yetu nayo lazima
ionyeshe kushika-
mana kwa Kunyoo-
sha mkono wake
kuwawashika TWCC
na wanawake hawa.
Kwa vile Tanzania,
tunabebwa na TMEA,
serikali yetu nayo
ionyeshe kubebeka
kwa kuongezea cho-
chote kitu kwenye
hiyo mbeleko ya
TMEA.

UNA na msemo kwamba
ukimwelimisha mwanambke,
umeielimisha jamii. Vivyo
ivyo ukimwezesha mwa-
namke, umeiwezesha jamii na ukim-
komboa mwanamke kiuchumi umei-
komboa jamii.

Naanza kwa pongezi nyingi kwa
Taasisi ya Trademark East Africa
(TMEA), kuwawezesha wafanyabi-
ashara wanawake kupitia Chama cha
Wafanyabiashara Wanawake Tanzania
(TWCCO).

Lakini juhudi hizi haziwezi kuwa en-
delevu kwa kuwategemea tuu wafadhili
wa TMEA wanawategemea wafadhili
wa nchi wahisadi na mashirika wafa-
dhili. Siku wafadhili hao wakisitisha ufa-
dhili wao itakuwaje?

Kuna msemo usemao ukishikwa shi-
kamana na ukibebwa, bebeka. TMEA
imekuwa inatubeba sana na ndio hawa
wamejenga vile vituo vyote vya ushu-
ru wa pamoja, yaani One Stop Border
Posts (OSBP) na kusaidia wafanyabi-
ashara wanawake wa Tanzania kwenye
biashara za kuvuka mipaka.

Ufadhili huo umewasaidia sana wa-
nawake hao kuboresha bidhaa zao
kufikia viwango vya kimataifa na kuwa-
saidia kuzitangaza hivyo kufika masoko
ya kimataifa. Kwa kufanya hivyo, bid-
haa za Tanzania zinapata masoko na
wanawake wa Tanzania, wanainuka
kiuchumini na jamii nzima ya Tanza-
nia kufaidika na huo ufadhili wa TMEA
kupitia TWCC.

Kwa vile Watanzania tunashikwa
mkono na TMEA, serikali yetu nayo
lazima ionyeshe kushikamana kwa ku-
nyoosha mkono wake kuwawashika

TWCC na wanawake hawa. Kwa vile
Tanzania, tunabebwa na TMEA, seri-
kali yetu nayo ionyeshe kubebeka kwa
kuongezea chochote kitu kwenye hiyo
mbeleko ya TMEA.

Ujio wa mtangamano wa nchi za Afti-
ka Mashariki, soko la pamoja, kuelekea
muungano wa sarafu, huku bara zima
la Afrika likiingia kwenye soko huru la
bara zima la Afrika (AfCFTAO, ambapo
bidhaa za nchi zozote Afrika zinaingia
kwenye masoko yote ya Afrika, bila Wa-
tanzania kujengewa uwezo, kubebwa
na kushika mkono, Watanzania na
bidhaa zetu zitakuja kujikuta zikitudo-
dea na sisi kugeuzwa masoko ya wen-
Zetu.

Naomba nitoe siri mbili za kibiashara
za baadhi ya majirani zetu bila kuwataja
ili kuepuka kunyoosheana vidole. Seri-
kali ya Marekani, ilipotoa fursa ya soko
la AGOA, Tanzania, Kenya na Uganda
tuliwekwa kundi moja. Marekani waka-
gharimia vyama vya biashara na baa-
dhi ya wafanyabiashara kufanya ziara
Marekani kwenda kuona masoko ya
Marekani yanahitaji nini, kwa kuwaele-
keza bidhaa zinazotakiwa, viwango vya
ubora na ufungaji. Wafanyabiashara wa
Tanzania wengi wakiwa ni wanawake
wakaandaa bidhaa zao za maonyesho
Marekani.

Mimi nikiwa mwandishi wa habari
nikaandamana nao, katika ziara hiyo
ya Marekani iliyoongozwa na Rais wa
awamu ya tatu, Benjamin Mkapa (sasa
marehemu). Kufika kule, Wamarekani
wakavutiwa sana na bidhaa za mikono
kutoka Tanzania na kutoa oda ya papo
kwa papo. Kuna kikundi cha wa-
nawake wasuka mikeka ya ukindu kwa

kutumia majani fulani kutoka Lindi na
Mtwara, Marekani wakataka kupeleke-
wa kontena la futi 40 la mzigo huo.

Tukarudi Tanzania kinamama wana
oda mkononi. Biashara ya kimataifa ni
unafikisha mzigo kwa mteja ndiyo un-
alipwa na ile oda ni kukuwezesha wewe
kukopesheka. Kinamama wale walizun-
guka benki kutafuta mkopo, hawana
dhamana. Wakaomba hata dhamana ya
barua ya benki, walikosa.

Muda wa kufikisha oda ile ulikuwa
miezi sita nayo ilipita na hawakufanya
kitu. Baada ya muda huo na ile oda
ikawa huru kwa kwa mtu au kampuni
yoyote ya Afrika Mashariki. Walikuja
wanawake wa nchi jirani, wakaenda
Lindi na Mtwara, wakakusanya mikeka,
wakaipeleka kwao wakaipakiza kwenye
kontena na kufikisha mzigo sokoni uki-
tokea nchi jirani.

Mwaka ulifuata tukarejea Marekani
kuangalia bidhaa za Tanzania kwenye
soko la AGOA, tukaikuta ile mikeka ya
Tanzania, ikitambulishwa kuwa asili
yake ni Tanzania lakini imeingizwa
na nchi nyingine. Kilichofanyika kwa
wenzetu ni wakipata oda, serikali yao
inatoa dhamana kwenye benki zao,
wanakopeshwa chini ya udhamini wa
serikali.

Kisa kingine, ni wakati wa uchaguzi
mkuu wa 2015. Shirika la Mpango wa
Maendeleo la Umoja Mataifa (UNDP)
lilitangaza tenda ya uandaaji vipindi
vya elimu kwa mpiga kura yenye
thamani ya zaidi ya dola milioni moja.
Ili kushinda tenda hiyo, mtu alitakiwa
kwasilishe ‘performance guarantee’ ya
dola 100,000. Kampuni za Kitanzania
ziliomba lakini lilipokuja suala la ‘bank

SR EY RN T Juhudi za TWCC kuwainua wanawake ziungwe mkono

guarantee’, unaambiwa na benki uweke
dola 100,000 kwenye akaunti ndipo ui-
pate. Kazi hiyo ilikwenda kwenye kapu-
ni ya jirani! Nilipouliza nikaelezwa seri-
kali yao iliwapa ‘government guarantee’,
benki wakatoa ‘performance guarantee’
ya kiwango hicho, kwa barua tu, wala
sio kwa kuweka pesa benki.

Mfano mkisikia gharama za kuandaa
hii filamu ya kutangaza utalii ya ‘Royal
Tour’ inayofanywa na Rais Samia Su-
luhu Hassan, unaweza usiamini, Watan-
zania tunajisikia raha kusaidiwa na wa-
zungu kuutangaza utalii wetu kama vile
hatuwezi. Mtanzania ukipeleka andiko
mradi la kutangaza utalii wa Tanzania
kimataifa, unaambiwa hizo ni fedha ny-
ingi, hatuwezi. Lakini wakija wazungu,
zinatafutwa! Tutaendelea kuwatege-
mea wazungu mpaka lini? Badala ya
kujenga uwezo wetu wa ndani ili tu-
jitegemee, kampuni za ndani hata TBC
au Azam, zingeweza lakini bila kuwez-
eshwa hatuwezi!.

Kwenye hili la uwezeshaji wanawake
wafanyabiashara, tuishukuru sana
TMEA kuwezesha kupitia TWCC. La-
kini tutakuwa tunasubiri kuwezeshwa
na wafadhili hadi lini? Ili kupata maen-
deleo ya kweli, endelevu, lazima seri-
kali yetu iwe mstari wa mbele kufanya
uwezeshaji wa wananchi, misaada na
ufadhili uwe ziada.

Kama alivyowahi kusema Hayati
Magufuli “Tanzania si masikini, Tanza-
nia ni tajiri, tukiamua kujiteletea maen-
deleo yetu kwa kutumia rasilimali zetu,
tunaweza.” Tuamue sasa.

pascomayalla@gmail.com
0754 270403
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Na Joseph
Kulangwa

Hivi Wabongo
tumebakiwa na nini
kichwani lakini? Hivi
tunajiaminisha kaka
Uviko hayupo kweli
miongoni mwetu? Hivi
hawa ndugu tunaozika
mpaka huko Moshi
wanatangaza kuanza
kujenga makaburi ya
kupanga ni maskhara
au nini?

AKUMBUKA miaka fulani
hivi, nikifanya kazi serikalini,
sisemi kazi gani, nilipata tipu
fulani kwamba Arusha kuna
chuo kinafundisha Wazungu Kiswahili
na kwa fungu zuri tu na kwa mkataba
wa mwezi.

Nikafanya mbinu nikapata fursa
hiyo, hivyo ngoma ikawa naondoka-
je kazini kwenda huko. Binadamu
hashindwi jambo hasa Mbongo, aki-
pania lake hashindwi. Sikumbuki ni-
lidanganya nini mpaka nikaruhusiwa.

Nikaenda Arusha, pale Usa River,
nikaripoti nikapokewa na kwa bahati
nzuri nikakutana na mwalimu wan-
gu wa Chuo Kikuu, Profesa Naniliu,
akanipokea na tukawa tunafundisha
pamoja Kiswahili.

Wazungu wale walikuwa na kawai-
da ya kufanya shajara kila mwisho wa
wiki, ambako tulikusanyika sisi wal-
imu na wanafunzi wetu hao, wengine
wakiwa na familia zao, kula, kunywa
na kucheza, angalau kuchangamka.

Mimi wikiendi ile ya kwanza, nili-
posikia ni hafla ya Wazungu nikapania
kwelikweli, nilikuwa na suti yangu, nili-
ishona Peramiho, nikaiandaa vyema
kwa ajili ya jioni hiyo njema. Na kweli

ilipowadia saa moja usiku, nikavuta
suti na kutinga.

Nikijua utakuwa usiku wa suti na
utanashati, huku akilini nikichora
picha ya Wazungu kuwa lazima wa-
tokelezee misuti, huyo nikatinga
ukumbini. He! Mwenye suti kumbe ni
peke yangu! Wengine wana vipensi tu
wengine majinzi na kadhalika.

Kwani nilisubiri kuambiwa kabadili,
nikarudi haraka haraka chumbani
kwangu na kubadili nikavaa jinzi na
fulana nikajongea kunako hafla. Kwa
kweli sikuamini na tangu hapo huwezi
kuniona napapatikia misuti hata siku
moja.

Juzi kati hapa, nikasema hebu ngoja
leo nipande daladala hapa Bongo, ni-
kiamini kwamba kutokana na kaka
Uviko, lazima kila mtu atakuwa ame-
valia barakoa. Nikatinga barakoa langu
la kitenge huyo nikajitoma kunako da-
ladala.

Kwa mshangao kama ule ule wa
Usa River, si dereva, si konda, si abiria
aliyekuwa na barakoa. Hapa nikaf-
ikiria kaka Uviko alivyo hana maana,
nikakauka na jibarakoa langu mpaka
mwisho wa safari. Niliposhuka niliji-
uliza maswali mengi sana sana sana.

Hivi Wabongo tumebakiwa na nini
kichwani lakini? Hivi tunajiaminisha
kaka Uviko hayupo kweli miongoni
mwetu? Hivi hawa ndugu tunaozika
mpaka huko Moshi wanatangaza
kuanza kujenga makaburi ya kupanga
ni maskhara au nini?

Sijapata jibu mpaka leo. Lakini naji-
uliza hivi kwa nini Jumanne iliyopita
tulizuiwa kuingia uwanja wa Benja-
min Mkapa, Dar es Salaam, kuangalia
mechi ya timu ya Taifa ya Tanzania,
Taifa Stars, na ile ya Madagascar? Si
kwa sababu ya kaka Uviko kweli?

Kama hiyo ndiyo ilikuwa sababu ina
maana kweli kaka Uviko yupo. Kama
yupo, mbona tunashuhudia matama-
sha kila leo, kila kona ya nchi? Kama
yupo, mbona juzi kati hapa tukawa
na Siku ya Mwananchi, watu tuka-
kanyagana, kukoholeana na kupigiana
chafya kama mbuzi?

Haya, Jumanne hatukwenda Kwa
Mkapa kuchelea maambukizi ya kaka
Uviko, inakuwaje tunahanikiza kuwa
Jumapili ya Septemba 19 lazima tusho-
nane kwa Mkapa siku ya Simba? Ina
maana kaka Uviko aliondoka na wa-
toto wa Rajoelina?

Mimi mpaka mtu aje aniambie kwa

Hivi Wabongo tulikanyaga mdudu gani?

nini Jumanne hatukwenda mpirani
kushuhudia Taifa Stars ikimchabanga
Madagascar lakini tunajipanga kufuri-
ka kwenye uwanja huo huo Septemba
19 kama tulivyofanya kwa Yanga hivi
karibuni.

Ina maana kuna mtu wa nje al-
itwambia eh nyie kuna kaka Uviko
msiende! Au sisi wenyewe tuliamua
tu kukusanya nguvu kwa ajili ya Simba
Day? Ni ngumu kumeza, lakini ni kana
kwamba tumeshikiwa vichwa na kuna
mtu anavibonyeza na kuvigeuzageuza.

Huku tunasema kuna Uviko tu-
achane na mikusanyiko isiyo ya la-
zima, lakini tunakusanyika Yanga Day,
hatukusanyiki Taifa Stars Day, tutaku-
sanyika Simba Day, tunakusanyika
Mwenge Day. Hivi tumekuwa nini sisi?

Tunashangaa, tumeletewa dozi mil-
ioni moja na ushei za Jenssen kutoka
Johnson &Johnson, tuko Watanzania
milioni 60, haya tuseme wanaostahili
chanjo ni milioni 10 tu kwa kuanzia,
kwa maana ya wazee na wenye ma-
gonjwa, lakini tumechanjwa wangapi
mpaka leo? Inafikirisha! Twafwa
twajiona!

Alamsiki!
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Mwanakatwe

MEKUWA na
mjadala  mkubwa
hapa nchini kwam-
a kwa nini serikali
ya Tanzania imeendelea ku-
nunua ndege zake ambapo
baadhi ya watu wakiwamo
viongozi wa kisiasa wameku-
wa wakikosoa utaratibu huo.
Wanaokosoa wanakuja na
hoja kwamba eti ndege hazina
umuhimu kwa sasa na kwam-
ba serikali ingejikita katika ku-
tatua kero zinazowakabili wa-
nanchi kwenye sekta za elimu,
afya, barabara na kadhalika.
Mjadala kuhusu ndege hizo

ulishika kasi zaidi Agosti 28, mwaka
huu baada ya Msemaji Mkuu wa Seri-
kali, Gerson Msigwa, kuzungumza na
wanahabari na kutangaza kuwa seri-
kali itanunua ndege zingine mpya
tano ambazo zinatarajia kukamilika
na kuingia nchini mwaka 2023 hivyo
kufanya kuwapo na ndege mpya 16
zilizonunuliwa na serikali.

Hivi sasa ndege zilizokwisha-
nunuliwa na serikali na kufika hapa
nchini ni tisa huku mbili zikitarajia
kuwasili wakati wowote ili kutimiza
idadi ya ndege 11.

Wakati huu serikali ikiendeleza jiti-
hada za kuliimarisha Shirika la Ndege
Tanzania (ATCL) na sekta nzima ya
anga, wengi wanahoji kwa nini ien-
delee kununua ndege? Je, ununuzi
huu wa ndege una faida gani kwa
taifa hasa kiuchumi na maendeleo ya
watu?

Baadhi ya Watanzania wamekuwa
wakihoji kila mmoja kwa upande
wake kuhusu uamuzi huo wa seri-
kali, upande mmoja ukikubaliana
na kupongeza huku upande wa pili
ukikosoa.

Katika nyakati hizi ambazo Tanza-
nia inahaha kutekeleza azma yake ya
kujenga taifa imara la uchumi kama
ilivyotangazwa na Rais Samia Suluhu

Hassan kupitia sekta ya utalii, inahi-
taji sana ndege. Kwanza kabisa, Tan-
zania inatajwa kuwa nchi iliyobariki-
wa kila aina ya vivutio vya utalii na
inatajwa kuwa namba mbili duniani
kwa wingi wa vivutio vya utalii baada
ya Brazil.

Nchi hii imebarikiwa kila aina
ya kivutio cha kumvutia mtalii
kuja kuanzia mbuga, bahari, mito,
maziwa, mabonde, visiwa, hifadhi,
milima, mapango ya kale, makum-
busho ya kale na vingine kedekede.
Kutokana na vivutio hivyo, njia pe-
kee ya kukuza utalii na kushawishi
watalii wengi kuja ni kupitia ndege.
Ni lazima nchi iwe na ndege zake ili
kuzitumia kuwashawishi watalii kuja
nchini.

Hata mataifa ya Afrika kama Mo-
rocco, Afrika Kusini, Misri, Mauritius,
Kenya na Shelisheli ambayo hupokea
watalii wengi zaidi licha ya kwamba
tumewapita kwa vivutio, hutumia
zaidi ndege zao kuboresha utalii na
kushawishi watalii wengi zaidi.

Kwa hiyo ununuzi huu wa ndege
utasaidia sana nchi yetu kuboresha
utalii kwa kupokea watalii wengi na
hii itasaidia kukuza utalii, sekta am-
bayo ni moja kati ya tatu muhimu
kwenye uchumi wa Tanzania.

Pili, sekta ya usafiri wa anga inayo-
husisha ndege inasaidia kufungua
masoko ya bidhaa za ndani zinazo-
haribika haraka kwenye masoko ya
kimataifa. Tanzania kwa sasa ni mzal-
ishaji mkubwa wa bidhaa laini na zi-
nazoharibika haraka kama matunda,
mboga, maua, nyama na samaki na
zinategemea sana kuuza bidhaa hizi
nje ya nchi.

Njia pekee ya kuhakikisha biashara
hii ya bidhaa zinazoharibika haraka
ni kuwa na ndege zako mwenyewe
kubwa za mizigo ili kuharakisha mzi-
go kufika sokoni kwa haraka.

Tatu, ununuzi wa ndege na ubore-
shaji wa sekta nzima ya anga un-
alichangamsha taifa, kuharakisha
shughuli za watu na uchumi. Taifa
ambalo halina usafiri wa anga imara
haliwezi kuendelea. Kupitia usafiri
wa ndege, mfanyabiashara wa Dar es
Salaam anaweza kwenda Mwanza na
kurudi ndani ya siku moja kuliko ku-
poteza siku nzima kusafiri kwa gari.

Bila usafiri imara wa ndege nchi
inadumaa na hakuna jambo linaweza
kwenda katika nchi. Ni kupitia usafiri
huu wa ndege ambao ni wa haraka
na unaobeba watu wengi, unalifan-
ya taifa kuwa ‘bize’ na shughuli za
kiuchumi na za watu wake kiurahisi

Tuache kelele, kuna faida kubwa sana Tanzania kuwa na ndege zake

zaidi na salama sana.

Nne; sekta ya anga inasaidia kuku-
za sekta zingine za kiuchumi na ku-
jenga unyumbulifu wa uchumi wa
nchi, yaani ‘diversification of econo-
my’ unaotegemea sekta nyingi. Uki-
nunua ndege tayari umekuza sekta
za biashara, uwekezaji, utalii, ajira na
kujenga uchumi imara unaotegemea
katika sekta nyingi. Kwa hiyo badala
ya kutegemea sekta moja kama kil-
imo, ndege zinakuhakikishia ukuaji
wa sekta zingine .

Hakuna mwekezaji anayeweza
kuja kwako kutalii kama hauko imara
kwenye sekta ya anga. Mwekezaji
kabla ya kuchagua nchi kuwekeza
anaangalia urahisi wa usafiri ili kura-
hisisha shughuli zake. Bila ndege
hakuna uwekezaji, biashara zinalala
na shughuli za uchumi zinadumaa.

Licha ya ukweli kwamba zaidi ya
asilimia 70 ya Watanzania ni wakuli-
ma, haina maana serikali iwezekeze
tu kwenye kilimo na kuziacha sekta
zingine muhimu.

MUNGU IBARIKI TANZANIA
Kwa maoni na ushauri tumia

barua pepe mwanakatwe2015@
gmail.com
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Na Mch.DK. Enock
Mlyuka

AWASILIANO ni

jambo muhimu ka-

tika uhusiano. Ma-

wasiliano yanapoko-
sekana athari zake ni nyingi. Hata
pale mawasiliano yanapokuwapo,
yanapokosa nidhamu na utara-
tibu, huweza pia kuharibu uhusi-
ano.

Mawasiliano huwezeshwa na
kiungo kinachoitwa ulimi. Ulimi
ni chombo cha mawasiliano. Uli-
mi wa mtu unaweza kuwa dawa
na sumu kwa wakati mmoja. Ulimi
hutumika kumwabudu Mungu
na wakati huo huo hutumika ku-
laani na kunena mabaya dhidi ya
wanadamu wenzetu. Ndoa nyingi
zimevurugika kwa kutumia vibaya
ulimi. Wengine wamewasema
wenzi wao vibaya na kuwasham-
bulia kwa maneno yaliyochoma
na kuumiza mioyo yao. Wengine
wametwezwa na kudhalilishwa
kwa maneno na majina mabaya.

Migogoro katika uhusiano wa
watu wengi hata ikafika mahali
pa mtu kuyjilaumu, imechangiwa
zaidi na suala la mawasiliano. Tu-
kichunguza kwa makini, tutaona

kuwa hata ugomvi mwingi uliosa-
mbararisha ndoa nyingi, ulitokana
na jinsi watu walivyobishana vibaya
katika mambo ambayo wangeweza
kuyamaliza kwa maelewano.

Ifahamike kuwa, tunaweza kuwa
na kila kitu: mali, umaarufu mkub-
wa, kazi nzuri, watoto wazuri na
vingine, lakini tukakosa hisia kwa
wapenzi wetu. Tukakosa kuwa na
uwezo wa kubaini haja ya kujali
kuhusu hisia za tuwapendao au tu-
naodai kuwa tunawapenda.

Kukosa uwezo wa kubaini hisia
ni kushindwa kwetu kufungua njia
za mawasiliano kwa wenzetu. Lab-
da hapa, inafaa kujiuliza kwa nini
wanandoa wengi hushindwa ku-
wasiliana vizuri? Sababu zinaweza
kuwa nyingi, lakini inayokusanya
zote ni moja. Wengi wanaishi kwa
mazoea na hawajui umuhimu wa
mawasiliano na pengine hawaoni
kuwasiliana kama sehemu muhimu
katika kuimarisha ndoa.

Kuna wakati watu wanadhani
kimakosa kwamba kuwasiliana
kunaweza kuharibu uhusiano wao
badala ya kuujenga. Kwa hiyo, mtu
anaamua kuzifutika hisia zake,
mawazo yake na ushauri vifuani
mwake. Mtu anapata tatizo, anad-
hani akimwambia mwenzake atam-
katisha tamaa, atamtisha au ata-
fanya amlaumu au kumwona hana
maana, hivyo anaamua kunyamaza.
Inapokuja kufahamika, mwenzake
hudhani alimficha kwa kutokumjali,
kutokumwamini au kutokumpenda.

Hata wengine huenda mbali zaidi
na kuona hawathaminiwi. Hivyo,
badala ya kutatua tatizo hali hiyo
inakuwa imezua tatizo jipya. Lakini

kuna ukweli ambao sisi binadamu,
kila mmoja wetu ni lazima aukubali.
Ukweli huu ni kwamba ndani kabisa
ya mioyo yetu huwa tunatamani ku-
zungumzia hisia zetu. Tungependa
sana bila shaka kuonyesha undani
wetu, yaani hisia zetu kwa wengine.
Si jambo la nasibu tu kwamba wengi
wetu tunajikuta tunataka au tuna
rafiki wa karibu angalau mmoja
kwenye maisha yetu.

Hii ni kwa sababu tunataka mahali
pa kuonyesha nafsi zetu halisi, yaani
kusema tunavyohisi. Tungependa
kuwa na mtu ambaye tukimwambia
hisia zetu za ndani hatutajali kuwa
atatudharau au kutuona tuna up-
ungufu. Badala yake atashiriki nasi
katika hisia hizo, ziwe mbaya au
nzuri, za kutisha au kufurahisha na
za aibu au za sifa. Lakini si kwa saba-
bu ya sisi kusikilizwa na kueleweka
tu, lakini pia tungependa kuwasiki-
liza wale ambao nao wanatusikiliza.
Kusikia hisia zao za ndani na ukweli
unaoenda kwenye mawazo au hisia
zao. Ukiangalia sana kutokana na
ukweli huo, utaona kwamba, moja
ya sababu ya kuoa au kuolewa ni ku-
wasiliana.

Kama kuwasiliana hakupo, maana
ya ndoa inabeba hadhi ipi? Bila
shaka hadhi ya chini sana ni kama
vile hiyo ndoa haipo kabisa. Bila
mawasiliano, ndoa inakuwa sawa na
muungano wa watu wawili wanaoi-
shi chini yapaa moja lakini wafu wa
hisia na wasio na ushirika. Hisia zi-
napoondoka miongoni mwa wanan-
doa huathiri uhai wa ndoa.

Kukosekana mawasiliano au ku-
wapo kwa mawasiliano mabaya hu-
zaa uhusiano mbaya wa wanandoa.

Tatizo hilo huweza kuwa kubwa na
pengine kuzaa matatizo mengine
ambayo hatimaye huwa magumu
kusuluhishwa. Matatizo ambayo
yangesuluhishwa hufikia mahali
yanabomoa ndoa kwa sababu yame-
kosa kusemwa na kutafutiwa ufum-
buzi kwa wakati. Hata hivyo, yat-
asemwa wapi na saa ngapi, wakati
hakuna mawasiliano?

Ninapozungumzia mawasiliano
ni mazungumzo yaliyojaa upendo
na yenye kuonyesha kusikia na
kupokeauzoefu kutokakwamwing-
ine. Ninazungumzia ufunguzi wa
milango kwa wanandoa kujadili ya-
nayowahusu kwa upendo na maele-
wano yanayowaweka karibu zaidi,
kuimarisha na kukuza mapenzi kati
yao. Kunapokosekana mawasiliano
katika uhusiano, kunajengeka mip-
aka kwa wanandoa ya kufahamiana
vizuri. Kunajengwa mipaka ya kuwa-
fanya kushindwa kusema hisia zao
kati yao. Hii ni sawa na kutengeneza
mazingira ya kuwa wageni kati yao.
Mahali pengine imetokea wanan-
doa wana miaka kumi ya ndoa, lak-
ini bado ni wageni miongoni mwao,
kwa kuwa hakuna anayemfahamu
mwenzake vizuri.

Ni bahati mbaya sana kuwa ndoa
nyingi hazina mawasiliano mazuri.
Kila mwanandoa anadhani anaweza
kuamua jambo lolote bila kuwasili-
ana na mwenzake. Mfano, mume
anaamua kukopa fedha benki,
kubadili kazi au shughuli bila kum-
fahamisha mkewe, mke anakuja ku-
lifahamu jambo hilo njiani kwa watu
wengine. Halikadhalika, mke naye
anampigia simu au kumwandikia
ujumbe ndugu yake aje aishi naye

NAFASI YA MAWASILIANO KATIKA KUJENGA NDOA IMARA

bila mumewe kujua. Mume anakuja
kushtuka mtu kaja bila kupewa taar-
ifa wala kushauriana.

Tunaziona ndoa nyingi za aina
hii. Linatokea jambo ndani ya fa-
milia, kila mwanandoa anakuwa
na uamuzi wake bila kumshiriki-
sha mwenzake na matokeo yake
ni ugomvi. Unaweza kusikia, ‘nilid-
hani utakubaliana nami,” au nilijua
utaelewa, ndiyo maana nikafanya’
ama ‘niliona ni jambo dogo tu ni-
kaona nilifanye. Tkumbukwe kuwa
kwenye ndoa hakuna jambo dogo
kama linahitaji uamuzi wa wanan-
doa wote wawili. Hakuna kudhani au
kuhisi kwamba mwingine ataelewa.
Usiishi na mtu ndani ya nyumba
kama kisiwa kisichokuwa na ma-
wasiliano. Nini basi maana ya ku-
jiita mwanandoa kama mawasiliano
hayapo?

Kukosekana kwa mawasiliano
mazuri kunahesabika kama tatizo
namba moja kwenye uhusiano.
Kama wanandoa watalielewa hili
na kuanza kujenga au kujifunza ku-
wasiliana vizuri, matatizo ya kindoa
yanaweza kupungua sana kama siyo
kuondoka kabisa.

Itaendelea Jumapili [jayo

oDk. Mlyuka ni mchungaji wa
KKKT na Mkurugenzi Mtendaji
wa Tanzania Marriage and Child
Care Foundation (TaMCare), asasi
inayojishuhulisha na masuala
ya ndoa, familia na malezi. Kwa
maelezo zaidi, tembelea www.
tamcare.or.tz. Fuatilia mafunzo
zaidi katika tamcaretv online.
Kwa maoni na ushauri wasiliana
naye kwa: info@tamcare.or.tz au
+255744000066.
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FUMBO TOTO

Jaza maneno yafuatayo katika

vyumba vilivyopo wazi:

BAI, DAI, MAUTI, BISHA,
BWANGA, HODARI

@MSAMBA

lichokifanya
Adaktan

TOTO john alikuwa akitembea na mama yake,
mara aliwaona mtu akimnyoa nywele mwen-
zake wakiwa chini ya mti. Alipoona watu hao
John alianza kulia huku akizishika nywele zake.
Mama: John unalia nini mwanangu, mbona tulikuwa
tunatembea vizuri?
John: Mama si umewaona yule mtu akimnyoa ny-
wele mwenzake naogopa sana
Mama: Kwa nini?
John: Mwalimu alisema ukiona mwenzako anan-
yolewa, wewe tia maji Kichwani
Mama: We John huo ni msemo tu, unamaanisha
kile kinachompata mwenzako kinaweza kukupata na
wewe, hivyo usimcheke.
John: Kumbe
SWALI
Zao la Kakao linalimwa wapi nchini Tanzania?
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ljue siri cheo cha mtu kuchukuliwa!

ARIBU tena msomaji

wangu tuendeleze duru

la Maisha Ndivyo Yal-

ivyo. Leo hebu tuangalie
jambo lingine ambalo nimeona
ni muhimu sana tujikumbushe na
kutafakari kwani linabeba hatma
ya maisha yetu.

Je, unajua mafanikio yako yame-
jikita kwenye nafasi yako uliyope-
wa na Mungu? Nafasi yoyote anay-
opewa mtu, Mungu ndiye mhusika
mkuu, mwanadamu huwa ni dara-
ja tu. Humtoa mtu na kumweka
panapo nafasi. Huwezi kutolewa
mahali kama hujapewa nafasi.

Ushuhuda wa kutolewa ni pale
unapopewa nafasi na Mungu an-
apokutoa mahali anakupeleka
panapo nafasi. Kwa mantiki hiyo,
tunahitaji watu watolewe tuone
nafasi zao. Kila mtu Mungu am-
empa nafasi yake.

Unaposema nimefanikiwa,
maana yake ni nafasi uliyopewa.
Kama nilivyosema, kufanikiwa
kwako chimbuko ni nafasi yako.
Tkiwa hujakaa kwenye nafasi yako,
Mungu hawezi kukubariki.

Kwa hiyo, shetani na wajumbe
wake wanachokifanya ni kukutoa
kwenye nafasi yako na akifaniki-
wa, basi amekutoa kwenye baraka
zako.

Ninaposema nafasi maana yake
ni cheo au ngazi. Mtu anapopata
nafasi ya kazi maana yake amepa-
ta cheo. Nafasi ni lile eneo Mungu
amekusudia ufanikiwe. Unapoam-
biwa simama kwenye nafasi yako,
ina maana simama kwenye cheo
au mamlaka yako.

Unaposikia mtu anatumia nafasi
yake vibaya ni kwamba anatumia
mamlaka vibaya. Unapopewa na-
fasi fulani, unaongezewa pia ul-
inzi. Kila nafasi ina marupurupu
yake na hivyo ndivyo ilivyo kwe-
nye ulimwengu wa roho.

Wako watu hawajui nafasi zao.
Wengine walikuwa kwenye nafasi
zao lakini kwenye ulimwengu wa
roho walishapokwa (pokonywa).
Ndio maana hata wakikazania
maombi hayawasaidii.

Uko msemo kwamba mwe-
nye dhambi akiwa mahali sahihi
atapokewa kitu Kkizuri. Lakini

mwenye haki akiwa mahali am-
bapo siyo sahihi, hawezi kupokea
chochote cha maana.

Unapotolewa kwenye nafasi
yako, ukajua na kumwomba Mun-
gu, Jambo la kwanza Mungu huan-
galia, je, ulikuwa kwenye nafasi
yako? Anapoona haupo sehemu
sahihi hautapata majibu.

Mungu alimuuliza mwanadamu
wa kwanza, “upo wapi?”. Mungu
anapotaka kukuinua, kukupa uta-
jiri anatazama kwanza, je, upo
kwenye nafasi yako?

Ukitoka kwenye nafasi yako,
vipo vitu unapunguziwa. Kwa mfa-
no, mkuu wa nchi anapostaafu,
ulinzi wake unapunguzwa na kad-
halika. Kwa hiyo, nafasi ndiyo inay-
ompa ulinzi, marupurupu. Ndivyo
ilivyo hata kwenye ulimwengu wa
roho.

Na adui anachofanya usiku na
mchana ni kukutoa kwenye nafasi.
Ndio maana mwanamke analala-
mika “mume wangu kachukuliwa
na kahaba”. Ukiona hivyo elewa
kuwa ni wewe umetolewa kwenye
nafasi yako!

Unaweza kutolewa kwenye na-
fasi yako lakini usitambue. Una-
potolewa tambua kwamba yapo
madhara ambayo huanzia kwe-
nye ulimwengu wa roho. Huwezi
kunyang’anywa nafasi kwenye ul-
imwengu wa damu na nyama pa-
sipo kuanzia kwenye ulimwengu
wa roho.

Na ukizidiwa kwenye ulimwen-
gu wa roho, ndio maana utaona
mwanamume alikuwa vizuri la-
kini tayari kashachukuliwa na ka-
haba. Na kahaba huyu kashakutoa
kwenye nafasi yako na kukalia kiti
chako.

Utashangaa mwanao alikuwa
wa kwanza darasani, lakini ghafla
anaanza kuporomoka. Kumbe
alianza kutolewa katika nafasi
yake kwenye ulimwengu wa roho.
Utasikia mtu anakwambia. Mimi
siko tena kama nilivyokuwa zam-
ani. Maana yake kashatolewa kwe-
nye nafasi.

Wapo watu ambao hufanya
shauri kuangusha wenzao tu kati-
ka vyeo vyao. Na hufurahia uongo
na kwa vinywa vyao hulaani. Watu

wa aina hii ni wa kuogopwa sana
kwani kazi yao kubwa ni kuwaon-
doa watu kwenye nafasi zao.

Yaani wanakubariki kwa mi-
domo yao, lakini mioyoni mwao
wanakulaani. Mengi yamefichika
mioyoni mwao.  Mtu alikuwa
akifanya vizuri kwenye nafasi
yake, linafanyika kosa moja lin-
amfukuzisha kazi. Kumbe maadui
wamekutoa kwenye nafasi. Mifano
pia kutumbuliwa kwenye cheo,
kuangushwa kwenye uchaguzi na
kadhalika.

Mpenzi msomaji wangu, bila
shaka umeelimika kidogo kuhusu
nafasi au cheo kinavyobeba hatma
ya maisha yako. Nafasi ni tunu un-
ayopewa na Mungu kutambulisha
maisha yako.

Wiki ijayo tutaona dalili za
kutolewa kwenye nafasi au
cheo. Pia jinsi mama anapo-
chukua nafasi ya baba kunavy-
oweza kuleta mtikisiko kwenye
familia. Je, una maoni, kisa cha
kimaisha? Tuma ujumbe mfupi
kupitia 0715268581.

Hili la machinga siasa iwekwe kando

WANZONI mwa wiki
palitokea vurugu baina
ya  wafanyabiashara
wadogo, maarufu kama
machinga, wakigombea eneo la ku-
panga meza za biashara Kariakoo,
huku kijana mmoja akivua nguo
na kubaki uchi kutetea meza yake
isichukuliwe na wenzake.

Jambo hilo lilizua taharuki
kiasi cha kuwafanya viongozi wa
Mkoa wa Dar es Salaam, kwenda
kuzungumza kwa ajili ya kuwatu-
liza, huku Mkuu wa Mkoa, Amos
Makala, akitoa maelekezo ya kuon-
dolewa kwa machinga wanaofan-
yabishara kwenye maeneo ya wa-
tembea kwa miguu.

Aidha, alisema kuna viongozi wa
serikali wanapangisha wafanyabi-
ashara maeneo YA watembea kwa
miguu kwa kuwahesabia hatua
kwa Sh. 200,000 hadi 300,000,
jambo ambalo ni kinyume cha she-
ria na tararibu.

Kiongozi huyo aliwataka wakuu
wa wilaya za mkoa huo kufanya ki-
kao na wafanyabiashara Jumatatu,
kwa ajili ya kuanisha maeneo ya
kuwapeleka waliovamia hifadhi ya
barabara kwa kuwa wanasababi-

sha usumbufu kwa wengine.

Miezi kadhaa iliyopita, kiongozi
huyo aliagiza wafanyabiashara
kuondolewa na kuamuru waende
Machinga Complex, ambako il-
ishindikana kutokana na ukweli
kuwa kulikuwa na wafanyabiasha-
ra wengine kutoka maeneo men-
gine waliowahi na kuanza kufanya
biashara.

Suala la machinga linazidi kuwa
tatizo kubwa kwenye miji na majiji
na linakuzwa na kuchagizwa zaidi
na siasa pamoja na ukosefu wa
ajira. Kwa sasa upatikanaji wa ajira
kwa aliyesoma ni shida na kwa am-
baye hajasoma ndiyo shida zaidi.

Kila mji kuna uvamizi wa mae-
neo ya watembea kwa miguu
kwamba wafanyabiashara wak-
iona kuna nafasi basi wanapanga
bidhaa kwa ajili ya kupata wateja,
kiasi kwamba hata eneo la Karia-
koo wenye maduka wanashindwa
kufanya biashara kiasi cha kuya-
geuzi kuwa stoo za kuhifadhia
mizigo.

Kwa sasa kuna maeneo watem-
bea kwa maiguu hawawezi kupita
kwa kuwa machinga wamepanga
bidhaa za madukani na wengine

wamepanga mazao ya chakula,
jambo ambalo ni hatari kwa afya
zao kwa kuwa wako kando ya bara-
bara ambazo ikiwa gari litakosea
njia ni rahisi kusababisha maafa.

Agizo la RC Makala ni zuri la-
kini bado linafikirisha uetekelezaji
wake katika mazingira ambayo
kuna mvutano kwamba machinga
wanaamini wanaruhusiwa kufan-
yabiashara kokote bila kubugu-
dhiwa na sasa wataondolewa na
kupelekwa wanakoamini hakuna
wateja.

Yako mazoea ya watu kununua
bidhaa katika njia wanazopita na
hilo limewafanya machinga kuso-
gea maeneo hayo kupata wateja,
lakini naamini ikiwa utawekwa
utaratibu mzuri dhidi yao wateja
watawafuta a kwenye maeneo
hayo.

Ni lazima waelezwe ukweli
kuwa hawatakiwa kufanyabiashara
kokote ambako kuna watu bali ka-
tika maeneo maalum yaliyotengwa
na wateja watawafuata huko.

Kuwaacha kuwa kila mahali
kumesababisha wengi kuwa kila
mahali kila wakati, kiasi kwamba
hata masoko ya biashara ya-

nashindwa kuendelea kwa kuwa
wao wanapouza bidhaa nje hawa-
tozwi ushuru wowote lakini ana-
yeuzia ndani ya soko anapaswa
kulipia, na hasara ya kutolipa ina-
vyotakiwa ni kuikosesha serikali
mapato.

Ni lazima viongozi wawaeleze
ukweli mchungu kuwa hata kama
ni wapigakura basi hairuhusiwi
kufanya biashara kokote. Lazima
utaratibu uliowekwa ufuatwe, ku-
waacha hivyo kunaongeza wengi
wanaokimbilia mjini kuona kuna
fursa ya kupata fedha kwa kupanga
bidhaa kokote.

Lakini katika nyakati hizi am-
bazo serikali imesambaza umeme
hadi vijijini ni lazima kushikamani-
sha shughuli za kiuchumi na sekta
nyingine kama za kilimo na bi-
ashara, kwamba mtu anaweza ku-
zalisha na kuuza huku akiendelea
na maisha katika eneo alilopo na si
lazima wote waje mjini.

Ikiwa kuna miundombinu mi-
zuri ya barabara, umeme maana
yake kuna fursa za uzalishaji,
kubwa ni kutoa elimu ya ujasiri-
amali kwa mazingira yaliyopo, iki-
wamo kuhakikisha upatikanaji wa

masoko ya ndani nan je ya nchi.

Ziko fursa nyingi zinazoweza
kuopunguza kasi ya watu kukimbil-
ia mjini, na hilo linawezekana zaidi
ikiwa litaanza kwenye elimu tu-
nayopewa kuanzia shule za msingi
hadi vyuo vikuu, kwamba sasa itu-
jenge kuwa waajiri au watazama
fursa zaidi kuliko kutegemea kua-
jiriwa.

Suala la machinga lazima kuji-
funza kwa wengine wamefanyeje
kiasi cha watu wake kufanyabi-
ashara bila usumbufu kama unao-
tokea mara kwa mara.

Mathalani, Jiji la Bangkok, Thai-
land ni moja ya nchi yenye watu
wengi lakini wamefanikiwa kuwa-
panga wafanyabiashara wadogo,
na kuondoka usumbufu wa kuwe-
po kila mahali kila wakati.

Yako majumba makubwa yenye
vibanda vidogo vidogo vya mach-
inga na hawaruhusiwi kuwepo
kwenye mitaa, kama hili limeweze-
kana huko hata nchini linaweze-
kana ikiwa viongozi wataacha
kwuaangalia watu hao kwa jicho la
wapiga kura ambao kila uchaguzi
ukikaribia huachwa kufanyabi-
ashara kokote.
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HARUSI

Ackson Exsavery
Chikungua na Suzana
Augustino Chedy,
wakifurahia ndoa yao
waliyofunga katika Kanisa
Katoliki la Roho Mtakatifu
Kitunda na sherehe
ilivofanyika katika
ukumbi wa White

Dar es Salaam,
juzi.
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SHATI NA SURUALI YA ‘JEANS’

Mwonekano wake
unatisha balaa

I vazi nadhifu na lin-
alomfanya mtu kuwa
maridadi. Shati na Jeans
ni nguo isiyopitwa na
wakati na humpa mvaaji taswira
ya kifahari na ujasiri.
Katika msimu wa joto, nguo za
Jeans na shatila kubana ni chaguo
sahihi zaidi katika mpangilio wa
mavazi hasa katika matembezi na
mjumuiko wa mapumziko.

JINSI YA KUCHAGUA

1li kuonekna tofauti ni muhimu
kuzingatia uteuzi sahihi wa mitin-
do ya vazi lako hasa kama wewe
ni mwanamke. Baadhi ya mambo

ya kuangalia ni kama ifuatavyo.

Vazi la shati na jeans kwa mwa-
namke haipaswi kuwa mfupi
kwenda chini, mtindo huu utaku-
fanya uonekane kuwa mrefu ha-
taka kama ni mfupi.

Lazima shati liwe na urefu
unaokubalika ili kufanya uwe na
chaguo la kuchomekea ndani au
kuacha nje.

Suruali ya Jeans inatakiwa
kukaa vyema kiunoni ili mkato
kuonekana vyema.

Shati la kubana na Jeans ni
nzuri zaidi kuvaa na viatu vya
chini kama raba, viatu vya wazi
au sinika.
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Na Mary Geofrey

MAPISHI
Na Mary Geofrey

-

NGOZI ASILI

Hakuna uchawi, ni
machicha ya nazi,limao

ZURI wa ngozi sio rangi
tu, bali ni mwonekano
wa ngozi yenyewe kama
inaonekana ina mng’aro
unaoashiria afya njema.

Leo nazungumzia namna ya
kutunza ngozi kwa kutumia
vitu vya jikoni kama kiini cha
yai, machicha ya nazi, tango na
limao.

Unaweza kufanya mara moja
kwa wiki, kila baada ya wiki
mbili au mara moja kwa mwezi
ukipata nafasi.

JINSI YA KUFANYA

Andaa maji safi yenye joto
kiasi unachomudu katika ngozi
yako, osha uso wako.

Kama una ngozi kavu au ya
kati chukua kipande cha tango
kidogo na upake yale maji yake
usoni.

Kwa wenye ngozi ya mafuta
unaweza kutumia kipande cha
limao kwa kupaka maji yake.

Chukua pamba au kitambaa
laini na futa maji ya matunda
usoni kwa mtindo wa kusafisha
taratibu usoni.

JINSI YA KUKAANGA MAYAI

AYAI ni chakula

chepesi na chanzo

kikubwa cha protini,

unaweza kula chakula
hiki muda wowote maana ni
rahisi kuandaa na pia kitamu
kwa chakula.

MAHITAHI

Mayai manne, vitunguu viwili,
karoti mbili, pilipili hoho moja,
kitunguu saumu punje mbili,
pilipili manga kijiko kimoja ki-
dogo na chumvi.

NAMNA YA KUPIKA

Andaa kitunguu maji na ki-
tunguu saumu, menya kisha
kata vipande vidogo. Andaa pia
karoti na pilipili hoho uzikate

vipande vidogo vidogo
kisha hifadhi pembeni.

Pasua yai, weka chum-
vi saizi unayotaka na
koroga vizuri na uweke
pembeni.

Bandika kikaango jiko-
ni, acha kipate moto, ki-
sha weka mafuta ya kula.
Yakipata moto, weka ki-
tunguu saumu na kitun-
guu maji. Koroga vizuri
hadi viive, baada ya daki-
ka mbili hadi tatu, weka
pilipili, hoho na karoti
kisha koroga pamoja na
acha viive kwa dakika
tatu.

Vikishaiva weka mayai
kwenye kikaango, koroga

vizuri ili lichanganyike na
mboga za majani.

Acha  liive  vizuri
upande mmoja, kisha
geuza. Unaweza kuvuru-
ga ili kupata vipande vi-
dogo vidogo au unaweza
kuacha liungane kama
chapati.

Geuza upande wa pili,
acha kwa dakika mbili
kisha epua na weka pem-
beni. Yai yako litakuwa
tayari kuliwa.

Unaweza kula yai hili
kwa chakula chochote
kile ugali, wali au kama
kitafunwa chepesi wakati
wowote.

Kisha chukua machicha ya
nazi na anza kuusugua uso na
shingo taratibu hadi uridhike
umepitiwa na machicha na hasa
unapoona unangaa kwa mafu-
ta kidogo yaliyotoka kwenye
machicha ya nazi.

Kisha pukuta yale machicha
ubaki na uso unaongaa kwa
machicha.

Chukua kiini cha yai inapen-
deza ukitumia la kienyeji au la
kisasa lenye kiini cha njano na
upake ute mzito wa kiini usoni
bila kusahau shingoni na nyuma
ya masikio.

Baada ya kupaka kiini cha yai
unaweza kuendelea na shughuli
zako huku likiendelea kukauka,
ngozi yako inakuwa kama inaji-
vuta vuta.

Baada ya hapo osha uso wako
kwa maji safi ya baridi.

FAIDA ZAKE

Husaidia kutibu na kuikinga
ngozi na chunusi, kuipa ngozi
mng’ao bila kutumia kemikali
za sumu, husaidia kupunguza
mikunjo katika ngozi yako na
hutumia gharama ndogo.
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MAISHA NI NYUMBA
Na Elizabeth Zaya

Jinsi ya kuchagua
mito ya Kitandani

NI muhimu kujua mito ipi inafaa kwa ajili

ya matumizi ya kitandani. Katika kuzinga-

tia umuhimu wa jambo hilo hizi ni baadhi

%/a dondoo za namna ya kuchagua mito
ora.

1:

Zingatia aina ya malighafi iliyotumika
kutengeneza mito, nzuri zaidi ni ile ye-
nye sufi, manyoya ya kondoo au pamba
iliyochanganyika na hewa.

- Angalia ujazo na uzito wa mto, kwani

mto ukiwa na ujazo mkubwa unakuwa
mgumu na hivyo kutokuwa salama kwa
ajili ya kulalia.

. Hakikisha hakuna harufu kwenye mto

uliouchagua kwani inapotengenezwa na
malighafi isiyo sahihi hutoa harufu kali
itakayokufanya usipate usingizi vizuri.

. Hakikisha mto unapenyeza hewa na

hauna upenyo unaoweza kukusanya
wadudu na nyevu, ili kuzuia kutoa
ukungu.

BORA na hadhi ya nyumba una-
pambwa na vitu vingi ambavyo bila
hivyo haiwezi kuwa imara.

Miongoni mwake ni pamoja na
choo ambacho katika ulimwengu wa sasa,
katika ujenzi wa nyumba, ni vitu vinavyoz-
ingatiwa kwa umakini mkubwa.

Msanifu wa Majengo, Peter Kimbakile,
anasema heshima ya nyumba ni choo bora
kutokana na umuhimu wa matumizi yake,
hivyo anashauri pamoja na mambo men-
gine, choo bora lazima kiwe na kuta, mlan-
go na paa lenye viwango vya kuridhisha.

“Kuta ndefu kila upande, g
mlango unaofunga na kufun-
guka vizuri na paa ni vitu vya y
msingi kwa choo cha aina yoyote. | ===
Kisipokuwa na sifa hizo, hugeuka
kuwa kero na kuna uwezekano
mkubwa wa kuharibu mwoneka-
no wa nyumba hata kama ni cha
nje. Na choo lazima kiwe na hewa
safi wakati wote,” anasema.

Pia anasema kitu kingine am-
bacho ni muhimu ni kuhakikisha
kuwa choo kinakuwa na sakafu
laini na isiyosababisha kuteleza
na inayosafishika kwa urahisi.

“Siku hizi watu wanapenda
kujenga vyoo vyao kwa kutumia
‘tiles’ za upele kwa sababu ni rahisi
kusafisha kwa brashi. Pia si rahisi
kuteleza. Sakafu nyingine inayofaa
ni ile laini ya saruji,” anaongeza.

Kimbakile anasema choo bora
pia lazima kiwe na shimo lenye
urefu wa kutosha ili kitumike kwa
muda mrefu.

“Kwa kawaida shimo linatakiwa
litengenezwe kitaalamu kwa kuzin-
gatia idadi ya watumiaji na aina ya
mfumo wa matumizi. Kwa mfano
kwa choo cha shimo, kinatakiwa
angalau kitumike kwa miaka mi-

s m"'“':n""“ Ty
llnuu;
B¥Txay,

tano hadi 10,” anasisitiza.

Jambo lingine analosisitiza lin-
alosaidia choo kiendelee kuwa na
ubora ni usafi, kwamba ni lazima
kisafishwe mara kwa mara kila
siku hasa kwa kuzingatia matumizi
yake.

Anashauri kwamba ni vyema
kumtafuta mtaalamu mzuri kwa
ajili ya ujenzi wa choo hicho ili kue-
pusha kero ambazo zinaweza ku-
tokea baadae na kuharibu kabisa
ustawi wa nyumba.

alujenzi
@[h]u bmra [my@ AYUmba;

e,

“Watu wengi wanapojenga maka-
zi yao, hupuuza kuweka nguvu
kwenye kutengeneza choo imara
na bora. Pia hawazingatii kuweka
mtaalam mzuri kwa ajili ya kuten-
geneza choo bora na matokeo yake
tunashuhudia maeneo mengi ya
makazi ya watu yamekuwa kero
kutokana na kuwa na hali mbaya ya
mifumo ya vyoo. Ni vema kutoku-
chukulia poa suala hili,” anashauri.
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KATUNI

JUKWAANI

KATUNIKA
KIDOMOIRASIA, | [ ="

BY ABDUL KINGO - 2011
SMS - 0621 412 879

KOCHA WAKO ALIYEKUFUNZA
JEURI ULIYONAYO, NNA'UHAKIKA
HAENDI MBINGUNI!

MBONA ALISHAJIKATIAGA
TAMAA YA KUFIKA HUKO
NA WALA HANA SHOBO

AJALI ZA
BODABODA

= L
-
o AT

©

HA HA HAAA!
NITAKUJUAJE NA
Hil SHEPU YAKO
KAMA BALOO LA
MTUMBA LA
KARUME?

KIJANé\ USIJISH%UE c
KAMA UMEVAA NGUO MBICHI...
EMBU ENDESHA ACHA EMBU KUWA NA NIDHAMU
USHAMBA, KWENYE “UNANIJUA MI'NANI?”

=~ DALADALA TUNASHIKA
, BOMBA, HUKU ULITAKA
TUSHIKE NINI KAMA
SIO MBAVU ZAKO!

DADA VIPI
MBONA UTULII
UTASABABISHA

WANAONA [e)

ACHA NIKAOSHE NYOTA KUVAA BARAKOA

NA WAREMBO WANIJUE MNAONA INAWANYONGA UVIKO KAMA FESHENI
MIMI NANI? WATANIKOMA KUCHANJA PIA MGOGORO! FESHENI! “FASHINE”
LABDA WANIKIMBIE! LAKINI MKIWA HUMU NI

MABINGWA WA KUHUBIRI
MICHEZO NA CHAFYA
ZINAZORUSHA MIMATE!

\

TATIZO TUMEZOEA
KUJIACHIA KAMA
NGEDERE MTINI..

KWA MIMI NKILEWA
HUYU JAMAA NASAHAU KAMA
KANIUDHI! SANITAIZA KITAKASA
KANIPIGIA MIKONO NAINYWA!
CHAFYA KANI-
LOWESHA
UsO MZIMA!

MIKOFI UENDE'
‘WODINI"
UNAONGEA
NINI?

*KINYUNYIZO CHA LEO... ...SILAHA PESA JIWE MZIGO
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HABARI KIMATAIFA

IS Biden, Malkia Elizabeth wakumbuka
mlaka 20 mashambulizi septemba 11

Haiti
yakumbwa
na uhaba wa
mafuta

PORT-AU-PRINCE, HAIT!I

TATIZO la ukosefu wa usalama
limeongeza athari nchini Haiti katika
miezi ya hivi karibuni na kuzidi-
sha mgogoro mbaya wa Kijamii na
kiuchumi ndani ya taifa hilo masikini
Amerika ya Kusini.

Kila kukicha kunashuhudiwa vita
kati ya makundi hasimu yanayofanya
biashara ya dawa za kelevya na ku-
sababisha kuzuia upatikanaji mafuta
katika vituo vikuu vya mafuta, na ku-
fanya kuwapo kwa uhaba wa nishati
hiyo nchini kote.

Katika mitaa ya mji mkuu wa Port-
au-Prince, kumejaa msongamano wa
magari wakisubiri kujaza mafuta,
huku baadhi ya wakazi wanaanza
kufikiria njia mbadala hasa kutokana
na Vituo vingi vya gesi kufungwa.

“Kutokana na ukosefu wa usalama
unaosababishwa na makundi hasimu
yanayopatikana kwenye viunga vya
Martissant, yanazuia usafirishaji wa
mafuta kwenye kituo cha Trista. Hii
ndio sababu maeneo yote kukosa
mafuta kwa wakati, “alisema Marc An-
toine Nesi, kutoka Chama cha Wami-
liki wa vituo vya mafuta (Anapross).

Aidha, uhaba huo wa mafuta unale-
ta athari ya moja kwa moja inayotia
wasiwasi kwa maisha ya kila siku ya
wananchi wa Haiti.

RFI

Marekani
yapongeza
raia kuondoka
Afghanistani

NEWYORK, MAREKANI

MWAKILISHI maalum wa Marekani
katika mazungumzo ya maridhiano
ya Afghanistan, Zalmay Khalilzad,
amesema kuondoka kwa raia 250 wa
kigeni nchini Afghanistan, ni jambo la
kufurahisha.

Hatua ya kuondoka kwa raia hao
iliyokubaliwa na kundi linalotawala
nchini humo la Taliban, na kuelezea
hatua hiyo ni chanya na muhimu.

Mwanadiplomasia huyo wa Mareka-
ni, pia amelishukuru shirika la ndege
la Qatar, lililowasafirisha raia hao
wakiwemo raia kadhaa wa Marekani,
kutoka uwanja wa ndege wa Kabul.
Khalilzad alisema Marekani itaende-
lea kushirikiana na serikali ya Qatar,
Taliban na wengine ili kuhakikisha njia
salama zinatumika kuwahamisha wale
wote wanaotaka kuondoka ndani ya
nchi hiyo.

Zoezi la kijeshi la kuwaokoa raia wa
kigeni na Waafghanistan waliofanya
kazi na vikosi vya kigeni lilianza
baada ya kundi la Taliban kuudhibiti
mji mkuu, Kabul katikati ya mwezi
Agosti mwaka huu.

BBC

WASHINGTON, MAREKANI

RAIS wa Marekani, Joe Biden,
amewataka raia wake kuwa na
umoja wa kitaifa kama kuonye-
sha nguvu katika kukumbuka
miaka 20 ya mashambulizi ya ki-
gaidi ya Sptemba 11 mwaka 2001.

Kauli ya Rais Biden, aliitoa
wakati wa kukumbuka siku hiyo
ambayo ilishuhudiwa watu 3,000
wakiuawa.

Katika
mitandaoni,

hotuba
Biden,

iliyotumwa
alisema

pamoja na hisia kali za umoja wa
kitaifa, baada ya tukio hilo amba-
lo Marekani ilishuhudia pia ushu-

jaa kila mahali, hata kwa sehemu
isimotarajiwa.

Msemaji wa Ikulu ya Marekani,
Jen Psaki, alisema Rais Biden, na
mkewe, jana walikwenda kutoa
heshima zao, kwa wahanga
wa mashambulizi hayo, katika
maeneo matatu yalikofanyika
ikiwamo New York City, Penn-
sylvania, na Pentagon. Masham-
bulizi hayo ya kigaidi kwa ku-
tumia ndege za abiria, ndiyo
pekee yaliyowahi kufanywa na
maadui wa kigeni ndani ya ar-
dhi ya Marekani, katika historia
ya taifa hilo lenye nguvu kubwa
za kijeshi ulimwenguni, na iliya-

tumia kama sababu ya kuvamia
Afghanistan na Iraq.

Wakati huo huo, Malkia Eliza-
beth wa Uingereza, alisema
anaendelea kuwakumbuka na
kuwombea waliopoteza maisha
na walionusurika katika masham-
bulizi ya kigaidi yaliyofanywa
Septemba 11, nchini Marekani.

Aidha, alipongeza ushirikiano
wa jamii katika kuijenga upya
Marekani baada ya tukio hilo la
kuogofya.

Katika Ujumbe aliomtumia Rais
Joe Biden, kwenye kumbukumbu
ya miaka 20 ya mashambulizi
hayo, Malkia alisema anaendelea

kuliombea taifa hilo na familia
zilizoathirika pamoja na wafan-
yakazi wa dharura waliokuwa
kazini siku hiyo. Wakati huo huo,
Rais wa Korea Kusini, Moon Jae-
in, ametoa salamu zake za kum-
fariji kiongozi huyo na watu wa
Marekani, katika kumbukumbu
hiyo ya miaka 20 tangu kutokea
kwa mashambulizi hayo.

Moon alisema Korea Kusini
kama mshirika muhimu wa Mare-
kani itaendelea kusimama pamo-
ja na taifa hilo katika vita vyake
dhidi ya ugaidi.

BBC
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Wananchi wa Haiti wakiwa na vyombo vyao wamekusanyika katika kituo cha mafuta katika mji mkuu wa Port-au-Prince, kwa ajili ya ku-
nunua gesi kwa ajili ya matumizi ya kupikia baada ya nchi hiyo kukumbwa na uhaba wa nishati hiyo na mafuta kwa muda wa wiki kadhaa.

PICHA: AP

Utawala wa kijeshi Guinea wazidi kubanwa

CONAKRY, GUINEA

VIONGOZI wa mapinduzi wali-
omtimua madarakani Rais wa
Guinea, Alpha Condé, wanaka-
biliwa na shinikizo kali la kidiplo-
masia.

Hatua hiyo ilichukuliwa baada
ya kuwasili kwa ujumbe wa Ju-
muiya ya Kiuchumi ya Nchi za Af-
rika Magharibi (ECOWAS) na kusi-
mamishwa kwa nchi hiyo katika

taasisi za Umoja wa Afrika (AU).

ECOWAS ililaani mapinduzi
yalioendeshwa siku ya Jumapili
na mkuu wa vikosi maalum, Lu-
teni-Kanali Mamady Doumbouya.

Ujumbe huo uliomba Condé
(83), ambaye ni mkongwe wa sia-
sa za Afrika Magharibi, aachiliwe
na kurejeshwa kwa katiba ya nchi
katika nchi hiyo masikini iliyojaa
rasilimali za madini.

Ujumbe wa ECOWAS, uliound-

wa na mawaziri wa mambo ya nje
kutoka nchi nne, na mwenyekiti
wake, Jean-Claude Kassi Brou,
uliwasili siku ya [jumaa asubuhi
wiki hii, katika uwanja wa ndege
wa Conakry na ndege ya Jamhuri
ya Ghana.

Kuwasili kwa ujumbe huo
kuliambatana na tangazo Ila
Umoja wa Afrika la kuisimamisha
Guinea katika taasisi za umoja
huo.

Baraza la masuala ya Kisiasa,
Amani na Usalama ya AU ilimtaka
Mkuu wa Kamisheni ya umoja
huo Moussa Faki, kushirikiana
na wadau katika ukanda huo juu
ya mgogoro huo. Uamuzi huo
wa Umoja wa Afrika umetolewa
siku moja baada ya marais wa
jumuiya hiyo kuchukua hatua
kama hiyo. Lakini raia wa Guinea
wamezipokea hatua hizo kwa
shingo upande. RFI



1 8 NipaShe Jumapil Septemba 12, 2021

SAFU

Na Magabilo
Masambu

ATIKA jamii zetu
wako waliobaha-
tika kupata fursa ya
limu na wengine
hawakubahatika kwa sababu
mbalimbali. Wale wasioba-
hatika kupata elimu huwa
wana mategemeo makubwa
na watu wenye elimu na mara
nyingi hupenda kuwaamini
katika maneno na matendo
yao. Inapotokea yale wanayoy-
ategemea kutoka kwa wasomi
hayafanyiki, mtazamo wao hu-
badilika na kuona hakukua na
maana ya kwenda shuleni.
Kuna wakati jamii na wazazi
huwalaumu wasomi bila ku-
jua kwamba matatizo mengi
yanayofanywa na wasomi hao
hutengenezwa na wanajamii
pamoja na wazazi wenyewe.

Mfano, kitendo cha baadhi ya wa-
zazi kuwaona watoto wao waliosoma
na wanaosoma kama miungu watu
huiharibu saikolojia yao na kujiona
tofauti sana na wale ambao hawaku-
pata fursa ya elimu.

Watani zangu Wahaya wanawaita
“Ishomile” lakini baadhi yao shule
haikuwasaidia. Tunaweza kujiuliza
Je, ni wanafunzi wetu wangapi hudi-
riki kutumia siku zao za mapumziko
kufanya kazi ambazo zitainua hali
ya maisha ya watu katika jamii bila
malipo?

Wangapi hufanya kazi kama vile
kuchimba mifereji ya kumwagilia
maji mashambani au mifereji ya
kuondosha maji machafu katika
maeneo yao au kueleza namna ya ku-
jenga vyoo na faida zake ama kureke-
bisha barabara zinazopita katika
maeneo yao, kama si kusubiri serikali
tu kila jambo?

Hapa ndipo tunapotengeneza
matatizo. Mfano, mtoto anayetokea
katika familia maskini mbayo pen-
gine shughuli yao kubwa ni kilimo,
arudipo likizo kutoka shuleni huwa
hafanyi tena shughuli za shamba,
tofauti na hapo mwanzo kabla ha-
jaenda shuleni.

Kibaya zaidi ni kwamba hata pesa
ya kumsomeshea inatokana na kil-
imo hicho cha wazazi wake lakini
anaporudi kutoka shuleni wakati wa
likizo, huheshimiwa na kuogopwa ki-
asi cha kumwona hafai tena kwenda
shambani kwa kuwa sasa amekuwa

msomi!

Mazingira hayo humfanya mtoto
huyo kuanza kujiona mtu anayefaa
kufanyiwa kazi, badala ya yeye ku-
fanya kazi kwa bidii ili kuwasaidia
wazazi kutafuta pesa za masomo
yake shuleni. Tabia hii ya kumwona
mtu aliyesoma ni tofauti sana na
watu wengine na kumwona anasta-
hili huduma za upendeleo tofauti na
wengine katika jamii, ndiyo inayowa-
fanya wasomi wengi kutumia nafasi
zao kujitofautisha na kujipa nafasi ya
kipaumbele kiasi cha kuwa mafisadi.

Mwanafunzi kama ataweza ku-
fanya shughuli za kujitolea akipatiwa
shughuli za malipo, atafanya vizuri
zaidi. Si ujinga kwa mwanafunzi
kwenda kujitolea bali hujengewa
uzalendo wa kufanya kazi kwa moyo.
Hata pale panapokosekana malipo
atakuwa tayari kufanya kazi kwa ajili
yake na taifa.

Katika uchunguzi wangu wa kawai-
da, nikiwa mwanafunzi mwalimu na
mtumishi wa serikali, nimeshuhudia
baadhi ya wanafunzi wa vyuo vi-
kuu, wakinunua matokeo ya utafiti
wa watu wengine ambao kazi yao ni
kuyafanya hayo. Baada ya hapo Pro-
fesa hupelekewa na kwa sababu yeye
pia hujiona bosi, hawezi kufika katika
eneo la utafiti ili kuyathibitisha hayo
humpatia kijana alama na kwamba
ametimiza kile alichotumwa.

Kwa mtindo huu, tutawapata was-
omi wenye uwezo wa kusaidia utatu-
zi wa matatizo ya nchi? Inashauriwa

wasomi wetu waache kuwadharau
walimu wao wa vitendo, ambao ha-
wakujaliwa kwenda shuleni lakini
wamekuwa na uzoefu mkubwa sana
maishani mwao kutokana na shu-
ghuli wanazozifanya. Tofauti yao ni
kwamba hawana vyeti lakini wana
uzoefu na ujuzi mkubwa katika shu-
ghuli nyingi za kijamii.

aka 20 akilima pamba au tumbaku,
atakuwa na elimu kubwa zaidi ka-
tika mazao yake hayo kuliko bwana
shamba mwenye shahada Kkatika
fani ya kilimo. Je, kama hatupendi
kujifunza kutoka katika jamii zetu
kwa kuwa tumesoma sana ni kweli
tutapata maprofesa watakaoweza
kulisaidia taifa? Profesa wa kidowe
anayechapisha kazi za mdowe, ali-
yeandika na kuziacha kazi hizo kwa
babu yake ujitani Mara kwa vyovyote
ni mwizi na Profesa wa pili ni wa ki-
somo cha kuku lakini hajui kila mguu
wa kuku una vidole vingapi.

Suala la maadili kwa wanafunzi
na watoto wetu limekuwa tatizo.
Hili linatokana na kitendo cha ku-
waabudu sana watoto wetu kwa
sababu ya elimu zao. Leo hii ni wa-
zazi wachache wanaoweza kuwaa-
dhibu watoto wao walioko ngazi ya
sekondari, kisa? Eti hawa ni wasomi
ukiwaadhibu utawachanganya katika
masomo yao! Ujinga huu unatokana
na kuaminishwa kwamba watoto
wetu tuwalee kwa kutumia saikolojia
ni kweli lakini sisi pia tuna saikolojia

m MTAZAMO WA JAMII JUU YA WASOMI

yetu vilevile.

Katika nchi zetu za Kiafrika, malezi
ya saikolojia huchukua nafasi ndogo
maana maisha yetu bado si ya kucha-
gua. Bado tumo katika jitihada za
kupambana na umaskini. Kwa hiyo
tusidanganywe kuwa saikolojia ina-
takiwa kufanya hivi na vile na kwam-
ba kiboko ni kibaya sana kwa mtoto!

Mtoto mjinga weka fimbo. Hata
mfalme Sulemani katika kitabu cha
Mithali anasema “Ujinga umefungwa
ndani ya moyo wa mtoto, lakini fimbo
ya adhabu itaufukuzia mbali (Mithali
22:15) Na kwamba usimnyime mtoto
wako mapigo, maana ukimpiga kwa
fimbo hatakufa, bali utamwokoa naf-
si yake na kuzimu” (Mithali 23:13-14).

Kitendo cha wazazi kutowaadhibu
watoto wao majumbani wanapoko-
sea, huwafanya watoto wajione wa-
naonewa wanapo adhibiwa na wal-
imu wao shuleni. Wakati mwingine
wazazi husikika pia wakisema “Ole
wake mwalimu atakaye mwadhibu
mwanangu, atakutana na mkono wa
sheria”

Ukiwa na tabia ya kuwalinda wato-
to wako dhidi ya maovu kwasababu
unawaona wasomi, kuna siku utat-
umia gharama kubwa sana kuajili wa-
nasheria na ili wawatetee mahakam-
ani dhidi ya maovu makubwa zaidi.

0689157789
magabilomjalifu@gmail.com
ARUSHA-TANZANIA.

C RCICULY SIS TN LM Bendi zilivyokuwa zikipigana vijembe

Na Adam
Fungamwango
IAKA ya 1960,
1970, 1980 na

mpaka 1990, ben-
di za muziki wa
dansi zilikuwa kwenye viwan-
go vya hali ya juu nchini Tan-
zania. Kulikuwa na bendi ny-
ingi zilizotapakaa nchi nzima.

Karibu mikoa yote Tanza-
nia ilikuwa na bendi, ingawa
mikoa kama Dar es Salaam,
Morogoro na Tanga ilikuwa na
bendi nyingi. Mikoa mingine
ilikuwa na bendi moja, mbili
au tatu.

Pamoja na kupiga muzi-
ki mzuri na kuburudisha
mashabiki, zilikuwa na ny-
imbo zenye kufundisha na
ujumbe bora kwa jamii. Lakini

pia wanamuziki au bendi za zamani
walikuwa wakitunga nyimbo za ku-
pigana vijembe, mafumbo na kuker-
ana pia. Kwa wakati ule si watu wengi
waliokuwa wanajua kuwa baadhi ya
nyimbo zilikuwa za kuimbana, lakini
wako wachache waliokuwa wanali-
jua hilo.

Kadri miaka inavyozidi kusonga
mbele inakuja kudhihirika kuwa
wanamuziki walipigana vijembe
kweli kweli. Bendi ziliimbana haswa
kiasi cha mwingine kusababisha
uhasama, wao kwa wao wanamuziki,
bendi au mashabiki kwa mashabiki.

Mfano Morogoro kulikuwa na ben-
di hasimu, Cuban Marimba na Moro-
goro Jazz. Zilikuwa kama watani wa
jadi na ziliimbana sana, hasa Cuban
Marimba ilipokuwa chini ya Juma
Kilaza. Illikuwa mwishoni mwa miaka
ya 1960, Cuban Marimba walipotun-
ga wimbo wa ‘Dawa ya Moto ni Moto.’
Lilikuwa dongo kwa Morogoro Jazz.
Wenzao hawakukaa kimya. Wakaja
na wimbo ‘Dawa ya Moto ni Maji.’

“Unaponiona mimi nipo wewe ny-
amaza. Moto wako washa nje, hapa
maji yatazima.” Yalikuwa baadhi ya
maneno yaliyokuwa kwenye wimbo
huo wa Moro Jazz. Cuban ilikuja tena
kuwakorofisha Moro Jazz, sasa hapo
ndipo Mbaraka Mwinshehe aka-

tunga wim-

bo ambao haukuwa na mafumbo
sana, bali ulikuwa na wazi, ingawa
hakutajwa mtu jina. Huo ndiyo uli-
kuwa utamaduni wa wanamuziki wa
zamani. Anapigwa mtu dongo, lakini
hatajwi jina.

“Tulikuwa na Sulumu hadi kaenda
ahera hatukutukanana. Amekuja
mchafuzi na Moro Jazz na Morogoro
nzima. Morogoro ilisifika kwa miz-
iki yenye maana. Alicholeta yeye si
miziki bali ni matusi.” Maneno hayo
yamo kwenye wimbo huo uitwao
‘Anaiona Kijicho’. Aliyeimbwa hapo
ni Juma Kilaza, lakini hakutajwa jina.

Msondo na Sikinde ambao ni ma-
hasimu wa jadi hadi leo, walipam-
bana kweli kweli na nyimbo za aina
hiyo. Sikinde ilianza na wimbo wa
‘Wekiendi’, mtoto alimwomba ruhu-
su baba yake aende akastarehe na
muziki wa wana Mlimani Park. Baba
anamruhusu.

Msondo wakajibu na wimbo wa
‘Bwana Hussein. Wao wakasema
mzazi kumpa ruhusa wikiendi kwen-
da kwenye majumba ya starehe ni
kosa kubwa, kwa sababu huwezi
kujua anayekwenda naye ni nani.
Pamoja na uhasama na Sikinde ku-
wachukua wanamuziki wa Msondo,
moja ya mambo yaliyochangia upin-

zani mkali wa bendi hizo ni kupigana
vijembe.

Sikinde ilipomchukua Shaaban
Dede, kulikuwa na jaribio la ku-
taka  kumrejesha. Ilishindikana
na Dede akatunga kibao cha ‘Ta-
laka Rejea’, ambacho kinaeleza
alivyonyang’'anywa nguo mbele za
watu. Inasemekana ni tukio la kweli,
Dede alinyang’anywa sare za bendi
ya Msondo barabarani, akiwa ame-
shahama Msondo. Hiyo ilimkera na
hata alikataa jaribio la kutaka kum-
rudisha.

Msondo hawakukaa kimya. Waka-
piga dongo ambalo halikujulikana
nani alipigwa. “Radhi ya Wazazi’
ni wimbo ambao ulielezea jamaa
anakaa ukweni, hadi wakwe wakawa
wamechoka. Wanamuuliza kati ya
wewe na mkeo nani kaolewa kwa
sababu wamechoka kulisha mke na
mume.

Sikinde, ukiwa ni utunzi wake
tena Dede, walikuja na wimbo uit-
wao ‘Pole Mzee’. Kwenye wimbo huo
jamaa anamwambia mzee kuwa wa-
toto wamekimbia umebaki wa wa-
jukuu pia watasambaa. Ni dongo kwa
Msondo kuwa wanamuziki wengi
wanakimbia kwenye bendi hiyo.

Msondo ilipumzika, baada ya Or-

chestra Safari Sound kuchukua wa-
namuziki wengi kutoka Sikinde. Up-
inzani na kuimbana ukaanzia huyo.
Sikinde wakaaatunga wimbo wa ‘MV
Mapenzi namba mbili.” Wanamwim-
ba nahodha mwoga aliyejirusha kwe-
nye bahari kwa kuogopa mawimbi.
Hili ni dongo kwa Muhidini Gu-
rumo, aliyekuwa kiongozi wa Si-
kinde baada ya kuihama na kwenda
0SS, wakati huo ikitumia mtindo
wa Ndekule. OSS nao walijibu kwa
wimbo wa ‘Chatu Mkali’, wakiwaon-
ya wote wanaomchezea chatu kuwa
hatapata lolote la manufaa, sana
sana ajali ndiyo itawafikia. Ni wimbo
uliojibu kibao cha ‘Mv Mapenzi.
Hata Maquiz Original na OSS
wakati huo ilitumia mtindo wa
‘Dukudukw’, zilipigana madongo
kweli kweli. Si kwenye nyimbo, hata
kwenye baadhi mtindo ya bendi.
Kuna wakati, Maquiz walikuja na
mtindo unaoitwa ‘Ogelea Piga Mbizi’.
0SS baada ya kuona hivyo, kiongozi
wao Freddie Ndala Kasheba akaji-
pachika jina la Bwana Bhunusi. OSS
wakatoa onyo watu wasicheze na ba-
hari, maana watakutana na chunusi.
Hii iliwafanya Maquiz haraka
kuachana na mtindo huo, na kuja
na mtindo wa ‘Sanifu’, ambao nao
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HADITHI
SUMU ya mapenzi-23

Na Adam Fungamwango
(0716 350534)

onald alianza kuwa na hofu

na Doroth. Alionekana kuuliza

zaidi habari ya simu. Lakini

akakumbuka kuwa kuna watu
walivamia kwenye ajali hiyo na kuitaka
simu hiyo hiyo.

Hii ndiyo sababu iliyomfanya amwam-
bie inspekta Andrew kwa sababu alianza
kuhofia usalama wake.

Aliona huenda ajali ile ilitengenezwa
kwa lengo la kumuua, au kuipata simu
ambayo mtu aliye nyuma ya hilo ana
wasiwasi kuwa imeficha siri fulani.

“Sasa kwa nini asikodishe watu tu wa-
kanivamia na kuninyang’anya, hadi asa-
babishe ajali ya kutengeneza?” Alijiuliza.

Hapo ndipo wazo lingine likaja kuwa
huenda anatakiwa auawe ili siri ifichike.

Kichwa kilizidi kamuuma kwa kuwa-
za vitu vingi kwa wakati mmoja. Na hii
ilimfanya aingiwe na hofu, hivyo kutaka
jambo hili liishe mapema zaidi. Kulia-
cha kama lilivyo lingeweza kusababisha
apoteze maisha bila polisi kufahamu
nini kilisababisha mpenzi wake Tausi
auawe.

Inspekta Andrew aliiangalia simu ile
mara ya tano sasa. Alikuwa na uhakika
kuwa siyo mbovu. Ilikuwa imezimwa.
Pamoja na ajali iliyotokea, lakini ilikuwa
nzima. Ilikuwa ndani ya droo ya gari al-
ilokuwa akiendesha Donald.

Alifanya kama alivyoagizwa na Don-
ald akaangalie kama kuna ndani ya droo
kuna simu yake ambayo aliiweka. Hata
hivyo alimtahadharisha kuwa anaweza
akaikuta au la kutokana na jinsi ajali ili-
vyotokea na gari lilivyoharibika.

Inspekta aliwatuma vijana wake
Makao Makuu ya Polisi ambapo gari hilo
lilikuwa limewekwa. Ukweli ni kwamba
liliharibika zaidi juu kwenye paa na
upande kwa kulia kwa sababu lilipindu-
ka na halikugongana na gari lolote.

Ingawa hakujua ni kwa nini Donald
alimtaka simu hiyo ipelekwe na yeye
aende akapate maagizo, lakini alianza
kunusa harufu ya hujuma kwenye ajali
ile. Hakuwa na uhakika kuwa lengo la
ajali ile ina uhusiano ya mauaji ya Tausi
ambayo mpaka sasa kwao imekuwa ki-
tendawili kizito.

Muda si muda alikuwa ndani ya gari
lake. Aliendesha mwenyewe. Kwa wakati
huo alitaka kuifanya kazi hiyo kwa siri
kama alivyomfuata kwenye Hospitali ya
Mwananyamala.

Kama kawaida ilikuwa ni saa 2:00 usi-

KWANI mapenzi ni nini? Si kumpenda yule unayemtaka wewe? Kwa nini inafika wakati watu wanapangiana?

Je, ukilazimisha yanaitwa mapenzi? Si yatafanana na utumwa? Yeyote anayetaka kulifanya penzi liwe na
matabaka, rangi, kabila, anaweza kusababisha maafa makubwa.
Donald. Kijana msomi aliyetoka nchini Marekani, anarejea nchini Tanzania. Akakabidhiwa kuendesha kampuni
za baba yake. Lakini pia anatakiwa aoe. Hapo ndipo tatizo linapoanza. Usikose hata nakala moja ya riwaya hii

tamu na ya kusisimua.

. @MSAMBA
0656122770

“Samahani
mpenzi, nime-
poteza simu
yangu muda si
mrefu, ndiyo
maana nime-
tumia namba
ambayo ni
ngeni nime-
omba kwa
rafiki yangu,
nakuomba uje
hapa Afrika
Sana, niko
hapa naku-
subiri.”

ku. Hali ya hospitali ilikuwa tulivu. Kila
mgonjwa alikuwa amelala tuli. Wengine
wakigulia. Kama kawaida, walinzi wawili
ambao walikuwa wakibadilishana zamu
ya kulinda walipiga saluti wakati akiingia
Inspekta Andrew.

Alikwenda moja kwa moja hadi kwe-
nye kitanda cha Donald. Alifurahi kumu-
ona amechangambka tofauti ya siku mblli
zilizopita. Na hata bandeji kichwani na
mkononi zilikuwa zimeshatolewa.

“Nafikiri sasa hali yako ni nzuri.” Liliku-
wa neno la kwanza baada ya kukaa kwe-
nye kitanda cha mgonjwa kama kawaida
yake.

“Ni kweli afande leo najisikia vizuri. Na
kama hali ikiendelea hivi, wanasema ke-
sho wanaweza kuniruhusu.”

Aliingia mfukoni na kutoa simu. “Na-
dhani hii ndiyo ile simu yako uliokuwa
unaisema.”

Kabla ya kuichukua, Donald aliitaza-
ma. Kwanza akashangaa. Akatikisa kich-
wa na kuitikia.

“Ni kweli. Kweli kabisa, hii ndiyo simu
yangu, mmeipata wapi? Mle mle kwenye
droo?”

“Ndiyo. Nilituma vijana wangu, wa-
likwenda kwenye gari lako, pamoja na
kwamba limeharibika vibaya baadhi ya
sehemu, lakini mbele liko vile vile na
wamefungua droo wameikuta na bado
ni nzima.” Afande alimjibu.

Donald aliifungua simu yake ‘tachi’ ya
bei mbaya. Akafungua data na kukuta
kila kitu kiko salama salimini.

“Enhee kuna Iolote kwenye simu
humo, maana ulidai uletewe halafu tu-

zungumze.”

“Subiri afande, kuna sehemu natafuta
nikuonyeshe, halafu kwa sababu nyinyi
ni askari mtajua nini cha kufanya.”

Alifika sehemu ambayo alikusudia.
Akairudisha simu kwa Inspekta Andrew.

“Soma hizi meseji. Halafu nitakwam-
bia kitu cha kufanya.”

Alizisoma zaidi ya mara tatu. Kuna
vitu alivielewa, lakini kuna vingine haku-
vielewa.

“Ni za nani, zimeandikwa lini na zina-
husu kitu gani.”

“Afande mimi siyo askari polisi. Lakini
kwa ufahamu wangu tu mdogo nimefani-
kiwa kuzinasa hizi meseji sehemu fulani.
Sasa nawapa ili niwarahisishie kazi.”

Maneno hayo yalimfanya inspekta
kuzisoma taratibu na kufanya atafakari
zaidi.

“Samahani mpenzi, nimepoteza simu
yangu muda si mrefu, ndiyo maana ni-
metumia namba ambayo ni ngeni nime-
omba kwa rafiki yangu, nakuomba uje
hapa Afrika Sana, niko hapa nakusubiri.”

Hiyo ilikuwa ni meseji ya kwanza. Ya
pili iliandikwa maneno yafuatayo.

“Mpenzi nimemtuma kijana mmoja
wa bodaboda aje kukuchukua. Ni rafiki
yangu na huwa namlipa kwa mwezi kwa
ya mambo ya dharura. Nimekwita ghafla
ndiyo maana sitaki uingia gharama,
atakuleta salama hadi huku.”

Akapandisha maandishi juu, ikaja
meseji ya ya tatu.

“Amevaa sketi fupi yenye mistari my-
eupe na myeusi kama ya pundamilia hivi
na blauzi nyeupe.”

Meseji ya nne haikutofautiana sana
ya tatu.

“Baba, amevaa sketi fupi yenye mis-
tari myeupe na myeusi na blauzi nye-
upe.”

Kijasho chembamba cha hasira, kili-
chochanganyika na furaha kilimtoka
inspekta.

Alianza kupata mwanga wa zile
meseji. “Umezipata wapi?”

“Hilo si muhimu kwa sasa inspekta.
Kuna na hizi meseji ndiko kulikofanya
mimi nitake kuuawa. Nadhani kuna
watu walikuwa wanaitaka hii simu,
kuniua mimi au vyote kwa pamoja.
Muhimu cha kukwambia ni kwamba
nimezinyaka kwenye simu moja. Ny-
inyi ni Jeshi la Polisi. Mna kitengo cha
IT, unaweza kuichukua simu hiyo ili
kutafuta zilianza kutumwa kwenye
simu ya nani na kupelekwa kwa nani.
Hapo mtampata muuaji.” Donald
alishauri.

“Ushauri mzuri. Ila inaonekana ni
kama mauaji ya mpenzi yako, ulikuwa
ni mkakati wa kikundi fulani, kwa mu-
jibu wa meseji zinavyosomeka, maana
zinaonekana kama ni za watu tofauti
wanaoambizana.”

“Sijui, labda.” Alijibu Donald kama
vile hajui nini kilichotokea.

Sasa alijiona mwepesi. Alijua kila
kitu. Lakini kazi yote alitaka kuwaka-
bidhi polisi, bila kutambua kama yeye
anajua kitu. Alichofanya ni kuwasaidia
ushahidi ili kuwarahisishia kazi. Na kili-
chombkasirisha zaidi ni kuonekana ana-
sakwa, labda kwa ajili ya kuficha usha-
hidi. Yupo mtu anayeonekana anataka
kuzima ushahidi huo wa mauaji kwa
sababu yeye anajua kila kitu, ila tu
anauficha kutokana baadhi ya wahusi-
ka ni wazazi wake.

“Sawa Donald, hii simu naichukua.
Na nakuhakikishia wiki hii tunaweza
kumaliza utata wote. Tunaweza kujua
ni nani au kila nani wanahusika na
ikiwezekana kuwatia mbaroni.”

“Ahsante sana afande. Mimi nipo
kwa msaada utakaohitajika.”

Kwa hili alilofanya, tayari Donald ali-
jiona kama hata kama wahusika waki-
kamatwa, yeye hatoweza kuwa hatiani.
Ni kwa sababu ametoa ushahidi na
ushirikiano. Hii ni tofauti na awali al-
ipoitwa kwenye Makao Makuu ya Poli-
si. Aliona hata kama akitoa ushahidi
huo hawatomuamini na wangeweza
kumuweka ndani kwa kumshuku
kuwa huenda na yeye anahusika kwa
njia moja ama nyingine.

ITAENDELEA JUMAMOSI
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GHEZA

USHINDEKASI NU

SANAA AFRIKA
MASHARIKI
ITAPUNGUZA
UMASIKINI

REAL MADRID
143 | 4.85 | 6.71
CELTA VIGO

WEKA PESA.

-pica *150*874#,
cHacua 4 - WEKA PESA.

- FUNGUA MENYU YA
HALOPESA

- CHAGUA LIPA/LIPIA BILI

- WEKA NAMBA YA
KAMPUNI 150888,
KUMBUKUMBU 888.

- KISHA WEKA 500

AUZAIDI.

WEKA BET.

e~ 190*87#

SportPesa
SPORTPESA.C0.TZ

“150*87#

carozas HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24, PIGA:
0764115588, 0677115588
0685115588

y @TZSportPesa n @SportPesaTZ @tzsportpesa

Na Maulid Mmbaga

WANAMUZIKI kutoka

Kenya, Muthon Dram-

er Queen amesema

sekta ya sanaa Afrika
Mashariki imebeba kundi kubwa
la vijana na kama ikiendelezwa
itaweza kupunguza tatizo la
ukosefu wa ajira.

Akizungumza katika mkutano
uliowahusisha wasanii kutoka
nchi za Afrika Mashariki ulioan-
daliwa na ubalozi wa Ufaransa,
amesema kwa upande wake
anaiona kama kiwanda kikubwa
cha kuzalisha wasanii na kazi za
wasanii na kujiingizia kipato.

“Thamani ya sanaa inaende-
lea kukuwa na wasanii wa Afrika
Mashariki tutafanya makubwa
katika tasnia hii kupitia kazi zetu
7a sanaa,” amesema.

Ufaransa kupitia Kituo chake

Dar es Salaam, iliendesha mkuta-
no huo kwa lengo la kuifanya sa-
naa kuwa sekta endelevu na kui-
nua maisha ya wasanii kiuchumi
katika nchi hizo.

Balozi wa Ufaransa nchini Tan-
zania Nabil Hajlaoui, amesema
jitihada wanazozifanya ni kuona

jinsi gani wasanii wanaweza kuji-
husisha kufanya biashara kupitia
sanaa hasa kwa kutambua kuwa
sekta hiyo imeendelea na inaten-
geneza mabilioni ya fedha.

“Ufaransa inatambua na
kuthamini sekta ya sanaa na ime-
kuwa ikiipa kipaumbele, na tukio
hili ni la kwanza kwa upande
wangu, ingawa najua kazi kubwa
ambayo inafanywa na taifa letu
kwa kushirikiana na mataifa
mengine katika kuhakikisha sek-
ta hiyo inapewa kipaumbele,”
aamesema.

Mkurugenzi wa Kituo cha Uta-
maduni cha Ufaransa Flora Val-
leur, ameeleza kuwa kituo hicho
kitaendelea  kushirikiana na
wadau wa sekta ya sanaa kuhakik-
isha inaendelea kutoa mchango
kwa maendeleo ya vijana.

“Nchi ya Ufaransa imekuwa
ikiwekeza zaidi katika kusaidia
eneo la sanaa kwa kutambua
kuwa eneo hilo ni moja ya seh-
emu inayoingiza fedha nyingi,
nchini Ufaransa sekta hiyo inain-
giza faida zaidi ya EUR bilioni 100
kwa kila mwaka, faida ambayo ni
kubwa kuliko hata biashara ya
magari,” amesisitiza.

Jitu Baya apakua
‘Tunafika’ kibabe

RAPA anayezidi kushika
kasi, Jitu Baya, leo ametam-
bulisha ngoma yake mpya
‘Tunafika’ akiwa amem-
shirikisha msanii chipukizi
Eisha.

Akizungumza na BT, Jitu
Baya, amesema ngoma
hiyo imetengenezwa na
Prodyuza Freshboy, tayari
inasikika katika mtandao
wa You tube katika mfumo
wa Audio.

“Mwaka huu nimeamua

kuweka ngoma baada ya
ngoma, mashabiki wangu
watafurahi kusikia ‘Tu-
nafika’ ikiwapa ladha
tofauti  kabisa  katika
muziki wa Hip hop,” ame-
sema.

Jitu Baya, anayetamba
na wimbo wake maarufu
wa ‘Flow Kali’ ameonyesha
mapinduzi ya muziki huo
baada ya kuonyesha aina
ya kipkee ya uimbaji hapa
nchini.



Jumapili Septemba 12, 2021 NipaShe 21

HABARI MICHEZO

. BET MECHI
®mmPLAY i Kt

CHEZA, USHINDE. MALIPO FASTA

PJANIC:
NILITAKA
KURUDI
JUVENTUS

TURIN, Italia

MECHI ZA USHINDI

“1" NITIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X™ NI TIMU KUTOKA SARE
“2" NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.

JUMAPILI - 12 - SEPTEMBA 2021

NYUMBANI  SARE  UGENINI
TAREHE  GAMEID MICHEZO 1 X 2

IRALEM Pjanic amebainisha alitaka ku-
jiunga tena na Juventus katika dirisha la
uhamisho lililopita na amemshauri Pau-
lo Dybala kusaini mkataba mpya hapo

Brest vs Angers

Cagliari vs Genoa

Turin.

Pjanic mwenye umri wa miaka 31, aliichezea me-
chi 108 miamba hao wa Serie A kabla ya kuondoka
na kujiunga na Barcelona mwaka 2020, ambako ali-
kutana ana wakati mgumu chini ya kocha, Ronald
Koeman.

Hata hivyo, huku kocha Massimiliano Allegri aki-
wa amerudi Turin, kiungo huyo ameelezea mapen-
zi yake na Bianconeri hao na amekili kwamba ali-
taka kujiunga nao tena.

“Kule Juve kulikuwa na mawasiliano na wakala
wangu, lakini soko la usajili sio rahisi,” alisema Pjan-
ic akiiambia Tuttosport.

“Ningependa kurudi tena na ningeweza kufanya
kila kitu chochote ili niwasiliane na (Massimiliano)
Allegri.

“Hakuna mtu bora zaidi kama yeye katika hali
kama hii, kwani yeye anawafanya wachezaji wote
kujisikia vizuri.

“Namchukulia yeye kama kocha bora sana kwani
anapenda kuzungumza na wachezaji wote.”

Kipindi cha pili cha Allegri pale Juve hakijaanza
vizuri kwani amepata pointi moja tu katika mechi
mbili za ufunguzi wa Ligi Kuu msimu huu.

Bordeaux vs Lens

Metz vs Troyes

Spezia vs Udinese

Fenerbahce vs Sivasspor

Randers vs Copenhagen

Osasuna vs Valencia

Moreirense vs Famalicao

Lausanne-Sport vs FC Sion

FC Lugano vs FC Basel

Radnicki Nis vs FK Vozdovac

Kolubara vs Novi Pazar

Mamelodi Sundowns vs Kaizer Chiefs

Dunajska Streda vs Slovan Bratislava

Nantes vs Nice

NK Radomlje vs Luka Koper

Sturm Graz vs Austria Klagenfurt

Rakow Czestochowa vs Lech Poznan

Haugesund vs Sarpsborg

FC Ashdod vs Hapoel Haifa

AC Milan vs Lazio

Sandefjord vs Valerenga
Bodo Glimt vs Odd Ballklubb

Molde vs Mjondalen

Stromsgodset vs Kristiansund

Cadiz CF vs Real Sociedad

[ 4 o0 : Vorskla Poltava vs Desna Chernigo
a ' l wa‘,lpanga Mladost Lucani vs Cukaricki St

Boavista vs Portimonense

Goeztepe vs Basaksehir

kwa Paul Pogba -

Gil Vicente vs FC Vizela

Altinordu vs Bursaspor

MADRID, H iSDania Samsunspor vs Keciorengucu
Hapoel Beer Sheva vs Hapoel Hadera

REAL Madrid inajiamini inaweza kumsajili Paul Pogba Olympiakos vs Atromitos

kwa uhamisho huru baada ya msimu huu, kwa mujibu wa Monchengladbach vs Arminia Bielefeld

Mundo Deportivo. AEK Athens vs lonikos Nikea FC
Pogba atamaliza mkataba wake na Man United mwishoni Santiago Wanderers vs Cobresal

mwa msimu huu baada ya kukataa kusaini mkataba mpya. Al Ahli Manama vs AL Badii
Huku klabu kubwa zikiwa zinawania saini yake, Real Ma- Rosenborg vs Tromso

drid ndio wanapewa nafasi kubwa ya kuinyaka saini yake. NK Aluminij vs Maribor

Kwa muda mrefu, miamba hao wa Santiago Bernabeu
wamekuwa wakimuwania Pogba ambaye pia anawaniwa
na PSG.

Pogba nyota wa kimataifa wa Ufaransa amekuwa pia aki-
husishwa kurudi katika klabu yake ya zamani ya Juventus.

Baada ya Man United kushindwa kumshawishi Poga ku-
saini mkataba mpya, kuna uwezekano mkubwa kwa nyota
huyo kuondoka mwishoni mwa msimu huu.

Roma vs Sassuolo

Lyon vs Strasbourg

Real Madrid vs Celta Vigo

Fortaleza CE vs Atletico Mineiro

Palmeiras vs Flamengo

Vitoria Guimaraes vs Belenenses

Audax Italiano vs Union La Calera

CHEZA KWA WAJIBU. KINANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

i

RONALDO:

KUSHINDA

® ® ® Asema malengo yake makubwa ni kushinda
mataji na kwamba yeye...

MANCHESTER, England

RISTIANO Ronaldo amese-

ma hajarejea Manchester

United “kwa likizo” baada

ya nahodha huyo wa Ureno

kurudi katika klabu hiyo baada ya
miaka 12.

Katika mkataba wake wa

kwanza na Mashetani

wekundu, Ronaldo mwenye

umri wa miaka 36 alifunga

mabao 118 katika mechi

292 katika Kkipindi cha mia

ka sita ya mafanikio katika

klabu hiyo.

“Nina uwezo,”alisema Ronaldo ak-
ilambia tovuti ya Manchester United.
“Niko tayari kuanza.”

Jana Jumamosi Man United ilita-
rajiwa kucheza na Newcastle United
kwenye Ligi Kuu ya England.

Kusainiwa upya kwa mkataba
wa Ronaldo na Man United wenye
thamani ya pauni milioni 12.8 ku-
toka Juventus ilikuwa habari kubwa
zaidi ya uhamisho msimu huu kwani
mahasimu wao, Manchester City
walionekana kuwa ndio wangem-
chukua mshambuliaji huyo.

Nyota huyo wa Ureno, ambaye
anavaa jezi namba saba kwa mara
nyingine tena, alishinda mataji

mawili ya Ligi Kuu ya England, ligi ya
mabingwa Ulaya mara moja, mataji
mawili ya Ligi, kombe moja la FA-
pamoja na klabu bingwa ya Dunia na
Ngao ya Jamii chini ya kocha zamani,
Sir Alex Ferguson.

Ingawa  Manchester  United
wameshinda mataji tangu Ronaldo
aondoke kuelekea timu kubwa ya
Hispania Real Madrid mwaka 2009,
hawajaweza kupata taji kubwa tangu
msimu wa soka wa 2012-13

“Ndio maana niko hapa. Siko hapa
kwa ajili ya likizo. “Awali nilifanikiwa
kushinda vitu muhimu, na nilivaa
fulana sawa na hii, miaka mingi iliyo-
pita, lakini niko hapa kushinda tena.”

POGBA KUTUA MADRID

REAL Madrid wana uhakika wanaweza kump-
ata kiungo wa kati wa Manchester United, Paul
Pogba mwenye umri wa miaka 28, msimu ujao wa
majira ya joto. (Muundo Deportivo)

NILES ATAKIWA EVERTON

EVERTON wako kwenye mipango ya kujaribu
tena mbio za kumsajili kiungo wa kati wa Arsenal,
Ansley Maitland-Niles Januari mwakani. (ESPN)

LACAZETTE KUONDOKA

MSHAMBULIAJI wa Arsenal, Alexandre
Lacazette mwenye umri wa miaka 30, anaweza
kuondoka baada ya klabu kujaribu kumsaka
Tamy Abraham mwenye miaka 23 kuwa mbadala
wake, kabla ya kuondoka Chelsea kuelekea Roma.
(Mirror)

FATI AWANIWA

WINGA wa Barcelona na Hispania, Ansu Fati
amepewa ofa na klabu kadhaa za juu za Ulaya,
ikiwemo Manchester City. (EI Nacional)

TIMBER NA CHELSEA

CHELSEA na Tottenham wanajiandaa kumu-
wania mlinzi wa Ajax, Mholanzi Jurrien Timber
mwenye umri wa miaka 20. (90 min)

WARITHI WA ARTETA

KOCHA wa Brighton, Graham Potter na yule wa
Brentford, Thomas Frank wanatazamwa kuwa
mbadala wa Mikel Arteta pale Arsenal. (Team
Talk)

ODEGAARD ATAKA UEFA

KIUNGO wa kati wa Arsenal na Norway, Martin
Odegaard mwenye umri wa miaka 22 amesema
nia ya klabu hiyo ni kushinda ligi ya mabingwa
Ulaya ndani ya misimu miwili ijayo.(Mirrror)

KLOPP ALIMTAKA BAMFORD

KOCHA wa Livepool, Jurgen Klopp alijaribu
kumsajili mshambuliaji wa Leeds United, Patrick
Bamford mwenye umri wa miaka 28. (Express)

LUIZ KUJIUNGA FLAMENGO

MLINZI wa zamani wa Arsenal na Chelsea,
David Luiz mwenye umri wa miaka 34, ambaye
sasa ni mchezaji huru baada ya kuachwa na wa-
shika bunduki amefikia makubaliano ya mdomo
kujiunga na Flamengo ya nchini Brazil. (Fabrizio
Romano)

ALBA ATAKIWA BARCA

BARCELONA inaweza kumnyakua beki wa
kushoto wa Atletico Madrid raia wa Brazil, Renan
Lodi mwenye umri wa miaka 23, wakiwa wan-
amtafuta mbadala wa mlinzi wa Hispania, Joerdi
Alba mwenye miaka 32. (Todo Ficgajes)
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HABARI MICHEZO

Mafunzo kamili
kuivaa Interclube

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

KOCHA wa timu ya Mafunzo FC, Said
Omar, amesema maandalizi yao hayajaz-
ingatia video za wapinzani wao wal-
izofuatilia katika mitandao mbalimbali
kwakuwa video hizo hazina ukweli.

Kocha huyo ameyasema hayo kuelekea
mchezo wao wa Kombe la shirikisho
Barani Afrika (CAF) dhidi ya timu ya GD
Interclube ya Angola.

Mchezo huo utapigwa leo Jumapili
Septemba, huku Mafunzo wakianzia ny-
umbani katika Uwanja wa Amaan majira
va saa kumi za jioni bila ya mashabiki
uwanjani.

Alisema wamejaribu kuwafuatilia wap-
inzani wao kupitia mitandao ya kijamii,
[akini wamegundua taarifa nyingi ni za
miaka mitano iliyopita.

Alisema wamefanya maandalizi mazuri
kuelekea mchezo huo ikiwamo kuwajen-
gea uwezo wa Kujiamini wachezaji pindi
wapo uwanjani.

Alisema kutocheza kwa muda wa
miaka sita katika mashindano ya kimaifa
haimaanishi kuwa hawana uwezo wa
kufanya vizuri katika mchezo wao huo.

“Tumejiandaa vya kutosha kikubwa
wachezaji wajiamini ili waweze kucheza
Vizuri na kupata mafanikio ya kusonga
mbele katika michuano hii,” alisema.

Kocha Biashara
matumaini kibao CAF

Na Saada Akida

KOCHA Mkuu wa Biashara United ya
Mara, Patrick Odhiambo amesema kuji-
tuma kwa wachezaji wake kunamfanya
kuwa na matarajio makubwa ya kufan-
va Vvizuri katika mchezo wa marudiano
wa Kombe |a Shirikisho la Afrika, CAF,
utakaopigwa Septemba 18, Uwanja wa

Biashara United juzi iliibuka na
ushindi wa bao 1-0 ugenini dhidi ya FC
Dikhil ya Djiboutna katika mchezo huo
wa awali wa kombe la Shirikisho.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Odhiambo alisema wachezaji wake
walipambana katika mchezo huo
na kupata matokeo mazuri licha ya
kuchelewa kufika nchini humo.

Alisema alikuwa na hofu juu ya ki-
wango cha wachezi wake kwa sababu
walifika nchini humo ya siku ya mechi
l[akini wachezaji wao walipambana na
kupata ushindi.

“Nina imani mchezo wa marudiano
utakuwa mzuri, ila hatuwezi kubwete-
ka kwa matokeo tuliyoyapata huku,
tunahitaji kutumia vema uwanja wa
nyumbani kupata matokeo,” alisema
Odhiambo.

Alisema kama waliweza kupata
ushindi ugenini matarajio yake makub-
wa ni kupata matokeo chanya yenye
idadi nzuri ya mabao ya kufunga.

Wawakilishi hao wa Tanzania katika
michuano ya kombe la Shirikisho Ba-
rani Afrika wanatarajia kurejea nchini
kesho (leo) kuendelea na maandalizi
ya mchezo wa marudiano.

MBEYA CITY YAJIVUNIA
AMBUKILE

Na Adam Fungamwango

LABU ya Mbeya City, imese-

ma kuwa pamoja na kuon-

dokewa na straika wake Kibu

enis anayesemekena ame-

jiunga na klabu ya Simba, inajivunia

kusajili mastraika wengine hatari,

Eliud Ambukile na Paul Nonga am-

bao wanaamini wataziba pengo kika-
milifu.

Msemaji wa klabu hiyo, Shaha
Mjanja, amesema kuwa mastraika hao
ambao kwa nyakati tofauti wamesha-
wahi kuichezea klabu hiyo, wamewa-
pa kiburi cha kufanya vema kwenye
Ligi Kuu Tanzania Bara msimu ujao.

“Tumeondokewa na Kibu Denis, la-

kini kuna Ambukile na Nonga kwenye
ushambuliaji. Hawa wameshawahi
kuichezea timu hii. Wamerejea tena,
tuna matumaini kuwa watatufanyia
kazi na kutufanya timu tishio kama
miaka ambayo tulipanda Ligi Kuu,”

alisema.
Mbali na wachezaji hao, Sha
ha alisema wamemrudisha
Peter Mapunda, lakini wam
emsajili Pato Ngonyani
kutoka Polisi Tanzania, lengo
ikiwa ni kukiboresha kikosi
kwa ajili ya msimu ujaolyvg
igi.

“Ni kweli kwa misimu miwili

hatukuwa vizuri. Hatukupata ma-

tokeo mazuri, lakini imetufanya tuji-
funze kitu. Ndiyo maana tumefanya
usajili mkubwa. Tunaitaka nafasi
ya tatu au ya nne msimu ujao, kama
ambavyo tulifanya tulivyopanda Ligi
Kuu,” alisema.

Mbeya City, ilimaliza nafasi ya nne
msimu wa 2014/15, ukiwa msimu
wake wa kwanza kwenye Ligi Kuu.

Imemrejesha Ambukile ambaye
aliwahi kuichezea timu hiyo msimu
wa 2019, kabla ya kusajiliwa na TP
Mazembe ya Jamhuri ya Kidemokrasi
ya Congo 2020, lakini baadaye alitole-
wa kwa mkopo kwenye klabu ya
Nkana FC ya Zambia, kabla ya kurejea
nchini.

Makongo watamba michezo Shule za JWTZ

Na Mwandishi Wetu, Morogoro

MASHINDANO ya tisa ya michezo
kwa Shule za Sekondari zinazomi-
likiwa na Jeshi la Wananchi (JWTZ),
imemalizika mwishoni mwa wiki hii,
huku Shule ya Sekondari ya Makongo
ya Dar es Salaam, wakitawazwa kuwa
mabingwa wa jumla.

Sekondari tisa za Bara na Visiwani,
wakiwamo wenyeji Kizuka (Moro),
Mgulani, Jitegemee, Airwing, Kigam-
boni (Dar), Kawawa (Iringa), Nyuki
(Zanzibar), Unyanyembe (Tabora) na
Ruhuwiko (Songea) zilipepetana ka-
tika michezo ya Soka, Riadha, Kikapu
na Netiboli kwenye Viwanja vya Shule
ya Kizuka, Morogoro.

Makongo walitwaa taji la, netboli
baada ya kuiangusha bila huruma
Kizuka kwa magoli 47-20, wakaibuka

pia nafasi ya pili kwa kutwaa medali
nyingi kwenye riadha na mshindi wa
tatu katika mchezo wa soka, ambao
taji taji lake lilitua mikononi mwa Un-
yanyembe waliowachapa Nyuki kwa
penalti 7-6 baada ya dakika 90 za bila
nyavu kutikiswa.

Katika michezo hiyo ambayo mgeni
rasmi alikuwa Afisa Michezo wa Mkoa
wa Morogoro, Grace Njau, Sekondari
ya Airwing walitwaa taji la mchezo wa
kikapu kwa kuwafunga kwa mbinde
Kizuka vikapu 46-5.

Akifungua michezo hiyo, Mwe-
nyekiti wa Wakuu wa Shule zinazo-
milikiwa na JWTZ, Kanali George
Mwashiga alisema michezo hiyo im-
ekuwa ikileta mafanikio kila mwaka
na kutoa taswira nzuri ya uhusiano
wa karibu kati michezo na elimu.

Mwashiga alisema michezo hiyo

ya wiki moja iliyowashirikisha zaidi
ya wanafunzi 500, dhamira kuu ni
kuibua na kukuza vipaji vya wanafun-
zi katika michezo mbalimbali kwa
Shule za JWTZ.

“Ukiachilia mbali lengo la Kkuji-
tangaza kwa umma kupitia mashinda-
no haya, lakini yameamsha ushindani
mkubwa hasa katika michezo ya
Umisseta wilaya na mkoa ambayo
wachezaji wake wengi ni zao la wa-
nafunzi wa shule za jeshi kutoka Ma-
kongo, jitegemee, kizuka, Unyanyem-
be na Luhuwiko,” alisema Mwashiga.

Ofisa Michezo wa Mkoa wa Mo-
rogoro, Njau aliipongeza JWTZ kwa
kuwa na utamaduni wa kuandaa
mashindano hayo kila mwaka tangu
2013, uvamuzi ambao umeendelea
kuibua vipaji vya michezo mbalimbali
hasa soka.
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Klabu,
wanamichezo
wamlilia
Hans Poppe

Na Adam Fungamwango

KLABU mbalimbali nchini na
wanamichezo ndani na nje ya
nchi, wameonyesha kusikitishwa
kwao na kifo cha Mjumbe wa
Bodi ya klabu ya Simba na Mwe-
nyekiti wa Kamati ya Usajili,
Zacharia Hans Poppe, aliyefariki
usiku wa kuamkia jana kwenye
Hospitali ya Aga Khan, Dar es
Salaam.

Msemaji Mkuu wa Serikali,
Gerson Msigwa, Mwekezaji na
Mwenyekiti wa Bodi ya klabu
hiyo, Mohamed Dewji, ni moja
ya watu walioguswa na msiba
huo mzito wa mmoja wa waan-
zikishi wa kundi la kuisaidia
klabu hiyo, ambalo lilikuwa
maarufu kwa jina la ‘Friends of
Simba’, miaka ya 1990 mwan-
zoni hadi mwishoni.

Klabu za Yanga, Azam na
Mtibwa nazo zimeungana na wa-
nachama na mashabiki wa Simba
kuomboleza kifo cha mwanam-
ichezo huyo maarufu nchini.

“Nimeshtushwa na kifo cha
ndugu Zacharia Hans Poppe.
Tumepoteza mdau muhimu kwa
sola la nchi yetu na mtu aliyet-
amani kuona Tanzania inakaa
kwenye viwango vya kimataifa
vya soka. Poleni sana wana-
familia, uongozi wa klabu ya
Simba, wachezaji, wapenzi na
soka na wote waliogushwa na
msiba huu.” Ni baadhi ya ma-
neno aliyoandika Msemaji Mkuu
wa Serikali, Msigwa kwenye
mtandao wake wa kijamii.

Mwenyekiti wa Bodi ya klabu
hiyo, Mohamed Dewji aliandika
maneno yafuatayo.“Moyo wangu
una maumivu makali sana. Bado
ni vigumu kuamini na kukubali
kuwa mjumbe wetu kaka yetu
Zacharia Hans Poppe hatunaye
tena. Kaka yangu nimefanya
kazi na wewe kwa miaka mingi,
na kila siku uliweka maslahi ya
Simba mbele. Kaka yangu uli-
kuwa na wema na kipekee na
ulikuwa wa kwanza na ulinyoo-
ka linapokuja suala la kuilinda
Simba. Hukuwa na maslahi
binafsi.” Ni baadhi ya maneno
aliyoandika mwekezaji huyo.

Mwenyekiti wa klabu hiyo,
Murtaza Mangungu alisema
kuwa anamfahamu marehemu
kwa miaka mingi akiwa ni
Mwana Simba mahiri, mwenye
misimamo na ukweli.
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Wachezaji wa Yanga, Saido Ntibazonkiza (kushoto), Ramadhani Kabwili na Feisal Salum ‘Feitoto’, wakiwa kwenye mazoezi kujiandaa
na mchezo wa awali wa Ligi ya mabingwa Afrika dhidi ya Rivers United unaopigwa leo Jumapili kwenye uwanja wa Benjamin

Mkapa. PICHA; MTANDAO

YANGA KAZIMOJATU
KWA RIVERS UNITED

® ® ® Makambo, Sogne wapewa jukumu la kuwauwa

Wanigeria, huku Kocha Nabi asema wamejipanga...

Na Saada Akida

IKOSI cha Yanga kinashuka

dimbani leo kumenyana na

Rivers United kutoka Nigeria

kwenye mchezo wa awali wa
Ligi ya mabingwa Afrika utakaopigwa
Dar es Salaam.

Mara ya mwisho Yanga kushiriki michua-
no ya Ligi ya Mabingwa Afrika, ilikuwa mwa-
ka 2019, ambapo waliishia hatua ya kwanza
baada ya kufungwa na Zesco FC ya Zambia
kwa jumla ya mabao 2-1, wakitoka sare ya 1-1
nyumbani na kufungwa 1-0 ugenini.

Wapinzani wao Rivers hii ni mara ya tatu
kwao kushiriki Ligi ya Mabingwa Afrika am-
bapo mara ya kwanza ilikuwa mwaka 2017
ilipotolewa katika hatua ya kwanza na Al

Merrikh ya Sudan kwa kipigo cha mabao
4-3.

Hii inakuwa mara ya kwanza kuzikutani-
sha timu hizi kutoka mataifa ya Tanzania na
Nigeria ambapo kila timu itakuwa ikisaka
nafasi ya kusonga mbele katika michuano
ya Ligi ya Mabingwa Afrika.

Yanga wanashuka dimbani

kwa matumaini makubwa
ya kufanya vizuri katika
mchezo huo baada ya Kocha
Mkuu, Nasreddine Nabi
kuwasoma wap

inzani wao mara kwa mara.

Nabi alisema mechi hiyo itakuwa na
ushindani mkubwa kwa sababu kila timu

imejipanga kutafuta matokeo, kwao wana-
hitaji zaidi kutumia vema uwanja wa nyum-
bani kupata alama muhimu katika mchezo
huo.

“Ni mechi muhimu tunahitaji kufanya
vizuri kwa kupata matokeo chanya, tuna
waheshimu wapinzani wetu, tutacheza kwa
tahadhari kutafuta ushindi na kuhakikisha
tunautumia vema uwanja wa nyumbani,”
alisema Nabi. Wakati Yanga wanashuka dim-
bani mshambuliaji Heritier Makambo na
Mukoko Tonombe wamepewa jukumu zito
la kuwamaliza, River United katika mchezo
wa awali wa Ligi ya Mabingwa Afrika

Alisema Mukoko kwenye safu ya usham-
buliaji ambayo awali alipewa Mayele kazi
kubwa amekabidhiwa Heritier Makambo
huku pia Yacouba Sogne na Yusuf Athuman
nao wakipewa makali.
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