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Samia ataka uchaguzi Serikali 
za Mitaa usichukuliwe poa
Na Vitus Audax, MWANZA

RAIS Samia Suluhu Hassan amewataka 
Watanzania kutokuchukulia poa uch-
aguzi wa serikali za mitaa unaotarajiwa 
kufanyika Novemba 27, mwaka huu na 
kuwa ndio utaleta taswira nzima ya 
Uchaguzi Mkuu wa mwaka 2025.

Alitoa kauli hiyo jana jijini Mwanza 
wakati wa maadhimisho ya kilele cha 
Mbio za Mwenge wa Uhuru na kueleza 
ni fursa kubwa ya kukuza demokrasia 
na ushiriki katika maendeleo ya jamii.

“Kama vijana wanavyosema ‘tusiu-
chukulie poa’ ni uchaguzi kama uch-
aguzi mwingine, ni uchaguzi unaotupa 
taswira jinsi mambo yatakavyokuwa 
kwenye uchaguzi mkuu wa 2025 hivyo 
niendelee kuwasihi wananchi wote we-
nye sifa kuhakikisha wanashiriki kwe-
nye uchaguzi huu muhimu,” alisema 
Samia.

Aliwataka kutofautisha kati ya orodha 
ya wapigakura inayotumika katika ku-
piga kura uchaguzi wa serikali za mitaa 
(Daftari la Wakazi) pamoja na Daftari la 
Kudumu la Wapigakura ambalo hutu-
mika katika uchaguzi mkuu mwakani.

“Niwaombe na kuwahimiza wa-
nanchi wote twende kwenye maeneo 
yetu tukajiandikishe, ili kushiriki uch-
aguzi ujao kwani utasaidia kuonesha 
ushiriki wa wananchi katika maendeleo 
ya maeneo yao sambamba na kubuni, 
kusimamia na kutekeleza shughuli za 
kiuchumi katika ngazi ya jamii kwa 
maendeleo jumuishi ya watu katika 
maeneo husika ya kiutawala,” alisema 
Samia.

Aidha, alisema msingi wa kuwapo 
kwa ngazi za kiutawala kikatiba katika 
mikoa, wilaya, miji na vijiji ni kupeleka 
madaraka kwa wananchi na ughatuzi 
huo wa madaraka unaongeza ushiriki 
wa wananchi katika maamuzi ikiwa ni 
dhana ya kujitawala.

MAZINGIRA
Kuhusu uharibifu wa mazingira, Rais 

Samia alisema hali ya uchafuzi imeku-
wa tatizo nchini pamoja na ulimwen-
guni kwa pamoja hali inayosababisha 
athari zake kurejea kwa kasi.

“Athari za uchafuzi au uharibifu wa 
mazingira zinaturudia sisi wenyewe 
kwa kutokea kwa mabadiliko ya tabi-
anchi na misimu ya mvua na jua mab-

adiliko yanayosababisha upungufu wa 
mvua pamoja na mvua kupita kiasi, 
mvua zisizotabirika na ukame katika 
baadhi ya maeneo ya nchi vyote hivi 
vinaleta dhiki kwetu au kwa wananchi.

Kadhalika, alisema maeneo yote yali-
yolalamikiwa katika mbio za Mwenge 
serikali itayafanyia kazi sambamba na 
maoni na mapendekezo ya wakimbiza 
mwenge kitaifa.

Kuhusu uzinduzi wa kitabu cha his-
toria ya falsafa ya Mwenge wa Uhuru 
alichokizindua jana, Rais Samia alisema 
kitabu hicho kitasaidia kueneza na ku-
tunza na kuendeleza historia na misingi 
ya Mbio za Mwenge pamoja na mchan-
go wa vijana katika shughuli hizo.

Awali, akitoa taarifa ya Mbio za 
Mwenge  Waziri wa Nchi Ofisi ya Wa-
ziri Mkuu (Kazi, Vijana, Ajira na Wenye 
Ulemavu), Ridhiwani Kikwete, alisema 
Mwenge huo umekimbizwa kwa zaidi 
ya kilomita 37,235.62 katika mikoa 31, 
halmashauri 195 kwa siku 195 ukiongo-
zwa na vijana sita wawili kutoka Zanzi-
bar, Kigoma, Kilimanjaro, Dar es Salaam 
huku kiongozi wa mbio hizo akitokea 
mkoani Mwanza.

MAENEO KOROFI 
Akitoa ripoti ya mbio za Mwenge ki-

taifa, Kiongozi wa Mbio hizo, Godfrey 
Mzava alitaja maeneo matatu korofi 
yaliyobainika wakati wa mbio hizo 
huku akimwomba Rais Samia Suluhu 
Hassan kuyatilia mkazo ikiwezekana 
yaangaziwe maeneo hayo pekee katika 
mbio zijazo.

Alitaja maeneo hayo kuwa ni pamoja 
na tatizo la ukataji wa kodi za serikali 
katika fedha za serikali zinazotolewa 
kwa ajili ya miradi ya maendeleo.

“Viwango vya kodi hizi vinajulikana 
na ni kwa mujibu wa sheria lakini mam-
laka husika hazitimizi wajibu wake wa 
kuhakikisha zinakatwa na kurudishwa 
TRA. Changamoto hii imekuwa ikiibu-
liwa na Mwenge wa Uhuru na imekuwa 
ikijitokeza katika miradi mingi inay-
otekelezwa hapa nchini hili ni eneo la 
kufuatilia kwa makini,” alisema Mzava.

Aidha, alitaja zabuni za miradi mingi 
ya umma kuwa zinazotolewa nje ya 
mfumo wa kidigitali wa manunuzi ya 
umma (NeST) hatua ambayo ni kiny-
ume cha Sheria ya Manunuzi ya Umma 
ya Mwaka 2023 pamoja na Sheria ya 

Ubadhirifu wa Mali ya Umma na Utoaji 
wa Zabuni za Umma usiyo ridhisha.

Kadhalika, alitaja eneo lingine kuwa 
ni pamoja na halmashauri nchini 
kushindwa kutumia mapato ya ndani 
kubuni na kutekeleza miradi ya maen-
deleo na kuishia kutegemea fedha ku-
toka serikali kuu na taasisi za umma.

Mzava alisema ni halmashauri 
chache tu nchini zinazotekeleza miradi 
ya maendeleo  kwa wananchi kwa ku-
tumia fedha za ndani. Aidha, alisema 
halmashauri nyingi hazina maelezo ya-
nayoridhisha kuhusu matumizi ya fed-
ha za mapato ya ndani wanayokusanya 
hasa katika eneo hilo la utekelezaji wa 
miradi ya maendeleo kwa wananchi.

“Ikitokea Rais akaelekeza kuwa mbio 
za Mwenge wa Uhuru wa mwaka 2025 
zishughulikie miradi inayotekelezwa 
na mapato ya ndani ya halmashauri 
zetu hapa nchini, watu watakimbia hal-
mashauri zao,” alisema Mzava.

Aidha, alimwomba Rais kuelekeza 
kwa mwaka 2025 Mwenge wa Uhuru 
ushughulike na miradi inayotekelezwa 
na mapato ya ndani ya halmashauri 
nchini. Suala lingine alilolitaja kuwa 
korofi ni pamoja na usambazaji wa 
nishati vijijini chini ya usimamizi wa 
Wakala wa Nishati Vijijini (REA) na kue-
leza kuwa utekelezaji wake ni kero ka-
tika maeneo mengi nchini na kuomba 
pia eneo hilo kupewa kipaumbele zaidi 
katika ufuatiliaji.

“Ukielekeza hivi Rais utashuhudia 
maendeleo makubwa ya watu kwa 
muda mfupi kupitia Mwenge huu wa 
uhuru na itakuwa ni hatua muhimu 
katika kuunga mkono jitihada unazozi-
fanya katika kujenga nchi kupitia seri-
kali kuu kwa kishindo kikubwa saana,” 
alisisitiza na kukabidhi kitabu cha ma-
jumuisho ya risara za maeneo yote ul-
ipozunguka Mwenge huo wa uhuru.

Pamoja na mambo mengine Rais 
Samia Suluhu Hassan alishiriki ibada 
ya kumbukizi ya miaka 25 ya kifo cha 
Hayati Mwalimu Julius Nyerere, alitem-
belea na kukagua maonesho ya wiki ya 
vijana yaliyohitimishwa katika viwanja 
vya Furahisha pamoja na kuzindua 
kitabu cha Falsafa ya Mwenge wa Uh-
uru kilichoandikwa na miongoni mwa 
mawaziri wa kwanza Tanzania, Job 
Lusinde na kuhaririwa na Dk. Bashiru 
Ally.

Makamu wa Rais, Dk. 
Philip Mpango, ak-
ishiriki Ibada ya Misa 
Takatifu ya Kumbukizi 
ya Baba wa Taifa Haya-
ti Mwalimu Julius Kam-
barage Nyerere pamoja 
na viongozi wengine; 
Katibu Mkuu wa CCM, 
Balozi Dk. Emmanuel 
Nchimbi (kushoto), 
Rais wa Zanzibar, Dk. 
Hussein Ali Mwinyi (wa 
pili kushoto) na Waziri 
Mkuu, Kasim Majaliwa, 
iliyofanyika katika 
Kanisa Katoliki Parokia 
ya Mtakatifu Francis 
Xavier, Nyakahoja jijini 
Mwanza jana. PICHA: 
OFISI YA MAKAMU WA 
RAIS

BINTI WA YOMBOBINTI WA YOMBO

Hatima ya 
‘afande’ 
kujulikana leo
Na Paul Mabeja, DODOMA 

MAHAKAMA ya Wilaya ya Dodoma leo 
inatarajiwa kutoa uamuzi wa maombi 
ya Wakili Peter Madeleka ya ku-
kamatwa na kuwekwa rumande Fatma 
Kigondo, maarufu afande, mshtakiwa 
katika kesi ya kuwatuma vijana kumba-
ka na kumwingilia kinyume cha maum-
bile binti mkazi wa Yombo Dovya, Dar 
es Saalam.

Hatima ya mshtakiwa huyo inatara-
jiwa kujulikana leo kama mahakama 
hiyo itatoa amri ya kukamatwa kwake 
na kuwekwa rumande kama ilivyokuwa 
kwa washtakiwa wengine kwa ajili ya 
usalama wake.

Wakili wa upande wa mlalamikaji 
Peter Madeleka alitoa maombi hayo 
Oktoba 7 mwaka huu katika Mahakama 
ya Wilaya Dodoma.

Madeleka aliomba mahakama hiyo 
kutoa amri ya kumkamata na kumweka 
rumande mshtakiwa huyo kwa ajili ya 
usalama wake kama ambavyo ilifanya 
kwa washtakiwa wengine.

Fatma anakabiliwa na shtaka la 
kubaka kwa kundi kinyume cha kifungu 
cha 131 A (2) cha Sheria ya Kanuni za 
Adhabu, Sura 16, ambacho kinaelekeza 
kuwa ni kosa kisheria kuwasaidia wa-
halifu kutenda kosa la ubakaji, afande 
huyo akidaiwa anahusika na ukatili wa 
ubakaji wa kundi. Kesi hiyo ambayo 
ilipangwa kusikilizwa Oktoba 7, mwaka 
huu, lakini iliahirishwa hadi leo baada 
ya mshtakiwa kutofika mahakamani 
kwa madai kuwa ni mgonjwa.

Wakili Madeleka akiwasilisha maombi 
hayo mbele ya Hakimu Mkazi wa 
Mwandamizi wa Mahakama ya Wilaya 
ya Dodoma, Nyambuli Tungaraja, akidai 
mahakama itoe amri ya kukamatwa kwa 
Fatma na kumwekwa rumande katika 
Gereza la Isanga jijini hapa.

Wakili Madeleka alidai anaiomba ma-
hakama hiyo kutoa amri hiyo ili msha-
takiwa huyo akamatwe mara moja na 
kunyimwa dhamana kama ilivyokuwa 
kwa washtakiwa wengine.

Wakali wa Mlalamikiwa, Sedrick 
Mbunda alidai mteja wake hakufika ma-
hakamani kutokana na kuwa mgonjwa 
na kuiomba mahakama impangie siku 
nyingine ya kusikiliza shauri hilo.

Ni hoja iliyopingwa na Wakili Madele-
ka ambaye alihoji kuwa kama mshtak-
iwa huyo ni mgonjwa, kwanini wakili 
huyo hakuwasilisha ushahidi wa daktari 
mbele ya mahakama hiyo.

“Kama anaumwa lazima wangeleta 
ushahidi wa daktari kama ambavyo wa-
natakiwa kufanya kwa mujibu wa she-
ria, lakini hii kusema tu mtu anaumwa, 
si kazi ya mahakama kubaini kama mtu 
anaumwa kweli au haumwi, walipaswa 
kuleta ushahidi wa kimatibabu hapa si 
kuzungumza tu,” alidai Wakili Madeleka.

Hakimu Tungaraja aliahirisha shauri 
hilo hadi leo kwa ajili ya hoja hizo ku-
tolewa uamuzi. 



Viongozi wataka 
umakini uandikishaji 
serikali za mitaa
Na Waandishi Wetu

VIONGOZI mbalimbali wamewataka 
waandikishaji wa wapigakura katika Daf-
tari la Wakazi kuwa makini na utambuzi 
wa Watanzania ili kuepuka uwezekano wa 
kuandikisha wasio raia.

Wakizungumza kwa nyakati tofauti 
Mkuu wa Mkoa wa Mtwara, Shinyanga, 
Morogoro na Mkuu wa Wilaya ya Kalam-
bo, mkoani Rukwa wakati wakijiandikisha 
kwenye mitaa yao, walisema kila Mtanza-
nia ana haki ya kushiriki uchaguzi huo na 
ni muhimu kutumia vyema nafasi hiyo.

SHINYANGA
Juzi Mkuu wa Mkoa wa Shinyanga, An-

amringi Macha, amejiandikisha kwenye 
daftari la wakazi katika viwanja vya Ikulu 
Manispaa ya Shinyanga, huku akionya 
kuandikisha watu ambao sio raia wa Tan-
zania.

Akizungumza baada ya kujiandikisha 
kwenye daftari hilo, alitoa wito kwa wa-
nanchi kujitokeza kwa wingi kujiandiki-
sha ili wapate fursa ya kupiga kura No-
vemba 27 na kuchagua viongozi wazuri 
ambao watawaletea maendeleo.

RUKWA 
Serikali wilayani Kalambo mkoani 

Rukwa imewaonya baadhi ya wakazi wa 
wilaya hiyo kuacha kuwapokea na kuwa-
pa hifadhi watu wanaoingia nchini kwa 
njia za panya.

Aidha, alisema kwa kufanya hivyo kuna 
uwezekano mkubwa wa kuathiri uandik-
ishaji wa wakazi kwenye Daftari la Wakazi 
kwa ajili ya kupiga kura kwenye uchaguzi 
wa Serikali za Mitaa. 

Akizungumza na mwandishi wa habari 
hizi, Mkuu wa Wilaya ya Kalambo, Dk. La-
zaro Komba alisema kuwa wilaya hiyo ina-
pakana na nchi za Jamhuri ya Kidemokra-
sia ya Kongo pamoja na Zambia ambako 
wananchi kutoka mataifa hayo wameku-
wa na tabia za kutembeleana wakiamini 
kuwa ni ndugu.

Alisema wananchi hao wanafanya kosa 
la kisheria kuwapokea wageni hao na ku-
wapa hifadhi na wanatakiwa kuacha mara 
moja, kuingia nchini hawazuiliwi isipoku-
wa wanapaswa kufuata taratibu za kishe-
ria. Alisema wakiachwa waingie nchini 
kinyemela wanaweza hata kujiandikisha 
katika Daftari la Wakazi wa serikali za 
mitaa na wakawachagulia wananchi vion-
gozi ambao hawakuwataka.

Aidha, ni jukumu la kila mwananchi wa 
wilaya hiyo kutoa taarifa za mgeni katika 

kijiji chake ama kitongoji, na pia akimwo-
na katika maeneo ya kuandikisha orodha 
ya wapigakura ili vyombo vya usalama vi-
chukue hatua mara moja.

MTWARA
Mkuu wa Mkoa wa Mtwara, Kanali Pat-

rick Sawala, akizindua uandikishaji waka-
zi katika Mtaa wa Shangani East, alisema 
ameridhishwa na mwitikio wa wananchi, 
akitoa wito kwa viongozi wa jamii kuen-
delea kutoa elimu kuhusu umuhimu wa 
kujiandikisha. 

“Leo tunaanza zoezi la uandikishaji kue-
lekea uchaguzi huu. Nimeungana na wa-
nanchi kujiandikisha, na ninatoa wito kwa 
kila mmoja ajitokeze kwa wingi,” alisema.

Mwanafunzi wa Chuo Kikuu cha Stella 
Maris, Juma Omari, alisisitiza umuhimu 
wa vijana kushiriki kwa kuwa ni haki ya 
msingi na wajibu wao kujiandikisha.

Mwanafunzi wa Chuo cha Ualimu, 
Hawa Sule, alihimiza vijana wa kike kuji-
tokeza kujiandikisha na kuchukua fomu 
za kugombea nafasi mbalimbali.

Mkazi wa Shangani West, Zamda Jafari, 
ameonesha wasiwasi kuhusu mwitikio wa 
wanawake kujiandikisha. 

MOROGORO
Mkuu wa Mkoa wa Morogoro, Adam 

Malima, alionya viongozi wa vyama vya 
siasa, makundi ya watu na viongozi wa ki-
jamii wenye nia ovu ya kushawishi au ku-
haribu uandikishaji kwa ajili ya uchaguzi 
wa Serikali za Mitaa kuwa wasithubutu na 
kwamba hatua kali zitachukuliwa dhidi 
yao. 

Alisema hakuna kiongozi wa chama 
chochote  au mtu yeyote mwenye mam-
laka ya kumzuia mwenye sifa ikiwamo ya 
umri wa kuanzia miaka 18 na kuendelea 
kujiandikisha kwa kuwa ana haki ya kush-
iriki na kuchagua kiongozi anayemtaka 
kwenye uchaguzi huo wa serikali za mitaa.

“Nasisitiza asitokee kiongozi yeyote awe 
wa kisiasa, kijamii, dini au mtu yeyote 
kumzuia au nia ovu ya kukwamisha zoezi 
hili la uandikishaji kwenye daftari kwa ajili 
ya uchaguzi wa serikali za mitaa,” alisema 
Malima.

Uandikishwaji wapigakura katika Daft-
ari la Wakazi ulizinduliwa Oktoba 11, 2024 
na Rais Samia Suluhu Hassan katika Ki-
jiji cha Chamwino Wilaya ya Chamwino 
mkoani Dodoma.

*Imeandikwa na Gurian Adolf (KAL-
AMBO),

Baraka Jamali (MTWARA) na 
Ashton Balaigwa (MOROGORO)
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DAR RAPID TRANSIT AGENCY
 

Request for Expression of Interest to Invest in 
Transit-Oriented Development (TOD) at Gerezani 

BRT Terminal in Dar es Salaam. 

The Dar Rapid Transit (DART) Agency is a governmental entity established by Government 
Notice (GN) No. 120 of 25th May 2007 under the Executive Agencies Act No. 30 of 1997. The 
Agency's mandate is to plan, develop, and manage an efficient public transport system in Dar es 
Salaam to reduce traffic congestion, promote sustainability, and improve urban mobility.

1. The Agency owns a parcel of land in a prime area located at Gerezani, Ilala District in Dar es 
Salaam, measuring approximately a total of 19,000m2, which is planned for accommodating 
TRANSIT-ORIENTED DEVELOPMENT(TOD). The area is divided into two lots:

a) Lot One: 8,000 square meters
b) Lot Two: 11,000 square meters

2. Developers may express interest in developing either one or both lots. Each lot must be 
submitted separately but under the same conditions and address.

3. The objective is to transform the Gerezani BRT Terminal into a more appealing 
customer-oriented hub to complement the transport services with them, but not limited to: -

i. Supermarkets
ii. Retail Shops/Stores
iii. Malls
iv. Residential and 
v. Small Traders (Machinga)
vi. Parkings

4. To foster BRT services, the Agency plans to develop the referred piece of land under a Joint 
Venture model in a form to be agreed upon by both parties (investors).

 Therefore, the Agency seeks an eligible, reputable, competent investor(s) who powerfully 
demonstrates the appropriate muscles, experience, and expertise in designing and investing 
in the referred TOD at Gerezani BRT Terminal.

5. The developer may express interest in a Joint Venture (JV), but the JV must still meet all legal 
and technical requirements, with defined roles and responsibilities for each member.

6. This advert serves to invite sealed submission of the Expression of Interest from eligible and 
reputable investors to formally express their interest in investing in the referred TOD at 
Gerezani BRT Terminal under the Joint Venture or Design, Build, Finance, Operate/Maintain 
and Transfer (DBFOMT) Arrangements.

7. Those who are interested and find themselves to be eligible for investing in the referred TOD 
MUST avail the Agency with the following paper qualifications: -

i. Expression of Interest letter
ii. Company Profile
iii. Document establishing the company (certified copies)
iv. Pre-proposal design
v. Feasibility study/business plan
vi. Proposed financing model
vii. Cost estimates
viii. Audited Financial Statement for the past three (3) years
ix. Profit-Sharing Proposal
x. Proof of experience investing in a similar large-scale project for at least Seven (7) years 

worth at least Tsh 100 billion.
8. Expression of Interest MUST be accompanied by a proof of availability of funds for the 

proposed TOD project in either form from the reputable financing institution(s)
9. NOTE: This is not an invitation to tender
10. Interested investors who may wish to visit the area for the proposed TOD are humbly 

encouraged to do so and should contact the responsible Officer via Mobile No. +255 
784632208 effectively from 16th October, 2024 to 30th October 2024.

11. A request for clarification MUST be in writing and reach the office of the undersigned at the 
latest five (5) days before the deadline for submission of the expression of interest.

12. The Agency has the mandate to accept or reject any submission and, if necessary, may annul 
the entire expression of interest process at any time without consideration for the interested 
investors.

13. Expression of interest in a sealed envelope marked “EXPRESSION OF INTEREST FOR TRANSIT 
ORIENTED DEVELOPMENT (TOD) AT GEREZANI BRT TERMINAL must be submitted on or 
before 30th October 2024 and should be either physically or electronically delivered to the 
address below:

Chief Executive
Dar Rapid Transit Agency,

Ubungo Maji, Morogoro Road,
P.O. Box 724,

DAR ES SALAAM, Tanzania.
Email: ce@dart.go.tz

Rais wa Umoja wa Mabunge Duniani (IPU) na Spika wa Bunge la Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, Dk. Tulia Ackson, akifungua rasmi Mkutano Mkuu wa 
149 wa Umoja wa Mabunge Duniani (IPU) uliofanyika katika kituo cha Miku-
tano cha Kimataifa cha CICG, Geneva nchini Uswisi jana. PICHA: BUNGE
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MAZUNGUMZO  MAALUM

Kutoka fundi gereji hadi msaidizi wa IGP
Na Romana Mallya

MARUFUKU kukata tamaa! Jaribu 
kufikiria kuhusu hili: Alianzia kwe-
nye mafunzo ya ufundi gereji, juhudi 
zake katika safari ambayo hakuwa na 
uhakika wa hatima yake, zikambeba 
hadi kuwa afande mwandamizi katika 
Jeshi la Polisi, hata kuwa Msaidizi wa 
Mkuu wa jeshi hilo, Inspekta Jenerali 
wa Polisi (IGP).

Kamanda Abdallah Mssika aliyeli-
tumikia Jeshi la Polisi kwa miaka 40 
akishika nyadhifa mbalimbali, leo 
anasimulia milima na mabonde aliyo-
pitia maishani tangu akiwa na umri wa 
miaka 15 hadi kustaafu kwake jeshini.

Kamanda Mssika aliwahi kuwa 
Mkuu wa Polisi (OCD) Wilaya ya Kinon-
doni, Mkuu wa Upelelezi Mkoa wa 
Mara, Mkuu wa Upelelezi Mkoa wa 
Mwanza na Mkuu wa Upelelezi Mkoa 
wa Dodoma. Mstaafu huyo aliyewahi 
kuwa Kaimu Kamanda wa Polisi Mkoa 
wa Rukwa, Kamanda wa Polisi Mkoa 
wa Lindi, pia Kamanda wa Polisi Mkoa 
wa Shinyanga, ni miongoni mwa maka-
manda waanzilishi wa Kanda Maalum 
ya Dar es Salaam mwaka 2006.

Pia amewahi kuwa Kamanda wa 
Polisi Mkoa wa Kagera na baadaye 
kuwa Msemaji Mkuu wa Jeshi la Polisi 
hadi alipostaafu utumishi kwa umri wa 
lazima mwaka 2010. 

Katika mazungumzo maalum na 
mwandishi wa habari hii yaliyofanyika 
Septemba 15 mwaka huu, mkoani Dar 
es Salaam, Kamanda Mssika anasim-
ulia alivyoshindwa kuendelea na elimu 
ya sekondari baada ya baba yake ku-
fariki dunia.

Anasema kifo cha baba yake kili-
badili safari yake kimasomo, mama 
yake mzazi akilazimika kumpeleka 
kwa Mkuu wa Wilaya wa Iringa Mjini ili 
kumwomba msaada.

Ilikuaje? Kamanda Mssika anasema 
kuwa tofauti na watoto wengine, ka-
tika utoto wake hakuwahi kufikiria 
angetamani kuwa nani akiwa mkubwa.

“Nimesoma shule mbili hadi kuhit-
imu darasa la nane. Nilianza masomo 
Shule ya Ilole na baadaye kumalizia 
Shule ya Malangali, Iringa.

“Nikiwa darasa la sita, baba yangu 
alifariki dunia na kwa msaada wa 
kaka yangu mkubwa (Adam Mssika) 
nilihamishiwa Shule ya Malangali na 
kumaliza darasa la nane. Sikuendelea 
sekondari.

“Nikiwa na umri wa miaka 15, mama 
yangu alinichukua na kunipeleka kwa 
DC (Mkuu wa Wilaya) kumwomba 
msaada kwa sababu sina baba, anisai-
die kuendelea sekondari au anitafutie 
kitu cha kufanya,” anasimulia.

Kamanda Mssika anasema kuwa 
baada ya kumpeleka kwa DC, mama 
yake aliondoka na hivyo Mkuu wa 
Wilaya alikwenda kumkabidhi kwa 
fundi mkuu katika moja ya gereji ili-
yokuwa mjini Iringa wakati huo, ili ku-
jifunza ufundi. Alikaa hapo hadi mwa-
ka 1966 alipokimbilia Dar es Salaam.

MSHAHARA SH. 166
Anasema alipofika Dar es Salaam, 

alifikia kwa ndugu yake na katika kip-

ya Upelelezi na cheo cha sajenti na 
ni mpenzi wa filamu hasa za kiupele-
lezi James Bond. Umeaminiwa na ku-
pewa kazi hiyo, unakula kiapo mbele 
ya jopo.

“Sikufika sekondari, lakini katika 
utumishi wangu ndani na nje ya Jeshi 
la Polisi baada ya kustaafu, nimeingia 
katika taasisi ninapewa majukumu 
nyeti kupitiliza.

“Ilibidi kumfahamu mtuhumiwa 
anakaa wapi, alikuwa Mtaa wa Nku-
rumah (Dar es Saalam). Operesheni 
ikaanza, ikabainika mawasiliano, ali-
kuwa anatoa siri akiwa ofisa mpele-
lezi wa juu aliyefunzwa kutoka taasisi 
mbalimbali za kiusalama nchi mbal-
imbali na ni kachero.

“Alikuwa ameandaliwa ofisi ya kue-
ndesha majukumu yake ya kazi, iliku-
wa (anataja moja ya hoteli kubwa ili-
yoko katikati ya jiji la Dar es Salaam),” 
anasimulia.

Kamanda Mssika anasema kuwa 
wakati huo kulikuwa na matatizo ya 
kampeni ya ukombozi nchi za kusini 
mwa Afrika na Tanzania ikiiongoza.

“Wengi walitaka kujua siri, namna 
Tanzania inavyofanya, ndio wakam-
pata yeye (Zangira) na akawa ana-
fanya kazi hiyo.

“Operesheni iliyofanyika ilikuwa 
ni mwendelezo kujua nini kinacho-
fanyika? Nani anakifanya? Anakifan-
yaje? Akishirikiana na nani? Na kina 
nani?” anasema.

IDI AMINI
Kamanda Mssika anasema moja ya 

matukio yaliyotokea akiwa mafun-
zoni Chuo cha Polisi Kurasini, Dar 
es Salaam, wakati huo wakiwa likizo, 
Rais akatangaza wanaingia vitani, 
wakiwamo askari polisi.

“Tulitangaziwa tukarudi chuoni, 
ndipo tukakuta magari ya kutupeleka 
vitani. Amri ni utii. Tukatoka Dar es 
Salaam hadi Monduli, Arusha, tuka-
pata mafunzo ya medani kivita ndipo 
hatimaye tukapelekwa mstari wa 
mbele tukianza Kagera na hatimaye 
kuvuka mpaka kuingia Uganda.

“Mimi baada ya kufika Monduli na 
kwenda Kagera, nilikuwa kikosi am-
bacho hatimaye nilibidi nichukuliwe 
na kuwekwa kitengo cha intelijensia 
kwa kuangalia wasifu wangu wa ku-
fanya kazi katika ofisi za upelelezi 
za wilaya, mikoa na hali kadhalika 
Makao Makuu ya Upelelezi Tanzania 
(DCI),” anasimulia.

Kamanda Mssika anasema alik-
wenda na wasifu ambao ulimwamin-
isha kutoka kuwa askari wa miguu 
wa kawaida na kuingia kitengo hicho 
kama Msaidizi wa Mkuu wa Intelijen-
sia wa Kikosi.

Anasimulia kuwa baada ya kuteka 
Kampala, kikosi chao kilipewa maju-
kumu ya kwenda uwanja wa ndege 
ndogo wa mafunzo ya marubani wa 
kawaida katika Mji wa Soroti, kaskazi-
ni mwa Uganda na kumaliza operesh-
eni. Mwaka 1979 walirejea nyumbani 
Tanzania.

*KESHO USIKOSE MOTO WA 
CHEO IGP NA MAZITO MATATU 
HATOSAHAU

indi cha mpito cha kutafuta ajira, alik-
wenda kujiandikisha Idara ya Kazi na 
mwezi Agosti mwaka huo (1966), ali-
pata ajira ya muuguzi msaidizi katika 
Hospitali ya Muhimbili kwa mshaha-
ra wa Sh. 166.

“Nilifanya kazi wodi ya Kibasila. 
Nilifanya pale hadi mwaka 1970 na 
wakati wa likizo nikiwa Moshi, Kili-
manjaro kwa kaka yangu Adam am-
baye alikuwa trafiki, alinishawishi 
kuacha kazi ya uuguzi ili kuingia Jeshi 
la Polisi.

“Haikuwa kazi rahisi kuacha uu-
guzi kisha kwenda polisi kwa sababu 
tayari nilikuwa nimepata mafunzo ya 
uuguzi na nilikuwa katika hatua ya 
kubadilishiwa nafasi ya awali.

“Alimshirikisha pia baba yetu mdo-
go ambaye naye alinieleza umuhimu 
wake, ndipo Machi 17, 1970, nilijiunga 
rasmi Jeshi la Polisi na kupata mafun-
zo Chuo cha Usalama (Chuo cha Poli-
si Moshi - CCP).

Kamanda Mssika anasema kuwa 
baada ya kuhitimu mafunzo, alipangi-
wa mkoani Arusha na kuanza kazi za 
doria, kipindi hicho matukio makub-
wa yalihusisha wizi wa majumbani na 
mengine yaliyokuwa yakichunguzwa 
na ofisi za upelelezi.

Anasimulia kuwa baadaye aliham-
ishiwa Dar es Salaam na miongoni 
mwa kazi alizofanya ni pamoja na 
kuwa dereva, akifanya kazi kama 
msaidizi.

“Nikiwa dereva, wakati maofisa wa 
polisi upelelezi wa makosa ya wizi 
wa kalamu au kughushi walikuwa 
wakitoka kwenda kufanya kazi zao, 
niliambatana nao.

“Yote niliyokuwa ninafanya sikuwa 
na uelekeo, lakini kupitia fursa mbal-
imbali zilizokuwa zinakuja mbele 
yangu na nikiangalia nilikotoka, ni-
kawa ninaona ni nguvu zangu mwe-
nyewe kunipeleka ninakotaka.

“Kulinganisha Dar es Salaam na 
Arusha nilikoanzia kazi, ofisi hii ili-

Kamanda Abdallah Mssika akiwa kwenye mwone-
kano tofauti. 

Nikiwa 
na umri 
wa miaka 
15, mama 
yangu 
alinichukua 
na kuni-
peleka kwa 
DC (Mkuu 
wa Wilaya) 
kumwomba 
msaada 
kwa sababu 
sina baba, 
anisaidie 
kuendelea 
sekondari 
au anitafut-
ie kitu cha 
kufanya.
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kuwa inashughulika na uhalifu wa 
aina zote. Wizi wa kalamu, matukio 
yalikuwa mengi wakati ule.

“Hivyo, nilivyokuwa nikitoka na 
wapelelezi wakifika eneo la tukio, 
badala ya kuwasubiria kwenye gari, 
nilipenda kuambatana nao, wanapo-
hoji ninasikiliza, wakiandika maelezo 
ya mashahidi ambayo niliona ni ra-
hisi kuliko ya watuhumiwa, nilikuwa 
ninaangalia hivyo ikafika wakati ni-
kawa ninapewa fursa ya kuandika 
maelezo ya mashahidi,” anasema.

Kamanda Mssika anasema kitendo 
hicho kilimpa uzoefu kujua wapi ana-
kosea ili kurekebisha na mwaka 1975, 
alihamishwa kutoka Ofisi ya Mpele-
lezi Mkoa kwenda Makao Makuu ya 
Upelelezi na majukumu mengine 
yakawa kitengo cha makosa ya binad-
amu na vitendo vinavyohusisha wizi.

KESI YA UHAINI
Kamanda Mssika anasema kuto-

kana na uzoefu mkubwa aliopata, 
mwaka 1976 kulitokea kesi ya kwanza 
ya aina yake iliyomhusu mtendaji 
mwandamizi wa ulinzi na usalama 
wa nchi, Juma Thomas Zangira, aliye-
daiwa kusaliti taaluma yake na nchi.

“Nikiwa makao makuu ya upelele-
zi, niliitwa na viongozi wangu wakuu 
na kunijulisha kwamba, nimeteuliwa 
katika timu ya wapelelezi Idara ya 
Usalama ya Taifa, ikiwa imeandaa 
operesheni maalum ya kumfuatilia 
tabia na mwenendo wa Zangira.

“Wakati huo nilikuwa kijana mwe-
nye umri wa miaka 26 tu. Nipo Idara 



GHARAMA ZA HUDUMA KUFIKIA TAREHE 30.09.2024

UCHUMI COMMERCIAL BANK LTD

A DEPOSIT RATES Descriptions RATES(USD) - Products RATES(TZS) - Products
Savings Account (p.a) 1%
Mavuno Account - Special Deposit Account (p.a) 9%
Fixed Deposit
3 Months 4%
6months 5%
12Months 6%
Negotiable rates for Amount Exceeding 50Mil 6% to 7%
Negotiable rates for Amount Exceeding 100Mil 8% to 9%
Negotiable rates for Amount Exceeding 500Mil 10%

B CHARGES AND FEES
ITEM/TRANSACTION CHARGE/FEE

1 Current Accounts
Minimum Opening balance - Company and individual 50.00                                      100,000.00                                              
Minimum Operating Balance -                                                            

Monthly Statement enquiry 2.00                                         
 TZS 1,500 per month and TZS 700 for 
extra page  

Monthly Ledger fee  5.00                                         15,000.00                                                 
Account closing charges 10.00                                       20,000.00                                                
Sale of bankers cheque 30,000.00                                                  
Cancelation of bankers cheque 30,000.00                                                  
Cheque book per leaf 0.18                                          400.00                                                     

Stop payment order 10.00                                       
 30,000 reported lost/stolen cheque 

book/leaf (per notice) 
Standing order within the bank per entry 2.00                                         2,000.00                                                  
Standing order to other banks per entry 20.00                                      15,000.00                                                 
Confirmation of Balance and Audit statement 25.00                                      50,000.00                                                
Salary processing fee per entry N/A 2,000.00                                                  
Upaid cheque (RD) 40 40,000.00                                                
Montly fees - Parishes Account N/A 5,000.00                                                  
                  -  Other Current Account N/A 15,000.00                                                 
Quartely fees - Other Current account 5 2,000.00                                                  
Current Accounts - Individual withdrawal over counter 5 2,000.00                                                  
Current Accounts - Individual monthly fees 5 5,000.00                                                  
Current Accounts - SACCOS withdrawal over counter 2,000.00                                                  
Deposit  fee free
Withdrawal on current account using cheque

1 - 399,999                                                      1,500.00 
400,000 - 4,999,999                                                      1,800.00 

5,000,0000 - 9,999,999                                                     2,000.00 
10,000,000 and above 0.05%

Withdrawal on current account without cheque Any Amount 5,000.00                                                  

2 Savings Accounts
Mavuno Saving Account 5,000.00                                                  

Personal Saving 10 10,000.00                                                 
Other Savings Products 10,000.00                                                 

Account closure 10 20,000.00                                                
Dormant account reactivation free
Withdrawal fee over the counter- Savings Products   1% of the withdraw amount

1 - 399,999                                                      1,500.00 
400,000 - 4,999,999                                                      1,800.00 

5,000,0000 - 9,999,999                                                     2,000.00 
10,000,000 and above 0.05%

Account maintenance fee - Monthly  - Saving products 1,500.00                                                   
                                          - Quartely - Saving products 1,600.00                                                   
Bulk Cash deposit  free 
New ATM card issuance N/A 10,000.00                                                 
ATM card renewal or replacement N/A 15,000.00                                                 
ATM withdrawal fee 1,000 - 99,999                                                      1,500.00 

100,000 - 400,000                                                      1,700.00 
PIN Reset ATM 5,000.00                                                  

3 Electronic Banking
SWIFT/TISS transfer 1 - 10,000,000                                                     2,000.00 

10,000,000 - 50,000,000                                                     5,000.00 
50,000,000 and above                                                   10,000.00 

Mobile banking balance enquiry 300.00                                                     
Transfer from bank account to mobile - As per TIPS schedule below
Mobile - PIN reset 2,000.00                                                  
Other Charges
Cheque clearing fee (Outward Cheques) 1,000.00                                                   
EFT 2,000.00                                                  
Search fees (including vouchers) one Month Free

Two(2) to six(6) month 10 20,000

Above six(6) month 25 50,000

CCTV footage Maximamu of 3 
months Tzs equivalent 30,000

Uncollected cheque book (after notification) TZS 2,000 per month

Coins deposit
Percentage of deposit amount for 
non parish 3%

Brela Search Fees Company Limited TZS 25,000
Trade name TZS 7,000

4 Internet Banking
24/7 Transfer UCB to UCB Free
24/7 Transfer (Other Banks) AS PER TIPS AND TISS SCHEDULE
24/7 Fund transfer (Bank to Mobile) - as per TIPS schedule below
24/7 Airtime processing free
24/7 Government payment free

24/7 Other payments (utility)

DSTV, Star Times, AZAM, 
Subsciption services, bettings, Air 
tickets etc. 1,500.00                                                    

Balance inquiry Free
Monthly fee per retail user 1,500.00                                                    
Monthly fee for corporate user 2,500.00                                                    
Retail & Corporate subsricption Free
Bank statement self download 500.00                                                       
Cheque book request 100 leaves 47,200.00                                                  
Cheque book request 50 leaves 23,600.00                                                  
PIN Regeneration Free
Salary processing 500.00                                                       
Standing Order Instructions 2,000.00                                                    
TIPS        1  - 50,000 N/A 500.00                                                       

50,000   - 500,000 N/A 1,000.00                                                    
500,000   - 5,000,000 N/A 1,500.00                                                    

5,000,000   - 20,000,000 N/A 2,000.00                                                    
5 Agency Banking

Agent Cash withdraw charges  1,000-29,999 N/A 1,500.00                                                    
30,000-49,999 N/A 1,500.00                                                    
50,000-99,999 N/A 1,500.00                                                    

100,000-299,999 N/A 1,600.00                                                    
300,000-499,999 N/A 3,200.00                                                    
500,000-999,999 N/A 3,250.00                                                    

1,000,000-1,999,999 N/A 4,450.00                                                    
2,000,000-2,999,999 N/A 6,550.00                                                    
3,000,000-3,999,999 N/A 7,650.00                                                    
4,000,000-4,999,999 N/A 8,750.00                                                    
5,000,000-5,999,999 N/A 9,850.00                                                    

Agent cash deposit Free
Agency Banking - Balance enquary 500.00                                                       

Minimum Operating Balance 

CRDB Al 
Barakah 
yapata tuzo 
Na Mwandishi Wetu 

DIRISHA la kibenki la Kiislamu la 
Benki ya CRDB (CRDB Al Barakah) 
limetambuliwa kwa utendaji wake 
bora, likishinda tuzo ya ‘Dirisha 
la Kibenki la Kiislamu Lililokuwa 
na Matumaini 2024’ katika Tuzo 
za Fedha za Kiislamu za Kimataifa 
(GIFA). 

Sherehe ya tuzo iliyofanyika Mal-
dives, ilihudhuriwa na wawakilishi 
wa taasisi za kifedha kusherehekea 
ubora katika huduma za fedha za 
Kiislamu.

Heshima hiyo inafuatia mafanikio 
ya benki hiyo mwaka 2023 wakati 
ilipokiriwa kwa tuzo ya ‘Dirisha la 
Kibenki la Kiislamu’. 

Ukuaji mzuri na ubunifu wa 
CRDB Al Barakah katika kutoa hu-
duma za kibenki zinazofuata sheria 
unazidi kuvutia wataalamu wa sek-
ta na wateja, ikihakikisha sifa yake 
kama kiongozi anayeibuka katika 
sekta ya kibenki ya Kiislamu.

Wawakilishi wa Benki ya CRDB 
katika tukio hilo la heshima wali-
kuwa Abdul Ally Mohamed, Mwe-
nyekiti wa Bodi ya Ushauri wa She-
ria (SAB), Rashid Rashid, Kiongozi 
wa Huduma za Kibenki za Kiislamu 
na Novati Mushi, Meneja wa Ush-
irikiano wa Kimkakati. 

Tuzo hiyo inathibitisha dhamira 
thabiti ya benki hiyo katika kutoa 
huduma za kibenki za Kiislamu zi-
nazofaa ambazo zinafuata kanuni 
za kifedha za Kiislamu, huku zikiki-
dhi mahitaji ya kisasa ya wateja 
wake.

Mafanikio ya CRDB Al Barakah 
yanatokana na mambo kadhaa, iki-
wamo ukuaji mkubwa ambao benki 
hiyo imeshuhudia mwaka uliopita. 

Amana za kibenki za Kiislamu zil-
iongezeka kwa asilimia 317 kati ya 
robo ya kwanza ya mwaka 2023 na 
robo ya kwanza ya mwaka 2024. 

Benki hiyo pia imeng’arishwa 
na ubunifu wake wa kiteknolojia 
katika kuwapa uzoefu wateja. Kwa 
kutoa bidhaa za kibenki za Kiislamu 
za kisasa kama vile Mkataba wa Ufa-
dhili wa Murabaha kwa ajili ya mtaji 
wa kazi na ufadhili wa mali, pamoja 
na Mkataba wa Ufadhili wa Ijarah 
kusaidia hija ya Hajj na Umrah, 
CRDB Al Barakah imefanikiwa ku-
panua huduma zake na kukidhi ma-
hitaji mbalimbali ya wateja wake.

Zaidi ya hayo, dhamira ya CRDB 
Al Barakah katika kujumuisha kifed-
ha imekuwa na mchango mkubwa 
katika mafanikio yake ya kudumu. 
Kupitia huduma zake za kibenki za 
Kiislamu, CRDB inakuza uwezo wa 
kiuchumi huku ikifuata kanuni za 
kimaadili na kidini.

Umuhimu wa CRDB Al Barakah 
unazidi mipaka ya fedha za Kiis-
lamu na kuingia katika uchumi 
mpana wa Tanzania. Benki hiyo im-
epeleka zaidi ya Sh. bilioni 90 katika 
mikopo na kuvutia Sh. bilioni 85 ka-
tika amana.
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MAONI & UCHAMBUZI

TUKIO lililotokea katika Kata ya Tembela, jijini Mbeya la 
watu wasiojulikana kubomoa madarasa mapya yaliyojeng-
wa kwa nguvu za wananchi linarudisha nyuma maendeleo.

Wananchi wamejitolea kutumia nguvu zao kujenga ma-
darasa hayo ili kupunguza uhaba wa vyumba vya kusomea, 
lakini watu wachache wasiopenda maendeleo wameamua 
kuyabomoa.

Tukio hilo limezua taharuki kwa sababu limefanyika usi-
ku, ikionesha kuwa watu hao walikuwa na nia ovu ya kud-
hoofisha nguvu za wananchi hao.

Kwa mujibu wa mwananchi mmoja wa eneo hilo, wa-
nanchi kwa kuchangishana fedha waliamua kujenga ma-
darasa hayo na hakukuwa na mgogoro wowote wa ardhi.

Aidha, wananchi hao waliamua kuchangishana Sh. 
12,000 kila mmoja ambazo kwa sehemu kubwa zinatokana 
na biashara ya mazao wanayolima.

“Kitendo hichi kimetushtusha sana, sisi hatuna vyanzo vi-
kubwa vya mapato zaidi ya kilimo ambacho ni cha msimu, 
tumeshindwa kuelewa hawa watu wana nia gani kwa saba-
bu hapa hapana mgogoro wowote wa ardhi kwamba useme 
ndio unaosababisha,” anasema mmoja wa wananchi hao.

Ukitafakari matukio kama hayo yanafanywa na watu wa-
sio na nia njema na wanaopenda kuona kila mara kukitokea 
migogoro na vurugu ili kuharibu amani iliyopo.

Watu waliofanya tukio hilo wana nia ovu ya kudhoofisha 
harakati za wananchi wapenda maendeleo wanaopenda 
kuona nchi yao ikisonga mbele katika sekta ya elimu.

Kama wakulima wameamua kuchanga sehemu ya ma-
pato yao ili yaweze kujenga madarasa ya kusomea watoto 
wao, na pengine hata hao walioshiriki kuyabomoa kuna 
watoto wao ambao wangesoma kwenye madarasa hayo, la-
kini wameamua kufanya uovu huo bila kufikiri siku za usoni 
yatakuja kusaidia vizazi vyao.

Matukio yenye kuashiria uvunjifu wa amani yanapotokea 
katika eneo moja kila wakati, yanafanya watu wajiulize ku-
likoni, hata kama kuna kitu hakiko sawa njia nzuri ni kukaa 
pamoja na kufikia mwafaka, lakini si njia ya kufanya uhar-
ibifu wa miundombinu ambayo itakuja kusaidia vizazi vya 
sasa na vya baadaye.

Kwa mujibu wa kiongozi mmoja wa eneo hilo, awali lil-
ianza kubomolewa jengo la mtaa wa Tembela na baadaye 
likabomolewa jengo la mtaa wa Relini na kwamba majengo 
hayo yalibomolewa kwa siku tofauti.

Ilidaiwa kuwa mwanzo wananchi walifikiri jengo walilo-
likuta limebomoka, walifikiri limejengwa chini ya kiwango, 
lakini lilivyobomolewa la pili wakajua kuna watu wenye nia 
ovu walioshiriki kufanya uharibifu huo.

Wanaofanya vitendo hivyo vya uharibifu wanapaswa wa-
jitafakari badala ya kufanya uamuzi ambao hauna tija na 
kudidimiza kasi ya wananchi wanaopenda maendeleo ya 
nchi yao.

Ndio maana kuna haja ya watu kwenda kupima afya ya 
akili ili kujitambua kama wako sawa. Kwa sababu mwenye 
afya ya akili iliyo sawa hawezi kuchukua uamuzi huo usio 
na tija.

Serikali inafanya juhudi kuhakikisha shule zinakuwa na 
madarasa ya kutosha ili kila mtoto anayekwenda kupata 
elimu, anaipata katika mazingira yaliyo bora.

Na kwa kuitikia wito huo wa serikali, wananchi 
wameamua kujitolewa nguvu zao kuanza ujenzi wa madar-
asa kwenye maeneo ambayo bado hayajafikiwa na bajeti, ili 
yatakapofikiwa bajeti imalizie mambo mengine.

Lakini, waliofanya uharibifu huo ni lazima wasakwe na 
kuchukuliwa hatua.

Na Jane 
Mathias

TANZANIA imeadhimisha  kumbukizi ya 
miaka 25 ya kifo cha mwasisi wake, Mwal-
imu Julius Nyerere kilichotokea Oktoba 14, 
1997 nchini Uingereza , wakati akitibiwa  
saratani ya  damu.

Kumbukizi hizo zilizofanyika jana 
mkoani Mwanza  zikiambatana na kuzima 
Mwenge wa Uhuru katika Uwanja wa CCM 
Kirumba, mgeni rasmi akiwa Rais Samia 
Suluhu Hassan.

Kwa ujumla taifa linamkumbuka Ny-
erere kwa kuwa mwasisi wake tangu  ku-
pigania uhuru kutoka kwa wakoloni wa 
Uingereza, hadi kuweka misingi ya ku-
litegemeza kiuchumi, kisiasa, kiuongozi 
na mifumo muhimu ya maendeleo inay-
oonekana leo.

Mifumo hiyo ni kama viwanda, umeme, 
maji, barabara na miundombinu ya reli, 
madaraja, majengo ya umma na hata 
taasisi kuanzia vyuo vikuu, sheria  na 
bunge. Kuna  mambo mengi mazuri ali-
yolifanyia taifa na baadhi ya nchi za Afrika 
kupata uhuru kutoka kwa wakoloni, jamii 
inapaswa kuyaendeleza kwa manufaa ya 
vizazi vya sasa na vijavyo.

Yapo ambayo yanapaswa kumuenzi 
Mwalimu ikiwa ni pamoja na kuhifadhi 
mazingira. Itakumbukwa  wakati wa uhai 
wake alikuwa mstari wa mbele kupiga vita 
uharibifu wa mazingira ili kuepusha nchi 
na jangwa, ukame lakini ukiwezesha  ku-
pata mvua za kutosha zinazoleta  maji ya 
kunywa na mifugo na kuendesha kilimo 
cha mazao ya chakula na biashara.

Kwa upande wa siasa, baadhi ya vion-
gozi wanatakiwa kumuenzi kwa kujenga 
utamaduni wa kukubali kukosolewa pale 
ambapo mambo yanakwenda ndivyo 
sivyo. Wanatakiwa kuendeleza umoja na 
kuacha ukabila, umimi, kugeuka miungu 
watu kwenye uongozi na kama alivyo-
fanya, kung’atuka badala ya kuendelea 
kung’angania kubaki madarakani ili ku-
jilindia heshima katika jamii.

  Viongozi wanatakiwa falsafa ya ku-
jitegemea ili Tanzania ijenge uchumi 
imara kwa kutumia rasilimali za ndani 
kwenye kilimo, madini, mafuta na gesi ili 
kutimiza kauli mbiu ya kujitegemea  am-

Baba Nyerere hata sasa tunathamini uliotuachia
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bayo alikuwa akiitumia mara kwa mara 
kama njia ya kuwahimiza viongozi na 
wananchi ili kuondokana na umaskini.

Nyerere alitilia mkazo kilimo kwa 
sababu alibaini kuwa ni njia pekee kwa 
wananchi wengi ambao ni wakulima ya 
kuboresha maisha yao na  taifa kuon-
dokana na njaa kwa kuzalisha chakula 
cha kutosha na ziada kwa ajili ya bi-
ashara.

Rais huyo wa kwanza wa Tanzania, 
kwa kutumia falsafa yake hiyo ya kili-
mo, aliwaagiza viongozi wa serikali na 
wananchi kushiriki, shabaha yake kuu 
ikiwa ni kuinua uchumi wa vijijini na 
kuboresha maisha ya wananchi.

Katika maeneo hayo, aliwasisitiza 
wananchi kuishi na kufanya kazi 
kwa kushirikiana pamoja vijijini ili 
kuongeza uzalishaji katika kilimo kwa 
kushirikiana kwa rasilimali za ardhi, 
zana na nguvu kazi.

Vilevile alianzisha vyama vya ush-
irika na ya kuwaunganisha wakulima 
ili kuwainua wakulima wadogo na kui-
marisha uwezo wao kwa faida, kupata 
pembejeo kwa urahisi na kuinua hali 
zao kwenye mauzo ya kahawa, pamba, 
korosho na chai. Kuhusu elimu, tuna-
paswa kumuenzi kwa kutilia mkazo 
kuwa kila mtoto awe wa maskini au 
tajiri anapata elimu sawa na mwingine 
kwa kuwa ni haki ya kila mmoja kwa 
manufaa yake na taifa zima.

Wiki  hii ni wakati wakumkumbuka 
Mwalimu na mambo mengi ambayo  
alikuwa mstari wa mbele kuyatetea au 
kuyapiga vita kama rushwa na vitendo 
hivyo bado vinalalamikiwa kukithiri 
katika taasisi za serikali, hivyo kuwa 
chanzo cha kuwanyonya wananchi wa-
napohitaji kupata huduma.

Vitendo hivyo, vimekuwa vikilala-
mikiwa na wananchi wanyonge ambao 
wamekata tamaa kwa kukosa huduma 
muhimu  na maisha yao kuzidi kuwa 
duni.   Kwa kumuenzi Nyerere wa-
nanchi kataeni kutoa rushwa na kuwa-
fichua wanaojihusisha nayo kwa manu-
faa yetu na vizazi vijavyo.



BBT uvuvi yaanza 
kulipa vijana wafugaji
Na Mwandishi Wetu

MAONO ya Rais Dk. 
Samia Suluhu Hassan 
ya kuwezesha vijana 
kupitia Programu ya 
Jenga Kesho Iliyobora 
(BBT) yameanza ku-
zaa matunda baada ya 
kuwezeshwa kufuga 
samaki kwenye vizimba 
jijini Mwanza na kuanza 
kuvuna.

Waziri wa Mifugo na 
Uvuvi, Abdallah Ulega, 
alisema hayo aliposhiriki 
awamu ya kwanza ya 
uvunaji samaki aina 
ya sato uliofanywa na 
Kikundi cha Vijana cha 
TWIHAME kinachofanya 
shughuli zake za ufugaji 
wa samaki kwa njia ya 
vizimba katika eneo la 
Kisoko, Kata ya Luchele-
le, wilayani Nyamagana 
jijini Mwanza, mwishoni 
mwa wiki.

Akizungumza baada ya 
kushiriki uvunaji, Waziri 
Ulega alimshukuru Rais 
Dk. Samia kwa kutoa 
Sh. bilioni 2.2 na kuvi-
wezesha vikundi 11 vya 
vijana kufanya ufugaji 
wa samaki katika eneo 
la Kisoko na kuwekeza 
vizimba zaidi ya 100 
katika eneo hilo. 

“Leo katika kizimba 
hiki kimoja tu amba-
cho watavuna samaki 
takriban 4,000, vijana 
hawa watapata kiasi cha 

shilingi zaidi ya milioni 
30, inaleta matumaini 
makubwa sana, na 
mwitikio wa uwekezaji 
katika Ziwa Victo-
ria kupitia vizimba ni 
mkubwa sana, mwitikio 
huo utasaidia kupunguza 
masuala ya uvuvi hara-
mu kwa sababu wavuvi 
wanakwenda kuwa na 
kazi mbadala,” alisema.

Mmoja wa wanufaika 
wa vizimba, ambaye pia 
ni Katibu wa wanufaika, 
Wilaya ya Nyamagana, 
Omary Mangu, alimshuk-
uru Rais Dk. Samia kwa 
kuwawezesha mkopo 
ambao hauna riba ili 
waweze kufanya shu-
ghuli za kufuga samaki 
na matunda ya mkopo 
huo wameanza kuyaona.

Septemba 25, 2024, 
Vijana wa Kikundi 
kingine kinachojulikana 
kwa jina la Nguvu Kazi 
walianza kuvuna tani 
13.37 kutoka katika 
vizimba sita na baada 
ya kuwauza walifani-
kiwa kupata zaidi ya Sh. 
milioni 100.

Januari 30, mwaka 
huu, akiwa jijini Mwan-
za, Rais Samia alizindua 
mradi wa vizimba 222 
na boti 160 kwa ajili ya 
kuwakopesha wavuvi 
nchi nzima ili waweze 
kufanya shughuli zao 
kwa tija na kuboresha 
kipato chao.

Dar kinara matumizi 
nishati chafu kupikia
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IN LOVING MEMORY 
of Gosbert Stanslaus Mutagaywa 

Today, October 15th, 2024 marks 4 years since you left us. 
Years have passed, and now your presence is difficult to 

find. But the memories of our time together are still fresh in 
our minds. We think about you always, and we talk about 

you still. You have never been forgotten, and you never will. 
Your darling wife- Irene, your lovely daughter- Evelyn, Sister- 

Rosemary, sisters-in-law, brothers-in-law, other relatives, 
colleagues, friends, and our neighbors miss you every day 

and will forever love you.  

Gone from our sight, but never from our hearts. 

 Revelation 21:4 
He will wipe every tear from their eyes,and death shall be 
no more, neither shall there be mourning, nor crying, nor 
pain anymore, for the former things have passed away.

Na Mwandishi Wetu

MKUU wa Mkoa wa Dar es 
Salaam, Albert Chalamila 
amesema mkoa wake ni 
kinara wa matumizi ya 
nishati chafu kutokana na 
kuwa na idadi kubwa ya 
watu.

Amesema Mkoa wa 
Dar es Salaam unaongoza 
kwa matumizi ya kuni na 
mkaa kwa ajili ya kupikia 
na jitihada za haraka zi-
nahitajika ili kunusuru 
tatizo hilo.

Alisema hayo jana ka-
tika viwanja vya Biafra, 
Kinondoni mkoani Dar es 
Salaam wakati akipokea 
msaada wa mitungi ya 
gesi 1,000 kutoka kampu-
ni ya Puma Energy Tanza-
nia kwa ajili ya kuwapatia 
mama na baba lishe.

Chalamila alisema 
msaada huo umekuja 
wakati sahihi kwani 
dhamira ya Rais Samia 
Suluhu Hassan ni ku-
hakikisha wananchi wote 
ifikapo mwaka 2030 wa-
natumia nishati safi ka-
tika kupika.

Alisema kupika kwa 
gesi ni nafuu kulingani-
sha na kuni au mkaa 
ambao hata madaktari 
wameshabainisha kuwa 
na madhara makubwa ki-
afya ikiwamo magonjwa 
ya saratani na hewa, ma-
cho.

"Dar es Salaam ndiyo 
mkoa unaotumia nishati 
chafu kutokana na wingi 
wa watu wanaotumia 
kuni na mkaa kwa ajili ya 
kupikia, hivyo uamuzi wa 
Puma Energy Tanzania 
unakwenda kumaliza au 
kupunguza matumizi ya 
nishati chafu katika mkoa 
wangu na Tanzania kwa 
ujumla," alisema.

Akigusia faida za 
matumizi ya nishati safi, 
Chalamila alisema ina-
okoa muda mwingi unao-
tumika kupika kwa kuni 
na mkaa, kuokoa ghara-
ma pamoja na kuepuka 
madhara ya kiafya.

Mkurugenzi Mkuu wa 
Puma Energy Tanzania, 
Fatma Abdallah, alisema 
lengo lao ni kumuunga 
mkono Rais Samia Su-

luhu Hassan katika 
kampeni ya matumizi ya 
nishati safi ya kupikia na 
ndiyo sababu wametoa 
msaada wa mitungi hiyo 
kwa mama na baba lishe.

Alisema mkoani Dar 
es Salaam kuna shughuli 
nyingi ikiwemo biashara 
ya chakula kinachoan-
daliwa kwa wingi kutoka 
kwa mama na baba lishe 
ambao wanakumbana na 
changamoto nyingi kama 
vile upatikanaji wa ni-
shati ya kupikia hususani 
nishati safi na salama.

Alisema wanaelewa 
dhamira ya serikali am-
bayo imekuwa na mpan-
go kazi kwa miaka kadhaa 
wa kuelimisha na kuen-
eza matumizi ya nishati 
safi ya kupikia kwa wa-
nanchi.

Alisema jitihada hizo 
zimeonyesha katika mi-
kutano ya ndani na nje ya 
nchi ambayo Rais Samia 
Suluhu Hassan amekuwa 
akishiriki kuhakikisha 
upatikanaji na matumizi 
ya nishati safi yanaima-
rika.

Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Abdallah Ulega, akionesha sehemu ya samaki waliovunwa kwenye 
vizimba vya ufugaji samaki. PICHA:  MPIGAPICHA WETU
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Kaya 300 zaamriwa 
kuhama kijiji Kilindi

EPZA yasisitiza 
umuhimu 
elimu kwa 
wawekezaji  
Na Mwandishi Wetu

MAMLAKA ya Uwekezaji kwa 
Mauzo Nje ya Nchi (EPZA) 
imesisitiza umuhimu wa ku-
toa elimu na taarifa ya fursa 
za uwekezaji zilizoko nchini 
ili wawekezaji wa ndani na 
nje kufanya uamuzi sahihi wa 
uwekezaji.

Akizungumza katika maonesho 
ya saba ya kitaifa ya teknolojia 
ya madini yaliyomalizika hivi 
karibuni mkoani Geita, Ofisa 
wa Uhamasishaji Uwekezaji wa 
EPZA, Blandina Mwasamwene, 
alisema Mamlaka hiyo inajikita 
kutoa elimu ya fursa zilizoko ka-
tika sekta mbalimbali kama vile 
madini, uzalishaji na kilimo.

“Kutoa elimu ya uwekezaji 
ni muhimu kwa kuwapa uwezo 
raia wa Tanzania na wawekezaji 
wa kigeni kufanya maamuzi sa-
hihi katika soko lenye ushindani 
wa hali ya juu,” alisema.

Kwa kutoa maarifa muhimu 
kuhusu michakato ya uwekezaji, 
mifumo ya kanuni, na mwenen-
do wa soko, EPZA inawasaidia 
watu kuelewa fursa na changa-
moto za mazingira ya biashara.

Uelewa huu unajenga imani, 
unahamasisha ushiriki katika 
uchumi na hatimaye unachangia 
kuanzisha miradi ya uwekezaji 
yenye mafanikio ambayo in-
aweza kuchangia maendeleo ya 
taifa.

Wakati wawekezaji wanakuwa 
na maarifa ya kutosha, wana 
uwezo mkubwa wa kubaini 
na kushika fursa zenye faida, 
jambo ambalo linaweza kuleta 
uundaji wa ajira na kuimarika 
kwa shughuli za kiuchumi. Atha-
ri hii inafaida sio tu wawekezaji 
binafsi bali pia inaimarisha 
uchumi mpana, ikisaidia malen-
go ya ukuaji na maendeleo 
endelevu ya Tanzania.

Alisema kuhamasisha 
uwekezaji katika sekta zinazo-
husiana na madini, EPZA inata-
rajia kuimarisha mnyororo wa 
thamani, kuanzia uchimbaji hadi 
usindikaji, jambo ambalo si tu 
linaunda ajira bali pia linaimari-
sha maendeleo ya teknolojia.

Aidha, alisema EPZA inaen-
deleza juhudi za serikali za 
kutoa elimu ya uwekezaji kwa 
wawekezaji wa ndani na wa 
kigeni.

“EPZA ina wajibu wa kuwez-
esha upatikanaji wa leseni kwa 
wawekezaji, ili kuwapa uwezo 
wa kupata maeneo maalum 
ya kujenga viwanda, ikiwa na 
masharti ya kuuza asilimia 20 
ya bidhaa zao ndani ya nchi na 
asilimia 80 kimataifa.”

Mamlaka hiyo pia imeweka 
maeneo ya uwekezaji wa vi-
wanda katika mikoa na wilaya 
mbalimbali, ikiwa ni pamoja na 
maeneo yaliyoendelezwa kwa 
miundombinu inayowaruhusu 
wawekezaji kuanzisha viwanda 
haraka.

Baadhi ya maeneo haya ya 
kimkakati ni pamoja na Baga-
moyo katika mkoa wa Pwani, 
Manyara, Mtwara na Tanga, 
pamoja na maeneo mengine 
nchini, yote yakiwa tayari kwa 
miradi mipya ya viwanda.

Na Mwandishi Wetu, ARU-
SHA

TAASISI ya Moyo ya ( JKCI), im-
eanza kambi ya siku nne kwa 
ajili ya kupima afya kwa waka-
zi mkoani hapa na jirani na 
kutoa matibabu kwa watakao-
bainika kuwa na maradhi ya 
moyo kuanzia leo.

Mkurugenzi Mtendaji wa 
JKCI, Dk. Peter Kisenge, aki-
zungumza jijini hapa juzi, 
alisema wameandaa kambi 
hiyo kwa kushirikiana na Aru-
sha Lutheran Medical Center.

Dk. Kisenge alisema 
wameshirikiana na Ofisi ya 
Mkuu wa Mkoa wa Arusha, 
kuandaa kambi hiyo kuanzia 
Oktoba 15 mpaka 18 mwaka 
huu katika Viwanja vya Arusha 
Lutheran Medical Center.

Aliwaomba wakazi hao ku-
jitokeza kwa wingi kupima 
afya zao na watakaogundulika 
kuwa na matatizo ya moyo 
watapatiwa matibabu na wen-
gine kupewa rufani kwenda 
jijini Dar es Salaam, Taasisi ya 
Moyo Jakaya Kikwete ( JKCI).

Alisema kwenye kambi hiyo 

wataalamu wa lishe wataku-
wapo kutoa elimu ya kula 
vyakula ili kuepukana na ma-
gonjwa yasiyo ya kuambukiza 
yakiwamo ya moyo.

“Watu wajitokeze watumie 
fursa hii kwasababu watakao-
bainika kuwa na matatizo ya 
moyo watapatiwa matibabu 
hapo hapo au kupewa rufani 
kwenda JKCI Dar es Salaam,” 
alisema.

Alisema jamii inapaswa ku-
jenga utamaduni wa kupima 
afya ya moyo mara kwa mara 
kwa kuwa baadhi wanaishi na 

maradhi hayo bila kujua, na 
kama wangegundua wange-
pata matibabu mapema.

Aliwataka wananchi kuzin-
gatia ushauri wa wataalamu 
kuhusu lishe bora ili kuepuka 
maradhi.

Kwa mujibu wa Dk. Kijenge, 
JKCI imeendelea kujiimarisha 
kwa kuwa na vifaa tiba vya 
teknolojia ya kisasa na wataal-
amu bobezi wa moyo hali am-
bayo imepunguza utegemezi 
wa kupeleka wagonjwa wa 
moyo kwa matibabu nje ya 
nchi kwa zaidi ya asilimia 90. 

Madaktari JKCI wapiga kambi Arusha

Naibu Spika wa Bunge, Mussa Zungu, akipewa maelekezo kuhusu ulimaji bora wa miwa, alipotembelea mashamba ya 
miwa ya kiwanda cha Kilombero baada ya kuzindua Siku ya Wakulima wa Miwa Bonde la Kilombero wilayani Kilomb-
ero, mkoani Morogoro juzi. Mkuu wa Wilaya ya Kilombero, Dustan Kyobya na kulia ni Mkuu wa Wilaya ya Kilosa, Shaka 
Hamdu Shaka. PICHA:  MPIGAPICHA WETU

Na Hamida Kamchalla, 
KILINDI

KAYA 300 za jamii ya wakuli-
ma  wa Kijiji cha Kinkwembe 
wilayani hapa Mkoa wa Tan-
ga, zimemwomba Rais Samia 
Suluhu Hassan kutengua amri 
ya kuondolewa kwa maeneo 
yao kupisha uhifadhi wany-
amapori.

Wakazi hao wametoa ombi 
hilo baada ya kupewa siku 14 
kuondoka katika kijiji hicho 
kwa madai kuwa nyumba 
na mashamba yao yao vipo 
ndani ya ushoroba wa wany-
amaori. 

Wakizungumza na Nipashe, 

walidai hawajui hatima yao na 
familia zao, baada ya Mkuu 
wa Wilaya ya Kilindi, Hashim 
Mgandilwa kuamuru waon-
doke na kukataa kusikiliza 
ombi lao.

Mmoja wa wakazi hao, 
Mathias Ernest, alidai kina-
chowaumiza ni kuamriwa 
waondoke huku wenzao wa 
jamii ya wafugaji wa Kimasai 
wakiachwa waendelee mae-
neo ya kijiji hicho bila kubu-
ghudhiwa. 

“Tunaomba Mheshimiwa 
Rais atusikilize kilio chetu, 
tayari tumefungua tawi, tume-
jiandikisha kuwa wanachama 
halali wa CCM tuko zaidi ya 

200 na usajili wetu umeka-
milika,” alidai na kuongeza 
kuwa:

“Tunategemea kupiga kura, 
tunaamriwa tuondoke, hatu-
jui tunakwenda kupiga kura 
wala kuishi wapi, familia zina-
teseka.”

Halima Mmbelwa, alidai 
kwa kipindi cha zaidi ya 
miaka 15 amekuwa akifanya 
shughuli zake za kilimo na ku-
jipatia kipato cha kuendesha 
maisha yao katika eneo hilo.

Mwinjuma Sufian alidai 
kuwa: “Kutokana na amri hiyo 
hawataweza kushiriki kwenye 
upigaji wa kura baada ya ku-
kosa msaada kwenye chama 

wanachokifuata.”
Wiki iliyopita, Mgandilwa 

akiwa kwenye kijiji hicho, 
alitoa siku 14 kwa wakulima 
hao kuhama kwa kuwa 
eneo hilo ni ushoroba wa 
wanyamapori.

“Nawaomba wananchi wote 
ambao mmejenga, hapa sio 
maeneo ya makazi, tayari ya-
meshapangwa matumizi yake.

…Mmeletwa Kinkwembe 
rudini kijijini wawatafutie 
maeneo na mlioletwa ku-
toka Lengusero nendeni kule 
wawatafutie maeneo men-
gine bado maeneo ya kuishi 
tunayo mengi sana,” alisisitiza 
mkuu huyo wa wilaya.
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MAKALA MAALUM

MALECELA, 1934 -2024 NINA YAFUATAYO: 
Na Augusta Njoji, DODOMA

GAZETI la jana lilikuwa na 
sehemu ya kwanza ya mazun-
gumzo maalum ya Nipashe na 
Waziri Mkuu Mstaafu, John 
Malecela, nyumbani kwake 
jijini Dodoma, Alhamisi iliyo-
pita namna alivyohusiana na 
Rais wa Kwanza Hayati Julius 
Nyerere. Endelea na sehemu 
ya pili, inayohusu maisha 
yake na utumishi wa umma.

“
MWANZA kuna kitu kimoja 
nilikianzisha, hadi sasa 
kipo na nasema kwa uny-
enyekevu mkubwa mimi 

ndiye niliyeanzisha Hifadhi ya 
Kisiwa cha Saanane, nikiwa Mkuu 
wa Mkoa wa Mwanza, wakati 
huo ukiitwa East Lake Province,” 
ni sehemu ya nukuu za simulizi 
kuhusu maisha ya Waziri Mkuu 
Mstaafu, John Malecela, alipozun-
gumza na Nipashe.

Anasimulia kwamba hifadhi 
hiyo ilianzishwa kama Bustani ya 
Kwanza ya Wanyama nchini Tan-
zania, mwaka 1964 na ikawa hifa-
dhi kamili mwaka 2013, akinena 
lengo na sababu za kuanzisha, 
ikaitwa Saanane, ana maelezo:

“Niliporudi kutoka Chuo cha 
Cambrige (Chuo Kikuu - England) 
niliteuliwa kuwa Mkuu wa Mkoa 
wa Mwanza.  Lakini, wakati huo 
ulikuwa unaitwa East Lake Prov-
ince, ambayo sasa hivi imega-
wanywa na kupata mikoa min-
gine ya Geita, Shinyanga, Mara na 
Simiyu.” 

Anasema kisiwa hicho kipo Ma-
gharibi mwa Bandari ya Mwanza 
na kilikuwa kinavutia, watu 
walipokuwa wanaingia na kutoka 
mkoani humo.

“Pale Mwanza Port (Bandari 
Mwanza) upande wa Magharibi 
ukiangalia mbele, kuna ‘kakisi-
wa’ kazuri sana. Sasa kale mimi 
nilitaka nikafanye kama bustani, 
kwa hiyo nikapeleka pale simba, 
tembo, pundambilia.

“Na pundamilia niliyopeleka 
pale walikuwa ni ‘special’ (maal-
um), sio wenye mistari kama ilivy-
ozoeleka, wao walikuwa na mis-
tari iliyonyooka niliwatoa Ziwa 
Rudolf (Kenya),” anasema.

Anabainisha kuwa hadi sasa, 
moja ya kitu anachojivunia nacho 
ni kuwapo hifadhi hiyo, kivutio 
kwa wananchi wanaofika Mwan-
za.

“Ninajivunia sana, kwa sababu 
hadi leo watu wanaenda kutalii, 
na jina la Saanane lilitokana na 
jina la mzee mmoja pale kwenye 
kisiwa aliitwa Saanane Chawandi. 
Alikuwa akiishi hapo, nikaona ni 
busara hiyo bustani ibebe jina 
hilo,” anasema.

Anasema ni kisiwa kilichoko 
katika mandhari ya kupendeza 
na inavutia, akaona liwe eneo la 
kupumzikia wananchi wanaofan-
ya safari mbalimbali, hasa treni.

“Kwanini nilifanya hivyo? kwa-
sababu treni linalotoka Dar es Sa-
laam ilikuwa inafika Mwanza saa 
mbili asubuhi na treni inayotoka 

• Watu saba duniani waliomtoa Mandela jela • Hifadhi Saanane, 
pundamilia nikatoa Rudolf Kenya • Ubunifu mfumo wa upigaji 
kura uliopo sasa • Kuanzisha ubalozi Marekani, pia vyama vingi 

Mwanza kuja Dar es Salaam.
“Lilikuwa linaondoka saa tisa 

mchana, sasa nikafanya kisiwa 
kile kiwe ni kisiwa ambacho bada-
la ya watu kukaa stesheni muda 
mrefu, wanakwenda kwenye 
kisiwa wanazunguka wanapanda 
treni wanaendelea na safari zao,” 
anasimulia Mzee Malecela.

Anafafanua kuwa mkoa huo 
aliyouongoza, ulikuwa unaheshi-
mika na ulikuwa ukichangia Pato 
la Taifa kwa asilimia 40. Malecela 
ana maelezo: “Mkoa wa Mwanza 
ulikuwa unachangia kiasi hicho 
kwa sababu tulikuwa na almasi 
Mwadui, dhahabu Geita, pamba, 
kuna wakati tulitoa pamba nyingi 
sana kuliko Uganda.

“Tulikuwa wazalishaji wakub-
wa wa pamba kwa Afrika Mashari-
ki, kwa hiyo utaona mkoa niliok-
wenda kuwa Mkuu wa Mkoa 
ulikuwa ni mkoa wenye neema.”

“Nakumbuka kulikuwa na cha-
ma cha ushirika kiliitwa Victoria. 
Kilikuwa chama chenye nguvu 
kwa Afrika Mashariki nilipok-
wenda baada ya muda kidogo tu-
liweza kuingiza matrekta 40.

“Nakukumbuka wakati huo, 
bado kijana tunazunguka na 
matrekta mtaani, ilikuwa ni kitu 
cha kutisha sana,” anatamka na 
kuendeleza simulizi:

“Nashukuru kwa kweli katika 
watu ambao hawahitaji kuam-
biwa ‘fanya kazi kwa bidii’ ni 
msukuma! Ni watu wanaojituma 
kwa hiyo uzalishaji wa pamba 
ulikwenda juu sana na mazao 
mengine.”

 
HISTORIA YAKE
Anasema, alisoma katika Shule 

ya Msingi Kijiji cha Mvumi na 
baadaye kujiunga na elimu ya se-
kondari katika Shule ya Alliance 
na kumalizia Minaki.

“Nilipata ufadhili wa kwenda 

Chuo cha Bombay, India, kwa 
hiyo, mwaka 1955 nilienda ku-
soma na kumaliza mwaka 1959. 
Niliporudi nilikaa kama raia na 
baada ya hapo 1960 niliajiriwa na 
serikali ya kikoloni wakati huo, ni-
kapelekwa Tukuyu kuwa Msaidizi 
wa Kwanza wa Mkuu wa Wilaya,” 
anasema.

Anaeleza kuwa alipotoka 
Tukuyu, alihamishiwa Mbeya na 
baadaye Wilaya ya Mbozi, aliko-
tumikia nafasi hiyo na eneo hilo 
kulikuwapo Wazungu wanalima 
kahawa.

“Nilipata nafasi ya kwenda ku-
soma Ulaya Chuo cha Cambridge 
(Chuo Kikuu - Ungland). Kina hes-
hima yake, nadhani hivi karibuni 
kilifikisha miaka 800. 

Anasimulia kuwa Tanganyika 
ilipopata Uhuru ikaingizwa kwe-
nye umoja huo na Balozi wa 
Kwanza alikuwa anaitwa Dk. Feda 
Kihaluzi na yeye akawa ‘Council-
lor’ (balozi) chini yake.

“Mwaka 1963 nikarudi nyum-
bani, nikapelekwa kuwa Mkuu 
wa Mkoa wa Mwanza. Wakati 
huo kila tulipokuwa tunakwenda 
unachukua nafasi iliyokuwa ya 
mzungu.

“Sasa mwenzangu aliyenitan-
gulia alikuwa anaitwa Richard 
Wambura, alichukua kutoka kwa 
mzungu, nilikaa Mwanza hadi 
mwisho wa mwaka 1964 nika-
teuliwa kuwa Balozi wa Tanzania 
Umoja wa Mataifa,” anasema.

 
TUME WATU SABA
Anasimulia, alipokuwa Balozi 

kwenye Umoja wa Nchi za Af-
rika Addis Ababa (OAU), aliteuli-
wa kwenye tume ya watu saba 
maarufu duniani na Jumuiya ya 
Madola, ili kwenda kusuluhisha 
tofauti kati ya Wazungu na Waaf-
rika nchini Afrika Kusini.

“Tume ile tulipeleka map-

endekezo yetu na ndio baadae, 
yakaleta kuachiliwa kwa (Nelson) 
Mandela gerezani. Tume yetu ya 
watu saba tulikuwa ndio watu wa 
kwanza wa kimataifa kuonana na 
Mandela akiwa jela,” anasema.

Anaongeza: “Tulileta ripoti 
yetu kwenye Jumuiya ya Madola 
na mimi ningependa kuamini 
kwamba, kutokana na ripoti 
yetu, watu wa Afrika Kusini wal-
imuachia Mandela.”

Pia, anabainisha kuwa baada ya 
kazi ya tume hiyo, aliporudi nchi-
ni aliteuliwa kuwa Mkuu wa Mkoa 
wa Iringa na mwisho wa mwaka 
1988, aliteuliwa kuwa Balozi wa 
Tanzania nchini Uingereza.

“Baada ya kutoka Uingereza 
mwaka 1990, nikateuliwa Waziri 
Mkuu na Makamu wa kwanza wa 
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania hadi 1994,” anaeleza.

ALIVYOANZA SIASA
Anasema alianza kujishughuli-

sha na siasa akiwa mwanafunzi na 
kwamba wakati huo India ilikuwa 
imepata Uhuru wake Mwaka 1949.

“India iliahidi kuwasaidia vi-
jana wa Kiafrika kwenda kusoma 
kule, ili kuja kuharakisha uhuru 
wa Afrika. Sasa, mimi nilikuwa 
mmojawapo wa walipata ufadhili, 
nikasoma.

“Na kule usingeweza kukaa kwa 
njia yoyote bila kuwa mwanasiasa, 
kwa sababu wakati huo na bara la 
Afrika lilikuwa linachemka, mta-
kumbuka wakati ule vijana wa 
Soweto (Afrika Kusini- Juni 16, 
1976) wanaandamana, mimi ndio 
wakati huo nilizaliwa kisiasa,” 
anasimulia Mzee Malecela.

 Anafafanua kuwa, suala la sia-
sa kwake halikuwa zaidi la utashi 
wa kuingia katika chama, bali ni 
kujijenga kifikra kuwa muhimu 
kujitawala.

“Wakati huo ulikuwa mgumu, 

walikuwa (mataifa makubwa) 
wanasema nyie kweli mtajitawala 
kwanza, hamna hiki hamna hiki! 

“Tukasema, hapana hata kama 
hatuna, lakini tunachotaka kama 
Muingereza anaweza kukaa akat-
uamrisha, kwanini tusikae tuji-
amrishe wenyewe?” anaeleza. 

‘Na mtuache tujiamrishe we-
nyewe kama kukosea basi mje 
mtukosoe, kwa hiyo siasa haiku-
wa kama kuingia kwenye chama 
kama siku hizi,” anasema.

 
UJIO VYAMA VINGI
Malecela anasimulia kum-

bukizi yake, akiwa Waziri Mkuu 
na Makamu wa Kwanza wa Rais, 
kwamba vilivyojitokeza wakati 
wake na hatosahau, ni ujio wa 
mfumo wa vyama vingi.

“Mwaka 1991 serikali iliamua 
kuunda Tume ya Nyalali ( Jaji 
Mkuu Francis Nyalali) na wakati 
huo ndio ulikuwa wakati Waaf-
rika wanalia hata chama kimoja. 
Sasa sisi Tanzania tulikaa na 
kuamua je, tunangoja mtu ume-
vaa suti yako usukumwe kwenye 
bwawa la kuogelea au unajiandaa 
ukiwa na nguo za kuogelea? 

“Tukasema sisi Tanzania tu-
sisubiri kusukumwa kwenye 
dimbwi la maji, tukaamua tu-
unde tume tuliyounda wakati 
huo, ilikuwa ni Tume ya Nyalali,” 
anaeleza, tume hiyo waliituma 
iende kuwaletea ripoti ya hitaji la 
Watanzania.

  “Kwa kweli ilikuwa fupi na 
hatukujaribu kuweka madoido 
mengine, tukasema akatuletee 
mawazo ya wananchi wanataka 
vyama vingi au kimoja, Mwaka 
1992. Nyalali alirudi na kuleta ri-
poti yake.

“Sasa mimi wakati huo ni-
kiwa Waziri Mkuu na ripoti hiyo 
ikaangaliwa sana na serikali. Tu-
limshukuru sana Nyalali kwa ku-
leta ripoti isipokuwa Nyalali aka-
ongezea vitu vyake mwenyewe.

  “Kwa mfano akasema kuna 
sheria 40 zinahitaji kubadilishwa, 
tukasema hizo sheria 40 alizose-
ma zilikuwa ni sheria ambazo Jaji 
Mkuu akae atengeneze marekebi-
sho zitapita.

“Kwa hiyo, ripoti ile ilikuwa na 
mapendekezo ‘chungu mzima,’ 
kwa mfano kulikuwa na map-
endekezo ya serikali ya mpito. 
Tukafikiri Nyalali alitaka tuten-
geneze serikali ya mpito... ‘yeye 
ndio awe Rais’.

“Tukasema hii ni kujaribu 
kuiyumbisha serikali ya CCM ki-
taalamu, tukasema tunataka tu-
rudi kwenye jambo tulilomtuma,” 
anaeleza.

Malecela anasimulia kwamba, 
majibu ya ripoti kwenye suala 
walilomtuma, Nyalali ilionyesha 

Waziri Mkuu Mstaafu, John Malecela. PICHA: MTANDAO
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HABARI KANDA ZIWA

Wanafunzi Kibaha wakaa 
kwenye nyasi kupata mlo
Na Julieth Mkireri, KIBAHA 

S
HULE ya Sekondari 
ya Wavulana ya vipaji 
maalumu Kibaha mkoa-
ni Pwani inakabiliwa na 

uhaba wa viti na meza na ku-
sababisha baadhi ya wanafunzi 
kukaa kwenye nyasi nje ya bwa-
lo wakipata mlo.

Hayo yalibainishwa juzi na 
Mkuu wa shule hiyo, George 
Kazi, wakati akitoa taarifa kwe-
nye mahafali ya 56 ya kidato 
cha nne tangu kuanzishwa kwa 
shule yao.

Kazi, alisema upungufu wa 
meza na viti kwenye shule hiyo 

yenye wanafunzi 809, ume-
kuwa ukisababisha kero kwa 
wanafunzi hao kukaa chini wa-
napokula chakula.

Alitaja tatizo jingine linaloi-
kabili shule hiyo ni ukosefu 
wa kompyuta 100 kwa ajili ya 
wanafunzi kupata mafunzo ya 
Teknolojia ya Habari na Mawasi-
liano (TEHAMA).

Alwaiomba wadau wa elimu 
na wazazi kuendelea kush-
irikiana na serikali  kuchang-
ia michango ili kupunguza 
changamoto zinazoikabili shule 
hiyo ili kuzidi kuinua kiwango 
cha elimu kwa wanafunzi na 
wahitimu wake.

Katika risala yao, wahitimu 
104 wa kidato cha nne, wal-
isema shule hiyo, inakabiliwa 
na uhaba wa vifaa vya maabara 
na kuwa kikwazo kwa mafunzo 
kwa vitendo hususani masomo 
ya sayansi.

Kaimu Mkurugenzi wa Shiri-
ka la Elimu Kibaha, Anathe Nko 
akizungumza kwenye maha-
fali hayo, aliwaomba wazazi, 
walezi na wadau wa elimu kue-
ndelea kutoa michango kutatua 
changamoto zinazoikabili shule 
hiyo.

Diwani wa Tumbi, Raymond 
Chokala, alisema changamoto zi-
nazoikabili shule hiyo ameanza 

kuzishughulikia  kwa kutoa viti.
Mwenyekiti wa Bodi ya shule 

hiyo, Julius Magai, aliishukuru 
Serikali kwa kuendelea kutoa 
fedha kwa ajili ya kujenga mi-
undombinu katika shule na 
kupunguza uhaba uliokuwepo 
awali.

Shule hiyo tangu kuanzishwa 
1965, imetoa viongozi mbalim-
bali serikalini, akiwemo Rais wa 
Awamu ya Nne, Jakaya Mrisho 
Kikwete, Spika Mstaafu wa 
Bunge, Job Ndugai, Naibu Wa-
ziri wa Afya, Godwin Molel na 
Naibu Waziri wa Elimu ya Juu, 
Sayansi na Teknolojia, Omari 
Kipanga.

Mwenyekiti 
wa Chama 
cha Msingi 
cha Itega-
matwi Wilaya 
ya Urambo 
mkoani 
Tabora, kina-
cho jishughuli-
sha na kilimo 
cha tumbaku, 
Umaiya Mu-
soma, aki-
zungumza na 
waandishi wa 
habari Dar 
es Salaam 
jana, kui-
omba serikali 
iingilia kati 
changamoto 
inayowaka-
bili ya kukosa 
bembejeo kwa 
ajili ya kilimo 
hicho baada 
ya kudaiwa 
kutelekezwa 
na benki inay-
owadhamini. 
PICHA: IMANI 
NATHANIEL

Mtoto aliyeuawa azikwa, shekhe akemea
Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA 

MWILI wa mtoto Mariam Juma 
(12), Mkazi wa Mrombo jijini 
hapo, anayedaiwa kuuawa kwa 
kukatwakatwa na kitu chenye 
ncha kali kisha kuwekwa kwe-
nye kalai uvunguni mwa kitan-
da, umezikwa  eneo la Mlima 
CCM ulioko Kata ya Muriet.

Katika maziko yake yali-
yofanyika jana,    Shekhe wa 
Msikiti wa Ramadhan wa 
kwa Morombo, Mohamad 
Nuru, alikemea baadhi ya watu 
kuhusisha na mauaji hayo na 
dini yao.

“Uhalifu hauna uhusiano 
na dini yoyote nimesikia kwa 
masikio yangu baadhi ya 
waombolezaji wakisema wa-
nawake wanaovaa ushungi, 

wana roho mbaya wanajifunika 
kumbe ndio wauaji. Ndugu zan-
gu uhalifu hauna uhusiano na 
dini yoyote,” alisema. 

Alisema dini yao haiwatumi 
watu kufanya unyama kama 
huo bali ni tabia ya baadhi yao 
na kwamba hakuna uhusiano 
wa dini na mauaji hayo.

“Kwa sasa kuna mauaji yana-
tokea maeneo mbalimbali 
mkoani humu lakini sio wote 
wa dini yetu bali wa dini ny-
ingine pia wapo na viongozi 
wao wapo wa dini lakini haku-
na kiongozi anayemtuma mtu 
kufanya uhalifu,” alisema.

Alisema kabla ya  kutupa la-
wama kwa dini au kundi fulani 
ni vema wakajitafakari kwanza 
ili kuepuka kuleta mtafaruku 
katika jamii.

“Sisi tunakemea kitendo 
kilichofanywa na mwanamke 
huyu, zamani watu walioone-
kana wenye roho   ngumu na 
chafu ni wanaume, lakini sasa 
sababu ya haki sawa imesaba-
bisha  roho za wanaume kuha-
mia  kwa  wanawake,” alisema 
Shekhe huyo.

Diwani wa Kata ya Sokoni 1, 
Saluni Olodi, aliwaomba wa-
nanchi kuepuka kurusha lawa-
ma kwa baadhi ya dini kuhusi-
ana na mauaji hayo kwa kuwa 
uhalifu hauna dini.

“Natoa pole kwa familia kwa 
msiba huu na tusihusishe na 
dini yoyote hata ukienda ger-
ezani utakuta wahalifu wengi 
wa dini mbalimbali,” alisema 
diwani huyo.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa 

Arusha, Justine Masejo, alith-
ibitisha kutokea  tukio hilo lil-
ilotokea Oktoba 12, mwaka huu 
majira ya mchana katika eneo 
la Mrombo.

“Mtoto huyu alikuwa am-
etumwa dukani toka asubuhi 
lakini hakurejea na ilipofika 
mchana wazazi wake walianza 
kumtafuata maeneo mbalim-
bali baada ya kuingiwa na wasi-
wasi,” alisema.

Masejo, alisema hadi sasa 
wanawashikilia watu watatu, 
akiwamo mwenye nyumba 
ambako mtoto huyo inadaiwa 
alikutwa ameuawa kwa kuchin-
jwa.

 Mtoto huyo, ameuawa akiwa 
ni  mwanafunzi wa darasa la 
tano shule ya Dominion iliyoko 
Morombo.

asilimia 20 walitaka chama 
kimoja kiondolewe na viruhusiwe 
vyama vingi na asilimia 80 wali-
taka chama kimoja tu, kwamba 
CCM iendelee.

“Sasa hii ikaletwa kwenye seri-
kali na Waziri Mkuu, tukapeleka 
kwanza kwenye chama (CCM) 
tukazungumza na kukubaliana 
kuwa ingawa Nyalali ameleta 
mapendekezo kwamba Watanza-
nia asilimia 80 hawataki vyama 
vingi, lakini tuingie kwenye 
vyama vingi na hawa asilimia 
20 waliotaka vyama vingi tu-
wakubalie.

“Kwa kweli tulifikiria pengine 
ndio itakuwa njia nzuri na mimi 
kwa sasa nikikaa na kuangalia 
nyuma, naona kwamba ulikuwa 
ni uamuzi wa busara sana, tu-
kaingia kwenye vyama vingi,” 
anasema.

Anasema baada ya kuingia 
kwenye vyama vingi, anawaeleza 
watu walikuwa na makeke 
kwamba wataiondoa CCM ma-
darakani mapema, nako akiwa na 
simulizi yake:

“Watu walikuja na makeke 
kuwa wataiondoa CCM ma-
darakani kesho tu. Tukumbuke 
wakati huo mimi nilikuwa Waziri 
Mkuu, Makamu wa kwanza wa 
Rais na Makamu Mwenyekiti wa 
CCM Taifa. Tukapambana hawa 
waliokuwa wanasema wanataka 
kutung’oa kwa kweli mwaka 1992 
tulipambana,” anasema.

 
UPIGAJI KURA
“Utaona tangu mwaka ule, mara 

nyingi watu watakwambia ‘CCM 
wanaiba kura’, mtindo wetu wa 
kupiga kura...Mimi niliangalia 
nchi zote za Afrika wenye mfumo 
mzuri wa kupiga kura ni Ghana, 
nikatoa mapendekezo Tanzania 
tukubali utaratibu wa Ghana.

“Utaratibu ni kwamba kila kituo 
kiwe na wapigakura 300, wana-
popiga kura sanduku linawekwa 
eneo la wazi, halafu wawakilishi 
wa vyama wanakuwa wanazun-
guka sanduku.

“Kwa hiyo, watu wanakuja wa-
napiga kura kila mtu anaangalia, 
ikifika saa 10 mnalifunga sanduku 
palepale, wale wawakilishi wa 
vyama vingine wapo,”anasema.

Anafafanua baada ya hapo 
wanapeleka kwenye chumba 
wakiwa na wawakilishi wa vy-
ama na kura zinahesabiwa kwa 
kuangalia kila wakala anapewa 
za chama chake kuzishika.

Analalamika “ulimwenguni 
kila anayeshindwa humwambia 
mwenzake ameiba”. Lakini, kwa 
upande wa CCM walifanya kila 
kitu kuepuka mashtaka ya kuiba 
kura.

“Nafikiri pamoja na hayo, 
sidhani kama utapata mfumo 
mzuri zaidi ya huo na kama 
itapatikana ya kuboresha, pia 
itakuwa vizuri zaidi utaona 
mfumo huu unaruhusu uwazi na 
ukweli kwenye mchakato wa upi-
gaji kura,”anasema, akisifu tangu 
kipindi hicho mfumo wa vyama 
vingi umekuwa na tija.
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Ndivyo wengi wanavyomwangusha 
wamekimbia maarifa, kujielimisha

B
ABA wa Taifa Julius Ny-
erere alikuwa mwalimu 
kweli akiwafundisha wa-
nafunzi ambao ni Watan-

ganyika na baadaye Watanzania.
Taifa hili lilikuwa ‘darasa’, 

analolifundisha, kila kitu kuanzia 
kusoma, kuandika, kuhesabu, 
kulima, kutunza afya zao na kuwa 
na umoja.

Akiwa  mwalimu, Nyerere 
hakutaka taifa lenye watu wajinga 
akaanzisha na kutekeleza mipango 
mbalimbali ya elimu kuanzia, ya 
msingi hadi ya watu wazima miaka 
hiyo ikiitwa ngumbaru.

Akiamini kuwa elimu ni haki 
ya kila mtu, alifanya juhudi zote 
kuwaelimisha watoto hadi watu 
wazima  mijini na vijijini  na hata 
‘madongo kuinama’ msamiati 
unaomaanisha ni sehemu ambazo 
hazifikiki. 

Pamoja na juhudi hizo, Nyerere 
alitamani kuona Tanzania ambayo 
elimu inatoa nafasi kwa yeyote 
mwenye uwezo kusoma hadi 
kufanikiwa.

Kwa njia hiyo aliandaa mipango 
ya watu kusoma  bila kujali kama 
ni  maskini au matajiri. Kwa msingi 
huo, wengi ambao wasingeweza 
kulipia masomo walisoma hadi 
vyuo vikuu na kufurahia matunda 
ya elimu bure.

Mwalimu alikuwa mzee wa fikra 
‘tunduizi’ alitamani Watanzania 
wanaposoma wajengeke kielimu 

skili  hasa kazi za mikono ambazo 
ni njia moja ya  kujenga msingi 
wa kujitegemea kwa mahitaji ya 
mwanafunzi.

KISOMO KWA WAZEE
Mwalimu Nyerere alifundisha 

kuwa elimu haina mwisho wala 
haikwamishwi na umri ndipo, 
anapowahimiza watu wazima 
kusoma pia na  kujibidiisha kusaka  
elimu kupitia mpango wa kisomo 
cha elimu ya watu wazima.

 Ni katika miaka ya 1970 
Mwalimu mbali ya kushughulikia 
elimu ya watoto na vijana darasani 
na vyuoni, alianzisha mpango wa 
elimu ya watu wazima.

Wazee walisoma bila kujali 
wapo mijini au vijijini na  walipata 
fursa ya kujiongezea ufahamu 
kuanzia kujifunza kukaa darasani, 
kusikiliza walimu, kusoma na 
kuandika, kuhesabu kujua lugha 
hadi kufikia maarifa mengine ya 
juu katika fani na taaluma mbali 
mbali.

Mwalimu alianza kuiongoza 
nchi ambayo wananchi wengi 
walikuwa hawajui kusoma cho-
chote hata noti au sarafu ya fedha.

Kuanzia wakulima, wafugaji, 
wavuvi, wapasua mbao, walinzi 
kwenye ofisi za serikali, maser-
emala na viongozi wa serikali 
mitaani na vijijini walikuwa 
hawajui kitu.

Kupitia kisomo cha watu 
wazima aliwahimiza kujiandiki-
sha vituoni na kusoma kwa bidii. 
Aidha, walihimizwa kujiongezea 
ujuzi kwenye fani na shughuli zao 
ili kuboresha maisha na kubadili-
sha maisha yao. 

Vitabu vilichapishwa katika fani 
za aina nyingi ambavyo viliwapa 
watu fursa ya kujifunza kusoma 
na pia kujiongezea maarifa na 
ujuzi wa kila aina.

Walijifunza kuanzia mapishi, 
ufugaji wa kisasa, kilimo cha 
mashamba na bustani, kujenga 
nyumba bora na ushonaji. 

Kama ni mvuvi alijiongezea 
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ELIMU
NA GAUDENSIA MNGUMI

wawe wadadisi wa mambo na 
kutafuta kujua na kusoma zaidi.

Katika maono yake alitaka elimu 
iwe nyenzo ya kumkomboa Mtan-
zania  tofauti na elimu ya kikoloni, 
ambayo ilikuwa inaendeleza fikra 
za utegemezi, kudhalilishwa.

Ni elimu iliyomfanya raia  kuwa 
mtumwa wa kumtumikia Mzungu 
au Mwarabu ama Mhindi na ikiwa 
na kasoro ya kujiona kuwa ukiwa 
na elimu kiasi juu ya Waafrika 
wenzako.

Kwa maana nyingine Mwalimu 
Nyerere alitamani kupata elimu 
inayoleta kizazi cha watu wenye  
tabia ya kuheshimiana na siyo 
wenye kiburi na wanaojiona kuwa 
ni wasomi tena waliowazidi wote.

Kwa Mwalimu Nyerere elimu 
ilikuwa si nadharia ambayo ni  
kusoma vitabu na maandishi ya 
walimu ubaoni bali pia kuchang-
anya nadharia na vitendo.

Kuanzia miaka ya 1970, shule 
nyingi zilikuwa na mashamba ya 
kilimo na kuzalisha mazao mbal-
imbali kuanzia mboga, ya chakula 
na ya biashara.

Kadhalika, kulikuwa na ufugaji 
wa wanyama mbalimbali, na kazi 
za kujitegemea kama ufundi na 
useremala ili kufikia azma ya 
elimu na kujitegemea.

Alitamani wasomi  kuujua 
ufundi ili vijana wafahamu mengi 
zaidi ya kusoma vitabu darasani 
na kujibu maswali, alilenga pia 

KUMBUKIZI YA NYERERE
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Miundombinu iliyojengwa kusambaza maji maeneo mbalimbali 
vijijini. PICHA:JUMBE ISMAIL.

NA RAHMA SULEIMAN, ZANZIBAR

Viongozi na wananchi jipekueni ni wazalendo
mnaishi kanuni zake, vipi tamaa ya mali, ubadhirifu    

N
I miaka 25 tokea  Tan-
zania lilipompoteza 
mwasisi wake Baba wa 
Taifa Mwalimu Julius  

Nyerere,  Oktoba 14, 1999 aki-
wa kwenye matibabu kwenye 
Hospitali ya Mtakatifu Thomas   
huko Uingereza.

Alipotwaliwa wapo baadhi ya 
watu walisema   huenda  Tanza-
nia inekumbwa na hali ya kutok-
uelewana  na kuvutana katika 
baadhi   ya mambo   na hata   
wananchi kugawanyika.

  Hilo halijawezekana kwani 
baada ya miongo miwili na nusu 
sasa  hakujawa japo hata na 
ishara ya kutokea mpasuko wa 
kitaifa au mgawanyiko, badala   
yake Tanzania   imezidi kuwa 
moja na kupata   mafanikio 
makubwa kisiasa, kiuchumi na 
kijamii.

 Pamoja na kwamba  miaka 23 
ya utawala wa Mwalimu  Nyerere  
taifa lilikuwa   likifuata mfumo 
wa chama kimoja, hata pale vili-
poruhusiwa vyama vingi, nchi 
imebaki katika mshikamano.

  Kwanini basi hakujawa na 
mgawanyiko, mpasuko au 
utengano wowote? Hakuwezi 
kutokea na yote hayo  kwa kuwa 
waasisi wa taifa hili,   Mwalimu   
Nyerere na mwenzake Sheikh   
Abeid   Amani Karume, wali-
weka misingi, miiko, uadilifu na 
kanuni  za kudumisha mtanga-
mano.

 Ndiyo  maana hata alipoingia 
madarakani  Rais  wa Awamu ya 
Pili, Mzee Ali   Hassan Mwinyi, 
taifa   limeendelea kubaki 
vilevile bila kutikisika au kush-
tushwa na lolote.

Licha ya waasisi  hao kuon-
d o k a  d u n i a n i  wa k i a c h a 
nchi  ikiwa moja, yenye katiba 
zake, kanuni, taratibu, miiko na 
miongozo kama nguzo na kinga 
zinazolinda usalama wa taifa, 
watu na utamaduni mmoja.

  Nyerere ambaye amekufa 
miaka 25 iliyopita ameiacha Tan-
zania ikishikamana bila ukabila, 
udini, ukanda wala ubaguzi wa 
ina yoyote.

 Amewaacha Watanzaia waki-
itana  ndugu. Kila mmoja aki-
heshimu ubinadanu na utu wa 
mwenzake, kuthamini  heshima 
ya kila mmoja, kusaidiana na 
kuhurumiana. Watanzania hawa-
jivunii dini, kabila wala rangi 
zao.

 Katika muda wote wa miaka   
ya uongozi wake, Mwalimu 
Nyerere alisimamia misingi ya 
uongozi na kuwataka viongozi 
katika nafasi   zao   kutambua 

kuwa binadamu wote ni sawa.
  Alikuwa akisema mara 

kwa mara katika maisha ya 
uongozi wake wakati wa kupiga-
nia uhuru na hata baada ya kuji-
tawala kuwa, kila mmoja anas-
tahili kuheshimu wenzake na 
kuheshimiwa pia, akithamaniwa 
na kutambuliwa utu wake.

Nyerere hakuwa mtetezi wa 
haki za binadamu kwa Tanzania 
peke yake bali akipaza sauti yake 
kimataifa. Kila mahali duniani 
ambako binadamu walibaguliwa 

na kutengwa, Mwalimu  hakusita 
kuwasemea.

  Wakati  Tanzania kila 
mwaka  wamekuwa wakim-
kumbuka mwasisi wao, duniani 
kwenye midahalo na mijadala 
mbalimbali, kiongozi   huyo 
hukumbukwa kwa uongozi   
wake bora uliosifika hasa usio-
thamani mali na utajiri.

  Nyerere na mshirika mwen-
zake Karume ndio  waliokuja na 
wazo la kuyaunganisha mataifa 
ya Tanganyika na Zanzibar   

mwaka 1964 na kuundwa kwa 
taifa ambalo halikuachwa na 
wakoloni liitwalo Tanzania.

  Mwalimu Nyerere hakuishia 
hapo lakini pia alihakikisha 
mataifa yote ya kusini mwa 
Afrika yaliokuwa yakitawaliwa 
kibabe na wakoloni nayo yana-
jikomboa na kujitawala.

  Akaweka mkazo mkubwa 
wa kuhifadhi vyama vya ukom-
bozi kwenye ardhi ya Tanzania, 
wapigania  uhuru wake hadi 
pale walipopata uhuru katika 

ELIMU 

nchi zao.
  Kiongozi   huyo ndiye ali-

yeweka mkazo na kuhakikisha 
inaundwa Jumuiya   ya Afrika 
Mashariki   mwaka 1967 kati 
ya Tanzania, Kenya na Uganda 
ingawa   baadhi   ya viongozi 
wenzake hawakutaka mpango 
huo.

  Zikazuka fitna, mizengwe 
na kila aina ya hila zilizotaka 
jumuiya  hiyo ife. Kweli ikafa 
miaka 1977 na mataifa wana-
chama wakarudi nyuma kimaen-
deleo baada ya mafanikio 
makubwa waliyoyapata kupitia 
mtangamano.

 Hata hivyo  baada ya kupuuza 
mawazo ya Nyerere, viongozi   
walikuja kuongoza madola  
baadaye mwaka 1999 wakaanzi-
sha tena mchakato  wa kuunda 
Jumuiya ya Afrika Mashariki 
kama alivyotaka Nyerere miaka 
mingi iliyopita safari hii ikiwa na 
mataifa mengi zaidi.

  Mbali na Kenya, Uganda  
na Tanzania imezileta pamoja 
Rwanda, Burundi, Congo, Sudan 
Kusini na Somalia.  

Nyerere ametwaliwa, hatu-
naye tena, hatarudi lakini fikra 
zake, maono na mawazo  yake,   
yataendelezwa kwa bidii  na kila  
rais au utawala   utakaoshika 
madaraka kwakuwa taifa hili lina 
misingi, asili na miiko ambayo 
ilianzishwa na waasisi hasa yeye 
na Karume.

Mwalimu  alichukia   unyon-
yaji, uonevu, kukandamiza 
haki za wanyonge, unyanyasaji 
lakini pia hakuwa kiongozi  ali-
yependa upendeleo.Akichukia 
rushwa, ubadhirifu wa  mali  za 
umma na matumizi mabaya ya 
rasilimali za taifa.

  Kiongozi   huyo atakum-
bukwa kwa uongozi   wake 
ambao hakuonyesha hata mara 
moja anahamanika na kutaka 
utajiri, hakuwa mkwapuzi wa 
mali za umma wala  kujilimbiki-
zia mali kama ilivyokuwa kwa 
baadhi ya  viongozi.

Mwalimu Nyerere   akiamini 
katika nadharia ya uongozi si 
ajira inayohitaji malipo lakini 
pia aliamini kila binadamu yuko 
huru kuchagua anachokiamini 
alimradi jambo   hilo halivunji 
sheria za nchi wala  katiba.

  Taifa linapokikumbuka kifo 
chake, lazima viongozi waji-
pekue, Watanzania pia waji-
chunguze endapo bado wanai-
shi   katika ndoto zake hizo au 
wameziacha kanuni hizo na sasa 
wanakwenda segemnege, sha-
ghalabaghala au  ndivyo sivyo.

Jumanne Oktoba 15, 202412
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Uhuru na demokrasia, hekima iliyoiacha  
ilivyo na nafasi enzi hizi za vyama vingi  

T
UNAPOKUMBUKA miaka 
25 tangu Baba wa Taifa 
Mwalimu Julius Nyerere, 
atuache ni muhimu kuta-

fakari hekima aliyotuachia, inay-
otuongoza kuelekea mafanikio.

Wiki hii taifa bado linalia likim-
kumbuka kiongozi wake mkuu ali-
yehakikishia kila raia wake anapata 
haki, uhuru na ulinzi wa maisha 
yake bila kujali dini, rangi, kabila 
na hata itikadi za kisiasa. Mwalimu 
Nyerere alikuwa ngome ya ulinzi 
kwa watu wengi hasa maskini na 
wasiojiweza. 

Leo tunaendelea kumuenzi Baba 
wa Taifa kwa sababu ya hekima na 
upendo alioturithisha watu wake, 
vitakavyodumu hadi mwisho wa 
nyakati. Ni muhimu wakati wote 
tumuenzi kwa kutafakari maono, 
matumaini na  matamanio yake 
kwanza  kiongozi, uhuru na 
demokrasia. 

Hekima ya Mwalimu Nyerere 
kwenye maeneo hayo matatu 
iliongozwa na imani yake kwenye 
aina ya demokrasia ndani ya chama 
kimoja inayompa kila raia nafasi ya 
kuwa huru kushiriki katika kujiletea 
maendeleo na kulindwa.

Alitamani sana Tanzania iwe na 
demokrasia inayowahakikishia 
uwepo wa haki na uhuru wa watu. 

Makala inamtafakari kuhusu 
sehemu ya hekima aliyotuachia 
katika kitabu chake cha “Binadamu 
na Maendeleo” alichokiandika 
mwaka 1967, akitoa mafundisho 
mahususi kuhusu umuhimu wa 
uongozi, uhuru na demokrasia kwa 
maendeleo ya watu. 

Anaeleza kuhusu umuhimu 
wa demokrasia ya chama kimoja 
inayohakikisha uhuru wa kushiriki 
katika maamuzi ya kidemokrasia 
ili kuleta maendeleo endelevu ya 
watu.  

Anasema “…kuna mambo mawili 
muhimu katika maendeleo ya watu. 
Jambo la kwanza ni uongozi thabiti 
unaotoa elimu, la pili ni demokra-
sia katika maamuzi. Kwa sababu 
uongozi haumaanishi kuwapigia 
kelele na kuwashurutisha watu; 
kuonea watu au kikundi cha watu 
unaotofautiana nao; na zaidi sana 
haimaanishi kutoa amri kwao ili 
wafanye lile au hili. 

“Uongozi unamaanisha kuongea 
na kujadiliana na watu ili kuwaeleza 

na kuwaelewesha. Aidha, unamaan-
isha kutoa mapendekezo yanay-
ojenga na kuwahamasisha watu 
kufanya kazi kwa vitendo kuhusu 
kile ulichowaelekeza au kuwaomba 
wafanye kama kiongozi wao. 
Uongozi unamaanisha kuwa mmoja 
wa wale unaowaongoza na kujitam-
bua kuwa wewe uko sawa nao kama 
mtumishi wao…”

Mwalimu katika kitabu hiki 
anasisitiza kuwa mamlaka ya 
uongozi uliyopewa hayana maana 
kuwanyang’anya watu mamlaka 
yao. “…Watu lazima wafanye 
maamuzi yao wenyewe kuhusu 
maisha yao kwa kufuata njia za 
kidemokrasia. Uongozi hauwezi 
kuchukua nafasi ya demokrasia; 
lazima uwe sehemu ya demokra-
sia. Kama uamuzi utahusu mambo 
ya taifa zima basi watafanya uamuzi 
huo kupitia halmashauri kuu na 
bunge…

Kama jambo lenyewe linahusu 
maisha yao  kwa mfano kujitolea 
kuhusu mradi wa maendeleo, 
watu wanaohusika lazima wafanye 
maamuzi yao kwa majadidiliano 
na uhuru. Hakuna namna nyingine 

maendeleo yanaweza kupatikana…”
Mwalimu aliamini katika 

kanuni za msingi za kidemokra-
sia zinazolinda na kuendeleza 
uhuru na umoja wa taifa. Kwenye 
demokrasia anasema msingi wa 
kwanza ni uhuru wa kujieleza na 
wa pili ni dhamu ya kutekeleza 
maamuzi yaliyofikiwa kidemokra-
sia. Aliandika hivi: “…Kuna mambo 
mawili muhimu katika demokrasia, 
ukiyakosa hayo demokrasia haipo. 
La kwanza ni kila mtu ni lazima 
kusema kwa uhuru na maoni ya 
kila mmoja  lazima yasikilizwe. Hata 
kama mawazo ya mtu huyo hayap-
endwi kiasi gani, au walio wengi 
wanamdhania amepotoka, si kitu.…
Kila Mtanzanzania, awe wa kijijini, 
mjumbe wa halmashauri ya wilaya, 
mbunge aweze kusema kwa uhuru 
bila hofu ya vitisho - ama katika 
mkutano ama nje ya mkutano…”

Mwalimu pia alieleza kuhusu 
haki ya wachache katika demokra-
sia, akiandika: “…Watu  wenye 
mawazo tofauti hata wakiwa wach-
ache, lazima wawe na haki ya kutoa 
mawazo yao katika majadiliano bila 
ya hofu ya kusumbuliwa, mawazo 

Mwalimu Julius Nyerere (katikati) na Joan Wicken (kulia), aliyekuwa msaidizi wa Mwalimu na Malkia Elizabeth wa Uingereza. 
Wote ni marehemu. PICHA: MTANDAO
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yao na yashindwe katika hoja ya 
majadiliano, siyo kwa vitisho na 
mabavu….” 

Hajasahau haki  ya walio wengi 
kwenye demokrasia kwa kusema: “…
Kadhalika wale walio wengi lazima 
wawe tayari kuyashikilia mawazo 
yao mpaka wale wachache waari-
dhike kuwa uamuzi uliofanywa 
kwenye  jambo lile ulikuwa sawa. 
Majadiliano lazima yaruhusiwe kue-
ndelea kwa uhuru.. .

 Hekima ya Mwalimu inaende-
lea kuelekeza kuwa kama katika 
majadliano yenye usawa na kila 
maoni yametolewa uamuzi lazima 
ufikiwe na walio wengi lazima 
wafuatwe. Mwalimu anamalizia 
kwa msemo huu:  “…Maana kama 
vile walio wachache walivyo na haki 
ya kusikilizwa, wengi wanayo haki 
ya kufuatwa…”. 

Msingi wa pili wa demokrasia 
kwa maelezo ya Mwalimu ni uwezo 
wa kushikilia uamuzi uliopatikana 
katika majadiliano ya kidemokrasia. 
Akisema“…Uamuzi ukishafanywa 
lazima ukubalike kuwa ni wa watu 
wote, na wote hata wale waliokuwa 
wakipinga  hawana budi kushiriki 
katika kutimiza jambo hilo…

“Aidha, walio wachache lazima 
waruhusiwe kutetea mabadiliko 
katika sheria au katika maamuzi. 
Lakini kwa sasa lazima watii sheria 
iliyopo mpaka hapo watakaofaulu 
kuwashawishi walio wengi  kuku-
bali mabadiliko hayo. Bila utaratibu 
wa namna hiyo maendeleo ya aina 
yoyote  hayawezekani…” 

Hekima ya Mwalimu Nyerere 
kuhusu uongozi na demokrasia 
inapita ufahamu wa kawaida na ni 
hazina inayoweza kutumulikia njia 
ya kusonga mbele kama taifa. Katika 
demokrasia ya vyama vingi tunay-
oitekeleza leo, hekima hii ya kutoa 
uhuru bila ubaguzi kwa watu kush-
iriki maamuzi na pia kwa viongozi 
kuongoza watu wakiwa watumishi 
wa watu, inafaa kuigwa.

Kanuni mbili muhimu alizotu-
achia Baba wa Taifa za uongozi, 
uhuru na demokrasia ambazo ni 
kiongozi kuwa mtumishi wa watu 
na siyo mnyampara, na kanuni ya 
pili ni kuwepo kwa uhuru binafsi wa 
kutoa maoni na mawazo mkutanoni 
au nje ya mkutano katika kujiletea 
maendeleo bila kubaguliwa au 
kutishwa kutokana na rangi, dini, 
kabila, chama cha kisiasa au kikundi 
kingine nayo ni ya muhimu kuzin-
gatiwa.  

Tunapotafakari hekima na 
mafundisho yake ni muhimu 
kuiruhusu alichotufundisha 
kutanda juu yetu na kutufunulia 
ufahamu, elimu na uelewa wa 
kuongoza taifa letu kwenda kwenye 
neema na heri. Ufahamu na elimu 
hii tunahitaji kuichambua na kuito-
hoa ili iendane na wakati tulio nao. 

Mwalimu Nyerere alilinda taifa 
letu na limestawi hadi leo. Tuende-
lee kumuenzi Baba yetu kwa kutafa-
kari maoni na mafundisho yake na 
kuyaishi kadiri ya wakati tuliomo. 

Mwandishi ni mbunge wa 
zamani wa Igunga na Kamishna 
wa Madini mstaafu.

KUMBUKIZI YA NYERERE
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NDIVYO WENGI WANAVYOMWANGUSHA WAMEKIMBIA MAARIFA, KUJIELIMISHA

maarifa zaidi kuhusu kazi yako. 
Kadhalika mkulima alijizatiti kufa-
hamu kuhusu kilimo cha kisasa, 
matumizi ya mbolea, viuatilifu na 
kuacha kulima kizamani.

TULIKWAMAJE?
Ndiyo maana leo Watanzania 

wanapogeuka nyuma na kuanga-
lia kazi na kampeni za Mwalimu 
tafakari inakuwa.

“Kama Watanzania tungetii na 
kufuata maelekezo ya Mwalimu, 
mambo leo yasingekuwa kama 
yalivyo. Tungekuwa mbali 
kimaendeleo, na tungekuwa na 
mategemeo ya kufanikiwa zaidi 
kama ambavyo China na nchi 
nyingine za Asia zimefanikiwa.

 Miaka 63 ya Uhuru na 25 ya kifo 
cha Nyerere wapo watu wasiotaka 

kuelimika kama Mwalimu alivy-
otamani. Hawawapeleki watoto 
shule. Kuna baadhi wanashiriki 
kuwalazimisha wasichana wadogo 
kuingia kwenye ndoa badala ya 
kuwa darasani.

Leo ni zama za  utandawazi, 
elimu hasa masuala ya kielek-
troniki na kidijitali ndiyo inay-
oongoza dunia lakini Watanzania 
wengi hawana elimu wala  ujuzi 
wa masuala muhimu ya msingi 
mfano jinsi ya kutumia dawa kuji-
tibu. Watanzania wengi hawataki 
kujielimisha hata kusoma gazeti 
hawana muda. Ari ya kujielimi-
sha inapungua sana  na wengi 
wanashindwa hata kuandika 
majina yao licha ya kumaliza 
sekondari.

KUFOJI VYETI
Wanadaiwa wako wasomi, lakini 

walisaka vyeti badala ya kusoma 
darasani. Wanashikilia vyeti vya 
shahada za uzamili na uzamivu 
lakini hawakusoma kuna walio-
wafanyia mitihani na kuwaandikia 
tasnifu. (Dissertation).Taifa lina-
daiwa kuwa na  wasomi lakini 
‘vihio’ au mbumbumbu licha ya 
vyeti vyao kuwa na AAAA wakiita 
misonge au banda pamoja na  B+ 
ambao kiwango cha ufaulu ni zaidi 
ya  91/100.

Zipo familia zinanunua vyeti au 
kutumia vyeti vya ndugu zao kwa 
kubadilisha majina au kufanya 
chochote kinachowezekana kuwa-
saidia watoto wao kupata maisha 
hasa ajira.

USHIRIKIANA
Watanzania wamezidi kum-

wangusha Baba wa Taifa, aliyet-
amani wawe na maarifa mfano 

ni aibu kuamini kuwa utajiri au 
madaraka yanapatikana kwa kuua 
albino, kunajisi watoto na kutumia 
tunguri.

Hata watoto wadogo  wanaamin-
ishwa kuwa njia ya mafanikio ni 
kupitia ushirikina na wapo mahiri 
wa kuvaa hirizi na kubeba dawa 
wanazopewa na wazazi au walezi 
ili wafaulu mitihani na kufanikiwa 
kimaisha.

Vijana wanaishi vijiweni na 
kusaka utajiri kwa waganga 
ambao wanabandika mabango 
kuwa wanaweza kuongeza utajiri, 
kutakatisha nyota na kupatia 
mteja fedha za majini.

Leo ni kama taifa limejaa 
watu waliojisahau badala ya 
kujiongezea maarifa katika fani 
na shughuli unazofanya kama 
kilimo, ualimu uandishi wa habari, 
daktari, uashi, umakenika, uvuvi 

au  mamalishe wanategemea 
ndumba.

Hakuna mwenye hamasa ya 
kununua vitabu, kugharamia 
mafunzo kama  semina badala 
yake tunataka kulipwa tunap-
opewa elimu au mafunzo.

Kurejea nyuma kwenye imani 
kuwa mafanikio yanatokana na 
ushirikina ni aibu na kumwangu-
sha Mwalimu Nyerere ambaye ali-
tamani kila mmoja awe na maarifa 
na ayatumie kubadilisha maisha 
yake na kuleta maendeleo ya taifa.

Watanzania wanapoukumbuka 
mchango wa Mwalimu kwenye 
maendeleo ya taifa, hebu watafa-
kari njia zao, hasa kwenye elimu 
kwa kutafuta maarifa badala ya 
ushirikina, kufoji vyeti na kuacha 
kujielimisha kwa manufaa binafsi 
na taifa.

KUMBUKIZI YA NYERERE

1.	 Mwalimu huko mbinguni, 
chungulia natazama,

	 Wanao duniani, uliyetuacha 
nyuma,

	 Tumekuwa maskini, tukitam-
ani kiama,

	 Mwalimu twakulilia, twata-
mani ungerudi.

2.	 Baba tumechoka, kulia kuom-
boleza,

	 Rushwa imejisimika, mwili 
kutukandamiza,

	 Sisi tumetatizika, twaona 
mbeleni kiza,

	 Mwalimu twakulilia, twata-
mani ungerudi.

3.	 Twalia tukitamani, uje na 
fimbo ya chuma,

	 Na tena wanatamani, uje na 
nguvu kinoma,

	 Na upanga mkononi, ukasit-

ishe dhuluma,
	 Mwalimu twakulilia, twata-

mani ungerudi.

4.	 Rushwa kweli imeshamiri, 
Bara hataVisiwani,

	 Imezidi kuathiri, wazee kwa-
maskini,

	 Athari zimekithiri, tumechoka 
mtimani, 

	 Mwalimu twakulilia, twata-
mani ungerudi.

5.	 Hakuna uandilifu, rushwa 
imetapakaa,

	 Viongozi wanasifu, rushwa 
waishangilia,

	 Wametubana mapafu, 
vigumu kupumulia,

	 Mwalimu twakulilia, twata-
mani ungerudi.

6.	 Ufisadi wa hatari, meibuka 

kwa ukali,
	 Udhalimu ulokithiri, ndiyo 

ufisadi mkali,
	 Unatutesa chakari, mechoka 

na hii hali,
	 Mwalimu twakulilia, twata-

mani ungerudi.

7.	 Rupia imetawala, ni tamu 
kama asali,

	 Mafisadi ni wakala, kufanya 
siasa kali,

	 Wana sumu kama swila, we-
nye nazo ni wakali,

	 Mwalimu twakulilia, twata-
mani ungerudi.

8.	 Maisha mekuwa chini, ya-
mezidi kuzizima,

	 Hongo mekuwa hadharani, 
kila mtu anachuma,

	 Uozo jamiini, mimbarini kusi-
mama,

	 Mwalimu twakulilia, twata-
mani ungerudi.

9.	 Mekufa matumaini, yamaisha 
ya heshima,

	 Wanao tunatamani, urudi 
wako mtima,

	 Ili haki na amani, vibaki nasi 
daima,

	 Mwalimu twakulilia, twata-
mani ungerudi.

10.	Tamati nimefikia, Mwana 
Shilinde napisha,

	 Ni leo twakumbukia, mwisho 
wa yake maisha,

	 Daima takumbukia, yale 
ulotufundisha,

	 Mwalimu twakulilia, twata-
mani ungerudi.

Dk. Peter D. Kafumu 
(Ngw’izukulu Shilinde)

MWALIMU TWAKULILIA

Familia ya Mwalimu Nyerere ikiongozwa na mjane Mama Maria pamoja na watoto wake wa-
kiaga mwili wake, kabla ya mazishi yaliyofanyika kijijini kwake Butiama. PICHA MTANDAO  
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HABARI DODOMA

Msibwet-
eke badala 
yake 
mwende 
kuongeza 
kasi ili 
wakulima 
waongeze 
jitihada ya 
kutumia 
mbolea 
ya ruzuku 
kwenye 
kilimo.

Na Paul Mabeja, DODOMA

MFUKO wa Taifa wa Hifadhi ya 
Jamii (NSSF) umempatia tuzo 
Rais Samia Suluhu Hassan kwa 
kufungua milango ya uwekeza-
ji, kuimarisha uchumi na ku-
changia kupata mafanikio ka-
tika kipindi chake cha uongozi.

Tuzo hiyo ilikabidhiwa na 
Mkurugenzi Mkuu wa NSSF, 
Masha Mshomba kwa Mkuu wa 
Mkoa wa Dodoma, Rosemary 
Senyamule,  katika kilele cha 
Wiki ya Huduma kwa wateja 

jijini hapa.
Mshomba alitaja mafanikio 

yaliyotokana na jitihada hizo za 
Rais Samia kuwa ni pamoja na 
ongezeko la wanachama hadi 
kufikia 1,350,000 ikilinganisha 
na wanachama 750,000 wal-
iokuwapo miaka mitatu iliyo-
pita.

“Pia utoaji huduma kwa wa-
teja umeimarika na sasa mwa-
nachama anaweza kuomba 
mafao na kulipwa ndani ya saa 
24 za kazi kutoka siku 30 au 
14 zinazotambulika kisheria,” 

alisema.
Alisema NSSF imeongeza 

uwezo wa ukusanyaji michan-
go, mapato ya uwekezaji na mi-
fumo ya Teknolojia ya Habari 
na Mawasiliano (TEHAMA)  na 
kurahisisha utoaji huduma 
kwa wanachama.

Kuhusu ucheleweshaji wa 
michango, aliomba serikali kue-
ndelea kuhamasisha waajiri 
kutoa kwa wakati ili kuondoa 
usumbufu ambao umekuwa 
ukijitokeza kwa maofisa wa 
mfuko huo na wanachama ku-

fuatilia.
Kwa upande wake, Senyam-

ule aliupongeza mfuko huo 
kwa huduma bora kwa wa-
nachama wake na kusisitiza 
kuendelea kutoa elimu kwa 
wananchi ya umuhimu wa ku-
jiunga na mfuko wao kwa mai-
sha yao ya sasa na baadaye.

“Nimeendelea kuwafuatilia 
kupitia vyombo vya habari na 
nafarijika sana ninaposikia 
mfuko umekua hadi kufikia 
uwekezaji wa Sh.trilioni nane,” 
alisema.

Tanzania kusambaza 
mbolea Afrika

Halmashauri 
kuendesha 
miradi ya 
kimkakati
Na Renatha Msungu, DODOMA

SERIKALI imezindua mwongozo 
wa uanzishaji na usimamizi wa 
kampuni za uendeshaji wa vitega 
uchumi kwa halmashauri ili kuwa 
na miradi ya kimkakati yenye tija.

Akizindua mwongozo huo 
mwishoni mwa wiki iliyopita jijini 
hapa, Katibu Mkuu, Ofisi ya Rais, 
Tawala za Mikoa na Serikali za 
Mitaa (TAMISEMI), Adolf Ndun-
guru, alisema umeandaliwa kwa 
ushirikiano baina yao, Wizara ya 
Fedha na Shirika la Umoja wa 
Mataifa la Maendeleo ya Mitaji 
(UNCDF).

Ndunguru, alisema hatua hiyo ni 
zana mpya ya marejeo kwa timu 
za miradi za halmashauri am-
bao unatoa mwongozo wa hatua 
kwa hatua ya jinsi ya kusimamia 
miradi ya kimkakati ya kuzalisha 
mapato kwa kutumia kampuni.

“Mwongozo huu ni suluhisho 
la changamoto ya sasa ya hal-
mashauri katika miradi ya kusima-
mia vitega uchumi kwenye eneo la 
utawala, uendeshaji na usimamizi 
wa fedha,” alisema.

Alifafanua kuwa kwa mwaka 
2017/18, serikali imewekeza zaidi 
ya Sh. bilioni 294.96 kwenye mi-
radi 46 ya kimkakati, kati ya hiyo 
26 imekamilika.

Hata hivyo, alisema imebainika 
kuwa  mamlaka hizo zinakabiliwa 
na usimamizi duni wa miradi, uko-
sefu wa wataalamu na kushindwa 
kukamilka kwa wakati huku mingi 
ikitekelezwa chini kwa kiwango.

 “Naomba watendaji wote 
mkasimamie vizuri mwongozo huu 
ikiwamo kutoa mawazo mapya 
kwa njia za kibunifu za kuimari-
sha makusanyo ya fedha katika 
mamlaka ya serikali za mitaa,” 
alisema Ndunguru.

Mkuu wa UNCDF, Peter Malika, 
alisema shirika hilo limeweka 
kipaumbele kushirikiana na seri-
kali kusaidia kujenga uwezo wa 
kuwekeza katika maendeleo ya 
ndani ili kufikia malengo yali-
yowekwa.

Malika, alisema mwongozo huo 
umeweka viwango na kuziwez-
esha halmashauri na taasisi za 
serikali zinazoendesha biashara 
kutumia muundo sahihi wa uta-
wala bora ili kuboresha miradi, 
kutoa huduma bora, kuongezeka 
kwa ushiriki wa sekta binafsi na 
kukuza maendeleo ya ndani ya 
nchi.

Awali, Mkurugenzi wa Sera 
na Mipango wa TAMISEMI, John 
Cheyo, alisema kuwapo kwa 
muundo mzuri wa kampuni hizo 
kutawezesha utekelezaji wa mi-
radi na kufikia malengo yaliyoku-
sudiwa.

 Alisema matumaini ya serikali 
ni kuwa mwongozo huo utaimari-
sha uwezo wa kitaalamu wa mam-
laka hizo katika usimamizi wa 
miradi ya uwekezaji ya kuongeza 
mapato na kuleta uwajibikaji.

Katibu Mkuu Ofisi  ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa, Adolf Nduguru (wa pili kushoto), akikata utepe kuzin-
dua mwongozo wa uanzishwaji na usimamizi wa kampuni mahsusi za uendeshaji wa miradi ya vitega uchumi kwenye 
Mamlaka za Serikali za Mitaa, jijini Dodoma jana. Kutoka kushoto ni Johnson Nyella, Kamishna wa Sera wa Wizara 
ya Fedha, aliyemwakilisha Katibu Mkuu wa wizara hiyo, Mkurugenzi wa Shirika la Umoja wa Mataifa la Maendeleo 
ya Mitaji nchini (UNCDF), Peter Malika na Mkurugenzi wa Sera na Mipango wa TAMISEMI,  John Cheyo (kulia). PICHA: 
MPIGAPICHA WETU

NSSF wampa tuzo Samia kwa mafanikio

 Na Renatha Msungu, 

DODOMA

T
ANZANIA imejipanga 
kuwa kitovu cha us-
ambazaji mbolea ka-
tika nchi nane barani 

Afrika, imefahamika.
Ni baada ya serikali kuz-

indua mkakati wa maende-
leo ya tasnia ya mbolea wa 
mwaka huu hadi 2030 ili ku-
hakikisha kila eneo nchini 
linatumia mbolea kulingana 
na afya ya udongo wake.

Katibu Mkuu wa Wizara 
ya Kilimo, Gerald Mweri, 
akizungumza kwenye uzin-
duzi wa mkakati huo jijini 
hapa, alisema kuwa pamoja 

na kuwapo kwa viwanda 
vya mbolea, kuna mpan-
go wa kuanzisha vingine 
nchini ili ijitosheleza na 
kusambaza kwa nchi 
hizo zinazozunguka Tan-
zania.

Mweri, alisema Tan-
zania inataka kila eneo 
mkulima atumie mbolea 
kulingana na afya ya 
udongo ili kuwa na kili-
mo chenye tija.

Alisema mkakati huo 
unaakisi dira ya maen-
deleo ya taifa ili kutimiza 
ndoto ya serikali ya ku-
futa umaskini na kuwa 
na usalama wa chakula 
nchini.

Alisema baadhi ya 

mikoa imeanza kupima 
afya  ya udongo ili kila 
mmoja awe anatumia 
mbolea kulingana na hali 
ya afya ya udongo.

“Kuna maeneo ya-
likuwa hayavutii kibi-
ashara kutokana na 
kutotumia mbolea 
ndio maana serikali im-
eamua kuwekeza katika 
mbolea ili kuongeza kasi 
ya matumizi sahihi ya 
mbolea,” alisema.

Mkurugenzi wa Mam-
laka ya Udhibiti wa 
Mbolea Tanzania (TFRA), 
Joel Laurent, aliishukuru 
serikali kwa kuwekeza 
kwenye mbolea ili kucho-
chea matumizi yake kwa 

wakulima.
Laurent, alisema kuto-

kana na ‘Kampeni ya Kili-
mo ni Mbolea’ inayofany-
wa na  TFRA, wakulima 
wameongeza mwamko 
wa kutumia mbolea kwe-
nye kilimo chao.

Mwakilishi wa Kamati 
ya Bunge ya Kilimo, Mifu-
go na Uvuvi, Jane Jerry, 
aliipongeza TFRA kwa 
kushawishi matumizi ya 
mbolea kwa wakulima 
nchini.

“Msibweteke badala 
yake mwende kuongeza 
kasi ili wakulima 
waongeze jitihada ya ku-
tumia mbolea ya ruzuku 
kwenye kilimo,” alisema.



Waziri wa Madini, Anthony Mavunde, akikabidhi tuzo kwa Mkuu wa Idara ya Kilimo Benki ya Azania, Augustino Matutu, 
baada ya benki hiyo kuibuka mshindi wa kwanza kwenye taasisi za fedha katika Maonesho ya 7 ya Kitaifa ya Teknolo-
jia ya Madini yaliyofanyika mkoani Geita na kuhitimishwa jana na Rais Samia Suluhu Hassan. Katikati ni Mkuu wa Mkoa 
wa Geita, Martin Shigela. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Elizabeth John, NJOMBE

K
AMPUNI ya Fujian Hex-
ingwang Industry Tan-
zania.co.Ltd imeanza 
ujenzi wa kiwanda cha 

kuzalisha na kutengeneza chu-
ma na magari bunifu ya utalii ka-
tika Kijiji cha Ikelu Halmashauri 
ya Mji wa Makambako mkoani 
hapa ili kutoa ajira kwa zaidi ya 
vijana 500.

Uwekezaji wa kiwanda hicho 
ambacho pia kitakuwa kinaten-
geneza unga wa chuma, chokaa 
na saruji, utagharimu zaidi ya Sh. 
bilioni moja.

Vijana 500 kuajiriwa Makambako 
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Wanafunzi 
wasongamana 
vyooni
Na Nebart Msokwa, MBEYA

SHULE ya Sekondari Juhudi 
Usongwe iliyoko Halmashauri 
ya Mamlaka ya Mji Mdogo wa 
Mbalizi mkoani hapa, inakabili-
wa na upungufu wa matundu 22 
ya vyoo na kuhatarisha afya za 
wanafunzi hasa wa kike kuto-
kana na msongamano wakati wa 
kujisaidia.

Mkuu wa Shule hiyo, Victo-
ria Somola alitoa taarifa hiyo 
mwishoni mwa wiki iliyopita 
wakati wa mahafali ya kwanza 
ya kidato cha nne.

Somola, aliwaomba wadau ku-
saidia ujenzi wa matundu men-
gine manane ili kukabiliana na 
changamoto hiyo. Alisema shule 
hiyo ilijengwa kwa nguvu za 
wananchi miaka minne iliyopita 
ina zaidi ya wanafunzi 1,000. 

Diwani wa Kata ya Utengule-
Usongwe, Yona Ntunjilwa, 
alisema shule hiyo ilikuwa 
inakabiliwa na tatizo la utoro wa 
wanafunzi kutokana na kukosa 
uzio. Ntunjilwa, alisema tatizo 
hilo limetatuliwa baada ya shule 
hiyo kujengewa uzio na kuwa-
dhibiti wanafunzi kutoka wakati 
wa masomo. 

Alisema kwa sasa wanaen-
delea kutatua kero nyingine 
shuleni hapo ikiwamo kujenga 
vyumba vipya vya madarasa ili 
kukabiliana na msongamano wa 
wanafunzi na jengo la utawala.

Alisema shule hiyo ilijengwa 
kwa nguvu za wananchi na 
baadaye serikali kuwaunga 
mkono na kwamba wanaende-
lea kuwaomba wadau kuende-
lea kushirikiana na wananchi 
kujenga miundombinu mingine 
inayohitajika shuleni hapo.

Mgeni rasmi katika mahafali 
hayo, Mbunge wa Mbeya Vijijini, 
Oran Njeza, aliiomba halmashau-
ri hiyo kutatua kero zinazoikabili 
shule ikiwamo ujenzi wa vyoo.

Halmashauri yasaka wawekezaji mashambani
Na Nebart Msokwa, CHUNYA

HALMASHAURI ya Wilaya ya 
Chunya mkoani Mbeya imet-
enga mashamba yenye uku-
bwa wa zaidi ya ekari 52,000 
kwa ajili ya kilimo cha pamoja 
cha mazao ya biashara kwa 
lengo la kuongeza uzalishaji.

Ofisa Kilimo wa Halmashau-
ri hiyo, Paul Rugodisha aliyase-
ma hayo juzi kwenye kikao 
cha kutathmini maandalizi ya 
msimu mpya wa kilimo unao-
tarajiwa kuanza mwezi ujao.

Rugodisha, alisema 
mashamba hayo yametengwa 
katika vijiji vya Nkung’ungu, 
Lualaje na Mapogoro ambayo 

yanayofaa kwa kilimo.
Alisema walitenga masham-

ba hayo baada ya serikali 
kuanzisha mpango wa ku-
wawezesha wanawake na vi-
jana kupitia programu ijulika-
nayo kwa jina la ‘Jenga Kesho 
iliyo bora’ (BBT) ambao Chu-
nya ni miongoni mwa wilaya 
zitakazonufaika.

Alisema halmashauri hiyo 
inashirikiana na Wizara ya Kil-
imo kuandaa mashamba hayo 
na kugawa kwa wakulima kwa 
ajili ya kuzalisha mazao mbal-
imbali.

“Tumeanza na Shamba 
la Kijiji cha Mapogoro am-
balo lina ekari 27,000, tayari 

limeshakatiwa hatimiliki 
ambayo ni ya pamoja kati ya 
halmashauri yetu na wizara 
na tayari afya ya udongo ime-
pimwa, sasa tunasubiri kuanza 
kuwapatia wakulima,” alisema 
Rugodisha.

Mkuu wa Wilaya ya Chunya, 
Mbaraka Batenga, aliwataka 
wawekezaji kwenda kuwekeza 
kwenye kilimo katika wilaya 
hiyo kwa kuwa wameandaliwa 
mazingira mazuri ya uwekeza-
ji.

Alisema hali ya hewa ya 
wilaya hiyo inaruhusu kuzali-
sha mazao  ya chakula na bi-
ashara, hivyo wanatakiwa ku-
changamkia kuwekeza.

Alisema Chunya ni miongo-
ni mwa wilaya zinazoongoza 
kwa uzalishaji wa Tumbaku na 
inashika nafasi ya tatu hali am-
bayo imeifanya kuunda Mkoa 
wa Kitumbaku.

“Sisi huku kila zao linakubali 
tunazalisha tumbaku, tunaz-
alisha mahindi, maharage, 
karanga, ufuta na mazao men-
gine mengi, kwa hiyo mtu yey-
ote anayekuja kuwekeza huku 
asiogope aje tutamsaidia,” 
alisema Batenga.

Alisema wilaya hiyo pia 
inazalisha dhahabu kwa 
kiasi kikubwa na kuwataka  
wawekezaji kuwekeza kwenye 
uchimbaji wa madini hayo.

HABARI MBEYA

Mpango huo ulitangazwa 
mwishoni mwa wiki iliyo-
pita na Mkurugenzi Mkuu wa 
Kampuni hiyo,  Xu Xingda 
wakati wa mkutano na wa-
nanchi na Balozi wa China 
nchini, Chen Mingjian, baada 
ya kukagua eneo la ujenzi wa 
kiwanda hicho.

Xingda, alisema ameanza 
ujenzi wa kiwanda hicho 
kutokana na hamasa ku-
toka kwa Mkuu wa Mkoa wa 
Njombe, Anthony Mtaka na 
serikali kuweka mazingira 
mazuri na rafiki ya uwekezaji.

“Katika ardhi hii tutajenga 

kiwanda kikubwa na cha 
kisasa kwa ukanda wa Af-
rika Mashariki ili kusukuma 
maendeleo ya uchumi wa 
Mkoa wa Njombe na nchi ya 
Tanzania kwa ujumla,” alise-
ma.

Kwa upande wake Mta-
ka, alisema malengo yake 
ni  kuhakikisha Makambako 
inakuwa ya viwanda huku ak-
iwaahidi wananchi  kiwanda 
hicho kinajengwa kama alivy-
ofanya kwenye mikoa min-
gine aliyoiongoza ikiwamo 
cha chaki Simiyu na  mbolea 
Dodoma.

“Rais Samia Suluhu Hassan 
alipokuja Njombe nilimwa-
hidi ni lazima tutabadilisha 
mkoa huu na kwa sababu 
ameniamini na wenzangu, 
anapofungua fursa sisi tuna 
wajibu wa kuzichukua  na 
kuzitafsiri kwenye vitendo,” 
alisema Mtaka. 

Balozi Mingjian, alipongeza 
juhudi za uwekezaji wa ki-
wanda hicho na kusema uta-
toa fursa ya ajira za kutosha 
kwa Watanzania na bidhaa 
zenye mahitaji makubwa kwa 
Tanzania na nchi nyingine na 
kupata fedha za kigeni.

  Mbunge wa Makambako, 
Deo Sanga, alisema raia huyo 
wa Chinga,  amewekeza kuto-
kana na Tanzania kuwa nchi 
ya amani na kuboreshwa kwa  
mazingira ya uwekezaji.

Alitoa rai kwa wananchi 
kusomesha watoto  wao ili   
kutumia fursa ya ajira katika 
kiwanda hicho.

Mwekezaji huyo alitumia 
fursa hiyo kukabidhi kompy-
uta mbili, printa na begi za 
shule kwa wanafunzi 450 na 
kuahidi kujenga chumba ki-
moja cha darasa katika Shule 
ya Msingi Ikelu.

Raia huyo 
wa Chinga,  
amewekeza 
kutokana 
na Tanzania 
kuwa nchi 
ya amani na 
kuboresh-
wa kwa  
mazin-
gira ya 
uwekezaji.
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HABARI ZANZIBAR

46,900 waanza mtihani 
wa darasa la saba leo

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WAZIRI wa Afya, Nassor 
Ahmed Mazrui amesema 
Zanzibar inakabiliwa na 
uhaba wa madaktari bingwa 
wa usingizi na ganzi.

Waziri Mazrui alisema ka-
tika kukabiliana na changa-
moto hiyo nchi inahitaji 
wataalamu ili kuendana na 
viwango vya kimataifa.

Aliyasema hayo jana waka-
ti akizungumza na waandi-

shi wa habari kuhusu Maa-
dhimisho ya Siku ya Ganzi 
na Usingizi ambayo kila 
mwaka hufanyika Oktoba 16.

Alisema kwa mwaka huu 
kauli mbiu hayo ni ganzi na 
usingizi makini kwa upasuaji 
salama.

Mazrui, alisema licha ya 
serikali kuweka miundom-
binu katika sekta hiyo, bado 
kuna changamoto ya kupun-
gua kwa wataalamu wa dawa 
za usingizi na ganzi.

“Mpaka sasa nchi ina wa-
toa huduma ya ganzi na us-
ingizi 49 Unguja na Pemba, 
licha ya kuwapo kwa vituo 
vya afya vya umma,” alise-
ma.

Aliwaomba wasomi ku-
chukua kada hiyo ili kuwa-
saidia wagonjwakupata hu-
duma bora ya upasuaji na 
usio na madhara.

Aliwataka wasomi wa kada 
za utabibu kwenda kusomea 
masomo ya ganzi na usingizi 

ili kupata wauguzi bora ka-
tika vipo vyuo vingi nchini.

Daktari Bingwa wa Ganzi 
na Usingizi, Mwadini Simai, 
alisema serikali imeweka vi-
tendea kazi muhimu ikiwa-
mo dawa za kutosha baada 
ya upasuaji kwa wagonjwa.

Aliwataka wataalamu kue-
ndelea kujengeana uwezo ili 
kujenga taifa lenye wataala-
mu bora na kuimarisha afya 
bora kwa wananchi visiwani 
hapa.

Uhaba wataalamu wa ganzi, 
usingizi waikabili Zanzibar

Wadau wa kupinga rushwa ya ngono wakiwamo madereva wa bodaboda wakipita kwenye mitaa ya Bunju A, Dar es 
Salaam jana, walipokuwa wakiadhimisha Siku ya Kimataifa ya Mtoto wa Kike na kuhamasisha wananchi kujiandiki-
sha kwa ajili ya uchaguzi wa serikali za mitaa. Maadhimisho hayo yaliandaliwa na Shirika la Wanawake Katika 
Jitihada za Kimaendeleo (WAJIKI). PICHA: SABATO KASIKA

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

W
ANAFUNZI 46,926  
visiwani hapa wa-
natarajia kuanza 
kufanya mtihani wa 

taifa wa kuhitimu darasa la saba 
leo. 

Hayo yalisemwa jana na Wa-
ziri wa Elimu na Mafunzo ya 
Amali, Lela Muhammed Mussa, 
wakati akizungumza na waandi-
shi wa habari ofisini kwake.

Lela alisema kuwa kati ya wa-
nafunzi hao watakaofanya mti-
hani huo, 22,383 ni wavulana 

Na Mwandishi Wetu

NAIBU Waziri wa Maendeleo ya 
Jamii Jinsia, Wazee na Watoto, 
Anna Athanas Paul, amesema njia 
pekee ya mtoto wa kike kuepuka 
unyanyasaji ni kusoma kwa bidii na 
kufikia malengo.

Anna, aliyasema hayo katika 
Maadhimisho ya Siku ya Kimataifa 
ya Mtoto wa Kike iliyofanyika Chuo 
Kikuu cha Taifa Zanzibar (SUZA) 
Kampasi ya Maruhubi kisiwani 
Unguja.

Alisema watoto wa kike waki-
soma kwa bidii itasaidia kutimiza 
malengo yao ya baadaye na kujie-
pusha na vitendo viovu, ikiwamo 
unyanyasaji wa kijinsia.

Alisema kwa mujibu wa takwimu 
za Ofisi ya Mtakwimu Mkuu wa 
Serikali kwa mwaka jana, matukio 
1,954 ya ukatili na udhalilishaji 
yaliripotiwa kati yao ya  wasichana 
yalikuwa 1,263 sawa na asilimia 
77.1.

Waziri huyo, alisema takwimu 
hizo zinaonesha kuwa bado watoto 
wa kike wanahitaji kupatiwa elimu 
kwa nguvu zote ili kuondokana na 
vitendo hivyo.

Wakizungumza katika maaadhim-
isho hayo wasichana, akiwamo 
Fatma Salum wa Shule ya Tumeku-
ja, alisema ni vema wazazi na wale-
zi wakatenga muda maalum wa 
kuzungumza na watoto ili kuyajua 
mambo yanayowakwaza katika 
mazingira yaliyowazunguka.

 Mtaalamu wa Elimu wa Shirika 
la Kusaidia Watoto Duniani Kanda 
ya Tanzania, Henry Tindwa, alise-
ma wataendelea kusaidia watoto 
kujielewa ili kupunguza wimbi la 
udhalilishaji dhidi yao.

Njia mtoto wa 
kike kujinasua
kwenye 
unyanyasaji 
yatajwa

sawa na asilimia 47.7 na wasichana 
24,543 asilimia 52.3.

Vilevile, alisema wanafunzi 61,043 
nao wanatarajia kufanya mtihani wa 
taifa wa  darasa la nne  kuanzia Ok-
toba 30 hadi Novemba 1, mwaka huu.

Alisema wanafunzi hao waliosa-
jiliwa kufanya mtihani huo,  30,918 
ni wavulana sawa na asilimia 50.6 na 
30,125 wasichana asilimia 49.4 .

Lela, alisema wanafunzi 23,556 wa 
kidato cha pili watafanya mtihani 
wao wa taifa kuanzia Oktoba 30 hadi 
Novemba 1, mwaka huu.

Kwa mujibu wa waziri huyo, 12,076 
ni wavulana asilimia 51.3 na wasicha-

na  11,480 asilimia 48.7. 
Alisema kwa upande wa wanafun-

zi wenye mahitaji malum, 513 wame-
sajiliwa kufanya mtihani wa darasa la 
nne 240,  la saba 206 na kidato cha 
pili 67.

“Wizara imejipanga kuhakikisha 
watu wenye ulemavu wa aina yoyote 
nao wanapata nafasi ya kufanya miti-
hani yao kwa mujibu wa miongozo 
na sera ya serikali,”  alisema Lela.

Aisisitiza kuwa wizara hiyo im-
ejipanga kuhakikisha mitihani hiyo  
inafanyika kama ilivyopangwa na 
kuzitaka kamati za wilaya, walimu na 
wazazi kushirikiana ili kufikia lengo.

kwa mujibu wa takwimu 
za Ofisi ya Mtakwimu 
Mkuu wa Serikali kwa 
mwaka jana, matukio 
1,954 ya ukatili na udhal-
ilishaji yaliripotiwa kati 
yao ya  wasichana yaliku-
wa 1,263 sawa na asilimia 
77.1.

Wanafunzi 
hao wali-
osajiliwa 
kufanya 
mtihani 
huo,  30,918 
ni wavulana 
sawa na 
asilimia 50.6 
na 30,125 
wasichana 
asilimia 
49.4 .
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lAkemea mauaji ya watu nchini 

Waziri wa Afya, 
Jenista Mhaga-
ma (kulia), 
akimpa tuzo 
Mkurugenzi 
Mkuu wa Hos-
pitali ya Ocean 
Road, Dk. Julius 
Mwaiselage, 
kwa kufanya 
vizuri kwenye 
tiba ya saratani 
wakati wa kuz-
indua Kituo cha 
Tiba na Utafiti 
wa Saratani 
Shifaa mwishoni 
mwa wiki jijini 
Dar es Salaam. 
PICHA: JOSEPH 
MWENDAPOLE 

Mwenge wa Uhuru wazindua shule 
yenye thamani ya milioni 540/-

Askofu: Anayebeza maendeleo 
nchini amwulize mama yake

Na Thobias Mwanakatwe, SONGWE 

WACHIMBAJI madini katika mikoa 
ya Songwe na Mbeya wamesema 
utitiri wa kodi na tozo wanazoto-
zwa na serikali, Mamlaka ya Mapato 
Tanzania (TRA), halmashauri na 
taasisi nyingine za serikali umekuwa 
kichocheo kinachowafanya wachuk-
ue uamuzi mgumu kutorosha dha-
habu na kwenda kuuza kinyemela.

Walisema hayo jana mbele ya 
Mkuu wa Wilaya ya Songwe, Solo-
mon Itunda, wakati wa maonesho 
ya wachimbaji madini yaliyofanyika 
kata ya Saza, wilayani humo.

Maonesho hayo ambayo ni ya 
kwanza kufanyika wilayani na 
mkoani Songwe yakiwashirikisha 
wachimbaji wadogo wa kati na 
wakubwa, yana lengo la wachimbaji 
kubadilishana mawazo na uzoefu wa 
namna ya kufanya kazi za uchimbaji.

Meneja Mkuu wa Kampuni ya 
Songwe Gold Family (SGF), Michael 
Matoke, alisema kuna tozo na 
kodi za malimbikizo ya madeni ya 
nyuma ambayo serikali ilitangaza 
kuyasamehe, lakini TRA inaendelea 
kuwatoza wachimbaji, hali inayowa-
fanya washindwe kujua msimamo 
wa serikali.

“Suala hili la tozo za malimbikizo 
ya madeni ya nyuma kwa namna 
moja au nyingine linachangia hata 
utoroshaji dhahabu kwa sababu 
wachimbaji wengine hawana hata 
mitaji, sasa unapompigia mahesabu 
ya nyuma wakati kwenye akaunti 
yake hana hata Sh. milioni 20, huyu 
unamfanya awaze zaidi,” alisema.

Matoke ambaye alizungumza kwa 
niaba ya wachimbaji, alisema ili 
kuondoa mkanganyiko uliopo, uon-
gozi wa serikali ya wilaya uingilie 
kati jambo hilo na kulifikisha katika 
ngazi za juu za serikali lipatiwe 
ufumbuzi kwa kuwa linawaumiza 
vichwa wachimbaji.

Kuhusu tozo ya asilimia mbili wa-
nayotozwa na TRA kila wanapouza 
madini, alisema ni kubwa, serikali 
iangalie uwezekano wa kuipunguza 
na kufikia asilimia moja kwa kuwa 
mbali na kodi hiyo, zipo nyingine 
kama asilimia saba wanazotozwa na 
hivyo kufanya mchimbaji kutozwa 
jumla asilimia tisa za kodi.

Wachimbaji madini 
walia utitiri wa kodi

Na Mwandishi Wetu, MAGU

MWENGE wa Uhuru umezin-
dua mradi wa ujenzi wa Shule 
mpya ya Msingi Igudija uliogha-
rimu Sh. milioni 540.3, fedha ku-
toka Serikali Kuu kupitia Progra-
mu ya BOOST.

Mradi huo unajumuisha ujenzi 
wa vyumba vya madarasa 16, ma-
tundu ya vyoo 24, jengo la uta-
wala, utengenezaji madawati 210, 
meza 30 za elimu ya awali pamoja 
na viti vyake 30, viti vya walimu 14 
na meza 17.

Mradi huo ulioko katika kata 
ya Kisesa, wilayani Magu mkoani 
Mwanza, ulitekelezwa kwa ku-
tumia utaratibu wa ‘Force Ac-
count’ na kukamilika kwa asilimia 
100 na unaendelea kutoa hudu-

ma.
Shule hiyo ilizinduliwa na Kion-

gozi wa Mbio za Mwenge Kitaifa, 
Godfrey Mzava mbele ya Mkuu 
wa Wilaya ya Magu, Joshua Nas-
sari na viongozi wengine wa hal-
mashauri waliohudhuria. 

Mkuu wa Shule hiyo, Benifaxad 
Chiguru alisema kukamilika kwa 
mradi huo kumesaidia kupun-
guza msongamano wa wanafunzi 
katika shule za Kisesa, Muungano, 
Wita, Igekemaja na Kitumba.

Mmoja wa wananchi wenye 
watoto wanaosoma katika shule 
hiyo, Prisca Revocatus alishukuru 
serikali kwa ujenzi wa shule hiyo 
ambao umeondoa changamoto 
ya watoto kutembea umbali mre-
fu kwenda Shule ya Msingi Kisesa 
na kuwaepusha na ajali zilizos-

ababishwa na kuvuka barabara.
Mwenyekiti wa Kamati ya shule, 

Abel Elikana, alisema ujenzi huo 
utapunguza pia ajali za barabara-
ni kwa kuwa watoto kwa sasa ha-
wavuki barabara kwenda upande 
wa pili kufuata huduma ya elimu 
huku miti 800 ikipandwa kuzun-
guka eneo la shule ili kuhakikisha 
mazingira yanatunzwa.

Kiongozi wa Mbio za Mwenge 
wa Uhuru Kitaifa, Mzava, alise-
ma Rais Samia Suluhu Hassan 
anawapenda wananchi wake 
na anaendelelea kuamini kuwa 
urithi wa mtoto ni elimu, ndio 
maana akaridhia kutolewa fedha 
hizo kwa kuwajengea shule mpya 
ya awali na msingi katika kijiji cha 
Idugija badala ya kuchangisha wa-
nanchi.

Na Vitus Audax, MWANZA

ASKOFU Mkuu wa Jimbo Kuu 
Katoliki Mwanza, Mhashamu 
Renatus Nkwande, amewataka 
Watanzania wote kuheshimu 
hatua za maendeleo yaliyofiki-
wa na taifa hivi sasa.

Amesema kuwa miaka 60 
iliyopita watu walilazimika 
kwenda Kenya kununua sabuni 
na dawa ya meno kwa kuwa ha-
vikupatikana nchini.

“Mwalimu ( Julius) Nyerere 
alishawahi kusema ‘tunakimbia 
wakati wenzetu wanatembea’, 
hivyo mbio zetu za Mwenge na 
mbio za maendeleo ndizo zili-
zotufikisha hapa.

“Tusibeze maendeleo tuli-
yoyapata kwa sasa, bila shaka 
wale wanaoweza kubeza leo 
waende wakawaulize mama 
zao,” alisema.

Askofu Nkwande alisema 
hayo mapema jana wakati wa 
ibada ya kumwombea Hayati 
Mwalimu Nyerere iliyofanyika 

katika Parokia ya Mt. Fransisco 
wa Exavery  Nyakahoja, jijini 
Mwanza.

Ibada hiyo ilihudhuriwa na 
Rais Samia Suluhu Hassan, 
Makamu wa Rais Dk. Philip 
Mpango, Rais wa Zanzibar, Dk. 
Hussein Ali Mwinyi, Waziri 
Mkuu Kassim Majaliwa pamoja 
na viongozi wengine wengi wa 
serikali na vyama vya kisiasa.

“Miaka 60 iliyopita maisha 
hayakuwa kama ya leo, hata 
miaka 50 ninayoifahamu mimi 
tofauti ipo, kuna wakati mimi 
niliishi Musoma miaka fulani, 
baada ya vita maisha tuliyoku-
wa nayo yalikuwa magumu, ya 
ovyo na wakati mwingine tuli-
vuka ng’ambo kwenda Kenya 
ili tukanunue mche wa sabuni, 
dawa ya meno, hapa kwetu 
hapakuwa na kitu.

“Tulikuwa tunavaa lakini 
hatufui kwa sabuni, tulitumia 
majani ya mipapai na hata 
wakati mwingine mizizi kufulia 
nguo na sisi tuliokwenda shu-

leni, tulitumia kipande kimoja 
cha sabuni kufulia na kuogea 
kwa miezi sita halafu unasema 
hatujaendelea! Kamwulize 
mama yako, atakuhadithia jinsi 
maisha yalivyokuwa,” alisema 
Askofu Nkwande. Alisema 
kuwa kwa miaka yote hiyo nchi 
imefika ilipo kwa juhudi za Wa-
tanzania wenyewe pamoja na 
viongozi walioongoza, hivyo 
hakuna budi kuwapenda na 
kuthamini mchango wao.

Alisema kwa sasa ni zamu 
ya Rais Samia, hivyo kumtaka 
apeleke taifa katika hatua ny-
ingine na kumshukuru kwa 
mazuri aliyoyafanya hadi sasa 
na kuendelea kuyafanyia kazi 
yale waliyoyaacha watangulizi 
wake. Kuhusu Uchaguzi wa 
Serikali za Mitaa na Uchaguzi 
Mkuu, Askofu Nkwande aliwa-
taka Watanzania kushiriki kwa 
hekima na busara na si kupam-
bania madaraka.

“Huwa ninajiuliza hivi ‘na 
mimi nisingekuwa padri ninge-

gombania jinsi hii?’ Unakuta 
mtu anakamia na mishipa in-
amtoka, anataka awe mbunge, 
anadiriki hata ampige mwen-
zake, hatujafika huku kama 
walipofikia wengine huko.

“Lakini dalili tunaziona na 
hata tunazisikia, inasikitisha 
hapa tulipo ni pazuri, lakini 
msifanye huko tunakoelekea 
kukawa kubaya zaidi,” alisisiti-
za Askofu Nkwande.

Akizungumza kwa niaba ya 
Rais Samia, Makamu wa Rais, 
Dk. Mpango, alisema dhumuni 
la kufanya ibada hiyo ni kum-
wombea Baba wa Taifa ili hata 
Rais pamoja na wasaidizi wake 
wajaliwe hekima ya kuwatu-
mikia Watanzania.

“Baba wa Taifa aliongoza 
kwa ustadi katika kuwaungani-
sha Watanzania na kuzifanya 
kabila zaidi ya 120 na kuwa 
kitu kimoja sambamba na ku-
tuunganisha kwa lugha moja ya 
Kiswahili,” alisema Dk. Mpango.

EDRICK EMILIANO 
NANYARO anatangaza 

kupotelewa na nyaraka ya 
umiliki wa kiwanja Na 393 

Kitalu "MM"kilichopo 
Bushushu Manispaa ya 

Shinyanga

Atakaeiona nyaraka hiyo atoe 
taarifa kituo cha polisi 

kilichopo karibu

Taarifa ya polisi
PHQ/SHI/SHI/9145/2024

TANGAZO KUPOTEA 
NYARAKA YA UMILIKI 

KIWANJA

       JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
               MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya                             
DODOMA     MJINI
Kituo cha MJINI            Mkoa      DODOMA
Shauri la Madai/Ndoa Na 118/2024
Jina la mdai BOAZ CHARLES ISANZU
Jina la Mdaiwa FAITH MWENAWA MWIKALI
               KUITWA SHAURINI MDAIWA
      (Kanuni ya 18 ya Kanuni za taratibu Madai Katika 
Mahakama za Mwanzo) 
Kwa FAITH MWENAWA MWIKALI
Kwa kuwa Mdai/Wadai ameleta/Wameleta madai 
yake/yao kwamba (Eleza hapa habari za Madai)
MADAI YA TALAKA KUACHANA
Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria binafsi katika 
Mahakama hii tarehe 16 Mwezi 10 Mwaka 2024 saa 
2:30 asubuhi/mchana kwa mujibu wa madai hayo na 
kwa kuwa siku hiyo ni siku ya kusikilizwa shauri hili ni 
lazima kuleta shahidi/mashahidi wako na vielelezo 
vyote vinavyohusu shauri hili kwa ajili ya kujitetea.
ANGALIZO: Kama hautohudhuria siku iliyotajwa 
hapo juu na ikithibitika kuwa ulipokea hati ya kuitwa 
shaurini, Mahakama itaweza kusikiliza shauri bila ya 
wewe kuwepo.
Hati hii imetolewa kwa Amri na Muhuri wa 
Mahakama hii leo tarehe 11 Mwezi 10 Mwaka 2024
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DRC, Rwanda watia saini
makubaliano ya kiusalama

MOSCOW, Russia

WAZIRI wa Mambo ya Nje wa Ukraine, 
Andrii Sybiha, ametoa wito wa msaada 
kutoka kwa jamii ya kimataifa kutokana na 
ripoti za madai kwamba wanajeshi wa Rus-
sia wamewapiga risasi wafungwa wa kivita 
wa Ukraine.

 Katika ujumbe uliotolewa kupitia mtandao 
wa kijamii wa X jana, Sybiha alisema kuwa 
Mahakama ya Kimataifa ya Jinai (ICC) lazima 
itoe hati za kukamatwa kwa wale aliowaita 
wauaji na watesaji wa Russia.

 Sybiha pia alitoa wito kwa waangalizi wa 
kimataifa na madaktari kupewa idhini ya ku-
fikia kambi za wafungwa, na kwamba Umoja 
wa Mataifa unaamini kuwa asilimia 95 ya 
wanajeshi wa Ukraine waliotekwa na Russia 
wanakabiliwa na mateso.

 Matamshi ya Sybiha yanakuja baada ya 
ripoti za kuuawa kwa wanajeshi tisa wa 
Ukraine waliokuwa wamejisalimisha wakati 
wa mapigano katika eneo la Kursk magharibi 
mwa Russia baada ya kutumia risasi zao 
zote.

 Kwa mujibu wa ripoti za vyombo vya 
habari vya Ukraine, wanajeshi hao waliuawa 
papo hapo.

 Kamishna wa Haki za Kibinadamu wa 
Ukraine, Dmytro Lubinets, alihimiza Umoja 
wa Mataifa na Kamati ya Kimataifa ya Msal-
aba Mwekundu kuchukua hatua.

 Katika ujumbe mwingine uliotolewa 
kupitia mtandao wa kijamii wa X, Lubinets 
alisema, Russia ni taifa la kigaidi linalokiuka 
sheria zote za vita, na kwamba jamii ya ki-
mataifa haipaswi kupuuza uhalifu kama huo.

 Ilielezwa kuwa siku chache zilizopita, 
mwanajeshi mmoja wa Russia alikamatwa 
kwa madai ya kuwapiga risasi wanajeshi 
kadhaa wa Ukraine akiwa na wenzake baada 
ya wanajeshi hao kujisalimisha.

 Ofisi ya mwendesha mashtaka mjini Kiev, 
imesema inahafamu kuhusu zaidi ya visa 
90 vya mauaji ya wafungwa wa kivita wa 
Ukraine.

 				    DW

Russia 
yadaiwa 
kuwaua 
wafungwa 
Ukraine

KINSHASA, DRC

JAMHURI ya Kidemokrasia ya Kongo 
(DRC) na Rwanda wametia saini juu 
ya mpango wa usalama wa mashariki 
mwa DRC ambao unaweza kusababisha 
kuondolewa kwa maelfu ya wanajeshi 
wanaoaminika kupelekwa katika eneo 
hilo na Kigali.

  Taarifa kuhusu makubaliano hayo 
lilitolewa na serikali ya Angola, ambayo 
ni mpatanishi wa Umoja wa Afrika (AU) 
wa mzozo wa mashariki mwa DRC, li-
cha ya kwamba uthibitisho rasmi bado 
haujatolewa na nchi hizo mbili.

  Taarifa hiyo ilisema mawaziri wa 
mambo ya nje wa DRC na Rwanda wali-
fikia makubaliano hayo mjini Luanda 
juu ya mpango ulioainishwa kuwa ni 
wa kuondoa kundi la waasi wa Kihutu 
lililoundwa na wahusika wa mauaji ya 
kimbari ya mwaka 1994. 

Ilisema kuwa mpango wa kina uta-
fanyiwa kazi katika mazungumzo ya-
jayo kati ya pande hizo mbili.

  Ilielezwa kuwa majaribio ya awali 
ya kukamilisha makubaliano hayo, am-
bayo maelezo yake yalitolewa wakati 
wa mazungumzo ya siri mwezi Agosti 

kati ya wakuu wa kijasusi wa nchi hizo 
mbili, yalishindwa kutekelezwa huku 
kila upande ukitaka upande mwingine 
utimize wajibu wake kwanza.

  Ilibainishwa kuwa wajumbe hao 
wawili pia walisisitiza umuhimu wa 
kuheshimu usitishaji mapigano ulioy-
umba kati ya vikosi vya serikali na waa-
si wa M23 wanaotawaliwa na Watutsi.

 Katika hatua nyingine, Rais wa RDC 
Félix Tshisekedi alithibitisha kuhusu 
kuendelea kwa ushirikiano wa kijeshi 
kati ya jeshi la Kongo na Uganda katika 
mapambano dhidi ya waasi wa ADF ka-
tika mikoa ya Kivu Kaskazini na Ituri. 

Uamuzi huo ulithibitishwa baada ya 
mkutano wa kutathmini operesheni 
katika mji mkuu wa Kongo kuanzia 
Oktoba 10 hadi 11, mwaka huu kati ya 
wakuu wa majeshi ya DRC na Uganda.

  Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa 
na ofisi ya rais wa DRC kupitia X, mkuu 
huyo wa nchi alitoa maelekezo ya wazi 
ya kuimarishwa kwa ushirikiano wa 
kijeshi kati ya DRC na Uganda ili ku-
tokomeza ukosefu wa usalama katika 
mikoa ya Kivu Kaskazini na Ituri. 

Taarifa ya kuendelea kwa ushiriki-
ano huu wa kijeshi inakuja huku Ugan-

da ikilaumiwa na mashirika ya kiraia 
kwa kuwaunga mkono waasi wa M23. 

Ilielezwa kuwa operesheni za pamo-
ja kati ya jeshi la Kongo na Uganda zil-
ianzishwa Novemba 30, 2021 dhidi ya 
ADF.

  Hata hivyo, ilielezwa kuwa Agosti, 
mwaka huu mashirika ya kiraia katika 
mikoa ya Ituri, Kivu Kaskazini na Kusini 
yaliiomba serikali ya DRC kufafanua 
uhusiano wa kidiplomasia na Uganda, 
ambayo pia inawaunga mkono waasi 
wa  M23, wanaoungwa mkono pia na 
Rwanda.

  Ripoti ya hivi punde kutoka kwa 
wataalamu wa Umoja wa Mataifa (UN) 
inashutumu Uganda kwa kuuwezesha 
mkutano wa maofisa wa M23 na AFC 
nchini Uganda.

  Washirika wa karibu wa Jenerali 
Muhoozi Kainerugaba, kamanda wa 
vikosi vya Uganda, walinyooshewa 
kidole katika ripoti hiyo. Huku Jenerali 
Kainerugaba, katika taarifa zake kwe-
nye ukurasa wake wa X, hafichi kuunga 
mkono M23.

 
RFI

Mashambulizi ya Hezbollah yatikisa Israel
BEIRUT, Lebanon

MASHAMBULIZI ya droni ya 
Hezbollah yameua wanajeshi 
wanne wa Israel na kujeruhi zaidi 
ya watu 60 katika kambi ya jeshi 
karibu na Haifa, huku Jerusalem 
ikijibu kwa mashambulizi ya anga 
na mapigano makali yakiendelea 
mpakani na Gaza.

  Ilielezwa kuwa shambulizi 
hilo lilifanyika kwenye kambi ya 

mafunzo ya kijeshi huko Binyam-
ina, karibu na Haifa, likiwa sham-
bulizi la vifo vingi zaidi dhidi ya 
kambi ya jeshi tangu Septemba 23, 
wakati Israel ilipoongeza masham-
bulizi yake dhidi ya Hezbollah 
nchini Lebanon.

  Hezbollah ilidai kuhusika na 
shambulizi hilo la droni, ikisema 
kuwa ilikuwa ni kulipiza kisasi 
mashambulizi ya anga ya Israel, 
yakiwamo yale yaliyofanyika Al-

hamisi, ambapo Wizara ya Afya 
ya  Lebanon  iliripoti kuwa watu 
wasiopungua 22 walipoteza mai-
sha katikati mwa Beirut.

  Huku mashambulizi ya pande 
zote yakiendelea, vikosi vya Is-
rael vilifanya mashambulizi ya 
anga kwenye vituo vya Hezbollah 
vya kurusha roketi kwenye vituo 
vya silaha, na maeneo mengine 
ya kimkakati. Pia ilielezwa kuwa 
vikosi vya Hezbollah vilikabiliana 

na wanajeshi wa Israel waliokuwa 
wakijaribu kuingia kwenye vijiji 
vilivyo karibu na mpaka.

  Katika hatua nyingine Umoja 
wa Mataifa ulitoa ripoti ya ukiukaji 
wa amani, ukidai kuwa wanajeshi 
wa Israel waliingia kwa nguvu 
kwenye moja ya vituo vya walinda 
amani vya UNIFIL nchini Lebanon.

 Wakati huo huo, mashambulizi 
ya Israel yameendelea huko Gaza 
na kusababisha vifo vya raia, waki-

wamo watoto na familia nzima ka-
tika shule moja iliyotumiwa kama 
kimbilio, huku jumla ya watu 15 
wakiuawa na wengine zaidi ya 50 
wamejeruhiwa.

  Ilielezwa kuwa mgogoro huo 
unaendelea kusababisha hasara 
kubwa kwa pande zote, huku dun-
ia ikiendelea kutoa wito wa amani 
na utulivu katika eneo hilo.

 
DW

Wauguzi 
wakimhudumia 
mmoja wa raia 
wa Kipalestina 
waliojeruhiwa 
katika 
shambulio 
la Israel 
lililolenga 
Shule ya Al 
Muft iliyoko 
Ukanda 
wa Gaza, 
ambalo pia 
limesababisha 
vifo 15 na 
majeruhi 50, 
jana. PICHA: 
MTANDAO
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Na Adam Fungamwango

KINARA wa ufungaji mabao Ligi Kuu 
Tanzania Bara mpaka kufikia raundi ya 
saba msimu huu, Selemani Mwalimu wa 
Fountain Gate FC, amechaguliwa kuwa 
mchezaji bora wa Septemba, huku kocha 
wa timu hiyo, Mohamed Muya, naye aki-
tangazwa kuwa bora kwa mwezi huo.

Taarifa iliyotolewa jana na Bodi ya Ligi 
nchini (TPLB), ilieleza kuwa  washindi 
hao wote wamechaguliwa na Kamati ya 
Tuzo ya Shirikisho la Mpira wa Miguu 
(TFF), huku tuzo pia ikienda kwa God-
win Israel ambaye ameshinda nafasi ya 
meneja bora, akiwa anahudumu kwenye 
Uwanja wa Tanzanite Kwaraa, uliopo Ba-

bati mkoani Manyara.
„Mwalimu alionesha kiwango kizuri 

chenye mwendelezo kwa mwezi huo, 
akiwashinda Edgar William wa Fountain 
Gate na Feisal Salum wa Azam FC ambao 
aliingia nao fainali katika mchakato huo.

„Muya aliwashinda Rachid Taoussi wa 
Azam FC na Denis Kitambi wa Singida 
Black Stars,“ ilisema sehemu ya taarifa 
hiyo.

Katika mwezi huo, Fountain Gate il-
ishinda mabao 2-1 dhidi ya KenGold, 
ikashinda tena 3-1 dhidi ya Tabora Unit-
ed, idadi kama hiyo ya ushindi dhidi ya 
Kagera Sugar,  ikitoka sare ya mabao 2-2 
dhidi ya Dodoma Jiji, hivyo kupaa kutoka 
nafasi ya 15 hadi ya pili ya msimamo wa 

Ligi Kuu, ingawa kwa sasa imeshuka hadi 
nafasi ya tatu, ikipigwa kumbo na Simba.

Mwalimu, amepachika mabao ma-
tano mpaka sasa na yupo juu ya orodha 
ya wafungaji bora wa Ligi Kuu Tanzania 
Bara. 

Wakati huo huo, kamati hiyo pia imem-
chagua straika wa Mtibwa Sugar, Raizin 
Hafidh kuwa mchezaji bora wa mwezi 
kwa Ligi ya Championship.

Mchezaji huyo anayeongoza kwenye 
ufungaji bora akiwa na mabao manne, 
Septemba alipachika matatu, huku kocha 
wa timu hiyo, Melis Medo, akichaguliwa 
kuwa kocha bora, akiwashinda Abdul 
Mingange wa Stand United na Mussa 
Omar wa Biashara United.

KINARA WA MABAO LIGI KUU
MCHEZAJI BORA SEPTEMBA

Mbeya City, TMA zatakata Championship

Mlandege FC  
yapinga 
kupiga 
‘bomu 
mochwari’

Na Adam Fungamwango

TIMU ya Mbeya City na TMA, zimepata 
ushindi katika michezo yao ya raundi ya 
nne ya Ligi ya Championship, inayoende-
lea nchini kusaka timu zitakazopanda Ligi 
Kuu Tanzania Bara msimu ujao.

Mbeya City ikiwa ugenini Uwanja wa 
Highland Park, Morogoro juzi, iliishindil-
ia African Sports mabao 3-1, huku TMA 
nayo ikipata ushindi kama huo nyumba-
ni, Sheikh Amri Abeid, ikicheza dhidi ya 
Stand United.

Mabao ya Mbeya City yalifungwa na 

Malack Joseph dakika ya 19, kabla ya strai-
ka wao tegemeo na wa siku nyingi, Eliud 
Ambokile kufunga mawili, dakika ya 48 na 
83, Ali Baluba akifunga la kufutia machozi 
dakika kumi kabla ya mchezo kumalizika.

African Sports, yenye maskani yake mji-
ni Tanga, inautumia uwanja huo kutokana 
na Mkwakwani kuwa kwenye matengen-
ezo.

Matokeo hayo yanaifanya Mbeya City 
kukwea hadi nafasi ya nne ikiwa na pointi 
saba, huku African Sports, ikibaki na poin-
ti yake moja katika nafasi ya 13 ya msima-
mo wa ligi hiyo.

TMA ilikwea hadi nafasi ya pili kuto-
kana na ushindi huo wa mabao 3-1 dhidi 
ya Stand United, kwa mabao yaliyowekwa 
wavuni na Ramadhani Kapera aliyefunga 
mawili na Abdulaziz Shahame aliyefunga 
moja.

Timu hiyo imefikisha pointi 10, ikiwa 
nyuma ya vinara, Mtibwa Sugar, ambayo 
ina pointi 12 mpaka sasa, huku Stand Unit-
ed ikibaki na pointi zake tisa, ikiwa nafasi 
ya nne, nyuma ya Songea United yenye 
pointi kama hizo, lakini inakamata nafasi 
ya tatu kwa tofauti nzuri ya mabao ya ku-
funga na kufungwa.

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

TIMU ya Mlandege FC imesema 
haijapiga bomu mochwari 
(haijakutana na kibonde), bali 
ilistahili kushinda kwa idadi 
kubwa ya mabao kutokana 
na viwango vikubwa walivy-
oonesha wachezaji wake juzi, 
Jumamosi.
Mlandege FC juzi, iliibuka na 
ushindi mnono wa mabao 10-0 
dhidi ya Inter Zanzibar FC 
katika mwendelezo wa Ligi Kuu 
Zanzibar mzunguko wa sita, 
mchezo huo ukichezwa katika 
Dimba la New Amaan Complex, 
visiwani hapa. 
Timu ya Inter Zanzibar FC ni 
miongoni mwa timu tatu amba-
zo hazijawahi kushinda katika 
michezo yake ya Ligi Kuu Zan-
zibar ambapo ina alama moja.
Kwa matokeo hayo, Mlandege 
FC imepanda hadi nafasi ya tatu 
ikiwa na alama 12, sawa na Ma-
lindi SC ambayo ipo nafasi ya 
nne na Mwembe Makumbi City 
iliyoko nafasi ya tano.
Akizungumza na gazeti hili 
baada ya mechi hiyo, Kocha wa 
Mlandege FC, Hassan Ramad-
hani, alisema ni furaha ya kila 
timu kuona inapata ushindi 
mkubwa katika ligi ngumu hasa 
Ligi Kuu Zanzibar.
Alisema ushindi wa mabao hayo 
haimaanishi kama wapinzani 
wao ni wabovu kwani hawa-
jawahi kuamini kwamba Ligi 
Kuu Zanzibar kuna timu mbovu.
Kocha huyo alisema ushindi 
huo umetokana na mabore-
sho makubwa aliyoyafanya 
ndani ya kikosi chake baada ya 
kuambulia sare katika mchezo 
uliopita kabla ya huo wa juzi.
Aidha, alisema kwa sasa hana 
hofu na timu yake kwa kila 
mchezo ambao atashuka uwan-
jani anatarajia kupata matokeo 
mazuri.
“Tumepata matokeo haya kwa 
kuwa tumewazidi ujanja wapin-
zani wetu, ila hakuna timu mbo-
vu katika Ligi Kuu, timu zote ni 
nzuri bali tunatofautiana kwa 
viwango vya wachezaji.
Kwingineko katika matokeo 
mengine ya ligi hiyo, timu 
ya Malindi SC nayo iliondoka 
uwanjani na alama tatu baada 
ya kuwalaza New City kwa 
mabao 2-1, kwenye mchezo 
uliochezwa katika Uwanja wa 
Mau A.

Mchezaji wa Timu ya Chuo cha Kampala, Evans Mwakyenda, akimiliki mpira huku akizongwa na mchezaji wa Boa, Shaban 
Ramadhan, katika mchezo wa kirafiki uliofanyika jijini Dar es Salaam jana. PICHA: JUMANNE JUMA
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

   Arsenal hawajaweka muda rasmi, laki-
ni nahodha huyo anatarajiwa ifikapo...

ODEGAARD KUREJEA 
MAPEMA DIMBANI

SALIBA KUBAKIZWA
ARSENAL wana imani kuwa mlinzi wa Ufaransa, Wil-

liam Saliba mwenye umri wa miaka 23, atasalia katika 
Uwanja wa Emirates licha ya Real Madrid kumtaka. (Ex-
press)

COLVERT-LEWIN NA JUVE
KLABU ya Juventus inaweza kumnunua mshambuliaji 

wa Everton, Dominic Calvert-Lewin mwenye umri wa 
miaka 27, ambaye mkataba wake utamalizika msimu wa 
majira ya joto. (Corriere dello Sporti)

HOENESS KAIKATAA UNITED
MANCHESTER United walimtaka Kocha wa Stuttgart, 

Sebastian Hoeness mwenye umri wa miaka 42, kuchukua 
nafasi ya Erik ten Hag msimu uliopita, lakini akawakataa. 
(Bild)

TUCHEL AHUSISHWA
MANCHESTER United bado iko kwenye nafasi ya kum-

sajili kocha wa zamani wa Chelsea na Bayern Munich, 
Thomas Tuchel, licha ya kocha huyo mwenye umri wa 
miaka 51, kuhusishwa na kibarua cha Timu ya Taifa ya 
England. (TeamTalks)

PENDERS HUYOOO CHELSEA 
CHELSEA ilijiweka kifua mbele msimu uliopita il-

ipoishinda Bayern Munich katika kuinasa saini ya mlinda 
lango wa Genk, Mike Penders mwenye umri wa miaka 19 
raia wa Ubelgiji, ambaye atahamia Stamford Bridge Julai 
ijayo. (Fabrizio Romano)

OYEDEJI AWINDWA
MSHAMBULIAJI wa Arsenal, Nathan Butler-Oyedeji 

mwenye umri wa miaka 21, anawindwa na Borussia 
Monchengladbach. (Football Insider)

FRIEDRICH KUONDOKA JANUARI
MLINZI wa Kati wa Ujerumani, Marvin Friedrich mwe-

nye umri wa miaka 28, anaweza kuondoka Borussia 
Monchengladbach Januari. (Sky Sport Germany)

SUDAKOV AGOMBEWA
ARSENAL imeungana na Tottenham Hotspur katika 

kinyang‘anyiro cha kumsajili kiungo mshambuliaji wa 
Ukraine, Georgi Sudakov mwenye umri wa miaka 22, ku-
toka Shakhtar Donetsk. (Caught Offside)

SANE KWA BARCA, ARSENAL
BARCELONA, Arsenal na Newcastle United zote zina 

nia ya kumsajili winga wa Ujerumani, Leroy Sane mwe-
nye umri wa miaka 28, kutoka Bayern Munich. (Ekrem 
Konur)

DIBLING ASHAWISHIWA
KLABU ya Southampton inatumaini kumshawishi ki-

ungo wa kati wa England, Tyler Dibling mwenye umri wa 
miaka 18, kusaini mkataba mpya huku Manchester Unit-
ed wakionesha nia ya kutaka kumnunua. (GiveMeSport)

CONNOLLY AWANIWA
KLABU ya Sunderland inatazamia kumsajili mshambu-

liaji wa zamani wa Brighton na Jamhuri ya Ireland, Aaron 
Connolly mwenye umri wa miaka 24, kutoka Hull City. 
(Sun)

ZISIKUPITE

LONDON, England

MARTIN Odegaard huenda akare-
jea dimbani mapema zaidi tofauti na 
ilivyofikiriwa mwanzo, kwa mujibu 
wa Sky Sport.

Nahodha huyo wa Arsenal aliach-
wa katika mapumziko ya kimataifa 
ya Septemba, na ingawa ‚Washi-
kabunduki‘ hao hawajaweka muda 
rasmi wa kupona kwake, inatarajiwa 
kwamba Odegaard atakuwa fiti vya 
kutosha kurejea dimbani Novemba.

Katika kipindi cha sasa cha ma-

pumziko ya kimataifa, ripoti zili-
ibuka kwenye mitandao ya kijamii 
zikidai Odegaard alikuwa amepatwa 
na tatizo ambalo sasa lilimfanya aka-
baliane na kurejea ama Desemba au 
mapema 2025.

Lakini Sky Sports News ieleza 
kwamba, Odegaard anaendelea 
kupona haraka na atakuwa dimbani 
Novemba.

Hivi majuzi Arsenal ilishiriki video 
ya Odegaard akikimbia kwenye kinu 
cha kukandamiza nguvu ya uvutano 
- ishara kwamba bado hajaridhika 

kuweka uzito wake kamili kwe-
nye kifundo cha mguu wake - huku 
mchezaji huyo wa kimataifa wa Nor-
way akielezea uzoefu huo kama „usio 
halisi“.

Huku Odegaard akiendelea kuima-
rika, Arsenal sasa inavuja jasho kuto-
kana na utimamu wa winga Bukayo 
Saka, ambaye alijiondoa kwenye 
kikosi cha England Jumamosi baada 
ya kupata jeraha kwenye kichapo ku-
toka kwa Ugiriki. 

Ukubwa wa jeraha lake bado hau-
jajulikana.
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MANCHESTER, England

KLABU ya Manchester United 
ilikataliwa mpango wake wa 
kutaka kumchukua kocha wa 
Stuttgart, Sebastian Hoeness, 
wakati wa majira ya joto 
kabla ya kuamua kumbakisha 
Erik ten Hag, ripoti ya ESPN 
imefichua.
Baada ya kampeni ya kusikit-
isha ya 2023/24, Ten Hag 
aliingia msimu wa majira ya 
joto chini ya shinikizo kubwa 
chini ya wamiliki wapya Sir 
Jim Ratcliffe na INEOS wali-
ofanya ukaguzi wa utenda 
kazi wake baada ya msimu.
Mawasiliano yalifanywa na 
wasimamizi wachache, aki-
wamo Thomas Tuchel, huku 
maofisa wa United wakitafuta 
kujua kama Ten Hag ndiye 
bosi bora zaidi wakati huo.
Kwa mujibu wa gazeti la Bild, 
kocha mwingine aliyewasili-
ana na United ni Hoeness wa 
Stuttgart, ambaye hisa zake 
zilipanda hadi viwango vipya 
msimu uliopita wakati timu 

yake ilipomaliza nafasi ya pili 
kwenye Ligi Kuu Ujerumani, 
Bundesliga, mbele ya Bayern 
Munich na nyuma ya Bayer 
Leverkusen.
Inadaiwa kuwa United iliwasi-
liana na Hoeness ili kujadili 
uwezekano wa kuhamia Old 
Trafford, lakini kocha huyo 
mwenye umri wa miaka 
42, ambaye alihusishwa na 
Chelsea majira ya kiangazi, 
alikataa.
Hoeness alifurahishwa na 
mbinu ya United, lakini alihisi 
kazi yake huko Stuttgart bado 
haijakamilika na akakataa 
nafasi hiyo.
United hatimaye waliamua 
kumpa Ten Hag nyongeza ya 
mkataba, lakini kwa mara 
nyingine wakajikuta wakilazi-
mika kufanya chaguo kuhusu 
mustakabali wake wiki hii.
Viongozi wa klabu walikutana 
katika mkutano uliopangwa 
na kuongeza utendaji duni wa 
Ten Hag kwenye ajenda, na 
hatimaye kuamua kuendelea 
na Mholanzi huyo.

MADRID, Hispania

KIUNGO wa kati wa Real 
Madrid, Aurelien Tchouameni, 
hana nia ya kuondoka mji 
mkuu wa Hispania Madrid 
na Liverpool, kwa mujibu wa 
ripoti ya magazeti ya Ulaya.
Nyota huyo wa Ufaransa 
amekosa mchezo mmoja 
pekee kwa Madrid hadi sasa 
msimu huu baada ya kupata 
jeraha lililomfanya akose 
ushindi wao wa mabao 2-0 
dhidi ya Real Sociedad. 
Amekuwa sehemu muhimu ya 
kikosi chao tangu alipowasili 
msimu wa majira ya joto wa 
2022, akiisaidia Madrid kube-
ba taji la ligi na taji la Ligi ya 
Mabingwa Ulaya msimu wa 
2023/24.
Hata hivyo, amekuwa akihu-
sishwa na kuhamia Liverpool 
baada ya ‚Wekundu‘ hao 
kushindwa kuipata saini yake 
hapo awali. 
Tchouameni amekuwa kwe-
nye rada za kikosi hicho cha 
Ligi Kuu England tangu siku 
zake za kuvutia za Monaco 
- akihamia Madrid badala ya 
Anfield mwaka 2022.

Lakini inaonekana Mfaransa 
huyo hana nia ya kuwaacha 
nyuma mabingwa hao wa 
Hispania na angependelea 
kujitolea kwa mustakabali 
wake chini ya Kocha Carlo 
Ancelotti. 
Kwa mujibu wa mwandishi 
Matteo Moretto, Tchouameni 
hataki kujiunga na kikosi cha 
kocha Arne Slot na ange-
pendelea kuendeleza kipindi 
chake cha kubeba mataji 
nchini Hispania.
Mchezaji huyo mwenye umri 
wa miaka 24, aliichezea Ma-
drid mechi 38 msimu uliopita, 
akisajili mabao matatu na 
asisti huku timu yake ikifani-
kiwa kupata mataji manne - 
taji la LaLiga, taji la Ligi ya 
Mabingwa Ulaya, UEFA Super 
Cup na Super ya Hispania.
‚Los Blancos‘ hao wame-
furahia mwanzo mzuri wa 
kampeni ya 2024/25, wakiwa 
nyuma kidogo tu ya viongozi 
Barcelona akiwa na alama 21. 
Wanatarajiwa kumenyana na 
Celta Vigo baada ya ma-
pumziko ya kimataifa hapo 
Jumamosi wiki hii.

MUNICH, Ujerumani

KLABU ya Bayern Munich 
haina nia ya kutaka kum-
nunua mlinda mlango wa 
Liverpool, Alisson.
Mustakabali wa muda mrefu 
wa Alisson ndani ya Anfield 
umekuwa ukitiliwa shaka 
mara nyingi katika kipindi 
cha miezi 12 iliyopita, huku 
Liverpool wakipanga mipa-
ngo ya kuondoka kwake kwa 
kumsajili Giorgi Mamadash-
vili kutoka Valencia mapema 
mwaka huu.
Wakati klabu za Saudi Ara-
bia zinamtaka Alisson, 
tetesi zimependekeza Bayern 
wanaweza kumnunua nyota 
huyo wa kimataifa wa Brazil 
huku wakijiandaa na maisha 
bila Manuel Neuer ambaye 
atatimiza umri wa miaka 39, 
mwaka ujao.
Lakini ripoti ya Bayern ime-
puuza mapendekezo kwamba 
wanaweza kujaribu kumnasa 
Alisson kutoka Liverpool na 

kusisitiza kwamba mlinda 
mlango huyo si sehemu ya 
mipango yao.
Badala yake, Bayern hawako 
tayari kusitisha uhusiano wao 
na Neuer na wanatazamia 
kumpa kipa huyo mkongwe 
mkataba mpya wa miezi 12 ili 
kuwa naye hadi 2026.
Bado kuna mipango kwa 
Alexander Nubel hatimaye 
kumrithi Neuer katika lango 
la Bayern. 
Mchezaji huyo mwenye umri 
wa miaka 28, alitumia msimu 
uliopita kwa mkopo akiwa 
kule Stuttgart.
Nubel atarejea Bayern mwaka 
2026, wakati huo mpango ni 
yeye kumrithi Neuer.
Alisson, kwa upande wake, 
bado yuko chini ya mkataba 
na Liverpool hadi 2027, huku 
Mamadashvili akipanga kutoa 
ushindani kwa mahali pake 
pa kuanzia msimu ujao wa 
majira ya joto.

BAYERN MUNICH BAYERN MUNICH 
YAJITOA KWA YAJITOA KWA 
ALISSONALISSON

Hoeness akataa 
kumrithi Ten Hag

Tchouamen hana 
mpango na Liverpool
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HAMZA 
SASA 
AREJEA 
RASMI 
MAZOEZINI 
SIMBA

INATOKA  UK. 24

INATOKA  UK. 24

Simba kamili kwa dabi, 
Yanga yalia na muda 

Na Faustine Feliciane

BAADA ya kuumia siku chache zilizopita, 
beki wa kati wa Klabu ya Simba, Abdulrazaq 
Hamza, jana alianza rasmi mazoezi kuji-
andaa na mchezo dhidi ya Yanga Oktoba 19, 
mwaka huu.

Beki huyo aliumia muda mfupi baada ya 
kuitwa kwenye kikosi cha Timu ya Taifa 
‚Taifa Stars‘ kinachocheza mechi za kuwania 
kufuzu fainali za Afrika za mwakani zitaka-
zofanyika Morocco.

Akizungumza na Nipashe jana, Mene-
ja Habari na Mawasiliano wa klabu hiyo, 
Ahmed Ally, alisema beki huyo anaendelea 
vizuri na sasa ameanza mazoezi kuelekea 
mchezo wao wa ‚dabi‘.

“Habari njema kwa Wanasimba, kijana 
wetu Hamza (Abdulrazaq) amerejea ma-
zoezini, yupo na wenzake kujiandaa na mch-
ezo wetu unaofuata,“ alisema Ahmed.

Alisema kurejea kwa nyota huyo ni habari 
njema kwa benchi la ufundi ambapo wa-
takuwa na kikosi kilichokamilika kuelekea 
kwenye mchezo wao dhidi ya Yanga.

Ahmed, alisema kocha Fadlu Davids 
atakuwa na eneo pana la kuchagua kikosi 
chake kuelekea kwenye mchezo huo utaka-
ochezwa Uwanja wa Benjamin Mkapa.

“Tunaomba Mungu wachezaji wetu waen-
delee kuwa kwenye afya nzuri, wasipate ma-
jeraha kuelekea kwenye mchezo wetu, tu-
naamini Wanasimba watafurahi siku hiyo,“ 
alisema Ahmed.

Na Ada Fungamwango

BAADA ya mapumziko ya Kalenda 
ya FIFA, Dodoma Jiji FC imeanza ma-
zoezi kujiandaa na mchezo wa Ligi Kuu 
Tanzania Bara dhidi ya Coastal Union 
utakaopigwa Ijumaa ijayo Sheikh Amri 
Abeid jijini Arusha, uwanja ambao wap-
inzani wao wameuchagua kuwa wa ny-
umbani.

Kocha Msaidizi wa timu hiyo, Nizar 
Khalfan, amesema jana kuwa kikosi 
hicho kimeanza mazoezi kwa kazi 
moja tu kuhakikisha wanashinda mch-
ezo huo ili kuelekea kwenye malengo 
waliyojiwekea ya kucheza mechi za ki-
mataifa msimu ujao.

“Tulipata mapumziko ya siku kama 
tatu nne hivi, tumerudi kuendelea 
pale tulipoachia, nakumbuka mechi ya 
mwisho tulishinda na hii tunakwenda 
kucheza ugenini dhidi ya Coastal Union 
kwa hiyo tunajiandaa vizuri.

“Michezo saba tuliyocheza bado hai-
jatuharibia malengo, yako pale pale ku-
hakikisha msimu ujao tunacheza mechi 
za kimataifa kwa kushika nafasi nne za 
juu,“ alisema.

Katika michezo hiyo, Dodoma Jiji im-
ekusanya pointi tisa, ikishinda miwili, 
sare tatu na kupoteza miwili, ikikamata 
nafasi ya sita kwenye msimamo wa Ligi 
Kuu Tanzania Bara.

Hata hivyo, alisema wamerejea waki-

wa hawana baadhi ya wachezaji ambao 
ni majeruhi, lakini wanaendelea vizuri 
na siku mbili tatu watajumuika na wen-
zao.

“Tuna Ibrahim Ajibu alipata majera-
ha katika mchezo dhidi ya Simba, hala-
fu kuna nahodha wetu, Hassan Mwater-
ema naye ni mgonjwa, lakini hawa wote 
hali zao zinaendelea vizuri, tunaamini 
mpaka Ijumaa watakuwa wameungana 
na wenzao, hata kama hawakucheza 
mechi dhidi ya Coastal Union, basi wa-
tacheza mchezo unaofuata dhidi ya JKT 
Tanzania, Oktoba 29.

Katika mchezo wao wa mwisho kabla 
ya mapumziko, Dodoma Jiji iliishindilia 
Tabota United mabao 2-0.

Dodoma Jiji yaanza kuiwinda Coastal 

Kocha wa Simba, Fadlu Davids, akimpongeza kiungo wa timu 
hiyo, Jean Charles Ahoua, kwa kumkumbatia baada ya kufunga 
bao wakati wakishinda 4-0, dhidi ya Fountain Gate, kwenye 
mechi ya Ligi Kuu Bara iliyopigwa Agosti, mwaka huu, katika 
Uwanja wa KMC, Dar es Salaam. Ahoua anapewa nafasi kubwa ya 
kuibeba timu hiyo kwenye mechi ya ‚Dabi‘ ya Kariakoo, dhidi ya 
Yanga itakayopigwa Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es Salaam 
Jumamosi wiki. PICHA: MAKTABA YETU

Stars ni kufa 
kupona leo

walio kwenye kikosi cha Taifa Stars 
ambacho leo kinajitupa, Uwanja wa 
Benjamin Mkapa kucheza dhidi ya 
Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo, 
Yanga pia imetoa wachezaji kwenye 
timu zingine za taifa, kama Stephane 
Aziz Ki, akiwa kikosi cha Burkina 
Faso, Kennedy Musonda na Clatous 
Chama, Timu ya Taifa ya Zambia, 
Khalid Aucho, akiichezea Uganda 
Cranes, na Djigui Diarra, akiitumikia 
Timu ya Taifa ya Mali.

Akiizungumzia presha katika mch-
ezo huo kwa viongozi na mashabiki, 
Harrison alisema ni lazima iwepo 
kwani dabi ya Simba na Yanga ina 
hisia kubwa zaidi ya mchezo we-
nyewe wa soka.

Hata hivyo, alisema kwa viongozi 
hauwezi kuwapa presha kiasi cha ku-
zimia kama mashabiki au kusababi-
sha kushindwa kutekeleza majukumu 
yao.

“Hata sisi viongozi tunakuwa na 
presha, kwani mechi za dabi ni za 
kihisia zaidi, huwa zinaenda mbali 
zaidi ya mchezo wenyewe wa soka, 
ila kwetu haiwezi kufikia hatua hiyo 
kama mashabiki kwa sababu un-
aweza kushindwa hata kutekeleza 
majukumu yako, hivyo ni lazima tuwe 
vizuri kwenye utimamu wa akili ili 
kuhakikisha tunatekeleza majukumu 
ya klabu, kama vile kuwaandaa vizuri 
kimwili na kiakili wachezaji, presha 
yetu haiwezi kuwa sawa na mashabi-
ki,“ alisema.

Akielezea kama Kocha Mkuu 
Miguel Gamondi, amebadilisha aina 
ya mazoezi kuelekea mchezo huo, 
alisema mazoezi ni yale yale, ila wa-
nachofanya ni kujiweka katika mazin-
gira mazuri zaidi ya kiufundi kuhakik-
isha wanapata ushindi.

okuwapo uwanjani kuwapa hamasa 
wachezaji ili kuweza kupata ushindi.
“Ni kweli, Waziri Mkuu anatarajiwa 
kuwa mgeni rasmi kwenye mchezo 
wa kesho (leo), tunawaomba Watan-
zania wajitokeze kwa wingi kuwapa 
hamasa wachezaji kwa sababu ni 
mchezo muhimu zaidi kwetu, tuna-
hitaji ushindi,“ alisema Ndimbo.
Kwenye msimamo wa kundi lao, 
DR Congo wanaongoza kwa kuwa 
na pointi tisa wakifuatiwa na Stars 
wenye pointi nne, nafasi ya tatu 
inashikwa na Guinea wenye pointi 
tatu huku Ethiopia wakiburuza mkia 
kwa kuwa kwa pointi yao moja.
Wakati Stars na DR Congo waki-
umana leo kwenye mechi yao ya 
raundi ya nne, Ethiopia na Guinea 
zitaumana kesho kwenye mchezo 
wao wa marudiano wa hatua hiyo.
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Simba kamili kwa dabi, 
Yanga yalia na muda 

Na Faustine Feliciane

BAADA ya kuumia siku chache zilizopita, 
beki wa kati wa Klabu ya Simba, Abdulrazaq 
Hamza, jana alianza rasmi mazoezi kuji-
andaa na mchezo dhidi ya Yanga Oktoba 19, 
mwaka huu.

Beki huyo aliumia muda mfupi baada ya 
kuitwa kwenye kikosi cha Timu ya Taifa 
‚Taifa Stars‘ kinachocheza mechi za kuwania 
kufuzu fainali za Afrika za mwakani zitaka-
zofanyika Morocco.

Akizungumza na Nipashe jana, Mene-
ja Habari na Mawasiliano wa klabu hiyo, 
Ahmed Ally, alisema beki huyo anaendelea 
vizuri na sasa ameanza mazoezi kuelekea 
mchezo wao wa ‚dabi‘.

“Habari njema kwa Wanasimba, kijana 
wetu Hamza (Abdulrazaq) amerejea ma-
zoezini, yupo na wenzake kujiandaa na mch-
ezo wetu unaofuata,“ alisema Ahmed.

Alisema kurejea kwa nyota huyo ni habari 
njema kwa benchi la ufundi ambapo wa-
takuwa na kikosi kilichokamilika kuelekea 
kwenye mchezo wao dhidi ya Yanga.

Ahmed, alisema kocha Fadlu Davids 
atakuwa na eneo pana la kuchagua kikosi 
chake kuelekea kwenye mchezo huo utaka-
ochezwa Uwanja wa Benjamin Mkapa.

“Tunaomba Mungu wachezaji wetu waen-
delee kuwa kwenye afya nzuri, wasipate ma-
jeraha kuelekea kwenye mchezo wetu, tu-
naamini Wanasimba watafurahi siku hiyo,“ 
alisema Ahmed.

Na Ada Fungamwango

BAADA ya mapumziko ya Kalenda 
ya FIFA, Dodoma Jiji FC imeanza ma-
zoezi kujiandaa na mchezo wa Ligi Kuu 
Tanzania Bara dhidi ya Coastal Union 
utakaopigwa Ijumaa ijayo Sheikh Amri 
Abeid jijini Arusha, uwanja ambao wap-
inzani wao wameuchagua kuwa wa ny-
umbani.

Kocha Msaidizi wa timu hiyo, Nizar 
Khalfan, amesema jana kuwa kikosi 
hicho kimeanza mazoezi kwa kazi 
moja tu kuhakikisha wanashinda mch-
ezo huo ili kuelekea kwenye malengo 
waliyojiwekea ya kucheza mechi za ki-
mataifa msimu ujao.

“Tulipata mapumziko ya siku kama 
tatu nne hivi, tumerudi kuendelea 
pale tulipoachia, nakumbuka mechi ya 
mwisho tulishinda na hii tunakwenda 
kucheza ugenini dhidi ya Coastal Union 
kwa hiyo tunajiandaa vizuri.

“Michezo saba tuliyocheza bado hai-
jatuharibia malengo, yako pale pale ku-
hakikisha msimu ujao tunacheza mechi 
za kimataifa kwa kushika nafasi nne za 
juu,“ alisema.

Katika michezo hiyo, Dodoma Jiji im-
ekusanya pointi tisa, ikishinda miwili, 
sare tatu na kupoteza miwili, ikikamata 
nafasi ya sita kwenye msimamo wa Ligi 
Kuu Tanzania Bara.

Hata hivyo, alisema wamerejea waki-

wa hawana baadhi ya wachezaji ambao 
ni majeruhi, lakini wanaendelea vizuri 
na siku mbili tatu watajumuika na wen-
zao.

“Tuna Ibrahim Ajibu alipata majera-
ha katika mchezo dhidi ya Simba, hala-
fu kuna nahodha wetu, Hassan Mwater-
ema naye ni mgonjwa, lakini hawa wote 
hali zao zinaendelea vizuri, tunaamini 
mpaka Ijumaa watakuwa wameungana 
na wenzao, hata kama hawakucheza 
mechi dhidi ya Coastal Union, basi wa-
tacheza mchezo unaofuata dhidi ya JKT 
Tanzania, Oktoba 29.

Katika mchezo wao wa mwisho kabla 
ya mapumziko, Dodoma Jiji iliishindilia 
Tabota United mabao 2-0.

Dodoma Jiji yaanza kuiwinda Coastal 
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Benjamin Mkapa kucheza dhidi ya 
Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo, 
Yanga pia imetoa wachezaji kwenye 
timu zingine za taifa, kama Stephane 
Aziz Ki, akiwa kikosi cha Burkina 
Faso, Kennedy Musonda na Clatous 
Chama, Timu ya Taifa ya Zambia, 
Khalid Aucho, akiichezea Uganda 
Cranes, na Djigui Diarra, akiitumikia 
Timu ya Taifa ya Mali.

Akiizungumzia presha katika mch-
ezo huo kwa viongozi na mashabiki, 
Harrison alisema ni lazima iwepo 
kwani dabi ya Simba na Yanga ina 
hisia kubwa zaidi ya mchezo we-
nyewe wa soka.

Hata hivyo, alisema kwa viongozi 
hauwezi kuwapa presha kiasi cha ku-
zimia kama mashabiki au kusababi-
sha kushindwa kutekeleza majukumu 
yao.

“Hata sisi viongozi tunakuwa na 
presha, kwani mechi za dabi ni za 
kihisia zaidi, huwa zinaenda mbali 
zaidi ya mchezo wenyewe wa soka, 
ila kwetu haiwezi kufikia hatua hiyo 
kama mashabiki kwa sababu un-
aweza kushindwa hata kutekeleza 
majukumu yako, hivyo ni lazima tuwe 
vizuri kwenye utimamu wa akili ili 
kuhakikisha tunatekeleza majukumu 
ya klabu, kama vile kuwaandaa vizuri 
kimwili na kiakili wachezaji, presha 
yetu haiwezi kuwa sawa na mashabi-
ki,“ alisema.

Akielezea kama Kocha Mkuu 
Miguel Gamondi, amebadilisha aina 
ya mazoezi kuelekea mchezo huo, 
alisema mazoezi ni yale yale, ila wa-
nachofanya ni kujiweka katika mazin-
gira mazuri zaidi ya kiufundi kuhakik-
isha wanapata ushindi.

okuwapo uwanjani kuwapa hamasa 
wachezaji ili kuweza kupata ushindi.
“Ni kweli, Waziri Mkuu anatarajiwa 
kuwa mgeni rasmi kwenye mchezo 
wa kesho (leo), tunawaomba Watan-
zania wajitokeze kwa wingi kuwapa 
hamasa wachezaji kwa sababu ni 
mchezo muhimu zaidi kwetu, tuna-
hitaji ushindi,“ alisema Ndimbo.
Kwenye msimamo wa kundi lao, 
DR Congo wanaongoza kwa kuwa 
na pointi tisa wakifuatiwa na Stars 
wenye pointi nne, nafasi ya tatu 
inashikwa na Guinea wenye pointi 
tatu huku Ethiopia wakiburuza mkia 
kwa kuwa kwa pointi yao moja.
Wakati Stars na DR Congo waki-
umana leo kwenye mechi yao ya 
raundi ya nne, Ethiopia na Guinea 
zitaumana kesho kwenye mchezo 
wao wa marudiano wa hatua hiyo.
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  Kilio chao ni kwa wachezaji walioko timu 
za taifa, huku Fadlu akisema njooni sisi tupo...

SIMBA KAMILI KWA DABI, 
YANGA YALIA NA MUDA 

Na Faustine Feliciane

KAIMU Kocha Mkuu wa Timu ya Taifa 
ya Tanzania, ‘Taifa Stars’, Hemed 
Suleiman ‚Moroco‘, amesema mch-
ezo wa leo dhidi ya Jamhuri ya 
Kidemokrasia ya Congo, ni muhimu 
zaidi kwao kupata ushindi na wata-
pambana kuanzia dakika ya kwanza 
mpaka ya mwisho kutimiza lengo 
hilo.
Katika mechi hiyo ya marudiano 
kuwania kufuzu Fainali za Mataifa 
ya Afrika mwakani nchini Morocco, 
itakayopigwa Uwanja wa Benjamin 
Mkapa, Dar es Salaam, majira ya saa 
10:00 jioni, Waziri Mkuu Kassim Ma-
jaliwa, akitarajiwa kuwa mgeni rasmi 
na kuongoza hamasa kwa wachezaji 
wa Taifa Stars ili kuweza kupata 
ushindi.
Akizungumzia mechi hiyo, Morocco 
alisema baada ya kupoteza mchezo 
wao wa kwanza dhidi DR Congo wiki 
iliyopita ugenini jijini Kinshasa, huku 
pia Guinea ambao wapo nao kundi 
moja wakipata ushindi dhidi ya Ethio-
pia, mchezo wa leo ni muhimu zaidi 
kwao kupata ushindi.
“Ingawa bado kuna michezo mingine 
mbele yetu, lakini mchezo wa kesho 
(leo), ni muhimu sana kwetu ili kue-
ndelea kuweka hai malengo yetu ya 
kufuzu kwa fainali za Afcon, naamini 
tunauwezo wakupata ushindi nyum-
bani,” alisema Morocco.
Aidha, alisema licha ya kufungwa 
kwenye mchezo wao wa kwanza, 
bado timu yake ilicheza vizuri na ana 
matumaini leo kuibuka na ushindi 
kwenye uwanja wao wa nyumbani.
Nahodha wa timu hiyo, Mbwana 
Samatta, alisema wachezaji wapo 
tayari kwa ajili ya mchezo huo na 
wao watautumia vizuri uwanja wao 
wa nyumbani.
“Benchi la ufundi na sisi wachezaji 
wote, akili zetu zipo kwenye mchezo 
huu, tutapambana kama wachezaji 
kuhakikisha tunapata ushindi na ku-
wafurahisha Watanzania, tupo tayari 
kwa ajili ya mchezo huu wa marudi-
ano,“ alisema Samatta.
Wakati huo huo, Ofisa Habari wa 
Shirikisho la Soka Tanzania (TFF), Clif-
ford Ndimbo, alisema Waziri Mkuu, 
Kassim Majaliwa, anatarajiwa kuwa 
miongoni mwa Watanzania wataka-

Faustine Feliciane na Adam Fungam-
wango

WAKATI homa ya pambano la watani 
wa jadi, Simba na Yanga likizidi kupan-
da, Kocha wa ‘Wekundu wa Msimbazi’, 
Fadlu Davids, amesema wapo tayari kwa 
mchezo huo utakaopigwa Uwanja wa 
Benjamin Mkapa Jumamosi, huku wap-
inzani wao wakilia na muda wa maan-
dalizi kuwa mchache kwani watakuwa 
na siku mbili tu za maandalizi kwa nyota 
wao wengi walioko timu za taifa.

Simba na Yanga zitaumana Jumamosi 
ukiwa ni mchezo wa pili msimu huu 
ukitanguliwa na ule wa Ngao ya Jamii 
mwanzoni mwa msimu huu.

Akizungumzia mchezo huo, Fadlu 
alisema anaifahamu Yanga na ubora 
wake, lakini wamejiandaa kimkakati 
kuhakikisha wanapata ushindi kwenye 
mchezo huo.

Fadlu alisema kitu kikubwa ni kuwa 
na nidhamu ya mchezo, kutumia vizuri 
kila nafasi watakayoipata kufunga goli.

“Michezo kama hii inakuwa haina na-
fasi nyingi za kufunga, ni mchezo wenye 
upinzani mkubwa kutokana na aina ya 

timu zinazokutana, ni lazima sasa ku-
tumia vizuri kila nafasi unayoipata, hiki 
ndicho ninachowasisitizia wachezaji,“ 
alisema Fadlu.

Alisema eneo lingine ambalo 
amewekea mkazo ni nidhamu ya kuka-
ba kila wanapopoteza mpira.

“Yanga wana kikosi kizuri, wachezaji 
wake wamekaa pamoja muda mrefu, ni 
lazima tuwe na mikakati mizuri ya kuka-
ba pale tunapopoteza mpira, ninaimani 
kubwa na wachezaji wangu,“ alisema 
Fadlu.

Kwa upande wa Yanga imesema ita-
waandaa kwa siku mbili tu wachezaji 
wake watakaorejea kutoka kwenye viko-
si vya timu za taifa kwa ajili ya mchezo 
huo wa dabi.

Meneja wa timu hiyo, Walter Harri-
son, jana alisema kuwa wanategemea 
wachezaji wote wawe wamewasili kam-
bini Jumatano, na watatumia siku mbili 
kati ya Alhamisi na Ijumaa kuwaweka 
vizuri kimwili na kiakili kwa ajili ya mch-
ezo huo muhimu.

“Maandalizi yanaendelea vizuri kwa 
sehemu ya kikosi ambacho kiko Dar es 
Salaam, kama mnavyojua tuna kundi 
kubwa la wachezaji ambao wapo kwe-

nye vikosi vya timu ya taifa, ila tunaami-
ni kuwa wapo kwenye mikono salama 
na wanaendelea na maandalizi kuelekea 
kwenye michezo yao.

“Tunategemea wote watakuwa wame-
fika kambini Oktoba 16, kuelekea katika 
mchezo huo mkubwa na tarehe 17 na 18, 
siku hizo mbili tunazitumia kuwaweka 
vizuri kimwili na kiakili kwa ajili ya mch-
ezo huo,“ alisema.

Harrison alikiri kuwa ratiba imebana 
sana kwani pamoja na yote itategemea 
wachezaji wao watarejea wakiwa katika 
hali gani kiafya.

“Ukiangalia ratiba ilivyo, na hawa  
wachezaji walio kwenye vikosi vya timu 
za taifa, hujui watarejea kwenye hali 
gani kiafya na kimwili, hivyo huwezi 
kutegemea nini kitatokea, lakini sisi tu-
naamini watarejea salama na tutakuwa 
kwenye wakati mzuri wa kukiandaa 
kikosi kuelekea kwenye mchezo huo 
muhimu kwetu kwani tunataka kuende-
leza ushindi ili kuweza kuupata ubingwa 
mara ya nne mfululizo,“ alisema.

Mbali na kuwa na baadhi ya wachezaji 

Stars ni kufa 
kupona leo

Tchouamen hana mpango na Liverpool

INAENDELEA UK. 23

INAENDELEA UK. 23

Mshambuliaji 
wa England, 
Harry Kane, 
akiwania mpira 
na mchezaji wa 
Finland kwenye 
mechi ya Ligi 
ya Mataifa ya 
Ulaya, huku 
Jude Belling-
ham (kushoto) 
akiwa tayari 
kwenda ku-
toa msaada, 
kwenye mechi 
hiyo iliyopigwa 
katika Uwanja 
wa Helsinki 
Olympic, 
nchini Finland 
juzi. England 
ilishinda mabao 
3-1. PICHA: 
MTANDAO

PATASHIKA...
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