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Aliyekuwa Askari Polisi, Ambani Famili, ambaye kwa sasa ni Mratibu wa Mafunzo wa Asasi isiyo ya Kiseri-
kali ya Mefada, akifafanua jambo alipofanya mazungumzo na gazeti hili, Kinondoni, jijini Dar es Salaam hivi
karibuni. PICHA: JOHN BADI
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HABARI KITAIFA
Tahadhari kasi maambukizo mapya VVU

Na Augusta Njoji, DODOMA

UME ya Kudhibiti

Ukimwi Tanzania

(TACAIDS) imesema

maambukizo mapya
ya virusi vya Ukimwi (VVU)
yako juu na kwamba utafiti
mpya umebaini kwamba kila
saa moja watu 10 wanaambuki-
zwa maradhi hayo.

Kutokana na utafiti huo,
tume imetoa tahadhari kwa
wananchi kuchukua hatua za
kujikinga ili kujilinda na maam-
bukio mapya.

Akizungumza jana katika
semina ya Kamati ya Kudumu
ya Bunge ya Ukimwi, Dawa za
Kulevya na Kifua Kikuu na ile
inayoshughulikia sheria ndogo,
Mkurugenzi Mtendaji wa Ta-
caids, Dk. Leonard Maboko,
alisema katika utafiti uliofany-
wa mwaka 2016/17 kwa kush-
irikiana na Ofisi ya Taifa ya Tak-
wimu (NBS) ilionyesha kiwango
hicho cha maambukizo.

Alisema kuanzia Januari hadi
Desemba, walikadiria maam-
bukizi mapya kila mwaka ni

Salaam jana. PICHA: IKULU.

watu 72,000, hivyo ni vyema
watu wakachukua tahadhari
kujiepusha na hali hiyo na pia
kujitokeza kupima ili kujua afya
Zao.

“Hivyo kwa mwezi ni watu
6,000, kwa siku ni watu zaidi
ya mia mbili na kwa saa ni watu
10 kila siku wanapata maam-
bukizo mapya ya virusi vya
Ukimwi,” alisema.

Hakuna uhaba wa kon-
domu
Kuhusu madai kwamba
kuna uhaba wa kondomu, Dk.
Maboko alisema hakuna tatizo
hilo kwa kuwa tayari wame-
shapokea kondomu milioni 30.
“Ni kweli kulikuwa na upun-
gufu wa bidhaa hasa mkoa wa
Njombe katika kipindi cha kue-
lekea mwisho wa mwaka jana
na hali hii ilitokana na michaka-
to ya namna ya uagizaji kwa wa-
naotengeneza,” alisema.
Alibainisha mpaka sasa kon-
domu zimeshafika nchini kwa
idadi hiyo na ziko Bohari Kuu
ya Dawa (MSD).
“Kondomu ambazo zilipotea

ni zile zinazotolewa bure am-
bazo zinawekwa katika miku-
sanyiko ya jamii kama vituo vya
afya, vyuoni na mahali pengine,
lakini hivi sasa kondomu hizi
zimeshaanza kusambazwa kwe-
nye vituo vya MSD kanda, hivyo
wadau waagize ili zifike kwa
walengwa,” alisema.

Akizungumzia kuhusu 90-90-
90, Dk. Maboko alisema kama
nchi imefanya vizuri katika 90
ya pili ya walioambukiza kuan-
za kutumia dawa ambayo lengo
ni kufikia asilimia 90 ifikapo
mwaka 2030, lakini kwa sasa
ipo kwa asilimia 94.

“90 ya kwanza ni ifikapo
mwaka 2030 Watanzania
wawe wamejua hali zao, 90 ya
pili ni waliojua hali zao wawe
wameanza kutumia dawa ya
kufubaza virusi na 90 ya tatu
ni wanaotumia dawa wawe
wamefubaza virusi hivyo. Hapa
kwenye 90 ya pili tumefanya
vizuri na tumevuka lengo,”
alisema.

Dk. Maboko alisema 90 ya
kwanza bado nchi iko kwenye
asilimia 61 hali iliyosababisha

Waziri Mkuu Kassim Majaliwa
kuamua kuwa Dbalozi wa
kuhamasisha wanaume
kujitokeza kupima kwa kuwa
wapimaji  wengi  walikuwa
wanawake na 90 ya tatu
imefikia asilimia 87 kwa sasa.

Mwenyekiti ~wa  Kamati
ya Bunge ya Ukimwi, oscar
Mukasa, alishauri kuwapo

kwa vyanzo vingine vya fedha
ili nchi ipambane na Ukimwi
badala ya kutegemea nchi
wahisani ambao wanakusudia
kupunguza  misaada  kwa
asilimia 23 kuanzia Oktoba,
mwaka huu.

Alisema kama nchi ni
muhimu sasa  kukaangalia
vyanzo vingine vya mapato ili
kuweza kusimama wenyewe.

“Ni wakati sasa wa kuisukuma
serikali tupate tozo maalum
kwa ajili ya kuweka kwenye
mfuko wa kupambana na
Ukimwi. Uwapo mfuko wa
uwekezaji utakaoleta pamoja
sekta binafsi ikiongozwa na
sekta ya umma kwenye kutafuta
njia mbadala ya kupata fedha,”
alisema Mukasa.

Kipenga uchaguzi wa S/Mitaa kupulizwa leo

Na Enock Charles

TAREHE rasmi ya kufanyika kwa uch-
aguzi wa serikali za mitaa, itajulikana leo,
baada ya serikali kuahidi kutoa tamko.

Serikali iliwahi kutamka kuwa uchaguzi
huo utafanyika Oktoba, lakini haikuwahi
kuweka wazi tarehe rasmi.

Vyama vya siasa na wadau wamekuwa
wakilalamikia ukimya wa serikali kutotoa
tamko kuhusiana na uchaguzi huo hususan
tarehe na kanuni za uchaguzi huo.

Tangazo hilo linatarajiwa kutolewa na
Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais (Tawala za
Mikoa na Serikali za Mitaa-Tamisemi), Se-
lemani Jafo, atakapokutana na wakuu wa
mikoa na makatibu tawala wa mikoa na wa-

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na
Tamisemi, mkutano wa Waziri Jafo na

kwa lengo la kutoa tangazo la uchaguzi

huo na maelekezo mengine mbalimbali.

“Lengo la mkutano huo ni kutoa tangazo
la uchaguzi wa serikali za mitaa wa mwaka
2019 na maelekezo mbalimbali kuhusu
uchaguzi wa serikali za mitaa,” ilisema se-
hemu ya taarifa hiyo.

Kwa kawaida uchaguzi huo hufanyika
mwaka mmoja kabla ya uchaguzi mkuu, la-
kini kutotangazwa kwa tarehe na kanuni
za uchaguzi huo, kumeibua wasiwasi kwa
vyama vya siasa.

Wadau wa uchaguzi ikiwamo vy-
ama vya siasa wametoa malalamiko wak-
idai kuchelewa kutangazwa kwa kanuni
kunaweza kuathiri maandalizi kuelekea
uchaguzi huo, kwakuwa kuzifahamu ka-
nuni hizo ni moja ya maandalizi muhimu
katika uchaguzi huo.

Akizungumza nagazetihilimapema wiki
hii, Katibu Mwenezi wa ACT-Wazalendo,
Ado Shaibu, alidai kuchelewa kutangazwa
kwa kanuni hizo kunaathiri mchakato wa

vyama kufanya maandalizi ya mafunzo
kwa mawakala na wagombea wao katika
uchaguzi huo.

“Kuchelewa kutangazwa kwa kanuni
itakayotumika katika uchaguzi wa serikali
za mitaa kunaathiri maandalizi yetu kwa
sababu huwezi kuandaa wagombea kwa
mfano, bila kujua kanuni zinasemaje
kuhusu sifa za wagombea wanaotakiwa,
maana kubadilika kwa kanuni kunaweza
kupelekea kubadilika kwa aina ya mgom-
bea,” alisema Shaibu.

Uchaguzi huo unatarajiwa kutumia
Sh. bilioni 82, na kinachosubiriwa na wa-
dau wa uchaguzi hususan vyama vya siasa,
ni kutangazwa kwa tarehe na kanuni zi-
takazotumika kusimamia uchaguzi huo.

Taarifa ya Tamisemi imetolewa siku
chache baada ya Naibu Waziri wa Wizara
hiyo, Mwita Waitara, kuwataka Watanza-
nia kuwa na subira kuhusu uchaguzi huo,
huku akisema suala hilo aachiwe Rais.

I
RC Moro

aiagiza Nida

Kuongeza

vituo

Na Christina Haule, MOROGORO

MKUU wa Mkoa wa Morogoro,
Dk. Steven Kebwe, ameiagiza
Ofisi ya Mamlaka ya Vitambulisho
vya Taifa (NIDA) mkoa, kuongeza
vituo vya kutoa huduma hiyo
katika wilaya zote ili kuwasaidia
kupata huduma hiyo kiurahisi
na kukamilisha katika muda
mwafaka.

Dk. Kebwe alisema hayo jana
wakati alipotembelea ofisi hizo
kufuatia malalamiko yaliyotolewa
na wananchi kuhusu kuchelewa
kupata namba na vitambulisho
jambo linaloleta athari za usajili
wa laini za simu kwa jamii.

Alisema, licha ya kazi hiyo
kuendelea, lakini bado miezi
minne pekee kusitishwa kwa
usajili wa laini za simu kwa alama
za vidole mwezi Desemba mwaka
huu, huku watu wengi wakiwa
bado hawajapata.

Aliitaka jamii kuwa na mwamko
wa kuitumia nafasi iliyopo ya
kwenda kupata huduma hiyo
kwa wakati kwa kuwa kuchelewa
kunaweza kuleta usumbufu
baadaye.

Rajabu Ally, mkazi wa
Manispaa ya Morogoro alisema,
upatikanaji wa Vitambulisho
vya Taifa bado ni changamoto
kutokana na vigezo au vielelezo
na masharti vilivyowekwa
ikiwamo mtu kutakiwa kuwa
na cheti cha kuzaliwa au cheti
cha shule hali inayowalazimu
kufuatilia kwa kipindi kirefu bila
yva mafanikio.

John Msekwa, mkazi wa
Tungi alisema, serikali za mitaa
zinatakiwa kuchukua nafasi
vake kwa kuwatambua wakazi
wa maeneo husika ili iwe rahisi
kwao kupata vitambulisho bila
kutegemea masharti yaliyopo.

“Nina miaka ya kuzaliwa
zaidi ya 70 hapa, cheti nakipata
wapi kwa sasa na nina mwezi
wa sita natafuta kitambulisho,
kitambulisho changu cha kupigia
kura kimeharibika sana, kila
ninapokwenda wanagoma
kunisajilia laini, sasa serikali ya
mtaa ikisimama kwa hilo wengi
tutapata vitambulisho,” alisema.

Ofisa Usajili wa vitambulisho
NIDA mkoani hapa, James
Malimo alisema, kuchelewa
kwa upatikanaji wa vitambuliso
hivyo kwa baadhi ya wananchi
kunatokana na wengi kushindwa
kutimiza masharti yaliyowekwa
na kwamba yapo maombi
mbalimbali yamekwama kutokana
na changamoto za wananchi
kushindwa kuwasilisha vielelezo
zaidi.

Aliwaasa wananchi kuhakikisha
wanakamilisha masharti hayo
ya vielelezo vya msingi na
wanavipata kwa wakati ili
kukamilisha usajili na maombi
vao yafanyiwe kazi kwa kuwa
hawatamsajili mtu bila kuwa na
vielelezo ili kuepuka kuwasajili
wasio Watanzania.
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Mahakama
yaKataa
Kupokea
nyaraka
kesi ya

kina Aveva

Na Hellen Mwango

MAHAKAMA ya Hakimu
Mkazi Kisutu, imeshindwa
kuendelea kusikiliza
ushahidi wa kesi ya
kughushi na kutakatisha
Dola za Marekani 300,000
inayowakabili Rais wa
Klabu ya Simba, Evance
Aveva na mwenzake baada
ya utetezi kupinga nyaraka
Za punguzo la tozo la kodi
zisipokelewe.

Wakili wa utetezi
Nehemia Nkoko, alitoa
pingamizi hilo jana mbele
ya Hakimu Mkazi Mkuu,
Thomas Simba, kwamba
nyaraka za msamaha wa
tozo ya kodi inazodaiwa za
kughushiwa zisipokelewe
kama kielelezo.

Awali, shahidi wa
Jamhuri Mchunguzi
Mkuu kutoka Taasisi ya
Kuzuia na Kupambana
na Rushwa (Takukuru),
Frank MKilanya, alidai
kuwa katika uchunguzi
wake alibaini barua kutoka
Simba kwenda Mamlaka
ya Mapato Tanzania (TRA)
va kuomba msamaha wa
tozo ya Dola za Marekani
40,000 badala ya kiwango
halisi cha Dola za Marekani
109,000

Mkilanya, alidai nyasi
bandia zilinunuliwa kwa
wakala anayeitwa Hamisi
na zilitoka katika Kampuni
va Nina iliyopo China.

Alidai kuwa wakati
wa uchunguzi alimhoji
mshtakiwa Hans Poppe,
ambaye alidai Hamisi
alifariki na akampa hati ya
kusafirishia mwili ambayo
aliomba kuitoa kama
kielelezo.

Wakili wa Serikali,
Leonard Swai, aliomba
kutoa kielelezo hicho,
lakini Wakili Nkoko,
alipinga kwa madai
kwamba si nakala halisi na
kinachothibitisha kifo ni
cheti cha kifo.

Akitoa uamuzi Hakimu

INAENDELEA UK.8

MIRAJI MSALA

Na Augusta Njoji, DODOMA

SPIKA wa Bunge, Job Ndugai,
amesema ujio wa Mkutano wa 50
wa Chama cha Mabunge ya Ju-

muiya ya Madola kanda ya Afrika
(CPA) ambao utakuwa na washiriki
takribani 400, utatoa fursa nyingi
kwa Tanzania ikiwamo kutoa kiba-
li cha uwekezaji wa hoteli ya nyota

Ndugai anusa fursa mkutano CPA

5, mwaka huu na utafunguliwa Sep-
temba 2, na Rais wa Zanzibar, Dk.
Ali Mohamed Shein.

INAENDELEA UK.8

Akizungumza na waandishi
wa habari jana, Ndugai alisema
mkutano huo utafanyika Zanzibar
kuanzia Agosti 31, hadi Septemba

Mawakili kesi
va Mbowe
chupuchupu
kukamatwa

Na Hellen Mwango

HAKIMU Mkazi Mkuu, Thomas Simba, jana nusura
awaamuru askari polisi kuwakamata mawakili wa
pande zote mbili katika kesi ya uchochezi inayowak-
abili vigogo wa Chama cha Demokrasia na Maende-
leo (Chadema), akiwamo Mwenyekiti Taifa, Freeman
Mbowe, baada ya kudaiwa kwamba shahidi anasoma
ushahidi wake.

Kadhalika, hakimu aliwaamuru askari polisi wal-
iokuwa ndani ya ukumbi namba moja kukaa tayari
kwamba anaweza kutoa amri ya kukamatwa mawakili
kutokana na utovu wa nidhamu.

Saa 6:12 adhuhuri, ukumbi namba moja wa Ma-
hakama ya Hakimu Mkazi Kisutu, iliyoketi chini ya
Hakimu Simba, ilianza kusikiliza kesi hiyo.

Shahidi wa saba, Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi,
Victoria Wihenge (30), alipanda kizimbani kutoa
ushahidi lakini wakati akiendelea na ushahidi wake,
mawakili wa utetezi, Hekima Mwasipu na Nikson
Matata, walinyanyuka kwenda kwenye kizimba cha
shahidi huyo.

Mawakili hao walikwenda kizimbani hapo kwa
madai kwamba shahidi ananukuu pembeni kwa siri
wakati akiongozwa na Wakili wa Serikali Mwandam-
izi, Wankyo Simon.

Hata hivyo, Wankyo aliilalamikia mahakama kwam-
ba mawakili Mwasipu na Matata wanamtishia shahidi
kizimbani.

Wakati hayo yakiendelea, Wakili wa Serikali Mkuu,
Faraja Nchimbi, alikuwa akilumbana na Wakili Matata
hali iliyozua mzozo, huku wakijibishana bila kufuata
utaratibu wa kisheria.

INAENDELEA UK.8
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Simulizi polisi aliyebwia ‘unga’ kwa miaka 17

Na Romana Mallya

AMBANI Famili anasimulia namna alivyoji-
ingiza kwenye matumizi ya dawa za kulevya
kwa miaka 17 kulikosababisha afungwe jela
na kufukuzwa kazi katika Jeshi la Polisi lil-
ilokuwa limemwajiri.

Jumanne Julai 23, mwaka huu, Nipashe
ilizungumza na askari polisi huyo wa zam-
ani ofisini kwake Kinondoni jijini Dar es Sa-
laam anakohudumia watu walioathiriwa na
matumizi ya dawa za kulevya, maarufu unga.

Famili (pichani) anaeleza kuwa kutokana
na tamaa ya kupata mafanikio kimaisha kwa
haraka ya kimaisha, alijikuta akitumbukia
kwenye kadhia hiyo iliyompeleka jela kutu-
mikia kifungo.

Anasimulia kuwa alianza kutumia dawa
za kulevya akiwa na umri wa miaka 22 na al-
iendelea na hali hiyo kwa miaka 17 na alifikia
hatua ya kujidunga sindano.

“Nilikuwa nalipwa mshahara halali serika-
lini kupitia cheo cha konstebo wa polisi, la-
kini nikaoona kwamba ili nitoke kwa haraka
kimaisha, niiingie kwenye utumiaji wa dawa
za kulevya huku nikifanya ‘dili’ mbalimbali za
kuniingizia fedha.

“Niliamini dawa za kulevya zingeniwez-
esha kupata mali za haraka haraka na tamaa
hiyo ilinijia baada ya kuona wale waliokuwa
wakitumia, walikuwa wanafanya dili nyingi
haramu na kupata fedha nyingi.

“Niliamini kwa kutumia dawa za kulevya,
nitaonekana mjanja wa mjini na niliamini
rahisi ya kujipatia fedha za haraka,” Famili
anasema.

Anabainisha kuwa kabla ya kutiwa mbaro-
ni na vyombo vya dola kutokana na kujihusi-
sha na dawa za kulevya na matukio ya kihali-
fu, alilitumikia Jeshi la Polisi kwa miaka sita.

“Nilihitimu mafunzo ya upolisi mwaka
1991, nilipangwa kazi kituo changu cha kwan-
za cha kazi nakumbuka kilikuwa Kilwa Road,
baadaye nilihamishiwa vituo tofauti tofuati
na mwishowe nilipelekwa Kituo cha Polisi
Msimbazi kule Kariakoo.

“Nikiwa Msimbazi, ndipo nilianza kutumia
dawa za kulevya, kipindi hicho maeneo ya
Kariakoo yalikuwa yameathiriwa sana kwa
kuwa na watu wengi wanaotumia dawa za
kulevya na vitendo vya kihalifu.

“Wakati huo nilikuwa ninakaa Kiwalani
(wilayani Ilala). Nilianza kidogo kidogo kuji-
funza na maeneo ambayo nilikuwa nikienda
kwa ajili ya kutumia dawa za kulevya ni vi-
jiwe vilivyokuwapo wakati huo katika mitaa
ya Livingstone, Sikukuu na Fire.

“Nilipoingia na kujiunga na watu wanao-
tumia dawa za kulevya, yale niliyokuwa
nawaza ya kupata fedha kwa haraka, niliona
matunda yake. Kwa kweli, nilifanikiwa ku-
kutana na wauzaji wenyewe na kwa sababu
walijua mimi ni polisi, walishirikiana nami na
tulipata fedha nyingi kwa njia zisizo halali na
wauzaji wakawa marafiki zangu.

“llifikia hatua nikawa najihusisha na
matukio ya ujambazi, nikawa nakodisha sare
za jeshi kwa majambazi, wakifanikiwa kupa-
ta fedha, tunagawana. Nakumbuka tabia hii
nilianza kuifanya mwaka 1996.

“Hata hivyo fedha walizonipatia ziliishia
kwenye starehe tu, nilikuwa napata Sh.
200,000 hadi 400,000 kulingana na tukio
walilolifanya, na kwa mwezi wanaweza ku-
fanya matukio mawili au matatu au kusiwe
na tukio kabisa,” anasema.

SAFARI YA GEREZANI

Famili anasema mwaka 1997, alijikuta
anafungwa jela baada ya kukodisha sare
na silaha zake kwa majambazi ambao wa-
likamatwa na Jeshi la Polisi wakati wakifanya

“Baada ya kubanwa na kupigwa sana,
wale majambazi walinitaja, na wakati wa-
nakamatwa sikuwa na taarifa zozote mpaka

nilipofuatwa na askari wenzangu ambao
walinikamata na kunipeleka Kituo Kikuu cha
Polisi kwa ajili ya gwaride la utambuzi maana
tayari nilikuwa nimeshatajwa.

“Kipindi hicho kituo changu cha kazi kili-
kuwa Kituo cha Polisi Oysterbay. Mbaya zaidi,
wale majambazi walipobanwa zaidi, wali-
taja hadi eneo ninalofanya kazi, na wakati
wa gwaride la utambuzi, (majambazi) wote
waliohusika kwenye tukio lile walinitaja, ni-
kashtakiwa kijeshi na kuunganishwa nao,”
anasema.

APOTEZA MAMA

Famili anaendelea kueleza kuwa kitendo
cha kukamatwa, kufukuzwa kazi na kuun-
ganishwa kwenye kesi ya ujambazi kwa kosa
la kushirikiana na wahalifu, kilisababisha
mama yake mzazi kupata mshtuko uliosaba-
bish kufariki dunia.

“Mama yangu alipopata taarifa kuhusu tu-
lio nililolifanya, presha ilipanda na baadaye
alifariki dunia wakati mimi tayari nikiwa
gerezani. Nakumbuka ilikuwa siku ya nne
tangu niingie gerezani ndipo nikapata taarifa
mama yangu amefariki dunia.

“Tulihukumiwa kutumikia kifungo cha
mwaka mmoja na miezi sita jela kila mmoja.
Baada ya kuingia gerezani, sikuweza tena
kuendelea na utumiaji wa dawa za kulevya
hadi nilipomaliza kifungo changu.

“Nilipata mateso makali, mwili ulikuwa
unauma lakini sikuwa na jinsi, niliendelea
hivyo hadi nilipomaliza kifungo, baada ya
kutoka, sikuweza kuvumilia maumivu yale,
niliendelea kutumia unga hadi mwaka 2011,”
anasema.

MAISHA BILA UNGA

Famili anasema kutokana na kukosa kazi
ya kufanya, maisha yake mtaani yalibadilika,
hivyo kuandamwa na msongo wa mawazo
wa kukosa ajira na njia pekee ya kuukabili al-
iona ni kuendelea kutumia dawa za kulevya.

“Wakati mwingine nilikosa fedha za ku-
nunua dawa, hivyo nikawa ninapata mad-
hara, wakati mwingine ninaharisha sana,
maumivu makali sana ya mwili, lakini siku-

wahi kumwibia mtu.

“Kijiwe changu kilichonipa umaarufu
Kinondoni na maeneo mengine ya karibu
kilikuwa makaburi ya Manyanya. Kwa kweli,
nilibadilika, nywele zangu zikawa ndefu na
kwa sababu nilikuwa sizichani, zikajisokota
nikawa rasta, nikaota ndevu, mwonekano
mpya wa sura ukawafanya watu wanibatize
jina la Yesu, wakawa wananiita Jesus. Kinon-
doni yote nikajulikana kama Jesus,” anasema.

AOKOTA MAKOPO

Famili anasema kuwa kutokana na ugumu
wa maisha mtaani, aliamua kujihusisha na
uokotaji wa chupa za maji zilizotumika na
vyuma chakavu ili apate fedha za kununua
unga.

“Nilifikia hatua ya kujidunga sindano,
hivyo ilikuwa siwezi kupita siku bila kujidun-
ga, ili nipate fedha, niliamua kuokota chupa
za maji zilizotumika na vyuma chakavu na
kwenda kuuza.

“Ile biashara ya chupa na vyuma chakavu
ilinifanya niwe maarufu zaidi kwa sababu ni-
likuwa natembea kwa miguu kutoka Kinon-
doni Manyanya hadi Magomeni kutafuta
chupa asububhi na jioni.

“Kila asubuhi nikiamka nikishatumia dawa
zangu, safari ya kuokota chupa ilianza na iki-
fika jioni narudia tena, hayo ndiyo yalikuwa
maisha yangu.

“Tofauti na wala unga wenzangu walio-
jihusisha na vitendo vya wizi, mimi pamoja
na hali ngumu ya kifedha, sikuwahi kumpora
mtu kitu chake au kuiba mali ya mtu maeneo
yote niliyopita,” anasema.

MAISHA BILA DAWA

Famili anasema mwaka 2011, akiwa na
wenzake Kijiweni kwao makaburi ya Man-
yanya, walitembelewa na maofisa kutoka
taasisi za kupambana na dawa za kulevya
ambao waliwapa elimu kuhusu athari za
matumizi ya dawa hizo.

Anasema walielezwa kuwa uwezekano
wa kupata magonjwa hatari kama vile homa
ya ini na kuambukizwa Virusi vya Ukimwi
(VVU).

“Hiyo taasisi ilitufikia mara kwa mara ki-
jiweni pale kutoa elimu na kutugawia vifaa
mbalimbali ambavyo tunavitumia kujidunga
mfano sindano, pamba, maji ya kuchang-
anyia, lengo lao lilikuwa tusiambukizane ma-
gonjwa,” anasema.

“Taasisi hiyo ilikuwa ikitutembelea kila
baada ya siku tatu na walipokuwa wakirudi,
walitaka mrejesho kama vifaa walivyopatia,
tumevitumia ipasavyo.

“Baada ya elimu hiyo, niliamua kubailika
ndipo waliponitaka nitafute mdhamini am-
baye ni ndugu wa karibu na baada ya kump-
ata, nilianza kutumia Methadone (dawa wa-
nazopewa waathirika wa matumizi ya unga)
kuanzia mwaka 2011 hadi mwaka 2014 nili-
pomaliza dozi.

“Wakati naendelea na dozi ya Methadone,
mwili wangu ulirudi kwenye hali ya kawaida,
nikapata mke ambaye kwa sasa tuna watoto.

“Baada ya kumaliza dozi, nilikutana na Me-
fada (asasi isiyo ya kiserikali inayojishughuli-
sha na utoaji wa elimu kuhusu athari zito-
kanazo na dawa za kulevya, Ukimwi na homa
ya ini) na waliniajiri hadi leo,” anasema.

Famili sasa ni Mratibu wa Mafunzo wa
Mefada na anabainisha kuwa katika hudu-
ma zao, tangu mwaka 2015, wameweza ku-
wafikia watumiaji wa dawa za kulevya 7,489
wapa elimu.

Famili anasema maeneo yaliyoathirika
ni Msasani, Tegeta, Bunju, Kigamboni na Ma-
gomeni Kagera.

HALI ILIVYO KITAIFA

Taarifa iliyotolewa Juni 25, mwaka huu na
Ofisi ya Waziri Mkuu, ilibainisha kuwa mwa-
ka 2015 nchi ilikuwa na waathirika wa dawa
za kulevya waliokuwa wakitibiwa kwenye
vituo vya tiba 2,400 na kwamba hadi kufikia
mwaka jana, kulikuwa na wagonjwa 7,000.

Ilielezwa pia katika taarifa hiyo kuwa
maambukizo ya Ukimwi kwa waraibu wa
dawa za kulevya wanaojidunga yamepungua
kutoka asilimia 35 mwaka 2015 hadi asilimia
18.5 mwaka 2018.
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Serikali yazindua mpango

kazi uendelezaji miji

Na Mwandishi Wetu

SERIKALI imezindua
rasmi Mpango Kazi wa Uen-
delezaji Miji Tanzania ili ku-
hakikisha nchi inakuwa na
miji iliyopangwa na makazi
yenye huduma zote za ki-
jamii.

Huo ni utekelezaji wa
mpango wa pili wa taifa wa
Maendeleo wa miaka mitano
2016/17-22020/21.

Mpango huo umezinduli-
wa Nchi, Ofisi ya Rais Tawala
za Mikoa na Serikali za Mitaa,
Selemani Jafo.

Akizungumza wakati wa
uzinduzi wa mpango kazi
huo, Waziri Jafo alisema
serikali imejidhatiti kuandaa
mipango miji madhubuti
ambayo imezingatiwa katika
miongozo ya kuandaa mipa-
ngo ya taifa.

“Serikali inazindua rasmi
mpango huo ili kuleta mpan-
gilio mzuri wa miji wenye
manufaa kwa taifa na ku-

fanya ukuaji wa miji kuwa
mchakato wenye manufaa
ya kiuchumi na kijamii kwa
nchi,” alisema Waziri Jafo.

Pia alisema, mpango huo
umejikita katika maeneo
manne ambayo ni matumizi
ya lugha ya mpango kazi,
suala la utawala na kanuni,
mkakati wa fedha pamoja na
kuchunguza njia za kukuza
uchumi  zitakazochochea
ukuaji wake katika viwango
vyajuu.

Alisema maeneo hayo
manne ni muhimu kufanya
ukuaji wa miji kuwa mchaka-
to wenye manufaa ya kiu-
chumi na kijamii kwa kuwa
unatoa mapendekezo ya
msingi kwa wakati ambayo
ni muhimu kwa upangaji wa
maendeleo ya miji nchini.

Kwa upande wake, Naibu
Waziri wa Ardhi, Nyumba na
Maendeleo ya Makazi, Dk.
Angeline Mabula, alisema
ukuaji wa miji ni suala pana
ambalo linahitaji wadau
wengi kuunganisha juhudi

ili kuhakikisha ukuaji wa miji
inayosimamiwa kikamilifu.

Dk. Mabula alisema, wiz-
ara yake iko tayari kutoa ush-
irikiano katika kuleta pamoja
jitihada za kila taasisi ili kue-
puka jambo moja kufanywa
na wadau zaidi ya mmoja,
lengo likiwa kufanikisha
malengo ya nchi iliyojiwekea.

Naibu Katibu Mkuu Wiz-
ara ya Fedha na Mipango,
Adolph Ndunguru, alisema
mpango huo utasaidia kutat-
ua changamoto za upangaji
miji kwa maendeleo ya uchu-
mi na taifa kwa ujumla.

Vilevile Mkurugenzi
Mtendaji wa Taasisi ya Utafiti
wa kiuchumi na Kijamii, Dk.
Tausi Kida, alisema mpango
huo utasaidia katika uan-
daaji wa mipango ya kitaifa
ya uendelezaji miji pamoja
na sera uliotokana na utafiti
wa Taasisi ya Utafiti wa Kiu-
chumi na Kijamii uliofanywa
kwa kufuata kanuni za kisay-
ansi za ufanyaji tafiti.
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Mkazi wa Jiji la Dar es Salaam akiwa ameanguka baada ya kugongwa na bodaboda
(mbele), katika eneo la Kawe, juzi. PICHA MIRAJI MSALA

Hasunga ataka mikakati
kuboresha kahawa

Na Mathias Canal, SONGWE

SERIKALI imewataka wakulima nchini
kupitia vyama vya ushirika kuweka mkaka-
ti wa kununua na kutumia mitambo ya
kuchakata kahawa ili kuongeza na kuwa na
mwendelezo wa ubora na hatimaye kupata
bei nzuri sokoni.

Waziri wa Kilimo, Japhet Hasunga, alisema
hayo jana wakati wa uzinduzi wa minada ya
kahawa kanda ya Mbeya-Songwe.

Pia alizitaka halmashauri kupitia vyanzo
vya mapato kuendelea kuwekeza katika uen-
delezaji wa zao hilo ikiwamo uzalishaji wa
miche, ununuzi wa CPU na kuwawezesha
wakulima na maofisa ugani kupata mafunzo
ya kilimo bora ikiwamo kuwapatia vitendea
kazi.

Alisema ili kulinda ubora wa kahawa,
matumizi ya mitambo ya kisasa ya kuchakata
kahawa (CPU) hayawezi kuepukika.

Kwa mujibu wa Hasunga, nchini kuna
takribani mitambo 481 ambayo bado ni mich-
ache kulinganisha na kahawa inayozalishwa.

“Nawasihi wadau wote muone umuhimu
wa uwapo wa mitambo hii kwa kuwa ili
upate kahawa nyingi zenye sifa za ubora
unaofanana ni lazima kuwapo na matumizi
makubwa ya CPU tena kwa kuzingatia hatua
zote za uchakataji wa kahawa,” alisema.

Hasunga aliongeza kuwa lengo la serikali
ni kuona kahawa zote zinaandaliwa katika
mitambo ya kisasa ili zipate bei nzuri katika
masoko pamoja na kuimarisha tija katika
uzalishaji.

SHIRIKA LA UMEME TANZANIA (TANESCO)

TAARIFA KWA VYOMBO VYA HABARI KUHUSU
KATIZO LA UMEME MKOA WA KAGERA

Agosti 22, 2019

Shirika la Umeme Tanzania (TANESCO) linatoa ufafanuzi juu ya katizo la umeme lililotokea
Mkoani Kagera kwa siku tatu kuanzia Agosti 19 hadi 21, 2019.

CHANZO CHA HITILAFU

Mti wa Caristus kuangukia nguzo za umeme mkubwa (tower no. 77 na 78) nchini Uganda
na kukata waya katika njia ya Umeme inayotoka Masaka kuelekea Kagera Tanzania.

UTATUZI

Wataalamu na mafundi walifanya kazi usiku na mchana kuhakikisha huduma ya umeme
imerejea, ambapo viongozi waandamizi kutoka Tanzania kutoka Wizara ya Nishati
wakiongozwa na Naibu Kamishina, TANESCO wakiongozwa na Naibu Mkurugenzi
Mtendaiji Usafirishaji Umeme na walikwenda Masaka nchini Uganda kuhakikisha kazi hiyo
inayofanywa na mafundi wa Uganda inakamilika na huduma ya umeme kurejea.

HISTORIA YA MKOA WA KAGERA KUUNGANISHWA NA NJIA YA UMEME KUTOKA
UGANDA

Miaka ya zamani vyanzo vikuu vya kufua umeme vilikuwa ni Nyumba ya Mungu -
Kilimanjaro, Hale - Tanga, Mtera — Dodoma na Kidatu — Morogoro, umeme uliozalishwa
katika vyanzo hivyo ulisafirishwa kwenda maeneo mbalimbali ya nchi kupitia miradi kadha
ya usafirishaji umeme.

Hata hivyo, hadi kufikia miaka ya 1990 baadhi ya maeneo ya nchi yalikuwa bado
hayajaunganishwa na mfumo gridi ya Taifa hii ni kutokana na umbali kuwa mkubwa kutoka
kwenye vyanzo vya ufuaji umeme ambapo miradi ya usafirishaji kutokana na umbali huo
inakuwa ni ya gharama sana.

Kutokana na kuwa mahitaji ja umeme yalikuwa tayari ni makubwa katika maeneo ambayo
hata hayajafikiwa na gridi ya Taifa ililazimu kufanya miradi mbadala kwa ajili ya kufikisha
umeme wa uhakika ikibidi kutoka nchi jirani kwa ajili ya Mikoa iliyo mbali na pia pembezoni
mwa nchi ikiwemo Mkoa wa Kagera.

Mwaka 1992, Mkoa wa Kagera uliungwa kwenye gridi ya Taifa ya Uganda kupitia njia ya
umeme na hivyo njia kuu ya umeme msongo wa 132 kV kutoka Masaka Uganda kwenda
Kyaka Tanzania kujengwa.

Mradi huu ulifanywa kwa ushirika baina ya Tanzania na Uganda ambapo kila nchi ilipata
ufadhili kutekeleza mradi katika upande wake.

Jiihada za sasa ni kuhakikisha Mikoa yote ya nchi inaungwa katika gridi ya Taifa ya
Tanzania, ambapo ni Mikoa minne tu imesalia ikiwemo Kagera, Kigoma, Katavi na Rukwa
ambapo miradi mbalimbali inaendelea kutekelezwa kufanikisha hilo.

Baada ya mradi wa Rusumo kukamilika itakuwa hatua mojawapo ya kuunganisha Mkoa wa
Kagera na gridi ya Taifa kupitia kituo cha Kyaka, tayari Wilaya za Muleba , Ngara na
Biharamulo zikizopo katika Mkoa wa Kagera zimeshaunganishwa na gridi ya Taifa ya
Tanzania miaka ya hivi karibuni, jitihada zinaendelea kuhakikisha Mkoa wote wa Kagera
unapata umeme Kupitia gridi ya Taifa ya Tanzania.

Kwa mawasiliano
kituo cha miito ya simu 2194400 na 0768 985100

Facebook https:/www.facebook.com/tanescoyetultd/
IMETOLEWA NA: OFISI YA UHUSIANO
TANESCO MAKAO MAKUU

215385802
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MWANGA WA JAMII

Wananchi tahadhari
Ukimwi bado tishio

TUME ya Kudhibiti Ukimwi Tanzania (TACAIDS) imewataka
wananchi kuchukua tahadhari ya maambukizi mapya ya Virusi
vya Ukimwi (VVU) kutokana na watu 10 kwa saa kila siku kupata
maambukizi hayo.

Akizungumza jana katika semina ya Kamati ya kudumu ya
Bunge inayoshughulikia Ukimwi, dawa za kulevya na kifua kikuu
na kamati ya bunge inayoshughulikia sheria ndogo, Mkurugenzi
Mtendaji wa TACAIDS, Dk. Leonard Maboko, alisema katika
utafiti uliofanywa mwaka 2016/17 kwa kushirikiana na Ofisi ya
Taifa ya Takwimu (NBS) ilionyesha kiwango hicho cha maam-
bukizi kwa saa.

Alisema kuanzia Januari hadi Desemba walikadiria maam-
bukizi mapya kila mwaka ni watu 72,000, hivyo ni vyema waka-
chukua tahadhari kujiepusha na hali hiyo na pia kujitokeza
kupima ili kujua afya zao.

Kwa mujibu wa Mkurugenzi huyo, kwa mwezi ni watu 6,000,
kwa siku ni watu zaidi ya 200 na kwa saa ni watu 10 kila siku
wanapata maambukizi mapya ya virusi.

Takwimu hizi zinabainisha kuwa hali ya maambukizi ya VVU
inatisha, hivyo kinachotakiwa ni kwa jamii kushtuka na ku-
chukua hatua zaidi za kuepusha tishio hilo kuwa janga zaidi kwa
jamii yetu.

Ikumbukwe kwamba mwarobaini dhidi ya maambukizi
mapya ya virusi ni kuchukua tahadhari wakati wote, na tahad-
hari dhidi ya VVU ambavyo husababisha ugonjwa hatari wa
Ukimwi inajulikana.

Tunasema hivyo kwa kuwa kila uchao serikali, wadau na
wataalamu wa afya wamekuwa wakitoa elimu kwa umma kupi-
tia njia mbalimbali kama semina, mikutano, warsha, makonga-
mano, mijadala pamoja na vyombo vya habari.

Tahadhari ni kuacha vitendo vya zinaa, kutumia mipira waka-
ti wa kufanya tendo la ndoa, kupina afya mara kwa mara ili kue-
puka kuambukizana, kwa kutaja baadhi.

Hata hivyo, tunachokiona sisi kuwa kichocheo cha maam-
bukizi mapya ya virusi ni jamii kukaidi ushauri huo utolewao
kila uchao wa kuchukua tahadhari wakati wote.

Hili linathibitishwa na kutolewa takwimu zinazoonyesha ku-
pungua kwa maambukizi, lakini baada ya muda fulani maam-
bukizi kuongezeka.

Ushauri wetu kwa jamii ni kuwa ifike mahali ibadilike kwa
kuacha uzembe na ukaidi pale inapopewa ushauri na wataala-
mu wa afya kuhusiana na hatua za kuchukua kuepusha maam-
bukizi mapya ya VVU.

Ukweli huo inatokana na kila mmoja kuwa ameshaguswa na
janga la Ukimwi kwa kupoteza ndugu, jamaa, rafiki au jirani.

Tunapaswa kukumbuka kila wakati kuwa hadi sasa Ukimwi
hauna tiba wala kinga, hivyo njia pekee ni kijiepusha na maam-
bukizi mapya.

Kujiepisha na maambukizi mapya ni kitu kinachowezekana
ikiwa kila mmoja katika nafasi yake atatambua kuwa Ukimwi
ni janga la taifa, hivyo kuchukua tahadhari kwa ajili ya kuzuia
maambukizi.

Ndiyo maana serikali imekuwa ikitumia rasilimali na kuda
kuhakikisha maambukizi ya VVU yanapungua kwa kiwango
kikubwa kama si kuisha kabisa, kwa lengo la kuhakikisha kuwa
taifa linabaki na rasilimali watu kwa ajili ya kukuza uchumi na
maendeleo yake.

Ni matumaini yetu kuwa kila mmoja atatafakari takwimu hizi
mpya za TACAIDS ambazo zinatisha, hivyo kuchukua hatua za
kujiepusha dhidi ya maambukizi mapya ya VVU.

Kimsingi, kuelezwa kuwa watu 10 kwa saa kila siku wanapa-
ta maambukizi hayo, ni jambo ambalo kwa mtu mwenye akili
timamu hushtuka na kujitafakari kuhusu hatima ya maisha yake.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500
Meneja Matangazo: Kauthar D’souza, 0767 223311

Idara ya Matangazo: 0745 700710

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz
Website: www.ippmedia.com
epaper.ippmedia.com

Na Sabato

Kasika

¥ Muungwana Lazima Nilonge

Usafi uko wapi kwa wachuuzi hawa?

BAADHI ya vijana na wanawake katika
maeneo mbalimbali wanajishughulisha na
uchuuzi kama kuuza mitumba, vyakula, vy-
ombo, dawa mbalimbali zikiwamo za mbu
ikiwa ni ajira ya kuwapatia kipato.

Hata hivyo, moja ya changamoto inayowa-
sumbua ni baadhi yao kutozingatia usafi wa
mazingira kwenye maeneo wanayofanyia bi-
ashara na kuhatarisha afya zao.

Kwa mfano jijini Dar es Salaam, wapo baa-
dhi ya wafanyabiashara ambao wanajisaidia
haja ndogo kwenye chupa za plastiki na kuzi-
acha kwenye sehemu zao za biashara.

Wengine wamekuwa wakizitupa kwenye
mitaro pembeni ya barabara na viwanjani
hali inayoonyesha kwamba wanahitaji kue-
limishwa ili kutambua umuhimu wa usafi wa
mazingira kuliko kujiendea kienyeji.

Siku za nyuma wapo waliokuwa walioji-
saidia haja kubwa katika mifuko ya plastiki na
kuitupa mitaroni, lakini kwa sasa hilo halipo
baada ya serikali kupiga marufuku matumizi
ya mifuko hiyo iliyokuwa ikichangia uchafuzi
wa mazingira.

Uchafuzi huo wa mazingira ndiyo uliom-
wibua Mkuu wa Mkoa wa Dar es Salaam,
Paul Makonda, kuwataka wafanyabiashara
hao kuzingatia usafi kwenye maeneo yao ya
biashara.

Makonda alifikia hatua hiyo na kuweka
askari wa Jeshi la Kujenga Taifa (JKT) na
mgambo, kuwakamata wachafuzi wa mazin-
mandhari safi.

Mjadala huu unatambua kwamba suala la
uchafu ni tabia ambayo inakuwa na si rahisi
kuiondoa bila kutumia sheria na shinikizo
haidhibitiki, lakini wafanyabiashara wakiel-
imishwa na kuzingatia, wanaweza kubadilika
na kuzingatia usafi.

Kwa sasa mbali na kujisaidia katika chupa
za plastiki, wengine wanapanga bidhaa kwe-
nye mitaro au kuchimba kingo za barabara
na kuweka vibanda kwa ajili ya kuweka bid-
haa hizo.

Hapo uwezekano ni kwamba kuna uchafu-
zi na uharibifu wa mazingira, katika hali hiyo
wapo wanaofanya hivyo wakijua kuwa ni
kosa na wengine hwafahamu uenda hawa-
jui, lakini jambo la msingi ni kuwaelimisha ili
waachane na tabia hiyo.

Wakielimishwa wanaweza kufuata na
kuheshimu sheria, kanuni na taratibu kama

zilivyoelekeza, ikiwamo kuhakikisha katika
maeneo kunakuwa na usafi kwa muda wote
ili kulinda afya zao na za wateja.

Wafanyabiashara wadogo kuanzia kwa
machinga na mamalishe au babalishe, wana
umuhimu wao kwa mahitaji ya watu ya kila
siku maeneo ya mijini, lakini ni vyema waz-
ingatie sheria.

Ni kweli baadhi ya maeneo waliotengewa
kufanyia biashara, hayana huduma za msingi
zikiwamo za maji, vyoo na nyingine nyingi,
ndio maana wengine wamekuwa wakivamia
hata sehemu zisizo rasmi kwa shughuli zao.

Lakini, ni muhimu wakazingatia usafi na
utunzaji wa mazingira kwa kuepuka kujisaid-
ia katika chupa na kutupa haja ndogo ovyo au
kufanya uharibifu wowote wa mazingira.

Wakati ambao juhudi zimekuwa zikifanyi-
ka za kutafuta maeneo rasmi ya biashara na
kuyaboresha, wafanyabiashara nao hawana
budi kuzingatia usafi kwa kuepuka kujisaidia
na kutupa taka ovyo.

Vilevile ni muhimu mamlaka husika hasa
halmashauri kuharakisha ujenzi wa masoko
ya wamachinga ili waweze kufanya shughuli
zao kwenye maeneo rasmi yenye huduma
zote muhimu.

Hatua hiyo inaweza kupunguza mtindo wa
kujisaidia haja ndogo katika chupa au kutupa
taka ovyo, kwa vile kwenye masoko kutaku-
wa na huduma zote za vyoo na vizimba vya
kuwekea taka.

Mbali na utoaji wa elimu kwa wafanya-
biashara wadogo wakiwamo mama lishe
na baba lishe, njia nyingine ya kupunguza
changamoto ya uchafuzi na uharibifu wa
mazingira unaofanywa kwenye maeneo ya
biashara.

Ikumbukwe kwamba uchafuzi wa mazingi-
ra unaweza kuchangia hata magonjwa ya mli-
puko ikiwamo kipindupindu iwapo wahusika
hawatazingatia umuhimu wa usafi.

Kwa mfano mtu anajisaidia haja kubwa
kwenye mfuko wa plastiki kisha anautupa
mtaroni au sehemu yoyote, huo ni uchafuzi
wa mazingira ambao mwisho wake ni ku-
sababisha magonjwa ya mlipuko.

Mifuko ya plastiki kwa sasa haipo tena, hai-
julikani wale waliokuwa na mtindo wa kuji-
saidia katika mfuko hiyo wanatumia mifuko
wana ipo mbadala, lakini jambo la msingi ni
kuachana na tabia hiyo.
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Sababu umeme kukatika Kagera

Na Romana Mallya

SHIRIKA la Umeme Tanzania
(Tanesco) limetoa ufafanuzi kuhu-
su katizo la umeme lililotokea
mkoani Kagera kwa muda wa siku
tatu mfululizo kuwa lilitokana na
hitilafu.

Kwa mujibu wa tangazo lililo-
tolewa jana na ofisi ya uhusiano
Tanesco, tatizo hilo lilitokea baada
ya mti wa caristus kuangukia ngu-
7o za umeme mkubwa (tower no.
77 na 78) nchini Uganda na kukata
waya katika njia ya umeme inay-
otoka Masaka kuelekea Kagera.

Vile vile, tangazo hilo lilifafan-
ua kuwa wataalamu na mafundi
walifanya kazi usiku na mchana
kuhakikisha huduma ya umeme
imerejea.

“Viongozi waandamizi kutoka
Wizara ya Nishati wakiongozwa
na Naibu Kamishna, Tanesco na
Naibu Mkurugenzi Mtendaji Usa-
firishaji Umeme, walikwenda Ma-
saka nchini Uganda kuhakikisha
kazi hiyo inafanywa na mafundi
wa nchi hiyo ili huduma irejee,”
lilisema.

Tangazo hilo lilifafanua kuwa
miaka ya nyuma vyanzo vikuu vya
kufua umeme vilikuwa ni nyumba
ya Mungu-Kilimanjaro, Hale-Tan-
ga, Mtera-Dodoma na Kidatu-Mo-

Mwanafunzi
darasa la
4 akutwa
amejinyonga

Na Cynthia Mwilolezi,
ARUSHA

MWANAFUNZI wa darasa la nne
Shule ya Msingi Olsunyai, Elibariki
Lekine (12), jijini hapa amekutwa

amekufa baada ya kudaiwa
kujinyonga kwa kutumia kamba
ya katani.

Akithibitisha jana kutokea kwa
tukio hilo, Kamanda wa Polisi
Mkoa wa Arusha, Jonathan Shana,
alisema tukio hilo lilitokea juzi
majira ya saa 11:28 jioni katika
eneo la mtaa wa FFU, Kata ya
Murieti.

Alisema mwili huo ulikutwa
kwenye nyumba ambayo ujenzi

wake ulikuwa unaendelea,
inayomilikiwma na Emmanuel
Thomas.

“Mwili wa marehemu ulikutwa
umening’inia huku umefungwa
kamba ya katani iliyokuwa
imefungwa kwenye mbao ya
jukwaa lililokuwa linatumika
na mafundi ujenzi kwa ajili ya
kusimamia,” alisema.

Kamanda  Shana  alisema
upelelezi wa tukio hilo
unaendelea ili kubaini chanzo cha
tukio hilo na mwili wa marehemu
umehifadhiwa  chumba cha
kuhifadhia maiti cha Hospitali ya
Mkoa ya Mount Meru kwa ajjili ya
uchunguzi zaidi.

rogoro.

“Umeme uliozalishwa katika vy-
anzo hivyo ulisafirishwa kwenda
maeneo mbalimbali ya nchi kupi-
tia miradi kadhaa ya usafirishaji
umeme,” tangazo lilifafanua.

Mwaka 1990 baadhi ya maeneo
ya nchi yalikuwa bado hayajaun-
ganishwa na mfumo wa gridi ya
taifa.

“Hii ni kutokana na umbali kuwa
mkubwa kutoka kwenye vyanzo
vya ufuaji umeme ambapo miradi
ya usafirishaji kutokana na umbali
huo inakuwa ni ya gharama.

“Kutokana na kuwa mahitaji
ya umeme yalikuwa tayari ni
makubwa katika maeneo ambayo
hata hayajafikiwa na gridi ya taifa
ililazimu kufanya miradi mbadala

kwa ajili ya kufikisha umeme wa
uhakika ikibidi kutoka nchi jirani
kwa ajili ya mikoa iliyo mbali na
pia pembezoni mwa nchi ikiwamo
Mkoa wa Kagera.”

Mwaka 1992, Mkoa wa Kagera
uliungwa kwenye gridi ya taifa ya
Uganda kupitia njia ya umeme na
hivyo njia kuu ya umeme msongo
wa 132 kV kutoka Masaka Uganda

kwenda Kyaka Tanzania kujeng-
wa.

“Mradi huu ulifanywa kwa
ushirika baina ya Tanzania na
Uganda na kila nchi ilipata ufadhili
kutekeleza mradi katika upande
wake.

“Jitihada za sasa ni kuhakikisha
mikoa yote ya nchi inaungwa ka-
tika gridi ya taifa ya Tanzania.”

MAMLAKA YA DAWA NA VIFAA TIBA

TMDA

Tanzania Madicines & Medical Devicas Authority

TAARIFA KWA UMMA

21 Agosti, 2019

1. Mamlaka ya Dawa na Vifaa Tiba (TMDA) ni Wakala wa Serikali chini ya Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na
Watoto yenye jukumu la kudhibiti ubora, usalama na ufanisi wa dawa, vifaa tiba na vitendanishi.

2. TMDA inapenda kuutangazia umma kwamba kupitia mifumo yake ya ukaguzi na ufuatiliaji wa bidhaa katika soko imebaini uwepo
wa dawa bandia ya kapsuli yenye jina Cold cap inayoonesha kwenye lebo yake kuwa inatengenezwa nchini India.

3. Dawa hii bandia inatofautiana kwa kiasi kikubwa na dawa halisi aina ya Coldcap inayotengenezwa na kiwanda cha Regal
Pharmaceuticals Ltd kilichopo Nairobi nchini Kenya, na ambayo imesajiliwa hapa nchini.

4. Maelezo ya namna ya kutambua dawa bandia hii aina ya Cold cap ni kama inavyoelezwa katika Jedwali hapo chini.

Na. Maelezo ya dawa bandia aina ya Cold cap
41 Muonekano wa kifungashio (box).

iv.

. Muonekeano wa rangi ya bluu iliopauka

ambayo imezungukwa na mstari wa rangi
nyeupe iliyoitenganisha rangi ya
zambarau.

ii. Kuna mchoro wa kapsuli ambayo upande

mmoja wa capsule hiyo una rangi nyekun-
du na upande mwingine una madoa doa
mekundu. Kapsuli hiyo haina herufi wala
maandishi yoyote.

Neno ‘Cold cap’ halijaunganika, ni
maneno mawili.

Imeandikwa nchi tu ilipotengenezewa,
haina jina la mtengenezaji.

Dawa halisi ya Coldcap iliyosajiliwa

i. Muonekeano wake ni wa rangi ya
pinki iliyopauka ambayo
imezungukwa na rangi ya bluu.

. Kuna mchoro wa kapsuli ya rangi ya
pinki ambayo juu yake ina herufi R
iliyondani ya duara na chini ya herufi
hiyo kuna maneno yaliyoandikwa kwa
rangi nyekundu COLDCAP
ORIGINAL.

.Neno ‘Coldcap’ limeunganika kama
neno moja.

iv. Imetengenezwa na kiwanda cha

Regal Pharmaceuticals Ltd, Nairobi

4.2 Muonekano wa kapsuli:-

Upande mmoja wa kapsuli una
rangi ya pinki na upande
mwingine hauna rangi.

i. Kapsuli inaonesha dawa iliyo

ndani ambayo ni chembechembe
za duara za rangi ya njano,
nyeupe na pinki.

i. Kapsuli yote ina rangi
ya pinki.

ii. Kapsuli haioneshi dawa
iliyo ndani. Hata hivyo
dawa ndani ya kapsuli
ni unga mweupe.

5. Kwa taarifa hii wananchi wote ambao wamenunua dawa hizi kutoka kwenye maduka ya dawa wanashauriwa warudishe waliponunua.

6. Wauzaji wa jumla wote ambao wana dawa aina ya Cold cap yenye muonekano wa Cold cap bandia kama ilivyofafanuliwa hapo juu kwenye stoo
au maghala yao wanaelekezwa kuacha kuzisambaza na wawasiliane na TMDA ili kupewa utaratibu wa wapi pa kuzipeleka.

7. TMDA inatoa rai kwa wananchi wote kuendelea kutoa taarifa ikiwa watabaini kampuni, kikundi, mitandao au mtu yeyote anayejihusisha na
utengenezaji, usambazaji au uuzaji wa dawa bandia ili hatua stahiki ziweze kuchukuliwa kwa mujibu wa sheria.

Imetolewa na:
Kaimu Mkurugenzi Mkuu,
S.L.P 1253, Dodoma Au
S.L.P 77150, Dar es Salaam
Simu: +255 22 2452108/2450512/2450751
Nukushi: +255 22 2450793
Simu bila Malipo: 0800110084
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Ndugai anusa fursa mkutano CPA " —

INATOKA UK 3

Alisema mkutano huo uta-
jumuisha maspika, manaibu
spika, wabunge na mabalozi ku-
toka nchi wanachama, Maspika
wa mabara mengine au kanda
na kumekuwa na mwitikio
mkubwa sana.

“Mpaka sasa Maspika 20 ku-
toka nchi wanachama wame-
shathibitisha  ushiriki  wao
pamojana wabunge kutoka nchi
hizo na wafanyakazi, wameone-
sha nia kubwa ya kushiriki hasa
ikizingatiwa unafanyika kwenye
mji wa kitalii,”alisema.

Fursa za CPA

Ndugai alisema pamoja na
mkutano huo huwa wa kubadil-
ishana uzoefu, lakini pia Tanza-
nia itashawishi kuridhiwa kwa
sehemu ya fedha za CPA ku-
wekeza katika ujenzi wa hoteli

“Tanzania ndio makao
makuu ya CPA, kwa kuwa
tuna kamfuko ketu ambako
nchi wanachama huchangia,
kapo kamenona kidogo na
sisi Tanzania ndio tunatunza
kwa fedha za kigeni, hivyo
tutashawishi wenzetu wakubali
sehemu fulani ya fedha hizo
kuwekeza Dodoma,” alisema.

Alifafanua uwekezaji huo
ni wakujenga hoteli hiyo
ambayo itakuwa ni mali ya
CPA na kiwanja kipo kikubwa
jirani ya Chuo Kikuu cha
Dodoma (Udom) na michakato
mbalimbali imeshafanyika na
mkutano huo ndio unatarajiwa
kuridhia.

“Hivyo tutashawishi ili fedha
hizo zibaki nchini kwetu kwa
kuwekeza ili kujenga jiji la
Dodoma, tutajenga hoteli ya
kisasa kabisa,” alisema.

Aliongeza: “Kama mnavyojua

viongozi  wazito  Dodoma
tunapata tabu sanajinsi ya kuwa
accommodate (kuwahudumia)
kuna wakati tulitembelewa na
Rais wa Benki ya UDP ilikuwa
shida tuliwaza tutamuweka
wapi, tulitumia maarifa mengi
sana, hivyo kuna haja ya kuwa
na hoteli kubwa zenye hadhi
hiyo.”

Kadhalika, alisema upo utalii
wa aina mbalimbali na mkutano
huo unatarajiwa kuingizia nchi
mapato kwa maana ya fedha
za kigeni kutokana na huduma
mbalimbali.

“Pia wafanyabiashara ambao
ni wamiliki wa hoteli, wauza
vyakula, wenye magari ya ku-
kodi taxi na wauzaji wa vitu
mbalimbali pia watapata fursa
nzuri ya kufanya biashara zao,”
alisema.

Spika alisema faida nyingine
ni kutangaza vivutio vya nchi na

Tanzania na Bunge iliyopewa
jukumu la kuratibu mkutano
huo.

“Naomba kuwashauri wa-
fanyabiashara na Watanzania
kutumia fursa hizi tunazopata
za kuaminiwa na mataifa mbal-
imbali, ni adhimu mataifa men-
gine wanazililia na hii tumshuk-
uru Rais John Magufuli ambaye
ameendelea kuipatia heshima
nchi yetu,” alisema.

Katibu wa Bunge ambaye
pia ni Katibu wa CPA, Stephen
Kagaigai, alisema mkutano huo
utahudumiwa kwa viwango
kama Mkutano wa Jumuiya ya
Maendeleo Kusini mwa Afrika
(SADC).

“Makao makuu ya chama
yapo Tanzania hapa bungeni,
tumefanya maandalizi ya kuto-
sha hadi sasa kuwapokea wa-
geni na tunatarajia wageni kati
ya 400-500 wataingia kuanzia

bayo kiwanja kimeshapatikana.

wanapokuja

mabalozi na

kwamba ni heshima kubwa kwa

Agosti 28, mwaka huu,” alisema.

Mawakili kesi ya Mbowe chupuchupu kukamatwa

INATOKA UK 3

“Askari sogeeni hapa karibu
yangu naweza kutoa amri wakati
wowote muwakamate mawakili
hawa wanabishana kienyeji bila
kuiheshimu mahakama na kufuata
utaratibu wa kisheria,” alisema
Hakimu Simba kwa jazba, huku
askari akiwa amesimama karibu
yake kwa ukakamavu.

Nchimbi alidai kuwa kitendo cha
mawakili wa utetezi kinasababisha
kumtoa shahidi nje ya mwelekeo
wa kesi ya Jamhuri.

Hata hivyo, Wakili Mwasipu
alisimama kuiomba radhi

mahakama na mahakama hiyo
iliridhia.

Shahidi alidai kuwa Januari
30, mwaka jana, Msimamizi wa
Uchaguzi wa Halmashauri ya
Manispaa ya Kinondoni aliitisha
mkutano wa wadau wa uchaguzi
mdogo wa jimbo hilo ikiwamo wa
vyama 11 vya siasa.

Alidai kuwa agenda kubwa ya
mkutano huo ilikuwa kupanga
uapishaji mawakala wa wagombea
na utaratibbu wa uchaguzi wa
Februari 17, 2018.

Alidai kuwa mawakala wa vyama
vyote waliapishwa Februari 10,
2018 na kwamba walitambulishwa

TAARIFA KWA UMMA

Frank Tarkisio Kisinini

Mtajwa hapo juu sio mfanyakazi wa Ndumi
Finance tangu tarehe 24/06/2019. Pia,
Frank Tarkisio Kisinini hajawahi kuajiriwa
na GGBM Investments (T) Ltd,hivyo kampuni
haitajihusisha na chochote atakachokifanya
kuanzia tarehe tajwa hapo juu.

e

kwa wasimamizi wa uchaguzi Februari 17,2018 asubuhi kabla
upigaji kura haujaanza.

Alidai kuwa kabla ya kuwaapisha mawakala hao,
msimamizi wa uchaguzi aliwaandikia barua wadau wote
wa uchaguzi huo vikiwamo vyama vya CCK, CUF, ASP, UMD,
DP, TLP, Chadema, CCM na Demokrasia Makini kuwasilisha
majina ya mawakala siku saba kabla ya uchaguzi.

Februari 16, alidai kuwa walijitokeza Ester Matiko na Suzan
Lyimo ofisini kwake kwenda kudai kiapo cha utii badala ya
barua ya utambulisho wa mawakala.

Wankyo Simon na Wakili wa Serikali Jacqueline Nyantori.

Upande wa utetezi uliongozwa na Peter Kibatala, Jeremia
Mtobesya, Hekima Mwasipu na Fredy Kiwelo.

Mbali na Mbowe, washtakiwa wengine ni Mbunge wa
Bunda Mjini, Ester Bulaya; Mbunge wa Tarime Mjini, Esther
Matiko, Mbunge wa Tarime Vijijini, John Heche; Katibu
Mkuu wa Chadema, Dk. Vincent Mashinji; Mbunge wa
Iringa Mjini, Peter Msigwa; Naibu Katibu Mkuu Zanzibar,
Mwalimu; Mbunge wa Kibamba, John Mnyika na Mbunge
wa Kawe, Halima Mdee.

Awali Koplo Charles akiongozwa na Wakili wa Serikali
Mkuu, Paul Kadushi, shahidi alidai kuwa Februari 16, 2018
alipangiwa kazi kama mwandishi wa habari kuandika taarifa
kwenye mkutano wa kufunga kampeni wa Chadema katika
viwanja vya Buibui.

Alidai kuwa alijiandaa na vitendea kazi vyake ikiwamo
kamera ya kupiga picha za video na ilipofika saa 10 alasiri,
alifika katika viwanja hivyo kwa ajili ya kuanza kazi.

Alisema alipofika watu walianza kukusanyika na
mshereheshaji alitangaza kwamba viongozi wakuu wa
chama wameshafika, baada ya muda wabunge na viongozi
wakuu walipanda jukwaani alimsikia Mbowe akitoa kauli za
kufanya hamasa ya kuichukia serikali.

“Wanachama walipata hamasa na mihemko iliyosababisha
wapate jazba ya kuichukia serikali na vyombo vya ulinzi na
usalama, wananchi waliokuwa wamekaa walinyanyuka na
kuhamasika, mimi na waandishi wenzangu tulitawanyika
pale tuposimama karibu na jukwaa, nilikimbilia kwenye gari
polisi kunusuru kamera,” alidai Koplo Charles.

Katika kesi ya msingi, washtakiwa hao wanadaiwa kuwa
kati ya Februari Mosi na Februari 16, mwaka jana, Mbowe na
wenzake wakiwa Kinondoni, kwa pamoja walikula njama na
wengine ambao hawakuwapo mahakamani ya kutenda kosa
la jinai ikiwamo kuendelea na mkusanyiko isivyo halali na
kusababisha chuki na uchochezi wa uasi.

Tlidaiwa kuwa siku ya tukio, Bulaya alishawishi wakazi wa
eneo hilo kutenda kosa la jinai kwa kufanya maandamano
yenye vurugu.

Pia ilidaiwa kuwa siku hiyo, katika barabara ya Kawawa
eneo la Mkwajuni, Kinondoni, kwa pamoja washtakiwa na
wenzao zaidi ya 12, walifanya mkusanyiko na kukaidi amri
halali ya ofisa waJeshi la Polisi, Gerald Ngiichi, na kusababisha
kifo cha Akwilina Akwiline na askari polisi wawili Konstebo
Fikiri na Koplo Rahim Msangi kujeruhiwa.

Mahakama yakataa

Kupokea nyaraka

Simba, alikubaliana na hoja za utetezi na
kukataa kupokea kielelezo hicho.

Shahidi alidai katika uchunguzi alibaini
viongozi wa klabu wa Simba walipeleka TRA
nyaraka ikionyesha nyasi walinunua kwa zaidi
ya Dola za Marekani 40,000, lakini alipohoji
aliambiwa walinunua kwa Dola za Marekani
109,000.

Alidai viongozi hao walipotakiwa kupeleka
nyaraka Shirika la Viwango Tanzania (TBS) ili
wapate msahama wa tozo ya ukaguzi wa mzi-
go walipeleka nyaraka ya Dola za Marekani
zaidi ya 40,000.

Shahidi alidai mzigo huo haukufanyiwa uk-
aguzi China hivyo walitakiwa kulipa gharama,
lakini kutokana na barua waliyoandika wal-
isamehewa.

Alidai aliitaarifu TRA kuhusu nyaraka hizo.
Baada ya kudai hayo aliomba kutoa nyaraka
hizo kama kielelezo mahakamani, lakini
mawakili wa utetezi walipinga wakidai hana
mamlaka ya kutoa kielelezo hicho.

Mahakama iliamuru kutoa uamuzi Agosti
28, mwaka huu, kesi iliahirishwa na washtaki-
wa walirudi rumande.

Washtakiwa hao wanakabiliwa na mashita-
ka 10 ikiwamo kula njama, kughushi, kuwasili-
sha nyaraka za kughushi, kutoa maelezo ya
uongo na utakatishaji wa fedha.

Miradi mikubwa
Iwaongezee Ujuzi

Na Beatrice Moses

SERIKALI imeshauriwa kuwekeza katika
miradi mikubwa ya ujenzi wa reli ya kisasa na
flyover inayotekelezwa nchini kwa kuhakiki-
sha inatumika kuwaongezea ujuzi wahandisi
wazawa na wanafunzi wa fani za ujenzi.

Katibu Mtendaji wa Taasisi ya Wahandisi,
Ipyana Moses, alitoa ushauri huo jana alipo-
zungumza na waandishi wa habari wakati wa
ziara ya kutembelea taasisi ya Dar es Salaam
Institute of Technology (DIT), mwishoni mwa
wiki. Moses alisema taasisi yao imebaini ush-
iriki mdogo wa wahandisi wazawa kwenye mi-
radi hiyo, hivyo wamewasiliana na serikali na
kuishauri kuona jinsi inavyoweza kubadilisha
sera kwenye mikataba ya awali ili kubainisha
nafasi za wahandisi Watanzania.

Alisema taasisi yao ina jukumu la kuwaun-
ganisha wahandisi wote nchini wanajifunza na
kushauri cha kufanya ili kumudu kwenye soko,
pia kutimiza lengo la kuifanya Tanzania kuwa
ya viwanda.

Akizungumzia ziara hiyo alisema ni sehemu
ya utaratibu wa kutembelea shule za sekondari
kuhamasisha wananafunzi kupenda masomo
ya sayansi, pia kutembelea taasisi zinazotoa
mafunzo ya sayansi na uhandisi ili kushauri na
kuboresha maeneo ambayo wanabaini kuna
udhaifu, hatua ambayo inalenga kuhakikisha
wanaohitimu masomo hayo wanakuwa bora.

Mhandisi mshauri wa masuala ya ujenzi
wa nyumba na barabara, Erasto Machume,
alisema wataalam wa ujenzi wa barabara wao
tatizo ni vitendea kazi na uzoefu katika baadhi
ya miradi, kwa Tanzania Fly Over ya kwanza
ni Mfugale.

Mratibu wa ziara hiyo, Dk. John Msuma,
alisema hawawezi kuwa na mafanikio bila
kuwa na ushirikiano mzuri na wadau, kama
taasisi hiyo ambayo tayari ina wahandisi wali-
opo kwenye soko, hivyo wanatambua zaidi
mahitaji yalivyo.
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Shahidi aeleza alivyokimbia
vurugu kuhofia usalama wake

Na Hellen Mwango

AHAKAMA ya

Hakimu Mkazi

Kisutu, Dar es Sa-

laam  imeambiwa
na shahidi katika kesi ya uchochezi
inayowakabili vigogo wa Chama
cha Demokrasia na Maendeleo
(Chadema), akiwamo Mwenyekiti
Taifa, Freeman Mbowe, kwamba
kutokana na ghasia na vurugu,
alishindwa kuendelea kurekodi
picha za video.

Shahidi huyo wa sita wa Jam-
huri, Koplo Charles, alidai maneno
yaliyozungumzwa na viongozi wa
Chadema yalisababisha hamasa
na kwamba ilikuwa hatari kwa
maisha yake na vitendea kazi iki-
wamo kamera.

Koplo Charles alitoa madai hayo
juzi katika mahakama hiyo mbele
ya Hakimu Mkazi Mkuu Thomas
Simba, wakati akihojiwa na Jam-
huri.

Wakii wa Serikali Jacqueline
Nyantori, alimhoji shahidi kuhusu
majibu aliyoyatoa kwa utetezi
kwamba hakuwaona washtakiwa
na wafuasi wao wakiwa na silaha.

Shahidi alidai kuwa hakuwaona
kwa sababu kazi yake ya kupiga
picha iliishia viwanja vya Buibui
na kwamba hakuwahi kwenda
kwenye maandamano kwa sababu
alikimbia na gari la polisi kunusuru
usalama wake na kamera.

Aidha, alidai kuwa kuhusu picha
na sauti za washtakiwa zilizosikika
kwenye video, alikiri ni za washtak-
iwa hao kwa sababu anawafahamu
kabla ya siku ya mkutano huo.

Alidai kuwa jukumu lake siku
ya tukio lilikuwa kupiga picha za
mkutano wa kufunga kampeni ka-
tika viwanja vya Buibui na kwam-
ba hakuna picha iliyohaririwa kwa
sababu alikuwa akirekodi kwa
awamu tofauti.

Shahidi wa nane, Ofisa Uchaguzi
Wilaya ya Kinondoni, Victoria
Wihenge (30), alidai kuwa Januari
mwaka jana aliitisha mkutano wa
wajumbe wakiwamo wadau wa
siasa ngazi ya Mwenyekiti na Ka-
tibu wa Wilaya.

Hata hivyo, shahidi ataendelea
leo kutoa ushahidi wa Jamhuri.

Upande wa Jamhuri uliongozwa
na mawakili wa serikali wakuu,
Faraja Nchimbi, Dk. Zainabu Man-
g0, Wakili wa Serikali Mwandamizi,
Wankyo Simon na Wakili wa Seri-

kali Jagline Nyantori.

Upande wa utetezi uliongozwa
na Peter Kibatala, Jeremia Mtobe-
sya, Hekima Mwasipu na Fredy
Kiwelo.

Mbali na Mbowe, washtakiwa
wengine ni Mbunge wa Bunda
Mjini, Ester Bulaya; Mbunge wa
Tarime Mjini, Esther Matiko,
Mbunge wa Tarime Vijijini, John
Heche; Katibu Mkuu wa Chadema,
Dk. Vincent Mashinji; Mbunge wa
Iringa Mjini, Peter Msigwa; Naibu
Katibu Mkuu Zanzibar, Mwalimu;
Mbunge wa Kibamba, John Mnyi-
ka na Mbunge wa Kawe, Halima
Mdee.

Awali Koplo Charles akiongo-
zwa na Wakili wa Serikali Mkuu,
Paul Kadushi, shahidi alidai kuwa
Februari 16, 2018 alipangiwa kazi
kama mwandishi wa habari kuan-
dika taarifa kwenye mkutano wa
kufunga kampeni wa Chadema
katika viwanja vya Buibui.

Alidai kuwa alijiandaa na viten-
dea kazi vyake ikiwamo kamera ya
kupiga picha za video na ilipofika
saa 10 alasiri, alifika katika viwanja
hivyo kwa ajili ya kuanza kazi.

Alisema alipofika watu walianza

g

kukusanyika na mshereheshaji ali-
tangaza kwamba viongozi wakuu
wa chama wameshafika, baada
ya muda wabunge na viongozi
wakuu walipanda jukwaani alim-
sikia Mbowe akitoa kauli za kufan-
ya hamasa ya kuichukia serikali.

“Wanachama walipata hamasa
na mihemko iliyosababisha wa-
pate jazba ya kuichukia serikali
na vyombo vya ulinzi na usalama,
wananchi waliokuwa wamekaa
walinyanyuka na kuhamasika,
mimi na waandishi wenzangu tu-
litawanyika pale tuposimama kari-
bu na jukwaa, nilikimbilia kwenye
gari la polisi kunusuru kamera,”
alidai Koplo Charles.

Katika kesi ya msingi, washtak-
iwa hao wanadaiwa kuwa kati
ya Februari Mosi na Februari 16,
mwaka jana, Mbowe na wenzake
wakiwa Kinondoni, kwa pamoja
walikula njama na wengine am-
bao hawakuwapo mahakamani
ya kutenda kosa la jinai ikiwamo
kuendelea na mkusanyiko isivyo
halali na kusababisha chuki na
uchochezi wa uasi.

Tlidaiwa kuwa siku ya tukio, Bu-
laya alishawishi wakazi wa eneo

hilo kutenda kosa la jinai kwa
kufanya maandamano yenye vu-
rugu. Pia ilidaiwa kuwa siku hiyo,
katika barabara ya Kawawa eneo
la Mkwajuni, Kinondoni, kwa
pamoja washtakiwa na wenzao
zaidi ya 12, walifanya mkusanyiko
na kukaidi amri halali ya ofisa wa
Jeshi la Polisi, Gerald Ngiichi, na
kusababisha kifo cha Akwilina
Akwiline na askari polisi wawili
Konstebo Fikiri na Koplo Rahim
Msangi kujeruhiwa.

Tlidaiwa siku ya tukio la kwan-
za na la pili, katika viwanja vya
Buibui, kwenye mkutano wa had-
hara, Heche alitoa lugha ya ku-
chochea chuki alitamka matamshi
kwamba “Kesho patachimbika up-
umbavu ambao unafanywa kwe-
nye nchi hii.wizi unaofanywa na
serikali ya awamu ya tano... watu
wanapotea, watu wanauawa, wa-
naokotwa kwenye mitaro lazima
ukome.”

Maneno hayo yanadaiwa yali-
kuwa na mwelekeo wa kuleta chu-
ki kati ya serikali na Watanzania.

Washtakiwa wote waliposome-
wa mashtaka yao kwa nyakati to-
fauti walikana.

es Salaam jana. Kofia moja inauzwa 5,000/- hadi 15,000/- kulingana na ubora wake. PICHA: JOHN

BADL
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Solwa kunufaika
majisafi kutoka
Ziwa Victoria

Na Marco Maduhu, SHINYANGA
WANANCHI wa Jimbo la Solwa,

kunufaika na majisafi na salama
kutoka Ziwa Victoria na kuon-
dokana na adha ya kutumia maji
yasiyo salama.

Hayo yalibainishwa juzi na
Mbunge wa jimbo hilo, Ahmed
Salum, wakati akisoma taarifa ya
utekelezaji wa ilani ya uchaguzi
ya CCM kuanzia mwaka 2016-19,
kwenye ziara ya Makamu wa Pili
wa Rais Zanzibar, Balozi Seif Ali
|ddi, ya kukagua utekelezaji wa
[lani hiyo.

Alisema kwenye jimbo hilo kuna
93 vinapata huduma ya majisafi
na salama, vikiwamo vilivyo-
pitiwa na mradi wa maji kutoka
vilivyobaki vinatarajiwa mwakani
(2020) kutumia majisafi.

“Sasa hivi kuna mradi mkubwa
wa maji kutoka Ziwa Victoria am-
bao upo Kata ya Masengwa, una
hatua nne hadi kukamilika kwake
na ukishakamilika tu mwakani
(2020) utanufaisha pia jumla ya
bomba hilo na hatimaye kuondo-
kana na adha ya matumizi ya maji
machafu,” alisema Salum.

Pia alisema suala la umeme
35 vimeshawekewa nishati hiyo
na awamu vya pili vitawekewa

humo vitakuwa na umeme.

Naye Balozi Iddi ambaye pia ni
mlezi wa CCM Mkoa wa Shinyan-
ga, aliwatoa wasiwasi wananchi
wa jimbo hilo kuwa suala matumi-
Zi ya maji machafu jimboni humo
litabaki kuwa historia, kwa kuwa
serikali inaendelea na utekelezaji
wa mradi wa maji kutoka Ziwa
Victoria.

Alisema uwapo wa maji ya
kutosha pamoja na nishati ya
umeme katika maeneo mbalimbali
nchini, kutaifanya Tanzania kufikia
malengo ya sera ya uchumi wa Vi-
wanda, kwa kuwa bila ya kuwapo
na huduma hizo muhimu sera hiyo
haitaweza kufanikiwa.

Katika hatua nyingine Balozi
|ddi aliwataka Watanzania katika
kuelekea kwenye kipindi cha
uchaguzi wasiwachague viongozi
wasio na sifa, wapenda maendeleo
hasa kutoka CCM, ili kuwapo na
muunganiko wa uongozi kutoka
chama kimoja na kuwatatulia
changamoto zao.

Masasi yafanikisha miradi kwa mfuko wa jimbo

Na Hamisi Nasiri, MASASI

MBUNGE wa Jimbo la Ndanda, Cecil
Mwambe, ameipongeza Halmashauri ya Masa-
maendeleo kupitia fedha za mfuko wa jimbo
kwa kufikisha asilimia 94.92 kwa matumizi ya
Sh. milioni 74.66 na kuleta tija kwa wananchi
wa jimbo hilo.

Pongezi hizo alizitoa jana katika kikao cha
Baraza la Madiwani wa Halmashauri hiyo kili-
choketi katika ukumbi wa halmashauri hiyo
na kuhudhuriwa na viongozi mbalimbali wa

vyama vya siasa.

Mwambe alisema kutokana na watendaji wa
halmashauri hiyo kwa kushirikiana na Mku-
rugenzi wao, Changwa Mkwazu, kusimamia
vema fedha zinazotolewa na mfuko huo Jimbo
laNdanda, imeleta tija kwa jamii kama ilivyoku-
sudiwa.

Alisema kuwa kila ulikopelekwa mradi am-
bao fedha zake zimetokana na fedha za mfuko
wa jimbo mradi umetekelezwa kikamilifu na
hata thamani ya fedha imeonekana.

Mwambe alisema fedha hizo za mfuko wa
jimbo zimesaidia ujenzi wa vyumba vya ma-

la Ndanda na kwamba miradi yote hiyo imeka-
milika kikamilifu na inalingana na thamani ya
fedha zilizotumika. “Matokeo haya mazuri ya
utekelezaji wa miradi kikamilifu yametokana
na uadilifu wa watendaji na mkurugenzi katika
halmashauri hiyo, hivyo ushirikiano huo uend-
elee daima ili miradi inayotekelezwa na fedha
za mfuko wa jimbo ilete tija kwa walengwa,”
alisema Mwambe.

Alisema halmashauri isibweteke na miradi
hiyo badala yake ichukue hatua za kukamili-
sha ujenzi wa zahanati iliyoanza kujengwa ya

Nanda na ambayo inajengwa pia kwa fedha za
mfuko wa jimbo.

Kwa upande wake, Mkuu wa Wilaya ya Masa-
si, Selemani Mzee, amelipongeza Baraza la
Madiwani wa Halmashauri hiyo kwa kukaa na
kupokea na kujadili taarifa za kufunga mwaka
wa fedha wa 2018/2019.

Mzee alisema uadilifu unaonyeshwa na wa-
tendaji hao wa halmashauri katika kutekeleza
miradi ya maendeleo, utasaidia kuifikisha
Masasi katika kilele chanya cha maendeleo
kwa wananchi wake na kupunguza changa-
moto zilizopo za huduma za kijamii.
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Tamasha la jinsia kuwakutanisha
wanawake 1,500 Dar Septemba

Na Yasmine Protace

ANAWAKE zaidi

ya 1,500, kutoka

Tanzania na nje

ya nchi, wanata-

rajia kushiriki tamasha kubwa

la kisasa la 14 lililoandaliwa na

TGNP Mtandao, ambalo linata-

rajia kufanyika mwezi ujao jijini
Dar es Salaam.

Hayo yalisemwa na Ofisa

Habari wa TGNP Mtandao, Mon-

ica John, wakati akizungumza na

Salaam.

“Tamasha hilo litaanza Sep-
temba 23 hadi Septemba 27, am-
bapo washiriki kutoka ndani ya
nchi na nje ya nchi, wamethibiti-
sha kushiriki,” alisema.

Aliongeza kuwa tamasha hilo
litawakutanisha wanawake ku-
toka mikoa mbalimbali ya nchini
na nje ya nchi,ambapo watapaza
sautizao kwa ajili ya masuala ya
wanawake.

Alisema tamasha hilo linaima-
risha ujenzi wa nguvu za wa-

kupaza sauti zao.

Aliongeza kuwa kutokana na
umuhimu wa tamasha hilo, wa-
takapokutana watabadilishana
mawazo na uzoefu.

“Washiriki wataonyesha mao-
nyesho mbalimbali na watapata
fursa kuelekea Tanzania ya vi-
wanda,” alisema.

Aliongeza kuwa watatafakari
na kupeana taarifa na kupeana
taarifa kuhusu maazimio ya
mkutano wa nne wa dunia wa
wanawake uliofanyika Beijing,

kuzitambua nyanja mbalimbali.

Aliongeza kuwa baadhi ya
mada kuu ni harakati za wa-
nawake zinavyoweza kuleta ma-
badiliko.

Mkurugenzi Mtendaji wa
TGNP Mtandao, Lilian Liundi, al-
iongeza kuwa miaka 25 ya TGNP
Mtandao ni ukombozi kwa wa-
nawake.

Alisema kuwa katika tama-
sha hilo kutakuwa na masuala
ya Beijin na kufanya mikakati ya
pamoja ili kuona wapi walipo na

waandishi wa habari jijini Dar es  nawake

katika umoja wao na

China mwaka 1995 pamoja na

wanakokwenda.
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Mwenvyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi ya Mwalimu Commercial Bank Plc, Herman Kessy, akifungua mkutano mkuu wa tatu wa mwaka wa
benki hiyo, uliofanyika mkoani Mtwara jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Bunge laibana benki utata malipo nembo

Na Augusta Njoji, DODOMA

KAMATI ya Kudumu ya Bunge ya Hesabu
za Serikali (PAC) imeagiza Benki ya Posta
(TPB) kuwasilisha mikataba ya utengenezaji
nembo na ukarabati wa nyumba ilizopanga
baada ya kubaini utata katika malipo yake.

Hatua hiyo ya kamati imetokana na
kutoridhishwa na majibu yaliyotolewa na
uongozi wa benki hiyo, ilipoitwa mbele ya
kamati hiyo.

Akitoa maagizo hayo jana wakati wa
kupitia Ripoti ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu
wa Hesabu za Serikali (CAG), Mwenyekiti wa
PAC, Naghenjwa Kaboyoka, alisema majibu
yaliyotolewa kuhusu utengenezaji wa nembo
bado yana utata kutokana na kubadilishwa
mtengenezaji baada ya wa awali kupatiwa
fedha.

Alisema mkataba wa kwanza walioingia
ulikuwa wa Sh. milioni 247 na baada ya miezi
miwili ulifutwa wakidai amechelewa kufanya

kazi hiyo na kuingia mkataba wa pili na mtu
mwingine wa Sh. milioni 495.75.

“CAG mwenyewe pia amehoji imekuwaje
waache mtu wa Sh. milioni 247 wachukue
wa Sh. milioni 495, ndiyo maana tumeagiza
hiyo mikataba tuipitie tuone kama huyo
mtu alikiuka, wamemchukulia hatua gani na
kwanini wakachukua wa kiwango kikubwa,”
alisema.

Kuhusu ukarabati wa nyumba ambazo
benki  hiyo imezihodhi zilizokuwa
zikimilikiwa na Benki ya Twiga na Benki ya
Wanawake, Kaboyoka alisema zaidi ya Sh.
bilioni 1.7 zimetumika kukarabati nyumba
hizo ambazo hazimilikiwi na benki hiyo.

“Matengenezo ya nyumba yametumika
zaidi ya Sh. bilioni 1.7 na ndiyo tumewaambia
nyumba siyo zenu, mmetumiaje kiasi hicho
chote cha fedha wakati ni nyumba za
kukodisha?” Kaboyoka alisema.

“Kwa hiyo tujue kodi wanalipa kiasi gani ili
wao waweze kutengeneza nyumba hizo na

kwanini wakodi nyumba ambazo hazifai?”

Mwenyekiti huyo alisema Benki hiyo
inatakiwa kuhakikisha ifikapo Novemba
mwaka huu iwe imewasilisha ripoti yenye
majibu ya hoja hizo.

Kaboyoka alisema kamati kwa kiasi
kikubwa wanaangalia mashirika ya umma
yenye hisa kubwa kwa serikali ili yafanye kazi
kwa ufanisi.

Alisema lengo ni kuhakikisha wanafuata
sheria ya manunuzi ya umma yaliyowekwa
ili yaweze kufanya vizuri hivyo kuongeza
mapato kwa serikali.

Awali, Mwenyekiti wa Bodi ya TPB, Dk.
Edmund Mndolwa, alisema benki hiyo
imeamua kuwalipa wanahisa wa Benki ya
Wanawake (TWB) mtaji wao wote walioweka
kwenye benki hiyo.

Aliwahakikishia wanahisa hao kuwa
watalipwa fedha zao zote, akieleza kuwa
uamuzi huo ulifanyika Desemba mwaka jana.

Mwenge
kuzindua
miradi

39 yenye
thamani
ya bil.16/

Na Tiganya, Vincent

JUMLA ya miradi 39 yenye
thamani ya Sh. bilioni 16.9
inatarajiwa kuzinduliwa na
kuwekewa mawe ya msingi wakati
wa mbio za Mwenge wa Uhuru
mKkoani Tabora.

Kwa mujibu wa Mkuu wa Mkoa
wa Tabora, Aggrey Mwanri,
Mwenge huo unatarajia kuanza
mbio zake Jumatatu na kumaliza
hmbio zake Septemba 2, mwaka

uu.

Alisema Mwenge wa Uhuru
utapokelewa mkoani Tabora
ukitokea Singida ambapo
utakimbizwa katika halmashauri
nane za mkoa huo.

Mwanri alisema Mwenge
utaanzia lgunga, Nzega Mji, Nzega
Wilaya, Uyui, Kaliua, Urambo,
Tabora Manispaa na kumalizia
mbio zake katika Halmashauri
yva Wilaya ya Sikonge kabla ya
kukabidhiwa mkoani Mbeya.

Aliongeza kuwa katika kila
halmashauri mkoani Tabora,
Mwenge wa Uhuru utaweka mawe
ya msingi, kufungua na kuzindua
miradi ya maendeleo katika sekta
mbalimbali za umma na binafsi.

Mwanri alisema kauli mbiu ya
Mwenge wa Uhuru mwaka huu;
maji ni haki ya kila mtu tutunze
vyanzo vyake na tukumbuke
kushiriki katika uchaguzi wa
serikali za mitaa.

Alisema kuwa kauli mbiu
inaambatana na ujumbe usemao
pima, jitambue, ishi, nipo tayari
kutokomeza malaria, wewe je?
Kataa rushwa, jenga Tanzania,
tujenge maisha yetu, jamii yetu na
uhuru wetu bila dawa za kulevya.

Mwanri alisema mbio za
Mwenge wa Uhuru zitaambatana
na maonyesho ya shughuli
mbalimbali za ujasiriamali kutoka
katika vikundi mbalimbali vya
kiuchumi vya wanawake, vijana na
watu wenye ulemavu.

Aidha, alisema kutakuwa
na maonyesho ya shughuli
zinazofanywa na sekta mbalimbali
za afya, maji na maelezo vya jinsi
va kushiriki katika uchaguzi wa
serikali za mitaa utakaofanyika
Novemba 2019.

Mkuu huyo wa Mkoa
alisema katika kila halmashauri
kutafanyika mikesha itayohusisha
shughuli za upimaji wa virusi vya
Ukimwi, malaria na magonjwa
mengine usiku mzima.

Alitoa wito kwa wananchi wote
mnaombwa kushiriki kikamilifu
kwa kujitokeza maeneo yote
Mwenge wa Uhuru utakakopita
na kuushangilia kwani ni
alama muhimu inayowakilisha
Watanzania wote.
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Wamiliki 163 Tanzanite wabanwa TRA

Na Cynthia Mwilolezi, SIMANJIRO

AMILIKI 163 wa  migodi
walioajiri wachimbaji 4,500 wa
madini ya Tanzanite katika Mji
Mdogo wa Mirerani, Simanjiro
mkoani Manyara, wameandikiwa barua na
Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) kuwataka
kuwalipia kodi ya mapato na ya ufundi
wachimbaji hao.

Meneja wa TRA mkoani Manyara, John
Mwigura, alisema kati ya wamiliki hao 163, ni
31 pekee waliopeleka taarifa za wafanyakazi
walio nao na namna wanavyofanya shughuli
zao migodini.

“Migodi ya dhahabu kule Geita wanalipa
kodi ya ajira kwa wachimbaji wao na tozo ya
ufundi, hivyo wachimbaji wa Tanzanite nao
wanapaswa kulipa kama wamiliki wa maeneo
mengine wanavyofanya,” alisema Mwigura.

Alisema kila wakizungumza na wamiliki

hao juu ya kuwalipia kodi ya ajira na tozo ya
ufundi kwa wafanyakazi wao, wamekuwa
wakitoa sababu tatu kwa TRA ambazo wanadai
hawastahili kuzilipa.

Kwa mujibu wa meneja huyo, sababu ya
kwanza wanadai hawajaajiri kwenye migodi,
sababu ya pili wameajiri ila hawalipi mishahara
na ya tatu hawajapata madini, hivyo hawawezi
kulipa chochote.

Alisema waliwaeleza kuwa wanapaswa
kuwapa taarifa za mrejesho wa wanavyofanyia
kazi na uzalishaji kila mwezi, lakini hawafanyi,
hivyo wanapeleka kwenye ofisi za tume ya
madini.

“Kati ya wamiliki hao 163 wa migodi ni
wamiliki 31 pekee walioleta taarifa zao za
uchimbaji kwa kila mwezi ila baada ya kuona
wamiliki wenzao hawaleti nao wakaacha
kutuletea ndipo tukaamua kuwapa taarifa
wote,” alisema Mwigura.

Alisema endapo wamiliki hao wasipolipia

kwa hiyari, watawafikisha mahakamani baada
ya kukutana nao Mirerani na kuzungumza
nao juu ya malipo hayo kuanzia miaka mitatu
iliyopita.

“Timu ya TRA mkoani Manyara itakuwa
Mirerani kwa muda wa siku tano kuanzia
Agosti 19 hadi 23 kwa ajili ya kuzungumza na
wamiliki hao wa migodi juu ya kodi ya ajira na
tozo ya ufundi,” alisema Mwigura.

Alisema wanafanya hayo kupitia sheria ya
madini, sheria ya kazi inayowataka wawe na
mikataba ya kazi na sheria ya kodi ya mfumo
wa kujikadiria kulingana na wafanyakazi walio
nao.

“Tumeshakaa vikao vinne tukitoa elimu
ya kutosha juu ya hilo ikiwamo mbele ya
Mkuu wa Mkoa Alexander Mnyeti, Mkuu wa
Wilaya, Zephania Chaula na Mkurugenzi wa
Halmashauri ya Wilaya, Yefred Myenzi na
mihutasari ipo,” alisema Mwigura.

gian Church Aid kwa kusimamiwa na kituo cha Pembe Nne za Utamaduni Haydom (4CCP) jana. PICHA: GIFT THADEY.
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Simanjiro kicheko
nyongeza ya shule

Na Cynthia Mwilolezi, SIMANJIRO

WILAYA ya Simanjiro mkoani
Manyara iliyokuwa na shule moja
pekee ya sekondari ya kidato cha
tano na sita, hatimaye imepata
nyingine, hivyo kufikisha shule
mbili.

Mjumbe wa Kamati ya Fedha,
Uongozi na Mipango wa Hal-
mashauri, Sendeu Laizer, aliyase-
ma hayo juzi wakati akielezea
umaliziaji wa shule hiyo.

Laizer alisema baada ya Shule
ya Sekondari Emboreet kuwa ya
kidato cha tano na sita hivi sasa
Shule ya Sekondari Simanjiro
nayo imefikia hatua hiyo hivyo
kuwa na shule mbili zenye hadhi
hiyo.

“Shule hii ya Simanjiro ipo
kwenye Kata ya Orkesumet na
itakuwa na mikondo miwili na
tunawapongeza wote waliofaniki-
sha shughuli yote hadi kukamilika
kwake,” alisema.

Diwani wa Ngorika, Albert
Msole, alisema hatua hiyo ni
muhimu kwa kuwa itasababisha
kiwango cha elimu kwenye eneo
hilo kupanda zaidi tofauti na
mwanzo.

“Kwa mujibu wa sera ya elimu
na ilani ya uchaguzi ya CCM, kila
tarafa inapaswa kuwa na shule
moja ya sekondari ya kidato cha
tano hadi cha sita. Sisi Simanjiro
tumepata mbili nadhani tunaen-
delea vizuri kutekeleza hilo,”
alisema Msole.

Alisema juhudi zinapaswa
kuongezwa ili shule nyingine iki-
wamo za Mirerani, Ngorika, Terrat
na Naisinyai ziboreshwe na kuwa
na hadhi ya kidato cha tano na
cha sita.

Mkazi wa Mji Mdogo wa Orke-
sumet, Julius Lazaro, alisema
hivi sasa Simanjiro inazidi kupiga
hatua kubwa kwenye suala zima
la maendeleo tofauti na hapo
awali.

Lazaro alisema serikali ya
awamu ya tano chini ya Rais John
Magufuli na Mbunge James Ole
Millya kwa miaka minne wal-
iokuwa madarakani wamefanya
maendeleo makubwa mno.

“Mwaka 2015 kulikuwa hakuna
hata kipande cha lami, hakukuwa
na hata sekondari ya kidato cha
sita, hakukuwa na mahakama ya
wilaya na sasa hospitali ya wilaya
imejengwa,” alisema.

Wakili aomba kukamilishwa upelelezi kesi OBC

Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA

WAKILI wa utetezi Daudi Haraka, ameomba
kukamilishwa kwa upelelezi wa kesi inayomka-
bili Mkurugenzi wa Kampuni ya Uwindaji
ya Oterlo Businness Corporation (OBC), Isack
Lesian Mollel (59), na wenzake 10.

Alitoa ombi hilo jana katika Mahakama
ya Hakimu Mkazi Arusha mbele ya Hakimu
Mkazi Mfawidhi Niku Mwakatobe, anayesikiliza
kesi mbili za Mollel anayekabiliwa na mashtaka
37 yakiwamo ya kuajiri raia wa kigeni kinyume
cha sheria za nchi na uhujumu uchumi.

Haraka alidai kuwa kesi hizo za mashtaka ya
uhujumu uchumi  hazijawekwa kikomo cha
muda wa upelelezi, lakini anaomba upande
wa Jamuhuri uharakishe upelelezi ili kuanza

kusikilizwa kesi.

Pia kwa upande wa kesi ya Mollel na wenzake
10 waliokutwa wanafanya kazi nchini kinyume
cha sheria za kazi, Haraka aliomba upande
wa Jamuhuri uache kuja na sababu zingine
kwa kuwa tarehe ya kesi hiyo iliyopangwa
Septemba 2, mwaka huu, ili isomwe maelezo
ya awali.

“Naomba Mheshimiwa Hakimu uwaeleze
hawa wenzetu wa Jamuhuri, siku hiyo wasije
na sababu zingine tena ili tusikilize maelezo ya
awali na ikiwezekana waje na mashahidi ianze
kusikilizwa. Tangu upelelezi ukamilike leo
(jana) ni mara ya nne wanakuja na sababu na
kesi inapigwa tarehe,” alidai.

Kabla ya Hakimu Niku kuzungumza,
Wakili wa Serikali, Naomi Mollel, akisaidiana

na Godluck Peter, aliomba mahakama hiyo
ipange tarehe nyingine kwa sababu upelelezi
haujakamilika. Katika kesi ya wafanyakazi
10, pia aliomba tarehe nyingine kwa madai
kwamba wakili wa kesi hiyo amekwenda
kwenye mafunzo Dar es Salaam.

Hakimu Mwakatobe alisema anakubaliana
na wakili wa utetezi kuwa kesi hiyo ya
wafanyakazi 10 na Mollel, upelelezi wake
ulishakamilika siku nyingi, hivyo aliagiza
upande wa Jamuhuri kusoma maelezo ya
awali Septemba 2 na siku hiyo hiyo waje na
mashahidi ianze kusikilizwa.

Kuhusu kesi ya uhujumu uchumi,
aliipanga Septemba 4 kwa ajili ya kutajwa
na kuamuru mshtakiwa kuendelea kukaa
rumande.

Washtakiwa katika kesi ya kufanya kazi
nchini kinyume chasheria inawakabili Mollel
ambaye ni mshtakiwa wa kwanza kutokana na
kuajiri raia wa kigeni, Darweshi Jumma, Riaz
Aziz. Khan, Mohammad Tayyab, Ali Bakhash,
Abdulrahman Mohammed, Martin Crasta,
Imtiaz Feyaz, Arshad Muhammad, Hamza
Sharif na Zulfigar Ali.

Kabla ya kusomewa mashtaka hayo,
Mollel alifutiwa kesi namba moja ya mwaka
huu, iliyokuwa inamkabili ya kuajiri raia
10 wa kigeni kinyume cha sheria za ajira na
kuunganishwa kwenye kesi namba 74 ya
mwaka huu, inayowahusu washtakiwa hao
waliokamatwa Loliondo kwa tuhuma za
kufanya kazi bila vibali.



12 NipaShe [JUMAA AGOSTI 23, 2019

HABARI KILIMANJARO

]
Aswekwa
lupango kwa
kusema uongo

Na Mary Mosha, SIHA

NAIBU Waziri wa Maji, Jumaa
Aweso, ameagiza kukamatwa na
kuwekwa mahabusu Mkurugenzi
wa Kampuni ya Mbise Construction
Limited, Arnold Mwasumbi, kutoka-
na na kutoa maelezo ya uongo juu
va mradi wa maji unaotekelezwa
nyomoruwa.

Mradi huo unaotekelezwa kwa
fedha za serikali ya Tanzania, uta-
gharimu zaidi ya Sh. milioni 750
hadi kukamilika kwake.

Mbise aliingia matatani jana
baada ya Naibu Waziri huyo kufan-
ya ziara ya kushtukiza katika eneo
la mradi huo na kujikuta akimdan-
ganya katika taarifa ya maendeleo
ya mradi.

Kwa mujibu wa Aweso, amelazi-
mika kumweka ndani mkurugenzi
huyo kutokana na kutoa maelezo ya
uongo, licha ya mradi huo kutoka-
milika huku tayari akiwa amelipwa
fedha kwa asilimia 100.

“Mkandarasi huyu licha ya kulip-
wa kwa asilimia 100 bado ametumia
muda wa miezi tisa kuchimba mi-
taro wenye urefu wa kilomita 18.
Hatutamwongezea muda na sijari-
dhishwa na kasi anayoendelea nayo
kwani lengo la Rais John Magufuli
ni kumtua mama ndoo kichwani. Sisi
hatutamvumilia mtu yeyote ata-
kayekwamisha hili.

“OCD (Mkuu wa Polisi wa Wilaya)
mkamateni huyu maana anapotosha
umma kwa uongo na pia ananidan-
ganya na mimi. Isitoshe zipo taarifa
kuwa kila kiongozi wa serikali akija
mnamleta kiongozi wenu tofauti na
anatoa maelezo mengine kabisa. Hii
inaonyesha mnafanya mambo ya Ki-
huni na mnachelewesha maendeleo
kwa wananchi,” alisema.

Naibu Waziri alisema wakati
umefika wahandisi wa maji nchini
kusimamia vyema makandarasi wa-
naopewa kazi na kwamba hata wao
serikali haitawafumbia macho.

Alipohojiwa kuhusu utekelezaji
wa mradi huo, Mhandisi wa Maji
wa Wilaya ya Siha, Joyce Bahati,
alisema kampuni hiyo ilitia saini
mkataba wa miezi 10 na hadi sasa
imemaliza miezi tisa na kazi imeka-
milika kwa asilimia 25.

Aidha, akizungumzia udhaifu wa
utekelezaji wa mradi huo, Mwe-
nyekiti wa Kamati ya Maji vya
Munge, Musa Lamboseli, aliiomba
serikali kuangalia namna ya kupata
mkandarasi mwingine atakayesaid-
ia kupatikana kwa maji kwa wakati.

“Wakati mnawapa hawa ma-
kandarasi kazi hakikisheni tayari
walishafanya kazi nyingine na mka-
ziona kwani wanaharibu malengo
va serikali na kukwamisha maende-
leo ya wananchi,” alisema.

Mkurugenzi huyo, aliiambia Ni-
pashe kuwa hawana uwezo wa Ku-
maliza mradi huo kwa muda uliopo
kwa kuwa wamelazimika kusimama
kwa zaidi ya miezi mitatu kwa saba-
bu ya umbali na ugumu wa miamba

Dawa yaleta matumaini wagonjwa TB

Na Godfrey Mushi, SIHA

AIBU Mkurugenzi wa Hospitali ya

Taifa ya Magonjwa ya Kifua Kikuu

ya Kibongoto, Dk. Riziki Kisonga,

amesema ujio wa dawa mpya ya
kutibu maradhi hayo sugu ni ukombozi
mkubwa katika mapambano ya kudhibiti
magonjwa hayo nchini Tanzania na duniani
kwa ujumla.

Katika mahojiano maalum na Nipashe
kuhusu ujio wa dawa mpya ya kutibu
ugonjwa huo, Dk. Kisonga alisema Taasisi ya
Chakula na Dawa ya Marekani imetoa kibali
cha matumizi ya dawa hiyo iitwayo ‘Preto-
manid’ itumike kwa kuchanganya na dawa
zingine mbili kutibu kifua kikuu sugu zaidi.

“Dawa moja ambayo imetangazwa in-
aitwa Pretomanid ambayo baada ya ku-
fanyika utafiti mbalimbali Afrika Kusini na
nchi zingine kama 14, imeonyesha mafani-
kio makubwa ikichanganywa na ‘bedaqui-
line’ na ‘linezolid’ katika kutibu kifua kikuu
sugu zaidi,” alisema Dk. Kisonga.

Alisema masharti ambayo yametolewa
kwenye matumizi ya dawa hiyo ni pamoja
na kuhakikisha inatumika tu kwa wagonjwa

wa kifua kikuu sugu zaidi, yaani XDR-TB
pamoja na wagonjwa wa kifua kikuu sugu,
yaani MDR-TB ambao wameshindwa ku-
tumia dawa zingine za awali na wengine am-
bao wamepata madhara ya dawa za awali za
kutibu kifua kikuu sugu.

Aidha, Dk. Kisonga alisema kundi hilo pe-
kee ndilo linaloweza kuingia kwenye kundi
la matibabu kwa kutumia dawa hizo amba-
7o ni mchanganyiko wa dawa tatu za preto-
manid, bedaquiline na linezolid.

“Tanzania mpaka sasa tangu tulipoanza
kutoa huduma za kifua kikuu sugu, tume-
pata wagonjwa wawili ambao walikuwa
wana kifua kikuu sugu zaidi. Tunashukuru
kwamba dawa ambazo tulizichanganya
wakati tunawapa tiba hawa wagonjwa,
zimewasaidia na walipona na wanaendelea
na shughuli zao za kawaida.

“Ukiniuliza, tumetumia muda gani kuwa-
tibu mpaka wakapona wagonjwa wenyewe
wanaweza wakashuhudia kwamba tume-
tumia zaidi ya miezi 24, wengine 36 kusema
kwamba huyu mgonjwa amepona kabisa.
Lakini ujio wa dawa hizi nafikiri unaweza
ukawa ukombozi mkubwa sana katika ma-
pambano ya kudhibiti kifua kikuu na kifua

kikuu sugu zaidi Tanzania na nchi zingine
duniani kote,” alisema.

Dk. Kisonga pia alisema miaka ya 2000
mpaka 2016, wagonjwa wote waliokuwa
wanagundulika na kifua kikuu sugu, wali-
kuwa wanakwenda kuanza tiba katika Hos-
pitali ya Taifa ya Magonjwa ya Kifua Kikuu
(Kibong'oto).

Lakini kuanzia mwaka 2016, alisema seri-
kali iligatua huduma za kifua kikuu sugu
nchini na kuanzisha vituo vidogo vidogo
ambavyo vilikuwa na uwezo wa kuanzisha
tiba za kifua kikuu sugu, kule kule ambako
wagonjwa walikuwa wanagundulika.

Alisema kwa sasa kuna vituo 102 ambavyo
vinatoa huduma hizo sawa sawa na hospi-
tali ya magonjwa ambukizi ya Kibongoto
iliyoko Siha, mkoani Kilimanjaro.

Kwa mujibu wa Dk. Kisonga, wagonjwa
wamekuwa wakitumia dawa za kifua ki-
kuu sugu za aina sita tofauti ambazo mion-
goni mwao kunakuwa na sindano ambayo
mgonjwa anachoma siku tano kwa muda wa
miezi sita mpaka minane na baada ya hapo
anaendelea kutibiwa na dawa za vidonge
kwa muda usiopungua miezi 12.

Ofisa Mradi wa kulinda watoto dhidi ya vitendo vya ukatili kutoka shirika lisilo la kiserikali la Action for Justice in Society (AJISO), Tatu
Mruttu, akizungumza na wadau mbalimbali wa haki za watoto wakati wa uzinduzi wa mradi wa ‘Tuwalinde’, unaofadhiliwa na Shirika la
Foundation for Civil Society (FCS), mkoani Kilimanjaro juzi. Mradi huo wa miaka miwili utatekelezwa katika kata tatu za Bomang'ombe,
KIA na Masama-Rundugai wilayani Hai mkoani humo. PICHA: JAMES LANKA

Aliyedai kubuni Tanzania
aomba msaada kwa JPM

Na Godfrey Mushi, MOSHI

MTANZANIA anayedai
alishikiri shindano la kubuni
jina la Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania mwaka 1964,
Jotham  Chagwah, amem-
wandikia barua Rais John Magu-
fuli, akimwomba kutambua
mchango wake katika ubunifu
wa jina la taifa.

Chagwah ni Mkufunzi mstaa-
fu wa Chuo cha Ualimu Maran-
gu kilichoko Wilaya ya Moshi,
mkoani Kilimanjaro.

Kwa sasa mzalendo huyo
anaishi katika Mtaa wa Kilototo-
ni ulioko Mamlaka ya Mji Mdogo
wa Himo.

“Mwaka 1964 wakati nikiwa
nasoma kidato cha tatu katika
Shule ya Sekondari ya Tanga,
nilishiriki shindano la kubuni
jina la Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania, baada ya Tanganyika
na Zanzibar kuungana.

“Wakati shindano hilo lik-
iendelea, serikali iliahidi kutoa
zawadi ya Sh. 200 kwa mshindi
wa shindano hilo na mimi nili-

bahatika kuwa miongoni mwa
washindi na kutumiwa Sh. 12.50
kwa hundi iliyopitia kwa mkuu
wangu wa shule niliyokuwa na-
soma,” alisema.

Kutokana na ushindi huo,
Chagwah  amesema  ame-
wandikia barua Rais Magufuli
kumwomba kutambua mchan-
go wake huo ili apewe heshima
yake kama mmoja wa watu wa-
zalendo.

Katika barua yake hiyo,
Mtanzania huyo amemweleza
historia yote namna alivyoshiri-

ki shindano hilo baada ya Seri-
kali ya Tanganyika na Zanzibar
kutoa tangazo la kuwataka wa-
nanchi washiriki.

Baadhi ya viongozi wa ki-
siasa, akiwamo Felista Mtui am-
baye ni Diwani wa Viti Maalum
katika Halmashauri ya Wilaya
ya Moshi, aliishauri serikali ku-
jenga utamaduni wa kuzitam-
bua juhudi zilizofanywa na wa-
nanchi wake, kabla na baada ya
uhuru ili kuweka kumbukumbu
sahihi kwa faida ya vizazi vi-

javyo.
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‘Kinamama wanapojinasibu tur
kiuchumi, u1a5|r|ama_l___| na uwek

Na Beatrice Philemon

MAFUNZO ya ujasiriamali yaliyo-
tolewa kwa kinamama wa vijijini ni
moja ya mambo yanayobadilisha
jamii za wanawake ambao wana-
tamba kwa mafanikio.

Wanajinasibu kuwa wanati-
sha kiuchumi, ujasiriamali na
uwekezaji na sasa ni walimu wa
kuwafunza wenzao wanaolilia
mafanikio yao ili kuondokana na
umaskini na utegemezi.

Wakizungumza na Nipashe

Luchingu, wilayani Newala, mkoa
wa Mtwara , wanaeleza jinsi wal-
ivyopata mabadiliko makubwa
na wameweza kuanzisha miradi
mbalimbali ya biashara ili kujikwa-
mua kiuchumi na kupambana na
umasiki.

Hayo yanasemwa hivi karibuni
na Katibu wa Kikundi cha kinama-
ma cha Tukazane, Zainab Moham-
ed anapozungumza na waandishi
wa habari na uongozi wa Ac-
tion Aid Tanzania, waliokwenda
kutembelea kikundi hicho kuona
mafanikio ya miradi ya maendeleo
ambayo imeanzishwa baada ya
kupata mafunzo ya ujasiliamali ku-
toka shirika hilo.

Zainabu anasema kabla ya kupa-
ta elimu ya ujasiliamali wanawake

walikuwa hawaruhusiwi kufanya
biashara wala kutoa ushauri wow-
kwenda mikutanoni .

Shirika hilo lilitoa mafunzo ya
ujasiliamali bure kwa wanawake
katika wilaya ya Newala ikiwamo
gram inayoitwa Local Rights Pro-
grammer (LRP) inayotekelezwa
katika wilaya ya Newala na Tan-
dahimba tangu mwaka 2002 hadi
sasa.

“Wakati wa mafunzo wanawake
walifunzwa ubunifu wa bidhaa,
jinsi ya kuipenda bidhaa wanazoz-
itengeneza, kutafuta masoko, ku-
tumia vifungashio bora katika bid-
haa zao, kujitangaza na kutumia
vifungashio bora kwenye bidhaa
yako na kutokata tamaa na pia
jinsi ya kujiunga kwenye vikundi,”
anasema.

FAIDA

“Mafunzo haya yametusaidia ku-
piga hatua moja kwenda nyingine
kwa sababu tumefanikiwa kuan-
zisha mradi wa ubanguaji koro-
sho, ufugaji wa kuku wa kienyeji,
kutengeneza batiki ili kujiongezea
kipato na kuanzisha kikundi cha
wanawake kinachoitwa Tuka-
zane.” Anasema Zainabu.

Kikundi cha Tukazane kilianza
mwaka 2011 baada ya kushau-
riwa na Halmashauri ya Wilaya
ya Newala na shirika la Action-
Aid Tanzania kujiunga katika vi-

66

Tunaomba
wadau wa-
naoweza
kutusaidia
kupata
mashine

za kisasa
kwa ajili ya
kubangua
korosho
watusaidie
ili tuweze
kuongeza
ubora wa
bidhaa zetu
na kuwa na
uzalishaji wa
Kkisasa zaidi.

kundi kuanzia watu watano na
kuendelea ili waweze kupata hu-
duma mbalimbali za mafunzo na
mikopo kwa urahisi, anaongeza.

Mpaka sasa kikundi hicho
kina wanachama nane ambao
wanajishughulisha na miradi ya
ubanguaji korosho, ufugaji kuku
na kutengeneza batiki.

Katika mradi wa ufugaji kuku
mpaka sasa wana kuku 50 wa kie-
nyeji na kipato wanachokipata
kutoka kwenye kuku wanapeleka
kwenye mradi wa batiki.

Kwa upande wa mradi wa ko-
rosho, kila mwanachama ana
shamba lake, lakini ikifika msimu
wa mavuno kila mmoja analeta
korosho zake kwenye kikundi na
baada ya mauzo ya hizo korosho,
tunagawana fedha kulingana na
magunia ambayo mwanachama
ameleta kwenye kikundi.

Kupitia mradi wa korosho mpa-
ka sasa wanawake wawili wanacha-
ma wamenunua mashine za kisasa
za kupulizia kwenye mikorosho na
hii ni hatua kubwa.

“Tunaishukuru Action Aid Tan-
zania kwa kutupatia mafunzo ya
ujasiriamali kwa sababu mafunzo
yametuwezesha kupiga hatua to-
fauti na miaka ya nyuma kwa saba-
bu hapo awali kabla ya mafunzo
wanawake walikuwa hawaruhusi-
wi kufanya biashara na hivi sasa
wanawake wanaweza kufanya bi-
ashara,” anasema

Katibu wa kikundi cha Tukazane, Zainab (mwenye baibui jeusi) na wanac
njia za asili.
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)atisha

nama wenzake wakibangua korosho kwa

FUNZA WENGINE

Musuweta anasema shirika hilo
limekuwa mkombozi wao, elimu
waliyoipata wanafundisha kina
mama wenzao ili nao waendelee
mbele na waache utegemezi.

Kwa hivi sasa wanawake wengi
wanasafiri katika mikoa mbal-
imbali ikiwemo Dar es Salaam
kutafuta bidhaa za aina mbalim-
bali kwa ajili ya kuanzisha biashara
katika wilaya ya Newala, wengine
wameanza kushiriki maonyesho
mbalimbali ili kutangaza bidhaa
zao, kujifunza kutoka kwa wenzao
na kutafuta masoko,” Zainabu
anasema.

Aidha, kupitia miradi yao wanay-
oitekeleza, wanawake wengi ka-
kuomba kufundishwa na kikundi
chao jinsi ya kuanzisha na kusima-
mia miradi ya kibiashara.

Zainab mwenye miaka 59 na
watoto watano ni miongoni mwa
wanawake walionufaika na mradi
wa mafunzo kutoka Action Aid
Tanzania.

“Kupitia mradi wa ubanguaji
korosho nimejenga nyumba ya
kisasa, kusomesha watoto wangu
na kujiongezea kipato,” anasema.

CHANGAMOTO YA VIFAA

Akizungumza na Nipashe, Mwe-
nyekiti wa kikundi cha wanawake
cha Tukazane, Suwabu Musuweta,
anasema ingawa wamejikita ka-
tika mradi wa ubanguaji korosho,
wanatumia vifaa duni vya asili ka-
tika shughuli hizo.

Mbali na hilo bado hawajapata
sehemu ya kubangulia korosho,
wanakaa chini ya mti na wana-
tumia vinu kama meza na vigogo
katika shughuli hiyo ambayo ina-
chukua muda mrefu kufikia mahi-
taji wanayoagizwa na wateja.

Anasema katika kila gunia ghafi
la korosho wanapata kilo 30 za ko-
rosho nyeupe.

“Tunaomba wadau wanaoweza
kutusaidia kupata mashine za kisa-
sa kwa ajili ya kubangua korosho
watusaidie ili tuweze kuongeza
ubora wa bidhaa zetu na kuwa na
uzalishaji wa kisasa zaidi,” anase-
ma Musuweta.

Kadhalika , anasema ukipita kila
mtaa utakuta wanawake wengi
wamejiunga katika vikundi.

Akizungumzia hali ya uchumi
kwa wananchi na wanawake kati-
tika suala la kiuchumi hapo awali
walikuwa hawajaamka.

Lakini kutokana na elimu
waliyoipata hali imebadilika, wa-
nawake wengi wanafanya Kkazi,
wanakwenda Dar es Salaam ku-
chukua bidhaa na kuja kufungua
vibanda vya biashara, nyanya, vi-
tunguu na biashara zingine ndogo
ndogo.

“Tumebadilika Action Aid im-
etupanua mawazo na kutusaidia

mafunzo ya ujasiliamali lakini
bado tunatumia utalaamu wa
asili katika ubanguaji wa koro-
sho, tungependa na sisi tutumie
mashine za kisasa,” anasema
Mwenyekiti.

“Mimi Mwenyekiti na kikundi
chetu tuna ndoto ya kuona chama
chetu na wanawake wa Newala
tuna kuwa mfano wa kuigwa ,
tuwe juu kimaendeleo ili wenzetu
wajifunze zaidi, sisi tupo tuna-
pambana.” Anaongeza.

Anasema hapo awali wapo aki-
na baba walikuwa wanawabana
kina mama wasifanye shughuli
yeyote, lakini baada ya kupata
mafunzo, wanaume wamebadi-
lika na kuwaruhusu akina mama
wafanye kazi.

“Miaka ya nyuma mwanamke
alikuwa harusiwi kufanya bi-
ashara, mtoto wa kike harusiwi
kwenda shuleni, mwanamke
haruhusiwi kutoa ushauri wowote
kwenye maamuzi, mikutano ya
tano,” anasema.

Vile vile ulikuwa unaenda
shamba, unalima, mnauza mazao,
na mkipata Sh. milioni tano
mwanaume anakwambia an-
iongeza mke mwingine. Kutokana
na dharau hiyo tatizo la talaka lili-
kuwa kubwa na watoto walikuwa
machokoraa na waliokosa elimu.

Anasema baada ya kupata elimu
na wanaume kuona wanawake
anaweza kukomboa familia, hivi
sasa wanaume wameanza kubadi-
lika na kutulia na wanawake.

“Hivi sasa tunatoa maamuzi
pamoja, wanaume wapo vizuri na
wameelimika, kama wapo ni wale
ambao hawajitambui, lakini wale
ambao wameona maendeleo ya
wanawake wamebadilika na sasa
hivi wanakaa pamoja na kupanga
bajeti pamoja na mwanamke,”
anasema Mwenyekiti.

Anasema ingawa wamejikita ka-
tika kilimo cha korosho, changa-
moto kubwa ni upatikanaji wa
pembejeo, au kuchelewa na upati-
kanaji wa dawa za kupulizia kwe-
nye mikorosho kama vile ‘sculp-
ture’ ya unga inakuwa ngumu
kupatikana.

“Kwa mtu mwenye ekari mbili
angalau unaweza kutumia Sh.
600,000 gharama za kulipa viba-
rua, kufagilia shamba na kupuliza
dawa mikorosho na kila mkorosho
mmoja unapuliziwa kwa Sh.200
wakati kulima shamba bei ni
kuanzia Sh. 70,000 kwa heka hadi
80,000.

Kufagilia shamba ekari moja bei
inaanzia Sh. 50,000 hadi 60,000,”
anasema Musuweta.

Aidha, anasema vile vile mikoro-
sho 50 inatumia petrol lita moja
ya mafuta kwa ajili ya kuendesha
jenereta inayosukuma dawa kwe-
nye bomba na kilo 50 za sulphur
na hii inategemea na ukubwa wa
mkorosho.

Onyo la Marekani
laiogopesha Ugiriki
kuisaidia meli ya Iran

Meli Adrian Darya 1 ikiondoka Gibraltar baada ya kuachi-
wa. PICHA: MTANDAO

UGIRIKI imekataa kuisaidia
meli ya mafuta va Iran
ambayo hivi majuzi ilizuiwa
Gibraltar kwa tuhuma ya
kusafirisha mafuta kuelekea
Syria.

Naibu waziri wa masuala
va Kigeni, Miltidias Varvitsio-
tis, anasema kwamba taifa
lake haliko tayari kuisaidia
Meli hiyo inayodaiwa kuele-
kea Syria.

Hatua hiyo inajiri baada
ya Waziri wa Mambo ya Nje
wa Marekani, Mike Pompeo,
kutishia vikwazo dhidi ya
taifa lolote ambalo litaisaidia
meli hiyo.

Adrian Darya 1 iliondoka
Gibraltar siku ya Jumapili na
kusema kwamba inaelekea
katika bandari ya Ugiriki ya
Kalamata.

Mamlaka katika taifa hilo
l[inalomilikiwa na Uingereza,
ziliizuia meli hiyo mwezi
Julai. Awali ilijulikana kama
Grace 1.

Licha ya ombi la dakika za
mwisho la Marekani, Gibral-
tar ililachia meli hiyo siku ya
ljumaa na ikaondoka kuele-
kea Mashariki mwa bahari ya
Mediterranean.

I[ran imenukuliwa ikisema
kwamba iko tayari kutuma
wanamaji wake ili kuisindiki-
za meli hiyo na sasa iko
Kaskazini mwa bandari ya
Algeria ya Oran.

JE UGIRIKI IMESEMAJE?

Kulingana na vyombo
vya habari vya taifa hilo,
Varvitsiotis alithibitisha
kwamba Marekani imeitaka
kutoisaidia meli hiyo. Iran
haijawasiliana na serikali ya
Ugiriki, alisema.

Hatahivyo, meli hiyo ya
Adrian 1 ambayo inabeba

mapipa milioni 2 ya mafuta
ghafi ni kubwa mno kwa
bandari yoyote ya Ugiriki
Kuiegesha, alisema Varvit-
siotis.

Alipoulizwa je, Ugiriki ita-
chukua hatua gani iwapo meli
hiyo itaegesha katika maji ya
taifa hilo, alijibu iwapo hilo
litatokea tutaona la kufanya.

Marekani inaamini Adrian
Darya-1 ina uhusiano na
Jeshi la Iran la Revolutionary
Guard, tawi la jeshi la taifa
hilo ambalo limetajwa kuwa
kundi la kigaidi na Marekani.

“Tunataka kuwanyima
njia za kuendeleza kampeni
yao ya ugaidi, tumesema
wazi kwamba mtu yeyote
atakayeisaidia, yeyote ata-
kayeiruhusu kuegesha katika
bandari yake atakuwa katika
hatari ya kupokea vikwazo
vya Marekani,” alisema
Pompeo na kuongeza:

“Marekani itachukua hatua
inayoweza kuizuia meli hiyo
kuwasili Syria.”

Adrian Darya-1 bado
imesema kwamba inaelekea
katika bandari ya Kalamata

Samir Madani, mwanzili-
shi wa tovuti ya masuala ya
baharini TankerTrackers.com,
ameaimbia BBC kwamba meli
hiyo ilikuwa inajaribu kurudi
nyumbani kupitia rasi ya
Suez Canal.

[talazimika kupakua ma-
pipa milioni moja kwa meli
nyingine ambayo itakuwa
ikipeperusha bendera ya Iran
kwa kuwa meli hiyo imebeba
uzani mkubwa, alisema.

Kuelekea Syria pia itakuwa
vigumu kwa kuwa imebeba
mafuta mengi mno kupakua
bila usaidizi katika bandari
ya Baniyas. BBC
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TANZANIA KUJITOSHELEZA KWA MAFUTA

Michikichi yapewa Kipaumbele, TARI

Kahinga uwanja mpya wa maboresho

INAENDELEA UK.16

Hata hivyo, mchikichi pamoja
na kuwa na uwezo mkubwa wa
kuzalisha mafuta kwa wingi la-
kini unalimwa kienyeji kwa miaka
mingi hasa katika Mkoa wa Kigoma
na kusababisha wananchi kutoona
umuhimu na faida zake, anasema
mtalamu wa kilimo Dk. Filson
Kajimbo.

Kutokana na upungufu wa uzal-
ishaji wa mafuta hapa nchini seri-
kali imeziagiza Taasisi ya Kilimo
(TARI) kuanza kufufua michikichi
inayolimwa kwa wingi mkoani
Kigoma kwa kuanza utafiti wa mbe-
gu bora ili zizalishe mafuta, hilo
linatokea baada ya kulipa kipaum-
bele zao hilo na sasa TARI imeanzi-
sha Taasisi ya Utafiti wa Kilimo cha
Michikichi-Kihinga.

Kwa hiyo TARI Kihinga iliyoko
Kigoma ndiyo inayobeba jukumu
la uzalishaji wa mbegu bora za
michikichi, anasema Dk Filson
Kagimbo.

KUFUFUA MICHIKICHI

Akizungumza katika mahojiano
maalumu na gazeti hili kuhusu
utekelezaji wa mkakati huo
JKaimu Mkurugenzi wa TARI Kih-
inga, Kagimbo, anasema uzalishaji
umeanza kwa mikungu 1,290 inay-
ochavushwaili kuanza kutoa mbe-
gu za michikichi iliyoboreshwa.

Dokta Kajimbo anasema takrib-
ani mbegu 2,000,000 zimeanza
kuzalishwa ili kupanda miti hiyo
na kupata mafuta baada ya kucha-
vushwa. Hatua itakayopunguza
matumizi ya fedha za kigeni kuagi-
za mafuta kutoka nje ya nchi, kwa
mujibu wa maoni yake.

Anasema mbegu hiyo iliyocha-
vushwa itatosha kupanda eneo
la hekari 38,000 na kwamba kwa
sasa mbegu 63,000 zimeshavunwa
na zinazoweza kupandwa kwenye
heka 1,260 zilizoko mkoa wa Kigo-
ma maeneo na mingine inayolim-
wa michikichi.

UMUHIMU KIPEKEE

Aidha, Kagimbo  anasema
michikichi ni maarufu kwa mafu-
ta ya kula na yale yanayotumika
viwandani na ndilo zao pekee
linalotoa mafuta mengi kwa mimea
inayopandwa ardhini ukilingani-
sha na mazao mengine ya mafuta
kama karanga , ufuta , pamba na
alizeti.

Anasema ukiweka mazao yote
yanayotoa mafuta kila zao likawek-
wa kwenye eneo la heka moja, ni
mchikichi pekee inayotoa mafuta
mengi kuliko mengine anasema
Dk. Kagimbo.

Mtaalamu huyu ambaye pia ni
Mratibu wa Kitaifa wa Michikichi
anasema mkakati huo utazalisha
na kuongeza mafuta huku ukipun-

Sl

Kaimu Mkurugenzi wa TARI Kahinga, Dk Kagimbo (kushoto),akitoa maelezo kuhusu chikichi kwa wakulima waliotembelea banda la TARI wakati

wa maonyesho ya Nanenane yaliyofanyika kitaifa mkoani Simiyu, PICHA ZOTE: ASHTON BALAIGWA.
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Mafuta ya
mawese ya-
nayozalishwa
na kuliwa
nchini ni asil-
imia 0.7 hivyo
kunahitajika
nguvu ya zi-
ada kwa ajili
yva kuongeza
uzalishaji wa
zao hilo.

guza uagizaji wa mafuta kutoka
nje.

“Mafuta ya mawese yanayozal-
ishwa na kuliwa nchini ni asilimia
0.7 hivyo kunahitajika nguvu ya
ziada kwajili ya kuongeza uzalishaji
wa zao hilo”, anasema mtaalamu
huyo wa kilimo.

Anaongeza kuwa uzalishaji wa
zao la mchikichi upo chini na ku-
fikia wastani wa tani 1.6 kwa hekta
wakati nchi kama Malaysia wana-
pata tani nane kwa hekta kiwango
ambacho kinapaswa kufikiwa na
Tanzania pia.

MBEGU MPYA

Dokta Kagimba, anataja sababu
kubwa ya uzalishaji mdogo kuwa
ni pamoja na kutumia mbegu za
kienyeji ambazo zimekuwa zikitoa
mafuta kidogo kwa kuwa asilimia
90 ya michikichi yote inayolimwa
nchini ni ya kienyeji.

Anasema kuwa mbegu za kisasa
zilizoanza kuzalishwa za michikichi
aina ‘Tenera’ kwa sasa matumizi
yake ni wastani wa asilimia 10 pe-
kee ambazo zimeonyesha uwezo
wa kutoa mafuta mengi.

Mtafiti Dk Kagimbo anataja
sababu kubwa ya uzalishaji mdogo
kuwa ni Tanzania kulima mbegu ya
kienyeji ya ‘Dura’ inayotoa mafuta
kidogo tofauti na ile ya Terena.

Anasema asilimia 90 ya
michikichi yote inayolimwa Tanza-
nia ni aina ya Dura ambayo ni ya
kienyeji. Asilimia 10 ni aina ya Ten-
eraambayoniya kisasa.

“Mbegu ya Tenera ambayo ni ya

kisasa inaweza ikatoa mafuta mara
tano mpaka 10 zaidi ya ile ya Dura
na hivyo tukiongeza uzalishaji
wake tutapata mafuta ya kutosha
na ziada kupitia michikichi yetu.”
Anasema mtaalamu huyo.

ARDHI DUNI
Dokta Kagimbo anatoa sababu
ya uzalishaji wa michikichi kuwa

chini nchini kuwa ni pamoja na
udogo wa eneo linalotumika kwa
uzalishaji wa zao hilo, kuwa ni udo-
go wa ardhi inayotumiwa kulima.
Anatoa mfano Kigoma ambako
michikichi inalimwa kwa wingi zai-
di ya asilimia 80, eneo linalofaa ni
hekta 114,000 wakati eneo lililolim-
wa ni hekta 23,000 kiwango am-
bacho ni kidogo na hivyo uzalishaji

Dokta Kagimbo
(kushoto),
akizungumza
na Mkurugenzi
Mkuu wa TARI
Dk. Geofrey
Mkamilo, kuhu-
su zao hilo
linavyooteshwa
hadi kuvunwa.

wake kuwa wa chini.

Anaeleza sababu ya tatu inayo-
sababisha uzalishaji wa michikichi
kuwa chini kuwa ni umri mkubwa
wa miti iliyo mashambani hapo na
kwamba kuna zaidi ya asilimia 95
yamichikichi iliyolimwa ina zaidi
ya miaka 60.

Anasema wakati mmea huo
unatakiwa kuishi si zaidi ya miaka
30 kwa uzalishaji wenye tija , huko
Kigoma imekuwa na umri wa ka-
ribu mara mbili wa ule unaotakiwa.

“Mti wa mchikichi unao uwezo
wa kuishi hata zaidi ya miaka 150
lakini katika umri huo, uzalishaji
wake hauna tija hata kidogo na
hivyo kutokuwa na faida,”anasema
Dk Kagimbo.

Alisema serikali imeamua kufu-
fua kilimo cha michikichi na ime-
shaanza kuchukua hatua ambayo
ni kuongeza zao hilo kwenye orod-
ha ya mazao ya kimkakati ikiwa ni
pamoja na serikali kuanzisha Kituo
cha Utafiti ch Kihinga TARI amba-
cho kinaratibu utafiti katika nyan-
ja zote za mnyororo wa thamani wa
zao hili.

TARI ILIVYOJIPANGA

Mkurugenzi Mkuu wa TARI, Dk
Geoffrey Mkamilo, anasema kuwa
mpango huo wa uzalishaji wa
mbegu hizo umelenga kuisaidia
kuokoa zaidi ya Sh. bilioni 600 zi-
nazotumika kwa mwaka kwa ajili
ya kuagiza mafuta ya kula kutoka
nje.

“Hilo linatokea wakati uwezo wa
kuzalisha mafuta upo. TARI Kihin-
ga itaongeza idadi ya watalaam wa

zao hilo na kuwapatia vitendea
kazi kama magari na pikipiki kama
alivyoagiza Waziri Mkuu  Kas-
sim Majaliwa wakati wa kikao
cha wadau wa zao hilo.”anasema
Dk.Mkamilo.

Anaongeza kuwa serikali imet-
enga fedha za kutosha kwa ajili ya
kufanya mageuzi makubwa kwa
ajili ya kuanza kuzalisha kwa wingi
miche ya chikichi bora ili kumaliza
tatizo la mafuta nchini.

Anasema kwa sasa Tanzania
imeweka mkakati wa kufufua kili-
mo cha michikichi na imeshaanza
kuchukua hatua mbalimbali za
kufanikisha kazi hiyo kwa zao
hilo linachangia kwa haraka uzal-
ishaji mafuta nchini na kufuatia
na mazao mengine kama alizeti na
karanga.

MALENGO

Dokta Mkamilo anataja baadhi
ya mikakati hiyo kuwa ni pamoja
na uzalishaji wa mbegu unao-
tumia teknolojia ya  kisasa ya
kuchavusha maua ya mchikichi
aina ya Dura ili iweze kuongeza
uzalishaji wa mafuta kutoka tani
1.6 kwa hekta ya sasa na kufikia tani
nne hadi tano kwa hekta.

Mkakati mwingine
ni kuongeza michikichi kwenye
orodha ya mazao ya kimkakati,
kama ambavyo serikali imetangaza
na kwamba TARI Kihinga inafanya
na kuratibu utafiti katika nyanja
zote za mnyororo wa thamani wa
zao hilo. Mkamilo anasema tayari
mbegu hizo zimeanza kusamba-
zwa katika taasisi zilizochaguliwa
rasmi kwa uzalishaji wa michikichi
mkoani Kigoma.

Anazitaja kuwa ni pamoja na
Gereza la Kwitanga ambalo lime-
pewa mbegu 30,000 zinazotosha
eneo la ekari 600, kambi ya Jeshi
la Kujenga Taifa *JKT) Bulombora,
iliyopewa mbegu 19,000 ambazo
zinapandwa kwenye ekari 393, na
Gereza la Ilagala mbegu 10,000 zi-
nazoweza kupanda kwenye ekari
200.

Mkurugenzi huyo anasema TARI
kwa kushirikiana na wazalishaji wa
kampuni binafsi wa mbegu wana
mkakati wa kuzalisha mbegu mil-
ioni 5.0 kwa mwaka.

Aidha, ndani ya miaka mitatu
zitakuwa zimezalishwa mbegu mil-
ioni 15 za kutosha eneo linalofaa
kulima michikichi mkoa wa Kigo-
ma kabla ya kuhamia mikoa min-
gine inayolima zao hilo ya Mbeya,
Morogoro, Tanga, Pwani, Dar es Sa-
laam na Kagera.

Dokta Mkamilo anasema
baada kuwapa wakulima mbegu
bora katika eneo lote linalofaa kwa
michikichi, likapandwa na yote
iliyozeeka ikatolewa na kupandwa
ya kisasa, uzalishaji wa mafuta
utaongezeka na hivyo uangizaji
wa mafuta ya kula kutoka nje utak-
wisha .

WADAU UZALISHAJI

Mkuu wa Gereza la Kwitanga lil-
ilopo Kigoma, Dominic Kristian,
ambaye ametoa shamba  kwa
ajili ya uchavushaji wa michikichi
anasema kuwa tayari wameshaan-
za kupanda mbegu hizo baada ya
kuchavushwa na hekta nyingine
zinaendelea lengo ni kupata miche
yenye mikungu inayotoa mawese
mengi.

Mkuu huyo wa gereza anasema
kuwa kwa kushirikiana na wadau
watahakikisha wanafikisha malen-
go waliyopewa na serikali ifikapo
mwakani kwa kuwa utayarishaji wa
mashamba hayo umekamilika.

WIZARA YA KILIMO

Waziri wa Kilimo, Japhet Hasun-
ga, anasema utekelezaji wa mkakati
wa kuongeza uzalishaji wa mafuta
ya kupikia hapa nchini unafanyika
kwa kushirikiana na wadau wa
maendeleo, taasisi za umma, ma-
shirika yasiyokuwa ya kiserikali,
sekta binafsi na wakulima.

Anasema mazao yaliyopewa ki-
paumbele katika mkakati huo ni
alizeti, pamba na mchikichi ambayo
yamelenga uzalishaji huo wa mafuta
kwa kuandaa mkakati madhubuti.

3|ashara katika p|cha

hatari kwa usalama barabarani. PICHA: JOHN BADI

Wauza kashata wakisubiri wateja katika eneo la stendi Mbezi Mwisho, j
Kashata ni kitafunwa kinachopendwa zaidi na watoto na vijana. PICHA- MII!AJI MSALA
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Lindi, Mtwara ‘kucheele’
waamka kulima ufuta
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Wakulima wa ufuta wakifurahia kazi yao, zama hizi zao hilo linaelezwa kuwa na mafanikio na bei ya kuvutia inayoshindana na ya koro-

R L -

sho. Hayo ni miongoni mwa mambo yanayowahamasisha wakulima wa Lindi na Mtwara kuanza kulima ufuta. PICHA: MTANDAO

Na Faustine Feliciane, ali-

yekuwa Nanyumbu

WAKULIMA wa Lindi na Mt-
wara  pamoja na kwamba ni
wazalishaji wakubwa wa koro-
sho huenda wakabadili gia angani
baada ya kuona fursa zaidi kwe-
nye kulima ufuta.

Kwa miaka ya karibuni ufuta
umekuwa kama mbadala wa ko-
rosho katika kuwaongezea kipato
wakulima,OfisaKilimo,Umwagiliaji
na Ushirika wa Wilaya ya Nany-
umbu, mkoani Mtwara, Maganga
Ngashi, akizungumza na Nipashe
kwenye mahojiano maalum

kwenye kilele cha Maonye-
sho ya Nanenane yaliyofanyika
Ngongo mkoani Lindi, anasema
kwa sasa mkazo wao mkubwa ni
kuhakikisha zao la ufuta linakuwa
mbadala wa korosho.

Anasimulia  kumekuwa na
mwamko mkubwa wa  kuzalisha
ufuta hasa baada ya kuona linashi-
ka nafasi ya pili kwa kuwaingizia
kipato wananchi wa mikoa hiyo
nyuma ya korosho.

“Mwanzoni uzalishaji ulikuwa
mdogo sana  wengi walijikita
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Kuondokana
na wadudu
hawa ni la-
zima mkuli-
ma apuli-
zie dawa

ya kuua
wadudu
mara mbili
tu, mwanzo-
ni na baada
ya mmea
kukua na
kutoa maua.

zaidi kwenye korosho na mazao
mengine ufuta, lilikuwa kama
mazao mengine ya kawaida,”
anasema Ngahi.

Anaongeza : “Kama Halmashau-
ri ya Wilaya ya Nanyumbu tulianza
kuweka mikakati yakuinua ufuta
ili kuwapa fursa wakulima wetu
wa kupata mapato mbali na koro-
sho. Tulianza kwa kutoa elimu na
kuweka makadirio ya kuzalisha
tanil,800 katika msimu wa mwa-
ka 2018/2019, lakini wakulima
walienda mbali zaidi ya tukajikuta
tumezalisha zaidi ya tani 2,500.”

Anasema jambo zuri zaidi ni
baada ya kuwapo kwa soko kubwa
la zao hilo ambalo pia limekuwa
na bei ya kuridhisha inayowafan-
ya wakulima kuona thamani yake.

“Ufuta unauzwa kati ya Sh.
2,800 na 3,000 kwa kilo, bei ni
tofauti kubwa na miaka ya nyuma,
ukiangalia bei yake inakimbizana
kwa karibu na korosho ambayo ni
3,500,” anasema Ngashi.

Ofisa huyo anaeleza kuwa ka-
tika msimu huo wa mwaka
2018/2019, ufuta umechangia
asilimia 30 ya mapato ya ndani ya
Halmashauri ya Nanyumbu.

“Mikakati ambayo tumeiweka

kwa sasa ni kuhakikisha tuna-
zidisha uzalishaji wa ufuta, ka-
tika msimu ujao wa 2019/2020
tunataka kuzalisha tani 3,000 ili
kuongeza mapato yetu ya ndani,”
anaongeza Ngashi.

Ufuta umekuwa ukilimwa kati-
ka kipindi cha miezi mitatu kuan-
zia kupanda kwake mpaka kufikia
kuvunwa shambani.

Wakulima wanaanza kupanda
mwezi Desemba na kuvuna kati
ya mwishoni mwa mwezi Machi
mpaka Aprili.

Ofisa  Kilimo, Umwagiliaji na
Ushirika amewahamasisha wa-
nanchi wa mkoa wa Mtwara husu-
sani Halmashauri ya Wilaya ya
Nanyumbu kuongeza uzalishaji
wa zao hilo kama kaya ili kuweza
kujiongezea kipato zaidi.

“Niwaambie wakulima wenzan-
gu, ufuta kwa sasa ni zao lenye tija
kubwa sana, halina shida ya soko
hivyo kama kaya itatumia hii fursa
kwa kuzalisha kwa wingi zao ni
wazi wataongeza kwa kiasi kikub-
wa mapato yao,” anasema Ngashi.

KUONGEZEKA UZALISHA]JI

Mmoja wa wakulima wa zao
la ufuta wa eneo la Mangaka,
Halmashauri ya Wilaya ya Nany-

umbu, Edmund Mbala, anaweka
wazi sababu za kuongezeka zaidi
kwa uzalishaji wa  ufuta kuwa
ni pamoja na utumiaji wa mbegu
bora na ulimaji  kisasa.

“Huko nyuma wakulima waliku-
wa wakilima kimazoea, tulikuwa
tunatumia mbegu za asili, lakini
sasa tuna mbegu za kisasa zina-
zazalishwa kwenye vyuo mbal-
imbali ambazo zinatoa matokeo
bora,” anaeleza Mbala.

Anasema wakulima wengi wa-
dogo hawakuwa na uwezo wa ku-
patambegubora, lakini sasa upa-
tikanaji ni mkubwa ndiyo maana
wanaona uzalishaji wa ufuta
umekuwa ukipanda kila msimu,”
anaongeza.

Alisema Chuo cha Utafiti na
Kilimo cha Naliendele cha mkoani
Mtwara kimechangia katika upa-
tikanaji wa mbegu bora za ufuta.

“Tuna mbegu ya Mangaka
1 ambayo tunazalisha sisi we-
nyewe baada ya kupata mafunzo
kutoka Chuo cha Naliendele, hii
imechangia sana kupata mazao
mengi, mbegu hii ikitumiwa kama
inavyoelekeza inampa nafasi kub-
wa mkulima kupata ufuta mwin-
gi,” anasema Mbala.

Anasema mbegu hiyo ya Man-
gaka 1 kama inatumiwa vizuri ina
uwezo wa kutoa magunia matano
na zaidi katika kila ekta moja ya
shamba la ufuta.

Anasema wanaendelea kupam-
bana na changamoto ya wadudu
waharibifu wa zao hilo ambao
wamekuwa wakila maua ya ufuta
kabla ya kuchanua.

“Kuondokana na wadudu hawa
ni lazima mkulima apulizie dawa
ya kuua wadudu mara mbili tu,
mwanzoni na baada ya mmea
kukua na kutoa maua,” anakum-
busha Mbala.

KUHUSU TIJA

Faida kubwa wanayoipata kwa
sasa wakulima wa ufuta imeele-
zwa kuwa imechangiwa kwa kiasi
kikubwa na mfumo mpya wa uu-
zwaji wa zao hilo wa stakabadhi
ghalani.

Mkurugenzi Mtendaji (DED)
wa Halmashauri ya Nanyumbu,
Hamis Dambaya, anasema mfu-
mo huo umewasaidia wakulima
katika mauzo yao na umeondoa

changamoto ya mauzo.
‘Miaka ya nyuma soko lilikuwa
changamoto kubwa sana, la-

kini mfumo huu mpya umesaidia
wakulima, wanachukulia kama
fursa ya kuzalisha kwa wingi ufu-
ta,” anasema Dambaya.
Anawaambia kuwa halmashauri
itaendelea kushirikiana na wakuli-
ma katika kusaidia namna bora ya
kuongeza uzalishaji wa zao hilo na
kwamba tofauti na korosho, ufuta
hauna gharama kubwa za uzal-
ishaji ikilinganishwa na korosho.
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Umeme Stieglers: Mlango wa

Kufikia dira vya maendeleo

Na Reubeni Lumbagala,

DODOMA

DIRA ya maendeleo ya Tanzania
inaelekeza kuifanya kuwa nchi ya
viwanda na ya uchumi wa kati ifi-
kapo mwaka 2025.

Ili kutekeleza dira hii, mkazo
umewekwa katika ujenzi wa vi-
wanda vikubwa, vya kati na vi-
dogo, kukuza sekta ya kilimo na
uwepo wa nishati ya umeme wa
uhakika ili kuwezesha kuendesha
shughuli za viwandani.

Moja ya miundomsingi ya
maendeleo ni nishati ya na katika
kutimiza azma ya kuifikisha Tan-
zania kuwa nchi ya viwanda na ya
uchumi wa kati nguvu ya umeme
ni msingi mkubwa.

Ongezeko la viwanda hapa
nchini ni dhahiri linaongeza ma-
hitaji ya nishati hiyo ili kukidhi
mahitaji mapya ya uzalishaji vi-
wandani.

Safari ya ujenzi wa viwanda
inaendelea ambapo wawekezaji
wa ndani na n je ya nchi wan-
aohamasishwa kuja kuwekeza
Tanzania katika nyanja mbalim-
bali kama viwanda vya kusindika
samaki na mazao mengine ya
baharini, kilimo, ufugaji, elimu
na afya.

Uwekezaji una faida nyingi
zikiwamo kukuza mitaji ya
wawekezaji hasa wa ndani, kutoa
ajira, kuongeza mapato ya taifa na
kukuza uchumi kwa ujumla.

Juhudi za kuifanya Tanzania
kuwa nchi ya viwanda na ya uchu-
mi wa kati haziwezi kufanikiwa
ikiwa nishati ya umeme wa uhaki-
ka itakosekana.

Kutokana na ukweli huu, ndi-
yo maana serikali ya awamu ya
tano ilipokuja na mradi wa ku-
fua umeme wa Julius Nyerere
au mwanzoni ‘Stiegler’s Gorge’
uliopo kwenye bonde la Mto Ru-
fiji katikati ya mikoa ya Pwani
na sehemu nyingine Morogoro
kila mpenda maendeleo aliunga
mkono.

Mradi huo una uwezo wa ku-
zalisha umeme wa Megawati 2,115
ambazo zitaongeza umeme unao-
patikana nchini kufikia takribani
megawati 4,000.

Kukamilika na kuanza kutu-
mika mradi huo wa umeme ku-
tatoa nafasi ya kukidhi mabhitaji
ya nishati ya umeme wa kutumika
viwandani, katika shughuli mbal-
imbali za uzalishaji mali pamoja
na matumizi ya majumbani.

Megawati 2,115 ni umeme
mwingi ambao unazidi kuipaisha
Tanzania kwa kuwa na kiwango
kikubwa cha umeme nchini.

Hivyo basi, kukamilika kwa
mradi huu kunatoa nafasi kwa
viwanda vingi kupata umeme wa
uhakika na wa gharama nafuu.

Viwanda vikipata umeme
wa uhakika na wa gharama

Moja ya vituo vya kufua umeme nchini ambavyo vimejengwa miaka ya karibuni kupunguza uhaba wa nishati mkoani Katavi. PICHA:

MTANDAO
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Wawekezaji
watavutiwa
kuwekeza
Tanzania
kutokana
na uhakika
wa kuuziwa
umeme kwa
gharama
nafuu ku-
tokana na
uzalishani
wa Megawati
2115 kutoka
Mto Rufiji.

nafuu bidhaa zinazozalishwa vi-
wandani zinashuka bei na kuuzwa
kwa gharama nafuu na hivyo wa-
nanchi kumudu kuzinunua bid-
haa zinazozalishwa viwandani.

Kukatika kwa umeme kume-
kuwa kikwazo cha uzalishaji wa
uhakika wa bidhaa mbalimbali
viwandani na pia utoaji huduma
hivyo mradi wa umeme wa Julius
Nyerere unakuwa tiba ya kukati-
kakatika kwa umeme ulioathiri
shughuli za uzalishaji viwandani.

Wamiliki na wawekezaji wa
viwanda wanapotumia umeme
mbadala kama wa jenereta katika
uzalishaji wa bidhaa na utoaji hu-
duma, huingia katika hasara ku-
tokana na kutumia fedha nyingi
kwa ajili ya ununuzi wa mafuta ya
kuendeshea jenereta hizo na ku-
sababisha ongezeko la bei ya kile
wanachozalisha.

Kutokana na mwarobaini wa
ujenzi wa mradi wa umeme wa
Julius Nyerere, tatizo la upungufu
wa umeme na kuongezeka bei ya
bidhaa mara kwa mara, kutapun-
gua kwa asilimia kubwa.

Wawekezaji waliokuwa na hofu
ya kuwekeza katika viwanda kuto-
kana na changamoto ya nishati ya
umeme wa uhakika, hawatakuwa
na hofu hiyo tena mradi pindi

mradi huu utakapokamilika.

Kwahiyo, wawekezaji wataku-
wa na uhakika wa kukuza mitaji
yao kwani watakuwa na uhakika
wa kuzalisha bidhaa zao pasipo
kutumia mitaji yao kwa nishati
mbadala.

Wawekezaji watavutiwa  ku-
wekeza Tanzania kutokana na
uhakika wa kuuziwa umeme kwa
gharama nafuu kutokana na uzal-
ishaji wa megawati 2,115 kutoka
Mto Rufiji.

Upatikanaji wa umeme wa
uhakika utachochea shughuli za
viwandani kufanyika kwa saa 24.
Hakutakuwa na sababu ya viwan-
da kufanya kazi saa chache ama
kufungwa kwa kukosa umeme
wa uhakika na wenye kutosheleza
mabhitaji ya kufanya kazi mfululizo.

Katika mchango wa viwanda
kuchagiza ukuaji wa uchumi, wa-
miliki wa viwanda watalazimika
kuongeza idadi ya wafanyakazi ili
wakidhi mahitaji ya uzalishaji un-
aoweza kuhitaji watu kufanya kazi
saa 24.

Wakulima wataongeza uzal-
ishaji ili kulisha mahitaji ya viwan-
da kwa kutoa malighafi muhimu
zinazohitajika katika uzalishaji.
Vilevile, serikali itapata mapato
kupitia kodi zitakazolipwa na wa-

miliki wa viwanda na wafanyakazi
wake.

Uzalishaji wa megawati 2,115
utatoa nafasi kwa serikali ku-
uza nishati hiyo katika nchi za
jirani zikiwamo za Afrika Kusini
na Mashariki zenye mahitaji ya
umeme kwa ajili ya kupunguza
upungufu.

Fedha zitakazopatikana kutoka-
na na mauzo ya nishati ya umeme
zitatumika katika ujenzi wa miradi
mbalimbali vikiwamo viwanda
vyingine. Pia fedha hizo zitasaidia
kuinua sekta nyingine muhimu
kama kilimo, miundombinu,
elimu, afya, maji, uvuvi na ufugaji
ambazo ni sekta nyeti katika kue-
ndeleza maendeleo ya viwanda
hapa nchini.

Muhimu ni mkandarasi wa mra-
di huu kufanya kazi kwa mujibu
wa makubaliano ili mradi uweze
kukamilika kwa wakati na hati-
maye nchi ianze kunufaika na ma-
tunda yake hasa sekta ya viwanda.
Mradi wa umeme wa Julius Ny-
erere ambao ni tiba mbadala wa
mabhitaji ya nishati ya umeme
kwa maendeleo ya kiuchumi na
ya kijamii unafungua milango ya
kuifanya Tanzania kuwa taifa la ni-
shati ya uhakika barani Afrika.

Maoni: (+255) 764 666349
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UCHUMI

Wataalamu wanavyovutana

mKw

Mfanyakam wa Marekani akiwa kazini kwenye moja ya viwanda nchini humo. Pamoja na kuwa na teknolojia na utaalamu mwingi upat|kanaj|
ajira ni tatizo linalotikisa uchumi. PICHA: MTANDAO.

Na Nimi Mweta

MJADALA mkali unaendelea nchini
Marekani kuhusu hali ya uchumi wa
nchi hiyo, ambayo imekuwa kama
homa inapanda wanahofia kuwa
uchumi unaelekea mkwamo au hiti-
lafu kali ya kukua kwake.

Aidha, takwimu katika soko la
fedha na matokeo ya vipindi tofauti
(mwezi au miezi mitatu) katika sekta
tofauti kama ajira, faida ya jumla ya
kampuni kubwa, thamani ya hisa
soko la mitaji kuanza tena kuonye-
sha kuwa kasi ya kukua kwa sekta
tofauti inavutia, lakini katika mafan-
ikio hayo takwimu hasi zinaibuka
tena na kuleta mvutano.

Moja ya sababu za kuhofia kuwa
uchumi unaingia katika kipindi cha
mkwamo au kukwama kwa uzal-
ishaji wawekezaji wakihofia faida,
au soko ni kupungua kwa uhitaji
wa dhamana za serikali katika soko
la fedha kwa kiwango ambacho ni
chini ya dhamana ya miaka miwili.

Ni kielelezo kinachotumika na
wapinzani kwani uhitaji unapo-
pungua chini ya kiwango hicho mk-
wamo wa uzalishaji unafuata, lakini
baadhi ya wataalamu wanasema si
nyenzo ya kutegemewa. Wanasisiti-
za uchumi wa Marekani ni imara.

Yuko mwanaharakati ambaye
amewahi kuwa Naibu Waziri wa
Fedha nchini humo, Profesa Paul
Craig Roberts ambaye ni mchangiaji
katika mitandao na vyanzo kadhaa
vya habari kimataifa, ambaye ana-
sisitiza kuwa uchumi wa Marekani
tayari umeingia katika mkwamo
dhaifu wa uzalishaji. Tatizo la kile
alichosema hata hivyo ni kuwa
Marekani haijawahi kuzinduka kika-
milifu kutoka mkwamo wa 2008 na
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Hali hiyo
ilisababisha
‘mnyauko’
wa pointi
800 za
thamani ka-
tika soko la
hisa, na tak-
wimu mpya
kuhusu ajira
miezi mi-
tatu iliyopita
zikafufua
soko.

mnyauko wa soko la hisa uliofuata,
jambo ambalo wataalamu walio
wengi hawalikubali.

Anapinga kwa nguvu
‘majigambo’ya Rais Donald Trump
kuwa uchumi wa Marekani ni bora
duniani tena kwa mbali.

Anahoji pia ukusanyaji wa tak-
wimu za kutokuwa na kazi, akisema
kuwa zinalenga wanaotafuta kazi
kwa wakati uliopo na siyo waliokata
tamaa, kwani ambao hawajatafuta
kazi kwa wiki nne mfululizo wa-
naondolewa katika idadi hiyo.

Ni kuwaingiza katika takwimu za
wasio na kazi, na si za watafutaji ajira.
Wachangiaji wengine katika mjadala
huo wanasisitiza kuwa ipo hatari ya
mkwamo katika siku za usoni lakini
hawana uhakika kama mkwamo
huo umeshafikiwa, ila kuna hitilafu
kwani mkwamo ambao unajadiliwa
unagusa Marekani na haielekei
kuwa kitovu chake ni Marekani.

Baadhi ya wachumi wanazun-
gumzia mkwamo wa uchumi wa
Marekani pamoja na uchumi wa du-
nia kwa jumla, hali ambayo kimsingi
inaambatana na kupungua kasi kwa
uchumi wa China, wakati uchumi
wa Marekani ulipungua kasi kidogo
kiasi.Kimahesabu uchumi wa China
unakua kwa kasi kuliko Marekani
kwani ni mchanga zaidi, lakini kati-
ka hali halisi kuna mkwamo wa kina
kutokana na kupandishiwa ushuru
wa forodha au kuwekewa vikwazo
na Marekani.

Wasimamizi wa uchumi katika
utawala wa Trump hawapuuzii
uwezekano wa mkwamo laini kuwa
mkali zaidi siku za usoni, huku
wataalamu wanakinzana ni hatua
gani zinafaa kuchukuliwa. Wale wa
itikadi ya kiliberali yaani wapenda

maendeleo ambao si wahafidhina
wanataka vikwazo na ushuru zaidi
kwa bidhaa za China viondolewe,
wakati Trump anasisitiza kuwa
Marekani imeshinda vita ya uchu-
mi na China, sasa inasonga mbele.
Trump anakumbushia kuwa ni Chi-
na ndiyo inahaha kufikia mwafaka,
siyo Marekani. Wataalamu wanakiri
kuwa katika mvutano wa uchumi
kati na nchi hizo mbili ni Marekani
iliyoshika mpini, lakini ‘waliberali’
wanasisitiza kawa uchumi wa Mare-
kani umepata pigo katika maeneo
mengi, licha ya utawala wa Trump
kukataa kuwa hali si shwari, uka-
ongeza misaada kwa wakulima wal-
ioathirika.

Rais Trump mapema mwaka
huu ametangaza kuwa serikali yake
itaweka kiasi cha dola bilioni 16
kusaidia ukanda wa kilimo nchini
humo ule unaozalisha soya. Kwa se-
hemu isiyo ndogo ya uzalishaji kwa
jumla walikuwa wanatemea soko
la China. Hata hivyo inatazamiwa
kuwa msaada huo ni wa mpito
kwani kilimo cha Marekani ni cha
mashamba makubwa sana, hivyo
ni suala la kujipanga upya kuanga-
lia nini kinafaa zaidi kulingana na
uwezekano uliopo wa soko la China
baada ya China kupandisha ushuru,
na penginepo kuhamia kwingine ku-
nunua zao hilo.

Wakulima hao wanaweza kulima
majani ya kulisha mifugo waku-
tumia wakati wa kipupwe.

Baadhi ya wataalamu, hasa wale
wanaotambuliwa kuwa ni ‘wahafi-
dhina’ wanasisitiza kuwa uchumi wa
Marekani una vianzio vingi vyenye
hali nzuri, hivyo ni kuongeza chum-
vi kuvumisha hofu kuwa mkwamo
unakaribia.

amo UChUI'nI Marekam

Wanatoa kielelezo kuwa uchumi
ulikua kwa asilimia 2.1 katika tak-
wimu za mwisho wa robo mwaka,
na hata katika takwimu hizo za soko
la fedha zilizosababisha mjadala,
wanunua hisa katika soko la New
York ni kama vile walipuuza taarifa
hizo na katikati ya wiki (iliyopita)
mauzo ya hisa yalikuwa juu kwa
zaidi ya asilimia moja kila sekta. Ni
baada ya kuyumba kiasi fulani wiki
mbili hivi zilizotangulia.

Wakati huo huo Rais Trump ana-
tangaza azma ya kutaka kupunguza
kodi kwa kampuni kwa idadi ya
waajiriwa, ili kuongeza kasi ya ajira.
Mapema mwezi uliopita, wakati
wasiwasi kuhusu uchumi kuzorota
ukifikia kilele, takwimu za miezi mi-
tatu zikaonyesha kasi ya ajira viwan-
dani na huduma tofauti imepanda
hivyo kuvuruga kinachosemwa na
wakinzani wa utawala wa Trump
kuhusu uchumi.

Hofu ya mkwamo wa uchumi
Marekani ilileta balaa katika soko
la hisa Australia ambako ongezeko
la thamani la takriban miezi miwili
lilifutika hisa za dola za Marekani bil-
ioni 60 “Zilipoungua’ hasa kutokana
na wasiwasi huo.

Mzunguko wa taarifa za uchumi
na jinsi zinavyopokelewa na vyom-
bo vya habari ulionekana kwa kiasi
fulani kuchangia kukua kwa wasi-
wasi huo, kwa mfano ‘mnyauko’ wa
hisa soko la mitaji Australia ulifuata
kushuka ghafla kwa thamani ya hisa
soko la New York (nje ya vipengele
vinavyochangia vya wasiwasi kuhu-
su uchumi wa Australia).

Mshtuko huo katika soko la hisa
New York ulitokana na kupungua
kwa uhitaji - na hivyo kiwango cha
faida tarajiwa kilichopatikana - soko
la Marekani, hali iliotafsiriwa kuwa
inaashiria mkwamo wa kina wa
uchumi.

Hali hiyo ilisababisha ‘mnyauko’
wa pointi 800 za thamani katika
soko la hisa, na takwimu mpya
kuhusu ajira miezi mitatu iliyopita
zikafufua soko.

Labda cha kufurahisha kwa
baadhi ya nchi za Afrika hasa zina-
zochimba madini kama dhahabu
ni kuwa mikwamo ya hapa na pale
katika thamani ya hisa za viwanda
huwa inavuta mitaji au ununuzi wa
hisa katika kampuni za nishati na
madini, hivyo hisa za kampuni za
dhahabu kupanda chati.

Hivyo wakati taarifa za mkwamo
wa uchumi kwa kiwango fulani
nchini Marekani, na kwa nguvu zai-
di katika nchi kadhaa za Asia zina-
zotegmea zaidi soko la China, Afrika
inaonekana kupata afueni kutokana
na hitaji la hisa za madini kuwa kub-
wa zaidi kuliko viwanda na huduma
tofauti.

Ni ishara kuwa madini yanaweza
kuwa nyenzo halisi ya Afrika kue-
lekea uchumi wa viwanda, ikifikia
makubaliano ya soko la pamoja nda-
ni ya Afrika, mfumo unaoambatana
na ushirikiano wa karibu zaidi na
Umoja wa Ulaya, au China.
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B
Waomba mabati

kujenga zahanati

Na Nebart Msokwa, RUNGWE

Kata ya Isongole wilayani Rung-
we wameiomba serikali kuwasaidia
mabati kwa ajili ya kuezeka za-
mbao walizoweka juu ya jengo la
zahanati hiyo kuharibika.

Ombi hilo limetolewa na Ofisa
Mtendaji wa Kata ya Isongole,
Charles Salekwa, mbele ya Mbunge
wa Jimbo la Rungwe, Sauli Henry,
wakati akiwakabidhi msaada wa
mabati 120 kwa ajili ya kuezeka
sehemu ya jengo la zahanati hiyo.

Alisema jengo la zahanati ya Ki-
jiji hicho limejengwa kwa nguvu ya
wananchi hadi kufikia hatua ya ku-
paua na sasa uwezo wa wananchi
hao kuchangishana umepungua
kutokana na hali duni ya uchumi
walionayo, hivyo wanaiomba seri-
kali kuwasaidia.

“Tulianza kujenga jengo la zahan-
ati yetu kwa nguvu za wananchi na
tumejitahidi mpaka tumepata mbao
za kupaua, changamoto yetu ni
ukosefu wa mabati ambayo kama
tusiposaidiwa na serikali huwenda
hata mbao tulizozipandisha juu ya
jengo letu zikaharibika,” alisema
Saklekwa.

Alisema mbali na zahanati hiyo,
wanaendelea na ujenzi wa vy-
umba viwili vya madarasa kwenye
shule yao ya msingi ili kuwezesha
wanafunzi wanaopaswa kuanza
shule mwakani kupata mahali pa
kusomea.

“Michango ya maendeleo kwa
wananchi ni mingi kwani mpaka
hivi sasa tunaendelea na ujenzi wa
vyumba viwili vya madarasa kwe-
nye shule yetu, hivyo tunaomba
tunapofikia hatua ya kupaua seri-
kali itusaidie,” alisema Salekwa.

Mbunge wa Rungwe, Sauli Amon,
alisema ofisi yake itaendelea
kushirikiana na wananchi kutatua
changamoto zinazowakabili ili
kuhakikisha maendeleo yanasonga
mbele.

Hata hivyo, alisema changomoto
ya uhaba wa mabati ataifikisha
kwa Mkurugenzi Mtendaji wa
Halmashauri ya Wilaya ya Rungwe
ili ifanyiwe kazi, lakini wakati
wakisubiri msaada wa serikali
ameamua kuwapatia mabati 120 ili
vasaidie kuezeka zahanati hiyo.

Wanne mbaroni tuhuma

Za meno va tembo 13

Na Nebart Msokwa, MBEYA

ESHI la Polisi mkoani Mbeya, linawa-
shikilia watu wanne kwa tuhuma za
kukutwa na nyara za serikali ambazo
ni vipande 13 vya meno ya tembo.

Kamanda wa Polisi wa Mkoa wa Mbeya,
Ulrich Matei, alisema watuhumiwa hao wa-
likamatwa kwa nyakati mbili tofauti.

Alisema katika tukio 1la kwanza
waliwakamata watuhumiwa wawili
Zungu Paulo ‘Tinya’ (45) na Baraka Lazaro
Lupa wilayani Chunya ambao walikutwa na
vipande vitatu vya meno ya tembo bila kibali.

Alisema watuhumiwa hao walikamatwa
Agosti 19, mwaka huu, saa 2:00 usiku
pembe hizo kwenye mfuko wa sandarusi na
kuzunguka navyo wakitafuta wateja mitaani.

Kamanda Matei aliwataja watuhumiwa
wengine kuwa ni Igelele Daniel (42) na

Nyirenda John ‘Daimon’ (32) wote wakazi wa
vipande 10 vya meno ya tembo bila kibali.
Alisema watuhumiwa hao walikamatwa
naJeshi la Polisi Agosti 19, mwaka huu, majira
ya saa 2:15 usiku katika nyumba ya kulala
wageni iliyopo katika Kata ya Itewe wilayani

Chunya.
“Thamani halisi ya nyara hizo bado
haijafahamika, lakini tumebaini kuwa

watuhumiwa hao wote ni wawindaji haramu
na taratibu za kisheria zinaendelea kufanyika
ili wafikishwe mahakamani kwa ajili ya hatua
zaidi za kisheria,” alisema Matei.

Alisema jeshi hilo linaendelea na msako
katika maeneo mbalimbali mkoani humo
kwa ajili ya kupambana na matukio ya
uhalifu kuhakikisha mkoa huo, unakuwa
salama.

Katika hatua nyingine, Matei alisema watu
wawili wamefariki katika matukio mawili
tofauti ya ajali akiwamo askari wa Jeshi la

Wananchi wa Tanzania (JWTZ) MT.90399
CPL Fred Grayson, ambaye alifariki dunia
baada ya gari yake kugongana uso kwa uso
na lori.

Alisema ajali hiyo ilitokea juzi usiku katika
eneo la ZZK Mji Mdogo wa Mbalizi, ambapo
askari huyo ambaye alikuwa anaendesha
gari namba za usajili T. 219 CSU akitokea
katika Uwanja wa Ndege wa Kimataifa wa
Songwe kuelekea Mbeya Mjini aligongana na
lori namba T.838 APZ.

Alisema chanzo cha ajali hiyo ni marehemu
ambaye alikuwa anafanya kazi katika Kikosi
cha 44KJ kilichopo Mbalizi kutaka kulipita
gari lililokuwa mbele yake bila kuchukua
tahadhari na ndipo akakutana uso kwa uso
na lori hilo.

Hata hivyo alisema dereva wa lori hilo
lililokuwa linatokea Mbeya Mjini kuelekea
Tunduma  alikimbia na  kutokomea
kusikojulikana, huku akilitelekeza gari katika
eneo la tukio.
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Kamanda wa Polisi wa Mkoa wa Mbeya, SACP Ulrich Matei, akionyesha kwa waandishi wa habari jijini humo jana, baadhi ya vipande
vya meno ya tembo, ambavyo watuhumiwa wanne walikamatwa navyo wilayani Chunya. PICHA: NEBART MSOKWA.

Sababu idadi ya wasiojua kusoma, kuandika kupungua

Na Nebart Msokwa, MBARALI

IDADI ya wanafunzi wasiojua kusoma
wala kuandika imepungua mwaka mmoja
uliopita kutokana na serikali kuongeza mka-
zo katika kuhakikisha walimu wanatekeleza
majukumu yao ipasavyo.

Ofisa Mipango wa Halmashauri ya Wilaya
ya Mbarali, Emmanuel Kishimbo, aliyase-
ma hayo alipokuwa akiwasilisha ripoti ya
utekelezaji wa mipango ya Halmashauri ya
Wilaya ya Mbarali kwenye kikao cha Baraza
la Madiwani la Halmashauri hiyo.

Alisema changamoto ya wanafunzi
kutokujua kusoma na kuandika katika
halmashauri hiyo, ilikuwa kubwa katika

miaka michache iliyopita, lakini baada ya
halmashauri kujiwekea mikakati ya kuhakik-
isha walimu wanatimiza vema wajibu wao,
idadi ya wanafunzi wasiojua kusoma wala
kuandika imeanza kupungua kwa kasi.

“Wanafunzi wasiojua kusoma wala
kuandika kuanzia darasa la awali hadi darasa
la saba imepungua kwa asilimia 89.5 mwaka
mmoja uliopita kutokana na jitithada za
Idara ya Elimu kuhahakikisha walimu wote
wanatimiza wajibu wao wa kufundika,”
alisema Kishimbo.

Hata hivyo Kishimo alisama pamoja
na mafanikio hayo Wilaya ya Mbarali bado
inakabiliwa na changamoto ya upungufu
wa walimu 381 kuanzia darasa la awali hadi

darasa la saba, upungufu wa vyumba vya
madarasa, matundu ya vyoo na nyumba za
walimu.

Alisema pia ipo changamoto ya baadhi ya
wanafunzi kutohitimu masomo katika ngazi
ya darasa la saba kutokana na sababu mbal-
imbali ikiwamo utoro na mimba za utotoni.

Alisema ili kukabiliana na changamoto
hizo, Idara ya Elimu itaendelea kuhamasisha
wananchi kujenga vyumba vya madarasa,
matundu ya vyoo na nyumba za walimu
sambamba na kutoa taarifa za upungufu wa
watumishi kwenye mamlaka husika ili hatua
zichukuliwe.

Mkurugenzi wa Halmashauri ya Wilaya
ya Mbarali, Kivuma Msangi, alisema katika

mwaka ujao wa fedha halmashauri yake im-
ejipanga kuboresha sekta ya elimu ikiwamo
kuboresha mazingira ya kazi kwa walimu.

Alisema halmashauri yake ina mpango
wa kuongeza vyumba vya madarasa kwa
kuhamasisha wananchi kujenga maboma
ya kutosha na halmashauri kuyakamilisha ili
yatumike kutatua tatizo la uhaba wa vyumba
vya madarasa.

Mwenyekiti wa Halmashauri ya Wilaya
ya Mbarali, Francis Mtega, aliwataka
watendaji wa halmashauri hiyo, kuongeza
bidii ili kuhakikisha changamoto ambazo
zimejitokeza kwenye mwaka wa fedha
uliomalizika zipatiwe ufumbuzi mara moja
mwaka huu.
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Wapewa elimu
ufugaji kuku

Na Ibrahim Joseph, DODOMA

WANANCHI wameshauriwa i
kuanzisha miradi ya ufugaji kuku,
ili kujikwamua kiuchumi kutokana
na kuwa na faida nyingi. :

Meneja Masoko wa AKM ;
Giltters Ltd ya kusambaza na :
kuzalisha vifaranga vya kuku
aina ya Kuroila F1, Dofrian John, :
alisema hayo jana alipozungumza !
kwenye ufunguzi wa mafunzo :
ya siku tatu kwa wafugaji kuku ;
na mawakala wa kusambaza '
vifaranga kutoka Kanda ya Kati,

John alisema kama wananchi ;
watafanya uwekezaji kwenye :
miradi hiyo wataweza kuongeza 5
vipato vya familia na kufanya '
uwekezaji kwenye maeneo men-
gine. ,

“Tunalalamika hakuna ajira 5
l[akini watu wanashinda vijiweni, !
tufuge kuku ni rahisi si lazima 5
uwe na shamba kubwa kufanya '
ufugaji huo, unaweza kuanza 5
na hata chumba kimoja kufuga '
kuku,” alisema. ;

Aidha, alisema zaidi ya watu '
160,000 na mawakala 420 wa ;
ufugaji kuku aina ya Kuroila F1 '
inayosambazwa na kampuni hiyo
na wamenufaika ufugaji huo kwa
kuongeza uchumi. :

Aliitaja mikoa iliyopata mafunzo
hayo kuwa ni Tabora, Kigoma, Sin-
gida, Dodoma, Kigoma na Katavi.

John alisema kampuni hiyo ina !
uwezo wa kuzalisha vifaranga ;
100,000 kwa siku na uhitaji wa '
vifaranga katika soko ni mkubwa
kiasi kwamba wameona watoe '
elimu ili kuwafikia wananchi 5
wengi zaidi. :

Aliongeza kuwa mafunzo hayo
ni endelevu na yalianza mikoa ya !
Nyanda za Juu Kusini ambayo ni
Njombe, Mbeya, Iringa, Songwe, '
Rukwa na Ruvuama. ;

Kwa mujibu wa meneja huyo '
baada ya Kanda ya Kati, mafunzo
hayo yataendelea kwa Kandaya
Ziwa yenye mikoa ya Mwanza,
Shinyanga, Simiyu, Geita, Mara na !
Kagera. 5

Aliitaja kanda nyingine kuwa ni
Kaskazini yenye Mikoa ya Arusha,
Kilimanjaro, Manyara na Tanga na
watamalizia na Kanda ya Pwani :
yenye Mikoa ya Dar es Salaam, ;
Pwani, Lindi, Morogoro, Mtwara na
Zanzibar.
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Mpango wa IPOSA kuandikisha vijana 10,000

Na Augusta Njoji, DODOMA

'AZIRI wa Nchi, Ofisi ya Rais, Ta-

wala za Mikoa na Serikali za Mi-

taa (Tamisemi), Selemani Jafo,

ameitaka mikoa minane nchini
ambayo iko katika majaribio ya kutekeleza
mpango wa elimu changamani kwa vijana
walio nje ya shule (Iposa) kuhakikisha hadi
Agosti 30, mwaka huu, iwe imeandikisha vi-
jana 10,000.

Aidha, amewataka wakurugenzi wa mam-
laka za serikali za mitaa kuhakikisha hadi De-
semba, mwaka huu, walimu wote waliosomea
elimu maalum wanahamishwa na kupelekwa
katika shule hizo au shule jumuishi.

Jafo alisema hayo juzi katika kikao cha ofisa
elimu wa mikoa, elimu ya watu wazima na wa
elimu maalum wa halmashauri nchini kina-

Alisema kwa sasa tayari wameshaandikisha
vijana 8,010 hivyo wahakikishe wanafikia len-
go lililowekwa katika wakati ulipangwa.

Waziri huyo alisema Machi, mwaka huu,
serikali ilizindua mpango wa Iposa kwa ma-
jaribio katika vituo 72 kwenye mikoa minane
ambayo ni Kigoma, Tabora, Dodoma, Dar es
Salaam, Iringa, Mbeya, Njombe na Songwe.

Jafo alisema matarajio ya mpango huo ni
kuandikisha vijana 10,000 ambao watasoma
kwa kipindi cha miezi 18 kukamilisha mzun-
guko wa mafunzo.

“Hadi Julai 15, mwaka huu, tayari vijana wa-
patao 8,010 walishaandikishwa, hivyo tunata-
rajia hadi Agosti 30 matarajio yawe yamefiki-
wa,” alisema Jafo.

Pia Jafo aliwataka wakurugenzi kutenga
fedha kwenye kifungu cha OC kwa ajili ya shu-
ghuli za elimu ya watu wazima na elimu maal-
um na kusisitiza kuwa kuanzia bajeti ijayo, hal-
mashauri ziainishe fedha hizo ilivyo kwenye
fedha za asilimia 10 kwa ajili ya wanawake,
vijana na watu wenye ulemavu.

Jafo alisema mwaka 2018 serikali ilibainisha
watoto wenye mabhitaji maalum wa umri kati
ya miaka minne hadi sita katika kata 2,723

sawa na asilimia 68.8 ya kata zote nchini. Wa-
toto 16463  walibainika kuwa na mabhitaji
maalum kwa viwango tofauti ya uhitaji maal-
um au ulemavu.

Kuhusu kuhamishwa walimu hao, aliagiza
uhamisho huo ufanyike huku ukihakikisha
wahusika wanalipwa gharama za uhamisho
bila ya kulimbikiza madeni.

Kuhusu hali ya uandikishaji wa wanafunzi
wenye mahitaji maalum, Jafo alisema unaen-
delea kuongezeka kwa ngazi zote, ambapo
mwaka 2016 wanafunzi walioandikishwa
elimu ya awali walikuwa 2,389, huku 2019
wakiandikishwa wanafunzi 3490 sawa na
ongezeko la asilimia 46.1.

Aidha, alisema upande wa elimu ya msingi
2016 waliandikishwa wanafunzi 37055 na
mwaka 2019 waliandikishwa wanafunzi 49,655
sawa na ongezeko la asilimia 34, huku elimu ya
sekondari mwaka 2016 waliandikishwa wa-
nafunzi 6,167 na mwaka 2019 waliandikishwa
wanafunzi 10,751 sawa na asilimia 74.6 na ku-
sisitiza ni ongezeko kubwa.

kuwarudishia mali zao baada ya kurudishiwa usajili wao. PICHA: IBRAHIM JOSEPH .

Waziri ataka wajasiriamali ngozi kutambuliwa

Na Renatha Msungu, DODOMA

SERIKALI imeliagiza Shirika la Kuhudumia
Viwanda Vidogo (Sido) kushirikiana na Taasisi
ya Teknolojia Dar es Salaam (DIT) kusaidia wa-
jasiriamali wanaohitimu mafunzo kupata vyeti
vya utambuzi.

Naibu Waziri wa Viwanda na Biashara,
Stella Manyanya, alisema hayo jana wakati wa
Dodoma.

Alisema ni vyema mafunzo yanayotolewa

na shirika hilo yafanyike kwa ushirikiano na
DIT ili wahitimu wapate vyeti vya utambuzi
ambavyo vitawasaidia kujulikana na taasisi
zingine wanapokwenda kuomba ajira.

Alisema lengo lao ni kuona vijana wana-
pata ujuzi wa kina kinadharia na kuwakuza
katika utengenezaji wa bidhaa za ngozi hadi
hatua ya mwisho.

“Unaweza kuwa na ujuzi lakini huna cheti
cha utambuzi. Kwa hiyo shirikianeni na DIT
ambao wanatambulika ili kuanza utaratibu wa
wahitimu wa Sido kupata vyeti vya utambuzi,”

alisema.

Aliitaka Sido kufanya mikakati ya kuzun-
gumza na DIT kuona namna ya kushirikiana
kwenye jambo hilo ili kuleta tija kwa washiriki
wa mafunzo mbalimbali yanayotolewa.

“Siku hizi vijana wana mtindo wa kuulizana
ujuzi umepata chuo gani kwa hiyo akiona una
cheti cha DIT anakuelewa haraka,” alisema
Manyanya.

Alibainisha kuwa vyeti hivyo vitawasaidia
kupata kazi mbalimbali kwenye kampuni au
taasisi zinazohitaji bidhaa za ngozi.

Aidha, aliipongeza Sido Dodoma kutokana
na utendaji mzuri walioonyesha hususani ka-
tika ujenzi wa kituo cha ngozi ambacho hutu-
mika kwa ajili ya kufundishia wajasiriamali.

Naye Meneja wa Sido Mkoa wa Dodoma,
Sempeho Manongi, alisema eneo hilo linatu-
mika kwa ajili ya kutoa mafunzo kwa waja-
siriamali wa bidhaa za ngozi na pia kuna ma-
jengo matatu ya mpya ambayo yanatarajiwa
kutumika kwa ajili ya wajasiriamali wa bidhaa
mbalimbali.
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Rais Shein aipa jJukumu Wizara ya Ardhi

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

AIS wa Zanzibar na MwenyeKkiti

wa Baraza la Mapinduzi, Dk.

Ali Mohamed Shein, ameutaka

ongozi wa Wizara ya Ardhi, Maji

na Nishati kuvitumia vyombo vya habari

kuyatangaza mafanikio iliyoyapata ili
wananchi wapate kuyajua.

Dk. Shein alitoa agizo hilo alipokutana
na uongozi wa wizara hiyo, wakati
ilipowasilisha utekelezaji wa Mpango Kazi
wa Julai 2018 hadi Juni 2019 na Mpango
Kazi wa Utekelezaji kwa mwaka 2019/2020.

Alisema serikali ni ya wananchi na ipo
kwa ajili ya kuwatumikia wananchi, hivyo
ni vyema wakapewa taarifa zote kuhusu
shughuli mbalimbali zinazofanywa na
serikali na hasa zile zinazogusa maisha yao
ya kila siku.

Dk. Shein pia aliupongeza uongozi
wa wizara hiyo kwa kuwasilisha vyema
mpango kazi wao na kueleza kufarajika
kwake kutokana na matumizi katika

wizara za serikali kwa kutambua kuwa
tatizo hivi sasa sio fedha bali ni matumizi.

Alisema Serikali ya Mapinduzi ya Zan-
zibar ina fedha za kutosha kukidhi ma-
hitaji ya bajeti za wizara zake kutokana
na makusanyo mazuri yanayofanywa na
taasisi husika zinazokusanya mapato ziki-
wamo Bodi ya Mapato Zanzibar (ZRB) na
Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA).

Dk. Shein alieleza kuwa serikali inajita-
hidi kutekeleza wajibu wake katika kutafu-
ta fedha kwa ajili ya kuendeleza mambo
yake ikiwamo miradi ya maendeleo jambo
ambalo limeleta faraja katika kutekeleza
mipango ya nchi.

“Yapo mafanikio mengi yamepatikana
katika miradi mbalimbali ya maendeleo
ndani ya wizara hii ikiwa ni pamoja na
mambo yote manne na hivi karibuni lime-
ingia la tano la mafuta na gesi asilia hivyo
nina imani kwamba mafanikio makubwa
yatapatikana sasa ni vyema tukayatangaza,
tukawaambia wananchi wetu ili wayajue,”
alisema Dk. Shein.

Naye Waziri wa Wizara ya Ardhi, Maji,
Nishati na Mazingira, Salama Aboud Talib,
alisema wizara hiyo inaendeleza juhudi na
mikakati ya serikali ya kuhakikisha kuwa
wananchi wanapata huduma bora za maji,
nishati iliyo salama na endelevu, makazi
bora pamoja na matumizi mazuri ya ardhi.

Alisema wizara yake kupitia Mamlaka ya
Maji Zanzibar (ZAWA), imeendelea kusima-
mia shughuli za programu za uhaulishaji
na upanuzi wa shughuli za maji mijini na

Alisema kupitia mradi huo imefanikiwa
kulaza mabomba kwa masafa ya kilo-
mita 87.1 katika maeneo ya Bumbwisudi,
Kizimbani, Kianga, Welezo, Mikunguni,
Mwembemakumbi, Makadara, Mwemb-
eladu, Rahaleo, Miembeni, Mkunazini na
maeneo ya Mji Mkongwe.

Alisema wizara kupitia Mamlaka ya
Udhibiti wa Huduma za Maji na Nishati
(ZURA), imeendeleza juhudi za kuimarisha
mazingira bora ya utendaji wa kazi kwa
kutekeleza shughuli za ujenzi wa jengo
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Waziri wa Elimu na Mafunzo ya Amali Zanzibar, Riziki Pembe Juma (kulia), akiwasilisha taarifa ya utekelezaji wa bajeti na mpango kazi wa
wizara yake kwa mwezi wa Julai 2018 hadi Juni 2019, wakati Rais wa Zanzibar, Dk. Ali Mohamed Shein (hayupo pichani), alipozungumza
na uongozi wa wizara hiyo, Ikulu juzi. PICHA: IKULU ZANZIBAR

Castico awatahadharisha waomba mikopo

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WAZIRI wa Kazi, Uwezeshaji, Wazee,
Wanawake na Watoto, Moudline Castico,
amewataka wajasiriamali wanaoomba
mikopo katika mfuko wa uwezeshaji wa-
nanchi kiuchumi kuitumia mikopo hiyo
kwa kufanya matumizi yaliyomo katika
mipango ya biashara.

Akizindua mafunzo ya wajasiriamali
waliopata mikopo, alisema ili kuepuka
kufa kwa biashara ni vyema kufanya
matumizi kwa mujibu wa mipango ya bi-
ashara iliyowekwa.

“Ombi langu kwenu ni kuhakikisha
kuwa mnatumia ipasavyo fedha za mkopo
kwa kufanya matumizi yaliyomo katika
mipango ya biashara yenu, kwa kuwa tu-
naambiwa na wataalamu kuwa asilimia 90
ya biashara zinzokufa hutokana na waja-
siriamali kufanya matumizi kinyume na

maelekezo ya mipango yao ya biashara,”
alisema.

Vile vile, alieleza kuwa kitu cha msingi
katika biashara ni kutathmini biashara
kila baada ya kipindi maalum, kwa kuwa
kufanya hivyo kutakuwa na uelewa kwa
kiasi gani biashara imefikia malengo yali-
yokusudiwa.

“Mnapotathmini maendeleo ya biashara
zenu mnakuwa mmepata wasaa wa kupi-
ma utekelezaji wa malengo yenu ya biasha-
ra na kujua wapi mmefikia, kipi mmeweza,
wapi mmeteleza na nini mfanye ili kuima-
risha biashara zenu,” alisema.

Alisema, shughuli za ujasiriamali ni se-
hemu muhimu ya kutengeneza ajira kwa
wananchi, hivyo ni muhimu kuwa na
biashara imara zinazotoa huduma bora
kiushindani na ndio maana kumekuwa
kukitolewa mafunzo mbalimbali ili kufikia
malengo.

Alisema Mfuko wa Uwezeshaji Wananchi
Kiuchumi una taratibu na kanuni zake ili
kupata mikopo hivyo ni lazima kila mja-
siriamali anayetaka mkopo azifuate kwa
kuwa hakuna njia ya mkato.

Alizitaja taratibu hizo kuwa ni pamoja
na kupitia kwa sheha wa eneo husika, ku-
kaguliwa na maofisa mikopo, kufanyiwa
tathmini na kamati ya mikopo na kupit-
ishwa na bodi ya mfuko.

Naye Mkurugenzi wa Mfuko wa Uwez-
eshaji, Wazee, Wanawake na Watoto, Sulei-
man Ali Haji, alisema lengo la mafunzo
hayo ni kuwaandaa wajasiriamali kwa ku-
wajengea uwezo utakaowawezesha kufan-
ya shughuli zao za kibiashara na uzalishaji
kwa ufanisi zaidi baada ya kupatiwa mtaji.

Alisema, mfuko huo unatoa mikopo
nafuu na isiyo na riba kwa wajasiriamali,
anachotakiwa ni kuchangia pesa kidogo
kabla ya kupata mkopo.

la ofisi Maisara na hadi kufikia Juni 2019,
umekamilika kwa asilimia 60.

Pia wizara hiyo pamoja na Wizara
ya Fedha na Mipango na Ofisi ya Mwa-
nasheria Mkuu wa Serikali ya Mapinduzi
ya Zanzibar, zilikamilisha majadiliano
na Kampuni ya RAKGAS kwa kitalu cha
Pemba-Zanzibar na hatimaye Kampuni ya
Maendeleo ya Mafuta na Gesi Asilia, ilitia
saini mkataba wa kwanza wa mgawanyo
wa uzalishaji wa mafuta na gesi asilia Ok-
toba 28, 2018.

Mkataba huo kwa maelezo ya waziri
huyo, unajumuisha Serikali ya Mapinduzi
ya Zanzibar, Kampuni ya Mafuta na Gesi
Asilia Zanzibar na Kampuni ya RAKGAS
kutoka Ras al Khaimah.

“Kazi za utafiti wa nishati ya mafuta na
gesi zinaendelea kupitia kampuni ya RAK-
GAS na taarifa zote kuhusu kuwapo kwa
nishati ya mafuta na gesi tutapewa taarifa
zake kikamilifu baada ya kukamilika kwa
kazi za utafiti,” alisema.

]
Wizara ya Elimu
yaendelea
kupitia mitaala

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WIZARA ya Elimu na Mafunzo
yva Amali Zanzibar kupitia Taasisi
ya Elimu, inaendelea kupitia
mtaala wa elimu ya maandalizi
na msingi ili kuhakikisha Zanzibar
inakuwa na elimu bora.

Akizungumza wakati akifungua
warsha ya kupitia mtaala wa
elimu ya maandalizi na msingi
kwa wadau wa Taasisi ya Elimu
ya Zanzibar, Mkurugenzi wa
Taasisi hiyo, Suleiman Yahya
Ame, alisema kuandaa mtaala
ni muhimu kwa kuwa unasaidia
kupata viwango bora vya elimu
kwa wanafunzi.

Aliwataka kushirikiana na
wadau mbalimbali kwa lengo la
kupata mtaala bora wa elimu
pamoja na kuangalia mitazamo
tofauti ili kupunguza tatizo la
masomo mengi katika ngazi ya
maandalizi na msingi.

Aliwashauri wadau hao
kuwa na tahadhari wakati
wanapopunguza masomo kwa
kuepuka kutoa somo lililokuwa
na umuhimu na kuwataka wakati
wa kuipitia ripoti kutoa michango
mizuri ili kupata mtaala ulio bora
kwa taifa.

Mkuu wa Divisheni ya Mtaala
wa Elimu ya Maandalizi na
Msingi, Abdallah Mussa, alisema
ripoti hiyo imeandaliwa kwa
kushirikiana na taasisi hiyo
pamoja na Wizara ya Elimu, Ofisi
va Rais Ikulu na Wizara ya Nchi
Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa,
Idara maalum na vikosi vya SMZ.

Alisema katika mtaala huo
baadhi ya maoni yaliyotolewa
yameeleza kuwa mtaala ni mrefu
na hivyo ripoti hiyo itatumika
vyema kufafanua ulio bora.
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Na Enock Charles

ASUSI wa nywele Wilaya ya
Kinondoni mkoani Dar es Sa-
laam, wamepata fursa ya kukuza
mitaji yao kwa kupewa mikopo
isiyo na dhamana pamoja na elimu ya ujasiri-
amali.

Akizungumza wakati wa ufunguzi wa semina
maalum ya wasusi iliyoitwa ‘Ususi ni Ajira’,
juzi jijini humo, ikiratibiwa na Kampuni ya
KopaFasta inayotoa mikopo hiyo, Katibu Tawala
kutoka Ofisi ya Mkuu wa Wilaya ya Kinondoni,
Judith Elius, aliyemwakilisha mkuu wa wilaya
hiyo akiwa mgeni rasmi, alisema hatua hiyo
inaakisi kuunga mkono juhudi za serikali
katika kuwakwamua kiuchumi wananchi na
kuipeleka Tanzania katika uchumi wa kati.

Aidha, Elius aliwataka wasusi kuchangamkia
fursa hiyo na kutambua kuwa ‘ususi ni gjira’, na
kwamba mikopo inayoambatana na elimu ni
suluhu ya changamoto iliyokuwa inawakabili
wengi wao wasiokopesheka.

“Wasusi wanapaswa kuwa na mwitikio
chanya katika fursa hii ya mikopo na elimu ya
ujasiriamali. Na kwa kuwa tumeshirikishwa
kwa nia njema, sisi kama serikali tutahakikisha

kuwa kila mwenye uhitaji katika kundi hili
anapata,” alisema Bi. Elias.

Alizitaka kampuni nyingine kuiga mfano wa
kampuni hiyo ambayo masharti yake ya kutoa
mkopo ni mwombaji kuwa na kitambulisho cha
taifa pamoja na sehemu ya kufanyia kazi yake
ya ususi.

Meneja wa kampuni hiyo, Patrick Kang'ombe,
alisema kuwa lengo la kutoa mikopo bila kuwa
na dhamana ni kuwawezesha Watanzania
wengi wasio na mali, ambao walikuwa
wanachukuliwa kuwa hawakopesheki, lakini
wana mtaji wa vipaji vya kipekee.

“Kuna wasusi ambao wamekuwa wakisukia
majumbani au hata chini ya miti, ambapo mvua
ikinyesha hawawezi kufanya kazi. Ni lazima
tuwaboreshee mazingira yao, wakuze mitaji na
kuchangia pato la Taifa,” alisema Kang'ombe.

Alisema kupitia KopaFasta, mbali na wasusi,
wameshayafikia makundi mengine ya wasanii
kama wachoraji na wachonga vinyago ambao
dhamana yao kuu ni uaminifu na utambulisho
wao. Aliongeza kuwa makundi haya yamekuwa
hayakopesheki kupitia mfumo wa kibenki
uliopo kutokana na wengi wao kushindwa
kukidhi vigezo vya kuwa na dhamana ya mali.

Rais wa Shirikisho la Sanaa za Ufundi

HABARI KITAIFA

Wasusi wapewa mikopo bila
dhamana, elimu ujasiriamali

Tanzania (TAFCA), Adrian Nyangamalle,
alisema sekta ya sanaa na burudani ni
muhimu kwa uchumi wa Taifa, kwani takwimu
iliyotolewa bungeni wakati wa uwasilishaji
wa hotuba ya Bajeti ya Wizara ya Fedha na
Mipango kwa Mwaka wa Fedha 2019/2020
ilionyesha kuwa hii ndiyo sekta iliyokuwa kwa
kasi zaidi ikiwa ni asilimia 13.7, yaani zaidi ya
sekta ya ujenzi.

Katika semina hiyo iliyolenga wasusi 500,
wawezeshaji kuhusu elimu ya ujasiriamali
na saikolojia Chris Mauki, Charles Nduku na
Meneja wa Chama cha Urembo na Vipodozi
(TCA), Judith Charles walitoa mada.

Wakizungumza baada ya semina hiyo, wasusi
hao walieleza kuwa wamefaidika na mafunzo
waliyoyapata pamoja na fursa ya mikopo.

“Sasa tumepata fursa ya kutatua changamoto
ya mitaji iliyokuwa inatukabili kwa kuwa
hatukuwa  tunakopesheka kwa kukosa
dhamana ya mali, lakini pia tunashukuru
Kampuni ya KopaFasta kwa kutupatia elimu ya
jinsi ya kutumia mikopo tunayopewa ili tukuze
mitaji na kujikwamua kiuchumi,” alisema Hilda
Adam, mmoja wa washiriki na mnufaika wa
mkopo huo.

I
Waziri Jafo

aitaja NMB
kwa mafanikio
serikalini

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

Wa upanuzi wa barabara hiyo, kuwa njia sita. PICHA: SABATO KASIKA

TTB yaweka nguvu kutangaza India, China

Na Elizabeth Zaya

BODI ya Utalii Tanzania (TTB),
imesema imejipanga kuongeza
kasi ya kutangaza vivutio vya utalii
katika nchi mbalimbali duniani
hususan kwa kuwekeza nguvu
zaidi kwa sasa katika masoko
kwenye nchi za India na China.

Imesema imewekeza nguvu
kubwa katika kutumia mawakala
kutoka nchi ambazo wamelenga

kutangaza vivutio hivyo ambao
watakuwa wanasambaza taarifa za
vivutio mbalimbali vya Tanzania.
Pia imesema katika tamasha
la utalii linalotarajia kufanyika
Oktoba 18 hadi 20 mwaka huu,
wamejipanga kuongeza nguvu
ya kutangaza vivutio mbalimbali
vilivyopo katika nchi kwa ajili ya
kuendelea kuongeza zaidi idadi ya
watalii.
Mkurugenzi

wa Bodi hiyo,

Devotha Mdachi, alisema nchi 60
zitashiriki katika tamasha hilo na
kwamba maandalizi ya kupokea
ugeni huo yamekamilika ambayo
yanafanywa kwa kushirikiana na
TTB na Balozi katika nchi husika.
“Mpaka  sasa  tumepokea
uthibitisho kutoka ofisi za ubalozi
toka nchi mbalimbali zikiwamo
Ubalozi wa Sweden, Malaysia,
China, Korea ya Kusini, Japan,
Canada, Afrika Kusini, Oman,

India, Uingereza, Brazil,” alisema
Mdachi.

Mdachi alitaja maeneo ambayo
wamejipanga kuboresha zaidi
kwa aqjili ya kuwapeleka watalii
watakaoshiriki katika tamasha
hilo ni hifadhi ya Serengeti,
Udzungwa, Mikumi, fukwe za
Tanga, mapango ya Amboni,
Mlima Kilimanjaro, miradi ya utalii
wa utamaduni.

SERIKALI imeitaja benki ya
NMB kuwa miongoni mwa taasisi
zilizofanikisha makusanyo ya fedha
kwa mwaka 2018/19, kwa kuwa
benki hiyo haina tofauti na Wizara
yva Tamisemi kwa kufika maeneo
yote nchini.

Kauli hiyo ilitolewa jana na Waziri
wa Nchi Ofisi ya Rais (Tamisemi),
Selemani Jafo, wakati akizungumza
na walimu zaidi ya 300 kutoka
halmashauri za wilaya mkoani
Dodoma katika ‘Siku ya Mwalimu’
ambao walikutanishwa na benki ya
NMB.

Waziri Jafo alisema uamuzi wa
benki hiyo kwenda nchi nzima na
kufungua matawi, mawakala pamoja
na kuongeza ATM, ulisaidia kwa
watu kuzifikia kwa urahisi huduma
za kibenki pamoja na halmashauri
kuitumia kwa makusanyo yake.

Hivi karibuni Jafo alitangaza
mapato ya serikali kutoka katika
halmashauri yakipanda kutoka
asilimia 73 ya mwaka 2017 hadi
kufikia asilimia 81 mwaka 2018, juzi
kwenye mapato katika mamlaka
ya serikali za mitaa tumekusanya
takriban Sh. bilioni 664 sawa
na asilimia 91 kiasi ambacho
hakijawahi kufikiwa. Ninyi NMB
mmetusaidia kwa hili,” alisema
Waziri Jafo.

Alisema benki hiyo ni miongoni
mwa taasisi zinazofanya vizuri
hapa nchini ikiwa na wateja zaidi
ya 3.5 milioni pamoja na matawi
229 ambayo ni zaidi ya halmashauri
zilizopo ingawa aliwataka waongeze
wateja na kuagiza kitengo cha
utafiti kufanya kazi yake vizuri.

Kuhusu mikopo, alisema kuna
kilio kutoka kwa watumishi kuhusu
riba kubwa ya mikopo kwenye
benki zote nchini kwani wanatoza
kiwango ambacho si rafiki kwa
wafanyakazi jambo linalosababisha
malalamiko na wengine kujutia
uamuzi wa kukopa.

“Naomba suala la riba
mliangalie, haiwezekani riba
ya mfanyakazi ikawa sawa na
anayefanya biashara, ndiyo maana
mnasababisha walimu kuingia
madeni kwenye Saccoss nyingine
hadi wanaacha kadi zao huko,
mwisho wa siku wengine wanataka
kujinyonga, tafakarini ikibidi mfike
hata kwenye single digit,” alisema
Jafo.

Katika hatua nyingine, aliwataka
walimu kutumia mishahara
vao kwa utaratibu na kuacha
maisha ya kuiga kwani ndiyo
yanayowapelekea kwenye madeni
makubwa.

Meneja wa NMB Kanda ya Kati,
Solo Mlozi, alisema benki hiyo
imejipanga kuwafikia Watanzania
mahali walipo kwa kutumia
mawakala wake na kuendelea
kuboresha huduma zao kwa kadri
iwezekanavyo.
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Museveni, Kagame wasaini kumaliza ‘bifu’

LUANDA, Angola

MARAIS Yoweri Museveni wa Uganda
na Paul Kagame wa Rwanda wame-
saini makubaliano ya amani katika Mji
Mkuu wa Angola, Luanda kumaliza
uhasama uliopo kati ya mataifa hayo
jirani.

Hatua hiyo imeleta afuani na furaha
kubwa kwa raia wa nchi hizo, husu-
sani wafanyabiashara.

Wakuu hao wa nchi walifikia
makubaliano hayo katika mkutano
wa pili huko Luanda mbele ya marais
wa Jamhuri ya Demokrasia ya Congo
(DRC), Angola na rais wa Congo Braza-
ville waliokuwa wapatanishi katika
mgogoro huo.

Joto la kisiasa limekuwapo tangu
mwanzoni mwa mwaka huu na lime-
athiri maisha ya watu kijamii na kiu-
chumi katika mataifa hayo jirani.

Ni madai
yasiyo na
msingi.
Lakini haya
yote yanao-
nyesha
ushirikiano
wa dhati
uliyopo
bainaya
serikali ya
Uganda na
kundi la
RNC.

Maofisa nchini Rwanda wameishutumu
Uganda kwa kuwafunga na kuwatesa kiny-
ume cha sheria raia wake nchini Uganda,
wakati Uganda nayo inaishutumu Rwanda
kutekeleza ujasusi katika ardhi yake.

Baada ya kuingia makubalinao hayo,
Rais Kagame aliwaeleza waandishi wa
habari kuwa: “Tutashughulikia matatizo
haya yote”.

Makubaliano hayo yalifikiwa baada ya
jitthada zilizoidhinishwa na Angola kwa
usaidizi wa DR Congo.

Shirika la Habari nchini Angola, Angop
liliripoti kuwa viongozi hao wamekubali-
ana kutilia mkazo kutatua mzozo wowote
baina ya mataifa yao kwa njia amani.

Machi mwaka huu katika hotuba yake
kwenye mkutano wa kitaifa, Rais wa Rwan-
da Paul Kagame alieleza kuwa chimbuko
la mgogoro baina ya nchi yake na nchi
ya Uganda ni la tangu miaka 20 iliyopita
nchi ya Uganda ikitaka kuangusha utawala

wake.

Rais Kagame alisema mgogoro huo ul-
ishika kasi hivi karibuni kufuatia wananchi
wa Rwanda wanaoingia nchini Uganda au
kufanyia kazi nchini humo kushikwa na
kuzuiliwa sehemu ambazo hazijulikani na
kufanyiwa vitendo vya mateso.

Rais Kagame amekuwa akiushutumu
utawala wa Uganda kutoa nafasi ya ush-
irikiano kwa kundi la Rwanda National
Congress linaloongozwa na Mkuu wa
zamani wa majeshi ya Rwanda jenerali
Kayumba Nyamwasa.

“RNC wanafanya kazi kwa ushirikiano
na vyombo vya usalama vya Uganda. Kili-
cho wazi ni kwamba wanachokifanya ni
kunyanyasa Wanyarwanda ambao hawa-
taki kuungana nao huku wakiwasingizia
kwamba wametumwa na utawala wa Ki-
gali kuhujumu usalama wa Uganda na ku-
uwa wanyarwanda wa upinzani,” alisema
Rais Kagame na kuongeza.

“Ni madai yasiyo na msingi. Lakini haya
yote yanaonyesha ushirikiano wa dhati uli-
yopo baina ya serikali ya Uganda na kundi
laRNC”.

Uganda imekuwa ikiishutumu Rwanda
kuwatuma majasusi na kufanyia vitendo
vya ujasusi kwenye ardhi yake, shutuma
ambazo Rwanda imekanusha.

Rais Kagame amesisitiza kwamba mara
kadhaa mwenyewe aliwasilisha malala-
miko hayo kwa mwenzake Yoweri Musev-
eni na kwamba hakuonyesha utashi wow-
ote wa kuyatatua.

Katika ishara nyingine ya kuonekana
ya kingia doa kwa uhusiano baina ya nchi
hizo jirani, Mei mwaka huu Uganda na
Rwanda zilishutumiana kwa mauaji na
utekaji nyara wa raia wa kutoka mataifa
hayo mawili.

Kutokana na uhasama huu, Rwanda im-
eamua kufunga mpaka wake na Uganda
wa Gatuna kwa usafiri wa bidhaa. BBC

Johnson aenda
kukutana na
Macron

LONDON, Uingereza

WAZIRI Mkuu wa Uingereza, Boris
Johnson, anatarajia kuzuru Ufar-
ansa ikiwa ni siku moja baada

ya Kansela wa Ujerumani Angela
Merkel kumpa matumaini ya kufikia
muafaka kuhusu mchakato wa Uin-
gereza kuondoka katika Umoja wa
Ulaya(EU).

Katika mkutano wake na Merkel
uliofanyika juzi, viongozi hao wal-
isema wanataka kuepusha Brexit
bila makubaliano, ingawa wanato-
fautiana juu ya namna ya kufaniki-
sha suala hilo.

Lakini Johnson huenda akakum-
bana na hadhira ngumu zaidi mjini
Paris kuliko ilivyokuwa Berlin.

Juzi, Rais Macron alitupilia mbali
mapendekezo ya Johnson kuutaka
EU kufungua tena majadiliano
kuhusu mpaka wa Ireland, akisema
kanda hiyo imeweka wazi wakati
wote kwamba haitakubali hilo,
aliwaambia waandishi habari mjini
Paris kwamba mapendekezo ya
Uingereza kujadili upya vipengele
vya mkataba ni suala lisilokuwapo.

Leo viongozi hao watatu wa
Ulaya wanatarajiwa kukutana na
Rais wa Marekani, Donald Trump,
muungaji mkono mkubwa wa Brexit
na Johnson, pamoja na viongozi
wa Canada, Italia na Japan kwenye
mkutano wa kilele wa mataifa saba
yalioendelea zaidi duniani G7, ka-
tika mji wa Biarritz nchini Ufaransa.

Mazungumzo hayo yanakuja
baada ya Merkel kumueleza
Johnson kwamba makubaliano
yanaweza kufikiwa ndani ya siku
30, ikiwa suluhisho litapatikana
kuhusu suala gumu la mpaka wa
Ireland.

“Kuna masuala mawili ambayo
yote ni muhimu: Moja ni, Uingereza
inataka kuondoka EU. Lingine ni
kwamba makubaliano ya Good Fri-
day lazima yazingatiwe. Hii halitoki
Uingereza pekee, bali pia mwa-
nachama wa EU Ireland,” alisema
Merkel. DW

(e

|

Rais wa Uganda, Yoweri Museveni (kushoto), akipeana mkono na mwenzake wa Rwanda, Paul Kagame wakati wa
makubaliano ya kuondoa uhasama kati yao yaliyosaini Angola. PICHA: REUTERS

Spika aongoza bunge amempakata mtoto

WELLINGTON, New Zealand

SPIKA wa Bunge New Zealand, Trevor Mal-
lard, ameonekana akimpakata mtoto wa
mmoja wa wabunge akiongoza mjadala
katika bunge hilo la wawakilishi.

Mallard (pichani) aliweka picha akiwa
amempakata mtoto wa kiume wa mbunge
T mati Coffey katika mtandao wake wa ki-
jamii waTwitter.

Coffey, ambaye ni mbunge wa Labour
wa eneo la Waiariki, alitangaza kuzaliwa
kwa mtoto wake, T tnekai Smith-Coffey,
Julai, mwaka huu.

Siku ya Jumatano Coffey alihudhuria
vikao vya bunge na mwanawe kwa mara
ya kwanza baada ya kurejea kazini kutoka
likizo ya uzazi.

Wakati wa kikao hicho Spika Mallard
alichukua jukumu la kumpakata mtoto
pamoja na jukumu la spika.

Picha hiyo ya Coffey akiwa amembeba
mtoto bungeni iliwekwa na mbunge wa
chama cha Green Gareth Hughes kwenye

mtandao wa kijamii wa Twitter.

“Inapendeza sana kuwa na mtoto bun-
geni, hii ni kwa kweli ni nzuri sana,” Hughes
aliaandika.

Akizungumza tukio hilo Coffey alisema
“Napata usaidizi kutoka kwa wafanyakazi
wenzangu wote bungeni”.

Coffey ni mbunge wa kwanza kumpeleka
mtoto wake bungeni, na kufuata mfano wa
wanasiasa wengine duniani.

Lib Dem kiongozi wa Jo Swinson, am-
baye alihudhuria vikao vya bunge na mtoto
wake mwaka 2018, na Seneta wa Australia
Larissa Waters, ambaye alimnyonyesha
mwanawe bungeni mwaka 2017.

September mwaka jana Waziri mkuu wa
New Zealand, Jacinda Ardern aliandikisha
historia kwa kuandamana na mtoto wake
wakati akitoa hotuba yake ya kwanza ka-
tika mkutano wa Umoja wa Mataifa (UN)
mjini New York Marekani. BBC
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Waziri Mpina avunja

rasmi Bodi ya Maziwa |

Na Elizabeth Zaya

WAZIRI wa Mifugo na Uvuvi, Luhaga Mpi-
na, amevunja Bodi ya Maziwa nchini kuto-
kana na kutoridhishwa na utendaji wake.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa kwa
vyombo vya habari jana na Kaimu Mkuu
wa Kitengo cha Mawasiliano wa wizara
hiyo, Rehema Mbulalina, bodi hiyo im-
evunjwa kutokana na utendaji usiori-
dhisha.

“Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Luhaga
Mpina, kwa mamlaka aliyonayo kisheria
chini ya Sheria ya Bodi ya Maziwa Na. 8 ya
Mwaka 2004, kifungu cha 8 na 9(1), amei-
vunja Bodi ya Wakurugenzi ya Maziwa
Tanzania.

“Hii ni kutokana na kutoridhishwa na
utendaji wa bodi. Imevunjwa kuanzia Ago-
sti 22,2019, ilieleza katika taarifa hiyo ya
wizara.

Juni Mosi, mwaka huu, wakati wa
maadhimisho ya 22 ya kilele cha Wiki
ya Maziwa Duniani ambayo kitaifa
Tanzania licha ya kuwa na mifugo mingi
na kushika nafasi ya pili barani Afrika kwa
wingi wa mifugo, uzalishaji wa maziwa
nchini ni duni.

Katika maadhimisho hayo, Mpina alise-
ma uzalishaji wa maziwa nchini haulin-
gani na uzalishaji na baadhi ya nchi jirani
licha ya kuwa na maeneo mazuri ya mal-
isho tofauti na nchi hizo.

Mpina alizitolea mfano Kenya ambayo
inazalisha maziwa lita bilioni 5.6 na Ugan-
da lita bilioni 2.7, huku Tanzania ikizalisha
lita bilioni 2.2 kwa mwaka licha ya kuwa
na maeneo mazuri ya malisho.

Alisema serikali inaendelea kuhakiki-
sha uzalishaji na usindikaji wa maziwa
unaongezeka na kudhibiti mipaka yote
ambayo ilikuwa inapitisha maziwa kutoka
nje bila kukaguliwa.

Mpina alitoa maelekezo kwa Bodi ya
Maziwa kwamba ifikapo Julai 30, mwaka
huu, ihakikishe mwananchi yeyote ata-
kayehitaji mtamba, asikose na ikiwezeka-
na iagize mitamba kutoka nje ya nchi.

Waziri huyo pia aliitaka bodi hiyo ku-
jadili bei halisi ya maziwa nchini.
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CHA WETU

Magufuli ateta na mabalozi 43 Ikulu

Na Mwandishi Wetu

MABALOZI  wanaoiwakilisha  Tanzania
katika nchi mbalimbali duniani wam-
empongeza Rais Dk. John Magufuli kwa
utekelezaji wa miradi mikubwa ya kimkaka-
ti ambayo inajengwa kwa fedha za Watanza-
nia.

Mabalozi hao 43 ambao wapo nchini
tangu Agosti 13, wametoa pongezi hizo
jana walipokutana na kuzungumza na Rais

Walitoa pongezi hizo baada ya kutembe-
lea mradi wa ujenzi wa Bwawa la Nyerere
litakalozalisha megawati 2,115 katika Mto
Rufiji, mradi wa ujenzi wa reli ya kati kwa
kiwango cha kisasa (standard gauge rail-
way) unaoanzia Dar es Salaam hadi Moro-
goro, jengo la tatu la abiria katika Uwanja
wa Ndege wa Kimataifa wa Julius Nyerere,
mradi wa ujenzi wa barabara za juu katika
makutano ya barabara ya Morogoro na Sam
Nujoma (Ubungo Interchange), mradi wa
upanuzi wa Bandari ya Dar es Salaam, mradi
wa usambazaji wa gesi (Taifa Gas), mradi wa
udhibiti wa mawasiliano Tanzania na mradi
wa ujenzi wa daraja la Tanzanite (New Se-
lander Bridge) katika Bahari ya Hindi.

Kwa upande wa Zanzibar, mabalozi hao
wametembelea mradi wa ujenzi wa jengo

la biashara na makazi (shopping mall) eneo
la Michenzani, mradi wa ujenzi wa jengo la
tatu la abiria katika Uwanja wa Ndege wa
Kimataifa wa Sheikh Abeid Amani Karume,
mradi wa ujenzi wa nyumba za kisasa wa
Fumba Wilaya ya Magharibi, mradi wa
ujenzi wa barabara ya Kaskazini - Bububu -
Mkokotoni na mradi wa ujenzi wa bandari
ya mafuta na gesi katika eneo la Manga
Pwani.

Mabalozi hao  wameeleza  kuwa
utekelezaji wa miradi hiyo pamoja na juhu-
di nyingine kubwa zinazofanywa na seri-
kali katika nyanja mbalimbali za huduma za
jamii zimeleta heshima kwa nchi na macho-
ni mwa Jumuiya ya Kimataifa, na kwamba
zimedhihirisha kufikiwa kwa malengo ya
Tanzania kuingia katika uchumi wa Kkati ifi-
kapo mwaka 2025.

Pia wamempongeza kwa kuwa Mwe-
nyekiti wa Jumuiya ya Maendeleo Kusini
mwa Afrika (SADC) kwa kipindi cha mwaka
mmoja na wameahidi kuongoza vyema
katika mikutano ya mabalozi wa SADC ka-
tika nchi wanazowakilisha kwa kuzingatia
mwelekeo ambao Rais Magufuli ameutoa
katika Mkutano wa 39 wa Wakuu wa Nchi na
Serikali wa SADC uliofanyika Agosti 17 na 18.

Akizungumza baada ya kuwasilikiza ma-
balozi hao, Rais Magufuli aliwapongeza kwa

kazi wanazozifanya katika nchi wanazoi-
wakilisha Tanzania na amewataka waende-
lee kutekeleza majukumu yao kizalendo na
kwa kutanguliza maslahi ya Tanzania.

Pamoja na kueleza kuhusu hali ya uchu-
mi wa nchi, juhudi za kuwapelekea maende-
leo Watanzania na juhudi za kujenga uwezo
wa kujitegemea, Rais Magufuli aliwataka
mabalozi hao kutafuta wawekezaji wataka-
owekeza katika miradi yenye manufaa hapa
nchini.

“Nataka Mabalozi mtuletee miradi ya
maendeleo, ifike mahali Balozi ujiulize kwa
kuwa kwangu Balozi nimepeleka nini ny-
umbani? Nimewezesha kujengwa kiwanda?
Kujengwa barabara? Kujenga daraja au jen-
go fulani?” Alisema.

Aliwasisitiza mabalozi hao kuhakikisha
wanasimamia na kufuatilia kwa karibu mas-
uala wanayoamini yana manufaa kwa nchi
ikiwamo uwekezaji na kwamba wasikubali
kukwamishwa na viongozi ama wizara yoy-
ote.

Kuhusu changamoto mbalimbali wali-
zomueleza, Rais Magufuli ametoa wito
kwa mabalozi hao kuzishughulikia pale
wamapoona wana uwezo na ameitaka Wiz-
ara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Af-
rika Mashariki kufanyia kazi taarifa wanazo-
pelekewa na mabalozi hao kwa wakati.

Wauza
nyama
mbovu
buchani
waonywa

Na Boniface Gideon, TANGA

SERIKALI imetoa onyo kali
kwa wafanyabiashara wa
nyama watakaobainika kuuza
bidhaa hiyo isiyo na viwango.

Onyo hilo limetolewa na
Mratibu wa Usalama wa
Chakula Halmashauri ya Jiji la
Tanga, Alice Maungu, wakati
akizungumza na Nipashe,
kufuatia kuwapo kwa malala-
miko kutoka kwa wateja
kwamba baadhi ya wafanya-
biashara huchanganya nyama
zilizoharibika hasa nyakati za
jioni.

Alice alisema, wafanyabi-
ashara hao wanatumia ujanja
huo kwa kutaka kupata faida
kubwa.

“Ni kweli tumekuwa tuk-
iendesha operesheni ya ku-
kagua nyama kwenye bucha
zote zilizopo katika Jiji la
Tanga na tunawakamata na
kuziteketeza nyama,” alisema.

Alisema operesheni ya
kukamata wafanyabiashara
wanaouza nyama zisizo na
Viwango ni endelevu na
inafanyika kwa kushtukiza
kwenye maeneo yote ya Jiji
la Tanga, alisema.

Aliwataka wafanyabiashara
hao kuzingatia sheria na
miongozo Yya biashara zao
ili kuwalinda wananchi na
biashara zao pia.

Katika hatua nyingine,
alipiga marufuku wamiliki
wa bucha kutumia magogo
kukatia nyama na kuwataka
wafanyabiashara wafuate
sheria kwa kutumia mashine
maalumu zakukatia.

Alisema matumizi ya ma-
gogo ni hatari kwa afya va
mtumiaji kwa kuwa yana-
hifadhi vijidudu (bakteria)
ambavyo vinaweza kusaba-
bisha magonjwa hatari kwa
binadamu.

Aliwataka waananchi kuwa
makini wanaponunua nyama.
Nao Baadhi ya wananchi

akiwamo Ashura Mohamed
na Zaina Abdalah, walikiri
kununua nyama aina ya
utumbo nyakati tofauti ukiwa
umeharibika na kuwarudishia
wahusika.

“"Mimi wiki mbili zilizo-
pita nilinunua nyama aina
ya utumbo soko la Mgandini
muuzaji alinichanganyia na
niliyooza nilimrudishia mwe-
nyewe kwa kuwa nilikua sijui
pa kuipeleka,” alisema Zaina.
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VIWANJA / MASHAMBA

SHAMBA NYUMBA INAUZWA
Shamba ekari 13 lililopo Vikuruti
barabara iendayo Bagamoyo lina

matunda, maji ya dawasco na Kisima
Kirefu. Piga simu: 0767 237404, 0715
237 404 na 0767 856900.

KUPOTEA KWA CHETI KUPOTEA KWA CHETI

-

Thomas Komba anatangaza kupotea kwa
cheti cha kidato cha nne chenye index namba
$0595-0070 kilichotolewa na Baraza la
Mithihani la Taifa mwaka 2001 katika shule ya
Sekondari Ruvuma.

Yeyote atakar kiona atoe taarifa kituo
chochote cha Polisi.

Polisi Taarifa: DAR/TAB/RB/57042/2019

NIPASHE NI JIBU LAKO

NJOO UTANGAZE NASI BIDHAA YAKO KWA BEI NAFUU SANA Tutumie
E-mail: advertise@guardian.co.tz,
au piga simu: 0767 223311

Rehema Augustin  lbrahim  anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha nne
chenye index namba  S.4484/0057
kilichotolewa na Baraza la Mithihani la Taifa
mwaka 2016 katka shule ya Sekondari
Tanner.

Yeyote atakaekiona atoe taarifa kituo
chochote cha Polisi.
Polisi Taarifa: SOM/RB/201/2019

DANIEL ALON NGUVILA
ANATANGAZA KUPOTELEWA NA
KADI YABAJAJIAINAYATVS KING
YENYE NAMBA ZA USAJILI MC 343
AQF.

CHASSIS NAMBA
MD6M14PK1F4A20204. ENGINE
NAMBA OK4AF4161731.

YEYOTE ATAKAYEIONA ATOE
TAARIFAKITUO CHA POLISI
KILICHO KARIBU,

TAARIFAYA POLISI:
MBE/RB/233631/2019.

215385702

YA GARI

Ally Ramadhani Kasanura
anatangaza kupotea kwa kadi
ya gari yenye usajiliwa T 613
BBU aina ya TOYOTA MARK
II, yenye chasis namba
JZX'906597598.

Yeyote atakaeiona atoe taarifa

kituo chochote cha Palisi.

Polisi Taarifa:
OB/RB/4581/2016

KUPOTEA KWA KADI KUPOTEA KWA KADI

215384702

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MCA/84
MAHAKAMA YA MWANZO MAKANG'WA
WILAYA YA CHAMWINO DODOMA
MIRATHI NA.03 YA 2019.

KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO MAKANG'WA
WILAYA YA CHAMWINO - DODOMA.

Ombi la GODFREY ELIAS KIRA kuteuliwa kuwa
Msimamizi wa mirathi ya Marehemu JOHN ELIAS
KIRA.

Mtu yeyote mwenye pingamizi na mirathi hapo juu,
,Tanzania bara na visiwani unatakiwa ulete pingamizi
hilo  Mahakama ya mwanzo Makang'wa kabla
mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi ya
Marehemu ndani ya miezi mitatu.

Tangazo hili limetolewa Mahakama ya mwanzo
Makang'wa Chamwino - Dodoma. tarehe
22/08/2019.

Fl
[
215385502

KUPOTEA KWA CHETI

1

Geofrey Juma anatangaza kupotea kwa vyeti
vifuatavyo cheti cha kidato cha nne chenye ndex
namba 118 kilichotolewa na Baraza la Mithihani la
Taifa mwaka 1991 katika shule ya Sekondari Shirati,
vheti cha Ualimu chenye index namba EA023615
kilichotolewa na Chuo cha Ualimu Tarime mwaka
1994.

Yeyote atakaevion atoe taarifa kituo
chochote cha Polisi.

Polisi Taarifa: KRG/RB/81/07

115384302

JAHMURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA
USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M. 1984 NYONGEZA)
YA'5 KANUNI 2)

Katika Mahakama ya mwanzo TANGA MJINI

Usimamizi wa Mirathi NAMBA 19 123/2019

Ombila John Richrd Semkuya kuteuliwa Msimamizi wa
Mirathi marehemu Richard Semkuya Nyange

Kwa: Yeyote Anayehusika

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote na
mirathi ya marehemu huyo wanaalikwa kuja na
kuhudhuria kesi wakitaka mnamo tarehe 16/9/2019 kabla
huyo mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi
hiyo.

Wosia ya marehemu huyo upo mahakamani waweza
kukaguliwa.
Tarehe 19/08/2019

s

215384402
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OZIL AANZA

MAZOEZI
KUIVAA

LIVERPOOL,

LONDON, England

ESUT Ozil amerudi kwenye ma-

zoezi na timu ya Arsenal tayari

kwa ajili ya mechi za Ligi Kuu ya

England zinazokuja dhidi ya Liv-
erpool na Tottenham.

Kiungo huyo bado hajacheza mch-
ezo wowote kwenye ligi hiyo msimu huu,
baaada ya kuwa mhanga wa jaribio la
kutekwa na gari na genge moja la wahuni
akiwa pamoja na mchezaji mwenzake, Sead
Kolasinac mwezi uliopita.

Arsenal ilisema kwamba wachezaji hao
hawakuwapo kwenye mchezo wao wa
ufunguzi wa ligi dhidi ya Newcastle kwa ajili
ya “ulinzi zaidi”, huku Ozil aliukosa mchezo
wa ushindi wa Jumamosi dhidi ya Burnley
kwa sababu ya kuwa mgonjwa.

Hata hivyo, mchezajii huyo wa zamani wa
Ujerumani alipigwa picha akiwa mazoezini
na wachezaji wenzake Jumatano, na kutoa
ishara kwamba atakuwapo kwenye mechi
zinazokuja dhidi ya bingwa wa Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya, Liverpool na wapinzani wao
wa jiji moja la London, Tottenham.

Chanzo kimoja kiliidokeza ESPN FC
mapema mwezi huu kwamba, wawakilishi
wa Ozil wanafanya mazungumzo na Klabu
ya D.C. United ya Marekani kuona uweze-
kano wa kuhamia kwenye ligi hiyo maarufu
kama MLS.

Taarifa hizo zilisema kwamba, kuna
uwezekano mkubwa Ozil akaondoka klabu-
ni hapo kipindi cha dirisha dogo la Januari.

Tajiri namba 1
Uingereza
ainunua Nice

LONDON, England

SIR Jim Ratcliffe, ambaye ni tajiri
namba moja nchini Uingereza
amepewa mamlaka ya mwisho ya
kumaliza kuinunua Klabu ya nchini
Ufaransa ya Nice.

Mamlaka ya ushindani wa masoko
ya nchini Ufaransa imemuwashia taa
ya kijani tajiri huyo Jumatano na
sasa amepewa ruhusa ya kuendelea
na mpango wake huo.

Ratcliffe, mwanzilishi na Afisa
mtendaji mkuu wa kampuni ya
kubwa ya kemikali ya Ineos, sasa
atalipa euro milioni 100 kwa wami-
liki Chien Lee na Alex Zheng ili kuwa
bosi mpya wa klabu hiyo.

Uhamishaji wa fedha kwa njia ya
benki utafanyika mwishoni mwa wiki
hii na mfanyabiashara huyo, ambaye
utajiri wake ni wa thamani euro
bilioni 21.

Atahudhuria kwa mara ya kwanza
kwenye mchezo wa Nice dhidi ya
Marseille katika Ligi Kuu ya Ufar-
ansa, Ligue 1, Jumatano ya Agosti
28 mwaka huu akiwa kama ndiye
mmiliki mpya.

Nice kwa sasa ni moja ya klabu
ghali zaidi katika historia ya soka la
Ufaransa, ikiwa na gharama ya zaidi
ya euro milioni 79 ambazo zilitumika
na matajiri wa Qatar kuinunua Paris
Saint-Germain mwaka 2011.

Juventus wataka kipute
Serie A kianze mapema

ROME, Italia

LIGI Kuu ya Italia, Serie A, inatakiwa
kuanza mapema zaidi ili kukuza soko la
bara la Asia pamoja na kuimarisha ma-
pato ya klabu, Ofisa Mtendaji wa Juven-
tus, Giorgio Ricci amesema.

Ligi kubwa tano za Ulaya zilifurahia
rekodi ya mapato mazuri zaidi msimu
wa 2017-18, kwa pamoja zikiingiza kiasi
cha bilioni 15.6, lakini Serie A ilikuwa
nyuma ya EPL, Bundesliga na La Liga.

“Tunatakiwa kutafuta uwiano mzuri
kati ya nyumbani na kimataifa,” alisema
Ricci akiilambia BBC Sport.

“Sio tu suala la muda wa matangazo,

ni suala ya haki ya kugawawa na nani
anaonyesha mechi.

“Kwa kesi hiyo tofauti kati ya Ligi Kuu
ya England na Serie A ni kubwa. Hii ni
habari ya zamani tunatakiwa kubadilika
na kupigania ligi kuweza kupata mapato
makubwa zaidi.”

Aidha, Juve imesema kwamba, kuan-
za kwa ligi ya Italia majira ya jioni kuna-
punguza kuwavutia watazamaji kutoka
barani Asia.

Mkataba wa sasa wa haki za matanga-
70 ya televisheni kwa Serie A unamalizi-
ka mwaka 2021 kwa bara la Asia.

Msimu mpya wa Ligi Kuu ya Serie A
unaanza Jumamosi kwa mabingwa Juve
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Spurs
yatakiwa
Kumuuza
Eriksen

LONDON, England

KLABU ya Tottenham ni lazima imuuze
Christian Eriksen sasa kama ataende-
lea kugoma kusaini mkataba mpya,
kwa mujibu wa golikipa wa zamani wa
Spurs, Paul Robinson.

Mkataba wa sasa wa Eriksen unata-
rajia kumalizika mwishoni mwa msimu
huu na mchezaji huyo wa kimataifa
wa Denmark amekuwa akihusishwa na
mpango wa kutaka kuondoka klabuni
hapo akibainisha mwanzoni mwa
msimu huu kwamba “anataka kujaribu
kufanya Kitu kipya".

Robinson anaona kwamba, Eriksen
tayari ameshaamua kutosaini mkataba
mpya na amewashauri Spurs kumuuza
kiungo huyo kama hataki kuongeza
mkataba na klabu hiyo.

“Nitashangaa kama wanaendelea
kubakia naye, kutokana na ukweli
kwamba hajasaini mkataba mpya am-
bao amepewa ofa,” alisema Robinson
wakati akihojiwa na Sky Sports.

“Ameshapiga kelele ya kutaka
changamoto mpya. Amekuwa klabuni
hapa kwa miaka sita na ukweli kwam-
ba hajasaini mkataba mpya na yupo
kwenye mwaka wake wa mwisho.

“Nafikiri ataleta tatizo kwa timu
hasa kwa wachezaji wanaomzunguka.
Nafikiri ni wakati muafaka angeachwa
aondoke tu.”

Zappacosta ajiunga

RONALDO:
THAMANI
. YANGU\NI

LISBON, Ureno

RISTIANO Ronaldo amesema
kwamba, ada ya uhamisho kwe-
nye mpira wa miguu “imepaa”
zaidi na kwamba mchezaji wa

aina yake kwa soko la sasa angeuzwa euro

milioni 300 sawa na Sh.bilioni 763.5 za

Tanzania.

Juventus walitumia euro milioni 112
wakati walipomsajili nahodha huyo wa
Ureno kutoka Real Madrid mwaka 2018.

Ni wachezaji watano tu Neymar, Kylian
Mbappe, Joao Felix, Antoine Griezmann
na Philippe Coutinho ndio wamegharimu
ada kubwa zaidi.

Wawili kati yao waliotumia fedha hizo
nyingi si makinda na Ronaldo mwenye
umri wa miaka 34, sasa anaona kwamba
kiwango hicho kimeongezeka mno kwa
wachezaji chipukuzi ambao hawajaweza
kuthibitisha ubora wao.

“Leo hii mtazamo wa biashara ya mpira
wa miguu ni tofauti kabisa,” alisema nyota
huyo katika mahojiano na televisheni ya
Urenoya TVL

“Nikichukulia mfano wa kesi ya Joao
Felix. Leo hii kila mchezaji ana thamani
ya euro milioni 100, bila hata kuthibitisha
ubora wake. Kuna fedha nyingi kwenye
mpira wa miguu.

“Mabeki wa kati na magolikipa wana
thamani ya euro milioni 70 hadi euro mil-
ioni 80.

“Sikubaliani na hilo, lakini hii ndio duni-
ani tunayoishi. Soko lipo hivyo, tunatakiwa
kuheshimu hilo.”

Ronaldo aliwekza rekodi ya ada ya
uhamisho kubwa zaidi wakati Madrid
walipotoa euro milioni 94 kumnunua ku-
toka Manchester United mwaka 20009.

Alipoulizwa ni kiasi gani kingetumika
kumnunua kama angekuwa na umri wa
miaka 25 kwa sasa, mshindi huyo mara
tano wa Ballon d’Or, alijibu: “Ni ngumu ku-
fanya mahesabu.

kwa mkopo AS Roma

LONDON, England

DAVID Zappacosta amekamilisha
uhamisho wa kujiunga na Klabu ya AS
Roma ya Ligi Kuu ya Italia, Serie A kwa
mkopo.

Mchezaji huyo wa Kimataifa wa Ita-
lia, alifika Roma Jumanne kukamilisha
mpango huo.

Zappacosta alijiunga na Chelsea
kwa mkataba wa miaka minne aki-
tokea Torino kwa pauni milioni 23
mwaka 2017.

Lakini amefanikiwa kucheza mechi
22 7za Ligi Kuu, katika msimu wake wa
kwanza alicheza mara nne tu mnamo
2018-19. Hakuonekana katika timu ya
Chelsea msimu huu.

Na msimu huu ameonekana hana
nafasi katika kikosi hicho kina-
chonolewa na kocha, Frank Lampard
na hivyo ameamua kutimka.

Beki wenzake David Luiz na Gary
Cahill tayari wameondoka hapo Stam-
ford Bridge msimu huu wa kipindi cha
majira ya joto.
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DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA
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I.UKAKU AICHANAUTD
SHAMBULIO LA POGBA

® ® ® Ni kawaida yao kutafuta mtu wa kumshambu-
lia, alitafutwa mmoja wetu mimi, Paul ama Alexis...

MILAN, Italia

OMELU Lukaku ameishukia

Manchester United kwa

kushindwa kutimiza wajibu

wake ipasavyo wa kumlinda
yeye dhidi ya vyombo vya habari na
kudai kwamba yeye, Paul Pogba na
Alexis Sanchez wameendelea kufany-
wa mbuzi wa kafara.

Nyota huyo wa kimataifa wa Ubel-
giji, Lukaku alijiunga na Inter kabla ya
kufungwa kwa dirisha la usajili la Ligi
Kuu England kwa ada iliyoripotiwa
kuwa euro milioni 75, ikiwa ni miaka
miwili tu kupita tangu aliponunuliwa
kwa dau kama hilo hapo 0Old Trafford
akitokea Everton.

Straika huyo mwenye umri wa mi-
aka 26, alikosolewa sana wakati aki-
ichezea United akiwa chini ya kocha
Jose Mourinho na nafasi yake katika

kikosi cha kwanza ilichukuliwa na
Marcus Rashford baada ya Ole Gun-
nar Solskjaer kuanza kuinoa United.
Lukaku anahisi palikuwa
na muelekeo usiofaa
kuhusu kiwango chake
kama ilivyo kwa Pogba
na Sanchez, ambaye ame-
kuwa akipigiwa upatu wa
kujiunga naye hapo Inter.

“Lazima wapate mtu,” Lukaku
alilambia LightHarted Podcast, ilione-
kana ilirekodiwa kabla ya yeye kuji-
unga na Inter. “Ni Pogba, ni mimi ama
ni Alexis. Ilikuwa ni kati yetu watatu
wakati wote. “Walitafuta mmoja wetu
kumlaumu. Niliinua mkono wangu
juu, kama, mwaka huu sidhani ni mimi
pekee niliyecheza vibaya. Watu wengi
walicheza vibaya, lakini walihitaji

kutafuta mtu wao wa kumkosoa.

“Kama walitaka kuelekeza lawama
kwangu, unajua nini, f*** ndiyo, fanya
unachotaka kufanya kwangu.

“Nadhani timu ina uwezo mkubwa
sana wa kufanya mambo kadhaa ma-
zuri. Kuna vipaji vingi. Lakini si vipaji
tu; lazima ujenge timu. “

Lukaku pia aligusia suala la mao-
ni kwamba hakufaa katika staili ya
uchezaji ya Solskjaer aliyoihitaji.

“Watu wengi hawakudhani
ningeweza kuwa sehemu ya mfumo
huo,” alisema. “Hiyo ni hisia yangu
kutoka kwa mazungumzo ambayo ni-
nayo. Najua tu.

“Kwangu mimi, kitu kinachonifanya
kucheka sana: ni namna gani mambo
yanavyoharibika ni s** yanaenda
vibaya kwa timu yangu, lakini wakati
ninaichezea timu ya taifa, ni vizuri? Na
ni mwenye furaha.”

SANCHO AANDALIWA DAU UTD

MANCHESTER United imemuweka winga wa Borus-
sia Dortmund, Muingereza, Jadon Sancho, 19, ambaye
pia anawindwa na Manchester City, kuwa windo lao la
kwanza katika dirisha la usajili la Januari na inaandaa ofa
ya pauni milioni 100. (Sun)

BARCA YAKWAMA KWA NEYMAR

BARCELONA imetoa ofa ya kwanza ya mkopo, na
pauni milioni 137 kwa kipengele cha kumnunua Mbrazil
Neymar, 27, zilizokataliwa na Paris St-Germain, wakati
huu mabingwa hao wa Ligue 1 wakihitaji pauni milioni
229 kumwachia. (Marca)

HAVERTZ AVUTIA VIGOGO EPL

LIVERPOOL, Manchester City, Manchester United, Ar-
senal na Chelsea ni miongoni mwa klabu kubwa za Ulaya
zinazovutiwa kumsajili mshambuliaji wa Bayer Leverkus-
en, Mjerumani Kai Havertz, 20, ambaye anathaminishwa
na pauni milioni 91. (Sport1 - in German)

DE GEA KUISUBIRISHA UNITED

KIPA wa Manchester United na Hispania David de
Gea, 28, bado hajamwaga wino katika mkataba mpya
utakaomfanya kulipwa pauni milioni 350,000 kwa wiki
na anaweza kuisubirisha klabu hiyo hadi Januari. (Sun)

LOVREN AIVUTIA LEVERKUSEN

BEKI asiyekubalika Liverpool kwa sasa, Mcroatia De-
jan Lovren, 30, anaivutia Bayer Leverkusen ya Ujeruma-
ni baada ya kushindwa kukamilisha uhamisho wake wa
kujiunga na Roma. (Bild - in German)

WANYAMA ANUKIA CLUB BRUGES

TOTTENHAM ipo katika mazungumzo ya kumuuza
kiungo Mkenya Victor Wanyama, 28, kwa Club Bruges
kwa dau la pauni milioni 11. (Telegraph)

BATSHUAYI KUKOMAA CHELSEA

STRAIKA wa Ubelgiji, Michy Batshuayi, 25, anataka
kubaki na kupigania namba Chelsea, lakini atatazama
upepo utakavyokwenda Januari. (Standard)

BENTEKE KUFUNGWA PALACE

CRYSTAL Palace ipo katika hatua za mwisho kukamili-
sha mchakato wa kumuongeza mkataba straika Mbelgiji
Christian Benteke, 28, na beki wa kati Muingereza James
Tomkins, 30. (Mail)

BOATENG AWEKWA SOKONI

BAYERN Munich imefungua milango ya kumuuza beki
Mjerumani Jerome Boateng, 30, kwa pauni milioni 22.
(Mail via Marca)

ALMADA APIGIWA HESABU CITY

MANCHESTER City inamfuatilia kwa karibu kiungo
wa Velez Sarsfield, Muargentina Thiago Almada, 18, am-
baye bado hajaongeza mkataba na klabu hiyo. (A Bola,
via Manchester Evening News)

KLOPP KUMZUIA KANE

KOCHA wa Liverpool, Jurgen Klopp, anataka kumchez-
esha kiungo Muingereza Herbie Kane, 20, katika Kombe
la Carabao, ili kuhitimisha matumaini ya Portsmouth,
Sunderland na Coventry ya kumsajili mchezaji huyo kwa
mkopo. (Portsmouth News)
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Azam: Wahabeshi
hawatoki Chamazi

Na Mwandishi Wetu

WAWAKILISHI wa Tanzania Bara
katika michuano ya Kombe la
Shirikisho Afrika, Azam FC wa-
meendelea kushikilia msimamo
wao kuwa wanachokitaka ni sa-
poti tu ya mashabiki, na kwamba
suala la ushindi kwao katika
Uwanja wa Chamazi ni kawaida.

Azam FC inahitaji ushindi kuan-
zia bao 2-0 ili kuweza kusonga
mbele dhidi ya Fasil Kenema ya
Ethiopia kwenye mechi hiyo ya
marudiano ya Kombe la Shirik-
isho Afrika baada ya ile ya awali
kukubali Ki-
pigo cha bao
1-0 ugenini.

Katika
mechi hiyo
itakayopigwa
majira saa
10:00 ala-
siri kwenye
Uwanja wa
Chamazi,
Azam imese-
ma haijawahi
kupoteza
uwanjani hapo ikiwa katika ma-
jukumu ya mechi za kimataifa na
imepania kuendeleza rekodi hiyo
kesho.

Kauli hiyo, aliitoa Ofisa Habari
wa Azam FC, Jaffary Maganga
(pichani) na huku akisisitiza
maandalizi yamekamilika kwa
asilimia 80 na kilichobaki ni
wachezaji kutekeleza wajibu wao
uwanjani.

“Kocha Etienne Ndayiragije
amekuwa na programu maalumu
kuelekea mchezo huo, lengo ni
kupata matokeo chanya, tunaom-
ba mashabiki kujitokeza kwa
wingi uwanjani na kila atakaye-
ingia atapata na ‘Ice cream va
ukwaju’ bure mlango,” alisema.

T ——— -
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Simba yaipasua
kichwa JKT TZ

Na Shufaa Lyimo

HUKU ikiendelea kujifua kuelekea
mechi yao ya ufunguzi wa Ligi Kuu
Bara msimu wa 2019/20, timu ya
JKT Tanzania imesema pamoja na
kujipanga vizuri, wataivaa Simba
kwa tahadhari kubwa Alhamisi
ijayo kutokana na kutambua ubora
wa wapinzani wao hao.

Akizungumza na Nipashe jana,
Kocha Mkuu wa timu hiyo, Abdal-
lah Bakhresa alisema, kikosi chake
kinaendelea na mazoezi kwa ajili
ya msimu huo hususan mechi hiyo
ya dhidi ya Simba.

“Timu yangu inaendelea vizuri
na mazoezi kwa ajili ya msimu
ujao ambao utakuwa na ushindani
mkubwa, mechi yetu ya kwanza
tutakutana na Simba, ninaiheshimu
timu hiyo, hivyo tutacheza kwa
tahadhari, alisema Bakhresa.

Alisema anashukuru hali za
wachezaji wake wote zipo vizuri
na hana majeruhi yoyote kwa sasa.

TANZANIA U-15: NI KUFA
AU KUPONA VS RWANDA

Na Somoe Ng'itu, ASMARA

ACHEZAJI wa timu ya soka ya

aifa ya vijana wa umri chini
ya miaka 15 wa Tanzania (U-15),
ambao wanatarajia kuwakabili

chipukizi wenzao kutoka Rwanda katika
mechi ya tatu ya Kundi B itakayochezwa
kwenye Uwanja wa Asmara nchini Eri-
trea, wamesema watahakikisha wanafan-
ya kweli leo.

Tanzania yenye pointi tatu
katika mashindano hayo ya
Afrika Mashariki na Kati iko

kwenye nafasi ya tatu katika
kundi hilo linaloongozwa na
Rwanda ikifuatiwa na Uganda
zenye pointi sita kila moja,
huku Ethiopia yenye pointi
moja ikishika nafasi ya nne na
Sudan Kusini ambao hawana
pointi wakiburuza mkia.

Akizungumza na gazeti hili jana, Ko-
cha Mkuu wa timu ya Tanzania, Maalim
Saleh, alisema wachezaji wake wataen-
delea kupambana katika mechi hiyo,
huku wakiwa wamewafanyia “upelelezi”
wapinzani wao Rwanda katika mechi
zao zilizopita.

Saleh alisema wanafahamu ili waweze
kusonga mbele katika mashindano haya,
wanatakiwa kushinda mechi ya leo na ile
ya mwisho ya hatua ya makundi itakay-
ochezwa keshokutwa Jumapili dhidi ya
Ethiopia.

“Tunaendelea kuimarika katika kila
idara, pia wachezaji wameanza kufuata
kile tunachowaambia, tunajua Rwanda
si timu nyepesi, nao pia watakuja wak-
iwa wamejipanga kusaka ushindi, kwa
upande wangu naamini tutapambana
ili kupata matokeo mazuri katika mechi
hiyo ya kesho (leo),” alisema Saleh.

Mshambuliaji wa timu hiyo, Rabin
Sanga, alisema mashindano haya ni

magumu, lakini bado wanaamini Tan-
zania ina nafasi ya kushinda kombe la
michuano hii inayochezwa kwa mara ya
kwanza kwenye ukanda huu wa Afrika
Mashariki na Kati.

“Bado nafasi na imani ya kusonga
mbele tunayo, tunajua Rwanda pia
wamejipanga, hatutawahofia, tutacheza
kufa au kupona ili kupata ushindi,”
alisema Sanga, ambaye alifunga mabao
mawili katika ushindi wa 6-0 walioupata
juzi dhidi ya Sudan Kusini.

Mechi nyingine ya mashindano hayo
yanayoandaliwa na Baraza la Soka Afrika
Mashariki na Kati (Cecafa), itakayoche-
zwa leo itakuwa ni kati ya Uganda dhidi
ya Sudan Kusini.

Michuano hiyo itaendelea tena kesho
kwa mechi za Kundi A, ambapo Burundi
itaikabili Sudan na Eritrea itawakaribi-
sha Somalia wakati Tanzania itamaliza
hatua ya makundi kwa kuvaana na Ethi-
opia hapo Jumapili.
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Kocha Msaidizi wa KMC, Mrage Kabange, akizungumza na waandishi wa habari jijini Dar es Salaam jana namna
walivyojiandaa kuelekea mchezo wa marudiano wa Kombe la Shirikisho Afrika dhidi ya AS Kigali ya Rwanda
utakaopigwa Uwanja wa Taifa leo. Kushoto ni Ofisa Habari wa Shirikisho la Soka nchini (TFF), Cliford Ndimbo.

PICHA: GETRUDE MPEZYA

Lipuli FC yaanika silaha zake Ligi Kuu

Na Friday Simbaya, IRINGA

LIPULI imeanika jeshi lake litakaloi-
wakilisha katika michuano ya Ligi Kuu
na Kombe la Shirikisho la Soka nchini
(FA Cup) kwa msimu mpya wa 2019/20
wakati huu ikijiandaa kufungua dimba la
kinyang’anyiro hicho Jumapili.

Miamba hiyo inayotumia Uwanja wa
Samora mjini Iringa, keshokutwa Jumapi-
li itaikaribisha Mtibwa Sugar katika mechi
ya ufunguzi wa Ligi Kuu Bara msimu huu
na kuelekea mchezo huo, mdau wa maen-
deleo ya michezo mkoani Iringa, Fadhili
Fabian Ngajilo amewaasa viongozi wa Li-
puli FC kuepuka migogoro, majungu na
fitna ili kusonga mbele.

Ngajilo alisema hayo mapema wiki hii ali-

potamsaada wa mipira kumi kwa timu hiyo
wakati wa Siku Maalum ya Timu ya Lipuli
FC kutambulisha kikosi chake kipya iliyo-
fanyika Uwanja wa Samora mijini Iringa.

Alisema mpira hiyo yenye thamani ya
zaidi ya Sh. milioni 1.6 na yenye ubora wa
Shirikisho la Soka Duniani (Fifa) imeten-
genezwa nchini China kwa ajili ya kuwez-
esha timu hiyo kuondokana na changa-
moto ya vifaa vya michezo.

Timu zingine zilizopewa mipira ni Ki-
hesa FC (mipira miwili), Veteran FC (mi-
wili), Mtwivilla FC (mitatu) na Iringa Unit-
ed (miwili) na kufanya jumla ya mipira 17
ilitolewa na mdau hiyo.

Wakati huohuo, timu ya Lipuli FC
ilitambulisha kikosi chake kwa msimu
mpya wa Ligi Kuu Tanzania 2019/20 am-

bacho kinaundwa na makipa; Agathony
Ng’'ingo na Shabani Mussa.

Walinzi ni Godfrey Kameta, David Mus-
sa, Mussa Lyango kutoka Vital’O ya Burun-
di, Emmanuel Sekule, Philipo Mwayobya,
Emmanuel Kichiba, Hamad Waziri, Noval-
ty Lufunga, Derrick Karulika (DR Congo)
na Steven Mganga.

Viungo ni Fredy Tangalu, Josephat
Ntamak (Vital'O), Jimmyshoji Mwason-
dole, Ally Lyungu (Lipuli U-20). Patrick
Voctor (Nigeria), Mwinyi Elias na Paul
Materas.

Washambuliaji ni Issa Rashid, Daru-
wesh Saliboko, Paul Nonga, Joshua Ibra-
himu (Kenya), Kenneth Masumbuko,
Rashid Karihe, Shehuu Magaji (Nigeria)
na Albert Kisake.
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Wachezaji wa Simba; Kutoka kushoto ni Meddie Kagere, Shomari Kapombe na Sharaf Eldin Shaiboub wakiwa
mazoezini kuelekea mechi dhidi ya UD Songo. PICHA: SIMBA

Simba hii ukiumia
umepoteza namba

® @ @ Ajibu, Manula, Da Silva warejea, ni vita nani aanze
dhidi ya UD Songo Jumapili, mtihani kwa Aussems...

Na Mwandishi Wetu

ESHI kamili la kikosi cha Simba lin-
amekamilika kuelekea mechi yao ya
marudiano ya Ligi ya Mabingwa Af-
rika dhidi ya UD Songo itakayopigwa
Dar es Salaam baada ya wachezaji watatu
waliokuwa majeruhi kurejea kujifua na
Wenzao.
Simba iliwapoteza wachezaji
wake watatu; kipa Aishi
Manula, mshambuliaji Ibrahim
Ajibu, na mshambuliaji Mbrazil
Wilker Henrique da Silva wal-
iokuwa majeruhi, lakini sasa
wamerejea kikosini kujifua na
wenzao.
Wakati wachezaji hao wakirejea, Me-
neja wa timu hiyo, Patrick Rweyemamu
amesema kwamba chumba cha majeruhi
amebaki nahodha John Bocco, ambaye
aliumia wakati wakishinda 4-2 na kutwaa
Ngao ya Jamii dhidi ya Azam FC wiki ili-

yopita.

“Ajibu, Manula na Wilker da Silva
wamereja na wanajifua na wenzao, kili-
chobaki sasa ni uamuzi wa Kocha Mkuu
Patrick Aussems, kuamua atampanga
nani kuelekea mechi yetu ya marudiano
Jumapili,” alisema Rweyemamu.

Hata hivyo, licha ya nyota hao kure-
jea kutokana na ubora wa kila mchezaji
anayepata nafasi kuonyesha uwezo
mkubwa, Aussems atalazimika kuchanga
karata yake vizuri ya nani aanze katika
kikosi hicho.

Kipa Beno Kakolanya, ameonyesha ub-
ora wa hali ya juu tangu alipoanza kuida-
kia timu hiyo dhidi ya Power Dyanamos
kwenye mechi ya Simba Day na kuion-
goza kushinda 3-1, kisha wakatoka sare
tasa dhidi ya UD Songo ugenini kabla ya
kuiongoza kushinda 4-2 dhidi ya Azam FC
kwenye Ngao ya Jamii.

Ni wazi, Manula anaweza kusubiri kwa
muda kabla ya kumshawishi Aussems
hasa ukizingatia anahitaji kujiweka fiti zai-
di kutokana na kutokea chumba cha ma-

jeruhi, lakini pia Ajibu na Da Silva wana
kazi ya kufanya katika nafasi zao.

Ajibu na Da Silva wanapaswa kuonye-
sha ubora wa hali ya juu wakati huu Boc-
co akiwa majeruhi, kwani tayari hakuna
kati yao anayeweza kumweka benchi kwa
sasa, Sharaf Eldin Shaiboub ama Clatous
Chama au hata Hassan Dilunga ‘HD’.

Upana wa kikosi cha Simba umeanza
kuonekana mapema hususan idara ya
kiungo mshambuliaji kutokana na uwezo
mkubwa unaoonyeshwa na wachezaji wa
nafasi hizo.

Simba keshokutwa itahitaji ushindi wa
aina yoyote ili kuweza kusonga mbele
katika mchuano hiyo ambayo msimu ulio-
pita iliishia robo fainali kufuatia kutolewa
na TP Mazembe ya DR Congo kwa jumla
ya mabao 4-1.

Kama Simba itasonga mbele ama UD
Songo, itakuna na mshindi kati ya FC
Platinum ya Zimbabwe na Nyasa Bullets
ya Malawi ambayo kesho itakuwa ugenini
ikisaka matokeo baada ya mechi ya awali
kulazimishwa sare tasa nyumbani.
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Kaseja
walianzisha
mapema

Na Shufaa Lyimo

WAKATI nahodha wa Klabu ya KMC FC, Juma
Kaseja, akiwataka wachezaji wenzake kush-
irikiana vizuri uwanjani katika mchezo wao wa
marudiano wa Kombe la Shirikisho Afrika dhi-
di ya AS Kigali ya Rwanda, mchezaji wa zamani
wa Yanga na Simba, Haruna Niyonzima amese-
ma wamefuata matokeo na si vinginevyo.

Timu hizo zitarudiana leo Uwanja wa Taifa
saa tisa alasiri baada ya kutoka sare tasa wiki
mbili zilizopita mjini Kigali, Rwanda na mshin-
di wa mchezo huo atakutana na mshindi wa
jumla kati ya Masters Security Services ya Ma-
lawi na Proline FC ya Uganda anapotokea Ko-
cha Mkuu wa KMC FC, Jackson Mayanja.

Na Niyonzima amesema wanaiheshimu
KMC kwa kuwa wanajua ni timu nzuri inay-
ocheza soka la kuvutia, lakini wamefuata ma-
tasa mchezo wa awali nyumbani.

“Tunajua ni timu nzuri na ina wachezaji wa-
zuri, utakuwa ni mchezo mgumu, lakini tuna-
chotaka ni kupata matokeo na kusonga mbele
katika michuano hii,” alisema Niyonzima.

Lakini Kipa Kaseja alisema jana kuwa kwa
upande wake atacheza kufa au kupona ku-
hakikisha anaipa ushindi timu yake, jambo am-
balo amewaomba wachezaji wenzake kubeba
morali huo ili kuweza kuipeperusha vema ben-
dera ya nchi.

“Kesho (leo) ni kufa au kupona, AS Kigali ha-
watoki, watajuta kutufahamu tunataka ushindi
wa mabao mengi mapema,” alisema Kaseja
huku akieleza kwa sasa yupo fiti baada ya kuu-

gua hivi karibuni.
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