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Wambura, Tenga wa
Kwanza msamaha JPM

w o Wakamilisha taratibu na kuachiwa, meneja
TRA akiri kutakatisha mil. 120/-, zaidi wakubah

UKURASA WA 2

CHADEMA YAMJIBU yaishe... Endelea ukurasa 2
MSAJILI WA VYAMA

CHAMA cha Demokrasia na Maendeleo .
(Chadema) kimemjibu Msajili wa Vyama
vya Siasa ikiwa ni siku moja kabla ya
muda kiliotakiwa kujieleza kumalizika...

UKURASA WA 4

KATA 18 ZAUNGA MKONO

MAANDAMANO MAKONDA
WANANCHI wa kata 18 zilizoko kando-
kando ya Mto Msimbazi, wamesema
wanamuunga mkono Mkuu wa Mkoa wa
Dar es Salaam, Paul Makonda, kwa...

UKURASA WA 8

WB YAIMWAGIA
TRIL. 1.03/- TASAF

BENKI ya Dunia imetoa mkopo wa
masharti nafuu wa Sh. trilioni 1.035 kwa
serikali ya Tanzania kwa ajili ya kusaidia
utekelezaji wa mradi wa kipindi cha...

Y ETA T
awatolea

zake baada ya kuachiliwa huru katika Mahakama ya Hakimu Mkazi Kisuty, ]
JUMANNE JUMA

uvivu

Mot wa magari mipakani.
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HABARI KITAIFA

TPA yaanika ‘upigaji’
wa magari mipakani

Na Salome Kitomari

Chadema yamjibu
msajili wa vyama

Na Mary Geofrey

CHAMA cha Demokrasia na
Maendeleo (Chadema) kimemjibu
Msajili wa Vyama vya Siasa iki-
wa ni siku moja kabla ya muda
kiliotakiwa kujieleza kumalizika.

Barua hiyo yenye Kumb. Na. C/
HQ/ADM MSJ/18/04/58, kurasa
13 na viambatanisho saba,
inaeleza kuwa hitimisho la uch-
aguzi huo ni Desemba, mwaka
huu, tarehe ambayo itaamua
kama Freeman Mbowe ataende-

wa TPA, Deusdedit Kakoko, alisema shehena
ya magari inayopitia Bandari ya Dar es Salaam
iliporomoka kiasi cha kumfanya kwenda ku-
fanya uchunguzi.

Alisema mwaka 2014/15 magari 164,000
yalikuwa yakiingia nchini, mwaka 2015/16 yal-
ishuka hadi 127,335 na mwaka 2016/17 yalipo-
romoka na kufikia 93471.

“Mporomoko huo ulikuwa kilio cha kusaga
meno, niliondoka kwenda kufanya kampeni
za wafanyabiashara wa magari mimi binafsi,
nilikwenda Lubumbashi nchini Congo, nilisiki-

chozi, alinunua benzi lake anataka kulipa kila
kitu amekataliwa, watu wetu wameamua gari
lipigwe mnada, walihakikisha hatafanikiwa
kulitoa ndani ya muda.”

Kakoko alisema, gari hilo, lilikuwa limein-
gizwa kwenye orodha ya mnada kutokana na
mazingira yaliyojengeka kuhakikisha mteja
huyo hafanikiwi kulitoa kutokana na gharama
kubwa kiasi cha kushindwa kuzimudu.

“Wiki hiyo ilikuwa bahati nilikuwapo eneo
la tukio, nililitoa kwenye mnada, lakini ilikuwa
ni vita kubwa kidogo na Mamlaka ya Mapato

MAMLAKA ya Usimamizi wa Bandari
nchini (TPA), imeeleza jinsi ilivyonusuru gari
aina ya Benz iliyokuwa ikimilikiwa na raia wa
Congo kupigwa mnada baada ya kubainika
dhuluma inayodaiwa kufanywa na watendaji
wa bandari hiyo kwa kushirikiana na taasisi
zingine za umma.

Hali kama hiyo ilisababisha wateja wengi
waliokuwa wanaitumia bandari hiyo kupitisha
magari yao kuikimbia na kuikosesha serikali

mapato baada ya idadi ya magari yaliyokuwa
yapitia nchini kuporomoka.

Akizungumza na wahariri na waandishi wa
habari mwishoni mwa wiki, Mkurugenzi Mkuu

tika sana huduma zetu zilikuwa za ovyo sana,”
alisema na kuongeza:

“Nilikuta tunapiga mnada magari ya watu,
mama mmoja nilimkuta anatokwa na ma-

Tanzania (TRA),” alisema na kuongeza:
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Wambura wa kwanza
msamaha wa JPM

Na Beatrice Shayo

ALIYEKUWA Makamu wa Rais wa Shirik-
isho la Soka Tanzania (TFF), Michael Wam-
bura, ameachiliwa huru katika Mahakama
ya Hakimu Mkazi Kisutu baada ya kukiri
mashtaka yake na kutakiwa kulipa fidia ya
Sh. milioni 100.9 kwa awamu tano hadi Sep-
temba 30, 2020.

Wambura alifikishwa kwa mara ya kwan-
za mahakamani hapo, Februari 11, mwaka
huu, akikabiliwa na kesi ya uhujumu uchumi
yenye mashtaka 17 yakiwamo ya kutakatisha
zaidi ya Sh. milioni 100.

Awali, kabla ya kutolewa kwa hukumu
hiyo, Wakili wa Serikali Mwandamizi, Wan-
kyo Simon, alidai kuwa hawana rekodi yoy-
ote ya mshtakiwa huyo kufanya makosa ya
jinai kipindi cha nyuma, hivyo ameiomba

mahakama impe adhabu ili iwe fundisho
kwa wengine.

Akisoma hukumu hiyo jana, Hakimu
Mkazi Mfawidhi wa mahakama hiyo, Kelvin
Mhina, alimtaka mshtakiwa kulipa fidia ya
Sh. milioni 100.9 na kutofanya kosa la jinai
katika kipindi cha miezi 12.

Mhina alisema kuwa mshtakiwa huyo
ataanza kulipa fidia hiyo kuanzia jana (Okto-
ba 7), Novemba 31, 2019, Machi 31, 2020, Juni
30, 2020 na Septemba 30, 2020.

Hakimu alisema kwa jana mshtakiwa
alitakiwa kulipa Sh. milioni 20 na tarehe ny-
ingine alizopangiwa atatakiwa kulipa kiasi
cha Sh. milioni 20.24.

Awali, mahakama hiyo ilimfutia shtaka la
utakatishaji fedha na kubakiwa na shtaka la
kujipatia fedha kwa njia za udanganyifu.

Akisomewa maelezo ya awali, alidaiwa

kuwa Desemba 20, 2004 akiwa makamu wa
TFF walikubaliana na kampuni ya Jeck Sys-
tem, kuingia mkopo wa USD 30,000 kwa ajili
ya michuano ya Chalenji na kusaini mkataba
huo.

Mshtakiwa alitakiwa kurejesha fedha hizo
na asilimia tano baada ya mashindano kui-
sha.

Mwaka 2014 kampuni ya Jeck System il-
imwandikia barua Wambura na aliilaghai
TFF kwa kujaribu kujionyesha kuwa yeye
alichaguliwa na alipewa mamlaka kisheria
ya kukusanya zaidi ya Sh. milioni 100 akijar-
ibu kusema ameruhusiwa na kampuni hiyo
wakati sio kweli.

Baada ya kusomewa shtaka hilo, mshtaki-
wa alikiri kosa lake.

lea kuwa mwenyekiti wa chama
hicho, nafasi aliyoishika tangu
mwaka 2004.

Kwa mujibu wa katiba ya
Chadema, Ibara ya 6.3.2(a)
inataka kila kiongozi kukaa
madarakani kwa muda wa miaka
mitano.

Taarifa iliyotumwa kwa vy-
ombo vya habari jana na Mkuu
wa ldara ya Mawasiliano wa
Chadema, Tumaini Makene,
ilieleza kuwa iliwasilishwa
ofisi ya msajili jijini Dodoma na
kupokewa saa 2:13 asubuhi.

“Kupitia barua hiyo, Chadema
imemthibitishia Msajili wa
Vyama vya Siasa kuwa chama
kinaendelea kutekeleza shu-
ghuli zake, ikiwa ni pamoja na
uchaguzi mkuu wa ndani kwa
kuzingatia taratibu za kisheria,
Katiba ya Chama na Kanuni za
Uendeshaji wa Chama,” alisema
Makene.

Alisema viambatanisho saba
vilivyowasilishwa na barua
hiyo ni sehemu ya muhtasari na
orodha ya mahudhurio yenye
saini za wajumbe kwa kikao cha
Julai 27 na 28, mwaka huu.

Makene alisema katika barua
hiyo, Chadema imesisitiza ina-
vyoendesha shughuli zake kwa
kuzingatia misingi na taratibu za
sheria za nchi, katiba ya chama
va mwaka 2006, toleo la mwaka
2016 na kanuni za uendeshaji wa
chama.

Alisema kwa muktadha wa
barua hiyo ya Msajili wa Vyama
vya Siasa, suala la uchaguzi
mkuu wa ndani ya chama unaen-
delea na utahitimishwa Desem-
ba, mwaka huu kama ilivyoazi-
miwa na Kamati Kuu ya Chama
kwa kutumia ibara ya Katiba,
6.3.3(a).

“Tarehe ya Uchaguzi Mkuu wa
Chama inaweza kurekebishwa
kwa kusogezwa mbele kwa
muda usiozidi mwaka mmoja
toka mwisho wa uhalali wa uon-
gozi uliopo. Mamlaka ya kufanya
marekebisho hayo yameachwa
kwa Kamati Kuu,” alisema Mak-
ene katika taarifa hiyo.

Alisema barua hiyo imeeleza
sababu mbili ambazo Kamati
Kuu ilizingatia kutumia mamlaka
vake ya Kikatiba kufanya uamu-
zi huo kuwa ni vikao vya ndani
vya uchaguzi wa ndani ya chama
kuingiliwa na kuzuiwa na Jeshi
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Asimulia alivyonusurika Kuuawa
na simba 3 akienda shambani

Na Stevie Chindiye, NAMTUMBO

tumbo mkoani Ruvuma, Tile Bashiru,
ameelezea alivyonusurika kuuawa na kuli-
wa na simba watatu.

Bashiru alinusurika katika mkasa huo
mwishoni mwa wiki alipokuwa njiani
kwenda shambani.

Tukio hilo lilitokea mwishoni mwa
wiki baada ya Tile Bashiru kuzingirwa
na simba hao akiwa juu ya mti ambao
alipanda kwa nia ya kujinusuru ku-
kamatwa.

Akizungumzia tukio hilo, manusura
huyo alisema akiwa njiani kwenda sham-
bani kwake, aliwaona simba wakiwa mbele
yake takriban umbali wa takribani mita
40, hukumacho yasimba hao yakielekea
kwake.

Bashiru alisema alipojaribu kukim-
bia, nao walianza kumkimbiza na ndipo
akili ikamtuma hawezi kufika kokote,
hivyo kulazimika kuuparamia mti na kuk-
wea juu.

Alisema baada ya kupanda juu ya
mti, simba hao walifika katika mti huo
huku yeye akiwa juu ya mti na kuba-
ki wakimtazama na kuzunguka zun-
guka  chini hali iliyomlazimu kupiga
yowe kuomba msaada kutoka kwa wa-
nanchi.

Baada ya kelele hizo, alisema umati wa
wananchi ulikusanyika na kwenda katika

eneo la tukio kitendo kilichowafanya sim-
ba hao kuogopa na kukimbilia msituni,
hatua iliyotoa nafasi kwa Bashiru kushuka
katika mti na kurudi nyumbani akiwa sala-
ma.

Kaimu Mtendaji wa Kata ya Msisima,
Saidi Geho, alithibitisha kutokea kwa tukio
hilo na kuongeza tukio lingine la simba
kuua ng'ombe watatu wa mfugaji aliye-
fahamika kwajinala Lwende Msukuma.

Kutokana na tukio hilo, Ofisa Ardhi na
Maliasili wa Wilaya ya Tunduru, Simon
Sambalu na Ofisa Wanyamapori, Ernest
Nombo, wamepiga kambi katika Kkijiji
cho wakiwa na askari wa wanyamapori
kuwadhibiti simba hao ili wasilete maafa
kwa binadamu na mifugo.

Sambalu alisema askari hao wa wany-
amapori wanawasaka simba hao kwa len-
go la kuwaondoa katika makazi ya watu
na askari hao wataendelea kubaki katika
utulivu itakaporejea kama awali.

Ofisa Mtendaji wa Mji Mdogo wa
Lusewa, Estery Mwinuka, aliwataka
wananchi wa Matepwende kutulia na
kushirikiana na askari wa wanyamapori
simba.

Matukio  ya wanyamapori  katika
Wilaya ya Namtumbo yanazidi kuongeze-
porila akibala Selous na mapori mengine
yenye unasaba na Selous.

JPM awatolea
uvivu ‘mafataki’

Na Gwamaka Alipipi

RAIS John Magufuli ameshtushwa na
idadi kubwa ya matukio ya wanafunzi
kupata mimba mkoani Rukwa, hivyo ku-
wataka wakazi wa mkoa huo kuacha tabia
hiyo na kutafuta watu walioshamaliza
shule.

Amesema kwa mwaka jana pekee, wa-
nafunzi waliopata mimba mkoani humo
walikuwa 229, hali inayohatarisha mpan-
go wa serikali wa kutoa elimu bure.

Rais aliyasema hayo jana akiwa ka-
tika ziara ya kikazi mkoani Rukwa alipo-
hutubia wananchi mkutano wa hadhara
katika Uwanja wa Nelson Mandela baada

MAMLAKA YA MAPATO TANZANIA

TAARIFA KWA UMMA

ya kuzindia mradi wa maji safi uliogha-
rimu Sh. bilioni 35. Mradi huo utakuwa
na uwezo wa kusambaza maji lita milioni
20.5 kwa siku.

“Kwa takwimu nilizo nazo, Rukwa ni
miongo mwa mikoa inayowapa wanafunzi
ujauzito. Nimeambiwa kwa mwaka jana
tu wanafunzi 229 walipata ujauzito. Tu-
meeleza tumekuwa ukitoa fedha kwa
ajili ya elimu bure kwa watoto wetu ninyi
mnatoa mimba bure sasa tutakuwa tu-
natoa hela kumbe tunapata hasara,” alise-
ma Rais Magufuli na kuongeza:

“Ninajua mnakula vyakula vyenye
nguvu, mkatafute ambao wamemaliza
muda wao. Msiwaonee hawa wanafunzi
na nyie watoto muache viherehere mtaya-
kuta tu baadaye. Kwa hiyo hili ni lazima
tulisimamie na nyie wazazi tuwafundishe
watoto wetu yaani unamwona kila siku
anaenda kusoma hata daftari hana na un-
amwacha tu.”

Kutokana na idadi hiyo, Rais Magufuli
aliwataka viongozi wa mkoa huo kuzin-
gatia sheria kwa wote wanaohusika na
vitendo hivyo.

“Mkuu wa Mkoa, Mkuu wa Wilaya, vyom-
bo vya dola zingatieni sheria, vinginevyo
tutakuwa tunafanya kazi bure. Watendaji
kwa maana hawa watoto ndio wabunge na
mawaziri wa kesho” alisema.

“Hawa ni watoto maskini tusiwarubuni
kwa kuwa ni malaika na vyombo vya dola
muanze kuwashughulikia hawa watu wa-
naowapa mimba kwani sheria inajulikana
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Mnamo tarehe 14 Juni, 2018, Waziri wa Fedha na Mipango
alitangaza msamaha maalum wa riba na adhabu kwa Walipakodi
wenye malimbikizo ya madeni, na wale ambao wako tayari
kuweka wazi madeni ya nyuma kwa hiari yao wenyewe na kulipa
kodi ya msingi kwa utaratibu ulioanishwa katika (Amri Na. 282A
ya Msamaha wa Riba na Adhabu), 2018.

Mpango maalum wa msamaha wa riba na adhabu ni fursa
maalumu ya muda mfupi iliyotolewa. Utaratibu huu ulianza O1
Julai, 2018 hadi Juni 30, 2019 na ilihusisha malimbikizo ya madeni
ya kodi yaliyokuwepo.

Hata hivyo, Serikali kupitia Sheria ya Usimamizi wa Kodi
(Msamaha wa Riba na Adhabu), (Nyongeza ya muda wa
kulipa)2019 , iliongeza muda wa malipo ya kodi ya msingi kufikia
tarehe 31 Disemba 2019 kwa walipakodi ambao;
waliomba msamaha wa riba na adhabu za kodi
Kamishna Mkuu;
waliopatiwa msamaha wa riba na adhabu za kodi;
waliingia makubaliano na Kamishna Mkuu ya kusamehewa
riba na adhabu za kodi kama ilivyoanishwa katika Amri Na.
282A ya Msamaha wa Riba na Adhabu), 2018;
walianza kulipa kodi ya msingi kwa mkupuo au kwa awamu; na

kwa

e) mpaka kufikia tarehe 30 Juni, 2019 walishindwa kulipa kiasi
cha kodi ya msingi kilichokubaliwa kwa ukamilifu.

Hivyo, wastahiki wote wa msamaha waliopatiwa msamaha wa riba
na adhabu za kodi mnakumbushwa kulipa kodi ya msingi kama
ilivyoainishwa kwenye mikataba ya makubaliano wa malipo kabla
au kufikia tarehe 31 Disemba, 2019 na kwamba hakuna nyongeza
zaidi ya muda itakayotolewa.

Izingatiwe kwamba, pindi mstahiki wa msamaha aliyepatiwa
msamaha wa riba na adhabu za kodi kupitia Sheria ya Usimamizi
wa Kodi (Msamaha wa Riba na Adhabu), 2018 atashindwa
kutekeleza sehemu ya masharti ya mkataba wa makubaliano wa
malipo, Kamishna Mkuu atabatilisha mkataba wa makubaliano wa
malipo na kudai kiasi cha kodi kilichosalia kama vile hakukuwa na
msamaha alioutoa. Aidha, hatua za ukusanyaji zitachukuliwa
kuanzia tarehe 2/1/2020 bila taarifa nyingine.

“Pamoja Tunajenga Taifa Letu”

Dr. Edwin P. Mhede Ph.D
KAMISHNA MKUU

215445702
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Jafo aagiza mratibu wa

Tarura asimamishwe kazi &

Na Gurian Adolf, SUMBAWANGA

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya Rais Tawala za
Mikoa na Serikali za Mitaa, Selemani Jafo
ameagiza kusimamishwa kazi kwa wiki mbili
Mratibu wa Wakala wa Barabara Mijini na Vi-
Rukwa, Boniface Wil-
liam.

Jafo ameagiza ku-
chukuliwa kwa hatua
hiyo ili kupisha uchun-
guzi dhidi ya tuhuma
zinazomkabili za kutoa
kazi za matengenezo ya
barabara mkoani hapa.

Agizo hilo alilitoa jana
wakati akizungumza
na watumishi wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya
Sumbawanga juu ya
utekelezaji wa agizo la
Rais John Magufuli la
kuipa mwezi mmoja
halmashauri hiyo kuwa
imehamisha ofisi zake zi-
lizoko Sumbawanga mjini kwenda mji mdogo
wa Laela.

Waziri Jafo alisema kwa muda mrefu kume-
kuwa na malalamiko kuwa Tarura mkoa ime-
kuwa inatoa kazi za utengenezaji wa barabara
mkoani humo kinyume cha utaratibu, hivyo
kumwagiza Katibu Mkuu wa Wizara ya Ujenzi,
Uchukuzi na Mawasiliano, Josephat Nyamu-

hanga, kumsimamisha kazi William ili kupisha
uchunguzi wa tuhuma hizo.

Pia aliziagiza halmashauri zote nchi am-
bazo madiwani walipitisha maazimio kuwa
zihame katika maeneo zilizopo kwa lengo
la kusogeza huduma kwa wananchi, zifanye
hivyo katika kipindi cha
mwezi mmoja.

Alisema kuwa lengo
la kufanya hivyo ni
kutekeleza agizo hilo
la Rais na kuona wa-
nanchi hawapati usum-
bufu pindi wanapo-
hitaji huduma kutoka
katika halmashauri zao.

Katika hatua ny-
ingine, Kamanda wa
Polisi Mkoa wa Rukwa,
Mathias Nyange, alise-
ma tayari jeshi hilo
linamshikilia ~ Mkuru-
genzi wa Kampuni ya
Fally Enterprises, Felix
Lyowa, ambaye juzi
Rais Magufuli aliagizwa
akamatwe na kuchukuliwa hatua kutokana na
kutekeleza mradi wa Laela wenye thamani ya
Sh. bilioni 1.7 chini ya kiwango.

Alisema mkandarasi huyo anadaiwa
kutekeleza mradi huo pamoja na mingine
yenye thamani ya Sh. bilioni tano mkoani
Rukwa chini ya kiwango, hivyo kusababisha
wananchi kukosa maji.
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Gari la kuvuta magari mabovu (Breakdown), likijaribu kuliinua gari dogo
aina ya Vits yenye namba za usajili T802 DFH, lililoacha njia na kutumbukia

MWENDAPOLE

Kata 18 zaunga
mkono maandamano
ya Makonda

Na Elizabeth Zaya

WANANCHI wa kata 18 zilizoko
kandokando ya Mto Msimbazi,
wamesema wanamuunga mkono
Mkuu wa Mkoa wa Dar es Salaam,
Paul Makonda, kwa wazo lake la
kufanya maandamano vya kudai
ujenzi wa mifereji eneo la Bugu-
runi Mivinjeni, huku wakimsisitiza
kuyaunganisha na usafishaji na
uboreshaji wa Mto Msimbazi.

Wananchi hao wamejitokeza
kueleza msimamo huo baada ya
hivi karibuni, Makonda kutangaza
kushirikiana na wananchi wa kata
tano za Buguruni Mivinjeni Wilaya
va llala, kufanya maandamano
hadi Wizara ya Tawala za Mikoa na
Serikali za Mitaa-Tamisemi Oktoba
10, mwaka huu ya kudai ujenzi wa
mifereji.

Wakizungumza katika ofisi za
Nipashe, viongozi wawakilishi wa
mitaa hiyo, walisema ni vema Ma-
konda akaunganisha na Mto Msim-
bazi ambao mifereji ya Buguruni
Mivinjeni inatiririsha maji humo.

“Tunampongeza sana Makonda
kwa wazo la kuandamana hadi
Tamisemi, tunamwomba aungan-
ishe na Mto Msimbazi, asiishie
Mivinjeni kwa sababu mitaro
yote hiyo anayoidai inatiririsha
maji katika Mto Msimbazi ambao
umejaa mchanga na taka ambazo
zinasababisha mafuriko na kuleta
athari katika makazi ya wananchi,
alisema Godwin Cathbert, Mratibu
wa kata hizo 18 za Mto Msimbazi.

“Kwa hiyo sisi tunamuunga
mkono moja kwa moja Mkuu wa
Mkoa wa Dar es Salaam, tutaanda-
mana naye hadi huko Tamisemi,
tunataka na mto huu usafishwe
na kuboreshwa hata ikiwezekana
kabla mvua hazijawa nyingi na
kuleta athari,” alisema Gdwin.

Makonda alitangaza maanda-
mano hivi karibuni alipokagua mi-
radi ya maendeleo wilayani llala,
paada ya kuzungumza kwa simu na
Mratibu wa Miradi ya Uboreshaji
wa Jiji la Dar es Salaam (DMDP) wa
Tamisemi, Emmanuel Ndyamukama
na kupewa majibu yasiyoridhisha.

”

Kampuni za
simu zatakiwa
kuendesha
kampeni dhidi
va maambukKizi
UkKimwi

Na Gwamaka Alipipi

NAIBU Waziri wa Uchukuzi na Ma-
wasiliano, Mhandisi Atashasta Nditiye,
amezitaka kampuni za simu za mkononi
kuweka ujumbe au tangazo kwenye simu
za wateja kwa lengo la kuendesha kampeni
ya kupunguza maambukizi ya ugonjwa wa
Ukimwi nchini.

Taarifa iliyotolewa na Kitengo cha Ma-
wasiliano Serikalini, Wizara ya Ujenzi,
Uchukuzi na Mawasiliano, ilieleza kuwa
Nditiye alitoa kauli hiyo akiwa kwenye ki-
kao na viongozi wa kampuni hizo na ku-
wataka watengeneze na kuweka ujumbe
au tangazo hilo kuanzia Oktoba 15, mwaka
huu.

Alisema ujumbe huo uendelee kuwapo
hadi siku ya kilele cha maadhimisho ya
Ukimwi yanayofanyika kila mwaka ifikapo
Desemba mosi ambao utawakumbusha
wananchi kuwa Ukimwi bado upo, ni janga
la kitaifa na hauna dawa.

“Ninyi ni mawasiliano na mawasiliano
yananihusu, sisi tunapatikana kila dakika
kuliko televisheni, redio au magazeti, kila
mwananchi anapatikana kwa kuwa ana
simu ya mkononi na ninyi mtusaidie ku-
tangaza masuala ya kimkakati ya kitaifa
mfano janga la Ukimwi bado lipo, mtusai-
die kuweka ujumbe kuhusu ugonjwa huu
ili tusaidie wananchi,” alisema Nditiye.

Naye Mkuu wa Kanda ya Ziwa wa Kam-
puni ya simu ya Vodacom, Gwamaka
Mwakilemba, alimweleza Nditiye kuwa
wako tayari kuandaa ujumbe au tangazo
hilo kwa kuwa janga la ugonjwa wa Ukim-
wi linagusa jamii ambayo ni wateja wa
kampuni yao.

Aliiomba Mamlaka ya Vitambulisho vya
Taifa (NIDA) kuongeza kasi ya kutoa nam-
ba au vitambulisho vya taifa ili kampuni
za simu ziweze kusajili idadi kubwa ya wa-
nanchi.

Naye Mbunge wa Jimbo la Nyamagana,
Stanslaus Mabula, aliziomba kampuni za
simu za mkononi kuwa sehemu ya kupiga
vita maambukizi ya ugonjwa wa Ukimwi
na kutoa tahadhari kwa wateja wake kupi-
tia uyjumbe kwenye simu zao.
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMII

Tuamue sasa kuhusu
kutumia simu shuleni

WIKI iliyopita Shule ya Sekondari ya Kiwanja, iliyoko mkoani
Mbeya ilichomwa moto na wanafunzi zaidi ya 13 wanaodaiwa kuwa
walighadhabika kutokana na simu zao kuchukuliwa na uongozi wa
shule hiyo.

Suala la simu shuleni, si kitu cha kukipuuza kwa sababu tupende
tusipende ni vigumu kuwadhibiti wanafunzi wasiingie na simu ma-
bwenini au shuleni kwani wanafahamu wenyewe cha kufanya kumi-
liki simu hizo.

Vuguvugu la wanafunzi kuruhusiwa kutumia simu shuleni au
kuzipiga marufuku kuingiza eneo hilo ni jambo ambalo linahitaji
wadau kulizungumza ili kuepusha yale yaliyotokea Sekondari ya Ki-
wanja.

Vita vya simu shuleni havina mshindi hata kama zitakatazwa wa-
nafunzi wanajua namna ya kuziingiza na kuzitumia bila kugundulika
na walimu na watakapobainika na kuzuiliwa si kwamba tatizo hilo
litamalizika.

Kwa vile ni vigumu kukataza simu shuleni zama hizi, wakati huu
kwani ni nyenzo muhimu ya mawasiliano miongoni mwa watoto
wawe sekondari au shule za msingi kwa hiyo zinahitajika sheria na
miongozo ya namna ya kumiliki na kutumia simu shuleni.

Tunaona kuwa wanafunzi wanahitaji simu kwa sababu ya kusoma
na pia kuwasiliana na familia zao na walimu pia.

Pia simu hiyo ni nyenzo ya kusomea na kujifunzia, kwa hiyo inahi-
tajika miongozo na taratibu za kutumia simu shuleni.

Pengine ni wakati wa kufikiria, hasa wadau na Wizara ya Elimu
kuona namna ya kuandaa miongozo na sheria hizo na shule zikaan-
za kuruhusu wanafunzi kutumia simu.

Lakini ni vigumu kusema kuwa kama taifa tupige marufuku
matumizi ya simu shuleni.

Tunaona kuwa zama hizo simu ni nyenzo ya kusomea na kuji-
funzia. Simu zinaweza kutumiwa kupakua vitini kwenye mtandao
ni jambo ambalo halikwepeki. Shule nyingi hazina kompyuta lakini
zinaweza kuruhusu wanafunzi kutumia simujanja kupakua vitini na
elimu kutoka kwenye mitandao mbalimbali.

Wanafunzi watumie intaneti kusoma na kwa wale ambao hawana
simujanja na fedha za kuchukua vitini, shule italazimika kuwa na
kompyuta ndogo (mpakato) kwa ajili ya kupakua vitini mtandaoni.

Lakini si hivyo tu kuna mkongo wa taifa ambao unategemewa
kusambaza mtandao wa intaneti nchi nzima, ndiyo wakati wa shule
nazo kutoa ‘vifurushi vya wifi’ bure kwa wanafunzi ili wanapopakua
vitini viwafikie wanafunzi wote kwa kuwa shule inagharamia kwe-
nye simu na kwenye kompyuta ya simu.

Wanaweza kupakua kutoka kwenye Google na Wikipedia. Hizi ni
zama za sayansi na teknolojia huwezi kukwepa teknolojia ya simu ni
vyema kulitafakari hili na kulifanyia maamuzi.

Tunaona kuwa simu zina umuhimu wa kipekee shuleni. Kwa mfa-
no ni nyenzo ya mawasiliano baina ya wazazi na watoto.

Simu zinaweza kutumia kuwahakikishia ulinzi wa watoto na uta-
ratibu huu unawezekana kwenye simujanja (smartphones) na hivyo
itasaidia kunasa na kufahamu kuhusu watoto watukutu kama wapo
shule au wameingia mitaani.

Simu hizo pamoja na mambo mengine zinaweza kutumika ku-
wasiliana wakati wa dharura. Mathalani kuna uvamizi, ubakaji wa-
toto, yapo mashambulizi na hata utoroshaji wa albino.

Simu kama nishati ya umeme zinahitajika shuleni. Kwa hiyo ni vy-
ema kuandaa utaratibu na muda wa kuzitumia badala ya kufikiria
kuzipiga marufuku.

Ndiyo maana tunasema ni vyema shule zikaandaa namna bora ya
kutumia simu badala ya kuzipiga marufuku.

Suala la usalama wakati wa kuchaji simu nalo ni la muhimu hivyo,
ili kuepusha hatari ya kuleta shoti na umeme au kutokea milipuko
kutokana na kutumia chaja mbovu shule ziweke mazingira bora ya
kuchajia.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Na Salome
Kitomari

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745700710
Meneja Matangazo: Kauthar D’souza, 0767 223311

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz
Website: www.ippmedia.com
epaper.ippmedia.com

Rushwa ya ngono bado

tishio, tupambane nayo

RUSHWA ya ngono hufanyi-
ka kwa siri baina ya watu wawili
kwa anayelazimishwa kutenda
hivyo na anayetaka kutenda
kwa manufaa yake mwenyewe
ili atoe huduma fulani.

Rushwa hiyo iko hata kwe-
nye sehemu za kazi kwamba
mtu anatakiwa kutoa rushwa
ndiyo apate nafasi ya kazi si kwa
uwezo wake, bali kwa rushwa
aliyotoa kwa muhusika.

Hilo linakwenda pia hadi
kwenye vyuo vya elimu ya juu
nchini kwamba wapo wanafun-
zi wanaomaliza vyuo na kupewa
alama zilizosukumwa na mahu-
siano yao na wakufunzi wao ku-
liko kuwa na uwezo wa masomo
hayo.

Hali hiyo imesababisha wa-
naobebwa kwa kutumia miili
yao iwe wanaume au wanawake,
kushindwa kufanya kazi inavyo-
paswa wanapofika katika mae-
neo yao ya ajira kutokana na uk-
weli kwamba hawakuwa na sifa
ya kupata ajira husika isipokuwa
njia ya rushwa waliyoipitia.

Athari kubwa ni kuwa na watu
wanaoshindwa kutekeleza ma-
jukumu yao ipasavyo kwa saba-
bu pamoja na mengine mhusika
alitoa rushwa ya ngono ili afaulu
kwa kiwango cha juu.

Yaani apate ufaulu (GPA) ya
daraja la kwanza, na hivyo hivyo
alipofika kazini akatoa rushwa
nyingine ili apate nafasi na hata
alivyopata nafasi hiyo akaende-
lea kutoa rushwa ili ajihakikishie
nafasi yake.

Taasisi ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa (Takukuru),
imethibitisha kuwa rushwa ya
ngono ni ngumu kukabiliana
nayo, kutokana na mazingira ya
utendekaji wake na wahusika.

Aidha, wakati mwingine
wahusika hawatoi taarifa kwa
mamlaka zinazohusika kutoka-
na na sababu mbalimbali.

Baadhi ya sababu hizo ni kwa

mhusika  kuchukulia
kwamba ikitoa taarifa
atadhalilika au kushu-
sha heshima yake iwapo
jambo hilo litajulikana.

Wengine ni kutokana
na utamaduni wa usiri
na mfumo dume na
hivyo wamejikuta wak-
ishindwa kupaza sauti.

Hivi karibuni, Rais
John Magufuli, alisema
rushwa ya ngono kwa
wanaume ipo pia kwani
wapo wanaohongwa na
wanawake, jambo am-
balo limeleta changa-
moto katika utekelezaji
wa majukumu.

Rushwa ya ngono
ni kati ya makosa 24
yanayoshughulikiwa
na sheria ya rushwa
ya Takukuru, na wapo
ambao  wamechuku-
liwa hatua baada ya ku-
kamatwa.

Rushwa hii ina athari
nyingi ikiwa ni pamoja
na kudidimiza taifa
kwa kuzalisha watu
wasielimika, wasio na
uwezo wa kutenda kazi
na ofisi kukosa ufanisi
kwa sababu mapenzi
yanakuwa ndiyo kip-
aumbele.

Lakini changamoto
nyingine ni kuongeza
maambukizi ya mara-
dhi mbalimbali, kwa
sababu baadhi ya wa-
naojenga mazingira ya
rushwa hiyo kutendeka
wanajua uhalisia wa
afya zao kwamba zina
walakini, hivyo kuende-
leza maambukizi kwa
wengine.

Chama cha Waandishi
wa Habari Wanawake
Tanzania (Tamwa), ki-
nafanya kampeni ya

Taasisi ya
Kuzuia na
Kupambana
na Rushwa
(Takukuru),
imethibiti-
sha kuwa
rushwa ya
ngono ni
ngumu kuka-
biliana nayo,
kutokana na
mazingiraya
utendekaji
wake na
wahusika.

kuelimisha jamii kutam-
bua madhara ya rushwa
ya ngono na athari zake,
pia kuibua habari mbal-
imbali ambazo zitasaidia
kuwabaini wanaohusika
na matukio hayo.

Kwa ujumla janga hili
linadidimiza taifa na ku-
sababisha watu wasipate
huduma stahiki. Aidha, li-
naongeza wasio na sifa na
kuwanyongonyesha we-
nye sifa za nafasi husika.

Wakati  tukielekea
kwenye uchaguzi wa seri-
kali za mitaa, ni muhimu
kuitazama kwa jicho la
pekee rushwa hii, kwani
inafifisha azma ya kupata
viongozi sahihi ambao
watawatumikia wananchi.

Yeyote anayekutwa na
rushwa ya ngono atambue
kuwa ni kosa kisheria na
inaweza kushughulikiwa
kwa mujibu wa sheria.

Ni faraja kutokana na
taarifa njema kwamba
Takukuru ina namna ya
kuwahudumia  wanao-
kumbwa na adha hiyo na
kwamba taarifa zao zita-
baki kuwa za siri.

Muungwana anaona
kwamba kama mamlaka
zimejitokeza kukabiliana
na rushwa hiyo sehemu
mbalimbali nchini, basi ni
wajibu kwa wanaonyan-
yasika kwa namna yoyote
kwa rushwa hii wakatoa
taarifa na hatua zika-
chukuliwa.

Jamii  ikishiriki  ku-
tokomeza rushwa hii
maana yake nafasi za ajira
zitapata watu sahihi, was-
omi sahihi na wananchi
sahihi ambao hawatege-
mei kutoa kitu au kujid-
halilisha ili kupata nafasi
fulani.
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BARUA/MJADALA

Uchafuzi
huu Tandale
haukubaliki

Mhariri habari

NINAJITOKEZA kwa mara ya
kwanza katika gazeti letu hili lililo na
kurasa iliyo mahsusi kwa lengo la ku-
tuwezesha tueleze kero na dukuduku
mbalimbali tulizo nazo ili ziwafikie
wahusika kwa minajili ya kutatuliwa.
es Salaam. Ninakerwa kwa kweli na
tabia iliyoenea katika eneo letu inay-
ofanywa na baadhi ya wakazi wenzetu
ya kujisadia ovyo haja ndogo kwenye
chupa za maji.

Mbaya zaidi wakishajisaidia kwenye
chupa hizo za maji huzitupa ovyo
kwenye barabara za mitaa mbalimbali
na kuziacha bila hata ya kufikiria
madhara yake katika suala zima la
uchafuzi wa mazingira, lakini pia kwa
kuhatarisha afya za wakazi wenzao.

Tatizo hili limekuwa ni la muda
mrefu na inaonekana kama vile halija-
patiwa ufumbuzi pengine kutokana na
kufanyika kwa kificho na hasa nyakati
za usiku na hivyo kusababisha ugumu
kwa sisi wananchi kuwaona wahalifu
hao.

Ninaomba kupitia kwako Mhariri
watu hawa wasio wastaarabu waache
tabia zao hizo. Vilevile naziomba
mamlaka za kiserikali zilizo katika
eneo letu zilishughulikie suala hili kwa
ukamilifu kwani linatuathiri kiafya.

Mwathirika-Tandale

Walezi
tusifuge tabia
zisizokubalika

Mhariri

KWA kweli kuna tabia ambayo
inanishangaza sana mimi ya baadhi
ya wazazi na walezi katika jamii yetu
hii ya Kitanzania ambao kwa kiasi
kikubwa hawako tayari kusikiliza
ushauri wanaopewa na majirani zao
juu ya tabia za watoto wao.

Katika mtaa ninaoishi hapa Mbalizi
mkoani Mbeya, kuna jirani yangu ali-
ye na mtoto mwenye tabia zisizokuba-
lika katika jamii ya wastaarabu na
hata katika mwenendo wa kawaida wa
maisha ya watu.

Mtoto wake huyu ana tabia ya kuk-
wapua mali za watu na hata kukaba
hasa nyakati za usiku na mchana
kwenye maeneo yasiyo na watu.

Anafanya uhalifu huu kwa kush-
irikiana na vijana wanaotoka maeneo
mengine ya jiji hili la Mbeya.

Lakini cha kusitikisha zaidi ni kuwa
kwa majirani ambao wameshawahi
kwenda kuwaeleza wazazi wake juu ya
uhalifu anaoufanya kijana wao, mara
nyingi wamekuwa wakikataa kuwa
kijana wao hana tabia hiyo.

Kwamba wanaoenda kulalamika
kwao wanamwonea gere kijana wao
kutokana na maendeleo anayoya-
fanya.

Naomba serikali ya mtaa wetu
ichukue hatua ya kumkanya kijana
huyo ili aachane na tabia hiyo kwani
inaweza ikamhatarishia maisha yake
siku moja na hasa pale wananchi wa-
takapojichukulia sheria mkononi.

Jason Mandyanga- Mbalizi
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wagombea mnajipangaje

Na Gaudensia Mngumi

MWEZI Oktoba umeanza na
kinachotakiwa kuwa kwenye
fikra za Watanzania sasa ni
kupiga kura ili kuchagua
viongozi wa serikali za mitaa na
vijiji.

Uchaguzi huo ambao
maandalizi yake yameshaanza
ni watu kuanza kujiandikisha na
kujitokeza kwa wingi na kwenda
kupiga kura.

Licha ya kwamba watu
wengi hawajahamasika kujua
umuhimu wa viongozi wa
serikali za mitaa ni vizuri
kuwachagua  viongozi hao
ambao wana jukumu kubwa la
kuanza michakato muhimu ya
kuwasaidia wananchi katika
ngazi za chini.

Uchaguzi wa serikali za mitaa
ni muhimu kwani ndiyo wakati

wa wananchi  kujichagulia
viongozi wanaowahitaji.
Si jambo jema  watu

wakajikausha na kujipa moyo
kuwa kiongozi atachaguliwa na
wengine. Si afya watu wachache
kuwachagulia  walio  wengi
kiongozi. Na hilo si jambo jema

Mara nyingi imekuwa ni
kawaida watu kupokea wito
wa kufanya uchaguzi kwa
amani, lakini safari hii ni vyema
kuzingatia masuala ya haki kwa
sababu hakuna amani bila haki.

Ni wakati wa kuzingatia haki
na kuwapa wanawake, wenye
ulemavu na makundi yasiyo na
sauti nafasi ya kushiriki na si
kupendekeza watu kwa misingi

ambayo italalamikiwa kuwa
haikuwa ya haki.

Mambo mengi
yanayozungumzwa na

kinamama, walemavu na watu
wengine kuhusu rushwa iwe
ya ngono au ya fedha ni vyema

yakasikilizwa kwa sikio la pili.

Mara nyingi wito wa amani
umekuwa  ukitolewa  sana
nyakati za kura lakini safari hii
iwe haki na amani.

Watu ambao hawana au
hawakuwa na haki ya kugombea
wanapopewa nafasi na uongozi,
ni wazi kazi zao hazitakuwa na
tija.

Iwapo uchaguzi utafanyika
kwa njia zisizo za haki kwa
kuwabagua au  kutowajali
wanawake na watu wanaoishi
na ulemavu ni wazi kuwa
viongozi watakaopatikana
hawatakuwa na la maana katika
kuihudumia jamii.

Kama kawaida matusi kwenye
kampeni ni jambo ambalo
kwenye chaguzi za nyuma
yamekuwa yakisikika.

Hakuna sababu ya kutoka
kwenye uchaguzi wa serikali
za mitaa safari hii. Kutukanana
majukwaani ni kasoro kubwa ya
kiuongozi.

Ni wakati wa kuonyesha
ukomavu wa kisiasa na ikibidi
kukaa kimya bila kujibizana na
wale wanaokutukana.

Suala la kuleta mabadiliko
katika jamii kati ya viongozi wa
CCM na wapinzani ndilo jambo
ambalo wengi wanalitegemea.

Wananchi wanataka kusikia
ahadi za mabadiliko, yawe ya
utoaji wa huduma kuanzia
kero za wananchi na kubadilisha
uongozi duni ndicho watu
wanachotaka kukisikia.

Haina maana kuendelea kuwa
na viongozi wasioweza kujenga
choo kwenye ofisi ya kata au ya

na kuchaguliwa.
Licha ya wote kuhubiri
mabadiliko ambayo

yamefanywa na serikali iliyoko
madarakani, ni wakati wa
viongozi wa ngazi za chini
nao kuonyesha mabadiliko
wanayoyasimamia.

Haina maana kuwa

na

eneo halina maji na wananchi
wanaliwa na wanyamapori
usiku wakisaka maji.

Viongozi wana wajibu wa
kutoa ufumbuzi wa namna ya
kukabiliana na matatizo kama
hayo na si kuwa na viongozi
wa kukaa kwenye ofisi za kata,

Ni wazi kuwa wagombea
wa CCM wanapotoa ahadi
ya mabadiliko, wanafanya
hivyo kwa kurejea mafanikio
yaliyopatikana, lakini kama

uliyejitokeza

kiongozi
mwenyewe na kutaka
kugombea ni lazima useme
unaleta jambo gani jipya.

Kwa ujumla, ajenda ya
mabadiliko iwe dira, mwelekeo
na kioo cha kujitizamia kwa
wagombea  wote  kwenye
uchaguzi wa serikali za mitaa
ili kuwe na uongozi wenye
nidhamu.

Ikumbukwe kuwa
hakuna haja ya kupinga
jambo linalozungumzwa na
wapinzani kuwa litafanyiwa
mabadiliko ili  kuboresha
hali ya wananchi, ni vyema
likatafsiriwa kuwa kero
zinazozungumziwa na
wapinzani ndizo zinazowakera
Watanzania hata ikiwa ni wana
CCM.

Hivyo, ni vyema viongozi
wakatizama yanayowasumbua
wananchi kama ukosefu
mitaani, kuzagaa mitaro ya
majitaka na migogoro ya ardhi
kuwa ni mambo yanayosumbua
wananchi yanayotaka ufumbuzi
badala ya kuyaangalia kwenye
sura ya upinzani na chama
tawala.
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HABARI KITAIFA

Bulaya: Mbowe anatosha Chadema "

Na Kelvin Innocent

MBUNGE wa Bunda Mjini, Esther Bulaya
(Chadema), amesema chama chao, hakiwezi
kuteuliwa mwenyekiti wa kukiongoza, na
kwamba mwenyekiti wao atabaki kuwa Fre-
man Mbowe.

Bulaya aliweka wazi msimamo huo katika
mkutano uliowakutanisha baadhi ya viongozi
wa chama hicho na wanawake wa Kata ya
Kawe jijini Dar es Salaam.

Bulaya alisema kazi yao ni moja tu ya ku-
hakikisha wanawahamasisha wanawake kwa
wanaume kujitokeza katika kupiga kura kwe-
nye chaguzi wa serikali za mitaa.

“Na nia hiyo tunayo, sababu tunayo na

dhamira pia tunayo kutokana na uchumi
mbovu uliosababishwa na serikali ya Chama
Cha Mapinduzi na ahadi zisizo tekelezeka,”
alidai.

Pia alisema wamama wajawazito wanato-
zwa fedha ili kupata huduma ya kujifungua,
wakati sera ya afya ikisema huduma za afya
kwa mjamzito, mtoto chini ya miaka mitano
na wazee ni bure.

“Mjamzito anaambiwa atoe laki tatu ili ku-
jifungua, lakini sera inasema huduma za afya
kwa mjamzito, mtoto chini ya miaka mitano
na wazee ni bure,” alisema.

“Tulipokuwa kwenye Bunge la Katiba tu-
liwaambia sera hizi hazitekelezeki, lazima
iingizwe kwenye Katiba mama ili tuhakikishe

afya za Watanzania zinakuwa imara,” alisema
Bulaya.

Aidha Bulaya alisema inahitajika serikali in-
ayowekeza kwenye uchumi na maendeleo ya
watu, na siyo ya vitu na kwamba kwenye taifa
lolote maendeleo ya watu ni muhimu.

Aidha, aliwataka wanawake kujitokeza ku-
wania uongozi katika uchaguzi wa serikali za
mitaa mwezi ujao.

“Kinamama tushikane mikono, na wewe
ndiye utakaye kuwa wa kwanza kumshika
mkono ili aweze kushinda, na akishinda/ku-
fanya vizuri anafungua milango ya wanawake
wengine. Sitaraji mwanamke aongoze
kampeni chafu dhidi ya mwanamke mwen-
zako, sisi tunatakiwa tupendane,” alisema.

Meneja
Uhusiano
wa Benki
va Taifa ya
Biashara
(NBO),
William
Kallage,
akizun-
gumza na
wafanya-
biashara
wakati wa
uzinduzi
wa klabu
ya wafan-
yabiashara
wa Sin-
gida jana.
PICHA:
HAPPY
SEVERINE

WB vaimwagia tril. 1.03/- Tasaf

Elizabeth Zaya na Mary Geo-
frey

laam.

BENKI ya Dunia imetoa mkopo
wa masharti nafuu wa Sh. trilioni
1.035 kwa serikali ya Tanzania kwa
ajili ya kusaidia utekelezaji wa mradi
wa kipindi cha pili wa Mpango wa
Tatu Kunusuru Kaya Maskini un-
aoendeshwa na Mfuko wa Maende-
leo ya Jamii (Tasaf II).

Hafla ya utiaji saini wa utekelezaji

wa mpango huo kati ya pande hizo

Akizungumza baada ya kutia saini
mkataba huo, Katibu Mkuu Wiraza
ya Fedha na Mipango, Doto James,
alisema awamu ya pili ya mpango
huo imelenga zaidi katika kuima-
risha miundombinu ya shule, afya
na maji. Alisema lengo la mpango
katika kipindi cha pili ni kuwezesha
kaya masikini kutumia fursa ya ku-

SUMAJKT AUCTION MART
MNADA WA HADHARA

KWA IDHINI TULIYO PEWA NA TUJIJENGE TANZANIA LIMITED TUTAUZA KWA
MNADA WA HADHARA NYUMBA/ VIWANJA KAMA JEDWALI LINAVYOONESHA

MASHARTI YA MNADA

alicholipa mwanzo na mnada utarudiwa tena.

3) Gharama zote za kubadili HATI MILIKI ni JUU YA MNUNUZI.
Kwa mawasiliano zaidi piga namba:-0716004554 NA 0753063481

I) Mteja anatakiwa kulipa 25% siku ya mnada na 75% atalipa ndani ya siku |4
2) Endapo Mteja atashindwa kumalizia 75% ya salio lililobaki ndani ya siku |4 hatarudishiwa kiasi

215449602

jiongezea kipato kupitia miradi
mbalimbali inayoendeshwa na
Tasaf.

Alisema awamu hiyo ya pili
ya mpango huo wa tatu ital-
enga zaidi katika utekelezaji
wa miradi ya miundombinu
ya kutoa ajira za muda kwa
kaya maskini ikiwamo ujenzi
wa shule, zahanati, barabara za
kijamii na uchimbaji wa mab-
wawa ya maji.

“Fedha hizi pamoja na
kwamba zitaenda kuzisaidia
kaya masikini ambao ni wazee
wasiojiweza kufanya kazi na
wengine wanaofanana na hao,
lakini pia kundi jingine litaka-
lonufaika ni kaya masikini am-
bazo hazina uwezo, zenye watu
wenye uwezo wa kufanya kazi,”

katika
shughuli za kijamii hususani
ujenzi wa madarasa, shule za
msingi na sekondari, ujenzi
wa vituo vya afya, zahanati,
barabara za kijamii na miradi
ya maji hususani kuchimba
mabwawa ya maji. Baada ya
kufanya kazi hizo, watakuwa
Tumepata
uzoefu kwa wenzetu wa Ethio-
pia wanafanya hivyo na wame-

HAPA CHINI.
JINA MAHALI ZILIPO DHAMANA [ TAREHE alisema na kuongeza:
) Vijibweni Mtaa 11/10/2019 Saa “Hawa watashiriki
1 | Nuru Nassib Ramadhan Kisiwani- Kigamboni Nyumba 08:00 Mchana
Nuru Angomwile X X . 16/10/2019 Saa
2 Legembo Mbondole - Kivule Kiwanja 04:00 Asubuhi
3 | Abdul Hashim Said Mbondole Kivule Nyumba | A8/20/2019 Saa
4 | Naomi Joseph Wambura | Mbondole Kivule Nyumba ég%gﬁgg;aa
5 | Khadija Hussein Jafarah | Mgeninani-Kijichi Kiwanja g:/ég/zg&t?ui?a
6 Abdallah Hussein Wazirif | Mtaa Wa Kombo- Nvumba 24/10/2019 Saa
Khadija H. Safarah Vingunguti Y 08:00 Mchana ..
5 [Haii 3. Chitonya/ Frankiin [ " - Nyumba 28/10/2019 Saa wanapewa  ujira.
Alexander Mlay Y 04:00 Asubuhi
Frank Isaya Lesilwa/
- . 31/10/2019 Saa A
8 r:grg n’:ggmw”e Nzasa A’ -Mbagala Nyumba 04:00 Asubuhi fanikiwa sana.”

Alisema serikali imekubali
kuendelea na mpango huo ili
kupata matokeo mazuri zaidi
ya kupunguza umaskini nchini
kwa kuongeza uchumi wa kaya
kupitia uzalishaji wa kipato.

Pia alisema lengo la mpango

huo ni kuziwezesha kaya hizo
kuongeza rasilimali za lishe,
kujihusisha zaidi na kazi za
uzalishaji, kukuza uchumi wa
eneo unapofanyika utekelezaji
na kuendeleza watoto kwa ku-
wekeza katika lishe na shuleni.
Mpango huo, alisema unata-
rajiwa kufika mwaka 2023, na
kwamba umeongeza nguvu
katika juhudi za serikali za ku-
punguza umasikini wa kipato
kwa wananchi wake.
Mkurugenzi Mkazi wa Benki
ya Dunia, Bella Bird, alisema
benki hiyo ilipitisha wazo la
kuwezesha mpango huo kwa
kishindo baada ya kuona ma-
fanikio makubwa yaliyofanyika
katika mpango unaomalizika.
“Nilipowasilisha mada ya
mpango huu kwa Benki ya Du-
nia, ulipitishwa kwa kishindo
na hii imetokana na kazi kubwa
ambayo imefanywa na serikali
ya Tanzania katika kutekeleza
miradi yake” alisema Bella Bird.
Alisema katika kutathmini
utekelezaji wa mpango wa
kwanza wa Tasaf unaomalizi-
ka, walitumia mkaguzi ambaye
hafungamani na upande wow-
ote kufanya kazi hiyo.
Mkurugenzi Mtendaji wa
Tasaf, Ladslaus Mwamanga,
alisema katika utekelezaji
wa mpango huo, Tanzania ni
miongoni mwa nchi zilizofani-
kiwa na kwamba wamekuwa
wakipokea wageni kutoka nchi
mbalimbali wanaokuja kuji-
funza.

Vigogo wa NIDA
kubadilishiwa
mashtaka

Na Beatrice Shayo

UPANDE wa mashtaka katika
kesi ya uhujumu uchumi inay-
owakabili vigogo sita wa Mamlaka
va Vitambulisho vya Taifa (NIDA),
umedai kuwa upelelezi katika kesi
hiyo umekamilika na kwamba
wanatarajia kubadilisha hati ya
mashtaka baada ya Mkurugenzi
wa Mashtaka (DPP) kutoa hati
va kuipa ruhusa mahakama hiyo
kusikiliza kesi hiyo.

Vigogo hao wanakabiliwa na
mashtaka 100 kati ya hayo mash-
taka 24 ni ya utakatishaji fedha
zaidi ya Sh. bilioni 1.1, mashtaka
23 ya kughushi nyaraka na 43
ni kuwasilisha nyaraka za uongo
ili kumdanganya mwajiri wao
na kuisababishia mamlaka hiyo
hasara.

Wakili wa Serikali Mwandam-
izi Ladislous Komanya, amedai
mbele ya Hakimu Mkazi Salum
Ally kuwa kesi hiyo imekuja kwa
ajili ya kutajwa na kutoa amri na
maelekezo.

Pia alidai kuwa kati ya washtak-
iwa sita ni wawili pekee wali-
ofika mahakamani.

Alidai kuwa kesi hiyo
isingeweza kuendelea jana kwa
sababu hatua zote hizo zinak-
wenda pamoja na washtakiwa
wengine ili wasomewe mashtaka
upya. Kesi hiyo imeahirishwa hadi
kesho na mahakama imetoa hati
va kutolewa washtakiwa gerezani.

Washtakiwa waliokuwapo
mahakamani ni Mkurugenzi
wa Kampuni ya Aste Insurance
Brokers, Astery Ndege na Xavery
Kayombo.

Washtakiwa waliopelekewa
hati ya wito gerezani ni Mkuru-
genzi wa Nida, Dickson Maimu,
Meneja Biashara wa (NIDA),
Aveln Momburi, Ofisa Usafirishaji,
George Ntalima, Mkurugenzi wa
Sheria, Sabina Raymond.

Washtakiwa hao wanakabiliwa
na mashtaka 100 kati ya hayo, 24
yakiwa ni ya utakatishaji fedha
zaidi ya Sh. bilioni 1.1, mashtaka
23 ya kughushi nyaraka; men-
gine 43 ni kuwasilisha nyaraka za
uongo ili kumdanganya mwajiri
wao na kuisababishia mamlaka
hiyo hasara.

Mashtaka mengine ni ya kujipa-
tia fedha kwa njia za udanganyifu
(mawili), shtaka moja la matumizi
mabaya ya madaraka na mawili
ya kula njama.

Wanadaiwa kati ya Julai 19,
mwaka 2011 na Agosti 31, mwaka
2015, wakiwa maeneo tofauti
ndani ya Jiji la Dar es Salaam
walikula njama ya kufanya udan-
ganyifu wa Sh. bilioni 1.175 dhidi
va NIDA.

Maimu na Raymond wanadaiwa
Novemba 7, mwaka 2011, wakiwa
Makao Makuu ya NIDA, Kinon-
doni, walitumia madaraka yao
vibaya na kusababisha Kampuni
ya Gotham International Ltd ku-
pata faida ya Sh. 899,935,494.
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PM aagiza ofisa ununuzi akamatwe

Watumishi
waagizwa
kufafanua
tiba ya wazee

Na Lilian Lugakingira,
BUKOBA

MGANGA Mkuu wa Wilaya
ya Karagwe mkoani Kagera
pamoja na wataalamu wen-
gine wa afya wameagizwa
kuueleza umma taarifa za tiba
ya wazee.

Wataalamu hao wa ldara ya
Afya wametakiwa kutoa elimu
kwa jamii hasa wazee, kuhusu
dawa zinazotumika katika
matibabu yao zinazopatikana
ngazi ya zahanati, vituo vya
afya na hospitali.

Lengo ni kupunguza tatizo
la wazee kwenda kutibiwa na
kuambiwa dawa hazipo hospi-
talini na vituoni.

Agizo hilo lilitolewa na Mkuu
wa Wilaya ya Karagwe, God-
frey Mheruka, akizungumza
kwa niaba ya Mkuu wa Mkoa
wa Kagera kwenye maadhim-
isho ya Siku ya Wazee Duniani
yaliyofanyika wilayani Karag-
we wiki iliyopita.

Agizo hilo lilitokana na hoja
yva Mganga Mkuu wa Wilaya
hiyo, DK. Christopher Mwa-
songela, akisema kuwa dawa
zipo za kutosha lakini si kila
dawa inasambazwa katika
ngazi zote za huduma.

“Wazee hawayajui haya,
zungukeni mkawaelimishe
hatua zipi wanapaswa kuzifua-
ta ili kupata huduma wanazos-
tahili na kupunguza malala-
miko kwa serikali,” alisema
Mheruka.

Alisema serikali katika mwa-
ka huu wa fedha imetoa Sh.
bilioni 1.3 kwa ajili ya kununua
dawa katika wilaya ya Karag-
we na kuwa haiingii akilini
kusikia wazee wanaandikiwa
dawa na kuambiwa dawa haz-
ipo waende wakanunue.

Aidha, alisema kuwa wilaya
hiyo imepewa Sh. bilioni 1.5
kwa ajili ya ujenzi wa hospitali
va wilaya ambayo ujenzi wake
unaendelea na kuwa utaka-
pokamilika matatizo mengi
yanayowakabili wazee yata-
pungua.

Pia mkuu huyo wa wilaya
aliwaagiza maofisa tarafa,

kata, kuhakikisha wanawalinda
wazee dhidi ya vitendo vya ki-
katili wanavyofanyiwa katika
maeneo yao.

Alivitaja kuwa ni pamoja
na kuchomewa nyumba na
kufyeka mashamba.

Haya yanafanyika waki-
watuhumu kwa uchawi na
wengine wakitaka wafe ili
wachukue mali zao na kuwa
watakaobainika kuhusika
wachukuliwe hatua kali za
kisheria.

Akijibu malalamiko ya wazee
kukosa dawa na kuambiwa
waende kununua, mganga
mkuu wa wilaya hiyo, Dk.
Mwasongela alisema kuwa
serikali inatoa fedha kwa ajili
yva dawa, lakini sio kila dawa
zinapatikana katika ngazi zote
na kuwa zipo zinazoruhusiwa
kulwapo katika ngazi za hospi-
tali tu.

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa, amem-
wagiza Kamanda wa Taasisi ya Kuzuia na
Kupambana na Rushwa (Takukuru), Singi-
da, kumkamata ofisa manunuzi wa Chuo
cha Kinampanda kwa tuhuma za ufisadi.

Waziri Mkuu alimwagiza Adili Elinipen-
da, kumkamata Francis Muyombo, kwa
tuhuma za kukiuka taratibu za manunuzi
ya serikali na kughushi nyaraka.

Aidha, alimwagiza Kamanda wa Polisi
Mkoa Sweetbert Njewike, amkamate na
kumhoji Joseph Kisaka ambaye alikuwa
mzabuni wa chuo hicho kwa kuwapatia
vifaa ambavyo ni chini ya kiwango.

Alitoa agizo hilo Jumapili jioni, wakati
akikagua ukarabati wa majengo ya chuo
hicho kilichopo wilayani Iramba, mkoani
Singida na kubaini nyaraka za kupokea vi-
faa zikionyesha kitasa kimoja kimenunuli-
wa kwa Sh. 70,000 badala ya Sh. 25,000.

Waziri Mkuu alisema nyaraka za
makubaliano ya ununuzi zinaonyesha
kwamba walipaswa kununua vitasa am-
bavyo vinafunga mara tatu (vya three lev-
el), lakini alipokwenda kukagua milango

kwenye mabweni, ukumbi na bwalo ali-
kuta ni vitasa vya kufunga mara moja (one
leavel).

“Serikali imetoa Sh. bilioni 1.4 kwa kila
chuo ili kufanya ukarabati wa vyuo vya
elimu kikiwamo hiki cha kwenu. Ninyi
mnanunua vifaa kinyume na utaratibu
wa serikali, hamvikagui, mnaweka tu vitu
hafifu ambavyo havidumu. Haiwezekani.”

“Nyaraka zenu hapa zinanionyesha mli-
nunua vitasa 368 vya kufunga mara tatu
kwa gharama ya Sh. 70,000 kila kimoja.
Lakini vitasa vilivyoko mlangoni vin-
afunga mara moja ambavyo vinauzwa Sh.
25,000. Haya ni mabweni ya wanafunzi,
wanaingia na kutoka kila wakati, ni kwa
nini mnaweka vitu duni wakati mnajua
vitaharibika mapema? Maelekezo ya un-
unuzi wa serikali yakoje?” Alihoji.

Alipoulizwa wametumia utaratibu gani
kununua vifaa hivyo, Mkuu wa Chuo
Hamisi Njau, alisema walikuwa wakitumia
kamati ya manunuzi ambayo mwenyekiti
wake alikuwa ni Makamu Mkuu wa Chuo
na Katibu wake ni Ofisa Manunuzi, am-
baye ni Muyombo.

Muyombo alipoulizwa kama waliku-

wa wana orodha ya gharama za mabhitaji
kwa ajili ya ujenzi (BOQ) ambazo zilihi-
tajika zinunuliwe iliyowaongoza kufanya
manunuzi, alijibu kwamba haikuwapo.

Alisema walikuwa wakiorodhesha ma-
hitaji yao na kuyapeleka kwa mhandisi.

Alipoambiwa aeleze tofauti ya vitasa
vya kufunga mara tatu na vya kufunga
mara moja Muyombo alijibu kwamba
waliambiwa na mhandisi kwamba ndani
ya kitasa kuna kibati ambacho kinatofau-
tisha vitasa hivyo.

Waziri Mkuu alisema serikali inakataa
udanganyifu kwenye manunuzi na haita-
vumilia watumishi wasiokuwa waaminifu.
“Tena hili duka la huyo Kisaka ni la nguo
wala siyo la vifaa vya ujenzi.”

Alimwambia Mkuu wa Chuo, alipaswa
kusimamia ikiwa ni pamoja na ujenzi na
ukarabati unaofanyika chuoni hapo.

Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia
ilitoa Sh. bilioni 1.44 ili kukarabati chuo hi-
cho kwenye maeneo ya utawala, kujifun-
zia, kumbi na mabweni ya wanachuo.

Awamu ya kwanza ya fedha hizo ili-
ingia Novemba, 2017 na awamu ya pili
ikawafikia Juni 2018.

= —_u..-..-l

ashara kandokando ya barabara ya Morogoro ili kupisha upanuzi unaoendelea. PICHA: SABATO

Biashara EAC yadaiwa kudorora

Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA

BIASHARA miongoni mwa nchi wana-
chama wa Jumuiya ya Afrika Mashariki,
(EAC) inazidi kushuka kutokana na
uwapo wa vikwazo vya kibiashara ndani
ya mipaka ya nchi wanachama.

Wabunge wa Bunge la Afrika Mashariki
(EALA) wametaka hali hiyo irekebishwe ili
raia takribani 200 wa EAC waweze kufaidi
matunda ya mtangamano.

Kwa mujibu wa ripoti ya Kamati ya Bi-
ashara na Uwekezaji ya EAC ya mwaka
2016, thamani ya biashara miongoni mwa
nchi wanachama kwa mwaka huo, ilishu-
ka kutoka dola bilioni 3.2 mwaka 2015
hadi kufikia dola bilioni 2.6 ambayo ni
sawa na pungufu kwa asilimia 174.

Moja ya sababu zinazotajwa kuchangia
kushuka kwa biashara katika ripoti hiyo ni
pamoja na kuendelea kuwapo kwa vikwa-
70 visivyo vya kodi au ‘none tariff barriers’
(NTBs).

Aidha, kukosekana kwa mifumo inayo-
dhibiti ufanyaji biashara na nchi wana-
chama kushindwa, kukataa kuridhia mi-
kataba ya biashara bila sababu yoyote ya
msingi.

Wakichangia ripoti ya Kamati ya Bi-
ashara Mawasiliano na Uwekezaji ya
EALA, kuhusu kuridhia kuanzishwa kwa
kamati ya kushughulikia changamoto za
kibiashara miongoni mwa wanachama
wa EAC.

Baadhi ya wabunge walisema nchi wa-
nachama zimejawa na hofu ‘isiyofahami-
ka’ kuhusu mtangamano.

Mathias Kasamba kutoka Uganda alis-
hangaa woga uliozigubika nchi wanacha-
ma wa jumuiya hiyo yenye wanachama
sita.

Alisema hofu ndiyo inayochangia kuua
jumuiya kwa kuwa unasababisha malen-
go ya waasisi wa EAC kufikiwa.

“Kuna woga wa kutekeleza maamuzi
tunayojiwekea wenyewe kwa ajili ya
manufaa ya watu wetu kwa sababu am-
bazo hata hazieleweki. Tunaogopana
na tunashindwa hata kuridhia masuala
tuliyokubaliana wenyewe kwa karibu mi-
aka 10 na mambo yanaenda hivyo hivyo
wakati watu wetu wanashindwa kushiriki
kikamilifu katika mtangamano,” alisema
na kuongeza:

“Kwa mfano biashara kati ya Tanzania
na Uganda imeshindwa kukua na inashu-

ka kila kukicha. Kampuni 22 tu za Uganda
ndiyo zilisajiliwa kuwekeza Tanzania
ukilinganisha na kampuni 504 za Kenya
zilizowekeza Tanzania.

Ni lazima turekebishe tofauti hizi kwa
kuwashirikisha wananchi wetu,” alisisiti-
za Mbunge Mathias Kasamba wa Uganda.

Mbunge Nsavyimana Sophie wa Bu-
rundi ambaye ni Mjumbe wa Kamati ya
Mawasiliano, Biashara na Uwekezaji ya
EALA, alielezea kushtushwa na ugumu wa
mawasiliano baina ya sekretarieti na wiz-
ara husika katika nchi wanachama am-
bako huchukua muda mrefu bila sababu
yoyote ya msingi.

Alisema ugumu huo wa mawasiliano
ni moja ya urasimu unaokwamisha shu-
ghuli nyingi za Jumuiya kwa kuwa haku-
na maamuzi ya haraka hasa ya kuondoa
vikwazo huchukuliwa hata pale maamuzi
na mapendekezo yanapokuwa yametole-
wa na vyombo vya juu.

Kwa upande wa Abdullah Makame
wa Tanzania alitaka vikwazo vyote vina-
vyokwamisha biashara na utangamano
wa watu wa Afrika Mashariki viondolewe
haraka, ili kukamilisha ndoto ya waasisi
waliotaka Jumuiya iwe ya watu.
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Lipumba ajutia mgogoro wa CUF

]
NBC yazindua
klabu
wafanyabiashara
Singida

Na Happy Severine, SINGIDA

BENKI ya Taifa ya Biashara
NBC imezindua klabu ya
wafanyabiashara wa kati na
wadogo mkoani Singida, ili
kutengeneza uhusiano utakao-
wasaidia kuboresha biashara
Zao0.

Akizungumza hivi karibuni
wakati wa uzinduzi huo, Mkuu
wa Kitengo cha Wateja Wa-
dogo na wa kati (Head of SME),
Evance Luhimbo, alisema
kuwa klabu hiyo ya wafan-
yabiashara imehusisha wale
wakubwa, wa kati na wadogo
lengo ikiwa ni kutengeneza
mfumo rafiki wa mafanikio
baina ya wafanyabiashara hao
na benki yao.

Lihombo alisema klabu hiyo
itawaweka karibu wafanyabi-
ashara na taasisi za kiserikali
ikiwamo Mamlaka ya Mapato
(Kodi), Bima na Brela katika
ufuatiliaji wa leseni mbalimbali
wanazohitaji.

“Ni matumaini yangu kuan-
zishwa kwa klabu hii ya wafan-
yabiashara wa Singida kutara-
hisisha mabadiliko ya haraka
kibiashara pamoja hupatikanaji
mwingine wa sekta zinazohu-
sishwa na wafanya biashara,”
alisema Lihombo.

Kwa upande wake, Mkuru-
genzi wa Manispaa ya Singida,
Bravo Kizito, amewataka wa-
fanyabiashara wote wa mkoa
huo waliokuwapo kwenye
klabu hiyo kuwa na umoja,
upendo na mshikamano ili
waweze kufika mbali kibiasha-
ra na kutimiza ndoto zao za
mafanikio.

Kizito alisisitiza kuwa ni vy-
ema wafanyabiashara wakai-
tumia benki ya NBC kwani
kwa sasa huduma zao zime-
boreshwa na zimekuwa rafiki
kuliko benki zingine nchini,
ambapo benki hiyo inajivunia
kuwa na wafanyabiashara wa-
nachama wanaonufaika.

Aidha, aliongeza kuwa kwa
sasa Benki ya NBC inajivunia
kuongeza Vvituo vya kutolea
huduma mkoani Singida kwani
kwa sasa vipo (16) ili kuwafikia
watu wengi zaidi.

“Nawapongeza kwa kazi
nzuri NBC, nawapongeza wa-
fanyabiashara kwa kujiunga
kwenye klabu hii, nampongeza
Rais John Magufuli kwa juhudi
zake kwa benki zetu za Tanza-
nia kwani amekuwa mkombozi
wetu hususani kwa waja-
siriamali wadogo ili kufikia
malengo yao na kuwa wafan-
yabiashara wakubwa hapo
baadaye,” Kizito.

Akizungumza kwa niaba ya
wafanyabiashara hao, Jona-
than Mosses, alisema kuz-
induliwa kwa klabu hiyo va
wafanyabiashara wa kati na
wadogo kutasaidia kuamsha ari
na juhudi za kupata maendeleo.

Mosses aliongeza kuwa ni
imani yake wafanyabiashara
wote ambao wako katika klabu
hiyo wataweza kusaidia na
kufikia malengo waliyonayo
katika kukuza biashara zao.

Na Shaban Njia, KAHAMA

MWENYEKITI wa CUF Taifa, Profesa
Ibrahim Lipumba, amewakemea baa-
dhi ya viongozi wa chama hicho am-
bao wanaendeleza migogoro, kuten-
geneza makundi, yasiyo na tija na
kukigawa chama.

Profesa Lipumba aliyabainisha hayo
jana alipozungumza na viongozi na
wana-CUF wa Halmashauri za Mbog-
we, Bukombe, Kahama Mji, Msalala
na Ushetu katika kikao cha ndani na
kusema, chama hakiwezi kuendeleza
harakati kama kuna migogoro ya nda-
ni na kwamba mtafaruku wa kisiasa
ndani ya chama hicho umekidhoofi-
sha.

Alisema mitafaruku iliyokuwapo
ndani ya CUF iliwapotezea muda ka-
tika kukijenga chama na umewarudi-
sha nyuma.

Aliwataka wanachama kujipanga

upya na kuondoa makundi hali am-

bayo itawaletea ushindi katika uch-
aguzi wa serikali za mitaa mwezi ujao
na mkuu wa 2020.

“Ndugu zangu, viongozi na wana-
chama, mgogoro uliokuwapo ndani
ya CUF umetupotezea muda nami na-
ufananisha na chuma kimepitishwa
kwenye moto mkali na sasa kimekuwa
ngangari kisiasa katika kuleta mab-
adiliko na kuhakikisha haki sawa kwa
wote inapatikana,” alisema Lipumba.

Mwenyekiti huyo aliongeza: “Pamo-
ja na hali ngumu iliyopo ya kufanya
shughuli za siasa nchini kwa vyama
vya upinzani, lakini bado kuna fursa
za kisiasa.”

Alisema zipo fursa ndani ya chama
na viongozi pamoja na wanachama
wanatakiwa kujiunga pamoja kuele-
kea uchaguzi wa serikali za mitaa.

Hata hivyo Profesa Lipumba, alise-
ma ni lazima kuwahamasisha kinama-
ma na vijana wenye sifa za uongozi
wajitokeze kwa wingi kugombania

nafasi katika uchaguzi wa serikali za
mitaa na uchaguzi mkuu wa mwaka
2020.

Aliongeza kuwa ni muhimu ili kuon-
doa dhana kwenye jamii kuwa anayes-
tahili kugombea nafasi hizo lazima
awe mwanamume tu.

Pia aliwataka viongozi kuhakikisha
wanaweka vijana au kinamama we-
nye sifa katika kugombea nafasi hizo
na kuongeza vyama vyingi vimekuwa
vikishindwa katika uchaguzi mbalim-
bali kutokana na kuweka wagombea
wenye sifa mbaya kwenye jamii.

Kwa upande wake Katibu wa CUF
wilayani Mbogwe, Stephan Masanja,
alisema, atahakikisha chama chake
kinashinda uchaguzi wa serikali za
mitaa kutokana na kuwa na wagom-
bea wenye sifa.

Aliongeza kuwa hataruhusu ku-
wapo makundi kwenye chama na ata-
kayebainika kutengeneza makundi
awajibike.

Mkuu wa Kitengo cha Huduma kwa Wateja wa Tigo, Mwangaza Matotola (katikati), akizungumza na waandishi wa habari jijini Dar es
Salaam jana, katika uzinduzi wa maadhimisho ya Wiki ya Huduma kwa Wateja. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Aonya wanafunzi kupeana mimba

Na Shaban Njia, KAHAMA

MKUU wa Wilaya ya Kahama mkoa-
ni Shinyanga, amewaonya wanafunzi
wa shule za msingi na sekondari ku-
chana na kujiepusha na masuala ya
mmomonyoko wa maadili vikiwamo
vitendo vya ngono, vinavyosababisha
kupeana mimba wao kwa wao.

Anamringi  Macha, aliwaambia
waache kujihusisha na vitendo vya
ngono baina yao hali ambayo ita-
wakwamisha kimasomo pale wataka-
poambukizwa maradhi na mabinti
kubeba mimba.

Alisema kuwa baadhi ya vijana
wamekuwa waoga kufanya ngono na
wanafunzi kwa kuogopa kufungwa mi-
aka 30 jela na badala yake wanafunzi
wamekuwa wakifanya ngono wao kwa
wao na mabinti kubeba mimba.

Mkuu wa Wilaya aliyasema hayo
jana wakati wa uzinduzi wa mtandao
wa Fema Kanda ya Ziwa ambao utahu-
sisha mikoa ya Mwanza, Simiyu, Mara

na Shinyanga.

Aidha, itawajumuisha walimu wa
shule za msingi na sekondari na wa-
nafunzi wake.

“Siku moja nilikutana na mwa-
nafunzi wa sekondari hospitali ya mji
wa Kahama akiwa na mimba kubwa
ambayo haiendani na umri wake, ni-
kachukua hatua za kumpeleka polisi
kutoa maelezo juu ya nani mhusika wa
ujauzito huo, lakini cha kuchangaza
alimtaja mwanafunzi mwenzake,”
alisema Macha.

Aidha, Macha aliwaonya mabinti
kuwa kitu ambacho kinasababisha
wanafunzi wengi kupata ujauzito ni
tamaa na kumiliki mali na fedha.

Aliwaonya kuwa wanatamani simu
janja wakingali akiwa bado shuleni,
na kuwataka walimu kulisimamia na
wakimbaini mwanafunzi anayemiliki
simu achukulie hatua asingoje mpaka
aharibike.

Macha aliwataka kuacha tabia ya
kuwaomba lifti madereva pikipiki

na kuwazoea wakati wanapokwenda
shuleni.

Aliwaasa kusoma kwa bidii ili
waweze kutimiza ndoto zao na
kuongeza kuwa miaka ya sasa bila ya
kuwa na elimu huwezi kupata ajira
popote hata kujiajiri inakuwa ngumu.

Awali akisoma risala Katibu Mkuu
Taifa wa Fema, Mwalimu Alex Mbaty-
ani, alisema, ili kuondokana na janga
la wanafunzi kuendelea kupata ujauz-
ito Klabu za Fema zilizopo shuleni zi-
natoa elimu ya madhara ambayo hu-
patikana mwanafunzi anayejihusisha
kwenye mahusiano wakati akiwa na
umri mdogo.

Pia alisema kuwa, hutoa elimu ya
kujitegemea juu ya kujishughulisha
na kilimo, ufugaji na utunzaji wa
mazingira wanafunzi wanapomaliza
elimu yao ya darasa la saba ama ki-
dato cha nne ikiwa ni pamoja na ku-
wasaidia watu wanaoishi na ulemavu,
wazee na yatima pamoja na wahitaji
kwa jumla.
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Takukuru vabaini ufisadi
vifaranga vya samakKi

NMB yazindua
huduma mpya
va kimtandao

Na Mwandishi WETU

BENKI ya NMB imezindua
kampeni mpya ya dijitali
katika kupata huduma za
kibenki ijulikanayo kama NMB
Mkononi, iliyotokana na kuun-
ganishwa kwa huduma mbili
za NMB Mobile na NMB KLiK.

Lengo la kuduma hiyo ni
kuongeza ufanisi kwa watumi-
aji wa simu za mkononi.

Uzinduzi wa NMB Mkononi,
ulifanyika jana Makao Makuu
ambako ilielezwa kuwa hudu-
ma hiyo inalenga kuwahakik-
ishia Watanzania wote fursa
ya kushughulikia masuala ya
kibenki kwa urahisi katika
viganja vya mikono yao.

Akizungumza wakati wa
hafla ya uzinduzi huo, Ofisa
Mkuu wa Wateja Binafsi na
Biashara Ndogo na za Kati wa
NMB, Filbert Mponzi, alisema
benki yake ilikuwa na huduma
za kibenki kwa njia ya simu,
lakini imeona umuhimu wa
kufanyia kazi mapendekezo
ya wateja wao.

“Kwa kuwajali wateja wetu
wengi, walioko nchi nzima
vema kuchukua mapende-
kezo yao ya kubadili NMB
Mobile na NMB KLiK kuwa
NMB Mkononi. Najua wapo
watakaojiuliza kwa nini NMB
Mkononi?

Mponzi alifafanua hilo na
kuongeza maana yake ni
benki katika mkono wako,
ambako mteja anapata hu-
duma zote za kibenki katika
mkono wake, kupitia simu
yake, wakati wowote, mahali
popote kwa wepesi, urahisi na
usalama.

“Kwa kuwa kipaumbele
chetu kikuu ni kuwasaidia Wa-
tanzania wote, hata walioko
oielewa, tukaona ni vizuri tuje
na ‘brand name' ambayo ita-
wakilishwa kwa Kiswahili na
wateja wetu wataona urahisi
wa kuijua na kuitumia huduma
hiyo,” alisisitiza.

Mponzi alizitaja baadhi ya
huduma zinazoweza kupati-
kana kupitia NMB Mkononi
kuwa ni pamoja na kufungua
akaunti ya benki hiyo, kutuma
na kupokea pesa, kutoa pesa
bila kadi ya ATM, kuhami-
sha pesa kutoka benki moja
kwenda nyingine, kulipia bili,
tozo na kodi mbalimbali za
serikali.

Aidha, alibainisha kuwa
maboresho hayo ya kihu-
duma, yataongeza mtazamo
chanya wa NMB katika kukuza
uwezo na nguvu ya huduma
za kifedha zinazotolewa na
benki hiyo, ikiwa ni sehemu
va kusherehekea Wiki va
Huduma kwa Wateja chini ya
kaulimbiu yao ya Ubora Uko
Hapal

NMB Mkononi inatarajiwa
kufanya mapinduzi chanya
katika kuongeza idadi ya wa-
teja NMB, kutoka milioni 3.5
wa sasa. Benki hiyo pia ina
matawi 230 kote nchini, ikiwa
na mawakala zaidi ya 7000
na mashine za kutolea fedha
(ATM) 800.

Na Restuta Damian, BUKOBA

TAASISI ya Kuzuia na Kupambana
na Rushwa (TAKUKURU) mkoani Kag-
era, imenusuru zaidi ya shilingi milio-
ni 8.2 zilizokuwa zimefanyiwa njama
za ubadhirifu wa upandikizaji wa vifa-
ranga vya samaki katika Ziwa Rushwa
lililoko wilayani Kyerwa.

Hayo yalibainishwa na Mkuu wa
Takukuru mkoani Kagera, John Jo-
seph, baada ya Nipashe kutembe-
lea katika ofisi hiyo ili kujua hali ya
utendaji kazi kwa ufuatiliaji miradi
ya kimaendeleo inayoendelea katika
mkoa huo.

Joseph alisema kuwa taasisi ilifani-
kiwa kubaini njama za uhujumu mra-
di wa upandikizaji wa vifaranga vya

wikiendi. PICHA: JUMANNE JUMA

samaki aina ya sato katika Ziwa Victo-
ria kutoka kampuni ambayo haikuta-
jwa Juni 26, mwaka huu.

Aidha, Joseph alisema mzabuni wa
kampuni hiyo alipaswa kuwasilisha
vifaranga 35,000 kwa gharama ya Sh.
milioni 8,750,000 ambapo kila kifar-
anga kiliuzwa Sh. 250.

Alisema njama hiyo ilipangwa na
baadhi ya watumishi wa Halmashauri
ya Wilaya ya Kyewa kwa ajili ya kuji-
patia fedha kwa njia za udanganyifu
kupitia upandikizaji wa samaki.

“Njama ilifanywa na watumishi wa
halmashauri, nasi maofisa wa Takuk-
uru tulipata taarifa na kuamua kufika
katika ziwa hilo siku ya Septemba 21,
mwaka huu, siku ambayo mzabuni ali-
taka kupandikiza vidaranga,” alieleza

Joseph.

“Baada ya taarifa hizo tulianza ku-
hakiki maboksi yaliyokuwa yame-
letwa na kutakiwa kufika ni 34, lakini
kwa mshangao mkubwa ilibainika
kuwamo vifanga 2,040 tu kwani kila
boksi lilibainiwa kuwa na vifaranga
60 vyenye thamani halisi ya kifedha
Sh. 5,100,000 wakati vilivyotakiwa ni
35,000,” alisema Joseph.

Aliendelea kusema kuwa, baada
ya uchunguzi huo maofisa walibaini
kuwa kila boksi lilibeba vifaranga
1,030 na mzabuni kukiri kwamba ali-
fikisha mzigo uliokamilika.

Alisema kuwa mzigo huo ulikuwa
umebebwa katika mifuko ya plastiki
katika vimiminika kwani halmashauri
hiyo ilikuwa imeanzisha mchakato

Waanza kufufua kilimo cha kahawa

Na Ashton Balaigwa, MVOMERO

WAKULIMA wa Tarafa ya Mgeta
wilayani Mvomero mkoani Morogoro,
wameanza kufufua kilimo cha kahawa
kilichokuwa kikilimwa miaka ya nyuma
na kuwa kama zao la biashara kwa ku-
tumia kilimo hicho.

Kilimo cha kahawa katika Tarafa ya
Mgeta kilikuwa maarufu katika miaka
ya sabini, lakini kilikufa miaka ya 2000
baada ya wakulima wengi kukimbilia
kulima kilimo cha kupata fedha za
haraka tofauti na hicho ambacho kina-
chukua muda mrefu.

Akizungumza katika mafunzo ya uja-
siriamali na kilimo cha kahawa kwa
vikundi 35 vya kata za Bunduki na
Bunduki, Diwani wa Bunduki, Prosper
Mkunule, alisema kuwa wameshapanda
miche 30,000 katika mashamba ya kata
hizo mbili ikiwa ni mkakati wa kufanya
zao hilo kuwa la biashara.

Diwani huyo alisema kilimo hicho
cha kahawa kipindi cha nyuma kilikuwa

kikisaidia kuhifadhi mazingira na vy-
anzo vya maji hivyo katika tarafa nzima
ya Mgeta, hivyo kutokana na uharibifu
na mabadiliko ya tabianchi, wameamua
kukirudisha tena.

Alisema zao hilo lilipoteza umaaru-
fu wake baada ya kuingia kilimo cha
nyanya, kabichi na matunda ambapo
vijana wengi waliamua kung’oa miti
yake na kuanza kupanda mazao hayo
ya nyanya na kabichi ili kupata fedha za
haraka.

Mkurugenzi wa Taasisi ya Maendeleo
ya Jamii Tanzania (CDTF), Henry Mgin-
gi, alisema wameamua kusaidia kukir-
udisha kilimo cha kahawa katika Tarafa
ya Mgeta ili kufanya kilimo endelevu na
kupunguza kasi ya uchomaji moto una-
osababisha uharibifu wa mazingira ka-
tika tarafa hiyo.

Alisema kwa kuanzia, wamegharamia
kiasi cha Sh. milioni sita kwa ajili ya ku-
wapatia mafunzo vikundi 35 vya kata
ya Mgeta na Bunduki ili kujua mbinu za
kilimo hicho na shughuli za ujasiriamali

zilizotolewa na wataalamu mbalim-
bali pamoja na kugharamia mbegu na
miche ya vitalu ambavyo tayari vime-
shapandwa.

Mgingi alisema CDTF kwa kushiriki-
ana na Taasisi ya Utafiti wa Kahawa
nchini (TacRi), walitoa mbegu hizo
pamoja na vifaa vya kilimo hicho katika
vikundiili kuanza kuzalisha vitalu.

Mwenyekiti wa kikundi cha Tugende-
lele, Stephen Msimbe, alisema baada
ya kupatiwa mbegu na vifaa kutoka
Taasisi hizo za TacRi na CDTF, wames-
hazalisha vitalu vyenye miche ambayo
itagawanywa kwa wakulima wa tarafa
waweze kupanda katika mashamba
yao pamoja na mingine kugaiwa katika
taasisi za serikali.

Mwenyekiti wa Bodi ya CDTF, Mhandi-
si Leon Msimbe, alisema wameamua
kuunga mkono juhudi za serikali kwa
kusaidia vikundi vya wakulima kuzali-
sha malighafi zinazotokana na zao
la kilimo ikiwamo kahawa kwa ajili ya
kusaidia uchumi wa viwanda.
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Wataalamu wa mifugo
wastaafu wapata fursa

Kortini tuhuma
kubaka mtoto

Na Joctan Ngelly, KIGOMA

Wilaya ya Uvmza Dastan Elia 1
(40), amefikishwa katika Ma- 1
hakama ya Wilaya Mkoa wa
Kigoma kwa kosa la kumbaka b
mtoto mwenye umri wa mwaka
mmoja na miezi saba na kum- 1
sababishia maumivu makali.

Mshtakiwa huyo alipandishwa
Kizimbani jana mbele ya Hakimu
Mkazi wa Mahakama hiyo, Eva 1
Mushi, na aliposomewa shtaka
lake alikana kuhusika na kosa '
hilo na yuko ndani katika maha-
busu ya Gereza la Bangwe kwa 1
kukosa wadhamini. E

Hakimu Mushi aliyataja '
masharti ya dhamana kwa 1
mshtakiwa huyo kuwa awe na 1
mdhamini mmoja mwenye barua
ya utambulisho kutoka kwa afisa
mtendaji wa kata na mali isiyo- |
hamishika yenye thamani ya Sh.
milioni mbili.

Upande wa Mashtaka ukiongo-
zwa na Wakili wa Serikali, Edina |
Makala, alidai kuwa upelelezi 1
wa kesi hiyo namba 98/2019 ;
umekamilika na kuomba mahaka-
ma hiyo kumsomea mshtakiwa 1
maelezo ya awali. 1

Hakimu Mushi alikubaliana E
na ombi hilo na kumtaka wakili
huyo wa Serikali amsomee msh- |
takakiwa huyo maelezo ya awali.

Akisoma maelezo ya awali, ;
Makala alidai kuwa Julai 5, '
mwaka huu majira ya asubuhi |
ya Uvinza, mshtakiwa alimbaka
mtoto mwenye umri wa mwaka
mmoja na miezi saba na kum- 1
sababishia maumivu makali. 1

Makala alidai siku ya tukio E
watoto walikuwa wakicheza '
mshtakiwa huyo aliwafata na ]
kuwafukuza na baada ya ku- 1
wafukuza watoto hao walita- E
wanyika na baada ya watoto hao
kutawanyika mshtakiwa aliingia !
ndani ya nyumba na kumbaka 1
mtoto msichana mwenye umri 5
wa mwaka mmoja na miezi saba.

Alidai wakati mshtakiwa huyo !
wakati anaendelea kumbaka 1
mtoto huyo ambaye jina lake ;
l[imehifadhiwa, aliingia dada wa
mtoto huyo mwenye umri wa 1
miaka 5 na kukuta mshtakiwa ak- .
ifanya kitendo hicho, na baada
ya kuona, alikimbia kwa jirani na
kumwambia kuwa mdogo wake !
anabakwa na mshtakiwa huyo. 1

Aidha aliendelea kudai kuwa
jirani huyo aliwaita majirani '
wengine na kwenda kumchukua
mtoto huyo na damu zikiwa 1
zinatoka sehemu zake za siri ;
na kumpeleka kituo cha polisi ]
Kazuramimba, na walipofika .
walipewa PF 3 kisha kumpeleka
Zahanati ya Kazuramimba na ;
daktari alipofamnyia uchunguzi,
alibaini kuwa alibakwa. 1

Aidha alisema upande wa 1
Mashtaka unatarajia kupeleka ;
hapo mahakamani mashahidi 10
na vielelezo 3. 1

Baada ya Wakili wa Serikali 1
kumaliza kumsomea mshtakiwa
maelezo ya awali aliomba tarehe
nyingine kwa ajili ya kuanza 1
kusikiliza mashahidi katika kesi
hiyo. ;

Hakimu Mushi alikubaliana na
ombi hilo na kuahirisha kesi hiyo
hadi Oktoba 15 mwaka huu kwa
ajili va kuanza kusikiliza masha-
hidi katika kesi hiyo. ]

Na Moshi Lusonzo

SERIKALI imeanza mchakato wa ku-
watambua na kuwaingiza katika kanzi
data wataalamu wote wa mifugo wali-
ostaafu kwa ajili ya kuwapeleka katika
vyuo mbalimbali nchini kuwapa uzoefu
wanafunzi wanaosomea fani hiyo.

Akizungumza na Viongozi wataalamu
es Salaam jana, Katibu Mkuu wa Wizara
ya Mifugo na Uvuvi, Prof. Elisante Ole
Gabriel, alisema mpango huo utasaidia
wataalamu hao kuendelea kutoa mchango
wao katika sekta hiyo ili kufikia lengo sekta
hiyo kuchangia pato la taifa kwa asilimia
25 mwaka 2025 kutoka 7.9 ya sasa.

Alisema wizara yake imeandaa kanzi
data kwa ajili ya kuwatambua wataalamu
wote waliostaafu na itakapokamilika ita-
wasambaza katika vyuo vyote vya kilimo
kutoa elimu na uzoefu kwa wanafunzi, ili
wapate uelewa mpana na hatimaye kufan-

ya kazi kwa bidii kama serikali inavyotaka.

Alisema takwimu inaonyesha hadi
mwaka huu nchi nzima kuna maofisa
ugani 3,735 pekee ambao hawalingani na
idadi ya mifugo iliyopo nchini ambao ni
ngombe milioni 30, samaki milioni 32,
mbuzi milioni 10 na kuku zaidi ya milioni
70.

“Serikali inatambua mchango wa
wataalamu wa kilimo waliostaafu walio-
jitoa kwa nchi yao, lakini tumeona haitoshi
waendelee kukaa nao huko nje, tumeamua
kwa makusudi kuwaingiza katika mpango
wa maboresho ya vyuo vyetu ili waende
huko wakatoe elimu yao na uzoefu kwa
vijana wanaosomea fani hii muhimu,”
alisema Prof. Ole Gabriel.

Alisema wakati mpango huo unafanyi-
wa kazi, wizara hiyo inaendelea kukutana
na wadau mbalimbali wa mifugo kuangalia
namna ya kufanya sekta hiyo ichangie vya
kutosha ukuaji wa uchumi wa viwanda.

“Sekta ya mifugo unahusika kwa kiasi

kikubwa katika ukuaji wa viwanda kuto-
kana na kutoa malighafi nyingi, tunataka
kuona viwanda vyote vinavyozalisha bid-
haa inayotokana na mifugo wanapata
malighafi zao hapahapa nchini na hapo
tutakuza ajira na uchumi wa watu wetu,”
alisema.

Akizungumza kwa niaba ya wastaafu
hao, aliyekuwa Katibu Mkuu wa Wizara
hiyo, pia ni Mwenyekiti wa Bodi ya Waku-
rugenzi wa Benki ya Rasilimali (TIB), Ma-
ria Mshingo, aliishukuru serikali kwa
kuanzisha mpango huo kwani utawasaid-
ia wao kuendelea kuitumikia nchi yao.

“Wenzetu katika nchi nyingine wame-
kuwa na mpango huu siku nyingi, wastaa-
fu wamekuwa wakitoa ushauri na kuwa-
pa uzoefu wanafunzi katika vyuo tofauti
ili kuwaongezea uwelewa. Mimi naamini
tukipangiwa kwenda huko sekta hii itaku-
wa na mwelekeo mzuri na italeta tija kwa
nchi yetu,” alisema Mashingo.

_4,# .ﬁ‘

1-"' nl g ""'.-.ﬁ.'" '.-..,..-,___I

.-.

Mkazi wa Jiji la Dar es Salaam akikwepa matope na takataka zilizosambaa baada ya mvua kunyesha katika eneo la Mabibo

humo, jana. PICHA; MIRAJI MSALA

jijini

UDSM kukilea Chuo cha Madini Dodoma

Na Gwamaka Alipipi

IDADI ya wataalamu wa madini nchini
inatarajia kuongozeka baada ya Chuo Ki-
kuu cha Dar es Salaam (UDSM), kuingia
mkataba na Chuo cha Madini Dodoma wa
kukilea kitaaluma.

Akizungumza wakati wa haﬂa ya utiaji
laam, Makamu Mkuu wa UDSM Prof. Wil-
lium Anangisye, alisema hatua ya Chuo
cha Madini Dodoma kulelewa na UDSM
kitawasaidia kupata fursa ya kukua na ku-
ingia katika wigo mpana wa kitaaluma.

“Sisi UDSM tunagusa nyanja nyingi za
kitaaluma ikiwamo taaluma ya madini,
idara yetu ya Jiolojia imetoa wataalamu
wanaoheshimika duniani na imekuwa
na mchango mkubwa sana kitaifa, hivyo
ninawahakikishia mpo katika mikono

salama,” alisema Prof. Anangisye.
Aliongeza kuwa UDSM kina uzoefu
wa kulea vyuo vingine kwa miaka mingi,
hivyo chuo hicho kitakuwa katika mikono
salama ya kulelewa kitaaluma.
“Wanafunzi wa Chuo cha Madini Dodo-
ma wote watahitimu wakiwa na viwango
bora, tutaangalia viwango vya walimu,
kama wewe ni profesa utapaswa kutule-
tea machapisho yako, tutayapima, tusi-
poridhika nayo tutakushusha kama huta-
ki tutakuondoa,” alisema Prof. Anangisye.
Naye Katibu Mkuu Wizara ya Madini,
Prof. Saimon Msanjila, alisema mchakato
wa kukiweka Chuo cha Madini Dodoma
kulelewa na UDSM ulianza muda mrefu,
lakini ulikuwa unakwamishwa na masu-
ala mbalimbali.
“Mwaka 2003 ulikwama, mwaka 2007
ukakwama tena, mwaka 2019 tukasema

lazima ufanyike na suala la chuo kulelewa
siyo geni duniani, hakuna chuo kilichoan-
za chenyewe,” alisema Prof. Msanjila.

Alisema hatua ya UDSM kukilea Chuo
cha Madini Dodoma itasaidia kukuza mi-
taala, miundombinu pamoja na uwezo wa
wanafunzi hali itakayoongeza idadi kub-
wa ya wataalamu wa madini nchini.

“Wafanyakazi wa Chuo cha Madini
hakuna atakayepoteza kazi, kwa wale wa-
takaoondolewa kwa kutokuwa na sifa ni-
tawachukua mimi na kuwapa kazi wizara-
ni kwa maana nina kazi nyingi sana pale,”
alisema Prof. Msanjila.

Naye Katibu Mkuu Wizara ya Elimu,
Sayansi na Teknolojia, Dk. Leonard Ak-
wilapo, alisema: “Ninawahakikishia, Chuo
cha Madini Dodoma kitapata malezi bora,
mtapata ujuzi ulio bora katika sekta ya
madini.”
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ELIMU KUTOKA POLISI

Tanzania bila ya dawa za
kulevya inawezekana -2
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IGP Simon Sirro. PICHA: MTANDAO
WIKI iliyopita tuliwaletea sehemu ya
kwanza wa mada hii kuhusiana na tatizo

la dawa za kulevya nchini linavyoendelea
kuathiri taifa na jamii kiujumla.

UKAONA kwamba kosa la dawa za
kulevya ni miongoni mwa makosa
ya jinai ambalo kisheria limekuwa
likipewa mtazamo wa kipekee kulin-
gana na athari zake kijamii na kitaifa.
Tuliishia kwenye kipengele cha mikakati
ya kijamii ambayo ni pamoja na kuimarika
kwa mfumo wa utoaji taarifa kutoka kwa
jamii husika kutokana na uhamasishaji na
uelimishaji kuhusu athari za dawa za kulevya,
unaotolewa na Jeshi la Polisi pamoja na
wadau wake.
Endelea katika sehemu hii ya pili na ya
mwisho ya mada hii:

MIKAKATI KITAIFA

Kutungwa kwa sheria mpya Na 5 ya
mwaka 2015 ambayo imefanya baadhi ya
marekebisho katika sheria ya zamani wa
kuweza kuziba mianya na mapungufu yote
ambayo wahalifu wamekuwa wakiitumia
katika kukwepa mkono wa sheria.

Kuundwa kwa Mamlaka Ya Kudhibiti na
Kupambana na Dawa za Kulevya, ambayo
imepewa nguvu ya kukamata, kupeleleza,
kukusanya taarifa za uhalifu na wahalifu
wa dawa za kulevya, hivyo kusaidia Jeshi la
Polisi na taasisi nyingine zisizo za kiserikali
zinazojihusisha katika kupambana na uhalifu
huu katika kupunguza kasi za ongezeko la
tatizo.

Wizara ya Afya kama Wizara simamizi
katika kutibu, kuratibu na kutoa ushauri
nasaha kwa waathirika wa dawa za kulevya
imeruhusu na kuendelea kutengeneza
mazingira mazuri kwa wadau wa taasisi
binafsi, mashirika ya dini na wananchi
wenyewe kuanzisha vituo vya kulelea
waathirika wa dawa za kulevya (sober

TN

houses) kwa gharama ndogo ambazo familia
au jamii wanaweza kuwapeleka waathirika
hao kwa tiba na ushauri nasaha.

Serikali ikisaidiana na taasisi za kidini
zimesaidia katika kulibeba jukumu hili kwa
kusaidia katika uelimishaji, utoaji wa misaada
mbalimbali na utoaji ushauri kwa waathirika
wa dawa za kulevya kwa kuwatengenezea
mazingira bora ya kuweza kuachana na
vitendo vya kihalifu na kufuata maagizo ya
Mwenyezi Mungu.

Serikali ya Tanzania bado imeendelea
kuboresha mahusiano yake kitaifa, kikanda
na kimataifa, ikizingatia kuwa vita ya dawa
za kulevya si ya kuimaliza kwa nchi pekee
pasipo ushirikiano na nchi mbalimbali.

Hivyo Tanzania bado ni mwanachama
hai katika jumuiya za SARPCCO, EAPCCO,
SADC, INTERPOL na taasisi nyingine za
kigeni, ambapo imekuwa ikishiriki katika,
mafunzo, mikutano, Semina, kongamano na
operesheni mbalimbali zinazofanywa kwa
pamoja na jumuiya hizo.

WITO WA JESHILA

POLISI KWA JAMII

Jeshi la Polisi Tanzania linaamini kuwa
pamoja na kwamba tatizo la dawa za
kulevya ni la dunia nzima, Tanzania kama
taifa huru lenye wananchi wenye mapenzi
mema na nchi yao, wanalo jukumu la pamoja
kwa kuunganisha nguvu za pamoja baina
ya viongozi, taasisi za kiserikali na zisizo
za kiserikali, wadau mbalimbali na jamii
kwa ujumla katika kuzuia na kupunguza
tatizo hili, kwa kushirikiana na vyombo vya
dola katika kutokomeza tatizo hili pasipo
kushurutishwa.
Imetolewa na:
Ofisi ya Uhusiano
Makao Makuu ya Polisi.
S.L.P. 9141,
DAR ES SALALAAM

; TUJIFUNZE
KISWAHILI
BARNABAS MARO

marobarnabas@yahoo.com

Kiswahili chapendwa duniani

‘ BURA yangu sibadili kwa
rehani.” Maana yake langu
nalithamini hata kama kwa
wengine halina thamani.

Wakati baadhi ya Watanzania
hawathamini lugha yetu ya taifa,
mataifa kadhaa duniani yanairai*
Tanzania iwapelekee walimu wa
Kiswahili.*Rai ni kitendo cha kum-
wambia mtu maneno mazuri au kum-
tendea mema ili akubali kutekeleza
haja fulani.

Marekani ya Kaskazini, nchi kadha
wa kadha* za Ulaya Magharibi na
Afrika zinaiomba Tanzania iwapele-
kee walimu wa Kiswahili. Hata hivyo
wakalimani* wengi walio nchi za
nje wanatoka Kenya, sio Tanzania!
Penye miti hapana wajenzi!

*Kadha (nomino) ni tamko linalo-
tumiwa kutaja jambo lisiloainishwa
bayana: Watu kadha walihudhuria
mkutano. Msemo: Nimejia kadha,
sikujia kadha wa kadha. Maana
yake nimefika kwa ajili ya masuala
fulani mahususi wala si kwa shughuli
nyingine.

‘Kadha wa kadha’ ni ibada ya fara-
dhi inayotekelezwa baada ya kupita
wakati wake. ‘Kadhaa' (kivumishi) a
kiasi/idadi maalumu; haja aliyokuwa
nayo mtu; matakwa, mahitaji.

‘Kadhi’ ni hakimu wa Kiislamu
anayehukumu kwa kufuata sheria.
‘Kadhia' ni jambo linalojiri; tukio la
kuhuzunisha. ‘Kadhibisha’ ni kitendo
cha kukanusha ukweli wa jambo.

*Wakalimani (mmoja aitwa mkali-
mani) ni watu wanaofasiri maelezo
va lugha moja kwa lugha nyingine;
mtapta/watapta; mtarijumani/wa-
tarijumani.

Baadhi ya nchi za Mashariki kama
Urusi kuna vitabu vinavyoeleza
maana ya maneno ya Kirusi kwa
Kiswahili. Mfano: Panidyelynik/
Jumatatu; Ftornik/Jumanne; Srida/
Jumatano; Chitvyerk/Alhamisi; Py-
atnista/ljumaa; Subota/Jumamosi na
Vaskrisyenye/Jumapili.

Kinachosikitisha ni kwamba wakati
lugha ya Kiswahili inathaminiwa
na mataifa mengine yaliyoendelea
kuliko Tanzania, sisi twatumia ma-
neno ya Kihuni yanayozungumzwa
mitaani!

Mfano: “Samatta shangwe kama
lote.” Hiki ni kichwa cha habari kwe-
nye gazeti la michezo. “Kama lote”
maana yake nini?

Hata hivyo, “Ukuchapao (ukupigao)
ndio ukufunzao.” Maana yake unaji-
funza jambo baada ya mchapo huo.

Methali hii yaweza kutumiwa
kumshauri mtu anayelalamika baada
ya kufikwa na jambo fulani. Ana-
paswa Kujua kuwa mtu hujifunza
kutokana na shida iliyompata au
adhabu aliyopewa. Ni dhahiri kama
walivyosema wahenga kuwa “Chako
ni chako, cha mwenzako si chako.”
Maana yake kitu unachokiita chako
ni Kizuri na huweza kukufaa na una
uhuru nacho kuliko cha mtu mwing-
ine. Twafunzwa kuvitegemea vitu
vyetu wala sio vya watu wengine.

Sasa soma baadhi ya maneno
yatumiwayo na magazeti ya michezo

nchini. “Azam ni mzuka kama wote.”
Maana sahihi ya ‘mzuka’ ni kiumbe
kisichoonekana ila hudhaniwa kuwa
kinaishi na huweza kumtokea mtu;
pepo.

Maana nyingine ya ‘pepo’ ni
mahali panapoaminiwa kuwa Mungu
atawaweka wale waliotenda mema
ili waishi milele kwa raha na starehe
baada ya kuwafufua na kuwahuku-
mu; paradiso, edeni, janna, firdausi.

‘Kama' ni kitendo cha kutoa mazi-
wa kutoka kwenye kiwele; ushanga;
mfano wa. Maana ya ‘ote’ ni bila ya
kubakia. Waandishi wanapoandika
“Azam ni mzuka kama wote” wana
maana gani?

“Kocha mkuu wa Yanga, Mwinyi
Zahera ana mambo nyie, jana buana
ametamka maneno mazito juu ya
straika wake, David Molinga akidai
eti kama asipofunga mabao 15 hadi
20, yupo radhi akatwe mkono au
kulipa faini ya Dola 1,000 (zaidi ya
Sh2 mil).”

Waandishi wanapaswa kutambua
na kutofautisha maneno ya ma-
ZUNgUMZO na yanayoandikwa. Pia
watambue matumizi ya maneno ya
wakati uliopita, uliopo na ujao.

“Kocha Mkuu wa Yanga, Mwinyi
Zahera ana mambo nyie” ni maneno
ya mazungumzo si ya kuandikwa.
“Jana (wakati uliopita) “buana am-
etamka. Ingeandikwa ‘jana alitamka.’
‘Buana’ ni maneno ya waandishi
badala ya ‘bwana’ ambalo ndilo neno
halisi na sahihi. Ukiwauliza, wanase-
ma “lugha inakua!”

Kama ndivyo, mbona nchi ha-
jandikwi na kutamkwa ‘inchi?’ ‘Nchi’
ni sehemu ya ardhi ambayo haiku-
funikwa na maji; bara. Sehemu va
ardhi ambayo imegawanywa kwa
mipaka ya kisiasa na inayotambulika
kwa jina la taifa lake. ‘Inchi’ ni se-
hemu moja ya kumi na mbili ya futi
moja, urefu unaokaribia sentimeta
2.5.

Ili nisipoteze muda kueleza
mtiririko m-baya wa sentensi,
nimeamua Kuzungumzia maneno
va mwandishi kuhusu ‘kukomaliza,’
‘penzi’' na ‘kutinga.’

Sipati maana ya ‘kukomaliza’
kwani si neno la Kiswahili nijuacho.
Badala ya neno hilo mwandishi
angeandika ‘komaa’ lenye maana ya
pevuka au iva, kwa mfano matunda,
nafaka na mazao mengine. Pia kuwa
mtu mzima, fikia umri wa kuzaa.

Ujumbe niliotumiwa: “Mzee Maro
shikamoo. Mimi ni msomaji wako.
Naomba kufahamu Kipi sahihi wakati
wa kujitambulisha. “Kwa jina naitwa
Frank John Kimara” au “Kwa majina
naitwa Frank John Kimara?” Natan-
guliza shukrani.” (0754 378 887).

Jibu langu: Kwa nini kueleza
maneno mengi? Sema “naitwa Frank
John wa Kimara, inatosha. Wengine
hukosea zaidi wanapojitambulisha
kwa kusema: ‘naitwa Bwana .." ilhali
wao ni wanaume!”

Akanijibu: “Asante sana.”

Methali: Upishi ni kuni.

marobarnabas@yahoo.com

0784 334096
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Dar es Salaam inahitaji mapafu

va Uhakik

WALI ya yote namshuk-
uru Mwenyezi Mungu,
Muumba wa Mbingu na
unia na vyote vinavy-
oonekana na visivyoonekana.

Kipekee alituumba wanadamu
tumiliki na kuvitawala vyote: majini,
nchi kavu na angani.

Ndiyo maana baadhi ya mataifa
yenye nguvu kiuchumi yanathubutu
kwenda kuchunguza nini kilichopo
katika anga.

Harakati zote hizo ni katika
kutafuta kumiliki na kutawala:
wamefika kwenye Mwezi wakaona
nini kinajiri huko.

Bado wanakazana kufika kwenye
sayari nyingine kama Mars na Jupiter
na nyinginezo nyingi.

Hakika Mungu ni mwenye nguvu
na wa ajabu. Kwa nini nasema hivyo?
Ni kwa sababu alipomuumba bin-
adamu na akamuweka duniani
kuwa mmiliki na mtawala wa vyote
vilivyomo; alihakikisha binadamu
ataendelea kuishi kwa kuvuta hewa
safi oksijeni (oxygen-0O2) na kutoa
gesiukaa (carbon dioxide-CO2).

Huo ndio msingi wa uhai wetu
kupitia kupumua na mengine yaki-
fuata (chakula, mavazi, nyumba na
kadhalika). Kisayansi tunafahamu
kuwa gesi aina ya natrojeni (nitro-
gen) inachukua sehemu kubwa
katika hewa kwa asilimia 78 wakati
gesi aina ya oksijeni ni karibu asil-
imia 21 ya gesi zote angani.

Vilevile, kuna gesi aina ya “argon”
kwa asilimia 0.93 na gesiukaa (CO2)
asilimia 0.04, lakini pia kuna vigesi
vingine pamoja na unyevunyevu
(water vapour) kwa asilimia 0.03.

Kadhalika Mwenyezi Mungu
aliweka misitu na mimea mbalim-
bali kwa makusudi ili tuendelee
kupata oksijeni ya kutosha na wakati
huohuo gesiukaa ikibakia kwenye
viwango visivyoleta madhara kwa
binadamu na wanyama wengine.

Hali hiyo inamaanisha nini kwetu
sisi binadamu? Kiuhalisia misitu,
miti na mimea mingine juu ya ardhi
na ndani ya maji (aquatic plants
and other living organisms) ndiyo
mitambo asilia ya kutengeneza oksi-
jeni na kufyonza gesiukaa kuitoa
angani na kuihifadhi kwa usalama
wetu.

Misitu, miti na mimea huota na
kukua na katika kufanya hivyo kuna-
hitajika maji na virutubisho mbal-
imbali vinavyopatikana kwenye
udongo lakini pia kuwapo gesiukaa
na nguvu ya jua.

Katika mchakato huo ndipo gesiu-
kaa, ambayo ikiachiwa ikaongezeka
sana kwenye mfumo mzima wa
hewa angani, inasababisha madhara
kwetu sisi binadamu lakini pia kwa
viumbehai wengine kutokana na
kuongezeka joto duniani na hivyo
kupelekea mabadiliko ya tabianchi
(temperature rise and climate
change).

Kimsingi gesiukaa inatumiwa na
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Msitu wa Kazimzumbwi jijini Dar es Salaam. PICHA: MTANDAO

Kwa mia-
ka yva hivi
karibuni,
Jiji la Dar-
es-Salaam
limekuwa
Na Mmagari
mengi ya-
nayotumia
muda mwin-
g barabara-
ni kutokana
na foleni
kuwa ndefu
kupita Kiasi.
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mimea katika mchakato wa kutayar-
isha chakula kwa mchanganyiko wa
maji na virutubisho vingine (kutoka
kwenye udongo wenye rutuba ya
kutosha) na kwa msaada wa nguvu
ya jua hutengeneza chakula kina-
chohitajika kwa miti na mimea
kukua.

Ni katika utaratibu huo unaowez-
esha misitu, miti na mimea kutoa
(release) gesi aina ya oksijeni na
kuiongeza kwenye mfumo wa hewa
angani. Kwa maneno mengine:
misitu, miti na mimea mingine
juu ya nchi na majini; hutusaidia
kuondoa gesiukaa hewani na kuin-
giza gesi safi ya oksijeni ambayo
tunahitaji sana kwa uhai na maisha
yetu wa kila situ.

Iwapo Mwenyezi Mungu aliumba
dunia tunapoishi akaweka kiwango
cha gesiukaa cha chini sana kiasi cha
kutoleta madhara kwa binadamu
na viumbe wengine, je ongezeko
la gesiukaa (zaidi ya asilimia 0.04)
kwenye mfumo wa hewa angani
linasababishwa na nini?

Kusema kweli dunia sasa imeshe-
heni watu wengi sasa zaidi ya bilioni
saba (7) na China ikiwa na zaidi ya
watu bilioni 1.4 wakati India ikiwa
na zaidi ya bilioni 1.3 bilioni.

Bara la Afrika sasa kina watu zaidi
ya bilioni 1.3. Kutokana na ongezeko
kubwa la binadamu duniani pamoja
na kiu ya kujitafutia maendeleo;
shughuli nyingi kupitia mikono ya
binadamu zikapelekea kuzalisha
gesiukaa nyingi kupita kiasi.

Isitoshe dunia imeendelea
kupoteza misitu ya asili kwa kasi
kubwa kutokana na shughuli za
kilimo au ufugaji zisizo endelevu na
pia kuchoma moto misitu na mapori
kiholela.

Shughuli za viwandani na majum-
bani na katika maeneo ya biashara
ikiwa ni pamoja na masuala ya

usafiri hasa katika Majiji na Miji,
zimeshamiri sana na kusababisha
ongezeko kubwa kwa gesiukaa (CO2)
angani.

Kwa majiji kama Dar-es-Salaam
ambayo yana idadi kubwa ya
watu na hali ya mazingira yake
kuchafuliwa na gesiukaa na aina
nyingine za gesi kama methane,
ethanol na nyinginezo; kutokana na
shughuli za viwandani, nyumbani na
usafirishaji: kunahitajika “MAPAFU”
ya kutusaidia kupumua vizuri.

Mathalani, kama kutakuwepo
na miti mingi na maeneo yenye
misitu iliyohifadhiwa na kutunzwa
ipasavyo katika Jiji la Dar-es-Salaam
na viunga vyake; hali hiyo itasaidia
sana kuleta unafuu kwenye mfumo
wa gesi angani.

Kwa miaka ya hivi karibuni, Jiji la
Dar-es-Salaam limekuwa na magari
mengi yanayotumia muda mwingi
barabarani kutokana na foleni kuwa
ndefu kupita kiasi.

Hali hiyo imekuwa chanzo
kikubwa cha kuchafua mazingira
(environmental pollution) katika Jiji
la Dar-es-Salaam na viunga vyake.
Madhara yake ni makubwa hasa
kiafya kwa sababu ya kuendelea
kuvuta gesi zisizofaa kwa uhai wa
binadamu na viumbe wengine.

Kwa kuwepo na misitu na
kupanda miti ya kutosha kwenye
sehemu tunazoishi (urban tree
planting) na kutunza maeneo yenye
misitu ya asili, kutasaidia kupunguza
gesiukaa angani kwa manufaa ya
afya zetu.

Kwa kuzingatia hilo, taasisi isiyo
ya kiserikali ya Uhifadhi na Utunzaji
wa Maliasili na Mazingira (Wildlife
Conservation Society of Tanzania-
WCST); inatoa wito kwa wadau,
taasisi za sekta binafsi na za umma,
mashirika na wadau wetu katika
maendeleo (development partners)

a il ipumue vizuri

kuwa wakati ni sasa wa kuchukua
hatua za kimkakati kuhakikisha
kunakuwapo na Dar-es-Salaam ya
kijani yenye maeneo ya misitu ya
asili itakayokuwa ni mapafu ya jiji.

Manispaa zote ziweke mpango
mahsusi kuwezesha kila anayepewa
kiwanja apande miti miwili, mitatu
au zaidi katika eneo lake.

Wataalam wa misitu, kilimo na
mazingira washauri ni aina gani za
miti inayofaa kwa mazingira ya Dar-
es-Salaam.

Angalizo ni kupata miti mizuri
(ornamental trees) pamoja na kufy-
onza gesiukaa na kutupatia oksi-
jeni, iweze kutoa kivuli kwa ajili ya
kuboresha hali mahalia (ameliorate
microclimate) hasa nyakati za jua
kali. Vilevile, miti ya matunda itafaa
sana kuongeza lishe kupitia matunda
pia kuboresha mazingira.

Pamoja na kupanda miti, tujita-
hidi kusimamia na kutunza maeneo
yenye misitu ya asili kama Pugu na
Kazimzumbwi, Vikindu na Pande
ili maeneo hayo yaweze kuwa
kichocheo cha kupunguza gesiukaa
kwenye anga la Jiji Ia Dar-Es-Salaam
na viunga vyake na wakati huohuo
kuendelea kutoa gesi ya oksijeni
kuboresha afya zetu.

Nichukue fursa hii kuwaomba
wadau wote hususani Marafiki wa
Pugu na Kazimzumbwi “Friends of
Pugu & Kazimzumbwi” kwa pamoja
tuhakikishe maeneo hayo yaliyohi-
fadhiwa kisheria tangu 1954 yanaen-
dela kuwanufaisha wakazi wa Jiji la
Dar-es-Salaam.

Hakuna lisilowezekana, tutimize
wajibu wetu na penye nia pana njia,
tutafanikiwa Mwenyezi Mungu atu-
saidie.

Mwandishi ni Mwenyekiti wa
WCST, anapatikana kupitia
Jkilahama@gmail.com;
+255756007400; +255714250050
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UVUMBUZI

NA BEATRICE
PHILEMON

Mwanafunzi miaka 13 avumbua
mfumo rahisi katika kujifunzia

- Unaitwa Test Yourself App" « Hakuna haja wanafunzi kubeba
mabegi yaliyojaa vitabu « Unapunguza matumizi ya chaki....

BORA wa elimu una

mahitaji mengi kutoka

kwenye miundombinu

ya shule iliyo katika vi-
wango kwa maana ya madarasa,
maktaba, maabara, vyoo, nyumba
bora za walimu na walimu wenye
sifa stahiki katika masomo yanay-
ofundishwa.

Aidha, elimu bora inahitaji upa-
tikanaji wa kuridhisha wa vifaa vya
kufundishia ikiwa ni pamoja na vi-
tabu vya ziada na kiada, mbao za
kuandikia zenye viwango, chaki,
madawati, samani kwa ajili ya wal-
imu na vingine vyenye mchango
madhubuti.

Lakini unahitaji wanafunzi wal-
io tayari kupokea taaluma na fursa
ya kupata mahitaji ya kimasomo
kurahisisha ujifunzaji wao bla ku-
sahau maslahi ya walimu.

Katika mchakato wote wa kuwa
na wanafunzi walio na taaluma sta-
hiki, sayansi na teknolojia inaende-
lea kuwa na mchango wake katika
sekta ya elimu kuanzia kwenye
miundombinu ya shule, walimu na
pia kwa wanafunzi.

Kwa mfano sayansi na teknolojia
inaendelea kuja na vifaa bora zaidi
kwa ajili ya kufundishia na kuji-
funzia ambapo sasa kuna ‘power
point’ badala ya ubao wa kuan-
dikia kwa chaki na zana zingine
mbalimbali katika dhima nzima ya
kuboresha mazingira ya utoaji wa
taaluma.

Katika mlolongo huo huo wa
kuweka mazingira bora ya utoaji
wa taaluma katika zama hizi za
sayansi na teknolojia, mwanafun-
zi mwenye umri wa miaka 13
ameweka historia kwa shule yake
na wanafunzi wenzake ya kuja na
uvumbuzi.

Mwanafunzi huyo, Moses Mba-
ga, amefaulu kutengeneza mfumo
(APP) utakaosaidia walimu kuan-
daa notisi na wanafunzi wakaweza
kuzisoma mtandaoni (online).

Mwanafunzi huyo ambaye ni
mhitimu wa Darasa la Saba kwe-
nye Shule ya Msingi Montessori,
Msimbazi Centre iliyo wilaya ya

uvumbuzi wake huo ‘Test Yourself
App’.

Akizungumza na mwandishi wa
Makala haya, Mbaga anabainisha
lengo la uvumbuzi wake kuwa ni
pamoja na kupunguza ubebaji wa
madaftari kwa wanafunzi.

“Kupitia uvumbuzi huu, mwa-
nafunzi hahitaji kubeba begi lenye
lundo la daftari, kwani akishaingia
mtandaoni, kwa mujibu wa ratiba
ya masomo yake kwa siku hiyo,
atayakuta tayari yameshawekwa
na walimu wake,” anasema na
kuongeza:

“Hivyo yeye ni kusoma hizo no-
tisi zilizowekwa na mwalimu, na
kama kuna maswali kuyajibu kupi-

Moses Mbaga (kushoto) akiwa katika picha ya pamoja na wa-
nafunzi wenzake, uongozi wa shule na mgeni rasmi DK. Charles
Msonde (waliokaa wa pili kushoto),mara baada ya Mahafali ya
wanafunzi wa darasa la saba katika shule ya msingi Montessori
Msimbazi Centre. PICHA ZOTE: BEATRICE PHILEMON

Mbaga alini-
andikia barua
na kunieleza
Kuwa am-
etengeneza
mfumo wake
(App Niyo),
hivyo anahi-
taji mitihani
va miaka

va nyuma
aweze Kui-
weka katika
APP vake
hivo (Test
Yourself
ADD).

tia mtandaoni, ambapo mwalimu
atasahihisha na kama kuna ma-
kosa yatarekebishwa.”

Mbali na kupunguza mzigo wa
kubeba madaftari, Mbaga anase-
ma uvumbuzi huo unapunguza
pia matumizi ya chaki kwa upande
wa walimu.

“Mwalimu hahitaji tena kwenda
darasani kwenye ubao kuandika
notisi na chaki, ni kuingiza notisi
za somo lake, maswali, majaribio
ama kazi za nyumbani kwenye
mtandao, ambapo mwanafunzi
anaweza kuingia na kuzifikia na
pia kufanya kazi zake alizom-
wachia,” anasema.

Lakini lengo la tatu la uvumbuzi
wake huo, anasema Mbaga ni la
kuwezesha matumizi ya Teknolo-
jla ya Habari na Mawasiliano
(Tehama) kwa watoto wa shule za
msingi.

WAZO LILIWEZEKANAJE?

Mwanafunzi huyu anasema
ameweza kutengeneza mfumo
huu kutokana na kufundishwa
somo la Tehama shuleni kwake la-
kini na hamasa yake ya kujisomea
kozi mbalimbali mtandaoni.

“Aidha, kama nilivyosema hapo
juu baada ya kuona wanafunzi wa-
napata shida kubeba mabegi yali-
yojaa daftari na vitabu kwenda na
kurudi kutoka shuleni,” anasema
na kuongeza:

“Lakini ukweli kwamba hivi sasa

wanafunzi wanaweza kusoma
mtandaoni kutokana na maende-
leo makubwa ya Tehama shuleni
kwetu na katika shule zingine
hapa nchini.”

‘Mvumbuzi® huyu anamshuru
mwalimu wake wa ICT, Ayub Iddi
na kaka yake Tito Mbaga kwa
kumhamasisha hadi akafikia ngazi
hiyo ya uvumbuzi.

Anabainisha kwamba, alianza
kutengeneza APP yake hiyo mwezi

Juni 2018.

UTAMBULISHO WA UVUM-
BUZI

Mbaga anasema tayari ame-
shafika Baraza la Mitihani Tanza-
nia (NECTA) kuonyesha APP yake
kwa Katibu Mkuu Mtendaji, Dk.
Charles Msonde na Mkurugenzi wa
ICT wa NECTA, Dk. Joseph Mbowe
ambao walimshauri aongeze vitu
vingine ili kuiboresha zaidi.

Moses mbaga
(aliyekaa)
akiwa darasani
katika shule ya
msingi Montes-
sori Msimbazi
Centre, akio-
nyesha waandi-
shi wa habari
kutoka vyombo
mbalimbali jinsi
APP yake ina-
vyofanya kazi.

“Natarajia kuzindua uvumbuzi
wangu mwishoni mwa mwaka
huu endapo nitakuwa nimetimiza
matakwa ya NECTA, ili wanafunzi
na walimu wa shule za msingi,
waanze kuutumia mfumo huu,”
anasema.

MTUMIAJI

‘Mtaalam’ huyu anabainisha
kwamba

ili mwanafunzi atumie APP hii,
anatakiwa awe na akaunti ili
aingie kuona notisi za masomo,
majaribio, mitihani, matokeo ya
majibu ya maswali aliyoyafanya na
pale alipokosa.

“Kazi ya mwalimu katika mfumo
huu ni kuingiza masomo, maswali
na kusahihisha na kazi ya mwa-
nafunzi ni  kuchagua masomo,
kufanya mitihani, kupata majibu
ya mitihani na masahihisho,”
anasema.

Anawashukuru wazazi wake
kwa kumuunga mkono kwa kiasi
kikubwa kwani kila alipotaka kuso-
ma kozi za mtandaoni, baba yake
alimlipia gharama zote zilizokuwa
zinatakiwa.

MIPANGO YAKE YA
BAADAYE

Mbaga anasema ana mpango
kuisadia Tanzania kiteknolojia,
ili iwe katika viwango vya juu ki-
mataifa.

“Nawasihi vijana kuwa wabuni-
fu, wafikirie mambo makubwa
kwa maendeleo ya Tanzania kama
ilivyo kwa nchi zingine,” anasema.

NECTA

Katika halfa ya kuaga wanafunzi
wa Darasa la Saba kwenye shule
hiyo ya Msingi ya Montessori
Msimbazi Centre, Katibu Mtendaji
wa NECTA, Dk. Msonde anaweka
wazi juu ya uvumbuzi huo na jinsi
kama NECTA, walivyoupokea.

Dk. Msonde anasema Mbaga
ndiye aliyemvutia kwenda kwenye
shule hiyo kushiriki hafla hiyo ya
kuhitimu darasa la saba kwa saba-
bu ya mshangao mkubwa alioupa-
ta kufuatia uvumbuzi huo.

“Kwa sababu sijawahi kuona
mwanafunzi wa shule ya msingi
hata wa kidato cha sita aliyeweza
kuniandikia barua ya kuja kun-
iona ofisini kwangu, lakini Mbaga
ameweza kufanya hivyo,” anasema
na kuongeza:

“Mbaga aliniandikia barua na
kunieleza kuwa ametengeneza
mfumo wake (App hiyo), hivyo an-
ahitaji mitihani ya miaka ya nyuma
aweze kuiweka katika APP yake
hiyo (Test Yourself App).

Dk. Msonde anasema baada ya
kuisoma barua yake, waliimuita
kwenye ofisi za Baraza ili awaeleze
mwenyewe kuhusu mfumo wake
kwa lengo la kuthibitisha kama
kweli ni wa kwake ama ameten-
genezewa na mtu mwingine.

Anabainisha mbali na yeye,
Mbaga alifanikiwa kukutana na
Dk. Mbowe anayeongoza zaidi ya
watalaam 30 wa Tehama katika
Baraza na kuwaonyesha App yake.

Anasema alichokiwakilisha ni
kipaji cha aina yake, uthubutu na
kwamba hicho ndicho walicho-

angalia kwa ngazi yake, kwani
ni kitu kikubwa sana.

Anabainisha, walipima pia uw-
ezo wake wa utambuzi (IQ).

“Baada ya kutuonyesha hatua
kwa hatua tulithibitisha kuwa
ni mfumo wake na tukamuele-
keza maeneo ya kuiboresha ili
baadaye iweze kutumiwa na wa-
nafunzi na walimu wa shule za
misingi,” anasema na kuongeza:

“Kama tuna vipaji kama hivi kwa
nini visiendelezwe?”anahoji.

Dk. Msonde anasema anaunga
mkono vilevile kusikia kuwa Mba-
ga ameanza kufundisha wanafunzi
wenzake.

“Haya waliyojifunza  pamo-
ja na Tehama, naomba waza-
zi muwe pamoja na watoto ili
waweze kutimiza ndoto zao, msi-
waache kuwaongoza na Mungu
atawabariki,”anasema.

MWALIMU WA TEHAMA

Akimzungumzia Mbaga, Mwal-
imu Iddi ambaye anafundisha
Tehama katika shule hiyo anase-
ma wao kama shule wamempa
msingi wa masuala ya kompyuta
na kumsimamia hasa katika mahi-
taji yanayohitajika ngazi ya msingi.

“Masuala ya Tehama yana wigo
mpana sana, tulikuwa tunamwon-
goza na tukagundua kipaji chake
akiwa darasa la tatu..aliniambia
katika darasa hilo kuwa

ana Tablet,” anasema na
kuongeza:

“Akaniomba barua pepe (email)
yangu na kwamba niwe nam-
tumia kazi zake au majaribio yake
ya nyumbani kwenye barua pepe
(email) yake.”

Mwalimu Iddi anasema mwa-
nafunzi huyo alimwambia kwam-
ba anapotumia tablet inamu-
okolea muda na kuwa hata na
muda wa kwenda mahali kumtem-
belea jamaa na kujisomea.

“Aidha, akiwa darasa hilo la tatu,
Mbaga alianza kuniandikia barua
pepe ya kuomba kazi zake za shule
au nyumbani, kitu ambacho kilin-
ishangaza sana kuona mtoto mdo-
go anaweza kuandika barua pepe,
na ndipo nilianza kutambua kip-
aji chake,” anasema.

Shule ya msingi Montessori
Msimbazi Centre  inafundisha
elimu ya Tehama kuanzia darasa
la kwanza hadi darasa la saba.

MzAzI

Rodgers Mbaga ni mzazi wa
‘mtaalamu’ huyu. Anasema kuwa
mtoto wake alianza kuonyesha
kipaji cha pekee tangu akiwa na
umri mdogo wa miaka mitatu.

Anabainisha wakati huo akiwa
mdogo na hajui kusoma, aliweza
kutumia simu ya aina yeyote kiasi
cha kuingia kwenye michezo ya
simu (games) ndani ya muda mfu-
pi.
“Hili liliwashangaza wengi, hasa
majirani..katika umri huo aliweza
kusaidia familia na majirani wali-
popata changamoto yeyote inay-
otokana na matumizi ya simu janja
(smartphones).

“Alikuwa mdadisi kiasi kwamba,
nilipomnunulia midoli (toys) haku-
maliza siku nzima, lazima ataivun-

jakwa nia ya kujua linafanyaje kazi
au ndani kuna nini,” anasema na

HAKI, UWAJIBIKAJI & VITA YA RUSHWA

Uwajibikaji huu alianza
nao Mwalimu Nyerere

Na Nickolaus Kasera

JUMANNE wiki iliyopita, sehemu ya kwanza
ya safu hii ilijikita kuelimisha kuhusu
uwajibikaji, ikiwa na marejeo maalum vya
kinachofanywa na asasi za Kiraia, kupitia
mifumo inayoitwa; Pets na Sam.

Kwa kukumbusha, Pets (Public Expendi-
ture Tracking System), maana yake ni mfumo
wa ufuatiliaji wa matumizi ya rasilimali za
umma kuanzia zinakotoka, hapo ikiwa ni
ngazi zote za serikali, mashirika binafsi,
michango ya wananchi na misaada, hadi
mtumiaji wa mwisho ambaye ni mwananchi.

Kwa ujumla, ni aina ya nyenzo inayotumi-
ka kufuatilia rasilimali katika ngazi mbalim-
bali. Narudia katika Sam (Social Accountabil-
ity Monitoring); inaangukia kwenye tafsiri
ya ufuatiliaji wa uwajibikaji kijamii. Hiyo
ni kati ya zana za ufuatiliaji na usimamizi
wa rasilimali za umma, inayosisitiza misingi
au kanuni za haki katika utoaji huduma za
Kijamii.

Wiki hii ni mwezi tunapoadhimisha miaka
20 tangu kuondokewa na muasisi wa Taifa,
Rais wa Kwanza wa Jamhuri la Muungano
wa Tanzania, Mwalimu Julius Nyerere.
Tunapenda kujikita zaidi kwenye umuhimu
wa ushirikiano baina ya asasi za kiraia na
taasisi zinazotambulika kisheria, mathalan
Takukuru, Jeshi La Polisi na Ofisi ya Mdhibiti
na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali
(CAG).

Wadau wote kwa kauli moja, wanakubali-
ana kwamba kasi ilikufa na kupungua. Vita
dhidi ya rushwa na kuimarisha uwajibikaji ni
sharti la kuwapo utashi wa Kisiasa.

Kwenye hili la utashi wa siasa, Tanzania
chini ya serikali ya Rais John Magufuli, ime-
onyesha kwa vitendo kwamba haitawavu-
milia watendaji pekee, ila wote watakaojihu-
sisha na vitendo vinavyokiuka maadili.

Takukuru wao wana Mkakati wa Taifa
Dhidi ya Rushwa na Mpango wa Utekelezaji
Awamu yaTatu (2017 - 2022). Mkakati huo
umeainisha ari ya Watanzania kupambana
na rushwa na uhitaji wa ushirikiano wa
wadau.

Ni dhahiri kwamba taasisi ya Wajibu
Institute of Public Accountability, imejikita
kwenye uwajibikaji, eneo ambalo ni kinga
madhubuti dhidi ya upotevu wa rasilimali
taifa. Ni tatizo ambalo Mwalimu Nyerere
siyo tu aliyaona, bali aliyakemea kwa nguvu
zote.

Leo tukimkumbuka Hayati Mwalimu Ny-
erere ni muhimu tukumbuke utashi aliyouan-
zisha wa kisiasa ya kuchukia, kukemea na
kukataa rushwa za aina zote kwenye jamii
ya Watanzania.

Utashi huo wa awamu ya kwanza, ume-
kuwa chachu kwa kiongozi wa sasa Rais DK.
Magufuli, ambaye hajasita kuonyesha namna
ufisadi unaweza kuangamiza ndoto ya
mamilioni ya Watanzania wa leo na vizazi
vijavyo.

Sheikh Mohammed Bin Rashid Al
Makhtoum Mfalme wa Mfalme wa Umoja wa
Falme za Kiarabu (UAE), amechapisha kitabu

Anasema

kompyuta kwa kipindi kifupi.”
baada ya

Hayati Mwalimu Julius Nyerere, katika
zama zake za uongozi. PICHA: MAKTABA

chake kiitwacho ‘My Story’ kilichonikumbu-
sha jitihada za Rais Dk. Magufuli kukabiliana
na janga la ukosefu wa uwajibikaji.

Al Makhtoum ana namna ya kutafsiri
isiyo rasmi kwamba: “Ufisadi ni adui wa
maendeleo. Tusingefika hapa tulipo ndani
ya miaka 50, bila ya utashi wa kisiasa na
kufanya maamuzi magumu, sio tu kutamani
maendeleo, pia kuyafanyia kazi maendeleo
yenyewe.”

Ni mara ngapi umesikia matamshi haya
kutoka kwa Rais Dk. Magufuli? Malengo ya
maendeleo yetu hayawezi kufikiwa, bila ya
ushirikiano ya wadau, matumizi ya teknolo-
jia ya habari na uwapo wa mfumo wa elimu
unaokuza maadili, kuanzia shule za msingi
hadi ngazi ya vyuo vikuu.

Mkurugenzi Mtendaji wa Wajibu Institute
of Public Accountability, Ludovick Utouh,
analieleza hilo kupitia ufafanuzi kwamba
hatuna budi kumshukuru Rais kwa utashi
huu wa Kisiasa, ambayo ndiyo chachu kuu
va kuhakikisha uwajibikaji unakuwa mkakati
endelevu kitaifa ya kuhakikisha maendeleo
endelevu yanapatika kwa Watanzania wote.

Tuna mengi ya kujifunza kutoka UAE,
kupitia kitabu kilichotungwa na mfalme wao,
kina kurasa kadhaa muhimu, tutafakari tuna-
koelekea na tuwajibike ipasavyo.

Kwa mawasiliano: samawatiarts@yahoo.
com

kujua

kutengeneza tovuti (website) na
hatimaye mwaka huu akaanza

kuongeza:

“Mara kadhaa nilimwadhibu
kwa kumuona ni mharibifu wa
vitu, kumbe sikujua alikuwa anaji-
funza jambo...

baada ya kujua kusoma na kuan-
dika, aliweza kuyjifunza kutumia

matumizi ya kompyuta aliweza ku-
jifunza vitu vingi mtandaoni.
Mzazi huyo anafafanua tayari
mwanaye anavyo vyeti kadhaa
baada ya kufuzu kozi mbalimbali
alizozifanya mtandaoni.
“Mapema mwaka jana, alianza

kutengeneza mobile apps, na kwa
sasa ndio anakamilisha kuboresha
app yake kwa ajili ya kuwawezesha
watoto wa shule za msingi kufanya
mitihani mbalimbali ili kuboresha
uwezo wao kielimu.
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JE, WAJUA?

Pundamilia wa ajabu
alivepatikana Kenya sasa
amehamia Tanzania

Pundamilia wa ajabu aliyeonekana Kenya kwenye Mbuga ya Mara amehamia Tanzania,
kwenye Mbuga ya Wanyama ya Taifa ya Serengeti. PICHA: MTANDAO.

UNDAMILIA wa ajabu ambaye hivi karibu-

ni alionekana katika mbuga ya wanyama

ya Mara nchini Kenya, amevuka mpaka na

kuingia ndani ya Mbuga ya Wanyama ya
Taifa ya Serengeti.

Amevuka mpaka pamoja na pundamilia wen-
gine waliokuwa wanahama wakichanganyika na
Nyumbu, limeripoti gazeti la Nation nchini Kenya.

Kinyume na pundamilia wengine wenye mistari,
kwenye ngozi yake pundamilia huyo ana madoad-
o0a meupe na mistari michache myeupe inayofifia
mwilini mwake, jambo lililomfanya kuwa ni wa
kipekee.

Taarifa ya kuhamia kwake nchini Tanzania im-
ethibitishwa na makumi ya watalii na walinzi wa
mbuga za wanyama pamoja na katibu wa shirika
la madereva wa magari ya utalii nchini Kenya,
Felix Migoya.

Migoya amesema kuwa pundamilia huyo
mchanga mwenye umri wa mwezi mmoja hivi,
kwa sasa yuko katika eneo la Kaskazini mwa Mbuga
ya Wanyama ya Serengeti.

Alipinga taarifa za uvumi kwamba kivutio hicho
kipya cha utalii katika Mbuga ya Wanyama ya Mara,
kilikamatwa na kufungiwa ili kihifadhiwe mahali
pake kama ilivyoelezwa katika mitandao ya habari
ya kijamii katika kipindi cha wiki tatu zilizopota,
Linaripoti gazeti la Daily Nation la nchini humo.

“Taarifa za mitandao ya kijamii ni feki, punda-
milia anayeonyeshwa kwenye mitandao ya kijamii
ni mkubwa na alikamatwa nchini Afrika Kusini
katika tarehe ambayo haijulikani, miaka kadhaa
iliyopita,” anasema Migoya.

Wazazi wa pundamilia huyo mchanga wako ka-
tika kipindi cha mwaka cha kuhama kwa zaidi ya

mamilioni ya nyumbu baina ya Mbuga ya Wany-
ama ya Serengeti na Hifadhi ya Wanyama ya Maasai
Mara, tukio ambalo huwavutia watalii kutoka mae-
neo mbalimbali duniani.

Tukio hilo, ambalo liliwekwa katika orodha ya
Maajabu Saba ya Dunia,” kwa kawaida huanza
katikati ya mwezi Juni hadi mwezi Oktoba.

Katika kipindi hiki, nyumbu hukutana kabla ya
kufanya safari yao ya kurejea sambamba na ma-
mia ya pundamilia, swala na wanyama wengine
wanaotafuta malisho.

Pundamilia huyu wa ajabu mweusi kwa mara ya
kwanza aligunduliwa na kupigwa picha mapema
mwezi Septemba karibu na mto Mara na Antony
Tira, mwongozaji maarufu wa safari za watalii ku-
toka kabila la Wamasai na alimpiga picha hiyo
katika kambi ya utalii ya Matira Bush, iliyopo ndani
ya mbuga ya wanyama.

Tira alimuita pundamilia huyo mchanga jina la
baba yake ‘Tira.’

s

UTAMBULISHO WAKE

Si mweusi kabisa, na kutokana na utofauti wa
ngozi yake katika sehemu mbalimbali za mwili
wake, rangi yake, pundamilia huyo amekuwa
maarufu ghafla na amekuwa kivutio cha watalii
katika mbuga ya Mara.

Migoya anasema, huenda sasa watalii wakaele-
kea Serengeti kwani watu wengi wanamfuata ki-
umbe huyo wa ajabu.

Tangu mpigapicha Tira alipotuma picha ya pun-
damilia huyo na kuwaalika watu kuja kumuona,
watu wengi wamekuwa wakiongezeka katika hifa-
dhi ya wanyama ya Mara na kusababisha ‘msonga-
mano’ mkubwa wa watu katika hifadhi hiyo. BBC

RIPOTI

Utafiti mpya gumzo athari
za kiafya za ulaji nyama

UTAFITI wenye utata unasema kupunguza kula nyama, soseji,
nyama va kusagwa ni kupoteza wakati kwa watu wengi.

Utafiti huo ambao unatofautiana na tafiti za awali zilizo-
fanywa na mashirika makubwa duniani, unasema kuna ushahidi
mdogo kwamba ulaji wa nyama husababisha athari za kiafya.

Baadhi ya wataalamu wamepongeza “utafiti” huo, lakini wen-
gine wanahofia huenda “ukawaweka watu hatarini”

Kula zaidi ya vipande vinne vya nyama zilizopitia viwandani
zaidi ya mara nne kwa wiki ni hatari, ulibaini uchunguzi wa
awali uliofanywa miongoni mwa watu 1,000 nchini Ufaransa, na
kuchapishwa kwenye Jarida la Thorax.

Watafiti wanaamini kuwa huenda sababu ya matatizo hayo
ikawa ni matumizi ya kemikali ya nitrite, inayowekwa kwenye
nyama hizo kuzizuia kuoza ambayo hutumiwa kwenye vyakula
kama Soseji, na samaki (salami).

Lakini wataalam wanasema kuwa uhusiano wa hatari hizo
haujaidhinishwa, na uchunguzi zaidi unahitajika kufanyika
kuthibitisha hilo. Ulaji nyama kupita kiasi umetajwa kuwa
chanzo cha saratani ya utumbo.

Shirika la Kimataifa linalofanya utafiti wa saratani liligonga
vichwa vya habari wakati liliposema kuwa nyama husababisha
saratani. Pia lilisema kuwa nyama nyekundu huenda ikasababi-
sha magonjwa, lakini hakuna ushahidi wa kutosha.

SASA SWALI ULAJINYAMA

NI HATARI KWA AFYA?

Nchini Uingereza pekee inaaminika kuwa nyama iliyohifadhi-
wa kwa kemikali, huchangia visa 5,400 ya saratani ya utumbo
kila mwaka.

Pia ulaji wa nyama ya aina hiyo umehusishwa na kisukari
aina ya pili. Makubaliano ya kisayansi ni kwamba kula sana
nyama ni mbaya kwa afya yako.

UTAFITI UNASEMA NINI?

Watafiti wanaoongozwa na Vyuo vikuu vya Dalhousie na
McMaster nchini Canada, walichunguza ushahidi ulioangaziwa
na watafiti wa awali.

Matokeo ya utafiti uliochapishwa katika Jarida la kimatibabu
la Annals of Internal Medicine, unaashiria kwamba ikiwa watu
1,000 watapunguza kula kiwango cha nyama wanachokula kila
wiki, yatakayotokea ni kwamba:

Katika maisha yao, kutakuwa na vifo vichache vinavyotokana
na ugonjwa wa saratani. Kwamba kwa miaka 11 kutakuwa na
vifo vichache vitakavyotokana na maradhi ya moyo.

UTAFITI HUO KIMSINGI UMEPOKELEWAJE?

Kevin McConway, Profesa wa takwimu zilizotumika katika
Chuo Kikuu cha Open, aliuta utafiti huo kuwa “sehemu kamili ya
kazi"

Naye Profesa David Spiegelhalter, kutoka Chuo Kikuu cha
Cambridge, anasema:

“Uhakiki huu wa kina bado haujapata ushahidi mzuri wa faida
muhimu za kiafya, zinazotokana na kupunguza ulaji nyama..kwa
kweli, hakupatikani ushahidi wowote mzuri.”

Lakini badala ya kuwa na hofu juu ya ulaji wa aina moja va
chakula, watu wanapaswa kula vyakula vyenye virutubisho vya
kiafya na vya aina mbalimbali, wanashauri wataalam.

Wataalam wanasema watu wanapaswa kula nyama nyekundu
si zaidi ya gramu 70 kwa siku, ama kiwango hicho hicho cha
nyama iliyopitia viwandani kwa ajili ya kuwa na afya bora.

Kiwango hiki ni sawa na takriban Soseji moja ama vipande
viwili vya nyama kwa siku. BBC
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ELIMU

NA MANENO
SELANYIKA

Chuo cha Utumishi wa Umma
Kinavyoendeleza ndoto za JPM

WANZONI mwa mwezi

ujao, Rais John Magufu-

li atakuwa anaadhimi-

sha miaka minne tangu
aingie madarakani, mwishoni mwa
mwaka 2015.

Ndani ya kipindi hicho cha miezi
48, Rais Magufuli, maarufu JPM,
amefanya mengi kuonyesha dira ya
Tanzania mpya yenye mwelekeo wa
uchumi wa viwanda ili kutimiza len-
go la kuifanya Tanzania kuwa nchi
ya kipato cha kati ifikapo mwaka
2025.

Taasisi za umma ndizo zimebeba
ajenda hiyo kwa kuhakikisha zi-
natoa huduma kwa wananchi katika
mchakato huo wa kufikia malengo
hayo muhimu ya kiuchumi.

Miongoni mwa taasisi hizo ni
Chuo cha Utumishi wa Umma
(TPSC) ambacho uongozi wake
unaeleza kuwa umedhamiria kui-
unga mkono serikali kufikia malen-
go yake kwa kutoa elimu bora kwa
watendaji wa umma.

Mkuu wa chuo hicho, Dk. Em-
manuel Shindika, anasema kimepa-
nuka kutokana na kuboreshwa kwa
vitendea kazi na kuongeza idadi ya
kozi, huku idadi ya wanafunzi nayo
ikiongezeka.

Kwa mujibu wa Dk. Shindika,
kozi zitolewazo na chuo hicho ni
Utunzaji Kumbukumbu na Nyaraka
inayotolewa katika matawi ya Dar
es Salaam, Tabora, Mtwara, Singida,
Tanga na Mbeya. Kuna kozi ya Uhaz-
ili (Secretarial) inayotolewa katika
matawi ya Dar es Salaam na Tabora.

Kozi nyingine ni Rasilimaliwatu
ambayo inatolewa katika matawi ya
Tabora, Mtwara, Singida, Tanga na
Mbeya. Pia kuna kozi za Utawala wa
Umma inayotolewa (Mtwara, Sin-
gida na Tanga), Ununuzi na Ugavi
(Tanga) na Utawala wa Serikali za
Mitaa (Mbeya).

Dk. Shindika anasema chuo pia
kinatoa mafunzo katika ngazi ya
shahada ya kwanza katika fani za
Uhazili na Menejimenti ya Kumbu-
kumbu na Nyaraka katika tawi lake
la Dar es Salaam.

“Watumishi wa umma na wa-
nanchi wenye sifa za kujiunga
na kozi ya shahada katika kozi za
Uhazili na Menejimenti ya Utunzaji
Kumbukumbu na Nyaraka, waji-
unge na kozi hizi kwa ngazi hiyo...
chuo kimepanuka na kimeboresha
mazingira ya ujifunzaji na ufundis-
haji,” anasema.

Kutokana na uwekezaji mkubwa
ambao serikali imeufanya katika
maeneo ya rasilimali watu na vifaa,
Dk. Shindika anasema anaamini
chuo sasa kina nafasi kubwa ya kui-
wezesha serikali kufikia malengo
yake ya kutoa elimu bora na kui-
fanya Tanzania kuwa nchi yenye
uchumi wa kati unaochagizwa na
viwanda.

“Tuna nafasi ya kuiwezesha Tan-
zania kuwa nchi ya viwanda na
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Ofisa Mtendaji Mkuu wa TPSC, Dk. Emmanuel Shindika. PICHA: MTANDAO

yenye uchumi wa kati kwa kufundi-
sha watumishi wa umma mafunzo
yamuda mfupi na mrefu,” anasema.

Mkuu huyo wa chuo anasema
TPSC imekuwa ikitoa mafunzo kwa
watumishi wa umma kutoka taasisi
mbalimbali kwa lengo la kuongeza
ufanisi wao mahali pa kazi.

Anasema chuo kimeweka jiti-
hada kubwa katika kutekeleza kazi
za msingi ili kuendana na dira na
dhamira yake pamoja na utekelezaji
wa malengo ya serikali.

Katika kutekeleza majukumu
hayo, Dk. Shindika anabainisha
kuwa katika kipindi cha kuanzia
2014/15 hadi 2018/19, chuo kilitoa
mafunzo maalum ya muda mfupi
na mafunzo ya muda mrefu kwa
watumishi wa umma.

“Lengo ni kuwajengea uwezo ka-
tika kutekeleza majukumu yao kwa
ufanisi,” anasema.

Anabainisha kwamba, chuo kiki-
tumiwa na watumishi wa umma ip-
asavyo, kitasaidia katika kuboresha
ufanisi kwenye maeneo ya kazi kwa
kuwa kimejikita zaidi katika mafun-
7o ya vitendo, hivyo kumwezesha
mhitimu kuwa na uwezo kiutendaji.

“Hiki ni chuo cha kitaaluma, kina-
himiza zaidi mafunzo kwa vitendo,
watumishi wa umma wanaopitia
hapa, uwezo wao kiutendaji ni
mkubwa,” Dk. Shindika anatamba.

Anasema iwapo waajiri wata-
wapeleka watumishi wao kwa wingi
katika chuo hicho, serikali itakuwa
na uhakika wa maeneo mengi ya
kazi kuwa na huduma zinazotolewa
kwa ufanisi na tija.

WITO

Anatoa wito kwa taasisi mbal-
imbali za umma na hata sekta bin-
afsi kukitumia chuo hicho kupeleka
watumishi ili wajengewe uwezo na
kuongeza ufanisi sehemu za kazi
na hivyo kutoa huduma bora kwa
umma.

“Ni muhimu sana kwa taasisi za
umma nchini kuwaleta watumishi
wao wapya hapa kwetu kujifunza
namna ya uendeshaji wa ofisi, utun-
zaji kumbukumbu, sheria na tarati-
bu za utumishi wa umma,” anasema
na kuongeza:

“Lakainai vilevile namna ya kuka-
biliana na changamoto za kiutumi-
shi hasa kwa kasi ya mabadiliko ya
kiuchumi.”

Dk. Shindika anfafanua kuwa ka-
tika mafunzo yatolewayo na chuo
hicho, yapo yanayowalenga wa-
tumishi wa serikali walioko kwenye
ngazi za mwanzo, za kati na za juu
katika fani za uongozi (nadharia na
vitendo).

Vilevile utawala na mafunzo
ya ukarani kwa madhumuni ya
kuongeza ufanisi katika utendaji
kazi.

MAFANIKIO

Dk. Shindika anayataja mafani-
kio ya chuo hicho kuwa ni pamoja
na kuongezeka kwa matawi manne
kutoka mawili mwaka 2000 hadi
kufikia sita hadi mwaka 2017.

“Chuo kilipoanza kilikuwa na
tawi la Tabora na Dar es Salaam
pekee, lakini hadi sasa tumeongeza
matawi mengine manne ambayo ni

Kisha kupewa
Mitihani ya
kuwapima
Il kuona
kama wana-
faa kupanda
Vvyeo, mfa-
no, maofisa
utumishi na
makatibu
muhtasi.

Singida, Mbeya, Tanga na Mtwara,”
anasema na kuongeza:

“Chuo kinajipanga kuyaimarisha
matawi yake yote ili kutoa elimu
katika mazingira bora zaidi.”

Mkuu huyo wa chuo anataja ma-
fanikio mengine kuwa ni utoaji wa
mafunzo ya muda mfupi, ushauri
wa kitaalamu na kufanya utafiti kwa
taasisi za umma na binafsi katika
maeneo ya uongozi, menejimenti
na utawala.

“Pia tumefanikiwa kusimamia na
kuendesha mitihani ya watumishi
wa umma (Public Service Exami-
nations) ambapo kada mbalimbali
za utumishi hupimwa kwa kupewa
mitihani baada ya kufundishwa
chuoni,” anasema na kuongeza:

“Kisha kupewa Mitihani ya ku-
wapima ili kuona kama wanafaa ku-
panda vyeo, mfano, maofisa utumi-
shi na makatibu muhtasi.”

Mafanikio mengine anayoyataja
mkuu huyo wa chuo kuwa ni utoaji
na usimamizi wa elimu bora ya vi-
tendo kwa wahitimu yenye kuwa-
jengea uwezo wa kiushindani katika
soko la ajira la sasa. Mengine anay-
ataja kuwa ni ukarabati wa majengo
ya tawi la Dar es Salaam na ujenzi
wa jengo jipya tawi la Tabora.

Serikali imekuwa ikiwaasa waku-
rugenzi wa halmashauri nchini ku-
wapeleka watumishi wao katika
chuo hicho ili wapigwe msasa na
kwenda sanjari na kasi ya mabadi-
liko katika sekta ya utumishi wa
umma nchini na duniani.

Mwandishi anapatikana kupi-
tia 0786461073
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WADAU
SABATO
KASIKA

Sauti za
wadau

JUMATATU jjayo
(Oktoba 14) ni
Maadhimisho ya
miaka 20 ya kifo
cha Baba wa Taifa,
Mwalimu Julius
Nyerere. Wadau
wajadili mchango
wake kwenye sek-
ta ya elimu nchini.

u

MESHACK KAPANGE (KATIBU WA CHAMA
CHA KUTETEA MASLAHI YA WALIMU)

HUWEZI kuzungumzia elimu ya Tanzania bila kumta-
ja Baba wa Taifa, kutokana na ukweli kwamba alijali
elimu na alitaka Watanzania wote wapate elimu bora
na jumuishi. Anajali elimu ya ufundi itakayowafanya
Watanzania wawajibike na kuijenga Tanzania yao.

Na haya pia ndiyo yanayofanywa na Rais wa sasa
John Magufuli, akiwa na kaulimbiu ya Tanzania ya
Viwanda. Labda nikumbushe kwamba hili jina la
Mwalimu halikuwa jina tu bali lilitokana na taaluma
yake ya uvalimu. Kimsingi elimu ni jambo ambalo
alilipa kipaumbele sana.

Alifanya Kila njia kuhakikisha watu wote wanapata
elimu, kuanzia watoto hadi wakubwa. Alihakiki-
sha anajenga mfumo wa elimu, uliotoa nafasi kwa
mtu yeyote kulingana na uwezo wa akili yake, na
hakuangalia tajiri au maskini bali wote walipata
elimu hadi ngazi vya chuo kikuu.

Kikubwa ambacho alikuwa akiamini ni kwamba
elimu ni haki ya kila mtu, na alitamani elimu iwe ni
ya kumjenga mwanafunzi kuwa mdadisi wa mambo
na mwenye kiu ya kutafuta elimu, na iwe nyenzo ya
kumkomboa mwanadamu.

Alitamani elimu ijumuishe nadharia na vitendo,
na ijenge tabia ya kushirikiana, si kushindana na
ubinafsi. Alitaka wanafunzi shuleni wawe wanajishu-
ghulisha na kazi za mikono, ikiwamo kilimo, ufugaji
na useremala.

Hiyo ilikuwa ni fursa ya kufahamu mambo mengi,
ambayo hayapatikani darasani, kwani kazi za miko-
no alizichukulia kama njia moja ya shule kujenga
msingi wa kujitegemea kwa mahitaji yake.

NEMES TEMBA (M/KITI WA CHAMA
CHA WATU WENYE UALBINO

NINAMKUMBUKA Mwalimu Julius Kambarage
Nyerere kwa mengi aliyofanya kwa nia njema
va kulijenga taifa letu.

Nikijikita kwenye sekta ya elimu, ambayo
kimsingi ndiyo moyo wa ustawi na maendeleo
kwa nchi yeyote duniani; Nazitazama kauli za
mwalimu, hasa katika hotuba aliyoitoa Machi 5,
1999 wakati wa kupokea Shahada ya Heshima
ya Udaktari (Doctor of Letters) kutoka Chuo
Kikuu Huria cha Tanzania.

Katika hotuba hiyo alizungumzia suala la
elimu ambapo alisema: Kwanza, elimu yetu
iwe ni kwa wote. Kama elimu yetu ya msingi
haitakuwa kwa wote, basi watakaoikosa zaidi
watakuwa wasichana.

Kila mtoto katika nchi hii awe wa kiume au
wa kike lazima apate kiwango cha chini cha
elimu kama haki yake. Mfumo wa sasa wa
miaka miwili (2) ya elimu ya awali na miaka
saba ya elimu ya msingi kwa maoni yangu una
mantiki na unawezekana.

Tutaongeza kiwango kadri uwezo wetu
utakavyokuwa unaongezeka. Mwalimu aliipenda
na kuitetea elimu. Alipenda watu wote wapate
elimu. Alizingatia jinsi na jinsia katika utoaji
wa elimu. Alipenda kuitazama Tanzania yenye
wasomi waadilifu na wajenzi wa taifa kwa ku-
tumia stadi walizopata katika mchakato mzima
wa kujifunza.

Pili, elimu yetu haina budi kuwa bora. Hasa
elimu ya msingi lazima iwe ni nzuri sana; kwa
sababu hii ndiyo elimu rasmi pekee, ambayo
Watanzania wengi wanaweza kuipata.

Hivi sasa ubora wa elimu yetu ya msingi una-
tisha kabisa. Hatuna budi kuchukua hatua kama
jambo lenye umuhimu wa pekee Kitaifa.

MAGDALENA SAKAYA (MBUNGE WA
KALIUA MKOANI TABORA)

TUNAPOJIANDAA kuadhimisha miaka 20 ya kifo
cha Baba wa Taifa letu, Mwalimu JK Nyerere,
tunayo mengi ya kujivunia aliyoyafanya kwa nchi
yetu. Mimi ninakumbuka mengi na msingi wa
maendeleo ya taifa letu yamewekwa na yeye.

Kwanza amani umoja na mshikamano wa
Watanzania ni tunu ya kwanza muhimu sana ali-
yotuachia Baba wa Taifa. Kitendo cha kutangaza
kupambana na maadui watatu ujinga, umaskini
na maradhi aliweka msingi wa maendeleo ya
Tanzania.

Mwalimu alitaka Watanzania wasome, alianzi-
sha shule za vipaji maalum, vyuo vya maendeleo
ya jamii, ambavyo leo vingi vimegeuzwa malengo
vake. Alianzisha vyuo vikuu vya kimkakati kama
Chuo Kikuu cha Kilimo Sokoine (SUA), Chuo Kikuu
cha Dar es Salaam kutoa mitaala mbalimbali iki-
wamo uhandisi na mingine mingi.

Aidha, kwa mtu mwenye umri mkubwa atakuwa
anakumbuka kwamba Watanzania tulifundishwa
na Baba wa Taifa kwamba elimu haina mwisho na
ndio maana alituhimiza tujibidishe kwenye elimu.
Katika hilo, alianzisha elimu ya watu wazima.
watu walihimizwa kusoma kisomo cha watu wa-
zima ili wajiongezee elimu, kuanzia kujifunza ku-
soma na kuandika hadi kujipatia ujuzi na maarifa
katika fani na taaluma mbalimbali.

Alianzisha elimu ya watu wazima baada ya
kuona Watanzania wengi hawajui kusoma wala
kuandika.

DK. LUTGARD KAGARUKI (MKURUGENZI
MTENDAJI WA CHAMA CHA KUDHIBITI
TUMBAKU NCHINI)

KWANZA kabla ya yote niseme kwamba
nitamuenzi milele Baba wa Taifa aendelee
kupumzika kwa amani, amefanya makubwa
sana kwa nchi hii kwamba hadi leo ninajivunia
kuwa Mtanzania.

Aliwapenda sana Watanzania, aliwatumikia
kwa moyo wote, hakuiba wala kufisadi na
hakujilimbikizia mali. Alidumisha amani, uhuru
wa kujieleza na kukusanyika. Alijenga viwanda
ili vijana wapate ajira, wahuni wakavihujumu.

Lakini kwa kuwa unahitaji kujua sehemu
moja tu ya elimu, basi niongeze kwa kusema
kwamba nimesoma bure kuanzia elimu ya
msingi.

Tulikuwa tunalipa kidogo, ila sekondari,
chuo kikuu hadi masters (Shahada ya Umahiri)
katika chuo cha hadhi huko Uingereza (London
School of Hygiene & Tropical Medicine of the
University of London); Chuo Kikuu cha Dar
es Salaam (UDSM), tulipewa kila Kitu ikiwamo
malazi, chakula, vitabu pamoja na fedha za
kujikimu.

Tumesoma kwa raha sana, tukitegemea
vichwa vyetu na si fedha ya wazazi. Mtoto wa
maskini na tajiri wote tulikuwa sawa.

Hivyo kwa upande wa elimu nitaendelea
kumkumbuka sana mwalimu, ambaye kwa
kweli amefanya makubwa kwenye elimu hasa
kwa kuzingatia kwamba baada ya nchi kupata
uhuru, alitangaza vita dhidi ya maadui watatu,
ambao ni ujinga, maradhi na umaskini.

Akasema kwamba ili maadui wawili, mara-
dhi na umaskini waondoke, ni lazima kwanza
kumuondoa ujinga.

BENJAMIN NKONYA (KATIBU MKUU
CHAMA CHA WAMILIKI WA SHULE
BINAFSI (TAMONGSCO)

TANZANIA ina historia ndefu kwenye lugha ya
Kiswahili, kwani badala ya kutumia lugha za
kigeni, nchi iliegemea katika Kiswahili.

Hizi zote zilikuwa jitihada za Mwalimu
Nyerere ambaye hata wakati wa kampeni za
Chama Cha Tanu, alitumia Kiswahili kwa ajili ya
kuwaunganisha Watanganyika na hilo lilifani-
kiwa kwa kiasi kikubwa, kwani wale ambao
walikuwa hawajui lugha hii walijifunza na ndiyo
pekee ambayo imesaidia kuiunganisha Tanzania
yote yenye makabila zaidi ya 100.

Kwa hiyo unapozungumzia Mwalimu kwenye
upande wa elimu, mimi ninasema kwamba ame-
saidia sana kuwaunganisha Watanzania kupitia
lugha ya Kiswahili, ambayo sasa matumizi yake
shuleni yameiletea Tanzania manufaa makubwa
baadhi yake yakiwa ni kuwafanya wanafunzi
wamudu vizuri masomo ya shule za msingi,
kuunganisha Watanzania, ingawa hilo nimeshal-
isema.

Vilevile kuondoa migogoro ya kijamii itoka-
nayo na ukabila na kuiletea Tanzania heshima
kwa kuwa mwasisi wa lugha, ambayo sasa ni
moja va lugha kubwa za SADC na duniani kote.
Miongoni mwa viongozi, ambao watakumbukwa
kwa kuwa watetezi wa tamaduni, lugha na fal-
safa huru za Kiafrika, ni Baba wa Taifa, ambaye
alikuwa akisisitiza matumizi ya Kiswahili kama
lugha asilia, ambayo raia wa Tanganyika wakati
huo walitakiwa kuitumia ili kuelewana ipasavyo.



HABARI MBEYA

]
DC Mbarali
ataka
wananchi
kutoisubiri
serikali

Na Grace Mwakalinga,
MBARALI

MKUU wa Wilaya ya Mbarali
mkoani wa Mbeya, Reuben
Mfune, ametoa agizo kwa
wananchi wote wilayani humo
kuhakikisha wanashiriki kwe-
nye ujenzi wa vituo vya afya
badala ya kuendelea kuisubiri
serikali.

Mfune alitoa maagizo hayo
mwishoni mwa wiki alidai
kuwa wananchi wamekuwa
wakitegea kukamilisha ujenzi
wa Vituo vyao vya afya waki-
isubiri serikali jambo ambalo
ni kunyume na utaratibu mpya
ulianzishwa ambao unahimiza
wananchi waanze na serikali
inakuja kumalizia kuleta vifaa
tiba, wataalamu na mambo
mengine.

“Mambo mazuri yanakuja na
kuhusiana na huduma za afya,
anzisheni ujenzi wa vituo vya
afya ili serikali ije iongeze
nguvu, mkiisubiri serikali
mtachelewa kujiletea maen-
deleo kwa sababu haiwezi
kufanya kila kitu,” alisema
Mfune.

Pia alisema serikali kwa
kutambua umuhimu wa hu-
duma za afya wilayani Mbarali
ilitenga fedha zaidi ya Sh.
bilioni moja kwa ajili ya ku-
jenga hospitali mpya ya kisasa
ili wananchi wapate huduma
za afya kwenye mazingira
mazuri.

Vilevile, alisema serikali im-
ekuwa ikiwasaidia wazee kwa
kuhakikisha wanapata matiba-
bu kwenye mazingira rafiki.

Alisema serikali inatoa
gawio la fedha kupitia mradi
wa TASAF ili waweze kujikimu
na kwamba baadhi ya wazee
wanatumia fedha hizo kuan-
zisha miradi, kama ujenzi wa
nyumba, ufugaji na wengine
wamezitumia kusomesha
watoto.

Katibu wa Baraza la Wa-
zee wilayani humo, Hezron
Kapwela, alisema maeneo
mengi hayana vituo vya afya
na zahanati hali inayosababi-
sha wazee kutembea umbali
mrefu.

Waomba

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

WANANCHI wa Kata za Tembela na
Mwasanga zilizopo katika Halmashauri
ya Jiji la Mbeya wameiomba serikali ku-
wajengea vituo vya afya ili waondokane
na changamoto ya kutembea umbali mre-
fu na gharama kubwa kufuata huduma za
matibabu Hospitali ya Rufani ya Mkoa wa
Mbeya.

Waliyasema hayo jana walipozun-
gumza na Nipashe kuhusu upatikanaji
wa huduma za afya katika kata hizo ku-
tokana na jiografia zake kuelekea msimu
wa mvua. Walisema wamekuwa wakipata
adha ya kusafiri kufuata huduma za afya
maeneo mengine kutokana na kata zao
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Wapongeza kuanzishwa Kituo
waathirika dawa za kulevya

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

WAATHIRIKA wa kutumia dawa za
kulevya mkoani Mbeya wamepongeza
jitihada za serikali kupitia Wizara ya
Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee
na Watoto, kuanzisha Kituo cha Meth-
adone katika Hospitali ya Rufani ya
Kanda ya Mbeya kwa kuwa kimesaidia
kuboresha afya zao ikilinganishwa na
ilivyokuwa awali.

Wakizungumza katika mahojiano
maalum na Nipashe waathirika hao
walisema kuwa huduma hiyo imewa-
saidia kuondokana na matumizi ya
dawa za kulevya na kwamba dawa za
Methadone wanazipata bila gharama
yoyote.

Miongoni mwa waathirika wa
matumizi ya dawa za kulevya, Atuga-
nile Mwailenge, alisema tangu aanze
kutumia dawa hizo zimemsaidia kuepu-

kana na matumizi ya dawa za kulevya.

Alisema amekuwa akihudhuria kila
siku kuchukua dawa katika kituo hi-
cho kilichopo katika Hospitali ya Ru-
fani Kanda Mbeya na kwamba hadi sasa
ameona mabadiliko makubwa.

Baraka Charles, alisema aliingia kwe-
nye matumizi ya dawa za kulevya baada
ya kushawishiwa na marafiki zake, lak-
ini bahati nzuri ndugu zake walimpele-
ka kwenye kituo hicho na kumsaidia
kuacha na sasa afya yake imeimarika.

“Tunaishukuru serikali kwa kuanzi-
sha kituo cha Methadone hapa Hospi-
tali ya Rufani Kanda Mbeya kwa kweli
kimekuwa msaada kwetu, tangu nianze
kutumia afya yangu imeimarika na
nzuri zaidi hizi dawa tunazipata bure
kabisa nawasihi vijana wote ambao
wameathirika na dawa za kulevya
wafike kituo hiki waanze dozi,” alisema
Charles.

Daktari wa magonjwa ya akili katika
hospitali hiyo, Stephano Mkakilwa,
alisema watumiaji wa dawa za kulevya
ambao tayari wamekwishaanza ku-
tumia dozi ya methadone wasiache
mpaka pale watakapopona kabisa.

Alisema dozi ya methadone haina
muda maalum wa kutumia isipokuwa
mwathirika anapaswa kuendelea ku-
tumia mfululizo kwa kipindi cha miaka
miwili. Mkurugenzi wa Hospitali ya Ru-
fani ya Mbeya, Dk. Goodlove Mbwanji,
alisema kituo hicho kilianzishwa mwa-
ka 2017 na mpaka sasa kinahudumia
waathirika 261 wa dawa za kulevya
ambao kati yao wanawake tisa na wa-
naume 252.

Alisema licha ya kutoa huduma za
methadone, pia hospitali ipo kwenye
mikakati ya kufungua kituo kikubwa
kinatachohusisha shughuli mbalimbali
ikiwamo bustani na michezo.

soko kuwa baya kutokana na mnunuzi kuwa mmoja na hivyo kukosa ushindani. PICHA: NEBART MSOKWA

kujengewa vituo vya afya

kutokuwa na vituo vya afya na kuiomba
serikali kuwaunga mkono kumalizia ujen-
zi kwa kuwa tayari walionyesha jitihada.

Miongoni mwa wananchi wa Kata
ya Tembela, Faida Mkola, alisema wa-
likubaliana kujenga kituo cha afya na
tayari walianza ujenzi, lakini changamoto
iliyopo ni ukata wa fedha hivyo wanaiom-
ba serikali iwaunge mkono.

“Sisi wananchi tunaoishi pembezoni
kila jambo tunakuwa wa mwisho kulipa-
ta, hadi sasa hatuna kituo cha afya licha
ya kuonyesha jitihada za kujenga, lakini
hatujaungwa mkono na serikali badala
yake tunatumia muda mrefu kufuata
huduma za matibabu sehemu ngingine,”
alisema Mkola.

Naye Bertha Mpongole, mkazi wa Kata
ya Mwasanga, alisema hakuna jitihada
zozote zinazofanywa na serikali katika
kuwaunga mkono hali inayosababisha
wajione sio sehemu ya jamii kwa sababu
hata ujenzi wa zahanati walitumia nguvu
kazi zao pekee.

Akizungumzia changamoto hiyo, Mkuu
wa Mkoa wa Mbeya, Albert Chalamila,
ambaye alifanya ziara ndani ya kata hizo
na kusikiliza kero za wananchi alitoa
maagizo kwa serikali kuhakikisha ujenzi
wa vituo vya afya na zahanati unakami-
lika kwa wakati ili wananchi waanze ku-
pata huduma.

Alisema wananchi wanapaswa ku-
wabana madiwani wao kwa kuwa ndio

wawakilishi kwenye vikao vya Baraza la
Madiwani ambako hupitisha bajeti kwa
ajili ya shughuli za maendeleo.

Pia alisema madiwani wa kata za Temb-
ela na Mwasanga wanapaswa kutambua
vipaumbele vya wananchi wao na kuvi-
pigia chapuo badala ya kuangalia maslahi
yao binafsi wakati walichaguliwa ili kuwa-
tumikia wananchi.

“Kata za Tembela na Mwasanga zina
jumla ya wakazi 600 idadi ambayo ni
kubwa inapaswa kuwa na huduma zote
muhimu za kijamii nashangaa kuona
hakuna lolote lililofanyika kuhusua
afya, nawaomba madiwani watumikieni
wananchi kama mlivyoahidi,” alisema
Chalamila.
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Wanawake
sasa Wapewa

mbinu ya fursa

Na Renatha Msungu,

DODOMA

WANAWAKE wametakiwa
kutumia fursa zilizopo ili ku-
jikwamua kiuchumi ili kusaidia
kufikia azma ya uchumi wa
kati ifikapo 2025.

Wito huo ulitolewa jana na
MKkurugenzi wa Taasisi isiyo ya
serikali ya Purple Planet, Hilda
Kisoka, alipokuwa akifungua
mafunzo ya ‘women in action’
kwa wanawake 150 wa Jiji la
Dodoma.

Alisema mafunzo hayo
yanalenga kutaka kumuinua
na kumhamasisha mwanamke
ili kushiriki katika ujenzi wa
uchumi kupitia fursa mbalim-
bali ambazo serikali ya awamu
ya tano inazitoa.

Kisoka alisema hivi sasa
serikali ya awamu ya tano ina-
sisitiza suala zima la viwanda
hivyo wanawake wanapaswa
kuamka ili kuanzisha viwanda
vidogo kupitia ujasiriamali
mbalimbali wanaoufanya.

Alisema taasisi hiyo inalen-
ga kuwafikia wanawake 2,000
kutoka kanda tano hapa nchini
ili kuhakikisha wanawake
wanainuka na kuchangamkia
fursa za maendeleo.

“Semina hii ni muhimu sana
kushiriki wanawake kwa saba-
bu inafundisha uthubutu kwa
kuwa imekutanisha wanawake
waliofanikiwa na wanaohitaji
kutimiza ndoto zao,” alisema.

Alifafanua ili kufikia malengo
endelevu wanapaswa kuweka
jitihada katika kazi wanazofan-
ya na kuleta usawa wa Kijinsia
kwa jamii.

Naye Mkurugenzi wa Unique
& Bakery, Sella Mkisi ambaye
ni Mwenyekiti wa Purple

lengo la semina hiyo ni pamoja
na kuwainua wanawake wenye
ndoto zao kwa kubadilishana
mawazo na kupeana mbinu za
uthubutu.

Alisema wanawake wengi
wanaweza lakini wamekuwa
wakihofia kujitokeza.

Alieleza kutokana na hilo
Purple Planet imeandaa semina
hiyo kwa ajili ya kuwakutani-
sha wanawake ambao wapo
katika makundi matatu kwa
pamoja ili kuwasaidia wale
wanaoanza kutimiza ndogo zao
waweze kufika.

Kwa upande wake, Christina
Mpete alisema semina hiyo iwe
chachu ya wanawake kuji-
tokeza kuwania nafasi mbalim-
bali za uongozi katika uchaguzi
wa serikali za mitaa.

“Semina hii ni muhimu
sana kushiriki wa-

nawake kwa sababu in-
afundisha uthubutu kwa
kuwa imekutanisha wa-

nawake waliofanikiwa

na wanaohitaji kutimiza

ndoto zao,” alisema.

HABARI DODOMA

BMH kufikisha huduma
za kibingwa vijijini

Na Renatha Msungu, DODOMA

biliwa na ukosefu wa huduma za afya za
kibingwa, Hospitali ya Benjamin Mkapa
(BMH) imepata magari matatu ili kusaid-
ia kutoa huduma hiyo, kupitia mpango
wake wa huduma mkoba kwa maeneo ya

Mkurugenzi Mtendaji wa Hospitali hiyo,
Dk. Alphonce Chandika, alisema magari
hayo yana thamani ya zaidi ya Sh. mil-
ioni 335.145 ambayo yataisaidia hospitali
hiyo kutoa huduma za afya na kuwezesha
mpango kutoa huduma kwa jamii ya Wa-

Alisema, magari hayo yatasaidia katika
utekelezaji wa suala zima la uchangiaji
damu wa hospitali hiyo ambao utaanza
baada ya kukamilika kwa ujenzi wa benki

ya damu mapema mwaka ujao.

“Katika kuendelea kuimarisha huduma
katika hospitali yetu tuko katika mchaka-
to wa kujenga benki ya damu ambayo
inatarajia kukamilika mapema mwakani,
hivyo kupatikana kwa magari haya kuta-
tusaidia katika utekelezaji wa mpango wa
kuchangia damu,” alisema.

Dk. Chandika aliongeza magari hayo
yataiwezesha BMH kwenda shuleni na
katika taasisi mbalimbali ili kuhamasisha
wananchi na umma wa Watanzania kuji-
tolea damu ambayo itahifadhiwa kwenye
benki ya damu ya hospitali.

Alisema ukusanyaji wa damu utakao-
fanywa na hospitali hiyo utasaidia ka-
tika kukabiliana na tatizo la upungufu wa
damu katika mikoa ya kanda ya kati.

“Kumekuwapo na ongezeko la mahitaji
ya damu katika mikoa ya Kanda ya Kati

g
Ofisa wa Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa nchini (Takukuru), Wilaya ya Chamwino, Idda Siriwa, akitoa elimu kwa watu we-
nye ulemavu jinsi ya kuepukana na upokeaji na utoaji rushwa katika kipindi hiki cha uchaguzi wa serikali za mitaa na vitongoji, wakati

wa mafunzo ya ujasiriamali kwa makundi maalum ya walemavu yaliyofanyika Kijijini Buigiri wilayani humo, mkoani Dodoma mwishoni
mwa wiki. PICHA: PETER MKWAVILA

kwa sababu ya ongezeko la watu katika
Mkoa wa Dodoma na benki ya damu ya
Hospitali ya Mkoa (General) haiwezi kuki-
dhi mahitaji. Benki yetu ya damu itasaidia
kupunguza tatizo la uhaba wa damu,” al-
iongeza.

Alisema ujenzi wa benki ya damu ka-
tika hospitali hiyo ambayo kwa sasa iko
katika hatua za mwisho, utakuwa na
umuhimu zaidi  wakati wa kuanza utoaji
wa huduma ya kupandikiza uboho in-
ayotarajia kuanza kutolewa hospitalini
hapo mwakani.

Dk. Chandika alitumia fursa hiyo
kuishukuru serikali kuwezesha hospitali
hiyo kupata magari hayo, huku akiwataka
wafanyakazi wa hospitali hiyo kutunza ili
yatumike kwa muda mrefu jambo ambalo
litasaidia kutimiza wajibu wa hospitali wa
kutoa huduma za afya kwa ufanisi.

Serikali yaweka bayana mikakati yake kwenye lishe

Na Augusta Njoji, DODOMA

SERIKALI imejipanga kuweka kipaum-
bele katika kukabiliana na tatizo la utapi-
amlo na udumavu nchini kwa makundi
maalum kama wazee, watoto na kinama-
ma wanajawazito.

Hayo yalibainishwa na Katibu Mkuu
Ofisi ya Waziri Mkuu anayeshughulikia
Sera, Uratibu na Uwekezaj, Dorothy
Mwaluko, alipokuwa akifunga mkutano
wa wadau wa lishe kwa niaba ya Waziri
wa Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu, Kazi, Vi-
jana, Ajira na Wenye Ulemavu, Jenista
Mhagama.

Alisema hatua hiyo itasaidia azma ya
serikali kuondoa changamoto ya utapi-
amlo na udumavu hapa nchini.

Aidha, aliwataka maofisa lishe nchini
kuelimisha wananchi kuhusu umuhimu
wa kuzingatia lishe bora ili kuondoa

changamoto ya utapiamlo na udumavu
katika jamii.

Alieleza kuwa maofisa lishe wanapas-
wa kuongeza juhudi katika kutoa elimu
kwa kushirikiana na wadau kuhusu
umuhimu wa lishe bora.

“Kipaumbele lazima kiwekwe katika
makundi maalum kama wazee, watoto,
kinamama wanajawazito na wale wa-
naonyonyesha ili kufanikisha azma ya
serikali kuondoa changamoto ya utapi-
amlo na udumavu hapa nchini,” alisema
Mwaluko.

Hata hivyo, alisisitiza matumizi ya san-
aa, vyombo vya habari na viongozi wa ki-
siasa wakiwamo wabunge katika kuelimi-
sha umma kuhusu athari za utapimlo na
udumavu hapa nchini.

“Serikali  itawashirikisha wabunge
vinara wa masuala ya lishe katika kupiga
vita utapiamlo hapa nchini,” alisema.

Kwa upande wake, Katibu Mkuu, Wiz-
ara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia
Wazee na Watoto, Dk. Zainab Chaula,
alisema kuwa maazimio ya kikao hicho
yanapaswa kutoa majawabu yatakay-
owezesha kuondokana na utapiamlo na
udumavu hapa nchini.

Aliongeza kuwa serikali imeweka maz-
ingira wezeshi ya kufanya kazi na wadau
katika kukabiliana na changamoto ya
utapiamlo na udumavu katika maeneo
yote nchini ili kujenga jamii yenye afya
bora.

Aidha, Dk. Chaula aliwataka washiriki
wa mkutano huo kuhakikisha kuwa kila
mmoja anakuwa sehemu ya mapam-
bano dhidi ya utapiamlo na udumavu
hapa nchini ili kujenga jamii yenye afya
bora hasa wakati huu Taifa linapojenga
uchumi wa viwanda na kutekeleza azma
ya kuleta ustawi kwa wananchi.
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Waliorejea shule kwa kupata
Ujauzito wafuzu vizuri

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

JUMLA ya wanafunzi 29 kati ya 99 wali-
opata ujauzito wakiwa chini ya umri wa
miaka 18 kuanzia mwaka 2005 hadi 2010
katika Wilaya ya Kati Unguja wamefani-
kiwa kuendelea na masomo yao na ku-
maliza elimu ya lazima.

Wakitoa ripoti ya uhakiki wa wanafunzi
waliobeba ujauzito na kurejeshwa shule
kwa Wilaya ya Kati Unguja, maofisa she-
ria ofisi ya Mrajis wa Elimu, Msellem
Mzee Mikidadi na Zuwena Mataka Hafidh,
wamesema baadhi ya wanafunzi hao
wamefaulu vizuri masomo yao hadi ki-
dato chassita.

Walisema katika ripoti yao wamebaini
kuwa kati ya wanafunzi 29 waliorejea
shule 15 wamemaliza kidato cha pili, 23
wamemaliza kidato cha nne, wawili kida-
to cha sita, wawili wamemaliza stashaha-
da, mmoja amemaliza shahada ya kwanza
na tisa wameajiriwa na kujiajiri wenyewe.

Walieleza kuwa ripoti yao pia imebaini

sababu zilizowafanya wanafunzi hao
kupata ujauzito ni baadhi yao kuwa na
ushirikiano mdogo baina ya walimu na
wazazi, umbali wa makazi ya wanafunzi
na shule, ushiriki wa mapenzi katika umri
mdogo na matumizi mabaya ya simu.

Akifungua mkutano huo wa uwasil-
ishaji wa ripoti, Mrajis wa Elimu na Katibu
wa Baraza la Elimu Zanzibar wa Wizara
ya Elimu na Mafunzo ya Amali, Siajabu
Suleiman Pandu, alisema Serikali ya Map-
induzi Zanzibar imefanya marekebisho
katika baadhi ya vipengele vya Sheria ya
Elimu, mwanafunzi anayepata ujauzito
aliye chini ya umri wa miaka 18, aendelea
na masomo ili apate haki yake ya elimu ya
lazima.

Alisema kuwa mwanzo wa utekelezaji
wa sheria hiyo ulikuwa mgumu kutokana
na baadhi ya wanafunzi wanaopata ujauz-
ito huwa hawaendelei na masomo wakati
sheria inawaruhusu kuendelea.

Alieleza kuwa watoto hao hushindwa
kuendelea na masomo kutokana na un-

yanyapaa kwa jamii na baadhi ya wazazi
huwafungisha ndoa baada ya kupata
ujauzito.

Kwa upande wao washiriki wa mku-
tano huo walishauri kuwapo adhabu kali
kwa wahusika wote ili kupunguza vitendo
hivyo vya mimba za mapema, kufanywa
kwa uchunguzi wa afya kwa wanafunzi
mara kwa mara, pamoja na kuondoa usiri
hasa katika kutekelezwa sheria za vitendo
hivyo.

Kwa upande wao wasichana hao wali-
opata ujauzito waliomba serikali kuwa-
saidia kupata ajira kwa kuwa baadhi yao
wameshamaliza masomo na wamepata
vyeti vizuri, lakini hawana ajira.

“Tunaishukuru serikali kwa kuturuhu-
su kuendelea na masomo shuleni baada
ya kupata ujauzito na sikukata tamaa nil-
iendelea na masomo na sasa nimemaliza
kidato cha sita nimewashinda hao wal-
iokuwa hawajapata ujauzito ambao baa-
dhi yao hawakufaulu,” alisema msichana
huyo (jina linahifadhiwa).

Mkazi wa kisiwa cha Tumbatu, Kaskazini Unguja, Jabu Omar Kheir, akizungumza katika mkutano wa utoaji elimu kuhusu umiliki wa
ardhi ulioandaliwa na Tamwa Zanzibar, kisiwani humo juzi. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Wafanyakazi wahimizwa
vadilifu kujiepusha rushwa

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MAKAMU wa Pili wa Rais wa Zanzi-
bar, Balozi Seif Ali Iddi, amesema iwapo
wafanyakazi na watumishi wa umma
watazingatia uadilifu katika majukumu
yao ya kuhudumia umma, watajiepusha
na rushwa.

Akizungumza katika Baraza la Wawak-
ilishi, alisema vitendo vinayoambat-
ana na masuala ya rushwa na uhujumu
uchumi kamwe haviwezi kuvumilika
mahali popote pale iwe ndani au nje ya
nchi.

Alisema wapo baadhi ya watendaji na
watumishi wa umma wasio waaminifu
wakiendelea kuhujumu uchumi kwa
kupokea rushwa na kuisababishia seri-
kali hasara au wananchi wake kuwaweka
katika mazingira magumu wakati wan-

apohitaji huduma za kijamii.

Alisema zipo tuhuma za uhujumu
uchumi na upokeaji rushwa zipatazo 108
ambazo upelelezi wake haujakamilika zi-
lizoripotiwa katika taasisi zinazopamba-
na na rushwa hadi kufikia mwaka 2018.

Balozi Iddi alitoa maelekezo kwa taasi-
si zinazohusika na ufuatiliaji wa masuala
ya rushwa na uhujumu uchumi kisheria
kuondoa usiri na kuharakisha upelelezi
wake ili wahusika wafikishwe katika vy-
ombo vya sheria ili haki ichukue mkon-
do wake.

Alisema vitendo vya rushwa kwa
upande mwingine vimekuwa vikichang-
ia ongezeko kubwa la udhalilishaji ku-
tokana na kipato kikubwa kinachompa
kiburi na jeuri mhusika wa vitendo vya
upokeaji rushwa.

Pia alisema udhalilishaji kwa sasa ume-

kuwa tishio nchini na kutoa sura mbaya
inayoashiria waathirika kupata kipigo,
kutelekezwa kwa watoto wachanga, ta-
laka zisizo na utaratibu pamoja na wa-
toto wenye umri mdogo kushirikishwa
kwenye biashara zikiwamo za dawa za
kulevya.

Alisema vitendo hivyo vinakwenda
kinyume na mila, silka, desturi na utam-
aduni wa taifa, hivyo aliwakumbusha
wazee, jamii na viongozi wa ngazi tofauti
wakiwamo wananchi kusaidia kupinga
masuala hayo yanayodhalilisha jamii na
taifa.

“Serikali inavisisitiza vyombo vyote
vinavyohusika pamoja na wadau wote
kutekeleza majukumu yao kwa mujibu
wa sheria, Zanzibar bila ya unyanyasaji
na udhalilishaji inawezekana,” alisisitiza
Balozi Iddi.

Tumbatu
waomba
huduma
usaf_:!l
ardhi

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WANANCHI wa kisiwa cha
Tumbatu wameomba kusogeze-
wa karibu huduma za usajili
wa ardhi ili kufanya utaratibu
wa kusajili mali zao na kupata
hatimiliki.

Wakizungumza katika mku-
tano unaohusu umiliki wa ardhi
kwa wanawake huko Tumbatu
Kaskazini Unguja, walisema
kuwa huduma hizo zitakapo-
sogezwa katika kisiwa hicho
itawasaidia kusajili ardhi.

Walisema wananchi wengi wa
kisiwa hicho wanamiliki ardhi,
lakini hawana hati inayo-
watambulisha umiliki halali wa
ardhi hizo.

Jabu Omar Kheir, ambaye ni
miongoni mwa wananchi wa
kisiwa hicho aliiomba serikali
kuwasogezea huduma hizo
katika ofisi za wilaya ndogo
Tumbatu ili kuepuka usumbufu
wa kufuata huduma hizo mjini
katika Idara ya Ardhi.

Alisema jiografia ya kisiwa
hicho kimezungukwa na bahari,
hivyo inakua vigumu kufuata
huduma nje ya kisiwa hicho.

Naye Ofisa Mwandamizi
kutoka Idara ya Ardhi, Haji
Mrisho, aliwataka wananchi wa
kisiwa hicho kutafuta hatimiliki
ya ardhi au nyumba wanazo-
vinavyostahiki.

Alisema, kufanya hivyo
kutawawezesha kuepukana na
migogoro ya ardhi.

“Unapokuwa na hatimiliki ya
ardhi au nyumba unajihakik-
ishia usalama wa mali unazo-
miliki na wala hakuna mtu am-
baye atakuja kuwanyang'anya,”
alisema.

Kwa upande wake, mwa-
nasheria kutoka Chama cha
Wanahabari Wanawake Tan-
zania (Tamwa), ofisi ya Zan-
zibar, Fatma Kwale, alisema
Tamwa imekuwa ikitoa elimu
ya umiliki wa ardhi hasa kwa
wanawake baada ya kuona wa-
nawake wengi wanadhulumiwa
mali zao kutokana na kutokua
na vielelezo stahiki.

Mkutano huo umeandaliwa na
Tamwa, ofisi za Zanzibar.

“Unapokuwa na hati-
miliki ya ardhi au ny-
umba unajihakikishia
usalama wa mali unazo-
miliki na wala hakuna
mtu ambaye atakuja
kuwanyang’anya,”
alisema.
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Shule binafsi
zaomba ruzuku

Neema Sawaka, KAHAMA

maagizo muhimu

Na Mwandishi Wetu

WAMILIKI wa sekondari binafsi wam-
etakiwa kuanzisha karakana katika shule
zao, badala ya kuwaacha wanafunzi
kusoma elimu ya ufundi kinadharia.

Agustino Kasase, mkufunzi kutoka Chuo
aliyasema hayo juzi katika mahafali ya
Sekondari ya Kwema mjini Kahama.

Aliongeza kuwa iwapo wanafunzi wata-
maliza shule wakiwa wana elimu, vitendo
na nadharia, azma ya Rais John Magufuli
ya Tanzania yenye viwanda itafanikiwa.

Alionya kuwa kusoma bila vitendo na
mazoezi kunawakwamisha wanafunzi wa-
naomaliza shule wakiwa hawajui kujitege-
mea kwani wamekosa ujuzi wa vitendo.

Kasase alisema shule nyingi za sekond-
ari kwa sasa zinatoa elimu kwa njia ya
nadharia hali ambayo inafanya wanafunzi
wakimaliza shule kukosa elimu ya ku-
jitegemea na kusababisha kundi kubwa la
wanafunzi kuhangaika kutafuta ajira.

Alisema sekondari za sasa zina wa-
nafunzi waliomaliza shule, lakini ha-
wawezi hata kushona kifungo cha shati la
shule, wala kupika hali ambayo inapaswa
kukemewa ili kuwanururu wanafunzi hao.

Kasase alisema suala la kuwa na kara-
kana ni muhimu kwa wanafunzi wana-
pomaliza elimu ya sekondari watapata
nafasi ya kujitegemea kwa urahisi hata

wasipofaulu na kuendelea na elimu ya juu.

Mafunzo yatawawezesha kujiajiri katika
sekta mbalimbali za kiufundi.

Kaimu Ofisa Elimu Sekondari wa
Halmashauri ya Mji wa Kahama Stephen
Cleophas, alisema Tanzania ya viwanda
bila ya kuwa na wataalamu waliobobea
haitafanikiwa.

Alisema kwa kuwatumia wanafunzi
waliosoma katika shule zenye karakana
taifa lina nafasi ya kusonga mbele.

Cleophas alisema kama shule za se-
kondari zitakuwa na karakana watoto
wengi watakuwa na ujuzi wa kufanya
kazi kutokana na kozi za kiufundi wataka-
zofunzwa.

Mwalimu wa Taaluma wa Sekondari ya
Kwema, Boniphace Sylvester, aliiomba
serikali kutoa ruzuku kwa shule binafsi
kwani mazingira ya ufundishaji yapo sa-
wasawa na yale ya sekondari za serikali.

Alisema kuwa kama shule binafsi zi-
tapata ruzuku zinaweza kunufaika kama
walivyo wenzao waliopo katika sekondari
za serikali.

Alieleza kuwa wakinufaika wanakuwa
Watanzania watakaolitumia taifa katika
mambo mbalimbali ya kukuza uchumi.

Jumla ya wanafunzi 146 walihitimu Ki-
dato cha nne katika Sekondari ya Kwema
iliyopo Mjini Kahama, kati ya hao wavu-
[ana ni 96, huku wasichana wakiwa 50.

SERIKALI imeitaka kampuni ya
simu ya Halotel, kutumia mkongo wa
taifa wa mawasiliano kupeleka ma-
wasiliano nje ya nchi.

Taarifa ya Kitengo cha Mawasiliano
Serikalini, cha Wizara ya Ujenzi,
Uchukuzi na Mawasiliano, iliyotolewa

Iliongeza kuwa Naibu Waziri wa
Uchukuzi na Mawasiliano, Atashasta
Nditiye, ndiye aliyetoa maagizo hayo
wakati wa ziara yake ya kukagua
miundombinu na mwingiliano wa
mawasiliano Kabanga mpakani mwa
Tanzania na Burundi.

Nditiye alizuru eneo la maungan-
isho ya mkongo wa taifa wa ma-
wasiliano ambalo linatumika ku-
peleka mawasiliano kutoka Tanzania
kwenda nchi jirani, ilisema.

Akiwa  kwenye  maunganisho
hayo, Nditiye alibaini kuwa kam-
puni ya simu ya Halotel imepeleka
mawasiliano yake moja kwa moja
kutoka Tanzania kwenda Burundi

kwa kuunganisha jozi za mawasiliano
za kampuni hiyo kwenye mfumo wa
mkongo wa Burundi (Burundi Back-
bone System) badala ya kufanya
maunganisho hayo kupitia Mkongo
wa taifa wa mawasiliano (NICTBB)

“Nawaelekeza Halotel watumie
mkongo wa taifa wa mawasiliano
kupeleka mawasiliano nchi jirani ili
kufuata utaratibu uliowekwa baina
ya nchi moja na nyingine wa kuvusha
mawasiliano yake kwenda nchi ny-
ingine kwa kutumia maunganisho ya
mkongo wa nchi moja kwenda maun-
ganisho ya nchi nyingine badala ya
kuunganisha mawasiliano kutoka
kwenye kampuni husika kwenda nje
moja kwa moja,” alisema Nditiye.

Alifafanua kuwa Halotel ha-
waruhusiwi kufanya hivyo kwa kuwa
wanakiuka utaratibu, tena wanaiko-
sesha nchi mapato na inahatarisha
usalama wa nchi kwa kuwa hakuna
atakayeweza kufuatilia mawasiliano
hayo upande wa pili kwenye nchi ji-
rani.

Mhandisi wa Kampuni ya Simu

(TTCL), Marwa Mwita, alipokea
maelekezo ya Nditiye na kukiri kuwa
hakuna kampuni ya mawasiliano ya
simu mkononi inayoruhusiwa ku-
vusha mawasiliano ya kutoka nchi
moja kwenda nchi nyingine bila kupi-
tia mkongo wa taifa wa nchi husika
kama vile Burundi, Rwanda na Tan-
zania, NICTBB.

Naye Mkuu wa Wilaya ya Ngara,
Kanali Michael Mntenjele alimwarifu
Nditiye kuwa wilaya hiyo na viunga
vyake vinahitaji mawasiliano ya
uhakika na yasiyokuwa na msonga-
mano ili kufanikisha suala la ulinzi na
usalama wa taifa.

Nditiye amemweleza Mntenjele
kuwa serikali imeielekeza Mamlaka
ya Mawasiliano Tanzania (TCRA)
kupitia umoja wa kampuni za simu
za Jumuiya ya Afrika (EACO) kudhibi-
ti mwingiliano wa mawasiliano mpa-
kani na kukubaliana kuwa hamna
mtandao wa nchi moja kuingia kwe-
nye nchi nyingine ili kila nchi ipate
mawasiliano ya nchini kwake.

MPIGAPICHA WETU

Ushirika wajenga ghala, kujipatia milioni 120/-

Na Sabato Kasika

ILI kujiongezea mapato na kuinua
uchumi na hali za wanachama wake
ambao ni wakulima wa korosho, cha-
ma cha ushirika cha msingi Umoja,
kimeanza ujenzi wa ghala lenye tham-
ani ya Sh. milioni 640.

Chama cha Umoja kilichopo mjini
Liwale mkoani Lindi, kinatarajia kuku-
sanya kati ya Sh. milioni 80 hadi 120
kwa mwaka, ambazo ni ushuru kutoka
kwa watu watakaolitumia kuhifadhi
bidhaa zao.

Mwenyekiti wa chama hicho, Hassan
Mpako, alisema wakati akizungumza
na Nipashe kutoka Liwale jana na kue-

leza kuwa ujenzi wa ghala hilo kubwa
la pili lenye thamani ya Sh. milioni
640, unalenga kuhifadhi tani 7,000 za
korosho.

Alisema ujenzi wa nyumba hiyo ni
kutimiza azma ya chama cha Umoja
ya kujiongezea vitega uchumi vingi ili
kuendelea kuendesha shughuli zake
kiufanisi zaidi.

Mpako alisema ghala hilo litaka-
pokamilika litawaongezea kipato zaidi
ya kile walichokuwa wakikipata kuto-
ka kwenye ghala lenye uwezo wa kuhi-
fadhi tani 5,000.

“Ghala la sasa linatuingizia kati ya
Sh. milioni 80 hadi 120 kwa mwaka,
fedha hizo zinatokana na ushuru tu-

naopata kutoka kwa watu na vyama
mbalimbali vya ushirika vinavyotunza
mazao yao ndani ya ghala letu,” alise-
ma Mpako.

“Chama chetu kina vyanzo mbalim-
bali vya mapato ikiwamo viti vya kuko-
disha, vibanda na nyumba, lakini sasa
tunaongeza chanzo kingine cha ma-
pato ambacho kina thamani kikubwa
zaidi,” alisema.

Mpako alisema, Umoja ni chama
kikubwa chenye zaidi ya wanachama
1,000 wanaotunza mazao yako katika
ghala la chama hicho na hata vyama
vingine, hivyo wameona kuna haja ya
kuongeza ghala jipya kubwa.

Aidha, mwenyekiti huyo alisema,

mwaka 2016 chama hicho kilinunua
mizani kubwa yenye uwezo wa kupi-
ma tani 80 ikiwa ni kurahisisha shu-
ghuli za kupokea na kupima korosho
na kuzihifadhi ghalani.

“Tulifanya hivyo ili kuwavutia zaidi
wanunuzi wa koshoro na kuongeza
ajira za muda kwa wakazi wa Liwale,
hilo limefanikiwa na sasa tumegeukia
ujenzi wa ghala kubwa zaidi kuliko lil-
ilopo,” alisema.

Mwenyekiti huyo aliongeza kuwa
kuwapo kwa mizani hiyo pia ni mion-
goni mwa vyanzo wa mapato vya Umo-
ja na kwamba kila mnada shughuli
za kupima korosho zinafanyika kwa
wingi.
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Hofu yatanda Rwanda rala kushambuliwa

MUSANZE, Rwanda

KUMEKUWA na wasiwasi miongoni
mwa wananchi Wilaya ya Musanze
Kaskazini mwa Rwanda baada ya
washambuliaji kuwaua watu 14 wiki ili-
yopita.

“Hali ni mbaya, tunaogopa wa-
naweza kurudi na kuwaua waliotoroka.

likusanyika katika eneo hilo kabla ya
kuanza kupora mali katika maduka ya
biashara.

Aliwaambia waombolezaji namna
mumewe alivyouawa.”Walirudi kwetu,
wakaanza na mume wangu walimpiga
kwa shoka dogo kichwani na pia wa-
toto wangu wawili waliokuwa nyuma
yake.”

Hatulali tena”, Isaac Niyonshuti, mfan-  yyrai- Nilipenya kati kati yao na nikakim-
yabiashara katika eneo la Kabazungu pydi kwetu, bilia kichakani, Nilikaa usiku kucha
aliilambia BBC. wakaanza huko na alfajiri nikarudi na kutafuta
Washambuliaji hao - wanoashukiwa na mume mwili wa mumewangu nikaupata
kuwa wafuasi wa Democratic Forces for wangu wal- uwanjani kwenye ua.
the Liberation of Rwanda (FDLR) waliv- impiga kwa Aliongeza:”Niliarifiwa kwamba wa-
ishambulia vijiji kadhaa na mbuga ya g¢hoka dogo foto wangu wangali hai lakini walije-
taifa ya Volcanoes National Park - iliyo Kichwani na ruhiwa vibaya na walipelekwa hospi-
maarufu kwa sokwe wa milimani wa- pia wa- talini Kigali.”
naopatikana huko. toto wangu Maofisa waliwaambia wananchi hao
Vikosi vya usalama nchini humo wawili kuwa wasiwe na wasiwasi kwasababu
vilisema viliwaua waasi 19 na ku- waliokuwa jeshi limerudisha amani. Baada ya
wakamata wafuasi watano katika nyuma shambulio hilo, bodi inayohusika na
operesheni iliyofanyika ~mwishoni yake. utalii nchini - Rwanda ilisema vikosi

mwa wiki iliyopita. Maofisa walisema
kuwa waasi hao walitekeleza shabulio
hilo siku ya Ijumaa Wakati wakitafuta

Juzi Jumapili katika mamshi ya baa-
dhi ya wahanga, mkazi mwingine wa
Kabazungu alisema washambuliaji wa-

Waandamana

kunusuru dunia

BERLIN, Ujerumani

WANAHARAKATI wa VUguVvUgU la

kupigania mazingira wameanza maan-

damano kwa kuzuia barabara kuu

mjini Berlin Ujerumani na Amsterdam,

Uholanzi, katika kile wanachoki-
ita mfululizo wa maandamano ya
kushinikiza sera mpya kuhusiana na
mazingira.

Waandamanaji kama hao waliingia
mitaani na kufunga barabara kuu

huko nchini New Zealand na Australia.
Takriban watu 1,000 walifunga eneo

la mzunguko wa taa za kuongozea

magari la Grosser Stern, lililopo katika

bustani ya Tiergarten katikati ya mji
mkuu wa Ujerumani, Berlin, katika
maandamano yaliyoanza juzi.
Aidha, washirika wa vuguvugu

hilo la Extinction Rebellion pia
walitengeneza makambi nje ya ofisi
va Kansela wa Ujerumani, Angela
Merkel, wakiwasilisha hoja yao ya
kutoridhishwa na sera kuelekea ma-
badiliko ya tabia nchi iliyoandaliwa

mwezi uliopita na serikali yake, kabla

va kuanza kwa maandamano hayo
makubwa.
Kwa mujibu wa vuguvugu hilo,

maandamano hayo yatahusisha majiji

60 kote duniani.

Mjini Amsterdam, mamia ya
waandamanaji wamezuia barabara
kuu nje ya eneo maarufu la kitalii la

Rijksmuseum, ambako pia wameweka

mahema.

Maandamano kwenye mji huo
valiendelea licha ya zuio la jiji.
Wanaharakati hao walipuuzia miito
ya polisi ya kuwataka kuondoka na
kwenda kwenye bustani iliyo karibu
na eneo walikokusanyika.

Mwanaharakati Elle van Zeeland
aliliambia shirika la utangazaji la
Uholanzi NOS kwamba kundi hilo
litaendelea kusalia hapo hadi serikali
itakapokubaliana na madai yao. DW

vya usalama vimerudisha utulivu na
huduma za kitalii zitaendelea kama
kawaida katika mbuga hiyo ya kitaifa.
Washambuliaji waliojihami walian-
zisha mashambulio kwa kutumia visu,
mapanga na mawe katika wilaya hiyo
ya Musanze. Idadi ya waliouawa ikiwa

Mazishi ya wananchi waliouawa Rwanda. PICHA: BBC

imetajwa kuwa watu wanane awali,
maofisa sasa wanasema watu 14 wali-
uawa.

Eneo hilo limelengwa na waasi wa
Hutu nchini Rwanda walioendesha shu-
ghuli zao katika nchi jirani ya Jamhuri
ya Kidemokrasi ya Congo katika siku za
nyuma.

Waasi hao wanalijumuisha kundi la
Democratic Forces for the Liberation of
Rwanda (FDLR) ambalo viongozi wake
wanatuhumiwa kuhusika katika mauaji
ya kimbari nchini humo mnamo mwaka
1994, yaliyowahusu watu wa kabila la
Tutsi na Wahutu wenye misimamo ya
kadri. BBC
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Mpigakura ‘akifanya kweli’ katika sanduku la kupigia kura mjini Tunis, wakati wa uchaguzi wa wabunge Jumamosi

Oktoba 6, 2019. PICHA: REUTERS

Ennahda yaongoza matokeo Tunisia

TUNIS, Tunisia

MATOKEO ya awali ya uchaguzi wa
bunge nchini Tunisia yanaonyesha kuwa
chama cha Kiislamu chenye msimamo
wa wastani, Ennahda kinatarajiwa kuibu-
ka kuwa chama kikubwa katika bunge li-
jalo.

Muda mfupi baada ya vituo vya kupi-
gia kura kufungwa jana jioni, chama cha
Ennahda na kile cha kiliberali cha Heart
of Tunisia vilijjitangazia ushindi.

Lakini Ennahda kiliongoza kwa kupa-
ta asilimia 17.5 ya kura wakati cha Heart
of Tunisia kikipata asilimia 15.6.

Hata hivyo, matokeo hayo bado ni
pigo kwa Ennahda ambacho kinatetea
nafasi yake ya sasa ya kuwa na viti vingi
bungeni.

Tume ya uchaguzi ya Tunisia ilisema
asilimia 41 ya watu walijitokeza kupiga

kura katika uchaguzi huru wa tatu wa
bunge .

Uchaguzi huo unakuja tangu kutokea
kwa vuguvugu la mapinduzi mwaka
2011 lililouondoa madarakani utawala
wa kimabavu na kuanzisha demokrasia
na kuanza kutumika kwa katiba mpya
mwaka 2014.

Wakati huohuo, Radio France Inter-
national (RFI Kiswahili) inaripoti kuwa
vyama viwili hasimu nchini Tunisia, En-
nahdha na kile cha na mgombea urais
anazuiliwa Nabil Karoui, vyote vinadai
kuongoza katika uchaguzi wa wabunge
uliofanyika juzi Jumapili nchini humo.

Uchunguzi uliochapishwa na taasisi to-
fauti nchini Tunisia hata hivyo umebaini
kwamba chama cha Ennahdha chenye
itikadi za Kiislam kimeshinda idadi kub-
wa ya viti, 40 kati ya 217, dhidi ya 33 hadi
35 kwa chama cha Bwana Karoui.

Vyama hivi viwili, ambavyo vilidai
ushindi mbele ya waandishi wa habari
bila kutoa takwimu, vilifutilia mbali
muungano wowote wakati wa kampeni.

Matokeo ya awali yanatarajiwa ku-
tangazwa kesho na mamlaka inayosima-
mia uchaguzi (ISIE), ilisema.

Ikiwa uchunguzi huu utathibitishwa,
chama cha Ennahdha kitakuwa kime-
poteza tena idadi ya viti na bunge jipya
linaloonekana kugawanyika kati ya vy-
ama vyenye nguvu na vile vyenye wafua-
si wadogo.

Hata kama kutapatikana mshindi,
itakuwa ngumu kwa mshindi huyu kuku-
sanya idadi kubwa ya viti, tofauti na
mwaka 2014, wakati bunge liligawanywa
kati ya chama cha Nidda Tounes, na En-
nahdha, ambavyo vilishikilia idadi kub-
wa ya viti na mara moja viliamua kuun-
gana. DW/RFI
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Wambura wa kwanza

INATOKA UK. 2

Kabla ya kutolewa kwa hukumu hiyo,
Wambura aliiomba mahakama impun-
guzie adhabu kwa kuwa aliyatenda makosa
hayo kwa nyakati tofauti na pia ameiomba
impe nafasi ya kushirikiana na jamii inay-
omzunguka.

Wiki iliyopita Wambura alidai mbele
ya Hakimu Mkazi Mwandamizi Mhina
kuwa, ameandika barua hiyo kufuatia ag-
izo la msamaha uliotolewa na Rais, hivyo
ameuomba upande wa mashtaka wafua-
tilie barua hiyo ili apate majibu kwa haraka.

Katika mashtaka hayo 17; shtaka moja ni
la kughushi, shtaka moja la kutoa na ku-
wasilisha nyaraka za uongo; mashtaka 13 ya
kujipatia fedha kwa njia ya udanganyifu na
mashtaka mawili ya kutakatisha fedha.

Katika shtaka la kwanza ambalo ni la ku-
ghushi, mshtakiwa anadaiwa kutenda kosa
hilo Julai 6, 2004, sehemu isiyojulikana
ndani ya Jiji la Dar es Salaam.

Siku hiyo inadaiwa, Wambura kwa nia
ya kutapeli alitengeneza barua ya kughushi
ambayo haina kumbukumbu namba akio-
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nyesha imeandikwa na E Maganga ambaye
ni Mtendaji Mkuu wa kampuni ya Jeck Sys-
tem, anadai kurejeshewa malipo ya mkopo
wa USD 30,000 pamoja na riba aliyokuwa
ameikopesha TFF.

Katika shtaka la kutoa na kuwasilisha
nyaraka ya uongo, mshtakiwa anadaiwa
alitoa barua iliyokuwa haina kumbukumbu
namba ya Julai 6, 2004, akijifanya kwamba
ni barua iliyoandikwa na E. Maganga am-
baye ni Mtendaji Mkuu wa Jeck System Ltd,
akionyesha kuwa anadai mkopo wa USD
30,000 pamoja na riba waliokopeshwa
TFF huku akijua kuwa siyo kweli.

Hata hivyo, kuanzia shtaka la tatu hadi la
15, mshtakiwa anadaiwa kujipatia kiasi cha
zaidi Sh. milioni 95 kwa njia ya udanganyifu
akidai kuwa fedha hizo ni sehemu yamalipo
ya jumla ya kiasi cha fedha mbalimbali na
riba kutoka kwa kampuni ya Jeck System
Ltd huku akijua kuwa siyo kweli.

Pia katika mashtaka ya kujipatia fedha
kwa njia ya udanganyifu, Wambura ana-
daiwa kutenda kosa hilo, Juni 17, 2015 huko
katika ofisi za TFF, kuwa kwa njia ya udan-
ganyifu, mshtakiwa alijipatia Sh. milioni 10

kutoka TFF kwa kuonyesha kuwa ni malipo
ya USD 30,000 pamoja na riba kutoka kwe-
nye kampuni hiyo ya Jeck System jambo
ambalo siyo la kweli.

Katika shtaka la utakatishaji fedha, Wam-
bura anadaiwa, kati ya Agosti 15 na Oktoba
21, 2014, makao makuu ya Shirikisho hilo,
alijipatia Sh. milioni 25 kutoka TFF, huku
akijua fedha hizo ni zao la kosa la kughushi.

Pia shtaka jingine la utakatishaji fedha
haramu, mshtakiwa anadaiwa kati ya
Machi 16 na Oktoba 21 2015, alijipatia Sh.
75,947,924 kutoka TFF wakati akijua fedha
hizo siyo halali na zimetokana na shtaka la
kughushi.

Wakati huo huo, Wakili Dk. Ringo Tenga
na wenzake wameachiwa huru na kutaki-
wa kulipa fidia ya Sh. milioni 155 au kifungo
cha mwaka mmoja jela.

Pia amewataka kulipa fidia ya Dola za
Marekani milioni 3.748 na tayari wamelipa
Dola 150,000. Mshtakiwa wa sita ame-
hukumiwa kulipa fidia ya Sh. milioni 30
pamoja kutaifishwa nyumba yake iliyopo
Mikocheni. Fedha hizo zitalipwa ndani ya
miezi sita.

Ofisa Mkuu wa Wateja Binafsi na Biashara wa NMB, Filbert Mponzi (kushoto) na Kaimu Mkurugenzi wa NMB wakipongezana
baada ya kuzindua kampeni ya NMB mkononi mwako ambayo inamwezesha mteja kutumia simu yake kufanya miamala

TPA vaanika ‘upigaji’ wa magari mipakani

INATOKA UK. 2

“TPA ilimsamehe yule mama tozo
zote kwa sababu ya uzandiki na uhuni
tuliomfanyia, akalipa tozo za kawaida,
hii imerudisha wafanyabiashara wa
magari.”

Pia, alisema alikwenda Jiji la Blantyre
nchini Malawi ambako magari yanauzwa
kama njugu na vijana wadogo wadogo wa
jiji hilo huku fedha ambazo zilipaswa kuin-
gia serikalini zikipotea.

“Pale Blantyre, Malawi nilishangaa wa-
naouza magari ni vijana wadogo wa miaka
20 hadi 21, tulikaa kwenye mawe tukafanya
mkutano, walinieleza matatizo yao, mengi
ni ya watendaji wa taasisi za serikali,” alise-
ma na kuongeza:

“Walinieleza matatizo yao makubwa,
mengi ni ya ndani ya serikali ikiwamo
huduma mbaya, ikiwamo rushwa kwenye
mpaka wa Kasumuro, ambao ni Malawi na
Tanzania.”

Hapo mpakani, Kakoko alisema, wa-
likuwa wanazuiwa kupita hadi asubuhi,
lakini wakijichanga na kutoa rushwa wa-
naachiwa huku magari yakipotea na bima
za kufoji ikiwamo usumbufu wa askari wa
usalama barabarani.

“Ukiacha matatizo ya TPA ya watu kuiba
vifaa vya magari, sababu nyingine zilifanya
tukose biashara kiasi cha kufanya wafanya-
biashara wa Zimbabwe kuhamia Bandari
ya Msumbiji,”alisema.

Akizungumzia vikwazo vya usafirishaji
wa magari barabarani, Kakonko alisema

gari ni shehena hivyo haitakiwi kupakia
mzigo wala abiria.

Alisema wafanyabiashara wa Ugan-
da walimueleza kuwa dereva mmoja
alikamatwa eneo la Tinde, mkoani Shin-
yanga baada ya bampa la mbele ya gari
kukatika na kuamua kulitoa na kuliweka
ndani ya gari, kitendo ambacho kilisababi-
sha akamatwe na kuwekwa polisi kwa wiki
moja.

“Alikaa polisi kwa wiki moja kuthibitisha
kweli bampa ilikuwa ni sehemu ya gari
au la, baada ya hapo hakutaka kupitisha
magari yake huku, lakini niliongea nao
na sasa wamerudi na kupandisha rekodi
kutoka magari 93,000 hadi 132,035 kwa
mwaka 2017/18 , huku mwaka huu yakiwa
magari 159,639,” alifafanua.

Chadema
vamjibu msajili

INATOKA UK. 2

la Polisi na kufanya marekebisho ya
Katiba ya Chama kukidhi matakwa
ya marekebisho ya Sheria ya Vyama
vya Siasa nchini.

Oktoba Mosi, mwaka huu, ofisi ya
Msajili wa Vyama vya Siasa, ili-
iandikia barua Chadema kutaka mael-
ez0o ya kwanini kisichukuliwe hatua
kwa kushindwa kufanya uchaguzi
wake mkuu.

Kupitia barua hiyo iliyotiwa saini
na Sisty Nyahoza, ilisema uongozi wa
Chadema umemaliza muda wake tan-
gu Septemba 14, mwaka huu, hivyo
anataka maelezo kwa nini Chadema
isichukuliwe hatua za kisheria kwa
kukiuka sheria hiyo, katiba na kanuni
za0. Chadema ilipewa hadi jana saa
9:30 alasiri iwe imejibu barua hiyo.

Awali, Katibu Mkuu wa Chadema,
DK. Vincent Mashinji, alisema hawaja-
vunja katiba na badala yake wamei-
fuata baada ya kuahirisha uchaguzi
wake mkuu kutokana na vikao vyao
vya ngazi ya chini kuzuiwa na mam-
laka na kwamba utafanyika ifikapo
Desemba 18, mwaka huu.

JPM awatolea
uvivu ‘mafataki’

INATOKA UK. 3

ni miaka 30 akishaenda gerezani
ataelewa nini maana ya mimba. Hii
ni aibu kubwa katika mkoa wenu,”
aliongeza.

Rais Magufuli pia aliwaomba vion-
gozi wa dini nchini kutumia muda
wao wanapokuwa katika mahubiri
kuwafundisha watoto ili kuwanusuru
na matukio ya kupata mimba wakiwa
shuleni.

Wakati huohuo, Rais Magufuli ali-
waruhusu wafanyabiashara wadogo
mkoani humo kuendelea kufanya
biashara zao katika soko la Mandela
baada ya kuzuiwa na halmashauri
tangu mwaka 2016.

“Haiwezekani tatizo tangu mwaka
2016 hadi leo halijatatuliwa. Sasa
ninaamua hapa hapa, endeleeni
kufanya biashara hapo. Haiwezekani
mchicha na nyanya zikauzwa ghoro-
fani. Na ninawaahidi nitawaletea
Sh. milioni 200 ziwasaidie katika
ujenzi wa soko. Na nyie halmashauri
tafuteni sehemu nyingine ya kujenga
soko lenu,” alisema Rais Magufuli.

Kuhusu mradi wa maji, Rais Magu-
fuli alisema kabla ya kujengwa, mkoa
wa Rukwa ulikuwa unapata maji kwa
asilimia 52 na sasa utapata asil-
imia 70. Naye Waziri wa Maji, Prof.
Makame Mbarawa, alisema mradi huo
utakuwa na uwezo wa kusambaza
maji lita milioni 20.5 kwa siku wakati
mahitaji ya maji mkoa wa Rukwa ni
lita milioni 13.

Alisema serikali imetenga Sh.
trilioni 3.98 kwa ajili ya kuendeleza
miradi ya maji 547, miradi 468 ikiwa

Aidha, Rais Magufuli aliwaahidi
wakazi wa Rukwa kuwa serikali ime-
shatenga Sh. bilioni 55.2 kwa ajili ya
ujenzi wa uwanja wa ndege mkoani
humo.
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MATANGAZO MCHANGANYIKO

VIWANJA / MASHAMBA

NYUMBA INAUZWA NYUMBA
INAUZWA SINZA LION KUELEKEA
KWA  MWAIBULA  NYUMA YA
DEFRANCE HOTEL, BLOCK E PLOT No.
665, 288 SQM. MAWASILIANO: 0713
525954 / 0787 822000.

VIWANJA/NYUMBA. Hekari 25
zinauzwa Kisongo Arusha @Mil12.
Heka 100 @Mil 8 Meserani Arusha.
Nyumba inauzwa Kaloleni Arusha ina
frame za biashara,nyenye SQ 59 mil
800. Nyumba inauzwa Usariver vya
bedroom4 mil 70, hati ipo. Wasiliana
na 0755 907 520.

NIPASHE NI JIBU LAKO

NJOO UTANGAZE NASI BIDHAA YAKO KWA BEI NAFUU SANA

Tutumie E-mail: advertise@guardian.co.tz, au piga simu: 0767 223311

KUPOTEA KWA CHETI KUPOTEA KWA CHETI KUPOTEA KWA CHETI

Gloria Nyamahanga anatangaza
kupotea kwa cheti cha Ualimu chenye
index namba E539/033 kilichotolewa

na Chuo cha Ualimu Ifunda mwaka
2002.

Yeyote atakaekion atoe taarifa
kituo chochcote cha Polisi.

[

MARIAM EMANUEL KILAMIANI
anatangaza kupotelewa na cheti cha
kidato cha nne chenye index namba
S$.0201/0043 kilichotolewa na Baraza la
Mithihani la Taifa mwaka katika Shule ya
Sekondari ASHIRA GIRLS.

Yeyote atakayekiona atoe
taarifa kituo cha polisi.

MWITA WAMBURA anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato nne
chenye index namba S0718/0045
kilichotolewa na Baraza la Mithihani la
Taifa mwaka 2016 katika Shule ya
Sekondari Nyansincha.

Yeyote atakaekiona atoe taarifa kituo
chcochocte cha Polisi.

HATI YA KIAPO

Mimi  HALIFANI SHABANI MAKAU wa

Mazimbweni Tanga, nikiwa na akili zangu timamu

Hakimu/Wakili kama ifuatavyo:

(I)Kwamba mimi HALIFANI SHABANI MAKAU
kiwanja no. 901 kitalu “D” Tanga mijini.

(2)Kwamba hati ya kumiliki kiwanja hicho
imepotea Polisi kwa ajili ya kupewa loss report
TAN/RO/3595 /2019

(3)Kwamba kwa kiapo hiki naomba ifahamike
popote kuwa hati hiyo imepotea.

UTHIBITISHO
Nathibisha kwamba maelezo niliyoyaeleza hapo juu
ni kweli tupu. Kadri nijuavyo kwa sharia za kiapo na
kwa uthibitisho zaidi ninafika mbele ya
Hakimu/WVakili nakutia sahihi yangu, nimetia hii leo
tarehe 04/7/2019

MWAPA]I

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KUITWA SHAURINI MDAIWA
(MCA/84)

Mahakama ya Mwanzo ya Kawe
Madai nambari. 152/2019

Mdai HAPPYNESS PROCHES TARIMO
MDAIWA AMBIKILE EPHRAM MWANGATA
Kwa AMBIKILE EPHRAM MWANGATA

Kwa kuwa mdai ameleta madai yake kwamba
KUITWA SHAURINI

Hivyo unahitajiwa /mnahitajiwa kuhudhuria binafsi katika
mahakama hii sikuya ..........Tarehe 15/10/2019 saa 2.00
asubuhi  kwa kujibu madai na kwa kuwa siku hiyo ya
kuitwa shauri hilo ni lazima kuleta mashidi wako/wenu na
hati zote zinazohusu shauri hilo kwa ajili ya kujitetea shauri
hilo.

Na kama hukuhudhuria siku iliyotajwa hapo juu mahakama
itadhibitisha kama umepokea /mmepokea kuitwa shaurini
hii itaweza kutoa hukumu kuwa umeshundwa /mmeshind-
wa.

Hati hii yatolewa kwa amri yangu na chapa ya mahakamahii
leo tarehe 7/10/2019

In the matter of the Estate of the late CHARLES
SHAMBA MAHUNGUCHILA
And
In the matter of the Application for letters of
Administration by SAIMON SHAMBA
MAHUNGUCHILA

GENERAL CITATION

Al persons claiming to have any interest in the Estate of
the above named deceased are hereby cited to come
and see the proceedings if they think fit before the grant
of probate (or letters of Administration) is made to the
above named Petitioner.

Objections (if any) to the grant should be filed on or
before day of 23rd October, 2019.

The will of the said deceased is deposited and open for
inspection of the court.

Date 30th this day of September 2019
o

id-perd Paglalis
i HE

215449002

FAMUEL EDWIN MKOJERA
anatangaza kupotelewa na kadi ya
PIKIPIKI aina BAJAJI BOXER
yenye namba za usajili MC924
BKU chassis na
MD2A214GWD93537
Engine PFZWGD44045
Yeyote atakayeziona atoe taarifa
kituo cha polisi.

215449102

Taarifa ya polisi:
DOD/DOD/RB/327074/2019

JULIUS KISAMAKI
KALWILA
Anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari yenye namba za
usajili T.149 ANK aina ya
Toyota Mark II.
Yeyote atakaiona atoe taarifa
katika kituo cha polisi
kilichopo jirani yake.

215449202

Taarifa ya Polisi:
KAH/RB/TR/781/2019.

(S.M.M.1984 NYONGEZA)
YA 5 KANUNI YA 2

Katika mahakama ya mwanzo
MJINI MOROGORO

Usimamizi wa mirathi No;190/2019

Ombi la MUSSA  JUMA RAMADHANI Kuteuliwa
msimamizi wa mirathi marehemu MAUA MUSSA
MAGONGA

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote
na mirathi ya marehemu kuwa wanaarikwa kuja na
kuudhuria shaurini mnamo tarehe 07/10/2019
kabla ya muombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa
mirathi hiyo.

Wosia ya marehemu huyo upo Mahakamani
waweza kukaguliwa tarehe 23/09/2019.

215449802

x % s g " o
Polisi Taarifa: S Polisi Taarifa: E Polisi Taarifa: § % .I_,__ - i.'l':_._','._.:,-_ s = | g
DAR/MSI/RB/345084/2019 2 SBR/IR/RB/2364/2016 2 TAR/NYA/RB/304915/2019 = o ' e
INTHE DISTRICT COURT OF DODOMA KADI YA GARI JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
AT DODOMA KUPOTEA KWA KADI MAHAKAMA MAHAKAMA
PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO IMEPOTEA USIMAMIZI WA MIRATHI USIMAMIZI WA MIRATHI
80 OF 2019

(S-M.M.1984 NYONGEZA)
YA 5 KANUNI YA 2

Katika mahakama ya mwanzo
MJINI MOROGORO

Usimamizi wa mirathi No;200/2019

Ombi la DANIEL DAVID TILILO Kuteuliwa
msimamizi  wa mirathi marehemu CHIKU
MANENO CHIWANGA

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote
na mirathi ya marehemu kuwa wanaarikwa kuja na
kuudhuria shaurini mnamo tarehe 31/10/2019
kabla ya muombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa
mirathi hiyo.

Wosia ya marehemu huyo upo Mahakamani
waweza kukaguliwa tarehe 03/10/2019

215449702
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MWANGA WA JAMIL

usikose Gazeti lako
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OFISI ZA MATANGAZO

MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,
PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE CGUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yvaliyochapishwa katika gazeti hili.
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BARCELONA, Hispania

OCHA wa Barcelona, Ernesto
Valverde, aliachwa akiiponda
kadi nyekundu aliyoonyeshwa
Ousmane Dembele mwishoni

mwa mchezo wa ushindi mnono dhidi

ya Sevilla, akidai kwamba Mfaransa huyo

’ hakumtamkia mwamuzi maneno ya kuu-

dhi.

Dembele alitolewa nje kwa kadi
nyekundu dakika mbili kabla ya mchezo
kumalizika kwa kupinga kadi nyekundu
aliyoonyesha ‘dogo’ wa Barcelona Ronald
Araujo kwenye mchezo huo wa Jumapili
walioshinda mabao 4-0.

Na Valverde amesema adhabu hiyo
kwa Dembele haikuathiri kiwango chote
cha mchezo huo.

Barca ilipata ushindi wao wa nne mfu-
lulizo kwenye mashindano yote, waki-
funga mabao matatu ndani ya dakika
nane za mwanzo, kabla ya nahodha, Li-
onel Messi kufunga la nne kipindi cha pili
kwa mpira wa adhabu ndogo.

Valverde alikisifia kikosi chake kwa
kiwango kizuri walichokionyesha wakati
mabingwa hao mabao yake yakifungwa
na Luis Suarez, Arturo Vidal, Dembele na
Messi.

“Tulikuwa na wakati mzuri wa
kucheza, na kiwango chetu ndicho kili-
choamua matokeo,” alisema Valverde
akiwaambia waandishi wa habari.

“Matokeo ni muhimu, lakini hutakiwi
kuwasamehe wapinzani wetu.

“Kadi nyekundu? Ni maamuzi ya mwa-
muzi. Kila mmoja ana mtazamo wake.
Niliona mchezo mzuri kabisa.

“Haikuonekana kama ni tatizo la Arau-
jo, lakini mara zote niliona kila kitu kipo
sawa kwa timu yangu.

“Sijui ni kitu gani Dembele alimwam-
bia mwamuzi, lakini sidhani kama ni sen-
tensi ndefu, kwa sababu ni ngumu mno
kumsikia akizungumza Kihispania.”

VALVERDEN
ASHANGAA !
KADINYEKUNDU:
YA DEMBELE
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MADRID, Hispania

DIEGO Simeone amesifia safu ya
ushambuliaji  katika kikosi cha
Atletico Madrid, lakini amesema
inahitaji “kujituma zaidi na kuwa na
njaa” ya kufunga mabao.

Atletico walilazimisha sare ya bila
kufungana kwenye mchezo wake
wa pili mfululizo wa Ligi Kuu ya His-
pania, La Liga, wakati waliposhind-
wa kuipenya ngome ya ulinzi ya Real
Valladolid kwenye mchezo huo ulio-
pigwa dimba la Jose Zorrilla, juzi Ju-
mapili na Simeone alibainisha kuwa
kikosi chake kilianza taratibu.

‘Rojiblancos’ hao walionekana
kuimarika katika kipindi cha pili,
lakini nafasi nyingi walizozipata
walishindwa kuzitumia, huku Angel
Correa akikosa nafasi nyingi za ku-

Simeone: Washambuliaji
wanatakiwa kuwa na njaa

funga.

Simeone alisifia safu ya ulinzi ya
Valladolid, ambao walikosa penalti
kipindi cha kwanza kwa kusema:
“Wapinzani wetu walikuwa bora zai-
di kipindi cha kwanza. Sisi hatuku-
wa na nafasi kabisa.

“Kipindi cha pili tulikuwa bora
zaidi, lakini tulishindwa kutumia na-
fasi tulizozipata. Mara kadhaa tulika-
ribia kufunga mabao, lakini mambo
yalikuwa magumu.”

Alipoulizwa kuhusu safu yake ya
ushambuliaji kuwa na matatizo ya
kufunga, Simeone alisema: “Tuliku-
wa na nafasi na sasa washambuliaji
wanatakiwa kujituma zaidi na kuwa
na njaa ya kufunga.

“Niliwaona (Alvaro) Morata na
(Diego) Costa wakiwa na nafasi, la-
kini wakashindwa kuitumia vizuri.

Guardiola:
Liver mbona
Inakamatika

MANCHESTER, England

PEP Guardiola amekiita kipigo cha Man-
chester City kutoka kwa Wolves “siku
mbaya”, lakini anaamini kikosi chake
bado kinaweza kuikamata Liverpool
licha ya kupitwa pointi nane kwenye
mbio za ubingwa.

Mabao mawili ya Adama Traore
va Kipindi cha pili yaliisaidia Wolves
kuinyamazisha City kwa mabao 2-0 na
kuiacha Liverpool ikitawala mbio za ub-
ingwa huo katika hatua za awali kabisa
kuelekea katika wiki ya mapumziko ya
mechi za kimataifa.

Kwa mara ya kwanza msimu huu
Liverpool wana nafasi ya kushinda taji
la Ligi Kuu, kwani imeanza kwa kasi ya
kutopoteza mchezo wowote wa ligi.

Lakini Guardiola bado ana imani na
amesema: “Nawajua watu hawa. Bado
wana nafasi na lolote linaweza kutokea.

“Tofauti ni kubwa, najua hilo. Kwa
sababu nyingi, wao (Liverpool) hawa-
japoteza pointi. Si vizuri kufikiria timu
moja ikiwa inaongoza kwa tofauti ya
pointi nane. Ndio kwanza Oktoba hii.

“Kuna pointi nyingi. Lakini ni bora
kufikiria kuhusu hilo. Ni bora kufikiria
nini kinachofuata.”

Man City imekuwa na wakati mgumu
kwenye safu yake ya ulinzi ikiwa in-
amtegemea zaidi Fernandinho kutokana
na mabeki wake kuwa majeruhi.

“Ni siku mbaya,” alisema Guardiola.
“Kuna wakati inatokea. Tulianza vi-
Zuri na baadaye tukajikuta hatupo mch-

ezoni na tukaruhusu mabao mawili.”
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Tottenham
Ipo kwenye
matatizo,
asema Dier

LONDON, England

ERIC Dier amebainisha Tottenham wapo
“kwenye matatizo” baada ya kuanza na

mwanzo mbaya msimu huu.
Baada ya kipigo cha mabao

' I.AZIMA'A.IIFUE
= ZAIDI

LUKAKU

ICONTE

MILAN, Italia

OCHA wa Inter Milan, Antonio

7-2 kutoka kwa Bayern Munich
kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya,
Spurs walijikuta wakikumbana

Conte amesema mshambuiaji
wake, Romelu Lukaku anatak-
iwa kujifua zaidi ili mwili wake

na kichapo kingine cha mabao

3-0 dhidi ya Brighton and Hove
Albion kwenye mchezo wa Ligi Kuu

England, Jumamosi.

Mauricio Pochettino yupo kwenye
presha huku Tottenham ikiwa nafasi ya
tisa katika msimamo wa Ligi Kuu, ikiwa
ni miezi minne baada ya kufungwa
kwenye fainali ya Ligi ya Mabingwa

Ulaya na Liverpool.

Dier amekubali kwamba, Spurs
wanapitia kwenye wakati mgumu

wakati huu wakiingia kwenye

mapumziko ya kupisha mechi za
kimataifa baada ya kupoteza mechi nne

kati ya tano zilizopita.

“Kwa uhakika tunapitia kwenye
Kipindi kigumu. Wanasema wakati
mgumu ndio unakufanya uwe imara?
Hapana,” alisema Dier akinukuliwa na

Gazeti la Mirror.

“Ukipoteza kama tulivyopoteza mechi
mbili zilizopita, ni kawaida. Kwa upande
wetu hiki ni kipindi kibaya zaidi, lakini
tunatakiwa kushikamana ili kupita

kwenye wakati huu.

Sarrit Ushindi Inter utaiimarisha Juve

TURIN, Italia

MAUZIRIO Sarri ameonyesha kuri-
dhishwa kwake na namna wachezaji
wa Juventus walivyocheza na ku-
weza kupata ushindi wa mabao 2-1
dhidi ya Inter Milan kwenye mchezo
wao wa Ligi Kuu ya Italia, Serie A,
juzi Jumapili.

Juve ilipata ushindi wa mechi tano
mfululizo na kupata matokeo bora
zaidi chini ya kocha wao mpya, Sarri
na kuwa na mwanzo mzuri zaidi
msimu huu.

Lautaro Martinez alisawazisha
kwa penalti kwenye mchezo uliopig-
wa katika dimba la San Siro baada ya
Paulo Dybala kuwaweka Juve mbele
katika dakika ya nne, lakini Gonzalo
Higuain akitokea benchi alifunga
bao la ushindi zikiwa zimesalia daki-

ka 10 mpira kumalizika.

Na sasa Juve imepaa kileleni mwa
msimamo wa Ligi Kuu na kuwapiku
wapinzani wao hao na Sarri amese-
ma hawezi kujiona akiwa kwenye
nafasi nzuri, kwani ligi ndio kwanza
imeanza.

“Nafikiri bado tuna nafasi ya ku-
jiimarisha zaidi. Bado tupo kwenye
hatua za mwanzo kabisa,” alisema
akiiambia Sky Sport Italia.

“Timu ina wachezaji wenye uw-
ezo wao binafsi kwa mmoja mmoja
na wanazidi kuimarika. Hii inamaan-
isha kwamba tunaweza kupata ma-
tokeo mazuri zaidi kwa siku zijazo,
hata kama hatutacheza kwa kiwan-
go cha juu cha asilimia 100.

“Tumekaa kileleni kwa sasa. Jam-
bo muhimu ni kwamba tulicheza vi-
zuri na kwa kujiamini dhidi ya timu

ambayo imeshinda kila mchezo.

“Tulianza vizuri, hivyo hiyo ni
ishara nzuri kwetu.”

Matthijs de Ligt alizawadiwa pen-
alti na kuisawazishia Inter, wakati
beki huyo kijana wa Juve alipom-
fanyia faulo Nicolo Barella aneo la
hatari.

Sarri amekubali kwamba, De
Ligt amekuwa na wakati mgumu
wa kuzoea soka la Italia tangu ali-
potua hapo akitokea kwa miamba
wa Uholanzi, Ajax na amekuwa ak-
icheza nafasi ya Giorgio Chiellini
ambaye ni majeruhi na anatarajiwa
kuwa nje ya dimba kwa muda mrefu.

“De Ligt hazungumzi vizuri Kii-
taliano, lakini anazoea haraka staili
ya soka letu, staili ya kujilinda na
namna ya kucheza, ingawa ameku-
wa na wakati mgumu,” alisema.

uwe na uwiano mzuri uwanjani.

Lukaku alikuwa kwenye kikosi cha In-
ter kilichoambulia kipigo cha mabao 2-1
kutoka kwa wapinzani wao wa Ligi Kuu
ya Italia, Serie A, Juventus kwenye mch-
ezo maarufu kama ‘Derby d'Ttalia’ uliopig-
wa dimba la San Siro, juzi Jumapili.

Mchezaji huyo aliyesajiliwa kwa ada
iliyoweka rekodi klabuni hapo akitokea
Manchester United kabla ya kufungwa
kwa pazia la dirisha la usajili la majira
ya joto, alirudi kwenye kikosi baada ya
kuukosa mchezo wa kipigo wa Ligi ya
Mabingwa Ulaya dhidi ya Barcelona Ju-
matano iliyopita kutokana na matatizo ya

misuli.

Alipoulizwa kuhusu Lukaku, Conte
aliwaambia waandishi wa habari:
“Romelu ni mchezaji ambaye ni lazima
ajifue zaidi, kwa sababu mwili wake
unahitaji mazoezi zaidi kupata uwiano
mzuri, kujifua, kucheza na kuwa kwe-
nye mwili mzuri.

“Huu ndio mwanzo wa msimu, ali-
kuwa na matatizo ya mgongo na sasa
anatakiwa kujifua zaidi.

“Lakini nafiriki alifanya kila kitu uwan-

jani, bahati mbaya kwamba kwenye

mchezo dhidi ya Barcelona hatukuwa
na Lukaku na ilikuwa muhimu kuwa
naye. Na hatukuwa naye.

“Hata hivyo, Romelu alicheza kwa
kujituma mno leo (juzi), alijaribu kwa

ubora wake, na sasa naamini anaweza
kumaliza tatizo hili dogo na kuwa fiti

kwa asilimia 100.”

Lukaku amefunga mabao mata-

tu Inter tangu alipotua hapo

ﬁ akitokea United kwa ada ya euro
milioni 80 Agosti mwaka huu.

b
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DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

[T

DE GEA:

KITUUTD

SASA VULULUVULULU

® @ @ \i kipindi kibaya zaidi tangu niwepo hapa,
samahani mashabiki, hatuwezi kufunga hata bao...

NEWCASTLE, England

IPA David de Gea amesema

“kila kitu ni vululuvululu

(ovyo ovyo)” na Manchester

United, kufuatia kushindwa

tena kufurukuta kwenye Ligi Kuu Eng-

land baada ya juzi kukubali kipigo ku-
toka kwa Newcastle United.

De Gea, 28, hakujizuia ka-

tika tathmini yake kuhusu

hali ya sasa ya Manchester

United, akisema “Kila kitu

kinakwenda vululuvululu”

na ipo katika Kipindi

kibaya tangu ajiunge na

klabu hiyo.

Kipa huyo alitoa tathmini yake

kufuatia kipigo cha bao 1-O ugenini

dhidi ya Newcastle United juzi, Ju-

mapili, matokeo ambayo yanakiacha

kikosi hicho cha Ole Gunnar Solskjaer
kikishika nafasi ya 12, kikiwa na alama
tisa tu kutokana na mechi nane.

De Gea alisisitiza kwa kutoa wito
kwa Solskjaer kukiboresha huku
akieleza kuwa katika mwenendo
mbovu zaidi katika kipindi chake cha
miaka minane hapo Manchester.

Alipoulizwa nini kilichoharibika,
De Gea aliiambia Sky Sports: “Kila
kitu. Nadhani mambo mengi yanahi-
taji kuboreshwa. Walikuwa timu bora
leo.

“Sijui nini cha kusema, ukweli.
Ninajaribu tu, kuendelea kupigana,
kuendelea kujizatiti kila siku. Ni waka-
ti mgumu kwetu, kipindi kigumu, ila
sisi ni United na tunahitaji kuendelea
kupigana.”

Alipoulizwa kama ni kipindi kibo-
vu zaidi tangu alipojiunga na klabu
hiyo mwaka 2011, De Gea alisema:
“Ndiyo. Pengine wakati mbaya zaidi,

kipindi kibaya zaidi, tangu niwapo
hapa. Njoo, hatuwezi kufunga bao
hata moja katika michezo miwili. Sa-
mahani kwa mashabiki.”

Kiungo Matty Longstaff, 19, ali-
funga bao hilo pekee lililoiua United
ambayo ilitimiza mechi 11 bila ushindi
ugenini katika mtanange huo uliopig-
wa Uwanja wa St James’ Park, lakini
ikiwa ni mechi ya kwanza kwa kinda
huyo kuichezea Newcastle kwenye
Ligi Kuu.

“Tutaendelea kupigana kwa uhaki-
ka, tutarejea, lakini kwa sasa tupo
katika hali ngumu. Ni kipindi kigumu
kwetu. Kipindi kigumu zaidi tangu
nimekuwapo hapa. Sijui kwa nini
ama nini kinatokea.

“Timu inapaswa kupiga hatua. Tu-
nao majeruhi wengi lakini hatupaswi
kusingizia hilo. Sisi ni Manchester
United, tunahitaji kujifua kwa nguvu,
kupigana na kushinda mechi.”

SOLSKJAER KURITHIWA

KAMPUNI za kamari zimeongeza dau juu ya uwezekano
wa Kocha wa Manchester United, Ole Gunnar Solskjaer
kutimuliwa kazi, hali hiyo ikitokana na kupokea kipigo
dhidi ya Newcastle juzi, huku Kocha wa Tottenham,
Mauricio Pochettino akipewa nafasi ya kutwaa mikoba
yake. (Sun)

ATUMIWA MASHUSHUSHU

MANCHESTER United ilituma mashushushu wake
kwenda kumtazama mshambuliaji wa Lyon, Moussa Dem-
bele, 23, juzi Jumapili. (Mail)

EMERY KUMFUATA BOLY

KOCHA wa Arsenal, Unai Emery anataka kutoa ofa
kwa beki wa Wolves, Willy Boly, 28. Klabu hiyo inaweza
kuongeza dau mara mbili ya pauni milioni 10 ilizolipa kwa
Porto kwa beki huyo wa kati raia wa Muivory Coast kama
atataka kutua Uwanja wa Emirates. (Sun)

KANTE AZUA VITA REAL, JUVE

REAL Madrid ipo tayari kutoa upinzani kwa Juventus
kwa kiungo wa Chelsea na Ufaransa, N'Golo Kante, 28.
Miamba hiyo ya La Liga inaweza kulipa ada ya takriban
pauni milioni 70. (Sport, via Mail)

‘KANE ONDOKA SPURS’

BEKI wa zamani wa Liverpool, Glen Johnson amemtaka
mshambuliaji wa Tottenham na England, Harry Kane, 26,
kuondoka hapo Kaskazini mwa London na kutazama kuji-
unga na Manchester City. (Manchester Evening News)

DE BEEK BASI TENA UTD

MANCHESTER United imepoteza matamanio yake
ya kumsajili kiungo wa Ajax, Donny van de Beek baada
ya kutakiwa kulipa pauni milioni 35 kwa nyota huyo wa
kimataifa wa Uholanzi. (Mirror)

KLOPP AHUSISHWA NA MADDISON

KOCHA Jurgen Klopp anaweza kujaribu kuisaka saini ya
James Maddison, amesema kiungo wao wa zamani Steve
McMahon. (Stadium Astro, via Express)

GIGGS AMSHAURI SOLSKJAER

KOCHA wa Manchester United, Ole Gunnar Solskjaer
anabhitaji kusajili wachezaji watano zaidi kabla ya kurejea
katika kiwango chake, kwa mujibu wa kocha wa Wales na
mkongwe wa Old Trafford, Ryan Giggs. (Sun)

GIAMPAOLO CHUPUCHUPU MILAN

AC Milan ilikuwa katika mpango wa kumtimua kocha
Marco Giampaolo wakati wa mapumziko katika mchezo
walioibuka na ushindi dhidi ya Geona. (SempreMilan)

AITAJA BIRMINGHAM

MSHAMBULIAJI wa zamani wa Aston Villa, Gabriel
Agbonlahor, ambaye ni mfungaji wa wakati wote kwenye
Ligi Kuu katika klabu hiyo, amesema wapinzani wao
Birmingham City, walijaribu kuitaka huduma yake wakati
akiwa kinda. (Birmingham Live)

WATKINS ANUKIA SHEFFIELD

KOCHA wa Sheffield United, Chris Wilder anavutiwa
na mshambuliaji wa Brentford, Ollie Watkins na itatoa
takriban pauni milioni 15 kwa Muingereza huyo mwenye
umri wa miaka 23. (Sun on Sunday)
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Taifa Stars kambini
kuiwinda Rwanda

Na Somoe Ng'itu

Na Sabato Kasika

KIKOSI cha timu ya Taifa (Taifa Stars),
kimeingia kambini jana tayari kuanza
maandalizi ya mchezo wa kirafiki wa
kimataifa dhidi ya Rwanda (Amavubi),
unaotarajiwa kuchezwa Oktoba 12,

Kocha Msaidizi wa Taifa Stars,
Juma Mgunda, alisema jana kuwa
kikosi hicho kitaanza mazoezi rasmi
leo, baada ya wachezaji wote waliopo
hapa nchini kuripoti.

Mgunda alisema wamefurahishwa
na muitikio wa nyota wote walioitwa
katika kikosi hicho, na anaamini
watakapoanza mazoezi, wataendelea
kuona ushindani wa kuwania namba
unaongezeka.

“Timu inaripoti leo (jana), na
mazoezi yataanza kesho (leo), hivi
sasa tutaamini kila mchezaji anajua
jukumu lake, ni mchezo wa kirafiki,
[akini ni muhimu sana kwetu,” alise-
ma Mgunda.

Taifa Stars inatarajia kutumia mch-
ez0 huo kujiandaa na mechi ya maru-
diano ya kuwania tiketi ya kushiriki
fainali za Kombe |a Mataifa Afrika
kwa Wachezaji wa Ndani (CHAN),
dhidi ya Sudan utakayochezwa Ok-
toba 18, mwaka huu kwenye Uwanja
wa El Merreikh Omdurman nchini
humo baada ya ule wa awali kukubali
Kipigo cha bao 1-0 Uwanja wa Taifa

Kocha Chuoni atoa
neno Ligi Kuu Z'bar

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

BAADA ya kushuhudia timu yake
ikishinda mechi mbili tu kati ya
nne ilizocheza Ligi Kuu Zanzi-

bar hadi sasa, Kocha wa timu ya
Chuoni, Ramadhani Madundo,
amesema bado anaimani timu hiyo
itabadilika na kucheza vizuri na
hatimaye kuvuna alama nyingi
zaidi katika ligi hiyo inayoendelea
visiwani hapa.

Akizungumza na gazeti hili jana,
alisema timu hiyo ina mapungufu
madogo madogo ambayo yanaweza
kurekebishika ikiwamo idara ya
ushambuliaji pamoja na ulinzi
jambo ambalo anapaswa kulifanyia
kazi kabla ya ligi kuchanganya.

Alisema wachezaji wapo vizuri
na wanajitahidi kupambana, lakini
mpira hautabiriki, hivyo ni jukumu
lake kama mwalimu kuhakikisha
timu inabadilika kutokana na hali
ya mchezo uwanjani.

Alisema kwa sasa anachokianga-
lia zaidi upande wa washambuliaji
wake kutumia nafasi wanazozipata
jambo ambalo linatakiwa kupatiwa
ufumbuzi wa haraka.

“Wachezaji wanajitahidi kucheza
vizuri na kupambana, lakini bado
tatizo lipo la kiufundi zaidi hususan
katika kupachika mabao, tunapata
nafasi lakini tunazitupa,” alisema.

Chuoni tayari imeshuka dimbani
mara nne ikitokea sare mchezo
mmoja na kupoteza mmoja huku
ikishinda mechi mbili.

CHENGA Bball Stars wameen-

deleza ushindi wa pili mfu-

lulizo katika fainali ya Sprite

Bball Kings 2019 baada ya juzi,
Jumapili kuichapa Tamaduni kwa jumla
ya vikapu 104 kwa 89, hivyo endapo leo
itashinda itatawazwa mabingwa kwa
mara ya tatu mfululizo.

Mechi hiyo ambayo ni ya fainali ya mch-
ezo wa pili ilichezwa kwenye Uwanja wa
Ndani wa Taifa baada ya fainali ya kwanza
iliyopigwa viwanja vya Don Bosco [jumaa
iliyopita, Mchenga Bball Stars kushinda
kwa vikapu 122 kwa 121.

Mchenga Bball Stars kwa sasa inaon-
goza kwa mechi mbili mfululizo na iwapo
itashinda katika fainali ya mchezo wa tatu
unaofuata, itakuwa imejihakikishia ushin-
di kwa msimu wa tatu mfululizo.

Msemaji wa mchezo huo,
Goza Chuma alisema, fainali
ya mchezo wa tatu itachezwa
leo kwenye viwanja vya Don
Bosco, na kwamba Tama-
duni itajivliza tena na iwapo
itashindwa, basi Mchenga
Bball Stars watakuwa ma-
bingwa wa mashindano hayo.

MCHENGA YANUKIA UBINGWA
WA SPRITE BBALL KINGS 2019

“Tamaduni wakishinda mechi hiyo, ita-
bidi kuwe na fainali nyingine, kwani bing-
wa ni lazima ashinde mechi tatu mfulizo,
hivyo kama Mchenga wataendeleza
ubabe, basi ndio watakuwa mabingwa,”
alisema Chuma.

Alisema mashindano hayo ya mpira wa
kikapu kwa wanaume ya Sprite Bball Kings
yanaandaliwa na East Africa Television na
East Africa Radio na kupewa nguvu na
kinywaji cha Sprite.

Mashindano hayo yalianza rasmi Agosti
mwaka huu kwa timu 42, katika hatua ya
mchujo kisha 16-bora, robo fainali, nusu
fainali na sasa yako kwenye fainali ikiziku-
tanisha Mchenga Bball Stars na Tamaduni.

FALCAO HUYO....
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PICHA: JUMANNE JUMA

Na Mwandishi Wetu

KAKA wa mshindi wa Jackpot ya Sport-
Pesa ya Sh. milioni 260. 3, Scolastika
Ngwalueson, Edgar ametoa ushuhuda wa
ushindi wa dada yake huyo baada ya ku-
fanikiwa kushinda mamilioni hayo.

Edgar ambaye amekuwa akimfundi-
sha dada yake namna ya kubashiri, am-
empongeza na kuwashauri Watanzania
kuamini kuanzia ukweli wa mchezo huo
baada ya nduguye huyo kushinda.

Scolastika ameweka rekodi ya kuwa
mwanamke wa kwanza kushinda Jack-
pot hiyo ikiwa ni siku chache baada ya
washindi wawili kuchota jumla ya Sh.
milioni 825 za Jackpot na kugawana Sh.
milioni 412 kila mmoja.

Akieleza jinsi alivyoshinda alisema:
“Mimi ndiye niliyekuwa namsaidia dada
yangu kubashiri na SportPesa kabla ya
kushinda mamilioni hayo na haitakuwa
mara ya kwanza kwangu kumsaidia.

“Mara kadhaa alikuwa akibashiri kwa
kuniomba nimsaidie kwa kutumia simu
yake yeye mwenyewe na alikuwa aki-
niomba nimsaidie kucheza kutokana na
uwezo wangu wa kuzifahamu timu mbal-
imbali.

“Kabla ya kumsaidia kucheza nilikuwa
naangalia rekodi ya kila timu husika kabla
ya kubashiri na ndivyo hivyo ilivyotokea
kwa dada yangu kabla ya kushinda ma-
milioni hayo.

“Kwani niliangalia rekodi za kila timu
katika mechi husika kabla ya kuweka

Mshambuliaji wa Yanga, David Molinga ‘Falcao’, akimtoka mchezaji wa Coastal Union ya Tanga, Stanley Kenedy,

Kaka: Dada alivyoshinda
mil. 260/- za SportPesa

ubashiri wangu na kufanikiwa ubashiri
huo kwa dada yangu kushinda.

“Ninaamini baada ya ushindi huo wa
mamilioni, maisha yake yataanza kubadi-
lika hayatakuwa kama ya zamani na ki-
kubwa ninamtaka atumie fedha hizo kwa
vitu vya msingi.”

AWASHAURI WATANZANIA

“Mimi ndiye shuhuda wa kwanza wa
ushindi wa dada yangu na ukweli ni
kwamba, SportPesa hawampendelei mtu
yeyote na michezo yao inakuwa ya wazi.

“Unachotakiwa mtu ni kuweka utabiri
wako mzuri tu na kwa usahihi, kama uk-
ishinda basi haraka unapatiwa fedha zako
na hilo nimelithibitisha baada ya dada
yangu kushinda mamilioni hayo.”
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Mshambuliaji wa Barcelona, Luis Suarez, akibinjuka hewani mithili ya baiskeli miguu juu na kuifungia
timu yake bao la kwanza wakati ikishinda 4-0 dhidi ya Sevilla kwenye mechi ya La Liga iliyopigwa
Uwanja wa Camp Nou juzi. Anayejaribu kuzuia bila mafanikio ni beki wa kati wa Sevilla, Mreno Daniel
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Stars yachelewesha
rungu Mkude Simba

Na Mwandishi Wetu

UONGOZI wa mabingwa watetezi wa Ligi Kuu
umesitisha kutoa uamuzi juu ya hatima ya kiungo
wake, Jonas Mkude, imefahamika.

Mkude anakabiliwa na makosa ya utoro, am-
bayo yalisababisha akakosekana katika msafara
wa timu hiyo uliokwenda mikoa ya Kanda ya
Ziwa (Kagera na Mara), kwa ajili ya kucheza dhidi
ya Kagera Sugar na Biashara United.

Taarifa zilizopatikana kutoka uongozi wa Simba
zinaeleza kuwa, tayari Mkude alishafika kwa uon-
g0zi na kujitetea, pamoja na viongozi wa benchi
la ufundi nao walitoa taarifa zao kuhusu kiungo
huyo.

Chanzo chetu kimesema kuwa, uongozi ulita-
rajia kutoa uamuzi jana, lakini wakasimamisha
mchakato huo kutokana na nyota huyo kuwa ka-
tika kambi ya timu ya Taifa (Taifa Stars), ambayo
inajiandaa na mchezo wa kirafiki wa kimataifa
dhidi ya Rwanda.

“Suala la Mkude limesimama kwa muda kwa
sababu ya kuitwa katika kikosi cha Stars, hukumu
yake ilikuwa itolewe leo (jana) Jumatatu, lakini
ameshajieleza na sisi viongozi wa timu, pia tu-
litoa taarifa kwa upande wetu, “ kilisema chanzo
chetu.

Wakati huo huo, kikosi cha mabingwa hao
watetezi kinaendelea na mazoezi kwa ajili ya
mchezo wake wa Ligi Kuu Tanzania Bara dhidi ya
Azam FC utakaochezwa Oktoba 23, mwaka huu
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Utata ulipo bao la Yanga vs Coastal

® ® ® Mshika kibendera namba mbili atajwa, huku sasa VAR...

Na Mwandishi Wetu

AWAKILISHI pekee wa Tan-

zania kwenye michuano ya

kimataifa, Yanga, kwa mara

ya kwanza msimu huu juzi
waliandika ushindi wao wa kwanza kwe-
nye Ligi Kuu Tanzania Bara dhidi ya Coastal
Union kwa bao pekee lililozua utata kwa
wachezaji wa timu pinzani, mashabiki, wa-
dau wa soka na wachambuzi wa mchezo
huo nchini.

Katika mechi hiyo ya tatu kwa
Yanga msimu huu, iliyopigwa
Salaam, vijana hao wa Kocha
Mwinyi Zahera, walipata bao

lao dakika ya 51 kupitia kwa Ab
dulaziz Makame ambalo lilidumu
kwa dakika zote 90 na kuifanya
timu hiyo kushinda kwa bao 1-0.
Hata hivyo, bao hilo lilizua utata mkubwa
huku wengi wakidai mwamuzi wa kati na
yule wa akiba hawakuwa makini na walili-
kubali kimakosa kwa sababu mpira ulikuwa
haujavuka mstari wa golini.

Bao lilivyofungwa

Ulikuwa mpira wa kona uliopigwa na win-
ga Mrisho Ngassa dakika ya 51 na kumkuta
beki wa Yanga Ali Ali aliyeachia krosi iliyo-
tua kichwani kwa Makame ambaye aliiun-
ganisha langoni mwa Coastal Union, lakini
ikamkuta mmoja wa mabeki wa timu hiyo
na kuucheza kwa kichwa.

Hata hivyo, mwamuzi wa mchezo huo,
Abubabar Mturo kutoka Mtwara aliamuru
mpira kutengwa katikati ya dimba la Uhuru
kwa kuwa lilikuwa ni bao halali kutokana na
beki aliyeokoa kuucheza mpira huo ukiwa
umezama kimyani.

Wachezaji wa Coastal Union walimlala-
mikia refa Mturo wakidai mpira uliokolewa
kabla ya kuvuka mstari wa goli, jambo amba-
lo pia mashabiki wengi na wachambuzi wa
soka waliamini hivyo na umeendelea kuwa
mjadala mkubwa kupitia vyombo mbalim-
bali vya habari na mitandao ya kijamii.

Utata ulipo

Kwanza kabisa wachezaji wa Coastal,
walisita kumbughudhi ipasavyo Makame
kufuati mshika kibendera namba mbili,

Credo Mbuya kunyosha kibendera juu kabla
ya Makame kuunganisha golini kwa kichwa
akiashiria mchezaji huyo alikuwa ameotea.

Hata hivyo, kabla ya Makame kuucheza
kwa kichwa Mbuya alishusha kibendera
chini baada ya kubaini kuwa langoni mwa
Coastal Union kulikuwa na beki aliyerudi
nyuma wakati kipa wao, Soud Abdallah
alipokuwa mbele kuwania kudaka mpira,
hivyo moja kwa moja hapakuwa na kuotea.

Pili kuhusu beki wa Coastal Union, kabla
ya kuucheza mpira huo alikuwa kwenye
mstari wa golini na kisha mpira ulipopigwa
alirudi ndani ya goli na kuucheza, utata
hapo unakuja kwamba akiucheza mpira
mwili ulikuwa ndani ya goli lakini mpira uli-
kuwa haujavuka mstari.

Kutokana na ukweli kwamba kitendo kile
kilikuwa cha haraka sana, kwa mujibu wa
mchambuzi wa Azam TV, Ally Mayay, anase-
ma: “Ni kweli wakati anaucheza mpira huo
alikuwa katika mstari, lakini ili kuucheza
mpira alirudisha kichwa ndani ili kuvuta
kasi na wakati huo mpira ulishavuka mstari.”

Ni refa au mshika kibendera?
Kutokana na eneo alilokuwa refa, Mturo

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

ni wazi mshika kibendera namba mbili,
Mbuya jicho lake ndilo lilikuwa sahihi kabisa
kukubali ni bao ama si bao kwa kuwa ali-
kuwa usawa wa mstari wa mwisho unaotoka
moja kwa moja golini, hivyo kulikubali ama
kulikataa yeye ni muhusika sahihi.

VAR ni muhimu?

Utata kama huu ndio uliochangia kuwapo
kwa Teknolojia ya Msaada wa Video kwa
Refa (VAR) kwa baadhi ya Ligi Kuu Ulaya na
michuano ya kimataifa, hivyo kama ingeku-
wa inatumika Ligi Kuu Bara pasingekuwapo
na sintofahamu hiyo.

Nafasi ya Yanga, Coastal

Kwa matokeo hayo Yanga iliyoshuka dim-
bani mara tatu inakwea hadi nafasi ya 12 ku-
toka mkiani kwenye ligi hiyo inayoshirikisha
timu 20 ikiongozwa na Simba iliyoko kileleni
kutokana na kushinda mechi zake zote nne
wakati Coastal Union yenyewe ipo nafasi ya
15.

Ligi hiyo kwa sasa imesimama kupisha
Kalenda ya Fifa na itaendelea tena Oktoba
23, mwaka huu kwa michezo mbalimbali

kupigwa.
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