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HABARI KITAIFA

Hamasa chanjo corona yapamba moto

Na Augusta Njoji, DODOMA

HAMASA kwa ajili ya chanjo ya
corona imezidi kupamba moto
huku Rais Samia Suluhu Hassan,
akiwahimiza viongozi wa dini
kufanya kampeni ya kutosha ya
kuhimiza wananchi kupata chanjo
ya corona.

Sambamba na wito huo, ame-
wataka viongozi hao kuhamasisha
waumini wao kushiriki kwenye
sensa ya watu na makazi itakay-
ofanyika mwakani.

Wakati Rais akitoa hamasa
hiyo kwa viongozi wa dini ambao
wana mtandao wa waumini wen-
gi, pia mitandao ya mawasiliano
imeshinikiza suala hilo kwa ku-
tuma ujumbe mfupi kwa njia ya
simu.

Samia aliyasema hayo jana ji-
jini hapa alipokuwa akizungumza
kwenye maadhimisho ya miaka
50 na kongamano la wachungaji

na maaskofu wa Kanisa la Anglika-
na Tanzania.

“Niwaombe viongozi wa dini
kujumuisha masuala ya sensa
kwenye mahubiri yenu ambayo
itaanza mwakani. Tumeanza
kwa majaribio maeneo mbalim-
bali, sasa wahimizeni waumini
wakubali kuhesabiwa.

“Serikali ikitoa masuala ya sera
ina shughuli nyingi, anatokea tu
kiongozi wa dini kupinga na bado
maamrisho yake kwenye kitabu
chake hayamtumi hivyo kwa hiyo
naomba sana nendeni kuhimiza
suala la sensa,” alisema.

Aliwaomba kupiga kampeni ya
kutosha kwenye suala la corona
kwa kuwa chanjo inapunguza vifo
na makali ya maumivu ya ugonjwa
huo.

“Tuwaelimishe waumini wetu
wakubali kuchanjwa. Si, lazima
wengine wanasema si lazima ila
hajui akichanja anapata nini na

asipochanja anapata nini, hivyo
naomba mtusaidie kuwaelimisha
lakini chanjo ni kinga tu na kwa
bahati nzuri wakati natembelea
maonyesho hapa vijana wa kani-
sa hili wamenionyesha kazi yao
wanazalisha wanatengeneza kin-
ga.
“Wakitengeneza na kuingiza
kwenye majimaji itakuwa chanjo.
Kwa hiyo ni chanjo tu kama ha-
wataamini inayotengenezwa na
watu wetu ikikamilika na kugeu-
zwa kuwa maji ikitoka kwenye
sindano na ipigwe mtu anaamini
kwa sababu imetengenezwa
hapa,” alisema.

Rais aliwapa moyo vijana wa-
naotengeneza kinga hiyo kuten-
geneza kwa wingi ili ipelekwe
kwenye taasisi za kimataifa za afya
ziangaliwe na wananchi wachan-
jwe hizo.

“Kama zitakubaliwa watu wetu
wachanje hizo kwa sababu chanjo

ni kinga tu. Wazungu walifanya
kinga kwa vitu vyao walivyotumia
na hapa tunafanya kinga kwa vitu
tunavyotumia, lakini vitu vingine
ni miti tu ambayo vijana wetu
wa Anglikana wameitumia,” alise-
ma.

Alisisitiza kuwa chanjo ni
kinga inayotokana na miti na ku-
wapongeza vijana hao kwa hatua
hiyo na serikali itawasaidia kufika
taasisi za kimataifa ili watambu-
like.

HAMASA MTANDAONI

Wakati Rais Samia akiagiza
hivyo, hamasa kuhusu wananchi
kujitokeza kupata chanjo hiyo
imezidi kupamba moto baada ya
ujumbe kusambaa kuwataka watu
kuchanja ili kujiepusha na mara-
dhi ikiwamo corona.

“Chanjo ya corona itakukinga
na ugonjwa, kulazwa na hatari
ya kifo. Fanya uamuzi wa kupata
chanjo. Wahi sasa,” ulisomeka

ujumbe mfupi wa maandishi kwa
njia ya simu (sms).

RAIS APONGEZA

Awali, alisema taasisi za dini
zina mchango mkubwa katika ku-
dumisha amani na kujenga umoja
wa taifa.

Kanisa hilo lina vituo 40 kutolea
huduma za afya 40, hospitali saba
na taasisi 63 za elimu, hivyo aka-
lishukuru kwa kutoa huduma hiyo
kwa Watanzania bila kujali dini,
rangi wala itikadi za kisiasa.

Kutokana na huduma hizo,
alisema serikali itaendelea ku-
wapa ushirikiano wa kutosha
ikiwamo kuendelea kuwapatia
mikopo ya elimu ya juu wanafunzi
wa vyuo vikuu vinavyomilikiwa na
kanisa na kutoa vifaa tiba, vitend-
anishi, kuajiri na kulipa mishahara
kwa watumishi wa afya kwenye
hospitali zinazoendeshwa kwa
ushirikiano na serikali.
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Makamu Mkuu wa
Chuo Kikuu cha
Dodoma (UDOM),
Prof. Faustine Bee
(kushoto) na Ofisa
MKkuu wa Biashara
wa Benki ya CRDB,
Dk. Joseph Witts,
wakitia saini mkata-
ba wa makubaliano
va ujenzi wa geti
kuu la kisasa katika
doma jana, ambapo
benki hiyo italijenga
kwa gharama ya Sh.
milioni 150. PICHA:
MPIGAPICHA WETU

Shahidi kesi ya Mbowe adai
hawajul mwenzao kama yu hal

MSHTAKIWA wa tatu katika
kesi ya ugaidi inayomkabili
Mwenyekiti wa CHADEMA,
Freeman Mbowe na wen-
zake watatu, Mohammed
Ling'wenya, amedai ushahidi
wa Inspekta Mahita Omary ni
wa uongo.

Alidai Mahita aliyedai kuwa
walikuwa wakimtafuta Mo-
ses Lijenje bila mafanikio sio
kweli, walikuwa naye Lau
Madukani, Moshi lakini hadi
leo hajui kama yuko hai ama
amekufa.

Hayo yalibainika jana Ma-
hakama Kuu Divisheni ya Ma-
kosa ya Rushwa na Uhujumu
Uchumi, mbele ya Jaji Musta-
pha Siyani, wakati Ling'wenya
akiongozwa na Wakili wa
utetezi Nashon Nkungu kutoa
ushahidi.

Lingwenya ambaye ni
shahidi wa pili katika shauri
dogo, alidai alikuwa na Ada-
mu Kasekwa na Moses Lijenje,
Lau Madukani na wote wali-
kuwa wanatarajia kupata ajira
ya ulinzi kwa Mbowe, lakini
Moses hajawahi kumuona
mpaka leo.

Alidai Moses alikuwa Kiko-
si cha 92 KJ kabla yake na
kwamba akiwa Kituo cha Poli-
si Tazara wakitaka kuelekea
Mbweni, afande Goodluck
alimwambia atamtupa kama
Lijenje, maneno ambayo yal-
imtisha kwa sababu anajua
kutupa ni kuuawa au kutupwa
Mto Wami bila kuzikwa.

“Nilipata hofu sababu Lijen-
je tulikuwa naye Madukani na
sijamuona hadi leo.

Akihojiwa na  Kibatala
alidai mpaka leo hafahamu
kitu kuhusu Lijenje, anaweza
kuwa amekufa ama yuko hai.

Pia, alidai Moses alikuwa
Kikosi 92 KJ kabla yake na ha-
jawahi kusikia kama alishtak-
iwa na wala hajasikia kama
atakuja kuunganishwa kama
mshtakiwa.

Kadhalika alidai ushahidi
uliotolewa na Inspekta Ma-
hita Omary kwamba walikaa
muda mrefu Moshi wan-
amtafuta Moses sio wa kweli.

Aliendelea kudai kuwa
alifikishwa Kituo cha Polisi
Mbweni Agosti 9, 2020 na
akiwa mahabusu hajawahi
kupelekewa ndoo ya chakula
kama mahabusu wengine

hadi alipofikishwa mahakam-
ani Agosti 19, 2020 ndipo ali-
popewa wali dagaa.

“Nilikaa siku kumi bila ku-
pewa chakula na waliotakiwa
kufanya hivyo kisheria, koplo
mmoja ndiyo alikuwa akiingia
zamu ananiletea soda, biskuti
au maji, huyo ndiyo nilikuwa
namtuma kwa Kasekwa,” al-
idai Ling’'wenya.

Akihojiwa na Wakili wa
Serikali Mwandamizi, Abdal-
lah Chavula, shahidi alidai
alikula kiapo kulitumikia jeshi
hadi mwisho, kulinda amani
ya nchi na vifaa vya kijeshi.

Alidai  kuwa  alikuwa
mwalimu wa Makomandoo,
mshtakiwa Kasekwa ni mwa-
nafunzi wake na wapo wen-
gine wengi ambao wanafika
gerezani kumuona.

“Nimepigana vita Kongo,
nilipata mafunzo ya kupi-
gana kareti, kick box, kuzuia
maharamia waliokuwa wa-
nafanya magendo baharini,
nilifundishwa na Wafaransa
jinsi ya kuwakabili kwenye
maji.

“Nilifundishwa  kupigana
kwenye majumba, nilijifunza
jinsi ya kuwatoa maadui kwe-

nye nyumba, nilijifunza ku-
tumia SMG na kisu,” alidai.

Kutokana na mafunzo aliyo-
pata, alidai anaweza kukabili-
ana na adui mahali popote, la-
kini hawezi kujua komandoo
mmoja anaweza kukabiliana
na askari wengine wangapi.

“Askari  wasiokuwa na
mafunzo labda wawili, watatu
naweza kuwakabili.”

“Baada ya mazungumzo
kesho yake Lijenje alitupigia
simu, tulimwambia tulipo
akatufuata Madukani, alikaa
baa, mimi nilikuwa dukani na
Kasekwa alikuwa anaongea
na simu akavamiwa na ku-
pigwa.

“Katika tukio lote Lijenje si-
kumuona, sijui alikuwa wapi,”
alidai Ling'wenya ambaye ali-
funga ushahidi wake.

Washtakiwa katika kesi
hiyo ni Mbowe, Halfani Bwire,
Adam Kasekwa na Moham-
med Lingwenya ambao
wote wanakabiliwa na mash-
taka sita yakiwamo ya kula
njama kufanya vitendo vya
ugaidi.

Kesi iliahirishwa hadi leo
kwa ajili ya shahidi wa tatu ka-
tika kesi ndogo.

I
KUMRADHI

KATIKA toleo letu la jana kwenye
ukurasa wa kwanza tulichapisha habari
yvenye kichwa ‘Samia akerwa na chanjo
ya corona majumbani’.

Hata hivyo, kichwa hicho cha habari
hakikuakisi maudhui yaliyokuwa katika
habari hiyo, kwa kuwa alichokieleza Rais
Samia juzi jijini Dodoma kwenye ufungu-
zi wa Mkutano Maalum wa Uchaguzi wa
Jumuiya ya Tawala za Mitaa Tanzania
(ALAT) ni kuwataka wataalamu wa afya
nchini kutoa elimu kwa wananchi, ili
wahamasike kuchanja chanjo ya
Uviko-19.

Rais Samia hakutamka neno ‘kukerwa’
bali alisema badala yake wataalamu
waendelee kutoa elimu kwa kutumia njia
wanayotumia sasa ya kutembea nyumba
kwa nyumba kuchanja watu.

“Mtaalamu unaweza kwenda katika
nyumba na kumwambia mtu unataka
kuchanja akasema sitaki ukaondoka,
lakini kumbe kama elimu ingetolewa ya
kutosha basi hili jambo lingekuwa jepesi
sana.”

Aliwataka wataalamu wa afya kutoa
elimu ya kutosha kwa wananchi ili
kuwahamasisha kuchanja kwa hiari yao
bila kutumia mabavu.

“Tuandae kampeni kabambe ambayo
itasaidia kufikisha elimu kwa wananchi
wetu ili watambue umuhimu wa kupata
chanjo ya Uviko-19 na kupunguza vifo
vitokanavyo na janga hili,” alisema Rais
Samia.

Kadhalika, alisema hivi sasa wananchi
wanaonekana kuwa wagumu kupata
chanjo kutokana na kutopatiwa elimu
va kutosha kuhusu umuhimu wa chanjo
hiyo.

“Kuna mtu anaweza kuwa mgumu
kupata chanjo kwa sababu hajapata ile
adha ambayo wengine wameipata kama
kuondokewa na ndugu yake wa karibu
au mjomba wake, akaona namna am-
bavyo ugonjwa huu ulivyo hatari, njia
pekee ya kuwakomboa hawa ni kuwapa-
tia elimu ya kutosha,” alisisitiza.

Tunamwomba radhi Rais Samia na
Watanzania kwa ujumla kwa usumbufu
wowote uliojitokeza.

Mhariri
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kup|t|a simu za mkononi inayoitwa “KAMILISHA" kwa ubia na Benki ya I&M.
Kulia ni Naibu Gavana wa Benki Kuu ya Tanzania (BoT), Dk. Bernard Kibesse.
NA MPIGAPICHA WETU

Machinga waeleza
machungu ya
bomoabomoa

Na Maulid Mmbaga

KAZI ya kubomoa vibanda
vya wafanyabiashara wa-
dogo ‘machinga’ katika mae-
neo yasiyo rasmi mkoani
Dar es Salaam imeleta kilio
kwao, huku wakisema im-
ewadidimiza kiuchumi na
kurudisha nyuma maende-
leo yao.

Mwishoni mwa wiki baada
ya Mkuu wa Mkoa wa Dar
es Salaam, Amos Makalla,
kuzindua rasmi mpango wa
kuwapanga wafanyabiasha-
ra, alfajiri ya Septemba 23,
mwaka huu machinga katika
eneo la Gongo la Mboto wali-
lalamika kuvunjiwa vibanda
vyao, huku wengine wakidai
kupoteza baadhi ya bidhaa
Zao.

Wakizungumza na Ni-
pashe, walieleza kuwa
kubomolewa vibanda vyao
kumewarudisha nyuma ki-
maendeleo, kwani walikuwa
wanajikimu kimaisha kupi-
tia biashara hizo.

Maimuna Iddy, alieleza

kuwa wanafanya biashara
kwa kuwafuata  wateja
walipo, huku akidai kuwa
maeneo wanapoelekezwa
kwenda kuna changamoto
ya kufanya biashara kuto-
kana na mzunguko wa watu
kuwa mdogo.

Pia, alidai kwamba kwa
asilimia kubwa wanatege-
mea kipato kinachotokana
na biashara ndogo ambayo
ndiyo inayomsaidia kukidhi
mahitaji ya kila siku kama
kulisha familia, kusomesha
watoto na kulipa kodi mbal-
imbli za serikali.

“Kitendo cha kubomolewa
vibanda na kuondolewa se-
hemu tunazofanyia biashara
kinachangia kutudidimiza
kiuchumi na kimaendeleo,
hivyo tunaiomba serikali
kupitia manispaa itujengee
vibanda kwa mpangilio wa-
naoupendekeza wenyewe,
watupangishe tuwe
tunawalipa kodi ili watuache
tuendelee na biashara.

“Siyo kwamba tunapinga
maelekezo ya serikali ila

huku tulipokuwa ndipo wa-
teja walipo, tukiondoka na
kwenda mbali ni vigumu
kutufuata na ili maisha yaen-
delee ni lazima tufanye bi-
ashara ili kumudu gharama
za maisha,” alisema.

Saidi  Liaheja, anaye-
jishuhulisha na uuzaji wa
nguo za mtumba alisema ua-
muzi wa uongozi wa mkoa
kuchukua hatua ya kuvunja
vibanda vyao vya biashara si
wa kiuungwana na umewa-
pa hasara kwani walitumia
gharama katika kuviandaa.

Alisema wakati uvunjaji
wa vibanda ukiendelea,
kuna baadhi yao waliacha
vitu vyao ikiwamo meza am-
bazo nazo walizikuta zime-
haribika jambo ambalo kwa
upande wao halikuwa na
tafsiri nzuri.

Wakati hayo yakiendelea
tayari manispaa zote ndani
ya Mkoa wa Dar es Salaam
zilishaweka mabango ya
matangazo yenye katazo la
kufanya biashara kwenye hi-
fadhi za barabara.

Watumlshl Wizara Ardhi
wachanjwa corona ofisini

Na Munir Shemweta, DODOMA

WATUMISHI wa Wizara ya
Ardhi, Nyumba na Maendeleo
ya Makazi, wameanza kupata
chanjo ya corona katika ofisi
za wizara zilizoko Mtumba
katika mji wa serikali mkoani
hapa.

Wataalamu wa afya kutoka
Jiji la Dodoma wakiongozwa
na Mganga Mkuu wa Jiji,

Dk. Revocatus Kitena ndio
walioendesha kuchanja
watumishi hao ikiwa ni
jitihada za kuhamasisha
watumishi kuchanja ili
kujikinga na corona.

Akizungumza wakati wa kazi
hiyo, Mkurugenzi wa Utawala
na Rasilimali Watu Wizara ya
Ardhi, Nyumba na Maendeleo
ya Makazi, Zakariya Kerra,
alisema mchakato huo
utafanyika kwenye ofisi zote
za makao makuu ya wizara na
zingine kwa wale watumishi
ambao hawakupata chanjo

"Watumishi wote ambao
hawakupata chanjo sasa wa-
naweza kupata kupitia wataal-
amu wa afya wa Jiji la Dodo-

ma wanaotembelea ofisi yetu
na watafanya kazi hiyo kwa
siku tatu kuanzia leo (jana)
hadi Septemba 30," alisema.

Mkurugenzi huyo aliwataka
watumishi wa wizara kwenye
ofisi ambazo haziko kwenye
mji wa serikali wa Mtumba
kuwa tayari kupata chanjo
hiyo kupitia ofisi zao.

Kerra alizitaja ofisi zingine
za wizara kwa mkoa wa
Dodoma ambazo haziko
kwenye mji wa serikali
Mtumba kuwa ni zile za
uhasibu zilizoko Dodoma
mjini, Upimaji, Maendeleo ya
Makazi na Uthamini zilizoko
Nanenane pamoja na Kitengo
cha Ukaguzi wa Ndani na
kusisitiza watumishi wake
wanatakiwa kukaa tayari
kupata chanjo hiyo.

Serikali imewataka wataal-
amu wa sekta ya afya kuanza
kuhamasisha wananchi waki-
wamo watumishi wa umma
kwa kuwafuata ofisini kwa ajili
ya kupata chanjo ya Uviko-19,
ili kujikinga na ugonjwa wa
corona ambao umechukua uhai
wa watu wengi duniani.

TAARIFA MUHIMU

Habari, rasimisha namba yako kwa kupiga *106# kisha
5 au fika kwa wakala ukiwa na namba yako ya NIDA.
Usitoe namba ya siri ya huduma ya “Mobile Money”.

Epuka ujumbe wa Kitapeli!
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Kifo cha Ole Nasha chashtua

wengi, dereva wake atoa neno |

Na Ibrahim Joseph,
DODOMA

KIFO cha Naibu Waziri, Ofisi ya
Waziri Mkuu, Uwekezaji, William
Ole Nasha, kimewashtua wengi
huku dereva wake akidai kuwa
hakuwa na dalili za kuzidiwa na
ugonjwa wowote.

Akizungumza na Nipashe
jana, Fikiri Madinda ambaye ni
dereva wa Ole Nasha, aibaini-
sha kuwa juzi walikuwa safarini
kutoka Arusha kikazi ambapo
walianza safari saa tano asu-
buhi na kufika Dodoma saa 10
jioni.

“Jana (juzi) nilipofika kum-
chukua hotelini alinijulisha
kuwa usiku wa kuamkia hiyo
jana (juzi) alisumbuliwa na pre-
sha lakini akaniambia kuwa kwa
muda huo yuko sawa, hivyo
tuanze safari,” alisema Madinda.

“Tangu tuondoke Arusha
hakupata tatizo lolote njiani hadi

tulipofika nyumbani kwake eneo
la Medeli na kuagana naye kuwa
nimfuate leo (jana) saa 3:00
asubuhi kumpeleka ofisini,” al-
iongeza.

“Lakini leo (jana) nimesikitika
sana nilipopata taarifa kwenye
mitandao za kifo chake. Imeni-
sumbua sana kwa sababu ni mtu
tuliyeachana naye na hakuonye-
sha dalili za kuzidiwa na ugonjwa
wowote,” alisisitiza.

SAMIA,CCM WAMLILIA

Rais Samia Suluhu Hassan,
alisema Ole Nasha alikuwa
mchapakazi na hodari katika
sekta aliyokuwa na mtumishi
mwaminifu kwa serikali na am-
etoa mchango mkubwa katika
ujenzi wa taifa.

“Nasikitika kuwajulisha kuwa
aliyekuwa Naibu Waziri Ofisi
ya Waziri Mkuu, Uwezeshaji,
William tate Ole Nasha, ame-
fariki dunia Dodoma.

Natoa pole kwa Spika Mhe. Job
Ndugai, wabunge, familia na wa-
nanchi wa Ngorongoro. Mungu
aiweke roho yake mahali pema
peponi. Amina,’ aliandika Rais
Samia katika ukurasa wake wa
Twitter. Pia Taarifa ya Chama
Cha Mapinduzi (CCM) kupi-
tia kwa Katibu wa NEC, Itikadi
na Uenezi, Shaka Hamdu Shaka,
ilisema chama hicho kimepokea
kwa mshtuko kifo cha Naibu
Waziri huyo na kueleza kuwa
alikuwa kiongozi mwaminifu na
mzalendo ambaye wakati wote
alijituma kwa bidii na juhudi
kubwa katika ujenzi wa nchi.

“Chama na Serikali kimem-
poteza kiongozi mahiri, msikivu,
hodari na aliyekuwa tayari muda
wote kutekeleza mjukumu yake
kwa ufanisi na weledi. Aidha, ali-
tumia muda wake mwingi katika
kuwatumikia wananchi na taifa
kwa ujumla,” alisema Shaka ka-
tika taarifa hiyo.

Pia alisema Ole Nasha alihu-
dumu katika nafasi mbalimbali
ndani ya chama na serikali iki-
wamo mjumbe wa Halmashauri
Kuu ya CCM Mkoa wa Arusha,
Naibu Waziri katika wizara mbal-
imbali hadi umauti unamfika.

BUNGE NA WABUNGE

Katika ya Bunge, Spika Job
Ndugai alisema amepokea kwa
masikitiko taarifa za kifo hicho
ambaye alikuwa Mbunge wa
Ngorongoro na kwamba Ofisi ya
Bunge inafanya mawasiliano na
serikali kuhusu taratibu za mazi-
shi na taarifa zaidi zitatolewa.

Naye Mbunge wa Dodoma Mji-
ni, Anthony Mavunde, alisema
Ole Nasha alikuwa mtu mwema,
mstaarabu, mpole na rafiki wa
kila mtu.

Mbunge wa Maswa Mashariki,
Stanslaus Nyongo, alisema aliku-
wa kiongozi mwema na asiye na
makuu na mtu.
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Waziri wa Nchi, Ofi-
si ya Waziri Mkuu,
Sera, Bunge, Kazi,
Vijana na wenye
Ulemavu, Jenista
Mhagama (wa pili
kushoto), akikabidhi
zawadi kwa Mku-
rungezi Mtendaji
wa Chama cha
Waajiri Tanzania
(ATE), Dk. Aggrey
Mlimuka, iliyotole-
wa na chama hicho
wakati wa hafla

ya kumpongeza

na kumuaga baada
ya kumaliza muda
wake wa utumishi,
juzi. Kushoto ni
Mwenyekiti wa Bodi
wa Chama hicho,
Jayne Nyimbo.
PICHA: JUMANNE
JUMA

Rais ataka tathmini kodi huduma elimu, afya kwa

Na Augusta Njoji, DODOMA

RAIS Samia Suluhu Hassan ame-
agiza Mamlaka ya Mapato Tan-
zania (TRA) kufanya tathmini ya
kodi kwa taasisi za dini zinazotoa
huduma za elimu na afya.
kwenye maadhimisho ya miaka 50
na kongamano la wachungaji na
maaskofu wa Kanisa la Anglikana
Tanzania, Rais aliagiza kodi hizo
ziangaliwe vizuri ili kufahamu zipi
zinatoa huduma na zipi zinafanya
biashara.

“Kuhusu kodi niliagiza kwa zile
taasisi za dini zinazotoa huduma
ya elimu na afya si zinazofanya
biashara ya elimu na afya lakini
huduma ya elimu na afya kodi zi-
angaliwe kwa sababu tumelianga-
lia suala hili malalamiko yalikuja
siku nyingi. Tunaliangalia tukaku-

ta viwango vinavyotozwa kwenye
taasisi za dini vya afya na elimu
havipishani viwango na wanaotoa
huduma sekta binafsi.

“Sasa wale wa sekta binafsi wa-
nafanya faida bila shaka na kama
viwango ni vile kwa taasisi za dini
wanapata faida bila shaka, sasa
haka kafaida haka basi kachangie
kwenye serikali pia. Kwa zile zina-
zotoa huduma tutaangalia suala
la kodi lakini kwa zile zinazofanya
biashara lazima biashara ichangie
kodi kwenye serikali,” alisema.

Awali, Askofu Mkuu wa Kanisa
hilo, Dk. Maimbo Mndolwa, ali-
omba serikali iboreshe mfumo
wa utoaji wa vibali vya huduma
mbalimbali ikiwamo vya kuanzi-
sha dayosisi.

“Kuna changamoto ya kanisa
kutakiwa kulipa kodi kiasi zinazo-
tishia kufunga baadhi ya huduma

Auawa Kwa
madai ya
kumroga
baba mkwe

Na Marco Maduhu,
SHINYANGA

MWANAMKE Limi Kulwa
wilayani Kahama mkoani
Shinyanga, ameuawa kwa
kukatwa mapanga kwa tuhuma
za kumroga baba mkwe wake,
Lusana Kulwa (60).

Kamanda wa Jeshi la Polisi
mkoani Shinyanga, George
Kyando, alibainisha hayo jana,
kuwa tukio hilo lilitokea juzi
saa 4:30 usiku nyumbani kwa
mwanamke huyo.

Alisema mwanamke huyo
anadaiwa kuuawa na mdogo
wa kaka yake, ambaye haku-
taka kumtaja jina kwa sababu
za kiupelelezi, kuwa alimkata
mapanga kichwani, usoni na
mikono yote na kusababisha
kifo chake.

“Mtuhumiwa baada va
kutekeleza mauaji haya alikim-
bilia kusikojulikana, wakati wa
utekelezaji wa mauaji, alimva-
mia marehemu wakati akipika
jikoni, na kuanza kumkata ma-
panga bila mumewe kuwapo
nyumbani,” alisema Kyando.

“Chanzo cha mauaji haya
ni marehemu kutuhumiwa
kumroga baba mkwe wake,
ambaye alifariki dunia Julai
kwa maradhi,” aliongeza.

Kyando alisema Jeshi la
Polisi linawashikilia watu
sita wa familia ya mumewe
kwa mahojiano zaidi pamoja
na kumsaka mtuhumiwa wa
mauaji hayo.

Aliwaonya wananchi mkoani
Shinyanga kuacha kujihusisha
na imani potofu za kishirikina
na kuwaua watu wasio na
hatia.

zetu ambazo tunafanya kama
ibada, kwa mfano shule na hospi-
tali mbalimbali za kanisa. Pamoja
na kutoa huduma kwa jamii zina-
takiwa kulipa kodi ya ardhi na kodi
zingine ambazo haziendani na
mapato ya hospitali na shule hizo.

“Tunashukuru masuala ya kodi
kwenye taasisi za dini tayari seri-
kali yako kwa kujali sana mahu-
siano yaliyopo inaangalia vyema
mambo hayo, lakini iyaangalie
kwa jicho la huruma kwa kuwa
inasababisha baadhi ya taasisi hizi
kutumia nguvu sana kujiendesha,”
alisema.

Akizungumzia masuala ya wa-
nawake, alibainisha wanawake
waliopo nchini ni zaidi ya asilimia
50 na hawapaswi kuachwa nyuma
kwenye suala la maendeleo.

“Mkituacha nyuma sisi wa-
nawake nchi itaendelea lini? Na

malengo ya kimataifa yanatuam-
bia hakuna mtu ambaye aachwe
nyuma kwenye kwenda na maen-
deleo. Sasa  mnavyodondosha
wanawake mkawanyima haki
zao, mkawaonea kwenye mirathi,
kunyang’anya ardhi yao maende-
leo yatakuja lini?”

“Nguvu ya kanisa isiwe kuwa-
fanya wanawake wakope. Isiwe
kulea tu yatima lakini pia kujenga
heshima ya wanawake wa Tan-
zania. Kanisa liseme kwa sauti
kubwa kwenye hili. Tumezaliwa
sawa na hata darasani tulikuwa
tunawapita hata matokeo ya sasa
yanaonyesha wanaongoza ni kina
nani. Sasa inapokuja kwenye ma-
daraka mnasema hafai, naomba
mniunge nguvu kwenye hilo,”
alisema.

“Tunafanya hivyo si kwa sababu
Rais ni mwanamke pia. La hasha!

taasisi za dini

Tunafanya kwa sababu kwanza
mwanamke ni kiumbe mwenye
haki sawa na wengine anayezaliwa
na mwanadamu.

“Tunapozaliwa ndugu zangu
wote tunatoka sawa. Kuna mwa-
naume anakuja na kibaka hapa
kuonyesha ana akili zaidi, kuna
‘shape’ ya kichwa inayoonyesha
huyu ana akili zaidi, kuna mwa-
naume kazaliwa na nguo zake?
Wote tunazaliwa sawa kinacho-
tutofautisha ni makuzi na imani,”
alisisitiza.

Alisema mwanamke ana haki
sawa na mwanaume kwenye jamii
isipokuwa haki za kimungu kama
vile kubeba mimba.

“Unaponiona mimi ni ‘second
citizen’ ni mtu wa daraja la pili si-
kuelewi nami nitasimama na hilo,
kuwanyanyua wenzangu twende
pamoja,” alisema.
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Mwaka huu ni mwaka wa
kipekee katika historia ya
urafiki baina ya nchi ya
Marekani na Tanzania.
Tunasherekea maadhimi-
sho matatu ambayo ya-
metupata mafanikio ma-
kubwa katika nchi zetu
zote. Adhimisho la kwan-
za ni kuhusu miaka 60 ya
uhuru wa Tanzania. Ad-
himisho la pili ni kuhusu
kuanzishwa kwa mahusi-
ano ya nchi hizi mbili.
Adhimisho la tatu ni lile la
kumbukumbu ya miaka 60
ya uwepo wa Peace Corps hapa Tanzania.

Dr.Donald Wright
US Ambassador to Tanzania

Rais wa Marekani John F. Kennedy alianzisha
Peace Corps mwaka 1961, kwa kuwapa changamoto
vijana wa Kimarekani kwenda kuhudumu kwa
kufanya kazi za ubinadamu kuleta amani na
maendeleo katika nchi mbalimbali duniani. Kwa
sababu ya urafiki wa karibu kati ya Rais Kennedy
na muaasisi wa taifa la Tanzania, Mwalimu Julius
Kambarage Nyerere, Tanzania (kwa wakati huo
Tanganyika) ilichaguliwa kuwa nchi ya kwanza du-
niani kupokea Mavolontia wa Peace Corps. Mnamo
tareche 29, mwezi wa Septemba mwaka 1961 Ma-
volontia 50 wa Peace Corps walitua mjini Arusha.
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Corps Tanzania

Tangia hapo, takriban Mavolontia 3, 200 wa Peace Corps
wamefanya kazi katika mikoa 22 ya hapa Tanzania
kuboresha maendeleo katika jamii na kuchangiaa katika
mchakato wa kufikia suluhisho la changamoto za elimu,
afya na kilimo. Kwa mfano, mwaka 2019, kabla ya kuon-
dolewa Mavolontia wa Peace Corps kutokana na mlipuko
wa ugonjwa wa UVIKO -19, Mavolontial07 walifanya
kazi kama walimu wa Sayansi, Tecknolojia, Uhandisi na
Hisabati na masomo mengine ya sayansi,ambapo waliwe-
za kufikia wanafunzi wapatao 13,000. Mavolontia sitini
walifanya kazi kusaidia katika kilimo ugani na wengine
sitini walifanyakazi katika sekta ya afya ya jamii. Mato-
keo yake, Mavolontia wa Peace Corps waliweza kufikia
watu zaidi ya 6,000 katika mafunzo ya maji salama na
usafi; zaidi ya watu 2,000 walipokea mafunzo ya elimu
ya mama na mtoto na elimu ya malezi ya mtoto; watu
2,000 walipokea mafunzo ya kuzuia maambukizo ya
VVU/UKIMWI; na zaidi ya watu,3,000 walipokea jumbe
za kujikinga na kuzuia malaria. Pia, Mavolontia walifan-

300 katika ufugaji.

Peace Corps ina athari chanya katika kizazi cha Watanza-
nia na Wamarekani. Watanzania wengi ambao ni maarufu
wanazungumzia vizuri sana mwigiliano wao na Ma-
volontia wa Peace Corps.Waziri wa mambo ya nje Liber-
ata Mulamula mara nyingi amekuwa anasimulia ni kwa
jinsi gani alikuwa akitiwa moyo alipokuwa anasoma na
mwalimu wake ambaye alikuwa ni Volontia wa Peace
Corps katika shule yake. Kwa kuongezea, Profesa Pal-
amagamba Kabudi, Waziri wa Katiba na Sheria, na
Profesa Sospeter Muhongo, aliyekuwa Waziri wa Nishati
na Madini, wao pia walikuwa na uzoefu chanya na Ma-
volontia wa Peace Corps. Na kwa wakati huo huo, Ma-
volontia wa Kimarekani wa Peace Corps wana faida
zilizo sawa katika uzoefu wao. Balozi Johnny Carson
alikuwa Volontia wa Peace Corps hapa Tanzania toka
mwaka 1965-1968. Alienda kuwa Balozi wa Marekani
katika nchi za Kenya, Zimbabwe, na Uganda na alikuwa
Naibu Katibu Mkuu wa serikali ya Marekani kwenye ba-
ra la Afrika.

Peace
Corps

Ujumbe kutoka kwa Dkt. Donald Wright, Balozi wa Marekani nchini Tanzania
Kwa heshima ya maadhimisho ya miaka 60 ya Shirika la Huduma za Kujitolea za Wamarekani Peace

Bila shaka, baadhi ya Mavolontia wa Peace
Corps wametokea kuipenda Tanzania na ku-
baki kuwa wakazi na wajasiliamali. Peace
Corps imekuwa ni daraja muhimu la kui-
marisha uhusiano wa raia wa mataifa yetu
haya.

Huko Marekani, Mavolontia wa Peace Corps
waliowahi kuhudumu hapa Tanzania, wana-
zungumzia Tanzania ni nchi yenye utajiri wa
utamaduni, historia na uzuri kwa Wamarekani.
Vilevile, Watanzania wengi wamepata ueclewa
mzuri kuhusu Marekani kwa kuwa wamewa-
karibisha Mavolontia wa Peace Corps majum-
bani mwao; kula chakula pamo-
ja,wakibadilishana mawazo na kuuenzi urafi-
ki.

Hakuna Volontia wa Peace Corps anayefanya
kazi peke yake, na bila msaada wa watanzania
ambao hujitolea kukaa nao wakati wa ma-
funzo, wanakijiji, wafanyakazi wenza, na
wafanyakazi wengine ambao wanashirikiana
nao katika mazingira ya kazi zao na bila ku-
wasahau wafanyakazi hodari wa Peace Corps.
Mavolontia wasingaliweza kutoa kazi nzuri
iliyostawi na kuchangia maendeleo yao ya
jamii zao. Na hii ndiyo sababu ninataka
kuchukua nafasi katika hili tukio kutoa
shukrani zangu za dhati kwa wale wote ambao
kwa namna moja au nyingine wamesaidia pro-
gramu hii kwa muda wa miaka mingi.
Ninapenda kuishukuru serikali ya Tanzania
kwa msaada na ushirikiano na Peace Corps.
Tunapoangalia mbele na kutazama nini ni
mwelekeo wa baadaye wa programu ya Peace
Corps hapa Tanzania, ninapata matumaini ma-
kubwa sana. Tunapanga kuwarudisha Ma-
volontia wa Peace Corps upesi iwezekanavyo
ili waendelee na kazi nzuri waliyokuwa
wanaifanya. Peace Corps inatumaini Tanza-
nia itaendelea kuwakaribisha Mavolontia kati-
ka jamii zao.

Maadhimisho haya ya miaka 60 ya uhusiano
wetu mzuri hutumika kama hatua muhimu
katika ushirikiano kati ya serikali hizi na watu
wa Marekani na Tanzania. Tunatumaini mta-
shikiana nasi katika kushereckea maadhimisho
ya miaka 60 ya ( Peace Corps) Tanzania.
Pamoja!
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Kalamu ya Samia iwafute
wasiotekeleza wajibu wao

VIONGOZI wa kuteuliwa katika ngazi za wilaya na halmashauri
wamepewa angalizo, kutokana na kuendeleza malumbano
na kutokuelewana, hivyo kutowahudumia wananchi.

Hao ni wakurugenzi wa halmashauri, wakuu wa wilaya na
makatibu tawala wa wilaya, ambao wajibu wao ni kusimamia
shughuli za maendeleo pamoja na kuwatatulia wananchi
vikwazo na kero zinazowakabili.

Kwa kuliona tatizo hilo, Rais Samia Suluhu Hassan,
ameeleza kukerwa na ugomvi kwa watumishi wa umma wak-
iwamo wakuu wa wilaya na wakurugenzi wa halmashauri na
kuahidi kuwa hatozungumza kitu bali kalamu yake ndiyo ita-
kayozungumza.

Alitoa kauli hiyo juzi jijini Dodoma wakati wa ufunguzi
wa mkutano mkuu maalum wa uchaguzi wa Jumuiya ya Ta-
wala za Mitaa Tanzania (ALAT), na kwamba amekuwa akis-
hangazwa na namna ambavyo viongozi wa umma aliowateua
kwenda kumwakilisha wakiacha majukumu yao na kufanya
mambo yenye maslahi yao binafsi.

Alisema uongozi wa juu unawaona wanavyolumbana
badala ya kutatua kero za wananchi ambazo ndizo zime-
waweka katika nafasi walizonazo sasa.

Aidha, alisema kutokana na ugomvi huo maeneo hayo ya-
mekosa maendeleo na kuwafanya wananchi kuendelea kupa-
ta shida ya huduma mbalimbali za jamii ikiwamo afya, elimu
na miundombinu ya barabara.

Kauli ya Rais Samia kuhusu utendaji usioridhisha wa vion-
gozi wengi ngazi ya wilaya ni mwendelezo wa kauli zilizowahi
kutolewa na viongozi wakuu wa nchi waliomtangulia.

Hali hiyo ndiyo imekuwa ikisababisha wananchi kuvamia
wakati mwingine wakiwa wamebeba mabango yaliyoandik-
wa maneno kuhusu kero zinazowakabili.

Kwa kuamua kufanya hivyo, tafsiri yake ni kwamba vion-
gozi walioko kwenye maeneo hayo hawaendi kwa wananchi
kusikiliza matatizo yao na kuyatafutia ufumbuzi. Huo sio
uwajibikaji.

Haiwezekani Rais, Makamu wa Rais na Waziri Mkuu
waende wilaya zote nchini kwa ajili ya kusikiliza kero za wa-
nanchi na kuzipatia ufumbuzi, hivyo ndiyo maana kukawapo
na wawakilishi wao kuanzia mikoa hadi wilaya kwa ajili ya
kutekeleza majukumu hayo.

Rais alisema maslahi binafsi ndicho chanzo cha migon-
gano baina ya viongozi hao ya kutaka kutumia vibaya fedha
za maendeleo zinazotumwa na serikali katika halmashauri
husika.

Viongozi wa aina hiyo waliokula kiapo cha maadili hawa-
paswi kuwapo katika utumishi wa umma, kwa sababu wa-
naiharibu taswira ya serikali kwa wananchi, hivyo suluhisho
ni kuwaondoa na kuweka wanaoweza kutanguliza maslahi ya
umma.

Tunakubaliana na alichokisema Rais Samia kwa kuwa ndi-
cho kinachoshuhudiwa katika maeneo kadhaa nchini, kuto-
kana na wananchi kukimbilia kutoa kero zao za maji, afya,
elimu, barabara, ardhi na mambo mengine madogo ambayo
yanaweza kutatuliwa na viongozi wao.

Tunaona njia pekee ya kuwafanya viongozi wawajibike kwa
utumishi wa wananchi ni kuwapangia malengo ambayo ni
kuzisikiliza kero na kuzipatia ufumbuzi kwa wakati mwafaka.

Wale ambao wataendeleza malumbano na kufanyakazi
kwa mazoea bila kuleta matokeo, ni sahihi Rais Samia atumie
kalamu yake kuwafuta kazi badala ya kuwapigia kelele na ku-
wafokea kila wakati kuwakumbusha wajibu wao.
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KASI ya maendeleo ya nchi na
ustawi wa maisha ya raia unat-
egemea utekelezaji wa miradi
ya maendeleo inayogusa maisha
yao.

Uibuaji na utekelezaji wa mira-
di hiyo unategemea kupatikana,
kutenga na matumizi bora ya
fedha yanayoonyesha thamani
halisi ya pesa kwenye kile kili-
chofanyika.

Katika kutekeleza miradi ya
maendeleo ya wananchi, ush-
irikiano wa serikali kuu pamoja
na za mitaa au halmashauri za
wilaya ni muhimu ili kupata fed-
ha na kuzitumia kiusahihi.

Hivyo basi, serikali za mitaa
kupitia halmashauri za wilaya,
zina wajibu wa kuhakikisha zina-
shiriki kikamilifu katika kutenga
asilimia 40 ya mapato ya ndani
ili fedha hizo zitumike kuka-
milisha miradi ambayo inagusa
maisha na ustawi wa wananchi
pamoja na kuongeza vyanzo vya
mapato kupitia miradi hiyo ya
maendeleo iliyoibuliwa.

Kamati ya Bunge ya Hesabu
za Serikali za Mitaa (LAAC) im-
etoa mapendekezo na maagizo
ikiwataka wakurugenzi wa hal-
mashauri kutenga asilimia 40
ya mapato ya ndani kwa ajili ya
kukamilisha miradi hiyo.

Aidha, inapendekeza Ofisi ya
Rais Tawala za Mikoa na Serikali
za Mitaa (TAMISEMI) kuzisima-
mia halmashauri kikamilifu ili
zitenge asilimia 40 ya mapato
yake, kama zinavyoagizwa.

Ikumbukwe kuwa kutenga
mapato hayo si hisani za waku-

.. Watu wanasubiri asilimia 40 ya
! mapato kusisimua maendeleo

rugenzi bali ni kisheria. Lakini
kumekuwa na kusuasua kwa baa-
dhi ya halmashauri kutekeleza
takwa hilo na kuathiri miradi ya
maendeleo katika maeneo mbal-
imbali ya nchi.

Kushindwa kutengwa kwa asil-
imia 40, kunazorotesha kuibua,
kutekeleza miradi hivyo kurudi-
sha nyuma jitihada za kukatua
kero za wananchi na kurudisha
nyuma kasi ya maendeleo.

Miradi ya maendeleo kama
vile ujenzi wa vituo vya afya,
masoko, vituo vya mabasi, shule,
kumbi za mikutano, maji, bara-
bara na madaraja ina mchango
katika kuchagiza maendeleo.

Hivyo, kama halmashauri zi-
tatimiza wajibu wake ipasavyo
kuhakikisha asilimia 40 za ma-
pato ya ndani zinatengwa, mi-
radi mingi inaweza kuibuliwa na
kutekelezwa pasipo kuitegemea
zaidi serikali kuu.

Ni muhimu halmashauri kuwa
na nidhamu ya hali ya juu katika
makusanyo ili zipatikane fedha
za kukamilisha miradi ya maen-
deleo.

Sambamba na hilo, ni lazima
pawepo na nidhamu ya kuhakik-
isha asilimia 40 ya mapato ya
ndani haitumiki katika matumizi
yasiyo ya miradi ya maendeleo,
ili wasikwamishe jukumu hilo.

Kama fedha za miradi ya
maendeleo zitatumika katika
matumizi mengine, ni dhahiri
makusanyo yatakuwapo lakini
miradi ya maendeleo haitaweza
kutekelezwa kama inavyotakiwa.

Waananchi wana kiu ya kupa-
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ta maendeleo ili kuboresha usta-
wi wao. Hivyo ni vyema kiu hii ya
wananchi kupata ikakatwa kwa
kupelekewa miradi ya maende-
leo inayogusa maisha yao. Lakini
viongozi wa serikali, wabunge
na madiwani wakumbuke wali-
jinadi kwa wananchi wachaguli-
we ili wawaletee maendeleo.
Ahadi za viongozi hawa zitaweza
kutekelezwa kwa ushirikiano wa
serikali kuu pamoja na serikali za
mitaa kutimiza wajibu wake wa
kutenga asilimia 40 ya mapato
ya ndani kugharamia miradi ya
maendeleo.

Katika kila fedha inayoingia
katika mfuko wa halmashauri
kama mapato ya ndani, ni vy-
ema wakurugenzi wakazinga-
tia asilimia hiyo ni kwa ajili ya
kutekeleza na kukamilisha mira-
di ya maendeleo katika maeneo
yao.

Faida kubwa ya kutenga fedha
za mapato ya ndani kughara-
mia miradi ya maendeleo ni
kuongeza mwamko wa wa-
nanchi kulipa kodi kwa hiari
kwani watakuwa mashahidi wa
namna kodi na ushuru wanaoli-
pa ulivyotumika kuwaboresh-
ewa maisha kupitia miradi ya
maendeleo.

Kama hakutakuwa na miradi
ya maendeleo iliyopatikana kwa
mapato ya ndani, ni dhahiri
wananchi watakuwa wagumu
kulipa kodi na ushuru kwa hiari,
jambo litakalokwamisha, kwani
kodi na ushuru unaolipwa wa-
nanchi ni nyenzo muhimu ya
kufikia matamanio yao.
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TNBC yawahimiza Diaspora
kuwekeza nchini

Na Mwandishi Wetu

BARAZA la Taifa la
Biashara (TNBC) lime-
wahimiza Watanzania
waishio nje ya nchi ku-
changamkia fursa za
kibiashara na uwekezaji
zilizomo nchini.

Pia limewashauri
na kuwashawishi
wawekezaji wengine
kuwekeza Tanzania.

Akizungumza kwe-
nye kipindi maalumu
cha Redio Kilimanjaro
nchini Marekani juu ya
uwekezaji wa Dias-
pora Tanzania, Katibu
Mtendaji wa TNBC, Dk.
Godwill Wanga, amewa-
taka Watanzania waish-
io ughaibuni kuelewa
kwamba mazingira ya
biashara na uwekezaji
yameboreshwa sana,
na kuwataka waje Tan-
zania kuwekeza.

“Wakati umefika sasa
kwa Watanzania wali-
opo nje ya nchi kuwa
mabalozi wa kutangaza

vivutio vya biashara na
uwekezaji vilivyomo
nchini ili Tanzania ipate
wawekezaji wengi na
nchi ipige hatua ki-
maendeleo na kiuchu-
mi,” alisema Dk. Wanga.

Alisema kuna fursa za
biashara na uwekezaji
kwenye sekta za utalii,
miundombinu, kilimo
na biashara na kuwa-
taka wanadiaspora
kuchangamkia fursa
hizo na kuwekeza ka-
tika sekta hizo ili taifa
linufaike na uwekezaji
huo.

“Ujenzi wa miradi ya
kimkakati ya reli ya
kisasa (SGR), Bwawa
la Umeme la Mwalimu
Nyerere ni miradi kwa
aina fulani inaohamasi-
sha uwekezaji kwenye
hoteli, vituo vya afya
na maeneo ya biasha-
ra. Uwekezaji katika
maeneo hayo kutacho-
chea ukuaji wa uchumi
wa nchi,” alisema DKk.
Wanga.

Ameeleza pia kuwa
kuna fursa za uwekezaji
kwenye miundom-
binu ya barabara za
mwendokasi, uwekezaji
kwenye mifumo ya maji
na afya, ujenzi wa mae-
neo ya biashara katika
viwanja vya ndege na
kuwataka washirikiane
na serikali ili waweze
kufanya biashara katika
mazingira wezeshi.

Alieleza pia fursa
va uwekezaji kwenye
viwanda vya kuun-
ganisha simu na vifaa
vyake na aina nyingine
za viwanda vya ele-
ktroniki na kuongeza
kuwa fursa hii inato-
kana na kuwapo kwa
soko kubwa la simu
za mkononi Tanzania
na nchi nyingine za
Afrika. “Tunawaomba
Watanzania waishio nje
kutangaza vivutio yetu
ili kusaidia kukuza ajira
kwa vijana na kukuza
uchumi wa nchi,”
alisema.

'Vibali wafanyakazi

: NAIBU Waziri Ofisi ya Waziri Mkuu
: anayeshughulikia Kazi, Vijana na Ajira,
¢ Patrobas Katambi, amelitaka Shirika la
: Reli Tanzania (TRC) kupitia upya vibali
: vya wafanyakazi katika ujenzi wa Reli
¢ ya Mwendokasi (SGR) kutokana na ku-
: wapo kwa wafanyakazi 732 wa kigeni
: wasio na vibali vya kazi na kusababishia
¢ serikali hasara.

Katambi alitoa agizo hilo wakati aki-

: kagua maendeleo ya ujenzi huo wilay-
: ani Kilosa na kusema wafanyakazi hao
: wanaisababishia serikali hasara kubwa
: kwasababu wanatumia hati za kusafiria
. za kibiashara balada ya kuwa na vibali
¢ vyakazi.

Alisema kwa sasa wafanyakazi hao

: wanalipa kodi ya Dola 200 za Marekani
¢ kutokana na kutokuwa na vibali na wal-
¢ itakiwa kulipa Dola 1,000 na kuifanya
: serikali kupata hasara ya takribani Dola
¢ 800 kwa kila mfanyakazi.

“Katika kila mmoja kati ya wafan-

: yakazi 732 tumepata hasara ya dola 800
: za kimarekani sasa naagiza kwamba tu-
: fanyike utaratibu kukagua upya vibali

Ushauri wa Wadau wa Mitaa kwa shughuli za mradi

wa kaboni ya Dhahabu ‘RUDI WATER Project’

‘'wa kigeni SGR
Kkupitiwa upya

© Na Frank Kaundula, MOROGORO

vya wafanyakazi wote ili tuweze kupata
fedha ambazo zitasaidia wananchi ka-
tika miradi ya maendeleo,” alisema
Katambi.

Aliwataka watendaji hao kutoa vibali
hivyo kwa utaratibu ulioelekezwa kishe-
ria ili fedha zitakazopatikana zitumike
kwenye shughuli za maendeleo nchini.

Awali, akitolea ufafanuzi suala hilo,
Kamishna wa Kazi, Brigedia Jenerali
Francis Mbindi, alisema kumekuwa na
udanganyifu wa wafanyakazi wa kigeni
kutumia hati za kusafiria (visa) kama
mbadala wa kibali cha kazi jambo am-
balo ni kinyume na taratibu za kazi.

Alisema tayari alishaanza kufuatilia
baadhi ya wafanyakazi wanaoenda
kinyume na sheria za Tanzania katika
kupata vibali vya kazi kwa kuwa wengi
wanaofanya hivyo wanafanya kwa kuji-
ficha.

“Sheria inatambua kwamba mgeni
anayekuja kufanya kazi nchini lazima
awe na kibali cha kazi kutoka kwa Kam-
ishna wa Kazi, lakini kumekuwa na
changamoto ya baadhi ya wafanyakazi
au hata waajiri kutumia ujanja ujanja
kukwepa wasilipe kodi,” alisema.

Ndugu Mdau,

4LIFE Solutions itatekeleza shughuli za mradi wa kaboni VPA2: ‘RUDI WATER Project’ chini ya Mpango wa
Shughuli za Kiwango cha Dhahabu (PoA) Programu endelevu ya Usafi wa Maji. Mradi utasambaza teknolojia
salama ya utakaso wa maiji, inayoitwa Sawa, kulingana na Teknolojia inayotumia miale ya jua ili Kuzuia .
Maambukizi ya magonjwaa/maambukizi yanayotokana na unywaji Maji yasiyo masafi kwa kaya zinazoishi
katika mikoa ya Shinyanga na Ruvuma (Madama, Namtumbo, Songea, Kahama / Msalala, Shinyanga DC,
MbogweWilaya), Tanzania. PoA inasimamiwa na 4Life Solutions (zamani inayojulikana kama SolarSack), iliyo na
ofisi kuu Kidenmaki inaanza. Katika muktadha huu Ushauri wa Umma wa Wadau wa Mitaa utafanyika kwa
wadau wote wa ndani ya nchi, walioathirika na wanaovutiwa, pamoja na mashirika yasiyo ya kiserikali, vikundi .
vya wanawake, taasisi za utafiti na mashirika / watu wanaofanya kazi juu ya mada zinazohusiana na shughuli za
mradi, watunga sera juu ya kitaifa na ngazi ya wilaya na pia kwa watu wa eneo, jamii na wawakilishi ambao

wameathiriwa moja kwa moja au kwa njia isiyo ya moja kwa moja na mradi huo.

4LIFE Solutions (Waratibu na wasimamizi Taasisi ya PoA) inaalika watu wote wanaopenda kuhudhuria
Ushauri wa Wadau wa Mtaa mnamo Oktoba 29th, 2021, 8:30 asubuhi hadi 13:00 jioni katika

AJENDA

Mapokezi -
ya washiriki (8:30 asubuhi)
Utangulizi na uwasilishaji wa
Mradi (9:00 asubuhi)

Maswali na maoni juu ya mradi
huo (9:30 asubuhi)

Kanuni za Kulinda Tathmini

ya mradi (10:30 asubuhi)
Tathmini endelevu ya mradi

Kutia saini orodha

Ruhuwiko Hunt Club (11:1_5 Cl.l‘.n) . .
MJ' wa Ruhuwiko-SOngea L4 Mdjddlllono jUU gO UtOrGthU
Mbinga road wa malalamiko na ufuatiliaji

Tel N ° ya ukumbi+255620655773 AU +255252951008 wa athari za maendeleo

endelevu (12:15 pm)

Fomu za tathmini na kufungwa
kwa mkutano (12:30 pm)
Maonyesho (12:45 pm)

Chakula cha mchana (13:00 pm)

Wadau ambao hawawezi kuhudhuria mkutano huo, wana uwezekano wa kushiriki mkondoni kupitia
Zoom. Maelezo ya kuingia ni yafuatayo:

Umealikwa kwenye mkutano wa Zoom.
Wakati: Oktoba 29, 2021 08:30 AM E.A.T (MUDA WA AFRIKA MASHARIKI)

Jisajili mapema kwa mkutano huu ukitumia kiunga hiki:
https://us02web.zoom.us/meeting/register /tZAsfuivqT8pGIFUSHs5itwOHbQDg7-5ZN1U

Baada ya kujiandikisha, utapokea barua pepe ya uthibitisho iliyo na habari juu ya kujiunga na mkutano huo. www.4lifesolutions.com

Ikiwa kuna maswali yoyote au ikiwa unataka maelezo zaidi na habari za mradi kabla ya mashauriano, tafadhali andika barua pepe kwaJulius Macharia,

Meneja wa Kaboni kutoka 4LIFE Solutions (jkm@4lifesolutions.com) au piga simu kwa Happiness Urasa, Msimamizi wa Miradi nchini Tanzania kutoka 4Life
Solutions (+255 767 007 505) Tafadhali tumia maelezo haya ya mawasiliano pia kwa kutoa maoni yako ikiwa huwezi kushiriki katika mkutano wa wadau.
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Waziri atoa siku 14 ukarabati tangi la maji

Na Elizabeth John, NJOMBE

NAIBU Waziri wa Maji, Mhandisi
Maryprisca Mahundi, ametoa wiki

mbili kwa Meneja wa Wakala
wa Maji na Usafi wa Mazingira Vi-
jijini (RUWASA) Mkoa wa Njombe,
kuhakikisha tangi la kuhifadhia
wilayani Makete linakarabatiwa ili
kuondokana na adha ya kumwagi-
ka kwa maji.

Naibu Waziri alitoa agizo hilo

jana Usililo Kata ya Luwumbu
baada ya kukagua tangi hilo na
kubaini umwagikaji wa maji huku
wananchi wakikabiliwa na kuko-
sefu wa huduma hiyo.

“Meneja nakuagiza ndani ya
wiki mbili uhakikishe unareke-
bisha hili tangi ili maji yasim-
wagike. Inashangaza mnasema
hakuna maji lakini hapa yanam-
wagika. Naomba mrekebishe ili
wananchi wapate maji,” alisema
Mahundi.

Waziri Mahundi alisema lengo
la Rais Samia Suluhu Hassan niku-
hakikisha anamaliza kabisa tatizo
la maji na kuwa historia.

“Lengo la Mheshimiwa Rais ni
kuhakikisha anamtua ndoo mwa-
namke kichwani niwaambie wa-
nawake tunzeni ndoa zetu suala la
maji linakwenda kuwabhistoria na
lengo ni kusogeza huduma ya maji
karibu na nyumbani,” alisema ma-
hundi.

Alisema kuwa tayari serikali im-

etenga Sh. milioni 85 kwaajili ya
kwenda kuongeza vituo vya upati-
kanaji wa maji safi na salama.

Naye Diwani wa Luwumbu, Fe-
lix Kyando, aliishukuru serikali
kwa ajili ya kutenga fedha takriba-
ni Sh. milioni 150 kwa ajili ya kuon-
doa tatizo la maji.

Mbunge wa Makete, Festo San-
ga, alisema kilio cha wananchika-
tika jimbo hilo ni upatikanaji wa
maji.

98 kukusanya kero za wananchi
lakini kilio chao kikubwa ni maji.
Kote huko kero ni maji. Tuna shi-
da na maji kweli kweli,” alisema
Sanga.

Katika ziara hiyo, Mahundi
alizungumza na wananchi wa

""" cha Utweve na kuwa-

kitakachokuwa na tatizo la maji
nchini.
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matumizi rahisi zaidi
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Msimamizi wa Maduka ya Vodacom Kanda ya Ziwa, Maryglory Mtika (kushoto), akikabidhi mfano wa hundi ya Sh. milioni
10 kwa Vincent Gratus aliyeibuka mshindi wa promosheni ya Tusua Mapene kwa mwezi wa Agosti, katika hafla iliyofanyika

Wapatiwa elimu ubora wa bidhaa

Na Mwandishi Wetu,
KIGOMA

WAJASIRIAMALI kutoka
mikoa mbalimbali nchini wali-
ohudhuria maonyesho ya ki-
taifa ya viwanda vidogo, wame-
patiwa elimu kuhusu taratibu
za kuthibitisha ubora wa bid-
haa hususani kupitia mpango
wa bure kwa wajasiriamali.

Wajasiriamali hao wamenu-
faika na fursa hiyo kutoka kwa
maofisa wa Shirika la Viwango
Tanzania (TBS) katika mao-
nyesho hayo yaliyofanyika
hivi karibuni wilayani Kasulu,
Kigoma.

Katika maonyesho hayo,
maofisa hao wa TBS walitoa
huduma katika banda la kliniki

ya biashara linalosimamiwa
na Mamlaka ya Maendeleo ya
Biashara Tanzania (TANTRA-
DE) lengo likiwa ni kumra-
hisishia mjasiriamali kupata
huduma haraka bila kupoteza
muda.

Akizungumza kwenye mao-
nyesho hayo, Kaimu Mkuu
wa Kanda ya Magharibi wa
TBS, Rodney Alananga, ali-
washauri wajasiriamali kuzin-
gatia kanuni za uzalishaji na
uhifadhi bora na salama ili
kuepuka kupoteza masoko na
hasara ya kukutwa na bidhaa
hafifu.

Pia aliwashauri kuwasiliana
na ofisi ya TBS mara kwa mara
pale wanapohitaji msaada wa
kitaalamu.

Mkuu wa Kitengo cha
Uhusiano na Masoko wa TBS,
Gladness Kaseka, alisema
shirika hilo hutoa elimu na
mafunzo mbalimbali kupitia
midahalo, semina, kampeni,
maonesho, runinga, redio na
mitandao ya kijamii.

“Huu ni mwanzo kwani
Shirika litahakikisha elimu ya
viwango inamfikia kila mdau
na katika ngazi ya chini ka-
bisa. Leo tupo wilayani kasulu
kupitia maonesho, lakini tume-
shapita Kakonko,

Kibondo na wilaya zingine
zaidi ya 70 Tanzania kupitia
kampeni za kuelimisha umma
na semina za mafunzo.

Elimu na mafunzo tunay-
otoa ni bure, Serikali inaghara-

mia kupitia TBS na tuna mpan-
go wa kufika nzima,” alisema
Kaseka.

Naye Ofisa Masoko wa TBS,
Deborah Haule, aliwasisitiza
wajasiriamali ambao bado
bidhaa zao hazijapatiwa
nembo ya bora, kuchangam-
kia fursa ya bure kwa kutuma
maombi ya kutumia alama ya
ubora kupitia SIDO ili Serikali
iwatambue kama wajasiriama-
li wadogo na kati.

Alisema wakifanya hivyo
wataweza kuhudumiwa bure
kwa kuwa bidhaa nyingi wa-
nazozalisha zinaangukia ka-
tika kiwango cha lazima, hivyo
kulazimika kukidhi matakwa
ya viwango kwa mujibu wa
sheria.

CHAURU Kujenga
ghala la mashine
kukaushia
mpunga

Na Julieth MKireri, RUVU

CHAMA cha Ushirika wa
Wakulima wa Umwagiliaji Ruvu
(CHAURU), kimebainisha kuwa na
mpango wa kujenga ghala kwa ajili
ya mashine ya kukaushia mpunga
pamoja na kukobolea litakalokuwa
na uwezo wa tani 10,000 kwa
gharama ya Sh. milioni 800.

Hayo yamebainishwa jana na
Mwenyekiti wa CHAURU, Sadala
Chacha, alipokuwa akizungumza
na Nipashe ofisini kwake kuhusu
utatuzi wa baadhi ya kero za
chama hicho.

Alisema ghala lililopo lina uw-
ezo wa kuhifadhi tani 2,500 na
halina ubora unaotakiwa na hivyo
imekuwa kero ya mara kwa mara
inayolalamikiwa na wanachama
wa CHAURU.

Sadala alisema katika msimu
ujao wa 2021 chama hicho
kimejipanga kufanya ukarabati
mdogo pamoja na kununua pampu
mashine kwa ajili ya kituo cha
Msua kuongeza ufanisi na kupung-
za gharama za uzalishaji.

Mwenyekiti huyo pia alibainisha
kuwa katika suala la masoko ya
mchele unaotoka CHAURU mipaka
imefunguliwa na kwamba viongozi
wanaendelea kupambana kupata
wanunuzi wakubwa.

“Kwasasa tupo kwenye mazun-
gumzo na mteja kutoka Congo pia
tumefanya ushirikiano na Agriterra
Tanzania kuhusiana na msaada wa
kuunganishwa na masoko pamoja
na wafanyabiashara wanaochukua
mizigo mikubwa,” alisema Sadala.

Meneja wa CHAURU, Victo-
ria Olotu, alisema kwa kutumia
michango ya wanachama wame-
fanikiwa kununua trekta,
lakini pia wameongeza huduma vya
pembejeo kwa wanachama
na sasa wanapata mbolea na
mbegu.

Victoria pia alisema kutokana
na ubovu wa barabara kutoka
barabara kuu ya lami hadi Chauru,
wameanza ukarabati kwa kutumia
fedha za wanachama kuwezesha
usafirishaji wa mpunga kuwa
rahisi na wanunuzi kufika bila
usumbufu.
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Shinyanga yasuasua
chanjo ya UVIKO-19

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

MKOA wa Shinyanga umetajwa kuwa ni
miongoni mwa mikoa 10 ya mwisho hapa
nchini kwa utekelezaji wa utoaji chanjo ya
UVIKO- 19 kwa wananchi.

Mwakilishi kutoka Ofisi ya Rais Tawala
za Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI),
Kalidushi Charles, alibainisha hayo juzi
mkoani Shinyanga, kwenye kikao cha
utekelezaji wa mpango shirikishi na ha-
rakishi wa uhamasishaji wananchi kupata
chanjo ya UVIKO 19 ndani ya siku 20.

Alisema Mkoa wa Shinyanga bado upo
nyuma kwenye utoaji chanjo ya UVIKO 19
kwa wananchi wake na kuufanya kuwa ni
miongoni mwa mikoa 10 ya mwisho nchini
kwenye utoaji wa chanjo hiyo.

Aidha, aliitaja mikoa mingine ambayo
ni ya mwisho kuwa ni Lindi, Singida, Geita,
Manyawa, Rukwa, Simiyu, Njombe, Katavi,
pamoja na Songwe na kuwataka wakuu
wa mikoa hiyo kuongeza kasi ya utoaji
chanzo kwa wananchi.

“Naombeni mzipeleke chanjo kwenye
maeneo ya machimbo ya madini, masoko,
stendi za mabasi, viwandani, vyumba
za ibada, vijiwe vya bodaboda, kambi
za jeshi, taasisi za umma na binafsi, ili
muongeze kasi ya utoaji chanjo ya UVIKO-
19," alisema Charles.

Nae Mkuu wa Mkoa wa Shinyanga, DK.
Philemon Sengati, alisema kutokana na
mwitikio mdogo wa wananchi kupata
chanjo ya UVIKO -19, mkoani humo
ataanza ziara kwenye maeneo ya kim-
kakati, ili kuhamasisha wananchi kupata
chanjo na kuondoa mitanzamo potofu.

Kwa upande wake Mganga Mkuu wa
Mkoa wa Shinyanga, Dk. Yudas Ndungile,
alisema utoaji wa chanjo ya UVIKO -19
katika mkoa huo ulianza Agosti 4, mwaka
huu na wananchi waliopata chanjo hiyo
ni 6,027, kati ya dozi ya chanjo 25,000
iliyotolewa mkoani humo.

“Naombeni mzipeleke chanjo
kwenye maeneo ya machim-
bo ya madini, masoko, stendi
za mabasi, viwandani, vy-
umba za ibada, vijiwe vya
bodaboda, kambi za jeshi,
taasisi za umma na binafsi,
ili muongeze kasi ya utoaji
chanjo ya UVIKO- 19,” alise-
ma Charles.

Walia ZSTC kushusha bei
va mafuta ya mchaichai

Na Mwandishi Wetu,
PEMBA

AKULIMA  wa

kilimo cha
mchaichai  Kisi-
wani Pemba

wamelalamika Shirika la Bi-
ashara la Zanzibar ( ZSTC)
kuwashushia bei ya mafuta ya
mchaichai, licha ya kuwa kuna
mahitaji sokoni.

Wakizungumza na waandi-
shi wa habari, walisema, kina-
chowashangaza ni kwamba
soko la mafuta ya mchaichai
halijashuka, ingawa wakulima
wameshushiwa bei kutoka Sh.
200,000 hadi 120,000, hivyo
kuwapa hasara kubwa.

Walisema kuna umuhimu
ZSTC kuwaangalia kwa jicho
la huruma kwa kuwa wame-
kuwa wakifanya kazi kubwa,
huku wakiajiri vijana wa ku-
wasaidia, na kwamba kwa
sasa wameshindwa kurudisha
hasara na kushindwa kuwali-
pa wasaidizi.

“Kwa kweli tumeingiwa na

ugonjwa wa shinikizo la damu
(presha) kwa sababu tumeajiri
vijana ili tuwalipe baada ya
mavuno, lakini matokeo yake
kwa bei tuliyopangiwa ku-
wauzia ZSTC hatupati kulipa
gharama tulizotumia wala
hazikidhi kuwalipa vijana hao,
ni mtihani kwetu,” alieleza
mmoja wa wakulima.

Walieleza kuwa soko la ki-
mataifa lita moja ya mafuta
ya mchaichai wananunua
kwa shilingi 320,000, ingawa
shirika linanunua kwao kwa
shilingi 120,000 jambo am-
balo linawatia unyonge, kwani
wao ndio wanaofanya kazi
kubwa.

Walisema mwanzo shirika
lilikuwa linanunua kwao lita
moja kwa shilingi 200,000 na
wao wanapata faida ya shilingi
120,000, lakini kinachotush-
angaza limewashushia wakati
soko halijashuka bei, hivyo
wamepata hasara kubwa na
twanadaiwa.

Khamis Ramadhan Faraji,
mwenye shamba 1 Mbiji mkoa-

ni, alisema walihamasishwa
kulima mchaichai, ingawa
kwa sasa wameanza kuwa-
vunja moyo kutokana na bei
waliyowekewa.

“Sisi ndio tunaofanya kazi
kubwa, tunawalipa watu wa-
tusaidie, lakini kinachotush-
angaza na kutusikitisha ni
kuona shirika wanachukua
wao kwa fedha nyingi kuliko
sisi wakulima, hii sio haki ku-
tokana na kuwa soko la bidhaa
hiyo halijashuka,” alisema.

Alisema, shamba lake lina
ukumbwa wa ekari 3.5, am-
balo huzalisha mafuta mengi
baada ya mavuno, ila kina-
chowasikitisha ni wameanza
kuondolewa matumaini wali-
yokuwa nayo kutokana na zao
hilo.

Salma Said Rashid, mwenye
shamba la mchaichai Chonga
Wilaya ya Chakechake, alise-
ma, wamekuwa wakipata
hasara kutokana na kushuka
kwa bei na kukosekana kwa
kiwanda cha kukamulia mafu-
ta hayo.

Asha Juma Rihan, mwenye
shamba lenye ukubwa wa eka-
ri saba Pujini Pemba, alisema,
hadi kukamilisha upandaji wa
bidhaa hiyo ametumia takrib-
ani shilingi 2,000,000.

“Gharama ya ushughuliki-
aji bidhaa hii ni kubwa sana,
mara zote natumia zaidi ya
milioni mbili, lakini nilikuwa
napata faida, ila kwa sasa hata
gharama hatuwezi kuzilipa.

Mkurungezi Mwendeshaji
wa ZSTC, Said Seif, alisema
shirika lina ulazima wa ku-
nunua mafuta ya karafuu na
vitu vitokanavyo na karafuu
na sio ya mimea mengine,
hivyo ikiwa kuna sehemu wa-
nahisi watapata pesa za ziada
wakauze bidhaa yao.

“Sisi tunanunua pale tu-
napokuwa na uhitaji na huwa
tunauza ujazo mdogo mdogo
katika soko la ndani na sio la
kidunia, kwa hiyo mkulima
ana hiari kwenda kuuza am-
bapo atapata bei kubwa, ha-
wajakatazwa,” alisema.

Mwenvyekiti

wa Jumuiya ya
Kimataifa ya
Misheni Union,
Mch. Hildon
Mbogela (kush-
oto), akipokea
risala ya wahit-
imu wa darasa
la saba wa Shule
ya Misheni ya
Bethel ya Ma-
bibo Makuburi,
mkoani Dar es
Salaam juzi, ili-
yowasilishwa na
dada mkuu wa
shule, Theresia
Mpemba, wakati
wa mahafali

ya 17 ya shule
hiyo. Katikati ni
Mwalimu MKkuu
Msaidizi, Charles
Mangwe. PICHA:
MIRAJI MSALA

Asasi zatakiw

Na Beatrice Shayo

RAIS wa Taasisi ya Foundation
for Civil Society (FCS), Dk. Stigmata
Tenga, ameziagiza asasi za Kiraia
kushikamana kuhakikisha zinatatua
vikwazo kwa wananchi.

Aliyasema hayo mwishoni mwa
wiki jijini Dar es Salaam wakati wa
uzinduzi wa mpango mkakati mpya
wa mwaka 2022/26, ambao ume-
lenga kusaidia asasi za kiraia kutoa
huduma katika jamii.

“Malengo yetu ni kuleta mabadi-

liko kwa wananchi wa kitanzania
na kuwafanya wawe madereva wa
maendeleo yao, azma hiyo imetimia.
Tukasema hatutachoka tunatamani
tuendelee na kushirikiana na wen-
gine kutimiza ndoto yetu ya muda
mrefu,” alisema Dk. Tenga.

Dk. Tenga alisema wanaanza kwa
kuhakikisha wanajenga uwezo na
kupima matokeo kwa asasi za kiraia.

Alisema hivyo wakaamua kijikita
katika eneo la kuhakikisha wanawa-
jenga wananchi kupitia asasi za
kiraia ikiwa ni sehemu ya kuwasaid-

ia kupata maendeleo.

“Afrika tuna mifumo ya kujenga
umoja ambayo ilikuwa inajengwa
kwenye mifumo ya binadamu
eneo la ushirikiano tuliloliona lina
mapungufu yake, lakini hatuwezi
kuliacha tuendelee nao hii sekta
ni pana na ina ukubwa inabidi
ijengwe na mikono mingi na kwa
umahiri mkubwa,” alisema Dk. Ten-
ga.
Dk. Tenga alisema matatizo am-
bayo asasi za kiraia inakumbana
nayo yamejikita katika mifumo na

wamekuwa wakiyatatua kwa ku-
tumia mbinu za zamani ambazo siyo
za kujenga mifumo.

Mkurugenzi Mtendaji wa FCS,
Francis Kiwanga, alisema wamezin-
dua mpango mkakati mpya wa FCS
ambao unalenga kushuka chini hu-
susani vijijini katika kuwasaidia wa-
nanchi.

Alisema kupitia mpango huo
taasisi yao itaendelea kufanya kazi
na asasi mbalimbali za kiraia ambao
ndiyo wadau wao muhimu katika
kuwafikia wananchi.

a kutatua vikwazo kwa wananchi

Alisema falsafa ya taasisi yao in-
aamini kuwa umaskini, hali ya ku-
tokuwa na haki katika jamii, hali ya
ukandamizaji watu wengine ni tatizo
kubwa na ni adui mkubwa wa maen-
deleo.

Alisema katika rasilimali zao
takribani asilimia 90 inakwenda viji-
jini kuhudumia wananchi.

Kiwanga alisema katika mpango
wao wanazingatia usawa wa kijinsia,
kufanya kazi na wadau wao kwa ku-
wapa heshima inayostahili na kuwa-
heshimu.
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Tanga vatajwa kuwa Ji
la kimataifa kwa usafi

Na Joseph Mwendapole,
TANGA

RADI wa kukusanya

taarifa na takwimu

za Mkoa wa Tanga

uliopewa jina la Liv-
inglab Innitiative, unatarajiwa
kulifanya jiji hilo kuwa la ki-
mataifa kwa usafi wa mazingira
na taarifa zake kuanza kupati-
kana kidijitali.

Mradi huo wa miaka mitatu
unatekelezwa kwa pamoja na
Jiji 1a Tanga, Chuo Kikuu Ardhi
(ARU) na Tanzania Data Lab
kwa ufadhili wa Foundation
Botnar ya Uswisi.

Hayo yalisemwa jana na
Mkurugenzi wa Tanzania Data
Lab, Stephen Chacha, wakati
akizungumza kwenye kikao na
madiwani wa Tanga na wadau
mbalimbali kuhusu kuboresha
taarifa na takwimu zilizoku-
sanywa kwenye kata tisa za
mkoa huo ambazo mradi huo

unatekelezwa.

Kata hizo tayari zimepokea
ramani za kidigitali zinazo-
onyesha taarifa za maeneo na
mifumo taarifa za Kkijografia
(GIS) ili kusaidia kuboresha hu-
duma za ukusanyaji taka ngumu
na utambuzi wa maeneo hata-
rishi.

Chacha alisema ramani
hizo ambazo zimetengenezwa
na wanafunzi wa ARU pia zi-
naonyesha taarifa za maeneo
muhimu, mitaa na majengo
pamoja na mifumo ya kusima-
mia mipango ya maendeleo ya
Jijila Tanga.

Alitaja kata hizo kuwa ni
Chumbageni, Central, Ngamiani
Kaskazini, Ngamiani Kusini na
Ngamiani Kati, Majengo, Usaga-
ra, Duga na Nguvumali.

Chacha alisema mradi huo
wa Livinglab Initiative una len-
go la kuwezesha matumizi ya
taarifa hizo na takwimu kufanya
maamuzi mkoani Tanga.

Chacha alisema mbali na kuli-
paisha Jiji hilo kimataifa pia un-
atarajiwa kuibua fursa mbalim-
bali za kiuchumi kwa vijana wa
mkoa huo ambao wamekuwa
wakishirikishwa kila hatua ya
mradi huo.

Alisema vijana waliotumika
kukusanya taarifa na takwimu
hizo ni kutoka Chuo Kikuu Ar-
dhi ARU na vijana wa Mkoa wa
Tanga.

Alisema vijana hao wamefan-
yakazi kubwa na kwa ufanisi wa
hali ya juu kuibua fursa mbalim-
bali za Mkoa wa Tanga na kutoa
takwimu na taarifa ambazo zi-
takuwa msaada mkubwa kwe-
nye mipango miji.

Alisema kabla ya kuanza kwa
mradi huo Jiji la Tanga lilikuwa
katika hali mbaya kimpang-
ilio lakini baada ya mradi huo
mtu anaweza kutafuta mtaa na
taarifa mbalimbali za Mkoa huo
kiganjani mwake.

“Sasa hivi unaweza ukaingia

kwenye simu yako ukatafuta
taarifa mbalimbali za Mkoa wa
Tanga, mitaa imeanishwa na
kila nyumba na inatumika kwa
biashara gani viko mtandaoni,”
alisema.

Naibu Meya wa Jiji la Tanga,
Joseph Colyvas, alisema mradi
huo ni muhimu kwani umeliwe-
ka Jiji la Tanga kwenye ramani
ya dunia.

Alisema mradi huo umeibua
mambo mengi zikiwano se-
hemu ambazo sisalama, mae-
neo ya wazi, maeneo ya utupaji
taka  hali ambayo itasaidia
hata kupunguza migogoro ya
ardhi.

“ Botnar wametuambia leo
kwamba kuna bilioni 7 zinata-
rajiwa kuletwa kwa ajili ya
maendeleo ya Tanga tuna-
washukuru sana kwani hadhi
ya Jiji letu itapaa na pengine
kuyapita majiji mengine,” alise-
ma Naibu Meya.

Mkuu wa Chuo cha Taifa cha Usafirishaji (NIT), Prof. Zacharia Mganilwa (kushoto), na Mkurugenzi wa Kampuni ya TRES Consult (T) Limited,

Bashiru Abdul, wakibadilishana mikataba waliyotia saini jijini Dar es Salaam, wa kufanya Tathmini ya Athari za Mazingira na Jamii (ESIA) ili
kuruhusu ujenzi wa majengo manne ambayo yatakuwa mahususi kwa mafunzo ya anga. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Kahama waanza
ujenzi madarasa

Na Neema Sawaka, KAHAMA

MBUNGE wa Kahama (CCM), Ju-
manne Kishimba, ameanza kuhama-

sisha wananchi katika kata zao juu

va kushiriki katika ujenzi wa vyumba
vya madarasa ili kupokea wanafunzi
watakaojiunga na kidato cha kwanza
mwakani.

Katika Jimbo la Kahama serikali
imeanza kujenga vyumba vya madarasa
katika shule sita kwa kushirikiana na
NguVU za wananchi pamoja na usaidizi
kutoka katika ofisi ya mbunge ili ku-
hakikisha mwakani hakuna mwanafunzi
atakayekosa nafasi ya masomo kutoka-
na na uhaba wa vyumba vya madarasa.

Kishimba aliyasema hayo mwishoni
mwa wiki alipozungumza na wananchi
wa Kata ya Malunga katika Manispaa
ya Kahama ili waanze ujenzi wa shule
mpya Ya sekondari ya kata hiyo.

Alisema kuwa kuna shule ambazo
zinahitaji usaidizi ili ziweze kukamilisha
ujenzi wa madarasa na kwamba yeye
amechangia Sh. milioni 1.2 kwa ajili ya
ujenzi wa shule ya sekondari na msingi
katika kata hiyo.

Aidha, mbunge huyo alitoa Sh.
700,000 kwa ajili ya kulipa fundi
katika shule ya sekondari ya Igomelo,
Sh. 400,000 kwa Ofisa Mtendaji wa
Kata ya Kahama mjini ambao nao
wameamua kushiriki katika kuongeza
madarasa katika shule ya sekondari ya
Malunga.

Baadhi ya wananchi wa kata ya
Malunga walisema kuwa wakati umefika
sasa kwa serikali kuleta sera ya ujenzi
wa madarasa yanayochukuwa wa-
nafunzi 50 kwani kwa sasa ukubwa wa
madarasa ni mdogo haulingani na
idadi ya wanafunzi hali ambayo
inafanya wananchi kujenga madarasa
mengi.

Mmoja wa wananchi hao, Komanya
Nkwabi, alisema kuwa madarasa yaki-

jengwa makubwa kutakuwa na unafuu

wa utendaji wa kazi kwa walimu huku
akiongeza kuwa kama shule hiyo itaka-
milika kwa wakati itanufaisha wananchi
wa maeneo husika katika kata hiyo.

Ofisa Mtendaji wa Kata ya Malunga,
Emmanuely Mrossa, alisema Kkatika
ujenzi wa sekondari hiyo jumla ya Sh.
milioni 66.1 zimetumika kwa ajili ya
ujenzi wa maboma huku wananchi wak-
itoa vifaa, mawe, mchanga, moramu,
kokoto na saruji vyenye thamani ya Sh.
milioni 3.1.

SBL kuwekeza zaidi kwenye uchumi, jamii

Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya Bia ya Serengeti
(SBL) imesema itafanya uwekezaji
zaidi wenye tija kwa biashara zake
za nchini ili kuendelea kuchangia
maendeleo ya nchi kupitia kulipa
kodi na kuzalisha ajira.

SBL inamiliki viwanda vitatu vya
kuzalisha bia vilivyopo katika mikoa
ya Dar es Salaam, Kilimanjaro na
Mwanza pamoja na kiwanda kimoja
cha kuzalisha pombe kali kilichopo
Moshi pia mkoani Kilimanjaro.

Akizungumza wakati wa uzinduzi
wakati wa kiwanda kipya cha ku-
zalisha pombe kali kilichopo Moshi,
Mkurugenzi Mtendaji wa SBL, Mark
Ocitti, alisema katika kipindi cha
miaka mitatu iliyopita kampuni ya
SBL imewekeza kiasi cha shilingi bil-
ioni 166

Ocitti alisema kiasi hicho cha fed-
ha kimehusisha upanuzi wa viwan-
da vyake vya Dar es Salaam, Moshi,
Mwanza pamoja na ujenzi wa kiwan-
da cha kisasa cha kuzalisha pombe
kali ambacho kimeifanya kampuni

hiyo kuwa kati ya wazalishaji wakub-
wa wa pombe kali wa ndani.
“Uwekezaji pamoja na upanuzi
wa biashara zetu umekuwa na faida
kubwa kwa Tanzania kwa kuwa
umepelekea kuongezeka kwa ma-
hitaji ya malighafi ambazo tunazi-
nunua kutoka kwa wakulima wa
ndani.,” alisema mkurugenzi huyo.
Alifafanua kuwa uwekezaji wa SBL
pia umetengeneza ajira mpya na pia
umeiwezesha kampuni hiyo kulipa
kodi zaidi kwa serikali na kuongeza
kuwa kampuni hiyo itaendelea ku-

wekeza na kutengeneza fursa za
zaidi kwa Watanzania.

Kwa upande wake Waziri Mkuu
Kassim Majaliwa, aliipongeza SBL
kwa uwekezaji mkubwa ambao im-
ekuwa ikiendelea kuufanya hapa
nchini na kusema serikali itaendelea
kutengeneza mazingira mazuri ya
kuwekeza na kufanya biashara kwa
sekta binafsi.

“Kwa namna ya pekee napenda
kuipongeza kampuni ya SBL kwa
kufanya kazi na wakulima wa ndani
kupitia programu yake ya kununua

nafaka ambapo inanunua asilimia
80 ya nafaka zinazohitajika kwa uzal-
ishaji wa bidhaa zake kwa wakulima
wa ndani katika mikoa ya Manyara,
Arusha, Kilimanjaro, Mwanza, Mo-
rogoro, Mara, Singida na Dodoma.
Natoa wito kwa makampuni men-
gine kuiga mfano huu,” alisema.

Kupitia biashara zake nchini, SBL
imetoa ajira za moja kwa moja kwa
zaidi ya watu 800, huku ikitoa mael-
fu ya ajira zisizo za moja kwa moja
kwa maelfu ya watu kupitia mnyor-
oro wake wa thamani.
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KIKAO MSAJILI POLISI, VYAMA...

- Mkanganykio waibuka kila pande na dhana yake
« Wanaodai kususa watahadharishwa ‘itakula kwao’

Na Sabato Kasika

WEZI ujao, Msajili wa

Vyama vya Siasa, Jaji

Francis Mutungi, anata-

rajia kukutana na vion-
gozi wa vyama vya siasa na Jeshi
la Polisi, ili kuondoa mvutano kati
ya ofisi yake, vyama na polisi

Hata hivyo, wakati akiwa am-
etangaza nia hiyo, viongozi wa
baadhi ya vyama wameshatan-
gaza kususia kikao hicho, hali inay-
oonekana kuwa huenda ikaathiri
kufikiwa lengo.

Wanaotangaza kususia kikao ni
CHADEMA, NCCR-Mageuzi, CUF
na ACT-Wazalendo, ambao wana-
toa sababu za kutoshiriki.

KWANINI KUSUSA?

Mkurugenzi wa Itikadi, Uen-
ezi na Mambo ya Nje, John Mrema,
anasema, CHADEMA haiko tayari
kukutanishwa na Jeshi la Polisi,
kama ambavyo ametangaza msa-
jili huyo.

Mrema anaituhumu polisi, ak-
idai kwa mambo ambayo wame-
kuwa wakiyafanya kwa miaka sita,
ni uhalifu ambao unastahili kufik-
ishwa mahakamani.

Mkuu wa Idara ya Uenezi na
Uhusiano ya Umma wa NCCR-Ma-
geuzi, Edward Simbeye, anasema,
kikao hicho hakina umuhimu
wowote kwao.

Katika ufafanuzi wake anadai
msajili ni mtendaji na polisi ni
utekelezaji na lakini hakuna mtun-
ga sera, hivyo hawaoni sababu
ya kwenda kukaa kujali mambo
yanaruhusiwa kikatiba.

Mwenyekiti wa CUF Taifa, Pro-
fesa Ibrahimu Lipumba, anasema
kutokana na mwingiliano wa tare-
he chama hakitakuwa na nafasi,
kitakuwa kwenye kongamano la
Kituo cha Demokrasia Tanzania
(TCD).

Katibu wa Habari, Uenezi, Uhusiano na Umma wa ACT-Wazalendo, Salim Bimani, PICHA:
MTANDAO

Anafafanua kuwa hawana taari-
fa rasmi kutoka kwa msajili mbali
na kusikia kwenye vyombo vya
habari.

Wakati vyama hivyo vikitoa
sababu hizo, ACT-Wazalendo, in-
asema, baada ya kutafakari kwa
kina, imeamua kuwa haitashiriki
kikao hicho kwa kuwa ratiba im-
eingiliana na vikao vya viongozi
wakuu wa chama hicho.

Katibu wa Habari, Uenezi, Uhu-
siano na Umma wa chama hicho,
Salim Bimani, anasema, Oktoba 21

na 22, viongozi wakuu wa chama
hicho watakuwa kwenye mkutano
mkuu wa kitaifa wa haki, amani na
unaoandaliwa na TCD.

Aidha, anataja  kutopatiwa
mrejesho wa barua waliyoituma
kwa msajili huyo kuomba kikao hi-
cho kimshirikishe Waziri wa Mam-
bo ya Ndani na pia matamshi ya
baadhi ya viongozi wanaotarajiwa
kukutana nao.

Bimani anasema, kauli ya IGP
kuwa hakuna shida ya mikutano
ya nje, bali tatizo lipo kwenye mi-

kutano ya ndani na inabidi sheria
iwekwe sawa, ni dalili kuwa huen-
da mkutano, ukatumika kubinya
zaidi shughuli za kisiasa.

Baada ya maelezo ya vyama, Ni-
pashe inazungumza na baadhi ya
wadau wa siasa na wachambuzi
kupata mitazamo yao.

KIKAO HAKINA NGUVU

Mchambuzi Gwandumi Mwaka-
tobe anasema, sheria na katiba
ya nchi vinaruhusu mikutano
ya vyama vya siasa, hivyo haoni

umuhimu wa kuitisha kikao, kwa
madai kwamba hakina nguvu ku-
liko katiba.

Gwandumi anasema, ingekuwa
vyema kama msajili angetumia na-
fasi hiyo kuwalekeza polisi kufuata
sheria na katiba, ili vyama vya siasa
viendelee na shughuli zake kama
kawaida, kwa kuwa vipo kisheria
na kikatiba.

“Hicho ndicho ninachashauri,
kwani kipo kisheria na kikatiba,
kikao chake hakiizidi katiba wala
sheria,” anasema Mwakatobe.

Anataja njia nyingine ya ku-
weka mambo sawa kwamba ni
msajili kuwa na utaratibu wa ku-
fanya mikutano ya mara kwa mara
kati yake na vyama vya siasa kwa
lengo la kusimamia ili kila upande
utimize wajibu bila kugombana.

Anasema njia hiyo itawafanya
polisi kuendelea na kazi ya ku-
zuia vurugu kwenye mikutano ya
siasa, ambayo ipo kisheria badala
ya kuisambaratisha, kukamata na
kuwaweka watu ndani.

SI VIZURI KUSUSIA

Mwanasiasa na kada wa CCM
Thomas Ngawaiya anasema, Msa-
jili wa Vyama vya Siasa ni mlezi wa
vyama hivyo, na kwamba si vyema
vyama kumsusia.

“Sheria ya namba tano ya vyama
ya mwaka 1992 inaruhusu kuwapo
kwa mikutano ya hadhara, lakini
haifuatwi, kwa hiyo ingekuwa vye-
ma kama vyama vyote vitahudhu-
ria kikao hicho ili kuwekana sawa,”
anashauri.

Ngawaiya anasema, katika kikao
hicho, viongozi wa vyama vya siasa
watakuwa na nafasi ya kuhoji kina-
chokwamisha sheria isifuatwe ili
wapate majibu ya utata huo am-
bao umesababisha msuguano kati
yao na Jeshi la Polisi.

“Wasipohudhuria itakuwa im-
ekula kwao, kwa sababu wataku-
wa wamepoteza nafasi ambayo
wangeitumia kuhoji na kuelezea
dukuduku lao kwa Jeshi la Polisi
ambalo wamekuwa wakigombana
nalo kila mara,” anasema.

Kada huyo wa CCM anaongeza
kuwa, kikao hicho si cha vyama
vya upinzani tu bali hata chama
kwa kuwa nacho kinalelewa na
msajili na kwamba vyama vyote
visipange kukosa nafasi hiyo.

INAENDELEA UK.12
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Makamu wa Rais wa Sudan, Rebecca Nyandeng De Mabior, alihutubia mkutano UN. PICHA: MTANDAO.

Rais Samia na kinamama
marais wa Afrika, waanze
na kumaliza shlda hizi...

Na Gaudensia Mngumi

ANAWAKE viongozi
wa Afrika mwezi
huu, wametikisa
Baraza la Umoja wa
Mataifa, wakihutubia na kuzun-
gumzia suala la kuondoa watu
kwenye umaskini na ugonjwa
wa COVID-19.

Rais Samia Suluhu Hassan,
katika hotuba yake aliyoitoa
UN, anasema tatizo la COVD-19
limeonyesha tofauti kubwa kati
ya mataifa na kwamba nchi zi-
lizoendelea zinatoa chanjo ya

KIKAO MSAJILI, POLISI, VYAMA..

INAENDELEA UK.11

VYAMA VIKO SAHIHI

Kwa upande wake mchambuzi
mwingine wa siasa Dk. Dinnah
Mbaga, anasema vyama ambavyo
vimesema havitahudhuria kikao
hicho, viko sahihi kwa kuwa polisi
hawahusiki katika kikao hicho.

“Njia ambayo ingefaa, ni msa-
jili kukutanisha vyama na Wa-
ziri ya Mambo ya Ndani ya Nchi,
kwani polisi si waamuzi, bali wa-

pili, lakini nchi maskini kama
Tanzania hazijaweza kuchanja
hata asilimia mbili ya raia wake.

Anasema hatua za uchanjaji
zilivyo leo, inaelekea itakuwa
vigumu kutimiza kiwango cha
Shirika la Afya Duniani (WHO)
cha kila taifa kuchanja angalau
asilimia 40 ya raia wake kufikia
mwisho mwa 2021 na angalau
asilimia 70 katika miezi sita ya
mwanzo ya 2022.

Rais Samia anazungumzia
suala la kuwa na usawa wa kijin-
sia na kuhimiza kuwapo na mis-
aada na ushirikiano wa kusaidia

natekeleza maagizo, hivyo kuwa-
shirikisha katika kikao ninaona si

kuwaondoa kwenye lindi
umaskini wanawake na mablntl
wa Tanzania.

Makamu wa Rais wa Jamhuri
ya Gambia, Isatou Touray, kama
alivyofanya Rais Samia ame-
hutubia UN na kukumbusha
kuwa dunia ni moja na UN ni
eneo ambalo wote wanakutana
kujadiliana na kupata ufumbuzi
wa matatizo yaliyopo na kutaka
hali hiyo iinufaishe Afrika

Mariam Chabi Talata, ku-
toka Jamhuri ya Benin, anatoa
hutuba kwenye mkutano wa UN,
akizungumzia kuwa na Afrika in-

yenyewe ambayo ndiyo
otoa

inay-
maagizo yanayotekelezwa

ayobadilika.

Makamu wa Rais wa Sudan
Kusini, Rebecca Nyandeng De
Mabior, analisemea taifa changa
kuliko yote duniani, kwenye
mkutano huo.

Anaonyesha namna kinama-
ma viongozi wa Afrika walivyo
na uchungu, akisema inauma
kuona nchi yenye rasilimali ny-
ingi na utajiri wa ardhi kama Su-
dan inaitwa maskini.

Anasema Sudan ina changa-
moto ya vijana na wanawake
wake kupata mbadala wa mai-
sha badala ya kuendelea kushika

anayesema tofauti zinapojitokeza
zikiwamo za kisiasa, kwa kawaida

bunduki na silaha na kuendeleza janga la
kuangamizana.

Licha ya kwamba hakuwapo kwenya
Mkutano wa 76 wa Baraza la Usalama, Rais
Sahle-Work Zewde, wa Ethiopia, aliyeanza
kazi hiyo Oktoba 2018, ni kinamama vion-
gozi wa bara hili wanaoyafahamu madhila
ya umaskini na unyanyasaji kijinsia.

Kuwapo viongozi wanawake Afrika ni
mwamko unaohamasisha Waafrika kuun-
gana, kuleta mawazo mapya na ukombozi
unaoheshimu mchango wa kila raia.

Sauti za wanawake kwenye uongozi na
kuhimiza kuwapo usawa wa kijinsia kama
anavyosema Rais Samia ni muhimu kutat-
ua changamoto nyingi.

Kwanza ni bara lenye vilio vya kuporwa
maliasili zake, kuvamiwa na mitandao
ya wabhalifu, wauzaji na kuwalisha vijana
wake dawa za kulevya.

Aidha, ni kituo cha wakwepa kodi tena
wanaosaidiwa na viongozi na taasisi za
umma. Kusini ya Jangwa Sahara, Afrika
imejaa bidhaa feki na bandia na hadi leo
inaendelea kuuza malighafi kwa miongo
mingi hata baada ya uhuru.

Changamoto kwa kinamama viongozi
hawani kwamba licha ya kuwa na ra-
silimali nyingi imekuwa ni dunia ya watu
wenye madeni makubwa wanaodaiwa na
Ulaya, China na Marekani, yote haya wana-
takiwa kusaidia kupata ufumbuzi.

Viongozi wanawake waanza kubadilisha
hali duni iliyoko na kuifanya Afrika imara
na bora kwenye afya, waukumbushe Umo-
jawa Afrika (AU) kuwa mwaka 2001 mion-
go miwili iliyopita walikubaliana katika ki-
kao cha wakuu wa nchi kutenga asilimia 15
ya bajeti ya nchi zao kwenye sekta ya afya.

Kama Rais Samia, alivyosema kitisho
cha COVID-19, ni kikubwa, lakini kama azi-
mio hilo lingetekelezwa huenda changa-
moto za afya duni zingepungua na nchi
zingeweza kununua chanjo ya UVIKO-19.

Ni jukumu la wanawake hao viongozi
kuwaondoa mabinti kwenye udhalilish-
waji, utumwa wa ujinga na kukosa elimu,
kuolewa na kupata mimba utotoni.

Afrika itafurahishwa na viongozi ki-
namama kwakuona si wanawake viongozi
peke yao bali pia wanawaibua wanawake
wajasiriamali, wanazuoni, wanaharakati
na watu wenye uwezo kuleta maendeleo
na walio chachu ya madiliko ya kweli.

Kinamama viongozi waonyeshe njia ya
kuwakomboa vijana ili wawe wabunifu
na wagunduzi, viongozi, wachapakazi na
watu wanaoamini kuwa vijana ni msingi
na mhimili wa maendeleo ya Afrika.

Tatizo la umeme na maji Afrika ni kub-
wa kinamama viongozi wajitume kulipun-
guza. Kama kuna baraka ya jua mwaka
mzima na upepo usiokoma kuna haja ya
Afrika kubakia gizani?

Wanawake viongozi waonyeshe njia ya
kupata haki na usawa kwakila raia, ajira
mpya, kuzalisha na kujitosheleza kwa
chakula na aina mpya ya maendeleo ya
uchumi itakayoacha alama ya kudumu.

Waonekana kwenye AU wakitaka ku-
wapo na uwajibikaji, mabadiliko na
kushinikiza kuboresha maisha ya Waafrika
kwaushirikiano na asasi za kiraia, wasomi
na, wanadayaspora na wananchi kuondoa
ukanadamizwaji wa kiuchumi, kisiasa na
kitabibu unaoonekana leo kuwa mataifa
yaliyoendelea yamechanja raia wake
chanjo ya COVID-19 zaidi ya mara moja
wakati Waafrika zaidi ya bilioni 1.2 hata
theluthi moja haijachanjwa.

Anafafanua, inawezekana polisi
wakawa wako sahihi wanapozuia
mikutano ya vyama vya siasa, au
wakawa wanakosea, na kwamba

kikao hicho kitajadili na kila
upande utoe maoni yake.
“Wasipofanya hivyo, maana

yake suala hilo haliwezi kupatiwa

sahihi,” anasema Dk. Mbaga.

Anafafanua kuwa kuwashiriki-
sha polisi kwenye kikao hicho ni
sawa na kuwachanganya wana-
siasa, na kwamba ndiyo maana
baadhi yao wametoa sababu za
kukikataa.

“Ushauri wangu unaelekezwa
kwa msajili wa vyama kwamba,
yeye aachane na polisi, badala
yake aelekeze kwenye wizara

na polisi,” anasema.

Anasema, utaratibu huo ukitu-
mika, vyama vinaweza kuhudhu-
ria na kutoka na maazimio yata-
kayokuwa na manufaa kwa pande
zote, kuliko ilivyo sasa ambapo
baadhi vimeanza kuonyesha ku-
tokuwa na imani na kikao hicho.

NI FURSA NZURI
Said Msonga ni mchambuzi,

meza ya mazungumzo ni fursa
nzuri ya kuzimaliza na kufungua
ukurasa mpya, hivyo vyama vi-
sisuse.

“Kikao kilichoitishwa na Jaji
Mutungi ni fursa kumaliza sintofa-
hamu ambayo imekuwapo kwa
muda mrefu kati ya polisi ya wa-
nasiasa, hivyo ingependeza kama
viongozi wa vyama watahudhu-
ria,” anasema Msonga.

ufumbuzi na badala yake malum-
bano yataendelea, lakini ninamini
kwamba meza ya mazungumzo in-
aleta matokeo mazuri,” anasema.

Katika ufafanuzi wake anasema,
huenda suala likawa ni dogo hasa
kwenye tafsiri na mtazamo, am-
bavyo vyote vinaweza kuwekwa
sawa iwapo vyama vitaitikia wito
wa msajili bila kujali yaliyotokea
nyuma.
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Chongolo anapoitikisa Kusini

- Akerwa uhusiano mbovu ndani ya CCM
- Ashangaa kuwachukia wabunge, madiwani

Na Beatrice Shayo, ali-
yekuwa NJOMBE

IMU ya Sekretarieti ya

CCM ikiongozwa na Kati-

bu Mkuu, Daniel Chongo-

lo, baada ya kuzuru mikoa
ya kusini, imeitaja changamoto
kubwa inayokitafuna chama chao
kuwa ni uhusiano mbovu ndani
ya CCM.

Wajumbe wa Sekretarieti ya
Halmashauri Kuu ya Taifa ya
CCM akiwamo Chongola na Ka-
tibu wa Itikadi na Uenezi, Shaka
Hamdu Shaka, wametembelea
mikoa ya Lindi, Mtwara, Ruvuma
na Njombe , wakilenga kukutana
na wananchi na wanachama ili
kuwakumbusha viongozi wajibu
wao wa kutatua kero za Watan-
zania.

Akizungumza katika ziara hiyo,
Katibu Mkuu Chongolo (pichani),
anasema changamoto iliyomkera
ni mahusiano mabovu ndani ya
chama hicho kila walipopita.

“Kila tulipopita kwa viongozi
wa serikali mahusiano yao yapo
vizuri tatizo lipo ndani ya chama
jambo ambalo haliwezi kuvumil-
iwa.” Anaahidi.

“Hawa jamaa wa serikali wa-
nakwamishwa na sisi chama, japo
wana matarajio ya kuhakikisha
mambo yanakwenda kwa Kkasi
tunawaangusha. Kinachosikitisha
na kuaibisha wapo wengine ni
watendaji tuliowapa majukumu
ndani ya chama wanashiriki ku-
wavuta nyuma wenzao. Hii sio
sawa,” anaongeza.

Chongolo anataka mabadiliko
ya haraka na viongozi waache
mchezo wa majungu wawasaidie
na kushirikiana na viongozi wa
serikali kutekeleza ilani ya uch-
aguzi wasiwakwamishe na wala
wasiwakwaze.

CHUKI Vs MBUNGE, DIWANI

Anakemea kuendeleza fikra
za mgombea wangu licha ya
kwamba uchaguzi umemalizika,
akisema mwaka jana ulifanyika
uchaguzi na sasa umekwisha.

“Uchaguzi ulifanyika hapa
kama hukumtaka mtu ilikuwa ni
wakati muafaka wa kusema huyu
simhitaji lakini kama alipitishwa
na wananchi vikao vikamwi-
dhinisha akachukua fomu huyo
ni mgombea wa kila mmoja kama
alikuwa mbunge au diwani ndiye
kiongozi wetu. Wakati wa kuten-
geneza wabunge ama madiwani
bado imebakia miaka minne. Tu-
nasubiri uchaguzi wa ndani wa
chama chetu,” anawaambia.

“Ni lazima tubadilike sasa
kwenye chama shida ni ipi? Uch-
aguzi umekwisha mwaka jana
bado kuna mtu ana ndoto ya na-
fasi? Tuna uchaguzi mwingine
wa ndani mwakani mnagombana
na watu waliokwenda kwenye
dola kufuata nini? Mnagombea
nini?”Anahoji Chongolo.

Anaongeza: “Hawa wabunge
si mmewapigia kura, kama
humpendi mbunge subiri 2025
sasa hivi chokochoko kwenye
majimbo ya nini? Chokochoko
za nafasi za nini? Wameshach-

aguliwa tuwaache wafanye kazi
tutawapima kwa kazi waliyoifan-
ya mwaka 2025 . Tukihangaika
kuwachokonoa sasa hivi au ku-
wafuatilia na kuwazushia tutafika
mwaka 2025 tukiwa na majeraha
badala ya kutafuta ushindi.”

“Wanaowasumbua  sisi
tunawaona na wanaopiga kelele
tunawajua chama hiki kina ma-
cho marefu tunaona kila Kkitu.
Kila mtu ana haki katika chama
lakini hana haki ya kusumbua na
kuvuruga aliyeshinda uchaguzi,”
anawaonya.

Anataja wilaya moja walikofi-
ka na kukuta figisu kwa mbunge
ambaye kila akifika anazuiliwa
kutekeleza kazi za jimbo matokeo
yake maendeleo hayaendi jambo
analowaambia halikubaliki.

Chongolo anaongeza :“Tatizo
lipo kwako  unayekubali ku-
nunuliwa na kuwa mfuasi wa mtu
fulani jambo ambalo linaweza ku-
sababisha kupatikana na viongozi
ambao hawana sifa ifike wakati
tuanza kuwaogopa watu wa-
naoandaliwa kuwa viongozi.”

Anasema ni aibu chama kina-
chounda serikali kubaki na
misuguano isiyo ya maana na

na kuonya kuwa wananchi wa-
nawadharau.

MASLAHI BINAFSI

Katibu Mkuu wa CCM anasema
maeneo mengi katika wilaya wal-
izozitembelea hali si shwari kwa
sababu ya maslahi binafsi, katibu
anapelekwa akifika katika eneo
badala ya kufanya kazi ya utumi-
shi anafuata matakwa yake , na
kuonya kuwa wanaofanya hivyo
wanataka wawe miungu watu na
kila mmoja awasikilize wao?

“Wewe umechaguliwa kuwa
mwenyekiti, mwenezi, ama nafasi
nyingine za kamati ya siasa kazi
yako kila wakati ni kutoa maneno
huku na kupeleka kule. Unatupa
mashaka wewe unayepata kazi
ya ziada ya kutoa maneno ukiona
kiongozi yupo ‘bize’ kutengeneza
majungu kwa wengine fahamu
hafai kuongoza,” anaonya Chon-
golo.

Anasema wanaojiona wana
maneno wajitathimini na waon-
doke kwenye chama waje watu
wengine wenye dhamira ya kazi.

JICHO MAALUMU LINDI
Chongolo anasema katika mae-

neo ya Lindi kuna changamoto
ya gari la wagonjwa katika vituo
vya afya na kuahidi kulifanyia
kazi ili wananchi wapate huduma
kwa wakati.

“Kiukweli nimeshuhudua
mwenyewe Lindi inahitaji kuan-
galiwa kwa jicho maalum hasa
kwenye maeneo matatu kwanza
miundombinu ya barabara, maji,
mawasiliano na kwenye suala la
umeme tayari fedha zimesha-
tolewa wakandarasi wanatakiwa
kutekeleza majukumu yao kwa
wakati,” anasema.

Anaongeza kuwa eneo jingine
ni mawasiliano ya simi na kuahidi
kuwa wataanza kujadili masuala
ya mnara wa simu .

Anaahidi watakwenda kujadili-
ana ili fedha zielekezwe kwenye
maeneo yenye changamoto na
wakibaini kuna sehemu zenye
minara na huduma za mitandao
miwili ama mitatu iliyopelekwa
na fedha za mfuko wa mawasilino
watalazimika kuihamishia sehe-
mu ambazo hazina huduma hiyo.

“Huwezi mtu unatoka Nangu-
rukuru unakwenda Liawale kati-
kati hakuna mawasiliano hivi gari
likapata shida huku unamuona

simba au tembo huna mawasi-
liano ni shida ni lazima la simu
tulifanyie kazi,”

ELIMU NI TATIZO LINDI

Chongolo anasema elimu kwa
mtoto wa kike hasa Lindi ni
changamoto kubwa. Ukiangalia
takwimu hata ndoa za utotoni
zipo juu kwa sababu mila zin-
achangia na wale waliopewa
dhamana ya kusimamia sheria
wanalegeza baadhi ya mambo.

“Ni lazima kuchukua hatua
dhidi ya watu wanaoleta mchezo
kwa watoto wa kike kupata elimu
ushahidi unaonyesha watoto wa
kike huku wana uwezo mkubwa
sana tuwasaidie wautumie kwa
ajili ya tija ya nchi yetu na tija za
familia zao badala ya kuwapele-
ka kwenye ndoa za haraka am-
bazo hazina faida kazeni kamba
tusilegezi,” anasema Chongolo.

Anasema jambo hilo si la
kubembelezana ni lazima wawe
wakali kwa sababu wazazi ni se-
hemu ya hiyo michezo ya ovyo
na kusababisha wanakosa haki
7ao.

Anafafanua kuna tatizo la
miundombinu katika utoaji wa
elimu kwa kuwa madarasa haya-
toshi katika maeneo waliyopita
wamekutana na tatizo hilo.

“Mwezi uliopita tulitoa maele-
kezo kila halmashauri itenga
bajeti ya ujenzi wa miundom-
binu ya elimu na mwaka huu ni
mwaka wa kwanza wanahitimu
darasa la saba wa elimu bila
malipo tutakuwa na mara mbili
ya ongezeko la wanafunzi.

“Je, tumejipanga au tunasu-
biria Desemba tuzuiliwe kwenda
likizo kwa ajili ya jambo ambalo
hatujajipanga mapema ni lazi-
ma tujielekeze huko,” anasema
Chongolo.

Anawaambia jambo hilo lina-
hitaji mambo mawili robo tatu ya
fedha ya kwanza ipewe kipaum-
bele kwenye kutekeleza miradi
ya miundombinu ya elimu na
kabla ya Desemba waanze ku-
fanya kazi ili utekelezaji usiwe
zimamoto.

“Hili jambo sio la zimamoto
takwimu zipo, matokeo yapo ni
jambo lipo wazi wanajua inapofi-
ka Januari darasa la awali, kidato
cha kwanza kuna ongezeko, tu-
nataka waanze kutengeneza mi-
undombinu itakayokidhi uhitaji
wa wanafunzi,” anasema Chon-
golo.

CHANGAMOTO KIUCHUMI

Chongola anashangaa mkoa
wa Lindi unazalisha chumvi
nyingi, lakini soko hakuna na
baadhi wanadai kuna ujanja wa
kukwamisha biashara hiyo kwa
sababu kuna watu wanaagiza
chumvi nje na kuisambaza.

Anasema wapo wataalamu
wa serikali waliopewa dhamana
wanatoa vibali kwa njia za ujanja
ujanja jambo ambalo atalishu-
ghulikia.

“Ofisa madini wa Lindi yupo
katika huu mkutano? Anauliza.
Hayupo, hawa maofisa wanaone-
kana ni wakubwa hawawezi
kuja vikao vidogo. Ofisa madini
wa hapa hatoi kibali kinatolewa
na ofisa mwenzake wa mkoa
mwingine. Huu ni uhuni nitazun-
gumza na Waziri apige marufuku
utoaji wa vibali kama chumvi
haifai basi viwanda vilivyopo vi-
fungwe,” anaahidi.
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JUKWAA LA UONGOZzI

KANSELA MSTAAFU ANGEL MARKEL;
Mama wa kwanza kwenye wadhifa

wenye nusu va historia yake Kisiasa
. Alianza 1989; mkuu nchi 2005 - 2021
« Nusu ya umri wake imeliwa na siasa

Na Ester Mgidula

I tarehe za hekaheka
na mashamsham tangu
Jumapili iliyopita, siasa
zimepamba moto kuk-
ishuhudiwa Wajerumani  wa-
napata uongozi mpya, baada ya
kushuhudiwa mchuano mkali wa
kampeni hadi upigaji kura.

Vyama vya siasa, Christian
Democtatic (CDU) na Social Demo-
cratic (SDP), hali kadhalika nyuma
yao Chama cha Kijani kilichoku-
wa na mgombea kijana wa umri
miaka 40 tu, Annalena Baerbock,
mchuano ulikuwa mzito.

Hao wote wamekuwa katika
‘piga nikupige’ kuvaa kiatu cha
Mama Angel Markel, ambaye kwa
tiketi ya chama chake CDU-CSU,
akampatia kijiti mrithi Rhine-
Westphalia (60), waziri mwan-
damizi nchini humo tangu mwaka
2017.

Ikumbukwe kuwa huyo ndiye
Kansela wa kwanza mwanamke
kuongoza katika historia ya Uje-
rumani na katika matokeo mapya,
SDP ndio imeibuka chaguo sahihi
kwa Wajerumani.

Wameamua kumuweka aliyeku-
wa Waziri wa Fedha, Olaf Scholz,
ambaye juzi mchana kura yake
amengara kwa asilimia 25.7, aki-
fuatiwa na mrithi wa Mama Merkel
aliyepata asilimia 24.1, vivyo hivyo,
atokaye Chama cha Kijani, ana
asilimia 14.8

Ni aina ya vita inayobeba sura
ya kila ya waliowania kiatu cha
Kansela Mama Agela Markel,
msomi aliyetukuka katika fani ya
Kemia), aliyelenga kurithi heshima
ya umaarufu wenye matokeo uli-
omuweka madarakani mkuu wao
wa nchi tangu mwaka 2005.

Mama huyo Mjerumani, ambaye
viwango na fani yake ya darasani,
nasaba zao haziko mbali sana na
aliyokuwa nayo hayati Rais Dk.
John Magufuli, safari yake ya mia-
ka 32 katika siasa ameigawanya ka-
tika vipande viwili vinavyofanana.

Wakati miaka 16 ya kwanza ni
tangu alipojiunga rasmi hadi ku-
jikweza kuwania na kuupata ukuu
wa nchi, miaka 16 mfululizo iliyo-
fuata amekuwa akiiongoza nchi,
hadi wiki hii anapostaafu, akiacha
wasifu kuwa kiongozi mwenye
msimamo mkali, msikivu na asiye
na papara.

Vivyo hivyo, Kansela huyo wa
Ujerumani, anadhihirisha uana-
sayansi wake, kwani umri alio
nao leo wa miaka 67, historia yake
inagawanyika katika hisabati ya
vipande vikuu viwili vingine.

Hapo kuna miaka 35 ya uraiani
inyozama katika makuzi kuanzia
utotoni, darasani na taaluma ya
usomi, huku miaka 32 mingine in-
aangukia siasa, mgawanyo unaoto-
fautiana kwa miaka mitatu tu.

Angela Markel, safari yake katika
siasa ilianza pale alipoweka kando
majukumu ya usomi wa kisayansi
na akahamia pilika za siasa.

Hapo alikuwa ni kijana tu
‘mbichi” wa miaka 35 pekee al-
ipewa jukumu la kuwa Msemaji
wa Waziri Mkuu wa mwisho wa
Ujerumani Mashariki wakati huo,
Lotar de Maizire,

Hapo ndipo
nuru ya ukuu wa
nchi ilipata na-
fasi, kwani katika
miaka mitano
iliyofuata, 2005,
alijitosa katika
kinayang'anyiro
ndani ya chama
na akapenya
juu na kwenye
uchaguzi mkuu,
alivuka kuwa
Kansela wa Uje-
rumani.
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Kansela Mstaafu Angel Markel. PICHA: MTANDAO.

Baada ya miaka mitano nyota
yake ilingaa zaidi, kwani chini ya
uongozi wa Kansela Helmut Kohl
mwaka 1994, alikwea kuwa Waziri
wa Mazingira na Usalama wa Nyuk-
lia.

Baada ya Helmut kushindwa
kwenye uchaguzi wa mwaka 1998,
Markel aliendelea kukiendesha
chama hicho na mwaka 2000 aliha-
mia ngambo wa pili akapanda hadi
kuchaguliwa kuwa mwenyekiti wa
chama chake - CDU.

Hapo ndipo nuru ya ukuu wa nchi
ilipata nafasi, kwani katika miaka
mitano iliyofuata, 2005, alijitosa ka-
tika kinayang’anyiro ndani ya chama
na akapenya juu na kwenye uchagu-
zi mkuu, alivuka kuwa Kansela wa
Ujerumani.

Hapo akaunda serikali ya pamoja
na wapinzani wake wakuu chama
cha SPD, kilichoipoka chama chake,
ushindi safari hii.

Katika kipindi chake cha uongozi
Markel anasifika kwa kuwa mtatuzi
bora wa migogoro ya jamii na siasa
uchumi, mfano alipoisadia Ugiriki

kuiokoa thamani ya fedha Euro;
kusaidia kukabili kusambaratika
siasa za dunia, pia mikataba ya
kimataifa ambayo Marekani iliipa
kisogo.

Mama huyo mwenye historia
ya miaka mitano ya ndoa kati ya
1977 hadi 1982 kutoka kwa msomi
mwenza wa Fizikia, aitwaye Ulrich
Markel na hakubahatika kupata
mtoto.

Mume wake wa sasa (Joachim
Sauer) ni Profesa wa Kemia, walio-
funga ndoa mwaka 1998, ana wato-
to wawili wa kiume kwa mke wake
wa awali. Kabla ya ndoa yao, wana-
tajwa walidumu katika urafiki wa
siri wastani wa muongo mmoja.

Mama huyo alizaliwa mnamo
Julai 17, mwaka 1954 mjini Hum-
burg, Ujerumani Magharibi, kabla
ya Ujerumani kuungana. Alitam-
bulika kwa jina la Angela Dorothea
Kasner.

Siku kadhaa baada ya kuzali-
wa, yeye na mama yake, Herlind
walihamia Ujerumani Mashariki,
ambako baba yake, Horst Kasner
alikuwa Mchungaji katika Kanisa

la Kilutheri.

Akiwa shuleni, Markel alikuwa
kinara na kuongoza somo la hi-
sabati na lugha ya Kirusi. Alivuka
hadi elimu ya juu katika Chuo Ki-
kuu cha Karl Marx (Leipzig), aki-
somea Fizikia na Kemia kuanzia
mwaka 1973 hadi 1978.

Alipokuwa mbioni kumaliza
masomo, aliombwa kubaki ka-
tika shule ya uhandisi, pia jeshi la
Polisi Ujerumani Mashariki, lakini
alikataa, akiamini ingemrudisha
nyuma kisiasa kutoka alichokitaja
n "kumpa wakati mgumu wa kuwa
ana mdomo kama kasuku.”

Markel aliendelea na masomo
ya Fizikia na Kemia, huko Berlin-
Adlershof kutoka mwaka 1978 hadi
1990. Baada ya kumaliza shahada
ya uzamivu katika Kemia, alijikita
katika kazi ya Mwanasayansi Mtafi-
ti, kisha akajisogeza kwenye siasa
baadaye.

Markel hajabahatika kupata
watoto, isipokuwa mumewe ana
watoto wawili wa kiume kwa mke
wake wa awali.
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BN Sababu kasi matumizi

‘Viongozi wa dini
iombeeni nchi
amani, utulivu’

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

KATIBU Mkuu wa Wizara ya Ma-
wasiliano na Teknolojia ya Habari, DK.
Zainabu Chaula, amewataka viongozi
wa dini kuiombea nchi iendelee kuwa
na amani na utulivu.

Dk. Chaula aliyasema hayo juzi katika

dua ya wanawake wa Kiislamu iliyoku-
wa maalum kwa ajili ya kumbukumbu
za kuzaliwa kwa Mtume iliyoenda

sambamba na harambee ya ujenzi wa

Msikiti wa Daru Mustapha, uliopo Kata

Katika harambee hiyo, Dk. Chaula
alichangia Sh. milioni 1.5 na kuwaasa
wanawake hao wajikite kwenye
maombi ya kuliombea taifa lisiingie
kwenye machafuko.

“Tuendelee kumwombea pia Rais
wetu Samia Suluh Hassan aendelee
kuliongoza taifa kwa amani kwani
amani ndio msingi wa maisha yetu
sisi pia Waziri wa hii wizara, Ashatu
Kijaji anawapa salamu sana alitamani
ahudhurie hafla hii, lakini kutokana na
majukumu ameshindwa kufika hapa,”
alisema.

Aidha, aliitaka jamii kuwa na moyo
wa kutoa ili kukamilisha ujenzi wa
nyumba hiyo muhimu kwenye maisha
yao.

Awali, akisoma risala ya wanawake
hao, Yusra Mcharo, alisema wanakabil-
iwa na ukosefu wa majengo ya kusali,

hivyo kukamilika kwa ujenzi wa msikiti

huo utatatua tatizo hilo.

Alisema pia kuna kituo cha kulea wa-
toto katika eneo hilo ambapo kwa sasa
kuna wanafunzi 375 na wamekuwa
wakisoma katika mazingira magumu
kutokana na uwapo wa uhaba wa vy-
umba vya madarasa.

“Tuendelee kumwombea
pia Rais wetu Samia Suluh
Hassan aendelee kulion-
goza taifa kwa amani
kwani amani ndio msingi
wa maisha yetu sisi pia

Waziri wa hii wizara, Asha-

tu Kijaji anawapa salamu
sana alitamani ahudhurie
hafla hii, lakini kutokana
na majukumu ameshindwa
kufika hapa,” alisema.

va zebaki yaanikwa

Na Augusta Njoji, DODOMA

FISI ya Makamu wa
Rais, Muungano na
Mazingira  imesema
upatikanaji holela wa
zebaki umekuwa kikwazo katika
kudhibiti matumizi yake nchini.
Mkurugenzi wa Mazingira wa
Ofisi hiyo, Dk. Andrew Komba,
aliyasema hayo alipokuwa aki-
funga warsha ya siku mbili kwa
waandishi wa habari kuhusu
Mkataba wa Minamata na Mpan-
go kazi wa kupunguza matumizi
ya zebaki kwa wachimbaji hao
“Kumekuwapo na upatikanaji
holela wa zebaki ambao ume-
kuwa ukichangia ugumu katika
kudhibiti matumizi ya kemikali
hii ya zebaki,” alisema.
Aidha, alisema serikali im-
eweka miongozo na sheria za ku-
dhibiti matumizi yasiyo sahihi ya

zebaki, lakini upatikanaji holela
wa kemikali hiyo imekuwa ni kik-
wazo kwenye kudhibiti.

“Haya matumizi yasiyo sahihi
ya zebaki yamekuwa na madhara
makubwa kwa afya ya binadamu
na mazingira ambayo yanadumu
kwa muda mrefu na vizazi kwa
vizazi,” alisema.

Komba alisema serikali imeku-
wa ikifanya juhudi za kudhibiti
matumizi holela ya zebaki iki-
wamo kuweka teknolojia mbada-
la katika uchenjuaji dhahabu.
Kwa upande wake, Mhandisi wa
Mazingira kutoka Ofisi ya Maka-
mu wa Rais, Kamkuru Maganya,
alitaja mikakati tisa ya kupun-
guza na kuondosha matumizi ya
zebaki kwa wachimbaji wadogo.

Alisema mikakati hiyo ni
pamoja na kuondosha mbinu
zisizofaa ikiwa ni pamoja na
uchomaji holela wa dhahabu na
uchenjuaji wa marudio yenye

zebaki kwa kutumia sayanaidi
kunachangia zaidi uchafuzi wa
mazingira.

“Shughuli mahsusi za kuondo-
sha mbinu zisizofaa kwa wachim-
baji wadogo wa dhahabu zinalen-
ga kupunguza matumizi holela
ya zebaki na kuelimisha wachim-
baji wadogo na jamii kwa ujumla
kuhusu madhara ya zebaki na
hapa tunaandaa na kutekeleza
mpango wa kukuza uelewa na
kutoa mafunzo kuhusu mbinu
bora za udhibiti wa zebaki wakati
wa uchenjuaji,” alisema.

Maganya alitaja ~ mkakati
mwingine ni tathmini ya hali
halisi ya matumizi ya zebaki kwa
wachimbaji wadogo ambapo
itaanzishwa na kuendeshwa kan-
zidata za kisekta zenye taarifa za
zebaki zinazohusiana na sekta ya
afya, mazingira, madini na ajira.

“Mkakati mwingine ni kur-
asimisha sekta ya wachimbaji

wadogo wa dhahabu ambapo
hapa yatafanyika mambo mbal-
imbali ikiwamo kuandaa na
kufanya mapitio na kusimamia
utekelezaji wa sheria zinazosima-
mia na kudhibiti zebaki,” alisema.

Aidha, alisema kuna mkakati
wa kupunguza uchafuzi wa maz-
ingira utokanao na zebaki kwe-
nye hewa, ardhi na maji ambapo
wataimarisha  utekelezaji na
uzingatiaji wa sheria za usimam-
izi wa mazingira na mipango ya
matumizi ya ardhi.

Mtaalamu huyo alisema pia
watasimamia biashara ya ze-
baki, kushirikisha wadau katika
kutekeleza mpango kazi, kudhibi-
ti na kukabiliana na madhara ya
zebaki kwa afya ya binadamu,
kudhibiti athari za zebaki kwa
makundi yaliyo hatarini hususan
watoto na wanawake wenye umri
wa kuzaa na kuelimisha wachim-
baji wadogo wa dhahabu.

-

Mkurugenzi Mkuu wa Shirika la Reli Tanzania (TRC), Masanja Kadogosa, akiwasilisha mada kwenye mkutano mkuu maalumu wa Jumuiya

Familia wenye ulemavu zaombwa ushirikiano wakati wa sensa

Na Peter Mkwavila, DODOMA

MWENYEKITI wa Jumuiya ya
Maridhiano Mkoa wa Dodoma, Lu-
cas Chande, ameziomba familia
zinazoishi na watu wenye ulemavu
kutoa ushirikiano kwa serikali waka-
ti wa sensa ya watu na makazi itakay-
ofanyika Agosti mwakani.

Akizungumza jana na waandishi

wa habari, Chande, alisema kuwa
zikitolewa taarifa hizo kwa usahihi
kwa serikali itawatambua na kura-
hisisha kwenye mipango ya maen-
deleo.

“Baadhi ya familia zenye watu
wenye ulemavu wana tabia ya kuwa-
ficha kitendo ambacho ni cha uka-
tili kwa kuwa wao pia wana haki na
wajibu mkubwa wa kuandikishwa

kwenye zoezi hili muhimu kwa taifa
letu,” alisema.

Chande alisema familia zenye we-
nye ulemavu wakiwaficha watasaba-
bisha serikala kuwa na mzigo katika
mipango yake ya maendeleo.

Pamoja na hayo, aliomba kaya
kutoa takwimu zilizo sahihi kwa
maafisa ambao watakaowajibika
na zoezi la sensa ili kufanikiwa kwa

wakati na kufikia malengo yake yali-
yopangwa.

Pia aliwaomba viongozi wa mad-
hehebu ya dini kusaidia kutoa elimu
kwa wananchi juu ya umuhimu wa
sensa.

“Hili zoezi lisihusishwe na imani za
kidini wala itikadi za siasa wananchi
wahamasishwe kwa kupewa elimu
ili washiriki ipasavyo,” alisema.

Alisema viongozi wa madhehebu
ya dini wana nafasi kubwa ya kue-
limisha kupitia nyumba zao za ibada
ili kufanya sensa ifanikiwe.

“Watanzania tuanze maombi
mapema ya kumwomba Mungu kwa
ajili ya uchaguzi utakaofanyika 2025
na kuombea amani na uchumi wa
nchi yetu badala ya kusubiri mpaka
muda ukaribie,” alisema.
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Mgogoro KKKT Konde |
waingia sura mpya

Na Grace Mwakalinga,
MBEYA

GOGORO wa

Kanisa la Kiinjili

la Kilutheri Tan-

zania (KKKT),
Dayosisi ya Konde umeingia
sura mpya baada ya maaskofu
wastaafu wa kanisa hilo ku-
toka dayosisi nne, kubariki
hatua za kuhamisha makao
makuu wa dayosisi hiyo ku-
toka mjini Tukuyu kwenda
Halmashauri ya Jiji la Mbeya
wakidai kuwa taratibu zote
zilifuatwa.

Wakizungumza na Waandi-
shi wa habari kwenye makao
makuu ya dayosisi hiyo jijini
Mbeya jana, maaskofu hao
walisema wamejiridhisha na
uamuzi wa kuhamisha makao
makuu kwa sababu taratibu

zote muhimu zilifuatwa kwa
kuzingatia sheria na taratibu
za dayosisi hiyo.

Askofu mstaafu wa Day-
osisi ya Kusini (Njombe), Isaya
Mengele, alisema uamuzi wa
kuhamisha makao yalizinga-
tia uamuzi ya vikao mbalim-
bali ukiwamo mkutano mkuu
ulioketi mwezi Julai mwaka
huu na kubariki makao
makuu kuhamishwa.

“Kwa kuzingatia kanuni na
taratibu za Dayosisi ya Konde,
tunabariki uamuzi wa ku-
hamisha makao kuja Mbeya
mjini kwa sababu ni eneo la
katikati na ma-
kanisa yote ni  rahisi
kufika hapa kupata huduma,”
alisema Askofu Mengele.

Alisema mgogoro huo wa
kuhamisha makao makuu ya
Dayosisi umeleta majeraha

ya kisaikolojia kwa sababu ni
maneno mengi ya kejeli na
kifedhuli yametolewa hali il-
iyosababisha chuki miongoni
mwa waumini, wachungaji na
maaskofu.

Baada ya kueleza msimamo
wao kubariki kuhamisha
makao makuu ya dayosisi ku-
toka Tukuyu kuja Mbeya miji-
ni, aliwashauri viongozi wote
wa dayosisi kumaliza tofauti
zao na kuendelea kuhubiri
injili.

Kwa upande wake Askofu
mstaafu wa Dayosisi ya Kusi-
ni Magharibi Matamba, Job
Mbwilo, alisema mwenye ua-
muzi wa kutengua ni dayosisi
yenyewe na sio mtu mwingine
nje ya dayosisi hiyo.

Alisema kwa vile uamuzi
huo ni makubaliano yali-
yoafikiwa kwenye mkutano

mkuu kila jambo litakwenda
kwa mujibu kwa kanuni na
sheria.

Kwa upande wake Askofu
wa Kanisa la KKKT, Dayosisi
ya Konde, Dk. Edward Mwai-
kali, alisema hajawahi pokea
mezani kwake hoja za kup-

inga dayosisi hiyo.
Alisema hakuna taarifa
rasmi iliyomfikia kuhusu

kupinga uamuzi huo badala
yake baadhi ya wachungaji na
waumini wanapinga uamuzi
huo kwa maneno ya chini
chini ambayo kimsingi haya-
na afya.

Aliwataka waumini wa
kanisa hilo kuungana kwa
pamoja kuhubiri neno la Mun-
gu badala ya kuendelea na
malumbano ambayo hayana
tija kwa ustawi wa kutangaza
habari njema za wokovu.

Wahukumiwa kunyongwa hadi kufa kwa mauaji

Na Grace Mwakalinga,
MBEYA

MAHAKAMA Kuu ya Tan-
zania, Kanda ya Mbeya, im-
ewahukumu kunyongwa hadi
kufa watu wawili wakazi wa
Mbarali mkoani Mbeya baada
ya kukutwa na hatia ya mauaji
ya mama mkwe marehemu
Zaituni Samsoni (57) ili kupata
utajiri.

Waliohukumiwa kunyong-
wa ni Isaya Chungu (37), mkazi
wa Udindilwa na James Mwai-
kuka (32), mkazi wa Ruiwa
ambao walikuwa wakishtak-
iwa na Jamhuri kwa tuhuma
za mauaji ya mama mkwe wa
mshtakiwa wa kwanza mare-
hemu Zaituni Samson, kosa
ambalo kisheria ni kinyume
na kifungu namba 196 & 197
cha Sheria ya Makosa ya Ji-
nai sura ya 16 kilichofanyiwa

marekebisho mwaka 2002.

Akisoma hukumu hiyo, Jaji
wa Mahakama Kuu ya Tanza-
nia Kanda ya Mbeya, James
Karayemaha, alisema upande
wa mashtaka umethibitisha
bila kuacha shaka yoyote
washtakiwa wote wawili kwa
pamoja kumuua mtu huyo
mnamo Februari 16, 2013
wa, wilayani Mbarali licha ya
washtakiwa kukana kutenda
kosa hilo.

Akirejea sehemu ya usha-
hidi wa Jamhuri uliotolewa
mahakamani hapo, Jaji Karay-
emaha alisema kwa mujibu
wa maelezo ya mashahidi
mbalimbali na vielelezo waki-
wamo maofisa wa polisi na
wataalamu wa afya ni wazi
kwamba mama huyo alifariki
dunia kutokana na kukabwa
shingo na baadaye kumjeruhi

na kumsababishia pia kuvuja
damu nyingi.

Imeelezwa mshtakiwa wa
kwanza ambaye ni mkwe
wa marehemu aliungana na
mwenzake kumuua mtu huyo
ili waibe dawa kwa kuwa ina-
daiwa alikuwa akiuza dawa
za kuwezesha mtu kutajirika
na walitaka kupata dawa hizo
ili kwenda kuzitumia kwenye
shughuli za machimbo wilay-
ani Chunya.

Mshtakiwa wa kwanza
Isaya Chungu alikuwa akiwak-
ilishwa mbele ya mahakama
hiyo na Wakili Alfred Chapa
na Wakili Stewart Ngwale, ali-
kuwa akimwakilisha mshtaki-
wa wa Pili James Mwaikuka.

Waendesha mashtaka wa
serikali kwenye shauri hilo
wakiwa ni wakili Davice Msan-
ga na mwenzake Xaveria Ma-
kombe, waliiomba mahaka-

ma kutoa adhabu stahiki ili
iwe fundisho kwa washtakiwa
na watu wengine.

Alifafanua kuwa kutokana
na kukithiri kwa matukio
mbalimbali ya uhalifu uto-
kanao na imani za kishirikina
hata kugharimu maisha ya
watu kutokana na kuende-
keza imani potofu za kuamini
dawa za kienyeji kwamba
zinaweza kuwasaidia kupata
utajiri hata kuathiri maisha ya
watu akiwamo marehemu.

Jaji aliyesikiliza shauri hilo,
James Karayemaha aliamuru
washtakiwa hao wawili kwen-
da kunyongwa hadi kufa ku-
tokana na kuthibitishwa kwa
kesi hiyo ya mauaji ya mama
mkwe na kueleza kwamba
wasioridhika na uamuzi wa
mahakama hiyo wana haki ya
kukata rufani Mahakama ya
Rufani Tanzania.

Watumishi Idara
va Afya watakiwa
kupata chanjo

Na Grace Mwakalinga, SUMBAWANGA

MKUU wa Mkoa wa Rukwa, Joseph MKirikiti,
amewasisitiza watumishi wote wa ldara ya Afya
mkoani humo, kupata chanjo hiyo ili wananchi
wawe na imani ya usalama wa chanjo ya ugonjwa
wa Corona (UVIKO-19) inayotolewa na baadhi yao
kuacha kutoa taarifa za upotoshaji.

MKirikiti alitoa kauli hiyo juzi baada ya Mkuu
wa Wilaya Kalambo, Tano Mwera kudai baadhi
ya watumishi wake hawamuungi mkono kwenye
kampeni ya kuhamasisha wananchi kupata chanjo
ya UVIKO-19.

“Serikali inafanya jitahada za kuwapatia
wananchi chanjo kukabiliana na ugonjwa wa
UVIKO-19, lakini watu wachache wanatoa kauli za
kukatisha tamaa, nasema hili halikubaliki ‘kitauma-
na’ tutawashughulikia, neno hiari lisitumike vibaya
hatutakubali kuona baadhi yetu wanawaambukiza
wenzao Kisa hawajapata chanjo kila mwananchi
mwenye sifa ya kupata chanjo atachanjwa,”
alisema MKirikiti.

Aliwaagiza wakuu wa vyombo vya usalama
hususani Jeshi la Kujenga Taifa kabla ya vijana
wanaopata mafunzo ya kuhitimu wapate chanjo
ya corona na Jeshi la Polisi kuhakikisha maeneo
yote ya biashara kama vile gulio, wafanyabiashara
wanaoingia na kutoka wanapata chanjo.

Alimtaka Mganga Mkuu wa mkoa huo, Dk. Boni-
face Kasululu, kufungua vituo vya utoaji chanjo
kwenye maeneo mbalimbali ili kuwapunguzia
gharama wananchi kufuata huduma hiyo kwenye
vituo vya afya vilivyokuwa vimepangwa awali.

Mganga Mkuu wa Mkoa wa Rukwa, DK. Boniface
Kasululu, alisema mkoa ulipokea chanjo 20,000 za
UVIKO-19 na hadi sasa ni watu 1,300 pekee sawa
na asilimia 15 waliochanjwa.

Alibainisha kuwa Wilaya ya Nkasi jumla ya
chanjo 48,000 zilitolewa na watu 542 ndio wali-
pata chanjo hiyo, Kalambo jumla ya chanjo 2,400
zilitolewa na wananchi waliopata ni watu 233.

Alisema idadi ya waliochanjwa ni ndogo kuto-
kana na sababu mbalimbali ikiwamo imani potofu
kwamba chanjo hizo zinaathari kiafya jambo
ambalo sio kweli.

Mkuu wa Wilaya ya Kalambo, Tano Mwera, alise-
ma imani potofu kwa baadhi ya wakazi wa eneo
hilo imechangia zoezi la chanjo kutofanikiwa kama
ilivyokusudiwa huku akiwalalamikia watendaji wa
J|tahada za kuhamasisha utaoji wa chanjo hiyo.

Kwa upande wake, Chifu Charles Katata kutoka
himaya ya Nkasi Milanzi ambaye pia Mwenyekiti
wa Umoja wa Machifu mkoani Rukwa, alisema
yeye ni miongoni mwa watu waliopata chanjo siku
za mwanzo na aliwatoa hofu kuwa hakuna mad-
hara yoyote aliyoyapata.

Alisema kwa imani zao walijiridhisha na ubora
na usalama wa chanjo hizo na aliwahamasisha na
wengine kuchanjwa ili kuimarisha kinga za mwili
katika kupambana na ugonjwa huo.

Askofu wa Kanisa la Kiinjili la Kilutheri Tanzania
(KKKT), Dayosisi ya Ziwa Tanganyika ambaye pia
ni Mwenyekiti wa Kamati ya Amani mkoa, Ambele
Mwaipopo alisema baadhi ya waumini waliingiwa
na hofu ya chanjo hiyo baada ya kudanganywa
kuwa ni alama za 666 inayozungumwa kwenye
Biblia jambo ambalo alikanusha.

Alisema kwa umuhimu wa chanjo hiyo yeye ni
miongoni mwa waliopata na kwamba amekuwa
na utaratibu wa kuhamasisha waumini wake wote
kuchanjwa.

Ofisa Programu wa Mpango wa Taifa wa Chanjo
kutoka Wizara ya Afya, Zainabu Nyamungumi
alisema hali ya utaoji chanjo wilayani humo
hairidhishi na kuwasisitiza viongozi hususani wa-
tumishi wa Idara ya Afya, kuongeza kasi ya utoaji
elimu kwa wananchi ili kumaliza dozi zilizobakia.



HABARI ZANZIBAR ﬁ |

4 :

wimsomnn o INIPASHIE 17

BN Sensa vyombo vya usafiri
- majini, uvuvi Oktoba Mosi

Mradi
wafanikiwa
kurejesha
watoto 2,500
shuleni

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WIZARA vya Elimu na Mafunzo ya Amali
Zanzibar kupitia mradi wa kuwarejesha
shule wanafunzi watoro unaotekelezwa na
Shirika la Elimu kwa wote la Qatar (EAQC),
imefanikiwa kuwarejesha shule watoto
2,500 kati ya watoto 35,732 waliotoroka
shule za Unguja na Pemba.

Wanafunzi hao ambao wengi wao wal-

itoroka shule wakiwa katika elimu ya msingi :

na kujihusisha na biashara, uvuvi na ufugaji.

Akizungumza na waandishi wa habari
katika shule mbalimbali za Unguja, Mratibu
wa mradi wa kuwarudisha watoto shuleni,
Mzee Shirazi alisema watoto hao walikuwa
katika hali hatarishi katika jamii.

Alisema wamefanikiwa kurudi shule
baada ya juhudi za pamoja zilizofanywa na
viongozi wa shehia na wazazi wa watoto
hao.

Alisema utafiti uliofanywa umebaini
kwamba watoto wengi walioacha shule ni
wale wanaoishi katika mazingira magumu
na kwamba fedha zilizotengwa katika mradi
huo zitahudumia watu wanaoishi katika
mazingira magumu.

“Tumefanikiwa kuwarudisha shule jumla
ya watoto 2,500 kwa upande wa Unguja
ambapo juhudi zaidi zinahitajika katika

kuhakikisha tunawasaidia kiuchumi ikiwamo

kuwapatia sare za shule na madaftari,”
alisema.

Naye Mkurugenzi wa Mipango Sera na
Utafiti wa Wizara ya Elimu na Mafunzo va
Amali, Khalid Masoud Waziri, alisema utafiti

uliofanywa umebaini kwamba watoto wengi

wameacha shule na kujiingiza katika ajira
ikiwamo za uvuvi na kugonga kokoto.

Alisema kuwa maeneo ya mwambao wa
pwani yameathirika zaidi ambapo watoto
hujikita katika kazi za kuvua samaki pamoja
na kutembeza watalii.

“Utafiti wetu umebaini kwamba maeneo
yaliyopakana na bahari ikiwamo Mkoa wa
Kaskazini Unguja na yale yaliyoshamiri
maendeleo ya sekta ya utalii yameathirika
vibaya watoto wengi wametoroka shule
huku wakizurura ovyo mitaani,” alisema.

Masheha wataki

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

HIRIKA la Uwakala wa
Meli Tanzania linatarajia
kufanya sensa ya vyom-
bo vidogo vya usafiri wa
maji ikiwa ni pamoja na vyombo
vya uvuvi vyote nchini itakay-
ofanyika Oktoba Mosi hadi 30.
Akizungumza na waandishi
wa habari jana katika Mamlaka
ya Usafiri baharini Zanzibar,
Mkurugenzi Mkuu wa Shirika
la Uwakala wa Meli Tanzania
(TASAC), Kaimu Abdi Mkeyenge,
alisema sensa hiyo itafanyika ka-
tika maeneo yote yenye vyombo
vidogo vya usafiri wa majini
na uvuvi katika mikoa yote ya
mwambao wa Bahari ya Hindi,
Ziwa Victoria, Ziwa Tanganyika,
Ziwa Nyasa na maeneo mengine
ya maji yanayotumika katika

usafiri wa majini na uvuvi.

Alisema vyombo vya usafiri
wa majini hutumika kwa shu-
ghuli mbalimbali ikiwa ni pamo-
ja na kusafirisha abiria, mizigo,
uvuvi, utalii na matumizi men-
gine katika maeneo ya maji
nchini.

“Vyombo vya wusafiri wa
majini vina mchango mkubwa
kiuchumi na pia huwezesha
shughuli mbalimbali za kijamii,”
alisema.

Alisema sensa hiyo itawez-
esha kupata faida ya kuvitam-
bua vyombo vidogo vya usafiri
wa majini vilivyopo na maeneo
ambayo vinatoa huduma ya
usafiri au kufanya shughuli za
uvuvi.

Alisema pia kutasaidia kuten-
geneza kanzidata ya vyombo vi-
dogo vya usafiri majini na uvuvi
Tanzania Bara ambapo kanzida-

ta hiyo itatumika katika kubore-
sha sera, mipango, utekelezaji
na usimamizi wa sheria, kanuni
na maagizo ya kiudhibiti kuhu-
su ulinzi, usalama wa usafiri wa
majini na kuzuia uchafuzi wa
mazingira.

“Sensa hii ina manufaa
makubwa kwa nchi kwa kuwa
itatupatia taarifa sahihi kuhusu
vyombo vidogo vya usafiri wa
majini na uvuvi na hivyo ku-
wezesha utungwaji wa sera na
mipango sahihi kuhusu vyombo
hivi kwa kutumia takwimu sa-
hihi itakayotengeneza mchango
wa uchumi wa rasilimali za maji
katika kuchochea kasi ya ukuaji
wa uchumi, kutengeneza fursa
za ajira na kupunguza umaskini
nchini,” alisema.

Alisema sensa hiyo pia ita-
saidia katika ufuatiliaji wa
matokeo ya utekelezaji wa

sera au mipango mbalimbali,
kuwezesha ufanyaji wa tafiti
mbalimbali, ufanyaji wa ua-
muzi wa uwekezaji na biashara
kuhusu vyombo vidogo na
usafiri wa majini na uvuvi kwa
ujumla.

Aliwataka wamiliki wa vy-
ombo vidogo vya majini na
wananchi kujitokeza na kutoa
ushirikiano kwa wadadisi wa-
takaopita katika maeneo yao ili
kuwezesha upatikanaji wa taar-
ifa sahihi na kufanikisha sensa
hiyo ambayo ni muhimu kwa
maendeleo ya nchi.

Alisema katika sensa hiyo
hakutakuwa na gharama yoy-
ote itakayotozwa na kuwataka
wamiliki wa vyombo vya majini
ambavyo havijaruhusiwa kube-
ba abiria kutobeba kwa sababu
kufanya hivyo ni kuhatarisha
maisha.

Baadhi ya wanafunzi waliokuwa watoro katika shule ya Fukuchani, Kaskazini Unguja, wakiwa darasani shuleni hapo jana, baada ya
kurejeshwa kupitia mradi wa kuwarejesha shule wanafunzi watoro unaoendeshwa na Wizara ya Elimu. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

MASHEHA wametakiwa kuka-
milisha mchakato wa kuwasajili
watoto katika shehia zao kwa ajili
ya upatikanaji wa vyeti vya kuzaliwa
na kuondoa tatizo linalojitokeza la
kuanza shule elimu ya maandalizi
na msingi bila vyeti hivyo.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais, Ta-
wala za Mikoa na Serikali za Mitaaa
na Idara Maalumu SMZ, Masoud
Ali Mohamed, aliyasema hayo jana
wakati akizungumza na masheha

kuhusu vyeti hivyo.

Alisema yapo malalamiko ya wa-
toto wengi kushindwa kusajiliwa
na kuorodheshwa kupata vyeti vya
kuzaliwa.

Pia, alisema ni aibu katika karne
hii kuona mtoto anaanza shule ya
maandalizi hadi msingi kwa zaidi ya
miaka miwili akiwa hana cheti cha
kuzaliwa.

“Inasikitisha sana kuona mtoto
anamaliza elimu kidato cha nne
akiwa hana cheti cha kuzaliwa ma-
tokeo yake anashindwa kujiende-
leza kwa kupata elimu ya juu huku

kigezo kikubwa cheti cha kuzaliwa,”
alisema.

Aliwataka watendaji wa wakala
wa usajili wa matukio ya kijamii
kuyatembelea  maeneo  yenye
changamoto kubwa za matatizo
ya vyeti vya kuzaliwa ikiwamo
kisiwa cha Tumbatu na majimbo
mengine ya Mkoa wa Kaskazini Un-
guja.

Ussi Khamis Nyange, Sheha wa
Gomani Tumbatu, Mkoa wa Kaska-
zini Unguja, amekiri kuwapo kwa
changamoto kubwa za ukosefu wa
vyeti vya kuzaliwa tataizo ambalo

limechangiwa na jamii kutoona
umuhimu wa cheti hicho.

Alisema mtoto anazaliwa, lakini
inachukuwa muda wa mwaka mmo-
ja au zaidi ndipo mzazi anapoanza
kutafuta cheti cha kuzaliwa wakati
muda umekuwa mrefu huku mtoto
akiwa katika harakati za kuanza
masomo.

“Wakati fulani tatizo la ukosefu
wa vyeti vya kuzaliwa vya watoto
unachangiwa na wazazi wenyewe
kushindwa kufuatilia taratibu za ku-
pata vyeti,” alisema.

Naye Ofisa Tawala wilaya ndogo

wa Kukamilisha usajili vyeti vya kuzaliwa

Tumbatu, Khatib Habib, alisema
utaratibu wa zamani wa kufanya
usajili wa vyeti vya kuzaliwa katika
wilaya ndogo wa Tumbatu, ulisaidia
kuharakisha zoezi hilo na kupungu-
za urasimu wa upatikanaji wa vyeti
hivyo.

“Nadhani wakati umefika wa
kurudisha utaratibu wa zamani
wa kukamilisha mchakato wa ku-
pata vyeti vya kuzaliwa katika eneo
moja la wilaya ndogo ya Tumbatu
na kuondoa urasimu wa kuvuka
bahari kwenda eneo jingine,”
alisema.
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MATANGAZO MCHANGANYIKO

MATANGAZO MCHANGANYIK

PATA MKOPO WA HARAKA KWA
MASHARTI NAFUU KUTOKA
ENTEPRISES FINANCE LIMITED (EFL).
KWA MAWASILIANO ZAIDI
TUPIGIE:0677 111 333

AU 0758 112 332

NYUMBA  INAUZWA

Ipo Kijitonyama Ali maua“A” inavyumba 3 vya
kulala, Sebule, kuna sehemu ya garage, frame
ya duka. Ukubwa wa kiwanja ni 700 Sqm.
Eneo lipo pembezoni mwa barabara ya lami.
Bei maelewano. Mawasiliano: 0782 574 669 au
0621 879 477.

OEISFZASVMATAN GAZ ORMIIKO@CHIENI
INIDUSTIVAL /ARE/A, [FOL[E(0)L S04
DARIESESAIFAANMBMOB:

H 2558101782253 61716

KUPOTELEWA

NA KADI YA GARI

ALFRED BEATI NGOWI
Anatangaza kupotelewa
na kadiya gari, Yenye
namba za usajili
T 254AFM Mistubishi
Chassis namba
V434005835, Engine
namba 6G72TH5664
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo
chochote cha polisi .
Polisi Taarifa:
KIL/MOS/RB/465820/2021

116480702

IN THE COURT OF DISTRICT
DELEGATE
OF MOROGORO
DISTRICT AT MOROGORO
PROBATE AND ADMINISTRATION
CAUSE NO 14 OF 2021
In the Matter of the Estate of the Late
GILBERT LUCAS MFINANGA

By 1. VICTOR GILBERT MFINANGA
2. MARY DANIEL MSANGI

All persons claiming to have any interest in the
estate of the above named deceased are hereby
cited to come and see the proceedings if they
think fit before the grant of probate (or letter of
administration) is made to the above —named
petitioner.

Objection to the grant should be filed on or before
the 21 day of OCTOBER 2021

Dated at MOROGORO this...... .............22 day of 9

B, T

SIDENT MAGISTRATE

116480802

JAMUHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

MAHAKAMA
USIMAMIZI WA MIRATHI
FORM 11
(S.M.M.1984 NYONGEZA YA 5 KANUNI 2)
Katika Mahakama ya Mwanzo MAKANG'WA SLP
923 DODOMA.
Usimamizi wa Mirathi No. 10, 2021.

Ombi la ELIAZAR EMANUEL KILONZO Kuteuliwa
Msimamizi wa mirathi Marehemu NASIKIWA
WEMAEL ANDREA ALIYEISHI MLOWA
BARABARANI W/CHAMWINO.

Kwa YEYOTE ANAYEHUSIKA KATIKA MIRATHI
No 10/2021

Watu wote wanadaiwa kuwa na uhusiano wowote
na mirathi ya marehemu huo wanaalikwa kuja na
kuhudhuria  kesi wakitaka mnamo TAREHE
01/10/2021 kabla huyo mwambaji hajateuliwa
kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.

Wosia ya marehemu huyo upoo mahakamani
waweza kukaguliwa

Tarehe 24/09/2021.

H
116481202

i

ML T RRED B
Do

116481302

GEOFREY NEHEMIA MWASHIHAVA
ANATANGAZA KUPOTELEWA NA CHETI CHA
KIDATO CHA NNE CHENYE INDEX NAMBA
$.3736/0056 KILICHOTOLEWA MWAKA 2018
NA BARAZA LA MITIHANI TANZANIA[NECTA]
KUPITIA SHULE YA SEKONDARI DESTINY.
YEYOTE ATAKAYEKIONA ATOE TAARIFA
KITUO CHA POLISI KILICHO KARIBU.TAARIFA
YA POLISI MBE/MBE/RB/364066/2021

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA HAKTMU MEAZI DAR ES SALAAM KISUTU

EXECUTION NO.74/201%
(Shaur fa Madai No. 177/2018)

AKIBA COMMERCIAL BANK ......cooianiiiincnicninn. MDAT
DHIDI YA
MATEMU MDATWA

KWA:
DEODATUS PANCRAS MATEMU - POPOTE MLIPO

IITWA SHAURINL
Hwa Kuwa Mdai amalets madal yake ambayn maalezo va Mdal yameleraa
katika rakala ya madal ambago zinaweza kupatikana katika Mahakama b,
lowa hiye Hinalitajiwa/Unahitajiwe kubudhuria katika Mahakama il binafsi
au Wakii au Mwakilishi ambaye anaruhusiwa, siku ya tarehe 18 Mwezl
Oktoba, 7071 Saa 7.00 mchana moele ya Mhe. Isaya, SEM.

ANGALLA;
Kama hamtahudhurahautahudhuna siku liyatajwa hapo juu, Mahakama
Raweza kutoa hukumu Bila va uwepo wako.
Hetd bl metolews kwa amn yangu na Chapa ya Manakama hii leo tarene
02 Mwezi Septemba, 2021

i

HAKIMU MEAZI] MKUU/MWANDAMIZI
DAR ES SALAAM — KISUTU

116480902

JAMHURL YA MUUNGAND WA TANZANIA
MAHAKAMA YA HAKIMU MKAZI DAR ES SALAAM KISUTU

EXECUTION NO.94/2019
{Shawd 18 Madai No. 174/2018)

AKIBA COMMERCIAL BANK ......oooooiiniinmanniann
DHIDI YA

STANLEY NYTGANA MARD ......coocnenicnsnnaniass: MDATWA

KWA:
STANLEY NYIGANA MARO - POPOTE MLIPO

SHAURINI
Kt ke Melai ameleta madai yake ambayn maelez ya Mdal yameskraa
katika nakala ya madal ambazo Ziawezs kupatiana katika Makakama hil
K hiyo Unahitagwa kuhudhura katika Mahakama hil binafsi
#u Wakli au Mwakllishi ambaye anarubusew, siku ya tarehe 18 Mwez
Oktoba, 2021 533 7.00 mchana macin ya Mhe. Isaya, SRM.

ANGALIA: .
Kama hamtahudhuria/hautahudhuda siky yatajwa hapo uu, Mahakama
ke kutna hukumu Bila ya uwepo wako,

Hati hil imetolew kwa amn yargu na Chepe ya Mahakama hi leo trehe
08 Mwen Agosti, 2021.

HAKIMU MKAZI/ MKUU/MWANDAMIZI
AR ES SALAAM ~ KISUTU

116480902

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KATIKA BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA LA
WILAYA
KAGERA LILILOPO BUKOBA
MAOMBI MADOGO NA. 222/2021
YUDES EMMANUEL................ MWENYE TUZO
DHIDI YA
EVARISTA EMMANUEL ...... MSHINDWA HUKUMU
KWA: EVARISTA EMMANUEL
(POPOTE PALE ULIPO)

Unaarifiwa kuwa Maombi Madogo Na. 222/2021
yamepangwa kutajwa tarehe 08/11/2021 mbele
ya Mwenyekiti wa Baraza R. Mtei saa 2:00
asubuhi.

Hivyo, unaamuriwa kuhudhuria wewe
mwenyewe/mwakilishi wako mbele ya Baraza siku
hiyo bila kukosa. Usipohudhuria Baraza litasikiliza
shauri upande mmoja dhidi yako na hukumu
kutolewa.

AMRI hii imetolewa kwa mkono wangu na
MUHURI wa Baraza hili leo tarehe 10/09/2021.
L)

MWENYEKITI
BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA
BUKOBA

116481102

UPOTELEWA NA

116481502

STANSLAUS P. KIRIA anatangaza kupotelewa
na cheti cha kidato cha nne chenye index
namba S.2380/0092 kilichotolewa na Baraza

la  Mitihani la Taifa kupitia OKAONI
SEKONDARI mwaka 2009. Yeyote
atakayekiona atoe taarifa kituo cha
polisi.Taarifa ya polisi:

DAR/MBU/RB/467462/2021.

KUPOTEA KWA
KADI ZA MAGARI

AMBIKILE NDANILA MWASAPILE
anatangaza kupotea kwa kadi ya gari
aina ya TOYOTA LANDCRUISER yenye
namba za usajili T. 873 BUD, Chasisi

namba JTELB71J30101006

Engine namba 1HZ20341486, yeyote
atakayeiona atoe taarifa kituo
chochote cha polisi
Polisi Taarifa:
ARU/PIY/RB/174750/2021. Pia
AMBIKILE NDANILA MWASAPILE
anatangaza kupotelewa na kadi ya gari

aina ya MITSUBISHI FUSO yenye

namba za usajili T.415 CES,

Chasisi namba FK71GC750055, Engine

namba 6M61008784 kwa yeyote
atakayeiokota atoe taarifa kituo
chochote cha polisi. Polisi Taarifa:

ARU/PIY/RB/174723/2021

116481802

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA MAMBO YA NDANI YA NCHI
IDARA YA UHAMIAJI

TANGAZO LA OMBI LA URAIA

116481702

BW. PATRICIA AYUMA OPATI

Hii ni kwa taarifa kwamba: PATRICIA AYUMA OPATI S.L.P 6500,
DAR ES SALAAM.

Mwenye picha hapo juu, anaomba uraia wa Tanzania kwa Mhe. Waziri
wa Mambo ya Ndani ya Nchi. Utaifa wake wa sasa ni MKENYA. Nchi
atokayo ni KENYA. Shughuli zake ni DAKTARI na anwani yake ni
S.LP...Dar es salaam.

Yupo hapa nchini tangu 2012. Kwa yeyote mwenye taarifa/sababu za
kwanini mwombaji asipewe Uraia wa Tanzania, atume taarifa kwa
maandishi kwa 3 f

amishna
S.L.P 512, Dar es salaal

KUPOTELEWA NA

KADI YA GARI

OSCAR BUNDALLAH
HOSSEA anatangaza
kupotelewa na kadi ya gari
aina TOYOTA LANDCRUISER
yenye namba za usajili T
860 BDK. Chassis no.
JTECB09J903022091.Engin
e No.1THZ0479799 Yeyote
atakayeiona atoe taarifa
kituo cha polisi. Taarifa ya
polisi:
DOD/DOD/RB/460527/2021

ga
8
<
g

JAMUHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika mahakama ya mwanzo ya wilaya ya
DODOMA MJINI
Kituo cha CHAMWINO MJINI
Mkoa DODOMA
Usimamizi wa mirathi Na.42/2021
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA MAREHEMU
MOHAMED OMARY SHAKHRY wa CHINANGALI
DODOMA
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA
MSIMAMIZI YALIYOLETWA
NA SOPHIA ALLY KAWANGO
TANGAZO
(Kanuni ya 5(2) ya kanuni za usimamizi wa
mirathi Mahakama ya mwanzo)

Watu wote wanaodaiwa kuwa na uhusiano
wowote /maslahi yoyote na Mirathi ya Marehemu
tajwa hapo juu wanaalikwa kuja na kuhudhuria
katika shauri hili endapo wakitaka kufanya hivyo
mnamo tarehe 12/10/2021 kabla huyo mwombaji
hajateuliwa kuwa msimamizi wa Mirathi hiyo.

Endapo kuna yeyote mwenye Wosia wa
Marehemu  anaweza  kuul Mahakamani
kukaguliwa. 3 e
Imetolewa leo tarehe 21/@ ‘P

116482402

NJOO UTANGAZE
BIDHAA YAKO
KWA BEI NAFUU SANA

MWANGA WA JAMIU

pashe

usikose Gazeti lako

3 Nipashe kila siku

Tupigie

0782253676

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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TCB YAANDAA KONGAMANO LA PILI LA WANAWAKE

NA BIASHARA JUJINI MBEYA

Mgeni rasmi
kwenye
Kongamano la
Pili la Wanawake
na Biashara

y lililoandaliwa na
Benki ya Biashara
Tanzania (TCB)
ljumaa iliyopita
Naibu Spika wa
Bunge la Jamhuri
wa Muungano wa
Tanzania, Dkt.
Tulia Ackson
(kushoto),
akicheza pamoja
na kikundi cha
ngoma mara
baada ya
kuwasili kwenye
warsha hiyo ya
kuwawezesha
akinamama
kiuchumi

s iliyofanyika
katika Ukumbi
wa Dhamira
uliopo kwenye
Hoteli ya Modern
Highland.

Mkurugezi Mkuu
wa Benki ya
Biashara Tanzania
(TCB), Bw.
Sabasaba
Moshingi,
akisisitiza jambo
wakati wa
Kongamano la
Wanawake na
Biashara la Mbeya
liliohudhuriwa na
washiriki zaidi ya
250 na
kuambatana na
maonyesho ya
akinamama
wajasiriamali
wateja wa benki
hiyo kongwe kuliko
zote nchini.

Tanzania
’ad Commercial

M A Bank

Miongoni mwa

[ 110" | | viongoziwa serikali
walioshiriki kwenye
warsha hiyo ni
Mkuu wa Wilaya ya
Mbeya, Dkt. Rashid
Chuachua,
aliyesisitiza
umuhimu wa
akinamama
wajasiriamali
kuelimishwa jinsi

| V1) yakufanya
biashara zenye tija

(] kwa manufaa yao

binafsi na
maendeleo ya taifa
kwa ujumia.

Tanzania
Commercial '
Bank

Naibu Spika Dkt. Tulia Ackson (kushoto) akiteta jambo na Mkurugenzi Mkuu wa TCB, Bw.
Sabasaba Moshingi, kabla ya yakuzindua rasmi Kongamano la Pili la Wanawake na Biashara

E":“ 'ﬁ = Tenzania 1

Commercial
E‘_ S — l Bank

Naibu Spika wa Bunge la Jamhuri wa Muungano wa Tanzania, Dkt. Tulia Ackson (wa pili

kushoto mbele), katika picha ya pamoja na viongozi wakuu wa TCB na maofisa waandamizi wa
benki hiyo ambayo imejipanga kuwakwamua wanawake kiuchumi kupitia suluhishi zake za
kifedha.

216482701

Baadhiya akinamama wajasiriamali wa Mbeya walioshiriki kwenye Kongamano la Wanawake
na Biashara la TCB wakifuatilia kwa makini mafunzo mbalimbali kutoka kwa wachokoza
mada wa warsha hiyo ambao wote walikuwa wafanyakazi wanawake wa benki hiyo.
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HABARI MICHEZO

AZAM YAJISAHAULISHA YA
COASTAL, YAGEUKIA POLISI

Saada Akida na Adam Fungamwango

AADA ya kushindwa kuvunja re-

kodi ya kupata matokeo chanya,

kwenye Uwanja wa Mkwakwani,
Azam FC, Vivier Bahati, amesema sasa
wanasonga mbele katika kuelekeza ngu-
vu zao, kwenye mchezo ujao, dhidi ya
Polisi Tanzania.

Kikosi cha Azam FC juzi kiliishia kula-
zimisha sare ya bao 1-1, dhidi ya Coastal
Union katika Uwanja wa Mkwakwani na
kushindwa kuvunja rekodi yao ya kupata
pointi tatu katika dimba hilo, lililopo ka-
tikati ya Jiji la Tanga, hivyo leo kitaelekea
mjini Moshi tayari kwa mchezo wao, un-
aofuata dhidi ya Polisi Tanzania, utakao-
pigwa Jumamosi wiki hii, katika Dimba la
Ushirika.

Akizungumza na gazeti hili jana, Bahati

alisema mchezo huo dhidi ya Coastal Un-
ion, ulikuwa na ushindani mkubwa na
wachezaji walipambana na kupata pointi
moja, ambayo kwao ni muhimu hasa
ukizingatia ni mchezo wa kwanza, kwe-
nye ligi hiyo.

“Hatukuweza kufikia malengo yetu ka-
tika mchezo wetu, dhidi ya Coastal Union
na kuondoka na pointi moja, mwisho wa
mchezo huu ni mwanzo wa maandalizi
ya mechi yetu ijayo, dhidi ya Polisi Tanza-
nia,” alisema.

Alisema wanafanyia kazi udhaifu wao
uliyojitokeza katika mechi yao, dhidi ya
Coastal Union ikwamo kuimarisha zaidi
safu ya ushambuliaji, ili kutumia vema na-
fasi wanazotengeneza.

“Kuhusu safu ya ulinzi, tunaendelea ku-
fanyia kazi tatizo, ambalo hata msimu uli-
opita tulikuwa nalo, hasa kuruhusu bao il-
hali tunaongoza, hivyo tunalifanyiwa kazi

kwa umakini kuhakikisha mechi zijazo
makosa hayo hayajirudii.

Azam ikiwa Uwanja wa Mkwakwani,
msimu wa 2018/19 iliambulia sare ya bao
1-1, kabla ya kuchapwa bao 1-0, msimu uli-
ofuata wa 2019/20. Azam ilichapwa ma-
bao 2-1 msimu uliopita, kwenye uwanja
huo, dhidi ya Coastal Union na juzi ikiam-
bulia tena sare ya bao 1-1.

Pia, hii ni mara ya kwanza kwa Azam
kushindwa kupata ushindi, kwenye mechi
ya kwanza baada ya misimu minne.

Mara ya mwisho kutoka sare, kwenye
mechi ya ufunguzi ilikuwa ni Agosti 20,
2016 ikifungana bao 1-1, dhidi ya African
Lyon msimu wa 2016/17.

Msimu ulifuata ilishinda bao 1-0, dhidi
ya Ndanda FC, 2018/19 ikaichapa Mbeya
City mabao 2-0, ikashinda bao 1-O kwa
misimu miwili iliyofuata, dhidi ya KMC na
Polisi Tanzania, 2019/20 na 2020/21.

Wachezaji wa
Yanga, Fiston
Mayele
(kushoto) na
Deus Kaseke
wakiwa
katika
maandalizi ya
mchezo wao
wa Ligi Kuu
Bara dhidi ya
Kagera Sugar,
utakaopigwa,
Uwanja wa
Kaitaba,

mjini Bukoba
leo. PICHA:
YANGA

Harerimana ataka makali zaidi Mbeya Kwanza

Na Saada Akida

LICHA ya kuanza vema msimu mpya
wa Ligi Kuu Bara 2021/22, Kocha Mkuu
wa Mbeya Kwanza FC, Harerimana Haru-
na, amesema bado anahitaji kuongeza
juhudi na nguvu ndani ya kikosi chake, ili
kuhakikisha anaiweka timu hiyo sehemu
nzuri, mwishoni mwa msimu.

Mbeya Kwanza inayoshiriki kwa mara
ya kwanza Ligi Kuu msimu huu, juzi il-
ianza vizuri baada ya kuibuka na ushindi
wa bao 1-0 dhidi ya Mtibwa Sugar, kwenye
mchezo wa ufunguzi uliopigwa Uwanja
wa Mabatini mkoani Pwani.

Akizungumza na gazeti hili jana, Hare-
rimana alisema ushindi huo wa kwanza
hautampa kiburi cha kuona kikosi chake
ni kamili zaidi ya kuhakikisha anaongeza
juhudi na nguvuy, ili kuendelea kupata
matokeo chanya katika michezo iliyopo
mbele yao. Alisema walikuwa na maan-
dalizi mazuri ya msimu mpya kwa
kucheza mechi 11 za kirafiki, ambazo
zimewasaidia kupata muunganiko mzuri
wa timu hiyo na kuweza kupambana.

“Sawa tumeshinda mbele ya wenyeji
wetu, bado ni mwanzo wa ligi tunahitaji
kujipanga vizuri na kufanyia kazi mapun-
gufu yetu kuhakikisha mwisho wa msimu

tunaiweka Mbeya Kwanza sehemu nzuri,”
alisema Harerimana.

Alisema baada ya mechi ya Mtibwa
Sugar wamerejea kwao Mbeya, kujiandaa
na mechi, dhidi ya ndugu zao Mbeya City,
ambayo itapigwa katika Uwanja wa Kum-
bukumbu ya Sokoine Jumapili, wiki hii.

“Kazi kubwa ni kufanyia kazi mapun-
gufu yetu ikiwamo umakini wa safu ya
ushambuliaji na mabeki, itakuwa mechi
ya ushindani mkubwa, kwa sababu wote
tunatoka Mbeya na kucheza katika uwan-
jawanyumbani licha ya kwamba, kwenye
mechi hiyo tutakuwa ugenini,” alisema
Harerimana.

]
Morocco,
Ndayiragije
na siri ushindi,
kichapo

Na Shufaa Lyimo

BAADA va kuanza kwa
ushindi kwenye Ligi Kuu Bara,
Kocha Mkuu wa Namungo FC,
Hemed Morocco, amesema Siri
ya kupata matokeo chanya ni
wachezaji wake kufuata maele-
kezo, pia kambi nzuri waliyoi-
kujiandaa na msimu huu mpya
wa 2021/22.

Ikiwa nyumbani katika Uwan-
ja wa llulu, mkoani Lindi juzi,
Namungo iliibuka na ushindi
wa mabao 2-0, dhidi ya Geita
Gold FC, iliyopanda Ligi Kuu
msimu huu.

Akizungumza na gazeti hili
jana kuhusu mchezo huo, Mo-
rocco, mbali na kuwapongeza
wachezaji wake kwa kufanya
vizuri, alisema ushindi huo ni
matokeo ya kambi nzuri wali-
yoiweka Arusha, pia kufuata
maelekezo aliyowapa.

Alisema mchezo ulikuwa
Mgumu na wenye ushindani
na kwamba licha ya Geita Gold
ndiyo imepanda daraja msimu
huu, lakini kikosi chake kinaun-
dwa na wachezaji wazuri.

“Nimefurahishwa na matokeo
tuliyoyapata baada ya kupata
pointi tatu, ingawa mchezo
ulikuwa mgumu na wenye
ushindani, lakini wachezaji
wangu wamefuata maelekezo
yangu vizuri na ushindani huo,
tutauendeleza kwa msimu huu
wote,” alisema Morocco huku
akiwashukuru mashabiki wa
timu hiyo pamoja na wadau
wote wa mkoani humo, ku-
tokana na ushirikiano mzuri
waliowapa.

Kwa upande wa Kocha
Mkuu wa Geita Gold, Etienne
Ndayirajige, alisema licha ya
kupoteza mchezo wao wa
kwanza, hakuna kilichoharibika
kwa kuwa, ndiyo kwanza ligi
imeanza.

Ndayirajige alisema mchezo
huo ulikuwa mgumu na wenye
ushindani na kwamba matokeo
hayo, wanayapokea kama se-
hemu ya kwenda kurekebisha
makosa yaliyojitokeza

“Makosa madogo madogo am-
bayo yamejitokeza, nimeyaona,
ninakwenda kuyafanyia kazi,
ili yasijirudie katika michezo
mingine ya Ligi Kuu, tunaomba
mashabiki wetu wasikat-
ishwe tamaa na matokeo
hayo,"alisema Ndayirajige.

Alisema wapinzani wao wali-
pata nafasi wakazitumia hivyo
kuwafanya kukubali kichapo
cha mabao 2-0, wakiwa ugen-
ini.
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UNITED YAMGEUKIA PHILLIPS

KLABU ya Manchester United, imeamua kuelekeza
nguvu zake kwa nyota wa Leeds United, Kalvin Phillips,
mwenye umri wa miaka 25, baada ya kuachana na
mipango yao ya kumtaka, Declan Rice mwenye umri
wa miaka 22, kutoka West Ham. (Star)

RICE KUUZWA PAUNI MIL 90

WEST Ham ina mpango wa kumuuza mlinzi wake
Declan Rice, mwenye umri wa miaka 22, kwa dau la
pauni milioni 90, ili iweze kumpata mrithi wake. (Foot-
ball Insider)

PORRO ATAKIWA REAL MADRID

REAL Madrid inafikiria kupeleka ofa, kwa ajili ya
mlinzi wa pembeni wa Hispania, Pedro Porro, mwenye
umri wa miaka 22, ambaye yuko kwa mkopo Sporting
Lisbon akitokea klabu ya Manchester City. (O Jogo)

DE LIGT, DEPAY KUPISHANA

BARCELONA bado ina nia ya kutaka kumsajili mlinzi
wa Juventus na timu ya Taifa ya Uholanzi, Matthijs de
Ligt, mwenye umri wa miaka 22 na iko tayari kumtoa
golikipa Mjerumani, Marc-Andre ter Stegen, mwenye
umri wa miaka 29 na mshambuliaji Memphis Depay
(27), kama sehemu ya kukamilisha mpango huo. (Cal-
ciomercato)

KASSIE AGOMBEWA EPL

LIVERPOOL na Manchester United ni miongoni mwa
klabu za England zinazotajwa kumfuatilia kiungo wa
Ivory Coast, Franck Kessie, mwenye umri wa miaka 24,
ambaye amegoma kutia saini mkataba mpya na klabu
yake ya AC Milan. (90min)

ISCO, JOVIC KUTUA EVERTON

KOCHA wa Everton, Rafael Benitez, anataka kuwasa-
jili kiungo wa Hispania, Isco mwenye umri wa miaka 29
na mshambuliaji wa Serbia, Luka Jovic mwenye umri
wa miaka 23, pale Goodison Park, wakitokea Real Ma-
drid kwa mkataba mfupi wa mkopo Januari. (Defensa
Central)

DAVIES ATAKIWA PALACE

KLABU ya Crystal Palace inamfuatilia kwa makini,
Tom Davies, mwenye umri wa miaka 23, kutoka Ever-
ton baada ya hali ya sintofahamu ya mustakabali wa
kiungo huyo wa England. (Football Insider)

BARCA YAMTAKA SWEDBERG

BARCELONA inataka kumsajili kiungo kinda raia wa
Sweden mwenye umri wa miaka 17, Williot Swedberg
kutoka Hammarby. (Expressen)

LANG TAYARI KUTUA ARSENAL
MSHAMBULIAJI wa Club Brugge, Noa Lang yuko
tayari kutua Arsenal, lakini ‘Washikabunduki’ hao wa

London wanakabiliwa na ushindani kutoka kwa AC
Milan, wanaomtaka pia mholanzi huyo, mwenye umri
wa miaka 22. (Voetbal24 via Mirror)

HAALAND AMULIKWA MADRID

MTENDAJI Mkuu wa Borussia Dortmund, Hans-
Joachim Watzke, amesema Real Madrid ni klabu
“inayomshawishi” Erling Haaland, mwenye umri wa
miaka 21, wakati huu mshambuliaji huyo wa Norway,
akiangalia mustakabali wake wa baadaye. (AS)

CLEARY AGOMBEWA UJERUMANI

KLABU za Dortmund na Hoffenheim zinamfuatilia
kwa karibu mshambuliaji wa England, Reyes Cleary,
mwenye umri wa miaka 17, anayekipiga pale, West
Bromwich Albion. (Mail)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

HENRY SASA AFUNGUKA
MAZITO ARSENAL IUZWE

® ® @ 5240 makubaliano hayajafikiwa, lakini sisi hapa ndio tume-
fika hadi kieleweke, ngoja tusubiri tuone...

LONDON, England

HIERRY Henry ameisisiti-

zia SKky Sports, kwamba

Daniel Ek amejiandaa ki-

kamilifu kuinunua Arsenal,
lakini familia ya Stan Kroenke bado
haijajibu ofa yake.

Ek, ambaye alikuwa jukwaani
kuishuhudia Arsenal ikiibuka na
ushindi wa mabao 3-1, dhidi ya Tot-
tenham Hotspur katika mchezo
wa Ligi Kuu England, Jumapili, al-
imwandikia mmiliki Kroenke Mei
mwaka huu kuwa tayari kutoa ofa
ya pauni bilioni 1.8, ili kuinunua
klabu hiyo ya London Kaskazini.

Lakini ofa hiyo hadi sasa bado
ipo mezani kwa mmiliki huyo
mfanyabishara raia wa Marekani.

Ek, ambaye ni mwanzilishi na
mmiliki wa Kampuni ya Spo-
tify anaimani kwamba, Kroenke

ataisikiliza ofa hiyo - ambapo atai-
toa yote na si kwa mafungu, huku
akiungwa mkono na magwiji wa
klabu hiyo, Henry, Patrick Vieira na
Dennis Bergkamp.

Henry, ambaye alishinda mataji
manne makubwa yakiwamo mawi-
li ya Ligi Kuu England akiwa na
klabu hiyo, amebainisha kwamba,
hakuna mazungumzo yanayoen-
delea kwa sasa, lakini anaimani
makubaliano yatafikiwa na familia
hiyo ya Kroenke, itakubali kuiuza
klabu hiyo.

“Ili kuweza kufikia mafanikio ya
juu, unahitaji kuwa na mtu mwe-
nye kuwajibika ipasavyo pembeni
yako,” alisema Henry, kwenye kip-
indi cha Monday Night Football cha
Sky Sports.

“Bado makubaliano hayajifikiwa,
lakini sisi na yeye (Ek) hapa ndo tu-
mefika hadi kieleweke.

“Hivyo, ngoja tusubiri tuone nini
kitatokea. Lakini kwa wakati huu,
tunafurahia kwanza ushindi wa Ju-
mapili.

“Ingawa bado hakuna mazun-
gumzo yaliyofanyika kwa wakati
huu, lakini nahisi yatafanyika
wakati wowote na yatakuwa ya
muda mrefu.

“Nilisema hapa mara ya mwisho
wakati nikiwa kwenye kipindi hiki,
Mei. Kwa muda gani hili jambo lita-
fanyika, sijui kwa kweli.”

Henry awali alinukuliwa akisema
kwamba, Ek anataka kurudisha
utambulisho wa Arsenal, uliopotea
chini ya Kroenke.

Ek ni raia wa Sweden, ambaye
ni shabiki wa Arsenal, tangu akiwa
mtoto mdogo na amekuwa na nia
ya dhati kutaka kuinunua klabu
hiyo.
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CHEZA USHINDE

JACKPOT

DORTMUND, Ujerumani

KURUGENZI wa Borussia Dortmund,

Hans-Joachim Watzke, amekubali

kwamba straika wake anayetakiwa

sana, Erling Haaland ana nafasi kub-
wa zaidi ya kujiunga na Real Madrid.

Klabu nyingi zimekuwa zikimwania Haaland
na kuna uwezekano akaondoka kipindi cha ma-
jira ya joto kinachokuja huku pia akiwa na kip-
engele cha kununuliwa cha pauni milioni 70.

Licha ya Real Madrid kuwania saini hiyo, la-
kini Manchester United nayo imekuwa ikihaha
kuisaka saini ya mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 21.

Hata hivyo, Real Madrid wana nafasi kubwa
zaidi ya kumsajili Haaland pamoja na nyota Kyl-
ian Mbappe kutoka kule Paris Saint-Germain
ambaye mkataba wake unamalizika mwakani.

Akizungumza na Sportl, Watzke amebainisha
kwamba, Haaland ambaye ni raia wa Norway
ana nafasi kubwa zaidi ya kujiunga na Real Ma-
drid.

“Yeye ni mtu anayejitegemea,” alisema Watzke
akimzungumzia Haaland.

“Ninavyojua atakwenda kucheza katika moja
ya klabu kubwa duniani, ingawa tayari anaiche-
zea moja ya klabu kubwa duniani.”

Kwa sasa mshambuliaji wa Manchester Unit-
ed, Anthony Martial anaonekana kuwa na nafasi
kubwa zaidi ya kwenda kujiunga na Borussia
. Dortmund kama mrithi wa Haaland - kam

=573
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LONDON, England

CHELSEA inapanga kutoa ofa kwa ajili ya kumsa-
jili nyota wa Juventus, Federico Chiesa katika miezi
inayokuja.

Kocha Thomas Tuchel anaonekana kuwa shabiki
wa Chiesa ili akaungane na Romelu Lukaku ambaye
ametoka kwenye Ligi Kuu Italia, Serie A.

Hata hivyo, ofa ya awali ya euro milioni 100 ili-
yoitoa Chelsea kipindi cha majira ya joto ilikataliwa
na Juventus.

Lakini sasa Juve inaonekana kuwa tayari kumwa-
chia Chiesa na mazungumzo yanaendelea kati ya
Chelsea na Juventus kwa ajili ya kumchukua atue
pale Stamford Bridge.

Licha ya mmiliki wa Chelsea, Roman Abramovich
kuwekeza sana kwenye kikosi chake wakati wa diri-
sha la usajili la kipindi cha majira ya joto kilichopita,
bado anataka kuendelea kuimarisha timu hiyo.

Kwa mujibu wa ripoti ya Daily Mail, Chelsea inawe-
za kumsajili Chiesa wakati wa kipindi cha majira ya
joto kinachokuja.
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TURIN, Italia

JACKPOT
MECHI WIKI HIl

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE 13

NYUMBANI SARE UGENIN

TAREHE MUDA MICHEZO 1 X 2

1.02.10.21 | 17:00 Derby vs Swansea
02.10.21 | 17:00 | Peterborough vs Bristol City
02.10.21 | 17:00 |Luton Town vs Huddersfield
02.10.21 | 17:00 Hull City vs Middlesbrough
02.10.21 | 17:00| Blackpool vs Blackburn
02.10.21 | 17:00 Barnsley vs Millwall
02.10.21 | 18:00 | Montpellier vs Strasbourg
02.10.21 | 19:30 Brighton vs Arsenal
02.10.21 | 22:00| Atletico Madrid vs Barcelona

10. 03.10.21 | 16:00| Tottenham vs Aston Villa

11. 03.10.21 | 16:00 |Crystal Palace vs Leicester
12.03.10.21 | 18:00
13.03.10.21 | 18:30

©|o|N|o|o|s|o|n

LABU ya Juventus ya Italia inajipanga kumweka

sokoni kiungo wake kutoka nchini Wales, Aaron

Ramsey katika dirisha lijalo la usajili la majira ya
aridi, Januari.

Nyota huyo wa zamani wa Arsenal, amepoteza namba
katika kikosi cha kwanza cha wababe hao wa Turin.

Taarifa hiyo imezifungua macho timu za West Ham,
Everton na Newcastle United ambazo zimeanza kuulizia
uwezekano wa kuipata huduma ya kiungo huyo ambaye
mkataba wake na Juventus utafikia kikomo mwaka 2023.

Ramsey mwenye umri wa miaka 30, amekuwa akipam-
bana kuingia katika kikosi cha kwanza cha Juventus am-
bayo imepanga kuachana naye katika dirisha lijalo kama
mchezaji huru.

Nyota huyo ni miongoni mwa wachezaji wanaopokea
mshahara mkubwa katika Ligi Kuu Italia, Serie A, jambo
ambalo linazipa ugumu timu nyingi zinazohitaji huduma
yake.

Kiungo huyo anajua kila kitu kuhusu Ligi Kuu England
baada ya kucheza kwa miaka 11 akiwa katika kikosi cha
‘Washikabunduki’ hao wa London ambao walimwamini
tangu akiwa kinda.

Nyota huyo alijiunga na Arsenal mwaka 2008 akitokea
Cardiff City baada ya kukosa nafasi alitolewa kwa mkopo
kwenda Nottingham Forest, baadaye alirejea na kuwa
miongoni mwa wachezaji tegemeo katika kikosi cha Ar-
sene Wenger.

Katika miaka 11 aliyokaa Arsenal, nyota huyo ana rekodi

. ya kuvutia baada ya kucheza michezo 371, akifunga ma-
bao 65 na kutoa pasi za mabao 65 katika mashindano
yote aliyocheza.

Katika kipindi chote alichodumu Arsenal, alifanikiwa
kushinda mataji matatu ya FA pamoja na Ngao za Jamii
mbili, lakini alitimka mitaa ya Colney mwaka 2019 na ku-
jiunga na ‘Kibibi Kizee’ hicho cha Turin kama mchezaji

huru. l -, l |
Neville: United haina
nafasi ubingwa EPL

Lille vs Marseille

Liverpool vs Manchester City

MECHI ZA USHINDI

“1" NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X” NI TIMU KUTOKA SARE

“2" NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.
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NYUMBANI  SARE  UGENINI
TAREHE GAMEID MICHEZO 1 X

ECU Joondalup vs Adelaide Olympic

Kawasaki Frontale vs Vissel Kobe

Polisi Tanzania vs KMC

Spartak Il Moscow vs Tom Tomsk

Junior Sevan vs Ararat Armenia

Kagera Sugar vs Young Africans

FC Krasnodar Il vs FC Rotor Volgograd

Olimpia Zambrow vs GKS Katowice

Wieczysta Krakow vs Chrobry Glogow

Benfica U19 vs Barcelona Youth
Crewe U23 vs Wigan U23
KF Ballkani vs KF Feronikeli

Strommen vs Kfum Oslo

Grorud IL vs Ranheim

Loko Thilisi vs Dinamo Thbilisi

Sokol Ostroda vs Pogon Siedlce

Akron Tolyatti vs Yenisey Kr
Urartu vs Artsakh

Al Jabalain vs AL Adalh

Torpedo Moscow vs Neftekhimik

FC Elva vs Tallinna Kalev

JK Welco Elekter vs FC Nomme United

Aasane Fotball vs Sogndal

Dila Gori vs Dinamo Batumi

Zenit St Petersburg vs Malmo

Atalanta vs BSC Young Boys

Akropolis IF vs Jonkopings Sodra
AL Khaleej Khor Fakkan vs Emirates Club

Norrby IF vs Helsingborg

Gais vs Orgryte IS

GIF Sundsvall vs Trelleborgs FF

Stabaek vs Stromsgodset

MANCHSTER, England

MANCHESTER United, hawana uba-
vu wa kutwaa taji la Ligi Kuu England
(EPL), msimu huu kwani taji hilo lipo
mikononi mwa Manchester City, kwa
mujibu wa Gary Neville.

Neville ameweka wazi matumaini
kwa timu hiyo kuweza kutwaa taji hilo
kubwa kwa sasa ni madogo hasa kuto-
kana na ubora wa wapinzani wao, huku
United wakicheza bila kushirikiana.

Pia ameshauri kwamba kwa sasa ni
muhimu kwa Man United kumweka
kando kocha wao Ole Gunnar Solkajaer
na kumpa mikoba Antonio Conte kwa
kuwa wengi hawamwelewi kocha huyo
jambo analolitafuta ndani ya ligi.

Haya yote yamekuja kutokana na

mwendo wa kinyonga wa Man United
kwenye kusaka matokeo ambapo ilipo-
teza kwa kufungwa mabao 2-1 kwenye
mchezo wa Ligi ya Mabingwa Ulaya
mbele ya Young Boys, kisha ikanyoosh-
wa na West Ham United na Aston Villa
kote iliambulia bao mojamoja, kwenye
mechi hizo za Ligi Kuu England.

Leo, Septemba 29 United ina kibarua
cha kusaka ushindi mbele ya Villarreal
katika mchezo wa Ligi ya Mabingwa
Ulaya na haipewi nafasi ya kushinda
kutokana na kushindwa kutabirika li-
cha ya uwapo wa nyota mkubwa Cris-
tiano Ronaldo ndani ya kikosi hicho.

“Nafikiri hivi hata pale wanaposhin-
da na hata Ronaldo anapofunga bado
wamekuwa hawachezi vizuri kama
timu kwa kushirikiana.

Falkenbergs vs Landskrona Bois

Stomil Olsztyn vs Sandecja

Raith Rovers vs Dunfermline
Difaa El Jadidi vs FAR Rabat

Millwall vs Bristol City

Luton Town vs Coventry

Derby vs Reading

Barnsley vs Nottingham

Cray Wanderers vs Wingate and Finchley

Fulham vs Swansea

Peterborough vs Bournemouth

Benfica vs Barcelona

Santiago Wanderers vs Univ de Chile

Bayern Munchen vs Dynamo Kiev

RB Salzburg vs Lille

Manchester Utd vs Villarreal

VfL Wolfsburg vs Sevilla FC

Juventus vs Chelsea

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.




Jumatano Septemba 29, 2021

Nipashe

sl

" ._q.....-o_-__.-lﬁ'-
o U0«
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Winga wa
Simba, Hassan
Dilunga, akim-
toka mchezaji
wa Biashara
United huku
mshambuliaji
Meddie Kagere
akifungua
chumba tayari
kwa kupokea
pasi, kwenye
mechi ya Ligi
Kuu Bara iliyo-
pigwa Uwanja
wa Kumbukum-
bu ya Karume
mjini Musoma
jana na kumal-
izika kwa sare
tasa. PICHA:
SIMBA

A0 T

SIMBA YASHIKWA
SHARUBU MUSOMA

® ® ® Bocco ashindwa kulinda rekodi zao Karume,
Dodoma Jiji, Mbeya City zaifuata Namungo kileleni, huku...

Na Adam Fungamwango

UKU wakikosa mkwaju wa penalti

dakika ya pili ya nyongeza, mabing-

wa watetezi wa Ligi Kuu Tanzania

a, Simba, jana walilazimishwa

sare ya bila kufungana na Biashara United
kwenye Uwanja wa Karume mjini Musoma.

Tllikuwa nafasi pekee ya Simba kujipatia
pointi tatu kwenye mechi ya kwanza ya Ligi
Kuu, lakini kipa Mganda, James Ssetuba, ali-
pangua penalti ya nahodha John Bocco, iliyo-
tokana na Pape Sakho aliyeingia kipindi cha
pili kuchukua nafasi ya Meddie Kagere kuan-
gushwa ndani ya eneo la hatari.

Hii ni mara ya kwanza kwa Simba ku-
toshinda kwenye uwanja wa huo tangu
Biashara United ipande daraja na kuanza
kucheza Ligi Kuu Tanzania Bara.

Msimu wa kwanza 2018/19, Simba ilishin-
da mabao 2-0, msimu wa 2019/20 ikapata
tena ushindi kama huo huku msimu uliopita
ikishinda bao 1-0.

Mechi ilianza kwa butuabutua kwa pande
zote mbili, huku Biashara United wakiongeza
na matumizi ya nguvu, hali iliyosababisha
mashabiki kutoshuhudia kandanda safi.

Hii ilitokana na hali ya uwanja kutoruhusu
pasi za chini, hata hivyo ilichukua dakika 20

ndipo shambulizi la hatari lilipotokea kwa
Kagere ambaye alianza jana, alipounganisha
mpira wa krosi uliopigwa na Rally Bwalya,
lakini ukatoka nje kidogo ya lango la Biashara
United.

Mnyarwanda huyo pia alipiga shuti la
mguu wa kushoto dakika ya 33, lakini lilienda
nje kutokana na kuzongwa na mabeki wa
Biashara United, hivyo kutompa nafasi ya
kupiga vizuri.

Sekunde chache baadaye, mchezaji
chipukizi wa Biashara United, Denis Nkane
nusura aipatie timu yake bao baada ya ku-
watoka mabeki wa Simba na kuwahi pasi ya
juu iliyotolewa na Ramadhani Chombo Re-
dondo’, akiwa anatazamana na Aishi Manula,
lakini kwa mastaajabu ya wengi, akapaisha
mpirajuu.

Simba ilinusurika tena kufungwa dakika
tano kabla ya kwenda mapumziko, baada ya
mabeki wa timu hiyo kuzembea kuokoa ha-
tari na kuzua kizaazaa, ambacho kiliamual-
iwa na Manula aliyekuwa ametoka golini,
lakini alirerejea tena langoni kuudaka mpira
uliokuwa ukigombewa na wachezaji wa timu
zote mbili.

Kipindi cha pili timu zote zilifanya mabadi-
liko, lakini Simba ilinufaika zaidi na mabadi-
liko ya kuwatoa Shomari Kapombe, Hassan

Dilunga, Kagere, Henock Inonga, na Bwalya,
ikiwaingiza Duncun Nyoni, Mohamed Hus-
sein, Peter Banda, Yusuph Mhilu na Pape
Sakho, ambao kwa kiasi kikubwa waliifanya
timu hiyo kushambulia zaidi, huku wapinza-
ni wao wakifanya kazi ya kuokoa kwa kupiga
mbele.

Nafasi hatari zaidi kipindi cha pili zilikuwa
dakika ya 68, wakati Erasto Nyoni alipopiga
shuti lililopaa juu kidogo ya lango baada
ya kuanzisha faulo haraka, Peter Banda na
Sakho nao walifanya mashambulizi makali
mwishoni mwa mchezo, huku Salum Kipaga
wa Biashara United akipiga faulo maridadi
ambayo kama si uhodari wa kipa Manula, in-
geweza kujaa wavuni.

Katika mechi nyingine zilizopigwa jana
Mbeya City iliichapa Tanzania Prisons kwa
Mbeya huku Dimba la Jamhurijijini Dodoma,
Dodoma Jiji FC nayo ikipata ushindi kama
huo dhidi ya Ruvu Shooting.

Kwa matokeo hayo, Namungo FC inaen-
delea kutesa kileleni mwa msimamo wa
Ligi Kuu ikiwa na pointi tatu sawa na Mbeya
Kwanza FC, Dodoma Jiji na Mbeya City, lakini
ikishika nafasi hiyo ya juu kutokana na idadi
kubwa ya mabao.

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

Yanga, Kagera
sugar ni vita leo

Na Mwandishi Wetu

WAKATI Yanga ikianza
mbio za ubingwa wa Ligi
Kuu Bara leo, Kocha Mkuu
wa miamba hiyo ya mtaa wa
Twiga na Jangwani jijini Dar
es Salaam, Nasreddine Nabi,
amesema anatambua hau-
takuwa mchezo rahisi, lakini
wamejipanga kuhakikisha
wanaanza Vvizuri msimu huu
wa 2021/22.

Yanga ambayo itashuka
katika Uwanja wa Kaitaba
mjini Bukoba leo kuwavaa
wenyeji wao, Kagera Sugar,
itakuwa na ari kubwa ya
kuendelea kupata matokeo
baada ya kuwalamba wa-
tani zao, Simba bao 1-0
na kutwaa Ngao ya Jamii
Jumamosi iliyopita kwenye
Dimba la Benjamin Mkapa.

Akizungumzia mchezo
huo, Nabi alisema kikosi
chake kipo tayari na
anatambua mchezo huo
utakuwa mgumu, lakini
kama wachezaji wake wa-
tatekeleza yale aliyowaele-
keza mazoezini, hana shaka
katika kupata matokeo.

Alisema anatambua Kag-
era Sugar pia itakuwa imeji-
panga kupata matokeo hasa
ukizingatia itakuwa nyum-
bani, lakini malengo yake
ni kuhakikisha wanaanza
vizuri msimu ili kutekeleza
malengo yao mwishoni mwa
msimu.

“Hautakuwa mchezo rahisi
hasa kwa kuzingatia Kagera
Sugar watakuwa nyumbani,
lakini hiyo haiwezi kuwa
sababu kwetu kushindwa
kupambana kupata ma-
tokeo,” alisema Nabi.

Kocha wa Kagera Sugar,
Francis Baraza, alisema
pamoja na kwamba Yanga ni
klabu kubwa, wataiheshimu
kwa hilo lakini hawana
sababu yoyote ya kuiogopa.

“Bado ninaendelea ku-
waweka sawa wachezaji
wangu kutafuta kombinesh-
eni nzuri, ninauhakika
utakuwa msimu mgumu
ikiwa ni pamoja na mch-
ezo huu dhidi ya Yanga,”
alisema.
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