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HABARI KITAIFA

Wauzaj| wa miwa katika Soko la Tandale Dar es Salaam, wakiiweka kando ya barabara kusubiri
wateja juzi, baada ya kukosa eneo la kufanyia biashara kutokana na soko lao kuwa kwenye
ujenzi. PICHA: SABATO KASIKA

Maombi upimaji wa
DNA yaongezeka

Na Elizabeth John, NJOMBE

MAMLAKA ya Maabara ya
Mkemia Mkuu wa Serikali
(GCLA), Kanda ya Nyanda za
Juu Kusini imesema inapokea
maombi 10 hadi 15 kwa mwezi
ya wazazi kupima vinasaba
(DNA) kubaini uhusiano wa
baba na watoto.

Fundi Sanifu Mwandamizi
kutoka Mamlaka ya Mkemia
Mkuu wa Serikali, Rashidi Mje-
ma, alitoa takwimu hizo wakati
akizungumza na waandishi
wa habari katika Maonesho ya
nne ya Viwanda Vidogo (SIDO),
mkoani Njombe.

Alisema uhitaji wa kupima vi-
nasaba DNA ni mkubwa kutoka-
na na udanganyifu unaotokea
kwa wanandoa kubambikia

kinababa watoto.

“Lakini hii pia ni kwa kinaba-
ba ambao wanakataa majuku-
mu yao pia ni wengi kwa hiyo
uhitaji huu ni mkubwa sana
kwa sasa hivi,” alisema Mjema.

Mjema alisema kuwa huduma
hiyo si ya kumtambua baba wa
mtoto pekee, bali ni teknolojia
mbayo inabaini wahalifu katika
matukio mbalimbali ikiwamo
ujambazi.

“Kwa kushirikina na Jeshi la
Polisi na vyombo vingine vya
sheria ni maabara hii pekee ina-
tumia hii teknolojia na kutatua
kesi mbalimbali, sasa tukija
katika DNA ya mahusiano ya
baba na mtoto ambayo wengi
wanaihitaji katika nchi hii,
namaanisha kujua baba halali
wa mtoto wengi huwa hawafa-

_»gtBEST GROUP (T) LIMITED

Debts collectors, Auctioneer, Commission Agent & Legal Consultant

TANGAZO LA MNADA WA HADHARA

Kwa Idhini tuliyopewa na NMB BANK PLC Tunatoa notisi ya siku kumi na nne (14) kuanzia Tarehe ya Tangazo hili kwa mdaiwa
anaetajwa hapo chini, alipe deni analodaiwa na benki hiyo pamoja na riba. Kushindwa kulipa kwa muda huo tutalazimika kuuza
dhamana (mali) iliyodhamini mkopo huo kwa MNADA WA HADHARA .Mnada utafanyika kuanzia saa 4:00 Asubuhi na kuendelea

mahali dhamana ilipo kama inavyoonesha hapo chini.
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TAREHE TAWI

1. | YUSUPHMBOETO

Nyumba ya makazi iliyopo Mabibo Sahara yenye leseni ya makazi
KND/MBB/MBO16/114 Manispaa Ya Ubungo

16.11.2023 ILALA

2. | ALEX CHACHA AMOS

1.Nyumba Ya Makazi lliyopo Yombo Vituka Yenye Leseni Ya Makazi
TMK/YBV/BMW25/71 Manispaa Ya Temeke. ILALA

2. Nyumba Ya Makazi Iliyopo Manzese ~Yenye Leseni Ya Makazi
MZS/MNM/426 Manispaa Ya Ubungo.

18.11.2023

02.12.2023

ABILAH HASSAN
MATENDE Mosque Manispaa Ya llala.

Nyumba Ya Makazi Yenye Hati Ya Mauziano lliyopo Majohe Rada Shehe Juma BANK

22.11.2023 HOUSE

TENTONE IMAGING
4 | TECHNOLOGY/KUMBUKA

DEUS NTEJA KND/KGG/KSTII/82

Nyumba Ambayo Haijakamilika lliyopo Kigogo Kati Yenye Leseni Ya Makazi

15.11.2023 ILALA

5 | ZAHARA HUSSEIN

Nyumba Ya Makazi lliyopo Kwenye Kiwanja Chenye Leseni Ya Makazi Maeneo

18.11.2023 MBAGALA

Ya Mangaya Mbagala TMK/MBGL/MANII/269A Manispaa Ya Temeke

6 | BENSON NAHUM BAREGE

1.Nyumba Ya Makazi Yenye Kipande Cha Ardhi Na TMK/MBGL/KZG5/299
Yenye Leseni No TMK032/02 liyopo Kizinga Manispaa Ya Temeke

2.Nyumba Ya Makazi Yenye Kiwanja No 28 & 29 Kitalu H Leseni Na 139102 Na
No 551610 lliyopo Chamazi Manispaa Ya llala

25.11.2023

26.11.2023

B/CENTER

7. | JOHN JOSEPH LUHAZI

Nyumba e Makazi liopo Tegeta kwa Ndevu Mtaa wa Msichoke, Manispaa Ya
Kinondon

29.11.2023

TEGETA

DOSTEA PHARES
NYABENDA

Nyumba ya Makazi lliopo Tegeta kwa Ndevu Mtaa Wa Msichoke, Manispaa Ya
Kinondoni.

29.1.2023

TEGETA

MASHART YA MNADA

1. Dhamana itauzwa kama ilivyo.

2. Mnunuzi atatakiwa kulipa siku ya mnada asilimia 25% ya bei iliyofikiwa.

3. Malipo ya asilimia 75% yalipwe ndani ya siku kumi na nne (14). Kukamilisha malipo yote. Kushindwa kufanya hivyo mnunuzi
atakuwa amepoteza malipo yote ya awali ya asilimia 26%, na mnada kurudiwa, au mshindi wa pili atapewa ushindi.

4. Gharama za kuona, kukagua, kuhamisha umiliki, kumtoa mdaiwa/mpangaji na zingine zinazoambatana na hilo ni jukumu la

mnunuzi.

Kwa Taarifa zaidi wasiliana na: AU

Mkurugezi Mtendaji
Best Group (T)LTD
Alli Hassan Mwinyi Road

Green Acres Buliding, 2nd Floor.

Mkurugezi Mtendaji
NMB Bank PLC,

Ohio Street / Ali Hassan Mwinyi Road,

P.0.BOX 9213,
DARES SALAAM

P.0.BOX 1088
DARES SALAAM
MOBILE + 255 715-363537/ +255 765-363537

Telephone: 0255 222322550
Email: co.tz

hamu hizi taratibu zetu,” alisema Mjema.

UTARATIBU WA KUPIMA

“Taratibu ni rahisi tu mteja atatakiwa
apitie ustawi wa jamii au kwa mwanashe-
ria anayetambulika au kwa mahakama, ak-
ishakuja na barua basi tutamtengenezea
namba ya malipo ambayo ni Sh. 300,000,
kwa baba, mama na mtoto tutachukua
kipimo halafu atasubiri takribani siku 21
hadi 30 za kazi, tutampatia majibu yake
huo ndio utaratibu mwepesi ambao tu-
nautumia kwa wale ambao wanachanga-
moto ya kujua uhalali wa baba wa mtoto,”
alisema Mjema.

Kipimo cha DNA pia hufanyika kama
mtu anataka kubaini uhalisi wa uhusiano
wake na ndugu zake wa mbali wakiwamo
bibi, babu, binamu na wengine.

Kwa mujibu wa taarifa za mtandao, vile
vile, kipimo cha DNA humsaidia mtu ku-
tambua kama ana hatari ya kupata maam-
bukizo ya ugonjwa kwenye mwili wake.

Taarifa mbalimbali zinaeleza kuwa watu
walio kwenye ndoa hasa wanaume wana
uwezekano mkubwa wa kulea watoto
ambao si damu zao kutokana na kubam-
bikiwa na wenza wao.

Hali hiyo hujitokeza kama mmoja kati
yao, hasa mwanamume anapokuwa hana
uwezo wa kuzalisha mbegu zinazomwez-
esha mwanambke kushika ujauzito.

Taarifa zinasema wanaume sio wepesi
kwenda hospitali kujua hali zao kiafya
kama ilivyo kwa wanawake na matokeo
yake hulea watoto ambao si wa kwao kwa
madai kuwa wanawake kulinda heshima
za waume zao ndani ya ndoa.

Mkemia daraja la pili kutoka Wakala ya
Maabara ya Mkemia Mkuu wa Serikali, Ru-
ben Sendelema, alizungumzia madhara
ya sumu kuvu kwamba ni aina ya sumu
inayopatikana kutoka kwa jamii aina ya
fangasi ambao wao wanaathiri mazao
kama vile nafaka zikiwamo mahindi,
mchele na karanga.

“Sumu kuvu inaweza ikaathiri mazao
kwa njia tofauti tofauti ikiwamo mkulima
wa mazao hakufuata taratibu zinazotak-
iwa mpaka kufikisha mazao katika hali
ambayo ni ya uhifadhi kwa mfano kiasi
cha unyevunyevu kisipozingatiwa katika
mazao inaweza ikasababisha wale fangasi
wakajitokeza,” alisema Sendelema.

Alisema mazao yaliyoathiriwa na sumu
kuvu yakiliwa na binadamu yanasababi-
sha madhara mbalimbali kama kansa na
kuwataka wananchi kujihadhari na tatizo
hilo.

]
Majaliwa ataka kasi
udhibiti magendo

viwanja vya ndege

Na Beatrice Shayo

WAZIRI Mkuu, Kas-
simu Majaliwa, ametoa
maelekezo saba kwa
Mamlaka ya Usafiri wa
Anga Tanzania (TCAA)
kuimarisha mifumo ya
udhibiti wa matumizi
mabaya ya viwanja
kwa kuhakikisha havi-
geuki kuwa uchochoro
wa kupitisha bidhaa
haramu.

Pia ameagiza Bodi
va Mikopo ya Wa-
nafunzi wa Elimu ya
Juu (HESLB) kufanya
marejeo kuona namna
va kufadhili mafunzo ya
urubani kwa kutoa ki-
paumbele kwa wahitaji
wa fani za usafiri wa
angd. . .

Majaliwa aliyasema
hayo jana jijini Dar es
Salaam wakati wa maa-
dhimisho ya miaka 20
tangu kuanzishwa kwa
TCAA mwaka 2003.

“Hakikisheni viwanja
vyetu haviwi ucho-
choro wa usafirishaji
bidhaa haramu ili nchi
yetu iendelee kuwa na
sifa kati ya nchi zenye
udhlbltl wa usafiri wa
anga,” alisema.

MaJaI|Wa pia alisema
gharama za vyuo ku-
Somea Masomo ya uru-
bani au fani za masu-
ala ya anga ni kubwa,
hivyo jamii inashindwa
kumudu gharama, hivyo
ikiwekwa huduma
hiyo, watapata watu
wengi.

Aidha, Majaliwa aliwa-
taka wadau wote wa
usafiri wa anga nchini
kutekeleza majukumu
yao kwa kufuata ka-
nuni, sheria, taratibu na
mioNgozo inayosimamia
tasnia hiyo kitaifa, ki-
kanda na kimataifa ili
kuhakikisha usalama
ni kipaumbele cha
kwanza.

Pia aliwataka watend-
aji wa TCAA kufanya
kazi kwa weledi na
ubunifu ili kumudu
soko la ushindani katika
utoaji huduma za anga
kwa kuhakikisha wa-
najifunza kutoka katika
matalfa mengine.

“Tujifunze katika
mataifa mengine yali-
yofanikiwa ili kuongeza
viwango vyetu vya
kutoa huduma nzuri
na zenye ubora zaidi,”
alisema Majaliwa huku
akiitaka TCAA kubuni
na kuongeza vyanzo
V|pya vya mapato ya
‘Avition Training Fund’,
ili kuongeza idadi ya
marubani wanaopata
ufadhili wa masomo.

Kadhalika, aliwataka
Watanzania kuendelea
kuviamini na kutumia
VYUO Vvya nchini vi-
navyotoa mafunzo
ya utaalamu wa anga,
kwa kuwa vina uwezo
mkubwa na vinaamini-
ka barani Afrika.

Katika hatua nyingine,

Majaliwa alisemaTanza-
nia imefanikiwa kushika
nafasi ya nne barani
Afrika kwenye masu-
ala ya usalama wa anga
kwa kupata alama 86.7
ikitanguliwa na Nigeria,
Kenya na lvory Coast
katika ukaguzi uli-
ofanyika Mei, 2023.
‘Kwenye ukaguzi
mwingine wa uwezo
wa nchi kiusalama uli-
ofanywa na Shirika la
ICAO, viwanja vya
ndege vvya KIA, Zan-
zibar na JNIA Dar es
Salaam vilikaguliwa na
kupata alama 86.7.
“Hatua hii, imewezesha
nchi kushika nafasi ya
nne Afrika ikitanguli-
wa na Nigeria, Kenya
na lvory Coast. Huu ni
ushahidi tosha kwamba
uwezo wa nchi yetu ka-
tika kudhibiti usalama
wa anga unaendelea
kuimarika,” amesema.
Waziri Mkuu ambaye
alimwakilisha Rais
Samia Suluhu Has-
san kwenye ufunguzi
huo, alisema Tanzania
imeongeza Uwezo wa
udhibiti wa sekta ndogo
va usafiri wa anga
nchini kwa viwango vya
Kimataifa.

“Kupitia kaguzi za
Shirika la Usafiri wa
Anga Duniani (ICAQ),
sekta ndogo ya usa-
firi wa anga nchini, im-
eongeza uwezo kutoka
asilimia 37.8 mwaka
2013 hadi asilimia
69.04 mwaka 2019. Ku-
tokana na ufaulu huo,
ICAO imetoa ufadhili wa
dola za Marekani mil-
joni moja ambazo zilitu-
mika kwenye mradi wa
kuendelea kuboresha
uwezo wa usimamizi
wa anga letu.”

Alitaja mafanikio men-
gine kuwa ni ongezeko
la mchango wa sekta ya
uchukuzi katika Pato la
Taifa, huku akibainisha
kuwa katika utekelezaji
wa Mpango wa Pili wa
Taifa wa Maendeleo,
sekta hiyo ilichangia
asilimia 8.2 ya pato la
Taifa kwa mwaka 2022.

Mkurugenzi Mkuu wa
TCAA, Hamza Johari,
alisema wakiwa wa-
naadhimisha miaka 20
wamepiga hatua kubwa
ikiwamo kushika nafasi
ya nne barani Afrika.
Alisema usalama ni
kipaumbele namba
moja katika utekelezaji
wa majukumu yao ka-
tika kuhakikisha anga
linakuwa salama na
mwaka 2017, serikali il-
iridhia ununuzi wa rada
nne za kuongoza ndege
za kiraija. _

Johari alisema jukumu
lao ni kuhakikisha sekta
va usafiri wa anga ina
wataalamu wa kutosha
na wenye utaalamu
stahiki unaoendana na
viwango vya kimataifa
kwamba kwa sasa wana
marubani 603.
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Ripoti CAG, Bima ya Afya
kwa Wote kulitikisa Bunge

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

MKUTANO wa 13 wa Bunge unaanza
leo vikao vyake jijini Dodoma huku
wabunge wakitarajiwa kujadili ripoti ya
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu
za Serikali (CAG) kwa Mwaka wa
Fedha 2021/22.

Sambamba na mjadala huo ku-
subiriwa kwa hamu na Watan-
zania, pia bunge hilo litajadili
Muswada wa Sheria ya Bima ya “‘
Afya kwa Wote.

Katika mkutano huo,
mambo mengine ya-
takayojadiliwa ni taar-
ifa za Kamati ya Bunge
ya Hesabu za Serikali
(PAC), Kamati ya Bunge
ya Hesabu za Serikali
za Mitaa (LAAC) kuhusu
hesabu zilizokaguliwa na
CAG kwa mwaka 2021/22 na Kamati ya
Bunge ya Uwekezaji na Mitaji ya Umma
(PIC) kuhusu Uwekezaji wa Mitaji ya
Umma kwa Mwaka wa Fedha 2021/2022.

Muswada wa Bima ya Afya kwa Wote,

R
- *;(*

;‘-’—*\ /' Mwakawa Fedha2024/2025 na

licha ya kuwekwa kwenye ratiba ya mku-

tano wa bunge wa Februari, mwaka huu,

kwa ajili ya kusomwa kwa hatua zote tatu

za mchakato wa utungwaji sheria, ulion-

dolewa kutokana na kuwapo na maoni

mbalimbali ambayo serikali iliamua
kuyafanyia kazi.

Aidha, Bunge litapokea na ku-

jadili maelezo ya serikali kuhu-

su Mapendekezo ya Mpango

Taifa  unaokusudiwa

kutekelezwa na Serikali katika

Mwongozo wa kuandaa Mpango
na Bajeti ya Serikali kwa Mwaka
wa Fedha 2024/2025.
Aidha, Bunge linatarajiwa
kupokea, kujadili na kuridhia
Azimio la Bunge la Mapendek-
.|\ ezoyaKuridhia Mkataba wa
Kuanzisha Taasisi ya Dawa
ya Afrika wa Mwaka 2019.
Pia litajadili Muswada wa Sheria ya
Marekebisho ya Sheria Mbalimbali (Na.4)
wa Mwaka 2023 na Muswada ya Sheria
ya Marekebisho ya Sheria Mbalimbali za
Sekta ya Sheria wa Mwaka 2023.

ACT yavunja uklmya
kushiriki uchaguzi

Na Elizabeth Zaya

KIONGOZI wa Chama cha
ACT-Wazalendo, Zitto Kabwe,
amesema chama chake kitashiriki
uchaguzi wa serikali za mitaa

mwakani na uchaguzi mkuu mwa-

ka 2025 hata kama hakutakuwa
na Katiba Mpya.

Zitto alisema hayo juzi wakati
akihojiwa katika kipindi cha ‘Me-
dali za Siasa’ kinachorushwa na
kituo cha televisheni cha Star TV.

“Sisi si chama cha ajenda moja,

tutashiriki chaguzi (uchaguzi) zote
zinazokuja (unaokuja) katika maz-

ingira yoyote. Miaka hii mitatu
ya bunge la chama kimoja tume-
shuhudia masuala ya wananchi
hayajadiliwi bungeni.

“Hatuwezi kumwacha nguruwe
kwenye shamba la mihogo, ata-
maliza yote shambani. Chama
chetu kitashiriki katika uchaguzi
wa serikali za mitaa na uchaguzi
mkuu mwaka 2025 ili kupata

wawakilishi wa kusaidia jamii bila

kujali mchakato wa Katiba ume-

fikia hatua gani,” alisema.
Msimamo huo wa ACT- Wazal-

endo ni tofauti na wa baadhi ya

vyama vya siasa kikiwamo Chama

cha Demokrasia na Maendeleo
(CHADEMA), ambacho kwa nyaka-
ti tofauti kupitia kwa viongozi
wake wakuu, kimekuwa kikitoa
matamko yenye Kigugumizi kuhu-
su kushiriki katika uchaguzi uki-
wamo uchaguzi mdogo kama am-
bavyo ACT-Wazalendo imekuwa
kikishiriki kwa madai kuwa she-

ria zinazosimamia uchaguzi huo si

rafiki katika kuendesha uchaguzi
wa uhuru na haki.

Akijibu swali aliloulizwa kuhusu
chama hicho kuitwa CCM B, Zitto
alisema hizo ni propaganda za
kawaida na hawajali kuhusu hilo.

“Hizo ni propaganda za kawaida
za kisiasa. Wakati NCCR Mageuzi
na CUF vikiwa vyama vikubwa
vya upinzani nchini, waliwaita
CHADEMA kuwa ni CCM B kwa
kuwa kilikuwa chama kidogo.

“Lakini CHADEMA ilipofanya

vizuri nayo ikaanza kuwaita NCCR

Mageuzi na CUF kuwa ni CCM B,
hivyo sioni taabu hata kidogo na
sisi kuitwa hivyo. Muhimu ni sisi
kusimama kwenye reli kwa yale
ambayo tunayasimamia, ufanyaji
siasa hauwezi kufanana na wa
kwao,” alisema huku akisisitiza
kuwa chama kipo kwa ajili ya
kuzungumzia masuala yote ya
vvananchi.

“Sisi si chama cha ajenda moja

ndiyo maana tunazungumzia mas- :

vala yote ya wananchi. Sisi siyo
chama cha kupiga kelele na kub-
wabwaja bwabwaja. Inapotokea
changamoto ya kitaifa utatuona,
hatuishii kusema tu bali tunap-
endekeza namna ya kufanya na
kuna muda serikali inatekeleza
kile tunachopendekeza,” alisema
Zitto.

Akitolea mfano suala la
uwekezaji wa Bandari, Zitto

alisema mapendekezo mengi vali- :

yotolewa na chama hicho yame-
chukuliwa.

“Kwenye suala hilo la uwekezaji
wa bandari, chama kilikosoa kwa
njia ya kutoa majawabu kwa
sababu tunafahamu umuhimu
wake. Watu wengi walikuwa wa-
naongea na kutoa maoni, baadhi
walikuwa hawaelewi nafasi va

uchumi wa jiografia katika kukuza

uchumi wetu. Sisi tuliona kwam-
ba Bandari inaweza kuwa na
mchango mkubwa katika kuleta
mabadiliko ya kiuchumi.

“Kwa hiyo tuliona tupendekeze
mambo ambayo yalikuwa yanale-

ta ukakasi wa mambo ambayo ya-

mekuwa yakizungumzwa kuhusu
makubaliano kati ya serikali yetu
na Emirates ya Dubai na mengi
tuliyoyapendekeza yamechuku-
liwa, kati ya matano tuliyopende-
keza, yamechukuliwa manne,”
alisema. )

“Na hiyo inakuonyesha faida_
ya siasa za masuala mbalimbali
kwamba unaweza ukabadilisha

nchi bila kuwa madarakani na huo

nd|o uongozi. Uongozi siyo cheo
tu,” alisisitiza.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI NA UCHUKUZI
TAASISI YA TEKNOLOJIA YA UJENZI

TANGAZO LA KOZI YA UKARABATINA MATENGENEZO YA BARABARA

KWA KUTUMIA TEKNOLOJIA STAHIKI YA NGUVU KAZI‘LBT'

1. UTANGULIZI:

Taasisi ya Teknolojia ya Ujenzi “Institute of Construction Technology (ICoT)" ni Taasisi chini ya Wizara ya
Ujenzi inawatangazia wananchi wote kuwa inatarajia kuendesha kozi ya Ukarabati na Matengenezo ya
Barabara za Udongo/Changarawe kwa Mafundi Sanifu, Wanawake na Vijana kwa kutumia Teknolojia
Stahiki ya Nguvukazi. Mafunzo haya yatafanyika katika Kampasiya ICoT - Mbeya kama ifuatavyo: -

Jinala kozi Muda wa Mafunzo Mafunzo Yatafanyika
Kozi Maalumu ya Mafundi Sanifu,
Vikundi vya Wanawake na Vijana
1 katika Ukarabati na Matengenzo ya Wiki Nne (4)

Mkoani Mbeya

barabara za changarawe/udongo (ICoT - Mbeya)

(Gravel/Earth Roads) kwa kutumia
Teknaloiia Stahiki va Nauvikazi

20/11/2023-17/12/2023

2. MASOMO YATAKAYOFUNDISHWA:
Kozi ya Ukarabati na Matengenezo ya Barabara za Changarawe/Udongo (Gravel/Earth Roads)
kwa Kutumia Teknolojia Stahiki ya Nguvukazi:

Kozi hii, Washiriki watajifunza mada mbali mbali kuhusu ukarabati na matengenezo ya barabara za
changarawe kwa kutumia Teknolojia Stahiki ya Nguvukazi pamoja na mada shirikishi ambazo ni;
utaratibu wa kufungua kampuni, utaratibu wa kujaza kitabu cha zabuni, Teknolojia ya Udongo na Zege
Ukarabati na Matengenezo ya Barabara na Usimamizi sehemu ya kazi. Kipekee, kozi hii imelenga
kuwawezesha Wanawake na Vijana (washiriki) kupata ujuzi wa kufanya na kusimamia kazi za
matengenezo ya barabara hasa matengenezo ya kawaida yaani ‘Routine/Recurrent Maintenance'.

3. NJIA ZA UFUNDISHAJI
Mafunzo yatafanyika katika awamu mbili; Awamu ya kwanza itakuwa nadharia (Darasani) na Awamu ya
pili itakuwa ni mafunzo ya vitendo (‘Site’).

4. MALENGO YAKOZI
Masomo katika kozi hizi yamelenga kumpatia mshiriki mbinu mbali mbali kuhusu matumizi ya
Teknolojia Stahiki ya Nguvukazi katika:

i. Kufanya na kusimamia kazi za matengenezo ya barabara hasa matengenezo ya kawaida yaani
‘Routine/Reccurent, Periodic and Emergency maintenance’;

ii. Kufanya na kusimamia kazi za ukarabati wa barabara yaani road rehabilitation’;

iii. Kuendesha na kusimamia miradi ya matengenezo na ukarabati wa barabara za vumbi/changarawe na
barabara za lami;

iv. Kwa wajasiriamali, masomo haya yatawawezesha kujiajiri kwa kufungua kampuni za ujenzi wa
barabara zinazotumia Teknolojia Stahiki ya Nguvukazi yaani “SPECIALIST CIVIL WORKS-LABOUR
BASED CONTRACTORING FIRMS” kisha kupata sifa za kisheria za kununua kazi za miradi ya ujenzi au
ukarabati wa barabara zinazotolewa na TARURA au TANROADS.

5. WALENGWA WA MAFUNZO:

a) Walengwa wa mafunzo haya ni kwa makundi Maalumu ya Wanawake na Vijana amabao wana azmaya
kuwa wajasiriamali.

b) Mafundi Sanifu wa barabara kutoka ZANROADS - Zanzibar.

c) Watu binafsi wenye uzoefu katika kazi za barabara au majengo na wanaohitaji kujiendeleza na
kujifunza zaidi kazi za barabara.

6. LUGHA YA MAFUNZO:

Lugha itakayo tumika katika Kozi ya ukarabati na matengenezo ya barabara ya changarawe/udongo
maalumu ya vikundi vya wanawake na vijana itaendeshwa kwa kutumia mchanganyiko wa lugha ya
Kiingereza na Kiswahili.

7. ADA ZA USHIRIKI
Kozi ya Ukarabati na Matengenezo ya Barabara za Uhangarawe/Udongo kwa vikundi vya Wanawake na
Vijana
i. Mshiriki atakayepata huduma za chakula na malazi zinazotolewa na Taasisi atalipa ada kiasi cha Tsh.
700,000.

Ada ya ushiriki zilipwe kwa kutumia ‘Control Number’ itakayotolewa kwa mtu atakayehitaji mafunzo kwa
kuwasiliana na uongozi mapema kabla ya kozi kuanza. Inashauriwa kuwa ada ilipwe angalau wiki mbili kabla
ya kozi kuanza.

8. NAMNA YA KUTUMA MAOMBI YA KOZI:

Wale wote watakao hitaji kujiunga na kozi yoyote kati ya hizi zilizotajwa hapo juu wanatakiwa kutuma
maombi yao kwa kutumia anuani ya Posta au barua pepe zilizotolewa hapa chini au wanaweza kupiga
simu kwa kutumia namba zilizotolewa kwa kupata maelezo zaidi.

WASILIANA NASI MKUU WA TAASISI
TAASISI YA TEKNOLOJIA YA UJENZI ICoT,

S.L.P 1957, MBEYA.

Simu: 025 295 7484/5

: 0764775354/0769317404/0765251509
Nukushi  : 025 295 7486

Barua pepe : attimbeya@mow.go.tz,
attimbeyafrica@gmail.com

S.L.P 963, MOROGORO.

Simu: 023-2935229/023- 2935226

: 0762 409087/0787059555/0786 384 062
Nukushi  : 023-2935227

Barua pepe : mwti@morogoro.net
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HABARI KITAIFA

Kinana ashangaa baadhi
viongozi kutoheshimika

Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA

MAKAMU Mwenyekiti wa Chama Cha
Mapinduzi (CCM) Bara, Abdurahaman
Kinana, amesema kuna watu wana vyeo
vikubwa lakini hawaheshimiwi na wen-
gine hawana vyeo, wala hawajasoma wa-
naheshimika kwa sababu ya tabia njema.

Akitoa salamu za rambirambi za chama
hicho jana katika maziko ya Mwenyekiti
wa CCM Mkoa wa Arusha, Zelothe Ste-
ven, Kinana alisema kwa kuwa maisha ni
hadithi, hivyo kila mmoja ni vizuri akaishi
kwa kuwekeza kwenye tabia njema.

Zelothe ambaye aliwahi kuwa Kamish-
na Msaidizi Mwandamizi wa Polisi (SACP)
na kuhudumu katika mikoa mbalimbali
katika nafasi ya kamanda wa polisi wa
cha Olosiva, Arumeru mkoani Arusha.

“Marehemu Zelothe alikuwa mny-
enyekevu, mwadilifu, muungwana,
msikivu na mpenda kujenga umoja na
japokuwa alikuwa na vyeo vingi vikubwa.
Aliishi kwa unyenyekevu bila kujali vyeo
alivyo navyo,” alisema na kuongeza kuwa
watu walimheshimu sio kwa vyeo vyake
vikubwa vya kipolisi na serikali, bali kwa
tabia yake kwa watu alioishi nao.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, Meneji-
menti ya Utumishi wa Umma na Utawala

Bora, George Simbachawene, aliyemwak-
ilisha Rais Samia Suluhu Hassan na Rais
wa Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar, Dk.
Hussen Mwinyi, alisema Zelothe ni kion-
gozi aliyeacha alama kwa taifa.

Katika ibada ya maziko ya Zelothe,
Askofu wa Dayosisi ya Kaskazini Kati ya
Kanisa la Kiinjili la Kilutheri Tanzania
(KKKT), Dk. Solomon Masangwa, alisema
Zelothe alikuwa muumini mwadilifu,
mpenda watu na alipenda kufanya kazi
za kanisa.

Mwakilishi wa Mkuu wa Jeshi la Polisi
nchini, Inspekta Jenerali (IGP) Camil-
lus Wambura, Mkuu wa Operesheni na
Mafunzo, Kamishna (CP) Awadhi Haji,
alisema wamepokea taarifa za kifo hicho
kwa masikitiko makubwa kwa sababu
Zalothe alikuwa mwadilifu ndani ya jeshi
hilo na walishirikiana naye kwenye masu-
ala mbalimbali ya ulinzi na usalama wa
nchi. Alisema alifanya kazi kwa weledi
mkubwa, nidhamu haki na uadilifu mpa-
ka alipostaafu.

WASIFU WAKE

Akisoma wasifu wa marehemu, mmoja
wa watoto wake, Wille Stephen alisema
Zelothe alizaliwa Novemba 30, 1950 ka-
mtoto wa pili katika familia ya Stephen
Oldarasu na Dina Oldarasu yenye watoto

tisa kati yao watoto watano wakiume na
wanne wakike.

Alisema Zelothe alimaliza elimu ya
msingi katika Shule ya Mringa, wakati huo
Mringa “Upper Primary School” mwaka
1966 na baadaye alijiunga na elimu ya
sekondari katika shule ya Enaboishu
mkoani Arusha na kuhitimu kidato cha
nne mwaka 1968.

Baada ya hapo, alijiunga na Chuo cha
Mafunzo ya Jeshi la Polisi katika Chuo cha
Polisi Moshi na kuhitimu mwaka 1970.

Aliendelea na mafunzo mbalimbali
yakiwamo ya usalama barabarani, uon-
gozi, kupambana na uhalifu na kuto-
kana na juhudi zake za kupenda kusoma,
alichukua mafunzo nchi za nje ikiwamo
Japan (1998 -2000), Marekani (2001 na
2007), Ujerumani (2005) na Uingereza
mwaka 2008.

Katika mazishi hayo viongozi mbal-
imbali wa CCM taifa, wakuu wa vyombo
vya ulinzi na usalama na serikali ngazi
ya kitaifa, walishiriki. Mbali na Kinana,
wengine waliohudhuria ni Katibu Mkuu
wa CCM, Daniel Chongolo na Katibu wa
NEC, Itikadi na Uenezi, Paul Makonda.

Zelothe alifariki dunia Oktoba 26,
mwaka huu, katika Hospitali ya Emilio
Mzena, Dar es Salaam, wakati akipatiwa
matibabu.
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Mkuu wa Mkoa wa
Dar es Salaam, Albert
Chalamilla (wa tatu
kushoto), akipata
maelezo kutoka kwa
Ofisa Kidakio cha
Pwani, Halima Paraji
(wa pili kulia), katika
hafla ya uzinduzi wa
kitalu cha miti rafiki,
Vyanzo vya maji

na miti ya matunda
Dar es Salaam jana.
Kushoto ni Katibu
Tawala Wilaya va
Ubungo, Hassan
Mkwawa na kulia ni
Kaimu Mkurugenzi
wa Bodi ya Bonde la
Wami na Ruvu, Martin
Kasambala. PICHA:
IMANI NATHANIEL

Mwinyi asisitiza vadilifu vikosi vya ulinzi

Na Mwandishi Wetu

RAIS wa Zanzibar na Mwenyekiti wa
Baraza la Mapinduzi, Dk. Hussein Ali
Mwinyi, amevitaka vikosi vya Serikali
Zanzibar kuendeleza uadilifu na uwajibi-
kaji wa majukumu yao ya kila siku.

Dk. Mwinyi ambaye ni Kamanda Mkuu
wa Idara Maalum ya vikosi vya SMZ,
alisema hayo, alipokuwa akizungumza
na wapiganaji kwenye viwanja vya Jeshi
la Kujenga Uchumi (JKU) kwa lengo la
kuwapongeza kutokana na juhudi zao
za kuhakikisha amani na utulivu nchini
vinaendelea kuimarishwa.

Alivitaka vikosi hivyo kuweka mbele
maslahi ya nchi kwanza, uwajibikaji
pamoja na kusimamia uadilifu jeshini.

Alivisisitiza vikosi hivyo suala la kusi-
mamia nidhamu kwenye maeneo yao ya
kazi ili kufanya kazi zao kwa uadilifu.

“Nidhamu ikikosekana katika jeshi
basi hapo hakuna jeshi,” alisema Rais Dk.
Mwinyi.

Pia, alivipongeza vikosi hivyo kwa jiti-
hada zao za kutoa huduma bora kwa
jamii kikiwamo Kikosi Maalum cha Ku-
zuia Magendo (KMKM) kupitia hospitali
yao iliyopo Bububu pamoja na Hospi-

tali ya JKU, Saateni kwa huduma za afya
wanazozitoa kwa wananchi na nyingine
za jamii vikiwamo vyuo vya amali na
taaluma.

Alivitaka vikosi hivyo kuwa mfano
mzuri wa kutoa huduma bora kwa raia
hasa kwenye vituo vyao vya afya na taalu-
ma vinavyohudumia jamii.

Aliwaagiza wakuu wa vikosi hivyo kue-
ndelea kusimamia uwajibikaji ili kuwe na
tofauti baina ya hospitali za jeshi na za
raia ili wananchi wapate huduma bora.

Pia Dk. Mwinyi alivieleza vikosi hivyo
kuwa vinajukumu la kutoa malezi bora
kwa vijana na kuhakikisha wanatoa vi-
jana wazalendo wenye uchungu wa nchi
yao watakaopigania maslahi ya taifa lao.

Akizungumzia suala la kuwajengea
uwezo maofisa na wapiganaji wa vikosi
hivyo, Rais Dk. Mwinyi aliwataka wakuu
wa vikosi hivyo kuwaongezea uwezo wa
kitaaluma maofisa hao kwa kuwapatia
fursa za mafuzo.

Waziri wa Idara Maalum ya Vikosi vya
SMZ, Masoud Ali Muhammed, alisema,
vikosi vya SMZ idara zote tano ziko tayari
kuendeleza jukumu mama la kuimarisha
na kuendeleza amani, utulivu na mshika-
mano uliopo nchini vinaendelea kusima-

ma wakati taifa likiendeleza maendeleo
ya watu wake.

Akiwasilisha risala ya vikosi vitano
vya Idara Maalum ya SMZ, Katibu Mkuu
wa Idara hiyo, Issa Mahafoudh Haji, alis-
ifu juhudi kubwa ya Kamanda Mkuu wa
Idara Maalum ya vikosi vya SMZ, Rais Dk.
Mwinyi aliyoifanya kwa vikosi hivyo.

Alimshukuru  Rais Mwinyi kwa
kuvishirikisha  vikosi ~ hivyo  kwe-
nye ujenzi wa miradi mikubwa ya
maendeleo nchini na kueleza kuwa
imewaongezea uwezo na nguvu za kiu-
chumi kwa kutatua baadhi ya changa-
moto zao.

Pia, alisema ushiriki wao kwenye mi-
radi hiyo, umepanua uwezo wao wa ufa-
hamu na ujuzi wa kutekeleza majukumu
yao ya kila siku pamoja na kusifu hatua ya
kuwapandishia mishahara makamanda
na wapiganaji kutokana na nyongeza ya
mishahara aliyoitoa kwa watumishi wa
umma wa Serikali ya Mapinduzi ya Zan-
zibar.

Vikosi vya Serikali ya Mapinduzi ya
Zanzibar vinaundwa na Jeshi la kujenga
Uchumi (JKU), (KMKM), Vikosi vya Uoko-
zi na Zimamoto, Valantia (KVZ) na Chuo
cha Mafunzo.

Tulia asimulia
magumu
aliyopitia
urais wa IPU

Na Paul Mabeja, DODOMA

SPIKA wa Bunge, Dk. Tulia Ackson,
ameeleza ugumu na wepesi aliopitia
hadi kuchaguliwa kuwa Rais wa Umoja
wa Mabunge Duniani (IPU) uliofanyika
Oktoba 27, mwaka huu, Luanda nchini
Angola.

DK. Tulia alisema hayo jana kwenye
hafla ya kumpongeza kwa kuchaguliwa
katika nafasi hiyo na kuwa mwanamke
wa kwanza kutoka Afrika kushika
wadhifa huo, iliyofanyika kwenye vi-

Alisema uchaguzi huo ulikuwa mgumu
kutokana na mitandao ya kijamii kutu-
mika kumchafua ili asichaguliwe.

“Uchaguzi ule ulikuwa mgumu sana na
hii ni kutokana na mitandao ya kijamii
kutumika kunichafua. Tena waliofanya
hivyo ni Watanzania wenzetu ambao
walikuwa wanaungana na watu wen-
gine ili tu nisishinde kwenye nafasi hii.

“Ni jambo la ajabu sana Watanzania
kuungana na adui zetu kulipiga vita
taifa letu. Niwaombe linapotokea su-
ala la kitaifa tuwe kitu kimoja badala
va kuungana na adui zetu kuumizana
wenyewe kwa wenyewe,” alisema.

Pia alisema makubaliano ya awali ya-
likuwa mataifa mengine katika Afrika
yasiweke wagombea ili kuiunga mkono
Tanzania lakini kutokana na maneno
ya mitandao ya Kijamii, nchi zingine
zilipata nguvu va kuingiza wagombea
wao.

“Nchi nyingi zilisema hazitaingiza
wagombea na kuipa nafasi Tanza-
nia lakini sasa maneno ya kwenye
mitandao yaliwapa nguvu ya kuleta
wagombea. Lakini kwa kuwa Mungu
alikuwa amepanga Tanzania ishinde,
hakuna kilichobadili hilo,” alisema.
Alibainisha kuwa watu ambao waliku-
wa wanaichafua Tanzania na mgombea
wake baadhi ni viongozi ambao wali-
wahi kushika nafasi katika nyadhifa za
juu za Kitaifa.

“Mimi ninaposemwa huwa nafurahi
sana lakini kwa hili huyo mmoja la-
zima nimtafute ili nijifunze kutoka
kwake maana yake hawezekani mtu
aliyewahi kuwa kiongozi wa juu ku-
ungana na adui kuichafua nchi yetu.
Lazima watu tuweke utaifa kwanza si
tu kwa sababu una bando basi unazun-
gumza kila unachokiona,” alisema.

Pia alisema mambo ambayo yam-
emsaidia kushinda uchaguzi huo ni
kuungwa mkono na serikali chini
va Rais Samia Suluhu Hassan am-
baye alimpa kibali cha kuingia katika
kinyang'anyiro hicho.

“Rais amekuwa mstari wa mbele kui-
tangaza diplomasia ya taifa letu kwa
mataifa mengine na yeye mwenyewe
kushiriki katika kunipigia kampeni kwa
mataifa mengine hali ambayo ilifanya
baadhi ya wajumbe kuja na maagizo
kutoka katika serikali zao,” alisema.
Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, alim-
pongeza Dk. Tulia kwa kushinda katika
uchaguzi huo na kumwahidi kuwa
serikali itampa ushirikiano wa kutosha
wakati wote atakapo uhitaji.

“Nafasi hii itakupa fursa ya wewe
kushiriki vikao vyote vya UN hivyo na
sisi kama taifa tutakutumia wewe ku-
penyeza ajenda zetu hivyo kwa niaba
va Rais tunakuahidi kukupa ushiriki-
anao wa kutosha kila utakapohitaji,”
alisema Majaliwa.

Katibu wa Bunge, Nenelwa Mwiham-
bi, alisema Dk. Tulia anakuwa Rais
wa 31 wa IPU na mwanamke wa tatu
kushika nafasi hiyo lakini anakuwa
mwanamke wa kwanza kutoka Afrika
na ataongoza umoja huo kwa Kipindi
cha miaka mitatu.
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TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI

Imetolewa chini ya kanuni ya 7 ya Kanuni za Ma

WARAKA WA MIZANIA KWA TAREHE 30 SEPTEMBA 2023 TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA TAREHE 30 SEPTEMBA 2023

(Kiasi kwa shilingi milioni)

(Kiasi kwa shilingi milioni)

Robo ya Robo ya
Robo ya Robo ya Mwaka sasa Mwaka Mwaka wa Mwaka
Mwaka ya sasa|| Mwaka iliyopita Tarehe iliyopita sasa Linganishi
Tarehe Tarehe 30/09/2023 Tarehe 30/09/2023 30/09/2022
30/09/2023 30/06/2023 30/06/2023
TZS TZS TZS TZS
1:[MTIRIRIKO WA FEDHA KUTOKANA NA SHUGHULI ZA UENDESHAJI
TZs TZs Mapato/(Hasara)Hakisi 184 730 1,180 (3,369)|
A. MALI
1 Fedha Taslimu 86 61 Marekebisho kwa Ajili ya:
2 Salio Katika Benki Kuu ya Tanzania - - Hasara Katika Mali 140 91 394 469
3 Uwekezaji Katika Amana za Serikali - - Badiliko Halisi Katika Mikopo (4,090) (2,927) (9,149) (3,533)|
4 Salio Katika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha 8,801 6,047 Faida/Hasira Kwenye Mauzo ya Mali N N - )
5 Hundi na Miamala ya Kushungulikiwva - - Mabadiliko Halisi Katika Amana PR 263 220 549 131
N X . Mabadiliko Halisi Katika Amana za Muda Mfupi Zilizoafikiwa - - - -
6 Miamala Baina ya Matawi - - Mabadiliko Halisi Katika Dhima Nyingine (131) (321) (552) (158)|
7 Bili Zilizoafikiwa - - Kodi lliyolipwa - - - -
8 Dhima ya Wateja Zilizokubalika - - Mengineyo 1,453 (135) 375 2,306
9 Mikopo lliyotolewa Kwa Benki Nyingine - - Fedha Halisi zili il ika) kwa za ji - - - -
10 Uwekezaji Katika Amana Nyingine _ _ kwa shughuli za uendeshaji (2,181) (2,341) (7,202) (4,155)|
" . - - N 11:| MTIRIRIKO WA FEDHA KUTIKANA NA SHUGHULI ZA UWEKEZAJI
Mikopo Halisi lliyopo 37,058 32,969 Gawio Lillopokelewa _ _ - -
12 Mali Nyingine 2,725 2,595 Ununuzi wa Mali za Kudumu (350) (306) (920) (482)|
13 Uwekezaji wa Hisa - - Mapato Kutokana na Mauzo ya Mali za Kudumu - - - -
14 Akaunti za udhamini - - Ununuzi wa Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala - - - -
15 Mali Zisizohamishika ,Mitambo na Vifaa 2,064 1,853 Mapato Kutokana na Mauzo ya Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala - - - -
16 JUMLA YA MALI 50,735 43,524 Mengineyo - - - -
Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika)
B. DHIMA kwa Shughuli za uekezaji :fso :fos ?20 (‘f&
17 Amana za Benki nyingine na Taasisi za Fedha - - 11z MTIRIRIKO WA FEDHA KUTOKANA NA SHUGHULIZA KIFEDHA - - - -
18 Amana za Wateja 4,402 4,187 Ulipaji wa Madeni ya Muda Mrefu - - - -
19 Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu - - Mapato Kutokana na Utoaji wa Madeni ya Muda Mrefu 5,378 4,632 10,010 -
20 Amana Maalumu 3,052 3,004 Mapato Kutokana na Utoaji wa Mtaji wa Hisa - - 1,146 -
P . : Gawio Lililolipwa kwa Fedha Taslimu - - - R
21 Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha - - Mabadiliko Halisi Katika Madeni Mengine - - - -
22 Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa - - Mengineyo (68) (35) 283 (1,882)
23 Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa 13 12 Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) - - - -
24 Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mte, - - kwa Shughuli za Kifedha 5,311 4,597 11,440 (1,882)|
25 Miamala Isiyoshughulikiwva Baina ya Matawi - -
26 Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine 1,052 193 1V:(FEDHA TASLIMU NA MALI ZAINAZOFANANA NA FEDHA TASLIMU
27 Zianacolipwa Baadas Omersomngu s ot sk 1l Zremia Tl 2o | g eze| o
28 Dhima Nyingine 14,628 9,250 ’ ’ ) '
29 Madeni 27,051 19,957
JUMLA YA DHIMA . _
30 MALI/(DHIMA)HALISI (16 kutoka 29) 23,684 23,567 Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu /
mwa Robo Mwaka 8,887 6,108 8,887

C. FEDHA ZA WANAHISA
31 Mtaji wa Hisa Uliolipwa 21,200 21,200

32 Akiba ya Mtaji 1,537 1,537 TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA TAREHE 30 SEPTEMBA 2023
(Kiasi kwa shilingi milioni)

33 Mapato Yaliyobakizwa (2,401) (2,401) Mta Manat Mengi Juml
34 Faida (Hasara) ya Kipindi Husika 1,180 996 ji wa i apa_o T_engo la er_|g_|neyo umla
35 Akauti Nyingine za Mtaji 2,167 2,235 hisa yaliyobakizwa Ziada ya (Bainisha)
s s Jumla
36 Stahiki ya Wenyehisa Chache - -
37 JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISANI 23,684 23,567 Salio la mwanzo wa Mwaka (2023) 21,200 (2,418) 0 2,202 21,074
Faida /(Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato - 1,180 - - 1,180
gg l?/l"‘:lma Z(';srlzor?':ah'r' 692 611 Mapato mengine yaliyojumuishwa - - - - -
kopo echelu Miamala na wanahisa = - - - -
40 Ten_go I_(wa_ Ajili ya Mikopo Chechefu 993 927 Gawio liliolipwa B . . . .
41 Mali Nyingine Chechefu - - Ziada ya Kisheria . . . . .
Mengil - 17 - 1,412 1,429
D. BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA ef\glneyo N . .
(i) Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali a7% 54%) Salio la mwisho wa Robo ya mwaka wa sasa 21,200 (1,220) 0 3,704 23,684
Uwi, Mik Chechefi Ji I Mik Ghafi 1.9% 1.8%
( ux:::g x: M:kgzg Gh‘:fi :audzranl:;;aA)r{:an; opo Ghati 2999 47194 Salio la mwanzo wa Mwaka Uliopita ( 2022) 21,200 2,487 0 2,124 25,811
(iv) Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Hali na Mali 73% 78%| Faida /(Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato - (3,260) - - (3,260)
(v) Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali 83% 85%) M.apalo mengine y%\llijumulShwa - - - - -
(vi) Ongezeko la Amana 3.7% 3.2% Mlan?al.a.na. wanahisa - : - - -
(vii) Ongezeko la Mali 16.6% 14.2% Gawio lililolipwa - - - - -
Ziada ya Kisheria - - - - -
Mengineyo - (1,645) - 168 (1,477)
TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA TAREHE 30 SEPTEMBA 2023 Salio la mwisho wa mwaka Uliopita 21,200 (2,418) 0 2202 21.074]

(Kiasi kwa shilingi milioni)
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217.

Robo ya Robo ya Limbikizo la||Limbikizo la ADA NA GHARAMA ZA HUDUMA
Mwaka Mwaka Mwaka wa Mwaka
sasa Linganishi sasa Linganishi Huduma za Kibenki Gharama-Pamoja na VAT (TZS)
1 Kuangalia Salio-Dirishani & ATM 554
Idani ya VFT hadi TZ$1,000,000 944
Tzs TZzs TZs Tzs idani ya VFT zaidi ya T2S1,000,000 1,180
2 |Kuhamisha fedha wenda Benki nyingine hadi TZ510,000,000 3,554
1 Mapato ya Riba 4,355 2,670 12,222 7,571 wenda Benki Nyingine zaidi ya TZS10,000,000 11,800
2 Gharama za Riba 428 10 1,053 21 3 Kutoa disrishani hadi TZS 5,000,000 1,770
3 Mapato Halisi ya Riba (1 kutoa 2) 3,927 2,661 11,169 7,550 4 Kutoa ATM 1,500
5 |Kadiya ATM (Mpya au Kubadili) 5,000
4 Madeni Viza Yaliyofutwa - - - - & |Gharama za mwezi (Monthly Acc [Akiba Akaunti 885
5 Punguzo/Ongezeko la tengo katika Mikopo (253) (206) (560) (450) fees) Business Akaunti 1.770
7 |kut Akaunti Akaunti ya Akiba, Watoto & Dunduliza 2,360
6 Mapato Yasiyo ya Riba: 1,254 780 3,238 2,075 ufunga Akaunti Akaunti ya Vikundi na Biashara 5.900
6.1 Faida/(Hasara) Zitokanazo na Miamala ya Fedha za Kigeni 71 (27) 276 (43) L j;'z_g”p‘ ATM ‘7|2§0
6.2 Ada za Kamisheni 771 522 2,162 1,501 ozi 312 3‘540
6.3 Gawio - - - - 8 Taarifa ya Akaunti iezi 12-24 11,800
6.4 Mapato Mengine a12 285 801 618 ozl 24-43 29.500
aka 3-6 41,300
7 Gharama Zisizo na Riba : 4,744 6,118 12,667 12,544 Zaidi va miaka 6 55.400
7.1 Mishahara na Mafao 2,195 1,594 6,315 4,513 Huduma Za Simu (Mobi na VAT (TZS)
7.2 Gharama Nyingine 2,548 4,523 6,351 8,032 9 |Kujua Salio-Simu 118
7.3 Ada na Kamisheni 70 IKutoa-Simu Bure
11 |Kuhamisha Fedha-Simu 118
8 Faida /(Hasara) ya Uendeshaiji 184 (2,883) 1,180 (3,369) 12_|Taarifa Fupi-Simu 354
9 Tengo la Kodi ya Mapato - - - - 13__|Kubadili Number ya Siri 236
10 Faida /(Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato 184 (2,883) 1,180 (3,369)
11 Idadi ya Waajiriwa 438 352 438 352
12 Mapato kwa Hisa 8,692 (135,981) 55,684 (158,937) .
13 Kipato kwa Hisa 8,692 (135,981) 55,684 (158,937) sMm_|Huduma Kiwango cha chini Riba Kwa mwaka
14 Idadi ya Matawi 1 1 1 1 1 |Akiba Akaunti 5,000 3%
15 Vituo Vya Biashara 35 54 35 54 I K o
BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI § iakar);AA:unﬂf 23533 3;
(i) Uwiano wa Mapato na Wastani wa Mali 0.4% -9.2% 2.5% -10.7% tkund] Akaunti 8 -
(i) Uwiano wa Mapato na Wastani wa Fedha za Wanahisa 0.8% -13.0% 5.0%) -15.3% 4 [Watoto Akauntl 10,000 4%
(iii) Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya Riba na Mapato Ghafi 92% 178% 88%| 130% 5 Akaunti 100,000 3%
(iv) Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani Wa Mali Zir i 20% 22%| 57% 62% 6 __|Joint Akaunti 5,000 3%
7 Fixed Deposit Accounts N/A| Kulingana na muda na Kiasi
8 |Dunduliza Accounts 10,000]
_ T e
Riba Ki i (Kii
] o o ) . ] ] ) o Aina ya Mkopo a Kwa Mwezi (Kilma | oy, ¢\va mwaka (Kiima punguza) Gharama ya mkopo
Katika kuaandaa taarifa hizi za fedha, serazauandaaji ni zile zile zilizotumikawakati wa uandaaji wa Taarifa za Fedha zilizokaguliwaza mwaka uliopita.
1_ |Mikopo ya Vikundi -Biashara group Loan 5% 60% 3%
2 |Mikopo ya Vikundi/Savings Group Loan 5% 60% 2.5%
3 |Mikopo ya Vikundi -Jiendeleze Group Loan 4% 48% 3.5%
Jina na Cheo Saini Tarehe ——
Chilala Hakooma(Ofisa Mtendaji Mkuu) 13 Octoba 2023 Aina va Hkono Riba Kwa Mwezi (Kiima | oo o (Kima punguza) Charama ya mkope
Rogathe Godson (Mkuu wa Fedha) 13 Octoba 2023 ya Mkop punguza) nwal pung i P
M Kissima (Mk: zi mk wa Ndani 1 202! 4 Mkopo Binafsi- hadi TZZS10M 4% 48% 2.5%
odest Kissima ( agU uu wa Ndat ) 3 OCTOba 023 5 __|Mkopo Binafsi inayozidi TZS10M Hadi TZS 20M 3.50% 42% 2.5%
6 Mikopo Binafsi inayozidi TZS20M 2.50% 30% 2.5%
TR P . . e " . . L s . . 7 Elimisha 4% 48% 3.5%
Sisi fuliotajwa hapo chini wajumbe wa bodi ya wakurugenzi tunathibitisha usahihi wa taarifaza zahapo juu, Tunatamka kwamba tumezitathmini taarifa hizi,na kwa uelewa na imani yetu
kubwa zimeandaliwa kulingana na viwango vya Kimataifa vya Uwasilishaji wa Taarifa za Fedha na matakwa ya Sheria ya Benki na Taasisi za Fedha ya mwaka 2006, na zinaonesha opo v 0 EIDaIIC —
hali halisi. Aina ya Mkopo iba Kwa Mwezi (Kilma | gy, 1€ \va mwaka (Kiima punguza) Gharama ya mkopo
9 Mikopo Binafsi -Jikomboe Loan 4% 48% 5%
. . 10 [Mikopo ya kikundi -Jitume 5% 60% 5%
Jina na Cheo Saini Tarehe 11 |Mikopo ya Kikundi -Mkombozi Loan 5% 60% 5%
1 Athanasia Soka ( Mwenyekiti ya Bodi) 13 Octoba 2023 12 Negotiable Negotiable Negotiable
Name and Title Signature Date
- Chilala Hakooma ( Chief Executive Officer) Signed 13/Oktoba/2023
2 Loyce Isanzu (Mwendeshaji) 13 Octoba 2023 Rogathe Godson (Chief Finance Officer) Signed 13/0ktoba/2023
Modest Kissima ( Internal Audit Manager) Signed 13/Oktoba/2023
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMII

Ukusanyaji taka
uzingatie
ratiba kuepuka
mrundikano

TATIZO la uzoaji taka katika miji mingi nchini linasababisha taka
kuzagaa na kuchafua mazingira.

Mitaa mingi ambayo imeweka utaratibu wa kuzoa taka kwa ku-
tumia magari ya makandarasi, ratiba hazizingatiwi hali inayofanya
taka kuendelea kurundikana na kuzagaa.

Uchafu unapozidi husababisha uchafuzi wa mazingira na vile
vile harufu kali inayotokana na uchafu huo.

Hivi karibuni Mkuu wa Mkoa wa Dar es Salaam, Albert Chalami-
la, alitoa angalizo kwa mkoa wake kuwa tatizo la uondoshaji taka
mkoani humo ni kubwa na linadumaza viwango vya usafi.

Mkuu huyo ametafuta ufumbuzi wa mkoa kuunda kitengo maal-
umu cha ukusanyaji taka.

Mfumo huo utakabidhiwa kwa mkandarasi mmoja badala ya ili-
vyo sasa wanatumika makandarasi tofauti kufanya shughuli hiyo
mitaani na kutokuwapo kwa ufanisi na ufuatiliaji.

Usimamizi duni pia eneo la ukusanyaji taka katika madampo
umeelezwa unaathiri madampo hayo hasa kwa baadhi ya magari
yanayoendesha shughuli katika eneo hilo kuibwa.

Pia imefahamika kuwa maeneo yaliyotengwa kwa ajili ya kut-
upwa taka (dampo) yanaonekana kuelemewa na taka, kiasi taka
hizo kuzagaa na kuleta athari kwa wakazi wanaoishi eneo karibu
na dampo.

Kwa mfano Juni, mwaka huu, gazeti hili lilifika eneo la dampo la
Pugu Kinyamwezi, Jiji la Dar es Salaam na kubaini kasoro kadhaa,
kama kujaa kwa dampo, kutokuwapo kwa magari maalum (bul-
doza) ya kusambazia taka na utoroshwaji mafuta na malori yanay-
ofikisha taka eneo hilo kukaa saa nyingi kwenye foleni.

Baadhi ya wafanyakazi binafsi wanaofanya kazi katika dampo
hilo, ikiwamo madereva wa malori yanayowasilisha taka kwenye
dampo hilo, walikiri ugumu wa kazi kutokana na foleni ndefu inay-
owalazimu kutumia siku nzima hadi kukamilisha kazi ya kumwaga
taka.

Tatizo lingine linalokwamisha uzoaji taka kutofanyika kwa ufani-
si ni watu kutokuwa waaminifu. Suala la uibaji mafuta kwenye
magari yanayokwenda kuzoa taka hizo si jambo la kuliacha lien-
delee.

Mafuta yanapoibwa hizo taka zitazolewaje wakati vitendea kazi
vinakosa rasilimali ya kufanyia kazi.

Ndio maana kwenye maeneo mengi wananchi wanakusanya
taka na kuzijaza kwenye viroba na kwenda kuzitupa barabarani.

Kwa mfano Jiji la Dar es Salaam limebeba taswira ya nchi
ikiwamo Uwanja wa Ndege wa Kimataifa wa Julius Nyerere
(JNTA), linapokuwa chafu na wageni wanaingia na kupokewa na
harufu ya taka au kukuta taka hizo zikiwa barabarani haileti picha
nzuri.

Mkoa wa Dar es Salaam, unakadiriwa kuzalisha taka takribani tani
5,600 kwa siku huku asilimia 45 hadi 50 pekee ndizo hudhibitiwa
na kupelekwa katika dampo la Pugu Kinyamwezi, linalotegemewa
na mkoa mzima, kutoka wilaya tano za mkoani humo.

Mkoa una wilaya tano; Kigamboni, Ilala, Ubungo, Temeke na
Kinondoni, kiwango cha uzalishaji taka hutofautiana, huku mzigo
mkubwa ukiwa Halmashauri ya Ilala ambako taka zinapokewa ka-
tika dampo la Pugu Kinyamwezi.

Kukua kwa jiji na idadi kubwa ya wakazi inayofikia milioni 5.4
kwa mujibu wa Sensa ya Watu na Makazi ya Mwaka 2022,
kumeongeza changamoto ya uondoaji taka maeneo ya makazi,
masoko na ofisi.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Dennis Ntaita, 0713 578 284

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0677 020 701

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com
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Na Mwandishi

Wetu

IMEIBUKA tabia ya wazazi na walezi
ya kuwapa watoto wao wadogo simu
za mkononi wakiamini kwamba ni
malezi bora licha ya kufahamu kuwa
wanawaharibu.

Mara nyingi utawasikia wengi wao
wakisema simu janja au za kupangusa
zinasaidia kuwatuliza na kuwabembel-
eza wasiwasumbue wala kulia wakati
wakiendelea na shughuli zao iwe ny-
umbani au popote.

Mara kwa mara wazazi na walezi hao
wamekuwa wakisikika wakiwasifia wa-
toto wao jinsi walivyo mahiri kutumia
simu hizo, kwa kufungua picha, ka-
tuni, kusikiliza muziki, kucheza ‘gemu’
na vitu vingine mbalimbali vilivyomo
kwenye simu hizo, wakionyesha ufun-
di hata kuliko watu wazima.

Waswahili husema mtoto umleavyo
ndivyo akuavyo, siyo siri wengi tume-
kuwa mashuhuda kwenye makazi
yetu, mtoto anavyomuanda mzazi,
mlezi hata awe mgeni amekwenda ny-
umbani kwao, akikimbilia kukwapua
simu na kuanza kubofya bofya, kuweka
anachotaka na wakati mwingine akipi-
ga huku akiita haloo haloo.

Badala ya mzazi au mlezi kumke-
mea utakuta anamsifia akisema mtoto
huyu bwana anapenda simu kwa ajili
ya kumpigia baba au mama yake an-
apokuwa kwenye shughuli zake za
kusaka ‘tonge’. Anazidi kutangaza kwa
marafiki kuwa mtoto wake bila kumpa
simu analia, kususa kula na wakati
mwingine anagoma kulala.

Tumewasikia wenyewe wataala-
mu wa Teknolojia ya Habari na Ma-
wasiliano (TEHAMA) wameibuka na
kuonya baada ya kubaini kuwa tabia
hiyo imezidi kuota mizizi miongoni
mwetu.

Kinaga ubaga wataalamu hao wa-
wataka wazazi na walezi kuwa wal-
inzi wa kwanza wa watoto wao dhidi
ya matumizi mabaya ya vifaa vya
kimtandao na huduma za mawasilino
ili kuwa na jamii inayotambua wajibu
na kuthamini maadili.

Wataalamu hao wanatoa wito huo
wakati wa elimu kwa umma kuhusu us-
alama na matumizi sahihi ya huduma
za mawasiliano iliyofanyika hivi kar-
ibuni na kuhudhuriwa na wafanyakazi
wa Chuo Kikuu Huria cha Tanzania

Akaja na
angalizo
kuwa ni
wazazi
na walezi
wachache
wana
ufahamu
na hamna
hizo za
udhibiti
kwa wa-
toto wao
kutumia
vifaa
hivyo.

M Muungwana Lazima Nilonge

Tusilee watoto wetu kwa simu

(OUT).

Mkuu wa Kitengo cha TEHAMA wa
Jeshi la Polisi, Kamishna Msaidizi Dk.
Dawson Msongaleli, anasema wazazi
na walezi wana jukumu la kwanza ku-
hakikisha aina ya maudhui ambayo
watoto wanaangalia, kusoma au kusiki-
liza, hivyo kujihakikishia udhibiti wa
maudhui yasiyofaa.

Msongaleli anasema siyo sahihi kum-
wachia mtoto wako simu apekue na
kuangalia kila aina ya maudhui, lazima
kuwe na udhibiti wa kifaa hizo.

Ofisa huyo wa polisi anaikosoa jamii
inayojisahau kwa kudhani kuwa inak-
wenda na wakati kwa kuwaruhusu wa-
toto kuwa na uhuru uliopitiliza na ku-
puuza kuwa ina wajibu wa kuhakikisha
mienendo ya watoto wao kuanzia tabia
na makuzi inawekewa mipaka ili kuwa
na kizazi kijacho chenye nidhamu na
viongozi bora.

Kaimu Mkurugenzi wa Usalama wa
Mawasiliano na Teknolojia ya Habari,
Wizara ya Habari, Mawasiliano na
Teknolojia ya Habari, Stephen Wangwe
anasema elimu inahitajika kwa jamii
kutambua namna bora ya matumizi ya
huduma za mawasiliano.

Wangwe anasema kuna namna ya ku-
dhibiti maudhui mtandaoni na kwenye
vifaa vya mawasiliano, ikiwamo simu
janja na kompyuta kwa kuzingatia
umri na rika kwa watumiaji.

Akaja na angalizo kuwa ni wazazi na
walezi wachache wana ufahamu na
namna hizo za udhibiti kwa watoto
wao kutumia vifaa hivyo.

Kwa upande wake, Makamu Mkuu wa
OUT, Profesa George Oreku, anawaom-
ba kuendelea kutoa elimu hiyo kwa
jamii kwa kuwa bado kuna changa-
moto nyingi za matumizi mabaya ya
huduma za mawasiliano nchini.

Kwa kuwa wataalamu hao wameliona
hilo, kama jamii tuna kila sababu ku-
wadhibiti watoto wetu kutumia simu
na vifaa vingine vya kielektroniki na
kuwakuza katika maadili mema ili ku-
pata raia bora.

Tukumbuke hao ndiyo Watanzania
wa kizazi cha leo watakaokirithisha
na kukiendeleza kijacho hivyo kuifikia
Tanzania endelevu, muda bado upo
hatujachelewa kila mmoja atimize
wajibu.
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HABARI KITAIFA

NEMC yatahadharisha
tishio la tsumani watu
wanaovamia fukwe

Na Joseph Mwendapole

BARAZA la Taifa la Hifadhi na Usi-
mamizi wa Mazingira (NEMC), limeta-
hadharisha watu wanaojenga kwenye
fukwe za bahari bila kuwa na cheti
(cElaA)Tathmini ya Athari kwa Mazingira

Tahadhari hiyo ilitolewa jana na
Meneja wa Utafiti wa Mazingira wa
NEMC, Rose Mtui, wakati akifungua
mkutano wa kimataifa kuhusu namna
va kuratibu mabadiliko ya fukwe kati-
ka nchi za ukanda wa magharibi mwa
Bahari ya Hindi.

Alisema fukwe zimekuwa zikipata
madhara ya mmomonyoko kutokana
na mabadiliko ya tabia nchi na athari
zinazotokana na shughuli za binada-
mu ingawa wanakatazwa na sheria.

“Kuna sheria ya mazingira in-
ayokataza kujenga majengo va kudu-
mu kwenye fukwe hasa ndani ya mita
60 kwa hiyo haya mafunzo yatatoa
mwanga kwa watu wanaofanyakazi
ya kupanga hasa watu wa ardh| wan-
apotoa vibali wafuate sheria,” alisema
Rose ambaye alimwakilisha MKuru-
genzi Mkuu wa NEMC, Dk. Samuel
Gwamaka.

Alisema ingawa NEMC imekuwa
ikifanya operesheni za mara mara
na kuwaondoa watu wanaojenga ma-
jengo va kudumu kwenye fukwe, hali
hiyo imekuwa ikijirudia mara kwa
mara hasa mkoani Dar es Salaam.

“Kuna watu wanapata vibali kwenye
taasisi zingine kabla ya kupata kibali
cha EIA kutoka NEMC na tumekuwa
tukifanya ufuatiliaji kwa wale tu-
naowapa Vvibali na tukiona amekiuka
maelekezo ya kibali kuna hatua tume-
kuwa tukizichukua,” alisema.

MKkuu wa Idara ya Sayansi ya Uvuvi
ya Chuo Kikuu cha Dar es Salaam
(UDSM), Dk. Siajali Pamba, alisema
kutokana na mabadiliko ya tabia nchi,
fukwe nyingi zimekuwa zikimomo-
nyoka na kuhatarisha mali na miun-
dombinu inayotegemewa kwenye
uchumi wa buluu.

Alisema mmomonyoko wa fukwe
huchukua muda mrefu kutokea lakini
kutofanya tathmini na kuziangalia
mara kwa mara kumekuwa kukisaba-
Risha athari kubwa kwenye fukwe

izo.

Alisema kongamano hilo linaungani-
sha nchi tatu katika ukanda wa bahari
ya Hindi ili nchi hizo zote zizungumze
lugha moja kuhusu wajibu wa kila
mmoja na kupeana uzoefu wa namna
bora ya kusimamia fukwe zisihar-
|b|we.

“Tunapoelekea kwenye uchumi wa
buluu ambapo hoteli nyingi za kitalii
zitajengwa sasa bila kuwa na utara-
tibu mzuri wa kusimamia fukwe zetu
tunaweza kujikuta tunahatarisha mi-
undombinu h|| ambayo itasaidia kwe-
nye kutekeleza maono ya uchumi wa
buluu,” alisema.

“Lengo kubwa la kongamano hili ni
kuamsha chachu ya watu wa mipango
wasisahau sana eneo la bahari hasa
kwenye fukwe waone kwamba ni se-
hemu yao va Kila siku ya kuangalia na
kupangilia kwasababu siku hizi kila
mtu anafanya anavyotaka,” alisema.

Arthu Tuda, kutoka taasisi inayosi-
mamia Sayansi ya Bahari ya WIOMSA,
alisema fukwe za bahari zimekuwa
zikibadilika kila wakati kutokana na
mabadiliko ya tabia nchi na shughuli
za binadamu.

“Kuna umuhimu tukazingatia
matumizi bora ya fukwe zetu ambazo
zimekuwa zikikabiliwa na changamo-
to za mara kwa mara kama mawimbi
makubwa kutoka baharini wakati
mwingine tunasikia Tsunani na bahari
ina mambo mengi sana kwa hiyo tu-
napofanya shughuli za k|uchum| tuz-
ingatie usalama wa fukwe,” alisema.

s N
: - [
Waziri IMkuu, Kassim Maj aI|Wa akipata maelezo kutoka kwa Mkuu wa Mafunzo Chuo cha Usafiri wa Anga Tanzania (CATC)

alipotembelea banda lao Wakat| wa maadhimisho ya miaka 20 ya Mamlaka ya Usafiri wa Anga Tanzania Jijini Dar es Salaam
jana. Kushoto kwake ni Waziri wa Uchukuzi, Prof. Makame Mbarawa. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Wanafunzi wafa maji

wakiogelea baharini

Na Said Hamdani, LINDI

WANAFUNZI wawili wa Shule
ya Msingi Tulieni, Manispaa ya
Lindi mkoani hapa, Mahamudu
Ally (12) na Hussin Hassan (8),
wamefariki kwa kuzama maji
baada ya kuwashinda nguvu
wakati wanaogelea katika mkon-
do wa Kiduni, Bahari ya Hindi.

Taarifa zilizothibit-
ishwa na wazazi wa watoto
hao pamoja na mamlaka
husika za serikali, zinaeleza
kuwa tukio hilo lilitokea Oktoba
26, mwaka huu.

Hassan Ally na Hamisi Hassan,
wazazi wa watoto hao, wakizun-
gumza na mwandishi wa habari
hii kwa nyakati tafauti, walisema
siku hiyo vijana wao waliondoka
wakiwa na wenzao (12) kwenda
mkondo wa Kiduni kuogelea na
hawakurejea nyumbani.

Walisema kitendo cha kutore-
jea nyumbani kwa watoto hao,
kuliwapa mshangao uliowa-
fanya kuwatafuta wenzao wal-

iokuwa nao ili kupata taarifa za
wenzao nini kilichowapata hata
wasirudi na kuelezwa kuwa wal-
iwaacha wakiwa wanaogelea.

“Wale vijana baada ya ku-
wauliza  walisema  wenzao
wamewaacha wakiendelea
kuogelea kwa kutumia gubi la
mnazi,” alisema mmoja wa wa-
zazi hao.

Kutokana na maelezo hayo
na watoto wao kutokuwa na
tabia ya kuchelewa kurejea
nyumbani, walipatwa na hofu
na kutoa taarifa kwa uon-
gozi wa serikali ya mtaa na
kazi ya kuwatafuta ikaanza na
kufanikiwa kuikuta miili yao
ikiwa inaelea baharini.

Mwenyekiti wa Mtaa wa Ki-
duni, Abbas Ally, alisema ka-
tika msafara wao walikuwa
watoto (12) walitumia nafasi ya
kwenda pwani kuogelea kuto-
kana na kueleza kutokuwa na
masomo ili kupisha mtihani kwa
wanafunzi wa darasa la nne.

“Baada ya kupata taarifa za

“Baada
va Kupata
taarifa za
kutorejea
nyum-
bani kwa
watoto
hao, kazi
ya Ku-
watafuta
ikaanza na
kufaniki-
wa kuwa-
pata kwa
nyakati
tafauti,”
alisema
Ally.

kutorejea nyumbani kwa wa-
toto hao, kazi ya kuwatafuta
ikaanza na kufanikiwa kuwapa-
ta kwa nyakati tafauti,” alisema
Ally.

Aidha, kiongozi huyo alisema
mwili wa Mahamudu ulipati-
kana siku hiyo hiyo usiku na
Hussein siku ya pili saa 3:30
asubuhi na kufanyiwa uchun-
guzi na mganga wa Kituo cha
Afya Mnazi Mmoja, Dk. Rajabu
Shegila.

Dk. Shegila akithibitisha ku-
tokea kwa vifo vya watoto hao,
alisema sababu ya vifo hivyo
kutokana na kukosa hewa ya
oksijeni baada ya kuzama nda-
ni ya maji.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Lindi, Kamishna Msaidizi (ACP)
John Imori, alikiri kutokea kwa
vifo vya wanafunzi hao na ku-
wataka wazazi kuwa makini na
vijana wao, ikiwamo kuwazuia
kupendelea kwenda baharini
kuogelea kwa kuwa ni hatari
kwa usalama wa maisha yao.

FADHILI MOHAMED

KABWELA

LOOOMH!.

.LEO UNATOKA
‘LUNCH' ODMEAMUA KURUDT
OFISINI NA MVINYO

OH!! SORRY,SI UNAJUA
TENA NINA KA-MKOPO BADO
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ACT yaomba kuungwa mkono

Na Stevie Chindiye,
TUNDURU

WANANCHI wa Wilaya ya Tun-
duru wameshauriwa kubadilika
na kukiunga mkono chama cha
ACT - Wazalendo kwa kukicha-
gua katika uchaguzi wa serikali
za mitaa mwakani na uchaguzi
mkuu mwaka 2025.

Katibu Mkuu wa ACT - Wazal-
endo, Addo Shaibu, alisema hayo
kwenye mkutano wa hadhara wa
chama hicho wa kuwashukuru
wananchi kwa kuwaunga mkono
kwenye uchaguzi mkuu wa mwa-
ka 2020.

Shaibu  aliwashukuru  wa-
nanchi kwa kuwaunga mkono
katika uchaguzi mkuu wa mwaka
2020 katika wilaya hiyo kwenye
majimbo ya Tunduru Kusini

na Tunduru Kaskazini. Katika
uchaguzi huo, chama hicho
kilimsimamisha Mtutura Abda-
lah Mtutura, Tunduru Kusini na
Tunduru Kaskazini, Shaibu am-
bao alisema walishinda ingawa
hawakutangazwa.

Alisema kutokana na hali hiyo,
yuko tayari kuendelea kupam-
bana ili wakipewa ridhaa ya wa-
nanchi wawatumikie na kuweka
mchango wao kwa jamii yao.

Mwenyekiti wa Selous, Abda-
lah Mtalika, alisema mkutano
huo unahitimisha ziara iliyofany-
wa na chama hicho kwa ajili ya
kuwashukuru wananchi walioki-
unga mkono kwenye uchaguzi
mkuu wa mwaka 2020.

Aidha, Mtalika alidai kuwa
viongozi wa Tunduru wanadhu-
lumu wananchi mazao kwa ku-

nunua korosho zao kwa mfumo
holela maarufu kwa jina la Kan-
gomba ingawa hakuwataja maji-
na hadharani.

Katibu wa Mkoa wa Kichama
wa Selous, Mtutura, alisema
uchaguzi mkuu wa mwaka 2020
aliporwa na wateule ambao
huapa kuilinda katiba.

Akizungumzia  kilichomtoa
CCM, alisema ni msimamo wake
wa kukataa stakabadhi ya mazao
ghalani na msimamo wake wa
kuwatetea wananchi juu ya
matukio ya tembo.

Mtutura alisema pamoja na up-
ungufu uliomo ndani ya katiba
ya Tanzania, yamo mambo ma-
zuri na akanukuu ibara namba
14 inayozungumzia ulinzi na
usalama wa wananchi na ibara
namba nane inayozungumzia

haki za wananchi.

Alisema mauaji yanayosaba-
bishwa na tembo ni mengi kwa
wananchi, akitolea mfano
vijiji  vya  Mtonya
watu wanne, Ka-
zamoyo (watatu), b
Marumba na
maeneo mengine
watu wameuawa
na tembo lakini
hakuna tembo ali-
yeuawa.

Hata hivyo, alise-
ma mwaka huu ali-
uawa tembo mmoja baada ya
kutaka kumjeruhi ofisa wa idara
ya maliasili.

Kuhusu bei ya korosho ka-
tika msimu wa mwaka 2023/24,
alisema wananchi hawajaridhika
nayo, hivyo amepanga utaratibu

wa kuijulisha serikali kama ha-
watasikia matokeo yake wataya-
ona wenye uchaguzi mwaka
2024 na 2025.

Naye Diwani wa Mchote-
ka, Jimbo la Tunduru Kusini,

Seif Dauda, alisema katika
wilaya ya Tunduru, ku-
= tokana na kadhia ya
mifugo, hakuna aliye
salama.

Akifungua mkuta-
%7 % no huo, Mwenyekiti

"% wa ACT-  Wazal-

endo Jimbo la Tun-

duru Kaskazini, Mawila Said,
alisema kumekuwa na matukio
ya mauaji ya madereva wa boda-
boda huku serikali ikiwa imekaa
kimya na kuhoji kama serikali
ingekaa kimya kama askari polisi
angeuawa.

Waziri wa Madini wa Malawi, Monica Chang'anamuno (kushoto), akikabidhiwa tuzo ya juu ya ku-
changia pato la serikali na Oflsa Mawasiliano wa Twiga Mmerals Corporation, Abella Mutiganzi

mwishoni mwa wiki. Kulia ni Waziri wa Madini, Antony Mavunde. Twiga pia ilishinda tuzo maalum vya

umiliki wa leseni ya uchimbaji wa madini. PICHA: MPIGAPICHA WETU

TBS yataka wajasiriamali
wachangamkie nembo

Na Joseph Mwendapole

WAJASIRIAMALI  wameshauriwa
kutumia fursa ya mpango wa serikali
wa kukuza viwanda vidogo na vya
kati kujitokeza kwa wingi kupatiwa
nembo ya ubora kwa gharama za
serikali.

Hatua hiyo imeelezwa kuwa ita-
wawezesha kuongeza ubora wa
bidhaa zao, kupata masoko ya
uhakika ndani na nje ya nchi na ku-
zalisha bidhaa ambazo zina uwezo
wa kushindana katika soko la Tanza-
nia na Afrika Mashariki.

Ushauri huo ulitolewa mwishoni
mwa wiki na Ofisa Uthibiti Ubora
wa Shirika la Viwango Tanzania
(TBS) Kanda ya Mashariki, Francis
Moshi, kwenye maonesho ya kwanza
ya Wakala wa Usajili wa Biashara
(BRELA) na wadau wake yaliyofanyi-
ka Viwanja vya Mlimani City, Dar es

Salaam.

Alisema wameshiriki maonesho
hayo ili kueleza huduma ambazo wa-
natoa, kwani wao ndiyo wanaohusi-
ka wa kusajili na kuhakikisha bidhaa
zote zinazozalishwa nchini na zile zi-
nazotoka nje zinakidhi vigezo vyote
vya ubora.

Moshi alisema TBS kwa kushiriki-
ana na Shirika la Viwanda Vidogo
(SIDO), wameanzisha mpango wa ku-
hakikisha wajasiriamali wanazalisha
bidhaa ambazo zina ubora ili ziweze
kushindana sokoni.

Kwa sababu hiyo, Moshi alisema
wana jukumu kubwa la kuhakikisha
bidhaa zote zinazozalishwa na waja-
siriamali nazo zinakidhi ubora.

Alisema mjasiriamali yeyote am-
baye anazalisha bidhaa anatakiwa
kupata nembo ya ubora ya TBS.

Kwa mujibu wa Moshi, mjasiri-
amali anatakiwa kwanza apitie SIDO

na kupatiwa mafunzo mbalimbali
yanayohusu bidhaa anazozalisha na
SIDO watamfanyia ukaguzi wa mae-
neo yake.

Alisema baada ya ukaguzi watam-
welimisha namna bora ya kuzalisha
bidhaa zake na kisha ataandikiwa ba-
rua ya utambulisho kwenda TBS.

“TBS tukishapata barua ya huyo
mjasiriamali, tutampatia huduma na
nembo ya ubora ya TBS bure kabisa.
Atakaa nayo miaka mitatu bila kuli-
pia gharama yoyote na kuanzia mwa-
ka wa nne kadri itakavyoonekana
ataanza kulipa asilimia 25 ya ile ada
ambayo alitakiwa ailipe,” alisema.

Naye mjasiriamali, Werema Julius
ambaye alishiriki maonesho hayo
alisema alifika banda la TBS ili kufa-
hamu namna gani biashara yake ya
chakula inaweza kuthibitishwa ili ku-
wezesha wateja wake kupata kilicho
bora na kinachoaminiwa na serikali.

Katibu wa
ushirika
anusurika
kifungo

Na Said Hamdani, LINDI

MAHAKAMA ya Wilaya ya Liwale mkoani
Lindi, imemuhukumu Katibu wa Chama
cha Msingi na Ushirika cha Umoja AMCOS,
Rahim Tewele (40), kulipa Sh. milioni mbili
kutumikia kifungo cha miaka saba gerezani
baada ya kukutwa na hatia ya uhujumu
uchumi.

Hata hivyo, Tewele alifanikiwa kulipa kiasi
hicho cha fedha, h|vyo kunusurika kwenda
jela kutumikia adhabu h iyo.

Hukumu hiyo imetolewa na Hakimu Mkazi
Mfawidhi Christopher Makwaya baada va
kuridhishwa pasipo shaka na ushahidi uli-
otolewa na upande wa mashtaka kutokana
na kosa lililomkabili.

Kabla ya kutolewa hukumu hiyo, Hakimu
Makwaya alimpa mshtakiwa nafasi ya ku-
jitetea ili mahakama isimpe adhabu kali
na kuiomba imwonee huruma kwa madai
anayo familia inayomtegemea wakiwamo
mke, watoto wanne na wazazi wawili.

Baada ya utetezi huo, Hakimu Makwaya
alimuuliza mwanasheria wa Taasisi va Ku-
ZUia na Kupambana na Rushwa (TAKUKURU)
Mkoa wa Lindi, Salum Bhoke, kama ana
kumbukumbu ya makosa ya zamani kwa
mshtakiwa na kujibu hakuna huku akiiomba
mahakama kutoa adhabu kali dhidi ya
mshtakiwa ili iwe fundisho kwake na watu
wengine wenye tabia kama hiyo.

Akitoa hukumu hiyo katika kesi hiyo ya
uhujumu uchumi namba 17/2023 kupitia
kifungu cha 342 cha Sheria ya Kanuni ya
adhabu sura 16 marejeo ya mwaka 2019,
Hakimu akamhukumu mshtakiwa Tewele
kulipa faini ya Sh. milioni na akishindwa
akatumikie kifungo cha miaka saba ger-
ezani.

Mshtakiwa Tewele alilipa faini aliyotozwa
na mahakama, hivyo kunusurika kupelekwa
gerezani kutumikia kifungo.

Awali, ilidaiwa mahakamani hapo na
mwanasheria wa TAKUKURU Bhoke kuwa
mshtakiwa Tewele akiwa Katibu wa UMOJA
AMCO’'S Mbwemkuru, alitumia madaraka
vibaya ikiwamo kughushi nyaraka za
malipo zinazoonyesha watu watatu wal-
ipeleka kwenye chama hicho korosho
msimu wa mauzo 2019/20.

Bhoke alidai kuwa kutokana na hatua hiyo,
mshtakiwa akiwa anatambua anachoki-
fanya ni kosa, aliwasilisha majina hayo kwa
ofisa ushirika wilaya ya Liwale kwa ajili ya
malipo na kujipatia Sh.16,575,776,837/43
kwa njia za uongo.
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Zimamoto
yasisitiza ukaguzi :
ramani makazi

Na Steven William,
MUHEZA

JESHI la Zimamoto
na Uokoaji, limesisitiza
umuhimu wa kufanyika uk-
aguzi wa ramani za ujenzi
wa makazi na nyumba za
biashara ili kudhibiti ujenzi
holela na kurahisisha
uokoaji wa watu na mali
Za0 majanga yanapotokea.

Kamanda wa Zimamoto
na Uokoaji Mkoa wa Tanga,
Leonard Mponeza, aliyase-
ma hayo jana wakati akitoa
elimu ya ukaguzi, kinga na
tahadhari ya majanga ya
moto kwenye kikao kazi
kinachohusisha wadau wa
kada mbalimbali.

Kikao hicho kiliwahusisha
wafanyabiashara, Hal-
mashauri, Mamlaka ya
Mapato Tanzania (TRA),
Mamlaka ya Mji, maofisa
watendaji kata na wadau
wa maendeleo Wilaya ya
Muheza.

Alisema madhumuni ya
kikao hicho ni kutoa elimu
va kinga na tahadhari za
majanga ya moto na kuli-
pia tozo kwa jeshi hilo,
ikiwa ni pamoja na usomaji
wa ramani za majengo na
kutoa ushauri juu ya us-
alama wa maisha ya watu
na mali zao katika majengo
hayo.

Mkaguzi Msaidizi wa Zi-
mamoto na Uokoaji Mkoa
wa Tanga, Hussein Ma-
hamdu Hussein, alisema
ukaguzi na kulipia tozo ni
takwa la kisheria.

Alisema maeneo yote ya
biashara, makazi na taasisi
ni lazima yakaguliwe na
kulipia tozo hizo.

Hussein alisema kabla ya
kuanza ujenzi wa makazi
na sehemu za biashara ni
lazima ramani za majengo
zipitiwe na maofisa wa
jeshi hilo ili kutoa ushauri
wa jinsi ya kukabiliana
na majanga ya moto na
namna ya kujiokoa wakati
wa dharura.

Ofisa Mtendaji wa Mam-
laka ya Mji Mdogo wa
Muheza, Johari Mtango,
aliwasihi wafanyabiashara
kuacha visingizio kwa
kulipia tozo na kukabi-
dhi ramani za majengo
kwa maofisa wa Zimam-
oto ili kuijenga Muheza
mpya na ya kisasa.

Mbunge mstaafu wa
Muheza, Hebert Mtangi,
aliutaka uongozi wa wa-
fanyabiashara hao ku-
hakikisha wanatoa ush-
irikiano wakati wa ukaguzi
wa ramani za majengo na
ulipiaji wa tozo hizo.

Mwenyekiti wa Mam-
laka ya Mji wa Muheza,
Seif Twenye, aliwahakik-
ishia wafanyabiashara hao
kuwa halmashauri hiyo
inatambua umuhimu wa
huduma za Zimamoto na
Uokoaji.

Alisema wafanyabiashara
wanapaswa kuishukuru
serikali kwa kusogeza hu-
duma kwa kuanza kufun-
gua ofisi za jeshi hilo, na
kuahidi gari la zimamoto
liko mbioni kununuliwa.

kuliko kahawa
kwa kemikali hivi sasa.
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Wapendekeza mjadala
‘mmomonyoko wa maadili

Na Mwandishi Wetu, MOSHI

Lole, Moshi mkoani
Kilimanjaro, wame-
pendekeza  kuit-

© ishwa kwa mjadala wa kitaifa
: kuhusu kuporomoka kwa maadi-
: liya Mtanzania.

Mjadala huo, pamoja na mam-

: bo mengine ni kujadili baba ku-
: zaa na mwanawe, kwa mfano
: na njia gani inaweza kutumika
¢ kurejesha utaratibu wa zamani
: wa jamii
: mwenzake ni wake.

kumwona mtoto wa

Aidha, wametaka serikali na

: wadau wanaoendesha mapam-
* bano ya ukatili wa kijinsia dhidi
: ya wanawake na watoto, kuan-

daa mpango mahususi wa utoaji

¢ elimu ili kukabiliana na kundi la
: vijana wanaowazalisha wasicha-
: nanakuwaacha.

Akizungumza jana mkazi wa

: ma kwa namna hali ya ukatlh il-
: ipofikia, Wizara ya Maendeleo ya
: Jamii, Jinsia na Maundi Maalum,

inapaswa kuliangalia upya suala
la kukosekana kwa matunzo na
watoto wasiolelewa na wazazi
wawili, huku idadi ya wanawake
wanaoongoza kaya ikiongezeka.

Wananchi hao walipendekeza
mambo hayo wakati wa mkuta-
no wa utoaji elimu ulioendeshwa
na Shirika la Kiraia la KWIECO,
linalofadhiliwa wa Women Fund
Tanzania Trust (WFT Trust),
kupitia mradi wa jitihada za jamii
katika kuzuia na kutoa taarifa
dhidi ya wanawake na watoto.

“Kuna haja ya kuwa na mjadala
mpana wa kitaifa, kufanya tath-
mini na kujadili tunawezaje ku-
urejesha utaratibu huo ili kuu-
kabili mmomonyoko wa maadili
unaoendelea. Mambo sasa hivi
yanaenda ndivyo sivyo, tusipo-
fanya hivi tunaliyumbisha taifa
na watoto au vijana hawana tena
kitu cha kuiga kutoka kwetu,” ali-
sisitiza Kimei.

Mkazi mwingine, George
Mamkwe, alisema: “Tunataka
kuipa tena jamii nguvu ya kum-
wadhibu mtoto anayekwenda

kinyume. Wanachofanya vijana
wengi hivi sasa, hawaoni kama
ni ukatili. Hawatoi matumizi na
wala hawana mpango wa kuhu-
dumia hao watoto. Watoto wasio
na wazazi wawili wanaongezeka
na idadi ya wanawake wanaoon-
goza kaya inaongezeka.”

Naye Redfan Mringo aliwan-
hicho wanaotengeneza mazin-
gira ya rushwa kwa askari polisi
ili kupindisha ufikiwaji wa haki
baada ya kutuhumiwa au ku-
kamatwa na kesi za ukatili wa
kijinsia.

“Wengine wanaua kesi kwa
kupeana masale (majani ya mila
ya Wachaga). Hii hapana kwa
kweli. Masale yameathiri sana
haki na watu wengi wamekosa
haki na hilo jani haliangalii nani
ameathirika,” alisema Vivian
Shao.

Akitoa elimu kwa Wakazi wa
Jitihada za ]amn katika Kuzuia na
Kutoa Taarifa dhidi ya Wanawake
na Watoto, Veronica Ollomi, ali-

wasihi wananchi hao kuchukua
hatua.

“Hebu tuchukue hatua. Kama
baba una wajibu gani katika fa-
milia? Tusiachie kinamama peke
yao katika uangalizi wa watoto.
Biblia inasema mtoto akiharibi-
ka, mwana mpumbavu ni mzigo
kwa mamaye. Tutimize wajibu
wetu, wewe kama baba wa
familia umekaaje kwenye nafasi
yako? “Mchungaji anaweza aka-
hubiri kanisani, akatumia na Bib-
lia lakini hafiki kila mahali, ninyi
mkiwepo Kkanisani, ataongea
na ninyi lakini kwenye ngazi ya
kaya kule hajui, labda mtu aende
akamwambie.

“Tunazo kesi nyingi za watoto
wa kiume kulawitiwa, jamani
Mchungaji! Kama ni kufunga tu-
funge kwa sala ili kuwanusuru
watoto wa kiume. Kesi za watoto
kulawitiwa na kubakwa zime-
kuwa ni tishio na sio kwamba ni
vitu vya kuficha, lakini tu ni kwa
vile jamii tumeamua kuvifumbia
macho, kukaa na kuendelea na
maisha yetu,” alisema.

Maofisa

wa polisi

. wakiwa

-1 wamebeba
| sanduku

lenye mwili

wa marehe-

mu Zelothe

Stephen

aliyekuwa

Mwenyekiti

- wa CCM

& mkoani

== Arusha, ka-
| tika maziko
¥ yaliyo-

~ fanyika

jana.

PICHA:

GETRUDE

MPEZYA

TCB yataka ufumbu2| changamoto kahawa

Na Godfrey Mushi, MOSH|

TIJA katika uzalishaji wa kaha-

¢ wa nchini, inatishiwa na mambo
: tisa yanayosubiri mkono wa seri-
: kali na juhudi za wadau walioko
¢ kwenye mnyororo wa thamani,
: kupata ufumbuzi wa kudumu
: wa namna bora ya kuinua uzal-

ishaji wa zao hilo la kimkakati,

: linalotegemea mauzo ya nje kwa
¢ asilimia 93.

Kwa mujibu wa Mwenyekiti

: wa Bodi ya Kahawa Tanzania

(TCB), Prof. Auleria Kamuzora,
licha ya kuonekana kiwango cha
uzalishaji wa kahawa kwa miaka

: miwili iliyopita ukipanda, ujio
: wa kahawa inayozalishwa bila
: kutumia kemikali,
¢ na unahitaji mdajala mpana wa

unafikirisha

kitaifa, kwa kuwa ina bei kubwa
inayozalishwa

Prof. Kamuzora alikuwa aki-

¢ zungumza na wadau wa zao hilo
: mwishoni mwa wiki katika Mji
¢ wa Moshi, Kilimanjaro, wakati
¢ wa kufunga Tamasha la Kahawa

Festival la Mwaka 2023.
“Kwa hiyo hilo la ‘organic cof-

fee’ (kahawa isiyotumia kemi-
kali) tunaendelea kulifanyia kazi
tuone ni vipi tunaweza kubal-
ance (kuweka usawa) uzalishaji
wa kahawa ambayo tunaita ni
sustainable agriculture (kilimo
endelevu). Je, serikali yetu inaku-
wa imejipangaje?

“Tuna magonjwa yanayoathiri
kahawa. Haya magonjwa bodi in-
atakiwa kuyafanyia kazi na bado
inaendelea kupambana na tatizo
hili,” alisema.

Prof. Kamuzora alitaja tatizo
lingine linaloikabili sekta ya ka-
hawa ni kukosekana kwa pembe-
jeo za uhakika, kwa kuwa dunia
imebadilika na mlaji anajiuliza
ni pembejeo gani imetumika ili
anunue kahawa yako.

Pia, liko tatizo la miti mingi
ya kahawa nchini kuonekana
kuwa na umri mkubwa na
hivyo kupunguza tija ya uzal-
ishaji.

Katika ripoti yake, Prof. Kamu-
zora, ameeleza kuwa kushuka
kwa rutuba ya udongo katika
baadhi ya mikoa ambayo inaz-
alisha kahawa kama Kilimanjaro,
baadhi ya maeneo udongo un-

achangia kupunguza thamani.

“Mabadiliko ya tabianchi, nayo
yanaathiri sekta ya uzalishaji ka-
hawa lakini tukiweka juhudi zai-
di tunaweza kuhimili na kutatua
tatizo hili.

“Na vilevile kuna tatizo la vi-
jana wengi kutoingia kwenye
mnyororo wa thamani wa zao
la kahawa. Vijana wengi wa-
naoenda kutafuta kazi ambazo
haziwafanyi waende shambani,”
alisema.

Mnyororo wa thamani wa
kahawa una mambo mengi, wa-
naweza wakaingia kwenye ku-
uza, kununua, kukaanga na wa-
naweza wakawa na coffee shops
(maduka ya kahawa) wakafanya
kazi. Lakini tunalo pia tatizo
la kutoongezeka kwa tija,” al-
iongeza.

Kaimu Mkurugenzi Mkuu wa
TCB, Francis Kajiru, alisema ta-
masha hilo la siku tatu lililoanza
kufanyika Oktoba 27 hadi 29
mwaka huu, ni mahususi kwa
wadau wote kusherehekea ma-
fanikio yao, kwa kuwa sekta ya
kahawa imeanza kukua na kuo-
nyesha mafanikio tena.

“Tutazitumia changamoto
zilizoko kufanya vizuri zaidi,
kwa sababu ziko changamoto
ambazo bado hazijatatuliwa na
kutekelezeka sawa sawa ili ku-
pata suluhisho lake,” alisema
Kajiru.

Awali, Mwenyekiti wa Jukwaa
la Wadau wa Kahawa nchini,
Denis Mahulu, akizungumza ka-
tika tamasha hilo alisema: “Tuna
mpango wa kuongeza unywaji
wa kahawa katika eneo la vyuo
vikuu na kuanzisha mobile cof-
fee shops (maduka yanayotem-
bea ya kahawa) ambavyo yat-
awezesha kuongeza unywaji wa
kahawa.”

Kiwango cha unywaji wa ka-
hawa nchini, kimeongezeka
kutoka asilimia 5 hadi kufikia
asilimia 7, huku serikali ikiweka
wazi mkakati wake ni kupandi-
sha zaidi kiwango hicho mpaka
asilimia 15, ifikapo mwaka
2025/2026.

Aidha, wastani wa uzalishaji
wa zao hilo la kimkakati nchini,
kwa sasa umepanda kutoka tani
50,000 hadi kufikia tani 82,000
mwaka huu.
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Wananchi walivyof“chua

wizi mifuko 600 saruji

Na Vitus Audax

cha Karukekere,
Bunda  mkoani
Mara wamefichua
wizi wa zaidi ya mifuko 600 ya
saruji yenye thamani ya zaidi
ya Sh. milioni 23 inayodaiwa
kuibwa katika mradi wa ujenzi
wa Shule ya Sekondari ya Wasi-
chana ya Mkoa wa Mara wenye
thamani ya Sh. bilioni nne.
Wananchi hao wamesema
wamebaini saruji hiyo ambayo
ilikuwa ikifikishwa nyumbani
kwa Nyandago Magessa majira
ya jioni na usiku ikisombwa
na magari yaliyotajwa kuwa
ya serikali, hivyo kuamua
kutoa taarifa kwa vyombo vya
dola.

“Tuliona gari la kwanza lina-
leta mzigo ukapakuliwa na ku-
ingizwa ndani ya nyumba ndipo
wananchi tukaanza kupata hofu
kwamba hii saruji kwa utaratibu
inaletwa na serikali mbona sasa
inaletwa nyumbani kwa mtu,
ikabidi kutoa taarifa,” alisema
Joshua Omindendeya, mkazi wa

Daniel Peter, alisema baada ya
kupokea taarifa kutoka kwa
wasamaria wema, walihisi saruji
hiyo kuwa ya wizi ikitoka katika
mradi huo wa shule ulioko kilo-
hiyo ilimfanya afikishe taarifa
hiyo kwa mkuu wa wilaya aliye-
fanikisha ukamataji wake.
Mkuu wa Wilaya ya Bunda,

kukamatwa kwa mmiliki wa
nyumba hiyo, Magessa, huku
akitoa onyo kwa mtu yeyote
atakayejihusisha na wizi katika
miradi ya serikali.

“Aliyekamatwa na ngozi ndiye
mwizi na wewe utatusaidia ka-
tika uchunguzi. Haiwezekani
saruji ya serikali ikutwe katika
nyumba yako bila wewe kuwa
na taarifa na saruji hii inatumika
katika miradi ya serikali pekee
halafu ikutwe kwenye nyumba
ya mtu binafsi,” alisema Dk.
Naano.

Mkuu huyo wa wilaya al-
iongeza kuwa saruji hiyo in-
ayonunuliwa na serikali kwa
gharama ya Sh.24,000 ilikuwa
ikiuzwa na watu hao kwa Sh.
21,000 hali ambayo ilitiliwa sha-

Akizungumza kabla ya ku-
kamatwa, Magessa alikana
kuitambua na kusema ililetwa
na mdogo wake ambaye ali-
omba chumba hicho kwa ajili ya
matumizi yake ambayo hakuy-
ataja.

“Aliniuliza kuwa chumba cha-
ko kiko wazi nikamweleza kuwa
kiko wazi akaniuliza unaweza
kunikodishia kwa shilingi ngapi,
nikamwuliza unataka kufanyia
nini hakunieleza,” alijitetea Ma-
gessa.

Mradi huo wa Shule ya Se-
kondari ya Wasichana Mkoa wa
Mara unaotekelezwa wilayani
Bunda, unatarajia kugharimu
zaidi ya Sh. bilioni nne huku
serikali ikiwa tayari imetoa
Sh. bilioni tatu kwa ajili ya

Dk. Vicent Naano,

aliagiza

ka upatikanaji wake.

utekelezaji wake.

i)

* Sy,

Meneja wa Airtel Kanda ya Ziwa, Brighton Majalwa (kushoto) na Meneja Biashara wa Airtel Shinyanga, George Michael,

=

wakimkabidhi mfano wa hundi ya Sh. milioni 50 mshindi wa promosheni ya Upige Mwingi na Airtel mkazi wa Manispaa ya
Shinyanga, Renatus Mashauri (katikati), katika hafla iliyofanyika mwishoni mwa wiki. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Wazee 1,480
wapewa bima
iliyvoboreshwa
Na Shaban Njia, KAHAMA

WAZEE 1,482 wanaoishi
katika mazingira magumu
Halmashauri ya Manispaa
ya Kahama mkoani Shin-
yanga, wamewezeshwa
Bima ya Afya ya CHF
iliyoboreshwa ili kupata
matibabu bure kwa ghara-
ma nafuu zikiwa na thama-
ni ya Sh. milioni 7.440.

Katibu wa Baraza la Wa-
zee Taifa, Mzee Anderson
Lymo, aliyabainisha hayo
juzi kwenye kikoa cha
kawaida cha Baraza la
Madiwani la Halmashauri
hiyo cha robo ya kwanza
ya mwaka wa fedha
2023/24 na kusema sasa
wanaendelea kupata mat-
ibabu bure na hakuna
malalamiko dhidi yao.

Alisema wazee 1,482
wamepatiwa bima hiyo
na kwamba kati ya hizo
1,200 za Sh. milioni sita
zilitolewa na Manispaa ya
Kahama, 70 na Kanisa la
Mito ya Baraka kwa Sh.
360,000, Maritus Foun-
dation bima 92 kwa Sh.
480,000 na mdau wa afya
Emmanuel Kidenya bima
120 kwa Sh.600,000.

Lymo alisema manispaa
hiyo ina wazee 6,692 kwa
mujibu wa Sensa ya Watu
na Makazi ya mwaka 2022
kati ya hao, wazee 5,210
wana bima va afya ya CHF
iliyowaboreshwa inayowa-
saldia kupata matibabu
katika vituo vya afya,
zahanati na hospitali za
wilaya na mikoa na baadhi
yao wanabima ya NHIF.

Naye Mwenyekiti wa
Kamati ya Ufuatiliaji ya
Baraza la Wazee, Laurent
Nkwabi, alisema licha ya
halmashauri kuwatengea
fedha kila mwaka za kuka-
ta bima za wazee na kuhui-
sha zilitumika kwa mwaka
husika, bado kuna wadau
wa afya wamekuwa waki-
jitoa na kuwakatia wazee
bima zinazowawezesha
kupata matibabu bure.

Lymo alisema manispaa
hiyo ina wazee 6,692
kwa mujibu wa Sensa
ya Watu na Makazi ya
mwaka 2022 kati ya
hao, wazee 5,210 wana
bima ya afya ya CHF

Matumizi mabaya pempasi yageuka tishio

Na Restuta Damian, BUKOBA

BAADHI ya wakazi wa Man-
ispaa ya Bukoba mkoani Kag-
era wameiomba serikali kupi-
tia maofisa mazingira kutilia
mkazo udhibiti wa utupaji ovyo
wa taka aina ya pempasi ambao
umekithiri katika makazi ya watu
na kuhatarisha afya zao.

Wakazi hao walitoa kero hiyo
kwa nyakati tofauti wakati waki-
zungumza na Nipashe iliyotem-
belea baadhi ya mitaa na kubaini

uchafuzi huo katika makazi ya
watu pamoja na barabara.

Walisema juzi kuwa taka hizo
zimekuwa zikitupwa kwa wingi
nyakati za usiku hali inayosaba-
bisha kushindwa kuwabaini watu
hao huku wakiwatuhumu wa-
nawake wenye watoto wadogo
kuwa chanzo.

Mkazi wa Kata ya Rwamishe-
nye Manispaa ya Bukoba, Happi-
ness Julius, alisema si vyema ku-
tupa ovyo pempasi na kushauri
kutumika kwa utaratibu mzuri

wa kuzitunza katika sehemu
moja kisha kupelekwa katika
maeneo yaliyotengwa kwa ajili ya
kutupa taka.

Kadhalika, alisema baadhi ya
wanawake wenye utaratibu wa
kwenda kufulia maeneo ya mto-
ni, wamekuwa wakitupa pia tau-
lo za kike hali ambayo imekuwa
ikichafua vyanzo vya maji.

Mfanya usafi wa mazingira
Manispaa ya Bukoba, Kokwen-
dela Alfred, alisema utupwaji wa
taka hizo umekuwa kero katika

kazi zao na kwamba wamekuwa
wakikutana na taka aina mbalim-
bli lakini zinazofikirisha ni zile
zenye aibu zaidi kama taulo za
kike na pempasi.

“Anapita mtu anatupa uchafu
ulipomaliza kusafisha na ukim-
wambia atajibu wewe fanya si
umeajiriwa na manispaa kufan-
ya usafi? Toa wewe watakulipa
mshahara kwani wasipoutupa
uchafu utafanya kazi gani?” alise-
ma Alfred. Ofisa Afya na Mazin-
gira Mkoa wa Kagera, Zabron

Segeru, alisema sheria ziko wazi
juu ya uchafuzi wa aina yoy-
ote, hivyo kuwataka wananchi
wenyewe kuwa walinzi wa
utekelezaji wa sheria na kanuni
hizo ili kudhibiti uchafuzi wa aina
yoyote wa mazingira.

Alisema ni vizuri zaidi jamii
kuzingatia kanuni bora za afya na
si utupaji ovyo wa taka kwa kuwa
uchafu  huo unaingia katika
vyanzo mbalimbali vya maji am-
bavyo binadamu atatumia kisha
kusababisha madhara ya kiafya.
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Rais Samia alivyowaokoa mamia
wasiliwe na wanyama hatari

T kukosa shule, lakini
kukosekana mabweni
na wanafunzi kutembea
umbali mrefu kwenda
shuleni kunazusha balaa kubwa
ikiwamo watoto kujeruhiwa hata
kuuliwa na wanyama pori.
cha Winenekeja wilayani Kishapu,
Mkoa wa Shinyanga linatosha
kufahamisha umma kuwa uzipo-
utatishia maisha ya watoto ambao
watapata mimba utotoni, kunyan-
yaswa kingono ikiwamo kubakwa
na kulawitiwa lakini kuuawa na
wanyama wakali.

Wanafunzi wanapitia magumu
kama wanavyoeleza watoto hawa
wa Winenekeja kuwa wakati
wanatoka shuleni wanafunzi
walikimbizwa na fisi, wanaokula
kila kitu mpaka binadamu.

Japo walinusurika kifo baada ya
wananchi kuwaokoa, fisi mmoja
kati ya wanyama hao aliyekuwa
na hasira alikimbia na begi la
vitabu na madaftari la mmoja wa
watoto hao aliyemvamia.

..... cha
Winenekeja, Jonas Nkondu,
anasema kukosekana kwa
wanafunzi, hata kwa wazazi na
walezi kwa sababu maisha yao
yanakuwa hatarini kutokana na
kutembea zaidi ya kilometa nane
kuifikia Shule ya Msingi Igaga
iliyoko kata jirani.

Anazungumza hayo hivi kar-
ibuni wakati kijiji hicho kinash-
erehekea kujengwa na kuzin-
duliwa shule ya mpya ya msingi
ambayo ni mkombozi kwa watoto
wadogo na wakubwa kutokana na
kunusuru maisha yao lakini pia

maisha yao. PICHA:MARCO MADUHU

kupunguza uchovu unaotokana
na kutembea kilometa nyingi na
kurudi nyumbani kila siku kwa
miaka saba ya elimu ya msingi.

Nkondu anasema Wilaya ya
Kishapu inakabiliwa na idadi
kubwa ya fisi ambao wamekuwa
wakizagaa ovyo hasa majira ya
alfajiri pamoja na jioni, hivyo
kukutana na watoto wakati waki-
jihimu kuwabhi shuleni na kurudi
nyumbani.

“Niwakumbushe mwaka jana
watoto walikimbizwa na fisi
wakati wakitoka shule lakini
tunashukuru hakuna alijeruhiwa
sababu wananchi waliwaokoa,
japo fisi aliondoka na mfuko wa
vitabu na daftari.”

Anasema katika kuwalinda
watoto wao na fisi hao, waliitisha

suala hilo kulikabidhi kwa jeshi

la jadi sungusungu, ili kuwalinda
alfajiri wanapoamka kwenda
shule na jioni wakirudi nyumbani,
angalau kukawepo na unafuu
kiusalama.

Mzazi Maria Kulwa, anasema
umbali wa shule ni tatizo watoto
wao kusoma kwa amani, na
kueleza kwamba licha ya kuwa
katika hatari ya kushambuliwa na
fisi, pia kipindi cha mvua wana-
pata shida na wakati mwingine
inayowazuia watoto wa darasa la
kwanza wasiende shule, kutokana
na hali ya hewa kuwa mbaya na
kusababisha kukosa masomo.

“Sisi kinamama tunaumia zaidi
hasa tunapoona mtoto anasoma
katika mazingira ambayo siyo
salama, watoto wetu wakienda
shule tunajaa wasiwasi kama
watarudi salama nyumbani
au watadhurika muda wote

tunakuwa na hofu,” anasema
Maria.

Diwani wa Igaga wilayani
Kishapu James Kamoga, anasema
moja ya kilio kikubwa cha wanaki-
jiji cha Winenekeja ilikuwa ni
shule ya msingi, na walikuwa wak-
ilijadili suala hilo kwenye vikao
vya kamati ya kata na kushuruk-
uru kuwa ufumbuzi umepatikana
humo.

Aidha, anasema shule hiyo
mpya ya Msingi Winenekeja
ina vyumba vya madarasa 16,
matundu ya vyoo 24 na itaanza
kazi mwakani na ikijengwa kwa
gharama ya Shilingi milioni 561.

“Tunaishukuru serikali kwa
kutujengea shule hii mpya ya
msingi, kilio hiki cha wananchi
sasa kimepata ufumbuzi, na
watoto hawatakuwa tena katika

hatari ya kushambuliwa na
wanyama hasa fisi,” anasema
Kamoga.

Anawasihi wazazi na uongozi
gusungu, kuendelea kuimarisha
ulinzi kwa wanafunzi ambao
wataendelea kusoma katika
Shule ya Msingi Igaga ili kumalizia
masomo yao.

Mkuu wa Wilaya ya Kishapu,
Joseph Mkude, anasema ndani ya
miaka miwili na nusu ya utawala
wa Rais Samia Suluhu Hassan,
wilaya hiyo imeshapokea bilioni
40.4 na kutekelezwa miradi ya
maendeleo katika sekta mbal-
imbali, ikiwamo ya elimu kwa
kuboreshwa miundombinu yake
na kujengwa shule mpya mbili za
msingi.

INAENDELEA UK.14
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MOMONYOKO wa

maadili ni tatizo lin-

alolikabili taifa na

maeneo mengi barani
Afrika, tena ukihatarisha mustak-
abali mwema wa kizazi cha sasa
na kijacho.

Ni kwasababu uwepo wa viten-
do vinavyokwenda kinyume na
maadili, mila, desturi na taratibu
za maumbile si tu kwamba vinat-
ishia maisha na hali ya binadamu
asilia bali pia ni adui wa maende-
leo yake.

Ni dhahiri shahiri kuwa hatua
zinapaswa kuchukuliwa kuanzia
ngazi ya familia, jamii na nchi
kwa ujumla ili kunusuru watoto
na mmomonyoko wa maadili un-
aohatarisha kila nyanja ya mai-
sha kisiasa, kiuchumi na kijamii.

Wazazi na walezi ni wadau
muhimu katika mapambano
haya ya kukengeuka ambayo wa-
sichana kwa wavulana wa kizazi
cha sasa wamezamishwa katika
bahari ya uharibifu.

Ni ukweli kuwa hakuna namna
ambayo wazazi na walezi wa-
naweza kujitenga na mienendo
mibaya ya kitabia ya watoto na
wategemezi wao kutokana na
momonyoko wa maadili ya wato-
to unaoonekana leo hasa kuanzia
ngazi ya familia.

Katika saikolojia ya makuzi ya
watoto inaaminika kuwa, kila
mtoto anayezaliwa ana tabia nje-
ma ila jamii anayokutana nayo
ndiyo inaamua kama ataende-
lea kuwa mwenye tabia njema
(proper behaviour) au kuwa na
mbaya (improper behaviour).

Wataalamu wa akili za watoto
wanaeleza kuwa mtoto anapo-
zaliwa huwa hajui chochote na
ubongo wake umetakata, hafa-
hamu kutukana, kuiba, kudha-
rau watu wala aina yeyote ya
mienendo mibaya, kwani mtoto
huzaliwa akiwa na kila kitu che-
ma kisicho na mawaa.

Makuzi anayopata mtoto kuan-
zia katika familia na jamii inay-
omzunguka ndiyo yenye kutoa
mwelekeo wa aina ya tabia na
maadili kama mazuri au mabaya.

Hivyo malezi bora kuanzia
ndani ya mikono ya baba na
mama na walezi wengine kwe-
nye familia yake ni muhimu sana
katika kujenga tabia njema ya
raia huyo mchanga.

Maandiko matakatifu yana-
sisitiza maelezi bora na kutumia
fimbo wenye watoto wakiaswa
wasiche kutumia kiboko.

Aidha, wanakumbushwa kuwa
mlee mtoto katika njia impasayo,

o

Malezi bora na utii kwa walimu pamoja wazazi huwafikisha watoto kwenye furaha kama kuhit-
imu masomo yao. PICHA: MTANDAO

Hatuwezi
kuwa na
viongozi bora
bila kuten-
genezwa,
kizazi bora
kinachotoka
kwenye fa-
milia au kwa
Wazazi na
walezi, hivyo
jukumu hilo
haliwezi kuk-
wepeka.

naye hataiacha, hata atakapoku-
wa mzee.

Kutokana na ukweli kuwa mto-
to huzaliwa akiwa na tabia njema
na maadili mazuri, mlolongo huo
unapaswa kuendelezwa pale an-
apozaliwa hadi ukuaji wake wote.

Ndiyo maana maandiko ma-
takatifu yanasisitiza kuwa mzazi
anawajibika kumlea mtoto ka-
tika njia nzuri na msingi huo
utakaowekwa na mzazi au mlezi,
utamsaidia mtoto kuendelea
na tabia njema hiyo si tu katika
utoto wake bali hata katika ujana,
utu uzima na uzee wake wote.

Kwa wazazi au walezi ambao
wanafahamu kuwa ni wajibu wao
kusimamia mwenendo na tabia
za watoto wao kuna ujumbe wa
Jokate Mwegelo, huyu ni Katibu
Mkuu wa UWT.

Anaeleza hayo mwishoni mwa
wiki iliyopita anapozungumza
na wanahabari akisisitiza suala
la maadili kwa watoto akiwataka
wazazi na walezi kutimiza wajibu
wao usiokwepeka wa kuwalea
watoto katika njia bora ili kuwa
na viongozi na raia bora katika
jamii.

“Wazazi wanatakiwa kushika
nafasi zao za ulezi na kuongoza
watoto na kuwasaidia, kipindi
hiki tunaona wazazi na walezi
wanawaogopa watoto kuliko
watoto wanavyowaogopa wao,”
anasema Jokate.

Anachoeleza Jokate ni jambo
la kweli kabisa kwa vile mzazi au
mlezi anageuka kuwa mtumwa
wa mtoto wake.

Anafafanua kuwa ni kutokana
na kuyumba kwa maadili ya wa-
toto ndiko kumesababisha hayo
lakini kukichangiwa pia na baa-
dhi ya walezi kushindwa kubeba
majukumu yao kikamilifu ya
malezi na hivyo watoto kujion-
goza wenyewe.

“Tumefikia hatua mbaya am-
bayo wazazi na walezi tunaogopa
kukemea tabia mbaya wanazoz-
iona kwa mtoto au watoto wetu.
Mathalani, mtoto anaweza kuwa
mwizi, kutumia dawa ya kulevya,
kujihusisha na ngono, lakini mza-
zi au mlezi akafumbia macho vi-
tendo hivi na wakati mwingine
kuwa mtetezi wa mtoto wake
pindi anapopewa taarifa za tabia
mbaya dhidi ya mtoto wake.”

Aidha, baadhi ya wazazi na
walezi hawana muda kuangali
maisha na mienendo ya watoto
na wategemezi, hawaongei nao
kujua changamoto, mipango
wala shida zao na namna ya kuzi-
tatua.

Anawakumbusha kuwa ni
muhimu kuwa na muda wa ku-
tosha wa kuongea na watoto ili
wajue yale wanayayopenda, ya-
nayowasumbua, wanayopitia na
yapi yanayowatatiza.

Ni  muhimu  kupandikiza
maadili na tabia njema kwa wa-
toto ili wakue wakiyaishi yale
waliyofunzwa na wazazi na wale-
Zi Wao.

“Tukifanikiwa kujenga maadili
mema katika ngazi ya familia,
hata nchi itakuwa na raia wema
kwani watoto ni raia pia, am-
bao ndiyo warithi wa wazazi ma
walezi wao kwa siku zijazo,” ana-
kumbusha Jokate.

Kwa mujibu wa maelezo yake
mafanikio ya malezi mazuri ka-
tika familia yanaleta manufaa ya
kupata viongozi bora katika nga-
7i zote, akisisitiza pia wazazi ku-
lea watoto katika maadili mazuri
ili kupata viongozi bora kwani
familia ni kiwanda cha kuzalisha
viongozi bora pia.

“Hatuwezi kuwa na viongozi
bora bila kutengenezwa, kizazi
bora kinachotoka kwenye famil-
ia au kwa wazazi na walezi, hivyo
jukumu hilo haliwezi kukwepe-
ka,” anasema Jokate na kutoa rai
kwa wazazi na walezi kuufanyia
kazi ushauri huo.

Ikumbukwe kuwa ushauri
wake unakuja wakati sahihi am-
bao kama taifa, Tanzania ipo ka-
tika kazi kubwa ya kujenga jamii
yenye maadili bora kutokana na
uwepo wa mmomonyoko wa
maadili. Iwe ni kiu ya kila mzazi
na mlezi na mwana jamii kuona
watoto wake wanakuwa na tabia
njema. Kama msingi na kiwanda
cha malezi ambacho ni familia
kikiyumba na kushindwa kutimi-
za majukumu yake ya kimalezi
ipasavyo, mmomonyoko wa
maadili utaendelea.

Hata hivyo, wazazi na walezi
wakirudi katika nafasi zao za
kusimamia malezi ya watoto
kuna ushindi kwani bado wa-
nayo nafasi ya kuokoa kizazi hiki
na kijacho, wakumbuke kuwa ha-
wajachelewa.

Mwandishi ni Mwalimu wa
Shule ya Sekondari Mlali iliyoko
Wilaya ya Kongwa mkoani Do-
doma.

Maoni: 0620 800 462.
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ATIKA dunia ya leo,

ubunifu na utafiti ni

muhimu kwa kuwa

ndizo njia kuu za kutatua
changamoto kuanzia za kiuchu-
mi, ajira, afya na lishe bora vyote
vikifungua milango ya maendeleo
na maisha bora.

Leo, Tanzania haijabaki nyuma
vijana kutoka maeneo mbalimba-
li wamekuwa wakiibua mawazo
ya ubunifu yanayohitaji kukuzwa
ili yalete tija kwao, jamii na taifa
kwa kufanikisha kuwapo uzal-
ishaji, ajira, bidhaa na huduma
kwa kuamini kuwa bila kuende-
leza kazi za ugunduzi na ubunifu
pengine kusingekuwa na magari,
ndege, simu za mkononi na meli.

Sifa mojawapo za wabunifu ni
pamoja na kuwa wadadisi, wa-
sioogopa kukosea na kukosolewa
kwa kuwa bila kufanya majaribio
na kushindwa huwezi kujifunza
na hatimaye kufaulu.

Vilevile wabunifu hawaogopi
kukosea kwa sababu wanajua
kushindwa ni kati ya madaraja
ya mafanikio, hawakubali hali ya
kitu kama kilivyo bali wanatafuta
njia za kukiboresha zaidi na zaidi.

Katika karne hii ya sayansi
na teknolojia, mwamko wa vi-
jana kuwa wabunifu unazidi
kuongezeka na kuwafanya wa-
dau kujitosa kuboresha ubunifu
wao ili iweze kuwanufaisha.

Miongoni mwa wadau hao ni
Kampuni ya Sahara Ventures ya
Dar es Salaam, inayojishughuli-
sha na ubunifu, teknolojia, uja-
siriamali na uwekezaji, ambayo
imejitosa kuboresha mawazo na
ubunifu wa vijana nchini.

Ofisa Uendeshaji Mkuu wa Sa-
hara, Musa Kamata, katika mael-
ezo yake wakati wa maadhim-
isho ya Siku ya Umoja wa Mataifa
yaliyofanyika jijini Dar es Salaam
wiki iliyopita, anaelezea jinsi wa-
navyojishughulisha na ukuzaji
wa mawazo ya ubunifu ya vijana.

Kamata anasema jukumu lao
ni kutoa mafunzo ya ubunifu
na kuendeleza mawazo ambayo
vijana wanayafikisha kwao kwa
lengo la kuyakuza ili yawe na tija
katika ubunifu.

“Yaani sisi tunachakata wazo
hadi linakuwa na matokeo chan-
ya. Ni sawa na mtu anayekuja
hajui kusoma na kuandika tu-
namfundisha hadi anajua, ndi-
vyo tunavyofanya katika kukuza
ubunifu wa vijana,” anasema.

Anafafanua wanafanya shu-
ghuli zao kwa kushirikisha Tume
ya Sayansi na Teknolojia Tanza-
nia (COSTECH), na kwamba kazi

Musa Kamata alkiaelezea viongozi wa mashirika ya Umoja wa Mataifa jinsi Sahara Vantures
inavyojishughulisha na ubunifu. PICHA: SABATO KASIKA

zinatambulika na wamekuwa
wakitumiwa kutoa utaalamu
katika mashindano ya kitaifa ya
wabunifu.

“Kwa ujumla ni kwamba tu-
nafanya kazi kwa karibu na
COSTECH kuhakikisha tunainua
ubunifu wa vijana wetu waweze
kuwa na mchango katika maen-
deleo ya taifa lao,” anasema.

Anasema kampuni hiyo ina
vijana zaidi ya 5,000 ambao baa-
dhi wameﬁka katika ofisi za Sa-
mbinu za kukuza ubunifu wao
na wengine wamefuatwa huko
waliko.

“Sahara tuna vijana wengi nchi
nzima wakiwamo walioko vy-
uoni. Kwa mfano tuna wasomi
30 katika vyuo vikuu vya Iringa,
Sokoine Morogoro na Mandela
Arusha ambao tunawafuata
huko kuwapa mafunzo,” anase-
ma Kamata.

Anafafanua kuwa katika vyuo
hivyo kuna vijana 10 kila chuo na
pia wana vijana 100 katika mikoa
ya Iringa, Njombe, Mbeya, Song-
we na Katavi ambao nao Sahara
imewapa mafunzo ya kuende-
leza ubunifu wao.

Ofisa huyo anataja vyuo ving-
ine ambavyo kampuni yake
inashirikiana navyo kuibua na
kuendelea kuuhisha mawazo
ya vijana kuwa halisia ni Chuo
Kikuu cha Dar es Salaam na cha
Zanzibar (SUZA).

NDOO MBOVU NI MALI

Anatolea mfano moja ya
ubunifu wa wanafunzi wa Chuo
Kikuu cha Iringa, kwamba wa-
likuja na wazo la kutengeneza
namba, herufi na vibao vya kuan-
dikia wanafunzi shuleni kwa ku-
tumia ndoo mbovu za plastiki.

“Wazo lao lilikuwa ni kunitu-
mia ubunifu huo kukabiliana na
uchafuzi wa mazingira unaotoka-
na na utupaji wa ndoo za plastiki
ovyo na pia kupunguza uhaba
wa nyenzo za kufundishia katika
shule za msingi,” anasema.

Kiongozi wa wanafunzi wali-
oshiriki ubunifu huo Bales Fran-
cis, anasema umechangia ku-
punguza tatizo la uchafuzi wa
mazingira katika mji wa Iringa na
pia kupunguza tatizo la nyenzo
za kujifunzia.

“Kwa sasa tunahudumia shule
16 ambazo tunaziuzia vibao vya
herufi, namba na vya vya kuan-
dikia, kwani sisi ambao tume-
soma shule za kayumba tunajua
changamoto zake,” anasema
Francis.

Anafafanua kuwa vibao vya
herufi kuanzia A hadi Z, zinau-
zwa kwa Sh. 10,000, wakati nam-
ba kuanzia O hadi 9 zinauzwa
kwa Sh. 8,000 na kibao chenye
ukubwa wa sentimita 35x20 kwa
ajili ya kuandika, wanakiuza kwa
Sh. 5,000.

“Katika ubunifu huu tuna

Tulikuja

na ubunifu
huu Sahara
Vantures
wakatuele-
keza jinsi ya
kufikia lengo
na sasa tu-
naendelea
na kazi ya
kubuni vitu
vingine zaidi
huku tukitoa
elimu, katika
shule za se-
kondari Dar
es Salaam.

mwaka mmoja na tumeanza ku-
pata wateja kutoka nje ya mkoa
wa Iringa na sasa wapo wa mikoa
ya Njombe, Rukwa, Dar es Sa-
laam na Mara,” anasema.

KUPITIA KATUNI

Mmoja wa wanachama kutoka
Shirika la Tai Tanzania ambalo
ni matunda ya Sahara Vantures,
Noria Madawili, anasema wao
wamebuni katuni iitwayo Chapa
Tatu ambayo wanaitumia kutoa
elimu shuleni.

“Shirika letu la ubunifu, li-
najishughulisha kutoka elimu
kuhusu madhara ya mimba na
ndoa za utotoni, ukeketaji, hedhi
salama, umuhimu wa elimu na
masuala ya mabadiliko ya tabi-
anchi,” anasema Noria.

Anafafanua kuwa wamekuja
na ubunifu huo baada ya kwen-
da katika maeneo ambayo yame-
shamiri vitendo vya ukatili wa
kijinsia na kujionea hali ilivyo,
kisha wakaitengenezea katuni ili
kuelimisha wanafunzi.

“Huwa tunakwenda katika
shule za sekondari za jijini Dar
es Salaam na kuomba kukutana
na wanafunzi sehemu ya wazi na
kutoa elimu kupitia katuni hiyo,”
anasema.

Anasema katuni hizo zinao-
nyesha madhara ya vitendo
hivyo na umuhimu wa elimu na
kwamba kwa njia hiyo wanafun-
zi wamekuwa na uelewa mkub-
wa na kutambua mbinu za kuwa
makini katika suala la mimba na
ndoa za utotoni na pia kutambua
umuhimu wa elimu na hedhi
salama.

“Tulikuja na ubunifu huu Sa-
hara Vantures wakatuelekeza
jinsi ya kufikia lengo na sasa tu-
naendelea na kazi ya kubuni vitu
vingine zaidi huku tukitoa elimu,
katika shule za sekondari Dar es
Salaam,” anasema.

WASICHANA NYUMA

Pamoja na kupata idadi kubwa
ya vijana wanaojifunza mambo
ya ubunifu, Kamata anasema
asilimia kubwa ni wa kiume, na
kwamba wa kike bado wako ny-
uma na sababu kubwa ni mila na
desturi.

“Katika maisha ya kila siku, wa-
sichana wamekuwa nyuma Kka-
tika ubunifu, kati ya vijana zaidi
ya 5000 wanaojishughulisha
na ubunifu chini ya kampuni ya
Sahara Vantures, wasichana ni
asilimia 25 tu ambao idadi yao
ni ndogo huku wa kiume wakiwa
wengi,” anasema.
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SAYANSI
NA MWANDISHI
WETU

Ni miaka 50 ya mapinduzi ya
simu duniani zikianzia Amerika

« ‘Mshindi’ had| Nok|a 3310 Ieo zipo kila aina, hata feki

IAKA 50 tangu simu

ya kwanza ya mkon-

oni igunduliwe kifaa

hicho  kimebadilika
na kuboreshwa na kuwa mabhiri
zaidi.

Kwa mujibu wa makala ya
BBC ya Aprili mwaka huu, simu
ya kwanza ya mkononi ilipigwa
na Martin Cooper Aprili 1973,
Akipewa jina la utani la ‘baba wa
simu ya mkononi’, Martin alivum-
bua Motorola DynaTac 8000 X,
aliyoishikilia ikipewa jina la ‘the
Brick’ Ni kwa sababu ya ukubwa.

Na hapa Tanzania itakum-
bukwa kuwa simu kubwa ziliitwa
mshindi zikilinganishwa na mche
wa sabuni ya kufulia (siyo sehemu
ya makala ya BBC).

Simu hiyo kwa mujibu wa
makala hiyo, ilizinduliwa 1983 na
ilikuwa ya kwanza ya mkononi
ambayo watumiaji wa kawaida
waliinunua kwa gharama ya
takribani Pauni £2,500. Ambayo
kwa fedha za Tanzania kwa
thamani ya sasa ingeweza kufikia
Shilingi milioni 7.5.

Simu hiyo kwa kuwa kubwa na
uzito kama begi dogo ilimaanisha
kuwa haiwezi kuwekwa mfukoni
hasa wa suruali kama vile simu za
siku hizi zinavyobebwa kwenye
mifuko ya shati na suruali kwa
wanaume.

Ugunduzi uliendelea kufaniki-
sha ujio wa simu nyingine kubwa
ikiitwa IBM Simon inayochuku-
liwa kuwa mabhiri na ya kwanza
duniani, ingawa neno simu
mahiri halikutumika wakati huo
BBC inasema, ilitolewa mnamo
1993 na ilikuwa na kioo au ‘skrini’
nyeusi na nyeupe ya kupapasa au
(touch xcreen).

Ugunduzi uliendelea na kabla
ya miaka ya 2000 kampuni
ya Nokia ya Finland ilitoa simu
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Martin Cooper aliyetengeneza simu ya kwanza ya mkononi akionyesha kazi zake. PICHA ZOTE:

MTANDAO

maarufu ya 3310. Iliyojulikana
kwa muundo wake wa kudumu
na pia ikielezwa kuwa ilikuwa
na maisha marefu na betri yake
ikiishi na chaja kwa siku kadhaa.

Aidha, ikafuatiwa na Nokia
1100 inasomwa (eleven hundred),
mwaka 2003.

Mabadiliko kwenye sekta ya
simu yakafuatiwa na ujio wa zile
za kukunja na kukunjua ‘clam
shells’ wengine wakiita ‘flip
flop’ iliyokuwa maarufu sana
mwanzoni mwa miaka ya 2000,
mojawapo ni ‘ Motorola Razr V3.

Teknolojia na ubunifu uliibua
‘Blackberry’ zilizojulikana zaidi
kwa ‘key board’ zinazofanana na
za kompyuta au kompyuta ndogo
(mpakato). Zilikuwa maarufu sana
kwa biashara kwani zilikuwa
mojawapo ya simu za kwanza
ambazo ungeweza kutuma
barua pepe na kuandika kazi
harakahara kama vile ambavyo

Simu pendwa Nokia iliyobamba mioyo ya wengi.

ungefanya kwenye kompyuta
mpakato.

Kuwapo kwa vipengele kama
vile huduma ya kutuma ujumbe
mfupi SMS, ilimaanisha kuwa
umma kwa ujumla ulizipenda
simu hizo

Ujio wa IPhone au ‘apple’ uli-

badilisha kabisa dunia au ulim-
wengu wa simu za mkononi iki-
tolewa mwaka wa 2007 na Apple,
teknolojia yake yenye ‘skrini’ ya
kupapasa simu janja hiyo ilifani-
kisha kufikia mafanikio makubwa
kwenye anga za mawasiliano ya
kidijitali.

Siku hizi, simu za mkononi
zinaendelea kuboreshwa na
kurudi hata kwa mtindo na
mwonekano wa zamani lakini
kama kawaida kinachotikisa
kinaweza kuwa ni mapenzi ya
watumiaji kwa vile wanatamani
kuwa na simu inayotumiwa kwa
wepesi bila usumbufu mwingi.

Simu hizo rafiki wa mtumiaji
au ‘user friendly’ zipo Samsung
kuanzia Galaxy lakini ukweli
ni kwamba unaweza kukosa
pesa mfukoni lakini dunia ya
leo inakuwa vigumu kukosa
simu mkononi, hata kama wapo
ambao hawana ni wachache na
kwa nadra.

Kwa ujumla nchi ya kwanza
kutumia simu ya mkononi ni
Marekani iliyoanzishwa na John
Mitchell na Martin Cooper wa
kampuni ya Motorola mnamo
1973, siku hiyo ikielezwa kuwa
ilikuwa na uzito wa kilo mbili,
imeendelea kufanyiwa ubunifu
na kuboreshwa zaidi.

Simu pendwa zaidi duniani kwa
uzuri, rangi ya kioo au skrini ni
jamii ya Samsung Galaxy, ikiten-
genezwa na kampuni ya Korea
Kusini inasifika kuwa mojawapo
wa wazalishaji wakubwa wa vifaa
vya kielektroniki duniani. Lakini
ipo Huawei Mate 4 inayotengen-
ezwa China.

Afrika licha ya kuwa nyuma
kielektroniki inaelezwa ndani ya
ripoti ya Benki ya Dunia (WB) na
Benki ya Maendeleo ya Afrika
(AD) kuwa ina watumiaji wa simu
milioni 650 barani Afrika ambao
wanapita idadi hiyo nchini Mare-
kani au Ulaya.

Inaendelea kusema kuwa
katika baadhi ya nchi za Afrika
watu wengi zaidi wanaweza kuwa
na huduma za simu za mkononi
iwe mijini au vijijini ikilingan-
ishwa kupata maji safi, akaunti ya
benki au umeme, mashirika hayo
yanaongeza.

Rais Samia alivyowaokoa mamia wasiliwe na wanyama hatari

INATOKA UK.11

Anazitaja shule mpya
mbili za msingi ambazo
zimejengwa, kuwa ni
Nguzombili |I|yopo Kata ya
Maganzo na Winenekeja
katika kata ya lgaga, na
kwamba lengo la ujenzi
wa shule hizo mbili katika
maeneo hayo ni kusogeza
huduma ya elimu karibu na
wananchi.

Mkude anaeleza kuwa ka-
tika fedha hizo bilioni 40.4
zilizotumika kutekeleza
miradi ya sekta ya elimu
msingi katika mwaka wa
fedha 2021/2022 wakati
2022/2023 Sh. bilioni 3.1
zilitumiwa.

Mkude anasema pia ka-
tika kuondoa tatizo hilo la
wanafunzi kusoma umbali
mrefu hasa wa madarasa
ya chini, wamejenga shule

shikizi (chekechea) tano,
Bubiki, Mizanza, Wizunza
na Ijimija,

Mkuu wa Mkoa wa Shin-
yanga Christina Mndeme,
anawaambia wananchi
kuwa serikali ya Rais Samia
Suluhu Hassan, imetoa
Shilingi bilioni 52 kwa
ajili ya kuboresha sekta ya
elimu, ikiwamo na ujenzi
wa shule mpya ambazo

zitaondoa changamoto ya
wanafunzi kusoma umbali
mrefu.

Aidha, anawapongeza
pia wananchi kwa kuguswa
na suala la elimu na hata
wengine kuanzisha ujenzi
wa shule mpya ikiwamo
Sekondari Nyahanga wilay-
ani Kahama, kwa kuanza
na ujenzi wa vyumba sita
vya madarasa na serikali
kujenga vingine nane na

kufikisha vyumba 14
ambayo mwakani vitaanza
kutumika.

Anaahidi kuwa serikali
itaendelea kutatua changa-
moto katika maeneo yote
ambayo wanafunzi wa-
nasoma umbali mrefu ili
wasome karibu na makazi
yao na kufanya vyema
kitaaluma kwa sababu
wanakuwa na muda mwingi
wa kujisomea.
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VETA sasa
yageukia
mafunzo
umeme jua

Na Thobias Mwanakatwe,
SINGIDA

MAMLAKA vya Elimu na Mafunzo
ya Ufundi Stadi (VETA) imeanza
kutoa elimu ya nishati ya umeme
juahkatika VYUO vyake vyote
nchini.

Hatua hiyo ni moja ya njia za ku-

unga mkono jitihada za serikali za
kuhakikisha nchi inapata umeme
wa uhakika.

Mkurugenzi wa VETA Kanda ya
Kati, John Mwanja, akizungumza
juzi wakati akifunga mafunzo
va nishati ya umeme jua ya wiki
mbili kwa walimu wa vyuo 12
vya VETA ambayo yameandaliwa
na VETA Singida kwa kushiriki-
ana na Chuo cha Ufundi Arusha
(ATC), alisema mafunzo hayo ni
va muhimu hasa katika kipindi
hiki ambacho nchi ina mgawo wa
umeme.

Mwanja alisema kupitia wahitimu

hao, sasa VETA itapata walimu wa
kufundisha kozi hiyo na kwamba
mafunzo hayo awamu ya kwanza
na ya pili yamefanyika hapo na
kwa awamu hii waliona yasihu-
sishe watu wa kutoka Singida
pekee.

Alisema jukumu la VETA ni ku-
fundisha ujuzi na elimu hiyo ya
nishati ya umeme jua ni mwele-
keo na mpango wa serikali kuto-
kana na kuwepo kwa changamoto
kubwa ya umeme na moja ya
maono ya serikali ni kuona nchi
inapata umeme kutokana na mfu-
mo wa jua.

“Haiwezekani wataalamu hao
wapatikane kwa kutumia kituo
cha Singida peke yake, hivyo
VETA wajibu wetu ni lazima
wataalamu hao wasambae nchi
nzima,” alisema.

Mwanja alisema mahitaji ya
VETA ni kutaka kila kijana aliyeko
Busokelo mkoani Mbeya, kwa
mfano, apate elimu hiyo katika

vyuo vilivyoko katika eneo husika

badala ya kwenda Singida jambo
litakalowapunguzia gharama.

Alisema kutokana na hali hiyo,
VETA iliona licha ya kozi hiyo
kuanza kutolewa mkoani Singida,
sasa itolewe katika mikoa yote
kupitia vyuo vya VETA ili kuwa-
sogezea huduma Watanzania.

Mwanja aliwataka wahitimu hao
mara watakaporudi kwenye vituo
vyao wakawe na mwendelezo wa
kwenda kutoa elimu hiyo ambayo
pia wanafunzi wanaojifunza fani
ya umeme wa kawaida katika
chuo hicho wameyapata.

Pia alivitaka vyuo hivyo kuji-
tangaza ili shughuli wanazozifan-
ya zifahamike ikiwa ni pamoja na
mafunzo ya nishati ya umeme jua
jambo litakalosaidia kufahamika
na akahimiza pia kuanzisha kozi
fupi za mafunzo hayo.

Naye Kaimu Mkuu wa Chuo cha
VETA Mkoa wa Singida, Alphonsi-
na James, aliwashukuru washiriki

wa mafunzo hayo kwa ushirikiano :

mkubwa waliouonesha wakati wa

mafunzo na kueleza kuwa kwao ni :

bahati kubwa kwani katika vyuo
48 ni vyuo 15 pekee ndio vilivy-
otoa washiriki hao.

Katika risala ya wahitimu hao
kwa mgeni rasmi waliomba muda
wa mafunzo uongezwe pamoja na
uratibu wake ufanywe na VETA
makao makuu kwa ajili ya uwez-
eshwaji ambapo pia waliomba ku-
wezeshwa vifaa vya kufundishia.

wasionewe haya

Na Peter Mkwavila,
DODOMA

HAMA cha Wazee Wa-

naume Tanzania kimei-

omba serikali kuwa-

chukulia hatua wazee
wanaobainika kuwabaka wa-
toto na wajukuu kwa imani ya
ushirikina.

Mwenyekiti wa chama hi-
cho, Joseph Laizer, alisema
hayo jana kwenye uzinduzi
wa chama hicho uliofanywa
na Waziri wa Maendeleo ya
Jamii, Jinsia, Wanawake na
Makundi Maalum, Dk. Dorothy

Gwajima.

“Tunaiomba  serikali ku-
towaonea huruma na aibu kwa
wanaojihusisha na vitendo vya
ubakaji wa watoto na tuna-
taka wachukuliwe hatua kali
ikiwamo vifungo vya maisha.
haiwezekani wazee ambao
ndio tegemeo kubwa katika
kuelimisha vijana na watoto
katika malezi bora, wafanye vi-
tendo vya ovyo,” alisema.

Akizindua chama hicho, Dk.
Gwajima alivitaka vyama vina-
vyoshughulika na masuala ya
wazee nchini kufanya kazi kwa
karibu na mabaraza ya kisera

ya wazee kupitia mwongozo
wa kitaifa uliozinduliwa Ok-
toba 6, mwaka huu, kwenye
Maadhimisho ya Siku ya Wazee
Duniani yaliyofanyika kitaifa
mkoani Geita.

Pia alisisitiza asasi na vyama
hivyo kutekeleza majukumu
yao kwa mujibu wa sera, she-
ria, miongozo na mipango ya
serikali huku zikizingatia kati-
ba zao bila kuingilia majukumu
ya mamlaka zingine au vyama
vingine na kuwa na mikakati ya
kutafuta rasilimali fedha kwa
ajili ya kutekeleza shughuli zao
kikamilifu.

Wataka wazee wabakaji

Kuhusu  kudhibiti  mmo-
monyoko wa maadili, Waziri
Gwajima alisema chama hicho
pia kina wajibu wa kuchochea
malezi chanya ya watoto na vi-
jana, huku wajumbe wa chama
hicho wakiwa mfano kuwajibi-
ka kukemea mmomonyoko
wa maadili katika jamii una-
osababishwa na kukosa malezi
stahiki.

Aidha, kwa kushirikiana na
majukwaa ya wazee, serikali
imefanya mapitio ya Sera ya
Wazee ya Mwaka 2003 na kuja
na rasimu ya sera ambayo iko
hatua za mwisho.

Wajumbe wa mkutano wa Chama cha Wafugaji kutoka mikoa mbalimbali wakimsikiliza Mwenyekiti wao, Mrida Morocha
(hayupo pichani), kuhusu uzinduzi wa kadi mpya ya elektroniki uliofanyika Dodoma jana. PICHA: PETER MKWAVILA

Wafugaji wasisitizwa kufuga kwa tija

Na Peter Mkwavila,
DODOMA

SERIKALI imewataka wafu-
gaji kufuga kwa tija badala ya
kuendelea kuwa na makundi
makubwa ya mifugo ambayo
ni mzigo pindi yanapokoseka-
na malisho.

Kaimu Katibu Mkuu na Mku-
rugenzi wa Huduma za Mifugo
Wizara ya Mifugo na Uvuvi,
Prof. Hezron Nonga, alitoa
maagizo hayo jana alipokuwa
akizungumza na wafugaji ku-
toka Tanzania Bara kwenye
mkutano mkuu wa uzinduzi
wa kadi za kielektroniki za wa-
nachama wa Chama cha Waf-
ugaji Taifa (CCWT), uliofanyika

Alisema ufugaji huo wal-
iouzoea wa kuwa na makundi
mengi umekuwa ukiwasa-
babishia kukosa maeneo ya
malisho na kwamba hali hiyo
inawafanya kujikuta kwenye
migogoro kati yao na upande

wa serikali na wakulima in-
ayotokana kuchunga kwenye
maeneo yasiyoruhusiwa.

“Migogoro mingine inaweza
kuepukana pale wafugaji we-
nyewe watakapopunguza
mifugo hiyo na hata maeneo
ya kuchunga yatakuwa yanaji-
tosheleza kutokana na mifugo
hiyo kutokuwa mingi kama
ilivyo sasa kwa kuwa baadhi ya
wafugaji wana mifugo mingi,”
alisema.

Naye Mwenyekiti wa CCWT,
Mrida Marocho, alisema bado
wafugaji wanakabiliwa na kero
ya kukamatwa mifugo yao
na viongozi wa serikali kwa
kuonewa hali ambayo inayoen-
delea kusababisha migororo.

Alisema wafugaji wameku-
wa wakikamatwa kwa kushini-
kizwa na baadhi ya viongozi
hao wa serikali ili wapatiwe
mamilioni ya fedha, hali am-
bayo imekuwa ikichochea ku-
wapo kwa migogoro mikubwa
kwenye maeneo wanayoishi.

Mwenyekiti huyo alisema
kutokana na kuwapo kwa
mgogoro kati ya wafugaji
na viongozi hao wa serikali,
chama kinaomba  kuona
namna bora ya kuwakutani-
sha na wakuu hao ili kutatua
migogoro pale mifugo inapo-
ingia kwenye maeneo yasiyor-
uhusiwa yakiwamo ya hifadhi.

“Kwa  kuthibitisha  hilo,
hivi karibuni kuna zaidi ya
ngombe wapatao 100 wana-
shikiliwa na ofisi ya Mkuu wa
Wilaya ya Tunduru mkoani wa
Ruvuma hali ambayo inasaba-
bisha usumbufu mkubwa kwa
madai kuwa mifugo hiyo iliin-
gia katika maeneo ya hifadhi,”
alisema.

Alisema kutokana na hali
hiyo, chama kinaiomba seri-
kali kuona namna bora ya
mifugo hiyo kuachiwa badala
ya kuendelea kushikiliwa huku
wakitaka mamilioni ya fedha
kutoka kwa mfugaji huyo.

Kuhusu uzinduzi wa kadi

hizo, mwenyekiti huyo alisema
wafugaji watanufaika kupitia
usgjili huo na pia watatam-
buliwa kwa idadi yao pamoja
na mifugo kama inavyohitaji
serikali kuwaboreshea sekta
nzima ya ufugaji.

Aliwahimiza wafugaji kuji-
andikisha kwenye chama ili
kupata usajili wa kadi hizo
ambazo zitaenda kuwasaidia
kupata mikopo kwenye benki
ya CRDB waliyoingia nayo
mkataba.

Makamu Mwenyekiti wa
Chama hicho, Busundwa
Wamarwa, aliwataka wafugaji
wawekeze kwenye viwanda
kwa ajili ya kuongeza thamani
ya mifugo yao.

Pia alisema maeneo mengi
ya ufugaji yanakabiliwa na
tatizo kubwa ya uhaba wa maji
hivyo wakipata kadi hizo na
kusajili wanaweza kupatiwa
mikopo ambayo itawainua
zaidi kiuchumi kupitia mifugo
yao.
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RUWASA yaaglzwa Kuvunja
mkataba mradi Madibila

Na Nebart Msokwa,
MBARALI

IZARA ya Maji

imemwagiza Me-

neja wa Wakala

wa Majisaﬁ na
(RUWASA), Mkoa wa Mbeya,
Mhandisi Hance Patrick, ku-
vunja mkataba wa mkandarasi
anayetekeleza mradi wa maji
wa Madibila kutokana na ku-
suasua.

Naibu Waziri wa Maji,
Mhandisi Maryprisca Mahun-
di, alitoa agizo hilo mwishoni
mwa wiki alipofanya ziara ka-
tika eneo hilo kukagua maen-
deleo ya mradi ambao un-
aotekelezwa kwa zaidi ya Sh.
milioni 800.

Mahundi alisema mkandar-
asi huyo mzawa anaharibu nia
ya serikali ya kuanza kuwapa
kipaumbele makandarasi wa-
zawa kwa maelezo kuwa mpa-
ka sasa mradi huo ulitakiwa
uwe umekamilika, lakini ha-

jafikisha hata asilimia 30.

Alisema wizara yake inafua-
tilia miradi yote, lakini mradi
huo umekuwa ukisuasua ku-
tokana na uwezo mdogo wa
mkandarasi huyo na kuwasa-
babishia wananchi kuchelewa
kupata huduma hiyo muhimu.

“Tumekuwa tukitaka kuwa-
tumia makandarasi wazawa
ili fedha zetu zizunguke hu-
muhumu, lakini mkandarasi
huyu ametukera mpaka sisi
wizarani, nakuachia hili In-
jinia Hance meneja wa RU-
WASA mkoa, hili liko ndani ya
uwezo wako,” aliagiza Mahun-
di.

Meneja wa RUWASA Wilaya
ya Mbarali, Mhandisi Samwel
Hachei, alisema mkandarasi
anayetekeleza mradi huo ni
Kampuni ya Amtec Consult-
ing yenye makao makuu yake

taba wake ulikuwa wa mwaka

mmoja pekee.
Alisema  mkataba  wa
mkandarasi huyo ulikuwa

unaisha Oktoba 27, mwaka
huu, lakini mpaka sasa ume-
kamilika kwa asilimia 25
huku mkandarasi huyo aki-
omba kuongezewa muda wa
utekelezaji.

Alisema mradi huo ukikami-
lika utakuwa unawanufaisha
zaidi ya wananchi 18, 000 wa
Madibila ambao kwa sasa wa-
nahangaika kupata huduma
hiyo kwenye maeneo ambayo
hawana uhakika wa usalama.

“Mpaka sasa mkandarasi
huyu tumeshamwandikia
barua ya kukusudia kuvun-
ja mkataba ili tutafute njia
mbadala ya kukamilisha mra-
di huu na wananchi waanze
kupata huduma,” alisema
Mhandisi Hachei.

Mbunge Mteule wa Jimbo
la Mbarali, Bahati Ndingo,
aliiomba serikali kutumia njia
mbadala kukamilisha mradi
huo ili wananchi waondokane
na adha ya kutumia muda
mwingi kutafuta huduma hiyo

kwenye maeneo ambayo siyo
salama.

Alisema fedha ambazo seri-
kali imezitoa kwa ajili ya ujen-
zi wa mradi huo ni nyingi na
kutakiwa usimamizi wake uwe
madhubuti ili matokeo chanya
yapatikane.

Diwani wa Kata ya Madi-
bila, Selemani Msiminyungu,
alisema mbali na mkandarasi
huyo kuchelewa kukamilisha
mradi huo pia ana tatizo la
kutowalipa wafanyakazi wake
hali inayoweza ikasababisha
wizi wa vifaa vya ujenzi.

Aliiomba serikali ivunje
mkataba huo haraka na
ikiwezekana watekeleze RU-
WASA kupitia mfumo wa
akaunti ya dharura (Force ac-
count) ili ukamilike haraka.

Wilaya ya Mbarali ni mion-
goni mwa zenye tatizo la upa-
tikanaji wa majisafi na salama
hasa ya bomba jambo ambalo
linawalazimu wananchi ku-
tumia kutoka kwenye vyanzo
ambavyo siyo vya uhakika.

Wachuuzi wa matikiti maji katlka Soko la Simu 2000, Sinza, Dar es Salaam vvameuomba Uongozi wa Manispaa va
Ubungo kuwaleta vvafanyab|ashara kutoka masoko mengine ili soko lao liweze kuchangamka. PICHA: SABATO KASIKA

]
- Mkandarasi

- apewa mwezi
kukamilisha
nyumba za
watumishi

Na Nebart Msokwa, |LEJE

KAMATI ya Fedha, Uongozi na
Mipango ya Halmashauri ya
Wilaya va lleje, imetoa mwezi
mmoja kwa mkandarasi anaye-
jenga nyumba vya kuishi wa-
tumishi wa Kituo cha Afya cha
Itale wilayani humo ili ianze
kutumika.

Mwenyekiti wa Kamati hiyo,
Tata Kibona ambaye ni Diwani
wa Kata ya Ibaba, alitoa agizo
hilo mwishoni mwa wiki wakati
wa ziara ya kamati hiyo yva
kukagua utekelezaji wa miradi
mbalimbali ya maendeleo.
Alisema jengo hilo ambalo
litakuwa linatumiwa na familia
mbili linatakiwa limamilike
kabla ya Desemba na endapo
halitakamilika watachukua
hatua kali dhidi ya mkandarasi
aliyepewa tenda hiyo.

Kibona alisema ripoti ya
mwenendo wa ujenzi wa jengo
hilo imebainisha kuwa kasi ya
mradi huo ni ndogo na haienda-
ni na mahitaji halisi ya mradi

uo.
“Mradi huu ni wa muda mrefu
na pesa tayari ilishatengwa kwa
ajill ya kuhakikisha jengo hili
linajengwa kwa kasi na linaka-
milika kwa wakati ili watumi-
shi wetu waanze kuishi hapa
badala ya kuhangaika kwenye
nyumba za kupanga,” alisema
Kibona.

Alisema kwenye ukaguzi

wao walibaini kuwa kazi ina-
fanyika, lakini kwa kusuasua
kiasi kwamba mradi unaweza
kuchelewa kukamilika na wa-
tumishi hao wakawa wanaende-
lea kuhangaika.

Ziara ya ukaguzi wa miradi
mbalimbali inaendelea katika
maeneo tofauti ya Wilaya va
Ileje, lengo ni kuhakikisha
kamati inasaidia katika kusima-
mia utekelezaji wa miradi ya
serikali ambayo inatumia pesa
nyingi ili kuwaletea maendeleo
wananchi wake.

Kibona alisema ripoti ya
mwenendo wa ujenzi wa
jengo hilo imebainisha
kuwa kasi ya mradi huo
ni ndogo na haiendani na
mabhitaji halisi ya mradi
huo.

Usafirishaji haramu binadamu washamiri nchini

Na Nebart Msokwa, MBEYA

TATIZO la usafirishaji haramu
wa binadamu linaendelea kush-
amiri nchini baada ya watu 11 raia
wa Ethiopia kukamatwa na polisi
mkoani Mbeya wakisafirishwa
kuelekea nchini Malawi huku
wakiwa hawana vibali vya kuin-
gia nchini.

Kamanda wa Polisi wa Mkoa
wa Mbeya, Kamishna Msaidizi
wa Polisi, Benjamin Kuzaga,

alisema watu hao walikamatwa
Oktoba 27, mwaka huu katika
eneo la Igawa wilayani Mbarali
katika Barabara Kuu ya Tanzania
na Zambia (TANZAM).

Kamanda Kuzaga aliwataja
watu hao kuwa ni Mulatoto Am-
dado, Nugushi Handibal, Aulosy
Segea, Takatary Mwanjiso, Good-
so Bekere, Lamborn Ondose,
Ndale Kermah, Kibiruh Tamrah,
Tafasah Alarm, Mestin Tasfay na
Chalu Ababa.

Alisema watuhumiwa waliku-
wa wakisafirishwa kwa kutumia
gari ndogo yenye namba za usaji-
li T732 CRB aina ya Toyota Mark
X rangi nyeupe ambayo ilikuwa
ikiendeshwa na Frank Makunde
(38), mkazi wa Makambako,
Mkoa wa Njombe.

“Dereva huyu amekamatwa na
hatua zaidi za kisheria zinaen-
delea kuchukuliwa, lakini pia tu-
naendelea na ufuatiliaji zaidi ili
kuwabaini wasafirishaji wengine

pamoja na mmiliki wa gari hii ili-
yokuwa inatumika kuwasafirisha
watu hawa,” alisema Kamanda
Kuzaga.

Aliwataka wananchi kuacha
kujihusisha na biashara haramu
ya usafirishaji wa binadamu
kwa kuwa ni kinyume cha she-
ria na kuonya wakikamatwa
watachukuliwa hatua kali za
kisheria ikiwamo kufikishwa
mahakamani na kufungwa ger-
ezani.

Alisema kwa mujibu wa she-
ria, chombo chochote kinacho-
tumika kusafirisha wahamiaji
haramu, kinatakiwa kutaifishwa
na kusisitiza kuwa gari iliyotu-
mika kuwasafirisha watu hao
itataifishwa na serikali.

Wahamiaji  wengi  wana-
okamatwa mkoani Mbeya ni raia
wa Ethiopia na Somalia na husa-
firishwa kwenda nchini Malawi
na Afrika Kusini.
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Othman ataka
utambuzi ardhi
uharakishwe

Na Mwandishi Wetu

MAKAMU wa Kwanza wa
Rais, Othman Masoud Othman,
amewataka wasimamizi wa
Sekta ya Ardhi kujitahidi kuha-
rakisha na kukamilisha kazi za
utambuzi wa ardhi ili kusaidia
kudhibiti tatizo la migogoro ya
ardhi inayoendelea kujitokeza.

Aliyasema hayo hayo ali-
potembelea eneo la Makaani
Vitongoji, Mkoa wa Kusini
Pemba baada ya malalamiko
ya wananchi wanaotumia
eneo hilo kwa shughuli zao za
kijamii kudai kunyang'anywa
ardhi katika eneo hilo waliyoi-
tumia kwa muda mrefu bila
kulipwa fidia.

Alisema kutokuwapo na
utambuzi rasmi wa ardhi
kisheria kunachangia migogoro
mingi ya ardhi pamoja na
manung'uniko makubwa ya
wananchi kudhulumiwa jambo
ambalo halipaswi kuendelea.

Alisema sekta ya ardhi ni
eneo linaloendelea kuwa na
changamoto kubwa wananchi
kudhulumiwa na kudhulumiana
jambo ambalo linawezekana
kutatuliwa na kufanywa lisien-
delea kujitokeza.

Kadhalika, alisema hivi sasa
kunajitokeza eneo moja ku-
tolewa hati nyingi za umiliki
na kusababisha kuendelea kwa
migogoro mikubwa ya ardhi
jambo ambalo serikali haipen-
delei liendelee.

Aliwataka wananchi na vion-
gozi mbalimbali waliohudhuria
kikao hicho ni muhimu kwa
wasimamizi hao kusimamia
utaratibu kupitia sheria ya
utambuzi wa ardhi ili kuondoa
tatizo la wananchi wengi kuwa
na haki ya matumizi ya ardhi
bila kuwa na hati za umiliki.

Alisema hali hiyo inatoa fursa
kwa wajanja kuendelea kuwad-
hulumu wananchi na kusababi-
sha malalamiko dhidi ya seri-
kali na watendaji wake jambo
ambalo linaweza kudhibitiwa.

Aidha aliwataka viongozi
katika sekta hiyo kuwapa
wananchi ufafanuzi unaofaa
pale wanapohitaji na ni vyema
kutolewa kwa mujibu wa mion-
g0z0 va serikali na taratibu za
sheria ya ardhi nchini.

Mkuu wa Mkoa wa Kusini
Pemba, Matar Zahor Masoud,
alisema serikali ya Mkoa wake
inajitahidi kufuatilia na kuipa-
tia ufumbuzi migogoro ya ar-
dhi inayojitokeza katika mkoa
wake ili kuhakikisha wananchi
hawadhulumiwi haki zao.

Alisema kwamba mwongozo
wa Rais Dk. Hussein Mwinyi ni
kuhakikisha hakuna sehemu
va ardhi ya mwananchi in-
ayochukuliwa kwa matumizi
ya umma bila mmiliki halali
kulipwa fidia.

Aliwataka wananchi kufuatilia
kwenye mamlaka na vyombo
vinavyosimamia ardhi kisheria
lakini pia wanafika ofisi na
wilaya na mikoa kutoa taarifa
pale migogoro inapojitokeza na
hatua kuchukuliwa.

Awali, wananchi wa eneo la
Makaani Vitongoji walisema
wamenyang'anywa ardhi wal-
izozitumia kwa muda mrefu
na kupewa baadhi ya kampuni
na sehemu nyingine kukatwa
viwanja na kupewa baadhi ya
viongozi serikalini bila wao
wenyewe kulipwa fidia.

Miradi sekta ya uvuvi yaongezeka Z'bar

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

IZARA ya Uchu-
mi wa Buluu na
Uvuvi  imesema
miradi ya sekta
ya uvuvi imeongezeka kutoka
mmoja hadi 17 yenye thamani
ya Sh. bilioni 337.5, kutoka Sh.
bilioni 10 tangu Rais wa Zan-
zibar, Dk. Hussein Ali Mwinyi
kuanzisha mpango wa uchumi
wa buluu visiwani humo.

Katibu Mkuu wa wizara hiyo,
Dk. Aboud Suleiman Jumbe,
alisema hayo alipokuwa aki-
zungumza na waandishi wa
habari kuhusu miaka mitatu
ya uongozi wa Dk. Mwinyi na
utekelezaji wa mpango wa
uchumi wa buluu kupitia rasili-
mali za baharini.

Alisema miradi hiyo inaju-
muisha sekta ya uvuvi, mwani,
ufugaji wa viumbe maji, viwan-
da vya kusarifu dagaa, ujenzi
wa masoko na madiko (kambi),
uhifadhi wa bahari, utafiti na
kilimo na utafiti wa mafuta na
gesi.

Alisema mpango wa uchumi
wa buluu umelenga kukuza
ubunifu na vipaumbele vi-
kubwa kuwapatia wajasiri-

amali zana za kujiongezea ajira,
kuongeza thamani ya mazao ya
baharini, upatikanaji wa mitaji
na masoko pamoja na kusarifu

mazao ya baharini chini ya
mpango huo.

“Wakati serikali ya awamu
ya nane inaingia madarakani
uzalishaji wa samaki ulikuwa
tani 38,107 zenye thamani ya
Sh. bilioni 2054 kwa mwaka,
lakini sasa uzalishaji umefikia
tani 61,794 zenye thamani ya
Sh. bilioni 391.37 kwa mwaka,”
alisema Jumbe na kuongeza
kuwa ongezeko hilo ni la kihis-
toria katika visiwa vya Zanzibar.

Alisema kimsingi sekta ya
uvuvi Zanzibar, sasa inachangia
Pato la Taifa (GDP) kwa mwaka
asilimia 6.32 kutoka asilimia
4.5 kuanzia mwaka 2020 hadi
2022.

Alisema mafanikio hayo ya-
metokana na jitihada na moyo
wa kujitolea wa Rais Mwinyi
baada ya kuamua kuleta ma-
geuzi ya kiuchumi kupitia sekta
ya uvuvi chini ya mpango wa
uchumi wa buluu hatua am-
bayo imesaidia kuwainua wa-
vuvi wadogo 50,000 katika
visiwa vya Unguja na Pemba.

Alisema chini ya mpango
huo kwa kushirikiana na seri-
kali ya Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania sekta ya uvuvi wa
bahari kuu imepata mafanikio
makubwa baada ya leseni za
uvuvi wa bahari kuu kufikia 100
zilizotolewa kwa meli za kigeni
na za ndani hatua ambayo im-
esababisha mgao wa Tanzania

kimataifa wa uvuvi wa samaki
aina ya jodari kupindukiza tani
4000 kwa mwaka.

“Tumesharudi katika kam-
isheni ya kimataifa ya uvuvi
wa jodari ya bahari ya hindi
na kuomba kuongezewa mgao
zaidi unaokwenda sambamba
na kasi ya uchumi wa buluu,”
alisema na kuongeza kuwa
tayari Tanzania imeingia ubia
na kampuni za uvuvi wa ki-
mataifa ikiwamo ya Albakora.

Aidha, alisema serikali katika
kuwajengea uwezo wavuvi im-
ewaondoa katika uvuvi wa mtu
mmoja mmoja na kuwaingiza
katika wa makundi kama waja-
siriamali na kuwapatia mikopo
isiyokuwa na riba ili kushiriki
katika uvuvi wa bahari kuu na
kuwawezesha vifaa kama boti,
mashine na vifaa vya usalama
baharini.

Alisema wavuvi wamepatiwa
boti 577 ambazo zitawanufai-
sha 50,000 wanaokwenda ku-
vua kila siku katika mwambao
wa bahari ya Zanzibar na kupi-
tia mradi wa kuimarisha sekta
ya uvuvi Zanzibar inaofadhili-
wa na Mfuko wa Kimataifa wa
Maendeleo ya Kilimo (IFAD),
mipango ya ununuzi wa meli
nne za uvuvi imewekwa na hat-
ua ya ununuzi wa meli ya kwan-
za ya uvuvi yenye thamani ya
Shilingi bilioni tano imeanza
kufanyika.

“Kupitia kampuni ya ZAN-
FRESH na Kampuni ya Uvuvi
Zanzibar (ZAFICO), meli ya
uvuvi moja imenunuliwa na
hatua zinazoendelea kufany-
iwa ukaguzi kabla ya kuletwa
Zanzibar kuanza kufanya kazi,”
alisema Jumbe.

Aidha, alisema tayari ZAFICO
inamiliki meli mbili za uvuvi
aina ya MV Sehewa namba
mbili na namba tatu na tayari
kampuni ya ZAFICO imeshain-
gia ubia na kampuni moja ya
kimataifa kuendesha shughuli
za uvuvi wa bahari kuu nchini.

Hata hivyo, alisema katika ku-
wapatia soko la uhakika wavuvi,
soko la kisasa limejengwa liki-
wa na thamani dola milioni 14
katika eneo la Malindi, Unguja
lenye uwezo wa kutoa huduma
kwa wananchi wapato 43,000
wakiwamo wavuvi, madalali,
wauzaji, wachuuzi, washushaji
na wabebaji wa samaki pamoja
na kufunga mitambo ya ba-
ridi yenye uwezo wa kuhifadhi
tani 200 za samaki kwa wakati
mmoja na mtambo wa kuzali-
sha barafu.

Rais wa Zanzibar, Dk. Hus-
sein Ali Mwinyi, amefanikiwa
kuimarisha sekta ya uvuvi Zan-
zibar baada ya kuivunja idara
ya uvuvi na kuunda wizara
maalum ya kusimamia sekta
hiyo baada ya kuingia madara-
kani mwaka 2020.

Katibu Mkuu
Wizara ya
Uchumi wa
Buluu na
Uvuvi, Dk.
Aboud Sulei-
man Jumbe,
akizungumza
na waandishi
wa habari
(hawapo
pichani),
kuhusu
mafanikio ya
wizara hiyo
katika miaka
mitatu ya
Uongozi wa
Dk. Hussein
Ali Mwinyi.
PICHA:
RAHMA
SULEIMAN

Mwinyi afagilia mbio za Marathon

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

RAIS wa Zanzibar, Dk. Hus-
sein Ali Mwinyi, amesema mbio
za Marathon zina faida ya ki-
afya, ajira na uchumi na hukuza
sekta ya utalii.

Alisema hayo akimwakilisha
Rais wa Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania, Dk. Samia Suluhu
Hassan, katika msimu wa tatu
wa mbio za Zanzibar Interna-
tional Marathon zilizoshiriki-
sha wakimbiaji wa nchi mbal-
imbali za Afrika Mashariki,
Ulaya na Amerika.

Alisema katika kuvutia wa-
geni kipindi chote cha msimu
mdogo wa watalii, lazima

kuwa na utalii wa matukio iki-
wamo Tamasha la ZIFF, Sauti
za Busara, pamoja na matukio
ya kimichezo ikiwamo mbio za
Zanzibar International Mara-
thon kwa kuhamasisha kufuri-
ka wageni vipindi vyote msimu
mkubwa na mdogo wa utalii.

Aliwataka wananchi kufanya
mazoezi kila wakati kwa kuji-
unga na vikundi vya mazoezi
kukabiliana na  magonjwa
yasiyoambukiza yakiwamo
shinikizo la damu, kisukari,
magonjwa ya moyo, saratani,
kiharusi na mengineyo.

Aidha, alisema sekta ya utalii
ina mchango mkubwa katika
nchi, asilimia 30 ya pato la taifa
inatokana katika sekta hiyo.

Rais Mwinyi alisema Zanzi-
bar inategemea utalii wa aina
mbili; wa fukwe za bahari na wa
masuala ya urithi unaotokana
na majengo ya kihistoria.

“Nachukuwa fursa hii kui-
pongeza kwa dhati Zanzibar
International Marathon kwa
kuleta marathon hii na kubadil-
isha muda ambao walikuwa
wanafanya miaka yote kuifanya
katika miezi ambayo tulikuwa
sisi tunaona tukiweka tutaon-
doa suala la msimu mdogo wa
utalii,” alisema.

Ofisa Mkuu wa Tigopesa ku-
toka Kampuni ya Tigo-Zantel,
Angelica Pesha, alisema Tigo-
Zantel wanajivunia kuwekeza
Zanzibar ili kuhakikisha wa-

teja wao wanafurahia faida ya
teknolojia na kuboresha mai-
sha yao ya kila siku.

Alisema mwaka 2022 walian-
za kuwekeza katika mradi wa
kuimarisha miundombinu ya
teknolojia ya mtandao wao, na
wamekuwa kampuni ya kwan-
za ya mawasiliano Tanzania
kuleta teknolojia ya mtandao
wa 5G, yenye kasi zaidi visiwani
Zanzibar.

Kamishna Mkuu wa Mam-
laka ya Mapato Zanzibar (ZRA),
Yussuf Juma Mwenda, alisema
katika miaka mitatu ya uongozi
wa Rais Mwinyi, imerahisisha
shughuli za kiuchumi na mata-
masha mbalimbali huchangia
katika uimarishaji huo.
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KUPOTEA
KWA CHETI

JERRY WILSON anatangaza kupotelewa na
cheti cha kidato cha nne chenye index
namba S0358-0142 kilichotolewa na Baraza
la Mitihani la Taifa kupitia SHIGHATINI
SEKONDARI  mwaka  2005.  Yeyote
atakayekiona atoe taarifa kituo cha polisi.
Taarifa ya polisi: WMB/RB/2851/2023.

KUPOTEA KWA CHETI @ KUPOTEA KWA VYETI

sy

MEDIKUS WILBARD anatangaza kupotea
kwa cheti cha kidato cha nne chenye
index namba $963-0232 kilichotolewa na
baraza la mitihani la taifa kupitia
KISHANDA SECONDARY SCHOOL mwaka
2012. Kwa yeyote atakaeiona atoe taarifa
kituo chochote cha polisi. POLISI
TAARIFA: PHQ/DAR/KIN/32875/2023

)’, " ¥\
BEATRICE MANIMO ONA anatangaza kupotea
kwa cheti cha kidato cha nne chenye index
namba  $.5431/0010  kilichotolewa na
HARADALI WINNERS SEKONDARI mwaka
2020. Result slip ya kidato cha sita yenye
index namba S.1442/0502 iliyotolewa na
MWANDET HIGH SCHOOL mwaka 2023. Yeyote
atakayeviona atoe taarifa kituo cha polisi.
Taarifa za polisi: PHQ/DAR/UBU/32242/2023
na PHQ/DAR/UBU/32239/2023.

FOMU MIRATHI -3
JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya RUFIJI
Kituo cha IKWIRIRI Mkoa wa PWANI
Shauri lamadai/Ndoa Na. 32/2023

Jina laMdai SARAH GODSON MSHEWA
Jina laMdawia DAVID CHACHA

KUITWA SHAURINI MDAIWA
(kanuni ya 18 ya Kanuni za taratibu Madai Katika Mahakama za Mwanzo)

Kwa: DAVID CHACHA
MARA MUSOMA

Kwa kuwa mdai/wadai/ameleta/wameleta madai yake/yao kwamba
MADAI YA KUVUNJA NDOA, MGAWANYO WA MALINA
MATUNZO YA WATOTO

Kwahiyo unatakiwa kuhudhuria binafsi katika Mahakama hii tarehe
15 Mwezi 11 Mwaka 2023 saa.....asubuhi kwa mujibu wa madai hayo
na kwa kuwa siku hiyo ni siku ya kusikilizwa shauri hili ni lazima
kuleta shahidi/mashahidi wako na vielelezo vyote vinavyohusu
shauri hili kwa ajili ya kujitetea.

ANGALIZO: Kama hautohudhuria siku iliyotajwa hapo juu na
ikithibitika kuwa ulipokea hati ya kuitwa shaurini, Mahakama
inaweza kusikiliza shauri bila ya wewe kuwepo.

Hati hii imetolewa kwa Amri na Muhuri wa Mahakama hii leo tarehe
25 Mwezi 10 Mwaka 2023, _#itbs .

KUPOTEA KWA

KADI YA PIKIPIKI

KELVIN RICHARD SAFARI
anatangaza kupotelewa na
kadi ya pikipiki yenye jina
GS GROUP LTD. aina ya
HAOJUE namba za usajili
MC761DSH.Kwa yeyote
atakayeiona atoe taarifa
kituo chochote cha polisi.
Taarifa ya polisi:
PHQ/DOD/D0OD/6001/2023

KUPOTEA KWA

KADI YA PIKIPIKI

KELVIN RICHARD SAFARI
anatangaza kupotelewa na
kadi ya pikipiki yenye jina
GS GROUP LTD. ainaya
HAOJUE namba za usajili
MC761DSH.Kwa yeyote
atakayeiona atoe taarifa
kituo chochote cha polisi.
Taarifa ya polisi:
PHQ/DOD/DOD/6001/2023

KUPOTEA KWA

KADI YA PIKIPIKI

KELVIN RICHARD SAFARI
anatangaza kupotelewa na
kadiya pikipiki yenye jina
GS GROUPLTD. ainaya
HAOJUE namba za usajili
MC993DSJ. Kwa yeyote
atakayeiona atoe taarifa
kituo chochote cha polisi.
Taarifa ya polisi:
PHQ/DOD/DOD/6001/2023

KUPOTEA KWA

KADI YA PIKIPIKI

KELVIN RICHARD SAFARI
anatangaza kupotelewa na
kadiya pikipiki yenye jina
GS GROUPLTD. ainaya
HAOJUE namba za usajili
MC721DSH. Kwa yeyote
atakayeiona atoe taarifa
Kituo chochote cha polisi.
Taarifa ya polisi:
PHQ/DOD/DOD/6001/2023

KUPOTEA

KWA CHETI

-
:ﬁk

MOHAMED  S.

NAMDIMBE
kupotelewa na cheti cha kidato cha nne chenye
index namba S.3488/0023 kilichotolewa na
Baraza la Mitihani la Taifa kupitia ZIWANI
SEKONDARI mwaka 2007. Yeyote atakayekiona
atoe taarifa kituo cha polisi. Taarifa ya polisi:
PHO/DAR/UBU/32800/2023.

anatangaza

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

GEREMANICO JOHN LIBORI
anatangaza kupotea kwa kadi
ya gariainaya TOYOTA RAUM
yenye usajili namba T976CUV,

CHASSIS NAMBA:
NCZ200075719 na ENGINE
NAMBA: INZB661303. Kwa

yeyote atakaeiona atoe taarifa
kituo chochote cha polisi.

POLISI TAARIFA:
PHQ/DAR/KIN/32172/2023

IN THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
THE REGISTRATION OF DOCUMENTS ACT
(CAP.117)

CHANGE OF NAME BY DEED POLL

BY THIS DEED, | the undersigned ELIZABETH JOSEPH MOLEL,
Christian, Female, an Adult and a Citizen of the United Republic of
Tanzania of P.0. Box 229, Tanga, originally known as ELIZABETH
JOSEPH MULAL as it is indicated in my National Identification
Card and other documents, do hereby declare and absolutely
renounce and abandon the use of my father name ELIZABETH
JOSEPH MULAL and in lieu thereof do assume as from this date
the name ELIZABETH JOSEPH MOLEL and in pursuance of such
change of my name as aforesaid, | hereby declare that | shall, at all
times hereinafter in all records, deeds, proceedings and
instruments in writing and on all actions, and in all dealings and
transactions and upon all i use and sign the
said name of ELIZABETH JOSEPH MOLEL as my name in lieu of my
abandoned name of ELIZABETH JOSEPH MULAL.

AND | hereby authorize and request all persons to designate and
address me by my assumed name of ELIZABETH JOSEPH MOLEL.
IN WITNESS hereof | have this 17th day of October, 2023 set my
hand in the manner appearing hereunder:-

T ManFe! Copecrng eenon; -

SWORN cf TUNDURY by tha soid
EUTABETH JOSEFH MOILEL
whi s Enawn io me perscraly

Ll st
DEFONENT
This 17 clay of Oclober 223 1

BEFORE ME-

Morme: Kolchege Prospey
Sigrature: =
Adiosr: P.0 Baw. 140, Tum
Cceupalion: COMMISHONER FOR OATHS,

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA MWANZO IRINGA MJINI
SHAURI LA MADAINAMBA 132

KIKUNDI CHA SONGAMBELE
[SEVERIN ABEL MAHANO]............ MDAI
Vs
JUMANNE KIKOTH....ccuererenennenennnennned MDAIWA
MAOMBI YA MADAI

Unatakiwa katika Mahakama tarehe 9/11/2023
saa 2:30,asubuhi kwajili ya shauri lako la madai
usipofika shaurilako litasikilizwa upande mmoja
na kutolewa uwamuzi

Hati hii imetolewa kwa amri yangu na chapa ya
Mahakama hii leo tarehe 30/10/2023.

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
IN THE HIGH COURT OF TANZANIA
AT MOROGORO
TAXATION CASE NO. 20 OF 2023
(Arising from Misc. Land Application Case No. 08 of 2023
From the High Court of Tanzania at Morogoro)

APEL PETROLEUMLIMITED...............APPLICANT
VERSUS
STARCOM CONSUMER HEALTHCARE LIMITED......1
RESPONDENT
HENRY ABSALOM VEGULA.................. 2'""RESPONDENT
NOTICE TO APPEAR
SUBSTITUTED SERVICE
[Made under Order V rule 16 of the Civil procedure Code, Cap.

33R.E2019]

T0:
STARCOM CONSUMER HEALTHCARE LIMITED.

TAKE NOTICE that the above named Applicants has
instituted Taxation Cause against you and the same is fixed
for Hearing on 02nd day November, 2023 at 09:30 A.M,
before Hon. A. W. MMBANDO, DR. in the High Court of
Tanzania at Morogoro.

You are thus required to appear in person or through your
Advocate or dully authorized agent without fail.

TAKE FUTHER NOTICE THAT in default of your appearance
on the afore mentioned date and time, the Court shall
proceed to hear and determine the case in your absence.
GIVEN under my HAND and SEAL of this COURT this 16™
October, 2023.

DEPUT-v i RAR
MOROGORO

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
JUDICIARY
IN THE DISTRICT DELEGATE COURT OF MOROGORO
AT MOROGORO
PROBATE AND ADMINISTRATION
CAUSE No 109 OF 2023

IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE LATE:
WINFRIDA KISEKE HONGOA
AND
IN THE MATTER OF APPLICATION FOR A LETTER OF
ADMINISTRATION BY:-

1: LAZARO WILLIAM MPAKI
2: s

All persons claiming to have any interest in the estate
of above-named deceased are hereby cited to come
and see the proceedings if they think fit before the
grant of probate (or letter of administration) is made
to the above - named petitioner.

Objection to the grant should be filed on or before the
02 day of 11.2023

DATED at MOROGORO this 23 day of 10.2023

Resident Magistrate

Jamhuri Ya Muungano Wa Tanzania
KATIKA BARAZA LA ARDHINA NYUMBA
WILAYA YA KILINDI

RUFAA NA.47 YA MWAKA 2019
HATIBU SEMDILI MAGUWO...............MUOMBA RUFAA
DHIDI YA
RAJABU SAIDI.........ccoeuruverueneennn.MJIBU RUFAA

KWA, SAIDIRAJABU POPOTE ULIPO.

YAH: KUITWA SHAURINI

HATIBU SEMDILI MAGUWO alikata Rufaa dhidi ya baba yako
ambaye kwa sasa ni Marehemu mbele ya Baraza la Ardhi na
Nyumba (W) kilindi Tanga lililopo Songe. Rufaa hii
imepangwa kusikilizwa 13/11/2023 saa tatu asubuhi mbele ya
Mh Mhina ER, Mwenyekiti.

Hivyo basi ukiwa kama motto wa marehemu RAJABU SAIDI
unatakiwa kufika wewe au wakili wako kwa tarehe
iliyopangwa kuendelea na shauri aliloacha baba yako.
Vielelezo kuhusu shauri hili vinapatikana katika masijala ya
wazi ya Baraza la Ardhi na Nyumba (W) Kilindi. Endapo
hautatekeleza haya shauri hili litasikilizwa upande mmoja na
kutolewa uamuzi.

Imetolewa na kutiwa saini na muhuri wa baraza la ardhi na
Nyumba Wilaya ya kilindi leo 16/10/2023.

MWENYEKITI
BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA (W) KILINDI

IN THE HIGH COURT OF THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
(IN THE DISTRICT REGISTRY OF ARUSHA)
AT ARUSHA
CIVIL REFERENCE NO. 3 OF 2023
(Arising from Civil case No. 21 of 2022 in the District Court of Arusha at Arusha,
originating from Arusha Urban Primary Court in Civi case No. 103 of 2021)

AMANI YONA MOSES 1.vvvcouuusssssssssssmsssmusssssissssisssssmsssssssssssmsssssssss APPLICANT
VERSUS

LONG'IDA LEWAWO AT

NANG'UTUTI SIMANGO. 2N

NOTICE OF HEARIN

T0;

2. NANG'UTUTI SIMANGO
TAKE NOTICE that the above case has been fixed for hearing in the High court of
‘Tanzania at Arusha on 10% day of November, 2023 at 09:30 a.m in the forenoon.
You are required to appear in person.

 TARE FURTHER NOTICE THAT in defaul of your appearance o thatday and time
/7 ot nearingthe court may proceed in your absence.

S 'cxvéu undermy HAND and SEAL of the COURT tris 17% ay of October, 2023,
: 2l

e
DEPUTY REG] R
HIGH COURT
ARUSHA|

IN THE HIGH COURT OF THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
(IN THE DISTRICT REGISTRY OF ARUSHA)
AT ARUSHA
CIVIL REFERENCE NO. 3 OF 2023
21o0f. ic

. 103 of 2021)

AMANI YONA MOSES ..ccocuuuumesumsmmmummmmuninn APPLICANT
VERSUS

LONG'IDA LEWAWO : g

NANG'UTUTI SIMANGO. 210 RESPONDENT

NOTICE OF HEARING

T0;

1. LONG'IDA LENAWO
TAKE NOTICE that the above case has been fixed for hearing in the High court of
Tanzania at Arusha on 10% day of November, 2023 at 09:30 am in the forenoon.
You are required to appear in person,
TAKE FURTHER NOTICE THAT in defautt of your appearance on that day and time
for hearig, the court may proceed in your absence.

ny HAND and SEAL of the COURT this 2" day of October, 2023.

|
| \Ghmg
/ DEPUTL@G@}UR
HIGH COURT
ARUSHA

Kwa Habari Motomoto
usikose Gazeti lako Ia

Nipashe kila siku Piga
Simu 0677020701

TAHADHARI: Wasomaiji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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HABARI KIMATAIFA

Idadi waliokufa Gaza yafikia watu 8,000

GAZA, Palestina

KWA mujibu wa Wizara ya Afya
ya Gaza iliyoko chini ya kundi la
Hamas, zaidi ya watu 8,000 wen-
gi wao wakiwa ni raia wa kawaida
wameuawa tangu Israel ilipoanza
kuushambulia kwa mabomu
ukanda huo.

Wizara hiyo jana ilibainisha pia
kuwa watu wanne wameuawa
mjini Jenin katika eneo linalokali-
wa kwa mabavu na Israel la Ukin-
go wa Magharibi wakati majeshi
ya Israel yalipokabiliana na Wa-
palestina.

Aidha, wakati hayo yakielezwa,
ilibainishwa kuwa wakazi wa
Gaza wanaojihifadhi katika hos-
pitali kubwa zilizo kwenye ukan-
da huo, wamejawa na wasiwasi
baada ya Israel kutangaza uweze-
kano wa kufanya mashambulizi
kwenye maeneo hayo.

Baada ya Jeshi la Israel kuwa-
taka watu waliojihifadhi kwenye
Hospitali ya Al Quds na katika Ki-
tongoji cha Ta al-Hawa waondoke
kwenye maeneo hayo, wakazi
hao walielezea wasiwasi wao
huku wakisema kuwa hawana pa
kwenda.

Shirikala
Umoja wa
Mataifa la
kuratibu
misaada
ya Kiutu na
masuala
ya dharura
(OCHA)
lilisema
lichaya
kiwango
kidogo,
bidhaa za
misaada
zilizopo
zitakuwa
na jukumu
muhimu
katika
kuimarisha
huduma ya
afya mjini
Gaza.

Mfalme Charles
atakiwa kuomba
msamaha Kenya

NAIROBI, Kenya

TUME ya Haki za Kibinadamu

nchini Kenya, ambayo ni shirika
lisilo la kiserikali, imesema Mfalme
Charles Ill anapaswa kuomba msa-
maha taifa hilo kwa unyanyasaji
uliofanywa na Uingereza wakati wa

ukoloni katika nchi hiyo.

Inaelezwa kuwa zaidi ya 10,000
walivawa wakati mamlaka ya Uin-
gereza ilipokandamiza vuguvugu
la kupigania uhuru katika miaka ya
1950 - 1,000 walinyongwa baada ya
kudaiwa kupatikana na makosa.

Kundi la haki za binadamu lilise-
ma linatarajia ombi la msamaha wa
umma usio na shaka kutoka kwa

J mfalme.

Miaka 10 iliyopita,
serikali ya Uingereza
ilitambua rasmi
kwamba watawala
wa kikoloni walifanya
ukatili. Pia Uingereza
ilionyesha masikitiko
vy vake ya dhati na
* kukubali kulipa fidia

kwa maelfu ya mavet-

erani wa uasi huo.

Baadhi ya jamii za Wakenya,
ikiwa ni pamoja na Nandi, Kipsigis
na Pokot pia wanadai kuombwa
msamaha na fidia ya kifedha ku-
toka kwa serikali ya Uingereza kwa
dhuluma za kihistoria zilizofanywa
dhidi yao wakati wa utawala wa

kikoloni.

Baadhi ya jumuiya hizo pia zinai-
taka Uingereza kurudisha mali zao
za kitamaduni na ardhi za mababu
zao, ambazo zilinyakuliwa na uta-
wala wa kikoloni na bado zinashi-
kiliwa na vyombo vya Uingereza.

BBC

Kwa mujibu wa Wizara ya
Mambo ya Ndani na Shirika
la Msalaba Mwekundu ukan-
da wa Gaza, tayari Israel ime-
fanya shambulio lililosababi-
sha uharibifu katika maeneo

jirani na hospitali hiyo.

Jeshi la Israel lilisema viko-
si vyake vimeua makumi ya
magaidi ambao walijificha
katika majengo na mahanda-
ki na kujaribu kuwashambu-
lia wanajeshi wake ndani ya

saa 24 zilizopita.
Ilielezwa kuwa

kushambuliwa.
Pia ilibainishwa

!
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katika
moja ya mashambulizi hayo,
ndege ya Kkijeshi ya Israel
ililenga jengo lililokuwa na
zaidi ya wapiganaji 20 wa
Hamas ndani yake. Huku
mfumo wa kuzuia makom-
bora katika eneo la Chuo
Kikuu cha Al-Ahzar katikati
mwa mji wa Gaza kikitajwa

kuwa
eneo hilo limekuwa kitovu
cha mashambulizi ya Israel
tangu shambulio la Hamas
la Oktoba 7. Jeshi likisema
kwamba lililenga zaidi ya
maeneo 600 ya magai-

e

E

di yakiwamo maghala ya
silaha na maeneo iliko mi-
fumo ya kuzuia makombora,
maficho na maeneo yanay-
otumiwa na Hamas.

Wapiganaji wa kundi la
Hamas wameripoti pia mapi-
gano makali katika eneo hilo
ikiwa ni usiku wa tatu tangu
Israel ilipotanua operesh-
eni yake ya kijeshi kwa ku-
tumia vifaru na magari ya
kivita ndani ya ardhi ya Gaza
iliyoharibiwa vibaya kwa
mashambulizi.

Hayo yakiendelea, Umoja
wa Mataifa (UN) ulisema
malori 117 yaliyobeba mis-
aada yameingia Gaza tangu
vita vilipoanza na kwamba
misaada hiyo ni chini ya mis-
aada yote inayohitajika.

Shirika la Umoja wa
Mataifa la kuratibu mis-
aada ya kiutu na masuala
ya dharura (OCHA) lilisema
licha ya kiwango kidogo, bid-
haa za misaada zilizopo zi-
takuwa na jukumu muhimu
katika kuimarisha huduma
ya afya mjini Gaza.

&
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WITO KWA ISRAEL

Katika hatua nyingine,
Rais wa Marekani Joe
Biden, imeishinikiza Is-
rael kuchukua tahadhari
katika kuwalinda raia wa
Gaza pamoja na kuonge-
zZwa mara moja msaada wa
dharura, wakati kukiwa
na kilio kutokana na idadi
kubwa ya vifo na wanaoje-
ruhiwa.

Wakati kiongozi huyo aki-
zungumza na Waziri Mkuu
wa Israel Benjamin Netan-
yahu, alisema licha ya haki
ya Israel kulinda raia wake,
lakini izingatie pia sheria za
kimataifa kuhusu kulinda
raia wengine.

Viongozi hao wawili wali-
zungumza pia juu ya juhudi
za kuwalinda takribani
mateka 200 waliochuku-
liwa na kundi la Hamas tan-
gu Oktoba 7, kutokana na
shambulio lililosababisha
vifo vya watu 1,400 ndani
ya Israel.

Taarifa ya White House
ilieleza kwamba Biden, ali-
sisitiza juu ya umuhimu

| f !. l IA‘I_‘ -
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wa kuongeza kwa haraka
na kwa kiwango kikubwa
msaada wa dharura ili kuki-
dhi mabhitaji ya wakazi wa
Gaza.

Ilielezwa  kuwa  Rais
Biden anakabiliwa na shini-
kizo ndani ya chama chake
cha ‘Demokratik’ kumtaka
atowe wito wa kusitishwa
mapigano.

“Kama muungaji mkono
mkubwa wa kijeshi wa Is-
rael, Marekani inawajibika
kwa sehemu fulani kwa
mambo yanayotokea Gaza,”
alisema Pramila Jaypal,
mbunge Mdemokrat, alipo-
zungumza na NBC.

Ilibainishwa kuwa Rais
Biden alizungumza pia na
Rais Abdel Fatah al-Sisis na
kumshukuru kwa jukumu
lake la kuwasilisha msaada
wa dharura huko Gaza.

Pia walikubaliana ku-
fanya kazi pamoja kuweka
masharti ya kuwapo na am-
ani ya kudumu Mashariki
ya Kati pamoja na kuundwa
kwa taifa la Wapalestina.
DW, VOA

Miongoni mwa wananchi wa Kipalestina wanaoripotiwa kukwama katika hospitali ukanda wa Gaza. PICHA: MTANDAO
|

Waliokuwa chini ya RSF wazuiliwa Sudan

KHARTOUM, Sudan

JESHI la Sudan linasema lime-
wazuia watoto waliokuwa
wamelazimishwa kuwasaidia
wapiganaji wa Kikosi cha
Msaada wa Haraka RSF katika
makabiliano yanayoendelea.
Kwa mujibu wa televisheni
inayomilikiwa na serikali ya
Sudan, watoto hao ambao

idadi yao haijawekwa wazi,
walikuwa wanazuiliwa ka-
tika eneo la Wadi Saidna,
kaskazini mwa mji wa Khar-
toum.

Septemba 15, mwaka huu
Jeshila Sudan liliwasilisha wa-
toto 30 waliokuwa wanazuili-
wa kama wafungwa wa kivita
kwa Shirika la Kimataifa la
Msalaba Mwekundu.

Ilielezwa kuwa wapiga-
naji wa RSF wamekuwa wak-
ituhumiwa mara kwa mara
kwa kujihusisha na visa vya
ukiukaji wa sheria za ki-
mataifa kwa kuwasajili wato-
to katika mzozo unaoendelea
nchini Sudan.

Mapigano yamekuwa yak-
iendelea kati ya wapiganaji
wa RSF na jeshi mjini Khar-

toum, Darfur na Kordofan
licha ya wito wa kusitishwa
kwa vita hivyo ambavyo
vimewaathiri maelfu ya
watu.

Wito umeendelea kutole-
wa kwa kurejelewa kwa ma-
zungumzo ya nchini Saudi
Arabia yanayolenga kuafikia
makubaliano ya kumaliza
mapigano. RFI
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) HABARI MICHEZO

TWIGA STARS YAAPA HUIMALIZA [
BOTSWANA (UFUZU OLIMPIKI LEO

Na Adam Fungamwango

IMU ya Taifa ya Soka
ya Tanzania ya Wa-
nawake, Twiga Stars,
leo saa 1:00 usiku kwa
saa za Afrika Mashariki, itashu-
ka kwenye Uwanja wa Taifa
wa Botswana jijini Gaborone
kucheza dhidi ya Botswana, ka-
tika mechi ya mkondo wa pili
ya kufuzu fainali za Olimpiki zi-
takazofanyika mwakani nchini
Ufaransa.
Twiga itaingia uwan-
jani ikiwa na mtaji wa
mabao 2-0 iliyoyapata
nyumbani Alhamisi il-
iyopita kwenye Uwan-
ja wa Azam Complex,
Dar es Salaam.
Yalikuwa ni mabao ya Aisha

Masaka na Opa Clement am-
bayo yamewaweka Watanzania

wakiwa kwenye matumaini ya
kusonga mbele kama itaweza
kupata sare au kufungwa bao
lisilozidi moja.

Kocha Mkuu wa Twiga Stars,
Bakari Shime, amesema mechi
hiyo itakuwa ngumu kwa saba-
bu tayari timu zote zimeshaso-
mana mbinu na uwezo tofauti
na mwanzo ambapo hata wal-
imu wa pande zote mbili wak-
iwa hawajui wapinzani wao
wanacheza vipi.

“Tulikuwa na michezo mi-
wili, wa kwanza tumecheza
na kupata matokeo mazuri, na
huu wa marudiano tutakuwa
na kazi mbili, kushinda mchezo
na kulinda matokeo tuliyoya-
pata Dar es Salaam ili tusonge
mbele, tunaamini haiwezi
kuwa mechi rahisi hata kidogo
kwa sababu inawezekana wa-
likuwa hawajui sisi tunacheza
vipi na sasa wametufahamu,

wamejua ubora wetu na udhai-
fu na makosa yetu, hivyo wao
si wajinga, ni lazima watengen-
eze mfumo wa kutudhibiti,”

.mmmmmu RUSHWAY
HANAULINZI\WAD)NY
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alisema kocha huyo.

Aidha, alisema na yeye pia
amewasoma na mkakati wake
kwenye mechi ya leo ni kush-
ambulia mwanzo mwisho.

“Na sisi pia tuna faida, tume-
waona jinsi wanavyocheza,
tumeona ubora na udhaifu
wao, leo pamoja na kwamba
tuko ugenini, lakini tutakacho-
fanya kwanza ni kuwashambu-
lia, kwa sababu tunaamini njia
bora ya kujilinda ni kushambu-
lia, lakini kumiliki mpira kwa
muda mrefu kwa sababu tuki-
wa na mpira hawawezi kutu-
funga, watatufunga tu pindi na
wao watakapokuwa na mpira,
kwa hiyo hatukuja hapa kuu-
weka mpira nyuma. Tumekuja
kucheza, kushambulia na ku-
miliki mpira kwa muda mrefu
wa mchezo na kwa uwezo wa
wachezaji wetu hilo litafani-
kiwa,” alitamba Shime.

Baadhl ya vvanammhezo wa J-oggmg vval«zunguka mitaa ya Tandale Dar es Salaam juzi kwa aJ||| ya kampem ya kupinga
rushwa ya ngono. PICHA: SABATO KASIKA

Jogging kupiga vita rushwa ya ngono

Na Sabato Kasika

MAKUNDI ya jogging yam-
etakiwa kushiriki katika vita
ya kupinga rushwa ya ngono,
ili kuwalinda mabinti dhidi ya
rushwa hiyo waweze kutimiza
ndoto zao katika elimu.

Hayo yalisemwa na D1
Dar es Salaam juzi, Abdallah
Said, wakati akizungumza na
makundi hayo baada ya ku-
maliza mbio za jogging.

Mbio hizo ziliandaliwa na
Shirika la Wanawake katika
Jitihada za Kimaendeleo (WA-

JIKI) kwa kushirikiana na ma-
dereva bodaboda, bajaj na
daladala wa Kata ya Makum-
busho.

Akizungumza kwa niaba
ya diwani huyo, Katibu wake,
Muhidin Mtengeleka, alisema
makundi ya jogging yana na-
fasi kubwa ya kuhamasisha
vita dhidi hiyo tabia hiyo, kwa
kuwa yanahusisha vijana wa
kike na wa kiume.

“Ninawashukuru WAJIKI
kwa kuleta na makundi ya
jogging kutoka Kata ya Ma-
kumbusho kuja huku kwetu
kuhamasisha vita hii, nami

ninawaomba muwe mstari
mbele kufanya kazi hii, kwani
rushwa ya ngono imekithiri

maeneo mengi,” alisema
Mtengeleka.

Mkurugenzi wa WAJIKI,
Janeth Mawinza, alisema

walipeleka Kampeni ya Sa-
fari Salama Bila Rushwa ya
Ngono, Tandale kwa kuwa
eneo hilo ni miongoni mwa
yale yaliyoshamiri vitendo
hivyo.

“Tumeamua kuja huku kwa
kushirikiana na makundi ya
jogging kwani nayo yana ush-
awishi wa kusaidia katika vita

hii ya kuwanusuru watoto wa
kike na hata wa kiume dhidi ya
ulawiti,” alisema Janeth.
Alifafanua kuwa makundi
ya michezo mbalimbali yaki-
wamo ya jogging yanakutani-
sha vijana wengi, na kwamba
yakitumika vema yanaweza
kusaidia harakati za kupinga
rushwa ya ngono nchini.
“Tutaendelea kupan-
ua kampeni hii hadi kwa
wachezaji wa mpira wa miguu
ili nao watusaidie katika vita
hii, kila wafadhili wetu Women
Fund Tanzania (WFT) wataka-
potuwezesha,” alisema.

KMKM SC
yaanika siri
kuichapa
KVZ SC

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

BAADA ya kuwachakaza
Maafande wenzao wa KVZ SC
kwa mabao 2-0 katika mch-
ezo wa kukamilisha mzun-
guko wa nane wa Ligi Kuu
Zanzibar juzi, Kocha Msaidizi
wa KMKM SC, Ame Msimu,
amesema malengo yao ya-
metimia ya kuhakikisha
kwenye mchezo huo wana-
pata alama tatu huku akiweka
wazi kuwa kupambana kwa
wachezaji wake ndio silaha
va ushindi huo.

Katika mchezo huo, ma-
bao ya KMKM valifungwa na
Yahya Ramadhani dakika ya
83 na Ibrahim Is-haka dakika
ya 88, hivyo kuifanya KVZ
kupoteza mechi ya pili tangu
kuanza kwa msimu huu wa
2023/24, wakati huu ikiwa
imeshashuka dimbani mara
nane.

Akizungumza na Ni-
pashe juzi, Kocha Msaidizi
wa KMKM, Msimu alisema
malengo yao yametimia ya
kuhakikisha mchezo huo
wanapata alama tatu na kue-
ndelea kujiweka katika mbio
za kuwania ubingwa wa ligi
hiyo.

Alisema licha ya kupata
ushindi katika dakika za
mwishoni, lakini mchezo uli-
kuwa mgumu zaidi hasa pale
mchezaji wao mmoja alipo-
tolewa kwa kadi nyekundu
katika kipindi cha kwanza na
kucheza wakiwa pungufu.

Msimu alisema wachezaji
walijituma zaidi na kufaniki-
wa kupata alama tatu katika
mchezo ambao ni muhimu
kulingana na msimamo wa
ligi ulivyo.

“Tumefanikiwa kupata
alama tatu ambazo ndizo zili-
kuwa malengo yetu makubwa
hasa kushinda katika mchezo
huu, pongezi kwa wachezaji
ambao walijituma sana hasa
wakiwa pungufu uwanjani,
hili limeisha hivyo tunaji-
panga na mchezo ujao wa
mzunguko wa tisa,” alisema
Msimu.

Kocha Mkuu wa KVZ, Ali
Mohmed Ameir, alisema Ku-
poteza mchezo huo kumeto-
kana na kukosa umakini kwa
safu ya ulinzi hasa upande
wa kushoto ambapo mashuti
yote ya mabao yalitokea.

Alisema kipindi cha kwanza
kilikuwa kigumu licha ya
timu yake kufanikiwa kumi-
liki mpira, cha pili wachezaji
walikuwa wakipoteza mipira
0oVyO0 pamoja na kukosa na-
fasi nyingi za wazi.

Kwa Matokeo hayo
Maafande wa JKU wameen-
delea kubaki kileleni kwa
alama zao 17, nafasi ya pili
inashikiliwa na KMKM ikiwa
na pointi 16 sawa na KVZ
ambao wenye wapo nafasi
va tatu kutokana na kuzidiwa
kwa tofauti ya mabao ya
kufunga na kufungwa.
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LUKAKU KUBADILISHWA

AS Roma inafikiria kumkabidhi mshambuliaji wa
England, Tammy Abraham mwenye umri wa miaka 26,
kwa klabu yake ya zamani ya Chelsea katika mkataba
wa kubadilishana mshambuliaji wa ‘The Blues’ na Ubel-
giji Romelu Lukaku mwenye miaka 30, ambaye yuko
kwa mkopo katika klabu hiyo ya Italia. (Mirror)

MBAPPE, HAALAND WAWINDWA

REAL Madrid inapanga kuwasajili mshambuliaji wa
Ufaransa Kylian Mbappe mwenye umri wa miaka 24,
kutoka Paris St-Germain na straika wa Manchester City
na Norway, Erling Haaland, 23. (El Chiringuito, via 90
min)

GUEHI SASA AGOMBEWA

KLABU za Arsenal, Manchester United na Man-
chester City zote zina nia ya kumsajili beki wa Crystal
Palace na England, Marc Guehi mwenye umri wa miaka
23. (Goal)

CHELSEA KUSAKA BEKI

CHELSEA itamsaka beki na mshambuliaji katika
dirisha la usajili 1a Januari. (Fabrizio Romano)

RAMSDALE KUPIGWA BEI

ARSENAL iko tayari kumuuza kipa wa England,
Aaron Ramsdale, msimu ujao baada ya kubadili nia yao
kuhusu mustakabali wa mchezaji huyo mwenye umri
wa miaka 24. (Football Insider)

TRINDADE NA LIVER, ARSENAL

KIUNGO wa kati wa Fluminense, Mbrazil Andre Trin-
dade mwenye umri wa miaka 22, amesema alikataa
kuhama msimu wa majira ya joto, huku Liverpool na
Arsenal zikimwania, akiwa na nia ya kuisaidia timu
yake kushinda Copa Libertadores. (90 min)

MUSIALA ATAKIWA LIVER

LIVERPOOL inafikiria kumnunua mshambuliaji wa
Bayern Munich Mjerumani Jamal Musiala mwenye
umri wa miaka 20, ambaye hajaridhishwa na muda
anaopewa kucheza klabuni kwake. (Mirror)

LUIZ MKATABA MPYA

ASTON Villa inajiandaa kuanza mazungumzo ya
mkataba mpya na kiungo wa Brazil, Douglas Luiz mwe-
nye umri wa miaka 25, ambaye Arsenal wanamhusudu.
(Football Insider)

TADIBO AWANIWA UNITED

KLABU ya Manchester United inavutiwa na mchezaji
wa Ufaransa mwenye umri wa miaka 23 na beki wa
Nice, Jean-Clair Todibo. (Fabrizio Romano)

TONEY KWA ARSENAL, SPURS

ARSENAL na Tottenham zina nia ya kumsajili
mshambuliaji wa Brentford na England, Ivan Toney
mwenye umri wa miaka 27, lakini hawako tayari kulipa
dau la pauni milioni 61. (Fichajes)

LINGARD ATAFUTA TIMU

MSHAMBULIAJI wa zamani wa Manchester United
na England, Jesse Lingard, anatafuta klabu mpya kwa
sababu Al-Ettifaq hawana nafasi katika kikosi chao.
(Star)

DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

TEN HAG:

MANCHESTER, England

RIK ten Hag amesema
kichapo kizito cha Manches-
ter United katika mchezo wa
dabi kutoka kwa Manchester
City kilikuwa moja ya siku mbaya
zaidi tangu awe kocha hapo Old
Trafford.
City walipata ushindi wa
3-0 Jumapili kwa mabao
mawili kutoka kwa Erling
Haaland, ikijumuisha pen-
alti ya Kipindi cha kwan-
zZa, na lingine kutoka kwa
Phil Foden.

Ten Hag amepata matokeo ma-
baya kama kocha wa United, lakini
aliulizwa kama kipigo hicho kutoka
kikosi cha Pep Guardiola kiliifanya
kuwa moja ya siku mbaya zaidi ka-
tika kazi hiyo, alijibu: “Ndiyo.”

Aliongeza: “Ni kweli, inasikiti-
sha, lakini mwaka jana tulikuwa na
mambo muhimu mengi. Unapopot-
eza dabi kwa jinsi tunavyopoteza,
hiyo inakatisha tamaa.

SANA

® ® ® Ni baada ya Man City
kuipelekea moto United wa
mabao 3-0 pale Old Trafford...

“Kipindi cha kwanza tulikuwa
na mpango mzuri sana wa mch-
ezo na utekelezaji ulikuwa mzuri
sana. Lakini, katika kipindi cha pili
mambo yalibadilika haraka sana.
Kuanzia hapo ulikuwa mchezo
mgumu.”

United sasa wamepoteza mechi
tano kati ya 10 za kwanza za ligi
kwa mara ya kwanza tangu mwaka
1986 na wanashika nafasi ya nane
kwenye msimamo wa Ligi Kuu Eng-
land, wakiwa na pointi 11 nyuma ya
vinara Tottenham Hotspur.

Sasa ni vipigo saba kutoka mechi
14 za mashindano yote msimu huu,
lakini Ten Hag alisema ana imani
timu yake inapiga hatua.

“Mechi tatu kabla ya sisi kushinda
na roho ni nzuri sana,” Ten Hag
alisema.

“Nafikiri tupo njiani, mwanzo uli-
kuwa mgumu, lakini sasa tupo nji-
ani, walio majeruhi watakaporejea
tutakuwa tunazidi kuimarika, inabi-
di tuwe wavumilivu, lakini nafurahi
baadhi ya walio majeruhi wanarudi
na baadaye upande wetu utakuwa
na nguvu zaidi.”

Baadaye, Ten Hag alisema alisima-
ma na uamuzi wake wa kuwaacha
Raphael Varane na Sergio Reguilon
kwenye benchi akipendelea Jonny
Evans na Victor Lindelof huku pia
akitetea uamuzi wake wa kuchukua
nafasi ya mshambuliaji Rasmus
Hgjlund katikati ya kipindi cha pili
baada ya mabadiliko kupokelewa
kwa sauti kubwa.

“Lazima  nimlinde  Rasmus
Hgjlund na lazima niilinde timu,”
Ten Hag aliongeza.
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GUNDOGAN
ATAKA ZAIDI
BARCELONA

BARCELONA, Hispania

LKAY Gundogan amesema Barcelona
lazima ioneshe hisia na hasira zaidi
ikiwa inataka kushindana katika
michezo mikubwa zaidi baada
ya kupoteza El Clasico Jumamosi
kwa kufungwa mabao 2-1 na Real
Madrid kwenye Uwanja wa Olym-
pic.

Barca walichukua uongozi ka-
tika kipindi cha kwanza kupitia
kwa Gundogan, lakini mabao
mawili ya Jude Bellingham
yaliisaidia Madrid kurejea
kileleni mwa LaLiga.

Gundogan alisema jinsi
Barca walivyochukulia
kichapo hicho iliangazia
matatizo watakayokumba- p -
na nayo ikiwa wanataka ku-
wania taji hilo msimu huu.

“Lazima niwe mkweli,
si kama ninavyotamani
kwa sababu sitaki kusema
kitu kibaya, lakini nilikuwa
kwenye chumba cha kub-
adilishia nguo na bila sha-
ka watu wamekata tamaa,”
alisema kiungo huyo wa kati wa
Ujerumani akiiambia LaLiga TV.

“Lakini haswa baada ya mchezo mkub-
wa kama huu na matokeo yanayoumiza,
natamani kufadhaika zaidi, hasira zaidi
na tamaa zaidi. Hili ni shida kidogo.

“Lazima kuwe na hisia zaidi, haswa un-
apopoteza na unapojua unaweza kufan-
ya vizuri zaidi, fanya vizuri zaidi katika
hali fulani.

“Inahamia uwanjani mwisho wa siku.
Tunahitaji kupiga hatua kubwa katika
hilo kwa sababu vinginevyo Real Madrid
au hata Girona watakimbia. Sikuja hapa
kupoteza aina hii ya mchezo.

B o

Emery aiweka
Villa nne bora

LONDON, England

UNAI Emery ana uhakika Aston
Villa inaweza kuwa mshindani kwe-
nye nne bora msimu huu baada ya
kuendeleza kiwango chao cha ajabu
kwa ushindi mnono dhidi ya Luton,
Jumapili.

Villa waliendelea na kasi ya
nne bora kwenye Ligi Kuu Eng-
land wakati wa ushindi mkubwa
wa mabao 3-1 katika Uwanja wa
Villa Park ambao ulishuhudia John
McGinn na Moussa Diaby wakifun-
ga pamoja na Tom Lokyer aliyeji-
funga.

Ulikuwa ushindi wa 12 mfululizo
kwa Villa nyumbani na ushindi wa
tano, huku matumaini ya kufuzu
Ligi ya Mabingwa Ulaya yakiwa
juu.

Kuhusu nafasi za timu yake, Em-
ery alisema: “Lazima uwe mhitaji
sana na uzingatie kila mechi.

“Tunashinda mechi kwa sababu
tunazingatia sana, tunahitaji sana
mfumo wetu wa ulinzi, tunajaribu
kujenga timu yenye kujituma kwa
hali ya juu.

“Tuko kati ya timu nyingine saba,
Zzinaonesha nguvu zao mara kwa
mara.

“Lakini ikiwa tunafanya kazi
hivyo na kufanya mchakato huu,
tukidai, tukiwa na nguvu, bila
shaka tunaweza kuendelea na bado
kuweka wakati tulionao kwenye
meza.

“Nataka kukabiliana na kila mechi
nikiwa na umakini, kujiandaa ip-
asavyo na kuhitaji.

Klopp aelezea ugumu mechi dhidi ya Forest

LIVERPOOL, England

KOCHA Mkuu wa Liverpool,
Jurgen Klopp, alisema maan-
dalizi ya ushindi wa mabao
3-0 nyumbani dhidi ya Not-
tingham Forest Jumapili yali-
kuwa “magumu zaidi ambayo
nimewahi kuwa nayo mais-
hani”.

Mshambuliaji wa ‘Wekun-
du’ hao, Luis Diaz hakushiriki
katika mechi ya Ligi Kuu Eng-
land kwenye Uwanja wa An-
field baada ya ripoti kwamba
wazazi wake walitekwa nyara
nchini Colombia na Klopp
alisema mchezaji huyo alire-
jea nyumbani kuwa na wana-
familia.

Liverpool ilithibitisha “hali
inayoendelea inayohusisha
familia ya Luis Diaz” mapema
Jumapili na Rais wa Colom-
bia alisema mama wa Diaz
“ameokolewa”, lakini baba
yake bado.

Klopp alisema: “Maandalizi
ya mchezo yalikuwa magumu
zaidi ambayo nimewahi kuwa
nayo katika maisha yangu. Si-
kutarajia hilo, sikuwa tayari
kwa hilo.

“Sikutaka kuufanya mche-
7o kuwa mkubwa zaidi ya
ulivyokuwa, lakini kwa haki-
ka, tulijaribu kumsaidia Luis
kwa pambano tulilopiga kwa
sababu ni wazi tunataka ku-
saidia na hatuwezi kusaidia.

“Kwa hiyo kitu pekee tuna-
choweza kufanya ni kumpiga-
nia na ndivyo vijana walivyo-
fanya.”

Liverpool walipata ushindi
wao wa tano mfululizo nyum-
bani wa Ligi Kuu na kusonga
mbele kwa pointi tatu nyuma
ya vinara Tottenham, Arsenal
na Manchester City.

Lakini Klopp alisema: “Un-
awezaje kuufanya mchezo wa
soka kuwa muhimu sana ka-
tika siku kama hii? Ni ngumu
sana. Sijawahi kuhangaika na
hilo maishani mwangu.

“Tulisikia usiku kuhusu
jambo hilo. Tulizungumza
na Luis, alitaka kurudi nyum-
bani.. kisha tukapata habari

ya mama yake, ambayo ni ya
ajabu, na tangu wakati huo
hakuna kitu kabisa.

“Kwa kweli sisi ni watu wa
kwanza kuhusika na tunaja-
ribu kuwa na ufahamu wa kila
kitu kadri tuwezavyo, lakini
hatutaki kuwasumbua kwa
njia yoyote watu muhimu
huko, tunataka tu kuunga
mkono, ndivyo hivyo.”

Liverpool walisema katika
taarifa yao kuwa wanamuun-
ga mkono mchezaji huyo.
Ilisomeka: “Klabu ya Soka ya
Liverpool inaweza kuthibi-
tisha kuwa inafahamu kuhusu
hali inayoendelea inayohusi-
sha familia ya Luis Diaz huko
Colombia.
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Yanga yamtaja

Simba hajawahi kufungwa dhidi ya
Yanga, bali hajapoteza mechi yoyote
akicheza na timu hiyo tangu akiwa
kwenye klabu zingine za Ukanda wa
Cecafa ikiwamo wakati akiinoa Vipers
ya Uganda na klabu zingine za nchini
Rwanda.

Alisema wachezaji wameahidiwa
zaidi ya Sh. milioni 100 kama watai-
buka na ushindi, lakini wao kama
viongozi wanazitaka pointi tatu am-
bazo kama zikipatikana watakuwa
pia wamevunja mwiko wa kutopata
ushindi dhidi ya Robertinho.

Kigogo huyo alisema baada ya ku-
malizika kwa mchezo wa Ligi Kuu
dhidi ya Singida Fountain Gate FC na
kuchomoza na ushindi wa mabao 2-0,
walikutana na wachezaji na benchi la
ufundi kuzungumzia maandalizi ya
mchezo wao ujao dhidi ya Simba.

“Hii ni dabi, mechi kubwa na hata
maandalizi yake yanakuwa makubwa,
ukizingatia tulipoteza alama mbele ya
Simba safari hii hatutaki kuona hilo
lingjirudia, tunajipanga vizuri zaidi,”
alisema mtoa habari huyo.

Ikumbukwe tangu Robertinho
amekabidhiwa mikoba ya kukinoa
kikosi cha Simba hajawahi kupoteza
mbele ya Yanga, mechi ya kwanza
walitoka sare, mzunguko wa pili wali-
kubali kichapo na mara ya tatu Yanga
walifungwa kwa mikwaju ya penalti
katika fainali ya Ngao ya Jamii iliyo-
pigwa Uwanja wa Mkwakwani jijini
Tanga.

Kocha Mkuu wa Yanga, Miguel
Gamondi, baada ya juzi kuishuhudia
mechi ya Simba dhidi ya Thefu FC,
jana ameliambia Nipashe kuwa ana-
jivunia timu yake kwa kazi kubwa
inayofanyika na amerudi uwanja wa
mazoezi kufanyia kazi baadhi ya vitu
kabla ya kukutana na watani wao hao
wa jadi.

Alisema kazi kubwa ni kuwa makini
kwa baadhi ya nyota wake akiwamo
Stephane Aziz Ki, Pacome Zouzoua
na Maxi Nzengeli kuhakikisha wa-
nakuwa makini kutumia vema nafasi
wanazopata ili kufunga mabao.

“Mechi iliyopita dhidi ya Singida
tumeshinda, lakini tumepoteza nafasi
nyingi, hili ni tatizo na tunalifanyia
kazi eneo la mbele, ili kutumia vema
nafasi tunazotengeneza,” alisema
Gamondi.

KABURU, DEVI T WAFUNGUKA
KUTEULIWA KUISHAURI SIiViEA

Na Adam Fungamwango

AIS wa Heshima na
Mwekezaji wa Klabu ya

Simba, Mohamed ‘Mo’

ewji, ameteua wana-

chama 21 wa klabu hiyo kuwa
wajumbe wa Bodi ya Baraza
la Ushauri wa klabu, ambapo
baadhi walioteuliwa ni watu
maarufu waliowahi kuwa vion-
gozi wa nyadhifa mbalimbali,
akiwamo Ismail Aden Rage,
Geofrey Nyange ‘Kaburu’, Has-
san Dalali, Azim Dewji, Kassim
Dewji, Swedi Nkwabi, Evance
Aveva, Mwina Kaduguda na

wengineo.

Katika uteuzi huo
alioutangaza jana
mchana, Mo amesema
mojawapo ya maju-
kumu yake kama Rais
wa Heshima ni ku-
hakikisha uongozi na
utawala bora unazidi
kuboreka kila wakati
ili kuzidi kusukuma
gurudumu la maende-
leo ya klabu hiyo.

“Katika kipindi cha miaka

mitano iliyopita tangu tuanze

safari ya mabadililko klabu
yetu imepiga hatua kubwa
sana katika nyanja mbalimbali.

Pamoja na maendeleo am-
bayo klabu yetu imepiga ka-
tika kipindi hiki cha miaka mi-
tano, lakini malengo yetu bado
hatujayafikia.

Hivyo basi, baada ya kushau-
riana na Mwenyekiti wa Bodi
na Mwenyekiti wa Klabu ya
Simba, nimewateua wanacha-
ma hawa kuwa Wajumbe wa
Baraza la Ushauri (Advisory
Board) la Klabu ya Simba,”
alisema Mwekezaji huyo.

Jaji Thomas Mihayo ndiye

aliyechaguliwa  Mwenyekiti
wa Bodi hiyo, huku wajumbe
wake wengi wakiwa waliowa-
hi kushika nyadhifa kwenye
klabu hiyo kama UenyeKiti,
Makamu Mwenyekiti, Rais wa
Klabu, Katibu Mkuu, Mfadhili
Mkuu na nyinginezo.

Mbali na hao, wengine wali-
oteuliwa ni Faroukh Baghoza,
Musleh Al-Ruweh, Mohamed
Nassor, Mulamu Ngambi,
Octavian Mshiu, Profesa Mo-
hamed Janabi, Hassan Kipusi,
Gerald Yambi, Moses Kaluwa,
Crescentius Magori, na Idd Ka-
juna.

WEWE!...

Winga wa Manchester City, Jeremy Doku (kulia), akimuonya mshambuliaji wa Manchester United, Antony, kwa kum-
chezea rafu mbaya katika mechi ya Ligi Kuu England iliyopigwa juzi kwenye Uwanja wa Old Trafford na United kuchezea
kichapo cha mabao 3-0. PICHA: MTANDAO

Mbeya City hoi kwa Stand
Utd Ligi ya Championship

Na Adam Fungamwango

TIMU ya Mbeya City ambayo ina-
hangaika kutaka kurejea Ligi Kuu
msimu ujao baada ya kushuka msimu
uliomalizika, juzi iljjikuta ikiangukia
pua kwa kuchapwa bao 1-0 dhidi ya
Stand United katika mechi ya raundi
ya nane ya Ligi ya Championship
iliyopigwa Uwanja wa Mwadui Com-
plex, Shinyanga.

Bao pekee kwenye mchezo huo
lilifungwa na Emmanuel Mtambuka
dakika ya 30 ya mchezo, likiipeleka
Stand United hadi nafasi ya tisa ya
msimamo ikiwa na pointi 11, Mbeya
City nayo ikibaki nafasi ya nane kwa
pointi kama hizo.

Kwenye Uwanja wa Uhuru, Dar es
Salaam, wenyeji Cosmopolitan wali-
pata ushindi wa mabao 2-1 dhidi ya

Polisi Tanzania.

Matokeo hayo yanaifanya timu
hiyo ambayo ni Mabingwa wa Tanza-
nia Bara mwaka 1967, kufikisha pointi
nane, ikiwa nafasi ya 13 ya msimamo
wa ligi hiyo, huku maafande hao am-
bao nao walishuka msimu uliopita
wakibakia na pointi 13, katika nafasi
ya sita kwenye ligi hiyo.

Maafande wa Transit Camp, wak-
iwa Uwanja wa Jamhuri Morogoro,
walilazimishwa suluhu dhidi ya Mbu-
ni FC.

Ni matokeo yaliyoisogeza Mbuni
kwenye nafasi ya tano ya msimamo
ikiwa na pointi 14, Transit Camp iki-
wa chini kwenye nafasi ya 15 na poin-
ti zake tano kwenye ligi hiyo ambayo
inaongozwa na KenGold yenye pointi
19, na Ruvu Shooting ikikamata mkia
na pointi yake moja mpaka sasa.

-]
- Phiri bado YyUpO sana Simba
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hatoenda popote, bada
la yake atabaki kuwa
mchezaji wa timu hiyo
na suala la kutopata
nafasi linabaki kuwa

jukumu la Kocha Mkuu,

Robertinho Oliveira.
Ahmed alisema Phiri
bado ni mali yao na
hawafikirii kuachana
na nyota huyo ambaye
kila anapopata nafasi
hufanya vizuri.
Aliongeza kuwa nyot
huyo atakuwa sehemu
va kikosi kinachoingia
kambini leo kujiandaa
na mchezo wa Ligi Kuu
Tanzania Bara dhidi ya
Yanga, utakaochezwa

Jumapili wiki hii katika

d  Uwanja wa Benjamin
Mkapa, Dar es Salaam.
“Ni kweli kuna taar-
ifa tunaziona juu va
Phiri, ukweli ni kuwa
mchezaji huyo bado
ataendelea kubaki
ndani ya klabu hii,

inapofikia kipindi cha
usajili utaona Yanga
inatajwa kuchukuwa
baadh| ya nyota wetu.

“Suala la kupata
nafasi ya kucheza liko
chini ya kocha Rob-
ertinho, ukizingatia
kuna mechi nyingi na
tunaimani Phiri au
mchezaji yeyote ndani
ya Simba watapata
nafasi ya kucheza,”
alisema Ahmed.

Katika mechi tatu
ambazo Phiri amepata
nafasi kipindi cha pili
akitokea benchi, zote
amefunga bao ikiwamo
ya Jumamosi iliyopita
ambayo Simba ilishinda
mabao 2-1 dhidi ya
Ihefu FC katika Uwanja
wa Benjamin Mkapa.
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Nipashe

Yanga yamtaja
Robertinho

dabi, Simba na
mkakati mzito

® @ ® Yataka kuvunja utawa-
la wake, kuziona buku 10,
Wekundu wasema utakuwa ush-

indi wa jasho...

Na Saada Akida

UELEKEA mechi ya ‘Dabi’ ya
Kariakoo Jumapili wiki hii
katika Uwanja wa Benjamin

kapa, wenyeji wa mchezo
huo wa Ligi Kuu Bara, Simba, wam-
etangaza mkakati wao kabambe
wa kuzitaka pointi tatu huku Yanga
wakieleza mbali na alama tatu wana-
taka pia kuvunja utawala wa Kocha
Robertinho Oliveira wa kuwaadhibu
kila wanapokutana na timu anayoi-
fundisha.
Miamba hiyo inakutana
Jumapili huku ikiwa na
pointi sawa (18), Yanga
ikiwa kileleni mwa msi-
mamo wa ligi hiyo kuto-
kana na tofauti kubwa
ya mabao ya kufunga na
kufungwa, lakini Simba
inafaida kutokana na
kuwa na mchezo mmoja
mkononi.

Akizungumza na Nipashe jana,
Meneja Idara ya Habari na Mawasi-
liano Simba, Ahmed Ally, alisema
mipango yao ni kutafuta alama 15
za awamu ya pili katika michezo mi-
tano wakianza na pointi tatu dhidi
ya Yanga.

“Msimu huu tumegawa mechi
zetu katika awamu sita kwenye
michezo yetu ya Ligi Kuu, mechi
tano kila awamu, tumemaliza awa-
mu ya kwanza kuvuna alama 15,
sasa tunaenda hatua ya pili ambayo
mechi ya kwanza na Ihefu FC tume-
maliza.

“Kazi kubwa ipo mechi nne zilizo-
salia ikiwamo dhidi ya Yanga, tuna-
hitaji kupata alama tatu muhimu ili
kujiweka katika ramani ya dhamira
yetu ya msimu huu kutwaa ubingwa
wa Ligi Kuu Tanzania Bara,” alisema.

Alisisitiza kuwa wameingia kambi-
ni mapema jambo ambalo si kawai-
da yao, kwa mechi za ndani ambazo
wamekuwa wakiingia siku tatu kab-

la, lakini safari hii wameingia sik
sita kabla ya kukutana na Yanga.

“Simba tunahitaji hii mechi na ku-
pambana kuendeleza ubabe wetu
kwa muda wote, lazima tuhakikishe
tunapata ushindi ili kufiki dhamira
yetu ya kutwaa ubingwa,” alisema
Meneja huyo.

Aliongeza kuwa wamedhamiria
kutwaa ubingwa mapema na ili ku-
fika huko lazima wamfunge Yanga
katika mchezo wao wa Jumapili na
kurejea kileleni mwa msimamo wa
ligi hiyo.

“Azam FC tayari ameshajitoa ka-
tika mbio za ubingwa na kazi iliyo-
salia ni kumfunga Yanga, mechi ya
Jumapili tumedhamiria kuendeleza
ubabe wetu kwa watani wetu, baada
ya mchezo wa Thefu FC tukaanza
maandalizi ya mechi dhidi ya Yan-
ga. Simba tumewekeza nguvu ny-
ingi sana kwa sababu ukipoteza au
kushinda basi tutakumbuka milele.

“Hatuwezi kukataa kuwa Yanga
wamekuwa na kikosi bora, wacheza-
jiwanapambana, tumefuatilia mechi
zao na tunaenda kukutana na mpin-
zani ambaye yukao fiti, licha ya ubora
wetu lakini tunatakiwa kutafuta
ushindi kwa jasho ili kufikia malen-
go yetu ya kusaka alama tatu katika
mechi tano za hatua ya pili,” alisema.

Alitaja viingilio vya mchezo huo
kuwa viti vya machungwa ni Sh.
10,000, VIP C Sh. 20,000, VIP B Sh.
30,000 na VIP A Sh. 40,000 huku
Platinum ikiwa ni Sh. 150,000.

Kwa upande wa Yanga, kigogo
mmoja, ambaye yupo karibu na Ni-
pashe, ameliambia kuwa pamoja
ya kwamba ni kawaida zinapokuja
mechi kama hizi kuweka bonasi,
lakini hii imekwenda mbali zaidi
kwani wanataka kulipa kisasi cha
kufungwa kwa penalti kwenye
mechi ya Ngao ya Jamii jijini Tanga,
lakini kupata ushindi dhidi ya Kocha
Robertinho, ambaye si tangu tu atue
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Ph|r| bado YUpO sana Simba

Na Saada Akida

LICHA ya kuanza kuhusishwa na
kutimkia Yanga kuelekea dirisha dogo
litakalofunguliwa Desemba mwaka
huu, uongozi wa Klabu ya Simba
umeibuka na kuwatoa hofu wanacha-
ma na mashabiki wao kwa kueleza
kuwa Moses Phiri, haendi popote.
Klabu hiyo imesema hivyo, baada
ya tetesi kuwa nyota huyo anahitaji
kuondoka ndani ya klabu hiyo huku
akitajwa kutua kwa wapinzani wao,

Yanga dirisha hilo litakapofunguliwa.
Akizungumza na Nipashe jana, Me-

neja Habari na Mawasiliano wa Klabu

ya Simba, Ahmed Ally, alisema Phiri
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