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]
Wagonjwa
wa dengue
wapungua

Na Romana Mallya

WAZIRI wa Wizara ya
Afya, Maendeleo ya Jamii,
Jinsia, Wazee na Watoto,
Ummy Mwalimu, jana
aliwaongoza wakazi wa
es Salaam kupulizia dawa
va kuua mazalia ya mbu
Waenezao Ugonjwa wa
dengue na kueleza kuwa
idadi ya waliougua ime-
pungua kutoka watu 2,759
mwezi Mei hadi wagonjwa
790 mwezi uliopita.

Waziri Ummy al-
impongeza MKkuu wa
Wilaya ya llala, Sophia
Mjema, Mkurugenzi
na Mbunge wa jimbo
hilo, kwa hatua walizo-
chukua za kukabiliana na
ugonjwa huo.

“Nimeridhishwa na
hatua mlizochukua za
kununua mashine mpya
14 za kupulizia dawa,
wamenunua Vviuvadudu
kutoka kiwandani Kibaha
lita 3,980 kwa Sh. milioni
53, wamenunua lita 210 za
kuua mbu wapevu na up-
uliziaji unaendelea katika
Kata 25,” alisema.

Waziri Ummy alisema
matokeo ya jitihada wal-
izofanya zimeanza kuone-
kana kwa sababu idadi
ya wagonjwa wilayani
humo imepungua kutoka
527 mwezi Mei hadi 207
mwezi uliopita.

“Ninawataka na kuwa-
himiza wananchi kush-
iriki kikamilifu katika ku-
tokomeza mbu,” alisema.

JAMHURI YA MUUNGANGO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, UCHUKUZI NA MAWASILIANO

i

TANGAZO

1. Ndugu wananchi mnatangaziwa kuwa

Mtaa wa Moshi
S.L.P 2888,
40470DODOMA

Simu: +255 26 2324455.
Fax: +255 26 2323233.
Barua Pepe: ps@mow.go.TZ.
Tovuti: www.mwtc.go.TZ.

CAG Assad ataja dawa kumaliza rushwa

Na Elizabeth Zaya

MDHIBITI na Mkaguzi Mkuu
wa Hesabu za Serikali (CAG),
Prof. Mussa Assad, amesema
mwarobaini wa rushwa nchini ni
kuweka wazi na hadharani mifumo
yote ya ununuzi na mikataba yote
ambayo serikali inaiingia kila sekta.

Prof. Assad alitoa kauli hiyo jana
mano la kujadili namna ya kupam-
bana na rushwa lililoandaliwa na
Taasisi ya Kuzuia na Kupambana
na Rushwa (Takukuru) kwa kush-
irikiana na Mamlaka ya Maendeleo
ya Biashara Tanzania (Tantrade).

Alisema sababu zinazochangia

rushwa ni mambo nyingi, hususan
mikataba kufanyika katika hali ya
usiri kuanzia hatua ya mwanzo ku-
ingia katika mikataba au ununuzi
hadi mwisho, hivyo njia ya kudhibi-
tini kuweka utaratibu ambao kila
mwananchi atakuwa na uwezo wa
kupata taarifa zote wakati wowote.

“Mimi nafikiri ili kupambana vi-

zuri na suala la rushwa, tunataki-
wa kuhakikisha kwamba tunawe-
ka utaratibu wa kuwapo na uwazi
hasa katika upande wa ununuzi,
mikataba yote na mambo yote ya-
nayofanyika ndani ya nchi, na taar-
ifa zote ziwekwe kwenye website ili
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Rais mstaafu wa awamu
va tatu, Benjamin Wil-
liam Mkapa, akikata
utepe kuzindua safari ya
miaka mitano ya Chuo
Kikuu cha Mt. Augustino
cha Tanzania (SAUT),
kuelekea Jubilei ya mia-
ka 25 tangu kuanzishwa
chuo hicho, mwaka
1998, katika hafla ili-

juzi. Kulia kwake ni Rais
wa Baraza la Maaskofu
Tanzania (TEC) ambaye
pia ni Mwenyekiti wa
Baraza la Chuo hicho,
Askofu wa Jimbo Kato-
liki la Geita, Flavian Kas-
sala na (kushoto kwake)
ni Makamu wa Mkuu wa
Chuo, Balozi Prof. Costa
Ricky Mahalu na (kulia),
ni mkuu wa mkoa huo,
John Mongella. PICHA:
ELEUTERI MANGI-SAUT

Ukaguzi mikataba ajira za madereva Julai 15

Romana Mallya

SERIKALI imetangaza kuwa
itafanya ukaguzi wa mikataba ya
ajira za madereva ili kuangalia
utekelezaji wa Sheria ya Kazi baada
ya kubainika baadhi ya kampuni za
usafirishaji kufanya udanganyifu.

Kwa mujibu wa taarifa ya Katibu
Mkuu wa Ofisi ya Waziri Mkuu,
Kazi, Vijana, Ajira na Wenye Ule-
mavu, ukaguzi huo utafanyika Julai
15, mwaka huu kwa kushirikiana na
Jeshi la Polisi Kitengo cha Usalama
Barabarani na Mamlaka ya Usafiri
wa Ardhi (LATRA).

Taarifa hiyo ilisema kuwa baadhi
ya kampuni zinazomiliki vyombo
vya usafirishaji zimekuwa zikifanya
udanganyifu kwenye mikataba ya
ajira, malipo ya mishahara na po-
sho mbalimbali.

siku ya Alhamisi tarehe 4/7/2019
kampuni ya SUMMER
COMMUNICATION LTD YA NJOMBE
itasafirisha Mzigo wake wenye vipimo
vikubwa kutoka LUJEWA kuelekea
KYELA, gari hilo lenye namba za usajili:

T 552 DKN/ T 960 CMQ

2. Gari hilo lina vipimo vifuatavyo:

Urefu mita 17
Upana mita 35
Kimo mita 5.2

3. Njia itakayotumika: UBALUKU hadi
UYOLE KYELA, Gari zitasafiri muda
wa mchana tu (kuanzia saa 12:30
Asubuhi mpaka saa 12.00 jioni)
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Tunaomba radhi kwa usumbufu
utakaojitokeza.

KADI YA GARI

IMEPOTEA

CAROLINE GABRIEL
LOIBANGUTI anatangaza
kupotelewa na kadi ya gari

yenye namba za usajili T 779
AZK Aina yake TOYOTA
SPRINTER, Yenye chasis
namba AE1100109986 na
Engine namba 5AG871689.
Yeyote atakaeiona
anaombwa atoe taarifa kituo
cha polisi. Taarifa ya Polisi:
MOR/MOR/RB/84986/2019.

115308302

“Kwa upande wa utekelezaji
wa Sheria za Kazi, changamoto zi-
meendelea kujitokeza katika masu-
ala ya mikataba ya ajira, malipo ya
mishahara na posho mbalimbali
ambapo imebainika zipo kampuni
chache zinazolenga kuchafua kazi
nzuri inayofanywa na sekta hii,” il-
isema.

Taarifa hiyo ilisema kampuni
hizo chache zimekuwa zikifanya
udanganyifu kwenye mikataba ya
ajira za madereva wao yanapofan-
ya maombi ya leseni za usafirishaji.

“Katika jitihada za kuzipatia
ufumbuzi changamoto hizo, ofisi
yangu kwa kushirikiana na Jeshi la
Polisi na LATRA tutafanya ukaguzi
kwa lengo la kukagua mikataba
hiyo na kuangalia utekelezaji wa
sheria kwa ujumla,” ilisema.

Aidha, taarifa hiyo iliwataka

KUPOTELEWA NA
KADI YA PIKIPIKI.

wamiliki wa vyombo vya usa-
firishaji, wafanyakazi, madereva na
umma kuhakikisha mikataba ya
madereva inakuwapo katika mae-
neo yao ya kazi.

“Madereva mhakikishe mnaku-
wa na nakala za mikataba yenu
mnapokuwa katika kazi zenu ili iwe
rahisi kwa wakaguzi kuiona. Ukagu-
zi huu ni  endelevu na utahusisha
pia sekta nyingine nchini,” alisema.

Pia ilisema kuwa katika kutimiza
azma ya kufikia uchumi wa kati ifi-
kapo mwaka 2025, serikali inaen-
delea pamoja na mambo mengine,
kuimarisha mazingira ya uwekezaji
na ufanyaji biashara katika sekta
mbalimbali ikiwamo ya usa-
firishaji.

“Sekta hii ni miongoni mwa sekta
zenye mchango mkubwa katika
kukuza uchumi na kuongeza mapa-

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

HAMISI SAIDI HAMISI
anatangaza kupotelewa na
kadi ya pikipiki aina ya TVS

yenye namba za usajili
MC415BGB Chassis namba

MD6M14PK8G4A35932
Engine namba
DK4AG4314032.Yeyote
atakayeiona atoe taarifa kituo
cha polisi. Taarifa ya polisi
RB/DOM/TR/2348/2019.

115308202

SHUKURU OSWARD
MAHENGE ANATANGAZA
KUPOTELEWA NA KADI YA
PIKIPIKI YENYE NAMBA ZA
USAJILI MC 441 AYH AINA YA
KINGLION RANGI
NYEKUNDU.CHASSIS NAMBA
LTBPK8BG9F214951 ENGINE
NAMBA KL157FMI15J14618.
YEYOTE ATAKAYEIONA ATOE
TAARIFA KITUO CHA POLISI
KILICHO KARIBU.TAARIFA YA
POLISI MKT/RB/436/2019.

115307702

to ya serikali. Imekuwa ikichangia
pia kuzalisha ajira kwa vijana wetu
katika nafasi mbalimbali kama vile
madereva, mafundi na kada ny-
ingine,” ilieleza.

Taarifa hiyo ilisema kuwa pamo-
ja na mchango mkubwa unaotole-
wa na sekta hiyo, zipo changamoto
kadhaa ambazo zinahitaji kufany-
iwa kazi na serikali kwa kushiriki-
ana na wadau.

Taarifa hiyo ilifafanua zaidi
kuwa, ukaguzi huo utafanyika kwa
namna mbili, maofisa kazi waliopo
katika ofisi za kazi kupita katika
kampuni zote za usafirishaji na ny-
ingine ni timu maalum ya maofisa
kazi wa kushirikiana na viongozi
wa vyama vya wafanyakazi ma-
dereva, LATRA na Jeshi la Polisi
kukagua mikataba kwenye vituo
vikuu vya ukaguzi.

“Vituo hivi ni kama vile kituo
cha mabasi Ubungo, kituo cha
kuegesha malori cha Misugusugu
na vituo vingine vinavyofanana na
hivyo hapa nchini,” alisema.

Pia, taarifa hiyo ilieleza kuwa
ukaguzi huo utakwenda sam-
bamba na viongozi wa vyama vya
wafanyakazi, madereva na vy-
ama vya waajiri kupatiwa elimu
kuhusu haki na wajibu wao katika
kutekeleza sheria hiyo.

“Napenda kutoa wito kwa wa-
miliki vyombo vya usafirishaji,
viongozi wa vyama vya wafanyaka-
zi, madereva pamoja na madere-
va wote kutoa ushirikiano wa ku-
tosha kwa wakaguzi wakati wote
wa ukaguzi, ili kutoathiri utoaji wa
huduma kwa wananchi kwa nam-
na yoyote ile,” ilisema.
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Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, akizungumza na Balozi wa Vietnam hapa nchini, Nguy-

en Doanh, ofisini kwa Waziri Mkuu, Magogoni, jijini Dar es Salaam, jana. PICHA: OWM

Shahidi adai alikimbia
mihemko ya Chadema

Na Hellen Mwango

KOPLO Charles wa Ofisi ya Mkuu wa
Upelelezi wa Makosa ya Jinai Mkoa wa Kip-
olisi Kinondoni, amedai mahakamani katika
kesi ya uchochezi inayowakabili viongozi na
wafuasi wa Chama cha Demokrasia na Maen-
deleo (Chadema) kwamba mihemko ya
wafuasi wa chama hicho, ilisababisha akim-
bilie kwenye gari la jeshi hilo kunusuru kam-
era yake ya video.

Aidha, alidai kuwa mihemko hiyo ilisaba-
bishwa na hamasa aliyoitoa Mwenyekiti wa
Chadema, Freeman Mbowe, kutoa kauli ya
kuwapandikiza chuki wafuasi hao dhidi ya
serikali.

Ushahidi huo aliutoa jana katika Mahaka-
ma ya Hakimu Mkazi Kisutu, iliyoketi chini ya
Hakimu Mkazi Mkuu Thomas Simba, wakati
akisikiliza ushahidi wa Jamhuri dhidi ya
vigogo tisa wa Chadema akiwamo Mbowe.

Katika ushahidi huo, jopo la Jamhuri lil-

iongozwa na Mawakili wa Serikali Wakuu,
Faraja Nchimbi, Paul Kadushi, Dk. Zainabu
Mango, Mawakili wa Serikali Jacqueline
Nyantori, Wankyo Simon na Salim Msemo.

Akiongozwa na Wakili Kadushi, shahidi
alidai kuwa Februari 16, 2018 alipangiwa
kazi kama mwandishi wa habari kuripoti
habari za mkutano wa kufunga kampeni
wa Chadema katika viwanja vya Buibui vili-
vyoko Kinondoni, Dar es Salaam.

Alidai kuwa alijiandaa na vitendea kazi
vyake ikiwamo kamera ya kupiga picha za
video na ilipofika saa 10 jioni, alifika katika
viwanja hivyo kwa ajili ya kuanza kazi.

“Nilipofika watu walianza kukusanyika na
mshereheshaji alitangaza kwamba viongozi
wakuu wa chama wameshafika. Baada ya
muda wabunge na viongozi wakuu walipan-
da jukwaani nilimsikia Mbowe akitoa kauli
za kufanya hamasa ya kuichukia serikali,”

INAENDELEA UK. 8

Wanne wafariki ajali ya Hiace

Na Said Hamdani, LIND|

WATU wanne wamefariki dunia papo
hapo na wengine sita kujeruhiwa baada ya
gari walilokuwa wakisafiria aina ya Toyota
Hiace kuligonga lori la Kampuni ya Saruji ya
Dangote.

Mkavu, Tarafa ya Mchinga wilayani Lindi,
barabara kuu ya Kibiti-Lindi, majira ya saa
2:00 usiku.

Wakizungumza na waandishi wa habari
katika Hospitali ya Rufani ya Mkoa ya
Sokoine mkoani hapa, baadhi ya majeruhi,
Yusufu Chapuchapu, Selemani  Sabiini na
Shufaa Matola, walisema wakiwa wanatoka
Kilanjelanje, Wilaya ya Kilwa kwenda mjini
Lindi, gari lao Toyota Hiace lililigonga lori la
Dangote.

Hiace hiyo yenye namba za usajili T239
DMA iliyokuwa ikiendeshwa na Mohamed
Makame, iliigonga lori hilo lenye namba T 747
DKA, lililokuwa limeegeshwa pembeni mwa
barabara na dereva wake akiwa anaangalia
hitilafu iliyokuwa imejitokeza.

Aidha, dereva Makame anadaiwa kukim-
bia muda mfupi baada ya kutokea ajali hiyo.

Abiria hao ambao kwa sasa ni majeruhi
na wako hospitalini, walisema chanzo cha
ajali hiyo ni mwendo kasi wa dereva Makame
aliyekuwa amepokea gari kutoka kwa dereva
mwenzake (jina halijafahamika) na kwamba

walitembea masafa mafupi na kupata ajali.

Kaimu Mganga Mfawidhi wa Hospitali ya
Rufani ya Sokoine, Dk. Jumanne Shija, alith-
ibitisha kupokea miili ya watu wanne wote
wakiume na majerubhi sita.

Alitaja majina ya marehemu kuwa ni Has-
Salaam, Abdallah Mussa (19) wa Mmumbu,
Muhibu Mbaraka (25) mkazi wa Kariakoo
mjini Lindi na Samuel Rioba (33) mwenyeji
wa Mwanza.

Dk. Shija pia aliwataja majeruhi kuwa ni
Robson Molen (26), Sabiini (60) aliyeumia
usoni na bega la kushoto, Chapuchapu ali-
yeumia kichwani, Aziz Mkeka (41), Abdallah
Mambo (36), Said Ismail (28), Mwanaidi
Ahmed (5), Shufaa Matola (24), Ally Ngele
(41) na mwingine ambaye jina lake halikufa-
hamika mara moja, wote wakazi wa Manis-
paa ya Lindi.

Alisema katika majeruhi hao, wawili aki-
wamo dereva wa Kampuni ya Dangote, Ally
Ngele na Abdallah Mambo, wamehamishiwa
Hospitali ~ ya Taifa Muhimbili, Dar es Sa-
laam kutokana na kuumia vibaya mae-
neoyakichwani na maeneo mengine
ya miili yao.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Lindi, Kam-
ishna Msaidizi (ACP) Pudenciana Protas, ali-
popigiwa simu ili kupata kauli yake, alisema
yuko kwenye kikao na kumtaka mwandishi
aende kesho ofisini kwake.

Mtoto adai alimwona baba
wa kambo akimuua mamaye

MTOTO Hassan Hussein (10)
amedai mahakamani katika kesi
ya mauaji ya mama yake mzazi,
Bahati Hussein, kwamba alimwona
baba yake wa kambo, Godfrey
Nkwambi, akimnyonga mama yake
na kumwamuru asipige kelele.

Ushahidi huo aliutoa jana mbele
ya Naibu Msajili wa Mahakama
Kuu, Pamela Mazengo, katika Ma-
hakama ya Hakimu Mkazi Kisutu,
Dar es Salaam, iliyopewa mamlaka
ya kusikiliza kesi za mauaji.

Hassan ambaye alilala chumbani
kwa mama yake (wakati huo akiwa
na miaka mitano), alidai kuwa siku
ya tukio alimwona baba yake wa
kambo ni mshtakiwa katika kesi
hiyo, alitoa madai hayo wakati ak-
itoa ushahidi dhidi ya mauaji hayo.

Akiongozwa na Wakili wa Seri-
kali, Erick Shija, shahidi huyo alidai
siku ya tukio akiwa amelala chum-
bani kwa mama yake chini kwenye
godoro pamoja na mdogo wake
aliyemtaja kwa jina la Ibrahim,
kwa kawaida mama yake na baba
yake wa kambo walikuwa wakilala
kitandani.

Siku ya tukio, alidai kuwa usiku
alishtuka na alimuona mshtakiwa
(baba wa kambo) akimnyonga

mama yake na alimwambia
asipige kelele na mama yake ali-
kuwa akitikisa miguu huku akitoa
sauti kwa mbali.

“Nililala lakini niliposhtuka
nilimwona mshtakiwa akifanya
hivi halafu hivi (alionyesha
mahakama mikono ya mshtakiwa
ilivyokuwa imeshika kichwa na
kidevu na kukizungusha). Mama
alikuwa akipiga miguu kitandani
na kutoa kelele kwa mbali, God
aliniambia nisipige kelele, mimi
nikanyamaza, nikamwona akitoka
nje sikujua kilichoendelea kwani
niliendelea kulala hadi asubuhi,”
alidai Hussein.

Alidai kuwa asubuhi alimwacha
mama yake akiwa bado amelala,
yeye akatoka nje kupiga mswaki
na baadaye alikwenda kucheza.

“Siku hiyo sikumwona Godfey
na sikujua alikokwenda lakini
baadaye nilisikia watu wakilia
nyumbani kwetu, ndugu zangu
wakaniambia mama yetu mzazi
amefariki (dunia),” alidai shahidi
huyo na kusababisha ndugu wa
marehemu waliofika mahakamani
kusikiliza kesi hiyo kuanza kutoa
machozi.

Shahidi mwingine ni mtoto wa
marehemu, Khadija Abibu (15),
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TAARIFA YA KUAHIRISHWA KWA MKUTANO
MKUU WA MWAKA KWA WANAHISA WA
AKIBA COMMERCIAL BANK PLC

Kwa Wanahisa Akiba Commecial Bank Plc

Notisi hii imetolewa kuwataarifu
kuwa mkutano mkuu wa mwaka
wa Wanahisa wa
Akiba Commercial Bank Plc
uliopangwa kufanyika
Jumamosi ya tarehe 27 Julai 2019
umeahirishwa mpaka
Jumamosi ya tarehe 9

Novemba 2019.

Maelezo zaidi kuhusiana na kikao
yatatolewa baadaye.

215307202

www.acbtz.com benki kwa maendeleo yako



4 NipaShe Alhamisi Julai 4,2019

' HABARI KITAIFA

Hasunga sasa
ataka kilimo
hifadhi

Na Paul Mabeja, DODOMA

WAZIRI wa Kilimo, Japhet
Hasunga, amesema ili Tanzania
ifikie uchumi wa kati ifikapo
mwaka 2025 ni lazima iwekeze
katika kilimo hifadhi na kuhama-
sisha matumizi ya teknolojia za
Kisasa.

Hasunga aliyasema hayo jana
sha ya wadau wa kilimo hifadhi
Tanzania.

“Serikali itaendelea kuweka
mazingira rafiki. Mfano tumefuta
kodi nyingi lakini ni lazima tuha-
masishane matumizi ya teknolo-
jia za kisasa ambazo ni rafiki,
ni muhimu tujadiliane pamoja
kuruhusu sheria kwani hatuwezi
kufika uchumi wa kati bila kufikia
kilimo imara na chenye tija,”
alisema.

“Lazima kuimarishwe mafunzo
kwani kilimo nchini bado kiko
chini. Pia tuongeze utafiti kwa

INAENDELEA UK. 8

Wafanyabi-
ashara wa-
dogo wakiwa
wamepanga
bidhaa zao
katika eneo la
waenda kwa
miguu katika
Barabara ya
Uhuru, eneo la
llala Mchiki-
chini, jijini Dar
es Salaam jana
na kusaba-
bisha kupita
kwenye bara-
bara ya magari
jambo ambalo
ni hatari kwa
usalama bara-
barani. PICHA:
GETRUDE
MPEZYA

Majaliwa aipigia chapuo Vietnam kununua korosho

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI Mkuu Kassim Majaliwa, amewa-
karibisha wafanyabiashara kutoka nchini
humo kununua korosho nchini ambazo
amesema zipo za kutosha.

Pia amewataka wenye uwezo kutoka
nchini humo, kujenga viwanda vya kuchaka-
ta korosho na kuahidi kuwa serikali iko
tayari wakati wowote kuwasaidia pamoja na
uwekezaji katika sekta zingine ikiwamo ya

CAPITAL
RADIO |

POPOTE ULIPO SIKILIZA CAPITAL RADIO
KATIKA MASAFA YAFUATAYO

© . HOROGORG
~ IRINGA 413 MR
100.0 Mhz H #

~ MBEYA
'96.4 Mhz

www.capitalradioco.tz &;

DODOMA-
9FX Mhz

)

e 01IMhz |

viwanda.

Majaliwa aliyasema hayo jana alipoku-
tana na kufanya mazungumzo na Balozi wa
Vitemam nchini, Balozi Nguyen Doanhm,
ofisini kwa Waziri Mkuu, Magogoni jijini Dar
es Salaam.

Waziri Mkuu alisema Rais John Magufuli
ameanzisha Wizara ya Uwekezaji iliyo chini
ya Ofisi ya Waziri Mkuu kwa ajili ya kuifanya
Tanzania kuwa mahali bora na salama kwa
wawekezaji na wafanyabiashara.

Alisema ununuzi wa mazao ya kilimo
kama vile pamba, korosho, kahawa na tum-
baku ni fursa nyingine ya kibiashara ambayo
wafanyabiashara wa Vietham wanakari-
bishwa kuichangambkia.

Pia alitumia fursa hiyo kuwaalika wafanya-
biashara na wawekezaji kutoka Vietnam ku-
wekeza katika sekta ya viwanda hususani vile
vinavyotumia malighafi za mazao ya kilimo
zinazopatikana nchini na kwamba hatua hiyo
itawawezesha wakulima wa Tanzania kuwa
na soko la uhakika la mazao yao.

“Serikali imeendelea kuondoa vikwazo

vya kuanzisha na kuendesha  biasha-
ra kwa kupitiaupya sheria, kanunina tara-
tibu za biashara na kuzifuta zile ambazo
zimethibitika kuwa zinayafanya mazingira
ya biashara na uwekezaji kuwa magumu,”
alisema.

Kwa kuwa Vietnam imepiga hatua kubwa
katika ujenzi na uendeshaji wa viwanda vya
nguo, alisema Tanzania ingefurahi kuona
viwanda vya aina hiyo vinajengwa nchini na
wawekezaji kutoka nchi hiyo.

Kwa upande wake, Balozi Doanh alim-
weleza Waziri Mkuu juu wa ujio wa Naibu
Waziri Mkuu wa Vietnam, Trinh Dinh Dung,
anayetarajiwa kufanya ziara yake ya kikazi
nchini kuanzia Julai 9 hadi 11, mwaka huu.

Alisema Naibu Waziri Mkuu huyo anata-
rajiwa kuambatana na wafanyabiashara
wasiopungua 20 kutoka kampuni kubwa za
Vietnam. Nchi za Vietham na Tanzania zil-
ianzisha uhusiano wa kidiplomasia mwaka
1965 na mwaka 1984, Vietnam ilifungua ofisi
yaubalozi wake hapa nchini kwa muda na
kuufungua upya mwaka 2003.

Waziri aanika sababu foleni mizigo bandarini

Na Mary Geofrey

WAZIRI wa Ujenzi, Uchukuzi na Ma-
wasiliano, Isack Kamwelwe, amesema
mrundikano wa malori ya mizigo katika
Bandari ya Dar es Salaam unasababishwa na
baadhi ya taasisi zinazofanya kazi na Mam-
laka ya Usimamizi wa Bandari

Tanzania (TPA) ambazo hazijaanza kufan-
ya kazi kwa saa 24 kama ilivyoelezwa.
sheria ya kuzitaka taasisi zote za umma, ku-
fanya kazi kwa saa 24, lakini baadhi hazijadai
agizo hilo, hivyo kusababisha kuchelewa ku-
tolewa kwa mizigo.
es Salaam wakati akizungumza na waandishi
wa habari katika mkutano wake na wachim-
baji wakubwa wa madini duniani na wafan-
yabiashara waliokutana kwa lengo la kujadili
changamoto  zinazokwamisha kupitisha
mizigo katika bandari hiyo kwa asilimia 100
na kiwango cha utoaji mizigo ni asilimia 25
hadi 40.

“Kumekuwapo na upotoshaji mkubwa
kuwa mzani uliopo katika Bandari ya Dar es
Salaam unasababisha foleni ya malori kutoka
bandarini. Hilo si kweli kwani kuna mizani
miwili na zinafanya kazi vizuri bila matatizo
yoyote na kwa sekunde 55 yanapimwa mal-
ori mawili tena inafanya kazi kwa saa 24,”
alisema.

“Kinachosababisha foleni ni changamoto

zetu wenyewe watu wa TPA na Mamlaka ya

Mapato Tanzania (TRA) na mamlaka zingine

zinazofanya kazi na bandari ambazo zinatak-

iwa kufanya kazi kwa saa 24 lakini hazifanyi
hivyo,” alisema.

Kamwelwe alisema ili kumaliza changa-
moto hiyo, ameshamwandikia barua Waziri
wa Fedha na Mipango, Dk. Philip Mipango,
ili watumishi wa wizara hiyo wafanye kazi
katika bandari hiyo ambayo ina jengo refu
linaloweza kutosha watumishi wa idara zote.

Kuhusu mkutano huo, Kamwelwe alisema
walikutana na wawakilishi wa zaidi ya kam-
puni 10 zikiwamo za Bridge Shipping, Acess
World, Impala Terminals, Trafigula and Re-
load Logistics ambazo zinasafirisha madini
kwenda nchi mbalimbali duniani, ikiwamo
China. Alisema katika mkutano huo wafanya-
biashara hao wamelalamikia mizigo kuchele-
wa kutoka bandarini, kuwapo kwa sera
ambazo hazina uwiano na nchi zingine wa-
nazoshirikiana nazo hasa usawa wa mizigo.

Kamwelwe alisema wameahidi kuzifanyia
kazi changamoto hizo ikiwamo kushirikiana
na taasisi zingine kufanya kazi kwa saa 24 ka-
tika bandari hiyo na watakutana tena mwezi
ujao kujadili kama wameridhishwa na ma-
boresho yanayofanywa.

Naye Mkurugenzi Mkuu wa TPA, Deusdedit
Kakoko, alisema tangu Jumapili iliyopita, zai-
di ya malori 300 yameshapimwa na kupita
katika mzani huo hali inayoonyesha mzani si
changamoto.
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Ugomvi wa panga wadaiwa
chanzo mauaji ya bibi kizee

Na Said Hamdani, LINDI

JESHI la Polisi mkoani Lindi, linam-
mkoani hapa, Aisha Mshamu (65), kwa
tuhuma za kumuua Zainabu Mikumbi
(80) kwa madai ya ugomvi unaoelezwa
ulisababishwa na kugombea panga lililo-
potea mwaka jana.

ugomvi wa wawili hao ulianza tangu
Desemba, mwaka jana, hadi Juni 29,
mwaka huu, saa 10:00 alasiri kwa Zain-
abu kufa kwa kupigwa na Aisha wakiwa
shambani.

Ntene, Hamisi Mohamed, amekiri kwam-
ba mabibi hao kutokuwa na maelewano
mazuri kuanzia wakati huo.

“Mwaka jana Desemba mabibi hawa
walishafika ofisini kwangu wakiwa na
ugomvi. Niliwasuluhisha lakini inavy-
oonekana bado walikuwa na vinyongo,”
alisema.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Lindi,
Kamishna Msaidizi (ACP), Pudenciana
Protas, alithibitisha kuwapo taarifa za
mauaji hayo na kutaja chanzo kuwa ni
ugomvi uliotokana na Mikumbi kupoteza
panga lake Desemba, mwaka jana.

“Mwaka jana Zainabu (Mikumbi) akiwa
anatoka shambani kwake njiani aliku-
tana na Aisha Mshamu na kumweleza
amepoteza panga lake na kama ataliona

ampelekee,” alisema Kamanda Protas.

Alisema ilipofika Juni 29, mwaka huu,
saa 10 alasiri, Mikumbi akiwa na jembe
mkononi, alikwenda shambani kukata
nyasi za kuezekea nyumba yake wakati
Mshamu alikuwa amekwenda huko
kwa lengo la kuchimba dawa na kuanza
ugomvi.

Kamanda Protas alisema katika ugom-
vi wao huo, Mshamu alichukua jembe la
Mikumbi na kumpiga nalo kichwani na
shingoni na hatimaye kuanguka chini na
kupoteza fahamu.

Alisema baada ya kutenda jambo hilo,
Mshamu aliondoka na kwenda katika
Ntene na kupatiwa barua kwenda Kituo
cha Afya cha Rondo kwa ajili ya kutibiwa.

Wakati akienda kutibiwa, Mtendaji wa
kumkamata Mikumbi, lakini wakiwa nji-
ani walikutana na ndugu zake wakiwa
wamembeba kwenye machela kumpele-
ka Kituo cha Afya cha Rondo kwa mat-
ibabu kutokana na majeraha aliyoyapata.

“Zainabu (Mikumbi) baada ya ku-
fikishwa kituoni hapo alibainika kuwa
ameshafariki dunia,” alisema Kamanda
Protas.

Kutokana na tukio hilo, alisema polisi
wanamshikilia Mshamu kwa mahojiano
kutokana na tuhuma za mauaji ya bibi
kizee huyo na anatarajiwa kufikishwa
mahakamani kujibu shtaka linalomkabili
baada ya kukamilika kwa upelelezi.

I
Serikall yashauriwa Kupitia upya Sheria ya Wakimbizi

Na Mwandishi Wetu

SERIKALI imeshauriwa
kupitia upya Sheria ya
Wakimbizi ya mwaka
1998, Sera 2003 na
Kanuni zake ili ziweze
kuona na mikataba
mbalimbali ya kimataifa
ambayo nchi imeingia.

Ushauri huo ume-
tolewa na Mhadhiri
Mwandamizi wa Chuo
Kikuu cha Dar es Salaam
(UDSM) Kitivo cha Sheria
Profesa Khoti Khamanga
wakati wa semina kwa
wadau wa sekta binafsi
na Serikaki iliyofanyika
jijini Dar es Salaam.

Prof.Kamanga ambaye
aliwasilisha mada kuhusu
hali ya wakimbizi na
umuhimu wa kuwa na
nyaraka kwa kundi hilo
alisema Sheria ya 1998
na Sera 2003 hazina oani
jambo ambalo linaenda
kinyume na mikataba
mbalimbali ambayo nchi
imesaini.

Alisema Tanzania
imesaini mkataba wa
Umoja wa Mataifa wa
Wakimbizi wa mwaka
1951, Mkataba wa Umoja
wa Afrika 1969 na Mka-

taba wa Maziwa Makuu
2006 ambayo maelekezo
yake hayawezi kutekele-
zwa Kkwa Sheria na Sera
iliyopo.

“Sheria yetu ni mwaka
1998 Sera ya 2003 lakini
kiutaratibu huwa inaanza
Sera ndio sheria jambo
ambalo halipo. Lakini pia
ndani ya Sheria na Sera
inahitajika kuona mika-
taba ya kimataifa ikiwa
ndani jambo ambalo
halipo,” alisema

Alisema katika eneo
hilo la wakimbizi ipo
mchangamoto za Ki-
kahuni hivyo Serikaki
inatakiwa kuangalia kwa
jicho pana.

Mhadhiri huyo alise-
ma ushauri mwingine
ambayo anautoa kwa
Serikaki ni kuwarasimi-
sha wakimbizi ili wawe
na faida kwa nchi kwa
kuongeza mapato kwa
kulipa kodi.

Alisema bila sheria
kuona na mikataba mbal-
imbali ambayo nchi im-
eingia inayopata hasara
ni Serikali.

Aidha, alisema idadi ya
wakimbizi wanaokimbilia
nchi za nje imepungua

ambapo kwa sasa wapo
milioni 25 huku wakim-
bizi zaidi ya milioni 40
wakiwa wanakimbia ndani
ya nchi husika.

Prof.Kamanga alisema
taarifa zinazooneshwa
kuwa wakimbizi kutoka
nchi za Afrika kuingia
Ulaya sio za kweli kwani
idadi kubwa wanakimbilia
nchi za Afrika.

“Inakadiriwa kwa sasa
wakimbizi wa nje wame-
pungua ila wa ndani ya
nchi wameongezeka. La-
kini pia kwa miaka ya sasa
Serikaki hazitaki kujali
wakimbizi kama zamani,”
alisema.

Kwa upande wake
Mkurugenzi Msaidizi
Wizara ya Mambo ya
Ndani anayeshughulikia
Makambi na Makazi ya
Wakimbizi Nsato Marijani
alisema semina hiyo ili-
yoandaliwa na Taasisi ya
Dignity Kwanza imekuja
wakati muafaka kwao ili
kupata uelewa kuhusu
uwepo wa nyaraka sahihi
kwa kundi hilo.

Alisema iwapo idadi ya
wakimbizi itafahamika
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THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
MINISTRY OF EDUCATION, SCIENCE AND TECHNOLOGY
AGENCY FOR THE DEVELOPMENT OF EDUCATIONAL MANAGEMENT (ADEM)

Tender No. AE/014/2019/20/NC/01
for

Provision of catering services for students

Invitation for Tender

Date: 04th July, 2019

1. This Invitation for Tenders follows the General Procurement Notice for this Project which was advertised
in PPRA website.

2. The Government of Tanzania has set aside funds for the operation of the Agency for the Development of
Educational Management (ADEM) during the financial year 2019/20. It is intended that part of the
proceeds of the fund will be used to cover eligible payment under the contract for the provision of catering
services for students.

3. The Agency for the Development of Educational Management now invites sealed Tenders from eligible
National providers of catering services for students.

4. Tendering will be conducted through the National competitive bidding procedures specified in the Public
Procurement Act No. 7 of 2011 and Regulations, 2013 — Government Notice No. 446 and is open to all
Tenderers as defined in the Regulations.

5. Interested eligible Tenderers may obtain further information from and inspect the Tendering Documents at
the office of the Secretary, ADEM Tender Board near Roman Catholic Church, P.0.Box 71, Bagamoyo,
COAST REGION from 9.00am to 3.00 pm on Mondays to Fridays inclusive except on public holidays.

6. A complete set of Tendering Documents in English language and additional sets may be purchased by
interested Tenderers on the submission of a written application to the address given under paragraph 5
above and upon payment of a non-refundable fee of Tanzanian shillings fifty thousand only (50,000/=).
Payment should either be by Cash deposit or Banker’s Cheque, payable to Control Number
991250003022 at any bank and submit bank deposit slip for receipt.

7. All Tenders must be accompanied by a Tender Securing Declaration in the format provided in the Tender-
ing Documents.

8. All Tenders in one original plus two copies, properly filled in, and enclosed in plain envelopes must be
delivered to the address below on or before Friday, 26th July, 2019, 11.30 morning. Tenders will be
opened promptly thereafter in public and in the presence of Tenderers’ representatives who choose to
attend in the opening at the ADEM BOARD ROOM (MAB), near Roman Catholic Church.

9. Late Tenders, portion of Tenders, electronic Tenders, Tenders not received, and not opened and not read
out in public at the Tender opening ceremony shall not be accepted for evaluation irrespective of the
circumstances.

CHIEF EXECUTIVE
ADEM
Chief Executive,
ADEM Tender Board,
Opposite Roman Catholic Church,
P. O. Box 71 Bagamoyo,
COAST REGION.
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TANGAZO LA ZABUNI

-

L)

. MASHARTI YA MWOMBAJI.

. Vitabu vya Zabuni na maelezo mengine vinapatikana Ofisi ya Mtendaji Mkuu - ADEM, S.L.P. 71, Bagamoyo,

. Nyaraka za maombi ziwe na nakala mbili pamoja na nakala halisl moja iliyofungwa kwa LAKIRI, iandikwe

. Mwisho wa kupokea maombi ya zabuni ni tarehe 26/07/2019 saa tano na nusu asubuhi (5:30) siku ya

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA ELIMU, SAYANSI NA TEKNOLOJIA
WAKALA WA MAENDELEO YA UONGOZI WA ELIMU (ADEM)

)

ZABUNI YA KUENDESHA MADUKA NA HUDUMA YA KURUDUFU (CONSUMABLE

SHOPS AND SECRETARIAL SERVICES) KATIKA KAMPAS| YA BAGAMOYO KWA
MIAKA YA FEDHA 2019-2020 NA 2020-2021.

04/07/2019
Mtendaji Mkuu wa Wakala wa Maendeleo ya Uongozi wa Elimu (ADEM) anawatangazia wafanya biashara
wenye uwezo wa kutoa huduma za maduka na huduma za kurudufu (Consumable shops & Secretarial
services) katika Maduka manne yaliyopo katika Kampasi ya Bagamoyo kwa muda wa miaka miwili unaoan-
zia tarehe 01/08/2019 hadi tarehe 30/6/2021 kama lllvyoainishwa hapo chini:-

Nafasi zlnazotangazwa kwa klpindi hicho ni kama zifuotazo:-

215308802

ZABUNI ZA MIAKA MIWILI(2)

NAMBA YA ZABUNI JINA LA ZABUNI

EA/014/2019/2020/NC/02 | Ukodishaji wa maduka (Consumable shops), nafasi 2 (Lot 1 & 2)
EA/014/2019/2020/NC/03 | Ukodishaji wa maduka ya kurudufu (secretarial services) nafasi 2(Lot 1 & 2)

i) Awe na kampuni au jina la Biashara lillyosajiliwa na  Mamlaka husika

ii) Awe na Leseni, TIN na VAT hai ya biashara husika

i) Awe na risiti ya EFD iliyosajiliwa na Mamlaka ya Mapato (TRA) kwa jina la biashara au kampuni husika.
iv) Ada ya maombi ya zabuni ni Tshs. 50,000/= kwa zabuni, ambazo hazitarudishwa.

v) Hairuhusiwi kuomba loti zaidi ya moja

vi) Wafanyabiashara wenye mikataba na Wakala wa Manunuziya Umma (GPSA) kwa huduma hizo
watakuwa na sifa za nyongeza japo sio kigezo cha lazima

vii) waombaji wanaruhusiwa kukagua maeneo ya biashara kabla ya kununua kabrasha la zabuni.

Barabara ya Miembe Misafa, Mkabala na Kanisa Katoliki,(Kitengo cha Ununuzi na Ugavi) kuanzia Saa 3.00
asubuhi mpaka Saa 9.00 alasiri Jumatatu — ljumaa isipokuwa siku za sikukuu kwa malipo yasiyorejeshwa
ya shilingi 50,000/=. kwenye akaunti ya ADEM kwa kutumia namba ya kumbukumbu 991250003022 kwa
benki yoyote na kuwasilisha nakala ya benki ya malipo hayo kwa kupatiwa risiti (Bank deposit slip)

juu ya bahasha “NAMBA NA JINA LA ZABUNI ILIYOOMBWA PAMOJA NA LOTI NAMBA na zitumbukizwe
katika sanduku la zabuni lililoko Ofisi ya Manunuzi (PMU) Kampasi ya Bagamoyo baada ya kusajiliwa.
ziwe na anwani ifuatayo: MTENDAJI MKUU ADEM, S.L. P. 71, BAGAMOYO.

ljumaa. Zabuni zitafunguliwa muda huo huo katika ukumbi wa mikutano wa Bodi (MAB) uliopo katika
Kampasi ya Bagamoyo na waombaji mnakaribishwa katika ufunguzi kwa gharama zenu.

Dr. Siston M. Mgullah
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MWANGA WA JAMII

Ni wakati mwafaka wakazi
wa Kipunguni kulipwa fidia

SASA ni zaidi ya miaka 22 tangu Serikali ilipofanya tathmini ya
kuwahamisha wakazi wa eneo la Kipunguni kupisha upanuzi
wa Uwanja wa Ndege wa Kimataifa wa Julius Nyerere (JNIA)

Hatua hiyo ya Serikali imewaweka kwenye wakati mgumu
wakazi wa eneo hilo, baada ya kushindwa kuwalipa kwa wakati
fidia zao, huku ikiwa imeweka zuio la kutoendelezwa ikiwamo
shughuli za ujenzi wa aina yoyote.

Tathmini ilifanywa mwaka 1997 wakati huo Serikali ilikuwa
inaongozwa na Rais wa awamu ya tatu, Benjamin Mkapa, kisha
alipokelewa kijiti na Rais Jakaya Kikwete mwaka 2005 -2015 al-
ipompisha Rais John Magufuli.

Ni jambo linalosikitisha jinsi ambavyo wakazi hao wameishi
miaka yote hiyo katika hali ya kuzuiliwa kufanya maendeleo
kwenye makazi yao, pia kunyimwa kupata huduma muhimu
ikiwamo kuunganishiwa mabomba ya maji.

Waziri wa Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano, Mhandisi Isack
Kamwelwe, juzi alipohojiwa na Nipashe kuhusu fidia hiyo,
alijibu kuwa ni suala linalopaswa kushughulikiwa kwa mujibu
wa sheria.

Majibu ya Waziri yanazua maswali ikiwamo ni sheria ipi in-
ayoelekeza malipo hayo yacheleweshwe kwa miaka yote hiyo,
huku wananchi wakizuiliwa kuendeleza ujenzi katika maeneo
ya makazi yao. Serikali kupitia Wizara ya Ujenzi, Uchukuzi na
Mawasiliano Mei mwaka 2017, ilielieza Bunge kuwa imetenga
Sh. bilioni 30 katika mwaka wa fedha 2017/2018 ili kukamili-
sha malipo ya fidia kwa wananchi wa Kipunguni wanaopisha
upanuzi wa uwanja huo wa ndege.

Aliyekuwa Naibu Waziri wa Ujenzi, Uchukuzi na Ma-
wasiliano, Edwin Ngonyani, alilijulisha Bunge kuwa kutokana
na gharama za fidia na uhaba wa fedha, Serikali imekuwa ikili-
pa fidia kwa wakazi hao kwa awamu.

Katika mwaka 2013/14 Serikali ililipa Sh. bilioni 1.2 ikiwa ni
fidia kwa wakazi 59 kati ya wakazi 801 kwa eneo la Kipunguni
ambapo wakazi 742 ndio hawajalipwa fidia zao.

Je, fedha hizo ambazo Serikali ilitangaza kuwalipa wakazi
hao zilikwenda wapi hadi hawajalipwa? Na kama imekwama
kuwalipa kwa nini isiwaruhusu waendelee kufanya shughuli za
maendeleo?

Ajabu katika jambo hili ni kwamba pamoja na wakazi hao
kukwamisha kufanya shughuli za maendeleo katika maeneo
hayo, wamelalamika kuwa pia hawajapewa leseni za makazi
hivyo wanashindwa hata kupata mikopo ya kuwawezesha
wajikwamue kiuchumi.

Serikali ya awamu ya tano tayari imefanya mambo mengi
ya maendeleo chini ya uongozi wa Rais Magufuli, tunaamini
kwamba sasa itaona umuhimu wa kuhakikisha ahadi ya kulip-
wa kwa fidia kwa wakati wa eneo la Kipunguni inatekelezwa.

Kadhalika, serikali ya sasa imekuwa ikisisitiza kuwa lazima
viongozi wahakikishe wanashughulikia na kutafutia ufumbuzi
kero mbalimbali zinazowakabili wanyonge, hivyo tunaamini
kuwa wahusika hususan wizara watamaliza suala hilo haraka.

Wakazi hawa wamekuwa ni watulivu ndani ya maumivu
mengi ikiwamo kushuhudia maeneo ya wenzao yakistawi kwa
maendeleo wakati katika maeneo yao nyumba zina mwone-
kano wa kuchakaa ikiwamo mabati kujaa kutu. Pia wengine
wamekufa wakiwa wanasubiri utekelezaji wa ahadi hiyo.

Tunaamini kuwa hatua ya kuwalipa fidia yao ikitekelezwa
itawafanya nao waweze kujiendeleza kiuchumi hivyo kujiletea
maendeleo kwenye familia zao, mkoa na taifa kwa ujumla.

Kadhalika, ufumbuzi huo utawaondolea usumbufu viongozi
mbalimbali wakiwamo wawakilishi wa wananchi, ambao kila
uchao wamekuwa wakihangaikia suala hilo.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710
Meneja Matangazo: Kauthar D’souza, 0767 223311.

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz
Website: www.ippmedia.com
epaper.ippmedia.com

Na Sabato
Kasika

Tumieni fursa hii kujipima dengue

MEI mwaka huu, Mganga
Mkuu wa Mkoa wa Dar es
Salaam Dk. Yudas Ndugile,

chukua tahadhari kipindi cha
mvua kwa kusafisha mitaro na

maeneo  yanayowazunguka,
ili kujiepusha na ugonjwa wa
dengue.

Dk. Ndugile anasisitiza juu
ya uvaaji wa mavazi marefu
yanayoziba sehemu ya mikono
na miguu ili kuwaepusha na
maambukizi ya ugonjwa huo
unaoletwa na vimelea vinavy-
osambazwa na mbu aina ya
Aedes Egyptae.

Kwa mujibu wa Dk. Nduguli-
le, mbu huyo hupendelea kui-
shi karibu na makazi ya watu
na huweza kuuma binadamu
mchana na usiku, hatimaye
kumsababisha ugonjwa huo.

Mbali na hayo, anawataka
wananchi kuwahi katika vi-
tuo vya afya mapema pale
wanapohisi dalili za ugonjwa
huo, badala ya kunywa dawa
kiholela, hali ambayo inaweza
kuwaletea madhara zaidi.

Dalili za wugonjwa huo
zimeshawekwa wazi kuwa ni
homa kali ya ghafla, maumi-
vu makali ya kichwa, macho
kuuma, maumivu ya viungo,
kichefuchefu, kutapika, vipele
ambavyo hutokea siku nne
baada ya homa kuanza na ku-
toka damu puani, kwenye fizi
na kuchubuka kirahisi.

Nikirejea kwenye hoja ni
kwamba serikali imeamua
kutolewa bure vipimo vya
ugonjwa huo kwenye vituo vya
afya vya umma ili kupambana
nao usiendelee imepoteza mai-
sha ya Watanzania.

Lakini kama kawaida ya baa-
dhi ya Watanzania, inaweze-
kana baadhi wakazembea
kutumia fursa hiyo ya kwenda

kwenye vituo hivyo ili kupima
ugonjwa huo wanapobaini
dalili zake. Kwa kuwa serikali
imeshatangaza kwamba vi-
pimo vya ugonjwa huo ni bure,
basi kila mmoja hana budi ku-
chukua hatua ya kwenda kwe-
nye kituo cha afya cha umma
kuliko kuzembea na kujikuta
akipoteza maisha.

Inaelezwa kuwa mara nyingi
dalili huwa sio kali na wengi
hudhani ni homa ya mafua au
maambikizi mengine ya virusi
na kwamba dalili hizo huanza
kutokea baada ya wiki mbili,
lakini kwa wengi huchukua
wiki moja ya kwanza na tayari
ataanza kuona dalili za dengue.

Lakini kwa sababu tayari
kila kitu kimeshaweka wazi,
sidhani kwamba kuna haja ya
kuzembea kama ambavyo baa-
dhi ya watu wamekuwa wak-
izembea hata kwenye ugonjwa
wa kipindupindu.

Kwa mfano kwenye suala la
kujikinga na ugonjwa wa kip-
indupindu, watu wamekuwa
wakihimizwa kuzingatia usafi
ili kuepuka ugonjwa, lakini baa-
dhi yao hawako makini.

Unaweza kukuta wakitiriri-
sha majitaka mitaani, kuto-
chemsha maji ya kunywa au
kwa ujumla wake kutozingatia
kanuni za afya na kusababisha
ugonjwa huo kuendelea ku-
wanyemelea.

Inawezekana ni kutokana
na kutozingatia maelekezo ya
wataalamu wa afya au kutojua
chochote, lakini jambo la msin-
gi hapa ni kuwa makini kwa
kufuata kile kinachoelekezwa.

Wakati mwingine inaweze-
kana hata uamuzi uliochukuli-
wa na serikali wa kupima watu
bure homa ya dengue ukawap-
ita wengine ndio maana ni-
kasema hiyo fursa ichangam-

kiwe.

Mtindo wa kuzembea mam-
bo ya msingi haupaswi kupe-
wa nafasi. Hili suala la homa
ya dengue wasiwapo watu
kuzembea pale wanapohisi
kuwa na dalili za homa hiyo
wakajikuta kwenye hatari ya
kupoteza maisha.

Hii ndio inanifanya niwa-
kumbushe kuwa serikali ime-
shaamua kutoa bure vipimo
vya homa ya dengue, hivyo ni
vyema fursa hiyo isipite bure
bali waitumie ili kujihakikishia
usalama wa afya zao.

Kama alivyosema bungeni
hivi karibuni, Waziri wa Afya,
Maendeleo ya Jamii, Jinsia
na Watoto, Ummy Mwalimu
aliweka wazi kuwa mbali na
kutoa vipimo bure, wizara ime-
shanunua lita 60,000 za viua
vidudu.

Kwamba lita hizo zimesa-
mbazwa kwenye mlipuko wa
ugonjwa huo ikiwamo hal-
mashauri tano za Mkoa wa
Dar es Salaam, Geita, Kagera,
Kigoma, Lindi, Mtwara, Pwani,
Morogoro, Tanga na Singida.

Aidha, anasema serikali ime-
shaagiza mashine kubwa sita
kwa ajili ya kupulizia mbu, am-
bazo zinatarajiwa kufikishwa
nchini mwishoni mwezi huu.

Pamoja na hayo suala la
msingi ni kwamba hatua ya
kuruhusu watu kupimwa bure
homa ya dengue ni ya msingi
hasa kutokana na hali ya wengi
wao kiuchumi siyo hivyo ni
muhimu kuchangia fursa hiyo
ya kupmwa bure.

Kila mmoja akizingatia kile
kinachoelezwa na wataalamu
wa afya kujikinga na ugonjwa
huo na pia kwenda kwenye vit-
uo vya afya, mapambano dhidi
ya dengue yanaweza kuwa na
mafanikio makubwa.
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In accordance with Non-Government Organisations (Amendment) Regulation, 2018 Farm Africa is pleased to
publish its financial statements and funding status for the period ended 31 December 2018.

STATEMENT OF INCOME AND EXPENDITURE STATEMENT OF FINANCIAL POSITION

AS AT 31 DECEMBER 2018

FOR THE YEAR ENDED 31 DECEMBER 2018

2018 2017 2018 2017

Income TZS TZS TZS TZS
Receipts from Donors and Trust 5,719,961,109 5,664,870,234 ASSETS
Other Income 470,440,930 787,691,222 Current assets

Debtors and Accrued Income 1,483,911,098 202,798,377
Total Income 6,190,402,039 6,452,561,456 Bank and Cash 795,545,573 130,867,049
Expenditure TOTAL ASSETS 2,279,456,671 333,665,426
Capital Expenditure 1,386,500 25,924,798
Staff Costs 1,407,285,470 1,447,185,291 LIABILITIES
Support Costs 50,284,767 143,979,155 Current liabilities
Support to local partners 3,025,078,529 2,672,520,800 Creditors 2,718,697,523 994,041,312
Training 202,466,890 388,091,266
Programme Development 26,963,290 130,221,019 2,718,697,523 994,041,312
Marketing and Advertising 11,534,333 49,545,774
Monitoring and Supervision 609,990,645 803,709,447 NET LIABILITIES (439,240,852) (660,375,886)
Dissemination 212,660,908 70,285,663
Project Running 421,615,673 482,941,882 GRANT FUND

At 1 January (660,375,886) (898,532,246)
Total Expenditure 5,969,267,005 6,214,405,095 Surplus for the year 221,135,034 238,156,360
Operating surplus for the year 221,135,034 238,156,360 At 31 December (439,240,852) (660,375,886)

Funding Analysis for the year ended 31 December 2018

Food Trade Country Nutrition Sesame Il Sunflower Food Trade Grand Total
Project Office Project Project Project Extension
Project

EXPENDITURE
Capital expenditure 1,386,500 - 1,386,500
Dissemination 148,346,884 670,400 - 63,643,624 212,660,908
Monitoring and 171,898,063 36,357,551 55,582,050 78,973,938 44,086,595 223,092,448 609,990,645
Supervision
Programme 7,280,000 9,379,360 10,303,930 - 26,963,290
Development
Project Running 23,589,256 213,550,540 3,540,000 11,982,930 31,867,005 137,085,942 421,615,673
Staff costs 149,587,861 412,803,374 47,201,950 89,202,975 281,723,386 426,765,924 1,407,285,470
Support costs 11,485,000 2,839,767 35,960,000 50,284,767
Training 21,230,000 16,834,000 24,036,888 76,920,062 63,445,940 02,466,890
Support to local 452,683,480 176,288,101 327,204,893 - 2,068,902,055 3,025,078,529
partners
Marketing and 805,000 - 10,729,333 11,534,333
Advertising

Grand Total 986,905,545 674,147,725 299,446,101

531,401,624

447,740,745

3,029,625,266

5,969,267,005

INCOME

Project Recharges 423,444,590
Income

Other Income
AMDT Income
Big Lottery Fund
Income

Comic Relief
Income

DFID/DAI Income

23,762,731

343,410,087

1,805,611,314 23,233,609

370,858,411

231,365,902

2,968,715,395

423,444,590

23,762,731
231,365,902
343,410,087

370,858,411

4,797,560,318

Grand Total 1,805,611,314 470,440,930 343,410,087

370,858,411

231,365,902

2,968,715,395

6,190,402,039

Surplus/(Deficit) 818,705,770 (203,706,795) 43,963,986

(160,543,213)

(216,374,843)

(60,909,871)

221,135,034

The financial statements were authorised for issue by the Management on April 2019 and were signed on its behalf by: Farm Africa Management

Tanzania Country Office:

Amverton Tower, Plot no. 1127 2nd Floor
Chole road-Msasani Peninsular

P.O Box 105181,

Dar Es Salaam, Tanzania

E:

infotanzania@farmafrica.org

W : www.farmafrica.org

T: 255222 927 802

215307602
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Shahidi adai alikimbia mihemko ya Chadema

INATOKA UK. 3

alidai.

“Wanachama walipata ha-
masa na mihemko iliyosaba-
bisha wapate jazba ya kui-
chukia serikali na vyombo vya
ulinzi na usalama. Wananchi
waliokuwa wamekaa walin-
yanyuka na kuhamasika, mimi
na waandishi wenzangu tu-
litawanyika pale tuposimama
karibu na jukwaa, nilikimbilia
kwenye gari la polisi kunusuru
kamera,” alidai Koplo Charles.

Aliendelea kudai kuwa
alifika ofisini salama na alik-
wenda kumpa taarifa Mkuu wa
Upelelezi wa Makosa ya Jinai
wa Mkoa (RCO) na akamwagiza
kutunza picha za video alizo-
pata kwenye mkutano huo kwa
kuwa atatumia kama kielelezo
na kwamba tayari bosi wake

huyo alishafungua kesi dhidi
ya vigogo wa Chadema.

Jopo la utetezi liliongozwa
na Wakili Profesa Abdallah Sa-
fari, Peter Kibatala, John Mallya
na Hekima Mwasipu.

Mbali na Mbowe, washtak-
iwa wengine ni Mbunge wa
Bunda, Ester Bulaya; Mbunge
wa Tarime Mjini, Esther Ma-
tiko; Katibu Mkuu wa Chade-
ma, Vicent Mashinji; Mbunge
wa Iringa Mjini, Peter Msigwa,
Naibu Katibu Mkuu Zanzibar,
Salum Mwalimu, Mbunge
wa Kibamba, John Mnyika;
Mbunge wa Kawe, Halima
Mdee na Mbunge wa Tarime

Katika kesi ya msingi,
washtakiwa hao wanadaiwa
kuwa kati ya Februari Mosi
na Februari 16, mwaka huu

Mbowe na wenzake wakiwa
Kinondoni, Dar es Salaam
kwa pamoja walikula njama
na wengine ambao hawapo
mahakamani ya kutenda kosa
la jinai ikiwamo kuendelea na
mkusanyiko isivyo halali na ku-
sababisha chuki na uchochezi
wa uasi. Ilidaiwa kuwa Feb-
ruari 16, mwaka jana, Bulaya
alishawishi kutenda kosa la
jinai katika viwanja vya Buibui
vilivyoko Kinondoni, Dar es
Salaam kwa kuwataka wakazi
wa eneo hilo kufanya maanda-
mano yenye vurugu.

Pia ilidaiwa kuwa Februari
16, mwaka jana katika bara-
bara ya Kawawa eneo la Kon-
ondoni Mkwajuni kwa pamoja
washtakiwa na wenzao zaidi
ya 12, walifanya mkusanyiko na
kukaidi amri halali ya ofisa wa

Jeshi la Polisi Gerald Ngiichi na
kusababisha kifo cha Akwilina
Akwiline na askari polisi wawili
Konstebo Fikiri na Koplo Ra-
him Msangi kujeruhiwa.
Ilidaiwa siku ya tukio la
kwanza na la pili, katika vi-
wanja vya Buibui, kwenye
mkutano wa hadhara, Heche
alitoa lugha ya  kuchochea
chuki alitamka matamshi
kwamba: “Kesho patachimbika
upumbavu ambao unafanywa
kwenye nchi hii.wizi unao-
fanywa na serikali ya awamu ya
tano... watu wanapotea... watu
wanauawa wanaokotwa kwe-
nye mitaro lazima ukome...”,
ambayo yanadaiwa yalielekea
kuleta chuki kati ya serikali na
Watanzania. Washtakiwa wote
waliposomewa mashtaka yao
kwa nyakati tofauti walikana.

CAG Assad ataja dawa kumaliza rushwa
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kila mwananchi awe na ac-
cess ya kuona,” alisema Prof.
Assad na kuongeza:

“Kila mtu aone kwamba ka-
tika mradi fulani fedha iliyotu-
mika ni kiasi fulani, na naamini
tukifikia hatua hiyo, hakuna
mtu atakayechukua rushwa,
lakini tukiendelea na utaratibu
wa kwamba watu wachache tu
na wengine hawapati, tatizo la
rushwa litaendelea.

“Nasema hivyo kwa sababu
siku moja nilipata shida moja,
niliandika barua kupeleka
ubalozini na nilifikiri ni siri, la-
kini cha ajabu Balozi aliniambia
kwa mujibu wa sheria za nchi
yao, kila kitu kinachofanyika
katika nchi yao lazima mwa-
nanchi akione na kama itabidi
kumficha ni lazima muende
mahakamani kueleza sababu
za kuficha.” “Sasa na sisi tuki-
fika hapo nchi itakwenda kwa
sababu kila mtu atakuwa anao-
na kila kitu kinachofanyika kwa
sababu kila mtu atakuwa ame-

pewa uwezo huo na kila mtu
atakuwa anaogopa kuchukua
au kutoa rushwa.”

Pia Prof. Assad alisema suala
la kupambana na rushwa siyo
tu katika sekta binafsi tu bali
hata katika sekta ya umma.

Pia alisema taasisi za seri-
kali zinapaswa kutii sheria ka-
tika kusaidia kudhibiti vitendo
vya rushwa badala ya kufanya
mambo kwa ujanjaujanja.

KAULI YA MKUCHIKA

Kwa upande wake, serikali
imesema utafiti mbalimbali
unaonyesha kuwa Tanzania
imeanza kufanya vizuri katika
mapambano dhidi ya rushwa
na utawala bora.

Utafiti huo umefanywa na
taasisi za ndani na nje, na
umeonyesha kuwa Tanzania
imeanza kufanya vizuri katika
mapambano dhidi ya rushwa,
huku ikiimarisha utawala bora.

Kauli hiyo ilitolewa na Wazi-
ri wa Nchi Ofisi ya Rais (Utumi-
shi wa Umma na Utawala Bora),
Mkuchika, wakati wa kongama-

no hilo.

Alisema serikali inatumia
nguvu kubwa kupambana na
rushwa ili kuiletea maendeleo
nchi na kutekeleza Ilani ya Cha-
ma Cha Mapinduzi (CCM).

“Mipango yote ya serikali ya
kuifikisha nchi katika uchumi
wa kati kupitia sekta ya viwan-
da hauwezi kufikiwa pasipo na
mapambano dhidi ya rushwa,
ndiyo maana tumekuwa wakali
sana, ili kawe na mapambano
ya rushwa, lazima kuwapo
na utashi wa kisiasa,” alisema
Mkuchika.

Alisema matokeo ya mapam-
bano hayo ni kuongezeka kwa
wigo wa upatikanaji wa hudu-
ma kwa Watanzania ikiwamo
elimu bure.

MKURUGENZI TANTRADE
Naye Mkurugenzi Mkuu wa
Tantrade, Edwin Rutageruka,
alisema rushwa imekuwa kik-
wazo kikubwa kwa uwekezaji
kwa kuwa wengi wanakata
tamaa na kuondoka kutokana
na kushindwa kuhimili milo-

longo.

Alisema wawekezaji wengi
wanahofia kupoteza muda
mwingi wa ufuatiliaji, matumizi
makubwa ya rasilimali fedha
hatimaye kumaliza mitaji.

Alisema milolongo ya ruhwa
kwa wawekezaji ndiyo sababu
ya wananchi kukosa huduma
ya bidhaa bora na kusababisha
uingizwaji wa bidhaa kwa njia
Zisizo rasmi.

DK. BASHIRU ALLY

Katibu Mkuu wa CCM, Dk.
Bashiru Ally, alisema Ilani ya
CCM iliweka lengo la kukabili
mambo manne ikiwamo ajira,
umaskini, rushwa na ufisadi
pamoja na usalama na amani
ya nchi, ndiyo maana kume-
kuwa na upungufu wa matukio
ya rushwa nchini. Alitaja se-
hemu ambazo zimeghubikwa
na rushwa zaidi ni vyama vya
ushirika, migogoro ya mirathi
na ndoa, migogoro kazini,
migogoro ya ardhi, kodi na us-
alama barabarani sambamba
na shughuli za uchaguzi.

Mtoto adai alimwona baba wa kambo akimuua mamaye
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aliieleza mahakama kuwa
mama yake alifariki dunia
Juni 21, 2014 na kwamba Juni
20 alipotoka kucheza alikuta
baba yake (mshtakiwa), mama
yake na watu wengine wakiwa
wamekaa katika mkeka nyum-
bani kwao Ulongoni.

Alidai kuwa dada yake
anayeitwa Hadija Shabani, al-
imwambia kuwa kulikuwa na
ugomvi kati ya baba na mama
yake ambao ulisuluhishwa na
kwisha na baadaye alimshuhu-
dia mshtakiwa akimpa fedha
mama yake akanunue mboga
kwa ajili ya chakula cha usiku.

Alidai kuwa majira ya saa
5:00 usiku, alikwenda kuwa-
laza wadogo zake, Hassan na
Rahim, chumbani kwa mama
yao na kisha akaenda kulala
chumbani kwake pamoja na
mtoto wa mama yake mdogo.

“Usiku nilishtuka nikasikia
mama na Godfrey wanagom-
bana. Mtoto wa mama mdogo
alikuwa anaogopa, nikamwam-
bia yataisha sisi tulale, tukabaki
macho kitandani. Mtoto wa
mama mdogo akabanwa na
haja ndogo, hivyo tukatoka nje
kujisaidia,” alidai Khadija.

Alidai kuwa walipotoka nje
walimwona Godfrey akiwa
amekaa katika kochi sebuleni
akiwa amevaa kipensi, shati
begani huku akitokwa na jasho
na kuwahoji wanakokwenda.

“Sisi  tulimjibu tunaenda
kujisaidia, akasema haya. Tu-
liporudi tukasikia Godfrey
akifungua mlango wa sebuleni
na kutoka nje, sisi tulijificha
nyuma ya mlango wa sebuleni,
tulimsikia Godfrey akimgon-
gea mpangaji wa chumba cha
nje na kumuuliza kama alisikia
kelele, yule mpangaji akam-
wambia hakusikia kelele,” al-

idai shahidi.

Shahidi huyo alidai, baadaye
walienda kulala, asubuhi aliam-
shwa na mama mwenye nyum-
ba ambaye alimtaka achukuwe
beseni la vyombo apeleke
chumbani kwa mama yake.
Huku akitokwa na machozi,
shahidi huyo alidai aligonga
mlango lakini mama yake
hakuitikia na alipoingia ndani
alimkuta mama yake amelala
akiwa amefunikwa shuka je-
upe na kanga kichwani, alim-
tikisa hakuamka na kutoka nje
huku akipiga kelele.

“Nilikuta mama kalala, nil-
iendelea kumwamsha bila ma-
fanikio, nikamfunua alikuwa
hajavaa nguo, nikamshika ki-
fua kuona kama roho yake ina-
dunda, ilikuwa haidundi, nika-
toka nje nikipiga kelele. Mama
mwenye nyumba aliniuliza
nikamwambia mama yangu
hahemi amefunikwa nguo,

majirani walikuja na kum-
wangalia, wakasema atakuwa
amezimia, wakamvalisha nguo
na kumpeleka hospitalini,” al-
idai. Khadija alidai kuwa watu
waliorudi kutoka hospitalini
walimwambia kuwa mama yao
amekufa na alinyongwa. Alidai
kuwa mama yake alinyongwa
na Godfrey kwa sababu alisha-
wahi kumtamkia kuwa ata-
muua yeye na familia yake kwa
kuwa hataki kuiona.

“Mama pia alishawahi ku-
nambia kwamba, ‘mwanangu
nikifa Godfrey ndiye kaniua,”
alidai.

Naye shahidi Khadija Shab-
ani, ambaye alikuwa akimwita
marehemu shangazi, aliieleza
mahakama kwamba wawili
hao walikuwa na ugomvi na
kwamba Godfrey alikuwa
akimtuhumu Bahati kuwa na
uhusiano wa kimapenzi na ji-
rani yao.

]
Kenyatta kuja
nchini kesho

Na Mwandishi Wetu

RAIS wa Kenya Uhuru Kenyatta, kesho ata-
fanya ziara binafsi ya siku mbili nchini kwa
mwaliko wa Rais John Magufuli.

Kwa mujibu wa taarifa ya Kurugenzi ya Ma-
wasiliano ya Rais Ikulu jana, Rais Kenyatta atat-
ua katika Uwanja wa Ndege wa Chato mkoani
Geita asubuhi kisha kuelekea nyumbani kwa
Chato.

Akiwa Chato, Rais Kenyatta atafanya mazun-
gumzo na mwenyeji wake, Rais Magufuli.

Serikali yashauriwa
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itarahisisha Serikali kujipanga na kuwahu-
dumia bila kubahatisha.

Kamishna Marijani alisema kwa mujibu
wa takwimu zilizopo Tanzania ina wakimbizi
zaidi ya 300,000 huku kila wiki wakirejesha
wakimbizi zaidi ya 2,000 makwao kwa hiari.

“Serikali inahitaji ushirikiano na wadau
mbalimbali katika kukabiliana na wakimbizi
hivyo niwapongeze Dignity Kwanza kwa ua-
muzi wao wakukutanisha kujadili njia sahihi
ya kuwepo kwa nyaraka kwa kundi hilo,” alise-
ma. Akizungumzia semina hiyo Mwanashe-
ria wa Dignity Kwanza, Jovin Sanga alisema
wamekutanisha wadau mbalimbali wa sekta
binafsi na Serikali kujadiliana namna sahihi ya
kuwahudumia wakimbizi na waomba hifadhi.

Alisema semina hiyo itaweka mipango na
namna ya kukabiliana na changamoto zina-
zowakumba wakimbizi na waomba hifadhi.

Sanga alisema wakimbizi wanakabiliwa na
changamoto mbalimbali zikiwamo kutotam-
buliwa kwa taaluma na vipaji vyao hivyo semi-
na hiyo inaweza kuwa chachu ya kujua njia za
kukabiliana nazo.

“Tumeamua kukutanisha wadau mbal-
imbali wakiwemo Serikaki sababu kubwa ni
kuangalia namna ya kuwafanya wakimbizi
wajione ni watu kama wazawa kwa kuonesha
vipawa vyao na ujuzi,” alisema.

Mwanasheria huyo alisema wapo watu wen-
gi wanaingia nchini katika mazingira ambayo
sio ya kikimbizi hivyo wanahitajika kujulikana
walipo ili waweze kupata msaada stahiki.

Hasunga ataka kilimo
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kuwa bila utafiti hakuna kilimo na lazima
ijulikane kilimo gani kitumike, pembejeo gani
zitumike, pia tuongeze uzalishaji wenye tija,”
aliongeza.

Hasunga pia alibainisha kuwa serikali inaku-
ja na mkakati wa bima kwa wakulima lengo
likiwa ni kumsaidia mkulima pindi mazao
yake yatakuwa yanapoharibika shambani.

Naye Mwenyekiti wa Kamati ya Kudumu
ya Bunge, Kilimo, Mifugo na Maji, Mahmoud
Mgimwa, alisema kama serikali itawekeza kati-
ka kilimo hifadhi, sekta ya kilimo itafika mbali.

Mgimwa ambaye ni Mbunge wa Mufindi
Kaskazini (CCM) aliiomba serikali kuongeza
bajeti katika sekta ya kilimo hasa katika utafiti.

Alisema matatizo yanayowakabili wakulima
ni pamoja na masoko na miundombinu hivyo
kuitaka serikali kuangalia sera na sheria ziliz-
opo kwa kuwa nyingi zimetungwa wakati wa
ukoloni.
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Wauzaji ramani kiholela washukiwa

Na Grace Semfuko, MAELEZO

BODI ya Usgjili wa Wabunifu
Majengo na Wakadiriaji Majenzi
(AQRB), imewataka wafanyabi-
ashara wa ramani za majengo
nchini kuacha kuuza ramani hizo
mara moja kwani zimekuwa ni
chanzo kikubwa cha ujenzi holela
usiozingatia viwango vya ubora.

Bodi hiyo imesema kumekuwa
na matatizo ya kuporomoka kwa
majengo, nyumba kuwa na nyufa
pamoja na ujenzi unaoziba miun-
dombinu mingine.

Kwamba hali inayotokana na we-
nye nyumba wengi kutofuata she-
ria za ujenzi pamoja na viwango
vya ubora.

Mwenyekiti wa Bodi hiyo, Dk.
Ludigija Bulamile, alisema watu
wanaouza ramani hawaangalii
wala kupima viwango vya ujenzi
unaotakiwa mahali husika maana

wataalamu wa masuala hayo
kabla ya kukushauri aina ya jengo
linalohitajika kutokana na hali ya
udongo.

“Wauza ramani wote wa nchini
muache mara moja kuuza ramani
hizo, hamna utaalamu wa kum-
shauri mtu kuhusiana na jengo
linalohusika, mnauza ramani ovyo
watu nao wananunua tu, hii inasa-
babisha nyumba nyingi kupata ufa
na kubomoka hii inahatarisha mai-
sha ya watu,” alisema Dk. Lidigija.

Alisema kuna maeneo
hayaruhusiwi kujenga nyumba za
ghorofa au nyumba kubwa kuto-
kana na ardhi iliyopo, na wakati
mwingine ardhi inakuwa na maji,
hivyo kuhitaji msingi mkubwa na
mchanganyiko wa zege imara. La-
kini watu wananunua na kujenga
kwenye maeneo hayo bila kuzinga-
tia athari zinazoweza kutokea.

“Nawashauri wakati wa kujenga

mtumie wataalamu waliosomea
fani ya ubunifu na ukadiriaji ma-
jenzi ili kuepukana na hasara ya
kujenga nyumba mara mbili, una-
jua usipotumia wataalamu hawa
eti unasema unaokoa gharama
matokeo yake unajikuta unatumia
gharama mara mbili zaidi kwani
yanabomoka, au wanapindisha
nyumba, hawazingatii viwango na
mchangayiko mzuri wa nyenzo za
ujenzi,” alisema.

Makamu Mwenyekiti wa Bodi
hiyo Dk. Geraldine Kikwasi, alise-
ma wakadiriaji majenzi wamekuwa
na mchango mkubwa wa kuhakiki-
sha majengo yanakuwa imara na
hivyo kuwaomba Watanzania ku-
watumia ili kuimarisha sekta hiyo.

“Wakadiriaji majenzi ni watu
muhimu sana, ni muhimu kuwa-
tumia, nashauri halmashauri zote
kuajiri watu hawa ili kupangilia
miji yetu na majengo kwa ujumla,”

alisema Dk. Kikwasi.

Naye mbunifu majengo am-
baye pia ni Mjumbe wa Bodi hiyo,
Mbaraka Igangula, alisema utafiti
uliofanywa na bodi hiyo hivi kar-
ibuni umebaini kuwapo kwa zaidi
ya asilimia 90 ya makazi jijini Dar
es Salaam kutokuwa na ubora ku-
tokana na kutotumia wataalamu
wa ujenzi katika kujenga makazi
yao.

Alisema kuanzia sasa wata-
hakikisha majengo makubwa yote
nchini yanajengwa kwa kufuata
sheria za ujenzi ikiwamo kutumia
wataalamu wa ubunifu majengo na
ukadiriaji majenzi ili kujenga ma-
jengo imara.

Albert Munuo ni Kaimu Msajili
wa AQRB, alisema wataalamu hao
hivi sasa ni wachache nchini, hivyo
kuwaomba wanafunzi wengi zaidi
kusomea fani hiyo ili kuongeza
wataalamu katika sekta hiyo.
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Waja-
siriamali
wanaojishu-
ghulisha na
ususi ‘waki-
uchapa’ us-
ingizi wakati
wakisubiri
wateja ka-
tika eneo la
Ilala Boma,
es Salaam
jana. PICHA:
JOHN BADI

RC aiagiza h'shauri kuzijibu hoja za CAG bila ubabaishaji

Na Happy Severine, MEATU

MKUU wa Mkoa wa Simiyu, An-
thony Mtaka, ameitaka Halmashau-
ri ya Wilaya ya Meatu kujibu hoja za
ukaguzi zilizoibuliwa na Mdhibiti
na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za
Serikali (CAG), kuhakikisha wanazi-
jibu kwa wakati.

Aidha, wametakiwa kutozijibu
kwa ubabaishaji, huku akiwataka
kutoa ushirikiano kwa mkaguzi wa
ndani.

Kadhalika, Mtaka alisema miaka
ya nyuma halmashauri hiyo ilikuwa
ikipata hati chafu kutokana na baa-
dhi ya watumishi wake kutofanya
kazi ipasavyo, hivyo  aliwataka
wakuu wa idara kutoa ushirikiano

kwa mkaguzi wa ndani ambaye
ndiye jicho la halmashauri.
Aliyasema hayo jana wakati
akizungumza kwenye kikao cha
Baraza Maalumu la Madiwani kili-
chokuwa kikijadili ajenda moja ya
hoja 21 za ukaguzi zilizoibuliwa na
CAG. Mtaka pia amemtaka mkaguzi
wa ndani wa halmashauri hiyo
kuwa jicho ili aisaidie halmashauri
wakati wakitekeleza miradi mbal-
imbali, huku akisisitiza hoja zijibiwe
kwa wakati bila ubabaishaji zikien-
da sambamba na viambatanisho
vya vielelezo vinavyojitosheleza.
“Hakuna sababu ya kutumia siku
nyingi mpaka kufikia hatua ya ku-
kumbushwa,... mkaguzi kama uta-
hitaji ufafanuzi kwa ngazi ya mkoa

njoo utupe taarifa tukusaidie,”
alisema Mtaka.

Pia aliitaka halmashauri kui-
heshimu taarifa ya mkaguzi na
mapendekezo yaliyotolewa
yatekelezwe na kufanyiwa kazi.

Naye Fabian Manoza, Mkurugen-
zi Mtendaji wa Halmashauri hiyo,
aliahidi kuyafanyia kazi maelekezo
yaliyotolewa na Mtaka, na kuhakiki-
sha wanatoa ushirikiano wa kuto-
sha kwa mkaguzi wa ndani.

Mwenyekiti wa Halmashauri,
Pius Machungwa, alisema kwa
mwaka 2016/2017, CAG aliibua hoja
za ukaguzi 91, na kuwa walipata hati
ya shaka, hivyo kwa mwaka huu
wametekeleza baadhi ya mapende-
kezo ili wapate hati safi.

Alisema kwa mwaka (2017/18)
mkaguzi aliibua hoja za ukaguzi 24
na kuifanya halmashauri hiyo kupa-
ta hati safi, huku akiahidi kusimam-
ia miradi ili waendelee kupata hati
safi na pia kumtumia mkaguzi wa
ndani katika usimamizi wa miradi.
Manoza alisema hoja nyingi zilito-
kana na mambo ya ndani ambayo
watendaji walitakiwa kuyadhibiti
hasa yatokanayo na ukusanyaji wa
mapato ambapo wameanza kuku-
sanya mapato kwa mfumo wa kiele-
ktroniki (EFD).

Manoza alisema watamtumia
mkaguzi wa ndani wanapotekeleza
miradi ili endapo akibaini kuna up-
ungufu aweze kuwajulisha na waya-
fanyie kazi.

DC afunda
watumishi
wa forodha

Na Zanura Mollel, LON-
GIDO

SIKU chache baada
yva Mkuu wa Wilaya va
Longido mkoani Arusha,
Frank Mwaisumbe, kwa
kushirikiana na Jeshi la
Polisi mpakani Namanga
kukamata madini zaidi
ya kilo 36 ya aina tofauti
yaliyokuwa yakitor-
oshwa kuelekea Kenya,
ametoa wito kwa wafan-
yakazi wa kituo kimoja
cha forodha upande wa
Tanzania (OSBP) kufanya
kazi kwa kushirikiana.

“Kikao hiki ni cha
kutathmini kazi zinazo-
fanyika katika kituo hiki
cha pamoja na kupanga
mikakati mipya ya mwa-
ka wa fedha na kuhakiki-
sha changamoto zilizopo
zinatatuliwa ipasavyo,”
alisema Mwaisumbe.

Mwaisumbe alisema,
kituo hicho kinafanya
kazi kwa saa 24 kutoa
huduma kwa wageni
wanaoingia nchini na
wanaokwenda nje ya
nchi pamoja na huduma
kwa wafanyabiashara
wanaopita katika mpaka
wa Namanga.

“Hapa kuna idara 14
na idara zote zinafanya
kazi kwa kushirikiana...
hii yote ni kurahisisha
shughuli za watu wa-
naotumia mpaka huu,”
alisema Mwaisumbe.

Alisema kuna changa-
moto kwa baadhi ya
idara zina upungufu
wa watumishi na vifaa,
atashirikiana na wizara
zenye dhamana pamoja
na ngazi ya mkoa ku-
hakikisha changamoto
hizo zinatatuliwa ili
kurahisisha shughuli
katika mpaka huo.

“Serikali inafanyakazi
kubwa sana, na hata
sasa kuna idara zime-
pata vifaa ikiwamo idara
ya mionzi, mmeletewa
kifaa hapa, usumbufu wa
kwenda Dar_es_Salaam
kupeleka bidhaa sasa
hakuna hayo mengine
tutayatatua.. msiogope
fanyeni kazi kwa bidii,”
alisema Mwaisumbe.

Hata hivyo alipongeza
Mamlaka ya ya Ma-
pato (TRA) chini ya ofisa
mfawidhi katika kituo
hicho, Paul Kamukuru,
kwa makusanyo ya Kuri-
dhisha yaliyovuka lengo
kwa mwaka wa fedha
uliomalizika 2018/2019
na kuwataka kuhakikisha
kasi ya ukusanyaji wa
mapato inaongezeka.
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Abuni mtambo
kufua umeme

Na Elizabeth Zaya

MKAZ| wa Sumbawanga
mkoani Rukwa, George
Ulaya, amebuni mtambo
wa kufua umeme unao-
tumia upepo wenye kilovoti
50,000, ambao utatumika
kuendesha viwanda na
matumizi ya nyumbani.

Ulaya akiwa chini ya
Tume ya Taifa ya Sayansi
na Teknolojia (COSTECH)
aliweza kuelezea jinsi
alivyoanza ubunifu huo
akiwa Sumbawanga na sasa
anasambaza teknolojia hiyo
katika mikoa mbalimbali
nchini.

Akiwa katika Maonye-
sho ya 43 ya Biashara ya
Kimataifa Sabasaba banda
la COSTECH alisema alianza
na kutengeneza mashine ya
kufua umeme kwa njia ya
upepo wa kilovoti 300, laki-
ni baada ya kuwezeshwa na
COSTECH anatengeneza pia
mashine ya Kisasa inayotoa
umeme wa kilovoti 50,000.

Alisema umeme wake
unatumiwa na idadi kubwa
yva watu na kwamba hata
umeme wa gridi ya taifa
ukikatika mashine yake ina

uwezo wa kutunza nguvu va

umeme kwa muda mrefu.
“Nawashukuru COSTECH
baada ya mwaka 2010
kunipa tuzo ya ubunifu huu
na kunisaidia sasa nimepaa
nipo kiteknolojia zaidi kwa
maana natumia nyenzo
mbalimbali za kisasa na

nimekuwa mbunifu mkubwa

wa kutengeneza mashine
mbalimbali,” alisema Ulaya.
Alisema mashine hiyo ina

uwezo wa kutumika hata vi-

wandani mbali na matumizi
ya majumbani na inaweza
kutumiwa na takribani

na watu 400 kwa wakati

mmoja.

TIRDO yabuni mtambo maalumu
kudhibiti sumukuvu kwenye mazao

SHIRIKA la Maendeleo ya Vi-
wanda (TIRDO), katika kuhakiki-
sha mazao mbalimbali nchini
yanakaushwa kwa kiwango kina-
chokubalika kitaalamu ili kuepuka
magonjwa, limebuni mtambo
maalum wa kuondoa sumukuvu.

Akizungumza na Nipashe ka-
tika Maonyesho ya Biashara ya
Kimataifa ya Sabasaba, Mtafiti wa

mtambo huo ambao unatumika
sambamba na biogesi utasaidia
kukausha mazao hayo hasa mahi-
ndi na karanga na kuepukana na
unyevunyevu.

Alisema mazao mengi yame-
kuwa hayakauki vizuri kwa sababu
ya hali ya hewa jambo ambalo lina
athari kiafya.

“Ili kuondoa tatizo hili tumeona

kuunda mfumo ambao ni rafiki
unaotumia masalia ya mimea ku-
kaushia mazao,” alisema Ester.

Ester alisema kadri siku zina-
vyokwenda, mtambo huo wa
kijani kibichi umejizolea wateja
wengi kwani wanaamini utasaidia
kuondoa changamoto ya ukaush-
aji mazao kwa wakati.

Alisema wanaendelea kuten-

wa ambao utakidhi mahitaji ya wa-
nanchi wengi hapa nchini.

Pia alisema wamegundua dawa
nyingine inayojulikana kama
Leather Processing Enzemy yenye
uwezo wa kuondoa manyoya kwe-
nye ngozi ya mnyama bila kum-
wathiri. Alisema dawa hiyo imet-
engenezwa kwa vitu vya asili na
haina madhara isipokuwa inaua

TIRDO, Ester Lazaro,

alisema

ni vyema tukapanga mikakati na

geneza mtambo huo ili uwe mkub-

pia viluilui vya malaria.

Makamu wa Rais, Samia Suluhu Hassan, akikabidhi kikombe cha ushindi wa jumla katika uunganishaji wa magari na uuzaji wa mitambo,
kwa Mkurugenzi wa Kampuni ya GF Trucks, Ali Jawad Karmali, wakati wa ufunguzi wa Maonyesho ya 43 ya Biashara ya Kimataifa ya Dar es
Salaam juzi. PICHA: MIRAJI MSALA

Wito kuwezesha vijana teknolojia

JAMII imetakiwa kuwawezesha
vijana kwa kuwajengea uelewa
kuhusu teknolojia mbalimbali ili
kupata wataalamu wanaokidhi
soko la uchumi wa kati kupitia
viwanda.

Akizungumzia na Nipashe,
Mratibu wa Mafunzo ya Ujenzi
wa Kituo cha Intergrated Min-
ing Technical Training Project
(IMTT), Theresia Mosha, alisema,
chuo hicho kimekuwa kikitua
mafunzo mbalimbali kwa vijana
kwa sababu ya mahusiano ma-
zuri waliyojiwekea baina yao,
kampuni za madini na chakula.
Alisema kwa sababu ya mahu-
siano hayo, kampuni zaidi ya 12
huwawezesha wafanyakazi wao
kwa kuwagharamia mafunzo ili
kuwajengea uwezo zaidi.

“Kituo chetu kila mwaka huch-
aguliwa kuwa kituo cha Mafunzo

IMTT Tanzania kwa sababu
kimejijengea mazingira bora ya
miundombinu ya chuo pamoja
na ufundishaji,” alisema Ther-
esia.

Alitaja kozi wanazofundishwa
kuwa ni pamoja na utengenezaji
mfumo wa magari, umeme wa
viwandani, ufundi wa magari
pamoja na uchongaji vifaa vya
magari.

Alisema kwa mwaka huu
wamekuja na teknolojia mpya ya
umeme wa magari ya dizeli am-
bayo imekuwa kivutio kwa watu
wengi.

Aidha, alisema malengo yao
makuu ni kuhakikisha jamii kub-
wa ya vijana wa Kitanzania wa-
napata elimu ya ufundi ambayo
itachagiza kuibuliwa kwa viwan-
da vingi hapa nchini na hatimaye
kufikia uchumi wa kati.

Posta yaanzisha duka jipya
la biashara kwa mtandao

KATIKA kuendana na soko la
ushindani, Shirika la Posta Tan-
zania, limeanzisha duka jipya la
biashara za kimtandao maarufu
kama ‘Posta Shop Tz'.

Akizungumza katika Viwanja
vya Maonesho ya 43 ya Kimataifa
ya Biashara ya Dar es Salaam
(DITF) yanayofanyika katika Vi-
wanja vya Mwalimu Julius Nyerere,
Meneja wa Biashara za Kielektron-
iki (E-commerce), Amina Salum,
alisema ni duka ambalo linauwezo
wa kuuza, kununua na kutangaza
biashara kwa wateja ambao wame-
jisajili.

“Mjasiriamali yeyote anaweza
kujiunga kupitia website yetu au
kuingia kwenye website ya shiri-

ka,” alisema Salum.

Alisema wameamua kuanzisha
mfumo huo kwa sababu biashara
za kimtandao kwa sasa ndio zina-
tumika kwa kiwango kikubwa.

“Vijana wengi sasa hivi wana-
nunua bidhaa online, kwa kuwa
shirika linafanya biashara na lin-
aaminika zaidi hivyo tukaona na
sisi tuje na duka hili, ambapo mtu
yeyote anaweza kujiunga nasi bure
na lengo ni kutoa fursa kwa idadi
kubwa ya watu kufanya biashara,”
alisema.

Aliongeza kuwa katika maonye-
sho ya mwaka huu mwamko ume-
kuwa mkubwa kwa Watanzania
kutembelea banda lao na kutaka
kujifunza mambo mbalimbali ya

shirika hilo.

Alisema kuwa shirika hilo limeji-
panga kiushindani kama ilivyo kwa
kampuni nyingine na kwamba wa-
nafanya kazi na kampuni zote za
simu nchini kwa sasa katika kura-
hisisha kufanyika kwa miamala ya
kifedha kwa ajili ya biashara.
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Wadau waomba kutowekwa
VAT Kwenye taulo za kike

Na Cynthia Mwilolezi,

ARUSHA
ADAU mKkoani
Arusha  wamei-
omba serikali

kutoweka kodi ya
ongezeko (VAT) kwenye taulo
za kike kwani zitasababisha
kuongezeka kwa gharama na ku-
pelekea baadhi yao kushindwa
kumudu gharama.

Hayo yalisemwa jana na Mku-
rugenzi wa Taasisi ya Jivita in-
ayofanya kazi na vijana walioko
shuleni na wasiokuwa shuleni
katika kutatua changamoto zina-
zowakabili hususani suala zima
la ajira, Raymond Mashambo,
wakati akizungumza katika hafla
fupi ya kukabidhi taulo hizo
kwa wanafunzi wanaosoma kati-
ka Shule ya Sekondari Elizabeth

iliyopo eneo la Kia.

Alisema kitendo cha kuwekwa
kodi hiyo kwenye taulo hizo ku-
tachangia wanafunzi wengi ku-
tomudu gharama hasa wanao-
toka katika mazingira magumu
kutokana na kiwango hicho
kuwa juu kulingana na kodi ita-
kayoongezeka.

Raymond alisema wameku-
wa wakitekeleza programu ya
kusambaza taulo hizo kwa wa-
nafunzi wanaotoka katika maz-
ingira magumu waliopo kwe-
nye shule za serikali ambapo,
na kuwa walifikia hatua hiyo
baada ya kuona uhitaji mkubwa
katika shule nyingi.

“Programu hii ya utoaji wa
taulo hizi za kike ipo chini ya
mradi wa Mwanao, ambapo
hadi sasa hivi tumeshatoa taulo
hizo katika wilaya za Longido,
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Monduli, Karatu, Arusha Mjini
na Arumeru katika shule za se-
kondari mkoani Arusha ambapo
tumelenga kufikia halmashauri
zote hasa tukilenga wasichana
wanaotokea kwenye mazingira
magumu,” alisema.

Aliongeza mwaka jana
ongezeko la VAT lilitolewa,
hivyo  kusaidia  kupunguza
gharama na taulo hizo kuuzwa
kwa Sh.750 hadi Sh.,000 kwa
bei ya jumla, hivyo kuwasaidia
kununua na kuwapelekea wato-
to, na kuwa hivyo kama kiwango
cha VAT kitawekwa tena, kuna
uwezekano mkubwa ikauzwa
Sh.1,500 hadi Sh. 2,000, na hivyo
itakuwa vigumu wao kuzipata.

Naye Mwalimu Mkuu wa
Shule ya Elizabeth, Sister Berna-
detha Kessy, aliiomba serikali
kutoweka VAT kwa sababu ita-

wawia vigumu watoto kumudu
gharama hasa wanaotoka ka-
tika mazingira magumu ambao
wamekuwa wakiwezeshwa na
shule hiyo.

Aliiomba serikali kusikiliza
kilio chao kwa kuwa kitendo cha
kuwekwa VAT kwenye taulo hizo
kutachangia watoto kujiingiza
kwenye vishawishi ili waweze
kupata fedha ya kununua kuto-
kana na watoto wengi familia
zao kutokuwa na uwezo.

Nao baadhi ya wanafunzi
hao waliokabithiwa taulo hizo,
Victoria Simba na Neema John,
walishukuru na kusema wali-
kuwa wakikabiliwa na changa-
moto ya ukosefu wa taulo hizo,
na kwamba wakati mwingine
husaidiwa na uongozi wa shule
kutokana na mazingira wanay-
otoka.

Mbunge wa Arusha Mjini, Godbless Lema, akihutubia mkutano wa hadhara wa wananchi wa Jimbo la Arusha Mjini jana, akiwaelezea kuhusu
kazi za maendeleo alizozifanya katika jimbo lake, kwa mwaka fedha wa bajeti ya 2018/ 2019. PICHA: ALLAN ISACK

W'biashara walalamikia Jiji kuwafungia maduka, vizimba

Na Allan Isack, ARUSHA

WAFANYABIASHARA wa Soko
uamuzi wa Halmashauri ya Jiji
kufunga baadhi ya maduka na vi-
zimbakadhaa vyabiashara, kwa
walichodai kuwa wameshindwa
kulipa ushuru na kusababi-
sha halmashauri kukosa mapato.

Wakizungumza na Nipashe,
kwa niaba ya wenzao, Venderine
Alphonce, Juma Maico na Farida
Mshana, walimlalamikia mkuu
wa soko hilo, Magige Makuri, kwa
kuchukua hatua hiyo, inayokin-
zana na maelekezo ya Rais John
Magufuli ya kutaka wafanyabi-

ashara wasifungiwe biashara zao
kwa kushindwa kulipa kodi.

“Ni kweli tunadaiwa na hatu-
jakataa kulipa, lakini hatua ya
kufunga biashara zetu tutawezaje
kulipa, tunachoomba watufun-
gulie biashara zetu ili tuendelee
kuuza na kulipa madeni tunayo-
daiwa,” alisema Farida.

Walidai mkuu wa soko ame-
kuwa akiwanyanyasa wafanya-
biashara na hataki kuwasikiliza
na amekuwa akitumia nguvu ku-
wafungia vizimba.

Ofisa Biashara wa Halmashauri
hiyo, Godfrey Edward, alisema
halmashauri hiyo, haina ugom-
vi na wafanyabiashara, hivyo

aliwataka wenye malalamiko
kuyawasilisha kwa Mkurugenzi
wa Jiji.

Alisema Mkurugenzi yupo
tayari kukaa meza moja na wa-
fanyabiashara hao kwa lengo la
kufikia makubaliano yatakay-
owawezesha kulipa madeni yao.

Hata hivyo, alisema hana taari-
fa ya kufungwa kwa vizimba, laki-
ni alisema taarifa hiyo itafanyiwa
kazi kwa ajili ya kubaini ukweli
wa jambo hilo.

Alisema wafanyabiashara
wameeleza kuwa madeni wa-
nayodaiwa yametokana na hali
ngumu ya biashara pamoja na
kupungua wateja, hivyo wame-

kuwa wakishindwa kufanya bi-
ashara kama ilivyokuwa vipindi
vilivyopita.

Pia walimweleza kuwa sababu
nyingine iliyowafanya kushind-
wa kulipa kodi kwa wakati imeto-
kana na mkuu wa soko kushind-
wa kuwasilisha kwa wakati fedha
walizokuwa wanadaiwa na hal-
mashauri.

Wafanyabiashara hao wa-
nadaiwa malimbikizo mengi
ya kodi ya vizimba na kila
mwezi wanatakiwa kulipa Sh.
30,000, lakini baadhi wame-
jikuta wakilimbikiza na kufikia
Sh. 800,000, hivyo halmashauri
kuamua kufunga biashara zao.

Lema
atamani
kumshauri
JPM

Na Allan Isack, ARUSHA

MBUNGE wa Arusha Mjini
(Chadema), Godbless Lema,
amesema akipata nafasi ya
kumshauri Rais John Magufu-
li, atamweleza namna viongo-
zi walivyoshindwa kumsaidia
kutokana kuwa na hofu.

Akizungumza katika
mkutano wa hadhara kwenye
viwanja vya Soko Kuu la Aru-
sha, Lema, alisema akipata
nafasi hiyo, atamweleza Rais
namna viongozi aliyowateua
wanavyofanya maamuzi bila
ya kufuata katiba na sheria
za nchi, kutokana na hofu
ya kulinda nafasi zao serika-
lini.

“Tusiwe na hofu katika
mapambano ya haki na haki
haijawahi kushindwa na
anayefahamu kesho itakuwa-
je ni Mungu pekee,” alisema
Lema.

Alisema hofu inapoingia
au kupandikizwa kwa watu
inawaondolea hekima, ku-
tokuwa na ubunifu, kutokuwa
na fikra chanya na vitu hivyo
vikikosekana taifa haliwezi
kupiga hatua kimaendeleo.

“Mtu mwenye hofu hawezi
kuwa mgunduzi na anaweza
kukimbia hata kivuli chake
mwenyewe.. na hofu hii
iliyowaingia watu inaweza
kuvunja mahusiano na pia
inaweza kuligawa taifa,”
alisema Lema.

Hata hivyo, Lema alidai
kuwa kuhama kwa baadhi
va wabunge na madiwani
wa Chadema kujiunga na
Chama Cha Mapinduzi (CCM)
siyo kigezo cha wao ku-
kata tamaa ya kurudi nyuma
katika harakati za kupigania
demokrasia nchini.

Lema alisema amesikit-
ishwa na kitendo cha Kaman-
da wa Polisi Mkoa wa Arusha,
Jonathan Shana, akihamasi-
sha kwa kupiga makofi
na kuzungumza katika
mkutano wa CCM uliofany-
iwa mwisho wa wiki
katika kituo cha Mikutano
cha Kimataifa cha Arusha
(AICC).

“Unapokuwa Mkuu wa
Jeshi la Polisi umepewa
mamlaka yote ya kuwaweka
pamoja askari polisi wakub-
wa kwa wadogo kuwa kitu
kimoja, lakini cha kusikitisha,
Shana anakwenda kwe-
nye mkutano wa kisiasa na
alisema yeye na CCM ni kitu
kimoja, kwa mantiki hiyo
askari wadogo wataona wap-
inzani katika mkoa huu kama
maadui,” alidai Lema.

“Waacheni CCM na Chade-
ma wapambane kwa sera
na ilani, nyie polisi kaeni
pembeni kulinda usalama,”
aliongeza.
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HABARI KILIMANJARO

Mkuu wa Wilaya ya Hai mkoani Kilimanjaro, Lengai Ole Sabaya, akizungumza na walimu wa wilaya hiyo juzi, katika kikao kazi cha kutatua kero
za kiutendaji na kimaslahi. PICHA: JAMES LANKA

Ujio wa ndege ya KLM KIA wamwibua DC

Na Godfrey Mushi, HAI

KUU wa Wilaya

ya Hai, Lengai Ole

Sabaya, amesema

hatua ya Shirika la
Ndege la Kimataifa la KLM kuipa
heshima kubwa Tanzania, kutua
kwa mara ya kwanza katika ardhi
ya Kilimanjaro kwa ndege yake
mpya ya Boeing 787-10 inawafun-
ga ‘midomo’ viongozi waliozoea
kuishi kama mafarisayo.

Ndege hiyo ambayo ni toleo
jipya la ndege ya Bombadier, il-
itua juzi usiku katika Uwanja wa
Ndege wa Kimataifa wa Kiliman-
jaro (KIA) Wilaya ya Hai ikiwa
na watalii 334 ikielekea Dar es
Salaam na Amsterdam, Uholanzi.

“Hii ndio sehemu ya kwanza
KLM kutua hapa Tanzania na ni
nchi ya nne duniani inatua, na

hapa Tanzania ndiko sehemu
ambayo KLM inapata faida zake,
huu ni ushahidi wa wazi kabisa,”
alisema.

Alisema kutua kwa ndege
hiyo kubwa ya KLM ni ushahidi
mwingine kuwa Tanzania kama
nchi inazidi kupata heshima
kubwa, inaonyesha na inathibiti-
sha kwamba angalao bado nchi
hii inaendelea kukubalika na
kuaminika na diplomasia yake
imekua kimataifa kutokana na
mazingira yaliyoboreshwa kwa
ajili ya utalii, miundombinu yake
na usalama wa anga.

Aidha, Ole Sabaya alisema du-
nia nzima bado inaendelea kui-
amini Tanzania kama ambavyo
KLM inavyofanya wakati inaka-
milisha miaka 100 toka kuan-
zishwa kwake. Ndege hiyo ilizin-
duliwa wiki iliyopita na Rais wa

Uholanzi katika Jiji la Amstadam.

Pia, Ole Sabaya ameonya baa-
dhi ya viongozi hao, akisema ifike
mahali iwe basi kwa maisha ya
kuhukumu kila siku kwamba ka-
tika serikali hakuna jambo lolote
limefanywa na watu wengine na
wao wanaona na kuamini wanas-
tahili zaidi.

Zaidi Mkuu huyo wa Wilaya
amesisitiza kuwa: “Huu ni usha-
hidi kabisa kwamba nchi hii
inaendelea kuaminika kimataifa
na hii ni heshima tumepewa
kama nchi na labda huo wasiwasi
unaosemekana labda ni ule wasi-
wasi waliouzoea wa zamani am-
bapo wao kila siku ambapo wao
kulikuwa na mashindano ya Wa-
tanzania au viongozi kupishana
juu ya anga wakitumia kodi za
Watanzania.

Au wasiwasi mwingine una-

tokana na mazingira ya wao, in-
awezekana labda ni hasira, walik-
wenda labda Dodoma wakidhani
wanakwenda kununua urais na
mabegi, labda huo ndio wasiwasi
tunaouzungumzia.

Awali akizungumza na maru-
bani na watalii hao, Mkuu wa
Mkoa wa Kilimanjaro, Anna
Mghwira, alisema ujio wa ndege
hiyo utafungua fursa za utalii na
kutengeneza uhusiano mzuri kati
ya Uholanzi na Tanzania.

“Nimezungumza nao hasa
hao marubani na wamenihakik-
ishia watakuja pia na familia zao
kutembelea hifadhi zetu, huyo
mmoja alishapanda Mlima Kili-
manjaro lakini pia KLM wametu-
alika kwao Oktoba 19, mwaka
huu, siku ambayo wanaadhimi-
sha miaka 100 tangu kuanzishwa
shirika hilo la ndege,” alisema.

Serikali yapeleka mil. 850/- ukarabati Sekondari Ashira

Na Godfrey Mushi, MOSH |

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Rais,
Tawala za Mikoa na Serikali za
Mitaa (Tamisemi), Selemani
Jafo, amepeleka zaidi ya Sh. mil-
ioni 851.95 katika Shule ya Se-
kondari ya Wasichana ya Ashira
kwa ajili ya kuanza kwa ukara-
bati miundombinu na mabweni
yaliyoungua moto Mei 23, mwaka
huu

Taarifa iliyotolewa jana na
Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Moshi,
Kastory Msigala, imeeleza kuwa
fedha hizo zimeelekezwa kutu-
mika kurejesha miundombinu

ya shule hiyo kongwe nchini am-
bayo iliharibika vibaya.

“Ni kweli, Halmashauri ya
Wilaya ya Moshi imepokea kiasi
cha Sh. 851,955,447 kutoka Tami-
semi kwa ajili ya ukarabati wa
Shule kongwe ya Ashira Sekond-
ari. Mabweni mawili ya Japan
na Muungano katika shule hiyo
ya kitaifa ya wasichana ambayo
hayategemeani kwa nishati ya
umeme yaliteketea kwa moto,
huku yakiacha wanafunzi zaidi
ya 224 wakipoteza vifaa vyao
zikiwamo sare za shule na nguo
mbalimbali.

Mabweni hayo ni miongoni
mwa majengo yatakayofanyiwa

ukarabati mkubwa na fedha hizo
ili kuruhusu wanafunzi wa kidato
cha tano kuendelea na masomo
yao.

Mei 25, mwaka huu, Jafo alipoz-
uru katika shule hiyo aliahidi kui-
ingiza Sekondari ya Ashira fedha
za ukarabati kupitia mpango wa
dharura wa serikali wa ukarabati
wa shule kongwe.

Kwa mujibu wa Msigala, hal-
mashauri  hiyo inaendelea na
taratibu za mifumo kuruhusu
kiasi hicho cha fedha kuanza
kutumika na ukarabati kuanza
mara moja.

“Lengo la serikali katika utara-
tibu huu wa ukarabati wa shule

kongwe ni kuboresha mazingira
ya kujifunzia na kufundishia ili
kuwa rafiki kwa watumishi na
wanafunzi kwa ujumla sambam-
ba na kurudisha au kuongeza ha-
dhi ya shule hizo,” alieleza mku-
rugenzi huyo.

Hadi sasa, jumla ya shule mbili
kongwe ndani ya Halmashauri
ya Wilaya ya Moshi ambazo ni
Umbwe Sekondari na Ashira Se-
kondari zimekwishaingia kwe-
nye mpango huo wa serikali wa
kukarabati shule kongwe na
tayari zimepatiwa fedha.

Aidha, Umbwe Sekondari im-
epewa kiasi cha Sh. 969,669,148
kwa ajili ya ukarabati.

]
Migogoro
va ardhi
kikwazo
cha uchumi

Na Godfrey Mushi, ROMBO

UKATILI wa kingono, kimwili na
Lesoroma, Tarafa ya Useri, Wilaya
ya Rombo inadaiwa kuathiri kwa
kiasi kikubwa shughuli za kiuchumi
kwenye eneo hilo, huku ikiacha
makovu ya athari za kisaikolojia
kwa watoto na wanawake.

gumza na viongozi wa Shirika la
Kiraia la Kwieco na maofisa wa
timu ya ufuatiliaji na tathimini

ya Mfuko wa LSF waliotembelea
vikundi vya ujasiriamali katika
Tarafa ya Useri na Mkuu na kujio-
nea kazi zinazofanywa na wasaidi-
Zi wa kisheria.

LSF ni mfuko wa fedha unaotoa
ruzuku kwa asasi za kiraia na
taasisi binafsi zinazojishughulisha
na shughuli za utoaji wa msaada
wa kisheria nchini.

“Tunajaribu sana kukemea hali
va ukatili unaoendelea katika jamii
yetu hasa vipigo kwa wanawake,
ubakaji, ulawiti, uporaji wa ardhi,
mimba na ndoa za utotoni, lakini
tatizo kubwa zaidi linalojitokeza
ni shimo linalotokana na athari
za kiuchumi pamoja na athari za
kisaikolojia kuathiri idadi kubwa
ya watoto na wanawake,” alisema
mtendaji huyo.

Mwenyekiti wa kikundi cha
ujasiriamali (vicoba) cha Leso-
roma, Gabriel Mahedi, alisema
kuwashawishi wanawake na
wanaume wakiwamo wasaidizi wa
kisheria kujiunga katika vikundi
vya Umoja, Ushirikiano na Upendo
ili kupunguza makali ya maisha na
MIigogoro isiyo ya lazima inayoto-
kana na kipato duni.

Katika ziara hiyo ya ufuatiliaji
na tathmini, ofisa ufuatiliaji na
mratibu wa mradi wa kusaidia
wasaidizi wa kisheria wa Shirika la
Kwieco, Peter Mashingia, alisema
wasaidizi wa kisheria pamoja na
wananchi waliojiunga na vikundi
Vvya ujasiriamali wamekuwa cha-
chu kubwa ya kuhamasisha jamii
kukabiliana na umasikini.

Mashingia alieleza kuwa lengo
la miradi hiyo ni kujenga uelewa
mpana juu ya changamoto mbalim-
bali za kisheria zinazotokea kwe-
nye jamii na maisha ya kila siku ya
wananchi hususani wanawake.

Pia, alisema nia ya kufanya
hivyo ni kujenga uelewa juu ya
rasilimali (shughuli za kiuchumi)
mbalimbali zinazopatikana katika
eneo husika ambazo zinaweza
kutumiwa na wanajamii katika
upatikanaji wa haki.

Pamoja na mambo mengine,
Mashingia alisema lengo jingine la
kuhimiza utatuzi wa matatizo ya
jamii ni kujenga uelewa wa pamoja
juu vya rasilimali (watu na taasisi)
mbalimbali zinazopatikana katika
eneo husika ambazo zinaweza
kutumiwa na wanajamii katika
upatikanaji wa haki.



ALHAMISI JULAI 4, 2019 A FYA N A MAZ' N G | RA

;______ﬁ,_._nx‘__ =

Ill“ t
- “L
[ Ukurasa 20 [ Sy

Wananchi walivyobuni [l = e Al ‘Meseji’ zinazohamasisha
mkakati wa kujijengea mwenza ni afyaya ndoa\

Ukurasa A1_4

hospitali

ANGODAMU MA | E /ARN

Wanafunzi wachangia 85%
‘Kun SUru wadogo zao,,
L jawazito

~. S
klnamama \\'_

Ukurasa 16



14 ama Alhamisi Julai 4, 2019

Mesejl

LEO kila mmoja anasema jinsi am-
bavyo ndoa zimekuwa ndoano. Japo
ni kweli lakini haimaanishi kuwa Kila
ndoa ni mbaya zipo nyingine ni raha
tupu.

Tunasikia zaidi ubaya wa ndoa
badala ya upande mwingine wenye
mafanikio.

Kubwa na la msingi kwa sasa ni ku-
hakikisha kuwa ndoa yako inakuwa na
mafanikio kwa hiyo ufanye nini?

Kwanza kuwa mpole ni vyema kila
mmoja akiwa mpole, anayemheshimu,
kumpenda, kumthamini na kumjali
mwenza wake.

71Nazohamas

.

Kama ulikuwa umeanza kutoka nje
ya mstari unawawaza watu wengine
badala ya kujikita kwenye kuongeza
mahaba kwa mwenza wako rudi
haraka.

Mambo yanayoweza kuinasua ndoa
isiwe ndoano ni pamoja na kumbusu
mwenza kabla ya kwenda kazini au
kwenye mihangaiko.

Pia inapofika mchana tuma ujumbe
wa kumchangamsha na kumchekesha
mwenza wako,Mvunje mbavu ajisikie
mujarabu. Ni vizuri pia kujali ukiona
mwenza wako anajisikia vibaya au
kapooza. Muulize kuna nani?

sNa Mwenza

Ukiona kuna jambo linakukera
mwambie mwenza wako, mfaham-
ishe kwa njia iliyo bora ili kuepusha
malumbano.

Usijidai kusema niko poa wakati
unajua kabisa unajisikia vibaya kuto-
kana na aliyokufanyia ama ulichoona,
pengine kusikia akisema au unaumwa.
Usimwachie mwenza kubuni kuwa una
tatizo, liseme.

Si hivyo tu, pengine kuna imani
miongoni mwa watu kuwa ili wanan-
doa waonekana kuwa wanapendana ni
lazima wawe pamoja muda wote kama
kumbukumbu. Si lazima. BBC

AFYA

g 1

Watoto ni wasikivu na waelewa. lwapo watafundishwa maadili mema nyumbani, shule na kwenye jamii wanazoishi, matatizo ya
mmomonyoko wa maadili unayosababisha mimba za udogoni na utoaji mimba usio salama yanaweza kupungua. PICHA: MTANDAO

Na Mwandishi Wetu

KISIKILIZA hoja na
ujumbe unaotolewa
katika mikusanyiko iwe
makanisani, misikitini
na kwenye majukwaa ya kijamii
ni kawaida kusikia wadau waki-
zungumzia siasa, demokrasia,
maendeleo, amani na umaskini, la-
kini hakuna anayetaja ‘kitanzi’ cha
utoaji mimba kinavyoangamiza
wanawake wa Tanzania.

Ni tatizo linalowahusu wengi, la-
kini jambo hili halisikiki. Si shuleni
ambako mabinti na vijana wana-
jamiiana na mabinti wengi hupata
ujauzito pasipo na wakuwasaidia
kuanzia kwenye familia watoto
hao wanapolelewa.

Ndiyo maana pengine ni wakati
wa kuzungumza kuhusu athari za
utoaji mimba na kuwafahamisha

Shule inam-
tumia daktari
huyu kutu-
pima ujauzito
kila wakati.
Akikugundua
kama una
fedha kidogo
anakusaidia.

wanawake , mabinti, vijana na wa-
naume kuhusu changamoto zake
ili kuvunja ukimya.

Aiye Nduru ni binti wa miaka
19, mkazi wa Mwanza, anayezun-
gumza na Nipashe kuhusu utoaji
mimba kienyeji, anasema ni
mhanga wa tatizo hilo. Binti huyo,
anasema maisha ni magumu, ana-
fanya ngono ili kujikimu. Anasema
katika umri wa miaka 19, ameku-
tana na wanaume kadhaa na kutoa
mimba tatu.
kwenye uhusiano wa kingono na
mwanafunzi wa sekondari jirani
ambaye tulidumu kwa miaka mita-
tu. Ana fedha na ananipatia fedha.
Pamoja naye nilishirikiana na wa-
naume wengine. Katika uhusiano
huu nimetoa mimba mara tatu,”
anasema.

Mwanafunzi huyo anakiri kuwa
anafahamu kuwa utoaji mimba ni
jinai na hairuhusiwi, lakini hakuwa
na mbadala. Katika shule anayo-
soma mmoja wa madaktari katika
chuo jirani (jina linahifadhiwa)
anawasaidia kutoa mimba kwa
gharama ndogo ambayo wengi hu-
imudu.

“Shule inamtumia daktari huyu
kutupima ujauzito kila wakati. Aki-
kugundua kama una fedha kidogo
anakusaidia. Lakini hata ukimwen-
dea na kumweleza anakusaidia ku-
haribu ujauzito” anasema Aiye na
kuongeza kuwa mimba zote tatu
ziliharibiwa na daktari huyo.

Tanzania kama zilivyo nchi ny-
ingi za Afrika kama Kenya, Uganda
na Nigeria utoaji mimba ni kosa la
jinai na hufanyika tu kwa minajili
ya kuokoa maisha ya mjamzito.

Hata hivyo, katika mazingira

Vifo vva wazazi, utoaji mimba

hayo mimba zaidi ya 405,000
hutolewa kila mwaka tena nyingi
zikitolewa kienyeji na katika maz-
ingira hatarishi, lakini pia idadi
ya vifo vya wanawake vinavyo-
husiana na uzazi nchini ni kubwa
ikifikia 556 kwa kila vizazi hai
100,000. Kwa mujibu wa takwimu
za utafiti wa makazi na afya (DHS)
ya mwaka 2015/16.

Vifo hivyo hutokana na changa-
moto kama ukosefu wa hudu-
ma, utokaji damu kupindukia,
kujifungulia nyumbani pamoja na
utoaji mimba usio salama. Hivi hali
hiyo haiwalazimishi watu kuzun-
gumzia jambo hilo?

Kadhalika, mkoa unaoongoza
kwa vifo hivyo ni Dar es Salaam
na Mwanza ni wa pili, kwa mujibu
wa takwimu za vifo vya wazazi zi-
lizokusanywa kutoka katika hos-
pitali za Tanzania na Waratibu wa
Afya ya Uzazi na Mtoto wa Tanza-
nia Bara, mwaka 2018.

Dokta Anna Temba, mbobezi
wa tiba ya afya ya uzazi, akizun-
gumza na Nipashe kuhusu tatizo la
utoaji mimba usio salama nchini,
ananukuu utafiti uliofanywa na
chama cha madaktari bingwa wa
wanawake na afya ya uzazi Tan-
zania (AGOTA) na Shirika la Am-
ref Health Africa wa mwaka 2016,
kuwa takribani mimba 405, 000
huharibiwa kila mwaka nchini
kwa njia zisizo salama.

Idadi hiyo ni kubwa kwa kuwa
karibu wanawake nusu milioni
wanatoa mimba kwa njia ambazo
si salama zinazohatarisha maisha
kila mwaka kwa mujibu wa tak-
wimu hizo.

Kwa kuwa tatizo hilo ni kubwa
na wanawake wengi wanahusika
njia mojawapo ya kuwasaidia ni
kuzungumzia na kuhamasisha
uelewa na mambo ya kujamiiana
na kupata mimba miongoni mwa
watoto (jamii ya watu walio chini
ya miaka 20) ili wawe na ufahamu.

Kama anavyosema mtaalamu
huyo kuwa mimba 400,000 hu-
tolewa kila mwaka huenda idadi
ni kubwa kwasababu hakuna ana-
yeujua ukweli kwa vule hufanywa
kwa kificho mno.

Katika maelezo ya Aiye anasema
wanapewa dawa na mganga, la-
kini pia wapo waganga wa mitaani
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Vifo vya wazazi, utoaji mimba
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na wa kienyeji wanaowasaidia
mabinti na wanafunzi kuharibu
mimba. Anakiri kuwa alijiingiza
katika mahusiano bila kujua athari
za kujamiiana, kupata mimba na
kuzitoa . Yote hiyo ni kwa sababu si
wazazi wala walezi waliomweleza.

ELIMU IANZE SASA

Ili kuondoa pengo hilo muuguzi
na mkunga, Joanes Sanga, wa Hos-
pitali Teule ya Rufaa Tumbi, mkoa-
ni Pwani, anashauri taifa liamke
sasa lianze kufundisha watoto na
vijana athari za utoaji mimba usio
salama pamoja na kuhamasisha
vijana kuacha kujamiana katika
umri mdogo.

“Watu hawajui athari na utoaji
mimba kwani hufanyika kwa usiri
mno na wakati mwingine mganga
hao si wataalamu, wanatoboa wa-
nawake mfuko wa uzazi, utumbo
na kibofu. Yote haya yanaathiri
afya, utaratibu wa viungo vya uza-
zi na hata kuleta kifo.” Anasema
Sanga.

Anashauri kuwa na uharaka
katika kutengeneza utaratibu na
mifumo ya kuwafundisha vijana,
kusisitiza maadili, elimu ya kuji-
tambua , kuacha kufanya ngono
za utotoni na kuthamini afya zao
ili wafunzwe shuleni, nyumbani
na kwenye semina na mafundisho
ya kidini.

“Kama taifa tunahitaji ku-
waeleza watoto wetu kuwa utoaji
mimba ni hatari kwa kuwafa-
hamisha mabinti na wanawake na
vijana kuwa utoaji unapofanywa
kwa njia zisizo salama hata kwa
kupewa dawa ambazo dozi hazifa-
hamiki ni hatari. Wakati mwingine
zinaweza kuchana mfuko wa ki-
zazi, kuleta kutokwa damu nyingi
na mwisho ni kufa kama hakuna
huduma.” Anasema Sanga.

Anakumbusha kuwa kila mara
mama anapobeba mimba Kki-
zazi huwa dhaifu, hivyo kuhitaji
uangalizi wa kitaalamu na kuonya
kuwa kuwapa wanafunzi mara
kwa mara dawa za kutoa mimba
kama Mesoprostal ni hatari kwani
waganga wa mitaani hawafahamu
hali ya kizazi cha mhusika, ndiyo
maana vifo vinatokea.

Sanga anaonya kuwa wapo watu
wanaotumia dawa hizo ‘kienyeji’
kwa mfano kutumia dozi kubwa
kwa kumeza, kuweka sehemu ya
haja kubwa na vidonge vingine
kwenye njia ya uzazi. Hii ni hatari
mno. Kwani dozi ni kubwa kupin-
dukia inayoweza kusababisha
kupasuka sehemu za haja kubwa,
mfuko wa kizazi na kutoka damu
nyingi, kuharibika viungo vya uza-
zi na wakati mwingine kupoteza
maisha.

Muuguzi na mkunga huyo aliye-
fanyakazi kwa zaidi ya miaka 15,
anasema tatizo hilo ni matokeo
ya dawa kuchochea uchungu kwa
nguvu kubwa kwenye misuli ya
mfuko wa kizazi na sehemu ny-
ingine.
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Mabinti wakiachwa bila maonyo na kuhamasishwa kuachana na mienendo ya maadili maovu huishia kufanya maasi mitaani
ikiwamo kuuza miili yao. Pichani ni baadhi ya wasichana kwenye miji mikuu ya Afrika wakingoja wateja kwa ajili ya biashara ya

ngono. PICHA: MTANDAO.

Kabla ya
kufikiria
kubadili
sheria ni
lazima ku-
wafundisha
wanawake,
mabinti na
jamii athari
Za jambo
hili. Jukumu
hilo hali-
jafanyika.

Muuguzi anawakumbusha wa-
nawake na mabinti kuwa kupata
maambukizi ya utoaji mimba hu-
leta magonjwa na makovu yanayo-
sababisha mirija ya mayai kuziba.
Aidha kizazi nacho huwa na mak-
ovu ambayo husababisha ugumba.

SHERIA

Muuguzi na mkunga Sanga, aki-
zungumzia sheria anasema siyo
tatizo. Anasema sheria inahara-
misha utoaji mimba, labda ikiwa
ni kuokoa maisha ya mjamzito ni
muhimu iendelee kuwepo ili kulin-
da uhai.

“Kabla ya kufikiria kubadili she-
ria ni lazima kuwafundisha wa-
nawake, mabinti na jamii athari za
jambo hili. Jukumu hilo halijafanyi-
ka. Wanawake na kila mmoja ana-
fahamu kuwa kutoa mimba kuna
adhabu ya kifungo jela, lakini kuna
aliyewafundisha kuhusu athari na
ubaya wa utoaji huo ?” anahoji.

Ibara ya 230 ya Sheria ya
Mwenendo wa Makosa ya Jinai
Tanzania inaruhusu utoaji mim-
ba kufanyika ili kuokoa maisha
ya mjamzito yanayoweza kuha-
tarishwa na mimba aliyobeba na
sivinginevyo.

Aidha, ibara ya 16 ya sheria hiyo

kuanzia kifungu cha 150 hadi 152
inakataza kutoa mimba na ad-
habu kwa anayepatikana na ha-
tia ni kifungo cha miaka saba jela
na yeyote aliyesaidia kufanikisha
mchakato huo, anafungwa jela
miaka mitatu.

Sanga anasema ni wakati wa
kuandaa mikakati ili kufundisha
masuala ya uzazi na pia athari za
utoaji mimba huo kwani mabinti,
wanawake na pia wana ndoa wan-
apoteza maisha kutokana na tatizo
hiyo badala ya kufikiria kubadili
sheria.

DAWA ZA ASILI

Katika mazungumzo kuhusu
dawa za asili zinazotumiwa ku-
haribu mimba, wanawake wanata-
ja juisi ya mwarobaini, chai ya ran-
gi, aloivera na majani ya migomba
na kwamba kuna aina nyingine
nyingi za majani machungu ya-
nayoweza kutumiwa kuchochea
uchungu na kuharibu mimba.

Lakini, ni kweli dawa hizo hutoa
mimba? Nipashe inahojiana na
Mkurugenzi wa Taasisi ya Tiba
za Asili katika Chuo Kikuu cha
Muhimbili jijini Dar es Salaam, Dk.
Joseph Otienno, ili kuujua ukweli.

Mtaalamu huyo anakiri kuwa

hakuna utafiti uliofanywa na taasi-
si hiyo kuhusu nguvu ya dawa hizo,
hivyo hawezi kuthibitisha au ku-
kanusha.

Lakini anaonya kuwa huenda
aloivera au mwarobaini hazifanyi
kazi hiyo.Anasema japo kuna
watafiti wa kigeni walishafanya
uchunguzi kwenye eneo la utoaji
mimba usiosalama kwa kutumia
dawa za asili, taasisi yake haifanya
utafiti akieleza haja ya kufanya
hivyo ili kuuelimisha umma.

Dk. Ottieno, anasema hana
uhakika kuwa uchungu unaopati-
kana kwenye mimea hiyo inaweza
kuwa ni chanzo cha kuharibu
mimba na kueleza kuwa huenda
kuna imani miongoni mwa wana-
jamii kuwa dawa hizo zina athari,
lakini kinachohitajika ni kutafiti
na kulinganisha kemikali zilizoko
kwenye aloivera, mwarobaini na
zilizomo kwenye dawa nyingine
za kitaalamu zinazofungua njia ya
uzazi ili kuujua ukweli na kuon-
doka gizani.

Dawa zinazotumiwa rasmi ku-
fungua njia za uzazi na kuanzisha
uchungu ni mesoprostal, ambayo
katika nchi zenye sheria inayor-
uhusu kutoa mimba inatumiwa
bila kikwazo.
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MCHANGO DAMU MANYARA

Wanafunzi wachangia 85% kunusuru
wadogo zao, kinamama wajawazito

« Mratibu ageuka kachero kusaka wanaouza « Wanakijiji wajitolea, wafunguka ya kwao

Na Jaliwason Jasson, BABATI

ATIKA kuhakikisha bin-

adamu anakuwa na afya -

njema, damu mwilini ni

hitaji muhimu, ikisafiri-
sha hewa safi sehemu mbalimbali,
kulisha viungo vya mwili na kuu-
wezesha kufanya kazi na hatimaye
kuwa na afya bora.

Kwa binadamu, upekee wake
unashuhudiwa pale awe mtu mzi-
ma au mtoto anapopungukiwa na
hususan kwa mtoto mwenye umri
chini ya miaka mitano inakuwa
mtihani mkubwa wa kiafya, vivyo
hivyo kwa wajawazito na majeruhi
wa ajali.

Mratibu wa Mpango wa Damu
Salama wa Mkoa wa Manyara, Japh-
et Peter, anaitafsiri damu salama ni
ile iliyopimwa na ikakutwa haina
kasoro yoyote, hivyo kufaa kwa ajili
ya wahitaji wengineo.

Peter  anayataja  magonjwa
manne, ambayo hupatikana zaidi
kwenye damu wanazozipima, aki-
yataja kuwa ni: Virusi vya Ukimwi;
kaswende; na homa ya ini (Hepatitis
B na C) ambazo ndizo zinaoongoza.

Anasema kuna mashine maal-
umu ya kupima damu hiyo inay-
oitwa ‘Elisa’ ambayo inatumika ka-
tika upimaji wa damu salama kwa
Mkoa wa Manyara, ulioko katika
kanda ya Moshi, ambako ndiko .
uhakiki unafanyika na kwenye ben-
ki ya uhifadhi wa damu hiyo.

HALI YA MANYARA

Mtaalamu huyo wa damu, anase-
ma hali ya damu ni nzuri sana,
akifafanua kuwa mahitaji ya damu
kwa mwezi ni chupa 410 kwa mu-
jibu wa takwimu za mwaka jana na
anaongeza: “Hospitali yetu ya mkoa
matumizi ya awali yalikuwa chu-
pa 60 nasasa hivini chupa 83 kwa
mwezi na kufuatana na idadi
ya watu kwa kila Halmashauri
ndani ya mkoa, tunatakiwa kuku-
sanya chupa 818 kwa mkoa
mzima, anaeleza Peter

Anasema, kila halmashauri ya
Manyara inatakiwa ikusanye asil-
imia moja ya damu ya watu wake,
katika kuchangia kuokoa maisha ya
watu wahitaji wake wa damu.

Peter anataja makundi muhimu
yanayokuwa na mabhitaji ya
damu ni, mama wajawazito, wa-
toto walio chini ya miaka mitano
na majeruhi wa ajali mbalimbali
zinazojitokeza.

Mratibu huyo anatoa mfano
akirejea taarifa ya mwezi Mei
mwaka huu, kuwa watoto 80 chini
ya umri wa miaka mitano katika
mkoa mzima, waliongezewa damu,
lakini anatoa angalizo kuwa kadri
umri unavyoongezeka na ndivyo
matumizi yanavyoongezeka.

Kwa mujibu wa mtaalamu huyo
wa damu, anashukuru juhudi

kila hal-
mashauri ya
Manyara in-
atakiwa iku-
sanye asil-
imia moja ya
damu ya
watu wake,
katika ku-
changia
kuokoa mai-
sha ya wahi-
taji wake wa
damu.

i

Damu salama ikiwa kwenye jokofu katika maabara ya Hospitali ya Rufaa ya Mkoa wa Manyara.

za uchangiaji damu kutoka kwa
umma, kwamba imekuwa msaada
muhimu kuokoa maisha ya wahitaji
hao 494.

WANAKOPATA DAMU

Peter anasema, kiasi kikubwa cha
damu wanazipata kutoka michan-
go ya shule za sekondari, vyuo
vya ufundi stadi wanaochangia
damu kwa asilimia 85. Kilio chake
ni kwamba, shule zinapofungwa
huwa benki ya damu inapata shida
kukusanya damu.

Anataja vyanzo vilivyobaki ni
kutoka kanisani na misikitini na
kuna timu walizounda kutoka hal-
mashauri za mkoa zilizopewa ma-
jukumu ya kukusanya damu kadri
wawezavyo, ili iweze kuisaidia
jamii inayohitaji hospitalini.

Mratibu anasema faida za ku-
changia damu ni kupimwa afya
bure, kujua kundi lako la damu
na kupata kadi na kutambuli-
ka kila sehemu ya nchini.

Kuhusu kundi muhimu la damu
analitaja kuwa ‘O’ chanya (O
positve) ndilo linawasaidia sana
wahitaji wa damu kuliko makundi
mengine ya damu.

Je nini umri wa mwisho wa damu
iliyohifadhiwa, Peter anaiambia Ni-
pashe kuwa ni siku 35 tangu itolewe
kwa mchangiaji wa damu, ikihifa-
dhiwa vizuri kwenye sehemu am-
bayo isiyo na joto la ziada.

“Damu haitupwi, huwa ikiba-
ki siku saba kuharibika huwa
tunawaagiza waratibu wetu damu
wa halmashauri zote kuileta
damu ambayo imebakiza siku hizo
hapa hospitali ya mkoa. Sisi tunai-
kagua na kuwasiliana na mikoa
mingine jirani yenye uhitaji na ku-
wapatia. Hata sisi hivyo hivyo huwa
wanatupatia tukihitaji,” anafafanua

Anasema ikitokea Mratibu wa
Damu Salama wa Halmashauri,
akagundua damu aliyohifadhi
imebakia siku chache zaidi kuhar-
ibika ndio akatoa taarifa huyo,
mtaalamu anasema anawajibishwa
kwa uzembe wa kusababisha mali
hiyo ya umma kuharibika.

DAMU INAUZWA?

Mratibu Peter, anakiri kuwapo
malalamiko ya wananchi kuuziwa
damu, pindi alipopewa nafasi
hiyo mwaka mmoja uliopita, ila
anasema katika kipindi chake ha-
jasikia kuwapo uuzaji huo wa damu
kwa wagonjwa, ambao ni haki yao
kupewa bure.

Peter anajitetea kwamba, ame-
kuwa akifanya uchunguzi kubaini
matukio hayo, akifuatilia hadi
kwa wananchi ambao ndio wahi-
taji.

Pia, anapinga malalamiko ya
wachangiaji wa damu, kwam-
ba inapotokea ndugu zao wa-
nakataliwa kupewa huduma hiyo,
akifafanua kuwa sharti la mtu

Ndege wanatishiwa afya na sigara

MPIGA picha za
wanayamapori amepiga
picha ya ndege aliyekuwa
akimlisha kinda kipande
cha sigara kilichobaki
baada ya kutumika, katika
ufukwe mjini Florida nchini
Marekani.

Katika ukurasa wa
Facebook, Karen Mason,
anasema aliwaona ndege
hao mwezi uliopita. "Kama
utavuta sigara, tafadhali
usiache mabaki ya sigara.”

Taasisi ya kutunza
mazingira ya hifadhi nchini
Uingereza imesema picha
hiyo “inasikitisha”.

Mason alipiga picha
nyingine ya kinda akiwa
amebeba kipande cha
mabaki ya sigara mdomo
wake.

Ndege hufanya makosa
kuwalisha makinda vipande
vya sigara kwa kudhani ni
chakula.

“"Ndege wengi wana
shauku kuhusu vitu
ambavyo tunavitupa, na
mara nyingi huchunguza
kwa kuvijaribu ili kujua
kama ni chakula au la,”
msemaji wa taasisi ya
kulinda ndege aliiambia
BBC.

“Inasikitisha, mzazi huyu
ameamua kuwa mabaki
ya sigara kuwa kitu cha
kumlisha kinda wake.

“"Viumbe hawa wanajaribu

anayechangia damu kumpa ndugu
yake wameainisha kuwa kama
ni kwa mwenye familia anatakiwa
ampeleke mke wake au watoto
wake ndio wasaidiwe kuongezewa
na siyo nje ya hapo mfano ndugu
yeyote.

Hivyo, anatumia fursa ya ma-
zungumzo yake na Nipashe kuom-
ba ndugu sahihi waliokubali-
ana wawachangie siyo kila mtu.
Anafafanua kanuni ya kiafya ya
kuchangia damu ni wanaume wa-
naochangia ni kila baada ya miezi
mitatu na wanawake kila baada ya
miezi minne.

Anasema miongoni mwa
changamoto zinazowakabili ni
pamoja na baadhi ya halmashauri
kukosa usafiri, bajeti ya kitengo cha
damu haipewi kipaumbele na jio-
grafia ya eneo husika, mfano wafu-
gaji wanatumia nguvu nyingi ku-
washawishi kuchangia, kutokana
na mfumo wao wa maisha.

Ushauri wake wa kitaalamu ni
kwamba, ili mtu awe na damu ya
kutosha, ni vizuri akala mboga za
majani na vyakula vya kuwapatia
lishe bora huku akiwaomba vion-
gozi wa kisiasa hasa wakuu wa
wilaya na mkuu wa mkoa kuiweka
kuwa ni ajenda ya kudumu ka-
tika mikutano yao kuhusu damu ili
jamii iamke na kuchangia damu.

WANANCHI JE?

Mkazi wa Nangara, Mustafa
Rwamcho, anasema damu ni kitu
muhimu katika mwili wa binadamu
hivyo anawasihi Watanzania ku-
jenga tabia ya kuchangia damu, ili
iwasaidie watoto walio na umri
chini yamiaka mitano, kwa maana
ya kujenga Taifa la kesho.
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kuendana na Vvitu tunavyo-
fanya duniani; kila mwaka,
tunaona wanyama wengi
wakinasa, wakijeruhiwa
na hata kufa kutokana na
vitu vinavyosababishwa na
binadamu.Huwa tunawaona
wanatumia takataka kuten-
geneza viota vyao.

"Kwa bahati mbaya kwa

Binafsi akijitambulisha kuwa
mchangiaji mzuri, anasema watu
wanapenda kuchangia damu, ila
wanaogopa kwa kuwa wengine wa-
kichangia damu inaenda kuuzwa
na inakuwa haiwasaidii walengwa
kama watoto na wajawazito, hivyo
inawakatisha tamaa ya kuchangia,
ila anadai kuwa mchangiaji ni vi-
Zuri unapimwa na magonjwa men-
gine.

Kuhusu wanaouza damu inay-
ochangiwa na watu mbalimbali,
anashauri wakibainika wataalamu
wa namna hiyo wawajibishwe kwa
hatua kali za kisheria.

Mkazi wa Hangoni, Sylivest-
er John, anasema watu wa-
naochangia damu wanafanya vi-
zuri kwa kuwa wanasaidia kuokoa
maisha ya watu wakiwemo wato-
to wadogo wanaokua na wajawa-
Zito.

John anadai, aliwahi kuchangia
ndugu yake damu hivyo anao-
na kuchangia damu kuna faida
kubwa kwa  watu wenye mahi-
taji na kuhusu wanaouza damu
anasema wachukuliwe hatua kali za
kisheria na ikiwezekana wawekwe
kizuizini, maana ni wezi kama wezi
wengine wa mali za umma.

Mkazi wa Riroda, Juma Ramad-
han, anasema anaogopa kuchangia
damu kwa kuwa damu itakuwa
inamsumbua kuwa anaitoa kila
mara, lakini anaogopa anaweza
kuambiwa ana virusi vya ukimwi,
hivyo kumfanya aishi kwa hofu ni
bora akae hivyo hivyo.

Neema Hiiti mkazi wa Magugu,
Babati, anasema hajawahi ku-
changia damu, ila anafahamu
kuwa damu inahitajika kwa ajili ya
kuwaongezea watoto wadogo wa-
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watu wengi, takataka
zinaonekana kama
hazina madhara, lakini
hufanya eneo kuwa
chafu; hatahivyo, picha za
kusikitisha zikionyesha
madhara ya takataka kwa
viumbe.”

Vichujio vya sigara
vinatengenezwa kwa nyuzi

Kwa Kip-
indi cha
mwaka 2016
mpango wa
Taifa wa
Damu Sala-
ma uliku-
sanya chupa
196,735
sawa na asil-
imia 40 ya
mahitaji.
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nyuzi za plastiki, hivyo
huchukua miaka kuoza
kwenye mazingira.

Mabaki ya sigara ni
miongoni mwa aina ya
takataka zinazokusanywa
kwa wingi kwenye fukwe
za bahari duniani, kwa
mujibu wa wanaharakati
wa mazingira. BBC.

naopungukiwa na damu, pamoja na
wajawazito ila anasema elimu ya
kuchangia bado haitolewi ipasavyo

Mwingine, Lilian Sanka mkazi
wa Dudiye, anasema ili damu ipa-
tikane kwa wingi, wataalamu wa
damu waweke utaratibu wa kuku-
limisha faida za kuchangia damu, ili
jamii iamke na kutoa huduma hiyo.

Bahati Herman, maoni yake ni
kwamba serikali iwahamasishe
wananchi kuchangia damu ita-
kayosaidia vituo vya afya na za-
hanati pasipo usumbufu wowote,
hivyo anashauri wataalamu waji-
pange vizuri kuvuna damu ya Wa-
tanzania.

Kwa mujibu wa Shirika la Afya
Duniani (WHO), linapendekeza
ili kukidhi mahitaji ya damu, nchi
inatakiwa kukusanya chupa 10
kwa kila wananchi 1000 sawa na
asilimia moja ya wananchi kwa
mwaka husika na ndio maana
WHO, limeweka utaratibu wa kua-
dhimisha Siku ya Uchangiaji Damu
kila mwaka.

Kwa kipindi cha mwaka 2016
mpango wa Taifa wa Damu Sala-
ma ulikusanya chupa196,735sawa
na asilimia 40 ya mabhitaji.

Mwaka 2017 ziliongezeka chupa
hadi 233,953 sawa na asilimia 45
ambapo kwa taarifa za Kkitaifa za
Mpango wa Damu Salama za Mwa-
ka 2017, mikoa iliyoongoza kwenye
makusanyo ya damu kulinganisha
na malengo ni Katavi (94%); Lindi
(79%) na Pwani(66%) na huku
mikoa ambayo haikufanya vizuri ni
Songwe (16%), Mbeya (20%); Tabo-
ra (22%).
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Nkasi inavyobadilisha kwa
kasi sura va huduma za afy_a
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Mkuu wa Wilaya ya Nkasi, Said Mtanda, akizungumza na waandishi wa habari (hawapo pichani)
cha wilaya hiyo. PICHA: MARY GEOFREY.

Na Mary Geofrey, aliyekuwa

NKasi

OJAWAPO ya masuala

pasua kichwa yanayo-

tikisa sekta ya afya

si Tanzania tu bali
mataifa mengi yanayoendelea ni
vifo vya wazazi na watoto.

Tanzania kwa upande mwing-
ine vifo hivyo viko juu vikifikia
wanawake 556 kwa kila vizazi hai
100,000, hivyo ili kuondoa changa-
moto hiyo serikali inaweka mikaka-
ti mbalimbali ya kupunguza idadi
hiyo ili ifikie chini ya 70 ifikapo
mwaka 2030.

Sera ya Mpango wa Maendeleo
wa Afya ya Msingi (MMAM) iliyoan-
za kutekelezwa mwaka 2007 hadi
zahanati na kila kata kuwa na kituo
cha afya ili kuhudumia wananchi
kwenye rufani.

Katika kutekeleza hilo, Ofisi ya
Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za
Mitaa (Tamisemi), imeandaa mipa-
ngo mkakati ya kuboresha huduma
hizo ili kuhakikisha Sera ya MMAM
inatekelezwa kwa vitendo.

Moja ya mikakati iliyowekwa ni
kuboresha huduma za afya ngazi
ya msingi katika zahanati na vituo
vya afya ambako ndiko walipo wa-
nanchi wengi. Malengo yaliyowek-
wa na nchi ni kwamba ifikapo
mwaka 2020 vifo vitokanavyo na
uzazi vipungue hadi kufikia 292 ka-
tika vizazi hai 100,000.

Aidha, makubaliano ya Umo-
ja wa Mataifa ya Maendeleo
Endelevu(SDG), ambayo nchi wa-
nachama zimeyaridhia ikiwamo
Tanzania, yanayaelekeza mataifa
hayo kupunguza vifo vya wazazi

Maji haya-
toshelezi
hivyo Kui-
omba seri-
kali ku-
wafikishia
maji ili kazi
ziweze ku-
fanyika wa
urahisi na
kwa wingi
zaidi.

hadi kufikia chini ya 70 katika vizazi
hao 100,000 ifikapo mwaka 2030.

Ndiyo maana katika kutekeleza
mipango ya kuboresha afya za
wananchi, Wilaya ya Nkasi iliyopo
mkoa wa Rukwa ni moja ya hal-
mashauri ambazo zimejizatiti ku-
hakikisha wanaboresha huduma za
afya kwa wananchi wake na kufikia
azma ya MMAM.

Mkuu wa wilaya hiyo, Said
Mtanda, anapotembelewa na wa-
nahabari waliofika ofisini kwake
ili kufahamu miradi ya maendeleo
inayotekelezwa na wilaya hiyo, kub-
wa analolionea fahari na kuwaeleza
ni ujenzi wa kituo cha afya cha Nko-
molo.

“Nawezasema wilaya hii tu-
natekeleza miradi mingi ya maen-
deleo lakini mradi mkubwa ambao
naona fahari kuuzungumzia au ku-
waeleza na mpate fursa ya kuutem-
belea ni huu wa kituo cha afya cha
Nkomolo,” anasema Mtanda.

Anaeleza kuwa kituo hicho am-
bacho kipo tarafa ya Namanyere,
kilianzishwa mwaka 1999 baada ya
kupandishwa hadhi kutoka katika
huduma za afya ya mama na mtoto
(RCH) na kuwa kituo cha afya kwa
lengo la kuboresha na kutoa hudu-
ma za afya kwa wananchi.

Mtanda anasema kituo hicho ni
miongoni mwa vituo vya afya saba
vilivyopo katika Halmashauri ya
Wilaya ya Nkasi na kinahudumia
zaidi ya wananchi 22,937 walio kati-
ka eneo la kazi la kituo (Catchment
Area).

Anasema  wananchi wanao-
hudumiwa na kituo hicho wana-
toka katika kata tano za Nkomolo,
Namanyere, Majengo, Isunta na
Kipundu.

“Pamoja na kuhudumia kata hizi
kituo kinatoa huduma za afya ya

a‘.

-

ndani ya wodi ya kituo cha afya

uzazi kwa akina mama wajawazito
kutoka katika maeneo mbalimbali
ya wilaya hiyo, takribani kinamama
wajawazito 4, 550,” anasema Mtan-
da.

Anaeleza pia kuwa wateja wen-
gine wa rufani wanapokelewa ku-
toka katika zahanati za Msilihofu,
Kizi, Miombo, Isale, Mtenga, Ntuchi,
Kate, Ntatumbila, Mkole na zahan-
ati nyingine kutoka mwambao wa
Ziwa Tanganyika.

HUDUMA ZINAZOTOLEWA

Mganga Mkuu wa kituo hicho,
Everada Sanane, anasema wanatoa
huduma za uzazi salama ikiwa ni
pamoja na upimaji wa wajawazito,
ushauri nasaha na kuzuia maam-
bukizi ua VVU kutoka kwa mama
kwenda kwa watoto.

Anasema pia wanatoa huduma
za kuzalisha, upasuaji, uchunguzi
wa X-Ray, ultrasound, huduma ya
kuhifadhi maiti, maabara, upimaji
wa watoto chini ya miaka mitano
na kutoa chanjo kwa magonjwa ya-
nayozuilika kwa chanjo.

Anasema pia wanatoa tiba kwa
wagonjwa wa nje na ndani, hudu-
ma ya tohara kwa wanaume, hudu-
ma ya kinywa na meno na huduma
za upimaji wa VVU na huduma za
tiba na matunzo kwa wagonjwa wa-
naoishi na Virusi Vya Ukimwi.

Mganga huyo anasema kituo
hicho ni miongoni mwa vituo vya
afya 44 vilivyopatiwa fedha na
Tamisemi kupatia mpango wa Sh.
milioni 500 kwa ajili ya kuinua
kituo.

“Fedha hizi ziliingia kwenye
akaunti ya afya tangu Septemba
mwaka 2017 na hadi sasa shughuli
za ujenzi zimekamilika na huduma
mbalimbali zinaendelea kutolewa
hadi sasa,” anasema Sanane.

Anasema fedha zililenga ujenzi
wa jengo la upasuaji, wodi ya
kina mama na watoto, ujenzi wa
maabara, kliniki ya baba, mama
na mtoto, jengo la matibabu kwa
wagonjwa wa nje na jengo la kuhi-
fadhia maiti.

“Kwa ujumla majengo yote yame-
kamilika na yameanza kutumika
kwa ajili ya kuhudumia wananchi
wa kata hii na kata jirani,” anasema.

Anasema kufuatia kukamilika
kwa kituo hicho cha afya, wame-
fanikiwa kutoa huduma bora za
matibabu kwa urahisi, kuongeza
wateja wanaofika katika hospitali
hiyo wakiwamo akina mama wa-
jawazito.

KUHIFADHI MIILI

Adha, Sanane anasema kwa
mara ya kwanza wamejenga jengo
maalumu la kisasa la kuhifadhia
maiti lenye majokofu katika kituo
hicho tangu kilipoanzishwa miaka
45 iliyopita.

Anasema tangu wilaya hiyo il-
ipoanzishwa mwaka 1974, haikuwa
na chumba maalumu cha kuhifa-
dhia maiti chenye majokofu, lakini
sasa kimejengwa katika kituo hicho
na tayari kimeanza kazi kikiwa na
miili ya watu waliofariki wanao-
subiri taratibu za maziko.

Sanane anasema chumba hicho
kina uwezo wa kuhifadhi miili sita
kwa muda mrefu kwa kuwa kina
majokofu tofauti na awali.

CHANGAMOTO

Sanane anasema kituo hicho
kina changamoto kubwa ya njia ya
kupitisha wagonjwa kutoka jengo
moja kwenda jengo jingine hali in-
ayosababishwa kubebwa na wahu-
dumu jambo ambalo ni hatari kwa
wagonjwa.

“Hatuna ‘walkways’ hivyo wag-
onjwa wanalazimika kubebwa na
watoa huduma za afya jambo am-
balo ni hatari, wanawaza kudondo-
ka au kumuumiza mgonjwa wakati
wa kumuhamisha kutoka sehemu
moja kwenda nyingine,” anasema
Sanane.

Anaeleza changamoto nyingine
ni upatikanaji wa maji unaopele-
kea ugumu wa utendaji kazi kwa
baadhi ya idara ikiwamo ya upas-
uaji na uzazi.

Anasema maji hayatoshelezi
hivyo kuiomba serikali kuwafik-
ishia maji ili kazi ziweze kufanyika
wa urahisi na kwa wingi zaidi,”
anasema.

Kadhalika anasema changamoto
nyingine ni uhaba wa vyoo kwani
vilivyoko havitoshelezi na kuzitaja
sehemu zenye uhaba kuwa wodi
za kliniki, maabara na sehemu ya
kuhudumia wagonjwa wa nje.

MAFANIKIO

Mganga Mkuu wa Kituo Dk. Evar-
ada Sanane, anasema mbali na ku-
wapo kwa changamoto hizo, kituo
hicho cha afya kina idadi ya watoa
huduma 52 kati ya watumishi 55
wanaohitajika na hilo ni fanikio.

Anasema pia katika kuimari-
sha utawala bora kituo hicho kina
kamati ya uendeshaji yenye wa-
jumbe nane kati yao wanaume
watano na wanawake watatu kwa
kuzingatia miongozo.

Anasema kamati hiyo inafanya
vikao vyake vya kisheria kila baada
ya miezi mitatu na hukutana pana-
potokea dharura.
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MABADILIKO TABIANCH]I

Ulaya yvyaachana na hewa ukaa,
nchi changa ziko njia panda

Na Jenifer Julius, Bonn

KUTANO mdogo wa

hali ya mabadiliko ya

tabianchi ~ umemal-

izika wiki iliyopita
nchi zilizoendelea 17 zimeingia
makubaliano ya kuondoa kabisa
uzalishaji wa hewa chafu inay-
oongeza joto duniani.

Taarifa hiyo ilitolewa na Mku-
rugezi wa Kitengo cha Wataalamu
wa Nishati na Hali ya Hewa kutoka
Umoja wa Mataifa, Richard Black,
alipofanya mkutano na waandishi
wa habari.

Akitaja nchi ambazo zimeshaan-
za utekelezaji huo, Richard alisema
ni Bhutan and Suriname tayari
zinanyonya mara mbili zaidi ya ok-
sjeni inayozalishwa huku Norway
na Sweden zimejiwekea mikakati
ya kisheria ya kupunguza hewa ya
ukaa mpango mingine kadha ipo
njiani.

“Inaleta faraja kuona kuwa nchi
hizo na mikoa yake 11 pamoja na
majiji 23 yana mipango ya kuondoa
kabisa uzalishaji wa hewa ukaa,”
alisema Black akiwa na uso uliojaa
matumaini.

JITIHADA ZA UINGEREZA

Uingereza imeshaanza
utekelezaji wa kuzuia uzalishaji wa
hewa ukaa kwa asilimia 100 kwa
kuachana na matumizi ya makaa
ya mawe katika shughuli mbal-
imbali za viwandani, majumbani
na maeneo mengine yaliyokuwa
yanategemea nishati hiyo.

Ni kwa mujibu wa Archieng
Young, Mkurugenzi wa Hali ya
Hewa na Nishati nchini Uingereza.
Akizungumza katika mkutano huo
na wanahabari alisema wakazi wa
nchi yake wameshaanza kusahau
matumizi ya makaa ya mawe na
wamejikita kwenye umeme wa
vyanzo vingine kwa matumizi ya
nyumbani.

“Mwanzoni utekekelezaji uliku-
wa wa tabu sana, ilikuwa vigumu
kuwashawishi wananchi kuacha
kutumia makaa ya mawe, lakini

Mkurugezi wa Kitengo cha Wataalamu wa Nishati na Hali ya Hewa kutoka Umoja wa Mataifa, Richard Black (kushoto) akizun-
gumza na waandishi wa habari mjini Bonn. Kulia ni Mkurugenzi wa Hali ya Hewa na Nishati nchini Uingereza, Archieng Young.

PICHA: JENIFER JULIUS

Unapoonge-
lea sualala
kuondoa
uzalishaji
wa hewa hii
kwa nchi zi-
nazoendelea
nadhani hali-
tawezekana
kwa sasa,
Ina maana
ziachane

na biashara
kama vile
ya mafuta,
makaa ya
mawe nha
gesi ambayo
ndio chanzo
cha nishati
kwa maen-
deleo yao.

serikali iliongeza nguvu ya uhama-
sishaji na uelimishaji na sasa tupo
katika nafasi nzuri,” alisema Young.

CHANGAMOTO

Ingawa mataifa yamekubali-
ana kuzuia uzalishaji wa hewa
ukaa katika nchi zao, matokeo
yanaweza kutofautiana kutokana
tofauti za kiitikadi na kiuongozi
anaeleza Black.

Moja ya sababu aliyoitaja ni
tofauti ya sheria na taratibu za
nchi husika, akihusisha vipaum-
bele ilivyojiwekea, mfano wakati
Uingereza imeshapitisha sheria
ya kutotumia makaa ya mawe,
wakati Sweden ndio inatengeneza
muswada wa kuzuia uzalishaji wa
hewa hiyo.

Sababu ya pili ni shughuli za
kiuchumi kutegemea nishati ya
makaa , ukizingatia kuwa nchi ny-
ingi zilizoendelea zinategemea vi-
wanda ambavyo ndiyo chanzo ki-
kuu cha hewa ya kabon kwa hivyo
kunahitajika teknolojia mbadala
kuzuia hewa hiyo kuzalishwa.

Anataja sababu ya tatu kuwa
ni utofauti wa sera baina ya nchi
moja hadi nyingine, wakati sera
ya nchi moja imeipa kipaumbele
sayansi na teknolojia katika kuzuia
uzalishwaji wa hewa chafu mfano
matumizi ya nishati jadidifu, nchi
nyingine mipango imeegemea
kwenye kupanda miti mingi ili
kusafisha hewa.

NCHI ZINAZOENDELEA

Kwa upande wa nchi zinazoen-
delea, Black alisema zitakubali ku-
ingia makubaliano ya kumaliza ka-
bisa uzalishwaji wa kaboni ikiwa tu
kutakuwa na uhakika wa kupewa
msaada wa kifedha kusaidia miradi
itakayopelekea kupunguza uzal-
ishaji wa hewa ukaa.

Hoja hii ilijikita kwenye sababu
kuwa nchi zinazoendelea bado
hazijasimama imara kuzuia uzal-
ishaji wa hewa chafu kwa asilimia
100 kwa kuwa zinatakiwa kutumia

nguvu nyingi kujiendeleza ili zikue
kiuchumi.

“Ili nchi izuie uzalishaji wa hewa
chafu kwa asilimia 100 na kufikia
lengo la kiwango cha sifuri -zero
net’ inahitaji kuzuia miradi mingi
ya kimaendeleao kama vile ku-
tumia makaa ya mawe, gesi na
mafuta, vitu ambavyo nchi zina-
zoendelea zinavihitaji kwa sasa
ili kupiga hatua kimaendeleo”,
alisema Michael Richard, mmoja
wa wajumbe wa mkutano huo, uli-
omalizika Juni 27, mwaka huu huko
Bonn, Ujerumani.

Naye mmoja wa wajumbe ku-
toka Japan, Joeng Chin, alisema
kama nchi zinazoendelea zitapata
fedha hizo ni vyema kuwekeza ka-
tika miradi itakayosaidia kujikinga
na athari za mabadiliko ya tabi-
anchi kama vile nishati jadidifu na
miradi ya kaboni.

Mjumbe mwingine kutoka nchi
zinazoendelea ambaye hakutaka
jina lake liandikwe, alisema haoni
sababu ya mataifa yenye uchumi
unaokua kujikita katika kuondoa
kabisa kuzalisha hewa ya kaboni
kwa sababu zipo nyuma kimaen-
deleo na zinahitaji nishati inayoto-
kana na nguvu za makaa ya mawe,
mafuta na gesi ili kuendelea .

“Unapoongelea suala la kuon-
doa uzalishaji wa hewa hii kwa
nchi zinazoendelea nadhani hali-
tawezekana kwa sasa, Ina maana
ziachane na biashara kama vile ya
mafuta, makaa ya mawe na gesi
ambayo ndio chanzo cha nishati
kwa maendeleo yao. Mimi nad-
hani hili tuwaachie nchi zilizoen-
delea kwa sababu wenzetu wapo
vizuri kiuchumi, sisi tuangalie
kwanza maendeleo ya nchi zetu
labda kama tutapatiwa fedha za
kutosha,” alisema .

Lengo la makubaliano hayo ni
kuhakikisha kuwa joto la dunia
haliongezeki kufikia nyuzi joto 1.5
kama ilivyotabiriwa katika ripoti
yajopo la wanasayansi lijulikanalo
kama IPCC lililofanyia uchunguzi

wa kisayansi mwenendo wa ma-
badiliko ya tabianchi, ukizingatia
kuwa kwa sasa nyuzi joto ya dunia
imefikia moja.

Mkutano mkubwa wa hali ya
athari ya mabadiliko ya tabianchi
ujulikanao kama Cop 25, unata-
rajiwa kufanyika Novemba nchini
Chile ambapo hoja mbalimbali zi-
tajadiliwa zikiwamo ambazo hazi-
japatiwa ufumbuzi katika mku-
tano uliomalizika Bonn, ikiwamo
jinsi ya kuzisaidia nchi zinazoen-
delea katika kujikinga na athari za
mabadiliko ya tabianchi chini ya
Makubaliano ya Paris.

TANZANIA JE?

Wakati jitihada za kuachana na
makaa ya mawe, gesi na nishati
ya mafuta Tanzania inajizatiti
kuwekeza kwenye uzalishaji wa
umeme unaotokana na gesi in-
ayopatikana mikoa ya Mtwara na
Lindi.

Aidha, inaandaa  mikakati
ya kutumia makaa ya mawe ya
Mchuchuma na Ngaka, ili kupata
umeme wa kutosha wa kuendesha
uchumi wa viwanda.

Mapema mwaka huu, serikali ili-
tangaza nia ya uwekezaji wa kim-
kakati wa uzalishaji wa umeme wa
makaa ya mawe utakaofanywa na
Shirika la Mendeleo ya Taifa (NDC)
ili kuiwezesha Tanzania kuwa na
umeme wa kutosha wa viwanda
na matumizi ya kijamii.

Katika mazingira hayo ya kufikia
uzalishaji wa kaboni kwa kiwango
cha sifuri, taifa lisipopata fedha na
teknolojia mbadala pengine kama
wataalam walivyosema ni vigumu
kuzizuia nchi zinazoendelea kama
Tanzania kutumia vyanzo hivyo
kupata umeme.

Makaa ya mawe, gesi na mafuta
vinapochakatwa kupata nishati
huzalisha kiwango kikubwa cha
hewa ukaa, inayodhoofisha utan-
do wa ozoni na kuongeza kiwango
cha joto duniani hivyo kuleta atha-
ri za mabadiliko ya tabianchi zaidi.
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AFYA

Wananchi walivyobuni mkakati
wa kujijengea hospitali

« Kila kata yachanga milioni 7.5/-

Na Sabato Kasika

ATIKA kuunga mkono
juhudi za serikali za ku-
sogeza huduma ya afya
karibu na wananchi,

ni Mara kwa moyo mmoja wa-
mechangia Sh.milioni 157.5 kujen-
ga hospitali ya wilaya.

Ujenzi huo wa majengo nane
ya awali, ulianza mwanzoni mwa
mwaka huu kwenye kitongoji cha
Kwikonero kilichoko katika Ki-
jiji cha Suguti, baada ya serikali ku-
wachangia Sh. bilioni 1.5 za kuanza
ujenzi huo.

Kwa mujibu wa Mkuu wa Wilaya
ya Musoma, Dk. Vincent Anney,
majengo hayo, ambayo sasa ya-
meanza kuezekwa yatakamilika
mwishoni mwa mwezi ujao na
kwamba ni pamoja na maabara,
jengo la wagonjwa wa nje (OPD),
Kkliniki ya mama na mtoto, duka
la dawa na huduma xray na ultra-
sound pamoja na jengo la utawala.

"Lengo letu ni kutoa huduma
ikiwezekana kuanzia mwezi ujao

hawakuwahi kuwa na hospitali ya
wilaya," anasema Anney.

Anasema, kwa sasa mafundi wa-
naezeka majengo matatu na kisha
wataendelea na mengine ili ku-
hakikisha yote yanamalizika kwa
wakati na hatimaye hospitali hiyo
ianze kutoa huduma ya afya.

"Wananchi wamehamasika wa-
naunga mkono juhudi za serikali
yao ili kufanikisha ujenzi wa hospi-
tali ya wilaya jimboni mwao na wa-
meendelea kuchangia ili kutimiza
ahadi yao," anasema Dk. Anney.

UTARATIBU UCHANGIAJI

Dk. Anney anasema utara-
tibu wa ujenzi wa hospitali hiyo
umewekwa na viongozi wa ngazi
mbalimbali kuanzia vitongoji hadi
kata, ambapo wamehamasishwa
na wamekubali.

Anasema kila diwani aliitisha
mkutano na kuzungumza na wa-
nanchi kuhusu kuchangia ujenzi
huo na kwamba mapendekezo ya
baraza za madiwani kila kata ku-
changia Sh. milioni 7.5 yalikubali-
wa na wananchi hao.

Mkuu huyo wa wilaya anasema
madiwani wa kata zote 21 kila
mmoja anasimamia ukusanyaji wa
michango hiyo kwa ajili ya ujenzi,
ambao kwa sasa uko katia hatua
nzuri.

"Kwa sasa siwezi kutaja kiasi cha
fedha hizo ambacho kimeshapati-
kana, kwasababu bado michango
inaendelea kukusanywa...hapa
jambo la msingi ni kwamba wa-
nanchi wamejitolea kuchangia
ujenzi wa hospitali yao," anasema.

Anasema ana uhakika ahadi
hiyo ya wananchi itatimia, kwa
madai kwamba suala la kuchangia
miradi ya maendeleo limekuwa ni
la kawaida kwao kuanzia kwenye

Michango vao
ikikamilika
inaweza ku-
saidia hata
katika ujenzi
wa nyumba
ya mganga
mkuu, hivyo
mimi ni-
washukuru
kwa jinsi
wanavyoji-
tolea na pia
niwaombe
waendelee na
moyo huo wa
kujitolea.

Jengo la kituo cha afya Mu-
gango

"Michango yao ikikamilika in-
aweza kusaidia hata katika ujenzi
wa nyumba ya mganga mkuu,
hivyo mimi niwashukuru kwa jinsi
wanavyojitolea na pia niwaombe
waendelee na moyo huo wa kuji-
tolea," anasema.

Anasema, kwa moyo huo wa
kujitolea, wananchi hao wame-
shajenga zanahati zaidi ya 20,
ambazo sasa zinatoa huduma na
wanaendelea kujenga nyingine ili
zahanati.

"Serikali ~ imeshawahakikishia
kwamba inaendelea na utekelezaji
wa mpango wa ujenzi wa zahanati
na hospitali katika kila wilaya ili
kusogeza huduma ya afya karibu
nao," kwa mujibu wa maelezo yake.

Anasema, kinachoendelea sasa
ni wananchi wenyewe kuunga
mkono juhudi hizo, na kwamba
ndivyo wananchi wake wamekuwa
wakichangia fedha, kusomba, maji,
mchango, kokoto ili kufanikisha
ujenzi wa zahanati.

"Kwa mwamko walionao, nina
uhakika kila kata itafanikiwa kuku-
sanya Sh. milioni 7.5 ambazo wa-
nanchi wenyewe wamekubali ku-
changia ili zisaidie katika ujenzi wa
hospitali hiyo ambayo ni kwa ajili
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Mkuu wa Wilaya ya Musoma,
Dk. Vincent Anney

yao," anasema.

Mkuu huyo wa wilaya anasema
kwa miaka mingi wakazi wa Mu-
firi umbali wa kilometa zaidi ya 90
kufuata huduma ya afya mjini Mu-
soma na maeneo mengine.

"Lakini sasa hospitali ya wilaya
ikikamilika kuna uwezekano
mkubwa kwa wananchi hawa ku-
tosafiri umbali mrefu labda iwe ni
kwa magonjwa makubwa, ambayo
yatasababisha waende hospitali za
rufaa,” anaeleza Dk. Anney.

Aidha, anasema ili kuepuka

changamoto hiyo ya kusafiri um-
bali mrefu kufuata huduma ya afya
hata kwa maradhi yanayotibika
hospitalini, wananchi wamekuwa
wakijenga zahanati kwa mtindo
wa kujitolea.

"Juhudi za kuhamasisha ujenzi
zikifanywa na wadau mbalimbali
akiwamo mbunge wa Musoma Vi-
ambaye pia anachangia vifaa vya
ujenzi," anaeleza.

Anavitaja baadhi ya vifaa hivyo
kuwa ni mabati, mbao, nondo,
misumari, saruji ikiwa ni njia ya
kuhamasisha wananchi kujitolea
kuchangia juhudi za kujiletea
maendeleo kwenye maeneo yao.

Anasema juhudi hizo zimesaidia
na vituo viwili vya afya vilivyopo
katika kata za Murango na Mu-
gango, ambavyo sasa vinaendelea
kutoa huduma kwa wananchi.

"Wakati vituo hivyo vikifanya
kazi, zahanati ya Bukima imebadil-
ishwa kuwa kituo cha afya, na sasa
inaendelea kuboreshwa ili ianze
kutoa huduma, na pia wananchi
wa Kata ya Nyambono nao wana-
jenga kituo cha afya,” anasema.

Anasema lengo kuu ni kuhakiki-
kila kata inakuwa na kituo cha afya
na pia Musoma Vijijini inakuwa na
hospitali ya wilaya na kwamba hilo
litafanikiwa.
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HABARI MBEYA

" MESNSSNSS Ujenzi wa rada 4 kuongeza pato la taifa

Kanisa sasa
kukemea

unyanyasaji

Na Grace Mwakalinga, SONGWE

KANISA la Tanzania Assemblies
Of God (TAG), limedai kuendelea
kushirikiana na serikali kukemea

vitendo vya unyanyasaji wa

kijinsia dhidi ya watoto na mim-

Na Grace Mwakalinga,
MBEYA

SERIKALI imesema ujenzi wa
rada nne za kuongozea ndege am-
bazo zinajengwa kwenye Uwanja
wa Kimataifa wa Kilimanjaro
(KIA), Dar es Salaam, Mwanza na
Songwe, kuongeza pato la taifa
kwa kuwa ndege nyingi zitatumia
anga ya Tanzania.

Hayo yalibainishwa na Waziri
wa Ujenzi, Uchukuzi na Ma-
wasiliano, Mhandisi Isack Kam-

welwe, mkoani Mbeya na kutem-
belea eneo la Lumbila Kata ya
Lwanda mkoani Songwe.

Alisema ujenzi wa rada hizo
unagharimu Sh. bilioni 67.2 ziki-
wa ni fedha za mapato ya ndani
na kwamba kukamilika kwa rada
hizo kusaidia kupanua wigo wa
usafiri wa anga pia ajira kwa Wa-
tanzania. “Kasi ya ujenzi wa rada
inayoendelea mkoani Mbeya inar-
idhisha, serikali yenu sikivu pia
ipo kwenye mpango mkakati wa
kununua ndege za mizigo, hiiina-

tokana na wachumi kujiridhisha
na upatikanaji wa mizigo kutoka
nje ya nchi,” alisema Mhandisi
Kamwelwe.

Meneja wa Mradi wa Rada,
Christon Mwala, alimwahakik-
ishia Waziri Kamwelwe kuwa
ujenzi wa rada utakamilika kwa
wakati na kuwa na ubora unaoki-
dhi viwango vya kimataifa.

Aliwataka wananchi wanao-
zunguka mradi wa ujenzi wa rada
kutoa ushirikiano katika kulinda
miundombinu na vifaa vya ujenzi

ili kuhakikisha fedha zilizotolewa
zinaendana na thamani ya rada
iliyojengwa.
waliiomba serikali kupitia mradi
huo kunufaika na umeme na
maji sambamba na  kusaidiwa
ujenzi wa vyumba vya madarasa.
Japhet Mwashuya, aliipongeza
Serikali kwa ujenzi wa rada mkoa-
ni Mbeya, na kwamba kupitia
mradi huo, fursa mbalimbali za
uchumi zitafunguka ikiwamo bi-
ashara.

ba kwa wanafunzi ili waweze
kutimiza ndoto zao za kupata
elimu.

Hayo valibainishwa juzi na
Katibu Mkuu wa Kanisa la Tan-
zania Asemblies of God Tanza-
nia TAG, Dk. Boniphace Mgonja,
wakati wa maadhimisho ya Idara
ya Watoto na Wanafunzi Tanza-
nia ya Miaka 80 ambayo vyali-
fanyika katika Mjini wa Mlowo
Halmashauri ya Mbozi mkoani
Songwe.

Dk. Mgonja alisema taasisi
za dini ikiwamo TAG zinaunga
mkono jitihada za serikali za
kupinga vitendo vya unyanyasaji
wa kijinsia ikiwamo ubakaji na
mimba za utotoni ambazo zi-
mechangia kukwamisha jitihada
Zao za kutimiza ndoto ya ku-
pata elimu.

Alisema ili kutokomeza vitendo
hivyo dhidi ya watoto, taasisi za
dini hazinabudi kuongeza nguvu
va kupinga vitendo hivyo kwa
kuifanya ajenda kwenye nyumba
za |bada.

“Tunapoadhimisha miaka
80 tangu kuanzishwa Idara ya
Watoto na Wanafunzi Tanzania
katika kanisa letu.. tumeanga-
zia suala la unyanyasaji kwa
watoto wa kike na mimba
tumebaini vimeshamiri lakini
watu ni waoga kuripoti kanisa
letu tumejihakikisha kupiga vita
masuala hayo na tunaungana na
serikali kufichua maovu hayo
lakini kutoa elimu kwa jamii
kupitia ibada zetu,” alisema DK.
Mgonja.

Naye Mkurugenzi Mkuu wa
Idara ya Watoto na Wanafunzi
TAG, Godwin Mujaki, alisema
miongoni mwa ajenda Kkatika
kuadhimisha miaka 80 tangu
kuanzishwa kwa Idara ya Watoto
ni kupaza sauti dhidi ya vitendo
vya Kikatili vya Kijinsia kwa
watoto.

Mujaki alisema kanisa lao
kupitia Idara ya Watoto wame-
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Mkurugenzi Mkuu wa Taasisi ya Utafiti wa Kilimo Tanzania (TARI), Dk. Geofrey Mkamilo (wa tatu kushoto), akitoa ufafanuzi kuhusu zao la pilipili
hoho kwa Naibu Waziri wa Kilimo, Omary Mgumba (kulia), wakati alipotembelea vipando vya mazao vilivyopo katika Kituo cha Utafiti wa Kilimo
cha TARI Ilonga, wilayani Kilosa Mkoa wa Morogoro juzi. PICHA: ASHTON BALAIGWA

Vijana, wanawake wakopeshwa mil. 224/-

Na Grace Mwakalinga,

menunua pikipiki. limekuwa msaada mkubwa kumiliki biashara kubwaya duka

andaa tamasha lenye lengo la
kutoa elimu juu ya athari za

vitendo vya ukatili kwa watoto

na mimba za utotoni.
Mkuu wa Wilaya ya Mbozi,

John Pallingo, alisema miongoni

mwa sababu zinazochangia vi-

tendo vya ukatili kwa watoto ni

tamaa za wazazi kupata mali.

Alisema baadhi ya wazazi ku-
tokana na tamaa za kumiliki mali
hulazimika kuwaozesha watoto
wadogo kuolewa ili kupata mali.

Alidai wamekuwa waki-

washughulikia wazazi au walezi

wanaobainika kukatisha ndoto

za wanafunzi kusoma shule kwa

kufunguliwa kesi mahakamani

na kwamba jitihada hizo zinaen-

delea.

MBEYA

HALMASHAURI ya Wilaya ya
Mbeya imetoa mkopo wa  zaidi
ya Sh. milioni 224, kwa vikundi 14
vya wanawake na vijana, ukiwa
ni utekelezaji wa agizo la seri-
kali  linalotaka kila halmashau-
ri kutoa asilimia 10 ya mapato
yake yandani kwa wananchi.

Wanufaika wengine wa fedha
hizo ni waendesha bodaboda
na wajasiriamali wadogo maaru-
fu kama ‘machinga’.

Akikabidhi hundi ya mfano
jana, Mkurugenzi Mtendaji wa
Halmashauri ya Mbeya, Steven
Katemba, alisema mpango huo
tayari umewanufaisha waende-
sha boda boda 46 ambao wa-

Alisema kupitia mikopo hiyo,
makundi mbalimbali ya watu we-
nye ulemavu, wanawake na vijana
yamenufaika na kuanzisha mi-
radi ya maendeleo kwa ajili ya
kujiingizia kipato.

Alisema fedha zinazotolewa
na halmashauri hazina masharti
magumu ukilinganisha na mae-
neo mengine, na kukusisitiza
kuwa watakaonufaika na mikopo
hiyo ni wananchi waliokidhi vi-
gezo ikiwamo kujiunga kwenye
vikundi na kusajili kikundi na
katiba.

“Agizo la serikali la kutaka kila
halmashauri itenge Sh. milioni
10 ya fedha zake za ndani kutoa
mikopo kwa makundi ya vijana,
wenye ulemavu na wanawake

kwenye jamii, kwani wananchi
wametimiza ndoto zao za kumiliki
biashara na kufungua ajira kwa
vijana, tutaendelea kutekeleza ili
kuwasaidia wananchi,” alisema
Katemba. Ofisa Maendeleo ya
Jamii Halmashauri ya Wilaya ya
Mbeya, Zena Kapama, aliwataka
watendaji kujiridhisha na vikundi
vitakavyonufaika na mikopo hiyo.
Alisema uhakiki wa vikundi uta-
saidia kuepukana udanganyifu
na kwamba fedha hizo zina lengo
la kumnufaisha kila mwananchi
mwenye sifa ya kupata mkopo.
Baadhi ya wanufaika wa fedha
hizo walisema zimesaidia kutimi-
za ndoto zao za kumiliki biashara
kubwa. Magdalena Mathayo, alise-
ma mkopo huo umemwezesha

la jumla ambalo linamwingizia
fedha nyingi ukilinganisha na
awali ambapo alikuwa anafanya
biashara ya machinga kutembeza
bidhaa.

Anrew  Anangisye, alisema
mkopo huo umesaidia kubadili-
sha maisha yake kwa kuwa mpaka
sasa amefungua biashara kubwa
ambaye inamsaidia kuendesha
maisha yake kama vile kusome-
sha watoto na kuhudumia familia.

Makamu Mwenyekiti wa Hal-
mashauri ya Mbeya, Sarali Kalin-
ga, aliwataka watendaji wana-
husika na mikopo kuwatembelea
wanufaika ili kuangalia biashara
zao, na kutoa ushauri namna
ya kuboresha ili kuendana na
ushindani kwenye masoko.
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Sekta ardhi
yatajwa kuwa
Kinara rushwa

Na Renatha Msungu, DODOMA

TAASISI ya Kuzuia na Kupambana
na Rushwa (TAKUKURU) Mkoa wa
Dodoma, imetaja sekta ya ardhi
tuhuma za rushwa kwa asilimia 36.

Akizungumza jana, Mkuu wa
Takukuru mkoani humo, Sosthenes
Kibwengo, alisema takwimu hizo
zimepatikana kutokana na uchun-
guzi waliofanya katika robo ya pili
mwaka huu.

Alisema mbali na sekta hiyo, pia
serikali za mitaa ni ya pili kwa
tuhuma hizo kwa asilimia 31, waka-
ti polisi ikiwa na asilimia nane,
ikifuatiwa na kilimo yenye asilimia
sita, huku mahakama na ujenzi Kila
moja ina asilimia nne.

Pia alisema asilimia 11 zilizosalia
zilihusu sekta ya maji, maliasili,
afya, madini na ukusanyaji mapato
binafsi.

Mkuu huyo alisema kutokana
na hali hiyo bado wataendelea na
uchunguzi katika sekta hizo amba-
z0 zimetajwa na nyingine ambazo
hazitajwa ili kuhakikisha wana-
tokomeza suala zima la rushwa.

Alisisitiza kuwa wamejipanga ku-
tumia mikusanyiko ya Mwenge wa
Uhuru kwa ajili ya kutoa elimu ya
kuzuia na kupamba na rushwa ka-
tika uchaguzi wa serikali za mitaa
lengo ni kuwakumbusha wananchi
kuhusiana na elimu hiyo ambayo
inamuhusu kila mwananchi.

Kibwengo alisema wameamua ku-
fanya hivyo ili kutaka wananchi
wapate elimu hiyo ambayo itawa-
saidia kuchagua viongozi waadili-
fu wasiojihusisha na vitendo vya
rushwa.

“Tumejipanga kutumia miku-
sanyiko kwa ajili ya kutoa elimu
ya mapambano dhidi ya rushwa,
tunaamini itawafikia wengi na
itasaidia kupunguza mianya va
rushwa katika taasisi mbalimbali
zikiwamo zilizotuhumiwa,” alisema
Kibwengo.

Kadhalika, alisema watafanya
uchambuzi juu ya mifumo va
ukusanyaji wa mapato manunuzi
ya umma ikiwamo kukagua miradi
mbalimbali hasa katika sekta ya
elimu.

Aliwataka wananchi kuendelea
kutoa ushirikiano ili kukomesha
rushwa kwenye taasisi hizo.

“Rushwa si jukumu la Takukuru
pekee, bali ni jukumu la kila mmoja
kuhakikisha anaipiga vita kulingana
na nafasi aliyokuwa nayo,” alisema.

Alisema wakifanya hivyo itakuwa
rahisi kudhibiti vitendo vya rushwa
katika taasisi mbalimbali ambazo
zimekuwa zikilalamikiwa na wa-
nanchi.

Hata hivyo aliwataka wananchi
kutokuwa waoga kutoa taarifa
kwa Takukuru kama wanauhakika
wameona kuna viashiria vya
rushwa.

Na Peter Mkwavila,
DODOMA

AFANYABI-

ASHARA wa

Jiji la Dodoma,

wametakiwa

kuacha tabia ya kuvamia mae-

neo ambayo hayaruhusiwi

kufanyia biashara kwa kuwa

watakuwa wanavunja sheria
na kanuni za jiji hilo.

Onyo hilo lilitolewa na Ofi-

sa Masoko wa Jiji la Dodoma,

James Yuna, alipokuwa akizun-

gumza na waandishi wa habari
na jiji hilo kuendelea kukua,
wafanyabiashara wengi hasa
wadogo wadogo wamekuwa
wakichangamkia fursa na ku-
fanya biashara kwenye mae-
neo ambayo hayaruhusiwi.

Yuna alisema pamoja na
kuwapo kwa fursa hizo, wa-
napaswa kuzingatia sheria na
kanuni kuhakikisha wanafanya
biashara zao kwenye maeneo
rasmi yaliyotengwa.

“Kufanya biashara katika

HABARI DODOMA

Wafanyabiashara wapewa
onyo kali uvamizi maeneo

maeneo yasiyo rasmi  wa-
naweza kuhatarisha biashara
7ao pamoja na wao wenyewe,
hivyo ni vema wakafanya bi-
ashara hizo kwenye maeneo
yaliyotengwa rasmi na kuzin-
gatia vigezo vinavyotolewa na
jiji,” alisema.

Alisema kuwa Halmashauri
ya Jiji maeneo ya kufanya bi-
ashara yapo mengi sana ya
wazi ndani ya masoko yake,
hivyo hakuna haja ya kufanya
shughuli zao hizo barabarani
na kuhataraisha maisha yao

na afya zao. Pamoja na hayo,
ofisa huyo aliwataka kubore-
sha biashara zao ili kukabiliana
na soko la ndani na nje ya nchi.

“Wafanyabiashara wahakik-
ishe wanakuwa na bidhaa ze-
nye viwango vinavyokubalika
na watumiaji na kuzingatia
kanuni na sheria ambazo zina-
zowataka kufanya shughuli zao
kwenye maeneo yaliyo rasmi
na kuyatunza,” alisema.

Aliwasisitiza kuwa wabuni-
fu ili kuvutia wawekezaji na ku-
pata masoko.

e

Mkuu wa Kitengo cha Biashara Benki ya NMB, Makao Makuu, Donatus Richard, akitoa mafunzo ya biashara kwenye mkutano wa siku
moja wa Klabu ya NMB ya wafanyabiashara Mkoa wa Dodoma juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Mahenge aagiza uchunguzi
kuhusu huduma za wazee

Na Mwandishi wetu,

DODOMA

MKUU wa Mkoa wa Do-
doma, Dk. Binilith Mahenge,
ameagiza kufanyika uchunguzi
kuhusu malalamiko ya wazee
kutopata huduma bora kwe-
nye Hospitali ya Rufani ya Do-
doma.
hapa, baada ya baadhi ya wa-
zee kulalamika kukosa dawa
licha ya kuwa na kadi za Bima
ya Afya ya Jamii (CHF) iliyob-

oreshwa na vitambulisho vya
wazee vilivyotolewa na jiji, ka-
tika kikao chake na wazee wa
Dodoma.

Alisema ufanyike uchunguzi
endapo kuna watumishi wali-
osababisha wazee hao kukosa
huduma muhimu za kiafya.

“Sasa kwa mtu mwenye ki-
tambulisho cha aina hii kwen-
da kununua dawa, uchunguzi
ufanyike, wengine wanasema
dawa zingine hazipo hasa za
wazee, kwanini hospitali msi-
we na utaratibu kuhakikisha
dawa za wazee na watoto zi-

napewa kipaumbele kwenye
manunuzi,” alisema.

Hata hivyo, Mganga Mkuu
wa Mkoa wa Dodoma, Dk.
James Kiologwe, alikiri kuwapo
kwa changamoto kwenye mat-
ibabu ya wazee.

“Changamoto iliyopo ni
aina ya dawa inayotakiwa ku-
wapo kwenye kituo fulani, kwa
mfano kuna dawa hazitakiwi
kuwepo ngazi ya zahanati na
vituo vya afya, mahali ambapo
wazee huenda kutibiwa kwa
mara ya kwanza,” alisema.

Awali, wazee hao walim-

wambia Mkuu wa Mkoa kuna
wakati wakifika hospitali na
kitambulisho cha wazee wa-
nakataliwa kupewa huduma.

Walisema wamekumbana
na changamoto katika dirisha
la wazee hasa wakati wa ku-
chukua dawa ambapo huam-
biwa hazipo.

“Kule kwenye dirisha Ia
msamaha niliposikilizwa na
daktari nikaambiwa nikachuk-
ue dawa, kuna dawa zingine
nilipewa zingine sikupewa
nikaambiwa hazipo,” alisema
mmoja wa wazee hao.
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Mbunge wa
Jimbo la
Simanjiro,
mkoani
Manyara,
James

Ole Millya
(kulia), aki-
wasikiliza
wawekezaji
raia wa
China, wali-
ofika kuka-
gua eneo la
uwekezaji
wa madini
va ulanga
katika Mji
mdogo wa
Mirerani,
juzi. PICHA:
GIFT
THADEY

Watanzania watumishi wa
ndani walia kudhalilishwa

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

HAMA cha wafanyakazi
wa nyumbani, kimeonya
kuhusu uwepo wa wimbi
kubwa la udhalilishaji
wa wafanyakazi wa ndani wa-
naotumikishwa nje ya nchi.
Aidha, kimesema wengi wao
wamekuwa wakifanya kazi kwa
muda mrefu bila ya mapumziko
na kupata malipo kiduchu.
Mratibu wa chama hicho
Fransisca Clement, alisema wa-
fanyakazi hao wanadhalilishwa
kingono na waajiri wao au fa-
milia ya waajiri ikiwamo kulazi-
mishwa kujamiiana hasa katika
nchi za Falme za Kiarabu.
Akizungumnza na Nipashe
ofisini kwake Kikwajuni Mjini
Zanzibar, alisema kuna wimbi
kubwa la udhalilishaji kwa wa-
fanyakazi wa majumbani wa-
naotoka Zanzibar na kwenda ku-

fanya kazi katika nchi za Falme
za Kiarabu na wanapofika huko
hulazimishwa ngono, ukahaba
na hata kulazimishwa kufung-
ishwa ndoa bila ya ridhaa zao.

Alisema kuanzia mwaka 2018
wameshapokea malalamiko ya
udhalilishaji 100 kwa wafan-
yakazi wa majumbani, 15 yakiwa
yanatoka kwa wafanyakazi wali-
opo nchi za Falme za Ki-
arabu.

Alisema changamoto kubwa ni
kwamba kesi hizo zinashindwa
kusonga mbele katika vyombo
vya sheria kutokana na wafan-
yakazi waliodhalilishwa kukataa
kutoa ushahidi, aidha kwa kut-
ishiwa na waajiri wao au kuon-
doka Zanzibar na kurudi mak-
wao Tanzania Bara.

Alieleza kuwa baada ya Shirika
la Kazi Duniani (ILO) kusaini
mkataba wa kupinga vitendo vya
udhalilishaji kwa wafanyakazi
wa majumbani imani yake ni

kwamba Tanzania nayo itaridhia
mkataba huo ambao utapunguza
wimbi la vitendo vya udhalil-
ishaji wa kijinsia kwa wafanyaka-
zi wa majumbani.

Akizungumzia kuhusu watoto
walio na umri chini ya miaka
18 kutumikishwa katika kazi za
majumbani, Zanzibar, alisema
wapo watoto wanaotoka Tan-
zania Bara na kuletwa Zanzibar
kwa ajili ya kufanya kazi za ma-
jumbani, lakini inakuwa vigumu
kuwagundua kwa sababu wapo
wanaodanganya.

“Kwa kweli hii ni changamoto
kubwa maana utapowafuata wa-
toto hao au waajiri wao kitu ki-
moja ni kutoa maelezo ya uongo
kuwa wao si wafanyakazi bali wa-
nalelewa,” alisema mratibu huyo.

Aidha, alisema huwashauri
watu wanaowachukua watoto
walio chini ya miaka 18 kuwatu-
mikisha kuwapeleka watoto hao
katika vyuo vya ufundi ili kupata

ujuzi mbalimbali kuliko kuwatu-
mikisha.

Mratibu huyo aliomba serikali
kuweka udhibiti katika bandari
rasmi na zisizo rasmi ili kuepu-
sha wimbi la watoto wanaoletwa
Zanzibar kufanya kazi za ndani.

Havi karibu Waziri wa Kazi,
Uwezeshaji Wazee, Wanawake
na Watoto, Modelin Castico,
alisema kuwa wizara imesha-
warejesha watoto Tanzania Bara
ambao waliletwa Zanzibar kwa
ajili ya kufanya kazi za ndani.

Kwa upande wake Meneja wa
Sera na Utetezi wa Chama cha
Wanahabari Wanawake (Tam-
wa), Ofisi ya Zanzibar, Hawra
Shamte, alisema juhudi za pamo-
ja zinahitajika katika kupiga vita
vitendo vya udhalilishaji.

Alisema wameshapokea
malalamiko ya wanawake kud-
halilishwa wakiwamo wafan-
yakazi wa majumbani kwa ku-
vunjiwa heshima na utu wao.

Rais ataka watumishi wa umma wabunifu

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

RAIS wa Zanzibar, Dk. Ali
Mohamed Shein, amehimiza
ubunifu kwani ni muhimu katika
utumishi wa umma na chachu ya
kuondoa ufanyajikazi kwa ma-
zoea.

Alisema bila ya kuwa wabunifu
Zanzibar inaweza kubaki nyuma
katika karne hii ya sayansi na
teknolojia. Akifungua konga-
mano la maadhimisho ya Siku
ya Utumishi wa Umma Zanzibar
jana, alisema kuwa watumishi
wa aina hiyo ni lazima wabadi-
like ili kwenda na kasi ya kutoa

huduma zilizo bora.

“Uongozi wa Ofisi ya Rais na
Utumishi wa Umma na Utawala
Bora kwa kushirikiana na Chuo
cha Utawala wa Umma (IPA)
mwandae programu za mafun-
zo ya muda mfupi kwa ajili ya
viongozi, watendaji wakuu na
watumishi wengine wa serikali,”
alisema Dk. Shein. Alieleza kuwa
utumishi wa umma ulio bora ni
chachu katika kuongeza kasi ya
maendeleo kiuchumi na kuima-
risha ustawi wa jamii hasa kwa
kutambua kuwa utumishi wa
umma ni kigezo muhimu cha
misingi ya utawala bora.

Dk. Shein aliwataka watumishi

wa umma kuendelea kufanya
kazi kwa kujiamini kwani wa-
naweza kutekeleza vyema kazi
zao na kusisitiza zaidi ubunifu.
Alieleza haja ya taasisi inay-
oshughulikia serikali mtandao
kuwaelimisha ~wananchi na
watumishi wa umma maana
ya serikali mtandao na madhu-
muni yake kwani unarahisisha
utendaji  kazi. Rais aliwataka
viongozi na watumishi wa umma
kufanya kazi kwa ushirikiano
huku akieleza kuwa serikali ina-
piga vita rushwa na uhujumu wa
uchumi. Alisema kuwa katika
kuendeleza juhudi za kuhakiki-
sha kwamba viongozi wa umma

wanashikamana na maadili ya
umma sambamba na kuwajibika
kwa uwazi na kwa kuzingatia
misingi ya sheria, kwa lengo la
kutoa huduma bora kwa wa-
nanchi. Waziri wa Nchi Ofisi ya
Rais, Utumishi wa Umma na Uta-
wala Bora, Haroun Ali Suleiman,
aliahidi kuendelea na jitihada za
kuimarisha utumishi wa umma.

Kwa upande wake Naibu Wa-
ziri wizara hiyo Tanzania Bara,
Mary Mwanjelwa, alitumia fursa
hiyo kuipongeza Serikali ya Map-
induzi ya Zanzibar kwa kufanya
maadhimisho hayo kwani yana
faida nyingi kwa utumishi wa
umma.

Mamlaka
yvakusanya
mamilioni
leseni za
uvuvi

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

MAMLAKA ya Uvuvi wa Ba-
hari Kuu imekusanya takrib-
ani Dola milioni 12.8 mapato
yanayotokana na utoaji wa
leseni za uvuvi.

AKizungumza na wana-
habari katika semina iliyoan-
daliwa na mamlaka hiyo,
kuzungumzia majukumu
yvake, Mkurugenzi Mkuu, DK.
Islam Seif, alisema fedha hizo
zilikusanywa tangu ilipoan-
zishwa. Alisema uvuvi wa
bahari kuu kwa kiasi kikubwa
unashughulika na samaki wa
jodari na jamii zake ambao
wakati mwingine wanatabia
va kuhama kutoka nchi moja
kwenda nyingine.

Alisema mamlaka imekamil-
isha maandalizi ya rasimu ya
sera ya uvuvi wa bahari kuu
na mikakati ya utekelezaji
wake pamoja na kufanya
mapitio ya sheria iliyopo
yamefanyika pia.

“Rasimu hizo pia zimefany-
iwa tathmini ya mkakati wa
kimazingira,” alisema Mkuru-
genzi Seif.

Aidha, alisema ni matege-
meo ya mamlaka ni kuwa
na sera na sheria mpya
zitakazowavutia wawekezaji
wazawa na wageni.

Mkuu wa Kitengo cha
Leseni kutoka cha taasisi
hiyo, Daniel Kawiche, alisema
meli 469 zenye uwezo wa Ku-
vua bahari katika ukanda wa
bahari kutoka mataifa mbali
mbali zimepatiwa leseni za
UvUVi huo na mamlaka.

Alieleza kuwa kati ya meli
hizo, 269 zinatumia uvivu wa
njia za kisasa na 201 zina-
tumia mishipi (mikanda) ili-
yoboreshwa kitaalamu zaidi.

Alisema miongoni mwa meli
ambazo wamesajili ni ku-
toka nchini China, Tanzania,
Kenya, Ufaransa na Komoro.

Alisema kabla ya meli hizo
kupatiwa leseni hizo, mam-
laka huzikagua kitaalamu
ikiwamo kujua uwezo wa
kuvua,vifaa, hatia na uhalifu.

Mkuu wa Udhibiti wa
Mamlaka ya Uvuvi wa Ba-
hari Kuu, Christina Mzowa,
alisema katika kuhakikisha
hakuna meli inayokwenda
Kinyume na taratibu za baha-
ri kuu, taasisi hiyo inafanya
kazi kwa kushirikiana na nchi
mbalimbali duniani.

Alisema wakibaini meli ina
tatizo au wakiwa na mashaka
nayo hufanya mawasiliano
na nchi nyingine kujua ukweli
wa meli husika.
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DC asaidia
wanahabari

Na Boniface Gideon, TANGA

MKUU wa Wilaya ya Tanga,
Thobias Mwilapwa, ametoa
msaada wa shilingi milioni
moja katika ofisi ya Klabu ya
Waandishi wa Habari mkoani
Tanga (TPC), kama sehemu
ya kuunga mkono jitihada
zinazofanywa na waandishi
wa habari mkoani hapa.

Akikabidhi fedha hizo
kwa mwenyekiti wa klabu
hiyo, alisema ameguswa na
kazi nzuri inayofanywa na
waandishi wa habari wa
Mkoa wa Tanga katika ku-
hakikisha wanaandika habari
Za uchunguzi na zenye kuule-
tea mkoa maendeleo.

Mwilapwa ambaye pia ni
mwanahabari kitaaluma,
alisema ataendelea kuwapa
ushirikiano waandishi wa
habari katika masuala ya
nyanja mbalimbali na ku-
waasa kuendelea kuandika
habari zenye kuzingatia wel-
edi na maadili.

Meya wa Jiji la Tanga, Al-
haji Mustafa Selebos, alisema
kama watatumia kalamu
zao vyema na kufikisha
habari za maendeleo katika
utekelezaji wa ilani ya chama
hicho, chini ya Rais Magufuli
anaamini wananchi watazi-
pata vyema habari hizo.

“Habari zozote mnazoziona
kwa viongozi mnapaswa
kuziandika, kwani kiongozi
ni kioo cha jamii.. anatakiwa
awe mfano bora wa kuigwa,”
alisema na kuongeza:

“DC (Mwilapwa) leo ni
mfano mwema kuonyesha
wana-Tanga wana kila sababu
ya kumuunga mkono katika
hili ili kuwasaidia wanahabari
kuwa na vitendea kazi vya
kisasa na ofisi bora.”

Alisema kwa hicho kidogo
DC alichokitoa kinapaswa
kuwa chachu ya maendeleo
kwa wengine na kumuomba
mwenyekiti wa klabu hiyo
kutumia vyema msaada huo
kwa kazi iliyokusudiwa,
kwani lengo lao ni kuona wa-
nahabari wa Tanga hawawi
ombaomba.

Kwa upande wake Mwe-
nyekiti wa Klabu hiyo,
Hassan Hashim, alishukuru
kwa msaada huo na kuahidi
kuzitumia vyema fedha hizo
kama zilivyokusudiwa ili
kukuza tasnia hiyo.

Alitumia nafasi hiyo ku-
waomba viongozi hao kuin-
gilia kati mgogoro wa kiwanja
cha klabu hiyo kinachota-
rajiwa kujengwa ofisi za zake
kilichoko eneo la Mwakidila
ili shughuli za ujenzi ziweze
kuanza mara moja.

Hashimu alisema ataende-
lea kusimamia vyema tasnia
hiyo na kuhakikisha waandi-
shi wanaandika habari zenye
kufuata maadili na weledi.

Leseni za biashara sasa kimtandao

Na Yasmine Protace,
MKURANGA

WANANCHI wametakiwa ku-
hakikisha wanapata vitambulisho
vya uraia ili kuwasaidia kurahi-
sisha urasimishaji wa majina ya
biashara na kampuni, hali itakay-
owasaidia kuondokana na usum-
bufu unaoweza kujitokeza wakati
wa usajili.

Hayo yalisemwa na Bakari Mke-
to, Mkurugenzi wa Utawala na
Fedha kutoka Wakala wa Leseni
na Biashara (BRELA) wakati aki-
zungumzia mfumo wa usajili kwa
njia ya mtandao katika mafunzo

yaliyotolewa juzi kwa wafanya-
biashara Wilaya ya Mkuranga
mkoani Pwani.

Mketo alisema mfumo wa usaji-
li kwa njia ya mtandao utawasaid-
ia wafanyabiashara kwa kuondoa
urasimu kwa wateja na watakuwa
wanafanya kazi zao kwa usalama
na uaminifu.

“Zamani kabla hatujaanza ku-
tumia mfumo wa usajili kwa njia
ya mtandao tulikuwa tukitumia
makabrasha kwenda makao
makuu, kwa sasa makabrasha
hayatotumika watu watatumia
kusajili biashara zao kwa njia ya
mtandao wakiwa katika maeneo

yao mbalimbali ya biashara bila
kuingia gharama zozote za kufua-
ta huduma hiyo makao makuu,
alisema. Aliongeza kuwa Wilaya
ya Mkuranga imekuwa na mwi-
tikio mkubwa wa wafanyabiasha-
ra na maofisa biashara ambapo
zaidi ya wafanyabiashara 200
wamejitokeza kushiriki mafunzo
hayo kwa njia ya mtandao.
Alisema katika usajili lazima vi-
tambulisho vya taifa vinatumika
hiyo inasaidia kuondoa kampuni
hewa. Mketo alisema kuwa mpa-
ka sasa kampuni 149,926 zime-
sajiliwa, huku majina ya biashara
yaliyosajiliwa ni 456,122.

Alisema kampuni zilizosajiliwa
kwa mfumo wa mtandao toka
Februari mwaka jana mpaka sasa
ni 16,205.

Alisema kwa alama za biashara
zilizosajiliwa ni 64,700, huku
leseni za viwanda zilizosajiliwa ni
7,130 na leseni za viwanda zilizos-
ajiliwa kwa mfumo ni 182.

Akizungumzia  changamoto,
alisema kuwa elimu ya mfumo
kwa baadhi ya wafanyabiashara
wamekuwa na uoga ambapo
elimu imeanza kutolewa ili ku-
wawezesha wafanyabiashara
waweze kuitumia na kuwasaidia
kufanya mambo yao kwa haraka.

Mkurugenzi Mtendaji wa Benki ya Maendeleo ya Kilimo Tanzania (TADB), Japhet Justine (kulia), akizungumza na baadhi ya wafanyakazi
wa kiwanda cha kahawa cha Tanica. Kushoto ni Mkuu wa Mkoa wa Kagera, Brigedia Jenerali Marco Gaguti, baada ya kutembelea kiwanda
hicho mjini Bukoba hivi karibuni. TADB imeahidi kukiongezea nguvu kiwanda hicho ili kiongeze uzalishaji zaidi. MPIGAPICHA WETU

Takukuru llala yawaburuza kortini
10 kesi za ufisadi 6 miezi mitatu

Na Mary Geofrey

TAASISI ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa (Takukuru) Mkoa
efungua kesi mpya sita mahakam-
ani zinazohusu watuhumiwa 10
wanaojihusisha na rushwa katika
kipindi cha miezi mitatu kuanzia
Aprili hadi Juni mwaka huu.

Watuhumiwa  waliofikishwa
mahakamani ni diwani mmoja,
watumishi wawili wa Mamlaka ya
Mapato Tanzania (TRA), vyombo
vya ulinzi viwili, watumishi wawili
wa Mamlaka ya Majisafi na Maji-
taka (Dawasa), mtumishi mmoja
wa Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa
na Serikali za Mitaa (Tamisemi) na

mfanyabiashara mmoja.

Kamanda wa Takukuru, Mkoa
wa Ilala, Christopher Myava, alitoa
taarifa hiyo jana kwa waaandishi
wa habari na kueleza kuwa, wam-
etekeleza jukumu hilo kwa mujibu
wa Kifungu cha 7 cha Sheria ya
Kuzuia na Kupambana na Rushwa
namba 11 ya Mwaka 2007.

Aidha, alisema katika kipindi
hicho pia Takukuru mkoa huo,
waliendelea kufanya uchunguzi
wa tuhuma mbalimbali kwa ku-
fungua majalada ya uchunguzi
19, yanayohusu uhujumu uchumi,
ukwepaji kodi, hongo, ubadhirifu
wa mali ya umma na ujenzi wa
miradi ya maendeleo chini ya ki-
wango. “Uchunguzi wa majalada

haya upo katika hatua mbalim-
bali. Katikakipindi hiki, pamoja na
utekelezaji wa majukumu yetu ya
uchunguzi, utafiti pamoja na ue-
limishaji umma,” alisema Myava.

Alisema pia walifanya ufuatil-
iaji wa kukagua miradi ya maen-
deleo na walifanikiwa kukagua
miradi yenye thamani ya zaidi ya
Sh. bilioni 38 inayoendelea katika
Mkoa wa Ilala. Alisema na kupi-
tia ukaguzi huo walijiridhisha
iwapo kuna thamani ya fedha
katika utekelezaji wa miradi hiyo
ili kudhibiti matumizi mabaya ya
fedha za serikali zinazotolewa
kutekeleza miradi hiyo.

Alitaja miradi waliyofuatilia ni
ya ujenzi wa barabara zilizoko

maeneo yasiyopimwa katika Kata
ya Ukonga na mradi wa ujenzi wa
barabara zilizoko maeneo yasi-
yopimwa katika kata ya Kiwalani.

“Katika ufuatiliaji huu, ilibaini-
ka kuwa kulikuwa na upungufu
katika utoaji wa malipo ambapo
baadhi ya kazi mathalani uwekaji
wa zege la lami, zililipwa tofauti na
ilivyoidhinishwa katika mkataba,”
alisema. Alieleza kuwa walibaini
kuwa mkandarasi alilipwa takrib-
ani Sh. bilioni 1.477 zaidi ya fedha
zilizotakiwa alipwe katika ujenzi
wa barabara za Kiwalani.

Pia alisema zipo barabara zil-
ionekana kuwa na urefu mfupi
tofauti na ilivyokuwa kwenye
mkataba.
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- IS Akamatwa aki

Mke wa
mtawala
wa Dubai
akimbilia
mafichoni

DUBAI, Falme za Kiarabu

MKE wa mtawala wa Dubai, Sheikh
Mohammed Al Maktoum, Haya
Bint al- Hussein yuko mafichoni
kuhofia usalama wa maisha yake
baada ya kumtoroka mumewe.

Sheikh Mohammed (69) ambaye
ni bilionea aliandika uteuzi wenye
hisia za hasira kwenye ukurasa
wake wa Instagram akimshutumu
mwanamke ambaye hakufahamika
kwa vitendo vya udanganyifu na
usaliti.

Mke wa kiongozi huyo mzaliwa
Jordan (45), aliolewa na Sheikh
Mohammed mwaka 2004 na kuwa
mke wa sita kama mke mdogo.

Sheikh Mohammed ana watoto
23 kutoka kwa wake zake. Haya
alikimbilia Ujerumani mwaka huu
kutafuta hifadhi.

Hivi sasa Haya anadaiwa kuishi
kwenye nyumba ya thamani
ya pauni milioni 85 Kensington
Palace Gardens, katikati mwa Jiji
la London, akijiandaa kufungua
mashtaka kwenye mahakama ya
juu.

Vyanzo vya karibu vinaeleza
kuwa, Haya hivi karibuni alibaini
ukweli ambao ulimshitua kuhusu
kurejea kwa Sheikha Latifa mjini
Dubai mwaka jana, mmoja wa
mabinti wa mtawala huyo.

Inaelezwa kuwa Haya alitoroka
Jumuiya ya falme za kiarabu kwa
njia ya baharini akisaidiwa na
mwanaume mmoja mfaransa lakini
alinaswa na watu wenye silaha
kwenye pwani ya India na akarud-
ishwa Dubai.

Mamlaka za Dubai zimesema
kuwa Sheikha Latifa alikuwa ak-
ipitia vitendo vya unyanyasaji na
alikuwa salama Dubai

Lakini mawakili wa watetezi
wa haki za binaadamu walisema
alichukuliwa kwa nguvu.

Tangu wakati huo inadaiwa
kuwa Haya alijua ukweli kuhusu
tukio hilo na kwa sababu hiyo
hakuwa na mahusiano mazuri na
familia ya mumewe na alikuwa
akifanyiwa visa hadi alipoona
kuwa hayuko salama tena.

Chanzo kilicho karibu naye
kimesema kuwa Haya anahofu
kuwa na yeye huenda atachuku-
liwa kwa nguvu na kurejeshwa
Dubai.

Ubalozi wa Jumuia ya falme za
kutoa kauli yoyote kuhusu suala
hilo walilosema kuwa ni masuala
binafsi baina ya watu hao wawili.

Haya, ambaye alipata elimu
yake nchini Uingereza, na kusoma
chuo cha Oxford nchini humo
amepanga kuishi Uingereza. BBC

panga njama

za kumuua Makamu Rais

NAIROBI, Kenya

ALIYEKUWA Mkurugenzi wa ma-

pita siku kadhaa baada ya kuwapo
kwa taarifa kuwa chanzo cha ba- jinai (DCI)
rua hiyo ghushi kimetambulika,

wa uchunguzi wa makosa ya
ambako aliitwa
sambamba na mawaziri wengine,

wasiliano ya kidijitali katika Ikulu ya V\!iki iliyo- barua iliyozusha tuhuma za ku- akihojiwa kuhusu shutuma kuwa
Kenya, Denis Itumbi anashikiliwa na pita, mawa- ;5 kyuawa Ruto. walimtishia Ruto.
Jeshi la Polisi kuhusu barua ya njama :'c'""il:‘aidhaa Wiki iliyopita, mawaziri kadhaa Mawaziri hao wameshutumiwa
ya kumuua Makamu Rais wa nchi Ken _ nchini Kenya walituhumiwa ku- kufanya vikao vya siri, lakini Mu-
: - ya wal . . . X o
hiyo, Willium Ruto. ituhumiwa  DanganjamazakumuuaRuto,hali nya aliwaambia waandishi wa
Itumbi alikamatwa jana na wapele-  kypanga iliyosababisha upelelezi kuanzaili habari kuwa hawajapeleka taarifa
lezi wanaochunguza tuhuma za npjamaza kuwabaini wahusika. polisi kwa kuwa Ruto hajapeleka
njama ya kumuua Makamu wa Rais, Kumuua Waziri wa Biashara wa Kenya, malalamiko rasmi.
William Ruto. Ruto, hali Peter Munya alikana shutuma za Gazeti la Daily Nation la Kenya
Gazeti la The Standard nchini iliyosaba- kupanga mauaji ya Ruto, vyombo lilimnukuu Waziri Munya akisema
humo limeeleza kuwa Itumbi anashi- bisha vya habari nchini humo vimeri- kuwa Ruto alidai kuwa mawaziri
kiliwa katika makao makuu ya Idara erlelez.:. poti. hao walikuwa wakifanya vikao
ya Upelelezi mjini Nairobi, linaripoti kgs\:‘az:alillli Waziri Munya alikuwa  vya siri na maafisa wengine. Ruto
gazeti la The Standard. wahusika. akizungumza nje ya Makao ana mipango ya kuwania urais

Itumbi amekamatwa ikiwa zime-

Makuu ya ofisi ya Mkurugenzi

mwaka 2022. BBC

: = .'|_I'1«.r1-:;

Wakimbizi kutoka Congo wakiwa mpakani wakivuka kuingia Uganda kukwepa vurugu za kikabila. PICHA: REUTERS

Wacongo 8,000 wakimbilia Uganda

KINSHASA, Congo

MAELFU ya wakimbizi kutoka Jamhuri ya
Kidemocrasia ya Congo (DRC) wanavuka
ziwa Albert kwa boti na kuingia Uganda
kukwepa vurugu za kikabila.

Ongezeko hilo la idadi ya wakimbizi
wanaoingia Uganda kutoka DRC katika
kipindi cha mwezi mmoja uliopita, lime-
sababisha mashaka kuhusiana na shughuli
za kuwahudumia.

Mashirika ya huduma kwa wakimbizi
pamoja na serikali ya Uganda wanaelezea
kwamba ikiwa mwenendo huu utaende-
lea bila wahisani kutoa misaada, Uganda
hawataweza kukidhi mahitaji ya wakim-
bizi hao.

“Wakimbizi zaidi wanawasili Uganda
kutoka DR Congo, na mwisho wa hali hii
haujulikani. Hili limesababisha uhaba wa
msaada wa dharura, suala linalotishia afya

na maisha ya wakimbizi,” alisema Kaimu
Mkurugenzi Mkaazi wa Baraza la Wakim-
bizi la Noeway (NRC), Melchizedeck Malile.

Kulingana na takwimu za baraza hilo,
idadi ya wakimbizi waliovuka mpaka ku-
toka DRC na kuingia Uganda mwezi wa
Juni imeongezeka kutokana na ghasia za
kikabila pamoja na ugonjwa wa Ebola.

Katika taarifa yake ya kila mwezi, Baraza
la Norway la wakimbizi linakadiria kuwa
zaidi ya wakimbizi 3,000 walivuka mpaka
kwa mitumbwi kutoka Congo katika kip-
indi cha mwezi mmoja.

Taarifa zaidi zinaeleza kuwa vituo vya
kupokelea wakimbizi nchini Uganda
vinaelemewa kutokana na wimbi hili jipya.
Katika mwezi uliopita wastani wa idadi ya
kila siku ulikuwa wakimbizi 145 kwa siku.

Tangu wakati huo, idadi ya wakimbizi
wanaowasili imeongezeka maradufu hadi
kufikia 302 kwa siku.

“Kwa ogezeko hili jipya la wakimbizi wa-
naowasili, tunayasihi mashirika ya hisani
ya kimataifa na jumuiya ya kimataifa
kuongeza msaada kwa wakimbizi nchini
Uganda. Wakimbizi wanaowasili wana-
hitaji msaada wa haraka wa malazi, maji
safi na huduma za usafi. Tukiwa na ufa-
dhili zaidi, tutaweza kuokoa maisha zaidi,”
alisema Malile.

Mpango wa wakimbizi wa mwaka 2019
kwa ajili ya Uganda unaomba kiasi cha
dola bilioni 1.03 katika msaada wa kusaidia
watu, lakini ni dola milioni 147 tu zilizotole-
wa mpaka sasa.

Nakisi za nyuma katika ufadhili zime-
sababisha kufungwa kwa programu za
kuokoa maisha.

Uganda, taifa ambalo ni dogo lisilo na
njia ya bahari linahifadhi wakimbizi wapa-
tao milioni 1.3 kwa sasa, wengi wao kutoka
Sudan Kusini, DRC na Burundi. DW
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Baba matatani tuhuma
kuunguza mke, |

Na Augusta Njoji, DODOMA

JESHI la Polisi mkoani Dodoma, linam-
Warioba kwa tuhuma za kumjeruhi kwa
moto mkewe, Mkami Mbarahi (19) akiwa
na mwanaye wenye umri wa miezi mitatu
mgongoni.

Kamanda wa Polisi mkoani Dodoma,
Gilles Muroto alithibitisha kutokea kwa
tukio hilo na kusema mtuhumiwa anashi-
kiliwa na polisi kwa mahojiano zaidi.

“Tunamshikilia, njoo kesho nitazun-
gumza na waandishi wa habari,” alisema
Muroto.

Nipashe, ilifika katika Hospitali ya
Rufani ya Mkoa wa Dodoma na kum-
kuta mama huyo na mwanaye wakiwa
wamelazwa wodi 16, kwa kujeruhiwa
vibaya na moto baada ya mumewe ku-
daiwa kumpiga na chupa yenye mafuta
ya petroli kichwani, huku akiwa anapika.

Mkami alisema akiwa jikoni akiandaa
chakula cha usiku huku akiwa amembeba
mwanaye mgongoni alifika mume wake
aliyekuwa amebeba chupa ya plastiki
ikiwa na mafuta ya petroli ambayo hutu-
mika kwenye pikipiki.

“Alipofika aliniuliza kwa nini ninapikia
kuni na kuhoji je, nikiunguza kibanda
cha watu?nilimjibu kwani mimi sina akili
mpaka niunguze,” alisema.

Alieleza kuwa baada ya majibu hayo
mumewe alimrushia chupa yenye mafuta
kichwani ambayo ilimwagikia mafuta
yeye na mwanaye na moto ukawalipukia.

Mama huyo alisema baada ya hali hiyo
alianza kukimbia akipiga kelele kuomba
msaada kwa majirani, huku mumewe
akiondoka bila kutoa msaada wowote
kwao.

“Nimeungua maeneo ya kichwa hadi
kifuani na mwanangu ameungua maeneo
ya usoni, mikononi, tumboni na miguu-

mtoto

ni,” alisema.

Alipoulizwa kama walikuwa na ugomvi
wowote, mama huyo alisema hawakuwa
na ugomvi wowote kwa siku hiyo, isipoku-
wa siyo la mara ya kwanza kumfanyia vi-
tendo vya kikatili.

“Nina miaka sita sasa mume wangu
amekuwa akinipiga mara kwa mara,”
alisema.

Mganga wa Hospitali hiyo, Dk. Ernest
Ibenzi alithibitisha kuwapo kwa maje-
ruhi huyo wa moto na mwanaye ambao
wamelazwa wodi namba 16, na kueleza
kuwa wanaendelea vizuri.

Naye, Dk. Hindi Mastai alisema maje-
ruhi hao walipokelewa Juni 28, mwaka
huu wakiwa na hali mbaya.

Hata hivyo, alisema mtoto kwa sasa
hawezi kunyonya maziwa ya mama yake
kutokana na hali aliyonayo. “Tunampa
maziwa ya kopo ili aendelee kuishi,” alise-
ma.

Makamu wa Rais, Samia Suluhu Hassan (wa tatu kulia), akisikiliza maelezo ya bidhaa zinazotengenezwa na mmoja wa
wajasiriamali wakati akitembelea banda la Benki ya NBC katika Maonyesho ya 43 ya Kimataifa ya Biashara ya Dar es
Salaam katika Viwanja vya Sabasaba yaliyofunguliwa rasmi jijini Dar es Salaam juzi. Kulia kwake ni Mkurugenzi Mtendaji
wa benki hiyo, Theobald Sabi na Waziri wa Viwanda na Biashara, Innocent Bashungwa. NBC ilitwaa tuzo ya mshindi wa
kwanza ya mwoneshaji bora katika kundi la Taasisi za Fedha. NA MPIGAPICHA WETU

Neema
Shinyanga
ujio bomba
la mafuta

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

WANANCHI mkoani Shinyanga
wameaswa kutumia vyema fursa

ya kuanza kwa mradi mkubwa wa
ujenzi wa bomba la mafuta kutoka
Hoima nchini Uganda kwenda mkoani
Tanga ambalo litapita mkoani hapa
kwa kufanya shughuli mbalimbali za
kiuchumi zitakazowaingizia kipato.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Waziri
MKkuu, Sera, Bunge, Kazi, Vijana, Ajira
na Watu wenye Ulemavu, Jenista
Mhagama, alisema hayo jana mjini
hapa alipokuwa akifungua warsha ya
siku mbili ya majadiliano ya wadau
kuhusu ushiriki wa Watanzania katika
sekta ya uzinduaji wa ujenzi wa
bomba hilo la mafuta.

Mhagama alisema mradi wa bomba
la mafuta ghafi (Eacop) kutoka Uganda
ni moja ya miradi mikubwa ambao
una manufaa mengi kwa Tanzania
katika kuzalisha ajira na kuendeleza
urithishaji wa ujuzi wa teknolojia.

“Natoa wito kwa Watanzania
hasa wakazi wa maeneo ambayo
bomba hili litapita kuhakikisha
wanashiriki ipasavyo kwenye
shughuli za kuwaingizia kipato, kama
ilivyo katika miradi ya sekta za ujenzi
na madini. Bomba hili lina urefu wa
kilometa 1,443 kati ya hizo kilometa
296 ziko Uganda na 1,147 zipo
Tanzania,” alisema Mhagama.

“Mikoa ambayo itapitiwa
na bomba hili ni Kagera, Geita,
Shinyanga, Tabora, Singida, Dodoma,
Manyara na Tanga. Wananchi
mnatakiwa kuchangamkia fursa hiyo
ikiwamo kufanya biashara mbalimbali
na kuomba ajira,” aliongeza.

Naye Mkuu wa Mkoa wa Shinyanga,
Zainab Telack, aliwashukuru waandaaji
wa warsha hiyo kwa kuamua
ifanyike mkoani hapa na kwamba
elimu itakayotolewa itawafumbua
macho wafanyabiashara na wananchi
wengine wanaoishi eneo ambalo
bomba hilo litapita na kujipatia kipato.

Mwenyekiti wa Bodi ya
Hakirasilimali, Donald Kasongi,
alisema ni muhimu kwa Watanzania
kuanza kujenga utayari wa kufanya
shughuli mbalimbali na kuinuka
kiuchumi, kutokana na ujio wa mradi
mkubwa wa bomba hilo la mafuta
kutoka Uganda.

Waziri asisitiza gesi matumizi ya kupikia

Na Enock Charles

WATANZANIA wametakiwa ku-
changamkia fursa za matumizi ya
gesi ya mafuta (LPG) kama nishati
mbadala ya mkaa na kuni ambazo
zimedaiwa kuwa si rafiki wa maz-
ingira.

Waziri wa Nishati, Dk. Medard
Kalemani, aliyasema hayo jana
fungua Mkutano wa Kimataifa wa
Matumizi ya Gesi ya Mafuta. Alise-

ma matumizi ya gesi yatapunguza
athari za mazingira kwa kuwa ni
teknolojia rafiki kwa mazingira.
“Mkutano huu unalenga kuha-
masisha uwekezaji katika gesi ya
LPG katika matumizi ya ndani na
katika magari,” alisema Kalemani.
Aidha, Dk. Kalemani aliwataka
wawekezaji wa gesi nchini ku-
kuwa matumizi yake yatapun-
guza ukataji wa miti. Pia aliwataka
wawekezaji hao kujenga viwanda

kwa ajili ya kupata vifaa muhimu
ikiwamo mitungi ya gesi badala ya
kuagiza vifaa hivyo kutoka nje kwa
gharama kubwa.

Kuhusu matumizi ya gesi hiyo
katika vyombo vya usafiri, Waziri
Kalemani alisema Tanzania ime-
anzisha vituo maalum kwa ajili ya
magari yenye mfumo wa matumi-
zi ya gesi katika Chuo cha Taifa cha
Usafirishaji (NIT) na Chuo Kikuu
cha Dar es Salaam (UDSM).

“Tanzania tumeanza kusam-

baza gesi majumbani, lakini hata
katika magari kwa Dar es Salaam
tuna kituo pale DIT (Taasisi ya
Teknolojia Dar es Salaam) pale
Chuo cha Usafirishaji lakini pia
pale Chuo Kikuu Dar es Salaam.
Vile vituo tumeviweka mahsusi
kwa ajili ya magari yenye mfumo
wa kutumia gesi kubadilishwa ku-
toka kwenye mfumo wa petroli,”
alisema.

Waziri Kalemani alisema seri-
kali ina mpango wa kuweka vituo

vingine sita miaka miwili ijayo ka-
tika mikoa ya Mwanza, Arusha,
Dodoma, Mbeya ambavyo vitaku-
wa tembezi na kutakuwa na ma-
tangi makubwa.

Mmoja wa washiriki wa konga-
mano hilo kutoka Kenya, Eliza-
beth Muchiri, alisema ni muhimu
wadau wa mazingira na elimu ku-
hamasisha matumizi ya nishati ya
gesi ili kuondokana na athari ziliz-
opo za matumizi ya kuni na mkaa
hasa kwa vijana na wanawake.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

ELIMU/ MASOMO

NAFASI ZA MASOMO, Chuo cha
Uuguzi na Ukunga MASSANA
kilichopo dar es Salaam, Mbezi Beach
Goba Road. Kinatangaza nafasi za
masomo Kkwa ngazi ya Diploma
na cheti yatakayoanza mwezi wa
September 2019. Njoo tukujazie Form
Kupitia Mtandao wa Nacte: 0713
321260/0769 666880

NAFASI ZA KAZI

TANGAZO LA KAZI, Wanahitajika IT
- Diploma, Sales Lady, Messenger -
awe mvulana. Elimu kidato cha nne/
chasita. Wawe wazoefu wa kutosha.
Mawasiliano: 0715 885533. Email:
jmtofficetraders96@gmail.com au
jmtofficetraders@gmail.com.

NIPASHE NI JIBU LAKO

TOVUTI YA HADITHI ZETU,
www.hadithizetu.co.tz ni  tovuti
inayokuwezesha kusoma hadithi
nzuri  kutoka kwa  waandishi
mbalimbali, karibu  uburudike.
Mawasiliano: 0762 489789.

NJOO UTANGAZE NASI
BIDHAA YAKO KWA BEI NAFUU SANA

KUPOTEA KWA CHETI

115305302

Pauline Saimon Kaseba
anatangaza kupotelewa na result
yenye index namba S.5121/0034
iliyotolewa na Baraza la Mithihani
la Taifa mwaka 2018 katika shule
ya Sekondari Hope nad Joy.
Yeyote atakaekiona atoe taarifa
kituo chochote cha Polisi. Polisi
Taarifa: OB/RB/96688/2019

115306302
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Anaitwa ADAM  MOHAMED
ADAM amepotelewa na paspot
ya kusafiia yenye namba
AB114749.

Yeyote atakaeiona anaombwa
atoe taarifa katika kituo chochote
cha polisi,Taarifa ya polisi;
MOR/MOR/RB/100317/2019.

115307402

Llilian Mushobozi anatangaza kupotea kwa vyeti
vifuatavyo cheti cha kidato cha nne chenye index
namba S0428-0016 kilichotolewa na Baraza la
mithihani la taifa mwaka 1998 katika shule ya
Sekondari Mpechi, Cheti kingine cha kidato cha
nne chenye index namba P0386-0031
kilichotolewa na Baraza la Mithihani la Taifa mwaka
2007 katika shule ya Sekondari Geita na cheti cha
kidato cha sita chenye index namba P0321-0546
kilichotolewa na Baraza la Mithihani la Taifa mwaka
2009 katika shule ya Sekondari Kinondoni . Yeyote
atakaeviona atoe taarifa kituo chochote cha Polisi.
Polisi Taarifa: PWA/BAG/RB/102109/2019

PASSPORT IMEPOTEA KUPOTEA KWA VYETI KUPOTEA KWA CHETI

115307802

BENARD
KUPOTELEWA
CHETI CHAKIDATO CHANNE CHENYE

BURTON
NA

MARTHA
ANATANGAZA

INDEX NAMBA S0748/0043
KILICHOTOLEWA NA BARAZA LA
MITIHANI MWAKA 2016 KATIKA SHULE
YA SEKONDARI KAWAWA JKT.YEYOTE
ATAKAYEKIONA ATOE TAARIFA KITUO
CHA POLISI KILICHO KARIBU.TAARIFA
YA POLIS| MBE/RB/89460/2019.

KUPOTELEWA NA RESULT SLIP

s g
-~
HUSNA SOLA anatangaza

kupotelewa na Result Slip ya
kidato cha nne yenye index
namba S.2153/31 iliyotolewa na
AQUINAS SEKONDARI mwaka
2018. Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi. Taarifa ya
polisi: MBW/RB/8112/2019.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA

USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA)
YA 5 KANUNI YA 2

Katika mahakama ya mwanzo: MJINI MOROGORO
Usimamizi wa mirathi No;141/2019

Ombi la RASHID HAMSINI MGAZA Kuteuliwa
msimamizi wa mirathi marehemu HAMSINI
MGAZA MADENGE

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote na
mirathi ya marehemu kuwa wanaarkwa kuja na
kuudhuria shaurini mnamo tarehe 10/07/2019 kabla ya
muombaiji hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.

Wosia ya marehemu huyo upo Mahakamani
waweza kukaguliwa tarehe 02/07/2019.
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

MAHAKAMA YA WILAYA YA ILALA
USIMAMIZI WA FOMU NA 1l
SHAURI LA MIRATHI NO. 33 2018

JINA LA MWOMBAUJI .......... HOPE DAUDI ALIBALIO
JINA LA MAREHEMU .........DAUDI NTEGEIZE ALIBALIO

TANGAZO linatolewa kwa watu /mtu yoyote wanaodai
kuwa na uhusiano na marehemu na wanataka kupinga
uteuzi wa Mwombaji kuteuliwa kusimamia Mirathi ya
Marehemu DAUDI NTEGEIZA ALIBALIO kuja na
kuhudhuria Mahakamani tarehe 18 Julai 2019 saa 3.00
asubuhi.

Endapo hakuna atakayefika Mahakama hii itamteua
muombaji kuwa msimamizi wa Mirathi tajwa.

Hati hii.d\_rr_\etolewa na mimi leo tarehe 02 Julai, 2019.

A Y i
33 -
i - 4
&, [ e waw o
LT _.-':__.-'.-.-.----n-'\--.--- S
e s
W‘ REEAST by, S
PRITRET Timy g o 3
I (Ll =

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA

USIMAMIZI WA MIRATHI FORM II
(S.M.M. 1984 NYONGEZA YA 5 KANUNI 2)
Katika Mahakama ya mwanzo MJINI -TANGA

Usimamizi wa Mirathi NAMBA 97/2019

Ombi la SHEKHA SEIF MBAROUK kuteuliwa
Isimamizi wa mirathi AHMED ISSA ALLY

Kwa YEYOTE ANAYEHUSIKA

Watu wote wanaodaiwa kuwa na uhusiano wowote na
mirathi ya marehemu huyo wanaalikwa kuja na
kuhudhuria kesi wakitaka mnamo tarehe 22/7/2019
kabla huyo mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa
mirathi hiyo.

Wosia wa marehemu huyo upo Mahakamani waweza
kukaguliwa. Tarehe 02/7/2019
i
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FORM I
JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

MAHAKAMA YA MWANZO KAWE
USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M. 1984 NYONGEZA)

YA 5 KANUNI YA 2
Katika Mahakama ya Mwanzo: KAWE
Usimamizi wa Mirathi No. 108/2019

Ombi la JOSHUA ROBERT OGUDA kuteuliwa Msimamizi wa
mirathi ya Marehemu HERIETH AMEDEUS RINGIA

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote na mirathi ya
huyo kuja na ia kesi wakitaka
mnamo tarehe 15/07/2019.

kabla huyo mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo
ya HERIETH AMEDEUS RINGIA.
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Wosia wa
Tarehe

huyo upo
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HATI YA KIAPO

CHA KUKIRI KUPOTELEWA NA OFFER YENYE USAJILI
WA PLOT NO. 228 KITALU "R' MABAWA YENYE JINA LA
RUKIA S/0 SAIDI:

Mimi  OMARI RAMADHANI SHEKIHIYO wa S.L.P 178,
Tanga, Muislam, mtu mzima na mwenye akili zangu
timamu, Nathibitisha katika kiapo changu hichi na
kuyatamka haya yafuatayo na kama ifuatavyo:-

Kwamba ndiye mmiliki halali kwa sasa wa Kiwanja Na. 228
Kitalu "R" Kilichoko katika eneo la Mabawa, Kata ya
Mabawa, Tanga Mijini, (Kupitia Mikataba husika).

Kwamba nimejaribu kuitafuta kwa juhudi zangu zote
sikufanikiva, Nimetoa taarifa Polisi na kupatiwa
TAN/RB/3916/2019 ya tarehe 13/05/2019.

Kwamba Naiomba Ofisi ya Mipango Miji Mkoa wa Tanga
itambue upotevu huu na ninathibitisha imepotea mikononi
mwangu mimi muapaji, na niko tayari kulipia gharama na
kodi zote husika za serikali.
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KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

KUPOTELEWA NA
KADI YA PIKIPIKI.

KUPOTEA KWA

KUPOTELEWA

KUPOTEA KWA

VALENCE JOHN MTONGOLE
Anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari yenye namba
T. 951 BZF aina ya TOYOTA
HARRIER yenye Chassis
namba SXU10-0009666.
Yeyote atakaeiona atoe
taarifa kituo cha polisi
kilichopo karibu yake.
Taarifa ya Polisi

115308202

MZ /TR/RB/ 475 /2019.

VENANCE ANTHON CHILANGAZI.
anatangaza kupotelewa na kadi
ya pikipiki aina ya HONDA
yenye namba za usajili MC 614
AHE.

Chassis namba
LALPCJ0D4D3142955.
Engine namba.
SDH152FMI3D3325663.Yeyote
atakayeiona atoe taarifa kituo
cha polisi.

Taarifa ya polisi:
RB/DOM/TR/2350/2019.

115308402

KADI

Francis Joseph Assenga
anatangaza kupotelewa
na kadi ya gari yenye
usajili wa namba T351
ADS aina MARK Il GX81.
Yenye chasis hamba
GX8163888880. Yeyote
atakaeiona atoe taarifa
kituo chochote cha Polisi.
Polisi taarifa:
DAR/OST/RB/97714/2019

115305202

NA KADI YA GARI

PAULO CONSTATINE
TEMBA anatangaza
kupotelewa na kadi ya gari
aina ya TOYOTA
LANDCRUISER PRADO
yenye namba za usajili T 448
ARB. Chassis namba
KZJ950140143. Engine
namba 1KZ0706896. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa kituo
cha polisi. Taarifa ya polisi:
DAR/BUG/RB/98063/2019.

115306202

KADI YA GARI

BAHATI BONIPHACE
KAZUZU anatangaza
kupotelewa na kadi ya gari
yenye namba za usajili
T 262 DMD TOYOTA RAUM.
Kadi ya gari yenye namba za
usajili T 873 DCQ TOYOTA
PRADO. Yeyote
atakayeziona atoe taarifa
kituo cha polisi. Taarifa ya
polisi: KMR/RB/6847/2019.

115305902

Uza, Chenye Thamani Kubwa Kwa Kutangaza Nasi
Kwa Bei Poa Tupigie 0767 223311

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yvaliyochapishwa katika gazeti hili.
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MANCHESTER, England Guardiola aliweka wazi kwamba anaweza
kuongeza mkataba, lakini sasa ameibuka

tena na kutamka, anatamani kurudi kwao

OCHA wa Manchester City, Pep

Guardiola, amesema kuwa bado
ana mpango wa kurudi Barcelona
iku moja.

Kocha huyo mwenye miaka 48, ambaye
aliilongoza Man City kupata mataji matatu
msimu uliopita, amekuwa pale Etihad kwa
miaka mitatu sasa.

Kocha huyo mzaliwa wa Katalunya, am-
baye pia ametwaa ubingwa wa Ligi Kuu
England mara mbili, ataingia msimu wa tatu
akiwa na Man City na amebakiza miaka mi-

wili katika mkataba wake.

De Gea atesa Man Utd

.-..
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=i

MANCHESTER, England

KLABU ya Manchester
United imeongeza ofa kwa
golikipa wake, David De Gea
ili kumshawishi kuongeza
mkataba ndani ya kikosi
hicho kwa mujibu wa ESPN
FC.

Kipa huyo ambaye
Kwa sasa yupo kwenye
mwaka wake wa mwisho
wa mkataba wake, tayari
alishakataa kusaini
mkataba mpya ambao
ungemuwezesha kulipwa
kiasi cha pauni 350,000 kwa
wiki.

Chanzo kutoka ndani ya
Man United kimeidokeza

i

ESPN FC kwamba United
wanafanya kila njia
kuhakikisha kwamba
wanambakiza De Gea ili
kuendelea kukaa na miamba
hao.

Kwa mujibu wa chanzo
hicho, bado De Gea hajafikia
makubaliano na kusaini
mkataba huo na kwamba,
yeye mpango wake ni
kutaka kuondoka.

Licha ya United kuendelea
kumshawishi De Gea
kubakia hapo, lakini pia
inawafuatilia kwa karibu,
Kipa wa Atletico Madrid,
Jan Oblak, Gianluigi
Donnarumma wa AC Milan
na Andre Onana wa Ajax.

na kuifundisha Barcelona kwa mara
nyingine.

Siku za karibuni alitamka; “Ni-
takaa Man City kwa miaka miwili
zaidi kama wananihitaji. Ninafura-
hia maisha hapa.”

Hata hivyo, ameibuka upya na
kutamka; “Nitarudi Barcelona hivi
karibuni. Nimeshatembea klabu ny-
ingine, nimefanya vizuri, nadhani
bado ninahitajika Barcelona. Nitaru-
di huko.”

Real kumgeuza
Bale chambo
kwa Pogba

MADRID, Hispania

KLABU ya Real Madrid bado inaendelea na
mpango wake wa kutaka saini ya kiungo wa
Manchester United, Paul Pogba kipindi hiki
cha majira yajoto, huku Gareth Bale akitajwa
kuwa chambo.

Bale, mshindi mara nne wa Ligi ya Mabing-
wa Ulaya, hayupo kwenye mipango ya kocha
Zinedine Zidane pale Bernabeu msimu huu,
na hivyo wanataka kumtumia kuwa chambo
ya kupelekwa pale Old Trafford ili kumpata
Pogba.

Kwa mujibu wa Gazetila Marca, Real wapo
tayari kumfanya Bale kama kiungo muhimu
kwa kubadilishana na Pogba pamoja na
fedha. Taarifa zaidi zinaeleza kuwa, wakala
chester mara mbili ili kuhakikisha kwamba,
Pogba anatua pale Madrid.

Tatizo kubwa la Bale ni kuacha mshahara
anaolipwa pale Real Madrid kuwa inaoneka-
na itakuwa kikwazo kikubwa cha yeye kutua
Man United.

Taarifa zaidi zinasema kwamba, Bale
mwenyewe ameshaweka msimamo wa ku-
totaka kuondoka Real Madrid.

Mara baada ya kutua kwa Zidane pale
Madrid kwa mara ya pili na Bale kuambiwa
wazi kuwa hana nafasi kwenye kikosi chake,
mchezaji huyo wa kimataifa wa Wales ali-
bainisha wazi kwamba hana mpango wa
kuondoka.

Hiyo inamaana kwamba, Bale anataka
kumaliza mkataba wake na miamba hao wa
Uwanja wa Santiago Barnabeu ili aondoke
akiwa huru na kuchagua wapi pa kwenda.

Zidane ameshatamka wazi kuwa Bale hay-
upo katika mipango yake kwenye kikosi hi-
cho na hivyo ana nafasi ya kuondoka.
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Arsenal

yajipanga
kumnasa Fekir

LONDON, England

BAYERN
'YAKAMILISHA
USAJILI

KLABU ya Arsenal imeripotiwa kwam-
ba imewasiliana na Nabil Fekir kwa
ajili ya kumsainisha mkataba kipindi
hiki cha majira ya joto.

Fekir amekuwa akitajwa kutua kwe-
nye Ligi Kuu ya England tangu kipindi
cha majira ya joto kilichopita, kwani
dili lake la pauni milioni 53 kutua pale
Liverpool lilishindikana msimu uli-
opita.

Kwa mujibu wa Gazeti la L'Equipe,
‘Washika Bunduki’ hao wamejitosa
kuitaka sahihi ya mshindi huyo wa
Kombe la Dunia akiwa na Ufaransa ili
vva‘\l/veze kumtoa kiungo wao, Mesut
Ozil.

Ozil amekuwa akionekana ni ‘mzigo’
pale kwenye Uwanja wa Emirates
hasa kutokana na mshahara wake wa
pauni 350,000 kwa wiki na kocha,
Unai Emery amekua akihaha kutaka
kumuuza.

Arsenal wanataka kumtumia Ozili ili
kupata fedha za usajili wa kipindi hiki
kutokana na bajeti yao ya usajili kuwa
ndogo.

Hadi sasa bodi ya Arsenal imetoa
kiasi cha pauni milioni 48 kwa ajili ya
usajili wa kipindi hiki cha majira ya
joto, kiasi ambacho kinaonekana kuwa
hakitoshi.

Miamba hao wa Ligi Kuu ya Eng-
land hadi sasa wamefanikiwa kuipata
sahihi ya kinda wa Brazil, Gabriel
Martinelli mwenye umri wa miaka 18
kwa pauni milioni sita.

Kinda huyo hivi karibuni aliitwa
katika kikosi cha Taifa cha Brazil am-
bacho kinashiriki michuano ya mataifa

MUNICH, Ujerumani

AYERN Munich wamekamilisha
mchakato wa kumsainisha mka-
taba kinda wa Chelsea, Jamal Mu-
siala.
Nyota huyo mwenye umri wa miaka 16,
ambaye anacheza nafasi ya usham-
buliaji tayari ameripotiwa kufikia
makubaliano ya maslahi binafsi
na mabingwa hao wa Ligi Kuu
ya Ujerumani, Bundesliga.
Musiala kwa sasa ana uraia
pacha wa England na Uje-
rumani ameshazichezea timu
za taifa za nchi zote mbili za
chini ya umri wa miaka 16.
Kinda huyo aliyezaliwa Ful-
da nchini Ujerumani, alisajil-
iwa na Chelsea mwaka 2011
akitokea TSV Lehnerz.
Musiala ameichezea mara
tatu timu ya vijana ya Chel-

yva America Kusini, Copa America.

Martinez atakiwa kuinoa Newcastle

NEWCASTLE, England

KLABU ya Newcastle inapanga
kumchukua kocha wa timu ya
Taifa ya Ubelgiji, Roberto Martin-
ez kama kocha wao mpya baada
ya kuondoka kwa Rafa Benitez.

Kwa mujibu wa Gazeti la The
Sun, mmiliki wa Klabu hiyo, Mike
Ashley anataka kumchukua ko-
cha mwenye uzoefu wa Ligi Kuu
ya England na Martinez ndio
anayeonekana kufiti katika nafasi
hiyo.

Shirikisho la Soka la Ubelgiji

limeripotiwa kwamba linatarajia
kupokea ofa kutoka kwa Ashley
ndani ya siku chache zijazo ili ku-
muachia kocha huyo.

Hiyo imekuja baada ya siku
chake kuondoka kwa Benitez am-
baye ameteuliwa kuwa kocha wa
klabu moja nchini China.

Benitez aliamua kuachana na
timu hiyo baada ya kushindwa
kufikia makubaliano ya kutia saini
mkataba mpya hapo kwenye dim-
bala St James’ Park.

Martinez ambaye alikuwa ko-
cha wa Swansea kabla ya kuhamia

Wigan ambako alishinda Kombe
la FA mwaka 2013, anaonekana
kuwa ana uzoefu wa kutosha na
Ligi Kuu ya England.

Kocha huyo mwenye umri wa
miaka 45, pia aliifundisha Everton
na kuiwezesha kumaliza nafasi ya
tano kwenye msimamo kabla ya
kuteuliwa kuwa kocha wa Ubelgiji
mwaka 2016.

Ashley pia anatajwa kuwa
anawawania Steven Gerrard, Pat-
rick Vieira, Mikel Arteta na Eddie
Howe kuchukua mikobba hiyo ya
Benitez.

sea chini ya umri wa miaka
18 tangu alipojiunga na timu
hiyo Septemba mwaka 2018.
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DONDOO ZA SOKA
MACGAZETI YA ULAYA

MESSI SASA AWEKA WAZI
HATIMA YAKE ARGENTINA

® ® @ Ni baada ya Jesus, Firmino kuiongoza Brazil
kuwachapa nusu fainali Copa Amerika, asema...

BELO HORIZONTE, Brazil

IONEL  Messi  amewatoa

mashabiki hofu kuhusu

uwezekano kwamba anaweza

kutundika daluga kimataifa
kwa mara ya pili baada ya Argentina
kutolewa kwenye michuano ya Copa
America.

Argentina ilichapwa mabao 2-0 na
Brazil kwenye mechi ya nusu fainali
iliyopigwa Belo Horizonte usiku wa
kuamkia jana, na kutolewa huko ku-
naendeleza rekodi mbaya kwa mshindi
huyo mara tano wa tuzo ya Mchezaji
Bora wa Dunia [Ballon d'Or’] ya ku-
toshinda taji lolote kubwa akiwa na
timu yake ya taifa.

Ni mwezi uliopita tu Messi al-
itoa mashaka kuhusu nafasi yake ya
kucheza fainali za Kombe la Dunia za
Qatar mwaka 2022 - wakati atakapoku-
wa na umri wa miaka 34- lakini baada

ya kukatishwa tamaa katika michuano
ya kimataifa, mshambuliaji huyo wa
Barcelona agalau amethibitisha maju-

kumu yake wakati huo huo.
“Kitu fulani kipya kipo
katika upeo wa macho,”
aliwaambia wanahabari,
akiongeza kuwa anatu-
mai mashabiki nyumbani
watatambua juhudi za
kikosi hicho wakati wa
michuano hiyo.

“Ninatumai tunaheshimika na si ku-
kosolewa. Wanapaswa kuiacha timu
kuwa na kuendelea kukua.

“Ukweli ni kwamba nimekuwa vizuri
na kundi hili la wachezaji na ikiwa ni
napaswa kuisaidia kwa namna fulani
nitapenda. Hili ni kundi kubwa ambalo
linakua na kama ninaweza kujiunga
nalo nitafanya.”

Messi hivi karibuni alistaafu mechi
za kimataifa mwaka 2016, baada ya ku-
kosa penalti wakati wa hatua ya matuta
kwenye mechi ya fainali ya Copa Amer-
ica dhidi ya Chile.

Na baadaye alirudi kundini kwa
wakati na kuisaidia timu yake kufuzu
fainali za Kombe la Dunia 2018,
lakini mara kadhaa tangu wakati huo
amekuwa akisema wakati wake wa
kuiwakilisha nchi yake unaelekea
ukingoni.

Messi ndiye kinara wa ufungaji wa
wakati wote Argentina, akiwa na ma-
bao 68 katika wasifu wake kisoka ki-
mataifa.

Katika mechi hiyo ya nusu fainali
usiku wa kuamkia jana, Brazil iliizami-
sha Argentina na kutinga fainali yake ya
kwanza ya Copa America tangu mwaka
2007, mabao yakifungwa na Gabriel Je-
sus dakika ya 19 na Roberto Firmino
(71).

BALE CHAMBO YA POBGA REAL

REAL Madrid inakaribia kumjumuisha mshambuliaji wa
Wales, Gareth Bale, 29, katika dili la kuinasa saini ya kiungo
wa Manchester United na Ufaransa, Paul Pogba, 26. (Mail)

KUMRITHI GRIEZMANN

ATLETICO Madrid inavutiwa kuipata saini ya msham-
buliaji wa Arsenal na Ufaransa, Alexandre Lacazette,
28, ili kuziba pengo la raia mwenzake anayewindwa na
Barcelona, Antoine Griezmann, 28. (Mirror)

UMTITI AMPELEKWA SOKONI

BARCELONA ipo tayari kusikiliza ofa ya beki wao wa
kati, Mfaransa Samuel Umtiti, 25, ambaye anawindwa na
Manchester United. (Sport, via Mirror)

MAGUIRE KUVUNJIWA BENKI

MANCHESTER United itapaswa kuilipa Leicester City
zaidi ya pauni milioni 90 ili kuipata huduma ya Harry
Maguire - hivyo kumfanya mchezaji huyo mwenye umri
wa miaka 26, kuwa beki ghali zaidi wa wakati wote- kama
inataka kuipata saini ya Muingereza huyo majira haya ya
joto. (Telegraph)

COCU KUMRITHI LAMPARD DERBY

DERBY County itaziba nafasi ya kocha Frank Lampard,
41, anayejiunga na Chelsea kwa kumpa mkataba kiraka
wa zamani wa Barcelona na Uholanzi, Phillip Cocu, 48,
ambaye yupo huru baada ya kuondoka Fenerbahce
mwaka jana. (Guardian)

UNITED YAMFUATA OLMO

MANCHESTER United imetoa ofa kwa kiungo wa
Dinamo Zagreb na Hispania U-21, Dani Olmo. (Mail)

PALACE KUIKOMOA ARSENAL

CRYSTAL Palace haitaki kumuuza winga wa kimataifa
wa Ivory Coast, Wilfried Zaha, 26, kwa Arsenal kwa hasira
kwa sababu wanaamini ‘Gunners’ wameandaa kwa
makusudi kumnasa mchezaji huyo anayetaka kuondoka.
(Mirror)

AKE ANUKIA MANCHESTER CITY

BEKI wa Bournemouth, Mholanzi Nathan Ake, 24, kuna
uwezekano akatia saini majira haya ya joto kuitumikia Man-
chester City. (UEquipe, via Manchester Evening News)

TREZEGUET LULU ASTON VILLA

ASTON Villa inamtaka kiungo wa Kasimpasa na Misri,
Mahmoud Trezeguet, 24. (Sun)

AZIKATAA LIVER, BAYERN

WINGA wa Barcelona na Ufaransa, Ousmane Dembele,
22, anataka kuendelea kubaki Nou Camp licha ya kuivutia
Liverpool na Bayern Munich. (CEquipe)

ARSENAL YAWEKEWA KIGINGI

CELTIC inajaribu kuizuia Arsenal kumnasa beki wa
pembeni Mscotland Kieran Tierney, 22, kwa kuongeza
dau hadi pauni mioni 25. (Star)

CHEEK, CHELSEA WAKUBALIANA

CHELSEA imekubaliana mkataba wa muda mrefu na
kiungo Muingereza Ruben Loftus-Cheek, 23. (Telegraph)
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—— AZAM WAARIDI KURUDI
NCHINI NA KAGAME LAO

KMC na matumaini
Kombe la Kagame

Na Shufaa Lyimo

TIMU ya KMC FC, leo alfajiri imesafiri
kuelekea nchini Kigali Rwanda kwa
ajili ya kwenda kushiriki mashindano
ya Kombe la Kagame yaliyoandaliwa
na Baraza Vyama vya Soka la nchi
za Afrika Mashariki na Kati (Cecafa)
yanayotarajiwa kuanza Juai 6-21,
mwaka huu.

Katika mashindano hayo, KMC
imepangwa Kundi A na timu za Rayon
Sports (Rwanda), TP Mazembe (DRC)
pamoja na Atlabara ya Sudan Kusini
na itaanza kurusha karata yake va
kwanza dhidi ya Wasudan hao Julai 7,
mwaka huu.

Akizungumza na Nipashe jana,
asubuhi mara baada ya kumaliza
mazoezi kocha mkuu wa kikosi hicho,
Jackson Mayanja aliahidi kurudi na
matokeo mazuri kutokana na namna
alivyowaandaa wachezaji wake tangu
alipokabidhiwa timu hiyo.

Hata hivyo, Mayanja alisema
wachezaji wake wote wanaendelea
vizuri kila mmoja akiwa na morali ya
juu kuhakikisha anarudi na matokeo
mazuri nyumbani na kudai hana
mchezaji yeyote majeruhi ambaye
atashindwa kusafiri na timu.

Licha ya kundi lao kudaiwa kuwa la
‘kifo’ kutoka kujumuisha timu zenye
viwango vya juu, Mayanja amesema
hana hofu katika hilo kwa kuwa
wachezaji wake amewapa mbinu am-
bazo zitawasaidia pindi watakapoku-
tana na mpinzani yeyote dimbani.

Kwa upande wake msemaji wa
timu hiyo, Anuari Binde alisema jana
msafara wa wachezaji 20 pamoja na
viongozi watano ndio waliotarajiwa

kuondoka leo alfajiri kuelekea Rwanda.

JWTZ kushiriki
michezo ya
majeshi Dunia

Na Faustine Feliciane

JESHI la Wananchi la Tanzania (JWTZ),
litatuma wanamichezo kushiriki mich-
ezo mitatu tofauti katika michuano
ya Dunia ya Majeshi itakayofanyika
nchini China kuanzia Oktoba 18 hadi
27, mwaka huu.

Katika michezo hiyo itakayoshiriki-
sha wanamichezo 10,000 kutoka nchi
wanachama wa Baraza la Dunia la
Michezo ya Majeshi (CISM), Tanzania
itashiriki michezo ya riadha, ngumi na
mieleka.
jana, Mwakilishi wa Tanzania CISM
lililo na makao makuu nchini Ubelgiji,
Kanali Joseph Bakari, alisema Baraza
hilo litasaidia baadhi ya gharama ya
timu hiyo va JWTZ.

Alisema kwa upande wa baraza
hilo, kwa sasa wapo kwenye kipindi
cha maandalizi mpaka mwishoni kwa
mwezi huu.

“Kwa kuwa mimi ni mwakilishi
wa nchi yetu kwenye baraza hili na
kitengo changu kinahusika na mich-
ezo hii, nafahamu Tanzania itashiriki
kwenye michezo hiyo mitatu,” alisema
Kanali Bakari.

Na Shufaa Lyimo

ABINGWA watetezi Klabu

Bingwa Afrika Mashariki na

Kati maarufu Kombe la Kag-

ame, Azam FC, wameondoka
usiku wa kuamkia leo kuelekea Kigali,
Rwanda kwenye michuano hiyo huku
wakieleza wamekwenda kurudi na taji
lao.

Azam ambao wameondoka saa tisa
usiku kwa Shirika la Ndege la Rwanda Air-
ways, kwenye Kundi lao la B linalojumui-
sha timu ya Bandari FC ya Kenya, KCCA
(Uganda) na wenyeji Mukura Victory,
ambao wataanza nao Julai 7, mwaka huu
kwenye Uwanja Huye.

Akizungumza na Nipashe jana, Afisa

Habari wa timu hiyo, Jafari Idd alisema ko-
cha wa kikosi hicho, Etienne Ndayiragije
amechukua baadhi ya wachezaji kutoka
kikosi chao cha vijana na kuwaingiza ku-
wanoa vema kwa ajili ya michuano hiyo.

Aidha, alisema kocha ame-
pendekeza kutumia yosso
hao kutokana na baadhi ya
nyota wake kuwa katika ma-
jukumu na timu zao za taifa
kwenye fainali za Mataifa

ya Afrika (Afcon) 2019 zina-
zoendelea nchini Misri.
Alisema kwa mujibu wa mapendek-

ezo ya kocha, nyota hao wakiwamo wal-
iokuwa na kikosi cha Taifa Stars ambao

wanatarajiwa kurejea leo wakitokea Misri
baada ya kuaga michuano hiyo, wame-
pewa mapumziko na kwamba watawasu-
biri wenzao mpaka watakaporudi ndipo
waungane nao tayari kwa maandalizi ya
msimu ujao wa Ligi Kuu Tanzania Bara
pamoja na michuano ya kimataifa.

“Kwa wale wachezaji wetu ambao wapo
kwenye kikosi cha timu ya Taifa tutawapa
mapumziko tutaungana nao tutakaporu-
di kwa ajili ya kujiandaa na mashindano
yajayo ya Ligi Kuu na Kombe la Shirikisho
Afrika,” alisema Jafari.

Aliongeza kuwa kikosi kilichoondoka
mbali na yosso hao wa Timu B, pia kinaju-
muisha nyota wapya waliosajiliwa msimu
huu, hivyo wanauhakika wataweza kure-
jea na kombe lao.

Mtendaji Mkuu wa Simba, Crescentius Magori, akimtambulisha aliyekuwa nahodha wa Yanga, Ibrahimu Ajibu
(kulia) aliyerejea Simba akitokea Yanga baada ya jana kutia saini mkataba wa miaka miwili wa kuitumikia klabu
hiyo. PICHA: SIMBA

Yanga rasmi mawindoni msimu mpya

Na Shufaa Lyimo

JESHI kamili la kikosi cha Yanga linata-
rajiwa kuanza kuripoti kambini leo kuji-
winda na msimu mpya wa Ligi Kuu Tan-
zania Bara pamoja na michuano ya Ligi ya
Mabingwa Afrika

Akizungumza na Nipashe jana, Kaimu
Katibu Mkuu wa klabu huyo, Dismas Ten,
alithibitisha wachezaji kuarifiwa kuanza
kuripoti kambini leo huku akieleza kuwa

mazoezi rasmi yataanza Jumapili wiki hii.

“Kesho (leo) wachezaji wetu wataanza
kuripoti kambini huku tukiendelea na
zoezi la usajili na moja kwa moja Jumapili
wiki hii wataanza mazoezi kwa ajili ya ku-
jiandaa na msimu ujao wa Ligi kuu Tan-
zania Bara pamoja michuano ya Ligi ya
Mabingwa, alisema Dismas.

Alisema kikosi chao kitaendelea na
mazoezi Jijini Dar es Salaam mpaka hapo
uongozi wa juu utakapoamua kuhami-

sha kambi ili kuwaweka fiti wachezaji
wao wote waliosajiliwa na wale ambao
wataendelea kuwasaini kuitumikia klabu
hiyo.

“Kuhusu suala la kuweka kambi nje
ya Mkoa wa Dar es Salaam hilo bado si-
jalifahamu na siwezi kulizungumzia kwa
sababu kuna watu ambao wanahusika na
masuala hayo ila naamini mtapata taarifa
kuelezwa kile kinachoendelea pindi kam-
bi itakapokuwa imeanza,” alisema.
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Nipashe

Guardiola apanga
kurudi Barcelona

MANCHESTER, England

KOCHA wa Manchester City, Pep
Guardiola amesema kuwa bado ana
mpango wa kurudi Barcelona siku
moja.

Kocha huyo mwenye miaka 48,
ambaye aliiongoza Man City kupata
mataji matatu msimu uliopita, ameku-
wa pale Etihad kwa miaka mitatu sasa.

Kiungo mkabaji wa Brazil, Carlos Henrigue Casimiro, akihaha kumzuia mshambuliaji wa Argentina, Lionel Messi
wakati wa mechi ya nusu fainali ya Copa America iliyopigwa Belo Horizonte usiku wa kuamkia jana na Brazil

kushinda 2-0. HABARI UK. 30

N A=

hoo o

HABARI UK 28

AJIBU TAYARI SIMBA SC,

Na Mwandishi Wetu

ATIMAYE mabingwa watetezi

wa Ligi Kuu Bara, Simba wame-

fanikiwa kumrejesha nyumbani

kiungo mshambuliaji wao na ali-

yekuwa nahodha wa Yanga, Ibrahim Ajibu

kufuatia jana kumtangaza akisaini mkataba

wa miaka miwili na klabu hiyo ya mtaa wa
Msimbazi jijini Dar es Salaam.

Hata hivyo, kutua kwa Ajibu ku-

naelezwa kuwa kutafuatiwa na

beki kisiki wa kushoto, Gadiel

Michael ambaye naye anata-

rajiwa kutangazwa hivi karibuni

baada ya kushindwana na wal-

iokuwa waajiri wake, Yanga.

Simba ambayo imekuwa na utaratibu
wake wa kutangaza wachezaji wapya na wal-
ioongeza mkataba kila ifikapo saa saba mcha-
na, jana katika ukurasa wake wa Instagram
ilimtangaza Ajibu akiwa na Mtendaji Mkuu
wa klabu hiyo, Crescentius Magori baada ya
kusaini mkataba wa kuitumikia.

“Safari ya mtoto kuishi mbali na nyumbani
imefikia ukingoni. Ibrahim Ajibu ameamua
kufanya maamuzi sahihi ya kurudi nyumbani
Msimbazi, ndio amerudi na amesaini mka-
taba wa miaka miwili kucheza na kuwapa

SAA7 YA GADIEL YAJA

® ® @ Aidindia Yanga, Msimbazi yachungulia dili,
Nlpashe yanasa mchongo mzima baada ya...

furaha Wanasimba. Karibu nyumbani Ajibu
#Amerudi #Ajibu #Nguvu Moja,” ilisomeka
taarifa hiyo ya Simba.

Ajibu ambaye msimu uliomalizika akiwa
Yanga ameongoza kwa kutoa pasi za mwisho
nyingi (18) Ligi Kuu Bara huku akifunga ma-
bao sita, anakuwa mchezaji mpya wa nane
kusajiliwa Simba na wa tatu mzawa baada ya

kipa Beno Kakolanya kutoka Yanga pia na beki
Kennedy Juma kutoka Singida United.
Wachezaji wengine watano ni wa kigeni,
ambao ni mabeki Wabrazil Gerson Fraga
Vieira kutoka ATK ya Ligi Kuu ya India na Tai-
rone Santos da Silva kutoka Klabu ya Atletico
Cearense FC, mshambuliaji Wilker Henrique
da Silva kutoka Bragantino, zote za Daraja la
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Nne nchini Brazil na viungo Msudan Sharaf
Eldin Shiboub Ali Abdalrahman aliyetokea Al
Hilal ya Sudan na winga Deo Kanda kutoka TP
Mazembe ya kwao, DR Congo.

Kuhusu Gadiel, taarifa zilizolifikia Nipashe
jana zimeeleza kuwa saa saba zilizosalia kabla
ya dirisha la usajili kufungwa Julai 31, mwaka
huu hazitamwacha salama kabla ya kutanga-
zwa kumalizana na Simba.

“Ni muda tu unasubiriwa kabla ya Gadiel
kutangazwa Simba kwani anatarajiwa kuja
kuchukua nafasi ya Mghana Asante Kwasi am-
baye alikuwa anasaidiana na Tshabalala (Mo-
hamed Husseni),” kilieleza chanzo chetu jana.

Kwa mujibu wa taarifa kutoka ndani ya
uongozi wa Klabu ya Yanga, Gadiel alipewa
saa 24 kuanzia jana kusaini mkataba mpya na
kama hakusaini basi klabu hiyo ilikuwa tayari
kumsainisha mchezaji mwingine katika nafasi
hiyo.

“Gadiel anataka zaidi Sh. milioni 50 ili ku-
saini mkataba wa miaka miwili, jambo ambalo
klabu haiafiki, hivyo alipewa saa 24 kusaini
vinginevyo asajiliwe mchezaji mwingine,”
kilieleza chanzo chetu.
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