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HABARI KITAIFA

JPM ataja sifa za mrithi wake

Na Augusta Njoji, DODOMA

AIS DKk. John Magufuli

ametaja sifa za mtu

atakayefaa kumrithi,

huku akieleza kuwa
Watanzania wanataka mtu Kki-
jana.

Pia, ameeleza sababu za
kuchelewa kutangaza Baraza la
Mawaziri na kuwataka wabunge
kushusha presha ya kuteuliwa
kwa kuwa kazi waliyoomba ni
ubunge na si uwaziri.

Akizungumza jana  Tkulu
Chamwino baada ya kumwapi-
sha Waziri Mkuu, Kassim Ma-
jaliwa na mawaziri wawili, Rais
Magufuli alisema haiwezekani
kupendekeza kwenye kikao cha
Kamati Kuu ya CCM kuchagua
mtu mwenye umri wa miaka 60.

“Maneno mengine yanaumi-
za, lakini mjiandae kisaikolojia
kusudi msipoteze fedha zenu,
najua haya mambo ni magumu
huo ndio ukweli, Kikwete wakati
anaondoka alisema hataona
rais anayemzidi umri, sasa
mwangalie mimi nina umri gani
nitakapokuwa namaliza ndio
ujipimie kwenye umri pale,”
alisema.

Alisema asilimia 65 ya Watan-
zania ni vijana na imemsaidia
Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein
Mwinyi, kushinda kwa kuwa wa-
pigakura kwa sasa ni vijana.

“Huo ndio ukweli, huwezi ku-
wapelekea wapigakura mtu am-
baye si saizi yao, maneno yanau-
ma, lakini ndio hivyo,” alisema.

PRESHA WABUNGE

“Sikuwa na haraka ya ku-
teua Baraza la Mawaziri na nyie
wabunge ni mashahidi, mwaka
huu tuna wabunge zaidi ya 350
na bado wa nafasi 10, sikutaka
kuteua haraka na ningewaomba
wabunge presha mzishushe
kwa sababu kazi tuliyoomba ni
ubunge wala sio uwaziri,” alise-
ma.

Aliwakumbusha kuwa walien-
da kuomba ubunge na watawatu-
mikia wananchi na kukabidhiwa
Ilani ya uchaguzi yenye kurasa
303.

“Sasa mengine yanatoka wapi?
Nafasi za uwaziri na naibu waziri
haziwezi kufika 30, sasa katika
watu 350 hata ungekuwa wewe
unateua ungepata shida kubwa,
kwa hiyo lazima nicheki jina kwa
jina, factors (sababu) nyingi, na
wakati mwingine unatafuta fac-
tors nyingine ili umtoe,” alisema.

Alisema  haiwezekani  ku-
kawa na wabunge kwenye mkoa
mmoja watano na kueleza kuwa
hiyo ni miongoni mwa mambo
ya kuangalia ya kuwapo na
mgawanyo.

“Kuna factor kubwa na kazi ni
ngumu, ni lazima uwe fair (haki)
na umtangulize Mungu, kwamba
anayestahili usije ukamwonea,
kwa hiyo nawaomba ndugu zan-
gu mnisamehe sana kwamba ina-
chukua muda mrefu,” alisema.

Alieleza kuwa mwaka 2015
ilikuwa ni rahisi kwa sababu
wabunge wa CCM walikuwa
wachache na idadi ya kucheza

nayo ilikuwa ndogo.

SABABU MAWAZIRI WAWILI

“Hawa wawili sio ndio maarufu
sana kuliko waliobaki, miaka ya
nyuma niliwateua hawakuwa na
majimbo na niliwaambia waende
kwenye majimbo, lakini nikao-
na nitachelewa kidogo kuteua
Baraza la Mawaziri na wabunge
lazima mlipwe mishahara, posho
na mishahara ya wafanyakazi,
miradi ya maji na kila kitu ni la-
zima tuwe na Waziri wa Fedha,”
alisema.

Alifafanua: “Kwa sababu nilijua
fedha tutahitaji haiwezi kusub-
iri miezi mitatu au minne, ndio
maana nikaangalia, nikasema
huyu Mpango kabla sijamteua ali-
kuwa Kamishna wa TRA ndio ali-
kuwa mtu wa kwanza kukusanya
mapato kutoka Sh. bilioni 850
hadi trilioni 1.2, nikamteua kuwa
Waziri wa Fedha na amekuwa
pale na uchumi umeendelea ku-
panda.”

Kuhusu Wizara ya Mambo ya
Nje, Rais Magufuli alisema alia-
mua kumteua Prof. Kabudi kwa
kuwa nchi haiwezi kukaa bila mtu

wa kuisemea.

“Hatuwezi kukaa bila mtu wa
kutusemea tukaendelea kutu-
kanwa, watu wanatengeneza ma-
jambo yao hayapati majibu, ndio
maana nikasema huyu kwa kuwa
alimudu kazi yake nikasema aen-
delee kuwa Waziri wa Mambo ya
Nje, wapo wengi waliomudu na-
fasi zao, lakini niliona nijiridhishe
kwanza,” alisema.

Alisema wasaidizi wake wal-
impelekea ushauri kuhusu Wiz-
ara ya Ulinzi na Mambo ya Ndani,
lakini hakuwajibu.

“Sikuwajibu kwa sababu si lazi-
ma kuwa na Waziri wa Ulinzi, CDF
akiwa na tatizo au akitaka kupiga-
na wala haendi kwa Waziri wa Ul-
inzi, anakwenda kwa Rais ambaye
ndiye kamanda mkuu, kwa hiyo
ushauri ule hata sikusikiliza, uki-
hitaji polisi waende kufanya kazi
mahali popote haihitaji Waziri
wa Mambo ya Ndani, IGP atafoka
watu watatoka,” alisema.

Akizungumzia wizara nyingine,
alisema zitasimama kwenye uteu-
zi hadi ajiridhishe.

“Wapo makatibu wakuu wa-
fanye kazi na wajibu wao, kwa

hiyo ninawaomba sana wabunge
nawapenda sana na wote mna
sifa, kitakachofanyika ni rand-
omization tu, wote supa na tuli-
wapitisha kwenye Kamati Kuu na
Halmashauri Kuu na wananchi
wakawapa kura za kutosha ndio
maana nimeona tupeleke tara-
tibu na si kwa haraka,” alisema.

Hata hivyo, alisema atakaa na
viongozi wenzake akiwamo na
Rais wa Zanzibar ili kushauriana
kwenye uteuzi.

“Nitakaa na Rais wa Zanzibar
kwa kuwa yawezekana ninay-
etaka kumteua na yeye anataka
kumteua Zanzibar, kwa hiyo ni
suala ambalo halihitaji haraka,
maneno ni mengi, kwa waganga
nendeni shauri yenu, wengine
watawapaka mikosi,” aliwaasa.

Aliwashauri kwenda kanisani
na mesikitini kumwomba Mungu
ndipo kwenye baraka nzuri.

AMPA SOMO MAJALIWA

Alimpongeza Waziri Mkuu Ma-
jaliwa na kusema anashangaa
kwenye vyombo vya habari watu
wakishangilia kuwa amepewa
miaka mingine mitano bila kujua

Waziri wa Fedha na Mipango, Dk. Philip Mpango, pamoja na Waziri wa Mambo ya Nje na Ushirikiano
wa Afrika Mashariki, Prof. Palamagamba Kabudi, wakila kiapo cha uadilifu baada ya kuapishwa kuwa

Dodoma jana. PICHA: IKULU

kama amewaambia atakaa miaka
hiyo.

“Nataka niwaambie na nim-
wambie Majaliwa kazi ya uwaziri
mkuu haina guarantee (kipindi
maalum), nilitaka nilizungumze
hili Waziri Mkuu aelewe, itatege-
mea na performance (utendaji)
wake kwa hiyo tumwombee, ili
angalau afikie rekodi ya Waziri
Mkuu mstaafu Fredrick Sumaye,”
alisema.

Alisema wanasiasa wana tabia
ya kufurahi, lakini nafasi hiyo sio
ya kudumu na kuwataka wateuli-
wa kutambua uteuzi unategemea
na namna kazi ilivyofanyika.

“Wananchi wametukopa im-
ani, lazima tukafanye makubwa
sana, nampongeza Waziri Mkuu
miaka mitano iliyopita alifanya
kazi nzuri, miaka hii mitano Wa-
ziri Mkuu ni migumu nitakutuma
sana, mwaka huu sio raha.”

Kwa upande wake, Makamu wa
Rais, Samia Hassan Suluhu, alise-
ma viongozi aliowarudisha kwe-
nye nyadhifa zao akiwamo yeye
hawakuwa na kazi rahisi kwa
kuwa walikuwa wakilia kutokana
na Rais Magufuli kuwanyoosha.

“Tulipoanza nawe ilikuwa kazi
ngumu, ulikuwa unatuona tuliku-
wa tunalia kila siku, ukija kwangu
nilikuwa nasema eeh mwaka
huu, kina Kassim wote hawa, laki-
ni uliendelea kutunyoosha, tume-
nyooka, miaka miwili ya kwanza
tulinyooka, miaka mitatu iliyofua-
ta tulifanya kazi kweli na ukawa
na imani juu yetu,” alisema.

“Tunasubiri baraza jipya la
mawaziri, lakini sisi tutawanyoo-
sha, mwenzetu utakaowateua
wewe fikiria mengine makubwa
na si utakaowateua.”

Naye Rais wa Zanzibar, Dk.
Hussein Mwinyi, alisisitiza ush-
irikiano na Serikali ya Jamhuri
ya Muungano ili kutimiza wali-
yokubaliana  katika masuala
mbalimbali likiwamo la uchumi
ambao unategemea pande zote
mbili.

PM atoa siku 4 apewe ripoti kupanda saruji

Na Augusta Njoji, DODOMA

WAZIRI Mkuu, Kassim
Majaliwa, amesema anaanza
kazi kwa kushughulikia suala la
upandaji wa bei ya saruji nchini,
huku akitoa siku nne kwa wakuu
wa mikoa kukagua viwanda na
mawakala na kuwasilisha taarifa
ya sababu za kupanda kwa bei
hiyo.

Hatua hiyo imetokana na
hivi karibuni bei ya bidhaa hiyo
kupanda kwa viwango tofauti

kwenye maeneo mbalimbali
nchini.
Akizungumza  jana  Ikulu

Chamwino baada ya kuapishwa
na Rais Dk. John Magufuli,
alisema kuna watu wamejisahau
wakidhani serikali ipo kwenye
uchaguzi na haiwezi kufanya
lolote jambo ambalo si kweli.
Alisema bei hiyo imepanda
bila sababu yoyote ya msingi kwa

kuwa serikali haijaongeza kodi,
miundombinu, gesi, makaa ya
mawe yapo mengi na nguvu kazi
ipo.

“Tunahitaji maelezo ya kwanini
bei ya saruji kwa kiasi hicho,
Mheshimiwa Rais naanza na
hilo,” alisema.

Alisema: “Nataka
kukuhakikishia Mheshimiwa Rais
nataka nianze na hilo, ilimradi
wakuu wa mikoa wapo hapa
nataka niwaagize na wao hadi
Novemba 20, mwaka huu saa nne
asubuhi kila mmoja aende palipo
na kiwanda na mawakala wa
saruji waangalie ni kwanini bei
imepanda kutoka bei ya kawaida
na ongezeko la Sh. 3,000 hadi Sh.
4,000 bila sababu yoyote.”

“Tukiwa tunaendelea kwenye
kampeni wapo wenzetu
wachache wameanza kujisahau,
na tumeona kumeibuka upandaji
wa bei ya saruji kwa gharama

kubwa sana ambazo hazikubaliki

hakuna sababu ya msingi,”
alisema.

Pia Waziri Mkuu alisema:
“Serikali yetu katika miaka mitano
iliyopita tumefanya mambo
makubwa sana tumewezesha
miundombinu ili kufanya

biashara kwa urahisi, tumefufua
hadi reli kupitia Dar es Salaam,
Ruvu, Tanga, hatutarajii saruji
kuwa na bei hiyo tunayoiona.”

Gazeti hili Novemba 9, mwaka
huu liliibua taarifa ya sakata
la kupanda kwa bei ya saruji
katika mikoa mbambali nchini,
hali iliyosababisha wananchi
kulalamika na kudai kusimamisha
shughuli za ujenzi.

Bei ya bidhaa hiyo katika
baadhi ya mikoa ilipanda kutoka
Sh. 16,000 na 17,000 hadi Sh.
23,000 na 25,000.

TANGAZO LA MNADA WA HADHARA
SHAURI LA MADAI 56/2017

PIUS MUHINDI BULENGA. ...

SAMSON S/O PETER
SHAURI LA MIRATHI 75/1992

CHARLES JOHN MAHILANE ..........ccoeenunenrnennnendl MSIMAMIZI

KWA IDHINI NA MAMLAKA TULIYOPEWA NA MAHAKAMA YA
WILAYA YA SERENGETI NA MWANZO MJINI NYAMAGANA
TUTAUZA KWA MNADA WA HADHARA MALI ZA MDAIWA NA
MAREHEMU AMBAZO NI NYUMBA SIKU YA ALHAMISI TAREHE
03/12/2020 KUANZIA SAA NNE ASUBUHI NA IJUMAA TAREHE
27/11/2020 KUANZIA SAA SITA MCHANA NA KUENDELEA.

MNADA UTAFANYIKA MAHALA MALI ILIYOKO.

MALI INAY-
SN OUZWA MAHALI MUDA

NYUMBA CHA-
MOTO,

1| WANIA MUGUMU

?g? KITALU _SEREN-

GETI

SAA 4 ASUBUHI
NA KUENDELEA.

NYUMBA
PLOT NA
2 79 KITALU MABATINI

SAA 6 MCHANA
NA KUENDELEA.

MASHARTI YA MNADA:

1.MTEJA ATALIPA ASILIMIA ISHIRINI NA TANO YA BEI
ITAKAYOFIKIWA KWENYE MNADA NA ITAKAYOSALIA ATAILIPA
NDANI YA SIKU KUMI NA NNE,KUSHINDWA KUFANYA HIVYO
MTEJA ATAKUA AMEPOTEZA HAKI YAKE YA MSINGI NA MNADA
UTARUDIWA TENA.

2. GHARAMA ZOTE ZITAKAZOJITOKEZA BAADA YA KUNUNUA
MALI KWENYE MNADA NI JUU YA MNUNUZI.

MAWASILIANO:
0713342969/0766342969
0659570570/0752266026
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I
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Zapewa
majukumu
usimamizi
anwani

Za makKazi

Na Restuta Damian, BU-

KOBA

MKURUGENZI Msaidizi Hu-
duma za Posta, Caroline Kanuti,
amezitaka halmashauri kufanya
usimamizi na uangalizi wenye
kuondoa uharibifu kwenye mi-
radi ya miundombinu ya anwani
za makazi.

Alitoa maelekezo hayo wakati
akikabidhi tuzo kwa Halmashau-
ri ya Manispaa ya Bukoba mkoa-
ni Kagera, ambayo imeshika na-
fasi ya pili katika uanzishwaji wa
anwani za makazi bila kutege-
mea fedha kutoka Wizara ya
Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano
ambayo ndiyo lenye jukumu la
kuwasaidia wananchi upataji an-
wani hizo.

“Tuzo hizi zimetolewa kwa
halmashauri mbili za mkoa wa
Kagera Manispaa ya Bukoba na
Halmashauri ya Jiji la Mwanza
kwa Mkoa wa Mwanza, ambao
wameonyesha nia ya kuanzisha
wao wenyewe bila kutegemea
fedha ya wizara,” alisema Ka-
nuti.

Kanuti alisema halmashauri
ziwe na ujali wa usimamizi mi-
radi hiyo na kuitambua kuwa ni
yao, na kwamba haitakiwi kuhar-
ibiwa bali kurahisha huduma za
jamii zitakazotolewa na serikali.

Alisema, mfumo huo ulianza
katika mikoa ya Arusha, Dodo-
ma, na Dar es Salaam ikitarajiwa
kuenea kote nchi kwani ni sehe-
mu ya utoaji ajira za kibiashara
kwa kupeleka mizigo inayotum-
wa.

Kaimu  Mkurugenzi  Hal-
mashauri ya Manispaa ya Buko-
ba, Japhet Kanoni, alisema vibao
100 vimewekwa katika barabara
zilizopo ndani na nje ya manis-
paa hiyo.

Aidha, Kanoni alisema uwekaji
wa vibao umeenda sambamba
na kuweka namba katika nyum-
ba 49 kama sehemu ya kutam-
bua.

Aliongeza kuwa ili kuendelea
na shughuli hiyo, halmashauri
imetenga shilingi milioni 45 kwa
mwaka 2021 kuongeza vibao 263,
ili kupata jumla ya vibao 26,820.

Katibu Tawala wa Mkoa wa
Kagera, Prof. Faustine Kamuzo-
ra, alisema zoezi hili litaendelea
kwenye miji midogo ndani ya
halmashauri za mkoa huo.

Hata hivyo, alisema mfano
umeshaonyeshwa kwa Hal-
mashauri ya Manispaa ambapo
matarajio ya kufanikisha katika
miji midogo yataonekana.

kunyesha. PICHA: MIRAJI MSALA.

Mpango: Umaskini bado ni mkubwa

Na Augusta Njoji, DODOMA

MAWAZIRI wawili walioteuliwa hivi karibu-
ni na Rais Dk. John Magufuli wameahidi utum-
ishi uliotukuka, huku wakisema kampeni
zimewaonyesha uhalisia na kazi inayopaswa
kufanyika katika kuwaletea Watanzania mai-
sha bora.

Novemba 13, mwaka huu, Rais Magufuli
alimteua Dk. Philip Mpango kuwa Waziri wa
Fedha na Mipango na Prof. Palamagamba Ka-
budi kuwa Waziri wa Mambo ya Nje na Ush-
irikiano wa Afrika Mashariki, ambapo wote
walishikilia nyadhifa hizo kwenye Baraza la
Mawagziri lililopita.

Wakizungumza jana baada ya kuapishwa
Ikulu Chamwino, mawaziri hao walimshuku-
ru Rais na washauri wake kwa kuwaamini ku-
tumikia tena nyadhifa hizo.

WAZIRI MPANGO

Waziri Mpango alisema katika kampeni
zake ameona umaskini bado ni mkubwa na
inahitajika wafanye kazi kwa bidii kuwatu-
mikia Watanzania.

“Ninakuahidi utendaji uliotukuka najua
pamoja na kufanikiwa kuifikisha Tanzania
kwenye kipato cha kati kiwango cha chini,
bado huko nilipokwenda kwenye kampeni,
umaskini bado ni mkubwa bado tunahitaji ku-
fanya kazi kwa bidii kuwatumikia watu wetu
fursa zipo nyingi, na inawezekana ndani ya
kipindi kifupi na mimi naamini ukiwa bado
umekalia kiti chako Rais, Tanzania itakuwa
nchi yenye hadhi ya kipato cha kati kwa ki-
wango cha juu,” alisema.

Aliahidi kusimamia nidhamu ya watumi-
shi wa wizara na taasisi zake huku akisema
atashughulika na suala la uzembe, wizi na

ubadhirifu wa fedha za umma kwa kipaum-
bele cha juu.

“Nilipokwenda kwenye kampeni, bado
unaona shida kwenye miradi ya maendeleo,
kuna tatizo kubwa tunaibiwa, nitakwenda
kusimamia nchi nzima ili tuokoe fedha za
hawa wanyonge zifanye kazi yake,” alisema.

Aliongeza; “Hao wazembe maadamu
umenipa kisu niseme mbele yako watupishe
mapema kwa sababu huo mzigo ni mkubwa
sana, huko kwingine nimesema kazi hii ni gu-
nia la misumari, kwa hiyo watupishe tufanye
kazi nchi yetu isonge mbele.”

Aliahidi pia kusimamia ukusanyaji mapato
ya serikali kwa ubunifu zaidi.

“Lakini pia matumizi ya serikali ni eneo am-
balo bado kuna matumizi yasiyo ya tija na hili
hatuwezi kuacha likaendelea..Mheshimiwa
Rais nakuahidi nitabeba hotuba yako wakati
wote kuhakikisha tunatekeleza ipasavyo,”
alisema. Kuhusu majadiliano ya sekta binafsi,
alisema atajipanga upya ili awamu hii sekta
binafsi ipate nafasi yake katika maendeleo ya
nchi.

“Nikuhakikishie vita vya kiuchumi ni halisi
na nakuahidi nitakuwa askari wako hodari ka-
tika vita hii, na muhimu sana mapato ya taifa
lazima yaongezeke, suala la kwenda kuom-
ba omba umetufundisha na mimi nachoka
kuomba, inawezekana kabisa fursa zipo za
kuchochea maendeleo ya Tanzania,” alisema.

Aliwaomba viongozi na Watanzania kwa aji-
li ya vita ya kiuchumi kila mmoja ahakikishe
analipa kodi ipasavyo.

“Ninawaasa watendaji wenzangu wa Mam-
laka ya Mapato (TRA) mapema na maandiko
yanasema tutoze kodi kama ilivyoamuriwa,
tusitoze kodi kwa ziada au kuweka mfukoni,”

alisema. Hata hivyo, alisema alipokuwa akiso-
ma bajeti ya serikali Juni 11, mwaka huu haku-
jua kama anajitwisha msalaba.

“Nilisema maneno machache kwa Watan-
zania, nilisema yeyote atakayeteuliwa katika
nafasi ya Waziri wa Fedha moja ajinyenyekeze
kwa kuwa na hofu ya Mungu, asimamie ma-
slahi ya taifa na haki za wananchi wanyonge,”
alisema.

Pia alisema: “Nilisema ashinde vishawishi
vya rushwa, azingatie sheria na kanuni zina-
zoongoza ukusanyaji wa mapato ya serikali,
ukopaji wa mikopo, ugawaji rasilimali fedha
na kusimamia ugawaji wa hizo rasilimali
bila kuyumba, nilisema mtu huyo afuatilie
mwenendo wa uchumi wa taifa na dunia na
afanye hivyo kwa umakini.”

“Sikua najua kwamba hiki kisu kumbe
umenikabidhi mimi mwenyewe nijikate mwe-
nyewe, nakuahidi Rais na Watanzania wote
nitachapa kazi na nitayaishi haya niliyosema,”
alisema.

WAZIRI KABUDI

Kwa upande wake, Waziri wa Mambo ya
Nje na Ushirikiano wa Afrika Mashariki, Prof.
Palamagamba Kabudi, aliahidi kuhakikisha
anakuza mahusiano ya kiuchumi na mataifa
mengine, Jumuiya za Kikanda na taasisi
zingine za kimataifa.

“Nakuahidi tutafanya kazi hii kwa bi-
dii juhudi kubwa, pia tutahakikisha Balozi
zetu zinakuwa kiungo muhimu cha kukuza
uwekezaji na upatikanaji wa masoko ya bid-
haa na huduma,” alisema.

Pamoja na hayo, Prof. Kabudi alisema kimo
cha msaidizi ni kifupi kwa aliyemteua na
ukomo wake ni kufanya kazi aliyotumwa kwa
bidii.

EWURA, LATRA kushirikiana kuboresha usafirishaji mafuta

Na Edwin Mhagama

MAMLAKA ya Udhibiti wa Hu-
duma za Nishati na Maji (EWU-
RA) na Mamlaka ya Udhibiti wa
Usafiri wa Ardhini (LATRA) zime-
ingia makubaliano ya kushiriki-
ana katika kuimarisha miundom-
binu ya usafirishaji wa mafuta
nchini.

Aidha, makubaliano hayo yat-
ajikita kwenye utendaji na kuima-
risha ushirikiano wa majukumu
katika kusimamia sekta hiyo, kwa
lengo la kujali usalama wa raia na
bidhaa ya mafuta kuanzia ngazi
ya uzalishaji mpaka usafirishaji
wake.

Mkurugenzi Mkuu wa EWURA,
Mhandisi Godfrey Chibulunje,
pamoja na Mkurugenzi wa LA-
TRA, Gilliard Ngewe, kwa pamoja

walisaini makubaliano hayo jana
jijini Dar es Salaam.

Mwenyekiti wa Bodi ya
Wakurugenzi EWURA, Ahmad
Kilima, alisema  ushirikiano
huo utajikita katika kutoa
elimu kwa umma na wadau
wa sekta ya usafirishaji mafuta
kwa ajili  ya kuongeza
usalama wa mazingira na
kupunguza madharayatokanayo
na shughuli za usafirishaji wa
bidhaa ya mafuta nchini.

“Sasa hiviutaona magariyote ya
petroli, yanapita maeneo ambayo
mtu hajui hatari, tutakaa kuona
magariyadhibitiwe. Petrolnikati
ya bidhaa hatarishi, usafirishaji

wake unahitaji umakini,
tunapaswa kuwaelimisha
wananchi, madereva na

watumiaji,” alibanisha Kilima.

Ameongeza: “Hata  askari
wa usalama barabarani
tuwahusishe katika utekelezaji
wa makubaliano haya ili wakiwa
barabarani wakisimamisha gari
la petroli, wajue kwamba pale
wamesimamisha bomu ambalo
linaweza kulipuka wakati wowote
likiwa siyo salama kwa askari,
madereva na wananchi waliopo
katika eneo hilo.”

Awali  Mkurugenzi  Mkuu
wa LATRA, Ngewe, alisema
makubaliano hayo yataisaidia
mamlaka hiyo kukagua magari
makubwa yanayobeba mafuta na
kuhakikisha yanafuata taratibu za
kiusalama kwa mujibu wa mam-
laka zote.

Aidha, alisema mamlaka hizo
hazitashindwa kuchukua hatua
kali za kisheria dhidi ya yeyote

atakayevunja sheria ikiwamo
kuyaondoa barabarani magari
yasiyo na sifa za kubeba mafuta.
“Kumekuwa na changamoto
ya magari mabovu yanayobeba
mafuta, lakini kwa kushirikiana
EWURA na LATRA tutahakikisha
magari yanayobeba mafuta ya-
nastahili kuwapo barabarani, tut-
ayaondoa barabarani,” alisema.
Naye Mkurugenzi Mkuu wa
EWURA, Chibulunja, alisema
mamlaka hiyo itaweza kusonga
mbele kiutendaji kwa kuwa ime-
pata usaidizi wa majukumu am-
baye ni LATRA na hiyo itasaidia
kuongeza ubora wa bidhaa kama
mafuta kwa kuhakikisha kwamba
wazalishaji na wasafirishaji wa-
nafuata taratibu za kiusalama
kabla ya bidhaa kufika kwa wa-
nanchi.
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Shirika laibua watoto

Wenye ulemavu

Na Ashton Balaigwa, K-
LOSA

WATOTO 73 wenye ulemavu
wa viungo wameibuliwa katika
kata tisa za tarafa ya Ulaya na
Magole, wilayani Kilosa mkoani
Morogoro na Shirika la World Vi-
sion Tanzania kwa kushirikiana
na Shirika la Comprehensive
Community Based Rehabilita-
tion in Tanzania (CCBRT).

Kati ya watoto hao, 47 wame-
patiwa msaada wa viti mwendo.

Kuibuliwa kwa watoto hao
kumetokana na Shirika la World
Vision Tanzania kufanya utafiti
kwenye tarafa hizo wa kubaini
watoto wanaoishi kwenye maz-
ingira magumu ili kumwon-
dolea ugumu wa maisha kupitia
kaulimbiu ya ‘Kwa kila mtoto
maisha katika ukamilifu wake’.

Akikabidhi viti hivyo, Mratibu
wa Mradi wa World Vision wa
Magole (AP), Wilaya ya Kilosa,
Donasian Severine, alisema viti
mwendo hivyo vimegharimu Sh.
milioni 30.

Severine alisema, watoto
wengine 74 wenye ulemavu huo
wamepelekwa kufanyiwa vi-
pimo na shughuli za kimatibabu
kulingana na ushauri wa wataal-
amu kutoka CCBRT na baada ya
hapo watapatiwa viti mwendo.

“Wastani wa watoto 26 kati
ya 74 waliobuliwa, wataalamu
wameshauri kwanza wakafany-
iwe matibabu CCBRT kutokana
na mazingira waliokuwa waki-
ishi baada ya hapo tutawapatia
viti mwendo vyao vya kuwasaid-
ia,” alisema Severine.

“Lengo la Shirika letu ni
kuangalia maeneo yenye ma-
hitaji zaidi ili kuondoa vikwazo
kwa watoto wenye mabhitaji
maalumu wakiwamo wenye ul-
emavu wa viungo hivyo tulipita
kata tatu katika tarafa ya Ulaya
na kata sita katika tarafa ya Ma-
gole na kuwaibua hao watoto,”
alisema Severine.

Mtaalamu wa mazoezi na
Mratibu wa huduma za viti
mwendo kutoka CCBRT, tawi la
Moshi, Neophita Lukiringi, alise-
ma utafiti wao kwa eneo la Ma-
gole na Ulaya, umebaini chanzo
cha watoto wenye ulemavu wa
viungo ni kinamama kujifun-
gulia majumbani pamoja na kwa
wakunga wa jadi na baadaye
kushindwa kwenda kwenye za-
hanati na vituo vya afya kuende-
lea na huduma za afya ya mtoto.

Alisema kwa sasa huduma
hizo zipo sehemu nyingi kuto-
kana na kujengwa kwa zahanati
na vituo vya afya vya Kisasa,
uboreshaji wa huduma zake na
wataalamu wa aina mbalimbali
wa sekta ya afya.

“Kwa sasa mjamzito anapok-
wenda kujifungulia katika za-
hanati au kituo cha afya ana-
patiwa msaada mkubwa pale
kwa mfano mama mwenye
uzazi pingamizi atasaidiwa ku-
tokana na kuwapo kwa vifaa vya
kumsaidia mtoto aweze kulia
ili ubongo wake upate oksijeni
mara moja,” alisema Lukiringi.

Afungwa jela miaka 30,
viboko 12 kwa kubaka

Na Joctan Ngelly, GEITA

AHAKAMA ya Wilaya
ya Geita imemhukumu
vota, Makoye Kasindye
(20), kifungo cha miaka 30 jela na
kuchapwa viboko 12 kwa kosa la
kumbaka mama mwenye umri wa
miaka 28.

Hukumu hiyo ilitolewa jana
na Hakimu Mkazi Mfawidhi wa
Mahakama hiyo, Samweli Maweda,
baada ya upande wa mashtaka
kuthibitisha kosa hilo.

Alisema upande wa mashtaka
ukiongozwa na  Wakili wa
Serikali, Clemence Kato, ulipeleka
mahakamani mashahidi watatu
waliothibitisha kuwa mshtakiwa
huyo alitenda kosa hilo.

Hakimu  Maweda  alisema
mahakama hiyo inatoa adhabu kali

dhidi ya mshtakiwa ili iwe fundisho
kwa wengine wenye tabia ya ukatili
kama yake.

Alisema mshtakiwa alitumia
mwanya wa kutekeleza kitendo
hicho baada ya mume wa
mlalamikaji ~ kukamatwa  kwa
kosa la kujihusisha na shughuli za
uganga wa kienyeji bila kibali.

Alisema  mshtakiwa alifika
nyumbani kwa mlalamikaji ambaye
alikuwa amelala na wadogo zake
saa 6 usiku na kugonga mlango
na kujifanya ni mgambo ambaye
amekwenda kumchukua ili akatoe
ushahidi wa mume wake.

Hakimu  Maweda  alisema
mlalamikaji alipofungua mlango,
mshtakiwa alimpiga makofi na
kumvuta kwa nguvu hadi umbali
wa mita 200 na kumwiingiza
kwenye jengo la kanisa ambako
alitekeleza unyama wake.

Alisema mlalamikaji  alipiga
kelele na wasamaria wema walifika
na kumkuta mshtakiwa akimfanyia
kitendo hicho na kumkamata
na kumpeleka kwa mtendaji,
hatimaye alipelekwa kituo cha
polisi.

Hakimu  Maweda  alisema
ushahidi uko wazi kwa sababu
mshtakiwa huyo alikutwa
anambaka mlalamikaji.

Alisema ushahidi wa kwanza na
wa pili wa upande wa mashtaka
unaeleza wazi kuwa mshtakiwa
huyo alimbaka mama huyo bila
idhini yake.

Hakimu Maweda, aliukataa
ushahidi wa mshtakiwa aliyeeleza
kuwa alikuwa mgeni katika
maeneo hayo na kwamba alikuwa
anakula chakula kwenye mgahawa
wa mama huyo.

Alisema ameangalia ushahidi

wa pande zote na kugundua
kuwa upande wa mashtaka
umethibitisha kosa hilo pasipo
kuacha shaka yoyote.

Alimtia mshtakiwa hatiani na
alipotakiwa ajitetee, aliangua
kilio huku akiiomba mahakama
impunguzie adhabu kwa madai
ana familia ya watoto wanne na
bibi yake anayemtegemea.

Hakimu Maweda alisema baada
ya kutafakari makosa ya ubakaji
kukithiri katika Mkoa wa Geita
na mahakama ikiwa chombo cha
kurekebisha tabia, anamfunga jela
miaka 30 na viboko 12, ili akajifunze
tabia nzuri ya kuishi na jamii.

Awali, akisoma hati ya mashtaka
Wakili wa Serikali, alidai Machi 9,
mwaka huu mshtakiwa alimbaka
mwanamke huyo bila idhini yake
kitendo ambacho ni kinyume cha
sheria.

Tisa mbaroni tuhuma kuchoma
nyumba ya diwani mteule CCM

Na Julieth Mkireri, KIBAHA

Wankyo alisema katika tukio hilo lililotokea

JESHI la Polisi Mkoa wa Pwani linawashikilia
watuhumiwa tisa wanaodaiwa kuhusika ku-
choma moto nyumba ya Diwani mteule Kata ya
Kikongo (CCM), Fatuma Ngozi, na kusababisha

vifo vya watu watatu siku ya tukio.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Pwani, Wan-
kyo Nyigesa, amebainisha hayo jana alipokuwa
akitoa taarifa ya uchunguzi wa tukio hilo kwa

waandishi wa habari.

Novemba 9 majira ya saa saba usiku katika Ki-
jiji cha Chekeleni, Kata ya Kikongo Tarafa ya

ba ya marehemu diwani mteule huyo ilichomwa
moto na hadi sasa watu sita kati ya saba walioku-
wa wamelala kwenye nyumba hiyo wamefariki
dunia. Alisema baada ya tukio hilo Jeshi la Polisi
limefanya uchunguzi na kuwakamata watuhu-
miwa tisa kati yao wanaume wanane na mwan-
amke mmoja, ambao wamekamatwa kutokana

na taarifa na ushahidi uliokusanywa.

Kamanda Wankyo alisema watuhumiwa hao
wamehojiwa wote na wanatarajia kufikishwa
mahakamani.

“Kwa vile tunaendelea na upelelezi wa tukio
hili, Jeshi la Polisi linaendelea kuhifadhi majina,
nyadhifa na kazi za watuhumiwa kwa sababu
bado tunaendelea kufuatilia na kuwakamata
watuhumiwa wengine kwa kadri tutakavyoku-
wa tunaendelea na upelelezi wa tukio hili,”
alisema Wankyo.
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Ofisa Uhamiaji mahakamani madai ya rushwa 500,000/

Na Renatha Msungu, DODOMA

TAASISI ya Kuzuia na Kupambana na
Rushwa (TAKUKURU) mkoani Dodoma
imemfikisha katika Mahakama ya Hakimu
Mkazi Dodoma, Ofisa Uhamiaji Mkoa wa
Dodoma, Elibarick Mnghani (29) kwa tuhu-
ma za kushawishi na kupokea rushwa ya
Sh. 500,000.

Aidha, TAKUKURU Mkoa wa Dodoma
imefanikiwa kurejesha Sh. milion 21,276,
800 ikiwa ni madeni ya Chama cha Akiba
na Mikopo (Saccos) ikiwa mkopo umiza na
mapunjo baada ya kuachishwa kazi.

Kwa mujibu wa taarifa iliotolewa na
Mkuu wa TAKUKURU mkoani Dodoma,
Sosthenes Kibwengo, ilisema kukamatwa
kwa mtuhumiwa huyo ni matunda ya
uchunguzi uliofanyika Novemba 13, mwaka

huu.

Alisema kuwa siku hiyo majira ya usiku
katika eneo la Dodoma Hoteli, mshtakiwa
alishawishi kupokea rushwa hiyo kutoka
kwa Saurabh Tanwar, ili asaidie kuachiwa
kwa Gangeswaran Thangadurai, raia wa
India ambaye alikuwa ameshikiliwa na
maofisa wenzake wa Uhamiaji kwa madai
ya kuwazuia kufanya kazi yao.

Aidha, Kibwengo alisema taasisi hiyo pia
imemfikisha katika mahakama hiyo Hamis
ambaye ni fundi magari wa kampuni ya
Yapi Markezi na kumfungulia mashtaka
ya kushawishi na kupokea rushwa ya Sh.
380,000 kutoka kwa watu watatu.

Alisema uchunguzi wa TAKUKURU ume-
onyesha kwamba kati ya Oktoba 2019, na
Januari 2020, mshtakiwa alipokea fedha

hizo, ili awasaidie wananchi hao kupata
ajira katika kampuni anayofanyia kazi.

Akitolea ufafanuzi fedha za Saccos na
mkopo umiza zilizorejeshwa, alisema kiasi
cha Sh. 10,976,800 kimerejeshwa katika
ofisi ya TAKUKURU wilayani Kondoa kwa
uongozi wa Mkombozi Soko Kuu Saccos
yakiwa ni madeni sugu ya wanachama 27.

Alisema Sh. 5,100,000 zimerejeshwa
kwa askari Magereza mstaafu, Julius Mto-
no, baada ya TAKUKURU kuitaka kampuni
ya Kihega Investment LTD, inayofanya bi-
ashara ya kukopesha fedha jijini Dodoma
kurejesha fedha hizo ilizojipatia kinyume
cha makubaliano baada ya kumpatia Mto-
no mkopo wa Sh. milioni sita Septemba
2017.

Alisema, baada ya mafao ya kustaafu
Mtono kutoka Oktoba 2018, uchunguzi wa

TAKUKURU umebaini kampuni hiyo ilikata
fedha nyingi zaidi.

“Ukiacha huyo, pia taasisi imemwezesha
Rehema Shembuli, kulipwa na aliyekuwa
mwajiri wake kampuni ya Travelling -Link
tawi la Dodoma mafao ya Sh. milioni 5.2
aliyostahili kupata baada ya kuachishwa
kazi,” ilisema sehemu ya taarifa hiyo.

Awali, kampuni hiyo haikumlipa cho-
chote hadi alipotoa taarifa TAKUKURU
baada ya kufuatilia ndipo Rehema, alilipwa
kiasi hicho cha fedha.

Alisema pia wamemfikisha Mahakama
ya Wilaya ya Kongwa Ofisa Afya Mkuu
Msaidizi wa Mamlaka ya Mji Mdogo Kibaig-
wa, Anania Madoho (57), ambapo ame-
funguliwa mashtaka mawili ya kushawishi
rushwa ya Sh. 200,000 na kupokea Sh.
160,000.

Viongozi dini wakemea moto wa ajabu

Na Shaban Njia, KAHAMA

VIONGOZI wa madhehebu
mbalimbali ya dini wilayani
Kahama mkoani Shinyanga,
wameungana kuombea familia
tisa zilizopo eneo la kitongoji cha
Hongwa Mtaa wa Shunu, Kata ya
Nyahanga, ambazo hivi karibuni
zilipatwa na janga la moto wa
ajabu unaodaiwa kutokana na
imani za kishirikina.

Aidha,  viongozi
wamewataka  wananchi

hao
hao

kuendelea na shughuli za

uzalishaji mali kwa kuwa
wamevunja ngome ya shetani
aliyetawala miongoni mwao

kwa maombi rasmi yaliyoungwa
mkono na mwenyekiti wa mtaa
huo.

Akiendesha maombi hayo
Mchungaji wa Kanisa la Ukombozi
Jeremiah Mussa pamoja viongozi
na wenzake alisema:

“Ndugu zangu kila mmoja
wetu hapa kwenye mtaa wetu
afanye maombi kwa imani yake,

ili kuzidi kuvunja ngome ya
shetani.”

“Njia pekee kila mtu
anapokuwa nyumbani kwake
aombe kwa imani ya dini yake
japo tatizo hili linatisha na
kuonekana limewashtua sana,
lakini kwa kumwamini Mungu
tatizo hili ni dogo sana mbele
zake na Mungu yupo pamoja
nanyi,” alisema.

Naye Mary Mussa alisema tukio
hilo siyo la kawaida kwa kuwa
limewatia hofu, na kwamba

jambo hilo lilianza kwenye familia
ya Joseph Kioja kipindi cha Agosti
18 , 2019 na hata mwaka huu
jambo hilo pia limeanza katika
familia hiyo na kusambaa kwenye

nyumba tisa jirani.
Mkuu wa Wilaya ya
Kahama, Anamringi Macha,

aliwataka wananchi wa Hongwa
kutoshutumiana wala kutiliana
shaka kwa imani za ushirikina
badala yake waangalie namna ya
kuondokana na tatizo hilo.

“Ni kweli Novemba 3 mwaka

huu, nilipokea taarifa kutoka kwa
Mwenyekiti wa Mtaa wa Shunu
kuwa kuna tukio la moto wa
ajabu,” alisema na kuongeza:
“Baada ya kujiridhisha nilibaini
hasara iliyopatikana kwenye
makazi tisa ya wananchi ni
kuunguliwa magodoro, kwisheni
na hakuna mtu aliyejeruhiwa

katika ajali hiyo.”
Pia  Macha  aliwasihi
wasishutumiane, wawe

wavumilivu serikali inaendelea
kutafuta ufumbuzi wa tukio hilo.

National Investments PLC
11 Serengeti Road
Mikocheni“B”

P.O. Box 7465

Dar Es Salaam

Phone: +255 22 2701436/2701348
0682 720 679

E-mail: invest@nicoltz.com
Website: www.nicoltz.com

The Economic Shield of the Nation

INTERIM DIVIDEND DECLARATION

FORTHE FINANCIAL YEAR 2020

Dividend will be paid directly to

The Board of Directors of National Investments PLC is pleased to, subject to obtaining

approval from the Annual General Meeting of shareholders to be held on Saturday 21st | shareholder’s bank account.

November 2020, recommend an Interim Dividend of TZS 10 per share out from the profit
For communication, the contact is.

The Registrar
CSD & Registry Company Limited
2nd Floor, NHC Corporate Office
Kambarage House, 6 Ufukoni Street

for the financial year 2020.

Pursuant to the dividend payment declaration, the share Register details shall remain as
follows:

Announcement Date 16th November 2020 P.O Box 70081
Trading of Share cum Dividend 16th November to 3rd December 2020 Dar es Salaam
Mobile 0746 160 516

4th December 2020 onward
8th December, 2020
14th December 2020

Trading of Share Ex Dividend
Closure of the Members Register

Email: registrar@csdr.co.tz

Dividend Payment on or by BY ORDER OF THE BOARD
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MWANGA WA JAMII

Uwekezaji huu kwenye
zao la korosho ni fursa

JANA katika gazeti hili tulichapisha habari kuhusu Kampuni
ya Wards Internaizomal (WHI) ya Marekani, kuonyesha nia ya
kuwekeza ujenzi wa viwanda vya kisasa vya kubangua korosho.

Viwanda hivyo vitajengwa katika Manispaa ya Lindi, Mt-
wara na Wilaya ya Manyoni mkoni Singida, ujenzi ambao
utaanza mwakani.

Tayari kampuni hiyo imeshaanza hatua za awali za
makubaliano ya ushirikiano kati yake na Manispaa ya Lindi
vyojishughulisha na kilimo cha korosho ambayo ni Tandan-
gongoro, Ruaha, Chikonji na Nandambi, maarufu kama Umoja
wa Wakulima wa Korosho (TARUCHINA).

Taarifa zinaeleza kuwa kiwanda kitakapoanza kazi kitaban-
gua tani 20,000 za korosho kwa mwaka.TARYCHINA watakuwa
wamiliki wakuu wa kiwanda hicho, WHI na wadau wengine wa-
tachangia fedha kwa ajili ya ujenzi wake. Inaelezwa ujenzi wa
kiwanda cha Lindi utagharimu zaidi ya Sh. bilioni 1.5 na ujenzi
utaanza Juni mwakani.

Tunaona hii ni hatua kubwa katika kuimarisha kilimo cha
korosho nchini, kwamba sasa wakulima watakuwa na uhakika
wa mahali pa kuongeza thamani korosho yao na kupata fedha
zao kwa wakati.

Kampuni hiyo imeeleza kuwa itajenga kiwanda cha kisasa
Mtwara na Manyoni ambako nako kuna kilimo hicho, huku
mkoani Singida ndiyo umeanza kuendeleza kilimo hicho.

Korosho ni zao kibiashara ambalo huliingizia taifa mamil-
ioni ya fedha zikiwamo fedha za kigeni, ndiyo maana serikali
imewekeza nguvu kubwa katika kilimo hicho kwa kuhakikisha
wakulima wanawezeshwa.

Kuwapo kwa kiwanda cha kuongeza thamani ni hatua kubwa
ambayo inatoa tumaini jipya kwa kwa wakulima ambao wakati
mwingine walikosa viwanda vya kupokea korosho yao kwa ajili
ya kuongeza thamani na kwenda kuuza katika soko la dunia.

Ni matarajio yetu kuwa viongozi wa serikali watatoa ush-
irikiano thabiti kwa wawekezaji hao ikiwamo kuondoa vikwa-
70 vyovyote ambavyo vinaweza kukwamisha utekelezaji. Pia
wananchi watapata ajira viwandani, uchumi wa eneo husika
utaongezeka na serikali itapata kodi kutokana na shughuli za
kiuchumi zitakazofanyika.

Uwapo wa viwanda hivi kutasaidia wakulima wasiuze ko-
rosho ghafi bali iliyoongezewa thamani, maana yake watapata
kipato kikubwa kinachotokana na zao hilo.

Faida haitakuwa kwa mwananchi mmoja mmoja bali taifa
kwa maana halmashauri zitapata ushuru utokanao na zao hilo,
kodi kutoka kwenye viwanda na wananchi watapata ajira na
kukatwa kodi, ikiwamo mzunguko wa fedha na maendeleo
kwa eneo husika.

Faida ni nyingi na zinagusa kila eneo na sasa ni wakati mwa-
faka kwa pande zote kuhakikisha mikataba ni yenye manufaa
ya pande zote na kusiwe na mkataba laghai ambao kwa namna
moja au nyingine utapoteza maana ya jambo husika.

Hakuna ubishi kuwa korosho ni zao ambalo haliwezi ku-
kosa soko wala soko lake kuyumba kwa kuwa inahitajika duni-
ani kote na Tanzania imebarikiwa kuwa na ardhi inayostawisha
zao hilo.

Ni muhimu sana kutumia neema hiyo ya Mungu kustawisha
zao hilo na kuweka mifumo thabiti ya kumnufaisha mkulima
na si watu wakati ambao wakati mwingine hutumia taratibu
ngumu kumnyonya mkulima.

Manufaa mengine tunayotarajia ni huduma za kijamii, kwa
kuwa mbali na serikali kutoa fedha, lakini wawekezaji husaidia
huduma hizo, na huhakikisha wanarudisha kwa jamii sehemu
ya faida.

Kwa muundo huo, manufaa ya uwapo wa viwanda hivyo ni
makubwa, na sasa taifa litanufaika na uwapo wake.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
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Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500
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Ombi, uongozi kitaifa uingilie kati
mgogoro ardhi wenye miaka 10

NITUMIE nafasi hii kwa uongozi mzi-
ma wa kiserikali nchini, kuanzia kwako
Mheshimiwa Rais wa Jamhuri ya Muunga-
no wa Tanzania, kwa kupata ridhaa ya wa-
piga kura wako kurejea nafasi yako katika
kipindi cha miaka mitano ijayo, viongozi,
wabunge na madiwani, kushika usukani wa
kutuongoza kwa miaka mingine mitano in-
ayoishia 2025.

Binafsi nianze kwa kujitambulisha
kwamba ni Mtanzania kwa sasa ni mkazi
wasilishe kero yangu binafsi ambayo sasa
inanisumbua kwa miaka 10 pasipo majibu
sahihi.

Nimeamua nitumie njia ya waraka huu
kutafuta msaada na ikiwezekana ofisi yako
kuu kitaifa, inisaidie kutatua suala hilo li-
ishe.

Kimsingi, huko nyuma mwaka 2007, nili-
omba na kupewa viwanja vyenye namba:
3016, 3017, 3018 na 3019 vilivyoko Burega,
katika Halmashauri ya Mji wa Ujiji/Kigoma,
lengo ni kujenga hoteli pembezoni mwa
Ziwa Tanganyika.

Mwaka 2010 nilianza kazi hiyo kwa ku-
jenga uzio, ambao ghafla katika hali ya
kushangaza niliona imevamiwa na kubo-
molewa na waliodai kuwa hapo ni mali yao.

Niliripoti suala hilo kwa mamlaka zina-
zohusika, kabla ya wavamizi hao kuanza
kujenga nyumba. Ripoti hiyo niliipeleka
kwenye Halmashauri ya Mji wa Kigoma na
barua nyingine nilipeleka katika Wizara ya
Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi, il-
kwa hiyo waliingilie kati hilo.

Sikukaa kimya, bali niliendeleza ufuatil-
iaji katika ofisi zote mbili pasipo mafanikio
ya maendeleo chanya ya aina yoyote ile.
Kuna wakati niliitwa na nikahojiwa mengi,
kisha nikaahidiwa majibu. Hapo kukatawa-
la kimya kikuu kisicho na majibu hadi sasa.

Nitamke hadi naandika barua hii, ma-
hali hapo kuna watu wanaendelea kujenga
nyumba. Mara ya mwisho kulipia kodi ya
makazi ilikuwa mwaka 2012, ndipo nilipo-
julishwa na wahusika wa Idara ya Ardhi,
walionitaka niache kulipa kodi hiyo, mpaka
mgogoro utakapomalizika.

Leo hii ninapoandika barua,
nimeshahudhuria wito mara mbili huko

Kigoma, ambako niliwasilisha nyaraka
zangu na mpaka sana hakuna ushuhuda wa
suluhisho la aina yoyote ile.

Mara ya mwisho kwenye kikao, niliulizia
kama niwakilishe suala hili mahakamani
na ikiwa ni hivyo, je, nimshitaki nani? Nili-
jibiwa ‘nisubiri kidogo’ na imefika hadi leo
hakuna suluhu inayoonekana wala ufafanu-
zi unaoipa mwanga wa kinachoendelea.

Binafsi, nimekwishaangaika katika ofisi
mbalimbali zinazohusika kwa muda wote
huo, nimebaki kizani hatima ya mgogoro
huu ni nini au njia inayofuata?

Waliokuwapo muda huu wote kwenye
nafasi za Halmashauri na Ofisi ya Ardhi
walishughulikia hilo, wameshaondoka
kwa sababu mbalimbali. Hivyo, kila
ninapofuatilia jambo hili linakuwa jipya
na ninaambiwa nipeleke upya karatasi
zote zinazohusika. Kwa hali hii nimechoka,
kwa sababu gharama inakuwa kubwa mno
katika msuguano usio na majibu.

Najua ingawa sasa wizara inayohusika
na ardhi bado haijawa na wagziri, lakini safu
ya uongozi kuanzia mtendaji wake mkuu
kwa maana ya Katibu Mkuu na timu ya
makamishna, pia wakurugenzi na maofisa
wengine wa chini yao.

Vivyo hivyo niseme, hata katika ngazi
ya Halmashauri ya Mji Ujiji/ Kigoma
kuna safu ya kitaalamu ambayo kimsingi
katika mfumo ulioko sasa, Idara ya Ardhi
inawajibika moja kwa moja na wizara
mama.

Mbele ya Rais wetu na timu yake ya
uwajibikaji, naomba ifike hatua suala hili
likafikia mwisho maana liko ndani ya
utendaji wa kiserikali.

Pia, niko katika faraja pale niliposhuhu-
dia kuteuliwa na kuapishwa Mtendaji Mkuu
wa Serikali, Waziri Mkuu Kassim Majaliwa,
nikifahamu kasi yake katika kutoa msuku-
mo unaozaa majibu kwa shida zinazowak-
waza wananchi.

Niweke wazi msimamo wangu muda
wote, kwamba sipendi kulihamishia hili
mahakamani, hivyo naomba uamuzi wow-
ote utakaotolewa kiserikali, binafsi ni-
tauheshimu. Napatikana kwa simu namba
0713 242216, kwa yeyote anayehitaji kupata
ufafanuzi nimpe ushirikano, nikiwa na
nyaraka zote muhimu zitakapohitajika.
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elimu unaohusu mageuzi na mwamko wa Kijinsia na maendeleo juzi, ulioandaliwa na
Mtandao wa Jinsia Tanzania (TGNP). PICHA: SABATO KASIKA.

Wajadili athari za corona
kwa wajasiriamali wanawake

Na Mwandishi Wetu

KINAMAMA wajasiriamali wamekutana
katika kongamano la “Woman of Influence,
I'm Possible’ kujadili vikwazo vilivyotokana
na ugonjwa wa Covid-19 nchini kwenye
shughuli zao.

Pia walijadiliana namna ya kujikwamua
na vikwazo hivyo katika kongamano hilo
lililoratibiwa na Mkurugenzi wa The East
Africa Bang! Magazine, Emelda Mwamanga,

Dar es Salaam na
kuhudhuriwa na wanawake wajasiriamali
na wageni mbalimbali, ambapo mijadala
na mada anuai ziliwasilishwa kuwajengea
uwezo kinamama hao.

Akizungumza na wanahabari katika
kongamano hilo, Mwamanga alisema
lengo la kongamano hilo ni kuwakutanisha
kinamama na kujadili changamoto
zilizojitokeza, kushirikishana namna ya

kukabiliana nazo na kuwajengea uwezo
jamii hiyo kufanya vizuri zaidi kwenye
shughuli zao kwa mwaka ujao.

Alisema sehemu kubwa ya biashara
zikiwamo za kinamama ziliathirika kiasi
kikubwa na ujio wa janga la corona, hivyo
kuna kila sababu ya kuyajengea uwezo
makundi mbalimbali wakiwamo kinamama
wajasiriamali kukabiliana na janga hilo.

Naye Mkurugenzi na Mwanzilishi wa
Kampuni ya ZARA Tours, Zainab Ansell,
akizungumza kwenye kongamano hilo,
alisema wajasiriamali wanawake waliopo
katika sekta ya utalii wamejipanga
kuhamasisha utalii wa ndani ili kuziba
pengo la upungufu wa watalii kutoka nje
lililotokana na janga la corona.

Alisema Tanzania ina sehemu nzuri na
za kujivunia za utalii, hivyo Watanzania
wanatakiwa kuelimishwa na kuhamasishwa
kuzitembelea.

Kaya 1,260 zanufaika
elimu va kilimo hai

Na Christina Haule, MOROGORO

ZAIDI ya kaya 1,260 za tarafa saba za
wilaya za Gairo na Kilosa mkoani Morogoro
zimeanza kunufaika na elimu ya kilimo hai
cha mahindi.

Kaya hizo zimeinuka kutoka kuvuna
debe nne hadi sita kwa shamba la hekari
moja hadi kufikia kuvuna gunia 10 hadi 15
za mahindi na kuwa na uhakika wa chakula
kwenye kaya tofauti na hapo mwanzo.

Ofisa Kilimo wa mradi wa mpango wa
maendeleo jumuishi wa jamii ICDP), Em-
manuel Kasembe, alisema hayo jana al-
ipokuwa akizungumza na waandishi wa
habari na kueleza kuwa utekelezaji wa
mradi huo unafanyika chini ya ufadhili wa
Shirika la misaada la Ujerumani kupitia
Kanisa la Anglikana Tanzania - Dayosisi ya
Morogoro.
vya tarafa saba kwenye wilaya za Kilosa
na Gairo watazidi kunufaika na kilimo cha
mahindi na mazao mbalimbali yakiwamo
mboga na matunda ambapo alizitaja tarafa
hizo ni Maguha, Mtumbatu, Iyogwe, Italag-
we, Lubeho na Nongwe.

Alisema kabla ya mradi huo walifanya

utafiti na kubaini kuwa kaya moja yenye
watu 4 hadi 6 ilikuwa na uwezo wa kuzali-
sha debe 4-6 za mahindi ambazo ni sawa
na kilo 400 -600 kutokana na upandaji usi-
ozingatia kanuni za kilimo licha ya kulima
eneo kubwa.

Alisema kwa kawaida kaya au familia
ya watu 4-6 hutakiwa kuwa na uhakika
wa gunia 5- 6 za mahindi ambapo baada
ya wakulima hao kuingia mkataba wa
makubaliano ya kilimo hicho wameanza
kuona manufaa hayo na kuendelea kuli-
ma kwa kufuata kanuni walizoambiwa ili
kuboresha kilimo.

Aliwaomba wadau wa kilimo kuiga elimu
wanayotoa kwenye tarafa za wilaya hiyo
ili kuinua wakulima wengi nchini ambao
hutumia eneo kubwa na kupata mazao ki-
dogo.

Naye Mratibu wa mradi, Stella Sabuhoro,
alisema mradi huo wa miaka mitatu ulian-
zishwa mwaka 2019 na unatarajiwa kuka-
milika mwaka 2022 katika wilaya hizo za
Kilosa na Gairo ambao uliwapeleka baadhi
ya wakulima hao eneo la Chinangali jijini
Dodoma, Zanzibar na Morogoro na kupata
mafunzo ya namna ya kushirikiana na ku-
wasiliana na wakulima wengine kimasoko.

MAANAY AT7 A MM AN™ ANTT A

TAARIFA KWA UMMA
KUHUSU WAAJIRIWA KUWA NA NAMBA YA

UTAMBULISHO WA MLIPAKODI (TIN) KABLA YA
TAREHE 31 DISEMBA, 2020

lkumbukwe kwamba mnamo tarehe 6 Agosti 2020, Mamlaka ya Mapato
Tanzania (TRA) ilizindua mfumo wa uwasilishaji ritani za kodi kwa njia ya
mtandao (e-Filing) ambapo, pamoja na ritani zingine, mfumo huu
unajumuisha ritani ya zuio katika mapato ya waajiriwa, yaani, Pay As You Earn
(PAYE).

Kutokana na mabadiliko hayo kuanzia sasa kila mwajiri atalazimika
kuwasilisha ritani ya zuio katika mapato ya waajiriwa (PAYE) ikionesha namba
ya utambulisho wa mlipakodi (TIN) ya kila mwajiriwa na kodi husika
iliyokatwa.

Kwa waajiriwa ambao TIN tayari wanazo, mwajiri ataziingiza katika
ritani zake kuonesha kiasi cha kodi kilichokatwa kwa mwajiriwa husika
na kuwasilishwa TRA.

Aidha, kwa waajiriwa ambao kwa sasa hawana TIN, na kwamba ama wana
Kitambulisho cha Taifa kinachotolewa na Mamlaka ya Vitambulisho vya Taifa
(NIDA) au Namba ya Kitambulisho cha Taifa (NIN), wanaelekezwa kuomba TIN
hizo kwa njia ya mtandao kupitia mfumo wa Online TIN Registration
unaopatikana kwenye tovuti ya TRA (ambao ni www.tra.go.tz). Kwa waajiriwa
wasio na Kitambulisho cha Taifa watalazimika kutembelea Ofisi za TRA
kupigwa picha na kuchukuliwa alama zavidole.

Hata hivyo, waajiri wanaelekezwa kuwa kwa waajiriwa ambao kwa sasa
hawana TIN, waajiri wataingiza namba ya TIN ya mfano ambayo ni 999 999 999
wakati wa kuwasilisha ritani za kodi ya ajira kwa ajili ya kuwezesha
kushughulikia mishahara yao.

Vile vile, tunapenda kutaarifu kwamba ukomo wa utaratibu huu kwa wasio na
TIN ni hadi mnamo tarehe 31 Desemba 2020. Baada ya hapo hakutokuwa na
muda wa nyongeza. Hivyo, tunawaomba na kuwasihi waajiri na waajiriwa
wote wajitahidi kutekeleza wajibu wao katika muda uliowekwa hasa
ikizingatiwa kuwa mlipakodi anapaswa kuwa na TIN ikiwa ni matakwa ya
Kifungu cha 22 cha Sheria ya Usimamizi wa Kodi, SURA 438 R.E 2019.

Kwa maelezo zaidi; unaweza kutembelea Ofisi ya Mamlaka iliyo karibu nawe.
Pia, unaweza kutembelea tovuti ya TRA (www.tra.go.tz) au kupiga simu bure
kupitia 0800 750 075 au 0800 780 078, na kutuma ujumbe wa WhatsApp
(0744 23 33 33) au kutuandikia barua pepe kwa anwani pepe
huduma@tra.go.tz au services@tra.go.tz.

“Pamoja Tunajenga Taifa Letu”
Imetolewa na;

IDARA YA HUDUMA NA ELIMU KWA MLIPAKODI TRA MAKAO MAKUU
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T
Mil. 830/- zakopesha
wajasiriamali Pemba

Na Mwandishi Wetu, PEMBA

JUMLA vya Sh. 830,442,000
zimetolewa mikopo kwa waja-
siriamali Kisiwani Pemba kuan-
zia mwaka 2015 hadi mwaka
huu.

Kati ya fedha hizo, Wilaya
ya Wete zilitolewa shilingi
225, 400,000 kwa mikopo
281, Wilaya ya Chakechake Sh.
273,000,000 kwa mikopo 289.
Wilaya ya Mkoani ilipata shilin-
gi 180,042,000 kwa mikopo
233 na Wilaya ya Micheweni

shilingi 152,000,000 kwa
mikopo 181.
Akizungumza na Nipashe

Gombani Chakechake, Mratibu
wa Mfuko wa Uwezeshaji Wa-
nanchi Kiuchumi Pemba, Haji
Khamis Haji, alisema jumla ya
mikopo 984 imetolewa kwa vi-
kundi na mtu mmoja mmoja.
Alisema kuwa, kati ya fedha
hizo zilizotolewa mikopo, jum-
la ya shilingi 606,456,800.00
zimesharejeshwa, ambapo
Wilaya ya Wete ni shilingi
156,613,000.00, Chakechake
shilingi 192,114,000.00, Mkoa-
ni  shilingi  136,818,500.00
na Micheweni shilingi

120,911,300.00.

Alisema lengo la kuwaweze-
sha wajasiriamali kwa kuwapa
mkopo ni kuwaongezea mitaji,
ili wazalishe zaidi na wapate
mafanikio.

“Kabla ya kuwapa mikopo
tunawapa mafunzo, ili wajue
namna vya kutumia kwa len-
go waliloombea na sio ving-
inevyo, ili wasiende kinyume,”
alisema mratibu huyo.

Mratibu huyo aliwataka wa-
jasiriamali kuanzisha miradi
inayozalisha zaidi na kuleta
tija, jambo ambalo litawasaidia
kuingiza kipato kitakachowak-
wamua na maisha duni.

“Ili tumpe mkopo ahakikishe
ameanzisha mradi ambao un-
aleta maendeleo na upo hai
na awe na kikundi amekisajili
benki, hivyo mtaji tutakaom-
pa utamsogeza mbele Kkatika
harakati zake za ujasiriamali,”
alifafanua.

Naye mijasiriamali wa usho-
naji wa mikoba ya ukili, Time
Khamis Mwinyi mkazi wa
Micheweni, alisema alipata
mkopo mwaka jana na anaen-
delea kulipa kama alivyopangi-
wa.

Wanakijiji waokota

miili iliyotelekezwa

Na Stevie Chindiye,
TUNDURU
MIILI ya watu  wawili

wanaume wanaokadiriwa kuwa
na umri wa kati ya miaka 20 hadi
25, imeokotwa katika eneo la
Namakambale wilayani Tunduru
mkoani Ruvuma.

Inadaiwa kuwa miili
hiyo ilitelekezwa na watu
wasiojulikana na kuzua hofu
miongoni mwa jamii.

Mashuhuda wa tukio hilo
walisema kuwa wakazi wote

""" hicho, walishindwa
kuitambua, hivyo walitoa taarifa
polisi kwa ajili ya uchunguzi
zaidi.

Baada ya kuripotiwa taarifa
hizo, Jeshi la Polisi liliichukua
miili hiyo na kwenda kuihifadhi
kwenye chumba cha kuhifadhia
maiti katika hospitali ya serikali
ya wilaya hiyo kwa uchunguzi
zaidi.

Akizungumzia tukio hilo,
Diwani mteule wa Kata ya
Namakambale, Mfaume
Wadali, alisema kuwa miili

hiyo iligunduliwa Novemba
14, mwaka huu na kijana wa
kifugaji ambaye ilidaiwa walipita
katika eneo hilo akiwa anaokota
embe.

Wadali alisema kuwa baada
ya tukio hilo kijana huyo alienda

ya wazee maarufu walienda
katika eneo la tukio na kukuta
mwili wa kwanza ukiwa umelala,
huku sura yake ikiwa imetazama
chini na walipotazama umbali
wa kama mita 100 waliona

mtu mwingine akiwa amelala
pembeni ya barabara na
walipokwenda pia kumtazama
walimkuta akiwa amekufa.

Alisema walitoa taarifa kituo
kidogo cha Polisi Nakapanya na
baadaye wakasambaza taarifa
hiyo, katika vijiji vilivyopo jirani
na eneo hilo ambapo wananchi
wengi  walijitokeza kwenda
kuwatambua, lakini hakuna
hata mtu mmoja aliyeonyesha
kuwafahamu,  hivyo  polisi
kuichukua na kuipeleka
hospitali.

Kamanda wa Polisi wa Mkoa
wa Ruvuma, Simon Maigwa
(pichani), alithibitisha kutokea
kwa tukio hilo, na kwamba Polisi
wanaendelea na uchunguzi ili
kubaini chanzo chake.

Aidha, amewataka wananchi
wa maeneo mbalimbali ya
Wilaya ya Tunduru ambao
wamepotelewa na  ndugu
zao kwenda katika hospitali
ya serikali ya wilaya hiyo, ili
kuwatambua na kuwasaidia
polisi kubaini ukweli wa tukio
hilo haraka.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MFUKO WA MAENDELEO YA JAMII

SALAMU ZA PONGEZI

Kamati ya Taifa ya Uongozi, Menejimenti na Wafanyakazi wa Mfuko wa Maendeleo ya

<7, o
1 SociaL ACT
MAENDELES

Jamii - TASAF, inakupongeza Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Dkt. John
Pombe Joseph Magufuli na Makamu wa Rais Mhe. Samia Suluhu Hassan kwa ushindi

mkubwa mlioupata katika uchaguzi mkuu wa mwaka 2020. Ushindi huo ni kielelezo thabiti
cha imani kubwa walionayo Watanzania kwenu. TASAF inaahidi kuendeleza falsafa ya

Serikali yako ya “Hapa Kazi Tu” kwa vitendo kupitia utekelezaji wa Kipindi cha Pili cha
Awamu ya Tatu ya TASAF.

Mkurugenzi Mtendaji
Mfuko wa Maendeleo ya Jamii - TASAF
S.L.P 2719 Dodoma, Tanzania
Simu: + 255 26 296 3866, Nukushi: + 255 26 296 3871
Tovuti: www.tasaf.go.tz Barua pepe: info@tasaf.go.tz



9 NipaShe JUMANNE NOVEMBA 17,2020

HABARI KITAIFA

mmmmmm Bahi wanufaika na elimu
va Uzazi salama, ukatili

Wakulima mahindi,

mpunga wapatiwa
mbolea bora zaidi

Na Mwandishi Wetu, KIGOMA

WAKULIMA wadogo
wa mahindi na mpunga
wamewezeshwa baada ya
kuzinduliwa kwa mbole mpya
ambayo itawapatia mavuno
mengi zaidi.

Uwezeshaji huo umefanywa
na Kampuni ya YARA Tanzania
ambayo ni mzalishaji
na muuzaji mkubwa wa
mbolea nchini, ambayo
imezindua bidhaa mpya sokoni
inayojulikana kama “MiCROP”, ili
kusaidia wakulima hao wadogo
kupata mavuno zaidi.

Akizindua bidhaa hiyo
mpya wilayani Kasulu mkoani
Kigoma mwishoni mwa wiki
mbele ya wanahabari, wakulima,
maofisa wa serikali na
wasambazaji, Meneja Biashara
wa YARA Tanzania, Philipo
Mwakipesile, alisema MiCROP ni
mbolea ya kipekee kuzalishwa
nchni.

Mwakipesile alisema mbolea
hiyo mpya ni ya kwanza
kuchakatwa Tanzania na
kampuni ya YARA, ambayo
itawasaidia wakulima
wadogo kwani inavirutubisho
Vvya Zinc na Sulphur
Micronutrients zinahitajika
kwa mazao yaweze kuwa
na viwango na bora.

“Tunajivunia kuzindua
mbolea ya MiCROP hapa
mkoani Kigoma, ambapo
wakulima wadogo wa mahindi
na mpunga watapata fursa ya
kuongeza mavuno sambamba
na kuongeza mapato zaidi na
chakula,” alisema.

Mwakipesile aliongeza kuwa
mbolea hiyo itachakatwa
kwenye kiwanda cha YARA

hivyo kuwa mbolea ya kwanza
Yara Tanzania kuchakatwa hapa
Tanzania.

“Kama YARA Tanzania
tunatekeleza azma ya serikali
ya awamu ya tano ya kujenga
uchumi wa viwanda ifikapo
2025 kwa kuzalisha bidhaa
hapa nchini,” alisema meneja
huyo na kuwataka wakulima
kuchangamkia bidhaa hiyo.

Akizungumza katika hafla
hiyo, Ofisa Kilimo wa Wilaya
va Kasulu, Masalo Aron,
alisema uzinduzi huo mjini
Kasulu ulifuatia ombi la
wakulima wenyewe kutaka
uzinduzi ufanyike wilayani
humo.

“Ni mategemeo yetu kuwa
mMSimu Ujao wa mavuno
wakulima wa mahindi
na mpunga mkoani hapa
watajiweka katika nafasi nzuri.
Wakulima wana imani kubwa na
bidhaa yenu,” alisema.

Wakati wa hafla hiyo ya
uzinduzi, timu kutoka YARA
Tanzania ilikabidhi bidhaa hiyo
mpya kwa wasambazaji wao na
kuonyesha sampuli ya bidhaa
kwa wote waliohudhuria.

Ni mategemeo yetu kuwa msimu ujao
wa mavuno wakulima wa mahindi

na mpunga mkoani hapa watajiweka
katika nafasi nzuri. Wakulima wana
imani kubwa na bidhaa yenu

Na Yasmine Protace, aliyekuwa DODOMA

RADI wa Ahadi,

Tutimize

mbalimbali vya Wilaya ya Bahi
mkoani Dodoma, ambapo jamii
imepatiwa elimu ya uzazi salama ikiwamo
na kupambana na matukio ya ukatili wa
kijinsia.

Awali kabla ya jamii haijapatiwa mradi
huo, matukio ya ukatili yalikuwapo ambapo,
wajane walirithiwa, wanawake hawakuweza
kushiriki katika maamuzi, kupata vipigo na
vijana wa kiume walikuwa wakijua masuala
ya uzazi yanawahusu wanawake pekee.

Hayo yalisemwa na Mtendaji Kata ya
Lamaiti, Yunus Magembe, wakati akitoa
taarifa kwa waandishi wa habari juu ya
mafanikio ya mradi wa Tutimize Ahadi
unaofadhiliwa na Shirika lisilo la Kiserikali la
Restless Development.

“Kabla ya mradi kuwapo, matukio
yalikuwapo katika kata hii ya Lamaiti,
ambapo jamii ilikuwa haijui haki zao na
kujikuta wakifanyiwa ukatili,” alisema.

Aliongeza kuwa awali kulikuwa na ukatili
wa kipigo, wajane kurithiwa, wanawake
kutoshirikishwa katika maamuzi.

Alisema baadha ya kuanzishwa kwa mradi
na kutolewa elimu, sasa wajane wameanza

kujitambua katika kuzijua haki zao, pia
vijana wa kike na kiume wameanza kushiriki
katika vituo vya afya na kupatiwa elimu ya
masuala ya uzazi salama.

Alisema mradi huo umesaidia kupunguza
matukio ya kikatili, ambapo kamati zenye
wajumbe zimeanzishwa, pia ameteuliwa
mwenyekiti wa migogoro ya jamii.

Polisi kata, wameteuliwa watu mashuhuri
wa kike na wa kiume na viongozi wa dini
wasiopungua 18.

Alisema lengo kubwa ni kukutana na
makundi hayo katika vikao na kuendelea
kuzungumzia masuala ya ukatili.

Mwenyekiti wa Soko la Kambarage Manispaa ya Shinyanga, Seif Mtete, akielezea hali ya usafi wa mazingira sokoni hapo jana.

PICHA: MARCO MADUHU.

Walalamikia funza sokoni kwenye mitaro ya maji

Na Marco Maduhu,
SHINYANGA

WAFANYABIASHARA wa
Soko la Kambarage Manispaa
ya Shinyanga ambao wanauza
bidhaa zao pembezoni na
mitaro ya kutiririsha maji,
wamelalamikia kuwapo na funza
kwenye mitaro hiyo, kitendo
ambacho kinatishia usalama wa
afya zao na wateja, kwa kupatwa
na magonjwa ya mlipuko.

Wamesema mitaro  hiyo
kwa mbele imeziba, ambapo
maji machafu yanapotoka juu
hufika mahali hutuama jirani
na biashara zao, huku yakiwa
na funza wadogo, na kuendelea
kufanya biashara hivyo hivyo

licha ya kujua ni hatari kwa afya
Zao.

Mmoja wa wafanyabiashara
hao, Jaffari Mzee, ambaye anau-
za bidhaa za ndizi pembezoni
na mtaro wa kutiririsha maji,
alibainisha hayo jana wakati
Nipashe ilipotembelea sokoni
hapo ili kujionea hali ya usafi wa
mazingira.

Alisema wafanyabiashara am-
bao wanauza bidhaa zao jirani
na mitaro ya kutiririsha maji,
wapo katika hatari kubwa ya ku-
patwa na magonjwa ya mlipuko,
kutokana na mitaro hiyo kuziba
na kusababisha maji kutuama,
huku yakiwa na funza ndani
yake.

“Ndugu mwandishi wa habari

kama unavyojionea mwenyewe,
hapa kwenye mtaro wa maji
ndani yake kuna funza, na bid-
haa zetu zipo hapa pembeni... hii
ni hatari sana katika afya zetu na
wateja pia, tunaiomba serikali
ituzibulie mitaro hii, ili maji yasi-
kae hapa ili kuzuia magonjwa ya
mlipuko,” alisema Mzee.

Mwenyekiti wa Soko la Kam-
barage, Seif Mtete, alisema suala
la usafi wa mazingira sokoni
hapo wanajitahidi kulizingatia,
isipokuwa tatizo la mitaro ya
kutiririsha maji kuziba, pamoja
na baadhi ya maeneo kutuama
maji, na kubainisha kuwa wame-
shaliwasilisha kwenye uongozi
husika wa manispaa.

Aidha, alisema katika kipindi

hiki cha msimu wa mvua, suala
la usafi wa mazingira kwenye
masoko ni la muhimu sana,
na kuiomba serikali ijitahidi
kuyashughulikia kwa haraka
maombi ambayo wanayawasili-
sha kwao, ili yapate utatuzi na
kudhibiti tatizo la mlipuko wa
magonjwa  kikiwamo  kipin-
dupindu.

Mkuu wa Idara ya Usafi
na Mazingira Manispaa ya
Shinyanga, Kuchibanda Snatus,
alisema wanatarajia kufanya
ukaguzi wa wusafi kwenye
masoko yote, na kubainisha
kuwa suala la kuzibua mitaro na
kuweka vifusi kwenye maeneo
yanapotwama maji watalifanyia
kazi.
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Ulaji vyakula vyenye
lishe bora wahimizwa

Na Hamisi Nasri, MASASI

JAMII wilayani Masasi
mkoani Mtwara, imeshauriwa
kuepuka kula vyakula visivy-
oendana na lishe bora kwa
afya zao.

Imeelezwa kuwa hatua hiyo
itasaidia kupunguza kasi vya
magonjwa ya kisukari, shini-
kizo la damu na upungufu wa
damu kwa watoto chini ya
miaka mitano.

Ushauri huo ulitolewa
jana wilayani Masasi na ofi-
sa lishe wa Halmashauri ya
Wilaya ya Masasi, Victoria
Ngatunga, alipokuwa akitoa
taarifa ya lishe ya robo ya
mwaka wa fedha 2020/2021
kwenye kikao cha kamati ya
lishe kilichohudhuriwa na
wajumbe wa kamati hiyo ya
Halmashauri ya Wilaya va
Masasi.

Alisema kumekuwa na
tatizo kubwa kwa jamii Kku-
kosa elimu kuhusu ulaji wa
aina vya vyakula ambavyo
vinaweza kujenga afya bora,
hivyo jamii kujikuta ikikabil-
iwa na magonjwa mbalimbali
ikiwamo kisukari, shinikizo la
damu pamoja na upungufu
wa damu kwa watoto walio
chini ya miaka mitano.

Ngatunga alisema moja va
sababu kubwa inayochagia
kuwapo kwa magonjwa hayo
ni pamoja na jamii kujijengea
utamaduni wa kupenda kula
vyakula vya aina moja Kila
siku hususan vya wanga.

Alisema hali ya ulaji wa
vyakula ambavyo si rafiki
kwa afya inapelekea mwili
kukosa baadhi ya virutubisho
na kukosa lishe bora kiafya.

Alisema ulaji wa vyakula
vya aina moja kila siku na
kupenda kula vyakula vy-
enye kiwango kikubwa cha
mafuta pamoja na vyakula
vilivyokobolewa ni  mion-
goni mwa sababu pekee in-
ayochangia kuwapo kwa ma-
gonjwa hayo katika jamii.

“Tupende kula vyakula
vinavyojenga afya zetu iki-
wamo kula mboga za majani
na matunda kwani vinasaidia
kwa kiasi kikubwa kuimarisha
lishe bora mwilini pamoja na
kuwa na kinga imara ya mwili
itayoweza kukabiliana na ma-
gonjwa mbalimbali,” alisema
Ngatunga.

Alisema magonjwa mengine
ambayo yamekuwa ni tatizo
kutokana na ulaji usiongatia
lishe bora ni pamoja na utapi-
amlo mkali kwa watoto, hivyo
elimu ya ulaji bora wa vyaku-
la lazima itolewe kwa jamii.

Mkurugenzi Mtendaji wa
Halmashauri ya Wilaya va
Masasi, Changwa Mkwazu,
alisisitiza  jamii kuzingatia
ulaji bora wa vyakula vyenye
lishe.

Aidha, alimtaka ofisa lishe
huyo wa halmashauri hiyo
va wilaya kuwa na programu
va kupita maeneo mbalim-
bali kutoa elimu kwa jamii ili
kuwajengea watu uwelewa
kuhusu lishe na afya.

TBA kuendelea kuokoa fedha za serikali

Na Richard Makore, MWANZA

AKALA wa Majen-
go (TBA), umese-
ma utaendelea
kutekeleza miradi
mbalimbali ya ujenzi ya seri-
kali mkoani Mwanza, ili kuokoa
fedha nyingi ambazo zingepotea
kwa makandarasi binafsi.
Akizungumza na Nipashe ji-
jini Mwanza, Kaimu Meneja wa
TBA Kanda ya Ziwa, Moses Urio,
alisema miradi waliyopewa na
serikali wameisimamia na baa-
dhi imekamilika na mingine ipo

hatua za mwisho kukamilika.

Alitaja baadhi ya miradi wali-
yopewa na serikali Kanda ya
Ziwa kuwa ni upanuzi wa Hos-
pitali ya Serikali ya Sekou Toure,
jengo la Halmashauri ya Wilaya
ya Misungwi, Ofisi za Mkuu wa
Wilaya ya Nyamagana na makazi
ya mkuu wa mkoa.

Alisema TBA inafanya kazi
katika wilaya zote za Mkoa wa
Mwanza, na kwamba kwa ku-
tumia wataalamu wake na bi-
nafsi wanafanya kazi hizo kwa
gharama nafuu ikilinganishwa
na kampuni binafsi za ujenzi.

Kuhusu upangishaji wa ny-
umba zao zaidi ya 600 zilizopo
Kanda ya Ziwa, Urio alisema,
wanakabiliwa na changamoto
ya wapangaji kushindwa kulipa
kodi kwa wakati.

Urio alisema wapangaji wengi
wanashindwa kulipa kodi licha
ya kuwa ni nafuu pamoja na
baadhi yao kupangisha watu
wengine wanapotaka kuondoka
kwenye nyumba hizo.

“Nyumba zetu zimeenea
mkoa wote wa Mwanza pamoja
na wilaya zake na wapangaji wa-
naoshindwa kulipa tunatumia

madalali wa mahakama kuwaon-
doa na kuweka watu wengine,”
alisema.

Aliongeza kuwa utaratibu
wao unakataza mtu kupangisha
ama kumrithisha mtu ama
ndugu, na kwamba kila baada ya
muda huwasaka watu wa namna
hiyo.

Meneja huyo alisema watu
wanaobainika kukiuka utaratibu
wa kupangishwa nyumba hizo,
huondolewa kinguvu na kuwapa
wapangaji wengine waliofuata
taratibu.

Wakazi wa Malamba Mawili, jijini Dar es Salaam, wakivuka jana kwenye daraja la kienyeji lililotengenezwa na baadhi ya wakazi wa

eneo hilo. PICHA: SABATO KASIKA

Hospitali Bugando ilivyofanya
upasuaji mkubwa wa kwanza

Na Richard Makore, M\WWANZA

Dk. Kotecha alisema upasuaji huo ulifanyi-

HOSPITALI ya Rufani ya Kanda ya Bugando
jijini Mwanza, imefanikiwa kufanya upasuaji
mkubwa kwa mara ya kwanza kwa kutoa nje

utumbo mpana wa mgonjwa.

Hayo yalibainishwa juzi na Daktari Bingwa
wa upasuaji wa hospitali hiyo, Dk. Vihar Kote-
cha, alipozungumza na waandishi wa habari

Jjijini Mwanza.

maisha yake yote.

ka kwa mafanikio makubwa kwa kushirikiana
na madaktari wanafunzi wa Chuo Kikuu cha
Katoliki cha Afya cha Bugando.

Alisema upasuaji huo umefanyika kwa ma-
fanikio makubwa, na kwamba mgonjwa huyo
sasa atatumia utumbo mwembamba pekee

Aliongeza kuwa kwa sasa mgonjwa huyo

vizuri.

haja kubwa, na kwamba hali yake inaendelea

Daktari huyo aliongeza kuwa utoaji nje
utumbo haikuwa kazi rahisi, lakini kutokana
na utaalamu waliweza kufanikisha.

Kutokana na hatua hiyo, mgonjwa huyo
atalazimika kutumia utumbo mwembamba

ambao utafanya kazi kama ilivyokuwa ina-

ametobolewa sehemu ya tumbo lake, ili kutoa

fanywa na utumbo mpana.
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CHAWATA inavyoibua
dozi kutiba matatizo
ya watu wenye
ulemavu

ELIMU

NA SABATO KASIKA

Mahakama Kuu inavyokuhimiza
usiache kuandika wosia

AADHI ya familia huanza

kugombea mali za ndugu

zao marehemu na mzozo

huwa mkubwa na mgu-
mu kuutatua hasa pale inapotokea
aliyefariki ana utajiri mkubwa na
hakuacha wosia.

Vilevile, hata kama kuna wosia,
bado inaibuka migogoro katika
mahakama za mwanzo na hata zile
Za juu, inayompinga msimamizi
kwa tuhuma za kufuja mirathi.

Wakati mwingine mashauri
ambayo hufunguliwa na ndugu
wa marehemu, kutokana na uteuzi
mbaya wa msimamizi wa mirathi
hali inayoweza kuleta madhara
makubwa kwenye familia.

Kutokana na hali hiyo, Naibu
Msajili wa Mahakama Kuu, Devotha
Kamuzora, anawakumbusha
Watanzania kuzingatia elimu inay-
otolewa mara kwa mara kuhusu
uandishi wa wosia na uteuzi wa
wasimamizi waaminifu wa mirathi.

Akizungumza kwenye semina ya
mirathi na wosia iliyoandaliwa na
Mtandao wa Jinsia Tanzania (TGNP)
na kuhusisha wadau mbalimbali
nawashirika.

Anafafanua kuwa, wosia ni
kauli au maandishi anayotoa mtu
kuhusu namna angependa mali
yake igawanywe iwapo atafariki.
Zipo aina mbili za wosia ambazo ni
maandishi na kauli.

MIRATHI NI NINI?

Anasema, mirathi ni utaratibu
unaotumika kusimamia kisheria
mali za marehemu na haki za
warithi na imejikita zaidi kwenye
kuangalia ni namna gani watege-
mezi au ndugu waliowaacha wam-
uenzi ama watasimamia mali na
malengo yake aliyoyapanga kabla
ya kufa.

“Kwa sababu hiyo, ni muhimu
kufahamu juu ya uendeshaji wa
mashauri ya mirathi, kwani kwa

Ni vipi elimu leo inaakisi
uhalisia katika karne ya 217?

TEKNOLOJIA - ELIMU - SAYANSI

Naibu Msajili wa Mahakama Kuu, Dovetha Kamuzora, akizungumzia umuhimu wa uandishi wa
wosia. PICHA: MWANDISHI WETU

mujibu wa kanuni ya 2 nyongeza
ya 5 ya Sheria ya Mahakimu ya
2002, shauri la mirathi huanza
pale ambapo mahakama
kupitia maombi ya mtu yeyote
inapokea maombi ya kumteua
yeyote kuwa msimamizi wa
mirathi ya marehemu,” anasema
Kamuzora.

Anasema, katika mahakama
za wilaya na mahakama kuu,
maombi hufanywa kwa kuwasili-
sha kimaandishi kwa mujibu wa
sheria.

“Maombi yanaweza kuwa ya
kuomba kuteuliwa kusimamia
na kutekeleza wosia wa mare-
hemu kwa yule aliyeacha wosia
ama kuomba kuteuliwa kuwa
msimamizi wa mirathi ya mare-

hemu ambaye hakuacha wosia,”
anasema Kamuzora.

Anasema, mahakama za
mwanzo zimepewa mamlaka ya
kusikiliza mashauri yote ya mirathi
endapo sheria husika ni ile ya
kimila ama kiislamu na kigezo
muhimu kwa mahakama zote ni
kuwa marehemu wakati wa kifo
chake alikuwa na makazi kwenye
eneo lililoko ndani ya mamlaka ya
mahakama husika.

“Ili mtu aweze kuteuliwa kuwa
msimamizi wa mirathi, mahakama
haina budi kujiridhisha kuwa mtu
huyo ana akili timamu, ni mwa-
minifu na ana uwezo wa kuku-
sanya na kutunza hesabu za mali
za marehemu,” anasema.

UMUHIMU WA WOSIA

Wosia ulioandikwa kisheria,
unaweza kuepusha migogoro
baina ya warithi kwa kuwa kauli
au maandishi hayo ndiyo maamuzi
ya mwisho katika kugawa mali ya
marehemu, anasema Kamuzora.

“Mtu aliyetimiza umri uliokuba-
lika kisheria wa miaka 21 na
mwenye akili timamu anayeweza
kuandika wosia na kuongeza kuwa
unaweza kukataliwa iwapo itagun-
dulika kuwa mwandishi alikuwa na
kichaa au mlevi,” anasema Kamu-
zora.

UTARATIBU MAANDILIZI

Anasema wosia wa kauli na si
maandishi unapaswa kutolewa
mbele ya mashahidi wasiopungua

Richter amegundua
Kipimo cha tetemeko,

Kinapunguza maafa

wanne.

“Wawili kati yao wawe ndugu wa
karibu na mtoa wosia na wengine
wawili wanaweza kuwa watu baki,
lakini wosia huu hautafatwa iwapo
mashahidi wote wamefariki kabla
ya mtoa wosia na iwapo wame-
baki wawili kati yao basi utafatwa,”
anasema Kamuzora.

Kwa upande wa wosia wa
maandishi anakumbusha kuwa
unapaswa kutolewa mbele ya
mashahidi wasiopungua wawili,
mmoja kutoka katika ukoo au
familia na mwingine asiye mwana-
familia na uandikwe kwa kalamu ya
wino na si penseli.

Anasema, mashahidi wajue
kusoma na kuandika na wosia uwe
na tarehe, sahihi ya mtoa wosia na
kama hajui kusoma na kuandika,
ataweka sahihi ya dole gumba la
mkono wa kulia ukithibitisha jina
la msimamizi wa mirathi.

“Wosia wa maandishi haubadil-
ishwi na wa kauli ila wa kauli
unaweza kubadilishwa na wa
maandishi, mtoa wosia ana haki
ya kuandika ama kutaja sehemu
ya mali zake lakini ambazo hazi-
jaandikwa zitasimamiwa kwa uta-
ratibu wa mirathi,” anasema.

MSIMAMIZI MIRATHI

Anasema, yeyote anayeomba
kuteuliwa kuwa msimamizi
wa mirathi, hana budi kufika
mahakamani kuomba ateuliwe na
anapaswa kuwasilisha mahakam-
ani hati ya kifo cha marehemu na
mukhtasari wa kikao cha ndugu wa
marehemu kama upo.

“Kwa upande wa mahakama
za mwanzo, mwombaji anapofika
mahakamani anapaswa kujieleza
mahakamani kwa kujaza fomu
namba moja kwa usahihi taarifa
za tarehe ya kifo na mahali kilipo-
tokea,” anasema.

INAENDELEA UK.12
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ELIMU
NA MICHAEL
ENEZA

Ni vipi elimu leo inaakKisi
uhalisia katika karne va 21?

Elimu ikilenga kuwapa wanajamii maarifa ni mwanzo wa kumudu maisha yao, lakini ikibakia ya kukariri kanuni za hesabati
kama ‘pai’ huwa kitendawili kinachotakiwa kupata jawabu. PICHA MTANDAO

WA Tanzania bado haku-
na aliyewahi kuelezea ki-
nagaubaga jinsi elimu ili-
vyozuka na ilivyowekewa
viwango, mipaka na mifumo halisi.

Tatizo la suala hilo ni kujua ni
kwa kiasi gani elimu inalenga ku-
changamsha akili pekee bila lengo
halisi na ni wapi inajenga ufahamu
halisi ambao unahitajiwa kutoka
ngazi moja kwenda nyingine, kwan-
za kielimu halafu kimaisha.

Yako maeneo ya elimu ambayo
yanawezesha kuvuka ngazi moja
hadi nyingine kielimu, bila uhusiano
na maisha halisi.

Suala hilo lisingeweza kujadiliwa
kwa kina katika mazingira ya ku-
soma darasani, kupata cheti na
kutafuta ajira, kwani kokote utaka-
pokwenda hoja inakuwaile ile, ume-
soma hadi ngazi gani? Hali ambayo
inaamua kiasi unachoweza kuelewa
majukumu ya kazi ngazi hii au ile.
Mara nyingi zaidi watahiniwa ha-
wakosei kuhusu kiwango kinacho-
hitajika, ila kuna mazingira ya watu
wengi zaidi kuwa na viwango vya
elimu ambavyo havihitajiki kwa kazi

Yako mae-
neo va
elimu
ambayo
vanawez-
esha Ku-
VUKa ngazi
moja had]
nyingine
kielimu, bila
uhusiano
Nna maisha
halisi.

wanazotafuta au wanazofanya na
mara nyingine ukivitaja viwango
hivyo ‘unajiharibia’ kupata kazi.
Si inakuwa bora zaidi mtu asome
aweze kufanya kazi, si zaidi?

Isitoshe, licha ya kuwa mtu anaku-
wa na uwezo zaidi wa kufanya kazi
kuliko ile anayopewa au kuhitajika
kufanya, yale ambayo alisoma bila
kuyahitaji kimasomo baadaye,
na kutokuwapo katika dira ya ku-
fanya au kutafuta kazi, yanapauka
kichwani.

Mtu mwenye miaka 50 aliyeach-
ia hesabu kidato cha pili lakini
baadaye walilazimika kuendelea na
masomo lukuki hadi kidato cha nne,
akiangalia hesabu za shule za msingi
anashangaa, hakumbuki lolote. Baya
zaidi, hakuna mahali popote elimu
hiyo inahitajiwa.

Kwa mfano ukichambua eneo
ambako kuna darasa la awali, lakini
walimu pia wanatoa mafunzo ya zi-
ada, wanafanya tuisheni, ukiangalia
hesabu zilizokuwa ubaoni ni sawa
na zile za miongo kadhaa iliyopita.

Ndilo jambo lililoleta wasiwasi na
kujiuliza mpangilio huu wa masomo

ulianzia wapi na unalenga nini hasa,
swali ambalo haliwezi kupatiwa
majibu ya haraka. Ingebidi kuingia
kwenye makumbusho ya Wizara ya
Elimu kwa mfano nchini Uingereza
na kuanza kufuatilia jinsi elimu
ilivyokuwa, tangu enzi za umwinyi
halafu kuingia karne za ‘uamsho,’
ubepari na leo zama za teknolojia
ya kielektroniki.

Kati ya watoto waliokuwa wa-
nafundishwa katika shule ambayo
inatumia Kiingereza badala ya
Kiswahili kwenye ufundishaji in-
awezekana wote wakaenda sekond-
ari kwani ziko nyingi na wanapoku-
wa wanatumia Kiingereza tangu
mwanzo kuanzia awali hadi msingi
wanapata urahisi wa masomo katika
ngazi hiyo ya baadaye kuliko wale
wa Kiswahili.

Lakini, hata hivyo, ni wapi katika
maisha ambako kijana aliyemaliza
darasa la saba anahitaji kujua ‘nam-
ba ndogo zaidi inayowezekana™ au
kupata ufafanuzi wa mlolongo na
matumizi ya ‘Pai 22/7° (huandikwa
pi) kwanini iwepo hiyo kanuni na
maana yake ni nini?

Kijana akimaliza kidato cha nne
hata ingekuwa amesoma katika
shule ya Kiingereza akaanza kutafu-
ta cha kufanya, kwa mfano apend-
elee kujifunza ufundi wa magari, au
umeme wa majumbani ndipo hoja
anakuja ataitumiaje herufi ‘pai’?

Hata kama angeajiriwa katika
kampuni ya kuratibu matokeo ya
michezo ya kubahatisha ‘kubeti’
na hela ambazo walioshinda hiki
au kile wanaingiziwa kwenye simu,
bado haielekei kuwa anahitaji kujua
kuwa ‘pai=3.14,’ na kwanini isiwe na
herufi za ziada.

Zoezi hili kuhusu pi ni kielelezo
tu cha mengi yanayofunzwa katika
hesabu badala ya maeneo mengine
ambayo yangechangamsha akili ya
mtoto na kufuatilia kujua kipi ni
kipi, ila hayapo.

Hivi badala ya kufundisha jinsi
ya kuhesabu pembe (angle) zote za
kila aina ya mistatili uwe pembe
tano, sita, saba na tisa na kuwa
zote zinakuwa ‘nyuzi’ 360 (ni bora
ingebaki degree, au digrii kwa ‘taf-
siri’, pengine mtoto angeweza kuo-
nyeshwa ramani ya anga za juu, zi-
kawapo darubini, wakaangalia hata
mchana?

Kuna haja gani ya kupeleka
‘tablets’au kishkwambi au rula pana
za kufanyia hesabu za kina au ‘loga-
rithm’ wakati watoto hawajui angani
kuna nini, dunia iko wapi na ndani
ya bahari kukoje.

Wakati hivi kujua kiini cha ma-
husiano ya tarakimu, viini vya ta-
rakimu (decimals) ni muhimu kuliko
kuzielewa anga na bahari?

Ambacho si rahisi kuyakinisha ni
kwanini mpangilio huu wa masomo
ukaundwa na sisi tukaurithi, na tu-
mefanya kila juhudi kuuimarisha
na kuwezesha vijana wetu wafaulu,
lakini kuna sintofahamu kama hiyo
ni elimu au ni kuchangamsha akili?

Zaidi ya asilimia 80 ya hesabu wa-
nazofundishwa watoto hadi sekond-
ari hupauka wakishamaliza shule,
wakati ukiangalia unakuta hesabu
hizo wangeweza kuzikuta chuo ki-
kuu mwaka wa kwanza wakazisafi-
sha kwa haraka, halafu waendelee
na hesabu za ziada.

Mtu kwa mfano aliyesoma somo
la‘sets and logics’ (hesabu za mafun-
gu, mantiki) akiangalia hesabu za
shule za msingi na sekondari zinafa-
nana, wakati mwanafunzi wa chuo
anahitaji kuzijua kama mtaalamu,
si mtoto.

Haihitaji hadi aingie katika anga
za juu, chuoni, ambako sasa ataweza
kuelewa Profesa Johann Gauss
mtaalamu wa hesabu na fizikia
wakati akitunga nadharia hizo za
hesabu ilikuwa nini.

Mahakama Kuu inavyokuhimiza usiache kuandika wosia
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Anasema, zipo hatua
mbalimbali ambazo mwom-
baji anapitia, lakini kuna
suala la pingamizi dhidi ya
maombi yaliyowasilishwa
na mleta maombi kuwa ama
maombi yameletwa kinyume
cha sheria au mleta maombi
hana sifa stahiki za kuwa

msimamizi wa mirathi ya
marehemu.

“Kwa mfano, si mwamini-
fu, ana upendeleo, hana uw-
ez0 wa kutunza hesabu na
kusimamia mali za marehe-
mu ama ni mfujaji. Ukisoma
kanuni ya 10(1) ya tangazo
la serikali namba 49/1971,
utagundua kuwa ndani ya
miezi minne tangu kuteuliwa

kwake, atapaswa kupeleka
mahakamani tamko kamili
na la kweli likionyesha mali
na madeni yote ya mare-
hemu kupitia fomu namba
tano,” anasema Kamuzora.
Anasema, kanuni ya 10(2)
inatoa fursa kwa wadai, ku-
kabidhi wosia, warithi ama
wanufaika wa mirathi hiyo
kupeleka ombi mahakamani

kuomba kupata fursa ya
kukagua au kupitia orodha
na tamko hilo la mali za
marehemu.

HOFU YA WOSIA

Kamuzora anasema, kuna
dhana iliyozoeleka ndani ya
jamii kwamba, kuandaa na
kuacha wosia ni uchuro, hali
ambayo inasababisha baadhi

yva watu kutoandika wosia
na wanapofariki wanaacha
MIigogoro nyuma.

“Kila mtu ana wajibu wa
kuona kuwa, kuandaa na
kuacha wosia ni jambo la
muhimu, ili kwamba, pale
anapotwaliwa, wanaobaki
wahakikishe wanasima-
mia wosia ama malengo va
marehemu,” anasema.
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CHAWATA inavyoibua dozi kutibu
matatizo ya watu wenye ulemavu

WAMU ya tano inapoanza
ni ngwe nyingine ya mi-
aka mitano, wapo wengi
wanaoitazama, mion-
goni mwao ni watu wenye mabhitaji
maalumu. Ni wale wanaoishi na ul-
emavu, wanawapa salamu wabunge
na wawakilishi wasaidie juhudi za
kuuelimisha umma utekelezaji wa
sheria na mikataba ya kimataifa ya
watu wenye ulemavu.

Pia, wanataka serikali kusimamia
utekelezaji wa sheria na mkataba
wa kimataifa wa haki za watu wenye
ulemavu, ili kuwapa haki zao za
msingi kama elimu, ajira na maisha
bora.

Akizungumza na Nipashe, kuhusu
mambo wanayotaka serikali iwafanyie
kwenye elimu na tiba, wakati huu wa
awamu ya tano inapoingia kwenye
kipindi cha pili, Katibu wa Chama
cha Walemavu Tanzania (CHAWATA),
Mkoa wa Dar Es Salaam, Jamila
Mohamed, anasema changamoto
nyingi zinazowakabili watu wanaoi-
shi na ulemavu zinasababishwa na
kutokusimamiwa sheria na mikataba
hiyo kufuatilia utekelezaji wake.

Anasema Sheria ya Ajira Namba
9 ya mwaka 2010 inaelekeza waajiri
wote iwe sekta ya umma au binafsi
kuajiri asilimia tatu ya watu wenye
ulemavu kati ya watumishi 20. Iki-
maanisha kuwa kila wafanyakazi 20
watatu wawe walemavu na katika
wafanyakazi 100 waajiriwa wenye
ulemavu wawe 15.

Jamila anasema utekelezaji wa
sheria hiyo unasuasua na kuhimiza
kuwe na ufuatiliaji ili kuwe na mafani-
kio yaliyokusudiwa.

Aidha, anaeeleza kuwa sheria za
kitaifa na mikataba ya kimataifa zina-
sisitiza ulazima wa kuweka miundom-
binu rafiki kwa watu wenye ulemavu
lakini hilo halifanyiki kikamilifu.

Kwa mfano anataja ofisi nyingi
za umma, shule na hospitali hazina
miundombinu rafiki kwa kundi hilo
jambo ambalo linawafanya Watanza-
nia hao kuwa wanyonge linapohusu
suala la kupata ajira, kusoma shuleni
na vyuoni, kufikia huduma za hospi-
talini, hoteli na migahawa kutumia
vyoo, wanawake kujifungua kwa vile
kwenye wodi nyingi za uzazi mazin-
gira si rafiki.

Jamila anaishukuru serikali ya
awamu ya tano kwa kuboresha
baadhi huduma za walemavu kama
kuweka vyoo vya walemavu kwenye
wodi za wazazi.

“Kwa mfano kwenye Hospitali ya
Vijibweni Kigamboni ninapokaa kuna
choo cha wodi ya wazazi kwa ajili ya
watu wenye ulemavu hili ni jambo
jema. Naishukuru serikali na kuiomba
isimamie sheria na mikataba inay-
osisitiza kuweka mazingira rafiki.”
Anasema Katibu wa CHAWATA Dar.

Akizungumzia umuhimu wa
kuweka miundombinu ya vyoo na
sehemu za kujisitiri kwa mabinti
wenye mahitaji hasa wenye ulemavu
wa vioungo shuleni, Jamila anataka

Jamila Mohamed, Katibu Mkuu wa CHAWATA Dar es Salaam. PICHA: GAUDENSIA MNGUMI

jihudi hizo ziwafikie watoto hao
ukizingatia kuwa sera ya elimu ni
jumuishi.

Sera ya ujumuishi inahusisha
wenye ulemavu kuchangamana na
wanafunzi wengine wenye viungo
vyote na kusoma pamoja bila kuwa-
tenga wenye mabhitaji maalumu,
hivyo CHAWATA Dar inashauri ili
sera hiyo iwe na manufaa kwa wote
ni sharti miundombinu rafiki kwa
walemavu iwepo kwanza.

Anakumbusha kuwa wenye
ulemavu wana haki sawa na wasio
na ulemavu kwenye kupata elimu
hivyo serikali na wadau wazingatie
hilo na kusimamia sheria na mika-
taba inayolinda haki na ustawi wa
Watanzania hao.

Anasema changamoto kubwa
ikiwamo unyanyapaa, ubaguzi
na kutopata fursa za kuwawez-
esha kuchangia maendeleo katika
jamii ni mambo ambayo hayat-
akiwi kupewa nafasi katika nyakati
hizo za sera jumuishi na kwamba
shuleni au popote kwenye ofisi za
kutoa huduma wanastahili kupata
na kutendewa kwa haki kama watu
wengine.

MAWASILIANO HOSPITAL-
INI

Akizungumzia masuala ya watu
wanaoishi na ulemavu katika
huduma za afya, Katibu wa CHAWATA
Taifa, Hamad Komboza, anasema:
“Suala la mawasiliano ni muhimu
kupewa kipaumbele katika kuwasili-
ana mathalani kuongea na wateja
wenye ulemavu watoa huduma
wanafahamu lugha ya alama?”

Je, matini (notes) na vipeperushi
zinazotolewa mathalani hospital-
ini zina maandishi ya nukta nundu
au breili na kwa wenye uoni hafifu
maandishi yamekuzwa ili kuwasaidia
wenye ulemavu.

Akijikita zaidi katika suala la lugha
ya alama na ishara anashauri wahu-
dumu wa afya kujifunza mawasiliano
hayo ili kuwasaidia wasiosikia na kuz-
itumia ishara na alama wanapotoa
huduma.

“Wakati umefika madaktari na
wauguzi kujifunza lugha ya alama ili
kusaidia wagonjwa wasiosikia wala
kuzungumza,” anasema Komboza.

Anashauri serikali kuandaa pro-
gramu za kuwafundisha wahudumu
hao lugha za alama na ishara ili
waweze kutibu wagonjwa wenye
ulemavu hasa kusikia na kuzun-
gumza ili kuwe na usiri ambao ni
msingi kwenye kutoa huduma za
matibabu.

Anasema kukosekana usiri na maz-
ingira mabovu yasiyo rafiki kunawala-
zimisha wagonjwa wenye ulemavu
wasiende hospitalini na hivyo kukosa
haki za msingi za kutunza maisha
zinazopatikana kwenye matibabu.

“Mazingira yasiyo rafiki, kukose-
kana vyoo vya wenye ulemavu na
sehemu za kunawa, wodi za uzazi
zisizo rafiki, lugha mbaya za watumi-
shi wa afya na gharama kubwa za
matibabu yote haya yanawakwami-
sha wenye ulemavu kutumia huduma
za afya,” anaonya Mwenyekiti wa
CHAWATA.

KUSAIDIWA NHIF
Komboza ananukuu Shirika la

Vifaa hivi Ni
ghali mno
mfano ma-
gONEgo ya
makwapani
ni kuanzia
Sh. 50,000
ambayo hu-
tumika kwa
pengine
miezi sita
ty, lakini
Vapo Imara
zaidi huan-
Z1a Shilingi
100,000.

Umoja wa Mataifa la Maendeleo ya
Watu (UNFPA), linalotoa takwimu
za ulemavu kuwa watu wenye
ulemavu ni asilimia 10 ya idadi ya
watu kwenye taifa na kukisia kuwa
Tanzania inaweza kuwa na wenye
ulemavu takriban 6,000,000.

“Kama hivyo, ndivyo tunaomba
serikali ione umuhimu wa kuwa-
tibu wenye ulemavu kwa kuwapatia
huduma za bima ya afya (NHIF) kila
mimoja wetu. “Sera inasema wenye
ulemavu watapata huduma za afya
bure pale watakapobainika kuwa
hawana uwezo. Hili sisi tunaomba
libadilike. Serikali ya awamu ya
tano ina uwezo imejenga reli ya
mwendo kasi (SGR), miundombinu
mingi ya kisasa, imeleta ndege tena
si kwa mkopo tunaomba itusaidie
na sisi wenye mahitaji maalumu
kwa kutupa matibabu bure,”
anasema Komboza.

Anasema wenye ualbino wanahi-
taji tiba ya ngozi, mafuta maalumu
ya kuwakinga na mionzi hatarishi
ya jua, tiba ya macho na miwani
kupitia mpango wa tiba kwa wote
wenye ulemavu wataweza kupata
huduma na vipimo vya magonjwa
yanayowakabili kwa gharama ya
serikali na wataishi kwa furaha na
kuondokana na mzigo wa matibabu
ambao wengi hawawezi kuubeba.

Anaamini kuwa kutokana na
kutotekelezwa sheria na mika-
taba ya kulinda maslahi ya kundi
hilo, wengi wanakuwa maskini
na anaiomba serikali iwafikirie
kwenye kuwapa posho (pensheni)
kila mwezi mwenye ulemavu.

KUPATA VIFAA SAIDIZI

Akizungumzia suala la kupata
vifaa saidizi Komboza anasema
watu wenye ulemavu wanahitaji
vifaa saidizi kama magongo ya
makwapani, viatu aina ya calipers,
miguu bandia, viti mwendo mafuta
ya wenye albino.

Mwenyekiti wa CHAWATA Taifa,
anasisitiza kuwa serikali ni tajiri
hivyo pamoja na kugharamia mat-
ibabu ya walemavu wote iwape
bure vifaa saidizi au iweke mazin-
gira ya kuwezesha kuvipata kwa
bei ndogo na viwafikie pote mijini

“Vifaa hivi ni ghali mno mfano
magongo ya makwapani ni kuanzia
Sh. 50,000 ambayo hutumika
kwa pengine miezi sita tu, lakini
yapo imara zaidi huanzia Shilingi
100,000. Kuchonga miguu bandia
kunaanzia Sh. 2,000,000 wakati kiti
mwendo kinaanzia 500,000.

“Mafuta ya wenye ualbino ni
gharama kubwa hata Sh. 100,000
kwa chupa ndogo. Viatu vya ‘cali-
pers’ ambavyo mwenye ulemavu
akivaa anatembea bila msaada wa
magongo ni karibu Sh. 1,000,000.
Tunaomba serikali itusaidie
kuvipata bure au kwa gharama
ndogo ambayo sote tulioko mijini
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Richter amegundua Kipimo cha
tetemeko kinapunguza maafa?

Uharibifu wa mali unaotokana na tetemeko la ardhi, unaweza kuwa kuangukiwa na majengo na mitambo kulipuka. Huenda
kipimo cha tetemeko kikifuatwa na tahadhari kuchukuliwa mapema uharibifu unaweza kupunguzwa. PICHA: MTANDAO

WANDISHI mmoja

anayezungumzia kuhu-

su tetemeko la ardhi

anasema ‘tumezoea
kuishi katika dunia iliyo imara hivi,
kwamba dunia inapoanza kutikisika
tunababaika sana.

Ni kwa sababu matetemeko ya ar-
dhi ni mojawapo ya matukio yenye
kusababisha uharibifu mkubwa
zaidi duniani, ndiyo maneno hayo
ni ya kweli kabisa, kwani nishati
(energy) inayosababisha tetemeko
kubwa la ardhi inaweza kuwa mara
10,000 zaidi ya ile ya bomu la kwan-
za la nyuklia.

Hata hivyo pamoja na kitisho
chake, tetemeko la ardhi halikuwa
na kipimo hadi mwanzoni mwa
karne ya 20.

Hivyo, tetemeko la ardhi lin-
aweza kupimwa kulingana na uku-
bwa au kiwango chake. Katika
miaka ya 1930, mwanasayansi
Charles Richter aligundua kipimo
cha kuonyesha ukubwa wa matete-
meko ya ardhi.

Wakati vituo vya kupima matete-
meko ya ardhi vilipoongezeka, vi-
pimo vipya vilibuniwa kwa kutumia
uvumbuzi wa Richter.

Kwa mfano, kipimo cha nguvu
za tetemeko la ardhi huonyesha
kiasi cha nishati inayotokea kwenye
chanzo cha tetemeko la ardhi.

Wakati mwingine vipimo hivyo
havilingani na uharibifu uliosaba-
bishwa na tetemeko la ardhi. Kwa
mfano tetemeko lililotokea kaska-
zini mwa Bolivia Juni 1994, lilikuwa
na ukubwa wa 8.2 kwenye kipimo

Tetemeko
liInaogope-
sha hata
zaidl kwa
kuwa mate-
temeko hayo
vanaweza
kutokea ka-
tika tabia
yovyote ya
nchi, msimu
wowote na
wakatl wow-
ote.

cha Richter na iliripotiwa kwamba
watu watano walikufa. Lakini, ma-
mia ya maelfu ya watu walikufa
katika tetemeko la ardhi lililotokea
mwaka wa 1976 huko Tangshan,
China, ambalo lilikuwa na ukubwa
wa 8.0 pekee.

Tetemeko linaogopesha hata
zaidi kwa kuwa matetemeko hayo
yanaweza kutokea katika tabia
yoyote ya nchi, msimu wowote na
wakati wowote.

Na ijapo wanasayansi wanaweza
kujua kwa kadiri fulani sehemu au
mkondo ambao matetemeko yenye
nguvu yanatokea au yatatokea, ha-
wawezi kutabiri yatatokea wakati
gani.Matetemeko ya ardhi hutokea
kwa sababu ya kusogea kwa mi-
amba mikubwa ambayo iko chini
ya uso wa dunia.

Miamba hiyo wakati mwingine
inaweza ikisababisha tetemeko
la ardhi la chini ya bahari na ku-
sababisha tsunami. Mara nyingi,
mawimbi ya tetemeko la ardhi
ambayo hutokea yanaweza kuwa
dhaifu sana kiasi kwamba hayawezi
kutambuliwa waziwazi kwenye uso
wa dunia, lakini kutokana na maen-
deleo ya sayansi na teknolojia uku-
bwa wake unaweza kutambuliwa
na kurekodiwa na kipima-tetemeko
maarufu kama Richter scale .

Matetemeko yanasababishwa
na kupasuka kwa majabali chini
yaardhi kwa hiyo mipasuko ndani
ya vyanzo au sahani zinazoshikilia
dunia ‘tectonic plates’ lakini shani
hizo licha ya kusogea taratibu zin-
afika kipindi zinakwama kutokana

na msuguano mkali hivyo, hivyo
inapotokea sahani hizo zikajiondoa
kwenye mkandamizo zinatikisika
na kunakuwapo matetemeko
makubwa duniani au baharini.

Duniani kunaelezwa kuwa kuna
sahani au ‘tectonic plates’ saba
nazo kitaalamu hufahamika kama
‘African, Antarctic, Eurasian, Indo-
Australian, North American, Pacific
na South American.’

Ni kwa nini miamba hiyo au
majabali huendelea kusongana
songana? Jibu linaweza kupatikana
katika dhana kuhusu sahani au
mabamba yaliyo kwenye tabaka la
nje la dunia ‘Sasa tunajua kwamba
kuna mabamba au sahani hizo
saba kwenye tabaka la nje la du-
nia ambayo yamegawanyika katika
mabamba madogo-madogo, yote
hayo husongana na kwa wakati
mmoja, yanaweza kusogea um-
bali wa milimita 10 hadi 130 kila
mwaka. Matetemeko mengi ya ardhi
hutokea kwenye maeneo membam-
ba ambako mabamba au majabali
hayo yametengana. Yaelekea asil-
imia 90 ya matetemeko makubwa
ya ardhi hutokea katika maeneo
hayo.

KUJERUHI MOJA KWA
MOJA

Tofauti na kipimo cha ukubwa,
kiwango cha tetemeko la ardhi
huonyesha jinsi linavyoathiri watu,
majengo, na mazingira. Kiwango
cha tetemeko la ardhi huonyesha
waziwazi hasa jinsi wanadamu
wanavyoathiriwa sana nalo. Mate-

temeko hayawajeruhi watu moja
kwa moja. Badala yake, majeraha
na vifo husababishwa na kuta za
majengo zinazoanguka, mabomba
ya gesi yanayolipuka, nyaya, vinu
na mitambo ya umeme inayolipuka
na vitu vinavyoporomoka ikiwamo
miti inayoanguka.

Lengo moja la wataalamu wa ma-
tetemeko ni kutoa maonyo kuhusu
matetemeko ya ardhi mapema.
Programu ya kompyuta inayoitwa
Mfumo wa Hali ya Juu wa Kuchun-
guza Matetemeko ya Ardhi inata-
yarishwa. Ripoti moja ya shirika
la habari la CNN ilisema kwamba
programu hiyo, pamoja na uwezo
wa kupata habari haraka na pia
programu nyingine tata za kompy-
uta, zitawasaidia wataalamu kutam-
bua mara moja mahala ambapo
mtikisiko mkubwa wa tetemeko
la ardhi umetokea.” Hivyo, jambo
hilo litawasaidia wenye mamlaka
kutuma msaada kwenye maeneo
yaliyokumbwa na maafa.

Bila shaka watu wanapofahamu
taarifa na kutazamia tetemeko la
ardhi wanaweza kupunguza mad-
hara, majeraha, uharibifu wa mali
na zaidi ya yote kuokoa maisha.
Hata hivyo, matetemeko ya ardhi
yanaendelea kutokea. Hivyo, swali
linalozuka ni hili watu wamesaidi-
waje kukabiliana na hasara?

Kipima tetemeko ni chombo
kinachotumiwa kupima na kure-
kodi mtikisiko wa ardhi wakati tete-
meko la ardhi linapotokea. Kipima-
tetemeko cha kwanza kilibuniwa
mwaka wa 1890, duniani leo kuna
vituo zaidi ya 4,000 vinavyopima
matetemeko ya ardhi.

MITANDAO
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HABARI DODOMA

TAKUKURU yaasa wanafunzi
kukimbilia mafanikio

T
Machinga wafunguka

taarifa za uzushi

Na Peter Mkwavila, DODOMA

MACHINGA wilayani Dodoma
wamelaani taarifa za upotoshaji
zilizosambazwa kwenye
mitandao va Kkijamii kuwa
watabomolewa vibanda vyao na
Halmashauri ya Jiji la Dodoma
baada ya kumalizika kwa
uchaguzi mkuu 2020.

Tamko hilo lilitolewa
na viongozi hao wakati
wakizungumza na waandishi
wa habari, kuhusu uvumi

unaosambazwa kwenye mitandao

ya kijamii kuwa Halmashauri
va Jiji la Dodoma, imepanga
kubomoa vibanda vyao.

Makamu Mwenyekiti wa Umoja
wa Machinga, Wilaya ya Dodoma
Bruno Mponzi, alisema taarifa
hizo zinatakiwa kupuuzwa kwa
kuwa ni za upotoshwaji ambazo
zinalenga kuwagombanisha na
serikali kupitia halmashauri ya

1

Jiji.

“Sisi machinga wa Jiji la
Dodoma, tunaipongeza serikali
yetu kwa ushirikiano mkubwa
tunaofanyiwa ikiwa ni pamoja
na kututhamini kutupatia elimu
ambayo imetuwezesha kufanya
kazi zetu kwa mujibu wa sheria
na kufanya shughuli zetu kwa
uhuru muda wote,” alisema.

Katibu wa umoja huo wa
machinga, Anna Ndaga, aliwataka
wafanyabiashara ndogo kupuuza
taarifa hizo kwa kuwa ni uzushi.

‘Baada ya watu kusikia
kuwa rais wetu ana malengo
makubwa ya kuboresha na
kutusaidia kupata mikopo kupitia
vitambulisho hivyo, wanaanza
kuzusha mambo ambayo
wanataka kutugombanisha na
serikali yetu,” alisema.

Alisema kuwa watu hao
wanatakiwa kupuuzwa kwa kuwa
hawawatakii mema machinga kwa
kutoa taarifa za zisizo za kweli.

Christian Msumari, alisema
kuwa kwa elimu kubwa
waliyoipata kutoka halmashauri
va jiji, hawafikirii kuona
machinga wakibomolewa vibanda
vyao kwa kuwa wanaheshimu
maelekezo yanayotolewa.

Ofisa Masoko wa Jiji la
Dodoma, James Yuna, alisema
kuwa halmashauri ya jiji hilo,
kazi yake sio uvunjaji wa
vibanda bali inafanya utoaji wa
elimu ya kuwasaidia kujiepusha
kufanyabiashara kwenye maeneo
yasiyo rasmi.

Alisema halmashauri hiyo
haina mpango wa kuwabomolea
kama taarifa zilivyoenea kwenye
mitandao ya kijamii.

Na Renatha Msungu, DODOMA

AASISI ya Kuzuia na Kupambana

na Rushwa (TAKUKURU) mkoani

Dodoma, imewaasa wanafunzi

wanaotaka mafanikio ya haraka
kuacha na badala yake wafanye kazi kwa
bidii, ili kuepuka kujihusisha na vitendo
vya rushwa.

Mkuu wa TAKUKURU mkoani hapa,
Sosthenes Kibwengo, aliyasema hayo juzi
wakati wa mahafali ya wanafunzi wa shule
mbalimbali za sekondari ambao ni wana-
chama wa klabu za kupinga rushwa.

Kibwengo, alisema uvivu wa kufanya
kazi au kusoma kwa bidii ni moja ya chan-
zo cha kusababisha kujiingiza katika viten-
do vya rushwa suala ambalo halikubaliki
kisheria.

Alisema, kinachotakiwa hivi sasa ni kila
mmoja kuhakikisha anaendelea kujisomea
na kufanya kazi ikiwamo kutoa elimu kwa
vijana wenzao ambao hawana uelewa

kuhusu rushwa ili kuitokomeza.

“Tunaomba mkawe mabalozi wazuri
katika utoaji elimu ya kujikinga na rushwa,
tunahitaji kuona vijana wanatambua nini
maana ya rushwa na namna ya kujikinga,”
alisema Kibwengo.

Alisema wakianza kupambana na
rushwa tangu wakiwa wadogo, itawarahi-
sishia watakapokuwa ofisini hawataiende-
keza.

Pia, alisema wanafunzi hao ambao ni
wanachama wa klabu hizo, wamekidhi vi-
gezo vya kuitwa wanachama na nafasi hiyo
wakaitumie vizuri kuhakikisha wanafani-
kisha kufikisha ujumbe wa kujikinga na
vitendo hivyo.

Akizungumzia maofisa wa TAKUKURU
kupita katika shule mbalimbali kwa ajili ya
kutoa mafunzo kwa walimu walezi, alise-
ma suala hilo watalifanyia kazi ili kuzibore-
sha klabu hizo.

Vile vile, alisema mafunzo kwa walimu
na walezi wa klabu katika shule wanazo-

soma ni muhimu kupewa kwa sababu wao
ndio wanaokaa nao muda mwingi na wa-
nafunzi.

Aliwataka wahitimu hao wanapokuwa
uraiani kusaidia kutoa taarifa wanapoona
kuna vitendo vya rushwa ya ngono ili taasi-
si hiyo izifanyie kazi taarifa.

Alisema, uwezo wa kupambana na
rushwa waliouonyesha wakati wakiwa
shuleni wakauonyeshe pia uraiani, kwa
sababu baadhi ya jamii wanaficha taarifa
zarushwa ya ngono na nyingine na kusaba-
bisha ugumu wa taasisi hiyo kumkamata
muhusika wa kitendo hiko.

Alisema wanafunzi hao kama mabalozi
wanapaswa kuongea, kukemea, kuelimi-
sha na kutoa taarifa ya vitendo vya rushwa.

Hata hivyo, alisema kuwa mitaani ndio
kuna vitendo vya rushwa ya ngono na ny-
ingine na kwamba wakitumia vizuri uana-
chama wao wa klabu za kupinga vitendo
hivyo, watasaidia kuitokomeza.

Mratibu wa Elimu Jumuishi Wilaya ya Bahi, mkoani Dodoma kutoka kanisa la Free Pentecost, Jane Mgidange, akizungumza na

baraza la watoto wenye ulemavu, kamati ya malezi na kikundi cha wazazi kwenye mafunzo ya ushawishi na utetezi, yaliyofanyika
wilayani humo, jana. PICHA: PETER MKWAVILA

Wanawake wahamasishwa kuchangamkia fursa

Na Paul Mabeja, DODOMA

JUMUIYA ya wanawake kutoka vyama vya
siasa nchini (T-WCP-Ulingo), imewataka wa-
nawake nchini kuchangamkia fursa mbal-
imbali ambazo zinatolewa na serikali ya
awamu ya tano.

Mjumbe wa sekretarieti ya Ulingo, Saum
alipokua akizungumza na waandishi wa
habari kuhusu hotuba iliyotolewa na Rais
John Magufuli, wakati wa kuzindua Bunge
la12.

Alisema, wanawake wanaipongeza seri-
kali kwa kuwapa nafasi kubwa za maamuzi.

“Tunaipongeza serikali yetu ya awamu ya
tano kwa kuthamini mchango wa wanawake

katika jitihada mbalimbali za kuleta maen-
deleo,” alisema.

Alisema katika uongozi wa awamu ya tano
imefanya mambo mengi ambayo yamewai-
nua wanawake katika kushiriki kuleta maen-
deleo ya taifa.

“Serikali hii tunaipongeza sana kwa ku-
tambua umuhimu wa wanawake na ku-
wapatia nafasi kubwa za maamuzi, lakini
pia zipo fursa mbalimbali zilizotengezwa
ambazo wanawake wanatakiwa kuzitumia
ili kujikwamua kutoka hapa walipo sasa,”
alisema Rashidi.

Akizungumzia hotuba ya kulizindua
Bunge la 12, alisema kuwa wanampongeza
Rais Magufuli, kwa hotuba yake nzuri il-
iyosheheni mambo muhimu ambayo ni dira

ya taifa kwa kipindi cha miaka mitano ijayo.

Alisema, kitendo cha Rais Magufuli, kua-
mua kujenga shule moja ya masomo ya say-
ansi ya wasichana kila mkoa, imeonyesha ni
jinsi gani ambavyo amedhamiria kuwainua
wanawake.

“Hii itasaidia pia kuongeza idadi ya wa-
nawake ambao ni wataalamu wa mambo ya
sayansi nchini jambo ambalo linatupa faraja
sisi wanawake wa kitanzania pia shule hizi
zitasaidia kupunguza tatizo la mimba kwa
wanafunzi wa kike,” alisema.

Vile vile, alisema kuwa serikali kuendelea
kugharamia elimu ya msingi hadi kidato cha
nne itasaidia kuwaondolewa adha wazazi
ambayo wangepata katika kulipia elimu.

Pia, alisema kuwa wanaipongea Tume ya

Taifa ya Uchaguzi (NEC), kwa kusimamia
uchaguzi mkuu na kutumia kiasi cha fedha
kilichotengwa kwa ufanisi.

“Katika uchagauzi mkuu 2020, kiasi cha
fedha kulichotengwa ni Sh. bilioni 361, la-
kini Tume wametumia Sh. bilioni 262 kiasi
kilichobaki kinaweza kwenda kushughulikia
mambo mengine,” alisema.

Naibu Katibu Mkuu Taifa wa Chama
cha ADA -TADEA, Ziada Athumani, aliwata
wanawake kuchangamkia fursa ikiwamo
mikopo isiyokuwa na riba ili kuanzisha
miradi mbalimbali itakayowakwamua kiu-
chumi.

Aliwataka Watanzania kuilinda amani
kwa kuwa kama ikitoweka watu wataka-
oathirika zaidi ni kinamama na watoto.
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Mbeya yatenga bil. 1/- mikopo
vikundi wanawake na vijana

Na Nebart Msokwa, MBEYA

ALMASHAURI ya Jiji la Mbeya,

imetenga shilingi bilioni moja ka-

tika mwaka wa fedha 2020/2021,

zitokanazo na asilimia 10 ya ma-
pato ya ndani kwa ajili ya kutoa mikopo
kwa vikundi vya wanawake, vijana na watu
wenye ulemavu ili kuendeleza shughuli za
uzalishaji.

Ofisa Maendeleo ya Jamii wa jiji hilo,
Beatha Mtani, aliyasema hayo mwishoni
mwa wiki wakati wa kikao cha tathmini ya
utekelezaji wa robo ya kwanza ya Mradi wa
Kuongeza Shughuli za Uzalishaji na fursa za
ajira kwa vijana unaotekelezwa na Shirika
lisilokuwa la Kiserikali la SHOP, chini ya ufa-
dhili wa Shirika la Kimataifa la The Founda-
tion for Civil Society.

Alisema fedha zilizotengwa ni ongezeko
la zaidi ya Sh. milioni 300 ya zile zilizoku-
wa zimetolewa katika mwaka wa fedha
2019/2020, zaidi ya Sh. milioni 600 ambazo
zilitolewa kwa vikundi 85.

Aliwataka vijana wanaowezeshwa na

Shirika la SHOP kuchangamkia mikopo
hiyo ambayo haina riba ili wakuze shughuli
zao na kupunguza tatizo la ajira pamoja na
umaskini kama ilivyo lengo la shirika hilo na
serikali kwa ujumla.

Alisema pia kuna mashirika mengine liki-
wamo la kuhudumia viwanda vidogo nchini
(SIDO) ambayo yanatoa mafunzo na kuen-
deleza ubunifu.

“Sharti kubwa la vijana kupata mikopo hii
ya halmashauri ni kuunda vikundi vya watu
wasiozidi umri wa miaka 35 na kikundi hi-
cho lazima kiwe na miradi ambayo ni en-
delevu, lakini kabla hatujatoa mkopo huo
ni lazima tukitembelee kikundi husika,”
alisema.

Alilipongeza shirika hilo kwa kujitolea
kutoa elimu kwa vijana hao na kwamba
elimu hiyo imeongeza mwamko wa vijana
kujitokeza kuomba mikopo na katika mwa-
ka wa fedha uliopita vikundi 30 vya vijana
vilijitokeza kuomba mikopo hiyo na vika-
pata.

Akitoa taarifa ya utekelezaji wa mradi
huo, Mkurugenzi Mtendaji wa Shirika la

SHOP, Maria Dominick, alisema mradi huo
ni wa miezi sita na unatekelezwa katika kata
15 kati ya 36 za Jiji la Mbeya.

Alisema katika kipindi cha robo ya kwan-
za ya utekelezaji wa mradi huo, vikundi
vya vijana vimepata mafanikio makubwa
ikiwamo kupata maeneo ya kufanyia shu-
ghuli zao za usindikaji na uuzaji wa bidhaa
mbalimbali.

Alisema baadhi ya vijana wamepatiwa
chumba cha kusindikia bidhaa kwenye ma-
jengo ya SIDO na kwenye Soko la Kimataifa
la Mwanjelwa wamepata chumba cha kuu-
zia bidhaa wanazozalisha.

“Pia vijana hawa walishiriki kwenye mao-
nyesho ya wakulima (Nanenane) mwaka
huu na walionyesha bidhaa mbalimbali
ambazo wanazalisha, pia kuna kikundi cha
vijana wa maparachichi cha Iziwa walifanya
kazi kubwa sana,” alisema Maria.

Ofisa ufuatiliaji wa miradi wa shirika hilo,
Amina Mwakalobo, alisema awali vijana
hao walikuwa wanazalisha bidhaa zao kwa
wingi, lakini wakawa wanakosa maeneo ya
kuuzia.

Mkurugenzi wa Shirika lisilo la kiserikali la SHOP, Maria Dominick (kushoto), akitoa tathmini ya utekelezaji wa mradi wa kuongeza

wa mradi huo, mwishoni mwa wiki. PICHA: NEBART MSOKWA

]
Wananchi walalamika

mafuriko kuwaathiri

Na Nebart Msokwa, MBEYA

BAADHI vya wananchi wa
Mamlaka vya Mji Mdogo wa
Mbalizi, Halmashauri va

Wilaya ya Mbeya, wameiomba
serikali kuboresha mitaro ya
maji ili kupunguza mafuriko
yanayowaathiri  mara kwa
mara.
Waliyasema
walipokuwa
Nipashe baada ya mvua kuanza
ambapo walisema baadhi
ya mitaro ilifukiwa wakati
wa upanuzi wa barabara na
kusababisha maji kusambaa
kwenye makazi ya watu.
Mmoja wa wananchi
Tilson Kamwela, alisema
mvua imenyesha siku moja
na madhara vya mafuriko
yameanza kuonekana kutokana
na maji kuingia kwenye nyumba
za watu na kuhatarisha maisha
yao.

5 jana
© Alisemamitaroisipoboreshwa

hayo
wanaongea na

hao,

mapema kuna hatari ya baadhi
va wananchi kukimbia makazi

yao na baadhi ya nyumba
kubomoka.
“Kuna baadhi ya maeneo

hapa maji yamekosa mwelekeo
kutokana na mitaro kufukiwa
na mkandarasi aliyekuwa
anapanua barabara hapa,
sasa mvua hii imenyesha siku
moja, lakini maji yameingia na
maeneo ambayo hayajawahi
kuingia,” alisema Kamwela.
Naye Neema Mwanja ambaye
ni mmiliki wa mgahawa katika
eneo la Tarafani, alisema maji
yanaingia mpaka kwenye
vyumba vyao na hivyo
kusababisha biashara kukwama
kutokana na wateja kukimbia.
Alisema hata mitaro iliyopo
mingi ni ya zamani na haina
uwezo wa kuhimili wingi wa
maji  yanayojaa
mvua na kuomba
na iliyofukiwa

wakati  wa
ipanuliwe
ifukuliwe na

kunyooshwa.

Aliiomba serikali pia
kuwadhibiti baadhi ya
wafanyabiashara  wanaotupa

taka kwenye mitaro iliyo jirani
na maeneo yao ya biashara na
kusababisha kuziba.

Waliohitimu mgambo waonywa kutumia ubabe

Na Nebart Msokwa, CHUNYA

SERIKALI wilayani Chunya, imewataka
vijana waliohitimu mafunzo ya mgambo
kuepuka kuzitumia mbinu za kijeshi wal-
izofundishwa ikiwamo kuwaonea wananchi
na badala yake wazitumie mbinu hizo kwa
manufaa ya umma.

Mkuu wa Wilaya ya Chunya, Mayeka Si-
mon, aliyasema hayo mwishoni mwa wiki
alipokuwa anafunga mafunzo ya mgambo
ambayo kwa wilaya hiyo yalifanyika katika
Kata ya Mbugani na kushirikisha zaidi ya
vijana 200.

Aliwataka vijana hao kuwaongoza wa-
nanchi wa maeneo wanayoishi kuhakikisha
wanaishi kwa kufuata taratibu za nchi na
kushirikiana na vyombo mbalimbali vya
dola kulinda amani kwenye maeneo yao

kwa kuwadhibiti wahalifu.

Mayeka alisema vijana hao hawatakiwi
kuonyesha ubabe kwa wananchi kwa ku-
tumia mafunzo waliyoyapata kwa kuwa ku-
fanya hivyo ni kulichafua jeshi.

“Mmepata mafunzo ya ukakamavu, sasa
usije ukafika mtaani ukataka watu wakujue
kwamba wewe umepata mafunzo unajua
kupiga kareti, unajua kupiga mitama na
wewe ndiyo wewe, hatutarajii kabisa kusikia
hayo,” alisema Mayeka.

Aliwasisitiza vijana hao kufanya kazi kwa
weledi, ili kuisaidia serikali na kuonyesha
umuhimu wa mafunzo hayo ili yasigeuke
kuwa kero kwa wananchi.

Awali, vijana hao waliiomba serikali
kuongeza bajeti kwa ajili ya mafunzo hayo
ili yawafikie wengi zaidi hasa wanaoishi

kupata ajira.

Vilevile, walisema mafunzo hayo yana-
wasaidia vijana kupata ajira na kuwa na
shughuli ambazo zinasaidia kupunguza
matukio ya uhalifu mitaani.

Mmoja wa vijana hao, Rabana Ndumbaro,

ya uhalifu.

Pia, alisema yanawasaidia kukabiliana na
tatizo la ajira kwa kuajiriwa kwenye kam-
puni za ulinzi ambazo kwa sasa ili kijana
aajiriwe ni lazima awe amepitia mafunzo ya
mgambo ama mafunzo ya Jeshi la Kujenga
Taifa (JKT).

“Sasa hivi tuna ujuzi ambao utatusaidia
kupata ajira na kupunguza ukali wa mai-
sha, tunategemea kuyatumia mafunzo haya

kuongeza ulinzi hata kwenye maeneo yetu
kwa kukabiliana vilivyo na wahalifu,” alise-
ma Ndumbaro.

Mshauri wa Jeshi la Akiba wa Wilaya ya
Chunya, Magandeka Mwakimila, alisema
awali wakati mafunzo hayo yanaanza vijana
walikuwa 207, lakini waliofanikiwa kufika
mwisho ni 139 baada ya wengine kuishia
njiani.

Alisema baadhi ya vijana hao walishindwa
kuhitimu mafunzo hayo kutokana na saba-
bu mbalimbali ikiwamo utovu wa nidhamu
pamoja na maradhi na kati ya waliohitimu
wanawake ni 40.

Vijana hao walifundishwa mambo mbal-
imbali ikiwamo kukabiliana na rushwa,
mafunzo ya polisi, usalama barabarani,
somo la Uhamiaji, mafunzo ya zimamoto na
huduma ya kwanza.
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Jaji Mkuu wa Zanzibar, Omar Othman Makungu, akiwasilisha mada inayohusu uhusiano wa Baraza la Wawakilishi na mihimili
mingine katika mafunzo elekezi kwa wajumbe wa baraza hilo, yaliyofanyika Chukwani jana. PICHA: RAHMA SULEIMANI

16 wafariki dunia ajali za
barabarani mwezi mmoja

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

ATU 16 wamefariki dunia kati
ya 23 waliopata ajali za bara-
barani kwa mwezi Oktoba
mwaka huu, Zanzibar.

Hayo yalielezwa wakati wa uwasilishaji
wa ripoti ya takwimu za ajali na makosa
ya barabarani kwa mwezi huo, uliofanyika
Ofisi za Mtakwimu Mkuu wa Serikali, Mjini
Unguja.

Akiwasilisha ripoti hiyo, juzi mtakwimu
kutoka Ofisi ya Mtakwimu Mkuu wa Seri-
kali, Asha Mussa Mahfoudh, alisema mion-
goni mwa waliofariki wanaume ni 14 na wa-
nawake wawili huku Wilaya ya Magharibi ‘A
ikiongoza ikiwa na ajali tano.

Alisema, idadi ya ajali kwa mwezi uliopi-

ta imeongezeka kwa asilimia 109.1 kutoka
ajali 11 mwezi Septemba 2020 hadi 23 kwa
mwezi Oktoba 2020.

Aidha, alisema jumla ya makosa ya bara-
barani 1,118 yameripotiwa mwezi Oktoba
ambayo yote yalifanywa na wanaume kuto-
kana na kutofuata miongozo na kanuni za
usalama barabarani likiwa kosa kuu, ma-
kosa 279.

Alisema, Wilaya ya Magharibi ‘B’ ilikuwa
na idadi kubwa ya makosa 296 sawa na asil-
imia 26.5 kati ya makosa yote.

“Lakini Wilaya ya Micheweni ilikuwa na
idadi ndogo ya makosa mawili pekee,” alise-
ma. Naye Mkuu wa Kitengo cha Takwimu
za Makosa ya Uhalifu Makao Makuu ya
Polisi Zanzibar, Mkaguzi Msaidizi wa Polisi,
Khamis Mwinyi Bakari, alisema, Jeshi la

Polisi kwa kushirikiana na mamlaka zingine
zinaendelea kutoa elimu kwa madereva na
waendesha pikipiki ambao ndiyo wanao-
nyesha kuwa chanzo kikubwa cha ajali ny-
ingi za barabarani.

Ofisa Leseni Mamlaka ya Usafiri na Us-
alama Barabarani, Nassor Mwinyi Mzale,
aliwataka wamiliki na waendesha pikipiki
kufuata utaratibu unaowataka kuwa na
leseni za udereva pamoja na kuzingatia
matumizi sahihi ya alama za barabarani.

Kwa upande wake Mkuu wa Usalama
Barabarani Wilaya ya Magharibi ‘B’, Jabiri
Hassan, alisema, pamoja na jitthada zi-
nazofanywa na Jeshi la Polisi kitengo cha
usalama barabarani, waendesha bodabado
wanachangia ajali nyingi za barabarani kwa
kutofuata miongozo ya uendeshaji salama.

Jaji Mkuu aeleza
umuhimu
mihimili

va dola
kushirikiana

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

JAJI Mkuu wa Zanzibar, Omar
Othman Makungu, amesema kuna
umuhimu mkubwa wa mihimili
mitatu ya dola kushirikiana
katika utendaji wa kazi zao, ili
kuwahudumia vizuri wananchi
katika kuwaletea maendeleo.

Jaji Makungu aliyasema hayo
jana wakati akiwasilisha mada
ya “uvhusiano wa Baraza la
Wawakilishi na mihimili mingine
katika mafunzo elekezi kwa
wajumbe  hao yanayoendelea
katika ukumbi wa baraza hilo
Chukwani.

Alisema lengo kubwa la vyombo
hivyo ni kugawana madaraka
katika kutoa huduma bora kwa
wananchi  katika misingi va
demokrasia, na kwamba malengo
hayo hayatofikiwa ikiwa vyombo
hivyo vitakuwa na migogoro.

Alieleza kuwa kwa upande
wa Zanzibar na Tanzania kwa
ujumla, vyombo hivyo vitatu
(Mahakama, Bunge/ Baraza |Ia
Wawakilishi na Serikali) vinafanya
kazi kwa ushirikiano mkubwa
ambao  yameipelekea  serikali
kuleta maendeleo makubwa kwa
wananchi wake.

Wakati huo huo, Balozi mstaafu,
Dk. Mahadhi Juma Maalim,
akiwasilisha mada mgawanyo
wa madaraka na kazi za Baraza
la Wawakilishi, aliwasisitiza
wajumbe wa baraza hilo kujifunza
kwa umakini sheria na kanuni
Zinazoongoza utendaji wa kazi wa
baraza.

“Pia muwatumie wataalamu wa
baraza hilo kutekeleza majukumu
vao kwa uweledi mkubwa.

23,600 kufanya mtihani kidato cha 4

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WANAFUNZI 23,621 wanatarajiwa
kufanya mtihani wa kidato cha nne Zanzibar
kwa mwaka huu, unaotarajiwa kuanza
Novemba 23.

Akitoa taarifa jana kuhusu mitihani hiyo,
Mkurugenzi wa Idara ya Elimu Sekondari
Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Amali
Zanzibar, Asya Iddi Issa, alisema kati ya
watahiniwa hao wanawake ni 14,016 sawa
na asilimia 59.3 na wanaume ni 9,605 sawa
na asilimia 40.7.

Asya alisema Zanzibar itakuwa na jumla
ya vituo 232, ambapo kati ya hivyo vituo 172
sawa na asilimia 74.1 ni vya serikali na vituo
60 sawa na asilimia 25.9 ni vya binafsi.

Aidha, aliwataka wazazi kuwa karibu na
watoto wao na kuwapa nasaha nzuri kuhusu
kufanya vizuri katika masomo na kuwasisiza

wanafunzi kufika shule kwa wakati na
kujiepusha na vitendo vya udanganyifu
wakati wa mitihani yao.

Pia aliwaomba walimu kutowawekea
kinyongo wanafunzi kwa njia yoyote
na badala yake kuwasamehe pale
walipowakosea pamoja na kuwapa baraka
zao, ili kufaulu vizuri mitihani yao na
kujiendeleza zaidi kimasomo hapo baadaye.

Mkurugenzi huyo aliwaomba madereva
na makondakta wa daladala kuwapa msaada
zaidi wanafunzi hasa katika kipindi hiki
wanachofanya mitihani kutokana na mvua
kunyesha ili kuwahi na kufanya mitihani yao
kwa wakati.

Katika hatua nyingine Mkuu wa
Mkoa Kusini Unguja, Ayoub Mohammed
Mahmoud, aliwataka wanafunzi wa Shule
ya Umoja Uzini kujiandalia mazingira yao
ya baadaye kwa kusoma kwa bidii ili kufaulu

mitihani yao ya kidato cha nne inayotarajiwa
kuanza mwishoni mwa mwezi huu.

Akizungumza na wanafunzi hao
wanaojiandaa kufanya mitihani yao ya
taifa, alisema kuwa elimu ndio dira ya
maisha ya kila mwanafunzi hivyo ni vyema
wakujitahidi kwa bidii ili kufikia malengo
yao waliojiwekea ya kielimu.

Ayoub aliwapongeza wanafunzi hao kwa
kuonyesha ari na bidii kwa kutumia muda
wao katika kujisomea masomo ya ziada, hali
ambayo inakwenda sambamba na azma ya
serikali ya mkoa huo ya kuongeza idadi ya
ufaulu wa daraja la kwanza na kutokomeza
wimbi la wanafunzi wanaopata sifuri.

Aidha, alisema serekali itaendelea na
jitihada zake za kuandaa mazingira bora
ya elimu ikiwamo kujenga shule za kisasa
pamoja na vifaa vya masomo ya sayansi, ili
kutoa wataalamu watakaoweza kulisaidia

taifa katika nyanja mbalimbali katika jamii.

Katika hatua hiyo, aliwaagiza watendaji
wa Wilaya ya Kati kutatua changamoto
zinazowakabili wanafunzi hao kwa haraka
kwa lengo la kuwafanya waweze kusoma
katika mazingira bora, ili kutimiza ndoto zao
za kielimu.

Kwa upande wake, Mwalimu Mkuu wa
Shule ya Umoja Uzini, alisema lengo la
kuanzisha kambi kwa watahiniwa hao
ni kuwapatia muda wa kutosha kupitia
masomo yao.

Kwa upande wao wanafunzi
walimwahidi Mkuu wa Mkoa huyo, kwamba
watahakikisha wanasoma kwa bidii ili
kufanya vyema katika mitihani, huku
wakieleza kuwa watafanya mitihani hiyo
bila ya kufanya udanganyifu.
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KUPOTELEWA NA KADI

ANDREA JOHN FIDELI
amepotelewa na kadi
zake mbalimbali, ikiwa ni
pamoja na Kadi ya Pikipiki
Namba 115922470, Kadi
ya Tin No. 125-039-162
na Kadi ya Sumatra, tayari
taarifa ya upotevu huo
umesharipotiwa Kituo cha
Polisi Lindi mjini. Naomba
yeyote atakayeviona na
kuviokota avipeleke Kituo
chochote cha Polisi au
awasiliane kwa Namba ya
Simu 0712 822 949.

KUPOTEA KWA

LILE Ly L
Mwenye picha hapo juu
MBUKE MARCO NZELLA

na cheti
chake cha kidato cha nne chenye
namba S.0235-0101 kilichotelewa
na baraza la mitihani mwaka 2012
BUKUMBI SEKONDARI.

Anatangaza kupotelewa

Cheti cha Ualimu kilichotolewa
NG'WANZA TEACHERS COLLAGE
mwaka 2015.

Kwa yeyote atakayeviona atoe
taarifa kituo cha polisi. ARU/ARU/
RB/793644/2020.

IJAMU COMPANY LIMITED
NAMBA YA KAMPUNI : 5982
YAH: TANGAZO LA KUFUNGA
KAMPUNI
Kufuatia maamuzi ya Bodi ya
wakurugenzi na wanahisa wa [JAMU
CO.LTD imeamuru kufunga shughuli
zake za biashara kuanzia tarehe
30/10/2020.

Kwa tangazo hili watu wote ambao
wanaidai IJAMU CO.LTD wapeleke
madai yao ndani ya siku 90 kuanzia
tarehe ya tangazo hili katika ofisi za
1JAMU CO.LTD
Kwa mawasiliano wamuone:
Mkurugenzi: IDDI JACKSON
MULENGA (0754-595808)

: SAIDI IDDI MULENGA
(0768-078570)

KUPOTEA KWA

LR
Mwenye picha hapo juu
MBUKE MARCO NZELLA

Anatangaza kupotelewa na cheti
chake cha kidato cha nne chenye
namba S$.0235-0101 kilichotelewa
na baraza la mitihani mwaka 2012
BUKUMBI SEKONDARI.

Cheti cha Ualimu kilichotolewa
NG'WANZA TEACHERS COLLAGE
mwaka 2015.

Kwa yeyote atakayeviona atoe
taarifa kituo cha polisi. ARU/ARU/
RB/793644/2020.

KUPOTELEWA KWA
KADI YA GARI

DAUDI SAMWELI
NYAGAWA anatangaza
kupotelewa na kadi ya gari
aina TOYOTA COASTER
yenye namba za usajili
T.247 BKK.Chassis namba
JT74BB4207000995.Engine
namba 14B15033655.Yeyote
atakayeiona atoe taarifa kituo
cha polisi kilicho karibu.

Taarifa ya polisi:
MBE/MBA/RB/683904/2020

KUPOTEA KWA

KADI YA PIKIPIKI

KAM CONSTRUCTION CO.
LTD inatangaza kupotelewa
na kadi ya Pikipiki yenye
namba za usajili

MC 976 AXJ. AINA YA
PIKIPIKI: GSM. RANGI
YA PIKIPIKI: NYEKUNDU.
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi:

Taarifa ya polisi:
DSM/PHQ/RB/737607/2020.
Au apige simu namba
0767585508.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KUITWA SHAURINI MDAIWA
(MCA/63)

Mahakama ya Mwanzo ya ARUSHA MJINI
Wilaya ya ARUSHA
MADAI NAMBARI 125 ya 2020
Mdai LUCY GODBLESS SHOO
amdai
Mdaiwa HILARY JOSEPH
HILARY JOSEPH
ARUSHA
Kwa kuwa mdai/wadai ameleta/wameleta madai

yake/yao kwamba (Eleza hapa habari za Madai).
UNATAKIWA  KUFIKA  MAHAKAMANI  KUJIBU
LALAMIKO LA MADAI YA TALAKA.
Kwa hiyo unahitajiwa/mnahitajiwa kuhudhuria binafsi
kufika mahakama hii siku ya JUMATATU tarehe
23/11/2020 saa 08:30 asubuhi/alasiri kwa kujibu
madai hayo na kwa kuwa siku ya kukatwa shauri hilo,
ni lazima kuleta mashahidi wako/wenu na hati zote
zinazohusu shauri hilo kwa ajili ya kujitetea katika
shauri hilo.
Endapo hukuhudhuria/hamkuhudhuria siku iliyotajwa
hapo juu, mahakama ikidhibitisha kama umepokea/
mmepokea kuitwa shaurini hii, itaweza kutoa hukumu
kuwa umeshindwa/mmeshindwa.
Hati hii imetolewa kwa amri yangu na chapa ya
Mahakama hii leo tarehe 16/11/2020.

Hakimu wa Mahakama

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

Mussa Ramadhani Mussa
Anatangaza kupotelewa
kwa kadi ya gari aina ya
Nissan Caravan yenye
namba za usajili
T976 DUR Chassis No:
CWGE24406703 ,Engine
No: 0032039574
yeyote atakayeviona atoe
taarifa kituo chochote cha
polisi Polisi taarifa
RB No.
TAN/RB/789374/2020

KATIKAN MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
DAR ES SALAAM
UTHIBITISHO WA USIMAMIZI WA MIRATHI
MIRATHI Na.....81 YA MWAKA 2020
MAOMBI YA BARUA ZA USIMAMIZI WA MIRATHI YA
MAREHEMU

INOCENT FRANK MREMI
MWOMBAJI/WAOMBAJI
NEEMA RICHARD LYIMO

(Kanuni ya 76)

Watu wote wanaodai kuwa na haki ya marehemu aliyetajwa hapo juu
wanafahamishwa kufika na kuangalia mashauri haya katika jalada
kama wanaona inafaa kabla ya kutolewa kwa uthibitisho wa barua
za usimanizi wa mirathi kwa mwombaji/waombiiji hapo juu.

Mapingamizi yoyote kuhusu haya yawe yameandikishwa mnamo au
kabla ya tarehe 3 mwezi wa December mwaka 2020

TARIFA YA KAWAIDA

KUPOTEA KWA

CHETI

RABIA A. MDOE anatangaza
kupotea kwa cheti cha kidato
cha nne chenye index namba
S.2421-0028 kilichotolewa na
Baraza la Mitihani la Taifa kupi-
tia STAR HIGH SCHOOL mwa-
ka 2017. Yeyote atakayekiona
atoe taarifa kituo cha polisi.

Taarifa ya Polisi:
ARU/ARU/RB/787287/2020.

KUPOTELEWA KWA

KADI ZA GARI

RAGNAR HEDTJARN
anatangaza kupotele-
wa na kadi tatu za gari
VOLKSWAGEN yenye
namba za usajili T 593
AUU,TOYOTA HILUX T
846 ACR,FORD T 229
ASE. Yeyote atakayezio-
na atoe taarifa kituo cha
polisi.
Taarifa ya polisi DOD/

DOD/RB/793095/2020.

NJOO
UTANGAZE

usikose Gazeti lako

la Nipashe kila siku

Tupigie

he

n MWANGA WA JAMIT

0782253676

Nipa

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

BIDHAA YAKO

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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EINNNEES Rais Museveni ateuliwa
‘mpatanishi amani Ethiopia

Wanajeshi
Ethiopia
waukomboa
mjl mwingine

ADDISABABA, Ethiopia

IMEELEZWA kuwa wanajeshi wa
Ethiopia wamefanikiwa kuukomboa
mji wa Alamata ulipo katika mkoa
wa Tigray.

Serikali ya Ethiopia imeeleza hayo
huku ikiwashutumu viongozi wa jim-
bo hilo kwa kuwafungulia wafungwa
10,000 katika mji huo walipokuwa
wakikimbia.

Limeeleza kuwa, wakati wapiga-
naji wa chama kinachotawala katika
Jimbo la Tigray- TPLF, waliposhind-
wa katika mji wa Alamata, walitor-
oka wakiwa pamoja na wafungwa
10,000.

Hata hivyo, taarifa zaidi zinaeleza
kuwa hapakuwa na kauli ya moja
kwa moja kutoka kwa viongozi wa
Tigray, kuhusiana na matukio katika
mji wa Alamata.

Alamata ni mji ulio takriban
kilomita 120 mbali na mji mkuu wa
Tigray Mekelle, lakini ulio karibu na
mpaka wa Jimbo la Amhara.

Wakati hayo yakijiri, kiongozi wa
jimbo hilo linaloasi la Tigray, De-
bretsion Gebremichael, ameuhimiza
Umoja wa Mataifa (UN), pamoja na
Umoja wa Afrika (AU), kuishutumu

serikali ya Waziri Mkuu Abiy Ahmed,

kwa kutumia silaha nzito zikiwamo
ndege zisizokuwa na rubani, wakati
wa operesheni yake ya kijeshi am-
bayo imedumu kwa wiki mbili sasa.

Gebremichael alisema Abiy anaen-
deleza vita dhidi ya watu wa Tigray
na ndiye wa kuwajibika kufuatia
dhiki ya makusudi dhidi ya raia
pamoja na uharibifu mkubwa wa mi-
undombinu kama bwawa la Tekete
na kiwanda cha sukari cha Wolkait.

Kumekuwa na maandamano pia ya
kulaani machafuko yanayoendelea
huku wakitoa miito ya usitishaji vita.

Siku ya Jumamosi, vikosi vya Ti-
gray vilifyatua roketi kuelekea nchi
jirani ya Eritrea, hivyo kuzidisha
machafuko ambayo yamedumu kwa
zaidi ya siku 13 sasa.

Mgogoro huo tayari umesababi-
sha vifo vya mamia ya watu katika
pande zote mbili zinazozozana, hali
inayotishia utulivu wa maeneo men-
gine ya Ethiopia. DW

KAMPALA, Uganda

RAIS wa Uganda, Yoweri Museveni, ata-
simamia mazungumzo ya kuleta amani
nchini Ethiopia, kati ya serikali na maofi-
sa wa eneo la Tigray.

Taarifa iliyotolewa na maofisa wa seri-
kali ya Ethiopia walisema kwamba ma-
zungumzo hayo yamepangwa kuanza
muda wowote kuanzia sasa, kaskazini
mwa Uganda.

Naibu Waziri Mkuu wa Ethiopia, De-
meke Mekonnen Hassen, ambaye ni
Waziri wa Mambo ya Nje, pamoja na
wawakilishi wa Tigray, alisema maofisa
hao wanatarajiwa kufika nchini Uganda
kwa mazungumzo hayo.

Hayo yanajiri wakati kiongozi wa
eneo lililojitenga nchini Ethiopia, Tigray,
amethibitisha kwamba wapiganaji wake

Shambu-
lizi hilo
linaongeza
wasiwasi
wa kusam-
baa kwa
vita katika
eneo hilo
la pembe
va Afrika.

walifanya mashambulizi ya roketi
kwenye Uwanja wa Ndege katika mji
mkuu wa Eritrea.

Shambulizi hilo linaongeza wasi-
wasi wa kusambaa kwa vita katika
eneo hilo la pembe ya Afrika.

Debretsion Gebremichael, alisema
kwamba wapiganaji wake walisham-
buliwa kila upande na maelfu ya
wanajeshi wa Eritrea na vifaru ana-
vyodai waliingia Tigray kuwasaidia
wanajeshi wa Ethiopia.

Waziri Mkuu wa Ethiopia, Abiy,
aliandika ujumbe wa Twitter kwam-
ba Ethiopia ina uwezo wa kutosha
kufanikisha malengo yake katika
eneo la Tigray bila msaada wowote,
lakini hakujibu moja kwa moja ma-
dai ya Debretsion.

Mwanadiplomasia mkuu wa Wiz-

ara ya Mambo ya Nje ya Marekani
kwa Afrika, Tibor Nagy, alishutumu
mashambulizi ya vikosi vya Tig-
ray dhidi ya Eritrea na kulaani kile
alichokiita juhudi zao za kuufanya
mzozo huo kuwa wa kimataifa.

Abiy alizindua kampeni hiyo Tig-
ray Novemba 4, mwaka huu baada ya
kushutumu vikosi vya eneo hilo kwa
kushambulia wanajeshi wa serikali
kuu, walio katika Jimbo la Kaskazini,
ambalo linapakana na Eritrea na Su-
dan.

Idadi ya watu ambao
wamekimbilia Sudan kutokana na
mzozo huo kaskazini mwa Ethiopia
imeongezeka hadi 20,000, shirika
la wakimbizi la Umoja wa Mataifa
na maofisa wa eneo hilo walisema
Jumapili. VOA

Waandamanaji nchini Peru, wengi wao wakiwa vijana wameingia mitaani kuipinga serikali ya mpito ya Manuel Me-

rino. PICHA: BBC

Waziri Merino ajivzulu baada ya maandamano

LIMA, Peru

WAZIRI wa mpito wa Peru, Manuel
Merino, amejiuzulu baada ya watu
wawili kufariki dunia wakati wa
maandamano dhidi ya serikali.

Merino, ambaye ni spika wa
zamani wa Baraza la Congress,
alikuwa madarakani katika kipindi
cha wiki moja.

Alichukua nafasi ya Rais Martin
Vizcarra baada ya kuondolewa
madarakani na bunge Jumatatu
kwa madai ya hongo, ambayo ali-
yakanusha.

Wanasiasa wa ngazi ya juu wali-
kuwa wametoa wito wa kujiuzulu

kwa Merino, kufuatia mashambu-
lio dhidi ya waandamanaji dhidi
yake.

Mawaziri 12 kutoka katika
baraza lake alilokuwa amelicha-
gua hivi karibuni alijiuzulu mape-
ma siku ya Jumapili kupinga ukatili
unaofanywa na polisi na namna
rais anavyoshughulikia mzozo.

Maelfu ya waandamanaji wengi
wao wakiwa vijana walishiriki ka-
tika maandamano ya kumpinga
Vizcarra. Walilishitumu Bunge la
Congress nchini humo kwa kupan-
ga mapinduzi ya bunge.

Vizcarra (57) alikuwa akipata
uungwaji mkono miongoni mwa

wapigakura walio wengi, kwa ma-
jaribio yake ya kuleta mageuzi.

Maandamano yaliyotokea mwis-
honi mwa wiki mjini Lima yaliku-
wa ya amani, lakini makabiliano
yakaibuka majira ya jioni baina ya
polisi na waandamanaji.

Polisi wanaripotiwa kufyatua
mabomu ya machozi na risasi
dhidi ya waandamanaji ambao
baadhi yao walikuwa wkiwarushia
mawe na vijinga vya moto.

Kwenye makabiliano hayo, watu
wawili mmoja mwenye umri wa
miaka 24 na mwingine miaka 25,
waliuawa. Maofisa wa afya wa-
nasema kuwa walikufa kutokana

narisasi.
Katika hotuba yake, Merino

alisema: “Ninataka nchi nzima
itambue ninajiuzulu.”
Hofu ya Kkisiasa inaendelea

kutanda huku Peru ikikabiliwa
na mdororo wa uchumi uliosaba-
bishwa na janga la ugonjwa wa vi-
rusi vya corona.

Peru ilitangaza amri ya kukaa
nyumbani katika eneo la Amerika
Kusini, ili kuzuwia kusambaa kwa
virusi vya corona, lakini bado ime-
kuwa ikishuhudia ongezeko la juu
la idadi ya watu wanaoambukizwa
ugonjwa huo.

Hadi sasa imeripoti kuwa watu

935,000 wameambukizwa mara-
dhi hayo na wengine 35,000
wamekufa, kwa mujibu wa tak-
wimu za Chuo Kikuu cha Johns
Hopkins University, kulifanya taifa
hilo kuwa na theluthi moja ya ki-
wango cha vifo kwa watu 100,000
duniani.

Merino amekuwa akitarajia
kubaki mamlakani hadi Julai 2021
wakati muhula wa Vizcarra unge-
malizika.

Vizcarra alikuwa katika malum-
bano makali na Congress, ambalo
lina wabunge wengi kutoka vyama
hasimu, tangu alipoingia madara-
kani Machi, 2018. BBC
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LAEIGA

KUBWA

SJEORLEA

MADRID, Hispania

IEGO Forlan ametupilia mba-

li umuhimu wa nyota wa Bar-

celona, Lionel Messi kubaki

kwenye LalLiga, akisisitiza ligi
hiyo itaendelea kutamba bila ya uwapo
wa mshindi huyo mara sita wa Ballon
dOr.

Majaliwa ya Messi yamebaki kuwa
mjadala muhimu pale Barca baada ya
kuwasilisha maombi ya kutaka kuon-
doka mwishoni mwa msimu wa 2019-
20.

Nahodha huyo wa Barca alikuwa
akitajwa kuwaniwa na miamba wa
Ligi Kuu ya Manchester City kabla ya
kuamua kubaki kule Hispania, ingawa
pia amekuwa akihusishwa na mabing-
wa wa Ligue 1, Paris Saint-Germain na
Inter Milan.

“Siwezi kusema kwamba yeye ni
zawadi (Messi amebaki),” alisema
mshambuliaji huyo wa zamani wa
Atletico Madrid, Forlan, ambaye
alishinda taji la Europa na UEFA Su-
per Cup wakati wa kipindi chake aki-
cheza pale Madrid kati ya mwaka 2007
na 2011, akiiambia Marca Sport.

“Kwa kawaida LaLiga imekuwa
shukrani kwa wachezaji wakubwa am-
bao wamecheza katika klabu tofauti.
Lakini LaLiga ni LaLiga, na klabu ni
muhimu sana, na wapo kwenye histo-
ria.

“Ni vizuri sana kama akibaki, lakini
wanakuwa... Leo Messi, Luis (Suarez)...
ni wachezaji wakubwa, wanaibadilisha
LaLiga.

“Ni zaidi ya miaka 90 ya historia ya
LaLiga na nyota wakubwa wamekuwa
hapa, na wataendelea kuwapo hapa.

“Lakini mwisho wa siku, kitakacho-
baki hapa ni LaLiga, na timu ndio kitu
muhimu zaidi.”

IKO|M

Suarez: Atletico Madrid

itafanya makubwa

MADRID, Hispania

NYOTA wa Atletico Madrid, Luis Su-
arez, amesema yeye na wachezaji
wenzake wana imani timu inaweza
kupata  “mafanikio = makubwa”
msimu huu.

Suarez aliondoka Barca kwenda
kujiunga na Atletico mwanzoni mwa
msimu huu wa 2020-21 na raia huyo
wa Uruguay ameisaidia timu hiyo
kubaki kuwa timu pekee ambayo
haijafungwa kwenye LaLiga msimu
huu.

Atletico imeshinda mechi tano
za ufunguzi kati ya saba wakipitwa
pointi mbili na vinara Real Socie-
dad, ambao wamecheza mechi

mbili zaidi.

Kikosi hicho cha Diego Simeone,
Atletico - kilimaliza nafasi ya pili
mwaka 2014 na 2016 - pia kipo na-
fasi ya pili kwenye Kundi A la Ligi ya
Mabingwa Ulaya, wakipitwa pointi
tano na vinara Bayern Munich.

Suarez amefunga mabao matano
kwenye LaLiga - sawa na Joao Felix
pale Atletico na ameelezea mai-
sha yake pale Madrid, na mchezaji
huyo mwenye umri wa miaka 33,
ameliambia gazeti la Marca Sport:
“Nafurahia sana.

“Timu ya Atletico iko vizuri na
imeunganika na naamini tutaweza
kufanya mambo makubwa sana
msimu huu.”

Man City
yawafungia
kazi Haaland,
Martinez

MANCHESTER, England

NYOTA wa Borussia Dortmund, Erling
Haaland na mshambuliaji wa Inter
Milan, Lautaro Martinez, wanaongoza
kwenye orodha ya wanaowaniwa na
Manchester City kipindi kijacho cha
dirisha la usajili, kwa mujibu wa 90min.
Man City inataka kuimarisha safu
yake ya ushambuliaji msimu ujao, huku
Haaland na Martinez wakiripotiwa
kumuwania kwa udi na uvumba.
Miamba hao wa Ligi Kuu ya
England wanataka kuimarisha safu
hiyo va ulinzi wakati majaliwa
ya mshambuliaji Sergio Aguero,
ambaye mkataba wake una-
malizika mwishoni mwa msimu
haujulikani.

Na nyota hao wawili wa Ulaya
ndio wanaoongoza kwenye
orodha hiyo ya wanaowaniwa
pale kwenye dimba la Etihad.

Haaland na Martinez wame-
kuwa wakihusishwa sana ku-
tua Real Madrid na Barcelona.

Ripoti zinasema kwamba
majaliwa ya Aguero haya-
julikani huku Gabriel Jesus
ndiye akionekana kubeba
mikoba ya ushambuliaji pale
City.

Haaland msimu huu ana
mabao manne kwenye Ligi
Kuu ya mabingwa Ulaya.

Martinez ana bao moja na
pasi za mwisho tatu kwenye

Ligi ya Mabingwa Ulaya, huku

aktengeneza nafasi tano.
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De Boer
afurahia ushindi
wa Kwanza
Uholanzi

AMSTERDAM, Uholanzi

FRANK de Boer alikuwa na furaha
kumaliza Kipindi cha kusubiri ushindi
wake wa kwanza kama kocha wa
Uholanzi wakati wakishinda 3-1 dhidi
ya Bosnia-Herzegovina kwenye Ligi ya
Mataifa ya UEFA.

Baada ya kuchukua nafasi ya Ronald
Koeman katika kikosi hicho, De Boer
alicheza mechi nne bila ushindi kabla
ya kupata mafanikio Jumapili pale
Amsterdam.

Georginio Wijnaldum alikuwa
mchezaji wa kwanza tangu Tonny van
der Linden mwaka 1961 kufunga ma-
bao mawili katika kipindi cha dakika
13 kwa Uholanzi, kabla ya Memphis
Depay kufanya matokeo kuwa 3-0.

De Boer alionyesha kufurahishwa
na ushindi huo, huku sasa kikosi chake
kikiwa nyuma ya Italia kikipitwa pointi
moja na mchezo mmoja ukiwa umebaki
kwenye kundi hilo la A1.

“Bila shaka mara zote unakuwa
unasubiri kwa hamu kubwa kupata
ushindi wa kwanza,” alisema.

“Lakini tukajaribu kusubiri na mwisho
wa siku mambo yakawa mazuri na sasa
tumepata ushindi wetu wa kwanza.”

Henderson aongeza
majanga Liverpool

LONDON, England

JORDAN Henderson alitolewa
wakati England ikikubali kicha-
po cha mabao 2-0 kutoka kwa
Ubelgiji baada ya kuumia, hivyo
kuongeza majeruhi katika kikosi
cha Liverpool.

Nahodha huyo wa ‘Wekundu’
hao wa Anfield, Henderson ali-
tolewa kwenye mchezo huo pale
Den Dreef, wakati wakichezea
kichapo kwenye mchezo huo wa
Ligi ya Mataifa ya UEFA.

Akizungumza baada ya mche-
zo huo, Kocha wa England, Ga-
reth Southgate, alithibitisha Hen-
derson alitolewa nje kwa sababu

ya kuumia misuli.

“Jordan hakuwa fiti kwa kipin-
di cha pili na alionekana kwam-
ba hasingeweza kuendelea ku-
cheza,” alisema. “Pengine timu
ya madaktari ndio wanaoweza
kutoa taarifa baada ya kufanya
uchunguzi wa kimatibabu.”

Liverpool itacheza na Leices-
ter City wakati itakaporudi kwe-
nye Ligi Kuu, huku tayari wakiwa
wanakabiliwa na majeruhi kwe-
nye safu yao ya ulinzi.

Jurgen Klopp anaweza kuwa
bila ya mlinzi wake wa kati cha-
guo la kwanza, Joe Gomez am-
baye alifanyiwa upasuaji wa goti
wiki iliyopita, akiungana na Vir-

gil van Dijk ambaye atakuwa nje
ya dimba kwa muda mrefu.

Hiyo inamaana kwamba, Fa-
binho naye hatakuwapo kwenye
kikosi cha Liverpool kutokana
na majeruhi, huku pia
Thiago Alcantara
akiwa bado haja-
cheza  mchezo
wowote hadi sasa
kutokana na majeraha.

Trent Alexander-Arnold anak-
abiliwa na uwezekano wa kukaa
nje ya dimba kwa kipindi cha
mwezi mmoja, huku pia Mo-
hamed Salah akikutwa na virusi
vya corona na hivyo anatakiwa
kujitenga kwa muda.

o )/
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BUENOS AIRES, Argentina

YOTA wa zamani
wa Barcelona,
Liverpool na Ar-
gentina, Javier
Mascherano, ametan-
gaza kustaafu soka.
Mascherano mwe-
nye umri wa miaka
36, alitangaza
maamuzi hayo
Jumapili, baada
ya  kucheza
soka kwa kip-
indi cha mia-
ka7
Akiwa
amecheza
mechi 147
kwa timu ya
Taifa ya Argentina,
akishikilia rekodi ya
kucheza mechi nyingi zaidi
katika historia ya nchi hiyo, Masch-
erano alirudi katika klabu yake ya zamani
ya Estudiantes de La Plata, Januari.

Baada ya kucheza mechi 11 katika
mashindano yote kwenye kikosi hicho
cha Argentina, ukiwamo mchezo wa Ju-
mapili wa kichapo cha bao 1-0 kutoka
kwa Argentinos Juniors, Mascherano
alisema ni muda wake sasa kutundika
daluga.

“Nataka kutangaza leo kuwa nastaafu
rasmi kucheza soka la kulipwa,” alisema.

“Nataka kuishukuru klabu hii ambayo
ilinipa mimi nafasi ya kumalizia kipindi
changu cha uchezaji hapa Argentina.”

Mascherano aliongeza: “Nimecheza
soka la kulipwa kwa asilimia 100, nashu-
kuru kwa hilo.

“Leo, nimeona kwamba huu ndio
wakati muafaka kwa mimi kustaafu soka
rasmi. Asante sana Estudiantes, ambao
mliniamini nilipoamua kurudi Argen-
tina.”
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ZISIKUPITE

DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

DE BRUYNE
MAN CITY

® ® ® Ningependa kubaki klabuni hapa, ni rahi-
si, kama nisingetaka ningeshazungumza na...

MANCHESTER, England

YOTA wa Manchester City,

Kevin De Bruyne, amesema

anataka kubaki kwa miam-

ba hao wa Ligi Kuu ya Eng-

land, wakati akizungumzia kuhusu
hali ya mkataba wake kwa sasa.

Majaliwa ya De Bruyne ya-

mekuwa yakijadiliwa sana,

na sasa City wanaangalia

uwezekano wa kum-

wongezea mkataba wa mi-

aka mitano mchezaji huyo

wa kimataifa wa Ubelgiji.

Mchezaji huyo mwenye umri wa

miaka 29, aliwasili hapo kwenye

dimba la Etihad akitokea Wolfsburg
mwaka 2015 - na mkataba wake wa
sasa kwa kikosi hicho cha kocha, Pep
Guardiola unamalizika mwaka 2023.

Alipoulizwa kuhusu majaliwa yake
baada ya Ubelgiji kushinda kwa ma-
bao 2-0 kwenye Ligi ya Mataifa ya
UEFA dhidi ya England Jumapili, De
Bruyne aliiambia VTM Nieuws: “Nipo
kwenye klabu nzuri pamoja na wami-
liki wazuri.

“Tupo kwenye mazungumzo -
hayajasonga sana mbele. Kwa sasa
mimi mwenyewe ndio nafanya ma-
Zungumzo.

“Ningependa kubaki klabuni hapa,
ni rahisi, kama nisingetaka kubaki,
ningeshazungumza na mtu mwing-

ine haraka. “Lakini ukitaka kubakia,
si kitu kigumu.”

Tangu alipojiunga na City miaka
mitano iliyopita, De Bruyne ameshin-
da mataji mawili ya Ligi Kuu, manne
ya EFL, FA na Ngao ya Jamii.

Katika mechi 161 alizocheza kwe-
nye Ligi Kuu England, De Bruyne
ameshinda mechi 110, akipoteza 23,
mabao 37 na pasi za mwisho 69 kwa
City.

Msimu huu, De Bruyne amefunga
bao moja na pasi za mwisho tatu na
Man City wapo nafasi ya 10 kwenye
msimamo wa Ligi Kuu, wakipitwa
pointi sita na vinara Leicester City,
huku wakiwa na mchezo mmoja
mkononi.

POGBA HALI TETE UNITED

KIUNGO wa kati wa Manchester United na Ufaransa,
Paul Pogba, anasema kwa sasa anapitia kipindi kigumu
sana pale kwenye dimba la Old Trafford. (RTL via
Goal)

HAKAN HUYOOO ATLETICO

KIUNGO wa AC Milan, Hakan Calhanoglu, mwenye
umri wa miaka 26 raia wa Uturuki, huenda yuko njiani
kuelekea Atletico Madrid baada ya mazungumzo ya
mkataba na klabu hiyo ya Italia kushindikana, ingawa
Manchester United bado wanamtaka. (Mundo Depor-
tivo)

BAKAYOKO KUUZWA

KLABU ya Chelsea tayari imekwisha kubali mkataba
wa kumuuza kiungo wa Ufaransa, Tiemoue Bakayoko,
mwenye umri wa miaka 26, kwa Napoli wakati uham-
isho wake wa mkopo utakapomalizika mwishoni mwa
msimu huu. (Gazetta Dello Sport via Teamtalk)

RUDIGER AIFIKIRIA BARCA

MLINZI wa Chelsea, Antonio Rudiger, mwenye umri
wa miaka 27, yuko makini kuhusu kujiunga na klabu ya
Barcelona wakati dirisha la uhamisho litakapofunguliwa
Januari. (Sport via Metro)

DAYOT ATABIRIWA BAYERN

KOCHA wa zamani wa RB Leipzig, Ralf Rangnick,
anaamini mlinzi wa kati, Dayot Upamecano mwenye
umri wa miaka 22, ambaye Liverpool wanamlenga
kumchukua, anaweza kupata mafanikio kule Bayern
Munich. (Goal)

JUVE KWA GRAVENBERCH

KLABU ya Juventus ipo tayari kumnunua nyota
mchanga anayechezea Ajax, Ryan Gravenberch, lakini
wanakabiliwa na ushindani kutoka Barcelona katika
mbio za kuwania saini ya mchezaji huyo mwenye umri
wa miaka 18 tu. (Tuttosport)

ATUMWA KWA BARKLEY

MSHAMBULIAJI wa zamani wa Aston Villa, Kevin
Phillips, anaamini kuwa kocha Dean Smith anapaswa
kumshawishi Ross Barkley mwenye umri wa miaka 26,
anayecheza kwa mkopo klabuni hapo ili kusaini mka-
taba wa kudumu. (Birmingham Mail)

BREMER SASA AGOMBEWA

KLABU za Liverpool na Everton zipo kwenye mbio za
kuwania kumsajili mlinzi wa kati wa Brazil, anayechezea
Torino, Gleison Bremer mwenye umri wa miaka 23.
(Liverpool Echo)

WAKALA AIONYA UNITED

MANCHESTER United imeonywa na wakala wa
Eric Bailly kwamba mlinzi huyo mwenye umri wa
miaka 26 raia wa Ivory Coast, huenda akafikiria upya
mustakabali wake kama hali ya sasa ya kutopata
nafasi ya kucheza haitabadilika. (Calciomercato via
the Sun)

FERNANDES KUUZWA JANUARI

KOCHA wa Tottenham, Jose Mourinho, amesema
mkataba wa mkopo wa kiungo Gedson Fernandes, mwe-
nye umri wa miaka 21, kutoka Benfica unaweza kufikia
kikomo Januari. (Sport TV via Sky Sports)
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HABARI MICHEZO

Gwambina
kuongeza watatu
dirisha dogo

Na Shufaa Lyimo

WAKATI dirisha dogo la usajili Tan-
zania Bara likitarajiwa kufunguliwa
Desemba 15, mwaka huu, timu ya
Gwambina FC, inatarajia kuongeza
wachezaji watatu, imeeleza.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Kocha Mkuu wa klabu hiyo, Ful-
gence Novatus (pichani), alisema
wachezaji atakaowaongeza wata-
saidia kuziba nafasi ambazo ame-
baini kuna mapungufu.

“Katika usajili wa dirisha dogo,

nina mpango

wa kuongeza
wachezaji watatu
au wanne ili
kuiongezea nguvu
timu yangu,”
alisema.

Alisema anaami-
ni wachezaji
watakaowaongeza
wataisaidia timu
yake isishuke
daraja licha ya

msimu huu kuwa na ushindani
mkubwa.

Kocha huyo, ambaye timu yake
ipo nafasi ya tisa ikiwa na pointi
14 baada ya michezo 10, alisema
hawatasajili kutokana na jina la
mchezaji bali ubora na kiwango
ndicho watakachokiangalia muda
ukifika.

Sembi aipa TPC
ubingwa Gofu

Na Mwandishi Wetu

MCHEZA Gofu, George Sembi wa
TPC, amefanikiwa kubakiza ubingwa
nyumbani baada ya kuibuka kinara
katika mashindano ya wazi ya TPC
valiyomalizika mwishoni mwa wiki
Moshi mkoani Kilimanjaro.

Mchezaji huyo aliibuka na ushindi
huo baada ya kupiga mikwaju 147
akifuatiwa na Vicent Gulo wa TPC
waliyefungana na Isihaka Daudi wa
Lugalo ambaye ameshika nafasi ya
tatu kwa mikwaju yake 149.

Kwa upande wa Divisheni A,
mshindi ni Nahuum Gabriel aliyepa-
ta mikwaju 147 akifuatiwa na Juma
Mcharo aliyepiga mikwaju 148 huku
Divisheni B, mshindi akiwa ni Pri-
vate Laurent Sangawe kwa mikwaju
149 akifuatiwa na Private Haridi
Shemdolwa wote wa Lugalo baada
va kKupata mikwaju 152.

Divisheni C, mshindi ni Sahif
Kanabhai wa Arusha baada ya ku-
piga mikwaju 154 akifuatiwa na Issa
Issa wa TPC kwa mikwaju 147.

Kwa upande wa wanawake mshin-
di ni Madina Iddi kwa mikwaju 146
akifuatiwa na Neema Ulomi wote
hao ni wa Arusha, huku kwa wazee
Ashik Nanabhai wa Arusha akiibuka
mshindi na kwa upande wa watoto
viwanja tisa, mshindi ni Zacharia
George na viwanja 18 mshindi ni
Ibrahim Gabriel kwa mikwaju 145.

NTIBAZONKIZA
KUNOGA

Na Mwandishi Wetu

AKATI  Mkurugenzi wa

Uwekezaji wa GSM wanao-

idhamini Klabu ya Yanga,

Injinia Hersi Said, akisema

nyota wao mpya waliyemsajili, Said

Ntibazonkiza, anatarajiwa kuanza kui-

tumikia rasmi klabu hiyo baada ya ku-

malizika kwa ratiba ya Kalenda ya Fifa

wiki hii, straika huyo amezidi kutisha
nyavuni.

Wiki iliyopita, Injinia Hersi

alisema mkataba rasmi wa

mchezaji huyo baada ya

mechi za kimataifa kumalizi-

ka wiki hii na baada ya hapo

atatua nchini kujiunga na

klabu yake mpya ya Yanga.

Yanga ilimsajili Ntibazonkiza baada

ya mechi ya kimataifa ya kirafiki kati ya
Stars na Burundi, ambayo ilimalizika
kwa mshambuliaji huyo kuwabebesha
Warundi ushindi wa bao 1-0 kwenye
mchezo huo uliopigwa Oktoba 11, mwaka
huu katika Uwanja wa Benjamin Mkapa

Lakini hata kama Ntibazonkiza atatua
na kujiunga na timu hiyo, itabidi kue-
ndelea tu kujifua na wenzake hadi di-
risha dogo la usajili litakapofunguliwa
Desemba 15, mwaka huu, ili kukamilisha
taratibu zote.

Hata hivyo, wakati huu akiwa na timu
yake ya Taifa ya Burundi kwenye mechi
za kuwania kufuzu fainali za Mataifa
ya Afrika (AFCON) 2022, Ntibazonkiza
amezidi kuonyesha kwamba Yanga hai-
kukosea kumsajili kutokana na kasi yake
ya kucheka na nyavu.

Ntibazonkiza ambaye ni kiungo

YANGA

mshambuliaji, amefumania nyavu kwe-
nye mechi mbili mfululizo za kuwania
kufuzu Afcon nchini Cameroon 2022.

Katika mechi ya juzi ambayo Burundi
ilishinda 3-1 dhidi ya Mauritania, Ntiba-
zonkiza alicheka na nyavu mara mbili,
moja akionyesha ubora wake kwa mpira
‘uliokufa’ wa [adhabu ndogo] nje kidogo
ya 18 na la pili akitupia wakati akiwa nda-
ni ya boksi.

Mabao hayo mawili yanamfanya strai-
ka huyo kuifunga Mauritania mara tatu,
ambapo moja aliwafunga kwenye mch-
ezo wa kwanza uliochezwa Novemba 11,
mwaka huu.

Ntibazonkiza sasa anatarajiwa kuo-
nyesha tena ubora wake nyavuni No-
vemba 22, mwaka huu, wakati Burundi
itakapowakaribisha Jamhuri ya Afrika
ya Kati kwenye kinyang’anyiro hicho cha
kuwania kufuzu AFCON 2022.

Rais wa TFF, Wallace Karia (kulia), akimpongeza bondia Hassan Mwakinyo

baada ya kumdunda Muargentina Jose Carlos Paz na kutwaa ubingwa wa

Mabara wa WBF uzito wa Super Welter, pongezi hizo alizitoa wakati wa hafla

kwa ajili ya kumpongeza bondia huyo pamoja na timu ya Taifa ya Wanawake

U-17 kwa kutwaa ubingwa wa COSAFA. PICHA: SOMOE NG'ITU

Yanga,
Azam
zatawala
rekodi
Ligi Kuu

Na Adam Fungamwango

PAMOJA na kuongoza Ligi Kuu Tan-
zania Bara mpaka sasa na kushika
nafasi ya pili, timu za Azam FC
na Yanga zimekuwa na rekodi
nyingine safi, moja ikiiongoza ku-
pata pointi nyingi nyumbani na
nyingine ugenini.

Mpaka kufikia raundi ya 10 ya
Ligi Kuu ambapo kwa sasa imesi-
mama kupisha mechi za kimataifa,
Azam FC ambayo inaongoza mpaka
sasa ikiwa na pointi 25, ndiyo timu
inayoongoza pia kupata pointi ny-
ingi ikicheza kwenye uwanja wake
wa nyumbani, Azam Complex.

Azam imezoa jumla ya pointi 16
nyumbani, ikicheza mechi sita, ik-
ishinda tano na kutoka sare moja
ambayo ilikuwa ni ya mabao 1-1
dhidi ya JKT Tanzania.

Timu hiyo imecheza mechi nne
ugenini na kuokota pointi tisa, ik-
ishinda tatu na kufungwa moja.
Ikumbukwe Azam ilipoteza mechi
yake dhidi ya Mtibwa Sugar kwa
bao 1-0 kwenye Uwanja wa Jamhuri
mjini Morogoro.

Wakati Azam ikivuna pointi ny-
ingi nyumbani, Yanga ndiyo timu
inayoongoza kwenye Ligi Kuu kwa
kuzoa pointi nyingi ikiwa ugenini.
Imeshakusanya pointi 13 mpaka
sasa. Imecheza mechi tano ugenini,
ikishinda nne na kutoka sare moja.
Mechi ambayo ilitoka sare ilikuwa
dhidi ya Gwambina, ilipolazi-
mishwa sare ya bila kufungana.

Yanga pia imecheza mechi tano
ikiwa nyumbani, lakini imekusanya
jumla ya pointi 11 tu, ikishinda tatu
na kutoka sare mbili. Mechi amba-
zo ikitoa sare ni ya bao 1-1 dhidi ya
Prisons na sare kama hiyo dhidi ya
Simba Novemba 7, mwaka huu.
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Nipashe

De Bruyne ateta kubaki Man City,

UKURASA 22

Kaze sokoni Yanga
kusaka mastraika

Na Saada Akida

WAKATI dirisha dogo la usajili likitarajiwa
kufunguliwa Desemba 15, mwaka huu, Ko-
cha Mkuu wa Yanga, Cedric Kaze, amesema
atasajili ‘majembe’ ya uhakika katika safu
yake ya ushambuliaji yatakayoweza ku-
watesa mabeki wa timu pinzani.

Akizungumza na gazeti hili jijini jana
baada ya mechi ya kirafiki dhidi ya African
Lyon juzi usiku waliyoibuka na ushindi wa
mabao 3-1, Kaze alisema kwa kipindi kifupi
alichokaa na timu hiyo amebaini mapungufu
hasa kwenye safu ya ushambuliaji kushind-
wa kuwa na makali.

Alisema kikosi chake kipo vizuri katika
idara zote, lakini kinampa changamoto
katika safu ya ushambuliaji ambayo inakosa
watu wakuweza kuwasumbua mabeki wa
timu pinzani.

“Tumekuwa tunashinda mechi zetu, lakini
bado hatua watu ambao wanaweza kutia
presha kwa wapinzani, tunahitaji kupata
watu mbele watakaoweza kupambana
kutafuta matokeo,” alisema.

“Katika mechi nyingi ikiwamo hii ya
kirafiki dhidi ya African Lyon, nimeona jinsi
gani washambuliaji wangu wanavyopoko-
nywa mipira na mabeki, hili nalifanyia
kazi kwa kipindi hichi, lakini bado nahitaji
wachezaji wapambanaji watakaowasumbua
mabeki wa timu wapinzani,” alisema kocha

Mshambuliaji wa England, Harry Kane, akijaribu kufunga huku kipa wa Ubelgiji, Thibaut Courtois, akiwa ma-
kini kusoma mwelekeo wa mpira wakati wa mechi ya Ligi ya Mataifa ya Ulaya iliyopigwa kwenye Uwanja
wa King Power juzi usiku na kumalizika kwa England kuchapwa 2-0, mabao yakifungwa na Youri Tielemans

na Dries Mertens. PICHA: MTANDAO

huyo.

Hadi sasa safu ya ushambuliaji ya Yanga
imefunga mabao 12 baada ya mechi 10 ya
Ligi Kuu Tanzania Bara huku mabeki wa-
kiruhusu mabao matatu pekee.

Stars, Tunisia kuamua AFCON

® ® ® Equatorial Guinea yaongeza ugumu kwa
Tanzania, Watunisia wahitaji ushindi kufuzu, lakini...

Na Saada Akida

I ushindi tu! Hicho ndicho Taifa
Stars inachokihitaji leo dhidi ya
Tunisia, ili kujiweka katika nafasi
nzuri ya kufuzu fainali za Mataifa
ya Afrika (AFCON) 2022 nchini Cameroon,
itakapowakaribisha Watunisia hao katika
Uwanja wa Benjamin Mkapa.
Stars itashuka uwanjani ikiwa na
kumbukumbu ya kupigwa bao
1-0 Jumamosi iliyopita dhidi ya
Watunisia hao, na ushindi pekee
ndio utakaoiweka katika nafasi
ya kufuzu kutoka Kundi lao la
J, ambalo Tunisia ipo Kileleni
ikiwa na pointi tisa ikifuatiwa na
Equatorial Guinea yenye alama
sita baada ya juzi kuichapa tena
Libya iliyopo mkiani ikiwa na
alama tatu sawa na Tanzania.

Hivyo, Libya na Equatoria Guinea zenyewe
zimeshacheza mechi nne, wakati Taifa Stars
na Tunisia leo ndio zitakamilisha raundi yao
yanne.

Tunisia inahitaji ushindi ili kufuzu fainali

hizo, ambazo kwa Stars kama ikifuzu, itaku-
wa ni mara ya tatu katika historia ya Tanza-
nia kushiriki michuano hiyo mikubwa zaidi
barani Afrika.

Tayari Kocha Mkuu wa Taifa Stars,
Etienne Ndayiragije, amesema amefanyia
kazi mapungufu yaliyojitokeza katika mechi
iliyopita, na anaamini katika kujituma kwa
wachezaji ndiyo silaha pekee ya ushindi ka-
tika mechi hiyo ambayo kiingilio cha chini ni
Sh. 5,000 huku VIP A kikiwa Sh. 20,000 tu.

“Tunisia ni timu kubwa, lakini tutaku-
wa nyumbani na vijana wangu naamini
wataipambania bendera ya taifa, ukibeba
bendera ya taifa lazima ujitolee, tumeamua
kujitoa hii ni timu ya taifa kila mtu lazima aji-
tolee,” alisema kocha huyo raia wa Burundi,
huku akiwataka mashabiki kujitokeza kwa
wingi kuishangilia timu yao kwenye mechi
hiyo itakayopigwa majira ya saa nne usiku.

Kwa upande wa Mkurugenzi wa Idara
Maendeleo ya Michezo nchini, Yusuph
Singo, alisema kulingana na mabadiliko ya

muda wa mchezo huo, idadi ya mashabiki
watakaowaruhusu kuingia kushuhudia ni
20,000 tu.

Alisema idadi hiyo ya mashabiki inatokana
na utaratibu uliowekwa na Shirikisho la Soka
Afrika (Caf), katika kipindi cha hiki cha ku-
pambana na maambukizi ya virusi vya co-
rona vinavyosababisha ugonjwa wa Covid-19.

“Mashabiki wanatakiwa kuzingatia sheria
na maagizo ya CAF kuhusu utaratibu, ni ku-
kaa umbali kidogo, ninaimani Watanzania
watazingatia hilo ili tuweze kupata fursa hiyo
kwa klabu zetu za Simba na Namungo amba-
zo zinaiwakilisha nchini kwenye michuano
ya kimataifa,” alisema Singo huku akisisitiza
kuhusu usalama kila kitu kipo vizuri.

Naye Katibu Mkuu wa Shirikisho la Soka
Tanzania (TFF), Wilfred Kidao, alisema wali-
jaribu kuomba mechi hiyo isichezwe usiku
wa saa 4:00, badala yake muda urudishwe
nyuma na kuwa saa 1:00 au saa 2:00 usiku,
lakini CAF ilikataa.

“Tuliongea CAF walikataa wakitoa sababu

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

kuwa haki ya matangazo ya televisheni in-
awabana na isingewezekana kwa mechi hiyo
kuchezwa saa 1:00 au saa 2:00,” alisema Ki-
dau.

Kwa upande wa Kamati ya Hamasa ya
Saidia Stars ishinde, Katibu wa Kamati hiyo,
Injinia Hersi Said, alisema: “Tutahakikisha
tunawapa sapoti vijana na kuanzia hapa tuta-
simamia kila kitu na kuna kitu kizuri na ki-
kubwa zaidi tumewaandalia kama watashin-
da”

Mwenyekiti wa kamati hiyo, Haji Manara,
alisema: “Inapofika suala la timu ya Taifa
hakuna visingizio, hivyo hakuna shabiki wa
Simba, Yanga, Kagera na timu zote, wote tu-
nakuwa ni Taifa Stars. Akishika mpira Bocco,
Feisal na wengine wote basi tushangilie kwa
pamoja”.
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