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= Rais Mwinyi

: - aanika mafanikio
miaka mitatu,
aahidi makubwa

NMB

Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali Mwinyi, akikabidhi cheti kwa Meneja wa Biashara wa Benki

ya NMB Zan2|bar Naima Said Shaame, cha kutambua mchango wa benki hiyo, wakati wa konga-
mano la kujadili miaka mitatu va mafan|k|o fursa na changamoto tangu aingie madarakani jijini
Zanzibar jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Mafanikio MNH upasuaji
wa kupunguza matumbo

Na Christina Mwakangale

HOSPITALI ya Taifa Muhimbili-
Mloganzila, imewafanyia upasuaji
wanawake wanne kwa kupunguza
tumbo, kudhibiti uzito uliokithiri
kati ya kilo 107 na 142.

Upasuaji huo ambao ulichukua
kati ya dakika 30 hadi saa moja
na nusu kila mmoja, ulifanywa na
madaktari bingwa wabobezi wa
upasuaji wa hospitali hiyo kwa
kushirikiana na mabingwa
kutoka India, Dk. Mohit
Bhandari na Taasisi ya Med-
incredi.

Mkurugenzi  Mtendaji
wa MNH, Prof. Mohamed
Janabi, aliyasema hayo
jana alipokuwa akizun-
gumza na waandishi wa
habari kuhusu
upasuaji huo wa
kwanza  nchini,
huku akibainisha
kuwa watu hao
walikuwa na uzito
uliokithiri  hatua
ya tatu.

“Umri wao ni kati ya miaka 36
na 40 tuliowafanyia upasuaji. Kwa
umri huo utaona bado ni vijana. Uz-
ito si ugonjwa ila ni dalili ya ugonjwa
na ukiona una uzito mkubwa wa
kupitiliza kama huu ni kwamba una
kitu kinasababisha.

Prof. Janabi alisema uzito kwa
waliopatiwa huduma hiyo, utaanza

- la hospitali hiyo
katika matiba-
bu bobezi na

A kuhakikisha
. huduma nyin-
£\ gi zinafanyika

kupungua taratibu kati ya asilimia

20 na 30 kwa kipindi cha miezi
12 hadi 24, akisisitiza kuhudhuria

Kliniki, kuacha kula vitu vyenye su-

kari, kufanya mazoezi, kupunguza

vyakula vya wanga na kuzingatia
muda wa kupumzika.

“Pia uzito huo unaweza kuwa
na athari, ugonjwa wa kisukari na
kushindwa kupata mtoto. Sasa hivi
ugumba umekuwa shida na kinaba-

ba wanapata tatizo la uume
kutofanya kazi, magonjwa
ya moyo na kiharusi,”

_ alisema.

Prof. Janabi alisema
upasuaji huo wa kib-
ingwa uliofanyika kwa

- njia ya matundu ma-
'1_ dogo na endoskopia, ni
" utekelezaji wa jukumu

nchini. Alise-
ma upasuaji
huo unagharimu takribani Sh. mil-
ioni 15 kwa mtu mmaoja.

“Kuna njia nne za upasuaji huu
ila tuliyoitumia ni kati ya hizo. Wag-
onjwa hawa baada ya upasuaji,
mmoja aliruhusiwa na wengine
waliruhusiwa siku iliyofuata. Tak-
wimu za dunia zinaonyesha watu
380,000 wamefanyiwa upasuaji

kama huu.

“Kwa Tanzania kufanya upasuaji
huu, tumeingia katika historia. Uki-
wa na uzito mkubwa unahatarisha
maisha. Ukiwa na kisukari, tatizo ni
chakula, ukidhibiti chakula ndipo
vitafuata vidonge, sindano. Nje ya
nchi, upasuaji huu ni kati ya dola
22,000 ukizidisha unapata Sh. Mil.
50 hadi 70,” aliongeza Prof. Janabi.

Alisema upasuaji wa aina hiyo,
utafanyika kwa mara nyingine
mwezi huu kwa kushirikiana na
bingwa huyo kutoka India, ili ku-
waongezea uzoefu mabingwa wa
ndani ambao watatoa huduma hiyo
wenyewe hapo baadaye.

“Upasuaji huu hatari yake ni
ndogo kuliko kufanyiwa upasuaji
kwani ukiwa na uzito mkubwa uta-
pata mshtuko wa moyo, figo zita-
haribika, utatakiwa kusafishwa figo
gharama ni kubwa.

“Ninachosisitiza ni kuacha kula
mara kwa mara. Ukila asubuhi sub-
iri hadi mchana saa 6:00 na baada
ya hapo kula saa 1:00 hadi saa 2:00
usiku. Usile kwa sababu muda wa
kula umefika, kula ukiwa na njaa,”
alisema.

Kuhusu huduma ya kuwekewa
puto iliyoanzishwa hospitalini hapo
Desemba, mwaka jana, Bingwa
wa Upasuaji wa Hospitali hiyo, Dk.
Eric Muhumba, alisema watu 150
wamepatiwa huduma hiyo kwenye
tumbo la chakula ili kudhibiti uzito
uliokithiri.

Na Mwandishi Wetu

RAIS wa Zanzibar, Dk.
Hussein Ali Mwinyi,
ameanika mafanikio
katika muda wa miaka
mitatu tangu aingie
madarakani huku akia-
hidi kuendelea kuzuia
na kudhibiti uvujaji
mapato ili kuboresha
maendeleo kwa masla-
hi mapana ya nchi.
Amesema katika miaka
hiyo mitatu, maendeleo
makubwa yaliyopati-
kana, yametokana na
kuimarika kwa mifumo
ya kidijitali inayodhibi-
ti matumizi na fedha
za serikali kupotea
katika maeneo yote
yakiwamo viwanja vya
ndege, bandarini na
halmashauri.

Dk. Mwinyi aliyasema
hayo jana visiwani
hapa kwenye konga-
mano la maadhimisho
va miaka mitatu ya
uongozi wake.

Alisema ndani ya Kip-
indi cha miaka mitatu,
mafanikio yaliyopa-
tikana ni pamoja na
kuimarika kwa utawala
bora wenye kufuata
katiba ya nchi, sheria,
kanuni, kuwashiriki-
sha watu na kufanya
uamuzi sahihi kwa ma-
slahi mapana ya nchi
na watu wake.

Rais Mwinyi alisema
hali hiyo imeimarisha
amani, utulivu na mshi-
kamano wa Wazanzi-
bari bila kujali tofauti
730 za Kisiasa, dini na
maeneo wanayotoka
katika kujenga maen-
deleo ya pamoja.

Dk. Mwinyi alisema
hali ya utulivu wa nchi
iliyopo sasa, imewavu-
tia vvawekezau wengi
waliowekeza mitaji
mikubwa kwenye sekta
za utalii na uwekezaji.

“Wawekezaji wana-
jali zaidi amani ya nchi
wanayotaka kuwekeza
mitaji yao. Sisi ba-
hati nzuri nchi yetu
inafuata taratibu, sera
na sheria za kumlinda
mwekezaji,” alisema.

Kuhusu mafaniko va
utekelezaji wa Sera ya
Uchumi wa Buluu, Dk.
Mwinyi alisema yame-
tokana na sekta tano
ambazo ni utalii, uvuvi
na ufugaji, bandam
mafuta na gesi pamoja
na biashara kupitia
usafiri wa majini.
Alisema mafanikio
makubwa yamepatika-
na na Zanzibar inaon-
goza kupokea ndege
kubwa za kimataifa
zinazoingiza watalii
wengi kutoka mataifa
mbalimbali duniani.

Pia alisema serikali
inatekeleza miradi mi-
kubwa pia wawekezaji
wengi wanainufaisha
Zanzibar kwa kuongeza

soko la ajira kwa wa-
zawa kupitia utalii,
uvuvi, ufugaiji, kilimo
cha mvvam bandari na
biashara za majini bai-
na ya bandari za Un-
guja na Pemba, Dar es
Salaam, Tanga, Kilwa,
Mombasa na Comoro,
kwa kukuza biashara
kubwa na ndogo, kukua
kwa soko la bidhaa
Zinazozalishwa nchini
na kuongezeka kwa
makusanyo ya kodi
yenye tija kwa maslahi
mapana ya nchi.

Alisema serikali im-
ewekeza mitaji mi-
kubwa kwa ajili ya
wajasiriamali na wa-
fanyabiashara wadogo
yenye thamani ya Sh.
bilioni 31 na zaidi ya
dola za Marekani mil-
joni 10 (sawa na shilin-
gi bilioni 25) kutoka
kwa Mfuko wa Khalifa
pamoja na kubore-
sha mazingira mazuri
kwa wafanyabiashara
kutokana na ujenzi
wa masoko ya kisasa
ya Mwanakwerekwe,
Mombasa, Jumbi na
Chuini na maeneo men-
gine ya Zanzibar.

DK. Mwinyi pia
alieleza serikali ili-
vyochukua hatua dhidi
va Kero za badari ya
Malindi na mfumko
wa bei za bidhaa kwa
kuruhusu kuruhusu
sekta binafsi kuedesha
bandari hiyo sambam-
ba na serikali kuende-
lea na ujezi wa bandari
jumuishi ya Mangap-
wani, Kaskazini Unguja
itakayokidhi haja kwa
matumizi ya bandari za
kisasa.

Kwa miaka miwili
ijayo ya ngwe yake
ya kwanza ya uongozi
wake, Rais Dk. Mwinyi
aliahidi kuongeza kasi
zaidi ya maendeleo
ili kukamilisha ahadi
alizoziweka kwa Zan-
zibar.

Akizungumza ka-
tika hafla hiyo, Waziri
wa Ujenzi, Mawasiliano
na Uchukuzi, Dk. Khalid
Salum Mohamed, alise-
ma Wazanzibari wa-
nashuhudia maendeleo
makubwa yaliyofikiwa
katika kipindi kifupi
cha miaka mitatu ya
uongozi wa DK. Mwinyi.
Alisema, Dk. Mwinyi
ametekeleza ahadi
zake kwa vitendo kama
alivyowaahidi wa-
nanchi wakati anaingia
madarakani.

Mkuu wa Mkoa wa
Mjini Magharibi, 1d-
risa Kitwana Mustafa,
alisifu juhudi kubwa za
maendeleo zilizofany-
wa ndani ya miaka mi-
tatu kuwa ni za kupigi-
wa mfano hasa kwenye
kuimarika kwa huduma
za jamii hususani afya,
elimu, makazi na maji
safi na salama.
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Ujerumani yaipongeza Tanzania kwa utawala bora

Na Romana Mallya

RAIS wa Jamhuri ya Shirikisho la Uje-
rumani, Frank-Walter Steinmeier, amea-
hidi nchi yake kuendelea kushirikiana na
Tanzania kwenye sekta mbalimbali huku
akipongeza jitihada zilizofanywa kwenye
ujenzi wa uchumi, utawala wa sheria na
demokrasia.

Amesema ziara yake nchini, atawa-
tembelea wahanga wa Vita ya Majimaji
pamoja na kuangalia namna ya kuwa na
simulizi mpya baada ya ukoloni.

Rais Steinmeier aliyasema hayo jana
zungumzo na mwenyeji wake, Rais Samia
Suluhu Hassan.

Akizungumza na waandishi wa habari,
Steinmeier alisema ujio huo umepokewa
vizuri na Ujerumani kwa kuwa, wameona
namna (Rais Samia) alivyoweza kujenga
uchumi, utawala wa sheria na kazi kubwa
iliyofanyika eneo la demokrasia.

“Tunapenda kuwahakikishia sisi watu
wa Ujerumani tunakwenda kusimama na
nyinyi na tutaendelea kuwa washirika wa
pamoja na kwa ukaribu, urafiki ambao
umekuwapo kwa miaka kadhaa utaende-
lea kwa sababu ya uaminifu uliopo kati
ya nchi hizo.

Aliahidi kuendelea kuwekeza katika
ukanda huo na kusema alivyofurahishwa
na Rais Samia katika kudumisha uhusi-
ano na kufanya uwe mzuri zaidi kwa ajili
ya kesho.

“Tumejadiliana namna gani uhusiano
huu unaweza kuwa na nguvu zaidi ku-
weza kuvuka mipaka ya kisiasa. Namna
gani tunaweza kuendelea kujenga uhu-
siano zaidi katika maeneo mengine ya
ushirikiano, Rais alitaja pia, suala la rasili-
mali, kilimo, afya na nishati mbadala am-
bayo ni sekta muhimu sana.

“Kule Ujerumani tuko katika mchakato
mzito sasa wa kubadilisha mfumo wa
kuangalia namna gani kutokana na mab-
adiliko ya tabianchi, tupunguze matumizi
makubwa ya hewa ukaa katika suala zima
la nishati na maarifa ya nishati mbadala.
“Tutaona namna gani ya kushirikishana
maarifa katika sekta hii kwa maana tuna-
jua mtu yeyote ambaye anataka kutumia
nishati mbadala lazima awe na maarifa
ya kuitumia,” alisema.

Vilevile, alisema wana matumaini ziara
hiyo italeta matunda katika uhusiano wa
kiuchumi na sekta mbalimbali.

Katika safari zake mbili Tanzania, aliji-
funza kuwa kuna kampuni nyingi changa
za uwekezaji na anatazamia kukutana na
wabunifu kuona namna ya kutoa mitaji
zaidi na kuwasaidia katika eneo la uzoefu
ili kuwa na wabobezi wa uchumi wa kidi-

jitali na kutengeneza ajira kwa kizazi ki-
jacho.

“Tumejadiliana namna gani ushiriki-
ano ulipo tuuendeleze na bila kusahau
uliopita. Tuna ushirikiano wa karibu, la-
kini pia tuna jana iliyofanana kutokana
na mambo tuliyopitia wakati wa ukoloni.

“Ni muhimu tuweze kukubaliana na ku-
fikia uamuzi wa kufanya utafiti wa ndani
na kuongeza maarifa katika hiki kitu kili-
chotokea katika ukoloni na kuona namna
ya kuangalia yaliyopita na kuangalia uku-
rasa mpya,” alisema.

VITA MAJIMAJI

Alisema katika ziara hiyo ataangalia
yaliyotokea na kuwaona walioathiriwa
na vita ya Majimaji na kukutana na kuon-
gea na baadhi yao kwa kuwa, anajua
walipitia kipindi kigumu ambacho si cha
kupendeza.

“Nitakwenda kuwaona na yote wata-
kayonieleza nitakwenda kuyarudisha
Ujerumani. Tuangalie namna ya kurudi-
sha yale mabaki yaliyopo kule (Ujeruma-
ni),” alisema.

Rais Samia alimshukuru mgeni wake
kwa kukubali mwaliko wake wa kutem-
belea Tanzania ambayo ameitaja kuwa ni
ishara njema ya umuhimu wa uhusiano
kati ya nchi hizo.

Rais Samia alisema wamepata fursa ya
kuzungumza mambo mbalimbali akiyat-
aja baadhi kuwa ni ushirikiano wa kijamii
na kiuchumi na uhusiano kati ya nchi
hizo uliofikia miaka 60.

“Katika mazungumzo yetu leo (jana),
tumezielekeza timu za wataalam wa
Tanzania na Ujerumani kuendelea na
mzungumzo pamoja na mashauriano
ya mara kwa mara yanayolenga kubore-
sha maeneo yaliyopo ya ushirikiano na
kuibua maeneo mengine mapya yenye
umuhimu kwa uchumi wa nchi zetu
mbili,” alisema.

Pia, alimhakikishia kuwa Serikali ya
Tanzania ipo tayari kuwa mwenyeji wa
mazungumzo yajayo ya ushirikiano wa
maendeleo yatakayofanyika mwakani
(2024).

Upande wa biashara na uwekezaji,
alisema wamesisitiza umuhimu wa bi-
ashara na uwekezaji katika kuchochea
maendeleo ya kijamii na kiuchumi.

“Tumekuwa na miradi si chini ya 178 au
180 ya Ujerumani katika ngazi mbalim-
bali iliyowekezwa Tanzania. Tunafanya
biashara na Ujerumani, kuna uwezekano
mkubwa wa kukuza biashara na hilo
ndilo tutalielekeza katika mazungumzo
yajayo,” alisema.

Rais Samia aligusia pia, kongamano la
wafanyabiasharawa Tanzania na Ujerum-
ani ambalo lilifanyika jana jijini Dar es Sa-

Maofisa polisi mbaroni madai
va unyang’anyi wizi mil. 90/-

Na Kulwa Mzee

MAOFISA watatu wa Jeshi la
Polisi wamefikishwa katika Ma-
hakama ya Hakimu Mkazi Kisutu
kwa tuhuma za unyang'anyi wa
kutumia silaha na kuiba Sh. mil-
joni 90.

Washtakiwa hao ni Koplo Rama-
dhani (42) maarufu Rasta, Koplo
Majid Abdallah (35) na Koplo
Stella Mashaka (40).

Wakili wa Serikali, Neema
Moshi, aliwasomea washtakiwa
hao shtaka moja la unyang'anyi
linalowakabili, mbele ya Hakimu
Mkazi Mkuu, Amir Msumi.

Alidai washtakiwa kwa pamoja
Agosti 28, mwaka huu, maeneo
ya Kurasini, jirani na Ofisi ya
Uhamiaji, wilayani Temeke, wali-

iba Sh. milioni 90.

Wakili Neema alidai washtakiwa
kabla na baada ya kuiba fedha
hizo, walimtishia kwa bunduki
Grace Matage kwa nia ya kujipa-
tia fedha hizo.

Baada ya kusomewa mashtaka
washtakiwa wote walikana ku-
tenda makosa hayo, upande wa
Jamhuri ulidai upelelezi haujaka-
milika na kuomba kesi iahirishwe
hadi tarehe nyingine.

Upande wa washtakiwa hauku-
wa Na pingamizi, mahakama
iliahirisha shauri hilo hadi No-
vemba 13, mwaka huu kwa ajili
ya kutajwa.

Hakimu Msumi aliamuru
washtakiwa warudishwe ru-
mande hadi tarehe hiyo kwa
sababu shtaka linalowakabi-

[i halina dhamana.

laam huku akieleza kuwa,
fursa zote za uwekezaji
na biashara zimezungum-
zwa na watakaokubaliana
wataingia katika mikataba
ya makubaliano.

Alisema katika sekta
ya utalii, upo uwezekani
wa kupata watalii wengi
zaidi kutoka Ujerumani
watakapojitangaza  vizuri
kwao.

Kuhusu uhifadhi, Alise-
ma Frankfurt Zoological
Society na mashirika men-
gine ya Ujerumani yame-
kuwa yakisaidia kwenye
eneo hilo katika mbuga
hasa Selous na Serengeti
na kuna Mradi wa Serengeti

Ecosystem wanaofanya
kazi pamoja.
Kadhalika, wamezun-

gumzia mambo ya kihisto-
ria na wapo tayari kufun-
gua majadiliano na kuona

watakavyoweza kukubali-
ana kwa yale yaliyopita
wakati wa utawala huo.

“Tunajua kuna familia
ambazo zinasubiri mabaki
ya wapendwa wao ambao
wapo kule katika makum-
busho mbalimbali za Uje-
rumani. Yote haya tunak-
wenda kuyazungumza na
kuona vipi twende nayo
vizuri.

“Nimezungumza  naye
pia, Tanzania tunaangalia
usawa wa jinsia na uweze-
shaji wa wanawake kiuchu-
mi, tumezungumza kupi-
tia mradi tunaoutekeleza
kama itawezekana tush-
irikiane,” alisema.

Maeneo mengine ali-
yoyataja ni masuala ya
demokrasia na haki za
binadamu, utawala wa
sheria na utawala bora
ambao Rais wa Ujerumani,

ameipongeza Tanzania
kuwa imeonekana kutulia
kwenye utawala wa sheria
na utawala bora.

“Ndiyo maana wame-
vutika  wafanyabiashara
wa Ujerumani kuja Tan-
zania kuangalia fursa za
uwekezaji. Kubwa lingine
yanayokuja sasa ni kujenga
uwezo wa vijana kwenye
uchumi wa kidijitali.

Rais Samia alisema ziara
hiyo inathibitisha dhamira
ya dhati ya serikali hizo kui-
marisha na kukuza ushiriki-
ano na urafiki kwa lengo la
kunufaisha watu.

Alisema Ujerumani ina-
shirikana na Tanzania ka-
tika sekta mbalimbali na
inajenga hospitali kubwa
ya jeshi jijini Dodoma na
nyingine ya kisasa ya mara-
dhi ya kuambukiza, Lugalo

na sheria.

Kamal

KAMAL GASES LIMITED

TAARIFA KWA UMMA

Sisi Kamal Gases limited wazalishaji namba moja wa gesi za viwandani zenye ubora uliothibitika

na Shirika la viwango Tanzania TBS.

Tumegundua kuwepo kwa wazalishaji wa gesi wanaotumia mitungi yenye nembo ya KGL kinyume

Tunawatangazia wazalishaji, watumiaji wa gesi za viwandani na umma kwa ujumla kwamba ni
kinyume cha sheria kujaza, kuuza, na kusambaza gesi iliyowekwa kwenye mitungu yenye nembo
ya kamal ambayo haikuzalishwa na Kamal Gases Limited.

Hivyo mnahabarishwa kwamba; Kamal Gases Limited wapo katika zoezi kabambe la kufuatilia na
kukamata wahusika wote wanaozalisha gesi za viwandani na kujaza katika mitungi yenye nembo
au alama ya kamal gases limited kinyume cha utaratibu.

Kamal Gases Limited itachukua hatua za kisheria ikiwa ni pamoja na kufungua kesi za madai na
jinai kwa yoyote atakaye tumia mitungi ya gesi yenye nembo ya Kamal Gases Limited kujaza gesi
aliyoichakata mwenyewe au iliyochakatwa na wazalishaji wengine nje ya Kamal Gases Limited

Tunatoa wito kwa wateja wetu kuendelea kutumia huduma ya gesi ya Kamal Gases Limited kwa
kupitia vituo vilivyoidhinishwa na kuitambulika na Kamal Gases Limited au wafike kiwandani
changombe industrial area plot no. 188/2 kwa maelezo zaidi piga simu namba +255 765 169 444

Imetolewa na

1
A
4
L l;J\_lu-\‘L.aW_

Mkurugenzi Mtendaji
Kamal Gases Limited
Dar es Salaam
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Mke wa Bilionea Msuya adai
hakuwa na mali allpoolewa

Na Grace Gurisha

ALIYEKUWA mke wa mfan-
yabiashara wa madini mkoani
Arusha maarufu Bilionea Msuya,
Miriam Mrita, ameieleza ma-
hakama kabla ya kuolewa haku-
wa na mali na anafahamu baba
mkwe wake alikuwa na machim-
bo ya Tanzanite.

Aidha, amedai anafahamu
mgodi wa Tanzanite ni wa
kwake na hafahamu jina la
mgodi ambao marehemu mume
wake Erasto na baba mkwe wake
Elisaria waliokuwa wakichimba
pamoja.

Alidai hayo jana mbele ya Jaji
Edwin Kakolaki wa Mahakama
Kuu Kanda ya Dar es Salaam,
wakati akijibu maswali ya do-
doso kutoka kwa Wakili wa Seri-
kali Mwandamizi, Paul Kimweri,
baada ya kumaliza kutoa utetezi
wake wa tuhuma za kifo cha wifi
yake, Aneth Msuya.

Akimuuliza maswali hayo,
Kimweri alimtaka Mrita amjibu
maswali kama anavyomuuliza,
kwa sababu alitoa ushahidi wake
mrefu akipinga tuhuma zina-
zombkabili.

Kimweri: Tuanze kwa kutu-
kumbusha majina yako.

Mrita: Miriam Steven Mrita.

Kimweri: Kiwango chako cha
elimu cha juu.

Mrita: Ni darasa la saba

Kimweri: Uliolewa lini na
marehemu Erasto Msuya

Mrita: 1996

Kimweri: Wakati unaolewa
ulikuwa hauna ajira rasmi, yaani
kwa kiswahili rahisi uliolewa
kama mama wa nyumbani.

Mrita: Sijaelewa swali.

Kimweri: Swali langu ni jepesi
sana ulikuwa na ajira rasmi?

Mrita: Sijaelewa swali.

Kimweri: Mheshimiwa Jaji
naomba ajibu swali kama aliku-
wa na ajira rasmi?

Kimweri: Haya narudia tena
mbona swali rahisi tu ulikuwa
na ajira rasmi?

Mrita: Sijaelewa.

Kimweri: Nakuuliza kwa
mara ya mwisho, ambapo nitata-
ka mwongozo wa jaji katika hili,
haya wakati unaolewa ulikuwa
na ajira rasmi?

Mrita: Nilikuwa sina ajira ras-
mi.

Kimweri: Kwenye ushahidi
wako ulioutoa hapa mahakam-
ani mrefu sana, ulitaja biashara
nyingi zikiwamo machimbo ya
madini, sasa swali, hizi biashara
ulizozitaja kabla ya kuolewa na
Erasto ulikuwa nazo?

Mrita: Sijaelewa.

Kimweri: Narudia tena kabla
ya wewe kuolewa na Erasto mali
hizo ulizozitaja ulikuwa nazo?

Mrita: Baada ya kuolewa.

Kimweri: Sijakuuliza baada,
nimekuuliza kabla hujaolewa
hizo mali ulikuwa nazo?

Mrita: Sijaelewa swali hebu
rudia.

Jaji: Shahidi swali ni rahisi tu,
kabla hujaolewa ulikuwa na hizo
biashara?

Mrita: Ilikuwa bado.

Kimweri: Hizi biashara ume-
husika nazo baada ya kuolewa.

Mrita: Sio kweli Mheshimiwa
Jaji.

Kimweri: Baada ya kuolewa
na familia ya Elisaria Elia Msuya
uliwahi kufahamu kwamba baba
mkwe wako alikuwa akimiliki
migodi ya Tanzanite?

Mrita: Mgodi wa Tanzanite
ninachofahamu ni wangu.

Kimweri: Swali langu ni
kwamba ulikuwa unajua kama
baba mkwe wako anamiliki
mgodi?

Mrita: Alikuwa mchimbaji wa
Tanzanite.

Kimweri: Mbona swali langu
ni jepesi sana shahidi, ulikuwa
unajua kama anamiliki?

Mrita: Ndiyo na pia alikuwa
mchimbaji, walikuwa  wa-
nachimba yeye na mtoto wake
(Erasto).

Kimweri: Uliweza kujua kama
mgodi huo ulikuwa ni wa Elisar-
ia?

Mrita: Kama ulikuwa wa
kwake au sio, mi sijui.

Kimweri: Huu mgodi unait-
waje, kwa sababu ulitaja migodi
hapa.

Mrita: Mgodi ulikuwa mmoja
umesajiliwa kwa jina la Erasto
na mwingine Elisaria.

Kimweri: Unafahamu ume-
sajiliwa kwa jina gani kwa saba-
bu umesema mgodi ni mmoja.

Mrita: Huo mgodi wa baba
na mtoto wake sijui umesajiliwa
kwa jina gani.

Kimweri: Ulipokuwa na Eras-
to mlikuwa mnamiliki magari
kadhaa.

Mrita: Kweli.

Kimweri: Unaweza kukum-
buka haya magari yalikuwa ni ya
aina gani.

Mrita: Erasto alikuwa na gari
lake na mimi la kwangu.

Kimweri: Ngoja nikukum-
bushe kupitia kielelezo chenu
kutoka TRA, gari namba T 429
BYY aina ya Range Rover ilikuwa
ni miongoni mwa magari mli-
yokuwa mkimiliki.

Mrita: Mheshimiwa  Jaji
ningeoneshwa kwanza ndiyo
nijibu.

Kimweri: Mbona swali rahisi
sana tu nimekuuliza hilo gari ni
miongoni mwa magari ambayo
mlikuwa mnayamiliki.

Mrita: Sikumbuki kama tuli-
kuwa tunamiliki gari kama hilo.

Kimweri: Khe! Hukumbuki
haya sawa ngoja liingie kwenye
kumbukumbu.

Mrita: Samahani Mheshimiwa
Jaji nakumbuka mume wangu
alikuwa na gari aina ya Range
Rover Evoque, lakini sikumbuki
namba zake.

Kimweri: Ngoja nikukum-
bushe gari namba T 677 BNM
Land Cruiser, haya vipi kuhusu
hili na lenyewe lilikuwa ni mion-
goni mwa gari mnazomiliki?

Mrita: Baada ya...

Kimweri: Baada ya nini sha-
hidi?

Mrita: Sikumbuki.

Kimweri: Vipi kuhusu hili T
307 CBH Ford Range

Mrita: Nakumbuka gari hili
lilisajiliwa kwa jina langu.

Kimweri: Ooh! Hili umeli-
kumbuka eeh.

Mrita: Ndiyo.

Kimweri: Vipi kuhusu
gari namba T 800 CKF aina
ya Range Rover.

Mrita: Sikumbuki.

Kimweri: Kwa hiyo wewe

hujawahi  kumililiki ~ gari
kama hili.

Mrita: Kimya

Kimweri: Unakumbuka

siku Erasto anapigwa risasi
na kufariki, alikuwa ak-
iendesha gari hilo.

Mrita: Sikumbuki.

Kimweri: Lakini una-
kumbuka tukio la mwili ul-
ipokutwa pembeni ya gari
alilokuwa akiliendesha?

Mrita: Nakumbuka mume
wangu alipigwa risasi na ku-
uawa.

Kimweri: Swali langu ni
simple unakumbuka hilo
tukio?

Mrita: Wakati tunapata
taarifa mwili tayari ulikuwa
mochwari.

Kimweri:
unakumbuka.

Mrita: Sikumbuki.

Kimweri: Kwahiyo kwa
ujumla wakati anafariki ali-
kuwa na magari mangapi?

Mrita: Sikumbuki.

Kimweri: Kwenye hichi
kielelezo cha uchunguzi wa
magari kutoka TRA, hebu
soma mmiliki wa mwisho
wa gari hilo ni nani namba T
800 CKF.

Mrita:
Mrita.

Kimweri: Baada ya kuso-
ma umekumbuka eeh.

Mrita: Ndiyo nimekum-
buka.

Kimweri: Tarehe
12/12/2013 kwa mujibu wa
taarifa ndiyo mara yako ya
kwanza wewe kuanza kumi-
liki gari hilo.

Mrita: Ndiyo.

Kimweri: Hii ilikuwa ni
muda gani baada ya mume
wako kufariki.

Mrita: Miezi mitano.

Kimweri: Unakumbuka
hii gari namba T 800 CKF

Swali langu

Miriam Steven

marehemu Erasto aliiende-
sha mara ya mwisho.
Mrita: Sikumbuki.
Kimweri: Wakati unafan-
ya mabadiliko ya mmiliki wa
gari hilo, ulishateuliwa kuwa
msimamizi wa mirathi.

Mrita: Ndiyo nilikuwa
nimeshateuliwa.

Kimweri: Ni lini ulianza
kuwa msimamizi wa mali.

Mrita: 5/11/2013.

Kimweri: Na wakati una-
teuliwa mahakama ilikupa
maelekezo kwamba ndani
yamiezi sita uwe umepeleka
mrejesho wa mali?

Mrita: Ndiyo nakumbuka
ilielekeza hivyo.

Kimweri: Ndani ya miezi
sita?

Mrita: Ndiyo miezi sita.

Kimweri: Kuanzia tarehe
5/11/2013  ulipochaguliwa
kuwa msimamizi wa mali
hadi Agosti 5, 2016 ulikuwa
bado hujapeleka orodha
hiyo mahakamani?

Mrita: Nilishalijibu hilo
swali.

Kimweri: Jibu swali.

Mrita: Ndiyo (alijibu kwa
sauti ya chini).

Kimweri: Mheshimi-
wa Jaji sijui kama jibu li-
meeleweka.

Jaji: Hadi anakamatwa ali-
kuwa bado hajapeleka.

Kimweri: Wakati una-
fanya mabadiliko ya umiliki
wa gari namba T800 CKF
ulikuwa bado hujapeleka
mrejesho.

Mrita: Sikumbuki.

Kimweri: = Hukumbuki
nini?

Mrita: Usitake nijibu una-
chotaka wewe.

Kimweri: Tarehe
12/12/2013 ambayo ndiyo ul-
ianza kumiliki hilo gari, uli-
kuwa umeshafaili mrejesho
mahakamani.

Mrita: Bado.

Kesi inaendelea leo kwa
Mrita kuulizwa maswali ya
dodoso na upande wa mash-
taka.

TMA
yasisitiza
uwapo wa
El-Nino

Na Faustine Feliciane

MAMLAKA ya Hali ya Hewa
Tanzania (TMA), imesisitiza
uwapo wa mvua za EI-Nino na
kuwataka wananchi kuchukua
tahadhari ili kukabiliana na
athari zinazoweza kujitokeza.

Aidha, TMA imetoa utabiri wa
mvua za wastani mpaka juu ya
wastani kwa mikoa inayopata
mvua mara moja kwa mwaka.
Mikoa hiyo ni Kigoma, Rukwa,
Katavi, Tabora, Singida, Do-
doma, Rukwa, Songwe, Mbeya,
Iringa, Njombe, Lindi, Mtwara,
Ruvuma na eneo la kusini mwa
Morogoro.

Kaimu Mkurugenzi Mkuu wa
TMA, DK. Ladislaus Chan'ga,
alisema jana kuwa kipindi cha
nusu ya msimu (Novemba, mwa-
ka huu hadi Januari, mwakani),
kinatarajiwa kuwa na mvua
nyingi kulinganisha na nusu va
pili (Februari hadi Aprili, 2024)
na kwamba uwapo wa EI-Nino
unatarajiwa kuwa na mchango
mkubwa katika mvua za msimu.

Dk. Chang'a alibainisha athari
zinazoweza kujitokeza kuwa ni
vipindi vya unyevu wa kuzidi
kiasi na mafuriko yanayoweza
kuathiri ukuaji wa mazao na
miundombinu ya kilimo. Pia
alisema kina cha maji katika
mito na mabwawa Kkinatarajiwa
Euongezeka kutokana na mvua

izo.

Alisema katika mikoa inayopata
mvua mara moja kwa mwaka,
mvua zilitarajiwa kuanza kunye-
sha wiki ya mwisho ya Oktoba
na wiki ya kwanza ya Novemba
na zinatarajiwa kumalizika wiki
ya nne ya Aprili, 2024.

Dk. Chang'a pia alisema msimu
wa vuli kwa miezi ya Oktoba
hadi Desemba, mwaka huu, ka-
tika maeneo yanayopata misimu
miwili ya mvua kwa mwaka
(Kagera, Geita, Mwanza, Shin-
yanga, Simiyu, Mara, Manyara,
Arusha, Kilimanjaro, Tanga, Dar
es Salaam, kaskazini mwa Moro-
goro, Pwani (ikijumuisha Kkisiwa
cha Mafia) na Zanzibar (visiwa
vya Unguja na Pemba) utabiri
wake ulitolewa Agosti 24, mwa-
ka huu.

Alisema mvua hizo zimeshaan-
za katika maeneo ya ukanda
wa Ziwa Victoria, pwani ya
kaskazini na baadhi ya maeneo
va Nyanda za Juu Kaskazini
Mashariki kama ilivyotabiriwa.

Pia alisema ongezeko la mvua
linatarajiwa Novemba na Dis-
emba, mwaka huu na mvua za
nje ya msimu zinatarajiwa ku-
wapo Januari na Februari, 2024.

“Watu wandelee kuchukua ta-
hadhari kama tunavyosisitiza,
mifumo ya hali ya hewa pia
bado inaonyesha uwapo wa El
Nino. Wananchi na mamlaka
husika ziendelee kuchukua ta-
hadhari,” alisema Dk Chang'a
huku akibainisha kuwa miongoni
mwa athari zinazotarajiwa ni
mafuriko katika mikoa mingi,
hivyo tahadhari zichukuliwe ku-
kabiliana na hali hiyo.

Mara ya mwisho mvua za El
Nino zilinyesha msimu wa mwa-
ka 2018/19 ambazo zilikuwa El
Nino dhaifu kulinganisha na El
Nino ya mwaka 1997-1998.
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMII

Kuimarishwa usalama
viwanja vya ndege
kipaumbele muhimu

MAMLAKA ya Usafiri wa Anga Tanzania (TCAA) juzi iliadhimisha
miaka 20 tangu ilipoanzishwa huku ikibainishwa kuwa kumekuwa
na mafanikio makubwa ya kiutendaji ikiwamo udhibiti wa usafiri
katika viwanja vya ndege. Hatua hiyo imesababisha kuwa katika
moja ya mamlaka bora kwa udhibiti katika usafiri wa anga kikanda
na kimataifa.

Hayo ni mafanikio makubwa katika utekelezaji wa majukumu
yaliyowekwa kwa mujibu wa iliyounda mamlaka hiyo, pamoja
sheria zinazoongoza tasnia kama zilivyoainishwa na Shirika la Ki-
mataifa la Usafiri wa Anga (ICAO).

Pamoja na mafanikio hayo, Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, ali-
yekuwa mgeni rasmi, aliitaka mamlaka hiyo kuongeza kasi katika
utendaji ili kufikia viwango vya juu zaidi ya ilipofikia sasa. Katika
kufikia malengo hayo, Majaliwa aliiagiza TCAA kuimarisha mifumo
ya udhibiti wa matumizi mabaya ya viwanja kwa kuhakikisha havi-
geuki kuwa uchochoro wa kupitisha bidhaa haramu.

Kwa kuweka misisitizo juu ya jambo hilo, Majaliwa aliitaka mam-
laka kuhakikisha viwanja vilivyoko nchini, usalama unaimarishwa
na haviwi uchochoro wa usafirishaji bidhaa haramu ili Tanzania
iendelee kuwa na sifa kati ya nchi zenye udhibiti wa usafiri wa
anga.

Aidha, Waziri Mkuu alibainisha kuwa Tanzania bado ina idadi
ndogo ya marubani, hivyo kuiagiza Bodi ya Mkopo ya Wanafunzi
wa Elimu ya Juu (HESL) kurejea mfumo na taratibu zake ili kuona
uwezekano wa kutoa mikopo kwa vijana wenye uhitaji wa ku-
somea fani hiyo.

Kwa mujibu wa Majaliwa, gharama za kusomea masomo ya uru-
bani au fani za masuala ya anga katika vyuo vya ndani na nje ni
kubwa, hatua ambayo inawafanya Watanzania wengi kushindwa
kuzimudu na kwamba kama kutakuwa na mikopo, ni dhahiri Wa-
tanzania watachangamkia fursa hiyo.

Mambo hayo mawili kati ya mengi aliyoyagusia katika maadhim-
isho hayo, ni ya msingi na kama yatatekelezwa vyema, ni wazi
kwamba Tanzania itakuwa moja na nchi za viwango vya hali ya
juu katika tasnia ya usafiri wa anga.

Suala la usalama katika viwanja vya ndege ni la muhimu kwa
sababu litasaidia kudhibiti utokaji na uingiaji wa bidhaa haramu
na za magendo kama vile dawa za kulevya na bidhaa hatarishi iki-
wamo kemikali.

Miaka ya 1990 Tanzania ilijulikana duniani kama njia ya kupit-
ishia bidhaa haramu na dawa za kulevya kutokana na baadhi ya
abiria waliokuwa wakisafiri na mashirika kadhaa ya ndege za nje,
walikuwa wakikamatwa kwenye viwanja vikubwa hasa Julius Ny-
erere (JNIA), Dar es Salaam na Kilimanjaro (KIA).

Watu kadhaa waliokamatwa na kufanyiwa operesheni waligun-
dulika kuwa wamemeza pipi za mihadarati kama Cocaine na Her-
oine matumboni mwao.

Kwa ujumla, hatua hiyo iliipaka tope Tanzania kimataifa na
kuonekana kichaka cha kupitishia au kuingizia dawa za kulevya.
Hata hivyo, katika miaka ya karibuni, hali hiyo imebadilika baada
ya kuimarishwa kwa usalama na kuwekwa mashine za kisasa ze-
nye kubaini tishio lolote au kitu cha hatari kinachoingizwa au ku-
tolewa kutoka nchini kwenda nje.

Kama alivyosema Mkurugenzi wa TCAA, Johari Hamza, kuwa wa-
meendelea kuimarisha ulinzi, inatakiwa jitihada zaidi ziongezwe
ili kutimiza azma hiyo kwa sababu ya mabadiliko ya teknolojia
yanayotokea kila uchao duniani. Hiyo ina maana kwamba kadri
teknolojia inavyokuwa, ndivyo wahalifu wanavyobuni mbinu
mpya, hivyo hakuna budi kuongeza kasi katika kuimarisha usala-
ma kwenye viwanja vya ndege nchini.

Kuhusu marubani, suala hilo pia linapaswa kuzingatiwa kwa
sababu hivi sasa Chuo cha Taifa cha Usafirishaji (NIT) kimeanzisha
kozi za urubani, hivyo wigo zaidi unapaswa kupanuliwa ili kupata
wataalamu wengi watakaofanya kazi kwenye ndege za ndani ili ku-
unguza tatizo la ajira na kuipaisha Tanzania kimataifa.
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Na Tuntule

M Muungwana Lazima Nilonge

Elimu, nishati mbadala

UFUMBUZI wa kupata nishati
safi ya kupikia na kuachana na
kuni na mkaa ili kulinda maz-
ingira ni jambo linalohitaji
kupewa msukumo mpya ili
kuleta mabadiliko na kuondo-
kana na upepo, jua na joto
kali karibu kila mkoa.

Ni kipindi ambacho kuna jua
kali na sehemu kubwa ya Tan-
zania inapitia kiangazi amba-
cho kinaambatana na upepo
ambao licha ya kuchangia ku-
kausha ardhi, maji na mazao
pia kinafanya watu wasijisik-
ie vizuri kiafya.

Ninachotaka kusema ni
kuhimiza matumizi ya nishati
salama kama gesi ili kulinda
misitu na kuimarisha hali bora
ya ikolojia.

Matumizi ya kuni kupikia si
salama kwa mazingira hasa
nyakati hizi za mabadiliko ya
tabianchi yanayotishia hatma

Ni wazi kuwa wakati huu
watu wengi wana hofu baada
ya taarifa ya Mamlaka ya Hali
ya Hewa kuwa kutakuwa na
mvua za eli-nino zinazoweza
kusababisha maafa makubwa.

Tatizo mojawapo  lin-
aloongeza maafa kama el-
nino, vimbunga, ukame, joto
na upepo wa muda mrefu
ni matumizi ya nishati chafu
hasa kuni na mkaa zinazoleta
zaidi joto kwenye uso wa du-
nia.

Mathalani mwaka 2018, Wa-
ziri January Makamba, wakati
huo akiwa Ofisi ya Makamu wa
Rais (Mazingira), alidokeza
kuwa asilimia 70 ya wakazi wa
Dar es Salaasm, bado wanaen-
delea kutumia tani nyingi za
mkaa na kuni.

Licha ya kuwa kuna umeme
wakati wote hali hiyo imeen-
delea kuwapo hata sasa, wengi
wanategemea mkaa na kuni

wawe mama lishe, hoteli, kwe-
nye baa, shuleni, vyuoni na
nyumbani.

Kutumia kuni kunamaanisha
kuwa itafika siku mkaa na kuni
vitamalizika kwa vile vinato-
kana na ukataji miti ambako
ndiko kuondoa misitu.

Ukataji miti unatishia uhai
wa viumbe vyote na ustawi
wa sekta nyingi kama vile kil-
imo, upatikanaji wa maji, mai-
sha ya mifugo, wanyama pori
na kuongezeka joto zaidi.

Miti au misitu ni kila kitu
kwa sababu mvua inatokana
na uwapowake, ubaridinahali
ya hewa inayohimilika kwa vi-
umbe wote, inavyotoweka ndi-
vyo nchi inavyogeuka jangwa,
njaa kuongezeka, ukosefu wa
maji na malisho ya mifugo na
wanyama pori pia ukizidi.

Pamoja na upungufu huo ni
wazi uzalishaji viwandani nao
utakuwa kwenye changamoto
kwa kuwa rasilimali za viwan-
da kuanzia za vyakula, mifugo
hutegemea kilimo na misitu
kwa kiasi kikubwa.

Ukweli ni kwamba kuen-
delea kucheza na mazingira
kutasababisha uchumi kuy-
umba kutokana na misitu ku-
katwa hovyo kunakochangia
baadhi ya wanyama kufa kwa
kukosa chakula na makazi.

Kuendelea kukata na ku-
choma moto mimea kuna
uwezekano wa baadhi ya
mitidawa na matunda amba-
cho ni chakula kutoweka.

Ni wakati wa kushirikiana na
wadau kuendeleza matumizi
ya gesi na nishati nyingine
salama kama bi-ethanol,
mkaa mbadala unaotokana na
mimea na mabaki ya ya taka
za nyumbani na viwandani.

Wakati wa kufuatilia na
kuona mabadiliko kwa saba-
bu hata watumishi wa seri-

itaokoa mazingira

kali nao wanakuwa mstari wa
mbele kubeba mkaa wanapo-
toka safarini.

Kwa mfano magari ya umma
yanaonekana yakiingia mi-
jini na magunia au viroba vya
mkaa, ni vyema watumishi
wa umma wawe mwanzo wa
mabadiliko.

Si hao tu, wasomi wa vyuo
vikuu na taasisi za elimu
inashangaza mpaka sasa wa-
naendelea kutumia mkaa na
kuni badala ya kuwa chachu
ya mabadiliko na mwanga
kwenye upatikanaji wa nishati
mbadala.

Ofisi ya Makamu wa Rais
Mazingira ishirikiane na wa-
dau wa ndani na nje ku-
wafikishia watu gesi pamoja
na elimu kuhusu matumizi ya
nishati mbadala.

Serikali pia iangalie uweze-
kano wa kupunguza gharama
za gesi kama lengo namba
saba la maendeleo endelevu
yadunia linavyoelekeza ili wa-
nanchi wenye kipato cha chini
waweze kumudu kwani walio
wengi wanaiogopa kwa vile
wanajua ni vigumu kupikia
vyakula vigumu kama maha-
rage, makande na chakula cha
watu wengi.

Wapewa elimu na nishati
mbadala kuanzia mkaa, mafu-
ta, bi-ethanol na ufahamu
zaidi wa matumizi ya majiko
banifu yanayotumia mkaa au
kuni kidogo lakini yakipika
kwa ufanisi.

Elimu pia iwafikie wanaouza
nishati iwe gesi, mkaa mbada-
la wakihimizwa kujaza kwa
kipimo sahihi ili kuepuka
gharama zisizo za lazima
kwa wateja ikiwezekana vi-
pimo viandaliwe kwa uwazi
sahihi kama kilo au lita na ith-
ibitishwe na wataalamu wa
vipimo.
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PPRA yaokoa bil 2.6/-

zilizochepushwa

Na Elizabeth Zaya

MAMLAKA ya Udhibiti wa Ununuzi wa
Umma (PPRA), imesema imeokoa zaidi ya
Sh. bilioni 2.6 zilizokuwa kwenye hatari ya
kupotea kupitia mchakato wa ununuzi usi-
ozingatia sheria na taratibu.

Pia, imesema imepata hasara ya Sh. bilioni
8.77 kutokana na kutokuzingatiwa kwa she-
ria ya ununuzi.

Meneja Uhusiano kwa Umma PPRA, Zawadi
Msalla, alisema hayo hivi karibuni mjini
Morogoro wakati akiwasilisha taarifa ya
utekelezaji wa majukumu ya mamlaka hiyo
katika kongamano la wahariri wa vyombo
vya habari na wakuu wa vitengo vya ma-
wasiliano na masoko kutoka kwenye taasisi
zilizo chini ya Wizara ya Fedha.

Msalla alisema fedha hizo zimeokolewa
baada ya kufanya uchunguzi maalumu na
zote zilizookolewa zitarudishwa serikalini
kwa ajili ya matumizi mengine.

“Fedha hizo zimeokolewa baada ya mamla-
ka kufanya uchunguzi maalumu katika baa-
dhi ya taasisi na tayari serikali imeshauriwa
hatua za kuchukua dhidi ya wahusika ili
kukomesha vitendo hivyo vinavyoligharimu
taifa,” alisema Msalla.

“Kuanzia mwakani PPRA itakuwa inawasili-
sha ripoti kwa Rais kama inavyofanya Ofisi
ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za
Serikali (CAG) pamoja na TAKUKURU."

Kuhusu mfumo mpya wa usimamizi wa Un-
unuzi wa Umma Kielektroniki (NeST), Msalla
alisema tayari umekamilika na kuanza kutu-
mika tangu Julai, mosi mwaka huu.

“Hivi sasa kwa mujibu wa maelekezo
ya mlipaji mkuu wa serikali kwa taasisi
za umma, michakato yote ya ununuzi wa
umma inafanyika kupitia mfumo wa NeST
pekee kuanzia Septemba mosi mwaka
huu,"alibainisha Msalla.

BoT: Upatikanaji
fedha za kigeni
kuendelea kuimarika

Na Elizabeth Zaya

KAMATI ya Sera ya Fedha ya Benki
Kuu (BoT), imesema hali ya upatikanaji
wa fedha za kigeni inatarajiwa kuen-
delea kuimarika kutokana na matarajio
ya mapato yatokanayo na shughuli
za utalii, uuzaji wa madini, mazao ya
biashara pamoja na hatua zinazochuku-
liwa na benki hiyo.

Kwa mujibu wa taarifa ya Gavana wa
BoT, kamati hiyo imebaini uhaba wa
fedha za kigeni ulioonekana hivi kar-
ibuni nchini umeendelea kupungua ku-
tokana na ongezeko la mapato shughuli
hizo za utalii, mauzo ya dhahabu na
mazao Yya biashara nje ya nchi.

Pia, alisema uuzaji wa fedha za kigeni
uliofanywa na benki hiyo kwa lengo
la kukabiliana na ongezeko la mikopo
inayotokana na uagizaji wa bidhaa
nje ya nchi pia umesaidia kupunguza
changamoto hiyo.

Kadhalika, alisema utekelezaji wa sera
va fedha nao umesaidia kupunguza
shinikizo linalotokana na ongezeko la
mahitaji ya fedha za kigeni nchini.

“Utekelezaji wa sera ya fedha, sera za
Kibajeti na kimfumo, zimesaidia kuka-
biliana na shinikizo la mfumuko wa bei,
kuchangia ukuaji wa shughuli za Kiu-
chumi na uhimilivu wa sekta ya fedha
nchini licha ya mtikisiko wa kiuchumi
duniani,” ilieleza taarifa hiyo.

BoT ilisema kuwa katika kutathmini ya
mwenendo wa uchumi nchini, kamati

Ofisa Mtendaji Mkuu wa Taasisi ya kuboresha mifumo ya masoko ya kilimo nchini (AMDT), Charles Ogutu (kushoto), akizun-
gumza na mkulima wa mahindi katika bonde lililoko Kata ya Endiamtu, wilayani Simanjiro mkoani Manyara, Bryson Mbuya
(kulia), wakati wa ziara ya kutembelea shamba la mfano la zaidi ya hekari 10 baada ya kupatiwa mafunzo ya upandaji wa
mahindi na maharage kipindi cha kiangazi kwa njia ya umwagiliaji wa maji ya kisima. Katikati ni Mkurugenzi Mtendaji wa
Agro Tanzania inayofadhiliwa na ADMT katika kuwasaidia wakulima, Flora Marere. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Washtakiwa wa kusafirisha nyara
za serikali waongezewa mashtaka

Na Kulwa Mzee

WATUHUMIWA 11 wa
kampuni wanaokabiliwa
na mashtaka ya kusafirisha
nyara za serikali zenye tham-
ani ya Sh. bilioni 3.3 bila kiba-
li, wameongezewa shtaka la
kusafirisha vipande 1,107 vya
mifupa ya simba.

Awali, walishtakiwa kwa
kusafirisha kucha na meno
ya simba na vipande 166 vya
meno ya tembo.

Washitakiwa hao wali-
badilishiwa hati ya mash-
taka juzi katika Mahakama
ya Hakimu Mkazi Kisutu Dar
es Salaam, mbele ya Hakimu
Mkazi Mkuu Mary Mrio.

Wakili wa Serikali, Neema
Moshi aliwataja washtakiwa
kuwa ni Abdulah Hamad,
Kampuni ya AB Marine
Products Ltd iliyopo Ubungo
Maziwa, Roseline Wandera,
Kennedy Mwambeta na Noel
Kasaro.

Wengine ni walinzi wawili

wa Mamlaka ya Viwanja vya
Ndege (TAA), Tito Mwabe
na Erasto Makinda, Theresia
Lukanga, Abubakari Pazi,
Haipeng Guo, Yassir Husein,
Peter Kikweka.

Shtaka lililoongezwa ni
kusafirisha mifupa ya simba
vipande 1107 na thamani
ya nyara wanazodaiwa ku-
jihusisha nazo kuwa ni Sh.
3,346,909,639.2 badala ya
Sh 3,285,870,600 zilizokuwa
zikidaiwa katika mashtaka ya
awali.

Wakili wa Serikali Neema
Moshi  akiwasomea  hati
mpya ya mashtaka, alidai kati
ya Januari mosi, mwaka 2019
na Mei 27, mwaka 2023 katika
uwanja wa Ndege wa Pemba
na Cabo Delgado Province,
nchini Msumbiji, washtakiwa
waliongoza genge la uhalifu
kwa kupokea, kuuza na kusa-
firisha vipande 166 vya meno
ya tembo vya thamani ya Sh.
3,285,870,600 Mali ya Seri-
kali ya Jamhuri ya Muungano

wa Tanzania na Msumbiji,
bila kuwa na kibali kutoka
kwa Wakurugenzi wa Wany-
amapori.

Katika mashtaka men-
gine wanadaiwa kupatikana
na meno hayo ya tembo 20
na kucha 65 za Simba na
vipande 1,107 vya mifupa ya
simba bila kuwa na kibali.

Inadaiwa kuwa Mei 27,
mwaka 2023 katika eneo lisi-
lojulikana nchini Msumbiji,
kwa nia ovu, washtakiwa wa-
lighushi nyaraka ya ubebaji
mizigo na cheti cha afya, wak-
ionyesha kuwa nyaraka hizo
ni halali na zimetolewa na
Mamlaka ya Wanyamapori
ya Msumbiji, Jambo ambalo
walijua kuwa sio kweli.

Pia, wanadaiwa kughushi
nyaraka ikionyesha kuwa
Mamlaka ya Wanyamapori
ya Msumbiji imeruhusu kusa-
firisha samaki aina ya kaa
wakiwa hai kutoka nchini
humo kwenda Kuala Lumpur
Malaysia, kupitia uwanja

wa Ndege wa Kimataifa wa
Mwalimu Julius Nyerere
(JNIA) uliopo Dar es Salaam.

Wakili Moshi alidai mshtak-
iwa Hamad na Kampuni ya
AB Marine Products Ltd, kati
ya Machi 28, mwaka 2021
na Machi 27, mwaka 2023
katika eneo la Mabibo, wali-
jipatia nyumba moja wakati
wakijua kuwa fedha za un-
unuzi wa nyumba hiyo zi-
natokana na zao la kosa tan-
gulizi la kughushi nyaraka na
kupatikana na nyara za seri-
kali.

Baada ya kusomwa mash-
taka hayo, upande wa mash-
taka ulidai, haujakamilisha
upelelezi wa kesi hiyo na
aliomba mahakama ipange
tarehe nyingine ya kutajwa
na kupangwa Novemba 13,
mwaka huu.

Washtakiwa wote walirud-
ishwa mahabusu wakisubiri
kuomba dhamana Mahaka-
ma Kuu yenye mamlaka ya
kusikiliza kesi hiyo.

KABWELA

FADHILI MOHAMED

llibaini kuwa Pato la Taifa kwa Tan- ||
ilibaini kuwa Pato la Taifa kwa Tan TUNAFIKIRIA KUKU-

HAMISHIA VIJIJINI ILI KUNUSURU
NDOA YAKO NA WAREMBO
WA HUU MJT.

BOSI,BORA HAPA L
MUINT KUNA KUFILISTKA
YAKAISHA. l——J

zania Bara lilikuwa kwa kiwango cha
kuridhisha cha asilimia 5.4 na asilimia
5.2 katika robo ya kwanza na va pili,
mtawalia huku kukiwa na matarajio ya
kufikia makadirio ya ukuaji wa asilimia
5.3 kwa mwaka huu.

Kwa Zanzibar, ilisema uchumi ulikua
kwa asilimia 6.2 katika robo ya kwanza
ya mwaka huu na kukiwa na uweze-
kano wa kufikiwa kwa lengo la ukuaji
wa asilimia 7.1 kwa mwaka huu.
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Chalamila: Gharama kupangisha
vibanda Mwenge kuendana na hadhi

Na Christina Mwakangale

MKUU wa Mkoa wa Dar
es Salaam, Albert Chalamila,
amesema gharama zilizotu-
mika katika ujenzi wa Soko la
Mwenge ni kubwa na bei ya
upangishaji wa vyumba vya
biashara italingana na hadhi
ya eneo na soko hilo.

Kwa muda mrefu kumeku-
wa na malalamiko ya walioku-
wa wafanyabiashara wa eneo
hilo kabla ya kujenga majengo
mapya na stendi ya kisasa,
wakitaka kupewa kipaumbele
na wengine wakilalamika bei
kubwa iliyopangwa.

Chalamila alisema, ujenzi
wa soko hilo unafikia takrib-
ani Shilingi bilioni tisa na
asilimia 60 ya vyumba vya
biashara  vimekwishapang-
ishwa, akisisitiza kunahitaji
kuwapo biashara za kisasa.

Aliyasema hayo mwishoni
mwa wiki, wakati akifungua
Mkutano Mkuu wa Klabu ya
Waandishi wa Habari Mkoa

wa Dar es Salaam (DCPC) na
kuelezea masuala mbalimbali
ya mkoa huo, changamoto,
mafanikio na matarajio.

“Jengo limegharimu takrib-
ani Shilingi bilioni tisa halafu
leo mfanyabiashara aseme
kwa sababu alikuwapo pale
aje apange kwa kodi ndogo hii
(hakutaja kiasi) si sawa, lazima
tuambiane ukweli.

“Yaani tumpangishe mtu
katika jengo la kisasa kwa
kodi ya Sh. 100,000 halafu
jirani kuna majengo ya watu
binafsi tena ya kawaida
kodi Sh. 1,000,000 kwa mwe-
zi!

“Hadi sasa jengo limek-
wishajaa kwa asilimia 60
mtu ametoa pesa yake kodi
ya mwaka mzima, tutawe-
ka wapangaji wanaomudu
gharama, lakini pia kukidhi
gharama za uendeshaji na zi-
lizotumika kujenga,” alisisitiza
Chalamila.

Alisema kwamba pia eneo
hilo linahitaji kupanuliwa na

kwamba zipo nyumba am-
bazo zimejengwa katika eneo
hilo la serikali ambazo zitaon-
dolewa na kuwataka wamiliki
wake wajiandae kwa hatua za
serikali.

“Mwenge ni eneo la serikali
utashangaa mtu anasema ni
eneo lake! kuanzia Mwenge
hadi kilipo kituo cha mafuta
kama unaelekea kituo cha
daladala mpakani ni eneo
letu, pote hadi kwenye Soko la
Mwenge. Tunahitaji kupanua
eneo la Mwenge,” alisema
Chalamila.

Hatua nyingine za mkoa
alisema ni kupeleka map-
endekezo kwa Wizara ya
Nishati, kuufanyia ukarabati
mfumo wa umeme soko Kuu
la Kariakoo, ambalo linahitaji
mfumo bora kwa usalama wa
mali na biashara na taa katika
kila mtaa, ili kuimarisha ulinzi
wa biashara ya 24 itakayoan-
za.

Alisema mapendekezo
hayo ya ukarabati mfumo wa

umeme Kariakoo yanafikia
Shilingi bilioni nane na pia
ujenzi wa soko jipya na soko la
zamani, umefikia asilimia 90
na gharama ni takribani Sh.
bilioni 28 ambazo zitatumika
hadi kukamilika kwa ujenzi
wa masoko hayo.

“Tunahitaji kufanya ukara-
bati wa njia za umeme ili
mfumo ukae sawa si kila
mfanyabiashara kupitisha
nyaya kiholela. Soko hili ni la
kimataifa na tunataka kulifan-
ya kuwa miongoni mwa mae-
neo ya biashara yanayofanya
biashara kwa saa 24, lakini hii
itakamilika kwa kuhakikisha
uwapo wa taa kwenye kila
mtaa,” alisema Chalamila.

Alisema Mkoa wa Dar es
Salaam ni kitovu cha pe-
kee umeme  unatumika
takribani megawati 516 na
kunahitajika uwekezaji wa
uhakika hususan wa nishati
hiyo ili kuongeza ufanisi wa
shughuli za kiuchumi mkoani
humo.

QI..‘,'.....’.

"'::""'GOOQQ e

ereva bodaboda
apotea, familia
yabakKi njia panda

Na Elizabeth Zaya

ARAFAT Abdallah (23), mkazi wa
Tabata mkoani Dar es Salaam,
amepotea kwa muda wa zaidi ya
mwezi mmoja sasa.

Akizungumza na mwandishi wa
Nipashe huku akitiririkwa na ma-
chozi mama mzazi wa kijana huyo,
Janeth Ndiyishao, alisema mwa-
nawe alipotea tangu Septemba 15,
mwaka huu.

Alisema mwanawe ni dereva wa
pikipiki na alipotea siku ya tatu
baada ya kuingia mkataba wa kazi
hiyo na mmiliki mpya wa kifaa hi-
cho cha kazi.

“Mwanangu kwa muda fulani
alikuwa hana boda ya kufanyia
kazi. Lakini bahati nzuri alipata
nyingine ya mkataba na baada

va kusaini na kuanza kazi ndani
ya siku tatu ndipo akapotea na
hatujampata mpaka leo,” alisema
Janeth.

Alisema siku aliyopotea alikwen-
da na mwenzake kituoni kuweka
mafuta na baada ya hapo alimuaga
kwamba anakwenda nyumbani
kwake kupumzika kwa sababu ali-
kuwa anasumbuliwa na jino.
“Tangu siku hiyo hajaonekana. Na
nyumbani alikuwa anaishi na mdo-
g0 wake hata hiyo siku aliyoaga
kwamba anakwenda kupumzika
hakuonekana nyumbani,” alisema
Janeth.

Alisema hata simu yake ya mkon-
oni haipatikani tangu siku aliyo-
potea na kwamba wamemtafuta
sehemu mbalimbali ikiwamo kwa
marafiki zake, ndugu na hospitalini
bila mafanikio.

Alitaja namba ya RB ambayo
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walipatiwa baada ya kuripoti kituo
cha polisi cha Urafiki kuwa ni
MAG/CID/PE/75/2023 na kuomba
kwa yeyote atakayemuona au ku-
fanikisha kupatikana kwake atoe
taarifa kituo chochote cha polisi
au kuwasiliana nao kwa simu nam-
ba 0713 367998 au 0713828625.
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Mwenyekiti wa Umoja wa Vijana wa CCM (UVCCM), Mkoa wa Lindi, Twaiba Mpako, akihutubia mkutano wa
vijana wa chama hicho tawi la Mnyangara-Mipingo, Jimbo la Mchinga mwishoni mwa wiki, ikiwa ni sehemu ya
kuimarisha uhai wa jumuiya mkoani humo. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Moto ulivyoteketeza mali za wafanyabiashara

Na Vitus Audax, MWANZA

MOTO uliowaka kwa zaidi ya
saa tano umeteketeza jengo la
stoo lililopo ghorofa ya pili katika
Mtaa wa Karuta katikati ya Jiji la
Mwanza pamoja na mali za wa-
fanyabiashara walizokuwa waki-
tunza katika stoo hizo zikiwamo
bidhaa za kielektroniki.

Moto huo unadaiwa kuibuka
majira ya saa tatu asubuhi ka-
tika moja ya chumba cha stoo
ya mfanyabiashara aliyetambu-
lika kwa jina moja la Mama Riziki
kisha kusambaa katika stoo ny-
ingine zilizopo katika jengo hilo
huku chanzo kikiwa hakijafaha-
mika.

Kwa mujibu wa baadhi ya wa-
fanyabiashara na mashuhuda wa

tukio hilo,walianza kuona moshi
ukitokea kwa juu na jitihada ya
kuuzima moto huo zilianza huku
wakisubiri msaada wa Jeshi la Zi-
mamoto ili kudhibiti.

“Zimamoto walifika hapa wak-
iwa na gari moja ambalo hata
hivyo halikuwa na maji ikabidi
kusubiri gari la pili huku wakien-
delea kutusaidia kuondoa baa-
dhi ya mali zisiungue na baadaye
ndipo yalifika magari mengine
mawili yakawa yanasaidiana ku-
zima moto huu,” alisema Abdu-
karim Amza, shuhuda.

Mfabiashara Emmanuel
Bagamba, alisema kuwa katika
stoo hizo wafanyabiashara wengi
wenye maduka wanahifadhi bid-
haa zao ikiwa ni pamoja na redio,
televisheni, magodoro na bidhaa

nyingine.

Moto huo ulifanikiwa kuzimwa
majira ya saa 8.30 mchana baada
ya Zimamoto kupata msaada wa
gari Mamlaka ya Viwanja vya
ndege Nchini (TAA), magari ya
majisafi kutoka Jeshi la Wananchi
Tanzania (JWT), Mamlaka ya Ma-
jisafi na Usafi wa Mazingira Mjini
Mwanza (MWAUWASA) pamoja
na mradi wa ujenzi wa reli ya
kisasa (SGR).

Kaimu Kamanda wa Jeshi la
Zimamoto Mkoa wa Mwanza,
Mrakibu wa Zimamoto (SF)
Kamila Labani, alisema moto
huo ulianzia vyumba vya juu na
kuudhibiti licha ya kuteketeza
mali zote za wafanyabiashara zi-
lizokuwamo ndani ya stoo hizo.

“Vitu vilivyokuwa vikiungua

katika moto huu ni vyenye asili
ya plastiki ndio maana hatua
za kuzima zimechukua muda
mrefu na kuwaka kwa haraka na
kasi kubwa kwa ujumla hali sasa
ni salama kwani kinachoendelea
ni kuzima bidhaa za plastiki ziliz-
opo chini ambazo kwa kawaida
huchelewa kuzimika,” alisema
SF Labani.

Aidha, aliwataka wananchi
kutoa taarifa za kutokea kwa
moto mapema kabla hawa-
jaanza shughuli za kuuzima kwa
kuwa moto kwa bidhaa za plas-
tiki unachukua muda mchache
kusambaa ukicheleweshwa ku-
dhibitiwa. Kamanda wa Polisi
Mkoa wa Mwanza, Kamishna
Msaidizi Mwandamizi wa Polisi
(SACP), Wilbroad Mutafungwa,

alisema jeshi hilo limedhibiti hali
ya ulinzi na usalama wa watu na
mali zao katika eneo hilo ikiwa
ni pamoja na kusaidiana na Zi-
mamoto.

“Tumesambaza askari katika
eneo hili lote na kuhakikisha
mali zilizookolewa zipo katika
hali ya usalama na baada ya tukio
hili polisi kwa kushirikiana na Zi-
mamoto tutaendelea na uchun-
guzi ili kubaini chanzo cha moto
huu,” alisema SACP Mutafungwa.

Aidha, Mkuu wa Wilaya ya Ny-
amagana, Amina Makilagi alitoa
pole kwa wafanyabiashara wote
ambao bidhaa zao ziliteketea ka-
tika moto huo huku akiwataka
kuwa wavumilivu huku vyombo
vya sheria vikiendelea na uchun-
guzi wa tukio.
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Wananchi wadai
kufidiwa eneo
la makazi

Na Dege Masoli, KILINDI

BAADHI ya wakazi wa
Wilaya za Handeni na
Kilindi, mkoani Tanga,
wanaodaiwa kujenga
nyumba za makazi na
kuendesha shughuli za
kiuchumi kwenye eneo la
Hifadhi ya Msitu wa Bon-
do, wameiangukia seri-
kali, wakitaka kufidiwa
eneo jingine, badala ya
kuondolewa kwa nguvu.

Tayari, serikali ime-
shatoa Ilani ya kuwataka
wananchi hao kuhama
eneo hilo ili kupisha
shughuli za uhifadhi kue-
ndelea.

“Kwa nyakati tofauti
jana na juzi, wakazi hao
wamepaza sauti kupi-
tia vyombo vya habari,
wakimuomba Rais Samia
Suluhu Hassan, kuelekeza
halmashauri za wilaya
hizo, kutafuta na ku-
gawa ardhi nyingine kwa
wakazi hao ili wapishe
shughuli za uhifadhi kwa
hiari.

Mmoja wa wakazi
hao, Abdallah Mwe-
bondo, alisema Wakala
wa Misitu Nchini (TFS),
imewataka kuyahama
makazi yao, kwa kuwa
wamevamia eneo la hifa-
dhi, jambo ambalo lime-
wachanganya.

“Kama ni eneo la hifa-
dhi, mbona serikali il-
ishatujengea shule katika
Kitongoji cha Bondo?
Tena kwa kupitia fedha
za Mpango wa Maende-
leo ya Ustawi kwa Taifa
na Mapambano dhidi
yva UVIKO-19 ambazo
zilitolewa na Rais Samia
Suluhu Hassan,” alisema
Mwebondo.

Aidha, Herman Martine,
alimuomba Rais kuingilia
kati kero hiyo ikiwemo
kuwasaidia eneo mbada-
la la kuishi kwa kuwa
mpaka sasa hawana se-
hemu ya makazi mapya.

Naye, Joyce Nsavi,
alisema hawapingani na
serikali kuhusu kuon-
doka, lakini wanacholala-
mika ni kuondolewa kin-
yama na ndiyo sababu
nao kuwa miongoni mwa
wanaopata huduma za
serikali kama vile shule.

Mohamed Alli, al-
idai kuwa wananchi hao
wameishi katika maeneo
hayo kwa zaidi ya miaka
40, lakini kwa hatua ya
TFS kuwapa muda wa
wiki mbili kuhama ni ku-
wanyima haki na kutaka
kuwadhalilisha na familia
Zao0.

Alipoulizwa kuhusu
madai hayo, Mkuu
wa Wilaya ya Kilindi,
Hashim Mgandilwa, alise-
ma tatizo hilo limesaba-
bishwa na viongozi wa
kufuata utaratibu, kanuni
na sheria za ardhi.

“Tatizo ni viongozi wa

maeneo hayo kwa wa-
nanchi huku wakijua
kwamba ni eneo la Hifa-
dhi ya Bondo,” alisema.

Wanyamapori

Na Allan Isack, ARUSHA

NZANIA imeandika
historia ya kuandaa kwa
mara ya kwanza mkuta-
no wa kimataifa wa Kam-

isheni ya Misitu na Wanyamapori
Barani Afrika, ambao umeanza

jumbe 40 kutoka mataifa mbal-

imbali.

Wanaoshiriki mkutano huo wa
24 ni Mawaziri wa Maliasili na
Utalii, Wakurugenzi wa Sekta za
Misitu na Wanyamapori.

Makamu Mwenyekiti wa Juk-
waa la Kamisheni ya Misitu na
Barani  Afrika,
Prof. Dosantos Silayo, alisema
lengo la mkutano huo ni kutoa
fursa ya kubadilishana uzoefu

: wa usimamizi wa rasilimali za

misitu na wanyamapori, kuweka
mikakati ya pamoja ya kukabili-
ana na changamoto zinazoikabili

sekta hiyo.

“Sekta ya misitu na wanay-
amapori inakabiliwa na changa-
moto nyingi ikiwamo mabadiliko
ya tabianchi, hivyo nchi zetu za
Afrika zinapaswa kuweka mpan-
go mkakati kwa kuwa rasilimali
hizi zinavuka mipaka na changa-
moto zake zinavuka mipaka.

“Pia  tumeweka  mpango
mkakati wa kukabiliana na mab-
adiliko ya tabianchi, masuala ya
ujangili, uvunaji wa misitu usi-
ozingatia sheria, changamoto za
moto kwenye maeneo ya hifadhi
na kilimo,” alisema.

Alisema pia watajadiliana fursa
za kibiashara zinazotokana na
rasilimali kwa kuwa rasilimali
ni jambo moja, lakini lazima
zichangie kwenye maendeleo ya
nchi.

“Matumizi sahihi na endel-
evu ya rasilimali hizi ni moja ya
jambo tutakalojadili, pia masuala
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yanayohusu sera kwa kuwa rasil-
imali hizi zinategemea sera zi-
lizoko na zinazotumika,” alisema.

Aidha, Waziri wa Maliasili na
Utalii, Angelah Kairuki, alisema
mikutano hiyo imekuwa iki-
fanyika tangu mwaka 1960 na
mwaka huu kwa mara ya kwanza
kwenye mkutano wa 24 nchi ya
Tanzania imekuwa mwenyeji na
muandaaji.

“Kwa kweli ni heshima kubwa
na tunashukuru kwa kuwa kati
ya nchi 53 ambazo ni wanacha-
ma wa kamisheni hii tayari nchi
40 zimeshatuma wawakilishi
wake na wengine tunatarajia wa-
taendelea kuja,” alisema Waziri
Kairuki.

Kadhalika, alisema hadi sasa
kuna washiriki zaidi ya 300 na

wengine wanaendelea kuja,
pia wako wanaoshiriki kupitia
mitandao ya kidijitali.

“Nimepata nafasi ya kupitia

misitu, wanyamapori wafanyika nchini

progamu ilivyopangwa ni matu-
maini yangu wataalamu wetu
kutoka  serikali ~ walioshiriki
kwenye mkutano huu watanu-
faika kwa kuwa wataongeza uju-
zi na maarifa,” alisema Waziri
Kairuki.

Ofisa Mkuu wa Misitu na Wany-
amapori kutoka Shirika la Kilimo
na Chakula Duniani (FAO), Ofisi
ya Afrika, Edward Kilawe, alise-
ma kazi yake ni kuzisaidia nchi
zote za Afrika ambazo ni mwana-
chama wao.

“Mkutano huu unawakutani-
sha wakuu wa misitu na idara
za wanyamapori kwa nchi wa-
nachama kwa gjili ya kujadili-
ana namna ya Kuzinyanyua
sekta hizi, kuangalia changa-
moto mbalimbali, kushirikiana
na kubadilishana uzoefu kwa
mambo yanayotokea ili kuwa na
agenda ya pamoja kwenye miku-
tano ya kimataifa,” alisema.
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Mtendaji wa Mamlaka ya Mji wa Muheza, mkoani Tanga, Johari Mtango (kushoto) akiwazuia watoto na watu wazima ku-
vuka Mto Amtico katika eneo la Kwamtiga, Kata ya Genge, baada ya maji yake kufurika na kusambaa kwenye makazi ya

watu kutokana na mvua kubwa iliyonyesha wilayani Muheza jana. PICHA: STEVEN WILLIAM

IAA yvazindua kamati maalum
ushauri kisekta kuboresha elimu

Na Allan Isack, ARUSHA

CHUO cha Uhasibu Aru-
sha (IAA), kimezindua kamati
maalum ya ushauri wa kisekta,
ambayo itakuwa na jukumu la
kushauri namna ya uboreshaji

: wa elimu na utekelezaji wa mi-

radi chuoni hapo ili iendane na
mahitaji ya jamii.

Akizungumzia umuhimu wake
kwa wakati huu, Mwenyekiti wa
Baraza la Uongozi la IAA, Dk.
Mwamini Tulli, alisema ujio wa
kamati hiyo, utasaidia kuboresha
elimu na kujenga ushirikiano na
uhusiano wa karibu, kati ya chuo
hicho na wadau kwenye sekta

mbalimbali.

Alisema mradi huo, ambao ul-
ianza kutekelezwa mwaka 2021,
unatarajiwa kukamilika mwaka
2026.

“Tunazindua kamati hii ya
ushauri wa kisekta ikiwa ni se-
hemu ya utekelezaji wa mradi
wa HEET kwa lengo la kujenga
daraja la kudumu kati ya chuo
na wadau wetu katika sekta
mbalimbali ambazo zitapokea
wataalamu ambao tunawaandaa
katika fani mbalimbali ikiwamo
ya uhasibu, fedha, kodi, benki na
utalii,” alisema.

Aliipongeza serikali na Benki
ya Dunia (WB), kwa kutoa fedha

za uboreshaji wa miundombinu
ya elimu kupitia mradi wa kitaifa
wa elimu ya juu wa mageuzi ya

kiuchumi (HEET).
Mkuu wa Chuo cha IAA, Prof.
Eliamani Sedoyeka, alisema

tukio hilo ni mojawapo ya mpan-
go wao ikiwamo kutoa mafunzo
na ushauri wa kitaalamu na ku-
fanya utafiti.

“Majukumu  haya hayawezi
kwenda bila ya kuwapo kwa
uhalisia wa kutoa majibu ya mas-
wali yanayotokana na changa-
moto zinazotokea katika jamii
kwa kutokuwa na mwongozo
thabiti wa kufanya hivyo.

“Kuwapo kwenu hapa itakuwa

ni kiunganishi kati ya sisi chuo
na sekta na tunatarajia baada ya
kamati hii kuanza kufanya kazi
mtatupa mrejesho na miongozo
ambayo itatusaidia kufanya vi-
zuri,” alisema Prof. Sedoyeka.

Alisema chuo hicho kimeba-
hatika kupata mradi wa HEET na
kilipatiwa fedha Dola za Kimare-
kani milioni 21 zaidi ya Sh. bilioni
45.

“Kuundwa kwa kamati hii ni
hatua ya utekelezaji wa mradi
huu kwa kuwa umeelekeza ku-
hakikisha vyuo vinajengewa uw-
ezo na kujipanga kutoa mazao
bora ambayo yanaendana na
mabhitaji soko,” aliongea.
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Wanufaika TASAF wapanda

miti 4,000 kulinda mazingira

Na Shaban Njia, KAHAMA

ITI 4,000 ime-
pandwa na wanu-
faika 56 wa Mfuko
wa Maendeleo ya
Jamii (TASAF) katika Zahan-
ati ya Masabi iliyopo katika
Halmashauri ya Msalala, kwa
lengo la kudhibiti mmomo-
nyoko wa udongo na kupata
kivuli kwa ajili ya wajawazito
wanaofika kliniki.

Wanufaika hao kutoka ki-
jiji cha Mega, Kata ya Masabi
walipanda miti hiyo katika
eneo lenye ukubwa wa hekta

3.5, ikigharimu Sh. milioni
30.5 fedha ambazo zimeju-
muisha malipo ya walengwa
Sh. milioni 792 pamoja na
fedha za vifaa wakati wa
upandaji.

Mganga Mfawidhi wa Za-
hanati ya Masabi, Zephrine
Mayani, ambaye ni msimamizi
wa shamba hilo la miti alibain-
isha hayo wakati akizungumza
na vyombo vya habari.

Walitaka kujua wanufaika
wa TASAF wanavyoshiriki shu-
ghuli mbalimbali za kijamii na
kuchagiza maendeleo katika

Alisema, miti hiyo inata-
rajiwa kuwa mlinzi wa ardhi
ya eneo la zahanati hiyo dhidi
ya athari za mmomonyoko wa
ardhi pamoja na uhifadhi wa
mazingira kutokana na eneo
hilo kuwa wazi.

Msabi, Hassani Mayala alise-
ma, jukumu lao kama serikali
ili kutowavunja nguvu waleng-
wa wa TASAF waliyoipanda,
na kuhakikisha malengo yao
ya kuona wajawazito wan-
apumzika eneo hilo wakisub-
iri huduma ya Kkliniki linatimia.

Alisema, wameweka
makubaliano na  wafugaji
pamoja na wapita njia, kuwa
atakayebainika kuchunga
mifugo katika shamba hilo
faini yake ni Sh. 5,000 kwa kila
mfugo.

Akizungumza kwa niaba ya
walengwa wa TASAF, Fortuna-
tha Shija, alisema pia wame-
wanufaisha kwa kulipwa ujira
wa Sh. 3,000 kila siku kwa
muda wa siku 10 na fedha hizo
ziliwasaidia kuongeza kipato
katika familia yao, na kuahidi
kuendelea kuwa watunzaji wa
miti hiyo.
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Mkuu wa Wilaya ya Shinyanga, Johari Samizi (kushoto), akimkabidhi Mkuu wa Mkoa wa Shinyanga, Christina Mndeme,
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tuzo ya kumpongeza Rais Samia kwa niaba ya wanawake wote wa mkoa huo jana, kutokana na utendaji kazi wake
mzuri na kuiletea nchi maendeleo. PICHA: MARCO MADUHU

Meya awaibukia madiwani
wanaokwamisha maendeleo

Na Marco Maduhu,
SHINYANGA

MEYA wa Manispaa ya
Shinyanga, Elias Masumbuko,
amewataka madiwani kuacha
tabia za kukwamisha shughuli
za kimaendeleo kwa Kkigezo
cha kulinda kura kwa kuwany-
ima watendaji ushirikiano na
kusababisha shughuli za uku-
sanyaji mapato kukwama.

Alibainisha hayo juzi kwe-
nye kikao cha Baraza la Madi-
wani cha kuwasilisha taarifa
za utendaji kazi kwenye kata
zao kuwa kumeibuka tabia
baadhi ya madiwani kuwak-
wamisha utendaji kazi wa-
tumishi wa halmashauri kwa

maslahi yao binafsi.

“Hii lugha ya kuwalinda wa-
piga kura acheni mara moja,
tuna miradi mingi ya maen-
deleo ambayo inahitaji pesa
hivyo naombeni muwape
ushirikiano, suala la uchaguzi
haliingiliani na kukwamisha
utekelezaji wa majukumu ya
watumishi wetu,” alisema Ma-
sumbuko.

Pia aliagiza moja ya kero
ambayo iliibuliwa na Diwani
wa Mwamalili Peter Kisandu,
kuhusu baadhi ya wagonjwa
waliojiunga na Mfuko Bima
iliyoboreshwa  (CHF)  ku-
tokuonekana katika mfumo
na kukosa matibabu, ishughu-
likiwe haraka pamoja na kuen-

delea kuhamasisha wananchi
wajiunge na bima hiyo.

Katika hatua nyingine Meya
akiendelea kujibu kero am-
bazo zimetajwa na madiwani
kwenye kata zao, likiwamo
tatizo la kukithiri wizi shuleni
zikiwamo mali za shule pamo-
ja na masufuria ya kupikia
chakula wanafunzi, aliagiza
uanzishwe ulinzi shirikishi
kwa kila eneo ili kulinda mali
hizo.

Awali, Diwani wa Kata ya
Kambarage, Hassan Mwenda-
pole, alitaja kero za wizi shu-
leni kuwa zimekithiri kwa kui-
ba hadi vyombo vya kupikia
chakula cha wanafunzi, na
kuomba suala hilo lifanyiwe

kazi ili kudhibiti wizi huo un-
aorudisha nyuma maendeleo.

Miongoni mwa kero zi-
lizowasilishwa katika baraza
hilo ni pamoja na ubovu wa
miundombinu ya barabara,
ukosefu wa maji, umeme,
upimaji viwanja, upungufu
matundu ya vyoo shuleni,
maghuba kukithiri uchafu, up-
ungufu watumishi na majina
kutoonekana kwenye mfumo
wa CHF.

Mkurugenzi wa Halmashau-
ri ya Manispaa ya Shinyanga
Alexius Kagunze, alisema
kuwa kero zote zilizowasil-
ishwa na madiwani kwenye
baraza hilo zitaendelea ku-
tatuliwa.

Wadaiwa
kutumia
muda wa
masomo
kuchota maji

Na Shaban Njia, KAHAMA

UKOSEFU wa huduma ya maji
Kata ya Mondo Manispaa va Ka-
hama, mkoani Shinyanga umeta-
jwa kuwa kero kwa wananchi na
chanzo cha idadi kubwa ya wa-
nafunzi kukosa masomo yao na
kutumia muda mrefu kufuatilia
huduma ya maji yanayodaiwa
kutokuwa safi na salama katika
visima vilivyopo nje kidogo na
kata hiyo.

Inadaiwa kuwa wanafunzi hao
huamka alfajiri na kuelekea
visimani kwa ajili ya kuchota
maji ya matumizi ya familia na
wakirejea nyumbani muda wa
kwenda shule unakuwa umeinda
na kusababisha utoro shuleni.

Hayo yalibainishwa juzi na
diwani wa kata hiyo, Kija Peja,
wakati akichangia hoja ya maji
katika kikao cha kawaida cha
robo ya kwanza ya mwaka wa
fedha 2023/2023 cha Baraza la
Madiwani la manispaa hiyo.

Alisema kuwa katika kata kuna
bomba la maji ya Ziwa Victo-
ria lililopita kwenye eneo hilo
kuelekea Nzega mkoani Tabora,
[akini hawana maji na kuwa kero
imewasilishwa muda mrefu ka-
tika mamlaka husika na ofisi ya
Mkurugenzi.

“Hii hali imekuwa haivumiliki
kwani utoro shule umekuwa uki-
sababishwa na adha hii, watoto
wetu wa kike wanapoingia hedhi
inawalazimu kusubiri mpaka
muda upite ndipo waendelee na
masomo kwani hata shuleni hu-
duma hii hakuna,” alisema.

Aidha, alisema kwa sasa wa-
nanchi wanalazimika kutembea
umbali wa kilometa 12 majira
va alfajiri kutafuta maji katika
kata za jirani za Mwendakulia,
Kagongwa na Kata ya Isaka hali
inayohatarisha usalama wao na
ndoa kuvunjika na huambatana
na watoto wao ambao ni wa-
nafunzi wa shule ya msingi na
sekondari.

Hoja hiyo iliungwa mkono na
Diwani wa Kata ya Kahama mji-
ni, Hamidu Juma, ambaye alise-
ma kama bomba kubwa la maji
va Ziwa Victoria limepita ndani
ya kata hiyo na kuelekea kata
Za jirani za Kagongwa na Isaka,
kwanini wakose maji huku kata
hizo wananchi wakipata maji.

Akijibu hoja hiyo kwa niamba
va Mkurugenzi wa Mamlaka
ya Maji na Usafi wa Mazingira
Mjini Kahama (KUWASA), Ofisa
Mahusiano, John Mkama alikiri
kuwapo kwa taarifa ya kata hiyo
kukosa mtandao wa maji ya
uhakika na kuendelea kutumia
maji ya kwenye visima vili-
VYyOopo pembezoni na kwamba
wanatafuta bajeti ya kutatua
tatizo hilo kwa kushirikiana na
RUWASA.

Kaimu Mkurugenzi wa Man-
ispaa ya Kahama, Clemence
Mkusa alisema, ofisi yake inali-
fuatilia suala la ukosefu wa maji
kuona ni jinsi gani ya kuhakiki-
sha yanapatikana ili kunusuru
wananchi na magonjwa ya mli-
puko kwa kutumia maji machafu,
kuyaelekeza shuleni ili kunusuru
wanafunzi kuendelea kukosa
masomo kipindi cha hedhi..
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HABARI BORA NA KAMILIFU

Ndivyo Jaji Warioba anavyotamani
ukomo wa mjadala katiba mpya

o Av\/anyooshea k|do|e vvanaoukvvamlsha

Na Sabato Kasika

JADALA wa katiba
mpya umedumu kwa
miongo mitatu, lakini

hata sasa bado kada
mbalimbali zinatoa maoni kuu-
nusuru mchakato wa kupata
katiba hiyo uliosimama baada ya
Bunge Maalum la Katiba mwaka
2014.

Katika kipindi cha Dakika 45
kinachorushwa na ITV jana,
Jaji Joseph Warioba, anatoa ya
moyoni akijadili, anachoamini
kinatakiwa kufanywa ili kufikia
mabadiliko ya katiba Watanzania
wanayoitamani.

Anakumbusha kuwa mjadala
huo ulianza tangu mwaka 1992
ukiongozwa na vyama vya up-
inzani wakati wote, na kwamba
kuna haja ufikie kikomo kusudi
mambo mengine ya maendeleo
yafanyike.

Anafafanua kuwa baada ya
mjadala huo Rais wa awamu
ya nne, Jakaya Kikwete, akaona
umuhimu wa kuwa na utaratibu
wa mchakato wa mabadiliko ya
katiba, akiunda tume ya mabadi-
liko ya katiba, ikiongozwa na War-
ioba, iliyozunguka Bara na Visi-
wani kupata maoni ya wananchi
na kutengeneza kile kilichoitwa
rasimu ya kwanza na kujiridhisha
kwamba yale ambayo waliyapata
kwa wananchi, yameingia kwe-
nye rasimu.

Baadaye anasema tume ilirudi-
sha rasimu hiyo kwa wananchi,
katika mabaraza yao, waiangalie
kama maoni waliyatoa yamez-
ingatiwa na kwamba kiwango
kikubwa walikubali kuwa maoni
yao yameingizwa kwenye rasimu.

Ifuatayo ni sehemu ya mazun-
gumzo ya Jaji Warioba na ITV

SWALI: Kwa sasa kinachozun-
gumzwa sana ni uchaguzi, tume
huru ya uchaguzi, kila mwana-
siasa au baadhi ya wanaharakati
wazungumza kuhusiana na hilo.
Kwa nini hasa?

JIBU: Tukifanya mabadiliko,
lazima tufanye yote, kwenye
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Mwenyek|t| wa Tume ya Mabadiliko ya Kat|ba Jaji Joseph Warioba. PICHA: MTANDAO

rasimu yetu, ule mfumo wa uch-
aguzi, mapendekezo yale hayaku-
wa na matatizo kwenye bunge
maalum, hayakupishana sana na
maoni ya wananchi, lakini hili
linazungumzwa kwa sababu in-
aonekana mabadiliko hayatakuja
mapema kabla ya uchaguzi wa
mwaka 2025. Kwa hiyo wanasiasa
ndio wanaona hili kwao ndilo
muhimu zaidi, kwamba ibadilike.
Si mbaya lakini ninasema hata
wakibadili itakuwa inafuatana na
mapendekezo yale yaliyokuwa
kwenye rasimu ya tume pamoja
na katiba inayopendekezwa.
SWALI: Kinachoonekana kwa
sasa baadhi ya watu wanazun-
gumza ni hata katiba iliyopo,
baadhi ya wananchi hawaielewi,
tume yenu ilitembea nchi nzima
kukusanya maoni, wananchi
hawana uelewa wa masuala ya

katiba?

JIBU: Wana uelewa wa kila she-
ria, tunazo sheria nyingi sana,
ukichukua sheria za haki jinai,
zinahusu sana wananchi, hawa-
zijui, lakini wanajua yaliyomo na
wanajua wajibu wao, haki zao
kwa sheria hizo. Sheria chukua
mahali popote, kuna sheria ny-
ingi sana .. na hata ya katiba, ni
kweli wengi na sio wananchi wa
kawaida tu, hata hawa viongozi,
sio wote wanaijua katiba. Nili-
kuwa Mwanasheria Mkuu wa
Serikali miaka 10, nilikuwa nina-
hudhuria vikao vya viongozi iwe
halmashauri kuu au bunge, ili-
kuwa ni kawaida kuniuliza katiba
inasemaje? Ni viongozi hao, wa-
naapa kuilinda lakini sio lazima
wajue kila kipengele. Lakini wa-
najua kwa kiwango nini katiba in-
ataka. Kwa hiyo wananchi wengi

hawajui lakini haki zao wanajua,
maana ukienda kuwaelimisha juu
ya katiba ya 77, utawaelimisha,
lakini hayo ambayo wanataka
hayamo katika katiba ya 77. Nina-
zungumzia mambo ya maadili,
ukienda kuwafundisha ya katiba
ya 77 hayamo. Sina hakika kama
wote wanaosema wanataka kati-
ba mpya wanaelewa iwe na nini.
Maana inawezekana ni mambo
ya uchaguzi.

Ndio maana ninasema wakati
mwingine hatutazami nchi, tuna-
jitazama, kwa hiyo vyama vina-
jitazama na kujitazama kwenye
mambo ya uchaguzi, tutazame
wananchi, wanaona ni mambo
gani muhimu.

Na mimi kwa kweli kwa histo-
ria ambayo tumekuwa nayo ya
mambo haya, Muungano miaka
yote unazungumzwa, wananchi

hawajui mambo muhimu ya
Muungano? Wanajua, kwa hiyo
mimi ninasema elimu tuitoe, la-
kini kuna umuhimu wa kushu-
ghulikia mabadiliko makubwa
ambayo yamekuwa na mjadala
kwa miaka 30.

Nafikiri hata tukienda kwe-
nye uchaguzi wa mwaka 2025,
kampeni itakuwa ni mabadiliko
ya katiba. Ninapenda kampeni
iwe ni ya maendeleo, tulimalize
hili la katiba ili tuelekeze nguvu
zetu zote kwenye maendeleo.

SWALI: Serikali imeshatangaza
kwamba itatoa elimu ya katiba
kwa miaka mitatu, ukiwa mbobe-
zi wa masuala ya sheria, miaka
mitatu inatosha kutoa elimu kwa
Watanzania?

JIBU: Mafunzo ya sheria ni ma-
zuri na yangekuwa kwa muda
wote. Tuyaweke kwenye mi-
taala shuleni yafundishwe ili wa-
nafunzi wajue misingi ya katiba,
hakuna mtu ambaye anaweza
kufahamu kila kipengele cha
sheria, lakini wajue misingi yake,
kwa sababu hiyo sina matatizo,
lakini sio kusema kwamba ukien-
da uwape elimu ndio wanaweza
kushiriki vizuri kwenye mabadi-
liko ya katiba.

Wamekwishashiriki, matatizo
tunayafahamu yako wapi, katika
kubadili katiba, nimeyataja hayo,
ni sehemu inayohusu maadili,
mgawanyo wa madaraka, mfu-
mo wa uchaguzi na Muungano.
Hayo ndio mambo makubwa am-
bayo ni lazima tujadiliane tufikie
uamuzi, tukubaliane, lakini vion-
gozi wakae na kazi ya kuonyesha
utofauti ni rahisi sana.

Ukichukua katiba ya 77, rasimu
na katiba iliopendekezwa utaona
tofauti ziko wapi na kwa bahati,
maana tume ilitoa mapendekezo
mengi ilitoa rasimu, randama in-
ayoeleza maana na kila kifungu,
ikatoa na bango ambalo linaeleza
kwa nini badiliko hilo limepende-
kezwa na maoni ya wananchi ya-
likuwaje.

INAENDELEA UK. 12
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Miaka mitatu ikulu yashuhudia
Rais Mwinyi aKitakatisha ardhi

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

IAKA mitatu ya uongo-
zi wa Rais wa Zanzibar
Dk. Hussein Ali Mwinyi,

tangu kushika usukani
inatimia mwezi huu.

Ni kiongozi, aliyefanya mengi
na mafanikio yameanza kuone-
kana katika kujenga misingi ima-
ra ya demokrasia, utawala bora,
kukusanya mapato na kuimarisha
uchumi.

Kazi zake zimewagusa wengi
na hivi karibuni Waziri wa Ardhi
na Makazi Rahma Kassim Ali, ana-
zungumzia mafanikio ya miaka
mitatu kwenye sekta hiyo.

Rahma anasema Rais anatam-
bua na kudhihirisha kuwa ardhi
ni muhimu kwa kila raia kwa
sababu binadamu anapozaliwa
anatakiwa kuishi sehemu salama
na si kwingine ni juu ya ardhi
hivyo, anaipa umuhimu wa kip-
ekee.

Anaeleza kuwa pia ina
umuhimu wake na ndiyo maana
hata viongozi na waasisi wa Tan-
zania akiwamo Mwalimu Julius
Nyerere, alisema vitu vitatu ni
msingi wa maendeleo akitaja ar-
dhi kuwa msingi wa maendeleo.

Katika kutekeleza majukumu
ya kuboresha ardhi, hayo ndani
ya miaka mitatu ya uongozi wa
Dk Mwinyi, wizara imeanzisha
mahakama ya ardhi ambacho ni
chombo kipya cha kutoa haki ak-
isema hapo awali hakikuwepo.

Anasema kipo kwa lengo la ku-
suluhisha na kutatua migogoro ya
ardhi na kwamba katika uongozi
wa Rais Mwinyi mahakama im-
efanya kazi zinazoweza kuthibi-
tika.

Rahma anataja idadi ya
migogoro 324 ya ardhi iliyo-
tatuliwa  kupitia ~ mahakama

hiyo, akisema katika kesi 521
zilizowasilishwa ~ mahakamani
324 zimetatuliwa na kupatiwa
ufumbuzi akiita ni hatua nzuri
kwa sababu ya kushughulikia
malalamiko mengi ya wananchi.
Anasema kwa upande wa wizara
pia husikiliza malalamiko ya wa-
nanchi kuhusu migogoro ya ardhi
na kwa muda wa miaka mitatu
imepata ufumbuzi wa migogoro
200 kati ya 380 iliyowasilishwa
wizarani kwake.

Waziri wa Ardhi na Makazi Rahma Kassim Ali akizungumzia miaka mitatu ya uongozi wa
Dk Mwinyi na mapinduzi sekta ya ardhi. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Waziri Rahma anasema japo
katika kutatua migogoro ya ardhi
huchukua muda mrefu kutokana
na wananchi kushidwa kukabali-
ana nayo kwa haraka kwa sababu
ya umuhimu wa ardhi, lakini wiz-
ara husuluhisha na kutoa ushauri
na wakishindwa kukubaliana hu-
wapeleka mahakamani kwa ajili
ya kutafuta haki zaidi.

Aidha, anasema kwa upande
wa utambuzi wa ardhi, kuna she-
ria ya utambuzi ili kumtambua
mwenye milki na hata katika il-
ani ya CCM ya mwaka 2020/2025
imeleza kutambua shehia 15 na
tayari wizara imeshatambua she-
hia saba na hilo limefanyika..

“Utambuzi unaondoa migogoro
mikubwa kwa sababu mtu anaku-
wa ameshatambuliwa kuwa
ndiyo mmiliki halali wa ardhi
hiyo na katika hatua ya utambuzi
wanawashirikisha wananchi we-
nyewe wa shehia ili kusaidia ku-
watambua wenye maeneo hayo
na baada ya utambuzi wamiliki
hupewa hati ya utambuzi wa

ardhi,”anafafanua Waziri.

Akizungumzia uhaulishaji wa
ardhi ambao upo kisheria, anase-
ma katika miaka mitatu wamefan-
ikiwa kwa sababu awali ulikuwa
ukisimamiwa na bodi ya uhaul-
ishaji lakini kwa sasa wameion-
doa ili kupunguza urasimu na
shughuli za bodi zinafanywa na
kamisheni ya ardhi.

Anaeleza kuwa hatua hiyo
imepunguza gharama za upati-
kanaji wa hatimiliki ya ardhi kwa
wananchi, ambapo uhaulishaji
kwa mujibu wa sheria ni hatua ya
kutoka umiliki kwa mtu mmoja
kwenda kwa mwingine.

“Uhaulishaji upo kwa njia to-
fauti, aidha kwa kununua ardhi,
au kupewa zawadi au urithi hivyo
lazima ardhi hiyo ihaulishwe
kisheria ili kupunguza migogoro,
“anasema.

Akizungumzia kuhusu upimaji
na upangaji wa ardhi, ambalo ni
suala muhimu kwa sekta ya ardhi
ikizingatiwa kuwa ardhi ya Zan-
zibar imepimwa kwa asilimia 10

pekee kwa upimaji wa kawaida,
na wizara imeanza mazungumzo
na kampuni mbalimbali kwa ajili
ya kusaidia kazi hiyo ili ikamilike
kwa haraka kupunguza migogoro
ya ardhi, akitaja kuwa ni mafani-
kio kwa sekta hiyo.

Anasema upimaji utafanikisha
kujulikana kwa maeneo maalum
ya serikali ikiwamo ya kilimo,
misitu, uwekezaji na kuwa na ya
akiba kwa matumizi ya baadaye
kwa maendeleo ya vizazi vijavyo.

Kadhalika baada ya upimaji
huo kutakuwa na mfumo wa taar-
ifa zote za utambuzi, upimaji na
uhaulishaji ambapo mfumo huo
ni wa kisasa baada ya kutafuta
taarifa katika majalada au mafaili
na sasa wanakwenda kidijitali.

Kuhusu makazi, Waziri Rahma
anasema Shirika la Nyumba Zan-
zibar, limefanyia matengenezo
majengo mengi ya serikali am-
bayo yamechakaa na kujenga ny-
umba mpya na ujenzi unaendelea
eneo la Mombasa kwa Mchina na
nyumba 72 zinajengwa.

Anasema wizara yake kupitia
shirika hilo la nyumba imefanya
mazungumzo na taasisi za kiben-
ki pamoja na wawekezaji mbalim-
bali kukarabati nyumba za serika-
li ambazo ni za muda mrefu.

Anafafanua kuwa ni kwa njia ya
kuingia ubia ili kuzifanyia maten-
genezo na kuimarisha makazi.

Anasema licha ya kodi za ny-
umba za serikali kuwa nafuu laki-
ni kuna changamoto ya wananchi
kutolipa akieleza kuwa mapato
hayo yangewezesha kuzifanyia
matengenezo.

Nyumba hizo ni pamoja na za
Michezani ambazo zilijengwa na
Rais wa kwanza wa Zanzibar Hay-
ati Abeid Amani Karume.

Aidha, serikali imeweka mae-
neo mapya kwa ajili ya ujenzi wa
nyumba za makazi kwa ajili ya bi-
ashara zikiwamo eneo la Kisaka-
saka, Fumba, Kiembesamaki kwa
Unguja na Pemba ni Chakechake.

“Pia tunatarajia kujenga ny-
umba za bei nafuu ili wananchi
wenye kipato cha chini waishi
katika makazi bora. Ardhi yetu
Zanzibar ni ndogo na idadi ya
wananchi tupo milioni 1.8 kwa
mujibu wa takwimu za sensa ya
watu na makazi na watu wanahi-
taji makazi hivyo lazima kujenga
gorofa ili kupunguza changamoto
ya ardhi,”anasema Waziri Rahma.

Anazungumzia migogoro ya
ardhi, akisema mingi ipo katika
maeneo ya uwekezaji kwa sababu
ndiko kwenye fedha, lakini wiz-
ara yake itaharakikisha upimaji
maeneo yote ya uwekezaji ili kui-
ondoa na kumaliza shida za wa-
vamizi katika maeneo hayo.

Rais Dk Hussein Ali Mwinyi,
alikula kiapo cha kuiongoza Zan-
zibar Novemba 2 mwaka 2020
baada ya kushinda katika uch-
aguzi mkuu uliofanyika Oktoba
28, akipambana na mgombea wa
ACT-Wazalendo, Maalim Seif Sha-
rif Hamad, ambaye sasa ni mare-
hemu.

Baada ya kumalizika uchaguzi
huo Dk Mwinyi aliunda Serikali
ya Umoja wa Kitaifa (SUK) na
kuendeleza maridhiano na umoja
wa kitaifa kwa kumteua Maalim
Seif Sharif Hamad kuwa Makamu
wake wa kwanza hadi alipofariki
2021 na nafasi yake ikishikiliwa na
Dk. Othman Masoud.

Ndivyo Jaji Warioba anavyotamani ukomo wa mjadala katiba mpya

INATOKA UK. 11

Baada ya bunge kumaliza
kazi yake, baadhi ya wa-
jumbe wa tume walitoa
waraka ambao unaonyesha
tofauti iliyvopo kwenye
rasimu na katiba pendeke-
zwa. Kwa hiyo ni rahisi ku-
jua masuala ambayo hasa ni
va kujadili, viongozi waki-
kaa na kukubaliana itakuwa
rahisi, hakuna haja ya kuwa
na ratiba ndefu.

SWALI: Mkwamo unatoka
wapi hasa, kwa sababu
tume ilizunguka nchi nzima?

JIBU: Kwa sababu ni
mambo yanahusu uongozi,
viongozi ni lazima wafikie
mahali wachukue maamuzi

mazito hata yanayowa-
husu. Ukiangalia Muungano
hakuna tatizo, zamani kuli-
kuwa na mgawanyiko, mtu
wa bara akienda Zanzibar
alihitaji pasipoti, walipoan-
Za kufanya biashara, wali-
otoka Zanzibar walionekana
kama wananyanyaswa,
lakini hayo yote yameisha.
Wananchi hawana mipaka,
wanajua haki za uraia wao
na wanafanya kila kitu
hawagombani, husikii kuna
MEOEOro iwe kulima au
kuanzisha kiwanda hakuna
tatizo na hata kero ambazo
zinawahusu, zinatokana na
maamuzi ya serikali mbili
hizi, wanafanya uamuzi
yanakuja kuathiri wananchi.

Kwa wananchi Muungano
ni imara, ni hapa juu ya
madaraka ni nani anakuwa
na madaraka yapi, Serikali
ya Muungano inakuwa na
madaraka yapi, ya Zan-
zibar inakuwa na yapi?
Haya ni madaraka tu, sasa
mkikubaliana haya muone
mnavyokwenda, itakuwa ra-
hisi kuamua ni muundo gani
tunakuwa nao. Si kitu Kipya,
kwani Azimio la Arusha
lilipoletwa si lililenga zaidi
viongozi? Lakini viongozi
hao hao, walichukua uamu-
zi, waliitazama nchi wakao-
na kama uongozi utaendelea
katika hali hii, tunaweza
kupata matatizo.

SWALI: Kwa sasa watu

wajikite wapi katika mi-
jadala inayoendelea kuhusu
katiba, awali ulisema tangu
miaka 30 iliyopita watu
wanajadili katiba, lakini
wapinzani ndiyo wamekuwa
wakijadili, wananchi wajik-
ite katika nini?

JIBU: Tumefanya maan-
dalizi ya kutosha, kwanza
kumekuwa na mjadala kwa
zaidi ya miaka 30, uki-
chukulia suala la Muungano
viongozi wanajua, ninad-
hani ni utaraibu wa kufikia
maamuzi. Ni viongozi hao
ambao wamegawanyika
wengine kubadili katiba ni
kutaka waingie madarakani,
wengine mabadiliko ni ku-
taka kuhakikisha wanabaki

madarakani. Wanajitazama
wenyewe, wananchi wana
mwelekeo wao, sasa tukae
kama viongozi wao, tuzun-
gumze tunaweza kuamua
vipi bila kuweka mbele
maslahi binafsi. )

Matumaini yangu ni
kwamba mwaka 2025 tuwe
tumemaliza suala la katiba
mpya tuzungumzie maende-
leo si katiba. Suala la ku-
fanya marekebisho kwenye
katiba iliyopo linaweza
kufanyika hata kabla ya
katiba mpya, kwani katikati
na baada ya uchaguzi kuna
mambo mengi yanatokea,
hivyo suala la mabadiliko
ndani ya katiba na sheria ni
muhimu.
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Rais wa Ujerumani, Dk.Frank Steinmeier, akikaribishwa na Rais Samia Suluhu Hassan, Ikulu Dar es Salaam. PICHA: IKULU

Ziara Rais Steinmeier inavyoibua
matumaini lukuki Kwa Songea

Na Gaudensia Mngumi

AIS Frank Walter Stein-
meier wa Ujerumani ka-
ribu Tanzania. Kiongozi

uyu yuko katika ziara
ya kihistoria ambayo inarejesha
umma kwenye harakati za ku-
pigania uhuru zilizotokea miaka
116 iliyopita.

Ni vita vya Majimaji baina ya
Jeshi la Ujerumani na wapigania
uhuru wa Tanzania wa mkoa wa
Ruvuma waliopigana kwa mi-
aka miwili kupinga ukoloni wa
Mjerumani kuvamia nchi yao.

Rais wa Shirikisho la Ujerum-
ani, Steinmeier, kwa mujibu wa
Sauti ya Ujerumani -DW, am-
etembelea maeneo ambayo wa-
koloni wa Kijerumani walifanya
uhalifu na katika ziara yake hiyo
ya siku tatu atafika Songea ku-
kutana na Wanasongea wakiwa-
mo wana familia walioathirika
na vita ya Majimaji.

Songea inapewa jina hilo kwa
heshima ya kiongozi wa enzi za
vita vya Majimaji Chifu Songea
Mbano, aliyepigana na Waje-
rumani kuanzia mwaka 1905.

Aliongoza mapigano kukataa
utumwa na ukoloni kupinga ku-
tumikishwa kwa nguvu na uta-
wala wa Kijerumani, kuporwa
ardhi yao na kushurutishwa
kuyahama makazi yao.

DW inakadiria kuwa wana
Songea takribani 300,000 wali-
poteza maisha yao katika vita
hivyo ambayo viongozi wa vita
hivyo wakiwamo makamanda
walinyongwa kwa Kkitanzi cha
kamba.

DW inasema waathiriwa wa
unyanyasaji huo uliofanywa

na utawala huo wa zamani wa
kikoloni wa Ujerumani wana-
taka Rais Steinmeier ajumuike
nao kuwakumbuka ndugu zao
waliokuwa waathiriwa wa vita
hivyo.

Hata hivyo kinachosisitizwa
ni kuwa ni vizuri kuwa Stein-
meier anafanya ziara hiyo lakini,
ni lazima afike na majibu na
kieleweke kwa kuwa kichwa cha
Chifu Songea Mbano kilichuku-
liwa na mwili wake kuzikwa
Songea.

Vita hiyo ya majimaji iliyopi-
ganwa kuanzia mwaka 1905 hadi
1907, ni moja ya kazi za kishujaa
zinazoiweka Tanganyika na Tan-
zania leo katika ramani ya dunia
kwa kuwa makabila mbalimbali
yalitumia silaha za jadi kupinga
uvamizi wa majeshi ya kigeni.

Licha ya Mjerumani kuwa na
silaha za kisasa, ujuzi na weledi
kwa Wangoni walisimama ku-
kataa ukandamizwaji wakitumia
silaha ya umoja wao kumtetea
mzalendo.

KILICHOJIRI

Mwanahabari ~ Mwandamizi
na Mwenyekiti mstaafu wa Klabu
ya Waandishi wa Habari Mkoa
wa Ruvuma, Juma Nyumayo,
anakumbusha kuwa katika ma-
pambano hayo yaliyomalizika
miaka 116 iliyopita, wapiganaji
maelfu walinyongwa na kuzikwa
katika kaburi la pamoja.

Lakini askari wa Ujerumani,
walishindwa kumnyonga Kka-
manda wa vita hiyo Chifu Son-
gea Mbano, ambaye kamba ya ki-
tanzi ilikatika zaidi ya mara tatu
kila walipoanza kumnyonga.

“Iliposhindikana kumnyonga,

walimpiga risasi na kukata kich-
wa wakakipeleka Ujerumani.
Walimzika kwenye kaburi lake
peke yake jirani na lile la pamo-
ja lililokuwa la askari maelfu,”
anasema Nyumayo.

Baadhi ya wakazi wa Songea
waliozungumza na Nipashe wa-
nasema kuwa wana familia wa
Chifu SongeaMbano, bado wana
machungu kuhusu kuchukuliwa
kichwa cha babu yao huyo na
kuomba kirudishwe kizikwe ny-
umbani kwao.

Baadhi ya machifu walioshiri-
ki vita hivyo ni pamoja na Zulu
Gama.

Baltazari Nyamusya Mhifadhi
wa Makumbusho ya Taifa ya Vita
vya Majimaji, anapuzungumzia
ziara hiyo ya Rais Steinmeier,
anasema wanambkaribisha katika
makumbusho yao ambayo ni pe-
kee yenye uhifadhi wa historia
ya uzalendo, mapigano ya kup-
inga ukoloni, ukandamizaji na
dhuluma za ubeberu.

Makumbusho hiyo ina hadhi
ya kimataifa na inatambulika
na Shirika la Umoja wa Mataifa
la Elimu, Sayansi na Utamaduni
(UNESCO) ikiwa na zana za ki-
historia kama mishale, mikuki
(fumo), ngao na kaburi la pamoja
la askari wapambanaji pengine
zaidi watu 300,000 na kaburi la
pembeni la Chifu Songea Mbano.

Akizungumzia ujio wa Rais
wa Ujerumani, mwana ukoo wa
Chifu Songea Mbano, Samuel
Mbano ambaye ni diwani wa
Kata Mshangano, anazishukuru
juhudi za serikali kupitia Wizara
ya Mambo ya Nje na Ushiriki-
ano wa Kimataifa na Ubalozi wa
Ujerumani nchini kufikia hatua

Aliongoza
mapigano
kukataa
utumwa

na ukoloni
kupinga ku-
tumikishwa
kwa nguvu
na utawala
wa Kijerum-
ani, kuporwa
ardhi yao na
kushurut-
Ishwa kuya-
hama makazi
Vao.

hiyo.

Anasema mambo mengi ya-
mefanyika ikiwa ni pamoja na
wanafamilia yao kuzuru Ujerum-
ani kuomba kurudishwa nyum-
bani kwa kichwa cha babu yao
Chifu Songea Mbano.

“Tumewasiliana na Balozi
wa Ujerumani nchini amefika
Songea, aidha taifa hilo lime-
tuma timu ya watu 15 waliofika
kututembelea na kuhakiki. Leo
tunafarijika na ujio wa Rais
Steimeier, tukiamini kuwa ni ku-
fungua mlango wa ushirikiano
baina ya Tanzania, Manispaa ya
Songea na Ujerumani.”

Akizungumzia baadhi ya mam-
bo wanayotamani yakamilishwe
na ziara hiyo kwenye ushirikiano
Samuel anasema wangetamani
Manispaa ya Songea na Ruvuma
yenye maji ya kutosha.

Anakumbusha kuwa manispaa
hiyo inakua na inaendelea kiu-
wekezaji na wanatamani kuwe
na maji ikiwezekana kutoka Mto
Ruvuma ili kumaliza tatizo hilo.

Aidha, Diwani anazungumzia
kuponywa maumivu na kupata
faraja kwa Ujerumani kujenga
barabara za kuunganisha wilaya
zote za mkoa huo kwa kiwango
cha lami, kusaidia kuendeleza
juhudi za uhifadhi na historia ya
Tanzania kwa kujenga makum-
busho hiyo kwa usasa na kuvutia
zaidi.

Aidha, Samuel anautaja ujenzi
wa shule au taasisi ya elimu kwa
heshima ya Chifu Mbano itakay-
ofundisha masuala mbalimbali
ya historia, ushirikiano baina ya
Tanzania, Afrika na Ujerumani,
bila kusahau mafunzo ya sayansi
na teknolojia.
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JUKWAA LA VIONGOZI

Ushindi wa Tulia IPU ulivyo
karata muhimu Kidiplomasia

Na Mwandishi Wetu

UCHAGULIWA kwa Spika
Kwa Bunge la Tanzania,

Dk. Tulia Akson, kuon-

goza Umoja wa Mabunge
Duniani (IPU), kumetafsiriwa
kama nafasi ya Tanzania kurejea
kwenye ramani ya diplomasia ya
kimataifa.

Historia inaonesha kuwa enzi
za kupigania uhuru barani Afrika
hadi miaka ya 90, Tanzania ili-
kuwa mshawishi mahiri kwenye
medani za kidiplomasia kiasi cha
mataifa yenye ushawishi kutama-
ni kusikia msimamo wa Tanzania
kwenye ajenda za kidunia.

Wachambuzi wa masuala ya
siasa na utawala, wanaeleza kuwa
kuchaguliwa kwake kunaimari-
sha uhusiano wa Tanzania kwe-
nye anga za kimataifa kisiasa.

“Inarejea  kwenye utukufu
wake kama ilivyokuwa enzi za ku-
pambana na kupinga unyonyaji,
ubeberu na ubepari hali iliyoipa
heshima zaidi duniani,” ansema
mchambuzi wa masuala ya kisia-
sa, Abbas Mwalimu.

Mhadhiri huyo wa Chuo cha
Salim Ahmed Salim, anasema
kuchaguliwa kwa Dk. Tulia kuwa
rais wa mabunge hayo, pia ku-
naleta ushawishi mkubwa kwa
Tanzania kwa mataifa mengi du-
niani.

Anasema wakati ule Tanzania
ilikuwa ikizungumza katika vikao
vya baraza na Umoja wa Mataifa
na Umoja wa Muungano wa Nchi
za Afrika (OAU), watu mbalimbali
wakiwamo viongozi wa mataifa
makubwa duniani walikuwa wak-
isubiri kwa hamu kusikiliza nini
kitatamkwa.

Anasema hata juhudi za ukom-
bozi nchi za Kusini mwa Afrika
chini ya Mwalimu Julius Kam-
barage Nyerere, kituo chake ki-
likuwa jijini Dar es Salaam kwa
sababu Tanzania ilikuwa na
ushawishi mkubwa kwa mataifa
mbalimbali duniani kutokana
na juhudi zake za kuhakikisha
mataifa ya Afrika yanakombole-
wa kutoka kwa mabeberu.

Anasema wakati wa ukombozi
wa nchi hizo, ikiwamo Msumbiji
wakati ule ikiitwa Mozambique
kutoka kwa Wareno, vikao vyake
vilikuwa vikifanyika nchini kuto-
kana na ushawishi wa Tanzania
kwa mataifa makubwa duniani.

Vikao hivyo vilimshikisha kion-
gozi wa Chama cha FRELIMO,
hayati Edward Mondlane kwa
kushirikiana na Samora Machel
na kupata mafunzo nje ya Msum-
biji, namna ya kumfukuza mkolo-
ni na kuiacha nchi hiyo huru.

Mwalimu anaenda mbali zaidi
akisema kuchaguliwa kwa Dk.
Tulia ni mkakati wa Tanzania ku-
penyeza ushawishi wa lugha ya
Kiswahili kutumika katika vikao
vya Jumuiya ya Maendeleo Kusini
mwa Afrika (SADC).

Anasema hata katika IPU neno
Bunge limeandikwa kwenye to-
vuti yake na kwamba hatua hiyo
itayafanya mataifa mengine duni-
ani kufahamu kuwa ni la Kiswahi-
lina nilugha ya taifa la Tanzania.

Anasema nafasi nyingine kub-
wa ambayo Spika huyo atakuwa
nayo ni mshawishi wa Katibu
Mkuu wa Umoja wa Afrika.

Mwalimu alimpongeza Dk. Tu-
lia kwa kushinda kwa kishindo
katika uchaguzi huo kwa kupata

Rais wa Umoja wa Mabunge Duniani (IPU), Dk. Tulia Akson. PICHA: MTANDAO

Niwaombe
linapotokea
suala la ki-
taifa tuwe
kitu kimoja
badala ya
kuungana
na adui zetu
kuumizana
wenyewe
kwa we-
nyewe.

kura 172.

“Ni mafanikio kwa nchi yetu na
kwake mwenyewe kulingana na
kura nyingi alizopata,” anasema
Mwalimu na kusisitiza kuwa:

“Ni namna gani Dk. Tulia
anatumika kimkakati kukikuza
Kiswahili, lengo letu ni kupenyeza
ushawishi kama ilivyokuwa kip-
indi kile.”

Kwa mujibu wa Mhadhiri Mwal-
imu, baadhi ya kura alizopata Dk.
Tulia ameungwa mkono na nchi
takribani 167 duniani.

Anataja baadhi ya nchi hizo
kuwa kwa Afrika 52, Uarabuni 20,
Asia Pacific 26, Urusi 10, nchi za
Jumuiya ya Kikanda Afrika Ma-
gharibi (ECOWAS) 15 na za Ameri-
ka Kusini 26.

Kwa upande wake, Mkurugenzi
wa Kituo cha Sheria na Haki za
Binadamu (LHRC), Anna Henga
anasema: “Ushindi wa Dk. Tulia ni
jambo la kujivunia kama Watan-
zania, wanawake na Tanzania im-
etajwa kwa jina kubwa duniani.”

Anasema Watanzania wanakila
sababu ya kujivunia ushindi huo
wa kishindo wa zaidi ya kura zaidi
ya 100 na kuwabwaga wagombea
wengine watatu.

Wagombea hao ni Adjiarra
Kanote wa Senegal aliyepata kura
59, Catherine Hara wa Malawi (61)
na Marwa Hagi wa Somalia (11).

Dk. Tulia, Spika wa Bunge la
Jamhuri ya Muungano, alich-
aguliwa kuwa Rais wa IPU Oktoba
27, mwaka huu katika uchaguzi

Angola.

Dk. Tulia Ackson, anashika wa-
dhifa huo baada ya mtangulizi
wake, Spika wa Ureno, Duarte
Pacheco kumaliza muda wake na
kuwa Rais 31 wa IPU tangu kuan-
zishwa kwa bunge hilo.

Kwa kipindi cha miaka 25 iliyo-
pita, marais wa IPU walikuwa ni
kutoka mataifa ya Misri, Hispa-
nia, India, Chile, Italia, Namibia,
Morocco, Bangladesh, Mexico na
Ureno.

KAZIYA TULIAIPU

Wachambuzi wa masuala ya
kimataifa wanaeleza kuwa Dk.
Tulia ana kazi kubwa ya kutafsiri
kwa vitendo maono na dhamira
ya IPU ndani na nje ya Tanzania.

IPU iliyoanza mwaka 1889
kama kikundi kidogo cha
wabunge, kilichojitolea kukuza
amani kupitia diplomasia ya
bunge na mazungumzo, limeku-
wa na kuwa shirika la kimataifa
lenye wanachama 180 na wana-
chama washirika 14.

Miongoni mwa majukumu ya
IPU ni kuwezesha diplomasia
ya bunge na kuwapa mabunge
na wabunge uwezo wa kukuza
amani, demokrasia na maende-
leo endelevu duniani kote, iki-
tumia kaulimbiu yake ya ‘Kwa
demokrasia, kwa kila mt.’

Maono ya IPU ni kuona kila
demokrasia  ikishamiri  kwa
kuheshimu sauti za watu na ma-
bunge yakihudumia watu kwa
amani na maendeleo.

Dhamira ya chombo hicho
chenye nguvu duniani, ni kukuza
utawala wa kidemokrasia, taasisi
na maadili kwa kushirikiana na
mabunge na wabunge kueleza na
kujibu mahitaji na matarajio ya
wananchi.

IPU inafanyakazi = kukuza
amani, demokrasia, haki za bin-
adamu, usawa wa kijinsia, uwez-
eshaji wa vijana, hatua za hali ya
hewa na maendeleo endelevu
kupitia mazungumzo ya Kkisiasa,
ushirikiano na hatua za bunge.

Makao makuu ya IPU yako ji-
jini Geneva, Switzerland, zikiwa
na ofisi ndogo New York, Mare-
kani na Vienna, Austria.

DK. TULIA NA MASWAHI-
BU MITANDAONI

Dk. Tulia amerejea nchini juzi
na kuzungumzia mbivu na mbichi
alizopitia hadi kuchaguliwa kuwa
Rais IPU kwa kipindi cha miaka
mitatu ijayo.

Dk. Tulia ameeleza namna
ambavyo mitandao ilitumika ku-
fanya kampeni chafu dhidi yake,
kwenye sherehe za kumpongeza
kwa kuchaguliwa kushika wadhi-
fa huo na kuwa mwanamke wa
kwanza kutoka Afrika. Sherehe
hizo zilifanyika kwenye viwanja

“Uchaguzi ule ulikuwa mgu-
mu sana na hii ni kutokana na
mitandao ya kijamii kutumika ku-
nichafua. Tena waliofanya hivyo
ni Watanzania wenzetu ambao
walikuwa wanaungana na watu
wengine ili tu nisishinde kwenye
nafasi hii,” anasema Dk. Tulia na
kuongeza:

“Niwaombe linapotokea suala
la kitaifa tuwe kitu kimoja badala
ya kuungana na adui zetu kuumi-
zana wenyewe kwa wenyewe.”

Anasema makubaliano ya awali
yalikuwa mataifa mengine ya
nchi za Afrika yasiweke wagom-
bea ili kuiunga mkono Tanzania,
lakini kutokana na maneno ya
mitandao ya kijamii, nchi ny-
ingine zilipata nguvu ya kuingiza
wagombea wao.

“Nchi nyingi zilisema hazit-
aingiza wagombea na kuipa na-
fasi Tanzania lakini sasa maneno
ya kwenye mitandao yaliwapa
nguvu ya kuleta wagombea...kwa
kuwa Mungu alikuwa amepanga
Tanzania ishinde, hakuna kilicho-
badili hilo,” anasema.

Anasema watu waliokuwa wa-
naichafua Tanzania na mgom-
bea wake, baadhi waliwahi kuwa
viongozi ambao walishika nafasi
katika nyadhifa za juu za kitaifa.

Dk. Tulia ambaye ni mwan-
amke wa pili kuongoza Bunge
hapa nchini, anasema kila ali-
posemwa yeye huwa anafurahi,
lakini kwa hilo huyo mmoja
aliyeshiriki kumchafua, lazima
amtafute kwa lengo la kujifunza
kutoka kwake kwa kuwa haweze-
kani mtu aliyewahi kuwa kiongozi
wa juu kitaifa kuungana na adui
kuichafua Tanzania.

Anasema kuchaguliwa kwake
katika kinyanganyiro hicho ku-
natokana na kuungwa mkono na
Serikali ya Awamu ya Sita inay-
oongozwa na Rais Samia Suluhu
Hassan, kwa kumpa kibali cha
kﬁingia katika kinyanganyiro hi-
cho.

Anasema Rais Samia alikuwa
mstari wa mbele kuitangaza
diplomasia ya Tanzania kwa
mataifa mengine na kushiriki
kumpigia kampeni kwa mataifa
mengine duniani ambayo ni wa-
nachama wa IPU.

Anasema uamuzi huo wa Rais
Samia uliwafanya baadhi ya wa-
jumbe kuja wa IPU kufika na maa-
gizo kutoka katika serikali za nchi
7a0.
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FE— \Vatanzania watakiwa kuwekeza
Kwenye teknolojia ya akili bandia

Madarasa
yvaongeza idadi
va wanafunzi
kujiunga na
masomo

Na Renatha Msungu, DODOMA

UJENZI wa madarasa matatu
pamoja na matundu manne ya
Vvy0o0 Shule ya Wasichana ya
Kondoa, umechangia kuongeza
idadi ya wanafunzi kujiunga
ggoshule hiyo kutoka 660 hadi

Madarasa hayo na matundu
ya VYoo yamejengwa kwa
fedha kutoka Serikali Kuu Sh.
milioni 75.8 ambazo zitatumika
kukamilisha ujenzi huo.

Akisoma taarifa ya mradi huo
mbele ya madiwani wa Kamati
va Fedha na Utawala wa Hal-
mashauri ya Mji Kondoa, Mkuu
wa shule hiyo, Mwalimu Flora
Nusu, alisema ujenzi wa ma-
darasa hayo unakwenda ku-
tatua changamoto za ufinyu wa
vyumba vya madarasa, lakini
utasaidia kuongeza udahili wa
wanafunzi waliomaliza shule
Za msingi.

Aliishukuru serikali kwa ku-
waletea fedha hizo ambazo
zitakwenda kumaliza kero ya
madarasa katika shule hiyo.

“Tunaishukuru sana serikali
kwa kutupatia fedha hizo, tu-
naimani zitatusaidia kukamili-
sha ujenzi wa madarasa hayo
na matundu ya vyoo,” alisema
NUSU.

Mwenyekiti wa Halmashauri
va Mji, Mohamed Kiberenge
alisema wanajamii ni watu
muhimu katika utekelezaji wa
mradi huo, wanapaswa kujua
kila kitu kinachofanyika katika
mradi huo kwa kuwa ni wa
kwao.

Wajumbe hao wamepongeza
utekelezaji wa mradi huku
wakishauri kukamilika kwa
mradi kwa wakati ili utoe hu-
duma kusudiwa kwa wananchi.

Alisema ujenzi wa shule
mpya ya Sekondari Bolisa
umepata fedha Sh. milioni 544
kutoka Serikali Kuu huku ma-
jengo mbalimbali yanajengwa
likiwamo jengo la utawala,
maabara tatu, maktaba, jengo
la ICT, madarasa matundu ya
VY00 Na sasa ipo katika hatua
za ukamilishaji.

Katika hatua nyingine
Kiberenge aliwataka walimu
wa Shule ya Sekondari Kon-
doa kusimamia utekelezaji
wa mradi wa ukarabati huo ili
fedha zilizotolewa ziboreshe
mazingira.

Alisema kuwa serikali imeona
umuhimu wa kuleta fedha hizo
na kutaka zitumike vizuri ili
umuhimu wake uvonekane.

W

“Tunaishukuru sana
serikali kwa ku-
tupatia fedha hizo,
tunaimani zitatu-
saidia kukamilisha
uvjenzi wa madarasa
hayo na matundu
ya vyoo,” alisema
Nusu.

Na Augusta Njoji, DODOMA

UME ya Tehama nchini

(ICTC) imesema kuna
umuhimu wa Watan-

zania kuwa na ujuzi wa
kidijitali ambao unaendeshwa
na akili ya bandia (Al) ili kufan-
ya uchumi kuwa wa ushindani.
Mkurugenzi wa Tume hiyo,
Dk. Nkundwe Mwasaga, ali-
yasema hayo hivi karibuni
katika kongamano la saba la
Tehama lililokutanisha wataal-

amu wa ndani na nje ya nchi
ili kupata uzoefu wa teknolojia
zinazotumika kwenye mataifa
mengine ikiwamo akili bandia
ili kutengeneza ajira kwa vijana
na kuleta maendeleo ya kiu-
chumi na kijamii.

Alibainisha kuwa zipo faida
nyingi kuwekeza kwenye akili
bandia ikiwamo kukuza uzal-
ishaji na ufanisi na uchumi na
ubunifu.

Alisema kwa mujibu wa
utafiti uliofanywa na McKinsey

nchini Uingereza, inakadiriwa
akili ya bandia inayozalishwa
inaweza kuongeza pato la taifa
la Uingereza kutoka Dola za
Marekani trilioni 2.6 hadi 4.4
kwa kulinganisha, mwaka 2021
lilikuwa Dola trilioni 3.1.

Kadhalika, alisema Tume
hiyo imeendelea kufanyia kazi
kero zinazowakabili wanawake
ili kuongeza wushiriki wao
kwenye sekta ya Tehama am-
bayo ina fursa nyingi za kiu-
chumi.

“Lengo letu ni kujenga uchu-
mi wa kidijitali ambao unawa-
gusa watu wote tunachokifan-
ya ni kuhakikisha zile nguzo
tano za mapinduzi ya kidijitali
zinaguswa kwa watu wote,”
alisema.

Alitaja nguzo hizo ni pamoja
na kuwapa watu ujuzi, kuhakik-
isha mifumo salama inayoam-
iniwa, huduma za mawasiliano
zinawafikia watu wote, kujenga
uchumi wa kidijitali na ujasiri-
amali wa kidijitali.

RC aagiza maDC kusimamia
mbolea iwafikie wakulima

Na Thobias Mwanakatwe,
SINGIDA

MKUU wa Mkoa wa Singida,
Peter Serukamba amewaa-
giza wakuu wa wilaya mkoani
hapa kusimamia mbolea iliyo-
tolewa na serikali kwa ajili ya
msimu wa kilimo mwaka huu
ili iwafikie wakulima wote kwa
wakati na kusitokee hujuma
yoyote.

Alitoa agizo hilo juzi wakati
wa kongamano la uzinduzi wa
msimu wa kilimo kwa mwaka
2023/2024 lililofanyika katika
Wilaya ya Iramba, Mkuu wa
mkoa alimwakilisha Waziri wa
Kilimo, Hussein Bashe.

“Ma-DC hakikisheni mbolea
ya ruzuku iliyotolewa na seri-
kali isimamieni kikamilifu na
kuifikisha kwa wakulima wote

hadi ngazi ya kata ili iweze ku-
patikana kwa urahisi kwa len-
go la kuongeza tija katika uzal-
ishaji wa mafuta ya kula nchini
na mazao mengine,” alisema.
Serukamba alisema  ka-
tika msimu wa kilimo wa
2022/2023, Mkoa Singida uli-
zalisha mafuta ya alizeti kwa
zaidi ya asilimia 50 ambayo
yanatumika nchini pamoja na
mazao mengine ambayo yali-
patikana mkoani hapa.
“Msimu wa kilimo uliopita
tulifanikiwa kuzalisha vizuri
mazao ya chakula na haukuwa
miongozi mwa mikoa ambayo
haikujitosheleza kwa chakula,
hivyo nawaomba wakulima
ongezeni kasi katika kilimo ili
kwa msimu ujao wa 2023/2024
uzalishaji uweze kuongezeka
hadi kufikia asilimia 80 na ku-

jitosheleza kwa chakula,” alise-
ma. Alisema Mkoa wa Singida
unajivunia kuwa miongoni
mwa mikoa minne nchini ya
kimkakati katika suala la uzal-
ishaji wa mazao ya kilimo cha
alizeti, huku ukipunguza nakisi
ya mafuta ya kula na kupun-
guza kwa kiwango kikubwa
matumizi ya fedha za kigeni
ambazo hutumika kuagiza
mafuta kutoka nje.

“Tumefanikiwa kutengen-
eza ajira zaidi ya vijana na wa-
nawake katika sekta ya kilimo
na mazao ya kilimo ambapo
ukipita kandokando ya bara-
bara kuu za mkoani Singida
utashuhudia kinamama na
vijana wakiuza mafuta ya
kula, vitunguu, asali, kuku na
mayai,” alisema.

Serukamba alisema mkoa

huo miaka 60 tangu uanzish-
we haujawahi kufikiriwa kama
ungeweza kuwa kati ya mikoa
minne kinara katika msimu wa
kilimo kwa mwaka 2022/23 ku-
tokana na historia ya ukame.

Aliongeza kuwa kwa Wilaya
ya Iramba imenufaika kwa
kupata ruzuku ya mbegu ya
alizeti aina ya Record tani 75
zenye thamani ya Sh. milioni
3375, pikipiki 34 kwa ajili ya
maofisa ugani kwenye kata
zote 20 kwa ajili ya msimu huu
wa kilimo.

“Mheshimiwa Rais ameleta
mbolea ya ruzuku ambapo ka-
tika msimu uliopita Iramba il-
isambaziwa tani 539 na mwaka
huu mpaka sasa wakulima wa
Iramba wameshasambaziwa
tani 475 na kazi ya usambazaji
inaendelea,” alisema.
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Tisa familia moja washlklllwa tuhuma =~
kumuua bibi wakimtuhumu ni mchawi

Na Elizabeth John,
NJOMBE

ATU tisa wa fa-
milia moja waka-

Mbembe, Wilaya
ya Wangingombe, mkoani
Njombe, wanashikiliwa na poli-
si mkoani humo kwa tuhuma
za kumuua kwa kumpiga na
kigoda kichwani Zainabu Mku-
pasi (78), wakimtuhumu kuwa
ni mchawi.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Njombe, Mahamoud Banga,
alisema tukio hilo lilitokea Ok-
toba 28.

Alisema kabla ya kutekele-
zwa kwa mauaji hayo, wa-

nafamilia ya mzee Mkupasi
walishiriki kikao cha pamoja
kilichojadili suala la ushirikina
huku wakimtuhumu Zainabu
ambaye ni mama wa familia
hiyo.

Kamanda Banga alisema
ili kukabiliana na matukio ya
mauaji ya imani za kishirikina,
jeshi hilo linaendelea kutoa
elimu.

“Tunaendelea kutoa elimu
kupitia wakaguzi wa kata, laki-
ni bado tunaendelea kuhimiza
viongozi wa dini, mashehe na
wachungaji kuendelea kufanya
taratibu za kiroho wanapoku-
wa katika ibada zao, kwamba
wamuogope Mwenyezi Mungu
na waepukane na matendo ya

namna hiyo,” alisema Banga.
Mkuu wa wilaya ya
Wangingombe, Claudia Kitta,
alikemea vitendo vya mauaji
akisema havivumiki na akith-
ibitika mtu kukatisha uhai wa
mwingine, vyombo vya ulinzi
na usalama vitahakikisha vina-
komesha matukio hayo.
“Hakuna mtu duniani hasa
katika taifa letu la Tanzania
katika mkoa wetu wa Njombe
wilaya yetu ya Wanging'ombe
hakuna mwenye haki ya ku-
muua mwenzake ili yeye aen-
delee kuishi, mwenzake awe
kaburini awe udongo, hayupo

kitendo hiki hakikubaliki,”
alisema Kitta.
Kitta, alisema hadi sasa

wameshakamata watu wanane
na upelelezi unaendelea ili ku-
wabaini wengine.

Diwani wa Kata ya
Wangingombe Geofrey Nya-
Mbembe kwa miaka minane
sasa kumekuwa na mfululizo
wa visa vya mauaji yakihusi-
sha vikongwe kwa tuhuma za
ushirikina na migogoro ya ar-
dhi.

Nyagawa alitoa msisitizo
kwa jeshi la polisi kukamatwa
kwa watuhumiwa wengine ili
kuchukuliwa hatua za kisheria
kwa kuwa matukio yaliyotokea
awali hakuona mtu yeyote ali-
yekamatwa.

'ia. .ah

Baadhi ya wachimbaji wa madini ya dhahabu wakiendelea na shughuli ya kutakatisha dhahabu kwa kutumia zebaki
ambayo inadaiwa kuwa ni hatari kiafya katika eneo la Itumbi, Kata ya Matundasi, wilayani Chunya, mkoani Mbeya
jana. PICHA: NEBART MSOKWA

TAKUKURU
kuelimisha
vijana kutoa
taarifa rushwa
ya hgono

Na Elizabeth John, NJOMBE

TAASISI ya Kuzuia na Ku-
pambana na Rushwa (TAKUK-
URU), Mkoa wa Njombe,
imesema imejipanga kuanza
kutoa elimu kwa vijana wa
kike kuvunja ukimya ili
kutoa taarifa ya vitendo vya
rushwa ya ngono mkoani
humo.
Kauli hiyo ilitolewa na Ofisa
Uchunguzi Mwandamizi ku-
toka Taasisi ya Kuzuia na
Kupamba na Rushwa (TAKUK-
URU), Mkoa wa Njombe,
Daniel Mntambo, wakati aki-
zungumza na Nipashe katika
maonesho ya Viwanda Vido-
go (SIDO), Mkoa wa Njombe.
Alisema kuwa kwa mujibu
wa sensa ya watu na makazi
ya mwaka 2020, asilimia 34.4
ni vijana kuanzia miaka 15-35
na wengi wapo shuleni.
“Tumeamua kuwatafuta
vijana mwaka huu kuanzia
mwezi wa 11 hadi 12, tuna-
taka tutembelee vyuo vyote
vya Mkoa wa Njombe, huko
tunataka tukafundishe wa-
nafunzi,” alisema Mntambo.
Alisema lengo la kutoa elimu
hiyo ni kuwafanya wanafunzi
kufahamu mambo ya rushwa.
“Kwanza wajue rushwa ni
nini, lakini wakapambane na
rushwa, vijana kwa upande
wa jinsia va kike wanahu-
sishwa na rushwa ya ngono
na inakuwa na pande mbili,
kuna wakati wanafunzi wa-
nawasumbua walimu halafu
kuna walimu wanasumbua
wanafunzi,” alisema Mn-
tambo.
Alisema kwa jinsia ya kike
mwanafunzi hasomi, lakini
anataka apewe alama kubwa.
Pia, Mntambo alitoa wito
kwa wananchi kutoa taarifa
ya vitendo vya rushwa kwa
kutumia namba 113, na mtoa
taarifa atalindwa kwa mujibu
wa sheria.

Sakata wakulima kakao kutolipwa fedha zab Kitendawili

Na Nebart Msokwa, KYELA

SAKATA la viongozi wa vy-
ama vya ushirika wa wakulima
wa kakao wilayani Kyela katika
Mkoa wa Mbeya, kutafuna fedha
za wakulima limeendelea kuwa
kitendawili kwenye baadhi ya
maeneo, wakulima wakidai ha-
wajalipwa fedha zao licha ya
mazao yao kuchukuliwa kwa
zaidi ya mwezi mmoja.

Hivi karibuni baadhi ya wakuli-
ma wa zao hilo waliiomba seri-
kali kuingilia kati wakidai kuwa
mazao yao yaliuzwa kwa njia ya
mnada, lakini fedha zao hawa-
jalipwa na kuwa na wasiwasi ya
kuingia hasara.

Baada ya malalamiko hayo,
Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Juma
Homera, aliunda kamati maal-
umu ya kufuatilia sakata hilo na
kubaini kuwa fedha za wakulima
zaidi ya Sh. milioni 800 zilikuwa
zimetafunwa na viongozi wa vy-

ama vya ushirika kwa kushiriki-
ana na watunza maghala.

Baada ya ripoti hiyo, Homera
aliagiza viongozi wote wa vyama
hivyo kukamatwa na kuswekwa
ndani na akatoa siku 14 kwa
viongozi hao kurejesha fedha za
wakulima huku akisisitiza kuwa
wasipolipa wataendelea kusota
rumande.

Baada ya siku 14 kukamilika
baadhi ya wakulima wamedai
kuwa hawajalipwa fedha zao hali
ambayo inawapa wasiwasi kuwa
matamko yanayotolewa na vion-
gozi wa serikali ni ya Kisisasa na
hayatekelezwi.

Wakizungumza kwenye mku-
tano wa hadhara wa Mbunge
wa Jimbo la Kyela, Ally Mlaghila,
maarufu Kinanasi, wananchi
wa kata za Ikama, Makwale na
Mwaya, walisema mpaka sasa ha-
wajalipwa.

Mmoja wa wakulima hao, Ga-
non Mwakyeja, alisema kakao

zao zilichukuliwa wakati wa
mnada wa 10 uliofanyika Agosti,
mwaka huu, lakini mpaka sasa
hawajalipwa fedha zao hali in-
ayosababisha maisha yao kuwa
magumu.

Alisema Waziri Mkuu, Kassim
Majaliwa aliagiza wakulima am-
bao mazao yao yanauzwa kupitia
mfumo wa Stakabadhi ghalani
wawe wanalipwa fedha zao
ndani ya saa 48 ili waone faida ya
mfumo huo.

Alisema awali walipopeleka
mazao yao waliamini utaratibu
huo ungefuatwa, lakini mpaka
sasa inakaribia kukamilika miezi
miwili bado hawajalipwa na ku-
muomba mbunge wa jimbo hilo
awasaidie kudai.

“Baada ya saa 48 tuliendelea
kuwa wavumilivu, ikaisha wiki ya
kwanza bado tukawa wavumili-
vu, lakini sasa ni zaidi ya mwezi,
tunaomba utusaidie kulipigia
kelele jambo hili ili tulipwe fedha

zetu,” alisema Mwakyeja.

Kenan Mwambambale, alise-
ma baada ya Mkuu wa mkoa
kuagiza walipwe ndani ya
siku 14 waliamini kuwa wangelip-
wa, lakini mpaka sasa hali iko
vilevile na hawajui hatima ya
malipo yao.

Alisema kwa sasa wamekuwa
wakikamatwa na maofisa wa
Taasisi ya Kuzuia na Kupamba-
na na Rushwa (TAKUKURU) na
kutakiwa kila chama cha ushirika
kuchangia magunia 20 huku
wakiwa bado hawajalipwa fedha
Zao.

Alisema kwa sasa hawaelewi
magunia wanayotakiwa  ku-
changia ni kwa ajili ya kazi gani
na kumuomba mbunge wa jimbo
hilo kuwasaidia kuwasilisha kilio
hicho serikali kuu.

Akijibu kero za wakulima hao,
Mbunge wa Jimbo la Kyela, Ki-
nanasi aliwataka wakulima wa
kakao wilayani humo kuungana

kwa pamoja katika kupigania
jambo hilo ili wapate haki yao.

Alisema wapo baadhi ya vion-
gozi wamekuwa wakiwagawa
wakulima hao na kuficha baadhi
ya taarifa muhimu ili kupotosha
uhalisia wa jambo hilo ambalo
linawatesa wakulima.

Alisema atahakikisha anawa-
saidia wakulima hao kupata haki
yao kwa kuwawasilisha kero zao
serikali kuu ili kuhakikisha haki
hiyo inapatikana haraka.

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya,
Homera alisema baada ya ku-
wakamata viongozi wa vyama
vya ushirika waliokuwa wa-
natuhumiwa kutafuna fedha
hizo, tayari wameshaanza kureje-
sha fedha hizo na wakulima wa-
naendelea kulipwa kwa awamu.

Alisema wakulima waliokuwa
wanadai fedha zao walikuwa
572 na waliokwisha lipwa mpaka
sasa ni wakulima 326 na wengine
wanaendelea kulipwa.
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Makumbusho Visiwani,
Bara kushirikiana
uendeshaji

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

IDARA ya Makumbusho na Mambo ya Kale
Zanzibar na Makumbusho ya Taifa ya Tanzania
Bara, zimetiliana saini hati ya ushirikiano wa
usimamizi na uendeshaji wa makumbusho na
maeneo ya historia ya pande hizo.

Akizungumza katika hafla hiyo kwa niaba ya
Katibu Mkuu wa Wizara ya Utalii na Mambo ya
Kale, Naibu Katibu Mkuu wizara hiyo, Dk. Amina
Ameir Issa, alisema hatua hiyo itasaidia kush-
irikiana pamoja katika shughuli mbalimbali kwa
lengo la kuyaendeleza maeneo hayo.

Aidha, hatua hiyo itasaidia watendaji na wafan-
yakazi wa taasisi hizo kutanua wigo kwa kush-
irikiana katika nyanja mbalimbali za kiutendaji
nahlguyatangaza maeneo hayo ndani na nje ya
nchi.

Alisema, makubaliano hayo pamoja na mambo
mengine pia yatatoa matokeo chanya kwa
kuyaendeleza maeneo hayo kufanya utafiti na
kuyahifadhi ili kukuza uchumi wa nchi hizo kupi-
tia utalii wa urithi.

Mkurugenzi wa Utawala na Usimamizi wa Rasil-
imali Watu, Marcelline Bernard Patrice, alisema
hatua hiyo inakwenda sambamba na kutekeleza
kwa vitendo, usimamizi na ushirikiano wa uen-
ﬂelezaji wa sekta ya malikale kwa sehemu mbili

izO.

Alisema kupitia hatua hiyo itatoa fursa ya
kukuza sekta hizo katika nyanja mbalimbali iki-
wamo utunzaji, utangazaji na maeneo mengine
ili kunufaisha kizazi cha sasa na kijacho.

Mkurugenzi Mkuu Makumbusho ya Taifa Tanza-
nia Bara, Dk. Noel Lwoga, alishukuru kukamilika
mkataba huo kwasababu ushirikiano wa taasisi
hizo ulianza zamani na shughuli mbalimbali zili-
kuwa zikifanyika, lakini haikuwa rasmi na kupi-
tia hatua hiyo umeleta sura nyingine.

Alisema kupitia hatua hiyo itakuwa chachu ya
kufanikisha uendeshaji wa maeneo hayo kwa
kupatikana rasilimali mbalimbali ikiwamo fedha
na mambo mengine kwa ajili ya kuyaendesha
ili kuchochea uchumi wa mtu mmoja mmoja na
taifa kwa ujumla.

Mkurugenzi Idara ya Makumbusho na Mambo
va Kale Zanzibar, Maryam Mohammed Mansab,
alisema idara hiyo imeweka mikakati ili kuhakik-
isha sekta hiyo inaimarika na kuwa chachu ya
kuleta tija nchini.

Alisema hatua hiyo ni moja ya kudumisha na
kuendeleza muungano wa nchi hizo kwa lengo la
kuona kila mmoja ananufaika na rasilimali hizo
kwa maslahi mapana va kizazi cha sasa na cha
baadaye.

Akizungumzia baadhi ya maeneo ambayo
watashirikiana, alisema ni pamoja na uhifadhi
wa kisayansi kwa mikusanyo ya makumbusho,
uhifadhi wa majengo va kale, usajili wa kidijitali
kwa mikusanyo ya makumbusho na mambo ya
kale, uandaaji wa matamasha na maonesho na
maeneo mengine.

Na Mwandishi Wetu

AMPUNI ya Uvuvi wa

Bahari Kuu ya Marekani

(ZANFRESH), imeingia

ubia wa uendeshaji wa
shughuli za uvuvi wa bahari kuu
Tanzania na kampuni ya uvuvi Zan-
zibar (ZAFICO) ili kuimarisha sekta
hiyo visiwani Zanzibar.

Mpango huo umeelezwa na Mku-
rugenzi Mwendashaji wa ZAFICO,
Amiri Haidar Mshenga, alipoku-
wa akitoa taarifa kwa waandishi
wa habari kuhusu mwelekeo wa
utekelezaji wa mpango wa uchumi
wa buluu kupitia rasilimali za baha-
rini ulioanzishwa na Rais wa Zanzi-
bar, Dk. Hussein Ali Mwinyi, baada

ya kuingia madarakani mwaka
2020.
Alisema kampuni ya ZAN-

FRESH ina uzoefu wa kimataifa
katika uvuvi wa bahari kuu na
itachangia kwa kiwango kikubwa
kuleta mageuzi ya kisasa na kuvutia
wawekezaji wengine kutoka mataifa
mbalimbali kuwekeza katika sekta
hiyo.

“Bodi ya Wakurugenzi ya ZAFICO
imepitisha mpango wa ubinaf-
sishaji kwa kampuni ya ZANFRESH
kutoka Marekani, mikataba tayari
imeridhiwa baada ya serikali kupiti-
sha mpango huo wa ubinafsishaji,”
alisema.

Alisema wataalamu kutoka ZA-
FICO na mamlaka ya usafiri wa ba-

harini Zanzibar (ZMA) wanatarajia
kuondoka mwezi huu kwenda ku-
kagua meli ya kwanza ya uvuvi MV
CUTETA, kabla ya kampuni hiyo
kusajiliwa Zanzibar.

“Ukaguzi utafanyika nchini Sen-
egal, lakini kampuni yenyewe ina-
tokea Marekani kabla ya kusajiliwa
Zanzibar na baada ya kukamilika
ukaguzi itakabidhiwa bendera ya
Zanzibar na mamlaka ya usafiri ba-
hari ZMA na lengo la meli hiyo iwe
imewasili Zanzibar Desemba, mwa-
ka huu,” alisema.

Alisema meli hiyo ni kubwa na
ina kiwanda cha kuchakata samaki
ndani na ZAFICO itanufaika na
mambo mengi ikiwamo uzoefu na
ujuzi wa wafanyakazi na ajira zi-
takazo jitokeza baada ya kampuni
hiyo kuanza kazi rasmi.

Alisema kiwanda cha samaki ki-
natarajiwa kuanzishwa katika jengo
la ZAFICO huko Malindi na kibali
cha ruhusa ya kujenga upya jengo
au kulifanyia matengenezo makub-
wa kimewasilishwa mamlaka ya
uhifadhi mji mkongwe kabla ya
hatua kuanza kufanyika.

Alisema hatua ya ubinafsishaji
itasaidia wafanyakazi wa ZAFICO
kupata ujuzi na uzoefu wa uvuvi
wa bahari kuu kwa kampuni za ki-
mataifa ambazo zimekuwa na uzoe-
fu kwa muda mrefu katika shughuli
za uvuvi wa bahari kuu.

“Mpaka sasa kampuni ya ZAFICO
ina meli mbili za uvuvi changamoto

kubwa uzoefu kwa wafanyakazi
katika masuala ya uvuvi wa bahari
kuu, nakumbuka tuliwahi kupoteza
mtego mmoja wenye thamani ya
Sh. milioni 110 baharini hatuku-
weza kuupata, lakini serikali ime-
shanunua miitego mipya na sababu
kubwa ni ujuzi na uzoefu,” alisema
Mkurugenzi.

Alisema serikali imeamua kuleta
mabadiliko makubwa kwenye sekta
ya uvuvi kwa kushirikiana na sekta
binafsi na tayari imetenga Sh. bilio-
ni 34 kuimarisha miundombinu iki-
wamo kujenga viwanda vya usarifu
wa dagaa na kuchakata minofu ya
samaki.

Alisema, serikali inajenga kiwan-
da cha kisasa cha kusarifu dagaa
na minofu ya samaki katika eneo la
Kama, Wilaya ya Magharib ‘A’ Ungu-
ja, kitakachonufaisha wavuvi kuto-
ka maeneo ya wilaya hiyo ambacho
kitakuwa na huduma za maduka
48, benki, nyumba za gharama
nafuu kwa wajasiriamali na ujenzi
umefikia hatua kubwa.

Alisema kiwanda kingine cha
kusarifu dagaa kinatarajiwa ku-
jengwa Fungu refu, Mkoa wa Kaska-
zini Unguja, pamoja na kiwanda cha
kuchakata samaki kitakachojengwa
kwa kushirikiana na serikali ya Jam-
huri ya Muungano wa Tanzania
katika eneo la Mkokotoni kupitia
Mradi wa Kimataifa wa Maendeleo
ya Kilimo (IFAD).

MwenyeKkiti wa
Taifa wa Umoja
wa Wanawake
Tanzania (UWT),
Mary Chatanda
(kushoto), aki-
pata maelezo ku-
toka kwa Daktari
wa Hospitali
yva Wilaya ya

— Mwera Pongwe,
Muhamed Juma
Nahoda, katika
Ziara maalumu
ya kutembelea
miradi ya maen-
deleo Mkoa wa
Kusini Unguja
mwishoni mwa
wiki. PICHA:
MAELEZO ZAN-
ZIBAR

CCM vajiwekea matumaini kushinda majimbo 50

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

CHAMA Cha Mapinduzi (CCM)
Zanzibar kimesema kina matu-
maini makubwa ya kushinda
majimbo yote 50 ya uchaguzi ka-
tika uchaguzi mkuu wa mwaka
2025 kutokana na kazi kubwa
inayoendelea kuonekana ya ku-
wasogezea maendeleo wananchi
wa Zanzibar na Rais Dk. Hussein
Ali Mwinyi.

Kauli hiyo imetolewa na Katibu
Idara ya Itikadi, Uenezi na Habari
wa CCM, Khamis Mbeto Khamis,
alipokuwa akitoa taarifa ya ku-
wapongeza wagombea wote wal-
ioshiriki uchaguzi mdogo Jimbo
la Mtambwe, katika mkutano na
waandishi wa habari.

“Kutokana na kazi kubwa iliyo-

fanywa na Rais Dk. Mwinyi, ame-
onesha kutekeleza ilani ya uch-
aguzi vizuri mpaka sasa, wenye
macho sote tunaona na wasio
na macho wanasikia, ameweza
kujenga hospitali kila wilaya,
shule za kisasa za ghorofa na mji
mzima umebadilika tukishuhu-
dia barabara za ndani na bara-
bara kuu zikijengwa ndani ya
miaka mitatu ya uongozi wake,
Zanzibar ya zamani sio ya sasa,”
alisema Mbeto.

Alisema wananchi wa Pemba
wamebadilika kisiasa kwa Kki-
wango kikubwa kutokana na
maendeleo wanayoyashuhudia,
pamoja na utulivu wa kisiasa hali
ambayo imeondoa mazingira ya
vitisho yaliyokuwa yametawala
katika siku za nyuma na kusaba-
bisha wana CCM kugopa kuvaa

sare zao.

“Jimbo la Mtabwe sio ngome
ya upinzani tatizo watu wali-
kuwa wakipata vitisho, lakini
mabadiliko ya hali ya kisiasa
yaliojitokeza CCM inamwelekeo
mkubwa wa kuchukua majim-
bo yote uchaguzi ujao na sote
tumeona kampeni za uchaguzi
mdogo watu walivyojitokeza bila
ya hofu, lakini hili pia limechang-
iwa na maendeleo wanayoen-
delea kuyashuhudia visiwani
humo,” alisema.

Aidha, alisema wapinzani nda-
ni ya Baraza la Wawakilishi wana
viti vinne vya uwakilishi katika
majimbo na uchaguzi ujao CCM
inaamini itashinda majimbo 50,
lakini wagombea wote walioji-
tokeza katika uchaguzi mdogo
wa Jimbo la Mtambwe wana-

paswa kupongezwa kwa kufanya
kampeni za kistaarabu.

“Nawapongeza wagombea
wote, lakini nimpongeze mshin-
di katika uchaguzi huo ingawa
wenzetu walianza kuonesha
wasiwasi kwa  kuzungumza
mambo mbalimbali jambo la
msingi tumefanya uchaguzi kwa
amani,” alisema Mbeto.

Akijibu swali la hali ya ngumu
ya maisha kutokana na mfu-
muko wa bei uliojitokeza visi-
wani humo, alisema tatizo hilo
ni la kiulimwengu na limesaba-
bishwa na mambo mbalimbali
ikiwamo athari ya maradhi ya
corona Yyaliojitokeza, kupanda
kwa bei ya mafuta tangu kuibuka
kwa vita vya Urusi na Ukraine
pamoja na mabadiliko ya tabi-
anchi.

Hata hivyo alisema kazi ya seri-
kali ni kuimarisha miundombinu
ya huduma za jamii na kazi hiyo
inaendelea kufanyika ili kuha-
rakisha maendeleo yatakayosa-
idia kujenga uchumi imara na
hakuna serikali duniani inay-
ompelekea mwananchi chakula
nyumbani kwake.

Mbeto alisema katika kupun-
guza makali ya mfumuko wa
bei, serikali imekuwa ikitoa Sh.
bilioni 22 kufidia gharama za
mafuta ili yasipande bei na kulin-
da sekta ya usafiri na uchukuzi
katika juhudi zake za kupunguza
ukali wa maisha kwa wananchi
huku mipango ya kuimarisha
miundombinu kama ya bandari
ikiendelea kufanyika na mizigo
kutolewa kwa wakati.
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya TEMEKE
Kituo cha JUMUISHI Mkoa wa DAR ES SALAAM
Shauri la Madai/Ndoa Na. 1432/2023
Jina la Mdai MUGEMANA JEAN BOSCO
Jina la Mdawia NDAYAHOZE FLORENTINE

KUITWA SHAURINI MDAIWA
(kanuni ya 18 ya Kanuni za taratibu Madai Katika Mahakama za Mwanzo)
Kwa kuwa mdai i dai yak b
MADAI YA TALAKA

Unatakiwa kuhudhuria binafsi katika Mahakama hii tarehe 14 Mwezi
11 Mwaka 2023 saa 4:00 asubuhi/mchana mbele ya Mh. MWAGENI
kwa mujibu wa madai hayo na kwa kuwa siku hiyo ni siku ya
kusikilizwa shauri hili ni lazima kuleta shahidi/mashahidi wako na
vielelezo vyote vinavyohusu shauri hili kwa ajili ya kujitetea.
ANGALIZO: Kama hautohudhuria siku iliyotajwa hapo juu na
ikithibitika kuwa ulipokea hati ya kuitwa shaurini, Mahakama
inaweza kusikiliza shauri bila ya wewe kuwepo.

Hati hii imetolewa kwa Amri na Muhuri wa Mahakama hii leo tarehe
31Mwezi 10 Mwaka 2023,

KUPOTEA KWA CHETI
K IA

SAFIR

1%

s

(2

CONSTANTINE ~ NGERERY  MBOWE
anatangaza kupotelewa kwa hati yangu ya
kusafiria namba TAE337345 iliyotolewa
uhamiaji makao makuu mnamo tarehe
17/04/2020. Kwa yeyote atakaeiona atoe
taarifa kituo chochote cha polisi. POLISI
TAARIFA: PHQ/DAR/MAG/19640/2023.

l |
REBECCA LEONARD MWENGWA,
anatangaza kupotelewa na Cheti cha
Chuo Kikuu chenye namba za usajili
D210006 kilichotolewa na Chuo
Kikuu cha Tumaini Dar es salaam
mwaka 2017, yeyote atakayekiona
atoe taarifa Kituo cha Polisi. Taarifa

ya Polisi PHO/MBE/MBE/5094/2023.

KUPOTEA
KWA PASIPOTI

NA PASIPOTI YAKE YENYE NAMBA TAE296072
ILIYOTOLEWA 05 FEB 20 NA MAMLAKA YA PCO
DAR ES SALAAM

KWA ATAKAYEIONA ATOE TAARIFA KITUO CHA
POLISI KWA NAMBA PHQ/ARU/ARU/1/1855/2023.

KUPOTEA KWA

BARUA YA OFA

DEMERE DYNESS KITUNGA,
(Msimamizi wa Mirathi ya Marehemu
CHACHAGE SEITHY LOTH
CHACHAGE), anatangaza kupotea
kwa Barua ya Ofa (Letter of Offer of
Right of Occupancy) yenye namba
ya usajili BAG/6604/3 ya Shamba
Namba 2594, liliopo Mapinga,
Bagamoyo la Marehemu CHACHAGE
SEITHY LOTH CHACHAGE.

Kwa yeyote atakayeona atoe taarifa
Kituo cha Polisi au apige simu
namba 0754 275 347
PHQ/DAR/KIN/29820/2023

KUPOTEA KWA

KADI YA PIKIPIKI

KELVIN RICHARD SAFARI
anatangaza kupotelewa na
kadi ya pikipiki yenye jina
GS GROUP LTD. aina ya
HAOJUE namba za usajili
MC865DXE. Kwa yeyote
atakayeiona atoe taarifa
kituo chochote cha polisi.
Taarifa ya polisi:
PHQ/DOD/DOD/6001/2023

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

KATIKA BARAZA LA ARDHINA NYUMBA LA WILAYA
LILILOPO BUKOBA, KAGERA

MAOMBI MADOGO NA. 91/2023

KAIGALULA BYASHALILA ......coovnvrrunernnnad MWOMBAJI
DHIDI YA

1. CHRISTOPHOLO BYASHALILA

2. SAMWEL RWEBANGIRA ................ WAJIBU MAOMBI

KWA: CHRISTOPHOLO BYASHALILA
SAMWEL RWEBANGIRA (POPOTE MLIPO)

Mnaarifiwa kuwa Maombi Na. 91/2023 yamepangwa
kutajwa tarehe 06/12/2023 mbele ya Mwenyekiti wa
Baraza, P. J. MAKWANDI saa 2:00 asubuhi. Hivyo,
mnaamuriwa kuhudhuria nyinyi wenyewe/mwakilishi
wenu mbele ya Baraza siku hiyo bila kukosa.
Msipohudhuria Baraza litasikiliza shauri upande mmoja
dhidi yenu na hukumu kutolewa.

AMRI hii imetolewa kwa mkono wangu na MUHURI wa
Baraza hili leo tarehe 19/10/2023.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

KATIKA BARAZA LA ARDHINA NYUMBA LA WILAYA
LILILOPO BUKOBA, KAGERA

MAOMBI MADOGO NA. 103/2023 (Yatokanayo na
Maombi Na. 91/2023 katika Baraza la Wilaya Bukoba)

KAIGALULA BYASHALILA ......ccoovesrrnnnec MWOMBAJI
DHIDI YA
1. CHRISTOPHOLO BYASHALILA
2. SAMWEL RWEBANGIRA ............... WAJIBU MAOMBI

KWA: CHRISTOPHOLO BYASHALILA
SAMWEL RWEBANGIRA (POPOTE MLIPO)

Mnaarifiwa kuwa Maombi Na. 103/2023 yamepangwa
kutajwa tarehe 06/12/2023 mbele ya Mwenyekiti wa
Baraza, P. J. MAKWANDI saa 2:00 asubuhi. Hivyo,
mnaamuriwa kuhudhuria nyinyi wenyewe/mwakilishi
wenu mbele ya Baraza siku hiyo bila kukosa.
Msipohudhuria Baraza litasikiliza shauri upande mmoja
dhidi yenu na hukumu kutolewa.

AMRI hii imetolewa kwa mkono wangu na MUHURI wa
Barazahlh\eotarehelQ//] Q23\

A= bUKosA

KUPOTEA KWA

KADI YA PIKIPIKI

KELVIN RICHARD SAFARI
anatangaza kupotelewa na
kadi ya pikipiki yenye jina
GS GROUP LTD. aina ya
HAOJUE namba za usajili
MC865DXE. Kwa yeyote
atakayeiona atoe taarifa
kituo chochote cha polisi.
Taarifa ya polisi:
PHQ/DOD/D0OD/6001/2023

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO KIHONDA
WILAYA YA MOROGORO
MKOA WA MOROGORO
Usimamizi wa Mirathi Na......58/2023
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU: IDDY KIBANGULA IDDY WA KIHONDA
-MOROGORO
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIYOLETWA NA KIBANGULA IDDY SONGORO
TANGAZO
(kanuni ya 5(2)ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi
Mahakama za Mwanzo)
Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi
yoyote na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu,wanaalikwa
kuja na kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka
kufanya hivyo mnamo tahehe 02 Mwezi 11 Mwaka 2023 kabla
huyo mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi
hiyo.
Zingatia;
«Endapo kuna yeyote mwenye Wosia wa Marehemu
anaweza kuuleta Mahakamani kukaguliwa.
«Wosia wa marehemu huyo upo mahakaman na waweza
kukaguliwa
« Marehemu hakuacha wosia.
Imetolewa leo tarehe 26 mwezi 10 mwaka 2023
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KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

Wu_ haiming anatangaza
kupotelewa na kadi ya gari
aina ya PHOTON SEMI
TALLER yenye namba za
usajili T834DFS. Kwa
yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo chochote cha
Polisi kilichopo karibu.
Taarifa ya Polisi:
PHQ/KIG/BUH/806/2023

KUPOTEA KWA CHETI

—

JOSHUA YUDANI LUVANDA anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha nne
chenye index namba S4213/0069
kilichotolewa na Baraza la Mitihani la
Taifa kupitia MARIAN BOYS SEKONDARI
mwaka 2019. Yeyote atakayekiona atoe
taarifa kituo cha polisi. Taarifa ya polisi:
PHQ/DAR/KIN/32653/2023.

OFISI ZA MATANGAZO Mikocheni
Industial Area, Po.Box 31042,

Dar es Salaam.

Mob: +255 - 0677020701
E-mail: advertise@quardian.co.tz,
Website: www.ippmedia.com

wa Habari Motomoto usikose

Gazeti lako la Nipashe kila
siku Piga Simu 0677020701

TAHADHARI: Wasomaiji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
OFISI YA WAZIRI MKUU
KAZI, VIJANA, AJIRA, NA WENYE ULEMAVU

TAARIFA KWA UMMA

TANGAZO LA NAFASI ZA MAFUNZO YA UFUNDI STADI KATIKA SEKTA ZA USAFIRISHAJI, TEHAMA, MADINI, KILIMO,

UJENZI, UZALISHAJI, UBUNIFU WA MITINDO NA USHONAJI NGUO, HUDUMA ZA HOTELI NA UTALII

Ofisi ya Waziri Mkuu - Kazi, Vijana Ajira na Wenye Ulemavu
inatekeleza Programu ya Kukuza Ujuzi Nchini
inayowezesha nguvu kazi ya Taifa kupata ujuzi na stadi za
kazi stahiki ili kumudu ushindani katika soko la ajira. Ofisi
imeingia makubaliano vyuo mbalimbali kutoa mafunzo
mafunzo ya ufundi stadi kukuza ujuzi na stadi za kazi kwa
vijana. Miongoni mwa mafunzo yatakayotolewa ni
Ubunifu wa Mitindo na Ushonaji Nguo, Ufundi Bomba,
Uashi, Useremala, Uchomeleaji na Uungaji vyuma,
Upakaji rangi na maandishi ya alama, Utengenezaji wa
vipuri vya mitambo, Ufundi Magari na Mitambo, Umeme
wa Majumbani na Viwandani, TEHAMA, Umeme wa
Magari, Huduma za Hoteli na Utalii, Ukataji Madini ya Vito
na Kilimo.

Hivyo, tunapenda kuwatangazia vijana wa Kitanzania
wenye umri kati ya miaka 15 hadi 35 wanaopenda kujiunga
na mafunzo katika mojawapo ya fani zilizoorodheshwa
hapo juu wafike katika vyuo vilivyoainishwa na Tangazo
hili hapa chini ili kuchukua fomu ya kuomba kujiunga na
mafunzo. Serikali itafadhili ada ya mafunzo kwa asilimia
100. Mwanafunzi / mzazi / mlezi atagharamia gharama
nyingine zikijumuisha nauli ya kwenda chuoni na kurudi
nyumbani. Mafunzo yatakayotolewa ni ya kutwa hivyo
mwombaji anashauriwa kuomba mafunzo haya katika
chuo kilicho katika Mkoa anaoishi.

Maombi yawasilishwe kuanzia tarehe 01/11/2023 hadi
tarehe 14/11/2023 yakiambatana na nyaraka zifuatazo:
i. Baruayamaombiya mafunzo;
ii. Nakalaya Cheti cha kuzaliwa;
iii. Nakala ya Cheti cha elimu uliyohitimu ;
Kitambulisho cha uraia / kadi ya mpiga kura (Kwa
wenye miaka 18 na kuendelea);
Barua ya utambulisho kutoka Ofisi ya Serikali ya

Picha nne za paspoti (ziandikwe majina matatu ya
mwombaji kwa nyuma).

. Sifa za kujiunga na mafunzo haya ni:

i. Elimu ya msingi au zaidi kwa fani za ubunifu wa

mitindo na ushonaji nguo, ufundi bomba, ujenzi,
useremala, uchomeleaji na uungaji vyuma, upakaji
rangi na maandishi ya alama;
Elimu ya kidato cha nne na kuendelea kwa fani
nyingine zilizobaki zikijumuisha fani ya utengenezaji
wa vipuri vya mitambo, ufundi magari, umeme wa
majumbani na viwandani, TEHAMA, umeme wa magari
na umeme wa jua(solar);

iii. Awe Mtanzania;

Awe na umri kati ya miaka 15 - 35;
Awe mwenye afya njema;

. Vijana wa Kike na Vijana Wenye Ulemavu wanasisitizwa

kuomba fursa hizi na watapewa kipaumbele katika nafasi
za mafunzo haya;

Maombi yachukuliwe na kuwasilishwa kwenye vyuo vilivyo
katika Mkoa wako ambavyo vimekubaliwa na Serikali

kutoa mafunzo haya; na

Watakaokidhi vigezo na sifa tu ndio watakaochanguliwa

Tangazo hili linapatikana katika Tovuti ya Ofisi (www.kazi.go.tz)

IMETOLEWA NA:

KATIBU MKUU
01/11/2023

NB: Fomu za maombi zinapatikana katika vyuo vyote vilivyopitishwa
na Serikali kutoa mafunzo haya

VYUO VILIVYOKUBALIWA KUTOA MAFUNZO YA UANAGENZI

MKOA

WILAYA

JINA LA CHUO

FANI

Arusha

Arusha Jiji

Don bosco KIl - TECH

Umeme jua
ufundi umeme

Karatu

Chuo cha Maendeleo ya
Wananchi Mto wa Mbu

Uongozaji Watalii

Ufundi Bomba

Umeme wa Majumbani

Dar es salaam

DsmRVTSC

Ufundi Magari
Ufundi wa kutengeneza vifaa kutumia
Aluminium

Ufundi Bomba

Umeme wa Majumbani

L ji na Uungaji vyuma

Ukarabati wa bodi za magari

Ufundi Umeme wa Magari

Ushonaj

Kinondoni

Don bosco Oysterbay
v1C

Ufundi magari

Useremala

L ji na uungaji vyuma

Uchorongaji vipuri

Ushonaji

Dodoma

Dodoma

Instistute of Heavy
Equipment and
Technology (IHET)

Ufundi wa mitambo

\ ji na uungaji vyuma

Umeme wa magari

Don Bosco Dodoma
Technical Institute

Useremala

Ufundi bomba

Uashi

L ji na uungaji vyuma

Ufundi magari

Uchorongaji vipuri

Ufundi umeme

Ushonaji

Umeme jua

GeitaVTC

Umeme Majumbani

Ufundi Magari

Ufundi Bomba

Manyara

Mbulu

Chuo cha Maendeleo ya
Wananchi Tango

Umeme wa majumbani
Useremala

Ufundi magari
Ushonaji
Uashi

Musoma

St. Anthony Vocational
Training Centre

Ushonaji
Ufundi magari

Uchomeleaji na uungaji vyuma
Umeme wa magari

Mbeya Mjini

Chuo cha Ufundi
Magereza Ruanda

Useremala
Uashi

Umeme wa majumbani
Ushonaji
Uchomeleaji na uungaji vyuma

Morogoro

Morogoro

Lakewood Training
Institute

Umeme wa majumbani

Kuongoza watalii

Mtwara

Masasi

Chuo cha Maendeleo ya
Wananchi Masasi

Umeme wa majumbani

Ushonaji

Ufundi bomba

Uashi

Uchomeleaji na uungaji vyuma

Mwanza

llemela

Mwanza RVTSC

Uchomeleaji na Uungaji vyuma

Ufundi Umeme wa Majumbani

Useremala

Ufundi wa uchanganyaji na upakaji
rangi

Ginnery Fitting

Ufundi magari
Ufundi Bomba

Sengerema

Chuo cha Maendeleo ya
Wananchi Sengerema

Ufundi Umeme
Uchomeleaji na Uungaji vyuma

Ufundi magari

Ushonaji

Uashi

Uashi

Iringa

Iringa

Chuo cha Maendeleo ya
Wananchi llula

Umeme war

Useremala

Ushonaji

L ji na uungaji vyuma

Njombe

Njombe

Chuo cha Maendeleo ya
Wananchi Njombe

Umeme wa majumbani na viwandani

Ushonaji
Ufundi magari na mitambo

Uchomeleaji na uungaji vyuma

Mufindi

Mafinga Lutheran
Vocational Training
Centre

Ufundi magari na Mitambo

Uchomeleaji na Uungaji wa Vyuma

Useremala

Ushonaji

Kilolo

RDOKilolo VTC

Umeme wa Majumbani

Uashi

Kibaha

Pwani RVTSC

Ufundi umeme wa majumbani

Useremala

Ufundi umeme wa magari

Utengenezaji wa friji na Viyoyozi

Ushonaji

Ufundi magari

Upishi

Ushonaji

Useremala

Uashi

Kagera

Biharamulo

Chuo cha Maendeleo ya
Wananchi Rubondo

Umeme wa majumbani

Ufundi magari
Ushonaji

Sumbawanga

LAELA AGRICULTURE
VTC

Kilimo cha mbogamboga (Horticulture)

Ufugaji (Animal Husbandry)

Sumbawanga

Chuo cha Sayansi na
Teknolojia Mbeya
(MUST - Rukwa)

Uchomeleaji na Uungaji vyuma

Uashi

Ufundi bomba
Ufundi Umeme wa Majumbani na
Umeme Jua

Uashi

Misenyi

Chuo cha Maendeleo ya
Wananchi Gera

Ufundi umeme
Uashi
Kilimo

Katavi

Mpanda

Chuo cha Maendeleo ya
Wananchi Msaginya

Umeme wa Majumbani

Useremala
Ushonaji

Kilimo

Kigoma

Kasulu DVTC

Ufundi umeme wa majumbani

Ruvuma

Chuo cha Ufundi Stadi
Mpapa

Useremala

Ushonaji

Umeme

Uchomeleaji

Songea vijijini

Peramiho Vocational
Training Center

Ushonaji

Ufundi Bomba

Useremala

Ufundi Magari

Umeme wa Majumbani

Uashi

Ufundi Magari

Shinyanga

Kahama

Hill Forest College -
Kahama

Front Office Operations

Ushonaji

Chuo cha Maendeleo ya
Wananchi Kasulu

Ufundi umeme wa majumbani

Uchomeleaji na uungaji vyuma

Umeme wa magari

Ufundi bomba

Ushonaji

Ufundi magari

Kakonko

Chuo cha Ufundi Stadi
JKT Kasanda

Ufundi bomba

Ufundi umeme

Upishi

Ushonaji

Ufundi magari

Kigoma Vijijini

Chuo cha Maendeleo ya
Wananchi Kihinga

Umeme wa majumbani na viwandani

Uashi

Ushonaji

Kilimanjaro

Moshi Vijiini

Marangu School of
Tourism and Vocational
Training

Kuongoza watalii

Upishi

Huduma za kupokea wageni

Huduma za vyakula na vinywaji

Chuo cha Maendeleo ya
Wananchi Mamtukuna

Uashi

Useremala

Ufundi Magari

Umeme wa Majumbani

Chuo cha Maendeleo ya
Wananchi Kilwa
Masoko

Umeme wa majumbani

Ushonaji

Ufundi Magari

Kuongoza Watalii

Ruangwa

Ruangwa DVTC

Ufundi umeme wa majumbani

Uashi

Ushonaji

Ufundi magari

Simiyu

Bariadi

Chuo cha Maendeleo ya
Wananchi Bariadi

Umeme wa majumbani

Ufundi magari

Uchomeleaji na uungaji vyuma

Ushonaji

Uashi

Useremala

Singida

Singida Mjini

Chuo cha Ufundi na
Marekebisho kwa Watu
Wenye Ulemavu
Sabasaba

Umeme wa Majumbani

Ushonaji Nguo

Ususi na Urembo

Uchomeleaji

Uokaji keki na mikate

Singida mjini

Chuo cha Maendeleo ya
Wananchi Singida

Ufundi umeme

Ufugaji

Useremala

Ushonaji

Ufundi magari

Tabora

Urambo

Urambo DVTC

Ushonaj

Uashi

Ufundi umeme wa majumbani

Chuo cha Maendeleo ya
Wananchi Mwanhala

Umeme wa majumbani

Ufundi magari

Ushonaj

Uashi

Lushoto

St. Patrick's Vocational
Training Centre

Ufundi Magari

Useremala

Ushonaji

Umeme wa magari

Umeme wa majumbani

Handeni

Chuo cha Maendeleo ya
Wananchi Handeni

Ufundi umeme wa majumbani

Ufundi magari

Upishi

Ushonaj

Uc ji na uungaji vyuma
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JKT

YAPAA

FAINALI

Na Shufaa Lyimo

SAFARA wa

wachezaji 28 uki-

jumuisha viongozi

wa Timu ya JKT
Queens umeondoka leo al-
fajiri kuelekea nchini Ivory
Coast kwa ajili ya kushiriki
mashindano ya Ligi ya Ma-
bingwa kwa wanawake ya-
takayoanza kutimua vumbi
nchini humo kuanzia Jumapili
wiki hii hadi Novemba 19,
mwaka huu, huku ikipania
kutinga fainali ya michuano
hiyo.

Akizungumza na waandishi
wa habari Dar es Salaam jana,
Msemaji wa timu hiyo, Masau
Bwire, alisema msafara huo
utaondoka na wachezaji 21
pamoja na viongozi 7.

“Tunatarajia kuondoka

kesho (leo alfajiri), kuelekea
nchini Ivory Coast kwa ajili ya
kwenda kushiriki mashinda-
no ya Ligi ya Mabingwa Afrika
kwa Wanawake, ambayo yata-
shirikisha mabingwa wa Kan-
da za Soka Afrika,” alisema
Masau Bwire.
Alisema kwa wale
wachezaji wao 16
waliopo Timu ya
Taifa ya Wanawake,
Twiga Stars, wataon-
dokea nchini Botswa-
na leo kwenda moja
kwa moja Ivory Coast
kuungana na wenzao.
Twiga Stars jana ilishuka
dimbani nchini Botswana dhi-
di ya wenyeji wao hao, katika
mchezo wa marudiano wa
kuwania kufuzu michuano ya
Olimpiki itakayofanyika mwa-

n; w‘

YA

kani nchini Ufaransa.

Bwire alisema maandalizi
yao yamekamilika kuelekea
kwenye mashindano hayo am-
bapo mchezo wao wa kwanza
hatua ya makundi watacheza
Jumapili dhidi ya Mamelodi
Sundowns ya Afrika Kusini
majira ya saa tano usiku.

“Mchezo wetu wa pili tut-
acheza Novemba 8, mwaka
huu, dhidi ya Athletico FC,
ambao ndio wenyeji wa Eiis
mashindano hayo, na mchezo ¥
wa tatu tutakutana na Sport- !
ing Casablanca ya Morocco
Novemba 11, mwaka huu,”
alisema msemaji huyo.

Aliongeza kuwa malengo
yao ni kuingia fainali katika
mashindano hayo ambayo §
yanashirikisha timu nane ku-
toka mabingwa kanda sita za
mabingwa Afrika.

Mkurugenzi Mtendaji wa Taasisi ya 1245 Lounge and Restaurant, Sniper Mantana (kulia), akikabidhi kompyuta kwa Naibu
Waziri wa Wizara ya Utamaduni, Sanaa na Michezo, Hamis Mwinjuma ‘Mwana FA'. MPIGAPICHA WETU

JWTZ riadha
waja ha medali
Majeshi Dunia

Na Shufaa Lyimo

TIMU ya Wanawake ya Riadha
ya Jeshi la Wananchi Tanzania
(JWTZ) imeshika nafasi ya tatu
kwenye mashindano Baraza

la Michezo ya Majeshi Duniani
(CISM), yaliyomalizika Oktoba

nchini Uswisi, huku ile ya wa-

naume ikimaliza katika nafasi

va 13.

Timu hiyo ikiwa na vion-
gozi na wachezaji nane ilirejea
nchini jana baada ya kushiriki
mashindano hayo ya kimataifa.

Matokeo va jumla ya timu
kwa wanawake Kkati ya nchi
(timu) 19, nchi ya Bahrain imet-
waa medali ya dhahabu baada
va kuibuka mshindi wa kwanza,
huku Morocco ikiondoka na
medali ya fedha kwa kushika
nafasi ya pili.

Kwa upande wa wanaume
kati ya nchi (timu) 31, Morocco
imetwaa medali ya dhahabu
kwa kuibuka mshindi wa kwan-
za, huku Ufaransa ikiondoka
na medali ya fedha baada ya
kushika nafasi ya pili na ya tatu
ikienda kwa Italia iliyozawadi-
wa medali ya shaba. N

Matokeo mengine ya mchezaji
mmoja mmoja kati ya wachezaji
91 kwa wanawake walioshiriki,
Koplo Jepchumba Kilonzo (Bah-
rain) ndiye aliyeibuka mshindi
wa kwanza na kubeba medali
ya dhahabu, huku Sajenti Jebet
Danies (Bahrain) naye akion-
doka na medali ya fedha kwa
kuibuka mshindi wa pili wakati
Koplo Magdalena Shauri (Tan-
zania) arejea nchini na medali
ya shaba, lakini Sajenti Taji
Jackline Sakilu (Tanzania) naye
akishika nafasi ya nne.

Kwa wanaume, kati ya
wachezaji 123 walioshiriki, Sa-
jenti El Aaraby Reda (Morocco)
ndiye aliyebeba medali ya
dhahabu kwa kushika nafasi ya
kwanza huku Sajenti Alphonce
Simbu (Tanzania) akishika
nafasi ya pili na kuondoka na
medali ya fedha wakati Sa-
jenti Yassive El Alami (Morocco)
akibeba medali ya shaba kwa
kumaliza katika nafasi ya tatu.

Mbali na nchi hizo ambazo
zimetwaa medali, zingine zi-
lizoshiriki mashindano hayo
ni pamoja na wenyeji Uswisi,
Albania, Poland, Peru, Jamhuiri
ya Dominican, Brazil, Lithuania,
Slovenia, Lativia, Chile, Ujerum-
ani, Romania, Canada, Sweden,
Uholanzi na Ubelgiji.

Mfuko Utamaduni, Sanaa na Michezo wapigwa jeki kompyuta

Na Mwandishi Wetu

KATIKA kudhihirisha inatekeleza
dhamira yake ya kusaidia maen-
deleo ya sekta ya utamaduni,
sanaa na michezo nchini, Taasisi
ya 1245 Lounge and Restaurant,
maarufu kwa sifa yake ya kuan-
daa vyakula na burudani nzuri,
imetoa msaada wa kompyuta
mpakato kwenda kwa Mfuko wa
Utamaduni, Sanaa na Michezo
kupitia wizara hiyo. Hafla ya mak-
abidhiano hayo ilifanyika katika

ofisi za Wizara ya Utamaduni,
Sanaa na Michezo jana ikiashiria
hatua kubwa ya kuimarisha ra-
silimali za kidijitali kwa ajili ya
michezo, utamaduni na shughuli
7a sanaa.

Mkurugenzi Mtendaji  wa
Taasisi ya 1245 Lounge and Res-
taurant, Sniper Mantana, akika-
bidhi kompyuta hizo kwa Naibu
Waziri wa Wizara ya Utamaduni,
Sanaa, na Michezo, Hamis Mwin-
juma, alisisitiza umuhimu wa
ushirikiano kati ya sekta za

umma binafsi kwa ajili ya maen-
deleo ya jamii.

“Tunafuraha kupata fursa ya
kumuunga mkono Rais wa Jam-
huri ya Muungano wa Tanzania,
Dk. Samia Suluhu Hassan na
juhudi za serikali za kukuza na
kuendeleza sekta nzima ya Utam-
aduni, Sanaa na Michezo.

“Sekta za ubunifu na utama-
duni ni sehemu muhimu ya jamii
yetu, na tunaamini kwamba upa-
tikanaji wa teknolojia ni muhimu
sana katika ukuaji wake. Tunatu-

maini kuwa kompyuta hizi zita-
saidia kuongeza uwezo wa wizara
katika kuendeleza dhamira yake
na kuleta matokeo mazuri ka-
tika maisha ya Watanzania. Kama
1245, tutaendelea kushirikiana na
serikali katika kuijenga na kuien-
deleza sekta hii sasa na siku za
usoni,” alisema Mantana.

Kwa upande wa Naibu Waziri,
Mwana FA, alitoa shukrani zake
kwa kusema: “Tunawashukuru
Taasisi ya 1245 Lounge and Res-
taurant kwa mchango wenu

mkubwa. Msaada huu wa kompy-
uta bila shaka utaimarisha juhudi
zetu za kukuza utamaduni, sanaa
na michezo ndani ya Tanzania.

Tunaamini zitaturahisishia
kazi hasa katika kuungana na
wasanii, taasisi za kitamaduni
na vijana. Tunafurahi kuwa na
washirika wa sekta binafsi kama
vile 1245 Lounge and Restaurant
ambao wanatuunga mkono ka-
tika dhamira yetu kwenye maen-
deleo ya sekta ya kitamaduni na
kisanii”.
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REAL MADRID NA KEPA

REAL Madrid iko tayari kujadiliana na Chelsea
kuhusu mkataba wa kudumu wa Kepa Arrizabalaga,
29, lakini hawatalipa zaidi ya euro milioni 17.5 kwa kipa
huyo Mhispania ambaye aliwagharimu ‘The Blues’
takriban euro milioni 71.6 miaka mitano iliyopita. (Sun)

MSHAHARA WA POGBA

KLABU ya Juventus huenda ikatumia mshahara
uliookolewa kwa kiungo wa Ufaransa, Paul Pogba, 30,
kumpata kiungo wa Arsenal Thomas Partey, 30, katika
mkataba wa mkopo Januari. Pogba anakabiliwa na ad-
habu ya kufungiwa kwa muda mrefu kutojihusisha na
soka ambayo itasababisha kupunguzwa kwa mshahara
kutoka kwa Juve. (Mirror)

ARTETA ATAKA NYOTA

KOCHA wa Arsenal, Mikel Arteta, ameripotiwa
kuwaongeza viungo Martin Zubimendi, 24 wa Real So-
ciedad na Hispania na Aurelien Tchouameni, 23 wa Real
Madrid na Ufaransa kwenye orodha ya walengwa katika
usajili wa Januari. (Calciomercato)

WIRTZ ATAKIWA CHELSEA

CHELSEA ina nia ya kumsajili kiungo wa kati wa Uje-
rumani, Florian Wirtz, kutoka Bayer Leverkusen huku
Manchester City pia wakimtaka mchezaji huyo mwenye
umri wa miaka 20. (Express)

CHELSEA NA MAMADASHVILI

CHELSEA ilituma maskauti kumtazama mlinda
mlango wa Georgia na Valencia, Giorgi Mamadashvili,
23, kwenye mechi ya timu hiyo ya Hispania dhidi ya
Granada Jumapili. (90 min)

POCHETTINO AMTAKA SIMON

KOCHA wa Chelsea, Mauricio Pochettino pia anavuti-
wa na kipa wa Athletic Bilbao na Hispania, Unai Simon,
26. (Fichajes)

OSIMHEN KUFUNGWA NAPOLI

NAPOLI iko tayari kufanya mazungumzo ya mkataba
mpya na mshambuliaji wa Nigeria, Victor Osimhen,
24, huku Liverpool wakihusishwa na mchezaji huyo.
(Fichajes)

CHALOBAH AIITA DORTMUND

BEKI wa Chelsea na England, Trevor Chalobah, 24,
amevutiwa na Borussia Dortmund. (Sun)

MUBAMA AIGOMEA WEST HAM

MSHAMBULIAJI wa England, Divin Mubama, 19,
amekataa kuongezewa mkataba katika Klabu ya West
Ham wakati akiwa amebakisha mwaka mmoja katika
mkataba wake wa sasa. (The Athletic)

CATAMO AWANIWA VILLA

KLABU ya Aston Villa inamfuatilia winga wa Sporting
Lisbon na Msumbiji, Geny Catamo, 22. (Birmingham
Live)

DIAZ SOKONI KWA MIL. 20

ASTON Villa na West Ham wameambiwa na Real
Madrid kwamba lazima walipe takriban euro milioni 20
kama wanataka kumsajili kiungo mshambuliaji mzaliwa
wa Hispania, Brahim Diaz, 24. (Birmingham Mail).

DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

PARIS, Ufaransa

AAADA ya Lionel Messi
kushinda tuzo yake ya nane
ya Ballon dOr, amesema
ni maalum kwa gwiji Diego
Maradona na zaidi kwa wote wali-
ofanikisha yeye kufikia hapo.
AKizungumza mara baada
yva kukabidhiwa tuzo hiyo
juzi usiku nchini Ufar-
ansa, Messi alisema: “Leo
(juzi) nilitaka kumtaja
Diego. Hakuna mahali
pazuri zaidi pa kumtakia
heri ya kuzaliwa hapa
karibu na watu wengi
wanaopenda soka, kama
alivyotaka. Popote ulipo,
Diego... heri ya kuzaliwa.
Hii inaenda kwako pia.”

“Familia yangu na marafiki, ninge-
penda kuwashukuru kwa kila kitu
ambacho mmefanya ili kutimiza
ndoto zangu kwa miaka hii na kufikia
ndoto ya Kombe la Dunia.

“Ballon d’'Or zangu zote za 8 ni
maalum, lakini la muhimu zaidi ni

KWA

® ® ® Pia awapongeza Haaland
na Mbappe, akisema walistahili
kushinda huku akiwatabiria...

tuzo za pamoja.

“Sikuwahi kufikiria ningekuwa na
kazi hii, nimebarikiwa na yote hayo
na nadhani ni ngumu sana.”

Pia Messi akazungumzia kuhusu
kustaafu: “Kustaafu? Sijui kwa kweli.
Nimekuwa nikizungumza sana hivi
karibuni, lakini nataka kuendelea na
kufurahia.

“Siwezi kuweka tarehe maalum
kuna mabadiliko ya soka kila siku.
Kama nilivyosema, mimi napenda
soka na ninataka kuendelea.”

Halafu akawazungumzia wapizani
wake kwenye tuzo hiyo, Erling Haal-
and na Kylian Mbappe: “Haaland na
Mbappe watashinda Ballon d’Or siku
moja.

“Erling alistahili sana pia, ameshin-
da Ligi Kuu England, Ligi ya Mabing-
wa Ulaya huku akiwa mfungaji bora
wa kila kitu. Tuzo hii ingeweza kuwa
yako leo pia... Nina hakika katika mi-

aka ijayo utashinda.”

“Tuzo hii inakuja sambamba na
kile ambacho kimefikiwa na timu
ya Argentina. Hii ni zawadi kwa
wachezaji, wafanyakazi na makocha
na watu wote nchini Argentina.

“Nilikuwa na bahati kuwa kwenye
timu bora zaidi duniani, katika klabu
bora, timu bora zaidi katika historia
Barcelona.”

Messi ambaye ni mchezaji wa
Inter Miami ya Marekani mwenye
umri wa miaka 36, ameweka rekodi
ambayo inaweza kuchukua miaka
mingi kuvunjwa kwa kubeba mara
nane.

Katika tuzo hizo, Kiungo wa kati
wa Timu ya Taifa ya England na Real
Madrid, Jude Bellingham, alishinda
mchezaji bora wa dunia mwenye
umri wa chini ya miaka 21, huku
Haaland akitwa tuzo ya mshambu-
liajin bora.
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MANCHESTER, England

AOFISA wa Manchester United

tayari wana wasiwasi kuhusu

kumaliza katika nafasi nne za

juu msimu huu, baada ya ku-
fungwa na Manchester City, kwa mujibu
wa ESPN.

Ushindi wa mabao 3-0 wa Man City ka-
tika Uwanja wa Old Trafford Jumapili, uli-
iacha United katika nafasi ya nane kwe-
nye msimamo pointi 11 nyuma ya vinara
Tottenham Hotspur na pointi nane nyu-
ma ya nafasi za Ligi ya Mabingwa Ulaya.

Imezua hofu ndani ya klabu hiyo
kwamba wanakabiliwa na msimu mwing-
ine nje ya michuano ya Ligi ya Mabingwa
Ulaya baada ya kushindwa kufuzu mara
nne katika kipindi cha miaka 10 iliyopita.

Kwa mujibu wa ESPN United bado
wana imani kwamba kocha, Erik ten Hag,
anaweza kubadilisha mambo, ingawa
kuna kukubalika kwamba kiwango kita-
hitaji kuboreshwa sana ikiwa wanataka
kumaliza katika nafasi nne za juu msimu
huu.

United jana Jumatano ilikuwa ikicheza
na Newcastle United kwenye Kombe la
Carabao kabla ya mechi za ugenini dhidi
ya Fulham na FC Copenhagen kwenye
Ligi ya mabingwa.

Mchezo wao wa mwisho kabla ya
mapumziko ya kimataifa ya Novemba ni
dhidi ya Luton Town katika Uwanja wa
0ld Trafford.

Chanzo kimoja kililambia ESPN kwam-
ba United wana matumaini ya kuwa na
Aaron Wan-Bissaka kabla ya mapumziko
baada ya kukosa mechi tisa zilizopita ku-
tokana na jeraha la misuli ya paja huku
Casemiro, ambaye alikosa mechi ya Man-
chester ‘Dabi’ kutokana na tatizo la ki-
fundo cha mguu, pia anakaribia kurejea.

Saka amjzbu Arteta kucheza zazdt

Rais TFF ya
Hispania
afungiwa
miaka mitatu

NYON, Uswisi

LONDO, England

MSHAMBULIAJI wa Arse-
nal, Bukayo Saka amesisiti-
za kuwa yuko tayari kujibu
changamoto ya kocha Mikel
Arteta ya kucheza mechi 70
msimu huu.

Winga huyo wa England
mwenye umri wa miaka 22,
aliwaongoza ‘Washikabun-
duki’ hao katika ushindi wa
mabao 5-0 dhidi ya Shef-
field United Jumamosi na
kuwaweka ndani ya pointi
mbili nyuma ya vinara wa
ligi, Tottenham Hotspur

Saka ameanza mechi zote
isipokuwa moja ya Ligi Kuu
na Ligi ya Mabingwa Ulaya
msimu huu.

Kuhusu kuichezea klabu
hiyo mechi nyingi, Saka
alisema: “Nadhani inaweze-
kana. Ukiangalia wachezaji
wa juu, wapo kila baada ya
siku tatu na wanashinda mi-
chezo kwa timu yao.

“Kwa hiyo ninajaribu
kuwa katika kiwango hicho
na ni wazi kuwa katika ki-
wango hicho ninahitaji ku-
jisukuma mwenyewe.

“Mimi ni mvulana am-
baye siku zote nataka kuwa
uwanjani, siku zote nina-
taka kujitolea kwa uwezo
wangu wote, na ikiwa nita-
kuwa majeruhi na lazima
nilazimishwe kuwa nje, basi
bila shaka nitakaa nje.

“Lakini mradi nipo na

niko tayari kucheza, siku
zote nitajitolea kwa uwezo
wangu wote na kuwaambia
kuwa nataka kucheza.”

Lakini kwa mara nyingine
tena anaweza kuwa anavaa
kitambaa cha unahodha
wakati Arsenal itakaposafiri
kwenda Newcastle kwenye
Ligi Kuu Jumamosi.

Aliongeza: “Tunakaribia
kilele cha jedwali la Ligi
Kuu, tuko vinara wa Kundi
letu la Ligi ya Mabingwa na
bado tuko kwenye mashin-
dano mengine yote.

“Nadhani hilo ni jambo
ambalo tunaweza kujivu-
nia, lakini nakubali kuna
kiwango kingine cha sisi
kwenda.”

RAIS wa zamani wa Shirikisho la
Soka la Hispania, Luis Rubiales,
amefungiwa kutojihusisha na

soka kwa muda wa miaka mitatu
kwa sababu ya kumpiga busu la
mdomoni mchezaji wa kike baada
ya fainali ya Kombe la Dunia la
Wanawake 2023, FIFA imetangaza.

Kamati ya Nidhamu ya FIFA
hapo awali ilikuwa imemsimami-
sha Rubiales kwa siku 90 baada ya
kitendo chake - kumbusu fowadi
Jenni Hermoso kwenye midomo,
wakati Hispania ilipotwaa Kombe la
Dunia kwa ushindi wa bao 1-0 dhidi
ya England mjini Sydney Agosti 20,
mwaka huu.

Rubiales awali alikataa kuitikia
wito wa kujiuzulu, lakini baada ya
FIFA kumsimamisha kazi, Serikali
va Hispania ilijaribu kumtaka aon-
dolewe kwenye wadhifa wake na
Hermoso akawasilisha malalamiko
yake na alijiuzulu Septemba 10,
mwaka huu.

“Kamati ya Nidhamu va FIFA im-
emfungia aliyekuwa rais wa Shirik-
isho la Soka la Hispania (RFEF), Luis
Rubiales, kwa miaka mitatu kuji-
husisha na masuala ya soka katika
ngazi ya kitaifa na kimataifa baada
ya kubaini kuwa alikiuka kifungu
cha 13 cha FIFA. Kanuni za Nid-
hamu,” FIFA ilisema katika taarifa
yake.

“Kesi hii inahusiana na matukio
yaliyotokea wakati wa fainali ya
Kombe la Dunia la Wanawake la
FIFA mnamo Agosti 20, 2023, am-
bapo Rubiales alikuwa amesimam-
ishwa kwa muda wa siku 90 awali.

“Rubiales amejulishwa kuhusu
masharti ya uamuzi wa Kamati ya
Nidhamu ya FIFA. Kwa mujibu wa
vifungu husika vya Kanuni ya Nid-
hamu ya FIFA, ana siku kumi za ku-
kata rufaa. FIFA inasisitiza dhami-
ra yake kamili ya kuheshimu na
kulinda vadilifu wa watu wote na
kuhakikisha kuwa kanuni za msingi
za maadili mema zinafuatwa.”

Rubiales alisema atatumia haki
yake ya kukata rufaa, akiituhumu
FIFA kwa kutompa nafasi ya ku-
jitetea.
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HABARI MICHEZO

YAO KINARA

Na Adam Fungamwango

OLIKIPA wa Yanga raia
wa Mali, Djigui Diarra,
anaongoza kwa kucheza
mechi nyingi za Ligi Kuu
Tanzania Bara bila nyavu zao ku-
tikiswa (clean sheets), huku beki
wa kulia wa timu hiyo, raia wa
Ivory Coast, Yao Kouassi, akion-
goza kwa kutoa pasi za mwisho
zilizozaa mabao mpaka sasa.
Kiungo mshambuliaji wa
Simba, Luis Miquissone pamoja
na kutopata muda mwingi wa

SHEETS’,

kucheza kwenye kikosi chao,
mara kwa mara akiingia aki-
tokea benchi huku baadhi ya
mashabiki wakidai bado hay-
upo fiti, anashika nafasi ya pili
kwa kutoa pasi za mwisho ‘as-
sist’ akiwazidi wachezaji wengi
wanaopata muda mrefu wa
kucheza kwenye Ligi Kuu Tanza-
nia Bara.

Kwa mujibu wa takwimu za
Bodi ya Ligi zilizotolewa juzi, Di-
arra ana ‘clean sheets’ nne mpa-
ka sasa ambazo alizipata katika
mechi Yanga ilicheza dhidi ya

LIGI KUU,
HATARI

JKT Tanzania na kushinda ma-
bao 5-0, Geita Gold mabao 3-0,
Namungo bao 1-0, na Singida
Fountain Gate FC mabao 2-0.
Kipa wa Azam, Idrissu
Abdulai raia wa Ghana
na John Noble, Mnige-
ria anayeidakiwa Tab-
ora United, wanashika
nafasi ya pili wakiwa
na ‘clean sheets’ tatu
kila mmoja.
Makipa wenye ‘clean sheets’
mbili kila mmoja kwenye Ligi

Kuu mpaka sasa ni Mkongomani
Ley Matampi wa Coastal Union,
Erick Johora wa Geita Gold, Is-
mail Salehe wa JKT Tanzania,
Lameck Kanyonga na Hasheem
Mussa wote wa Mashujaa FC,
Beno Kakolanya wa Singida
Fountain Gate, Daniel Mgore wa
Dodoma Jiji, Selemani Fikirini
wa Thefu na Wibol Maseke wa
KMC.

Upande wa ‘assist’, Kouassi
anaongoza kwa kutoa pasi nne
za mabao, Miquissone wa Simba
na Ladaki Chasambi wa Mtibwa

Sugar wakiwa na ‘assist’ tatu kila
mmoja.

Wachezaji ambao wametoa
pasi mbili za mabao na wapo
kwenye kundi lililo kwenye na-
fasi ya tatu, ni Cheik Sidibe wa
Azam FC, Kibu Denis, Shomari
Kapombe na Mohamed Hussein
‘Tshabalala’ wa Simba, Maxi Nz-
engeli na Mudathir Yahaya wa
Yanga, Awesu Awesu wa KMC,
Impiri Mbombo wa Tabora
United, David Bryson wa JKT
Tanzania na Jacob Massawe wa
Namungo FC.

Baloziwa
Uingereza
aongeza
mzuka dabi
Simba, Yanga

leo ya michezo kwa klabu hiyo iki-
wamo timu kubwa, soka la vijana na
wanawake lakini pia na manufaa ya
nchi.

“Ninatarajia baada ya ujio wa hapa
pia ataendelea kutembelea kwa wen-
zetu (Yanga) hii ni baada ya kuweka
ushabiki pembeni na sasa tukian-
galia mustakabali wa soka letu la
Tanzania ambalo limepiga hatua,”
alisema Try Again.

Kwa upande wa wachezaji, Kiungo
Mshambuliaji wa Simba, Clatous
Chama, kwa niamba ya wachezaji
wenzake alimshukuru balozi huyo
kwa kuwatembelea na kutoa sapoti
katika kutimiza majukumu yako ya
kila siku.

Baada ya ziara hiyo aliitembelea
Klabu ya Yanga na kufanya mazun-
gumzo na uongozi wa klabu hiyo
chini ya rais Injinia Hersi Saidi na

KARIBU SANA!...

Balozi wa Uingereza nchini, David Concar, akisalimiana na Kocha Mkuu wa Simba, Robertinho Oliveira, baada ya kuitem-
belea jana na kushuhudia mazoezi ya timu hiyo katika Uwanja wa Mo Simba Arena uliopo Bunju, Dar es Salaam. PICHA:

makamu wake, Arafat Haji.

MPIGAPICHA WETU

RT yaziombea leseni
kimataifa mbio mbili

Na Faustine Feliciane

SHIRIKISHO la Riadha Tanza-
nia (RT), limesema kwa sasa
wametuma maombi ya usajili
rasmi wa mbio za marathon za
CRDB na NBC, ili zitambulike
kimataifa na kuwavutia wa-
nariadha wengi zaidi
Salaam jana, Makamu rais
wa Shirikisho hilo, William
Kallaghe, alisema wametuma
maombi kwa Shirikisho la Ri-
adha la Dunia kuomba kusa-
jiliwa kwa mbio hizo ili ziun-
gane na mbio za Kilimanjaro
Marathon kuwa na leseni ya
kimataifa.

“Kama tutafanikiwa, mbio
hizi zitakuwa zikijulikana

kimataifa na zitaitwa za ki-
mataifa, faida yake kubwa,
kwanza zitatambulika lakini
pia zitawavuta wanariadha
wengi duniani kuja kushiriki,”
alisema Kallaghe.

Aidha, alisema kutambulika
rasmi kimataifa kutazifanya
mbio hizo kutumika kwa wa-
nariadha kusaka viwango vya
kushiriki mashindano makub-
wa zaidi yakiwamo ya dunia.

“Hapa nataka niwaeleweshe
watu, si kila mbio ni marathon,
watu siku hizi wanaandaa
mbio za kilometa 10 wanaita
marathon, mbio za marathon
ni zile za kilometa 42, hizi
ndio marathon na zile za nusu
yake za kilometa 21 zile tuna-
ziita nusu marathon,” alisema

Kallaghe.

Kallaghe alisema kwa taasisi
au watu wanaotaka kuanzisha
mbio zozote ni vizuri kuwasili-
ana na RT kwa ajili ya kufuata
taratibu na mbio hizo kutam-
bulika.

“Kuna taratibu zake, riadha
ni mchezo kama ilivyo mich-
ezo mingine ina kanuni na
sheria zake, hivyo kwa taasisi
inayotaka kuanzisha mbio
zake ni lazima wawasiliane na
sisi,” alisema Kallaghe.

Alisema wanataka kuona
Tanzania inakuwa na mbio
zake za marathon zitaka-
zokuwa zikitambulika duni-
ani ambazo zitasaidia kuitan-
gaza nchi na kuleta wageni
wengi.

- 1
Gamondi hataki presha
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wa Ngao ya Jamii, tunaen-
delea kujipanga na kuwapa
wachezaji mbinu Z|takazo—
tusaidia kupata ushindi,”
alisema Gamondi.

Aidha, Kocha huyo raia wa
Argentina, alisema anafura-
hishwa na namna wachezaji
wake wanavyojituma ma-
zoezini na haoni presha
yoyote kwao.

“Naomba tu mashabiki
wetu wanaendelea kutusa-
poti, naamini utakuwa mch-
©z0 mzuri, tutacheza katika
ubora wetu na katika mipa-
ngo yetu,” alisema Gamondi.

Simba itakuwa mwenyeji
wa Yanga kwenye mchezo
huo wa Ligi Kuu Tanzania
Bara utakaochezwa Jumapili,
Novemba 5 kwenye Uwanja

wa Benjamin Mkapa majira
ya saa 11 jioni.

Kwa upande wa Kiungo wa
Yanga, Mudathir Yahya, am-
etamba kuwa hawako tayari
kuona wanapoteza kwa
mara nyingine tena kwenye
mechi hiyo ya watani wa
jadi.

Tangu msimu uliopita
Yanga imepoteza mara mbili,
ikiwamo mchezo wa mzun-
guko wa pili wa Ligi Kuu
Tanzania Bara na Ngao ya
Jamii uliyopigwa Uwanja wa
Mkwakwani, Tanga na Simba
walitwaa ubingwa huo kwa
mikwaju ya penalti.

Ak|zungumza na Nipashe
jana, Mudathir alisema baada
ya mchezo wao na Singida
Fountain Gate FC, Kocha
Gamondi amefanyia kazi
madhaifu yao na ubora wa
Simba.
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Lionel Messi, mshindi wa tuzo yake ya nane ya Ballon d'Or 2023, baada ya kuwabwaga Erling Haaland na
Kylian Mbappe juzi walioingia naye fainali mwaka huu. Picha ndogo pembeni ni miaka ambayo ametwaa tuzo
hiyo. PICHA: MTANDAO

Gamondi
hataki presha
kwa wachezaji

Faustine Feliciane na Saada Akida

ZIKIWA zimebaki siku nne tu kabla
ya mchezo wa watani wa jadi, Simba
na Yanga, Kocha wa Yanga, Miguel
Gamondi, amesema hana shaka na
wachezaji wake katika kutimiza ma-
jukumu yao kwenye mchezo huo na
hataki kuwapa presha.

Akizungumza jana, Gamondi,
alisema anafahamu mchezo dhidi ya
Simba ni tofauti na michezo mingine,
lakini hataki kuwabebesha mzigo wa
presha wachezaji wake badala yake
anaendelea kuwapa mbinu zitakazo-
wasaidia kufanya vizuri.

Alisema ameifuatilia Simba katika
michezo mingi, hivyo anafahamu
nini cha kuvvapa wachezaji wake
katika kukabiliana nao siku hiyo ya
mchezo.

“Presha itoke kwa mashabiki lab-
da, lakini mimi nauchukulia mchezo
huu kama michezo mingine ingawa
ni kweli ni mechi kubwa sana katika
Ligi ya Tanzania, nataka wachezaji
wangu wafanye kila wanachokifanya
kila wakati kwenye michezo min-
gine, hii itasaidia kupunguza presha
kwa wachezaji na kuwapa nafasi ya
kutimiza majukumu yao,” alisema
Gamondi.

“Tunataka kushinda Jumapili hilo
ndilo jambo la msingi, tulipoteza
kwa penalti kwenye mchezo wetu
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Balozi wa Uingereza dongeza
mzuka dabi Simba, Yanga SC

® ® ® Azitembelea na kutinga mazoezini Bunju, aahidi
makubwa na kwenda kuzishuhudia Jumapili...

Na Saada Akida

UKU joto la ‘Dabi’ ya
Kariakoo, likizidi ku-
panda Balozi wa Uin-
gereza nchini, David

Concar, amezitembelea Klabu
za Simba na Yanga katika ofisi
zao Dar es Salaam na kisha
kwenda kushuhudia mazoezi ya
‘Wekundu wa Msimbazi’ na ku-
zungumza na wachezaji katika
Uwanja wa Mo Simba Arena,
uliopo Bunju nje kidogo ya Jiji la
Dar es Salaam.

Simba na Yanga zinajiandaa
na mchezo wa Dabi ya Kariakoo
utakaopigwa Uwanja wa Benja-
min Mkapa, Dar es Salaam Ju-
mapili wiki hii, na ujio wa balozi
huyu ambaye ameeleza wazi ni
mpenzi mkubwa wa klabu ya
Simba, ulipokelewa vizuri na

wachezaji pamoja na viongozi
wa timu hiyo.

Balozi huyo aliyeam-
batana na viongozi

wa Simba, wakiwamo
Mwenyekiti wa Bodi
ya Wakvurugenzi, Salim
Abdallah ‘Try Again’ na
Ofisa Mtendaji Mkuu
(CEOQ), Imani Kajula,
kutembelea mazoezi
ya timu hiyo, alisema
kwa muda mrefu ame-
kuwa akivutiwa na
kuifuatilia klabu hiyo.

Concar alisema Klabu ya Sim-
ba ni moja ya klabu zinamvutia
nchini na anaiona ikizidi kufan-
ya vizuri katika michuano ya ki-
mataifa na kwamba amefurahi
kutembelea klabu hiyo, kikub-
wa ni kuzungumzia maendeleo
ya mpira wa miguu kwa ngazi ya
klabu na taifa kwa jumla.

Alisema anapenda sana soka,
amekuwa akifuatilia klabu hiyo
kuanzia ngazi ya soka la vijana
na wanawake kwa kufanya vi-
zuri na kuitembelea ni kuweza
kujadili maendeleo ya soka iki-
wamo kukuza soka la vijana.

“Nimefurahi kutembelea
Simba, nimfuatiliaji mzuri wa

soka ndio maana nimekuja hapa
kubadilisha uzoefu na viongozi
wa klabu hii.

“Ujio wangu ndani ya klabu
hii utasaidia katika programu za
soka la vijana na wanawake, la-
kini pamoja na kuona klabu hii
inazidi kuwa kubwa na kufanya
makubwa,” alisema Concar.

Naye Mwenyekiti wa Bodi ya
Wakurugenzi Simba, Try Again,
alisema ushiriki wa klabu hiyo
na kuonyesha kiwango kizuri
katika michuano ya kimaitafa
ikiwamo Afrika Football League
(AFL), imemvutia balozi huyo
kuitembelea.

Alisema ushiriki wa AFL ume-

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

fungua milango kwa klabu hiyo
kupata ugeni wa balozi huyo na
kujadiliana mambo mbalimbali
ya maendeleo ya michezo hapa
nchini ikiwamo soka la wa-
nawake na vijana.

“Ujio wa Balozi David Con-
car utaleta neema kwa Simba
baada ya kujadiliana maende-
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