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MOI yakiri ongezeko tatizo nyonga, magoti

Na Christina Mwakan-
gale

TAASISI ya Tiba ya Mifu-
pa, Upasuaji wa Ubongo na
Mishipa ya Fahamu Muhim-
bili (MOI) kwa kushirikiana
na Chuo Kikuu cha Oxford
cha Uingereza, imefanya
upasuaji wa nyonga na ma-
goti kwa wagonjwa 20, wak-
iwamo wanne wa marudio.

Wakati hayo yakifanyika,
taasisi hiyo imesema kuna
ongezeko la tatizo na mahi-
taji ya upasuaji huo nchini
na kwamba hadi sasa wag-
onjwa 12,000 wameshapa-
tiwa huduma hiyo upas-
uaji na wengi wanaougua ni
kuanzia miaka 50 na kuen-

delea.
Kaimu Mkurugenzi
Mtendaji wa MOI, Dk.

Lemeri Mchome, aliyasema
hayo jijini Dar es Salaam,
wakati taasisi hiyo ikia-
dhimisha miaka 20 tangu
kuanzishwa kwake ikiweka
kambi ya siku nne iliyoanza
jana, kwa kuwafanyia upas-
uaji huo wagonjwa hao.

Alisema kambi  hiyo
inafanywa na MOI kwa
kushirikiana na madaktari
bingwa kutoka Oxford na
wengine kutoka Australia,
ili kufanikisha upasuaji huo.

Kuhusu miaka 20 ya taasi-
si hiyo, Dk. Mchome alise-
ma wagonjwa wengi ambao
wanafanya upasuaji wa
kurudia, wengi wao wana
matatizo katika mifupa kwa
kuwa na uvimbe unaohitaji
huduma ya aina hiyo, am-
bao awali walitibiwa nje ya
nchi.

“Tuna uwezo wa vifaa na
miundombinu kwa kufanya
upasuaji huu. Hii ni kutokan
ana uwekezaji wa serikali.
Tangu tumeanza kufanya
upasuaji ni wagonjwa zaidi
ya 5000 ambao tumewa-
tibu kwa kuwabadilishia
nyonga na magoti.

“Upasuaji wa magoti pe-
kee ni wagonjwa wengi zai-
di wapatao 8,000 wana ma-
tatizo mbalimbali ambayo
hayahitaji kubadilishwa la-
kini wanahitaji tiba mbada-
la,” alisema Dk. Mchome.

Aliongeza kwamba tatizo
ni kubwa na kwa uzoefu
katika takwimu zinaonesha
bado kuna wagonjwa wengi
wa kubadilisha nyonga na
magoti takribani 200 wa-
naosubiri huduma.

“Arusha pekee katika
kambi, tulipata wagonjwa
104 ambao tayari wanasu-
biria upasuaji wa nyonga
na magoti. Bado tuna zaidi
ya wagonjwa 50 katika fo-
leni ya kusubiri upasuaji
wa kurudia wa nyonga na
magoti,”  alibainisha Dk.
Mchome.

Bingwa Mbobezi katika
Upasuaji wa Mifupa na Uti
wa Mgongo na Mkurugenzi
wa Huduma za Upasuaji wa
Mifupa MOI, Dk. Anthony
Assey, alisema kwa miaka
20 taasisi hiyo inafurahia
mafanikio ya upasuaji wa
aina hiyo ambao ni wa kib-
ingwa.

Alisema pia huduma
kama hiyo, imefikishwa na
taasisi hiyo katika hopitali
tofauti nchini ikiwamo Hos-
pitali ya Rufani ya Kanda
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Dr Anchit Uppal
Orthopedic surgeon ( Bone and Joints)

ya Bugando, Hospitali ya
Tiafa Muhimbili (MNH)-
Mloganzila na Hospitali ya
Benjamin Mkapa (BMH) na
Mnazi Mmoja ya Zanzibar
na zingine za kanda.

“Miaka 20 hii ni ya kazi
kubwa na kambi inay-
oanza leo (jana) kwa kush-
irikiana na wataalamu
kutoka Chuo Kikuu cha
Oxford kutoka Uingereza
kwa ufadhili wa kampuni
ya Signature kutoka Aus-
tralia, tunatarajia kufanya
upasuaji wa marudio kwa
wagonjwa wanane na wen-
gine 12 upasuaji wa mara
ya kwanza.

“Matatzio haya ya mago-
ti ni ambayo yapo sana na
takwimu inaonesha, watu
waliofikisha zaidi ya miaka
50 matatizo huanza na un-
apofikisha umri wa zaidi
ya miaka 60 kwa asilimia
50 watakuwa na maumivu
ya aina fulani ya magoti na
nyonga.

“Na  umri  unapok-
wenda zaidi ndipo upas-
uaji  unapohitajika, na
ukishafanyiwa unahitajika
kufanyiwa marudio baada
ya miaka 15, ili kubadilisha
kifaa baada ya kuwa katika
uchakavu,” alisema.

Naye Bingwa Mbobezi
wa Nyonga na Misuli ku-
toka Houston, Texas nchi-
ni Marekani, Dk. William
Stocks, alisema kupitia
taaisi anayofanyia kazi, ali-
baini kwa nchi zinazoen-
delea ni kikwazo kwa watu
wake kupata huduma aina
hiyo, kutokana na ghara-
ma za upasuaji zinazofikia
zaidi ya dola 2,000 za ki-
marekani.

“Taasisi yetu ikaamua
kushirikiana na MOI kutoa
huduma hiyo kwa nchi za
eneo hilo, ikiwa ni mpango
wa kiutu, tunatarajia ku-
fanya huduma hiyo kwa
Watanzania wengi ambao
wana tatizo,” alisema Dk.
Stocks.

: sha tamaa ikiwamo askari wa mamlaka hiyo

Serikali yatoa

kauli maandamano
Ngorongoro

Na Jenifer Gilla

SERIKALI imetoa ufafanuzi kuhusu madai

yaliyotolewa na baadhi ya wananchi wa

Ngororo kuwa wanakosa huduma muhimu.
Kaimu Meneja wa Uhusiano kwa Umma wa
NCAA, Hamis Dambaya, aliiambia Nipashe

¢ Jana na kufafanua kuwa, madai ya wananchi

hao kwamba hawana huduma nzuri za kijamii

si ya kweli kwa kuwa wanapata huduma zote

muhimu kama ilivyo kwa Watanzania wen-

ine.
"Huduma zote za msingi wanapata, wana-
pewa na serikali kama wananchi wengine,

: alisema Dambaya -
Taarifa aliyotoa kwa umma baadaye ilisema

licha ya kuwapo kwa maandamano hayo, shu-

§ ghuli za utalii zinaendelea vizuri na kuwa wa-

nawahakikishia usalama watalii kutoka ndani
na nje ya nchi wanaoendela safari zao.
Alisema uwapo wa maandamano hayo un-

: aidhihirishia dunia, jumuiya ya kimataifa,
¢ vyombo vya habari na asasi za kimataifa

kwamba ndani ya hifadhi hiyo hakuna ukiuk-

: waji wa haki za binadamu na unyanyasaji wa
] vvananch|

“Mamlaka inawahakikishia watalii wote

. waliopanga safari za kuja Ngorongoro kuwa
¢ serikali itaendelea kusimamia usalama wao
¢ wakati wote watakapokuwa ndani ya hifadhi.

“Watalii kutoka ndani na nje ya nchi wa-
meendelea na safari zao za kushuhudia vi-

vutio vya utalii ndani ya hifadhi na serikali

inaendelea kuwahakikishia usalama wao,”

¢ alisema.

Waandamanaji hao walidai kuwa, wanataka
haki ya kurudishwa kwenye orodha ya wa-
pigakura ili washiriki uchaguzi wa serikali

za mitaa Novemba, mwaka huu, na Uchaguzi

Mkuu wa mwaka 2025.

Video mbalimbali zilizorushwa kwenye
mitandao ya kijamii zilionesha kundi hilo
likiwa limeziba barabara hiyo huku likiimba
nyimbo na kulazimisha misafara ya magari

yaliyobeba watalii kusimama kwa muda.

Kupitia video hizo, jamii hiyo ilieleza kuwa

: wamelazimika kufikia uamuzi wa kuanda-

mana kwa amani jana asubuhi kudai serikali
iwarejeshee haki zao za msingi ambazo zi-

lizopuuzwa kwa miaka mitatu, kubwa likiwa
ni kuondolewa kwenye Daftari la Kudumu la

Wapigakura, huku wakiendelea kulipa kodi

kama Watanzania wengine.
Mmoja wa wanajamii, Ezekiel Olemangi,

alisema wamefuatilia haki yao ya kupiga kura

kwenye taasisi husuka ikiwamo Tume Huru

: va Uchaguzi (INEC) na Ofisi ya Rais, Tawala
¢ za Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI) bila

mafanikio yoyote.
“Lakini hivi karibuni lililoleta shida zaidi ni

sisi kuondolewa kwenye orodha ya wapiga

kura wa nchi hii, kimsingi tumejaribu kupiga
kelele na kufuatilia kwenye taasisi zinazo-
husika ikiwamo kwenye Tume ya Uchaguzi na

TAMISEMI, lakini kila mmoja anarusha mpira

kwa mwenzake,” alisema.

Pia, alisema licha ya kuendelea kulipa kodi
kama Watanzania wengine kwa miaka mitatu,
hadi sasa hakuna mradi wowote wa kucho-

chea maendeleo umefanyika katika eneo hilo,

huku kukiwa na vitisho vingi vyenye kukati-

Aidha, alisema walifanya juhudi mbalim-
bali za kuomba kukutana na kuzungumza na
mamlaka husika kama vile kuandika barua
kwa viongozi wa juu, kuomba kukutana na
Rais Samia Suluhu Hassan mara kwa mara
bila mafanikio yoyote hivyo wanaona kuwa,
njia pekee iliyobaki ni kufanya maandamano

ya amani kwa kuwa hawana sehemu yoyote

va kuishi zaidi ya ndani ya eneo hilo.
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Sakata binti aliyebakwa lachukua sura mpya

Na Jenifer Gilla

SAKATA la binti anayedaiwa
kuwa mkazi wa Yombo Dovya,
Temeke mkoani Dar es Salaam,
aliyebakwa na kulawitiwa na
wanaodaiwa kuwa askari wali-
otumwa na bosi wao ‘Afande’,
limechukua sura mpya.

Hatua hiyo ni baada ya mjadala
mkali kuibuka katika mitandao
ya kijamii kutokana na kauli iliyo-
tolewa juzi na aliyekuwa Kaman-
da wa Polisi Mkoa wa Dodoma,
Kamishna Msaidizi Mwandamizi
(SACP) Theopista Mallya, alipo-
hojiwa na gazeti la Mwananchi
na kusema uchunguzi wa jeshi
hilo umebaini kuwa binti huyo
alikuwa anajiuza.

Hata hivyo, saa tano baada ya
habari hiyo kusambaa, Mkuu wa
Jeshi la Polisi nchini, Inspekta
Jenerali (IGP) Camillus Wam-
bura, alitangaza kumhamishia
Kanamda Malya makao makuu
ya jeshi hilo.

Alisema pia jeshi hilo lilibaini

vijana wanaotuhumiwa kum-
fanyia binti huyo kitendo hicho
walikiri kutoagizwa na askari
kama ilivyoelezwa na pia wali-
kuwa walevi na wavuta bangi.

Baada ya taarifa hiyo kusamba-
zwa kwenye mitandao ya kijamii
iliibua hisia kali kwa wananchi
ambao waliandika ujumbe wa
kulilaumu jeshi hilo kwa kutom-
tendea haki binti huyo huku wa-
kiamwambatanishia Waziri wa
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wa-
nawake na Makundi Maalum, Dk.
Dorothy Gwajima, na Waziri wa
Ulinzi na Jeshi la Kujenga Taifa,
Dk. Stergomena Tax, wakiwataka
waingilie kati.

Meya wa zamani wa Ubungo,
Boniface Jacob, ambaye aliibua
sakata hilo wiki mbili zilizopita,
aliandika maelezo yenye ukurasa
wake wa X akieleza masikitiko
yake kuwa licha ya nchi kuwa na
viongozi wakuu wanawake, haki
ya binti huyo inachelewa kupati-
kana.

Alisema inasikitisha licha ya

|
.Watuhumiwa

ubakayji,

ulawiti

wafikishwa
mahakamani

Renatha Msungu na Paul
Mabeja, DODOMA

WATU wanne wanaotuhu-
miwa kutumwa na askari
kumlawiti na kumbaka binti
mkazi wa Yombo Dovya,

walifikishwa Mahakama va

Hakimu Mkazi Mkoa wa Do-
doma na kusomewa mash-
taka mawili.

Watuhumiwa hao walifik-
ishwa mchana katika ma-
hakama hiyo na kusomewa
mashtaka ya kubaka kwa
kikundi (gang rape) na kum-
wingilia kinyume na maum-
bile binti huyo.

Washtakiwa hao wameta-
jwa kuwa ni Clinton Damas,
Askari wa Jeshi la Wa-
nanchi Tanzania (JWTZ),
Amin Lema, Nickson Jack-
son na Praygod Mushi am-
baye ni Askari wa Jeshi la
Magereza.

Washtakiwa hao walifik-
ishwa mahakamani wakiwa
chini ya ulinzi wa polisi,
mbele ya Hakimu Mkazi
Mkuu wa Mahakama hiyo,
Zabibu Mpangule.

|lidaiwa mahakamani hapo
ya kuwa washtakiwa hao
walitenda makosa hayo
kati ya Mei 25 na Mei 26,
mwaka huu.

Hata hivyo, washtakiwa
hao walikana mashtaka na

kesi hiyo imepangwa kuan-
za kusikilizwa leo mchana.

Akizungumza nje ya ma-
hakama Mkurugenzi Msaid-
izi Ofisi ya Taifa ya Mash-
taka Makao Makuu, Renatus
Mkude, alisema kuwa ma-
hakama imetoa amri ya
kumlinda binti aliyefanyiwa
ukatili kwa jina lake ku-
fichwa ili asipate fedheha
na kudhalilika.

“Na washtakiwa wameny-
imwa dhamana kwa sababu
za kiusalama na wataen-
delea kubaki rumande,”
alisema.

Alisema kuwa kesi hiyo
ambayo upelelezi wake
umekamilika itaanza kusiki-
lizwa mfululizo kuanzia leo
hadi ljumaa wiki hii.

Hata hivyo, aliitaka jamii
kuwa na utulivu wakati
sheria inachukua mkondo
wake.

“Tunaamini haki itatende-
ka kadiri sheria inavyotaka,
Ofisi ya Taifa ya Mashtaka
itahakikisha haki inatende-
ka,” alisema.

Katika hali ambayo hai-
kutarajiwa waandishi wa
habari walizuiwa kuingia
kwenye chumba maalum
ambacho watuhumiwa
hao walifikishwa mbele ya
hakimu, na kulazimika ku-
pata maelezo ya kesi kwa
wanasheria na hakimu.

Kamanda wa Polisi Dodoma am-
baye ni mama, kushiriki kuhu-
kumu na kuharibu kesi ya mwa-
namke mwenzake kwa kusema
maneno mabaya na ya uongo
hadharani, ili binti akose msaada
na kupoteza haki yake.

Jacob alisema binti huyo haku-
wa anajiuza kama alivyosema
kamanda bali anafahamika kwa
mwenendo mzuri, aliyepaswa
kuhitimu kidato cha nne mwaka
huu kama si kukatisha masomo
yake akiwa kidato cha pili baada
ya kushindwa kuelewa masomo
darasani na kuajiriwa kufanya
kazi katika baa iliyoko Dodoma.

Alisema kauli hiyo, iliyokanush-
wa na jeshi hilo kuwa si ya taasisi,
kwamba alikuwa anajiuza ilhali
amefanyiwa kitendo cha kiny-
ama, inamuumiza zaidi binti huyo
na familia yake na kutafsiri kama
niaovuya kupoteza hakiyake.

“Ninatarajia kuona katika kesi
hii wanawake wote Tanzania wa-
naungana kumtetea binti JM na
kujakikisha haki inatendeka kama
sehemu ya kulinda wanawake
wengine dhidi ya ubakaji na ud-
halilishaji,” aliandika Jacob.

Mwenyekiti wa Chama cha
Demokrasia na  Maendeleo
(CHADEMA) Kanda ya Kaskazini,
Godbless Lema, aliandika kwenye
ukurasa wake wa Instagram kuwa
alitegemea kuona kauli za polisi
zikiwa zimejaa utu, haki na hu-
ruma kwa binti huyo kwani hata
angekuwa kweli anajiuza hakusta-
hili kufanyiwa vitendo hivyo vya
ukatili.

“Mtoto wako angefanyiwa uka-
tili huu na video zake kusamba-
zwa pengine kauli zenu zingejaa
utu, haki na huruma , mtalipa kila
dhambi mnayoitunza kwa maele-
kezo,” alisema.

Mmoja wa watumiaji wa
mitandao hiyo, Carol Ndosi,
aliandika kwenye ukurasa wake
wa X kuwa kitendo alichofanyiwa
binti huyo ni cha kinyama na wale
wote wanaotengeneza mazingira
ili waliohusika wasiwajibishwe ni
wanyama zaidi.

Mtumiaji mwingine aliyeju-
likana kwa jina la Choki Junior,
alihoji kwenye ukurasa wa Insta-
gram kuwa: “Hata awe anajiuza
ni haki afanyiwe vile? Ukiangalia
tu video unahisi aliridhia ku-
fanyiwa vile kwa sababu ya pesa?
Mvuta Bangi au mlevi yuko sahihi
kumtendea mtu vile? Vaa viatu
vya mzazi wa yule binti halafu
polisi unaowategemea wanakule-
tea taarifa hivi, kichaa anachek-
esha sana kama hatoki kwenye
familia yako.”

WAZIRI AINGILIA KATI

Kauli hizo zilimwibua Waziri
Gwajima na kuandika kwenye
ukurasa wake wa Instagram kuwa
amepokea hisia, maoni na mas-
wali ya wananchi na amewasi-
liana na Waziri wa Mambo ya
Ndani, Hamad Masauni na anaya-
fanyia kazi.

“... ni dhahiri kuwa alichofanyi-
wa ‘Binti wa Yombo' ni kitu kibaya
kisicho cha utu hivyo, anasta-
hili haki yake kwa mapana yote.

Ndugu Wananchi, Nawasihi
tujipe muda na kuamini kuwa,
haki itatendeka kwa mujibu wa
sheria na itaonekana bayana na
siyo vinginevyo,” aliandika Wa-
ziri Gwajima.

POLISI YAOMBA RADHI

Baada ya taarifa hiyo kusam-
baa, polisi waliibuka na kutoa
taarifa ya kuomba radhi kwa
Watanzania na kumhamisha
Kamanda Theodora kituo cha
kazi wakati uchunguzi wa usa-
hihi wa kauli aliyoitoa ukiende-
lea.

Taarifa iliyotolewa Msemaji
wa Jeshi la Polisi, Naibu kam-
ishna (DCP) David Misime, jana
ilisema kauli iliyotolewa si ya
jeshi hilo bali ya mtu binafsi na
kuwa kauli sahihi ni zile alizozi-
toa kwa umma Agosti 4,6 na 9,
mwaka huu, na watuhumiwa
walifikishwa mahakamani jana.

“Jeshi la Polisi lingependa
kuomba radhi kwa kila mmoja
aliyeguswa na kuchukizwa na
kauli hiyo inayosambaa kwenye
vyombo vya habari wakati ufu-
tiliaji ukifanyika kupata usahihi
wake.

“Wakati uchunguzi wa ku-
pata usahihi wa kauli hizo
ukiendelea, Mkuu wa Jeshi la
Polisi amefanya mabadiliko ma-
dogo kwa kumhamisha Kaman-
da Theopista Mallya kwenda
Makao Makuu ya Polisi Dodoma
na nafasi yake kuchukuliwa na
Kamishna Msaidizi Mwandam-
izi (SACP) George Katabazi,”
alisema Misime.

WABUNGE WANAWAKE

Nao wabunge wanawake
wamelipongeza Jeshi la Polisi
na Wizara ya Mambo ya Ndani
ya Nchi kwa hatua za awali za
kumwondoa Kamanda Mallya.

“Tunataka haki itendeke kwa
binti aliyebakwa na kulawitiwa
na wahusika wote wafikishwe
mahakamani haraka akiwamo
anayetuhumiwa kuwatuma
kubaka na kulawiti,” lilisema
tambko hilo.

LHRC YAIBUKA
Jana Kituo cha Sheria na Haki
za Binadamu (LHRC), Kkilitoa

Naibu Waziri Ofisi ya Rais Menejimenti ya Utumishi wa Umma

taarifa kwa umma kuwa kuna
maswali 11 kwenye taarifa zina-
zotolewa na polisi.

Mkurugenzi Mtendaji wa
LHRC, Dk. Anna Henga, aliuliza
maswali hayo kuwa ni taarifa
zipi ni sahihi kutoka Jeshi la
Polisi Makao Makuu, Wizara
Mambo ya Ndani au Makaman-
da wa Polisi wa Kanda Maalum
ya Dar es Salaam na Dodoma?
Je, Watuhumiwa ni Maafisa wa
Jeshi lipi?

Maswali mengine watuhumi-
wa katika tukio hilo walikuwa
watano, je huyo mwingine ni
nani na yuko wapi? binti alila-
zimishwa kumuomba msamaha
‘Afande’, je Afande ni nani? Je
Mhanga yuko salama katika
mikono ya wanaomhumkumu
kuwa ni kama alikuwa anajiu-
za?”

Je, Binti huyo kuwa katika
mikono ya Polisi hakutaathiri
upatikanaji wa haki na ushahi-
di?, Je Mtu kuwa kama anajiuza
inahalalisha kufanyiwa vitendo
vya ukatili ikiwepo kubakwa?,
Je kwa vitendo hivi Jeshi la Polisi
linasimamia maslahi ya nani?”

Je kuwa mlevi na mvuta bangi
ni kinga dhidi ya uhalifu?, Kwa
kutajwa Afande bila kusema ni
Afande wa Jeshi gani je Polisi
hawana mgogoro wa maslahi
na hili shauri? Na taarifa ya
Polisi ya August 9 2024 ilisema
upelelezi umekamilika na leo
ni tarehe 19, je ni lini shauri hili
litapelekwa Mahakamani?”

“LHRC inapenda kuwakum-
busha kuwa kitendo alichofany-
iwa muhanga ni cha kinyama,
kikatili, kinyume na haki za
binadamu na sheria za Nchi na
kwamba yeyote atakayefumbia
macho vitendo hivyo ni adui wa
haki na utu, LHRC inapenda ku-
toa wito kwa Jeshi la Polisi kua-
cha kulinda na kutetea uhalifu
kwani kauli ya RPC Dodoma ni
wazi inatetea wahalifu na uhali-
fu uliofanyika,” alisema Henga.

“Pia Polisi itoe nafasi kwa
Binti Muhusika kupata hudu-
ma ikiwepo ya ushauri nasihi
kutoka kwa chombo ambacho
hakina maslahi na shauri hili,”
aliongeza.

na Utawala Bora, Deus Sangu (wapili kushoto) akipokea maelezo
kutoka kwa Mkurugenzi Mtendaji wa Watumishi House Invest-
ments, Dk Fred Msemwa kuhusu mradi wa Watumishi House
unaotekelezwa na WHI katika eneo la Magomeni Usalama, Dar
es Salaam jana. Sangu alitembelea WHI na kukagua maendeleo
ya mradi huo wa nyumba za watumishi. Kushoto ni Mkurugenzi
;/,vv%gﬁndeshau wa WHI, Sephania Solomon. PICHA: MPIGAPICHA
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Prof. Janabi ataja sababu wanaoshindwa kufunga mlo

Na Christina Mwakangale

TOFAUTI za miili kati ya mtu mmoja na
mwingine, ni moja ya sababu zisizoweza ku-
walinganisha hasa inapotokea suala la ku-
funga kula huku mwingine akistahimili na
mwingine kushindwa.

Mkurugenzi Mtendaji wa Hospitali ya Taifa
Muhimbili (MNH), Prof. Mohamed Janabi,
anasema miili inatofautiana namna inavyo-
fanya kazi kutokana na namna ilivyoundwa
(jenetiki).

Bingwa huyo katika magonjwa ya moyo,
anafafanua hayo katika kitabu chake ‘Mtindo
wa Maisha na Afya Yako, akieleza sababu sita
kwa nini wengine wanashindwa kufunga.

Anasema tofauti hizo za miili pia na mazin-
gira mtu anapoishi, hali ya hewa, aina ya kazi
unayofanya na aina ya chakula na mapokeo
yake katika mwili ni sababu za wengine
kushindwa kufunga.

“Matokeo ya afua kama za kufunga yat-
akuwa tofauti hata kama watu wawili wata-
fanya afua moja kwa usahihi wa asilimia mia
moja. Kuna watu ambao huchakata hifadhi ya
chakula kwa haraka na wale wanaochakata
taratibu.

“Ni vyema kujifunza mwili wako ni wa aina
gani na ni matokeo gani ungeyataka. Wako
watu wanaojaribu kufunga lakini kutokana
na sababu mbalimbali zinazotokana na uta-
ratibu wa ufungaji, hujikuta wakishindwa
kuendelea kufunga, hivyo huacha,” alisema
bingwa huyo wa tiba ya moyo.

Alitaja sababu zingine za kushindwa ku-

funga kuwa ni pamoja na kupungua uzito
kupita kiasi. Anasema wako wanaopoteza
uzito kwa kiasi kikubwa, hivyo huona
kuwa hayakuwa malengo yao kuwa wem-
bamba hivyo.

“Kwa hiyo wanakuwa na wasiwasi, wa-
naacha kuendelea na utaratibu wa ku-
funga. Hawa pia huenda ni kundi lile la
wale wanaochakata mfumo wa chakula
kwa haraka.

“Yaani kwa jitihada ndogo wanaweza
kupungua kwa kasi sana. Pia ikumbukwe
kuwa kupungua uzito kuliko inavyotaki-
wa kunasababisha utapiamlo ambao nao
ni ugonjwa,” anasema.

Prof. Janabi anataja sababu nyingine
ya watu wengine kushindwa kufunga
kuwa ni kutopungua uzito. Anasema
kwa watu ambao matarajio yao hayafiki-
wi, kwa maana ya muda ambao walid-
hani wangekuwa wamepunguza uzito wa
mwili, lakini matokeo yanakuwa kiny-
ume chake.

“Mara nyingi kundi hili ni la wale am-
bao wako kwenye shinikizo la makundi
kama kwenye mitandao ya jamii kwamba
kuna uwezekano wa kupunguza uzito
ndani ya muda mfupi. Sasa wanapoona
kwamba matarajio yao hayakufikiwa,
wanakata tamaa na kuacha kuendelea
kufunga,” anaongeza.

Sababu nyingine, kwa mujibu wa Prof.
Janabi, ni uzito kupungua kwa taratibu
mno. Anasema wako watu ambao ma-

tokeo ya kupungua uzito hutokea tara-
tibu sana.

“Hali hiyo huwakatisha tamaa kwa
kuwa walitarajia matokeo ya haraka ya
kupunguza uzito. Wanapoona hali hiyo,
hupoteza uvumilivu na hivyo kuachana
na utaratibu wa kufunga. Aina hii huenda
ni wale wanaochakata taratibu na wana-
hitaji muda na jitihada zaidi kufikia len-
g0,” anabainisha.

Prof. Janabi pia anasema kupanda na
kushuka kwa uzito ni sababu za baadhi
kushindwa kufunga, wakiwamo watu
ambao kutokana na kufunga, wanapata
hali mchanganyiko ya kupungua na
kuongezeka uzito.

“Hali hii inawakatisha tamaa kwa saba-
bu wanaona malengo yao ya kufunga
hayafikiwi, hivyo huamua kuacha kuen-
delea na utaratibu wa kufunga.

“Kama nilivyosema awali, mwili unayo
namna ya kujisahihisha. Afua ya kufun-
ga ikizoeleka, mwili unaweza kutafuta
namna ya kujilinda na kujirejesha katika
hali iliyojizoesha ndio maana kufunga
kwa vipindi na sio moja kwa moja ni
muhimu zaidi kama afua ya afya,” anase-
ma na kuongeza kuwa mwili pia unaweza
kushindwa kuhimili madhara ya kufunga.

“Binadamu wanatofautiana jinsi miili
yao inavyopokea hali ya kufunga. Wapo
wanaopata madhara kama ya kuumwa
tumbo, kutapika, au kuumwa kichwa na
mengine.

Kutokana na hali hii, kufunga kwao
kunageuka kuwa kero na kuwaharibia
utulivu wa maisha na afya zao. Hawa nao
huamua kuachana na utaratibu wa ku-
funga. Pia anasema watu hao hushindwa
kuhimili njaa kali, akisema hiyo ni dha-
hiri kufunga kula huambatana na njaa na
hisia za zinapokuja mwili unatoa ishara
ya kutaka chakula.

“Sasa wako watu ambao hawahimili ku-
kaa na njaa au kuwa na njaa kali sana kia-
si cha kuwafanya washindwe kuivumilia.
Matokeo yake huona kuendelea kufunga
ni kama adhabu ambayo haina maana
kwao. Hivyo, watu hawa huacha kufunga
na kuendelea na utaratibu wa kawaida,”
anasema.

Prof. Janabi aanasema wataalamu wa-
napozungumza kuhusu ulaji bora wenye
afya, haimaanishi kukataza watu kula.

“Tunasema katika utaratibu wa ulaji
wako ndio unasababisha kuwa na ki-
wango cha juu au cha chini cha insu-
lini mvwilini. Kama ambavyo tumeona,
ongezeko insulin ndiyo kichocheo cha
kuongezeka kwa uzito wa mwili. Katika
utaratibu wa ulaji wa chakula tunapaswa
kujua vitu muhimu.

“Unakula mara ngapi kwa siku; Unaku-
la mchanganyiko gani wa chakula?;
Unakula saa ngapi na kiasi gani?; Unakula
muunganiko na mgawanyiko wa aina
gani ya chakula kama wanga, protini, au
mafuta,” anasema.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
TUME HURU YA TAIFA YA UCHAGUZI

Shinyanga kwa siku saba kwa kila kituo.

Tume Huru ya Taifa ya Uchaguzi inawatangazia wananchi wote kuwa Uboreshaji wa Daftari la Kudumu la Wapiga Kura
Awamu ya Kwanza mzunguko wa tatu unaanza kufanyika tarehe 21 hadi 27, Agosti, 2024 katika Mikoa ya Mwanza na

1 SIKU:  Uboreshaji unaanza siku ya Jumatano tarehe 21 na kuhitimishwa Jumanne tarehe 27 Agosti, 2024.
2. VITUO: Uboreshaji unafanyika katika vituo vilivyopo kwenye Mitaa, vijiji na vitongoji
3. MUDA: Vituo vinafunguliwa saa 2:00 Asubuhi na kufungwa saa 12:00 Jioni.

Uboreshaji unahusisha: -

kuandikishwa hapo awali.

1. Kuandikisha Wapiga Kura wapya ambao ni raia wa Tanzania waliotimiza umri wa Miaka 18 na zaidi na hawakuwahi

2. Kuandikisha Wapiga kura ambao watakuwa wametimiza umri wa miaka 18 siku ya tarehe ya Uchaguzi Mkuu wa Mwaka

r

Kamal
KAMAL REFINERY LIMITED

j

TAARIFA KWA UMMA

Kamal Refinery Limited, Kiwanda pekee cha kuchakata oil chafu Tanzania

kilichopo Kerege, Bagamoyo.

2025.

3. Kuboresha taarifa za wapiga kura waliohama kutoka eneo moja kwenda eneo lingine la kiuchaguzi

4. Kutoa kadi mpya kwa wapiga kura ambao kadi zao zimepotea au kuharibika.

5. Kuboresha au kurekebisha taarifa za wapiga kura.

6. Aidha,Wapiga kura wanaotaka kuboresha taarifa zao na wanachama kituo cha kupigia kura au vyote viwili wanaweza
kuanzisha mchakato wa kuboresha kwa kujaza fomu maalum kwa njia ya mtandao kupitia tovuti ya Tume
www.inec.go.tz au anuani ya ovrs.inec.go.tz kwa kujaza namba ya kitambulisho cha Taifa, namba ya kadi ya mpiga
kura, namba ya simu ya mpiga kura na jina la kata kisha watapokea ujumbe wenye namba ya utambulisho (token
number) ambayo watakwenda nayo kituo cha kujiandikisha ili kukamilisha taratibu na kupata kadi ya mpiga kura.

MAMBO YA KUZINGATIA

. Mwananchi anatakiwa kupanga mstari akiwa kituoni na kusubiri hadi zamu yake ya kuandikishwa itakapowadia. Watu
wenye mahitaji maalumu kama vile wazee, wagonjwa, watu wenye ulemavu, wajawazito na akina mama wenye
watoto wachanga watakaokwenda nao kituoni watapewa kipaumbele.

. Mwananchi atakapofika kituo cha kujiandikisha atachukuliwa alama za
mikono na kupigwa picha na kisha kupewa kadi yake mpya hapo hapo kituoni.

. Ni muhimu kujiandikisha sasa katika Daftari la Kudumu la Wapiga Kura ili uweze kupiga kura katika Uchaguzi Mkuu wa

Mwaka 2025 na chaguzi zijazo.
Mpiga Kura ambaye ana simu ndogo maarufu kama kitochi au kiswaswadu anaweza kuingia kwenye mfumo huo kwa
kupiga *152*004. Kisha, atachagua Namba 9 na kubonyeza.Kisha atachagua Namba 3 hapo atapata huduma namba
moja hadi nne. Atachagua huduma anayoitaka kati ya hizo nne. Hatimaye, atapata namba ya utambulisho (token
number) atakayokwenda nayo kituoni kukamilisha mchakato wa kupata kadi ya mpiga kura.

. Mpiga kura anaweza pia kuwasiliana moja kwa moja na Maafisa wa Tume waliopo katika Kituo cha Huduma kwa Mpiga
Kura kwa kupiga namba 0800112100 bila malipo.

. Zoezi hili halitawahusu wapiga kura ambao waliandikishwa awali, hawajahama maeneo yao ya kiuchaguzi na wana kadi
zao za mpiga kura.

vidole vyote kumi vya

KUJIANDIKISHA KUWA MPIGA KURA NI MSINGI WA UCHAGUZI BORA \
6 Agobti, 2024 na:

Limetolewa tarehe

Tunapenda kuutangazia umma kwamba tunanunua mafuta yaliyotumika ya
injini (kutoka kwa meli, boti, pikipiki, magari, mabasi, malori na vifaa vya kilimo
na madini, vifaa vya ujenzi), mafuta ya gia yaliyotumika, na vilainishi vya
viwandani vilivyotumika kwa lengo la kuyachakata tena ili yaweze kutumika kwa
matumizi mengine. Hivyo, tunapokea maombi kutoka mikoa yote Tanzania kwa
wauzaji wa mafuta chafu na wale wenye nia ya kuanza kufanya biashara hii.

Tunawaalika wauzaji wa mafuta machakavu kutoka maeneo yote ya Tanzania,
pamoja na wale wanaopenda kuanza biashara hii, kuchukua hatua ya
kuwasiliana nasi.

Kama unauza mafuta machakavu sasa au unapanga kuanza, hii ni fursa
muhimu. Tafadhali wasiliana nasi kwa simu nambari 0768 690 137 au
0767 202122.

Kufanya kazi nasi sio tu kufanya biashara, bali pia inachangia katika kulinda
mazingira. Oil yako yatashughulikiwa kwa uwajibikaji, kuhakikisha hayatumiki
vibaya, jambo ambalo husaidia kuepuka madhara yanayosababishwa na

Lmatumizi mbaya ya oil chafu.
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.
Mpango
ataka eneo
kilimo cha
zabibu
lilindwe

Na Mwandishi Wetu

MAKAMU wa Rais, DKk. Philip
Mpango, ameiagiza Wizara ya
Ardhi, Nyumba na Maende-
leo ya Makazi kushirikiana na
uongozi wa Mkoa wa Dodoma
kuhakikisha ardhi inayotengwa
kwa ajili ya kilimo cha zabibu
inalindwa isivamiwe kwa ujenzi :
wa makazi. ]

Dk. Mpango alitoa maagizo
hayo jana, baada ya kuweka
jiwe la msingi la Kiwanda cha
Kusindika Zabibu kilichopo Chi-
nangali Il Wilaya ya Chamwino
mkoani Dodoma, akiwa katika
siku ya kwanza ya ziara va Ki-
kazi mkoani humo.

Alisema kasi ya ujenzi wa ]
makazi imekuwa kubwa mkoani :
Dodoma, hivyo ni vyema :
wataalamu wa mipango miji na
wapimaji viwanja kuzingatia
maeneo ya kilimo cha zabibu
kubaki kama yalivyopangwa.

Pia aliwataka wananchi wa
mkoa wa Dodoma kuongeza ]
jitihada katika kulima zabibu, ili :
kiwanda hicho kiwe na manufaa :
zaidi. :

Alisema Tanzania hutumia
takriban Sh. bilioni 19.5 kila
mwaka kuagiza wastani wa lita
milioni 10 za mchuzi wa zabibu

nje ya nchi, ili kukidhi mahitaji
ya ndani

Uwapo wa kiwanda hicho,
alisema utatatua changamaoto
nyingi za usindikaji na uhifadhi
wa zabibu pamoja na kuzuia
upotevu kutokana na kuko-
sekana kwa miundombinu ya ]
kuongezea thamani na uhifadhi. :

Aliongeza kwamba viwanda
vya kuchakata na kuongeza
thamani ya mazao ya kilimo
ikiwemo zabibu kwa ajili ya :
matumizi yetu ya ndani na kuu- :
za ziada nje ya nchi ni miongoni :
mwa Vvipaumbele muhimu kati- :
ka ajenda ya Rais Samia Suluhu
Hassan.

Makamu wa Rais alisema seri-
kali imeliingiza zao la zabibu ]
katika orodha ya mazao ya kim- :
kakati ambayo ni ya kipaum- ]
bele katika kuendelezwa kwa
kushirikiana na sekta binafsi.

Aidha, alimwasgiza Waziri wa
Kilimo, Hussein Bashe, ku-
hakikisha upatikanaji wa miche
bora kupitia Taasisi ya Utaf|t|
wa Kilimo Tanzania (TARI), n
halmashauri za wilaya husika,
pamoja na kuimarisha huduma
Za Ugani za zao la zabibu.

Dk. Mpango alitoa wito kwa
wananchi wa Dodoma kuepu-
kana na uharibifu wa mazingira :
ikiwemo uchomaji moto na ku- :
kata miti ovyo. )

Aliwataka kuzingatia wajibu ]
wa kutunza vyanzo vya maji na :
ardhi oevuy, ili kuunusuru mkoa
huo na athari za mabadiliko ya
tabianchi.

Katibu wa Bunge, Nenelwa Mwihambi, akizungumza na Mwanasheria Mkuu wa Serikali, Hamza Johari alipomtembe-
lea ofisini kwake Bungeni jijini Dodoma jana kwa lengo la kujitambulisha kwake baada ya kuapishwa na Rais kuwa
Mwanasheria Mkuu wa Serikali. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Hali ya hewa yakwamisha mapokezi ndege mpya

Na Rahma Suleiman, ZAN-
ZIBAR

MABADILIKO ya hali ya hewa
yamesababisha kusitishwa kwa
mapokezi ya ndege mpya aina
ya Boeing 787-8 Dreamliner
iliyotarajiwa kutoka nchini
Marekani kupokewa Uwanja
wa Ndege wa Abeid Amani
Karume Zanzibar, jana.

Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein
Ali Mwinyi alitarajiwa kuzindua
ndege hiyo pamoja na viongozi
mbalimbali wa kitaifa na wa-
nanchi.

Ndege hiyo inamilikiwa na
Shirika la Ndege Tanzania

(ATCL) na ina uwezo wa kube-
ba abiria 262, viti 22 vya daraja
la biashara na 240 ni daraja
la kawaida, pia ina uwezo wa
kubeba mizigo kati ya tani 15
hadi 20 kulingana na ujazo wa
abiria na mizigo.

Maandalizi ya hafla hiyo
yalikamilika na  wananchi
waliofika katika eneo la tukio
walirejeshwa  kutokana na
kughairishwa kwa hafla hiyo.

Mapema asubuhi askari wa
vikosi vya ulinzi vya SMZ wali-
wekwa katika lango kuu la ku-
ingi kwenye viwanja hivyo na
kuwarejesha wananchi na vion-
gozi mbalimbali ambao walifika

kwa ajili ya kuhudhuria tukio
hilo. Kwa mujibu wa taarifa
iliyotolewa na ATCL, kutokana
na mabadiliko hayo ya hali ya
hewa yamesababisha kubadili-
sha ratiba ya safari ya ndege
hiyo ambayo ipo Marekani na
ilitarajiwa kupokewa Zanzibar.

Waziri wa Ujenzi, Mawasi-
liano na Uchukuzi Zanzibar, Dk.
Khalid Salum, alisema taarifa ya
kusita kufanyika kwa uzinduzi
wa ndege hiyo imetokana na
changamoto ya hali ya hewa na
wananchi watelezwa lini ndege
hiyo itapokewa.

“Kweli leo tulikuwa na
mapokezi ya ndege mpya,

lakini kutokana na hali ya
hewa huko Marekani ndege
imeshindwa kusafiri na kuja
hapa, tunasubiri taarifa ya hali
ya hewa itakapotengamaa tuta-
waarifu ndege itafika lini na
wakati gani,” alisema.

Ujio wa ndege hiyo mpya ya
masafa marefu kunaiwezesha
ATCL kuwa na jumla ya ndege
16, kati ya hizo 15 ni mpya am-
bazo zimenunuliwa kutokana
na mpango wa ufufuaji wa
shirika hilo ulioanza kutekele-
zwa mwaka 2016 na moja ni
ya zamani, saba zimenunuliwa
katika kipindi cha serikali ya
awamu ya sita.

Mufindi yatenga mil. 458/- mikopo asilimia 10

Na Agustino Kihombo, IR-

INGA

HALMASHAURI ya Mji wa
Mafinga wilayani  Mufindi
mkoani Iringa, imetenga zaidi
ya Sh. milioni 458 kwa ajili ya
mikopo ya asilimia 10 itakayo-
tolewa kwa wanawake, watu
wenye ulemavu na vijana.

Mikopo hiyo inatarajiwa
kutolewa kwa mujibu wa uta-
ratibu mpya uliowekwa na seri-
kali baada ya kusitishwa Aprili,
2023 na kutangaza kuanza
upya mwaka huu.

Kwa mujibu wa taarifa iliyo-
tolewa na Ofisa Mipango na
Uratibu wa Halmashauri ya
Mji wa Mafinga, Peter Ngusa
katika baraza la madiwani la
halmashauri hiyo, kipindi cha
mwaka wa fedha 2024/2025
halmashauri imetenga Sh. mil-
ioni 458 kwa ajili ya kuwainua
wananchi kiuchumi.

“Sisi kama  halmashauri
tumejipanga kutekeleza takwa
la kisheria linalotutaka tutenge
asilimia 10 ya fedha zinazoto-
kana na mapato ya ndani kwa
ajili ya makundi ya wanawake,

vijana na watu wenye ulemavu,
hadi sasa tunapozungumza
tayari halmashauri imeshain-
giza fedha hizo kwenye mfuko
kwa ajili ya mikopo na tunasu-
biri maelekezo ili fedha ziweze
kutoka,” alisema Ngusa.

Katika hatua nyingine, Ngusa
alisema namna halmashauri
hiyo ilivyofanikiwa  katika
ukusanyaji wa mapato kwa
mwaka wa fedha uliopita wa
2023/2024, ambapo waliku-
sanya kiasi cha Sh. bilioni 6.2
sawa na asilimia 113 ya lengo la
kukusanya Sh. bilioni 5.5 jambo
lililorahisisha utekelezaji wa
miradi ya maendeleo.

“Halmashauri yetu imeende-
lea kufanya vizuri katika uku-
sanyaji wa mapato ya ndani
ambapo kwa mwaka uliopita
tulikusanya kwa asilimia 113
zaidi ya lengo lililowekwa, hii
inatokana na ushirikiano baina
ya wataalamu na madiwani
pamoja na viongozi wetu wa
halmashauri katika kuhamasi-
sha wananchi kulipa mapato
na kuacha tabia ya kukwepa,
jambo hili linaendelea kutupa
mafanikio katika kukusanya
mapato,” alisema.

Mkuu wa Idara ya Maende-
leo ya Jamii wa Halmashauri
ya Mji wa Mafinga, Elius Msuya
akizungumzia awamu mpya ya
mikopo hiyo inayotarajia kuan-
za kutolewa hivi karibuni, alise-
ma moja ya changamoto iliyo-
jitokeza katika awamu iliyopita
ni urejeshaji hafifu wa mikopo
hususani vijana kwa kuwa baa-
dhi yao wanapopata mikopo
hiyo hufanyia matumizi nje ya
lengo mahususi

“Mikopo hii inatolewa bila
riba kama utakopa milioni tano
unarejesha milioni tano, lakini
ni muhimu kujua kwamba un-
apochukua mkopo huu kuele-
keza kwenye miradi yenye tija
na sio kuchukua ili mgawane,
ipo miradi mingi mnaweza ku-
fanya na mkapata faida na mka-
fanikiwa kurejesha,” alisema
Msuya.

Aidha, alisema miradi in-
ayotokana na mikopo hiyo ni
muhimu kwa vijana na wanu-
failka wote kuwashirikisha
wataalamu waliopo  katika
maeneo yao ili waweze kuzali-
sha kwa tija ikiwa ni pamoja na
nidhamu ya fedha na umoja ka-
tika vikundi vyao.

Mkuu wa Wilaya ya Mufindi,
Dk. Linda Salekwa, aliitaka
halmashauri kujikita kutoa
mikopo ya vifaa na vitendea
kazi badala ya kutoa fedha, hii
inafanya wengi wao kutumia
fedha hizo kinyume na malen-
go yaliyokusudiwa.

“Kama tulivyokubaliana
kwenye Kikao cha Ushauri cha
Wilaya (DCC), kwamba ifike
mahali tuache kugawa mikopo
kama ilivyozoeleka  huko
nyuma na badala yake tuwe
na maeneo yetu ya vipaum-
bele kwa maana fedha hiyo
iliyotengwa ni hakika kwamba
inakwenda kubadilisha maisha
ya wananchi, hivyo niombe tu-
toe mkopo na tuwape elimu ya
bidhaa wanazoweza kuzizali-
sha ili zikiingia sokoni ziuzike,”
alisema Dk. Linda.

Aidha, alisema moja ya njia
zitakazowawezesha wanufaika
wa mkopo huo kukua kiuchumi
ni pamoja na kujua nini wana-
tarajia kuzalisha na uhakika wa
upatikanaji wa soko la bidhaa
zao hayo yatasaidia kuwafanya
wazalishe zaidi kwa tija, lakini
pia kupata fedha za kurejesha
madeni yao.
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Viongozi wakiwajibika ipasavyo
kero za wananchi zitatatuliwa

KILA mara Rais Samia Suluhu Hassan anapofanya mabadiliko ya
viongozi katika ngazi mbalimbali na kuwaapisha wateule hao, ame-
kuwa akiwasisitiza kwenda kufanya kazi kwa kuzingatia sheria,
kanuni na taratibu. Pia amekuwa akiwataka kuwa wabunifu katika
kutatua kero zinazowakabili wananchi.

Sambamba na hayo, Rais Samia amekuwa akiwakumbusha wa-
teule hao wakati wa kuwaapisha na kila anapofanya ziara mikoani
kwamba wasijifanye miungu watu kwa kunyanyasa wananchi na
kusujudiwa bali watambue kuwa ni watumishi wa wananchi. Kwa
mantiki hiyo viongozi hao wamekuwa wakisisitizwa kutokukaa ofisi-
ni badala yake waende kwa wananchi kusikiliza kero zinazowakabili
na kuzitatua.

Licha ya maagizo hayo, baadhi ya wateule hao wamekuwa wakid-
aiwa kutumia nafasi zao vibaya kwa kuwanyanyasa wananchi huku
muda mwingi wakikaa ofisini badala ya kwenda kusikiliza kero na
kuzitatua.

Hata hivyo, wako baadhi ya viongozi ambao wamekuwa wakifanya
vizuri katika utatuzi wa kero za wananchi kama vile ubovu wa mi-
undombinu, uhaba wa vyumba vya madarasa na matundu ya vyoo,
migogoro ya ardhi na upatikanaji wa maji safi na salama. Wateule
hao, akiwamo mkuu wa Mkoa wa Arusha, Paul Makonda, wameo-
nyesha mfano katika kushughulikia kero za wananchi na zingine
kuzipatia ufumbuzi.

Kiongozi huo aliporipoti Arusha kuanza majukumu yake, alitem-
belea halmashauri zote na kubaini matatizo mengi yanayowakabili
wananchi na kuhoji baadhi ya watendaji kwa nini wameshindwa
kutafutia ufumbuzi. Kwa ujumla, mambo aliyoyaibua katika ziara
yake hiyo, yalionesha kwamba watendaji wengi wameshindwa
kutekeleza wajibu wao kwa kusimamia kazi zao pamoja na kuzipatia
ufumbuzi kero zinazowakabili wananchi.

Moja ya kero aliyoiibua na kuanza kuishughulikia ni migogoro ya
ardhi huku baadhi ya wananchi wakilalamika kuwa baadhi ya wa-
tendaji kwenye sekta hiyo wamekuwa sehemu ya matatizo hayo.

Aidha, Makonda katika kampeni ya upimaji wa afya ambayo
ilifanyika katika mikoa yote, alikuja na ubunifu wa kipekee kwa
madaktari bingwa kutoka mkoani humo na taasisi kubwa kama
Taasisi ya Moyo ya Jakaya Kikwete ikiongozwa na Mkurugenzi
Mtendaji Dk. Peter Kisenge, kwa ajili ya kufanya uchunguzi na kutoa
tiba. Pia ziliandaliwa helikopta kwa ajili ya kuwapeleka wagonjwa
waliobainika kuwa na maradhi makubwa yanayohitaji matibabu ya
kibingwa kwenye hospitali kubwa.

Ubunifu huo ulipongezwa na viongozi wa ngazi ya juu akiwamo
Rais Samia kuwa ni mfano wa kuigwa kwa viongozi wengine. Kwa
hakika ubunifu kama huo ni chachu kwa viongozi mbalimbali, kwa
nafasi zao, kufanya kile kinachotakiwa katika kutatua kero za wa-
nanchi.

Kumekuwa na msemo kwamba kama wao wanaweza kwa nini
sisi tushindwe? Kutokana na msemo huo, ni kwa nini mtu mmoja
aoneshe kwamba utatuzi wa kero unawezekana na wengine wa-
nashindwa? Aidha, kwa nini wateule hao wamekuwa wakisisitizwa
katika awamu zote za uongozi wa nchi kuwa wabunifu na kutambua
kuwa ni watumishi wa wananchi na si watu wa kutumikiwa lakini
wameshindwa kutekeleza maagizo hayo?

Ni wazi kwamba kutokupatikana kwa suluhu ya kero zinazowaka-
bili wananchi, kunatokana na baadhi ya wateule hao kujiona kuwa
miungu watu na wamezipata nafasi hizo ili kujinufaisha badala ya
kumsaidia Rais kushughulikia matatizo ya wananchi.

Ni wakati mwafaka sasa wateule wa Rais, kwa maana ya wakuu wa
mikoa na wilaya, wakurugenzi wa halmashauri na watendaji walio
chini yao, wakarejea maagizo wanayopewa katika utekelezaji wa
majukumu yao. Kwa kufanya hivyo, ni dhahiri kwamba kero nyingi
za wananchi zitapatiwa ufumbuzi.
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B Muungwana Lazima Nilonge

Kuwa makini usipande
maua kiholela ni hatari

KUPANDA maua ni njia mo-
jawapo ya kupendezesha maz-
ingira nyumbani, mitaani na
mijini. Kutokana na hilo, karibu
kila penye maeneo hayo watu
wamepanda maua ya aina mbal-
imbali.

Pamoja na kwamba maua ni
mapambo katika miji na ny-
umbani, tahadhari inatolewa
kwamba ni vyema kuwa makini
na maua ya kupanda nyumbani
ili kuepusha madhara ya kiafya
yanayotokana na mimea hiyo.

Msimamizi wa kituo cha Taifa
cha Kudhibiti Matukio ya Sumu
(NPCC), kilichopo Maabara
ya Mkemia Mkuu wa Serikali
(GCLA), Yohana Goshashy, anai-
tahadharisha jamii kuhusu ku-
panda maua kiholela.

Yohana anasema  kabla ya
kuchukua hatua za kupendez-
esha mazingira ya nyumbani,
ni vyema kuwaona wataalam
wawaoneshe maua ambayo
hayana madhara.

Kwa nini? Kwa sababu baadhi
ya mimea hiyo inaweza kusaba-
bisha mzio kwa watoto, hasa
wakigusisha na sehemu kama
macho na mdomo, wanaweza
kuwashwa macho na midomo
kuvimba.

Pia wengine kulazwa hospi-
talini na hata kupoteza maisha
endapo wakitafuna mbegu za
maua hatari.

Hivyo jamii inatahadharishwa
na kutakiwa kuwa makini kwe-
nye suala la upandaji wa maua
nyumbani.

Katika ufafanuzi wake, mtaal-
amu anasema maua mengi
yana majina ya kisayansi na ya
Kiswahili au Kiingereza ambayo
wengine wanayatumia kwa tiba
pia na urembo, akisema mnyo-
nyo na kwamba unaweza ku-
sababisha kifo.

! Hivyo, kwa elimu
' yamtaalam

1 huyo, itoshe

i kutufundisha

1 Kitu, ili kama

! ikiwezekana,

! tutumie nafasi

1 kubwa kupanda
i+ miti ya Kivuli na
i matunda pem-

! beni mwa nyum-
' ba zetu badala ya
' kurundika mava

Ni wakati wa wale wanaopen-
da kupanda maua nyumbani au
maeneo wanakocheza watoto
kuchukua hatua zinazoshau-
riwa.

Ni kweli mimea ya maua mbal-
imbali ni mapambo yanayopen-
dezesha makazi lakini suala la
kuchukua tahadhari, kulinda
afya ni la muhimu, ili kupanda
mimea isiyo na madhara kiafya.

Katika jamii, watu wanajenga
nyumba zao na kuzipamba kwa
maua mengi yanayonukia, na
kumbe ndani ya hiyo harufu
nzuri kuna hatari ambayo in-
aweza kumkuta mpandaji bila
kujua.

Hivyo, kwa elimu ya mtaalam
huyo, itoshe kutufundisha kitu,
ili kama ikiwezekana, tutumie
nafasi kubwa kupanda miti ya ki-
vuli na matunda pembeni mwa
nyumba zetu badala ya kurundi-
ka maua.

Ninaamini kwamba asilimia
kubwa ya watu, watakuwa ha-
wana elimu kuhusu madhara
yanayotokana na maua, kwani
lengo la kupanda ni kutaka ku-

pendezesha miji si kuleta
kuumiza familia.

Kwa maana hiyo, kama
itawezekana, ninadhani ni
vyema jamii ikaelimishwa
kwa upana zaidi kuhusu
utunzaji wa mazingira
ya nyumbani, hasa kwa
upande wa upandaji wa
maua.

Ni kawaida kwenda ka-
tika mji na kukuta ume-
pambwa na maua ya aina
mbalimbali, lakini in-
apokuja taarifa kuwa yapo
baadhi ya maua ni hatari
kiafya. Hii ni taarifa mpya
ambayo ni vyema jamii
ikaipata kwa undani.

Iwapo jamii itakuwa na
uelewa wa kutosha, itaku-
wa ni rahisi kutambua
maua hatari na yale am-
bayo hayana madhara, na
itakuwa ni rahisi kuyatam-
bua na kuyaepuka haraka.

Vinginevyo, watu wa-
naweza kuendelea kuumia
bila kujua chanzo chake.
Lakini wakionyesha maua
hatarishi itakuwa ni ra-
hisi kuchukua hatua ya
kuachana nayo badala ya
ilivyo sasa.

Kinachotakiwa, ni ku-
jua aina ya maua ambayo
unayo nyumbani kwako
kama kuna yenye sumu
uyaondoe haraka iweze-
kanavyo kabla hayajasaba-
bisha madhara kwako au
familia yako.

Hiyo inategemea elimu
ambayo atakuwa ame-
pewa na wataalam wa
mambo ya maua, na kama
itashindikana, basi ni vy-
ema watu waelekeze ngu-
vu pia kwenye kupanda
mboga.
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Msichana Initiative :
yamwandikia
barua Rais Samia
kutaka maboresho :
SheriayaNdoa

Na Elizabeth Zaya

SHIRIKA la Msichana Initiative
[imesema limemwandikia ba-
rua Rais Samia Suluhu Hassan,
likimwelezea kuhusu kusuasua
kwa mchakato wa kufanyiwa

maboresho vifungu vya 13 na 17 :

¥$/?1Sheria ya Ndoa ya mwaka

Kwa mujibu wa Ofisa
Uchechemuzi wa Shirika hilo,
Jacob Maduki, wameamua
kumwandikia barua Rais Samia
ili afahamu kinachoendelea
katika suala hilo ambalo licha
ya mahakama kuamuru sheria
hiyo ifanyiwe mabadiliko tangu
mwaka 2019, lakini mpaka sasa
hakuna kilichofanyika.

“Baada ya mahakama kutoa
hukumu mwaka 2019, ilitakiwa
baada ya mwaka mmoja ifany-
iwe mabadiliko, lakini mpaka
sasa hakuna kilichofanyika na
hakuna sababu za msingi zina-
zotolewa,” alisema Maduki.

“Na tumekuwa tukifuatilia kwe- :

Hospitali zasisitizwa gharama stahimilivu

nye mamlaka husika ikiwamo
bunge, lakini hakuna majibu ya
msingi yanayotolewa na ndio
maana tukaamua kuandika
barua kwenda kwa Rais ili afa-
hamu hili maana tunaamini ni
mpenda haki ataliona hili.”
Kifungu cha 13 cha sheria hiyo
ya ndoa, kinaeleza kuwa, wavu-
[ana na wasichana wanaweza
kuoa au kuolewa wakiwa na
umri wa miaka 14 kwa idhini ya
mahakama.

Wakati kifungu cha 17, ki-
naeleza kuwa ndoa ya msichana

mwenye umri wa miaka chini ya :

18, anaolewa kwa idhini ya wa-
zazi wake na kama hakuna wa-
zazi, idhini itatolewa na walezi
na kama wote hao hawapo
hakuna idhini yoyote, ataolewa.
Makudi alisema mbali na kuan-
dika barua hiyo kwenda kwa
Rais, pia wanaendelea kutoa

elimu katika makundi mbalimba-

li ya jamii ikiwamo kwa viongo-
zi wa dini ili kuwaelewesha kwa

kina athari zinatowapata watoto §
kutokana na kuozwa au kuolewa {

wakiwa na umri mdogo.

Wakili kutoka Shirika hilo, Lucy
Didamisi, alisema wamefuatilia
mara kadhaa kwenye mamlaka
zinazohusika na kubadilisha
sheria ikiwamo kurudi tena
kuulizia mahakamani na kwa
Mwanasheria Mkuu wa Serikali,
lakini majibu walipatiwa kwam-

ba wao wamefanya kwa sehemu :

yao na kazi iliyobaki inatakiwa
kufanywa na mamalaka husika.
Shirika la Msichana Initiative
kupitia kwa Mkurugenzi wake,
Rebecca Gyumi, lilifungua shauri
Mahakama Kuu ya Tanzania

kwa niaba ya watoto wote walio :

katika hatari ya kuingia kwenye
ndoa za utotoni la madai namba
(5) ya mwaka 2016 kupinga
uhalali wa kikatiba wa ndoa za
utotoni.

Mwenyekiti wa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Hesabu za Serikali za Mitaa (LAAC) Halima Mdee akiongoza kikao cha kamati

hiyo kwenye vikao vya kamati vinavyoendelea Bungeni Dodoma jana .. PICHA: IBRAHIM YASSIN

Na Maulid Mmbaga

WADAU wa sekta binafsi
wanaojihusisha na utoaji wa
bima ya afya nchini wametoa
wito kwa hospitali mbalim-
bali nchini kuacha kuweka
gharama kubwa za matibabu
badala yake waweke viwango
ambavyo vitakuwa stahimilivu
kwa Watanzania wa hali zote.

Wito huo ulitolewa jana
mkoani Dar es Salaam wakati
wa uzinduzi wa kampeni ya
(ishi huru) itakayoendeshwa
katika nchi tatu ikiwamo Tan-
zania, Kenya na Uganda ikilen-
ga kuhamasisha jamii kuhusu
umuhimu wa kujiunga na bima
ili kuwasaidia kukabiliana na
changamoto mbalimbali za ki-
maisha.

Akizungumza wakati wa
hafla hiyo, Mkurugenzi Mtend-

aji wa Kampuni ya Bima ya
Afya ya Jubilee, Dk. Harold
Adamson, alisema uelewa wa
matumizi ya bima nchini ni
chini ya asilimia moja, wadau
mbalimbali wanapaswa ku-
jua kuwa wana kazi kubwa ya
kufanya ili kuchochea Watan-
zania wa hali zote kujiunga na
bima ya afya.

“Pia, ni maombi yetu kwam-
ba wale wanaotoa huduma
kule hospitalini wanapowa-
hudumia wawekee gharama
ambazo ni stahiki, iwe ni Tea-
sonable amount’ anapoenda
huduma ya kumuona daktari
iwe ambayo ni stahimilivu kwa
maana ya kila Mtanzania awe
na uwezo wa kulipa,” alisema
na kuongeza:

“Wale Watanzania
wangeweza kulipa kule ‘cash’
lakini wameona wapitie kwe-

nye bima basi hospitali ziweze
kutambua kwamba hizi ni
fedha za watu zimewekwa
kwenye ‘pull’ moja ili ziweze
kumhudumia yule ambaye
anaumwa kwa wakati ule na
sio ‘kuzitapanya’,” alisisitiza Dk.
Adamson.

Pia, alisema kuwa lengo la
fedha hizo ni kutoa huduma
kwa watu na wamekuwa
wakiheshimu uhusiano wao
na wadau wa afya, pamoja na
kuzingatia ulipaji wa fedha kwa
wakati na vizuri katika hospi-
tali baada ya mwananchi ku-
patiwa huduma.

Aidha, aliipongeza serikali
kwa kuweka mazingira mazuri
kwa sekta binafsi na taasisi
za bima ya afya kufanya kazi
baada ya Rais Samia Suluhu
Hassan siku chache zilizopita
kusaini muswada wa bima ya

afya kwa wote, ambao iliwapa
nafasi ya kuwa wabunifu na
kutengeneza bidhaa mbalim-
bali ili kumfikia mwananchi wa
chini.

Naye, Ofisa Mtendaji Mkuu
wa Jubilee Life, Helena Mze-
na, alisema umuhimu wa
kampeni hiyo ni kutoa elimu
na kuendeleza uelewa kwa
wananchi kujua matumizi sa-
hihi ya bima.

“Kuna dhana iko kwamba
bima ni ya watu fulani, lakini
hii ni kwa ajili ya kila mtu kwa
sababu wote tunaugua hakuna
mkubwa wala mdogo, hivyo
ni muhimu kujua na kuwa na
uelewa kuwa bima inaweza
kumbkinga vipi pale inapotokea
ameumwa, ili waweze kufanya
shughuli zao kwa uhuru,” alise-
ma Helena.

KABWELA FADHILI MOHAMED

KUNA KITU SIELEWT,
HIVI MUME WANGU UNA
WATOTO WANGAPL? s

MALIZA KWANZA KUPIKA,
USTIJE UKANILAZA NJAA.

N
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Kunenge aahidi
kuwashughulikia
makandarasi
wazembe

Na Julieth MKireri, KIBAHA

MKUU wa Mkoa wa Pwani, Abubakar Kunenge
amesema hayuko tayari kuvunja mikataba na
makandarasi badala yake malalamiko yakizidi :
kutokana na mradi unaotekelezwa atamshughu- :
likia moja kwa moja anayehusika. :

Kunenge aliyasema hayo jana mjini hapa al-
ipokuwa akishuhudia utiaji wa saini mikataba
ya ujenzi wa barabara kwa mwaka wa fedha
2024/2025.

“Sina uwezo wa kuvunja mikataba ila kama
hutekelezi vizuri wananchi wanalalamika na :
hali ya usalama ikawa mbaya nitakushughulikia :
katika eneo hilo ila sio kuvunja mkataba wako,” :
alisema.

Kadhalika, alisema endapo mkandarasi ka-
tika ujenzi wa barabara atakuwa na kikwazo
ni vema akakutana naye moja kwa moja kabla
ya mambo hayajaharibika ili utatuzi ufanyike
mapema.

Pia, alisema makandarasi hao wanatakiwa
kufanya kazi kwa mujibu wa mikataba yao na
kuwashirikisha wakuu wa wilaya kwenye mae-
neo yao. ]

“Rais akipita kwenye mkoa wetu apokewe kwa :
kushukuriwa kutokana na miradi iliyotekelezwa :
kwa ufanisi na sio malalamiko ya wananchi kwa :
miradi iliyopatiwa fedha,” alisisitiza Kunenge. :

Mkuu wa Mkuu wa Wilaya ya Mkuranga,

Hadija Nasri alisema ni vema wakandarasi wa-
naotekeleza miradi hiyo wakazingatia taratibu
na kulipa kodi inayotakiwa ambayo itakwenda
kutatua baadhi ya kero za wananchi. :

Awali, akitoa taarifa ya mikataba hin_HMeneja :
(TARURA) Mkoa wa Pwani, Mhand|5| Leopold
Runji alisema katika mwaka wa fedha 2024-
2025 wameidhinishiwa Sh. bilioni 31.475.

Mhandisi Runji alisema fedha za mfuko wa
barabara zinatengemea kufanya matengenezo
ya kawaida kwa kilomita 810, matengenezo va :
sehemu korogi 338.56, matengenezo va vipindi :
maalumu kilomita 77.34, ujenzi wa makaravati
mistari 80 na boxing karavati tatu.

Alisema fedha zitokanazo na tozo ya mafuta

zitakwenda kujenga barabara kiwango cha lami

kilomita 1.75, ukarabati wa barabara kwa ki-
wango cha changarawe kilomita 203.87, boksi
kalavati saba na makaravati mistari 27.

Mhandisi Runji alisema fedha nyingine ni ku-
toka Mfuko wa Jimbo na za miradi ya maen-
deleo ambazo zitajenga barabara kiwango cha
changarawe na kiwango cha lami.

Bil. 4/- kupeleka umeme
mgodi wa makaa ya mawe

Na Gideon Mwakanosya, MB-
INGA

SERIKALI imetoa Sh. bilioni 4.6
kwa ajili ya kupeleka umeme kwe-
nye maeneo ya migodi mkoani Ruvu-
ma na Sh. milioni 280 zimepelekwa
katika mgodi wa Market Insight Lim-
cha Paradiso, Halmashaun ya Wilaya
ya Mbinga mkoani humo.

Akizungumza jana kwenye uzin-
duzi wa kituo cha mauzo cha makaa
ya mawe ya Kampuni ya Market
Insight Limited Naibu Waziri wa Ni-
shati, Judith Kapinga alisema tayari
wameshaanza kupeleka umeme,
nguzo zimeshawekwa na wame-
shaanza kuvuta waya na kuahidi
ndani ya mwezi mmoja utafika eneo
la mgodi.

e HALMASHAURIY I
FIS] YA DIWA K

camin_ Sul:he

Rais (Presiden.
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Hassan o

Aidha, alisema kuwa
anawapongeza Market Insight Lim-
ited kwa jitihada za kuendelea
kuimarisha utulivu ndani ya mgodi
kiuchumi na uwezeshwaji wa kiu-
chumi kupitia fursa zinazopatikana,
ikiwamo fursa za ajira na uwekezaji
huo unaendelea kuchochea uchumi
wa taifa.

“Nawapongeza sana MILCOAL
kwa kuendelea kuwekeza pamoja
na fursa mbalimbali kwaajili ya kue-
ndeleza uwekezaji huu katika mgodi,
ninyi ni mfano wa kampuni zinazo-
fanya vizuri kwenye kuendeleza fur-
sa za uwekezaji, nafahamu vituo vya
usambazaji wa madini ya makaa ya
mawe vipo mbali na migodi.

“Pamoja na sababu zingine mo-
jawapo ni changamoto ya barabara,
natambua kuwa kama uwekezaji wa

Diwani wa Kata ya K|vukon| Halmashaum va Jiji la Dar es Salaam
Sharik Choughule akiwa katika kilele cha Mlima Kilimanjaro mwis-
honi mwa wiki. PICHA: MPIGAPICHA WETU

mwanzoni mliweka mazingira mazuri,
ikiwamo kufungua barabara kutoka
Luwimbi kwa gharama ya Sh. milioni
800,” alisema Naibu Waziri wa Nishati
Kapinga.

Aidha, alisema kuwa, japo barabara
hiyo bado ina changamoto, lakini wa-
natambua jitihada hizo za mwanzoni
ambazo zimewanufaisha watu wengi,
ikiwamo wawekezaji wengine wa mi-
godi na serikali inaendelea kukwamua
ujenzi wa barabara hiyo.

Alisema pia barabara zote zinazoin-
gia katika maeneo ya migodi, Waziri
wa Ujenzi alishafika katika eneo hilo
na amewahakikishia linaendelea ku-
fanyiwa kazi na wakati wowote kuan-
zia sasa shughuli za ujenzi wa barabara
kwa kiwango cha lami utaanza.

Naibu Waziri wa Nishati, Judith
Kapinga alisema sekta hiyo ndogo ya
makaa ya mawe ina mchango mkubwa
katika usalama wa nishati uwekezaji
wa viwanda vya ndani na nje ya nchi.

Alisema halmashauri ya Wilaya
ya Mbinga ni mojawapo ya maeneo
muhimu yanayochangia uwekezaji
kupitia madini hayo kwa kiasi kikub-
wa.

Awali akisoma taarifa ya mradi huo,
mwakilishi wa Kampuni ya Market In-
sighht Limited, Mussa Hadji alisema
kampuni hiyo ilianza rasmi shughuli
za uchimbaji wa madini ya makaa
ya mawe 2017 katika Wilaya ya Mb-
inga, mkoani Ruvuma kwa lengo la
kuchangia kikamilifu sekta ya madini
nchini.

Aidha, kupitia uchimbaji na uuzaji
wa makaa ya mawe tangu kuanzishwa
kampuni hiyo imejipambanua kwa
kuzalisha na kusambaza makaa ya
mawe yenye ubora wa hali ya juu kwa
masoko ya ndani na nje ya nchi.

Kaimu Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma,
Peles Magiri, alisema kuwa kupitia usi-
mamizi thabiti wa serikali miundom-
binu muhimu kama ya barabara na
usambazaji wa umeme katika maeneo
ya migodi vimeendelea kuboreshwa
hali itakayorahisisha uendeshaji wa
shughuli za kibiashara na kuboresha
upatikanaji wa nishati kwa urahisi kwa
watumiaji pamoja na juhudi kubwa zi-
nazotekelezwa na serikali.

Mavunde aziomba benkl kuiunga mkono CRDB kukopesha wachimbaji

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Madini, Anthony
Mavunde, ameipongeza Benki
ya CRDB kwa kurahisisha upati-
kanaji wa mikopo kwa wachim-
baji wakiwamo wadogo na kuzi-
taka benki na taasisi nyingine za
fedha kuiga mfano huo.

Waziri Mavunde alitoa kauli
hiyo jana mjini Kahama alipoka-
bidhiwa ripoti ya utoaji huduma
za fedha kwa wachimbaji wa-
dogo na wa kati kutokana na
maelekezo aliyoyatoa mwaka
jana alipokutana na watendaji

wa benki za biashara nchini.

“Wachimbaji wadogo ni jeshi
kubwa kwenye sekta ya madini
nchini, lakini lenye changamoto
ya mtaji. Iwapo benki zetu za
ndani zitawapa kipaumbele
watu hawa kama mnavyofanya
Benki ya CRDB, mchango wa
sekta ya madini kwenye pato
letu la taifa utaongezeka kwa kia-
si kikubwa. Nawapongeza Benki
ya CRDB kwa kuuona umuhimu
wa kuizingatia sekta hii,” alisema
Waziri Mavunde.

Mwaka jana, Mavunde ali-
waeleza watendaji wa benki

nchini kuhusu changamoto ya
upatikanaji wa huduma za fedha
ikiwamo mikopo kwa wachim-
baji wadogo na kuwataka kuan-
galia namna ya kurahisisha upa-
tikanaji wake ili kukuza mchango
wa sekta ya madini nchini am-
bayo inaajiri maelfu ya wananchi
katika mikoa mbalimbali nchini.

Mavunde alisema serikali
itandelea kuimarisha mazingira
ya uchimbaji nchini ikiwamo
kujenga uwezo wa wachimbaji
wadogo kufanya utafiti utakao-
wasaidia kuchimba maeneo
yenye uhakika wa kupata madini

tofauti na hali ilivyo sasa wan-
apochimba kwa kubahatisha.

“Serikali inaendelea na juhudi
za kuwawezesha wachimbaji wa-
dogo kwa kutekeleza mikakati
tofauti kupitia Taasisi ya Jiolojia
na Utafiti wa Madini (GST) pamo-
ja na Shirika la Madini la Taifa
(STAMICO) kwa kuwa inatambua
kuwa bado wachimbaji wadogo
wengi wanafanya shughuli zao
bila kufanya utafiti wa kisayansi
hivyo kutokuwa na uhakika wa
kupata madini wanayoyakusu-
dia,” alisema.

Ofisa Mkuu wa Biashara wa

Benki ya CRDB, Boma Raballa,
alimjulisha kuhusu hatua kad-
haa zilizofanywa na benki hiyo
katika kuwawezesha wachimbaji
wadogo pamoja na changamoto
ilizokutana nazo.

Akiainisha mchango wa Benki
ya CRDB, Raballa alisema im-
eanzisha kitengo maalum cha
madini ili kutoa wigo mpana wa
utekelezaji wa mikakati inayoe-
lekezwa kwenye sekta ya madini
na kujenga uwezo kwa wafan-
yakazi kuchambua maombi na
mahitaji ya wachimbaji wadogo
wa madini.
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STAMICO
wawaunga
mkono
Wanawake
na Mama
Samia

Na Oscar Assenga, TANGA

MKURUGENZI wa Shirika
la Madini la Taifa (STA-
MICO), Dk.Venance Mwase
amesema wameanzisha
nishati mbadala na rafiki
kwa ajili ya matunzi ya
nyumbani ili kuhakikisha
wananchi wanalinda, kuhi-
fadhi na kutunza mazmgwa
nchini.

Dk. Mwase aliyasema
hayo juzi wakati akishiriki
kampeni ya upandaji wa
miti katika eneo la Amboni
Wanawake na Samia Mkoa
wa Tanga kwa lengo la ku-
tambulisha nishati hiyo safi
mbadala inayojulikana kwa
jina la Briguettes.

Alisema katika kufanikisha
hilo, watazuia ukataji miti
na kuhamasisha matumizi
ya nishati hiyo.

“Suala la nishati safi ya
kupikia ni ajenda ya Rais
Dk. Samia Suluhu Hassan,
niwapongeza Wanawake
na Samia Mkoa wa Tanga
kwa kuunga mkono ajenda
hiyo na sisi tutaendelela
kuwaunga mkono,” alisema
Dk. Mwase

Alisema wana wajibu wa
kutunza mazingira kwa
kutafuta njia mbadala
yasiharibiwe na wananchi
kwa kuwa wengi wao bado
hawana nishati mbadala na
wanatumia kuni na mkaa
ambao unatokana na miti.

Alisema kupitia programu
hiyo, wamelenga kuhamasi-
sha upandaji miti ili kuzuia
uharibifu na ndio sababu
wametafuta nishati mbada-
la ya kupikia.

Dk. Mwase, alisema ili ku-
hakikisha nishati mbadala
inapatikana kukidhi ma-
hitaji ya wananchi na ku-
tunza mazingira, wamefikia
hatua ya kuitambulisha
nishati hiyo.

“Utafiti umekamilika na
uzalishaji umeanza na Wa-
nawake na Samia wataku-
wa wauzaji pamoja na ku-
hamasisha matumizi hayo
kwa kinamama kwa kuwa
wao ndio wanaathirika
na watafutaji wa nishati,”
alisema.

Dk. Mwase alionya kuwa
mazingira yakiharibiwa
na kuathiriwa, wananchi
watashindwa kulima
mazao, kupata hewa safi na
kuwa janga kwao na taifa.

Mwakilishi wa Mkurugenzi
wa Bonde la Mto Pangani,
Michael Buli, alisema wa-
takuwa bega kwa bega
na wananwake hao ku-
tunza mazingira na vyanzo
vya maji ili kufanikisha
kampeni hiyo.

e
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'H'shauri ya Babati yavuka lengo
vandikishaji wanafunzi awali

Na Jaliwason Jasson,
MANYARA

ALMASHAURI ya Mji wa

Babati mkoani hapa im-

evuka lengo kwa kuan-

dikisha wanafunzi wa
darasa la awali 3,695 kwa zaidi
ya asilimia 100.

Akizungumza na Nipashe

juzi Ofisa Elimu Msingi wa Hal-

mashauri hiyo, Simon Mumbee,
alisema kati ya wanafunzi hao,
wavulana ni 1,900 na wasichana
ni 1,795.

Mumbee, alisema makisio yao
ilikuwa kuandikisha wanafunzi
3,641 wakiwemo wavulana 1,879
na wasichana 1,762 hadi kufikia
Machi 31 mwaka huu.

Alisema walivuka lengo hilo
kwa kushirikiana na viongozi wa
mitaa, kata, walimu na wazazi.

Ofisa elimu huyo, alisema
idadi ya wanafunzi wa awali
wanaoandikishwa kuendelea na
masomo hadi darasa la saba im-
eongezeka kutokana na wengine
kuhamia.

Alisema kupitia programu
ya Boost, inayolenga kubore-
sha elimu ya msingi, imesaidia
maeneo manane ikiwemo uan-
dikishaji wa darasa la awali na
darasa la kwanza.

Kwa mujibu wa Sera ya Elimu
ya mwaka 2014, serikali itaweka
utaratibu wa elimu ya awali
kuwa ya lazima na kutolewa kwa
watoto wenye umri wa miaka

mitatu hadi mitano kwa kipindi
kisichopungua mwaka mmoja.

Na kwa mujibu wa mtaala
na muhtsari wa elimu ya awali
mwaka 2023, uwiano wa mwal-
imu kwa watoto unapaswa kuwa
mmoja kwa wanafunzi 25.

Mkazi wa Mtaa wa Kwere,
Halima Abdul, alisema suala la
uandikishaji wa wanafunzi wa
darasa la awali halina ubishi kwa
kuwa mwanafunzi ndio anakuwa
anaanza shule na wengi wanaku-
wa na shauku ya kusomesha.

Mkazi wa Mtaa wa Nyunguu,
John Paschal, alisema wazazi
wengi hawana ubishi kuandiki-
sha watoto wa darasa la awali
kwa kuwa walimu wanawasaidia
kulea watoto hao.

Mshauri wa Malezi Makuzi na
Maendeleo ya Awali ya Mtoto
(PJT-MMMAM) wa Shirika la
Children Incrossfire (CIC), Davis
Gisuka, akizungumzia mafanikio
ya uandikishaji wa wanafunzi
wa darasa la awali, alisema
kuongezeka kwa uandishikishaji
wanafunzi hao kwa halmashauri
hiyo kutoka asilimia 75 Januari
23 mwaka huu mpaka asilimia
101 Machi 31 mwaka huu ku-
naonyesha uelewa wa wazazi ni
mkubwa.

Gisuka, alisema baada ya
mafanikio hayo,ni vizuri kujua
mwisho wa mwaka kama wa-
nafunzi wote watavuka kwenda
darasa la kwanza wakiwa na
umabhiri.

Watalii kutoka mata|fa mballmbal| duniani wakifurahia mlo wa mchana
katika eneo la Shira ndani ya Hifadhi ya Mlima Kilimanjaro wakati wa
safari yao ya kuelekea katika kilele cha juu kabisa cha mlima huo maarufu
kama ‘Paa la Afrika’ mwishoni mwa wiki iliyopita. PICHA: JAMES LANKA

Walimu, wanafunzi
wajisaidia vichakani

Na Steven William, MUHEZA

WANAFUNZI wapatao 437 na
walimu 11 wa shule ya msingi Kwe-
lubuye na Paramba zilizopo Kata ya
Kicheba wilayani hapa Mkoa wa Tan-
ga wanalazimika kujisaidia vichakani
na nyumba za wenyeji kwa kukosa
VYy0O.

Hayo yalisemwa wiki iliyopita na
Diwani wa Kicheba, Hamis Mkodin-
go wakati akiwasilisha kero ya shule
hizo katika kikao cha baraza la madi-
wani wa Halmashauri ya Wilaya ya

Muheza.

Akiwasilisha kero hiyo, Mkodingo
alimuomba Mkurugenzi wa hal-
mashauri hiyo kujenga matundu ya
vyoo katika shule hizo ili kuondoa
aibu kwa walimu na wanafunzi wake
kujisaidia vichakani na nyumba za
wenyeji.

Akijibu kero hiyo na nyingine zi-
lizowasilishwa na madiwani katika
kikao hicho, Makamu Mwenyekiti wa
Halmashauri hiyo, Salimu Secham-
bo alisema wamezisikia na kuahidi
kuzishughulikia.

Wananchi wakerwa ujenzi
barabara kusuasua

Na Mary Mosha,
MOSHI

BAADHI ya wakazi wa
Kata ya Mabogini wilayani
hapa Mkoa wa Kilimanjaro
wameiomba Serikali ku-
kamilisha ujenzi wa bara-
bara ya Mabogini-Kahe na
kuwaondolea kero wana-
zopata mvua zinaponye-
sha.

Akizungumza kwa niaba
ya wakazi hao, Yusufu Kas-
sim, alisema kuchelewa
kukamilka kwa ujenzi
wa barabara hiyo ni kero
kwao, ikiwemo maji ku-
tuama, kugeuka dimbwi
na kushindwa kupitika.

Kassim, alisema licha ya
serikali kutoa ahadi nyingi
tangu mwaka 2015 ukara-
bati wa barabara hiyo
bado umeendelea kusuas-
ua na kuwa kero kwao.

“Barabara hii ni tatizo
kwa vyombo vya moto
kwani vinaharibika mara
kwa mara, barabara hii in-
atuongezea umasikini na
kukatisha uhai wa maisha
ya baadhi yetu.

“Wapo wajawazito wan-
apokwenda hospitali hasa
nyakati za mvua na wag-
onjwa hupoteza maisha
kwa sababu ya kukosa hu-
duma ya kuwahishwa hos-
pitalini mapema kutokana
na ubovu wa barabara hii,

” alisema mkazi mwingine,
Zulpha Musa.
Zulpha, alisema ha-

waoni faida ya wakandar-
asi na viongozi wa serikali
kutembelea na kukagua
barabara hiyo kutokana
na kushindwa kukamilisha
ukarabati.

“Tunaona mkandarasi
kashindwa kazi kwa kuwa
tuliambiwa fedha za

kujenga barabara zime-
tolewa na Benki ya Du-
nia (WB), ” alisema Rukia
Ahmed.

Kwa mujibu wa mka-
taba wa ujenzi wa bara-
bara hiyo yenye urefu wa
kilomita 32, ulianza Juni
mwaka huu na kutarajiwa
kukamilika Februari mwa-
kani

Meneja wa Wakala wa
Barabara za Mijini na Vi-
jijini (TARURA), Africano
Orotha, alisema wame-
pokea Sh. milioni 475 kwa
ajili ya kukarabati eneo
korofi na kuendelea na
ujenzi wa kiwango cha
lami.Kwa mujibu wa Oro-
tha, katika mwaka huu
wa fedha wa 2024/25, wa-
takarabati barabara hiyo
kipande cha mita 800 kwa
kunyanyua tuta na kujen-
ga mitaro ya maji ya mvua.

“Katika  bajeti  yetu
ya mwaka huu wa fed-
ha, TARURA imetenga
Sh.milioni 475 kwa ajili
ya kutengeneza kipande
cha lami kingine cha mita
800,” alisema.

Mkuu wa Mkoa wa
Kilimanjaro, Nurdin
Babu,alisema  wanatam-
bua adha wanazopata
wakazi hao na kuwaomba
kuwa wavumilivua wakati
serikali inaendelea na
mchakato wa kukamilisha
ujenzi huo.

“Tumepokea  maelek-
ezo maalumu ya ujenzi wa
barabara korofi kutoka
kwa Waziri Mkuu, Kassim
Kassim Majaliwa kuhusi-
ana na matengenezo ya
barabara korofi, tunaom-
ba wananchi kuwa wavu-
milivu wakati tunaendelea
kufanyia kazi suala hili,”
alisema Babu.



10 NipaShe Jumanne Agosti 20, 2024

HABARI KANDA YA ZIWA ¢

‘Acheni
kulima bangi’

Na Timothy Itembe, MARA

MKUU wa Wilaya ya
Tarime Mkoa wa Mara,
Maulid Surumbu amewa-
taka wakulima wilayani
hapa kujiinua kiuchumi kwa
kuchangamkia kilimo cha
tumbaku na kuachana na
cha zao haramu la bangi.

Surumbu alitoa rai hiyo
katika Mkutano wa Chama
cha Wakulima Mkoa wa
Mara (WAMACU) wa kuwa-
jengea uwezo wakulima,
maofisa ugani na Viongozi
wa serikali kuhusu mbinu
bora za kilimo cha zao hilo.

Alifafanua kuwa ametoa
rai hiyo baada ya bei ya
tumbaku kuongezeka kuto-
ka Shilingi 4,625 hadi 6,100

Meneja Mkuu wa WA-
MACU, Samwel Gisiboye,
alisema kwa msimu
wa mwaka uliopta wa
2023/24, chama hicho kili-
simamia zabuni za pembe-
jeo ili kupunguza gharama
za uzalishaji kwa wakulima.

Mrajisi wa Vyama vya
Ushirika Mkoa wa Mara,
Lucas Kiondere, alisema
WAMACU imejipanga ku-
tatua kero zinazokabili
kilimo hicho na kuandaa
mafunzo yatakayoimarisha
sekta hiyo.

Ofisa Kilimo wa WAMACU,
Nightess Adonias, WA-
MACU alisisitiza umuhimu
wa kutumia mbinu endel-
evu katika kilimo hicho ili
kukabiliana na hali ya mai-
sha na matumizi ya nishati
mbadala kama vile umeme
na NgUVU za jua.

Kilimo cha tumbaku
nchini kilianzishwa mwaka
1930, na kwa sasa zao hilo
linalimwa katika mikoa
13, ukiwemo Mara na ku-
changia kwa asilimia kubwa
pato la Taifa na mtu mmoja
mmoja.

Meneja MKuu wa
WAMACU, Samwel
Gisiboye, alisema
kwa msimu wa
mwaka uliopta wa
2023/24, chama
hicho kilisimamia
zabuni za pembejeo
ili kupunguza ghara-
ma za vzalishaji kwa
wakulima.

Na Marco Maduhu, KAHAMA

Bukomela na Ubagwe v1hvy0po
Halmashauri ya Ushetu wilay-
ani hapa Mkoa wa Shinyanga
wameishukuru Serikali kwa
kuwaondolea adha ya kuke-
sha usiku kucha kusaka maji
kwa ajili ya matumizi yao ya kila
siku.

'Kanisa, V|ong02| CCM wataka
‘amani kwenye uchaguzi nchini

Na Samson Chacha, TARIME

ANISA la Waadventista

wa Sabato (SDA) nchini

limetaka imani idum-

ishwe katika uchaguzi
wa serikali za mitaa na Uchaguzi
Mkuu ili wananchi wachague
viongozi bora watakaoleta maen-
deleo kwa taifa.

Rai hiyo ilitolewa mwishoni
mwa wiki iliyopita na kiongozi
wa DSA nchini lenye makao
makuu jijini Arusha, Mchungaji
Mark Walwa Malekana katika
maadhimisho ya Jubilee miaka
115 ya kuanzishwa kwa kanisa
hilo iliyofanyika wilayani hapa

Mkoa wa Mara.

Mchungaji Malekana, alisema
kanisa hilo la Kibumaye ni moja
ya makanisa kongwe Kkatika
mikoa ya Kanda ya Ziwa tangu
kufunguliwa kwake mwaka 1909,
likianzisha miradi ya maendeleo
ikiwemo ya shule za msingi, se-
kondari na vituo vya afya.

“Bila amani hakuna maende-
leo, hivyo tunahitaji kuilinda
kwa nguvu zote hasa katika kip-
indi hiki cha kuelekea uchaguzi
wa serikali za mitaa baadaye
mwaka huu pamoja na Uchaguzi
Mkuu unaotarajiwa kufanyika
2025,7alisema.

Mchungaji wa SDA Kibumaye,

Isack Gama, alisema wameitwa
wadau mbalimbali kufanikisha
kuimarisha ujenzi wa kanisa hilo.

Aliwataja baadhi kuwa ni
Mjumbe wa Mkutano Mkuu wa
Chama Cha Mapinduzi (CCM)
Taifa, Daniel Chochori kwa
kuchangia vifaa vya ujenzi vy-
enye thamani ya Sh. milioni 3.6
ikiwemo mifuko ya saruji, mabati
na nondo.

Josephat Isack Sh. milioni
moja na wachangiaji wengine
na kufanikisha kufikisha zaidi ya
Sh.milioni 10.

Akizungumza katika maadhim-
isho hayo, Chonchori, aliwataka
wadau kushiriki kikamilifu ka-

tika uchaguzi wa serikali za mitaa
utakaofanyika nchini Novemba
27, mwaka huu.

“Viongozi tuzidi kuwahamasi-
sha wananchi kujitokeza ku-
jiandikisha katika daftari la wa-
piga kura na siku ya kupiga kura
waende kupiga kura na kuwacha-
gua viongozi bora watakaow-
aletea maendeleo wananchi na
sio wa maneno matupu kwenye
majukwaa ya siasa, “ alisema.

Aliyekuwa Mwenyekiti wa CCM
Mkoa wa Mara, Samwel Kiboye
‘Nambatatw’, alisema wananchi
wanatakiwa kutanguliza amani,
upendo, kuepuka ubaguzi wa
dini, siasa na kabila.

Mbunge wa
Singida Mjini,
Mussa Sima,
akizungumza na
wananchi juzi
kwenye mkutano
wa hadhara uli-
ofanyika soko kuu
la Singida. Ka-
tika mkutano huo
aliwataka wafan-
yabiashra wa-
naopanga bidhaa
zao katikati ya
barabara kuzinga-
tia maelekezo ya
serikali ya kufan-
ya biashara zao
inapofika jioni.
PICHA: THOBIAS
MWANAKATWE

i

Mabinti waliokatisha masomo wajiajiri

Na Shaban Njia, KAHAMA

BAADHI ya mabinti wilayani
hapa Mkoa wa Shinyanga wal-
iokatisha masomo katika shule
za msingi na sekondori kuto-
kana na sababu mbalimbali,
wamejiajiri na kuanza kujiinua
kiuchumi, imefahamika.

Mabinti hao wamejiajiri baada
ya kuhitimu katika fani za muzi-
ki, ushonaji, ususi, ufundi bom-
ba, umeme, mitambo, uuguzi na
ukunga katika chuo cha Mam-
laka ya Mafunzo na Ufundi Stadi
(VETA) Mwakata.

Hayo yalibainika mwishoni
mwa wiki iliyopita wakati ma-

binti hao wakionesha ujzi wao
mbele ya Kiongozi wa Mbio za
Mwenge mwaka huu, Geofrey
Mnzava.

Walisema walipatiwa mafunzo
hayo katika chuo hicho chini ya
ufadhili wa Shirika la Wanawake
katika Sheria na Maendeleo Ba-
rani Afrika (WiLDAF) kwa kush-
irikiana na UNFPA kupitia Mradi
wa “Chaguo langu Haki yangu”.

Mmoja wa mabinti hao, Naomi
Emmanuel, alisema kwa sasa
wamejikwamua kiuchumi to-
fauti na ilivyokuwa awali kabla
ya kupatiwa mafunzo hayo.

Naomi, alisema fani ya umeme
aliyojifunza kupitia mradi huo,

imemsaidia kujiajiri na kuji-
ingizia kipato cha kumsaidia
kuendesha maisha yake na wa-
tegemezi katika familia yake to-
fauti na awali.

Alilishukuru ~ WiLDAF  kwa
kuwapatia vifaa kazi bure na
kuwasaidia kujiajiri katika fani
walizosomea VETA.

Elizabeth Alex, alisema ma-
binti wengi wanaotoka katika
mazingira magumu wanashind-
wa kujiwezesha kiuchumi na
kupitia wao watahakikisha wa-
nawafikia na kuwaelimisha wali-
chojifunza hasa ufundi chereha-
ni ili waelimike na kujiajiri kama
Wwao.

Kwa upande wake, Mnzava,
alionesha  kufurahishwa na
hatua ya mabinti hao kujiajiri,
akisemampango huo ni sehemu
ya takwa la serikali kwa vijana
kujishughulisha kwa kuanzisha
miradi, kuajiri, kuajiri wengine
na kuondokana na umaskini wa
kipato kwa kukuza uchumi.

Alisema serikali imekuwa iki-
wawezesha vijana, wanawake
na watu wenye ulemavu kupi-
tia mikopo ya asilimia 10 in-
ayotolewa na  halmashauri
nchini kuwainua kiuchumi kwa
kukuza mitaji yao na kuondo-
kana na dhana ya kuitegemea
kuwaajiri.

Shukrani hizo walizitoa mwis-
honi mwa wiki iliyopita wakati
Mwenge wa Uhuru ukiweka
jiwe la _msingi ujenzi wa tangi
cha Chona kwa ajili ya kuanza
utekelezaji wa ujenzi wa mradi
wa maji safi na salama kwenye
maeneo yao.

ma Selemani, alisema mrad1

Serikaligyapeleka maji vijijini

huo ukikamilika utawaondolea
adha ya kuamka usiku na kwen-
da kutafuta maji safi na salama
umbali mrefu na mradi huo.
Meneja wa Wakala wa Maji
ni (RUWASA) Wilaya ya Kahama
Mhandisi Maduhu Magili, alise-
ma wamepokea Sh. bilioni 1.4
kutoka Serikali Kuu kwa ajili ya
utekelezaji wa mradi huo lengo

likiwa ni kufikia lengo la kumtua
mama ndoo kichwani.

Kwa mujibu wa Magili, mradi
huo ambao ulianza kutekelezwa
Februari 14, mwaka huu una-
tarajiwa kukamilika Novemba 11
mwaka huu na kunufaisha wa-
nanchi 5,763.

Alisema hadi sasa utekelezaji
wa mradi huo umefikia asilimia
55 na kwamba wamepewa juku-

Ushetu

mu hilo na serikali kusimamia
hadi kukamilika kwake.
Akizungumza  baada ya
kupokea taarifa hiyo, Kiongozi
wa Mbio za Mwenge huo Kkitaifa
kwa mwaka huu, Godfrey Mn-
zava, alimtaka Meneja wa RU-
WASA kuhakikisha unakamilika
kulingana na mkataba na wa-

binu yake ili izidi kuwasaidia.
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Ukurasa 14

Wahitimu waandae cha kufanya
baada ya kupata ‘digirii’ vyuoni,

TEKNOLOJIA - ELIMU - SAYANSI

Ukurasa 12

NA SABATO KASIKA

Umbali mrefu kufika shule
hauwaachi watoto salama

Huenda ni kichocheo
kutekwa, kunyanyasvva

ATUKIO ya watoto

kupotea au wakati

mwingine kubakwa

na kuuawa yanari-
potiwa sana, na hivi karibuni
ikiongoza kwa taarifa za kuhu-
zunisha.

Kamanda wa Polisi Kanda
Maalum ya Dar es Salaam,
Jumanne Murilo, mwishoni mwa
wiki alieleza kuwapo na matukio
manne ya kuuawa watoto kadhaa
eneo hilo.

Kwa mujibu wa Kamanda
Murilo, kwa Mbagala pekee
watoto wanne wameuawa kwa
kipindi kisichozidi mwezi mmoja.

Watoto hao wadogo ambao
baadhi yao ni wanafunzi wa
shule za msingi, wanakumbana
na matatizo mengi hasa wale
ambao wanatembea wenyewe
umbali mrefu bila uangalizi na
wanaozurura mitaani.

Kwa mfano wanaosafiri
kwenda shuleni. Wapo watoto
wanaosoma kwenye shule zilizo
mbali pengine hata kilometa 20,
hawa ni ‘wasafiri’ kwa sababu
muda mwingi wako barabarani,
wana mabegi mazito mgongoni
na pia wapo ambao hawana nauli
wala chakula.

Inatokea wakasafiri kwa
mabasi ya mijini au daladala
ambazo mara nyingi zinawakataa.
Tatizo hilo linachangiwa na
wazazi na walezi kuwapeleka
kwenye shule za mbali kwa lengo
la kuwatafutia elimu bora katika
shule wanazodai wanaziamini
zaidi, hata kama ni za mbali.
mijini na hata kwenye miji mlkuu
ya wilaya, baadhi ya wazazi na

e

Watoto wakiwa na mabegi ya shule PICHA:MTANDAO

Wakati mwingine watoto
wanakosa usafiri huo, kutokana
na sababu kama magari hayo
kutokuwepo hasa ya lifti, yale ya
mizigo kuwakataa kama ambavyo

walezi hupeleka watoto wao
kusoma shule za mbali na nyum-
bani kwa kutumia usafiri usioam-
inika kama malori ya mizigo, lifti
za wasiowafahamu na daladala.

Kumbe oksijeni duniani chanzo ni bahari si
anga, mimea kama ilivyodhaniwa awali

makondakta wa daladala nao
huwakwepa kwa sababu nauli
ya ndogo.

Wakati mwingine watoto
wa miaka sita hadi 10 husota

Ukursa 13

wa 'anchl watoa huduma,
vituo vya afya

vituoni kuanzia alfajiri na mabegi
makubwa ya shule migongoni
bila usafiri.

Lakini serikali imejenga shule
za msingi nyingi za msingi,
katika mikoa mbalimbali na ziko
maeneo ya mijini na vijijini ili
wanafunzi wasome karibu na
nyumbani.

Kwa sasa unaweza kuona
kuna shule ya msingi A na B,
katika eneo moja. Cha kusikiti-
sha ni wengi wa watoto wadogo
kuanzia miaka sita wanao-
bebeshwa mabegi mgongoni
yaliyojazwa madaftari na vitabu
wanahangaika kutafuta usafiri
kwenye daladala na hata kuan-
gukia kwenye mikono ya wauaji
na wanyanyasaji.

Kwa kuangalia matatizo na
changamoto wanazopitia wazazi
na walezi wawapeleke katika
shule za jirani ili kuwapunguzia
adha na unyanyasaji.

Mwalimu mstaafu, Suzan
Lyimo, anazungumzia suala
hilo, akisema, inawezakana kuna
jambo ambalo wazazi na walezi
wanalitafuta, linalosababisha
watoto waenda mbali kufuata
elimu.

“Haiwezekani wahangaike
kumpeleka mtoto mbali huku
kukiwa na shule jirani. Hapa
kuna jambo haliko sawa,”
anasema Suzan, anapozungumza
na Nipashe.

Anafafanua kuwa wakati
mwingine shule inawezakana
kuwa haina walimu au wapo
lakini hawafundishi inavyotak-
iwa.

“Katika mazingira hayo, hata
mimi siwezi kupeleka wanangu
kwa sababu hawawezi kusoma
kikamilifu,” anasema mwana-
siasa na mbunge mstaafu wa
CHADEMA .

Anaongeza kuwa walimu
kutofundisha ipasavyo au kuwa
wachache ni usumbufu kwa
wanafunzi, wazazi na walezi na

INAENDELEA UK.12
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wakati mwingine wanalazimika
kutafuta ‘twisheni’.

Mdau huyo wa elimu anaitaka
serikali kufuatilia na kuondoa
kero hiyo inayowakumba
wanafunzi lakini pia ikiongeza
usumbufu wa kupata elimu.

“Ni kweli watoto wana-
bebeshwa mabegi makubwa
yenye madaftari na vitabu, lakini
wazazi na walezi nao wanala-
zima kulipa nauli kila siku, kama
wangesoma karibu na nyumbani,
gharama zingepungua,” anasema
Suzan.

Hatua ya kuongeza shule ingek-
wenda sambamba na kuboresha
elimu, ili kuweka mazingira rafiki
kwa wanafunzi na kuwavuta
kusoma popote walipo, anaeleza.

“Ninaamini kuna jambo
haliko sawa, hivyo, nirudie
kwamba, kama serikali imeamua
wanafunzi wasome shule
za jirani iboreshe mazingira
ya kufundisha na kujifunza,”
anasema.

Katibu wa Chama cha Haki
na Maslahi ya Walimu Tanza-
nia (CHAKAMWATA), Meshack
Kapange anasema, kuna sababu
zinazochangia hali hiyo.

Mojawapo anasema ni kuhama
kwa familia kutoka eneo moja
kwenda lingine kutafuta unafuu
wa kodi au makazi ya kudumu.

Kapange anasema ni wale
ambao hawajajenga nyumba
wanalazimika kuhama makazi
lakini wakiwabakiza watoto
shuleni licha ya kwamba
wanatembea kilometa nyingi
kuzifikia.

“Lakini pia ubora wa shule nao
unachangia wazazi kuwapeleka
watoto kusoma kule wanakoona
watafaulu hata kama ni mbali,”
anasema Kapange.

Katibu huyo anaongeza kuwa
elimu ni kila kitu katika maisha
na kwamba inatafutwa kwa
gharama ikiwamo hiyo ya watoto
kwenda kusoma mbali na nyum-
bani.

“Kwa ujumla sekta ya elimu
ina changamoto nyingi ambazo
zinahitaji kutafutiwa ufumbuzi.
Unapoona hali kama hiyo ya
wanafunzi kutafuta elimu mbali,
ujue kuna sehemu hakujakaa
vizuri,” anasema.

SAYANSI

NA MWANDISHI WETU

Kumbe oksijeni duniani chanzo ni bahari
si anga, mimea kama ilivyodhaniwa awali

AMILIONI ya watu wa-
nafahamu baada ya ku-
fundishwa kuwa chanzo
kikuu cha hewa ya oksi-
jeni inayotumiwa duniani inatoka
angani, pia inazalishwa na mimea
inapotengeneza chakula na kiasi
inapatikana kwenye ufa wa dunia.

Swali la ni nini chanzo kikuu
cha oksijeni duniani linaendelea
kutafitiwa. Ni mimea ipi huipa dunia
oksijeni yote au anga? Jibu sasa lin-
akuwa oksijeni duniani haitoki zaidi
kwenye miti.

Badala yake, inatoka angani
na ndiyo ambayo wanadamu
wanaitegemea na kwamba kwa kiasi
kikubwa inapatikana baharini, kwa
mujibu wa Taasisi ya National Geo-
graphic.

Inaeleza kuwa, karibu asilimia 70
ya oksijeni katika angahewa hutoka
kwenye mimea ya baharini na
viumbe vinavyofanana na mimea.

Hivi karibuni wanasayansi hao,
wamegundua oksijeni kwenye kina
kirefu cha bahari, ikizalishwa na
vipande vya mawe vilivyoko kwenye
sakafu ya bahari.

Wanasema zaidi ya nusu ya
oksijeni ambayo watu wanaitumia
inatoka baharini. Lakini, kabla ya
ugunduzi huo, ilieleweka kuwa
inatengenezwa na mimea ya baha-
rini, inayofikiwa na mwanga wa jua.

Katika kina cha kilomita tano
ambapo hakuna mwanga wa jua
unaoweza kupenya, oksijeni ina-
patikana ikizalishwa kwa wingi na
vipande vya mawe.

Kwa haraka kampuni kadhaa za
uchimbaji madini zinaeleza kuwa
zina mipango ya kukusanya mawe
haya, lakini wanasayansi wa baha-
rini wanahofia kuyakusanya kwani
kunaweza kuvuruga maisha ya
viumbe wa baharini ambao wanat-
egemea oksijeni inayozalishwa
baharini.

“Niliona jambo hili kwa mara ya
kwanza mwaka 2013, kiasi kikubwa
cha oksijeni kinatoka kwenye
sakafu ya bahari katika giza totoro,”
anaeleza mtafiti mkuu Prof. Andrew
Sweetman.

Msomi huyo kutoka Chama cha
Scotland cha Sayansi ya Bahari
anaongeza. “Nilipuuza, kwa sababu
nilikuwa nimefundishwa, oksijeni
inapatikana tu kupitia kusanisi
mwanga au nuru ya jua.”

Yeye na wenzake walifanya utafiti
katika eneo la kina kirefu cha bahari
kati ya Hawaii na Mexico - sehemu
ya sakafu ya bahari ambayo ime-
funikwa na vipande hivi vya mawe.

Anasema vipande hivi hujiunda
vinapokusanyika na maganda
magumu na taka nyingine, akisema
ni mchakato unaochukua mamilioni
ya miaka.

Timu ya kimataifa ya wanasayansi imegundua kwamba ok-
sijeni Inatoka kwenye mawe ya chuma yaliyoko chini ndani
(sea bed) ya Bahari ya Pasifiki. PICHA: MTANDAONI.
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Ukiweka betri
kwenye maji ya ba-
hari, inaanza kutoa
povu,’ anaeleza
Prof. Sweetman

na akiongeza
kuwa, “Kwa saba-
bu mkondo wa
umeme kwenye
maji ya bahari hu-
gawanyika kuwa
oksijeni na haid-
rojeni (ambayo ni
mapovu).

Kwa sababu vipande hivyo
vina madini ya ‘lithiamu, kobalti
na shaba’, zote hizo zinahitajika
kutengeneza betri. Kampuni
nyingi za madini zinaunda
teknolojia ya kuvikusanya na
kuvileta juu duniani.

Ugunduzi uliochapishwa katika
jarida la ‘Nature Geoscience’,
unazua wasiwasi kuhusu hatari za
uchimbaji wa mawe haya katika
kina kirefu cha bahari.

Wanasayansi waligundua kuwa
vipande hivyo vinaweza kuten-
geneza oksijeni kwa sababu vina
sifa kama betri.

“Ukiweka betri kwenye maji
ya bahari, inaanza kutoa povu,”
anaeleza Prof. Sweetman na
akiongeza kuwa, “Kwa sababu

mkondo wa umeme kwenye maji
ya bahari hugawanyika kuwa
oksijeni na haidrojeni (ambayo
ni mapovu). Tunaamini vipande
hivi, hufanya mchakato kama huo
lakini kwa njia ya asili.

Watafiti katika maabara, walip-
ima nguvu ya umeme kwenye
vipande hivyo. Wakagundua kuwa
umeme wake unakaribiana na
umeme katika betri ya kawaida.

Hii inamaanisha, vipande vya
mawe vilivyokaa chini ya bahari
vinaweza kuzalisha umeme
mwingi.

Watafiti wanafikiri mchakato
wa kuzalisha oksijeni ambayo
haihitaji mwanga wa jua unaweza
kuwa unatokea kwenye sayari
nyingine, na kuwa na mazingira
yenye oksijeni ambako maisha
yanawezekana.

Wasimamizi wa Kkitaifa wa
masuala ya Bahari na Anga
wa Marekani (NOAA), wame-
onya uchimbaji wa mawe hayo
unaweza “kusababisha uharibifu
wa maisha na makazi chini ya
bahari.”

Zaidi ya wanasayansi 800 wa
baharini kutoka nchi 44 wametia
saini onyo, linaloangazia hatari
za kimazingira na kutaka kusit-
ishwa kwa shughuli za uchimbaji
wa mawe hayo.

Spishi mpya zinagunduliwa
katika kina kirefu cha bahari kila
siku na inaelezwa kuwa, wanajua
zaidi kuhusu uso wa mwezi, zaidi
ya wanavyojua kuhusu kina cha
bahari.

Ugunduzi huu umefichua
kwamba mawe yanayotoa oksijini
yanasaidia maisha huko.

Prof. Murray Roberts, mwana-
biolojia wa baharini kutoka Chuo
Kikuu cha Edinburgh ni mmoja
wa wanasayansi waliotia saini
ombi la kuzuia uchimbaji huo

baharini.

“Tayari kuna ushahidi
mwingi kwamba uchimbaji
wa mawe hayo kwenye kina
kirefu cha bahari utaharibu
mifumo ya ikolojia ambayo
hatuielewi,” anaiambia BBC.

“Kwa sababu mashamba
haya yanafunika maeneo
makubwa kama haya ya
sayari yetu, itakuwa ni
wazimu kufanya uchimbaji
baharini huku tukijua kuwa
ni chanzo kikubwa cha uzal-
ishaji wa oksijeni.”

Prof Sweetman anaongeza:
“Sioni utafiti huu kama
jambo ambalo litakomesha
uchimbaji.

“Lakini tunahitaji kuchun-
guza kwa undani na tuna-
hitaji kutumia taarifa hizi
na taarifa tutakazokusanya
siku zijazo, ikiwa tutataka
kwenda kwenye kina kirefu
cha bahari kuchimba kwa
njia ambazo ni rafiki zaidi
kwa mazingira.”

Baadhi ya watafiti wa
bahari wanaeleza kuwa kuna
angalau mara tatu zaidi ya
maisha kwenye sakafu ya
bahari kuliko yale ya bahari
iliyoko juu.

Na karibu theluthi mbili
ya maisha hayo bado haija-
gunduliwa au kutambuliwa
rasmi na binadamu.

Wanasema imejulikana
tangu miaka ya 1960 kwamba
aina mbalimbali za viumbe
ziko juu sana kwenye kina
kirefu cha bahari, na kwamba
kuna anuwai nyingi lakini pia
nasaba nyingi zisizojulikana
na familia nyingi za viumbe
zinazosubiri kugunduliwa.

Sakafu ya kina kirefu cha
bahari inafunika zaidi ya
nusu ya uso wa dunia lakini
ni nyumbani kwa baadhi ya
mifumo ya ikolojia ambayo
haijasomwa sana, kulingana
na utafiti huo.

Utafiti wa awali ulichan-
ganua nasaba (DNA) ili-
yokusanywa kupitia safu ya
maji, kutoka juu ya sakafu
ya bahari kwa hivyo utafiti
huu wa hivi karibuni unataka
kukamilisha picha na kutoa
mtazamo wa kimataifa wa
viumbe hai ndani ya bahari.

Baadhi ya wanyama
wanaoishi kwenye sakafu
ya bahari wanaofahamika
ni pamoja na dolfini, papa,
ndege jamii ya pengwini na
simba wa baharini.

BBC SWAHILI
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TEKNOLOJIA

NA ENOCK CHARLES

Mageuzi ya Kielektroniki yawaunganisha
wananchi,watoa huduma, vituo vya afya

AGEUZI ya teknolojia

yanayoendelea duni-

ani, yameleta unafuu

na urahisi katika sekta
mbalimbali, afya ikiwa haijaachwa
nyuma.

Kwa Tanzania mageuzi hayo
yanakwenda sambamba na
ongezeko la matumizi ya teknolo-
jia ya kielektroniki kutengeneza
mifumo inayotatua changamoto
zinazowakabili wananchi wengi
au makundi maalum.

Mkurugenzi wa Programu wa
shirika la kiraia la Apotheker
Health Access Initiative, Dk. Angel
Dillip, anasisitiza umuhimu wa
mageuzi ya teknolojia ya kidijitali
kwa huduma za afya mijini na viji-
jini.

“Teknolojia ya kidijitali na
matumizi yake katika huduma
za afya ina uwezo wa kubore-
sha ufanisi, kupunguza gharama
na kurahisisha kazi kwa watoa
huduma wa afya ya msingi,”
anasema Dk. Dillip.

Anasema mwaka 2019, wal-
isukumwa kuanzisha mpango
wa kidijitali, Afya-Tek, kwa lengo
la kusaidia juhudi na mipango
ya kupunguza vifo vya mama
na mtoto, kuboresha huduma
za afya ya uzazi kwa wanawake
na utoaji wa elimu kwa vijana wa
rika balehe.

Anasema mfumo huo pia
unaunganisha maduka ya dawa
binafsi, vituo vya afya na wahu-
dumuwa afyaya jamii.

“Changamoto kubwa ambayo
sisi tuliona ni kwamba hapa-
kuwa na muunganiko Kkati
ya watoa huduma wa afya
ya jamii, maduka ya dawa
na vituo vya afya pamoja na
kwamba wote wapo katika jamii
moja lakini hawaongei kitu
kimoja,” anasema Dk. Dillip.

“Tuliona ili hawa wote wafanye
kazi pamoja wanahitaji kuungan-
ishwa kwa mfumo mmoja wa kidi-
jitali,” anafafanua.

Anasema  kupitia  Afya-
Tek, watoa huduma wa afya
ya jamii 240 katika wilaya ya
Kibaha wamewezeshwa kuwasa-
jili watuwao ili waweze kuwatam-
bua na kuwahudumia kirahisi
katika mfumo wa kidijitali ambao
umeunganishwa na vituo vya afya
na maduka ya dawa.

Anatoa mfano kwamba Afya-
Tek inaunda vitambulisho vya
kipekee vya wagonjwa, vinavy-
owezesha utambulisho sahihi na
upatikanaji wa haraka wa rekodi
zao za afya.

“Teknolojia hii huongeza
ufanisi wa utoaji wa huduma za
afya, kuhakikisha kuwa wagonjwa
wanapata huduma kwa wakati na

Mama na mtoto huko Kibaha mkoani Pwani wakisajiliwa kidijitali na mtoa huduma wa afya

va jamii . PICHA: AFYA-TEK

kwa uratibu.”

Dk. Dillip anasema ili kufikia
malengo ya kuwaunganisha watoa
huduma za afya na wagonjwa,
wanahamasisha viongozi wa mitaa
na mafunzo kuwa watoa huduma.

“Afya-Tek imetoa mafunzo
kwa karibu watu 500 wan-
aohudumia zaidi ya watu
255,000 na imeboresha sana
huduma za afya. Mpango huo pia
umerekodi

zaidi ya watu 100,000 kutem-
belea maduka ya dawa binafsi
na kupata huduma kidijitali,”
anasema.

Mwenyekiti wa Maduka ya Dawa
Binafsi Kibaha Mjini, Steven
Bwire, anasema mpango wa kuhu-
dumia wagonjwa kidijitali ume-
saidia kuwa na kumbukumbu zao
sahihi na hivyo kuwapa huduma
yenye mwendelezo mzuri akitolea
mfano wajawazito na watoto chini
ya miaka mitano.

Anasema huduma hiyo imewez-
esha kuwa na kumbukumbu sahihi
za mjamzito na hata anapoenda
katika kituo cha afya inakuwa ni
rahisi kuhudumiwa.

“Watu wengi wanapopata
changamoto za kiafya kitu cha
kwanza huwa wanakimbilia
kwenye maduka ya dawa kupata
huduma sasa mfumo huu unatu-
saidia kuwahudumia kirahisi na
hata baadae anapoenda katika
kituo cha afya inakuwa ni rahisi

kuhudumiwa kwa Kkuzingatia
kumbukumbu zake za nyuma,”
anasema Bwire.

Mariam Mbwana ni mama wa
watoto watatu kutoka Visiga katika
wilaya ya Kibaha mkoani Pwani,
anasema Afya-Tek imekuwa mkom-
bozi kwake.

“Kabla ya Afya-Tek, kupata
huduma ya afya ilikuwa vigumu,
kwa mfumo wa kidijitali watoto
wangu na mimi tunapata huduma
kwa wakati unaofaa. Watoa
huduma wa afya ya jamii daima
wako kutuongoza, na hatuhitaji
tena kuwa na wasiwasi kusubiri
kwa muda mrefu katika kliniki,”
anasema Mariam.

Mbali na kutoa huduma rahisi
kwa wajawazito na watoto, Afya-
Tek imethibitisha kuwa ya manufaa
hasa kwa vijana, ikiwafikia takrib-

ani vijana 28,000 na kuwapa
taarifa na huduma muhimu za afya.

Mwenyekiti wa Watoa Huduma
ya Afya ya Jamii, Ramadhan
Shaban, anasema anafanyakazi
hiyo kwa kujitolea kwa kushiriki-
ana na wadau mbalimbali ikiwamo
Afya-Tek, vituo vya afya na maduka
ya dawa.

Anasema mpango huo ume-
saidia vijana kupata elimu sahihi
ya afya, magonjwa ya ngono na
namna ya kuepukana na mimba
katika umri mdogo.

Kwa wajawazito anasema wame-
pata urahisi wa kupata huduma
haraka na hivyo kuongeza idadi ya
mahudhurio yao ya kliniki.

“Sisi tuliwekeana malengo kwa
kila mtoa huduma wa afya ya jamii
kuhudumia wastani wa kaya 200
na makundi haya yote yanapati-

kana katika hizo kaya, imesaidia
kupunguza vifo vya wajawazito na
wengi kuona umuhimu wa kliniki,”
anasema Shaban.

“Tunasogeza elimu ya afya ya
uzazi karibu na wananchi kwa
hiyo hata kama kituo cha afya
kipo mbali lakini kupitia sisi watoa
huduma wa afya ya jamii mtu
anaweza kupata huduma za awali
kabla ya kufika kituo cha afya na
vilevile tunakuwa kiunganishi kati
ya vituo vya afya na wananchi kwa
kuwa wakati mwingine wanat-
uelewa zaidi sisi tunaoishi nao
kuliko wataalam wa afya,” anasema
Shaban.

Kauli hiyo inaungwa mkono na
Mganga Mkuu wa Halmashauri
ya Kibaha Mjini, Dk. Wilford
Kondo, ambaye anasema pame-
kuwapo na ongezeko la wajawa-
zito kuhudhuria kliniki kikamilifu
na hatimaye kijifungulia hospitali
badala ya nyumbani.

Anasema takwimu zinaonyesha
kwamba kumekuwa na ongezeko
la wajawazito kupata huduma za
uzazi hospitalini, kutoka asilimia
41 mwaka 2022 hadi asilimia 61
mwaka jana na hivyo kupunguza
vifo vinavyotokana na uzazi na
kupongeza mpango huo wa Afya-
Tek wilayani humo.

“Tunahudumia wajawazito sasa
unaweza kukuta mama damu ime-
pungua hajapata lishe nzuri, sasa
hawa wahudumu wa afya ngazi
ya jamii kwa kuwa wanafanya
kazi ngazi ya chini kabisa unakuta
wanaibua hizo changamoto wana-
gundua matatizo haraka kutokana
na elimu waliyopewa inarahisi-
sha mama kwenda hospitali kwa
wakati,” anasema Dk. Kondo.

Akielezea kuhusu umuhimu
wa watoa huduma wa afya ya
jamii, anasema wanasaidia kufiki-
sha elimu kwa umma na huduma
za awali kule ambako wataalam wa
afya wasingeweza kufika kirahisi
na wanatumia lugha inayoeleweka
kwa urahisi kuliko ile ya wataal-
amu wa afya.

“Sera ya nchi inaelekeza
mama mjamzito awahi haraka
kliniki mara tu anapojigundua ni
mjamzito sasa kupitia hawa watoa
huduma wa afya ya jamii hilo
limefanikiwa kwa kiasi fulani,”
anaeleza.

Hata hivyo Dk. Kondo anaeleza
kumekuwa na mimba za utotoni
katika halmashauri hiyo na
kwamba ripoti ya mwaka jana
inaonesha kuwa Halmashauri
hiyo ilirekodi mimba 637 na
kuwaomba wadau mbalimbali
kuendelea kuwaunga mkono
katika juhudi za kupambana na
tatizo hilo.
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ELIMU

NA GAUDENSIA MNGUMI

JANCA HAKUNA AJIRA

Wahitimu waandae cha kufanya
baada ya kupata ‘digirii’ vyuoni

Uje mkakati wa kupeleka wataalamu

HABA wa ajira ni mkub-

wa lakini kwa mataifa

maskini ni tatizo linaloz-

ielemea serikali zote,
kuliko kwenye mataifa yaliyoen-
delea.

Kwa mfano, Ulaya idadi ya watu
ni ndogo huku wazee wakiwa
wengi zaidi na kazi za kufanya ni
nyingi pia.

Kinachojiri ni kazi nyingi lakini
hakuna wakuzifanya. Na ili kutatua
tatizo la nchi kukosa nguvu kazi,
serikali huko Ulaya zinatoa ajira
kwa wakimbizi au wahamiaji
kutoka nchi zenye migogoro
ikiwamo vita.

Mfano, ni rahisi kwa raia wa
Ukraine kupata kazi Ulaya kuto-
kana na vita na Urusi. Aidha. hata
raia wa Ulaya Mashariki kama
Belarus, Bulgaria, Cheki, Romania
na Hangari nao wanaajiriwa kuziba
pengo la kukosa nguvukazi.

Afrika shida ni kubwa kwa
sababu ya umasikini na idadi
kubwa ya watu hasa vijana. Kundi
hili ni wengi zaidi na ajira ni chache
mno, hivyo mamilioni hawana kazi
wala hawawezi kujiajiri.

Takwimu za Shirika la Umoja wa
Mataifa la Idadi ya Watu (UNFPA),
zinasema asilimia 70 ya watu
Afrika Kusini ya Jangwa Sahara ni
vijana walio na umri wa chini ya
miaka 30.

UNFPA inasema kuwa idadi ya
watu wa ukanda huo ni bilioni 1.2
hivyo vijana wanaweza kuwa zaidi
milioni 840,000,000.

VYANZO VYA AJIRA

Msomi na mhubiri Askofu Victor
Chisanga, Profesa mstaafu wa
Chuo Kikuu cha Ardhi, anasema
ukosefu wa ajira utapata tiba kwa
kuzitaka taasisi za elimu ya juu
kufanya utafiti kubaini wapi kuna
fursa za kuajirika au kujiajiri ili
kufundisha maeneo hayo zaidi.

Anasema wakati mwingine
kufundisha wasomi wengi wasio
na kazi tena wasioweza kujiajiri ni
hasara kwa nchi kwa kuwa wengi
wanasomeshwa kwa fedha za
umma.

Anataka tatizo hilo limalizike
kwa vyuo vikuu na vya kati kufanya
kwanza utafiti, kutambua kada
zenye ajira zaidi.

“Si hivyo tu pamoja na utafiti
vijana wanapomaliza masomo
wapate muda mwingine uwe
mwaka au miezi sita kuandaa
andiko la kile watakachofanya
baada ya kupata shahada.”

Profesa Chisanga mbobezi wa

Askofu Victor Chisanga

usanifu majengo ‘architecture’
anashauri msomi yeyote chuoni
aandike atakachofanya baada ya
shule.

“Akiandaa andiko wahadhiri
wafuatilie na kuona ubora wa kazi
hizo, zile zitakazofaa zisimamiwe
na kuendelezwa. Serikali iwakope-
she fedha za kuendeleza miradi
hiyo ile inayoleta ajira kwa vijana
wengi.”

Anashauri kila kozi mwanachuo
anayosoma aandae mikakati ya
kujiajiri ili kupunguza tatizo lin-
aloongezeka la kukosa kazi kwa
wasomi wa vyuo vikuu na vya kati.

Msomi huyo anasema serikali
ianzishe benki ya kutoa mikopo ya
kufanikisha miradi hiyo, isimamie
fedha hizo zirudishwe na kuende-
lea kunufaisha wanavyuo wengine.

KUWAPELEKA VIJUJINI
Tanzania nayo ina vijana
mamilioni wasio na kazi lakini
Profesa Victor Chisanga, anasema
wanaajirika kupitia programu
anayoiita ‘kuajiri vijana wasio na
ajira’ kwa kupeleka maendeleo

= ——————

wa kada zote na kuwapeleka viji-
jini ili waajiriwe kuanzia maofisa
kilimo, wahandisi wa barabara,
umeme, ujenzi, mipango miji,
daktari mkuu/bingwa, wachumi
na wataalamu wa ushirika.

wote wawe wasomi wenye ‘degree’
moja au zaidiTukisema matibabu
yuko daktari bingwa au mkuu wa

kuwaajiri vijana na wasomi wetu.”
Anasema Profesa Chisanga.
Anaongeza, mathalani kuna

watakuwa 120,000, kadha-
lika wahandisi wa barabara na
majengo na mipango waajiriwe.

“Ofisa kilimo atakuwa anachun-
guza ardhi, anashauri masuala ya
mbolea, anafuatilia hali ya hewa,
viuatilifu na kusimamia kilimo.
Sekta hiyo itabadilika na kuimarika
zaidi.” Anaongeza.

Anasema kwenye ufugaji ofisa
huyo na timu yake wanasimamia
shughuli za ufugaji wa aina zote
na kusimamia upatikanaji wa tija.

Anaamini kuwa iwapo wataal-

Vijijini washiriki kuleta maen

Si hivyo tu
pamoja na
utafiti vijana
wanapomaliza
masomo wapate
muda mwingine
uwe mwaka au
miezi sita kuan-
daa andiko la
kile watakacho-
fanya baada ya
kupata shahada

kuajiriwa maendeleo yatapatikana
na uhaba wa ajira unaweza kupun-
guzwa.

nako kuwe na wataalamu hao
ili kusimamia na kushirikiana na
wataalamu wa vijiji ili kutimiza
malengo yanayowekwa ya kuleta
maisha bora kwa wananchi.

KUCHANGIA MAENDELEO

Mbobezi huyo wa masuala ya
usanifu anasema ili kuwapa vijana
hao ajira ni lazima kuchangia
mishahara akipendekeza kila
idadi ya kaya na kukubaliana kiasi
cha kutoa pengine Sh. 20,000 kwa
mwaka.

Hata wale, walioko mijini
wanaweza kuchangia kwa kutoa
fedha hizo kwenye familia zao
kutekeleza mradi huo na serikali
ichangie.
kinaweza kuwa familia hata 800
na kila familia ina wastani wa
watu watano hivyo tunakubalina
kila familia ichangie pengine Sh.
20,000 au 15,000.” Anashauri.

Wataalamu hao wanaweza
kulipwa si chini ya Sh. 600,000

deleo

kwa mwezi sehemu ya mishahara
halmashauri.

Anasema vijana hao wasomi
ya nchi badala ya kuwaacha waen-
delee kuuza mafuta ya magari
vituoni, kuendesha bajaji na boda
au kuzurura mijini.

ULEVI

Mwalimu huyo wa Injili, anagusia
ukosefu wa ajira kwa vijana kuwa
umechangia kuongezeka ulevi,
akishauri ukomeshwe, kuwepo
na sheria ya kufungua na kufunga
baa kwa muda mfupi, lakini pia
kuzuia uuzaji pombe kiholela na
kuadhibu walevi kupindukia.

Serikali nayo inazungumzia
suala la ukosefu wa ajira, kama
Rais Samia Suluhu Hassan, akiwa
Pemba Januari, 2022 alisema tatizo
la ajira ni kubwa na kwamba linal-
ishughulikiwa .

“Serikali yenu, tunajua tatizo la
ajira na tutajitahidi kutengeneza
fursa mbalimbali ili vijana wapate
ajira.”

Vijana wengi wanaomba kazi
kwa mfano umati ulipelekwa
kufanyiwa usaili kwenye Uwanja
Salaam.

Ilikuwa mwaka 2014, Idara ya
Uhamiaji ilitangaza nafasi 70 za
ajira na vijana zaidi ya 1,000 wali-
omba kazi na kusanyika kwenye
uwanja huo, kusailiwa. Inamaani-
sha kuwa kati ya hao wengine 930
wameendelea kuishi bila kazi.

Kwa mujibu Ofisi ya Waziri
Mkuu, Kazi, Vijana, Ajira na
Wenye Ulemavu, takribani vijana
1,000,000 wanahitimu kila mwaka
kutoka taasisi mbalimbali za
kielimu lakini kazi za ajira zinazo-
patikana kwenye sekta ya umma
na binafsi hazizidi 300,000.

Hivi karibuni Rais Samia alim-
wagiza Waziri wa Nchi, Ofisi ya
Waziri Mkuu Kazi, Vijana, Ajira
na Wenye Ulemavu, Ridhiwani
Kikwete kufanyakazi ili vijana
wapate kazi.

Anamtaka kazi yake kubwa iwe
kuratibu vijana wapate ajira na
kuwe na uzalishaji wa kazi katika
sekta nyingine mfano, kilimo,
madini na uvuvi.
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Jamii yataklwa
kurudi katika
misingi ya
utanzania

Na Gloria Maganza, DODOMA

KATIBU Mkuu Wizara ya
Mambo ya Ndani ya Nchi, Ally
Gugu ameiasa jamii kurudi
katika misingi ya utanzania
na kuhakikisha kuwa suala
[a mmomonyoko wa maadili
l[inapewa kipaumbele kuanzia
ngazi ya familia.

Amesema lengo ni kizazi cha
sasa na cha baadaye kiendelee
kubaki salama na kujenga taifa
lenye watu waliostaarabika

Alitoa nasaha hizo wakati wa
mahafali ya darasa la saba ya
Shule ya Msingi ya Martin Lu-

Gugu alisema kwa sasa nchi
inakabiliwa na janga la mmo-
monyoko wa maadili ambalo
kwa kiasi kikubwa linaathiri
jamii.

“Nitumie fursa hii kuiasa
jamii kwa ujumla kurudi katika
misingi yetu ya kitanzania na
kuhakikisha kuwa suala hili
[a mmomonyoko wa maadili
tunalipa kipaumbele ili wa-
toto wetu waendelee kubaki
salama na hatimaye kujenga
taifa lenye watu wastaarabu”
alisema Gugu.

Aidha, aliitaka shule hiyo
kuzingatia misingi muhimu
iliyowekwa na serikali katika
kuwaandaa watoto ikiwa ni
pamoja na kuwajenga wa-
nafunzi wenye uwezo wa
kuwasiliana kwa lugha fasaha
kama lugha ya taifa (Kiswahili)
lugha za kigeni ikiwemo Kiin-
gereza, lugha ya alama, breli
na lugha ya mguso.

Awali Mwalimu Mkuu wa
Shule hiyo, Gilbert Nhuguti
alisema wanafunzi 195 wak-
iwemo wasichana 102 na
wavulana 93 ndiyo wanaota-
rajiwa kuhitimu.

DC aplga stop mikokoteni
ya ng’'ombe barabarani

Na Paul Mabeja, KONGWA

KUU wa Wilaya ya

Kongwa, Mayeka Si-

mon amepiga maru-

fuku  mikokoteni
inayokokotwa na ngombe
kutembea barabarani zaidi ya
saamojajioni, kwamba kinyume
na hapo wahusika wakamatwe
na kuchukuliwa hatua ili kuwa
na usalama barabarani.

Alitoa agizo hilo juzi waka-
ti wa kikao cha tathmini ya
utekelezaji wa mkataba wa lishe
katika kipindi cha robo ya nne
ya mwaka 2023/24 uliojumui-
sha wadau mbalimbali

Katika kikao hicho alitoa hati

za pongezi kwa kata na vituo
vya kutolea huduma za afya na
wadau wa lishe waliofanya vi-
zuri katika utekelezaji wa mka-
taba wa lishe kwa kipindi cha
mwaka 2023/2024.

Waliopata hati hizo ni Kata za
Matongoro, Sagara na Mamlaka
ya Mji Mdogo Kongwa, Hospitali
ya Wilaya Kongwa, Kituo cha
Afya Mlali na Ugogoni na mdau
kutoka Shirika la CUAMM Doc-
tors with Africa.

Mayeka aliwaagiza watendaji
kusimamia upandaji wa miti ya
matunda katika taasisi zote, ofi-
uwepo wa vyoo vizuri vinavyo-
tumika katika kila kaya na usafi

wa mazingira kila Jumamosi.

Mkurugenzi Mtendaji wa
Halmashauri ya Wilaya Kong-
wa, Dk. Omary Nkullo aliwa-
taka maofisa ustawi wa jamii
kuongeza nguvu ya ushawishi
katika kutoa elimu kwa jamii
juu ya masuala ya lishe ili kue-
pukana na tatizo la utapiamlo
kwa watoto wenye umri chini
ya miaka mitano.

Ofisa Lishe wa Wilaya ya
Kongwa, Maria Haule alisema
katika kupambana na utapiam-
lo wilaya imefanikiwa kununua
mashine nne za kuongeza
virutubisho shuleni, kuongeza
idadi ya wanafunzi wanaokula
chakula shuleni kwa kipindi cha

Januari hadi Machi kutoka wa-
nafunzi 99,009 kati ya 126,936
wanapata chakula shuleni.

Alisema fedha zilizopangwa
kutumika katika kutekeleza
afua za lishe ni Sh. milioni 27183
sawa na asilimia 91.83 ya fedha
zilizotumika kwa ajili ya chakula
shuleni na kutekeleza Siku ya

Akizungumza kwa niaba ya
Ofisa Kilimo wa Wilaya, Josiah
Chikoka alisema amepokea na
kufanyia kazi ushauri aliopewa
na Mkuu wa Wilaya wa kush-
irikiana na taasisi mbalimbali
kuzalisha kwa wingi mazao ya
lishe ikiwemo matunda, mboga
na viazi lishe.

L

Aliyekuwa Naibu Meya wa Jiji la Dodoma, Asma Karama (kulia) akimvalisha
Joho la Unaibu Meya Fadhili Chibago (kushoto) baada ya kuchaguliwa kuwa
Naibu Meya wa Jiji la Dodoma kwenye kikao cha Baraza kilichofanyika katika
Jiji la Dodoma. PICHA: PETER MKWAVILA

20 wafanyiwa upasuaji wa
ngirimaji, tezi dume bure

Na Gwamaka Alipipi

KATIKA kutibu magonjwa ya ngirimaji,
saratani ya tezi dume na henia, wag-
onjwa zaidi ya 20 wamepatiwa matibabu
ya upasuaji bure katika Taasisi ya Shree
Jalaram Seva Mandal.

Akizungumza jana jijini Dar es Salaam,
Mkurugenzi wa taasisi hiyo, Kishor Modi
alisema wamekuwa wakitoa huduma
hiyo kwa zaidi ya miaka 21.

Pamoja na mambo mengine, alikabi-
dhi fomu 20 kwa wagonjwa ambao wapo
tayari kufanyiwa upasuaji wa magonjwa
hayo.

Alisema ni kawaida kwa taasisi yao ku-
saidia makundi mbalimbali yakiwemo
wasiojiweza na watu wenye ulemavu kwa
kuwapatia msaada huo wa ufanyiwaji wa
upasuaji katika magonjwa hayo.

Alisema tayari wamefanikiwa kuwa-

saidia Watanzania mbalimbali katika ku-
fanya upasuaji huo na wengine kuwapatia
vifaa saidizi kama viti mwendo, magongo
ya kutembea, baiskeli za watu wenye ul-
emavu pamoja na kusaidia vyakula kwe-
nye vituo mbalimbali vya watoto yatima
na wasiojiweza pamoja na kuwasomesha.

“Taasisi yetu ipo kwa ajili ya kusaidia
watu wowote na kugharamia baadhi ya
vitu, hivyo wagonjwa kama hawa wa ngiri-
maji, tezi dume pamoja na henia wanaku-
ja wenyewe hapa au kutumia mitandao
yetu ya kijamii na kuomba kusaidiwa,
hivyo tunawajazia fomu na kuwapeleka
hospitali kwaajili ya matibabu ya upas-
uaji,” alisema.

Katibu wa Afya kutoka Hospitali ya Haf-
ford, Shafii Hemed, alisema takribani mi-
aka 21 sasa wamekuwa wakitoa huduma
bure za matibabu kwa makundi hayo.

Alisema magonjwa ya ngirimaji, tezi

dume pamoja na henia yamekuwa
yanaongezeka kwa kasi kutokana na watu
kutozingatia chanjo na kampeni mbalim-
bali zinazoendeshwa na wizara husika.

“Gharama za matibabu kwa haya ma-
gonjwa ni kuanzia Sh. 400,000 hadi
500,000 kwa upasuaji mmoja, hivyo
kama mgonjwa wa kipato cha chini ni
ngumu kupata matibabu haya endapo
hatasaidiwa,” alisema Hemed.

Mwakilishi wa kituo cha watoto yatima
cha Chamazi Group, Haruna Mtandika,
aliishukuru taasisi hiyo kwa kuendelea
kusaidia makundi mbalimbali ikiwemo
ya watoto wanaoishi katika mazingira
magumu.

Mmoja wa wagonjwa waliopata mat-
ibabu mkoani Morogoro, Alfat Kaunda ali-
ishukuru taasisi hiyo kwa kusaidia kundi
kubwa la Watanzania katika kupata mat-
ibabu hasa kundi lenye uchumi wa chini.

Vijana waonywa
.unywaji pombe
- kupita kiasi

Na Thobias Mwanakatwe, SINGIDA

MBUNGE wa Singida Mjini, Mussa Sima

amewataka vijana kuepuka unywaji wa
: pombe kupita kiasi.

Alitoa rai hiyo juzi wakati akizungumza

: na wananchi katika Soko Kuu la Singida
: baada ya mmoja wa wananchi kuomba
¢ serikali itafute namna ya kukomesha vi-
¢ tendo vya unywaji wa pombe kali, kwani
: vijana wengi wameathirika na kukosa
¢ nguvu.

Sima alisema pombe zinazowaumiza

: vijana hasa ni zile kali ambapo baadhi wa-
: nakunywa bila kula chakula na kuwaom-
: ba kupunguza unywaji wa pombe kupita
: kiasi hali inayosababisha washindwe ku-
: fanya shughuli za maendeleo.

“Nataka nitoe rai kwa vijana wenzangu

¢ tunahitaji nguvu kazi yenu, nguvu kazi
: yenu ndiyo maendeleo ya taifa hili, hivyo
¢ hata kama unahitaji kunywa pombe ujue
: kuwa wewe ndiyo nguvu kazi ya taifa hili
: unayetegemewa,” alisema.

Akizungumza suala la wafanyabiashara

: wanaofanyia biashara katikati ya bara-
: bara katika Soko Kuu la Singida, alisema
: muda wa kuanza biashara hiyo ulioweka
: na serikali uzingatiwe na kwamba yeye
: hawezi kwenda kinyume na maamuzi yal-
¢ iyotolewa na Serikali ya Wilaya ya Singida.

Kuhusu ombi la wafanyabiashra hao

: kwamba muda huo unawabana, wa-
: nashindwa kufanya biashara kwa muda
: mrefu na hasa ikizingatia wengine wa-
: nakaa mbali na soko hilo, Sima aliwahidi
. kuliwasilisha kwa Kamati ya Usalama
: ya Wilaya ili kuangalia kama wanaweza
: kuongeza muda kwamba waanze kufanya
: biashara saa 11:00 jioni.

Alisema amekuwa akijitahidi kubore-

: sha miundombinu ya soko hilo na kuahidi
: kwamba ataendelea kufanya hivyo kwa
¢ kutoa pesa ili mazingira ya soko yaend-
¢ elee kuwa ya kuvutia.

Aidha, aliwataka wananchi kujiunga na

bima ya afya iliyoboresha ili waweze ku-
: pata huduma za afya kwa urabhisi.
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Tafrani yazuka
madai Mamlaka Mji :
Kyela kuvunjwa

Na Nebart Msokwa, KYELA

VIONGOZI wa Mamlaka ya Mji
Mdogo wa Kyela mkoani Mbeya,
wamelilalamikia Baraza la Madi-
wani wa Halmashauri ya Wilaya
hiyo kwa kuanzisha mchakato wa
kuifuta mamlaka hiyo bila kuwa-
shirikisha, wakidai kuwa mchaka-
to huo umeibua sintofahamu kwa
wananchi.

Walitoa malalamiko hayo mwis-
honi mwa wiki walipozungumza
na wandishi wa habari ambapo
walisema mamlaka hiyo ilian-
zishwa ili kusogeza huduma kwa
wananchi.

Mwenyekiti wa Mamlaka hiyo,
Emmanuel Bongo alisema kuna
vikao mbalimbali vya baraza la
madiwani ambavyo vimekuwa
vikifanyika kwa lengo la kuvunja
mamlaka hiyo jambo ambalo
alisema siyo halali.

Alisema baada ya taarifa kusam-
baa kwamba mamlaka hiyo
inavunjwa, wananchi wameanza
kulalamika wakiomba mchakato
huo usitishwe ili waendelee kuhu-
dumiwa na mamlaka.

Alisema kila mwaka wamekuwa
wakifikia lengo la ukusanyaji wa
mapato lakini halmashauri ina-
taka kuivunja mamlaka hiyo kwa
kigezo kuwa inaongeza gharama

za uendeshaji kwa kutegemea ma- :

pato ya halmashaun
Baadhi ya wananchi wa mamlaka
hiyo waliiomba serikali kuwasaid-

ia kusitisha mchakato wa kuivunja

mamlaka hiyo wakidai kuwa uta-
warudisha nyuma kimaendeleo.
Mmoja wa wananchi hao, Eliada
Mwansansu alisema baada ya mji
huo kuanzishwa kuna shughuli
ambazo huwa zinafanyika kwe-

itakuwa vigumu.

Alisema kitendo cha kutaka kuiv-
unja mamlaka hiyo kitawasaba-
bishia usumbufu wa kufuata hu-
duma za jamii katika Halmashauri
va Kyela ambako ni mbali.

Naye Anyelwike Mwasipu, alise-
ma kitendo cha kuifuta mamlaka
hiyo kitaonyesha kama serikali
ilikuwa inafanya majaribio katika
kuleta huduma kwa wananchi
jambo ambalo siyo sahihi.

Mwenyekiti wa Halmashauri ya
Wilaya ya Kyela, Katule Kingam-
kono alisema kwa sasa wanacho-
subiri ni maamuzi ya Ofisi ya Rais,
Tawala za Mikoa na Serikali za
Mitaa (TAMISEMI) ambako alisema
walishawasilisha.

Wadudu wasiofahamika
washambulia pareto

Na Nebart Msokwa, MBEYA

'ADUDU wa-
siofahamika
wameanza kush-
ambulia pareto
katika baadhi ya maeneo ya
Halmashauri ya Wilaya ya
Mbeya, hali ambayo inadaiwa
kushusha ubora wa zao hilo
na kuhatarisha uchumi wa
wakulima wa maeneo hayo.

Kutokana na tatizo hilo,
wakulima wa maeneo hayo
wameiomba serikali kuwa-
saidia kupata dawa za kuua
wadudu hao wakidai kuwa
mpaka sasa hawajui dawa in-
ayoweza kuwadhibiti.

Walitoa ombi hilo mwis-
honi mwa wiki wakati wa
maadhimisho ya siku ya pa-
reto ambayo yalifanyika ka-
Kata ya Santiliya, ambapo
walisema haijawahi kutokea

tangu walipoanza kuzalisha
zao hilo.

Mmoja wa wakulima hao,
Daniel Solomon alisema
wadudu hao wanashambulia
maua ya zao hilo na kusaba-
bisha lianze kusinyaa na ku-
kauka kabla halijakomaa na
hivyo kusababisha mavuno
kushuka.

Alisema wakati mwingine
wanashambulia maua hayo
yakiwa yanaanza kuchanua
na kwamba ikitokea mkulima
akachuma maua yaliyosham-
buliwa na wadudu hao
yanakuwa machafu na hivyo
kuharibu soko.

“Sisi kama wakulima hatuna
utaalamu wa kukabiliana na
wadudu hawa, kwahiyo tu-
naiomba serikali itusaidie ku-
pata dawa ambayo tutaitumia
kuwadhibiti wadudu hawa,
mpaka sasa hatuelewi cha ku-
fanya,” alisema Solomon.

Naye Saimon Mwampamba
alisema wao miaka yote wali-
kuwa wanaamini kwamba pa-
reto haiwezi kushambuliwa na
wadudu kwa sababu yenyewe
ni sumu na inatumika kuten-
geneza viuatilifu ambavyo ni
sumu ya kuua wadudu.

Alisema tangu walipoanza
kulima zao hilo ni mara ya
kwanza kushuhudia wadudu
kushambulia zao hilo, huku
akidai kuwa kuna uwezekano
tatizo hilo linasababishwa na
mabadiliko ya tabianchi.

Mkuu wa Idara ya Kilimo,
Mifugo na Uvuvi wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Mbeya,
Gideon Mapunda alisema ili
kukabiliana na tatizo hilo,
watafiti wa taasisi mbalim-
bali za serikali wameshaanza
kufanya utafiti ili kuwabaini
wadudu hao na njia ya ku-
wakabili.

Alisema mpaka sasa watafiti

kutoka katika Taasisi ya Utafiti
wa Kilimo (TARI) Kituo cha
Mamlaka ya Mimea na Vi-
uatilifu  Tanzania (TPHPA)
wameshaanza kufanya utafiti
ili kuwabaini wadudu hao.
“Lakini pia TARI wametu-
hakikishia kwamba wanaen-
delea na utafiti wa mbegu am-
bazo zitakuwa na uwezo wa
kukinzana na wadudu hawa
pamoja na magonjwa ambayo
yanaweza yakajitokeza, kwa-
hiyo nawaomba wakulima

wasiwe na wasiwasi,” alisema
Mapunda.
Akizungumza kwa niaba

ya Mkuu wa Mkoa wa Mbeya,
Juma Homera, Katibu Ta-
wala wa Wilaya ya Mbeya,
Mohamed Fakii aliwataka
wakulima kushirikiana na
wataalamu wanaofanya utafiti
ili suluhu ya kudumu ipati-
kane haraka.

Baadhi ya wananchi wa kutoka katika maeneo mbalimbali ya mikoa ya Mbeya na Songwe wakifurahia katika ufukwe wa Matema
uliopo ndani ya Ziwa Nyasa katika Wilaya ya Kyela mkoani Mbeya mwishoni mwa wiki. PICHA: NEBART MSOKWA

Waziri Maliasili ahimiza utunzaji mazingira

Na Elizabeth John, NJOMBE

(UWT) Mkoa wa Njombe, amba- na

tukishapanda

tutakuwa

hiyo

imepiga hatua kubwa

WAZIRI wa Maliasili na Utalii,
Balozi Dk. Pindi Chana amewa-
taka wananchi kuacha kuharibu
mazingira na badala yake wa-
jenge utamaduni wa kuyahifa-
dhi ili kupunguza tatizo la mab-
adiliko ya tabia nchi.

Kauli hiyo aliitoa mwishoni
mwa wiki katika kikao cha
Baraza la Umoja wa Wanawake
wa Chama Cha Mapinduzi

lo liliambatana na uwasilishaji
wa taarifa ya utekelezaji wa Ilani
ya Uchaguzi ya CCM ya mwaka
2020/2025.

Dk. Chana alisema ipo haja ya
jamii kukumbushwa umuhimu
wa kutunza mazingira pamoja
na kuacha tabia ya kukata miti
ovyo hali itakayosaidia kupata
mvua nyingi na chakula cha ku-
tosha.

“Tupande miti kwa wingi

na uhakika wa kupata mvua,
kutakuwa hakuna jangwa vi-
levile tutapata chakula,” alisema
Dk. Chana.

Vile vile, Dk. Chana alitumia
fursa hiyo kuwakaribisha watal-
ii mkoani humo kwa sababu
ya uwepo wa vivutio vya utalii
ikiwemo Hifadhi ya Taifa Kitulo
na Hifadhi ya Wanyapori ya
Mpanga Kipengele.

Hata hivyo alisema wizara

baada ya uwekezaji wa Rais
Dk. Samia Suluhu Hassan kwa
kutengeneza filamu ya The
Royal Tour na kutumia Lugha ya
Kiswahili katika mikutano mbal-
imbali ya kimataifa.

Kwa upande wake, Katibu wa
Chama Cha Mapinduzi (CCM)
Mkoa wa Njombe, Julius Peter
aliwataka wanawake wa chama
hicho kuwa tayari na kujindaa
kushiriki  kuhamasisha  kuji-

andikisha katika daftari la ku-
dumu la mpiga kura.

Pia kufanya maandalizi ya ku-
hakikisha ushindi unapatikana
kwenye Uchaguzi wa Serikali za
Mitaa ambao unatarajia kufanyi-
ka Novemba mwaka huu.

Naye Mwenyekiti wa Umoja
wa Wanawake (UWT) Mkoa wa
Njombe, Scolastica Kevela ali-
itaka jamii mkoani humo kup-
inga ukatili wa kijinsia dhidi ya
wanawake na watoto.
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ACT vyaja juu tozo mlundombmu va
umeme kupandishwa kinyemela

Na Mwandishi Wetu

HAMA cha ACT Wa-

zalendo kimesema

kitendo cha Shirika

la Umeme Zanzibar
(ZECO) kupandisha tozo ya
miundombinu ya umeme
visiwani hapa bila kutangaza
na kuidhinishwa na Baraza
la Wawakilishi ni kinyume na
Katiba ya Zanzibar ya mwaka
1984.

Kauli hiyo ilitolewa jana
na Makamu Mwenyekiti wa
chama hicho, Ismail Jussa
Ladhu Wakati akihutubia
Matemwe Mkoa wa Kaskazini
Unguja baada ya tozo hiyo
kupandishwa kutoka asilimia
mbili hadi saba .

Jussa, alisema kwa mujibu
wa katiba, Baraza la Wawak-

BRS w——

ilishi ndiyo lenye mamlaka
ya kuidhinisha mabadiliko ya
tozo za malipo ya kodi.
Alisema tozo ya huduma
hiyo haijapitishwa na badala
yake wananchi wameanza
kutozwa kimya kimya na ku-
waongezea ukali wa maisha.
“Siku za karibuni
wamepandisha bei ya umeme
bila ya kututangazia, tizameni
risiti  mnazonunua umeme
mnapata uniti ngapi?, mna-
jua nini kilichopo kuna kodi
ya miundombinu ambayo
iliyokuwa ikikatwa asilim-
ia mbili kila unaponunua
umeme, lakini sasa unakatwa
asilimia saba,” alisema Jussa.
Vilevile alisema kwa mujibu
w a katiba ya Zanzibar, mwe-
nye mamlaka wa ku-
weka, kuongeza au
kupunguza kodi

ni Baraza la Wawakilishi am-
balo ni chombo cha kuwakili-
sha wananchi.

Jussa, alisema tozo ili-
yoongezwa ni sawa na ongeze-
ko la asilimia 250, hivyo kuwa
mzigo kwa wananchi kwa vile
umeme ni nguzo ya maende-
leo ya uchumi wa Zanzibar.

Akizungumzia  kukwama
kwa mradi wa ujenzi wa
uwanja wa ndege wa Pemba,
barabara ya Mkoani Chake-
chake, Tunguu- Makunduchi
na Kisaun- Fumba, alidai
mradi huo umekumbwa na
ufisadi kwa maslahi binafsi.

Alitaka uchunguzi ufanyike

kwa kuwa mradi huo ni
muhimu katika kuimari-
sha sek- “. ta ya uchuku-
zi na . usafirishaji
visi- wani hapa.
Ali- 1@ yekuwa Katibu

Mkuu wa chama hicho, Nas-
sor Ahmed Mazrui, alisema
amelelewa kisiasa na mwa-
nasiasa mkongwe marehemu
Maalim Seif Sharif Hamad na
hawezi kwenda kinyume na
malezi yake na misingi ali-
yokuwa akiitetea.

Mazrui ambaye pia ni wa-
ziri wa afya, alisema Maalim
Seif aliwafundisha siasa na
kuwausia umuhimu wa Zanzi-
bar kuwa na mamlaka kamili
na ndio ajenda ya chama hi-
cho ili iweze kufunguka kiu-
chumi.

Mjumbe wa Kamati Kuu wa
chama hicho, Mansour Yussuf
Himid, alisema bado Zanzibar
imeendelea kuwekewa vikwa-
7o vya utafiti wa uchimbaji wa
mafuta na gesi licha ya kuwa
rasilimali hiyo ni ya visiwa

hivyo.
' Aliyekuwa

Naibu Katibu
Mkuu wa ACT
Wazalendo
Nassor Mazrui
akishangiliwa
na wafuasi wa
chama hicho
baada ya kufika
katika mkutano
wa hadhara wa
chama hicho
ambao ume-
fanyika Matam-
we Kijini Mkoa
wa Kaskazini
Unguja, Mazrui
pia ni Waziri
wa Afya Zan-
zibar. PICHA:
MPIGAPICHA
WETU

Polisi waonya kauli za viongozi wa siasa

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

JESHI la Polisi Zanzibar,
limewaonya baadhi ya wa-
nasiasa kuacha kutoa kauli
zitakazosababisha chuki,
uhasama na vurugu katika
jamii visiwani hapa.

Onyo hilo lilitolewa jana na
Kamishna wa Polisi Zanzibar,
Hamad Khamis.

Wakati akizungumza na
waandishi wa habari katika
makao makuu ya jeshi hilo
visiwani hapa.

Kamishna Khamis, alisema
kuwa jeshi hilo linatambua
kuwa uhuru wa kuzungumza
ni haki ya demokrasia nchini
na nilazima itekeleze uwajibi-
kaji kwa kudumisha amani,
utulivu na utawala wa sheria.

Alisema jeshi hilo lina-
heshimu haki za viongozi wa
siasa ambavyo vyama vyao
havijaunda serikali, kuikosoa
mapungufu yake na kushawi-
shi wafuasi kwa njia halali

kuleta mageuzi kwa utaratibu
uliowekwa kisheria kwa ma-
slahi ya nchi na watu wake.

Kamishna huyo, alisema
katika mikutano ya siasa inay-
oendelea visiwani hapa, ame-
shuhudia na kusikia baadhi
ya viongozi wakitoa matam-
shi ya uchochezi kwa lengo
la kuleta chuki, dharau kwa
mamlaka halali na kuchochea
hasira na uhasama.

Alionya kuwa hali hiyo in-
aweza kusababisha vurugu
katika jamii kwa Kisingizio
cha haki ya uhuru wa ku-
jieleza.

Alisema pia wapo viongozi
wa siasa wamesikika wakisi-
fia au kushabikia vitendo vya
uvunjifu wa amani, kuhama-
sisha wafuasi wao kuchukua
sheria mkononi kama njia ya
kujibu maneno ya uchochezi,
kejeli na kuingilia faragha.

Kamishna huyo, alisema
vitendo hivyo vinazoofisha
mshikamano wa jamii na uta-
wala wa sheria nchini.

Aliwataka viongozi wa siasa
kutumia uhuru wao kujieleza
kwa sababu ndio msingi wa
demokrasi na kutambua
wanawajibika kisheria kwa
wanachama, wafuasi wao na
jamii bila ya kuathiri haki ya
mtu mwingine.

Alisema viongozi hao we-
nye nia njema na nchi wa-
naweza kuingia kwenye mi-
jadala mikali ya siasa yenye
nia ya kuijenga nchi na ku-
kosoana bila ya kutumia
matamshi yenye kuibua hisia
na yenye kuhatarisha amani
na utulivu nchini.

Kamishna huyo, aliwaa-
giza makamanda wa polisi
wa mikoa yote ya Zanzibar
kusimamia sheria dhidi ya
uchochezi

wenye mwelekeo wa ku-
sababisha ghasia, matamshi
ya chuki au dharau kwa seri-
kali, kuhamasisha watu ku-
leta mageuzi kwa njia isiyo
halali, watu waende kinyume
na utawala wa sheria, kukuza

hisia za nia mbaya na chuki
baina ya watu wa Zanzibar na
uchochezi.

Alisema kwa  kutumia
mpango wa ushirikishaji wa
jamii na washikirikiane na
wadau wa amani, watumie
fursa hizo kuelimisha umma
kuhusu hatari ya maneno ya
uchochezi, uzushi, dharau na
kejeli dhidi ya watu binafsi
na serikali kwa usalama wa
nchi.

Aliwataka waelimishe jamii
umuhimu wa kuendesha
mikutano ya siasa kwa njia
ya kistarabu, heshima na
kuheshimiana.

Aliwataka waendelee kush-
irikiana na viongozi wa seri-
kali, vyama vya siasa, jamii
na mashirika kujenga maele-
wano na kupunguza mivuta-
no ili kudumisha amani.

Kamishna Hamad aliwata-
ka wananchi wakatae ushawi-
shi wa kutumika, kuchochea,
kuhamasisha au kuanzisha vi-
tendo vya uvunjifu wa amani.

Mbunge

. awakumbusha
viongozi
majimbo wajibu
Na Mwandishi Wetu, ZANZIBAR

MBUNGE wa Jimbo la Ma-
honda Abdallah Ali Mwinyi
amesema ni wajibu wa viongozi
wa majimbo kuisaidia serikali
kupeleka maendeleo maeneo
ambayo bado hayajafikiwa na
miradi ya maendeleo ili kutatua
changamoto zinazowakabili wa-
nanchi.

Aliyasema hayo katika hafla
ya ugawaji wa mitungi ya gesi
150 kwa mamalishe na ba-
balishe, vifaa vya maji kwa
wakazi wa Shehiya ya Kilomb-
ero, mabati kwa madrasa ya
Matetema na Mahonda, ikiwa
ni hatua ya utekelezaji wa il-
ani ya Chama Cha Mapinduzi
CCM kuanzia mwaka 2020 hadi
2025, iliyofanyika Kiwengwa
Mkoa wa Kaskazini Unguja.
Alisema anatambua kuwa kati-
ka jimbo hilo kuna changamoto
zinawakabili wananchi na seri-
kali imekuwa ikijitahidi kufanya
kila juhudi kukabiliana nazo na
kuwaletea maendeleo ili waishi
katika mazingira bora.

Alisema ni wajibu wao kama
viongozi wa majimbo kuhakiki-
sha sehemu ambazo hawa-
jazifikia kuwasaidia na kupata
maendeleo.

Alizitaja baadhi ya changamo-
to hizo kuwa ni pamoja na maji
safi na salama, afya, elimu na
barabara za ndani.
Akizungumzia mamalishe na
babalishe, alisema ni kundi am-
balo linahitaji kupata usaidizi
ili kuendesha shughuli zao na
kujiajiri wenyewe.

Aliwataka kungana na kujisajili
ili ofisi yake ihakikishe wa-
nawapatia mikopo kupambana
na tatizo la ajira nchini.
Alisema akiwa kama kion-
gozi amekuwa akitatua baadhi
changamoto ndani ya jimbo
hilo kwa mafufaa ya wananchi
wake.

Akizungumzia kuhusu ajira,
alisema hilo ni tatizo kubwa
duniani na kwamba wajibu wao
washirikiane ili waweze kujia-
jiri.

Awali Katibu wa Jimbo hilo,
Simba Haji Mcha, alimshukuru
i mbunge huyo kwa kutoa
msaada huo kuhakikisha
anatekeleza kwa vitendo ilani
ya chama hicho ambayo alika-
bidhiwa na kuifanyia kazi.
Aliwataka mamalishe na baba-
lishe hao waendelee na moyo
walio nao wa kuimarisha maen-
deleo yao katika jimbo.

Katibu wa Vijana CCM Wilaya
va Kaskazini B, Ashura Moham-
med Ali, aliwataka kutumia kwa
vangalifu vifaa hivyo, vingi-
nevyo Vvitawaangamiza.

Kwa upande wao, mamalishe
na babalishe hao waliomba ku-
patiwa mafunzo ya matumizi
ya majiko hayo ili kuepuka
hasara.

Pia waliomba kupatiwa hati
za usajili kwa vikundi vyao ili
waweze kujiendeleza na kupata
mikopo haraka kutoka serikalini
na taasisi za fedha nchini.
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ADELINA LAMECK  MELIKZEDECK
anatangaza kupotea kwa cheti cha
kidato cha nne chenye index namba
$1278-0003 kilichotolewa na baraza la
mitihani  la  taifa kupitia MBEZI
SECONDARY SCHOOL mwaka 2015. Kwa
yeyote atakaekiona atoe taarifa kituo
chochote cha polisi . POLISI TAARIFA:
PHQ/DAR/KIN/25595/2024

—

KUPOTEA KWA CHETI § KUPOTEA KWA CHETI

1 Fa

SALMA EMMANUEL TENGA anatangaza
kupotea kwa cheti cha kidato cha sita
chenye index namba $4565/0528/2020
kilichotolewa na baraza la mitihani la
taifa kupitia GILI HIGH SCHOOL mwaka
2015. Kwa yeyote atakaekiona atoe
taarifa kituo chochote cha polisi. POLISI
TAARIFA: PHQ/MOR/MOR/26881/2024

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

THERESIA EMMANUEL
MASSAWE anatangaza
kupotea kwa kadi ya gari
yenye usajilinamba
T 746 DMW. Kwa yeyote
atakaeiona atoe taarifa
kituo chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA:
PHO/DAR/KIN/174678/2024

KUPOTELEWA

NA KADI YA GARI

LILIAN FIDELIS NJAU
Anatangaza kupotea kwa
kadi ya gari yenye namba za
usajili T 950 ASY
CHASSIS NO TDO1W-208868
NA ENGINE NO G16A1590CC
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi .
TAARIFA YA POLISI:
PHOQ/KIL/MOS/ 19102/2024

MLAU SECURITY COMPANY LTD.

Karibuni huduma bora ya uhakika ya
ulinzi na usalama wako na mali zako.
Tuna askari wenye mafunzo, silaha na
vitendea kazi vya kisasa, gharama ni
mapatano na mteja.

Tunalinda ofisi, nyumbani, Kanisani,
Hotel, lodge, baa, car wash, parking
store, maghala, maduka, masoko, shule,
taasisi binafsi, sherehe, mikutano,
kusindikiza mali au misafara (escort)
pamoja ulinzi binafsi (Body guard).

Tuna nafasi za kazi ya uaskari, wanaohi-
taji wawe na mafunzo na vyeti,waliofanya
kazi ya uaskari,wote wawe na wadhamini
wawili na barua za utambulisho zenye
picha zao.

Wasiliana nasi kupitia
S.L.P.841Tabora (H.Q)
simu:0688 310 560, 0783 011898 au
fika ofisini Boma Road jirani na
V.0.T FM Redio mjini Tabora.

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

BERA ANDREW KARUMBA
anatangaza kupotea kwa kadi ya
gari aina ya MERCEDES BENZ
yenye usajilinamba T 352 CV0Q,
CHASSIS NAMBA:
WDC2030462R1160648 na
ENGINE NAMBA: 271EAA0648.
Kwa yeyote atakaeiona atoe
taarifa kituo chochote cha
polisi.

POLISI TAARIFA:
PHO/DOD/D0OD/35373/2024

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
NOTICE OF DATE OF HEARING

courts civil p
and pleadings)
(Rules 1951 G.N. No. 292/55 Cap 2/64)

IN THE DISTRICT COURT OF KIGOMA DISTRICT

(Rule

AT KIGOMA
Civil appeal NO 6413/2024 (criminal case No.......of .........
GEORGE MASIMBA ........oovvuunrasnrsssssssssassnns APPELLANT
Versus
MGITYA .N. CHACHA .......cervrerrcrcnnrennen RESPONDENT

TO: MGITYA CHACHA

TAKE NOTICE THAT the hearing of the above suit has been
set down for HEARING on 26 AUGUST 2024

You must produce on that day all the witnesses upon
whose evidence and all the documents upon which you
intend to rely/reply insupport of your case.

gust QY g 6

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika mahakama ya Mwanzo ya wilaya ya TEMEKE
Kituo cha JUMUISHI Mkoa wa DARES SALAAM
Shauri lamadai/ Ndoa Na 1345/2024
Jina la Mdai wusssssssnneen HELLEN E. LYIMO
..SIGFRID..S....MWALUTAMBI

Jina la Mdaiwa

KUITWA SHAURINI MDAIWA
(kanuni ya 18 ya kanuni za utaratibu wa madai katika
mahakama za Mwanzo)

Kwa SIGFRID .S. MWALUTAMBI
Kwa kuwa mdai/wadai ameleta/wameleta madai yake/yao kwamba
TALAKA

Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria binafsi katika mahakama hii
tarehe 27 mwezi 08 mwaka 2024 saa 8:00 asubuhi mbele ya Mh.
KINGU kwa mujibu wa madai hayo na kwa kuwa siku hiyo ni siku ya

kusikilizwa shauri hili ni lazima kuleta shahidi/mashahidi wako na
vielelezo vyote vinavyohusu shauri hili kwaajili ya kujitetea
ANGALIZO kama hautohudhuria siku iliyotajwa hapo juu na
ikithibitika kuwa ulipokea hati ya kuitwa shaurini , mahakama
inaweza kusikiliza shauri bila yaw ewe kuwepo.

Hati hii imetolewa kwa Amri na Muhuri wa mahakama leo tarehe
14 mwezi 08 mwaka 2024

OFISI ZA MATANGAZO
MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,
PO.BOX 31042,

DAR ES SALAAM.

MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail:
advertise@guardian.co.tz,
website:
www.ippmedia.com

KWA MAHITAJI YA KUTANGAZA SUMMONS, KUPOTEA KWA CHETI, KUPOTEA KWA

KADI YA GARI/PIKIPIKI NA USIMAMIZI WA MIRATHI.

TUPIGIE: +255 - 0677 020701 AU TEMBELEA OFISI ZA MATANGAZO

MIKOCHENI INDUSTIAL AREA, P0.BOX 51042, DAR ES SALAAM.

E-MAIL: ADVERTISE@GUARDIAN.CO.TZ

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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HABARI KIMATAIFA

Jeshi la
UKraine
lavunja
madaraja
Russia

KYIV, Ukraine

UKRAINE imesema imeliharibu
daraja muhimu kwenye mkoa wa
Kursk nchini Russia na kulisham-
bulia jingine la karibu na hapo,
chini ya wiki mbili tangu ianze
uvamizi wake ulioziharibu kabisa
njia za kusambazia vifaa vya
kivita vya taifa hilo.

Kwa mujibu wa vyombo vya
habari vya Russia, hatua hiyo in-
aingilia moja kwa moja uwezo wa
jeshi la taifa hilo hasimu kufiki-
sha vifaa na bidhaa linazohitaji
kukabiliana na uvamizi huo wa
Ukraine.

[lielezwa kuwa bado jeshi la
Russia linaweza kutumia vivuko
na madaraja madogo madogo
kwenye eneo hilo. Huku Mkuu wa
jeshi [a anga la Ukraine, Luteni
Mykola Oleshchuk, akichapisha
video ya mashambulizi ya anga
yaliyolisambaratisha daraja hilo
vipande viwili. )

Kwa mujibu wa Gavana wa jimbo
hilo, Alexei Smirnov, chini ya siku
mbili baada ya hapo, vikosi vya
jeshi la Ukraine vilivunja daraja
Jingine nchini Russia. Na kwamba
kufikia asubuhi ya Agosti 18,
mwaka huu hakukuwa na taarifa
yoyote rasmi juu va lilipo daraja
la pili lililoshambuliwa.

Chaneli za mtandao wa Telegram
zilidai kwamba daraja hilo lili-
kando kidogo ya mji wa Seim.
Huku mtandao wa Mash wa Rus-
sia, ukieleza kuwa mashambulizi
hayo yamelibakishia eneo hilo
daraja moja tu kwa sasa.

Shirika la habari la AP haliku-
weza kuthibitisha madai hayo
mara moja, lakini endapo yakith-
ibitishwa, basi mashambulizi
ya Ukraine yatakuwa yanazidi
kurejesha nyuma juhudi za vikosi
vvya Russia kuukomboa mkoa
wa Kursk na kuwahamisha raia.

Hata hivyo, Kyiv imekuwa hai-
semi mengi kuhusu mipango na
malengo ya uvamizi wake huo wa
kushtukiza, yakiwa mashambu-
lizi ya kwanza makubwa kabisa
dhidi ya Russia tangu kumalizika
kwa Vita vya Pili vya Dunia, na
ambayo yaliishangaza Kremlin
mamia ya wafungwa wakiangukia
mikononi mwa Ukraine.

Vile vile, ilielezwa kuwa Jeshi la
Ukraine I|me|ng|a ndani kabisa va
mkoa wa Kursk wakipitia maeneo
mbalimbali, huku wakikumbana
na upinzani mdogo kabisa na ku-
sababisha mtafaruku na fadhaa
miongoni mwa raia.

Kamanda wa jeshi la Ukraine,
Jenerali Oleksandr Syrskyi, alidai
wiki iliyopita kwamba vikosi vy-
ake sasa vinadhibiti eneo lenye
ukubwa wa kilomita 1,000 za
mraba ndani ya mkoa wa Kursk.

DW

Kipindupindu chaua
watu 22 nchini Sudan

KHARTOUM, Sudan

SERIKALI ya nchini Su-
dan imesema takribani watu
22 wamefariki kutokana na
ugonjwa wa kipindupindu
huku visa 354 vikiripotiwa
wakati vita ya wenyewe kwa
wenyewe ikiendelea.

Hayo yalibainishwa jana
na Waziri wa Afya, Haitham

Mohamed Ibrahim, baada ya
kufanyika mkutano na Naibu
Kiongozi wa Baraza Kuu la Su-
dan, Malik Agar.

Waziri huyo alisema juhudi
zinaendelea ili kuhakikisha
upatikanaji wa maji salama
ya kunywa, kukabiliana na
waenezaji wa magonjwa, na
kushirikiana na jumuiya ya
kimataifa kupata chanjo ya
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kipindupindu.

Pia, alitoa wito kwa mam-
laka za mitaa katika majimbo
ya Sudan kuongeza juhudi zao
za kukabiliana na magonjwa

ya mlipuko.
Aidha, ilielezwa kuwa Su-
dan imetumbukia katika

mzozo tangu Aprili 2023 huku
kukiwa na mapigano kati ya
jeshi na kundi la wanamgam-

bo la Msaada wa Haraka
(RFS).

Kwa mujibu wa takwimu za
Umoja wa Mataifa (UN), zaidi
ya watu 18,800 wamekufa ka-
tika vita hiyo, karibu milioni
10 wamekimbia makazi yao
na zaidi ya milioni 25 wana-
hitaji msaada wa kibinadamu.

TRT

Kaimu Mratibu wa Huduma za Dharura wa Umoja wa Mataifa, Joyce Msuya, akizungumza kwenye Baraza la
Usalama la Umoja huo, jana. PICHA: MTANDAO.

OCHA: Watoa huduma za
kiutu 280 wameuawa

NEW YORK, Marekani

OFISI ya Uratibu wa Masu-
ala ya Kibinadamu ya Umoja
wa Mataifa (OCHA) imesema
wafanyakazi 280 wameuawa
kwenye mataifa 33 katika
mwaka 2023, huku ikitahad-
harisha kwamba huenda
mwaka huu hali ikawa mbaya
zaidi.

Hayo yalibainishwa jana
wakati dunia ikiadhimisha
siku ya huduma za kibinada-
mu huku Umoja wa Mataifa
ukisema mauaji ya 2023 yali-
vunja rekodi, na kwamba hiyo
ni ongezeko la asilimia 137
na zaidi ya mara mbili ya vile
hali ilivyokuwa mwaka 2022,
ambako wafanyakazi 118 wali-
ouawa.

Kaimu Mratibu wa Hudu-
ma za Dharura wa Umoja wa
Mataifa, Joyce Msuya, alisema
vifo vingi zaidi vya 2023 vil-

itokea kwenye Ukanda wa
Gaza katika miezi mitatu ya
mwanzo ya mashambulizi ya
Israel kwenye ukanda huo
yaliyoanza mwezi Oktoba.

“Hali ya kufanya masham-
bulizi dhidi ya wafanyakazi
wa misaada kuwa jambo la
kawaida na ukosefu wa uwa-
jibikaji ni mambo yasiyokuba-
lika, yasiyoingia akilini na
yenye madhara makubwa
kwa operesheni za misaada
popote yanapotokea.

“Wenye madaraka lazima
wachukuwe hatua za haraka
kukomesha  mashambulizi
dhidi ya raia na hali ya wahali-
fu kutokuchukuliwa hatua,”
alisema Joyce.

OCHA ilisema kuwa watu
123 katika vifo hivyo vilikuwa
vya wafanyakazi wa Shirika
la Umoja wa Mataifa la Kuwa-
hudumia Wakimbizi wa Kip-
alestina (UNRWA) ambavyo

vilitokana na mashambulizi
ya anga ya jeshi la Israel.

Ofisi hiyo ya Umoja wa
Mataifa ilisema kwamba mwa-
ka huu huenda ukawa mbaya
zaidi, kwani kufikia Agosti 7,
tayari wafanyakazi 172 wal-
ishauawa.

Taarifa iliyotolewa na
OCHA ilizugumzia pia jinsi
hali inayozidi kuwa mbaya
nchini Sudan na Sudan Kusini
ilivyochangia ongezeko hilo
la idadi ya wafanyakazi wa
huduma za kibinaadamu wa-
naouawa wakiwa kwenye kazi
Zao.

Ilielezwa kuwa mashirika
ya kibinaadamu kote ulim-
wenguni yaliyaandikia ba-
rua mataifa wanachama wa
Umoja wa Mataifa kuyataka
yachukuwe juhudi zaidi za
kuwalinda wafanyakazi wa
misaada.

“Tutaendelea kubakia na

kuhudumia kwenye maeneo
yenye migogoro kote duni-
ani, lakini hali inatutaka tuwe
na msimamo wa pamoja na
kutoa wito wa kulindwa wa-
fanyakazi wetu, wahudumu
wa kujitolea na raia tunaowa-
hudumia,” ilisema sehemu ya
barua hiyo.

Hata hivyo, ilielezwa kuwa
mbali na Palestina, Sudan na
Sudan Kusini, mataifa men-
gine yaliyomo kwenye orodha
yanchi 10 zenye mauaji mengi
zaidi ya wafanyakazi wa mis-
aada ni pamoja na Israel na
Syria, ambako wafanyakazi
saba waliuawa kwa kila nchi.

Vile vile, ilielezwa kuwa
Ethiopia na Ukraine, wafan-
yakazi sita waliuawa kwa
kila nchi, Somalia watano,
na vifo vinne kwa kila moja
kati ya Myanmar na Jamhuri
ya Kidemokrasia ya Kongo
(DRC). DW
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AUSSEMS:

Na Adam Fungamwango

OCHA Mkuu wa
Singida Black Stars,
Patrick  Aussems,
mesema timu yake
ingeweza kufunga idadi kub-
wa ya mabao dhidi ya Ken-
Gold kama Uwanja wa So-
koine jijini Mbeya ungekuwa
kwenye hali nzuri.
Mbelgiji huyo alisema
hayo, baada ya kukamilika
kwa mechi yao ya kwanza ya

Ligi Kuu Tanzania Bara, timu
yake ikiichakaza KenGold na
kuondoka na ushindi wa ma-
bao 3-1.

Aussems, alisema KenGold
inabidi waushukuru uwanja
kwani umewasaidia kupun-
guza mabao, kwa sababu uli-
wafanya wasicheze kwenye
kiwango chao cha kawaida.

“Tulijitahidi kucheza vi-
zuri, lakini uwanja haukuwa
rafiki, tulicheza kwenye maz-
ingira magumu, hatukuche-

UMEIOKOA
KULA MABAO

za kwenye kiwango chetu,
lakini tunachoshukuru ni
kwamba tumepata ushindi,
ambao ni mzuri hasa katika
mchezo huu wa kwanza wa
Ligi Kuu,“ alisema kocha
huyo wa zamani wa Simba.
Aussems alisema kwa
kuthibitisha hilo mashabiki
wataona mechi ijayo ambayo
wanakwenda kucheza dhidi
ya Kagera Sugar, Uwanja wa
Kaitaba uliopo mjini Bukoba,
ambao unaruhusu kucheza
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Beki wa kulia wa Yanga, Yao Kouassi, akipiga hesabu ya kumhadaa mchezaji wa
Vital'O ya Rwanda kwenye mechi ya Ligi ya Mabingwa Afrika iliyopigwa Uwanja
wa Azam Complex Jumamosi iliyopita na Yanga kushinda mabao 4-0. Timu hizo
zitarudiana mechi ya mkondo wa pili Jumamosi wiki hii katika Uwanja wa Benja-
min Mkapa, Dar es Salaam. PICHA: MPIGAPICHA WETU

soka la chini na pasi nyingi.

“Tunakwenda Kagera, huko
mtaona kitu tofauti na hiki, na-
jua kule kuna uwanja mzuri, tut-
acheza soka safi zaidi ya mchezo
huu,” alisema kocha huyo.

Ilikuwa ni siku mbaya kwa
KenGold ambayo ni mechi
yake ya kwanza Ligi Kuu Tan-
zania Bara kihistoria tangu
kuanzishwa kwake, kwani iliku-
tana na dhahama ya kuchapwa
mabao 3-1 mbele ya mashabiki
wake.

Timu hiyo imepanda daraja
msimu huu ikitokea Ligi ya
Champioship.

Magoli ya Singida Black
Stars yalifungwa na Emmanuel
Kayekeh dakika ya 41, Elvis
Rupia (dk ya 62) na Mohamed
Damaro (dk ya 81), huku bao la
kufutia machozi kwa KenGold
likifungwa na Joshua Ibrahim,
dakika ya 68.

Kocha Mkuu wa timu hiyo,
Fikiri Elias, alielezea mambo
kadhaa yaliyosababisha timu
yake kupoteza ambayo ni ku-
tokuwa na uzoefu, udhaifu kwe-
nye safu yake ya ulinzi na pia
alionekana kutoridhishwa sana
na uamuzi.

“Mchezo ulikuwa mgumu, si-
taki kusema mengine, tulikuwa
tunaona kuna changamoto ka-
tika kuuendesha mchezo we-
nyewe pande zote tatu yaani
sisi, wapinzani wetu, lakini pia
hata waliopewa dhamana ya
kuusimamia mchezo wenyewe,
tuliona hawakuwa sawa, ila
hatuwezi kulalamika sana.

“Nirudi  kwetu wenyewe,
uzoefu umetuangusha, tume-
fungwa mabao yanayofanana,
nadhani tuendelea kuwafundi-
sha vijana wetu wawe na ni-
dhamu ya ulinzi,” alisema.

TRA yatoa milioni 40/- Ndondo Cup

Na Frank Monyo

MAMLAKA ya Mapato
Tanzania (TRA), imetangaza
kudhamini Mashindano ya
Ndondo Cup, kwa kutoa Sh.
milioni 40.5 kwa kushirikiana
na Uongozi wa Michezo wa
Shadaka.

Udhamini huo unatokana
na dhamira ya TRA ya kukuza
ushirikishwaji wa jamii ku-
pitia michezo huku ikikuza
mipango muhimu ya elimu
ya kodi.

Akizungumza na waandi-
shi wa habari jijini Dar es
Salaam jana, Mkurugenzi wa
Huduma na Elimu kwa Mlipa-
kodi wa TRA, Richard Kay-
ombo, alisema udhamini huo
unaosimamiwa na Kampuni
ya Shadaka Sports Manage-
ment, utasaidia michuano ya

Ndondo Cup inayoendelea
ambayo ni miongoni mwa
mashindano maarufu ya soka
nchini.

“Kama sehemu ya ushirikia-
no huu, TRA itatumia jukwaa
la Ndondo Cup kuhamasisha
na kuelimisha umma kuhusu
Stempu zake za Kielektroniki
za Ushuru (ETS) na Kampeni
ya Hakiki Stampu. Ujumbe
muhimu wa udhamini huu ni
kuangazia umuhimu wa ku-
hakiki bidhaa kabla ya kuzi-
tumia ili kuhakikisha kuwa
ni salama, ni halisi na zinatii
kanuni za kodi,” alisema na
kuongeza kuwa;

“Ushirikiano huo na Ndon-
do Cup ni fursa ya kipekee
kwa TRA kuwasiliana na wa-
nanchi kwa njia sahihi. Kupi-
tia michezo, tunaweza kufikia
hadhira kubwa zaidi ili ku-

waelimisha na kuwashawishi
kufahamu suluhisho la kisasa
zaidi la Stempu za Ushuru za
Kielektroniki katika kuhakiki-
sha uhalisi wa bidhaa. Zaidi
ya hayo, tunaamini kuwa ku-
pitia mpango huu, tunaweza
kuleta mabadiliko makub-
wa kwa tabia za watumiaji
na kuchangia katika lengo
pana la kuimarisha uzinga-
tiaji wa kodi kote nchini,”
alisema

Aliongeza kuwa TRA inatoa
wito kwa watumiaji wa bid-
haa zenye Stempu za Ushuru
za Kielektroniki (ETS) kupak-
ua programu ya Uthibitishaji
wa Stempu na kuhakiki bid-
haa hizo kabla ya kuzitumia
kwani hiyo ni njia mojawapo
ya kulinda afya zao na ku-
hakikisha serikali inapata
mapato sahihi ya kodi.

Mkurugenzi  Mkuu
Usimamizi wa Mlchezo wa
Shadaka, Shaffih Dauda,
aliishukuru TRA, huku aki-
sisitiza umuhimu wa ushiriki-
ano wa kampuni katika kuon-
geza thamani ya michezo ya
ndani.

“Tunafuraha kuwa na TRA
kama wadhamini wakuu wa
Ndondo Cup mwaka huu.
Udhamini huu si tu kwamba
unasaidia maendeleo ya soka
nchini, lakini pia una lengo
kubwa zaidi kwa kuelimi-
sha umma juu ya masuala
muhimu ya kodi, vilevile vi-
wanja vyetu vya michezo
vinajaa bidhaa mbalimbali,
hivyo tunatarajia ushirikiano
huu ili kuhakikisha teknolojia
hii inasaidia kujikinga na bid-
haa feki tunapokuwa viwan-
jani,” alisema Dauda

]
10 kuiwakilisha
Tanzania Chess
nchini Hungary

Na Shufaa Lyimo

MASHINDANO ya Kimataifa ya
Olympiad ya mchezo wa Chess 2024,
yanatarajiwa kuanza kutimua vumbi
ifikapo Septemba 10 hadi 23, mwaka
huu huko Budapest nchini Hungary,
imethibitishwa.

Akizungumza na Nipashe hivi ka-
ribuni Msemaji wa Chama cha Mch-
ezo wa Chess Tanzania (TCA), Musa
Manula, alisema mashindano hayo
yatashirikisha nchi 192 kutoka mataifa
mbalimbali, ambapo Tanzania itawak-
ilishwa na timu mbili ya wanaume na
wanawake.

Alisema timu hizo zinaundwa na
wachezaji kumi ambapo kati yao
wasichana wapo watano na wanaume
watano.

"Hizi timu zinaundwa na wachezaji
kumi ambao walifanya vizuri kwenye
mashindano mbalimbali walioshiriki,
hivyo tunaamini watakwenda kui-
wakilisha vema nchi yetu,” alisema
Mangula.

Aidha, aliipongeza Kampuni ya
Bankable ambayo ndio wadhamini
wao wakuu kwa kukubali kugharamia
safari nzima pindi timu hizo zitaka-
poanza safari yao kuelekea nchini
Hungary.

Wakati huo huo, Mkurugenzi wa
Kampuni ya Bankable ambao ndio
wadhamini wakuu, Ivan Tarimo, alise-
ma wameamua kutoa udhamini kwa
lengo la kuukuza zaidi mchezo huo.

"Tumeamua kutoa udhamini kwa
Chama hiki baada ya kugundua kuwa
Chess ni mchezo ambao unapendwa
kuchezwa na watu wengi, vilevile
kuuinua zaidi ili ufike mbali kama
ilivyokuwa michezo mingine,” alisema
Tarimo.

Serikali yakunwa
viwango Tenisi

Na Shufaa Lyimo

SERIKALI imeeleza kufurahishwa
na viwango Vvilivyooneshwa na vi-
jana wenye umri chini ya miaka 12
katika Mashindano ya Mchezo wa
Tenisi Afrika Mashariki yaliyomal-
izika mwishoni mwa wiki kwenye
viwanja vya Klabu ya Gymkhana,
Dar es Salaam.

Akizungumza wakati wa ku-
funga mashindano hayo Jumamosi
iliyopita, Kaimu Mkurugenzi wa
Maendeleo ya Michezo nchini, Ally
Mayay, alisema kwa viwango hivyo
anaamini miaka ijayo watapatikana
wachezaji wazuri wa timu ya taifa.

“Nimefurahishwa na viwango
vilivyooneshwa na vijana katika
mashindano haya, naamini miaka
ijayo tutakuwa na timu nzuri ya
taifa,” alisema Mayay.

Alisema licha ya timu ya Tanzania
kutotwaa kombe la mashindano
hayo, wataendelea kushirikiana na
viongozi wa chama hicho kuhakiki-
sha mchezo huo unazidi kukua.
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TONEY ATAKIWA SAUDIA
WAWAKILISHI wa mshambuliaji wa Brentford na
England, Ivan Toney, wako kwenye mazungumzo na
Klabu ya Saudi Arabia, Al-Ahli ili kumsajili mchezaji
huyo mwenye umri wa miaka 28. (Teamtalks)

PEP MKATABA MPYA

KLABU ya Manchester City inataka kocha Pep
Guardiola mwenye umri wa miaka 53, kuamua
iwapo atasaini mkataba mpya na klabu hiyo kabla
ya Krismasi. Mkataba wa sasa wa Mhispania huyo
utaendelea hadi 2025. (Sky Sports)

MORENO AGOMBEWA

KLABU za Nottingham Forest, Villarreal, Sevilla,
na Valencia zinataka kumnunua beki wa Aston Villa
na Hispania, Alex Moreno mwenye umri wa miaka
31. (Football Insider)

PELLISTRI AJADILIWA

KLABU ya Panathinaikos iko kwenye mazun-
gumzo na Manchester United kuhusu mkataba wa
kiungo wa kati wa Uruguay, Facundo Pellistri, 22.
(Athletic)

GUERRA NA ATLETICO

ATLETICO Madrid haijapuuza uhamisho wa ki-
ungo wa kati wa Valencia na Hispania, Javi Guerra
mwenye umri wa miaka 21, huku mkataba wao
wa kiungo wa kati wa Chelsea na Conor Gallagher
mwenye umri wa miaka 24, ukikwama. (Mail)

LIVERPOOL KUSUBIRI

LIVERPOOL itasubiri hadi dirisha la usajili la
Januari kumsajili kiungo nyota baada ya hatua ya
klabu hiyo kumnunua Mhispania Martin Zubimen-
di mwenye umri wa miaka 25 kutoka Real Sociedad
kushindikana. (Football Insider)

MCTOMINAY ATAKIWA

KLABU ya Fulham imeanzisha tena mazungumzo
na Manchester United kuhusu usajili wa kiungo wa
kati wa Scotland, Scott McTominay, 27. (Sky Sports)

NAPOLI NAO WAJITOSA
MKURUGENZI wa michezo wa Napoli, Giovanni

Manna amekataa kufuta mpango wa kumnunua

Scott McTominay. (Manchester Evening News)

VINICIUS SASA ASAKWA

KLABU ya Las Palmas imewasilisha ombi la kum-
nunua mshambuliaji wa Fulham raia wa Brazil, Car-
los Vinicius mwenye umri wa miaka 29, ambaye pia
anasakwa na Corinthians. (Sky Sports)

LACROIX SAFI PALACE

KLABU ya Crystal Palace imefanikiwa katika
mpangi wa kumsaka beki Mfaransa, Maxence Lac-
roix mwenye umri wa miaka 24 kutoka Wolfsburg,.
(Sky Germany).

MANCHESTER, England

EP Guardiola amesema re-
kodi ya Erling Haaland ya
kufunga mabao inafikia vi-
wango vya Lionel Messi na
Cristiano Ronaldo, lakini anaamini
kuwa mshambuliaji huyo anaweza
kuwa bora zaidi katika miaka ijayo.

Haaland mwenye umri wa

miaka 24, alifunga bao la
kwanza dakika ya 18
wakati City ikianza haraka
ti zake za kusaka taji la
tano mfululizo la Ligi Kuu
England.

Mchezaji huyo wa Kimataifa wa
Norway alifunga mechi yake ya
100 kwenye ligi kwa kufunga bao
lake la 91, na Guardiola alidai kuwa
majira ya joto ya Haaland - Norway
ilishindwa kufuzu kwa Euro 2024
- hivyo kumemfanya ajihisi mkali
zaidi kabla ya kampeni mpya.

“Ana namba za Messi na Cristiano
Ronaldo, ambao walidhibiti mu-
ongo uliopita, miaka 15, kila kitu,”
alisema Guardiola.

“Katika suala la namba, ni kiwan-
go hicho. Kwa hiyo, sijui anafanyaje,

(P~

HAALAND KIWANGO NI KAMA
MESSI, RONALDO - GUARDIOLA

® ® ® Ana namba zao, michezo
100 kufunga mabao 91 ni jambo
la kushangaza katika...

lakini katika michezo 100 kufunga
mabao 91 ni jambo la kushangaza
katika Ligi Kuu ya nchi hii.

“Nilikuwa na hisia kwamba ana-
jisikia vizuri zaidi kuliko msimu
uliopita katika hatua hii. Baada ya
kusafiri msimu uliopita, alijisikia
hivyo-hivyo au alihisi amechoka.
Msimu huu, nadhani kwa Euro kwa
bahati mbaya Norway haikuwapo,
kulikuwa na kupumzika zaidi na
ndio, anahisi vizuri.

“Bao lilikuwa zuri sana. Mchango
wake katika mambo mengi. Alikuwa
na nafasi mbili au tatu na kila mara
nilikuwa na hisia kwamba kuna
pengo la kuboresha kama mchezaji
wa soka.”

City wanaweza kukabiliwa na
msimu wa michezo 75 ikiwa wa-
tatinga fainali ya kila mashindano,
pamoja na Kombe la Klabu Bingwa
ya Dunia huko Marekani msimu
ujao wa kiangazi, na Guardiola aliki-

ri kwamba anaweza kushawishiwa
kuwapa wachezaji mapumziko bi-
nafsi wakati wa msimu kama ilivyo-
pendekezwa na kocha wa Real Ma-
drid, Carlo Ancelotti.

“Labda, na kama Carlo atasema,
labda nisikilize na nitamfuata,”
alisema Guardiola

“Labda katika muda fulani, wa-
nacheza sana, sana, nenda wiki
moja nyumbani, usiwe kwenye ma-
zoezi na urudi. Ndio maana katika
maandalizi ya msimu mpya, baada
ya kushinda kile tulichoshinda,
michezo mingi, kuburudisha kama
umechoka hapa kichwani mwako,
sahau kuhusu hilo, huwezi kustahi-
mili.

“Lazima kuwe na nia ya kuwa
hapa, bado kufurahia kucheza mpi-
ra, kufurahia vipindi vya mazoezi,
kuwa kwenye vyumba vya kubadil-
ishia nguo pamoja. Hii inapotokea,
unaweza kudai kila kitu.
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MADRID, Hispania

4 ARLO "W Ancelotti
| ’ alikosoa ‘mtazamo’
\ Pamoja na ‘kuji-
12N tolea’ kwa timu yake

ya Real Madrid baada ya
mabingwa hao wa LaLiga ku-
toka sare ya bao 1-1 dhidi ya
Mallorca katika mchezo wao
wa ufunguzi wa msimu wa |
2024-25.
Rodrygo aliiweka Madrid
mbele katika dakika ya 13
kwenye Uwanja wa Son Moix
- baada ya pasi iliyowahu-
sisha Kylian Mbappe, Jude

- o~ 4

nior - kabla ya Vedat Muriqi
kuisawazishia Mallorca kwa
kichwa kipindi cha pili. »

Madrid haikuweza ku-
pata bao la ushindi dakika
za lala salama, na beki Fer-

ulioongezwa, na kumwa-
amechanganyikiwa., = ——f

“Katika kipindi cha pili tu-
likosa usawa,” alisema Ance-
lotti katika mkutano wake na
waandishi wa habari baada
ya mechi.

i

Bellingham na Vinicius Ju- |

land Mendy alitolewa kwa '
kadi nyekundu katika muda » Ancelotti aliisifu Mallorca,

cha kocha Ancelotti akiwa '

,Tulitoa mashambulizi ya
kupingana, krosi. Haukuwa
mchezo mzuri. Tunapaswa
kulinda vema, na zaidi ya
yote tuwe na usawa zaidi
uwanjani. s——— — - -

“Leo hatuna furaha. Sitaki
kutoa visingizio. 1libidi tu ku-
fanya vizuri, kwa mtazamo
zaidi. Lakini tunaweza ku-
jifunza mengi kutoka kwa
mchezo huu, ilikuwa wazi ni
wapi tulikuwa na matatizo.”

Madrid walishinda LaLiga
msimu uliopita, wakimaliza
kwa pointi 10 mbele ya wap-
inzani wao wa karibu Bar-
celona, na wamemuongeza
mshambuliaji Mbappe kwa
uhamisho wa bure kutoka
Paris Saint-Germain. -

Mbappe alicheza dakika
zote 90 dhidi ya Mallorca
na akapiga mashuti manne,
mawili yakilenga lango.

inayofundishwa na kocha
mpya Jagoba Arrasate, akiita-
ja droo hiyo kuwa ,matokeo
sahihi.” ~- ————

“Ulinzi haukuwa mzuri,
ilikuwa ngumu kwetu kush-
inda mpira baada ya kuupo-
teza,” alisema Ancelotti.

Slot asema Salah ana
miaka mingi Liverpool

LIVERPOOL, England

katika ushindi wao wa mabao 2-O

KOCHA wa Liverpool, Arne Slot
anaamini Mohamed Salah bado ana
miaka mingi iliyosalia kwenye Kki-
wango cha juu baada ya kufunga bao

dhidi ya Ipswich Town Jumamosi
iliyopita.

"Wekundu' hao walianza msimu
wa 2024/25, wa kwanza kwa Slot
kwenye usukani tangu kuchukua na-
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fasi ya Jurgen Klopp, kwa
ushindi katika mchezo wa
mapema Jumamosi kwe-
nye Uwanja wa Portman
Road.

Diogo Jota alitikisa nya-
vu kabla ya Salah kuibuka
na bao la pili na la ushindi
dakika za lala salama.

Bao hilo lilimaanisha
kwamba, Salah sasa ame-
sajili mabao 300 ya kuvu-
tia katika mechi 350 alizo-
cheza Liverpool.

Akiwa na umri wa
miaka 32, itakuwa rahisi
kudhani kwamba Salah
angepungua, lakini Slot
alifichua baada ya mechi
kuwa, amefurahishwa na
jinsi Mmisri huyo anavyo-
jiendesha.

“Nikiona anachofanya
kuweka mwili wake kama
ni kuwa tayari kucheza
kila mchezo, basi nadhani
kuna miaka mingi zaidi
ndani yake ya kucheza,”

alisema Slot kuhusu Salah.

“Lakini sasa naitazama
Brentford Jumapili ijayo
na si mwisho wa msimu,
siamini watu  binafsi,
naamini zaidi katika timu.
Mo anaweza kufunga
mabao kwa sababu ya
kukimbia vizuri kutoka
kwa wachezaji wengine,
au kwa sababu ya timu
zilizojengeka kwa hiyo
nadhani Mo pia anahitaji
timu.”

Salah amebakiza mwa-
ka mmoja tu kumaliza
mkataba wake, kama ili-
vyo kwa nahodha Virgil
van Dijk na makamu na-
hodha Trent Alexander-
Arnold.

Watatu hao wataruhusi-
wa kuzungumza na klabu
nyingine Januari Mosi,
mwakani na kuendelea
ikiwa hawajaafikiana
mikataba mipya kufikia
wakati huo.

Maresca atetea
uamuzi wa kumpa
unahodha Fernandez

LONDON, England

KOCHA Mkuu wa Chelsea, Enzo
Maresca, ametetea uamuzi wake
wa kumchagua Enzo Fernandez
kama nahodha mwezi mmoja tu
baada ya kiungo huyo wa Argen-
tina kutuma video yenye wimbo
unaodaiwa kuwa wa kibaguzi.

Fernandez alivaa kitambaa
hicho Chelsea ilipochapwa mabao
2-0 na Manchester City katika
mechi ya ufunguzi wa Ligi

Kuu England iliyopig-
wa Uwanja wa
Stamford Bridge
Jumapili.

2 | Mchezaji huyo
mwenye umri wa
miaka 22 - ambaye
pia alipiga goti kabla ya mechi
kuanza kama sehemu vya timu zote
zinazoshiriki kampeni inayoende-
lea ya Ligi Kuu England ya kupin-
ga ubaguzi - alilazimika kuomba
msamaha baada ya kupakia video
ambayo alikejeli baadhi ya wa-
chezaji wa Ufaransa.

Mchezaji mwenzake wa Chelsea,
Wesley Fofana aliitaja video hiyo
kuwa ni ya ,ubaguzi wa rangi
usiozuiliwa“ wakati huo, lakini
akasisitiza kwamba Fernandez
hakuwa mbaguzi wa rangi na
alikubali msamaha wake.

Fernandez alikuwa nahodha
wa timu hiyo wakati nahodha wa
Reece James akikosekana na Ma-
resca alisema: ,Enzo ni mmoja wa
manahodha wa timu hii, si yeye
pekee. Tuna Reece James, tuna
baadhi ya manahodha wa timu hii.

"Sababu ni kuwaona wachezaji
wenzake wanamtambua, kama
nahodha, na tayari alikuwa naho-
dha katika maandalizi ya msimu
tulipombadilisha Reece kwenye
mchezo.

"Sote tunafanya makosa. Ni
muhimu kutambua Enzo alifanya
kosa, akatambua kosa na imeka-
milika.

"Sijui wewe ila nilifanya makosa
huko nyuma nikayatambua, kama
binadamu ukikosea ukalitambua
hutaadhibiwa maisha, Enzo aliko-
sea. kutambuliwa kwangu, yeye ni
mmoja wa marejeleo na sina cha
kuongeza.”
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Fadlu aiona
Simba ikiwa
tishio Afrika
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Yalikuwa ni mabao ya
beki wa kati, Fondoh Che
Malone, Valentine Mashaka
na Awesu Awesu, yaliyofa-
nya Simba kupata ushindi
wa mabao 3-0, yaliyoipele-
ka kileleni mwa msimamo
wa Ligi Kuu.

Francis Kimanzi, Kocha
Mkuu wa Tabora United,
alisema hawezi kuwalaumu
wachezaji wake kwa saba-
bu wamekutana na mechi
kubwa na ngumu, dhidi ya
timu imara

"Nafikiri wapinzani wetu
walikuwa bora, wamefanya
Kile walichotaka kufanya,
wana vitendea kazi bora
kuliko sisi kwa maana ya
wachezaji, sitaki kuwaan-
gusha wachezaji wangu
kwa sababu wamefanya
vema, wamefanya kila wa-
lichokiweza, ndiyo maana
siko hapa kuzungumzia
jinsi tulivyofungwa, tuna-
tengeneza timu taratibu
baadaye tutakuwa timu
bora,” alisema raia huyo wa
Kenya.

Wakati Tabora United
itakwenda mkoani Lindi
kucheza dhidi ya Namun-
go, Uwanja wa Majaliwa,
Ruangwa, Jumapili ijayo,
siku hiyo hiyo, Simba
itakuwa nyumbani, Uwanja
wa KMC, Mwenge, ikiikari-
bisha, Fountain Gate.

Na Adam Fungamwango

OCHA wa Azam FC,
Youssouph Dabo,
amesema hawakupata
ushindi mkubwa ny-
umbani kwa sababu wachezaji
wake walionekana kucheza kwa
presha ya kutaka kufunga ma-
bao mapema na walipokuwa
wanashindwa kufanya hivyo wa-
likuwa wanatoka mchezoni na
kushindwa kufuata maelekezo
yake.
Raia huyo wa Senegal, alisema
hayo baada ya timu yake kupata
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ushindi wa bao 1-0 nyumbani
dhidi ya APR ya Rwanda kwenye
mchezo wa hatua ya awali ya Ligi
ya Mabingwa Afrika, ulioche-
zwa Uwanja wa Azam Complex,
Chamazi, Dar es salaam juzi.
Pamoja na ushindi huo kidu-
chu, kocha huyo alisema ana
matumaini ya timu yake kuson-
ga mbele na kutinga raundi ya
kwanza ya michuano hiyo.
“Nafikiri wachezaji walikuwa
na hofu, kama walikuwa wana-
taka kufunga mabao ya haraka
haraka dakika za mwanzo, lakini
kila muda ulivyozidi kwenda ha-

BAO LA MAMA...

wapati, walikuwa wakiingiwa na
presha na kushindwa kucheza
kwa maelekezo.

Mapumziko niliwaambia wasi-
we na haraka kwa sababu hii ni
mechi ya kwanza, ya marudiano
tutacheza Rwanda, hivyo wat-
ulie, watapata nafasi watafunga
na hata wasipofanya hivyo leo
(juzi), hata mechi ya mkondo
wa pili wanaweza kufunga pia,”
alisema Dabo.

Azam ilipata ushindi huo kwa
bao lililofungwa na straika raia
wa Colombia, Jhonier Blanco
dakika ya 56 kwa mkwaju wa

Waziri wa Utamaduni, Sanaa na Michezo, Damas Ndumbaro (kushoto), akimkabidhi mchezaji
wa Azam FC, Adolf Mutasingwa, Kitita cha Sh. milioni tano kwa niaba ya Rais wa Tanzania,
Dk. Samia Suluhu Hassan, ambaye ameahidi kutoa Sh. milioni tano kwa kila bao la ushindi
litakalofungwa na klabu za Tanzania zinazoiwakilisha nchi kwenye michuano ya kimataifa.
Azam ilishinda bao 1-0 dhidi ya APR ya Rwanda kwenye mechi ya Ligi ya Mabingwa Afrika
iliyochezwa Uwanja wa Azam Complex, Dar es Salaam juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Simba yamburuza Mnhunka TFF kwa utoro

Na Adam Fungamwango

KLABU ya Simba imesema
inaandaa barua kwa ajili ya kui-
wasilisha Shirikisho la Mpira wa
Miguu nchini (TFF), kumshtaki
straika wa timu yao ya wanawake,
Simba Queens, Aisha Mnunka, ku-
tokana na utovu wa nidhamu al-
iouonesha wa kutoonekana kam-
bini, kabla ya kutoa taarifa rasmi
kwa wanachama na mashabiki.

Akizungumza akiwa nchini
Ethiopia ambako wanashiriki mi-
chuano ya Ligi ya Mabingwa Af-
rika Kanda ya Afrika Mashariki na
Kati (CECAFA), Mratibu wa timu

hiyo, Selemani Makanya, aliema
mpaka jana ambako ilitarajiwa
kucheza mechi yake ya kwanza
dhidi ya FAD ya Djibouti, hawana
taarifa ya mchezaji huyo ambaye
alitakiwa awepo kwa ajili ya kuitu-
mikia timu hiyo.

Makanya, alisema mara ya
mwisho mchezaji huyo alikuwa
kwenye kikosi cha Timu ya Taifa,
Twiga Stars, lakini baada ya ku-
vunja kambi, hakurejea kikosi cha
Simba Queens ambacho kilikuwa
kinajiandaa na michuano hiyo.

“Mnunka bado ni mchezaji
wetu, ana mkataba wa mwaka
mmoja, alikwenda timu ya taifa,

alitakiwa ajiunge na kambi yetu,
hakuja na hakutoa udhuru wow-
ote kama ana matatizo au anaum-
wa, ameamua tu kukaa kimya, sisi
kama viongozi tumetumia jitiha-
da kubwa kumtafuta tumeshind-
wa, simu yake haipatikani na taar-
ifa zinasema amebadilisha namba
za simu,” alisema mratibu huyo.
Taarifa zinadai kinara huyo wa
mabao kwenye Ligi Kuu ya Wa-
nawake msimu uliopita, yupo ji-
jini Dar es Salaam na amefichwa
kitu ambacho kimewakasirisha
viongozi wa timu hiyo na kuamua
kuwaandikia barua TFF.

Taarifa inaeleza katika barua
hiyo, viongozi pia wataitaja timu
ambayo inamrubuni mchezaji
wao wakati inajua haiwezi kum-
tumia kwani bado ana mkataba
wa mwaka mmoja na Simba
Queens.

“Kinachofuata uongozi wa Sim-
ba umeandaa barua ya kuitaarifu
TFF juu ya utovu wa nidhamu wa
mchezaji huyo, na baadaye klabu
itatoa taarifa rasmi kwa wana-
chama na mashabiki wa Simba ili
kupunguza sintofahamu na mas-
wali mengi juu ya hili lililotokea,”
alisema.

KOCHA AZAM AANIKA SABABU
KUPATA USHINDI MWEMBAMBA

penalti, baada ya Feisal Salum
kuangushwa ndani ya eneo la ha-
tari.

“Nimeifutilia APR ni timu am-
bayo huwa hairuhusu mabao kira-
hisi, mabeki wake wapo vizuri, kwa
maana hiyo inabidi tujipange vema
katika mechi ya marudiano.

JTunakwenda kucheza nchini
Rwanda, tuna uhakika wa kushin-
da kwa sababu tuna kikosi kizuri
cha kuweza kushinda pia ugenini,”
alisema kocha huyo.

Kocha Mkuu wa APR, Mserbia
Darko Novic, alisema ana wasiwasi
kama ilikuwa penalti sahihi, lakini
akawapongeza wachezaji wake
kwa kufanikiwa kuwazuia Azam.

“Tumecheza na timu nzuri,
tumepoteza kwa bao 1-0, kwa hiyo
tunajipanga kwa mchezo ujao, ila
kuna nafasi tumepoteza ambazo
zingeweza kufanya mchezo uishe
kwa sare,” alisema Darko.

Gamondi ataka Yanga
kufuzu kwa rekodi CAF
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kupata idadi hiyo ya mabao, na in-
awezekana yangekuwa mengi zaidi
kama isingekuwa hivyo, Jumamosi
Uwanja wa Mkapa, mambo yataku-
wa tofauti, mashabiki wa Yanga
watafurahi zaidi,” alisema.

Yanga ilipata mabao yake kupitia
kwa Prince Dube, Clatous Chama,
Clement Mzize na Stephane Aziz
Ki.

Wakati Gamondi akinena hayo,
Ofisa Habari wa klabu hiyo, Ali Ka-
mwe, amewataka wanachama na
mashabiki wa Yanga kumiminika
kwa wingi Jumamosi ijayo, saa 1:00
usiku katika mechi hiyo ya mkondo
wa pili huku akitangaza vingingilio
vya mechi hiyo kuwa ni Sh. 30,000
kwa VIP A, Sh. 20,000 VIP B, Sh.
10,000 VIP C na Sh. 5000 kwa viti
vya mzunguko 5000.

Alisema ushindi mnono walioup-
ata Jumamosi iliyopita, utawafanya
mashabiki wa timu hiyo kwenda
uwanjani kama mtoko wa kifamil-
ia, kwani hawatokaa kwa wasiwasi,
badala yake watakuwa wanafura-
hia soka.

“Hatutakaa uwanjani kwa pre-
sha, mashabiki watakuwa wakian-
galia mpira huku wakila na kunywa
kwa furaha, huku wakifurahia soka,
kwa hiyo sidhani kama ni mechi ya
kukosa,” alisema Kamwe.




" Beki wa kati wa Simba, Che Fondoh Malone, akiruka
sambamba na mshambuliaji Steven Mukwala katika
harakati za kuwania kuifungia timu yao kwenye L
mechi ya Ligi Kuu Bara dhidi ya Tabora United iliyo- 3.
pigwa juzi katika Uwanja wa KMC uliopo Mwenge,
Dar es Salaam. Katika harakati hizo, Che Malone - ¥

ndiye aliyeuwahi mpira na kuiandikia timu yake bao

Fadlu aiona Simba

ikiwa tishio Afrika

Na Adam Fungamwango

KOCHA Mkuu wa Simba,
Fadlu Davids, amewaambia
wanachama na mashabiki
wa timu hiyo kuwa wawe
na subira kidogo, kwani
kikosi chake kinaelekea
kwenye ubora anaouhitaji,
na ana uhakika itakuwa ni
tishio zaidi si hapa nchini
tu bali Afrika.

Raia huyo wa Afrika
Kusini alitoa kauli hiyo
juzi, baada ya kumalizika
kwa mchezo wa kwanza
wa Ligi Kuu Tanzania Bara
kati ya timu hiyo na Tabora
Uited, ikishinda mabao 3-0,
Uwanja wa KMC Complex,
Mwenge, Dar es Salaam.

Kocha huyo alisema bado
anaendelea na kazi yake ya
kukiimarisha kikosi hicho,
lakini akiridhika na jinsi
walivyocheza na kupata

kwenye ubora ninaotarajia,
mashabiki wa Simba wawe
na subira kwa sababu bado
tunaendelea kukiweka ki-
kosi kwenye hali nzuri, na
kukifanya kiwe bora zaidi
na tishio.

Bado tuna shughuli ya
kufanya, ukiangalia kati-
ka mechi hii ilikuwa tuive
mapema tu kipindi cha
kwanza na kipindi cha pili
tucheze bila presha kwa
kuudhibiti na kuumiliki
mchezo, lakini haikuwa
hivyo, tukalazimika kusaka
mabao ya kuumaliza mche-
Zo Kkipindi cha pili, lakini
nimeridhika, ila nimehu-
zunika kuumia kwa Mutale
(Joshua), kidogo kidogo
tunakwenda,” alisema Fadlu
ambaye ndiyo msimu wake
wa kwanza kuifundisha
timu hiyo akitokea, Raja
Casablanca ya Morocco.

la kwanza kwa kichwa wakati ikishinda 3-0 kwenye /

mchezo huo. MPIGAPICHA WETU -1___“‘

Gamondi ataka Yanga

ushindi huo.

"Timu inaanza kuimarika,
siku hadi siku inaelekea
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kufuzu kwa rekodi CAF

® ® ® Asema kwa Mkapa Vital‘O itakutana na ghari-
ka zaidi ya mabao Jumamosi, kuziona buku tano...

Adam Fungamwango na
Shufaa Lyimo

ICHA ya kupata ushindi mnono

wa mabao 4-0 Jumamosi iliyopita

dhidi ya Vital'O ya Burundi kwe-

nye Uwanja wa Azam Complex,
Chamazi, Dar es Salaam, Kocha Mkuu
wa Yanga, Miguel Gamondi amesema
wanahitaji ushindi mwingine mkubwa
katika mchezo wa marudiano wa Ligi ya
Mabingwa Afrika hatua ya awali, Juma-
mosi ijayo.

Akizungumza jijini Dar es Salaam,
Gamondi, alisema katika mchezo huo
hawataenda kuzuia, au kulinda ushindi
walioupata Jumamosi iliyopita, bali wa-
nahitaji ushindi kwa mara nyingine tena

na anadhani utakuwa mkubwa zaidi,
kwa kuwa wanakwenda kucheza katika
uwanja ambao watakuwa huru zaidi na
mpira.
‘Tunataka kushinda tena kwe
nye mchezo wa marudiano,
wala hatuendi kuzuia, au kulin
da ushindi wetu uliopita. Juma
mosi ijayo tunacheza kama
tulivyocheza mechi iliyopita,
tunataka kufuzu, lakini tuna
taka kufuzu kwa kishindo,*
alitamba Gamondi, raia wa
Argentina.
Alisema anamaanisha anachokiongea
kwa sababu ana wachezaji bora wenye
uwezo wa kuifanya kazi hiyo, ana kikosi
kipana kwa sasa ambacho mchezaji

anayeingia anakwenda kufanya kama
kile kilichofanywa na aliyetoka au zaidi.

Gamondi alisema ana uhakika wa ush-
indi mkubwa zaidi kutokana na kwenda
kucheza kwenye Uwanja wa Benjamin
Mkapa, ambao ni mkubwa zaidi ya ule
wa Azam Complex, utakaowafanya wa-
chezaji wake wawe huru zaidi kutokana
na aina ya mpira wanaocheza.

“Najua tunakwenda kucheza Uwanja
wa Benjamin Mkapa, tutacheza vizuri
zaidi tofauti na ilivyokuwa Azam Com-
plex, kwa sababu ni mkubwa zaidi na
kutakuwa huru zaidi kwa aina yetu ya
uchezaji mifumo yetu pia, ndiyo maana
nasema tunaweza kupata ushindi mkub-
wa zaidi na kucheza soka safi zaidi ya
mchezo uliopita.

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

Vital'O, iliutumia Uwanja wa Azam Com-
plex hapa nchini, kama uwanja wao wa
nyumbani, kutokana na kutokuwa na viwanja
vilivyopitishwa katika michezo ya kimataifa
na Shirikisho la Mpira wa Miguu Afrika (CAF).

Gamondi pia alielezea hali ya hewa ilivyo-
changia wachezaji wake kutopata mabao
mengi zaidi katika mchezo uliopita.

“Katika mechi iliyopita tuliathiriwa zaidi
upepo, wachezaji wangu walinilalamikia
kuhusu hilo, kwa hiyo walishindwa kufanya
kwa usahihi baadhi ya mambo ikiwamo ku-
piga pasi sahihi, nadhani hilo pia lilichangia
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