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HABARI KITAIFA

Umati wajitokeza kumpokea

Na Maulid Mmbaga

HAYAWI hayawi, yamekuwa
baada ya Makamu Mwenyekiti
wa Chama cha Demokrasia
na Maendeleo (CHADEMA),
Tundu Lissu, kuingia nchini na
kupokewa na wafuasi wa chama
hicho huku Jeshi la Polisi likiima-
risha ulinzi na usalama katika
barabara alizopita.

Lissu alitua majira ya saa 7:00
mchana katika Uwanja wa Ndege
wa Kimataifa wa Julius Nyerere
(JNIA), Dar es Salaam, huku ma-
mia ya wafuasi wa chama hicho
wakiwa wamevalia sare na bend-
era wakiimba nyimbo za kumka-
ribisha nchini akitokea Ubelgiji
alikokaa kwa zaidi ya miaka
sita.

Aliondoka nchini mwaka 2017
kwenda Kenya kwenye mat-
ibabu na baadaye alihamishiwa
nchini humo ambako aliendelea
na matibabu hadi mwaka 2020
aliporudi kwa ajili ya kugombea
urais na kufanya kampeni nchi
nzima na siku chache baada ya
matokeo ya Uchaguzi Mkuu al-
iondoka akisindikizwa na Balozi
wa Ujerumani kwa kile alichodai
ni kutishiwa maisha.

Baada ya maridhiano baina ya
CHADEMA na Chama Cha Map-
induzi (CCM) kwa maelekezo
ya Rais Samia Suluhu Hassan,
chama hicho kilitangaza kuku-
baliana na kuendelea na mazun-
gumzo na kuruhusu mikutano
ya hadhara kwa vyama vya siasa
baada ya kuzuiwa kwa takribani
miaka mitatu na Lissu kutan-
gaza atarejea nchini baada ya
kuhakikishiwa usalama wake.

Msafara wa Lissu jana ulian-
zia uwanjani humo huku akiwa
kwenye gari la wazi huku akiwa-
pungia wafuasi na wananchi wal-
iokuwa wamejipanga barabarani
na magari yakisimamishwa kupi-
sha msafara huo katika Barabara
ya Nyerere, akielekea uwanja wa
Mwembe Yanga, Temeke.

Wafuasi hao walisikika waki-
imba nyimbo za ‘karibu kaman-
da’.. ‘karibu rais na tunataka
katiba mpya’.

Msafara wake uliambatana
na magari na mamia ya wafuasi
wa chama hicho, wananchi na
wanafunzi wakionekana kuacha
shughuli zao na kujipanga bara-
barani wengine wakiwa juu ya
kuta za uzio kumshuhudia akipi-
ta na kunyoosha vidole viwili juu
ishara inayotumiwa na chama
hicho.

Katika msafara huo baadhi
ya wafuasi waliobeba mabango
yenye maandishi yaliyosomeka
(Karibu Tundu Lissu mtetezi wa
pekee wa wanyonge uliyebakia
hakuna uhafadhari wa maisha)
na (Tunataka Katiba mpya), pia
msafara huo ulitumia zaidi ya saa
mbili kufika viwanja vya Mwem-
be Yanga.
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Makamu Mwenyekiti wa Chama cha Demokrasia na Maendeleo (CHADEMA), Tundu Lissu, alivyopokewa jana.

KULAZIMIKA KUISHI NJE
KUGUMU

Akihutubia mamia ya wa-
nanchi uwanjani humo, Lissu
alisema miaka mitano aliyoiishi
nje ya nchi haikuwa rahisi kwake
kwa wanachama wenzake na
chama kwa ujumla, na kwamba
ilikuwa ni mateso kuishi mbali
kwa kuhofia usalama wake.

Alisema kwa sasa anafuraha
kurejea rasmi nyumbani baada
ya kukaa mbali na familia yake
kwa zaidi ya miaka mitano na
amekuja kwa ajili ya kazi aliyoi-
taja kuwa ni ngumu ya kusemea
matatizo ya wananchi na kudai
Katiba mpya.

“Nilishauriana na viongozi
baada ya kushuka uwanjani ku-
liko niende sehemu kupumzika
ni vizuri nipite niwasalimie Wa-
tanzania kwenye mkutano wa
hadhara, miaka ya nyuma wali-
kuwa wanasema hakuna kulala,
nilipotangaza kurudi nilisema
nitashukuru kwa maandalizi
yoyote nitakayofanyiwa na haku-
na kulala mpaka kieleweke,”
alisema Lissu.

“Ni  muhimu kukumbuka
huu ni mwaka wetu wa 30 wa
chama naomba nikupongeze
mwenyekiti na viongozi wote
wa chama ngazi zote na Watan-
zania na wale wote waliotuunga
mkono, safari ya miaka 30 Tan-
zania kama nchi ya vyama vingi
haikuwa rahisi ilipambwa kwa
miba na mawe kuna damu im-
emwagika,” alisema Lissu.

“Watu waliteseka, walifungwa,
wengine wamepotea hadi leo ha-

waonekani, tumeumizwa sana
wote, hii safari haijawa rahisi
kama tumefika hapa ni lazima
tujipongeze licha ya magumu tu-
liyopitia, leo ndio kwanza nime-
kanyaga nyumbani kwetu naom-
ba mniamini kuishi nje ya nchi
kwa kulazimishwa kwasababu
unaogopa kudhuriwa ni kitu
kigumu ajabu,” alisema Lissu.

“Hii miaka takribani sita hai-
kuwa rahisi hata kidogo kwangu
binafsi, kwa familia yangu, ndu-
gu zangu, chama na nchi yangu,
kwasababu ni miaka mitano ya
kulazimishwa kuondoka nyum-
bani kwenu kwasababu usipoon-
doka kunawatu wametumwa
wakuue, niseme nimefurahi ku-
rudi nyumbani kwangu na kwe-
tu,” alisema.

Lissu alisema tatizo la maisha
magumu ni la kiutawala, kisiasa
na kikatiba, huku akiwasisitiza
wananchi kuwa njia ya kutafu-
ta suluhu ya matatizo hayo ni
kutafuta Katiba mpya na kwam-
ba tatizo kubwa linaloleta hayo
yote ni Katiba.

“Tulivyotoka uwanjani tumep-
ita kote nimesikia maneno men-
gi ya kwenu, nimesikia bei ya
maharage inakuwa sawa na bei
ya nyama, nikasema kukaa mbali
unapitwa na mengi kila ma-
hala watu wanalalamika maisha
magumu sembe, maharagwe ha-
vikamatiki tozo kila mahali wa-
naopokea mshahara makato wa-
nayokatwa ni mengi,” alisema.

MBOWE

Alisema mwaka 2006

walipoamua kuzindua upya cha-
ma walirekebisha sera na kuzi-
boresha tena 2018/19 na kwamba
wakati wanafanya hivyo wali-
kuwa kwenye kipindi kigumu na
hawakuzitangaza kwa umma na
sasa kwasababu wako kwenye
anga na zama mpya (utawala wa
Samia) watazitangaza.

“Ni wakati sahihi kwa vion-
gozi kuanzia ngazi ya msingi wa
chama watapewa sera za chama
ili wazifafanue kwa wananchi, ili
wakifahamu chama chao kinasi-
mamia nini, baada ya mkutano
tutagawa vitabu vya sera kwa
Spika wa Bunge la Wananchi,
Katibu Mkuu wa Chama, Naibu
Katibu Zanzibar na Bara.

Mbowe alisema sera ndizo
zilizoza ilani ya uchaguzi wa
CHADEMA ya mwaka 2020 na
kwamba hazikubuniwa na zin-
alinda falsafa za chama hicho
kwa utetezi wa uhuru wa watu,
haki za watu, demokrasia ya
watu na maendeleo ya watu.

KATIBA MPYA

“Tumelisisitiza miaka yote na
tutaendelea kusisitiza uwepo wa
CHADEMA ni watu ndio msingi
wetu, sisi tunajivunia nguvu
ya umma. Mageuzi ya siasa za
nchi yanapaswa kuanzia Dar es
Saalam kwa sababu ndio jiji le-
nye wawakilishi kutoka kila kata
nchini, kuna kila kabila imani na
watu zaidi ya watu milioni 7.6
kwa mujibu wa Sensa ya Watu na
Makazi,”alisema.

Alisema mageuzi katika nchi

zZote yanaongozwa na majiji
huku akitoa mfano wa Nairobi,
Kenya na Zambia na kwamba
ongezeko la watu ni 560,000
kwa mwaka na wote wanatokea
mikoani na kuna kata 102, mitaa
566 na kila eneo lililoandikisha
watu 1,000 watakuwa 566,000
ambao watakuwa na nguvu ya
pamoja.

Mbowe alisema mwaka huu
kuna uchaguzi ndani ya chama
na kuwataka wanaotaka kuwa
viongozi wajitokeze kwa wingi
kwa kuwa chama sio mali yake
na ni cha kila mwananchi na
kwamba wasikae mkao wa ku-
pumzika halafu wanataka Katiba
mpya.

“Tunataka vijana wa kuandiki-
sha watu kila mtaa watu 1,000,
tukiwapata hao ni sawa na kujaza
uwanja wa Mkapa mara nane,
wanatosha kabisa kusukuma su-
ala la Katiba mpya,”alisema.

“Mtu asikwambie CHADEMA
ni chama cha porojo kinafanya
utafiti wa mambo ya kuumiza
wananchi la kwanza kwenye
sera yetu ni Katiba, mambo ya
mesisitizo kama haki za binada-
mu, uhuru, utawala wa sheria
na utoaji haki, sera ya rushwa,
muungano na dhana ya ugatuaji
madaraka, uchumi wa soko na
kuna maeneo 18 yenye ucham-
buzi wa kina, alifafanua.

Aidha, alimpongeza Kamanda
wa Polisi wa Kanda Maalum ya
Dar es Salaam, Jumanne Muliro,
kwa kuwapo kwenye mkutano
huo na kwamba anaamini wata-
tenda haki.
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Kamanda wa Chuo cha Inteli-
jensia cha Jeshi la Wananchi wa
Tanzania (JWTZ), Brigedia Jen-
erali TA Ntahena (kushoto), Bri-
gedia Jenerali Peter Bailey wa
Jeshi la Marekani Kamandi ya
Afrika (katikati) na Mwambata
wa Kijeshi wa Jeshi la Marekani
nchini Tanzania, Kanali Gerald
Mathis, wakitiliana saini mpango
kazi wa ushirikiano rasmi baina
ya majeshi ya nchi hizi mbili
katika kilele cha mkutano wa
siku mbili wa ushirikiano wa
kiusalama uliowashirikisha
maofisa waandamizi kutoka
Wizara ya Ulinzi ya Marekani na

JWTZ, jijini Dar es Salaam hivi
karibuni. PICHA: MPIGAPICHA
WETU

Mkeka wa Rais Samia waanza na maDC

Na Romana Mallya

RAIS Samia Suluhu Has-
san, amefanya uteuzi wa
wakuu wa wilaya wapya 37,
akiwahamisha vituo vya kazi
48 na wengine 55 wakibaki
kwenye maeneo yao.

Kwa mujibu wa taarifa ili-
yotolewa jana na Mkurugen-
zi wa Mawasiliano ya Rais,
Tkulu, Zuhura Yunus, mion-
goni mwa wakuu wa wilaya
wapya ni aliyekuwa Katibu
wa Itikadi na Uenezi Chama
Cha Mapinduzi (CCM), Shaka
Hamdu Shaka, anayekwenda
Kilosa mkoani Morogoro.

Wengine ni aliyekuwa
Mkurugenzi wa Mawasiliano
ya Rais, Ikulu, Jaffar Moham-
ed Haniu, aliyeteuliwa kuwa
Mkuu wa Wilaya ya Rungwe.

Pia Rais amemteua ali-
yekuwa Mbunge Jimbo la Ul-
anga, Goodluck Mlinga kuwa
Mkuu wa Wilaya ya Liwale na
aliyekuwa Mbunge wa Jimbo
Mhita kuwa Mkuu wa Wilaya
ya Kahama.

Baadhi walioachwa kwe-
nye uteuzi huo na wilaya
zao kwenye mabano ni Jerry
Muro (Tkungi), Gabriel Zakar-
ia (Busega), Basila Mwanuku-
zi (Korogwe), Festo Kiswaga
(Kahama) na Sara Msafiri
(Kibaha).

Kwa mujibu wa taarifa
hiyo kati ya wakuu wa wilaya
140, wanawake ni 40 na wa-
naume 100.

WAPYA

Wakuu wa Wilaya wengine
na wilaya zao kwenye maba-
no ni Felician Mtahenger-
wa (Arusha), Marko Ngu'mbi
(Longido) na Emmanuela
Mtatifikolo (Arumeru).

Wengine Gerald Mongella
(Chemba), Kanali Boniphace
Magembe  (Geita), Leah
Ulaya (Mbogwe), Deusd-
edith Katwale (Chato), Grace
Kingalame (Nyanghalwe) na
Dk. Linda Salekwa (Mufindi).

Wengine Dk. Abel Ny-
amahanga (Muleba), Japh-
et Maganga (Kyerwa), Erasto

Sima (Bukoba), Julius Laiser
(Karagwe), Dinah Matham-
ani (Uvinza), Dk. Christopher
Timbuka (Siha), Amir Mka-
lipa (Hai) na Kasilda Mgeni
(Same) “Chistopher Ngubia-
gai (Kilwa), Beno Malisa
(Mbeya), Josephine Manase
(Kyela), Rebeca Msemwa
(Morogoro), Rachel Kasanda
(Magu).

Wakuu wa wilaya wengine
ni Hassan Bomboko (Uk-
erewe), Victoria Mwanziva
(Ludewa), Kanali Joseph
Kolombo (Kibiti), Zephania
Sumaye (Mafia), Lazaro Kom-
ba (Kalambo) na Dk. Jane Ny-
amsenda (Sumbawanga).

Wengine ni Wilman Ndile
(Songea), Farida Mgomi
(lleje), Solomon  Itunda
(Songwe), Zakaria Mwansasu
(Uyui) na Naitapwaki Tukai
(Nzega).
WALIOHAMISHWA

Waliohamishwa vituo vya
kazi ni aliyekuwa Mkuu wa
Wilaya ya Iramba, Suleiman
Mwenda kwenda Monduli
na Mkuu wa Wilaya ya Same,
Edward Mpogolo, kwenda
Tlala.

Halima Bulembo  ali-
yekuwa Mkuu wa Wilaya ya
Muheza amepelekwa Kigam-
boni, Hashim Komba aliyeku-
wa Mkuu wa Wilaya ya Nach-
ingwea amekwenda Ubungo.

Wengine ni Mwanahamisi
Mukunda aliyekuwa Mkuu
wa Wilaya ya Bahi kwenda
Temeke, Saadi Mtambule ali-
yekuwa Mkuu wa Wilaya Mu-
findi amehamishiwa Kinon-
doni.

Sophia Kizigo aliyekuwa
Mkuu wa Wilaya Mkalama
amehamishiwa Mpwap-
wa, aliyekuwa Mkuu wa
Wilaya ya Kinondoni, God-
win Gondwe, amepelekwa
Bahi, aliyekuwa Mkuu wa
Wilaya ya Misungwi, Veron-
ica Kessy, alipelekwa Iringa.

Wengine ni aliyekuwa
Mkuu wa Wilaya ya Nzega,
ACP Advera Bulimba, ame-
pelekwa Biharamulo, ali-
yekuwa Mkuu wa Wilaya ya

Kilosa, Majid Mwanga ame-
pelekwa Mlele.

Mkuu wa Wilaya ya Magu,
Salum Kali amehamishiwa
Kigoma, wa Uyui, Kisare
Makori amepelekwa Moshi,
Iringa, Mohamed Moyo, ame-
kwenda Nachingwea.

Mkuu wa Wilaya ya Ubun-
go, Kherry James amepele-
kwa Mbulu, wa Rungwe, Dk.
Vicent Anney, amekwenda
Bunda huku wa Ukerewe,
Kanali Denis Mwila akipele-
kwa Mbarali.

Wengine walioguswa ni
Mkuu wa Wilaya ya Sum-
bawanga, Sebastian Waryu-
ba amehamishiwa Malinyi,
wa Mtwara, Danstan Kyobya
amekwenda Kilombero.

Wa Namtumbo, Dk. Julius
Ningu, amehamishiwa Ul-
anga, Liwale, Judith Nguli
anakwenda Mvomero, Uvin-
za, Hanafi Msabaha, ame-
pelekwa Mtwara.

Wengine ni  aliyeku-
wa Mkuu wa Wilaya ya
Wangingombe, Luter Kano-
ni, amepelekwa Masasi, wa
Kaliua, Matiko Chacha amek-
wenda Misungwi na wa Ilala,
Ng'wilabuzu Ludigija amek-
wenda Kwimba.

Aliyekuwa Mkuu wa Wilaya
ya Masasi, Claudia Kitta ame-
pelekwa Wanging'ombe, wa
Kigamboni, Fatma Nyangasa
amepelekwa Kisarawe na
wa Kisarawe, Nick John ame-
hamishiwa Kibaha huku wa
Mvomero, Halima Okash ak-
ienda Bagamoyo.

Wengine ni Mkuu wa
Wilaya Mlele, Filberto Sanga,
amehamishiwa Nyasa, wa
Ulanga, Ngollo Malenya ame-
pelekwa Namtumbo na wa
Songwe, Simon Simalenga
akihamishiwa Bariadi
WANAOENDELEA NA VI-
TUO

Waliobaki katika vituo
vyao kwenye mabano ni Dadi
Kolimba (Karatu), Raymond
Mangwala (Ngorongoro),
Dk. Khamis Mkanachi (Kon-
doa), Remedius Emmanuel
(Kongwa), Jabir Shekimw-

eri (Dodoma) na Gift Msuya
(Chamwino).

Wengine ni Said Nkumba
(Bukombe), Peres Magiri
(Kilolo), Kanali Wilson Chris-
tian Sakullo (Misenyi), Kanali
Mathias Kahabi (Ngara),
Jamila Kimaro (Mpanda),
Onesmo Buswelu (Tanganyi-
ka) na Kanali Michael Ngay-
alina (Buhigwe).

“Kanali Evance Mallasa
(Kakonko), Kanali Aggrey
Magwaza (Kibondo), Kanali
Issac  Mwakisu (Kasulu),
Kanali Hamis Maiga (Rom-
bo), Abdallah Mwaipaya
(Mwanga), Shaibu Ndeman-
ga (Lindi) na Hassan Ngoma
(Ruangwa).

“Janeth Mayanja (Hanang),

Lazaro Twange (Babati),
Mbaraka Alhaji Batenga
(Kiteto), Dk.  Suleiman

Serera (Simanjiro), Dk. Hal-
fan Haule (Musoma), Mwl
Moses Kaegele (Butiama), Dk.
Vincent Mashinji (Serengeti),
Juma Chikoka (Rorya).

“Lt. Kanali Michael Mten-
jele (Tarime), Mayeka Maye-
ka (Chunya), Jabir Makame
(Gairo), Lt. Kanali Patrick
Sawala (Tandahimba),
Mwangi Kundya (Newala),
Mariam Chaurembo (Nany-
umbu), Amina Makilagi (Ny-
amagana), Hassan Massala
(llemela), Senyi Ngaga (Sen-
gerema) na Juma Sweda (Ma-
kete).”

Wengine Kissa Kasong-
wa (Njombe), Khadija Ali
(Mkuranga), Meja Edward
Gowele (Rufiji), Peter Lijua-
likali (Nkasi), Julius Mtatiro
(Tunduru), Aziza Mango-
sango (Mbinga), Joseph
Mkude (Kishapu), Aswege
Kaminyonge (Maswa), Faiza
Salim (Itilima), Fauzia Nga-
tumbura (Meatu) na Paskasi
Murangili (Singida).

“Fakii Lulandala (Momba),
Sauda Mtondoo (Igunga),

Abel Busalama (Kilindi),
Hashim Mgandilwa (Tanga),
Kalist Bukhay (Lushoto),

Kanali Maulid Surumbu (Mk-
inga),” ilisema.

]
M/MKuu aliyempiga
mwanafunzi

viboko nyayoni
asimamishwa kazi

Na Lilian Lugakingira, BUKOBA

MWALIMU Mkuu wa Shule ya Msingi Ka-
kanja, wilayani Kyerwa mkoani Kagera, Is-
saya Emmanuel, amesimamishwa kazi na
kuvuliwa cheo kwa kumpa adhabu ya viko-
bo miguuni huku akiwa amemkanyaga.

Uamuzi huo ulitangazwa jana na Mkuu wa
Mkoa wa Kagera,

Albert Chalamila, wakati akizungumza
na waandishi wa habari jana mkoani humo,
baada ya video iliyosambaa ikimwonyesha
mwalimu huyo akimtandika mwanafunzi
huku walimu wengine wakicheka.

Aidha, ameagiza kuchukuliwa hatua
za haraka walimu wanne waliokuwa wa-
nacheka wakati mkuu huyo akimwadhibu
mwanafunzi huyo, huku akizitaka kamati za
shule kutekeleza wajibu wake ipasavyo.

Kwa mujibu wa Chalamila, tukio hilo lil-
itokea Januari 10, mwaka huu, ambalo ni
kinyume na waraka wa elimu namba 24 wa
mwaka 2002, unaoelekeza utaratibu wa ad-
habu shuleni.

Chalamila alisema ufuatiliaji wa awali
umeonyesha kuwa mwalimu huyo aliwaa-
dhibu watoto hao kwa madai ya kutofanya
mazoezi ya ziada (home work) waliyopewa
wakati wakienda likizo.

Aliwataja wanafunzi walioonekana wakia-
dhibiwa ni Salmon Kakwezi (9) na Anold Kw-
eyamba (10) wote wa darasa la nne.

Alisema kinacholeta shida ni namna ad-
habu hiyo ilivyotolewa kwa watoto hao, bila
kujali kuwa inaweza kuathiri afya zao.

“Waraka huo unasema adhabu itazinga-
tia ukubwa wa kosa, umri, jinsi na afya ya
mtoto, na isizidi viboko vinne kwa wakati
mmoja, kwa hiyo kosa la kwanza ni kupiga
viboko zaidi ya vinne na kwa kuwa aliyetoa
adhabu hiyo ni mwalimu mkuu alistahili,”
alisema na kuongeza:

“Kosa lake lingine hakuandika kwenye
kitabu maalumu baada ya adhabu hiyo, pia
upigaji wake wa kuwakanyaga wanafunzi
kwa mguu wake huku akiwapiga kwenye
nyayo, unahatarisha afya za wanafunzi.”

Chalamila alimwagiza Katibu Tawala wa
Mkoa wa Kagera, Toba Nguvila, kumchuku-
lia hatua za kisheria Mratibu wa Elimu Kata
ya Kakanja, kwa kushindwa kuchukua hatua
za haraka za tukio hilo.

Pia aliagiza awachukulie hatua za kinidha-
mu walimu wanne, wanaoonekana kwenye
kipande hicho cha video wakiwa wanache-
ka, wakati mwalimu mkuu akitoa adhabu
hiyo.

Walimu hao ni Godson Rwabwisho, Bea-
trice Osward, James Josiah na Delphina Le-
once.

“Walimu ambao wanapaswa kuwa walezi
na washauri wa mwalimu mkuu, wakaone-
kana hawakufanya jukumu lao wakawa wa-
nacheka na kukiuka jukumu hilo, tuombe
radhi Watanzania kwa jambo lililotokea
ambalo linaumiza na kusisimua, hasa ilivy-
oonekana mtoto alivyopigwa na kuanza ku-
chechemea,” alisema Chalamila.

Alihakikishia wananchi kamati za kiu-
chunguzi zinaendelea kulifanyia kazi suala
hilo, ili kupata vigezo vinavyostahili na
mwalimu huyo aweze kufikishwa mahakam-
ani mara moja.
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Mkurugenzi Mkuu
wa Baraza la Taifa
la Hifadhi na Usi-
mamizi wa Maz-
ingira (NEMO), Dk.
Samuel Gwamaka
(katikati), akibadil-
ishana nyaraka na
Mkurugenzi wa
Kituo cha Maz-
ingira cha New
Delhi India (CSE),
Jagdeep Gupter
baada ya kutiliana
saini makubaliano
ya kuangalia ubora
wa maji Ziwa Vic-
toria, Jijini Dar es
Salaam jana. Kulia
ni Katibu Mkuu,
Ofisi ya Makamu
wa Rais (Muunga-
no na Mazingira),
Mary Maganga.
PICHA: JOSEPH
MWENDAPOLE

Zumaridi ahukumiwa jela mwezi mmoja

Na Vitus Audax, MWANZA

MCHUNGAJI  Diana  Bun-
dala maarufu ‘mfalme Zuma-
ridi, amehukumiwa kifungo cha
mwaka mmoja jela na wenzake
wanne baada ya kukutwa na ha-
tia katika makosa mawili kati ya
matatu.

Katika hukumu hiyo washtaki-
wa wengine wanne wameachiwa
huru baada ya kutokutwa na ha-
tia.

Zumaridi atatumikia kifungo
cha mwezi mmoja baada ya
kuondolewa miezi 11 aliyokaa
mahabusu.

Wanne  waliachiwa  kwa
masharti ya kutokujihusisha na
kosa la jinai ndani ya mwaka
mmoja na kutakiwa kuripoti

polisi kila baada ya miezi mitatu
kwa kipindi cha mwaka mmoja.
Hukumu hiyo ilitolewa jana
na Hakimu Mkazi Mfawidhi
wa Mkoa wa Mwanza, Monica
Ndyekobola, baada ya kusiki-
lizwa kwa ushahidi wa pande
zote mbili, Jamhuri na utetezi
na kubaini kuwa walikuwa waki-
kabiliwa na makosa matatu ya
kushambulia na kumdhuru ofisa
wa polisi, kuwazuia maofisa wa
polisi  kutekeleza ~majukumu
yao na kumzuia ofisa wa serikali
kutekeleza agizo la mahakama.
Aidha, katika makosa mawi-
li hukumu ilionesha kuwa
washtakiwa wanne kati ya wa-
nane walikiri kuagizwa na Zuma-
ridi kushiriki kuwazuia maofisa
wa polisi na ofisa ustawi wa jamii.

Hakimu Mkazi Mfawidhi Mon-
ica alisema, watuhumiwa wote
tisa hawakukutwa na hatia katika
kosa namba moja la kumsham-
bulia ofisa wa polisi na kudhuru
mwili kutokana na ofisa huyo
ambaye alikuwa shahidi namba
mbili kushindwa kueleza vyema
katika ushahidi wake.

Kabla ya hukumu hiyo pan-
de zote mbili zilipata nafasi ya
kujieleza kuhusu maamuzi ya-
takayotolewa na mahakama hiyo
na Hakimu Ndyekobora alisema
kosa hilo hukumu yake inaweza
kuwa kifungo chake ni miaka mi-
tano kwa kuzingatia mwongozo
wa utoaji wa adhabu wa ma-
hakama katika kigezo cha sheria
ya kosa husika.

Akitoa hoja za upande wa Jam-

Simu: +255 26 2324455
Fax: +255 26 2323233
Barua Pepe:@mow.go.tz
Tovuti: www.mwtc.go.tz

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, NA UCHUKUZI
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1. Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi (Sekta Ujenzi) inapenda kuutaarifu
umma kuwa siku ya Jumapili tarehe 28-01-2023 kampuni ya
Mainline Carriers Ltd itasafirisha Mizigo yenye vipimo vikubwa
kutoka Dar-Es-Salaam Port kuelekea Kilombero kupitia Mikumi,
gari hizo zina namba za usajili: T515 BKC / T 387 DHO T 416 DFE /
T273DUH T 695 BNQ / T 150 CHN T 694 BNQ / T 146 CHN

2. Gari hizo zina vipimo vifuatavyo:

Urefu - mita 23.00
Upana - mita 4.30
Kimo - mita 5.20

3. Njia itakayotumika: Dar-Es-Salaam, hadi Kilombero kupitia
Mikumi, gari itasafiri muda wa mchana tu (Kuanzia saa 12:30
Asubuhi mpaka saa 12:00 Jioni)

Mtaa wa Mtumba,
S.L.P. 2888,
DODOMA,
26.01.2023

217243702

Tunaomba radhi kwa usumbufu utakaojitokeza.
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MELIANAWATSON ~ FELIXAJUNA
MWAIGAGA JOSEPH

0 & R REAL ESTATE INVESTMENT
na JARIQ INVESTMENT tunapenda
kuutarifu umma kuwa watajwa hapo
juu MELIANA WATSON MWAIGAGA
na FELIX AJUNA JOSEPH ambao
picha zao zimebandikwa hapo juu
SIYO wafanyakazi wetu tena kuanzia
tarehe 20/01/2023.

zote  mbili
miamala,
yoyote

Hivyo  kamapuni
HAZITOHUSIKA  na
mikataba au biashara
watakayofanya.

117243802

huri Wakili wa Serikali, Ghati
Matayo, alisema washtakiwa
wote wanatakiwa kupatiwa
adhabu kali ili iwe fundisho
kwa wengine.

Wakili wa upande wa
utetezi wakiongozwa na
wakili Erick Muta, waliiom-
ba mahakama hiyo kupun-

na watuhumiwa hao kukaa
mahabusu kwa miezi 11 na
kuwafanya wapate funzo na
kujutia makosa yao.

Aidha alisema kwa upande

anategemewa na mama yake
mzazi ambaye ni mgonjwa,
watoto wake na wengine 34
wanategemea msaada wake
wa chakula, mavazi pamoja
na kusomeshwa.

Pia alisema anategemewa
na wanawake wajane na
kwamba hukumu yake iki-

: wa kali watu hao watakosa
* msaada.

Zumaridi anakabiliwa

: na kesi ya kusafirisha bin-
: adamu ambayo haina dha-
‘ mana inayotarajiwa kuanza :
. kusikilizwa ushahidi wake :
¢ Januari 27 na kumfanya aba-
¢ ki mahabusu katika kipindi
: chote tangu mwishoni mwa
: mwezi Februari mwaka jana
¢ alipokamatwa pamoja na
: wafuasi wake.

Mara ya kwanza Machi 3,

1 2022 wafuasi 92 pamoja na
¢ Zumaridi
¢ tika Mahakama ya Hakimu
: Mkazi Mkoa wa Mwanza na
: kusomewa mashtaka yao. ]
:  Washtakiwa hao walifik- :
t ishwa mahakamani Machi
: 3, mwaka jana ikiwa ni
: takribani siku saba tangu
: walipokamatwa nyumbani
: kwa mchungaji huyo eneo
¢ la mtaa wa Buguku, Kata ya
: Buhongwa jijini Mwanza.

walifikishwa ka-

NEMC yapendekeza
- utumike usafiri wa
- umma kulinda mazingira

: Na Joseph Mwendapole

BARAZA la Taifa la Hifadhi na

: Usimamizi wa Mazingira (NEMC),
¢ limependekeza kuimarishwa kwa
: usafiri wa umma kama ilivyo kwa
: mabasi ya mwendo wa haraka na
¢ kupunguza matumizi ya magari
. binafsi ikiwa ni mkakati wa kupun-
¢ guza uchafuzi wa hali ya hewa.

Limesema kuna umuhimu seri-

: kali ikaimarisha miundombinu ya
: usafiri ili wananchi wengi waweze
: kutembea kwa miguu na baiskeli
: badala ya kutumia magari.

¢ Salaam na Mkurugenzi Mkuu wa
: Baraza hilo, Dk. Samuel Gwamaka,
: wakati wa kongamano la kimataifa
¢ linalojadili usafiri wa nchi kavu na
: uchafuzi wa hali ya hewa kwa nchi
: 10 za Afrika.

Nchi zinazowakilishwa kwenye

* mkutano huo wa siku tatu ni pamo-
: ja na Kenya Zambia, Zimbabwe,
: Ethiopia, Uganda Rwanda, Msum-
¢ biji, Ghana, Nigeria na Mauritius.
¢ “Tumekutana hapa kubadilishana
: uzoefu kuhusu kila mmoja ana-
¢ chofanya ili kupunguza uchafuzi
: wa hali ya hewa kwenye miji yetu
. kwasababu uchafuzi wa hewa
: unaathiri sana afya za wakazi wa
¢ hiyo miji, kwa hiyo jitihada kama
¢ hizi lazima zifanyike,” alisema Dk.
* Gwamaka.

guza adhabu hiyo kutokana :
: vya uchafuzi wa hali ya hewa kama
: viwanda kwa kiasi kikubwa, lakini
* magari hasa yale chakavu ni chan-
: zo kikubwa cha uchafuzi wa hali ya
¢ hewa.

wa mshtakiwa namba moja :
: bisha ongezeko kubwa la magari
: maeneo ya mijini kiasi cha kusaba-
: bisha hata kukosekana maegesho
: ya kutosha hivyo kuongeza tatizo
: la hali ya hewa.

Alisema kuna visababishi vingi

Alisema maendeleo yamesaba-

“Magari mengi yanayoagizwa

: ni yale yaliyotumika miaka min-
: gi kwa hiyo kutokana na kuwa
: chakavu yanatoa hewa chafu na
¢ kuchafua hali ya hewa na mazin-
¢ gira kwa ujumla. Kwa hiyo mkakati
: hapa ni kuhamasisha matumizi ya
¢ usafiri wa umma kupunguza haya
: magari,” alisema.

Alisema ili kufanikisha mpan-

: go wa kupunguza matumizi ya
: magari kuna umuhimu wa kujenga
¢ barabara zitakazokuwa na maeneo
: mazuri ya watembea kwa miguu
: na waendesha baiskeli kama ilivyo
¢ kwenye nchi zilizoendelea.

“Watu wa mipango kama TAN-

. ROADS waweke mikakati kuhakiki-
¢ sha barabara zinakuwa rafiki kwa
: watembea kwa miguu na waende-
: sha baiskeli. Kwa hiyo tuanze
: kuboresha sheria na kanuni zetu
: kuanzia sasa,” alisema.

Mkurugenzi Mkuu wa Kituo cha

: Mazingira, New Delhi India (CSE),
: Jagdeep Gupte, alisema mkutano
: huo ni wa 10 kwa nchi za Afrika
: kukutana na kujadiliana kuhusu
* namna ya kuondokana na uchafu-
: zi wa mazingira na usafiri wa nchi
: kavu.
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Mali za kampunl zapigwa mnada
kulipa michango wanachama NSSF

Na Mwandishi Wetu

MALI za kampuni ya uzal-
ishaji wa majani ya chai, Rift
Valley Tea Solution Limited,
zimepigwa mnada ili kulipa
michango ya wanachama wa
NSSF baada ya kushindwa ku-
wasilisha michango hiyo zaidi
ya Sh. milioni 226.

Kampuni ya udalali wa
Mahakama,  FreedomPath
Tanzania Limited ilipiga
mnada mali hizo kwa idhini
ya Mahakama ya Wilaya ya
katika shauri la madai namba
93/2022.

Akizungumza na waandishi
wa habari jijini Dar es Salaam,
juzi, Mkurugenzi Mtendaji wa
FreedomPath Tanzania Lim-
ited, Deusdedit Kabundugu-
ru, alisema katika shauri hilo
mdai ni Bodi ya Wadhamini
ya Mfuko wa Taifa wa Hifadhi
ya Jamii (NSSF) dhidi ya kam-
puni hiyo ambaye alishindwa

kuwasilisha fedha za michan-
go ya wafanyakazi wake NSSF
na Mfuko kuamua kufungua
kesi mahakamani ili mwajiri
huyo alipe michango ya wa-
fanyakazi wake ambayo ipo
kwa mujibu wa sheria.

“Leo (juzi) tulikuwa tu-
nashughuli ya kuendesha
mnada wa hadhara kwa
maelekezo ya Mahakama ya
Wilaya ya Temeke, Dar es Sa-
laam, ambapo ilikuwa ni kesi
namba 93/2022 mdai akiwa
ni Bodi ya NSSF dhidi ya kam-
puni ya Rift Valley Tea Solu-
tion Limited ambapo mdaiwa
huyo alishindwa kuwasilisha
fedha za michango ya wafan-
yakazi wake na NSSF iliamua
kufungua kesi mahakamani
ili aweze kulipa michango ya
wafanyakazi,” alisema.

Kabunduguru alisema
wanashukuru wameweza
kupata mshindi wa mnada
huo na kuwa NSSF inaweza
kupata fedha za michango ya

wanachama na hatimaye wa-
fanyakazi wa kampuni hiyo
wataweza kupata haki zao.
“Nitoe rai kwa waajiri ku-
hakikisha wanawasilisha
michango ya wafanyakazi
wao kwa wakati ili kuepuka
madhila kama haya,” alisema.
Kabunduguru alisema NSSF
ilikuwa inaidai kampuni hiyo
michango ya zaidi ya Sh. mil-
ioni 226 na wafanyakazi wali-
kuwa hawajaingiziwa michan-
go kwa zaidi ya miaka mitatu.
Naye Geofrey Sikira, Kaimu
Meneja Mwendesha Mashauri
wa NSSF, alisema Mfuko kwa
amri ya Mahakama imeuza
mali ya mwajiri huyo kwa mu-
jibu wa sheria.
“Tunachofanya ni uta-
ratibu wa kawaida kabisa,
kwani mwajiri anaposhindwa
kulipa michango ya wafan-
yakazi wake tunampeleka
mahakamani na tukishinda
kesi hatua za kimahakama zi-
nafuata ambazo ni kuuza mali

za mwajiri kwa kutumia da-
lali wa mahakama,” alisema
Sikira.

Alifafanua  kuwa, mwa-
jiri anapaswa kuwasilisha
michango ya wanachama
wake kila mwezi na akikaa
kwa miezi sita bila kuwasili-
sha anakuwa ni mdaiwa na
kuchukuliwa hatua za kishe-
ria ikiwamo kufikishwa ma-
hakamani.

“Natoa wito kwa waajiri
wa sekta binafsi kutii sheria
kwa kulipa michango ya wa-
fanyakazi wao kwa wakati
ili waweze kuendelea na
shughuli mbalimbali za uzal-
ishaji kwenye kampuni zao,”
alisema.

Ramadhani Juma, aliyeshin-
da mnada huo, alisema amen-
unua mtambo huo kwa Sh.
milioni 167 ambao utaenda
kuongeza thamani ya zao la
chai kwa kuchakata chai na
kuiweka katika soko la ki-
mataifa.

MKkurugen-
Zi Mtend-
aji wa
Freedom-
Path
Tanzania
Limited,
Deusdedit
Kabundu-
guru, aki-
piga mnada
mali za
kampuni
ya uzal-
ishaji wa
majani ya
chai ya Rift
Valley Tea
Solution.
PICHA: MPI-
GAPICHA
WETU

- Wawili mbaroni
tuhuma kuvua

- samaki kwa
baruti kilo 980

Na Romana Mallya

JESHI la Polisi Kikosi cha Wanamaji ji-
jini Dar es Salaam linawashikilia watuhu-
miwa wawili wanaodaiwa kukutwa na
samaki kilo 980 wanaosadikika kuvuliwa
kwa baruti.

Kamanda wa kikosi hicho, Moshi
Sokoro, alisema jana kuwa samaki hao
wamekamatwa wakiwa kwenye boti ya
uvuvi yenye namba za usajili Z 103585
MV Maedra.

Alisema wamekamatwa Januari 12,
maeneo ya Soko la Samaki Feri baada ya
operesheni kufanyika kwa kushirikiana
na Wizara ya Uvuvi na Mifugo.

Kamanda Sokoro aliwashukuru wa-
nanchi wanaochukia uhalifu na ku-
waomba waendelee kutoa taarifa ili
hatua stahiki zichukuliwe.

Alisema Jeshi la Polisi litachukua hat-
ua kwa yeyote atakayehusika na uvuvi
haramu pamoja  na makosa mengine
yajinai.

Wadau wataka viwango stempu za ETS vipungue

Na Frank Monyo

WAZALISHAJI wa bidhaa za
tumbaku, vileo na vinywaji nchini
wameiangukia serikali wakiiom-
ba ipunguze gharama za Stempu
za Ushuru za Kielektroniki (ETS)
zinazotumika kwenye bidhaa wa-
nazozalisha.

Ombi hilo lilitolewa na wazal-
ishaji hao baada ya kukutana na
Kamati ya Kudumu ya Bunge
ya Viwanda, Biashara na Mazin-

gira katika kikao kilichofanyika
mwishoni mwa wiki jijini Dar es
Salaam.

Kikao hicho kiliandaliwa na
Shirikisho la Wenye Viwanda
Tanzania (CTI), wazalishaji, waki-
wamo Kampuni ya Bia Tanzania
(TBL), Serengeti Breweries Lim-
ited (SBL), Kampuni ya Sigara
ya Umma (TCC Plc), Coca-Cola
Kwanza na SBC (T) Ltd (Pepsi).

Mkurugenzi Mkuu wa Coca-Co-
la Kwanza, Sulai Unguu, alisema

katika kipindi cha miaka mitatu
iliyopita kampuni yake imelipa
zaidi ya Sh. bilioni 13 kununua
stempu za ETS wakati ushuru un-
aolipwa ni Sh. bilioni 34.2.

Alisema gharama ya huduma
zikiwa ni sawa na asilimia 38 ya
ushuru wa bidhaa inayolipwa
kwa serikali.

Kadhalika alisema, katika Kkip-
indi cha miaka minne juhudi zao
za kutaka gharama hizo kush-
ushwa zimegonga mwamba huku

maombi waliyoomba katika idara
mbalimbali za serikali kutokuwa
na matokeo chanya.

Mkurugenzi Mtendaji wa SBL,
Mark Ocitti, alisema kwa kip-
indi cha miaka minne iliyopita
kampuni yake ilinunua stempu
za ushuru zenye thamani ya
karibu Sh. bilioni 27 sawa na
asilimia nane ya malipo yote ya
ushuru.

Mkurugenzi Mtendaji wa TBL
Plc, Jose Moran, alisema ETS sio

kodi bali ni mfumo wa kuweka
alama za fedha ambao uliundwa
kwa madhumuni ya kuhesabu
uzalishaji kwa wakati halisi na
vilevile kurasimisha sekta kwa
uwanja sawa.

Mjumbe wa Kamati ya Kudumu
ya Bunge ya Viwanda, Biashara
na Mazingira, Hamis Mwinjuma
ni mwenyekiti wa kikao hicho,
aliwaahidi wazalishaji hao kuwa
suala hilo litawasilishwa bungeni
ili kutafutiwa ufumbuzi.
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Mapendekezo ya NEMC
muhimu kufanyiwa kazi

UCHAFUZI wa hali ya hewa unaosababishwa na moshi wa viwan-
dani na magari mabovu, limekuwa tatizo kubwa duniani na Tan-
zania ikiwamo.

Tatizo hili linaathiri afya za watu na kusababisha magonjwa
yakiwamo ya saratani na serikali kuingia gharama kubwa ya
kuagiza dawa.

laam na kukutanisha nchi 10 kutokana Afrika, Baraza la Taifa
la Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira (NEMC), limependekeza
kuimarishwa kwa usafiri wa umma nchini Tanzania kama ilivyo
kwa mabasi ya mwendo wa haraka na kupunguza matumizi ya
magari binafsi ikiwa ni mkakati wa kupunguza uchafuzi wa hali
ya hewa.

Baraza hilo limesema kuna umuhimu serikali ikaimarisha mi-
undombinu ya usafiri ili wananchi wengi waweze kutembea kwa
miguu na baiskeli badala ya kutumia magari.

Tunaungana na NEMC katika mapendekezo hayo, kwa sababu
katika baadhi ya nchi zilizoendelea wameweka kipaumbele kwe-
nye matumizi ya baiskeli kama njia ya usafiri badala ya magari ili
kupunguza hewa ya ukaa ambayo inachafua mazingira.

! Siku ya Elimu itukumbushe nafasi

Na Jenifer

Njia zilizopendekezwa ikiwamo watu kutembea kwa miguu
husaidia pia kuwaweka katika afya imara na kuwaepusha na ma-
gonjwa yasiyoambukiza.

Kuendesha baiskeli na kutembea kwa miguu ni mazoezi mazuri
yanayomfanya mtu kuimarika kiafya na kujiepusha kila mara
kumwona daktari kwa sababu ya kusumbuliwa na magonjwa.

Nchi zinazowakilishwa kwenye kongamano hilo la siku tatu ni
pamoja na Kenya, Zambia, Zimbabwe, Ethiopia, Uganda, Rwan-
da, Msumbiji, Ghana, Nigeria na Mauritius.

“Tumekutana hapa kubadilishana uzoefu kuhusu kila mmoja
anachofanya ili kupunguza uchafuzi wa hali ya hewa kwenye miji
yetu kwasababu uchafuzi wa hewa unaathiri sana afya za wakazi
wa hiyo miji, kwa hiyo jitihada kama hizi lazima zifanyike,” alise-
ma Dk. Samuel Gwamaka, Mkurugenzi Mkuu wa NEMC.

Kuna visababishi vingi vya uchafuzi wa hali ya hewa kama vi-
wanda kwa kiasi kikubwa, lakini magari hasa yale chakavu ni
chanzo kikubwa cha uchafuzi wa hali ya hewa.

Nchi nyingi zinazoendelea kimaendeleo kunasababisha
ongezeko kubwa la magari maeneo ya mijini hivyo kuongeza
tatizo la uchafuzi wa hali ya hewa.

Kwa mujibu wa NEMC, magari mengi yanayoagizwa ni yale yali-
yotumika miaka mingi na kuwa chakavu matokeo yake yanatoa
hewa chafu na kuchafua hali ya hewa na mazingira kwa ujumla.

Baraza hilo limeona haja ya kuhamasisha matumizi ya usafiri
wa umma kupunguza wingi wa magari barabarani.

Pia umuhimu wa kujenga barabara zitakazokuwa na maeneo
mazuri ya watembea kwa miguu na waendesha baiskeli kama ili-
vyo kwenye nchi zilizoendelea.

Takwimu zinaonesha namna gani uchafuzi wa hali ya hewa
umekuwa chimbuko kubwa la maradhi mengi Afrika na duniani
na jitihada zisipochukuliwa afya za watu wengi duniani zitakuwa
shakani.

Tanzania uchafuzi wa hali ya hewa ni tatizo ingawa hewa safi
kulinganisha na nchi zingine za Afrika, lakini bado kuna mengi
ya kufanya kufikia viwango vya Shirika la Afya Duniani (WHO),
kuhusu uchafuzi wa hali ya hewa.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji: Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0677-020701

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

MNAMO Januari 24 ya kila
mwaka, dunia inaadhimisha
Siku ya Elimu, mwaka huu
kaulimbiu ni ‘Wekeza kwa
Watu Elimu iwe Kipaum-
bele’. Hapo ina maana kuwa,
elimu ndio msingi ya kuleta
maendeleo na mabadiliko
katika nyanja zote.

Akitoa salamu katika maa-
dhimisho Waziri wa Elimu,
Sayansi na Teknolojia, Pro.
Adolf Mkenda, anasema seri-
kali inatoa elimu kwa kuzin-
gatia usawa, ujumuishi, ubo-
ra na uhalisia na kuhakikisha
hakuna kundi litakaloachwa
nyuma.

Aidha, Shirika la Umoja wa
Mataifa la Elimu, Sayansi na
Utamaduni (UNESCO), lilitoa
ujumbe mkuu kuwa elimu
ipewe kipaumbele katika ku-
harakisha kuyafikia malen-
go ya maendeleo endelevu
na kushughulikia mdororo
wa kiuchumi, kuongezeka
ukosefu wa usawa na athari
za mabadiliko ya hali ya
hewa.

Wakati mikakati ya kuleta
mageuzi katika elimu ikien-
delea kwa kuyapa kipaum-
bele masomo kwa vitendo ili
kuandaa vijana wanaokidhi
ajira na masoko ya kimataifa,
hakuna budi kuangalia nam-
na ya kupenyeza somo la
mabadiliko ya tabianchi lin-
alotishia kurudisha nyuma
juhudi za kuyafikia mende-
leo endelevu.

Wote ni mashuhuda wa
namna janga hilo linavy-
oathiri sekta za maendeleo
nchini hasa zile muhimu za
vyakula, kilimo, afya na vi-
wanda ambavyo kwa kiasi
kikubwa vinabeba dhana ya

s ya mazingira kwa vitendo shuleni

ukuaji wa uchumi wa mtu
mmoja mmoja, jamii na taifa
kwa ujumla.

Baadhi ya maeneo yali-
yokuwa yanazalisha nafaka
kwa wingi kama vile se-
hemu za mkoa Morogoro,
pia wilaya ya Handeni mk-
pani Tanga, uzalishaji wake
mazao umepungua, kuto-
kana na ukame uliosaba-
bishwa na mvua kutonyesha
kwa kiwango kilichozoeleka
na kusababisha bei za vy-
akula hivyo kupanda.

Kwa mujibu wa Mtaalamu
wa Mabadiliko ya Tabianchi
kutoka Chuo Kikuu cha Dar
es Salaam, Prof. Pius Yanda,
mabadiliko ya tabianchi
yanasababisha mvua ku-
totabirika, kunyesha kwa ki-
wango cha chini au cha juu
tofauti na kinachohitajika
hali inayoathiri shughuli za
kilimo.

Aidha, anasema kuwa
tabia ya nchi pia inasababi-
sha kuwapo kwa joto kali
ambapo kwa sasa limefikia
nyuzi joto 1.09 ambalo hu-
sababisha joto kuwa kali na
kuathiri ukuaji wa mazao,
ukame na kukauka kwa vy-
anzo vya maji.

Ili kukabiliana na janga
hilo jamii inapaswa kutunza
mazingira ikiwamo kuhifa-
dhi miti iliyoko na kuende-
lea kupanda miti kuzalisha
hewa ya oksijeni ya kutosha
itayosafisha hewa ya kaboni
ambayo husababisha joto
kuwa kali, hali ya hewa isi-
yotabirika.

Suala la kutunza miti lin-
aonekana kuwa kitendawili
nchini pamoja na juhudi zi-
nazoendelea kufanywa na

serikali pamoja na wadau wa
mazingira, ikiwamo kutoa
elimu na kuhamasisha jamii
kupanda miti, sababu kub-
wa ikiwa ni kuwa miti ndio
chanzo kikuu cha nishati
ya kupikia ya bei nafuu, pia
jamii haijalichukulia jambo
hili kwa uzito stahiki.

Hapo basi tunahitaji kupe-
nyeza elimu ya upandaji miti
shuleni, ili kuwafundisha
watoto katika umri mdogo
kuhusu umuhimu wa ku-
tunza miti na kuwajengea
utamaduni wa kupanda miti,
ili wawe na mazoea hayo,
huku wakiepuka kutumia
nguvu kubwa ya usahawishi
wanapokuwa wakubwa.

Ili kulifanikisha hilo, serika-
li ina nafasi yake katika kush-
irikiana na asasi za kiraia,
pamoja na walimu kwa ku-
wapa ruzuku za kuendesha
miradi shuleni, kwa kuwa
bila msaada huo, jambo hilo
haliwezi kufanikiwa.

Zipo asasi za mazingira
zinazofanya kazi kubwa ya
kuelimisha watoto kuhusu
kupanda miti na kuwapele-
kea miti wanafunzi shu-
leni, kama vile Shirika la
Utu na Mazingira(HUDEFO),
ambazo zimekuwa zikililia
serikali na wadau wengine
kuwaunga mkono kwa kuwa
inafika mahali wanashindwa
kutokana na uhaba wa fedha.

Pia wazazi tuna nafasi yetu
kuiunga mkono serikali ka-
tika kampeni ya kupanda
miti hata majumbani, ili
kuwafundisha watoto wetu
umuhimu wa kuwa na mito
hiyo, kupata vivuli, hewa safi
na kukabiliana na athari za
mabadiliko ya tabianchi.
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HABARI KITAIFA

Laini za simu
milioni mbili

ZiS| zohak|k|wa

kuzimwa

Na Augusta Njoji,
DODOMA

SERIKALI imesema
Februari 13, mwaka huu,
laini za simu zaidi ya
milioni 2.3 zitazimwa,
kutokana na kuto-
hakikiwa ili kukomesha
vitendo vya utapeli
mitandaoni.
Waziri wa Habari, Ma-
wasiliano na Teknolojia
ya Habari, Nape Nnauye,
alisema hayo juzi jijini
hapo alipokuwa akizun-
gumza na waandishi wa
habari.
Alisema mpaka Januari
19, mwaka huu, kuna
[aini za simu zinazotumi-
ka 60,739,790 na zilizo-
hakikiwa ni 58,432,669,
huku laini 2,307,121
sawa na asilimia 3.8
hazijahakikiwa.
“Kwa muda mrefu
kumekuwa na utapeli
mwingi unaocendelea wa
kutumia simu na jambo
hili linaongezeka sana
kadri laini za simu zina-
vyoongezeka, sasa wiz-
ara kupitia mamlaka ya
mawasiliano tulichukua
hatua za usajili wa alama
za vidole, tulianza Mei
mosi, 2019 na kufungwa
Desemba 2021.”
“Kila laini iliyolengwa
wakati ule kusajiliwa
kwa kweli ilisajiliwa na
tukaanzisha kampeni
ya pamoja va kuhakiki
ambayo inaendelea
hadi sasa na tulikubali-
ana mwisho ni Januari
31, 2023 kama namba
hujahakiki hiyo namba
itazimwa,” alisema.
Alisema kuna laini ny-
ingi mtaani ambazo watu
wametumia vitambulisho
vya watu wengine kusa-
jili laini na zinazozimwa
ni zile ambazo zimesa-
jiliwa kwa uongo.
“Tumelenga kuwaondoa
matapeli kwenye mfumo.
Tumesema tuongeze
siku nyingine 14 kuanzia
Januari 31 hadi Februari
13, saa 10 jioni, siku moja
kabla ya wapendanao tu-
nataka anga la mtandao
liwe salama ili kusiwe
na matapeli wa kusema
‘ile nauli nitumie huku',”
alisema.

e

A

Mtuhumiwa wa kosa la mauaji ya mke wake Naomi Marijani, Khamis Luwonga (mwenye shati jeupe), akiwa chini ya
ulinzi wa askari Magereza baada ya kesi yake kutajwa katika Mahakama ya Hakimu Mkazi Kisutu Dar es Salaam juzi.

PICHA: IMANI NATHANIEL

Aliyeshtakiwa kumuua mke kwa
kumchoma amwangukia Samia

Na Grace Gurisha

MFANYABIASHARA  Khamis
Luwonga (38), anayetuhumiwa
kumuua mkewe Naomi Mari-
jani kwa kumchoma moto kwa
kutumia magunia ya mkaa, am-
emwomba Rais Samia Suluhu
Hassan  kuwashughulikia wa-
tumishi wa ofisi ya waendesha
mashtaka.

Amedai  watumishi  hao
wameshindwa kumjibu barua
zake alizowaandikia kuhusu
kutomuua mkewe kwa kukusu-
dia.

Aidha, alidai kuwa wakati
akiwa kituo cha polisi alikiri
kumuua mkewe bila kukusu-
dia kwa kuwaeleza ukweli wote
polisi namna tukio hilo lilivyo-
tokea hadi anapoteza maisha
(mkewe).

Luwonga alitoa ombi hilo juzi
mbele ya Hakimu Mkazi Mwan-
damizi, Ramadhani Rugemalira
wa Mahakama ya Hakimu Mkazi
Kisutu, Dar es Salaam wakati
kesi hiyo iliyoitwa kwa ajili ya

KABWELA

kutajwa.

“Nakuomba hakimu unipe
dakika mbili nizungumze kido-
go, kuna jambo linanishangaza
sana na ni la ajabu, kuna baadhi
ya wafanyakazi wa upande wa
mashtaka wanafanya mambo ya
ajabu sana.

“Rais Samia Suluhu Hassan
naomba ushughulikie watumishi
hawa kwa sababu nimeshaandi-
ka barua ya kukiri kumuua mke
wangu bila ya kukusudia, lakini
hadi leo wananizungusha wana
kazi ya kuondoa kesi na kuileta
upya,” alidai Luwonga.

Pia alidai ofisi hiyo sio nzuri
kidogo kwa sababu kipindi cha
Hayati Rais Dk. John Magufuli,
aliandaa barua katika ofisi ya
waendesha mashtaka, lakini
hajajibiwa.

Baada ya madai hayo, Hakimu
Rugemalira alimuuliza mshtaki-
wa wakati kesi hiyo ikiwa mbele
ya Hakimu Mkazi Mkuu, Yusto
Ruboroga, alikiri kosa hilo kama
alivyodai.

Luwonga alidai hakuweza

OUSIKU MNENE KAMA
HUU OTAPIGWA KABALT,
UNATAFUTA NINI?

WTHEAD

kukiri kwa sababu Mahakama ya
Kisutu haina mamlaka ya kusiki-
liza kesi ya mauaji.

Hakimu alimuuliza tena wakili
wa mshtakiwa, Mohamed Ma-
jaliwa, ambaye alijibu hakuwahi
kukiri.

Pia Luwonga alidai kuwa
wakati aliposomewa maelezo
ya kesi mbele ya Hakimu Mkazi
Mkuu, Huruma Shahidi, Oktoba
21, 2020, alikana kumuua mke
wake kwa kukusudia.

“Unajua kesi za mauaji zipo
za aina mbili kuua kwa kukusu-
dia na kuua bila kukusudia, kwa
hiyo wewe umeshtakiwa kwa
kuua kwa kukusudia,” alisema
Hakimu Rugemalira.

Akijibu swali la Hakimu, Lu-
woga alisema: “Ni kweli hakimu,
nimeshtakiwa hivyo, lakini mimi
sikumuua mke wangu kwa kuku-
sudia ndiyo maana niliandika
barua. Serikali ilitoa fedha nyingi
kuleta mashahidi, lakini badala
ya kesi kuendelea wao wakaion-
doa wakanisomea upya shtaka
na kudai upelelezi haujakami-

lika.”

Hata hivyo, Hakimu Rugema-
lira alimtaka mshtakiwa awe na
subira kwa sababu wakili wake,
Majaliwa amepeleka maombi
Mahakama Kuu kwa hiyo wasu-
biri majibu na kuahirisha kesi
hiyo hadi Februari 7, 2023.

Awali, Wakili wa Serikali, Mo-
sie Kaima alidai kuwa wapo kwe-
nye hatua za kuwasilisha taarifa
Mahakama Kuu, lakini Wakili
Majaliwa alidai kuwa wamefun-
gua maombi katika mahakama
hiyo ili kuangalia uhalali wa kesi
mpya iliyofunguliwa.

Katika kesi hiyo ya mauaji
namba nne ya mwaka 2019,
mshtakiwa Luwonga ambaye ni
mkazi wa Kigamboni, Dar es Sa-
laam anadaiwa Mei 15, 2019 aki-
wa Gezaulole eneo la Kigamboni
alimuua Naomi Marijani.

Hamis anadaiwa kumuua mke
wake Naomi kisha kumchoma
moto kwa kutumia magunia
mawili ya mkaa na kuchukua
majivu ya marehemu na kwenda
kuyafukia shambani kwake.

Na Fadhili Mohammed

BORA WEWE UNANIZINDUA,
NIMEPATA KAMKOPO KANA-
NITEKENYA!
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UONESHAJI WA TAARIFA ZA FEDHA KWA UMMA(HESABU AMBAZO HAZIJAKAGULIWA)

Imetolewa chini ya kanuni ya 7 na ya 8 ya Kanuni za Mabenki na Taasisi za Fedha (Uoneshaji) ya Mwaka 2014

TANZANIA COMMERCIAL BANK PLC

WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 31DESEMBA, 2022 TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA KWA ROBO/MWAKA ULIOISHIA 31 DESEMBA, 2022

(Kiasi kwa shilingi milioni) (Kiasi kwa shilingi milioni)
Robo Mwaka /Mwaka wa sasa Robo Mwaka/Mwaka uliopita Robo Mwaka Robo Mwaka Limbikizo la Limbikizo la Mwaka
31.12.2022 30.09.2022 yasasa iliyopita Mwaka wa sasa Linganishi
A MALI (Mwaka Uliopita)
1 Fedha Taslimu 54,749 56,072 31-Dec-22 30-Sep-22 31-Dec-22 31-Dec-21
2 Salio Katika Benki Kuu ya Tanzania 60,422 33,436
3 Uwekezaji Katika Amana za Serikali 103,603 105,901
4 Salio Katika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha 69,156 78,791
: ;L.'"d' r;a ’\g'a.ma'a y,; gsmgh““k'wa 27; 49§ I:  Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shuahuli za Uendeshaii:
; Bil i o A 3 o Mapato/(Hasara) Halisi 549 3479 11.240 19879
8 D:1:mlalia V\Ilalt\g'a Zilizokubalika 0 0 Marekebisho kwa Al va:
9 Mikopo liyotciona kua. Benis Nyingine 98,960 129413 - Hasara Katika Mali G 6878 2 %816
RO S ! ! - Badiliko Halisi Katika Mikooo (19.712) (51.265) (122.990) (100.786)
o Uwekezaji Katika Amana Nyingine ¢ 0 - Faida/Hasara Kwenve Mauzo va Mali - - - -
T opo Halstliyopo e s - Mabadliko Halisi Kalika Amana 4868 25921 79055 116,199
I Unekazajl wé Hisa S - - Mabadiliko Halisi Katika Amana za Muda Mfuoi - - - -
14 Akaunti za udhamini 0 0 - Mabadiliko Halisi Katika Dhima Nvinaine (181) 3.004 3173 (7.627)
15 Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa 21,207 21,075 '“ﬂiﬁ?ﬂ‘i'vtﬁms' Katika Mali Nvinaine {5(?7113\ (125“;% f;g} gg%:
16 JUMLA YA MALI 1,289,929 1,290,968 - : - g : : :
- Menainevo (bainisha) (3) 5.261 (1.528) (41.365)
B DHIMA Fedha Hallsi zilizotolewa (zilizotumika) kwa shughuli za (7,249) (57,617) (14,504)
17 Amana za Benki nyingine na Taasisi za Fedha 0 0 uendeshaji
18 Amana za Wateja 862,393 834,456
19 Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu W 0 Il:  Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shuahuli za Uwekezaii:
20 Amana Maalumu 124,778 147,846 Gawio Lililonokewa - . . -
21 Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha 2,206 6,238 Ununuzi wa Mali za Kudumu (728 (279 (2.921) (8.549)
22 Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa (0) (0) Manbato Kutokana na Mauzo va Mali za Kudumu - = - -
23 Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa 24,428 20,855 Ununuzi wa Amana Zisizoshuchulikiwa na Mawakala R R R R
2 Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na 0 0 Manato Kutokana na Mauzo va Amana Zisizoshuahulikiwa B - - (8.549)
25 Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi 0 0 Menainevo (bainisha) . . . .
26 Ma})alo yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine 2,641 2,723 Feaha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za
27 Dhlma»Nylngme 28,084 25,644 Unekezzi (728) (219) (2.921) (17,098)
28 Madeni 129,401 134,672
29 JUMLA YA DHIMA 1,173,931 1,172,434
30 MALI/(DHIMA) HALIS| (76 kutoa 29) 115,998 118,534 n: Mtiﬁrikn wa Fedha Kutokana na Shuahuli za Kifedha:
Ulipaji wa Madeni ya Muda Mrefu - - - -
C. FEDHA ZA WANAHISA Mapato Kutokana na Utoaji wa Madeni ya Muda Mrefu - - - -
2; rﬁé;v;:w:iww“pwa 31'3702 31'375 Mapato Kutokana na Utoaji wa Mtaji wa Hisa - - - -
33 Mapato Yaliyobakizwa 71,781 71,792 Gawio Lililolipwa kwa Fedha Taslimu - - - -
34 Faida (Hasara) ya Kipindi Husika 3,152 5677 Mabadiliko Halisi Katika Madeni Mengine - - - -
gg ‘S\":h“fk'“ Nyxgi"e - M‘;J']‘ N 91695‘ 9-698 Mengineyo (bainisha) (1,652) (2:366) (6456) (6791)
Ikl ya Wenyehisa ache o s e e . .
37 JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 115,998 118,534 F(ledha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za (1,652) (2,366) (6,456) (6,791)
38 Dhima Zisizo Dhahiri 151,019 108,694 Kifedha
39 Mikopo Chechefu 72,800 70,393
40 Tengo kwa AJlli ya Mikopo Chechefu 15,328 13,790 IV: Fedha Taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu:
41 Mali Nyingine Chechefu 1,736 1,761
D. _BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA Ongezeko / Punguzo Halisi Katika Fedha taslimu na Mali (9,629) (60,263) (23,881) (23,501)
(i) Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali 8.99% 9.18% Zinazofanana na Fedha Taslimu
(ii) Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi 8.43% 8.36% :
(i) Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana e 85.76% Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwanzoni 97,424 157,687 111,676 135177
(V) Uwianowa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi 65.24% 63.66% mwa Robo Mwaka/Mwaka
v) Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali 80.95% 81.89% Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwishoni 87,795 97,424 87,795 111,676
(vi) Ongezeko la Amana 0.50% -2.57% mwa Robo Mwaka/Mwaka
(vii) Ongezeko la Mali -0.08% 0.52%

TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA TAREHE 31 DESEMBA, 2022 TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA TAREHE 31 DESEMBA, 2022

(Kiasi kwa shilingi milioni)

(Kiasi kwa shilingi milioni)

" . Malipo juu ya bei ya Mapato y ... Tengo laZiadaya .
R Robo ya mwaka T . Limbikizo la Mtaji wa Hisa o SR Ziada ya Kisheria o Mengineyo Jumla
Mwaka sasa Linganishi wa sasa Mwaka
(Mwaka Uliopita) Linganishi
(Mwaka Uliopita)
31-Dec-22 31-Dec-21 31-Dec-22 31-Dec-21 Mwaka wa sasa
Salio lamwanzo wa mwaka 28,072 - 75,447 (0) 0 9,694 113,213
Mabadiliko ya mpito ya IFRS 9 - - .
1 Mavato va Riba 36.323 36.106 139.994 135.181 Hamisho kwenda hifadhi ya kisheria R R R )
2 Gharama za Riba (12.635) (11.502) (48.198) (40.509)
3 Manato Halisi va Riba (1kutoa 2) 23,688 605 91,797 94,672 Faida ya mwaka - - ° 3,152 3,152
4 Madeni Viza Yalivofutwa 104 (362) (500) (519) Mapato mengineyo - - - - - - -
5 Punauzo/Onaezeko |a tenao katika Mikopo (3.400) (3.311) (13.750) (13.649) g"ad““v‘a‘l‘“m'a g - -
awiolililolipwa - - -
6 Mapato Yasivo va Riba: 7.553 9.432 34.400 34.503 Hamisho kwenda/kutoka mapato 2,667 . (3667) . . R ©
6.1 Faida /(Hasara) Zitokanazo ~na Miamala va Fedha za Kiaeni 1.960 1.636 5925 5.561 yaliyohifadhiwa § !
6.2 Ada na Kamisheni 3793 5.403 17.568 18.732 Mengineyo (367) . . - (367)
6.3 Gawio X - - - - Salio la mwisho wa mwaka 31,372 . 71,780 () 0 12,846 115,998
6.4 Maato Menaine 1.800 2392 10.906 10.210
- ' Mwaka uliopita
7 Gharama Zisizo za Riba: (27,395) (25,578) (100,707) (95,127) :
7.1 Mishahara na Mafao 12798 11572 49,094 45988 Salo la mwanzo wa mwaka 222 . = © 0 9,694 D
7.2 Ada na Kamisheni 3562 1.261 9.060 4615 Hamisho kutoka hifadhi ya udhibit - - - - - -
7.3 Gharama Nvinaine 11.035 12746 42.553 44,524 Faida ya mwaka - - Sl - - 9,167
Mapato mengine yaliyojumuishwa - - (253) - - (253)
8 Faida /(Hasara) va Uendeshaii 549 4,786 11,240 19,879 Hisa za ziada - - o .
9 Tenao la Kodi va Mabato 3.074 1.950 8.088 8640 Ziada ya kisheria - -
Tengola ziada ya jumla - -
10 Faida/ (Hasara) Halisi Baada va Kodi va Manato (2.525) 2836 3452 11.238 Gavio llilolipwa . R
11 Manato Menaine Yalivoiumuishwa (bainisha) - - = - Hoeata ya Somya manufaa yaliyofafandiva A ) )
12 Jumla va Faida (Hasara) ilivoiumuishwa kwa mwaka (2.525) 2.836 3.152 11.238 Kumdlsilwa Ga:m Illl\us\mayml‘s/hwa
13 Idadi va Waaiiriwa 1.086 1.091 1.086 1,001 Mengeineyo - -
14 Mavato kwa Hisa (80) 101 100 400 Salio la mwisho wa mwaka 28,072 - 75,447 0) 0 9,694 13213
15 Idadi va Matawi 48 47 48 47
BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANIS! BAADHI YA MAELEZO KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 31DESEMBA, 2022 ~
::I)) 33::2 x: E::Z: :::32 yz E:ZII :: vvvv:ss::r:lvv«l: x::a za Wanahisa gfg:'l//u gi‘s‘:f g?g:f 111)'?;:;0 Benki ililipa faini ya shilingi 19,455,000.00 kutokana na upungufu wa fecha Sisi  tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa bodi a %
¥ i e R e zilizopelekwa Benki kuu(Bot counter shortage), kushindwa kuomba kibali cha J p d J Y §
(iii) Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya Riba na Mapato Ghafi 6244% 56.17% 57.75% 56.06% ukarabati wa mejengo, na kuchelewesha taarifa ya mapato ya kodi TRA (TRA Returns) 1 wakurugenzitunathibitisha usahihi wa Taarifa za hapo  juy, E
(iv) Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mali Zinazozalisha 2271% 2.58% 9.00% 10.68% Katika kuandaa taarifa hizi za fedha, sera za uandaaji ni zilezile zilizotumika wakati tunatamka kwamba tumezitathimini taarifa hizina kwa uelewa na |

wa uandaaji wa Taarifa za Fedha zilizokaguliwa za mwaka uliopita (kama kulikua na
mabadiliko katika sera za uandaaji taarifa za fedha katika kipindi cha robo mwaka
Tarakimu za wastani zitakokotolewa kwa kujumlisha salio la mwisho kwa miezi inayohusika katika kipindi na ya/mwaka wa sasa, mabadiliko yaelezwe kwa mujibu wa IAS 34 na IAS 8)

kugawanya kwa idadi ya miezi katika kipindi hicho.

i
'
'
i
'
1 imani yetu kubwa zimeandaliwa kulingana na viwango vya kimataifa
| vya uwasilishaji wa Taarifa za fedha na matakwa ya sheria ya Benki
'
Jina na Cheo Saini Tarehe ! na Taasisi za fedha ya mwaka 2006, na zinaonesha hali halisi
'
'
'
'
'
'
'
'
'
'

SABASABA K. MOSHINGI  Imesainiwa 23.01.2023
(Ofisa Mtendaji Mkuu) DR. EDMUND B. MNDOLWA  Imesainiwa 23.01.2023
. Mwenyekiti wa Bodi
tC b ba n k REGINA E. SEMAKAFU Imesainiwa 23.01.2023
(Miuu wa Fedhe) MS. ANNE C. MBUGHUNI
SOSTHENES F. NYENYEMBE  Imesainiwa 23.01.2023 Mjumbe wa Bodi Imesainiwa 23.01.2023
Head Office, Millenium Tower II, 10th Floor, Kijitonyama Opp. Makumbusho Village, (Mkaguzi Mkuu wa Ndani)

P.O. Box 9300, Dar Es Salaam | Telephone; +255 22 216 2940
E-mail: info@tcbbank.co.tz | www.tcbbank.co.tz | Customer Care: +255 787 669977 | +255 788 767 683 | +255 658 767 683
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MINIMUM DISCLOSURE OF RATES AND CHARGES 2022

*All charges are VAT exclusive.

PRODUCT MINI OPENING BALANCE ONTHLY MAINTANCE FEES MINIMUM OPERATING BALANCE LETTER OF CREDIT ISSUED BY OTHER CHARGES
Iz s uso | T8 USD BANKS [EXPORT LCS)
Call account 100,000.00 10,000.00 5.00 100,000.00 100.00 Commission on LC discounting/Negotiation 0.75% Min USD 200 Max 600 or foreign eqv
Business Current Account 100,000.00 I 20,000.00 20.00 100,000.00 100.00 Negotiation Bills under an Export Letter of Credit N/A
Personal current Account 100,000.00 100.00 7,000.00 5.00 50,000.00 100.00 (Discounting Bills)
Vikundi Current Account 100,000.00 N/A FREE N/A 50,000.00 N/A Extension - Commission for unconfirmed LC 0.5% per quarter and part thereof, Min of
Quick Account 20,000.00 10.00 1,800.00 0.86 20,000.00 10.00 USD 200 o foreign eqv
Salary Account FREE N/A 1,800.00 N/A 0 N/A Extension - Commission for confirmed LC 1% per quarter and part thereof Min. of
Tabasamu Individual 10,000.00 N/A FREE N/A 10,000.00 N/A USD 100 or foreign eqv
Tabgsamu Group Account 50,000.00 N/A FREE FREE 50,000.00 N/A COLLECTION (DOCUMENTARY CREDIT) CHARGES
Platinum Account FRER N/A RREE N/A o000 N/A Documents processing 1% Min USD 15 Max 200
Minor Account 20,000.00 N/A FREE N/A 20,000 N/A Courier services Actual cost plus USD 10
Group Account FREE N/A FREE N/A 0 N/A - -
Scout Minor Account 10,000.00 N/A FREE N/A 10,000 N/A Outward Documentary bills for collection (OFBC)
Scout Account 30,000.00 N/A FREE N/A 30,000 N/A Document handling commission 0.5% Min USD 150 Max USD 350 or foreign eqv
Wavuvi Account 10,000.00 N/A 1,800.00 N/A 10,000 N/A Courier services Actual cost pIL{S USD 10 or foreign eqv
Wadu Account 20,000.00 N/A FREE FREE 20,000 N/A Chaser/Tracer USD 60 or foreign eqv.
Kivulini Account FREE N/A 700.00 N/A 1,500.00 N/A Inward Documentary bills for collection
CASH SERVICES DORMANT ACCOUNT Bill discounted handling commission 0.5% Min USD 150 Max USD 600 or foreign eqv
DESCRIPTION BANDS CHARGES Dormant account fee FREE Document returned unpaid or unaccepted 0
Cash deposit FREE Re-activation FREE For each amendment of previous instructions 0
Withdrawal below 400,000 1,800.00 Every presentation or reminder protest fee 0
Withdrawal 400,001 - 800,000 3,000.00 ACCOUNT CLOSURE Delivery of documents for non - customers USD 250 or foreign eqv
Withdrawal from 800,001 - 1,200,000 4400.00 Closing account fee 13,000.00 USD equivalent Swift charges USD 60 or foreign eqv.
ithiawaliomil20000 INNI0000Y 195,000.00 Payment commission for documents value greater 0
Withdrawal from 10,000,001 - 50,000,000  6,000.00
o o : than USD 50,000
e om0 00 IUSII0IN00. 14,000.00 THER RVIE i D 00 D Payment commission for documents value less 0
Cash withdrawal T2 Withdrawal from above 100000000 012max 70000 | | Wanding fees - oo y
Withdrawal below 50 0 thaniUSDi0.000
. Confirmation to Auditors 45,000.00 USD equivalent ot i 0
Withdrawal from 511,000 250 e — — eq — Avalisation commission per quarter or part thereof 120%
) h .
Withdrawal from 1,000 -2.250 500 o Erbsins irmat 090 U Risk margin on acceptance (per quarter) 120%
. W?thdrawal from 2,251-5,000 15.00 FUND TRANSFER SERVICE 128 UsD
Cash withdrawal USD Withdrawal Above 5,000 0.25% 5
IS5 0utward 1000000 iatlebll | COLLECTION (DOCUMENTARY CREDIT) CHARGES
BANK STATEMENT TZS TISS-Inward FREE FREE firmation of forei " £ Mi
Balance enquiry over the counter ~ 1000.00 USD equivalent | | EFT-Outward 2,000.00 N/A lsj:glii:%g‘:m{g%}?n; 3;?{%?][:“"%“ ml/jsp[]e :;au?rte.r or part thereof Min TZS 250,000
Statement per page 2,000.00 USD equivalent | | EFT-Inhouse 1500.00 N/A g perq or , Toreign eqv
CHEQUE SERVICE 7S TT-Outward N/A 55 Issuance of guarantee commission 1.0% Bid bond Issuance part thereof
Cheque book per leaf 500.00 USD equivalent U N/A 5 (per quarter) for Bid bond Min TZS 150,000 of USD 64 foreign eqv
X Internal Transfer FREE FREE —
Cheque(cleating EREE EREE Standing Order - Within the Bank  FREE FREE Issuance of guarantee commission (per quarter] 1.0% per quarter or part thereof Min TZS 350,000
Unpaid cheque/insufficient fund  150,000.00 USD equivalent | | standing Order - To other Bank  13,000.00 USD Equivalent | | for Perfomance Advance Payment and any other or USD 150, foreign eqv
Stop Payment order 30,000.00 per leaf Max 300,000.00 USD equivalent Salary Handling-Cheque list 1,000.00 USD Equivalent bank guarantees
POPOTE ATM SERVICE Amendment fee per quarter on the tenor 1.0% per quarter or part thereof Min TZS 250,000
AGENT BANKING SERVICE : extended or amount increased or USD 110, foreign eqv
DESCRIPTION BANDS CHARGES ACTVITY New Charge (123
Deposit PER TRANSACTION FREE 1. ATM Cash Withdraw 0 10 | | rext amendment fee TZ5 150,000 or USD 64 or foreign eqy.
Withdrawal 0.01 - 10,000.00 800.00 1-99,999 1300 Other amendments USD 60 or foreign equ
10,00001 - 20,000.00 1,250.00 2. Interbank transfer on ATM 100,000 - 199,999 1700
- 200,000 - 299,999 1700 Guarantee advisisng fee (from other Banks USD 200 or foreign eqv
20,000.01 50,000.00 1500.00 300,000 399,909 1700 g ( ) gn eq
50,000.01 - 100,000.00 2,250.00 400,000 - 499,999 2500 Courier services (Direct delivery to Beneficiary) 0
100,000.01 - 200,000.00 2750.00 200000599999 o Open ended guarantees(charged per annum) 3%pa
4p.
20000001 - 300000.00 4200.00 333333533333 iZﬂﬂ
300,000.01 - 400,000.00 5,500.00 1000000 - 1999.999 5000 Cancellation TZS 150,000 or USD 64 or foreign eqv.
400,000.01 - 500,000.00 6,000.00 2,000,000 - 2,999,999 6,000
500,000.01 - 700,000.00 6,500.00 S00T00599.355 7000 POPOTE VISA CARD
4,000,000 - 4,000,000 8,000
700,000.01 - 1,000,000.00 7500.00 T T T Any Amount i DESCRIPTION CHARGES
1,000,000.01 - 1,500,000.00 8,500.00 4, Balance Inquiry NA 1400 Popote VISA issuance/Replacement 20,000.00
1,500,000.01 - 2,000,000.00 9,000.00 5. Mini Statement NA 400 ATM Withdrawal - Domestic 3,350.00
2,000,000.01- 3,000, 000.00 10,000.00 ? :I:ID;?ATM card issuance /Replacement :;: m‘;ﬂ Balance Inquiry - Domestic 1,000.00
. A e-issue A 5 o
Balance Enquiry 100.00 8. Collection of ATM card at non-domicileBranch  N/A 6500 ATM Withdrawal - International 5,500.00
Mini Bank Statement 200.00 9. Uncollected and Destroyed ATM Card N/A Balance Inquiry - International 2,000.00
10. Card Maintainance N/A 5,000
POPOTE MOBILE BANKING / INTERNET BANKING 11. Failed Transaction Due to insufficient fund 900
DESCRIPTION BANDS CHARGES
— LETTER OF CREDIT ISSUED (IMPORT LCS) CHARGES
TCB BANK POPOTE VISA CARD
500 -10,000.00 850.00 LC commission per quarter 1% per quarter or part thereof.
Min USD 150 or foreign eqv
10,000.01 - 50,000.00 1,200.00 . .
Z B ' LC commission per quarter with cash cover 1% per quarter or part thereof. 8 3
50,000.01 - 100,000.00 1500.00 Min USD 150 or foreign eqv ACCG Dted at a ” VISE] 0 Utl etS P0|nt Of Sa | eS
Amendment fee per quarter on the tenor 1% perquarter Min USD 150 or foreign eqv . .
100,000.01 - 250,000.00 2,800.00 extended or amount increased [POS] an d 0 n | Ine p |atf0 ms wo rl dW| d e
250,000.01 - 500,000.00 4,600.00 Other amendments USD equiv 60 or foreign eqv
Discrepancy fee per pack USD equiv 60 or foreign eqv
SO~ 2 750000 Documen examination Fee per pack 0
Transfer Bank to MNO 750,000.01 - 1,000,000.00 10,000.00 Cancellation charges USD 60 or foreign eqv.
From MNO to Bank (Oeposit) FREE Swift charges USD 60 or foreign eqv.
Non-Payment of Bills Due Date 0
LENDING INTEREST RATES AND OTHER CHARGES Expire unutlised Letters of Credit 0
LIRS CATEGORY RATE LETTER OF CREDIT ISSUED BY OTHER CHARGES

Consumer loans Consumer loan Admnistartion fee  1.5% of the Approved Loan

Minimum TZS 20,000.00

Loan Application fee TZS 20,000.00
Wastaafu Loans Loan Administration fee 15% Minimum TZS 20,000.00
Maximum TZS 150,000.00
MIC loan Application fee TZS150,000.00
Other Charges On indivi MIC loan processir U,’ fee 15% Minimum TZS 150,000.00
Micro Credit

Loan Application fee for Business
Loans

TZS20 0,000.00

Loan Administration fee - Business
and Personal loans

Charges on Business Loan 2% of the Approved Amount

BANKS (EXPORT LCS)
Advising Fee or commission
Bank client for LC available with us

USD 200 or foreign eqv
USD 150 or foreign eqv
N/A

USD 250 or foreign eqv

1% per quarter and part thereof,Min USD 250
or foreign eqv

USD 120 or foreign eqv
USD 60 or foreign eqv
0.75% per quarter, Min USD 250 or foreign eqv

Client for LC available with other Bnaks
Non Bank Customer
Confirmation Fee(per quarter)USD eqv

Amendment advising Fee
Cancellation Fee
Transfer Fee (per quarter)

Courier services Actual costs plus USD 10 or foreign eqv
Swift charges USD 60 or foreign eqv

Document Handling commission N/A

Discrepancy Fee per document N/A

PSSSF, Millenium Towers |l, Barabara ya Bagamoyo,
+255 22 2114814

Dar es Salaam, Tanzania.

+255 22 2162940,

9300,

+255 22 787 669977, +255 788767683, +255 658 767683

Apply for your Popote card at
your nearest TCB Branch/ Online!

Tanzania
Commercial
Bank

0800110160

217244802
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HABARI KANDA YA ZIWA

TANESCO yaonya ‘vishoka' mradi wa REA vijijini

Na Shaban Njia, KAHAMA

HIRIKA la Umeme

Tanzania (TANESCO),

wilayani Kahama

mkoani Shinyanga
limetangaza kiama kwa wa-
tumishi wasiokuwa waadilifu
wanaoshirikiana na mafundi
‘vishoka’ kuwauzia wananchi
nguzo za umeme za mradi wa
REA.

Pia limewataka viongozi wa
(Sungusungu) kwa kushiriki-
ana na ofisi za watendaji wa
kata kuwakamata ‘vishoka’
hao pindi wanapowabaini na
kuwafikisha katika vyombo
vya sheria.

Meneja wa TANESCO Wilaya
ya Kahama, Tumaini Chonya,
alitoa kauli hiyo jana wakati wa
mkutano wa hadhara katika
Kata ya Sabasabini Halmashau-

ri ya Ushetu baada ya kupokea
malalamiko ya wananchi juu
ya kuuziwa nguzo za umeme
na baadhi ya mafundi ambao
wanasema ni watumishi wa
shirika hilo.

Alisema kwa sasa kata
hiyo haina mkandarasi anay-
etekeleza mradi wa REA
mpaka hapo baadaye serikali
itakapoleta kampuni nyingne
na kwamba vishoka wanao-

""" kuuza nguzo
za umeme wakamatwe kwani
kitendo bicho kinalihujumu
shirika.

Alisema vitendo hivyo havi-
wezi kuvumilika na kuwataka
wananchi kuwafichukua kwa
kutoa taarifa.

“Mkandarasi aliyekuwa
anatekeleza mradi wa REA ka-
tika kata hii mkataba wake uli-
isha na sasa tuko katika hatua
za kumpata mwingine ili aend-

elee kusambaza huduma, ana-
yeuza nguzo hapa ni tapeli na
anatakiwa kuwajibishwa kwa
sababu, REA hawauzi nguzo
kwa wananchi,” alisema
Chonya.

Mmoja wa wakazi wa Kata
ya Sabasabini, Michael Miham-
bo, alisema nyumbani kwake
aliwekewa nguzo ya umeme
kupitia mradi wa REA, lakini
baada ya mwezi mmoja ilion-
dolewa na kwenda kuuzwa
viwanda kitendo ambacho
hakikumfurahisha na sasa
amepoteza matumani ya ku-
pata huduma.
nanyanyasika kupata huduma
hususani wasiokuwa na fedha
hawawezi kupata umeme
kama serikali ilivyoelekeza.

Diwani wa kata hiyo, Emma-
nuel Makashi aliomba shirika

hivyo kuangalia namna ya
kupata mkandarasi mwingine
atakayeongeza kasi ya usam-
bazaji wa huduma ili iweze ku-
wanufaisha  wakazi wa vijiji
sita vya kata hiyo na kuondo-
kana na adha ya kutapeliwa
fedha zao na vishoka wanao-

Alisema baadhi ya wananchi
wenye fedha wameungan-
ishiwa huduma na vishoka
wanaojinasibu ni watumishi
wa shirika hilo bila idhini ya
TANESCO.

Mbunge wa Ushetu, Em-
manuel Cherehani, alisema
wamepokea Sh.bilioni mbili
ambazo zitasambaza huduma
ya umeme katika kata 20, vi-
jiji 112 pamoja na vitongozi
564 na hivi karibuni atapati-
kana mkandarasi mwingine na
kuanza kusambaza huduma
hivyo.

Mg T MR

Wananchi
wazingira
nyumba
kutaka
kuwaona
wachawi

Elizabert Seleman, SENGEREMA

JESHI la Polisi wilayani Senger-
ema mkoani Mwanza limetumia
mabomu ya machozi kutawanya
mamia ya wananchi waliokuwa
wameizingira nyumba iliyokuwa
ikisadikiwa ndani kuna watu wa-
naodaiwa ni wachawi.

Watu hao wanaodaiwa kuwa ni
wachawi walishindwa kuondoka
katika nyumba ya mkazi mmoja wa
Kitongoji cha Kanyamwaza, Kata
ya Mwabaruhi wilayani Sengerema
mkoani Mwanza.

Wakizungumzia tukio hilo baadhi
ya wananchi walisema kuwa jambo
hilo limezua taharuki katika eneo
hilo na kuitaka jamii kuachana na
imani za kushirikisha.

Wananchi hao walisema hakuna
sababu ya kuendekeza vitendo vya
ushirikina na badala yake wanataki-
wa kufanya kazi ili kujiletea maen-
deleo yao.

Aidha, wananchi hao walisema
masuala ya kwenda kufanya vi-
tendo vya ushirikina kwa mtu ya-
meshapitwa na wakati badala yake
wanapaswa kumrudia Mungu.

Mwenyekiti wa Kitongoji cha
Kanyamwaza, Laulian Philipo,
alikiri kuwapo kwa kundi la wa-
nanchi kuizingira nyumba ya mkazi
huyo anayefahamika kwa jina la
Chrizandi Caroli.

Alisema baada ya Jeshi la Polisi
kuingia ndani ya nyumba hiyo ha-
wakuwaona watu hao wanaosadiki-
wa kuwa ni wachawi jambo lililoa-
cha maswali mengi kwa jamii.

H'shauri, mkandarasi SGR waanza mazungumzo kuhusu ushuru

Na Marco Maduhu,
SHINYANGA

HALMASHAURI ya Manispaa
ya Shinyanga iko kwenye ma-
zungumzo na mkandarasi anaye-
jenga Reli ya Kisasa (SGR) kutoka
Mwanza hadi Isaka, China Civil
Engineering Constraction Corpo-
ration (CCECC), ili kuanza kulipa
ushuru wa madini ya ujenzi.

Kaimu Mkurugenzi wa Hal-
mashauri ya Manispaa ya Shin-
yanga, John Tesha, alibainisha
hayo juzi kwenye kikao cha
Baraza la Madiwani la Manispaa
ya Shinyanga kilichohusu kupiti-
sha mapendekezo ya mpango

wa bajeti kwa mwaka wa fedha
(2023/2024) Sh. bilioni 36.8.

Hatua hiyo imekuja baada ya
Diwani wa Mwanza, Juma Nk-
wambi, kuhoji juu ya kuibua vy-
anzo vipya vya mapato.

Kwenye hoja yake Nkwabi ali-
hoji kwa nini chanzo hicho cha
madini ujenzi hakikusanywi na
kuongeza mapato ya ndani ya
halmashauri ili kufikia malengo
waliojiwekea ya kukusanya Sh.
bilioni sita katika mwaka huo wa
fedha 2023/2024.

Alisema manispaa hiyo kwa
sasa ipo kwenye mazungumzo na
mkandarasi huyo ili kukubaliana
kuanza kulipa ushuru wa madini

ujenzi ambayo wanatumia kwe-
nye ujenzi wa reli hiyo ambayo ni
mchanga na moramu.

“Chanzo hiki kipya cha ma-
dini ujenzi tutakifuatilia ili
kuanza kutoza ushuru pia huyu
mkandarasi ambaye anajenga
reli ya SGR, ambayo inapita
hadi Shinyanga amekuwa ak-
ichimba madini ujenzi, lakini
halipi kitu, sasa hivi tupo kwenye
mazungumzo naye ili waanze
kulipa mapato,” alisema Tesha.

Aliwaahidi madiwani  hao
kwamba halmashauri hiyo itaen-
delea kuibua vyanzo vipya vya
mapato, huku akiomba ushiriki-
ano kwa madiwani wanapokuwa

wakiona chanzo kipya cha ma-
pato, washirikishe menejimenti
ili wakifuatilie.

Awali akichangia mapende-
kezo ya mpango wa bajeti kwa
mwaka wa fedha (2023/2024),
Nkwambi alisema ili kufikia
malengo waliojiwekea ya kuku-
sanya mapato ya ndani Shilingi
bilioni sita wanapaswa kuibua
vyanzo vipya vya mapato yaki-
wamo madini ujenzi kuanza ku-
toza ushuru.

Meya wa Manispaa ya Shinyan-
ga, Elias Masumbuko, aliwataka
watumishi ambao wanakusanya
mapato kuboresha kanzi data
zao ili wawe wanapata taarifa

za mara kwa mara kwa wafan-
yabiashara ambao wameshalipa
mapato. Kadhalika, aliwaonya
pia watumishi hao wanapokuwa
wakikusanya mapato kwa wa-
fanyabiashara wasitumie nguvu
wala lugha chafu, bali wawapatie
elimu juu ya faida ya kulipa kodi,
kwamba fedha hizo zinawarudia
wenyewe kupitia utekelezaji wa
miradi ya maendeleo.

Aidha, Mchumi wa Manispaa
ya Shinyanga, Mensaria Mrema,
akisoma taarifa ya mapendekezo
ya mpango wa bajeti kwa mwaka
wa fedha (2023/2024) alisema
halmashauri inatarajia kukusan-
ya Sh.bilioni 36.8.



AFYA NA MAZINGIRA

Mtanzania kufikishiwa t‘i}?@
‘Bima ya Afya kwa Wote’

Shughuli za binadamu
zinavyoteketeza mapito ya
wanyama, kuongeza migogoro

Ukurasa 14

'Yaipatia sekta afya
madaktari 1,560

Waziri Ummy: Asimilia 86 wenye umri
kuanzia miaka 18 wamechanjwa Uviko

=

Na Yasmine Protace

ARA zote inaelezwa

katika teknolojia ya

afya, chanjo ni nyen-

7o muhimu inayolin-
da, kukinga na kusaidia kuokoa
maisha ya mtu na zipo za aina ny-
ingi, kila moja na lengo lake, kwa
ujumla ni kumsaidia awe salama
kiafya.

Kuna ushuhuda hata abiria
mwenye safari kwenda nchi ny-
ingine anakingwa kwa chanjo,
asipatwe na maambukizi ya aina
fulani ya magonjwa. Huduma
hiyo hufanyika hata katika ngazi
ya viwanja vya ndege vya Kki-
mataifa.

Uwapo wa maradhi ya Covid-19
mwaka 2020, haukuiacha Tan-
zania salama kwa namna nyingi,
kama ilivyo mataifa mbalimbali,
hata kusababisha watu kupoteza
maisha kutokana na ugonjwa
huo.

Katika kupambana, mikakati ya
kitaifa kukabili virusi vya Uviko -
19 imekuwa ni utoaji elimu kwa
jamii kupata chanjo yake.

Serikali nchini imekuwa katika
harakati za chanjo dhidi ya mara-
dhi hayo, kazi kuu iliyoanza mwa-
ka jana hata kufanyika taratibu
maalum za kuwafikia wananchi
waliko.

Kumekuwapo vituo vya afya
vya kiserikali na binafsi vikihusi-
ka kutoa chanjo, ili kuifanikisha
jamii ijikinge dhidi ya balaa hilo
la kiafya.

Serikali imekuwa ikiwahama-
sisha watu kuchanja kwa hiari
Uviko -19, kampeni iliyozinduliwa
na Rais kuchanja, pia watendaji

Waziri wa Afya, Ummy Mwalimu, akiwasilisha taarifa ya Kamati ya Bunge ya Afya kuhusu

utekelezaji bajeti ya wizara yake kuanzia Julai 2022 hadi Desemba. PICHA: YASMINE PROTACE

waandamizi kiserikali, lengo ni
kuwawezesha wasipate maam-
bukizi mapya ya virusi hivyo,
huku ikitoa ripoti ya kazi yake.

NENO LA WAZIRI

Waziri wa Afya, Ummy Mwal-
imu, anasema kwa kipindi cha
miezi sita kuanzia Julai hadi De-
semba 2022, Wizara ya Afya kwa
kushirikiana na wadau wa sekta
ya afya, wamefanikisha chanjo
dhidi ya Uviko -19, kufikia asilimia
86 ya Watanzania wenye umri
kuanzia miaka 18.

Kwenye taarifa ya utekelezaji
Bajeti ya Wizara ya Afya kwa
kipindi kati ya Julai na Desemba
mwaka jana kwa Kamati ya Ku-
dumu ya Bunge ya Huduma na
Maendeleo ya Jamii jijini Dodo-
ma, anasema ni hatua ikilingan-

ishwa asilimia 24.7 kufikia Juni,
2022, umma ukiendelea kupata
dozi kamili ya chanjo hiyo.

Hapo anaainisha takwimu za
dozi husika, akisema hadi ku-
fikia tarehe 31 ya mwezi uliopita,
kuna jumla ya dozi 46,848,520
zilizopokewa na kati yao dozi
41,581,670 (asilimia 88.75) ziliku-
wa zimesambazwa nchi nzima.

Kwa mujibu wa Waziri Ummy,
kiasi cha chanjo kilichosalia kwe-
nye bohari ya kutunzia chanjo ni
5,266,850 ambazo zote ni aina ya
JJ.

Anaongeza kuwa, Wizara
ya Afya hivi karibuni itazindua
‘booster’ dozi ya UVIKO-19, ili wa-
nanchi waweze kuongeza kinga
zaidi dhidi ya ugonjwa huo na
kusema kuwa ni hiari kwa mtu
yeyote kwenda kupata chanjo

hiyo.

Waziri anasema huduma hizo
zinaendelea kutolewa kwa wato-
to wa chini ya umri mwaka mmo-
ja, kwa chanjo iitwayo ‘Penta3’
inayotumika kipimo kikuu ilifikia
asilimia 107, ikilinganishwa na
mwaka 2021 iliyofikiwa kwa asil-
imia 9.6.

Waziri Ummy anasema, Wiz-
ara ya Afya imeshafanikisha vy-
ema kampeni ya utoaji wa chanjo
ya polio ya matone (OPV3) katika
mizunguko yote minne kwa asil-
imia 103, ikilinganishwa na asil-
imia 79 mwaka 2021.

Pia anataja sindano ni kwa asil-
imia 107 ikilinganishwa na asil-
imia 95 kwa mwaka 2021; surua
rubella, dozi ya kwanza ni asilim-
ia 109, ikilinganishwa na asilimia
92 kwa mwaka 202; surua rubella

dozi ya pili, ni asilimia 96, ikilin-
ganishwa na asilimia 76 mwaka
2021.

“Kwenye utoaji wa chanjo ya
kukinga saratani ya mlango wa
kizazi kwa wasichana, dozi ya
kwanza tulifanikisha utoaji wa
chanjo hiyo kwa asilimia 83 ikil-
inganisha asilimia78 kwa mwaka
2021.

“Chanjo ya kujikingana sarata-
ni ya mlango wa kizazi kwa wasi-
chana dozi ya pili (HPV2) asilimia
62 ukilinganisha na asilimia 61
kwa mwaka 2021,” anafafanua.

Anasema, wizara imeendelea
kuboresha huduma za afya mi-
pakani na kuhakikisha kuwa ma-
gonjwa ambukizi yaliyoko katika
nchi jirani hayaingii nchini.

“Tumefanya kazi kubwa ya usi-
mamizi wa masuala ya afya mi-
pakani kuhakikisha ugonjwa wa
ebola hauingii nchini na habari
njema tumesikia hivi karibuni
nchi ya Uganda, imetangaza ku-
maliza mlipuko wa ugonjwa wa
ebola. Kwa hiyo na sisi tunaamini
tupo salama,” anasema.

KAMATI BUNGE

Mwenyekiti wa Kamati ya
Bunge ya Afya, Stanslaus Nyongo,
anaipongeza Wizara ya Afya na
taasisi zake, kuendelea kusima-
mia vyema Sera ya Afya na ku-
hakikisha wananchi wanapata
huduma bora za afya.

Nyongo anaishauri Wizara ya
Afya, kushirikiana vyema na Ofisi
ya Rais Tawala za Mikao na Seri-
kali za Mitaa, kuhakikisha kuna
usimamizi imara katika utoaji
huduma bora za afya kwa wa-
nanchi.
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AFYA

Zama mpya kiutawala, kila Mtanzania
kuﬂklshlwa ‘Bima ya Afya kwa Wote’

Na Waandishi Wetu

WONGOZO wa utenda-

ji nchini katika mfumo

unaotawala, hoja kuu

za kiserikali huanza
na kupata ridhaa ya kisiasa chini
ya mtawala, Chama Cha Mapindizi
(CCM).

Ndicho kilichofanyika mnamo
Juni 24 mwaka jana, Halmashauri
Kuu ya Taifa (NEC) ya CCM chini
ya Mwenyekiti Rais Samia Suluhu
Hassan, ikaridhia mapendekezo
ya kuwa na Bima ya Afya kwa Wote
nchini, kwamba yatawasaidia wa-
nanchi uhakika wa huduma za
matibabu.

Hatua hiyo ya kiserikali, inayosi-
mamiwa na Rais Samia, kuifikisha
kwenye chama kupata baraka kab-
la ya kurejeshwa kwenye mfumo
wa serikali kwa hatua zaidi, iki-
wamo kuwatambua wasiokuwa na
uwezo nao wanufaike.

Ni hali inayofanana na hatua
kama hiyo hivi karibuni, Rais Sa-
mia alipowahakikisha waombaji
wote wa ufadhili mikopo ya elimu
yajuu wenye sifa, wananufaika.

Akizungumza mnamo Septem-
ba mwaka jana kwenye Uwanja wa
Benjamin Mkapa jijini Dar es Sa-
laam, kwenye Jubilee ya Miaka 50
ya Umoja wa Wanawake Wakato-
liki Tanzania (WAWATA), akatam-
ka:

“Niwaombe sana tutakapopiti-
sha sheria hii Watanzania tukaji-
unge na mifuko ya bima. Nawapa
uhakika tunajua udhaifu uliopo
kwenye mifuko yetu ya bima.”

“Mfuko huu utahakikisha mtu
anapata matibabu yote anayopas-
wa kupata. Huu ni kama upatu am-
bao Watanzania wote tunakwenda
kucheza, upatu huo na kati yetu
anayepatwa na shida, upatu huo
unamsaidia,” anafafanua.

Kimsingi, Bima ya Afya ni mka-
taba ambao mtu ama analipiwa au
kulipia, kupata huduma maalum
za kimatibabu ambazo ziko chini
ya kivuli cha bima maalum.

WAZIRI UMMY/ BOSI NHIF

Waziri wa Afya, Ummy Mwal-
imu, anasema bima ya afya ni
utekelezaji wa Ilani ya CCM kupitia
uchaguzi mkuu uliopita, inayozi-
taja mifuko tajwa NHIF na CHF, ili
ikilenga kufikia lengo la serikali
la kuwa na bima ya afya kwa wa-
nanchi wote.

Akiwasilisha mapendekezo
ya kuimarisha Mfumo wa Bima
ya Afya nchini kwa wajumbe wa
NEC, Mkurugenzi Mkuu wa Mfuko
wa Taifa wa Bima ya Afya (NHIF),
Bernard Konga, anaeleza itasaidia
kuwapo utaratibu unaomwezesha
mwananchi kupata huduma to-
fauti nchini, kwa baadhi ya bima
ya afya.

Faida nyingine anaitaja, ni ku-
wapa wananchi wote mafao ya-

Rais Samia Suluhu Hassan, alipoutangazia umma ujio wa Bima ya Afya kwa Wote, katika kikao
cha Umoja wa Wanawake 'Wakatoliki Tanzania (WAWATA), mjini Dodoma, Septemba mwaka jana.
PICHA: MAKTABA.

Hii itasaidia
kwa Watan-
zania wote
kupata hu-
duma bora
za afya bila
kikwazo cha
fedha, pia
serikali ita-
hakikisha
dawa zinapa-
tikana kwa
wakati na
zinazokidhi
mahitaji ya
wagonjwa.

nayofanana, hata wakaondoa
matabaka ya kijamii. Miezi minne
baadaye, akitoa taarifa kwa umma
kuhusu tija inayowekezwa, Waziri
Ummy akasema:

Kwa mujibu wa Waziri Ummy,
zilikuwa wastani wa 6871 2021
na hadi mwaka jana zilikuwa
10,380, ikiendana na watumishi
100,000, kutoka 86,000 wa mwa-
ka 2015/2016.

"Hii itasaidia kwa Watanzania
wote kupata huduma bora za afya
bila kikwazo cha fedha, pia serikali
itahakikisha dawa zinapatikana
kwa wakati na zinazokidhi mahi-
taji ya wagonjwa," anasema Waziri
Ummy.

KINACHOENDELEA SASA

Hivi karibuni Wizara ya Afya
iliwasilisha bungeni Muswada wa
Sheria wa Bima ya Afya. Pia, seri-
kali imeunda kamati maalumu
kuratibu utoaji elimu kwa umma
kuhusu bima ya afya kwa wote.

Ni mpango chini ya Wizara ya
Afya, ukilenga kumfikia kila Mtan-
zania, mahsusi mama na watoto,
kwa kurejea mwongozo wa Shirika
la Afya Duniani (WHO); takwimu
zikionyesha ni kundi linaloathirika
na kupanda kwa gharama za mat-
ibabu kifamilia.

Wataalamu wa kiafya duniani
wanafafanua kuwa ni kundi linalo-
tumia zaidi huduma za afya, kuto-
kana na sababu za kibaiolojia na
kimaumbile.

Aidha, wakati taifa linatajwa
imefanikiwa kuboresha Ustawi wa
Afya za Watanzania, pia inatimiza
malengo endelevu ya dunia kufikia

afya na ustawi mwema na kuende-
leza jitihada za Rais Samia Suluhu
Hassan.

Pia inatajwa suala la afya limeba-
ki kuwa mtambuka kwa kila Idara,
kitengo na taasisi kutenga pesa za
kutumikia bajeti ya kutoa elimu ya
afya kwa jamii.

Rai iliyoko ni ya wote wahusika
kuaandaa mipango ya afya, hasa
makatibu wa afya kuanzia ngazi
ya wizara, mkoa na halmashauri,
ambao kimsingi ndio waratibu na
wasimamizi wa mipango na bajeti
katika Idara ya Afya.

Ni aina ya mikakati sasa im-
ewekwa katika Mipango na Bajeti,
ili kutekelezwa katika mwaka wa
mpya wa fedha 2023/2024.

MWELEKEO ULIKOFIKIA

Hivi karibuni Wizara ya Afya
ilipeleka Bungeni muswada wa
Bima ya Afya kwa Wote nchini na
kamati maalumu imeundwa kura-
tibu utoaji elimu kwa umma.

Pia hatua iliyoko sasa, kwa mu-
jibu wa Waziri Ummy, ni kwamba
bima hiyo iko njiani kuwasilishwa
bungeni kwa mara nyingine kwe-
nye kikao kijacho, huku ikifafan-
uliwa umuhimu wake.

Chini ya uratibu wa Wizara ya
Afya, kunatarajiwa kuhakikishwa
upatikanaji wa bima ya afya kwa
wananchi wote nchini, kukilenga
mahsusi kundi la kinamama na
watoto, ambayo takwimu zinao-
nyesha ni kundi linaloathirika zaidi
na kupanda gharama za matibabu
kifamilia na kijamii kwa ujumla.

Kwa mujibu wa wataalamu wa
afya duniani, hilo ni kundi linalo-

tumia zaidi huduma za afya, ku-
tokana na sababu za kibailojia na
maumbile, hivyo ujio wa mpango
huo unatajwa kuwa mkombozi wa
kundi hilo, familia na wananchi
wote nchini kwa ujumla.

Inashauriwa, wote wanaohusika
na uaandaaji wa mipango ya afya
hasa makatibu wa afya kuanzia
ngazi ya wizara, mkoa na hal-
mashauri, ambao kimsingi ndio
waratibu na wasimamizi wa mi-
pango na bajeti katika katika idara
za afya, inajulikana kwa sasa kama
wawajibike ipasavyo.

ORODHA YA FAIDA

Mchakato huo uliopitishwa chini
ya uongozi wa Rais Samia, faida zi-
lizoko zinajumuisha; kuhakikisha
kila mwananchi anapata huduma
ya afya muda wowote anapoihitaji,
bila ya kutegemea kipato chake
wakati huo.

Inaelezwa kupitia mpango huo,
kila mtu atakuwa na kadi ya bima
kumwezesha kupata huduma za
afya kwa mwaka mzima, pasipo-
hitaji la kulipia tena huduma hizo.

Ni hatua inayotajwa kwenda
sambamba na kuondoa kuwapo
ama kaya au familia, zinazotumia
gharama kubwa zaidi ya kipato
chao katika matibabu ya wanakaya
wake.

Ni hali inayofanya familia kufil-
isika kutokana na matatizo ya afya.
Pia upatikanaji bima ya afya kwa
wote, inatajwa itawapunguza wa-
nanchi kuchelewa kwenda vituo
vya afya kwa ajili ya uchunguzi na
matibabu ya afya, ikikwepa ghara-
ma kubwa.

Hadi sasa, umma huo unatajwa
kwa sasa watatumia kadi zao na
si fedha tena kama hapo awali. Ni
hali inayopunguza vifo, ulemavu
na madhara ya kaifya yatokanayo
na kuchelewa uchunguzi wa afya,
wakipata matibabu kwa wakati.

Inatajwa ni mpango utakaois-
aidia serikali kuwa na uhakika wa
kuhudumia afya wananchi wake,
pia kuhakikisha wananchi wake
wanakuwa na afya njema, hata
wakashiriki katika ujenzi wa taifa
lao.

Pia unatajwa unaotoa funzo ka-
tika utekelezaji mradi husika au
mingine inayaofanana na mradi
tajwa wa bima ya afya kwa wote
nchini na hata mazingira yanayofa-
nana, mtazamo ukielekea kwenye
lengo, mwaka 2030.

» Waandishi wa makala
hii; Elifuraha Msese (+255
758242923) Katibu wa Afya
pia ni mtaalamu wa Masuala ya
Ufuatiliaji na Tathmini ya Mi-
radi ya Afya; pia Pankras Luoga
(+255 757645746), ni Mhadhiri
Msaidizi wa Usimamizi, Ufua-
tiliaji na Tathmini ya Miradi ya
Afya, katika- Chuo Kikuu cha
Sayansi na Tiba Muhimbili.
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Shughuli za binadamu zinavyoteketeza
mapito va wanyama, Kuongeza mlgogoro
r

Na Salome Kitomari

IGOGORO baina ya
wanyamapori na
binadamu inazidi
kuongezeka, hali inay-
osababisha kutoelewana kwa watu
na wanyama wanapoteza maisha,
pia kukosekana amani baina yao.

Kwa sasa, karibu kila eneo la hi-
fadhi kuna migogoro ya wanyama
watokao hifadhini kupita mapito
yao au shoroba, ambako binada-
mu nako wameanzisha shughuli
zao kama majengo na mashamba,
hivyo wanyama wanapopita na
kula wanaonekana waharibifu.

Pia ukame hivi sasa unawafanya
wanyama wakose maji na malisho,
wanatoka hifadhini kufuata ma-
hitaji muhimu kwenye maeneo ya
kibinadamu, ndipo migogoro baina
yao inatokea, kunakuwapo viumbe
wanaohama, wanajeruhiwa au ku-
uawa.

Shoroba ni njia zilizopo kisheria,
wanazopita wanyamapori, kutoka
eneo moja lililohifadhiwa kwenda
jingine kutafuta mahitaji muhimu
kama malisho, maji na madini
muhimu kwenye maeneo ya mta-
wanyiko, ili kukamilisha ikolojia
inayowahusu.

Penye mtawanyiko, ndiko wany-
ama wanapata madini maalum ya
miili yao wakijiandaa kuzaa katika
kukamilisha mzunguko wa kiikolo-
jia. Njia zao ni penye shoroba
zilizoanzishwa wanyama, waen-
delee kuwa salama na kuondoa
migogoro.

WANAHABARI
WAHUSISHWA

Katika kuzilinda shoroba hizo,
kuwanusuru wanyama wasita-
wanyike nje ya njia zao, Chama cha
Waandishi wa Habari za Mazingira
Tanzania (JET), kwa kushirikiana
na Taasisi ya Kimataifa ya RTI kupi-
tia mradi wa Shirika la Marekani la
Maendeleo ya Kimataifa (USAID)
Tuhifadhi Maliasili, wamepata
mafunzo za kuwasaidia waibue
habari za kulinda shoroba, waweze
ama kupunguza au kumaliza
migogoro baina ya pande hizo.

Mkurugenzi Mtendaji wa JET,
John Chikomo, anasema ni mradi
unaolenga kuwajengea uwezo wa-
nahabari kuibua habari za uhifadhi
wa wanyamapori, hasa kwenye
shoroba saba nchini na kuwaelimi-
sha Watanzania umuhimu wa sekta
binafsi kushiriki.

John Noronha, ni Meneja Ufua-
tiliaji na Tathmini USAID Tubhi-
fadhi Maliasili, katika mada yake
ya ‘Mwingilio wa Maisha Baina
ya Wanyamapori na Binadamu
kuwa kipaumbele cha Taifa kwa
Maendeleo Endelevu na Uhifadhi
Wanyamapori Tanzania’, anasema
takwimu za mwaka 2012 hadi 2019
zinaonyesha migogoro inazidi
kuongezeka kwenye ukanda huo.

Katika Kila
kikao bun-
geni, Kume-
kuwapo
sauti za Ku-
lalamikia
vharibifu wa
mazao, watu
kuuawa, pia
kujeruhiwa
na wany-
amapori,
wakiitaka
serikali ku-
chukua hatua
stahiki.

Anatumia takwimu za kipindi
hicho, kwamba zaidi ya watu 1,069
waliuawa na wanyama, 642 wali-
jeruhiwa na wengine kupatwa na
ulemavu wa kudumu.

Pia anataja ekari 41,404 za
mazao yaliyoharibiwa, mifugo 792
iliuawa na kujeruhiwa, vyote hivyo
vikiigharimu nchi shilingi bilioni
4,67 (Sh. 4,670,555,300).

Anataja sababu kubwa ya
migogoro hiyo, ni ongezeko la watu
kulikosukumwa na hitaji la ziada la
ardhi na rasilimali, kutokuwapo
ujumuishi kwenye maeneo yaliyo-
hifadhiwa pamoja na shoroba na
maeneo ya mtawanyiko kutowek-
wa kwenye Gazeti la Serikali.

Nyingine anataja, kuongezeka
matumizi ya maji kunakofanywa
na binadamu kwa shughuli za ny-
umbani na kiuchumi, mpango wa
matumizi bora ya ardhi usiokidhi
mabadiliko ya tabianchi.

Noronha anasema, kuongezeka
shughuli za kijamii ni muhimu ku-
weka uhimilivu wa kibinadamu,
hasa kwa wanaotegemea chanzo
kimoja cha mapato ambalo ni
eneo lililohifadhiwa, inayoweza
kuathirika uvumilivu wa wanyama.

“Kwa Tanzania kuna dhana iliyo-
jengeka kuwa serikali inawajibika
kwa wanyamapori. Kadri imani ya
kijamii katika taasisi inavyooneka-
na kuwajibika kwa wanyamapori,
ndivyo uwezekano mkubwa zaidi
wa watu wanapaswa kutambua ha-
tari ndogo zinazohusiana na wany-
amapori,” anafafanua.

Pia, anapendekeza mbinu za ku-
kabili migogoro hiyo ni kuijengea
uwezo jamii, ikaunguza athari za
wanyamapori, kuwalinda wakuli-
ma na jamii dhidi ya matukio hayo
na mipango endelevu ya ardhi in-

Ilivyo hali halisi, wanyama wakipita kwenye shoroba zao ndani ya hifadhi za wanyama nchini.
PICHA ZOTE: MTANDAO

ayozingatia mizania na utambuzi
wa shughuli za kibinadamu.

Nyingine anaitaja, ni kuboresha
maisha na kuwaelimisha Watan-
zania umuhimu wa kutumia rasili-
mali kwa namna jumuishi, pamoja
na kufuatilia utafiti.

Anasema, mbinu zote zinalenga
kuondoa mtazamo hasi dhidi ya
maeneo yaliyohifadhiwa kwa wa-
nanchi kufanya shughuli za kurina
asali, uvunaji mapato yatokanayo
na utalii na faida za uhifadhi.

Meneja Ushirikishwaji wa Sekta
Binafsi Mradi wa USAID Tuhifadhi
Maliasili, Dk. Elikana Kalumanga,
anataja aina mbili za shoroba ni;
za kutengenezwa na binadamu na
za asili zinazolindwa na Sheria ya
Wanyamapori ya Mwaka 2009.

Anafafanua, kuna umuhimu wa
kuhusisha sekta binafsi kutunza
shoroba, kwa kuwa ziliachwa nyu-
ma na ndio maana maeneo mengi
yameshambuliwa na shughuli za
kibinadamu.

Kwa mujibu wa Dk. Kalumanga,
shoroba ni muhimu hifadhini kwa
kuwasaidia wanyama kutembea
kutoka eneo moja kwenda jingine
kupata mahitaji muhimu kwa afya
zao, wakiendeleza ikolojia. Hapo
anataja ni pamoja na kuyafikia kira-
hisi maeneo yenye mtawanyiko.

Anasema, kutembea huko ku-
nakamilisha ikolojia yao, wakifuata
malisho na madini muhimu yana-
kopatikana, akitoa mfano wa wany-
ama nyumbu, wanaohama Hifadhi
ya Taifa Serengeti kwenda Masai-
mara Kenya na baadaye wanarudi
Serengeti kupitia kwenye shoroba
zilizoko.

FAIDA YA SHOROBA
Dk. Kalumanga anasema, faida

ya shoroba ni kubwa, hasa kwa
wananchi waishio jirani na hifa-
dhi, akitoa mfano wa shoroba ya
Kwakuchinja, inayounganisha Hifa-
dhi ya Taifa Tarangire na Hifadhi ya
Taifa Ziwa Manyara.

“Kwenye eneo hili wananchi wa
eneo lililohifadhiwa, wanalilinda
wenyewe na wanapata mengi ya-
nayosaidia maendeleo yao, wana
wawekezaji kwenye hoteli tano na
eneo la uwindaji.

“Wananchi zaidi ya 200 wame-
pata ajira kutokana na uhifadhi wa
shoroba na eneo hilo, kuna madu-
ka 19 ya kuuza bidhaa za utalii,
jumla ya watalii 33,151. Mwaka
2019 walitembelea Burunge kati
yao wa ndani ni 8,020 na 25,131 ni
kutoka nje ya nchi,” anaeleza.

Anafafanua, kutokana na janga
la maradhi UVIKO-19, idadi tajwa
ilipungua hadi kufika10,919 mwa-
ka 2020, kwa uwiano, Watanzania
3,881 na 7,038 ni wageni.

Dk. Kalumanga anasema, wa-
nanchi wanajishughulisha na ku-
rina asali, pia wanavua kwenye
Ziwa Burunge linalotumiwa na
wanyama, binadamu na ufugaji
mdogo.

Faida nyingine anaitaja ni
wanyama kuendeleza kizazi. Ana-
toa angalizo la kuwapo hatari ya
kujitokeza ugonjwa, pia wany-
ama kukimbia majanga ya moto,
magonjwa, ukame na mafuriko,
kwani hawaendi eneo jingine lil-
ilohifadhiwa.

Anasema, tishio kubwa la ku-
pungua ukubwa wa shoroba
husika kutokana na shughuli za ki-
binadamu, imechangiwa na watu
kumefungua mashamba, majengo
ya makazi ya kudumu, wanawin-
da wanyama, kushambuliwa na
wanyama wakipita kwenye njia
zao, uharibifu mkubwa wa mazin-
gira na migogoro baina ya wany-
ama na binadamu.

CHANGAMOTO

Mtaalamu wa Matumizi Bora ya
Ardhi na Uhifadhi wa Bioanuwai
USAID Tuhifadhi Maliasili, Joseph
Olila, anasema kuna changamoto
ya mpango wa matumizi bora ya

Anashauri uwezekano wa ku-
litenga eneo husika kwa ajili ya
kilimo, pia upande mwingine
unakuwa malisho ya wanyama.

Katika kila kikao bungeni,
kumekuwapo sauti za kulala-
mikia uharibifu wa mazao, watu
kuuawa, pia kujeruhiwa na wan-
yamapori, wakiitaka serikali ku-
chukua hatua stahiki.

Akiahirisha Mkutano wa Bunge
la Bajeti mwaka jana, Waziri
Mkuu, Kassim Majaliwa, akasema
serikali imetenga fedha ya kujen-
ga vituo sita muhimu kwa ajili ya
kuwafukuza wanyamapori wana-
poyafikia maeneo ya wananchi.
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Yaipatia sekta afya madaktari 1,560
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Na Mwandishi Wetu

EKTA ya afya nchini kitaal-
uma inakabiliwa na uhaba
wa watumishi wake, kuan-
zia ngazi ya madaktari
bingwa, wauguzi na watumishi wa
kada zingine ndani ya sekta hiyo.

Shirika la Afya Duniani (WHO),
linapendekeza uwiano kati ya
daktari na mgonjwa katika nchi
kama Tanzania, iwe mmoja kwa
wagonjwa 8,000.

Hadi sasa inaelezwa uwiano ul-
ioko nchini, ni kila daktari anahu-
dumia wagonjwa 20,000. Maana
yake, kuna ziada ya wagonjwa
12,000 au mara mbili na nusu ya
kile anachopaswa kuhudumia.

Mahitaji ya namna hiyo ya
wataalamu, ni sababu mojawapo
ya kuanzishwa vyuo vikuu binafsi,
kusaidia jitthada za serikali ku-
zalisha wataalamu na wasomi wa
sekta hiyo, kuziba pengo lililoko
kwenye sekta nzima.

Hapo ndipo, Mtandao wa Elimu
ya Afya Kairuki (KHEN), ulia-
mua kuanzisha Chuo Kikuu cha
Kumbukumbu ya Hubert Kairuki
(HKMU), lengo ni kuzalisha wa-
tumishi wa sekta ya afya.

UONGOZI WA CHUO

Mwenyekiti wa KHEN, Kokush-
ubira Kairuki, anasema sababu
ya taasisi hiyo kuwekeza kwenye
elimu ya juu kuanzia mwaka 1992,
ni uhaba wa rasilimali watu katika
sekta ya afya nchini.

Anasema katika mahafali ya
kwanza yaliyofanyika mwaka
2003, wahitimu wa KHEN waliku-
wa 63, kati yao madaktari wanne
na waliobaki wauguzi.

Mwenyekiti huyo anasema, ka-
tika mahafali ya 20 yaliyofanyika
mwishoni mwa mwaka jana, ku-
likuwapo wahitimu 294, hivyo
kukifanya chuo hicho kuchangia

Mchango wa
sekta binafsi
katika elimu
va juu nchini
ni mkubwa,
hali inayo-
dhihirishwa
na serikali
kutambua
umuhimu
wao kush-
iriki katika
huduma vya
eneo hilo.

Wahitimu wa Chuo Kikuu cha Hubert Kairuki wakiwa kwenye mahafali, mwaka jana. PICHA: MAKTABA

jumla ya rasilimali watu katika
sekta ya afya 3,186, kati yao 1,560,
idadi inayokabiria nusu (48.96%)
ni madaktari wa binadamu.

Kokushubira anasema, mahi-
taji bado ni makubwa na wametoa
mchango wao kwa taifa katika ku-
punguza uhaba wa rasilimali watu
kwa miaka 25 mfululizo. Hapo
anaiishukuru serikali, kupitia Wiz-
ara ya Elimu na Teknlolojia, Wiz-
ara ya Afya na taasisi zingine za
kiserikali.

Vilevile anawaingiza katika
orodha mahsusi; Tume ya Vyuo
Vikuu Tanzania (TCU), Bodi ya
Mikopo ya Elimu ya Juu (HESLB),
hospitali za umma na manispaa
zinazoichangia KHEN kufika iliko
sasa.

Mwenyekiti wa Baraza la Chuo
hicho, John Ulanga, anatumia
nafasi hiyo kuiomba serikali kue-
ndelea kuongeza mikopo na ufa-
dhili kwa wanafunzi wa fani za
afya, akiamini itapunguza uhaba
wa watumishi kwenye sekta hiyo
nchini.

Ulanga anasema chuo hicho
kimetoa mchango mkubwa tangu
kuanzishwa kwake, ikitoa wataal-
amu wa kada mbalimbali wa afya,
wakiwamo madaktari bingwa wal-
iosambaa nchini.

Mkuu wa Chuo hicho, Anne Ma-
kinda, anasema Chuo Kikuu cha
Hubert Kairuki, tangu kuanzishwa
kimejitahidi kutoa wahitimu bora
na matunda ya kazi zao yanaone-
kana kwenye maeneo mbalimbali
ndani na nje ya nchi.

“Hivi karibuni tulikuwa na ku-
sanyiko la kitaaluma, walikuja
waliowahi kusoma HKMU, kwa
kweli ukiwasiliza wanavyowasili-
sha mada zao wanavyojiamini,
unapata uhakika kabisa kwamba
hapa ni sehemu sahihi ya kufundi-
sha watumishi wa kada ya afya,”
anasema Makinda.

e "

Makamu Mkuu wa chuo hicho,
Profesa Yohana Mashalla, anaom-
ba serikali ipunguze gharama za
vifaa vya Teknolojia ya Habari na
Mawasiliano (TEHAMA), ili wa-
nafunzi wengi zaidi waweze ku-
soma kwa njia ya mtandao.

Profesa Mashalla, pia anaiomba
serikali kuvipa ruzuku vyuo vikuu
binafsi, ili vijiandae kwa kuwekeza
kwenye ujenzi wa miundombinu,
kusomesha wahadhiri na ununuzi
wa vifaa vya kufundishia, maabara
na maktaba, wakidhi mahitaji ya
kuongezekaa elimu ya juu nchini.

Anasema, katika kukabiliana na
changamoto ya uhaba wa waha-
dhiri, HKMU imeendelea kufadhili
masomo ya wahadhiri ngazi ya
uzamili na uzamivu ndani na nje
ya nchi.

Makamu Mkuu wa Chuo anase-
ma, kwa sasa kuna wahadhiri 14
walioko masomoni, kati yao saba
ngazi ya uzamivu na idadi kama
hiyo wengine wako ngazi ya uza-
mili.

Profesa Mashalla anasema,
mchango wa sekta binafsi katika
elimu ya juu nchini ni mkubwa,
hali inayodhihirishwa na serikali
kutambua umuhimu wao kush-
iriki katika huduma ya eneo hilo.

Anafafanua kuwa, takwimu za
serikali zinaonyesha tangu mwaka
1995, vyuo vikuu vimeongezeka
kufikia asilimia 18, vyuo vikuu
vishiriki 10 pamoja na vituo vi-
tatu vya kufundishia (Campus
Centers) mwaka wa masomo wa
2022/2023.

Kwa mujibu wa Profesa Mar-
shalla, sekta ya afya kwa mwaka
wa masomo wa 2021/2022, vyuo
binafsi vilikuwa na wanafunzi
13,766, ikilinganishwa na wa-
nafunzi 10,586 wa vyuo vikuu vya
umma.

Pia, anaeleza kuwa nusu ya wa-
hitimu wa programu za afya na

sayansi shirikishi, wanatoka kwe-
nye vyuo vikuu binafsi, hivyo ana-
jigamba kuwa mchango wa KHEN
katika kuzalisha wataalamu wa
sekta ya afya iko juu.

Anasema hadi sasa, KHEN ina-
fanya mawasiliano na ubalozi wa
Tanzania nje ya nchi, kutafuta
wataalamu wa afya wenye uwezo
wa kufundisha na kushirikiana
na wahadhiri katika tafiti, kwenye
maeneo ya kimkakati.

“Ni matarajio yetu kuwa jitihada
hizi zitaleta matunda na kuleta
ufanisi katika ufundishaji, utafiti
na utoaji wa huduma kwa wa-
nanchi,” anasema.

Katika kukabiliana na uhaba wa
madarasa, anasema kwa mwaka
wa masomo uliopita, waliweka
viti kwenye kumbi za mihadhara
kusaidia kuongeza nafasi za ku-
fundishia na wakadahili idadi
kubwa zaidi ya wanafunzi.

DARASA KWAIT

Profesa Mashalla anataja pia
mbinu mojawapo wanatumia, ni
kupunguza uhaba wa madarasa
kwa wakitumia Teknolojia ya
Habari na Mawasiliano au TE-
HAMA, kwa kuongeza uwezo wa
hadi mawasiliano (200MB/s) un-
aotumiwa na watumishi na wa-
fanyakazi, mahali popote bila ya
malipo.

“Hii ni juhudi za kukiimarisha
chuo katika utumiaji wa TEHAMA
katika shughuli zake zote muhimu
na kwa kutumia mtandao chuo,
kimepunguza ulazima wa mha-
dhiri kufundisha wanafunzi uso
kwa uso,” anasema

Anaifafanua, ni hatua inay-
owezekana, baada ya TCU, kur-
asimisha ufundishaji kwa njia
ya mtandao, mhadhiri anaweza
kutumia mtandao kusahihisha
mtihani na kutoa matokeo kwa
wepesi, hata kama darasa lina wa-

nafunzi wengi.
Ahadi yake ni kwamba, KHEN
itaendelea kuwekeza kwenye

mifumo ya TEHAMA, ili kutanua
wigo wa ufanisi kufikia wanafunzi
wengi.

MAGUMU YA MIKOPO
Kuhusu mikopo kwa wanafun-
zi wa chuo cha KHEN, Profesa
Mashalla anasema, baadhi ya wa-
nafunzi wanashindwa kulipa ada
kwa wakati na idadi ya wanaopa-
ta mikopo imeendelea kupungua.
“Hii imesababisha baadhi ya
wanafunzi kupata kiasi kidogo
cha mikopo kwa ajili ya malipo ya
ada na wengi kukosa kabisa.
“Wapo wachache wanaopata
mikopo kwa asilimia 100, lakini
wakashindwa kuchangia kiasi
kilichobaki, ili kufikia ada kami-
li,” ananena, akitaja sehemu ya
magumu ya vyuo vikuu binafsi
wanayopata katika shughuli zao.
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MNNNEN  \Vamiliki shule za dini watakiwa kusimamia maadili

Wasomi
vyuoni

kufundisha

afya shule
Za msingi,
sekondari

Na Paul Mabeja, DODOMA

SERIKALI imeweka mkakati
wa kuwatumia wanafunzi wa-
naosoma kozi za afya vyuo vya
kati na vyuo vikuu kutoa elimu
katika shule za msingi, sekondari
nangazi ya jamii.

Lengo likiwa ni kuhakikisha
elimu ya afya inafika katika ngazi
ya shule ya msingi na sekondari
kwa ufasaha.

Kaimu Mkurugenzi Msaidizi
(Elimu ya Afya kwa Umma,
Idara ya Kinga, Wizara ya Afya),
DkTumaini Haonga, alibainisha
hayo juzi katika warsha ya siku
mbili ya ‘afya day’ iliyofanyika
katika Chuo Kikuu cha St.John’s
iliyoratibiwa na Wizara ya Afya
kwa kushirikiana na wadau
mbalimbali.

Dk. Haonga alisema ili ku-
hakikisha elimu ya afya inafika
kwa wakati shuleni ni muhimu
sasa wanafunzi wa vyuo vya kati
na vyuo vikuu wanaosomea kozi
za afya wanatumika kutoa elimu
kama sehemu ya mafunzo ya vi-
tendo kwao.

“Mwanafunzi wa chuo kikuu
anayesoma ngazi ya astasha-
hada, stashahada na shahada
kwenye eneo la afya muda wa
kufanya mazoezi ni muhimu...
Nitaelekeza wadau wa maende-
leo kuongeza bajeti kuwezesha
suala hili na liwe la utekelezaji
Dodoma na nchi nzima kwa
ujumla,” alisema Dk. Haonga.

Aidha, Dk.Haonga alisema
waandishi wa habari wana
mchango mkubwa katika eneo
la elimu ya afya kwa umma ili
kuondoa dhana ya upotoshaji
kwa jamii.

“Sisi  tunawahitaji sana
waandishi wa habari kwenye
eneo la elimu ya afya kwa umma
ili waweze kutusaidia kufafan-
ua dhana potofu zinazoibuka
kuhusu masuala ya afya zina-
zoweza kusababisha wananchi
wasizingatie kanuni bora za
afya,”alisema Dk.Haonga.

Ofisa Mpango wa Afya shuleni,
Magdalena Dinawi, alisema kwa
taratibu za nchi kijana anapim-
wa Virusi Vya Ukimwi kuanzia
miaka 15 na kuendelea bila rid-
haa ya wazazi wake.

Naye Mwenyekiti wa timu za
uhamasishaji uchangiaji damu
kanda ya kati, Dk.Leah Kitundya
alisema mabhitaji ya damu ni
makubwa hivyo wananchi wa-
napaswa kuendelea kujitokeza
kuchangia.

Na Augusta Njoji, DODOMA

AKUU wa shule za
sekondari zinazo-
milikiwa na taasisi
za dini nchini wam-
etakiwa kusimamia maadili ya
wanafunzi na walimu ili kuwa na
kizazi chenye maadili.

Msaidizi wa Askofu wa Kanisa
la Kiinjili la Kilutheri Tanzania
(KKKT), Dayosisi ya Kaskazini,
Mchungaji  Deogratius Msan-
ya aliyasema hayo alipokuwa
akifungua mkutano mkuu wa
mwaka wa wakuu hao ulioandal-
iwa na Kamisheni ya Huduma za
Jamii ya Kikristo (CSSC).

Alisema jambo kubwa linalo-
sumbua kwa sasa ni maadili kwa
wanafunzi na walimu, hivyo kuna
haja ya wakuu hao kupaza sauti ili
kukomesha vitendo hivyo.

“Mtoto ambaye amejengwa
kwenye misingi ya kiimani na ki-

maadili atakuwa vizuri na ataku-
wa na hofu ya Mungu na hata
mahali pa kazi utaona utendaji
kazi wake utakuwa ni wa hali ya
kujali na ataonesha kuwajali wale
anaowahudumia,” alisema.

Alisema kama kuna mambo
yasiyo mazuri ni vyema kuchukua
hatua za haraka kushughulika ili
kutokuwa na kizazi chenye shida
baadaye.

Hata hivyo aliishauri serikali
kutafuta ufumbuzi wa kero mbal-
imbali ambazo zinajitokeza katika
jamii ikiwamo suala la ukosefu wa
maadili na vitendo ambavyo hav-
impendezi Mungu.

“Changamoto naona ni
utandawazi taarifa zipo kiganjani
wanafunzi wanajifunza mambo
mengi sana, watoto kuwapa simu
wakiwa na umri mdogo nayo ni
shida, ukweli tungependa sana
shule zetu zisitajwe kwenye
mambo kama hayo wakuu wa

shule zetu angalieni elimu yenye
maadili,” alisema.

Naye Mkurugenzi Mtendaji
wa CSSC, Peter Maduki, alisema
taasisi hiyo ilianzishwa mwaka
1992 kwa ajili ya kuimarisha hu-
duma za utoaji wa elimu na afya
zinazotolewa na taasisi za kanisa.

Alisema wana taasisi za elimu
1,033 ambazo zimesajiliwa na
serikali katika ngazi ya elimu ya
awali msingi, sekondari vyuo vya
kati, ufundi na vyuo vikuu.

Alibainisha ili elimu iwe bora
wanashughulikia suala la maadili
kwa kufuata sera ya ulinzi wa
mtoto na kufundisha elimu ya
dini kwa wanafunzi na mafunzo
ya kanuni za kazi na maadili kwa
walimu ili kuhakikisha wanafunzi
wanalelewa katika misingi am-
bayo wanatarajiwa na jamii.

Alisema wanajaribu kuimari-
sha mafunzo ya dini ili wanafunzi
waishi kulingana na maadili na

wanakuwa na upendo kuwaepu-
sha kwenda kinyume na msingi
wa kanisa.

“Tumenzisha klabu za ulinzi
wa watoto shuleni ili waweze kue-
limishana juu ya mambo hayo,
wito wangu kwa jamii na wazazi,
malezi lazima yahusishe jamii
nzima malezi mazuri yanatolewa
nyumbani wasiwaachie walimu
peke yao,” alisema Maduki.

Mkuu wa Idara ya Elimu Baraza
la Maskofu Tanzania (TEC),
Sista Joyce Mboya, alisema kupi-
tia mkutano huo wamejifunza
kuhusu malezi kwa vijana na wa-
tahakikisha shule wanazozisima-
mia kwa vitendo.

“Ndio maana sisi tuna sera in-
ayotuongoza na tuna vitabu vya
kufundishia ili wakienda po-
pote  waweze  kufanya kazi
wawe wawajibikaji na wabunifu
kwa ajili ya kuendeleza taifa,”
alisema.

Waziri wa
Nchi, Ofisi
va Makamu
wa Rais
(Muungano
na Maz-
ingira),
Seleman
Jafo, aki-
zungumza
kwenye
kikao cha
Kamati

ya Bunge
va Katiba
na Sheria,
bungeni
doma jana.
PICHA:
IBRAHIM
JOSEPH

Ukimwona Kijana huyu toa taarifa haraka

Na Paul Mabeja, DODOMA

doma, Noel Nyau (33) (pichani),
amepotea katika mazingira ya
kutatanisha tangu Januari 20,
mwaka huu, huku familia yake
ikimtafuta katika maeneo mbal-
imbali bila mafanikio.

Akizungumza na

Nipashe

kijana huyo, Mchungaji Steven
Nyau alisema kuwa mtoto wake
alipotea Januari 20 mwaka huu
walipokuwa naye katika Kituo Ki-
kuu cha Polisi.

“Siku hiyo tulikwenda naye
polisi kwa ajili ya kumwekea
dhamana mtoto wake ambaye
ni mjukuu wangu polisi walim-
kamata kutokana na tukio lililo-

tokea kule kwetu la uvunjaji kwe-
nye mashine.”

“Kutokana na polisi kukama-
ta vijana wengi kwenye tukio
hili walimkamata na mjukuu
wangu ndiyo ikabidi twende
kumwekea dhamana kituo cha
polisi,”alisema Nyau.

Aidha, alisema wakiwa katika
kituo hicho cha polisi kijana wake
huyo alimwomba ruhusa atoke
kidogo lakini alipoondoka haku-
rudi tena.

“Tukiwa pale polisi tunafuatilia
dhamana aliniomba atoke kidogo
lakini alipoondoka hakurudi
tena nikajua labda kapata shida,
kwa kuwa hakuwa na simu, siku
mbili zilizopita nikaendelea na
nilipomaliza nikarudi nyumbani
kwangu sikumkuta wala kwake

hakuwapo,”alisema.

Kadhalika, alisema baada ya
kumkosa nyumbani aliamua ku-
fuatilia katika maeneo mbalim-
bali ikiwamo kwa marafiki zake
lakini bila mafanikio.

“Baada ya kutafuta kila sehemu
na kumkosa ikanibidi kurudi
polisi na kutoa taarifa ambapo
nilipatiwva RB namba DOM/
RB/983/2023,”alisema.

Vile vile, alisema kijana wake
siku ya tukio alivaa nguo za rangi
ya bluu na shati la drafti.

Alisema: “Kwa atakayemwo-
na sehemu yoyote tunaomba
atoe taarifa katika kituo cho-
chote cha polisi kilichoko ka-
ribu naye au apige simu namba
0762993332, alisema Mchungaji
Nyau.
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DK. Tulia atoa msaada wa bima za afya wananchi 3,000

Na Nebart Msokwa, MBEYA

BUNGE wa Mbeya

Mjini, Dk. Tulia Ack-

son, amekabidhi

msaada wa bima za
afya kwa wananchi 3,000 wa
Jiji la Mbeya wanaotoka kwe-
nye familia maskini kwa lengo
la kuwasaidia kupata matibabu
wanapougua.

Baadhi ya makundi ya wa-
nanchi walionufaika na msaada
huo ni wenye ulemavu, yatima
na wazee ambao hawana uwezo
wa kujimudu kulipia gharama
za matibabu.

Dk. Tulia alisema ambaye ni
Spika wa Bunge alisema mbali
na kuwapatia bima hizo pia ali-
wanunulia viti mwendo baadhi
ya wenye ulemavu, kuwakara-
bati nyumba baadhi ya wazee
na kuwapatia mitaji baadhi ya
walioonekana wakifanya bi-
ashara ndogo.

Alisema lengo la kuyasaid-
ia makundi hayo ilikuwa ni
kuyasaidia kupata huduma za

matibabu kwenye vituo mbal-
imbali vya kutolea huduma za
afya bila matatizo ya aina yoy-
ote.

Alisema serikali imejenga mi-
undombinu mingi ya kutolea
huduma za afya lakini kama
makundi hayo hayatakuwa na
bima za afya yatashindwa kunu-
faika na miundombinu hiyo.

“Watu 3,000 wanaonekana ni
wengi na tukio la leo linaoneka-
na kuwa ni kubwa lakini kiuhali-
sia hapa Mbeya Mjini bado watu
wanaohitaji ni wengi sana, watu
wasiokuwa na uwezo ni wengi
na hivyo tunatamani tuendelee
kuwasaidia na wengine,” alise-
ma Dk. Tulia.

Aliwataka wananchi wenye
uwezo wa kujilipia huduma
hiyo waanze kujipanga kwa ajili
ya kupata bima wakati serikali
itakapokamilisha mchakato wa
bima ya afya kwa wote.

Mganga Mkuu wa Jiji la
Mbeya, Dk. Jonas Lulandala,
alisema bima hizo ambazo wa-
nanchi hao walipatiwa zinatu-

mika katika ngazi mbalimbali
za vituo vya kutolea huduma za
afya.

Alisema zinatumika kuanzia
katika ngazi ya zahanati mpaka
katika Hospitali ya Mkoa na
hivyo akamshukuru Dk. Tulia
kwa kuyasaidia makundi hayo
ambayo yamekuwa yakipata
shida.

“Hizi bima siyo kwamba zi-
tatumika katika Mkoa wa Mbeya
pekee hapana, zitatumika nchi
nzima kwa hiyo popote utaka-
pokuwapo ukiugua unaweza
ukaenda kwenye kituo cho-
chote cha kutolea huduma na
ukahudumiwa,” alisema Dk.
Lulandala.

Aliwataka wanufaika wa bima
hizo kuzitumia wao wenyewe
badala ya kuanza kuwapatia
na watu wengine ili wakatibi-
we kwa maelezo kuwa ni kosa
ikibainika.

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya,
Juma Homera alisema ili kum-
uenzi Dk. Tulia kwa maendeleo

Daraja la Mwasanga litapewa
jina lake ili iwe miongoni mwa
kumbukumbu muhimu kwake.

Aliwataka wanasiasa wa Jiji
hilo kumuunga mkono kion-
gozi huyo badala ya kuendeleza
misigano ambayo alieleza kuwa
haina maana kwa wananchi wa
jiji hilo.

Alisema katika Jiji hilo kuna
tatizo la baadhi ya wanasiasa
ambao wamekuwa wakibagua-
na kutokana na tofauti zao za
kikabila jambo ambalo alisema
halina maana.

Aliwataka wananchi kuen-
delea kushirikiana na Dk. Tulia
katika shughuli mbalimbali za
maendeleo ambazo amekuwa
akizifanya na kuhamasisha ili
afikie malengo yake ya kuwahu-
dumia.

Baadhi ya wanufaika wa bima
hizo walisema zitawasaidia
kupata matibabu kwa urahisi
wakieleza kuwa wakati mwing-
ine walikuwa wanashindwa
kuhudumiwa kwa sababu ya
kukosa fedha.

Spika wa
Bunge,
Dk. Tulia
Ackson
(wa pili
kushoto),
akikabidhi
kadi ya
Bima va
Afya kwa
mmoja
kati ya
wananchi
3,000 ji-
jini Mbeya
juzi.
PICHA:
NEBART
MSOKWA

Wakulima wa tumbaku wailalamikia kampuni kutowalipa

Na Nebart Msokwa,
CHUNYA

WAKULIMA wa tumbaku
wilayani Chunya katika Mkoa
wa Mbeya, wamelalamikia
kampuni iliyokopa mazao yao
msimu uliopita na kushindwa
kuwalipa jambo ambalo linawa-
fanya baadhi yao kukosa mtaji
wa kulimia mwaka huu.

Aidha, wakulima hao wanadai
kuwa licha ya kampuni hizo ku-
towalipa fedha zao lakini yame-
pewa tena tenda ya kuwasam-
bazia pembejeo msimu huu na
yanataka yalipwe.

Wakulima hao walitoa malala-
miko hayo juzi kwenye Mkutano
Mkuu wa Chama Kikuu cha Ush-
irika wa Wakulima wa Tumbaku
wilayani Chunya (CHUTCU),
walisema wana wasiwasi kam-

puni hizo zinaweza zikawadhu-
rumu fedha zao.

Mmoja wa wakulima hao,
John Kamuga aliitaja kampuni
wanayoidai kuwa ni Mo Green
LTD ambayo ndiyo iliyopewa
tena zabuni ya kuwasambazia
dawa za kuzalishia zao hilo.

Alisema kampuni hiyo im-
esambaza dawa kwenye vyama
vya msingi ambavyo vinaidai
na inataka kulipwa fedha za
dawa hizo wakati bado na wao
wanaidai.

Aliiomba serikali kuwaweka
kizuizini viongozi wa kampuni
hiyo mpaka watakapowalipa
wakulima ili kuwasaidia kuen-
delea na shughuli za uzalishaji
wa zao hilo.

Naye Simon Ngomongo
aliitaja kampuni nyingine am-
bayo wanaidai kuwa ni Grant

LTD ambayo imepewa tenda
ya kuwasambazia wakulima
mbolea lakini baadhi ya mbolea
muhimu haijawapelekea.

Alisema kwa sasa mazao
yao yanahitaji zaidi mbolea
aina ya CAN lakini mpaka sasa
hawajapelekewa na hawajui
watapelekewa lini jambo amba-
lo alisema linaweza likasababi-
sha uzalishaji kushuka ilikingan-
ishwa na miaka mingine.

Mrajisi Msaidizi wa Vyama
vya Ushirika Mkoa wa Mbeya,
Richard Zengo, aliwashauri
wakulima hao kulipa fedha hizo
kupitia Taasisi ya Usimamizi wa
Ununuzi wa pembejeo kwenye
vyama vikuu vya ushirika nchi-
ni (TCJE).

Aliwashauri wakulima hao
kukubaliana na TCJE kuzitaka
kampuni hizo fedha wanazodai

ili zirejeshwe kwenye vyama
vya msingi kisha zipelekwe kwa
wakulima.

Mwenyekiti wa Taasisi ya Usi-
mamizi wa Ununuzi wa Pembe-
jeo kwenye Vyama Vikuu vya
Ushirika nchini (TCJE), John
Ntezilyo ambaye ndiye aliye-
ingia mikataba kampuni hizo
alisema mikataba yao iko wazi
na wakulima watalipwa.

Alisema kipo kipengele kwe-
nye mikataba hiyo ambacho
kinaelekeza kampuni yoyote
ambayo inadaiwa na wakulima
kukatwa sehemu ya fedha zake
ili kuwarejeshea wakulima.

Aliwataka  wakulima hao
kuwa na imani na taasisi hiyo
kwa maelezo kuwa itahakiki-
sha wanawalipwa fedha zao ili
waendelee na shughuli zao za
kilimo.

TARI yaanza
utafiti wa
mahindi
lishe
kukabili
udumavu

Na Nebart Msokwa, MBEYA

TAASISI ya Utafiti wa Kilimo
nchini (TARI) Kituo cha Uyole
utafiti wa mahindi lishe (ma-
hindi ya njano) ili kusaidia wa-
nanchi wa mikoa ya Kanda ya
Nyanda za Juu Kusini kukabili-
ana na udumavu.

Mtafiti wa mahindi katika
kituo hicho, Leonald Sabula,
aliyasema hayo jana alipozun-
gumza na Nipasha kuhusu shu-
ghuli mbalimbali zinazofanywa
na taasisi hiyo hasa utafiti wa
mbegu za mazao.

Alisema walianza kufanya
utafiti huo mwaka juzi na wa-
natarajia kutoa matokeo ya
awali mwaka huu baada hasa
katika kipindi cha maonyesho
ya wakulima.

Alisema wanakusudia kuka-
milisha utafiti huo mwakani
na kuanza kusambaza mbegu
hizo kwa wakulima ili zianze
kulimwa kwenye maeneo am-
bayo watabaini kuwa yanafaa
kuzalishwa.

“Kwa sasa tunapambana
zaidi na tatizo la udumavu
hasa kwa watoto, haya mahindi
yamebainika kuwa yana viru-
tubisho vingi ambavyo vinafaa
kwa watoto kwenye mikoa yetu
hii,” alisema Sabula.

Sabula alisema mikoa ya
Kanda ya Nyanda za Juu Kusini
inazalisha chakula kwa wingi
lakini ndiyo inayokabiliwa na
udumavu kwa kiwango kikub-
wa.

Alisema mbali na mahindi
hayo, pia kituo hicho kinaz-
alisha mazao mengine yenye
virutubishi muhimu kwa wa-
toto ikiwamo viazi lishe na ma-
harage.

Alisema mazao hayo yote ya-
natakiwa kuliwa na watu wote
bila kujali umri huku akisisitiza
kuwa ni muhimu zaidi kwa wa-
toto wenye umri wa chini ya
miaka mitano.

Hata hivyo Sabula alisema
mahindi hayo yana soko kubwa
duniani ambalo Watanzania
wanatakiwa kuchangamkia
kuzalisha hasa katika nchi ya
Misri.

Mikoa ya Nyanda za Juu Kusi-
ni inaongoza kwa uzalishaji wa
chakula na inajulikana kama
ghala la taifa la chakula lakini
inaongoza kwa kuwa na idadi
kubwa ya watoto wenye udu-
mavu.
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Mkuu wa Kiten-
go cha Biashara
wa Kampuni ya
Sukari Kilombe-
ro, Fimbo Butal-
lah, akitambuli-
sha rasmi paketi
mpya ya Bwana
Sukari yenye
Ujazo wa gramu
50 itakayou-
zwa kwa bei

ya 200/- tu,
katika uzinduzi
viwanja vya
Mawenzi Sokoni,
mjini Morogoro
mapema wiki hii
ili kuleta unafuu
kwa watumiaji
wa mwisho.
PICHA: MPIGAPI-
CHA WETU

Wanafunzi 819 wenye mahitaji
maalum wafanya mtihani wa taifa

Na Rahma Suleiman, ZAN-
ZIBAR

ANAFUNZI 819
wenye mahitaji
maalumu wame-
fanya  mitihani
yao ya taifa mwaka 2022 hatua
ambayo imeonyesha mafani-
kio makubwa katika sekta ya
elimu Zanzibar kufikia malen-
go ya elimu kwa wote.

Waziri wa Elimu na Mafunzo
ya Amali, Lela Muhamed Mus-
sa, aliyasema hayo jana wakati
alipozungumza na watendaji
wa sekta ya elimu.

Alisema hatua hiyo ni se-
hemu ya mageuzi ya sekta ya
elimu yanayotarajiwa kuende-
lea kutekelezwa nchini kote
yakiwamo kuimarishwa kwa
miundombinu kwa wanafunzi
wenye mahitaji maalumu.

Alisema mageuzi hayo
yanakwenda sambamba na
ujenzi wa shule mbili za kisasa
kwa ajili ya wanafunzi wenye
mahitaji maalumu huko Pu-
jini katika Kisiwa cha Pemba
pamoja na Jendele Wilaya ya
Kati Unguja.

Alisema  upatikanaji  wa
elimu kwa wanafunzi wenye
mabhitaji maalumu nchini kote
ni sehemu ya utekelezaji wa
malengo endelevu ya dun-
ia ambapo suala la elimu kwa
wote limetajwa.

“Ninachoweza kusema Wiz-
ara ya Elimu ya Serikali ya
Mapinduzi ya Zanzibar inaen-
delea kutekeleza malengo en-
delevu ya dunia ya kuona wa-
nafunzi wanafikiwa na elimu
katika makundi yote”.

Akitangaza matokeo hayo
mbele ya waandishi wa habari,

Mkurugenzi wa Baraza la
Mitihani la Zanzibar, Othman
Omar Othman, alisema katika
matokeo hayo yanaonyesha
Wizara ya Elimu imefanya ma-
geuzi makubwa kwa wanafun-
zi wenye mahitaji maalumu
ambapo jumla ya wanafunzi
819 wamefanya mitihani ikiwa-
mo wenye uoni hafifu pamoja
na viziwi.

Alisema ufaulu kwa wa-
nafunzi wenye mahitaji maalu-
mu unaridhisha kwa kiwango
kikubwa ambapo mafanikio
hayo yanatokana na shule zi-
nazotumiwa kuwa na vifaa ka-
mili kwa mahitaji yao.

Aliwataja watahiniwa wenye
mahitaji maalumu waliosa-
jiliwa kufanya mitihani hiyo ni
pamoja na wenye ulemavu wa
akili, walemavu wa viungo na
walemavu mchanganyiko na

wale ambao hawaoni kabisa
wanaolazimika kutumia vifaa
maalumu.

Katibu Mkuu Wizara ya
Elimu na Mafunzo ya Amali,
Khamis Abdalla Said, alisema
katika mpango wa mageuzi
makubwa ya sekta ya elimu
yanayotarajiwa kutekelezwa
mwaka huu suala la elimu kwa
wanafunzi wenye mabhitaji
maalumu limepewa kipaum-
bele cha kwanza ili kwenda
sambamba na mikakati pamo-
ja na mikataba ya kimataifa ya
haki za watu wenye ulemavu
katika kupata elimu.

Alisema shule mbili kwa
wanafunzi wenye mabhitaji
maalumu zimejengwa Unguja
na Pemba ambazo zitakuwa
na vifaa kamili kwa ajili ya ku-
wawezesha wanafunzi kufan-
ya kazi za vitendo na ujuzi.

Majaji, mahakimu watakiwa
kutoa hukumu kwa Kiswahili

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

MAJAJI wa Mahakama Kuu
ya Zanzibar pamoja na ma-
hakimu wametakiwa kutoa
mwenendo wa hukumu kwa
lugha ya Kiswahili ambayo
itawasaidia na kuwawezesha
watuhumiwa kukata rufani
baada ya kutoridhishwa na
mwenendo wa hukumu wal-
izopewa.

Hayo yalisemwa jana na Jaji
Mkuu wa Zanzibar, Khamis
Ramadhan Abdalla, alipofanya
ziara ya kutembelea Magereza
na kufanya mazungumzo na
wafungwa wanaotumikia vi-

fungo mbalimbali visiwani
humo. Alisema mwenendo
wa hukumu inapotolewa kwa
lugha ambayo mtuhumiwa
anaitumia vizuri inamwezesha
kujua mwelekeo ikiwamo ku-
kata rufani baada ya kutori-
dhishwa na mwenendo mzima
wa kesi hiyo.

Alisema baadhi ya watuhu-
miwa wanashindwa kukata ru-
fani kwa sababu hawafahamu
mwenendo mzima wa kesi
yake pamoja na hukumu am-
bayo imetolewa kwa lugha ya
Kiingereza.

Mrajisi wa Mahakama Kuu
ya Zanzibar, Valentina Andrew
Katema, alisema mahakama

kwa sasa ipo katika kipindi cha
maboresho makubwa ikiwamo
katika usikilizaji wa kesi na
mwenendo wake kwa ujumla

na mahakimu wake.
Katema  aliwataka  ma-
hakimu kuongeza kasi ya

kusikiliza kesi zinazofikishwa
na kutochukuwa muda mrefu
katika kutoa maamuzi yake
kwa lengo la kuepusha malala-
miko yalioko awali.

Aidha, aliyataja maboresho
mingine yaliyofanywa ikiwa-
mo kutoa ajira zaidi kwa majaji
na mahakimu wapya hatua
ambayo imesaidia kwa kiasi ki-
kubwa kesi kusikilizwa na ku-
tolewa hukumu katika kipindi

kifupi.

Alisema Mahakama imeima-
risha mahusiano yake ya ku-
fanya kazi kwa karibu na vyuo
vya mafunzo magereza pamo-
ja na Jeshi la Polisi ambapo
taasisi hizo zinafanya kazi kwa
karibu katika masuala ya she-
ria na kufuatilia mwenendo wa
kesi. Uongozi wa Mahakama
Kuu ya Zanzibar ukiongozwa
na Jaji Mkuu wa Zanzibar uli-
fanya ziara katika magereza iki-
wamo gereza kuu lilioko Kinua
Miguu Unguja na kupata nafasi
kusikiliza malalamiko mbal-
imbali kutoka kwa wafungwa
ambao wanatumikia adhabu
mbalimbali.

‘SMZ inathamini
mchango wa
wadau kukuza
sekta ya afya’

Na Mwandishi wetu

MAKAMU wa Pili wa Rais wa Zan-
zibar, Hemed Suleiman, amesema
Serikali ya Zanzibar inathami-
ni juhudi za wadau wa maendeleo
katika kukuza sekta ya afya nchini.

Aliyasema hayo jana wakati aki-
fungua mkutano wa mapitio na ku-
jadili mpango mkakati wa utekelezaji
wa sekta ya afya Zanzibar.

Alisema mafanikio yanayopatika-
na nchini yamechangiwa na juhudi
za washirika hao wanaoendelea ku-
unga mkono na kusaidia katika ku-
fikia malengo kwenye sekta mbalim-
bali ikiwamo sekta ya afya.

Hemed alisema ajenda ya mku-
tano huo inakwenda sambamba na
jitihada za Serikali ya Mapinduzi ya
Zanzibar kuhakikisha inakuwa na
mpango imara katika kutoa huduma
bora na endelevu kwa wananchi
wake.

Alisema kupitia mpango huo seri-
kali imeona umuhimu mkubwa wa
kuanzisha mfuko wa fedha wa hudu-
ma za afya ili kuhakikisha wananchi
wanapata huduma za afya kwa hara-
ka na urahisi na kutoa wito kwa wa-
tendaji wa mfuko huo kuhakikisha
fedha zitakazokusanywa zikatumike
kama zilivyokusudiwa ili wananchi
wapate huduma endelevu za afya
kwa wote.

Alisema serikali imechukua jitiha-
da za makusudi kwa kujenga hospi-
tali katika kila wilaya ili kuhakikisha
panakuwa na mazingira mazuri ya
kutekeleza mikakati ya kukuza sekta
ya afya.

Aidha, alisema kuwa serikali ita-
hakikisha mahitaji yote ya lazima
yanapatikana katika hospitali hizo
na kueleza kuwa mpango wa seri-
kali ni kujenga hospitali katika mikoa
yote ya Zanzibar.

Waziri wa Afya Zanzibar, Nassor
Ahmed Mazrui, alisema kuwa juhudi
zinazochukuliwa na serikali ni za
kupigiwa mfano na kuahidi kuwa
matatizo ya upungufu wa madak-
tari na watoaji wa huduma za afya
inafanyiwa kazi ili kuhakikisha vi-
tuo vyote vya afya na hospitali kuna
wataalamu wanaohitajika.

Aidha aliwataka wazazi kuwahimi-
za vijana kusomea fani ya udaktari
bingwa ili kusaidia katika kumaliza
changamoto hiyo.

Mwenyekiti wa Washirika wa
Maendeleo, Dk. Alice Christensen,
alisema kuwa mkutano huo utasaid-
ia kufahamu maeneo muhimu ya ku-
saidia katika sekta ya afya pamoja na
kujua hali ya afya kwa ujumla ndani
ya Zanzibar.

Alisema kuwa sekta binafsi zina-
saidia katika sekta ya sfya ili kupam-
bana na maradhi hususani ya kuam-
bukiza.
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MATANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

KUPOTEA KWA
HATI YA SHAMBA

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

KUPOTEA KWA
KADI YA PIKIPIKI

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

Ndugu MASOUD SULEIMAN
NZOWAH anatangaza
kupotelewa na hati ya shamba
(HATI MILIKI NA.248 GM/534)
kilichopo mkoa wa wa

cha BAGI, kwa yeyote
atakayeiokota atoe taarifa
kituo chochote cha polisi.
Polisi taarifa
DAR/CHU/RB/404102/2022

VICENT ANYHONY
KAWILIMA anatangaza
kupotelewa na kadi ya gari
yenye jina SUZANE
PATRICK namba za usajili
T708AXP aina ya Toyota
RAV 4. Chassis No.
SXA117131101, Engine No.
3S9385334.Yeyote
atakayeiona atoe taarifa
Kituo chochote cha polisi.
Taarifa ya polisi:
DOD/DOD/RB/8911/2023.

PAMELA WILFRED KIIZA
anatangaza kupotea kwa kadi
ya Pikipiki yenye namba za
usajiliMC 622 CWX - TVS.
Chassis namba
MD625AF45MICI0082. Engine
namba DF4CMIX09884. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa kituo
cha polisi. Taarifa ya Polisi:
DAR/URA/RB/35275/2023.

BAKUNGILE COMPANY
LIMITED ANATANGAZA
KUPOTELEWA NA KADI YA
GARI AINA YA SUZUKI
YENYE NAMBA ZA USAJILI
T962 BNL. KWA YEYOTE
ATAKAYEIONA ATOE

TAARIFAKITUO CHOCHOTE

CHA POLISI.
TAARIFA YA POLISI
KAH /RB/ 498 /2023.

—

ALTEMIUS THOBIAS
MAPUNDA
Anatangaza kupotelewa kwa
kadiya gari(CATTLE) yenye
usajili wa namba T423 BWN
.Kwa yeyote atakaeiona au
kuokota atoe taarifa kituo
chochote cha polisi au piga
simu namba 0687742834.
DSM/PHQ/RB/29455/2023.

KUPOTEA KWA

KADI YA PIKIPIKI

GEOFREY GEODFREY
ANATANGAZA KUPOTELEWA
NA KADI' YA PIKIPIKI AINA YA

SUNLG YENYE NAMBA ZA
USAJILI T 979 BEX. KWA
YEYOTE ATAKAYEIONA ATOE
TAARIFA KITUO CHOCHOTE
CHA POLISI.
TAARIFA YA POLISI
KAH /RB/ 48 /2023

KUPOTEA
KWA CHETI

FAUSTINA A. ANDREA anatangaza kupotea kwa
cheti cha kidato cha nne chenye index namba
S0774-0018 kilichotolewa na baraza mitihani la
taifa kupitia LUPA SECONDARY SCHOOL mwaka
2016. Kwa yeyote atakaekiona atoe taarifa kituo
chochote cha polisi.

POLISI TAARIFA: DAR/URA/RB/30002/2023

Kwa Habari Motomoto
usikose Gazeti lako
la Nipashe Kila siku

Piga Simu 0677020701

NOTISI YA SIKU 14/ TANGAZO LA MNADA WA

AMA'Z AUCTION MART & GENERAL BROKES LIMITED, JADA INVESTMENT LIMITED na MBUZAX AUCTION MART & COMPANY LIMITED, Kwa idhini na mamlaka tuliyopewa na MWANGA HAKIKA
BANK LIMITED, tutauza kwa njia ya Mnada wa hadhara mali/dhamana za wadaiwa wake kama ilivyoonyeshwa kwenye jedwali hapo chini. Mnada utafanyika mahali dhamana zilipo baada ya siku kumi
na nne (14) kuanzia tarehe ya Notisi /Tangazo hili endapo hawatalipa madeni yao.

NA JINA LA MDAIWA JINA LA MDHAMINI AINA YA DHAMANA MAHALI DHAMANA ILIPO TAREHE NA SAA YA KAMPUNI/DALALI HUSIKA
MNADA
1 MAGORI MWITA GHATIS NESPHORY NYUMBA YENYE LESENI YA MAKAZI/ YANGEYANGE, KATA YA 11/02/2023, SAA 4:00 AMA’Z AUCTION MART &
CHACHA HATI NO 00332. MSONGOLA, WILAYA YA ILALA, ASUBUHI NA KUENDELEA GENERAL BROKES LIMITED
DAR ES SALAAM.
2 JAMILA M. YAHYA ATHUMANI MUHIDINI NYUMBA YENYE LESENI YA MAKAZI NA. MAKANGARAWE BUZA, 04/03/2023 SAA 4:00 AMA’Z AUCTION MART &
TMKO015576 WILAYA YA TEMEKE, DAR ES ASUBUHI NA KUENDELEA GENERAL BROKES LIMITED
SALAAM
3 SAID M MNG’ANGI AFSA JABIRI NYUMBA YENYE LESENI YA MAKAZI MBAGALA KIBURUGWA, WILAYA 25/03/2023 SAA 4:00 AMA’Z AUCTION MART &
MATIMBWA NA.TMKO040637 YA TEMEKE, DAR ES SALAAM ASUBUHI NA KUENDELEA GENERAL BROKES LIMITED
4 ABDALLAH HJUMA. ZUHURA ALLY LIUKA NYUMBA YENYE LESENI YA MAKAZI CHARAMBE —RANGI TATTU, 15/04/2023, SAA 4:00 AMA’Z AUCTION MART &
NA.TMKO0451556 WILAYA YA TEMEKE ASUBUHI NA KUENDELEA GENERAL BROKES LIMITED
5 JOYCE G MWASABWITE GWALUGANO OBASI KIWANJA NA. 34098PLOT NA 304 MBAGALA KUU,MAGHARIBI, 06/05/2023, SAA 4:00 AMA’Z AUCTION MART &
MWASABWITE WILAYA YA TEMEKE ASUBUHI NA KUENDELEA GENERAL BROKER LIMITED
6 CECILIA MYEJI SHEDRACK MAILO NYUMBA YENYE LESENI YA MAKAZI UKONGA GULUKA KWALALA, 27/5/2023 SAA 4:00 AMA’Z AUCTION MART &
NA.ILA/UKG/GLL4/58 WILAYA YA ILALA ASUBUHI NA KUENDELEA GENERAL BROKER LIMITED
7 HAFSA ABDALLAH MUSHI HAFSA ABDALLAH NYUMBA YENYE MKATABA WA LUIS MBEZI, MANISPAA YA 11/2/2023 SAA 4:00 JADA INVESTMENT LIMITED
MUSHI MAUZIANO S/MTAA KINODONI, DAR ES SALAAM ASUBUHI NA KUENDELEA
8 ABDALLAH HAIJI ZABIBU MWAMEDI KIWANJA CHENYE LESENI YA MAKAZI MBAGALA KWANYOKA, 18/02/2023 SAA 4:00 JADA INVESTMENT LIMITED
NOMBOLE MBONDE TMKO036432,PARCEL MANISPAA YA TEMEKE, DAR ES ASUBUHI NA KUENDELEA
NO.TMK/MBGL/KNY28/157 SALAAM
9 ASANTE LOCKEN ANAEL TRIPHONE GAMA KIWANJA CHENYE MKATABA WA MBEZI SALASALA, MANISPAA YA 25/02/2023 SAA 4:00 JADA INVESTMENT LIMITED
MAUZIANO S/MTAA KINONDONI, DAR ES SALAAM ASUBUHI NA KUENDELEA
10 SHAIBU MUSA ROMBOLO SHAIBU MUSA NYUMBA YENYE HATI YA MAUZIANO CHAMANZI MSUFINI ,WILAYA YA 17/02/2023, SAA 4:00 MBUZAX AUCTION MART &
ROMBOLO TEMEKE DAR ES SALAAM ASUBUHI NA KUENDELEA COMPANY LIMITED
11 MWAJUMA C. MAGORI ASIA ALLY GUBU NYUMBA YENYE LESENI YA MAKAZI NZASA A, C WILAYA YA TEMEKE 10/02/2023,4:00 MBUZAX AUCTION MART &
TMKO044036,PARCEL ASUBUHI NAKUENDELEA COMPANY LIMITED
NO.TMK/CHB/NZSA21/274A
12 THOMAS AINAMEN THOMAS AINAMEN NYUMBA YENYE HATI YA MAUZIANO MPONDA MIANZINI, WILAYA YA 17/02/2023: SAA 6: 00 MBUZAX AUCTION MART &
MCHAU MCHAU TEMEKE, DAR ES SALAAM MCHANA NAKUENDELEA COMPANY LIMITED
13 YUSUPH RAMADHAN YUSUPH RAMADHAN NYUMBA YENYE HATI YA MAUZIANO MBAGALA KUU, WILAYA YA 23/02/2023, SAA 4:00 MBUZAX AUCTION MART &
MCHOME MCHOME TEMEKE, DAR ES SALAAM ASUBUHI NAKUENDELEA COMPANY LIMITED
14 JOYCE C MUSIBA ELIAS THOMAS NYUMBA YENYE HATI YA MAUZIANO CHANIKA LUKOONI, WILAYA YA 02/03/2023,SAA 4:00 MBUZAX AUCTION MART &
ILALA, DAR ES SALAAM ASUBUHI NAKUENDELEA COMPANY LIMITED
15 AYUBU J AYUBU AYUBU J AYUBU NYUMBA YENYE HATI YA MAUZIANO BOKO CHAMA,WILAYA YA 09/03/2023, SAA 4:00 MBUZAX AUCTION MART &
KINONDONI, DAR ES SALAAM ASUBUH NAKUENDELEA COMPANY LIMITED

MASHARTI YA MNADA

1. Ukaguzi wa dhamana unaruhusiwa kuanzia tarehe ya tangazo hili.

2. Mali/dhamana itauzwa katika hali ilivyo na mahaliilipo.

3. Mshindii wa mnada atalazimika kulipa malipo yasiyopungua 25% ya bei iliyofikiwa siku yamnada, na 75% iliyosalia ilipwe ndani ya siku kumi na nne (14) toka tarehe ya mnada.
4.

5.

Kwa maelezo zaidi wasiliana na:

Gharama zozote ikiwemo kubadilisha hati miliki (transfer of ownership), na kumtoa mtu kwenye nyumba/eneo lililouzwa na bank (eviction) ni za mnunuzi.
Mnunuzi akishindwa kutimiza sharti moja wapo hapo juu malipo ya awali hayatarejeshwa na mnada utarudiwa.

MBUZAX AUCTION MART & COMPANY LIMITED
P. 0. Box 62070

Dar es Salaam

Tel: 0755506970, 0716763571

JADA INVESTMENT LIMITED

P. O. Box 69098

Dar es Salaam

Tel: 0788493699, 0768085727

AMA’Z AUCTION MART & GENERAL BROKES LIMITED
P. 0. Box 62163

Dar es Salaam

Tel: 0658100737, 0757276263

Email: amazauctionma@gmail.com

217245102

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Russia yaionya Marekani kuhusu vifaru

MOSCOW, Russia

RUSSIA imeionya Marekani
kwamba vifaru aina ya Abrams

jana.

Alisema mamlaka ya Rus-
sia inashirikisha wataalamu,
kukabiliana na aina hiyo ya

vinavyopelekwa Ukraine, havi- ::’a':,'aeima vifaa.
tafika salama kwani vitasham- mara kwam- Awali, Peskov alizun-
buliwa kama vifaru vingine. ba vifaa gumza kuhusu upelekaji wa
Msemaji wa nchi hiyo, Dmitry kama hivyo vifaru aina ya Leopards ku-
Peskov, alisema kwamba hatua havitab- toka Ujerumani.
hiyo ya Marekani kupeleka zana  3gilisha cho- “Tumesema mara kwa
kwenda Ukraine, haitawasum- chote, lakini Mara kwamba vifaa kama
bua kwa sababu wataalamu wa- vitaoﬁgeza hivyo havitabadilisha cho-
naojua vifaru hivyo wanafanya mata- chote, lakini vitaongeza ma-
kazi. tizo kwa tatizo kwa Ukraine na kwa
“Ni kwamba upande wa kite- yUkrainena  watu wa Ukraine,” alisema
knolojia, huu ni mpango uli- kwa watu wiki iliyopita.

oshindwa na muhimu zaidi ni
kukadiria wazi uwezo ambao
utaongeza kwa vikosi vya kijeshi
vya Ukraine. Huu ni udanganyi-
fu mwingine mbaya sana,” ali-
waambia waandishi wa habari

wa UKraine.

Wakati huo huo, wataal-
amu wa nchi za Magharibi,
wanaamini kwamba  vi-
faru vizito vya Ujerumani
na Marekani, pamoja na
Challenger-2 ya Uingereza,

itaruhusu vikosi vya
Ukraine kuwafukuza wa-
najeshi ya Russia hadi nje ya
mipaka.

Utawala wa Kijeshi wa
Mkoa wa Luhansk, una-
dai kwamba Russia im-
eanza kusajili wanaume wa
Ukraine ambao awali wali-
fukuzwa kutoka maeneo
yaliyokaliwa ya Ukraine.

“Wanaume waliofukuzwa
kutoka maeneo yaliyokali-
wa kwa muda wanasajiliwa
kama wanajeshi kwenye
eneo la Russia. Hii ni moja
ya sababu za uamuzi uli-
ochukuliwa na serikali ya
Russia kutoa hati za kusa-
firia na mahali pa kuishi,”
alisema kiongozi mmoja.

Usajili huo unafanyika

eneo la Krasnodar na ku-
ratibiwa na kundi la Wagner.

Wakati huo huo, Raia wa
Uingereza Chris Parry na
Andrew Bagshaw, ambao

waliripotiwa kutoweka
mashariki mwa Ukraine,
imefahamika kwamba
wameuawa.

Kulingana na taarifa ku-
toka kwa familia zao, Bag-
shaw (47) na Parry (28), wal-
ionekana mara ya mwisho
wakielekea katika jiji la Sole-
dar Januari 6, mwaka huu.

Familia ya Bagshaw il-
isema kuwa wawili hao
walifariki wakati wakijaribu
kumwokoa mwanamke
mzee wakati magari yao
yaliposhambuliwa.

Familia ya Parry ilith-

ibitisha watu hao walifariki
walipokuwa wakijaribu
kuwahamisha watu.

Mapema mwezi huu, kun-
di la mamluki la Wagner li-
lidai kuwa mwili wa mmoja
wa watu hao ulikuwa ume-
patikana.

Soledar ilikuwa kitovu
cha mapigano makali na
mapema mwezi huu, jeshi
la Russia lilidai kuuteka miji
huo wa Ukraine ambao una
mgodi wa chumvi.

Wakizungumza kumhu-
su Parry, mwenye asili ya
Truro huko Cornwall, wal-
isema kujitolea kwake ku-
saidia wazee, vijana na wa-
siojiweza huko kumefanya
familia yake kuwa na fahari
kubwa. BBC

Somalia
yapiga hatua
kujiunga EAC

MOGADISHU, Somalia

NCHI ya Somalia imepiga hatua
katika azma yake ya kujiunga
na Jumuiya ya Afrika Mashariki
(EAC) kama mwanachama wa
nane.

Jumuiya ya wafanyabiashara
wa kikanda jana imeanza zoezi
la uhakiki ili kutathmini utayari
wa nchi hiyo kupokelewa katika
jamii.

Wataalamu kutoka nchi saba
wanachama wa EAC, watakuwa
mjini Mogadishu kwa muda wa
wiki moja ijayo ili kubaini kiwan-
go cha nchi hiyo cha kuzingatia
vigezo vya kuandikishwa kwenye
umoja huo.

Viongozi hao wakuu kutoka nchi
za Kenya, Sudan Kusini, Rwanda,
Burundi, Uganda, Tanzania na
Jamhuri ya Kidemokrasia ya
Congo (DRC) watafanya tathmini
ya mifumo ya kisheria ya Soma-
lia, sera, mikakati ya maendeleo,
miundombinu, amani na usalama
pamoja Na mambo mengine.

Kufuatia kukubaliwa kwa DRC
mwaka jana katika umoja wa
kikanda, Somalia imekuwa na nia
ya kujiunga na EAC ikisema haita-
ki kuwa mzigo lakini inataka ku-
changia vyema katika umoja huo
kupitia biashara, kilimo, uchumi
wa bluu na sekta nyinginezo.

Nchi hiyo ya Pembe ya Afrika
ilitoa ombi la kujiunga na EAC
mwaka 2012 bila mafanikio.

Rais Hassan Sheik Mohamud,
alizindua ombi jipya Julai 2022
wakati wa mkutano wa Kkilele wa
EAC nchini Tanzania ambako alia-
likwa kama mgeni maalum.

Baada ya kukamilika kwa
hakiki, ripoti ya matokeo itawasil-
ishwa kwa Baraza la Mawaziri la
EAC ambao wataiwasilisha mbele
va wakuu wa nchi kwa ajili ya
kuzingatiwa wakati wa mkutano
wa kilele unaotarajiwa kufanyika
mwishoni mwa Februari 2023.
BBC
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Ndege ya mafunzo ya Jeshi la Wanahev\/a [a Ufilipino |||anguka kwenye shamba katika mji wa Pilar, mkoa wa Bataan.

PICHA: AFP

Ndege vita ya
DRC yadaiwa
kuingia Rwanda

KIGALI, Rwanda
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Mshlrlka wa Khan
- akamatwa Pakistan

LAHORE, Pakistan

SERIKALI ya Rwanda imesema ndege ya
kivita ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Con-
go imekiuka sheria na kuingia katika anga
yake hapo jana.

Msemaji wa serikali ya Rwanda Yolande
Makolo, alisema ndege ya kivita aina ya
Sukhoi 25 kutoka Congo iliingia katika anga
yake kwa mara ya tatu, kupitia Rubavu ka-
ribu na mji wa Goma na hatua za kujilinda
zikachukuliwa, huku akiitaka DRC kuacha
kuichokoza nchi hiyo.

Hata hivyo DRC imekanusha kuwa moja
ya ndege zake imeingia katika anga ya
Rwanda, na kulituhumu moja kwa moja
taifa hilo kuishambulia ndege yake na kuli-
ita tukio hilo kama hatua ya kuanzisha vita.
DRC

POLISI nchini Pakistan imese-
ma mshirika wa aliyekuwa
Waziri Mkuu wa nchi hiyo,
Imran Khan, amekamatwa
kwa makosa ya kuwakashifu
maofisa wa uchaguzi.

Fawad Chaudhry, aliyekuwa
Waziri wa Habari chini ya
utawala wa Khan, alikamatwa
usiku wa kuamkia jana nyum-
bani kwake mjini Lahore.

Anashutumiwa kwa kuwan-

yanyasa na kuwatisha maofisa

wa tume ya uchaguzi pamoja
na familia zao, hiyo ni kulin-

gana na ripoti ya polisi iliyosa-

mbazwa na chama chake cha
Tehreek-e-Insaf.

Chaudhry, pia anadaiwa
kuzuiliwa chini ya sheria va
uchochezi kwa sababu ali-
jaribu kusababisha mkwamo
katika mchakato wa uchaguzi.

Serikali ya Khan iliondolewa
kwa kura ya kutokuwa na
imani mwezi Aprili mwaka
2020 baada ya washirika wake
katika serikali ya muunga-
no kuacha kumuunga mkono.

Uchaguzi mpya unatarajiwa
kufanyika kabla ya mwezi Ok-
toba, huku Pakistan ikiendelea
kudidimia katika mgogoro wa
kisiasa na kiuchumi.DW
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MAMILAKA YA MAPATO TANZANIA

Imethibitishwa na ISO 8001:2015

TANGAZO LA MNADA WA HADHARA

Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) inatarajia kufanya
Mnada wa hadhara wa vifaa chakavu mbalimbali vya
ofisi kwa njia ya Mtandao. Mnada huo utafanyika siku
ya Alhamisi ya tarehe 09 Februari, 2023 kuanzia saa
sita na dakika moja (06.01) usiku hadi saa saba kamili
(07:00) mchana.

Mkuu wa Kitengo cha Thamani kwa Wateja wa Kampuni ya MultiChoice Tan-
zania, Hilda Nakajumo, akionyesha kauli mbiu ya kampeni mpya ya ‘Panda
Tukupandishe’ kwa ajili ya wateja wao kupata burudani ya mechi na filamu

lli kushiriki Mnada huo, tembelea tovuti ya TRA

DSTV na Panda Tukupandishe

ambayo ni https://www.tra.go.tz. kuanzia tarehe 26
Januari, 2023 ili kuona bidhaa zitakazouzwa.

Aidha, wanunuzi wanaweza kufika katika vituo vyenye
bidhaa vilivyopo katika Mikoa ya Kodi ambavyo ni
Kigoma, Morogoro, Manyara, Pwani, Ruvuma,
Mwanza, Katavi, Njombe, Mtwara, Kagera, Kilimanja-
ro, Lindi, Simiyu, Dodoma, Kahama, Tabora, Shinyan-
ga, Pemba, Temeke, Kinondoni, Ofisi za Walipa Kodi
Wakubwa (LTD)iliyopo katika jengo la Hazina - Dar es
Salaam na Maghala ya TBA yaliyopo katika ofisi za
TEMESA - Keko.

MASHARTI YA MNADA PENDEKEZWA

1. Bidha itauzwa kama ilivyo mahali ilipo.

2. Malipo yote yatakuwa kwa fedha taslimu ambapo
malipo ya awali ya kiwango cha asilimia 25 kitalip-
wa ndani ya saa 24 kulingana na taratibu za
uendeshaji wa minada. Kiwango cha asilimia 75
kitalipwa ndani ya saa 48. Mnunuzi akishindwa
kutimiza sharti hili atakosa haki zote za ununuzi
na malipo ya awali yaliyolipwa hayatarudishwa.

3. Mnunuzi atalazimika kuondoa vifaa chakavu ndani
ya siku tatu (3) baada ya kukamilisha malipo ya
asilimia 100.

4. Ruhusa ya kuangalia vifaa imetolewa kwa siku
kumi nne kabla ya tarehe ya Mnada.

b. Mnada utaanza siku ya tarehe 09 Februari, 2023
saa sita na dakika moja (06:01) usiku na kuisha
siku hiyohiyo saa saba kamili (07:00) mchana.

6. Vigezo na masharti kuzingatiwa.

“Pamoja Tunajenga Taifa Letu”

Imetolewa na
Kamishna Mkuu

Na Mwandishi Wetu

DSTV Tanzania imetan-
gaza promosheni ma-
hususi kwa wateja wake
ambapo kwa kipindi cha
miezi miwili itakuwa iki-
wapandisha vifurushi wa-
teja wake.

Promosheni  hii in-
awawezesha wateja wa
DStv wanaokidhi vigezo,
wateja wanaoendelea na
wateja wapya kupata fursa
ya kulipia kifurushi kina-
chofuatia cha juu yake
na kupandishwa kwa ku-
patiwa kifurushi cha juu
ya kile walicholipia kwa
muda wa mwezi mmoja.

Promosheni hii inawa-
husu wateja wote wa
vifurushi vya DStv vya
Poa, Bomba, Shangwe
na Compact ambapo wa-
takapolipia kifurushi cha
juu ya kile wanachotumia
watapandisha zaidi na ku-

washiwa kifurushi cha juu
ya kile walicholipia kwa
kufurahia maudhui ya ki-
furushi cha juu kwa mwezi
mzima bila gharama ya
ziada.

“MultiChoice Tanzania
inafurahi kuzindua rasmi
promosheni yake maalum
ya ‘Panda tukupandishe’
hii ikiwa ni njia mojawapo
ya kuwatunuku wateja
wetu kwa kuendelea kuwa
nasi na pia njia ya kuwa-
hakikishia tumejipanga vy-
ema kuendelea kuwapatia
burudani isiyo na kifani,”
alisema Hilda Nakajumo,
Mkuu wa thamani kwa wa-
teja wa MultiChoice Tan-
zania wakati wa uzinduzi
rasmi wa promosheni hiyo

Alisema kampuni hiyo
inaendelea  kuwapatia
wateja wake burudani ya
kina bila kusahau maud-
hui mengine kama habari

na elimu, huku ikihakiki-
sha wateja wake wana-
pata maudhui kemkem
na ya kusisimua ya ndani
na nje.

Aliongeza mteja wa DStv
anayelipia kifurushi cha
juuyakile anachotumia au
cha mwisho kutumia ata-
pandishwa kifurushi kwa
muda wa mwezi mmoja
bila malipo ya ziada na pia
mteja mpya wa DStv ali-
yejiunga siku au baada ya
tarehe Januari 5, mwaka
huu, ambaye atalipia ki-
furushi cha juu ya kile ali-
chojiunga nacho naye pia
atanufaika na ofa hii.

Hata hivyo, wateja wa
DStv ambao wamelipia
kifurushi chao kwa mwa-
ka mzima hawahusiki na
promosheni hii  kwani
hawa tayari wana ofa yao
ambapo hupata mwezi
mmoja wa kifurushi chao
bila malipo ya ziada.

BILO STAR DEBT COLLECTOR CO.LTD

WE ARE DEALING GENERAL AUCTIONING, DEBT COLLECTION, EVICTION, INVESTIGATION
AND REPOSSESSION, STORAGE, COMMISSION AGENCY AND GENERAL BUSINESS.

(MABINGWA WA KUKUSANYA MADENI SUGU)

NOTISI YA SIKU (14) NA TANGAZO LA MNADA WA HADHARA

Kwa idhini tuliyopewa na mteja wetu STANBIC BANK TANZANIA LIMITED tunapenda
kukutaarifu mdaiwa sugu kuwa unatakiwa kulipa deni unalodaiwa na mteja wetu
kwamba unatakiwa kulipa deni hilo ndani ya siku kumi na nne (14) kuanzia tarehe ya
tangazo hili.Pia tumeelekezwa kuwa ukishindwa kulipa deni hilo ndani ya siku 14
tutauza kwa mnada wa hadhara mali iliyowekwa dhamana ambayo ni kama ifuatavyo;

JINA LA
MDAIWA

DHAMANA | MAELEZO YA
DHAMANA

ENEO LA MNADA

TAREHE YA
MNADA NA MUDA

CHARLES
CHABRUM

A LUHWAVI

GARI T 617 DTV FORD

PICK UP

Mnada utafanyika
kwenye ghala la
BILO STAR
LILILOPO MBEYA

Tarehe 18/02/2023
kuanzia saa nne
asubuhi na
kuendelea .

MAELEZO0 YA GARI: Ina hati halali (KADI HALISI)

MASHARTI YA MNADA.
Mnunuzi atakayefanikiwa kununua gari husika atalazimika kulipa 25% papohapo,
na kiasi kilichobaki 75% atatakiwa kulipa ndani ya siku 14 kuanzia tarehe ya
mnada. Akishindwa kulipa 25% aliyolipa haitarudishwa na mnada utarudiwa tena.

KWA MAELEZO ZAIDI
Fika ofisi zetu zilizopo Mbezi Beach au wasiliana nasi kwa simu namba 0716 943424,
0719 206984, bilostarcompany@gmail.com.S.L.P 16095, DAR ES SALAAM.

117244302
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EVERTON YAWEKWA SOKONI

EVERTON imewekwa sokoni na inauzwa kwa bei
ya pauni milioni 500, hata hivyo mmiliki, Farhad
Moshiri, amekanusha taarifa za uwezekano wa
kuuzwa, akisisitiza amejitolea kuitumikia klabu hiyo
inayokabiliwa na matatizo na hatari ya kushuka
daraja. (Liverpool Echo)

ARSENAL, CHELSEA VITANI

ARSENAL inaweza kushindana na Chelsea katika
kumnunua kiungo wa kati wa Brighton, Moises
Caicedo mwenye umri wa miaka 21 msimu wa joto.
(Evening Standard)

BIELSA ATAJWA EVERTON

KLABU ya Everton itaendelea na mazungumzo
na Marcelo Bielsa kuhusu kocha wao mpya, lakini
watafikiria kumteua bosi wao wa zamani, Sam Al-
lardyce. (Independent)

HARRISON ANUKIA LEICESTER

WINGA wa Leeds United, Jack Harrison, mwe-
nye umri wa miaka 26 anasakwa na Leicester City.
(Telegraph)

JACKSON KUPIMWA AFYA

MSHAMBULIA]JI wa Villarreal na Senegal, Nicolas
Jackson, mwenye umri wa miaka 21 atafanyiwa
vipimo vya afya huko Bournemouth leo kabla ya ku-
kamilisha uhamisho wake euro milioni 23 (£20.3m).
(Guardian)

SILVA, CHELSEA KUTETA

CHELSEA imeanza mazungumzo na mlinzi wa
Brazil, Thiago Silva mwenye umri wa miaka 38,
kuhusu mkataba mpya huku mkataba wake wa sasa
unatarajiwa kumalizika mwishoni mwa msimu huu.
(Athletic)

MCKENNIE KUTUA LEEDS

MAZUNGUMZO yanaendelea kati ya Leeds United
na Juventus kuhusu uhamisho wa kiungo wa kati wa
Timu ya Taifa ya Italia mwenye umri wa miaka 24,
Weston McKennie. (Fabrizio Romano)

ARSENAL YAMTAKA MCKENNIE

KLABU ya Arsenal pia inafuatilia kuhusu upa-
tikanaji wa Weston McKennie kutoka Juventus ya
Italia. (Gazzetto dello Sport)

FRESNEDA ANUKIA ARSENAL

ARSENAL wapo kwenye nafasi nzuri ya kum-
sajili beki wa pembeni wa Real Valladolid raia wa
Hispania, Ivan Fresneda mwenye umri wa miaka 18.
(Football Insider)

NAVAS ATAKIWA FOREST

KLABU ya Nottingham Forest ingependa kumsajili
mlinda mlango wa Costa Rica, Keylor Navas kutoka
Paris St-Germain mwenye umri wa miaka 36. (Mail)

BENTLEY ANUKIA WOLVES

GOLIKIPA wa Bristol City mwenye umri wa miaka
29, Daniel Bentley, anatarajiwa kufanyiwa vipimo
vya afya kabla ya kusajiliwa na Wolves. (Birming-
ham Live)

DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

PARIS, Ufaransa

WANDISHI wa habari,

Gerard Romero wa His-

pania ameripoti, Lionel

Messi huenda asiongeze

mkataba wake na Paris Saint-Ger-

main.

Nahodha huyo wa zamani

wa Barcelona mwenye

umri wa miaka 35, mka-

taba wake na PSG unamal-

izika mwishoni mwa

msimu, hivyo kuibua uvu-

mi raia huyo wa Argentina

anaweza kurudi Camp

Nou akiwa huru.

Rais Joan Laporta hapo awali ali-

zungumza juu ya uwezekano huo

ingawa ametulia katika siku za hivi

karibuni, haswa na hali ya matumizi
ya kifedha ya klabu mbaya.

Zaidi ya hayo, iliripotiwa Messi

® ® ® \i kutokana na uamuzi
wake wa kutofikiria kusaini
mkataba mpya wa kuendelea...

na PSG tayari walikuwa wamefikia
makubaliano kimsingi ya kuende-
leza ushirikiano wao kwa angalau
msimu mmoja zaidi.

Lakini, Romero sasa amefichua
Messi anakaribia kutoongeza mka-
taba wake na mabingwa hao wa
Ligue 1.

Mwanahabari huyo amesema hii
haimaanishi mchezaji huyo aliye-
beba Ballon d’'Or mara saba atarejea
Barcelona katika majira ya joto.

Lakini inaacha mlango wazi kwa
uwezekano wa kurudi kwenye
uwanja wake wa zamani.

Messi aliondoka Barca msimu
wa joto wa 2021 baada ya klabu

hiyo kushindwa kuongeza mkata-
ba wake ulioisha kutokana na hali
mbaya ya kifedha.

Laporta amesimama na uamuzi
wake wa kutokubali kuongezwa
kwa mchezaji huyo wa kimataifa
wa Argentina huku akisisitiza ali-
kuwa na maslahi ya klabu wakati
anapokea simu hiyo.

Mazungumzo ya kurejea yame-
kuwa yakiendelea kwa muda mrefu
sasa, lakini mambo yalikuwa kimya
kwa sababu ya ripoti za kuanzishwa
upya na PSG.

Lakini Romero sasa anadai Messi
hataki kuendelea kucheza pale Parc
des Princes.
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SCAN HAPA
KUPAKUA
APP YETU!

MECHI KALI
REAL MADRID

VERSUS

LETICO MADRID

SUPA

JACKPOT
KWA1000/-

LONDON, England

ONDIA Anthony Joshua
Batarejea ulingoni dhidi ya

Jermaine Franklin ifikapo
Aprili Mosi, mwaka huu
kwenye Uwanja wa 02 Arena.

Bingwa huyo wa zamani wa uzani
wa juu anakumbuka nyuma kwe-
nye kipigo dhidi ya Oleksandr Usyk
na kushindwa katika mechi yao ya
marudiano ya Agosti baada ya ku-
poteza mataji kwa Mukraine huyo
ambaye hajashindwa mnamo Sep-
temba, 2021.

Kurejea kwake sasa kunakuja
huku Franklin akitarajiwa mtihani
wake wa kwanza chini ya kocha
mpya Derrick James.

Franklin alisafiri kwenda jijini
London Novemba, mwaka jana ku-
menyana na Dillian Whyte.

J Franklin amewahi kushinda ma-
\ pambano yake yote 21 ya kulipwa,
| akiwaangusha wapinzani wake 14.

Atapambana na mpiganaji anay-
etamani kurejea katika njia za ush-
indi Joshua, ambaye sasa amepo-
teza mapambano matatu kati ya
matano ya mwisho yaliyotokana
na kushindwa kwake dhidi ya Andy
Ruiz Jr mwaka 2019.

KUWEKA PESA:

-PIGA*150*87#,
CHAGUA 4
- WEKA PESA.

O

vodacom

V‘;

w

R

‘ m-pesa

2 airtel

.~ P
ticopesa g

F

JOSHUA"
..JKUPANDA
UI.INGONI

SportPesa

SPORTPESA.CO.TZ

"“*150*87#

esro2a0 HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24, PIGA:

0764115588, 0677115588
0685115588

, @TZSportPesa n @SportPesaTZ @tzsportpesa

Rashford alitakiwa kujitoa zaidi

MANCHESTER, England

ERIK ten Hag amem-
taka, Marcus Rashford
kujitoa zaidi kwa Man-
chester United, ambapo
Mholanzi huyo analenga
kuifanya iwe timu bora
zaidi katika soka duniani.
Rashford  amefunga
mabao nane katika me-
chi nane zilizopita na
ndiye mfungaji bora wa
United msimu huu.
Mchezaji huyo wa
kimataifa wa England
ana wastani wa kufunga

F e

bao kila baada ya dakika
124, akiwa amefunga ma-
bao 17 katika mechi 28
kutoka kwa mabao 12.8

yanayotarajiwa.
Mkataba wa Rash-
ford unamalizika ifi-

kapo mwaka 2024, la-
kini Ten Hag ana imani
ataongezewa mkataba
mpya.

“Hapa ndio mahali
pazuri pa kuwa kwa sa-
babu tunataka kuunda
timu bora - kwanza Eng-
land, kisha Ulaya, kisha
ulimwengu,” alisema Ten

Hag kabla ya mechi ya
Jumatano ya nusu fainali
ya Kombe la EFL dhidi ya
Nottingham Forest.

“Ni siri, mazungumzo
kati ya klabu na wachez-
aji, lakini anaelewa Unit-
ed ni klabu yake na pia
katika mazingira haya,
timu hii, anacheza soka
lake bora zaidi.

“Anaweza kuleta sifa
zake na timu hii inaweza
kumsaidia katika nafasi
nzuri ya kufunga mabao,
timu inatengenezwa ili
sifa zake zijitokeze.
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SUPA JACKPOT
MECHI WIKI HiIl

Na Adam Fungamwango

TRAIKA, Ibrahim  Mkoko
(pichani) wa Namungo FC am-

baye juzi alifunga mabao ma-

tatu katika mechi ya Ligi Kuu
Tanzania Bara dhidi ya KMC iliyoche-

! zwa kwenye Uwanja wa Uhuru, Dar es
Salaam amesema siri ya kufanya vy-

' ema katika mchezo huo ni kusikiliza

aliyomweleza kocha wake.

Mkoko amefunga hat-trick
ya tano katika Ligi Kuu Tan-
zania Bara msimu huu am-
bayo bado inaendelea.

Mabao hayo ya Mkoko yaliibeba
Namungo iliyokuwa ugenini kupata

V.
\ _

Simba kamil
kuikabili
Coastal
Union

INATOKA UKURASA 24

walikuwa na kadi za njano

adhabu imeisha na wa-

. naruhusiwa kucheza mechi
hiyo, lakini hata wale
majeruhi (Mosses Phiri na
Peter Banda), nao wa-
naendelea na mazoezi na
wenzao,” alisema Ahmed.

Azam FC itawakaribisha
Dodoma Jiji kesho kwenye
Uwanja wa Azam Complex,
Dar es Salaam.

“Hii ni nafasi nyingine kwetu
kutafuta heshima, tunaende-
lea kurekebisha mapungufu
tuliyoyabaini kwenye kikosi
chetu ili tuingie katika mechi
hiyo tukiwa imara,” alisema
Hasheem Ibwe, Kaimu Ofisa
Habari wa Azam FC.

Ibwe alisema wanahitaji
kujifuta ‘machozi’ baada ya
kutokuwa na matokeo mazuri
katika mechi za Ligi Kuu Tan-
zania Bara ambayo inaelekea
hatua ya lala salama.

Singida Big Stars yenye
matokeo mazuri katika siku
va hivi karibuni keshokutwa
itaikaribisha Ruvu Shooting
kwenye Uwanja wa CCM Liti,
mkoani Singida wakati Namun-
go itakuwa mwenyeji wa lhefu
kwenye Uwanja wa Majaliwa,
Ruangwa, Lindi.

Yanga ilitwaa taji hilo baada
va kuwafunga Coastal Union
katika fainali zilizochezwa
Julai 2, mwaka jana.

ushindi wa magoli 3-1, akifunga dakika
ya 41, 56 na dakika ya nne ya nyongeza
kabla ya mchezo huo kumalizika.

“Mafanikio haya ya leo (juzi), nili-
yoyapata ya kupiga ‘hat-trick’ ni ku-
fuata maelekezo ya mwalimu wangu
na mimi mwenyewe kupambana. Na-
dhani baada ya kufanya hivi sasa im-
enipa tamaa na chachu ya kuendelea
kufunga mabao kila mechi inayokuja,”
alisema mchezaji huyo mara baada
ya mechi hiyo na kukabidhiwa mpira
wake.

Hiyo ni ‘hat-trick’ ya tano kwenye
Ligi Kuu msimu huu, ambapo mcheza-
ji wa kwanza kufanya hivyo alikuwa ni
straika wa Yanga, Fiston Mayele, am-
baye aliipata Novemba 17, mwaka jana

haraka.

kila upande utafahamu ukweli.
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Naye Mwenyekiti wa Kamati ya
Sheria na Hadhi za Wachezaji, Said
Soud, aliliambia gazeti hili jana
bado hajapewa taarifa yoyote ku-
toka TFF endapo barua hiyo itam-
fikia, watakutana na kuifanyia kazi

Soud alisema kamati yake itaen-
delea kufanya kazi kwa weledi na

61,169/-

ALIYEPIGA
AANZA

YA TANO

kwenye Uwanja wa Benjamin Mkapa,
Dar es Salaam, mechi dhidi ya Singida
Big Stars, wakishinda mabao 4-1.

Nahodha wa Simba, John Bocco
akiwa na rekodi ya kufunga ‘hat-trick’
mbili mpaka sasa kwenye ligi hiyo ali-
fanya hivyo Novemba 19, mwaka jana,
Uwanja wa CCM Kirumba, Mwanza,
timu yake ikishinda mabao 4-0 dhidi
ya Ruvu Shooting na Desemba 30,
mwaka jana alipiga nyingine Uwanja
wa Benjamin Mkapa, Simba ilipoivu-
rumisha Prisons magoli 7-1.

Ni siku hiyo na mechi hiyo hiyo,
mchezaji mwingine wa Simba, Saido
Ntibazonkiza, alipopiga ‘hat-trick’,
hivyo takwimu kuonyesha zipo tano
mpaka sasa.

Nabi: Nguvu zote
kuongeza mabao

“Hiyo barua kama ipo TFF basi
itatufikia na kamati tutakutana na
kuifanyia kazi , sitaweza kusema
lini kwa sababu hadi sasa sijapata
taarifa rasmi ya barua hiyo ya
review ya shauri la nyota huyo,”
alisema Soud.

Kwa sasa Fei Toto anaendelea
kufanya mazoezi binafsi ili kulinda
kiwango chake wakati asubiri hati-
ma ya shauri ambalo liliwasilishwa
na Yanga.

TAREHE

01.28/01/23

MUDA

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE

NYUMBANI SARE UGENINI

MICHEZO

18:00 Hull City vs Queens Park Rangers

1 X 2

02.28/01/23

18:00 | Blackburn Rovers vs Birmingham City

03.28/01/23

23:00 Getafe CF vs Real Betis Seville

04.29/01/23

14:15 FC Twente Enschede vs Feyenoord Rotterdam

05.29/01/23

15:00 OGC Nice vs Lille OSC

06.29/01/23

15:30 RSC Anderlecht vs Royal Antwerp FC

07.29/01/23

16:00 | Real Valladolid vs Valencia CF

08.29/01/23

16:30 |Brighton & Hove Albion vs Liverpool FC

09.29/01/23

17:00 AJ Auxerre vs Montpellier HSC

10.29/01/23

17:00 |Clermont Foot 63 vs FC Nantes

11.29/01/23

17:30 Schalke 04 vs 1. FC Cologne

12.29/01/23

18:00 | Cercle Brugge vs KAA Gent

13.29/01/23

18:15 CA Osasuna vs Atletico Madrid

14.29/01/23

18:45 SC Cambuur vs Fortuna Sittard

15.29/01/23

19:30 Bayer Leverkusen vs Borussia Dortmund

16.29/01/23

20:30 |RC Celta de Vigo vs Athletic Bilbao

17.29/01/23

21:00 Boavista Porto vs Portimonense SC

MECHI ZA USHINDI

“1" NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X” NI TIMU KUTOKA SARE

MUDA GAME ID

“2" NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.

ALHAMISI - 26/01/2023

NYUMBANI  SARE

MICHEZO

Melbourne Victory vs Sydney FC

UGENINI

1 X 2

Barito Putera vs Psis Semarang

PSS Sleman vs Arema

Keshla FK vs Sabayil

Aizawl FC vs Mohammedan SC|

Esteghlal Tehran vs Malavan Bandar Anzali

Persib Bandung vs Pusamania Borneo

Egnatia Rrogozhine vs Kukesi

Newells Old Boys vs CA Platense

Gor Mahia vs FC Talanta

CA River Plate (Arg) vs CA Central Cordoba SE Reserve

Emirates Club vs AL Urooba

Al-Hamriyah vs Masafi

Al Nasr Salalah vs Sohar Club

Nassaji Mazandaran vs Sepahan Esfahan

FC Goa vs East Bengal

Atlas U20 vs Santos Laguna U20

Sabah vs Neftchi Baku

AL Faiha vs Al Hilal Riyadh

Hassania Agadir vs FUS Rabat

Lamia vs Apollon Paralimniou

AL Musanaa vs Sur

Scem Chabab Mohammedia vs RS Berkane

Panathinaikos vs PAOK

MS Kiryat Gat W vs Hapoel Beer Sheva W

Groningen vs Cambuur

Tennis Borussia Berlin vs Chemnitz

Hapoel Nir Ramat Hasharon W vs AS Tel Aviv University W

Sevilla FC W vs SC Huelva W

Al Ittihad Jeddah vs Al Nasr Riyadh

SAQ Bento SP vs Inter De Limeira SP

Spvg Schonnebeck 1910 vs DJK Arminia Klosterhardt

Hapoel Katamon Jerusalem W vs Maccabi Bnot Emek Hefer W

Valencia vs Athletic Bilbao

Union Touarga vs Olympique Khouribga

Tenerife Sur W vs Real Sociedad W

Real Madrid vs Atletico Madrid

Ajax vs FC Volendam

Pacos Ferreira vs Benfica

Chico vs Alianza Petrolera

Uruguay U20 vs Bolivia U20

Mirassol SP vs SAO Bernardo FC SP

Botafogo RJ vs Madureira RJ

Deportes Tolima vs America De Cali

Fluminense vs Boavista RJ

Sao Paulo vs Portuguesa SP

Zacatepec vs Venados FC

AD San Carlos vs CS Herediano

Atletico Nacional vs Once Caldas

Club Atlas vs Santos Laguna

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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Nipashe

<ocha Nabi:

Nguvu zote
cuongeza
mabao

® ® ® Atangaza rasmi
kubadilisha mfumo huku
akimtaja Fei Toto...

Na Saada Akida

AKATTI kesi ya kiungo,
Feisal Salum ‘Fei Toto’
ikisubiri kupangiwa
siku nyingine ya

kusikilizwa, Kocha Mkuu wa Yan-
ga, Nasreddine Nabi, amesema
analazimika kubadilisha mfumo
ndani ya kikosi chake kinacho-
tarajia kuanza mechi za hatua ya
makundi kwenye mashindano ya
Kombe la Shirikisho Afrika kuto-
kana na kukosekana kwa nyota
huyo.
Fei Toto ameendelea
kushikilia msimamo wa
kuondoka ndani ya
kikosi cha mabingwa
hao watetezi wa Ligi
Kuu Tanzania Bara, na
tayari amewasilisha
maombi ya kusikilizwa
upya kwa shauri lake.

Akizungumza na gazeti hili
jana, Nabi alisema kiungo huyo
bado yuko katika mipango ya
benchi la ufundi la Yanga lakini
kwa sababu kwa sasa hayupo,
analazimika kutengeneza mfumo
mpya mpaka pale hatima yake
itakapojulikana.

Nabi alisema kikosi chake
kimerejea kambini kwa ajili ya
kuendelea na maandalizi ya mch-
ezo ujao wa Kombe la FA dhidi ya
Rhino Rangers.

Kocha huyo alisema wataingia
katika mechi hiyo wakiwa makini
kwa sababu watatambulisha mfu-
mo mpya ambao bado wachezaji
wake wapya wanaendelea kuufa-
hamu.

Alisema hali ya wachezaji wake
iko vizuri ikiwamo Kennedy Mu-
sonda ambaye alipata shida ka-
tika mechi iliyopita walipokutana
na Ruvu Shooting na anamjumui-

sha kwenye mipango ya kuwaka-
bili Rhino Rangers.

“Ni wiki ya maandalizi makub-
wa kwa sababu ya ratiba iliyoko
mbele yetu, kila mmoja ndani ya
timu anatakiwa kuwa makini, ku-
topoteza mechi hasa tunaenda
kutetea mataji yetu (Ligi Kuu na
Kombe la FA), tunahitaji kufikia
malengo yetu, tunaendelea ku-
jiandaa na mfumo mpya ambao
muunganiko wake unahusisha
wachezaji wapya na walioku-
wapo tangu mwanzo wa msimu,”
Nabi alisema.

Alimtaja nyota wake mwing-
ine aliyerejea kwenye kikosi ni
Mganda Khalid Aucho na anatara-
jia atatoa mchango wake wataka-
poivaa Rhino Rangers.

“Tuna mechi na ratiba ngumu
kwa sasa na tunahitaji kupata ma-
tokeo mazuri katika kila mchezo,
tunaendelea kujiimarisha na ku-
wajenga wachezaji wangu kukaa
tayari kwa mapambano,” Nabi
alisema.

Wakati huo huo, Shirikisho la
Mpira wa Miguu Tanzania (TFF),
limesema limepokea barua kuto-
ka kwa Fei Toto akiiomba Kamati
ya Sheria na Hadhi za Wachezaji
kufanya marejeo ya kesi iliyofik-
ishwa katika kamati hiyo inay-
omhusu.

Ofisa Habari wa TFF, Clifford
Ndimbo, alisema Fei Toto ame-
wasilisha maombi hayo kupitia
kwa mwanasheria wake kutokana
na kutoridhika na uamuzi uli-
otolewa awali.

“Ni kweli tumepokea barua ya
kuomba ‘Teview’ ya shauri lake,
inafanyiwa kazi na inaangalia siku
ya kusikilizwa, wadau wanatak-
iwa kuwa na subira, hilo lipo ka-
tika kamati na itafanya kazi yake,”
alisema Ndimbo.
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Simba
kamili
kuikabili
Coastal

Na Adam Fungamwango

AN

. BAADA va kuendelea
- kupata matokeo chanya
katika mechi zake za Ligi
Kuu Tanzania Bara, kikosi
cha Simba kimeanza ku-
jiimarisha kuelekea mch-
ezo wa hatua ya 32 bora ya
mashindano ya Kombe la FA
dhidi ya Coastal Union utaka-
ochezwa Jumamosi kwenye
Uwanja wa Benjamin Mkapa,
Dar es Salaam.

Wakati Simba ikiwa imeanza
mazoezi Jumatatu kujiandaa
na mechi dhidi ya Coastal
Union, mabingwa watetezi
wa michuano hiyo, Yanga
yenyewe inaendelea na ma-
zoezi ya kuikaribisha Rhino
Rangers kutoka Tabora, mechi
itachezwa Jumapili.

Meneja Habari na Mawasi-
liano wa Simba, Ahmed Ally,
aliliambia gazeti hili kikosi
chake kinaendelea na mazoezi
kwa ajili ya kuwakabili Coastal
Union kwa sababu wanajua
mechi hiyo itakuwa ngumu na
yvenye ushindani.

Ahmed alisema hakuna
mechi rahisi kwenye michua-
no hiyo kwa sababu ya aina
ya mfumo wa mashindano
hayo.

Alisema kikosi chao Ki-
nakamilisha programu zote
muhimu chini ya makocha
Juma Mgunda na Ouanane
Sellami na wanaamini wata-
pata matokeo mazuri na hati-
maye kusonga mbele.

“Ndiyo maana Simba im-
ekuwa na makocha wengi
kwa sababu asipokuwapo
Roberto Oliveira, basi Mgunda
na Sellami wataendelea,
tunakwenda kucheza mechi
va Kombe la FA, tunashukuru
wale wachezaji wetu ambao

-----
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Beki wa Simba, Henock Inonga, aliyekuwa maje-

ruhi sasa amerejea katika mazoezi ya timu hiyo il

kujiandaa na mechi ya mashindano ya Kombe |a

FA dhidi ya Coastal Union itakayochezwa kesho-
kutwa kwenye Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar
es Salaam. PICHA: SIMBA SC
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