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HABARI KITAIFA

Moshi mweupe wasubiriwa

Na Salome Kitomari

MACHO na masikio ya Watanzania yako
jijini Dodoma kusubiri kuonekana kwa
moshi mweupe katika jengo la Bunge
litakalokuwa na wajibu wa kikatiba ku-
pigia kura jina la Makamu wa Rais, litaka-
powasilishwa kwenye jengo hilo.

Vikao vya Bunge la 12 vinaanza leo
ikiwa ni mkutano wa tatu tangu kuanza
kazi kwa kipindi cha pili cha Serikali
ya Awamu ya Tano Novemba 5, mwaka
2020, baada ya kushinda uchaguzi na ku-
tangazwa rasmi Oktoba 28, mwaka huu.

Baadhi ya majina ya wanachama wa
Chama Cha Mapinduzi (CCM), yanatajwa
kuwa na uwezekano mkubwa wa kushi-
ka nafasi hiyo, lakini kitendawili hicho
kinatarajiwa kuteguliwa wakati wowote
bungeni.

Nafasi ya Makamu wa Rais ipo wazi
tangu Machi 19, mwaka huu, baada ya
aliyekuwa kwenye nafasi hiyo, Samia Su-
luhu Hassan, kula kiapo cha kuwa Rais
wa Tanzania, kufuatia kifo cha aliyekuwa
Rais wa Awamu ya Tano, Hayati Dk. John
Magufuli.

1li kumpata makamu wa rais kwa mu-
jibu wa Katiba ni lazima rais apeleke jina
pendekezwa kwenye chama chake na
baadaye kupigiwa kura na Bunge.

Ibara ya 37 (5) inaeleza kuwa endapo
kiti cha rais kitakuwa wazi kutokana na
rais kufariki dunia, kujiuzulu, kupoteza
sifa za uchaguzi au kutomudu kazi
zake kutokana na maradhi ya mwili au
kushindwa kutekeleza kazi na shughuli
za rais, basi Makamu wa Rais ataapishwa
na atakuwa Rais kwa muda uliobaki ka-
tika kipindi cha miaka mitano.

Rais Hayati Dk. John Magufuli alifariki
Machi 17, mwaka huu, na kiti cha rais kili-

baki wazi na kujazwa na makamu wake
kikatiba.

Katiba inasema kwa masharti katika
ibara ya 40, kisha baada ya kushauriana
na chama cha siasa anachotoka, Rais
atapendekeza jina la mtu atakayekuwa
Makamu wa Rais na uteuzi huo utathibit-
ishwa na Bunge kwa kura zisizopungua
asilimia hamsini ya wabunge wote.

Ibara ya 40 (4) inasema endapo Maka-
mu wa Rais anashika kiti cha Rais kwa
mujibu wa masharti ya ibara ya 37(5)
kwa kipindi kinachopungua miaka mi-
tatu, ataruhusiwa kugombea nafasi ya
Rais mara mbili, lakini kama akishika kiti
cha Rais kwa muda wa miaka mitatu au
zaidi ataruhusiwa kugombea nafasi ya
Rais mara moja pekee.

Kutokana na msingi uliowekwa na Kat-
iba, Watanzania wanasubiri kwa hamu
jina litakalopelekwa kwenye Kamati Kuu
ya CCM ambayo baada ya kuridhika nalo
litapelekwa bungeni.

Baadhi ya wanaotajwa katika nafasi
hiyo ni wanasiasa vijana wenye ushawi-
shi ambao kwa kiasi kikubwa wamekitu-
mikia chama hicho kwa muda mrefu na
ambaye ni msomi mwenye uelewa wa
masuala ya uongozi na utawala.

Aidha, kingine ni mwenye diploma-
sia ambaye ataendeleza na kuimarisha
ushirikiano na mataifa mengine duniani,
uzoefu wa siasa za Tanzania na nje, mwe-
nye ushawishi na asiyeweza kumfunika
rais wake katika utekelezaji wa majuku-
mu yake.

Ni mara ya kwanza kwa Tanzania kuwa
na Makamu wa Rais mwanamke, ambaye
sasa amekuwa Rais na kigezo cha uwiano
wa rais mwanamke na makamu mwa-
naume kinaweza kuwa na nguvu dhidi
ya kile cha kuwa na rais mwanamke na

makamu wake mwanamke.

Ingawa wachambuzi wa masuala ya
siasa wanasema awamu zilizopita zilion-
gozwa na wanaume, yaani Rais na Maka-
mu wake, lakini kutokana na ugeni kwa
jinsia hiyo (mwanambke) itakuwa ngumu
kuwa na wanawake wote hasa ikizingati-
wa aliyekuwa rais ni mwanaume.

Akitoa maoni yake, Mkurugenzi wa
Jukwaa la Katiba, Bob Wangwe, alisema
Makamu wa Rais anatakiwa awe mtu am-
baye hawezi kutofautiana na mwelekeo
wa Rais Samia lazima ashabihiane naye.

“Makamu hatakiwi awe ni Makamu wa
Rais mwenye vinasaba vya kukandamiza
demokrasia, asasi za kiraia na ambaye
hataona haya kuitamka haki na kuisima-
mia. Kama ataweza kasi yake atamsaidia
sana kwa kuwa Rais Samia ni mwenye
busara, anasikiliza na anajali demokra-
sia,” alisema.

Naye Mratibu wa Mtandao wa Watetezi
wa Haki za Binadamu Tanzania (THRDC),
Onesmo Olengurumwa, alisema mata-
rajio ya Watanzania ni kuwa Rais atacha-
gua mtu atakayeendana na viwango na
kasi yake ya uongozi ambayo imeonekana
kuwa ni mfuatiliaji na anachukua hatua
kwa kuzingatia utawala wa sheria.

“Tunatarajia chama chake watamsiki-
liza na kushirikiana naye kupata mtu
ambaye ni msaada kwake, kwa sasa tu-
naona Makamu wa Rais ni muhimu sana
maana Rais asipokuwapo anachukua
madaraka.”

“Asipitishwe mtu kwa ushabiki bali
kwa maslahi mapana ya nchi, wa-
siangalie kundi fulani bali awe mtu yeyo-
te ambaye muda wowote anaweza kuwa
rais, hivyo waangalie kwa mapana yake,
kama tungekosea kuchagua Makamu wa
Rais leo yangezungumzwa mengine.”

Asasi zaomba kukutana na Samia

Na Beatrice Shayo

ASASI za kiraia zaidi ya 200 nchini
zimempongeza Rais Samia Suluhu Has-
san huku wakiomba kupatiwa fursa ya
kukutana naye ili kupata dira ya mahitaji
yake ya namna bora ya kuendeleza na
kuimarisha ushirikiano kati yao na seri-
kali.

Tamko hilo limetolewa jana Dar es Sa-
laam wakati akizungumza na waandishi
wa habari wakitoa salamu za pole kwa
kifo cha aliyekuwa Rais, Hayati Dk. John
Magufulina pongezi kwa Rais Samia.

Akisoma kwa niaba ya tamko hilo Mra-
tibu wa Mtandao wa Watetezi wa Haki za
Binadamu Tanzania (THRDC), Onesmo
Olengurumwa, alisema matumani yao
kadri ratiba yake itaruhusu wanaomba
wakutane naye ili waweze kujadiliana
mambo mbalimbali ya asasi za kirai.

“Matumaini yetu kuwa kadri ambavyo
ratiba yake itaruhusu Rais Samia atatupa
fursa ya sisi kama wadau wa asasi za
kiraia kukutana naye ili kupata dira na
mahitaji yake ya namna bora ya kuen-
deleza na kuimarisha ushirikiano kati
ya asasi za kiraia na idara mbalimbali za
serikali,” alisema Olengurumwa.

Aidha, alisema wana imani atakwenda
kufanya maboresho katika mfumo wa
utoaji wa haki kwa wananchi kwa kuwa
ni eneo ambalo wamelipigie kelele kwa
muda mrefu.

Alisema kwa kitendo cha Rais Samia
kuagiza kesi zisizo za msingi zifutwe ger-
ezani ni jambo nzuri, ili kuwepo na upa-
tikanaji wa haki.

“Tunampongeza Rais wetu tunaimini
kabisa yale aliyoyasema juzi ni vitu am-
bavyo vipo moyoni mwake na ataende-
lea kuvipigania lakini sisi asasi za kiraia
huo umekuwa ni wimbo wetu tuwe na
mfumo mzuri wa utoaji wa haki.”

“Kusiwe na watu wengi wanakaa ma-
habusu haki za watu ziheshimiwe ndio
maana tunasema tunampongeza na tuna
imani kuwa yale mambo ambayo tume-
kuwa tukiomba yafanyiwe kazi yamepa-
ta mtu ambaye anakwenda kuyaboresha
zaidi hasa kwenye mfumo wa kisheria
hapa nchini.”

Aidha, alisema asasi hizo zinatarajia
kuendelea kuboresha na kufanya kazi
kwa karibu zaidi na serikali ili
kuhakikisha wanachangia ka-
tika mafanikio ya Rais Samia.

“Tutaendelea kuboresha A
utendaji kazi wa asasi za = i
kiraia na hivyo kuongeza
tija katika utoaji wa hudu-
ma mbalimbali kwa mfano
sisi wadau wa asasi za kiraia
tutaendelea kusaidia
kuongeza upatikanaji
wa huduma muhimu
za afya, elimu na
maji.

Alisema pia watachangia ongezeko la
utawala bora katika taasisi za kiserikali
kutokana na ufuatiliaji utakaoendelea
kufanywa na asasai za kiraia na wadau
mbalimbali wa utawala bora na haki za
binadamu.

“Tutashirikiana na serikali kutoa hu-
duma za kijamii kwenye maeneo mbal-
imbali na kuweka mikakati na serikali
ya namna ya kutoa ajira kwa maelfu ya
vijana Tanzania,” alisema.

Naye Mkurugenzi wa Jukwaa la Kati-
ba, Bob Wangwe, alisema ni imani yake
kuwa kutokana na kazi kubwa alizozifan-
ya Rais Samia katika nafasi mbalimbali
alizoshika ataendelea kutumia uzoefu
wake kuhakikisha taifa linaendelea ku-
pata maendeleo hasa ya kiuchumi, ki-
siasa na kijamii.

Mkurugenzi wa mradi wa ushiriki wa

wanaume katika kumaliza ukatili dhi-
di ya wanawake na watoto (Tiba),
Marcela Lungu, alisema wanatoa

salamu za pole kwa Rais Samia
kutoka na kifo cha aliyekuwa
Rais wa Tanzania, Hayati Dk.
John Magufuli.
Anasema wana imani na
Rais Samia kwa utendaji kazi
uliotukuka katika kipindi
chote cha uongozi wake
kwenye nafasi mbalim-
bali alizowahi kushika
kipindi cha nyuma.

- Mkalimani
mazishi ya
JPM afunguka

Na Christina Mwakangale

MKALIMANI Matungwa Mutatina,
aliyekuwa akitafsiri hotuba za wa-
geni wa kimataifa wakiwamo marais
waliohudhuria mazishi ya Kitaifa ya
Hayati Dk. John Magufuli, jijini Do-
doma, ameeleza sababu ya kutafsiri
tofauti hotuba ya Rais wa Afrika
Kusini, Cyril Ramaphosa.

Akihojiwa na kituo kimoja cha
sababu ya kutokea kwa tatizo hilo
ni uhaba wa vifaa vya kusikilizia na
kusababisha kutoyasikia vizuri ma-
Neno ya mzungumzaji. Pia alisema
mazingira yasiyo rafiki kufanya kazi
yake ipasavyo yalimsababishia ku-
toyasikia maneno vizuri na aliamua
kuwaomba radhi Watanzania alipo-
gundua tafsiri yake haikuwa sahihi.

Muda mfupi baada ya tukio hilo
kutokea, mkalimani huyo ambaye
alikuwa akitafsiri hotuba ya Rais wa
Afrika Kusini, alipata umaarufu wa
ghafla mitandao ya kijamii baada
va kugundulika kutafsiri tofauti ya
hotuba iliyotolewa.

Akizungumza na Kituo hicho cha
redio, Mutatina alisema baada ya
kuona kumeibuka kicheko kutoka
kwenye hadhira kulimfanya abaini
amekosea.

“Sikusikia vizuri kilichotamkwa na
Mzungumzaji, pia baada ya kuona
watu wamecheka. Niligundua kuna
tatizo limetokea,” alisema.

“Kile kicheko cha watu kilinifanya
nijue nimekosea ikanibidi nibadili
kutafsiri kinyume, kwenda mbele
kwa kurudi nyuma. Baada ya kusikia
kwa usahihi ndipo nikatoa tafsiri
sahihi.”

Pia alifafanua kuwa yeye ni mzun-
gumzaji wa lugha tatu kubwa za
kimataifa kwa ufasaha, kikiwamo
Kiswahili, Kiingereza na Kifar-
ansa pamoja na lugha za makabila
ambazo ni Kisukuma, Kinyambo na
Kihaya.

Alisema ukalimani upo wa aina
tatu ikiwamo wa papo kwa papo
ambao hutumia vifaa maalum huku
mzungumzaji akionekana na katika
hadhira, huku mkalimani akiwa
kvvenye vizimba bila kuonekana ak-
ipokea sauti pekee ya mzungumzaji.

Mkalimani anakuwa haonekani na
watu katika vizimba anapotafsiri,
yaani tofauti inaweza mkapishana
kwa sekunde chache, hata hadhira
ikicheka isipishane muda sana na
ulichoongea,” alisema Mutatina.

“Rais Ramaphosa alisema: | felt
honored because President Magu-
fuli was not a great traveler, he
didn't like to travel very much, he
preferred to stay here at home..nili-
tafsiri hivi: Nilijisikia kuheshimiwa
sana kwa sababu mheshimiwa
Magufuli alikuwa mtu imara mwe-
nye upendo ambaye alipenda
kusikiliza na kutoa mwongozo kwa
wenzake."

Nilipoona niko tofauti, nikaamua
kutafsiri kwa kurudi nyuma, nikaru-
dia tafsiri: Ninakumbuka mheshimi-
wa Magufuli alipendelea sana kukaa
nyumbani kuliko kutembelea nchi
Za nje kwa sababu ya watu wake wa
Tanzania..kumradhi kwa kutosikia
vizuri,” alisema Mutatina.
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Na Mauld Mmbaga

CHAMA cha Demokrasia na Maendeleo
(CHADEMA), kimempa Rais Samia Su-
luhu Hassan, mambo manane ambayo
yanapaswa kuzmgahwa kupata Maka-
mu wa Rais kwa mujibu wa katiba.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa
kwa vyombo vya habari jana, na Katibu
Mkuu wa CHADEMA, John Mnyika, sek-
retarieti ya chama hicho imeona kuna
haja ya wao kama chama kutoa maoni
na mapendekezo yao kwa ajili ya
kushauri na kuondokana na mgogoro
wa kikatiba unaoweza kujitokeza.

La kwanza, baada ya Rais Samia
kushauriana na chama chake atatakiwa
kupendekeza na kuteuwa jina la mtu
atakayekuwa makamu wake na mtu
huyo atatakiwa kuthibitishwa na Bunge.

La pili, kwa kuwa Rais alishaapishwa
na kushika madaraka kama ilivyoele-
zwa kwa mujibu wa Katiba, anatakiwa
kuteuwa jina la Waziri Mkuu mapema
ndani ya siku 14 tangu alipokula kiapo
cha kushika madaraka ya urais.

La tatu, Rais anatakiwa kuteua jina la
Waziri Mkuu na aliyekuwa Waziri Mkuu
anakoma kuwa na nafasi hiyo isipoku-
wa kama atateuliwa tena na kula kiapo
mbele ya Rais Samia.

La nne, kwa mujibu wa Katiba mawa-
Ziri na makatibu wao hawataanza kazi
mpaka wale kiapo mbele ya Rais Samia,
kwa sababu Rais anatakiwa kumteua
Waziri Mkuu mwingine na atakula kiapo
mbele yake baada ya kuthibitishwa na
Bunge, hivyo baraza lote la mawaziri
lililokuwapo kabla ya Rais kuapishwa
linakoma kwa sababu ya kiti cha Waziri
Mkuu kuwa wazi.

La tano, nafasi ya Waziri Mkuu au
mawaziri na manaibu ni nafasi za
uteuzi kulingana na uteuzi na ridhaa
va Rais, wanatakiwa kula kiapo mbele
yake na kwa maana hiyo nafasi hizo si
za kudumu kama ambazo hoja zina-
jengwa na baadhi ya wadau.

La sita, Ibara ya 37(10) inamtaka Rais
aliyeshika madaraka kwa mujibu wa
ibara ya 37 hatakuwa na mamlaka ya
kuvunja bunge kuondoa uteuzi wa wa-
ziri au kufuta uteuzi wowote uliokuwa
umefanywa na Rais.

La saba, “kila Rais mteule na kila mtu
atakayesh|k|l|a Kiti cha Rais kabla ya
kushika madaraka ya Rais ataapa mbele
va Jaji Mkuu wa kiapo cha uaminifu
na kingine chochote kinachohusika na
uteuzi wa kazi yake kitakachowekwa
kwa mujibu wa sheria iliyotungwa na
bunge.”

La nane, Waziri Mkuu wa sasa na
mawaziri wake waliapa kiapo cha utii
mbele ya Hayati Rais John Magufuli na
siyo kwa aliyekuwa makamu wake, na
kwa maana hiyo ndiyo maana Rais wa
sasa alipokuwa makamu alikula kiapo
tofauti na sasa.

Alisema Rais Samia anao wajibu wa
kuteuwa Waziri Mkuu mwingine kwa
mujibu wa Katiba na kwa kushauriana
na Waziri Mkuu atakayemteua afanye
uteuzi wa mawaziri na manaibu wao
ambao watatakiwa kula kiapo mbele
vake.

“Ni maoni yetu kwamba Rais Samia
atasimamia utaratibu uliopo kikatiba
ili kuliepusha taifa na mgogoro wa Ki-
katiba unaoweza kulikumba taifa letu,”
alisema Mnyika.

Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Mashimba Ndaki, akijibu hoja za wajumbe wa Kamati ya Bunge ya Kilimo, Maji na
Mifugo walipokutana jana, Bungeni jijini Dodoma kwenye kikao cha kamati hiyo. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Wadau wammiminia
Rais Samia sifa kila kona

Na Waandishi Wetu

SIKU moja baada ya Rais Samia Suhu-
lu Hassan, kupokea ripoti kutoka
kwa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa
Hesabu za Serikali CAG), pamoja na
Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na
Rushwa (TAKUKURU), wachambuzi
wameipongeza kasi aliyoanza nayo.

Wakizungumza na Nipashe kwa
nyakati tofauti jana, walisema hatua al-
iyoanza Rais Samia ikiwamo kuchukua
hatua, kutoa maagizo na inaonyesha
mwanzo mwema na wa aina yake.

“Rais Samia ameanza vizuri sana,
pamoja na kwamba amekuwa katika
pilika pilika za kutoka kumhifadhi ka-
tika nyumba yake ya milele mtangulizi
wake, kama binadamu lazima alikuwa
amechoka.

“Hakuacha kupiga kazi, amepeleke-
wa ripoti kama alivyosema na kuipitia
usiku kwa usiku na kuchukua hatua za
haraka,” alisema Dk. George Kahang-
wa, Mhadhiri Chuo Kikuu cha Dar es
Salaam.

Alisema ni jambo jema na litasaidia
wasaidizi wake pamoja na watumishi
wa umma kufanya kazi kwa uaminifu
na uzalendo.

Mkurugenzi Mtendaji wa Kituo cha
Sheria na Haki za Binadamu (LHRC),
Anna Henga, alisema rais ameonyesha
mwanzo mzuri, alipochukua hatua na
kuzingatia misingi ya sheria na haki za
binadamu.

“Kama ambavyo rais alivyoanza kwa
kuchukua hatua kwa kuzingatia mis-
ingi ya sheria.

“Kwa mfano Mkurugenzi wa TPA,
amemsimamisha kwa kusema kwam-
ba anapisha uchunguzi na hivyo ndi-
vyo sheria inavyotaka,” alisema Henga.

“Hata alipotoa maagizo mengine
kwa wote aliona wanafanya uzembe,
tulisikia anatoa maelekezo kwa mam-
laka husika za uchunguzi, kwa hiyo
katika suala la kusimamia haki za bi-
nadamu na utawala bora sisi kama

LHRC, tumeweka vema kwa Rais wetu
Samia.”

KUHUSU ATCL

Dk. Kahangwa alisema kuna haja ya
kufanya uchunguzi zaidi na kuweka
wazi mambo ambayo yamesababisha
shirika hilo kujiendesha kwa hasara.

“Watanzania tunayo haki ya kujua ni
mambo gani ya msingi yamesababisha
tumefikia katika hatua hiyo, kwa hiyo
uchunguzi ufanyike zaidi,” alisema.

Kwa mujibu wa ripoti ya CAG, ATCL
imekuwa ikijiendesha kwa hasara mia-
ka mitano mfululizo na mwaka huu wa
fedha ilijiendesha kwa hasara ya Sh.
bilioni 60.

HALMASHAURI DHAIFU

Aidha, kuhusu halmashauri ambazo
hazifanyi vizuri, walisema kuna haja ya
serikali kuimarisha uwajibikaji katika
eneo hilo kwa sababu halmashauri ny-
ingi zimekuwa zikirudia makosa yaley-
ale ya kila mwaka.

“Kuna haja ya kuimarisha uwajibi-
kaji kwenye halmashauri zetu, un-
apoona shida inaendelea tena na tena
ina maana hapo kuna watendaji am-
bao hawatoshi katika nafasi zao au ni
wavivu,” alisema Dk. Kahangwa.

THDRC

Mratibu wa Mtandao wa Haki za Bi-
nadamu (THDRC), Onesmo Ole Ngu-
rumo, alimpongeza Rais Samia kwa
mwanzo aliouonyesha katika ripoti
CAG.

Kadhalika, aliipongeza ripoti wa
CAG kwa kitendo cha kuwa wawazi na
kuliomba bunge likafanyie kazi taarifa
hiyo ili kulijenga taifa.

“CAG kuandaa ripoti nzuri ni jam-
bo jingine sasa ripoti yake kwenda
kutekelezwa ni jambo jingine hata
CAG Prof. Mussa Assad, alikuwa ak-
ilalamikia kazi yao ni kuandaa ripoti
ingawa wanaokwenda kutekeleza ni
watu wengine.

“Rais Samia ameonyesha ubora
mkubwa na mwanzo mzuri kwamba ri-
poti za wataalamu zinavyotengenezwa
inatakiwa iwe ya uwazi na ukweli na
wanaotakiwa kutekeleza watekeleze
bila kusitasita,” alisema Ngurumo.

“Hizi ndio silaha ambazo rais
anaweza kuzitumia. Silaha ambazo
anaweza kuzitumia cha kuanza ni vy-
ombo vya habari ambavyo vinaweza
kutumika na kuibua mambo mengi ya
rushwa.

WACHUMI

Mtaalamu wa masuala ya uchumi,
Prof. Godius Kahyarara, aliishauri seri-
kali kuongeza umakini katika kutoa
ajira za utumishi na uteuzi, hasa nafasi
za watendaji ili kudhibiti ubadhirifu
kwenye mashirika ya umma.

Alisema ili kudhibiti vitendo vya
ubadhirifu kwenye taasisi za umma iki-
wamo halmashauri ni vyema kuhakiki-
sha wanaoajiriwa ama kuteuliwa kwe-
nye nafasi hiyo ni waadilifu.

“Hatua alizochukua Rais Samia
nimepokea ‘in positive way’ (mtazamo
chanya) ni mwendelezo wa utamadni
wa serikali katika kuchukua hatua,
umekuwa ukichukulia na serikali ka-
ribu zote, unaweza kukumbuka hata
ilivyokuwa kwa Richmond,” alisema
Prof. Kahyarara.

VIONGOZI WA DINI

Askofu Mstaafu wa Kanisa la Ki-
injili la  Kilutheri Tanzania (KKKT),
Dayosisi ya Iringa, Dk. Owdenburg
Mdegela, alisema kasi aliyoanza nayo
Rais Samia ya kutumbua wazembe ni
nzuri na haina tofauti na ile ya mtan-
gulizi wake, Hayati Dk. Magufuli.

“Pia hili suala la kesi kutosikilizwa
kwa wakati tayari lilikwisha zungum-
zwa na Magufuli kwa kutaka mrundi-
kano wa kesi ushughulikiwe haraka.”

Imeandikwa: Elizabeth Zaya, Be-
atrice Shayo, Beatrice Moses (Dar)
na Francis Godwin (Iringa)
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Wahusika kifo cha mtangazaji ITV wasakwa

Na Christina Mwakangale

JESHI la Polisi Mkoa wa Kinon-
doni, limesema linaendelea na
uchunguzi ili kubaini waliohusika
na mauaji ya aliyekuwa mwandi-
shi wa habari wa ITV/Redio One
na mtayarishaji wa kipindi cha
Jarida la Wanawake ITV, Blandina
Sembu (47).

Kamanda wa Polisi mkoa humo,
Ramadhani Kingai, akizungumza

na Nipashe jana, alisema uchun-
guzi bado unaendelea kubaini wa-
husika wa tukio hilo.

Taarifa iliyotolewa na jeshi hilo
juzi, ilisema Blandina aliuawa
Machi 27, mwaka huu baada ya
kupigwa na kitu chenye ncha kali
usoni, huku mwili wake ukikutwa
Salaam. Kamanda Kingai alisema
mwili wa Blandina uliokotwa eneo
la Maryland Bar, njia panda ya ITV,

huku watu wasiofahamika wakiwa
na gari aina ya Noah, ambalo hali-
jatambuliwa namba, wakitajwa
kuhusika.

“Walisimamisha gari eneo hilo,
kwa muda mfupi na lilipoondoka
ulipatikana mwili wa jinsia ya kike,
alitambulika kuwa ni Blandina
mfanyakazi wa ITV, Redio One,”
alisema Kamanda Kingai.

“Eneo alikookotwa ni Area B,
alikouliwa ni kwingine, sababu

mwili ulionekana muda mfupi tu
eneo la Bamaga, hivyo uchunguzi
unaendelea.”

Kamanda huyo alifafanua kuwa,
marehemu alikuwa ni mkazi wa
Zinga, Bagamoyo mkoani Pwani.

LHRC CHALAANI

Kituo cha Sheria na Haki za Bi-
nadamu (LHRC), kimesema kime-
pokea kwa masikitiko taarifa ya
kifo cha Blandina na upelelezi wa

tukio hilo ufanyike ili wahusika
wachukuliwe hatua za kisheria, ili
wananchi waheshimu haki za bi-
nadamu na kuwa walinzi wa haki
ya kuishi.

LHRC ilisema ibara ya 14 ya
Katiba ya Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania ya mwaka 1977 in-
asema kwamba, kila mtu anayo
haki ya kuishi na kupata kutoka
kwa jamii hifadhi ya maisha yake
kwa mujibu wa sheria.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
OFISI YA WAZIRI MKUU
KAZILVIJANA,AJIRA NA WENYE ULEMAVU

WAKALA WA USALAMA NA AFYA MAHALI PA KAZI
(OSHA)

Bodi ya Ushauri (MAB),Menejimenti na Watumishi wote wa
Wakala wa Usalama na Afya Mahali pa Kazi (OSHA),
wanaungona na Watanzania wote kutoa salomu za pongezi
kwa Mhe. Samia Suluhu Hassan kwa kuapishwa kuwa Rais
wa sita wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania.

Wakala wa Usalama na Afya Mahali pa Kazi (OSHA)
PQ Box 519, Dar es Salaam

Nukushi +255-22-2760552 | Simu: + 255-22-2760548

Barua pepe: info@osha.go.tz

@ Osha_tanzania_official l f Occupational Safety And Health Authority I 3 Tanzanigosha I B Osha Tv Online

Shule 7
kufundisha
tahasusi
mpyas

Na Augusta Njoji, DODOMA

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali
za Mitaa (TAMISEMI), Selemani Jafo, ametangaza shule saba
za sekondari zitakazofundisha tahasusi (combination) mpya
tano kwa ajili ya wanafunzi wanaoingia kidato cha tano mwa-
ka huu ili kuondoa tatizo la ukosefu wa wataalamu nchini.

Shule hizo ni Shule ya Sekondari ya Wasichana Dodoma,
Morogoro, Makambako, na Shule ya Ufundi ya Wavulana
Iyunga, Usagara, Kibiti na Mpwapwa.

Akizungumza jana na waandishi wa habari ofisini kwake
Mathematics na Computer Studies (PMC),Kiswahili, French,
Chinese (KFC), Kiswahili, English, Chinese (KEC), Physical
Education, Biology, Fine Art (PeBFa) na Physical Education,
Geography, Economics (PeGE).

Alifafanua kuwa tahasusi ya PMC itatolewa katika Shule ya
Sekondari ya Wasichana ya Dodoma na Shule ya Sekondari
ya wavulana ya Iyunga.

Aidha, alisema tahasusi ya KFC na KEC itatolewa katika
Shule ya Sekondari ya wasichana Morogoro na ya wavulana
Usagara na tahasusi ya PBF na PGE itatolewa Shule ya Se-
kondari ya Wasichana ya Makambako, Shule ya Sekondari
ya wavulana Kibiti na Sekondari ya Mpwapwa ambayo ni ya
mchanganyiko.

“Ofisi ya Rais, TAMISEMI imetoa fursa kwa wahitimu
kubadili machanguo yao ili kuwawezesha wanafunzi kusoma
fani au tahasusi itakayomwandaa kuwa na utaalamu fulani
katika maisha yake ya baadaye kwa namna ambayo anata-
mani yeye mwenyewe au kwa kushauriawa na wazazi wake,”
alisema.

Alisema nchi ilikosa kuwa na wataalamu wa michezo kuto-
kana na kutokuwapo na tahasusi maalum, hivyo hatua hiyo
itasaidia upatikanaji wake.

Waziri Jafo alisema ratiba ya kubadili inaanza Machi 29
hadi Aprili 11, 2021 ambapo wanafunzi wataingia kwenye
mtandao na kutumia namba zao za mitihani ya 2020 kisha
mfumo utawaelekeza kwa hatua zote.

“Hii ni kutokana na ukweli kwamba baadhi ya wanafunzi
hawakujaza kwa uhakika tahasusi au kozi zao kutokana na
kutokuwa na uhakika wa ufaulu katika masomo yao,” alise-
ma.

Alibainisha kuwa kwa sasa wanafunzi hao wanafahamu
walivyofaulu na kwa sababu hiyo watachagua tahasusi au fani
za kusomea kwa uhakika sawa na viwango vyao vya ufaulu.

Hata hivyo, alisema baada ya muda huo kupita,

hakutakuwa na nafasi ya kufanya uchaguzi mwingine tena,
isipokuwa taarifa za awali ndizo zitakazotumika.
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New Rates-VAT Exclusive, Effective dates APRIL 1, 2021 Toll-free: 0800 750 040

Community Current A/C Personal Call A/C Savings Business | Savings Diocese, |Savings Personal |Bishop A/C  |Integrity A/C  |Student |Joint/ |MwanaA/C  |Wajasiriamali |Forex A/C Salary A/C |Vicoba/Informal |Priest |Nun
i Current A/C Parish, Jumuiya A/C Wanando AjC Group A/C A/C AjC
propriator, Companies aA/C

Account opening amount 100,000 20,000 15,000 5,000,000 50,000 20,000 15,000 20,000 5,000 | 30,000 15,000 16,000 $/€/£ 100 zero 20,000 ) 20,000
Minimum operating balance 50,000 10,000 20,000 5,000,000 20,000 10,000 10,000 50,000 10,000 zero | 10,000 5,000 10,000 $/€/£ 50 ero 10,000 10,000 | 10,000
Interest rate payable below 5m nfa nfa nfa nfa 0.5% nfa 0.5% nfa up to 2% 0.5% 0.5% 0.5% 0.5% nfa nfa 0.50% nfa nfa
Interest rate payable above 5m nja nja nfa up to 4% 2.0% nfa 2.0% nja up to 5% 2.0% 2.0% 2.0% 2.0% nja nja 1.00% nja nja
Interest minimum earning balance nfa nfa nfa 5,000,000 100,000 nfa 100,000 nfa 500,000 | 100,000 | 100,000 100,000 100,000 nfa nfa 100,000 nfa nfa
Monthly e fee 12,000 free 10,000 free 1,500 free 1,500 free free free 2,000 free free free nfa free free free
Deposit fee (Notes) free free free free free free free free free free free free free free free free free free
Deposit fee(Coins) N/A N/A N/A N/A N/A N/A N/A] N/A] N/A N/A] N/A N/A N/A| N/A N/A N/A N/A N/A
Teller withdraw fee below Sm 4,000 free 4,000 free 4,000 Free 4,000 free free 1.500 4.000 4,000 free| 0.1% min $/€/£ 2 free free 3.000] 3.000
Teller withdraw fee below 5m - 20m 6.000 free 6.000 free 6, @ free 6.000 free free 5,000] 6,000 6,000 free max 50 free free 3,000{ 3,000
Teller withdraw fee above 20m 0.12% max| free 0.12% max 100,000 free 0.12% max| free| 0.12% max 100,000 free free 0.12%| 0.12% 0.12% max 0.12% max| free free 3,000( 3,000
100,000 100,000 max| max| 100,002 100,003
100,000 100,001
Teller B/E 500 500 500 free 500 500 500 500 500 500 500 500 500 500 500 500 500 500
Monthly statement free free free free free free free free free free free free free free free free free free
Adhock statement 1,500 1,500 1,500 free 1,500 1,500 1,500 1,500 1,500 1,500 1,500 1,500 1,500 $/E/ELS 1,500 1,500 1,500] 1,500
Other charges
Certificate of Balance 30,000 30,000 30,000 30,000 30,000 30,000 30,000 30,000 30,000]  30,000{ 30,000 30,000 30,000 E/E 15 30,000 30,000] 30,000] 30,000
Confirmation to Auditors 30,000 30,000 30,000 30,000 30,000 30,000 30,000 30,000 30,000]  30,000] 30,000 30,000 30,000 /€I 15 30,000 30,000]  30,000] 30,000
Search for information over 5 years 30,000 30,000 30,000 30,000 30,000 30,000 30,000 30,000 30,000]  30,000{ 30,000 30,000 30,000 /E/E 15 30,000 30,000] 30,000] 30,000
Cheque book costs (per leaf) 500 free 500 nfa nfa nfa nfa nfa nfa nfa nfa nfa nfa $/€/£ 0.25|nfa nfa nfa nfa
Bankers cheque issued (BP's) 30,000 30,000 30,000 30,000 nfa nfa nfa nfa nfa nfa nfa nfa nfa $/€/£15|nfa nfa nfa nfa
Status Report 30,000 30,000 30,000 30,000 nfa nfa nfa nfa nfa nfa nfa nfa nfa $/€/E 12|nfa nfa nfa nfa
Stop payment. 30,000 30,000 30,000 30,000 nja nfa nfa nja nfa nfa nja nfa nja $/€/£ 15|nfa nja nja nja
Dishonored Cheque for lack of funds 150,000 150,000 150,000 nfa nfa nfa nfa nfa nfa nfa nfa nfa nfa $/€/£50|nfa nfa nfa nfa
or refer to drawer or effects not cleared
Dishonored Cheque due to techninical 30,000 30,000 30,000 nfa nfa nfa nfa nfa nfa nfa nfa nfa nfa $/€/£ 15|nfa nfa nfa nfa
error caused by customer
Dormant account activation free free free free free free free free free free free free free free |free free free free
Closing account less than six month 30,000 30,000 30,000 nja 30,000 30,000 30,000 30,000 30,000 | 30,000 [ 30,000 30,000 30,000 $/€/E 15|n/a 30,000 | 30,000 | 30,000
(other than SGL accounts)
Counter cheque book per leaf 10,000 10,000 10,000 nfa nfa nfa nfa nfa nfa nfa nfa nfa nfa $/€/£ 15|nfa nfa nfa nfa
monthly Charge drawn below Minimum 10,000 10,000 10,000 nja 10,000 10,000 10,000 10,000 10,000{ 10,000/ 10,000 10,000 10,000 $2 JEL5 J£15 10,000 10,000 10,000{ 10,000
balance
Salary processing/bulk payment (per | n/a nja nfa nfa nfa nja nja nja nja nfa nja nja nfa S/E/EL 2,000|n/a nja nja
entry)
(a) Standing order
(i) Instructions within Mkombozi bank 5,000 5,000 5,000 nfa 5,000 5,000 5,000 5,000 5,000 5,000 5,000 5,000 5,000 $/EIE3 5,000 5,000 5,000 | 5,000
(ii) Standing orders to other banks 15,000 15,000 15,000 nfa 15,000 15,000 15,000 15,000 15,000 15,000 | 15,000 15,000 15,000 nfal 15,000 15,000 15,000 | 15,000
(i) Unpaid bankers orders 30,000 30,000 30,000 nja 30,000 30,000 30,000 30,000 30,000 30,000 | 30,000 30,000 30,000 $/€/E 15 30,000 30,000 30,000 | 30,000
(b) Mobile banking charges
(i) Transfer from Bank to MNOs nfa nfa YES nfa nfa nfa YES YES nfa YES nfa nfa YES nfa YES nja YES YES
1,000-50,000 1,000 |nfa nla nfa 1,000 1,000 |nfa 1,000 |nfa nfa 1,000 |nfa 1,000 |nfa 1,000 | 1,000
50,001-100,000 1,500 |nfa nfa na 1,500 1,500 |n/a 1,500 [nfa na 1,600 |n/a 1,500 |n/a 1,500 | 1,500
100,001-300,000 2,000 |n/a nfa nfa 2,000 2,000 |nfa 2,000 |nfa nfa 2,000 |nfa 2,000 |nja 2,000 | 2,000
300,001-500,000 3,000 |n/a nja na 3,000 3,000 [nfa 3,000 [nfa nfa 3,000 |nfa 3,000 |nfa 3,000 | 3,000
500,001-1,000,000 4,000 |nfa nfa na 4,000 4,000 |nfa 4,000 |nfa na 4,000 |nfa 4,000 |n/a 4,000 | 4,000
1000001-1,500,000 5,000 |n/a nfa nfa 5,000 5,000 |nfa 5,000 |n/a nfa 5,000 |nfa 5,000 |nfa 5,000 | 5,000
1,500,001-3,000,000 6,000 |nfa nfa na 6,000 6,000 |nfa 6,000 |nfa na 6,000 |nfa 6,000 |nja 6,000 | 6,000
(i) Internal Bank Account Transafer 500 |nfa nfa na 500 500 |nfa 500 |nfa na 500 |nfa 500 500 500
(ii) Transfer from MNOs to Bank nla nfa nfa nla nfa na nla nia nia nla nla na nla nla nla nfa na
(iii) Balance Enquiry nja nfa 300 |nfa nfa na 300 300{nfa 300{nfa nfa 300{nfa 300{n/a 300 300
(iv) Mini statement nla nfa 500 |nfa nfa na 500 500{na 500{nfa na 500{nfa 500{n/a 500 500
(c) EFT / SWIFT / TISS transfers nfa
(i) EFT Within the bank (Incoming) free free free nja free free free free free free free free free nja free free free free
(if) EFT to other banks 1,500 1,500 1,500 nja 1,500 1,500 1,500 1,500 1,500 1,500 1,500 1,500 1,500 nfa 1,500 1,500 1,500 | 1,500
(iil) TISS transfers 10,000 10,000 10,000 nja 10,000 10,000 10,000 10,000 10,000 10,000 | 10,000 10,000 10,000 nfal 10,000 10,000 10,000 | 10,000
(iif) Swift transfers USD 50 plus swift charges
ATM & ID Cards charges
Customer ID nfa nfa nfa 12000 12000 12,000 nfa nfa 12,000 nfal 12,000 12,000 nfa $/E/ES 12,000 12,000 nfa nfa
New ATM Card nja nja nfa nja nfa nja 5,000 5,000 nja 5,000 nfa nja 5,000 nja 5,000 nfa 5,000 | 5,000
Replacement of lost/ damaged ATM nfa nfa nfa nfa nfa nfa 10,000 10,000 nfa 10,000 nfa nfa 10,000 nfa 10,000 nfa 10,000 | 10,000
card
ATM Monthly fee per month (charged nja nfa nfa nfa nfa nja 500 500 nfa 500 nfa nja 500 nja 500 nfa 500 500
quarterly or annually)
ATM Balance inquiry nfa nfa nfa nfa nfa nja 200 200 nja 200 nfa nfa 200 nja 200 nfa 200 200
ATM Withdraw charges per transaction nfa nfa nfa nfa nfa nfa 1,300 1,300 nfa 1,300 nfa nfa 1,300 nfa 1,300 nfa 1,300 | 1,300
Fixed deposit rates - Local currency Fixed deposit rates - Forex (USD) Fixed deposit rates - Forex (EURO)
3 months 4% p.a 30 Days 0.305% p.a 30 Days 0.00% p.a
6 months 5%p.a 60 Days 0.65% p.a 60 Days 0.00% pa
9 months 6% p.a 90 Days 1.10% p.a 90 Days 0.00% p.a
12 months 7% pa 180 Days 1.15% pa 180 Days 0.00% pa
18 months 8% p.a 360 Days 1.35% p.a 360 Days 0.00% p.a
24 months 9% p.a Above USD 100,000 negotiable Above USD 100,000 negotiable
36 months 10%p.a
Above TZS 100 Million Negotiable
Premature Closure penalty 50% of accrued Premature Closure penalty 50% of accrued Premature 50% of accrued
Interest foregone Interest foregone Closure penalty Interest foregone
After maturity without notice from Upon FDR maturity After maturity without notice from Upon FDR maturity After maturity Upon FDR
Client without any notice Client without any notice without notice maturity without
from Client to the from Client to the from Client any notice from
Bank, there shall be Bank, there shall be an Client to the Bank,
an automatic automatic there shall be an
rollover/renewal of rollover/renewal of the automatic
the particular FDR particular FDR basing rollover/renewal of
basing on the on the prevailing board the particular FDR
prevailing board rates in the same basing on the
rates in the same tenure/period the prevailing board
tenure/period the same have had before. rates in the same
same have had tenure/period the
before. same have had
before.
Loans* Agriculture Business Housing Microfinance remium Financing Mortgage Salaried SGL oD Wastaafu
Interest Rate 17%p.a 26% p.a 25%p.a 19%p.a 18%p.a 18%p.a 39%p.a 25%p.a 18%p.a
Processing Fee 1%flat 2.5%flat 2.5%flat NA 2.5%flat 2.5%flat 2.5%flat 2.5%flat 1%flat
Insuarance Fee 2%flat on the 2% On the
disbursed amount disbursed amount
for Public Sector
and 1.2%pa of the
loan amount
payable upfront for
the tenor of facility
0.1% per month | 0.1% per month 0.1% per month NA 0.1% per month | for Private Sector 0.1% per month 0.1% per month
Mortgage Fee 1%flat 1%flat 1%flat N/A 1%flat N/A N/A 1.2%flat N/A
Discharge Fee Tzs.80,000/ T25.80,000/ Tzs.80,000/ NA T25.80,000/ Tzs.80,000/ NA Tzs.80,000/ N/A
Penalties 13%p.a 22%p.a 21%p.a 15%p.a 23%p.a NA 35%p.a 30%p.a N/A
*Loan Interest rates are indicative. The actual pricing shall depend on the type and risk level of the underying client and business.




6 NipaShe Jumanne Machi 30, 2021

MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMIT

Ripoti ya CAG
imeonyesha uhalisi

JuziMdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali (CAG),
aliweka hadharani baadhi ya madudu yaliyopo kwenye
Serikali Kuu, Serikali za Mitaa na mashirika ya umma kwa
kuonyesha mchwa wanaoendelea kulitafuna taifa pamoja
na hasara kubwa iliyopo.

Mbele ya Rais Samia Suluhu Hassan, CAG alibainisha
kuna ubadhirifu wa zaidi ya Sh. bilioni 3.6 katika Mamlaka
ya Usimamizi wa Bandari (TPA), Shirika la Ndege Tanzania
(ATCL) kujiendesha kwa hasara na mwaka jana pekee ku-
pata hasara ya Sh. bilioni 60, na kwa miaka mitano likiten-
geneza hasara.

Aidha, alibainisha mchwa waliopo kwenye halmashauri
nchini ikiwamo kushindwa kutumia mifumo sahihi ya
Teknolojia ya Mawasiliano (TEHAMA), jambo lililosababi-
sha mapato mengi kuzidi kupotea.

Pia ilionekana dosari kwenye mashirika ya umma am-
bayo hayafanyi vizuri kiasi cha kupata hati chafu, jambo lil-
ilomlazimu Rais Samia kumwagiza CAG kuweka wazi taasisi
na mashirika husika ili hatua zaidi zichukuliwe.

Ripoti hizi ni za kitaalamu ambazo ofisi ya CAG inazifany-
ia kazi kwa uchunguzi wa kina, na zitawekwa bayana baada
ya kuwasilishwa bungeni wiki hii na ndipo mbivu na mbichi
zitajulikana, lakini juzi kwa uchache ilionekana picha halisi.

Zimekuwa zikiwasilishwa na kuonyesha madudu mengi
ambayo yanahitaji wahusika kuwajibika moja kwa moja, ili
kuokoa fedha za umma ambazo zingetumika kuboresha hu-
duma za jamii kama afya, elimu na miundombinu.

Kati ya maneno yaliyoguswa na CAG lipo eneo la serikali
za mitaa ambalo baadhi ya halmashauri zimepata hati cha-
fu na ni tatizo linalojirudia mara kwa mara tangu utawala
Wwa awamu ya tatu na awamu ya nne.

Halmashauri zinapokea fedha nyingi kutoka serikali kuu
na kupitia shughuli zake mbalimbali, inagusa maisha ya
wananchi moja kwa moja, huku kukiwa na uwakilishi wa
moja kwa moja wa wananchi katika utekelezaji wa miradi
ya maendeleo.

Tayari Rais ameshatoa maelekezo ya kusimamishwa kazi
kwa Mkurugenzi Mkuu wa TPA, kupisha uchunguzi huku
akimwagiza Waziri wa Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Seri-
kali za Mitaa (TAMISEMI), kuchukua hatua kwa ubadhirifu
uliobainishwa na CAG.

Aidha, Waziri wa TAMISEMI ameagiza kuchukuliwa hatua
kwa wakaguzi wa ndani na waweka hazina wa halmashauri
nane zilizopata hati chafu, huku akipeleka majina ya waku-
rugenzi wa halmashauri hizo kwa rais ambaye ndiye mam-
laka ya uteuzi.

Ni matumaini yetu kuwa ripoti hizo zitafanyiwa kazi na
kutakuwa na uwajibikaji wa kina kwa kila aliyehusika kwa
namna moja au nyingine kusababisha hasara kubwa.

Tunatarajia kuona uwajibikaji na kurudishwa kwa fedha
za umma, lakini uhalisia kwenye mashirika ya umma
ambayo kwa uendeshaji wake yamegeuka kuwa mchwa
anayetafuna fedha za umma ambazo zingetumika kwenye
miradi ya maendeleo inayogusa maisha ya watu moja kwa
moja.

Watanzania wanataka kuona uwajibikaji, wanataka kuo-
na fedha zao zinatumiwa ipasavyo kwa kuwa bado wana
mahitaji ya msingi kama ya zahanati, vituo vya afya, vifaa
tiba, dawa, miundombiu ya elimu na huduma za maji, am-
bazo huenda wamezikosa kutokana na kukosa fedha za
kugharamia.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
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Wadau wote elimu wahusike
W. katika ujenzi maktaba shule

MAKTABA za shule zinatajwa
kuwa kiungo muhimu katika
kukamilisha malengo ya elimu
ya msingi na sekondari, amba-
7o humtayarisha mwanafunzi
kuwa raia bora katika jamii
yake na taifa kwa ujumla.

Vilevile, maktaba inamwez-
esha na kumkuza mtumiaji
kuwa na tabia ya kuendelea
kujifunza, uwezo wa kutafiti,
kudadisi, kubuni, kuhoji, ku-
chambua na kutathmini hali ya
mambo, ili kumfikisha katika
uamuzi sahihi.

Kama ilivyo kwingineko,
maktaba za shule zinapaswa
kuwa na mkusanyiko wa vitabu
vya ziada na kiada kwa maso-
mo yote, vitabu rejea, muhtasa-
ri ya masomo, atlasi, vitabu vya
hadithi, kazi zilizofanywa na
wanafunzi, karatasi za mitihani
iliyopita na ramani mbalimbali
duniani.

Bado kuna upungufu, shule
nyingi za msingi na sekondari
hazina huduma hiyo, hali inay-
osababisha wanafunzi kukosa
sehemu ya kwenda kujisomea,
hivyo kukosa sehemu ya ku-
jiongezea ujuzi na uelewa kwa
wakati wake kwa kutumia ny-
enzo hiyo ya shule.

Nikiri, serikali imekuwa
ikiboresha miundombinu ya
shule za umma hasa za msingi
na sekondari, ikiwa ni pamoja
na ujenzi wa maktaba madar-
asa, pia majengo kwa ajili ya
maabara.

Juhudi hizo ni nzuri na za ku-
ungwa mkono, lakini ikiweze-
kana, kasi ya ujenzi wa mak-

taba za kisasa na ununuzi wa
vitabu mbalimbali kwa ajili ya
shule za umma ingeongezwa
zaidi.

Hiyo inatokana na ukweli
kwamba, maarifa yamejificha
katika vitabu, ambavyo kama
vitakuwapo vya kutosha katika
maktaba na wanafunzi wakaji-
somea, watajiongezea uelewa
wa mambo mbalimbali.

Maktaba ni sehemu iliyoteng-
wa kwa gjili ya kujisomea, ku-
jifunza kwa njia ya kusoma
maandiko katika vitabu na
machapisho mbalimbali kwa
lengo ya kujiongezea ujuzi au
uelewa.

Vitabu na machapisho yali-
yomo kwenye maktaba, yana-
lenga kuongoza uelewa, maar-
ifa na ujuzi kwa wasomaji na
hasa wanafunzi, hasa kupitia
vitabu wa kiada na ziada.

Kimsingi, mwanafunzi ana-
pomaliza kufundishwa na
mwalimu darasani, ni muhimu
atenge muda wa kwenda
maktaba kujisomea vitabu
vinavyoendana na kile alicho-
fundishwa darasani, ili ku-
panua wigo wa uelewa kwa
kutumia vitabu mbalimbali vya
marejeo.

Hivyo, mwanafunzi kutege-
mea tu ‘notisi’ za mwalimu
wake bila kutafuta njia ny-
ingine ya kujisomea na hasa
kwenye maktaba, hawezi kuwa
na maarifa ya kujitosheleza na
pia atakosa na ujuzi na uelewa
zaidi wa vitabu mbalimbali.

Kwa muda mrefu sasa, seri-
kali imekuwa ikiboresha mi-

undombinu ya shule za umma
hasa za msingi na sekondari,
ikiwa ni pamoja na ujenzi wa
madarasa, majengo kwa ajili ya
maabara na pia maktaba.

Hivyo, suala la kuwapo kwa
maktaba katika shule ni jambo
la msingi, ambalo wadau wote
wa elimu wakiwamo wazazi,
ni vyema wakashiriki kwa hali
na mali kuhakikisha shule za
umma zinakuwa na huduma
hiyo.

Wapo baadhi ya wadau am-
bao wameonyesha mfano wak-
iwamo wa wilaya ya Musoma
mkoani Mara, ambao sasa wa-
nashirikiana na serikali katika
ujenzi wa maktaba katika shule
zote 111 za msingi na 22 za se-
kondari.

Kwa mujibu wa Mkuu wa
Wilaya hiyo, Dk. Vincent An-
ney, nguvukazi yao inatumika
kusoma, maji, mchanga, mawe
na kokoto, kufanikisha ujenzi
huo na kwamba wanataka ku-
hakikisha shule zote zinakuwa
na maktaba.

Katika maelezo yake, mkuu
huyo wa wilaya, anasema wapo
wafadhili wanaosaidia upati-
kanaji wa vitabu na samani za
maktaba, ili kusaidia wanafunzi
na watu wengine kujisomea ka-
tika mazingira safi.

Pamoja na ujenzi huo, ipo
pia haja ya kuhamasisha watu
kutambua umuhimu wa ku-
jisomea ili kutenga muda wa
kwenda katika maktaba am-
bazo zimeanza kufanya kazi
ili wawe wanasoma vitabu na
machapisho mbalimbali.
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Mtuhumiwa
wa ujambazi
auawa
akipambana
na polisi

Na Deogratius Nsokolo, KIGOMA

MTU mmoja anayesadikiwa
kuwa jambazi ameuawa katika
majibizano ya risasi na polisi na
wengine watano kukimbia katika
eneo la Kagerankanda, wilayani
Kasulu, mkoani Kigoma, juzi
usiku.

Kamanda wa Polisi, Mkoa wa
Kigoma, Kamishna Msaidizi wa
Polisi, Charles Manyama, alisema
polisi walipata taarifa toka kwa
raia wema kuwa kuna kundi la
watu sita wenye silaha katika
eneo hilo na polisi waliokuwa
doria walikwenda kukabiliana
nao.

Alisema katika majibizano
ya risasi mtu mmoja ambaye
hajatambulika alijeruhiwa na
kufariki baadaye wakati akikim-
bizwa hospitali huku wenzake
watano wakifanikiwa kukimbia.

Kamanda alisema marehemu
alikutwa na bunduki moja ya
kivita aina ya AK 47 na maga-
zine yenye risasi 17 katika eneo
la tukio.

Kamanda Manyama alisema
mwili wa marehemu umehifa-
dhiwa katika Hospitali ya Wilaya
va Kasulu kwa uchunguzi na
utambuzi na msako mkali kwa
waliokimbia, amewaomba wa-
nanchi kuendelea kutoa ushiriki-
ano kwa jeshi hilo.

Kutokana na tukio hilo baadhi
ya wananchi wameliomba Jeshi
la Polisi kuongeza ulinzi katika
maeneo hatarishi hasa katika
barabara ya Kasulu-Kibondo na
Kasulu-Kagerankanda ili kuko-
mesha matukio ya uhalifu.

'Sekta ya madini yaingiza
bil. 400/- miezi minane

Na Augusta Njoji, DODOMA

WAZIRI wa Madini, Dotto Biteko, amese-
ma ndani ya miezi minane serikali im-
ekusanya Sh. bilioni 399.09 kupitia sekta
ya madini nchini.

Biteko aliyasema hayo jana alipokuwa
akijibu hoja kwenye kikao cha Kamati ya
Kudumu ya Bunge ya Nishati na Madini.

Alisema sekta hiyo imezidi kuima-
rika miaka ya hivi karibuni kutokana na
juhudi za serikali ikiwamo kuanzisha na
kusimamia masoko na vituo vya kuuzia
madini katika maeneo yote yanapopati-
kana madini nchini.

-

(

“Kasi ya ukusanyaji na mchango wa
sekta ya madini katika Pato la Taifa
umeongezeka ambapo Kkatika Kkipindi
cha Julai 2020 mpaka Februari 2021, seri-
kali ilikusanya jumla ya Sh. bilioni 399.09
sawa na asilimia 113.73 ya lengo ya maku-
sanyo kwa kipindi husika,” alisema.

Waziri Biteko alisema kuwa, juhudi za
kuanzisha na kusimamia masoko na vi-
tuo vya madini imesaidia kuongeza uku-
sanyaji wa maduhuli ya serikali, mapato
yamekuwa yakiongezeka mwaka hadi
mwaka. Alisema katika kipindi cha robo
tatu ya mwaka 2020 mchango wa Sekta
ya Madini umekuwa kwa asilimia 6.4 na

lengo la wizara ni kufikia asilimia 10 ifi-
kapo mwaka 2025.

Naye Katibu Mkuu Wizara hiyo, Prof.
Simon Msanjila, alisema wizara ime-
shaandaa timu ili kuanza kuandaa
utekelezaji wa kituo cha utalii wa madini
na yanayopatikana nchini yataonyeshwa
hapo ili kuongeza mapato yatokanayo
na rasilimali hiyo.

Hata hivyo, alisema katika kudhibiti
utoroshaji wa madini ya dhahabu wiz-
ara imesajili mialo yote ili kuhakikisha
kiasi kinachozalishwa katika kila mwalo
kinapelekwa kuuzwa katika masoko ya
madini yaliopo nchini.

Kinamama wakichimba msingi kwa ajili ya ujenzi wa maktaba ya Shule ya Msingi Karubugu iliyopo Kata ya Mugan-
go, Wilaya ya Musoma mkoani Mara, juzi ikiwa ni kuchangia nguvu kazi yao katika uboreshaji wa miundombinu ya

shule hiyo. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Ummy: Hoja 15 za Muungano zimepatiwa ufumbuzi

Na Augusta Njoji, DODOMA

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Maka-
mu wa Rais, Muungano na
Mazingira, Ummy Mwalimu,
amesema hoja 15 kati ya 25 za
Muungano zilizosajiliwa, zime-
patiwa ufumbuzi huku 10 ziliki-
wa kwenye ngazi mbalimbali za
maamuzi.

Mwalimu aliyasema hayo jana
alipokuwa akiwasilisha taarifa
za utekelezaji wa mpango na
bajeti kwa mwaka wa fedha
2020/21 na makadirio ya ma-
pato na matumizi kwa mwaka
wa fedha 2021/22 kwa Kamati ya
Kudumu ya Bunge ya Katiba na
Sheria.

“Kupitia vikao vya pamoja

baina ya Serikali ya Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania (SMT)
na Serikali ya Mapinduzi ya Zan-
zibar (SMZ), chini ya uenyekiti
wa Makamu wa Rais wa Jam-
huri ya Muungano wa Tanzania
jumla ya hoja 25 zilisajiliwa na
kati ya hizo hoja 15 zimepatiwa
ufumbuzi, 10 ziko katika ngazi
mbalimbali za maamuzi,” alise-
ma.

Alisema serikali zitahakikisha
kero zinazojitokeza zinapatiwa
ufumbuzi mapema kwa mustak-
abali endelevu wa Muungano.

“Serikali itaendelea kuzipatia
ufumbuzi changamoto za Muun-
gano kadiri zinavyojitokeza na
kuhakikisha hoja za Muungano
ambazo zimepatiwa ufumbuzi

maazimio na makubaliano yake
yanatekelezwa na pande zote
mbili za Muungano,” alisema.
Alitaja mafanikio yaliyopati-
kana katika mwaka wa fedha
wa 2020/2021 kuwa ni pamoja
na kuratibu vikao vya kamati ya
pamoja ya SMT na SMZ ya kushu-
ghulikia masuala ya Muungano,
kikao cha kusaini hati tano za
makubaliano ya kuondoa kwe-
nye orodha ya hoja za Muunga-
no, hoja zilizopatiwa ufumbuzi
kilichofanyika Oktoba 17, mwaka
Aldha alisema katika l<uratibu
masuala ya kiuchumi na kijamii,
taasisi 12 zilitembelewa Tanza-
nia Bara na Zanzibar kwa lengo
la kufuatilia utekelezaji wa ma-

jukumu ya taasisi za Muungano
na miradi ya maendeleo inay-
otekelezwa pande hizo mbili.

“Kuratibu masuala yasiyo ya
Muungano ili kuimarisha ush-
irikiano kati ya Serikali ya Jam-
huri ya Muungano wa Tanzania
na Serikali ya Mapinduzi ya
Zanzibar ambapo vikao saba vya
ushirikiano vilifanyika,” alisema.

Akizungumzia mwaka wa fed-
ha ujao, alisema ofisi yake itawe-
ka mkazo katika kutatua kero za
Muungano hususan masuala ya
fedha, kuimarisha ushirikiano
kwa taasisi zisizo za Muungano
zenye sekta zinazoshabihiana
na kutolea mfano sekta za afya,
elimu na mawasiliano.

Alisema kuwa SMT na SMZ

zitaendelea kushirikiana katika
kuibua miradi mbalimbali ya
maendeleo ambayo hufadhiliwa
na washirika wa maendeleo kwa
manufaa ya wananchi wa pande
mbili za Muungano.

“Miradi ambayo imewasaid-
ia wananchi wa pande zote
mbili za Muungano kushiriki
na kuinua hali zao za kiuchumi
pamoja na kuongeza ajira kupi-
tia utekelezaji wa miradi mbal-
imbali ya maendeleo,” alisema.

Mwenyekiti wa Kamati ya
Kudumu ya Katiba na Sheria,
Mohammed Mchengerwa, ali-
ishauri serikali kuendelea kutoa
elimu hususan kwa vijana wali-
ozaliwa baada ya Muungano
kuelezea fursa na faida zake.
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Wananchi Chato waingia

wasiwasi kuondoka JPM

Na Richard Makore, aliyekuwa CHATO

SIKU nne baada ya aliyekuwa Rais wa
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Hay-
wilayani Chato, mkoani Geita, baadhi ya
wananchi wilayani humo wameonyesha
wasiwasi wao kama mji huo utaendelea
kukua kibiashara kama ilivyokuwa awali.

Miongoni mwa vitu vilivyovutia wa-
fanyabiashara wengi kuwekeza Chato ni
pamoja na kuwapo miundombinu mizuri
ya barabara, umeme, maji, elimu, afya
pamoja na jina la Magufuli.

Baadhi ya wafanyabiashara hao wal-
isema jina la Magufuli lilivuta watu wengi
kuwekeza Chato tangu alipoingia ma-
darakani mwaka 1995.

Mfanyabiashara wa nyumba za kulala
wageni, Mwita Chacha, alisema mji wa
Chato ulianza kukua kidogo kidogo, lakini
kasi iliongezeka baada ya Hayati Magufuli
kuchaguliwa kuwa mbunge mwaka 1995.

Alisema hapo awali Chato ilikuwa Jim-
bo la Bihalamulo Mashariki, kabla ya eneo
hilo kugawanywa na kupatikana jimbo
hilo ambalo Hayati Magufuli aliendelea
kuliwakilisha.

Chacha alisema baada ya Hayati Magu-
fuli kupata ubunge alipeleka maendeleo
ya haraka katika jimbo hilo ikiwamo ku-
jenga barabara, maji, elimu na afya.

Hata hivyo, Chacha alisema watu wengi
walikuwa wanakwenda Chato kuwekeza
kutokana na jina la Magufuli huku waki-
amini mji huo ungeendelea kukua.

Alisema baada ya Magufuli kuwa rais
wa awamu ya tano, watu wengi wal-
iongezeka mjini Chato ambao walitoka
maeneo mbalimbali ya nchi ikiwamo
mikoa ya jirani.

Mfanyabiashara wa chakula mjini
Chato, Clory Daudi, alisema tangu ulipo-
tangazwa msiba wa Hayati Magufuli watu
waliongezeka mjini humo ghafla.

Alisema wananchi hao walichangia ku-

fanya biashara ya chakula usiku na mcha-
na na licha ya bei kuongezeka, walifanya
biashara.

Glory alisema anaamini wafanyabi-
ashara wengi hasa wakubwa walikuwa
wanawekeza Chato kutokana na jina la
Hayati Magufuli ambalo nyuma yake li-
libeba watu wengi.

Akizungumzia maisha ya Chato baada
ya Hayati Magufuli, mbunge wa jimbo
hilo, Medard Kalemani, aliwataka wa-
nanchi kushikamana na kuendelea eneo
hilo.

“Chato itaendelea kuwa imara sana
kesho, sasa na kuliko jana na nawaomba
wana Chato tumuenzi Hayati Magufuli
kwa kudumisha mshikamano wetu,”
alisema.

Kalemani aliwahakikisha wananchi
wa Chato kwamba miradi iliyoanzishwa
itamalizika ili kutimiza ndoto za Hayati
Magufuli ambazo alikuwa akiziota wakati
wa uhai akiwa rais.

otk

Watuhumiwa wa kosa la kukutwa na nyara za serikali ikiwamo ngozi ya chui, zenye thamani ya Sh. milioni 8, Adam

[
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Mohamed (wa pili kushoto) na mwenzake, Nganya Mkanyagae, wakisindikizwa na Polisi kuingi katika chumba cha Ma-

I
. Wamtaka CAG
kukagua ujenzi
jengo h/shauri

Na Samson Chacha, TARIME

WAKAZI wilayani Tarime
mkoani Mara hususani wa
Halmashauri ya Mji Tarime,
wamemwomba Mdhibiti na
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za
Serikali (CAG), Charles Kichere,
Waziri wa TAMISEMI, Selemani
Jafo na Katibu Mkuu TAMISEMI,
Joseph Nyamhanga, kutuma
wakaguzi kufuatilia matumizi ya
Sh.1,538,932,264.21 kati ya Sh.
3,115,458,992.30 zilizotolewa na
Serikali Kuu kwa ajili ya ujenzi
wa jengo la Halmashauri ya Mji
Tarime.

Wametoa ombi hilo kutokana
na madai ya kukwama kwa
ujenzi huo eneo la Bomani.

Wakizungumza na gazeti hili
mwishoni mwa wiki baadhi
ya wakazi wa Mji wa Tarime
waliojitambulisha kwa majina
Maiko Marwa, Matiko Samwel,
Rose Otieno, Wambura Chom-
ete, Rugumba Mairo, Alois

Gitinkwi na Magaigwa
Charles, walisema kuwa wa-
nanchi hususani wa Hal-
mashauri ya Mji Tarime
wamesikitishwa kukwama
ujenzi wa jengo la ghorofa kwa
zaidi ya miezi 8 tangu mwaka
jana na jengo hilo kwa sasa
[imezungukwa na vichaka, huku
ikidaiwa shilingi bilioni 1.5 kutu-
mika katika ujenzi huo.

Waliomba wakague pia ujenzi
wa kituo cha mafuta kinacho-
jengwa Kkatikati ya makazi na
eneo dogo ambalo eneo hilo
kulikuwa na jengo kubwa la
Halmashauri lililokuwa na vy-
umba vingi ambavyo wapangaji
walikuwa wakilipa halmashauri
mamilioni ya fedha, lakini
wamebadilisha matumizi ya
awali ya kujenga ghorofa kwa
ajili ya maduka.

Mwenyekiti wa Halmashauri
va Mji Tarime, Daniel Komote,
alisema kuwa ujenzi wa jengo
la ghorofa la Halmashauri eneo
la Bomani ulianza Aprili 10, 2017
na mkandarasi alikuwa Wakala
wa Majengo (TBA) ambapo
Aprili 10, 2017 mkandarasi huyo
alilipwa Sh. 500,000,000 hati
yva pili mwaka 2018 alilipwa Sh.
325, 145, 912.72 malipo mengine
yalifanyika Oktoba 8, 2018 va
Sh. 152,702,369.93.

Kibano chaja abiria wasiofunga mikanda

Na Stevie Chindiye, TUNDURU

ngumu, ukiwa ni utekelezaji wa

Nkinde

wilayani humo.
aalisema maamuzi

Mkwawa Mtimbalugono, alihoji

hufika  wakiwa  wameumia

JESHI la Polisi kitengo cha Us-
alama Barabarani Wilaya ya Tun-
duru mkoani Ruvuma linaandaa
utaratibu wa kuanza operesheni
za kuwakamata na kuwatoza faini
abiria ambao watabainika kusafi-
ri kwenye magari wakiwa wames-
imama na kutofunga mikanda.
Sambamba na abiria hao, pia
kadhia ya aina hiyo itawakumba
abiria na madereva watakaosa-
fari na pikipiki bila kuvaa kofia

idara hiyo kukabiliana na ajali za
barabarani kwenye wilaya yao.

Maelekezo hayo yametolewa
na Mwenyekiti wa Kamati ya
Usalama Barabarani, Athumn
Nkinde, wakati akifunga kikao
cha wajumbe wa Kamati ya
Usalama Barabarani wilayani
hapa.

Alisema kinachosubiriwa sasa
ni ukamilishaji wa mafunzo kwa
madereva kulingana na maele-
kezo yaliyotolewa na serikali

hayo yamefikiwa baada ya
kubaini uwapo wa kundi kubwa
la abiria ambao wamekuwa wak-
isafiri kutozingatia na kutii maele-
kezo ambayo yamekuwa yaki-
tolewa na wamiliki, wahudumu
na madereva wa vyombo husika
kwa kutoa visingizio ambavyo
vimekuwa vikiwagharimu wami-
liki wa magari na pikipiki kulipa
faini sisizowahusu.

Mmoja wa wajumbe, Rajab

kama serikali ilivyojipanga ku-
wanusuru hasa abiria wa pikipiki
na magonjwa ya ngozi yatakay-
otokana na watu wengi kuchang-
ia uvaaji wa kofia moja.

Wakitoa uzoefu wa majeruhi
ambao hupokelewa hospitalini,
Mganga Mkuu wa Hospitali ya
Serikali ya Wilaya, Dk. Wendy
Robert na mteknolojia wa
mionzi wa Hospitali ya Wilaya
ya Tunduru, Emmnuel Nzige,
walisema majeruhi  wengi

vibaya sehemu za vichwa, hivyo
madhara ambayo hutokana
na ajali hizo ni kubwa mno
ikilinganishwa na sababu ambazo
hutolewa ili kukwepa kuvaa kofia
ngumu na kufunga mikanda
ndani ya magari.

Kamanda wa Kikosi cha Usala-
ma Barabarani Wilaya ya Tundu-
ru, Anosisye Mwaipopo, alisema
kuwa kwa waendesha pikipiki
sharti ni kuvaa kofia ngumu kwa
dereva na abiria wake.
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Vigwaza
yalia

uhaba shule
za sekondari

Na Julieth MKireri, VIGWAZA

DIWANI wa Kata ya Vigwaza
Halmashauri ya Chalinze
wilaya ya Bagamoyo, Mussa
Gama, amesema kata yake
kwa sasa inakabiliana na
tatizo la uhaba wa shule za
sekondari.

Amesema hali hiyo inasaba-
bisha baadhi ya wanafunzi
kulazimika kutembea umbali
mrefu.

Gama alisema wana uhitaji wa
shule za sekondari tano ili
kuwawezesha wanafunzi ku-
fika shuleni kwa muda mfupi
na kurejea nyumbani kwo.
Diwani huyo aliyaeleza hayo
juzi alipokuwa akizungumza
na waandishi wa habari
vilivyopo katika kata hiyo
wanafunzi wanasafiri umbali
mrefu hadi Vigwaza ilipo
shule, jambo ambalo linasa-
babisba baadhi yao kukati-
sha masomo kwa kutomudu
umbali huo.

Gama alitaja maeneo ambayo
wanafunzi wanatoka na kwen-
da hadi shule ya Sekondari ya
Vigwaza kuwa ni Ruvu Daraja-
ni, Vigwaza Kambini, Vigwaza
kwa Zoka, Milo, Kidogozero,
Buyuni, Chamakweza, Mnindi,
Kitonga na Visezi.

Alisema kwa sasa baada ya
Ruvu Darajani kutoka Ranchi
va Taifa ya Narco, wanatarajia
kujenga shule ya sekondari
itakayosaidia wanafunzi wa
maeneo hayo kusoma karibu.
Aliishukuru Serikali kupitia
Wizara ya Mifugo na Uvuvi
kwa kuwapatia eneo hilo
ambalo watajenga mradi wa
shule kushirikisha wananchi
na Serikali.

Diwani huyo amewaomba
wakazi wa Vigwaza kue-
ndeleza umoja, upendo na
mshikamano waliokuwa nao
kwa miaka mingi, kuhakikisha
wanajitokeza kwenye mikuta-
kero zinazowakabili zifanyiwe
kazi kwa haraka.

kwa sasa baada ya
kupata eneo katika
Kijiji cha Ruvu Darajani
kutoka Ranchi ya Taifa
ya Narco, wanatarajia
kujenga shule ya se-
kondari itakayosaidia
wanafunzi wa maeneo
hayo kusoma Karibu.

Kinamama wawakwepa wenza
wao kutumia uzazi wa mpango

Na Pendo Thomas,
KIGOMA

ANAWAKE wen-

gi walio kwenye

ndoa wanalazi-

mika kuacha ku-

fuata maelekezo ya wataala-

mu wa afya katika kutumia

njia za uzazi wa mpango na

kutumia njia ambazo wenza
wao hawataweza kuzibaini.

Akielezea hali hiyo Mganga

Mkuu Halmashauri ya Wilaya
ya Kasulu, Robert Rweban-
gira, alisema wamebaini wa-
nawake wengi kutumia njia
ya sindano au vidonge kama
hatua ya kuficha kubainika
kujihusisha na matumizi
hayo.

Rwebangira alieleza aina
hiyo ya kupanga uzazi ina-
paswa kutumika kwa muda
ufupi kati ya miezi sita na
isizidi miaka miwili, tofauti

na hapo inaweza msaba-
bishia mwanamke kupata
maudhi madogo madogo
pamoja na hatari ya kuchele-
wa au kushindwa kupata
ujauzito.

“Wanawake wengi wana-
tumia njia za muda mfupi
kwa kipindi kirefu, hiyo ni
hatari na ni mbaya kwa afya
ya uzazi,” alisema.

Mwanaume mmoja kwa
sharti la kutokutajwa jina,

alilieleza gazeti hili kuwa
hakubaliani na matumizi
ya njia za kisasa za uzazi
wa mpango, lakini baadaye
alibaini mwenza wake ana-
tumia njia ya sindano kwa
siri.

“Sikuwa tayari mke wangu
ajiingize kwenye matumizi
hayo, lakini naona baada ya
kuzaa watoto wawili mfu-
lulizo akajiongeza pasipo
ruhusa yangu,” alisema.
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Mwalimu James Eliamani Mmbando (kulia), akimkabidhi kiti choo (Commode Chair) mmoja wa wazee wenye mahitaji

maalumu wanaotunzwa katika Makazi ya Wazee wasiojiweza Miembeni, Manispaa ya Moshi. Mmbando kwa kushiriki-
ana na marafiki zake akiwamo Franziska Aadler kutoka Ujerumani wamejitolea mablanketi, mashuka, masweta, soksi,
vyakula vya aina mbalimbali, sabuni, na mahitaji mengine mbalimbali yenye thamani ya zaidi ya milioni nne. PICHA:

JAMES LANKA

Wazazi, walezi waelezwa mwarobaini wa utapiamlo

Na Restuta Damian, KARAGWE

goyagoye na Nyamweli Kata ya Kilulu-
ma Wilaya ya Karagwe mkoani Kagera,
wameshauriwa kutumia vyakula wana-
vyozalisha shambani na mifugo katika
kuimarisha afya za watoto chini ya mia-
ka mitano ili kuondoa utapiamlo.

Rai hiyo ilitolewa na muuguzi msaid-
izi wa zahanati ya Nyakagoyagoye, Win-
ston Byaton, wakati akielezea Nipashe
jinsi hali ya utapiamlo kwa watoto wa-
naofika kwenye zahanati hiyo.

Byaton alisema, kwa kipindi cha Feb-
ruari mwaka huu zahanati ilifanya vi-

pimo kwa watoto 15 waliohudhuria na
kubaini kati yao mmoja kuwa na utapi-
amlo mkali na wawili kuwa na wa kadri.
“Vipimo vyetu vilibaini watoto wata-
tu kati yao 15 ndio walipata utapiamlo
na hao ni kwa bahati walifika zahanati
wapo wengi, lakini juhudi zetu ni ku-
wapatia elimu kwani vyakula wanavyo,”
alisema Byaton.
za wananchi ni kilimo na ufugajilicha ya
wao kupenda kuuza badala ya kutumia
kwenye familia zao kama chakula.

Nyamieli, alisema, tatizo la kuwa na wa-

toto wenye udumavu ni kukosa elimu
ya kuandaa chakula cha kumlisha.

imo na mifugo na kuzalisha kwa wingi,
shida ni nini? Kitumie kama lishe ya
mtoto mdogo na muda gani atakuwa
kupewa kwa siku,” alisema Gervas.
goyagoye, alisema njia ya kusaidia ni
vikao vya lishe kupitia mikusanyiko ya
fanya.Mbaga alisema, mtoto anadhoofi-
ka akiwa mdogo na ukikuta anacheza
na wengine huwezi kujua kama ana
miaka mitano, hana tofauti na wa miaka
miwili.
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Bil. 1.5/- kuweka mfumo
wa majitaka chuo kikuu

Na Ashton Balaigwa, MORO-
GORO

ERIKALI imeihakikishia
Kamati ya Kudumu ya
Bunge ya Hesabu za Seri-
kali (PAC) itatoa Sh. bil-
ioni .5 kukamilisha mfumo wa
kudumu wa majitaka eneo jipya
la Chuo Kikuu Mzumbe mkoa-
ni Morogoro kwa ajili ya kukidhi
matumizi ya muda mrefu.

Kauli hiyo imetolewa na Ka-
tibu Mkuu wa Wizaraya Elimu,
Sayansi na Teknolojia, Dk. Leon-
ard Akwilapo,alipozungumza na
kwa njia ya simuna Mwenyeki-

ti wa kamati hiyo, Naghen-
jwa  Kaboyoka, ilipotembe-
lea Chuo  hicho kwa ajili ya

kuangalia na kukagua mradi
mkubwa wa  ujenzi wa ma-
bweni mapya manne yaliyo-
jengwa kwa fedha zilizotolewa
na Serikali kuu ambayo kwa
sasa yamekamilika.

Mradi wa ujenziwa mabweni
manne ya ghorofa za kisasa am-

bayo yamejegwa kwa gharama
ya Sh  bilioni 6. 5 yana uw-
ezo  wakuchukua idadiya
wanafunzi 1,024.

Mwenyekiti wa kamati hiyo
baada ya kuzungumza na Katibu
mkuu wawizarahiyo Dk. Ak-
wilapo, aliwaeleza ~wajumbe
wa kamati hiyo kuwa wiz-
ara imeahidi kutoa Sh. bilioni
1.5 ifikapo Aprili mwaka huu za
kujenga mfumo  wa kudumu
wa majitaka.

Kwa sasa licha ya kukami-
lika kwa ujenzi wa mabweni
hayo, lakini mfumo uliopo
wa majitaka uliojengwa hauna
uwezowa kukidhi mahitaji yali-
yopo kwa miaka mingi ijayo .

Kuhusu uboreshaji wa
elimu, aliushauri  uongozi
wa Chuo hicho kuona haja
ya kuangalia upya mitaala in-
ayofundishwa na kuandaa ile
ambayo itawawezesha wabhit-
imu  kujiajiri wenyewe badala
ya kutegemea  zaidi ajira za
kuajiriwa.

Alisema Serikali in-
awekeza kwenye vyuo ikiwemo

na Chuo hicho, hivyo ni
matarajio ni kuona  kwamba
uwekezaji huo  mkubwa un-

aleta matokea mazuri kwa wa-
hitimu  kwa kuitumia  kujiajiri
wao wenyewe badala ya kuende-
lea kutegemea ajira za kuajiriwa.

Naye Kaimu Makamu Mkuu
wa Chuo Kikuu Mzumbe, Prof.
Ganka Nyamsongoro, alisema
licha ya kuwasilisha ombi ya
fedha wizarani za ujenzi wa
mfumo kudumu wa maji taka
Jkwa sasa majengo mapya ya hos-
teli yanasubirivifaa vitandaili
yaanze kutumika.

“ Haya majengo tayari yana
mfumo wa muda wa maji taka na
jitihada zinazofanyika ni kuupan-
ua zaidi mfumo huo na kuuin-
giza kwenye mfumo mkubwa wa
majitaka kutokana na matarajio
ya ongezeko la watu na majengo
zaidi kwa baadaye,” alifafanua
Prof. Nyamsongoro  mbele ya
wajumbe wa Kamati hiyo.

Alisema Chuo piakimepanga
kunaza kununua samani zinazo-
hitajika kwa kutumia fedha za
mapato ya ndani wakati wakisub-
iri kupatiwa fedha kutoka Seri-
kali kuu.

Akizungumzia kuhusu ubore-
shaji wa mitaala ya kufundishia,
Mwenyekiti wa Baaraza la
Chuo hicho, Prof. Mathew Lu-
hanga, alisema kinachopaswa
kufanyika kuboresha mitala
inayotolewa kuendana na maz-
ingira  yaliyopo ili kuwezesha
wahitimu kuwa na uwezo wa
kujiajiri baada ya kuhitumu mas-
0mo yao.

Alisema ili kwenda na wakati
namabhitaji halisiya Ulimwen-
gu wawasasa, nivyema Mene-
jimenti za Vyuo Vikuu kikiwemo
na Mzumbe kutoa fursa kwa
wahadhiri wao kwenda kuhud-
huria kozi fupi fupi kulingana na
mabadiliko  yanayojitokeza ili
kuwajengea umahiri zaidi kul-
ingana na mabhitaji ya karne ya
sasa.

Wakuu wa shule
waguswa NMB
kuwawezesha

Na Mwandishi Wetu

BAADHI ya walimu wakuu katika
shule za sekondari na msingi Kanda
va Kaskazini wameeleza kuvutiwa
na utaratibu wa misaada wanaopata
kutoka Benki ya NMB, kwa kuwa
imekuwa na mguso mkubwa kwe-
nye maendeleo ya elimu nchini.

Wakizungumza kwa nyakati
tofauti walimu hao kutoka mkoa
wa Tanga, Kilimanjaro na Arusha
wameeleza namna misaada kutoka
NMB ilivyofika kwa wakati na kuwa
sehemu ya mabadiliko kwenye
kujifunza na kuwasaidia wazazi
jukumu la kupatikana madawati,
madarasa na vifaa vya kufundishia.

Ikiwa ni sehemu ya utaratibu
wa kurudisha kwa jamii asilimia
moja ya faida inayopatikana kwa
mwaka wa fedha, NMB wamekuwa
na mfuko maalum ambao husaidia
elimu, majanga na huduma za afya
ambapo baada ya kukabidhi vifaa
hivyo timu maalum huzunguka
kuangalia ikiwa walengwa wame-
fikiwa na misaada husika.

Mwalimu Mkuu wa Shule ya
Msingi Msambiazi wilayani Ko-

rogwe Mkoa wa Tanga, Selemani
Kombo, alisema shule yake ufaulu
umeongezeka baada ya kupata
msaada wa kumalizia darasa na
ofisi ya walimu.

“Mngekuja miezi kadhaa kabla
va leo (Machi, 2021) mngeshuhudia
maajabu sana, maana kwa kweli
shule hii ilikuwa na hali mbaya kwa
upande wa ofisi ya walimu, hata
baadhi ya madarasa hayakuwa hivi
mnavyoyaona,” alisema Mwalimu
Kombo na kuongeza:

“Tulikuwa na kikao cha wazazi na
viongozi wa shule, ndipo tulipopata
taarifa kuwa Benki ya NMB inatoa
misaada ya Vvifaa vya kuezekea na
madawati, tukasema sisi shida yetu
ni vifaa vya kuezekea. Asanteni
sana tulipokea mabati na mbao za
kuezekea, tunashukuru fedha am-
bazo tulipanga kuzitumia kuezeka
tulizielekeza kwenye kupaka rangi
na vifaa vingine hadi jengo likaka-
milika.”

Mwalimu Mkuu wa Shule ya
Sekondari Semkiwa iliyopo Korog-
we, Deborah Singu, akizungumzia
msaada wa Viti 55 na meza zake,
alisema msaada huo umewaonye-
sha namna wanafunzi wao wal-
ivyokuwa na kiu ya kukaa sehemu
nzuri.

“Kwanza niwahakikishie msaada
tumeupokea kama tulivyoomba,
Kimsingi hivi viti na meza ni imara
sana hata wanafunzi wanavigom-
bania. Cha kufurahisha hawa
wanafunzi wa kidato cha nne baada
ya kuona darasa lao ni zuri walia-
mua kuchangishana wakanunua saa
ya ukutani ili wawe wa kipekee,”
alisema Mwalimu Singu.

Naye Mwalimu wa Taaluma
shuleni hapo, Mwalimu Bashir Abdu,
alisema kwa kiasi kikubwa shule
yao ya Sekondari Semkiwa im-
ekuwa na mabadiliko makubwa ki-
taaluma baada ya wanafunzi kupata
nafasi nzuri za kukaa madarasani.

‘
Wanafunzi wa kidato cha nne Shule ya Sekondari Semkiwa, Wilaya ya Korogwe mkoani Tanga, wakikalia meza na viti vilivyo-
tolewa msaada na Benki ya NMB ikiwa ni sehemu ya benki hiyo kurejesha faida kwa jamii. Aliyesimama ni Mkuu wa Shule hiyo,
Deborah Singu. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Rorya yamkumbuka JPM kwa miradi

Na Samson Chacha, RORYA Hayati Magufuli, na kuahidi kumuunga
mkono Rais Samia Suluhu Hassan kwa
kuyaendeleza mazuri aliyoyaanzisha kwa
taifa. Alisema msiba ni mkubwa kwa taifa.

Ochele alisema taifa limepata pigo kub-
wa kuondokewa na kiongozi shupavu na
mtetezi wa wanyonge, hivyo wananchi wa
Rorya tunatoa pole kwa

familia ya marehemu hususan Mama
Janeth Magufuli na kwa Watanzania wote ili

kumwenzi kiongozi huyo.

“Tunatakiwa kumuunga mkono kwa ngu-
vu zote kwa hali

namalimama wetu Rais Samia ili tuweze

kuyaenzi matendo mema aliyotuachia
ikiwamo miradi ya maendeleo kama kutu-
jengea Hospitali ya Mkoa ya Kwangwa
Mkoa wa Mara, Mahakama Kuu Mu-
soma, Hospitali ya Wilaya Rorya na vituo
vya afya.. tushikamane tuwe kitu kimoja
kumuunga mama yetu Samia, “ alisema
Ochele.

KAMATI ya Siasa ya Chama Cha Mapin-
duzi (CCM) Wilaya ya Rorwa mkoani Mara,
imetoa pole kwa familia na Watanzania ku-
tokana na kifo cha aliyekuwa Rais wa Tan-
zania, Hayati Dk. John Magufuli.

Katika kikao hicho kilichofanyika mjini
Utegi, Mwenyekiti wa CCM Wilaya ya

Rorya, Charles Ochele, alitoa pole kwa
Watanzania na familia ya
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MAZITO YA VIJANA ELIMU KILWA NJINJO

« Waonyesha maajabu ujenzi madarasa « Baada kue-
limishwa, wameamka vilivyo « Kilichoshindikana, wao
wamekiweza « TAMISEMI, Halmashauri zawaunga mko-
no - Mpya sasa washinikiza watoto vvafugan wakasome

TU anapozungum-

huenda si wote wana

ufahamu. Kipo katika
kata ya Njinjo umbali wa kilomita
69, kutoka ilipo Halmashauri ya
Wilaya ya Kilwa, mkoani Lindi.
Kuna mambo yametokea ya map-
induzi makubwa katika elimu.

Hapo ni mahali ambako ni
umbali wa kilomita mbili na
ya kuharna pa awali kutokana na
mwanzo kuathiriwa na mafuriko
ya bahari.

Nini kinaendelea? Ni namna
zao la mafunzo ya uongozi, ufua-
tiliaji na usimamizi wa rasili-
mali za umma, ikiwamo ulipaji
kodi ulivyoleta mwamko kwa
vijana kushiriki na kusimamia
miradi ya ujenzi wa shule, sam-
bamba na mingine ya maendeleo
mahali hapo.

Asilimia kubwa ya wakazi,
ni wakulima wanaotegemea sana
shughuli ya kilimo cha mazao ya
biashara, ufuta na korosho. Pia
kuna chakula; mahindi, mpunga,
mtama na muhogo.

MWAMKO WAO

Madadi Mkape, MwenyeKiti
wa Jukwaa la Vijana Kata ya
Njinjo (KIYODI), ameiambia
Nipashe kuwa baada ya kupata
mafunzo ya ufuatiliaji na usi-
mamizi wa rasilimali za umma,
uongozi na ulipaji kodi, hivi sasa
hali imebadilika.

Anasema, vijana wengi
wameamka na wahudhuriaji
wa mikutano mbalimbali ya
ikiwamo ujenzi wa madarasa na
miradi mingine.

Mkape anaishukuru Asasi ya
ActionAid Kilwa, kwa kuwapa
vijana mafunzo, kwani nyenzo ili-
yowafumbua macho asilimia 75 ya

- =i

PICHA: BEATRICE PHILEMON

idadi yao.

Hivi sasa wamekuwa wahud
dharura wakiwa na weledl wa
kuhoji kilichomo kwenye ajenda
jambo lililo tofauti sana na miaka
yanyuma.

“Kwa mfano, baada ya kupata
mafunzo, tuliibbua changamoto ya
ujenzi wa madarasa katika Shule
ya Msingi Njinjo,” anaeleza.

Katika ufafanuzi wake, Mkape

T

madarasa maw111 na walikuwa
wamefikia hatua ya ujenzi wa
‘rinta’ ikaonekana wametumia
shilingi milioni 18.

WAINGILIA KATI DOSARI

“Mimi kama Mwenyekiti wa
Jukwaa la Vijana Kata ya Njinjo,
sikupendezwa na ile takwimu ya
hela iliyotumika. Niliona kama

-

tunafanyiwa isivyo, kwa sababu
mbali na hiyo hela, pia kuna
wafadhili walichangia mifuko 145
kusaidia ujenzi,” anasema.

Anasema, kati ya mifuko 145,
Mbunge wa Kilwa Kaskazini,
Vedasto Ngombale Mwiru, ali-
changia mifuko 70 na Mangungu
Ali, alichangia mifuko 75, iliyo-
tolewa mwaka jana.

Kijana huyo anasema baada
ya kuona walakini huo, anaeleza

hatua yake kwamba Nllnnwornba
Mkutano Mkuu wa Kijiji, ili wat-
ueleze zile hela zimetumika vipi.

“Pia katika mkutano huo, nili-
omba vijana wafike kwa wingi,
ili tutakaposomewa mapato na
matumizi, tujue hiki kilitumika
vipi, lakini bahati mbaya huo
mkutano haukufanyika.

“Illa baadaye sisi kama vijana
tuliomba tena kamati iliyosima-
mia ujenzi kwa mara ya kwanza
na kamati iliyopo kwenye ujenzi
waingie vijana. Kwa bahati nzuri,
walikubali na tukaingia vijana 11,”
anasema na kuendelea: “Kati ya
hao, wavulana tisa, wanawake
wawili na tumeweza kusimamia
ujenzi wa madarasa matatu.”

Anasema, pia Halmashauri ya
Wilaya ya Kilwa kupitia ofisi ya
Mkurugenzi Mtendaji, iliridhishwa
na hatua iliyochukuliwa na kuwa-
patia fedha shilingi milioni 30, ili
kumalizia ujenzi, kutoka pale seri-
kali ya kijiji ilipokuwa imeishia na
tundu tano za choo.

Kiongozi huyo wa kijana
anasema, ujenzi wa madarasa
matatu umeshakamilika, huku
akiwa na ufafanuzi wa ziada: Pia
Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa
na Serikali za Mitaa (TAMISEMI)
imetoa tena shilingi milioni 62.5,
katika Shule ya Msingi Njinjo ili
kujenga madarasa matano.

WANAVYOFANYA KAZI
Mkape anasema, wao jukumu
lao haliishii katika usimamizi

INAENDELEA UK.12



12 I ESA Jumanne Machi 30, 2021

MAZITO YA VIJANA
ELIMU KILWA NJINJO

INATOKA UK.11

pekee, bali wanawajibika kwa
vitendo kuhakikisha vinavyo-
takiwa katika shughuli ya ujenzi
vinafika kwa wakati, ikiwamo
mchanga, kokoto, tofali na vifaa
vingine.

“Kabla ya vijana kuingia kwenye
kamati, ilikuwa kama ‘shamba la
mtu anaamua anavyotaka yeye
anakula, halafu mwisho wa picha
inaonekana kwamba hakuna
kitu chochote kinachoendelea,”
anasema.

Katika ufafanuzi wake wa hoja
hiyo, Mkape anasema tangu wao
vijana waingie katika uamuzi
ndani ya kamati husika, hivi sasa
msamiati ‘shamba la bibi’ lina-
toweka, pesa zote za serikali au
rasilimali za umma, zinatumika
kwa usahihi.

“Kama ikitokea imetengwa
milioni tano itumike sehemu
fulani, basi inatumika kama ili-
vyokusudiwa,” anasisitiza.

WITO KWA VIJANA

Mkape anasema, vijana wana-
paswa kuhudhuria mikutano
ambayo ndiyo inapanga kila kitu
na anawataka vijana wasikose
kuhudhuria mikutano, kwani
kinyume chake ni kujiacha nyuma
katika linalohusu maendeleo yao.

“Mimi kama Mwenyekiti,
niwaombe vijana twendeni
kwenye mikutano, lakini twendeni
kwenye mkutano siyo kukaa tu,”
anasema.

“Tunahoji mapato na matumizi,
kipi kimekusanywa, kipi kime-
tumika, kipi kilichobaki na je,
yale yote tuliyoazimia kwenye
mkutano mkuu yametekelezwa
au kipi kimetekelezwa?” Anahoji.

“Vijana wana wajibu wa kufanya
hivyo, kwa sababu wanaoathirika
zaidi siyo wazee ni sisi vijana. Kwa
hiyo, ni vizuri kushiriki katika

maisha yao kwa ujumla,” anasema.

KIKWAZO KIKUU ELIMU

“Katika suala la elimu, asilimia
75 ya vijana katika kata ya Njinjo
wanapenda sana kusoma, wengi
wanajua umuhimu wa elimu na
mzazi kama mzazi wa kabila la
Wangindo, hawawezi kukubali
mtoto wake bila kwenda shule,”
anasema Mkape.

SHIDA YA WAFUGAJI

Hata hivyo, Mkape anatoa angal-
izo la kasoro katika amabalo katika
Kata ya Njinjo, hali bado haipo
sahihi, watoto wengi kutoka jamii
ya wafugaji katika kitongoji cha
Mchemela A, hawaendi shule.

Kwa mujibu wa Mkape, kundi
kubwa la jamii ya wafugaji na
hasa wanaotoka mikoa ya mbali,
ikiwamo mikoa ya Kaskazini na
Kanda ya Ziwa, kati ya mwaka 2013

na kufanya makazi.

“Hivi sasa ukipita kwenye kambi
zao, kuna watoto wengi, lakini
hawapelekwi shuleni,” anasema
Mkape na kuongeza kwamba kuna
wimbi la vijana na watoto waliopo
mitaani na hawaendi shule.

Mkape anawanukuu vijana na
watoto hao kutoka jamii ya wafu-
gaji wanachosema kwamba “mtu
anapofikia umri wa kwenda shule,
anafahamishwa kifamilia kwamba,
utajiri wake hauko shuleni.”

Kijana huyo anasema binafsi
akiwa Mwenyekiti Kata ya Njinjo
amejitahidi kuwashirikisha na
kuwaita wazazi kwenye kikao
kuhusu elimu na majibu anay-
opewa “utajiri nimeshaupata,
elimu ya nini sasa?” anasema
Mkape.

“Baada ya hapo niliamua
kwenda kuripoti kwa (Ofisa)
Mtendaji wa Kata na Mtendaji
wa Kata aliwaita wazazi na kuwa-
tolea ukali kuhusu hii hoja. Toka
hapo, baadhi ya wazazi wameanza
kupeleka shule mtoto mmoja
mmoja, lakini hailingani na watoto
waliobaki nyumbani.

“Mimi ninachoona, kwanza
tuanze kuelimisha wazazi kuhusu
umuhimu wa elimu, kwa sababu
hata wazazi wenyewe wengi
hawajui kusoma. Ukishamshibisha
mzazi, atakuwa ameelimika, atajua
umuhimu wa elimu na hatimaye
kupeleka mtoto wake shuleni,”
anasema.

Kiongozi huyo wa vijana
anasema, binafsi alifanya utafiti
katika kitongoji hicho chenye
ufugaji na kugundua kuwa sehemu
kubwa ya wazazi hawawezi
kusoma hata meseji za simu
zao, ukiwa udhihirisho kwamba
hawajui umuhimu wa elimu.

MWALIMU MKUU NJINJO

Mwalimu Mkuu wa Shule
ya Msingi Njinjo, Constantine
Mjungu, ana ufafanuzi wake
kuhusu shule yake: “Hadi sasa
ujenzi umeishakamilika, Kkati
ya madarasa hayo, darasa moja
litatumika kama ofisi ya Mwalimu
Mkuu na yaliyobaki yatatumiwa na
wanafunzi,” anasema.

Shule ya Msingi Njinjo ilian-
zishwa mwaka 1945 na mpaka
sasa, ina jumla ya walimu wanane
na wanafunzi 824, matundu
matatu ya choo yaliyozungushiwa
mabati, ikiwa na lengo la kuwa
na madarasa manane, kati yao
matano yanaendelea kujengwa.

Hadi sasa, anasema bado wana-
hitaji nyumba nane za walimu,
matundu 36 za choo kwa ajili ya
wanafunzi, matundu manne kwa
ajili ya walimu, kwa sababu hadi
sasa walimu hawana choo cha
kujisitiri.

Kwa mujibu wa Mwalimu
Mkuu, hali ya vyoo vilivyopo sasa,
wanaenda kujissitiri jirani na hiraji
lao la haraka ni kupatiwa madar-
asa matatu kwa ajili ya wanafunzi.

MASHAIRI YA KUENZI NA PONGEZI

UMEJENGA,
UMEJENGA
JOHN POMBE
MAGUFULI

1. Umejenga umejenga,
Umejenga umejenga,
Sifa zako za kujenga,
John Pombe Magufuli.

2. Dodoma umeijenga,
Dasalamu umejenga,
Nchi yote umejenga,
John Pombe Magufuli.

3. Kote kote ni kujenga,
Hakuna anayepinga,
Ustawi ulilenga,

John Pombe Magufuli.

4. Barabara alijenga,
Na masoko amejenga,
Viwanja ndege kajenga,
John Pombe Magufuli.

5. Job Ndugai katunga,
Maneno vema kapanga,
Haya yote yakulenga,
John Pombe Magufuli.

6. Kazi watu wamefunga,
Njia zote mejipanga,
Hiki chote ni kipenga,

John Pombe Magufuli.

7. Da Tulia kajipanga,
Hotuba aloitunga,
Biblia kukulenga,
John Pombe Magufuli.

8. Hatuwezi kuipinga,
Mambo Mungu amepanga,
Ndivyo alivyojitenga,
John Pombe Magufuli.

9. Mengi aliyoyapanga,
Ya Dodoma kuijenga,
Kumbukumbu ni kujenga,
Pasi na ya kufeli.

10. Bomba la maji kujenga,
Toka ziwani lilenga,

Eapoti kuijenga,

Msalato ni mahali.

11. Maisha yake kujenga,
Ndiyo hasa alijenga,
Lijenga bila kuringa,
John Pombe Magufuli.
Lwaga Mwambande,
Dar es Salaam

MAGUFULI
HUFI KAMWE
- RAIS NYUSI

1. Mwenye moyo kama
wako, Magufuli hafi kamwe,
Huo ni ujumbe wako, Magu-
fuli hufi kamwe,

Ni hayo matendo yako,
yakufanya hufi kamwe,

Rais wa Msumbiji, ndivyo
anakuambia.

2. Kama wasikia huko,
jua kwamba hufi kamwe,
Sababu ni mambo yako,
yanafanya hufi kamwe,
Huo uvongozi wako, wa-
nasema hufi kamwe,

Rais wa Msumbiji, ndivyo
anakuambia.

3. Na Cyril Ramaphosa,
na veye kakusifia,
Kiongozi wa kisasa, al-
ivyokufurahia,

Ukarimu wako hasa, vile
ulimfanyia,

Rais wa Msumbiji, ndivyo
anakuambia.

4. Ulivyoenda Sauzi,
alivyoapishwa pia,
Akumbuka wazi wazi,
heshima limfanyia,

Vile anajua wazi, safari
lizuia,

Rais wa Msumbiji, ndivyo
anakuambia.

5. Ametoa shukurani,
kwa nchi ya Tanzania,
Afrika ya Kusini, ubaguzi
kuishia,

Kwamba ni hapa nchini,
harakati lianzia,

Rais wa Msumbiji, ndivyo
anakuambia.

6. Ulitaka watu wote,
Afrika na dunia,

Kiswahili kiwe kote,
waweze kukitumia,

Kama kumvika pete, shu-
leni wajifunzia,

Rais wa Msumbiji, ndivyo
anakuambia.

7. Matatu katutajia,
Magufuli msifia,

Rushwa kutoiachia,
ishamiri Tanzania,
Viongozi kuusia, umimi
kutotumia,

Rais wa Msumbiji, ndivyo
anakuambia.

8. Vile lisisitizia, uchumi
wa Tanzania,

Na kanda ikifikia, maen-
deleo va nig,
Mwanamajumui pia, ndi-
vyo tulikusikia,

Rais wa Msumbiji, ndivyo
anakuambia.

9. Rais wa Botswana,
Masisi kamsifia,

Ya kwamba wanafanana,
na Nyerere kuvutia,
Uongozi wa maana, kwa
kanda na Tanzania,

Rais wa Msumbiji, ndivyo
anakuambia.

10. Botswana kama
Sauzi, uamuzi mefikia,
Kiswahili wazi wazi, mi-
taala yatimia,

Wanamuenzi kwa wazi,
baba aliyeishia,

Rais wa Msumbiji, ndivyo
anakuambia.

11. Na kwake Mama Sa-
mia, ujumbe amesikia.
Walivyosisitizia, mkono
mshikilia,

Kazi akijifanyia, kuijenga
Tanzania,

Rais wa Msumbiji, ndivyo
anakuambia.

Lwaga Mwambande,

Dar es Salaam

RAIS WETU
MAMA
UNAWEZA

1. Aliyesimama hapa,
Rais wa Jamhuri,
Amesema hapa hapa,
Tomaso pata habari,
Atuaminisha hapa, kazi
yake tusubiri,

Mama Samia Suluhu,
Mungu atakuwezesha.

2. Maisha yako ni chapa,
wewe hasa ni mahiri,
Historia yalipa, kwa
kweli umesafiri,

Hadi unafika hapa, kwa
kweli uko ngangari,
Mama Samia Suluhu,
Mungu atakuwezesha.

3. Kazi huko hukukwepa,
likabili kwa hadhari,
Uliivunja mifupa, mingi
kwenye uwaziri,
Umakamu hukukwepa,
wengine wanasubiri,
Mama Samia Suluhu,
Mungu atakuwezesha.

4. Bunge Katiba ni chapa,
uliuweka mhuri,
Wajumbe ulivyowapa,
kujadili kwa uzuri,
Wengine tulio hapa, tuli-
Kujua uzuri,

Mama Samia Suluhu,
Mungu atakuwezesha.

5. Mwanamke unalipa,
hebu ongoza safari,
Nchi izidi kusepa, amani
na utajiri,

Hakuna la kuogopa, Tan-
zania nchi nzuri,

Mama Samia Suluhu,
Mungu atakuwezesha.

6. Viongozi wote hapa,
uwanja wa Jamhuri,
Mkono wameshakupa,
ukizikuta hadhari,
Wala hawajaongopa,
mtaenenda vizuri,
Mama Samia Suluhu,
Mungu atakuwezesha.

Lwaga Mwambande,
Dar es Salaam.
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ELIMU

NA AUGUSTA NJOJI,

ARUSHA

Sekondari aina yake kwa ajili
va wenvye ulemavu tangu vhuru

ATOTO wenye ule-
mavu ni kundi maal-
um linalohitaji ku-
pewa mahitaji sawa
na wengine, ili kufikia ndoto zao.

Kundi hilo linajumuisha wenye
ulemavu mbalimbali wa viungo
vya mwili, ikiwamo miguu, miko-
no, macho na masikio.

Kutokana na azma ya serikali
kuhakikisha hakuna mtoto ana-
yeachwa nyuma kwenye utoaji
elimu, ilianza mikakati yake kwa
ajili ya watoto, kwa kujenga shule
maalum ya Sekondari ya Patandi,
iliyoko mkoani Arusha.

Ni shule kwanza kujengwa
nchini kwa ajili ya watoto wa kada
hiyo na ina uwezo wa kuchukua
watoto takriban 600, kati yao wa-
naoishi bwenini wako 416.

Hivi karibuni Nipashe ilitembe-
lea shule hiyo iliyoanza kupokea
wanafunzi, baada ya serikali kupi-
tia Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa
na Serikali za Mitaa(TAMISEMI),
kukamilisha ujenzi wake kupitia
mradi uitwao ‘Lipa Kulingana
na Matokeo” au (EP4R) na ujenzi
wake umegharimu Sh. bilioni 3.6.

MKUU WA SHULE

Mkuu wa Shule hiyo, Janeth
Mollel, anasema hadi sasa kuna
jumla ya wanafunzi 143, ambao
kati yao 93 ni wenye ulemavu
ambao wamesharipoti kuanza
masomo yao, wiki kadhaa
zilizopita.

“Hii shule inachukua watoto
hawa wenye mahitaji maalum
nchi nzima, tunashukuru seri-
kali chini ya Rais John Magufuli
(zama za uhai wake) kwa kuona
umuhimu wa kujenga shule hii,
ambayo ni ya kipekee Tanzania
nzima na inawezekana pia Afrika
Mashariki,” anasema.

Mwalumu Mollel anasema,
shule hiyo upekee wake ina-
chukua wanafunzi wa aina zote.
Anafafanua: “Kuna watoto wenye
ulemavu wa aina zote wanasoma
hapa, watoto wasiosikia na wa-
naotumia viti mwendo.

“Miundombinu ya shule hii
imezingatia mabhitaji ya watoto
wenye ulemavu, kuna vyumba
maalum kwa ajili ya wanafunzi
ambao wana ulemavu mkubwa
wa viungo, ambapo vyumba hivyo
vina vyoo ndani.”

Anasema walimu wao ni wali-
osomea kufundisha watoto wa
aina hiyo na wanafunzi wasio na
mahitaji maalum ili kushirikana
nao na kujiona hawajatengwa na
jamii.

“Wanakula na kucheza na

 Jafo: Elimu bure yawaibua wal
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Wanafunzi wa kidato cha kwanza katika Shule Maalum ya Sekondari Patandi, wakiwa katika mjumuiko wao. PICHA: AUGUSTA

NJOJI

walimu, kwa ujumla watoto wa-
nafurahia maisha ya hapa Patan-
di,” anasema.

“Serikali imeona umuhimu wa
kuwa na shule hii na wanasoma
bure wao na kulala bure, hii ni
shule ya mfano,” anatamka, huku
akitoa rai kwa jamii kuacha ku-
waficha watoto hao ili wasome na
kufikia ndoto zao.

Mwalimu Mkuu anaiomba
serikali kujenga shule nyingine
ya mfano za aina hiyo kwenye
maeneo mengine, ili wanafunzi
waondokane na kusafiri umbali
mrefu kutafuta huduma hiyo.

“Kwa mfano, nina mtoto anait-
wa Rebeca anatokea Kusulu Kigo-
ma, sasa ili kuondokana na tatizo
la kusafiri umbali mrefu, ni vizuri
ikaona umuhimu wa kujenga
shule kama hii kwenye maeneo
hayo,” anasema.

WANAFUNZI WANENA

Mmoja wa wanafunzi hao, Nu-
rueli Thomas, anasema, mazin-
gira ya shule hiyo yanaendana na
hali halisi ya wanafunzi wenye
mahitaji maalum.

“Tunashukuru serikali kwa ku-
jenga miundombinu hii mizuri na
ya kuvutia, walimu wanafundisha
vizuri, miundombinu hii itasaidia
kusoma vizuri na kufikia ndoto
zetu, tunaahidi serikali hatuta-
iangusha tutafaulu vizuri kwe-
nye mtihani wa kidato cha nne,”
anasema.

N/ KATIBU MKUU TAMISEM

Akizungumzia kuhusu shule
hiyo, Naibu Katibu Mkuu TAMI-
SEMI, Gerald Mweli, anasema
shule hiyo ina miundombinu bora
na saidizi kwa watoto wenye ma-
hitaji maalum, pia walimu 11 hadi
sasa wameshapelekwa na serikali
kufundisha watoto hao na haku-
jawahi kuwapo shule aina hiyo
tangu uhuru wa nchi.

“Hatujawahi kuwa na shule
maalum kwa ajili ya watoto wenye
mahitaji maalum kwa sekondari,
kuna utofauti kwenye njia za kupi-
ta zinamwezesha mtoto mwenye
ulemavu kupita, mabweni yamet-
engenezwa kitofauti,” anasema.

Anaongeza: “Shule ya Pa-
tandi imejengwa kwenye chuo
ambacho serikali imekianzisha
kwa ajili ya kufundisha walimu
watakaofundisha watoto wenye
mabhitaji maalum na imejengwa
kupitia Mpango wa Lipa Kulin-
gana na Matokeo (EP4R).”

Naibu Katibu huyo, anasema
lengo la kujenga shule hiyo ni wa-
toto hao watakapofaulu waend-
elee na elimu ya sekondari.

“Awali walishindwa wengine
kuendelea na shule, kutokana
na kutokuwa na miundombinu
rafiki. Tumeweka sera ya elimu ju-
muishi ili watoto wasio na changa-
moto wawasaidie wenye uhitaji,”
anasema.

“Serikali imejipanga kupokea
watoto hawa, tusiwafiche na
tuwalinde ili wapate elimu,”

anaogeza.

Pia, Mweli anazungumzia uan-
dikishaji wa watoto hao kwenye
shule za msingi nchini, anasema
kumekuwapo ongezeko la wa-
toto wenye mahitaji maalum wa-
naoandikishwa kwenye shule hizo
kwa miaka mitano sasa.

Anasema, hadi sasa kuna zaidi
ya watoto wa aina hiyo 54,000
walioandikishwa shuleni na
ongezeko hilo limetokana na
Mpango wa Elimu Bila Malipo, pia
mwamko wa wazazi kuacha ku-
waficha watoto wenye ulemavu.

Mweli anasema, kutokana na
ongezeko hilo serikali, ilianza
kutoa mafunzo kwa walimu
takribani 60,000 wa elimu ya
awali na msingi, ili wawahudumie
watoto hao watakaokuwapo kwe-
nye shule husika.

“Sisi tunataka shule zetu hizi za
kawaida pamoja na kwamba sio
za watu wenye mahitaji maalum,
lakini shule zingine zimeimarisha
miundombinu yake, ili kutoa hu-
duma kwa watoto na tumenunua
vifaa vya kutosha,” anasema.

WAZIRI JAFO

Waziri Ofisi ya Rais mwenye
dhamana na TAMISEMO, anase-
ma serikali imetoa kipaumbele
kwa wanafunzi wenye mabhitaji
maalumu kupata elimu katika
mazingira rafiki kwao na imekuwa
ikiwanunulia na kuwawezesha vi-
faa vya kujifunzia na kufundishia
elimu maalum.

Jafo anasema, kwa kipindi cha
miaka mitano ya sasa serikalini
kuna ongezeko la shule kwa ajili
ya wanafunzi wa mabhitaji maal-
um kwa asilimia 46.1 kwa shule za
awali, asilimia 23.9 kwa shule za
msingi na asilimia 24.6 kwa shule
za sekondari.

Anasema kwa upande wa uan-
dikishaji wanafunzi, umeongeze-
ka kwa asilimia 46.1 kwa shule
za awali, asilimia 34 kwa shule
za msingi na asilimia 74.6 kwa
shule za sekondari. Waziri huyo
anasema, katika kipindi hicho
pia walimu wataalamu wa elimu
hiyo maalum 418 waliajiriwa kwa
ajili ya kutoa huduma kwa wa-
nafunzi wenye mabhitaji maalum,
kwa shule za msingi na sekondari.

Jafo anasema katika kipindi
hicho mabweni 289 kwa ajili ya
wanafunzi wenye mabhitaji hayo
yamejengwa na yanatumika,
huku mengine 32 yanaendelea
kukamilishwa.

Anabainisha kwamba, katika
kipindi hicho pia kuna fedha Sh.
bilioni 42.3 zimetumika kwa ajili
ya chakula katika shule za msingi
za bweni zinazohudumia wa-
nafunzi wenye mahitaji maalum.

Pia anasema idadi ya wanafunzi
wanaofaulu mitihani ya darasa la
saba kwenda sekondari imekuwa
ikiongezeka kutoka wanafunzi
1,117 ambayo ni asilimia 69.9 kwa
mwaka 2016 hadi kufikia wa-
nafunzi 2,534 ambao ni asilimia
76.3 kwa mwaka 2020.
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TEKNOLOJIA
NA FRANCIS
MATHAYO

Biashara mtandaoni inavyoteka mfumo

matangazo y

TASHARA ya mtandaoni

au maarufu ‘digital busi-

ness’ ina maana gani?

Kimsingi, ni aina inayo-
husisha kubadilishana taarifa za
biashara kupitia mitandao ya ma-
wasiliano.

Ni aina ya teknolojia iliyopo sasa
na imebadili mfumo wa biashara
wa awali uliowahitaji muuzaji
na mnunuzi kuonana. Sasa ni
mfumo wa biashara unaomruhusu
muuzaji na mnunuzi kufanya
biashara, wakiwa katika maeneo
tofauti.

Teknolojia hiyo, pia imeongeza
thamani ya biashara kwa kuzin-
gatia kuwa imeweza kurahisisha
shughuli za kila siku za biashara,
kuongeza wigo wa masoko na
kuongeza ufanisi wa kuhudumia
kwa wateja.

Biashara ya mtandao wa
mawasiliano, imekuwa ikikua
kwa kasi kuanzia miaka ya 2000,
kutokana na kuongezeka watumi-
aji wa mtandao huo wa taarifa
ya mtandao wa (data report)
hadi mwanzoni mwa mwaka
huu Januari, inaainisha kwamba
kulikuwapo watumiaji mtandao
bilioni 4.66 duniani kote, hali inay-
oonyesha kulikuwapo ongezeko la
watumiaji wa mtandao milioni 319
kwa mwaka jana.

Hiyo inatajwa kuwa sawa na
ongezeko la asilimia saba, ikil-
inganisha na mwaka 2019. Nchi
zinazoendelea ikiwamo Tanza-
nia, zinaonyesha kuongoza kwa
ongezeko kubwa la watumiaji
mitandao.

Wastani wa utumiaji mtandao
kidunia, unatajwa kuwa saa saba
kwa kila mtumiaji kwa siku na
taarifa za Mamlaka ya Mawasiliano
Tanzania (TCRA), mwaka uli-
opita, zinaonyesha kuna jumla
ya watumiaji mitandao milioni
27, Tanzania ikiwa na ongezeko
la watumiaji zaidi ya milioni moja
tangu mwaka 2019.

Aidha, watumiaji mitandao ya
kijamii kwa mwaka jana walikuwa
milioni 4.5 sawa na ongezeko la
asilimia 13 duniani, kukiwapo
watumiaji mitandao ya kijamii
kiwango cha asilimia saba kitaifa.

ONGEZEKO SOKONI

Lingine katika hilo, kuna suala
la kuongezeka idadi ya watumiaji
mitandao hiyo kwenye soko la
mtandao, idadi kubwa ya watumi-
aji wanapata nafasi kupitia bidhaa
mbalimbali zinazobandikwa na
wafanyabiashara katika mitandao.

Soko la mtandaoni ni linalowa-
kutanisha wanunuzi na wafanya-
biashara katika mtandao, kupitia
soko hilo, wateja wanaweza

e

MTANDAO

kununua bidhaa kutoka nje ya
nchi au ndani na ya nchi na kufik-
ishiwa bidhaa mpaka mlangoni.
Kuna watu wengi wamekuwa
wakijiuliza ni biashara gani
inaweza kufanyika na kupata
masoko ya mtandaoni? Kuna
wafanyabiashara wadogo wame-
kuwa wanadhani kwamba,
masoko ya mtandao ni maalumu
kwa wafanyabiashara wakubwa,
hali inayotokana na kuhofia
gharama zinazohusiana na
matangazo ya mtandaoni.
Ukweli uliopo ni kwamba
biashara yoyote inaweza fanyika
mtandaoni, pasipo kujali kina-
chouzwa na ukubwa wake, ili
mradi ina uhalali, ikiwa ni biashara
zinazoweza kufanyika mtandaoni.
Hapo kuna orodha kama; uuzaji
nguo, vinywaji, vyakula, vifaa vya
ofisini na shuleni, thamani, vifaa
vya ujenzi, matunda, mbogam-
boga, vyombo, vifaa vya umeme.
Pia mtandaoni kunaweza kukau-
zwa huduma kama zinazohusu
matengezo ya magari, ujenzi, uten-
genezaji samani, uuzaji wa nyimbo
na filamu, hali kadhalika huduma
za usafirishaji.

FAIDA ZAKE

Masoko ya mtandaoni yame-
kuwa na faida kubwa kwa wafan-
yabiashara na kuwa chachu ya
kuendelea kwa biashara ndogo
nyingi nchini, pia za kati.

Hilo linapatikana kwa
kuongezeka idadi ya watumiaji

Matangazo ya mtandaoni katika picha tofauti. PICHA ZOTE:

soko kwa ghar

=

mitandao ya kijamii, hali inay-
owapa motisha wafanyabiashara
kuendelea kutangaza bidhaa kwa
masoko ya mtandaoni.

Wengi wanatumia mitandao
ya kijamii kutangaza bidhaa zao,
wengine wanatumia tovuti na
mengine yanayohusiana nayo
kuwafikia wateja kokote waliko.

Kuna baadhi ya mitandao ya
kijamii maarufu inayotumiwa na
wafanyabiashara, inayoangukia
katika makundi yanayojulikana
kwa majina yake kitaalaamu kama:
“Facebook; Instagram, Whatsapp;
Telegram; Twitter na Youtube.”

Biashara kubwa kama benki
na mitandao ya simu, zinatumia
mifumo ya mitandao ya kijamii
kutambulisha bidhaa zao mpya,
au kuwasiliana na wateja moja kwa
moja na kwa haraka.

Vivyo hivyo, wafanyabiashara
wadogo na kati wamekuwa waki-
tumia mitandao ya kijamii kutafuta
masoko mapya ya bidhaa zao na
kuwasiliana na wateja wao.

WENGI WANAVYOGUSWA

Kuna Faida nyingi zinatajwa kwa
mfanyabiashara anapoingia katika
soko la mtandaoni, mojawapo ni
uwezo wa kuwafikia wateja wengi
ndani ya muda mfupi, kwa ujumla
wao, ndani na nje ya nchi.

Inapozingatiwa kwamba
watumiaji mtandao ni wengi,
inakuwa sura pana kwa bidhaa za
mfanyabiashara anayeuza katika
soko la mtandao, kufikia wateja
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wengi ndani ya muda mfupi.

Uko mtazamo kwamba, mfan-
yabiashara anayetumia soko la
mtandaoni, anakuwa na wigo
mpana wa kuzitangaza bidhaa
zake na unampa nafasi ya kuuza
bidhaa zake nje ya eneo aliko.

Lingine, ni biashara ya mtandao
unatoa nafasi ya kuchagua
hadhira mtu unayoitaka kwa ajili
ya biashara, pasipo kujali ama
yuko ndani ya nchi au yuko nje,
mathalani hivi sasa kuwapo wateja
wengi wanaonunua bidhaa kutoka
nchi za mbali kama vile China.

Hapo ndiko kuna njia za
mtandao kama zilizotajwa awali za
Instagramu au ‘Facebook’. Katika
hilo, kunaelezwa, mathalani mfan-
yabiashara wa nguo aliyeko Dar es
Salaam, anaweza kubandika nguo
anazouza katika ukurasa wake,
kisha mteja aliyeko mkoa jirani
wa Dodoma akanunua.

Katika gharama za kutafuta
wateja, kunatajwa kuwapo nafuu

ama nafuu

maradufu mtandaoni, ikilingan-
ishwa na njia mbadala zilizopo.

Mitandao kwa kiasi kubwa,
inaelezwa hakuna gharama
yoyote mfanyabiashara anayoto-
zwa kwa kubandika (post) bidhaa
zake, gharama inaweza kujitokeza
tu pale anapohitaji tangazo lake
liwafikie watumiaji wengi zaidi.

Ili kufanya malipo mteja na
mununzi huwa kuna mifumo
miwili, mfanyabiashara anaweza
kutumiana katika kuwafikia wateja
wengi zaidi.

Mosi, kuna suala la utumiaji
matangazo yaliyodhaminiwa,
inaanzia dola moja ya Marekani
hadi mbili (Sh. 2,300 na Sh. 2,600)
wakitumia watu mashuhuri na
wenye wafuasi wengi kwenye
mitandao ya kijamii na kwa
ujumla, inatajwa kuwa bado ni
nafuu, kwa sababu inawezesha
kufikia watumiaji wastani kati ya
1000 hadi 5000.

Kwa kurejea mbadala wake,
kufikisha ujumbe kwa kiasi hichi
cha umma, mbadala wa kutumia
vipeperushi, ingetumia kati ya Sh.
50,000 kwa vipeperushi 1000
wanazoweza kuvigawa kwa jamii.

Lingine la manufaa mtanadoni,
anataja ni namna ujumbe unafikia
kwa namna sahihi kwa walengwa,
hata kuongeza maswali machache
ya kutakiwa uelewa zaidi kutoka
kwa wateja wake.

Inaelezwa, mara nyingi bidhaa
za mtandao zimekuwa zikiwekewa
maelezo ya kina yanayom-
tosheleza mteja kufiia uamuzi.

Katika mfumo huo wa
mawasiiano ya nmatangazi
mtandaoni, taasisi kuwa zina
utamaduni wa kuweka majibu ya
maswali yanayoulizwa kila mara,
ili kupunguza ufinyu wa uelewa wa
maswali mengi kutoka kwa wateja
hivyo kuongeza wigo mpana wa
kuhudumia wateja.

Yapo manufaa yanayotajwa
kwamba mfanyabiashara anaye-
wasiliana mtandaoni, ana fursa
ya kunufaika zaidi, kutokana na
kuwa na muda wa kutosha kuhu-
dumia wateja wake, kwa sababu
hafungwi na muda wa kufanya
biashara na wateja wake.

Katika wakati huu ambao
matumizi ya mitandao imekua
ikiongezeka siku hadi siku, soko
la mtandao ni halikwepeki kwa
mfanyabiashara yeyote nchini.

Ujumla wake ni kwamba, asasi
inayosaidia kuongeza Kkipato
cha biashara, kukuza wigo wa
huduma wateja wanaoongezwa,
pia idadi yao thamani ya biashara,
ni muhimu kwa wafanyabiashara
wadogo, wakati na wakubwa
kuingia katika soko la mtandaoni.
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‘Rais Samia
aombewe
kutekeleza
yvaliyvoachwa
na JPM’

Na Peter Mkwavila, CHAMWINO

MAKAMU Mwenyekiti wa Hal-
mashauri ya Chamwino mkoani
Dodoma, Keneth Yindi, amewaomba
Watanzania kuelekeza nguvu zote
za maombi kwa Rais Samia Suluhu
Hassan, ili aweze kutekeleza na kue-
ndeleza yote yaliyoachwa na Hayati
Rais Dk. John Magufuli, kwa ajili ya
maendeleo ya Watanzania.
Aliwaomba kumwombea kwa Mungu
Rais Samia ili afanikishe kukamilisha
maono yake ya miradi iliyokuwa
imeshaanzishwa na mtangulizi wake
itekelezwe kwa wakati.

Alisema Watanzania wana matu-
maini makubwa kwa Rais Samia
kuwa miradi hiyo itakamilishwa kwa
kasi kubwa kama ilivyokusudiwa.
Aliwaomba watumishi serikalini
kutoa ushirikiano wa karibu wa
kusimamia miradi hiyo kwa ua-
minifu ili malengo ya Watanzania
va kuinuka kiuchumi zaidi yaweze
kuwafikia watu wote.

Alisema kwa upande wa wananchi

Chamwino, wataendelea kumkumbu-
ka na kumuenzi Hayati Dk. Magufuli
kwa maamuzi yake magumu va
kusitisha sherehe za Uhuru na fedha
zake kutumika kujenga Hospitali ya
Alisema uamuzi huo ni kitendo cha
kuthubutu ambacho leo Watanzania
wanajivunia hospitali hiyo ambayo
kwa Mkoa wa Dodoma imepata hes-
hima kutokana na uwapo wa makao
makuu ya serikali ambayo wananchi
wanapata huduma ya matibabu.

Pia alisema Hayati Rais Magufuli
atakumbukwa kwa moyo wake wa
kuwajali watu wa hali ya chini na
wafanyabiashara ndogo ambao wali-
kuwa wakibughudhiwa na mgambo
kila wakati na kuwasababishia
wengine kupoteza bidhaa na hata
mitaji yao.

Askofu KK
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Samia apewe ushirikiano

Na Ibrahim Joseph, DODOMA

SKOFU wa Kanisa la Kiinjili la

Kilutheri Tanzania (KKKT) Day-

osisi ya Dodoma, Amon Kinyu-

nyu, amewaomba viongozi na
wananchi kumpa ushirikiano Rais mpya
Samia Saluhu Hassan ili kufikia maende-
leo yaliyokusudiwa.

Askofu Kinyunyu, alitoa kauli huyo
wakati mahubiri yake kwenye ibada
ya kuzindua ushariki mpya wa KKKT
wiki.

Aliwaomba viongozi wa serikali na
wananchi kumpa ushirikiano Rais mpya
Samia ili aweze kutekeleza majukumu
yake mapya kwa nafasi hiyo na nchi ifikie
malengo ya maendeleo yaliyokusudiwa
katika kipindi cha miaka ijayo.

“Tunamshukuru Mungu ametuvusha
salama katika kipindi kigumu cha ma-

jonzi ya kuondokewa na mpendwa wetu,
Dk. John Magufuli aliyekuwa rais wetu,
lakini Mungu huyo huyo ndiye aliyetupa
huyu rais mpya mama yetu Samia kushika
nafasi hiyo kwa hiyo watu wote tumpe
ushirikiano,” alisema.

Kadhalika, alisema Watanzania wengi
hawana shaka naye kwa sababu amekuwa
Makamu wa Rais kwa kipindi kirefu cha
utawala Hayati Dk. Magufuli na mipango
mingi iliyokusudiwa anaifahamu kinacho-
hitajika ni kupewa ushirikiano.

Pia aliwataka viongozi wa dini zote kue-
ndelea kumwombea Rais Samia ili Mungu
ampe hekima ya kuongoza nchi na watu
wake.

“Vingozi wa dini na waumini wetu
tunawaomba kumwombea rais wetu ili
Mungu ampe afya njema ili aweze kulion-
goza taifa letu kwa amani,” alisema.

Alimpongeza kwa kuweka historia ya
kuwa rais wa kwanza mwanamke Afrika

Mashariki na anaamini kuwa ataonyesha
mfano kwa nchi zingine ili kuendelea ku-
waamini kinamama katika madaraka ya
juu serikalini.

Alisema kinamama wakipewa nafasi
wanaweza kwa sababu katika familia wa-
najua maendeleo ya watu na vitu kwa
sababu ya kuwa karibu na familia.

Kwa upande wake Mchungaji wa Ush-
arika wa Mwangaza, Edda Mwambo, alil-
ishukuru kanisa hilo kwa kuendelea ku-
waamini wanawake kuwa wachungaji.

Mbwambo alisema katika kanisa hilo
wanawake wengi wamepewa nafasi ya
kwenda kusomea uchungaji na kuongoza
makanisa hayo kwenye maeneo mbalim-
bali nchini.

Alisema idadi ya wanawake ni wengi
katika jamii na kwamba wakipewa nafasi
za uongozi watasaidia kuwahamasisha
kuondoa mfumo dume uliozoeleka kwe-
nye maeneo mengi duniani.

Mkurugenzi wa Elimu Maalumu Wizara ya Elimu, Magrert Mathoya, akizungumza na wadau wa elimu jumuishi (hawapo
pichani) kwenye mkutano wa kuhitimisha mradi wa kuwahudumia watoto wenye ulemavu uliokuwa ukisimamiwa na
shirika lisilo la kiserikali la Tanzania Sheshire uliofanyika juzi Dodoma, kushoto ni Meneja wa Kanda ya Afrika Mashariki
kutoka Shirika la Leonard Sheshire, Catherine Alejo, (kulia) Ofisa Elimu Maalum, Aghes Mwingira na Mratibu wa elimu
jumuishi Wizara ya Elimu, Asha Mbwambo. PICHA PETER MKWAVILA

Wakulima zabibu wapewa angalizo mavuno

Na Renatha Msungu, DODOMA

WAKULIMA wa zao la zabibu mkoani Do-
doma, wametakiwa kuzingatia elimu inayo-
tolewa na wataalamu wa zao hilo, ili kue-
puka kupotea kwa wingi likiwa shambani
kipindi cha msimu wa mavuno.

Hayo yalisemwa na mtafiti kutoka Taasisi
ya Utafiti wa Kilimo nchini (TARI), kituo
cha Makutupora, Andekelile Mwamahonje,
wakati akielezea umuhimu wa kuzingatia
taratibu za kulima zao hilo.

Andekelile alisema vitu vinavyohitajika
kuvuna mazao mengi ni pamoja na kuzin-
gatia elimu ya uandaaji shamba, kupanda
na hadi inapofika msimu wa kuvunwa.

Mwamahonje alisema kuna baadhi ya

wakulima hawajui matumizi ya mbegu
bora, wakishindwa kutambua hilo mwisho
wa siku wanapata shida kadri zabibu inavy-
oendelea kukua.

Alisema wanapaswa kuzingatia elimu
wanayopewa na wataalamu ili kufanya kil-
imo cha zabibu chenye tija.

“Kuna baadhi ya hatua wakulima hawazi-
jui ndio maana huwa tunaenda kutoa elimu
kwa wakulima katika baadhi ya maeneo
ili kuwasaidia wasipoteze zabibu nyingi
shambani kipindi cha mavuno,” alisema
Mwamahonje.

Alisema tayari walishatembelea Hal-
mashauri ya Chamwino, Bahi, kwa ajili ya
kutoa elimu kwa wakulima ili wafanye vi-
zuri msimu wa kilimo.

Alisema moja ya mikakati ya kituo hicho
ni kutoa elimu kwa wakulima wa zao la za-
bibu ambalo ni la biashara ili kuhakikisha
wakulima wanafanya kilimo chenye tija.

Alisema zabibu ni zao la biashara na li-
napendwa na watu wengi na kwamba ni
vyema kila mkulima akiwa na elimu ya
namna ya kutunza zao hilo tangu mwanzo
wa upandaji hadi msimu wa kuvunwa.

Mwamahonje, alisema wakulima wa-
napaswa kuzingatia maelekezo ya utunzaji
kutokea msimu wa kupanda hadi mavuno
kwa sababu wakifanya hivyo itawasaidia
kwa kiasi kikubwa kupata mavuno mengi
kipindi cha kuvunwa.

“Tunaomba wakulima wazingatie elimu
inayotolewa na kituo cha utafiti wa kilimo,

tunahitaji kuona wakulima wa zao hilo
mkoani hapa wanapiga hatua katika kilimo
hicho,” alisema Mwamahonje.

Alifafanua kuwa zao la zabibu halifanani
na mazao mengine na inachukua muda
mrefu, mkulima anapaswa kufuata taratibu
ambazo watafiti wameelekeza ambazo zita-
wapa manufaa makubwa katika kilimo.

Naye Mary Stephene, kutoka Idara ya
mbegu alisema kituo hicho kimekuwa kiki-
fanya jitihada za kuhakikisha wakulima wa
zao hilo mkoani hapo wanakuwa mfano wa
kuigwa na wakulima wengine.

Alisema Dodoma ni mkoa pekee ambao
zao hilo linalimwa misimu miwili, wakuli-
ma wanatakiwa kupata elimu mara kwa
mara ya uandaaji mpaka uvunaji.
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DC Chunya ataka watoto
kupewa elimu va zebaki

Na Grace Mwakalinga, CHUNYA

MKUU wa Wilaya Chunya mkoani Mbeya,
Mayeka Simon, ameitaka Ofisi ya Mkemia
Mkuu wa Serikali, Nyanda za Juu Kusini ku-
fikisha elimu ya matumizi kemikali hususani
zebaki kwenye shule za msingi na sekondari
ili watoto wanaojihusisha na machimbo
kuacha mara moja.

Mayeka aliyasema hayo juzi, wakati wa
ufunguzi wa mafunzo ya siku mbili yanay-
oendeshwa na Ofisi ya Mkemia Mkuu wa
Serikali Nyanda za Juu Kusini Mkoa wa
Mbeya, ambayo yalifanyika wilayani hapo
kwa ajili ya kutoa elimu ya matumizi ya ke-
mikali hususani ya zebaki ambayo yanaathi-
ri afya za wananchi.

Alisema kundi la watoto nalo linajihu-
sisha na shughuli za uchimbaji madini na
bila kujua athari zake hawachukui hatua
zozote na kwamba mafunzo hayo yatakuwa
msaada. “Wachimbaji wengi wilayani Chu-
nya hawana vifaa vya kisasa kwa ajili ya
uchimbaji wengi wao wanatumia zebaki ku-
pata dhahabu jambo ambalo linaathiri afya

zao watoto nao ni kundi ambalo halichukui
tahadhari yeyote,” alisema Mayeka.

Alisema elimu ya matumizi ya kemikali
kwenye shughuli za uchimbaji madini ya
dhahabu itasaidia kuokoa afya za wananchi
ikiwamo, wachenjuaji, wenyeviti wa mitaa
ambao wanasimamia sheria na pamoja na
wasafirishaji wa kemikali.

Mayeka alipiga marufuku kwa wazazi
pamoja na walezi kuacha tabia ya kuwatu-
mikisha watoto kwenye shughuli za uchim-
baji madini ya dhahabu kwa kuwa kemikali
za zebaki ambazo zinatumika kuchenjua
zina madhara ya moja kwa moja kiafya.

Alisema kuwa elimu ya matumizi sahihi
ya kemikali kwa wachimbaji wa madini
ya dhahabu na wachenjuaji wa madini ni
muhimu kutokana na kusaidia kemikali ku-
tosambaa maeneo ya makazi na kuhatarisha
afya za wananchi na viumbe hai wengine na
pia ingewafikia watoto shuleni ingesaidia
kuwaepusha na madhara yanayoweza ku-
wapata hapo baadaye.

Akiwasilisha mada ya madhara ya kemi-
kali kwa washiriki wa mafunzo Mkemia,

Sitoni Nasira kutoka Ofisi ya Mkemia Mkuu
wa Serikali, Nyanda za Juu Kusini aliwataka
wachimbaji wa madini ya dhahabu wilayani
hapa kuacha kufanyakazi kwa mazoea bada-
la yake kujikinga na madhara ya kemikali na
kueleza kuwa madhara hayo huathiri figo,
ubongo na mfumo mzima wa upumuaji.

Alisema madhara ya kemikali zinazotumi-
ka kuchenjulia madini ya dhahabu ikiwamo
zebaki zikitumika vibaya zinaweza kuleta
madhara kwa mtumiaji ambayo huunguza
ngozi, kuharibu mfumo wa uzazi, kuharibu
mfumo wa homoni, kansa na kuhatarisha
vinasaba (DNA).

Aliwashauri wachimbaji kufuata tara-
tibu zote zilizowekwa na ofisi ya Mkemia
Mkuu wa Serikali ili kuepusha madhara na
kuwashauri wanapokumbana na vikwazo
mbalimbali kufika Ofisi ya Kanda kupata
ushauri.

Mmoja wa washiriki wa mafunzo, Jerry
Brayson, alisema mafunzo hayo yamekuja
wakati muafaka na yatawasaidia kufanyaka-
zi kwa tahadhari kubwa tofauti na walivyo-
zoea kufanya kazi kwa mazoea.

Kutojua sheria chanzo )
migogoro wakulima, wafugaji

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

KUTOFAHAMU sheria ya ardhi
kumetajwa kuwa ni miongoni mwa
sababu inayosababisha migogoro ya
wakulima na wafugaji kwenye jamii
kutokana na watu kutojua mipaka
yao ya kudai haki au kuitekeleza she-
ria hiyo.

Wananchi wa Halmashauri ya
Wilaya ya Chunya mkoani Mbeya,
waliyasema hayo, wakati wakizun-
gumza na waandishi wa habari
wakati wa warsha kutambulisha
mradi wa utetezi wa upatikanaji
wa matumizi bora ya ardhi ili-
yoendeshwa na shirika lisilokuwa la
kiserikali la MIICO kwa ufadhili wa
mashirika ya nje ya DKA na Welthaus
kutoka Austria.
bi, Lusekelo Lwesya, alisema bado
kuna tatizo katika suala la usuluhi
wa migogoro ya ardhi hasa katika
jamii za wakulima na wafugaji na
wasimamizi wa sheria wanapaswa
kuyasaidia makundi hayo.

Alisema kupitia mradi huo
anaamini  elimu  inayoendelea
kutolewa itasaidia  kupunguza

Sangambi, baina ya wakulima, wafu-
gaji pamoja na wachimbaji wa ma-
dini ya dhahabu.

“Kuna tatizo la uporwaji wa ar-
dhi baina ya wakulima na wafugaji
kutokana na baadhi yao kujimiliki-
sha kimabavu ardhi kwa sababu ya
uwezo wa kifedha hivyo baadhi ya
mamlaka kutokuwa na sauti katika
kulisimamia jambo hilo,” alisema
Lwesya.

Baadhi ya wakazi wa Sangambi,
Nikutusya Kahonga alisema elimu
ya sheria ya ardhi inahitajika ili kuka-

biliana na migogoro na namna bora
ya kudai haki kupitia vyombo vya
sheria.

Alisema kwa sasa kundi kubwa
linaloathirika na masuala ya ardhi
ni wakulima, baadhi ya wawekezaji,
wachimbaji na wafugaji wenye uwe-
70 kifedha hupora ardhi na kwamba
wanapofika kwenye mamlaka haku-
na hatua zozote zinazochukuliwa.

Mkuu wa Wilaya ya Chunya
mkoani Mbeya, Mayeka Simon, ali-
watakata wananchi wilayani humo,
kuhakikisha wanashirikiana vyema
na Shirika la MIICO, kudhibiti na
kutoa elimu ya matumizi bora ya
ardhi ili kupunguza migogoro kati ya
wakulimu na wafugaji.

Mayeka alisema serikali itahakiki-
sha inashirikiana na shirika hilo bega
kwa bega kuhakikisha wananchi
wanapata elimu hiyo ili kupunguza
migogoro ya ardhi.

Kwa upande wake, Ofisa Mradi wa
Shirika la MIICO, Gloria Mdindile,
alisema lengo la mradi huo ni kuwez-
esha wananchi kuwa na uhakika wa
chakula na kujijengea uelewa jamii
juu ya masuala ya usimamizi wa ar-
dhi na utawala wa rasilimali ardhi
pamoja kuwapa uelewa wa Sheria
ya Ardhi Namba 5 ya mwaka 1999 ya

Mdindile alisema mradi huu wa
utetezi wa upatikanaji wa ardhi bora
kwa wazalishaji wadogo ili kuwa na
uhakika wa chakula kwa mikoa ya
Nyanda za Juu Kusini.

Akiwasilisha taarifa yampango wa
matumizi bora ya ardhi kwa Wilaya
ya Chunya, Ofisa Mipango Miji, Sun-
day Mwakalebela, alisema kupitia na
mradi huu unaoendeshwa na shiri-
ka hilo utasaidia kutatua baadhi ya
migogoro miongoni mwa jamii.

Kasumulu, wilayani Kyela katika mkoa wa Mbeya,
wakiangalia shughuli za ujenzi wa Shule ya Msingi
Kasumulu baada ya kujitoa kufikia hatua hiyo, huku
Mbunge wa Jimbo la Kyela, Ally Kinanasi (hayupo
pichani) akitoa mchango wa Sh. 500,000 kusaidia
ukamilishaji ujenzi wa vyumba sita vya madarasa.
PICHA: GRACE MWAKALINGA

Mil. 375/-
Za mapato
va ndani
wapewa
mKkopo
wenye
ulemavu

Na Grace Mwakalinga, CHUNYA

SERIKALI wilayani Chunya katika
Mkoa wa Mbeya, imetoa Sh. mil-
joni 375 kwa ajili ya mikopo ikiwa
ni asilimia 10 ya mapato ya ndani
kwa vikundi vya wanawake, vijana
na watu wenye ulemavu Kkatika
mwaka wa fedha 2019/2020.
Akizungumza na Nipashe kwa nia-
ba ya Mkurugenzi wa Halmashau-
ri ya Wilaya ya Chunya, Sophia
Kumbuli, Ofisa Maendeleo, James
Sunge, alisema  wameendelea
kutekeleza sheria inayotaka asilim-
ia 10 ya mapato ya ndani itolewe
kwa ajili ya kuviwezesha vikundi
Vvya wanawake, vijana na watu we-
nye ulemavu.

Sunge alisema kwa mwaka wa fed-
ha 2019/2020 kiasi cha fedha zaidi
ya milioni 200 zimetolewa kwa ajili
va kuviwezesha vikundi hivyo am-
bavyo vimewasaidia kujikwamua
kiuchumi kwa kuanzisha miradi
mbalimbali ya maendeleo na kue-
pukana na utegemezi.

Baadhi ya wanufaika wa mikopo
hiyo, akiwamo Rusia Braison, am-
baye ni mjane alisema umemwez-
esha kuendesha biashara yake ya
mama ntilie pamoja na uuzaji ma-
tunda na mboga hali iliyochangia
kumudu gharama za kuhudumia
familia.

“Biashara hii imesaidia kuajiri na
wengine ambao nao wamejikwa-
mua kiuchumi ukilinganisha na
ilivyokuwa awali, lakini mimi pia
anasomesha watoto kwenye shule
za mchepuo kwa Kiingereza,” alise-
ma Rusia.

Mnufaika mwingine, Jackline Fa-
nuel, ambaye ni fundi nguo, alise-
ma mkopo wa halmashauri umem-
saidia kupata mtaji wa kupanua
biashara yake kwa kukidhi mahitaji
yva wateja ambao wanahitaji bid-
haa mbalimbali.

Mwisho

“Biashara hii imesaidia
kuajiri na wengine ambao
nao wamejikwamua kiu-
chumi ukilinganisha na ili-
vyokuwa awali, lakini mimi
pia anasomesha watoto
kwenye shule za mchepuo
kwa Kiingereza,” alisema
Rusia.



Mwera
walalamika
kukosa maji
miezi 3

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WANANCHI wa Shehia ya Mw-
era Mtofaani Unguja, wamesema
kupasuka kwa bomba la maji
kumesababisha kukosa huduma
ya majisafi na salama kwa miezi
mitatu sasa.

Walisema hali hiyo imesababisha
kupata usumbufu mkubwa kusaka
huduma hiyo muhimu kwa maisha
va Kila siku.

Wakizungumza jana na viongozi
wao wa Jimbo la Welezo, wa-
nanchi hao walisema kutokana

na uwezo wao wa kifedha kuwa
mdogo, wameshindwa kulifanyia
matengenezo bomba hilo.

Asha Makame, aliwaomba vion-
gozi wa jimbo hilo kuwasaidia
kulifanyia matengenezo ili wapate
huduma ya maji hasa kipindi hiki
cha kuelekea mwezi wa Ramad-
hani.

Alisema wanategemea maji ya
kugawiwa ambayo hutolewa na
baadhi ya wananchi wenye Vvi-
sima, lakini hayatoshelezi.

Aidha, alisema gharama za maten-
genezo yote ya mabomba yali-
yopasuka pamoja na mafundi na
vifaa ni shilingi 700,000, hivyo
waliwataka viongozi wa jimbo
kuwasaidia kumudu gharama hizo.
Naye Mbunge wa Jimbo la Wel-
ezo, Maulid Saleh Ali, aliwataka
wakazi wa jimbo hilo kutoa
taarifa mapema za changamoto
zinazowakabili kwa viongozi wao
ili kupatiwa ufumbuzi wa haraka.
Mbunge huyo aliahidi kuitatua
changamoto hiyo kwa muda mfupi
ili wananchi kupata huduma vya
majisafi na salama bila ya usum-
bufu.

Wakizungumza jana na vion-
g0zi wao wa Jimbo la Wel-
ezo, wananchi hao walisema
kutokana na uwezo wao

wa kifedha kuwa mdogo,
wameshindwa kulifanyia
matengenezo bomba hilo.
Asha Makame, aliwaomba
viongozi wa jimbo hilo ku-
wasaidia kulifanyia maten-
genezo ili wapate huduma
ya maji hasa Kipindi hiki cha
kuelekea mwezi wa Ramad-
hani.

ACT-Wazalendo
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vashinda Pandani

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

HAMA cha  ACT-Wazalendo

kimeshinda katika uchaguzi mdo-

go wa Jimbo la Pandani kwa na-

fasi ya uwakilishi, mgombea wake
Omar Faki Hamad, alipata kura 2,361 na
kumshinda mpinzani wake kutoka CCM,
Muhammed Juma Ali, aliyepata kura
1,934.

Uchaguzi huo uliofanyika juzi, ume-
tokana na aliyekuwa Mwakilishi mteule
wa jimbo hilo, Abubakar Khamis wa ACT-
Wazalendo kufariki dunia mwaka jana.
Ushindi huo unaiwezesha ACT kuwa na

majimbo manne.

Katika uchaguzi huo kura zote halali zi-
lizopigwa ni 4,500 na 56 zilikataliwa na
Tume ya Uchaguzi Zanzibar (ZEC) kum-
tangaza Omar Faki kuwa mshindi.

Akitangaza matokeo hayo Msimamizi
wa uchaguzi wa Jimbo la Pandani, Khamis
Abdalla Hassan, alieleza kuwa uchaguzi
huo ulikuwa wa huru na haki.

“Kwa mamlaka niliyopewa chini ya ki-
fungu cha Sheria ya Uchaguzi ya Namba 4
ya mwaka 2008, namtangaza rasmi Omar
Fakih Hamad kuwa Mwakilishi mteule wa
Jimbo la Pandani,” alisema Abdalla.

Wagombea wengine waliogombea na-
fasi hiyo ni Massoud Ali Said CUF aliyepa-

ta kura 79, Ali Jabir Khamis ADC (33), Ali
Hamad Omar ADA-TADEA (25), Said Ham-
ad Ali Demokrasia Makini (28), Khamis
Faki Mgau NRA (19), Mohammed Sharif
Khamis URND (13), Asha Foum Ali UDP (2)
na Abdalla Ali Ahmed AFP (6).

Akizungumza na waandishi wa habari
Faki alisema atahakikisha anatekeleza
ahadi alizowaahidi wananchi wa jimbo
hilo katika kuwaletea maendeleo.

Katika hatua nyingine, ZEC imem-
tangaza Salama Rajab Masinga kuwa
Diwani wa wadi ya Kinuni kutoka CCM,
baada ya kushinda katika uchaguzi mdo-
go wa wadi hiyo na kupata kura 2,374.

Ofisa Mdhamini
Ofisi ya Maka-
mu wa Kwanza
wa Rais Pemba,
Ahmed Abuba-
kar Mohamed,
akizungumza
na wadau wa
haki za wa-
nawake na watu
wenye ulemavu,
kwenye hafla
ya uzinduzi wa
mwongozo kwa
ajili ya makundi
hayo, kuelekea
uchaguzi mkuu
ujao, hafla
hiyo ilifanyika
kiwanda cha
Mafuta ya
Makonyo Wawi
Chakechake. PI-
1] CHA: MPIGAPI-
’ CHA WETU

Wanafunzi Pemba watakiwa kujikita masomo ya sayansi

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WANAFUNZI wa shule za sekondari
Kisiwani Pemba, wameshauriwa kujikita
katika masomo ya sayansi yanayoendana
na fani ya ardhi ili kujiweka tayari kuingia
katika soko la ajira na kuziba pengo la ma-
hitaji ya wataalamu hao.

Ushari huo ulitolewa na Ofisa Utafiti
Ofisi ya Mtathmini Mkuu wa Serikali ya
Zanzibar, Zubeir Said Rashid, kwa nyaka-
ti tofauti huko Kisiwani Pemba, wakati
akizungumza na wanafunzi wa shule za
sekondari za Madungu, Uweleni na Mo-
hammed Juma Pinduwa Mkoa wa Kusini
Pemba.

Alisema Zanzibar imekabiliwa na
uhaba wa wataalamu wa fani ya ardhi kwa
kiwango kikubwa na kufanya ajira hizo ku-
chukuliwa na wataalamu kutoka sehemu
moja ya Muungano wakati rasilimali ya
kupatikana wataalamu hao ipo Zanzibar.

Alieleza kutokana na upungufu huo,
kuna haja kubwa kwa wanafunzi kusoma
masomo hayo kutokana na umuhimu
wao juu ya mabhitaji ya sekta hiyo ambayo

inakua.

“Wanafunzi eleweni hii fani ni muhimu
sana kwa maendeleo ya Taifa kwani kabla
ya kupitisha miundombinu ya aina mbal-
imbali, kunahitajika tathmini ya rasilimali
mbalimbali zilizopo kwanza kabla ya ku-
fanyika ujenzi husika,” alieleza.

Zubeir alisema kuwapo kwa watathmini
wazuri wa rasilimali kunaiwezesha seri-
kali kuondoa matumizi ya fedha kiholela
na hatimaye kupunguza gharama kubwa
ya fedha ambazo zinaweza kutumika kwa
shughuli zingine.

Alisema Serikali ya Mapinduzi Zanzibar
inahitaji wataalamu zaidi kutokana na
uhaba wao na kwamba waliopo Zanzibar
sio zaidi 40, na kati yao wakiwa karibu na
kumaliza muda wa utumishi wao na we-
nye shahada ya kwanza ya fani hiyo sio
zaidi ya 10.

“Kutokana na upungufu huu wa watath-
mini kwa Zanzibar, wataalamu

wengi wanaofanya kazi hizo hapa Zan-
zibar wanatoka Tanzania Bara kwani Zan-
zibar zipo kampuni tatu tu zilizosajiliwa
wakati kwa wenzetu bara wanazo kampu-

ni zaidi ya 43, hivyo fedha nyingi kwenda
huko,” alisema.

Naye Ofisa kutoka Kamisheni ya Ardhi
Pemba, Said Saleh Makame, alieleza utath-
mini wa ardhi ni muhimu kwa Taifa lolote
na hali hiyo inasababisha kutumia ardhi
endelevu kwa vile unakuwapo mpangilio
na hiyo pia itaenda sambamba na ongeze-
ko la idadi ya watu.

Mratibu wa Taasisi ya Elimu Zanzibar
Ofisi ya Pemba, Asha Soud Nassor, aliwa-
taka wanafunzi kutochagua masomo, na
kuwa kila somo lina faida yake na kuna
upungufu wa watendakazi kwa baadhi ya
maeneo muhimu ndani ya serikali.

Wanafunzi hao walisema wameupokea
ushauri huo na umewazindua kwa kiasi
kikubwa na wataelekeza akili zao kwenye
masomo hayo.

Mwanafunzi Mzee Moh’d Faki wa kidato
cha sita Shule ya Sekondari Madungu, ali-
iomba serikali kufikiria utoaji wa mikopo
kwa wanafunzi wa fani hizo ili iwe chachu
kwa wanafunzi kujiunga na vyuo vinavy-
otoa masomo hayo.
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Obama alimlilia bibi yake aliyefariki Kenya

Nairobi, KENYA

RISALA za  rambirambi
zimekuwa zikitolewa kufuatia
kifo cha Mama Sarah Obama
(99), ambaye ni bibi yake rais
wa zamani wa Marekani, Bar-
rack Obama.

Sarah, alifariki dunia jana
asubuhi  katika  hospitali
mojawapo iliyopo Magharibi
mwa Kenya.

Rais Obama alipopewa
taarifa ya kifo cha bibi yake,
alituma salamu za rambirambi
akisema: Atazikwa Jumanne

kabla ya adhuhuri na mazishi
yatafuata kanuni za kiislamu.”

Rais wa Kenya, Uhuru
Kenyatta, alimwomboleza
kama Sarah, akimtaja
mwanamke mwadili-
fu na kigezo cha
maadili ya kifamilia.

Waziri Mkuu wa zama-
ni wa Kenya, Raila Odinga
alimpongeza Sarah Obama kwa
kuwa nguzo ya familia baada ya
kifo cha mume wake.

“Alitumia nafasi ya mjukuu
wake kuimarisha masomo ya
watoto wa kike na kukabiliana

na maovu katika jamii kupitia
wakfu wake,” alisema Odinga.

Mtoto wa marehemu, Marsat
Onyango alisema mama yake
alifariki dunia majira ya alfajiri
jana, akipatiwa matibabu katika
Hospitali ya Rufani ya Chuo cha
Jaramogi Oginga Odinga iliyopo
Kisumu.

“Alifariki asububhi.
Tunasikitika,” alisema Onyango
akizungumza na Shirika la
Habari la Associated Press (AP).

Dada yake Rais Obama,
Auma Obama, aliandika katika
ukurasa wake wa Twitter jana

na kusema: nimevunjika moyo,
nilibarikiwa kuwa naye kwa
muda mrefu.”

Gavana wa Kisumu, Anyang
Nyongo alipotuma salamu za
rambirambi alisema Sarah,
atakumbukwa na watu wa
jitthada zake za kuinua elimu
kwa wasichana na yatima.

Sarah Obama, alifariki baada
ya kuugua kwa muda mfupi
kutokana na ugonjwa ambao
haukutajwa.

BBC/AP

i
ol
A

v

cha Kogelo, Magharibi mwa Kenya, Julai 16, mwaka 2018. Bibi Sarah amefariki dunia jana akiwa na umri wa miaka 99, akipatiwa
matibabu katika Hospitali ya Rufani ya Jaramogi Oginga Odinga. PICHA: MAKTABA

Maelfu wayakimbia makazi Msumbiji

Palma, MSUMBIJI

MAELFU ya watu wamekuwa
wakijaribu kwa njia zote kuy-
atoroka makazi yao, Kaskazini
Mashariki mwa Msumbiji, in-
ayokabiliwa na mashambulizi
makubwa ya wanajihadi tangu
Jumatano wiki iliyopita na kuua
raia wengi.

Mwishoni mwa wiki, serikali
ya Msumbiji ilithibitisha kwam-
ba watu wasiopungua saba,
waliuawa katika shambulio la
[jumaa, wakijaribu kutoroka
kutoka hoteli walikokuwa wam-
ekimbilia.

Shambulio la kwanza lilikuwa

dhidi ya mji mdogo wa Palma,
ulio kilometa kumi tu kutoka
eneo la gesi linalosimamiwa na
kampuni ya Ufaransa ya TO-
TAL, ambayo imeanzisha mradi
mkubwa wa dola bilioni 20,
utakaoanza kutumika mwaka
2024.

Mji wa Palma ulianguka
mikononi mwa makundi haya
yenye silaha siku ya Ijumaa
jioni, baada ya zaidi ya saa 48 ya
mapigano.

“Zaidi ya watu 100 wame-
toweka,” mtafiti Martin Ewi,
kutoka Taasisi ya Mafunzo ya
Usalama huko Pretoria, aliliam-
bia Shirika la Habari la AFP, ak-

ibaini kwamba hali bado ni tete
katika mji huo.

Wanajihadi, ambao wam-
etangaza kuungana na kundi la
Islamic State (IS) na ambao kwa
zaidi ya miaka mitatu, wameen-
delea kutishia maisha ya wakazi
wa jimbo lenye waislamu wengi
la Cabo Delgado, linalopakana
na Tanzania.

Inadaiwa walifanya masham-
bulizi ya kushtukiza kwa wakati
mmoja Jumatano wiki iliyopita,
alasiri kutoka eneo la pande
tatu na kusababisha hofu kwa
wakazi wapatao 75,000.

Mashahidi waliliambia shiri-
ka lisilo la kiserikali la Human

Rights Watch kwamba, walifyat-
ua risasi “kila mahali, wakilenga
watu na majengo”, na kuacha
miili ya watu barabarani.
“Vitendo vyao vilisababisha
mauaji ya makumi ya watu
wasio na ulinzi,” Kanali Omar
Saranga, msemaji wa Wizara ya
Ulinzi, alisema katika mkutano
na waandishi wa habari.
Wengine wamekimbilia kue-
lekea misitu ya karibu, wengine
kuelekea fukwe wakitumia
usafiri wa boti. Huku baadhi
wakiondoka kwa miguu au kwa
magari kwenda kwenye eneo la
gesi.
RFI

Uganda
kutengeneza
chanjo ya
corona

Kampala, UGANDA

SERIKALI ya Uganda, imeanza
mchakato wa kutengeneza chanjo kwa
ajili ya ugonjwa wa Covid-19 kama
mataifa mengine duniani.

Mwaka jana, Rais Yoweri Museveni
alisema wanasayansi wanajaribu ku-
fanya utafiti kuanza kutengeneza chanjo
yao na tiba ya Covid-19 ambayo tayari
iko kwenye majaribio.

“Ninafanya kazi na watu wangu
kuanza kutoa chanjo yetu, sio kwamba
tumekaa tu kusubiri watusaidie, tu-
mechelewa lakini sasa tumeanza na
chanjo yetu itakwenda kote duniani,”
alisema Rais Museveni.

“Tutaanza kufanyia majaribio panya
mwezi Juni, mwaka huu, kuona kama
ina madhara na baadaye Augosti
tutafanyia majaribio nyani na kusubiri
kuthibitishwa na WHO.”

Rais Museveni alitoa kauli hiyo wakati
alipodungwa sindano ya chanjo ya
Covid-19 ya Astra Zeneca pamoja na
mkewe Janet Museveni, katika ikulu ya
Rais Nakasero, mjini Kampala.

Museveni alitoa wito kwa wananchi
Kujitokeza kupata chanjo na kwamba
haina madhara.

BBC

Kesi ya George
Floyd
yaendelea
kusikilizwa

Minneapolis, MAREKANI

USIKILIZWAJI wa kesi kutoka pande
zote za utetezi na mashtaka wa shauri
|a polisi wa zamani wa jiji la Minneapo-
lis, Derek Chauvin, ambaye anashtaki-
wa kwa mauaji ya Mmarekani mweusi
George Floyd, umeendelea.

Tukio hilo la mwaka jana, lilizusha
maandamano kote duniani.

Kesi hiyo ambayo itasikilizwa na
watu 12 wanaounda Baraza la Ma-
hakama wanatarajia kusikiliza ush-
uhuda katika kesi hiyo inayotarajiwa
kuchukuwa mwezi mmoja kukamilika.

Ofisa huyo wa polisi ambaye ni
mzungu alipinga mashtaka yote yanay-
omkabili yanayohusu mauaji ya mwa-
naume huyo mwenye asili ya kiafrika,
George Floyd.

Alijitetea kwa kusema alichokifanya
kiliendana na mafunzo ya Kipolisi ali-
yopewa wakati alipokuwa akimkamata
Floyd.

VOA
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SOUTHGATE
AONA UBORA
KIKOSI CHA
ENGLAND

TIRANA, Albania

GARETH Southgate ameona kuimarika kwa
kiwango cha kikosi cha England baada ya
kuibuka na ushindi wa mabao 2-0 dhidi ya Alba-
nia kwenye mchezo wa kufuzu Kombe la Dunia
2022 nchini Qatar.

‘Simba Watatu’ hao walitoka kupata ushindi
wa 5-0 dhidi ya San Marino na kuwa kileleni
mwa msimamo wa Kundi I, baada ya ushindi
huo wa Jumapili dhidi ya Albania.

Nahodha Harry Kane alimaliza ukame wa
mechi sita bila kufunga bao kwa nchi yake
wakati alipofunga kwa kichwa kabla ya Mason
Mount kufunga la pili.

Baadaye Kane na Phil Foden mashuti yao yali-
gonga mwamba wa lango la Albania na walione-
kana kama wangeweza kuondoka na ushindi
mnono kwenye mchezo huo.

Na sasa kocha huyo wa England, Southgate al-
ionyesha kukunwa na kiwango cha kikosi chake
hicho.

“llikuwa ni vigumu kuzoea uwanja na kusu-
kumiza mashambulizi mbele, lakini tuliweza
kupata ushindi,” alisema Southgate akiiambia
ITV Sport.

“Baada ya dakika 25 tulibadilisha mchezo
hasa kwenye safu ya kiungo na tulionekana
kuwa hatari zaidi.

“Tulikuwa na wakati mzuri zaidi kipindi cha
pili. Kwani tulikuwa na nafasi nyingi zaidi za
kufuzu na tungeweza kupata bao la tatu na ku-
maliza kabisa mchezo.

“Sasa naona mabadiliko kwenye kikosi, ki-
naimarika na kucheza vizuri zaidi, nina imani

tutaendelea kuwa kwenye kiwango hicho.”

MANCINI: HAI

KUWA RAHISI KUIFUNGA BUL

s DE

NUR-SALTAN, Kazakhstan

OUSMANE Dembele anaimarika kwa
kuwa kwenye “njia sahihi”, kocha Didier
Deschamps amesema baada ya winga
huyo wa Barcelona kufunga bao wakati
Ufaransa ikishinda 2-O dhidi ya Kazakh-
SEAT]. ™ —————

Baada ya sare dhidi ya Ukraine kwenye
mchezo wa kwanza wa kufuzu michuano
ya Kombe la Dunia 2022 nchini Qatar,
mabingwa hao watetezi walipaa kileleni
mwa msimamo wa Kundi D kutokana na
ushindi huo wa Jumapili. sm———
Dembele alifunga bao la uongozi, kabla
ya mlinzi wa Kazakhstan, Sergiy Maliy ku-
jifunga, huku Kylian Mbappe alikosa pen-
alti dakika ya 75.
Huo ulikuwa ni ushindi wa saba mfu-

GARIA

huku 12 yakizuiwa na sita yali-

\ AMKUNA\KOCHA\U

SOFIA, Bulgaria

ITALIA hawakuwa kwenye kiwango
chao bora dhidi ya Bulgaria Jumapili, la-
Kkini kocha Roberto Mancini hakutarajia
kitu chochote tofauti kutoka kwenye
kikosi chake hicho. .

Mancini akiwa na Italia sasa ameﬁklsha
mechi 24 bila kupoteza akizidiwa moja
tu na Marcello Lippi na sita kwa rekodi
ya kuongoza mechi nyingi l?ila kupoteza
inayoshikiliwa na kocha Vittorio Pozzo

aliyoiweka mwaka 1930.

Ttalia ilipata ushindi huo kwenye mch-
ezo wa kufuzu Kombe la Dunia 2022
nchini Qatar kwa mabao ya Andrea Be-
lotti na Manuel Locatelli.

Ushindi huo umeifanya Italia ambayo
iliifunga Ireland Kaskazini kwenye mch-
ezo wa ufunguzi wa michuano hiyo ya ku-
fuzu, kuwa pointi sawa na Uswisl kileleni
mwa Kundi C. .

Italia kwenye mchezo huo 111tayvala
kwa asilimia 67.6 na ilipiga mashuti 22,

lenga lango. o
Wakati safu ya ushambuliaji
haikuwa na makali sana, lakini
kwa upande wa ulinzi walikuwa
imara na kufikisha mchezo wao wa
sita mfululizo bila nyavu zao kutikiswa.
Akizungumza baada ya mchezolhuo,
Mancini aliiambia RAI Sport: “Mechl zote
ni ngumu hasa unapocheza na timu kamg
Bulgaria ambayo ina staili ya ‘kqpalq basi
na kusubiri kwa mashambulizi ya kush-

— —
» ) —
S — —
ARANSA

lulizo kwa Ufaransa kucheza ugenini iki-
wa ni rekodi bora zaidi tangu Januari 1990
hadi Oktoba 1991.

Dembele, ambaye ‘amekifufua’ kwa
kiwango chake kule Barca msimu huu
baada ya kusumbuliwa na majeraha ya
muda mrefu kwenye dimba la Camp Nou,
alikuwa kwenye kiwango cha kuvutia na
alitolewa nje dakika ya 90 nafasi yake iki-
chukuliwa na Kingsley Coman.

Alipoulizwa kuhusu kiwango cha Dem-
bele, Deschamps aliwaambia waandishi
wa habari: “Alifanya vitu vya kuvutia.

“Ousmane amethibitisha kwamba yupo
kwenye njia sahihi sasa. Ana uwezo wa
kubadilisha matokeo kwa jitihada zake.
“Kwa hakika sasa yupo kwenye kiwango
cha kuvutia na anaonekana kuimarika vi-
zuri.”

tuki-
za.
“Sio
rahisi
kuwapen-
ya na kuten-
geneza masham-
bulizi, ni jambo kubwa na
ilikuwa hivyo kwenye mchezo huu.”
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DEFOE AMWAMBIA
KANE AONDOKE SPURS

LONDON, England

HARRY Kane lazima aondoke Tottenham Hotspur kama anataka
kushinda mataji, kwa mujibu wa Jermain Defoe.

Kane mkataba wake na Spurs unamalizika Juni 2024, lakini na-
hodha huyo wa England ameshabainisha kwamba, ataamua majal-
iwa yake baada ya michuano ya Euro 2020.

Defoe anaamini kwamba, Straika huyo mwenye umri wa miaka 27
anatakiwa kuipa kisogo timu yake hiyo ya utotoni kama ana njaa ya
kutwaa mataji.

Mchezaji huyo wa Rangers na nyota wa zamani wa Tottenham,
ameiambia talkSPORT: “Kama ungeniuliza mimi swali hili miaka
michache iliyopita, ningesema anatakiwa kubaki pale, kwa kile ali-
chokifanya kwenye klabu yake, yeye ni gwiji.

“Tangu nimekuja hapa Rangers, nimeona kwamba, anatakiwa
kucheza kwenye klabu kubwa, na umuhimu wa kucheza kwenye
klabu kubwa ni kwamba atashinda katika kila mechi.

“Unatakiwa kushinda na kutwaa mataji, vinginevyo si jambo nzuri
kwake. Wakati unaposhinda mataji ni jambo zuri zaidi kwa mchezaji
binafsi.

“Kama Harry Kane anataka hilo na anataka kushinda mataji, lazi-
ma aondoke pale Spurs na sasa inaonekana wazi kwamba anatakiwa
kuondoka.”

MODRIC AJIWEKEA
REKODI CROATIA

ZAGREB, Croatia

LUKA Modric amevunja rekodi ya kucheza mechi nyingi zaidi ka-
tika kikosi cha timu ya Taifa ya Croatia.

Mchezaji huyo bora wa Kombe la Dunia mwaka 2018, amevunja
rekodi hiyo kwa kufikisha mechi 135 alizocheza kwa kikosi hicho.

Modric amevunja rekodi hiyo katika mchezo dhidi ya Cyprus siku
ya Jumamosi ambapo ilikuwa inashikiliwa na mlinzi wa zamani wa
Shakhtar Donetsk, Darijo Srna.

Modric aliitwa kwa mara ya kwanza katika kikosi cha Croatia
mwaka 2006, na tangu hapo amefanikiwa kucheza mechi 135 aki-
funga mabao 16 katika mashindano yote.

Mchezaji huyo aliisaidia Croatia kutinga fainali ya Kombe la Dunia
mwaka 2018 ambapo walifungwa na Ufaransa kwa mabao 4-2.

LONDON, England

ARSENAL imeweka wazi nia yake ya
kutaka kumsajili, Nabi Fekir kuwa kama
mbadala wa Martin Odegaard wakati wa
majira ya joto, kwa mujibu wa SKky Sport.

‘Washikabunduki’ hao wamekuwa
wakivutiwa na mchezaji huyo raia wa
Ufaransa kwa muda mrefu na walimtaka
kabla hajatua Real Betis akitokea Lyon
mwaka 2019.

Fekir alitumia miaka miwili iliyopita
huko Hispania na sasa Arsenal wapo kwe-
nye rada za kumsajili kiungo mshambu-
liaji huyo wakati wa majira ya joto.

Mwanzoni Arsenal waliweka dhamira
ya kufanya jitthada za kumbakisha Ode-
gaard, ambaye anatarajia kurejea Real
Madrid baada ya muda wake wa kucheza
kwa mkopo kumalizika pale Emirates
mwishoni mwa msimu huu.

Klabu hiyo ya Kaskazini mwa London

ARSENAL .

YAMFIKIRIA FEKIR BADALA YA ODEGAARD

haina kipengele kwenye mkataba wao na
Odegaard ambacho kinawaruhusu kum-
nunua moja kwa moja, lakini walikubali-
ana na Madrid watafanya mazungumzo
mwishoni mwa msimu.

Arsenal walikuwa wanapendelea kum-
sajili raia huyo wa Norway kwa mkataba
wa muda mrefu, lakini kwa sasa haijawek-
wa wazi kama Real Madrid watamwachia.

Baada ya kushindwa kutua Liverpool
mwaka 2018, Fekir mwishowe aliachana
na Lyon na kwenda Real Betis msimu uli-
ofuata.

Alimaliza msimu wake wa kwanza ak-
iwa na mabao saba huko Hispania, huku
akifanikiwa kutoa pasi za mwisho nne
katika mechi 31, lakini pia amefanikiwa
kufunga mabao matatu tu msimu huu
kwenye mashindano yote na kutoa pasi
za mwisho tano kwa kikosi hicho kina-
chonolewa na kocha, Manuel Pellegrini.



2 2 NipaShe JUMANNE MACHI 30, 2021

HABARI MICHEZO

KANE ASHAURIWA KUONDOKA

MCHEZAJI wa zamani wa Tottenham,
Jermain Defoe, anaamini kuwa msham-
buliaji wa England, Harry Kane mwenye
umri wa miaka 27, anahitajika kuondo-
ka hapo Spurs kama anataka kushinda
mataji. (Talksport)

UNITED BADO YAMTAKA DEMBELE

KLABU ya Manchester United il-
ishindwa kumsajili Ousmane Dembele
mwenye miaka 22 msimu uliopita, la-
kini bado imeonyesha nia ya kumsaka
mchezaji huyo na ina mawasiliano na
watu wake wa karibu. (Sport)

DYBALA KUBADILISHWA NA POGBA

JUVENTUS ipo tayari kumtumia
mshambuliaji wa Argentina, Paulo Dy-
bala mwenye umri wa miaka 27, am-
baye mkataba wake unakamilika Juni
2022, kama sehemu ya makubaliano
yva mabadilishano na kiungo wa kati wa
Manchester United na Ufaransa, Paul
Pogba mwenye miaka 28. (Football Ita-
lia)

LLORIS KUBAKI TOTTENHAM
GOLIKIPA wa Ufaransa, Hugo Llo-
ris mwenye umri wa miaka 34, huenda
akasalia Tottenham Hotspur msimu huu,
licha ya yeye kutaka kuondoka mwis-
honi mwa msimu huu. (Football London)

LIVERPOOL YAMTAKA CAKIR
LIVERPOOL itaandaa Kkitita cha pau-
ni milioni 15 kujaribu kumsajili golikipa
wa Uturuki, Ugurcan Cakir anayechezea
klabu ya Trabzonspor, huku RB Leipzig
na Sevilla pia zikimnyatia kipa huyo
mwenye umri wa miaka 24. (Express)

BELLERIN ATAONDOKA ARSENAL

MLINZI wa zamani wa Arsenal, Bac-
ary Sagna amesema “‘hatashangaa”
kama beki wa kulia wa Hispania, Hector
Bellerin mwenye miaka 26, ataondoka
kwa ‘Washikabunduki’ hao. (Goal)

DEMBELE KUONGEZEWA MKATABA
BARCELONA inataka kumwongezea
mkataba mshambuliaji wa Ufaransa,
Ousmane Dembele mwenye umri 22,
ambapo mkataba wake wa sasa unaka-
milika mwaka 2022. (Mundo Deportivo)

KALAROV KUSEPA INTER

NYOTA Aleksandar Kolarov mwenye
umri wa miaka 35, huenda akaondoka
Inter Milan mwishoni mwa msimu huu,
akielekea Bologna ambayo ni moja kati
ya klabu tano zinazomwania mlinzi
huyo wa zamani wa Manchester City.
(Tuttosport - in Italian)

KROOS KUSTAAFU UJERUMANI

KIUNGO wa kati wa Real Madrid na
Ujerumani, Toni Kroos mwenye umri wa
miaka 31, yuko tayari kustaafu soka la
kimataifa kama watashinda Kombe la
Euro 2020. (Marca).

MULLER KUONDOKA BAYERN

NYOTA wa Ujerumani, Thomas Mul-
ler mwenye umri wa miaka 31, ambaye
awali alikuwa akiwaniwa na Manches-
ter United, amesema haitakuwa “tatizo
kwake" kuondoka Bayern Munich kwa
sasa. (Times)

DALOT KUSAJILIWA JUMLA
MANCHESTER United imeanza ma-
zungumzo na AC Milan kwa ajili ya kum-
sajili kwa mkataba wa kudumu mlinzi
wa klabu hiyo ya Italia mwenye umri
wa miaka 22 raia wa Ureno, Diogo Dalot
ambaye yuko huko kwa mkopo. (Metro)

DONDOO ZA SOKA

MACGAZETI YA ULAYA

RONALDO ASHUKIWA URENO
UAMUZI KUSUSIA MCHEZO

® ® ® Haikubaliki kwa nahodha wa timu va taifa,
hawezi kutupa kitambaa cha unahodha chini na
kwenda kwenye vyumba...

LISBON, Ureno

ITENDO cha Cristiano Ronaldo

kususia mchezo baada ya bao

lake kukataliwa hakikubaliki,

wani anatakiwa kuwa mfano

bora kwa wachezaji wengine kama na-

hodha, kwa mujibu wa nyota wa zamani
wa Ureno, Fernando Meira.

Ronaldo alifikiri amewapa Ureno
alama zote tatu wakati wa mchezo wa
kufuzu Kombe la Dunia dhidi ya Ser-
bia Jumamosi, baada ya kupata pasi
nzuri kutoka kwa Nuno Mendes na yeye
kuubetua kuelekea goli lililokuwa wazi,
kipa akitoka.

Lakini wakati mchezaji huyo mwe-

nye umri wa miaka 36 akiona mpi-
ra umevuka mstari wa goli mlinzi,
AleksandarMitrovicakautoanamwamu-
zialiruhusu mchezo kuendeleabaadaya
kushauriana na wasaidizi wake.

Hali hiyo ilimfanya Ronaldo ambaye
ni mshindi mara tano wa Ballon d'Or
kuonyesha hasira kali na kukitupa
kitambaa cha unahodha wake chini na
kuondoka uwanjani, huku mechi hiyo
ikiendelea na ikamalizika kwa sare ya
mabao 2-2.

Meira anafikiria mchezaji mwenzake
huyo wa zamani katika kikosi hicho
cha Ureno alikuwa sahihi, lakini anahisi
alikwenda mbali sana na kitendo chake
kutokana na majukumu yake kama

kiongozi wa timu ya taifa.

“Kitendo cha Ronaldo ni cha asili,
lakini hakikubaliki kwa nahodha wa
timu ya taifa,” alisema Meira akiiambia
Record.

“Hawezi kutupa kitambaa cha
unahodha chini na kwenda kwenye
vyumba vya kubadilishia nguo wakati
mchezo unaendelea. Haikubaliki kwa
mchezaji mwenye umuhimu kama
yeye.

“Ninaelewa kuchanganyikiwa kwake
na ninakubaliana naye kwa sababu
bao lake lilikuwa halali, lakini waamuzi
wanapaswa kufanya maamuzi, bila VAR,
na yeye alipaswa kuonyesha mfano.”
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MWAKINYO ULINGONI ME] '
KUWANIA UBINGWA ABU

Na Mwandishi Wetu

BONDIA bingwa wa mabara katika uzito
wa super welter wa WBF, Hassan Mwakinyo,
sasa atapanda ulingoni Mei 28 dhidi ya Bren-
don Denes wa Zimbabwe kuwania ubingwa
wa ABU.

Pambano hilo limepangwa kufanyika
kwenye Ukumbi wa Next Door Arena, Dar
es Salaam ambapo pia bondia Ibrahim Class
atazichapa dhidi ya Evans Takunda Husayi-
hwevhu pia kutoka Zimbabwe katika usiku
uliopewa jina la Rhumble in Dar 2.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa Kampuni ya Jack-
son Group Sport, Kelvin Twissa, amesema
awali pambano hilo lilipangwa kufanyika
Machi 26, mwaka huu na baadaye kua-

hirishwa kutokana na msiba wa aliyekuwa
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania,
Dk. John Magufuli.

Twissa alisema wanatarajia kuwa na
ushindani mkubwa kutokana na mabondia
wote kuwa na viwango vizuri katika ndondi
za kulipwa.

Alisema bondia Jongo Jongo, atawania ub-
ingwa wa ABU wa uzito wa cruiser dhidi ya
bondia wa Nigeria Olanrewaju Durodora.

Kwa mujibu wa Twissa, Jackson Group
Sport itaendelea na majukumu yao kuhakik-
isha kuwa pambano hilo linafanyika kwa
kushirikiana na washirika wao Global Box-
ing Stars na Epic Sports and Entertainment.

“Maandalizi yanaendelea na tunawashuk-
uru washirika wetu wote ambao ni benki

ya KCB, Bodi ya Utalii, Onomo Hoteli, DStv,
M-Bet, Plus Networks Limited kwa ushiriki-
ano ili kufanikisha pambano hili, ambalo li-
natarajiwa kuwa na upinzani mkali,” alisema
Twissa.

Alisema mabondia wamepewa taarifa
kuhusiana na mabadiliko ya tarehe mpya
ya pambano hilo ambalo lengo kuu ni kum-
wezesha Mwakinyo kuingia katika orodha
ya viwango vya Baraza la Ngumi za Kulipwa
Duniani (WBC).

“Mabondia wote wapo katika maandalizi
kuelekea pambano hilo ambapo mashabiki
watalipa Sh. 50,000 kwa viti vya kawaida na
Sh. 200,000 kwa viti maalum. Tikieti hizo zi-
napatikana kupitia ‘app’ za nilipe na ontapp,”
alisema.

Bondia Ibrahim Class (kulia), akizungumza na waandishi wa habari kuelekea pambano lake dhidi ya Evans Takunda Husayihwevhu
kutoka Zimbabwe katika usiku uliopewa jina la Rhumble in Dar 2. Pembeni ni Bondia Hassan Mwakinyo ambaye atazichapa na Brendon
Denes wa Zimbabwe kuwania ubingwa wa Afrika (ABU) wa uzito wa Super welter. MPIGAPICHA WETU

Mwajiriwa duka la dawa ashinda
milioni 521/- Jackpot SportPesa

Burundi ni vita leo

Na Saada Akida

Na Mwandishi Wetu

UKISIKIA kulala maskini na
kuamka tajiri, ndivyo ilivyotokea
kwa Abdulaziz Ibrahim, mkazi
wa mkoani Tabora na mwajiriwa
katika duka la dawa, ambaye
amepatia ubashiri wa matokeo
ya mechi 13 kwenye Jackpot ya
SportPesa na kujishindia shilingi
521,471,360 wiki iliyopita.

Akizungumza mwishoni mwa
wiki baada ya ushindi huo, Ibra-
him, alisema kamwe hakufa-
hamu kama angeweza kuibuka
mshindi kwa kuwa wakati ana-

bashiri matokeo hayo alikuwa
anajaribu tu.

“Namshukuru sana Mwenyezi
Mungu kwa ushindi huu maana
wakati nacheza sikutarajia kama
nitashinda, ilikuwa kama najar-
ibu bahati kama wengine wengi.

“Niliweza kubashiri kwa usa-
hihi mechi zote 13 na baada ya
matokeo nilipokea simu kutoka
SportPesa ili kupata taarifa zan-
gu,” alisema.

Kwa upande wa Mkurugenzi
wa Utawala na Udhibiti Sport-
Pesa, Tarimba Abbas, alisema
wanatarajia kumleta mshindi

huyo hadharani baada ya kipindi
cha maombolezo ya aliyekuwa
Rais wa Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania, Dk. John Magufuli
kupita. “Ni matarajio yetu kum-
leta kwenu baada ya kumtangaza
mshindi huyu muda wowote
baada ya kumaliza kupindi cha
maombolezo ya Hayati John
Pombe Magufuli. Ili kumkabidhi
pesa zake na kumsikia kiundani
ilikuwaje mpaka kuibuka mshin-
di,” alisema Tarimba.

Kuhusu Jackpot mpya baada
ya donge hilo nono kunyakuliwa,
Meneja Uhusiano wa SportPesa,

Sabrina Msuya, alisema kwa sasa
tayari imepanda na kufikia dau la
shilingi 208,241,480.

“Kwa sasa Jackpot yetu ime-
panda upya na kufikia kiasi cha
shilingi 208,241,480 za Tanzania,
ambapo itakuwa wazi kwa wiki
hii na kwa atakayebashiri kwa us-
ahihi mechi 13 ataibuka mshindi
na kwa watakaobashiri kwa usa-
hihi mechi 10-12 watapata bonasi
ya wiki.

“Endapo Jackpot haijapata
mshindi kila wiki huongezwa
mpaka pale mshindi atakapopa-
tikana,” Sabrina aliongeza.

TIMU ya Taifa ya Tanzania ya Soka
la Ufukweni, leo itashuka dimbani
ikiwa ugenini dhidi ya timu ya Taifa ya
Burundi kwenye mchezo wa kuwania
kufuzu michuano ya Mataifa ya Afrika
es Salaam katika Uwanja wa Fukwe za
Coco.

Katika mchezo huo Burundi wa-
takuwa wenyeji kutokana na kuomba
kutumia uwanja huo kwa sababu ya vi-
wanja vya fukwe zao nchini kwao kujaa
maji. Akizungumza na gazeti hili jijini
jana, Kocha Mkuu wa Tanzania, Boni-
face Pawasa, alisema wako tayari kwa
ajili ya mchezo huo wa leo, kuhakikisha
wanafanya vizuri ili kufuzu kucheza
michuano hiyo inayotarajia kufanyika
Mei nchini, Senegal.

Alisema mbali na kufanyia mara kad-
haa mazoezi katika Uwanja wa Fukwe
za Coco na kuuzoea, wanatambua
utakuwa mchezo mgumu na watapam-
bana kupata ushindi katika mechi hiyo.

“Tuko tayari kwa ajili ya mchezo
wetu dhidi ya Burundi, wachezaji wa-
natambua majukumu yao na wana kazi
ya kusaka ushindi, muhimu ni kupata
matokeo mazuri kwa sababu hatuna
njia nyingine ya kucheza michuano hiyo
ya Afcon,” alisema Pawasa.

Naye Kocha wa timu ya Taifa ya
Burundi, Bulenge Ally alisema kikosi
chake kipo vizuri na fiti tayari kwa ajili
ya kuondoka na ushindi katika michezo
zote mbili dhidi ya Tanzania ikiwamo
mechi ya leo pamoja na Aprili Mosi,
ambao utakuwa wa marudiano na wao
wakihesabika wako ugenini.

Ratiba Kombe la FA
Zanzibar hadharani

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

MICHUANO ya Kombe la Shirikisho
la Soka Zanzibar (FA Cup) hatua ya
16-bora, inatarajiwa kuanza kutimua
vumbi mapema Aprili 7-10, mwaka huu,
imeelezwa.

Bingwa wa michuano hiyo, hupata
nafasi ya kuiwakilisha Zanzibar kwenye
michuano ya Kombe la Shirikisho barani
Afrika, CAF.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Mjumbe wa Kamati ya Mashindano ya
Shirikisho la Soka Zanzibar (ZFF), Haji
Issa ‘Kidali', alisema maandalizi yote
kuelekea hatua 16-bora ya michuano
hiyo yamekamilika na tayari ratiba ime-
shatolewa kwa klabu ambazo zimetinga
hatua hiyo illi kujiandaa mapema.

Kwa mujibu wa ratiba hiyo ili-
yotolewa na ZFF kupitia Kamati ya
Mashindano, Aprili 7, mwaka huu,
itapigwa michezo mitatu katika viwanja
mbalimbali vilivyopo mjini Zanzibar
na vile vya mikoani, ambapo kwenye
Uwanja wa Amaan, Chuoni itavaana na
Umoja Mbuzini na katika dimba la Mau
A timu ya Black Sailor itapepetana na
Mchangani United wakati katika Uwanja
wa Kinyasini, New King ikivaana na
Taifa Jangombe.
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Wachezaji wa Simba, mshambuliaji Chris Mugalu na beki Kennedy Juma (kulia), wakiwa mazoezini. Jumamosi Simba itaikaribisha AS
Vita ya DR Congo katika Uwanja wa Benjamin Mkapa kwenye mechi ya hatua ya makundi ya Ligi ya Mabingwa Afrika, ambapo itakuwa

ikihitaji pointi moja tu ili kufuzu robo fainali. PICHA: MAKTABA YETU

CAF YABARIKI POINTI 3
SIMBA ZA AL-MERRIKH

® @ ®Yaitupa kapuni rufani yao, uongozi sasa wageukia wito
mashabiki kuruhusiwa mechi ya AS Vita...

Na Saada Akida

SHIRIKISHO la Soka ba-
rani Afrika (CAF), limetupilia
mbali rufani ya Al-Merrikh
ya Sudan, kwa kuwaeleza
matokeo ya mechi dhidi
ya Simba yatabaki kama
yalivyo kutokana na kujiri-
dhisha pasi na shaka kuwa
wachezaji wao waliobainika
kuwa na maambukizo ya co-
rona vipimo vilikuwa sahihi.

Katika mechi hiyo iliyo-
pigwa Uwanja wa Benjamin
Mkapa, Dar es Salaam Machi
16, mwaka huu na Al-Merrikh
kukubali kipigo cha mabao
3-0, Wasudan hao walikata
rufani CAF wakilalamika
Simba iliwafanyia hujuma
kuwa baadhi ya wachezaji
wao wana maambukizi ya vi-
rusi vya corona vinavyosaba-

bisha ugonjwa wa COVID-19 ili
wasicheze.

Lakini kwa mujibu wa barua
ya Jumapili Machi 28, mwaka
huu, iliyotumwa na Mwenyekiti
wa Bodi ya Nidhamu ya CAF,
Raymond Hack, kwenda kwa
Katibu Mkuu wa Chama cha
Soka cha Sudan, imeeleza kuwa
Machi 21, mwaka huu, shirik-
isho hilo lilipokea malalamiko
kutoka kwa mwanasheria wa
Al-Merrikh, Ahmed Abbass
El Hag, wakilalamika kuhusu
wachezaji wao kudaiwa wana
COVID-19 visivyo halali.

Barua hiyo, imeeleza kuwa
malalamiko ya  Al-Merrikh
kuhusu mechi hiyo namba 101
ya Ligi ya Mabingwa Afrika
yalipokelewa na hata hivyo kwa
mujibu wa kanuni za sasa na
taratibu zinaeleza wazi kuwa
“vipimo hivyo vinapaswa ku-

chukuliwa si zaidi ya saa 48
kabla ya mechi kuchezwa” na
taratibu zilifuatwa kama ilivy-
ostahili.

“Na zaidi, baadhi ya wachezaji
wa Simba pia walikutwa kuwa
na maambukizi pamoja na
maofisa [waamuzi] wa CAF.”

Barua hiyo ilizidi kueleza
kuwa, CAF imefanya uchunguzi
kwa kuzingatia taratibu za vip-
imo vilivyofanyika Tanzania na
kubaini kuwa maabara haitoi
majibu ama vyeti kwa wale wa-
naobainika kuwa na COVID-19,
na kwamba vyeti hutolewa tu
wale ambao hawana maam-
bukizo ya corona na wanao-
bainika kuwa na maambukizo
hutolewa kwa mhusika binafsi
ama taasisi husika.

“Kwa  hiyo  tungependa
kuthibitisha kwamba vipimo
vya COVID-19 vilivyofanyika na

kuwasilishwa CAF ndivyo vili-
vyochukuliwa kwa kuzingatia
mechi kati ya Simba na Al-Mer-
rikh ya Ligi ya Mabingwa Afrika,
CL 2020/2021.”

Wakati huo huo, jana jioni
wachezaji wa Simba walioku-
wapo katika kikosi cha timu
ya Taifa Stars wameungana
na wenzao kwa ajili ya mch-
ezo wao dhidi ya AS Vita ya DR
Congo utakaochezwa Jumamo-
si katika Uwanja wa Benjamin
Mkapa.

Akizungumza na gazeti hili
jijini jana, Mwenyekiti wa klabu
ya Simba, Murtaza Mangungu,
alisema kikosi hicho kinaen-
delea vizuri na maandalizi ya
mchezo huo na uongozi ume-
waandika barua CAF ya kuom-
ba kuruhusiwa mashabiki kuin-
gia uwanjani kushuhudia timu
hizo zikicheza.

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

'YANGA SC

YAFUNGUKA
MUKOKO
KAIZER CHIEFS

Na Adam Fungamwango

KLABU ya Yanga imekanusha
taarifa zinazosambaa kwa kasi
kuwa baada ya msimu kumalizika,
kiungo wao mahiri wa ukabaji, Mu-
koko Tonombe atatimkia Klabu ya
Kaizer Chiefs ya Afrika Kusini.

Ofisa Uhamasishaji wa Yanga,
Antonio Nugaz, amesema taarifa
hizo si za kweli na walioandika,
kutafsiri, kukosea kwa bahati
mbaya au walifanya hivyo maku-
sudi kwa maslahi yao binafsi na
kuibua taharuki isiyokuwa ya
lazima kwa Wanayanga.

Habari hizi zilisambaa
baada ya klabu ya Yanga
kupokea ugeni wa baadhi
ya watendaji wa klabu ya
Kaizer Chiefs, akiwamo
Mkurugenzi Mkuu wa
Tathmini, Usajili wa
Wachezaji na Maendeleo
ya klabu hiyo, Walter
Steenbok na kujionea
mambo mbalimbali,
ikiwamo jinsi klabu
inavyoendeshwa.

Nugaz alisema, kilichokuwapo ni
kwamba mkurugenzi huyo alitaka
kujua mbinu za watafuta wachezaji
na vipaji wa Yanga walivyowafua-
tilia na kuwasajili wachezaji Mu-
koko Tonombe na Tuisila Kisinda
nchini DR Congo, wakati wao
walichemka.

“Walichosema ni kwamba
waliwafuatilia Mukoko na Tuisila
wakiwa AS Vita, lakini baadaye
walipoenda wakaambiwa kuwa
wamechukuliwa na Yanga, hivyo
walitaka kujua mbinu Yanga tuli-
tumia kwa sababu hatuna timu ya
maskauti yenye uwezo kama wao
timu kubwa, lakini wakatupongeza
kwa jicho letu kwa wachezaji hao
kwa sababu hata wao waliwaona,”
alisema Nugaz.
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