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ACT-Wazalendo
yamtaka waziri
kikao na msajili

Na Donald Lukele, TUDARCO

CHAMA cha ACT-Wazalendo,
kimesema kuwa katika kikao cha
Msajili wa Vyama vya Siasa nchini,
Jeshi la Polisi na Vyama vya Siasa, ni
muhimu akawapo Waziri wa Mam-
bo ya Ndani ya Nchi, George Sim-
bachawene.

Aidha, kimesema kama anataka
kuwepo kwa suluhisho la mgogoro
baina ya Polisi na Vyama vya Siasa
kuhusu mikutano ya kisiasa ni lazima
pande hizo ziwapo kwa kuwa polisi ni
watekelezaji wa maagizo kutoka juu.

Akizungumza na Nipashe, Katibu
Mwenezi wa ACT- Wazalendo, Ado
Shaibu, alisema katika kufikisha
ujumbe huo tayari, Kiongozi Mkuu
wa chama hicho, Zitto Kabwe, amem-
wandikia msajili kumtaka waziri huyo
awepo kwenye kikao hicho.

Kauli ya chama hicho, imekuja siku
chache baada ya Msajili wa Vyama
vya Siasa nchini, Jaji Francis Mtungi,
kusema ataitisha kikao maalum cha
wadau wa siasa kutafuta suluhu ya
mivutano iliyojitokeza baina ya polisi
na vyama vya siasa, hususan vyama
vinapotaka kufanya makongamano
au mikutano ya ndani.

“Jana (Juzi) Mwenyekiti Kabwe
amemwandikia msajili kumtaka ku-
hakikisha waziri anakuwapo kwenye
kikao hicho sababu polisi ni chombo
kinachopokea amri tu kuzuia miku-
tano kutoka kwa viongozi hususan
wakuu wa mikoa na wilaya, uwapo
wake utasaidia kukumbushana ukwe-
li maeneo ambayo sheria na kanuni
mbalimbali hazifatwi na vipi zitekele-
zwe,” alisema Shaibu.

Aliongeza kuwa hatua hiyo ina len-
ga kuleta mwanga juu ya hatima ya
uhuru wa kikatiba juu ya makonga-
mano na mikutano ya kisiasa nchini,
kwa kuwa suala hili limepigiwa kelele
hususan vyama vya upinzani kwa
takribani miaka sita sasa.

Kwa mujibu wa Shaibu, ni mapema
sana kuweka matumaini makubwa
juuya kikao hicho lakini chama chake
kitashiriki na kupeleka mapendezo
pamoja na kufikisha hoja husika, ili
kuleta msukumo wa mageuzi ya
uendeshaji wa siasa nchini kwani
kukimbia meza ya mazungumzo siyo
suluhisho.

Juzi, Mkurugenzi wa Mawasiliano,
Itikadi na Mambo ya Nje wa Chama
cha Demokrasia na Maendeleo
(CHADEMA), alisema kauli ya Msajili
kuhusu mikutano na makongamano
inakiuka sheria na kanuni.

Aidha, siku hiyo hiyo Msajili Jaji
Mutungi, alitoa taarifa kwa umma na
kueleza chama hicho kimepotosha
kauli yake kwa kuwa hajazuia miku-
tano wala makongamano, bali ame-
vishauri vyama kwa kipindi vinapo-
jaribu kupata ufumbuzi wa mvutano
uliopo ni busara vyama kujizuia ku-
fanyua shughuli zitakazosababisha
kurudi kwenye hali hiyo.

Mapingamizi ya serikali tozo yatupwa

Na Kulwa Mzee

MAHAKAMA Kuu imetupilia
mbali mapingamizi matatu ya seri-
kali katika kesi ya kupinga tozo za
miamala ya simu iliyofunguliwa na
Kituo cha Sheria na Haki za Binad-
amu (LHRC) kwa sababu hayana
sifa za kuwa pingamizi.

Uamuzi huo mdogo ulitolewa
na Jaji John Mgeta ambaye amey-
atupilia mbali maombi yaliyofun-
guliwa na Charles Odero, akipinga
tozo kwa sababu kiapo kina kaso-
ro. Jaji Mgeta aliwaalika mawakili
katika maombi ya LHRC kuwasili-
sha hoja za kuomba ruhusa ya
kupinga tozo hizo.

Mapingamizi yaliyotupwa yali-
wasilishwa na Wakili Mkuu wa
Serikali, Gabriel Malata, akionye-
sha shauri hilo halina msingi li-
futwe.

Alidai maombi hayana msingi
kwa sababu hakuna uamuzi wow-
ote uliotolewa na walalamikiwa
ambao unahitaji kufutwa na ma-

hakama, walichofanya walala-
mikiwa ni  kutimiza wajibu wao
kikatiba kutafuta chanzo cha
mapato.

Sababu ya pili alidai maombi

hayana msingi kwa sababu yali-
wasilishwa na taasisi bila kuwa na
maamuzi ya bodi, wakati kisheria
taasisi inapotaka kufungua shauri
ni lazima kuwapo na maamuzi ya
kutoka kwenye bodi.

Wakili Malata alidai mlalami-
kaji hajaonyesha namna gani
anavyoathirika na hakuonyesha
anaathirika vipi na wala hakuone-
sha maslahi yake.

Akijibu, Wakili Mpale Mpoki al-
idai sheria inaruhusu ikiwamo ile
iliyoanzisha tozo kupingwa ma-
hakamani.

Alidai, hoja kuhusu uamuzi wa
bodi siyo pingamizi la kisheria kwa
sababu ni suala linalohitaji usha-
hidi na kwamba aliyeapa katika
kiapo kaonyesha dalili kwa namna
gani kaathirika na alifanya hivyo
kwa niaba ya umma na ana ma-
slahi katika shauri hilo.

Mahakama katika uamuzi wake
ilikubaliana na hoja za waombaji
na kutupilia mbali mapingamizi ya
serikali kwa kukosa sifa.

Katika shauri hilo LHRC in-
aomba ruhusa ya mahakama ili
wawasilishe maombi ya mapitio
kuhusu Sheria ya Mfumo wa Taifa
wa Malipo pamoja na kanuni zake

zilizoweka tozo katika miamala ya
fedha kwa njia ya simu.

Shauri hilo lilitokana na kupit-
ishwa kwa mapendekezo ya bajeti
ya serikali ya mwaka 2020/2021 na
Sheria ya Fedha iliyosababisha ku-
weka tozo ambayo anaitaja kuwa
mzigo kwa wananchi wa kawaida
na wafanyabiashara ndogondogo.

Maombi yatasikilizwa Septemba
20, mwaka huu, shauri lilifunguli-
wa dhidi ya Waziri wa Fedha na
Mipango, Waziri wa Mawasiliano
na Teknolojia ya Habari na Mwa-
nasheria Mkuu wa Serikali.

Katika hatua nyingine Mahaka-
ma Kuu ilitupilia mbali shauri la
kupinga tozo ya miamala lililofun-
giliwa na Charles Odero kwa saba-
bu hati ya kiapo ina kasoro.

Jaji John Mgeta baada ya kupitia
mapingamizi matatu ya Jamhuri
ambao walitaka maombi hayo
yatupwe na hoja zilizowasilishwa
ilikubaliana na pingamizi la pili
kwamba hati ya kiapo ina kasoro
na kutupa mapingamizi mawili.

Alisema baadhi ya aya zenye
kasoro ziondolewa na kwamba
aya zilizobakia haziwezi kusapoti
maombi. “Aya zenye kasoro zikion-
dolewa kiapo kinabakia hakina

kitu, kwa kuondolewa kwa aya
hizo, maombi yaliyopo mahakam-
ani hayana sifa yanakosa miguu ya
kusimamia,” alisema Jaji Mgeta.

Kutokana na upungufu huo ma-
hakama ilitupilia mbali maombi
hayo bila gharama.

Wakili Malata alidai katika map-
ingamizi kwamba kanuni zipo kwa
mujibu wa sheria, uamuzi umelen-
ga kuiwezesha serikali kuendelea
kutekeleza miradi ya maendeleo
ya kimkakati kwa wananchi.

Alidai kanuni zilikuwa shirikishi
kwa kuwa zilishirikisha wawakili-
shi wa wananchi.

Upande wa serikali uliendelea
kudai kanuni husika zina mamlaka
kisheria na kikatiba katika uan-
zishwaji na pia madai hayako sawa
mbele ya mahakama kwa kuwa
yana upungufu mwingi kisheria
ikiwa ni pamoja na mlalamikaji
kushindwa kuonyesha kwa namna
gani ameathirika na kanuni.

Serikali inadai ~malalamiko
yaliyopo mahakamani yanahusu
uvunjwaji wa Katiba na sheria am-
bayo yanaweza kusikilizwa na Ma-
hakama Kuu ikikaa kama Mahaka-
ma ya Kikatiba na si Mahakama
Kuu ya kawaida.
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Mwenvyekiti wa
Kituo cha Demokra-
sia Tanzania (TCD),
Zitto Kabwe (kulia),
akiambatana na
Kaimu Mkurugenzi
Mtendaji wa TCD,
Lawrance Mallawa,
wakiwa kwenye
mazungumzo

na Katibu Mkuu

wa CCM, Daniel
Chongolo, baada ya
TCD kumtembelea
katika ofisi ndogo
za makao makuu
ya CCM, Lumumba,
jana. PICHA: MPI-
GAPICHA WETU

Wanawake wapata neema ya kuwezeshwa Kiuchumi

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

WANAWAKE nchini wamepata
fursa mbalimbali za kuwezeshwa
kiuchumi, baada ya Benki ya Bi-
ashara Tanzania (TCB) kutangaza
mkakati madhubuti wa kuwa
taasisi kinara ya kuwahudumia.

Imeelezwa kuwa mkakati huo
utasaidia  kulikwamua  kundi
hilo kiuchumi kupitia suluhisho
la kifedha kwao kwa kuzingatia
changamoto zao kama wajasiri-
amali.

Katika kutimiza azma hiyo, ben-
ki hiyo jana ilizindua Kongamano
Dodoma, ambalo litakuwa jukwaa
maalum la kuchochea maendeleo
yao binafsi, familia, jamii na taifa
kwa ujumla.

Maofisa waandamizi wa benki

hiyo walisema ili lengo hilo kuwa
na matokeo chanya, midahalo
kama hiyo itafanyika pia Zanzibar,
Morogoro, Mwanza, Mbeya, Aru-
sha na Dar es Salaam.

Katika makongamano hayo, wa-
nawake hasa wajasiriamali wata-
pata fursa ya kuifahamu vizuri
TCB na huduma zake wezeshi,
huku wakibadilishana mawazo na
uzoefu wa mambo mbalimbali.

Walisema lengo la jukwaa hilo
si tu kuwawezesha wanawake wa
kitanzania kiuchumi, bali pia ku-
waimarisha kifedha na kuwajenga
kibiashara ili waweze kushiriki ki-
kamilifu katika ujenzi wa taifa.

Mgeni rasmi kwenye konga-
mano hilo la ufunguzi alikuwa
Mkuu wa Mkoa wa Dodoma, An-
thony Mtaka, ambaye aliipongeza
Benki ya TCB na viongozi wake

kwa kuanzisha utaratibu huo wa
kimaendeleo na kiuwezeshaji.

Mtaka alisema ubunifu huo wa
hali ya juu ni nyenzo mahususi ya
kuwakomboa wanawake kifedha
na kuwafanya kuwa nguvu kubwa
ya kiuchumi itakayokuwa chachu
muhimu ya maendeleo nchini.

Mtaka aliongeza kuwa Jukwaa
la Wanawake na Biashara la TCB
linaendana na mpango wa Rais Sa-
mia Suluhu Hassan wa kuongeza
ushiriki wa wanawake katika
kusimamia na kumiliki uchumi
wa taifa. Jukwaa hilo jipya litaen-
deleza huduma jumuishi kwa
ajili ya wanawake kupitia mikakati
mbalimbali itakayowawezesha ku-
fungua uwezo wao wa ujasiriamali
na kuchangia mabadiliko kuanzia
ngazi ya kaya hadi taifa.

Pia litajikita zaidi kwenye ufum-

buzi wa changamoto zinazozi-
kabili biashara zinazomilikiwa na
kuongozwa na kinamama.

Kwa mujibu wa Ofisa Mtendaji
Mkuu wa TCB, Sabasaba Mosh-
ingi, benki hiyo inawajibika kuupa
kipaumbele uwezeshaji wa wa-
nawake na maendeleo yao baada
ya serikali kuziunganisha shughuli
zake na za iliyokuwa Benki ya Wa-
nawake Tanzania (TWB).

Moshingi alibainisha kuwa mali
na amana za TCB ni Sh. Trilioni
1.04 na Sh. bilioni 888 mtawalia
kufikia mwishoni mwa mwaka
jana wakati faida kabla ya kodi ya
TCB iliongezeka kutoka Sh. mil-
ioni 400 mwaka 2007 hadi Sh. bil-
ioni 21 mwaka 2020, na kwamba
ukopeshaji ndani ya kipindi hicho
ulikuwa hadi Sh. bilioni 618 Sh. bil-
ioni 36.
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Samia asimikwa kiongozi wa machifu

Na Waandishi Wetu

UMOJA wa Machifu Tanzania
(UMT), umemsimika Rais Samia
Suluhu Hassan kuwa kiongozi wa
machifu nchini huku ukimpa jina
maalumu ‘Hangaya’ lenye maana
ya nyota ya asubuhi inayong’ara.

Hafla hiyo ilifanyika jana ka-
tika viwanja vya Red Cross Bujora,
wilayani Kisesa mkoani Mwanza
na kuhudhuriwa na viongozi
wa kimila, kidini, serikali na wa-
nanchi.

Rais Samia alisimikwa rasmi
jana na kiongozi wa Machifu wa
Wasukuma, Charles Dotto Itare na
tukio hilo lilishuhudiwa na vion-
gozi mbalimbali wa kimila na seri-
kali. Akizungumza baada ya kum-
simika uongozi wa kimila, Itare,
alisema, kuanzia sasa Rais Samia
amekuwa kiongozi wao.

Alimvisha Rais Samia vazi
jekundu kama ishara ya ulinzi wa
nchi, ngozi ya chui kama ishara
upole, lakini mkali wakati an-
apolinda watoto wake na yai la
mbuni ambalo linaashiria ulinzi
wa watoto.

Akizungumza kabla ya Kkusi-

mikwa kuwa kiongozi wa kimila,
Rais Samia alisema utamaduni
unasaidia kuleta amani pamoja na
kudumisha mila na desturi kwa
jamii ya kitanzania.

Aliwataka viongozi wa kimila
kuendelea kusimamia maadili ya
Mtanzania pamoja na kusuluhisha
migogoro mbalimbali katika jamii.

Kadhalika, kwa kuwa matama-
sha hayo yana faida kwa jamii,
aliagiza yafanyike nchi nzima ili
kuendeleza na kudumisha mila na
desturi.

Katika kuyapa heshima mata-
masha hayo, Rais Samia aliahidi
kuandaa kikombe maalumu ili
awe anashindanisha matamasha
hayo na kumpata mshindi wa kila
mwaka.

Alitoa mfano nchi kama ya Ethi-
opia ambayo kwa miaka mingi
imekuwa ikidumisha utamaduni
wake na kwamba hivyo ni moja ya
vivutio vya kitalii kwa nchi husika.

Aliwaomba Machifu hao kuen-
delea kuhamasisha jamii ili ijilinde
na kuwakinga watu wengine dhidi
ya ugonjwa wa corona.

Akizungumza baada ya kusi-
mikwa rasmi kuwa kiongozi wa

IMF yaipatia Tanzania mkopo wa
tril. 1.3/- kukabili athari corona

Na Romana Mallya

BODI ya Wakurugenzi ya Shirika
la Fedha la Kimataifa (IMF), limeri-
dhia mkopo nafuu kwa Tanzania
wa Dola za Marekani milioni 567.25
(Sh. trilioni 1.3) kwa ajili ya kukabili-
ana na athari za corona.

Kutokana na mkopo huo, Waziri
wa Fedha na Mipango, Dk. Mwigu-
lu Nchemba, ameziasa sekta zote
zitakazopata fedha hizo kuzitumia
kulingana na mpango ulioandaliwa
kwa pamoja na sekta husika katika
suala hilo.

Alisema fedha hizo zinapas-
wa kutumika kwa kuzingatia
makubaliano ya serikali na IMF
kama ilivyoainishwa kwenye ba-
rua ya dhamira ya serikali (Letter
of Intent - LOI) ikiwa ni pamoja na
utoaji wa taarifa za utekelezaji kwa
wakati.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotole-
wa jana na Mkuu wa Kitengo cha
Mawasiliano Serikalini Wizara ya
Fedha na Mipango, Benny Mwaipa-
ja, fedha hizo zinajumuisha mkopo
nafuu usio na riba kupitia dirisha
la Rapid Credit Facility (RCF) wa
Dola za Marekani milioni 189.08.

Pia alisema fedha hizo zinaju-
muisha mkopo nafuu wenye riba
ndogo kupitia dirisha la Rapid Fi-
nancing Instrument (RFI) wa dola
za Marekani milioni 378.17.

“Fedha hizi zitatumika ndani ya
mwaka huu wa fedha katika ku-
kabiliana na athari za kiuchumi na
kijamii zitokanazo na UVIKO-19,”
alisema.

Alisema sekta zitakazonufaika

kulingana na makubaliano ya seri-
kali na IMF ni afya, elimu, utalii,
maji na kusaidia kaya maskini kupi-
tia Mfuko wa Maendeleo ya Jamii
(TASAF) na kuwezesha makundi
maalum ya vijana, wanawake na
wenye ulemavu.

“Kila sekta itatumia fedha hizi
kwenye masuala yanayolenga ku-
kabiliana na na athari za corona
ambapo pamoja na mambo men-
gine, sekta ya afya itanunua dawa
na vifaa tiba vya kupambana na co-
rona na kugharamia utekelezaji wa
mpango wa chanjo,” alisema.

Alisema sekta ya elimu itaweka
mazingira yatakayowezesha wa-
nafunzi kujifunza bila msonga-
mano na kuchukua tahadhari ya
maambukizi ya UVIKO-19 ikiwa ni
pamoja na ujenzi wa maboma ya
shule na kuongeza madawati.

Mwaipaja alisema sekta ya maji
itaongeza miundombinu ya maji
itakayowezesha upatikanaji
wa huduma ya maji tiririka kwa
mpango unaoendelea wa TASAF
utaongezewa fedha ili kusaidia
kaya maskini zilizoathirika na
ugonjwa huo.

Aidha, alisema serikali ya Mapin-
duzi Zanzibar (SMZ) itawezeshwa
pia kukabiliana na athari za corona
katika sekta zilizoathirika ikiwa ni
pamoja na afya, utalii na kilimo.

Taarifa ya IMF ilisema kuwa im-
eidhinisha fedha hizo ili kuunga
mkono juhudi za serikali katika ku-
kabiliana na janga hilo kwa kushu-
ghulikia gharama za haraka za ki-
afya, kibinadamu na za kiuchumi.

Machifu hapa nchini, Rais Samia am-
baye kwa jina la kimila ni Hangaya,
aliwashuruku viongozi hao kwa
kumpa heshima hiyo.

“Nilipewa mamlaka kwa mujibu
wa Katiba yetu, lakini leo mmenipa
mamlaka haya ya kimila na kitama-
duni, nawashukuruni sana,” alisema.

Aliahidi kushirikiana na viongozi
hao wa kimila ili kuhakikisha nchi

www.nmbbank.co.tz

MB

FOUNDATION

inaenzi mambo ya mila na utama-
duni wake.

Akizungumza katika tamasha hilo,
Katibu wa UMT, Aron Mikomanga
aliomba kupatiwa eneo la kujenga
jipanua na kufanya shughuli zingine
za kiuchumi.

Alimuomba Rais Samia kuwarud-
ishia nyumba zao za Machifu zilizo-

chukuliwa na serikali bila kuwalipa
fidia katika maeneo mbalimbali.
Mkomanga aliomba Machifu ku-
miliki na kutumia nyara za serikali
ikiwamo ngozi ya chui ili kukamilisha
kazi zao wanazofanya katika jamii.

®Habari hii imeandaliwa na
Richard Makore na Rose Jacob,
MWANZA

Elimu ni
ufunguo
wa maisha

Kuunga mkono haki ya msingi kwa kila Mtanzania
kupata elimu na kukuza maarifa na ustadi

anaopendelea ili kuweza kutoa mchango endelevu
katika maendeleo ya kijamii na kiuchumi.

216448902
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Matapeli waibuka mradi Magomeni Kota

Na Maulid Mmbaga

WATU wanaojitambulisha kama
maofisa wa Wakala wa Majengo
Tanzania (TBA) wamedaiwa ku-
wajazisha fomu na kuchukua
fedha kutoka kwa wananchi
kwa madai kuwa wanawapangi-
sha nyumba katika mradi wa
Magomeni Kota.

Kutokana na kuibuka kwa
kundi hilo la watu, Mkuu wa
Mkoa wa Dar es Salaam, Amos
Makalla, amewaonya na kusema
watakaobainika watachukuliwa
hatua za kisheria huku akiagiza
vyombo vya usalama kuwasaka.

genezwa, kwa ajili ya kaya 644
zinazotambulika kisheria, hivyo
wananchi wawe makini wasi-
kubali kutapeliwa kwa kuwa
makazi hayo hayapangishwi
kwa watu wasiokuwamo kwe-
nye orodha ya kaya tajwa.

Makala alisema kutokana na
uvumi na utapeli unaoendelea
wa watu wanaoutumia mradi
huo na kutangazia umma,
kwamba wao wanafanya kazi
TBA au wao ni mawakala wa ku-
watafutia watu vyumba katika
mradi huo, kimsingi eneo hilo
hakuna vyumba vingine vya ku-
pangishwa.

matapeli na nielekeze vyombo
vya ulinzi na usalama hasa
Jeshi la Polisi na taasisi zingine
zote kuwasaka hao matapeli
wanaowaibia wananchi hela
wakijifanya wanapangisha Ma-
gomeni Kota.

“Wananchi msikubali kuibiwa
hela zenu na tutawakamata
matapeli wote. Taarifa za awali
zipo kwa hiyo natoa angalizo
mtu usije ukapoteza hela yako.
Nimeshapita ~ vyumba vyote
nimeviona hakuna sehemu ya
kupangisha zaidi ya wakazi wa-
naotambulika,” alisema Makalla.

Aliwataka wananchi wa Mago-

taelezwa namna ya kuishi eneo
hilo.

“Niwatoe hofu wakazi wa
Magomeni Kota, ambao ni kaya
644 waliopisha mradi huu
ufanyike kwamba wao wana
haki ya kuwa miongoni mwa
watakaofaidika na mradi huu,
utakapokamilika watapewa uta-
ratibu, hivyo muwe na subira,”
alisema Makalla.

Pia alitoa wito kwa TBA ku-
tumia eneo lililopo kimkakati
kwa kuwa sehemu iliyobaki ni
kubwa na wanaweza wakafan-
ya mambo mengine makubwa
zaidi kutokana na Dar es Salaam

majengo hayo yamekamilika
kwa asilimia 99 na kazi iliyobaki
ni  uunganishaji wa umeme,
ambao mwisho wa mwezi huu
utakuwa umekamilika na baada
ya hapo wakazi wote watapewa
semina ya kuwaelekeza kujua
makazi yao na namna ya kuishi
eneo hilo.

“Serikali imetumia gharama
kubwa kuhakikisha kuwa mradi
huu unakamilika, kwa hiyo ni
jukumu kubwa kwa wataka-
okuwa wakazi kuhakikisha wa-
nayatunza majengo haya na sisi
tutaendelea kutupia jicho eneo
hili, kuhakikisha huduma zote

Akizungumza jana alipofika
kukagua kota hizo, Makalla
alisema majengo hayo yaliten-

“Wananchi
Wale wote wanaochukua hela
na kuwajazisha watu fomu ni

msidanganywe.

meni Kota wasubiri mradi huo
utakapokamilika wataitwa, ili
kukabidhiwa makazi yao na wa-

TBA,

Mkuu wa Mauzo wa Kanda ya Dar es Salaam na Pwani wa Vodacom

R

Tanzania, Brigita Stephen (wapili kulia), aki-

fafanua jambo kwa mkazi wa Bunju, kuhusu baadhi ya huduma zitolewazo na kampuni hiyo kwenye kampeni ya

‘Kimbiza na 4G ya Ukweli’, mkoani Dare es Salaam jana. NA MPIGAPICHA WETU

Daktari alivemfumua nyuzi
mgonjwa awekwa kitimoto

Na Mary Geofrey

BARAZA la Madaktari Tanganyika
(MCT), limemtaka daktari Kituo cha Afya
Kerege, Korogwe mkoani Tanga, Jackson
Meli, aliyefumua nyuzi kwenye jeraha la
mgonjwa, kujieleza ndani ya siku 14.

MCT imemwandikia Meli notisi ya
uchunguzi wa awali ya kuwasilisha kwa
maandishi utetezi wake katika uda huo
kwa mujibu wa Kanuni ya 7 (1) (b) ya
Kanuni za Uendeshaji wa Mashauri ya
Udaktari, Udaktari wa Meno na Afya
Shirikishi.

Taarifa iliyotolewa jana na Msajili wa
Baraza hilo, Dk. David Mnzava, ilisema
kitendo hicho ni cha uvunjifu wa maadili
ya kitaaluma.

“Baada ya kupokea taarifa hii rasmi,
baraza linaendelea na hatua za kimaadili

kuhusu shauri tajwa na hatua kali kwa
mujibu wa Sheria ya Udaktari, Udaktari
wa Meno na Afya Shirikishi Sura Na. 152
ya mwaka 2017, zitachukuliwa baada ya
mtuhumiwa kukutwa na hatia,” alisema
Dk. Mnzava.

Alisema shauri tajwa limethibitishwa
na mamlaka ya usimamizi ya mkoa,
ambayo ni Ofisi ya Mganga Mkuu wa
Mkoa kwa barua yenye kumbukumbu
namba RM/D.10/24 ya Septemba 6,
mwaka huu.

Pia aliwataka wanataaluma wote kuz-
ingatia Kanuni za Maadili ya utendaji
wa Kitaaluma wa Udaktari, Udaktari
wa Meno na Afya Shirikishi za mwaka
2005, katika maeneo yote yanayoongoza
maadili ya kitaaluma.

Alisema ndani ya kanuni hizo kifungu
cha 11.51 kinawaelekeza wanataaluma

kuchukua hatua za haraka kwa wag-
onjwa wa dharura, bila kuchelewa na
bila kuwa na ubaguzi wowote.

Aidha, aliwahimiza wanataaluma na
wakuu wa vituo vya kutolea huduma
za afya kuwasilisha taarifa za wagonjwa
wasio na uwezo wa kuchangia huduma
za afya kwa maofisa ustawi wa jamii ka-
tika vituo na maeneo husika, kwa ajili ya
kutoa ushauri wa kitaalamu kuhusu hu-
duma za msamaha.

Septemba 6, mwaka huu, Chama cha
Madaktari Tanzania (MAT) kililaani tukio
hilo na kusema ni kinyume cha maadili
ya taaluma.

Septemba 4, mwaka huu, kupitia
mitandao ya kijamii, ilisambaa video ili-
yokuwa ikimuonyesha daktari huyo aki-
fumua kidonda cha mgonjwa baada ya
kukosa fedha za malipo.

kuwa na uhaba wa ardhi.
Kaimu Mtendaji Mkuu wa
Saidi Mndewe, alisema

zinaenda vyema na majengo
yanaendelea kudumu,” alisema

Mndewe.

Watano wafa
ajali Kenta, Fuso

NaTumaini Mafie, ARUSHA

WATU watano wamefariki dunia
na mmoja kujeruhiwa katika ajali
va barabarani iliyohusisha Fuso
na Kenta.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Arusha, Justine Masejo, alisema
ajali hiyo ilitokea jana alfajiri
katika Barabara ya Arusha-Moshi
Tarafa ya King'ori, wilaya ya Aru-
meru.

Kamanda Masejo alisema ajali
hiyo ilitokea baada ya magari
mawili kugongana uso kwa uso
ambapo gari lenye namba za
usajili T.111 CUU aina ya Mitsub-
ish Fuso lililokuwa linaendeshwa
na Heriel Lyimo, mkazi wa Ho-
lili mkoani Kilimanjaro liligon-
gana uso kwa uso na gari lenye
namba za usajili T.612 BNN aina
va Mitsubish Canter iliyokuwa
ikiendeshwa na Peter Mmasi.

Alisema uchunguzi wa awali
umebaini chanzo cha ajali hiyo ni
mwendokasi wa Fuso iliyokuwa
inatokea Moshi kuelekea Arusha
ambayo ilihama upande wa pili wa
barabara na kugongana na Canter
lililokuwa linatokea Arusha kuele-
kea Moshi.

Aidha baada ya magari hayo
kugongana Fuso lilipitiliza na
kuanguka kwenye mtaro uliopo
pembezoni mwa barabara.

Waliokufa ni Peter Mmasi, Vic-
tor Kileo, Vivian Urio, na Isaack
Temba ambao walikuwa abiria wa
Arusha,

Katika Fuso aliyefariki ni utingo
wa gari hiyo aliyefahamika kwa
jina moja la Idd, mkazi wa Himo
mkoani Kilimanjaro.

Majeruhi ni Heriel Lyimo am-
baye alipelekwa katika Hospitali
ya KCMC mkoani Kilimanjaro kwa
matibabu zaidi na miili imehifa-
dhiwa katika hospitali ya Rufani
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Ujerumani
yaipa Tanzania
bil. 67/- kukuza
uhifadhi

Na Christina Mwakangale

UJERUMANI kupitia Benki ya Maen-
deleo Ujerumani (KfW), imeipatia
Tanzania Sh. bilioni 67.82 kwa ajili
yva mradi wa kuendeleza uhifa-

dhi endelevu wa maliasili, mifumo
va ikolojia na kulinda ushoroba

wa wanyamapori Hifadhi za Taifa
Serengeti na Katavi.

Katibu MKuu Wizara ya Fedha na
Mipango, Emmanuel Tutuba, ndiye
aliyetia saini makubaliano hayo kwa
niaba ya serikali wakati upande wa
KfW iliwakilishwa na Mkurugenzi
wa Afrika Mashariki na Umoja wa
Afrika, Christoph Tiskens.

Tutuba alisema msaada huo
umekuja wakati mwafaka ili kui-
inua sekta ya utalii iliyoathirika na
Covid-19.

Tutuba alibainisha kwamba
utekelezaji wa mradi huo utakuwa
katika sehemu mbili na kwamba
utaanza kwa kuendeleza na kuhi-
fadhi maliasili Hifadhi ya Taifa ya
Serengeti utakaogharimu Sh. bilioni
21.7 ukifuatiwa na mradi wa mifumo
va ikolojia Katavi hususani ushoro-
ba wa Mahale.

Alisema lengo la mpago huo
ni kuimarisha uhifadhi na kuwa
madhubuti na usimamizi endelevu
pamoja na kuchangia maendeleo
va kiuchumi hasa kwa wakazi wa
wilaya tatu, zikiwamo Bariadi,
Bunda, Serengeti na maeneo yote ya
hifadhi.

“Mradi utahusisha ufadhili wa
shughuli za kuongeza kipato
katika wilaya husika na kuanzisha
benki za kijamii za uhifadhi,
uvendeshaji, ujenzi wa miundombinu
ukihussha madaraja, nyumba za
hifadhi, matumizi bora ya maji na
kusimamia utekelezaji sheria za
hifadhi na ununuzi wa magari ya
doria.

“Hatua hizo za mradi zitahusisha
usimamizi wa maliasili, kuboresha
maisha na matumizi bora ya ardhi
na utoaji wa hatimiliki za kimila,
kuongeza kipato. Lengo madhubuti
ni usimamizi wa hifadhi za Taifa
Katavi na Mhale, ushoroba wa
wanyamapori na jamii zinazozun-
guka,” alisema Tutuba.

Pia, alisema ushirikiano wa
Tanzania na Ujerumani uliodumu
takribani miongo sita, umekuza na
kuongeza miradi iliyofikia Sh. bilioni
678.54 katika kuendeleza sekta za
maji, afya, nishati pamoja, usimam-
izi wa fedha za umma na matumizi
endelevu ya maliasili.

Balozi wa Ujerumani nchini,
Regine Hess, alisema kuwekeana
saini ili kutekeleza mradi huo kume-
fikiwa siku chache baada ya Kansela
wa Ujerumani, Angela Merkel,
kuzungumza na Rais Samia Suluhu
Hassan, mapema mwezi huu.

'Daktari bingwa aanika
chanzo cha watu kujiua

Na Richard Makore, MWANZA

TATIZO la watu kujiua limeelezwa ku-
sababishwa na afya ya akili ikiwamo
kuwa na wasiwasi, utumiaji wa dawa za
kulevya na ulevi wa kupindukia.
Daktari bingwa wa magonjwa ya afya
ya akili kutoka Hospitali ya Rufani ya
Bugando, Dk. Gema Peter, aliyasema
hayo jana alipozungumza na Nipashe,
Watu Kujiua Duniani ambayo hua-
dhimishwa Septemba 10, kila mwaka.
Alisema kila baada ya sekunde 40
mtu mmoja anajiua duniani kutokana
na ugonjwa wa afya ya akili na hapa
nchini watu wanane kati ya 100,000
wanajiua kwa mwaka kwa matatizo
hayo.
Kadhalika,

takwimu za mwaka

2019 zinaonyesha watu 700,000 hadi

S &

1,000,000 wanajiua kila mwaka du-
niani kutokana na matatizo ya afya ya
akili.

Dk. Gema alisema watu wengi wa-
najiua kutokana na matatizo ya afya ya
akili na Shirika la Afya Duniani (WHO)
na washirika wake kwa kutambua tati-
70 hilo walikubaliana kuadhimisha siku
ya kupinga watu kujiua duniani.

Alisema vifo vitokanavyo na kujiua
ni vingi, lakini kwa bahati mbaya jamii
haipati taarifa kuhusu tatizo hilo.

Dk. Gema alisema licha ya vifo ku-
tokea kutokana na matatizo ya akili,
lakini jamii bado imeendelea kuwaona
watu wanaojiua kama ni wakosaji na
kuamua kuwanyanyapaa.

Mtalaam huyo alisema mtu anayejiua
huwa amekosa matumaini katika mai-
sha yake na kumekuwa na visababishi
vingi mpaka mtu kufikia kujiua.

e

Mtendaji Mkuu wa Mahakama aliyemaliza muda wake, Mathias Kabunduguru (kulia), akimkabidhi vitendea kazi na

Alitaja visababishi hivyo kuwa ni
pamoja na matumizi ya madawa ya
kulevya, ulevi wa pombe wa kupin-
dukia na mtu kupatwa magonjwa ya
wasiwasi pamoja na magonjwa ya tabia.

Alifafanua kuwa ugonjwa wa wasiwa-
si ni mbaya na husababisha mtu kujiua
kirahisi kwa kuwa muda wote anahisi
ama kuona watu wabaya wanamsoge-
lea kutaka kumuua na huamua kujiua
kabla ya kufikiwa.

Kwa upande mwingine, Dk. Gema
aliitaka jamii kuacha kuwapeleka wag-
onjwa hao kwa waganga wa kienyeji
badala yake wawafikishe hospitalini
kwa wakati ili wapate matibabu.

Alisema kwa sasa kuna watalaam wa
kutosha katika kuhudumia wagonjwa
wa afya ya akili na kwamba kinacho-
takiwa ni wananchi kuwahi kupata
matibabu sahihi.

ofisi, Mtendaji Mkuu mpya wa Mahakama, Prof. Elisante Ole Gabriel, katika hafla iliyofanyika Mahakama ya Rufani

Bosi mpya Mahakama ahimiza maadili

Na Hellen Mwango

MTENDAJI Mkuu wa Mahakama Tanza-
nia, Profesa Elisante Ole Gabriel, ame-
wataka watumishi kutunza maadili ya
utendaji na kamwe wasiruhusu uchafu
ndani ya mahakama.

Kadhalika alisema ameagizwa na
Rais Samia Suluhu Hassan, kusima-
mia maslahi, wajibu wa watumishi wa
mahakama nchini pamoja kutumia
Teknolojia ya Habari na Mawasiliano
(TEHAMA) katika mhimili huo.

Alisema hayo jana jijini Dar es Salaam
wakati akikabidhiwa ofisi na aliyekuwa
Mtendaji Mkuu, Mathias Kabunduguru,
baada ya kustaafu utumishi wa umma.

“Sitaruhusu uchafu kufanyika ndani
ya mahakama badala yake nitasimamia

iendelee kuwa safi kwa kusimamia ma-
slahi, wajibu wa watumishi na matumi-
zi ya TEHAMA,” alisema.

Akifafanua alisema majukumu yake
mengine ni, kusimamia haki ya kweli
kwa mahakama iendelee kutolewa kwa
wananchi na mazingira ya kufanya kazi
kwa watumishi kuwa rafiki.

Alisema kwa sasa mahakama ina wa-
tumishi 5,835 kati ya idadi ya 10,350
wanaohitajika.

Mahakama za Mwanzo (960), Wilaya
(119), Mkazi (Mkoa 29), Mahakama Kuu
(17) na Mahakama ya Rufani (1).

Mapema Septemba Mosi, mwaka huu
mahakama nchini imeanza rasmi ku-
tumia mfumo wa Ofisi Mtandao ikiwa
ni mafanikio ya matumizi ya TEHAMA.

Kwa upande wake Mtendaji Mkuu

mstaafu, Kabunduguru alisema ame-
waasa watumishi wote kuisaidia seri-
kali kutekeleza majukumu ili wananchi
wote wapate huduma stahiki na kwa
wakati sahihi.

Alisema katika miaka 34 ya utumishi
wake wa umma amejifunza mengi na
kwamba uadilifu ni msingi mkubwa
wa utumishi na kufanikisha kutekeleza
majumu kwa jamii.

Msajili Mkuu wa Mahakama Tanza-
nia, Wilbard Chuma, alisema maju-
kumu yao ya msingi ni kutoa haki kwa
jamii.

“Utulivu na amani mnayoiona
vinaimarishwa na mahakama zetu
nchini kwa kuwa tunatimiza majuku-
mu yetu kwa maadili ya kiwango cha
juu,” alisema Chuma.
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La biashara ya watoto
lifuatiliwe kwa karibu

JUZI Jeshi la Polisi mkoani Mbeya, lilieleza kuwakamata watu wawi-
li kwa tuhuma za kuwatorosha watoto 11 wenye umri wa miaka 10
na 14, kwenye maeneo mbalimbali na kuwasafirisha kwenda ku-
wauza kwa wafugaji ili wakatumikie kuchunga mifuko.

Watuhumiwa hao walikamatwa Septemba 5, mwaka huu na
kubainika kuwa baadhi ya watoto walitoroshwa kutoka kwa wazazi
wao na wengine wale wanaoishi kwenye mazingira magumu.

Alisema watuhumiwa hao walikuwa wanauza watoto hao kwa
wafugaji walioko wilayani Mbarali kwa gharama kati ya Sh. 25,000
hadi 30,000, na kwamba kabla ya kuwauza waliwatumikisha kwe-
nye shughuli za uzalishaji wakati wakiendelea kutafuta wateja wa
kuwauzia. Aidha, baadhi ya watoto walisema walichukuliwa kwa
kushawishiwa na wengine walichukuliwa kwa nguvu na kusa-
firishwa kwa kutumia pikipiki kwenda maeneo, ambayo watuhu-
miwa walikuwa wanawahifadhi.

Hili ni tukio moja kati ya mengi ambayo hujitokeza kwa watoto
kupotea na kwenda kutumikishwa kwenye maeneo mbalimbali,
ikiwamo shughuli za nyumbani, kutumikishwa kingono ambazo ni
kinyume cha sheria ya mtoto.

Tukio hili linatoa picha halisi ya uwajibikaji wa wazazi katika
kulinda na kutunza watoto wao kwa kuhakikisha wapata mahitaji
ya msingi, ikiwamo elimu na siyo kutumikishwa kwenye migodi,
nyumbani, sehemu za starehe na kwingine ambako hawastahili
kuwapo. Unapotazama luninga ya ITV kila siku jioni utaona idadi
ya wazazi ndugu na jamaa wanaotangaza kupotelewa kwa watu
mbalimbali, hasa watoto ambao wengine huwapata, lakini wengine
hawaonekani kabisa.

Tukio hili na mengine yanakumbusha wajibu wa wazazi kutunza
watoto wao kufuatilia kwa karibu mienendo yao, ikiwamo maende-
leo ya kitaaluma kama wanafika shuleni au la.

Kuna tatizo kubwa la baadhi ya wazazi kuzaa watoto na kukwepa
jukumu la malezi kwa wengi kujilea wenyewe au kukosa msingi wa
malezi kiasi kwamba ni rahisi kuchukuliwa na yeyote kama ilivyo-
tokea wa watoto 11 walioibiwa na kwenda kuuzwa.

Kwa sasa matukio ya utapeli na kuiba watoto yanaongezeka kwa
kuwa wanaofanya hivyo wanatengeneza mazingira ya kujipatia
fedha huku watoto wakiumia kisaikolojia na kiafya.

Hii ni biashara haramu ya kusafirisha binadamu ambayo kimsin-
gi hairuhusiwi kwa mujibu wa sheria za nchi, lakini inatuma salamu
kuwa kuna tatizo kubwa hasa malezi na hali ngumu ya uchumi kwa
baadhi ya wananchi.

Kwa mtazamo wetu ni muhimu kila mmoja akatimiza wajibu
wake kwa ambaye ni mzazi au mlezi kumleta mwanaye ipasavyo,
ikiwamo kufuatilia kwa karibu maisha yake kuliko kuacha kujilea,
ili kuwa na vijana sahihi kwa taifa la kesho.

Watoto hao walitakiwa kuwa shuleni na siyo kwenda kutumik-
ishwa, lakini ni muhimu vyombo vya dola vikafanya uchunguzi wa
kina kwenye maeneo mengine kama ya mgodi ambalo kuna wa-
toto wengi wanatumikishwa kwa ujira mdogo badala ya kwenda
shuleni. Kwa mjini ikiwamo Dar es Salaam watoto wanatumika
kuongoza ombaomba au kutumwa na wazazi wao kuomba au wa-
naosha vioo vya magari katika maeneo ya Makutano ya barabara
za Mwenge na Salenda, na mbaya zaidi wengine ni watoto chini ya
miaka nane.

Kwa mtazamo wetu ni muhimu sana jamii pia ikashiriki malezi
ya watoto hao kwa kuwa wapo ambao wako kwenye mazingira
magumu siyo kwa kupenda bali ni kwa sababu wazazi wamewa-
telekeza au wamefariki na kukosa mtu wa kuwatimizia mahitaji ya
msingi kama ada na chakula.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0782 253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com
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Na Ester
Mgidula

MIAKA inapita sasa, su-
ala la kuvuja picha
na video za watu waki-
wa faraghamtandaoni lime-
anza kutawala hata sura ya

kuzoeleka sasa.
Miaka iliyopita, huen-
da hata kabla ya ki

zazi  cha kwetu cha
vijana ~wa leo hatu-
jaanza kuwa na uele-
wa wa mengi, najua

matukio mengi yalifanyi-
ka nyuma ya pazia na ya-
likemewa.

Ni kweli dunia im-
ebadilika na kukua. Kuna
maendeleo ya teknolo-
jia nayo yamechangia

kuongezeka matukio ni-
nayodiriki kuyaita ‘ya ajabu
ajabu.’

Sisi vijana huku tuliko
mtaani, tunaona namna
wazazi wengi anavyopata
tabu kuishi na kizazi kili-
chopo katika maelezo yao.
Kwa ufupi, unaweza kukiita
kizazi cha digitali.

Yapo mengi ya kush-
angaza yanayofanywa
na Watanzania wanaoiga
maisha ya walio ugeni-
ni, japo nakiri si wote we-
nye ninayoyaita ‘ya ajabu
ajabu.’

Niseme, kadri mam-
bo hayoya ajabu katika dig-
itali yanavyopanuka, ndi-
vyo hataninachodirikikukiita
‘upuuzi’ kwa wingi nao un-
awaingia akilini Watanzania.

Kama nilivyosema awa-
li, kwamba maendeleo
nayo huwa yana ghara-
ma zake. Mojawapo ndiyo
hilo, matukio mengi ya far-
agha sasa yanaku-
wa kitu cha kawaida had-
harani.

Ukuaji wa teknolojia usigeuke
halali ya uchafu mitandaoni

Nakumbuka wikiendi ili-
yopita kulikuwapo tama-
sha la soka la kimataifa
likihusisha klabu ya nchini
na wageni.

Baada ya tama-
sha hilo lililohusisha
mchezo  huo, kulisam-
baa video mitandaoni
zikionyesha  uchafu  uli-
ofanywa na moja ya
mashabiki wa timu hizo

Haki-
ka ni aibu, hata binafsi
nikajikuta nakaa chini kutoa
kauli rasmi ya masikitiko,
wakati huohuo nikibaki pia

sehemu ya jamii mitaani.
Kilichotokea, mada kuu
inawaangukia watendaji

wawili, jinsia ya kike na ki-
ume ambao majina yao ya-
nasambaa mtandaoni, zaidi
nasikitika ni mwanama am-
baye alistahili kuwa mstari
wa mbele kutetea nafsi na
faragha yake. Iko wazi in-
asikitisha sana.

Najiuliza, sijui tunaele-
kea wapi? Inawezekana ka-
bisa, haya ndiyo malipo
hasi ya maende-
leo ya teknolojia. Naam, ni-
kiri ndiyo! Lakini, bado kuna
hitaji la serikali ijiongeze ka-
tika kuchukua kali dhidi ya
matukio hayo ndani ya jamii
zake.

Tusishangae, inaweza ku-
tolewa hoja ya utetezi kwam-
ba hayo ni mambo binafsi.
Nami nakubali katika sura
moja ya shilingi ni mambo
binafsi, lakini katika sura
pana imeshawasilishwa kwa
maana na mtazamo wa ma-
slahi ya umma.

Maudhui yaliyowasishwa
yanasambaa kwa kasi kub-

wa, ndani ya dunia ambayo

Siri ya madhara inazama
mbali katika mtazamo, vi-
jana wadogo ambao ni wa-
nasimama katika kundi la
wamiliki wa simu na uchafu
huo unawafikia rasmi, kupi-
tia ujumbe unaosambaa kwa
kasi kubwa.

Maana yake sasa, nao
ni mashuhuda na sio jabu
hata wakawa washiriki ka-
tika ujumbe wa uchafu huo.
Kuna uchafu mwingi una-
osambazwa mitandaoni!

Najua ngazi tulioko
leo, hatuwezi kurudi ny-
uma na kuishi ilivyoku-
wa miaka 20 au 30 kabla.

lla tujiulize kila mmo-

ja, kama wewe ndi-
yo mhusika  umejire-
kodi uchafu aina hiyo,

ukasambazwa na umati
kushuhudia ‘madudu’ hayo,
unajisikiaje?

Kuna watoto wana-
okuhusu, kaka, dada zako,
ndugu na jamaa wasiohesa-
bika, kulingana na umaarufu
na mtandao wako. Kwa ufu-
pi inasikitisha na kuumi-
za sana.

Pamoja na uwapo
wa mamlakakama TCRA in-
ayosimamia hayo, bado
ninaamini kuna ya ziada
kufanyika kudhibiti usamba-
zaji wa ujumbe wa aina hiyo.

Kila jambo lina ma-
tokeo yake, hasi na chan-
ya. Lakini, haiwezi kuwa hoja
au kigezo cha jamii kuha-
lalisha uchafu kuwa sehe-
mu ya maisha yetu.

Niseme, kuendekeza
hayo ni namna ya kuihari-
bu jamii kwa kasi. Tujihad-
hari na kujiingiza shimoni.
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Sababu mfumuko bei
kutobadilika zatajwa

Na Peter Mkwavila, DODOMA

OFISI ya Taifa ya Takwimu
imesema mfumuko wa bei kwa
mwaka ulioishia Agosti, 2021,
umebaki kuwa asilimia 3.8.

Hali hiyo imetokana na
kuongezeka na kupungua kwa
baadhi ya bidhaa za vyakula na
visivyokuwa vyakula, ikiwamo
gharama za malazi kwenye ny-
umba za kulala wageni.

Bidhaa zingine zilizopunguza
bei ni nafaka nyama, mboga na
maharage huku mavazi, mkaa,
gesi na malazi hayo vikitajwa
kuongeza mfumuko huo.

Akizungumza jana na waandi-
shi wa habari, Mkurugenzi wa
Sensa ya Watu na Takwimu na
Jamii, Ruth Minja, alisema mfu-
muko huo umebaki kuwa asilimia
3.8 kama ilivyokuwa kwa mwaka
ulioishia Julai 2021.

Minja alisema hali hiyo in-
amaanisha kuwa kasi ya mabadi-
liko ya bei za bidhaa na huduma
kwa mwaka ulioishia Agosti 2021
imekuwa sawa na kasi iliyoku-
wapo kwa mwaka ulioshia Julai
2021.

“Mfumuko huo umechangiwa
na uongezeko na kupungua kwa
bei kwa baadhi ya bidhaa za
vyakula kama mahindi, unga wa
mahindi kwa asilimia 4.7 nyama
asilimia 6.3, mboga asilimia 2.3
na maharagwe kwa asilimia 4.7."

“Kwa upande mwingine baadhi
va bidhaa zisizo za vyakula
zilioongezeka bei ni pamoja na
mavazi, asilimia 4.7 mkaa asil-
imia 1.9 gesi asilimia 2.1 kodi ya
pango asilimia 5.1 na gharama za
malazi kwenye nyumba za kulala
wageni asilimia 5.3,"alisema
Minja.

Hata hivyo, alisema kwa
bidhaa za vyakula na vinvywaji
baridi kwa Agosti 2021, ume-
pungua hadi asilimia 3.6 kutoka
asilimia 5.1 kwa mwaka ulioishia
Julai 2021,

Mkurugenzi huyo pia alise-
ma hali ya mfumuko wa bei
kwa baadhi ya nchi za Afrika
Mashariki kwa mwaka ulio-
ishia Agosti 2021, nchini Kenya
umeongezeka hadi kufikia
asilimia 6.57 kutoka asilimia
6.55 kwa mwaka ulioishia Jualai
2021.

Kwa upande wa Uganda, mfu-
muko wa bei kwa mwaka ulio-
ishia mwezi Agosti 2021 ume-
pungua hadi asilimia 1.9 kutoka
asilimia 2.1 kwa mwaka ulioishia
mwezi Julai 2021.

Naye Mkurugenzi wa Tak-
wimu za Uchumi wa NBS, Daniel
Msolwa, alisema licha ya kuwapo
kwa ugonjwa wa corona hapa
nchini, mwenendo wa viashiria
vya kiuchumi vya muda mfupi
Januari hadi Juni 2021 umeen-
delea kuimarika.

PM ataka elimu kukomesha migogoro

Rehema Mbinda na Patson
Andugalile, TUDARCO

WAZIRT Mkuu Kassim Ma-
jaliwa, amewataka wadau wa
sekta ya mifugo nchini kuongeza
jitihada katika kuelimisha na ku-
hamasisha ufugaji kulingana na
maeneo ili kuepuka migogoro
baina ya wafugaji na watumiaji
wengine wa ardhi.

Akifungua mkutano wa siku
mbili wa wadau hao jana Dar es
Salaam, alisema sekta ya mifuko
ni muhimu na ya kipaumbele
kwa serikali, kwa kuwa imewek-
wa mipango ya kuiwezesha ku-
changia upasavyo kuwakwamua
wananchi kiuchumi na kutoa
malighafi kwenye viwanda vya
kuchakata mazao ya mifugo.

“Hakikisheni ~ wafugaji wa-
naelimishwa na kuhamasishwa
kufuga kulingana na maeneo
waliyonayo. Halmashauri nazo
zihamasishe ufugaji ambao hau-
tachochea migogoro baina ya
wafugaji na watumiaji wengine
wa ardhi,”alisema na kuongeza;

“Viongozi na watendaji wa
serikali hakikisheni mnashiriki-
ana kwa karibu na sekta binafsi
wakiwamo wafugaji katika ku-
wawezesha kuwekeza na kuen-
deleza ujenzi wa miundombonu
ya mifugo ikiwamo majosho,
malambo, maeneo ya malisho na
visima vya maji.”

Aidha, alisema serikali imewe-
ka juhudi katika sekta hiyo kwa
kuwa inaamini ushiriki wa moja
kwa moja wa serikali ni muhimu

kupitia kuelekeza nguvu kwe-
nye ufugaji wa kisasa, ili kufikia
malengo yenye tija katika kukuza
uchumi na kuleta maendeleo ya
mtu mmoja mmoja.

Waziri Mkuu aliziagiza Mamla-
ka za Serikali za Mitaa kuhakiki-
sha zinashirikiana na wadau wa
sekta binafsi katika kuwawez-
esha na kuendeleza maeneo ya
malisho pamoja na kuwahama-
sisha wafugaji kuboresha mifugo
yao ili kuongeza tija katika uzal-
ishaji. Pia, alitoa onyo jamii ya
wafugaji kuacha tabia ya kuwapa
watoto kazi za kuchunga badala
yake wajikite kuhakikisha wana-
pata elimu bora kwa manufaa ya
baadaye.

Awali, Waziri wa Mifugo na
Uvuvi, Mashimba Ndaki, alisema

lengo la mkutano huo ni kutoa
nafasi kwa wadau katika kufa-
hamu fursa, mikakati na changa-
moto zilizopo na kujadili namna
ya kuziondoa.

“ Hii ni sekta muhimu lakini
bado imekuwa na malengo na
mafanikio madogo katika pato
la taifa sasa upo umuhimu wa
kukutana na  kubadilishana
mawazo ili kuongeza faida katika
uchumi wa mtu mmoja mmoja
na taifa kwa ujumla,”alisema.

Naye, Mwenyekiti wa chama
cha wafugaji Tanzania, Jeremi-
ah Wambura, aliiomba serikali
kuzitupia jicho baadhi ya taasisi
zinazowabana wafugaji na ku-
wanyima stahiki zao, jambo
linalokwamisha ukuaji wa sekta
hiyo.

Itifaki kutatua kero mazao kuzuiwa mipakani yaridhiwa

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

BUNGE limeridhia itifaki ya Jumuiya ya
Afrika Mashariki ya Viwango vya Afya ya
Mimea, Wanyama na Usalama wa Chakula
ambayo pamoja na mambo mengine, itaha-
rakisha maendeleo katika Sekta ya Kilimo
na kukua kwa biashara.

Waziri wa Kilimo, Profesa Adolf Mkenda,
akiwasilisha bungeni jijini Dodoma jana,
maelezo kuhusu itifaki hiyo, alisema chim-
buko la azimio la kuridhia itifaki hiyo ni
Ibara ya 151 ya Mkataba wa Jumuiya ya Af-
rika Mashariki (EAC) inayobainisha kuwa
nchi wanachama zitaandaa itifaki katika
maeneo yote ya ushirikiano pale inapobidi.

Alitaja matokeo na faida ya kuridhia iti-
faki hiyo kuwa Tanzania itaimarisha na
kuboresha afya na usafi wa mimea, wany-
ama na usalama wa chakula.

Profesa Mkenda alisema utekelezaji wa
itifaki hiyo pia utaharakisha maendeleo
katika Sekta ya Kilimo, ubora wa mazao, us-
alama wa chakula na kukua kwa biashara.

“Baadhi ya matokeo yatakayotokana na
kuridhiwa kwa itifaki ni pamoja na kukua
kwa biashara ya chakula na mazao ya kil-
imo miongoni mwa nchi wanachama wa
jumuiya. “Kutaongezeka kwa fursa na bid-
haa za Tanzania kuingia kwenye soko la
jumuiya bila vikwazo ikiwa ni matokeo ya
ulinganifu wa viwango vya afya ya mimea,
wanyama na usalama wa chakula.

“Itifaki itatoa fursa ya kuimarisha ush-
irikiano katika kujenga uwezo wa wataala-
mu na utafiti unaolenga viwango vya afya
ya mimea, wanyama na usalama wa chaku-
la,” alifafanua.

Waziri huyo aliongeza kuwa itifaki hiyo
itawezesha nchi kuwa na nguvu ya pamoja
na nchi nyingine katika kutetea bidhaa zina-
zosafirishwa kutoka ndani ya jumuiya kuin-
gia katika soko la kimataifa.

Pia kuimarisha uratibu kwa kuwa na
mwongozo wa pamoja ndani ya jumuiya
kuhusu afya ya mimea, wanyama na usala-
ma wa chakula. Alisema faida nyingine ni
kuwapo kwa fursa ya pamoja katika kanda
ya kujilinda dhidi ya magonjwa na visum-
bufu vya mimea na wanyama.

Vilevile, kuboresha afya na usafi wa
mimea wanyama na usalama wa chakula na
hivyo kuimarisha kwa maisha ya wananchi.

“Itifaki itawezesha kupungua kwa vikwa-
70 visivyo vya kiforodha mipakani vinavyo-
husu biashara ya mazao ya kilimo, mifugo

na uvuvi kutokana na uwazi na tathmini ya
athari kulingana na makubaliano yanayohusu
masuala ya viwango vya afya ya mimea, wany-
ama na chakula.

“Kuoanisha taratibu za uthibiti na ukaguzi
wa mazao mipakani zitakazoondoa matakwa
yasiyo ya lazima yanayoambatana na milolon-
go mirefu ya taratibu pamoja na kuimarasha
utengamano wa kikanda,” alisema.

Waziri huyo alisema uwianishaji wa sera,
sheria na kanuni kwa mujibu wa itifaki hiyo

unazingatia maslahi ya nchi na jumuiya kwa
ujumla ambapo tahadhari dhidi ya uingizaji
wa mazao na bidhaa zilizobadilishwa vinasa-
ba (GMO) zitaendelea kuchukuliwa kwa kuzin-
gatia sheria na msimamo wa Tanzania.

“Tanzania itakuwa mstari wa mbele ku-
hakikisha kwamba EAC haitumiki kama eneo
la kuingiza bidhaa na mazao ya kilimo, mifugo
na uvuvi zinazoweza kuhatarisha usalama wa
chakula, usalama wan chi, wanyama na maz-
ingira,” alisema.

TAARIFA KWA WAPANGAJI WA NYUMBA ZA
SHIRIKA LA NYUMBA LA TAIFA (NHC)

1. Kama mnavyofahamu kuanzia tarehe 20 Agosti, 2021, Mamlaka ya Mapato Tanzania
(TRA) ilianza kukusanya kodi ya majengo kwa kutumia njia ya ununuzi wa umeme

(LUKU).

2. Tunapenda kuwafahamisha wapangaji wa nyumba za Shirika la Nyumba la Taifa
(NHC) kuwa Shirika limefanya mazungumzo na Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA)
na kukubaliana kuhusu namna bora ya kutoza kodi ya majengo kupitia LUKU.

3. lli kuwezesha zoezi la kubaini na kupendekeza TANESCO mita zitakazotumika
kukatwa kodi ya majengo, tunaomba kila mpangaji kuwasilisha namba ya mita
anayotumia kulipia umeme kwenye mikoa ya Shirika la Nyumba la Taifa anakopanga
ueleze jina linalosomeka kwenye Mita husika.

4. Ni muhimu kila mpangaji kuzingatia maelekezo haya ili kuepusha usumbufu kwa
mpangaji na Shirika. Mita ambayo haitawasilishwa na mpangaji kwenye Mkoa husika
ndani ya wiki mbili kuanzia tarehe ya tangazo hili au kupendekezwa na NHC kutumika
kulipia kodi ya majengo, Shirika halitawajibika kumrejeshea mpangaji husika fedha

zitakazoendelea kukatwa na TANESCO.

5. Tunapenda kuwafahamisha wapangaji wetu kuwa Shirika linaratibu makato yote
yatakayofanywa na TANESCO kwa wapangaji na linaandaa utaratibu muafaka wa

kufidia makato hayo kupitia kodi zao.

6. Tunawashukuru wapangaji wote kwa kuendelea kutimiza wajibu wao wa kulipa kodi
kwa wakati na kuliwezesha Shirika la Nyumba la Taifa (NHC) kuwaletea Watanzania

maendeleo kwenye sekta ya nyumba.

IMETOLEWA NA:
OFISI YA HABARI NA UHUSIANO
SHIRIKA LA NYUMBA LA TAIFA

216449702
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‘Wabunge wanawake wekeni itikadi pembeni’

Na Ibrahim Joseph, DODOMA

WABUNGE wanawake wametaki-
wa kuweka kando itikadi zao za ki-
siasa bungeni ili kusimamia hoja na
sheria zinazohusu wanawake.

Mkuu wa Mkoa wa Singida
mstaafu Dk. Rehema Nchimbi,
semina kwa wabunge wanawake
iliyoandaliwa na Cha-
ma cha Wanasheria

Wanawake Tanzania (TAWLA).
Alisema wabunge na viongozi

wengine wanawake wana jukumu la
kushirikiana na katika kuhakikisha
wanasimamia ajenda za wanawake
kwenye kutunga sheria au upit-
ishaji wa hoja.

“Wanawake tunaendelea kubaki
kuwa wanawake. Tuhakikishe
tunapokuwa kwenye  maeneo
ya kupitisha au kutunga sheria, tu-
tangulize umoja wetu. Tukigawanyi-
ka kwa misingi ya kidini au ki-
siasa tunaoathirika ni wanawake
wenyewe,” alisema.

Pia aliwataka wanawake kush-

irikiana katika uandaaji na utungaji
sera, sheria, miradi na programu za
maendeleo kwenye eneo hilo ili ku-
leta usawa wa kijinsia kwa manufaa
ya wanawake viongozi wa kisiasa na
kijamii wanayoiwakilisha.

Naye Mratibu wa Miradi wa
TAWLA, Josephine Arnold, alisema
semina hiyo inalengo la kuwaleta
pamoja wabunge wanawake ili ku-
waongezea uwezo kwenye masu-
ala ya uongozi na umuhimu wa
kutetea ajenda ya wanawake ndani
ya Bunge.

Alisema TAWLA  inatambua
na kuthamini kazi na mchango
wa wabunge hao katika kutetea
haki za wanawake ndani na nje ya
Bunge ambayo inategemewa kuleta
maendeleo chanya kama itaz-
ingatia usawa wa Kkijinsia katika
uandaaji wa sera, she-
ria, miradi na programu
za maendeleo katika ngazi zote.

Alisema dira ya TAWLA ni kuha-
masisha jamii, kulinda na kutetea
haki za wanawake na dhamira
kuu ni kutetea na kulinda haki za

Mkuu wa Kitengo cha Biashara wa Benki ya Mwanga Hakika (MHB), Project Massawe, akizungumza na waandishi wa habari, j

ijini Dar es Salaam

jana, kuhusu mkutano mkuu wa kwanza wa wanahisa utakaofanyika Septemba 18, mwaka huu, wilayani Mwanga, mkoani K|I|man aro. Kushoto ni
Katibu wa Benki hiyo, Marry Kissanga. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Tamasha kukutanisha wavuvi 10,000 Zanzibar

Na Beatrice Shayo, ZANZIBAR

TAMASHA la kimataifa linalo-
husu rasilimali na vyakula baharini,
linatarajia kuwakutanisha wavuvi
10,000 na kutoa ajira za muda zi-
sizopungua 16,322 katika mkoa wa
Kaskazini Unguja.

Hayo yalisemwa jana mjini hapa
na Mkuu wa Mkoa huo, Ayoub
Mohammed Mahmoud, wakati
akizungumza na waandishi wa
habari kuhusu tamasha hilo linalo-
julikana kama ‘Zanzibar Sea Food
Festival ambalo litafanyika kwa
siku mbili kuanzia Oktoba 8, mwa-
ka huu.

Alisema tamasha hilo limebuni-
wa kwa lengo la kuunga mkono
juhudi za utekelezaji wa sera za
serikali chini ya uongozi wa Rais wa
Zanzibar, Dk. Hussein Ali Mwinyi.

Ayoub alisema Zanzibar ni kisiwa
kilichobarikiwa kuwa na rasilimali
nyingi za bahari zenye kutoa fursa
katika kuendeleza sera ya uchumi
mpya unaojulikana kama uchumi
wa buluu.

Serikali, alisema imeweka mkazo
mkubwa katika kukuza uchumi na
uwekezaji kupitia maliasili za ba-
hari, ikiwamo kuendeleza sekta za
utalii, uvuvi na mazao ya baharini,
sanaa, burudani na utamaduni wa
watu wa Pwani.

“Tamasha letu hili litahusisha
makundi mbalimbali ya kitaifa na
kimataifa kwa kuwaweka pamoja
katika eneo la ufukwe wa Kendwa
kwa muda wa siku mbili mchana na
usiku,”alisema Ayoub.

Aliyataja makundi yatakayoshiri-
ki katika tamasha hilo ni wavuvi,
watalii, wasanii, wawekezaji, wa-

tembeza wageni, taasisi za fedha,
mashirika ya technolojia ya habari,
mawasiliano, kampuni za vinywaji
mbalimbali, hoteli za kitalii na mig-
ahawa, wananchi wote wa Zanzibar
na Tanzania.

Pia alisema fursa mbalimbali
zitapatikana katika tamasha hilo
ambazo zitasaidia jamii hususani
wakazi wa mkoa wa Kaskazini Un-
guja.

“Miongoni mwa fursa hizo ni
pamoja na mauzo ya samaki yasi-
yopungua tani 30, kuwakutanisha
na kuwaunganisha kibiashara wa-
vuvi wasiopungua 10,000 na
wawekezaji wa hoteli za  kitalii
127, ujenzi na ukarabati wa ma-
darasa yasiyopungua 150, ajira za
muda zisizopungua 16,322, ujenzi
wa barabara ya lami ya kilometa
2.5, maonyesho ya kazi za wavuvi

na wajasiriamali pamoja na kazi za
uhifadhi wa mazingira,” alisema.

Mkoa wa Kaskazini Unguja, alise-
ma una eneo kubwa la fukwe ze-
nye ubora duniani na wigo mpana
wa kufanya shughuli za uvuvi na
viwanda vya uchakataji wa mazao
ya bahari jambo ambalo litasaba-
bisha tamasha hilo kujenga uwezo
wa uchumi mdogo miongoni mwa
wananchi unaotokana na sekta ya
bahari, sambamba na kuutangaza
Mkoa wa Zanzibar duniani.

Aidha, alisema tamasha hilo lin-
atarajia kuwakutanisha watu ku-
toka mataifa mbalimbali wasiopun-
gua 30,000 kwa siku zote mbili.

Naye Meneja wa Benki ya NMB
Kanda ya Dar es Salaam, Donatus
Richard, alisema katika tamasha
hilo watatatoa elimu ya matumizi
sahihi ya fedha.

wanawake na utawala bora kupitia
uwezo wa kisheria.

Makamu Mwenyekiti wa Chama
cha Wabunge Wanawake (TWPG),
Sophia Mwakagenda, aliishukuru
TAWLA kwa kuwajengea uwezo ka-
tika utendaji wao wa kazi.

Mwakagenda alikiomba chama
hicho kuwa karibu na wabunge
ili kuwasaidia katika kushauriana
kuhusu miswada inayopelekwa
bungeni kwa sababu wao wanauele-
wa mkubwa wa kisheria katika ku-
watetea wanawake.

]
Kizimbani
tuhuma za
kutoroka
nchini

Na Beatrice Inyasi, TUDARCO

WATU sita wamefik-
ishwa katika Mahakama
ya Hakimu Mkazi Kisutu,
Dar es Salaam kwa tuhu-
ma za kutaka kuondoka
nchini kinyume cha
sheria kwenda Afrika
Kusini.

Mbele ya Hakimu Mkazi
Mkuu, Rita Tarimo, Wakili
wa Serikali Shija Sit-
ta alidai watuhumiwa hao
walitenda kosa hilo
Septemba 7, mwaka
huu.

Aliwataja watuhumiwa
hao kuwa ni Yassin Abdal-
lah (30), Ernest Said (23),
John Ugo (30), Alex Ul-
unga (28), Ally Athumani
(33) na Stration Rwey-
emamu ( 33), wote
wakazi wa Dar es
Salaam.

Wakili Sitta alidai
Septemba 8, mwaka huuy,
watuhumiwa hao wa-
likamatwa wakiwa Uwanja
wa Ndege wa Kimataifa
wa Julius Nyerere, wak-
jondoka nchini
bila kufuata utaratibu.

Aidha, watuhumiwa
Abdallah, Said na Ugo
walikiri kosa hilo na
kutakiwa kulipa faini ya
Sh. 300,000 kila mmoja
au kwenda jela mwaka
mmoja.

Aidha, watuhumiwa
Ulunga, Athumani na
Rweyemamu walikana
kosa hilo na walirudishwa
mahabusu.

Kesi hiyo imeahirishwa
mpaka Septemba 22,
mwaka huu itakapotajwa
tena.
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Wajasiriamali
wapata

fedha ubora
wa bidhaa

Na Mwandishi Wetu, MWANZA

SERIKALI imetenga fungu maalum kwa ajili ya
kuwawezesha wajasiriamali wadogo kuthibitisha

ubora wa bidhaa zao kwa kupatiwa huduma hiyo

bila gharama yoyote kwa miaka mitatu.

Hayo valisemwa na Ofisa Masoko wa Shirika la

Viwango Tanzania (TBS), Deborah Haule, wakati

akizungumza na washiriki na wananchi waliotem-
belea maonyesho ya Biashara ya Afrika Mashari-

ki yaliyofanyika jij
huduma va uth|b|t|sha i ubora wa bidhaa kwa

wajasiriamali wadogo ni bure isipokuwa kinacho-
takiwa ni wajasiriamali kupata barua ya utambul- :
isho kutoka Shirika la Kuhudumia Viwanda Vidogo :

(SIDO) na kuipeleka TBS ambako mchakato wa
kuwapatia alama ya ubora unaanza mara moja.
Haule alisema TBS inatambua mchango wa

wajasiriamali katika kukuza pato la taifa na
kutengeneza ajira kwa wananchi wengi ndiyo
maana kuna mchakato endelevu wa kutoa elimu

kwa wajasiriamali kwa kuwa na hilo ni sehemu ya

majukumu vya shirika ili kupata alama ya ubora.

Aliwataka wafanyabiashara na wajasiriamali wa :
mikoa ya Kanda ya Ziwa kujitokeza kwa wingi ku- :

pata huduma TBS kwa ajili ya kuthibitisha ubora
wa bidhaa wanazozalisha.

Haule alisema TBS imeshiriki katika maonyesho

hayo kwa lengo la kuwasogezea huduma karibu

wajasiriamali na wafanyabiashara kwa ujumla na

kutoa elimu ya viwango ili kuzalisha bidhaa bora
na salama zinazoweza kushindana katika soko la
kimataifa.

Kilosa
wataka bajetl
kukarabati
visima maji

Na Christina Haule, MOROGORO

BARAZA la Madiwani la Halmashauri ya
Wilaya va Kilosa mkoani hapa, limetakiwa
kutenga fedha katika bajeti ya mwaka wa
fedha 2022/23 kukarabati miradi ya visima
vya maji (Magole ADP), ili iwe endelevu.

Akizungumza wakati Shirika la World Vision
Tanzania likikabidhi mradi huo waliouhudumia
tangu mwaka 1996 -2021 na kuwa jumla ya
miaka 25 chini ya ufadhili wa Marekani, Mkuu
wa Wilaya va Kilosa, Majid Mwanga, alisema
kutokana na miradi mbalimbali ya maendeleo
kuwapo ni muhimu kuendelea kukarabatiwa, ili
iwe endelevu.

Alisema ipo miradi ya visima vya maji
inayoweza kufa kama isipokuwa na matengen-
ez0 ya wakati maalum na kupoteza maana ya
kuwapo kwa miradi hiyo katika maeneo hayo.

Awali, Mkurugenzi Mkuu wa Shirika la World
Vision Tanzania, Gilbert Kamanga, aliiomba
halmashauri ya wilaya hiyo kutenga bajeti, kwa
ajili ya usimamizi wa miradi wanayoiacha, am-
bayo imegharimu kiasi cha Dola za Kimarekani
milioni 11 (sawa Sh. trilioni 12).

Kamanga alisema fedha hizo zimetumika
katika kuimarisha masuala ya maendeleo kwa
jamii ikiwamo kuimarisha uelewa wananchi,
miradi mbalimbali kiafya, kielimu, kilimo, ufu-
gaji na utunzaji wa mazingira.

'Msajili ashauriwa mkutano
'Wa vyama vyva siasa, polisi

Na Sabato Kasika

SAJILI wa Vyama

vya Siasa, Jaji Fran-

cis Mutungi, ame-

shauriwa  kuha-
rakisha mkutano wake na Jeshi
la Polisi na viongozi wa vyama
vya siasa ili kumaliza utata una-
osababisha kuzuiwa kwa miku-
tano ya vyama vya siasa.

Wito huo umetolewa na
Mwenyekiti wa Taasisi ya Uta-
wala Bora na Maendeleo Tan-
zania (CEGODETA), Thomas
Ngawaiya, alipokuwa akizun-
gumzia mkutano huo, ambao
bado haujapangiwa tarehe.

“Anachotaka kufanya msajili
ni jambo sahihi, lakini ni vyema
angeharakisha kufanya hivyo,
kwani kumekuwapo na utata
kwenye mikutano ya Kkisiasa
hasa pale polisi wanapoin-
gilia kati na kuivunja,” alisema
Ngawaiya.

Mwenyekiti huyo alisema,

mikutano ya vyama hivyo ipo
kisheria na kwamba Sheria
namba tano ya vyama hivyo ya
mwaka 1992, inaruhusu huku
ikielekeza vyama vya siasa
kutoa taarifa polisi saa 48 kabla.

“Hapa vyama vyote vina-
husika kikiwamo chama ta-
wala, ambapo baada ya taarifa,
polisi wanatakiwa kufika kwe-
nye mkutano kutoa ulinzi ili
likitokea jambo lolote ambalo
ni hatari waweze kukabiliana
nalo,” alisema.

Alisema, kinyume chake, mi-
kutano imekuwa ikizuiwa huku
zikitajwa sababu mbalimbali,
hali ambayo anafafanua kuwa
imeleta mkanganyiko na sin-
tofahamu, na kwamba ujio wa
mkutano huo unaweza kuleta
suluhu. “Ni vyema mkutano
huo ukafanyika haraka, kwani
ninaamini unaweza kuleta su-
luhu kwa kumaliza utata am-
bao umekuwa ukisababisha
malumbano kati ya wanasiasa

na vyombo vya dola,” alisema.

Ngawaiya alisema, yeye ni
miongoni mwa wanasiasa am-
bao wamekumbana kadhia ya
kuzuiwa na polisi kufanya mi-
kutano ya kisiasa wakati huo
alipokuwa kwenye vyama vya
NCCR- Mageuzi na hata TLP.

“Ushindani katika siasa ni
jambo lisiloepukika, ndiyo
msingi wa uwepo vyama vingi
vinavyoshindana kwa sera,
hoja, kupingana na kukosoana,
sisi CEGODETA tunashauri
mkanganyiko huo umalizwe
haraka,” alisema.

Juzi msajili wa vyama hivyo,
alikaririwa na vyombo vya
habari akisema kuwa anata-
rajia kukutanisha Jeshi la Polisi
na viongozi wa vyama vya siasa
ili kuweka vizuri utaratibu wa
kuendesha mikutano ya kisiasa
bila kukwaruzana.

Alisema, mkutano huo uta-
jadili jinsi ya kuondoa kile
kinachoonekana kuwa upo

uhasama kati ya Jeshi la Polisi
na vyama vya siasa na namna
ya kuweka vizuri utaratibu wa
kuendesha mikutano ya kisiasa.

Kwa mujibu wa msajili huyo,
mvutano kati ya vyama hivyo
na Jeshi la Polisi, umeanza ku-
jenga taswira hasi kwa umma,
na kwamba asingependa kuona
watu waogopa, kila mkutano
wa siasa, polisi wamejaa, kila
shughuli ya wanasiasa polisi
wanajaa.

Hata hivyo, CHADEMA,
imesema haishiriki kwenye
mkutano ulioitishwa na msajili,
kwa madai kwamba, kwa kipin-
di cha miaka sita, Jeshi la Polisi
limefanya mambo yanayokiuka
katiba na sheria bila kuonywa.

Mkurugenzi wa Mawasiliano,
Itikadi Mambo ya Nje, John
Mrema, ndiye aliyetoa kauli
hiyo wakati akizungumza na
laam wakatl akitoa msimamo
wa chama hicho.

akitoa wito kwa wakazi wa jimbo lake kuendelea kujitokeza kwa wingi kupata ili kuchanjwa. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Thobias Mwanakatwe

WATU wanne wanaosadiki-
wa kuwa ni majambazi wakiwa
na silaha za moto wamemva-
mia mfanyabiashara na kum-
pora kiasi cha Sh. 9,000,000.

Kamanda wa Polisi Mkoa
wa Songwe, Janeth Magomi,
akizungumza na gazeti hili kwa
simu jana, alisema tukio hilo lil-
itokea Septemba 4 usiku, mjini
Vwawa, wilayani Mbozi.

Alimtaja aliyeporwa kuwa ni

mfanyabiashara wa miamala
ya fedha, Elia Ndimbo, mkazi
wa mtaa wa Ilolo, wilayani
Mbozi.

Kamanda Magomi alisema
mfanyabiashara huyo aliporwa
fedha hizo wakati akirejea ny-
umbani kwake baada ya kufun-
ga biashara yake.

Alisema baada ya watu hao
kumvamia mfanyabiashara
huyo karibu na nyumbani
kwake, walifanikiwa kupora
kiasi hicho cha fedha, simu

Aporwa mil.9/- na wanaodaiwa majambazi

nne za mkononi, pamoja na
mashine za kutolea fedha na
kutokomea kusikojulikana.
Alisema Jeshi la Polisi baada ya
kupewa taarifa lilianza kufua-
tilia na kufanikiwa kupata simu
na mashine za kutolea fedha
zikiwa zimetelekezwa.

“Kuhusu taarifa za majamba-
zi kurusha risasi ovyo, tumeam-
biwa kuwa kulisikia mlipuko,
sasa bado tunaendelea na
uchunguzi, ili kujua ilikuwa ni
risasi au kitu gani,” alisema.

Pia, Kamanda Magomi
alisema hadi sasa hakuna mtu
yeyote aliyekamatwa na jeshi
hilo linaendelea na msako, ili
kuhakikisha wahusika wote wa
tukio hilo wanakamatwa na ku-
fikishwa kwenye vyombo vya
sheria.

Hivi karibuni kumekuwa na
matukio ya mara kwa mara ya
watu kulalamika kuvunjiwa ny-
umba na maduka kisha kuibiwa
katika miji ya Tunduma, Vwawa
na Mlowo, mkoani hapa.
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HABARI BUNGENI

Maboresho Sheria yvya Ndoa vaja

ERIKALI imeahidi

kuwasilisha ~ bungeni

muswada wa mareke-

bisho ya Sheria ya Ndoa
baada ya kukamilisha michaka-
to mbalimbali ikiwamo kush-
irikisha wadau wengi kutoa
maoni yao.

Wizara ya Katiba na Sheria,
iliyasema hayo bungeni jana ka-
tika majibu ya swali la Mbunge
wa Viti Maalum (CCM), Zainab
Katimba.

Katika swali lake, mbunge
huyo alihoji lini serikali itapele-
ka Muswada wa Sheria ya Ndoa

Bungeni ili kurekebisha vifungu
vinavyohusu mtoto wa kike ku-
olewa akiwa na umri chini ya
miaka 18.

Katika majibu ya wizara hiyo,
ilisema Muswada wa Sheria ya
Ndoa ulifikishwa kwenye Kama-
ti ya Bunge ya Katiba na Sheria
Mwezi Februari, 2021.

llifafanua kuwa ulifikishwa
kwa kamati hiyo kufuatia
maamuzi ya Mahakama ya Ru-
fani katika kesi ya Mwanasheria
Mkuu wa Serikali dhidi Rebecca
Gyumi, Rufani namba 204/2017
na namba 5/2016 ya Mahakama

Kuu iliyotaka Sheria ya Ndoa
ifanyiwe marekebisho ili mtoto
wa kike aolewe akiwa na miaka
18.

Ilisema kamati baada ya
mapitio iliona upo uhitaji wa
kushirikisha wadau wengi zaidi
ili kupata maoni zaidi.

Hata hivyo, serikali inaende-
lea na zoezi la kushirikisha wa-
dau ambapo hadi sasa serikali
imeweza kufanya mkutano na
viongozi wa dini katika Mkoa
wa Dar es Salaam Machi 17, 2021.

Pia ilisema mkutano wa pili

2021, uliojumuisha wabunge wa
mkoa wa Dodoma na viongozi
wa Halmashauri ya Mkoa wa
Dodoma.

Aidha, ilisema kurejeshwa
kwa Muswada huo serikalini
kulitokana na unyeti wa jambo

lenyewe.
Iliiambia Bunge kuwa serikali
itakapokamilisha ~ michakato

iliyoelekezwa na Kamati ya
Bunge, Muswada huo utawasil-
ishwa kwenye Kamati ya Bunge
ya Katiba na Sheria na kuwasili-
sha mbele ya Bunge kwa ajili ya
kutunga sheria husika.
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Dodoma jana. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Rais Samia afuta hati mashamba 11

RAIS Samia Suluhu Has-
san amebatilisha umiliki wa
mashamba 11 yenye ekari 24,159
mkoani Morogoro kutokana na
wamiliki wake kukiuka mashar-
ti ya umiliki.

Wizara ya Ardhi, Nyumba
na Maendeleo ya Makazi, ilitoa
kauli hiyo jana bungeni ilipoku-
wa ikijibu swali la Mbunge wa
Mlimba (CCM), Godwin Ku-
nambi.

Katika swali lake, Mbunge
huyo alihoji lini serikali ita-
fanya tathmini ya mashamba

pori yasiyoendelezwa mkoani
humo.

Kwa mujibu wa wizara hiyo,
mashamba hayo yalibatilishwa
Aprili, 2021.

Ilisema katika kipindi cha
mwezi Julai 2020 hadi Juni 2021,
jumla ya mashamba 160 yamek-
aguliwa katika mkoa huo.

Kati ya mashamba hayo,
mashamba 123 yanapatikana
Kilosa, Kilombero (3), Mvomero
(13) na Morogoro (21).

Ilieleza kuwa serikali inafan-
ya utaratibu wa kuyapanga na

kuyapima kwa ajili ya matumizi
ya wananchi, uwekezaji na ar-
dhi ya akiba.

Hata hivyo, ilisema kwa sasa
serikali inaendelea na ukaguzi
wa mashamba mengine katika
Wilaya za Morogoro (masham-
ba 44) na Mvomero (mashamba
86).

Baada ya ukaguzi huo hatua
za kisheria zitafuata kwa wami-
liki waliokiuka masharti ya umi-
liki na kusisitiza ukaguzi huo
ni endelevu likiwa na maslahi
mapana ya taifa ya kuhakikisha

wanaondoa migogoro inayoji-
tokeza kwa kuwapo mashamba
yasiyoendelezwa ipasavyo.
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Habari zote na Augusta Njoji

~ SIDO, WMA zaagizwa
kasi vifungashio mafuta

WIZARA ya Viwanda na Biashara imeliagiza

: Shirika la Kuhudumia Viwanda Vidogo (SIDO)

na Wakala wa Vipimo (WMA) kuharakisha
urekebishaji wa vifungashio vya mafuta ya
mawese ili wakulima mkoani Kigoma wasiend-
elee kunyonywa.

Wizara hiyo ilibainisha hayo jana bungeni
ilipokuwa ikijibu swali la Mbunge wa Kigoma
Kaskazini (CCM), Assa Makanika.

Katika swali lake, mbunge huyo alihoji
serikali imefikia hatua gani katika kurekebisha
vifungashio vya mafuta ya mawese kwa kuwa
wananchi wanaumizwa na kunyonywa kupitia
vifungashio vinavyotumika sasa.

Wizara hiyo iliitaka SIDO kuzalisha kwa win-
gi vifungashio hivyo na kuviuza kwa bei nafuu
kwa wazalishaji wa mafuta hayo nchini ili
kutekeleza kwa vitendo agizo la Waziri Mkuu,
Kassim Majaliwa, alilolitoa kwenye ziara yake
mkoani Kigoma mwezi Februari, 2021.

Awali, ilisema SIDO Mkoa wa Kigoma imet-
engeneza sampuli za vifungashio vya mafuta
ya mawese vitakavyotumiwa na wakulima.

Ilisema kwa kuanzia SIDO imetengeneza
sampuli za vifungashio vya lita tano na lita 20
na vipo kwenye mfumo wa ndoo ya chuma.

Hata hivyo, ilisema hatua inayofuata ni
sampuli za vifungashio kuwasilishwa WMA
kwa ajili ya uhakiki.

Aidha, baada ya WMA kuhakiki vifungashio
hivyo, itawasilisha sampuli hizo za vifungash-
io kwa SIDO ili kuzalishwa kwa wingi.

Ataka masomo
va maadili, afya

MBUNGE wa Viti Maalum (CCM), Najma
Murtaza Giga, ameitaka serikali kuanzisha somo
maalum la maadili na afya kuanzia shule za
msingi ili kukabiliana na mabadiliko ya maumbile
ya hisia za mwili.

Akiuliza swali bungeni jana, mbunge huyo
alisema masomo hayo yatasaidia mtoto an-
apoanza kukua ikiwa ni njia ya kukabiliana
na tatizo la watoto kuanza kushiriki mapenzi
mapema.

Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia ilisema
inatambua umuhimu wa kufundisha maadili kwa
mtoto ili kukabiliana na mabadiliko ya maum-
bile ya hisia za mwili kama njia ya kukabiliana
na tatizo la watoto kuanza kushiriki mapenzi
mapema.

[lisema mitaala ya elimu inayotumika kwa sasa
imetilia msisitizo kuhusu masuala ya maadili
katika ngazi zote za elimu.

[libainisha kuwa katika ngazi ya elimu ya
msingi kuna somo la uraia na maadili ambalo
ni somo la lazima kwa wanafunzi wote kuanzia
darasa la tatu.

Vile vile, ilisema suala la mabadiliko ya
maumbile ya mtoto,hufundishwa katika somo la
Sayansi na Teknolojia, Stadi za Kazi, na Uraia na
Maadili.

Hata hivyo, ilisema katika ngazi ya sekondari
masuala ya maadili hufundishwa katika somo la
Civics kidato cha 1-4 na katika somo la General
Studies kidato cha 5-6.

Masomo hayo ni ya lazima kwa wanafunzi
wote wa sekondari huku ikisema masuala va
afya hufundishwa katika somo la biologia am-
balo pia ni somo la lazima kwa wanafunzi wote
wa kidato cha 1-4.

Pia ilisema serikali inaendelea na zoezi la
kuboresha mitaala kwa ngazi ya Elimu ya Awali,
Msingi na Sekondari ambapo wanapokea maoni
ya wadau ambayo yatazingatiwa katika
maboresho ili kuhakikisha mitaala yetu inakidhi
mahitaji na inawajengea wanafunzi maadili ya
kitanzania.



AFYA NA MAZINGIRA

kisasa kupitia vipimo vya vinasaba

Kliniki ya matembezi iko rasmi
kuwafikia wagonjwa mafichoni

Na Yasmine Protace

LINIKI tembezi ni

moja ya mafanikio ya

kitaifa katika sekta ya

afya yanayomuwezesha
mgonjwa aliyeko nyumbani, ku-
fikiwa na matibabu aliko.

Ujumla wake ni kliniki mkom-
bozi hata mjamzito anapopata
uchungu ghafla anaweza kupati-
wa msaada kupitia nyezo hiyo.

Kuanzishwa kliniki ya matem-
bezi, kunatajwa kusaidia ku-
wafikia wagonjwa majumbani
na sasa inatarajiwa matarajio
kwamba, kliniki tembezi itasaidia
kupunguza idadi au kuondoa ka-
bisa wagonjwa wasiofikiwa au
kuugulia majumbani.

Waziri wa Afya, Maendeleo ya
Jamii, Jinsia na Wazee na Watoto,
Dk. Dorothy Gwajima, amesema
katika uzinduzi wa magari manne
ya Kkliniki tembezi ya kisasa,
pikipiki 160, mashine 50 na ma-
mia ya mashine mbalimbali za
tiba, jumla zikiwa na thamani ya
shilingi billioni 6.2.

Anasema vifaa hivyo vilivyozin-
duliwa vitasaidia ama kupunguza
idadi au kuondoa kabisa wag-
onjwa, wasiofikiwa wanaougulia
majumbani nchini, katika hafla ya
uzinduzi, Dk. Gwajima, aliufanya
katika Hospitali ya Rufani Mkoa
wa Dodoma.

Ni uzinduzi uliohudhuriwa na
baadhi ya viongozi ngazi ya wiz-
ara na mkoa, lengo ni kuboresha
huduma za matibabu ya kifua ki-
kuu na ukoma, ili kuutokomeza
nchini.
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Pikipiki zitakazotumiwa na wataalamu wa afya katika kuwezesha
huduma za kliniki tembezi. PICHA: YASMINE PROTACE.

“Jumla ya shilingi bilioni 6.2
zimetumika kununua magari
haya ya kliniki tembezi na vifaa
vya kutoa huduma za afya. Kiasi
hiki ni kikubwa, sina budi ku-
wapongeza watumishi wa Mpan-
go wa Taifa wa Kudhibiti Kifua
Kikuu na Ukoma, kwa kufanikisha
zoezi hili” anatamka.

Waziri anarejea kwamba, tak-
wimu za mwaka jana, Tanzania

ilikadiriwa kuwa na wagonjwa
135,000 na kati ya hao waliofani-
kiwa kubainiwa na kuwekwa kwe-
nye matibabu, walikuwa 85,597
sawa na asilimia 63.

Waziri Dk. Gwajima, anasisitiza
Tanzania ni miongoni mwa nchi
30 duniani zenye tatizo kubwa
la kifua kikuu na takribani watu
26,800 walifariki katika kipindi
cha mwaka 2020.

Anasema licha ya jitihada zi-

nazofanywa na wizara husika
kufikia malengo ya kutokomeza
maradhi hayo nchini, kunahita-
jika nguvu ya ziada kuwafikia na
kuwaibua wagonjwa takribani
49,403, ambao hawakuweza ku-
waibaini na bado wanaendelea
kuambukiza ugonjwa huo katika
jamii yetu.

“Takribani watu 26,800 wali-
fariki katika kipindi cha mwaka
2020. Licha ya jitthada kubwa
zinazofanywa na wizara katika
kufikia malengo ya kutokomeza
kifua kikuu nchini,” anasema na
kusisitiza:

“Bado tunahitaji nguvu ya ziada
kuweza kuwafikia na kuwaibua
wagonjwa takribani 49,403, am-
bao hatukuweza kuwaibaini na
bado wanaendelea kuambukiza
ugonjwa huo katika jamii yetu.”

Dk. Gwajima anasema dhima
ya wizara yake ni kutokomeza
kifua kikuu nchini kwa makundi
maalum yanayotambulika katika
ngazi ya jamii, kwa njia ya ushirik-
ishwaji katika mapambano hayo.

“Dhima ya wizara ni ku-
tokomeza kifua kikuu nchini,
hivyo basi wizara imebuni mi-
kakati mahususi, kwa ajili ya kui-
fikia jamii ambapo inajumuisha,
kutumia kliniki tembezi, kwa ajili
ya huduma mkoba za uchunguzi
na ugunduzi wa kifua kikuu,”
anasema.

Anaendelea: “Kuongeza wigo
wa mtandao wa maabara kwa
kutumia teknolojia ya mashine
za ‘Gene Xpert’ pamoja na kuima-
risha mfumo wa ‘lojistiki’ katika
uratibu na ufuatiliaji wa huduma

4 zebaki kunusuru
. afya za wachimbaji

hizo ngazi ya jamii na halmashau-
ri kwa kutumia pikipiki.’

Dk. Gwajima anasema Kkliniki
tembezi, pamoja na vifaa vinavy-
ozinduliwa ni kielelezo cha uta-
yari kufikia malengo ya kitaifa na
dunia, huku akibainisha kliniki
hizo zimefungiwa vifaa muhimu.

Anazitaja baadhi ya vifaa hivyo
ni ‘x-ray’ za kidigitali na mashine
anazotambulisha kwa jina ‘gene
xpert’ ambazo ni teknolojia za
kisasa zitakazoweza kuibua wag-
onjwa walioko katika maeneo,
ambako huduma hizo hazipati-
kani.

KWA WATAALAMU

Dk. Gwajima anatoa rai kwa
watumishi watakao endesha
Kkliniki hizo kufanya kazi kwa wel-
edi, kuzitunza na kuzijali kwani
gharama iliyotumika ni kubwa,
pia matengenezo yake ni ghali.

“Kliniki tembezi hizi zita-
gawanywa katika Hospitali za
Kanda ikiwam ,Bugando (Kanda
ya Ziwa), Hospitali ya Rufani ya
Mkoa Dodoma (Kanda ya Kati),
Hospitali ya Rufani Kanda ya
Mbeya (Kanda Nyanda za Juu
Kusini) na Maabara Kuu ya Ki-
fua Kikuu iliyopo Dar es Salaam
(Kanda ya Mashariki) na usimam-
izi wake utaratibiwa na hospitali
hizo kwa kushirikiana na wizara,”
anasema.

Kuhusu pikipiki, Dk. Gwajima
anaeleza matarajio yake ni ku-
maliza tatizo la waratibu kushind-
wa kutekeleza kikamilifu majuku-
mu yao ya uratibu wa kifua kikuu
na ukoma.

Hapo anataja majukumu kama
usambazaji dawa na vifaa tiba,
pia kusaidia kuwaibua wagonjwa
wanaougua kifua kikuu na uko-
ma kwa kiwango kikubwa, hali
kadhalika, itasaidia kipindi cha
dharura wajawazito na wanaohi-
taji damu wakati wa uzazi.
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Mabingwa waibua mapinduzi ya tiba

kisasa kupitia vipimo vya vinasaba
- Tabibu kupata uhakika kinachomsibu mgonjwa

Na Christina Mwakangale

AKATI kuna ukuaji wa
teknolojia kwenye kila
sekta ikiwamo afya,
kunatajwa mapinduzi
yanayokaribia nchini kwa vinasaba
kutumika kama sampuli maabara, ili
kuubaini ugonjwa kwa usahihi.
Wataalamu wa utafiti na vinasaba,
wanasema kutokana na kuendelea
kutumika teknolojia ya zamani, am-
bayo wadudu huoteshwa kuubaini
ugonjwa, kumebainika yapo ma-
gonjwa yasiyogundulika kirahisi.
Katika nchi zilizoendelea matumi-
zi ya vinasaba maabara yana muda,
tofauti na nchi zinazoendelea ikiwa-
mo Tanzania, ambako kipimo ana-
chopatiwa mgonjwa hospitalini kwa
matibabu yaliyokithiri zaidi kwenye
jamii, ni sampuli za damu, haja kub-
wa na ndogo
Makamu wa Rais wa Chama cha
Watafiti na Wataaluma wa Vinasaba
vya Binadamu Tanzania (THGO), Dk.
Kilaza Samson, anasema upo uweze-
kano, tiba wanayopatiwa wagonjwa
kadhaa isiwe sahihi, kwa sababu
vipimo na sampuli zinazotumika
kubaini magonjwa wanayougua, uw-
ezo wake ni mdogo katika kutambua

maradhi mengine.
“Kuna uwezekano kwamba tiba
ambayo tunawapatia wagonjwa

wetu isiwe sahihi, kwa sababu ya
uchunguzi tunaoutumia ukitumia
‘genetics’ (vinasaba) unatoa viana-
saba vya mgonjwa na kubaini kila
kimelea katika sampuli na mgonjwa
kupata tiba sahihi,” anasema Dk.
Samson.

Mtaaluma Samson, anasema hivi
sasa kuna magonjwa mengi ikiwamo
yaliyo adimu na yasiyo na tiba rahisi,
kwa sababu namna ya kuyatambua
ni ngumu, huku wanaougua waki-
patiwa tiba isiyoendana na uhalisia
wa wanachougua.

“Kwa kutumia njia ya kawaida
tunayopima sampuli baadhi ya
magonjwa hayatambuliki, imefikia
wakati jamii hudai mtu huyu karog-
wa, sababu ana ugonjwa adimu am-
bao hugundulika kwa vinasaba tu,”

UTAFITI WAJA

Anasema kwa mara ya kwanza
utafanyika utafiti, ambao utalenga
makabila makubwa kuwakilisha
mengine, ikizingatiwa Tanzania in-
ayo takribani 120.

“Ingawa utafiti huu hauwezi
kuyafikia makabila yote Tanzania
yanafika kama 150, tutachukua
sampuli kwa makabila machache,
ambayo makubwa kwenye kanda
za nchi kuwakilisha wengine. Hii ita-
saidia wanaougua kwenye mazingira
kanda hii, kwa sababu gani, vinasaba
vitagundua,” anasema Dk. Samson.

Rais Chama cha Watafiti na Wanataaluma ya Utafiti wa Vinasaba vya Binadamu Tanzania (THGO) Dk.
Siana Nkya alipozungumza na wanahabari hivi karibuni, jijini Dar es Salaam. Kulia, ni Waziri wa Afya,
Ustawi wa Jamii, Wazee, Jinsia na Watoto wa Zanzibar, Nassor Ahmed Mazrui na Katibu Mkuu THGO,
Mohamed Zahir. PICHA ZOTE: CHRISTINA MWAKANGALE

Anafafanua kuwa, utafiti unao-
fanywa na vyuo vya tiba vikijikita
kupata mafunzo ya kutumia vinasa-
ba, utasaidia kulinda kizazi kijacho,
akisema maradhi kama kisukari,
presha ni kati ya magonjwa yanayo
husiana zaidi na vinasaba.

“Tukijua uhalisia wa binadamu
kwa kutumia vinasaba tutajua pi-
cha halisi na uasili wa kila alicho
nacho binadamu hasa kiafya. Ndio
maana, tunaweza kwenda hospitali
wote tuna malaria, mmoja akapona
na mwingine asipone na wote tu-
metumia dawa,” anabainisha Dk.
Samson.

Anasema vinasaba hugundua
bakteria alio nao binadamu, walio
wazuri waliopo tumboni, ambao
bila kuwagundua kwa kutumia vi-
nasaba, mgonjwa akipewa dawa
isiyofaa huua wadudu hao walinzi.

VINASABA VS TIBA

Profesa Raphael Sangeda kutoka
Chuo cha Tiba na Sayansi Shiriki-
shi Muhimbili (MUHAS), anasema
ni kawaida kwa mtabibu kumhoji
mgonjwa iwapo mmoja wa familia
yao ana historia ya ugonjwa wa su-
kari, pumu au shinikizo la damu.

Anasema udodosaji huo, unalen-
ga kubaini iwapo mhusika anaweza
kuwa na tatizo, ambalo linatokana
na urithi. Profesa Sangeda ana-
fafanua:

“Japo elimu hii imekuwapo kwa
matabibu na wataalamu wa afya
kwa enzi na enzi, elimu na taaluma
ya vinasaba vya urithi na changa-
moto zake kwenye magonjwa, bado
ni finyu na ihahitaji kuendelezwa.

“Hivyo, tunashukuru THGO (Cha-
ma cha Watafiti na Wataaluma wa
Vinasaba vya Binadamu Tanzania)
na AsHG kuleta kongamano hili la
vinasaba vya urithi, ili kutuweka
Tanzania kwenye ramani ya du-
nia kama wadau wa kudhibiti ma-

gonjwa ya binadamu, kwa kuchun-
guza vinasaba husika.”

Kuhusu taaluma ya vinasaba,
anataja umuhimu wake katika kada
za watoa huduma ya afya kama
vile madaktari tiba na meno, wau-
guzi, wafamasia, matabibu meno,
wataalamu wa maabara, wataala-
mu afya na wadau wengine.

Profesa Sangeda, anasistiza elimu
hiyo ni muhimu kwa wanajamii
wenyewe na waandishi wa habari,
akiwa na angalizo la ziada:

“Japo matabibu wanao ufahamu
wa magonjwa ya kurithi, wanahitaji
kupata elimu zaidi na mafunzo juu
ya vinasaba vya binadamu na jinsi
ya kutumia hii elimu, kuboresha
ugunduzi wa magonjwa na kutoa
tiba sahihi, inayoendana na mpang-
ilio wa vinasaba uliotofautiana kwa
binadamu mmoja hadi mwingine.

“Kikemia, vinasaba hivi
vinatengezwa na kemikali nne tu
aina ya ACTG, lakini mpangilio
wake ni tofauti kwa kila binadamu,
mtiririko na mpangilio huo upatazo
bilioni 30, ndio msingi wa kubore-
sha matibabu na ugunduzi wa ma-
gonjwa.

“Kwa hiyo mitaala ya elimu ina-
hitajika katika vyuo vyetu kuwae-

limisha wana-taaluma na wadau
wengine juu ya mambo mbali mbali
yanayohusu elimu ya vinasaba na

afya.”

PENYE HITAJI

Profesa Sangeda anataja maeneo
ambako mitaala inahitajika ni katika
utumiaji vifaa tiba vya teknolojia ya
kisasa ya kubaini mpangilio wa vi-
nasaba vya binadamu, uchambuzi
na uchakataji wa kanzidata na kum-
bukumbu za taarifa za wagonjwa
pamoja na vinasaba.

Pia, anasema kunahitajika kubaini
na kufahamu elimu ya urithi wa vi-
nasaba ya maadili na sheria na masu-
ala ya jamii.

“Msaada unahitajika  kwenye
kuandaa mitaala, kudahili wakufun-
zi, kutambua kada katika ikama ya
serikali na kufuatilia ubora wa utoaji
wa elimu hiyo. Waandishi wa habari
wanalo jukumu la kuhakikisha kuwa
jamii inapata uelewa mzuri juu ya
vinasaba na uhusiano na magonjwa.

“Hii itasaidia wataalamu kupokele-
wa vizuri kwa mfano pale wana-
poenda kufanya utafiti wa vinasaba
vya makabila wakilishi ya Tanzania.”

lilivyo umbo la jenetikia linalobeba chembehai za vinasaba.

MKUTANO KIMATAIFA

Rais wa chama hicho, Dk. Siana
Nkya anasema Tanzania imein-
gia kwenye historia ya dunia kwa
kushiriki kwa mara ya kwanza ka-
tika maandalizi ya kongamano la
kimataifa linalojumuisha watafiti
na wanataaluma wa stadi za chem-
chembe za binadamu za urithi.

Anasema ni mkutano ulioan-
daliwa na chama hicho kwa kush-
irikiana na chama mama cha Wa-
nataaluma na Watafiti wa Vinasaba
vya Binadamu cha Tanzania (Af-
rican Society of Human Genetics
Organisation) na Mtandao wa Wa-
nataaluma wa Vinasaba wa Afrika
(H3Africa), ukishirikisha wajumbe
zaidi ya 300 kutoka duniani kote.

“Mkutano huu unashirikisha wa-
dau wa nyanja mbalimbali za tafiti
za vinasaba, wakiwamo wanafunzi
wa digrii za uzamili na uzamivu,
watafiti wachanga na wabobezi.

“Utafanyika uzinduzi wa jarida
utafanywa na watafiti wabobezi Af-
rika akiwamo Profesa Julie Makani
wa Tanzania, Profesa Wonkam
(South  Africa/Cameroon), DKk.
Martin Mwangi (Malawi), Profesa
Jackson Oryem (Uganda), na Dk
Yvonne Dei Adomakoh (Ghana).”

“Tunapenda kutoa shukrani
zetu za dhati kwa Serikali ya Ja-
muhuri ya Tanzania, Taasisi za ki-
serikali kama NIMR, Mkemia Mkuu
wa Serikali, chuo kikuu na MUHAS,
taasisi za kimataifa kama National
Institute of Health, 54gene na Inqa-
ba kwa kufadhili kongamano hili.

UTAFITI UNAVYOTUMIKA

Mchakata vinasaba, Samson,
aliyezama kielimu ngazi daktari
wa falsafa, pia Makamu wa Rais wa
THGO), anasema kutokana na du-
nia kupiga hatua kwenye teknolo-
jia ya utafiti magonjwa, ni wakati
Tanzania kujikita katika vinasaba.

Dk. Samson, Makamu wa Rais wa
THGO anasema nchi zilizoendelea
zilianza muda mrefu kuchunguza
wagonjwa kwa kuhusisha teknolo-
jia ya vinasaba, ili kubaini ma-
gonjwa kwa usahihi.

“Mfano mtu kafikishwa hospi-
tali anaharisha, ukichukua sam-
puli maabara kwa kinyesi wataota
wadudu, ila utaalamu wa sasa
umebainisha kupima kwa njia hii
kunaonyesha tunakosa asilimia 99
ya wadudu, ambao wapo kwenye
kipimo hiki

“Kwanini? Kwa sababu, wadudu
wengi hatuwafahamu, kwa kuwa
hatuwafahamu hatujui tutumie
virutubisho gani tuwaoteshe na
kuwatambua. Kwa vipimo vya
sasa, wadudu wanaoota ni wale
ambao wanatambulika, kwa hiyo
tunawakosa.” Mtaalamu wa Vina-
saba kutoka Ofisi ya Mkemia Mkuu
wa Serikali Ally Kanenda, anasema
wamekuwa wakitumia teknolojia
hiyo hususan kwa hitaji la jinai,
migogoro na kubaini jinsi tata.

“Katika jinsi tata inarahisishia
madaktari kuamua wanaozaliwa
na jinsi tata wafanyiwe tiba na
kubaki na jinsia moja. Tutashiriki-
ana katika utafiti huu na chama
hiki, ili kupata kanzidata ambayo
haipo nchini,” anahitimisha mtaal-
amu Kanenda.
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MRADIWA MIAKA 25 KILOSA....

World Vision vaondoka ikijivunia

kudhibiti ‘mlipuko’ mimba utotoni
- Bosi Mkuu amkabidhi kijiti DC ‘kazi bado’
« Wananchi: Tumebadlllka mlmba’klduchu

Na Christina Haule, Morogoro

AMA ilivyo katika sehemu
nyingine, wilayani Kilosa
mkoani Morogoro nako
wanalalamika mimba za
utotoni, pia hata vifo. Ni balaa!

Hivi sasa kuna maoni Hal-
mashauri Wilaya Kilosa, ikitakiwa
kulivalia njuga suala la watoto
kuolewa na kupata mimba katika
umri mdogo, jambo linalochangia
vifo vya wazazi wanapojifungua.

Lingine katika orodha hiyo, kuna
suala la wanafunzi kukatisha mas-
omo, hata kuvunja ndoto zao za
maendeleo.

Mkurugenzi Mkuu wa Shirika la
World Vision Tanzania, Gilbert Ka-
manga, anasema wakati mradi huo
ulianza mwaka 1996, kulikuwapo
shida kubwa ya watoto wenye umri
hata chini ya miaka 12, wakiolewa,
hali inayochangia kundi kubwa la
wanaoacha masomo kwa kutomal-
iza shule.

Ni kauli yake Kamanga, katika
hafla ya shirika hilo lilipoagana na
wananchi kumaliza mradi wake
unaoitwa Magole ADP unaofa-
dhiliwa na Wamarekani, ukitimiza
mwaka wa 25 sasa.

Hafla hiyo ilifanyika kwenye vi-
wanja vya Shule ya Msingi Mgugu,
iliyopo kwenye tarafa ya Magole
wilayani Kilosa, huku Kamanga
akikiri tatizo halijamazika katika
baadhi ya maeneo kwenye jamii
hiyo.

“Kulikuwapo kesi kubwa za wa-
toto kuozeshwa wakiwa na umri
mdogo wa chini ya miaka 12, lakini
tumefanya kazi kubwa kuelimi-
sha. Kundi la waelimishaji 60 ku-
toka kata sita za Tarafa ya Magole,”
anasema.

Rai yake kwa Mkuu wa Wilaya
Majid Mwanga, ni kwamba, wa-
hakikishe watoto wao wanamaliza
shule kuondoa mimba za utotoni
na anaishukuru serikali kwa kuo-
nyesha utayari wa kufanya kazi na
World Vision.

DC KILOSA

Mkuu wa Wilaya, Majid Mwanga,
ametumia fursa hiyo kuwaagiza
watendaji kata, akiwataka kutoa
taarifa za kila wiki kuhusu watoto
wasiokwenda shule na wanaopewa
mimba, ili serikali iwachukulikie
hatua wazazi wao.

Mwanga anaiasa jamii kuacha
kuficha maovu yanayofanywa kwa
watoto, akikumbusha mabinti ndio
wenye huruma na walezi wakuu
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Asasi ya World Vision, ilipohudumia miradi tofauti wilayani Kilosa. PICHA ZOTE: MTANDAO

wa baadae wa jamii, akitoa mfa-
no, familia kuwa na binti ni faida
maradufu.

Mkuu wa Wilaya anatahadhari-
sha, kuwa wazazi wanaoshiriki-
ana na baadhi ya viongozi, haya
kukwepesha kufuatilia mimba za
mabinti, kwa visingizio vyenye
hoja duni.
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cheke na anayempa mimba mwa-
nafunzi, wakati wewe hukuharibu
elimu yao hadi ulipofika na kazi
yako na huchukui hatua inayosta-
hili,” anatahadharisha kwa angal-
izo la ukali:

“Nitakuchukulia hatua mimi!
Haina maana kama kata moja

pekee ya Mamboya kunakuwa na
watoto 12 waliopewa mimba kwa
mwezi mmoja. Hii ni aibu ‘nita-
dili’ na nyie watendaji kwanza na
baadae wazazi.”

Pia, anahamia kwa mabinti wa-
nafunzi kwa sauti ya upole, huku
akijitambulisha kuwa mzazi wao,
anawataka wawe na juhudi maso-
moni na makini dhidi ya wanaume
walaghai wanaojaribu kuwasoge-
lea na daima atawalinda na kuwa-
tetea.

Mkuu wa Wilaya anawageu-
kia wavulana shuleni, akiwataka
wawalinde dada zao wasiharibiwe
na wavulana, huku akiwa mahsusi
kwa waendesha bodaboda, am-
bao wanatawaja kuwa waharibifu
wakubwa.

Kwa mujibu wa mkuu wa wilaya,
dira iliyoko ni kuwafanya wanafun-
zi washindane wenyewe Kkatika
kuongeza ufaulu darasani na miti-
hani yao.

Anasema wapo madereva boda-
boda na vijana wanaowaona wa-
nafunzi kuwa sehemu ya kujifunza
kwa vitendo, jambo ambalo halina
maana kwa maendeleo ya wa-
nafunzi, pia hata kwao.

WANANCHI WANAHARAKATI
Mjumbe wa Kamati ya Ulinzi wa

Mtoto kwenye Tafara ya Magole,

kutoka kikundi cha Tupendane

Priscar Chipela, anasema kuna
jumla ya watoto 10 wenye umri chi-
ni ya miaka 18 waliopoteza maisha
wakati wa kujifungua mwaka 1996.

Priscar anakiri watoto hao wali-
ofariki ni kutoka kundi la dunia la
watoto 90 waliopata mimba wakati
huo tajwa, wakati mradi ulikuwa
unaanza.

Anasema kabla ya kuanza mradi
wa Magole ADP, watoto waliishi
mazingira magumu na hawakush-
irikishwa kwenye maamuzi yoy-
ote kifamilia, wazazi waliozesha
watoto wa umri wa chini ya miaka
18 na kusababishia kupata mimba
za utotoni na kuwapo na vifo vingi
vya watoto wakati wa kujifungua.

Priscar anaishukuru World Vi-
sion kwa kuwapa mafunzo wana-
chama 60 wa kamati ya ulinzi wa
kwenye kata sita za Tarafa ya Ma-
gole wilayani Kilosa.

Anazitaja kata sita zilizopata
mafunzo hayo kuwa ni Kata ya Be-
rega, Mamboya, Magubike, Mabula,
Maguha na Mtumbatu, ambako kila
kata wametoka watu 10 na kwenda
kutoa elimu hiyo kwenye maeneo
ya shule, misikiti, makanisa na mi-
kutano inayoonekana kuzaa ma-
tunda.

Priscar anasema hivi sasa wa-
naendela kutoa elimu kwa jamii
na kwamba hadi mwaka uliopo, ni
mtoto mmoja ndiye alipata mimba
kwenye umri chini ya miaka 18.

“Huwa tunatenga muda kwa kila
wiki na mwezi na kutumia miku-
sanyiko mbalimbali, tunatoa elimu
ya ulinzi wa mtoto na kufanya jamii
kuanza kubadilika” anasema.

Mmoja wa wazazi, Rehema
Changwala, anasema watoto katika
maeneo hayo walikuwa wakiolewa
wakiwa na umri mdogo, kutokana
na matatizo ya umaskini na maisha
duni ya wazazi wao.

Rehema, ambaye ni Mwenyekiti
bula, Kilosa anasema elimu wali-
yoipata kupitia World Vision, im-
ewasaidia hasa walipoelimishwa
kwenye kilimo na ufugaji wa kisasa.

Inatajwa kuwa katika orodha in-
ayowaingizia kipato na kuwapun-
guzia umaskini unaowasukuma
wanaume kukimbilia kupokea
mahari, ili kuwezesha kujikimu,
akisema miradi ya World Vision
inawawezesha kujikimu na kubadi-
lika kuacha tamaa ya fedha za ku-
waozesha mabinti wadogo.

“Zamani mtoto akiwa na umri
mdogo anapata mchumba na
baba anachukua ‘chake’ mapema,
ukeketaji vyote vilikuwapo, lakini
tunaishukuru miradi ya Magole
ADP,” anaeleza.

Anakiri wamebadilika kwa kujik-
ita zaidi kwenye kilimo cha kisasa
kikiwamo cha mbaazi, mahindi,
mboga na matunda yanayowasaid-
ia kujikimu kimaisha.

Mzee Stumaini Mnyanda, mkazi
anawataka wazazi wenzake ku-
shikilia maagizo na mitazamo ya
World Vision wa kutoozesha wa-
toto katika umri mdogo.
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MAZINGIRA

NEMC ‘vaumiza kichwa’ mbadala wa

zebaki kunusuru afya za wachimbaji
- Mimea na mazingira nayo njia panda

Na Joseph Mwendapole

ATUMIZI ya zebaki

kwa wachimbaji ma-

dini wadogo ni hatari

kwa maisha yao ya
kawaida, hata kuathiri afya za baa-
dhi yao, huku ikiharibu mazingira
kwa ujumla, pale isipotumika kwa
makini.

Inapotumiwa bila ya uangalifu,
mabaki ya kawaida ya zebaki yana-
posambaa kwenye mazingira ya
kawaida, inamuachia madhara
makubwa ya kiafya binadamu.

Kwa kuliona hilo, Mamlaka ya
Usimamizi na Hifadhi ya Mazingira
(NEMC), imeandaa utafiti kuwapa
mbadala unaowawezesha wachim-
baji wadogo kufanya shughuli zao
za kila siku kuwaingiza kipato, pa-
sipo athari za mazingira.

Mratibu wa Mradi wa Kudhibiti
Matumizi ya Zebaki, kwenye uchim-
baji mdogo wa dhahabu nchini,
Mhandisi Benjamin Mchwampaka,
ameiambia Nipashe, kuwa kuna
madhara mengi ya kemikali hiyo,
hivyo wana mipango ya kutafuta
mbadala sahihi.

Anasema, Tanzania inakadiriwa
kuwa na wachimbaji wadogo wa
madini milioni mbili, hivyo si rahisi
kusitisha matumizi ya zebaki, ili ku-
nusuru ajira na uchumi wa mamil-
ioni ya Watanzania

Hata hivyo, kuna mbadala wa
kuokoa mazingira na viumbe hai.
Anasema lengo la dunia ni ku-
punguza au kutokomeza kabisa
matumizi ya zebaki.

lla nchini, anasema wanaona
suluhisho ni kutafiti na kupata
mbadala wake kwanza, kabla hatua
ya kudhibiti matumizi ya kemikali
hiyo kwanza.

Anasema, mradi huo utakaoku-
wa wa miaka mitano, unasimamiwa
na NEMC na kutekelezwa kwenye
mikoa ya kipaumbele wanakopa-
tikana wachimbaji wengi wa dha-
habu; Geita, Mwanza, Mara, Shin-
yanga, Singida, Mbeya na Songwe.

Mhandisi Mchwampaka, anase-
ma iwapo matokeo kwenye mikoa
hiyo yatakuwa mazuri, basi mradi
utaenda kwenye mikoa mingine, la-
kini kwa sasa NEMC imetoa kipaum-
bele huko, kwa sababu ya wingi wa
wachimbaji wadogo.

Anasema zebaki ni kemikali
yenye matumizi mengi, lakini
wachimbaji wadogo wanaitumia
kuzalisha dhahabu kutoka kwenye
miamba na wanapomaliza kusaga
mwamba wakapata unga, wanao-
sha na kuweka zebaki, ili kunasa
dhahabu kutoka kwenye udongo.

Mkurugenzi Mkuu wa Baraza la Taifa la Usimamizi na Hifadhi ya Mazingira (NEMC), Dk Samuel
Gwamaka, alipozungumza kwenye moja ya mikutano

“Dhahabu ikiwa tayari, wanaen-
da kuchoma na zebaki inaondoka
kama mvuke na hapo ndipo dha-
habu inapopatikana na kupelekwa
sokoni. Kwa wachimbaji wadogo
hiyo ni njia rahisi kwao ndiyo
maana wanaipenda,” anasema
Mhandisi

Ila anatoa angalizo kwamba
madhara ya kemikali hiyo ni
makubwa sana kwa afya ya binad-
amu na viumbe hai iwapo itasam-
baa na kwenda kwenye mito, baha-
ri au vyanzo mbalimbali vya maji

Mchwampaka anasema, zebaki
inaposambaa inaweza kuliwa na
viumbe wadogo wanaliwa na sa-
maki, wanapovuliwa na kuliwa
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Wachimbaji wadogo wa madini, ambao pia ni watumiaji wakub-
wa wa zebaki, wakiwa kazini. PICHA ZOTE: MAKTABA.

jamii ina uwezekano mkubwa wa
kupata madhara.

JUKWAA LA MFANO

Mfano hai uko mwaka 1956,
madhara yake yaligunduliwa kati-
ka kitongoji kinachoitwa Minama-
ta Kusini mwa Japan, ambako jamii
ya wavuvi walivua samaki wenye
zebaki na baada ya muda mfupi,
watoto wa jamii hiyo walionekana
kupata magonjwa tata kwenye
misuli, kushindwa kusimama na
wapo walioshindwa kuongea

“Baada ya ugonjwa huu kujulika-
na, dunia ikaweka azimio kwamba
madini haya yadhibitiwe, kwa
sababu yanaleta madhara. Ndipo
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mwaka 2013, ukasainiwa mkataba
maarufu unaoitwa Minamata na
nchi 218, ikiwamo Tanzania na
mwaka 2020 iliridhia kuanza kusi-
mamia mkataba huo.

Anasema, Ofisi ya Makamu
wa Rais (Muungano na Mazin-
gira), iliunda mpango mkakati wa
kutekeleza azimio hilo, hasa ka-
tika kipengele kinachoeleza namna
nchi inapaswa kuweka mkakati
wa kupunguza au kuondoa kabisa
matumizi ya zebaki

“Ndio mradi huu sasa ambao
NEMC inautekeleza, wataalamu tu-
likaa tukaandika tukaomba fedha
Benki ya Dunia na Shirika la Global
Environmental Facility lilikubali ku-
fadhili mradi huu kwa jumla ya Dola
za Marekani 7, 339, 450,” anasema

Kwa mujibu wa Mchwampaka,
maandalizi yameshakamilika na
wamefungua akaunti za kuingiza
fedha za mradi huo mwaka huu na
kuanza kufanya kazi, kuhakikisha
wachimbaji wadogo wanazalisha
dhahabu kwa kutumia mbadala,
mbali na zebaki.

Anasema, wataangalia maeneo
yaliyoharibiwa na wachimbaji wa-
dogo kwa kukata miti na kuacha
mashimo wazi, warudishe mazin-
gira hayo yawe kama ilivyokuwa
awali.

Pia, ana ufafanuzi kuwa mradi
huo una maabara nne: Mkemia
Mkuu wa Serikali, NEMC, Tume ya
Madini na Wakala wa Jiolojia Tan-
zania, zitakazo ongezewa uwezo

wa kununua vifaaa vyenye uwezo
zaidi, kupima madhara kwenye
hewa, ardhi na majini

Anasema, kwa sasa mradi upo
kwenye utekelezaji zaidi na kwa
kiwango kikubwa unalenga ku-
waelimisha wachimbaji wadogo,
wanapokamata dhahabu kwa
kutumia zebaki wakati uliopo,
ambao mbadala haujapatikana,
wanapaswa kutumia vifaa kinga.

“Unakuta mwanamke
anakaamatisha dhahabu kwa ku-
tumia zebaki, lakini hana vifaa vya
kujikinga kwenye mikono yake na
akitoka hapo, labda anakwenda
kunyonyesha mtoto. Sasa dha-
habu kwa bahati mbaya ikimwin-
gia mtoto, ni hatari kubwa,” anata-
hadharisha

Anasema, ni rahisi sana zebaki
kuharibu mfumo wa fahamu
mwilini, figo zinakufa na wa-
nawake wenye mimba wanaweza
kuathiri mimba ama kutoka au
madhara, kama kuzaliwa wa-
toto taahira na kwamba mara-
dhi yaanarithishwa kutoka uzao
mmoja kwenda mwingine

Mtaalamu huyo anatumia mfa-
no, kwa maana athari inaweza ku-
hama kutoka mzazi hadi mjukuu
kuzaliwa na ama ulemavu au
athari katika mfumo wake wa ufa-
hamu.

Anarejea kilichotokea nchini
Japan, miongo mingi hadi sasa
kuna baadhi ya watu wanaende-
lea kudhurika, kutokana na athari
za babu na bibi zao, kabla ya ku-
dhibitiwa.

ZEBAKI NA MAZINGIRA

Inaelezwa, serikali pindi ze-
baki inaendelea kutumika bila ku-
dhibitiwa, inapofika kwenye mito
na maziwa,. Ni hatari nyingine ya
kupoteza fursa ya utajiri wa sa-
maki watakaokufa.

Anasema, ni vyema kuende-
lezwa mikakati ya kuidhibiti, ili
kulinda mito na samaki nchini,
ambao ni lishe na utajiri wa fedha
za kigeni, ingawaje Mchwam-
paka anakili, si rahisi kudhibiti
athari hiyo kwa asilia zote, kwani
wachimbaji wadogo wanaegemea
mfumo huo wa uchimbaji dhaha-
bu kwa uchumi wao.

“Ndiyo maana tunakwenda
taratibu, kwa kuanza kutoa elimu,
wakati tunatafuta njia mbadala.
Sasa itakapopatikana na wachim-
baji wadogo wakiwa wameifaha-
mu, tutakuwa na haki ya kuizuia,
ila kwa sasa haiwezekani kuizuia
isiingie nchini,” anaeleza

Anaeleza kuwa hadi sasa,
wamesha waainisha wataalamu
na njia rahisi, zenye gharama
nafuu kutumia mbinu hizo
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Wataalamu

kusaka
mwafaka
na TLTC

Na Augusta Njoji, DODOMA

WIZARA vya Kilimo kwa kushirikiana na kampuni
ya ununuzi wa tumbaku (TLTC), imeunda timu ya
wataalamu kwa ajili ya kutafuta mwafaka baada ya
kampuni hiyo kusitisha shughuli zake nchini mwaka
2018.

TLTC ni kampuni tanzu iliyo chini ya kampuni
ya Universal ambapo nchini ilianza rasmi shughuli
zake mwaka 1997 baada ya kununua mitambo ya
uchakataji wa tumbaku iliyokuwa inamilikiwa na
serikali kupitia kampuni ya TTPL.

Naibu Waziri wa Kilimo, Hussein Bashe, ali-
yasema hayo alipokuwa baada ya kikao chake na
wawakilishi wa kampuni hiyo.

Alisema pamoja na timu hiyo kupitia hoja na
kutafuta utatuzi, lakini kampuni hiyo inatakiwa
kupitia maamuzi yake ya kusitisha shughuli zake
nchini na kama kuna jambo wanataka liondolewe
waliseme.

“Kampuni hii imekuwapo nchini kwa muda mrefu
na ilikuwa inafanya kazi ya kununua tumbaku na
mwaka 2018 waliamua kuacha kununua tumbaku
na kufanya biashara Tanzania na baada ya wao
kuondoka tulifanya nao kikao mwaka 2019 na kue-
leza mambo matano yanayowasumbua katika nchi
yetu,” alisema.

Alitaja mambo hayo kuwa ni adhabu za penati
walizokuwa wamepigwa na FCC kama sekta nzima
ya tumbaku, masuala ya Kodi ya Ongezeko la
Thamani (VAT), mazingira ya biashara.

“Katika kikao kilichofanyika mwaka 2020 chini
va aliyekuwa Waziri wa Fedha na Mipango, DK.
Philip Mpango, ambapo yalijadiliwa mambo matano
yaliyokuwa yakiathiri sekta ya tumbaku, tulifanyia
kazi na kampuni nyingine ziliendelea na kuongeza
uzalishaji na uliongezeka hadi kufikia tani 67,000
kutoka tani 37,000 hadi 40,000 za wakati huo,”
alisema.

Alisema serikali iliendelea na majadiliano na
kampuni hiyo ili irudi nchini kuendelea na shughuli
zake.

“Tumeanza majadiliano ya kikao cha kwanza, na
serikali tumewauliza kwanini wanataka kuondoka,
wakasema ni maamuzi ambayo wamefikia na tume-
waambia maelekezo ya Rais Samia Suluhu Hassan
ni kuhakikisha tunatatua changamoto zinazowaka-
bili wakulima,” alisema.

Gwajima: Takwimu zenye
ubora tatizo kwenye h'shauri

Na Augusta Njoji, DODOMA

AZIRI wa Afya,

Maendeleo ya

Jamii, Jinsia, Wa-

zee na Watoto,
Dk. Dorothy Gwajima, amese-
ma matumizi ya takwimu ze-
nye ubora katika halmashauri
nchini bado ni kikwazo na
zinarudisha nyuma sekta ya
afya.

Dk. Gwajima aliyasema hayo
juzi kwenye maadhimisho ya
kwanza ya wataalamu wa fani
ya ufuatiliaji wa magonjwa

kwa ufanisi na usimamizi wa
maabara nchini yaliyofanyika

Ahsema katika jamii ni la-
zima kuwapo na takwimu ze-
nye ubora katika ngazi zote,
jambo litakalosaidia kuinua
sekta hiyo.

Aidha, alisema ni vyema kui-
marisha mifumo ya ufuatiliaji
wa magonjwa na matukio ya-
nayoathiri afya kwa kutambua
mapema viashiria vya hatari.

Alitoa wito kwa idara na
taasisi za serikali kwa kush-
irikiana na wadau wengine ku-

tambua umuhimu wa fani ya
Epidemiolojia ili kutambuliwa
kwenye mfumo wa utumishi
wa umma.

“Kuna changamoto kubwa
kwa wataalamu wa Epidemi-
olojia na maabara hapa nchini
kutotambulika kwa kada hii
kwenye mfumo wa ajira wa
serikali,” alisema.

Alibainisha kuwa hatua hiyo
itasaidia kutoa motisha kwa
wataalamu hao na kupelekea
kuongeza ufanisi katika utend-
aji

wao wa kazi.

Alisema watumishi 512 ku-
toka Idara ya Afya ya Binada-
mu na Afya ya Mifugo wame-
patiwa mafunzo katika ngazi
vya kozi ya awali kutoka katika
mikoa yote 26 na

halmashauri 169 kwa kip-
indi cha miaka sita.

Naye Rais wa Chama cha
Wataalamu wa Udhibiti na
Ufuatiliaji wa Magonjwa Tan-
zania (TANFLEA), Elibariki
Mwakapeje, aliishukuru wiz-
ara kwa kutilia mkazo juu ya
kufanyika ufuatiliaji kwa kada
ya wataalamu.

Alisema kikao cha pili kitafanyika Oktoba mwaka
huu na kwamba kampuni hiyo ni muhimu kutokana
na miundombinu waliyouziwa na serikali.

viwanja vya Bunge, j

Kamishna Jenerali wa Idara ya Uhamiaji, Dk. Anna Makakala (kushoto), akijadiliana jambo na Kamishna wa Uhamiaji Zanzibar,
Johari Masoud Sururu (katikati), pamoja na Kamishna wa Uhamiaji Divisheni ya Sheria, Edmund Mrosso, walipokutana kwenye

CSSC yataka kasi bima ya afya kwa watu wote

Na Augusta Njoji, DODOMA

SERIKALI imeombwa kuharaki-
sha mchakato wa bima ya afya kwa
wote ili kila Mtanzania apate matiba-
bu ya uhakika anapoumwa.

Mkurugenzi Mtendaji wa Tume
ya Kikristo ya Huduma za Kijamii
(CSSC), Peter Maduki, aliyasema
hayo kwenye Mkutano Mkuu wa 84
wa mwaka wa Chama cha Madaktari
wa I(ikristo Tanzania (TCMA), unao-

Alisema ni vyema serikali
ikatekeleza kwa haraka mchakato
huo ili kila Mtanzania awe na bima.

“Ili wananchi wote waweze ku-

pata huduma bora tunaiomba seri-
kali itekeleze bima ya afya kwa wote
mara moja ili kusudi watoto, watu
wazima na kinamama na watu wote
waweze kunufaika,” alisema.

Aidha, Maduki aliwahamasisha
Watanzania kujiunga na bima ya
afya kuanzia ile ya jamii na Taifa ili
kupata huduma za afya.

“Nawahamasisha wananchi
waweze kujiunga na bima ya afya
kuanzia ngazi mbalimbali kuanzia
ile ya jamii na ile ya taifa kuhakiki-
sha wanapata huduma kwa wakati,”
alisema.

Alisema wao kama kanisa wa-
naendelea kuwaelimisha Watan-

zania kuendelea kupata chanjo ya
UVIKO-19 na kwamba wameandaa
mafunzo kwa wataalamu wa afya,
jinsi ya kujikinga pamoja na kutoa
vifaa (PPE) ambavyo wamevigawa
katika hospitali 200 nchini.

“Kama kanisa tunapendekeza
kwamba watu waweze kupata chan-
jo ndio maana sisi tumehakikisha
tunatoa mafunzo kwa wataalamu
wa afya waweze kujikinga pia tume-
hakikisha tunapata vifaa vya kuto-
sha kutoka kwa wadau wetu na ku-
vigawa katika hospitali zetu zipatazo
takribani 200,” alisema.

Kadhalika, Maduki alisema wa-
meendelea kutoa mafunzo kwa

viongozi wa dini ili wawe na uelewa
wa kuelimisha waumini.

Hata hivyo, Maduki alisema ka-
tika mkutano huo watazungumzia
namna bora ya kuboresha sekta ya
afya, elimu pamoja na kuhamasisha
matumizi ya bima ya afya ili Watan-
zania wengi wapate huduma pindi
wanapoumwa.

Kwa upande wake, Mkurugenzi
wa Huduma za Afya CSSC, Dk. Jose-
phine Balati, alisema Tume hiyo ina-
jishughulisha na utoaji wa huduma
za afya na elimu ambazo zinatolewa
na makanisa nchini na wanafanya
kazi na taasisi zaidi ya 900 amba-
70 zipo sehemu mbalimbali hapa

nchini.

“Sisi ambao tunafanya kazi na hizi
taasisi za dini tunashirikiana sana
na serikali yetu. Katika chanjo tuna-
shiriki kikamilifu kuielimisha jamii
kuchanja tunajua ukubwa wa tatizo
hili kwa hiyo tunaendelea kuihama-
sisha jamii kuchanja. Sisi tumesh-
irikiana na wadau kuhakikisha
wananchi wanapata taarifa sahihi,”
alisema Dk. Balati.

Alisema suala la elimu bado lina-
hitajika ambapo kwa kupitia taasisi
zao wameendelea kuwahamasisha
viongozi wa dini pamoja na kuwa-
jengea uwezo ili jamii ione umuhimu
wa kuchanja.
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erikali yaiagiza TALIRI
kutoa elimu kwa wafugaji

Na Nebart Msokwa, MBEYA

ERIKALI mkoani Mbeya

imeiagiza  Taasisi ya

Utafiti wa Mifugo nchini

(TALIRI) Kituo cha Uyole,
kuanza kutoa elimu kwa wafugaji
kuhusu uandaaji wa malisho bora
ili kupunguza migogoro baina
yao na watumiaji wengine wa ar-
dhi pamoja na kuboresha mifugo
yao.

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya,
Juma Homera, alitoa agizo hilo
alipofanya ziara ya kukagua vi-
talu vya utafiti wa malisho ya aina
mbalimbali katika kituo hicho
ambayo baadhi ni ya asili na men-
gine yameletwa nchini kutoka
nchini China.

Alisema taasisi hiyo ina wajibu
wa kuwasaidia wakulima kuan-
daa malisho yao wenyewe kwe-
nye maeneo yao ili kuboresha
mifugo yao pamoja na mazao
yatokanayo na mifugo hiyo yaki-
Wwamo maziwa, nyama na ngozi.

Homera aliitaka Taasisi hiyo
kusambaza malisho hayo kwa
wafugaji baada ya kumaliza utafiti
ili manufaa ya kituo hicho yaone-
kane kwenye jamii badala ya tafiti
hizo kubaki kwenye makaratasi
kama ambavyo imekuwa ikitokea
kwenye taasisi zingine.

“Mkishamaliza utafiti wa mal-
isho haya, andaeni taarifa ili
tuipeleke kwa wafugaji, lakini pia
mtoe elimu kwa wafugaji namna
ya kuandaa malisho haya kwe-
nye maeneo yao, hii itatusaidia
kupunguza migogoro ya ardhi,”
alisema Homera.

Alisema halmashauri zinataki-
wa kuwasaidia wafugaji kuandaa
malisho hayo kwenye maeneo
waliyotengewa ili  kuepusha
migogoro ya wafugaji na hifadhi
za taifa pamoja na migogoro ya
wakulima na wafugaji.

Alizishauri pia halmashauri
za mkoa huo kuwapeleka vijana
wanaowezeshwa kupitia asilimia
10 ya mapato ya ndani kwenye

Taasisi hiyo ili vikajifunze nam-
na ya kuandaa malisho hayo na
kuyauza kwa wafugaji.

Kwa upande wake, Mkurugenzi
wa TALIRI, Dk. Edwin Chang’a,
alisema wameamua kuanza utafi-
ti wa malisho ili kukabiliana na
tatizo la uhaba wa malisho kwa
wafugaji hasa kipindi cha kianga-
zi ambacho kunakuwa na tatizo la
malisho.

Alisema wamekuwa waki-
andaa malisho ya asili ambayo
ni pamoja na mabaki ya mazao
mbalimbali yakiwamo maha-
ragwe ambayo alisema wame-
baini kuwa yana protini nyingi
zinazowezesha mifugo kustawi
vizuri.

Pia, alisema yapo malisho men-
gine ambayo wamekuwa wakiya-
panda na kuyavuna yajulikanayo
kwa jina la ‘Hey’ ambayo yanaan-
daliwa na kufungwa kwenye
mafungu.

“Kuna baadhi ya malisho hasa
haya mabingombingo tulishaan-

za kuyasambaza kwa wafugaji
hasa kule Rungwe ambako kuna
tatizo kubwa la malisho na ya-
meleta ufanisi mkubwa sana,”
alisema Dk. Changa.

Mkuu wa Idara ya Malisho wa
Kituo hicho, Peter Nchimbi, alise-
ma kwenye kituo hicho wana-
fanya utafiti wa malisho ya kisasa
na ya asili ambayo baadhi yame-
tolewa katika mataifa mbalimbali
duniani na mengine yamechuku-
liwa nchini.

Alisema walikusanya malisho
ya asili kutoka katika mikoa yote
nchini mpaka sasa ni malisho
ya kutoka katika mikoa 10 ndiyo
yaliyobaki kuendelea kufanyiwa
utafiti kulingana na kanda mbal-
imbali.

Mkoa wa Mbeya ni miongoni
mwa inayokabiliwa na migogoro
ya wakulima na wafugaji, wafu-
gaji na hifadhi kutokana na uhaba
wa malisho, hivyo endapo elimu
ya malisho itatolewa kuna uweze-
kano migogoro hiyo ikaisha.

|

Marufuku
kusafirisha
petroli
kKwenye
vidumu

Na Nebart Msokwa, MBEYA

JESHI la Polisi mkoani Mbeya
[imepiga marufuku wananchi kusa-
firisha mafuta aina ya petroli kwa
kutumia vifaa
visivyokubalika kisheria ili kue-
puka madhara ikiwamo mlipuko
wa moto.

Kamanda wa Polisi wa Mkoa wa
Mbeya, Kamishna Msaidizi Mwan-
damizi wa Polisi, Ulrich Matei, ali-
yasema hayo juzi wakati alipokuwa
anazungumza na waandisi wa
habari kuhusu matukio mbalimbali
ya uhalifu.

Alisema Jeshi hilo juzi usiku
lilikamata gari moja aina ya Canter
likisafirisha lita 2000 za petroli
kwenye madumu va lita 20 am-
bayo valikuwa 100.

Alisema katika tukio hilo Jeshi
hilo liliwakamata vijana wawili,
Medrisa Yohana (21), mkazi wa
Mji wa Mbalizi na Hussein Nyoni
ambao walikuwa wanasafirisha
bidhaa hiyo na haijulikani
mafuta hayo waliyachukua
wapi.

“Sisi kwa hatua za awali hatu-
hangaiki na uhalali wa mafuta
haya, lakini tunahangaika na
usafirishaji, hii ni hatari sana
maana haya yakipata moto hapa
yanaweza kulipuka na kuleta mad-
hara, sasa hivi nataka hata hapa
waliondowe gari hili hapa,” alisema
Kamanda Matei.

Alisema matukio ya moto yame-
kuwa yakitokea mara nyingi kuto-
kana na uzembe wa wananchi hasa
kwenye utunzaji wa mafuta hayo
ambayo aliyaita kuwa ni sawa na
‘Vilipuzi'.

Alisema kwa mtu yeyote anay-
etaka kusafirisha mafuta hayo ana-
takiwa kutumia magari maalumu
va kusafirishia yajulikanayo kwa
jina la ‘Tanker'.

TRA yapata mafanikio ukusanyaji kodi kwa mazungumzo

Na Nebart Msokwa, MBEYA

MAMLAKA ya Mapato Tanza-
nia (TRA), imesema utaratibu wa
kukusanya kodi kwa njia ya mazun-
gumzo na walipakodi umekuwa na
manufaa kwenye makusanyo kuliko
utaratibu wa awali ambao walikuwa
wanatumia vikosi maalumu vijulika-
navyo kama ‘Task Force’.

Mkurugenzi wa Elimu kwa Mli-
pakodi kutoka TRA Makao Makuu,
Richard Kayombo, aliyasema hayo
juzi jijini hapa wakati wa kutoa
elimu kwa waandishi wa habari wa
kuhusu mabadiliko mbalimbali ya

sheria.

Alisema utaratibu huo umesaidia
kurahisisha ukusanyaji wa mapato
na umewafanya wananchi wengi
kuanza kulipa kodi kwa hiyari bila
kulazimishwa.

Alisema pia uliisaidia Mamlaka
hiyo kuongeza ukusanyaji kuanzia
mwezi Aprili mpaka sasa na wanata-
rajia kukusanya fedha nyingi zaidi
mwezi Septemba ambao alisema ni
mwezi mrefu zaidi.

Alisema walipakodi wanajitokeza
kwa wingi kwenye ofisi za mamlaka
hiyo kwa ajili ya kujadiliana na kuku-
baliana namna ya kulipa madeni na

malimbikizo ya kodi na baada ya
kukubaliana wanalipa kwa awamu.

Alisema pamoja na kuutumia
utaratibu huo, Mamlaka hiyo itaen-
delea kutumia mbinu zingine kwa
walipakodi ambao  wanakiuka
makubaliano na kwamba hatua ya
kufunga akaunti za benki ni hatua
ya mwisho kwenye zoezi hilo.

Aliwataka walipakodi waendelee
kujitolea kulipa bila kulazimishwa
na kwamba serikali itaendelea ku-
wahudumia kwa kurejesha baa-
dhi ya fedha hizo kwa wananchi
kwa kutekeleza miradi ya maende-
leo.

Ofisa Msimamizi wa Kodi, Idara
ya Elimu na Huduma kwa mlipa
Kodi kutoka TRA, Isihaka Sharif,
aliwataka walipakodi kuhakikisha
wanatunza vizuri kumbukumbu za
ulipaji wao ili kuepuka migogoro
ambayo haina tija.

Alisema wafanyabiashara wote
wanatakiwa kuhakikisha wanatoa
risiti kila wanapouza bidhaa huku
akiwataka wananchi kutoa taarifa
pale wanapobaini baadhi ya wafan-
yabiashara wakikwepa kodi kwa
kutotoa risiti.

Alisema
nia  anatakiwa

Mtanza-
kwe-

kila
ashiriki

nye ukusanyaji wa mapato na
anayenunua alipe, adai risiti na ana-
yeuza atoe risiti.

“Wale wanaotumia Mashine za
Kielektroniki (EFDs) wahakikishe
anatumia karatasi zenye ubora ili
taarifa zionekane, yamekuwapo
malalamiko ya baadhi ya wananchi
kwamba risiti hizo huwa zinafu-
tika,” alisema Sharif.

Baadhi ya wanahabari waliohud-
huria mafunzo hayo, waliuomba
uongozi wa TRA kuendelea kutoa
elimu hiyo ili kuwarahisishia kufiki-
sha taarifa kwa wananchi zinazohu-
su kodi.
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Wizara
yaanza

utafiti mbegu%

za matunda

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WIZARA va Kilimo, Maliasili na Umwagil-
iaji, imesema imeanza kufanya utafiti wa

mbegu za mazao ya kilimo na matunda kwa §

ajili ya kilimo chenye tija na kuwakomboa
wakulima.

Hayo yalisemwa jana na Waziri Dk. Soud
Nahoda, wakati akijibu swali la Mwakilishi
wa Jimbo la Wingwi kwa tiketi ya ACT-
Wazalendo, Kombo Mwinyishehe, aliyetaka
kujua juhudi zinazochukuliwa na wizara
katika kuongeza uzalishaji wa mazao ya
kilimo ikiwamo cha matunda na mizizi.

Dk. Nahoda alisema baadhi ya mbegu
zimeshafanyiwa utafiti na kugaiwa kwa
wakulima ikiwamo za muhogo mbegu aina
ya Machuwi, Kizimbani ambazo zimeonye-
sha mafanikio makubwa katika hatua za
majaribio.

Alisema zipo mbegu zimefanyiwa ma-
jaribio za viazi vitamu ambazo ni nzuri na
husaidia kutoa lishe kwa wananchi zime-
anza kutumiwa na wakulima.

“Mheshimiwa Spika mbegu za majaribio
tayari tumezipeleka kwa wakulima ambazo
katika utafiti wa awali zimeonyesha matu-
maini makubwa ya kiwango cha uzalishaji,”
alisema.

Alisema mbegu za mpunga aina ya Super
DC kwa mujibu wa utafiti uliofanywa wa
majaribio yake katika kituo cha utafiti wa

kilimo na mazao cha kizimbani unaonyesha :

uwezo mkubwa wa uzalishaji na kuleta tija
kwa wakulima.

“Hii mbegu tumeifanyia utafiti na majar-
ibio kwa wakulima mbalimbali ambayo in-
aonyesha ina uwezo wa kuzalisha mpunga
tani saba kwa hekta moja,” alisema.

Hayo yalisemwa jana na
Waziri Dk. Soud Nahoda,
wakati akijibu swali la
Mwakilishi wa Jimbo la
Wingwi kwa tiketi ya ACT-
Wazalendo, Kombo Mwiny-
ishehe, aliyetaka kujua
juhudi zinazochukuliwa na
wizara katika kuongeza
vzalishaji wa mazao ya
kilimo ikiwamo cha matun-
da na mizizi.

Rais Mwinyi avunja
Bodi ya Vileo Zanzibar

Na Mwandishi Wetu,
ZANZIBAR

AIS wa Zanzibar na

Mwenyekiti wa Baraza

la Mapinduzi, Dk. Hus-

ein Ali Mwinyi, ame-
vunja Bodi ya Ushauri ya udhibi-
ti wa Vileo huku Mwanasheria
Mkuu na Bodi hiyo, akifunguliwa
mashtaka na Jumuiya ya Maim-
amu Zanzibar (JUMAZA) ya ku-
vunja sheria namba 9 ya mwaka
2020.

Kwa mujibu wa taarifa kwa vy-
ombo vya habari iliyotolewa na
Katibu wa Baraza la Mapinduzi
na Katibu Mkuu Kiongozi, In-
jinia Zena Ahmed Said, imeeleza
kuwa bodi hiyo imevunjwa na
Rais kuanzia Septemba 7, mwaka
huu

“Rais Dk. Hussein Ali Mwinyi
ameivunja bodi ya ushauri ya

udhibiti vileo Zanzibar kuanzia
Septemba 7, mwaka huu na ili-
kuwa chini ya usimamizi wa Ofisi
ya Rais Tawala za Mikoa Serikali
za Mitaa na Idara Maalum,” alise-
ma Zena katika taarifa yake.

Hata hivyo, akieleza sababu
ya bodi hiyo kuvunjwa, lakini
uamuzi huo umekuja huku
Mwanasheria Mkuu wa Zanzibar
na Bodi ya Ushauri Udhibiti wa
Vileo ikikabiliwa na kesi dhidi
ya Jumuiya ya Maimamu Zan-
zibar (JUMAZA) kwa madai ya
kuvunja Sheria namba 9 baada
ya kutoa vibali kwa kampuni za
kuingia vileo zaidi ya tatu kiny-
ume na sheria.

Kwa mujibu wa hati ya ki-
apo ya maombi katika kesi hiyo
JUMAZ inadai kwa mujibu wa
kifungu cha 33(1) kampuni tatu
ndiyo zinatakiwa kupewa vibali
vya kuingiza vileo.

Kifungu hicho kimefafanua
kuwa “kibali cha kuagiza kita-
tolewa kwa waagizaji wasiozidi
watatu kwa kuzingatia vigezo
mwingizaji awe Mzanzibari, awe
mlipakodi mwenye ghala na gari
ya kusambazia vinywaji hivyo.

JUMAZA pia inadai kifungu
cha 28 (K) cha Sheria ya Bodi ya
Ushauri ya Udhibiti wa Vileo im-
eweka masharti ya leseni za baa
kupewa wamiliki kwa masharti
ya baa iwe umbali wa mita 1000
kutoka maeneo ya huduma za
jamii ikiwamo shule, nyumba
za ibada, hospitali na makazi, la-
kini bodi imeshindwa kuzingatia
masharti hayo.

Akizungumza kuhusu uamuzi
wa Rais kuvivunja bodi, mwana-
harakati wa haki za binadamu na
utawala bora, Ali Makame Issa,
alisema Rais anapaswa kuponge-
zwa kutokana na uamuzi huo

baada ya kuwapo malalamiko
mengi katika jamii.

“Rais wetu anaonyesha ni mtu
msikivu kero za wananchi anazi-
fanyia kazi kwa vitendo kwa ma-
slahi ya taifa na wananchi wake,
tunampongeza sana kwa kusiki-
liza kilio hiki,” alisema Makame.

Hata hivyo, Makame alisema
viongozi wapya wa bodi wataka-
oteuliwa lazima waangalie watu
wenye uwezo na wazalendo
ambao watakuwa na uwezo wa
kulinda sheria kwa maslahi ya
taifa na wananchi wake.

Aidha, alisema mpango wa
wanaharakati na viongozi wa
madhehebu ya dini kufanya
kongamano la pamoja na ku-
vunjwa sheria ya vileo Zanzibar
sasa utategemea na bodi mpya
itakavyosimamia  sheria na
uwajibikaji kwa maslahi ya taifa
na wananchi.

—

Waziri wa Elimu na Mafunzo va Ama|| Zan2|bar Simai Mohammed Said (wapili kulia), akitoa maelekezo ya namna ya kuwasaidia
wanafunzi wa fani ya mafuta na gesi kuingia katika soko la ajira, baada ya kufungua maabara za nishati mbadala, mafuta na gesi katika

Chuo cha Taasisi ya Karume Sayansi na Teknolojia, Mbweni mjini Unguja

jana. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Mahakama za udhalilishaji zasaidia kasi usiKilizaji kesi

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Rais,
Katiba, Sheria, Utumishi na Utawala
Bora, Haroun Ali Suleiman, amese-
ma mahakama za udhalilishaji wa
kijinsia zimeanza na zimesaidia
kuongeza kasi ya kusikiliza kesi hizo
na kutoa hukumu zake.

Suleiman alisema hayo jana
wakati akijibu swali la Mwakilishi
wa Jimbo la Mfenesini kwa tiketi ya

CCM, Machano Othman Said, aliye-
taka kujua kuanza kwa mahakama
za udhalilishaji wa kijinsia na ma-
fanikio yake katika kipindi cha
mwaka mmoja.

Akitoa ufafanuzi huo alisema kwa
upande wa Zanzibar Mahakama za
udhalilishaji wa kijinsia zipo katika
mahakama ya Mwera, Vuga pamoja
na Mahonda, Mkoa wa Kaskazini
Unguja.

Alisema kwa upande wa Pem-
ba mahakama =za udhalilishaji

wa kijinsia zipo katika Wilaya ya
Chakechake pamoja na mkoani
Pemba.

Alizitaja juhudi zilizochukuliwa
ambazo zimefanikisha kusikilizwa
kwa haraka kesi za udhalilishaji wa
kijinsia ni kuongezwa kwa idadi
ya mahakimu na kwa upande wa
Unguja wameteuliwa mahakimu
wapya wanane na Pemba watatu.

Alisema katika ngazi za mikoa
idadi ya watendaji wa Mkurugenzi
wa Mashtaka DPP wameongezwa

hatua ambayo imesaidia kuwapo
kwa mafanikio ya kasi ya kesi za
udhalilishaji wa kijinsia kutolewa
hukumu.

“Serikali ya Mapinduzi ya Zanzi-
bar imejipanga zaidi kuongeza kasi
ya kusikiliza kesi za udhalilishaji wa
kijinsia ambapo kwa upande wa
watendaji wa ofisi ya Mkurugenzi
wa Mashtaka (DPP) tunakusudia
kufanya ajira zaidi ya watumishi,”
alisema.

Suleiman aliwataka wananchi

kuachana na muhali ambao ni chan-
zo cha kuchelewesha kusikilizwa
kwa kesi za udhalilishaji wa kijin-
sia katika mahakama zote kiasi ya
kesi kuchukua muda mrefu kusiki-
lizwa.

“Muhali ni moja ya changamoto
kubwa ambapo wakati mwingine
kesi za udhalilishaji wa kijinsia hula-
zimika kufutwa mahakamani kwa
sababu watu hawapo tayari kutoa
ushahidi mbele ya mahakama kwa
kuogopa lawama,” alisema.
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MATANGAZO MCHANGANYIKO

PATA MKOPO

PATA MKOPO WA HARAKA KWA
MASHARTI NAFUU KUTOKA ENTEPRISES
FINANCE LIMITED (EFL).

KWA MAWASILIANO ZAIDI

TUPIGIE:0677 111 333

AU 0758 112 332
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INBDUSIIAISAREATSE OB @©XE3:1104:2
DARSESSAIFAAMIMO B
25511082253 6il6

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
KANDA YA MTWARA
SHAURI LA RUFAA YA JINAI NA. 52/2019

(Asilia Shauri la Jinai Na. 294/2017, Mahakama ya
Wilaya ya Mtwara)

MKURUGENZI WA MASHITAKA............coummmmnned MRUFANI
DHIDI YA
HAMISI MOHAMED KAZUMARL............... MJIBU RUFAA

KUITWA SHAURINI
KWA: HAMIS| MOHAMED KAZUMARI - NAMYAMBA MTWARA

Hii ni kukutaarifu kuwa unaamriwa kufika mbele ya
Mahakama kuu Mtwara kusikiliza rufaa hii mnamo tarehe
13/09/2021 saa 2:30 asubuhi bila kukosa.

Kumbuka kuwa endapo hutafika wewe mwenyewe au mtu
yeyote anayeruhusiwa kisheria kukuwakilisha, basi rufaa hii
itasikilizwa na kuamriwa bila ya wewe kuwepo.

Imetolewa kwa amri yangu na kwa muhuri wa Mahakama
hii leo tarehe 28/7/2021.

116446302

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA KUU MTWARA

SHAURI LA RUFAA YA JINAI NA. 88/2019
ASILIA MAHAKAMA YA WILAYA MTWARA
SHAURI LA MAOMBI NO. 11/2019
THE DPP.......ouoerrerrentntsneneerennes APPELLANT

KASIMU ALLY......conrrrrnrrnrnrnnnad RESPONDENT
KWA: KASIMU ALLY - MTWARA

KUITWA SHAURINI

Hii ni kukutaarifu kuwa unaamriwa kufika mbele ya
Mahakama kuu Mtwara kusikiliza shauri hili mnamo
tarehe 13/9/2021 saa 2:30 asubuhi bila kukosa.

Kumbuka kuwa endapo hutafika wewe mwenyewe au
mtu yeyote anayeruhusiwa kisheria kukuwakilisha, basi

Imetolewa kwa amri yangu na kwa muhuri wa
Mahakama hii leo tarehe 30/7/2021.
il
e
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shauri hili litasikilizwa na kuamriwa bila ya wewe kuwepo.

116446402

MAHAKAMA YA TANZANIA
KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO MKUYUNI
WILAYA YA NYAMAGANA
SHAURI LA MADAI YA TALAKA
NA. 77 YA 2020
EDITHER PROSPER RWIKOZE
DHIDI YA
MASATU JACOBO .................... MDAIWA
KUITWA SHAURINI
KWA: MASATU JACOBO
POPOTE ULIPO

Mahakama hii inakufahamisha kwamba Mdai (Edither
Prosper Rwikoze) amefungua madai dhidi yako nakala
yake inapatikana katika Mahakama hii.
Shauri  limepangwa kusikilizwa mnamo tarehe
29/09/2021 saa 2.30 asubuhi na unatakiwa kuwepo
bila kukosa.
Zingatia kwamba kutokufika kwako tarehe hiyo, shauri
litaanza kusikilizwa bila ya wewe kuwepo, na maamuzi
kutolewa upande mmoja.
Imetolewa na kwa amri yangu na mhuri wa Mahakama
hii leo tarehe 06 mwezi 09/ mwaka 2021
wo
HAKIMU MKAZI
MAHAKAMA YA MWANZO MKUYUNI
MWANZA

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KUITWA SHAURINI KWA MDAIWA
MAHAKA YA MWANZO NYANKUMBU
WILAYA YA GEITA
SHAURI LA MADAI NAMBARI 139/2021
MDALI: DAVID WILLIAM WALWA
DHIDI YA
MDAIWA: PETER MUSSA KEMA
WA
GEITA MJINI
AMRI: -
Unaamriwa na Mahakama uhudhurie hapa
Mahakamani mnamo tarehe 14/9/2021 Saa
2:30 Asububhi bila kukosa
Usipohudhuria shauri hili laweza kusikilizwa
upande mmoja bila ya wewe kuwepo,na
kutolewa uamuzi.
Hati hii imetolewa kwa amri yangu na muhuri
wa mahakama leo Jumanne tarehe 31 Mwezi
08 2021 ' : é‘:i:‘"l‘ I-f*'-'""‘ff mrene ... =0

JAMUHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA
USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA)
YA 5 KANUNI YA 2
Katika Mahakama ya mwanzo
MJINI MOROGORO
Usimamizi wa mirathi
NO.271/2021

Ombila HAPPY CASIAN MABAGA Kuteuliwa
msimamizi wa mirathi ya marehemu
ELIZABETH ELIAS CHOVE

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano
wowote na mirathi ya marehemu kuwa
wanaalikwa kuja kuhudhuria shaurini mnamo
tarehe 04/10/2021 kabla huyo mwombaji
hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo .
Wosia wa marehemu huyo upo hapa
mahakamani waweza kukaguliwa.

Tarehe 02/09/2021

KUPOTEA KWA

HATI YA KIWANJA

SHUKU STEPHEN
PAYOVELA ANATANGAZA
KUPOTELEWA NA HATI YA

KIWANJA CHENYE

NAMBA 1723 MBYLR
KILICHOPO MAENEO YA
MWAKIBETE, MBEYA
MJINILYEYOTE
ATAKAYEIONA ATOE
TAARIFA KITUO CHA
POLISI KILICHO KARIBU.
TAARIFA YA POLISI
DAR/MSI/137361/2021

TAARIFA YA KUFUNGA
KAMPUNI

ALPHA CHOICE ARUSHA
LIMITED
Tunapenda kuutaarifu Umma
kuwa katika kikao cha Bodi
ya Wakurugenzi kilichofan-
yika tarehe 06/09/2021
kiliazimia kufunga Kampuni
ya Alpha Choice Arusha
Limited yenye Usajili No.
98192 kuanzia tarehe
10/09/202. Kwa
maelezo/madai wasiliana
kwa Simu No. 0784 233651
au info@alphatz.com.

kwa Simu No. 0784 233651

TAARIFA YA KUFUNGA

KAMPUNI

LAKE LOGISTICS TZ
LIMITED
Tunapenda kuutaarifu
Umma kuwa katika kikao
cha Bodi ya Wakurugenzi
kilichofanyika tarehe
06/09/2021 kiliazimia
kufunga Kampuni ya Lake
Logistics Tz Limited yenye
Usajili No. 46562 kuanzia
tarehe 10/09/2021. Kwa
maelezo/madai wasiliana

au info@alphatz.com.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
KANDA YA MTWARA

SHAURI LA RUFAA YA JINAI NA 62/2019
ASILIA MAHAKAMA YA WILAYA MTWARA JINAI NO.29/2017
MKURUGENZI WA MASHITAKA ......... MRUFANI
DHIDI YA
AGNES SEVERINE......... MRUFANIWA
DADI SALUM NAMKUDU......MRUFANIWA

KWA.AGNES SEVERINE
MBAE MASHARIKI
MTWARA

DADI SALUMU NAMKUDU
MAGOMENI ‘B’

MTWARA

KUITWA SHAURINI

HIl NI KUWATAARIFU KUWA MNAAMRIWA KUFIKA MBELE YA
MAHAKAMA KUU MTWARA KUTAJWA SHAURI HILI MNAMO
TAREHE 20/09/2021 SAA2:30 ASUBUHI BILA KUKOSA

KUMBUKA KUWA ENDAPO HUTAFIKA WEWE MWENYEWE AU MTU
YEYOTE ANAYERUHUSIWA  KISHERIA ~ KUKUWAKILISHA BASI
SHAURI HILI LITASIKILIZWA NA KUAMRIWA BILA YA WEWE KUWEPO
IMETOLEWA KWA AMRI YANGU NA KWA MUHURI WA MAHAKAMA
HII LEO TAREHE 28/09/2021 e
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MAHARAMA KU T TANIASH
AR 1A MTWEL

116446502

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
KANDA YA MTWARA

SHAURI LA RUFAA NA.115/2020
(ASILIA JINAI 39/2020MAHAKAMA YA WILAYA MTWARA)
MKURUGENZI WA MASHITAKA......... MRUFANI
DHIDI YA

MOHAMED SALUM KOWEKA......... MJIBU RUFAA
KUITWA SHAURINI

KWA,MOHAMED SALUM KOWEKA
C/O SHARIFA MOHAMED KOWEKA
SIMU 078774775/0787327958
BOX MIEMBENI

MTWARA

HII NI KUKUTAARIFU KUWA UNAAMRIWA KUFIKA MBELE YA
MAHAKAMA KUU MTWARA KUSIKILIZA SHAURI HILI MNAMO
TAREHE 27/09/2021 SAA 2:30 ASUBUHI BILA KUKOSA
KUMBUKA KUWA ENDAPO HUTAFIKA WEWE MWENYEWE
AU MTU YEYOTE ANAYERUHUSIWA KISHERIA KUKUWAKILI-
SHA ,BASI SHAURI HILI LITASIKLIZWA NA KUAMRIWA BILA
YA WEWE KUWEPO

IMETOLEWA KWA AMRI YANGU NA KWA MUHURI WA
MAHAKAMA LEO HIl TAREHE 02/09/2021
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116446602

KUPOTELEWA NA

KADI YA GARI

ALOYCE BARNABAS
KAVISHE anatangaza
kupotelewa na kadi ya gari
aina yan MITSUBISHI FUSO
yenye namba za usajili T 859
DCZ chasis namba
FK629G2530069, engine
namba Z730FZ, yeyote
atakayeiokota atoe taarifa
kituo chochote cha polisi
Polisi taarifa
PWA/KIB/RB/437641/2021

116449102

KATIKA MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
DAR ES SALAAM

UTHIBITISHO WA USIMAMIZI WA MIRATHI
MIRATHI NA 66 YA MWAKA 2021

MAOMBI YA BARUA ZA USIMAMIZI WA MIRATHI
YA MAREHEMU GEORGE MATHEW KILINDU

MWOMBAJI/WAOMBAJI
GEORGE MPELI KILINDU & ANNE SUBILAGA
KILINDU

TAARIFA YA KAWAIDA
(kanuni ya 75)

Watu wote wanaodai kuwa na haki ya marehemu
aliyetajwa hapo juu wanafahamishwa kufika na
kuangalia mashauri haya katika jalada kama wanaona
inafaa kabla ya kutolewa kwa uthibitisho wa usimamizi
wa mirathi kwa waombaji/muombaji hapo juu.
Mapingamizi yoyote kuhusu haya yawe yameandikishwa
mnamo au kabla ya tarehe 6 mwezi wa 10 mwaka 2021
Imewasilishwa dar es salaam leo tarehe 8 mwezi 9
mwaka 202

116449002

NJOO UTANGAZE
BIDHAA YAKO
KWA BEI NAFUU SANA

usikose Gazeti lako

[a Nipashe kila siku

Tupigie
0782253676

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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HABARI KIMATAIFA

Wanafunzi

wafukuzwa shule

wakijirekodi
picha ya ngono

Kinshasa, DRC

WANAFUNZI sita wa sekondari Jamhuri ya
Kidemokrasia ya Congo (DRC), wamepigwa
marufuku kuhudhuria shule yoyote katika
taifa hilo, baada ya video ya ngono wal-
iyoshiriki kusambaa mtandaoni.

Wanafunzi hao walifukuzwa shule na Wa-
Ziri wa Elimu Tony Mwaba.

Video hiyo ilipigwa picha nje ya shule yao
iliyopo mjini Kinshasa, ikiwaonesha wamevaa
sare za shule.

Shule tano za wavulana na moja ya wasi-
chana zilionekana kwenye video hiyo.

Waziri wa Haki za Binadamu, Albert-Fabrice §
Puela, alisema marufuku hiyo inaminya haki :

za watoto.
BBC

Moto wateketeza
wafungwa 41
gerezani

Jakarta, INDONESIA

WATU wapatao 41 wamekufa baada ya
moto kutokea katika Gereza la Indonesia lil-
ilopo pembezoni mwa mji mkuu wa Jakarta.

Moto huo ulitokea majira ya asubuhi sana,
jana, katika Gereza la Tangerang wakati
wafungwa wengi wakiwa wamelala.

Kulikuwa na wafungwa 122 katika gereza
ambalo liliathiriwa na moto.

Gereza lote lina wafungwa 2,000 idadi
iliyozidi kiwango cha gereza hilo, ambacho ni
watu 600.

Wafungwa hao wengi walikuwa wanashi-
Kiliwa kwa makosa ya kujihusisha na dawa
za kulevya.

Watu kadhaa wanadaiwa kujeruhiwa wen-

gine wakiwa kitengo cha wagonjwa mahututi. :

Hitilafu ya umeme inadaiwa kuwa chanzo
cha moto huo, alisema msemaji wa gereza
hilo ingawa alieleza pia uchunguzi zaidi
unafanyika.

Watumishi
Zimbabwe
watakiwa kuchagua
kazi ama chanjo

Harare, ZIMBABWE

BBC

SERIKALI ya Zimbabwe imewataka wafan-
yakazi wake kupata chanjo dhidi ya Covid-19
au waache kazi.

Inasema hatua hiyo inalenga kupunguza
hatari ya kueneza virusi.

Katika mahojiano na kituo cha redio
cha eneo hilo, Waziri wa Sheria Ziyambi
Ziyambi alisema kuwa wafanyakazi ambao
wanafikiria wana haki ya kuchagua ikiwa
wanaweza kupewa chanjo au la wamekosea.

Serikali, ilianzisha kanuni mpya kwa ma-
kanisa na migahawa ili kuruhusu watu walio
na kadi ya chanjo ndani ya majengo yao.

Lengo ni kukabiliana na changamoto ya
watu kusita kuchanjwa.

Nchi hiyo ya Kusini mwa Afrika, imetoa
chanjo kamili kwa watu milioni 1.7 pekee.

BBC

'WFP: Misaada chakula
inahitajika Ethiopia

Addis Ababa, ETHIOPIA

SHIRIKA la Chakula Duniani
(WFP), limeonya kwamba ma-
hitaji ya dharura ya chakula
Kaskazini mwa Ethiopia, ya-
naendelea kuongezeka, wakati
ghasia zikienea zaidi ya mipaka
ya eneo la Tigray hadi kwenye
majimbo jirani ya Afar na Am-
hara.

Shirika hilo linasema kwam-
ba hadi watu milioni 7 wana
uhaba mkubwa sana wa chaku-
la huku wakikabiliwa na baa la
njaa.

Watu hao ni pamoja na
wengine zaidi ya milioni 5.2
walioko jimboni Tigray wa-
naotegemea msaada wa chaku-
la kutoka Umoja wa mataifa ili
kuishi.

WEFP ilisema kwamba ghasia
ambazo sasa zimeenea kwe-
nye eneo lote Kaskazini mwa
Ethiopia, zimesababisha watu
wengine milioni 1.7 kukabiliwa
na njaa.

Mwezi huu WFP imeanza
kupeleka chakula cha dharura
kwa watu Kaskazini mwa Ethio-
pia, ikiongeza kusema kwamba

wanapanga kuwafikia watu
530,000 jimboni Afar pamoja
na wengine 250,000 kwenye
jimbo la Amhara.

Wakati huo huo, Msemaji
wa WFP Tigary Tomson Phiri,
alisema kwamba wakati hali
ikiendelea kudorora, Mashirika
ya misaada yanajitahidi kupele-
ka chakula cha dharura kwa
zaidi ya watu milioni tano, kote
kwenye jimbo hilo.

“Akiba ya chakula tulichoku-
wanacho kilikuwa karibu ku-
malizika siku mbili zilizopita
hadi pale msafara wa kwanza

wa msaada ulipofanikiwa ku-
ingia jimboni humo baada ya
muda wa wiki mbili. WFP il-
iongoza msafara wa zaidi ya
malori 100 yakiwa na tani 3,500
za chakula pamoja na bidhaa
nyingine kama vile dawa,
mafuta na mahema,” alisema
Phiri.

Novemba 4, mwaka huu
itakuwa mwaka mmoja tangu
serikali kuu ya Ethiopia ilipoan-
za operesheni za kijeshi kwa
nia ya kumaliza udhibiti wa
TPLF kwenye eneo la Tigray.

VOA

Familia za wafungwa wapatao 41 waliokufa baada ya moto kutokea katika Gereza la Tangerang, nchini Indonesia lililoko pembezoni
mwa mji mkuu wa Jakarta. Moto huo ulijeruhi watu 80 jana, huku wafungwa wengi wakiwa wamelala. PICHA: XINHUA

Kesi washukiwa shambulio
Septemba 11 yaanza tena

Guantanamo, CUBA

KHALID Sheikh Mohammad,
kiongozi mwandamizi wa kun-
di la al-Qaida na anayedaiwa
kuwa kiongozi wa mashambu-
lio Septemba 11, anakabiliwa
na kesi pamoja na washtakiwa
wenzake mbele ya tume ya
jeshi katika kambi ya jeshi la
Marekani, Guantanamo Bay,
Cuba.

Wanakabiliwa na mash-
taka ambayo ni pamoja na
kula njama, kushambulia raia,
mauaji, utekaji nyara wa ndege

na ugaidi. Ikiwa watahuku-
miwa, watapewa adhabu ya
kifo.

Mchakato wa kusikilizwa
kwa kesi hiyo kwa wale wanao-
tuhumiwa katika shambulio
hilo, umekumbwa na tatizo
la kisheria kati ya waendesha
mashtaka na mawakili wa
upande wa utetezi, kuhusu ni
ushahidi gani unaweza kutu-
mika.

Tofauti hizo zinahusisha
masuala yote mawili ya nyenzo
zilizoainishwa na utumiaji wa
habari iliyopatikana wakati wa

mahojiano, ambayo wanashe-
ria wa utetezi wanasema ilipa-
tikana kutokana na kuwatesa
washukiwa

Mashambulio hayo yaliwa-
husisha wanaume 19 walio na
uhusiano na Al-Qaeda wakiteka
nyara ndege nne, na kugonge-
sha mbili kati yazo kwenye ma-
jengo ya World Trade Center
mjini New York, huku nyingine
ikigonga makao makuu ya
kijeshi Pentagon, nje kidogo ya
Washington.

Ndege ya nne ilianguka
katika uwanja jimbo la Penn-

sylvania. Mashambulio hayo
yaliwauwa karibu watu 3,000.

Marekani ilijibu kwa kuanzi-
sha uvamizi wa Afghanistan ku-
lenga Al-Qaeda na kushinikiza
Taliban, ambao walishutumiwa
kuwapatia hifadhi magaidi, ku-
wasalimisha.

Operesheni za jeshi la Mare-
kani nchini Afghanistan zili-
dumu kwa miaka 20 tu, ziki-
malizika mwishoni mwa Agosti
mwaka huu, wakati Taliban wa-
kichukua tena udhibiti wa nchi
hiyo.

VOA
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JAGKPOT

ENRIQUE
A#IITA

GUARDIOLA
KUINOA

HISPANIA

MADRID, Hispania

MEGHIKAN]

MASH AL MUBAREK

2.3113.09] 2.95
FC ANDIJON

UIS Enrique ameeleza kwamba angependa
kumwona Pep Guardiola akichukua mikoba
ya kuinoa timu ya Taifa ya Hispania kwa
siku za usoni.

Kocha huyo wa zamani wa Barcelona, Guardiola
mwezi uliopita alibainisha kwamba, anatamani
kufundisha timu ya taifa baada ya kuondoka pale
Manchester City.

Mkataba wa sasa wa Guardiola na Man City una-
malizika mwaka 2023, na wakati akipanga kuchu-
kua likizo ya mapumziko akimaliza muda wake,
pia anataka kupata uzoefu wa kufundisha timu ya
taifa.

Enrique ambaye aliendeleza kile alichokiacha
mchezaji mwenzake huyo wa zamani pale Camp
Nou, amesema hana tatizo kumwachia mikoba ya
ukocha wa timu ya taifa, Guardiola.

“Ningependa kumwona (Guardiola) akiwa kocha
wa Timu ya Taifa ya Hispania. Napenda sana hilo
litokee,” alisema Enrique akiwaambia waandishi
wa habari kabla ya mchezo wa kufuzu Kombe la
Dunia dhidi ya Kosovo.

“Nini zaidi, ninachopenda kuona ni timu yetu
ya taifa kuwa na kiwango bora zaidi. Na naamini
Hispania itakuwa na kocha bora zaidi kama yeye
akichukua mikoba.”

WEKA PESA.

-pica *150*874#, O | g 2airtel
cHacua 4 - WEKA PESA. roseem meese
- FUNGUA MENYU YA
HALOPESA
- CHAGUA LIPA/LIPIA BILI
- WEKA NAMBA YA
KAMPUNI 150888,
KUMBUKUMBU 888.
- KISHA WEKA 500
AU ZAIDI.

WEKA BET.

-nca * 150*87#

LIVERPOOL, England

SportPesa
SPORTPESA.C0.TZ

PIGA*1 50*8 7#

carozas HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24, PIGA:
0764115588, 0677115588

LIVERPOOL watatoa ada ita-
kayoweka rekodi klabuni hapo
ya pauni milioni 80 ili kumsajili
kiungo wa kati, Bellingham kuto-
ka Borussia Dortmund, limedai
gazeti la Daily Star.

Nyota huyo wa klabu ya Borus-
sia Dortmund ambaye ni mche-
zaji wa Timu ya Taifa ya England,
Bellingham amekuwa akicheza
Ujerumani kwa zaidi ya miezi 12
sasa.

Hivi karibuni amekuwa aki-
husishwa na mpango wa kurudi
England, baada ya kuwa na ki-
wango cha kuvutia kwenye Ligi

0685115588

, @TZSportPesa n @SportPesaTZ @tzsportpesa

TZS.4 8 2

I.IVER KUVI.INJA BENKI KWA BELLINGHAM

Kuu Ujerumani, Bundesliga.

Liverpool haikufanya usajili
wa wachezaji wengi wakati wa
dirisha la kipindi cha majira ya
joto, wakiwa wamemsajili mlinzi
wa Ufaransa, Ibrahima Konate
pekee.

Kwa mujibu wa ripoti hiyo,
mchezaji huyo wa England
anawaniwa sana na kocha wa
‘Wekundu’ hao wa Anfield, Jurgen
Klopp.

Na kama kitatolewa kiasi hicho
cha fedha kwa usajili wa Belling-
ham mwenye umri wa miaka 18,
ataweka rekodi ya kuwa mchezaji
aliyesajiliwa kwa fedha nyingi zai-
di klabu hapo.
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NVUMBANI SARE
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UGENINI

TAREHE
01.11/09/21
02.11/09/21
03.11/09/21
04.11/09/21
05.11/09/21
06.11/09/21
07.12/09/21
08.12/09/21
09.12/09/21
10.12/09/21
1.12/09/21
12.12/09/21
13.12/09/21

MECHI ZA USHINDI

“1" NITIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X™ NI TIMU KUTOKA SARE
“2" NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

ALHAMISI - 09 - SEPTEMBA 2021

NYUMBANI  SARE
GAMEID

MUDA MICHEZO

Brentford vs Brighton

Watford vs Wolverhampton

Southampton vs West Ham

Ternana vs Pisa

Napoli vs Juventus

Amorebieta vs Burgos

BARTOMEU
ALIKUWA\WAY

OVYOBARC

BARCELONA, Hispania

Montpellier vs St Etienne

Bordeaux vs Lens

Brest vs Angers

Spezia vs Udinese

Osasuna vs Valencia
VfL Bochum vs Hertha BSC

Ponferradina vs Almeria

ERARD Pique anaamini, Josep Maria Bar-
tomeu ni miongoni mwa marais wa ovyo zai-
di kuwahi kutokea kwenye historia ya Klabu
ya Barcelona.

Bartomeu alichukua nafasi hiyo kuanzia Januari
2014 hadi alipojiuzulu Oktoba mwaka jana, huku pia
akikumbana na kisanga cha kufikishwa mahakamani
kwa madai ya rushwa.

Kujiuzulu kwake kulitokea baada ya tishio la Bodi ya
Barca kutaka kupiga kura ya kutokuwa na imani naye.

Barca ilishinda mataji matatu katika mwaka wa
kwanza wa Bartomeu katika kipindi chake cha miaka
mitano hapo kwa miamba hao wa Catalunya.

Lionel Messi aliweka wazi uamuzi wake wa kutaka
kuondoka kabla ya kukamilisha uhamisho wake wa
kwenda Paris Saint-Germain, huku Pique akiwa ni
mmoja wa wachezaji wachache walioamua kukubali

UGENINI
TAREHE

MICHEZO 10X 2

Zibo Sunday vs Nantong Zhiyun

Sichuan Jiuniu vs Chengdu Qianbao
Mash AL Mubarek vs FC Andijon
Legion-Dynamo Makhachkala vs Anzhi Makhachkala

Sportivo Iteno vs Deportivo Santani

Maardu Starbunker vs Parnu Jalgpalliklubi

Limianos vs CDC Montalegre

TuS Schwachhausen vs Werder Bremen |11

Justo Jose De Urquiza vs CA San Miguel

Slavia Prague W vs Arsenal W

La Equidad vs Deportes Tolima
Afturelding Mosfellsbaer W vs FH Hafnarfjordur W

HK Kopavogur vs Augnablik W

kupunguziwa mishahara hapo Camp Nou kutokana

na matatizo ya kifedha ya klabu hiyo.

Na sasa Pique amefunguka kwamba, Bartomeu
alishindwa kufanya kazi yake kwa ufanisi klabuni

hapo.

“Kwa kile kilichotokea wakati wake, unaweza kuse-
ma kwamba, ni rais wa ovyo zaidi,” alisema Pique aki-

iambia La Sotana.

“Ni ukweli usiopingika na uzoefu nilionao, klabu

imetipia wakati mgumu zaidi kwenye historia yake.

“Sasa nina matumaini na nina hamasa. Ndani ya

miaka mitano ijayo au kumi mambo yatakuwa mazuri

sana kwa Barcelona.”

a’.

&

PSGBADO YAKOMAA
NA RICHARLISON

PARIS, Ufaransa

KLABU ya Paris Saint-Ger-
main ya Ufaransa bado ina
nia ya kumsajili mwaka ujao
Richarlison de Andrade
‘Richarlison’ wa Everton.

Mawakala wa mchezaji
huyo walifika Paris wiki
iliyopita kwa ajili ya mazun-
gumzo ya uwezekano wa
uhamisho huo wa majira ya
joto yajayo.

Richarlison  anapigiwa
debe kuwa mbadala wa Kyl-
ian Mbappe anayehusishwa
kuondoka PSG mara mka-
taba wake utakapomalizika

mwishoni mwa msimu huu.

Mbappe ameshaonyesha
wazi nia yake ya kutaka ku-
ondoka hapo Paris na kituo
chake kinachofuata ni kule
Madrid.

Na hivyo, PSG wanaona
kwamba Richarlison nyota
wa timu ya Taifa ya Bra-
zil, ndiye mchezaji pekee
anayeweza kuziba pengo la
Mbappe.

Mbappe amebaki PSG
na Richarlison bado yupo
Everton kwa sasa huku hati-
ma ya wote wawili ikitaraji-
wa kubadilika mwaka 2022.

Mineros Guyana vs Monagas SC

AD Guanacasteca vs CS Herediano

MAA - 10 - SEPTEMBA

Nagoya Grampus vs Tokushima Vortis

Midtjylland vs Nordsjalland

Oleksandria vs FC Ingulets

Spartak Subotica vs Backa Topola

Lokomotive Sofia vs Pirin Blagoevgrad

Roda Kerkrade vs NAC Breda

SBV Excelsior vs Dordrecht

Emmen vs Maastricht

Jong PSV vs Jong Ajax

Telstar vs Almere City

FC Oss vs ADO Den Haag

VVV Venlo vs Den Bosch

Jong AZ Alkmaar vs Jong Utrecht

UTA Arad vs Rapid Bucuresti

Brondby vs Silkeborg

De Graafschap vs FC Volendam

HNK Gorica vs Hrvatski Dragovoljac

Benevento vs Lecce

Bray Wanderers vs Athlone Town

Yverdon-Sport FC vs FC Aarau

FC Stade LS Ouchy vs FC Schaffhausen

Derry City vs Finn Harps

Drogheda Utd vs Bohemians FC

Caernarfon Town vs Cefn Druids

UCD Dublin vs Cabinteely

Cork City vs Shelbourne

Glentoran Belfast vs Ballymena Utd

Galway United vs Treaty United

Brugge vs Oostende

Sligo Rovers vs St Patricks

Wexford Youths vs Cobh Ramblers

Shamrock Rovers vs Waterford Utd

Birmingham vs Derby

Lorient vs Lille

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

FERNANDES ACHAMBUA

RONALDO KURUDI UNITED

® ® ® Tunajua ari itakuwa juu, tunajua nini ana-
choweza kutupa sisi, kila mmoja anajua Cristiano

dalla...

MANCHESTER, ENGLAND

URUDI kwa Cristiano Ron-

aldo pale Old Trafford

kutaongeza ujasiri na kui-

aidia Manchester United
kushinda mataji, kwa mujibu wa
Bruno Fernandes.

Fernandes alikuwa mchezaji
nguzo wa United msimu uliopita,
akifunga mabao 18 na kutoa pasi
za mwisho 12 kwenye Ligi Kuu Eng-
land wakati kikosi hicho cha kocha,
Ole Gunnar Solskjaer kikimaliza na-
fasi ya pili kwenye msimamo.

Ronaldo sasa ameungana na
mchezaji mwenzake huyo wa timu
ya Taifa ya Ureno, aliyerudi hapo

Manchester baada ya miaka 12,
awali akifunga mabao 118 kwenye
mechi 292 kwenye mashindano
yote katika kipindi chake cha kwan-
za kucheza hapo.

Na Fernandes, ambaye alionye-
sha kiwango cha juu na kutengen-
eza pasi tano muhimu na asisti
moja wakati Ronaldo akikosekana
kwenye mchezo wa timu ya Taifa ya
Ureno dhidi ya Azerbaijan, amesifia
ubora na ujasiri wa mfungaji huyo
wa wakati wote wa timu ya taifa.

“Tunajua kwamba, ari itakuwa
juu, kila mmoja anajua Cristiano
ana furaha kubwa na kujiamini sana
bada ya kurudi tena hapa,” alisema
Fernandes akiiambia RTP3.

“(Sisi) wachezaji ni sehemu
ya ujasiri huo, tunajua nini ana-
choweza kutupa sisi. Malengo yetu
ni makubwa na Cristiano pia, kwa
sababu nilichoongea naye ni kuhu-
su kushinda mataji.

“Malengo yetu yatabaki kuwa
hivyo, kwa uwapo wa Cristiano,
kuna kitu cha ziada cha kutusaidia
kufika kule tunakotaka kwenda.”

Ronaldo mwenye miaka 36,
anaweza kucheza mchezo wake wa
kwanza Septemba 11, mwaka huu
dhidi ya Newcastle United, klabu
ambayo ndio pekee kwenye Ligi
Kuu England aliyoifunga mabao
matatu ‘hat-trick’ kabla ya kuondo-
ka Manchester mwaka 2009.

DAKA AOTA MBAWA LIVER

HATUA ya Liverpool kushindwa kumuuza winga wa
Uswizi, Xherdan Shagiri mwenye umri wa miaka 29,
au mshambuliaji wa Ubelgiji Divock Origi, 26, imewa-
fanya wakose nafasi ya kumsajili mshambuliaji Patson
Daka-wa-Zambia- mwenye miaka-22 kutokaRed-Bull
Salzburg, kabla ya kujiunga na Leicester City. (Here
We Go Podcast, via Express)

ADEYEMI AGOMBEWA ULAYA

KLABU ya Liverpool ni miongoni mwa klabu tatu
ikiwamo Bayern Munich na Barcelona zinazopania
kumsajili nyota kinda wa Red Bull Salzburg na Uje-
rumani, Karim Adeyemi mwenye umri wa miaka 19,
ambaye amefunga mabao sita katika mechi sita za Ligi
Kuu msimu huu. (Bild, via Mirror)

KOUNDE LAZIMA CHELSEA

CHELSEA wataendelea kumfuatilia mchezaji wa
Sevilla, Jules Kounde mwenye umri wa miaka 22,
kwa lengo la kumnunua Januari baada ya kumkosa
mlinzi huyo msimu huu wa majira ya joto. (Evening
Standard)

SABABU CITY KUMKOSA SILVA

KLABU ya Manchester City imemkosa, Wesley
Ribeiro Silva msimu huu baada ya dau lao la pauni mil-
ioni 6.5 la kumnunua winga huyo wa Brazil mwenye
umri wa miaka 22 kukataliwa na Palmeiras. (Marca,
via HITC)

BELLINGHAM HUYOOO LIVERPOOL

KIUNGO wa kati wa England, Jude Bellingham
mwenye umri wa miaka 18, amedokeza kuwa huenda
akajiunga na Liverpool huku kocha, Jurgen Klopp
akijiandaa kuvamia klabu yake ya zamani ya Borussia
Dortmund. (Star)

ELNENY MAMBO MAGUMU

ARSENAL wamekataa dau lililowasilishwa na klabu
ya Uturuki ya Galatasaray kumnunua kiungo wa kati
wa Misri, Mohamed Elneny mwenye umri wa miaka
29. (Sky Sports)

ASENSIO AIKATAA SPURS

KIUNGO wa kati wa Real Madrid, Marco Asensio
mwenye umri wa miaka 25, amekataa nafasi ya kuji-
unga na Tottenham Hotspur au AC Milan msimu huu
wa majira ya joto. (Marca)

UNITED WAPEWA RICE

MANCHESTER United wamepewa nafasi ya kumsa-
jili kiungo wa kati wa West Ham na England, Declan
Rice mwenye umri wa miaka 22, msimu ujao baada ya
Chelsea kuelekeza darubini yao kwa mchezaji mwing-
ine. (Mirror)

MAVROPANOS KUJIFUNGA STUTTGART

MLINZI wa Arsenal aliyesahaulika, Mgiriki Kon-
stantinos Mavropanos mwenye umri wa miaka 23,
huenda akapewa mkataba wa kudumu katika klabu ya
Stuttgart ambayo sasa anaichezea kwa mkopo. (Bild,
via Star)

ONUACHU ANUKIA ANFILED

LIVERPOOL pia wamepewa nafasi ya kumsajili
mshambuliaji mwenye umri wa miaka 27 wa Genk na
Nigeria, Paul Onuachu. (Mirror)
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BN POULSEN ATAKA STARS KUGEUZA
KWA MKAPA KUWA ‘MACHINJIO’

Klabu tisa kushiriki

mtifuano kuogelea
Na Mwandishi Wetu

JUMLA vya klabu tisa zitashiriki ka-
tika mashindano ya wazi ya Klabu
Bingwa ya Taifa yaliyopangwa Ku-
fanyika katika Bwawa la Kuogelea
la Klabu ya Gymkhana Septemba
25 na 26, mwaka huu.

Klabu hizo ni Dar es Salaam Swim,
Taliss, Champions Rise, Mwanza
Swim na Arusha Swim, pia kuna
klabu za Mis Piranhas, Bluefins na,
FK Blue Marlins, kwa mujibu wa
Mwenyekiti wa Kamati ya Maan-
dalizi ya Chama Cha Kuogelea
Tanzania (TSA), Khadija Shebe.
Shebe alisema mashindano hayo
yatashirikisha waogeleaji wenye
umri kuanzia miaka tisa na wenye
miaka 15 na zaidi katika mashinda-
no hayo yamedhaminiwa na Samsa
Logistics Limited, Sapphire Court
Hotel limited, Selcom Paytech

Ltd, Pepsi, Azam, Gymkhana Club,
Tarmal Industries Ltd, Tanpack na
Flames Restaurant.

Alisema kutakuwa na makundi
manne, kundi la miaka tisa na 10,
11 mpaka 12, 13-14, na 15, am-
bapo muogeleaji atakayeibuka wa
kwanza atapata pointi 20, wa pili
na tatu watapata pointi 16 na 14
kila mmoja.

Benki NBC yarejesha
tabasamu kwa watoto

Na Jumanne Juma

BENKI ya Taifa ya Biashara (NBC)
imejipambanua tena kuwa ni
taasisi inayojali jamii kwa kureje-
sha kiasi kidogo cha faida kwa
dhumuni la kufadhili programu

na miradi mbalimbali nchini, hiyo
ikiwa ni kutokana na sera zake.
katika mbio za Nyika zilizoratibiwa
na kuandaliwa na Taasisi ya Same
Qualities iliyojikita katika kutoa
huduma za upasuaji bure kwa wa-
toto wenye tatizo la mdomo wazi
maarufu kama mdomo sungura
Akizungumza baada ya kukamilisha
mbio za kilomita 10, zilizoanzia na
kuishia Uwanja wa Sheikh Amri
Abeid huku zikihudhuriwa na wa-
dau mbalimbali kikiwamo Chama
cha Riadha Mkoa wa Arusha, Mene-
ja wa Tawi la NBC Meru, Florence
Ng'wavi, alisema wametoa kiasi
cha Sh. milioni 22.5 zitakazopelek-
wa kugharamia upasuaji wa watoto
takribani 30, ili kuwarejeshea taba-
samu zao kwenye huduma za upas-
vaji zitakazofanyika katika kambi
maalum za matibabu zilizoratibiwa
na Taasisi ya Same Qualities, Mikoa
ya Tabora, Moshi na Shinyanga
kabla ya mwisho wa mwaka huu.
Alisema: “Lengo letu katika kutoa
msaada huu kwanza ni kurejesha
tabasamu kwa watoto hawa pamo-
ja na familia zao, pia ni kuunga
mkono juhudi za serikali katika
kufikisha huduma mbalimbali kwa
jamii za Kitanzania”.

Na Saada Akida

OCHA Mkuu wa timu ya Taifa ya

Tanzania, ‘Taifa Stars’ Kim Pouls-

en, amesema anataka kuugeuza

Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar
es Salaam kuwa sehemu ya ‘machinjio’
(wageni kupoteza) katika michuano ili-
yopo mbele yao.

Stars juzi iliibuka na ushindi wa ma-
bao 3-2 dhidi ya Madagascar, mchezo uli-
opigwa Uwanja wa Benjamin Mkapa wa
kutafuta tiketi ya kufuzu fainali za Kombe
la Dunia 2022, zitakazofanyika nchini Qa-
tar.

Akizungumza na gazeti hili jijini Dar
es Salaam juzi baada ya ushindi huo,
Poulsen alisema anaamini kila mechi

ni muhimu kupata matokeo mazuri na
malengo yake ni kuona anatumia vema
uwanja wa nyumbani kuwa sehemu ya
machinjioni kwa timu ngeni zitakazokuja
kucheza, dhidi ya Stars.

“Niwapongeze sana wachezaji kwa
kufuata maelekezo yangu baada ya
kwenda mapumziko tukiwa 2-2, wakati
tulipokuwa tunaongoza, walirudi nyuma
jambo ambalo halitakiwi katika soka,
niliwaeleza tunaenda kipindi cha pili ku-
hakikisha tunashambulia na kushambu-
lia, jambo ambalo tumefanikiwa kupata
ushimdi.

“Jambo lingine nimewasisitizia kwa
sasa tunataka kutumia Uwanja wa Benja-
mini Mkapa kuwa sehemu ya machinjio
kwa yeyote anayekuja, hatoki na ushin-

= [} L)
Mkuu wa Kitengo cha Wateja Maalum Benk

di,” alisema Poulsen.

Alisema ameona mabadiliko makubwa
kwa wachezaji wake kuongeza kujiamini
na kufuata maelekezo anayowapa, hivyo
kuwataka kutumia vema uwanja wa ny-
umbani kupata matokeo mazuri katika
mechi watakazocheza kwa Mkapa.

“Kwa kujiamini kwa wachezaji wangu,
natarajia mechi zijazo kucheza vizuri na
kutafuta matokeo, kwa sababu wapinza-
ni tunakutana nao (Benin) ni wagumu,”
alisema kocha huyo.

Matokeo hayo yanaifanya Stars kukaa
kileleni mwa Kundi J ikiwa na pointi nne
sawa na Benin, ambayo wanalingana
hadi tofauti ya mabao ya kufunga na ku-
fungwa.

i ya NMB, (Head of Private Banking), Getrude Mallyé, akimkabidhi mfano

wa hundi ya thamani ya Sh. milioni 25.5, MwenyeKkiti wa Klabu ya Gofu ya Lugalo, Brigedia Jenerali Mstaafu, Michael
Luwongo, ikiwa ni udhamini wa Mashindano ya Mchezo wa Gofu ya Mkuu wa Majeshi ‘NMB CDF Trophy 2021'". Kulia
ni Meneja wa Club ya Gofu ya Lugalo, Luteni Kanali, Frank Kaluwa na Meneja Mwandamizi Wateja Maalum wa NMB,
Emmanuel Mahodanga, wakishuhudia. Benki ya NMB imetoa takribani jumla ya Sh. milioni 60, kwa ajili ya udhamini
wa mashindano hayo kwa mwaka huu. MPIGAPICHA WETU

NMB yanogesha mashindano ya Gofu Lugalo

Na Mwandishi Wetu

BENKI ya NMB imetoa Sh. milioni 60,
kwa ajili ya kudhamini mashindano
maalumu ya Mchezo wa Gofu ya Mkuu
wa Majeshi ‘NMB CDF Trophy 2021, ya-
nayotarajiwa kuanza Septemba 17 hadi
19, mwaka huu kwenye viwanja vya
laam, imeelezwa.

Mashindano hayo ambayo hufanyi-
ka kila mwaka, lengo kuu ni kuuinua
mchezo huo pamoja na kukuza vipaji
vya wachezaji chipukizi, ili kuja kuwa
tegemeo kwa taifa kwa siku zijazo.

Akizungumza kwenye hafla ya kuka-
bidhi hundi ya udhamini huo, Mkuu wa
Kitengo cha Wateja Maalumu wa NMB,
Getrude Mallya, alisema wanajisikia
furaha kuwa sehemu ya kufanikisha ku-
fanyika kwa mashindano hayo, ambayo
anaamini mwaka huu yatafana kutokana
na zawadi nono, ambazo zimeandaliwa

kwa washindi.

Mallya alisema kiasi hicho cha fedha
kimetumika katika kununua vifaa mbal-
imbali vitakavyotumiwa na washiriki
wa shindano hilo ikiwamo fulana, kofia,
bendera na zawadi za washindi, ambazo
zitatolewa siku ya mwisho.

“Sisi kama NMB tunajisikia furaha kuo-
na shindano la mwaka huu linakwenda
kufanyika kwa ubora na mafanikio ya
juu kabisa na hii inathibitisha kwamba
sisi ndio Benki, ambayo inaijali jamii kwa
ukaribu kutokana na kudhamini masu-
ala mbalimbali ikiwamo ya kimichezo,”
alisema Mallya.

Kwa upande wa Mwenyekiti wa Klabu
ya Gofu Lugalo, Michael Luwango, alise-
ma zaidi ya wachezaji 170, wanatarajia
kushiriki mashindano ya mwaka huu
ikiwamo vijana wadogo wa shule (Jun-
ior), ambao wao ndio watakaofungua
mashindano hayo siku ya kwanza Sep-

temba 17, mwaka huu.

“Siku ya ufunguzi itakuwa kwa vi-
jana wadogo Junior) unajua wameanza
mitihani sasa wakitoka huko vichwa
vimechemka, wanaweza kuyatumia
mashindano haya kujipooza na siku ita-
kayofuata, ambayo ni Septemba 18 na
19 ndio itakuwa zamu ya wakubwa na
wale wachezaji wakimataifa endapo
watajisikia ilimradi kufuata taratibu zi-
nazotakiwa ikiwamo kulipa ada,” alisema
Luwango huku akieleza mkapa sasa wali-
omba na kuthibitisha kushiriki wame-
fikia 100 kutoka klabu 10 tofauti nchini.

Naye Katibu wa Chama cha Gofu Tan-
zania (TGU), Boniface Nyiti, alisema
shindano hilo la Mkuu wa Majeshi lipo
kwenye Kalenda ya TGU na limekuwa na
mchango mkubwa kwa taifa kutokana na
kutoa wacheaji wengi, ambao wanajenga
timu ya taifa.
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Nipashe

P
Gomes apagawa na
ubora nyota Simba

Na Faustine Feliciane
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huu.

kimataifa.

Kiungo wa zamani wa Simba, Luis Miquissone, akimiliki mpira dhidi ya nyota wa sasa wa klabu hiyo,
Peter Banda, wakati timu yake ya Msumbiji ikichezea kipigo cha bao 1-0 kutoka kwa Malawi kwenye
mechi ya kuwania kufuzu Kombe la Dunia 2022 nchini Qatar iliyopigwa Uwanja Orlando, Soweto

nchini Afrika Kusini juzi. PICHA: MTANDAO

kikosi chake.

WAKATI nyota wake wa kimataifa wakitara-
jiwa kuanza kuwasili leo baada ya majukumu
va timu zao za taifa, Kocha wa Simba, Didier
Gomes, amesema anafurahishwa na juhudi za
nyota wake tangu kuanza kwa kambini msimu

Baada va kurejea kutoka Morocco, Simba
kwa sasa imeweka kambi mkoani Arusha kuji-
andaa na msimu mpya wa ligi na michuano ya

Akizungumza na gazeti hili muda mfupi
baada ya mazoezi ya jana asubuhi, Gomes
alisema wachezaji wake wameonyesha uchu
mkubwa wa kufanya vizuri kwenye ligi kutoka-
Nna na namna wanavyojituma na kufanyia kazi
maelekezo yake.

“Tangu tukiwa Morocco wachezaji wangu
wamekuwa wakinionyesha uchu wao, wame-
kuwa wakipambana mazoezini na kila mmoja
anaonyesha uchu wa kufanya vizuri.

“Sina tatizo [la ubora] kwa mchezaji yeyote,
kila mmoja anajituma kwa kweli hili ni jambo
jema kwangu mimi kama kocha na kwa benchi
la ufundi kwa ujumla,” alisema Gomes.

Aidha, alisema ameomba kwa uongozi
kucheza angalau michezo miwili ya Kirafiki
ikiwezekana na kutoka nje ya nchi ili kupima

“Najua kuna mchezo wa Simba day, lakini
nikipata na mwingine mapema itakuwa vizuri
naamini viongozi wanafanyia kazi,”

alisema.

YANGA: PIGO KUMKOSA
AUCHO, DJUMA, MAYELE

® ® ® Uongozi wawahi Fifa huku mashabiki nao

wakiwekwa kiporo kuingia uwanjani Jumapili hadi...

Na Saada Akida

UONGOZI wa Yanga umesema ni pigo
kubwa kwao kuwakosa wachezaji watatu,
Khalid Aucho, Shabani Djuma na Fiston
Mayele kwenye mechi za Kombe la Shirik-
isho Afrika wakianza dhidi ya Rivers United
ya Nigeria, lakini tayari wamewasilisha ba-
rua Shirikisho la Soka Duniani (Fifa), kuom-
ba kushughulikiwa haraka kwa Hati za
Uhamisho wa Kimataifa, (ITC) za nyota hao.

Wachezaji hao hawataruhusiwa kucheza
mechi ya Jumapili wiki hii kutokana na
barua za kuruhusiwa kusajiliwa na Yanga
kutoka kwa klabu zao za awali kuchelewa

kuwasili, hivyo kuichelewesha Yanga ku-
wasilisha maombi ya ITC zao kutoka Fifa.
Akizungumza na waandishi wa habari
Dar es Salaam jana, Msemaji wa klabu hiyo,
Haji Manara, alisema bado hawajakata
tamaa kuhusu kupata ITC ya nyota hao
baada ya kupeleka barua Fifa kuomba sua-
la hilo kushughulikiwa mapema.
“Kutokana na sababu ambazo ziko nje ya
viongozi wa Yanga, tumechelewa kupata
ITC za nyota hao kutoka Fifa na kuziwasili-
sha CAF. Hivyo tumeomba Fifa kutusaidia
katika hilo ili ndani ya siku hizi kuzipata.
“Kuwakosa nyota hao ni pigo kubwa, lak-
ini hatuwazi sana kwa sababu tayari Kocha

Nasreddine (Nabi) kawaandaa nyota wen-
gine kuziba nafasi zao,” alisema Manara.

Alisema msimu huu wamejipanga vizuri
na kulingana na usajili mkubwa waliou-
fanya kwa kusajili wachezaji zaidi ya watatu
katika nafasi moja, hawana presha endapo
watawakosa nyota hao.

“Kuzuiwa kwa Aucho ni kutokana na Kla-
bu ya Misr Lel Makkasa ya Misri kuchelew-
esha [barua ya kumalizana naye] kama
ilivyokuwa kwa AS Vita [na Djuma]. Yanga
iliomba kwa wakati uhamisho huo, lakini
Waarabu hao awali waligoma kumwachia
Aucho na kuibuka mgogoro mkubwa kwa
pande hizo mbili, huku kesi ikiwa kubwa
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hati ikatolewa tayari muda wa dirisha la usa-
jili ukiwa umeshafungwa,” alisema Manara.

Alisema kosa kama la Aucho lilifanyika
tena nchini DR Congo kwa klabu za AS
Maniema Union na AS Vita nazo haziku-
tuma kwa kuthibitisha kwa wakati ruksa
ya kufanyika kwa uhamisho wa Djuma na
Mayele.

Kuhusu viingilio vya mchezo huo wa Ju-
mapili, Manara alisema wamechelewa ku-
weka wazi viingilio vya mechi hiyo kwani
wanasubiri taarifa kupitia Shirikisho la Soka
Tanzania (TFF) kutoka CAF, juu ya idadi ya
mashabiki watakaoingia uwanjani.

“Tunatambua ni mechi muhimu kwetu,
hivyo tumejipanga vizuri lakini tumeshind-
wa kutaja viingilio kwa sababu hadi tupate
taarifa TFF, kwa sababu ya changamoto ya
COVID-19,” alisema Manara.

Alisema kulingana na umuhimu wa mch-
ezo huo wanakuja na kauli mbiu ya ‘The Re-
turn of Champions’ (Mabingwa Wanarejea),
kuhakikisha wanafikia malengo yao matatu
kwa msimu huu.

“Malengo hayo ni kutwaa ubingwa wa
Ligi Kuu Tanzania Bara, Kombe la FA na ku-
vuka hatua ya makundi ya Ligi ya Mabingwa
Afrika, hili suala la kukosa ubingwa mara
nne mfululizo msimu huu hatukubali na
tumejipanga vizuri,” alisema Manara.
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