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Msigwa ataja
mambo 3 urais

B [kiwa Chadema itampa baraka za
kugombea Oktoba... Uk. 2

KIBANO
H'SHAURI
MIL. 37/-

1y 5 A

Makamu wa Pili wa Rais wa Zanzibar, Balozi Seif Ali Idd (kulia), akimsikiliza Ofisa Mkuu wa Wateja Binafsi na Biashara wa Benki
va NMB, Filbert Mponzi, wakati wa makabidhiano ya mabati 216 na mbao 333 kwa ajili ya shule tatu za awali katika Jimbo la
Kikwajuni Wilaya ya Mjini, Mkoa wa Mjini Magharibi Zanzibar, yaliyotolewa na benki hiyo. PICHA: MPIGAPICHA WETU.

Zitto, Lipumba watoa bajeti mbadala

UKURASA 2,18

BAA LA CORONA vala la unawaji mikono na vijidudu, vivyo hivyo ukitumia
maji tiririka au kutumia kitakasa mikono ‘sanitizer’. WHO

-
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]
Funqua App ya QR Code

kitakasa mikono ili kuepuka ® Nawa mikono kwa sabuni na 1 >~ Reader kisha scan
maambukizo ya ugonjwa wa corona, maji yanayotiririka kupakua APP yetu
linapaswa kufanyika kwa umakini. B Epuka kusalimiana kwa
Tunapaswa kusafisha mikono vizuri kushikana mikono na
na sabuni kwa kuosha kiganja chote kukumbatiana
taratibu mpaka sehemu za ndani za B Ukipiga chafya au kukohoa,
kucha na juu ya vidole ili kuondoa ziba mdomo
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Mch. Msigwa ataja mambo matatu urais

Acharazwa
viboko 12

kwa kubaka
mwanafunzi

Na Said Hamdani, LINDI|

MAHAKAMA ya Mkoa
wa Lindi, imemuhukumu
mkazi wa Kata ya Nyengedi,
Kassimu Bidhali Chilumba
(18), kuchapwa viboko
12 makalioni, baada ya
kupatikana na kosa la
kumbaka mwanafunzi.

Mtuhumiwa hiyo alimbaka
mwanafunzi wa Shule ya
Sekondari Nyengedi (jina
[imehifadhiwa).

Hukumu hiyo ilitolewa
mwishoni mwa wiki na
Hakimu wa Mahakama hiyo,
Magala Muyonga, baada ya
kuridhishwa na ushahidi
uliotolewa na upande
wa mashtaka, ambapo
mshtakiwa alikiri kutenda
kosa.

Kabla ya kutolewa kwa
hukumu hiyo, mshtakiwa
aliulizwa kama ana
sababu zitakazoishawishi
mahakama isimpe adhabu
kali, kwa madai ni mkosaji
wa mara ya kwanza,
ibirisi wa mapenzi ndiye
aliyvemshawishi kufanya
yote hayo, hivyo anajutia,
huku akiahidi kutorudia
kosa.

Baada ya utetezi huo,
Hakimu Muyonga alimuuliza
mwanasheria wa serikali
kama ana kumbukumbu
ya makosa ya zamani ya
mshtakiwa na kujibu hana,
ingawa aliiomba Mahakama
kumpatia mshtakiwa adhabu
kali ili iwe fundisho kwake
na wengine wenye na tabia
hiyo.

Hakimu Muyonga akitoa
hukumu katika Shauri hilo
namba 512020, kupitia
vifungu vya sheria 130 (i)
(2) (e) na 131 (2) (a) Sheria
va Elimu mwaka 2019,
alisema amesikiliza maombi
za pande zote mbili na
kumuhukumu mshtakiwa
Chilumba kuchapwa viboko
12 makalioni.

Awali ilidaiwa na
Mwanasheria wa Serikali,
Godfrey Mramba, kuwa
mshtakiwa alimbaka
mwanafunzi huyo wa kidato
cha tatu Juni 5, mwaka huu,
majira vya alasiri.

Mramba alidai
mtuhumiwa alikamatwa
eneo ambalo kinajengwa
choo kipya, kilichokuwa
kinajengwa nyumbani kwa
mzazi wa mtuhumiwa,
wakati mwanafunzi huyo
akiwa anapita eneo la
nyumba hiyo.

Na Paul Mabeja, DODOMA

MBUNGE wa Iringa Mjini (Chadema),
Mchungaji Peter Msigwa, ametangaza rasmi
nia ya kuwania nafasi ya urais katika Uch-
aguzi Mkuu unaotarajiwa kufanyika Oktoba
mwaka huu, kama chama chake kitampa rid-
haa.
huku akibainisha vipaumbele vyake vitatu
ikiwamo kufanya mageuzi makubwa katika
sekta ya elimu.

Msigwa, aliyabainisha hayo alipozun-
gumza na waandishi wa habari, na kusema
taifa lolote duniani ili kufikia maendeleo, ni
lazima lifanye mapinduzi makubwa ya kiel-
imu na kiteknolojia.

Alisema akipata ridhaa ya kuchaguliwa
kuwa Rais ataunda serikali itakayofumumua
mfumo wa elimu nchini na kuunda upya
ili kupata wasomi wenye maono, maarifa,
ubunifu na ujuzi mahususi wa kutekeleza
malengo ya kupata matokeo sahihi ya maen-
deleo.

“Pia nitahakikisha kuwa serikali yangu
inaachana na elimu inayopimwa kwa vyeti
pekee na kuanzisha mfumo wa elimu utakao

fungamanisha moja kwa moja na shabaha za
maendeleo tunazolenga kufikiwa katika kila
sekta, mageuzi haya makubwa ya kielimu
yatakwenda sambamba na kukuza maarifa,
ujuzi, teknolojia kwa ajili ya kuongeza ufanisi
katika sekta zote zinazohusika na uchumi na
maendeleo,” alisema Msigwa.

Pia, alisema binafsi anajisikia vibaya, kuwa
na Profesa wa uchumi nchini ambaye hana
uchumi harafu anawafundhisha wengine
wawe na uchumi, au kuwa na mhandisi ali-
yesoma, lakini hana uwezo wa kutengeneza
hata pambu ya maji kuisaidia jamii yake.

“Lakini haya yote siyo makosa yao, bali ni
mfumo wa elimu ya taifa letu, lengo langu ni
kujenga nchi ya wavumbuzi wa mambo ya
maendeleo, kujitegemea kiteknolojia, kuji-
ajiri na kujitegemea kifikra wanaodadisi na
kutafuta uvumbuzi wa kitaalamu dhidi ya
kero na matatizo mbalimbali,” alisema Msig-
wa.
“Katika serikali yangu mimi, mapinduzi ya
elimu pamoja na teknolojia ndiyo vitakuwa
vitu muhimu sana ili kubadili fikra za wa-
nanchi kwa kuwa maendeleo yanaletwa na
fikra sahihi pamoja na mwelekeo sahihi,”
alisema Msigwa.

Mbunge wa Jimbo la Iringa Mjini, Peter Msigwa (Chadema), akizungumza na waandishi wa
habari jijini Dodoma (hawapo pichani), wakati akitangaza nia ya kugombea nafasi ya urais
kupitia chama chake katika uchaguzi mkuu ujao. PICHA: PETER MKWAVILA.

Pia alisema Taifa haliwezi kufanikiwa ka-
tika jambo lolote kama watu wake wataen-
delea kuwa na fikra ndogo, kwani maende-
leo ya mtu hayawezi kuzidi kiwango chake
cha fikra hata mara moja.

“Kwa hiyo jambo la kwanza kama tu-
nafikra ndogo tutapata mafanikio madogo,
kiwango cha fikra tulichonacho katika
uchumi ndicho hicho kitakacho tuamulia
aina ya maendeleo yetu hakuna njia ya
mkato msingi wa maendeleo ni fikra tofau-
ti zetu na mataifa mengine si rangi bali ni
fikra zetu tulizonazo,” alisema Msigwa.

Alisema katika karne ya 19, ndipo map-
induzi ya viwanda yalianza kujitokeza ku-
tokana na watu kuanza kufikiri, kudadisi
na ugunduzi wowote umekuja kutokana
na watu kuanza kuhoji, lakini hapa nchini
watu wakihoji wanaonekana kuwa sio wa-
zalendo.

Mchungaji Msigwa alisema pia kipaum-
bele chake cha pili, ni utawala bora na
uwajibikaji kwani kukosekana kwa vitu
hivyo kumekwamisha kwa kiasi kikubwa
jitihada nyingi za kusukuma maendeleo ya
nchi.

“Mathalani kilimo kinachoajiri Watanza-
nia wengi kimepuuzwa na kuporomoka si
kwa sababu serikali haina fedha za kuto-
sha, bali kwa sababu tuu serikali imepuuza
na kuacha kutoa fedha za kutosha zilizoi-
dhinishwa na bunge kwa ajili ya kilimo,”
alisema na kuongeza:

Akipata ridhaa anakusudia kuiongoza
nchi katika mageuzi makubwa, pamoja
na mambo mengine atahakikisha kuwa
kuna Mahakama, Bunge na taasisi huru
ya kuzuia na kupambana na rushwa isiyo
ingiliwa na serikali katika shughuli wala
maamuzi yake.

Alifafanua kuwa, kupitia mchakato wa
Katiba mpya ataimarisha mgawanyo wa
madaraka na kuhakikisha kuwa kuna mifu-
mo imara ya kuwajibisha dhana ya utendaji
wa serikali.

Kadhalika, alisema kipaumbele chake
cha tatu, ni mageuzi makubwa ya kiuchu-
mi.

Aidha, alisema analenga kufumua mfu-
mo wa uchumi, ulipo nchini na kuleta
mfumo wa uchumi wa soko jamii katika
nchi, ambao unalenga kuleta maendeleao
shirikishi na endelevu kwa kila mtu.

Vipaumbele 5 bajeti ya ACT

Na Gwamaka Alipipi

CHAMA cha ACT-Wazalendo kimeweka
bayana vipaumbele vyake vitano itakavyo-
vizingatia kwenye bajeti watakayoiandaa
watakapoongoza nchi, mojawapo ni kureke-
bisha muundo wa makato kutoka kwenye
mapato ya waajiri na wafanyakazi ili kucho-
chea matumizi kwenye uchumi.

Kiongozi Mkuu wa chama hicho, Zitto
laam wakati akichambua bajeti ya serikali
ya mwaka 2020/21 iliyowasilisha bungeni
mwishoni mwa wiki na Waziri wa Fedha na
Mipango, Dk. Philip Mpango.

“Hii ni pamoja na kutambua rasmi kiba-
jeti malimbikizo ya kupanda mishahara kwa
wafanyakazi wa umma tangu mwaka 2016
na kuweka utaratibu wa kulipa malimbikizo
hayo kwa wafanyakazi wote ikiwamo wale
waliostaafu ambao mafao yao yataboreshwa
kwa kuzingatia marekebisho ya mishahara
yao,” alisema Zitto.

Pamoja na mambo mengine, Zitto alisema
jambo litakalofanywa na ACT-Wazalendo
kwenye bajeti ni kufanya uchambuzi wa

kina kwa kutumia wataalamu wa ndani na
wa nje kuhusu namna bora ya kutekeleza
miradi mikubwa ya maendeleo, kwa kuingia
ubia na sekta binafsi.

“Miradi mikubwa kama reli, ndege na
umeme tutaingia ubia na sekta binafsi kwa
kuzingatia muda wa miradi kuanza kuzali-
sha mapato ya kulipia madeni ya ununuzi na
ujuzi wake, lengo la uchambuzi huu ni kui-
ondoa serikali kwenye angalau asilimia 50
ya gharama za utekelezaji ili kuelekeza rasil-
imali fedha kuhami maisha ya wananchi,”
alisema Zitto.

Alisema ACT-Wazalendo pia watatunga
sera za kikodi ili kuhami sekta ya utalii na
mnyororo wake ambao umeathiriwa na
ugonjwa wa corona, pamoja na kulinda ajira
za wafanyakazi na kampuni za utalii kwa
kutoa ruzuku kwa kampuni zote zitakazoen-
deleza mikataba, na waajiri na kuruhusu wa-
fanyakazi waliokosa kazi kulipwa fao la ku-
kosa kazi kutoka mifuko ya hifadhi ya jamii.

“Kuweka vivutio vya kibajeti na kikodi
kwenye miradi yote ya kilimo cha umwagil-
iaji na viwanda vyote vya kuongeza thamani
ya mazao ya kilimo,” alisema Zitto.

Alisema ACT-Wazalendo itaweka mazin-
gira bora ya mradi muhimu na wa lazima wa
Mchuchuma na Liganga kuanza mara moja.

Kuhusu viwango vipya vya kodi, Zitto
alisema ACT-Wazalendo itahakikisha mapa-
to ya jumla yasiyozidi Sh. 420,000 kodi yake
itakuwa sifuri. Mapato ya Jumla yanayozidi
Sh. 420,000, lakini hayazidi Sh. 720,000,
kodi yake itakuwa Sh. 36,000 + asilimia tisa
ya kiasi kinachozidi Sh. 420,000.

Alisema kwa mapato ya jumla yanayozidi
Sh. 720,000, lakini hayazidi Sh. milionil.44,
kodi yake itakuwa Sh. 72,000 + asilimia 15
ya kiasi kinachozidi Sh. 720,000. Mapato
ya jumla yanayozidi Sh. milioni 144, la-
kini hayazidi Sh. milioni 2.88, kodi itakuwa
Sh.144,000 + asilimia 20 ya kiasi kinachozidi
Sh. milioni 1.44.

Alisema kwa mapato ya jumla yanayozidi
Sh. milioni 2.88, lakini hayazidi Sh.milioni
15. kodi itakuwa Sh. 288,000 + asilimia 25 ya
kiasi kinachozidi Sh. milioni 2.88, na mapato
ya jumla yanayozidi Sh. milioni 15,000,000
kodi itakuwa Sh. milioni tatu + asilimia 30 ya
kiasi kinachozidi Sh. milioni 15.
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Kibano kwa h’shauri kutumia
mil. 37/- kudurufu nyaraka

Na Ambrose Wantaigwa, TARIME

MKUU wa Mkoa wa Mara, Adam Malima,
ametoa siku 14 kwa Halmashauri ya Wilaya
ya Tarime kujibu hoja zilizoibuliwa na
Mdhibiti na Mkaguzi wa Hesabu za Serikali
(CAG) ikiwamo kutolewa maelezo juu ya
namna ilivyoidhinisha matumizi ya Sh.
milioni 37 kudurusu nyaraka (photocopy).

Malima alitoa agizo hilo wakati wa
kikao cha Baraza la Madiwani kujadili hoja
za CAG, ambapo alisema alishangazwa
na jinsi watendaji wa halmashauri
waliidhinisha matumizi hayo makubwa
katika matumizi ya kupiga chapa pekee.

Katika taarifa hiyo, CAG alibaini
upungufu huo, ambapo katika majibu
ya msingi ya halmashauri walilipa kiasi
hicho katika mwaka 2018/19 baada ya
mashine zote saba zinazotumiwa kudaiwa
kuharibika na kulazimika kutafuta
huduma hiyo kwa gharama hiyo kwa

watoa huduma binafsi.

Kwa mujibu wa Mkuu wa Mkoa, maelezo
hayo hayakujitosheleza, na kwamba kiasi
cha fedha kisichofikia hapo kingeweza
kutumika kununulia mashine zingine saba
kwa gharama ya Sh. milioni 2.8 kila moja
kulingana na bei ya soko hivi sasa.

Licha ya kutumika kiasi hicho
kudurufu nyaraka pekee, pia halmashauri
hiyo ilidaiwa katika ripoti ya CAG ya
mwaka 2018/19 kutenga Sh. milioni 20
kutengeneza mashine hizo, ambapo
mbili pekee zilitengemaa, hatua ambayo
ilionyesha kumkasirisha mkuu wa mkoa.

“Haiwezekani kutumia kiasi hicho tena
kwa watoa huduma binafsi na ukifanyika
uchunguzi pia ubainishe mtoa huduma
huyo ili ifahamike kwa kuwa fedha hizo ni
za umma,” alisema Malima.

Katika hatua nyingine Mkuu huyo wa
Mkoa alisema maelezo kamili ya namna

ambavyo halmashauri hiyo imekuwa
ikidaiwa madeni zaidi ya Sh. bilioni moja
yakiwa ni malimbikizo ya mishahara ya
watumishi wakati inapokea zaidi ya Sh.
bilioni moja kila mwaka kutoka mgodi wa
North Mara kama ushuru wa huduma.
“Naagiza manejimenti ya halmashauri
kuleta majibu ya haraka na sahihi
yakionyesha mkakati wa namna ya
kulipa madeni hayo ambayo ni makubwa
ukilinganisha na utajiri wa halmashauri hii
kuliko zote mkoani hapa,” alisema Malima.
Halmashauri hiyo inayoongozwa na
madiwani wengi kutoka Chadema licha ya
kupatikana na hoja 41 za ukaguzi ikiwamo
kufanya malipo bila viambatisho katika
ripoti ya CAG ya mwaka 2018/19, ilidaiwa
kutumia vibaya zaidi ya Sh. bilioni 30
zilizotolewa na mgodi wa North Mara
katika ripoti ya kamati ya uchunguzi
iliyoundwa na mkuu wa mkoa miaka
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Dk. Lilian Mwakyosa (kulia), kutoka Shirika la Vijana nchini (Tayoa), akisisitiza jambo kwenye mjadala wa Timiza Malengo 2020
ulioandaliwa na Tayoa kwa kushirikiana na Wizara ya Afya ulioendeshwa kwa mtandao wa Zoom na Kishirikisha wanafunzi 680
na wakuu wa taasisi 32 za elimu ya juu mwishoni mwa wiki jijini Dar es Salaam. Katikati ni Dk. Siraji Shaaban wa Mpango wa
Taifa wa Kudhibiti Ukimwi (NACP) na kushoto ni mwezeshaji wa mjadala huo, Stella Adams. PICHA: MIRAJI MSALA

/]
Hadhari ya Kasi
maambukizo VVU

Na Joseph Mwendapole

WATANZANIA wamekumbushwa
kuwa makini wasipate maambukizo
va Virusi vinavyosababisha ugonjwa
wa Ukimwi (VVU), kwani takwimu
zinaonyesha kuwa kila dakika moja
Watanzania wanne wanapata maam-
bukizo mapya.

Ushauri huo ulitolewa mwishoni
mwa wiki na Jeremia Mushi kutoka
Mpango wa Taifa wa Kupambana na
Ukimwi (NACP), kwenye mjadala ul-
ioandaliwa na Shirika la Vijana nchini

Mjadala huo wa ‘Timiza Malengo
2020 ulifanyika kwa njia ya mtandao
wa Zoom ulishirikisha wanafunzi 680
na wakuu wa vitivo 40 kutoka taasisi
32 za elimu ya juu nchini ulian-
daliwa na Tayoa kwa kushirikiana na
Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii,
Jinsia na Watoto na NACP.

Wengine waliochangia mjadala huo
wenye lengo la kuwafanya vijana
kutimiza ndoto zao kwa kujilinda
dhidi ya maambukizo ya VVU ni
Kampuni ya Vodacom, Tigo, Zantel,
Halotel, Airtel, TTCL, Mamlaka ya Ma-
wasiliano Tanzania (TCRA) na Shirika
la Afya na Utafiti wa Tiba la Afrika
(AMREF).

Mushi alisema hadi sasa Watanza-
nia milioni 1.7 wamethibitika kuwa
na maambukizo ya VVU na asilimia
95 ya hao wanatumia dawa za ku-
fubaza virusi hivyo, huku kila mwaka
watu 72,000 wakipata maambukizo
mapya.

Alisema takwimu zinaonyesha Kila
mwezi watu 6,000 hupata maam-
bukizo mapya wakati kwa siku watu
200 hupata maambukizo hayo na
wanne hupata maambukizo hayo Kila
dakika moja.

Naye Eda Charles kutoka NACP,
alisema wasichana wengi wanaji-
kuta wakipata ujauzito na wengine
kushindwa kutimiza ndoto zao
kutokana na mazingira magumu
yanayowakabili wanapokuwa shuleni
kwani wengi wao hulazimika kutem-
bea umbali mrefu kufika shuleni.

“Wasichana wanakosa mahitaji
muhimu sasa watu wazima wanao-
watamani hutumia mwanya wa
changamoto zinazowakabili kuwa-
pata na mwisho wa siku wanaweza
kuambukizwa VVU au kupata mimba
wasizotarajia na kukatisha ndoto
zao,” alisema Eda.

Mratibu wa Umati, Fredi Turuka,
alisema vijana wengi wamekuwa
wakiogopa zaidi kupata mimba, lakini
wanadharau kuvaa kinga wakati wa
kujamiiana jambo ambalo limekuwa
likichangia kuongezeka kwa maam-
bukizo mapya.

Wenye majengo, ardhi ya kupangisha wabanwa kodi

Na Gwamaka Alipipi

MAMLAKA ya Mapato Tanzania (TRA), im-
ewataka wamiliki wa majengo, fremu na ardhi
kuwaruhusu wapangaji wao kukata asilimia
10 ya kiasi cha malipo walichokubaliana ka-
tika mkataba wa upangishaji ili waiwasilishe
TRA.

Ofisa Msimamizi Mkuu wa Kodi wa TRA,
Stephen Kauzeni, aliyasema hayo wakati wa
kampeni ya elimu kwa mlipakodi eneo la

Alisema kodi ya zuio inatozwa kwa mujibu
wa sheria ya kodi ya mapato na inasimamiwa
na TRA, hivyo aliwataka wapangishaji ku-
waruhusu wapangaji wao kuzuia kodi hiyo
wakati wanapolipwa kodi ya pango.

“Tangu tumeanza zoezi hili la elimu kwa
mlipakodi, tumefanikiwa kupita karibu mae-
neo yote ya Tabata, katika maeneo yote haya
tumegundua kwamba, baadhi ya wamiliki wa
nyumba za biashara hawaruhusu wapangaji
wao kukata kodi ya zuio ambayo inapaswa
kuwasilishwa TRA kwa mujibu wa sheria,”
alisema Kauzeni na kuongeza:

“Tulichokifanya ni kuwaelimisha wafan-
yabiashara kuhusu umuhimu wa kodi hiyo,
napenda kuchukua fursa hii kutoa wito kwa
wenye nyumba na fremu mbalimbali ku-
waruhusu wapangaji wao kuzuia asilimia 10
ya kiasi cha malipo walichokubaliana kwenye
mkataba wa upangishaji, ili wapangaji hao
wakiwasilishe TRA.”

Rashid Omary, ambaye anamiliki fremu

za biashara eneo la Tabata Kimanga alisema
amefurahishwa na elimu ya kodi ya zuio
aliyoipata kutoka kwa maofisa wa TRA na ali-
waomba wamiliki wenzake kuhakikisha wa-
nawaruhusu wapangaji wao kuzuia asilimia
10 ya kodi ya pango ili fedha hizo ziwasilishwe
TRA kama sheria inavyoelekeza.

“Kama mimi ni mmiliki, lakini nilikuwa
sielewi kama wapangaji wangu wanatakiwa
kunikata asilimia 10 ya kodi ya pango tuli-
yokubaliana kwenye mkataba ili waipeleke
TRA. Hivyo elimu hii imenifungua sana na
hivyo napenda kuwashauri wamiliki wenzan-
gu wawaruhusu wapangaji wao kukata hiyo
asilimia 10 kwa sababu kodi hii itarudi kwetu
kupitia maendeleo yanayoletwa na serikali ka-
tika maeneo yetu tunayoishi,” alisema Omary.

KUPOTELEWA NA
KADI YA GARI
EDWARD NZELA MBAGA
anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari aina ya
mitsubishi yenye namba za
usajili T 808 BZD. Chassis
No. FK61BMZ510025,
Engine No. 6D17790505.
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi.
Taarifa ya polisi:
DSM/PHQ/444287/2020.
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I
Tiba asili
marufuku
ramli
chonganishi’

Na Elizabeth Zaya

NAIBU Waziri wa
Afya, Maendeleo ya
Jamii, Jinsia, Wazee
na Watoto, Dk. Godwin
Mollel, amepiga marufuku
waganga wa tiba asili
kupiga ramli chonganishi
kwa madai kwamba
wanawasaidia wananchi.

Dk. Mollel alisema
serikali inatambua
mchango mkubwa
unaofanywa na waganga
hao, lakini kufanya ramli
chonganishi ni kwenda
Kinyume na taratibu na
miongozo ya serikali.

Alisema hayo jana,
wakati wa hafla fupi ya
wahitimu wa mafunzo
ya uboreshaji wa utoaji
huduma za tiba asili
iliyohudhuriwa na baadhi
ya wawakilishi kutoka
Wizara ya Afya na
wanafunzi wa taaluma

Dodoma.

“Mambo ya ramli
chonganishi, hayatakiwi
katika nchi yetu, kitu
tunachosisitiza ni tiba
Kkwa kutumia mimea yetu
ambayo Mungu aliiumba,
ambayo ni mimea ya
chakula, ya matunda na
mimea dawa. Hiyo ndio
tunataka mkaiibue huko
mlete itusaidie kutibu watu
wetu,” alisema.

Pia alikemea tabia ya
baadhi ya waganga hao
kutumia imani potofu
katika taaluma ya tiba
hiyo.

“Hatutegemei mtu
atuambie jiwe litutawale,
hizo imani ambazo mtu
anatawaliwa na jiwe, mtu
anatawaliwa na hirizi, sisi
tunataka tiba ambayo sisi
binadamu tutatawala vitu
vyote na imani potofu
isisogelee kabisa kwenye
utaratibu wetu wa tiba
asili,” alisisitiza.

Alisema serikali
inawatambua na
itaendelea kushirikiana na
wataalamu wa tiba asili na
tiba mbadala kutokana na
kuwa na mchango chanya
katika kuwahudumia
wananchi hasa katika
kipindi hiki ambacho
nchi na dunia kwa ujumla
imepitia changamoto ya
maambukizo ya Vvirusi vya
corona.

Mwenyekiti wa
wahitimu wa uboreshaji
wa tiba hizo asili, Dk. John
Lupimo, alisema wao kama
wataalamu wa tiba asili,
wataendelea kushirikiana
na serikali ili kuikuza
taaluma hiyo hususan
katika Kipindi hiki cha
Ugonjwa wa corona.

Tathmini ya TPSF bajeti 2020/2021

Na Mwandishi Wetu

SISI ya Sekta Binafsi nchini (TPSF),
imeipongeza bajeti ya mwaka 2020/21
ambayo ilisomwa na Waziri wa Fedha
na Mipango, Dk. Philip Mpango, wiki

iliyopita kwa kujielekeza zaidi katika kupunguza
gharama za uzalishaji, kufanikisha utekelezaji
wa ‘Blue Print’ na kulinda

viwanda vya ndani.
mwa wiki, Mwenyekiti wa TPSF, Angelina
Ngalula, mbali ya kuipongeza serikali kwa kuja
na bajeti hiyo, na kwamba imegusa maeneo
mengi muhimu katika sekta mbalimbali za
uchumi na kujikita zaidi katika kuinua maisha
ya Watanzania.

“Katika bajeti hii tumeona serikali imeainisha
vipaumbele vyake katika kutekeleza miradi
mikubwa ya maendeleo kwa kutoa asilimia 37
ya bajeti, kitu ambacho kitachochea kwa kiasi
kikubwa ukuaji wa sekta ya viwanda, uzalishaji
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na ajira na hatimaye kujenga uchumi imara na
endelevu,” alisema Ngalula.

Alisema kuwa ukuaji wa uchumi wa nchi
unategemea uwapo wa taasisi binafsi ambayo
hutafsiri yaliyomo kwenye bajeti kwenye
maisha ya kawaida, hivyo amewataka wadau
wa sekta hiyo, kutumia mazingira hayo mazuri
kuzidi kufanya biashara na kuwekeza zaidi.

“Unafuu wa kodi na kufutwa kwa tozo
mbalimbali kunafanya mazingira ya biashara
na uwekezaji kuwa katika hali nzuri, hivyo
natoa wito kwa wawekezaji wazawa kutumia
fursa zilizoainishwa katika bajeti hii ili kukuza
mitaji yao, kuongeza mzunguko wa biashara na
kutengeneza ajira kwa Watanzania.”

Aidha, Ngalula alisema kuwa bajeti hiyo
imeonyesha mwanga kwa taifa kupunguza hali
ya utegemezi katika kushughulikia masuala ya
ndani ya uchumi wa nchi hasa katika kipindi
hiki ambacho dunia nzima inapambana na
janga la ugonjwa wa Covid-19.

“Serikali kupitia Rais

John  Magufuli
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Tangi la maji lenye uwezo wa kubeba lita 75,000 linalojengwa na Shirika lisilo la kiserikali la People's Development Forum (PDF) kwa Sh.

imekuwa ikihimiza umuhimu wa kujitegemea
na hasa kipindi hiki ambacho ugonjwa wa
Covid-19 umeikumba dunia. Wito wangu kwa
wafanyabiashara na wawekezaji wa ndani
kuitafsiri dhana ya kujitegemea kwa vitendo
katika maeneo ya vifaa tiba/kinga, usafirishaji
wa anga wa mizigo, chakula na kuzalisha
malighafi za viwandani,” alieleza Ngalula.

Aidha, alisema hatua ya serikali kupendekeza
kutolewa kwa tozo 60 za udhibiti kutarahisisha
zaidi shughuli za ufanyaji biashara na uwekezaji.

“Kilio cha wafanyabiashara na wawekezaji ni
uwapo wa tozo nyingi ambazo zilikuwa kikwazo,
kuondolewa kwa tozo hizo 60 kutasaidia
wadau wa maendeleo kujihusisha zaidi na
uwekezaji na biashara hali ambayo itachangia
ukusanyaji wa kodi na kutengeneza ajira kwa
vijana wa Kitanzania,” alisema na kuongeza:
TPSF itaendelea kuwaunganisha wadau wake
na serikali ili kufikia azma ya uchumi wa kati na
viwanda ifikapo 2025.”

milioni 153.9 litakalotatua changamoto ya ukosefu wa huduma ya majisafi na salama kwenye wodi ya mama na mtoto. PICHA: SHABAN

NJIA.

Haki Fursa yachambua bajeti za EAC

Na Mwandishi Wetu

SHIRIKA lisilo la kiserikali la
Haki Fursa, limeichambua bajeti
ya Tanzania mwaka 2020/21,
kwa kulinganisha na nchi za
Afrika Mashariki, kuwa ni yenye
kuwajali wananchi wake na
italeta mageuzi makubwa.

Aidha, imempongeza Rais John
Magufuli kwa kuongoza vyema
mapambano ya corona kwa kuwa
na ujasiri wa kukataa kuifunga
nchi, jambo ambalo limewezesha
wananchi kuendelea na shughuli
zao na kupunguza athari kwenye
uchumi.

Wakizungumza na waandishi
wa habari jijini Dar es Salaam,
Mkurugenzi Mtendaji wa Haki
Fursa, Ntimi Charles, alisema
bajeti hiyo imeweka vipaumbele
kwenye maeneo yanayogusa
maisha ya watu.

Maeneo hayo ni kuondoa
umaskini, kupunguza ukosefu

mkakati

wa ajira kwa vijana, kuendeleza
vita dhidi ya rushwa kwa vijana,
kuendeleza vita dhidi ya rushwa
na ubadhirifu wa mali za umma,
kuendeleza kudumisha amani,
ulinzi na usalama wa maisha ya ya
watu na mali zao.

Alisema bajeti hiyo imeweka

ukusanyaji wa mapato ya ndani,
kugharamia shughuli za serikali
ikiwamo miradi
kimkakati
huduma za kijamii kwa lengo la
kuleta maendeleo kwa haraka.
Akilinganisha na bajeti za nchi
za Afrika Mashariki,
Tanzania kwa bajeti ya Sh. trilioni
34.88 inaonyesha upekee katika
ukuaji wa uchumi ikizingatia
huduma za jamii
utegemezi.
“Huduma za jamii ikiwamo
elimu, afya, huduma ya majisafina
salama pamoja na miundombinu
ya barabara viliwafikia wananchi

alisema.

“Sisi kama

msingi  kwa

wa kuimarisha

asilimia 6.7 hadi
mikubwa ya hicho,” alisema.
na uboreshaji wa
huyo, serikali

matumizi

alisema

na haina

kwa nchi.

kwa kiwango cha kuridhisha,”

linalojihusisha na maendeleo
tuliona upatikanaji wa mahitaji
wananchi
kumepungua kutoka asilimia 28.2
mwaka 2011/2012 hadi asilimia
264 mwaka 2017/18, huku kina
cha umaskini kulipungua kutoa
6.2

Kwa mujibu wa mkurugenzi
imedhibiti
yasiyo ya
mianya ya rushwa na kujielekeza
katika ukusanyaji wa mapato.
Aidha, alichambua bajeti za
nchi nyingine na kuonyesha kwa
Kenya inakabiliwa na mdororo
wa uchumi kutokana na corona,
huku bajeti ya elimu, bunge na
idara za mahakama ikipungua, na
kwamba wameendelea kukopa
nje ambako kunaongeza mzigo

Kwa upande wa Uganda, ajira
za vijana zitaathiriwa kutokana
na kodi kubwa na kutowekeza
kwenye miundombinu, huku
serikali ikiendelea kukopa nje ili
kufikia malengo ya kibajeti.

Kwa upande wa Rwanda,
alisema  wanapanga  kukuza
uchumi kwa kutumia mikopo,
ruzuku, viza, faini za trafiki na
leseni, na watalazimika kukopa
zaidi kwa ajili ya kujikwamua
kutokana na athari za corona.

“Tunampongeza Magufuli kwa
kutokubali nchi kufungwa kwa
sababu ya corona, hii imesaidia
uchumi  wetu  haujaathirika
sana,” alisema Ofisa Mipango wa
Haki Fursa, Reuben Kwagilwa na
kuongeza:

“Bila ujasiri huo tungeingia
kwenye mtego wa kufunga nchi
na kuteteresha usalama wetu na
maziwa makuu kwa kuwa sisi ni
njia kuu ya kutoa huduma kupitia
bahari na maziwa.”

shirika

kipindi

lazima,
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TANGAZO

ISSUED PURSUANT TO REGULATIONS 7 AND 8 OF THE BANKING AND FINANCIAL INSTITUTIONS (DISCLOSURES) REGU

AUDITED FINANCIAL STATEMENTS

STATEMENT OF FINANCIAL POSITION AS AT 31ST DECEMBER 2019

(Amount in thousands shillings)

KILIMANJARO CO-OPERATIVE BANK LIMITED

ATIONS, 2014

STATEMENT OF CASH FLOWS FOR THE YEAR ENDED 31ST DECEMBER 2019

(Amount in thousands shillings)

Current Year Previous year N
31st Dec 2019 | 31st Dec 2018 Current year Previous year
A. |ASSETS 31st Dec 2019 31st Dec 2018
1 |cash 1,391 8,057 I: |Cash flow from operating activities:
2 |Balances with Bank of Tanzania 237.751 431,181 Net income (Loss) (1,048,296) (2,623,756)
3 |Investments in Government securities - - Adjuslmenis for: -
4 |Balances with other banks and financial institutions 1,128,056 1,972,765 - n "
- - - Impairment/Amortization 24,385 10,838
5 |Cheqgues and items for clearing - (107.289) - —
6 |inter branch float iterms - - - Prior Year Adjustment 12,134 (40,686)
7 |Bills negotiated _ _ - Depreciation 63,489 63,489
8 |Customers’ liabilities for acceptances - - - Net change in Loans and Advances 153,734 3,061,472
? |Interbank Loans Receivables - - - Gain/loss on Sale of Assets - -
10 |Investments in other securities - - D B
11 [Loans, advances and overdrafts (net of allowances - Net change {n Deposits i _ 293,544 (4,704,366)
for probable losses) 223,571 377.305 - Net change in Short Term Negotiable Securities
12 |Other assets 40.513 129.152 - Net change in Other Liabilities 439,300 47,387
13 _|Equity Investments - - - Net change in Other Assets 64,252 710,240
14 |Underwriting accounts - - Tox Paid
15 |Property, Plant and Equipment 1,165,698 1,229,188 Oth ( m )
- ers (specify
16 |TOTAL ASSETS 2,796,979 4,047,359
- Due to other banks (24,331) 25,987
B. LIABILITIES - - ey
- - —— Net cash provided (used) by operating activities (21,789) (3,449,395)
17 |Deposits from other banks and financial institutions - -
18 |Customer deposits 5,431,542 5,139,155
19 |Cash letters of credit - N II: |Cash flow from investing activities:
20 |Special deposits 339,210 338,053 ivi i - -
Dividend Received
21 |Payment orders/transfers payable - - Purcharse of Fixed Assets - -
22 |Bankers' cheques and drafts issued 16.441 40,772 Proceeds from Sale of Fixed Assets _ -
23 |Accrued taxes and expenses paydble 58,825 192,060 - ™y
24 | Acceptances outstanding - - Purchase of Non-Dealing Securities - -
25 [Interbranch float items B N Proceeds from Sale of Non-Dealing Securities - -
26 |Unearned income and other deferred charges - - Others (Adjustment on Property Plant and Equipment) - -
27 |Other liabilities 580.013 180.478 Net cash provided (used) by investing activities - -
28 |Borrowings - -
29 |TOTAL LIABILITIES 6,426,031 5,717,518 IIl- TCash flow from financing achivities:
30 |NET ASSETS/(LIABILITIES)(16 minus 29) (3.629,052) (1,670,160) . 5 T of L ; 9 Debt d
epayment of Long-term De! - -
C. SHAREHOLDERS' FUNDS Proceeds from Issuance of Long Term Debt - -
31 |Paid up share capital 6.529.,002 7,363,802 Proceeds from Issuance of Share Capital (834,800) 5,851,306
32 |Capital reserves 453,542 453,542 Payment of Cash Dividends N -
33 |Retained earnings (9.585,337) (6.873,651) N :ICh i Other B -
34 |Profit (Loss) account (1,048,296) (2.623.756) et Lhange in iher Borowings - -
35 |Other capital accounts 22,037 9.903 Ofthers (specify) (87.928) (3.015,291)
36 |Minority Interest - - Net Cash Provided (used) by Financing Activities (922,728) 2,836,015
37 |TOTAL SHAREHOLDERS' FUNDS (3.629,052) (1,670,160) IV: |Cash and Cash Equivalents:
38 |Conti t liabiliti - - " -
e el Net Increase/ (Decrease) in Cash and Cash Equivalents (944,517) (613,380)
392 |Non performing loans & advances 1.529.827 1,615,762 Cash and Cash Equivalents at the Beginnin fth
40 |Allowances for probable losses 1,257,800 1,272,968 ash and Cash Equivalents af the Beginning of the
41 |Gross Loans and advances 1,559,250 1,716,357 Quarter/Year 2,311,714 2,925,094
42 |Other non performing assets 79,128 66,083 Cash and Cash Equivalents at the end of the Quarter/Year 1,367,197 2,311,714
D. SELECTED FINANCIAL CONDITION INDICATORS
(i) Shareholders Funds to total assets -129.75% -41.27%
(i) |[Non performing loans to total gross loans 28.11% 24.14% ATEMENT OF CHANGES |N EQU'TY
(iii) |Gross loans and advances to total deposits 27.02% 31.34%
(iv) |[Loans and advances to total assets 7.99% 9.32% (Amount in thousands  shillings)
(v) |Earning assets to Total Assets 38.45% 32.26% share Captal Share Retained Regulatory PGeTe:al others ot
(vi) |Deposits Growth 5.69% -47.79% Current Year P Premium Earnings Reserve ::e‘:::v:"
(vii) |[Assets growth -30.89% -52.81%
Balance as at 1st January, 2018 1,512,496 (3,858,359) 93,021 27,594 453,543 4,771,705
Profit for the year (2,623,757) - -2,623,757
STATEMENT OF COMPREHENSIVE INCOME FOR THE YEAR ENDED 31ST DECEMBER 2019 Other Comprehensive Income - - - -
(Amount in thousands shillings) Transactions with owners 5,851,306 - - - 5,851,306
= Y = — = Dividends Paid - - - -
urren ear revious ear
31st Dec 2019 31st Dec 2018 Regulatory Reserve - - (83,925) - (83,925)
General Provision Reserve - - (26,787) - (26,787)
1 |Interest Income 58,041 295,320 Others R R 3015,292) R (3015,202)
2 |Interest Expense 102,353 243.212 Balance as at 31st 2018 7,363,802 (9.497,408) 9,096 807 453,543 (1,670,160)
3 |Net Interest Income (1 minus 2) (44.312) 52,108
4 Bad Delbts Writt: -Off - -
= S0t ATeR Balance as at 1st January, 2019 7,363,802 (9.497.,408) 9,096 807 453,543 (1,670,160)
5 Impairment Losses on :Loans and Advances (15.168) 1.198.260
Profit for the year (834,800) - 1,048,296) - (1,883,09¢)
& Non Interest Income: 107,771 78,743
Other Comprehensive Income - - - - -
6.1 Foreign Currency Dealings and
Translation Gains/ (Loss) - - Transactions with owners (87.929) - (87.929)
6.2 Fees and Commissions 35,268 74,335 Dividends Paid - - - - -
6.3 Dividend Income - - Regulatory Reserve - - 12,644 - 12,644
6.4 Other Operating Income 72,503 4,408 General Provision Reserve (511) - (511)
7 Non Interest Expenses: 1,126,923 1,556,347 Others - - - -
7.1 salaries and Benefits 517.513 520,830 Balance as at 31st 2019 6,529,002 (10,633,633) 21,740 296 453,543 (3,629,051)
7.2 Fees and Commission 49,536 58,753
7.3 Ofth o Al E 559,874 206,764 . . N
SLERSIaEng =XRenses The above extracts are from the financial statements of the Bank for the year ended 31st December,2019 which
8 [Operating Income/ (toss) (1.048.296) (2.623.756) have been prepared in accordance with International Financial Reporting Standards (IFRS).The financial
9 |Income Tax Provision o o statements were audited by MUHASIBU CONSULTANTS and received a qualified report.The financial statements
10 |Net Income / (Loss) After Income Tax (1,048,296) (2,623,756) were approved by the Board of Directors on 15th June, 2020 and signed on their behalf by:
11 |Other Comprehensive Income (itemize)
Tofal Comprehensive Income/(loss)
12 [for the year Name Signature Date
13 |Number of Employees 22 32
14 |Basic Earnings Per Share o (o] .
15 |Mombor of 8 " | . 1. Dr G Machimu, 15th June 2020
umber of Branches
SELECTED PERFORMANCE INDICATORS CHAIRMAN' BOARD OF DIRECTORS
(i) |Return on Average Total Assets 0.39% 0.39%
(ii) |Return on Average Shareholders' Fund -1.65% -1.65% 2. Ms A.A. Mshana , . 15th June 2020
(iii) |Non Inferest Expense to Gross Income 670.49% 78.40% VlCE CHA'R PERSON BOARD OF DlRECTORS
(iv) |Net Interest Income to Average Earning Assets -2.32% 1.70%

215773602
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMII

Maandalizi michuano ya
Afrika yaanze mapema

WAKATI Ligi Kuu Tanzania Bara ikirejea tena baada ya
kusimama kwa zaidi ya miezi miwili ili kujikinga na virusi
vya ugonjwa wa corona (Covid- 19), klabu zinatakiwa ku-
kumbuka maandalizi ya msimu mpya.

Ligi Kuu Tanzania Bara imerejea katika viwanja mbalim-
bali nchini, huku ikiwa tayari hatua ya lala salama imeingia.

Lala salama au wengine hupenda kuita mechi za funga
pazia, hii ni ishara sahihi kwamba kinachofuata baada ya ligi
hiyo, ni timu zetu kwenda katika mashindano ya kimataifa
ya Ligi ya Mabingwa Afrika na Kombe la Shirikisho Afrika.

Ligi Kuu yenyewe hutoa tiketi ya kushiriki mashindano
ya Ligi ya Mabingwa Afrika, wakati bingwa wa michuano ya
Kombe la FA, yeye hupata tiketi ya kushiriki mashindano ya
Kombe la Shirikisho Afrika.

Maandalizi ya msimu mpya yanatakiwa yaangalie kuima-
risha vikosi kwa ajili ya mashindano ya ndani pamoja na mi-
chuano ya kimataifa.

Nipashe inazikumbusha timu zote ambazo zina nafasi
ya kupata tiketi hizo, kuanza na kufikiria maandalizi ya ku-
peperusha bendera ya nchi kwenye mashindano hayo ya
kimataifa kwa upande wa Bara na Zanzibar.

Lakini hata timu ambazo haziko kwenye mbio za kuwania
ubingwa wa Ligi Kuu Tanzania Bara au Kombe la FA, bado
zinatakiwa kujipanga kuhakikisha zinasajili wachezaji we-
nye ubora ambao watawapa matokeo mazuri katika msimu
ujao.

Viongozi wa timu wanatakiwa kuongeza umakini katika
kuviimarisha vikosi vyao pamoja na benchi la ufundi kwa
kuzingatia ushindani watakaokutana nao kwenye michua-
no hiyo ya kimataifa kwa kusajili wachezaji watakaoendana
na hadhi ya mashindano hayo.

Klabu yenye kufikiria kutwaa mataji, ni lazima ikubali ku-
wekeza katika kipindi hiki kwa kusajili wachezaji wenye vi-
wango vya juu na wenye uzoefu wa kukabiliana na ushinda-
ni kwenye kila mchezo.

Ifike mahali, timu zote zinazoshiriki Ligi Kuu Tanzania
Bara au Ligi Kuu Zanzibar ziwe na uwezo wa kuwania taji
hilo na kukataa kujiona wao ni wasindikizaji.

Tunawakumbusha ili Timu ya Taifa (Taifa Stars), iwe na
kikosi imara, ni lazima klabu zinazoshiriki Ligi Kuu kusajili
wachezaji wenye viwango bora na ambao wanaweka mipa-
ngo ya kuziandaa timu hizo kushindana.

Timu zitakazojiandaa vizuri kuelekea msimu mpya, in-
amaana zitakapopata tiketi ya kuiwakilisha nchi katika
mashindano ya kimataifa, zitakwenda kushindana na si
kushiriki kama zilivyozoeleka.

Maandalizi mazuri, yatazifanya timu za Tanzania kuonye-
sha ushindani kwenye mashindano hayo ya kimataifa ya-
nayoandaliwa na Shirikisho la Soka Afrika (CAF), kwa kuwa
na uhakika wa kutinga hatua ya robo au kutinga hatua ya
mbele zaidi.

Kama inavyoaminika kuwa matokeo mazuri ya soka
hayatokani na ‘miujiza’, basi ni vyema klabu zetu zikafanya
maandalizi sahihi na kujihakikishia nafasi ya kupeperusha
vizuri bendera ya Tanzania kwenye mashindano ya ki-
mataifa na kuacha kuitwa wasindikizaji.

Mbali na kufanya vizuri, pia jina timu ndogo au ‘under
dog’ pia litakuwa msamiati adimu, pale vigogo wa michuano
hiyo watakapokuwa wanakutana na timu za hapa nchini.

Hakuna kisichowezekana, kama leo hii tunashuhudia
Taifa kama Madagascar limekuwa likifanya vizuri katika
mashindano mbalimbali ya kimataifa kwa nchi kujipanga
vema, basi hata klabu za Tanzania zinaweza kubadili tas-
wira kwa kuwekeza katika kiwango cha juu.
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MASAO

Na Adam
Fungamwango

KIKWETU
“MASALO”

LIGI Kuu Tanzania Bara msimu
wa 2019/20, imesharejea ili kumali-
zia mechi zilizobaki, baada ya kusi-
mama kwa muda kutokana na janga la
ugonjwa wa Covid-19.

Serikali ilisimamisha rasmi michezo
Machi 17, mwaka huu, ili kupambana
na ugonjwa huo, lakini baada ya juhudi
za kutosha zilizofanyika na kupungua
kwa ugonjwa huo, michezo iliruhusiwa
tena kufanyika kuanzia Juni Mosi.

Hata hivyo, serikali bado ikasisitiza
kuwa pamoja na kuruhusu michezo,
na kuruhusu pia mashabiki kuingia vi-
wanjani, lakini taratibu zote za kuingia
uwanjani na kukaa zifuatane na kanuni
za Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii,
Jinsia, Wazee na Watoto.

Mwadui dhidi ya Yanga kwenye
Uwanja wa Kambarage mjini Shinyan-
ga na Coastal Union dhidi ya Namungo
FC kwenye Uwanja wa Mkwakwani,
Tanga ndizo zilikuwa timu za kwanza
kufungua dimba baada ya mapumziko
ya corona kumalizika.

Kabla mechi ya Uwanja wa Kam-
barage mjini Shinyanga, zilisambaa
picha zikionyesha kitu ambacho haki-
japatwa kushuhudiwa huko nyuma.

Ni kwamba kwenye majukwaa kuli-
wekwa alama nyeupe kuonyesha kuwa
hapo ndipo anatakiwa kukaa mtu
mmoja.

Alama hizo zilikuwa zikiachana mita
moja kabla ya nyingine, ina maana
mtazamaji mmoja akikaa katikati ya
alama hiyo, atakayekaa mwingine
mbele yake, nyuma, au pembeni yake,
itakuwa pia ni mita moja, kwani nako
pia kuna alama nyingine.

Nilichoshuhudia muda huo ni
kwamba mashabiki walikuwa wamei-
tikia wito, kila mmoja akiwa kwenye
sehemu yake aliyopangiwa.

Kwa hili niwapongeze sana wasi-
mamizi wa Uwanja wa Kambarage, na
hata Chama cha Soka Mkoa wa Shin-
yanga, na hata wenyeji wa mchezo
huo, Mwadui FC.

USINIPIGIE
KELELE NIPO BIZE
NA YAJAYO.

Hongera wasimamizi
U/Kambarage, lakini...

Kama ni kufuata masharti yote ya
afya, uongozi wa Uwanja wa Kam-
barage umekuwa ni mfano wa kuigwa
na viwanja vingine vyote inafaa vifanye
hivyo.

Hata askari polisi wa Shinyanga
nao wanastahili pongezi, kwani nao
walionekana kuwa makini kuangalia
zaidi mashabiki kuliko mpira kama
inavyokuwa huko Ulaya.

Hata hivyo nina wasiwasi na uwanja
ulivyojaa baadaye kama hali hiyo ili-
fuatwa.

Na si kama uwanja huo ulijaa sana,
ila mashabiki walionekana kujirundika
eneo moja la jukwaa, huku eneo lingine
likionekana halina watu, lingine likiwa
na watu wachache.

Hii ina maana hapa sasa si tatizo la
uongozi wa uwanja bali ni mashabiki
wenyewe.

Mashabiki wa soka mara nyingi wana
tabia ya kupenda kukaa pamoja, kuliko
kukaa mbalimbali na hii inatokana na
asili yenyewe ya soka ambayo mbali
na kabumbu kuchezwa uwanjani, la-
kini huambatana na maneno ya kejeli,
vijembe, mipasho, na hata maneno ya
kutiana moyo au kulaumiana wenyewe
kwa wenyewe, ambayo yote hayo
mashabiki wanakuwa wamekaribiana.

Kama chochote kibaya kitakachoji-
tokeza kwenye Uwanja wa Kambarage,
basi wa kuliaumiwa watakuwa ni
mashabiki wenyewe na si uongozi wa
uwanja ambao wamejitahidi na ku-
fanya kila kitu ilichobidi wafuanye na
vingine zaidi ambavyo wengi tuliona ni
vipya kabisa.

Mimi nadhani ifike mahali mashabi-
ki nao wahakikishe wanajilinda we-
nyewe, kwa kutapakaa uwanjani na si
kujirundika sehemu moja kama ilivy-
oonekana Kambarage.

Wala si serikali, Shirikisho la Soka
nchini (TFF), Bodi ya Ligi, wala polisi
wanaoweza kulinda afya na uhai wa
mtu, bali unaanzia kwa mtu mwe-
nyewe kwanza.
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Katibu
AMCOS
ashtakiwa
madai
uhujumu
uchumi

Na Happy Severine,
SIMIYU

TAASISI ya Kuzuia na
Kupambana na Rushwa
(Takukuru), Wilaya ya
[tilima mkoani Simiyu,
imemfikisha mahakam-
ani Katibu wa AMCOS
ya Mwanga kituo cha
Nangale, Masanja Ma-
bula kwa kosa la uhujumu
uchumi.

Mabula alifikishwa kati-
ka Mahakama ya Hakimu
Mkazi Mkoa wa Simiyu,
mbele ya Hakimu Mkazi
Mfawidhi, Venance Mlingi,
akishtakiwa kwa kughushi
Sh. milioni saba, wizi wa
Sh. milioni 12 na kusaiba-
bishia mamlaka hasara ya
Sh. milioni 22.5.

Kupitia kesi namba
23/2020, Mabula ali-
somewa mashtaka hayo
na Mwendesha Mashtaka
wa Serikali mkoani hapa,
Amani Mohamed.

|lidaiwa kuwa Elia
mshtakiwa, alipokea Sh.
milioni 221 kutoka Kam-
puni ya NGS Investment
Co. Ltd ya Majahida, Bari-
adi ili akalipe wakulima
waliouza pamba kwenye
AMCOS ya Mwanga kituo
cha Nangale na kwamba
alilipa baadhi ya wakuli-
ma, lakini shilingi mil-
joni 22.5 alitoroka nazo
kwenda mkoani Singida.

Kesi hiyo imeahirishwa
hadi Juni 24, mwaka
huu itakapotajwa tena
mahakamani hapo na
mshtakiwa huyo amerud-
ishwa rumande kutokana
na mashtaka ya uhujumu
uchumi kutokuwa na
dhamana.

Wataalamu UDSM watafiti
chemchemi kwenye stendi

Na Godfrey Mushi, MOSHI

WANASAYANSI ‘nguli’ watano
wa Chuo Kikuu cha Dar es Salaam
(UDSM), wameanza utafiti wa
kina kuchunguza kiini cha chem-
chemi kuibuka chini ya majengo
ya mradi wa kimkakati wa kituo
kikuu kipya cha mabasi yaendayo
mikoani na nje ya nchi.

Kituo hicho kinajengwa katika
eneo la Ngangamfumuni, Manis-
paa ya Moshi, mkoani Kiliman-
jaro.

Mradi huo wa kimkakati, una-
jengwa na kampuni ya ujenzi ya
kimataifa ya CRJE (East Africa)
Ltd ya China.

Jana, Mhadhiri wa Chuo Kikuu
cha Dar es Salaam na mbobezi
wa utafiti wa Geo Fizikia, Dk. Si-
mon Melchioly, alithibitisha kuwa
chuo hicho kimepeleka wanasay-

ansi wake Moshi Mjini, kwa ajili ya
kufanya utafiti huo na kushauri
nini kifanyike ili kunusuru stendi
hiyo isiishie njiani.

“Baada ya kuona tukio hili la
chemchemi zimeibuka ghafla na
zinamwaga maji mengi ndani ya
stendi inayojengwa hapa Moshi,
Makamu Mkuu wa Chuo alituagi-
za kama chuo tuje tutoe mchan-
go wetu kama watu wa Jiolojia.
Tumekuja timu ya watu watano,
watatu ni watu wa technical
(ufundi), kwa ajili ya kufanya Geo-
logical (utafiti wa kijiolojia) na
Geo-Physics na Hydrogeological
Studies,” alisema.

Ujenzi wa mradi huo un-
aotekelezwa kwa awamu tatu,
uliidhinishwa na Ofisi ya Rais, Ta-
wala za Mikoa na Serikali za Mitaa
(Tamisemi). Kituo hicho kikuu

cha mabasi cha Ngangamfumuni,
ujenzi wake utaigharimu serikali
zaidi ya Sh. bilioni 27.

Dk. Melchioly alieleza kuwa
lengo lao kama wataalamu ni ku-
zunguka pande zote za majengo
hayo kujua miamba iliyoko chini,
iko vipi na kama kuna uwezekano
wa kuwa na njia za maji.

Akizungumza na wataalamu
hao, Mkuu wa Mkoa wa Kiliman-
jaro, Anna Mghwira, alisema
amewaelekeza kukaa pamoja na
wataalamu wengine, wawaeleze
njia rahisi ambayo serikali in-
aweza kuitumia kuhakikisha maji
yanayotokana na chemchemi
hizo yatatoka.

“Njia binafsi ambayo nafikiri
mimi ni kuyaelekeza haya maji
kutoka na yakaungane na maji
mengine kutoka maeneo men-
gine kwenda Mto Njoro. Maji yali-

yoingia kwenye hilo jengo jipya
yanaanza kuonyesha athari ya
kulizuru, kama hatutawahi kuya-
ondoa.

“Kwa hiyo kuna aina mbili ya
maji yaliyopo ndani ya mradi
huo, kuna maji yaliyopo ndani
yanayotokana na chemchemi zi-
nazotoka chini, halafu kuna maji
yanayoonekana yanakuja kutoka
juu, na yanakula ukuta wa hili
jengo kwa nyuma, kwa kiwango
ambacho maji yanakwenda mpa-
ka yanaanza kuchuruzika kwe-
nye ukuta wa ndani. Maana yake
yamefanikiwa kupenya kwenye
ukuta wa nje ambao ni mpana.”

Kwa mujibu wa Mkuu huyo wa
Mkoa, kwa sasa kazi kubwa ni ku-
zuia maji ya nje yasiingie kwenye
ukuta na kuingia ndani, na yale
yaliyoko ndani na yenyewe yat-
afutiwe njia yatoke nje.

PICHA: JUMANNE JUMA.
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Uchafu ukiwa umezagaa katika Soko la Buguruni Dar es Salaam, jambo ambalo ni hatari kwa wananch
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i wanaoingia kupata mahitaji.

Vyama visivyo na wabunge kushirikiana uchaguzi Oktoba

Na Gwamaka Alipipi

UMOJA wa vyama vya siasa visivyo na
wawakilishi bungeni, vimetangaza kush-
irikiana katika uchaguzi mkuu, kwenye
ngazi ya ubunge na udiwani, kwa kufanya
kampeni pamoja.

Vyama hivyo ni DP, NRA, AFP, UMD,
UPDP, Demokrasia Makini, TLP, UDP, SAU,
NLD, ADC, na CCK, ambavyo vimeamua
kusimamisha wagombea kwenye uchaguzi
mkuu unaotarajia kufanyika Oktoba mwa-
ka huu.

Akizungumza na waandishi wa habari ji-
jini Dar es Salaam, Mratibu wa umoja huo,
Rashid Rai alisema: “Tunatangaza kush-
irikiana katika uchaguzi mkuu kwenye
ngazi ya udiwani na ubunge, tutasimami-
sha mgombea kwenye kila jimbo”.

Kuhusu nafasi ya mgombe urais, Rai

alisema kila chama kitafanya mkutano
mkuu na kuamua namna ya ushirikiano na
kwamba vitatoa matakamko kuhusu nafasi
hiyo.

Aidha, aliitaka Taasisi ya Kuzuia na
Kupambana na Rushwa (Takukuru),
kuhakikisha inakuwa macho katika
kuwakamata na kudhibiti vitendo vya
baadhi ya wagombea ambao wamejiandaa
kutoa rushwa kwa wananchi.

Alisema rushwa ni mojawapo ya mambo
yanayoharibu uchaguzi mkuu, na kwamba
wagombea wasiokuwa na sifa ndiyo
wanaochaguliwa kwa kutoa rushwa.

“Tumemsikia Katibu Mwenezi na Itikadi
wa Chama Cha Mapinduzi, Humprey
Polepole, akizungumzia masuala ya
rushwa katika chama chake, tunamwomba
suala la rushwa lisiishie katika uteuzi tu,
bali waendelee hadi kwenye ngazi ya

uchaguzi,” alisema na kuongeza:

“Tunataka suala la kupinga rushwa
liende hadi kwenye sanduku la kupiga
kura, suala la kupita bila kupingwa nalo
tutalihesabu kama sehemu ya rushwa kwa
sababu haiwezekani mgombea apite bila ya
kupingwa,” alisema Rai.

Mwenyekiti wa umoja huo, Hassan
Almas, alisema kwenye kila jimbo vyama
vyao vitashirikiana kwa kupiga kampeni
kwa pamoja na kwamba kila mgombea
atakapokuwa anafanya kampeni atakuwa
na bendera za vyama vyote.

Alisema kwenye uchaguzi mkuu
wa mwaka huu, umoja huo umeamua
kusimamisha mgombea kwenye kila jimbo,
na kwamba watahakikisha mgombea
atakayeteuliwa  kukiwakilisha  chama
amechaguliwa na wajumbe wa vyama
Vyao.

Naye Katibu wa umoja huo, Abdul Mluya,
akizungumzia kuhusu tukio la vyama
vya siasa kusaini maadili ya uchaguzi
alisema: “Tulisaini pasipo kulazimishwa,
sisi tulisaini baada ya kuona maadili yapo
vizuri, sasa hao wanaolalamika kwamba
walilazimishwa tunawashangaa.”

Alisema wakati wa kusaini maadili
hayo hakuna chama kilicholazimishwa,
na kwamba baadhi ya vyama wanataka
kufanya mchakato wa uchaguzi kuwa ni
suala la kwao peke yao, jambo ambalo siyo
kweli kwani ni suala linalowashirikisha
wananchi.

Aidha, aliwataka Watanzania kuwa
makini na wagombea watakaowafuata
wakati wa kampeni na kuwaomba kura
kwa sababu wengi wao watakuja na hoja za
udanganyifu.
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PM amwagiza Ndalichako
madai unyanyasaji vyuoni

Na Augusta Njoji, DODOMA

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa, amese-
ma matukio ya unyanyasaji wa Kkijinsia
kwa wanafunzi wa vyuo vikuu yamepun-
gua, huku akimwagiza Waziri wa Elimu,
Prof.Joyce Ndalichako, kusimamia kuan-
zishwa kwa madawati ya malalamiko vy-
uoni.

Aidha, ameagiza Wizara ya Elimu na Ofisi
ya Rais, Tamisemi, kuwatambua wanafunzi
wenye vipaji na vipawa vya masomo ya say-
ansi.

Kauli hiyo aliitoa jana katika hafla ya
kuweka jiwe la msingi na kupokea Shule
ya Wasichana ya Bunge iliyojengwa katika

Alisema serikali itaendelea kuchukua
hatua kali kwa wahadhiri wanaowafanyia
unyanyasaji wa kijinsia watoto wa kike vy-
uoni kwa kuwalaghai ili kuwapatia ufaulu
mzuri.

Alimpongeza Prof. Ndalichako kwa kue-
ndelea kuchukua hatua na sasa matukio
hayo yanapungua.

“Wizara ya Elimu hakikisheni madawati
ya jinsia yanafunguliwa katika vyuo vikuu
nchini ili kuwasaidia wanafunzi wa kike ku-
weza kuripoti pindi wanapopata matatizo
ya kiunyanyasaji,” alisema.

Alisema idadi ya wanafunzi wa kike kwe-

nye vyuo vikuu imeongezeka ambapo kwa
mwaka 2010/11 walikuwa 49,959 na hadi
mwaka 2017/18, walikuwa 90,159.

Aliagiza kudhibiti utoro na mimba kwa
wanafunzi huku akisisitiza serikali ita-
chukua hatua kwa wale wote watakayokati-
sha ndoto za watoto wa kike.

“Nyie vijana mtoto wa kike aachwe aende
kusoma, ukimfuata fuata miaka 30 itakuwa
inawasubiri, nawaagiza viongozi wote

wa sheria hii ili kumlinda mtoto wa kike,”
alisema.

Alisisitiza kuwa serikali itaendelea
kuwashirikisha ~ wananchi  kuwekeza

kwenye sekta ya elimu, na kwamba jina
la shule hiyo itatambulika kama Shule ya
Wasichana Bunge.

“Sote tunakumbuka wabunge wanawake
walivyoanzisha mchakato wa fedha kutoka
mfukoni na sio za bunge, kazi na michango
yote iliyotolewa na wadau zimetumika
ipasavyo kama inavyoonekana,” alisema.

Alibainisha kuwa ujenzi wa shule hiyo
utawezesha watoto wa kike kusoma kwa
bidii na kutimiza ndoto zao.

“Nikushukuru Spika kwa maono yako
uliyoamua bila kigugumizi, na kuwezesha
watoto wa kike kukamilisha elimu yao,
niwashukuru wabunge mmechangia kwa
kiasi kikubwa kwenye ujenzi huu,” alisema.

Alisema serikali imeweka mikakati
ya elimu ya kuwasaidia watoto wa kike
kuhakikisha wanasoma kwenye mazingira
bora.

Kuhusu majanga ya moto, Majaliwa
aliagiza tahadhari za kudhibiti majanga ya
moto ziwepo kwenye shule ili kujiepusha
na majanga hayo na kutoa elimu kwa
wanafunzi namna ya kukabiliana na
majanga hayo.

“Shule za serikali ziwe na vifaa vya
kudhibiti moto na ukaguzi ufanyike
mara kwa mara, na muagize rasmi kwa
maandishi ili kuhakikisha shule zote
zinakuwa na vifaa vya kuzimia moto sio
kwa shule binafsi tu,”alisema.

Waziri Mkuu aliagiza pia Ofisi ya Rais,
Tamisemi kuhakikisha katika shule
za msingi na sekondari kunakuwa na
mwalimu wa kike ili kuwapa uhuru
wanafunzi wa kike. Alipongeza Bunge kwa
ujenzi wa shule hiyo na kwamba ni Bunge
la kwanza Afrika kujenga shule.

Aidha, alitangaza jina la shule hiyo kuwa
Shule ya Wasichana ya Bunge (Bunge Girls
High School).

Akimkaribisha Waziri Mkuu, Spika wa
Bunge, Job Ndugai, aliomba jina la shule
hiyo liwe Bunge na lisibadilishwe hata
kama majengo yatabadilishwa matumizi
kama chuo.

-_—

i

Katibu Mkuu wa Chama cha ADC, Doyo Hassan Doyo (kushoto), akizungumza na waandishi wa habari jijini Dar es Salaam jana,
kuhusu msimamo wa chama hicho, kusimamisha wagombea wa nafasi mbalimbali katika uchaguzi mkuu ujao. Kushoto ni Naibu
Katibu Mkuu Wanawake, Zuwena Mohamed Abdallah. PICHA: JUMANNE JUMA.

Waliokwama Misri, A. Kusini warejea nchini

Na Mwandishi Wetu

WATANZANIA 57 waliokuwa
wamekwama Afrika Kusini kutokana na
mlipuko wa ugonjwa wa corona wamerejea
nchini jana.

Walikwama nchini Afrika Kusini baada ya
nchi hiyo kufunga mipaka yake mwanzoni
mwa Machi, mwaka huu.

Taarifa iliyotolewa na Wizara ya Mambo
ya Nje na Ushirikiano wa Afrika Mashariki,
ilieleza jana kuwa Watanzania hao
waliokuwa wamekwama Afrika Kusini kwa
takribani miezi mitatu baada ya uwapo wa

zuio la kutoka nje waliondoka nchini humo
kwa kutumia Shirika la Ndege la Precission
Air.

Ilieleza kuwa uratibu wa Wizara ya
Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika
Mashariki kwa kuhusisha Ubalozi wa
Tanzania nchini humo ndiyo uliofanikisha
kurejea kwa kundi hilo.

Wakizungumza katika Uwanja wa Ndege
wa Oliver Tambo, uliopo Afrika Kusini,
mmoja wa Watanzania aliyefahamika
kwa jina la ‘Sunderland the only one’
aliishukuru serikali kupitia kwa Balozi
wa Tanzania nchini humo, Meja Jenerali

mstaafu Gaudence Milanzi kwa kuwa nao
pamoja katika kipindi chote ambacho
wamekuwa katika zuio nchini humo.

Taarifa hiyo ilieleza kuwa, kundi lingine
la Watanzania 38 waliokuwa wamekwama
Misri nao walifanikiwa kuondoka nchini
humo kwa Shirika la Ndege la Fly Egypt na
kuwasili nchini.

Hii ni mara ya pili kwa serikali
kufanikisha  safari za  Watanzania
waliokwama ughaibuni, kwamba awali
iliwahi kufanikisha safari ya Watanzania
waliokuwa wamekwama India.

I
Serikali yatoa
maelekezo
Wiki Utumishi
wa Umma

Na James Mwanamyoto, DODOMA

SERIKALI imezitaka taasisi za
umma nchini kuadhimisha Wiki
ya Utumishi wa Umma mwaka
2020 kwa kudumisha ushirikiano
na wananchi na wadau, ili kuweka
mazingira wezeshi ya utoaji wa
huduma bora kwa umma kwa
kuzingatia mikataba ya huduma
kwa mteja.

Maelekezo hayo yalitolewa jana
na Naibu Waziri, Ofisi ya Rais,
Menejimenti ya Utumishi wa Umma
na Utawala Bora, Mary Mwanjelwa
kwa niaba ya Waziri wa Nchi, Ofisi
ya Rais, Menejimenti ya Utumishi
wa Umma na Utawala Bora, Kapteni
mstaafu George Mkuchika.

Mwanjelwa alisema ushirikiano
na wadau ni sehemu ya utekelezaji
wa kauli mbiu ya maadhimisho ya
Wiki ya Utumishi wa Umma mwaka
huu ambayo inasisitiza jukumu la
utumishi wa umma katika kujenga
na kudumisha amani iliyopo
miongoni mwa jamii.

“Katika mwendelezo wa
kutekeleza kauli mbiu, ninaziagiza
taasisi zote za umma kuadhimisha
wiki hii kwa kufanya shughuli za
Kijamii katika maeneo ambayo
wananchi wanapata huduma husani
kwenye hospitali, masoko na
maeneo mengineyo kwa kuzingatia
tahadhari dhidi ya corona, kwa
lengo la kujenga uhusiano mzuri
utakaowezesha utendaji kazi wa
taasisi za umma,” aliagiza.

Mwanjelwa aliongeza kuwa,
watendaji wa taasisi za umma
wanatakiwa kuadhimisha wiki hiyo
kwa kukutana na watumishi katika
maeneo yao va kazi, ili kusikiliza
maoni na vikwazo wanavyokutana
navyo katika utekelezaji wa
majukumu yao, ikiwa ni pamoja
na kukutana na wadau wa nje
ili kupata mrejesho wa huduma
wanazozitoa, huku tahadhari
dhidi ya maambukizo ya corona
zikichukuliwa.

Mwanjelwa pia aliwataka
watumishi wa umma nchini kutumia
maadhimisho hayo kujitathmini
kama wanaendana na kasi ya
serikali ya awamu ya tano ambayo
imedhamiria kwa dhati kuboresha
huduma zitolewazo na taasisi za
umma kwa wananchi na hatimaye
kuwa na mchango katika maendeleo
ya taifa.

Aliziagiza taasisi za umma
kuwasilisha taarifa ya namna
walivyoshiriki maadhimisho hayo
Ofisi ya Rais Utumishi baada
ya kilele cha maadhimisho, ili
kuiwezesha serikali kutumia taarifa
hizo kufanya tathmini na kuboresha
utendaji kazi.

Sanjali na hilo, aliwapongeza
watumishi wote wa umma kwa
kutekeleza wajibu wao ipasavyo
licha ya kuwapo kwa tatizo la
corona.
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Wazazi washauriwa
miundombinu elimu

Na Tiganya Vincent, KALIUA

ge wataka watoto wenye

ulemavu wa ngozi wasifichwe

Na Augusta Njoji, DODOMA

WAZAZ| mkoani Tabora
wametakiwa kutenga siku moja
katika wiki ya kushiriki katika
ujenzi wa miundombinu ya sekta
va elimu katika maeneo yao kwa
ajili ya kuweka mazingira mazuri
ya watoto kupata elimu.

Ushauri huo ilitolewa wilayani
Kalivua na Mkuu wa Mkoa
wa Tabora, Aggrey Mwanri,
wakati wa ukaguzi wa ujenzi
wa miundombinu ya shule
iliyojengwa kutokana na nguvu
za wanafunzi ambayo itasaidia
kupunguza uhaba wa vyumba vya
madarasa.

Alisema muundo wa elimu
va kujitegemea unaotumia
Halmashauri ya Wilaya ya
Kaliva kwa kushirikisha jamii
na wanafunzi katika ujenzi
wa madarasa, maabara,
mabweni na maktaba utasaidia
kuboresha kiwango cha elimu
kwa wanafunzi kwa kuwa na
mazingira rafiki ya upataji elimu.

Mwanri alisema kuanzia sasa
mkoa mzima ni lazima utumie
mfumo waliotumia Halmashauri
va Wilaya ya Kaliva wa ujenzi
wa vyumba vya madarasa
na nyumba za walimu kwa
kushirikisha wanafunzi na
jamii ili kupunguza uhaba wa
miundombinu hiyo.

Agizo kwa vyuo
vya maendeleo

Na Francis Godwin, |IRINGA

KATIBU Tawala wa Mkoa
wa Iringa, Hapinnes Seneda,
ameagiza VvVyuo Vvya maendeleo
va jamii mkoani Iringa
kuanzisha miradi ya kiubunifu
vikiwamo viwanda vidogo
ili kuwawezesha wahitimu na
jamii inayozunguka vyuo
hivyo kutumia ujuzi huo kwa
kukuza uchumi wao.

Akizungumza jana wakati
wa kukabidhi vitakasa mikono
vya kufungwa katika maeneo
ya mikusanyiko ya watu katika
cha Maendeleo ya Jamii (CDTI),
Rungemba Mufindi, pamoja na
vyeti kwa vijana waliobuni
vitakasa mikono hivyo ambavyo
watumiaji wataweza kunawa
mikono pasipo kushika koki
,Seneda alisema ubunifu
kama huo wa viwanda vidogo
vidogo ndio shabaha kuu ya
serikali.

Alisema chuo hicho
kimeonyesha mfano kwa
Vvyuo vingine katika kutatua
changamoto za mkoa
wa Iringa kwani pamoja
na kuwatumia vijana
vinavyozunguka chuo hicho
kwa ajili ya kuwapatia mafunzo
va kujitegemea kwa kuanzisha
utengenezaji wa vitakasa
mikono vya kisasa bado chuo
hicho kimeweza kutatua
changamoto ya utapiamlo kwa
jamii kwa kuanzisha kilimo cha
mboga na matunda.

Mratibu wa kituo cha
ubunifu chuoni hapo, Osward
Mhema, alisema vifaa hivyo
vilivyobuniwa vinaweza
kutumiwa na idadi kubwa
ya watu katika maeneo ya
mikusanyiko.

ABUNGE wamewataka wazazi

kuacha kuwaficha watoto we-

nye ulemavu wa ngozi kwa

kuhofia kukatwa viungo au
kupoteza maisha wakati wa uchaguzi mkuu,
kwa kuwa serikali imejipanga kuhakikisha
wanaishi kwa amani.

Rai hiyo waliitoa jizi jijini katika uzinduzi
wa kampeni ya ‘usiogope tupo pamoja’ ili-
yoandaliwa na Taasisi isiyo ya kiserikali ya
Sisi ni Sawa kwa ajili albino.

Walisema hakuna haja ya kuwaficha wa-
toto na kuwazuia kwenda shule kwa kuwa
ulinzi juu yao umeimarishwa.

Mbunge wa Viti Maalum (CCM), Oliver
Semuguruka, alisema hakuna mwanasiasa
atakayeshinda kwa kumuua albino wala
kwa kumfanya chochote kibaya.

“Wazazi wapelekeni watoto shule, msio-
gope na wasihi wamama muwapende wa-
toto msiwanyanyapae na wala msiwafiche,
hawa ni sawa na sisi,” alisema.

Naye, Mbunge wa Viti Maalum (Chade-
ma), Mariam Msabaha, alisema wakati wa
uchaguzi kumekuwa na maneno kuwa wa-

nasiasa wanaua au kuchukua viungo vya al-
bino kutafutia kura jambo ambalo si sahihi.

“Tusiogope Mungu yupo pamoja nasi, tut-
ashinda, twendeni kwenye uchaguzi pamo-
ja na watoto waende shule tusiogopane na
mwenye tatizo tuwasiliane,” alisema.

Mbunge wa Same Mashariki (Chadema),
Naghenjwa Kaboyoka, alisisitiza watoto
wenye ualbino waende kusoma kwa kuwa
wana uwezo mkubwa wa kufanya kazi yeyo-
te kama mtu mwingine wa kawaida.

“Usimfiche mtoto, mtoto atambue na
mimi ni binadamu nipo sawa na wengine,
na nyie sio walemavu, tutaendelea kush-
irikiana na serikali mpate misaada ya kila
aina,” alisema.

Kadhalika, Mbunge wa  Mlimba
(Chadema), Suzan Kiwanga, aliwataka
watoto hao kwenda shule na kuchukua
tahadhari kwa kuwa watu wabaya wapo
ndani ya jamii.

“Mwamini Mungu nendeni mkasome
mchukue tahadhari, watu wabaya wapo
ndani yetu iwe wanasiasa au sio wanasiasa,
wachimba madini, wewe unamwogopa
mwanasiasa kumbe adui yako sio mwana-
siasa, kama wapo haiwasaidii,” alisema.

Akizindua kampeni hiyo, Balozi wa watu
wenye ualbino ambaye ni Mbunge wa Viti
Maalum (CCM), Ritta Kabati, alitoa wito
kwa taasisi hiyo kuendelea kushirikiana na
wabunge ili kutoa elimu ya jamii na kuleta
usawa.

Awali, Mwenyekiti wa Taasisi hiyo, George
Kiatika, alisema kumekuwa na dhana kuwa
katika kipindi cha uchaguzi albino wameku-
wa wakikatwa viungo na wengine kupoteza
maisha na imejengeka kuwa wanasiasa wa-
napoingia kwenye uchaguzi matukio hayo
ndio hutokea.

“Hatuamini kama hutokea hivyo ndio
maana tumeona tuje na kampeni ili kuelim-
isha jamii kwamba sisi sote ni sawa, ili ku-
tambua hao ni ndugu zetu na wana uwezo
tuwape nafasi ya kushirikiana nao,” alisema.

Alisema kampeni hiyo itafika kwenye
mikoa 20 nchini huku akiwaomba wabunge
kwenye kampeni za uchaguzi kutoa elimu
kuwa watu ualbino ni sawa na wengine.

Naye, mratibu wa kampeni hiyo, Henry
Mdimu, alisema wenye ulemavu wa ngozi
wanapitia kero nyingi na kusababisha
kutofikia malengo yao, bila kujua kwamba
wana uwezo sawa na wengine.

e - o > ¥ F - ol

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

WAJAWAZITO wilayani Shinyanga
wamefurahia kuzinduliwa kwa hospitali ya
wilayani hiyo, ambayo itawaondolea adha
ya kufuata huduma zaidi ya kilomita 100
katika Hospitali ya Rufani ya mkoa huo mjini
Shinyanga.

Walibainisha hayo kwenye uzinduzi wa
hospitali hiyo, ambayo ilianza kujengwa
mwaka jana na kukamilika Mei mwaka huu
kwa gharama ya shilingi bilioni 1.5.

B

et

Wafanyakazi wa Kampuni ya Bia Tanzania (TBL) mkoani Dar es Salaam wakishiriki kupanda miti katika maeneo ya kuzunguka
kiwanda cha bia cha llala katika maadhimisho ya Siku ya Mazingira Duniani mwishoni mwa wiki. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Wajawazito wafurahia uzinduzi hospitali wilaya

Baadhi ya wajawazito Elizabeth Paulo na
Rejina Wiliam, walisema walikuwa wakipa
adha ya kufuata huduma umbali mrefu
kwenda Shinyanga Mjini, na kusababisha
baadhi kujifungulia njiani, lakini kupatikana
kwa hospitali hiyo imekuwa faraja kwao.

Walisema wanaipongeza sana serikali kwa
kutujengea hospitali hii ambayo itakuwa
msaada hususan kwa wajawazito, ambao
walikuwa tukipata tabu sana kufuata
huduma ya matibabu mbali.

Naye Mganga Mkuu wa wilaya hiyo,

e e B T

Mameritha Basike, alisema vifo vitokanavyo
na uzazi mwaka jana vilikuwa 14, lakini
mwaka huu kuanzia Januari hadi Mei hakuna
vifo.

Mkuu wa Wilaya ya Shinyanga, Jasinta
Mboneko, aliwataka wananchi kuitumia
hospitali hiyo kwenda kupata huduma
za afya, na kuacha tabia ya kwenda kwa
waganga wa kienyeji, pamoja na wajawazito
kuacha tabia ya kujifungulia majumbani au
kwa wakunga wa jadi, sehemu ambazo siyo
salama.
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Maeneo yote ya
migodi kupimwa

Na Munir Shemwta, GEITA

NAIBU Waziri wa Ardhi, Ny-
umba na Maendeleo ya Makazi,
Angeline Mabula, amezitaka
halmashauri nchini kupitia
idara zake za ardhi kuhakiki-
sha zinapima maeneo yote
yvenye migodi ili kuondokana na
migogoro.

Mabula alisema hayo mwis-
honi mwa wiki alipozungumza
na watendaji wa sekta ya ardhi
kwenye mkoa wa Geita akiwa
katika ziara ya kukagua utend-
aji wa sekta ya ardhi pamoja
na utekelezaji wa miradi inay-
ofanywa na Shirika la Nyumba
la Taifa (NHC) mkoa humo.

Mabula alisema, mkoa wa
Geita una migodi mingi bila
kuwa na suala la upimaji na
umilikishaji maeneo ya migodi
migogoro kwenye maeneo hayo
haitaisha kwa kuwa leseni ya
vendeshaji shughuli za uchim-
baji madini inaonesha umiliki
eneo la chini lenye madini.

Aitolea mfano wa mgodi wa
madini wa Nyamongo kuwa,
umefanikiwa kupima maeneo
yake na sasa mgodi huo pamoja
na kuwa na haki ya umiliki eneo
[a chini la madini, lakini mgodi
huo unamiliki pia eneo la juy,
hivyo kuondokana na migogoro.

Aliwataka watendaji wa sekta
yva ardhi katika maeneo yenye
migodi kuangalia namna bora ya
kuzungumza na wamiliki hao ili
kutambua umuhimu na faida ya
Kupima maeneo yao kwa lengo
la kuondokana na mgogoro.

Raia Burundi
hatiani
kuishi nchini
kinyemela

Na Said Hamdani, LINDI

MAHAKAMA va Mkoa wa Lindi
imemuhukumu raia wa Burundi,
Nsengiyuma Mathias (25), kulipa
faini ya Sh. 500,000 au kutumikia
kifungo cha miezi sita gerezani,
baada ya kupatikana na hatia ya
kuishi nchini kinyume cha sheria.

Hukumu hiyo ilitolewa na
Hakimu Mkazi Mfawidhi wa Ma-
hakama hiyo, Elimo Massawe.

Hakimu Massawe akitoa huku-
mu katika shauri hilo, namba 47/
2020, alisema amesikia maombi
yote na kupitia kifungu cha 45 (1)
(i) na (2) Sheria ya Uhamiaji nam-
ba 542016, alimuhukumu mshtak-
iwa kulipa faini ya Sh. 500,000 na
atakaposhindwa atumikie kifungo
cha miezi sita gerezani.

Awali ilidaiwa na Mwanashe-
ria wa Serikali, Emmanuel John
kuwa Mathias alikamatwa Juni
06 mwaka huu, na maofisa wa
Idara ya Uhamiaji katika nyumba
ya kulala wageni iliyopo Manis-
paa ya Lindi, bila kuwa na kibali
kinachomruhusu kuishi nchini.

0l il

Spika wa Bunge, Job Ndugai (kushoto), akisalimiana na maofisa magereza alipotembelea Gereza la Wilaya ya Longwa mkoani

Dodoma. Kushoto kwake ni Mkuu wa Gereza hilo, SSP Mgalla Tadeo Yuda. PICHA: OFISI YA BUNGE.

Osha yaagizwa utoaji wa elimu

Na Gwamaka Alipipi

ATIBU Mkuu Ofisi ya Waziri

Mkuu-Kazi, Vijana, Ajira na wenye

Ulemavu, Andrew Massawe,

ameutaka uongozi wa Wakala wa
Usalama na Afya Mahali pa Kazi (Osha),
kuendelea kusimamia utekelezaji wa Sheria
ya Afya na Usalama Mahali pa Kazi, ikiwamo
kuelimisha wananchi ili kupunguza ajali na
magonjwa yanayoweza kutokea sehemu za
kazi.

Alitoa agizo hilo alipotembelea ofisi za
Osha kwa ajili ya kufuatilia utekelezaji wa
maagizo mbalimbali ya kiutendaji ambayo
aliyoyatoa kwa viongozi wa taasisi hiyo
Januari, mwaka huu.

“Nimefurahi kuona

kuwa maagizo

yote niliyoyatoa Januari mmeyatekeleza
kama tulivyokubaliana, lakini bado
tunahitaji kuongeza nguvu zaidi katika
kusimamia sheria, kutoa elimu kwa umma,
kushughulikia changamoto za wadau wetu
kwa haraka zaidi kwa njia ya majadiliano na
hivyo kutimiza azma yetu ya kulinda nguvu
kazi kwa mustakabali wa maendeleo ya
Taifa letu,” alisema Massawe.

Kwa upande wake Kaimu Mtendaji Mkuu
wa Osha, Khadija Mwenda, alitoa taarifa
ya utekelezaji wa maagizo mbalimbali
ambayo yalitolewa na Katibu Mkuu huyo
alipotembelea Januari.

Miongoni mwa maagizo yaliyotolewa
na Katibu Mkuu na kutekelezwa na
menejimenti ya Osha ni pamoja na
kuanzisha mfumo wa kielektroniki wa

usajili na usimamizi wa sehemu za kazi
(WIMS), kuanza kutumia mifumo mingine
ya serikali, kuanzisha programu mbalimbali
endelevu za kuelimisha wananchi na
kuboresha tovuti ya taasisi.

Baada ya kupokea taarifa hiyo, Massawe
alieleza kuridhishwa kwake na utekelezaji
wa maagizo yake na kuwasisitiza viongozi
wa Osha kuendelea kufanya kazi kwa bidii
na kuboresha zaidi huduma kwa wananchi.

Osha ni taasisi chini ya Ofisi ya Waziri
Mkuu, Kazi, Vijana, Ajira na wenye
Ulemavu ambayo ina jukumu la kusimamia
utekelezaji wa Sheria ya Afya na Usalama
Mahali pa Kazi ya mwaka 2003 ambayo
inalenga kuboresha mazingira ya kazi hapa
nchini.

Bandari Karema yairidhisha Nemc

Na Mwandishi Wetu, KATAVI

BARAZA la Taifa la Hifadhi na
Usimamizi waMazingira (NEMC)
limeelezwa kuridhishwa na
utekelezaji wa sheria na kanuni
za mazingira katika ujenzi wa
mradi wa Bandari ya Karema,
katika Wilaya ya Tanganyika,
mkoani Katavi unaotarajiwa
kugharimu Sh. bilioni 47.6

Mkurugenzi Mkuu wa NEMC,
Dk. Samuel Gwamaka, alisema
hayo alipotembelea mradi na
kukagua hatua mbalimbali za
utunzaji wa mazingira katika
ujenzi wa bandari, ikiwa ni
sehemu ya ziara yake katika

Kanda ya Magharibi ya NEMC
inayojumuisha  mikoa ya
Kigoma, Katavi na Rukwa.
“Mradi huu ni moja ya miradi
ya kimkakati ya serikali. Hivyo
utekelezaji wake unabhitaji
uangalizi wa karibu hasa katika

usimamizi wa mazingira ili
utakapokamilika  ulete tija
iliyokusudiwa,” alisema Dk.
Gwamaka.

Alisema bandari
itakapokamilika itasaidia
kuchochea uchumi wa Mkoa
wa Katavi kwa kurahisisha
usafirishaji wa mazao ya

chakula kwenda nchi jirani
ya Jamhuri ya Watu wa Kongo

ambako alisema soko la mazao
ya chakula ni kubwa.

“Mkoa wa Katavi unazalisha
mazao ya chakula na mifugo
kwa wingi, hivyo kukamilika
kwa bandari hii kutarahisisha
usafirishaji na biashara na kwa

hiyo kuinua maendeleo
wilaya hii na mkoa kwa ujumla,”
alisema Gwamaka.

Amesema mradi huu ni
sehemu ya utekelezaji wa azma
ya serikali ya awamu ya tano
chini ya Rais John Magufuli
ya kujenga uchumi wa kati na
viwanda ifikapo mwaka 2025.

“Nemc itaendelea kutoa
ushirikiano katika mradi huu

kupitia ofisi zake za kanda ya
magharibi kuhakikisha mradi
unakamilika kwa kulingana
na kanuni za uhifadhi wa
mazingira,” alisema.

Ofisa Uhusiano wa Kampuni
Xiamen Ongoing Tanzania,
Philipo Mwamunyange,
alisema mradi unagharamiwa
na serikali kupitia Mamlaka ya
Bandari Tanzania (TPA).

“Mradi huu utaishi kwa
zaidi ya miaka sitini, hivyo
kukamilika kwake kutatoa
fursa kwa wananchi kunufaika
nao  kibiashara,”  alisema
Mwamunyange.



TARWIMUEIMESSINI
BORAWAWAKATIWOTE

BARCELONA, Hispania

IONEL Messi amekuwa mwanasoka
wa kiwango cha juu kabisa kwa kipin-
di chote hiki cha uchezaji wake na bila
shaka ni mmoja wa wachezaji bora
zaidi duniani ambaye soka limemshuhudia.

Kwa sasa anaongoza kwenye safu ya ufun-
gaji mabao kwenye Ligi Kuu Hispania, maaru-
fu La Liga, akiwa na mabao 19, akimwongoza
straika wa Real Madrid, Karim Benzema kwa
mabao matano zaidi.

Wakati pengine huu unaweza usiwe msimu
wake bora zaidi katika miaka ya hivi karibuni,
raia huyo wa Argentina anabakia kwenye
mbio za kuwania kiatu cha dhahabu cha Ulaya
na yuko kwenye nafasi ya kushinda tuzo ya 7
ndani ya muongo mmoja tu.

Hebu tuangalie takwimu tano ambazo zi-
nathibitisha kwamba, Messi ni mchezaji bora
wa wakati wote:

1- Mabao 25 kila msimu kwa misimu 10
Katika ligi tano kubwa za Ulaya, washam-
buliaji wengi wanakuwa kwenye wakati mgu-
mu wa kufunga mabao 20 kwa msimu. Mara
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chache sana wanakuwa na uwezo wa kumal-
iza ligi wakiwa wamefunga mabao 25. Hata
hivyo, Messi amevuka hapo kwa kipindi chote
cha muongo mmoja.

La zaidi ni kwamba ameshafunga mabao
30 katika kila msimu kwa misimu nane ka-
tika muongo huo, huku mwaka 2012, alifunga
mabao 50. Mpinzani wake mkubwa, Cristiano
Ronaldo alikaribia mwaka 2015 wakati alipo-
funga mabao 48 ya ligi, akikosa mawili kuifikia
rekodi ya mpinzani wake.

2- Mabao 22 LaLiga akitokea benchi

Siyo jambo la kawaida kwa mashabiki wa
Barcelona kumwona Messi akiwa benchi, la-
kini inapotokea, raia huyo wa Argentina mara
kwa mara anathibitisha kwambe yeye ni ‘su-
per-sub’ wa daraja la juu kabisa duniani.

Mshindi huyo mara sita wa Ballon d’Or ame-
funga mabao ya ushindi 34 baada ya kuingiza
mchezoni akitokea benchi, kitu kinachomfan-
ya kuwa mchezaji mwenye mchango mkubwa
zaidi kuliko yoyote pale Barcelona. Katika
hayo amefunga mabao 22 kwenye ligi akiwa
anatokea benchi.

v

3- Mabao 52 ya adhabu ndogo kwa kla-
bu na nchi

Sio habari kwamba, Messi ni mtu hatari
sana wa kupiga mashuti ya adhabu ndogo nje
ya 18. Fowadi huyo amefunga mabao ya adha-
bu ndogo 46 kwa miamba hao wa Katalunya
na sita kwa Argentina.

Mpinzani wake, Ronaldo, hajafunga kwa
adhabu ndogo tangu alipojiunga na Juventus.

4- Mchango wa mabao 1,000

Wiki chake kabla ya soka la Hispania kusi-
mamishwa kutokana na mlipuko wa virusi vya
corona, Messi alifunga mabao manne kati ya
matano dhidi ya Eibar. Hiyo ikamfanya kuwa
mchezaji wa kwanza kutoa mchango wa jumla
ya mabao 1,000 kwenye LaLiga.

5- Hat-tricks 41 kwa Barcelona

Katika mchezo huo dhidi ya Eibar wakati
afikisha mchango wa mabao 1,000, Messi
alifunga hat-trick yake ya 41 kwa Barcelona.
Jambo la kustaajabisha hiyo ilikuwa ni mara ya
pili kufunga mabao manne dhidi ya Eibar, am-
bapo kwa mara ya kwanza aliwafunga msimu
wa 2017/18.

REAL Madrid imefufua
upya mchakato wa kum-
sajili kiungo wa Chelsea,
N'Golo Kante katika majira
va joto na tayari ime-
wasilisha ofa ya pauni
milioni 71 ili kumnasa
nyota huyo. Vigogo hao
wa La Liga walianza kum-
saka Mfaransa huyo tangu
alipokuwa akiichezea
Leicester City.
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WAOI.ISHINDA
BALLONDOR}\

‘ g - 8 kubeba taji lake la kwanza la Kombe la Dunia. Wawili hao walitawala safu ya
- ‘m ' e e S kiungo kwa timu ya taifa. sesm———y-

rq“ Wakati huo huo, Sneijder alikuwa katika kilele cha

mafanikio katika klabu yake ya Inter Milan wakati
wakishinda mataji matatu chini ya kocha, Jose
Mourinho. Pia alikuwa anaongoza kwa kutoa
X pasi za mwisho kwenye michuano ya Ligi
ya Mabingwa Ulaya. Alionyesha kiwango
cha juu kwenye michuano ya Kombe la
Dunia, wakati alipofunga mabao ma-
tano, na kuipeleka fainali Uholanzi
kwenye mashindano hayo.

Sneijder pia alitwaa tuzo ya mpi-
ra wa fedha na kiatu cha dhahabu
kwenye Kombe la Dunia. Mchan-
go wa Mholanzi huyo kwa klabu
yake na nchi yake mwaka 2010
ulitosha kumfanya awe kwenye
jukwaa la tuzo za Ballon dOr.
e
#2 Cristiano Ronaldo (2013)
Cristiano Ronaldo alivunja um-
wamba wa Lionel Messi na kubeba
Ballon d'Or mwaka 2013 kwa mara
ya kwanza baada ya kujiunga na
W Real Madrid. Raia huyo wa Ureno
N hakushinda taji lolote mwaka huo la-
kini alifunga mabao 69 na kutoa pasi
za mwisho 17 kwa klabu na nchi yake.
Na kwa uhakika kabisa kulikuwa
na mchezaji mmoja nje ya Lionel
Ballon dOr wengi waliona ali- \ Messi, ambaye alipaswa kutwaa
yestahili ni Henry. Mfaransa huyo ' { ¥ tuzo hiyo mwaka huo. Na huyo
alifunga mabao 42 na kutoa pasi za ’ ; ! S N W alikuwa ni kiungo wa Bayern
mwisho 26 kwa Arsenal kwa mwaka e bl : “ Munich, Franck Ribery, ambaye
mzima, takwimu ambazo zilikuwa kub- ! . alimaliza nafasi ya tatu kwenye juk-
wa zaidi kabla ya ujio wa Lionel Messi na B waa la Ballon dOr nyuma ya Messi.
Cristiano Ronaldo. /" Wakati nyota wa Barcelona alifunga mabao
Henry alishinda tuzo ya mchezaji bora wa mwaka 42 kwa klabu na nchi yake licha ya majeruhi,
wa Ligi Kuu England na mwaka huo akawasaidia Wa- Ribery alikuwa nguzo ya mafanikio kwa Ba-
shika Bunduki hao kutwaa Kombe la FA na kumaliza varia wakati wakishinda mataji matatu na wengi
nafasi ya pili kwenye EPL. Kwa sifa nyingene alifunga waliamini yeye ndiye alistahili kushinda tuzo hiyo
bao la ushindi kwa Ufaransa wakati wakishinda mwaka 2013.
Kombe la Shirikisho na alimaliza nafasi ya pili Ribery alifunga mabao 22 na kutoa pasi za mwisho
kwenye tuzo za mchezaji bora wa mwaka wa

18 katika mashindano yote, akabeba taji la Ligi ya
Fifa mwaka 2003. Wengi waliamimi Henry Mabingwa Ulaya akiwa na Bayern Munich, akashinda

LONDON, England Kiungo huyo mzaliwa wa
kule Cheb alifurahia mafani-

kio mwaka huo, lakini tuzo ya

WA miaka mingi, majadiliano yale yale yame-

¢ kuwa yakitawala kuhusu tuzo za Ballon d'Or.
Wachezaji wengi wameshinda tuzo ya Ballon

'Or kutokana na viwango vyao walivyovi-

onyesha kwa klabu na nchi zao. »
Tuzo za Ballon dOr zimetawaliwa na wachezaji
wawili, Lionel Messi na Cristiano Ronaldo kwa zaidi ya
muongo mmoja.
Hata hivyo, kuna wakati tuzo ya Ballon d'Or inaone-
kana kutolewa kwa mchezaji ambaye hakustahili kwa
kipindi hicho na mara nyingi washambuliaji ndio
wamekuwa wakiibeba zaidi kuliko walinzi.
Makala hii inakuchambulia wachezaji watano am-
bao hawakustahili kutwaa Ballon dOr katika miaka
waliyoshinda.

#5 Luis Figo (2000) ndiye aliyestahili kubeba Ballon d'Or. .; .. 'FI : Bundesliga, Kombe la Ujerumani, UEFA Super na I(labu
Luis Figo alitunukiwa Ballon d’Or miezi michache A P adtiet ’ Bingwa ya Dunia. g X

baada ya kuondoka Barcelona kwenda Real Madrid
katika moja ya usajili uliozua utata zaidi katika historia
yasoka. we

#3 Lionel Messi (2010)
Lionel Messi alichukua tuzo hiyo
ya Ballon dOr kwa mara ya pili
Usajili wake wa pauni milioni 37.2 kutoka Katalunya | mfululizo mwaka 2010, ambapo
na kwenda kule Castillan uliwagawanya mashabikina § ulikuwa mwaka wa kwanza am-
wengine wakadai kwamba ndio sababu ya kushinda | bao tuzo ya mchezaji bora wa
tuzo hiyo. ————————— mwaka wa Fifa iliunganishwa

Mchezaji huyo wa zamani wa kimataifa wa Ureno | naya Ulaya.
alishinda tuzo hiyo kwa pointi 197, akimshinda Zinedi- Raia huyo wa Argentina
ne Zidane, ambaye alipata pointi 181. Alikuwa mchezaji { alifunga mabao 60 kwa Bar-
wa kwanza wa Ureno kushinda tuzo hiyo tangu Euse- | celona na Argentina. Lakini
bio mwaka 1965. Wakati aliposhinda Ballon dOr kama § wengi wanaona kwamba
mchezaji wa Los Blancos, ushindi wake ulionekana } kulikuwa na wachezaji wen- |
ulitokana na kile alichokifanya kule Barcelona. gine waliostahili kutwaa

# Luka Modric (2018)
Wakati Luka Modric aliposhinda Ballon d'Or mwaka 2018,
alikuwa mchezaji wa kwanza kutoka nje ya Lionel Messi na Cris-
tiano Ronaldo kuibeba tuzo hiyo tangu Kaka mwaka 2007.
Kiungo huyo wa Real Madrid alitwaa Ballon d'Or kutokana na
mchango wake kwa miamba hao wa Hispania kwa kushinda mara

tatu mfulilizo taji la Ligi ya Mabingwa Ulaya na mchango wake wa
Croatia kutinga fainali ya Kombe la Dunia. *
Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 34 alipata pointi 753, aki-
fuatiwa na Cristiano Ronaldo aliyepata pointi 476 na Antoine Griezmann
akiwa na pointi 414. Lionel Messi, ambaye alikuwa katika tatu bora ya Bal-
i lon d'Or kila mwaka tangu 2006, hakuwapo jukwaa kwani alishika nafasi ya
e i tano akipata pointi 280. Huku Kylian Mbappe akimaliza nafasi ya nne juu ya

Uhamisho wake kwenda Santiago Bernabeu kipindi § Ballon d'Or. : ¥ Messi na kupata pointi 347. —— e —
cha majira ya joto mwaka 2000 ndio ulikuwa mwanzo Mzaliwa huyo wa jiji - | Jamii ya soka ilionekana kutoridhishwa na mshindi wa tuzo hiyo ya Ballon
wa zama mpya za Galactico zilizoasisiwa na Rais, Flor- } la Rosario, alibeba taji V d’Or, ambaye alifunga mabao matatu na kutoa pasi za mwisho 11 kwa klabu na
entino Pérez. Lakini wengi waliamini Figo hakufanya Y la La Liga na hakuwa nchi yake.
mengi kusababisha kupata Ballon d'Or mwaka huo. na kiwango cha kuvutia e Wengi waliamini kwamba, tuzo hiyo alistahili Messi ambaye alifunga mabao

Mzaliwa huyo wa Almada alionyesha kiwango cha } kwenye Kombe la Dunia — 51 kwa Barcelona na kutoa pasi za mwisho 26 katika mechi 54 alizocheza kwe-
kuvutia kwenye safu ya kiungo ya Blaugrana. Lakini { akiwa na Argentina, tofauti nye mashindano yote kwa klabu na nchini yake na alitawala kwenye takwimu
hakuwasaidia kutetea taji la La Liga wakati walipopot- } na wachezaji wenzake, An- zaLaLiga.

eza kwa Deportivo la Coruna mwishoni mwa msimu
wa 1999/2000. we

dres Iniesta aliyeshika nafasi
ya pili na Xavi Hernandez na-
Mwaka huo wengi waliuona ni wa Fernando Redon- } fasi ya tatu. Zaidi ni kwamba
do, ambaye alikuwa nahodha wa Real Madrid wakati § uamuzi wa kutomjumuisha
wakitwaa ubingwa wa Ligi ya Mabingwa Ulaya na alis- } Wesley Sneijder katika tatu '
tahili kubeba Ballon d'Or. bora ya Ballon dOr kulizua
minongono Kkatika jamii
#4 Pavel Nedved (2003) yasoka. weem—
Pavel Nedved alitwaa tuzo ya Ballon dOr mwaka %~ Iniesta na Xavi wal-
3003 kutokana na mchango wake muhimu kwa Ju- f ishinda kila kitu sawa

ventus. Mwaka huo ulishuhudia kibibi kizee hichocha ' na Messi pale Bar-

Turin kikibeba taji la Serie A, Supercoppa Italiana, na | celona, lakini wali-
kufika fainali ya Ligi ya Mabingwa Ulaya. — fanya makubwa
Mchezaji huyo wa zamani wa kimataifa wa Jamhuri | kule Afrika Kusi-
ya Czech, ambaye alishinda kwa pointi 190 alifuatiwa ' ni, ambapo
na Thierry Henry aliyepata pointi 128, huku PaoloMal- . waliiwezesha
dini akishika nafasi ya tatu akiwa na pointi 123. Hispania

N

Alishinda taji la ligi na Copa del Rey mwaka huo. Lakini kutofanya vizuri
kwenye Kombe la Dunia na kushindwa kutamba kwa Blaugrana kwenye Ligi
ya Mabingwa Ulaya, inaaminika ndio sababu ya kushindwa kubeba Ballon dOr
dhidi ya Modric mwaka huo.

Luka Modric

‘ Nukuu/

“Nafikiri kwa hali yangu binafsi, hii
imekuwa likizo ndefu zaidi kwangu,
nimekuwa na wakati wa kupumzika.
Nafikiri ni zaidi ya miaka mitano
iliyopita ndio safari hii nimepata
muda wa kupumzika ni muda mrefu
zaidi kiakili na kimwili. Nilikuwa

na wakati wa kupumzika na familia
yangu, watoto wangu na sasa nipo
tayari kwa ajili ya mapambano.”
Mshambuliaji wa Antoine Griez-
mann alisema akizungumza na
BarcaTV.

“Salah alipokuja Chelsea, alikuwa
kijana mdogo, alikuwa mtulivu sana
na kila mtu alimpenda, sikuwahi
kufikiria kabisa angefikia kiwango
hiki alichonacho kwa sasa, naona
maajabu makubwa kwa kweli,”
alisema John Obi Mikel alipokuwa
akizungumza na Sky Sport.

“Barcelona mara zote wamekuwa
wakinunua wachezaji wakubwa.
Binafsi sina uhakika kama Suarez
anahitaji mrithi wake, naamini
Griezmann (Antoinne), ataimarika,”
Arsene Wenger alisema hayo alipo-
zungumza na BelN SPORTS.
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Na Adam Fungamwango

ATIMAYE mechi za Ligi

Kuu Tanzania Bara msimu

wa 2019/20, zimerejea

tena baada ya kusimama
kwa zaidi ya miezi miwili kutokana
na janga la ugonjwa wa corona (COV-
ID-19).

Mechi zilizofungua dimba zili-
chezwa Jumamosi kati ya Mwadui
iliyoikaribisha Yanga kwenye Uwanja
wa Kambarage mkoani Shinyanga
na kushuhudia wenyeji wakianguka
kwa kuchapwa bao 1-0.

Mechi nyingine ilipigwa kwenye
Uwanja wa Mkwakwani jijini Tanga,
Coastal Union ilipokuwa nyumbani
kupepetana na Namungo na mechi
kumalizika kwa sare ya mabao 2-2.

Hizi ndizo mechi zilizoweka re-
kodi ya kuwa za kwanza za Ligi Kuu
kuchezwa baada ya serikali kuruhu-
su michezo kuanzia Juni Mosi, mwa-
ka huu baada ya kupiga marufuku ili
kupambana na ugonjwa huo tangu
Machi 17, mwaka huu.

Lakini pia ni mechi za kwanza
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nchini kuchezwa kukiwa na kanuni
mpya ambazo mbali na zile za kiafya,
pia za kubadilisha wachezaji kutoka
watatu hadi watano.

Zifuatazo ni baadhi ya rekodi zi-
lizowekwa kwenye mechi hizo mbili
za kwanza baada ya mapumziko kupi-
sha janga la corona, kwenye Uwanja
wa Kambarage mjini Shinyanga na
Mkwakwani Tanga.

1. Yanga ya kwanza kushinda

Yanga imekuwa timu ya kwanza
kushinda baada ya Ligi Kuu Tanzania
Bara kuruhusiwa kuendelea.

Ushindi wa bao 1-0 ilioupata dhidi
ya Mwadui umeifanya timu hiyo ku-
ingia kwenye rekodi hiyo, huku timu
tatu zilizobaki zilizocheza mechi za
ufunguzi baada ya ruhusa kushindwa
kufanya hivyo.

Mwadui imefungwa, huku mechi ya
Coastal Union na Namungo zikishind-
wa kuweka rekodi hiyo kwa kutoka
sare ya magoli 2-2.

2. Mwadui FC ya kwanza ku-
fungwa
Timu ya Mwadui nayo imeingia

JE, WAJUA?

SIPHIWE Tshabalala ndiye
alifunga bao katika mechi

ya Kundi A ya mashindano

ya Kombe la Dunia dhidi ya
Mexico ambayo ilimalizika kwa
sare ya bao 1-1. Mechi hiyo
ilichezwa Juni 11, 2010.

kwenye rekodi ya kuwa timu ya kwan-
za kupoteza mechi baada ya Ligi Kuu
kusimamishwa kwa ajili ya corona.

Kipigo cha nyumbani cha bao 1-0
dhidi ya Yanga kwenye moja kati ya
mechi mbili za kwanza, kinawafanya
kuweka rekodi hiyo mbaya, ikizin-
gatiwa timu nyingine zilizocheza siku
hiyo, Coastal Union na Namungo FC
zimetoka sare ya magoli 2-2.

3. Makang’a amfunika Mapinduzi

Wakati mashabiki wengi nchini
wakiamini kuwa kiungo wa Yanga,
Mapinduzi Balama ndiye atakuwa
mchezaji wa kwanza kufunga goli
baada ya mapumziko ya corona kuto-
kana na kufunga bao hilo mapema tu
dakika ya tano, mama si kama yalivyo.

Rekodi hiyo imeenda kwa mchezaji
wa Namungo, George Makanga am-
baye yeye amefuinga goli kwenye daki-
ka ya tatu ya mchezo dhidi ya Coastal
Union.

Mabao mengine yalifungwa na
Abeid Athumani dakika ya 17, huku
Coastal Union wakisawazisha kupitia
kwa Issa Said dakika ya 53 na Hance
Rashid dakika ya 59.

4. Molinga kuingia dakika za
majeruhi

Straika tegemeo wa Yanga, David
Molinga yeye ameweka rekodi ya ku-
ingia uwanjani ndani ya dakika tatu
za majeruhi zilizoonyeshwa na mwa-
muzi wa akiba.

Baada ya kuonyeshwa dakika tatu,
mechi ilichezwa kama dakika mbili
hivi, ikabaki moja ndipo Molinga al-
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Golikipa wa Mwadui FC,
Mohamed Amir, akidaka

wa Yanga, huku kiungo Pat-
- rick Sibomana akinyemelea
~ kuangalia kama mpira un-

aweza kumponyoka. PICHA:
MTANDAO -,,, ~ry

unl

ipoingia akichukua nafasi ya Ditram
Nchimbi.

Mkongomani huyo aliyesafiri kwa
ndege baada ya kugoma kuondoka
na mwenzake, alikwenda Shinyanga
akiongozana na Kocha Mkuu, Luc
Eymael na dakika moja tu ilimtosha
kufanya kazi aliyotakiwa kuifanya
uwanjani.

Ilionekana kabisa kuwa aliingia
kwa kazi ya kupoteza muda, na kwe-
li alirushiwa mpira na kuanza kusu-
kumana na mabeki wa Mwadui, aki-
wazuia wasichukua mpira ili dakika
hiyo moja imalizike na alifanikiwa.

Molinga ndiye straika anayeongo-
za kwa magoli kwenye kikosi hicho
akiwa amefunga magoli nane.

5. Ni Wabongo tu wametupia

Kwenye mechi mbili za ufunguzi
baada ya corona, mabao matano
yamefungwa na yote yakifungwa na
wachezaji Watanzania tu.

Hii ina maana Wabongo watupu
wameweka rekodi ya kufunga ma-
goli yote ya mechi za mwanzo baada
ya mapumziko kupisha corona.

Wachezaji hao ni pamoja na Bal-
ama wa Yanga, Makang’a, Athumani
Abeid wa Namungo, Issa Said na
Hance Rashid wa Coastal Union.

Kwenye timu hizo nne zilizocheza
mechi za kwanza baada ya ma-
pumziko, timu za Coastal Union na
Mwadui FC hazina wachezaji wa ki-
geni, huku Yanga na Namungo ziki-
wa na baadhi ya wachezaji kutoka
nje ya nchi.

W ,.1

A
moja ya mashuti yaliyopigwa
langoni mwake na wachezaji
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Kidato cha 6
wapewa
siri ufaulu

Na Ibrahim Joseph, DODOMA

WANAFUNZI wa kidato cha sita
wanaotarajiwa kufanya mitihani
yao Juni 29, mwaka huu, wame-
takiwa kUJlandaa vyema ili kupata
ufaulu mzuri kwenye masomo yao.

Wito huo ulitolewa jana na Mwe-
nyekiti wa Umoja wa Wanawake
wa Chama Cha Mapinduzi (UWT),
Wilaya ya Dodoma, Winifrida
Kaliyo, alipokuwa akikabidhi mis-
aada ya vifaa mbalimbali kwenye
Kituo cha Afya cha Mkonze na
Shule ya Wasichana ya Sekondari
Msalato vyenye thamani ya Sh.
milioni mbili.

Vifaa hivyo pamoja na mashuka
50 kwa ajill ya kituo hicho am-
bacho kilikuwa kinatumika kuhu-
dumia wagonjwa wa corona na
vifaa vya kufanyia mitihani kwa
wanafunzi wa kidato cha sita wa
shule hiyo.

Akikabidhi misaada hiyo, Mwe-
nyekiti huyo, aliwahimiza wa-
nafunzi wafanye vizuri katika
mitihani yao kwa kuwa ni viongozi
WataraJ|Wa

“Jumuiya yetu inawatambua
nyinyi kama viongozi wa sasa, jiti-
hada zenu ndizo zitakazowafikisha
mahali ambapo mnahitaji kufika,
na imani mmejiandaa vyema kwa
mitihani yenu ya mwisho na niwa-
tie shime watoto wangu mfanye
vizuri kwenye mitihani hiyo |||
wote mpate daraja la kwanza,”
alisema.

Aliwataka kutokuwa na hofu
katika mitihani hiyo bali wam-
tangulize Mungu na yeye atakuwa
msaada wa kukumbuka kila wali-
chofundishwa.

Naye, Katibu wa UWT wa Wilaya
hiyo, Diana Madukwa, alisema
juhudi kubwa zinazofanywa na
Rais John Magufuli zimekuwa
chachu ya kuwasukuma na kuona
kuwa na wao wanapaswa kumuun-
ga mkono.

“Nchi yetu ilipita katika kipindi
kigumu cha mapambano ya corona
na wenyewe mlijionea jinsi Rais
wetu alivyosimama imara kwenye
misimamo bila ya kuyumbishwa,
misimamo yake na kwa uwezo
wa Mungu akatuvusha, hivyo sisi
wanawake tukaona namna bora
ya kufikisha pongezi na shukrani
zetu ni kusaidia katika utoaji wa
huduma katika sekta ya afya,”
alisema katibu huyo.

Bilioni 96/- zawekezwa
sekta yva Kilimo miaka 4

Na Paul Mabeja, DODOMA

AIBU Waziri wa Kilimo, Omary
Mgumba, amesema Kkatika kip-
indi cha miaka minne serikali
imewekeza Sh. bilioni 96, katika
sekta ya kilimo cha umwagiliaji nchini.

Hata hivyo, amesisitiza miradi yote ya
umwagiliaji nchini kuendeshwa kibiashara
ili kurudisha rnitaji na kupanua uwekezaji
hapa allpokuwa akizungumza na viongozi
pamoja na wafanyakazi wa Tume ya Taifa
ya Umwagiliaji (NIRC).

Alisema ni wakati sasa miradi yote ya
umwagiliaji nchini, kuanza kuendeshwa
kibiashara ili kurudisha mitaji mikubwa
iliyowekezwa na serikali na kupanua eneo
la uwekezaji huo katika sekta hiyo nchini.

Alisema miradi hiyo ndiyo ambayo im-
ebakia kuwa sehemu ya serikali kuwekeza

fedha bila kupata mapato, hivyo sasa ni la-
zima Tume hiyo kuona namna ya kuende-
sha miradi hiyo kibiashara.

“Miradi hii inatumia fedha nyingi sana
za uwekezaji kutoka serikali kuliko mi-
radi mingine, lakini hakuna kiasi chochote
ambacho serikali inakipata kwa hivi sasa,
ukiangalia hata kwenye miradi ya vituo
vya afya pamoja na kuwa ni ya jamii, lakini
watu wanachingia, kumwona daktari tuu
ni Sh. 8,000 au 10,000,” alisema Mgumba.

Alisema bila miradi hiyo kuendeshwa
kibiashara mtiririko wa ukuaji wa sekta
hiyo utayumba.

“Kama mradi tumewekeza bilioni tatu,
tukipata faidi basi tutakwenda kuwekeza
katika maeneo mengine ili kuwa na kilimo
cha uhakika ambacho hakitegemei maji ya
mvua kwa asilimia 100, na kuongeza uchu-
mi wetu, kuongeza pato la taifa pamoja na
kuwa na uhakika wa chakula ili kumpiga
adui umaskini,” alisema Mgumba.

Aidha, alisema ni lazima miradi yote ya
umwagiliaji ambayo serikali imewekeza
kukusanya mapato angalau kwa asilimia
tano ya mapato kwani mpaka sasa hakuna
kilicho kusanywa.

Mgumba alisema kabla ya mwezi Julai
mwaka huu, lazima kuwe na mfuko wa
umwagiliaji pamoja na mwongozo wake
utakaosaidia katika uboresha sekta hiyo.

Naye, Mkurugenzi Mkuu wa Tume hiyo,
Daudi Kaali, alisema Tanzania ina hekta
milioni 294 zinazofaa kwa kilimo hicho.

“Kati ya hekta hizo, hekta milioni 2.3 zina
uwezekano mkubwa wa kumwagiliwa,
hekta milioni 4.8 zinauwezekano wa kati
na ketka milioni 22.3 zinauwezekano mdo-
go wa kumwagiliwa,” alisema Kaali.

Alisema hadi kufikia mwaka 2015, kabla
ya kuanza kwa tume hiyo, jumla ya hekta
461,000 zilikuwa zimeendelezwa kwa kili-
mo cha umwagiliaji.

Mpango aipongeza benki ahueni urejeshaji mikopo

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

SERIKALI imeagiza benki na taasisi za fed-
ha kutathmini kwa kina athari zinazotokana
na mlipuko wa Covid-19 kwenye urejeshaji
wa mikopo ya wateja wa taasisi hizo.

Imeipongeza benki ya Exim Tanzania kwa
kuongeza muda wa urejeshaji wa mikopo ili
kusaidia wateja wa benki hiyo ambao bi-
ashara zao zimeathiriwa zaidi na janga hilo.

Akiwasilisha bungeni mapendekezo ya
serikali 1<uhusu makadirio ya mapato na
wiki uiliyopita, Waziri wa Fedha na Mipan-
go, Dk. Philip Mpango, mbali na kuipongeza
benki hiyo alitoa wito kwa benki nyingine
nchini kujadiliana na kukubaliana na wa-
kopaji namna ya kurejesha mikopo na kutoa
unafuu wa urejeshaji wa mikopo.

“Serikali kupitia Benki Kuu itatoa unafuu
kwa benki na taasisi za fedha zitakazotoa

unafuu katika urejeshwaji wa mikopo hiyo
kwa kuzingatia uwazi na bila upendeleo.
Katika hili, napenda kuzipongeza baadhi
ya benki kama Exim ambazo tayari zime-
tangaza kuongeza muda wa urejeshaji wa
mikopo, ili kusaidia wateja wao katika sekta
ambazo biashara zao zimeathiriwa na Cov-
id-19 na naziomba benki nyingine zifuate
mfano huo,” alisema.

Katika kukabiliana na athari za janga hilo
serikali ilichukua hatua kadhaa ili kunusuru
uchumi ikiwamo kushusha kiwango cha
riba kinachotozwa kwa benki kukopa Benki
Kuu kutoka asilimia 7 hadi asilimia 5 hatua
ambayo ililenga kuongeza wigo wa benki
kukopa kutoka Benki Kuu kwa riba nafuu ili
nazo ziwezi kupunguza riba ya mikopo kwa
wateja.

Kauli hiyo ya Waziri Mpango imekuja siku
chache kufuatia Benki ya Exim kutangaza
msamaha wa likizo ya malipo ya mikopo

kwa wateja wake wakubwa, wa kati na wa-
dogo walipo katika sekta zilizoathirika zaidi
kiuchumi kutokana na athari za mlipuko wa
ugonjwa wa virusi vya corona (COVID -19).

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na
benki hiyo hivi karibuni ikimnukuu Ofisa
Mtendaji Mkuu, Jaffari Matundu, msamaha
huo wenye thamani ya zaidi ya Sh. bilioni
160 ulianza Juni mwaka huu, ukihusisha
likizo ya malipo ya mikopo kwa wateja na
nyongeza ya muda wa urejeshaji wa mikopo
ili kusaidia wateja wa benki hiyo katika sekta
mbalimbali kutokana na athari za janga hilo
kwenye biashara zao.

Alisema msamaha huo unazingatia vigezo
mbalimbali kwa kila mteja kwa kuwa athari
za Covid-19 hazikuwa sawa katika sekta
zote. “Tunafarijika kwa kuwa tayari wateja
waliopo kwenye sekta zilizoathiriwa zaidi
wameshaanza kusaidiwa. Mazungumzo na
wateja wengine bado yanaendelea ili kutam-

bua hatua mbalimbali zinazofaa kulingana
na aina ya biashara,” aliongeza.

Akizungumzia uamuzi wa benki hiyo Ofi-
sa Mtendaji Mkuu wa Chama cha Biashara,
Viwanda na Kilimo Tanzania (TCCIA), Peter
Kifunguomali, alisema kuwa utasaidia wa-
fanyabiashara wengi zikiwamo kampuni hu-
susani zinazohusika na sekta zilizoathirika
zaidi ikiwemo sekta ya utalii kuweza kupata
muda wa kutosha kujiimarisha tena kibi-
ashara ili yaweze kupata nguvu ya kurejesha
mikopo hiyo bila kutetereka.

“Ukweli ni kwamba athari za corona zime-
athiri kwa kiasi kikubwa sekta muhimu na
wafanyabiashara wengi kwa sasa wanaumi-
za namna ya kujinasua na janga hili. Uamuzi
uliofanywa na benki ya Exim unapaswa ku-
fanywa na benki nyingine pia ili kunusuru
wateja wao ambao kimsingi kwasasa wanah-
itaji msaada ambao naamini benki zinaweza
kuwasaidia,” alisema. alisema.
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Madiwani wamaliza kazi kwa azimio

Na Grace Mwakalinga, MBARALI

ARAZA laMadiwani la Halmashauri

ya Wilaya ya Mbarali, limehitisha

shughuli zake kwa kutoa azimio

la kufukuzwa kazi mtumishi
mmoja wa halmashauri hiyo ambaye
amehukumiwa kwenda jela miaka miwili
baada ya kukutwa na hatia ya kufanya
uzembe na kusababisha mtu kuzikwa akiwa
hai kwenye eneo lake la utawala.

Kikao cha mwisho cha Baraza la
Madiwani la Halmashauri ya Wilaya
hiyo, kiliketa mwishoni mwa wiki mjini
Rujewa na kujadili masuala mbalimbali ya
maendeleo, lakini baadaye kilijigeuza kuwa
kamati ya kujadili nidhamu na mwenendo
wa Watumishi wake na ndipo baraza hilo

Nelson Lupakisyo.

Ofisa Utumishi wa Halmashauri ya Wilaya
hiyo, Uswege Kaminyoge, alisema walifikia
uamuzi huo baadaya Akizungumzia uamuzi
huo, Makamu Mwenyekiti wa Halmashauri
ya Wilaya hiyo, Brown Mwakibete, alisema
azimio hilo limetolewa kwa kuzingatia
sheria za nchi, na kwamba ikiwa mtumishi
huyo atakata rufani mahakamani na
kushinda, baraza hilo linaweza kutoa
maamuzi mengine kulingana na matakwa
ya sheria.

Kwa mujibu wa Mwakibete, Sheria za
Utumishi wa Umma, Lupakisyo ana nafasi
ya kukata rufani na kama atashinda baraza
linaweza kufanya uamuzi mwingine.

Mkurugenzi Mtendaji wa Wilaya
hiyo, Kivuma Msangi, alisema mtumishi
huyo kabla ya wuamuzi huo alikuwa

akiendelea kupata stahiki zake zote mpaka
alipohukumiwa na mahakama.

“Kulitokea mauaji katika eneo lake la
utawala, mtu alizikwa akiwa hai kwenye
upelelezi ilibainika kuwa alifanya uzembe,
hivyo alifunguliwa kesi tangu mwaka 2015,
huku akiwa mahabusu baada ya mahakama
kutoa uamuzi alitakiwa kwenda jela miaka
miwili..kutokana na hali hiyo halmashauri
inatulazimu tumfukuze kazi,” alisema
Msangi.

Baraza la Madiwani la Halmashauri ya
Wilaya ya Mbarali, limehitimishwa rasmi
kwa kikao hicho na sasa linasubiriwa tamko
la waziri mwenye dhamana kwa ajili ya
kuvunjwa ili kupisha uchaguzi mkuu wa
madiwani, wabunge na urais unaotarajiwa
kufanyika baadaye mwaka huu.

==

akipokea msaada wa vitu mbalimbali mchele, maharage, juisi, mafuta ya kupikia na kupakaa vilivyotolewa na Kampuni ya Qnet
inayojihusisha na usambazaji bidhaa kwa njia ya mtandao, wengine kushoto ni kiongozi wa msafara, Erneus Mwandoloma na
Meneja Miradi wa Kituo cha Nuru, Osward Poyo. PICHA: GRACE MWAKALINGA.

Wataka kituo cha afya kwa mabango

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

wilayani Mbeya wameandamana huku
wakibeba mabango kwa lengo la kuomba
serikali iwasaidie shughuli za ujenzi wa
kituo cha afya cha kata ya Ilungu amba-
cho wameanza kujijenga kwa nguvu zao,
ili waweze kuondokana na adha ya kusafiri
umbali mrefu kufuata huduma za afya.
Mbali na maandamano hayo wananchi
hao pia walijitolea kuuza mali zao mbalim-
bali na kisha kufanya harambee ya kuchang-
ishana kwa lengo la kupata fedha za kuende-
lea na ujenzi wa kituo hicho.
Wakizungumza wakati wa tukio hilo, baa-
dhi ya wananchi hao walisema wanalazimi-
ka kusafiri umbali mrefu kufuata huduma
za afya kwenye Hospitali Teule ya Wilaya
iitwayo Ifisi iliyopo katika mji mdogo wa
Mbalizi ambako ni umbali wa zaidi ya kilo-
Tumain Yusufu alisema kuwa wamekuwa
wakisikia tu kwenye vyombo vya habari
kwamba serikali ya awamu tano inajenga
vituo vya afya na hospitali za wilaya kwenye
maeneo mengine nchini, jambo ambalo wao
wanadhani ni miujiza kwasababu halijawahi
kutokea kwenye kata yao.
“Tumesikia kuwa Rais Magufuli anajenga

vituo vya afya na hospitali nyingi nchini, la-
kini sisi tunadhani hiyo ni miujiza tu, maana
haijatokea hapa kwetu, tunaomba kama
kweli hayo yanafanyika nasi atukumbuke
kwenye kituo chetu hiki ambacho tunajenga
kwa nguvu zetu ili nasi tuione miujiza hiyo,”
alisema Tumaini.

Alisema kuwa wananchi wa Kata ya II-
uingu hasa wajawazito na watoto wanapata
shida kubwa ya kusafiri umbali mrefu ku-
fuata huduma za afya kama vile upasuaji
na magonjwa mengine yasiyoweza kutibika
bali wa zaidi ya kilometa 70 kwenda kwenye
Hospitali Teule ya Wilaya.

Katibu wa kamati ya ujenzi wa Kituo cha
Afya Ifupa, Zacharia Noti alisema tangu
waanze ujenzi wa kituo hicho cha afya mwa-
ka 2017 chanzo kikuu cha mapato kwa ajili
ya ujenzi ni michango ya wananchi pamoja
na misaada ya wadau wachache wa maen-
deleo.

Alisema wananchi hao wamekuwa waki-
fanya harambee ya kuchangishana fedha
kila [jumaa, ambapo mpaka sasa walishafan-
ya harambee 76 na kufanikiwa kupata zaidi
ya Sh. milioni 98.

“Tunachangishana kila siku ya [jumaa na
mpaka sasa tumeshafanya harambee 76 za
kukusanya fedha za ujenzi. Kutokana na ha-

rambee hizo, tumeshafanikiwa kukusanya
zaidi ya shilingi milioni 98 ambazo zote tu-
nazielekeza kwenye ujenzi wa kituo chetu
cha afya,” alisema Noti.

Alisema wadau wachache ndio ambao
waliwahi kuwasaidia fedha za ujenzi ambao
ni pamoja na aliyekuwa Mwenyekiti wa IPP,
Hayati Dk. Reginald Mengi, aliyewachangia
shilingi milioni 25, Mbunge wa Mbeya Viji-
jini, Oren Njeza aliyewachangia mifuko 200
ya saruji pamoja na Mamlaka ya Hifadhi za
Taifa (Tanapa) iliwasaidia kukamilisha ujen-
zi wa nyumba ya mganga ambayo wananchi
walikuwa wameshaijenga mpaka kufikia
hatua ya mtamba wa panya.

Alisema mpaka kwa msaada huo wa wa-
dau pamoja na nguvu za wananchi, wame-
kamilisha ujenzi wa jengo la wagonjwa wa
nje (OPD), nyumba ya mganga na choo,
huku jengo la mama na mtoto likiwa kwe-
nye hatua ya kupaua na jengo la upasuaji
ambalo wameanza kujenga msingi.

nanchi hao tayarl wameshaanza kuchukua
hatua dhidi ya changamoto zao za kiafya na
wanachohitaji ni kuungwa mkono na seri-
kali.

Watoto wenye
Uhitaji wasaidiwa

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

- KAMPUNI ya Qnet N
inayojishughulisha na uuzaji
wa bidhaa vikiwamo vifaa
tiba na vidani kwa njia ya
mtandao imetoa msaada wa
vitu mbalimbali kwa ajili ya
kukisaidia kituo cha kulelea
watoto yatima cha Nuru

hapa.

Akizungumza wakati wa
kukabidhi msaada huo,
kiongozi wa msafara, Erneus
Mwandoloma, alisema
umegharimu sh|||ng| milioni
moja na kwamba Vvitu
vilivyotolewa ni pamoja na
maharage, mchele, mafuta
va kula na kupakaa juisi na
pampasi za watoto.

Mwandoloma alisema
kampuni hiyo imekuwa na
utaratibu wa kuwasaidia wenye
mahitaji na kwamba kwa Mkoa
wa Mbeya ni mara ya kwanza
na kuahidi kukitembelea kituo
hicho mara kwa mara pamoja
na Maeneo mengine.

“Ni mwaka sasa tangu
tuanzishe kampuni yetu hapa
mbeya licha ya kuwa tayari
mikoa 12 inanufaika na huduma
yetu, mbali na kuuza bidhaa
zetu kwa njia ya mtandao
lakini tunajitahidi kurudisha
fadhili kwa jamii yetu
inayotuzunguka kwa kuwapatia
misaada, tumeguswa na
mahitaji ya kituo hiki
ndio maana tumeamua
kuwatembelea watoto hawa
ambao hawakutamani kufiwa
na wazazi au kutokea kwa
matatizo katika familia
zao tunaahidi tutakuwa
tukiwatembelea,” alisema
Mwandoloma.

Meneja miradi wa kituo
hicho, Osward Poyo, alisema
wanahudumia watoto 26
na kati yao wakike ni 12 na
wakiume ni 14, akiwamo
wenye umri wa miezi tisa.

Alisema Kkituo hicho
kinapokea watoto kutoka Jeshi
la Polisi kitengo cha Dawati
la Jinsia na Ustawi wa Jamii
na kwamba miongoni mwa
sababu zinazosababisha watoto
hao kupelekwa hapo ni mzazi
kufariki wakati wa kujifungua,
wazazi wenye matatizo ya akili
na migogoro ya familia.

“Kituo hiki kilianzishwa
mwaka 1998 hadi sasa
tumewalea watoto 190 ambao
wengine sasa wako vyuo
vikuu, tunajivua kuwa sehemu
ya mafanikio yao maana
tunajitahidi kwa kushirikiana
na nyie wadau wetu kuwalea
watoto hawa,” alisema Poyo.

Mkurugenzi wa Kituo Nuru,
Jason Fihavango, aliishukuru
kampuni hiyo kwa msaada
walioutoa na kuwaomba
kuendelea kuwatembelea
mara kwa mara ili watoto hao
waendelee kupata faraja.

Aliongeza kuwa jamil
inayowazunguka sasa
imeanza kuwatamani watoto
hao baada ya kuona wadau
mbalimbali wanafika hapo
kuwatembelea na kuwapatia
misaada mbalimbali alisema
awali watoto hao walikuwa
wakinyanyapaliwa kutokana
na hali zao.
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CM yatangaza fomu
kmyang anyiro urais

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

HAMA Cha Mapinduzi (CCM) Zan-

zibar kimetangaza rasmi kwa wa-

nachama wa chama hicho, wanao-

taka kugombea nafasi ya urais wa
Zanzibar katika uchaguzi mkuu kuanza
kuchukua fomu.

Akizungumza na waandishi wa habari
katika Ofisi Kuu za CCM Zanzibar, Naibu
Katibu Mkuu wa chama hicho, Dk. Abdallla,
Juma Saadalla, alisema fomu za kuwania na-
fasi ya urais wa Zanzibar zitatolewa kuanzia
leo Juni 15 hadi 30 mwaka huu.

Alisema kuwa mwanachama anayetaka
kuwania nafasi hiyo, atalazimika kuchuku-
wa fomu na kuijaza kwa kupata wadhamini
250 katika mikoa isiyozidi mitatu ya Zanzi-

1

Ahsema itapendeza zaidi wagombea
hao wakipata wadhamini kutoka katika
mkoa mmoja wa Unguja na mwingine wa
Pemba, huku wadhamini hao wasiwe wa-
jumbe wa Kamati Kuu au Halmashauri Kuu
ya (NEC).

Dk. Sadalla alisema wanachama wa
CCM watakaochukuwa fomu kuwania na-
fasi ya urais wa Zanzibar watalazimika pia
kuzifahamu kikamilifu kanuni za viongozi
pamoja na katiba ya CCM na maadili ya
chama kwa viongozi.

“Hayo ndiyo mambo muhimu kwa vion-
gozi kuyafahamu wakati wanapotaka ku-
wania nafasi kubwa ya juu ya uongozi wa
urais wa Zanzibar... katiba ya chama waifa-
hamu kikamilifu pamoja na maadili ya vion-

gozi na kanuni za viongozi pia,” alisema.

Alieleza kuwa mambo ambao hayat-
akiwi kwa waanachama wanaokwenda ku-
chukua fomu za urais wa Zanzibar ikiwamo
shangwe na vificho pamoja na misafara ya
magari.

“Chama chetu kimekataza kabisa watu
wenye nia kuwania nafasi ya urais wa Zan-
zibar kuja hapa na misafara ya magari na
shangwe na vigelegele... wanatakiwa kuja
na watu wao, ambao wanaweza Kkupiga
picha za kumbukumbu hilo ni jambo la
kawaida,” alisema Sadalla.

Filimbi ya kuchukuwa fomu za urais wa
Zanzibar inakuja kufuatilia Rais aliopo ma-
darakani Dk. Ali Mohamed Shein kumaliza
muda wake wa uongozi wa miaka kumi kwa
mujibu wa Katiba ya Jamhuri ya Muungano.

Baadhi ya wanachama wa Chama cha Waandishi wa Habari Wanawake Tanzania (Tamwa-Zanzibar), wakiwa katika mkutano mkuu
wa chama hicho Tunguu mjini Zanzibar. PICHA: RAHMA SULEIMAN, ZANZIBAR

Tamwa yawaondoa hofu
wahawake Kkuwania uongozi

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MKURUGENZI wa Chama cha Waandishi
wa Habari Wanawake Tanzania (Tamwa-
Zanzibar), Dk. Mzuri Issa, alisema pamoja
na kazi kubwa wanayoifanya katika kuha-
masisha wanawake kugombea nafasi za
uongozi, lakini bado nafasi hizo hazijatumi-
wa ipasavyo ili kufikia lengo.

Akizungumza na wanachama wa Tam-
wa katika mkutano mkuu wa chama hicho,
Tunguu, alisema miongoni mwa vikwazo
vinavyosababisha kutofikia lengo hilo ni ku-
tokujiamini na kukatishwa tamaa mapema.

Alisema ni vyema wanawake kutambua
kuwa wana haki ya kufanya hivyo, kutokana
na kuwa wanaweza kuwatumikia wananchi
kutokana na kuwa karibu zaidi na wana-

jamii na kufahamu masuala ya kuyafanyia
kazi.

Dk. Mzuri aliwataka wanawake waki-
wamo wanachama wa Tamwa kutumia fur-
sa ya kugombea nafasi mbalimbali ikiwamo;
Uwakilishi na Ubunge ili kufikia asilimia 50
pasipo kuhofia vitisho vya wanaume.

“Huu ni mwaka wa uchaguzi, hivyo wa-
nawake lazima kujipanga na kuhakikisha
huu ni mwaka wetu tunajitokeza kwa wingi
kugombea nafasi za uongozi majimboni na
kuhakikisha nafasi hizo tunashinda.”

Aidha, aliwataka wanawake kuto-
jilemaza na nafasi za viti maalum katika na-
fasi za uwakilishi na ubunge na badala yake
nafasi hizo ziwe ni njia za kuelekea jimboni
kugombea nafasi za uongozi.

Kwa upande wao washiriki wa mkutano

huo walisema kumekuwa na tabia kwa vion-
gozi wanaobahatika kuchaguliwa kujimiliki-
sha majimbo hayo, ili kuwawekea vikwazo
wanawake wanaotaka kugombea hivyo wa-
napaswa kufahamu kuwa kila mmoja ana
haki ya kugombea na kuchaguliwa.

“Wapo baadhi ya wabunge na wawak-
ilishi majimboni wapo zaidi ya miaka 20 na
kujimilikisha majimbo hayo kuwa ni yao,
hali ambayo inawafanya wanawake wanao-
taka kugombea kukosa nafasi,” alisema Kau-
thar Is-haka mwanachama wa Tamwa.

Mkutano huo wa siku mbili uliowashirik-
isha wanachama wa Tamwa umejadili ajen-
da mbalimbali ikiwamo mpango mkakati
wa chama kwa miaka mitano ijayo ripoti ya
fedha pamoja ripoti ya utendaji wa mwaka.

'HABARI ZANZIBAR

ZEC yajizolea sifa
vitambulisho kura

Na Rahma Suleiman,

ZANZIBAR

TUME va Uchaguzi
va Zanzibar itawapatia
vitambulisho vipya
wapigakura wote
walioandikishwa na
kuhakikiwa  taarifa  zao
katika daftari la kudumu
la wapigakura ambavyo
vitawawezesha kushiriki
katika Uchaguzi Mkuu wa
mwaka 2020.

Mkurugenzi wa Uchaguzi
Tume va Uchaguzi
va Zanzibar (ZEQ),
Thabati Idarous Faina,
alisema hayo baada va
kutembelea vituo vya

vandikishaji vya wilaya ya
mjini kwa lengo la kuangalia

mwenendo wa utoaji
huduma  kwa  wananchi
wanaofika  vituoni kwa

ajili ya kuandikishwa na
kuhakikiwa taarifa zao.
Mkurugenzi huyo, alisema
kukamilika kwa zoezi Ia
vandikishaji kwa mara ya pili
ni hatua ambayo itaifanya
Tume kuweka wazi daftari |la
kudumu la wapigakura kabla
ya ugawaji wa vitambulisho
vipya vya kupigia kura.
Alisema Tume imepata
mafanikio  makubwa va
kukamilisha zZ0ezi la
vandikishaji kutokana na
ushirikiano walioupata
kutoka kwa vyombo vya
ulinzi na usalama, viongozi
wa vyama Vvya sSiasa na
serikali pamoja na wananchi

wote wa Zanzibar Kkuwa
tayari na kushiriki katika
zoezi hilo.

Kwa upande wao,
wananchi waliofika katika
vituo vvya vandikishaji
waliipongeza ZEC kwa

kuweka utaratibu mzuri wa
vandikishaji katika vituo vya
vandikishaji na kuwaomba
viongozi wa Tume hiyo,
kuendelea kuwawekea
mazingira mazuri katika
hatua zote za uchaguzi ili
uchaguzi huo ufanyike kwa
uhuru na uwazi.

Wananchi hao waliomba
Tumekuendeleakuwaandalia
mazingira mazuri ambayo
yatawawezesha kushiriki
katika uchaguzi mKkuu
bila usumbufu wowote
na kuwataka  wananchi

wenzao kutodharau fursa
wanazopatiwa na Vviongozi

wao katika majimbo vya
uchaguzi.

Kazi va vandikishaji
na uhakiki wa taarifa za

wapigakura kwa mara vya
pili iliyofanyika kwa kuwapa
fursa ya kuandikishwa na
kuhakikiwa  taarifa  zao
wananchi waliokosa huduma
hizo kwa mara ya kwanza
imeanza Mei 30, mwaka huu
katika Mkoa wa Kaskazini
Pemba na imekamilika Juni
12 katika Wilaya ya Mjini
Unguja.
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CUF yaja na bajeti mbadala

Na Gwamaka Alipipi

CHAMA cha Wananchi (CUF) kimesema
kikiingia madarakani kitajikita katika ku-
wekeza kwenye kujenga rasilimali watu,
kwa kuhakikisha wajawazito na watoto
wote wanapata lishe bora.

Kimesema kitahakikisha kundi hilo lina-
pata elimu bora ikiwa ni pamoja na uwezo
wa kutumia kompyuta kwa watoto wote.

Mwenyekiti wa chama hicho Taifa, Prof.
Ibrahim Lipumba, aliyasema hayo jana jijini
Dar es Salaam wakati akichambua bajeti ya
serikali iliyowasilishwa bungeni mwishoni
mwa wiki na Waziri wa Fedha na Mipango,
Dk. Philip Mpango.

Pamoja na mambo mengine, Prof. Li-

pumba, alisema CUF itahakikisha huduma
za afya za msingi inakuwa ni haki ya wa-
nanchi wote.

Alisema kuleta mapinduzi ya kilimo ya-
takayoongeza ajira na ukuaji wa viwanda,
kushirikiana na Jumuiya za Kimataifa ka-
tika kufanikisha malengo ya kutokomeza
umaskini katika nyanja zote ifikapo mwaka
2030 itakuwa mojawapo ya agenda.

“Bajeti za CUF ikiingia madarakani
itajikita katika kuwekeza kwenye kujenga
raslimali watu kwa kuhakikisha wajawazito
na watoto wote wanapata lishe bora, elimu
bora ikiwa ni pamoja na uwezo wa kutumia
kompyuta kwa watoto wote,” alisema Prof.
Lipumba.

Aidha, Prof. Lipumba alisema CUF kime-

andaa jopo la wataalamu wanaopitia sera
ya furaha na haki sawa kwa watu wote,
ambayo pamoja na mambo mengineyo
imejikita katika utekelezaji wa malengo en-
delevu ambayo kimsingi yanaunga mkono
itikadi ya utajirisho na sera ya haki sawa na
furaha kwa wananchi wote.

kuhusu uhusiano kati ya ugonjwa wa co-
rona na bajeti ya serikali mwaka 2020/21,
Prof. Lipumba alisema kwa kuwa Tanzania
haikuzuia wananchi wasitoke nje, shughuli
za kiuchumi ziliendelea kama kawaida.

Alisema uamuzi wa kuwaruhusu wa-
nanchi kuendelea na shughuli ulikuwa sa-
hihi ukizingatia kwamba wananchi wengi
wanategemea kipato cha kila siku katika
sekta siyo rasmi, ili wamudu maisha yao.

‘e
i

Wafanyabiashara katika Soko la Buguruni jijini Dar es Salaam wakisubiri wateja wa kununua machungwa jana. PICHA: JUMANNE JUMA

Wanahabari watakiwa tahadhari

Na Said Hamdani, LINDI

wa Covid-19 kuonyesha dalili
za kupungua nchini,

bado

tahadhari ya kujilinda wao we-
nyewe ili jamii iweze kupata

washauri waandishi ambao
hawajafanya maamuzi ya ku-

Viongozi dini
watakiwa
kutoa elimu
kwa jamii

Na Neema Emmanuvuel,
MWANZA

IMEELEZWA kuwa katika
mapambano dhidi ya mimba
za utotoni na ukatili wa Kijinsia
hususan kwa watoto wa kike,
viongozi wa dini wana wajibu
wa kutoa elimu kwa jamii ili
iondokane na matendo hayo
ambayo ni chukizo mbele za
Mungu.

Hayo yameelezwa na Askofu
wa Kanisa la Africa Inland
Church Tanzania (AICT) Dayosisi
va Mwanza, Philipo Mafuja,
wakati akizungumza na Nipashe.

Alisema maandiko matakatifu
ikiwamo Bibilia inahitaji vion-
gozi wa dini kuwa sehemu ya
kusaidia jamii katika malezi
bora ya watoto.

Hivyo alisema wana mchango
na wajibu wa kusaidia serikali
na jamii kwa katika mapambano
ya mimba za utotoni na ukatili
kwa kuhakikisha watoto wote
hususani wa kike wanalindwa.

Diwani alia
na ubovu
barabara

Na Julieth MKkireri, KIBAHA

KATA ya Mailimoja ni kati ya
kata 14 za Halmashauri ya Mji
wa Kibaha, ambayo inakabiliwa
na changamoto ya ubovu wa
barabara za mitaa, hali inay-
ohitaji ukarabati wa mara kwa
mara.

Hayo yamebainishwa mwis-
honi mwa wiki na Diwani wa
Mailimoja, Ramadhani Lu-
tambi, wakati akitoa taarifa ya
utekelezaji wa Ilani ya Uchaguzi
2015-2020.

Lutambi alisema ukosefu wa
mifereji ya barabara hizo ni
kati ya vyanzo vinavyochangia
kuharibika mara kwa mara na
kupitika kwa shida hasa kipindi
cha mvua.

Aidha, hali ya ubovu wa bara-
bara si kwa kata hiyo pekee bali

LICHA ya ugonjwa wa Cov-
id-19 unaosababishwa na virusi
vya corona kupungua nchini,
waandishi wa habari wam-
etakiwa kuchukua tahadhari,
ikiwamo kujilinda na maam-
bukizo wanapokuwa katika
kutekeleza majukumu yao.

Msisitizo huo umetolewa na
Rais wa Muungano wa Klabu
za Waandishi wa Habari nchini
(UTPC), Deogratius Nsokolo,
alipokuwa akizungumza na
waandishi wa vyombo mbalim-
bali mkoani Lindi.

Alisema licha ya ugonjwa

upo hivyo ni vizuri kwa wa-
nataaluma hao wakaendelea
kuchukua tahadhari ikiwamo
kufuata maelekezo kutoka kwa
wataalamu wa afya.

Masharti mengine ni kuvaa
barakoa, kutumia ‘sanitizer’
na kukaa umbali wa mita moja
kati ya mtu mmoja na mwing-
ine.

Nsokolo alisema kutokana
na umuhimu walionao waandi-
shi kupita maeneo mbalim-
bali kutafuta taarifa kwa ajili
ya kuwapatia wananchi, upo
umuhimu mkubwa kuchukua

huduma zao za kupata taarifa
mbalimbali.

Alisema waandishi wanao
wajibu katika kuwatumikia
wananchi licha ya uwapo
wa changamoto mbalimbali
zinazowakabili ~wakati wa
utekelezaji wa majukumu yao
ya kila siku.

“Hivi sasa UTPC tupo
mbioni kuwaleteeni mafunzo
yanayohusu ugonjwa huu wa
Covid-19 muweze kuripoti vi-
zuri ili jamii ipate uwelewa,”
alisema Nsokolo.

Rais huyo wa UTPC, ame-

jlunga na klabu za waandishi
ni vema wakafanya hivyo ili
waweze kunufaika na matunda
yanayotokana na UTPC.

Mwenyekiti wa Klabu ya
Mkoa wa Lindi, Christopher
Lilai, alisema klabu yao ina wa-
nachama 37, huku saba wakiwa
ni wanawake na kwamba wapo
baadhi bado hawajajiunga li-
cha ya kuwapa faida zake.

Nsokolo alikuwa na ziara ya
kusikiliza changamoto zilizopo
na kuongea na waandishi wa
vyombo mbalimbali vya habari
mkoani hapa.

katika maendeleo mbalimbali
va halmashauri hiyo na hivyo
kuomba fedha za kutosha ku-
fanya matengenezo makubwa.
Katika hatua nyingine Lutambi
alitoa wito kwa vikundi vya wa-
nawake na vijana vilivyonufaika
na mikopo ya halmashauri ku-
hakikisha wanalipa madeni hayo
ili vikundi vingine vinufaike.
Alisema baadhi ya vikundi
ambavyo vilipatiwa mkopo
mwaka 2018 na 2018 hadi sasa
havijarejesha na hivyo kukwa-
misha mipango ya halmashauri
kuendelea kutoa mikopo.
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Ujerumani: Wananchi
1,000 wa Syria
warejea nyumbani

BERLIN, Ujerumani

Mkuu wa Jeshi Polisi ajiuzulu
Mmarekani mweusi akiuawa

WASHINGTON, Marekani

WIZARA ya Mambo ya Ndani ya
Ujerumani imesema kuwa tangu
mwaka 2017, zaidi ya watu 1,000
wamerejea kwa hiari nchini Syria
kupitia ufadhili wa kifedha wal-
joutoa.

llisema, kuwa ofisi ya Shirikisho
va Uhamiaji na Wakimbizi (BAMF)
ililipia safari 199 za kurejea Syria
mnamo mwaka 2017, mwaka 2018
safari 466 na mwaka 2019 safari
347. ldadi kamili ya safari hizo za
hiari huenda ikawa juu kwa sababu
maombi kutoka kwa majimbo yote
ya serikali ya Shirikisho la Ujerumani
va kufadhiliwa kwa safari hizo haya-
jawasilishwa.

Wizara hiyo ilisema kuwa, karibu
raia 630,000 wa Syria wametuma
maombi ya hifadhi nchini Ujerumani
tangu kuanza kwa vita vya wenyewe
kwa wenyewe nchini humo mwaka
2011, huku wengi wakifanikiwa ku-
pata hadhi hiyo ya kuwalinda.

DwW

Watafiti wasema China
ilipata corona mapema
WUHAN, China

UTAFITI umeonyesha kuwa ku-
furika kwa wagonjwa katika hospi-
tali nchini China kunaashiria kuwa
ugonjwa wa corona uliikumba nchi
hiyo mapema kabla ya kuripotiwa
rasmi.

Watafiti kutoka Chuo Kikuu
cha Havard nchini Marekani wal-
isema picha za satelaiti zinaonyesha
kuongezeka kwa wagonjwa wengi
katika hospitali tano kwenye mji wa
Wuhan kuanzia mwisho wa Agosti
hadi Desemba.

Walisema ongezeko la wag-
onjwa wakati huo kunaendana na
kuongezeka kwa utafutaji wa taarifa
za dalili za kukohoa na kuharisha
kipindi hicho hicho.

China imesema kuwa utafiti huo ni
dhihaka na uliotegemea taarifa zisizo
za kweli. Inaaminika kwamba virusi
hivyo vilijitokeza sana China No-
vemba. Mamlaka nchini China iliripoti
Visa vya ugonjwa wa mapafu yaani
nimonia kwa Shirika la Afya Duniani
(WHO) Desemba 31, mwaka jana.

Watafiti hao walipitia data ya sate-
laiti katika hospitali tano za Wuhan,
kwa kulinganisha na data ya mwisho
ya msimu uliopita 2018 hadi kipindi
cha mwaka 2019.

Watafiti walibaini magari 171
yakiwa yameegeshwa katika moja
va hospitali kubwa huko Wuhan, Hos-
pitali ya Tianyou Oktoba 2018.

Data ya satelaiti kipindi sawa na
hicho 2019 zilizonyesha magari 285
yakiwa katika sehemu hiyo hiyo
ikiwa ni ongezeko la asilimia 67.

Walieleza kuwa pia kulikuwa na
ongezeka la maneno yaliyokuwa
yanatafutwa mitandaoni yanayohu-
sishwa na dalili za virusi vya corona
katika mtandao wa Baidu wakati huo.

“Utafiti zaidi bado unahitajika ku-
fanywa kubaini hasa kile kilichotokea
na watu kujifunza namna ugonjwa
huu ulivyolipuka na hadi ukafika kwa
binadamu. Kwa hiyo huu ni ushahidi
mwingine,” walieleza watafiti hao.

BBC

MKUU wa Jeshi la Polisi wa Jiji la Atlanta
nchini Marekani, Erika Shields, alijiuzulu
saa chache baada ya Mmarekani mwingine
mweusi kuuawa kwa kupigwa risasi na polisi
Jumamosi.

Mauaji hayo yametokea wakati polisi
walipokuwa wakijaribu kumfanyia kipimo
cha kubaini iwapo alikuwa ametumia miha-
darati.

Polisi mjini Atlanta walisema kwenye pu-
rukushani hiyo mwanaume huyo, Rayshad

Brooks, aliinyakua bastola ya kutia ganzi
kutoka kwa polisi ambaye alimpiga risasi
wakati alipokuwa anakimbia.

Mauaji ya Brooks aliyekuwa na umri
wa miaka 27 yamechochea wimbi jipya la
maandamano mjini Atlanta, baada ya lile la
maandamano ya kupinga kifo cha George
Floyd aliyeuawa mjini Minneapolis ambayo
kwa sasa yamepungua kasi nchini Marekani
na duniani kote.

Meya wa Atlanta, Keisha Lance Bottoms,
alitangaza kujiuzulu kwenye mkutano na
waandishi wa habari wakati watu wapatao

150 walipoandamana nje ya mgahawa wa
Wendy ambako kijana huyo aliuawa [jumaa
jioni.

Meya huyo alitoa wito wa kufutwa kazi
mara moja ofisa wa polisi aliyemfyatulia
risasi Rayshad Brooks.

Meya huyo ameeleza kuwa hatua ya ku-
jiuzulu kwa mkuu wa polisi wa jiji la Atlanta
ni uamuzi wake binafsi na kwamba mkuu
mwandamizi wa idara ya kurekebisha tabia,
Rodney Bryant, atakaimu nafasi hiyo kwa
muda hadi pale mkuu mpya wa polisi ataka-
popatikana. DW
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Baadhi ya raia wa Marekani wakiwa wamebeba mabango wakishinikiza Baraza la Haki za Binadamu la Umoja wa
Mataifa kujadili kwa dharura ubaguzi wa rangi na ukatili wa Jeshi la Polisi. PICHA: ALLIANCE

Aweka rekodi kufika
kina cha chini baharini

NEWYORK, Marekani

MWANAMKE ambaye ni mwanaanga,
Dk. Kathy Sullivan (68), amekuwa mtu wa
kwanza kufika eneo la kina cha chini baha-
rini.

Dk. Sullivan aliweka historia hiyo kwa ku-
piga mbizi kwenye mfereji wa Bahari ya Pas-
ifiki ya Mariana wenye urefu wa futi 35,810.

“Nilijihisi kama mgeni anayewasili kwe-
nye sayari nyingine na kusafiri kwenye
mwezi kama ilivyo kwa mandhari ya kawai-
da ya kuvutia. Lilikuwa tukio la kipekee,”
alisema Dk. Sullivan.

Tukio hilo limemfanya DKk. Sullivan kuwa
mtu wa nane na mwanamke wa kwanza ku-
fika katika kina hicho takriban kilomita 11
chini ya sakafu ya Bahari ya Pasifiki.

Dk. Sullivan alitumia muda wa saa 1:30
kutembea katika mfereji huo chini ya ba-

hari ambao ulijengwa kuhimili shinikizo la
juu la maji.

Mwekezaji na mvumbuzi, Victor Vescovo,
ambaye awali alikuwa wa kwanza kufika
kina cha chini cha bahari zipatazo tano ali-
kuwa ameandamana na Dk. Sullivan.

“Sikuwahi kufikiria kwamba iko siku nita-
pata fursa hii, au Victor atawahi kunitafuta
na kunialika kujumuika nae kwenye safari
hii,” alisema Dk. Sullivan.

Alisema: “Chini ya mifereji kama wa Mari-
ana, maji ni baridi sana, hakuna mwanga,
shinikizo la maji chini ni la juu lakini kwa
namna moja au nyingine, maisha yanaen-
delea hata ukiwa huko na sasa hivi watafiti
ndiyo wameanza kuchunguza kinachoen-
delea katika eneo hilo.”

Safari ya kwanza kwenda kina cha chini
zaidi baharini katika mfereji wa Mariana
ilitokea mwaka 1960 na mwanajeshi wa

majini wa Marekani, Luteni Don Walsh na
mhandisi wa Uswizi, Jacques Piccard.

Nusu karne baadaye, mwelekezi wa fila-
mu, James Cameron, naye akafunga safari
ya kwenda eneo hilo mwaka 2012.

Dk. Sullivan alikuwa mwanaanga mwaka
1979 na kuweka historia mwaka 1984 kama
mwanamke wa kwanza wa Marekani kwen-
da anga la mbali na kurejea.

Alitumia muda zaidi ya saa 532 katika
anga la mbali, na mwaka 2004 akawa
mashuhuri miongoni mwa wanaanga.

Kwa sasa hivi amekuwa mtu wa kwanza
kafika katika anga la mbali na kwenda kwe-
nye kina cha chini kabisa cha Bahari ya Pasi-
fiki.

Rob McCallum, mwanzilishi wa shirika lil-
ilosaidia katika kutimiza safari ya Dk. Sulli-
van alisema ni mwanamke mwenye shauku
na kujitolea. BBC
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BARCELONA, Hispania

=~ LIONEL Messi aliweka rekodi nyingine kwenye Ligi Kuu Hispania, La-
Liga, Jumamosi wakati Barcelona ilipoibuka na ushindi wakati ligi hiyo
ikiwa imerejea tena. “r————— i
Vinara hao waliibuka na ushindi wa mabao 4-0 dhidi ya Real Mallorca
kwenye mchezo wa kwanza tangu kusimamishwa kwa ligi hiyo kutokana
na mlipuko wa virusi vya corona hapo Machi, mwaka huu.

Arturo Vidal alianza kufunga bao la ufunguzi baada ya dakika mbili
~tu za mchezo huo, kabla ya Messi kumtengenezea, Martin Braithwaite
© aliyefunga bao la pili na la kwanza kwake tangu atue Barca.
Halafu Jordi Alba akafunga bao la tatu baada ya kufanya kazi ya ziada
na kuendelea kuipa uhakika Barcelona. » = - wwwsm = »

Yeye Messi alifunga la nne katika muda wa majeruhi na hivyo kufikisha
mabao 20 LaLiga aliyofunga hadi sasa kwenye msimu huu wa 2019-20.
Nyota huyo wa Argentina ni mchezaji pekee kufunga mabao 20 au
' zaidi kwa kila msimu katika misimu 12 mfululizo. 4 o
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\ a NAPLES, Italia

WACHEZAJI NAPOLI

kwenye fainali ambapo itacheza na Juventus iljyoghin-
da kwa uwiano wa mabao 2-1 kwenye nusu fainali.

Gattuso aliutoa ushindi huo kwa dada yake, Franc-
esca aliyefariki mapema mwez1 huu akiwa na umri wa
miaka 37. .

“Nayatoa matokeo haya kwa dada yangu na familia
yangu,” alisema kupitia tovuti ya klabu hiyo.

“Vijana walicheza kwa kiwango cha kuvutia sana na
walijitolea wakiwa uwanjani. Nawashukuru wao k\ya}
sababu walicheza kwa sababu yangu na pia kwa gjili

a timu. -
Y “Nina timu ambayo ina wachezaji wenye ubora,
lakini walicheza kwa kujituma na kuhakikisha wanai-
buka na ushindi.” o

Napoli sasa itacheza na Juventus kwenye fainali ita-
kayopigwa mjini Rome Jumatano.

GENNARO Gattuso aliwashukuru
wachezaji wa Napoli kwa kucheza
kwa “kiwango cha kuvutia” baada ya
kupata sare na Inter Milan na kutinga
fainali ya Kombe la Coppa Italia.
> Dries Mertens aliweka rekodi ya

kuwa mfungaji wa wakati wote wa kla-

bu hiyo inayoshiriki Ligi Kuu Italia, Serie

A, baada ya kusawazisha bao la Christian
Eriksen kwenye mchezo huo wa Jumamo-

si uliomalizika kwa sare ya kufungana bao
1-1 kwenye dimba la San Paolo. .
Matokeo hayo yalitosha kuipeleka Napoli

MUNICH, Ujerumani

HANSI Flick amewaambia nyo-
ta wake wa Bayern Munich kwen-
da kumaliza kazi kwa Bremen
hapo kesho baada ya kujiweka
kwenye nafasi nzuri ya kulibeba
taji la Ligi Kuu Ujerumani, Bun-
desliga, msimu huu.

Kocha huyo mkuu, ambaye ali-
chukua mikoba kutoka kwa Niko
Kovac Novemba mwaka jana, ali-
pata ushindi wa 25 katika mechi
28 kama kocha wa Bayern, shuk-

rani kwa Leon Goretzka aliyeipa
ushindi Jumamosi.

Ilipata ushindi wa 2-1 dhidi ya
Borussia Monchengladbach kwe-
nye mchezo huo na sasa Bayern
inahitaji ponti tatu tu kutanga-
zwa mabingwa.

Hiyo inamaana kwamba, sasa
Bayern wanaongoza msimamo
kwa pointi saba dhidi ya Borussia
Dortmund waliopo nafasi ya pili,
na zikiwa zimesalia mechi tatu
ligi kumalizika.

Ushindi dhidi ya Werder

Bremen pale kwenye Uwanja wa
Weserstadion kesho Jumanne
utawafanya watwae ubingwa wa
Bundesliga kwa mara ya nane
mfululizo.

“Tunatakiwa kuendelea ku-
weka umbali kwa ushindi, hilo
linanifanya mimi niwe na furaha
sana,” amesema Flick.

“Kule Bremen tunataka kupata
ushindi na kuendelea kupata
mafanikio, hivyo ni wakati mzuri
na tunatakiwa kwenda kumaliza
kazi.”
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MANCHESTER, England

Hoje:

ATABAKI'UNITED, ASEMA JANUZAY

Lakini United imeripotiwa

PAUL Pogba hataondoka Manchester
United msimu unaokuja wa dirisha la
uhamisho, licha ya uvumi kuzidi kuendelea
kuhusu majaliwa yake, kwa mujibu wa kiun-
go na rafiki yake wa karibu, Adnan Januzaj. (

Pogba, ambaye alicheza pamoja na Janu-
zaj kwenye akademi ya kukuza vipaji vya %
wachezaji vijana ya United, alirudi kwenye
klabu hiyo ya Ligi Kuu England akitokea Ju- '
ventus mwaka 2016, kwa ada iliyoweka re-  karibu sana. »— e ~e———
kodi ya duniani ya pauni milioni 90. -

Hata hivyo, shutuma zimekuwa zikum-
wandama kutokana na kushindwa kuonye- :
sha thamani ya fedha hiyo, huku kiwango

kwamba itapambana kuhakiki-
sha inambakiza Pogba, huku
mchezaji mwenzake wa zam-

atabakia pale Old Trafford. -—

“Tumejuana kwa muda mrefu tangu
tukiwa watoto tulikuwa pale kwenye
akademi ya United. Familia zetu pia ni
marafiki na tunawasiliana mara kwa mara.

chake kikiwa cha kushuka na kupanda. -.tHili halitaweza kubadilika.”
a

Matatizo ya majeruhi ya mara kwa mar
yamemfanya nyota huyo wa Ufaransa
kucheza mechi saba tu za Ligi Kuu msimu
huu, huku yeye na wakala wake, Mino
Raiola hajaonyesha aibu kudokeza kuhusu

mpango wa kuondoka.

LONDON, England

JOSE Mourinho anaamini ni
“hatari kubwa” kwa Tottenham
Hotspur kucheza mechi zaidi
za kirafiki kabla ya kurudi kwa
Ligi Kuu England.

Spurs ilifurahia mazoezi kwa
mechi ya kirafiki dhidi ya Nor-
wich City [jumaa, mchezo am-
bao ulikuwa ukicheza kwa ma-
pumziko mare nne kwa dakika
30, wakati wachezaji wa klabu
zote mbili wakijaribu kujifua

hadi mwaka 2022.

PARIS, Ufaransa

PARIS Saint-Germain imeamua ku-
waachia nahodha, Thiago Silva na mfun-
gaji wa rekodi ya wakati wote klabu
hapo, Edinson Cavani, Mkurugenzi wa
Michezo, Leonardo amebainisha.

Ligi Kuu Ufaransa, Ligue 1, ilifutwa
kwa msimu huu Aprili, lakini PSG wana
matumaini wachezaji hao wawili wata-
bakia kwa ajili ya mechi zilizobaki kwe-
nye Ligi ya Mabingwa Ulaya.

Kwa mujibu wa jarida la Le Journal du

ani, Januzaj, ambaye kwa sasa
anacheza kule Real Sociedad,
anajiamini kwamba kiungo huyo

Akizungumza na Het Nieuws-
blad, Januzaj amesema: “Nafikiri
atabakia. Paul na mimi bado tupo

Pogba amekuwa akihusishwa na mpango
- wa kuhamia Real Madrid ambapo mkataba
wake wa sasa unamalizika mwakani, in-
gawa ana kipengele cha kuongeza

g

Dimanche, Leonardo anaamini muda
sasa umefika kwa PSG kuachana na
wachezaji hao ambao walikuwa nguzo
ya mafanikio kwa klabu hiyo.

Silva alijiunga nao akitokea Milan
mwaka 2012 na amekuwa nguzo ya ma-
fanikio kwenye safu ya ulinzi ya PSG,
huku mshambuliaji Cavani alisajiliwa ak-
itokea Napoli mwaka 2013 na amefunga
mabao 200 kwa klabu hiyo.

Gazeti hilo lilimnukuu Leonardo ak-
isema kwamba, kukaa kwao hapo “kuna-
karibia mwisho”, huku wachezaji wote

MOURINHO: SPURS HAITACHEZA MECHI ZA KIRAFIKI

kurudisha viwango vyao.

Harry Kane, Moussa Sissoko,
Son Heung-min na Steven
Bergwijn -ambao walikuwa
majeruhi kabla ya mlipuko wa
virusi vya corona, wote waliku-
wapo.

Mourinho angependa ku-
pata mchezo mwingine kabla
ya [jumaa dhidi ya timu yake
ya zamani ya Manchester
United, lakini bado hajajiandaa
kucheza kamari kwa wachezaji
wake.

“Hatuwezi kuwa tena na
mchezo wowote wa kirafiki.
Tunafikiri itakuwa vizuri, laki-
ni ni hatari sana kucheza tena
kwa wachezaji wangu,” alise-
ma Mourinho akiiambia tovuti
ya klabu hiyo.

“Tutafanya  mazoezi ya
kawaida wiki hii, kuanzia Ju-
matatu (leo) hadi Ijumaa.
Baada ya hapo tutakuwa na
siku mbili zaidi na halafu
kucheza na West Ham, hivyo
siku 10 zijazo tutakuwa bize.”

PSG YAWARUHUSU SILVA, CAVANI KUONDOKA

wataondoka wakiwa huru baada ya mi-
kataba yao kumalizika.

“Yalikuwa maamuzi magumu kuyafan-
ya,” amesema Leonardo.

“Wachezaji wote wametoa mchango
mkubwa katika historia ya klabu: Tuliku-
wa na shauku ya kutaka kuendelea nao,
lakini sasa haina namna wataondoka.”

Mlinzi wa kimataifa wa Brazil, Silva
atatimiza umri wa miaka 36 Septemba,
mwaka huu, huku mshambuliaji wa ki-
mataifa wa Uruguay, Cavani atatimiza
miaka 34 Februari mwakani.

.1 B
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DONDOO ZA SOKA R
MAGAZETI YA ULAYA

KOCHA wa Borussia Dortmund, Sebastian
Kehl, amekanusha uvumi kuhusiana na tetesi za
nyota wake, Jadon Sancho (20), kujiunga na Liv-
erpool ifikapo majira ya joto. Manchester United
pia inatajwa kumwania mshambuliaji huyo wa
Timu ya Taifa ya England. (Sunday Mirror)

WERNER NJIA NYEUPE

KOCHA wa RB Leipzig, Julian Nagelsmann,
amesema Timo Werner hayuko tena kwenye mi-
pango ya kubakia na klabu hiyo na sasa msham-
buliaji huyo wa Timu ya Taifa ya Ujerumani
mwenye umri wa miaka 24, anasubiri kukamili-
sha mchakato wa kujiunga na Chelsea. (Sunday
Mirror)

ARRIZABALAGA MAJARIBUNI

NYOTA Kepa Arrizabalaga amebakiza mechi
tisa za kuamua hatima yake ndani ya kikosi cha
Chelsea, idadi kubwa ya wachezaji inatajwa kuja
kumrithi golikipa huyo mwenye umri wa miaka
25. (Sunday Express)
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ARSENAL YAKARIBIA
KUMNASA UPAMECANO

@ ® ®Ni beki ambaye anawindwa na klabu mbalimbali za
Ulaya ikiwamo United, Bayern, Milan...

MILAN, Italia

KLABU ya RB Leipzig imewajulisha AC
Milan kuwa Arsenal inakaribia kuibuka
kidedea katika mbio za kuwania saini ya
beki wake, Dayot Upamecano, taarifa zi-
lizopatikana Italia zimeandika.

Kiwango cha beki huyo wa kati Mfar-
ansa kimezivutia klabu mbalimbali
kubwa za Ulawa ikiwamo Manchester
United na Bayern Munich baada ya kuwa
na msimu mzuri kwenye Ligi Kuu Uje-
rumani maarufu Bundesliga.

Vigogo wa Serie A, Milan walipanga
kumsajili Upamecano kwa lengo la ku-
pata mrithi wa muda mrefu wa nahodha
wao, Alessio Romagnoli, huku hatima ya
nyota wa Sevilla, Simon Kjaer ambaye
yuko kwa mkopo klabuni hapo na am-
baye mkataba wake wa kuitumikia klabu
hiyo ya San Siro mwishoni mwa msimu

huu haijulikani.

Lakini kwa mujibu wa gazeti la Tutto-
sport, Milan imejulishwa na klabu hiyo
ya Bundesliga, Leipzig kuwa beki huyo
mwenye umri wa miaka 21 anajiandaa
kujiunga na kikosi cha Mikel Arteta.

Taarifa ziliendelea kudai kwam-
ba kocha huyo alifanikiwa kuingia
makubaliano na klabu hiyo ya Ujeruma-
ni ingawa beki huyo tayari alikuwa kwe-
nye list ya nyota watakaosajiliwa na Ralf
Rangnick.

Habari zaidi huko Italia zinasema
kuwa Mkuu wa Kitengo cha Soka wa sasa
wa Leipzig anajiandaa kuchukua nafasi
ya Kocha Stefano Pioli mwishoni mwa
msimu huu na atamjumuisha Upecano
kuwa mmoja wa nyota wa kikosi cha Ju-
lian Nagelsmann.

Ripoti hiyo tajwa imeanza kusambaa
baada ya Nagelsmann kukiri beki huyo

mwenye umri wa miaka 21 alianza ‘ku-
vurugwa’ kufuatia uvumi ataondoka Red
Bull Arena.

Beki huyo alitolewa nje wakati timu
yake ikitoka sare ya bao 1-1 wikendi ili-
yopita walipokuwa nyumbani waliivaa
Paderborn na alisimamishwa wakati
klabu yake ikishinda magoli 2-O dhidi ya
Hoffenheim.

“Ni beki mwenye uwezo. Anajua ku-
zuia kwa kiwango cha juu, hata kama
atakuwa amechelewa,” alisema Nagels-
mann kabla ya mchezo huo wa Ijumaa.

“Binafsi anajuwa kama siku hizi
hachezi katika kiwango cha juu. Yeye ni
mchezaji kijana ambaye anahusishwa na
kutakiwa na klabu za juu.

“Ni jambo la kawaida kwake kuwa
na uwezo mdogo wa kukabiliana na
changamoto,” aliongeza.

- < e &5 ¢ JORGINHO ATAJWA JUVE

JORGINHO na Kocha wa Juventus, Maurizio
Sarri hawajawahi kuzungumza tangu mwalimu
huyo alipoondoka Chelsea, lakini kiungo huyo
mwenye umri wa miaka 28 anahusishwa na
mpango wa kutua kwa vigogo hao wa Serie A.
(Mail on Sunday)

EDOUARD AIKACHA ARSENAL

STRAIKA wa Celtic, Odsonne Edouard ame-
kanusha uvumi wa kuhamia Arsenal, nyota huyo
mwenye umri wa miaka 22, amesema anataka
kuwa sehemu ya kikosi kitakachotwaa ubingwa
wa ligi kwa mara ya 10 mfululizo akiwa na klabu
hiyo ya Scotland. (Mail on Sunday)

JUVE, DYBALA KITAELEWEKA

MABOSI wa Juventus wanaamini watafanikiwa
kumsainisha mkataba mpya mshambuliaji wa
Timu ya Taifa ya Argentina, Paulo Dybala (26),
ambaye anataka kulipwa kiasi cha pauni milioni
11 kwa mwaka kwenye dili hilo jipya. (Goal)

MAINZ YAMTAKA AWONIYI

KOCHA wa Mainz, Rouven Schroder, amesema
klabu iko katika mazungumzo ya kumbakisha
klabuni hapo mshambuliaji wa Liverpool, Taiwo
Awoniyi. Mnigeria huyo mwenye umri wa miaka
22 yuko kwa mkopo katika timu hiyo inayoshiri-
ki Bundesliga tangu majira ya joto mwaka jana.
(Goal)

VIDAL KUONDOKA BARCA

KIUNGO wa Timu ya Taifa ya Chile, Arturo
Vidal (33), ameshauri ni vyema akajiunga na In-
ter Milan, na kusema haoni kama ana nafasi kwe-
nye kikosi cha Barcelona. (Goal)

CAVANI, SILVA SAFARI IMEIVA

STRAIKA Edinson Cavani (33), ataondoka Par-
is St-Germain sambamba na beki, Thiago Silva
(35), ifikapo Agosti mwishoni, Mkurugenzi wa
Michezo wa klabu hiyo amethibitisha. (Le Jour-
nal du Dimanche)

MOURINHO AMKATAA NDOMBELE

WAKATI Tanguy Ndombele akiwa amebakisha
muda wa mwaka mmoja kwenye mkataba wake
na Tottenham, ameshindwa kumshawishi kocha
wa klabu hiyo, Jose Mourinho. Mfaransa huyo al-
inunuliwa kwa dau la pauni milioni 52 akitokea
Lyon. (Soccernet)

SANCHEZ SOKONI ULAYA

MSHAMBULIAJT Alexis Sanchez ambaye bado
ni mali ya Manchester United huenda akasaini
mkataba wa kudumu na Inter Milan, lakini ana-
tajwa akawa sehemu ya mchakato wa kufaniki-
sha mshambuliaji wa Borussia Dortmund, Jadon
Sancho au beki wa Napoli, Kalidou Koulibaly
wanatua United.
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HABARI MICHEZO

EYMAEL AMVULIA KOFIA
YONDANI, KASI IMERUDI

Na Isaac Kijoti, SHINYANGA

KOCHA Mkuu wa Yanga, Mbelgiji Luc Ey-
mael, ameeleza kufurahishwa na kiwango
kilichoonyeshwa na beki kisiki wa timu hiyo,
Kelvin Yondani, katika mchezo wao wa Ligi
Kuu Bara dhidi ya Mwadui FC.

Yondani, ambaye tangu kutua kwa Eymael
amekuwa si chaguo lake katika kikosi cha
kwanza, juzi alianzishwa akicheza kama ki-
ungo mkabaji, namba sita dhidi ya Mwadui FC
na kuonyesha uwezo mkubwa uliowasaidia
kuibuka na ushindi wa bao 1-0.

Akimzungumzia beki huyo, ambaye ame-

kuwa akiwashuhudia Juma Makapu na
Lamine Moro wakimsughulisha benchi, Ey-
mael alisema Yondani ameonyesha ubora wa
hali ya juu kwa kucheza vizuri katika nafasi
tofauti.

“Kelvin kacheza vizuri katika nafasi ya kiun-
go, kinachotakiwa kwake kwa sasa ni kubadi-
lika na kuelekeza akili yake mchezoni, kao-
nyesha anaweza kuwa msaada kwa kucheza
nafasi zaidi ya moja uwanjani,” alisema Ey-
mael. Katika mechi hiyo ya kiporo cha Ligi
Kuu iliyopigwa juzi katika Uwanja wa Kumku-
kumbu ya Kambarage mijini Shinyanga, bao
hilo pekee la Yanga liliwekwa kimiani na Map-

induzi Balama dakika ya sita akiitendea haki
pasi aliyorudishiwa na Deus Kaseke.

Yondani akisaidiana na mabeki wa kati,
Lamine Moro na Juma Makapu, waliweza kui-
dhibiti vema safu ya ushambuliaji ya Mwadui
FC ambayo ilionyesha uhai mkubwa dakika 15
za mwanzo za kipindi cha pili.

Yanga itashuka tena dimbani keshokutwa,
Jumatano safari hii ikiwa ni katika Uwanja wa
Jamhuri jijini Dodoma kuwakabili JKT Tan-
zania na licha ya Eymael kuahidi kunaweza
kuwa na mabadiliko kidogo katika kikosi
chake, kwa sifa alizozitoa kwa Yondani ni wazi
anaweza kumwanzisha tena.

Mchezaji wa Kitunda FC, Kelvin Peter (kushoto), akiwania mpira dhidi ya beki wa Relini FC, Rashid Haji, katika mchezo wa kirafiki uli-

Kocha Mwadui aigeukia Simba

Na Isaac Kijoti, SHINYANGA

HUKU akieleza likizo ya muda mrefu ya
virusi vya corona ni moja ya sababu ya ku-
poteza mechi yao ya kwanza tangu kurejea
kwa Ligi Kuu Bara, Kocha Mkuu wa Mwa-
dui FC, Khalid Adam, amesema akili yao
kwa sasa ni mchezo ujao dhidi ya Simba.

Tkiwa katika uwanja wao wa nyumbani
wa CCM Kambarage, Mwadui FC juzi ili-
poteza kwa bao 1-0 dhidi ya Yanga, huo
ukiwa ni mchezo wa kwanza kuchezwa
tangu ligi hiyo iliposimama Machi 17, mwa-

ka huu.

Akizungumza na Nipashe baada ya
mchezo huo, Adam alisema kukaa muda
mrefu bila kucheza mechi yoyote ni moja
ya sababu kwa wachezaji wake kushindwa
kwenda na kasi ya mchezo.

Hata hivyo, kocha huyo alisema
wachezaji wake walijitahidi ila walipoteza
nafasi nyingi na wapinzani wao wakawa
makini kuitumia nafasi moja waliyoipata.

“Kikubwa naamini mchezo ujao (dhidi
ya Simba) wachezaji watakuwa wamezidi
kuimarika na kufanya vizuri,” alisema ko-

cha huyo ambaye akiwa na kikosi chake
hicho wanashikilia rekodi ya kuwa timu ya
kwanza kuifunga Simba msimu huu.

Katika mechi ya mzunguko wa kwanza
Simba ikiwa katika Uwanja wa CCM Kam-
barage ilikubali kipigo cha bao 1-0 dhidi ya
Mwadui.

Simba ambayo inaongoza msimamo wa
Ligi Kuu ikiwa na pointi 71, kabla ya mch-
ezo wao wa jana dhidi ya Ruvu Shooting,
itashuka kwenye Uwanja wa Taifa Juma-
mosi kuwakaribisha wababe wao, Mwadui
FC.

JKT Tanzania
vaitisha Yanga

Na Saada Akida

KOCHA Mkuu wa JKT Tanza-
nia, Mohammed Abdallah ‘Bares’
amesema kikosi chake kipo imara
na kuwatahadharisha Yanga wa-
sitarajie mteremko katika mchezo
wao utakaochezwa keshokutwa
kwenye Uwanja wa Jamhuri, jijini
Dodoma.

Akizungumza na Nipashe jana,
Bares alisema hakuna mechi rahisi
na kwa upande wake wanajipanga
kupambana kutafuta pointi tatu
kwa ajili ya kuvuna pointi na
kujiweka katika nafasi nzuri zaidi
kwenye msimamo.

Bares alisema wanaiheshimu
Yanga kwa sababu ni timu kongwe
na yenye wachezaji na makocha
wazoefu, lakini wao wamejipanga
kutafuta ushindi kwenye uwanja
wa nyumba.

“Yanga tunawaheshimu, tumeji-
panga kupambana kutafuta ushindi
katika kila mechi, kwa sababu
nafasi ya sasa na pointi 41 tu-
lizokuwa nazo, zinaweza kufikiwa
na timu zilizopo chini yetu, hivyo
kila mmoja jukumu lake kutafuta
ushindi,” alisema Bares.

Aliongeza ushindi ndio jambo
pekee wanalolifikiria katika mch-
ezo huo wa keshokutwa na mingine
itakayofuata kwenye ligi hiyo.

“Ukizingatia msimu huu timu ny-
ingi zitashuka daraja, kila aliyeku-
wa chini yetu anahitaji nafasi yetu,
kila mtu anahitaji kushinda mechi
zake kuongeza pointi ambazo zita-
mweka mahali salama na kumwe-
pusha na janga la kushuka daraja,”
aliongeza kocha huyo.

Namungo walia
na ‘upepo mbaya’

Na Mwandishi Wetu

KOCHA Mkuu wa Namungo FC,
Thiery Hitimana, amesema ‘upepo’
haukuwa upande wao hivyo hawezi
kuitupia lawama safu yake ya ulinzi
baada ya washambuliaji wa Coastal
Union kusawazisha mabao yote mawili
katika mchezo wa Ligi Kuu Bara uli-
ochezwa juzi.

Namungo ilishindwa kulinda ushindi
wao wa mabao 2-0 hadi walipok-
wenda mapumziko wakiongoza dhidi
ya Coastal Union na kuruhusu wenyeji
wakasawazisha magoli hayo, matokeo
ya mwisho ikiwa ni sare ya 2-2.

Hitimana aliliambia gazeti hili timu
yote inastahili lawama kwa kushindwa
kuzuia ushindi huo walioupata na
kamwe hawezi ‘kuwabebesha mizigo'
mabeki wake pekee.

Kocha huyo alisema mabeki wao
wako sawa na suala la kwenda hadi
mapumziko wakiwa mbele na wenyeji
kufanikiwa kusawazisha ni jambo
la bahati. “Kufungwa magoli ni timu
nzima na si walinzi, tuna muda mrefu
hatujacheza pia kukosa wachezaji
wengi wa kati pamoja, na kugundua
mapungufu yetu imechangia wenyeji
wetu kutumia vema kusawazisha idadi
hiyo ya mabao,” alisema Hitimana.

Aliongeza wanayaweka pembeni
mawazo ya matokeo ya mchezo huo
uliopita na sasa wanajiimarisha na
maandalizi ya mechi ijayo dhidi ya
Kagera Sugar itakayochezwa Ju-
mamosi kwenye Uwanja wa Kassim
Majaliwa.



Jumatatu Juni 15, 2020

7.-.

.f l --»1.. *w

Mshambuliaji wa Simba, John Bocco (kulia), akiwania mpira dhidi ya beki wa Ruvu Shooting Zuberi Badi, katika mechi ya Ligi Kuu

Tanzania Bara iliyochezwa kwenye Uwanja wa Taifa ji

JUMA

Bara, Kichuya aanza kufanya...

Na Adam Fungamwango

BAO lililofungwa na Fully Maganga wa
Ruvu Shooting dakika ya 31, jana liliinyima
Simba ushindi kwenye mechi yake ya kwan-
za ya Ligi Kuu Tanzania Bara, baada ya ma-
pumziko ya kupisha janga la ugonjwa wa
Covid-19, unaoletwa na virusi vya corona.

Maganga aliunganisha mpira wa kona kwa
kichwa uliopigwa na Abdulrahman Mussa,
huku mabeki wa Simba wakijichanganya we-
nyewe na kumpa nafasi mfungaji kuisawa-
zishia timu yake.

Kabla ya bao hilo, Simba ilikuwa ikiongoza
kwa bao 1-0 lililowekwa wavuni na mchezaji
mkongwe na timu hiyo, Shiza Kichuya dakika
ya 11 akimalizia mpira uliotemwa na kipa Mo-
hamed Makaka, baada ya kushindwa kudaka
shuti alilopiga yeye mwenyewe akiunganisha
krosi ya Meddie Kagere.

Katika mechi hiyo, Simba haikuonekana
tishio sana kwa Ruvu Shooting ambayo ka-
tika kipindi cha kwanza, Maafande hao waki-
anza mechi hiyo kwa kasi na kuelewana kwa

muda mrefu.

Sekunde ya 25 tu Abdurahman Mussa ali-
piga mpira mrefu ambao ulitoka kidogo ya
lango la Simba.

Wakati Simba ikiendelea kuzubaa, Mussa
tena aliingia ndani ya eneo la hatari la Simba
na kuachia shuti lililodakwa na kipa Aishi
Manula dakika ya 10.

Hassan Dilunga aliikosesha Simba bao
dakika ya 23 alipopewa pande safi, lakini ali-
jikwaa mwenyewe na kuanguka.

Alikuwa ni Dilunga tena ambaye hakuwa
kwenye kiwango kizuri jana, alipokosa bao
kwa kupiga shuti kubwa akiwa amebakia na
kipa Makaka ndani ya eneo la hatari.

Kipindi cha pili Simba iliwatoa Kichuya,
Luis Miquissone, Gadiel Michael na Dilunga,
nafasi zao zikachukuliwa na Deo Kanda,
Francis Kahata, Mohamed Hussein ‘Zimbwe
Jr' na Miraji Athumani, ambao yalichangia
kuleta ‘uhai’ kwenye timu kuanzia dakika
ya 70 hadi mwisho wa mchezo, lakini hay-
akubadilisha matokeo.

Hata hivyo safu ya ulinzi ya Ruvu Shoot-

SIMBA SC, RUVU
HAKUNA MBABE

® @ ONi katika mbio za kuwania ufalme wa Ligi Kuu Tanzania

ing, ikiongozwa na Omari Kindamba, Kassim
Simbaulanga, Baraka Mtuwi, Zuberi Dabi na
golikipa wao Makaka ambaye alifanya kazi
ya ziada kuzuia michomo ya kina Kagere na
John Bocco, ilifanya vema kwenye mchezo
huo.

Kwa matokeo hayo, Simba bado inaende-
lea kuongoza ligi, ikiwa imeongeza pointi
moja na kufikisha 72, ikicheza mechi 29,
huku Ruvu Shooting ikifikisha pointi 40 na
kwenye msimamo ikikamata nafasi ya 11
baada ya kushuka dimbani michezo 29.

Ligi hiyo inatarajia kuendelea tena kesho-
kutwa kwa JKT Tanzania kuikaribisha Yanga
kwenye Uwanja wa Jamhuri jijini, Dodoma.

Simba; Aishi Manula, Shomari Kapombe,
Gadiel Michael, Erasto Nyoni, Paschal Wawa,
Mzamiru Yassin, Dilunga, Miquissone,
Kagere, Bocco na Kichuya.

Ruvu Shooting; Mohamed Makaka, Omar
Kindamba, Kassim Simbaulanga, Baraka
Mtuwi, Zuberi Dabi, Abulrahman, Shaaban
Msala, Ghaham Maftah, Fully Maganga na
William Patrick.

GAZETI HILT HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

N
: Eymael:

Nafasi

Na Isaac Kijoti, SHINYANGA

KIWANGO kilichoonyeshwa na
wachezaji wake dhidi ya Mwadui
FC wakitokea kwenye mapumziko
ya corona, kimemkuna Kocha Mkuu
wa Yanga, Mbelgiji Luc Eymael na
kueleza “nina matumaini makubwa
tunaweza kumaliza nafasi ya pili”.

Yanga jana ilicheza mechi ya
kwanza tangu Ligi Kuu isimame Machi
17, mwaka huu kutokana na mlipuko
wa ugonjwa wa Covid-19 unaosaba-
bishwa na virusi vya corona.

Katika mechi hiyo iliyopigwa kwe-
nye Uwanja wa CCM Kambarage mjini
Shinyanga, Yanga iliibuka na ushindi
wa bao 1-0 shukrani zikimwendea
Mapinduzi Balama aliyeukwamisha
mpira wavuni dakika ya sita baada ya
kuonana vema na Deus Kaseke.

Akizungumza na Nipashe baada ya
mchezo huo, Eymael alisema kiwango
kilichoonyeshwa na wachezaji wake
kimempa matumaini ya kufanya
vizuri katika mechi zilizobaki.

Eymael, ambaye alijiunga na timu
hiyo siku moja kabla ya mechi,
alisema licha ya mapumziko ya muda
mrefu bila kucheza, wachezaji wake
walicheza vizuri jambo ambalo lin-
ampa matumaini ya kumaliza nafasi
ya pili.

“Kuna mambo madogo madogo
yakuyafanyia kazi, naamini mechi
Zijazo wachezaji watazidi kuimarika
na kuonyesha kiwango bora zaidi,”
alisema.

Akizungumzia mechi yao ijayo
dhidi ya JKT Tanzania itakayopigwa
kesho kutwa Jumatano katika Uwanja
wa Jamhuri jijini Dodoma, Eymael
alisema kikosi chake kinaweza kuwa
na mabadiliko machache ya kiufundi.

Mbelgiji huyo alisema wachezaji
wote wapo vizuri isipokuwa, Jaffar
Mohamed ambaye alipata majeraha,
l[akini kwa mujibu wa daktari wa timu
hakuumia sana na anaweza kuanza
mazoezi mepesi.

Kwa matokeo hayo, Yanga ambayo
iliondoka mjini hapa jana asubuhi
kuelekea Dodoma tayari kwa mchezo
wao dhidi ya JKT Tanzania, inaen-
delea kushika nafasi ya tatu ikiwa
na pointi 54 ikizidiwa tu kwa tofauti
ya mabao na Azam FC ambayo jana
usiku ilikuwa ikiikaribisha Mbao FC.
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