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Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, akipata maelezo kutoka kwa Meneja Mwandamizi Idara ya Wateja
Wakubwa upande wa Nishati wa Benki ya NMB, Hamis Njapuka (kulia), kuhusu utayari wa benki hiyo

Wa pili kushoto ni Naibu Waziri Mkuu na Waziri wa Nishati, Doto Biteko. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Rais Samia aonya usafi
mashambani kwa moto

Na Jenifer Gilla

RAIS Dk. Samia Suluhu Hassan
amewaonya wananchi wa mkoa wa
Lindi, kutumia moto wanaposafisha
mashamba, badala yake watumie
majembe na zana zingine kuepusha
uharibifu wa mazao na mazingira.

Pia amewaelekeza viongozi wa
Halmashauri ya Wilaya ya Mkuran-
ga mkoani Pwani, kutumia fedha zi-
takazopatikana katika kiwanda cha
kutengeneza vioo cha ‘sapphire’ ku-
leta maendeleo ya wananchi badala
ya kujiongezea fedha za posho za
vikao.

Sambamba na hayo, amesema
serikali iko mbioni kwa kuweka
skimu ya umwagiliaji katika bonde
la Mto Rufiji ili kuongeza uzal-
ishaji zao mpunga kwa ajili ya kuin-
ua maisha ya wakulima wa zao hilo
na uchumi wa taifa.

Rais Samia aliyasema hayo jana
kwa nyakati tofauti alipozungumza
na wananchi wakati akitokea mkoa-
ni Lindi kwenda Dar es Salaam na
kufungua kiwanda cha kisasa cha
kutengeneza vioo cha ‘sapphire’
Mkuranga.

Alisema kusafisha mashamba
kwa kutumia moto kuna athari ny-
ingi, zikiwamo kupunguza uwezo
wa mikorosho kuzaliana kwa wingi,
kuharibu mazingira ya miundom-
binu na nguzo za umeme.

“Ndugu zangu mnapotumia moto
husambaa kwenda kudaka na kuun-
guza miti ya mikorosho na nguzo
za umeme na kusababisha hasara
kwa jamii na shirika,” alisema Rais
Samia.

Rais aliwaagiza viongozi  wa
ngazi za mkoa na wilaya kusimamia
shughuli hizo ili kudhibiti wakulima
wachoma moto kwa kuwa wakien-
delea kufanya hivyo, watasababisha
hasara kwa maeneo mengi ya kiuta-
wala zikiwamo taasisi na jamii.

Kuhusu skimu ya umwagiliaji
alisema ujenzi utaanza mwaka huu
kwa bwawa lenye ukubwa wa hekta
3,000 katika sehemu ya bonde hilo
lenye kilometa 60 na litaendelea
kuongezwa kila mwaka mpaka Ii-
takapokamilika.

Alisema lengo la ujenzi huo ni
kuwawezesha wakulima kuzalisha
mpunga kwa kuwa ni moja kati ya
mazao yanayoelekea kuwa na soko
kubwa kimataifa.

“Kwa hiyo na mpunga nao ni bi-
ashara kubwa. Tanzania tunauza
mpunga Ulaya sasa hivi. Kwa hiyo
niwaombe sana tunakuja kujenga
skimu za umwagiliaji, naomba sana
ingieni hasa vijana,” alisema.

Aliwasisitiza vijana kujiunga ka-
tika mradi wa jenga kesho iliyo bora
(BBT) ambao katika mkoa huo uta-
jikita kutoa mafunzo ya kilimo cha
mpunga lengo likiwa kuwakomboa
vijana kupitia zao hilo.

Rais aliupongeza uongozi wa
mkoa wa Pwani kwa kuweka maz-
ingira ya uwekezaji na kuwasisitiza
viongozi wa halmashauri hiyo ku-
weka mbele maslahi ya wananchi
katika fedha zitakazopatikana kupi-
tia uwekezaji huo.

Aliwaelekeza wananchi wanaoi-
shi maeneo ambayo malighafi za
kutengenezea vioo hivyo zitachimb-
wa kuweka kuzingatia uhifadhi wa
mazingira yao ili yawe katika hali
nzuri.

Serikali, alisema inaendelea ku-
weka mazingira bora ya uwekezaji
ambapo mwaka jana ilitunga sheria
mpya ya uwekezaji ambayo kwa ki-
asi kikubwa imetatu changamoto za
kiuwekezaji ikiwamo utoaji wa vivu-
tio kwa wawekezaji wa kimkakati.

“Pia sheria hii mpya imewe-
ka mkazo katika kuwawezesha
wawekezaji wa ndani na tukafanya
marekebisho ya sheria ya ajira za
wageni ambayo imetatua changa-
moto ya muda mrefu ya upatikanaji
wa vibali vya kazi na ukaazi kwa wa-
fanyakazi wageni,” alisema Rais.

Aliwakumbusha pia wawekezaji
kuteketeza takwa la kisheria ya ajira
na mahusiano kazini la mpango wa
urithishwaji wa ujuzi wa wazawa,
ili kuwapa ujuzi na kuwapunguzia
gharama za kuajiri wataalamu ku-
toka nje ya nchi.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais, Mi-
pango na Uwekezaji, Prof. Kitila
Mkumbo, alisema kupitia kiwanda
hicho, serikali inatarajia kupata ma-
pato mapya ya kodi ya Sh. bilioni
42.79 kwa mwaka.

Pia alisema mradi huo utaiin-
gizia serikali dola za kimarekani
milioni 164.8 na kuokoa dola za
kimarekani milioni 54.75 ambazo
zimekuwa zikitumika kununua
bidhaa zinazozalishwa katika ki-
wanda hicho.

“Mpaka jana (juzi) kiwanda hiki
kimeshaajiri watu 750. Kati ya hao
asilimia 49 ni mafundi mchundo na
watendaji na asilimia 39 ni mafundi
wasiohitaji ujuzi maalum. Wahandi-
si wenye shahada ni watano pekee,
maofisa rasilimali watu ni 12, waha-
sibu mauzo 12 na huduma kwa wa-
teja ni asilimia moja,” alisema.

Waziri wa Viwanda na Biashara,
Dk. Ashatu Kijaji, alisema asilimia
80 ya malighafi zinazotumika katika
kiwanda hicho zitatoka ndani, hivyo
kuiongezea nchi fedha za kigeni na
kuinua uchumi.

Pia alisema asilimia 20 ya ma-
lighafi ambazo kiwanda hicho ki-
naagiza nje ni madini ya ‘soda ash’
na chuma ambayo yanapatikana ka-
tika Engaruka na kuiomba serikali
iwaboreshee miundombinu ya eneo
hilo ikiwamo barabara, umeme na
maji ili mwekezaji achimbe madini
hayo.

Waziri wa Mifungo na Uvuvi am-
baye pia ni Mbunge wa Mkuran-
ga, Abdallah Ulega, alimwomba
rais kuharakisha uwekezaji katika
Bandari ya Dar es Salaam, ili kuwa-
punguzia gharama wawekezaji wa-
naotumia bandari hiyo na kuwavu-
tia wengi.

“Mazungumzo tukifanya na
wawekezaji hawa wanachonilala-
mikia wanasema wanatumia ghara-
ma kubwa sana pale bandarini.
Wananilalamikia kuwa kwa siku
moja wanatozwa Dola 1000
(Sh.2,550,000),” alisema.

Mkurugenzi wa kiwanda hicho,
Frank Yang, alimshukuru Rais Sa-
mia Suluhu Hassan kwa kuweka
mazingira mazuri kwa wawekezaji
hali ambayo itachangia kukua kwa
uchumi wa nchi.

Alisema mradi huo ulioanza
mwaka 2020, una thamani ya dola
milioni 331 sawa na Sh. bilioni 745.7
na unatarajia kutoa zaidi ya ajira
1,650 kwa Watanzania, hivyo ku-
punguza tatizo hilo kwa vijana.

CCM vashinda
Mbarali,
waliopiga kura
theluthi

Na Elizabeth Zaya

MGOMBEA wa Chama Cha Mapinduzi (CCM), Bahati Ndin-
go, ametangazwa mshindi katika uchaguzi mdogo wa Jim-
bo la Mbarali, mkoani Mbeya uliofanyika juzi.

Kwa mujibu wa matokeo yaliyotangazwa jana na Msi-
mamizi wa Uchaguzi wa jimbo hilo, Missana Kwangura,
theluthi moja ya wapigakura waliojiandikisha ndio wali-
opiga kura huku wengine hawakujitokeza.

Akitangaza matokeo hayo, Kwangura alisema wapigaku-
ra waliokuwa wamejiandikisha katika Daftari la Kudumu la
Wapigakura katika uchaguzi wa jimbo hilo ni 185,836, la-
kini ni 56,662 tu waliopiga kura sawa na asilimia 304.
Baada ya kuzihesabu, kura halali zilikuwa 56,095 na 567
zikikataliwa.

Kati ya kura halali 56,095 zilizopigwa kwenye vituo 490,
Bahati alipata kura 44,334 huku mshindani wake mkubwa
kutoka Chama cha ACT-Wazalendo, Modestus Kirufi aki-
pigiwa kura 10,014.

Uchaguzi huo mdogo wa nafasi ya ubunge kwenye Jim-
bo la Mbarali ulishirikisha vyama 12. Wengine waliokuwa
wanagombea ubunge huo ni Halima Magambo (AAFP) ali-
yepata kura 336, Osward Mndeva (DP) aliyepata kura 130,
Zavely Seleleka (UDP) aliyepata kura 158, Exavery Mwata-
ga (CCK) aliyepata kura 118 na Morris Nkongolo (TLP) ali-
yepata kura 139.

Pia walikuwapo Mary Daudi (UPDP) aliyepata kura 113,
Fatuma Ligania (NLD) aliyepata kura 105, Bariki Mwanyalu
(Demokrasia Makini) aliyepata kura 207, Hashim Mdemu
(ADC) aliyepata kura 173, Mwajuma Mirambo (UMD) ali-
yepata kura 113 na Husseni Lusewa (ADA- TADEA) aliyepata
kura 155.

Tume ya Taifa ya Uchaguzi (NEC) pia ilitangaza jana ma-
tokeo ya kata sita za Tanzania Bara zilizofanya uchaguzi
mdogo wa udiwani juzi huku washindi wote wakitokea
CCM.

Katika Kata ya Nala, Halmashauri ya Jiji la Dodoma,
alishinda Helman Masila, Kata ya Mfaranyaki ya Hal-
mashauri ya Manispaa ya Songea, aliyeshinda ni Kayombo
Fabian na Ng'wanza Mathias ameshinda katika Kata ya
Mwaniko ya Halmashauri ya Wilaya ya Misungwi.

Wengine ni Peter Massawe aliyeshinda katika Kata ya
0Old Moshi Magharibi, Halmashauri ya Wilaya ya Moshi, Si-
mon Massawe aliyeshinda katika Kata ya Marangu Kitowo,
Halmashauri ya Wilaya ya Rombo na Twaibu Ngonyani ali-
yetangazwa mshindi katika Kata ya Mtyangimbole ya Hal-
mashauri ya Wilaya ya Madaba.

ACT YALALAMA

Chama cha ACT-Wazalendo kimesema hakikubaliani na
matokeo ya ubunge yaliyotangazwa na Msimamizi wa Uch-
aguzi Jimbo la Mbarali, Kwangura.

Katibu Mkuu wa ACT-Wazalendo, Ado Shaibu, akizun-
gumza baada ya matokeo hayo kutangazwa jana, alidai:

“Uchaguzi ulikuwa na kasoro nyingi sana. Mosi, msi-
mamizi wa uchaguzi alivuruga sana zoezi la kuapisha
mawakala. Maeneo ambayo aliahidi kuja kuapisha mchana
alifika usiku.

“Hiyo ilisababisha baadhi ya mawakala wetu na wa
vyama vingine wasiapishwe. Lakini hata CCM iliapisha
mawakala wachache sana kuliko ACT-Wazalendo. Cha
kustaajabisha, asubuhi ya siku ya kupiga kura, CCM ilikuwa
na mawakala katika vituo vyote.

“Pili, CCM ilitumia vituo ambavyo mawakala wetu wali-
zuiwa kuweka matokeo ya uongo. Ni jambo la kustaajabi-
sha eneo lenye vyumba vitatu, vyumba vyenye mawakala
vina mahudhurio hafifu, lakini chumba ambacho hakina
mawakala kinapewa mahudhurio ya asilimia 100 au zaidi.

“Maombi yetu ya kutaka vituo vyote vyenye utata masun-
duku yake yahesabiwe upya yalipingwa na Msimamizi wa
Uchaguzi. Tunatafakari kuangalia hatua za kuchukua iki-
wamo kuyapinga matokeo haya mahakamani.”

Ado alidai kuwa kasoro zinazojitokeza katika uchaguzi
wa marudio zinaitia doa serikali, hasa katika kipindi hiki
kuelekea Uchaguzi wa Serikali za Mitaa na Uchaguzi Mkuu.

Alisema kuwa Chama cha ACT-Wazalendo kitafanya
uchambuzi wa kina wa kasoro zilizojitokeza katika uchagu-
zi wote wa marudio na kuandaa alichokiita ripoti maalum
itayowasilishwa kwa wadau, akiwamo Rais wa Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania na jumuiya ya kimataifa.

Mgombea Ubunge wa Mbarali (ACT-Wazalendo), Kirufi,
pia alidai uchaguzi ulikuwa na kasoro nyingi na ni muhimu
hmamlaka zinazohusika ikiwamo NEC zifanyie kazi kasoro

izo.

Pia alisema anasikiliza msimamo wa chama kujua hatua
inayofuata baada ya matokeo kutangazwa.
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ZEEA yasaidia
kujenga uchumi
shirikishi Z’'bar

Na Zuwena Shame

WAKALA wa Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi
Zanzibar (ZEEA) umesema katika utekelezaji
wa shughuli za uwezeshaji wananchi kiuchu-
mi, umefanyia kazi changamoto za wajasiri-
amali ili wakue na kujenga uchumi shirikishi.

Mkurugenzi Mtendaji wa ZEEA, Juma Mo-
hamed, alibainisha hayo juzi alipozungumza
na mwandishi wa habari hizi kuhusu jitihada
za kuwainua wananchi kiuchumi kwa kuwe-
ka mazingira rafiki kwa ajili ya malengo ya
kuondokana na umaskini tangu kuanzishwa
kwa wakala huo. Alisema katika utekelezaji
wa shughuli zake, ZEEA inawawezesha wa-
jasiriamali, ikiweka mpangilio mzuri kutatua
changamoto mbalimbali na kufikia lengo la
kuwawezesha kujenga uchumi shirikishi.

Kwa mujibu wa Mohamed, hatua zilizo-
chukuliwa ni pamoja na kuingia katika
makubaliano na taasisi mbalimbali zinazotoa
fursa zinazowahusu wajasiriamali katika
kuwapatia mitaji, mafunzo na kuwatafutia
masoko ya bidhaa zao kwa lengo la kuwa-
jengea uwezo na kupata masoko rafiki ya
bidhaa ndani na nje ya nchi. Alizitaja taasisi
hizo kuwa ni pamoja Mamlaka ya Maendeleo
ya Bishara Tanania (TanTrade), Maisha Bora
Foundation, Shirika la Misaada la Marekani
(USAID) na Taasisi ya Viwango Zanzibar
(ZBS).

“Kupitia makubaliano hayo, taasisi mbal-
imbali zimeanza kutoa mafunzo kwa wa-
tendaji wa wakala kwa ajili ya kuzifanyia
kazi changamoto zinazojitokeza kwa waja-
siriamali,” alisema Mohamed.

Aliongeza kuwa ZEEA imepokea mashine
18 za usarifu wa mazao na matunda zilizo-
tolewa na Shirika la Chakula na Kilimo Duni-
ani (FAO) kwa ajili ya kuwasaidia kuwapatia
mafunzo wajasiriamali kuzalisha bidhaa
zenye ubora.

Mkuu wa Kitengo cha Uhusiano ZEEA,
Hakimu Kimara, alisema kwa sasa wanaen-
delea kutoa mikopo kwa wajasiriamali katika
wilaya zote, ili kukuza mitaji ya kuende-
sha biashara zao ambapo hadi kufikia sasa
jumla ya Sh. 20,232,616,514 zimeshatolewa.
Kati yake, kisiwani Unguja zimetolewa Sh.
12,333,420,608 na Pemba Sh. 7,899,195,906.

Kimara alisema kuwa kiasi hicho cha fedha
kimetolewa kwa wanufaika 19,373. Kati yao,
7,527 ni wanaume na 11,846 ni wanawake,
hivyo kutanua wigo wake wa utoaji wa
mikopo kwa kuwa na mikopo inayotokana
na asilimia 10 ya makusanyo ya ndani ya
serikali za mitaa.

“Jumla ya wajasiriamali 1,615 wameweza
kupatiwa mafunzo mbalimbali ya kuende-
leza shughuli zao ambapo wajasiriamali 750
wanaofuga nyuki wamepatiwa vifaa kwa ajili
va kuendeleza mazao ya nyuki kwa lengo la
kukuza kipato.

“Katika mwaka mmoja tangu kuanzishwa
kwake, ZEEA imeweza kutoa mafunzo haya
kwenye vituo vyake vyote vyenye lengo la
kulea, kuwakuza na kuwasaidia wajasiriamali
katika kuzalisha bidhaa zenye ubora na
kujipatia masoko ya ndani na nje ya nchi,”
alisema.

Kimara aliongeza kuwa ZEEA imefungua
tovuti yake wenyewe ambapo taarifa mbal-
imbali hurushwa kwa ajili ya kuelimisha na
kuitangaza kwa kushirikiana na Wakala wa
Serikali Mtandao.

Alisema kuwa pia wamekamilisha mfumo
wa kielektroniki wa utoaji wa mikopo ambao
utarahisisha utoaji mikopo na kuwa na ufani-
si katika ufuatiliaji wa marejesho.

aliyeumia katika ajali hiyo. PICHA: MIRAJIMSALA

UM.EME WA RATIBA .o . .
Vigogo wajifungia siku
tatu kusaka suluhu

Na Gwamaka Alipipi

WAZIRT Mkuu, Kassim Majaliwa,
amesema serikali inapanua wigo wa
vyanzo vya uzalishaji umeme kutoka
utegemezi wa maji, mafuta na gesi
hadi kwenye jua na upepo ili nchi
iwe mzalishaji mkubwa wa umeme
Afrika.

Wakati Waziri Mkuu akitangaza
hayo, Naibu wake, Dk. Doto Biteko,
amesema serikali imeanza kuchukua
jitihada za kupunguza makali ya up-
ungufu wa umeme yanayoendelea
katika baadhi ya maeneo nchini.

Dk. Biteko ambaye ni Waziri wa Ni-
shati, amesema viongozi wa Shirika
la Umeme Tanzania (TANESCO) jana
walikuwa wamejifungia kwa siku ya
tatu, wakitafuta suluhisho la tatizo
hilo, lengo likiwa kupunguza maumi-
vu kwa wananchi.

Hayo yalibainishwa na viongozi
hao jijini Dar es Salaam jana wakati
wa ufunguzi wa Kongamano la Tano
la Kimataifa la Nishati lililowashiriki-
sha mawaziri wa nishati kutoka nchi
za Malawi, Uganda na Zanzibar,
makatibu wakuu, wawekezaji, wa-
dau wa mazingira na kampuni za
uzalishaji nishati zaidi ya 100 kutoka
Afrika.

Waziri Mkuu Majaliwa alisema
Tanzania ina miradi saba ya kim-
kakati inayozalisha nishati ya
umeme, mingi ikitegemea nishati ya
maji kujiendesha, huku michache
ikitumia gesi na mafuta.

Alisema mikakati ya serikali ni ku-
hakikisha wigo unapanuliwa kutoka
katika utegemezi wa maji na kutumia
jua na upepo ili kuongeza uzalishaji.

“Ukitegemea maji peke yake, ma-
badiliko ya tabianchi yanapotokea
unakuwa unaathirika zaidi hususani
inapotoea ukame. Lakini ukipanua

wigo ukaenda kwenye uzalishaji wa
umeme kwa kutumia upepo na jua,
unakua na uhakika katika uzalishaji,”
alisema Majaliwa.

Kuhusu kongamano hilo, Majaliwa
alisema viongozi washiriki watajadili
mikakati iliyoko ya nishati, fursa na
namna ya kukabiliana na matatizo
yaliyoko katika sekta hiyo pamoja na
kuwasaidia wajasiriamali katika shu-
ghuli za uzalishaji.

Alisema pia watajadili namna ya
kuongeza uzalishaji umeme kupitia
nishati mbadala na kukabiliana na
tatizo la upungufu wa umeme katika
nchi zao.

DK. BITEKO

Waziri wa Nishati na Naibu Waziri
Mkuu, Dk. Biteko, alisema sekta ya
nishati inachangia asilimia kubwa
katika ukuajia uchumi wa Tanzania.

Alisema kwa nchi za kusini mwa
Jangwa la Sahara, zaidi ya wananchi
bilioni 0.9 hawana nishati safi ya
kupikia. Asilimia 7.8 ya Watanzania
wanatumia nishati safi ya kupikia.

Dk. Biteko alisema: “Ripoti iliyoto-
ka hivi karibuni inasema Tanzania ni
miongoni mwa nchi ambazo uchumi
wake unakua kwa kasi. Hivyo ni la-
zima tuhakikishe upatikanaji wa
umeme wa uhakika unakuwapo.”

Alisema Tanzania imejipanga ku-
hakikisha sekta ya nishati inakuwa
na mchango mkubwa katika Pato la
Taifa na wananchi wanaongeza ki-
pato na ukuajia wa uchumi.

“Tupo hapa leo tunajadili nishati,
nishati ambayo Watanzania uki-
wauliza watasema ni umeme. Rais
Samia Suluhu Hassan, Makamu wa
Rais (Dk. Philip Mpango) na Wa-
ziri Mkuu mmenielekeza kwa muda
mrefu tangu nimeteuliwa kwamba
tufanye kila tunaloweza tuhakikishe

maumivu ya upungufu wa umeme
tunayapunguza,” alisema.

VIGOGO TANESCO

Dk. Biteko alisema serikali inafa-
hamu ukuaji wa uchumi ni mkubwa
kwa Watanzania, lakini vyanzo vya
umeme ni vilevile, hivyo ni lazima
kuongezwa vyanzo vingine vya ni-
shati hiyo ili kuwe na uhakika wa
shughuli za uchumi.

“Jana (juzi) tu imetoka ripoti
kwamba kati ya nchi zinazokua
kiuchumi, Tanzania na sisi tupo. Na
ndiyo maana (Waziri Mkuu) katika
mkutano huu baadhi ya watu wetu
wa nishati tumewaambia wasije, tu-
nataka umeme.

“Mkurugenzi wa TANESCO hataku-
wapo na wenzake, wako sehemu
kwa muda wa siku tatu, tunafanya ili
kupunguza makali ya upungufu wa
umeme.

“Hivyo, niwatoe hofu Watanzania
kwamba tunafanya kila tunaloweza
kuhakikisha upatikanaji umeme
unakuwa wa uhakika.

“Na hili ni suala la mpito ndani ya
kipindi hiki ambacho Bwawa la Ku-
zalisha Umeme la Mwalimu Nyerere
(JNHPP) linakamilika, tutakuwa na
njia mbadala ya kuondoa mgawo,”
aliahidi.

GESI, DHAHABU

Mmoja wa washiriki wa mkutano
huo ambaye ni Mwenyekiti wa Kam-
puni ya Dodsal, Dk. Rajen Kilachand,
alisema wamegundua kuwapo gesi
katika eneo la Ruvu mkoani Pwani
yenye ujazo wa futi trilioni 3.9.

Alisema pia wamegundua kuwapo
dhahabu wakia 100,000 katika eneo
la Itingi wilayani Songea na uchim-
baji unatarajiwa kuanza mwishoni
mwa mwaka huu.
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MAZUNGUMZO MAALUM -2

Anna Henga: Sheria ya Ndoa suala
la wakati tu, shida matundu ya vyoo

« Achukizwa na udhalilishaji Kupitia utani wa
jadi uwanjani, tabia

Na Waandishi Wetu

TOLEO la jana la gazeti hili lili-
kuwa na ufafanuzi kutoka kwa
Mkurugenzi Mtendaji wa Kituo
cha Sheria na Haki za Binad-
amu (LHRC), Dk. Anna Henga,
akianika utashi wake unavy-
ompokea Mkuu wa Nchi, Rais
Samia Suluhu Hassan, ambaye
ni mwanamama mwenzake,
hali kadhalika akasimulia
anavyomudu nafsi yake katika
Jjamii; ukuu wa taasisi yake,
mwanasheria, mchungaji
kanisani na mama nyumbani.
Je, leo ana nini? Pata ufafanu-
Z...

Swali: Kuna kesi zozote ku-
toka kwa wanamichezo kun-
yanyaswa kijinsia?

Dk. Anna: Ninadhani ushabi-
ki ndio una changamoto kubwa
zaidi kwenye atakayefungwa
ndio anakuwa mke. Utasikia
nani kamuoa mwenzake? Kwa-
hiyo, yule anayeshindwa ndio
anakuwa mwanamke na ndiye
aliyeolewa na timu.

Ni vitu vinavyoonekana vizuri,
lakini ni udhalilishaji mkubwa
sana wa haki za wanawake na
wengi huwa hawafikirii kwa
mrengo huo.

Kwa upande wangu, mimi ni
mfuatiliaji mzuri sana wa soka
na ni shabiki wa Klabu ya Simba.
Lakini huwa nikifika kwenye
haki, huwa siangalii timu.

Vitendo hivi vimekuwa viki-
fanyika na timu zote mbili pale
ambapo wanadhalilisha timu fu-
lani kwa sababu ya ushabiki, ni
kitu ambacho hakipendezi.

Hivi karibuni kumekuwa na
unyanyasaji wa watu wenye ul-
emavu wa ngozi na kesi ya binti
mwenye jinsia tata. Sitaielezea
kwa sababu ni changamoto in-
ayotakiwa kushughulikiwa kita-
bibu zaidi.

Swali: Vyombo vya habari
ni marafiki katika majukumu
yenu. Mnashirikiana nao vipi
kufanikisha mmnayoyafanyia
kazi?

Dk. Anna: Tukio letu la kwan-
za la kimkakati katika taasisi
yetu linahusu elimu kwa vyom-
bo vya habari na bila wao, sisi
tusingekuwa hapa tulipo na kazi
isingekuwa nyepesi kwa sababu
vinawafikia watu kwa haraka
zaidi na nina heshimu sana vy-
ombo vya habari.

Ninaamini ukiita watu wach-
ache na kuzungumza nao ni to-
fauti na utakapoita vyombo vya
habari kwa kuwa taarifa ile ita-
wafikia watu wengi zaidi.

Swali: Umewezaje kuwa
chanzo bora cha habari kwa
vyombo vya habari?

Dk. Anna: Vyombo vya habari
ni sauti na ninaamini katika nin-
achokiongea. Hiyo ni moja. Pili;
ninaviamini sana vyombo vya
habari kwa sababu ni sauti ya
jamii na kwa upande mwingine
kama utani wanasema ni mhi-
mili wa nne wa dola.

Kuna wakati nilisema sitakaa
nikatae chombo cha habari kwa
sababu kulikuwa na utafiti un-
aonesha waandishi wa habari
wanawake ni wachache, nikase-
ma kama kuna vitu vya kuongea
kwanini nisiongee?

Labda niwe ninaumwa au
nimeshindwa kuzungumza na

yva ulawiti inavyotapakaa..

Mkurugenzi Mtendaji wa Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu (LHRC), Dk. Anna Henga. PICHA:

MTANDAO

hii imenifanya niwe bora kadri
ninavyozidi kuzungumza, nina-
zoea na siogopi kabisa.

Swali: Mahakama iliamuru
serikali ifanye marekebisho
ya Sheria ya Ndoa ya Mwaka
1971, lakini hadi sasa kuna
ukimya katika hili. Wanaha-
rakati wa haki za binadamu
mmebariki ukimya huu?

DK. Anna: Tulifanya kampeni
nyingi, uelimishaji na kesi tuli-
fungua na mwenzetu Rebecca
(Gyumi) ambaye ni mjumbe wa
bodi na tulimpa wakili na tu-
meendelea kusisitiza sheria hii
ibadilishwe.

Ahadi ya mwisho ambayo tuli-
ipata kutoka kwa Waziri wa She-
ria na Katiba (kipindi hicho, Dk.
Damas Ndumbaro) ni kwamba
utapelekwa muswada bungeni
mwezi wa tisa (Septemba) mwa-
ka huu. Kwahiyo, na sisi tunasu-
biri muswada huo.

Lakini harakati zilianza muda
mrefu sana. Sheria ya Ndoa ku-
ruhusu mtoto wa miaka 14 ku-
olewa si sawa, ni mdogo sana
kuwa mke wa mtu na kuchukua
majukumu ya ndoa.

Kwa kipindi kile hiyo sheria
ilikuwa halali kutokana na hali
ilivyokuwa, lakini kwa sasa mia-

ka 14 ni ya mtoto kuwa shuleni
na mpaka amalize chuo ni zaidi
ya miaka 10 ijayo ndipo anaweza
kuchukua majukumu ya ndoa.

Sheria hiyo ni kandamizi na
tunaamini mpaka waziri atatu-
l%tea muswada wa kuirekebi-
sha

Swali: Kwa sasa watoto wa
kike wamekuwa wanapata
haki yao ya kwenda shule za
awali na msingi, lakini wana-
pomaliza darasa la saba hasa
kuwa wazito kuwaendeleza.
Mnalishughulikia vipi hili?

DKk. Anna: Ni swali zuri sana
umeuliza. Sisi kama Watanzania
tumevuka malengo ya Umoja
wa Mataifa ya kuandikisha wa-
toto wa kike, yaani watoto wa
kike wanakuwa wengi shuleni.

Lakini changamoto ni kuwa
kadri madarasa yanavyoongeze-
ka, idadi yao inazidi kupungua.
Sisi sio watu wa elimu, hivyo
tumeona tuwaachie watu wana-
oshughulikia masuala ya elimu
watetee.

Hata hivyo, katika ripoti yetu
huwa tunaonesha changamoto
ya elimu kama haki ya bin-
adamu na tunaonesha kwanini
watoto wa kike wanapungua

shuleni. Kwa mfano, katika ri-
poti yetu ya mwaka 2022, tume-
onesha masuala ya matundu ya
vyoo na kuonesha kwa jinsi gani
tundu la choo linasababisha
mtoto kuacha shule.

Unakuta shule ina vyoo vy-
enye matundu manane; manne
kwa wanawake na manne men-
gine kwa ajili ya wanaume, kitu
ambacho hakitakiwi kiuhalisia.
Wanawake wanahitaji matun-
du mengi zaidi kwa sababu ya
maumbile yao.

(Uwiano unaotakiwa kwa mu-
jibu wa Sera ya Elimu na Mafun-
70 ya Mwaka 2014, ni 1:20 yaani
tundu moja kwa kila wasichana
20 na 1:25 kwa wavulana).

Wanafunzi wa kike pia wa-
nahitaji sehemu za kujihifadhi
wanapokuwa katika hedhi na
vifaa ambavyo ninafikiri shu-
leni hakuna. Kwahiyo, vitu kama
hivyo tunatetea kupitia haki za
binadamu ili serikali na wizara
husika watatue changamoto
hizo ili mtoto wa kike asiishie
njiani kielimu.

Swali: Lugha ya matusi na
udhalilishaji vimeshamiri ka-
tika mitandao ya kijamii. Nini
kifanyike kukabili hali hiyo?

Dk. Anna: Mitandao ya ki-

jamii ni mizuri hasa pale un-
apoitumia vizuri, lakini kuna
ambao wanaitumia vibaya hasa
kuchafua jinsia ya kike, na huwa
ninawashauri wanawake kuwa
ukitaka kuwa kiongozi, jian-
dae kisaikolojia kukabiliana na
changamoto yoyote itakayoji-
tokeza kupitia mitandao hiyo.

Swali: Mara nyingi idadi
ya wanawake ni kubwa kwa
namba, lakini katika kuzun-
gumzia changamoto zao idadi
inakuwa ndogo. Unadhani
elimu haiwafikii vya Kkuto-
sha?

Dk. Anna: Hili suala ni la ki-
historia, ni suala la tamaduni
zetu ambazo tunajaribu ku-
pambana nazo na utamaduni
haubadiliki kirahisi. Mwanamke
aliwekwa pembeni.

Hata ninyi waandishi wa
habari wanawake sasa hivi
mmeanza kuwa wengi. Kipindi
cha nyuma walikuwa ni mmoja
mmoja, hata taarifa ya habari
anapoonekana mwanamke tu-
likuwa tunashangaa. Walikuwa
kama kina Eda Sanga na mwing-
ine alikuwa anatangaza mpira,
tulikuwa tunashangaa.

Wanawake waliwekwa pem-
beni, mtu akizaa mtoto wa kike
na wa kiume, wa kiume tu ndiye
aliyekuwa anapelekwa shuleni,
lakini kwa sasa tunapelekwa
shuleni kwa usawa, tena wa-
nawake ni wengi zaidi. Angalau
tunaanza kukua vizuri zaidi.

Lakini elimu hiyo inawafikia
vipi hao wanawake? Sisi (LHRC)
tulifanya utafiti kwanini vituo
vyetu vya kisheria wanawake
ni asilia 37 tu. Tukagundua hata
tunavyowafikia kwa kutumia
mitandao ya kijamii, wanawake
wangapi wanatumia simu jan-
ja?

Tunatumia Kiganjani App
ambayo ipo kwenye simu janja,
je ni wanawake wangapi taarifa
zinawafikia?

Tukaja na mkakati unaitwa
Mobile Clinic mfano, tunak-
wenda mahali kama sokoni
tunawaita watu waje watusiki-
lize ‘jamani njooni msikilize
haki zenu hapa. Kwahiyo,
tunawafikia wanawake wengi
zaidi.

Mbinu tunazozitumia kwa
sasa watu wa jinsia wanaita
ujumuishaji wa jinsia ambapo
tunahakikisha kila kundi tunali-
fikia kwa namna yake. Imekuwa
rahisi zaidi kuwapata wanawake
kwenye kujitetea.

Swali: Mmewahi kupokea
kesi za ulawiti kwa watoto wa
kiume?

Dk. Anna: Kesi za ulawiti hasa
kwa watoto wa kiume ni nyingi
sana, na miongoni mwa kesi
ambazo tunazipokea sisi na tu-
nazoziandika katika ripoti zetu
za haki za binadamu, zinazoon-
goza za ukatili dhidi ya watoto,
ukatili dhidi ya wanawake kisha
makundi mengine.

Kwa upande wa kundi la wa-
toto, ulawiti hasa watoto wa ki-
ume, kesi zao zinaripotiwa kwa
wingi zaidi. Katika ripoti yetu
ya haki za binadamu kwa miaka
mitatu mfululizo, imeonesha
kiwango hicho kwa takwimu
kabisa.

*Imeandaliwa na Mwana-
hamisi Mussa na Emmalove-
ness Gaston (TUDARCo).
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Madeleka aungana

na familia
kumshtaki IGP

Na Vitus Audax, MWANZA

MAOMBI madogo ya jinai namba 28/2023
baina ya James Sije dhidi ya Mkuu wa
Jeshi la Polisi (IGP) kuhusu kushikiliwa kwa
kijana (mleta maombi ) kwa zaidi ya miaka
miwili bila kuonekana, yamemwibua Wakili
Peter Madeleka Mahakama Kuu Kanda ya
Mwanza kutetea wanafamilia ili kupatiwa
haki yao.

Katika shauri hilo, mshtakiwa mkuu ni
ofisi ya IGP. Washtakiwa wengine ni ofisi ya
Kamanda wa Polisi Mkoa wa Mwanza, Ofisi
yva Mkuu wa Upelelezi Mkoa wa Mwanza,
Ofisi ya Mkurugenzi wa Upelelezi wa Ma-
kosa ya Jinai, Mkurugenzi wa Mashtaka,
Mkuu wa Polisi wa Wilaya ya Nyamagana
na Mkuu wa Kituo cha Polisi Nyamagana.

Licha ya shauri hilo lililoitwa kwa amri
ya mahakama kwa ajili ya kusikilizwa jana
chini ya Jaji Lilian Itemba, upande wa Jam-
huri uliomba liahirishwe kutokana na wakili
wake anayesimamia shauri hilo kuwa nje ya
kazi kwa dharura ya kifamilia.

Akiwasilisha ombi la kuahirishwa kwa
kesi hiyo, Wakili wa Serikali, George Ngem-
era, aliyewakilishwa na Wakili Evance Kaisi,
alisema upande wa Jamhuri hauko tayari
kusikiliza shauri hilo kutokana na wakili
anayehusika kuwa na msiba mkoani Kagera.

Ombi hilo lilipingwa vikali na Wakili
Madeleka aliyedai kuwa hoja hiyo haina
mashiko kisheria kutokana na washtakiwa
kuwa ni taasisi za umma ambazo haziwezi
kufiwa na kuomba mahakama kulitupilia
mbali.

Licha ya pingamizi hilo, Jamhuri iliwasili-
sha ombi lingine la kupewa siku 14 kwa ajili
ya kuwasilisha kiapo kinzani. Ombi hilo pia
lilipingwa na upande wa walalamikaji kwa
madai kuwa tangu wapokee nyaraka za kesi
hiyo ni zaidi ya mwezi, hivyo walitakiwa
kutumia muda huo kukamilisha matakwa
yote ya kisheria.

Baada ya kusikiliza hoja za pande zote
mbili, Jaji Itemba alikubaliana na hoja za
upande wa Jamhuri na kutoa siku tatu ku-
wasilisha kiapo kinzani.

Jaji Itamba aliahilisha kesi hiyo hadi Sep-
temba 25, mwaka huu kwa ajili ya shauri
hili kusomwa na kusikilizwa.

Akizungumza nje ya mahakama, Wakili
Madeleka alieleza msingi wa maombi hayo
ni kwamba Agosti 17, 2021 mleta maombi,
James Sije, alikamatwa na askari polisi
watatu wakiongozwa na Sajenti Msobi Ma-
geni na tangu kukamatwa kwake, hajawahi
kuonekana popote.

Pia alidai kuwa jambo hilo lilileta simanzi
kwa familia kwa kuwa muda wote huo,
hawajui hatima ya kijana wao na kwamba
familia hiyo kupitia baba mzazi wa kijana,
Willium Sije, ilifuatilia katika taasisi mbal-
imbali bila mafanikio.

Baada ya kukosa msaada kutoka taasisi
hizo, alidai kuwa familia iliona vyema
kutafuta haki ya kijana huyo katika ma-
hakama chini ya kifungu cha sheria 360 (l)
‘3’ na ‘b’ cha Sheria ya Mwenendo wa Ma-
kosa va Jinai lengo ili kuiomba mahakama
kutoa amri kwa wanaomshikilia kinyume
cha sheria na kumfikisha katika vyombo
vya sheria kama atakuwa na mashtaka ili
sheria ichukue mkondo wake.

Pia alidai kuwa kwa mujibu wa shauri
hilo, kama hatakuwa na tuhuma zozote
zinazomkabili, aachiwe uhuru kwa kile ali-
chodai kuwa kwa mujibu wa Ibara ya 15 (i)
na (i) ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano

wa Tanzania, kila mtu anastahili kuishi huru.

—_—
== o @)

Mkurugenzi wa Elimu ya Ufundi wa Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia, Dk. Noel Mbonde (kulia),
akibadilishana nyaraka na mwanzilishi wa asasi inayotoa misaada ya elimu ya GFP, Michael Vallez,
baada ya kutiliana saini mkataba, Dar es Salaam jana, ambapo walimu wa vyuo vya VETA watapelekwa
kusomea uchomeleaji vyuma Marekani na Afrika Kusini. PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE

Watoa angalizo mkataba
mpya Bandari bei bidhaa

Na Mwandishi Wetu

UMOJA wa Wachukuzi Bandarini
Zanzibar, umehadharisha kuwapo
hatari ya mfumuko wa bei za vy-
akula, viungo na matunda iwapo
tozo mpya ya ushuru iliyowekwa na
wawekezaji wanaoendesha Bandari
ya Malindi, hautaangaliwa upya.

Serikali ya Mapinduzi Zanzibar
(SMZ) imeipatia Kampuni ya Afri-
can Global Logistics (AGL) ya Ufar-
ansa kwa ajili ya kuendesha Bandari
ya Malindi kwa lengo la kuongeza
ufanisi.

Wakizungunza jana na waandi-
shi wa habari, viongozi wa umoja
huo walisema hali hiyo inaweza
kujitokeza kutokana na mgomo wa
wachukuzi wa mizigo, ulioanza kuji-
tokeza tangu kuanza kutumika tozo
mpya za ushuru zilizotangazwa na
mwekezaji huyo.

Kaimu Mwenyekiti wa Umoja huo,
Masoud Haji Juma, alisema tozo hizo
zimetangazwa ghafla bila wadau
kushirikishwa. Alisema viwango
hivyo ni vikubwa na kama vitatumi-
ka, vitaathiri biashara za vyakula zi-
nazoingizwa kutoka nje ya Zanzibar.

“Mtoto anapozaliwa familia hukaa
pamoja na kupendekeza jina lakini
mwekezaji huyu amekuja kuende-
sha shughuli za bandari bila sisi wa-
dau kushirikishwa zaidi ya kuarifiwa
kuwa AGL itaanza kazi Septemba 18,
mwaka huu,” alisema.

Masoud alisema mfumuko wa bei
utaathiri wananchi wote kwa kuwa
bidhaa za nafaka, matunda na viun-
g0 ni mahitaji ya lazima ya kila siku
kwa wananchi wa Zanzibar.

“Wakati Rais Dk. Hussein Ali

Mwinyi anafanya kampeni, alikuja
na kukutana na wadau wa bandari
na kuahidi mambo yatakuwa ma-
zuri katika kuendeleza biashara
zao lakini sasa tunashuhudia tozo
zikiongezeka kwa asilimia 100 mpa-
ka mizigo tunashindwa kuitoa na
kubaki katika majahazi. Hii kuna ha-
tari ya mizigo kuoza,” alisema.

Pia alisema kutetereka kwa bi-
ashara kutaathiri hata ukusanyaji wa
mapato kupitia Mamlaka ya Mapato
Tanzania Tanzania (TRA), hivyo ku-
wataka viongozi kukaa ili kupata
mwafaka.

Alisema kabla ya AGL kukabidhi-
wa uendeshaji wa bandari, magari
ya mizigo yalikuwa yakipata kibali
cha mwaka lakini utaratibu huo
umefutwa na magari yote kutakiwa
kila yanapoingia na kutoka.

“Bandari ya Malindi ndiyo bandari,
zingine bandari nne zilizobakia ni
vituo vya bandari zikiwamo Mkoko-
toni, Mkoani, Wete na Weshia na hii
Malindi ndiyo nguzo ya uchumi wa
Zanzibar,” alisema.

Naye Kiongozi Mwandamizi wa Ju-
muiya ya Wachukuzi, Omar Makame
Mtumweni, alisema kikao cha pamo-
ja cha wanachama kimeamua kupit-
isha azimio la kukutana na Mkuru-
genzi Mkuu wa Shirika la Bandari
Zanzibar (ZPC) baada ya wachukuzi
kugomea tozo mpya zilizotangazwa
na mwekezaji.

“Jambo hili ni zito linahusu uhai
wa biashara. Tumeamua kukutana
na Mkurugenzi wa Shirika la Bandari
kwa sababu wenzetu wameanza
kazi kimyakimya bila kutushirikisha
wakati sisi ndio wadau wakuu wa
shughuli za bandari,” alisema.

Alisema tozo za utoaji mizigo
bandarini zimeongezeka kwa zaidi
ya asilimia 100. Alitoa mfano wa
sasa kwamba tani sita zinalipiwa
Sh. 210,000 wakati awali ilikuwa Sh.
77000 wakati tani nne sasa zinatak-
iwa kulipiwa Sh. 156,000 badala ya
Sh. 52,000.

Mjumbe wa Jumuiya ya Amana
Zanzibar, Subira Ambari Ali, alisema
waathirika wakubwa wa mgomo
huo ni wanawake wanaojishughuli-
sha na uwakala wa usafirishaji miz-
igo baada ya mgomo huo kudumu
kwa siku ya nne hadi jana.

Alisema kazi hizo ndizo zinazowa-
fanya kuendesha familia zao lakini
tangu juzi wanakwenda na kurudi
wakiwa mikono mitupu baada ya
wachukuzi kugomea tozo mpya.

“Tunaomba serikali iangalie upya
viwango vya tozo kunusuru wafan-
yabiashara wadogo wanaoingiza
bidhaa za vyakula kama maharage,
mchele, viazi mbatata, viungo na
matunda, ikiwezekana kurejesha vi-
wango vya zamani,” alisema Subira.

Ofisa uhusiano wa ZPC, Hassan
Amour, alisema viwango hivyo vya
tozo si vipya bali vilikuwa havitumiki
ili kuwapa unafuu wafanyabiashara
na wananchi.

“Tozo hizi si mpya zipo hata kab-
la ya kuja mwekezaji lakini zilikuwa
hazitumiki. Walipokuja wawekezaji
hawa walitaka wapewe nyaraka zote
za uendeshaji wa bandari vikiwamo
viwango vya tozo kabla ya kuanza
kuzitumia,” alisema.

Uendeshaji wa Bandari ya Malindi
umekabidhiwa kwa AGL kwa muda
wa miaka mitano kuanzisa Septem-
ba 18, mwaka huu.
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MAONI & UCHAMBUZI

Ratiba ya upatikanaji
umeme izingatie
muda maeneo husika

KUTOKANA na ukosefu wa mvua katika maeneo mengi
nchini, kumesababisha Shirika la Umeme Tanzania (TANE-
SCO) kuweka ratiba ya upatikanaji wa nishati hiyo baada ya
upungufu wa uzalishaji katika vyanzo vyake.

Inapotokea mvua kuchelewa kunyesha au kukosekana
katika baadhi ya mikoa, huathiri uzalishaji wa umeme ka-
tika vyanzo kutokana na mabwawa ya kuhifadhia maji ku-
pungua kina cha uzalishaji.

Hali hiyo husababisha Tanesco kushindwa kutoa hudu-
ma hiyo ipasavyo na baadhi ya maeneo kukosa nishati hiyo.

Tunajua wafanyabiashara wengi wanategemea umeme ili
biashara zao ziende vizuri na pia wazalishaji viwandani ni
tegemeo lao kubwa nishati hiyo.

Tanesco imetoa ratiba rasmi ya upatikanaji wa nishati
hiyo katika maeneo yaliyotajwa ukiwamo Mkoa wa Dar
es Salaam ambo ni mji mashuhuri wa biashara na un-
aotegemewa kwa uchumi.

Wawekezaji wengi wamewekeza katika Mkoa wa Dar es
Salaam kwa sababu ndio mji wa kibiashara ambao huingiza
watu wa mataifa mbalimbali kufuata bidhaa.

Ratiba iliyotolewa na Shirika inaonesha baadhi ya mae-
neo umeme utakatwa kuanzia saa mbili asubuhi hadi saa
12 jioni na sehemu nyingine ni kuanzia saa 12 jioni hadi saa
sita usiku.

Muda huo ni mwingi kwa watu wanaotegemea umeme
kufanya uzalishaji, lakini kutokana na hali halisi ya upati-
kanaji wa mvua inabidi wakubaliane na ratiba hiyo.

Ombi kubwa kutoka kwa wananchi ni uzingatiaji wa rat-
iba hiyo, kama imepangwa kutokuwapo saa mbili asubuhi
hadi saa 12 jioni, iwe hivyo.

Isije ikawa unakatwa saa 12 asubuhi mpaka saa tatu usiku
umeme haujarudishwa na kuleta kero kwa wananchi.

Baadhi wa watu hununua vyakula na kuvihifadhi kwenye
majokofu ili kwenda na bajeti anayojipangia mtu.

Ratiba isipofuatwa inaweza kumwathiri kwa kufanya vy-
akula alivyovihifadhi kuharibika na kuleta hasara kwake.

Vile vile, ratiba ya usiku ingerekebishwa ili maeneo yasi-
kae kwenye giza kwa muda mrefu. Kipindi hicho ndicho
watu wasiokuwa na nia njema, hukitumia kuvamia nyumba
na kufanya wizi. Baadhi ya maeneo ambayo yamepangwa
kwenye ratiba hiyo ni Kinondoni Kusini, Kaskazini na Te-
meke ambapo inaonesha imeanza kuanzia Jumapili na itak-
wenda hadi Jumamosi ya wiki hii.

Taarifa iliyotolewa na Tanesco inaonyesha endapo eneo
moja litakosa huduma ya umeme kuanzia saa mbili asu-
buhi hadi saa 12 jioni, siku inayofuata litakosa huduma hiyo
kuanzia saa 12 jioni hadi saa sita usiku. Pia ratiba hiyo im-
ehusisha Mkoa wa Iringa.

Ufafanuzi wa Tanesco ulitolewa mwishoni mwa wiki hali
hiyo ya ukatikaji umeme siyo mgawo, bali inatokana na up-
ungufu wa huduma hiyo katika vyanzo vya uzalishaji.

Ni kweli hali ya upungufu wa umeme inarudisha nyuma
shughuli za uzalishaji kwa sababu wengi hutegemea kwa
ajili ya kujiingizia vipato.

Wazalishaji wengine hulazimika kutumia majenereta
ili kuendelea na kazi zao hali inayowasababisha kuingia
gharama kubwa ya uzalishaji na matokeo yake huamua
kuongeza bei kwenye bidhaa zao ili kufidia gharama.

Tunategemea kuwa tatizo hili litakuwa la muda mfupi,
kutokana na utabiri wa Mamlaka ya Hali ya Hewa (TMA),
kutabiri mvua kubwa kunyesha nchini.

Ingawa imetabiriwa inaweza kuleta madhara, lakini iki-
tumika kuhifadhi maji itasaidia kuondokana na tatizo hilo.
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Na Tamary

George

Umma tuwe makini na matumizi

YALIYOMO katika dunia tu-
nayoishi sasa, mengi ni zao la
mawazo yetu na dhamira am-
bazo huzaa matendo. Kama
tunayoyaona ni mazuri au ma-
baya, ni zao la matendo yetu.

Hivyo, tuwe makini na
matumizi ya akili zetu, tuzitu-
mie vizuri kuleta manufaa kwa
jamii, sio maangamizi kuleta
amani na sio mifarakano. Yote
ni kuwezesha kuleta umoja na
si utengano.

Mtu ambaye hawezi kuon-
goza mawazo yake, ni vyema
ajitafakari zaidi. Akili zetu ndio
kiongozi wetu hutuongoza
kwenye mabaya au mema.

Kitu kinachosababisha kuwa
na matumizi mabaya ya akili
yanatokana na matatizo ya ki-
saikolojia kama vile hofu, wasi-
wasi na magonjwa mengine
ya akili ambayo yanatokana
na kuathirika na kitu amba-
cho hakikutegemea kutokea,
mfano mzuri ni taarifa za
mshangao kama vifo, ajali, uka-
tili wa kijinsia kwa wanawake.

Pia matumizi ya dawa za
kulevya na pombe zinakuwa
na mwongozo mkubwa wa
kumfanya mtu apoteze usahihi
wa akili yake, akaangukia ku-
fanya yasiyotarajiwa.

Mara nyingi watumiaji dawa
za kulevya na pombe, wanasa-
babishia kuathiri uhusiano wa
mtu mmoja na mwingine, hat-
ua ya kuingiza katika matatizo
ya kisheria.

Matumizi mabaya ya akili
yanakaribisha magonjwa ya
akili kama vile ambazo zin-

achangia msongo wa mawazo
kwa mama mjamzito, kuumia
mgongo, ukatili wa kingono,
vyote vikiibbua vyanzo vya
mtu kuchanganyikiwa; kim-
wili, kimazingira na kijamii,
hatimaye ugonjwa wa akili mtu
anajidhuru.

Pia kunapokuwapo mazin-
gira mabaya kama vile ukosefu
wa usalama, umaskini na ku-
kosekana fursa za kiuchumi,
kama matatizo ya fedha kwa
mtu, msongo wa mawazo, Vy-
ote husababisha ukiukwaji wa
matumizi mazuri ya akili ya
mtu.

Kuna njia ambazo kama bi-
nadamu tunapaswa kuwa ma-
kini na matumizi ya akili zetu,
kwa sababu kwanza tunapas-
wa kujua akili zetu zina nafasi
ya kuathiri uhusiano wetu na
watu wengine, hasa ikiwa tu-
nafichua siri zao bila ya idhini
yao.

Akili hizo zinasababisha
hisia na hatua za kuona aibu
na zinaweza kuathiri afya zetu
za akili, hata athari za kisheria,
ikiwa tunafichua habari am-
bazo zinaweza kutufanya tuwe
hatua ya uhalifu.

Tunapaswa kuzingatia
matumizi ya akili, nani tunam-
wambia siri zetu na kuhakiki-
sha tuna uhakika, kwamba
hatufichi habari yoyote, kiny-
ume chake inaweza kutufanya
tuwe na hatia ya uhalifu.

Pia kwa kuzingatia athari za
afya ya akili ambazo zinaweza
kusababishwa na hisia za aibu,
ikiwa inachangia katika athari

ya akili zetu, maisha ya kila siku

za kisheria.

Madaktari wana mchango
mkubwa katika kuwaomba
watu wawe makini na matumizi
ya akili, wakiwajibika kuwatibu
na kuwapa elimu mbalimbali
ya akili. Mfano wa wajawazito
mara nyingi wakienda kliniki,
wanashauriwa wasiwe wana-
chosha akili kufikiria mengi
magumu.

Vilevile, = watumiaji ~ wa
dawa za kulevya na watumiaji
pombe wakienda kwa madak-
tari, huwa wanashauriwa
wasiwe wanajipa mawazo sana
kufikia hatua ya kutumia hivyo
vilevi.

Serikali pia ina mchango
mkubwa katika kuwajibika ku-
toa elimu kwa wananchi wake,
kuhusu masuala yanayohusu
afya ya usalama na ustawi wa
jamii, mfano nchini serikali
inajihusisha na masuala ya afya
na hospitali, ambazo kwa hes-
hima yake Rais Mama Samia
Suluhu Hassan, wananchi wa-
namshukuru amewawezesha
kuwasaidia kupitia halmashau-
ri za mikoa mbalimali zinajen-
ga baadhi ya vituo vya afya.

Elimu hiyo inayotolewa, ina-
lenga kuwaelimisha wananchi
kuhusu wagonjwa mbalimbali
na jinsi ya kujikinga nayo na
kutunza afya zao.

Hivyo ni muhimu kuzingatia
kanuni za usalama, wakati wa
matumizi yake mfano muhimu
ni kufuata maelekezo yaliyopo
kwenye lebo ya bidhaa husika
na kutumia bidhaa hiyo kulin-
gana na maelekezo hayo.
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— CRDB

Matinyi:

Kukosekana
urasimishaji
ardhi tatizo

Na Romana Mallya

MKUU wa Wilaya ya Temeke,
Mobhare Matinyi, amesema suala
la miliki ya ardhi katika nchi

linatokana na kukosekana mfumo :

na utaratibu mzuri wa kurasimi-
sha umiliki. )

Matinyi aliyasema hayo jana
wilayani Temeke wakati wa uz-
induzi wa kliniki ya ardhi kupitia
Mradi wa Uboreshaji Usalama
wa Milki za Ardhi (LTIP), unao-
lenga kutoa hati papo hapo kwa
wananchi.

Mradi huo unaotekelezwa
na Wizara ya Ardhi, Nyumba,
Maendeleo ya Watu na Makazi,
umefadhiliwa na Benki ya Dunia
(WB), Sh. bilioni 345.

Akizungumza katika uzinduzi
wa utoaji wa hatimiliki kidigi-
tali kwa wananchi wa Mtaa wa
Mbagala Kuu Mashariki, Matinyi
alisema kadhia ya umiliki hu-
sababisha mvutano wakati watu
wakifuatilia mirathi.

“Hivi tunaongea hapa humu
humu ndani ya Wilaya ya Te-
meke Kuna migogoro ya mi-
radi na kisa kikubwa aliyekuwa
anamiliki wakati akiwa hai
hakurasimisha umiliki huo ama
hakujua afanye nini au hakujali
au pengine kulikuwa na udhaifu
fulani katika mfumo. Tuna
usumbufu mwingi wa aina hiyo,”
alisema.

Pia mtu anapotaka kujenga, ku-
pata vibali ni tatizo na anayetaka
huduma ya mkopo kwa taasisi
za kifedha, huzikosa kwa kuwa
kuna tatizo kwenye kurasimisha
umiliki wake.

Alisema wizara imeamua Kkuja
na mradi huo ambao ili ufani-
Kiwe kama miradi mingine, kuna
haja ya kuwa na wataalamu,
mipango mikakati na fedha.

“Tutoe pongezi za dhati kwa
Rais Samia Suluhu Hassan, kwa
juhudi zake, aliwafikia wadau
muhimu wa maendeleo Benki
ya Dunia (WB) na kuwezesha
kupatikana Sh. bilioni 345 nchini.
Huduma zote zinatolewa kidigi-
tali,” alisema.

Alisema eneo mojawapo
muhimu lenye uhusiano wa moja
kwa moja na masuala ya kurasi-
misha ardhi ni kuirasimisha sekta
ya biashara ambayo Wilaya ya
Temeke ina kilometa za mraba
240 na ina idadi kubwa ya wa-
nanchi milioni 1.4.
__Alihamasisha wananchi ku-
jitokeza katika mchakato huo
wa kurasimisha ardhi ili kupata
hatimiliki ambazo zitawasaidia
kuendesha maisha yao na kukua
kiuchumi.

Kamishna wa Ardhi Mkoa wa
Dar es Salaam, Rehema Mwinuka,
alimshukuru Rais Samia kwa
kutafuta fedha hizo ili kutekeleza
mradi huo ambao unaachana na.
majalada na kuwafikia wananchi
kidijitali popote walipo.

Mwinuka aliwaomba wananchi
wenye migogoro midogo midogo
waliyoipeleka mahakamani,
wayatoe huko ili waweze kuishu-
ghulikia kwa kuwa mradi huo
una hatua mbalimbali ikiwamo
kutoa elimu, hati na kubadilisha
taarifa.

yatunukiwa tuzo huduma

za Kiislamu Afrika Mashariki

A FE

Mwenyekiti wa Global Islamic Finance Awards (GIFA), Prof. Humayon Dar (kushoto),
akikabidhi tuzo ya huduma bora zinazofuata misingi ya dini ya kiislamu ‘the Best Up-
coming Islamic Banking Window 2023’ kwa Mkurugenzi wa Wateja Wadogo na wa Kati
Benki ya CRDB, Bonaventure Paul (kulia) na Mkuu wa Kitengo cha Huduma za Benki za
Kiislamu Benki ya CRDB, Rashid Rashid, |||yoto|evva katlka hafla ya 13 ya Global Islamic

Na Mwandishi Wetu

SIKU chache baada ya kuz-
indua kadi za Akaunti ya
Al Barakah, Benki ya CRDB
imekuwa benki ya kwanza
katika ukanda wa Afrika ya
Mashariki kutunukiwa tuzo
ya ubora katika huduma za
benki zinazofuata misingi ya
sheria mwaka 2023 katika
hafla ya 13 ya Tuzo za Glob-
al Islamic Finance Awards
kar, Senegal.

Benki ya CRDB imepata
tuzo hiyo ikiwa ni miaka mi-
wili tangu izindue dirisha la
huduma za kibenki zinazo-
fuata masharti ya Kiislamu
“CRDB Al Barakah”.

Akikabidhi tuzo hiyo, Mwe-
nyekiti wa GIFA, Prof. Hu-
mayon Dar, alisema CRDB in-
afungua milango kwa taasisi
za fedha Afrika Mashariki
kuhudumia Waislamu ambao
wangefurahi  kuhudumiwa
kwa misingi ya imani yao.

“Benki ya CRDB ni taasisi
ya kwanza ya fedha kushinda
tuzo zetu. Tunaamini mtaku-
wa mabalozi wazuri wa kuli-

KABWELA

nadi dirisha hili muhimu
katika huduma za kibenki
katika kuhudumia Waislamu
katika ukanda huo.

“Tunaamini tutaendelea
kushirikiana kufungua fursa
zaidi za mitaji na uwekezaji
kwa wananchi mnaowahu-
dumia,” alisema Prof. Dar.

Benki ya CRDB ilizin-
dua huduma za Al Barakah
mwishoni mwa mwaka 2021
na Rais wa Zanzibar, Dk.
Hussein Ali Mwinyi akawa
mteja wa kwanza kufungua
akaunti na wiki hivi kar-
ibuni benki ilimpa heshima
ya kuwa mteja wa kwanza
kukabidhiwa kadi ya akaun-
ti hiyo, hivyo kufungua
milango kwa zaidi ya wateja
70,000 ilionao mpaka sasa.

Mpaka sasa, tayari benki
imekopesha zaidi ya Sh. bil-
ioni 90 kupitia dirisha hilo
huku ikipokea amana zenye
thamani ya Sh. bilioni 85
nchini kote.

Akipokea tuzo hiyo, Paul
alisema inawatia moyo
kuona kwamba ubunifu wa-
naoufanya  unatambulika
kimataifa, hivyo akaahidi

wataendeleza ili kukidhi ma-

ma nchini na nje ya nchi am-
bako Benki ya CRDB inatoa
huduma zake.

“Sisi ndio benki ya kwanza
kutoa Islamic banking (hu-
duma za kibenki kwa misingi
ya Kiislamu) kupitia mtandao
mpana zaidi. Huduma zetu
zinapatikana katika matawi
yetu yote 260. Washindani
wetu wanahudumia katika
maeneo machache, lakini sisi
tunafika kwenye mikoa yote,”
alitamba Paul.

Ukiacha Zanzibar na mikoa
yenye idadi kubwa ya Wais-
lamu ikiwamo Tanga, Kigoma,
Mtwara, Lindi na Tabora pe-
kee, ambako Benki ya CRDB
imejielekeza, Paul alisema hu-
duma za Al Barakah zinapa-
tikana hata kwa mikoa yenye
idadi ndogo ya waumini wa
dini hiyo.

Tuzo hizo za 13 za GIFA zi-
lizoanzishwa mwaka 2011,
zilitolewa mbele ya Rais wa
Senegal, Macky Sall na kuhud-
huriwa na mamia ya washiriki
wakiwamo watafiti, wakuru-
genzi wa kampuni na mashiri-
ka ya kimataifa kutoka kila
pembe ya dunia kutambua
mchango wa washindi wake

hitaji na matarajio ya wateja na ambao katika kipindi chote,

wawekezaji wanaowapa hudu-

wanafika zaidi ya 700.

WANATAFUTWA NA POLISI TUHUMA ZA WIZI
ARS/ RB: 8837/2023

JINA : MOSES ALFRED MABULA
KABILA : MSUKUMA WA
MWANZA. MAKAZI : DARAJA
MBILI ARUSHA UMRI MIAKA :46

Watuhumiwa wa uwizi katika kampuni ya Predators Safari Club
Ltd iliyopo Arusha maeneo ya Sakina.

Yeyote atakayefanikisha kutoa taarifa za kukamatwa kwa watuhumiwa
hawa zawadi itatolewa ya Tsh:2,000,000/=( milion mbili)

117600601

DAJJ
RYA YA DARA 42
ARUSHA

JINA : LAZARO RICHARD PYUZA
KABILA : MNYIRAMBA

MZALIWA WA MKOA WA SINGIDA MKAZI
WA DARAJA MBILI ARUSHA UMRI
MIAKA 37

Kwa mawasiliano piga simu namba 0767 445344 / 0716 082447

ama toa taarifa kituo cha Polisi.

Na Fadhil Mohammed

—t

HIVI KABWELA, MPENZT
AKIKUKIMBIA UNATAKIWA
— UFANYEJE KISHERIA?

——— SALIMISHA kWA L——
MAUJUIRANI VITU VYA HATARI
KAMA KAM
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Ndalichako aagiza taasisi kuwa
na wataalamu lugha ya alama

Na Augusta Njoji, DODOMA

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya Wazi-
ri Mkuu - Kazi, Vijana, Ajira na
Wenye Ulemavu, Prof. Joyce
Ndalichako, amezitaka taasisi
za umma kutekeleza mwongo-
zo wa kuwa na wataalamu wa
lugha ya alama ili watu wenye
ulemavu wa kutosikia (viziwi)
wapate huduma stahiki.

Prof. Ndalichako aliagiza
hayo jana jijini hapa alipotoa
maelezo kuhusu maadhim-
isho ya Wiki ya Viziwi Du-
niani itakayofanyika kuanzia
Septemba 25 hadi 30 mwaka
huu mkoani Mbeya ikiwa
na kaulimbiu ya ‘Dunia am-
bayo popote walipo viziwi
wanaweza kutumia lugha ya
alama’.

Alibainisha kuwa serikali
imechukua hatua mbalimbali
kwa ajili ya mustakabili wa
viziwi nchini ikiwamo kuzin-
dua mwongozo wa utekeleza-
ji, ujumuishwaji na umair-
ishaji huduma kwa watu
wenye ulemavu Tanzania
ambao umeainisha viwango
vya ujumuishwaji kwa watu
wenye ulemavu.

“Mwongozo huu umejumui-
sha suala la taasisi za umma
kuhakikisha wanakuwa na
watumishi wenye ujuzi
wa kutumia lugha ya
alama ili pale inapohi-
tajika kutoa huduma
kwa wateja wenye uz-
iwi, basi pasiwe na
kikwazo katika
kuwasiliana,”

[

e

alisema.

Waziri huyo alisema ili
mwongozo huo utekelezwe,
ni lazima taasisi za umma
zisizo na watu wa kutafsiri
lugha za alama zihakikishe
zinakuwa nao ili kuimarisha
lugha ya mawasiliano.

Alibainisha kuwa pamoja
na jitthada mbalimbali, seri-
kali imedhamiria kila taasisi
inayotoa huduma kwa jamii
inakuwa na mkalimani wa
lugha ya alama na kuwajen-
gea uwezo watumishi wake
kuwa na uelewa kuhusu

lugha hiyo.

“Kuadhimishwa  kwa
) Wiki hii ya Viziwi Du-
niani ni mwendelezo wa
dhamira ya serikali ya
kutoa fursa za viziwi

&
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kushiriki kwenye shughuli
mbalimbali za maendeleo
kwa kushirikiana na jamii in-
ayowazunguka bila kuwapo
vikwazo vyovyote vya ma-
wasiliano,” alisema.

Alitoa wito kwa wananchi
kuwathamini na kufanya kazi
na watu wenye ulemavu kwa
sababu wamethibitisha kuwa
ulemavu si kikwazo kwao
kushiriki katika miradi ya
maendeleo.

Makamu Mwenyekiti wa
Chama cha Viziwi Taifa
(CHAVITA), Adam Shabani,
aliishukuru serikali kwa kutoa
fursa mbalimbali kwa watu
wenye ulemavu huku ak-
ishauri kuwapo watafsiri wa
lugha za alama katika sehemu
za kutolea huduma za kijamii.

Mkuu wa Mkoa wa Dar es Salaam, Albert Chalamila (wa tatu kushoto), akitoa cheti kwa Aashim Wadhwa wa LG Elec-

Dar es Salaam juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Milioni 150/- zatolewa kuwezesha
maonesho vya madini na teknolojia

Na Mwandishi Wetu, GEITA

KATIKA kuendelea kudumi-
sha dhamira ya ubunifu wa
kiteknolojia, Kampuni ya
Geita Gold Mining Limited
(GGML) imetoa Sh. milioni 150
kudhamini Maonyesho ya Sita
ya Teknolojia ya Madini ya-
nayofanyika Geita.

Maonyesho hayo ambayo
hufanyika kila mwaka, mwaka
huu yanatarajiwa kufanyika
kuanzia Septemba 23-30
mwaka huu.

Maonyesho hayo yanafanyi-
ka kwa ushirikiano kati ya Ofisi
ya Mkuu wa Mkoa wa Geita na
Mamlaka ya Maendeleo ya Bi-
ashara Tanzania (TANTRADE)
katika viwanja vya Bombam-
bili vilivyoko eneo la Mamlaka
ya Maeneo ya Usindikaji Nje

(EPZA) mkoani humo.

Akizungumzia ushiriki
wa GGML katika maonesho
hayo mjini Geita jana, Meneja
Mwandamizi wa kampuni
hiyo anayesimamia uhusi-
ano wa jamii, Gilbert Mworia,
alisema maonesho hayo ya-
mekuwa na mvuto wa kipekee
tangu yalipoasisiwa kutokana
na ufadhili wa GGML kupitia
Mfuko wa Uwajibikaji kwa
Jamii (CSR).

Alisema mfuko huo
umewezesha ujenzi wa eneo
hilo la EPZA pamoja na eneo
la uwanja huo wa maonesho.

“Mbali na maonesho, tuli-
wekeza Sh. milioni 800 ka-
tika ujenzi wa jengo la utawala
la EPZA. Tunafurahi kuona
mpango wetu wa EPZA mkoa-
ni Geita unastawi na kutimiza

malengo ya jamii ya wana Gei-
ta kikamilifu.

“Msaada wetu unavuka us-
aidizi wa kifedha ambao tu-
meendelea kuutoa kila mwa-
ka, kwa sababu tulitoa msaada
wa maandalizi ya maonesho
hayo kama vile mahema, je-
nereta la dharura na mafuta
yanakayotumika kwa wakati
wote wa maonesho,” alisema
Mworia.

Alisema katika kipindi cha
miaka sita ya ushirikiano huo
na wadau wa maonesho hayo,
GGML imeendelea kuelimi-
sha jamii kuhusu teknolojia
inayotumika katika vifaa vya
uchimbaji madini, hali inay-
oendelea kukuza uhusiano
imara kati yake, kampuni za
ndani na wachimbaji madini.

Alisema ili kutimiza malen-

go ya muda mrefu ya ukuaji
wa uchumi endelevu, GGML
inaunga mkono Dira ya Taifa
ya Maendeleo ya 2025. Mpan-
go huo unalenga kuiwezesha
sekta ya uchimbaji madini
kukua na kufikia kiwango cha
asilimia 10 kwenye Pato la
Taifa.

Ufunguzi rasmi wa Maone-
sho ya Sita ya Madini na
Teknolojia mkoani Geita uta-
fanywa na Dk. Dotto Biteko,
Naibu Waziri Mkuu na Waziri
wa Nishati keshokutwa.

Tarehe 30 Septemba mwa-
ka huu, Rais Samia Suluhu
Hassan anatarajiwa kufunga
maonesho hayo yenye kaulim-
biu ‘Matumizi ya teknolojia sa-
hihi katika kuinua wachimbaji
wadogo kiuchumi na kuhifa-
dhi mazingira’.

Wataalamu
watunga kanuni
za sheria za miji
kidijitali

Na Mwandishi Wetu, ARUSHA

MKUTANO wa wataalamu wa sekta
ya mawasiliano duniani unaorati-
biwa na Shirika la Mawasiliano
Duniani (ITU) kwa ushirikiana Tan-
zania ujulikanao kama ITU -T SG20

Mbali na mambo mengine, katika
mkutano huo, wanajadili viwango
vya kiteknolojia katika teknolojia
za kisasa mtandao wa mambo
(Internet of Thinks), miji na jamii
maridadi (Smart Cities & Communi-
ties-SC&Q).

Miji maridadi ni watu wanao-
husiana na mtandao kwa kuvaa
miwani ambayo itakuletea ulim-
wengu wa mtandaoni na kuona
ulimwengu halisi.

Pia miji yenye foleni za magari
zitatumia kamera na kujua mambo
mbalimbali.

Kutokana na mabadiliko hayo
kutakuwa na mtandao wa mambo
ambao utahusisha vitu, vifaa
na huduma ambao utarahisisha
utendaji kazi na kuwa na umiliki
wa maeneo.

Wataalamu hao wamekutana ili
kuweka viwango vitakavyokuwa
ndani ya kanuni zitakazosimamia
namna teknolojia zitakavyotumika.

ITU -T SG20 ni kikundi-kazi cha
Shirika la Kimataifa la Mawasi-
liano kilichojikita katika sekta ya
mawasiliano-pepe (ITU-T).

Dhima ya kikundi kazi hicho
ni kusimamia, kuandaa viwango
na mapendekezo ya ubora wa
mawasiliano pepe yanayotumika
duniani.

Aidha, ITU -T SG20 kina jukumu
la kutambua na kuorodhesha ma-
hitaji ya viwango vya Mtandao wa
Mambo yaani Internet of Things
(loT), kuendeleza na kuidhini-
sha viwango vya loT na miji na
jamii maridadi na kushirikiana
na vikundi vingine vya ITU na
mashirika mengine ya viwango ili
kuhakikisha viwango vya IoT na
SC&C vinakidhi ubora unaokuba-
lika kimataifa.

Mkurugenzi Mkuu wa TCRA, DK.
Jabiri Bakari, alisema juzi kuwa
kufanyika kwa mkutano huo
nchini ni suala muhimu kwa kuwa
limewezesha wataalamu wengi
zaidi kuhudhuria na kuleta manu-
faa kwa nchi.

“Hii ni heshima kwa nchi yetu
kupata fursa ya kuandaa mikutano
hii ya kitaalamu kwa kuwa kawai-
da hufanyika Uswisi, watalaamu
wetu wengi zaidi wameweza
kuhudhuria, suala ambalo ni afya
kwa sekta ya mawasiliano nchini
kwetu," alibainisha.

Mkurugenzi wa ldara ya Masu-
ala ya Kisekta wa TCRA, Mwesigwa
Felician alisema ITU -T SG20
inaangazia maeneo ya loT, miji na
jamii maridadi ili kuhakikisha dun-
ia inaweka matumizi ya teknolojia
za kidijitali zenye viwango vina-
vyotakiwa kwa kuzingatia ukuaji
wa kasi wa teknolojia ambao dunia
inaushuhudia.



KANDA KASKAZINI

Uchakavu
miundombinu
shule za Moshi
washtua

Na Mary Mosha, MOSH|

SERIKALI imeagiza wakuru-
genzi wa Manispaa ya Moshi na
Halmashauri ya Wilaya ya Moshi
mkoani Kilimanjaro kutenga
fedha kwa ajili ya ukarabati wa
miradi yakiwamo majengo ya
shule za sekondari na msingi
yaliyochakaa.

Wilaya hiyo ina shule za
sekondari 103 ambazo zinat-
ishiwa na uchakavu kwa asilimia
30 huku shule za msingi zikiwa
229. Kati yake, 90 zinakabiliwa
na uchakavu licha ya serikali na
wadau kuendelea na ukarabati.

Jana katika uzinduzi wa
maabara ya kompyuta ya Shule
yva Sekondari Maringeni, Mkuu
wa Wilaya hiyo, Kisare Makori,
alisema shule nyingi zilizoko
katika halmashauri hiyo zime-
jengwa katika miaka 1940, hali
inayochangia kuwa na miundom-
binu chakavu kwa sasa.

Mkurugenzi wa Tanzania
Enlightenment Development
Innavation (TEDI), Gloria Ander-
son, aliomba serikali kuweka
nguvu katika miradi mbalimbali
yva maendeleo hasa ya elimu ili
kukuza elimu katika utandawazi.

“Tumetoa kompyuta mpakato
12 kwa wanafunzi wa shule ya
sekondari ili kuboresha elimu
yao kwa kuwa wanasoma
masomo va ICT, hii itasaidia
kuboresha ufaulu na kusaidia
vijana kuingia katika umahiri wa
masomo ya kompyuta nchini.

“Tunaomba vifaa hivi vitumike
Vizazi na vizazi, hatutegemei
kuona vinaharibikiwa, walimu na
wanafunzi hakikisheni mnatunza
vifaa hivyo,” alisema.

Ofisa Elimu wa Halmashauri ya
Moshi, Benedect Sandy, alisema
tayari katika halmashauri hiyo
kumetengwa zaidi ya Sh. mil-
ioni 15 kwa ajili ya ukarabati
wa shule hiyo na wana ahadi ya
fedha kwa ajili ya ukamilishaji
wa maboma ya maabara ambazo
Zipo katika hatua za kupaua.

“Halmashauri ya Moshi tuna
shule 101 na tunajenga mbili
mpya, lakini shule zetu za se-
kondari zimeanza miaka mingi
kuanzia mwaka 1940 na ny-
ingine ni shule zilizojengwa na
jamii. ) )

“Hivyo, yako majengo mengine
yamechakaa, ingawa serikali
inaendelea na ukarabati kul-
ingana na upatikanaji fedha
hasa kwa zile kongwe,” alisema
Sandy.

Na Tumaini Mafie, ARUSHA

fuata taratibu za kisheria.
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Kila watoto wagonjwa 10,
wawili wanahara Manyara

Na Jaliwason Jasson, BABATI

KUU wa Idara ya Watoto

Hospitali ya Rufani ya

Mkoa wa Manyara, Dk.

Salha Rashid, amesema
kati ya watoto wagonjwa 10 wa-
naowapokea, wawili hadi watatu
wanakutwa na ugonjwa wa kuhara
sawa na watoto 21 kwa wiki na 84
kwa mwezi.

Dk. Rashid alibainisha hayo jana
katika mazungumzo mahususi na
Nipashe kuhusu ugonjwa wa kuha-
ra kuwakumba watoto wenye umri
wa chini ya miaka mitano.

Alisema hospitali hiyo ilipokea
watoto wengi wenye ugonjwa huo
Sti).

Alisema chanzo cha ugonjwa huo
kwa watoto wadogo ni kunywa maji
au kula chakula ambacho hakijaan-
daliwa katika mazingira salama,
hivyo kuwa na bakteria, pia watoto
wenye utapiamlo na wanaosumbu-
liwa na kifua kikuu (TB) kutokana
na kinga zao kuwa chini.

Nyonyo
zinakuwa
hazijaosh-
wa Vizuri
kama
zinakuwa
hazijawek-
wa kwe-
nye maji
ya moto na
namnaya
kutunza ni
tatizo kwa
wazazi
wengi.

Dk. Rashid alisema mtoto ana-
takiwa awe amepata chanjo ya Rota
ambayo itamsaidia kutopata mara-
dhi hayo ya kuhara.

Alisema ugonjwa huo wanautibu
kwa kuangalia historia ya mtoto
kama aliharisha zaidi ya mara tatu
kwa siku.

Alisema mtoto akihara kuna ha-
tari kupoteza maji mengi mwilini
na ili kumsaidia wanamwongeza
maji, kumfanyia vipimo na kumpa-
tia dawa ya antibiotiki, kumpa dawa
za kurutubisha zinazoitwa zinki.

“Wazazi au walezi wawe makini
wakati wa kuandaa chakula cha
watoto na wanapowapatia chakula
hicho,” alihadharisha.

Mtaalamu huyo wa afya alisema
mtoto akipata shida hiyo, anapaswa
kukimbizwa hospitalini kwa kuwa
akicheleweshwa, anapoteza madi-
ni ya potassium mwilini na kuleta
shida kwenye moyo baada ya miezi
sita kupita.

Alitaja madhara mengine anay-
oweza kuyapata mtoto kuwa na
shida ya figo kama amepoteza maji

mengi.

Alifafanua kuwa watoto wengi
wanapatwa na ugonjwa huo chini
ya mwaka mmoja kwa kuwa wa-
nakuwa wametoka kipindi cha ku-
nyonya tu, wanahamia kuanza kula
chakula.

Daktari huyo alisema wazazi au
walezi hawashauriwi kutumia chu-
pa au nyonyo kuwapa chakula kwa
kuwa zinachangia watoto kuhara,
ni muhimu mtoto anyweshwe kwa
kikombe, chupa. Nyonyo ambazo
hazioshwi vizuri ni chanzo cha ma-
gonjwa.

“Nyonyo zinakuwa hazijaoshwa
vizuri kama zinakuwa hazijawekwa
kwenye maji ya moto na namna ya
kutunza ni tatizo kwa wazazi wen-
gi,” alisema.

Mkazi wa Babati, Neema Festo,
alisema watoto wengi wanapa-
twa na ugonjwa huo kutokana na
kucheza katika mazingira yenye
uchafu.

Mkazi mwingine Godwin John,
alisema wanajua watoto wakihara
sana wanakuwa wanaota meno.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Manyara, ACP George Katabazi (kulia), akizungumza na waandishi wa habari jana, wakati
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akiwaonyesha baadhi ya vifaa vinavyofungwa kwenye pikipiki vinavyotoa milipuko na mwanga mkali na kusababisha
taharuki baada ya kuvikamata. PICHA: JALIWASON JASSON

MGOGORO ARDHI LOLIONDO o .
Mahakama yasema tangazo la waziri ni batili

ilitoa muda kwa pande zote mbili

“Mahakama haiwezi kutoa

MAHAKAMA Kuu Kanda ya Aru-
sha imetoa hukumu ya kesi ya
kujiridhisha tangazo la Waziri wa
Maliasili na Utaliii alilolitoa kwa
kutumia Tangazo la Serikali (GN)
Na. 421 la Juni 17, 2022 kuhusu

Pori Tengefu la Pololeti, haliku-

Hukumu hiyo ilisomwa juzi na
Jaji Mfawidhi wa Mahakama hiyo,
Joachim Tiganga.

Vilevile, mahakama hiyo imet-
upilia mbali hoja nyingine tisa za
waleta maombi baada ya kuzipi-
tia na kujiridhisha kuwa hazina
ushahidi wa kutosha.

Katika hukumu hiyo, Jaji Ti-
ganga alisema mahakama hiyo

kuwasilisha hoja zao. Baada ya
kupitia hoja hizo ilijiridhisha tan-
gazo hilo ni batili kwa kuwa wa-
ziri hakufuata sheria katika kutoa
tangazo hilo. Jaji Tiganga alisema
mahakama inashindwa kutoa ua-
muzi zaidi kwa kuwa tayari Rais
alishatoa tangazo la kulipandisha
hadhi pori hilo, hivyo tangazo la
waziri halikuwa na nguvu tena.

zuio. Mahakama pia haitamzuia
Waziri wa Maliasili na Utalii ku-
toa uamuzi wa kutangaza pori
hilo kuwa tengefu endapo atafua-
ta utaratibu.

“Mahakama kwa Kkuzingatia
kuwa Rais ndiye mwenye mam-
laka ya kutangaza kupanda kwa
hadhi ya Pori Tengefu kuwa Pori
la Akiba, Tangazo la Serikali Na.

421, lishapita na hivyo yeyote
anayepinga
rufani juu ya uamuzi wa Rais,”
alisema Jaji Tiganga.

Mawakili wa Jamhuri wanaosi-
mamia kesi hiyo ni lan Mbise na
Mkama Msalama huku upande
wa wajibu maombi ukiwakilish-
wa na Joseph Alais, Denis Moses,
Yonas Masiaya na Joseph Ole-
shangay.

anaweza kukata
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Vizimba vya taka vyageuka kero

Na Elizabeth Seleman, SENGEREMA

1ZIMBA 12 vilivyotengwa

kwa ajili ya kuhifadhia

taka kwa muda katika

Halmashauri ya Wilaya ya
Sengerema mkoani Mwanza, vime-
jaa na kuanza kumwaga uchafu ka-
tika mazingira ya mji huo.

Hali hiyo imesababisha kero kwa
wakazi na wafanyabiashara mbal-
imbali wa maeneo husika kutokana
na taka hizo kutokuondolewa kwa
muda.

Wakizungumza na Nipashe kwa

Tunaiomba
serikali
kuweka
utaratibu
maalumu
kwa ajili ya
kuzoa na
kudhibiti
mwenendo
wa taka
hizi...

nyakati tofauti, wananchi na
wafanyabiashara katika mji
huo walisema kutokuzolewa
kwa taka hizo kwa wakati
kunahatarisha afya zao husu-
sani katika kipindi cha mvua.

“Tunaiomba serikali kuwe-
ka utaratibu maalumu kwa
ajili ya kuzoa na kudhibiti
mwenendo wa taka hizi am-
bazo zimegeuka kero katika
mazingira yetu ya biashara
na kuishi pia kwani hali hii
inasababisha tunakosa mpa-
ka wateja,” alisema Retisia

Wilbert ambaye ni mama
lishe.

Mtendaji wa Kata ya Nyatu-
kala, Obokila Masukila, alise-
ma vizimba vinajaa kutokana
na utaratibu wa wananchi
wote kusomba na kuweka
taka zao katika vizimba hivyo
hadi kufikia kumwaga chini,
hivyo kuwataka kuweka uta-
ratibu wa kuwa na vifaa vya
kuhifadhia taka katika mae-
neo yao ili kuondoa adha ya
kumwaga taka hizo katika
maeneo yasiyo husika ili ku-

weka mji safi.

Ofisa Afya na Mazingira wa
Halmashauri hiyo, Wilbert
Muyumbu, alisema chanzo
za taka hizo kutokuzolewa
kwa muda mrefu ni kutokana
na uhaba wa matrekta ya ku-
hamisha na kupeleka katika
eneo maalumu. Alisema kwa
sasa lipo moja ambalo linala-
zimika kuzungukia vizimba
vyote 12.

Pia alisema ukosefu wa
fedha kwa ajili ya kununua
mafuta ya trekta hilo ni moja

ya sababu kutokana na wa-
nanchi kutokuwa na mwam-
ko katika kuchangia huduma
ya uzoaji wa taka katika maz-
ingira yao.

Katibu Tawala wa Wilaya ya
Sengerema, Cuthbert Midala,
alisema kutokana na kero
hiyo, atamwagiza Mkurugezi
Mtendaji wa Halmashauri
kuhakikisha anapitisha gari
kwa ajili ya kuzoa taka sehe-
mu zote zenye vizimba ili ku-
hakikisha mji wa Sengerema
unakuwa katika hali ya usafi.

R

y QEZA LA WiL4 X,

BARIADI

Waziri wa Katiba na Sheria, Dk. Pindi Chana (katikati), akitoka katika Gereza la Bariadi, Mkoa wa Simiyu juzi, baada ya
kuzungumza na kutoa elimu ya sheria kwa wafungwa na mahabusu kupitia Kampeni ya Huduma Msaada wa Kisheria
ya Mama Samia inayoendelea mkoani humo. Kulia ni Mkuu wa Gereza hilo, SSP George Mwasalyanga na (kushoto) ni
Mkuu wa Wilaya ya Bariadi, Simon Simalenga. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Na Marco Maduhu, KAHAMA

taka wafuate uta-

Waonywa kufugawahamlajl haramu

MKUU wa Mkoa wa Shinyan-
ga, Christina Mndeme (picha-
ni), amewataka wananchi wa
Halmashauri ya Ushetu wilay-
ani Kahama, kuacha tabia ya
kufuga wahamiaji haramu
kwa kuwatumikisha kwenye
mashamba ya tumbaku, hali
ambayo ni hatari kiusalama.
Alibainisha hayo juzi wakati
akizungumza na wananchi wa
kwenye mkutano wa kusikiliza
kero za wananchi na kuzitatua.
Mndeme alisema wananchi
kuishi na wahamiaji haramu
ni hatari kiusalama na kuwa-

ratibu wa kuishi
nao katika idara
ya uhamiaji kwa
kuwakatia vibali
vya kuishi nchini.

“Moja ya kero
ambazo ni-
mezipokea hapa
kwenye mkutano ni ukosefu
wa ulinzi na usalama kutokana
na wananchi kuibiwa fedha
zao na watu ambao wanadai-
wa kuwa wahamiaji haramu
ambao wengine mnaishi nao
na kuwatumikisha kwenye
mashamba ya tumbaku,” alise-
ma Mndeme.

Aliliagiza Jeshi la Polisi na

Idara ya Uha-
miaji, kulifanyia
kazi suala hilo
na kuwaondoa
wahamiaji wote
haramu ambao
wamekuwa wak-
ifanya kazi kwe-
nye mashamba
ya tumbaku kwa kuishi nchini
kinyume na utaratibu.

Kero hiyo iliibuliwa na
mmoja wa wananchi wa Ki-
jiji cha Bugela, Malulu Njamba
na kueleza kuwa ukosefu wa
na kuwapo wahamiaji haramu
ambao wamekuwa wakiwaibia
mali zao, zikiwamo fedha.

Akijibu kero zingine zikiwa-
mo za ubovu wa miundombi-
nu ya barabara, ukosefu maji,
umeme, ujenzi wa maboma ya
zahanati kutokamilika, alise-
ma zaidi ya Sh. trilioni moja
zimetolewa na Rais Samia
Suluihu Hassan kwa ajili ya
kutekeleza miradi mbalimbali
ya maendeleo.

Aidha, akiweka jiwe la
msingi katika shule mpya ya
sekondari Ngilimba iliyoko
Ulowa Halmashauri ya Ush-
etu, Mndeme aliwataka wazazi
kupeleke watoto wao shuleni
ili wasome na kutimiza ndoto
zao na hata kuja kuwa vion-
gozi wa baadaye.

Waomba
huduma vya
mama, mtoto

Shaban Njia na Marco Maduhu, KAHAMA

WAKAZI 39,908 wa Kata za Bulige,
Halmashauri ya Msalala mkoani
Shinyanga, wameiomba serikali
kuwasogezea karibu huduma ya
mama na mtoto kwa kuwajengea
kituo cha afya chenye uwezo wa
kutoa huduma hizo.

Kuwapo kwa huduma hizo
kutaondoa adha ya kutembea um-
bali wa zaidi ya kilometa 15 kufuata
kituo cha afya.

Kukosekana kwa huduma hizo
karibu pamoja na zingine zikiwamo
Za upasuaji, wananchi hao wanala-
zimika kuzifuata katika kituo cha
Afya Ngaya Kkilicho umbali wa zaidi
ya kilometa 15 hali inayosababisha
kinamama kujifungulia njiani na
wakati mwingine nyumbani.

Aidha, wameomba serikali kuka-
milisha ujenzi wa Kituo cha Afya
Bulige ambacho ujenzi wake ulianza
Februari, mwaka huu, kwa gharama
ya Sh. milioni 500 kwa kuanza Ku-.
kamilisha jengo la wagonjwa wa nje
(OPD), mama na mtoto na maabara
ili huduma zianze kutolewa.

Walibainisha hayo juzi wakati
Mkuu wa Mkoa wa Shinyanga,
Christina Mndeme, alipotembelea
ujenzi na kuweka jiwe la msingi
katika Kituo cha Afya Bulige na
kutaka ujenzi wake ukamilike
ifikapo Novemba Mosi, mwaka
huu na kuanza kutoa huduma kwa
wananchi.

Mkazi wa kata hiyo, Mariam
Lukaje, alisema zahanati iliyopo
inaelemewa na kuhudumia wag-
onjwa kutoka kata ya Kashishi na
va huduma kuzipata Kituo cha Afya
cha Bulige ambacho kiko umbali wa
kilometa 15 huku wengine wakiji-
fungulia njiani.

Alisema wanapopata mgonjwa
nyakati za usiku kwa gharama ya
pikipiki wanatozwa Sh. 20,000 na
kwa gari ni Sh. 100,000 na wale wa-
sio na uwezo wa kumudu gharama
hizo, wanapoteza maisha kwa
kukosa huduma au vichanga vyao
kufia tumboni.

Awali, akitoa taarifa ya ujenzi,
Mganga Mfawidhi wa Zahanati
ya Bulige, Catherine Peter, alikiri
zahanati hiyo kuelemewa na wag-
onjwa na kwa siku wanahudumia
wagonjwa 80 kati ya hao wajawazi-
to wanaojifungua ni 25 hadi 30 kwa
siku na wale wanaohitaji huduma
va upasuaji wanapelekwa kituo cha
afya Ngaya.
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Bodaboda, chanzo kipya cha
magonjwa yasiyvoambukiza
kutapakaa kwa kasi nchini

Ukurasa 12

DK. Samia azuru Lindi, Pwani akiacha
darasa mazingira yao utajiri walioukalia

Na Mwandishi Wetu

ARA zote mazingira

ni msamiati nyeti un-

ayogusa uhai, nyendo

za kijamii, uchumi
hata afya. ‘Mazingira ni Uhai’, hilo
si la kubisha.

Vilevile, kuna msamiati mwing-
ine unaitwa ‘Rais’. Wataalamu
wa fani tofauti wakiwamo wana-
sosholojia na wanasheria, katika
sura moja wanaiangalia kuwa naf-
si, lakini katika mfumo wa utenda-
ji wake anabeba sura ya kitaasisi,
kuegemea maelekezo yake, pia
sheria, sera na miongozo ya kitaifa
na kimataifa.

Kulingana na mamlaka kubwa
aliyo nayo rais, mara zote umma
hutarajii utashi na majibu ya ma-
hitaji yao.

Kuwapo mwingiliano wa mawili
hayo, wakazi wa mikoa ya Kusini
na Pwani ambako wiki hii wame-
neemeka kutembelewa na mkuu
wa nchi, Dk. Samia Suluhu Has-
san, walipata shauku na hamasa
kubwa ya ugeni huo kwa ziara
iliyoisha jana mchana, Rais na
taasisi anayoisimamia pale Tkulu.

Katika moja ya mambo ambayo
Rais Dk. Samia naye akawaonye-
sha wenyeji wake hao, ni kwam-
ba katika kuiwekea nguvu zake
katika uchumi kama taasisi ya
kibinadamu, bado wako chini ya
mazingira, ambayo ina tabia na
kanuni “usipoyaheshimu, nayo
hayatakuhesimu.”

Dk. Samia akiendana na tukio la
kuwekeza mradi wa kihistoria wa
Bandari Kilwa, akatoa maboti ya
mikopo nafuu kwa wakazi hao wa
Kilwa mkoani Lindi na majirani
Zao wa Pwani.

Kwanza, akawaeleza inawasaid-
ia kukabili pengo la kimazingira
kwamba kulingana na hali iliyo-
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Rais Samia Suluhu Hassan, akizungumza jambo na Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Abdallah Ulega,
kuhusiana na boti za kisasa za uvuvi baada ya kuzindua ugawaji wa boti hizo, Kilwa Masoko

mkoani Lindi. PICHA: MTANDAO

jitokeza katika mustakabali wa
mazingira, samaki hawapatikani
kirahisi katika ukanda huo, hali
inayowashinikiza wavuvi kufika
mbali katikati ya bahari.

Vilevile, akataja kuwa ni nyen-
zo muhimu kusaidia Uchumi wa
Buluu, unaotegemea mazingira,
kinamama wazalishaji wa zao la
mwani, nako sasa wanakuja juu
katika ufukwe wa Kilwa.

Mazingira  kuharibika, ni

mwendo unaolazimisha haja ya
kuwapo vifaa bora na vya kisasa
kufuata samaki waliko, kama am-
bavyo wakikabidhiwa wavuvi juzi
bandarini Kilwa.

Anayekabidhi ~ Dk.  Samia
akawaachia salamu za matendo
kwamba, lolote linaloenda kiny-
ume na utunzaji mazingira, linam-
gusa hata mwenyeji maana kuko-
sekana samaki ukanda wa ufukwe
wa bahari unaacha magumu, hata

ngazi ya kiuchumi.

Akiwa njiani kurejea wilayani
Rufiji, Rais Dk. Samia akarejea
hoja ya mustakabali wa thamani
ya mazingira na uchumi, ambako
akawakumbusha wakazi kubariki-
wa kuwa na ‘Bonde la Rufiji’ am-
balo lina thamani kubwa kwa mai-

sha yao.
Maelezo ya mkuu huyo wa nchi
kwa mkusanyiko uliosimama

kumsalimia katika msafara wake

kutoka mkoani Lindi, akiwa Iki-
wiriri, akawataka kuwekeza katika
kilimo cha mpunga kwenye Bonde
la Mto Rufiji, ambako kuna thama-
ni kubwa sana, akiwanongoneza
anatakiwa sana kwenye soko la
kimataifa.

Kwa mujibu wa Rais Dk. Sa-
mia, ni kwamba kuna sehemu ya
bonde hilo la Rufiji, ndiko kunapa-
tikana mradi wa Mradi wa Umeme
wa Mwalimu Nyerere na sehemu
iliyobaki inaweza kutumiwa kwa
busara, hata ikabadili maisha yao.

Rais anataja kinachofanywa
na serikali, inalenga kuwekeza
kwenye skimu za umwagiliaji ma-
hali hapo, taifa linufaike na zao la
mpunga na kwa mtazamo wa awa-
li kiserikali, ni kuandaliwa hekta
3,000 za mashamba ya mpunga,
akiwashauri wananchi nao ‘ku-
changamkia’ fursa.

Hapo Dk. Samia, katika nafasi
ya kipekee, anataja haja ya kush-
irikisha vijana kupitia mradi mpya
katika Wizara ya Kilimo inayoitwa
BBT (kama wa Dodoma), kwamba
vijana wanakusanyika na kuzali-
sha mpunga.

Kimsingi, thamani ya Bonde la
Rufiji, iko juu tangu zama zilizo-
pita na ndio maana kukaundwa
iliyokuwa Mamlaka ya Bonde la
Mto Rufiji (RUBADA).

Ni katika kipindi hicho ku-
kashuhudiwa mahali hapo kuna
miradi mbalimbali ya uzalishaji
chakula shambani, zikiwamo ku-
toka katika kampuni za Kikorea.

Mtazamo huo wa Kimazingira,
kutoka Bonde hilo la Rufiji, lina
uhusiano wa moja kwa moja na
uzalishaji umeme wenye ukubwa
uliotukuka katika ngazi ya Bara
Afrika, katika Mradi wa Mwalimu
Nyerere, ambao ni sehemu ya
majukumu yake nyeti kuwezesha
upatikanaji umeme kitaifa.
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Bodaboda, ilivyo chanzo kipya cha magonjwa
vasivoambukiza kutapakaa kwa kasi nchini

Na Mwandishi Wetu

TINDO wa kutumia

bodaboda kwa ajili ya

usafiri wa hapa na pale

katika maeneo ya mi-
jini na vijijini, umetajwa kuchangia
kuongezeka kwa magonjwa yasiyo
ya kuambukiza nchini na kusababi-
sha watu wengi kubweteka na kua-
cha kutembea.

Changamoto hiyo ni miongoni
mwa zilizotajwa kuchangia kuende-
lea kuongezeka kwa magonjwa hayo
nchini kwa kasi ikilinganishwa na
miaka ya nyuma kabla ya usafiri huo
kuanza.

Sababu nyingine zilizotajwa ku-
changia kuongezeka kwa magonjwa
hayo nchini ni jamii kutozingatia ul-
aji vyakula kwa afya, kutofanya ma-
zoezi na unywaji wa pombe kupita
kiasi.

Hayo yamebainika wakati Shirik-
isho la Vyama vya Magonjwa yasi-
yoambukiza nchini  (TANCDA)
lilipoandaa kikao kazi baina yake,
wadau na wahariri wa vyombo
mbalimbali vya habari nchini.

Mgeni rasmi, Msemaji wa Serikali,
Gerson Msigwa, akawataka waha-
riri  kutumia kalamu zao kupaza
sauti kwa lengo la kuelimisha jamii
namna ya kudhibiti magonjwa hayo
nchini.

Hatua hiyo ya kuandaa kikao hi-
cho imekuja baada ya vyama hivyo
kufanya utafiti na kubaini, ma-
gonjwa hayo yanazidi kuongezeka
kwa kasi nchini, hata kuwa tishio
kwa nguvu kazi ya taifa na familia
kubaki maskini, anayeugua na wa-
naouguza pia kuchangia vifo.

Wataalamu wa afya walibainisha
kuwa, asilimia 50 ya wagonjwa wa
kisukari ambao ni miongoni mwa
magonjwa hayo yasiyoambukizwa,
inaweza kupona, iwapo mgonjwa
atagundulika mapema.

Dk. Heri Marwa, Mkurugenzi wa
PharmAccess, anaonya kwamba,
hatua isipochukuliwa dhidi ya ma-
gonjwa hayo, siku za baadaye yat-
akuwa janga kwa taifa na familia.

“Magonjwa yasiyoambukiza ni
mapambano yetu wenyewe kwa we-
nyewe, presha (shinikizo la damu)
gharama kwa mwezi ni kati ya Sh.
40,000 hadi 60,000 kwa mwezi,
hapo unaongelea robo ya msha-
hara wa mtu kwa mwezi kwa ajili ya
gharama za kununulia dawa,” ana-
fafanua.

Mbali na gharama hizo za dawa,
Dk. Marwa anasema pia, mgonjwa
na ndugu wamekuwa wakipoteza
muda kwenda hospitalini kufuatilia
matibabu na dawa.

“Mgonjwa akipata matatizo, famil-
ia inaingia katika umaskini, familia
moja, baba aliamua kuuza nyumba
na gari na miezi mitatu baadaye aka-
fariki dunia,” anasimulia mtaalamu
Dk. Marwa.

Anasema magonjwa hayo, mbali
ya kuisababisha hasara serikali kwa
kupoteza nguvu kazi, pia yanaathiri
uchumi na afya za Watanzania.

“Wahariri tunaomba mhama-
sishe waandishi wa habari kufichua
habari za wagonjwa wa magonjwa

Waendesha bodaboda, wakiwa na abiria zao. PICHA: MTANDAO

haya katika jamii.

Anabainisha kuwa, TCD (Chama
Wagonjwa wa Kisukari Tanzania)
kinawezesha waandishi kwenda
kuandika habari kuhusiana na ma-
gonjwa hayo katika jamii ambayo
chanzo chake kikuu ni vyakula am-
bavyo vinaliwa, vinywaji vyenye su-
kari kama juisi na pombe.

“Kuna haja ya serikali kutunga
sheria ya kudhibiti vitu hivyo na wa-
hariri kupaza sauti ya kukekemea,”
anasema Dk. Marwa.

Kampuni hiyo yenye makao yake
nchini Uholanzi inafanya kazi zake
Tanzania Bara na Zanzibar, ya ku-
pambana na magonjwa hayo nchini.

Mwenyekiti wa TANCDA na
Chama cha Kisukari Tanzania
(TDA), Profesa Swai anasema TDA
kilianzishwa nchini mwaka 1985,
kuwawezesha wagonjwa kupata
msaada wa matibabu.

Programu Meneja wa NCA, Ve-
leria Milinga anataja viashiria vya
magonjwa hayo kuwa ni utandawa-
zi, ukuaji wa miji, ongezeko la watu
hasa wenye umri mkubwa na urithi
wa vinasaba.

Anasema viashiria vinavyoweza
kubadili hali ni ulaji wa mboga za
majani na matunda, matumizi ya
pombe, tumbaku, kuacha tabia
bwete na uzito.

Veleria anasema kila mwaka watu
40,464 wamegundulika kuwa na
ugonjwa wa saratani, kati ya hao,
asilimia 25.3 wana saratani ya mlan-
g0 wa uzazi, 9.9 matiti na 8.5 tezi

dume.
Anasema kuwa kati ya watu hao
wanaogundulika  kuwa  na

ugonjwa huo, 26,945 hufa kila mwa-
ka nchini.

NHIF & MUHIMBILI

Mkurugenzi wa Huduma za Mat-
ibabu wa Mfuko wa Taifa wa Bima
ya Afya (NHIF), Raymond Mwene-
sano, anasema serikali inatumia
fedha nyingi kutibu magonjwa hayo
kwa wanachama wa mfuko huo, wa-
tegemezi wao na wasio wanachama.

Mwenesengo anasema kwa mwa-
ka wa fedha wa 2021/22, mfuko huo
ulitumia shilingi bilioni 35 kutibu
ugonjwa wa kisukari kwa wanacha-
ma wake.

“Mfuko unaelewa kwa sababu
idadi kubwa ya wananchi hawawezi
kumudu gharama kubwa za vipimo
na dawa,” anasema.

Hata hivyo, anasema bado mfuko
unategemea wadau wa maendeleo
katika afya, kwa ajili ya kugharamia
huduma za matibabu kwa wanacha-
ma wake na wategemezi wao.

Dk. Elisha Osati kutoka Hospitali
ya Taifa Muhimbili (MNH), anasema
asilimia 70 ya magonjwa ya figo ya-
nachangiwa na kisukari na shinikizo
la damu.

“Tatizo ni kubwa, kwa sababu
wagonjwa wanafika hospitalini
(serikali) wakiwa katika hatua
mbaya, kwa sababu wanaanza kwa
kwenda kutibiwa kwenye hospital-
ini za binafsi na waganga wa kienye-

ji,” anasema.

Anaongeza kuwa wanapofika
Muhimbili na kulazwa, gharama za
matibabu ni kubwa na wengi wao
wanashindwa kumudu,” anasema.

Anatoa mfano wa matibabu ya
figo, kuwa gharama zake kuwa ni
kubwa na wagonjwa wengi wa-
naolazwa Muhimbili hawana uwezo
wa kulipa gharama za matibabu.

Akizungumzia kuhusu ugonjwa
wa ini, anasema wanaokunywa
pombe kupita kiasi, wako hatarini
kukumbwa na ugonjwa huo.

MWAKILISHI WHO

Mwakilishi wa Shirika la Afya
Duniani (WHO), Alphoncina Na-
nai anasema kati ya vifo milioni 41
vilivyotokea duniani mwaka 2008,
milioni 314 vilisababishwa na ma-
gonjwa hayo yasiyo ya kuambuki-
zwa. Vifo hivyo ni sawa na asilimia
74.

Alphoncina anasema, vifo hivyo
viliwakumba watu milioni 17 wenye
umri chini ya miaka 70.

“Wengi ni kutoka kwenye nchi
kama zetu (Afrika),” anasema, akiwa
na ufafanuzi, magonjwa ya shinikizo
la damu na mengine yanayoshika
mfumo wa damu yanasababishwa
na magonjwa hayo yasiyo ya kuam-
bukiza.

Hata hivyo, anasisitiza kawa WHO
imepania kupunguza vifo vya ma-
gonjwa hayo hadi kufikia moja ya
tatu mwaka 2030.

“Tunaona umuhimu wa kuzuia

haya magonjwa, yule anayeumwa
leo yuko wapi, huyu ana maana
kwetu.. huyu anaanza kuwa na
presha, siku nyingi anakuwa hajui
baadaye anaanza kuumwa sukari,
inaua macho, figo baadaye anapata
‘stroke’,” anasema.

Mkuu huyo wa WHO anaongeza:
“Siku anaposikia hiyo hali anak-
wenda hospitali na kugundulika
kuwa na magonjwa hayo.”

MKUU WA NCD

Mkurugenzi wa Magonjwa yasi-
yoambukizwa wa NCD kutoka Wiz-
ara ya Afya, Dk. Omary Ubuguyu,
anatoa mfano kuwa mwaka 1960,
magonjwa hayo yalikuwa tatizo
kubwa nchini Finland, ikilinganish-
wa na nchi nyingine duniani.

“Walichofanya walianzisha
mkakati wa namna ya kukabiliana
na vyakula ambavyo havifai na ku-
changia kuibuka kwa magonjwa
hayo,” anasema.

Dk. Ubuguyu anasema, kampeni
ya kupinga ulaji wa vyakula hivyo
na unywaji pombe kupita kiasi, il-
iendeshwa na waandishi wa habari.

Anasema kampeni hiyo ya kuka-
biliana na magonjwa hayo ambay-
op yalionyesha kuathiri wanaume
kwa kiasi kikubwa ilifanikiwa kuto-
kana na raia wa nchi hiyo kubadili
ulaji wao wa vyakula na afya zao
zikabadilika na kuwa salama.

Anasema kwa nchini walifanya
utafiti na kubaini kuwa magonjwa
hayo yanachangiwa na jamii kuto-
fanya mazoezi.

Anasema utafiti unaonyesha
kuwa mwaka 2012, idadi kubwa
ya watu nchini hawafanyi mazoezi
kwa hiyari kutokana na kutofaha-
mu umuhimu wake na uvivu.

Anafafanua kuwa kiwango kina-
chotakiwa kufanya mazoezi ni asil-
imia 33 ili kuweza kukabiliana na
magonjwa hayo.

Vilevile anasema kutembea um-
bali fulani kwenda kupanda da-
ladala kwa ajili ya kusafiri maeneo
mbalimbali ni njia mojawapo ya
kuzuia magonjwa hayo kwa mwan-
adamu na kilimo.

“Tangu kuanza kwa usafiri wa
pikipiki, watu wamekuwa wavivu
kutembea unakuta hapa na hapa
anaita pikipiki inakuja kumchukua
mlangoni nyumbani kwake na
kumpeleka hadi kwenye kituo cha
daladala anaingia kwenye basi na
kuishia,” anasema na kuongeza
kuwa:

“Anapoteremka kwenye daladala
anachukua tena pikipiki na kwen-
da nayo hadi anakotaka kwenda
iwe ofisini au kwingineko.”

KUTOKA TAMISEMI

James Kengia kutoka Wizara ya
Tawala za Mikoa na Serikali za Mi-
taa (TAMISEMI), anasema uelimisa-
ji katika jamii na utambuzi katika
vituo vya afya dhidi ya magonjwa
hayo unatakiwa kufanyika.

Kengia anasema, iwapo watu
watajitokeza katika vituo vya afya
na kupima afya mapema, wakigun-
dulika kuwa na magonjwa hayo
watapatiwa matibabu na kupona.
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ljue operesheni maalum ilivyopunguza
mimba, ndoa za utotoni Rukwa, Katavi

- Jambo halieleweki’ watoto wanaripoti wenyewe...

Wanafunzi katika mjumuiko wao kitaaluma. Ni sehemu wanakohitaji utetezi na usalama zaidi. PICHA: MTANDAO.

Na Zuwena Shame, aliyekuwa
SUMBAWANGA

ATIKA jamii ndani na nje

ya nchi, kuna kilio kina-

cholalamikiwa kuwapo

vitendo vya ukatili dhidi
ya watoto, vikiharibu msingi imara
wanayoihitaji, ili kuwa na afya na
maisha bora yenye tija.

Ni ukatili unaotajwa kusigana na
haki, pia msingi ya watoto kuishi
salama. Serikali na taasisi mbal-
imbali nazo zimekuwa mstari wa
mbele kupigania kumlinda mtoto
dhidi ya ukatili wa namna zote.

Wakati Sheria ya Mtoto ya Mwa-
ka 2009 inaelekeza utoaji huduma
za ulinzi na ustawi wa mtoto, Plan
International, imo katika mashiri-
ka nchini yanayoweka mikakati
kupinga na kukemea ukatili kwa
watoto.

Hiyo ni kupitia Mradi wa Kup-
inga Mimba na Ndoa za Utotoni
Mkoa wa Rukwa, unadhamiria
kuinua wasichana kupata haki ya
msingi ya elimu na kupinga aina
zote za ukatili, ikiwamo mimba na
ndoa za utotoni.

Utafiti ulioshirikisha Nipashe na
Shirika Plan International katika
wilaya za Kalambo, Nkasi na Sum-
hivi karibuni unaonyesha vitendo
vya ukatili vimepungua.

Walidadisiwa maofisa elimu
walimu, viongozi wa dini, waha-
masishaji rika na viongozi wa seri-

kali, wasichana na wanakamati za
katika kata 10, kati ya 27, zenye
mradi huo, hata kupata picha ka-
mili.

Jumanne Wilson, Mwalimu
wa Malezi na Afya kutoka Shule
ya Msingi Milepa, katika Kata ya
Milepa, wilayani Sumbawanga
Mkoa wa Rukwa, anasema ukatili
kwa watoto kuanzia shuleni hadi
mitaani sasa umepungua.

Anafafanu sababu ni kwamba
wanafunzi wengi sasa wana uele-
wa kuhusu elimu ya ukatili, pia
wapo wanaoripoti pindi vitendo
hivyo vinapotokea.

Wilson anabainisha, awali vi-
tendo hivyo vilikuwa vingi na havi-
kuripotiwa, hata sasa vimepungua
kufikia idadi vitatu mwaka jana,
huku mwaka huu kikiwa kimoja
pekee na haikufanyika katika maz-
ingira ya shule.

“Kupitia Mradi wa Kupinga Mim-
ba na Ndoa za Utotoni Mkoa wa
Rukwa, uelewa wa jinsi ya kuripoti
vitendo vya ukatili ni mkubwa,”
anasema mwalimu huyo.

“Wanafunzi wanajua njia ya
kuripoti ngazi kwa ngazi na wana
uthubutu. Shuleni tuna masan-
duku ya maoni, hufunguliwa kila
wiki na wengine huripoti kwa wal-
imu moja kwa moja” anaendelea
Mwalimu Wilson.

Anatoa mfano kesi za ukatili zi-
lizotokea mitaani na kuripotiwa
shuleni, ni mwanafunzi kupigwa

na mama yake wa kambo na ny-
ingine alikuwa hapewi mahitaji
yake muhimu ya msingi, kama vi-
faa vya shule na akatoroka kwao.
Anasema, mafanikio hayo ni
zao la ushirikiano wa karibu kati
ya mradi, serikali na Umoja wa
Walimu na Wazazi (UWAWA), wan-
aohakikisha wanafunzi wanapata
elimu na kuendelea na masomo

“Kupitia Mradi
wa Kupinga
Mimba na Ndoa
za Utotoni Mkoa
wa Rukwa,
uvelewa wa jinsi
yva kuripoti vi-
tendo vya uka-
tili ni mkubwa,”
anasema mwal-
imu huyo.

yao, hata wakafaulu.

Ofisa Mtendaji wa Kata ya
Milepa na Mwenyekiti wa Mpango
Kazi wa Taifa wa Kutokomeza Uka-
tili Dhidi ya Wanawake na Watoto
(MTAKUWWA), Desderi Raphaeli,
anasema kipindi cha awali kuliku-
wapo na ukatili.

Hapo anajumuisha namna wa-
toto na kinamama kwenye kata
hiyo, ambao watoto waliacha
shule na kufanya kazi hatarishi
kama kuvua samaki Ziwa Rukwa
na kuchunga mifugo.

Kupitia Shirika la Plan Inter-
national, anataka pia kukawapo
jitihada za Kamati ya Ulinzi na Us-
alama dhidi ya Ukatili wa Watoto,
wakafanikiwa kuokoa watoto wa-
nane katika ajira hizo, wakarudi
shuleni.

“Tuliweza kushirikiana na Plan
na kugundua sababu ya watoto
hao kuajiriwa, ni hali duni ya kiu-
chumi kwa wazazi na walezi.
Hivyo, tukaanzisha programu ya
chakula na kuwawezesha wazazi
kiuchumi,” anasema Desideri.

Anatoa mifano ya matukio ya
kuozwa kwa mwanafunzi wa
darasa la saba, hivyo Kamati ya
Ulinzi na Usalama, ikaingilia kati
na kuvunja ndoa, watuhumiwa
wakafikishwa mbele ya sheria,
huku msichana shuleni alifaulu na
kuendelea na sekondari.

Mwenyekiti wa Klabu ya Wazazi
Kata ya Matai A, Wilaya ya Sum-
bawanga, Isaac Sawala, anasema

kuna mafanikio makubwa kwenye ku-
kabili ukatili wa watoto, kwani vitendo
hivyo vinaripotiwa na kufanyiwa kazi
katika ngazi tofauti.

Pia anasema kabla ya mradi na elimu
kuenea, vitendo vya ukatili vilishamiri
na kulikuwapo kesi tano, mojawapo iki-
husu wazazi kushindwa kumpatia mtoto
mahitaji muhimu ya shule, hata kumfan-
ya mtoto akashindwa kusoma.

Inaelezwa, kutokana na uelewa wa
mtoto huyo akaweza Kkuripoti tukio
kwenye klabu ya wazazi na akapatiwa
msaada.

Anasema, kwa sasa elimu ya ukatili
imesaidia sana kwani kupitia klabu za
wazazi, baadhi ya mila na desturi potofu
ndani ya jamii kama kuongea na mtoto
kuhusu masuala ya afya ya uzazi ni huru.

Mwelimisha Rika, Neema Kasomo ku-
toka Kata ya Kipundu-Wilaya ya Nkasi,
anafafanua kwamba, elimu ya ukatili
kwa sasa imegeuka mkombozi katika fa-
milia nyingi, kukiwapo uwazi wa wazazi
kuzungumzia suala hilo.

Kasomo anakiri wazazi wanajua mad-
hara ya ukatili kwa mtoto, mojawapo ni
kwa wasichana kuwakimbia wazazi na
mwisho wanapata mimba katika umri
mdogo.

Mwelimisha Rika, Janeth Kuchankwa,
si anasema baadhi ya mila na desturi
wilayani humo zinachangia ukatili kwa
watoto, mfano msichana kutopata elimu
na anaolewa au kusaidia kazi za nyum-
bani.

Kuchankwa anasema, kwa kushiriki-
ana na Plan International, pia wadau
mbalimbali kutoa elimu kwa wazazi
vikundi vya kuweka na kukopa, ili ku-
wawezesha wazazi kiuchumi na kuwa-
patia watoto mahitaji ya shule.

ASKOFU KKKT

Askofu Ambele Mwaipopo kutoka
Kanisa la Kiinjili la Kilutheri Tanzania
(KKKT), Dayosisi ya Ziwa Tanganyika,
mikoa ya Katavi na Rukwa, ambaye ni
Mwenyekiti wa Kamati ya Maridhiano
ya Amani kwa viongozi wa dini Rukwa,
anasema vitendo vya ukatili wa aina
yoyote ni vya kukemewa, kwani vinaha-
ribu ustawi wa jamii.

Anataja baadhi ya mila na desturi zi-
mechangia vitendo vya ukatili, kwani
mtoto anapofanyiwa hayo, wazazi hu-
malizana na mhusika ili kuficha maovu
hayo, wakidai kulinda heshima ya famil-
ia bila yac kujali athari anazopata mtoto.

Askofu Mwaipopo, anashauri ni vy-
ema viongozi wa dini wakatumia ma-
jukwaa yao ipasavyo wakati wa ibada,
wakahubiri kila mara, namna ya kutoa
elimu sahihi, wakikemea mabaya hayo.

MRADI MIMBA&NDOA

Meneja wa Mradi wa Kupinga Mimba
na Ndoa za Utotoni Mkoa wa Rukwa,
Kisasu Sikalwanda, anasema bado viten-
do vya ukatili vinaendelea kuwa changa-
moto mkoani Rukwa.

“Pia kufanyike kampeni kubwa ya
kuendelea kutoa elimu katika ngazi za
jamii, kimkoa na hata kitaifa kuelimisha
kuhusu madhara ya ukatili kwa watoto
vilevile kuwahusisha watu muhimu kati-
ka jamii, vijana wenyewe, watu maarufu
na vyombo vya habari kuhamasisha
ujumbe chanya na mabadiliko ya tabia,”
anasema Sikalwanda.
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KUTAPAKAA'UNGA'MAJUMBANI....

Baadhi ya dawa tiba zinalevya,

kutibiwa duka la dawa majang
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Na Zanura Mollel, ARUSHA

AWA Tiba ni vitu au uta-

ratibu unaotumiwa ku-

tibu, kuzuia au kupun-

guza dalili za magonjwa
na matatizo ya kiafya kwa watu na
wanyama.

Dawa hizo zenye asili ya kulevya
inaweza kuleta athari za ama
kulevya au utegemezi wa kimwili
na kiakili kwa mtumiaji.

Mara nyingi dawa hizo zina vi-
ungo vya kemikali vinayoweza ku-
sababisha hisia za raha au usingizi
na hivyo husababisha mtumiaji
kuhitaji dawa mara kwa mara.

Ingawa zinatumika kwa madhu-
muni ya matibabu, dawa tiba ze-
nye asili ya kulevya zinahitaji ku-
tumiwa kwa tahadhari kubwa na
chini ya usimamizi wa kitaalamu,
matumizi yasiyo sahihi huwa na
kawaida ya kusababisha madha-
rakwaafya yamtumiaji,ikiwamo
utegemezi, kudhuru viungo vya
mwili au hata kifo kuchangia.

Dawa hizo zinaweza kuche-
pushwa na kutumika kama za
kulevya au kuchanganywa na
dawa za kulevya. Hivyo kutumika
bila ya kufuata ushauri wa daktari,
hata kumletea mtumiaji uraibu.

KULIVYO MPAKANI

Akizungumza na  Nipashe,
famasia wa Wilaya ya Longido
Mkoa wa Arusha, Godlove Moshi,
anasema uchepushwaji dawa tiba
kutoka nchi jirani kuingia nchini,
bado ipo na serikali inafuatilia
kwa njia mbalimbali kudhibiti
mianya yake inayotumiwa na wa-
nanchi waliokosa uzalendo.

Anasema, katika ukaguzi wali-
ofanya walibaini duka za vyakula
za mpakani kuonekana kuuza

tunalo), kulikuwapo duka la dawa
zaidi ya miaka mitatu kinyume na
taratibu na ikabainika kuwapo
dawa tiba zenye asili ya kulevya.

Anataja athari za matumizi ya
dawa hizo, bila ya ushauri wa
daktari, ni pamoja na kusababi-
sha tatizo kwenye ini kushindwa
kufanya kazi, figo na maradhi ya
kansa.

Moshi anasema, dawa hizo zi-
nasababisha madhara makubwa,
yakiwamo muwasho mwilini hadi
vidonda, kunyonyoka nywele
kichwani na maudhi kama vile
kutapika, kuharisha na usingizi
mzito.

Moshi anataja duka hilo la dawa
haziruhusiwi kutoa dawa kwa
mgonjwa bila ya cheti cha daktari,
hawaruhusiwi kuchoma sindano
na anataja katika msako wao wali-
baini kuna maduka yanazalisha
wanawake, kutibu na kusafisha vi-
donda kinyume na taratibu, hata
wakachukua hatua ya kuwapa
elimu na onyo kali.

Hata hivyo, inaelezwa wilaya
Longido, ipo mpakani, hata kuhi-
tajika wananchi wasipokuwa
makini, wanaweza kuuziwa dawa
ambazo si salama.

“Dawa nyingi kutoka nchi jirani
zipo kwenye makopo, huwezi kuo-
na muda wa uzalishaji na mwisho
wa matumizi kutokana na kufu-
tika kwa maandishi, tofauti na hizi
zinazoingizwa kwa kufuata tara-
tibu zinazoonekana kuwa kwenye
tembe,” anafafanua Moshi.

Anasema, dawa tiba zinazota-
jwa zipo za asili za kulevya, hata
katika vituo vya afya hutolewa
kwa kufuata taratibu, pia kuna uk-
aguzi wa kujiridhisha kama zime-
tumika vyema na huwaruhusiwi
kutupa chupa baada ya matumizi,
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Hospitali ya Wilaya ya Longido ikiwa katika hatua ya ujenzi, itakomboa jamii hiyo kutegemea zahanati na vituo vya afya hata maduka ya dawa yanay-
otumiwa kwa matibabu. PICHA: MTANDAO

hadi
dhisha.

Zinatajwa ni dawa zinazotumi-
ka na kwenye upasuaji, kwa we-
nye maumivu makali mfano wag-
onjwa wa kansa, baadhi hutumika
kwa ajili ya usingizi kumsaidia ili
mgonjwa aweze kufanyiwa upas-
uaji mkubwa mfano upasuaji wa
sehemu za kichwa.

wakaguzi  watakapojiri-

KIMATAIFA

Ripoti ya Dunia ya Mwaka 2022,
inaonyesha ukamataji dawa tiba
zenye asili ya kulevya ulipungua
kwa mwaka 2020, tofauti na ilivy-
okuwa awali.

Ripoti hiyo inaonyesha kuwa
ongezeko la matumizi ya dawa
tiba zenye asili ya kulevya, ili-
husisha zaidi matumizi dawa
kutoka Amerika Kaskazini, hata
imeongeza vifo kuliko ilivy-
oshuhudiwa wakati wa janga la
UVIKO-19.

Barani Afrika, ripoti inataja
kuwapo dalili za kuongezeka
matumizi yasiyo na matibabu,
hasa kwa Afrika Kaskazini na Af-
rika Magharibi, vilevile matumizi
hayo yalionekana kuongezeka ka-
tika nchi za Mashariki ya Kati na
Kusini Magharibi mwa Asia.

UKAGUZI NCHINI
Inaelezwa, kuna  ukaguzi
uliofanyika  nchini  kudhibiti

dawa tiba zenye asili ya kulevya
mwaka 2022, yakihusisha madu-
ka ya dawa ya binadamu katika
mikoa ya Geita, Mwanza, Arusha,
Dar es Salaam, Shinyanga na Man-
yara.

Vilevile, kunatajwa kufanyika
ukaguzi huo kwenye vituo saba
vya Forodha katika mipaka ya Na-
manga, Kilambo, Hororo, Mtam-
baswala, Mkenda, Kasumulo na

Tunduma na kwenye kampuni za
usafirishaji na vifurushi vinavyo-
pitisha mizigo katika kiwanja cha
ndege KIA, Kilimanjaro na Shirika
la Posta Dar es Salaam.

Moshi anataja kubainika uingi-
zaji haramu wa dawa tiba zenye
asili ya kulevya zikitokea katika
nchi jirani.

Vilevile, anaeleza kukosekana
nyaraka mbalimbali kwa baadhi
ya maduka ya dawa kionyesha
uhalali wa dawa hizo kuingizwa
nchini.

MADUKA YA DAWA

Uchunguzi uliofanywa na Ni-
pashe, unabaini maduka ya dawa
za binadamu yanayouza au kutoa
dawa kwa watu bila ya kuzinga-
tia sheria, kanuni na taratibu za
miongozo ya Wizara ya Afya, iki-
wamo kutoa dawa kwa mgonjwa
aliyethibitishwa na daktari anahi-
tajika kutumia dawa hizo.

Pia kuna uuzwaji bomba za
sindano kienyeji hasa kwa wateja
vijana.

ALIYEDHURIWA AFUNGUKA

Esther Mkombozi, Mkazi wa
ulizi ya kudhuriwa na huduma ya
duka la dawa hata kupata ulema-
vu wa kudumu.

Anasimulia siku hiyo akiwa Aru-
sha aliamka anajiskia vibaya na
kufikiri yawezekana kwenye dalili
za ugonjwa wa UTI, akaanza safari
kuelekea duka la dawa za binad-
amu, baada ya kufika alifanyiwa
vipimo na kuthibika ana maam-
bukizi ya maradhi hayo. Mmiliki
wa duka alimshauri kuanza dozi
ya sindano kudhibiti hadi ku-
tokomeza ugonjwa huo.

Anaeleza kwamba, akachomwa
sindano kwenye mkono na haiku-

chukua muda mrefu akaanza ku-
pata maumivu makali sana, hata
akaamua kurejea kwenye duka
hilo, akakuta kumefungwa.

Esther anasema, akalazimika
kurejea nyumbani na siku ya tatu
akaenda dukani ambako akamku-
ta mtoto wa mwenye duka, aliyem-
patia dawa ambayo haikumsaidia.

Hapo akafunga safari hadi
kwenye duka lingine, akaelezwa
dawa ni sahihi aliyokuchoma, ila
hakupaswa kukuchomwa mkon-
oni, kwamba inachomwa kwenye
nyama (makaliojna si kwenye
mshipa.

Akarejeanyumbani na maumivu
makali zaidi, majirani wakampele-
ka kwenye duka lingine la dawa,
baada ya kumuona ana hali
mbaya. Huyo alikataa kumhu-
dumia na akamshauri aende kwe-
nye kituo cha afya. Hapo ndio sa-
fari ya kuelekea Kaloleni Hospitali
ikatimia, ambako akapatiwa dawa
za vidonge kwa siku tatu, hakuona
mafanikio.

Mama huyo anasumulia Ka-
loleni wakamshauri aende kwe-
nye Hospitali ya Rufani Mkoa wa
Arusha, Mount Meru. Huko aka-
pokewa na kuchomwa sindano
iliyomsaidia kuondoa uvimbe
mkononi, ila kulibaki rangi nyeusi.
Pia, akampatiwa dawa za kutumia
siku 20.

Baada ya dawa kuisha, anasema
akarejea Mount Meru Hospitali,
alikopatiwa dawa nyingine na
baada ya kuzimaliza, akarejea ku-
pata matibabu tena.

Madaktari wakamshauri, kuto-
kana na hali ya mkono ‘kupoteza
mawasiliano’ katika eneo lililo-
jeruhiwa, hivyo ni vyema vidole
hivyo  vingeondolewa, kwani
hakuwa anahisi chochote katika
eneo hilo, yaani vidole vilikufa
ganzi.

Sasa kilio chake ni umma kwen-
da kutafuta tiba penye vituo vya
afya na si kwenye maduka ya dawa
kupata mwongozo wa kidaktari,
kinyume chake wanaangukia mi-
kasa kama yake

Dk. Aman Kiru w a Kitengo
cha Upasuaji, Hospitali ya Rufani
Mountmeru, anakiri mkasa huo
wa kidole cha mgonjwa wao ku-
haribika.

Sasa anawasisitizia wananchi
pindi wanapopata changamoto
au kuhisi kutokuwa sawa kiafya,
kwenda katika vituo vya afya kwa
matibabu na ushauri zaidi, kuacha
kukimbilia huduma hiyo kwenye
maduka ya dawa.

SHERIA ILIVYO

Inatajwa, dawa hizo zinadhibiti-
wa kwa Sheria ya Kupambana na
Dawa za Kulevya ya Mwaka 2015
na marekebisho yake ya Mwaka,
2017.

Ni sheria inayokataza kumiliki,
kusafirisha, kununua, kuuza na
kutengeneza dawa hizo kinyume
na sheria.

Marufuku hiyio inagusa kuuza,
kusambaza au kupata dawa tiba
zenye asili ya kulevya, bila ya
ruhusa ya kina mamlaka na utaal-
amu wa kidaktari.

Ni kosa ambalo lisilo na dha-
mana na adhabu yake ni faini isi-
yopungua shilingi milioni 50 au ki-
fungo kisichopungua miaka 30 au
adhabu zote mbili kwa pamoja.
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BENNNEES Mradi wazinduliwa kuwainua
wanawake kiuchumi, uongozi

220 wanaswa
tuhuma za

kumiliki silaha |

kinyemela

Na Renatha Msungu, DODOMA

JESHI la Polisi nchini limekamata
watu 220 kwa kosa la kumiliki silaha
kinyume cha sheria, huku 17 kati yao
wakikamatwa kwa kosa la kumiliki
risasi.

Mkuu wa Kitengo cha Udhibiti na
Usajili wa Silaha wa jeshi hilo, Kam-
ishna Msaidizi Bertha Mlay, alibaini-
sha hayo juzi jijini hapa wakati wa ki-
kao cha Mtandao wa Polisi Wanawake
Tanzania na viongozi wa makundi ya
wanawake Mkoa wa Dodoma.

Alibainisha kuwa watu hao wa-
likamatwa baada ya kukamilika kwa
muda wa kuwasalimisha silaha kwa
hiari Septemba mwaka jana.

Alisema uzagaaji wa silaha ndogo
na nyepesi kwa jamii ni moja ya ma-
tatizo yanaloleta madhara kwa jamii,
ndiyo maana jeshi limekuwa likike-
mea tabia hiyo na kutoa muda wa
watu kurejesha silaha kwa hiari.

Alisema kila mwaka mwezi Sep-
temba huwa ni mwezi wa msamaha
wa kusalimisha silaha zinazomilikiwa
kinyume cha sheria na baada ya
muda huo, jeshi huanza kukamata
wanaomiliki silaha hizo kinyume cha
sheria.

Kamishna Msaidizi Bertha alisema
kazi hiyo ilitakiwa kukamilika Sep-
temba 30, lakini imeongezwa muda
hadi Oktoba 31 mwaka huu, hivyo
watu watumie muda huo kikamilifu.

Alisema kuwa silaha ina faida ikitu-
mika vyema kwa kazi iliyokusudiwa
na wakati mwafaka ila zikitumika ki-
holela na kinyume cha ilivyokusudiwa
inaleta madhara. Sheria ya Udhibiti
na Usajili wa Silaha ya Mwaka 2015
na kanuni zake za mwaka 2016,
inaruhusu mtu binafsi na kampuni
kumilikishwa silaha, matumizi yali-
yoainishwa kvvenye sheria hiyo ni
kujilinda binafsi, kulinda mazao na
kulinda wanyama na kuzitumia katika
mashindano ya kulenga shabaha.

Alisema madhara ya uzagaaji wa
silaha ni kuongeza uhalifu wa mauaji,
uporaji mali, ujangili, ugaidi, wizi wa
mifugo na uharamia baharini.

MKkuu wa Mtandao wa Polisi Wa-
nawake Tanzania, Kamishna Msaidizi
Eva Stesheni, alisema madhara ya
Uzagaaji silaha ni makubwa, hivyo
ni wajibu wa kila anayem|l|k| silaha
kinyume cha utaratibu kuzisalimisha.

Na Thobias Mwanakatwe, SINGIDA

HIRIKA la Maendeleo ya Jamii

la TUSONGE limezindua mradi

wa uongozi na haki za kiuchu-

mi kwa wanawake katika Mkoa
wa Singida, ukilenga kuondoa mfumo
dume ambao umekuwa kikwazo kwa
wanawake kushiriki masuala ya uon-
gozi na haki za kiuchumi.

Mkurugenzi Mtendaji wa TUSONGE,
Aginatha Rutazaa, aliwaambia waandi-
shi wa habari jana kuwa mradi huo un-
alenga kuleta mabadiliko na kuongeza
uelewa wa jamii kwa wanawake ku-
pambana na mifumo dume, kandam-
izi na ubaguzi ambayo haiheshimu
ushiriki wao katika uamuzi hasa kiu-
chumi.

“Kazi iliyofanyika katika mikoa ya
Kilimanjaro, Arusha na sasa Mkoa wa
Singida, kilio kikubwa ni ukiukwaji wa
haki za wanawake ubaguzi, ukandami-
zaji na kuchechemua matukio, hali in-

viongozi
katika mae-
neo ambako
mradi wa
uongozi

na haki za
uchumi kwa
wanawake
utafanya
kazi watoe
ushiriki-
ano kwa
shirika hilo
ili malengo
yali-
yowekwa
yafikiwe.

ayotokana na mila na desturi. Kwa-
hiyo, njia pekee kuondoa matatizo
hayo ni kuwapa wananchi elimu,”
alisema.

Rutazaa alisema wanawake waki-
jumuishwa katika uamuzi kuanzia
ngazi za chini, itasaidia kuleta sera
zenye kuheshimu usawa wa kijinsia
katika jamii.

“Serikali za mitaa ndiko chimbu-
ko la mifumo dume na kandamizi
ambayo inatokana na mila na des-
turi. Shirika litafanya kila jitihada
kupambana na changamoto hiyo
ili kuwe na usawa na idadi kubwa
ya wanawake washiriki katika uon-
gozi,” alisema.

Katibu Tawala Msaidizi Mkoa wa
Singida anayeshughulikia Mipa-
ngo na Uratibu, Romwald Mwendi,
alisema kuwa ili kuondokana na
mifumo dume inayokwamisha
wanawake kufikia malengo kila
mmoja ahakikishe anakubali mab-

adiliko.

Alisema viongozi katika maeneo
ambako mradi wa uongozi na haki
za uchumi kwa wanawake utafanya
kazi watoe ushirikiano kwa shiri-
ka hilo ili malengo yaliyowekwa
yafikiwe.

Mwensi alitoa wito kwa taasisi
na mashirika yasiyo ya kiserikali
kufanya kazi kwa uwazi ili serikali
iwe inafahamu kila kinachofanyika
kwa kuwa kunapokuwa na usiri ku-
nasabisha serikali kuwa na shaka
na mashirika hayo.

Mwenyekiti wa Shirikisho la
Watu Wenye Ulemavu Mkoa wa
Singida, Boniface Kitiku na Mwe-
nyekiti wa Chama cha Wasioona
Wilaya ya ITkungi, Neema Gwau,
waliziomba taasisi na mashirika
yasiyokuwa ya serikali kuwasaidia
kuwapa elimu ili wawe na uelewa
utakaowasaidia kupambana na
tatizo la mfumo dume.
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Mkurugen2| Mtendaji wa Kampuni ya l\/lbolea ya Yara Tanzama Wmstone Odh|ambo aklangaha chakula cha ng ombe
alipotembelea shamba la Kampuni ya Asas Dairies, baada ya kuzindua aina saba za bidhaa mpya za lishe ya mifugo za
Yara, Iringa Mjini juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Polisi yataka waandishi habari kulinda maslahi ya taifa

Paul Mabeja na Gloria
Maganza, DODOMA

JESHI la Polisi limewataka
waandishi wa habari nchini
kuwa mstari wa mbele kulinda na
kukuza maslahi mapana ya taifa
wakati wote wanapotekeleza ma-
jukumu yao.

Msemaji wa Jeshi hilo, David
Misime, alitoa rai hiyo juzi jijini
hapa alipofungua mdahalo wa
kitaifa kuhusu ulinzi na usalama
kwa waandishi wa habari ulioan-
daliwa na Umoja wa Vyama vya
Waandishi wa Habari Tanzania
(UTPC).

Misime alisema kazi kubwa ya
jeshi hilo ni kulinda raia na mali
zake, pia kuhakikisha usalama

wa polisi, waandishi na jamii kwa
ujumla inakuwa salama.

“Kazi ya waandishi wa habari
ni muhimu sana na wakishiriki-
ana na Jeshi la Polisi kwa kutoa
taarifa sahihi zenye kulinda
amani ya nchi na kulinda ma-
slahi mapana ya nchi ni wazi kila
mmoja atakuwa salama na hapa-
takuwapo na malalamiko yoyote.

“Waandishi mnatakiwa kuan-
dika habari ambazo zitakuwa na
uwezo wa kulifanya taifa kuwa na
sifa ya kuwavutia wawekezaji ku-
ingia nchini bila kuwa na shaka
yoyote, jambo ambalo litafanya
nchi kuwa katika hali ya utulivu,”
alisema Misime.

Alisema waandishi wakishiriki-
ana vyema na Jeshi la Polisi hasa

katika kufichua au kutoa taarifa
sahihi, ni wazi taifa na wananchi
wake watakuwa salama.

Awali, Mkurugenzi wa UTPC,
Kenneth Simbaya, alisema ni
haki kwa mwandishi wa habari
kufanya kazi yake katika maz-
ingira rafiki bila bughudha toka
kwa mtu yeyote.

Alisema kama mwandishi
atakuwa anafanya kazi kwa ku-
nyimwa uhuru, itasababisha
Watanzania kukosa habari na
mwandishi mwenyewe kushind-
wa kutimiza wajibu wake kika-
milifu.

Vilevile, alisema mwandishi wa
habari anatakiwa kufanya kazi
kwa kupewa uhuru na kulindwa
na kuwekewa mazingira rafiki

kwa lengo la kutimiza majukumu
yake ya kila siku kwa manufaa ya
taifa.

“Ninaamini mdahalo huu uta-
saidia kutengeneza msingi mzuri
kwa waandishi wa habari katika
kutimiza majukumu yao ya kila
siku kwa uhuru na kuzingatia
maslahi mapana ya taifa,” alise-
ma Simbaya.

Rose Reuben, Mkurugenzi
Mkuu wa Chama cha Waandishi
Wanawake Tanzania (TAMWA),
alisema asilimia 64 ya wanawake
waliomo katika vyumba vya
habari mkoani Dar es Saalam
wamefanyiwa unyanyasaji wa
kingono.

“Unyanyasaji huo, ikiwamo
rushwa ya ngono na sababu kub-

wa, ni ili kazi zao ziweze kutoka
katika vyombo vya habari na
wengine ili wapate kazi za nje ya
mkoa,” alisema.

Aliongeza kuwa wanawake
wengine wamejikuta wakiingia
katika ukatili wa kingono katika
vyumba vyao vya habari kutoka-
na na hofu ya kupoteza kazi zao.

“Kukosa kujiamini kwa wa-
nawake katika vyumba vya
habari na kushindwa kuelezea
madhila wanayokumbana nayo
katika kazi zao, kumeendelea ku-
leta ugumu katika kupambana na
matukio ya ukatili na rushwa ya
ngono,” alisema.

Rose alisema ni vyema kutoa
taarifa ya matukio kama hayo ili
kutoa nafasi ya kushughulikiwa.
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Utekelezaji makuzi mtoto
waleta matokeo chanya

Na Nebart Msokwa, MBEYA

TEKELEZAJI wa  Pro-

gramu Jumuishi ya Taifa

ya Malezi, Makuzi na

Maendeleo ya Awali ya
Mtoto (PJT-MMAMA) umeanza ku-
leta matokeo chanya kutokana na
ufuatiliaji wa karibu wa wajawa-
zito kuhakikisha wanapata vipimo
vya msingi.

Programu hiyo inaelezwa kuwa
imeanza kuleta matokeo chanya
kwa wajawazito wilayani Chu-
nya kujifungua watoto wenye afya
bora ambayo ni miongoni mwa
matokeo yanayotakiwa.

Akitoa taarifa ya utekelezaji wa
programu hiyo kwenye kikao cha
tathmini ya robo ya tatu ya PJT-
MMMAM mkoa wa Mbeya, Ofisa
Maendeleo ya Jamii wa Wilaya ya
Chunya, Nasra Mkupete, alisema
kwa sasa kuna mwitikio mkubwa
wa wajawazito kupima afya zao.

Alisema wadau kwa kushiriki-
ana na vituo vya kutolea huduma
za afya wamekuwa wakishiriki-
ana kuhakikisha wajawazito wa-
nahudhuria kliniki na kupima afya
zao  kwa kuhakikisha

Matatizo
ya makuzi
va watoto
yamekuwa
yakione-
kana pia
kwenye
familia za
watekeleza-
jiwa
programu
hiyo jambo
ambalo
linaweza
likafikisha
malengo ya
serikali.

jamii inapewa elimu, ukusanyaji wa
taarifa za wajawazito wanaopata vi-
pimo na ufuatiliaji wa mahudhurio
Kliniki.

Vipimo vya afya kwa wajawazito,
alisema vinalenga kubaini uwapo wa
magonjwa yanayoweza kusababisha
mtoto kukosa afya bora anapozaliwa
na kwamba vipimo vinavyozingatiwa
zaidi ni vya maambukizi ya Virusi vya
Ukimwi (VVU), kaswende, wingi wa
damu na malaria.

“Shughuli nyingine iliyofanyika ni
kufuatilia watoto wote waliozaliwa
katika kipindi cha kati ya Aprili na
Juni kuona kama walipata chanjo. Hii
tumefanikiwa kwa kiwango kikubwa
kwa sababu mpaka sasa watoto we-
nye umri chini ya miaka mitano wote
wamepata chanjo,” alisema Mkupete.

Alisema malengo ya mpango huo
kwa robo ya tatu yalikuwa kuwafikia
wajawazito 5,581 katika kipindi cha
Apriri hadi Juni, mwaka huu na kwam-
ba yamefikiwa kama ilivyopangwa.

Ofisa huyo alisema shughuli ny-
ingine iliyofanyika katika kipindi hi-
cho ni kufanya mafunzo rejea juu ya
dalili za hatari katika vituo vyote 37 vi-
navyotoa huduma ya Mama na Mtoto
wilayani humo.
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Awali, akifungua kikao hicho, Ofisa
Maendeleo ya Jamii wa Wizara ya
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake
na Makundi Maalumu, Joel Mwaka-
pala, alisema serikali inataka matokeo
chanya ya programu hiyo yaanze
kuonekana kuanzia kwenye familia za
watendaji wanaoitekeleza.

Mwakapala alisema matatizo ya
makuzi ya watoto yamekuwa yak-
ionekana pia kwenye familia za wa-
tekelezaji wa programu hiyo jambo
ambalo linaweza likafikisha malengo
ya serikali.

Ofisa Mawasiliano na Ushirikiano
wa Mtandao wa Maendeleo ya Awali
ya Mtoto Tanzania (TECDEN), An-
drew Nkunga, alisisitiza umuhimu wa
wadau yakiwamo mashirika binafsi
kushirikishwa kwenye utekelezaji wa
programu hiyo kwa kuwa mchango
wao unahitajika.

Kwa mkoani Mbeya, PJT-MMMAM
ilizinduliwa Agosti 19, mwaka jana,
ikiwa sehemu ya mikoa 10 ya awali ili-
yoanza utekelezaji wa programu hiyo
nchini na tayari matokeo katika baa-
dhi ya maeneo yameanza kuonekana
kwenye vipengele vi-
tano vya malezi
jumuishi.
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Mbunge wa Viti Maalumu anayetokana na vyama vya wafanyakazi, Dk. Alice Kaijage (kulia), akizungumza na Mkuru-

genzi Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya ya Rungwe mkoani Mbeya, Renatus Mchau, kabla ya kukutana na baadhi ya
wafanyakazi wa wilaya hiyo alipokuwa katika ziara mkoani humo, juzi. PICHA: NEBART MSOKWA

RC ahadharisha
uuzaji wa
mbolea feki

Na Elizabeth John, NJOMBE

SERIKALI mkoani Njombe im-
etahadharisha kuwachukulia
hatua za kisheria wafanyabi-
ashara watakaobainika kuwau-
zia wakulima mbolea feki huku
ikisisitiza kuwa vitendo hivyo ni
kuhujumu jitihada za serikali za
kuwainua wakulima.

Mkuu wa Mkoa wa Njombe,
Antony Mtaka, alisema hayo juzi
wakati akizungumza na waumini
wa Kanisa la Waadvetista
Wasabato ikiwa ni mwendelezo
wa maadhimisho ya Sikukuu ya
Makambi yanayofanyika viwan-
ja vya Sabasaba mjini hapa.

“Mwashauri wafanyabiashara
wa mbolea ninyi wazawa wa
Njombe wasiingie kuwauzia
mbolea feki. Serikali ina mkono
mrefu, jicho la serikali liko kila
mahala. Tusije tukalaumiana
kwa mtu aliyeuza mbolea feki,
hatutakua na msamaha wa aina
yoyote,” alisema.

Mkuu huyo wa mkoa aliwataka
wananchi mkoani hapa kutafuta
njia bora ya kutatua migogoro
na si kuuana kwa sababu visasi
kwenye familia na biashara ni
sababu kubwa zinazochangia
kuwapo kwa matukio hayo.

“Niwaombe tujiepushe
na kulipizana visasi. Kama
mashamba ya miti umeam-
biwa kwamba baba yako al-
ipofariki (dunia) mama yako
aliachiwa miti akadhulumiwa na
mashemeji zake, tafuta namna
nzuri ya kupata haki ya miti ya
baba yako. Usiende kuichoma
wala usiende kukodi watu kwa
ajili ya kwenda kumuua baba
mdogo wala mjomba,” alisema
Mtaka.

Mtaka pia aliwataka wanafun-
Zi wanaojiandaa na mitihani
va kidato cha pili na cha nne
kwamba ili wafaulu wanapaswa
kusoma kwa bidiii na si vingi-
nevyo.

Awali, Katibu Mkuu NGDF
ambaye ni Mnenaji Mkuu wa
Makambi, Mchungaji Richard
Mashauri kutoka Kahama mkoa-
ni Shinyanga, alisema waumini
wanapaswa kupinga mauaji ya
vikongwe, watoto, ushonga na
utajiri kwa njia ya miujiza.

TFRA yaelimisha matumizi ya mbolea Songwe

Na Renatha Msungu, MOMBA

MAMLAKA ya Udhibiti wa
Mbolea Tanzania (TFRA) kwa
kushirikiana na wataalamu wa
Wizara ya Kilimo na vyama vya
ushirika, imeweka kambi ya
siku 14 katika wilaya ya Momba
mkoani Songwe kutoa elimu ya
matumizi sahihi ya mbolea.
Elimu hiyo inatolewa kuondoa
dhana potofu iliyoko miongoni
mwa wananchi wa maeneo hayo
kwamba matumizi ya mbolea
za kisasa yanaharibu udongo.
TFRA imeanza kutoa elimu

hiyo kabla msimu mpya wa
kilimo haujaanza ili wakulima
waanze utekelezaji msimu ujao
na wafanye kilimo chenye tija
ambacho kitawainua kiuchumi
na kuwa na uhakika wa chakula.

Mtaalamu wa masuala ya
mbolea kutoka TFRA, Henerico
Renatus, alisema wakulima wa-
napaswa kuachana na mawazo
kuwa mbolea inaharibu udongo
na badala kuchangia kuongeza
uzalishaji wa mazao.

“Mawazo hayo yamekuwa yak-
iwachelewesha wakulima kufikia
mafanikio. Kwa karne hii huwezi

kukwepa matumizi ya mbolea.
Kwanza ardhi imechoka ina-
hitaji kuongezewa rutuba kupitia
mbolea,” alisema Renatus.

Naye Daniel Maarifa, mtaala-
mu wa mbolea, alisema wakuli-
ma wanapaswa kuondokana na
kilimo cha mazoea badala yake
waendeshe kilimo cha kisasa
ambacho wakulima hutumia
mbolea ikiwamo kufuata kanuni
za kilimo kutoka kwa wataalamu
wa sekta hiyo.

Maarifa alisema kilimo cha
kisasa cha kufuata kanuni kin-
achangia kwa kiasi kikubwa

kuongeza tija katika uzalishaji
lakini kinaleta matokeo chanya
kwa wakulima.

Mratibu wa Utafiti na Ubunifu
kutoka Taasisi ya Utafiti wa Kili-
mo Tanzania (TARI) Kituo cha II-
onga, Meshack Makenge, alisema
mafanikio mengine katika kilimo
ni wakulima kuzingatia uchaguzi
sahihi wa mbegu na kupanda
kwa utaalamu zaidi.

Mratibu wa Uhawilishaji wa
Teknolojia na Uhusiano wa TARI-
Ilonga, Lilian Mwanga, alisema
katika kuwasaidia wa kulima,
taasisi hiyo inazo teknolojia

mbalimbali za kisasa zinazom-
wezesha mkulima kufikia ma-
fanikio ya haraka kupitia sekta
ya kilimo.

“Tunapozungumzia teknolo-
jia ni pamoja na mbegu bora za
mazao mbalimbali, zikiwamo
mahindi, alizeti, mtama, ufuta na
mazao yote ya mikunde ambayo
kwa asilimia kubwa taasisi yetu
inazalisha,” alisema Mwanga.

Mbunge wa Momba, Con-
dester Sichalwe, alisema wakuli-
ma wanapaswa kuwa na mwam-
ko wa kutumia mbolea ili kupiga
hatua katika kilimo.
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Wenye ulemavu waomba pensheni maalum

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

ATU wenye ulemavu

Mkoa wa Kaskazini Un-

Watu wengi

zi na kwamba ni vyema watu wenye

ulemavu wakapatiwa fursa hiyo.
“Serikali inatoa Sh. 50,000 kwa kila

mzee aliyefikisha umri wa miaka 50

mitaani kwa sababu ya ugumu wa
maisha huku familia ikimtegemea
kwa mabhitaji mbalimbali.

Alisema watu wengi wenye ulema-

mkoa utafanya juhudi za kuwaweze-
sha watu wenye ulemavu ikiwamo ku-
wapatia mikopo na mitaji ili kufanya
biashara na kuachana na utegemezi.

guja  wameiomba  seri- “:enye kila mwisho wa mwezi kwa ajili ya  vu wanakabiliwa na ukosefu wa kipa- Akizungumzia mfumko wa bei,
kali kuwawekea pensheni "‘:,::;ak‘gf kujikimu kimaisha, tunaomba na sisi  to kutokana na kutokuwa na biashara  Ayoub alisema hali hiyo kwa bidhaa
maalum ili kujikwamua na hali ngumu biliwa na watu wenye ulemavu kupatiwa fedha  au ajira za kuwasaidia na familia zao.  za vyakula inatokana na kupanda kwa
ya maisha. ukosefuwa Y2 kujikimu kwa sababu maisha yetu “Mkuu wa mkoa usituone tuna mvi  dola, pia kuongezeka kwa mfumuko
Walisema hayo wakati wakizun- kipato ku- ni magumu,” alisema Abdulfatah Ku- kichwani udhani ni uzee, hapana hii wa bidhaa duniani kunatokana na
gumza na Mkuu wa Mkoa wa Kaskazini  ¢gpana na dura Makame. ni njaa wananchi wako tuna maisha sababu mbalimbali.
Unguja, Ayoub Muhammed Mahmoud,  putokuwa Aidha, alisema kama utakuwapo magumu njaa kali na ajira hatuna,” Katika mkutano huo pia ziliibuka
katika mikutano yake ya kusikiliza pn3piashara Utaratibu wa kuwawezesha watu we-  alisema. baadhi ya changamoto ikiwamo ku-
kero za wananchi wa mkoa huo, uli- zy ajiraza nye ulemavu kwa kuwapatia kiwango Hata hivyo, alisema mfumko wabei tokuwapo kwa miundombinu ya
ofanyika katika viwanja vya soko la kywasaidia Cchafedha ya kujikimu kila mwishowa  za bidhaa ni changamoto kubwa kwa  kupitisha maji ikiwamo mitaro katika
wajasiriamali, Kinduni mkoani humo.  pa familia mwezi, tatizo la ombaomba litakuwa wananchi wa mkoa huo na gharama barabara kuu kutoka Nungewi hadi
Pia walisema serikali imetenga fed- zae. ni historia. za maisha zimepanda. Mahonda hali ambayo imesababisha

ha maalum kwa wazee, pensheni jamii
ambayo hupewa kila mwisho wa mwe-

Alisema baadhi ya watu wenye ul-
emavu hulazimika kuwa ombaomba

Mkuu wa Mkoa, Ayoub Moham-
med Mahamoud, alisema uongozi wa

wakati wa mvua maji kuvamia makazi
ya wananchi.

;. Awinyi
. lation

Siku ya Amani
Duniani kufanyika
Zanzibar leo i

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MAADHIMISHO ya Siku ya Amani
Duniani yanatarajiwa kufanyika
leo visiwani hapa na katika kon-
gamano hilo mada mbalimbali
zitajadiliwa ikiwamo uwezeshwaji
wa Vijana katika kuleta amani na ;
namna ya kujenga jamii yenye !
amani. o :
Akizungumza na waandishi wa
habari kuhusu maadhimisho hayo,
Ofisa Habari Kkitaifa kutoka kituo
cha habari cha Umoja wa Mataifa ¢ 1097
(UN) Nafisa Ddidi, alisema maa- 0
dhimisho hayo yataambatana na L0
kongamano ambalo litawashiriki-
sha watu mbalimbali ikiwamo :
vijana. o ) :
Alisema maadhimisho hayo pia !
yvanakwenda sambamba na shu- ,
ghuli mbalimbali ikiwamo utoaji !N

Y113 £ %]
L AFYA,
GUO

wa elimu kwa vijana na wanafunzi
shuleni pamoja na upandaji wa
miti aina ya mikoko katika fukwe
za bahari visiwani hapa. i
Naye Canon Christopher, Mwe- .
nyekiti wa umoja wa makanisa 5
Zanzibar, alisema amani ni kinga : v o
na ngao, inapokesekana huwa na . =';-,;—‘....:{‘,.
vita na machafuko. | L

Alisema hata vitabu vya dini 0
vimehimiza suala la amani kwa '
sababu ikitamalaki kutakuwa na ]
upendo na kuishi kwa utulivu. ]

Idi Hussein Idi, kutoka Ofisi ya :
Mufti Zanzibar alisema viumbe na
binadamu wanahitaji kuishi kwa ]
amani na hata vitabu vya dini vi- i
meeleza umuhimu wa amani. ;

Alisema inapokuwapo amani '
nchini maendeleo, uchumi na ]
uwekezaji huimarika kwa sababu :
wageni huwekeza nchini na kupata

Mwenyekiti wa Taasisi ya Asma Mvv|ny| Foundation, Asma Ali Hassan Mwinyi (wa pili kuha) na MeneJa Masoko wa
Benki ya Exim Tanzania, Kauthar D'souza (wa pili kushoto) wakisaidia kumtwisha ndoo ya maji kichwani mkazi wa
Tumbatu, wakati wa uzinduzi wa mradi wa majisafi na salama unaofadh|l|vva na benki hiyo, utakaonufaisha zaidi ya

Serikali sasa kutoa ufadhili wa
masomo nje va nchi Kkwa fani adimu

maendeleo.

“Amani inapoimarika katika nchi,
maendeleo huwapo kila kona na

wananchi huishi bila ya hofu.”
Aidha, alisema viongozi wa
nchi wanahimiza amani kwa

sababu Tanzania ina amani na

wageni kutoka mataifa mbal-

imbali hufika kujifunza mambo

mbalimbali.

Kelvin Adward, Katibu wa asasi
ya vijana Tanzania, alisema vijana |
wana nafasi kubwa ya kutoa elimu
na kuwataka kutokubali kutumika ]
kuvunja amani iliyopo kwa sababu |

hakuna mbadala wake.
Alisema vijana lazima wewa
mfano wa kuigwa katika jamii

katika kuimarisha amani iliyopo
na maadhimisho hayo itatoa fursa

nzuri kwa vijana.

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WIZARA ya Elimu na Mafunzo
ya Amali, imesema imesitisha
usajili wa ufadhili kwa mas-
omo katika vyuo vya elimu
' ya juu nje ya nchi isipokuwa
kwa fani adimu ambazo hazi-
patikani nchini.

Hayo yalisemwa katika ki-
kao cha Baraza la Wawakili-
shi na Waziri wa wizara hiyo,
Lela Muhamed Mussa, wakati
akiwasilisha ripoti ya wizara
hiyo kupitia kamati ya ustawi
wa jamii kwa mwaka wa fed-
ha 2023-2024.

Alisema, uamuzi huo ume-
+ fikiwa na serikali na Bodi ya
i Mikopo imetakiwa kusitisha

usajili wa masomo Kkatika
vyuo vya nje isipokuwa kwa
taaluma chache ambazo
hazipatikani katika vyuo vya
ndani.

Alisema, Serikali ya Mapin-
duzi ya Zanzibar kwa kush-
irikiana na Serikali ya Muun-
gano katika elimu ya juu
pamoja na Bodi ya Mikopo
ya Jamhuri ya Muungano,
wamekubaliana  kuwapatia
nafasi za masomo wanafunzi
wa Zanzibar katika masomo
ya aina mbalimbali.

Alisema wanafunzi kutoka
Zanzibar wamejiunga na
kupata elimu ya juu katika
vyuo vya elimu ya juu kutoka
Tanzania Bara ikiwamo Chuo

kikuu cha Dar es Salaam
(UDSM), Chuo Kikuu cha
Benjamin Mkapa, Dodoma
pamoja na taasisi za elimu ya
juu katika masuala ya bahari
ya sayansi na ardhi.

Mussa alisema Serikali
ya Mapinduzi ya Zanzibar
kupitia ufadhili wa Benki ya
BADEA inatarajia kujenga
majengo mengine manne ka-
tika kampasi ya Chuo Kikuu
cha Tunguu, mradi ambao
unatarajiwa kutekelezwa ka-
tika kipindi cha mwaka wa
fedha 2023-2024.

Alisema Chuo Kikuu cha
Taifa Zanzibar (SUZA) kinata-
rajia kutekeleza mradi mkub-
wa wa ujenzi wa ukarabati wa

miundombinu.

Pia alisema chuo kimet-
enga jumla ya Shilingi bilioni
nne kwa ajili ya kuanza ujenzi
wa jengo la shule ya kinywa
na meno katika kampasi ya
Tunguu ya Chuo cha Afya
Sayansi na tiba kwa ajili ya
kufundisha wanafunzi wake.

Alisema, Chuo cha Sayansi
na Tiba kinahitaji jumla ya
wataalamu 74 kwa ajili ya
kuendesha masomo yanayo-
husiana na kada hiyo.

Alisema kwa sasa wanaen-
delea kuwatumia wataalamu
na walimu kutoka nje ya nchi
wapatao 13 ikiwamo kutoka
Cuba, Nigeria pamoja na Chi-
na.
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KUPOTEA KWA HATI
YA KUSAFIRIA

SAID NASSORO UWEMBA anatangaza
kupotea kwa hati ya kusafiria yenye namba
TAE339925 iliyotolewa mwaka 12/05/2020
na makao makuu DAR ES SALAAM PCO.
Kwa yeyote atakaeiona atoe taarifa kituo
chochote cha polisi. POLISI TAARIFA:
DAR/CHA/RB/710299/2020

KUPOTEA KWA KADI
YA TELLA LA GARI
NGABANYA GILU
MIGANGALA anatangaza
kupotelewa na kadi ya
TELLA la garilenye namba
za usajili T. 855 CKU.
Yeyote atakayeiona ataoe
taarifa kituo cha polisi
kilicho jirani yake.
Taarifa ya polisi.
KAH/TR/RB/662/2023

KUPOTEA KWA KADI
YA TELLA LA GARI
ALPHAXARD KANGI LUGOLA
anatangaza kupotea kwa kadi
ya gari aina ya MITSUBISH
FUSO yenye jina la umiliki
MWIBARA INVESTMENTS
LIMITED yenye usajilinamba
T 454 BRS. Kwa yeyote
atakaeiona atoe taarifa kituo
chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA:
PHQ/MAR/BUN/466/2023

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI
JUMA ALLY SHUMBU
anatangaza kupotelewa
na kadi ya gari yenye
namba za usajili T 970
DGU. Yeyote
atakayeziona atoe
taarifa kituo cha polisi.
Taarifa ya polisi:
DAR/URA/RB/257687/2023.

KUPOTEA KWA
KADI ZA GARI

ALUTA MUSSA NYAGANI anatangaza
kupotelewa na kadi ya mbili za gari ya
kwanza yenye majina CHARLES
MARCO MAMUYA namba za usajili
T234DFB aina ya MAZDA BRAWNY
Chassis No. §,089T501572, na ya pili
yenye majina LUGE GEORGE NYONGO
Namba za usajili T5994DGK aina ya
SUZUKI CARRY, Chassis No.
DD511536957. Yeyote atakayeziona
atoe taarifa kituo chochote cha Polisi
kilichopo karibu.

Taarifa ya Polisi:
PHQ/DOD/DOD/3316/2023

KUPOTEA KWA PASSPORT

ALEX GERALD HERUKA anatangaza
kupotelewa kwa Hati ya Kusafiria yenye
Namba TAE259956 iliyotolewa na Idara
ya Uhamiaji Dar es Salaam tarehe
12/12/2019 ambayo itaisha tarehe
11/12/2029. Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi. Taarifa ya polisi:
PHQ/DAR/UBU/12973/2023.

KATIKA BARAZA LA ARDHINA NYUMBA
WILAYA YA KIJAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya TANGA
Kituo cha MJINI TANGA Mkoa TANGA
Usimamizi wa Mirathi Na. 166/2023

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA MAREHEMU DANIEL
GASPER DANIEL
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIYOLETWA NA MARIA DANIEL GASPER

TANGAZO

(Kanuni ya 5(2) ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi
yoyote na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu,
wanaalikwa kuja na kuhudhuria katika shauri hili endapo
wakitaka kufanya hivyo mnamo tarehe 26 Mwezi wa 09
Mwaka 2023 kabla huyo mwombaji hajateuliwa kuwa
msimamizi wa mirathi hiyo.

Zingatia; Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa
Marehemu anaweza kuuleta Mahakamani kukaguliwa.
Imetolewa leo tarehe 20 Mwezi wa 09 Mwaka 2023.

KATIKA BARAZA LA ARDHINA NYUMBA
WILAYA YA KINONDONI
MWANANYAMALA
SHAURILA MADAINAMBARI..........70...... LA.... 2023
HARMAS LAITKIWIA ............... MUOMBAJI/WAOMBAJI
DHIDI YA
JOANNA FRANSYCER CHIFUNDA...MDAIWA/WADAIWA

WITO KUITWA SHAURINI

JOANNA FRANSYCER CHIFUNDA
POPOTE ULIPO/MLIPO:

HARMAS LAIT KIWIA  amefungua/wamefungua shauri
mbele ya Baraza la Ardhi na Nyumba lililopo Kinondoni (
Mwananyamala). Shauri husika limepangwa
kutajwa/kusikilizwa tarehe 18/10/2023 saa 3:00 Asubuhi
mbele ya Mh. J.W. SILLAS Hivyo unaamriwa kuhudhuria
mbele ya Baraza siku hiyo bila kukosa.

Imetolewa na kutiwa Saini na Mhuri wa Baraza hili leo
tarehe 19 Mwezi .....09....,2023
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya DODOMA MJINI
Kituo cha CHAMWINO MJINI Mkoa DODOMA
Usimamizi wa mirathi Na..../2023

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU RASHID MOHAMED wa CHINANGARI
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIYOLETWA
NA MUHAMMAD RASHID UPANGA

TANGAZO
(Kanuni ya 5(2) ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi
Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi
yoyote na mirathi ya Marehemu tajwa hapo juu, wanaalikwa
kuja na kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka
kufanya hivyo mnamo tarehe 19 Mwezi 10 Mwaka 2023 kabla

huyo mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.

Zingatia;
Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa Marehemu
anaweza kuuleta Mahakamani kukaguliwa.
Imetolewa | gJar%I;\e 18 Mwezi 09 Mwaka 2023.
ik
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IN THE DISTRICT DELEGATE OF DODOMA
AT DODOMA

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO.119 OF 2023
In the matter of the Estate of the late PHILIPO
MINAELI MFINANGA of Chinyoyo-Kilimani within
Dodoma city
And
In the matter of application for letters of
Administration by JANETH JUSTINE MGHAMBA
GENERAL CITATION
(Rule 75 of Probate Rules Gn. 369 of 1963)

ALL PERSONS claiming to have any interest in the
Estate of the above named deceased are hereby cited
to come and see the proceedings if they think fit
before the grant of letters of Administration is made to
the above named Petitioner.

Objections to the grant should be filed on or before 19
Day of October, 2023

Dated at Dodoma this 19 day of September, 2023
........... WD e
RESIDENT MAGISPRME " oran®
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya TANGA
Kituo cha MJINI TANGA Mkoa TANGA
Usimamizi wa Mirathi Na. 165/2023

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA MAREHEMU SALIMU
SHAMIS SALUMU
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIYOLETWA NA SLIMA SALIMU SHAMIS

TANGAZO

(Kanuni ya 5(2) ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi
yoyote na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu,
wanaalikwa kuja na kuhudhuria katika shauri hili endapo
wakitaka kufanya hivyo mnamo tarehe 26 Mwezi wa 09
Mwaka 2023 kabla huyo mwombaji hajateuliwa kuwa
msimamizi wa mirathi hiyo.

Zingatia; Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa
Marehemu anaweza kuuleta Mahakamani kukaguliwa.
Imetolewa leo tarehe 19 Mwezi wa 09 Mwaka 2023.

b A g 4,

T G T HAKIPL e T
o HARTMU BT o
¥ e
P i T P

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya MKINGA
Kituo cha MKINGA P/CRT Mkoa ..............
Usimamizi wa Mirathi Na. 03/2023

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA MAREHEMU HAMISI
JOGA JENKE wa GERE - GOMBERO
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIYOLETWA NA HUSSEIN HAMISI JOKA

TANGAZO

(Kanuni ya 5(2) ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi
yoyote na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu,
wanaalikwa kuja na kuhudhuria katika shauri hili endapo
wakitaka kufanya hivyo mnamo tarehe 27 Mwezi wa 09
Mwaka 2023 kabla huyo mwombaji hajateuliwa kuwa
msimamizi wa mirathi hiyo.

Zingatia; Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa
Marehemu anaweza kuuleta Mahakamani kukaguliwa.
Imetolewa leo tareh%&: Mwezi wa 09 Mwaka 2023.
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TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Kagame: Nitagombea [

- Muswada

urais muhula wa nne wapendekeza

Kigali, RWANDA tatizo langu.” Kagame amekuwa rais wa taifa hilo la LG BTQ l e I a

“Nimefurahishwa na imani ya Wanyar-  Afrika Mashariki, tangu mwaka 2000. : i ak a 5 0

RAIS wa Rwanda, Paul Kagame, amese- wanda kwangu. Nitawatumikia daima, Kura ya maoni iliyozua utata mwaka

ma atawania muhula wa nne katika uch-  kadri niwezavyo.” 2015, iliondoa ukomo wa mihula miwili

aguzi wa rais mwakani. Aprili mwaka huu, Rais Kagame ali- ya kikatiba kwa marais. i
“Ndiyo, hakika mimi ni mgombea.” nukuliwa akisema kwamba anatazamia Alishinda uchaguzi uliopita wa 2017 : Nairobi, KENYA

Kagame aliliambia jarida la lugha ya Ki- kustaafu na kukabidhi madaraka baada kwa asilimia 98.8 ya kura. :

faransa la Jeune Afrique. ya miaka 23 madarakani. Rwanda chini ya Rais Kagame, imeku- : MUSWADA unaopendeke-
Alipoulizwa kuhusu nchi za Magharibi Chama tawala nchini humo, Rwandan ~ wa na utulivu wa kisiasa, ingawa wako- ; 2Wa dhidi ya wapenzi wa

. S . i S g N .. : : . jinsia moja, unataka watu
zitachukulia vipi uamuzi wake wa ku- Patriotic Front (RPF-Inkotanyi), kilimua-  soaji na makundi ya haki za binadamu wa mapenzi ya jinsia moja,

gombea tena, Kagame alisema, “Sama- cha Kagame kuendelea kuhudumu kama yanaituhumu serikali yake kwa kuweka : kufungwa jela miaka 50 kwa
hani kwa nchi za Magharibi, lakini kile mwenyekiti wake. Ameongoza chama hi- mipaka ya uhuru wa kisiasa na kukan- : | fan ya mapenzi bila ridhaa.
ambacho nchi za Magharibi hufikiri si cho tangu mwaka 1998. damiza upinzani. BBC {  Unaitwa, Muswada wa Ul-

inzi wa Familia wa 2023.
Rasimu ya sheria inayofa-
dhiliwa na mbunge wa Homa
Bay Town, Peter Kaluma,
inapendekeza kupiga maru-
fuku mapenzi ya jinsia moja,
muungano wa watu wa jinsia
moja na shughuli na kampeni
zozote za LGBTQ.

Pia inalenga kupiga maru-
fuku maandamano ya watu
wa mapenzi ya jinsia moja,
mikusanyiko na maandama-
no barabarani kadhalika ma-
vazi yanayoashiria mhusika
wa jinsia moja hadharani.
“Mtu anayeshiriki tendo la
ndoa na mtu wa jinsia moja,
bila ridhaa ya mtu mwingine
akipatikana na hatia atahu-
kumiwa kifungo kisichopun-
gua miaka 10 na kisichozidi
miaka 50," umesema muswa-
da huo.

Wamiliki wa majengo va-
nayotumika kwa mapenzi ya
jinsia moja, watalipa faini ya
dola za kimarekani 14,000
au watakabiliwa na kifungo
cha miaka saba jela, iwapo
muswada huo utakamilika.

Wiki iliyopita, makasisi na
baadhi ya mashirika ya Ki-
jamii yalifanya maandamano
va kupinga LGBTQ katika mji
wa Mombasa.

Hii ilikuja kutekelezwa
tena na Mahakama ya Juu
va Kenya, kwa uamuzi wa
katikatl ya Septemba mwaka
) ¢ huu, kuruhusu usajili wa ma-
Rais Paul Kagame. PICHA: MTANDAO shirika yas]yo va kiserikali

¢ ya LGBTQ.
Bodi ya Kuratibu Mashirika

EU yaondoa misaada kwa ufujaji ;| =0 -

Nairobi, KENYA Uchunguzi uliofanywa na Umoja wa mpango wa kusitisha msaada wa utoaji : Mapenzi ya Jinsi moja, ikise-
Mataifa (UN), ulibaini kuwapo kwa wizi  wa chakula kwa Somalia. : ma inakuza tabia ya watu

wa jinsia moja.

UMOJA wa Ulaya (EU), umethibitisha wa misaada inayotolewa, maofisa usala- Mamilioni ya watu nchini Somalia, : Mahakama ya Juu, mapema
kusitisha kwa muda malipo kwa Shirika ~ ma pia wafanyakazi wa misaada wana- ~ wanahitaji chakula cha msaada kuto- :  \\v3K3 huu ilichuKulia hatua
la Mpango wa Chakula Duniani (WFP), husishwa na sakata hilo. kana na ukame wa muda mrefu katika ' hjyo kuwa ya kibaguzi na
kwa ajili ya kutoa misaada ya kibinada- Mwaka jana, EU ilitumia zaidi ya dola pembe ya Afrika, pamoja na usalama : kinyume na katiba, hivyo
mu nchini Somalia. milioni saba, sawa na paundi milioni 5.6 ~ duni, unaosababishwa na wapiganaji : basi kuruhusu mashirika ya

Msemaji wa Tume ya Umoja wa Ul- kwa ajili ya kuendeleza shughuliza WFP  wa Al Shabab, huku idadi kubwa ya : LGBTQ kujiandikisha katika
aya, Balazs Ujvari, amesema hatua hiyo  nchini Somalia. raia wakienda kuishi katika kambi za : Uamuzi wa kihistoria.
imechukuliwa kama njia mojawapo ya Kwa upande wake Shirika la Misaada  wakimbizi. :
kulinda fedha za EU. la Marekani (USAID), limesema halina RFI BBC

Mtoto wa Rais Ali Bongo ashtakiwa kwa uhaini

Libreville, GABON Noureddin Bongo Valentin, mwenye Wenyewe hawajazungumzia lolote Jumuiyaya Madola, baada ya makamanda
umri wa miaka 31, alikamatwa muda mfu-  kuhusu tuhuma hizo. Jeshi lilichukua wa kijeshi kufanya mapinduzi yaliyom-
MWENDESHA Mashtaka wa Serikali pibaada ya mapinduzi ya mwezi uliopita. mamlaka baada ya Ali Bongo kutangazwa wondoa madarakani Rais Ali Bongo.

Gabon, anasema mtoto wa kiume mkub- Televisheni ya Taifa ilionesha picha mshindi wa uchaguzi wa urais wa Gabon. Uamuzi huo umetolewa na mawaziri
wa wa rais aliyeondolewa madarakani, zake nabaadhiya washirika wa karibu wa Bongo, amekuwa ofisini tangu mwaka wa mambo ya nje wa Jumuiya ya Madola,
Ali Bongo na washirika wake kadhaa wa baba yake, wakiwa mbele ya masanduku 2009 alipomrithi baba yake ambaye alita-  waliokutana baada ya mkutano mkuu wa
kisiasa, wamefunguliwa mashtaka ya yapesaikidaiwa yalikuwa yamenaswaku- wala nchi hiyo kwa miaka 41. Umoja wa Mataifa (UN).

uhaini na rushwa. toka katika nyumba zao. Gabon, imeondolewa kwa muda katika BBC
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CHAMA AINGIA KUMI BORA
LIGI YA MABINGWA AFRIKA

Na Mwandishi Wetu ya makundi dhidi ya Power Dynamos wachezaji 10 wenye mabao mengi ina-
uliochezwa Jumamosi iliyopita Ndola, shikwa na Emas Meteb mwenye mabao

KIUNGO wa Simba, Clatous Chama, Zambia. 24, Muangola Flavio anashika nafasi
ameingia kwenye orodha ya 10 bora ya Katika orodha ya wachezaji hao we- ya nne akiwa na mabao 21 huku Dioko

wafungaji bora wa wakati wote wa Ligi nye mabao mengi, nahodha waTimu ya Kaluyituka akishika nafasi ya sita na
ya Mabingwa Afrika akiwa amefikisha Taifa ‘Taifa Stars’, Mbwana Samatta aki- mabao 19 akifuatiwa na Edward Sodom-
mabao 17. shika nafasi ya tano akiwa na mabao 20. bo mwenye mabao 18.

Kwa mujibu wa mtandao ya ‘Trans- Mshambuliaji wa zamani Jamhuri ya Mshambuliaji wa zamani wa Al Ahly,
fermartket’ Chama anashika nafasi ya Kidemokrasia ya Kongo na klabu ya TP Walid Soliman anashika nafasi ya nane
tisa kwenye orodha ya wafungaji bora Mazembe, Tresor Mputu, anaongoza akiwa na mabao 17 sawa na Chama

wa muda wote kwenye ligi hiyo. orodha hiyo akiwa na mabao 31 sawa anayeshika nafasi ya tisa.

Chama ameingia kwenye orodha na mshambuliaji wa zamani wa Al Ahly Winga wa zamani waAl Ahly, Moham-
hiyo kufuatia mabao mawili aliyoifun- na Timu ya Taifa ya Misri, Mohamed ed Barakat, anafunga orodha ya 10 bora
gia Simba kwenye mchezo wa kwanza Aboutreika. akiwa na mabao 16.
wa ligi hiyo kuwania kutinga hatua Nafasi ya tatu kwenye orodha hiyo ya

KMC
vaifungia
kazi Geita
Gold FC

Na Saada Akida

BAADA ya ushindi kwenye mch-
ezo uliopita dhidi ya JKT Tanzania,
Kocha Mkuu wa KMC, Abdihamid
Moalini, amesema kikosi chake
kipo imara na wapo tayari kusaka
pointi tatu kwenye mchezo wao
unaofuata dhidi ya Geita Gold FC.

Moalin alisema tayari wachezaji
wake wameingia kambini kuji-
andaa na mchezo huo utakaoche-
zwa Septemba 30.

Akizungumza na Nipashe jana,
alisema maandalizi yao yanaende-
lea vizuri wachezaji wote wamere-
jea kambini kujiandaa kwa ajili ya
kusaka pointi tatu ugenini mbele
ya Geita Gold.

Alisema anashukuru mpaka sasa
hana rekodi ya majeruhi na kazi
aliyonayo ni kufanyia kazi mapun-
gufu aliyoyaona kwenye mechi zi-
lizopita.

“Hadi sasa hatuna majeraha tu-
meendelea na maandalizi yetu
kufanyia kazi changa moto zilizo-
jitokeza kwenye mechi ya awali,
niliona kasoro kidogo kwenye safu
yetu ya kiungo na ulinzi, tunaen-
delea kufanyia kazi, tunahitaji
matokeo mazuri ugenini,” alisema
kocha huyo.

Alisema wanatarajia kuondoka
Dar es Salaam, Septemba 23 kue-
lekea Mwanza ambapo wataweka
kambi ya siku chache kabla ya
kuelekea Geita siku moja kabla ya
mchezo.

KMC inashika nafasi ya nane iki-
wa pointi nne ikicheza mechi tatu,
imeshinda mmoja, sare moja na
imepoteza mchezo mmoja.

Wachezaji wa Azam FC, Prince Dube (kushoto) na Abdul Sopu, wakifanya mazoezi
ili kujiandaa na mechi ya Ligi Kuu Tanzania Bara dhidi ya Singida Fountain Gate
itakayochezwa leo kwenye Uwanja wa Azam Complex, Dar es Salaam. PICHA: MTANDAO

Ngumi ufukweni
sasa kufanyika
Oktoba Msasani

Na Shufaa Lyimo

MAPAMBANO ya ngumi za ufuk-
weni yaliyokuwa yafanyike Oktoba
28 kwenye fukwe za Msasani jijini
Dar es Salaam ‘Safari ya Beach' ya-
merudishwa nyuma na sasa yata-
fanyika Oktoba 22 mwaka huu.

Mbali na kurudisha nyuma kwa
siku tano, pia yamebadilishiwa
eneo na sasa yatafanyika Rongoni,
Kigamboni.

Akizungumza na waandishi wa
habari Dar es Salaam jana, mratibu
wa mapambano hayo, Meja Selem-
ani Semunyu alisema wameamua
kuyapeleka mapambano hayo
kwenye fukwe za Rongoni Kigam-
boni kutokana na maombi ya
wadau wengi.

“Tumepokea maombi mengi ya
wadau kuhusu eneo linalosta-
hili ngumi hizi kufanyika, kama
waandaaji tumeamua kuyafanyia
kazi maombi yao na sasa yata-
fanyika Rongoni na tunaamini Kila
kitu kitakwenda sawa,” alisema
Meja Semunyu.

Aidha, alisema maandalizi ya-
naendelea vizuri kuelekea kwenye
mapambano hayo ambayo yanata-
rajiwa kuwa na upinzani mkubwa.

Alisema vijana wataonyesha
vipaji ambavyo kila mdau wa mch-
€z0 Wa ngumi atapata burudani.

“Naomba wadau wa ngumi waje
kwa wingi siku hiyo, kutakuwa na
burudani nyingi zitakazotolewa na
vijana wetu,” alisema .

Mafunzo yajifariji
Ligi Kuu Zanzibar

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

KOCHA wa Mafunzo SC, Abdal-
lah Bakari ‘Edo’, amesema licha ya
kupoteza pointi kwenye michezo
miwili ya kwanza ya Ligi Kuu ya
Zanzibar, bado hawajajiondoa
kwenye mbio za ubingwa msimu
huu.

Edo alisema lengo lao msimu
huu ni kutwaa ubingwa wa Ligi
Kuu na bado lengo hilo wanalo.

Mafunzo, juzi ilipokea Kkipigo
cha kwanza baada ya kufungwa
bao 1-0 na Kundemba katika mch-
ezo wa mzunguko wa pili wa ligi
hiyo ya PBZ ukifuatiwa mchezo
wao wa kwanza ambao walitoka
sare.

Akizungumza na gazeti hili, Edo,
alisema kwa kawaida michezo ya
mwanzo vya ligi inakuwa migumu
na timu zote zinakuwa na hamasa
kubwa ya kusaka matokeo.

Alisema katika mchezo wao dhi-
di ya Kundemba timu yao ilicheza
vizuri katika dakika zote hata bao
lililofungwa lilikuwa la dakika
ya mwanzo licha ya kushindwa
kupata matokeo.

“Tulicheza vizuri sana, na
wachezaji walijituma bila ya ku-
choka ila kikubwa niseme bahati
haikuwa kwetu, tunajipanga kwa
mchezo ujao kuziba mapungufu
ya michezo miwili tuliyocheza,”
alisema Edo.
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KANE KUREJEA SPURS

MWENYEKITI wa Tottenham Hotspur, Daniel Levy
amefichua klabu hiyo ina kipengele cha kumnunua
tena mshambuliaji wa Timu ya Taifa ya England, Har-
ry Kane mwenye umri wa miaka 30, iwapo ataondoka
Bayern Munich. (Fooball.London)

MADRID ILIMTAKA KANE

REAL Madrid walikuwa wameweka dau la pauni
milioni 60 kumnunua, Harry Kane kabla ya nahodha
huyo wa England kuhamia Bayern Munich msimu
huu huku Paris St-Germain nao wakituma ombi. (The
Athletic)

TONEY AWEKWA SOKONI

KOCHA wa Brentford, Thomas Frank amesema
atafikiria kumuuza mshambuliaji wa England, Ivan
Toney mwenye umri wa miaka 27 Januari kama bei
itakuwa sawa. (Sky Sports)

TONEY AGEUKA LULU

KLABU za Arsenal, Chelsea na Tottenham Hotspur
zinavutiwa na Ivan Toney huku Brentford ikiwa tayari
kumruhusu mchezaji huyo kuondoka kwa ada ya
pauni milioni 60. (Mirror)

VICKERS ANUKIA ARSENAL

ARSENAL ilituma wasaka vipaji wake katika mechi
ya Reading ya EFL dhidi ya Exeter iliyochezwa juzi
huku washikabunduki hao wakiwa na nia ya kum-
nunua mshambuliaji wa England, Caylan Vickers
mwenye umri wa miaka 18 na mlinzi wa New Zealand,
Tyler Bindon (18). (Express)

BYNOE-GITTENS KUTUA ARSENAL

ARSENAL pia inavutiwa na mshambuliaji wa Eng-
land, Jamie Bynoe-Gittens mwenye umri wa miaka 19
anayeichezea klabu ya Borussia Dortmund. (Fichajes
kupitia Daily Star)

BARCO KUBAKIA BOCA

KLABU ya Boca Juniors ina matumaini ya kumpa
mkataba mpya mlinzi wa Timu ya Taifa ya Argentina,
Valentin Barco mwenye umri wa miaka 19, licha ya
Brighton kuonyesha nia ya kumhitaji. (9Omin)

KONSA, VILLA KIMEELEWEKA

ASTON Villa ipo katika mazungumzo ya kumpa
mkataba mpya beki wa Timu ya Taifa ya England, Ezri
Konsa mwenye umri wa miaka 25. (Mail)

VERMEEREN KUTUA BARCA

BARCELONA imeonyesha nia ya kumnunua kiungo
wa Royal Antwerp, Arthur Vermeeren huku Mbelgiji
huyo mwenye umri wa miaka 18 akitajwa kuwa Sergio
Busquets ajaye. (90min)

IBRAHIMOHIC KUULA MILAN

MMILIKI wa Klabu ya AC Milan, Gerry Cardinale,
alikutana na kuzungumza na mshambuliaji wa zam-
ani wa timu hiyo, Zlatan Ibrahimovic mwenye umri
wa miaka 41, kuhusu nafasi ya uongozi kwenye bodi.
(Football Italia)

TERRY KUREJEA CHELSEA

NAHODHA wa zamani wa Chelsea, John Terry mwe-
nye umri wa miaka 42, yuko katika kundi linalotaka
kununua asilimia 10 ya hisa katika klabu hiyo huku
mmiliki mwenza, Todd Boehly akiwa tayari kwa
uwekezaji mpya. (Telegraph)

ANTONIO KUBAKIA WEST HAM

MSHAMBULIAJI wa West Ham, Michail Antonio
mwenye umri wa miaka 33 ana nia ya kusalia hapo
kwenye Uwanja wa London na anataka kusaini mka-
taba mpya na klabu hiyo. (Football Insider)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

GUARDIOLA AFURAHIA
UBORA WA ALVAREZ

® @ ®Asema City imelamba dume katika usajili wa
mshambuliaji huyo...

MANCHESTER, England

PEP Guardiola alimsifia, Julian
Alvarez baada ya bao la pili la
mshambuliaji huyo kuhamasisha
ushindi wa magoli 3-1 ambao Man-
chester City imeupata katika mechi
ya Ligi ya Mabingwa Ulaya dhidi ya
Crvena Zvezda iliyochezwa juzi
usiku.

City walitanguliwa na wageni
wao kutoka Serbia hadi muda wa
mapumziko, lakini Alvarez ali-
sawazisha dakika mbili za kipindi
cha pili na dakika chache baadaye
kuongeza la pili.

Na Guardiola alifichua jinsi al-
ivyokuwa na shukrani kwa mabosi
wake kwa kumleta mchezaji huyo
mwenye umri wa miaka 23 klabuni
hapo.

Bosi huyo wa City alisema: “Ni
usajili bora ambao klabu imefanya.

“Yeye ni mdogo sana na ana kila
kitu. Kupigana, kufunga mabao,
kutoa pasi za mabao na ni mtu wa
ajabu na mzuri.

“Akicheza nyuma ya Erling ni
tishio la ajabu. Bao lake la kwanza
lilikuwa zuri sana, mwendo wake
ulikuwa wa haraka sana.

“Msimu uliopita tulikuwa na
Kevin (De Bruyne) na Ilkay Gun-
dogan katika nafasi hiyo na wali-
kuwa wa ajabu. Wakati mwingine
ilikuwa vigumu kupata nafasi lakini
sikuwahi kuwa na shaka.”

Guardiola pia alifurahishwa na
nyota Rodri, akidai yeye ndiye ki-
ungo bora zaidi duniani.

Mhispania huyo alifunga bao
la tatu kwa City na kukamilisha

ushindi wa mabao 3-1 na kocha
wake hakusita kumsifu.

Alisema: “Kwa sasa, Rodri ndiye
bora zaidi. Ni kiungo mkabaji wa
kipekee.

“Tulikuwa na bahati tena klabu
ikasajili mchezaji wa aina hii, al-
ipofika hakuwa mchezaji wa aina
hii, lakini sasa amecheza michezo
mingi na ni mmoja wa manahodha
wa timu.”

Guardiola pia alifichua Ber-
nardo Silva huenda akakosa mechi
chache zijazo za City baada ya ku-
tolewa nje kabla ya muda wa ma-
pumziko.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa
Ureno anaungana na John Stones,
Mateo Kovacic, Kevin De Bruyne na
Jack Grealish ambao ni majeruhi.”
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SCAN HAPA
KUPAKUA
APP YETU!

MECHI KALI
SIMBA S.C.

VERSUS

COASTAL UNION

1|
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Ally Saidi - 0655 067 XXX

Godifrey Lihokolelo - 0673 603 XXX
Zacharia Mollel - 0676 529 XXX
Ramadhani Juma - 0679 038 XXX
Haji Juma Hamisi - 0710 553 XXX
John Saga - 0712 345 XXX

Bedaso Mathayo - 0713 411 XXX
Onolina Tengelakwi - 0713 997 XXX
Alex Alex - 0717 153 XXX

10 Anna Balagwila - 0718 204 XXX

20,000/=
KWA KILA MMOJA
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0764115588, 0677115588
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IMERU

BARCELONA, Hispania

AVI Hernandez amesema Bar-
celona kwa sasa wanacheza
soka lao bora zaidi tangu achu-
kue mikoba ya kuwa kocha
baada ya kuwalaza Antwerp mabao
5-0 katika mechi ya ufunguzi ya Ligi ya
Mabingwa Ulaya iliyochezwa juzi.

Joao Félix alifunga mara mbili, huku
Robert Lewandowski, Gavi na bao la
kujifunga la Jelle Bataille likikamilisha
karamu ya mabao na ikawa mara ya
pili kwa Barca kufunga magoli matano
ndani ya siku nne baada ya kuandiki-
sha idadi kama hiyo dhidi ya Real Betis
Jumamosi iliyopita.

“Nimefurahishwa sana na matokeo,
lakini zaidi ya yote kwa jinsi tulivyoche-
za,” alisema Xavi, ambaye alichukua
nafasi ya Ronald Koeman kama kocha
wa Barca Novemba, 2021 na kuiongoza
klabu hiyo kutwaa ubingwa wa LaLiga
msimu uliopita.

“Hatua za mapema usiku wa leo
(juzi) ni kwa sababu hatukucheza vy-
ema, lakini kuanzia dakika ya 20 nili-
fikiri tulidhibiti mchezo. Tulitawala ku-
miliki mpira, tuliokoa mipira ya juu na
kushambulia vyema.

“Ni wazi kiwango cha timu hupanda
wakati Ilkay Giindogan anacheza, Joao
Cancelo anajua tunachotaka na Félix
ameanza vizuri. Nadhani michezo hii
miwili iliyopita ni kiwango bora zaidi
ambacho tumeonyesha.”

Kuwasili kwa Félix na Cancelo kume-
kuwa chachu ya ushindi wa Barca,
huku wachezaji wote wapya waliosa-
jiliwa wakivutia katika ushindi dhidi ya
Betis na Antwerp.

BERLIN, Ujerumani

JULIAN Nagelsmann anatarajiwa |

kutangazwa kocha mpya wa timu ya
taifa ya soka ya wanaume ya Ujeru-
mani.

Anatarajiwa kuteuliwa kwa kupewa
mkataba wa muda mfupi hadi mich-
uano ya Euro 2024, ambayo Ujeru-
mani itakuwa mwenyeji.

Nagelsmann mwenye umri wa
miaka 36 atachukua nafasi ya Hansi
Flick, aliyetimuliwa Septemba 10,
mwaka huu kufuatia Ujerumani ku-
pokea kichapo cha mabao 4-1 kutoka
kwa Japan katika mechi ya kirafiki ya
kimataifa.

Hakuwa katika nafasi yoyote ya -

ukocha tangu alipoonyeshwa mlango
wa kutokea Bayern Munich hapo Ma-
chi, mwaka huu.

Michuano ya Euro 2014 itaanza Juni
14, 2024 ambapo Nagelsmann ataku-
wa na mechi tatu za kirafiki za kima-
taifa kati ya sasa na michuano hiyo.

¥

“Ana mikoba ya ubora wa mtu binafsi
na kipaji cha kuzaliwa, lakini uvumilivu
wa kufanya kazi kwa bidii ili kuelewa
nafasi iko wapi na jinsi ya kuunganisha
kucheza,” alisema Xavi kuhusu Félix,
ambaye yuko kwa mkopo kutoka At-

letico Madrid.

“Nimemwambia ajifurahishe, afura-
hie na tucheze mchezo wa kushambu-
lia ambao unaweza kupata ubora zaidi
kutoka kwa sifa zake.”

Nagelsmann kocha mpya Ujerumani
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61,566/-

SUPA JACKPOT
MECHI WIKI HII

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE

NYUMBANI SARE UGENINI

TAREHE MUDA MICHEZO 1 X 2

MASHABIKI WANNE NAMUNGO FC
WAFARIKI, TFF, KLABU ZAWALILIA

Na Shufaa Lyimo

MASHABIKI wanne wa Namungo
FC wamefariki dunia na wengine 25
wamejeruhiwa katika ajali ya gari ili-
yotokea wakiwa njiani kuelekea Dar
es Salaam kwa ajili ya kushuhudia
mechi ya Ligi Kuu Tanzania Bara dhi-
di ya Yanga iliyochezwa jana usiku.

Ajali hiyo ilitokea jana alfajiri katika
eneo la Miteja, mkoani Lindi wakati
basi la mashabiki hao lilikuwa lina-
tokea Ruangwa.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Lindi,
ACP Pili Mande, alithibitisha kutokea
kwa ajali hiyo na kuongeza majeruhi

walipelekwa katika Kituo cha Afya
cha Tingi.

Mande alisema chanzo cha ajali
hiyo kilitokana na dereva kuendesha
kwa kasi na alipofika eneo hilo gari
liliacha njia na kupinduka.

Aliongeza dereva wa gari hilo
amevunjika uti wa mgongo na kwa
sasa bado yupo katika Hospitali ya
Sokoine na majeruhi wengine watatu
ambao hali zao si nzuri wameham-
ishiwa kwenye Hospitali ya Rufani ya
Taifa ya Muhimbili.

Naye Mwenyekiti wa Namungo,
Hassan Zidadu, alisema miili ya mare-
hemu imerudishwa Ruangwa kwa

ajili ya taratibu za mazishi.

“Ni kweli ajali hiyo imetokea alfajiri
ya leo (jana) na kuhusisha mashabiki
waliokuwa wanatokea Ruangwa kue-
lekea Dar es Salaam kwa ajili ya kuis-
hangilia timu yao, kwa bahati mbaya
walipofika maeneo ya Miteja ndipo
walipopata ajali iliyosababisha vifo
vya watu wanne na majeruhi 25,
alisema Zidadu.

Wakati huo huo, Shirikisho la Soka
Tanzania (TFF), Simba, Yanga na
klabu mbalimbali zimetoa pole kwa
Namungo kufuatia vifo vilivyosaba-
bishwa na ajali hiyo.

Wachezaji wa Timu ya Soka ya Taifa ya Wanawake (Twiga Stars), wakiwasili Ivory Coast kwa ajili ya mechi ya
kwanza ya kufuzu fainali ya Kombe la Mataifa ya Afrika (WAFCON 2024) dhidi ya wenyeji itakayochezwa kesho

nchini humo. PICHA: TFF

Prisons yawatuliza mashabiki wake

Na Adam Fungamwango

WACHEZA]JI wa Prisons wame-
watoa hofu mashabiki wao wak-
isema licha ya kuanza vibaya
msimu mpya, wanaamini watakaa
sawa na kupata matokeo mazuri
katika mechi za Ligi Kuu Tanzania
Bara zinazofuata.

Akizungumza kwa niaba ya
wachezaji wenzake, straika wa

timu hiyo, Batshi Mambote, alise-
ma kwa sasa kikosi chao kimei-
marika na waamini sasa hawata-
poteza tena pointi.

Mambote alisema kila mechi
sasa kwao ni sawa na fainali,
hivyo wamejipanga kucheza kwa
juhudi ili kufikia malengo na ku-
jiondoka mkiani.

“Naamini kila kitu kitakuwa
sawa, katika soka hili ni jambo la

kawaida, mashabiki wetu wasiwe
na wasiwasi, Prisons haitokuwa
timu ya kupigania kubaki Ligi
Kuu msimu huu kama ilivyokuwa
msimu uliopita,” alisema Mkon-
gomani huyo.

Maafande hao wanaofundishwa
na kocha mzoefu, Fred Minziro,
wanaburuza katika msimamo wa
Ligi Kuu wakiwa na pointi moja
tu.

01.23/09/23

Middlesbrough FC vs Southampton FC

02.23/09/23

Dundee FC vs Kilmarnock FC

03.23/09/23

/Airdrieonians FC vs Raith Rovers FC

04.23/09/23

CA Osasuna vs Sevilla FC

05.23/09/23

Burgos CF vs Elche CF

06.23/09/23

\Werder Bremen vs FC Cologne

07.23/09/23

NEC Nijmegen vs FC Utrecht

08.23/09/23

Casa Pia Lisbon vs Vitoria SC Guimaraes

09. 23/09/23

Stade Brest 29 vs Olympique Lyon

10.24/09/23

FC Metz vs Strasbourg Alsace

11.24/09/23

Ajax Amsterdam vs Feyenoord Rotterdam|

12.24/09/23

Cercle Brugge vs Union Saint-Gilloise

13.24/09/23

Real Oviedo vs Real Valladolid

14.24/09/23

Rayo Vallecano vs Villarreal CF

15.24/09/23

Montpellier HSC vs Stade Rennes

16.24/09/23

Torino FC vs AS Roma

17.24/09/23

Atletico Madrid vs Real Madrid

“1"NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “
“2" NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.

GAME ID

MICHEZO

Cpk vs Taichung Futuro FC|

1
1.52

SARE

MECHI ZA USHINDI

ALHAMISI - 21/09/2023

NYUMBANI

UGENINI

X 2

Hai Phong vs PSM Makassar

2.02

Sabah vs Hougang United

1.38

Shan United FC vs Macarthur FC

2.60

Farco FC vs Coca Cola

294

Simba vs Coastal Union

118

Jadran Dekani vs ND Beltinci

2.83

Al-Ettifaq vs AL Tai

1.64

Al Taawon vs Al Raed Club

1.65

Dhamk vs Al Hilal Riyadh

1.56

Pyramids vs Zamalek

1.93

El Ittihad Alexandria vs Ceramica Cleopatra

2.79

Azam vs Singida BS FC

1.48

Ihud Bnei Shfaram vs Hapoel Ramat Gan

222

Eintracht Frankfurt vs Aberdeen

114

HJK Helsinki vs PAOK

3.62

Sheriff Tiraspol vs Roma

6.40

Fenerbahce vs Nordsjalland

1.49

Legia Warszawa vs Aston Villa

5.59

Bayer Leverkusen vs BK Hacken

114

Karabakh vs Molde

2.40

Union Saint Gilloise vs Toulouse

2.02

Servette Geneva vs Slavia Prague

3.35

LASK Linz vs Liverpool

6.89

Rennes vs Maccabi Haifa

1.45

Panathinaikos vs Villarreal

3.20

Zrinjski Mostar vs AZ Alkmaar

4.50

Ferencvaros TC vs Cukaricki St

1.24

Racing Genk vs Fiorentina

2.94

Ludogorets Razgrad vs Spartak Trnava

1.48

Hermanstadt vs Steaua Bucuresti

371

Al Ittihad Jeddah vs Al Fateh (KSA))

1.32

Al Shabab Riyadh vs AL Hazm

1.56

Sturm Graz vs Sporting Lisbon

3.61

FC Lugano vs Bodo Glimt

3.01

Viktoria Plzen vs KF Ballkani

1.29

Dinamo Zagreb vs Astana

1.26

Brugge vs Besiktas

1.89

Ajax vs Marseille

2.43

Atalanta vs Rakow Czestochowa|

1.22

Slovan Bratislava vs Kl Klaksvik

1.62

Sparta Prague vs Aris Limassol

1.50

Brighton vs AEK Athens

123

Rangers vs Betis

2.49

Maccabi Tel Aviv vs Breidablik

116

Zorya Lugansk vs KAA Gent

7.42

Olympiakos vs SC Freiburg

2.80

West Ham vs Backa Topola

115

Belgrano Cordoba vs CA Platense

219

Cusco FC vs Atletico Grau

1.54

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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“’: y A

AWAZUILIK

Guardiola afurahia ubora wa Alvarez pmm

Mshambuliaji
wa Yanga,
Clement
Mzize (kulia),
akiwania
mpira dhidi
va beki wa
Namungo,
Derrick
Mukombozi
katika mechi
va Ligi Kuu
Tanzania Bara
iliyochezwa
kwenye
Uwanja

wa Azam
Complex,
Dar es
Salaam jana
usiku. Yanga
ilishinda bao
1-0. PICHA:
MTANDAO

® ® ®Yaendeleza makali yake katika kipindi cha pili
na kurejea kileleni...

Na Adam Fungamwango

YANGA hawazuiliki! Namungo FC
walijipanga kuwazuia mabingwa wa-
tetezi kupata bao wala ushindi, la-
kini Wanajwangani wakatumia dakika
tatu za mwisho kujihakikishia kubaki
kileleni mwa msimamo wa Ligi Kuu
Tanzania Bara katika mechi iliyoche-
zwa Uwanja wa Azam Complex, Dar es
Salaam jana.

Kiungo mtokea benchi, Mudathir Ya-
haya alifunga bao ushindi dakika ya 87
na kuifanya timu yake kupata ushindi
wa goli 1-0, ikikusanya pointi tisa na
mabao 11 mpaka sasa.

Akiingia kuchukua nafasi ya Pacome
Zouzoua, Mudathir aliunganisha kwa
mguu wa kulia pasi ya pembeni kidogo
mwa uwanja iliyopigwa na Yao Kouasi
na kusababisha nderemo na vifijo ku-
toka kwa wanachama na mashabiki
waliokuwa uwanjani hapo ambao baa-
dhi walionekana tayari wameshakata
tamaa au kuondoka.

Mpira ulionzia kwa Jesus Moloko
ambaye naye aliingia kipindi cha pili
kuchukua nafasi ya Clement Mzize,
akiwa kwenye wingi ya kulia, aliuin-
giza mpira ndani kwa Stephane Aziz
Ki ambaye aliupenyeza mbele kwa
pembeki kidogo mwa uwanja baada
ya kumwona Yao anakimbia kwenye
nafasi.

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

Mchezaji huyo ambaye aliwapita
mabeki wa Namungo, Erasto Nyoni
na Abdallah Zacharia akaukuta mpira
huo na akauingiza ndani ya 18 kabla
mfungaji hajaunganisha na kumpita
kipa, Deogratius Munishi ‘Dida’ am-
baye alifanya kazi kubwa sana katika
mechi ya jana.

Linakuwa ni bao la pili kwa Muda-
thir kwenye Ligi Kuu msimu huu mpa-
ka sasa ambapo Agosti 23, mwaka huu
alifunga goli la dakika ya 75 kwa staili
hiyo hiyo kwa mguu wa kulia ndani ya
eneo la hatari katika mechi ambayo
Yanga ilicheza dhidi ya KMC, ikishinda
mabao 5-0.

Kama kawaida yake Yanga ilianza
mechi kwa kasi na dakika ya kwanza tu
tayari ilishapiga hodi kwenye lango la
Namungo ambapo nusura ijipatie bao.

Alikuwa ni Yao aliyepiga krosi ya juu
ambayo ilimpita kichwani Dida, lakini
ilikosa muunganishaji huku Maxi Nz-
engeli akikosa bao la wazi dakika ya
20 wakati mashabiki wote wa Yanga
wakiwa wamesimama, alipobaki na
Dida lakini shuti lake hafifu la mguu
wa kulia lilitoka nje na kushindwa kui-
tendea haki pasi ya Aziz Ki.

Kwa dakika 27 za mwanzo wachezaji
wa Namungo walionekana kucheza
kwa wasiwasi na kufanya makosa men-
gi na iliwachukua dakika hizo kabla ya
kufanya shambulizi la kwanza langoni

mwa Yanga.

Ilikuwa ni dakika ya 28 Namungo
ilipofanya mashambulizi mawili mfu-
lulizo makali langoni mwa Yanga,
Hashim Manyanya akipiga nje shuti
kwa pasi iliyotoka kwa Jacob Massawe,
na ndani ya dakika hiyo huyo kombora
la mbali la mchezaji wa zamani wa
Wanajangwani hao, Frank Domayo lili-
toka nje kidogo ya lango na kuwaweka
salama mabingwa hao watetezi.

Nafasi ya karibu na nzuri zaidi kwa
Namungo kufunga bao ilikuja dakika ya
31, wachezaji wa timu hiyo walipogon-
geana na pasi ya mwisho ikapenyezwa
kwa Massawe akiwa amebaki na kipa,
Djigui Diarra, lakini alijigongagonga
na kuchelewa kupiga kabla ya mabeki
wa Yanga kufika na hata alipofanya
hivyo uliwababatiza na kuokolewa.

Bado Yanga nayo ilifanya masham-
bulizi mengine mawili dakika ya 33 ku-
pitia kwa Pacome Zouzoua alipopiga
shuti la kushtukiza akiwa mbali, Dida
aliufuata akauteka kabla ya kuudaka
tena, na kipa huyo alifanya kazi ya zi-
ada dakika tatu baadaye aliporuka juu
kama mkizi kuudaka mpira wa Aziz Ki.

Kipindi cha pili kila timu ilifanya
mabadiliko, ambapo mbali na Moloko
na Mudathir, Namungo waliwaingiza
Hassan Kibailo, James Mwashinga na
Zacharia, lakini walishindwa kuhimili
vishindo dakika za mwisho.

Simba
aitisha
oastal

Union

Na Saada Akida

POINTI tatu ni muhimu, hayo ni
maneno ya Simba kuelekea mchezo wa
Ligi Kuu Tanzania Bara dhidi ya Coastal
Union utakaochezwa kwenye Uwanja
wa Uhuru, Dar es Salaam.

Akizungumza na gazeti hili jijini jana,
Kocha Mkuu wa Simba, Roberto Ol-
iviera ‘Robertinho’ alisema wachezaji
wake wako tayari kuelekea mchezo huo
kutokana na maandalizi mazuri ambayo
wamefanya.

Robertinho alisema malengo ya kikosi
chake ni kusaka ushindi katika mechi
hiyo na vile vile wamejipanga kuonye-
sha kiwango bora.

“Hatuendi uwanjani kucheza tu, tuna
malengo vetu, wachezaji watakuwa
makini kutumia vizuri nafasi tuna-
zotengeneza ili kupata ushindi mnono,
tunawaheshimu Coastal Union, ni timu
nzuri tutacheza kwa umakini mkubwa
ili kufikia kile kinachotarajiwa,” alisema
Robertinho.

Aliongeza baada ya mechi na Power
Dynamos ya Zambia, walianza kufanya
maandalizi ya mechi ya ligi mapema
kwa kuwapa mbinu mpya na anaamini
ataanza kuifanyia kazi katika mchezo
wa leo.

Naye Kocha Msaidizi wa Coastal Un-
jon, Fikiri Elius, alisema wachezaji wake
wako vizuri na wanaiheshimu Simba
kwa sababu ni timu kubwa na mara zote
wanapokutana wanapoteza.

Elius alisema wanacheza mchezo
huo kwa tahadhari kubwa kutokana
na kutambua ubora wa Simba ulipo na
wanaamini wanaweza kupata matokeo
mazuri na kutoka katika nafasi ya chini
waliyopo sasa.

Katika hatua nyingine, Kocha Mkuu
wa Azam FC, Bruno Ferry, amesema wa-
natarajia kukutana na ushindani katika
mechi yao dhidi ya Singida Fountain
Gate itakayochezwa leo usiku kutokana
na wapinzani walivyoonyesha Kiwango
Kizuri kwenye mchezo wao wa Kombe
la Shirikisho Afrika.

“Maandalizi yetu yako vizuri kila
sehemu ikiwamo safu ya ushambu-
liji ambayo ina Kagere (Meddie), Ka-
zadi (France) na Ulimwengu (Thomas),
ninaimani utakuwa mchezo mzuri na
tunahitaji kupata ushindi kwa sababu
va mechi za awali za ligi hatukuwa na
matokeo bora,” alisema Thambo Senong,
Kocha Msaidizi wa Singida Fountain
Gate.



