HAKIMU aw3
———— mkali kusuasua
JACKPOT BONUS WINNER Upe|e|e2| ke5|

L.=:175.798F 7 @Rl va Ole Sabaya

SportPesa

Kasi ya \-Nanafunzf ku
A naswa
Mtego mimba utotoni inatisha

Lueas s |

SAVANS|
NA MWANDISHI WETY

Moto wa nyika ulivyo maangamizi
k amizi
Wanyama, mimea na kitishogcha utamli"a

;'.h"_‘ ‘*”':’9,‘:

KS. Gk

SN 0856 - Na. 0581053 wanw ippmedia.com MWANGA WA JAMII
D www.twitter.com/nipashetz “ www.facebook.com/nipashetz | www.instagram.com/theguardian_newspaper UKURASA 11
=J LIKE & FOLLOW US

Askari polisi asimulia
alivyochomwa mshale
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MAONI KIKOSI MITA ZA MAJI
KAZI WAELEKEA WAFIKIA 30%

UKINGONI SERIKALI imesema

UKUSANYAJI wamaoni ~ Ufungaji wa mita za maji

ya wadau wa demokra- katika mfumo wa ku-
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unaelekea ukingoni... huduma hiyo...
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RAIS wa Zanzibar, Dk.
KIPINDUPINDU Hussein Ali Mwinyi,
WAZIRI wa Afya, Ummy  3mesema malengo
ngallmu, ametahad- ya nchi na jumuiya
harisha... mbalimbali katika...
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Muuguzi Kiongozi Wodi ya Upasuaji ya Hospitali ya Benjamin Mkapa, Sawia Arabi, akimhudumia askari polisi Wil- ] e go
liam Werema wa Kituo cha Polisi Mrijo, Wilaya ya Chemba mkoani Dodoma, aliyelazwa hospitalini hapo kwa kudaiwa SIRU saba zaldl sensa
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Mkuu wa Mkoa wa
Kilimanjaro, Nurdin
Babu (katikati), aki-
kata utepe kuashiria
uzinduzi rasmi wa
mashine ya kwanza
a kubadilishia fedha
| (FX ATM) ya Benki ya
' \ NMB katika Uwanja
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ni Ofisa Mtendaji
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Waziri Mkuu,
Kassim Majali-

na Makamu
Mwenyekiti wa

shi, Yasuteru
Hirai, katika
Mkutano wa
Wakuu wa Nchi
na Serikali wa

Tun|5|a JUZI
Waziri Majalivva
ameiomba
kampuni hiyo
kujenga kiwan-
da cha kuun-
ganisha magari
Tanzania. PI-
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Askari polisi asimulia alivyochomwa mshale

ALIGOMA KUHESABIWA :

Na Ibrahim Joseph,
DODOMA

ASKARI polisi wa Kituo
cha Mrijo wilayani Chemba
mkoani Dodoma, Konstebo
William Werema, ameeleza
alivyonusurika kifo baada ya
kushambuliwa kwa mshale un-
aodhaniwa kuwa na sumu al-
ipokuwa akitekeleza majuku-
mu yake.

Wererna alijeruhiwa juzi na
ani humo, Nada Songo, baada
ya kudaiwa kuwatishia ma-
karani wa sensa kwa mishale
akigoma kuhesabiwa.

Akizungumza jana katika
Hospitali ya Benjamini Mkapa
matibabu, askarl huyo alisema
alikuwa akijaribu kumkamata
mtuhumiwa huyo baada ya
kupokea taarifa kuwa anaha-
tarisha amani ya wananchi wa
rani wa sensa.

“llikuwa Agosti 28, tulipata

taarifa kwa wananchi kuwa l<i-
watu kwa mishale ikipita kwen-
da kwenye ng'ombe pamoja na
watoto wanaopita. Sisi Jeshi la
Polisi tuliokabidhiwa kulinda
usalama wa raia na mali zao tu-
lifika ili kuwasaidia wananchi
hao,” alisema.

Werema alisema walipofika
nyumbani kwake  wakiwa
wameongozana na ndugu
zake, hawakumkuta mtuhu-
miwa na wakaelezwa kuwa
anatembea na mishale.

Alisema wakiwa nje ya
nyumba yake, ghafla walim-
wona mtuhumiwa akitoka
kwenye kichaka kilicho jirani
na nyumbani kwake na kum-
wamrisha ajisalimishe kwa
amani lakini alianza kurusha
mishale mfululizo na ndipo
mshale mmoja ukampata tum-
boni.

Kamanda wa Polisi Mkoa
wa Dodoma, Martin Otieno,
alithibitisha  kutokea  kwa
tukio hilo katika kitongoji cha

isema askari huyo ahchomwa
mshale unaodhaniwa kuwa wa
sumu na mtuhumiwa Nanda
Songo (45) ambaye alifariki du-
nia kutokana na kujeruhiwa na
risasi maeneo ya kifuani na
mguu wa kulia alizopigwa
wakati akiwashambulia askari
kutokana na kukaidi kukamat-
wa.

Pia alisema mtuhumiwa
huyo alimjeruhi askari wa jeshi
la akiba (mgambo) Juma Ma-
dodo kwa mshale mguu wa
kulia ambaye amelazwa hospi-
talini kwa matibabu.

Alibainisha kuwa mtuhu-
miwa alikutwa na mishale 23,
pinde mbili, visu viwili, ala ya
kuwekea mishale, dawa mbal-
imbali za kienyeji na hati ya
kumaliza kifungo katika gereza
la King'ang’a wilayani Kondoa.
Alikuwa  mfungwa namba
46/2022 kuanzia Agosti 13,
2021 hadi Februari 11, mwaka
huu.

Chioli, Sadick Ndalu, alisema
hakuwapo wakati wa tukio la- :
kini alijulishwa na mtendaji wa :

ishia kwa mishale makaraniwa :
sensa na viongozi walipofika :
nyumbani kwake kutaka kum- :

hesabu.

“Agosti 27, mwaka huu, maka- :
rani walifika lakini walipotishi- :
wa ilitolewa taarifa ndipo polisi :
hawakumkukuta :
na kurudi jana (juzi) wakaku- :
tana na kadhia hiyo,” alisema. :
Ndalu alisema wakati askari :
wakimtafuta ndani ya nyumba :
yake alijitokeza kutoka kwenye :
kichaka cha jirani alipojificha
kuwashambulia :

walipokuja

na kuanza
askari kwa mishale.

Pia alisema mtuhumiwa :
aliwahi kuwashambulia watu :
wawili kwa mishale, kuua baa- :
dhi ya mifugo ya watu pamoja :
na kumshambulia kwa kisu :
dada yake wa kuzaliwa tumbo

moja.

wa, akisalimiana :

Bodi ya Mitsubi-

TIcAD uliofanyi—

Ukusanyaji maoni
kikosi kazi
waelekea ukingoni

Na Jenifer Gilla

UKUSANYAJI wa maoni ya wa-
dau wa demokrasia na siasa nchini,
unaelekea ukingoni baada va Kikosi
Kazi cha Kukusanya Maoni ya Wadau
wa Demokrasia ya Vyama vya Siasa
nchini, kikimaliza kazi hiyo mjini
Pemba. - o

Mwenyekiti wa Kikosi Kazi hicho,
Prof. Rwekaza Mukandala, aliiambia
Nipashe kuwa jana walikutana na
kukusanya maoni kwa wadau zaidi ya
70 katika mji wa Chakechake mkoani
Pemba Kaskazini na leo watamalizia
mjini Wete. Aliyataja makundi yali-
yotoa maoni hayo kuwa ni vyama vya
siasa, mashirika yasiyo ya kiserikali,
viongozi wa dini, watu mashuhuri,
wanawake na vijana.

“Tukishamaliza huku tutakutana
Unguja kwa ajili ya kuandika ripoti
ya jumla kwa kuzingatia hoja zilizo-
Jitokeza mara nyingi zaidi kwa huku
Zanzibar na Tanzania Bara kisha tu-
tampelekea Mheshimiwa Rais (Samia
Suluhu Hassan) mapendekezo tuli-
opokea,” alisema Mukandala.

Alisema ukusanyaji wa maoni hayo
pia unafanyika kwa njia ya maandishi
kupitia barua pepe, ujumbe wa What-
SApp au kuwasilisha moja kwa moja
katika Ofisi za Msajili wa Vyama vya
Siasa zilizoko Dodoma, Dar es Salaam
na Zanzibar.

Akizungumza na chombo cha habari
mapema mwezi huu, Makamu Mwe-
nyekiti wa Kikosi hicho, Hamad Rashid,
alisema kuwa mchakato huo ulisimama
kwa muda kwa sababu mbalimbali
zikiwamo kupisha matukio ya Kitaifa
huku viongozi wengi wa juu wa Zan-
zibar wakiwa Tanzania Bara na ku-
sababisha jitihada za kujitokeza kutoa
maoni yao kuwa ngumu.

Kikosi kazi hicho kiliundwa na Rais
Samia mwaka jana, muda mfupi baada
va kuanza maJukumu vake va kazi ya
urais, kuratibu maoni ya wadau wa
demokra5|a ikiwa ni utekelezaji wa
ahadi yake ya kufanya kazi kwa pamo-
ja na vyama vya upinzani ili kuweka
mazingira ya usawa katika siasa na
kuheshimu demokrasia.

Samia adhamiria uteuzi wa majaji 50 kwa 50

Na Paul Mabeja, DODOMA

RAIS Samia Suluhu Hassan,
amesema uteuzi wa idadi kubwa
ya majaji wanawake alioufanya
kwa kipindi cha miezi 17 toka aingie
madarakani, umesaidia kupunguza
malalamiko ya wananchi kwa mhi-
mili wa mahakama nchini.

Aidha, amesema ili kumaliza
malalamiko yote yanayotolewa dhi-
di ya mhimili huo, anapanga uteuzi
wa majaji wanawake na wanaume
kufikia asilimia 50 kwa 50.

Samia, alisema hayo jana ITkulu
ya Chamwino mkoani Dodoma,
baada ya kuwaapisha majaji 21 wa
Mahakama Kuu na Kamishna Jen-
erali wa Magereza, Mzee Nyamka.

Alisema, katika kipindi cha miezi
17, ameteua majaji 43 wa Mahakama
Kuu na wengine tisa wa Mahakama
ya Rufani wakiwamo wanawake 23.

“Kama alivyosema awali Jaji
Mkuu wa Tanzania, Prof. Ibrahim
Juma, kuwa hadi sasa idadi ya ma-
jaji wanawake ni kama asilimia 37

lakini lengo langu huko mbele ni
kuwa na wastani wa 50 kwa 50.
Hata hawa 21 ambao nimewaapi-
sha leo (jana), wanawake ni 10 na
wanaume 12.

“Malalamiko dhidi ya mhimili
huu yaliyokuwa yakitolewa hapo
awali hivi sasa yamepungua sana.
Hii yote ni kutokana na utawala
bora chini ya Jaji Mkuu, Tume ya
Utumishi wa Mahakama, mabore-
sho mbalimbali yaliyofanywa, wel-
edi lakini kuongeza idadi kubwa ya
majaji wanawake kumesaidia sana
kuondoa malalamiko,” alisema.

Rais, alisema pamoja na majaji
wanawake na wanaume kusoma
kozi zinazofanana bado kuna kitu
tofauti kwao katika utoaji wa hu-
kumu.

“Hukumu za jaji mwanamume
huwezi kuzikuta kabisa kwa jaji
mwanamke kwa kuwa anapohuku-
mu kama ni mtoto anamwangalia
kama mama lakini mwanamume
anaweza kuletwa mtu kapigwa
kachakaa anamuuliza wewe kabila

gani anasema Mkurya, anasema
ninyi si ndiyo mambo yenu?” Alise-
ma.

Samia pia, aliwataka majaji wa-
nawake ambao wamepata nafasi
hiyo kufanya kazi kwa kuzingatia
kiapo chao na sheria za nchi.

“Wanawake nimewapa na-
fasi mawaombeni msiniangushe.
Mnapokaa kwenye Kkiti ninyi ni
majaji si wanawake,” alisema huku
akisisitiza kuwa ataendelea kufan-
ya uteuzi kwa mujibu wa katiba na
sheria na uchumi utakavyoruhusu.

JAJI MKUU ASHUKURU

Jaji Mkuu Prof. Juma alimshukuru
Rais Samia, kwa kuendelea kuteua
majaji wengi hali ambayo itapun-
guza mrundikano wa mashauri.

“Mheshimiwa Rais tunakushuku-
ru sana huu kwetu sisi mahakama
ni uwezeshaji mkubwa sana kwani
hadi sasa umeteua na kuwaapisha
majaji 52 wakiwamo 43 wa Mahaka-
ma Kuu na tisa wa Mahakama ya
Rufani na hawa ambao wamekula

kiapo leo wanakwenda kupunguza
mzigo wa kesi 300 kwa kila jaji ul-
iokuwapo awali. Sasa hawa 21 wa
leo (jana) wanakwenda kufanya
wastani kupungua hadi kufikia kesi
265 kwa jaji mmoja,” alisema.

MAAGIZO MAZITO

Katika hatua nyingine, Rais Sa-
mia alimtaka Kamishna Jenerali
wa Magereza (CGP) Mzee Nyamka,
kwenda kuzifanyia kazi changamo-
to zote zilizoko katika taasisi hiyo.

“Nakupongeza sana kwa nafasi
hii kwani nilikuwa na majina ma-
tano lakini la kwako ndilo lilikidhi
viwango, hivyo nakutake uende
kufanyia kazi tatizo la utawala bora
ambalo hivi sasa halipo kabisa kati-
ka taasisi hii. Peleka watu mafunzo
kwani kuna watu toka mafunzo ya
mwisho hawajawahi kupata muda
huo tena,” alisema.

Rais alimwagiza pia kwenda kusi-
mamia utawala wa haki ndani ya
jeshi hilo pamoja na kufanya kazi ya
msingi ya kurekebisha wafungwa.

“Tumekuwa tunatoa misamaha
kwa wafungwa lakini unakuta ke-
sho wanarudi tena. Inabidi sasa
kwenda kufanya kazi ya kurekebi-
sha watu ili akitoka asirudie tena na
awe na kitu cha kufanya.

“Lakini kwenye Shirika la Uzal-
ishaji Mali, kasimamie matumizi
ya fedha na uhakikishe fedha zote
zinakwenda katika magereza yote
nchini,” aliagiza.

Waziri wa Mambo ya Ndani ya
Nchi, Hamad Yusuf Masauni, alise-
ma anaendelea kutekeleza maele-
kezo ya Rais ili kuboresha utend-
aji wa Jeshi la Magereza ikiwamo
marekebisho ya baadhi ya kanuni.

“Mheshimiwa Rais ulituagiza
kuona ni jinsi gani jeshi hili lina-
fanya kazi zake za msingi bila ku-
changanya masuala ya biashara.
Kwa kuanza tumefanya mareke-
bisho kwa shirika la uzalishaji mali.
Katibu wake mtendaji atakuwa mtu
mwingie na si Kamishna Jenerali
wa Magereza kama ilivyokuwa awa-
li,” alisema.
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Hakimu awa mkali kusuasua
upelelezi kesi ya Ole Sabaya

Na Mwandishi Wetu,
MOSHI

HAKIMU Mkazi Mwan-
damizi, Salome Msha-
sha, anayesikiliza kesi
ya uhujumu uchumi
na rushwa inayomka-
bili aliyekuwa Mkuu wa
Wilaya ya Hai, Lengai
Ole Sabaya na wenzake
wanne, jana alikuwa
mkali kuhusu kuchelewa
kukamilika kwa upele-
lezi.

Kutokana na hali hiyo,
alitaka kazi hiyo ika-
milishwe ili kutoa haki
kwa washtakiwa kujua
hatima ya shauri lao.

Kabla ya kuahirisha
kesi hiyo Na. 2 ya mwa-
ka 2022 iliyoko katika
Mahakama ya Hakimu
Mkazi Moshi, Mshasha
alisema upande wa
mashtaka katika kesi
hiyo una wajibu wa
kukamilisha upelelezi
huo badala ya kila siku
washtakiwa kupelekwa
mahakamani bila kujua
haki yao na mwisho wa
kesi hiyo.

Wengine wanaoka-
biliwa na kesi hiyo ni
Sylvester Nyegu, John
Aweyo, Nathan Msuya
na Antero Assey.

“Upande wa mashtaka,
hoja zinazoendelea ku-
tolewa na upande wa

utetezi zinahitaji majibu.

Si kila siku washtakiwa
wanakuja mahakamani

na majibu ni yale yale.
Wana haki ya kujua
hatima yao katika kesi
hii. Labda tutakapokuja
Septemba 12, tutajua
tumefikia wapi,” alisema
na kuahirisha shauri
hilo hadi tarehe hiyo
litakapotajwa tena.
Wakili wa Utetezi, Hel-
lena Mahuna, alidai
mahakamani kuwa bado
wana malalamiko yale
vale ya kutaka upande
wa mashtaka
kukamilisha upelelezi
pamoja na kupatikana
kwa kibali cha kusikiliza
kesi hiyo.

“Mheshimiwa Hakimu,
tarehe 1/6/2022 Wakili
wa Serikali Mwandamizi
aliomba siku tano ili
alete kibali lakini mpaka
sasa hatujui nini kime-
tokea. Ni vyema waka-
milishe upelelezi, walete
kibali na ikiwezekana
tufanye committal hapa
(kikao cha kufungasha
ushahidi kwenda Ma-
hakama Kuu) ili

twende Mahakama
Kuu,” alidai.

Alipomaliza kutoa hoja
hiyo, Wakili wa Seri-
kali Sabitina Mcharo,
alisimama na kujibu
kuwa: “Tunayafanyia
kazi malalamiko haya
na upelelezi utakamilika
mheshimiwa.”

Ole Sabaya na wen-
zake wanakabiliwa na
mashtaka saba likiwamo

la kuongoza genge la
uhalifu katika wilaya va
Hai, Februari 2, mwaka
jana.

Shtaka la pili la rushwa,
linamkabili mshtakiwa
wa kwanza, Ole Sabaya,
anayedaiwa kulifanya
Februari 22, mwaka
jana, kwa kuomba
rushwa ya Sh. milioni
30 kutoka kwa Godb-
less Swai katika eneo la
Bomang'ombe wilayani
Hai.

Shtaka la tatu, Ole Sa-
baya anadaiwa kujipatia
rushwa ya Sh. milioni
30 kutoka kwa Elibariki
Swai, kwa nia ya kuzuia
taarifa za uchunguzi zi-
lizohusiana na ukwepaji
wa kodi.

Aidha, shtaka la nne

na la tano, linawaka-
bili mshtakiwa wa pili,
watatu, wa nne na wa
tano, ambalo ni kum-
saidia mstakiwa wa
kwanza (Ole Sabaya)
kushawishi na kujipatia
manufaa asiyostahili ya
Sh. milioni 30 kutoka
kwa Alex Swai, huku
wakijua ni kinyume cha
sheria.

Shitaka la sita, linamka-
bili Ole Sabaya, ambalo
ni ukiukwaji wa maadili
ya utumishi wa umma
katika wilaya ya Hai
wakati na shtaka la saba
ni utakatishaji wa fedha,
ambalo linawakabili
washtakiwa wote.

@cnunec"m
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OMBI LA KUONESHA NIA KWA UTOAJI WA SHUGHULI ZA UMEME NA

UFUNGAJI MITAMBO PAMOJA NA KAZI ZA AWALI ZA KUKABIDHI
KUMB ETJ-BB-PE-EI-MEP-SI-001-00

kukabidhi (Pre-Commissioning).

BESIX Ballast Nedam Limited, inatekeleza maandalizi ya awali ya ujenzi
wa Gati na Kituo cha kupakia mafuta ghafi katika Ghuba ya Tanga kwa ajili
ya Mradi wa Bomba la Mafuta Ghafi la Afrika Mashariki (EACOP),
inakaribisha Makampuni ya kitaalamu kueleza nia yao :

Shughuli za Umeme na Ufungaji mitambo pamoja na kazi za awali za
Jamhuri ya Uganda, Kampuni ya Taifa ya Mafuta ya Uganda (UNOC),

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na/au Shirika la Maendeleo ya Petroli
Tanzania (TPDC), pamoja na makampuni mengine ya kimataifa ya mafuta

yafuatayo:

Ufungaji wa bomba la GRE kwa kuunganisha

Kupasha joto bomba baada ya kuchomelea

Huduma za NDT za kuchomelea bomba

Ufungaji wa mfumo wa usalama eneo la kazi na vifaa vya zima moto
Ufungaji wa chuma na mihili

Ununuzi wa vifaa vya matumizi na zana muhimu za ujenzi.

KIWANGO CHA MAHITAJI:
Kampuni zenye nia, zinaalikwa kuandika ombi lao kwa kuambatanisha

yanashiriki katika utekelezaji wa Mradi wa EACOP.

Uendelezaji wa Mradi wa EACOP unahusisha uhandisi, ujenzi, uendeshaji
na matengenezo ya bomba la kusafirisha mafuta ghafi kutoka Uganda
hadi Tanzania ikijumuisha Gati yenye Kituo cha Kupakia Mafuta kwa Meli
za Mafuta, Tanga nchini Tanzania.

MAELEZO0 MAFUPI YA WIGO WA VIFAA / HUDUMA:

Ufungaji wa njia na vishikio vya nyaya, mfumo wa kuzuia radi na
mitetemo ya ardhini, Mfumo wa Taa

Ufungaji wa nyaya za umeme mkubwa, umeme mdogo na
mawasiliano (MV, LV na ELV cables)

Ufungaji wa vifaa na mitambo eneo la kazi

Kuchomelea na kusimika mabomba yenye kipenyo cha 30"
yaliyosakinishwa awali kwenye yadi ya utengenezaji pamoja na
uwekaji wa vitanzi vya upanuzi vya kipenyo cha 30"

Ufungaji wa kipande cha bomba (Spool Piece) cha 20"

Ufungaji wa bomba la 4" na chini ya ukubwa wa CS ikijumuisha
vihimili na vali

Kapaka Rangi maalumu, mabomba na Vali, kuzuia kutu au uharibifu

- Wasifu wa kampuni wenye uthibitisho wa uwezo wa kutosha wa

kifedha na rasilimali kutekeleza kandarasi husika,

- Orodha ya uzoefu iliyo na historia ya ugavi / rekodi safi

inayoonyesha uzoefu usiopungua miaka mitano (5) katika
kutekeleza huduma na kazi husika kulingana na viwango vya
kimataifa vinavyojulikana katika biashara ya Mafuta na Gesi au kazi
zinazofanana.

- Orodha ya mafundi chuma na uchomeleaji (welders) wenye

utaalamu na waliothibishwa

- Sera ya Ubora ya Kampuni na mipango ya afya, usalama na

mazingira sehemu za kazi pamoja na vyeti vya uthibitisho,

- Viwango vya ubora vya kimataifa: ISO 9001:2015, 1SO 14001:2015,

OHSAS 18001 (1S045001:2018), EN S0 14732, EN 1SO 90606-1, ISO
11484, EN IS0 90609-1, EN IS0 90609-1cheti cha EN IS0 10801equi 1,
10891 au EN ISO 10808 equi 1, 10891, EN ISO 90609-1 au
vinavyofanana.

- Kuzingatia kanuni za petroli(Local Content) za 2017 na ufafanuzi wa

kampuni ya ndani kwa Tanzania.

- Uthibitisho wa usajili/maombi kwa hifadhidata ya Watoa Huduma

kwa Wasambazaji wa Ndani (LSSP), unapendekezwa zaidi.

husikak
14 Septemba 2022, 12:00 Mchana Saa za Tanzania.

Makampuni yenye niaambayo yanakidhi mahitaji na yana uwezo wa kutoa hlmuma ili

hapojuu nia yao kwa kutuma barua pepe pamoja na hati

jv.com . (Ukubwa wa Barua Pepe na vi

i: MB20 &

ha ya Kiil kablaya tarehe

Makampuni yanayokidhi vigezo yatatathminiwa na yakichaguliwa, yataalikwa, kulingana na saini ya Makubaliano ya Kutofichua (NDA), ili kushiriki katika mchakato wa zabuni.

Kumbuka: Kampuni zitakazo pita mchujo wa awali pekee ndizo zitapokea mwaliko wa kuwasilisha zabuni yao ili kuendeleza mchakato wa Wito wa Zabuni.

ngeza siku 7

kukamilisha sensa

Na Waandishi Wetu

KAMISAA wa Sensa, Anne Makinda,
amesema Ofisi ya Taifa ya Takwimu (NBS),
imeongeza siku saba kukamilisha Sensa ya

Watu na Makazi huku waliohesabiwa hadi
¢ jana saa 2:00 asubuhi wakifikia asilimia

9345.
Akizungumza na waandishi wa habari

: jana jijini Dar es Salaam, Makinda alisema

siku hizo zimeongezwa ili kuwafikia Wa-

¢ tanzania wote na kufanya sensa ya majen-
: go ambayo itaanza leo.

Makinda alisema katika taarifa zilizoku-
sanywa, wamebaini kuwa bado kuna asil-
imia 6.5 ya kaya ambazo hazijahesabiwa
ndiyo maana wametoa muda hadi Sep-

temba 5, mwaka huu ili kaya hizo zifikiwe.

Pia, Makinda alisema wataanza
mchakato wa kuhesabu makazi ambao
utaendeshwa kwa siku tatu, huku akitoa

wito kwa wananchi kuendelea kutoa ush-

irikiano kwa makarani, ili suala hilo lika-
milike kama inavyotarajiwa.

“Waratibu wa sensa katika wilaya wame-
fanya utaratibu wa kuongeza makarani
kutoka maeneo ya jirani, wamekamilisha
kuhesabu kwenda kwenye maeneo yenye
uhitaji ili kazi hiyo ikamilike kwa wakati,”
alisema.

“Endapo itatokea hujahesabiwa leo
(jana) bado unayo nafasi ya kuhesabiwa na
katika kufanikisha hili, NBS imetoa namba
maalumu kwa ajili ya wananchi ambao ha-

¢ wajahesabiwa kupiga simu makao makuu

ili utaratibu wa kupeleka karani eneo

A PRODUCT OF ——

husika ufanyike kwa wakati, namba hiyo
ni 0753665491, aliongeza.

Makinda, ambaye pia ni Spika Mstaafu
wa Bunge la Tanzania, alitoa wito kwa wa-
nanchi ambao hawajahesabiwa kwenda
ofisi za serikali za mitaa na kumwachia
mwenyekiti au mtendaji namba za ma-
wasiliano ili makarani wawafikie walipo
na kuhesabiwa.

Pia, aliwasihi wananchi kutumia namba
hiyo kwa lengo la kufanikisha sensa na
siyo vinginevyo, huku akiendelea kuzi-
sisitiza kamati za sensa ngazi za mkoa
wanatoa namba za mawasiliano kwa
ajili ya wananchi ambao watakuwa hawa-
jahesabiwa, ili kupiga simu kueleza waliko
ili waweze kufikiwa.

Makinda pia, alisema sensa ya makazi
itajumuisha kukusanya taarifa za majengo
yote ya makazi na yasiyo ya makazi nchi
nzima, kwaajili ya kuboresha sera na ku-
panga mipango ya kimkakati ya kubore-
sha sekta ya nyumba nchini.

“Napenda kutoa wito kwa wananchi
wote kuendelea kutoa ushirikiano wa ku-
tosha kwa makarani waliowahesabu ka-
tika maeneo yenu kwa kutoa taarifa sahihi
za majengo, makarani waliofanya sensa
ndio hao hao watapita kwenye majengo
yote yaliyopo kwenye maeneo ya kuhesa-
bia watu ili kukusanya taarifa za majengo,”
alisema Anna.

Imeandikwa na Maulid Mmbaga
(DAR), Fatuma Athumani, Owen Bariki
na Sabina Ntobi (TUDARCo)

FURAHIA MAISHA
NA MAJI ASILIA

1500m!
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Ummy ahadharisha kuwapo kipindupindu |

Na Halfani Chusi

WAZIRI wa Afya, Ummy Mwal-
imu, ametahadharisha kuwapo
mlipuko wa ugonjwa wa Kkipin-
dupindu katika baadhi ya mikoa
na kuwataka Watanzania kuz-
ingatia usafi wa mazingira, maji
na chakula, ili kujiepusha na ma-
gonjwa ya mlipuko.

Ummy aliyasema hayo jana
mkoani Dar es Salaam, wakati wa
uzinduzi wa semina ya mafunzo
yaliyoandaliwa na Shirika La
Afya Dunia (WHO), kuijengea
uwezo serikali na wadau mbal-
imbali katika kupambana na
ugonjwa wa kipindupindu.

Alisema serikali inatambua
kuwapo kwa ugonjwa huo na
kutaka kila mtu kuzingatia usafi
wa maji na vyakula ili kukabili-
ananao.

“Tanzania kuna jumla ya wag-
onjwa 519 wenye ugonjwa wa
kipindupindu kati yao 11 wame-
shafariki dunia, gonjwa hili lime-
shamiri zaidi katika mikoa ya
Rukwa Kigoma na Katavi kuan-

zia Agosti 3 hadi 27, mwaka huu,”
alisema na kuongeza:

“Wamegundulika wagonjwa
39 kutoka Mkoa wa Katavi
Wilaya ya Tanganyika kwa hiyo
kipekee tunamshukuru sana
Rais Samia Suluhu Hassan, kwa
kuwekeza fedha nyingi na nguvu
kubwa katika upatikanaji wa ma-
jisafi na salama katika maeneo
mbalimbali.”

Alisema ugonjwa huo unae-
nezwa kupitia chakula na ku-
tumia maji yasiyo salama, lakini
kinachoshtua kila watu 100 wa-
naokufa 30 ni waafrika.

“Tumekubaliana na mimi ni-
tawahamasisha washiriki wa
semina hii kwamba tunao waji-
bu wa kutimiza wajibu wetu, ili
kuepukana na gonjwa hili hatari
kwa kuhakikisha tunawagundua
wagonjwa mapema, kuimarisha
mifumo ya afya pamoja na kuji-
andaa na njia za kukabiliana na
magonjwa ya mlipuko.”

Aliwaagiza wakuu wa wilaya
nchini kuweka vipaumbele
kwenye kudhibiti kipindupindu

Askofu wa Kanisa la Anglikana Day05|S| va Mpwapwa ji
kanisa hilo. PICHA: MPIGAPICHA WETU

pamoja na kuzitaka halmashauri
kutunga sheria ndogo ndogo
zitakazo saidia kudhibiti maji-
taka.

“Dar es Salaam hapa kuna
watu wana tabia ya kusubiri
mvua ikinyesha wanafungulia
bomba la maji machafu, tabia
hii haikubaliki lazima tuweke ad-
habu kali ukimwambia mtu am-
etiririsha maji machafu halafu
alipe faini Sh. 10,000 ni ndogo
sana inatakiwa faini iwe kubwa
zaidi ya gharama ya kukodi gari
la maji machafu sasa mtanzania
apime mwenyewe alipe faini
kubwa au aite gari la majitaka,”
alisema.

Vile vile, alisema usimamizi
wa taka za majumbani haufanyi
vizuri na kwamba wananchi
wapo tayari kulipia uzoaji, lakini
wahusika hawafanyi kazi kwa
moyo na weledi na kutoa mfano
kuwa gari la taka linaweza lisip-
ite kwa siku mbili.

Naibu Waziri wa Maji, Injinia
Maryprisca Mahundi, alisema
serikali inaendelea kuwekeza

nguvu kubwa kwenye upati-
kanaji wa majisafi na salama ili
kusaidia wananchi kujiepusha
na magonjwa ya mlipuko yanay-
osababishwa na maji.

“Hakikisha maji unayonawa
yanakwenda chini au kwenye
chombo ambacho huwezi tena
kuyatumia tuache ule utama-
duni wa zamani kila mmoja
anawe maji yake kwa sabuni, tu-
kumbuke kuosha matunda kwa
majisafi na salama,” alisema.

Mratibu wa Mradi huo ku-
toka WHO, Zabroni Yot, alisema
wameamua kuleta mafunzo
hayo baada ya kubaini uwapo
wa waathirika wa ugonjwa huo
akibainisha kuwa mafunzo hayo
yatasaidia jamii kufahamu njia
za kujikinga na kumaliza vifo vi-
tokanavyo na magonjwa ya mli-
puko ifikapo 2030.

Mafunzo hayo yameshafanyi-
ka katika nchi nne za Afrika iki-
wamo Angola, Malawi, Msum-
biji, Zambia Tanzania, ikiwa
nchi ya tano kupata mafunzo
hayo.

Ufungaji ‘LUKU’ mita Za maji wafikia 30%

Na Halfani Chusi

SERIKALI imesema ufungaji
wa mita za maji katika mfumo
wa kulipia kabla ya kutumia hu-
duma hiyo, umefikia asilimia 30
kwa nchi nzima.

Mkurugenzi wa Usambazaji
Maji na Usafi wa Mazingira ku-
toka Wizara ya Maji, Joyce Msiru,
alisema hayo jana Dar es Salaam
alipozungumza na Nipashe huku
akibainisha kuwa baadhi ya kaya
zimeshafikiwa na huduma hiyo.

Alisema azma ya serikali ni
kuhakikisha ifikapo mwaka 2025
kila kaya kuwa imefikiwa na hu-
duma hiyo huku akiwaomba Wa-
tanzania kuwa na subira kwani

mradi huo unahitaji gharama na
muda kukamilika.

Kukamilika kwa mradi huo,
alisema kutasaidia mambo men-
gi ikiwamo kupunguza migogoro
ya maji katika nyumba za ku-
panga na kwa watumiaji wenye
miradi mikubwa.

“Mradi wa ufungaji mita hizo
unaendelea katika baadhi ya
mikoa. Mpaka sasa umefikia
asilimia 30, hivyo niwatoe hofu
Watanzania kwamba mradi huo
utakamilika kwa sababu unahi-
taji gharama kubwa,” alisema.

Alifafanua, kuwa mfumo huo
utakuwa unamtaka mtumiaji
kulipia maji kabla ya kuanza kuy-
atumia kama ilivyo kwenye mita

za umeme.

“Lengo la serikali ni kuona
watu hawagombani kwa ajili ya
bili za maji kwa hiyo mfumo huu
utasaidia kutibu malalamiko ya
wateja, pia utasaidia kudhibiti
mianya kwa wale waliokuwa wa-
najipatia maji kwa njia za panya,
utasaidia kumfanya mteja alipe
bili yake kwa wakati pamoja na
kusaidia kukusanya mapato ya
serikali kwa urahisi,” alisema
Msiru. Alisema, hakuna ghara-
ma yoyote anayopaswa kulipia
mwananchi ili kupata huduma
hiyo, akibainisha kuwa kwa
mikoa ambayo imeshaanza ku-
faidika na huduma hiyo wafuate
utaratibu ili kufikiwa.

“Katika mikoa ambayo hu-
duma hii imefika tumeanza ku-
funga kwenye miradi mikubwa
baada ya hapo ndio tutaingia
kwenye kaya moja baada ya ny-
ingine na katika ufungaji huo
mwananchi hatalipia chochote,”
alisema.

Septemba, mwaka jana, Waziri
wa Maji, Jumaa Aweso aliagiza
mchakato wa kufunga mita za
maji za Luku uende haraka, ili
kuondoa malalamiko ya ubam-
bikiaji wa bili za ankara za maji
nchini.

Aweso alisema kutokana na
malalamiko kutoka kwa wateja,
hivi sasa wameamua kuja na
mita za maji za Luku.

. Wananchi, viongozi
- waridhika na sensa

Na Waandishi Wetu

WANANCHI wa maeneo
mbalimbali mkoani Dar es
Salaam, wameridhika na
sensa ya watu na makazi
ilivyofanyika, huku baadhi
wakisubiri kuhesabiwa.

Nipashe ilitembelea mae-
neo mbalimbali mkoani Dar
es Salaam kwa viongozi wa
mitaa kuelezea kwa kiasi
gani kuna mafanikio ya wa-
nanchi wengi kuhesabiwa.

Mwenyekiti wa Mtaa wa
Mbezi Juu, Rehema Muyo,
alisema kwenye eneo lake
wamewafikia wananchi
kwa asilimia 99 na wako
watu ambao walikataa
kuhesabiwa walielimishwa
na baadaye walikubali.

“Mimi nashukuru kwenye
mtaa wangu watu wote
wamehesabiwa na kwa
waliogoma tunawazoa na

kuwaleta ofisini kwa
ajili ya kupewa elimu na
wanakubali na kurudi ma-

jumbani kwao kwa ajili ya

kuhesabiwa,” alisema.

Mjumbe wa Mtaa wa Mla-
lakuwa, Kata ya Makongo
wilayani Kinondoni, Rehe-
ma Komba, alisema kwenye
mtaa wake hawajapata
malalamiko ya wananchi
ambao hawajahesabiwa.

Karani Mkuu wa Mtaa wa
Mlalakuwa, Sophia Kawawa,
alisema kazi imefanyika
Vvizuri na kwamba vifaa
vilivyotumika kwenye
kazi hiyo viko salama.

Huku mjumbe wa Mtaa

wa Mwenge, Twaha Sta-
mili, akisema: “Changamoto
kwenye makanisa makarani
walikuwa hawajui kama
wachungaji wanaishi ndani,
lakini wajumbe tulihakiki-
sha Wanaﬂkwva kwa ajili ya
kuhesabiwa.”

Mwenyekiti wa Mtaa wa
Bwawani Kata ya Kijitony-
ama wilayani Kinondoni,
Felisianus Kamkala, alisema
katika eneo lake sensa im-
efanyika vizuri.

Naye Jimmy Mgaya,
mkazi wa mtaa wa
Bwawani alisema maka-
rani washapita katika kaya
yake na ameshahesabiwa,
hivyo anasubiri serikali itoe
takwimu za idadi ya watu
katika nchi. o

Mjumbe wa Serikali ya
Mtaa wa Mbezi Kati Kata ya
Mbezi Juu, Jofre Mlaponi,
alisema sensa imefanyika
vizuri kwenye mtaa wake
licha ya baadhi ya vijana
kukataa kuhesabiwa lakini
baadaye walivyoelimishwa
walikubali kujibu maswali
waliyoulizwa.

Mwenyekiti wa Mtaa wa
Nzasa, Kata ya Makongo
W|Iayan| Kinondoni, Edward
Mfanga, alisema mchakato
umekamilika kwa asilimia
kubwa na kuwapongeza
wananchi kwa ushirikiano.

Imeandikwa na Joram Ger-

vas, Isiyaka Nyamihasi, Camila
: Bonanza, Victoria Mgodomi

(TUDARCo), Saumu Hassani
(DS)), Beatrice Mwaigomole
(SAUT) na AISHA KONDO (DS]))
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Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali Mwinyi, akihutubia wakati wa kufungua Mkutano Mkuu wa 44 wa Umoja
wa Wanabima Ukanda wa Mashariki na Kusini mwa Afrika, uliowashirikisha wadau wa Bima, katika ukumbi
wa Hoteli ya Madinat Al Bahr Mbweni Wilaya ya Mjini Unguja, Zanzibar jana. PICHA: IKULU

Mwinyi ahimiza umuhimu bima
ili kuleta mageuzi ya kiuchumi

Na Mwandishi Wetu

RAIS wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali
Mwinyi, amesema malengo ya nchi
na jumuiya mbalimbali katika kuleta
mageuzi ya kiuchumi, yanapaswa
kwenda sambamba na upangaji na
utekelezaji wa mipango ya kuima-
risha huduma za bima kwa misingi
kuwa wawekezaji huzingatia sana
jambo hilo.

Dk. Mwinyi alisema hayo jana ka-
tika Mkutano Mkuu wa 44 wa Umoja
wa Wanabima katika Ukanda wa
Mashariki na Kusini mwa Afrika (OE-
SAl), uliofanyika katika Hoteli ya Mad-
inat Al Bahr Mbweni, Mjini Magharibi.

Alisema, uwapo wa huduma bora
za bima na zenye uhakika katika nchi
wanachama wa OESAI, ni miongoni
mwa mambo ya msingi yanayozingati-
wa na wawekezaji pale wanapofanya
uamuzi wa kuwekeza katika miradi ya
maendeleo.

Alisema Kaulimbiu ya mkutano huo
isemayo “Kuimarisha Sekta ya Bima
kwa Maendeleo Yajayo' inaendana
na azmayanchi nyingi barani Afrika
zinazopitia katika mageuzi makubwa
ya kiuchumi, kupanua wigo katika
sekta za uzalishaji na kuendeleza
sekta mpya ambazo hazikuwapo
kabla.

Dk. Mwinyi alisema kuna umuhimu
mkubwa wa kuimarisha sekta ya bima
ili kuweka kinga kwa ajili ya mitaji mi-
kubwa wakati huu huduma za uchim-
baji madini barani Afrika zikiimarika,
uchimbaji wa mafuta na gesi, uende-
lezaji wa viwanda pamoja na kupanda

kwa kiwango cha ubunifu katika say-
ansi na teknolojia.

“Nchi nyingi za Visiwa hivi sasa
zimeweka mkazo katika kuendeleza
uchumi wa bluu ambao umeweka
mkazo shughuli zinazohusu matumizi
bora ya rasilimali za bahari, huku
nchi nyingine zikiwa zinakuza sekta
za usafirishaji, kilimo, uvuvi pamoja
na ufugaji”, alisema.

Zanzibar, alisema ikiwa nchi ya visi-
wa, imeweka mkazo katika kuimari-
sha uchumi wa bluu katika mwelekeo
wake wa kiuchumi, ambapo zamani
ilitegemea zaidi sekta ya kilimo, hu-
suan cha karafuu, na kubainisha ma-
hitaji ya huduma za bima ambazo
zinapaswa kubadilika ili kuendana na
mabadiliko hayo.

Pia, alisema serikali ya Tanzania
imejikita kuwekeza katika sekta ya ni-
shati ya mafuta na gesi, ujenzi wa mi-
undombinu ya uzalishaji pamoja na
viwanja vya ndege, bandari na bara-
bara, hivyo akabainisha umuhimu
wa mashirika ya bima kuunga mko-
no hatua hiyo ili kutoa kinga kwa
wawekezaji na wadau.

Katika hatua nyingine, Dk. Mwinyi,
alisema juhudi za kuleta mageuzi
ya kiuchumi barani Afrika zinakum-
bana na changamoto nyingi,ikiwamo
ukosefu wa mitaji, hususan rasilimali
fedha.

Alisema, hivi sasa kumekuwapo
ugumu na ushindani mkubwa wa
kupata mitaji kwa ajili ya kutekeleza
miradi mikubwa ya maendeleo inay-
olengwa kutekelezwa.

Alitumia fursa hiyo kuyahimiza

mashirika na taasisi za bima barani
Afrika kuwa na utayari na ubunifu wa
kuwekeza kwenye miradi ya maende-
leo katika nchi zao badala ya kukaa
na kusubiri kutoa huduma za bima
pekee.

Katika nchi zilizoendelea, alisema
mashirika ya bima, mifuko ya hifadhi
ya jamii na taasisi za fedha imekuwa
na mchango mkubwa katika upati-
kanaji wa fedha na mitaji ili kutekeleza
miradi kradi ya maendeleo pamoja na
kukuza ajira.

Alizishauri taasisi za fedha kuon-
dokana na utaratibu wa kubaki na
fedha wakati mahitaji ya fedha hizo
yapo na makubwa, na hivyo akazitaka
kujifunza katika Taasisi za nchi zi-
lizoendelea ili kuona kwa namna gani
fedha zinaweza kutumika kwa miradi
ya mendeleo.

Rais Dk. Mwinyi aliyahimiza ma-
shirika ya bima kuendelea na juhudi
za kutanua huduma zake na kuyafikia
makundi mbalimbali ya wajasiriamali,
wakulima, wavuvi pamoja na wafugaji

Akizungumzia  utekelezaji wa
malengo ya Eneo Huru la Biashara
Barani Afrika (AfCFTA), Dk. Mwinyi
alisema mkazo mkubwa umewekwa
ili kukuza biashara na shughuli za Uja-
siriamali Barani Afrika.

Dk. Mwinyi alisema ufanisi na
mzunguko wa  wafanyabiashara,
bidhaa, huduma na mabhitaji kati ya
nchi na nchi Barani Afrika, unahitaji
kuwepo kwa huduma za Bima zilizo
imara kwa kiwango cha Kikanda na
Kimataifa.

Tanzania yawasilisha
miradi minane TICAD

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa, amesema
serikali ya Tanzania imewasilisha miradi
minane yenye thamani ya dola za Marekani
bilioni 1.334 katika Mkutano wa Nane wa
Kimataifa wa Wakuu wa Nchi na Serikali un-
aohusu ushirikiano wa maendeleo baina ya
Japan na Afrika (TICAD) ambao ulimalizika
jana.

Miradi iliyowasilishwa ni ya ukarabati wa
barabara ya Morogoro-Dodoma kwa Kiwango
cha lami, umwagiliaji katika Bonde la Ziwa
Victoria, kusambaza maji Lugoda (Mufindi),
kujenga uwezo wa kituo cha utafiti cha
ufugaji wa samaki Dar es Salaam, bandari
va Kkisasa ya uvuvi, kuanzisha maabara ya
kuthibitisha ubora kwenye sekta ya uvuvi na
ukarabati wa bandari ya uvuvi ya Wete na
ujenzi wa njia ya umeme ya Somanga-Fungu-
Mkuranga.
ko alimwakilisha Rais Samia Suluhu Hassan
kwenye mkutano huo, Waziri Mkuu alisema
alipata fursa ya kuwaeleza washiriki wa
mkutano na nchi ya Japan juu ya utekelezaji
wa miradi yake kwa Tanzania Bara na Zan-
zibar.

“Kupitia mikutano ya TICAD, sisi tumenu-
faika na ujenzi wa daraja la Mfugale, mradi
wa kufua umeme wa Kinyerezi Il na sasa
tumeomba watukamilishie miradi mitatu ya
barabara ya Arusha-Holili, Bandari ya Kigo-
ma na mradi wa maji wa Zanzibar,” alisema
Majaliwa kama alivyokaririwa na taarifa ili-
yotolewa na Ofisi ya Waziri MKuu jana.
Alisema miradi mitatu ambayo imeombewa
fedha inahitaji dola za Marekani milioni
343.8 na kati ya hizo, dola milioni 221 ni kwa
ajili ya mradi wa barabara ya Arusha - Holili,
dola milioni 98.7 za mradi wa kuboresha mi-
undombinu ya usambazaji wa maji Zanzibar)
na dola milioni 24.1 kwa bandari ya Kigoma.

Kuhusu kilimo, Waziri Mkuu alisema kupitia
TICAD, Tanzania imeomba kupewa kipaum-
bele ili kuongeza wigo wa sekta hiyo ili ku-
hakikisha kunakuwa na chakula cha kutosha
pamoja na ziada kwa ajili ya kuuza nje.

Waziri Mkuu pia alifanya mikutano na vion-
g0zi wa kampuni za Japan Tobacco Incorpo-
ration (JTI), Mitsubishi na Rais wa Shirika la
Kimataifa la Maendeleo |la Japan (JICA).

Majaliwa alimshukuru Mwenyekiti wa Bodi
va JTI, Mutsuo Iwai, kwa kuamua kujenga
shule ya bweni ya wasichana wilayani Uram-
bo na akaomba kuendelea kununua zaidi
tumbaku kutoka kwa wakulima.

“Mwaka jana walinunua tani milioni 14 kwa
hiyo tumewaomba msimu huu waongeze tani
zaidi ili kuwapa uhakika wa soko wakulima
wetu. Wao wana kiwanda kwa hiyo wa-
naweza kununua zaidi,” alisema.

Waziri Mkuu pia alimshukuru Makamu wa
Rais wa Mitsubishi, Yasuteru Hirai, kwa ku-
kamilisha ujenzi wa miundombinu ya umeme
mkoani Kilimanjaro na akaomba waangalie
uwekezekano wa kuwekeza kwenye sekta ya
kilimo na hasa kwenye uzalishaji wa mbolea.

“Eneo tunalolihitaji sana ni uzalishaji wa
mbolea. Kama walivyofanya Asia kwa kuzali-
sha tani milioni 1.2, tumewaomba waje nchini
kwa sababu mahitaji yetu ni makubwa. Pia
tumewashawishi waje kujenga kiwanda cha
kuunganisha magari hapa nchini badala ya
kuagiza kutoka kwao,” alisema.

Naye Rais wa JICA, Dk. Akihiko Tanaka, al-
imwahidi Waziri Mkuu kuwa wafanyakazi wa
kujitolea waliokuwa wakifanya kazi nchini la-
kini wakalazimika kurudi Japan kwa sababu
va UVIKO-19 wataanza kurudi hivi karibuni
ili waendelee kutoa huduma nchini.
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Majaji wanawake waonyeshe
kuwa wanaweza kwa vitendo

RAIS Samia Suluhu Hassan, jana aliwaapisha majaji 21 wa Ma-
hakama Kuu ya Tanzania aliowateua hivi karibuni ili kuongeza
kasi ya utendaji na ufanisi wa mhimili huo wa dola ambao ume-
kuwa ukilalamikiwa kwa kuchelewesha mashauri, hivyo wananchi
kukosa haki pamoja na kutumia gharama kubwa hadi kumalizika.

Uteuzi wa majaji hao ni mwendelezo wa kuhakikisha mhimili
huo unafanya kazi zake kwa weledi na pia majaji kupunguziwa
mzigo wa kesi ambazo zimerundikana kwa muda mrefu. Tangu
aingie madarakani miezi 17 iliyopita, Rais ameteua majaji 43 hatua
ambayo imeongeza ufanisi katika Mahakama Kuu na ile ya rufani
ambayo ni ya juu kabisa katika kutafsiri sheria na kutoa uamuzi
katika kesi mbalimbali za jinai na madai.

Miongoni mwa majaji walioteuliwa na Rais wamo wanawake 23.
Hatua hiyo imemwezesha mhimili wa Mahakama kufikisha asilim-
ia 37 ya majaji wanawake, hivyo kuifanya Tanzania kupiga hatua
katika azma ya kufikia usawa wa kijinsia wa asilimia 50 kwa 50
kwa mujibu wa makubaliano na mikataba mbalimbali ya kimataifa
kuhusu usawa wa kijinsia kwenye ngazi za uamuzi, zikiwamo za
siasa, uongozi na utendaji kitaasisi.

Katika hafla hiyo, Jaji Mkuu wa Tanzania, Prof. Ibrahim Juma,
alibainisha kwamba ongezeko la majaji katika ngazi hizo, limepun-
guza malalamiko yaliyokuwa yakitolewa dhidi ya mhimili huo.

Kwa hatua hiyo, Rais anastahili pongezi katika uteuzi mbalim-
bali anaoufanya, si kwa majaji tu bali hata kwa viongozi wa wizara
na taasisi mbalimbali za serikali wakiwamo mawaziri na manaibu
wao, wakuu wa mikoa, wilaya na makatibu tawala wa mikoa na
wilaya. Kila anapoteua, kumekuwa na idadi ya kuridhisha ya wa-
nawake lengo likiwa kuelekea usawa wa 50 kwa hamsini wa kijin-
sia kwenye ngazi za uamuzi.

Pamoja na kuteuliwa wanawake wengi, suala hapa si kuangalia
idadi pekee bali utendaji wenye viwango na weledi vinatakiwa ili
kumbhakikishia Rais kwamba hakufanya makosa kuwateua katika
nafasi hizo. Msemo kwamba wanawake wakiwezeshwa wanaweza,
udhihirike katika utendaji wenye kasi, viwango na weledi.

Katika miaka kadhaa iliyopita, kuliibuka malalamiko kuwa baa-
dhi ya majaji wanaoteuliwa, wakiwamo wanawake, walikuwa
hawaandiki huku hatua iliyosababisha wananchi waliokuwa na
mashauri mahakamani kukosa haki.

Licha ya kulalamikiwa kuhusu kutoandika hukumu kwa mwaka
mmoja au zaidi, pia kulikuwa na tuhuma za rushwa dhidi ya baa-
dhi ya majaji kuwa walikuwa wakiandika hukumu mbili katika kesi
moja kuangalia nani atatoa dau kubwa ili ampendelee kwa kumpa
ushindi. Ni vyema majaji wapya wanawake wanapoanza kazi hiyo
yenye heshima kubwa katika jamii, ni vyema wakazingatia viapo
vyao na kufanya kazi kwa misingi ya kitaaluma bila kuwa na up-
endeleo wala huba kwa upande wowote kwenye kesi husika. Kwa
maneno mengine, wanatakiwa kufuata misingi ya sheria na tara-
tibu zinazowaongoza katika kusikiliza hoja zinazotolewa na hati-
maye kutoa hukumu stahili.

Ni dhahiri kwamba kwa kufanya hivyo, wataonyesha imani kub-
wa kwa wananchi pamoja na Rais ambaye amewaamini kushika
nyadhifa hizo pamoja na vyombo vilivyofanya uchunguzi hadi
kupatikana kwao kwamba wanafaa kuwa majaji. Ni wazi kwamba
kulikuwa na majina mengi yaliyopendekezwa kuwa majaji na hati-
maye kupatikana watu 21 ambao Rais aliridhia na kuwateua.

Mbali na kufanya kazi kwa weledi, majaji hao wanawake wana-
paswa kufuata miiko na desturi kwa ajili ya kuonyesha kwamba
nafasi hizo ni za heshima, hivyo kila wanalofanya mahali popote,
kikazi au maisha binafsi, waonyeshe heshima na nidhamu ya hali
yajuu.

Mwisho, majaji hao wanawake wanapaswa kuonyesha kuwa Rais
hakuwapendelea katika kuwateua, hivyo waonyeshe uwezo katika
majukumu yao mapya ili aendelee kuwa na imani nao na hatimaye
kuteua wanawake zaidi. Kwa mantiki hiyo, wasimwangushe Rais
bali waonyeshe kuwa wanaweza.
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HILI halivumiliki. Ndivyo unavyoweza
kusema, ukirejea tukio la wananchi wanao-
jidai wana hasira kali pamoja na baadhi ya
wanafamilia huko mkoani Ruvuma kumwa-
dhibu hukumu ya kifo Mzee John Komba
(78), kwa kumzika akiwa hai, kwa madai ya
kuhusishwa na mauaji ya mwanawe Sever-
ine Komba (34).

hanje wilayani Madaba, jambo lililosaba-
bisha wazee wengine mkoani humo kuishi
kwa wasiwasi na mashaka makubwa ya
kuuliwa , kama vile si watu wanaostahili ku-
wapo dunia.

Huu naweza kusema ni zaidi ya unyama,
kukatisha uhai wa mtu kwa kusingizia
mambo ambayo hayana uhakika, lakini hata
kama ni ukweli sheria haimruhusu mtu yey-
ote kuzikwa au kuzika mwenzake akiwa hai.
Wala kuhukumu kuwa ni muuaji bila kufik-
ishwa mahakamani.

Ni siku kadhaa zimepita tangu mzee Kom-
ba afariki dunia kwa kukuzikwa hai akisaba-
bishiwa kifo na watu wanaoamini ushirikina
na ambao huenda hawana imani za dini zi-
nazokataza kuua na tena kumtendea ubaya
binadamu mwenzao.

Kupitia tukio hilo Baraza la Wazee la Taifa
(BWZT), pamoja na mtandao wa mashirika
yanayotetea haki za wazee nchini kama Hel-
pAge International Tanzania, wamejitosa
kukemea unyama huo.

Mwenyekiti wa Baraza, Lameck Sendo,
anasema tukio hilo ni mwendelezo wa
matukio ya kinyama wanayofanyiwa wazee
kutokanana na imani potofu ya dhana za
kishirikina.

“Tumepokea kwa masikitiko tukio la
mauaji ya Mzee John Komba, aliyeuliwa kwa
kitendo hicho inasemekana kimefanywa na
baadhi ya wananchi na wanafamilia yake,
wakati wakiwa kwenye mazishi ya mtoto
wake Severine Komba, wakimtuhumu
mzee huyo kuwa alihusika katika mauaji ya
mwanaye. Hili limeshangaza na kusikiti-
sha.”

Anasema, mkasa huo unawakumbusha
tukio jingine kama hilo lililotokea mkoani
Iramba, ambako wazee watatu wanawake
waliuawa siku moja kwa kutuhumiwa kwa
uchawi, mambo ambayo hayawezi kuthibi-

tika.

Kitendo alichofanyiwa John Komba, ni
kuvunja sheria za nchi, katiba pamoja na
kwenda kinyume na imani za dini kwa hiyo
ifike mahali watu watambue kuwa uzee ni
hatua katika ukuaji ambayo ni muhimu,
hata watoto, vijana na yeyote ataifikia
hivyo wawaheshimu hao waliozeeka.

Kituo cha Sheria na Haki za Binad-
amu haikijanyamaza, ni jambo lisilo-
vumilika, Mkurugenzi Mtendaji Anna
Henga,anaeleza kuwa kitendo hicho haki-
kubaliki katika jamii na kuitaka serikali
kuchukua hatua dhidi ya wa waliohusika
kutoa hukumu ya kifo kwa mzee huyo, am-
baye hana hatia.

Ni ombi la kila mmoja serikali ichukue
hatua kali ambazo zitakuwa funzo kwa
watu wengine ambao wanajihusiha na un-
yama huo, hii ni ajabu watu kumzika mtu
akiwa hai, si jambo zuri mwenye jukumu
la kukatisha uhai wa mtu ni aliyemuumba

Sisi tunaomba serikali ifanye hima kuko-
mesha tabia hiyo maana sasa inaota miz-
izi mtu akizeeka kidogo utasikia mchawi
uzee upo hata ukiwa kijana ukifanikiwa
kukaa kwa muda mrefu lazima utazeeka
tena watu wanaomba kuishi na kuufikia
uzee mwema, hivyo jambo hilo halikuba-
liki.

Jamii inapaswa kukumbuka kuwa wazee
hawa ndiyo waliowalea wakiwa wadogo
mpaka wamefikia umri wa kutambua
baya na zuri sasa kama wanania mbaya
si wangekatisha uhai wao tangu wakiwa
wadogo kwa sababu kwa kipindi hicho in-
gekuwa raisi zaidi.

Jeshi la Polisi mkoani humo kwa kush-
irikiana na uongozi wa Wilaya ya Songea
akiwamo Mkuu wa Wilaya na kamati yake
ya ulinzi na usalama, wanastahili pongezi
kwa hatua za haraka walizozichukua iki-
wamo kuwabaini na kuwakamata wash-
tukiwa wa tukio hilo.

Ushauri wangu kwa wananchi ni vyema
linapotokea tatizo kama hilo kutoa taarifa
kwa polisi ili mtuhumiwa akamatwe na
kuhojiwa itasaidia kubaini ukweli ulipo
kuliko kujichukulia sheria mkononi kwa
sababu unaweza kumuua mtu asiye na
hatia kama ilivyokuwa kwa Mzee John
Komba.
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Ongezeko usafiri

bodoboda
hifadhini tishio

Na Renatha Msungu, DODOMA

WAKALA wa Uhifadhi wa
Misitu nchini (TFS), ume-
baini ongezeko la usafiri wa
bodaboda ndani ya hifadhi ya
misitu kutishia uharibifu wa
mazingira.

Pia, ucheleweshwaji wa ua-
muzi ya Kamati ya mawaziri
wanane, iliyoteuliwa kushu-
ghulikia migogoro kati ya wa-
nanchi na maeneo vya hifadhi
umetajwa kuchangia ongezeko
la wavamizi wa hifadhi.

Kamishna wa Uhifadhi, Prof.
Dos Santos Silayo, alitoa kauli
hiyo kwenye kikao cha kwanza
cha TFS tangu ianzishwe kuwa
Jeshi la Uhifadhi kilichofanyika

Katika kikao hicho pia askari
479 walivalishwa vyeo vya
madaraja mbalimbali.
Akizungumzia uharibifu wa
mazingira unaosababishwa na
pikipiki, Prof. Silayo alisema
vyombo hivyo vya usafiri vin-
afanya kazi bila kufuata sheria
za misitu na usalama baraba-
rani katika hifadhi hiyo, jambo
linalochangia kuwapo tishio la
usalama wa hifadhi.

Alisema watu hao huvuna
mazao ya misitu ikiwamo
kubeba mkaa, kuni, kitendo
kinachochangia uharibifu wa
misitu katika maeneo mbal-
imbali na ukiukaji sheria ya
misitu.

“Vyombo vya usafiri wa
pikipiki umeongezeka katika
maeneo ya hifadhi ya misitu
na vingi vinafanyakazi bila ku-
fuata sheria, tunaomba mamla-
ka husika kulifanyia kazi suala
hilo ili kupunguza uharibifu,”
Prof. Silayo.

Alisema mikoa ya Kanda ya
Kusini, Magharibi na Ziwa
inakuwa na adha hiyo kuto-
kana na matumizi makubwa
va nishati ya misitu, kwenye
kilimo na uvunaji wa misitu na
kuongeza kuwa ina uhitaji wa
matumizi ya nishati ya misitu.

Kuhusu kuongezeka kwa wa-
vamizi, alisema kunatokana na
kucheleweshwa kwa uamuzi
wa Kamati ya mawaziri na
kutoa faida kwa wavamizi
kuzidi kuongezeka katika mae-
neo mbalimbali ya misitu ya
hifadhi nchini.

“Tunaomba suala hilo lishu-
ghulikiwe haraka ili tuweze
kuendelea na taratibu na she-
ria za kuzuia uvamizi katika
maeneo ya misitu,” alisema
Silayo.

Waziri wa Maliasili na Utalii,
Balozi Dk. Pindi Chana, alitaka
TFS kuendelea kubuni vivutio
vitakavyozidi kushawishi na
kuwavutia watalii ili kuunga
mkono jitihada za Rais Samia
Suluhu Hassan katika filamu
va Royal Tour ambayo im-
echangia kuongeza watalii
hapa nchini.

Na Beatrice Shayo

KATIBU wa Itikadi na Uen-
ezi wa Chama Cha Mapinduzi
(CCM), Shaka Hamdu Shaka,
amesema Sh. bilioni 100 zilizo-
tolewa na Rais Samia Suluhu
Hassan kwa ajili ya teknolojia ya
gesi asilia zitasaidia kupunguza
matumizi ya fedha nyingi zina-
zotumika katika mafuta.

Shaka aliyasema hayo jana
lea mradi wa kuunganisha mfu-
mo wa gesi asili katika magari
katika Taasisi ya Teknolojia Dar
es Salaam (DIT) na kumpongeza
Rais Samia kwa kuwekeza fed-
ha hizo kwenye eneo hilo.

Alisema endapo fedha hizo
zitasimamiwa vyema na wali-
opewa dhamana, matokeo yake
yatakuwa makubwa na tija ka-
tika nchi.

b Yo

“Kwa sasa tuko katika vita
vya kiuchumi na hili ni thamani
muhimu kwenye mapambano
ya vita vya uchumi. Japo hili liki-
simamiwa vizuri, na waliopewa
dhamana wakafanya kazi yao
vizuri, matokeo yake ni makub-
wa na tija kwenye taifa letu.
Kwanza, itapunguza matumizi
makubwa ya mafuta kwenye
magari yetu,” alisema Shaka.

“Teknolojia hii itasaidia kwe-
nye suala la usafirishaji endapo
uhamasishaji utafanywa vizuri
na wafanyabiashara wa ndani
wakahamasishwa na serikali
ikajipanga vizuri kwenye kujen-
ga vituo vya kusambaza gesi,”
aliongeza.

Shaka alisema jambo la msin-
gi ni kuwa na wataalamu wa ku-
tosha ambao watasimamia kazi
hiyo waliyoianza.

Alisema suala lingine ni ku-

(8

saidia kupunguza tatizo la ajira
kwa vijana endapo mipango
itawekwa ya kuwaandaa kwa
kutumia fursa hiyo ambayo im-
eibuliwa na kuwatoa kwenye
kilio cha ukosefu wa ajira kwa
vijana.

“Huu utaratibu ukiwekwa
kupitia mikoa na wilaya, DIT
ikajitanua. Naamini tunaweza
kuwasaidia vijana na Watan-
zania kutumia rasilimali hii ya
gesi tuliyo nayo. Uchumi tunao
ni lazima utumike vyema. Hii
mipango itoke katika vichwa
vyetu iende kufanya kazi ili fur-
sa ziende kwa wengi,” alisema
Shaka.

Alisema serikali inapaswa
kupongezwa na kuungwa mko-
no, kwamba teknolojia hiyo
itawatoa katika utegemezi wa
mafuta kama taifa.

Shaka alisema kumekuwa

za gesi kupunguza makali mafuta

na jitthada mbalimbali zinazo-
fanywa Rais Samia hasa kwenye
uwekezaji wa fedha nyingi za
maendeleo na kwamba wame-
pata fursa ya kutembelea na
kuona namna wanavyotumia
utaalamu wa kubadilisha miun-
dombinu hiyo kutoka kwenye
mafuta na kwenda katika gesi.

Alisema DIT imejitahidi kuji-
tanua katika masula ya teknolo-
jia na kusimamia kifungu cha
67 (c) cha Tlani ya Uchaguzi ya
CCM, wanayotekeleza si matak-
wa yao ama utashi wao.

Mkuu wa DIT, Prof. Preksedi-
us Ndomba, alisema kuna akiba
ya futi trilioni 57.5 za gesi asilia
ambayo imeifanya Tanzania
kuwa nchi ya 82 duniani.

Alisema DIT itaendeleea ku-
wekeza katika vituo vya uma-
hiri ili iweze kujitegemea na
kushinda vita vya kiuchumi.

Katibu wa Halmashauri Kuu ya CCM Taifa Itikadi na Uenezi, Shaka Hamdu Shaka (kulia), akipata maelezo kutoka kwa
Meneja wa Kituo cha Gesi Asilia cha DIT, Dk. Esebi Nyari, kuhusu moja ya m_a%am yanayofungwa mfumo wa kutumia

esi wakati wa ziara yake

a kutembelea mradi wa Kufunga mfumo wa gesi (

alaam (DIT), jana. PICHA: JUMANNE JUMA

NGJ, katika Taasisi ya Teknolojia Dar es

Bunge laagiza kukamilishwa mchakato
kupata mwendeshaji mpya mwendokasi

Na Augusta Njoji, DODOMA

KAMATI ya Bunge ya
Uwekezaji na Mitaji ya Umma
(PIC), imeagiza kukamilishwa
kwa mchakato wa kumpata
mwendeshaji mpya wa Mradi
wa Mabasi yaendayo kwa Hara-
ka Dar es Salaam (DART).

Mradi huo kwa sasa
unaendeshwa kwa mpito na
kampuni ya Usafirishaji ji-
jini Dar es Salaam (UDA) kupi-
tia mradi wa usafirishaji wa
UDART na Septemba, mwaka
huu, serikali inatarajiwa ku-
tia saini mkataba na kampuni
kubwa kutoka Umoja wa Nchi

za Kiarabu (UAE).

Mwenyekiti wa Kamati hiyo,
Jerry Silaa, alibainisha hayo jana
baada ya kuchambua taarifa ya
Wakala wa DART huo.

Alisema katika kikao hiko,
DART imeahidi mwanzoni mwa
Septemba, mwaka huu, watatia
saini mkataba wa makubaliano
na kampuni hiyo.

“Kikubwa kamati imeende-
lea kuwapongeza utakumbuka
UDART ilipoanza ilikuwa na
tiketi za mkono na baadaye
ikaingia katika tiketi za kiele-
ktroniki. Kwa maelekezo ya
serikali wameanza mfumo wa
kielektroniki wa utoaji wa tiketi

ambao unamilikiwa sasa na
serikali,” alisema.

Silaa alibainisha kuwa hali
hiyo imechangia mapato ya
mradi huo kuongezeka kutoka
Sh. bilioni 25 mwaka wa fedha
2020/21 hadi Sh. bilioni 36
mwaka 2021/22.

“Tumeelekeza DART kuende-
lea kusimamia mapato ya kiele-
ktroniki, kuboresha utendaji
na kukamilisha mchakato wa
kumpata mwendeshaji mpya
na tumeagiza huyu UDART am-
bayo ni kampuni ya wazawa na
inamilikiwa na serikali kumten-
genezea mshindani. Ukimten-
genezea mshindani wananchi

watanufaika na ubora wa hudu-
ma, nauli na hata huduma wa-
nazozipata zitakuwa zinaenda
vizuri zaidi,” alisema.

Pia alisema kwa sasa kam-
puni hiyo inaendesha vizuri
awamu ya kwanza ya mradi
huo ambayo ni kuanzia Kimara
kwenda Posta wakati awamu ya
pili ya Mbagala hadi Kariakoo
ikiwa katika ujenzi.

“Kwa awamu ya tatu ya ku-
toka Kariakoo hadi Gongo la
Mboto, mkandarasi wa ujenzi
wa miundombinu ameshapa-
tikana tangu Machi, mwaka
huu,”alisema.
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Walimu wahoji michango CWT miezi 42 |

. Wenye ugumba
- wapata mtetezi
- dhidi ya ukatili

Na Romana Mallya

Na Faustine Feliciane

BAADHI ya walimu ambao ni wanachama
wa Chama cha Walimu Tanzania (CWT), wame-
hoji matumizi ya michango yao kipindi cha mie-
7i 42 tangu alipoingia madarakani aliyekuwa ka-
tibu mkuu wa chama hicho, Deus Seif.

Kutokana na hoja hiyo, CWT imewataka wal-
imu hao kusubiri mkutano mkuu utakaofafan-
ua kila kitu.

Mmoja wa wanachama wa CWT, ambaye
hakutaka jina lake kutajwa gazetini, alisema
mwaka jana viongozi waandamizi wa chama
hicho, Deus na Mweka Hazina wa Taifa, Abuba-
kari Alawi, walikamatwa na Taasisi ya Kuzuia
na Kupambana na Rushwa (TAKUKURU) na
kushtakiwa kwa madai ya uhujumu uchumi na
matumizi mabaya ya ofisi.

Alisema, kwenye kesi hiyo ya jinai namba
39/2021 katika Mahakama ya Hakimu Mkazi
Kisutu, moja ya tuhuma zilizowakabili ni ku-
tumia fedha za chama zaidi ya Sh. milioni 13
kama gharama za usafiri, malazi na posho za
kujikimu kwenda kuangalia mechi ya soka kati
ya timu ya Taifa ya Tanzania (Taifa Stars) na
Cape Verde nchini Cape Verde.

“Lakini ukiangalia katika kipindi cha miezi 42
ambayo mtendaji mkuu alikuwa madarakani
na mweka hazina, walimu tumechangia zaidi
ya Sh. bilioni 30 ambazo zilitokana na kukatwa
asilimia mbili kwenye mshahara wa kila mwal-
imu. Hatujui hizi fedha kama zipo au la hasa
tunapoona viongozi ambao walihukumiwa ki-
fungo cha miezi sita wakitumikia kifungo cha
nje,” alisema.

Pia alisema mahakama katika hukumu yao
Juni 28, mwaka huu, (nakala ya hukumu Ni-
pashe inayo), iliagiza washtakiwa mbali na ku-

tumikia kifungo pia walitakiwa kurejesha fedha
hizo ambazo ni mali ya CWT.

“Sasa wako nje inasemekana wanatumikia
kifungo cha nje. Binafsi sina utaalamu wa she-
ria lakini hii haijakaa sawa. Vipi fedha walizo-
takiwa kurejesha? Pia katika michango ambayo
tunachanga kila mwezi asilimia 30 inaingia kwe-
nye uwekezaji wa chama, lakini tangu kuingia
madarakani aliyekuwa katibu mkuu wetu (Seif)
ambaye alikaa kwa miezi 42 hakuna uwekezaji
wa wazi ulioonekana. Je, fedha za michango
yetu zipo?” Alisema.

Mwalimu mwingine kutoka mkoani Tanga
(jina linahifadhiwa), alisema katika kuelekea
maadhimisho ya Siku ya Wafanyakazi (Mei
Mosi), CWT iliazimia kuchukua mkopo wa
Sh. bilioni 4.6 za kununua fulana na gharama
zingine kuelekea hafla hiyo.

“Lakini baadaye wakatuambia kwa kuwa
chama kinajipanga kujenga makao makuu ji-
jini Dodomaa. Fulana zitanunuliwa kwa walimu
hapo hatujaona uwekezaji huo wa ujenzi wa
makao makuu. Haya yote tunahitaji ufafanuzi
kwa sababu ni michango yetu inayotumika,”
alisema.

Naye mwalimu kutoka Kigoma alisema kila
mwanachama wa CWT anakatwa asilimia mbili
ya mshahara wake kama ada ya uanachama na
walimu wasio wanachama wanakatwa asilimia
mbili ya mishahara yao kama ada ya uwakala
kwa mujibu wa Sheria Na 6 ya Kazi na Uhusi-
ano Kazini ya mwaka 2004 na kila kila mwezi
chama kinapokea michango hiyo.

Kutokana na makato hayo, alisema chama
kinapata zaidi ya Sh. bilioni 4.5 kila mwezi na
kwa utaratibu wa CWT, asilimia 30 ya mapato
ya kila mwezi ni kwa ajili ya uwekezaji unaohu-

(kulia), akimkabidhi magodoro 50 msimamizi wa kituo

sisha ujenzi wa majengo mapya na ukarabati
wa majengo ya chama yaliyopo sasa.

“Walimu tunataka kujua tangu Mwalimu
Deus kuingia madarakani na kumkuta mweka
hazina wake mwaka 2019 mpaka 2022 nimie-
zi 42. Kwa hesabu ya kawaida zinakusanywa Sh.
milioni 720 kila mwezi na ukiangalia kwa mie-
7i 42 ni zaidi ya Sh. bilioni 30. Walimu wanataka
kujua ziko wapi?” Alihoji.

Kutokana na madai hayo, Kaimu Rais wa
CWT, Mwalimu Dinah Mathamani, aliwataka
walimu kusubiri mkutano mkuu utakaofafanua
malalamiko yote.

Alisema michango yote ya CWT inatumika
kwa utaratibu wa katiba ya chama na maelezo
yanatolewa kwenye mikutano ya chama kuan-
zia ngazi ya wilaya mpaka taifa.

Alisema kuelekea mikutano hiyo, tayari
wameingiza Sh. bilioni 2.5 awamu ya kwanza
kwenda kwenye wilaya kwa ajili ya mikutano
hiyo lakini awamu ya pili wataziingizia wilaya
Sh. bilioni 1.2 kufanikisha mikutano hiyo.

“Kuhusiana na ujenzi wa makao makuu ya
chama ni kweli mpango huo upo. Awali baraza
kuu la chama lilipitisha kuchukuliwa mkopo
wa Sh. bilioni tano na kati ya hizo, Sh. bilioni
mbili  zilipangwa kutumika kwenye hatua ya
awali ya ujenzi wa makao makuu ya chama Do-
doma,” alisema.

“Bahati mbaya mkopo huo haukuchukuliwa
kwani taratibu hazikuwa zimekamilika kwa
sababu aliyekuwa akifuatilia ni mtendaji mkuu
wa chama ambaye ni Katibu Mkuu. Kama tuna-
vyofahamu Katibu Mkuu (Mwalimu Deus) alipa-
ta matatizo na kufungwa, hivyo, mchakato ule
ukawa umesimamia pale. Hiyo ndiyo sababu
ya kuchelewa kuanza mradi ule wa ujenzi wa
makao makuu ya chama Dodoma,” alibainisha.

cha wazee Bukumbi, Jonas Tarimo. Anayeshuhudia ni Ofisa wa GGML, Fredrick Musa (kulia). PICHA: MPIGAPICHA WETU

M/Kkiti TAMWA ataja mikakati kuinua wanahabafi wanawake

Na Mwandishi Wetu

KATIKA jitihada za kuwainua
wanahabari wanawake na ku-
wahamasisha kuipenda taaluma
yao, Chama cha Wanahabari Wa-
nawake (TAMWA), kimetangaza
mikakati ya kuwarudisha tena
kwenye taaluma wanawake
waandishi ‘waliokwazika’.

Akizungumza na  Nipashe
muda mfupi baada ya kuchaguli-
wa tena kukiongoza chama hicho,
kwa kipindi kingine cha miaka
mitatu, MwenyeKiti Joyce Shebe,
alisema katika miaka ya hivi ka-
ribuni tasnia ya habari imepitia
misukosuko iliyoathiri waandishi,

lakini wanawake zaidi.

Alisema, hali hiyo imesababi-
sha wengi kuondoka kwenye ‘me-
dia’ na kwamba chama kimelenga
kutumia mbinu mbalimbali ku-
wafikia na kuwarejesha kwenye
taaluma yao.

Alisema kuwa utafiti  uli-
ofanyika karibuni ulibaini kuwa
matatizo ya COVID-19, kubinywa
uhuru wa vyombo vya habari
na changamoto ndani ya ‘media’
kulisababisha tasnia kuyumba,
kufunga uzalishaji na kupunguza
wafanyakazi.

Hatua hiyo imeathiri zaidi wa-
nawake walioondoka kazini na
sasa idadi yao imepungua mno

jambo ambalo TAMWA na wadau
wengine wana wajibu wa kuwa-
saidia wanataaluma hao kurejea
na kufurahia kazi zao.

“Wanawake wengi wamepun-
gua kwenye ‘media’ tunaazimia
kuwarudisha na  kuwashauri
waliopo wasiache na wajizatiti na
kazi. Tatizo la uhuru wa kujieleza
lilizidi. Vyombo vya habari ku-
minywa, kufungiwa na kukwama
matokeo yake yamekuwa ma-
baya kwa wanawake kuachishwa
au kuacha kazi,” anakumbusha
Joyce.

Alisema kuwa, TAMWA itafan-
ya juhudi kuwasiliana nao ikibidi
kukutana nao pia kuwafikia wa-

nahabari wanawake vyuoni ku-
wahimiza wasikate tamaa.

“Kama itawezekana pia tuta-
zungumza na wamiliki wa ‘media’
ili kawaomba kuwe na mazingira
sawa ya wanawake na wanaume
kuwe na sehemu za kazi zinazofe-
va’ jinsia zote mbili ili wanawake
wasiachwe nyuma,” alisema.

Aliwahamasisha ~ wanawake
waone kuwa kazi hiyo ni ya wote
na uandishi uonekana kuwa se-
hemu sahihi ya kufanya kazi na
kumudu maisha yao.

Kadhalika, ameahidi kuwa
TAMWA itaendelea kuwa karibu
na wanachama wake na kuanga-
lia wanachopungukiwa na wana-

CHAMA cha Wagumba Tan-

¢ zania (CCWTZ), kimesema

¢ Kitahakikisha kinasima-

© mia haki za wagumba ili

: waweze kuondokana na

¢ ukatili kutoka kwenye jamii
: na familia.

Mwenyekiti wa chama hi-

¢ cho, Shamila Makwenjula,
¢ akizungumza na waandishi
: wa habari jana kuhusu

¢ kuanzishwa kwa chama hi-
¢ cho na kasi ya kuielimisha
¢ jamii, alisema kwa ujumla
: kundi hilo limesahaulika

: na kupitia chama hicho

* watahakikisha kinasaidia

: wanawake na wanaume

¢ wagumba kutoa elimu kwa
: jamii ili waondokane na

: manyanyaso.

Makwenjula, alisema

: baadhi yao wanakutana
: na vipigo na msongo wa
! Mawazo.

“Wapo wagumba wa-

¢ naotengwa na familia zao

: na kuwasababishia kuathiri-
¢ ka Kkisaikolojia na hii ni kwa
* wanawake na wanaume,

: kuna ambao hufikia hatua

: ya kukata tamaa ya kuen-

: delea kuishi.

“Wengine hukatisha maisha

¢ yao na baadhi hufikia hatua
¢ va kuiba watoto kwa lengo
¢ la kurejesha amani ndani ya
: familia zao.”

Makwenjula alisema,

: CCWTZ pamoja na mambo
: mengine inatoa elimu kwa
¢ kushirikiana na wataalamu
: wa saikolojia na madaktari
¢ ili kuhakikisha jamii inaku-
: wa na uelewa wa kutosha

¢ kuhusu kundi hilo.

Naibu Katibu Mkuu wa

¢ chama hicho, Kassim Pazi,
: alisema ndani ya mwaka

¢ huu wanatarajia kukizin-
 dua rasmi chama hichoili

: kuendeleza utoaji wa elimu
: na kuiomba serikali ya

¢ Tanzania Bara na Zanzibar
¢ kuwaunga mkono.

chohitaji kwa upande wa teknolo-
jia na taaluma.

“Uandishi ~ wetu  unahitaji
teknolojia na ubobezi au kujikita
kwenye eneo unaloandikia. Hilo
halikwepeki. Tutawahamasisha
kubobea kwenye habari ziwe za
siasa, uchumi, mazingira, afya na
tabianchi ili kuwa na wigo mpana,
pia kutumia teknolojia za ma-
wasiliano kuwafikia wateja wao.”

Kikubwa ni watu kutumia
teknolojia ya habari kuchangam-
kia fursa zilizopo kwenye maeneo
mbalimbali ili kunufaika na taalu-
ma iwe ni kwa kujiajiri, kuajiriwa,
biashara na kutoa huduma ili ku-
fikisha taarifa zetu,” alisisitiza.
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Wananchi Likong'o
kunufaika fursa
mradi gesi asilia

Na Said Hamdani, LINDI

JAMII mkoani Lindi imetakiwa
kuchangamkia fursa za kiuchumi
ukiwamo ujenzi wa mradi wa
kuchakata gesi asilia (LNG),
unaotarajia kujengwa eneo la
Likong'o.

Mwenyekiti wa Bodi ya Shirika
la Maendeleo ya Petroli (TPDC),
Balozi Ombeni Sefue, ametoa rai
hiyo, alipozungumza na viongozi
wa wilaya na Mkoa wa Lindj,
wakati wa ziara yake kuona
eneo lililotengwa kwa ajili ya
kujengwa kiwanda hicho.

Alisema, mradi wa kuchakata
gesi asilia utakapoanza ku-
jengwa, idadi kubwa ya watu
watafika kufuata ajira na kwam-
ba ni muhimu wananchi wakafa-
hamu fursa zinazotarajia kufika
kwao pamoja na kujiandaa kuz-
ichangamkia.

Balozi huyo alisema, mradi huo
utakapochanganya utanufaisha
watu wa Manispaa ya Lindi na
vitongoji vyake ikiwa ni pamoja
na kuubadilisha mandhari kwa
wananchi kushiriki shughuli
mbalimbali za kiuchumi zitaka-
zokuwa zinaendelea.

“Wito wangu wananchi wajian-
dae kufahamu fursa zinazokuja
mbele yao, kwani haitoshi ku-
wapo kwa mradi tu, lazima watu
wajiandae sasa,” alisema Balozi
Sefue.

Mwenyekiti huyo wa Bodi ya
TPDC, alisema ni vizuri wananchi
wakaendelea kuzalisha bidhaa
zenye viwango vinavyohitajika
kwa jamii na kuona faida ya ku-
wapo karibu na mradi mkubwa
kama huo.

Alisema, moja ya kipaumbele
cha Bodi ya TPDC na Rais wa
Jamhuri ya Muungano wa Tan-
zania, Samia Suluhu Hassan, ni
pamoja na kuona utekelezaji wa
mradi huo unaanza na wananchi
wameusubiri kwa muda mrefu.

Vile vile, alifafanua kwa
upande wa Bodi hiyo mpya, ki-
paumbele kikubwa ni kuwekeza
nguvu eneo hilo la mradi wakati
majadiliano na wawekezaji
yanaenda vizuri hadi kufikia
mwezi Desemba mwaka huy,
yataweza kukamilishwa.

Alisema miaka ya nyuma
walizoea kuona mwekezaji an-
apofika nchini kuwekeza vitega
uchumi, miongoni mwa wajibu
wake ni kujenga vyumba viwili
vya madarasa na zahanati, lakini
kwa sasa serikali imeenda mbali
zaidi, ikiwamo kuona faida ya
kiuchumi mradi ulipo.

Mwenyekiti huyo aliwasisitiza
wazazi kusomesha watoto wao,
masuala ya ufundi ili wana-
pomaliza wawe tayari kuajiliwa
kwenye huo mradi uliopo.

Kwa upande wake, Mkuu wa
Wilaya ya Lindi, Shaibu Nde-
manga, alisema taratibu hizo
zimeshaanza na zinaendelea
kutekelezwa, baadhi wame-
shapata ujuzi kupitia Chuo cha
Ufundi Stadi (VETA).

Viziwi walalamika makarani
sensa kutojua lugha ya alama

Na Jenifer Gilla

AKATI jana ikiwa

siku ya mwisho

ya sensa na kundi

kubwa la Watanza-
nia likifurahia kuhesabiwa, hali
ni tofauti kwa makundi maalum
ya wenye ulemavu.

Akizungumza, na Nipashe
mmoja wa viziwi hao, Aneth
Isaya, alisema ilikuwa akose
kuhesabiwa baada ya karani
aliyemtembelea kuahirisha ku-
tokana na kushindwa kuwasili-
ana. Aneth ambaye pia ni Mku-
rugenzi wa Shirika la Furaha ya
Wanawake Wajasiriamali kwa
Viziwi Tanzania (FUWAVITA),
alisema baada ya karani kuwasi-
li nyumbani kwake alimsalimia
kwa lugha ya alama ambayo
ilimuwia vigumu kuielewa na
kuishia kucheka.

Hali hiyo imeiwaibua baa-
dhi watu katika kundi hilo
wanaolalamikia  changamoto
wanazopitia kwa kukosa haki

A

ya msingi kutokana na kutem-
belewa na makarani wasiojua
lugha ya alama.

“Akatoa kishkwambi anacho-
tumia kukusanya data akanio-
nyesha kwa ishara kuwa uta-
soma hapa na utajibu maswali.
Nilifanikiwa kujibu maswali ya
mwanzo tu nikashindwa kwa
sababu yalikuwa mengi na
mengine yanataka ufafanuzi,
akanionyesha picha ya mume
wangu ukutani na kuniuliza
yupo wapi?” Aneth alisimulia.

Aliongeza kuwa karani huyo
alimpigia simu mume wake
na kumueleza kuwa atakuja
siku inayofuata kwa sababu
wameshindwa kuelewana, Kki-
tendo kilichomshangaza kuwa
kama asingekuwa na mume
au mesaidizi yeyote nyumbani
asingepata huduma hiyo.

“Kitendo cha karani kuon-
doka kilinipa maswali mengi na
kunifanya niwawazie wenzangu
ambao hawaishi na wenza au
ndugu majumbani mwao, ni-

i oy

kajiuliza je, ni viziwi wangapi
watashuhudia makarani waki-
wapita kwa sababu ya changa-
moto ya mawasiliano?” Alihoji
Aneth.

Naye, Salma Omari, alisema
alilazimika kuongea na karani
akiwa mbali ili kumsaidia mama
yake ambaye ni kiziwi kuhesa-
biwa kutokana na changamoto
ya mawasiliano kwa kuwa ka-
rani aliyemtembelea hakuwa na
utaalam wa kuwasiliana naye
hali iliyosababisha shughuli
hiyo kuchukua muda mrefu ku-
kamilika.

“Ilinibidi nisimamishe shu-
ghuli za ofisi kwanza nimsadie
mama aliyepo mkoani ili apate
huduma kwa sababu walikuwa
hawaelewani kabisa na karani.
Karani alikuwa analalamika
kwa nini mmemuacha mama
yenu peke yake wakati mnajua
hasikii, nikamjibu kutokusikia
sio ulemavu wa kusema ukae
na mtu saa 24,” alisema.

Mwenyekiti wa Shirikisho la

Mkazi wa Kipunguni jijini Dar es Salaam, Bhoke Mussa, akihudumia moja ya bustani zake za mboga juzi. Bhoke ni

Vyama vya Watu Wenye Ule-
mavu Tanzania (SHIVYAWATA),
Ernest Kimya, alisema waliweka
utaratibu mzuri kwa kuandaa
na kuwezesha wataalam wa
kuhudumia kundi hilo ili ku-
hakikisha kila mwenye ulemavu
anahesabiwa.

Vile vile, alisema walitoa taar-
ifa kuwa kama kuna mwenye
ulemavu atapitia changamoto
itakayosababisha asihesabiwe
aiwasilishe kwenye kundi la
whatsap na mpaka shughuli
hiyo inaelekea ukingoni jana,
hawajapokea malalamiko yoy-
ote kutoka kwa kundi hilo.

“Tuna group (kundi) la taar-
ifa la walemavu, kama kuna
changamoto yoyote kama ni
kiingereza au lugha ya alama,
na tunatatatua changamoto
hizo kwa haraka sana. Kwa hiyo
kama kuna yeyote ajue kuwa
hajachelewa kwa kuwa leo ndio
siku ya mwisho, aseme yupo
wapi ili tumtume karani aende
kumhesabu,” alisema.

ngariba mstaafu alivepewa matuta 24 ya bustani na Kituo cha Sauti ya Jamii Kipunguni, ili ajishughulishe na kilimo cha
mboga mbalimbali ajiingizie kipato baada ya kuacha kazi hiyo. PICHA: SABATO KASIKA

Wapigwa marufuku kuchinja, kula ‘kitimoto’

Na Elizabeth John, NJOMBE

WANANCHI wa Kata ya Tan-
dala, wilayani Makete Mkoani
Njombe, wamepigwa marufuku
kuchinja nguruwe na kula ny-
ama kwa muda usiojulikana ku-
tokana na uwapo wa ugonjwa
wa homa ya nguruwe.

Ofisa Mifugo na Uvuvi, wilaya-
ni humo, Aldo Mwapinga, alitoa
amri hiyo kutokana na vifo vya
nguruwe 21.

“Kata ya Tandala kumeripoti-
wa dalili za ugonjwa wa homa
ya nguruwe kwa hiyo tunaen-
delea na jitihada za kuhakikisha
tunashirikiana na watendaji
kuanzia ngazi ya kata hadi vi-
tongoji kutoa taarifa juu ya hali
inavyoendelea,” alisema.

Alisema: “Baada ya kupata
taarifa hizi tumesimamisha zoe-
zilauchinjaji wa nguruwe katika
kila eneo la kata ya Tandala, na
pili kutoa nguruwe kuwapeleka

kwenye maeneo mengine, pia
tumezuia utoaji nguruwe kutoa
zizi moja kwenda jengine kwa
ajili ya kupandisha kwa jike,”
alisema Mwapinga.

Mwapinga, aliwaomba wa-
nanchi  kutoa  ushirikiano
pamoja na kutekeleza maagizo
yote yanayotolewa na wataala-
mu wa mifugo ikiwamo kuacha
kufukua nguruwe waliofukiwa
baada ya kufa, kuwachinja na
kwenda kuuza nyama hizo vil-

abuni nyakati za usiku.

“Nawaomba wananchi
watupe  ushirikiano  kwa
kutupa taarifa kila  kifo

kinachotokea, kuacha kufukua
mizoga ili kuhakikisha jamii
yetu inakua salama kwa kufuata
maelekezo,” alisema  Mwap-
inga.

Alisema, inawezekana kuu-
tokomeza ugonjwa wa homa
ya nguruwe na kuwa historia
katika maeneo yao.



10 NIpashe ...

HABARI KITAIFA

Serikali

yaandaa mwongozo

matumizi endelevu ya mkaa

Na Christina Haule,
MOROGORO

ERIKALI kupitia Wiz-

araya Maliasili na Utal-

ii inaandaa mwongozo

na mkakati wa taifa wa
matumizi endelevu ya mazao
ya mkaa ili kuhakikisha un-
apovunwa, hutumiwa hadi
kufikia masoko uwe kwa njia
endelevu.

Mwakilishi kutoka wizara
hiyo Idara ya Misitu na Nyuki,
James Nchare, alisema hayo
jana wakati akifunga warsha
ya siku mbili ya wadau wa
misitu iliyoandaliwa na Shiri-
ka la Kuhifadhi Misitu ya Asili
Tanzania (TFCG) kwa ufadhi-
li wa Shirika la Maendeleo la
Uswizi (SDC) wakijadili masu-
ala ya kuthibitisha mazao ya
mkaa.

Nchare alisema suala la
uthibitishaji wa mazao ya
misitu ni moja ya ajenda zi-
lizopo kwenye mkakati wa
sera ya taifa ya misitu ya
mwaka 2021-31 ulioainisha

umuhimu wa kuthibitisha
mazao ya misitu na mkaa
ambao umeweka malengo
maalum ya kufikiwa ifikapo
mwaka 2031.

Alisema kwa kushiriki-
ana na wadau mbalimbali
wakiwamo Shirika na Mfuko
wa Wanyamapori duniani
(WWF) na TFCG wana lengo
la kuthibitisha mazao hayo ili
kusaidia kuongeza thamani
pamoja na ubora ili jamii na
serikali zinufaike kutokana
na mapato kama yakizal-
ishwa kwa ubora.

“Ukiwa na mazao ya misitu
yaliyo bora ni sehemu ya uhi-
fadhi kwa sababu ukitumia
mlango uliotokana na mazao
bora ya misitu hutobadilisha
kwa muda mfupi kama un-
getumia mlango unaotokana
na mazao ya misitu yasiyo
bora na kwamba ufanisi,
tija na ubora katika uzalishaji
wa zao la misitu ni jambo
la msingi sana,” alisema
Nchare.

Aidha, Nchare alisema li-

cha ya serikali pamoja na
juhudi zinazoendelea kupitia
Wizara ya Nishati kuende-
lea kuhamasisha matumizi
mbadala ya mkaa badala
kutegemea misitu kutumia
umeme au gesi, pia inaona
uandaaji wa mwongozo huo
ukifuata mnyororo wa tham-
ani utasaidia kusimamia uvu-
naji endelevu na kuhifadhi
misitu.

Alisema Watanzania zaidi
ya asilimia 85-90 wanatege-
mea nishati ya mkaa kwa
matumizi na inamaanisha
kuwa bado mkaa unataki-
wa kutumiwa na kusisitiza
matumizi hayo yawe kwa njia
endelevu bila kuathiri mazin-
gira na misitu.

Alisema kuna changa-
moto ya kutofautisha mkaa
uliovunwa kihalali na usio-
vunwa kihalali katika eneo
la masoko jambo ambalo ni
tatizo katika udhibiti, lakini
mbinu zilizoainishwa zikisi-
mamiwa zitasaidia kutambua
mkaa upi ni halali na usio ha-

lali.

Naye Ofisa Mwezeshaji ku-
toka TFCG, Simon Lugazo,
alisema kuwapo kwa mipa-
ngo ya kisera na kisheria ka-
tika masuala ya uthibitishaji
wa mkaa yanayoandaliwa
kutasaidia mazao ya mkaa
kupata manufaa ikiwamo
masoko bora ya ndani na nje

ya nchi.
Alisema kwa Tanzania
tayari  uthibitishaji ume-

shafanyika kwa Shirika la
Mpingo (MCDI) kwa upande
wa mbao na na upande
wa mkaa bado hakuna ali-
yethibitisha, wanaona ni
vyema kuelimishana zaidi
uthibitishaji ili watu waweze
kuutambua.

Awali, akizungumza kwa
njia ya mtandao kwenye
warsha hiyo akiwa nchini
Kenya, Mkurugenzi wa masu-
ala ya uthibitishaji Afrika, Dk.
Harrison Ojwang, aliwataka
wazalishaji mkaa kutambua
umuhimu wa kufanya uthibi-
ti bila kujali gharama.

e v

Naibu Katibu Mkuu Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake na Makundi Maalum, Wakili Amon
Mpanju (kushoto), akikagua eneo la kilimo cha mboga katika makazi ya wazee Misufini mkoani Tanga, wakati
wa ziara ya manaibu makatibu wakuu kutoka Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Ofisi ya Rais TAMISEMI, Ofisi
ya Waziri Mkuu Sera, Bunge na Uratibu, Wizara ya Uwekezaji, Viwanda na Biashara na Wizara ya Maji katika
makazi hayo jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU

- Madereva

- kuelimishwa
- madhara

ya pombe
na vyombo
vya moto

Na Frank Monyo

KAMPUNI ya Bia ya Serengeti
(SBL) imezindua programu ya kutoa
elimu ya madhara ya kutumia vileo
(pombe) na kuendesha vyombo vya
moto kwa njia ya mtandao inayoju-
likana ‘Wrong Side of the Road'.

Akizungumzia elimu hiyo, Mku-
rugenzi wa Mahusiano kwa Umma
wa SBL, John Wanyancha, alisema
kampuni hiyo imekuwa ikiende-
sha kampeni mbalimbali zinazo-
husu matumizi ya pombe ikiwa ni
pamoja kutoa elimu ya unywaji
kistaarabu.

Elimu hiyo itakayotolewa kupitia
video ya ushuhuda wa mwathirika
wa unywaji pombe na kuendesha
chombo cha moto inalenga kubadil-
isha tabia za madereva ambao hu-
tumia vilevi na kuendesha vyombo
vya moto.

“Lengo la elimu hii tunayotoa
ni kuwabadilisha madereva. Tu-
nalenga kupunguza idadi ya ma-
dereva wanaokunywa na kuende-
sha vyombo vya moto na ambao
wana mtizamo hasi kuwa kunywa
na kuendesha ni jambo la kawaida.
Video inaelezea kilichompata
dereva anayetoa ushuhuda ikilenga
kuwaonyesha hatari inayomkabili
dereva anayekunywa na kuende-
sha,” alisema.

Pamoja na kutoa elimu kwa
umma kwa njia ya mtandao, video
hiyo inaelezea madhara yanayoto-
kana na uamuzi usio wa busara wa
kunywa na kuendesha huku iki-
sisitiza kuwa si salama kunywa na
kuendesha.

“Tunayo furaha kuzindua njia hii
ya aina yake ya kufikisha ujumbe
kwa maelfu ya Watanzania pop-
ote pale walipo. Kutumia kilevi na
kuendesha chombo cha moto sio tu
ni jambo la hatari kwa dereva bali
hata kwa watumiaji wengine wa
barabara na tunapenda kuona watu
wakibadilika juu ya hili,” alisema.

WAJIKI yaanzisha kampeni kukabili rushwa ya ngono

Na Sabato Kasika

SHIRIKA lisilo la kiserikali la
Wanawake katika Jitihada za Ki-
maendeleo (WAJIKI), linatarajia
kuendeleza kampeni yake ya
kupinga rushwa yxa ngono kwa
wanafunzi wa shule za msingi na
sekondari mwezi ujao.

Mkurugenzi  wa  Shirika
hilo, Janeth Mawinza, alisema
kampeni hiyo inayoongozwa na
kaulimbiu ya ‘Safari salama bila
rushwa ya ngono inawezekana’,
itafanyika katika wilaya tatu
mkoani Dar es Salaam.

Alitaja wilaya hizo kuwa ni
Kinondoni, Ilala na Temeke
huku akifafanua kuwa shirika
lake limepata ruzuku ya Sh. mil-
ioni 80 kwa ajili ya kuendeleza
kampeni hiyo katika vipindi vi-
wili vya mwaka 2022/2023.

“Tumepata ruzuku ya kuende-
lea kampeni yetu kutoka Women
Fund Tanzania Trust (WFT-T),
hivyo mwezi ujao tutaendeleza
kampeni ya ‘Vunja ukimya sa-
firi salama bila rushwa ya ngono
kwa wasichana na wanafunzi
inawezekana’ itaanza,” alisema
Mawinza.

Mawinza alisema mradi huo
umeshapokewa na kupewa bara-
ka zote na TAMISEMI wakati wa
uwasilisho wake na kutambul-
ishwa na kupata kibali cha seri-
kali, jijini Dodoma hivi karibuni.

Kampeni hiyo itahusisha
utoaji wa elimu ya jinsi ya kue-
puka vishawishi vya rushwa hiyo
na kutambua viashiria vyake,
semina, mikutano na pia kutem-
belea vijiwe vya madereva wa
bodaboda, bajaj na daladala.

“Kwa kawaida kampeni hiyo
huwa tunashirikisha wadau
mbalimbali wakiwamo TAKUK-

URU, madereva wa bodaboda,
bajaj, daladala na maofisa wa
ustawi wa jamii na maendeleo ya
jamii,” alisema.

Mawiza alifafanua kuwa ma-
dereva wa vyombo hivyo vya
moto ndiyo wanaotuhumiwa
kuhusika, katika rushwa hiyo
kwa kutumia lifti kawanasa kira-
hisi wanafunzi na wanawake.

Alisema shirika lake tayari lina
baadhi ya madereva hao ambao
sasa ni mabalozi wa WAJIKI na
wanahamasisha vita dhidi ya
rushwa ya ngono katika maeneo
mbalimbali ya wilaya hizo tatu.

“Kwa mfano kuna Umoja wa
Madereva wa Wilaya ya Kinon-
doni (UWAMAWIKI), Umoja wa
Madereva wa Daladala Makum-
busho, Tegeta na Bunju (UWA-
MATEBU,) Umoja wa Madereva
wa Daladala Makumbusho- Pos-
ta (UWAMAPO,) Umoja wa Ma-
dereva wa Daladala Mbagala
(UMDM,) na Umoja wa Madereva
na Pikipiki na Bajaji Gongolam-
boto,” alisema.

Alisema hata madereva wa ba-
jaji wana umoja pia na wanatoa
elimu ya kupiga vita rushwa ya
ngono katika vijiwe vyao.
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SAYANSI

NA MWANDISHI WETU

Moto wa nyika ulivyo maangamizi kwa
wanyama, mimea na Kitisho cha utalii

OTO wa nyika ni
moto unaowaka bila
kupangwa na wakati
mwingine usiodhibiti-
wa wala usiochagua pakuwakia,
unaweza kulipuka popote iwe mi-

Hivi karibuni mataifa ya Ulaya
yakiwa kwenye kiangazi kilichoam-
batana na joto kali linalozidi nyuzi
42 kwa mfano nchini Uingereza
zilipata pia changamoto ya moto
wa nyika.

Nchi za Romania, Austria, Uje-
rumani, Ureno na Afrika Kaskazini
na mataifa ya Algeria na Tunisia
ni miongoni mwa maeneo yali-
yotishiwa na moto wa nyika uli-
osababishwa na joto hilo kwenye
ukanda wa Mediterranean.

Moto wa nyika ni habari zinazos-
ikika kwa kasi hasa miezi ya hivi
karibuni.

Inaripotiwa kuwaka Ulaya na
Marekani pamoja na Afrika Kaska-
zini, lakini ukiambatana na mabadi-
liko ya tabianchi.

Hata hivyo si jambo geni sana
kwa Tanzania kwani limewahi
kutokea katika Mlima Kilimanjaro
na kusababisha uharibifu wa bayo
anuai.

Moto huo unaibua maswali
mengi kama chanzo chake ni nini?
Au ni muujiza? Inawezekanaje
moto kuwaka bila kuwashwa?

Hakuna majibu ya moja kwa moja
kwa sababu kawaida moto husaba-
bishwa na shughuli za binadamu
kama kuvuta sigara, kuchoma nyasi
kusafisha mashamba au hitilafu ya
umeme lakini kwenye jambo la
asili (natural phenomena) kama

Swala ‘oryx’ na miti ya ‘erica arborea’ bayoanuai inayopatikana Mlima Kilimanjaro pekee. :PICHA ZOTE:MTANDAO

vile radi inapochoma miti, makazi
na viumbe.

Kwa mujibu wa mtandao wa
EarthOrg, asilimia 50 ya moto
wa nyikani unaoripotiwa kuwaka
sehemu mbalimbali chanzo chake
hakifahamiki wala jinsi au namna
ulivyoanza.

Ila, kutokana na mabadiliko ya
tabianchi moto wa nyikani wakati
huu unachochewa na ukavu na
ukame mwingi maporini unaoam-
batana na upepo mkali.

Moto wa nyikani umetokea
Oktoba mwaka 2020, kwenye kilele
cha Mlima Kilimanjaro, ukianzia
kwenye eneo lenye nyasi kavu na
kusambazwa kwa kasi sehemu
nyingine kutokana na upepo mkali
uliokuwa unavuma.

Moto una athari kwa Kilimanjaro
kwa sababu mlima ni nyumbani
au makazi ya kipekee ya mimea,
wanyama na wadudu kwa hiyo
moto huo unapotokea inamaanisha
una athari kubwa kwa bayoanuai
na kuharibu mfumo wa kiikolojia.

Aidha, mlima huo unaotokana na
‘volcano iliyotulia’ una mimea na
wanyama, wasiopatikana popote
duniani, hivyo moto wa asili unapo-
tokea unaangamiza rasilimali hizo.

Kwenye milima huo mrefu zaidi
barani Afrika ambao upo kwenye
mazingira ya kitropiki, kadiri una-
vyopanda juu zaidi, ndivyo unavy-
okuwa na ‘spishi nyingi zaidi,” za
mimea, wadudu na wanyama.

Ni mimea na wanyama gani

wanaoishi mlimani humo pengine
ni swali mtu analoweza kujiuliza.
Aina kubwa zaidi ni miti ya ‘erica
arborea’ na ‘oryx’ jamii ya swala,
ambavyo ni vitu maalumu vya
mlima.

Miongo kadhaa iliyopita, miti
ya erica yenye urefu wa hadi mita
15 ilipatikana Kilimanjaro, lakini
sasa mvua imepungua na moto
wa mara kwa mara, vimebakia
vichaka vyenye urefu wa mita mbili
na ukanda wa msitu unapunguza,
ikiwa ni athari ya moto wa nyika.

Utafiti wa karibuni unaonye-
sha kuwa ukungu kwenye mlima
unaweza kuwa ufunguo wa maisha
ya miti hiyo, hasa wakati wa kian-
gazi, ambao unatanda kuanzia
Mei hadi Oktoba. Ukiwa kwenye

mwinuko wa juu hufidia unyevu-
nyevu kwenye majani ya mimea,
ambayo hudondoka chini kwenye
udongo na kuongeza furaha ya
mimea.

Moto wa nyika unakwamisha
ukungu kutokea. Hii inasababisha
kupungua kwa maji chini ya ardhi,
ambayo ni muhimu kwa mimea na
wanyama kwenye tambarare zina-
zozunguka mlima.

Na moto huharibu miti, ingawa
mchakato wa miti na misitu
kuchipuka wakati wa msimu
wa machipukizi ni wa kawaida
unaoruhusu mimea kukua tena
kila mwaka. Lakini kiwango cha
moto wa porini kikiwa kikubwa
sana kinaongeza wasiwasi wa
kuchipuka.
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g Walezi, wazazi wapashwa ‘'mnajisahau’

FISA Ustawi wa Jamii

Mkoa wa Morogoro,

Jessica Kagunila, an-

apowatazama wazazi na
walezi, anaona wamesahau wajibu
wao wa kuwalea na kulinda wato-
to, ndiyo maana ukatili wa kijinsia
zikiwamo mimba na ndoa za uto-
toni zinaongezeka kila wakati.

Anasema, mimba hizo
zinaongezeka nchini akitupia
jicho Morogoro kuwa kuanzia
mwaka 2019/20 hadi 2020/21
zimeongezeka mimba 433, na kuk-
wamisha wasichana kielimu licha
ya serikali kuigharamia.

“Mwaka 2019/2020, matukio ya
mimba yalifikia 844. Ulanga mimba
518, Mlimba ni ya pili mabinti 75,
Ifakara wako 73, Gairo ni 61, Manis-
paa 51, Mvomero 32, Morogoro 15,
Kilosa 14 na Malinyi watano.”

Anaeleza kuwa, mwaka
2020/2021 ziliripotiwa mimba
1,277, Ulanga zilikuwa 901, Gairo 211,
Manispaa 79, Mvomero39, Moro-
goro 27, Ifakara 18 na Malinyi mbili.

Umri wa mabinti hao kwa mujibu
wa Jessica, ni kati ya miaka 13 hadi
18 na katika kipindi cha kuanzia
Januari hadi Juni mwaka huu
taarifa za watoto wajawazito 2,422
ziliripotiwa kwenye jamii, vituo vya
afya na polisi.

Watoto hao wanatoka Wilaya za
Mlimba 1,157, Ulanga 262 na Gairo
saba , Mvomero tisa na Manispaa
ya Morogoro nane, yote hayo yakio-
nyesha kuwa wazazi na walezi suala
la elimu ya makuzi na maendeleo
ya mtoto ni geni au si kipaumbele.

“Tubadilike tuache kusema
tunajua kuzaa, kulea tunamuachia
Mungu. Hapana si sahihi” anaonya
na kutaka wazazi kutambua wajibu
wao kwa watoto hasa malezi,
kuwaepushia vishawishi vinavy-
owaingiza kwenye ukatili wa kijin-
sia kama mimba na ndoa utotoni.

Jessica anasema malezi duni,
kuporomoka maadili na main-
giliano na tamaduni mbaya za jamii
zisizojali hatma na maendeleo ya
watoto ni chanzo cha mimba hizo.

“Kwa mfano ngoma za vigodoro
baadhi ya wazazi hawajaona kuwa
hazina umuhimu wala hazimjengi
mtoto wa kike katika maadili
mema wanazidi kuzikumbatia.”
Anaongeza.

Anataka elimu ya kuepusha
mimba za utotoni na kuhamasisha
malezi bora kutolewa na wazazi,
walezi, viongozi wa dini, wa seri-
kali, kamati za ulinzi na usalama na
zile za ulinzi mwanamke na mtoto

Mwanaidi Lwena, wa Dawati
la Jinsia la Jeshi la Polisi mkoa
wa Morogoro, anasema mimba
na ndoa za utotoni zinahitaji
kuwekewa mikakati madhubuti
kwenye kutoa elimu.

Anasema, jeshi hilo linahamasi-

Wanafunzi wa kike na wa kiume wanagharamiwa elimu na serikali, familia ziwasaidie wasibaki nyuma. PICHA :CHRISTINA HAULE

sha jamii mitaani na wanajiandaa
kuunda klabu za jenda na masuala
ya kupinga ukatili wa kijinsia katika
sekondari 10 za kata za Manispaa
ya Morogoro.

Klabu hizo zitawezesha polisi
kutoa elimu ya masuala ya ukatili
wa kijinsia na maana ya jenda,
hatua hiyo itafanya wepesi wa
kupata taarifa zozote za ukatili wa
kijinsia dhidi ya wanafunzi ikiwa ni
kutoka kwa walimu ambao wana-
daiwa kuhusika na unyanyasaji
kwa wanafunzi ambao hawana
pa kusemea akiongeza kuwa Tan-
zania wasichana wanne kati ya 10
wanaoolewa chini ya miakal8.

Kwa mujibu wa Shirika la Umoja
wa Mataifa linaloshughulikia idadi
ya watu Duniani (UNFPA), asilimia
35, ya wanawake nchini wenye
miaka 20 hadi 24 waliolewa kwa
mara ya kwanza au walikuwa
katika mahusiano kabla ya kutimiza
miaka 18.

Kati ya mwaka 2000 hadi 2011,
taasisi ya kimataifa ya ‘Human
Rights Watch’, imeripoti kesi za
wasichana wenye umri wa miaka
saba kuozwa.

Asha Faraji (19), anayeishi Cham-
wino Morogoro, aliyepata mimba
katika umri mdogo analalamika
kuwa hali hiyo imezima ndoto zake
na tangia mwanzo alitamani kupata

elimu na kuwa daktari.

Akiwa kidato cha kwanza
Sekondari ya Mgulasi huko Cham-
wino, alishawishika kutamani vitu
kama chipsi na kuishia kupata
mimba asiyoitarajia na kuacha
shule.

Anasema, walianza maisha na
mzazi mwenzake ambaye alikuwa
fundi pikipiki na kwamba uhusiano
ulivunjika mtoto alipofikisha miezi
tisa kwa madai ya kukosa uaminift.

Mkuu wa Mkoa wa Morogoro,
Martin Shigela, kabla ya kuham-
ishiwa Geita, akizungumzia ufum-
buzi wa suala la mimba za utotoni,
anasema moja ya mikakati ya seri-
kali kukabili kuhakikisha watoto
wenye umri wa kwenda shule
wanapata elimu bila vikwazo.

Anasema ‘kumkosesha elimu
mtoto wa kike ni kumnyima haki
yake ya msingi’ akiwaonya wazazi
na walezi kuacha mara moja
kuwaoza.

Mkurugenzi wa asasi ya kiraia ya
Wezesha Mabadiliko (WEMA) Dk.
Lusako Mwakiluma, anawataka
wanafunzi kuzingatia mbinu 10 za
mafanikio ya maisha kwa muda
mfupi na mrefu na kuachana na
mambo yaliyo kinyume na maadili.

Mbinu 10 ni kuandika malengo
ya maisha, nidhamu na utayari
wa kufanya walichopanga

kukitekeleza,kujali afya, muda,
kuwa na taarifa sahihi zao na
wengine, kuwa na marafiki
sahihi, kusimamia mwelekeo
wako,kujithamini, kujiamini na
kujikubali.

Anasema WEMA, inatoa elimu
kwa wasichana wakiwamo
wanafunzi ili wajitambue na
kuepuka mimba za utotoni kuanzia
shule za msingi kwa imani kuwa
msichana akijitambua hawezi
kwenda kinyume na lengo lake na
akihama kwenye lengo lake anaha-
mia kwa la mtu mwingine.

Akizungumzia sheria ya ndoa
ya mwaka 1971, anawakumbusha
wabunge kuirekebisha ili iendane
na wakati.

Shekhe wa Msikiti Mkuu wa
Morogoro Twaha Kilango, akizun-
gumzia kuhusu sheria ya ndoa
anasema ni vyema jamii kutam-
bua kuwa inafaa kumuozesha
binti akiwa na uwezo wa kujimudu
kwenye maisha ya ndoa.

“Mtoto apatiwe haki zake za
msingi na kuolewa katika kipindi
ambacho jamii haitalaumu kili-
chotokea na kwamba kumuozesha
mtoto au kubebea mimba chini
ya miaka 18 kwa karne ya sasa si
jambo jema kwa vile uzazi katika
umri mdogo ni hatari lakini pia
anaweza kushindwa kuwahudumia

watoto tatizo linapotokea.”

Mwanafunzi wa kidato cha tatu
Sekondari ya Uwanja wa Taifa, (jina
tunalo), anasema wauza chipsi na
bodaboda ni kundi hatari linaloon-
goza kuwapa mimba wanafunzi
kwa kuwalaghai kwa vyakula bure
na usafiri.

Taarifa za mtandao wa Shirika
la Umoja wa Mataifa la Watoto
(UNICEF,) inasema kuna mafani-
kio makubwa ya kupungua ndoa
za utotoni duniani ambapo inakadi-
riwa kuwa ndoa hizo milioni 25 zili-
zuiliwa miaka iliyopita.

Inasema, kwa sasa ni msichana
mmoja kati ya watano anayeolewa
chini ya miaka 18 tofauti na ilivy-
okuwa miaka iliyopita msichana
mmoja anaolewa kati ya wane, na
kwamba nchi za kusini za Bara la
Asia zimepunguza ndoa hizo.

UNICEF, inasema kati ya 2010 na
2017, Tanzania ilikuwa ya tatu kwa
kuwa na viwango vya juu vya ndoa
za utotoni baada ya Sudan Kusini
na Uganda na kwamba kwa Sudan
Kusini kiwango cha watoto wa chini
ya miaka 18 wanaoozwa ni asilimia
52 na nchini Uganda ni asilimia 40
na Tanzania ni asilimia 31.

Mikoa inayoongoza kwa ndoa
hizo ni Katavi asilimia 45, Tabora
43 na Mara ni asilimia 37.
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xa Kupunguza
wenye familia

Ushirikishwaji wa wanafamilia
katika kutengeneza mipango yao
inaweza kufanywa kwa njia mbal-
imbali ikiwa ni pamoja na kuweka
wazi mipango, vipimo, vya mapato
na matumizi katika familia. Mfano;
wanafamilia wanatakiwa kushiriki
katika kuweka mpango wa mwaka
na vipimo wa vitu vinavyotumika
nyumbani kama vile chakula
(mchele au unga na maharage)
kinachowatosheleza.

Kushirikishwa katika mipango
ya biashara au shughuli yoyote
ambayo mmoja wa wanafamilia
anafanya ili kujua malengo, namna
inavyoendeshwa, changamoto
na mafanikio yake. Mfano, mzazi
anayetaka kuuza nyumba basi awa-
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Kugombana wanandoa kunasababishwa wakati mwingine na usiri au kukosa ushirikishwaji kwenye masuala ya kifamilia. PICHA:

MTANDAO

‘ USIFANYE maamuzi ukiwa
na hasira, maumivu au
furaha ya kupitiliza”. Ndi-
vyo wenye hekima wanavy-

okushauri.

Ukiangalia zama hizi kumeku-
wapo na ongezeko la taarifa za
kutokea na kuendelea kwa matukio
ya migogoro ya familia na kati ya
sababu kubwa inaweza kuwa ni
kutokuwapo kwa ushirikishwaji
wa kutosha wa mwanafamilia au
wahusika katika kutengeneza
mipango yao.

Mfano, kutengeneza mipango ya
matumizi ya nyumbani imekuwa
kazi yabaadhi ya watu na kuwaacha
wengine wakishangaa na kuwa
watekelezaji, mara nyingi baba au
mama peke yake, au wote wawili
peke yao hutengeneza mipango
bila kuwashirikisha wengine hasa
watoto na wategemezi ambao
mara nyingi ndiyo watekelezaji na
waathirika wakubwa wa mipango
hiyo.

Imetokea baba au mama peke
yake anaamua shule gani mtoto
akasome bila kumshirikisha mwa-
nafunzi ambaye ndiye mhusika
mkuu katika utekelezaji wa
mpango wa masomo yake. Muda
mwingine, mume anaamua kuuza
ng’ombe bila kumshirikisha mke
au watoto. Mama naye anapanga
na kujiunga na kuchukua mkopo
kwenye kikundi cha Kikoba bila
kumshirikisha au kumwambia
mume, watoto kuhusu mpango na
malengo ya kukopa.

Mtoto anakuwa na mpango wa
kurithi mali za wazazi bila hata
kuwashirikisha wamiliki wa mali
hizo. Yote hayo huleta migogoro
ya kifamilia na hii ni kutokana
na kukosekana kwa mawazo na
kuungwa mkono kutoka kwa
wengine hivyo kuleta ukakasi
kipindi cha utekelezaji wake.

Kwa mfano, kumekuwa na visa
vya baadhi ya wanafamilia kumiliki
na kuendesha biashara, kununua
vitu kama kiwanja au kujenga
nyumba kwa kificho bila kuwa-
shirikisha wengine.

Udhaifu huu kwa baadhi ya
wanafamilia umepelekea ugumu
katika kutambua mipango ya shu-
ghuli, matumizi ya rasilimali zake,
jinsi mafanikio au kushindwa
kulivyotokea na uwepo wa mabadi-
liko katika mipango ya jamii hizo.

ATHARI KUTOKUSHIRIKISHWA

Madhara yakutowashirikisha
wanafamilia katika mipango ni
kuwapo kwa migogoro ya kifamilia,
kwanza huanza kwa kutengeneza
migogoro ya ndani ya nafsi ya
mtu mmoja mmoja mfano, mtoto
ambaye hakushirikishwa katika
mipango ya shule gani angetamani
akasome au masomo gani akasome.

Hilo, litamfanya awe na mgogoro
binafsi ndani ya nafsi yake kuhusu
kuutekeleza mpango huo wa elimu
kwani anakuwa anatekeleza kitu
ambacho hakushiriki katika kuki-
panga hivyo kukosa mchango wa
mawazo yake.

Mke anayepigiwa simu na mme
wake kuwa kuna mtu anakuja

kuchukua kuku au ngombe hapo
bila yeye kushirikishwa mapema
katika mpango huo lazima awe na
mgogoro ndani ya nafsi yake. Mume
anayegongewa mlango na wageni
wanaokuja kumdai mke wake
marejesho ya mkopo au kumpa
taarifa za mke wake kushindwa
kulipa mkopo na hivyo anakuja
kuchukua vyombo vya ndani bila
yeye kushirikishwa mapema katika
mpango huo lazima apate mgogoro
wa ndani ya nafsi yake mwenyewe.
Zaidi ya haya yote ushirikishwaji
duni au kutokuwapo kabisa kwa
ushirikishwaji katika kutengeneza
na kutekeleza mipango ya familia
huleta migogoro kati ya mtu na mtu
kwa maana mwanafamilia mmoja
na mwingine. Mara baada ya kuwa
na mgogoro wa nafsi kinachofuata
ni mgogoro wa mtu na mtu. Katika
familia mgogoro baina ya wazazi
au wazazi na watoto au mtoto na
mtoto mwingine toka familia moja.
“Tukumbuke sana kuwa tuna-
shauriwa na wataalamu wa saikolo-
jia kuwa tusifanye maamuzi tukiwa
na hasira au furaha ya kupitiliza”.
Lakini hali hii ya kuwepo kwa
migogoro ya nafsi au baina ya wana-
familia huleta hasira na kupunguza
uwezo wa akili kufanya kazi yake
kwa usahihi. Na hivyo kupele-
kea wanafamilia kujihusisha na
matukio yasiyotegemewa na wana-
jamii kama kujiua kwa kujinyonga
au kunywa sumu, kuuana, kujeruhi-
ana, kutalikiana na muda mwingine
kukimbia na kuziacha familia zao.
Matukio haya yamekuwa yenye

madhara zaidi kwa wanawake
na watoto kwani ni waathirika
wakubwa wa migogoro ya kifa-
milia. Pengine ni kwa sababu ya
umuhimu wa majukumu na nafasi
zao katika familia.

Mfano, hata kama baba kwa
maana ya mume atauza chakula
chote pale nyumbani bila kum-
shirikisha mama, muda wa chakula
ukifika watoto watakwenda kwa
mama yao kuomba chakula. Hii
zaidi inatokana na utamaduni
na mazoea ya jamii nyingi na pia
umuhimu wa majukumu ya mama
katika kuendesha familia yake.
Ikumbuke kuwa kutokea kwa
matukio kama haya huongeza ule
mgogoro wa nafsi kwa mama na
watoto kwani hawakushirikishwa
kwenye mpango wa kuuza chakula
na sasa wanapata maumivu yanay-
otokana na kilichofanyika.

Na kuanza kuwa na chuki na yule
ambaye ametengeneza mpango
huo na kuutekeleza bila wao kush-
iriki wala kutoa mawazo yao. Mtu
akifikia hatua hiyo, ndipo kila
mmoja huweza kuchukua maamuzi
tofauti kadiri ya uwezo wa kuvu-
milia na kumudu maumivu hayo.

Mfano, kujinyonga kwa mwana-
familia au kuuawa mwanafamilia
mwenzake. Cha zaidi chuki hii
huzidi na kuendelea kutengen-
ezwa kila mara ambapo mhusika
atakosa kushirikishwa katika
mpango wa ndani ya nyumba na
kupata madhara zaidi hasa kama
utekelezaji utamletea maumivu au
mateso katika maisha yake.

shirikishe wote na kupata mawazo
yao ili kuboresha wazo na kurahisi-
sha utekelezaji wa mpango huo. Pia
mtoto, anayependa kwenda shule
awashirikishe mpango huo wana-
familia wengine juu wapi anapenda
kwenda kusoma, masomo gani na
malengo yake ya baadaye ikiwa ni
pamoja na faida na changamoto
anazozitegemea katika kutekeleza
mpango husika.

Hii husaidia kwani wanafamilia
wote watakuwa wameshiriki na
kutoa mawazo yao na kukubali-
ana au kuukataa mpango huo wa
familia au mwanafamilia. Zaidi
ya hayo yote nikuwa ushirikish-
waji katika kuandaa mipango ya
familia husaidia katika utekelezaji
wa mipango hiyo hivyo kuondoa
malalamiko kwa baadhi ya wana-
familia kwa kutoshirikishwa katika
kupanga mipango ya kifamilia.

FAIDA USHIRIKISHWAJI

Kuna faida nyingi zitokanazo
na ushiriki wa wanafamilia katika
kupanga mipango ya maendeleo
na matumizi kwa sababu toka
mwanzo wa kuandaa hadi mwisho
wa utekelezaji wa mpango wote
washiriki na watoe mawazo yao
na kushawishika kukubaliana
na mpango utakaotengenezwa
na familia ni kazi waliyoifanya
wenyewe.

Baadhi ya faida ni kuongeza
umiliki wa mipango yao na kurahi-
sisha utekelezaji wake, kupunguza
malalamiko kwa baadhi ya wana-
familia hivyo kuepusha migogoro
ya ndani ya nafsi na baina yao
na zaidi husaidia katika kufanya
maamuzi sahihi ya kutengeneza
mipango bora ya nini kifanyike na
kwa wakati gani kwa maana ya nini
kipewe kipaumbele zaidi na kipi
kisubiri kidogo, kuongeza au kusi-
tisha utekelezaji wa mipango fulani
katika familia kutokana na mawazo
ya wanafamilia wote kuamua
jambo hilo na pia ni kupelekea
kuondoa migogoro inayoonekana
sasa.

Mwandishi ni  Mhadhiri
Msaidizi Usimamizi, Ufuatiliaji
na Tathmini ya Miradi ya Afya
Chuo Kikuu cha Sayansina Tiba
Muhimbili.

MAONI:0757645746.
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ELIMU

NA JOSEPH MWENDAPOLE . _ _
TEA yawapa raha vijana, maelfu wapata ujuzi

kuna ufundi kidijitali, wenye ulemavu wamo

IJANA takribani 33,000

huenda hawatalalamikia

kukosa ajira ni kwa

sababu wamefunguliwa
milango ya kujiajiri, kuajiriwa na
kuajiri wenzao baada ya kupata
mafunzo ya kuendeleza elimu ya
ujuzi na stadi za kazi, yanayotole-
wa na Mamlaka ya Elimu Tanzania
(TEA).

Aidha, TEA inalenga kufikia
vijana 38,000 nchi nzima kabla ya
kuisha mwaka huu, jukumu linalo-
fanywa na Mfuko wa Kuendeleza
Ujuzi (SDF), anaeleza Mkurugenzi
Mtendaji wa mamlaka hiyo, Bahati
Geuzye.

Akizungumza na Nipashe,
anaeleza kuwa vijana wengi
wamepokea mafunzo mbalimbali
yanawawezesha kujikwamua kiu-
chumi kwa kuanzisha biashara,
kujiari na kuajiriwa kupitia pro-
gramu hiyo.

Hadi kufikia Julai 2022, wanu-
faika 33,510, wanaume 17,257
asilimia 51.5 na wanawake 16,253
sawa na asilimia 48.5 wamepatiwa
mafunzo katika awamu mbili,
anaongeza, Bahati.

Mfuko wa SDF, ni sehemu ya pro-
gramu ya kuendeleza elimu ya ujuzi
na mafunzo ya stadi za kazi zenye
kuleta tija katika ajira na mpango
mkakati wa kitaifa wa kukuza na
kuendeleza ujuzi, unosimamiwa
na Wizara ya Elimu, Sayansi na
Teknolojia.

Mkurugenzi wa TEA, anasema
lengo la Mfuko wa Kuendeleza
Ujuzi ni kuwezesha vijana kupata
ujuzi utakaowawezesha kuajiriwa,
kuajiri au kujiajiri.

Kadhalika, SDF inalenga kufa-
dhili mafunzo ya kuendeleza ujuzi
katika sekta sita za kipaumbele
cha kilimo na biashara, utalii na
huduma za ukarimu, uchukuzi,
ujenzi, Teknolojia ya Habari na
Mawasiliano (TEHAMA) na nishati
na kwamba mfuko unalenga kunu-
faisha vijana 38,000 nchi nzima

Bahati Geuzye.

kufikia Desemba mwaka huu.

Katika awamu ya kwanza ya
utekelezaji wa miradi ya mfuko wa
SDF, mafunzo yaliyojikita katika
sekta ya kilimo na kilimo biashara,
Shilingi bilioni 3.1 zilitumika kuwez-
esha taasisi 15 kutoa mafunzo ya
ujuzi.

Anasema, awamu ya pili ya
utekelezaji ilianza mwaka wa fedha
wa 2019/20 na 2020/21, ikitumia
Shilingi bilioni 9.7 kufanikisha
miradi 81.

Anasema vijana 33,510 wame-

patiwa mafunzo katika awamu
mbili na kwamba Shilingi milioni
385.8 zimetolewa kunufaisha vijana
1,018 katika programu ya utarajari
kwenye sekta za TEHAMA, utalii na
huduma za ukarimu, nishati, ujenzi
na uchukuzi.

Pia, SDF, inafadhili mafunzo ya
ujuzi kwa wanufaika 4,000 kutoka
kaya maskini na makundi maalum
na kwamba ifikapo Desemba 2022,
lengo ni kuwezesha vijana wa kaya
maskini kupata ujuzi na kujikwa-
mua kiuchumi kwa mujibu wa

-

uﬂ

Bahati.

Anasema wanufaika 1,627 wame-
shapata mafunzo katika awamu ya
kwanza ya mpango huo na awamu
ya pili ya ufadhili inatarajiwa mwezi
huu.

Kwenye awamu hiyo SDF ina-
lenga wanufaika hadi Desemba
mwaka huu vijana 2,373 kati yao
600 kutoka Zanzibar watakuwa
wamepokea mafunzo, anasema.

Aidha, anasema wengine 474
watakuwa wenye ulemavu na
kwamba wanafunzi wengine 1,299

watatoka Bara.

Mkurugenzi Bahati, anasema
mafunzo ya kuendeleza ujuzi
yanatolewa na vyuo vya ufundi
stadi (VETA), vya Maendeleo ya
Wananchi (FDC), Vituo vya Shirika
la Kuendeleza Viwanda Vidogo
(SIDO) na Vyuo vya Mafunzo ya
Amali Zanzibar.

Anabainisha kwamba, mfuko
wa kuendeleza ujuzi pia umeanza
kutekeleza ufadhili wa mafunzo
ya kiubunifu kwa njia ya mtandao
(innovative training through
e-learning) unaolenga kutoa
mafunzo ya ujuzi kwa njia ya
mtandao kwa walengwa 4,305
ifikapo Desemba 2022.

Shilingi bilioni 2.3 zinatumika
kugharamia programu hiyo inay-
olenga kutoa fursa kwa vijana kidig-
itali na taasisi 15 za kutoa mafunzo
ya ufundi na ufundi stadi zilizopata
ruzuku ya SDF zitatekeleza jukumu
hilo.

“Kwa niaba ya bodi ya wakuru-
genzi, menejimenti na watumishi
wa TEA, napenda kuishukuru seri-
kali ya awamu ya sita ya Rais Samia
Suluhu Hassan kwa kuendelea
kutenga fedha kutekeleza miradi
ya maendeleo chini ya Mfuko wa
Elimu na Mfuko wa Kuendeleza
Ujuzi,” anasema.

Aidha, ainaishukuru Wizara ya
Elimu, Sayansi na pamoja na vion-
gozi wakuu wa wizara kwa usimam-
izi, miongozo, na ushauri unaowez-
esha kutekeleza jukumu hilo.

Anasema TEA, inatekeleza maju-
kumu yake kupitia mpango mkakati
wa miaka mitano kuanzia mwaka
2021/22 hadi mwaka 2025/26.

Vile vile utekelezaji wa miradi
ya elimu unazingatia Mpango wa
Tatu wa Maendeleo wa Taifa unao-
lenga kuendeleza rasilimali watu
na huduma za kijamii ikiwamo
upatikanaji elimu na ujuzi kwa
wananchi.

WANENAVYO MALENGA

WATAALAMU WA TEHAMA

HAWASEMWISEMWI sana, lakini twawatumia,
Tunakwamakwama sana, shida watutatulia,
Kuna muda chaumana, wao watutanzulia,

Watalamu wa TEHAMA, pongezi zifike kwenu.

Dunia siyo va jana, vile tuliitumia,
Analogi ni ya jana, digital imeingia,
Bila TEHAMA kuona, njiani utaishia,

Watalamu wa TEHAMA, pongezi zifike kwenu.

Sasa ni mifumo sana, maishani twatumia,
Na kwa kazi nyingi sana, ndiyo yatutatulia,
Ikibuma shida sana, simu tunawapigia,

Watalamu wa TEHAMA, pongezi zifike kwenu.

Watalamu bomba sana, taaluma watumia,
Wanawajibika sana, kwa asilimia mia,
Kwa vile wajua sana, nafasi washikilia,

Watalamu wa TEHAMA, pongezi zifike kwenu.

Iwe asubuhi sana, shida ikikuingia,
Mchana jioni sana, piga wanasaidia,
Na hata usiku sana, hawawezi kuchunia,

Watalamu wa TEHAMA, pongezi zifike kwenu.

Mwaupiga mwingi sana, kazi mnatufanyia,
Twaoneka bora sana, kazi yenu yachangia,
Tunawapongeza sana, ni wajibu furahia,

Watalamu wa TEHAMA, pongezi zifike kwenu.

Leo wala siyo jana, ilivyokuwa dunia,
Tumefika mbali sana, kwenye teknolojia,
Mhimili bora sana, ambao twautumia,

Watalamu wa TEHAMA, pongezi zifike kwenu.

Tunafanya mengi sana, TEHAMA tukitumia,
Mambo yaenda twaona, sante teknolojia,
Maendeleo twaona, ndiyo inasaidia,

Watalamu wa TEHAMA, pongezi zifike kwenu.
Kwa huduma bora sana, inaturahisishia,

Tena kwa haraka sana, inavyotusambazia,
Kule kucheleweshana, kunazidi kuishia,
Watalamu wa TEHAMA, pongezi zifike kwenu.
Kila mtu tunaona, viswaswadu vyaishia,

Simu janja twaziona, wengi zidi zitumia,
Huduma nyingi twaona, mikononi zaishia,
Watalamu wa TEHAMA, pongezi zifike kwenu.
Walimu asante sana, hawa kutufundishia,
Kazi yao njema sana, ile wanatufanyia,

Bila wao shida sana, malengo kuyafikia,
Watalamu wa TEHAMA, pongezi zifike kwenu.

Na Lwaga Mwambande (KiMIPAB)
lwagha@gmail.com 0767223602
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Watakiwa
kusaidia
kuleta
ufanisi
kazi

Na Mwandishi Wetu,
DODOMA

WADAU wa maende-
leo nchini wametakiwa
kufanya kazi kwa ku-
wagusa wananchi ili ku-
saidia kuleta ufanisi wa-
napotekeleza majukumu
yao.

Naibu Waziri wa Afya,
Dk. Godwin Mollel, alitoa
rai hiyo jana kwenye
hafla ya kupokea gari
kutoka Shirika la Maen-
deleo ya Watu wa Mare-
kani (USAID) kwa lengo
la kusaidia kitengo cha
elimu ya afya kwa umma
kuifikia jamii katika kuleta
uelewa juu ya masuala ya
afya nchini.

Alisema kuna haja
kubwa ya wadau
kuwa wabunifu katika
kutekeleza majukumu yao
ili kuwafikia wananchi
na kuhakikisha jamii ina-
saidiwa kutatua kero za
kiafya kwenye maeneo
yao.

Kwa upande wake,
Mwakilishi wa USAID,

Dk. Ify Udo, aliishukuru
serikali kupitia Wizara ya
Afya ambao ndio wenye
jukumu la kulinda afya za
wananchi na kuhakikisha
afya zao ziko salama.

Alisema kuna haja
kubwa ya wadau
kuwa wabunifu
katika kutekeleza
majukumu yao ili
kuwafikia wananchi
na kuhakikisha jamii
inasaidiwa kutatua
kero za kiafya kwe-
nye maeneo yao.

'Mbaroni tuhuma kutapeli wastaafu

Na Augusta Njoji, DODOMA

ESHI la Polisi mkoani

Dodoma, limewakamata

watu watano kwa tuhuma

za kujihusisha na utapeli
dhidi ya wastaafu huku likiweka
wazi mbinu zinazotumika kupa-
ta taarifa za wastaafu.

Miongoni mwa mbinu hizo
ni kupiga simu kwenye ofisi au
taasisi za serikali kujifanya wa-
tumishi wa Ofisi ya Rais, Tawala
za Mikoa na Serikali za Mitaa
(TAMISEMI) ili wapatiwe taarifa
za wastaafu.

Katika msako wa jeshi hilo,
watuhumiwa hao walikutwa na
nyaraka nane za serikali zenye
taarifa za wastaafu na namba
7a0 za Simu.

Kwa mujibu wa Kamanda wa
Polisi Mkoa wa Dodoma, Mar-
tin Otieno, waliokamatwa wote
ni wakazi wa mkoa wa Mwanza
ambao ni David Makali, Anania
Maxmillian, Solomoni Hosea,
Kusekwa Ogelea na Isaya Baku-
ZWa.

Alisema kwa wiki kadhaa,
jeshi hilo limekuwa likifanya
msako wa kuwakamata wanao-

watapeli wastaafu ambao wame-
kuwa wakiwarubuni kwamba
watawasaidia kupata mafao yao.

“Watu watano wanashikiliwa
na jeshi hili na wamekuwa waki-
jihusisha na wizi wa mtandao na
kutapeli wastaafu.

“Wamekuwa  wakiwatapeli
wastaafu kwa kutumia mbinu
mbalimbali ikiwamo kukusanya
taarifa za wastaafu na wanawa-
pigia simu maofisa na watu wa
idara mbalimbali za serikali
wakijifanya wao ni watumishi
wa TAMISEMI au wakurugenzi
wa ofisi hiyo na kuomba taarifa
za wastaafu,” alisema.

Alibainisha kuwa watuhu-
mia hao wa utapeli wamekuwa
wakisajili laini bandia za simu
na kuwapigia wastaafu na ku-
dai fedha ili kuwasaidia kulipwa
madai yao kwa haraka au ma-
punjo yao.

Kamanda Otieno alitaja vitu
vingine walivyokamatwa navyo
ambavyo vimekuwa vikitumika
kuwatapeli wastaafu kuwa ni
mashine saba aina ya Famaco
zinazotumika kusajili laini za
kampuni zote za simu na zime-
ingiliwa na kuharibiwa mfumo

wote elekezi wa usajili wa laini.

“Hizi mashine zinatumika
kusajili laini za Vodacom lakini
wao wamebutua zina uwezo
wa kusajili laini yoyote iwe Air-
tel, Tigo, yaani ya aina yoyote
ile. Mtu akienda pale anaulizwa
unataka usajili moja kwa moja
au ya uhalifu, kama ni ya uhalifu
kuna majina wanaita. Tume-
wakamata mawakala pia wanne
kwa hiyo wanaita unataka fam-
ba au takeaway.

“Pia tumewakuta na laini za
simu 103 zilizosajiliwa na zina-
zotumika kwa uhalifu na laini
168 ambazo hazijasajiliwa. La-
kini pia tumewakuta na vitam-
bulisho vya watu mbalimbali na
tumewakuta na simu 11 wanazo-
tumia kwa mawasiliano maalum
na watu waliowaweka kwenye
mtego kwa ajili ya kuwatapeli,”
alisema.

“Hii moja ya nyaraka hapa un-
aiona ya Halmashauri ya Wilaya
ya Kalambo na hii ni orodha ya
watumishi waliostaafu kuanzia
Januari 2020 hadi Desemba 2021.
Ukiangalia unaona kuna majina
yamewekewa tiki ambayo tayari
wastaafu wameshawasiliana nao

na wameingia kwenye mtego wa
kuwapa matapeli fedha.

“Hapa hii ya Wilaya ya Babati
unaona hapa vyeo vimeandikwa
kuna Inspekta, Sajenti na wali-
opigwa tiki wamefanya nao ma-
wasiliano kuwaomba fedha,”
alisema huku akionyesha nyara-
ka hizo.

Alisema watuhumiwa hao
bado wanashikiliwa na upelelezi
unaendelea ili kufikishwa kwe-
nye vyombo vya sheria.

Mmoja wa watuhumiwa hao,
David Makali, akizungumza kwa
hiari bila kulazimishwa na polisi,
alisimulia alichokuwa akifanya
kuwa ni kupata taarifa kutoka
kwa maofisa utumishi wa hal-
mashauri husika na alikuwa aki-
piga simu akijifanya ni ofisa wa
TAMISEML

“Nilikuwa napiga simu kama
ofisa wa TAMISEMI, nilikuwa
naomba taarifa za wastaafu. Kul-
ingana na udhaifu wa watumi-
shi ulivyo, wanaweza kukubali
unatengeneza fomati anakupa
taarifa na baadaye unageuka
unakuwa kama mtu wa PSSSF
unapiga simu kwa mstaafu,”
alisema.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Waziri Mkuu Sera, Bunge na Uratibu, George Simbachawene, akiwa pamoja na maaskofu wa
Kanisa la Angalikan Tanzania baada ya kufanyika ibada ya kumsimika Askofu wa Dayosisi ya Mpwapwa iliyofanyika
jana, (kulia mwenye fimbo) Askofu Mkuu wa Kanisa la Angalikani Tanzania, Mahumbo Mdolwa. PICHA PETER MKWAVILA

Waziri ataka V|ong02| dini, siasa kuacha kudharau watangulizi wao

Na Paul Mabeja, MPWAPWA

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya Wa-
ziri Mkuu Sera, Bunge na Uratibu,
George Simbachawene, amewa-
taka viongozi wa dini na siasa
kuacha tabia ya kutoheshimu
kazi ambazo zimefanywa na wa-
tangulizi wao.

Simbachawene alisema hayo
juzi alipokuwa akizungumza
kwenye ibada ya kumweka wak-
fu Askofu wa Tatu wa Kanisa la
Anglikana Tanzania Dayosisi ya
Mpwapwa, George Chiteto.

“Iko kasumba kuwa askofu au
waziri akiingia kwenye ofisi kila
alichokifanya mwenzako unaona
hakifai hata kile kizuri unataka
kiwe chako. Hicho ni kinyume
cha upendo wa Mungu,” alisema.

Pia alisema serikali inatambua
mchango wa makanisa nchini ka-
tika kuimarisha ustawi wa jamii.

“Tunatambua sana kazi nzuri
ambayo imekuwa ikifanywa na
Kanisa la Anglikana Tanzania
kabla ya uhuru na baada ya uh-
uru na sisi serikali tutaendelea
kutoa ushirikiano kwenu, ninyi

ndio wenye jukumu la kuimari-
sha ustawi wa jamii kwa kuwab-
adilisha watu kuwa wema tofauti
na sisi ni kukamata na kuweka
ndani,” alisema Simbachawene.

Pia alisema serikali inaendelea
na mikakati yake ya kuendeleza
miradi ya elimu, afya, maji na
kukamilika kwa wakati ili kutoa
huduma kwa wananchi.

Naye Waziri wa Nchi, Ofisi
ya Rais Kazi Maalum, George
Mkuchika, alilipongeza kanisa
hilo kwa kuendelea kufuata tara-
tibu na katiba ya kanisa.

“Niwapongeze kwa kuende-
lea kufuata taratibu na katiba
za kanisa kwa kupokezana uon-
gozi. Leo hii nafasi hii kama
msingekuwa mnafuata katiba
yetu, tungesikia kwenye maga-
zeti kanisa lina mgogoro jambo
ambalo ni aibu kwa sisi Waang-
likana,” alisema Mkuchika.

Kwa upande wake, Askofu
Chiteto, alisema uchaguzi ume-
kwisha hivyo makundi yaliyoku-
wapo yamefutwa rasmi.

“Naombeni ushirikiano uch-
aguzi umekwisha na mimi ndiye

Askofu. Nitakwenda  kufanya
kazi kwa ushirikianao, umoja ili
kazi ya Mungu iende na kutimiza
kusudi lake. Kila mmoja afanye
wajibu wake bila kusukumwa.
Mimi nitahudumia watu wote
bila kubagua,” alisema.

Akizungumza kwa niaba ya
nyumba ya maaskofu ya kanisa
hilo, Askofu Dk. Dickson Chilon-
gani wa Dayosisi ya Central Tang-
anyika, alisema wanampongeza
Askofu Choteto kwa hatua aliyoi-
fikia na wataendelea kumpa ush-
irikiano kila wakati.
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HABARI

MBEYA

Ugonjwa Hemophilia
waelezwa kuwa tlshlo

Na Nebart Msokwa, MBEYA

TIZO la upungufu
wa chembechembe
zinazosaidia damu ku-
ganda (Hemophilia),

limetajwa kuwa kubwa nchini
huku wagonjwa wengi wakiwa
bado hawajaibuliwa kutokana
na kutofahamika.

Mganga Mkuu wa Mkoa wa
Mbeya, Dk. Salum Manyatta,
aliyasema hayo mwishoni
mwa wiki alipomwakilisha
Mganga Mkuu wa Serikali
kwenye uzinduzi wa kliniki ya
ugonjwa huo katika Hospitali
ya Kanda ya Rufani ya Mbeya.

Dk. Manyata alisema Tan-
zania inakadiriwa kuwa kuna
wagonjwa wanaougua hemo-
philia kati ya 9,000 na 12,000,
lakini waliotambuliwa na kue-
ndelea na matibabu ni 172 pe-
kee hali ambayo inahatarisha
maisha ya ambao hawajatam-
buliwa.

Alisema ugonjwa huo ni tati-
70 duniani kwa kuwa mpaka
sasa asilimia 97 ya wagonjwa
duniani kote bado hawajatam-
buliwa kutokana na viashiria
vyake kutofahamika mapema.

“Kwa Tanzania inaonyesha
kwamba asilimia 99 ya wag-
onjwa wote bado hawajaibu-
liwa, sasa tuna kazi kubwa ya
kuhakikisha hawa watu wa-
naibuliwa na kutibiwa ili ku-
maliza tatizo hili,” alisema Dk.
Manyatta.

Rais wa Chama cha He-
mophilia nchini, Dk. Stella
Rwezaula, alisema ugonjwa
huo ni miongoni mwa ma-
gonjwa ya kurithi ambayo
dalili zake huanza kuonekana
kuanzia mtoto anapozaliwa.

Alisema kukosekana kwa
chembechembe hizo zinazo-
saidia damu kuganda, kuna-
sababisha mtu kutokwa na
damu nyingi bila kukoma an-
apokuwa amepata jeraha la

aina yoyote na hali hiyo huwa
ni hatari.

Baadhi ya wagonjwa huwa
wanatokwa na damu muda
mrefu hata kama hawajapata
jeraha na kusababisha ku-
poteza damu nyingi mwilini.

“Dalili za wugonjwa huu
huanza kuonekana tangu uto-
toni kwa sababu anazaliwa ak-
iwa na matatizo kwenye vina
saba, tatizo lipo nchini kwetu
na ni kubwa sana,” alisema DK.
Stella.

Mmoja wa watu waliowahi
kuugua ugonjwa huo, Abdul-
sadick Mhina, alisema mwan-
zoni ilikuwa vigumu kujitam-
bua aina ya ugonjwa uliokuwa
unamsumbua mpaka alipok-
wenda hospitalini kutibiwa
na kuambiwa kuwa ni hemo-
philia.

Alisema alikuwa wakati
mwingine anaamka asubuhi
anakuta damu zinamtoka
kwenye fizi ama magoti ya-

mevimba au viungo vingine
vya mwili ikiwamo mikono
lakini alikuwa haelewi chanzo
ni nini.

Awali wazazi wake wali-
kuwa wanamweleza kuwa
alikuwa na tatizo la upungufu
wa chembechembe nyekundu
za damu.

Mkurugenzi wa Hospitali ya
Kanda ya Rufani ya Mbeya, Dk.
Godlove Mbwanji aliwaomba
Watanzania kuwasaidia watu
wanaougua magonjwa ya aina
hiyo kwa kuwa gaharama zake
ni kubwa.

Alisema baadhi ya wag-
onjwa wanachelewa kutam-
bua magonjwa yanayowasum-
bua kutokana na kukosa fedha
za matibabu.

Aliviomba vyombo vya
habari kusaidia kuhamasisha
wananchi kupima afya zao ili
kubaini matatizo yanayowa-
sumbua na kutibiwa mape-
ma.
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Naibu Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu, Ajira, Vijana, Kazi na Watu wenye ulemavu, Patrobas Katambi,
akikagua viatu vmavyotengenezwa na kikundi cha wajasiriamali wenye ulemavu cha Mbalizi alipofanya ziara
mwishoni mwa wiki. PICHA: NEBART MSOKWA

Wajasiriamali wenye ulemavu wapigiwa debe kusaldlwa masoko

Na Nebart Msokwa, MBEYA

SERIKALI imewaagiza maofisa
maendeleo ya jamii wa hal-
mashauri zote nchini kuvisaidia
vikundi vya wajasiriamali we-
nye ulemavu vinavyonufaika na
mikopo ya asilimia 10 ya mapato
ya halmashauri kupata masoko
ya bidhaa wanazozalisha

Naibu Waziri wa Nchi, Ofisi
ya Waziri Mkuu, Ajira, Vijana,
Kazi, na Watu wenye ulemavu,
Patrobas Katambi, alisema hayo
alipotembelea kikundi cha wa-
jasiriamali wenye ulamavu wa-
naotengeneza viatu na kushona
nguo katika Mamlaka ya Mji Mdo-
go wa Mbalizi.

‘Wananchi
wote Mbeya
. watahesabiwa’

Na Nebart Msokwa, MBEYA

MRATIBU wa Sensa ya Watu na
Makazi wa Mkoa wa Mbeya, Juma
Maduhu amesema watahakikisha
wananchi wote wa mkoa huo wa-
nafikiwa na kuhesabiwa ndani ya
muda uliopangwa.

Maduhu aliyasema hayo jana
alipozungumza na gazeti hili
kuhusu mwenendo wa sensa na
kusema maeneo mengi yame-
shafikiwa na wananchi wame-
hesabiwa na kwamba yaliyobaki
wameyaongezea NguVvU.

Alisema makarani kila mmoja
kwenye eneo alilopangiwa wa-
naendelea na kazi na waliomaliza
wanahamishiwa kwenye mae-
neo yaliyobaki ili kazi imalizike
haraka.

Alisema tangu shughuli ilipoanza
mpaka sasa hakuna tatizo lililo-
jitokeza la kukwamisha zoezi
hilo kuendelea na hali ikiendelea
hivyo itakamilika leo kama ratiba
inavyosema.

“Tunawaomba wananchi ambao
bado hawajafikiwa waendelee
kuwa wavumilivu, makarani
watawafikia maana kwa sasa
mbinu tunayoitumia ni kuwaham-
isha makarani waliomaliza kazi
kwenye maeneo yao kuwapeleka
kwenye maeneo yaliyobaki ili
washambulie haraka,” alisema
Maduhu.

Alisema kwa sasa wanaendelea
kufuatilia na kubaini maeneo
ambayo wananchi wengi hawa-
jafikiwa ili kuongeza nguvu kwa
kuwapeleka mawakala ambao
wamemaliza kazi kwenye maeneo
Vao.

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Juma
Homera, aliwataka viongozi wa
Serikali za Mitaa kuhakikisha wa-
nawaongoza makarani na wasi-
mamizi wa sensa kwenye maeneo
yao ili wananchi wote wafikiwe
na kuhesabiwa.

Homera alisema hawatarajii mtu
yeyote kurukwa kwenye zoezi
hilo huku akiwataka wananchi
ambao hawajafikiwa kuendelea
kuwasubiri makarani mpaka
wafikiwe.

Katambi alisema vikundi hivyo
vinanufaika na mikopo hiyo, la-
kini kutokana na kukosa masoko
ya bidhaa zao wakati mwingine
vinashindwa kurejesha mikopo
hiyo kwa mujibu wa sheria.

Alisema maofisa maendeleo
ya jamii wanaweza wakaandaa
utaratibbu wa kuwasaidia kwa
kuwaandalia maandiko yata-
kayowawezesha kupata masoko
kwenye taasisi mbalimbali za
umma zikiwamo shule.

“Hawa watu wanazalisha bid-
haa nzuri sana na wanaziuza kwa
bei ya kawaida sana, sasa ni waji-
bu wenu maofisa maendeleo ya
jamii kuwasaidia kupata masoko
ambayo yatawasaidia kuinua bi-

ashara zao,” alisema Katambi.

Vilevile, aliwataka maofisa hao
kuwasaidia watu wenye ulemavu
kunufaika na utaratibu wa asilim-
ia mbili ya tenda za halmashauri
ambayo ipo kwa mujibu wa she-
ria.

Mmoja wa wajasiriamali hao
wenye ulemavu, Joseph Mwalon-
go, ambaye ni mwenyekiti wao
alisema kikundi chao kinajishu-
ghulisha na kazi mbalimbali za
uzalishaji ikiwamo za ushonaji.

Alisema yeye na kikundi chake
wanashona na kuunda viatu
wengine wanazalisha mafuta
ya alizeti, wengine wanashona
nguo na wengine wanafyatua na
kuuza matofali katika mji huo wa

Mbalizi.

Alisema ili kuendeleza shu-
ghuli zao waliomba mkopo wa
Sh. milioni 38 kutoka katika Hal-
mashauri ya Wilaya ya Mbeya na
wakapatiwa kisha wakagawana
kutokana na kila mmoja kuwa na
shughuli zake.

“Mpaka sasa tunaendelea
kurejesha mkopo na tume-
sharejesha zaidi ya Sh. milioni
20 na tunaendelea kurejesha, tu-
naishukuru serikali kwa kutusaid-
ia mkopo huu ambao masharti
yake ni nafuu sana umetusaidia
kukuza shughuli zetu,” alisema
Mwalongo.

Alisema tatizo linalowakabili
kwa sasa ni ukosefu wa masoko

ya uhakika ya bidhaa wanazo-
zalisha pamoja na ukosefu wa
malighafi za uhakika na hivyo
akaiomba Serikali kuendelea ku-
wasaidia kuzipata hasa malighafi
za kuzalisha mafuta ya alizeti.

Alimwomba Naibu Waziri
kuwasaidia kupata zabuni za
kusambaza bidhaa zao kwenye
taasisi mbalimbali za serikali iki-
wamo shule na taasisi za kifedha
kwa ajili ya kuuza nguo na viatu.

Ofisa Maendeleo ya Jamii
wa Halmashauri ya Wilaya ya
Mbeya, Madawa Bwana, alisema
ofisi yake huvitembelea vikundi
hivyo mara kwa mara kwa ajili ya
kuangalia matatizo yanayowaka-
bili na kuyapatia ufumbuzi.
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Hali ya chanjo UVIKO - 19 bado chini

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

ANZIBAR iko nyuma katika
kufikia asilimia 70 ya watu
waliochanja chanjo ya
UVIKO-19 ifikapo Desem-
ba, mwaka huu, baada ya kufikia
asilimia 35.10 hadi Agosti 19.

Hayo yalisemwa jana mjini Zan-
zibar na Meneja wa Elimu ya Afya
kutoka Wizara ya Afya Zanzibar,
Bakari Hamad Magawarawa, waka-
ti akitoa mada katika mafunzo ya
waandishi wa habari jinsi ya kuri-
poti habari za UVIKO-19. Mafunzo
hayo yaliandaliwa na Klabu ya
Waandishi wa Habari Zanzibar
(ZPC) kwa kushirikiana na Shirika
la Internews.

Alisema bado idadi ya wali-
ochanja chanjo hiyo ni ndogo ikil-
inganishwa na malengo ya serikali

kufikia asilimia 70 ifikapo Desem-
ba mwaka huu, huku akibainisha
kuwa hadi kufikia Agosti 19, watu
waliochanja walikuwa 267,824.

Alisema kati ya watu hao 267,824
ya waliochanja, wanaume 114,090
sawa na asilimia 30.9 na wanawake
153,734 ambao ni asilimia 33.1 ya
lengo. “Wilaya ya Mjini Unguja
waliochanja ni watu 47,956 sawa
na asilimia 35, Magharibi A Un-
guja 19,189 sawa na asilimia 18,
Magharibi B Unguja 20,573 sawa na
asilimia 18 na Kaskazini A Unguja
9,704 sawa na asilimia 14.

“Wilaya ya Kaskazini B Unguja
waliochanja ni 13,407 sawa na asil-
imia 29, Kati Unguja 10,922 sawa
na asilima 25 na wilaya ya Kusini
Unguja ni 10,219 ambao ni asilimia
45,” alisema Magarawa.

Kwa upande wa Pemba, alisema
Micheweni ndiyo wilaya inayoon-

goza kwa kuwa na idadi kubwa ya
watu waliochanja kuliko wilaya
zote za Zanzibar baada ya watu
23,836 sawa na asilimia 44 ku-
chanja. Alisema Wilaya ya Mkoani
Pemba waliochanja ni 11,674 sawa
na asilimia 22, Wete 14,079 sawa na
asilimia 24.

Meneja huyo aliwapongeza
waandishi wa habari kwa kuwa na
zaidi ya asilimia 90 ya waliopata
chanjo na wamekuwa na mchango
mkubwa katika jamii katika ku-
hakikisha inaongeza uelewa na
kusaidia kupunguza kasi ya maam-
bukizo ya ugonjwa huo.

Magarawa pia alisema bado
ugonjwa wa UVIKO- 19 upo na
Zanzibar inaendelea kupokea wag-
onjwa na kwamba Julai, mwaka
huu, ilikuwa na wagonjwa watano.

Alisema waliopata ugonjwa huo
wako waliochanja na ambao ha-

wajachanja lakini nafuu ipo kwa
waliochanja ambao hawakupata
madhara makubwa ikilinganishwa
na waliokuwa hawajachanja.

Magarawa aliwataka wananchi
kuchanja chanjo hiyo hasa we-
nye magonjwa sugu kwa sababu
ni waathirika wakuu wa kupata
maradhi hayo pamoja na wenye
umri mkubwa.

Akiwasilisha mada ya uandishi
wa habari za UVIKO- 19 na chanjo
dhidi ya ugonjwa huo, Mkuu wa
Idara ya Mafunzo ya Uandishi wa
Habari na Mawasiliano ya Umma
Zanzibar ya Chuo Kikuu cha Taifa
Zanzibar (SUZA), Imane Duwe,
aliwataka waandishi kuchukua ta-
hadhari wanapokuwa katika maju-
kumu yao ili wajikinge na maradhi
hayo. Duwe aliwasisitiza waandi-
shi wa habari kuzingatia maadili
na kuhakikisha taarifa zinahusu

wagonjwa na ugonjwa huo na kuzi-
fanyie uchunguzi, lakini kuziwasili-
sha kwa kutumia lugha nyepesi
kuepusha upotoshaji kwa umma.

Naye mwanasheria na mwandi-
shi wa habari mwandamizi wa
Shirika la Magazeti ya Serikali,
Juma Khamis Juma, alisema
ugonjwa wa UVIKO - 19 uliathiri
kwa kiasi kikubwa upatikanaji wa
habari na uhuru wa kujieleza.

Akiwasilisha ~ mada  katika
mafunzo hayo, alisema hali hiyo ili-
sababisha waandishi wa habari ku-
fanya kazi katika mazingira magu-
mu na wakati mwingine kunyimwa
taarifa muhimu zinazohusiana na
ugonjwa huo.

Akifunga mafunzo hayo, Mwe-
nyekiti wa ZPC, Abdalla Abdulrah-
man Mfaume, aliwataka waandishi
kuyatumia mafunzo hayo kuleta
tija katika kazi zao.

SMZ yasisitiza
ushirikiano na
wadau maendeleo

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WAZIRI wa Afya Zanzibar, Nassor
Ahmed Mazrui, amesema serikali
itaendelea kushirikiana na ma-
shirika ya maendeleo ili kuimari-
sha sekta ya afya nchini.

Akizungumza jana na washirika
wa maendeleo ya afya , ofisini
kwake Mnazi Mmoja mjini Unguja
baada ya kujadili masuala mbal-
imbali yanayohusu wahudumu wa
afya ya kujitolea (CHV), alisema
wahudumu hao ni muhimu na wa-
naisaidia wizara katika
kuendesha harakati mbalimbali za
kiafya.

Alisema wahudumu wa afya wa
kujitolea wanafanya kazi ngumu
na kubwa katika jamii ikiwamo
kuwapatia elimu ya kuimarisha
afya ya mama na mtoto jambo lin-
aloisaidia wizara katika kupungu-
za madhara yatokanayo na uzazi.

Pia alisema wizara imejipanga
kuhakikisha kuwa inaimarisha ma-
slahi ya wahudumu hao ili kuwapa
moyo zaidi wa kuendelea kufanya
kazi na kuhakikisha afya za jamii
zinaimarika.

“Baadhi ya wanajamii hawana
uwelewa kuhusu maendeleo ya
afya ya uzazi ambapo mama
mjamzito huchelewa kufika hos-
pitalini na kusababisha ongezeko
la vifo vya mama na mtoto, hivyo
wahudumu hawa wana jukumu
kubwa la kutoa elimu zaidi kwa
jamii,” alisema Mazrui.

Kwa upande wao wajumbe wa
shirika la D Tree, waliishukuru
Wizara ya Afya kwa ushirikiano
wao na kuahidi kuongeza ush-
irikiano zaidi katika sekta hiyo ili
kupambana na changamoto mbal-
imbali zinazojitokeza.

Wakati huo huo, Waziri Mazrui
alikutana na ujumbe kutoka Utu-
ruki na kujadili kuhusu upatikanaji
wa dawa na vifaa tiba ambavyo
vitasaidia katika matibabu mbal-
imbali kwa wagonjwa.

Baadhi ya waandishi wa habari walioshiriki mafunzo kuhusu ugonjwa wa UVIKO-19 na chanjo ya ugonjwa huo
yaliyoandaliwa na klabu ya waandishi wa habari Zanzibar (ZPC) kwa kushirikiana na Shirika la Internews, waki-
fuatilia uwasilishaji mada. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Zanzibar mguu sawa magari ya gesi

Na Mwandishi Wetu

WAZIRIwa Nchi, Ofisi ya Rais
Kazi, Uchumi na Uwekezaji,
Mudrik Ramadhan Soraga,
amesema Zanzibar iko tayari
kuanza matumzi ya magari ya-
nayotumia gesi asilia.

Aliyasema hayo jana alipo-
kutana na kampuni inayo-
jishughulisha na utengenezaji
wa magari yanayotumia gesi
na ujenzi wa miundombinu ya
barabara ya 360 ECO Group
kutoka Australia yenye nia ya
kuja kuwekeza nchini, ofisini
kwake Mwanakwerekwe, Un-
guja.

Mbali na kutaka kuwekeza
katika masuala ya usafirishaji,

kampuni hiyo pia inatarajia
kujenga vituo vya utoaji wa
mafunzo ya usalama bara-
barani na namna ya bora ya
matumizi ya magari yanay-
otumia gesi.

Alisema serikali ya Zanzibar
inaendelea na mchakato wa
uchunguzi na uchimbaji wa
mafuta na gesi asilia ambazo
hivyo kwa sasa zimekuwa
na gharama kubwa, hivyo ni
wakati mwafaka wa kukaa na
kampuni hiyo kuona ni kwa
namna gani inaweza kusaidia
matumizi ya magari yanay-
otumia gesi asilia.

Waziri  Soraga  alisema
matumizi ya gesi yatapunguza
gharama zaidi kuliko ghara-

zinazotumika kwenye
magarl yanayotumia mafuta
ya petroli na dizeli jambo am-
balo litawasaidia wananchi
kuwapunguzia gharama za
maisha.

“Tuzungumze na washirika
wa jambo ndani ya serikali
ili lifanikiwe kwa urahisi na
lianze kuwasaidia wananchi
wetu lengo letu na kurahisisha
maisha ya wananchi,” alisema
Soraga.

Katibu Mkuu anayeshu-
ghulikia masuala ya Kazi na
Uwezeshaji, Dk. Islam Seif
Salim, aliishauri kampuni hiyo
kutoa mabasi yanayotumia
gesi na mafunzo ya matumizi
ya magari hayo kwa madere-

va wa Uwanja wa Ndege wa
Kimataifa wa Abeid Amani
Karume (AAKIA) ili kuona
ubora wa matumizi ya gari
hizo.

Mkurugenzi Mkuu wa 360
ECO Group, Johann Rieger,
alisema nia yao ni kuisaidia
serikali na inakuwa nchi ya
mfano katika usafirishaji ku-
tokana na udogo wa eneo na
urahisi wa ujenzi wa miun-
dombinu.

Alisema atahakikisha wa-
natoa mabasi yanayotumia
gesi asilia yenye ubora wa
kimataifa pamoja na kutoa
mafunzo ya matumizi ya gari
pamoja na kuzalisha ajira kwa
vijana wa Zanzibar.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

CHAMA CHA WAKULIMA NA
WAFUGAJI - LWANJILI

GROUPS.L.P 70,
CHIMALA - MBARALI - MBEYA

CHAMA KINAWATAFUTA HAWA
WAFUATAO

1. Jonisia Berenadi Muhando
2. Allen Kwiyeli Ngailo

3. Rajabu Rashid Ghuliku

4. Bahati Mennath Mwahalende
5. Davice Hilmar Msanga

6. Emmanuel Lukas Silumba
A R

ADAM M. MALEMA

KUPOTEA
KWA CHETI

MAGRETH CLEMENCE NGUSSA anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha nne
chenye index namba S0359-0067
kilichotolewa na baraza la mitihani kupitia
shule ya sekondari ya KIGURUNYEMBE mwaka
2019,yeyote atakayekiokota atoe taarifa kituo
chochote cha polisi

Polisi control number : 9910834007171

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

MARIAM ANGETILE HIDA
Anatangaza kupotelewa na
kadi ya TRAILER yenye namba
za usajili T 264 AWG.
Chasis Namba: A222730
Kadi Namba: 6246657
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi, taarifa
ya polisi RB namba
DSM/PHQ/RB/315060/2022

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
KANDA YA DARES SALAAM
SHAURI LA MADAINA.43/2022
(Arising from land case NO. 3/2022)

HUSSEIN ABDALLAH KANIKI AND ANOTHER.........1IST MDAI
EMMANUEL KURES LOVOYO........ 2ND MDAI
VERSUS

ATHUMAN HOKORORO.....
ERNEST LUYANGI.
M/S STANA BROTHERS (l
DEWJI).
M/S SPEED SECURI ICE LTD (IMRAN MOHAMED
..4™ MDAIWA

Kwa:

« ATHUMAN HOKORORO

« ERNEST LUYANGI

« M/S STHANA BROTHERS ( MOHAMED HUSSEIN DEWJI)

YAH: KUITWA SHAURINI

Wadai tajwa hapo juu wamefungua shauri la utekelezaji dhidi yenu
mnatakiwa kufika katika mahakama hii tukufu wewe mwenyewe au
wakili wenu anayetambulika kisheria tarehe 12/09/2022 saa 4:00
asubuhi kujibu madai dhidi yenu.

Mnaagizwa kuleta vielelezo vyote ambavyo mnataraji kuvitumia katika
utetezi wenu siku hiyo.

KUMBUKA KUWA: Msipohudhuria siku hiyo na mahakama ikithibitisha
kama wito huu, itaamuru ji
kuendelea.

Hati hii imetolewa kwa mkono wangu na chapa ya mahakama leo
tarehe 16 mwezi Agosti, 2022. —

AN T DX B8 EAA

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO
WILAYA YA MJINI MOROGORO
KITUO CHA MJINI
MKOA WA MOROGORO
Usimamizi wa Mirathi Na......46/2022
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU: HAMIS| SESEMU WA SABASABA
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA USIMAMIZI WA MIRATHI
YALIYOLETWANA SAID HAMISI SESEMU

TANGAZO
(kanuni ya 5(2)ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi
Mahakama za Mwanzo)
Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi
yoyote na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu,wanaalikwa
kuja na kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka
kufanya hivyo mnamo tahehe 26 Mwezi 08 Mwaka 2022 kabla
huyo mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi
hiyo.
Zingatia;
« Wosia wa marehemu huyo upo mahakaman na waweza
kukaguliwa
« Marehemu hakuacha wosia wowote.
Imetolewa leo tarehe 11 mwezi 08 mwaka 2022
e s
wclit T e
[

HAKIMU MFAWIDHI

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

FATOUMATA KABORE
LANKWANDE anatangaza
kupotea kwa kadi ya gari aina
ya HONDA FIT yenye usajili
namba T20DC 464, CHASSIS
NAMBA: GG73007817 na
ENGINE NAMBA:
L15A7009298. Kwa yeyote
atakaeiona atoe taarifa kituo
chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA:
DAR/URA/RB/338224/2022

KUPOTEA
KWA CHETI

DAINESS ISRAEL anatangaza kupotelewa na
cheti cha kidato cha nne chenye index namba
S0219-0038 kilichotolewa na baraza la
mitihani kupitia shule ya sekondari ya SONGEA
GIRLS mwaka 2002, yeyote atakayekiokota
atoe taarifa kituo chochote cha polisi.

Polisi taarifa SAM/B.1/24/VOL.14/133

HALMASHAURI YA MANISPAA YA ILEMELA
Kumb Na. IMC/L/32043/15/IHK 30/08/2022
Kwa yeyote anayehusika,

SHERIA YA USAJILI WA ARDHI (SURA 334)
KUPOTEA KWA BARUA YA TOLEO PAMOJA NA
STAKABADHI ZA MALIPO YA KIWANJA.

Barua ya Toleo (Letter of Offer) ya Kiwanja pamoja na
stakabadhi za malipo ya kodi ya Kiwanja (New Offer Charges &
Land Rent receipts), Kiwanja Na 1322 Kitalu ‘A" NYASAKA.

Mmiliki aliyeandikishwa: JOHN BOSCO wa S.L.P 1760, Mwanza.
Muombaji: JOHN BOSCO wa S.L.P 1760, Mwanza.
Ardhi: Kiwanja Na. 1322 kitalu ‘A" NYASAKA, Manispaa ya llemela

TAARIFA IMETOLEWA kwamba Barua ya Toleo (Letter of Offer)
ya Kiwanja pamoja na stakabathi za malipo ya kodi ya kiwanja
ya kumiliki ardhi (New Offer charges &Land Rent receipts)
vilivyotajwa hapo juu vimepotea na ninakusududia kutoa
Nakala halisi ya Barua ya Toleo(Letter of Offer) ya kiwanja
pamoja na stakabadhi zote za malipo ya kodi ya kiwanja badala
yake iwapo hakuna kipingamizi chochote kitakachojitokeza
ndani ya muda wa mwezi mmoja tokea tarehe ya taarifa hii.

Barua ya Toleo (Letter of Offer) ya Kiwanja pamoja na
stakabadhi za malipo ya kodi ya kiwanja (New Offer charges
&Land Rent receipts) halisi vikionekana virudishwe Manispaa
yallemela, S.L.P 735, Mwanza.

Kny: MKURUGENE
MAMZEPAL TR

KUPOTEA KWA

KADI YA PIKIPIKI

NURU ALLY KAMCHAPE
anatangaza kupotelewa na kadi
ya pikipiki yenye namba za
usajili MC 862 CXL ainaya
TVS, yenye Chasis No.
N5040800, Engine No.
AF7BM1906622. Kwa yeyote
atakayeiona atoe taarifa kituo
cha Polisi.

Taarifa ya polisi
MWA/NY/RB/340649/2022.

Uza, Chenye
Thamani Kubwa
Kwa Kutangaza

Nasi Kwa Bei Poa
Tupigie:
0782253676

Uza,
Chenye Thamani
Kubwa Kwa
Kutangaza Nasi
Kwa Bei Poa
Tupigie
0782253676

OFIsI ZA
MATANGAZO
Mikocheni
IndustRial
Area,
Po.Box 31042,
Dar es Salaam.
Mob:
+255 -
0782253676

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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IAEA kutembelea
kituo cha
nyuklia UKraine

KYIV, UKRAINE

MKURUGENZI Mkuu wa Shirika la
Kimataifa la Nishati ya Atomiki (IAEA),
amesema ujumbe wa shirika hilo uko
njiani kuelekea kwenye kinu cha nyuk-
lia cha Zaporizhia ambacho kinahofiwa
kuweza kusababisha maafa baada ya
kuharibiwa nchini Ukraine.

Kinu hicho cha nyuklia kililengwa na
mashambulizi yaliyofanyika wiki chache
zilizopita, hali iliyotia hofu ya kutokea
kwa ajali kubwa.

Alisema, ujumbe huo wenye watu 10
utawasili kwenye eneo hilo ndani ya wiki
hii. “Siku imewadia, ujumbe wa IAEA,
kwenda Zaporizhia sasa uko njiani, ni
[azima tulinde usalama wa Ukraine na
mtambo mkubwa zaidi wa kuzalisha
umeme barani Ulaya,” alisema.

Pia, ilielezwa kuwa Grossi aliomba kwa
miezi kadhaa kuweza kwenda kwenye
eneo la tukio, akionya juu ya hatari halisi
va maafa ya nyuklia katika Kiwanda cha
Zaporizhia, ambapo kunapatikana vinu
sita kati ya 15 vya Ukraine.

Taarifa ya RFI, ilisema kinu hicho Kili-
dhibitiwa na wanajeshi wa Urusi mwezi
Machi baada ya uvamizi dhidi ya Ukraine
kuanza Februari 24, na kwamba kiko
karibu na uwanja wa mapigano kusini
mwa Ukraine.

Taarifa zilieleza kuwa mji mkuu wa
Ukraine Kyiv na wa Urusi Moscow wa-
natuhumiana kila mmoja kwa kufanya
mashambulizi karibu na kituo hicho cha
nyuklia, karibu na mji wa Energodar,
kwenye Mto Dnieper, na kusababisha
kinu hicho kuwa kwenye hatari.

Siku ya Jumamosi shirika la taifa la
nishati ya nyuklia la Ukraine, Ener-
goatom, lilionya juu ya hatari ya uvujaji
wa mionzi na moto baada ya masham-
buizi mapya, na kwamba katika wiki
za karibuni, nchi za magharibi zilitiwa
wasiwasi na hali inayojiri karibu na kinu
cha Zaporijgia.

Pia, Umoja wa Mataifa (UN) ulitoa wito
wa kukomeshwa kwa shughuli zote za
kijeshi katika eneo lililokaribu na kituo
hicho cha nyuklia.

Vilevile ilielezwa kuwa awali Ukraine
ilihofia kuwa ziara kama hiyo ingeha-
lalisha uvamizi wa Urusi kwenye Kituo
hicho mbele ya jumuiya ya kimataifa
kabla na hatimaye kuunga mkono wazo
la ujumbe wa IAEA.

Akikabiliwa na hali hii hatari Rais Vo-
lodymyr Zelensky, aliwahimiza maofisa
wa nyuklia wa UN siku ya ljumaa kutuma
timu haraka iwezekanavyo.

“Kati ya Alhamisi na ljumaa, mtambo
huo na vinu vyake sita vya megawati
1,000 kila kimoja vilitenganishwa kabisa
na gridi ya taifa kutokana na kuharibika
kwa njia za umeme, kulingana na Kyiv,
kabla ya kuunganishwa na kuwashwa
upya,” ilisema.

Ofisi ya rais wa Ufaransa ilionye-
sha katikati ya mwezi Agosti baada ya
kufanyika mahojiano ya simu, kwamba
Vladimir Putin alikubali ujumbe huo
kwenda Ukraine na sio Urusi, madai
ambayo ilikuwa imeyatoa awali.

RFI

10 wauawa machafuko DRC

ITURU, DRC

VYANZO vya kijeshi vya mashariki mwa
Jamuhuri ya Kidemokrasia ya Congo (DRC),
vimesema zaidi ya watu 10 wameuawa
akiwamo mwanajeshi mmoja kutokana na
machafuko yaliyodumu kwa siku tatu ka-
tika jimbo la Ituru.

Kwa mujibu wa taarifa iliyochapishwa
jana na VOA, zaidi ya makundi ya wan-
amgambo 120 yamesambaa mashariki
mwa DRC, huku ikielezwa kuwa kumekuwa
na mashambulizi ya mara kwa mara dhidi
ya wakazi wa eneo husika.

¥ .‘t‘“

Mwananchi akichota maji katika kisima kilichoko eneo la Sukkur, moja ya sehemu zilizokumbwa na mafuriko. PICHA: MTANDAO

Kiongozi wa kijeshi katika jimbo la Kivu
Kaskazini alisema wamempoteza mwa-
najeshi shujaa katika shambulio dhidi ya
ngome yao katika kitongoji cha kaskazini
mwa mji wa Butembo, lililofanywa na wa-
namgambo wa Mai-Mai.

Kiongozi huyo ambaye hakutaka jina
lake litajwe, alisema wanamgambo wawili
wa kundi hilo pia waliuawa kutokana na
ghasia hizo.

Kiongozi wa shirika la kiraia huko Lodjo,
katika jimbo la Kaskazini Mashariki la Ituri
Prince Kaleta, alibainisha kuwa wachimba
dhahabu sita waliuawa Jumapili na kukat-

wa vichwa na waasi wa kundi la CODECO,
ambalo ni kisasa na kidini na inaelezwa
kuwa linawakilisha maslahi ya watu kutoka
kabila la Lendu.

“Kundi hilo linachukuliwa kama moja
ya makundi ya wanamgambo yanayofanya
ukatili, na linashtumiwa kwa mauaji ya ki-
kabila huko Ituri,” taarifa ilisema.

Mkuu wa Mtaa katika eneo la utawala wa
Bashi, wilaya ya Beni Flavien Kakule, pia
alisema raia watatu waliuawa Jumamosi
usiku katika shambulio lilofanywa na waasi
wa kundi la ADF huko Kivu Kaskazini.

VOA

Mafuriko Pakistan idadi
ya vifo yaongezeka

SUKKUR, PAKISTAN

MAMLAKA ya Kitaifa ya Kukabiliana na
Majanga (NDMA) imesema takribani watu
1,061 wameuawa nchini Pakistan kutokana
na mafuriko ambayo yametokana na mvua
zilizoanza kunyesha mwezi Juni mwaka
huu na kusababisha taifa hilo kukumbwa
na maafa makubwa.

Kwa mujibu wa taarifa iliyochapishwa
jana na RFI, serikali nchini humo ilitan-
gaza hali ya hatari Agosti 26 huku mvua
ikiendelea kunyesha, na kwamba zaidi ya
wakazi milioni 33, au mkazi mmoja kati ya
saba wameathiriwa na mafuriko hayo.

Taarifa zilieleza kuwa mojawapo ya ma-
jimbo yaliyoathirika zaidi ni Sindh kusini
mwa nchi hiyo.

“Macho yanaelekezwa kwenye bwawa la
Sukkur, kwa sababu ni juu yake kwamba
kunategemewa hatima ya maelfu ya watu
kusini mwa Pakistan, hifadhi hii ya maji ni
msingi wa mfumo wa umwagiliaji nchini
humo pia ni mtandao mkubwa wa umwa-
giliaji wa aina hii duniani,” ilisema taarifa.

Pia, ilielezwa kuwa ni hatari kwa mto
huo ambao hutoa asilimia 90 ya maji ya
nchini Pakistan na kwamba hujaa maji na

navyozunguka bwawa hilo.

......

kumeonekana mashamba makubwa ya l<11
imo, bustani ya miembe na mitende, yaki-
zamishwa chini ya maji na maelfu ya watu
walionusurika wakiwa wamekusanyika
chini ya mahema ya muda pembezoni
mwa barabara,” ilisema.

Aidha, iliongeza kuwa waokoaji wanaka-
biliwa na kazi ngumu usiku na mchana
kusaidia wakazi walionaswa, pamoja na
kuwaletea chakula wale wanaokataa kuon-
doka makwao licha ya hatari ya kipindi
kipya cha mvua kubwa, huku wakazi wa
eneo hilo wakijikita kwenye maombi ili
mvua hizo ziache kunyesha. RFI
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TEMBO WARRIORS, SERENGETI GIRLS
KAMBINI UTURUKI, UINGEREZA

Na Saada Akida

TIMU ya Taifa ya Watu wenye Ulemavu
(Tembo Warriors) na Timu ya Taifa ya
Wanawake chini ya umri wa miaka 17
(Serengeti Girls), zinatarajia kuondoka
nchini mapema mwezi ujao kuelekea
nchini Uturuki na Uingereza kuweka
kambi kwa ajili ya kujiandaa na Fainali za
Kombe la Dunia, imeelezwa.

Akizungumza na Nipashe jana katika
semina ya waandishi wa habari za mich-
ezo iliyoandaliwa na Bodi ya Ligi Kuu
Tanzania (TPLB), Katibu Mkuu wa Wizara
ya Habari, Utamaduni, Sanaa na Mich-
ezo, Dk. Hassan Abbas, alisema Serengeti
Girls itaelekea Uingereza kuweka kambi
katika Kituo cha Klabu ya Southampton
inayoshiriki Ligi Kuu England na kisha

nchi moja ya Kiarabu kwa maandalizi
zaidi kabla ya kwenda nchini India ka-
tika fainali hizo za Kombe la Dunia kwa
Wanawake wenye umri chini ya miaka 17,
zitakazofanyika Okotoba mwaka huu.
Alisema, Tembo Warriors ambayo
nayo Oktoba mwaka huu itakuwa na
kibarua kigumu cha kuipeperusha vema
bendera ya Tanzania kwenye Fainali za
Kombe la Dunia kwa Watu wenye Ulema-
vu, yenyewe itaenda kuweka kambi Utu-
ruki nchi ambayo fainali hizo zitafanyika.
Dk. Abbas, alisema serikali imeshawe-
ka mikakati yao kwa timu hizo kwenda
kuweka kambi katika mataifa hayo.
“Tunaandaa timu zetu za taifa kufanya
vizuri katika mashindano hayo, Tembo
Warriors wataenda Uturuki wiki mbili
kuweka kambi, kucheza mechi za kirafi-

ki kwa ajili ya kupata uzoefu na kuzoea
mazingira.

“Kwa upande wa Serengeti Girls wa-
taenda Kituo cha Southampton, tumech-
agua kwenda huko kwa sabubu timu
yetu itacheza mechi ya kirafiki na timu
ya wanawake ya klabu hiyo,” alisema Dk.
Abbas.

Alisema, Serengeti Girls watakaa Uin-
gereza wiki mbili na baadaye wataenda
moja ya taifa la Kiarabu kwa ajili ya kue-
ndelea na kambi yao kabla ya Oktoba
mwaka huu.

“Malengo yetu (serikali) ni kuandaa
timu zetu za taifa kuwa imara na kufan-
ya vizuri kwenye mashindano yaliyopo
mbele yetu, ikiwamo hayo ya Kombe la
Dunia,” alisema.

Mshambuliaji

wa Taifa Stars,
Danny Lyanga
(kulia), akikokota
mpira huku

beki wa kulia

wa Timu ya
Taifa ya Uganda
‘Uganda Cranes/,
Gavin Kizito,
akipiga hesabu
za kumdhibiti
kwenye mechi
ya mkondo wa
kwanza kuwania
kufuzu Fainali za
Mataifa ya Afrika
kwa Wachezaji
wa Ndani (CHAN),
iliyopigwa
Uwanja wa
Benjamin Mkapa,
Dar es Salaam
juzi. Uganda
ilishinda bao,
1-0. PICHA:
JUMANNE JUMA

]
Nkoma kuipika

Simba Queens
mpya ya CAF

BAADA vya kufanikiwa kutwaa
ubingwa wa Ligi ya Mabingwa
kwa Wanawake Ukanda wa
Afrika Mashariki na Kati (Ce-
cafa), uliowapa tiketi ya kush-
iriki michuano vya Ligi ya Ma-
bingwa Afrika, Kocha Mkuu wa
Simba Queens, Sebastian Nkoma,
amesema kazi aliyonayo kwa
sasa ni kuhakikisha anatengeneza
kikosi bora cha kwenda Morocco
kwenye fainali hizo.

Simba Queens, imeweka rekodi
Tanzania baada ya kuwa timu ya
kwanza ya wanawake kwa ngazi
ya klabu kukata tiketi ya kwenda
kushiriki fainali hizo za Afrika
zitakazofanyika nchini Morocco
Oktoba mwaka huu.

Akizungumza na Nipashe, Nko-
ma alisema, lengo lake ni kuona
anaimarisha timu hiyo ili iweze
kuwa bora zaidi itakapokwenda
nchini Morocco kama alivyofani-
kisha malengo yake ya kutwaa
ubingwa wa CECAFA.

“Nimeshukuru kutwaa ubingwa
huu, kwa sasa ni mapema kuzun-
gumzia mikakati ya timu, lakini
nahitaji kukaa chini na uongozi
ili kuwapa tunachokihitaji na
mawazo vetu ili kuweza kuten-
geneza kikosi kilicho bora.

“Nahitaji kuwa na kikosi bora
kitakachokwenda Morocco, hii si
mara yangu ya kwanza kuchukua
ubingwa, ni mara ya tatu, pia
niliwahi kuchukua ubingwa wa
Cecafa na Serengeti Boys ya Ga-
bon na sasa haijulikani ilipo.

“ Nitatengeneza Simba nyingine
kabisa ya kuchukua ubingwa
Morocco, kikubwa ni maandalizi,”
alisema Nkoma, ambaye ka-
tika michuano hiyo ya CECAFA,
ameiongoza Simba Queens
kumaliza kwa kushinda michezo
yote.

Mchengerwa aipongeza JWTZ kuleta medali madola

Na Shufaa Lyimo

WAZIRI wa Habari, Utamaduni Sanaa
na Michezo, Mohamed Mchengerwa,
amesema Watanzania wanamwamko
kwenye michezo kutokana na sapoti ya
Rais Samia Suluhu Hassan katika sekta
hiyo.

Mchengerwa aliyasema hayo juzi al-
ipokuwa mgeni rasmi kwenye hafla ya
kumuaga aliyekuwa Mkuu wa Majeshi,
Jenerali Venance Mabeyo, ambaye ali-
kuwa mlezi wa Klabu ya TPDF Lugalo,
Dar es Salaam, na kumkaribisha Mkuu
wa Mpya wa Majeshi Tanzania, Jenerali
Jacob Mkunda.

Alisema, tangu mwaka 1982, Tanza-

nia haijawahi kufanya vizuri kwenye
mashindano ya Jumuiya ya Madola, lakini
mwaka huu wachezaji wa jeshi wameitoa
nchi kimasomaso kwa kufanikiwa kurudi
na medali za ushindi.

Waziri huyo alisema Tanzania mwaka
huu imefanikiwa kupata medali, huku
akifafanua kuwa asilimia 99 ya wachezaji
waliofanya vizuri wametoka kwenye
timu za majeshi.

“Napenda kuchukua fursa hii kuku-
pongeza Jacob Mkunda, kwa kuteuliwa
kuwa Mkuu wa Majeshi ya Ulinzi. Kwetu
sisi wanamichezo ni faraja kubwa, tu-
naamini uzoefu wako kama mlezi wa wa-
namichezo ndani ya jeshi letu tutafanya
vizuri zaidi, kwani nakiri kuwa Watan-

zania wamekuwa na mwamko kwenye
michezo kutokana na kuungwa mkono
na Rais wetu, Samia Suluhu Hasssan,”
alisema Mchengerwa.

Aidha, Mkuu wa Majeshi mpya, Jenerali
Mkunda, alimpongeza Mkuu wa Majeshi
mstaafu, Jenerali Mabeyo kwa kuende-
leza klabu hiyo kuwa miongoni mwa
klabu bora za gofu nchini, na kuahidi
kuendelea kushirikiana na wanachama
na uongozi wa klabu ya TPDF Lugalo ku-
hakikisha mchezo huo unazidi kukua.

Mwakilishi wa Benki ya NBC, Elbariki
Masuke, alisema benki hiyo inaongoza
kuidhamini michezo mbalimbali ikiwa-
mo Ligi Kuu, huku akiahidi kuendelea
kudhamini mashindano mengine yata-

kayoandaliwa na klabu hiyo.

“Tunadhamini michezo mbalimbali
kama riadha, ambayo pesa zake tuna-
zipeleka kusaidia matatizo ya saratani ya
mlango wa kizazi upande wa wanawake,
lakini pia tunatambua kuwa michezo ni
ajira na imewasidia vijana wengi kupata
ajira rasmi na zisizo rasmi,” alisema Mas-
uke.

Nahodha wa klabu hiyo, Japhet Masai,
yeye alisema shindano hilo limeshiriki-
sha wachezaji kutoka klabu zote nchini,
ambapo washindi walipata zawadi mbal-
imbali, huku mshindi wa jumla akiwa Wil-
liam Mtweve, aliyepata zawadi ya kombe
na nyinginezo.
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AUBAMEYANG NA CHELSEA

KLABU ya Chelsea imefufua nia yao ya kumnunua
fowadi wa Crystal Palace na Ivory Coast, Wilfried Zaha
mwenye umri wa miaka 29, lakini mshambuliaji wa Bar-
celona na Gabon, Pierre-Emerick Aubameyang mwenye
miaka 33, anabakia kuwa kipaumbele chao cha kwanza.
(Guardian)

RONALDO ATAFUTIWA SOKO

WAKALA wa mshambuliaji wa Manchester United na
Ureno, Cristiano Ronaldo amerejea Chelsea akichungu-
za iwapo kuhamia Stamford Bridge kunawezekana kwa
mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 37. (Independ-
ent)

ZIYECH AWANIWA AJAX

KLABU ya Ajax wanamlenga winga wa Chelsea na
Morocco, Hakim Ziyech mwenye umri wa miaka wa 29,
kuchukua nafasi ya Antony mwenye miaka 22, baada ya
kukubali ofa kutoka kwa Manchester United kwa ajili ya
kumnunua mchezaji huyo wa kimataifa wa Brazil. (Mail)

BROJA ATAKIWA CHELSEA

KLABU ya Chelsea imetoa ofa kwa mshambuliaji wa
Everton na Albania, Armando Broja mwenye umri wa mi-
aka 20, na kiungo wa kati wa England, Conor Gallagher
mwenye umri wa miaka 22, pamoja na pauni milioni 25
ili kumnunua mshambuliaji wa England, Anthony Gor-
don, 21. (Football Insider)

DE JONG KUBAKI BARCA

KIUNGO wa kati wa Barcelona na Uholanzi, Frenkie de
Jong mwenye umri wa miaka 25, anatarajiwa kusalia Nou
Camp msimu huu wa majira ya joto, licha ya Manchester
United, Chelsea na Liverpool kumtaka. (CBS Sports)

CAVANI KUTUA VALENCIA

KLABU ya Valencia ina uhakika wa kuipiku Real Socie-
dad katika kumsajili Edinson Cavani, mwenye umri wa
miaka 35, na wanatarajiwa kumpa mshambuliaji huyo wa
Uruguay mkataba wa miaka miwili. (Fabrizio Romano)

BERGE KUNUNULIWA LIVER

KLABU ya Liverpool inafikiria kumnunua kiungo wa
kati wa Sheffield United na Norway, Sander Berge mwe-
nye umri wa miaka 24. (Yorkshire Post)

PEREIRA AGOMBEWA EPL

KLABU ya Leicester na Everton zinafikiria kumnunua
mshambuliaji wa Al Hilal, raia wa Brazil, Matheus Pereira
mwenye umri wa miaka 26. (Sumn)

REGUILON ATAKIWA ATLETICO

MLINZI wa Tottenham Hotspur, na Hispania, Sergio
Reguilon mwenye umri wa miaka 25, anatazamiwa ku-
jiunga na Atletico Madrid kwa mkopo bila kipengele cha
kumnunua jumla. (Fabrizio Romano)

WINKS ANUKIA SAMPDORIA

KIUNGO wa kati wa Tottenham Hotspur na England,
Harry Winks mwenye umri wa miaka 26, anakaribia ku-
hamia Sampdoria. (Evening Standard)

CHALOBAH HAONDOKI CHELSEA

CHELSEA, imeamua mlinzi wao, Trevoh Chalobah
mwenye 23, hataondoka katika klabu hiyo msimu huu
wa majira ya joto licha ya kufanya mazungumzo na In-
ter Milan, AC Milan na RB Leipzig kuhusu uwezekano wa
mkataba wa mkopo. (Fabrizio Romano)

DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

XAVI: LEWANDOWSKI

jani, kile anachokiona anasema...

BARCELONA, Hispania

KOCHA Mkuu wa Barcelona, Xavi
amemmiminia sifa nyingi “kion-
gozi wa asili” Robert Lewandowski,
baada ya ushindi wa mabao 4-0 dhi-
di ya Real Valladolid, Jumapili.

Nyota huyo ambaye alisajiliwa
kipindi cha majira ya joto kutoka
Bayern Munich, alifunga mabao
mawili katika mechi ya pili mfu-
lulizo na kumfanya afikishe mabao
manne.

“Mbali na mabao, yeye ni kion-
gozi mzuri sana uwanjani,” alisema
Xavi akiiambia DAZN.

“Yeye ni kiongozi wa asili; kile ana-
chokiona anasema. Inashangaza
jinsi alivyozoea kundi hili haraka.
Ni nyota aliyezaliwa kuwa mfano.”

Wakiwa wameanza kampeni kwa
sare tasa dhidi ya Rayo Vallecano,
Barcelona wamepata ushindi wa
pili mfululizo dhidi ya Real Socie-
dad na Real Valladolid, wakifunga
mabao nane kwa ujumla.

Wakati xavi, aliweka wazi kuna
maeneo ya kuboreshwa, ali-
ipongeza timu hiyo kwa uchezaji
“wa ajabu”.

“Hapana kabisa, lakini ilikuwa
mechi nzuri. Dakika 40 za kwanza

NI KIONGOZI WA ASILI

® @ @ \Mbali na mabao, anajua kuongoza vizuri sana uwan-

zilikuwa nzuri sana. Kisha tuka-
pumzika. Sehemu ya pili tulianza
vizuri pia,” aliongeza.

“Kwa ujumla, ilikuwa mechi
nzuri, lakini si kamili. Si lazima ku-
pumzika na lazima uendelee kuba-
na. “Hii ni nzuri kwa timu na kwa
mashabiki. Hatupaswi kupumzika
kama ilivyotokea kwa mabao 2-0,
lazima niangalie mchezo unaofua-
ta.”

Mchezo unaofuata wa Barcelona
ni dhidi ya Sevilla kabla ya kuanza
kampeni ya Ligi ya Mabingwa Ul-
aya, wakiwa wamepangwa kundi
moja na Bayern Munich na Inter.
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CHEZA USHINDE

JACKPOT

MANCHESTER, England

LABU ya Manchester United
imefikia makubaliano na Ajax
kwa ajili ya kumnunua winga
wa Brazil, Antony.

Inafahamika kwamba, United wat-
alipa ada ya awali ya pauni milioni
80.75 na nyongeza ya pauni milioni
4.25.

Mchezaji huyo mwenye umri wa mi-
aka 22, anatarajiwa kuwasili Manches-
ter kukamilisha uchunguzi wa afya
ndani ya saa 48 zijazo kuanzia jana.

Antony atakuwa mchezaji wa pili
kusajiliwa na Man United pamoja na
beki Harry Maguire, baada ya Paul
Pogba aliyesajiliwa kwa pauni milioni
89

Antony, alifunga mabao 25 na kutoa
asisti 22 katika mechi 82 alizoichezea
Ajax, baada ya kujiunga nayo kutoka
Sao Paulo mwaka 2020 na kucheza
chini ya kocha wa sasa wa United, Erik
ten Hag.

Alianza mechi yake ya kwanza ya
kimataifa akiwa na Brazil Oktoba 2021
na ana mabao mawili katika mechi
tisa.

Antony, ambaye alichangia mabao
saba katika mechi zake 11 za Ligi ya
Mabingwa Ulaya akiwa na Ajax, pia
ni mchezaji wa nne aliyesajiliwa kwa
gharama kubwa zaidi katika historia
ya Ligi Kuu England.
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Pogba alengwa na kundi la kihalifu

TURIN, Italia

PAUL Pogba, amesema amekuwa
akilengwa na wanyanganyi na vit-
isho kutoka kwa genge la uhalifu wa
kupangwa.

Kiungo huyo wa Juventus na
Ufaransa alitoa taarifa kupitia kwa
mawakili wake Jumapili akisema su-
ala hilo limeripotiwa kwa mamlaka
husika.

Shirika la Habari la AFP, likinukuu
chanzo kimoja limesema Polisi wa
Ufaransa wameanzisha uchunguzi.

Hapo awali, kaka yake Pogba, Math-
ias alichapisha video mtandaoni aki-
ahidi kuchapisha “ufichuzi mkubwa”
kuhusu mchezaji huyo.

“Ni pamoja na vitisho na majaribio
ya unyang’anyi ya genge lililopangwa
dhidi ya Paul Pogba,” ilisema taarifa

~

hiyo.

“Mashirika yenye uwezo nchini
Italia na Ufaransa yalifahamishwa
mwezi mmoja uliopita na hakukuwa
na maoni zaidi kuhusiana na uchun-
guzi unaoendelea.”

Mshindi huyo wa Kombe la Dunia
akiwa Ufaransa mwaka 2018, Pogba
alihamia Juventus kwa uhamisho wa
bure msimu huu baada ya kuondoka
Manchester United.

Katika video zake, Matthias Pogba
alisema “ulimwengu mzima, pamoja
na mashabiki wa kaka yangu, na hata
zaidi timu ya Ufaransa na Juventus,
wachezaji wenzake na kaka yangu
na wafadhili wake wanastahili kujua
mambo fulani”.

Alisema ufichuzi huo unamhusisha
‘ wakala wa Pogba, Rafaela Pimenta.
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TPDC MARATHON KUSAIDIA
WATOTO MATATIZO YA MOYO

Na Gwamaka Alipip

SHIRIKA la Maendeleo ya Petroli
Tanzania (TPDC), limeandaa bonanza
la mbio za marathon litakalojumuisha
washiriki zaidi ya 500, lengo kuu likiwa
ni kuwasaidia watoto wanaotarajiwa
kufanyiwa upasuaji katika Taasisi ya
Moyo ya Jakaya Kikwete, JKCI.

Mbio hizo zitakazokuwa za urefu wa
kilomita 21, kilomita 10, pamoja na kilo-
mita tano, zimepewa jina la TPDC Mara-
thon 2022 huku zikitarajiwa kufanyika
Septemba 11, mwaka huu katika viwanja
vya Farasi Oysterbay.

Akizungumza na waandishi wa
habari jijini Dar es Salaam jana, Mkuru-
genzi Mkuu wa TPDC, James Mataragio,
alisema ni msimu wa kwanza kufanyika
kwa mbio hizo na zitakuwa na kauli

mbiu ‘Kimbia kwa afya yako'.

“Tunawaalika Watanzania wote ka-
tika bonanza hilo, huduma zote za kimi-
chezo zitakuwapo, pia tutashirikiana
na Jeshi la Polisi kuhakikisha ulinzi na
usalama unakuwapo kwa washiriki,”
alisema Mataragio.

Aliongeza: “Tumekuwa tukishiriki
katika kununua vifaa vya afya, huduma
za michezo shuleni. Tumeona hiyo
haitoshi tukaamua twende mbali zaidi
tushiriki katika kuwasaidia watoto wa-
naohitaji upasuaji”.

Alisema, fedha zitakazopatikana kati-
ka bonanza hilo zitakwenda kuwasaidia
watoto zaidi ya 50 wenye matatizo ya
moyo JKCI na kwamba mgeni rasmi
atakuwa Rais Mstaafu, Jakaya Kikwete.

Mkurugenzi Mtendaji wa JKCI, Pro-
fesa Mohamed Janabi, alisema watoto

zaidi ya 500 wanasubiri kufanyiwa upa-
suaji JKCI, na gharama ya mtoto mmoja
ni zaidi ya Sh. milioni nane.

Prof. Janabi alisema: “JKCI tunahu-
dumia wagonjwa wengi kutoka nchi za
jirani, upasuaji wa mgonjwa mmoja ni
gharama kubwa sana. Kupitia marathon
hii itakwenda kusaidia gharama hizo”.

Alisema kwa mwaka zaidi ya watoto
milioni mbili wanazaliwa Tanzania, kati
ya hao asilimia moja (20,000), wanaku-
wa na tatizo la ugonjwa wa moyo, hivyo
kila pesa itakayopatikana katika mara-
thon hiyo itatutumika katika upasuaji
wa watoto hao.

Aidha, aliwaomba Watanzania kuji-
tokeza kushiriki katika marathon hiyo,
sambamba na utoaji wa damu itakayo-
saidia kutumika katika upasuaji wa
watoto hao.

Uy

Mchezaji wa Shule
ya Sekondari Mtaku-
ja (B), Ummy Anuary,
akimiliki mpira dhidi
ya wachezaji wa
Sekondari ya Juhudi
katika mchezo wa
fainali wa michuano
ya mpira wa Ki-
kapu kwa Shule za
Sekondari Mkoa

wa Dar es Salaam,
iliyomalizika juzi
katika viwanja vya
Don Bosco. Sekond-
ari ya Juhudi ilitwaa
ubingwa baada ya
kushinda kwa vikapu
64-23. PICHA: JU-
MANNE JUMA

Kocha Azam wa kwanza kutimulia Ligi Kuu

Na Adam Fungawango

KOCHA Abdihamid Moallin wa
Azam FC, amekuwa wa kwanza ku-
timuliwa kwenye Klabu za Ligi Kuu
Tanzania Bara msimu huu, ikiwa ndiyo
kwanza ligi hiyo ipo raundi ya pili.

Taarifa iliyotolewa na klabu hiyo
jana, imesema imeafiki makubaliano
ya kuachana na kocha huyo pamoja
na Msaidizi wake, Omary Nasser kwa
pande zote mbili.

“Tumefikia makubaliano ya pande
mbili na kocha wetu, Abdihamid Moal-
lin na Msaidizi wake, Omary Nasser,
kuachia ngazi kama kocha mkuu na
msaidizi mtawalia.

Hata hivyo, makocha hao wataende-

lea kubaki kama sehemu ya idara ya
ufundi klabuni kwetu katika nafasi
nyingine ambazo tutazitangaza hapo
baadaye. Kwa sasa timu itakuwa chini
ya Daniel Cadena, ambaye ni kocha wa
makipa, hadi tutakapotangaza kocha
mpya. Cadena ni kocha mwenye leseni
ya juu kabisa ya ukocha, ‘UEFA Pro Li-
cense,” iliandika klabu hiyo kwenye
taarifa yake.

Alipotafutwa Ofisa Habari wa klabu
hiyo, Thabit Zacharia maarufu kama
‘Zaka Zakazi’ ili kueleza sababu za
msingi hasa zilizosababisha kuachana
na makocha hao, ambao bado hawa-
jafanya vibaya kwenye Ligi Kuu, simu
yake ilikuwa ikiita bila kupokelewa
kwa muda mrefu.

Kocha huyo ameondolewa kwe-
nye nafasi yake, akitoka kulazimisha
suluhu ya bila kufungana Jumamosi
dhidi ya Taifa Jangombe kwenye
mchezo wa kirafiki uliopigwa Uwanja
wa Amaan, Zanzibar.

Kwenye mechi mbili za mwanzo,
Azam imeshinda mchezo mmoja dhidi
ya Kagera Sugar mabao 2-1 na kutoka
sare ya bao 1-1 dhidi ya Geita Gold, me-
chi zote zikipigwa nyumbani kwao,
Uwanja wa Azam Complex, Chamazi,
Dar es Salaam.

Pia, anatimuliwa siku chache kabla
ya mechi dhidi ya Mabingwa Watetezi,
Yanga inayotarajiwa kupigwa Septem-
ba 6, mwaka huu katika Uwanja wa
Benjamin Mkapa, Dar es Salaam.

JACKPOT

MECHI WIKI HII

TAREHE
01. 31/08/22

MUDA MICHEZO

Empoli vs Verona

1

SARE
X

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE 13

NYUMBANI

UGENINI
2

02.31/08/22

Udinese vs Fiorentina

03.31/08/22

Angers vs Reims

04.31/08/22

Rostov vs Dinamo Moscow

.31/08/22

Farul Constanta vs Steaua Bucuresti

.02/09/22

Atletico GO vs Sao Paulo

.02/09/22

Incheon Utd vs Gangwon

.02/09/22

Consadole Sapporo vs Cerezo Osaka

.02/09/22

Heidenheim vs Fortuna Dusseldorf

10.02/09/22

Mezokovesdi SE vs Zalaegerszegi TE

11.02/09/22

Le Havre vs Caen

12.02/09/22

West Bromwich vs Burnley

13.02/09/22

Leganes vs Eibar

MECHI ZA USHINDI

111"

nX"

u 2 /]

JUMANNE

GAMEID

NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA
= NI TIMU KUTOKA SARE
NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

- 30/08/2022

NYUMBANI SARE UGENINI

MICHEZO

Bucheon vs Gwangju

1

X

CS Mioveni vs UTA Arad

Umm-Salal SC vs Al Rayyan SC

National Bank vs Enppi Club

Atalanta Youth vs Roma Youth

Smouha Club vs Farco FC

Bohemians vs Ceske Budejovice

Zlin vs Pardubice

Admira Wacker vs SCR Altach

Apollon Limassol vs EN Paralimni

Spartak Moscow vs Kryliya Sovetov

MFK Skalica vs MSK Zilina

U Craiova SA vs Sepsi Osk

Ismaily SC vs Talaea El Gaish

Sassuolo vs AC Milan

Bnei Sakhnin vs Maccabi Haifa

SV Horn vs SKN St Polten

Derby vs Grimsby

Exeter vs Newport

MK Dons vs Cheltenham

Bradford City vs Sheffield Wed

Nieciecza KS vs Legia Warszawa

Fulham vs Brighton

Peterborough vs Stevenage

Crystal Palace vs Brentford

Barnsley vs Lincoln

Bordeaux vs US Quevilly Rouen

Wigan vs West Bromwich

Rangers vs Queen of South

Annan Athletic vs Aberdeen

Burnley vs Millwall

Southampton vs Chelsea

Roma vs Monza

QPR vs Hull City

Sheffield Utd vs Reading

Cardiff vs Luton Town

Ipswich vs Northampton

Guingamp vs Sochaux

Inter vs Cremonese

St Etienne vs Bastia

Birmingham vs Norwich City

FC Teutonia O5 vs RB Leipzig

Leeds vs Everton

Watford vs Middlesbrough

Rapid Bucuresti vs Universitatea Cluj

Benfica vs Pacos Ferreira

Zamalek vs Eastern Company SC

Arab Contractors vs Al Masry Club

Pyramids vs El Gouna

Ghazl EL Mahallah vs El Ittihad Alexandria

(W) CHEZA KWA WAIBU | KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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SIMBA YAPEW/
FAILI LA BIG
BULLETS CAF

Saada Akida na Adam
Fungamwango

AKATT juzi ikifanya vizuri

kwenye mechi ya kirafiki

ya kimataifa ya kujiwinda

na michuano ya Ligi ya Ma-
bingwa Afrika, Klabu ya Simba imet-
amba kupata picha halisi ya kuanza
kinyang’anyiro hicho wiki ijayo, lakini
furaha zaidi ni baada ya faili zima la
wapinzani wao, Nyasa Big Bullets kuan-
ikwa.

Simba ambayo kwa sasa ipo nchini
Sudan kwenye michuano maalum ili-
yoandaliwa na wenyeji wao, Klabu ya
Al Hilal, kwa ajili ya kujiandaa na Ligi ya
Mabingwa Afrika, juzi iliibuka na ushin-
di wa mabao 4-2 dhidi ya Asante Kotoko
ya Ghana, shukrani kwa wafungaji Au-
gustine Okrah, Pape Sakho na Clatous
Chama aliyepachika mawili moja likiwa
kwa njia ya mkwaju wa penalti.

Simba ambayo Septemba 10, mwaka
huu, itashuka dimbani ugenini nchini
Malawi kuivaa Nyasa Big Bullets kwe-
nye mechi ya awali ya Ligi ya Mabingwa
Afrika, kesho itashuka tena uwanjani
kucheza mchezo wao wa mwisho wa
kirafiki huko Sudan dhidi ya Al Hilal.

Akizungumza na gazeti hili jana, ali-
yekuwa mchezaji wa zamani wa timu
ya Taifa ya Malawi na sasa ni kocha wa
Kituo cha Soka la Vijana, (Walter Ny-
amilandu Football Academy) cha nchini
Malawi, Joseph Kamwendo, amesema

mabeki wa Simba wanatakiwa kuwa ma-
kini kuwachunga washambuliaji wa Big
Bullets hususan Mnigeria Babatunde
Adepoju, ambaye amekuwa mwiba
mchungu kwa wapinzani wa Big Bullets
kwenye Ligi Kuu ya Malawi.

Alisema amewafuatilia Simba na
kubaini timu kubwa na ina wachezaji
wenye majina makubwa, lakini anaami-
ni mchezo huo utakuwa wa ushindani
mkubwa kwa sababu ya timu zote zina
vikosi bora.

“Safu ya ulinzi ya Simba inatakiwa
kuwa makini zaidi kwa kucheza kwa
nidhamu hali ya juu kwa kufuata maele-
kezo benchi la ufundi kwa sababu ya
ubora wa safu ya ushambuliaji ya wap-
inzani wao hasa huyo Babatunde.

“Big Bullets wanasafu ya ulinzi imara,
lakini hata Simba ina wachezaji wazuri
na majina makubwa ninaamini itaku-
wa mechi ngumu na ya ushindani kwa
sababu tayari Simba inafuatiliwa muda
mrefu tangu walipomsajili Peter Ban-
da,” alisema Kamwendo.

Alisema baada ya CAF kutoa ratiba ya
michuano hiyo na Big Bullets kupangwa
kucheza dhidi ya Simba, wamekuwa
wakiifuatilia zaidi hasa katika michezo
ya ligi iliyocheza hivi karibuni na mche-
zo wa juzi dhidi ya Asante Kotoko nchini
Sudan.

“Mara nyingi tumekuwa tukifuatilia
zaidi mechi za Simba kwa sababu ya
Banda ila baada ya CAF kutoa ratiba
hiyo sasa inazidi kufuatiliwa kila mechi
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Kiungo wa Simba, Clatous Chama, akipiga penalti iliyozaa bao la tatu dhidi ya
Asante Kotoko ya Ghana wakati ‘Wekundu wa Msimbazi’ hao wakishinda ma-
bao 4-2 kwenye mechi ya kirafiki ya kimataifa iliyopigwa katika Uwanja wa Al
Hilal nchini Sudan juzi. PICHA: SIMBA

hasa benchi la ufundi la Big Bullets ku-
weza kuona ubora wa ‘Wekundu wa
Msimbazi’ hao,” alisema nyota huyo wa
zamani wa TP Mazembe.

Alisema mbali na Banda kutajwa, la-
kini kuna wachezaji wengine wa Simba
ambao ni Pape Sakho (Ghana), Clotous
Chama na Mosses Phiri (Zanbia) wame-
kuwa gumzo nchini Malawi lakini kuta-
jwa ni wachezaji hatari na kutakiwa ku-
chungwa.

Wakati faili hilo la Big Bullets likian-

-,
Kim atimuliwa Stars, Maxime, Kaseja ndani

Na Adam Fungamwango

SIKU moja tu baada ya Timu ya
Taifa ya Tanzania, Taifa Stars ku-
pata Kipigo cha bao 1-0 nyumbani
dhidi ya Uganda, kwenye mechi ya
kusaka tiketi ya kucheza Fainali za
Mataifa ya Afrika kwa Wachezaji
wa Ndani (CHAN), Kocha Mkuu wa
timu hiyo, Kim Poulsen amefun-
gashiwa Vvirago.

Taarifa iliyotolewa jana mchana
na Shirikisho la Mpira wa Miguu
Tanzania (TFF), na kusainiwa na

Ofisa Habari na Mawasiliano wa
shirikisho hilo, Cliford Ndimbo,
imesema kuwa Poulsen na wasaidi-
zi wake wamefikia makubaliano na
TFF ya kuondoka kwenye timu hiyo
va taifa, lakini yeye ataendelea
kuwa nchini katika timu za Taifa za
Vijana mpaka mkataba wake utaka-
pomalizika, nafasi yake ikichuku-
liwa na Hanour Janza ambaye ni
Kocha Mkuu wa Namungo FC.
“Shirikisho la Mpira wa
Miguu Tanzania (TFF), limefikia
makubaliano ya kumwondoa kocha

wa timu ya Taifa, Taifa Stars, Kim
Poulsen kwenye benchi la ufundi
pamoja Na wasaidizi wake.

“Pande zote mbili zimefikia
makubaliano baada ya kikao cha
pamoja. Paulsen ataendelea kubaki
katika timu za Taifa za Vijana
mpaka mkataba wake utakapomal-
izika.

“Kwa wakati huu benchi la ufundi
la Taifa Stars litakuwa chini ya
Kocha Hanour Janza akisaidiwa na
Meck Maxime na kocha wa makipa,
Juma Kaseja,” ilisema taarifa hiyo.

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

ikwa, Kocha Msaidizi wa Simba, Selema-
ni Matola, amesema mechi ya juzi usiku
dhidi ya Asante Kotoko imewapa picha
ya michuano ya kimataifa wanayok-
wenda kucheza, akiwasifu wenyeji Al Hi-
lal kwa kuwaalika kwenye mashindano
hayo ambayo yanaonekana kuwajenga
kuelekea kufanya makubwa kwenye Ligi
ya Mabingwa Afrika.

Akizungumza baada ya kumalizika
kwa mechi hiyo juzi, Matola alisema:
“Kwanza niwapongeze wachezaji, dakika
tano za kwanza tulifanya makosa tukaa-
dhibiwa, baadaye tukaikamata gemu na
kupata nafasi nne za kufunga mabao, la-
kini tukatumia mbili, tungeweza kwenda
mapumziko na mabao manne.

“Kipindi cha pili sisi tulishambulia na
wao walikuja kwenye goli letu, lakini tuli-
weza kuwahimili na kuibuka na ushindi,
kusema kweli tumepata faida kubwa
kwenye mashindano haya, ni mazuri
sana kwa sababu ndiyo kipimo halisi cha
michuano ya kimataifa,” alisema.

Matola alibainisha kuwa mechi hiyo
imempa fursa Kocha Mkuu, Zoran Maki
kuangalia wachezaji wengine ambao
hakuwamo nchini Misri kwenye kambi
ya kujiandaa na mwanzo wa msimu,
lakini imewapa nafasi kuwaangalia
wachezaji ambao hawakupata nafasi
kwenye mechi mbalimbali ambazo timu
hiyo imecheza.
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