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HABARI KITAIFA
JPM ataka kasi hukumu kesi za mabilioni benki

Na Augusta Njoji, DODOMA

AIS John Magufuli ameiagi-

za ~ mahakama  kutoa

maamuzi ya haraka katika

kesi zinazohusu biashara
na mikopo ya benki kutokana na ma-
bilioni ya fedha za benki kutolipwa na
wadaiwa waliokimbilia mahakamani
kufungua kesi.

Ameitaka mahakama kuliangalia su-
ala hilo, huku akishauri kesi za namna
hiyo zishughulikiwe mapema ili zisi-
athiri ukuaji wa uchumi.

Akizungumza jana kwenye Maa-
dhimisho ya Wiki ya Sheria na Mi-

I
Afya ya Maalim
Seif yaimarika

Na Rahma Suleiman, ZANZ|-
BAR

MAKAMU wa Kwanza wa
Rais wa Zanzibar, Maalim Seif
Sharif Hamad, bado anaende-
lea kupatiwa matibabu katika
Hospitali ya Mnazi Mmoja, na
hali yake ya afya inaimarika.

Hayo vyalielezwa jana na
Naibu Katibu Mkuu wa Chama
cha ACT- Wazalendo, Nassor
Ahmed Mazrui, wakati akizun-
gumza na Nipashe.

Alisema Maallm Seif bado
yupo hospitali akiendelea ku-
patiwa matibabu baada vya
kulazwa tokea ljumaa.

“Maalim Seif yupo vizuri,
hivyo niwaombe wananchi na
wafuasi wa ACT- Wazalendo
wasiwe na wasiwasi, afya yake
imeimarika,” alisema Mazuri.

Aidha, alisema mke wa kion-
gozi huyo, Mama Awawena
naye hali yake ipo vizuri na
yupo nyumbani kwake Mbweni
akiendelea na matibabu.

Mkurugenzi Kinga wa Wiz-
ara ya Afya, Dk. Fadhil Mu-
hammed, alisema ni kweli
Maalim Seif yupo Hospitali ya
Mnazi Mmoja ambapo alifik-
ishwa kwa ajili ya kupatiwa

matibabu kama wagonjwa
wengine.
“Maradhi yanayomsumbua

Maalim Seif mimi sijui, nina-
chokijua ni kweli amelazwa
Hospitali ya Mnazi Mmoja,”
alisema."Vile vile tumeendelea
kupokea viongozi mbalimbali
wa kimataifa wakiwamo Rais
wa Msumbiji, Rais wa Ethio-
pia na Waziri wa Mambo ya
Nje wa Jamhuri ya Watu wa
China,"alibainisha Dk, Abbasi

Alisema ziara hizo ni kiele-
lezo cha kuimarika uhusiano
na ushirikiano wa Tanzania na
nchi mbalimbali duniani.

aka 100 ya Mahakama Kuu,
Rais Magufuli alisema kuna
ucheleweshaji wa mashauri
hayo ikiwamo wateja wa benki
waliokimbilia mahakamani ku-
fungua kesi nyingi na kuweka
mazuio ili kuchelewesha ureje-
shaji wa fedha wanayodaiwa na
benki.

“Kesi hizi zipo nyingi na
zingine zina zaidi ya miaka
mitano na hapa nitoe mfano
kwa kesi zilizofunguliwa ma-
hakamani na wateja wakubwa
wa benki, TPB, Azania na TIB,”
alisema.

Alibainisha kuwa kwa taarifa
za Desemba 31, mwaka jana,
Tanzania Bank Ltd ina kesi 36
zilizofunguliwa na wadaiwa
wake zenye thamani ya Sh. bil-
ioni 352.27, Benki ya Maendeleo
(TIB) ina kesi 44 zenye thamani
ya Sh. bilioni 167.2 na TPB ina
kesi 16 zenye thamani ya Sh. bil-
ioni 6.2 na CRDB kesi 282 zenye
thamani ya Sh. bilioni 113.2.

“Katika benki nne wakati
tuna benki 50 fedha ambazo
zipo kule zimepakiwa ni Sh.
bilioni 738.9, kwa hali hii ya wa-
daiwa kudaiwa na kukimbilia
mahakamani na kuchelewa
kutolewa maamuzi, ina athari
nyingi kiuchumi, ni kupungua
kwa uwezo wa benki zetu kutoa
huduma kwa wateja,” alisema.

Pia alisema athari nyingine
ni kutopungua kwa gharama za
riba na kusababisha kuongeze-
ka kwa riba ili kufidia mikopo
chechefu.

“Kuongezeka kwa gharama
za uendeshaji kutokana na
benki kulipa riba kwa amana
zilizotumika kutoa mikopo

kwa wateja wenye madeni
waliokimbilia mahakamani na
kesi zao kutotolewa maamuzi
mapema,” alisema.

Alisema athari nyingine ni ki-
asi kikubwa cha fedha kushikil-
iwa na wadaiwa sugu ambao
wamefungua kesi mahakamani
badala ya fedha hizo kutumika
kutekeleza miradi mingine am-
bayo ingechochea uchumi.

“Napenda kutoa wito kwa
mahakama kuliangalia suala
hili vizuri kesi za namna hii
zingefaa zishughulikiwe mape-
ma ili zisiathiri ukuaji wa uchu-
mi katika nchi yetu,” alisema.

Alisema dhamira ya seri-
kali haiwezi kutimia endapo
kutakuwa na taasisi za kifedha
hususan benki zenye ukwasi
wa kutosha kutoa mikopo ya
muda mrefu na riba nafuu kwa
wananchi.

“Mahakama ijipange kushu-
ghulikia changamoto hiyo nili-
yoeleza kwa kuwa inachelew-
esha ukuaji wa uchumi,
niwaombe wasajili wafuate
sheria hasa kwenye kesi amba-
70 haziwezi kufunguliwa... kesi
zinazohusu kodi na biashara,
kuna wafanyabiashara kazi yao
ni kupaki kesi, hili suala ni la
kushughulikia,” alisema.

MAFANIKIO

Alisema tangu mwaka 2016
alivyoingia madarakani seri-
kali ilisaini mkataba wa mkopo
kutoka Benki ya Dunia ya Dola
za Marekani milioni 65 sawa
na Sh. bilioni 135 na kila mwa-
ka serikali imekuwa ikitenga
fedha na kuhakikisha zinatole-
wa na zimesaidia maboresho

makubwa kwenye mahakama.

Alisema miaka mitano iliyo-
pita zimejengwa Mahakama
Kuu za Kanda tatu, Mahakama
za Hakimu Mkazi tano, wilaya
15, mahakama za mwanzo 18 na
mahakama ya kutembea.

“Tumeanzisha mahakama ya
kutembea yaani (mobile court)
ambapo mwaka 2020, imesiki-
liza mashauri 778, tumeimari-
sha mifumo ya TEHAMA, iki-
wamo mfumo wa kielektroniki
ya kusajili mahakama,” alisema.

Aidha, alisema kwa miaka
mitano iliyopita serikali ilianzi-
sha Mahakama Kuu kitengo cha
uhujumu uchumi.

“Tuna jumla ya majaji 88, na-
jua bado Jaji Mkuu majaji hawa-
jatosha na ombi umeniletea na-
fanyia kazi kikamilifu, pia kuna
mahakimu 1,287,” alisema.

Kuhusu watumishi 200 al-
ioahidi, Magufuli alisema “Wale
wahusika wote washughulikie
hili suala ili likamilike mapema
kwasababu ahadi ni deni ni-
sije nikapelekwa mahakamani
kwa uongo, kwa hiyo Wizara ya
Utumishi ilisimamie hili haraka
sana.”

Rais Magufuli alisema hatua
hizo zimesaidia kuisogeza
mahakama kwa wananchi
na kuboresha huduma zake
ambapo kwa miaka ya hivi ka-
ribuni kasi ya kusikiliza kesi
imeongezekana na kupunguza
mrundikano wa kesi.

“Mwaka 2020, Mahakama za
Mwanzo zilisikiliza mashauri
164,758, Mahakama za Wilaya
zilisikiliza ~mashauri 43,149
ambapo mashauri yenye zaidi
ya miezi miwili yalikuwa asil-

Mkurugenzi Mtendaji wa TRC, Masanja Kadogosa, akiteta na mmoja wa wafanyabiashara katika
hafla iliyoratibiwa na Taasisi ya Sekta Binafsi (TPSF) na kudhaminiwa na Benki ya NBC kwa
dhumuni la kukutanisha wadau wa sekta binafsi, Shirika la Reli Tanzania (TRC) na Shirika la Ujenzi
la Uhandisi la China (CCECC), kujadili ushiriki wa sekta binafsi katika kufanikisha na kukamilisha
mradi wa SGR kutokea Mwanza- Isaka. PICHA: MPIGAPICHA WETU .

imia 18, Mahakama Kuu divisheni
ya Uhujumu Uchumi ilisajili
mashauri 11 na kusikiliza mashau-
ri 9, Mahakama ya Rufani ilisiki-
liza mashauri 1,216,”alisema.
Alisema hayo ni mafanikio
makubwa na kwamba imechang-
iwa na maboresho yaliyofanyika
kwenye taasisi nyingine zinazosi-
mamia masuala ya haki na sheria
nchini ikiwamo kutenganishwa
majukumu ya Ofisi ya Mwanashe-
ria Mkuu wa Serikali na Mwende-
sha Mashataka wa Serikali na
kuanzisha Ofisi ya Wakili Mkuu.
“Kasi ya upelelezi na uchun-
guzi imeongezeka, kasi ya usiki-
lizaji mashauri kwa mahakimu
imeongezeka na kurahisisha upa-
tikanaji wa haki,” alisema.
Kadhalika, alisema magereza
yaliyopo uwezo wake wa ku-
chukua wafungwa na mahabusu
ni 29,902 lakini waliopo hivi sasa
kwenye magereza ni 33,000.

AMPANDISHA CHEO JAJI

Alimpandisha cheo Jaji Zeph-
rine Galeba wa Mahakama Kuu,
Kanda ya Musoma kuwa Jaji wa
Mahakama ya Rufani kwa ushu-
jaa wake wa matumizi ya lugha ya
Kiswahili kwenye kutoa hukumu
kwenye kesi ya Mgodi wa North
Mara dhidi ya Gerald Zumbi.

“Wakati umefika wa kuweka
mikakati itakayofanya lugha ya
Kiswahili kutumika kwenye ma-
hakama ngazi zote, Kiswahili ni
miongoni mwa lugha kubwa du-
niani, sioni sababu Mahakama
kwanini hamtaki kutumia Kiswa-
hili, kushindwa kutumia lugha hii
sio kwamba tunawanyima haki
wananchi bali pia kuwaongezea
gharama ya kutafsiri kesi,” alise-
ma.

Hata hivyo alisema ombi la
Jaji Mkuu Prof. Ibrahim Juma la
kuomba majaji aliahidi kulianga-
lia.

WALIOMBEZA KWA KISWA-
HILI

Aliwaomba Watanzania katika
matumizi ya Kiswahili wasione
aibu.

“Mimi nilipoingia madara-
kani nilianza kutoa hotuba kwa
Kiswahili nikaambiwa sijui Kiin-
gereza wala sikujali, kana kwam-
ba kujua Kiingereza ndio kujua
kusoma, inawezekana hata huyu
Jaji ataambiwa hajui Kiingereza,”
alisema.

Alisema matumizi ya lugha
ya Kiswahili itasaidia wananchi
kujua ukweli wa hukumu zao na
kuzitaka mamlaka zinazohusika
zitafsiri sheria zilizopo na kutun-
ga kwa Kiswahili.

Alipongeza Mahakama kwa
kutimiza miaka 100 tangu kuan-
zishwa kwake na kwamba im-
ekuwa na mchango mkubwa kwa
Taifa kwenye maendeleo na usta-
wi wa nchi kwa kusimamia haki,
kulinda amani na uhuru.
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Mahakama
yakabiliwa uhaba
watumishi 4,728

Na Augusta Njoji, DODOMA

JAJI Mkuu wa Mahakama nchini, Prof.
Ibrahim Juma, amesema mahakama
inakabiliwa na upungufu mkubwa wa
watumishi 4,728 hali inayoathiri utendaji
wake katika upokeaji na usikilizaji
mashauri.

Kutokana na hali hiyo, amewasilisha
ombi kwa Rais John Magufuli kuongezewa
watumishi hao wa kada mbalimbali
ikiwamo mahakimu na majaji.

Prof. Juma aliyasema hayo jana kwenye
Maadhimisho ya Wiki ya Sheria na Miaka
100 ya Mahakama yaliyofanyika jijini
hapa.

Alisema mahitaji halisi ya watumishi
ni 10,351 hadi kufikia Desemba 2020
Mahakama ilikuwa na watumishi 5,623
huku upungufu ukiwa ni watumishi 4,728
sawa na asilimia 46.

“Mheshimiwa Rais, kwa mujibu wa
takwimu hizi upungufu huu unaathiri
utendaji kazi wetu hasa eneo la jukumu
kuu la kupokea na kusikiliza mashauri,”
alisema.

Alitolea mfano kuwa Mahakama ya
Rufani inakabiliwa na wingi wa mashauri
yanayofika takribani 1,100 kwa kila jopo
moja la majaji watatu ambao uwezo wake
ni wastani wa mashauri 200 kwa mwaka.

“Uwezo wa Jaji mmoja wa Mahakama
Kuu kwa mwaka ni kusikiliza mashauri
220 na hakimu ngazi ya Hakimu Mkazi
wa Wilaya ni mashauri 250, hata hivyo
hali ilivyo sasa Jaji mmoja ana wastani
wa mashauri 491 na hakimu wastani wa
mashauri 273,” alisema.

Kuhusu miundombinu, jaji huyo
alisema mwaka huu wa fedha wameanza
mchakato wa ujenzi wa Mahakama za
Wilaya 33 ili kufikia dhamira ya kuwa
na mahakama kila wilaya ili wananchi
wasitembee umbali mrefu kuzitafuta
haki.

Hata hivyo, alisema bajeti inayotolewa
ni ndogo ikilinganishwa na idadi ya
ofisi zinazohudumiwa nchini ikiwamo
watumishi na vitendea kazi.

Awali, Rais wa Chama cha Wanasheria
Tanganyika(TLS), = Dk.  Rugemeleza
Nshala, alisema mawakili wameshuhudia
ucheleweshaji wa kesi na kuahirishwa
kwa kisingizio cha kutokamilika kwa
upelelezi na mahakama chakavu.

“Nililalamika mwaka jana kuhusu
ucheleweshaji wa kesi za jinai kwa
kisingizio cha kutokamilika upelelezi,
hali haijabadilika mahabusu wengi bado
wanaendelea kusota magerezani kwa
kisingizio cha kutokamilika upelelezi,
hii si sawa hata kidogo, napenda kusema
hapa ukimshika mtu na kuendelea
kumuweka ndani huna uwezo wa kufidia
muda wa uhuru uliomnyanganya,
makosa yote yadhaminike,” alisema.

Alisema inapaswa anapokamatwa
mtu upelelezi ukamilike na kama
haujakamilika apewe dhamana hivyo
makosa yadhaminiwe.

\

Mrajisi
Msaidizi wa
Vyama vya

Ushirika
mkoani
Manyara,
Venance
Msafiri
(kushoto),
akimkabidhi
cheti cha usajili
wa Chama cha
Msingi cha
Ushirika wa
Wakulima wa
Ngano Nangwa
(UWANA),
Mwenyekiti wa
Chama hicho,
Clement Fissoo
(kulia). PICHA:
JALIWASON
JASSON

Lipumba amkumbusha Magufuli Katiba Mpya

Na Augusta Njoji,
DODOMA

WENYEKITI wa
Chama cha Wa-
nanchi (CUF),

Prof. Ibrahim Lipumba, am-
emwomba Rais John Magu-
fuli kukamilisha kiporo cha
upatikanaji wa Katiba Mpya
kama alivyoahidi.

Lipumba alitoa ombi hilo
jana, katika Maadhimisho
ya Wiki ya Sheria na Miaka
100 ya Mahakama Kuu
baada ya kupewa nafasi na
Rais Magufuli ya kusalimia
hadhara iliyokuwapo.

Mwenyekiti huyo
alisema katika hotuba ya
Rais  aliyoitoa  Novemba
2015, aliwaeleza wabunge

kuwa katika uongozi wake
atahakikisha yale aliyoahidi
yanatekelezwa ikiwamo
kiporo kilichoachwa cha
kukamilisha Katiba.
“Watanzania wengi
walishiriki  kutoa  maoni
ili ipatikane Katiba Mpya,
ukasema umelipokea

na  utalitekeleza  lakini
ulipokuwa ukipokea ripoti
ya Tume ya Uchaguzi (NEC)
2016, ulisema masuala ya
Katiba iliyopendekezwa na
ukasema kama kuna watu
wana maoni mengine serikali

yako ipo wazi itapokea,”
alisema.
Alieleza kuwa  viporo

ambavyo hakutekeleza miaka
mitano iliyopita avitekeleze
katika miaka mitano yake ya
sasa.

“Nakuombea kwa dhati
Mwenyezi Mungu akupe
nguvu hivi viporo vyote
katika kipindi hiki, uweze
kuvitekeleza  unapomaliza
kipindi chako watu wataka-
oweza kulinda mafanikio ni
kuwa na Katiba inayotokana
na mapendekezo ya wa-
nanchi wa Tanzania,” alise-
ma.

Lipumba alitoa wito kwa
Rais ambaye alikuwa mjumbe
wa Bunge Maalum la Katiba
na Makamu wa Rais, Samia
Suluhu Hassan, ambaye
alikuwa Makamu Mwenyekiti

——.

VisionFund

MASAHIHISHO

TAMNZANIA

Katika gazeti letu la Nipashe toleo na. 0580475 la
tarehe 29.1.2021, ukurasa wa 23, tulitumia nembo isiyo
sahihi ya VISIONFUND TANZANIA MICROFINANCE
BANK LIMITED katika tangazo la Taarifa za Fedha.
Nembo sahihi ni kama ilivyoonekana hapo juu.
Tunaomba radhi kwa usumbufu uliojitokeza.

wa Bunge hilo.

“Unazungukwa na watu wazito
waliokuwapo kwenye mchakato
kama Prof. Palamagamba
Kabudi, kuna wajumbe wa Tume
ya Jaji Warioba, kuna vijana
wako, Humphrey  Polepole,
umezungukwa na wajumbe wa
Bunge Maalum la Katiba, ukihitaji
vitendea vipo vya kutosha, Naibu
Spika pia aliongoza upande wa

vyuo vikuu,” alisema.

Mwenyekiti huyo alisema ana
uhakika Rais atashughulikia suala
hilo, na kuwa na Katiba inayoto-
kana na maoni ya wananchi.

Kwa upande wake, Msajili wa
Vyama vya Siasa, Jaji Francis
Mtungi, alishauri vyama vya siasa
mwaka 2021 kuwa wazalendo na
kuacha masuala ya kususa vikao
vya bunge.

Kwa

DAR ES SALAAM

Mwaka 2021 Saa 2:00 Asubuhi

hilo.

ANGALIZO:

mwezi wa 01 mwaka 2021

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA HAKIMU MKAZI
KIVUKONI/KINONDONI
SHAURI LA MADAI No: 224 YA 2020

ACCESS BANK TANZANIA LTD ......oevnniiiiiniieeieeeeeieeenieenenees MDAI
DHIDI YA
VUMILIA ANDREA MAKERE @ VUMILIA ANDREA SWAI............ MDAIWA
CRB BB AN K P L e MDAIWA

VUMILIA ANDREA MAKERE @ VUMILIA ANDREA SWAI

KUITWA SHAURINI
Kwa kuwa Mleta madai ameleta madai yake ambayo maelezo yake

yameelezwa katika nakala za madai ambazo zinaweza kupatikana katika
Mahakama hii, kwa hiyo unahitajika kuhudhuria Mahakama hii binafsi au Wakili

au Mwakilishi ambaye anaruhusiwa siku ya Jumatano, Tarehe 03 Mwezi 02

Kwa mujibu wa madai hayo,na kwa kuwa siku hiyo ni siku ya kutaja shauri hilo ni

lazima ulete hati zote zinazohusu shauri hilo kwa qijili ya kujitetea katika shauri

Kama hukuhudhuria siku iliyotajwa hapo juu na Mahakama ikithibitisha kama

umepokea wito wa kuitwa shaurini itaweza kutoa hukumu kuwa umeshindwa.

Hati hii imetolewa kwa amri yangu na chapa ya Mahakama hii leo tarehe 29

Mkazi 5~
Mahakama YasWilaya
Kinondoni

Hakimu
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RIPOTI MAALUM -2

Madhila yanayokumba wagonjwa hospitalini

Katibu wa Chama

Cha Mapinduzi (CCM)
Wilaya ya Tarime
mkoani Mara, Hamis
Mkaruka, akitizama
sinki lililopo Kituo

cha Afya Nyangoto
Kata ya Matongo,
Nyamongo, ambalo
limetelekezwa kwa
zaidi ya mwaka mmoja,
lililokuwa lanatumika
kwa ajili ya kufulia
NgUO za Wagonjwa
wakiwamo kinamama
wanaojifungua, lakini
kwa sasa halitumiki kwa
madai limeziba. PICHA:
DINNA MANINGO.

Na Dinna Maningo, TARIME

EHEMU ya kwanza ya ripoti

hii jana, ilibainisha kero

zinazowakabili wagonjwa

wanaofika kwenye Kituo
cha Afya Nyangoto wilayani Tarime
mkoani Mara. Endelea na sehemu
mwisho ya udadisi huu wa Nipashe
kujua mustakabali wake...

Mganga Mfawidhi wa Kituo cha
Afya Nyangoto, Josephat Kirambo,
alisema kituo hicho kilianzishwa
mwaka 1987 na kwa mujibu wa
Sensa ya Watu na Makazi ya Mwaka
2012, kinahudumia wakazi 30,110
kutoka kata mbili za Matongo na Ke-

Nyakunguru, Nyarwana, Nkerege
na Weigita vya Kata ya Kibasuka.
Pia, kinahudumia wakazi wa

Kata ya Nyarukoba wanaotoa vi-
jiji vya Msege, Genkuru, Komarera,
Nyabirongo na wilaya ya jirani ya
Borega, Nyamitita na Nyansurura
vinakitegemea kituo hicho kwa
matibabu.

Mganga huyo alisema kituo hicho
kina watoa huduma ya afya 38 na
sasa kinakabiliwa na tatizo la upun-
gufu wa dawa, watumishi na uko-
sefu wa duka la dawa la kituo.

Kuhusu kinamama wanaojifun-
gua kuondoka na nguo kwenda ku-
fua nyumbani, mganga huyo alise-
ma: “Ile sehemu ya kufulia nguo,
maji machafu yaliziba, watu wali-
kuwa wanaweka nepi na vitambaa
wanashindilia mle ndani ya tundu
la kwenye sinki.

“Tulielekeza namna ya kufanya
usafi wakati tunaandaa sehemu ny-
ingine na wakati mwingine nilikuwa
ninasimamia mimi mwenyewe, laki-
ni hawakuelewa.

“Tulielekeza kama unafua nguo
za uzazi zenye damu nyingi, ku-
sanya zile damu pamoja ziwekwe
kwenye shimo la pracenta, lakini
haikuwezekana, siamini kama mtu
aliambiwa akafulie nyumbani kama
yupo, aliyewaambia kwa kweli ali-
fanya makosa.

“Tunaomba mtusamehe, hali-
tajirudia tena na sina taarifa ya
mtu kuambiwa aondoke na kondo,
hakuna aliyenilalamikia,” alisema
mganga huyo kwa unyenyekevu
mbele ya viongozi hao.

Hata hivyo, Bhoke Marwa, Mkazi
tongo, alibainisha kuwa Septemba
mwaka jana alijifungua kituoni
hapo na aliambiwa na muuguzi am-
baye hajui jina lake kuwa aondoke
na nguo zake kwenda kufua nyum-
bani.

WAGONJWA WALIPIA VITAN-
DA

Mganga Mfawidhi huyo alikiri
wagonjwa kutozwa Sh. 5000 kwa
ajili ya kitanda, Sh. 2,000 za vipimo
na Sh. 5,000 ya usajili, akifafanua:

“Wanachangia Sh. 5,000 ya us-
ajili wa mgonjwa, vipimo Sh. 2,000
kwa kila kipimo na Sh. 5000 ya
kitanda, huu ni utaratibu mpya tu-
lioelekezwa baada ya kuwapo kwa
upungufu wa dawa.

“Tulipewa maagizo na hal-
mashauri na sisi ni kusimamia
na malipo yote yanapitia kwenye
mfumo.”

Alisema kuwa kituo hicho haki-
pati dawa kwa kuwa kilikuwa kina-
daiwa deni Sh. milioni 82 na kwam-
ba kupitia mapato hayo ya ndani,
kimefanikiwa kulipa Sh. milioni 27
na kubaki na deni la Sh. milioni 55.

Tabibu huyo alibainisha kuwa
uamuzi huo wa kuwatoza fedha
wagonjwa umesababisha kutoku-
wapo uhusiano mzuri kati ya
wataalamu wa afya kituoni hapo
na wateja wao (wagonjwa) hasa
pale kunapotokea mgonjwa ame-
kosa dawa na huduma amelipia.

DED ALONGA

Mkurugenzi wa Halmashauri ya
Wilaya ya Tarime, Tindwa, alisema
upungufu wa dawa haupo kwenye
kitjuo hicho pekee, bali ni tatizo
katika zahanati na vituo vyote vya
afya katika eneo lake hilo la kazi.

Alisema halmashauri inadaiwa
na MSD Sh. milioni 185 na wanajita-
hidi kuhakikisha deni hilo linalip-
wa, ili wananchi wapatae huduma
bora.

“Zahanati ya Kerende ita-
pandishwa hadhi na kuwa kituo
cha afya, Zahanati ya Itandora
inaelekea kukamilika na Genguru
ili kupunguza wimbi la wagonjwa
katika Kituo cha Afya Nyangoto.

“Tuna changamoto ya gari la
wagonjwa kwenye vituo, tuna gari
moja la Kituo cha Nyangoto lin-
alolazimika kutoa huduma kwenye
vituo vingine,” Tindwa alifafanua.

MAAGIZO YA WAITARA

Baada ya kusikiliza maelezo ya
wananchi na viongozi wa kituo hi-
cho pamoja na halmashauri, Wait-
ara alimtaka Mkurugenzi Mtendaji
wa Halmashauri hiyo kuhakikisha
yanafanyika mabadiliko makubwa
ya usimamizi wa huduma ya afya
katika wilaya hiyo, kikiwamo Kituo
cha Afya Nyangoto.

Alisema mabadiliko hayo yata-
saidia kuondoa malalamiko mengi
ya wananchi ambao wengi wao
wanaopata huduma kwenye vituo
vya serikali, ni wenye uwezo wa
chini kimapato.

Waitara alisema wananchi wasi-
popata huduma vizuri, huisema
vibaya serikali na chama, jambo
ambalo halimpendezi kwa kuwa
kazi yake ni kuhakikisha anatatua
kero zinazowakabili wananchi.
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Halmashauri zarejeshewa kodi
7a majengo, ushuru wa mabango

Na Augusta Njoji, DODOMA

ERIKALI imetangaza kurudi-

sha ukusanyaji mapato ya kodi

ya majengo na ushuru wa ma-

bango kwa halmashauri nchini,
huku ikiwataka Wakurugenzi wa Mam-
laka za Serikali za Mitaa kusimamia uku-
sanyaji wa vyanzo hivyo.

Julai 2016, serikali ilihamisha vyanzo
hivyo Serikali Kuu ambapo mapato yake
yalikuwa yakikusanywa na Mamlaka ya
Mapato (TRA).

Akizunguma jana na waandishi wa
habari kuhusu hatua hiyo, Waziri wa
Nchi, Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na
Serikali za Mitaa (TAMISEMI), Selemani
Jafo, alisema hatua hiyo ni mkakati wa
serikali kuimarisha ukusanyaji wa ma-
pato.

“Kwa lengo la kuimarisha jinsi gani tut-
akusanya kodi na kuweza kuwafikia we-
nye majengo, serikali imekuja na maele-
kezo kwamba kuanzia sasa utaratibu wa
kodi za majengo utasimamiwa na mamla-
ka za serikali za mitaa katika halmashauri
zetu na manispaa zetu,” alisema.

Alisema wakurugenzi wa halmashauri
zote nchini 185 watahusika na kusimamia
ukusanyaji wa kodi za majengo.

“Zoezi hili litaanza mara moja, waku-
rugenzi wote tunawaelekeza sasa kodi za
majengo wataenda kuzisimamia na ku-
hakikisha majengo yote yanalipiwa kodi,
mamlaka hizi zina uwanja mpana wa
kuwafikia watu wote wenye majengo,”
alisema.

Aliwaagiza wakurugenzi kuhakikisha
wanawatumia wale maofisa biashara,

hakikisha majengo yote yanapiliwa kodi.

Hata hivyo, alisema maelekezo men-
gine ya kiutendaji kwa wakurugenzi hao
kwenye ukusanyaji wa vyanzo hivyo yat-
atolewa.

Kuhusu, ushuru wa mabango, Jafo
alisema: “Tunawaelekeza wakurugenzi
kuanzia sasa ukiachia yale maeneo ya-
nayokusanywa na TARURA na TANROAD,
lakini yale maeneo yote ambayo TRA ili-
kuwa inakusanya ushuru wa mabango
sasa wakurugenzi watakuwa wanakusan-
ya ushuru wote wa mabango.”

Aliongeza “Wakurugenzi wanafahamu
kila aina ya bango lipo wapi na biashara
gani ya bango inaendelea ,eneo hili tuna-
taka tuone ufanisi wa hali ya juu katika
ukusanyaji wa mapato lengo letu ni ku-
pata fedha kwa ajili ya kuwahudumia
Watanzania.”

VITAMBULISHO VYA WAMACHINGA

TAYARI

Kadhalika, Waziri Jafo alisema
vitambulisho vya wajasiriamali
vya mwaka 2021, vipo tayari na

vimeshambazwa mikoani katika ofisi za
wakuu wa mikoa.

“Kuanzia sasa vitakuwa chini ya wakuu
wa mikoa na watashusha katika mamla-
ka ya serikali za mitaa, katika eneo hilo
wakurugenzi watasimamia zoezi zima la
ukusanyaji wa uuzaji wa vitambulisho
hivyo na tunataka tuone jinsi gani waku-
rugenzi wa halmashauri wamejikita ka-
tika kufanya vizuri,” alisema.

Alieleza vitambulisho hivyo vitauzwa
kwa gharama ile ile ya awali Sh. 20,000
ili mjasiriamali afanye biashara zake
mwaka mzima.

Ahukumiwa Kutokunywa pombe
miezi 12 Kisa Kuua baba mkwe

Na Pendo Thomas, KIGOMA

MAHAKAMA Kuu Kanda ya Kigoma
imemwachia huru Boniphace Kachila,
ya Kasulu mkoani Kigoma kwa sharti
la kutokunywa pombe kwa miezi 12
na kutokufanya kosa lolote baada ya
kutiwa hatiani kumuua baba mkwe bila
kukusudia.

Kesi ya mauaji ya bila kukusudia
namba mbili ya mwaka 2021 kosa
linalotajwa kutendeka Juni 13, mwaka
2019, inaelezwa mshtakiwa akiwa na
marehemu baada ya kutoka kibaruani
walipita kwenye kilabu cha pombe
kunywa wote wakiwa wamelewa,
waliondoka kurejea nyumbani na
wakiwa njiani uliibuka ugomvi kati yao
uliosababisha kifo cha Donansiano.

Wakili wa serikali Clement Masua,
alidai mshtakiwa baada ya kutenda
kosa hilo alijaribu kukimbia na baadaye
kurudi baada ya kukutana na wake wa
marehemu, na kuwapeleka eneo la tukio
na kumkuta baba mkwe akiwa kwenye
hatua za mwisho za kukata roho.

Alieleza uchunguzi wa  daktari

ulionyesha marehemu alipoteza maisha
baada ya fuvu kupasuka na damu kuvuja
kwani katika ugomvi huo inaelezwa
marehemu alipigwa ngumi na mateke
sehemu mbalimbali za mwili.

Jaji wa Mahakama Kuu Kanda ya
Kigoma, Jaji Athumani Matuma, alisema
kwa kuzingatia pande zote mbili na
mazingira ya kosa ni wazi mshtakiwa
anahitaj huruma ya  mahakama
mshtakiwa amekuwa muungwana tangu
hatua za awali kukubali kosa.

“Hakuna mahali popote kwenye
mwenendo wa shauri panapo onyesha
kuna upelelezi ulifanyika ili kumbaini
aliyetenda kosa  wakati ugomvi huo
unatokea hakuna aliye kuwapo, hivyo
mshtakiwa angeweza kudanganya... huu
ni uungwana mkubwa katika utoaji wa
haki.

Jaji Matuma alisema mahakama
hiyo inamwachia huru mshtakiwa kwa
sharti la kutokufanya kosa lolote katika
kipindi cha miezi 12 ikiwamo sharti la
kutokunywa pombe kwa kipindi hicho
cha uangalizi na endapo atavunja sharti
lolote atarudishwa mahakamani mbele
yake kuhukumiwa kwenda jela.
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BODI YA WADHAMINI WOMEN FUND TANZANIA

(WFT-TRUST)

WITO KWA MAPENDEKEZO YA KUENDELEZA HAKI ZA WANAWAKE,
WASICHANA NA HAKI ZA WATOTO TANZANIA KWA 2021

Bodi ya Wadhamini ya Women Fund Tanzania (WFT-Trust) ni mfuko wa
uwezeshaji wa haki za wanawake ambao ulisajiliwa mnamo Septemba
2008 kama shirika lisilo la kiserikali na kubadilishwa kuwa Mfuko wa
Dhamana mnamo Septemba 2019. Mfuko huo unaongozwa na maono
ya kufikiva kwa jamii yenye usawa na haki ambapo wanawake,
wasichana, na watoto wanashiriki kikamilifu katika mabadiliko chanya
ya jamii zao. Mfuko unatoa ufadhili ili kutekeleza hatua mbalimbali
zinazolenga katika kujenga na kuimarisha vuguvugu la kiharakati la
ujenzi wa TAPO la wanawake na wasichana hapa nchini na harakati za
utetezi wa haki za wanawake, wasichana, na watoto kwa ujumla wake.
Mfuko unadhamiria kufikia makundi yote ya kijamii ikiwa ni pamoja na
walio pembezoni kwa msingi wa umri, jinsia, tabaka, uwezo, rangi, n.k.
Mwaka huu, Mfuko wa Dhamana wa WFT-Trust utatoa kipaumbele
katika kutekeleza miradi ambayo itashughulikia makundi ya utetezi wa
haki za wanawake, wasichana, na watoto katika maeneo yaliyoainishwa
hapo chini.

WFT-Trust inakaribisha maombi kutoka kwa mashirika ya haki za
wanawake, wasichana, na watoto yaliyosajiliwa kisheria, mashirika ya
jamii, vikundi, pamoja na taasisi zinazofanya kazi katika moja au zaidi
ya maeneo yafuatayo:

. Ukatili dhidi ya Wanawake, Wasichana, na Watoto - ukilenga
kushughulikia rushwa ya ngono, unyanyasaji unaoathiri afya
hususan afya ya akili kwa wanawake, wasichana, watoto na
vikundi vingine vya kijamii wakiwemo wafanyakazi wa nyumbani
wa kike na wale walioathiriwa na mila/tamaduni kandamzi katika
jamii za vijijini na mijini.

2. Uongozi wa Wanawake na Ushiriki wa Kisiasa katika kipindi cha
baada ya uchaguzi - Nyanja hii inalenga kushughulikia maeneo
mbalimbali katika muktadha wa ushiriki mpana wa wanawake na
wasichana katika uongozi na siasa katika kipindi cha baada ya
uchaguzi mkuu na haswa katika kuangalia masuala yanayoibuka
ambayo yanazuia wanawake na wasichana kushiriki kikamilifu
katika michakato ya baada ya uchaguzi ikiwa ni pamoja na
mifumo na taratibu zenye changamoto ambayo inawazuia
wanawake na wasichana kuingia na kukaa katika nafasi za
uongozi katika jamii zao, katika sekta binafsi, na nafasi nyingine
Za uongozi.

w

. Haki ya Uchumi Endelevu - Utekelezaji wa shughuli mbalimbali
zenye lengo la kuvunja vizuizi ambavyo vinapunguza ushiriki wa
wanawake na wasichana katika shughuli za kiuchumi na
vinavyokwamisha wanawake kufaidika na fursa mbalimbali katika
sekta tofauti ikiwemo uchimbaji wa madini, usafirishaji wa bidhaa
nje n.k.
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. Haki ya Mazingira - Maombi kwa ajili ya utekelezaji kushughulikia
changamoto zinazowakabili wanawake wanaofanya kazi au
wanaoathiriwa na mabadiliko ya hali ya hewa, ukataji miti, na
kuhakikisha ushiriki sawa katika maendeleo, na katika utekelezaji
wa sharia, kanuni, na sera za mazingira.

o

. Haki ya Elimu - Kutekeleza shughuli mbalimbali katika muktadha
wa kuhakikisha kufikiva kwa haki ya elimu kwa wasichana,
kuboresha uelewa wa jamii kuhusu haki za elimu za mtoto wa
kike, kuimarisha ushiriki wa jamii katika usimamizi wa haki ya
elimu kwa wasichana, kuvunja mila potofu na kupinga vitendo vya
kikatili dhidi ya wasichana katika muktadha wa haki ya elimu
kama ubakaji, mimba za utotoni, ndoa za utotoni, na rushwa ya
ngono.

o

. Utafiti, Uhifadhi Taarifa, na Ushirikishwaji wa Vyombo vya Habari
- Kutekeleza miradi mbalimbali inayolenga katika kuibua tafiti
mbalimbali, uhifadhi wa taarifa, kuhamasisha matumizi chanya ya
vyombo na mifumo ya habari na upashanaji habari kwa lengo la
kuibua mijadala, kuhifadhi, kuimarisha utetezi na kujenga
utamaduni wa kuenzi michango na ushiriki wa wanawake katika
ujenzi wa Taifa letu katika nyanja za kijamii, kiuchumi, kisiasa, na
kiutamaduni. Kubadilisha mapokeo hasi kuhusu wanawake na
wasichana na kujenga utambuzi mpana wa michango mipana ya
wanawake na wasichana kupitia hadithi, simulizi, machapisho na
nyaraka.

7. Michezo, sanaa na utamaduni - Kutekeleza shughuli mbalimbali
za zinazolenga kushughulikia changamoto za mazoea ya
kutengwa, upendeleo wa kitamaduni na kanuni za kijamii katika
michezo, sanaa maarufu na utamaduni ikiwa ni pamoja na
kupinga matumizi ya lugha zinazodhalilisha na kuondoa utu na
staha ya mwanamke na msichana katika jamiii.

. Kushughulikia changamoto na maswala yanayowakabili
wahamiaji - kwa kuzingatia kulinda utu wao na haki za wanawake
na watoto

. Masuala Haki ya Afya ya Uzazi - Kukuza uelewa wa masuala
mtambuka na haki ya afya ya uzazi kwa wanawake na hatua za
kusaidia harakati za utetezi unaojikita katika haki na wajibu katika
kushughulikia maswala yanayowanyima wanawake na
wasichana kufanya maamuzi, uwezo wa kuamua na upatikanaji
wa taarifa sahihi kwa marika sahihi kuhusu mabadiliko ya
kimwili,upatikanaji wa huduma na umuhimu wa kujipanga ili
kufikia malengo yao.

. Kujenga vuguvugu la kiharakati la kuleta pamoja wanawake na
wasichana kimkakati na kuimarisha TAPO la wanawake Tanzania
- Kutekeleza shughuli mbalimbali za kukuza njia za makutano
katika kuharakisha mabadiliko ya ndani ya harakati za wanawake
na harakati zingine za kijamii pamoja na zile zinazofanya kazi
kuendeleza haki za walemavu, haki za watoto, haki za afya ya
uzazi, haki za wahamiaji na haki ya mazingira kwa hatua za
pamoja na utekelezaji wa pamoja. Kuimarisha harakati za
kubadilisha mifumo,sera na mitizamo ya kijinsia katika tamaduni,
kanuni za kijamii, na pia katika mifumo ya sera na sheria katika
viwango tofauti

©

©
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Tunatoa Ruzuku kwa Kupitia Madirisha Yafuatayo:
1. DIRISHA DOGO LA UFADHILI

Dirisha hili ni kwa ajili ya asasi na mashirika ya kijamii ya kutetea
haki za wanawake, wasichana na watoto, na vikundi vya
wanaharakati vilivyosajiliwa walio katika maeneo ya vijijini na
mijini. Dirisha hili linafunguliwa pia kwa vikundi vya jamii
yanayoanza, na yenye nia ya kujenga uwezo wao wa
kiundeshaji na wa kukuza uhamasishaji unaopelekea kukuza
haki za wanawake, wasichana na watoto katika jamii zao.

Waombaji wanaostahili kuomba ruzuku chini ya dirisha hili wanahitaji
kuzingatia yafuatayo:

Muda wa ji/mradi wa ku kati ya

miezi 0 hadi 3
+ Shughuli za mradi zenye makusudio ya kuibua/kutoa sauti
kuhusu maswala ya wanawake, wasichana na watoto,
pamoja na wale waliotengwa na walio katika mazingira
magumu katika jamii
Waombaji wa mara ya kwanza kutoka katika vikundi vya jamii.

2. DIRISHA LA KATI LA UFADHILI

Waombaji wanaostahili kuomba ruzuku chini ya dirisha hili wanahitaji
kuzingatia yafuatayo:

Pendekezo la mradi chini ya dirisha hili linapaswa kuzingatia
hatua za kusaidia wanawake, wasichana kwa kupitia
mashirika na vikundi vyao kukuza haki za wanawake,
wasichana na watoto kwa njia ya kujenga/kuimarisha uwezo
halisi wa dhana na shirika, utaalamu, mitandao na ushiriki wa
maarifa na harakati za wanawake na wasichana.
Muda wa utekelezaji wa mradi unaopata ruzuku kwa kupitia
dirisha hili unapaswa kuwa kati ya miezi 6 na mwaka 1
Mradi utakaopata ruzuku kwa kupitia dirisha hili uonyeshe
kwa uchambuzi wa jinsi lengo/malengo yatakavyo polekea
kuwezesha walengwa, hasa wale waliotengwa au makundi
maalumu la kutoa sauti kwa wanawake waliotengwa kama
ilivyoainishwa kwenye wito wa ombi.
Dirisha hili liko wazi kwa mashirika ya wanawake, wasichana
na watoto katika ngazi za taifa na za jamii ambazo zinahitaji
ruzuku za kuimarisha mashirika au kujenga mbinu za
kimkakati za kuendeleza harakati za walengwa wao, ikiwemo
kujenga nguvu za pamoja.

3. DIRISHA LA UFADHILI LA KIMKAKATI

Chini ya dirisha hili, tunatafuta kuwekeza na kushirikiana na
Asasi, Mitandao na majukwaa katika ngazi ya taifa na jamii,
yanayotetea haki za wanawake, wasichana na watoto na
ambayo yana uwezo wa ujenzi wa harakati-jumuishi zinazofikia
wadau /makundi mengi katika sekta nyingi wakiwa na lengo ya
kukuza mwingiliano kati ya agenda ya wanawake, wasichana na
watoto katika sekta nyingine ili kuimarisha mikakati ya ujenzi wa
harakati za wanawake katika sekta zote na hivyo kukuza nguvu
za pamoja/tapo katika maeneo mbalimbali. Muda wa utekelezaji
wa mradi unaopata ruzuku kwa kupitia dirisha hili unapaswa
kuwa kati ya mwaka 1 na miaka 2.

Katika muundo huu, tunakubali mapendekezo ya miradi ambayo
yanalenga kuanzishwa au kuongeza kasi ya hatua ambazo
zinakuza vitendo vya pamoja vya utetezi, majukwaa jumuishi,
Mitandao ya kukuza ujuzi wa uandishi, mitandao na kujifunza
katika sekta mbali mbali za wanawake, wasichana na watoto
nchini.

VIGEZO VIKUU VINAVYOANGALIWA KATIKA UTOAJI WA RUZUKU

Waombaji wanapaswa kujitahidi kuzingatia vigezo vifuatavyo wakati wa
kuandaa andiko la mradi

1. KUDANA KWA MALENGO YA MRADI NA MAHITAJI MAKUU
YA KIJINSIA KATIKA JAMII
e Andiko ambalo linaonyesha jinsi malengo yatakavyokidhi
matamanio ya wadau katika kuchangia juhudi za kuleta
usawa wa kijinsia na ukombozi wa fikra katika maeneo
yaliyoainishwa kutekelezwa na mradi

2. UWEZO WA MTANDAO, SHIRIKA/KIKUNDI & UFAHAMU WA
TATIZO LA MSINGI LA KUTATULIWA NA MRADI

Andiko la Mradi lenye kuhakikisha kwamba kuna uchambuzi
wa kina kuhusu uwiano kati ya tatizo la kutatuliwa na
mikakati iliyowekwa na matokeo tarajiwa yanayopimika.

+ Andiko la Mradi linalo onyeshe uwezo madhubuti wa Mtandao,
Taasisi, Shirika, au Kikundi husika kwenye kutekeleza mradi
pendekezwa.

+ Andiko la mradi linalo akisi ushiriki mpana wa wadau katika
kuibua, kutekeleza na hasa ikuhusisha wale walioathirika
kwa kiasi kikubwa na tatizo linalotakiwa kutatuliwa.

Andiko la mradi linalo akisi juhudi kuelekea ujenzi wa
ushirikiano na nguvu za pamoja kati ya mashirika ya haki za
wanawake katika ngazi mbali mbali kwa lengo la
kuunda/kuimarisha utendaji wa Mitandao na Majukwaa kwa
ajili ya ukuzaji wa haki za wanawake na wasichana ili
kuwaongezea uwezo wao katika Nyanja mbali mbali.

Andiko la mradi linalo onyesha uwezo na muendelezo wa
kuibua na kutunza mafanikio (na mafunzo) ambayo
yanaweza kuigwa na kutumika katika mradi mingine katika
ngazi mbalimbali.

Andiko la mradi linalo onyesha ubunifu wa mikakati ya
kiutekelezaji na matokeo yake.

WAOMBAJI WA RUZUKU WAFUATE HATUA ZIFUATAZO:
I. Kuwasilisha Andiko Fupi la Mradi (lisilozidi kurasa 12)
likielezea mradi pendekezwa utakaotelezwa
Il.  Andiko la mradi liwe na viambatanisho vifuatavyo
Nakala ya Cheti cha Usajili
Nakala ya Katiba ya Shirika/Kikundi
Kutoa, kuomba, au kushawishiwa kwa namna yeyote kutoa au
kupokea rushwa kutapelekea kuchukuliwa kwa hatua kali za
kisheria.
IV. Tumia Fomu ya Muongozo wa Maombi ya Ruzuku
inayopatikana katika tovutl ya WFT Trust: www.wft.or.tz.

Maombi yote ya ufadhili wa Mradi itumwe kwa anuani ya posta au barua
pepe kwa anuani zilizoainishwa hapa chini.

e Email, grants@wftrust.or.tz

e S.L.P 79235, Dar es salaam

e Ofisi za WFT TRUST Nyumba namba 17 mtaa wa
Rufiji (Masaki) Dar es Salaam.

e Simu 0753 912 130

Mwisho wa Kupokea Maombi ni tarehe 28 Februari 2021

* TAFADHALI FAHAMU KUWA WATAKAO JULISHWA KUHUSU
MAOMBI YA RUZUKU NI WALE TU AMBAO MAANDIKO YAO
YA MRADI YATAPITISHWA. KAMA HUJAJULISHWA KUHUSU
KUPITISHWA KWA ANDIKO LAKO IFIKAPO TAREHE 31
MACHI 2021, BASI ANDIKO HILO HALIKUCHAGULIWA NA
UTAENDELEA KUSHIRIKIANA NA WOMEN FUND TANZANIA
-TRUST KWA NJIA NYINGINE MBALIMBALI




6 Nipashe ...

MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMII

Ma-DC wawajibike

JUZI Rais John Magufuli, akizungumza na wananchi
wa Bahi mkoani Dodoma, alisema hatasita kuwaon-
doa wakuu wa wilaya ambao maeneo yao yatabainika
kuwa na njaa.

Aidha, alisisitiza kuwa serikali haitatoa chakula
cha msaada kwa mtu yeyote, zaidi wananchi wata-
takiwa kufanya kazi kwa bidii kuhakikisha wanapata
chakula cha kutosha na ziada kwa ajili ya familia zao
na biashara.

Hii ni mara ya pili kwa kiongozi huyu kusisitiza juu
ya suala la wajibu wa Ma-DC kuhakikisha chakula kina-
patikana kwa kuwa wajibu wao mkubwa ni kuhamasi-
sha na kusimamia kwa karibu shughuli za maendeleo.

Moja ya shughuli hizo ni wananchi kushiriki shu-
ghuli za uzalishaji hususan kilimo ambacho moja kwa
moja kitawawezesha kupata chakula cha kutosheleza
mahitaji yao, lakini wataweza kuuza kwa ajili ya
kupata kipato.

Itakumbukwa kuwa sekta ya kilimo ndiyo inayoon-
goza kwa kuajiri idadi kubwa ya Watanzania, hivyo
ndiyo tegemeo lao kubwa.

Iwapo Mkuu wa Wilaya atakuwa mstari wa mbele
kuhamasisha shughuli za maendeleo, wapo wananchi
watakaofanya vizuri zaidi na kutumia vyema fursa
zilizopo kuendeleza kilimo na kujipatia kipato.

Majukumu ya kuhamaisha maendeleo kwa viongozi
kuwa mfano kwa wengine kiasi cha kuwa na masham-
ba darasa, ambayo yatawasaidia katika utekelezaji wa
majukumu yao.

Uwepo wa mashamba darasa ni msaada mkubwa
kwa kuwa wataweza kujifunza kwa vitendo, kama
ni kilimo cha mahindi au maharagwe, maana yake
watajifunza zaidi na kuhamishia ujuzi huo kwenye
mashamba yao.

Lakini katika wilaya kuna maofisa kilimo na ugani
ambao wanawajibu wa kutembelea wananchi na
kuwashauri masuala mbalimbali ya kilimo na ufugaji,
ikiwa watashirikiana na DC maana yake elimu husika
itawafikia wananchi wengi kwa wakati mwafaka.

Ni muhimu sana kwa viongozi hao kutimiza wajibu
wao kwa kuhakikisha wana ratiba ya kuwatembelea
wananchi hasa nyakati za maandalizi ya mashamba
kwa ajili ya kilimo, ili watumie vyema muda huo na
kuzalisha kwa wingi.

Lakini kupitia ubunifu ni muhimu kujadili masuala
ya masoko ya chakula wanacholima, kwa kuwa baada
ya kujitosheleza kwa chakula kinachofuata ni kuuza
ziada kwa ajili ya mahitaji mengine na changamoto
kubwa huwa ni kuyafikia masoko.

Ni muhimu sana ukafanyika mjadala wa namna
ya kupata masoko ya mazao hayo, kwa kuwa ndiyo
namna ya kupata fedha za gharama za kilimo.

Tunaamini ma-DC wamemsikia Rais Magufuli, hivyo
watawajibika kuhakikisha wanasimamia maendeleo
hususan kilimo ili nchi ijitosheleze kwa chakula.
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Na Sabato
Kasika

Daladala Dar zinavyowapa mtihani
wanafunzi wanaosoma shule kutwa

WANAFUNZI wengi wanaoishi maeneo

firi wao mkubwa wanaotumia ili kuwahi
masomo shuleni au kurudi nyumbani, ni
wa daladala.

Pamoja na kutegemea usafiri huo,
wamekuwa wakikumbana na vikwazo
kutoka kwa makondakta na madereva,
ambavyo husababisha wachelewe kufika
shule kwa wakati au kurudi nyumbani.

Miongoni mwa vikwazo hivyo, ni ku-
kataliwa kupanda daladala na wakati
mwingine kutakiwa kutoa nauli ya mtu
mzima badala ya ile ambayo imeelekezwa
na Mamlaka ya Udhibiti Usafiri Ardhini
(LATRA).

Wanafunzi wanaosoma shule za Ki-
wanaotoka maeneo hayo kwenda kusoma
kwingine, ni mingoni mwa wanaokumba-
na na vikwazo hivyo, hasa vya kulipa nauli
ya mtu mzima.

Kwa kawaida, mwanafunzi anatakiwa
kulipa nauli ya Sh. 200 kwa ruti moja. Lak-
ini, kwa magari ya kutoka Kimara Mwisho
kwenda Bonyokwa au kutoka Bonyokwa
kwenda Kimara Mwisho, hutozwa nauli ya
mtu mzima. Hiyo ni mifano ya kinachojiri
ndani manispaa za jiji.

Nauli hiyo ya mtu mzima katika bara-
bara hiyo, shilingi 500, hivyo katika magari
hayo, si mwanafunzi wala mtu mzima,
wote wanalipa kiwango kimoja cha nauli,
kinyume na maelekezo ya LATRA.

Mazingira hayo ya wanafunzi kutozwa
nauli kubwa, ni mzigo kwao na hata kwa
wazazi na walezi wao, ambao huwapa
nauli za kwenda shule wakiamini kiwango
kinachotozwa ni kile cha LATRA, kumbe
sivyo.

Awali, barabara kati ya Kimara Mwisho
hadi Bonyokwa haikuwa na ruti rasmi ya
daladala, badala yake walikuwapo watu
wachache walioweka magari yao huko
zikiwamo aina ya Hoah, Hiace, taksi bubu
na hata bajaji.

Zote hizo kila abiria bila pasipo kujali
ni mtoto au mtu mzima, nauli ilikuwa Sh.
500 kwa kila mmoja. Ni hali iliyokuwa na
madhara, wanafunzi walikaa vituoni kwa

muda mrefu kusubiri usafiri ambao tozo
yake angalau ililingana nauli zake.

Katika mazingira hayo, vijana hao wali-
ishia kujikuta wanachelewa kufika shule
au nyumbani.

Wapo wengine waliolazimika kutembea
umbali wa kilomita hadi tatu kutoka Ki-
mara Mwisho hadi shuleni, waliposhind-
wa kumudu nauli ambayo wao kwa nam-
na moja ama nyingine hakuwa na uwezo
wa kuilipa.

Kwa nauli za kawaida, mwanafunzi ana-
takiwa kutoka Kimara Mwisho hadi shu-
leni maeneo ya Bonyokwa kwa kutumia
Sh.400 ambayo ni ya kwenda na kurudi,
sasa wanatumia Sh. 1,00O.

Tatizo hilo haliishii hapo tu, bali kuna
wakati nauli imetegemea wakati au muda
maalum kwa kuwa asubuhi inaweza kuwa
Sh.500 kwa safari ya Kimara Mwisho hadi
Bonyokwa.

Lakini, kuanzia jioni, kuna kawaida nau-
li kuanza kupanda. Si ajabu kukuta jioni
nauli ikiwa Sh. 1,000 kwa kila abiria awe
mwanafunzi au mtu mzima, kutegemea
na wingi wa abiria na uhaba wa magari,
hali ambayo kwa ujumla iliangukia zaidi
kuwa mzigo kwa wanafunzi.

Kwa ujumla, sekta ya usafirishaji abiria
hasa katika Jiji la Dar es Salaam, inaka-
biliwa sana na hali fulani ya soko holela
lisilokuwa na mpangilio maalum na lin-
alosababisha mzigo usio wa lazima kwa
baadhi ya watu.

Usafiri wa eneo hilo umekuwa ni kila
aliyeweka gari barabarani anataka ku-
pata faida, bila ya kufuata maelekezo ya
LATRA, ambayo yameweka viwango vya
nauli kwa mtu mzima na mwanafunzi wa
shule ya msingi na sekondari.

Itakumbukwa, kuna mikakati ya ali-
yekuwa Mkuu wa Mkoa wa Dar es Salaam,
Paul Makonda, aliyewahi kusema kuwa
serikali ya mkoa ilipanga kuingiza magari
20 maaulum kwa ajili ya wanafunzi. Hata
hivyo, ameondoka kabla mikakati hiyo
ikiwa haijatimia.

Kwa ujumla, nauli ndogo ya wanafunzi
tofauti na watu wazima, ni tatizo.
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I TAKUKURU kufuatilia mabilioni ya wadaiwa sugu wa PSSSF

Miundombinu
ya umeme
treni ya Kisasa
yakamilika

Na Idda Mushi, MOROGORO

MIUNDOMBINU ya umeme
katika treni ya Kkisasa va
umeme kwa kipande cha
awamu vya kwanza kutoka
Dar es Saalam mpaka Moro-
goro imekamilika kwa asil-
imia 100, huku Watanzania
wakitakiwa kutokuwa na
hofu ya kukatika kwa umeme
wawapo safarini.

Waziri wa Nishati, Dk. Me-
dard Kalemani, alisema hayo
alipotembelea na kukagua
miundombinu ya umeme ka-
tika kituo cha kupokea na
kupooza umeme Kilichopo
Kingolwira mkoani Morogoro.

Waziri Kalemani alieleza
kuridhishwa na kazi zilizo-
fanyika hadi sasa katika
mradi huo na kubainisha kwa
awamu va kwanza vyenye
kilometa 160 kutoka Dar es
Saalam hadi Morogoro, mi-
undombinu ya umeme tayari
imekamilika kwa asilimia 100.

“Baada ya siku 18 kuan-
zia leo kama treni ingekuwa
tayari ingeanza kutembea
kutokana na  kukamilika
kwa kipande hicho..Tanza-
nia inakuwa nchi ya kwanza
kutembeza treni ya umeme
kwa nchi za Afrika Mashariki,
hivyo Watanzania wanapas-
wa kujivunia kwa hilo,” alise-
ma Waziri Kalemani.

Kuhusu hatari ya kukatika
umeme kwa treni zinapoku-
wa safarini, Waziri Kalemani
alisema umeme uliopo ni wa
kutosha na Shirika la Umeme
(TANESCO) limetenga mega-
wati 70 kwa ajili ya kutem-
beza treni hiyo ya mwendo
kasi, umeme utakapokuwa
wa kutosha na wa uhakika.

Alibainisha kuwa mabe-
hewa yatakayokuja yatakuwa
na uwezo wa kutunza umeme
kuanzia muda wa nusu saa
hadi saa mbili na kwamba
kama ikitokea hitilifu va
umeme treni hiyo itaendelea
kutembea bila kukwama.

Meneja mwandamizi wa
miradi  kutoka  TANESCO,
Mhandisi Emanuel Manilabo-
na, alisema wamekamilisha
miundombinu yote na tayari
nguzo zote 462 zimekamilika
pamoja na Vvituo vya Pugu,
Ruvu na Kidugalo.

Na Ashton Balaigwa, MOROGORO

AASISI ya Kuzuia na Kupambana

na Rushwa (TAKUKURU) Mkoa

wa Morogoro, imeelekeza ngu-

vu zake kufuatilia Sh. bilioni 5
.3 kutoka kwa wadaiwa sugu wa Mfuko wa
Hifadhi ya Jamii kwa Watumsihi wa Umma
(PSSSF) ili warejeshe zitumike kwa malengo
ya mfuko.

Kaimu Mkuu wa taasisi hiyo, Mkoa
huo, Manyama Tungaraza, alisema ka-
tika taarifa kwa umma kupitia vyombo vya
habari kuhusu kazi zilizotekelezwa na
taasisi hiyo Mkoa wa Morogoro kwa kip-
indi cha miezi mitatu kuanzia mwezi Oktoba
2020 hadi Desemba 2020.

Alisema, katika kudhibiti ubadhirifu wa
mali za umma, TAKUKURU itaanza kufua-

tilia Sh. 5,302,238,457.39  kutoka kwa wa-
daiwa sugu wa PSSSF ili waweze kurejesha
fedha hizo mapema iwezekanavyo ili zitu-
mike kwa malengo ya mfuko.

Alisema huo ni mkakati au  maeneo
ya vipaumbele kwa kipindi cha Januari -
Machi, 2021.

Wadaiwa hao ni vyama vya akiba na
mikopo ikiwamo TPAWU SACCOS- Kilomb-
ero, Chuo cha Sukari Saccos- Kilombero,
Mzinga Saccos - Morogoro pamoja na SUA
SACCOS - Morogoro.

“Lengo letu ni wadaiwa wafanye jitihada
zinazotakiwa kuhakikisha fedha zote zi-
narudi haraka iwezekanavyo,” alisema Tun-
garaza.

Alisema katika kuimarisha uzuiaji rushwa
katika kipindi cha mwezi Oktoba 2020 hadi
Desemba 2020, taasisi  imeweza kuokoa

oldstar

e — ——

Sh. 106,020,580
ubadhirifu.

Alisema baada ya kukamilisha uchunguzi
wake imeweza kurejesha fedha hizo kwa
watu wanyonge (waathirika)  waliokuwa
kwenye SACCOS mbalimbali kiasi cha  Sh.
25,157,000 kwa wakulima, wafanyaka-
zi  shilingi 49,742,000, wafugaji shilingi
5,700,000, Serikali  shilingi 11,190,000 na
mikopo umiza shilingi 14,231,580.

Tungaraza, alisema katika kipindi hi-
cho mali zenye thamani ya Sh. milioni
12 zimeweza kuokolewa, zikiwamo pikipi-
ki  yenye namba za usajili DFPA 4345
iliyotolewa na Halmashauri ya Manispaa ya
Morogoro mwaka 2018 kwa Ofisa Elimu Kata
ya Uwanja wa Taifa, Jane Shoo, kwa ajili
ya usimamizi wa shughuli za uboreshaji wa
elimu katika kata hiyo.

zilizokuwa zimefanyiwa

Wafanyabiashara wadogo wakiuzia biashara zao kwenye maeneo ya kuegesha magari katika kituo cha daladala cha Mbezi Mwisho,

Wazawa sasa kuongoza migodi yote ya Barrick

Na Joseph Mwendapole

KAMPUNI ya madini ya Barrick imesema
ndani ya muda mfupi ujao shughuli zote
za uchimbaji wa madini na menejimenti
ya migodi inayomilikiwa na kampuni hiyo,
zitakuwa zikifanywa na Watanzania kwa
asilimia 100.

Ahadi hiyo ilitolewa jana na Ofisa Mtendaji
Mkuu wa Kampuni hiyo, Mark Bristow, wakati
akizungumza na wahariri na waandishi wa
habari waliotembelea mgodi wa dhahabu wa
Bulyanhulu uliopo Wilaya ya Kahama Mkoa
wa Shinyanga.

Alisema kwa sasa Watanzania
wanaofanyakazi kwenye migodi yake ni
asilimia 96, hivyo malengo waliyojiwekea
kipindi kifupi kijacho ni kuhakikisha
wanafika asilimia 100 ya wazawa

wanaoendesha shughuli zake hapa nchini.

Alisema sera ya kampuni hiyo inayofanya
kazi kwenye nchi 13 ni kuendelea kuajiri
wazalendo wa nchi husika, na kwamba
wamefanikiwa kuajiri wafanyakazi wapya
600 kwa mgodi wa Bulyanhulu pekee katika
kipindi cha mwaka mmoja.

Bristow alisema migodi wa North Mara na
Bulyanhulu ilifanya uzalishaji kwa kiwango
chake cha juu kwa mwaka 2020, na kwamba
migodi hiyo yote imefanyiwa maboresho na
kufanya shughuli za uchimbaji kuwa bora
zaidi kuliko ilivyokuwa awali.

Alisema baada ya maboresho
yaliyofanyika mgodi wa North Mara
umeonyesha matumaini makubwa kwenye
uzalishaji huku uzalishaji chini ya mgodi wa
Bulyanhulu ukianza upya baada ya shughuli
za kuukarabati.

Bristow alisema migodi hiyo kupitia ubia
na kampuni ya serikali ya Twiga ilifanikiwa
kulipa gawio la Dola za Marekani milioni
250 kwa mwaka 2020, huku ikiwekeza Dola
milioni 800 kwenye uchumi wa Tanzania
kupitia kodi na tozo mbalimbali.

Alisema fedha hizo ni zile zilizotolewa na
kampuni hiyo kupitia vibali vya wafanyakazi,
kodi, ujenzi wa miundombinu, mishahara
kwa wafanyakazi na malipo kwa Watanzania
wanaotoa huduma mbalimbali kwenye
migodi hiyo.

Alisema kufanya vizuri kwa migodi
hiyo miwili kumetokana na kasi na ufanisi
uliowezeshwa na timu ya kampuni hiyo
ukanda wa Afrika na Mashariki ya Kati
kwa kuchapa kazi licha ya changamoto ya
ugonjwa wa corona.
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I
Watejawa
M-pesa
wapata gawio
la bil. 3.9/-

Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI vya simu za
mkononi ya Vodacom, im-
etangaza gawio la jumla ya
Sh. bilioni 3.9 kwa wateja
wa M-Pesa zaidi ya mil-
joni 11 ambao wametumia
huduma hiyo kwa mwaka
uliopita.

Malipo ya gawio hilo
yanahusu kipindi cha robo
va kwanza ya mwaka wa
fedha wa kampuni. AKki-
zungumza kuhusiana na
gawio hilo, Mkurugenzi wa
M-Pesa, Epimack Mbeteni,
alisema faida hiyo imeku-
wa ikilipwa kwa wateja,
mawakala na washirika wa
biashara wa M-Pesa ambao
wanapokea malipo kutoka-
na na huduma au matumizi
waliyofanya kupitia simu
Za0 za mkononi.

“Huduma vyetu ya pesa
kupitia simu za mkononi,
M-Pesa, inaendelea kuleta
mafanikio ya kushangaza,
ikiongeza thamani kubwa
va fedha kwa Watanzania.

Tumeona ukuaji mkubwa
kwenye jukwaa la M-Pesa
na wateja zaidi, mawakala,
wafanyabiashara na taasisi
zinazofanya biashara hadi
kufikia karibu Sh. bilioni

100 Kkila siku,” alisema
Mbeteni.
Alisema Vodacom ina

zaidi ya wateja milioni 11
wanaotumia huduma vya
M-Pesa ikimiliki soko kwa
asilimia 40, kulingana na
takwimu za hivi karibuni
kutoka Mamlaka ya Ma-
wasiliano Tanzania (TCRA).

“Hadi sasa kampuni hii
imelipa jumla ya Sh. bilio-
ni 143.5 ikiwa ni faida ili-
yolipwa tangu Julai mwaka
2015 ilipotungwa kanuni
huyo na Benki Kuu ya Tan-
zania (BoT).

Mbeteni aliongeza kuwa
sehemu vya faida kwa Kila
mteja imehesabiwa kulin-
gana na kanuni za Benki
Kuu ya Tanzania na itat-
egemea, pamoja Nna mambo
mengine, kiwango cha shu-
ghuli ambazo wateja wa
M-Pesa wamefanya kwa
kipindi hicho.

Alisisitiza kuwa wanaen-
delea kulipa faida hizo kwa
wateja wao wa M-Pesa na wa-
teja wanaweza kutuma neno
AMOUNT kwenda 15300 kwa
SMS ili kujua ni kiasi gani cha
riba watakachopokea.

Serikali yafunguka chanjo ya corona

Na Paul Mabeja, DODOMA

AZIRI wa Afya, Maen-
Wdeleo ya jamii, Jinsia
Wazee na Watoto, Dk.

Doroth  Gwajima, amesema
kuwa kwa sasa wizara hiyo haina
mpango wa kupokea chanjo ya
ugonjwa wa Corona (COVID-19)
inayoripotiwa kuwapo na kutu-
mika katika mataifa mengine.

Dk. Gwajima, aliyasema hayo

itoa ufafanua kwa waandishi wa
habari kuhusu kujikinga na ma-
gonjwa ya kuambukiza na yasiyo
ambukiza.

Alisema kutokana na mlipuko
wa pili wa ugonjwa wa corona
katika mataifa jirani, amekuwa
akipokea maswali mengi ku-
toka vyombo vya habari kuhusu
matumizi ya chanjo hiyo, pamoja
na njia za kujikinga.

“Naomba ifahamike kuwa seri-
kali kupitia Wizara ya Afya inazo
taratibu zake za kufuata pale ina-

hali ambayo inaweza kuhatarisha afya zao. PICHA: SABATO KASIKA.

potaka kupokea bidhaa yoyote ya
afya na hufanyika baada ya seri-
kali kijiridhisha hivyo sasa ni hadi
tujiridhishe na siyo vinginevyo,”
alieleza Dk. Gwajima.

Alisema kuhusu mbinu za ku-
jikinga na ugonjwa huo wizara
inaendelea kuwakumbusha wa-
nanchi kujielekeza kwenye elimu
ambayo imekuwa ikitolewa na
wataalamu wa afya.

“Hii ni pamoja na kuimarisha
usafi, kujifukiza, kufanya mazoe-
zi, kula lishe bora, kunywa maji
mengi bila kusahau matumizi ya
tiba asili ambazo taifa hili lime-
jaliwa,” alisema Dk. Gwajima.

Alisema wizara kwa kush-
irikkina na Mkemia Mkuu wa
Serikali na Baraza la Tiba Asili na
wananchi watengenezaji wa tiba
ya asili, wameshafanya usajili wa
bidhaa za tiba asili.

Alisema kuwa upo ushahidi wa
kutosha kuhusu watu wengi am-
bao wamepata nafuu na kupona
magonjwa mbalimbali ya kuam-

bukiza na yasiyo ya kuambukiza
baada ya kutumia dawa za tiba ya
asili hata kama walikuwa kwenye
matibabu ya hospitali.

“Naomba wataalamu wote
na wajuzi wa tiba asili wasisite
kujitokeza kufuata taratibu za
kuwasilisha dawa na bidhaa zao
kwa mamlaka ya maabara ya
Mkemia Mkuu wa serikali ili zi-
fanyiwe uchunguzi,” alisisitiza.

Alisema wizara itawapa ush-
irikiano mkubwa wote watakaji-
tokeza na kujiandikisha kupitia
madawati ya tiba asili yaliyoko
katika halmashauri na mikoa.

“Wizara ya Afya, Maendeleo
ya Jamii, Jinsia Wazee na Watoto
imedhamiria kuinua huduma za
tiba ya asili,” alibainisha.

Kadhalika, alisema analiele-
keza Baraza la Tiba Asili kutoa
orodha ya dawa zote ambazo
zimepita kwenye utaratibu
wa kufanya uchunguzi wa ki-
maabara na maabara ya Mkemia
Mkuu wa serikali na kuonekana

PHONE WORLD
WICECENTER |

kuwa ni salama. “Ifahamike
kuwa dawa nyingi zinazotumika
kwenye vituo vya kutolea hu-
duma za afya zinatokana na miti
au mimea kwa mfano dawa ya
‘kwinini’ inatengenezwa kuto-
kana na mti wa mkwinini ambao
hapa Tanzania unastawi maeneo
ya Lushoto, Korogwe na Mufindi,
“alifafanua Dk. Gwajima.

Pia alisema serikali itaende-
lea kuchukua tahadhari zote za
ufuatiliaji wa mwenendo wa ma-
gonjwa yote kama ambavyo im-
ekuwa ikifanya siku zote na kue-
limisha wananchi juu ya hatua za
kuchukua.

“Nawaelekeza waganga wakuu
wa mikoa, wilaya na waganga
wafawidhi na maofisa afya maz-
ingira, kuendelea kuimarisha
mifumo yote ya udhibiti na kinga
ya magonjwa kwa kushirikiana
na wananchi ili kudhibiti ma-
gonjwa yote ya kuambukiza na
yasiyo ambukiza, ” alisema Dk.
Gwajima.

Serikali yawekeza kwenye utafiti kuimarisha Kilimo

Na Paul Mabeja, DODOMA

WIZARA ya Kilimo imesema katika bajeti
yake ya 2021/2022, itahakisha inapunguza
baadhi ya matumizi ikiwamo ununuaji wa
magari pamoja na posho na kuweka kipaum-
bele katika utafiti na kuboresha huduma za
ugani.

Imesema lengo hilo ni kuongeza tija kwe-
nye sekta ya kilimo.

Waziri wa Kilimo, Prof. Adolf Mkenda, ali-
yasema hayo juzi, jijini Dodoma, alipokuwa
akitoa hotuba yake kwenye kufunga kikao
kazi cha Wizara ya Kilimo, maofisa kilimo na
wadau wa huduma za ugani nchini.

Alisema ili kuwa na kilimo chenye ftija,
taifa linatakiwa kuwekeza katika utafiti ili

kuongeza ufanisi katika sekta hiyo.

Prof. Mkenda, alisema ili kuongeza uzalisa-
haji katika mazao mbalimbali utafiti, unahi-
tajika ili kupata mbegu bora zitakazo ongeza
kiwango cha mavuno.

“Katika bajeti ijayo tutahakikisha kuwa
tunaweka kipaumbele katika masuala ya
utafiti, hata ikibidi kupunguza baadhi ya
matumizi kama vile ununuzi wa magari
pamoja na posho ili kuweka kipaumbele kwe-
nye utafiti,” alieleza Prof. Mkenda.

Pia alisema utafiti utasaidia kupatikana kwa
mbegu bora, ambazo zitaongeza uzalishaji na
kuliondolea taifa utegemezi wa bidhaa zito-
kanazo na mazao ya kilimo nje ya nchi.

“Inasemekana kuwa asili ya zao la
michikichi ni hapa Tanzania, na hili ndiyo zao

linaongoza kwa kuzalishaji wa mafuta, lakini
ukiangalia hivi sasa wenzetu wa Malaysia wa-
navuna zaidi kuliko sisi,” alisema.

Alisema zao la michikichi Malaysia hekta
moja wanavuna tani 10, na Tanzania ni tani
1.6.

“Kwa hali hii huwezi kushindana na watu
hawa ambao wanalima kiasi sawa na wewe,
lakini wanavuna zaidi, hivyo tunahitaji ku-
fanya utafiti ili kupata mbegu bora ambazo
zitaongeza uzalishaji tofauti na ilivyo sasa, ”
alibainisha Prof. Mkenda.

Vile vile, alisema kutokana na hali hiyo
wameshirikiana na Taasisi ya Utafiti wa
Kilimo (TARI) kufanya utafiti wa mbegu za
michikichi na kufanikiwa kupata yenye uw-
ezo wa kutoa mavuno tani tano kwa hekta.
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HABARI KITAIFA
Taasisi kusimamia usalama wa machinjio

Wadau wahamasisha
taulo za kike shuleni

Na Sabato Kasika

WADAU wa elimu wametakiwa
kuunga mkono juhudi za ku-
wawezesha wanafunzi kupata
taulo za kike za kutosha, ili
wahudhurie shule kikamilifu
na kusoma kama bila kuachwa
nyuma na wenzao wa kiume.

Hayo yalisemwa na Ofisa
Elimu wa Mkoa wa Dar es
Salaam, Abdul Maulidi, wakati
akizindua ufadhili wa taulo hizo
kwa wanafunzi 1,000 unaofany-
wa na taasisi ya Flaviana Matata
Foundation.

Alisema, wadau wengine
wanatakiwa kuunga mkono kile
ambacho kimefanywa na taasisi
hiyo, ili kuwapunguzia watoto
wa kike tatizo hilo ambalo lina-
sababisha wakose masomo kwa
muda wa wiki moja.

“Taulo za kike ni muhimu kwa
maudhurio yao ili kuwawezesha
kusoma kikamilifu na kupata
haki msingi ya elimu sawa na
vijana wa kiume, hivyo wadau
wote waunge mkono juhudi
hizi," alisema Maulidi.

Mwanzilishi wa taasisi hiyo
Taasisi ya Flaviana Matata
Foundatiin, Flaviana Matata,
alisema, ufadhili huo wa taulo
kwa wanafunzi 1,000 ni wa
mwaka mmoja na utagharimu
Sh. milioni 54.

Waharibifu wa
Vyanzo vya maji
Wapewa angalizo

Na Gideon Mwakanosya, SONGEA

MKUU wa Mkoa wa Ruvuma,
Christina Mndeme, amesema
serikali haitawafumbia macho
watakaofanya shughuli za kilimo
karibu na vyanzo vya maji am-
bapo sheria inakataza.

Mndeme alitoa agizo hilo
mwishoni mwa wiki alipokuwa
akizungumza kwenye mkutano
wa wadau wa maji wa mkoa
wa Ruvuma katika Manispaa ya
Songea na kushirikisha wakuu
wa wilaya, wabunge, meya wa
Manispaa ya Songea, wenyevVi-
ti na makatibu wa CCM, maka-
tibu tawala wilaya, wenyeviti
wa halmashauri na wataalamu
kutoka wilaya zote mkoani
humo.

Alisema vyanzo vingi vya
maji vimeharibiwa na watu
wanaendesha shughuli za kibi-
nadamu kwenye maeneo hayo
na kusababisha kuwapo kwa
maji yasiyo safi na salama kwa
matumizi ya binadamu.

Na Joseph Mwendapole

AASISI ya Mico Halal Internation-

al Bureau imeleta neema mpya

kwa walaji wa nyama ambapo

sasa itasimamia machinjio yote
nchini kuhakikisha nyama inayopatikana
inakuwa salama kwa afya.

Hayo yalisemwa jana jijini Dar es Salaam
na Katibu wa taasisi hiyo, Shehe Jumanne
Kasonso, wakati akizungumza na waandi-
shi wa habari kuhusu kuanza kazi kwa
taasisi hiyo Januari mwaka huu.

Alisema MICO imepewa kibali na Baraza
la Waislamu Tanzania (BAKWATA) kwa ajili
ya kusimamia machinjio hayo kwa kupima
nyama inayopatikana kuwa safi na salama
kwa matumizi ya binadamu na kutoa vibali
kwa wale wanaozisafirisha nje ya nchi.

Shehe Kasonso alisema mbali na nyama
taasisi hiyo itasimamia pia viwango vya

vyakula na vinywaji kuhakikisha Watan-
zania wanapata huduma yenye ubora wa
hali ya juu na hawapati madhara kiafya.

“Sisi ni wakala wa BAKWATA, tuna-
fanya kazi chini yake na mbali na kupima
ubora wa nyama MICO inasimamia na
kutoa mafunzo juu ya uchinjaji bora halali
pamoja na kutoa mafunzo na ithibati kwa
nyama halali zinazosafirishwa nje ya nchi,”
alisema.

Alitaja baadhi ya wanyama ambao taasi-
si hiyo imekuwa ikisimamia kuhakikisha
nyama yake inakuwa na ubora na salama
kwa matumizi kuwa ni mbuzi, ngombe,
kondoo na ndege wanaoliwa.

“Mtanzania jali na ipende afya yako
hivyo unapotaka huduma ya kupimiwa
nyama wasiliana nasisi tuko Magomeni
Mapipa jengo la Diamond Trust tutakuhu-
dumia kuhakikisha unapata nyama ilisayo
safi na isiyo na magonjwa,” alisema Shehe

Kasonso.

Alitoa wito kwa wananchi kuhakikisha
wanakula nyama iliyopimwa isiyo na ma-
gonjwa kama zile ambazo zimechomwa
sindano za zandigana na zinginezo amba-
zo mnyama husika hatakiwi kuliwa ndani
ya siku 30 ili kupisha dawa hiyo itoke.

“Kuna dawa ambazo mnyama akichom-
wa nyama yake haitakiwi kuliwa ndani
ya siku 30 na maziwa yake kama anaka-
muliwa yasinywewe mpaka zipite siku
saba sasa watu wengine wasiowaaminifu
wanaweza kuyaingiza sokoni kazi yetu
itakuwa kuyapima kuona kama yanafaa na
kama hayafai yanatolewa,” alisema.

Alisema tangu taasisi hiyo ianze kutoa
huduma hiyo mwezi Januari mwaka huu
mwitikio umekuwa mkubwa kwani watu
mbalimbali wamekuwa wakifika kwa ajili
ya kuchukua vibali kutoka MICO kwa ajili
ya kusafirisha nyama hiyo nje ya nchi.
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Mkurugenzi Mkuu wa Benki ya Azania, Charles Itembe (kushoto), akiongoza wafanyakazi wa benki hiyo, kupima afya na utoaji

wafanyakazi wake, ili kuwalinda dhidi ya magonjwa ya homa ya ini na Ukimwi. Wengine pichani ni Meneja Rasilimali Watu Azania,
Neema Masanja pamoja na wataalamu kutoka Hospitali ya Kansa ya Ocean Road, Dk. Crispin Kahesa (wapili kulia) na Abdallah

Hussein ambao waliendesha zoezi hilo. . PICHA: MPIGAPICHA WETU

Misitu vaiingizia halmashauri mil. 77/-

Na Said Hamdani, LINDI

HALMASHAURI ya Wilaya ya Ruangwa,
mkoani Lindi, imekusanya Sh. 77,540,000,
baada ya kuuza mazao ya misitu kutoka vi-
go wa kuhifadhi mazingira na utunzaji wa
misitu.

Ofisa Maliasili wa Halmashauri hiyo,
James Elias Kabuka, ameyaeleza hayo ka-
tika mahojiano maalumu na Nipashe mjini
Ruangwa.

Kabuka akizungumza kwa niaba ya
Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri

hiyo, Frank Chonya, alisema mapato hayo
ni malipo yaliyotokana na ada za utoaji
leseni kwa wafanyabiashara waliojitokeza
kwa ajili ya uvunaji wa mazao ya misitu ka-

mpango wa kuhifadhi misitu ni Mchichiri,
Nandenje, Ng’au, Nahanga na Mchochora,
huku akitaja aina ya miti iliyovunwa na ku-
chana mbao ni mkongo, mvule, mpanga-
panga, msekese, mtondo na msufipori.
Hata hivyo, hakutaja idadi ya CBM zilizo-
vunwa na kuuzwa kipindi cha mwaka huo
2009 kwa wafanyabiashara waliojitokeza

kuvuna mazao ya misitu.
mpango wa kuhifadhi misitu mwaka 2002,
baada ya wananchi kupatiwa elimu ya
utunzaji mazingira na uhifadhi misitu na
faida zake kupitia Mradi wa Forvac, WWF
na MCDL

Alisema kutokana na faida inayopati-
kana, Halmashauri ya Wilaya ya Ruangwa
ipo mbioni kuongeza wigo kuvielimisha
misitu kupitia mashirika mbalimbali kama
vile Forvac, WWF na MCDI.
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Vyumba vya madarasa vyazuia likizo watumishi

Wgonywa kupeqna
mikono kusalimiana

Na Yasmine Protace,

MKURANGA
HALMASHAURI ya
Mkuranga Mkoa wa

Pwani imewataka wakazi
wake kupunguza kusalim-
jana kwa kupeana mikono
ili  kuendelea Kkuchukua
tahadhari na ugonjwa wa
corona.

Akitoa taarifa kwenye
kikao cha Baraza la Madi-
wani kilichokuwa kikijadi-
li utekelezaji wa robo ya
pili ya Oktoba-Desemba
2020 hivi karibuni, Mkuu
wa wilaya hiyo, Filibeto
Sanga, alisema hali ya
usalama kwa wilaya hiyo
ni salama.

Alisema kutokana na
kauli ya Rais John Magui-
fuli  hivi karibuni kuwa
nchi  bado iko salama
kuhusiana na Covid-19,
lakini kuna kila sababu
ya kila mwananchi kuona
haja va kuendelea Kku-
chukua tahadhari ili kue-
pukana na ugonjwa huo.

Akizungumzia kuhusi-
ana na sekta ya elimu,
aliwataka madiwani kue-
ndelea kujitoa kwa hali
na mali ili hadi kufikia
Februari 28, miundom-
binu yote ya elimu katika
wilaya hiyo iwe imemal-
izika.

Aidha, aliwaomba madi-
wani  kuridhia  kumal-
iziwa kwa majengo va
madarasa kwenye baadhi
va shule zilizopo Kkatika
wilaya hiyo.

Wajipa miezi 6
kutatua kero
ya madarasa

Na Sabato Kasika

HALMASHAURI va
Wilaya ya Musoma mkoa-
ni Mara, imejipa miezi sita
va kufanya kazi ya Kku-
maliza kero ya muda mre-
fu ya uhaba wa madarasa
katika shule za msingi za
halmashauri hiyo.

Mwenyekiti  wa hal-
mashauri  hiyo, Charles
Magoma, ndiye aliyesema
hayo wakati akizungumza
na gazeti hili na kufafan-

ua kuwa ujenzi huo ni
miongoni mwa mambo
waliokubaliana katika

kika cha baraza la madi-
wani.

Na Shaban Njia, KAHAMA

ERIKALI wilayani Kahama mkoani

Shinyanga, imewataka watumishi wa

Halmashauri za Ushetu, Msalala na

Manispaa ya Kahama kuacha tabia ya
kwenda likizo kila mwaka mwezi Novemba
badala yake washirikiane kutatua kero ya
ujenzi wa vyumba vya madarasa.

Anamringi Macha, Mkuu wa Wilaya hiyo,
alitoa maelekezo hayo juzi wakati akipokea
mrahaba wa ushuru wa huduma (Service
Levy) wa Sh. bilioni 2.387 kutoka kampuni
ya uchimbaji madini ya Twiga Minerals kupi-
tia Migodi ya Bulyanhuru na Buzwagi kwa
Halmashauri ya Msalala na Manispaa ya Ka-
hama.

“Kila inapofika Novemba yanapotoka ma-
tokeo ya darasa la saba, tumekuwa tukisubili
kukumbushwa na viongozi wa ngazi za juu
hasa Waziri Mkuu na Rais juu ya ujenzi wa
madarasa na ununuzi wa madawati, huku

tukiwa tunatambua idadi ya wanafunzi
walifaulu kujiunga na kidato cha kwanza,”
alisema.

Aidha, alisema ufaulu wa wanafunzi
kwa darasa la saba kwa Halmashauri za
Wilaya ni asilimia 85 idadi ambayo imekuwa
ikifahamika kila mwaka na kwamba hakuna
sababu ya watumishi wa halmashauri hizo
kwenda likizo badala yake washirikiane
katika kutatua changamoto hiyo ambayo
hujitokeza kila mwaka.

“Hatuna sababu ya kuendelea kujenga
vyumba vya madarasa kwa mwendo huu
wa sasa, tujipange kulingana na idadi ya
wanafunzi waliohitimu elimu ya msingi, na
tujenge vyumba vya madarasa kulingana na
idadi ya asilimia 85 ya ufaulu wa wanafunzi
kila mwaka, ” alisema Macha.

Akipokea fedha hizo, Macha alishauri
zilielekezwe kwa ujenzi na ukamilishaji wa
vyumba vya madarasa ikiwamo kuboresha
huduma za afya katika vituo vya afya na

zahanati hasa kwa Halmashauri ya Msalala
kujenga kituo cha afya katika miji mdogo wa
Isaka kwenye zahanati pekee.

Awali Meneja Mkuu wa Migodi ya Buly-
anhuru na Buzwagi, Benedict Busunzu, alise-
ma, wametoa Sh. bilioni 2.3 kwa Halmashau-
ri ya Manispaa ya Kahama na Msalala ikiwa
ni malipo ya ushuru wa huduma kwa kipindi
cha Julai hadi Desemba mwaka jana.

Alisema, Halmashauri ya Msalala
imepokea Sh. milioni 744.9 na Manispaa
ya Kahama Sh. bilioni 1.642, na kwamba
anatarajia kuona fedha hizo zinakwenda
kukamilisha miradi ya maendeleo kwa
wananchi hasa wale wanaozunguka migodi
hiyo.

Mkurugenzi wa Halmashauri ya Manispaa
ya Kahama, Anderson Msumba, alisema,
kwa kiasi kikubwa fedha hizo atazielekeza
katika kujenga nyumba za walimu kwa shule
msingi na sekondari zilizopo kata za vijijni ili
walimu wakae karibu na shule.

o
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Mkurugenzi Mtendaji wa Benki ya CRDB, Abdulmajid Nsekela (katikati), akizungumza na Ofisa Mkuu wa Biashara wa CRDB, Dk. Joseph Witts
(kulia), wakati walipohudhuria kongamano la mpango kazi na ushirikishwaji wa sekta binafsi katika mradi wa ujenzi wa reli ya kisasa (SGR)
kutoka Mwanza hadi Isaka. Kushoto ni Mkurugenzi wa Wateja Wakubwa wa benki hiyo, Prosper Nambaya. PICHA: MPIGAPICHA WETU.

Hospitali yakabiliana vifo vya mama, mtoto

Na Restuta Damian, BUKOBA

HOSPITALI ya Rufani ya Mkoa wa Kagera
iliyopo Manispaa ya Bukoba, inaendelea na
upanuzi wa wodi ya kinamama kujifungulia
na kuongeza vyumba vya kufanyia upasuaji.

Lengo la mpango huo linaelezwa kuwa ni
kupambana na vifo vya mama na mtoto.

Akizungumza na Nipashe, Mganga Mfawi-
dhi wa hospitali hiyo, Dk. Museleta Nyakiloto,
alisema sababu ya kuongeza miundombinu
hiyo ni ongezeko la asilimia 9 ya vifo vya
watoto chini ya miaka mitano kwa robo ya

mwaka kuanzia Septemba -Desemba, kutoka
asilimia 8 Julai hadi Septemba.

“Kwa takwimu tulizoziona hapa na watu
wanafika kupatiwa huduma kutoka kwenye
vituo mbalimbali mkoani hapa, kwa robo ya
mwaka kuanzia Julai hadi Septemba, hali ya
vifo ilikuwa asilimia 8, lakini Septemba hadi
Desemba imeongezeka na kufikia asilimia
tisa,” alisema Dk. Nyakiloto.

Nyakiloto alisema, baada ya kufanya ufua-
tiliaji wa vifo hivyo, ilibainiwa kuwa ufinyu
wa chumba cha kujifungulia ikilinganishwa
na rufani zinazopokelewa mama kufika hos-

pitali akiwa na hali isiyokuwa nzuri na mtoto
kuwa na utapiamlo.

“Mama anafika akiwa na hali isiyokuwa
nzuri, na uchunguzi uliofanyika utaona kuwa
ni damu kidogo ambayo ikimtoka anaishiwa
damu na kutokana na kuchelewa kuanza
Kkliniki, kwa kuwa akiwahi kufika kliniki ana-
pewa ushauri wa kitaalamu kulingana na hali
yake,” alisema Dk. Nyakiloto.

Alisema mbali na kufanya upanuzi wa
wodi, wauguzi wamepatiwa mafunzo ya
miezi mitatu na kwamba hatua hiyo itasaidia
kupunguza vifo vya watoto na kinamama.
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NA MASHAKA MGETA, HANDENI
MATUNDA ALIYOASISI DC GCONDWE..

Uhakika chakula unavyochangia
kung’arisha ufaulu shule Handeni

UPITIA utafiti mbalim-

bali, lishe duni inatajwa

kuwa miongoni mwa

visababishi vya kushuka
kiwango cha ufaulu wa wanafun-
Zi.

Ikirejewa matokeo ya utafiti
uliowahi kufanywa na Shirika la
Chakula Duniani (WFP) na kuhu-
sisha watoto milioni 368, ulibaini
mtoto mmoja kati watano duniani
wanapata chakula shuleni kila
siku, katika nchi 169 zinazoende-
lea.

Wakati hali ikiwa hivyo kwa
mataifa hayo, katika nchi zina-
zoendelea ambako watoto wako
katika hatari ya umaskini na njaa,
ni asilimia 18 tu, ndio wanapata
chakula kila siku shuleni, ikilin-
ganishwa na asilimia 49 ya watoto
katika nchi za kipato cha wastani.

Kwa mujibu wa utafiti huo,
wanafunzi wenye njaa hawapati
nguvu ya kutosha kwa ajili ya
shughuli za shuleni na matokeo
yake wanapatwa athari za kus-
inzia, kutoroka na hata kuacha
masomo.

DOKEZO LA KIMKOA

Mnamo mwezi Februari 2, 2017,
aliyekuwa Mkuu wa Mkoa wa Kili-
manjaro, Meck Sadiki, alikiambia
Kikao Maalumu cha Kamati ya
Ushauri ya Mkoa (RCC), kwamba
moja ya sababu zilizochangia
mkoa huo kushuka ufaulu kwa
wakati huo, ni baadhi ya wazazi
kutochangia chakula cha mchana
kwa wanafunzi.

Akasema, kutopatikana chakula
cha mchana kwa wanafunzi, kuli-
wafanya washindwe kuzingatia

Ya beba aarufu

taulo za kike kwa

Wanafunzi wa wilayani Handeni, katika moja ya mikusanyiko yao. PICHA: MTANDAO

vyema masomo yao, katika zama
takwimu zilionyesha ufaulu
kushuka kwa asilimia 1.03, ikilin-
ganishwa na ilivyokuwa mwaka
2015.

Lakini wilayani Handeni
mkoani Tanga, kwenye hal-
mashauri mbili, uhakika wa
chakula unatajwa kuchangia kui-
pandishia ufaulu.

Katika taarifa zilizosemwa kwa
Naibu Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais
TAMISEMI, Dk. Festo Dugange
hivi karibuni, zinaonyesha hatua
kubwa kupigwa kielimu.

Kwa mujibu wa taarifa hizo,
takwimu za mwaka 2019/2020
zinaonyesha wanafunzi 6,153;

wavulana 2,954 na wasichana
3,199 walisajiliwa kufanya mtihani
wa darasa la saba katika shule 118
ndani ya Halmashauri ya Wilaya
ya Handeni pekee.

Kati ya wanafunzi hao, 6,105;
wavulana 2,939 na wasichana
3,166 (sawa na asilimia 99.21) wali-
fanya mtihani huo huku 48 (sawa
na asilimia 0.78) wakiwamo wavu-
lana 15 na wasichana 33 hawaku-
fanya.

Miongoni mwa wanafunzi wali-
ofanya mtihani huo, 5,402, wavu-
lana 2,614 na wasichana 2,788 wal-
ifaulu kuingia kidato cha kwanza
2021, wakati waliofeli walikuwa
703 (sawa na asilimia 11.42).

Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri hiyo, William Makufwe,
anasema katika miaka minne
mfululizo, wamefanya vizuri
kitaaluma na anasema ufaulu huo
ulikuwa asilimia 62.3 kwa mwaka
2016; mwaka 2017, asilimia 73.55;
asilimia 81.64 (2018), asilimia 87.7
(2019) na asilimia 88.5 mwaka
jana.

Kwa Halmashauri ya Mji wa
Handeni, takwimu zilizotolewa
na Mkurugenzi Mtendaji, Kenneth
Haule, zinaonyesha ufaulu kwa
mwaka 2017 ilikuwa asilimia 78.3;
mwaka 2018 ikawa asilimia 73.6,
mwaka 2019 ikafikia asilimia 92.21;
na asilimia 91 kwa mwaka jana.

wanafunzi 1000 Dar

wa mkoa o V|dato 5 & 6 kila tarafa zake

“Hali hii imetokana na kusi-
mamia nidhamu kwa walimu na
wanafunzi..na kuendelea kutoa
chakula cha mchana ambapo
shule 113 kati ya 152 zilizopo
wilayani humu zinatoa chakula
hicho,” anasema Makufwe.

Pia kwa upande wa sekondari,
taarifa hiyo inaeleza kuwa ufaulu
wa kidato cha nne kwa mwaka
2019 ulikuwa asilimia 75.3 kwa
halmashauri ya wilaya na asilimia
77 upande wa Handeni Mji.

UHAKIKA CHAKULA

Mkuu wa Wilaya ya Handeni,
Toba Nguvila, anataja vyakula
kama muhogo, mahindi, mpunga
na matunda ya aina tofauti yanay-
ostawi wilayani humo kwa wingi,
ndio yanayotumika zaidi kwa
chakula cha shule.

Ni hoja hiyo inaungwa mkono
na Yasin Ali Mﬁnanga mkulima
Magamba, anayesema ustawi wa
matunda hayo, ni miongoni mwa
vielelezo vinavyoashiria uwapo
wa vyakula vya aina nyingi wilay-
ani kwao.

Mfinanga anasema, matikiti
maji yanalimwa wakati wa mvua
za vuli zinazonyesha kati ya Sep-
temba na Novemba, zikiwa katika
kiwango kidogo ikilinganishwa
na masika yanayoanza ndani ya
mwezi Machi na Aprili ya kila
mwaka.

Anasema licha ya matunda
hayo kuchochea afya za watu wak-
iwamo wanafunzi, yanachangia
kukuza kipato cha mkulima, kwa

INAENDELEA UK.14
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NA SABATO
KASIKA

OFA MWAKA MZIMA...

Mdau alipoji

tokeza na taulo za

kike kwa wanafunzi 1000 Dar

- Mwingine ana vyumba vya kujisitiri mabinti Shulem

—

Ofisa Elimu wa Mkoa wa Dar es Salaam, Abdul Maulidi, akipokea boksi la taulo za kike kutoka kwa mwanzilishi wa Taasisi

va Flaviana Matata Foundation, Flaviana Matata, kwenye uzinduzi wa ufadhili huo, wanafunzi wakishuhudia. Picha nyingine,
Flaviana Matata akitoa neno kwenye hafla hiyo. PICHA: SABATO KASIKA

I habari njema, jumla ya
wanafunzi 1,000 sasa,
kutoka mikoa mbalim-
bali nchini wanatarajia
kufaidika na ufadhili wa taulo za
kike, ndani ya mwaka mmoja.
Hiyo inatajwa kuwa ni sehemu
ya kampeni na harakati za kitaifa
zinazoendelea sasa, kuhakikisha
mabinti hao hawakosi masomo
wakati wanapokuwa katika hedhi.
Kimsingi ni ya ufadhili unaoto-
kana na uhalisi kwamba, taulo za
kike zina umuhimu kwa mahud-
hurio yao wasichana masomoni,
ili wasikose mwenendo kamili
wa hali inayojiri masomini, katika
haki yao ya msingi ya elimu sawa
kwa mabinti na wavulana.

WALENGWA WAKUU

Walengwa wa taulo hizo, ni ma-
binti wanaoishi katika mazingira
magumu, wakiwamo 250 walioko
jijini Dar es Salaam, ambao sasa
kwa mwaka mmoja watanufaika
na mahudhurio ya vipindi vyote
shuleni bila kikwazo cha hedhi.

Tukio la ufadhili huo, ilizinduli-
wa na Ofisa Elimu wa mkoa huo,
Abdul Maulidi na kuhudhuriwa
na wadau mbalimbali, wakiwamo
wanafunzi husika.

Upatikanaji wa taulo zenye
ubora na salama, ni jambo li-
takalowawezesha wasichana ku-
pata haki ya elimu na kuchangia

Tumezin-
dua rasmi
ufadhili wa
elimu kwa
wasichana
1,000 ku-
toka sehemu
mbalimbali
7a Tanzania
na katl yao
wanafunzi
250 wanato-
ka Mkoa wa
Dar es Sa-
laam ambao
Dia wata-
pData taulo za
kKike 7a Lavy
bure.

malengo Namba Tatu, Nne na
Tano la Maendeleo Endelevu ya
Dunia (SDG’s).

Wakati lengo la tatu linahusu
afya na ustawi bora kwa jamii,
lengo namba nne ni la elimu bora,
wakati inasaidia usawa wa kijin-
sia kufikia malengo hayo, kuwa
na jamii endelevu ifikapo mwaka
2030.

Ni kwa kipindi cha mwaka
mmoja sasa, Taasisi ya Flaviana
Matata Foundation’ imeamua
kubeba jukumu la kuwasaidia
taulo kwa muda wote, wasichana
hao 1,000 kwa jumla ya gharama
Sh. milioni 54.

Mwanzislishi wa taasisi hiyo,
Flaviana Matata, amarejea mzizi
wa taasisi hiyo, ni kumsomesha
watoto wa kike watokao kwenye
mazingira magumu.

Pia, anataja lingine ni kuhama-
sisha upatikanaji elimu bora kati-
ka mazingira rafiki na salama kwa
wanafunzi, kupitia utoa vifaa vya
kujifunzia na kufundishia, ujenzi
na ukarabati wa vyoo, madarasa,
ofisi na nyumba za walimu.

“Tumezindua rasmi ufadhili wa
elimu kwa wasichana 1,000 ku-
toka sehemu mbalimbali za Tan-
zania na kati yao wanafunzi 250
wanatoka Mkoa wa Dar es Salaam
ambao pia watapata taulo za kike
za Lavy bure,” anasema Flaviana.

Flaviana anasema, wengine 750

watapatikana kutoka mikoani na
kwamba taasisi hiyo inaendelea
kuwasiliana na shule mbalimbali
ili kuwatambua wanafunzi walio
katika mazingira magumu ili ku-
wafikishia taulo hizo.

Anasema, msaada huu ume-
lenga kuhakikisha hedhi kutokua
kikwazo kwa wasichana nchini
wanapata elimu bora itakayowa-
jengea misingi ya kufikia ndoto
7ao.

NAFASI YA UFADHILI

Flaviana anarejea ufadhili huo
ni zao la kuchangisha pesa kupi-
tia kampeni kuhakikisha watoto
wa kike hawakosi masomo, kwa
sababu ya kutomudu gharama za
taulo za kike.

“Kuna watoto wengi hasa wa
kike ambao wapo kwenye mazin-
gira magumu na wanakosa haki
yao ya msingi ya kupata elimu
bora kutokana na changamoto
walizo nazo.

Ana ushauri kuwa ufadhili huo
uwe mwanzo wa kuhamasisha na
kushawishi serikali, kampuni bin-
afsi na jamii kwa ujumla, kuunga
mkono juhudi hizo waweze ku-
wafikia na kuwasaidia wengi zaidi
wenye uhitaji, ili kuinua jamii na
nchi kwa ujumla.

“Inapendeza sana kuona juhu-
di mbalimbali zinazofanywa na
watu binafsi ili kuboresha mai-

sha ya Watanzania hasa kwenye
upande wa elimu na kwa watoto
wa kike,” anasema.

REO DAR

Ofisa Elimu wa Mkoa wa Dar
es Salaam, Abdul Maulidi, aliy-
emwakilisha Mkuu wa Mkoa wa
Dar es Salaam, anawataka wadau
wa elimu kuunga mkono juhudi
za zinazowawezesha wasichana
kupata taulo za kike za kutosha,
ili wahudhurie shule kikamilifu.

Maulidi anasema, kilichoan-
zishwa na jambo la kuungwa
mkono na wadau, ili kuwapungu-
zia watoto wasichana tatizo hilo
ambalo linalosababisha wakose
masomo kwa muda wa wiki moja.

“Flaviana unasema, wanakosa
masomo kwa siku tatu, lakini nin-
achojua ni kwamba wengine hadi
wiki moja kwa sababu ya hedhi,
hivyo ninawaomba wadau wote
waunge mkono juhudi zako,”
anasema Ofisa Elimu Mkoa.

Anaendelea: “Taulo za kike ni
muhimu kwa maudhurio yao ili
kuwawezesha kusoma kikamilifu
na kupata haki msingi ya elimu
sawa na vijana wa kiume, hivyo ni-
sisitize umuhimu wa wadau wote
kushirikia kampeni hizi.”

Pia anasema ushirikiano ku-
toka mashirika ya umma, watu
binafsi na taasisi kama ya Flaviana
Matata, unahitajika kufanikisha
afya ya hedhi shuleni na kwamba
upatikanaji wake utawezesha wa-
sichana kupata haki ya elimu.

Anasema, ili kuinua nchi, kila
mtu anahusika ili iende mbele,
hivyo hata kwenye suala elimu,
wanafunzi wa jinsi zote kupata
elimu kwa pamoja ni muhimu.

VYUMBA VYA KUJISITIRI

Zena Maajar Tenga, Mwakilishi
wa Taasisi ya Hassan Maajar Trust
(MT), inayojishughulisha na hu-
duma mbalimbali za wanafunzi
wa kike, anasema mabinti hao
wanakabiliwa na matatizo mengi
katika talauma.

Anasema, kwa kutambua mahi-
taji ya mabinti hao shuleni, taasisi
yao imekuwa ikijenga vyoo na vy-
umba maalum vya kujisitiri katika
shule mbalimbali za Dar es Sa-
laam na Bagamoyo mkoani Pwani.

Anasema, taasisi inajulikana
zaidi kwa kampeni yake ya ‘Da-
wati kwa Kila Mtoto’ ikiwa na
makakti wa kutimiza ndoto ya
kuboresha mazingira ya kusomea
katika shule za msingi nchini.
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MSUNGU, KONGWA

Watafiti TALIRI waibua mbegu
mpyva ‘Mbuzi wa Uchumi wa Katl’

« ANazaa mapacha 3 I|tal 4 mazwva UZ|to wake k|Io 75 SUEU Wa ukame

AASISI ya Utafiti wa Mifu-

go Tanzania (TALIRI),

Kituo cha Kongwa, kina-

fanya utafiti mbalimbali za
mifugo, ikiwamo ng'ombe, mbuzi,
kuku na wanyama wengine wa-
naofugwa ili kuiongeza thamani
ya mifugo iweze kuwainua kiu-
chumi wafugaji.

Kutokana na utafiti huo, im-
eibua mbuzi jike aina ya Malya,
wenye uwezo wa kuzaa mapacha
mpaka watatu, lakini ana uwezo
wa kuvumilia mazingira ya ukame
pale anapofugwa na wafugaji ka-
tika mazingira ya aina hiyo, kulin-
gana na sehemu husika.

Malya ni mbuzi chotara ambaye
ana mchanganyiko wa aina tatu
za mbuzi, zikawapa jina hilo, pia
mbuzi huyo anatambulishwa ku-
tokana na rangi alizo nazo.

Mara nyingi watu wengi wam-
ezoea kumuita ‘mbuzi mwenye
madoa’. Hata hivyo, asasi ya TAL-
IRI Kongwa wamempa jina Malya,
ambalo mbuzi huyo amechang-
anyika na mbuzi kutoka nchi ny-
ingine.

Hao ni mbuzi wenye vinasaba
mchanganyiko aina ya dume ait-
wae Boer, mbegu kutoka Afrika
Afrika anayesifa ya kutoa nyama
na Camolai kwa ajili ya kuongeza
wingi wa maziwa na mbuzi asili
kutoka nchini, mwenye uwezo wa
kustahimili ukame katika eneo
anakofugwa.

MTAFITI TALIRI

Christopher Mtwangwe, ni
mtafiti kutoka Kituo cha Utafiti
TALIRI Kongwa, anayefafanua ku-
wapo mbuzi jike aina ya Malya,
anayeweza kuzaa mapacha wata-
tu, pia maziwa wastani wa lita tatu
mpaka nne anapokamuliwa mara
moja kwa siku, kulingana na maz-
ingira anayofugwa.

Mtafiti Mtwange anasema,
mbuzi huyo ana faida nyingi kwa
mfugaji mbuzi wa aina hiyo, ku-
muinua kiuchumi, akiziorodhe-
sha mlolongo wa faida, kuwa mji
pamoja na kutoa maziwa mengi,
uwezo wa kuwa na kilo 60 hadi 75.

Aidha, anataja manufaa men-
gine ni kuongeza idadi ya mbuzi
haraka, kwani matunda ya kuzaa
mapacha watatu sawa na watoto
wa mbuzi sita kwa mwaka na ana
uwezo wa kustahimili mazingira
ya ukame kama walivyo mbuzi
wengine wa asili.

Mtwange anafafanua zaidi:
“Huyu mbuzi ana manufaa
makubwa kwa jamii ya wafugaji,
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Mbuzi wanaofugwa katika Kituo cha Utafiti wa Mifugo (TALIRI) Kongwa, ambako kuna mbegu
mpya ya mifugo hiyo iliyobuniwa. PICHA: MTANDAO

kwa sababu ana sifa ambazo zita-
mwezesha mfugaji kuinuka.”

Mtwange anafafanua zaidi ya
kuwa baada ya kufanya utafiti wa
mbuzi kupitia fedha ambazo zili-
zotolewa na serikali, kupitia Tume
ya Taifa ya Sayansi na Teknolojia
(COSTECH), walibaini mchang-
anyiko wa mbuzi dume aina ya
Boer, kutoka Afrika Kusini na
mbuzi wa asili ya nchini, mwenye
uwezo wa kuzaa mapacha watatu,
wanaotoa maziwa na nyama ny-
ingi.

Kutoka na sifa hizo, COSTECH
ilifanya jitihada za kusambaza
mbegu aina hiyo ya mbuzi jike
kwa wafugaji, lengo ni kuhakiki-
sha wafugaji wanabadilika na ku-
fanya ufugaji wenye tija na manu-
faa kiuchumi.

Pia ana ufafanuzi kuwa TALIRI
Kongwa hadi sasa wanahitaji kuo-
na wafugaji wanabadilika kila siku
kwa kuzingatia nchi imeshaingia
katika uchumi wa kati, ili ku-
jiongezea kipato na taifa umma
kufaidika nao.

Anasema, kutokana na mchang-
anyiko aliyo nao mbuzi Malya, ni
rahisi kwa wafugaji watakaowa-
chukua mbuzi hao wakasaidia
kuleta mabadiliko ya mifugo, pia
atabadilisha biashara ya ufugaji

kuwa ya kisasa.

“Tuna mikakati ya kusambaza
kwa wafugaji hawa mbuzi, kwa
sababu tumewafanyia utafiti na
kuonekana wana uwezo wa kus-
tahimili mazingira kama walivyo
mbuzi wa asili,” anasema Mtang-
we.

Ana ushauri kwamba, umefika
wakati wafugaji sasa wakajitokeza
katika kituo hicho kupata aina
hiyo ya mbuzi wenye faida kwao,
akitaja mahsusi ni kwa mbuzi we-
nye wasifu wa hao wenye madoa.

BOSI COSTECH

Hadi sasa COSTECH inafanya
jitihada kuhakikisha wafugaji wa
maeneo hayo na nje ya wanab-
adilisha aina ya ufugaji, ili kufuga
katika namna ya kisasa kuendana
na ushindani sokoni katika bi-
ashara iliyopo.

Dk. Philibert Luhunga, Kaimu
Mkurugenzi wa COSTECH, anase-
ma hadi sasa kuna jitihada kubwa
za kuhakikisha wafugaji wananu-
faika na elimu wanayopewa ili
wapige hatua.

Anasema, ni aina ya jitihda zi-
nazofanyika kwa pamoja zikiju-
muisha baadhi ya taasisi za utafiti
nchini, hali inayowezesha kupa-
tikana fedha kufanikisha hatua

Tuna mi-
kakatl ya
kusambaza
kwa wafu-
I hawa
mbuzi, kwa
sababu
tumewa-
fanyia utafiti
na kuone-
kana wana
Uwezo wa
kustahimili
mazingira
kama wal-
VYO mbuzi
wa asili.

hizo, za utafiti jumuishi, inayowai-
nua wakulima na wafugaji.
Mkurugenzi, Dk. Luhunga
anasema utafiti uliofanywa na
TALIRI Kongwa, umemwongezea
thamani mbuzi huyo, pia inam-
faidisha mfugaji kulingana na
faida za mbuzi anayeelezwa.
Anasema tayari walishaanza
kuwasambaza mbuzi hao katika
maeneo mbalimbali waliko wafu-
gaji, ili kuhakikisha kunashuhudi-
wa tija na matokeo chanya kwa
wafugaji lakini kwa taifa pia.
Mratibu wa Miradi wa Tume ya
Sayansi na Teknolojia (COSTECH),
Merchades Rutechura, anasema
serikali kupitia Tume hiyo ime-
shatenga Sh. milioni 257 ya kufa-
dhili miradi ya utafiti, ili kusaidia
kuibua matokeo chanya kwa
wakulima na wafugaji.
Rutechura anasema, mpaka
sasa asilimia 70 ya fedha zilizo-
tolewa kwa miradi hiyo, imesha-
tekelezwa na wanaamini watafiti
wataendelea kutoa elimu ya kile
walichobainii kwa wananchi,
ili jamii ifugea kisasa, pia ikalima
kwa namna ya kitaalamu, hali ita-
kayowasaidia na familia zao kwa
kipato cha kutosha

WATAFITI TALIRI

Mkurugenzi wa TALIRI Kong-
wa, Dk. Wilfred Munisi, anaeleza
kituo hicho kinafanya jitihada za
kuwaelimisha wafugaji wa mae-
neo hayo, ili kuhakikisha wanai-
kubali teknolojia hiyo itakayowa-
pa manufaa makubwa baadaye.

“Teknolojia ya kutumia mbuzi
chotara ina manufaa makubwa
kwa mfugaji, kwa sababu mbuzi
huyo hustahimili magonjwa
mazingira ya ukame, pia hukua
haraka.

“Sisi kama watafiti tutaendelea
kufanya utafiti tofauti ili kuhakiki-
sha mkulima na mfugaji wanapata
elimu bora, ambayo itawasaidia
kuendesha ufugaji wa kisasa na
wenye tija,” anasisitiza Dk. Munisi.

WAFUGAJI

Kutoka jamii inayozunguka
eneo hilo la TALIRI, mfugaji Mi-
chael Madeje, anaanika kwamba
kuanzia sasa atafuga kulingana
na maelekezo ya wataalamu wa
mifugo.

Ananena: “Hivi sasa taifa lipo
katika Uchumi wa Kati, hivyo waf-
ugaji wanapaswa kubadilika, ili
kuendana na mazingira ya sasa ya
kupiga hatua kwa kile unachoki-
fanya.”
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Uhakika chakula unavyochangia
kung’arisha ufaulu shule Handeni

Sultan Mbuji, mkulima wa zao la muhogo akitoka shambani kwake kuvuna zao hilo, huko wilayani Handeni. PICHA: MATANDAO
INATOKA UK.11

vile gharama za uzalishaji ni
ndogo hivyo kuwezesha kupata
faida kubwa.

Anatoa mfano kuwa katika
msimu wa 2019/2020, alivuna
jumla ya tani 32 kwenye shamba
la ekari saba na akapata fedha
Sh. milioni 14, wakati gharama za
uzalishaji zilikuwa ni takribani Sh.
milioni nne.
katika Tarafa ya Kwamkonga,
Adam Mwambea, anayejihusisha
kulima muhogo kwenye shamba
la ekari 200, anasema kuna haja
ya kuwahusisha zaidi wajasiri-
amali katika sekta ya kilimo, hasa
muhogo, ili wachangie ongezeko
la lishe kwa wanafunzi.

Anasema wajasiriamali wengi
wa kilimo biashara kama yeye,
wanasafirisha mazao kama
muhogo nje ya nchi China, lakini
bado wana mchango mdogo kwa
chakula shuleni.

“Tunazalisha chakula kingi
ukiwamo muhogo, hivyo tupo
tayari kuhusishwa katika mpango

Katika Kipindi
cha mwaka
2015/2016,
taasisi za
shule hazi-
kuzalisha
muhogo kama
Hivyokuwa
kwa wananchi
waliozalisha
tani 312,025
kwenye jum-
la yva ekari

89 150.

mkubwa wa kuwachangia chakula
watoto wetu shuleni,” anasema
Mwambea, alipotoa maelezo kwa
Mkuu wa Wilaya Nguvila.

Anasifu ardhi ya Handeni yenye
rutuba inayostawisha mazao kwa
wingi, akitoa mfano wa mche wa
muhogo shambani kwake, kutoa
kati ya kilo nane na 12. Mwambea
anasema miongoni mwa
manufaa ya kuchangia chakula ni
kuwawezesha wanafunzi kubaki
na kutumia muda mrefu kusoma
shuleni.

“Hakuna dalili za kuwapo njaa
wilayani Handeni; na uzoefu
umeonyesha kuwa kuwapo kwa
chakula shuleni, kumechangia
kupunguza utoro na wanafunzi
waliokuwa wanatoroka sasa
wamerejea,” anasema Mwambea.

OFISA KILIMO

Ofisa Kilimo wa Halmashauri ya
Wilaya ya Handeni, Chiza Kamele,
anasema uzalishaji wa muhogo
unaotumika kwa chakula shuleni,
unahusisha wananchi na taasisi
za shule.

Chiza anasema, uzalishaji wa

zao hilo umekuwa ukipanda kwa
kipindi cha miaka mitano mfu-
lulizo, hivyo unachangia uhakika
wa chakula kwa jamii, wakiwamo
wanafunzi.

Anasema, katika kipindi cha
mwaka 2015/2016, taasisi za shule
hazikuzalisha muhogo kama ili-
vyokuwa kwa wananchi waliozali-
sha tani 312,025 kwenye jumla ya
ekari 89,150.

Chiza anasema, katika kipindi
cha kuanzia mwaka 2016/2017,
uongozi wa wilaya ulihamasisha
kilimo cha zao hilo, hata ukasa-
babisha taasisi za shule kuzalisha
jumla ya tani 301 kwenye eneo
la ekari 69.6, wakati wananchi
walizalisha tani 687,245 kwa ekari
92,080.

Anaeleza mwaka 2017/2018,
shule zilizalisha tani 2,825 katika
ekari 382 wakati wananchi wali-
zalisha tani 843,260 kwenye ekari
105,407.5; mwaka 2018/2019 zili-
zalishwa tani 4,548 kwenye ekari
568.5 (shule) na tani 2,290,332
kwa ekari 190,861 (wananchi).

Chiza anafafanua, kwamba
mwaka 2019/2020, shule zili-

zalisha jumla ya tani 6,990 za
muhogo kwenye ekari 582.5
wakati wananchi walizalisha tani
2,088,987 kwenye ekari 187,857.

“Ni kiwango kizuri cha uzal-
ishaji chakula katika kipindi cha
miaka mitano mfululizo na hivyo
kuchochea uhakika wa chakula
wilayani kwetu,” Chiza anasema.

Musa Msindeni, mkulima katika
licha ya changamoto zinazoi-
kabili, sekta ya kilimo hasa katika
huduma za ugani na pembejeo,
uzalishaji wa mazao upo kwa
kiwango kinachotosheleza mahi-
taji.

“Muhogo umesaidia sana kuon-
dokana na njaa wilayani kwetu...
hata wanafunzi wanachemshiwa
na kula shuleni, hivyo kuwafanya
wamudu vema masomo yao
kwa vile hawakabiliwi na njaa,”
anasema Msindeni.

HALI YA ZAMANI
Abdallah Kibangu anasema, kuna
mageuzi ya sasa wanafunzi wana-
baki shuleni muda wote, tofauti
na kabla ya kuwapo mpango wa
chakula shuleni, wanafunzi wal-
irejea nyumbani mchana kupata
chakula na kuna amabao haku-
rudi tena kuendelea na masomo.

Mkuu wa Wilaya Nguvila,
anasema mpango huo ulioan-
zishwa na mtangulizi wake,
Godwin Gondwe, ni endelevu,
kwa vile umechangia ufaulu
mkubwa na umepokewa vyema
na wakazi wa Handeni.

“Tunaendelea kuhimizana kwa
wakazi wa Handeni kuhakikisha
suala la chakula shuleni, linakuwa
endelevu kwa ufanisi na weledi
mkubwa,” anasema.

Anasema uongozi unaendeleza
jitihada za kukabiliana na changa-
moto zinazosababisha upungufu
wa madarasa na madawati, pia
kuanzisha shule za sekondari za
juu na bwenini.

Hivi sasa wilaya hiyo ina shule
za sekondari zenye kidato cha
tano na sita ziko mbili pekee;
Handeni na Kisaza na mpango
uliopo sasa ni kufanikisha kila
tarafa kuwa na sekondari ya juu.
Tarafa hizo ni Chanika, Magamba,
Mazingara, Kwamsisi, Mzundu,
Mkumburu na Sindeni.

Katika matokeo ya wanafunzi
waliochaguliwa kujiunga kidato
cha kwanza 2021, Wilaya ya
Handeni, yenye Halmashauri ya
Mji Handeni ilishinda nafasi za pili
na Halmashauri ya Wilaya ya tatu
kwa Mkoa wa Tanga.

Mwandishi ni Katibu Tawala
wa Wilaya ya Handeni. Anapa-
tikana kupitia simu:+255 754
691540.
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HABARI DODOMA

I Madiwani Chamwino waitaka
TANESCO kupeleka huduma

Zimamoto mbioni:

kukamilisha
ujenziwa

nyumba za askari

Na Renatha Msungu, DODOMA

JESHI la Zimamoto na Uokoaji
l[ipo mbioni kukamilisha ujenzi
wa nyumba za askari wake katika
zitakazokuwa na uwezo wa
kuchukua familia 80.

Ujenzi huo unatarajiwa
kugharimu zaidi ya Sh. bilioni
sita na zitajengwa ghorofa nane
ambazo kila moja itachukua familia
10 ili kupunguza uhaba wa nyumba
za askari uliopo.

Akizunguza na Nipashe, Msemaji
wa Jeshi hilo, Inspekta Joseph
Mwasabeja, alisema fedha hizo
za ujenzi zilitolewa na Rais John
Magufuli alipokuwa akizindua
hapo.

“Jeshi hili bado linauhitaji wa
nyumba za askari, sio Dodoma tu
bali na mikoa mingine kuna uhitaji
wa nyumba,” alisema Inspekta
Mwasabeja.

Inspekta Mwasabeja alimshukuru :

Rais Magufuli kuwapatia fedha
hizo zilizopeleka ujenzi huo kufikia
hatua nzuri, ambapo hadi sasa
maghorofa sita yamefikia hatua
nzuri huku mawili yapo katika
hatua za msingi.

“Tunamshukuru Rais Magufuli
kwa fedha ambazo alitupatia
alipokuja kuzindua jengo la makao
makuu tunaamini atakapokuja
kuzindua atatupatia kiasi kingine
cha fedha kwa ajili ya kuendelea
na ujenzi,” alisema Inspekta
Mwasabeja.

Alisema lengo lao ni kuona
nyumba hizo zinakamilika ili
kukabiliana na uhaba wa nyumba
kwa askari wa jeshi hilo katika
maeneo mbalimbali hapa nchini.

Hata hivyo, alisema kwa
Dodoma nyumba hizo zikikamilika
zitakuwa zimepunguza uhaba wa
nyumba za askari wa jeshi hilo kwa
kiwango kikubwa.

Akizungumzia kuhusiana na elimu

ya majanga va kujikinga na moto
kwa jamii, alisema wanaendelea
kutoa elimu hiyo kwa jamii ili
kuhakikisha wanakuwa na utayari
wa kujikinga pale wanapoona kuna
janga la moto limetokea sehemu.

“Jeshi tunajitahidi kutoa elimu
hiyo kwa watu mbalimbali kwa
sababu ajali haina kinga inaweza
tokea wakati wowote, hivyo elimu
ikitolewa jamii inajua namna ya
kutoa huduma ya kwanza kabla
ya jeshi hili,” alisema Inspekta
Mwasabeja.

Na Peter Mkwavila, CHAMWINO

ADIWANI wa Halmashauri ya

Wilaya ya Chamwino wameli-

taka Shirika la Umeme (TA-

NESCO) kuhakikisha linafiki-
sha huduma ya umeme kwa wakati kwa
wananchi.

Wakizungumza  kwenye kikao cha
Baraza la Madiwani cha robo ya pili ya
mwaka 2021 wilayani humo, walisema
kumekuwapo na ucheleweshaji wa hudu-
ma hiyo na kusababisha baadhi ya mae-
neo vifaa kuibiwa kutokana na kukosa ul-
inzi na vingine kuchakaa kabla ya kuanza
kutumika.

Diwani wa Msamalo, Mussa Kaweya,
bavyo shirika hilo wametelekeza vifaa
mbalimbali vikiwamo nguzo na nyaya na
vimeanza kuharibika na kuibiwa na ku-
sababisha hasara serikalini.

“Maeneo mengine wamesimika
nguzo tu zimekuwa kama mapambo ya
kututamanisha na hatujui hatima yake,
tunaiomba TANESCO kutukamilishia su-
ala hili muhimu kwa wakati ili wananchi
waondokane na matumizi ya koroboi na
kuni,” alisema.

Kaweya alisema kuwa kukosekana
kwa nishati hiyo kumerudisha nyuma
maendeleo kwa baadhi ya taasisi, ambazo
zimekosa huduma hiyo muhimu ikiwamo
majengo ya serikali kama vile ya shule,
vituo vya afya na nyumba za ibada na wa-
fanyabiashara.

Kwa upande wake, Makamu Mwe-
nyekiti wa Halmashauri hiyo, Keneth Yin-
vitongoji havina huduma hiyo kutokana
na ucheleweshaji huo.
havina huduma hiyo, Chibori, Membe,
Makangwa Tkongolimbe na Manda.

“Inasikitisha mno ukizingatia kuwa
do na bwawa la Mtera vimekuwa vikitoa
mapato makubwa ndani ya halmashauri
yetu hii ya Chamwino hivyo ninaiomba
TANESCO kuliangalia hilo kama seri-
kali inavyosisitiza umuhimu wa kuwa na
umeme nchi mzima,” alisema.

Naye Kaimu Meneja TANESCO Wilaya
hiyo, Fatuma Makame, alisema shirika
hilo hadi kufikia Desemba mwaka huu
litakuwa limekamilisha uwekaji wa
umeme kwa wananchi pamoja na kwenye
taasisi mbalimbali.

“Taasisi zote na wale watakaoomba
kuwekewa umeme hadi kufikia Desemba
mwaka huu wa 2021, watakuwa wame-
patiwa huduma hiyo ili kuwaondolea
kero wanazozipata kutokana na kukosa
umeme ambao ni muhimu kwa karne ya
sasa,” alisisitiza Makame.

MKWAVILA

NMB yavitaka VIKOBA kutumia akaunti

Na Augusta Njoji, DODOMA

BENKI ya NMB imevishauri vikundi
vya akiba na mikopo (VIKOBA) kutumia
akaunti ya pamoja ili kujiepusha na vi-

i tendo vya uporwaji fedha za kikundi zina-

zokusanywa.

Meneja mauzo Kanda ya Kati inayoju-
muisha mikoa ya Dodoma, Singida na
Manyara, Ungandeka Mwakatage, alitoa
kauli hiyo jana kwenye mafunzo ya vikun-
di vya vikoba jijini hapo.

Alisema mafunzo hayo yametolewa
kwa kushirikiana na Shirika la Care In-
ternational ili kuhakikisha elimu ya
fedha kupitia akaunti ya pamoja ya NMB

. zinawafikia wateja wao.

“Tumeamua kufanya hivi kutokana na
kero ambazo wanazipata hasa wanavi-

kundi ambao kwa sehemu kubwa ndio
wateja wetu, kikubwa wanakutana na
tatizo la kuibiwa na wanapokuwa kwenye
vikao mbalimbali namna ya kuidhinisha
mikopo,” alisema.

Alisema kuna wakati mtunza hazina
anakuwa mbali na eneo husika huku mja-
siriamali akihitaji fedha, hivyo NMB im-
eweka utaratibu unaosaidia kuidhinisha
malipo kupitia simu ya mkononi.

“Mafunzo haya ni muhimu tutafanya
maeneo yote ili kuwafikia wateja wetu ili
kuwapo na usalama wa fedha zao,” alise-
ma.

Naye mwalimu wa vikundi kutoka Kata
ya Makutupora, Barnabas Kiula, alisema
tatizo lililopo kwenye vikundi ni uelewa
kuhusu uwekaji wa akiba na urejeshaji wa
mikopo.

“NMB imeleta mafunzo ya utunzaji wa
fedha, usalama wa fedha zinazokusany-
wa, tumeelekezwa tufungue akaunti ya
pamoja ili fedha hizo zisikae kwa mtu na
tunapokusanya ziende kwenye akaunti ya
pamoja NMB kwa usalama zaidi,” alisema.

Alieleza kuwa kwa utaratibu huo wa
NMB fedha inakwenda moja kwa moja
mhusika na si kupewa fedha taslimu ili
kuepuka kumweka hatarini na wahalifu.

Mmoja wa waliopata mafunzo, mkazi
wa Mvumi wilayani Chamwino, Rehema
Mabenee, alisema vikoba vimesaidia ka-
tika kusomesha watoto na kuanzisha mi-
radi midogo ili kujikwamua kiuchumi.

“Mimi najishughulisha kulima na bi-
ashara ndogo ndogo kwa hiyo vikoba vi-
nanisaidia sana kuna mtoto nimemsome-
sha hadi chuo kikuu,” alisema.
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HABARI MBEYA
Kyela hatarini magonjwa ya mlipuko

Na Grace Mwakalinga, KYELA

AKAZI wa Halmashauri ya

Wilaya ya Kyela, wanaotumia

maji kutoka chanzo cha Ka-

papa wapo hatarini kukumb-
wa na magonjwa ya mlipuko ikiwamo kip-
indupindu na kuhara.

Tishio hilo linatokana na kufanya shu-
ghuli za kilimo na ufugali katika chanzo
hicho ambacho hakina uzio.

Hayo yalisemwa na Mbunge wa
Jimbo la Kyela, Ally Mlaghila, alipofanya
ziara katika chanzo hicho kilichopo
Halmashauri ya Busokelo Wilaya ya
Rungwe.

Mlaghila alisema chanzo hicho
kimeharibiwa na mifugo inayoingizwa

na kusababisha uzalishaji wa maji ambao
unategemewa na wakazi wa Busokelo na
Kyela kutokidhi mahitaji.

“Tuna jukumu kubwa la kulinda
chanzo hiki cha maji kwa sababu ndio
pekee kinahudumia wananchi wa Kyela
hakuna chanzo kingine cha uhakika, watu
wanalima na kufuga sio sawa naomba
hiyo tabia ikomeshwe,” alisema Mlaghila.

Mhandisi wa maji wilayani ya Kyela,
Venance Kolabigawa, alisema ili kulinda
chanzo hicho lazima zitungwe sheria
ndogo kutoka halmashauri ili kuwaadhibu
wanaobainika kuchafua chanzo hicho.

“Tutafanya mazungumzo Kkati ya
viongozi wa Kyela na Busokelo ili
kuhakikisha tunalinda vyanzo vyetu
hivi ambavyo hivi sasa vinaharibiwa na

mifugo inayochungwa pamoja na shughuli
za kilimo, suluhu itapatikana na itasaidia
kulinda vyanzo hivi,” alisema Mhandisi
Kolabigawa.

Baadhi ya wananchi walisema kuwa
miongoni mwa sababu zinachochangia
kupeleka mifugo hiyo kwenye chanzo cha
maji cha Kapapa ni eneo hilo kuwa na uoto
mzuri, hivyo kufaa kwa ajili ya malisho.

Waliomba kusamehewa, na kwamba
hawatarudia kufanya vitendo hivyo
kwenye chanzo hicho cha maji kwa kuwa
kinategemewa na wananchi weng.

Miongoni mwa vikwazo vinavyowakabili
wananchi wa Wilaya ya Kyela ni
kukosekana kwa chanzo cha uhakika cha
maji, hivyo kutegemea zaidi wilaya ya
Rungwe ili kupata majisafi na salama.

-W

>

gKada CCM ataka

udhibiti uvamizi
Vyanzo vya maji

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

MWENYEKITI wa Chama Cha
Mapinduzi CCM, Mbeya Mjini,
Afrey Nsomba, ameiomba Mamla-
ka ya Maji na Usafi wa Mazingira
mkoani Mbeya, kudhibiti uvamizi
wa vyanzo vya maji na uharibifu
wa mazingira.

Uvamizi huo unafanywa na
wakazi wa Kata ya Mwakibete,
hivyo ametoa angalizo hilo ili maji
yanayozalishwa kwenye chanzo
» cha maji cha Nzovwe kiendelee
kutoa huduma na kuwafikia wa-
nanchi wengi.

Nsomba alitoa kauli hiyo jana
wakati wa kupanga miti, zoezi
lililondeshwa na Jumuiya ya Wa-
zazi wa CCM Mbeya Mjini ambalo
[inaenda sambamba na maadhim-
isho ya miaka 44 ya kuzaliwa kwa
CCM.

Alisema wananchi wanaozun-
guka hifadhi ya vyanzo vya maji
hususani cha Nzovwe Kkuvamia
mipaka na kuharibu uvoto wa asili.

“Tumeamua kuazimisha miaka
44 ya kuzaliwa kwa Chama Cha
Mapinduzi CCM, kupanda miti
kwenye vyanzo vya maji baada
ya kuona uvamizi naomba Mam-
laka ya Maji kulisimamia vizuri
ikiwezakana kuzungushiwe uzio
ili kuzuia uvamizi huo,” alisema
Nsomba.

Mwenyekiti wa Jumuiya ya Wa-
zazi ya CCM Mkoa, James Mwam-
pondele, aliiomba mamlaka kusi-
mamia na kuitunza vizuri miche
yote iliyopanda kwenye chanzo
cha maji cha Nzovwe.

Ofisa Uhusiano wa Mamlaka ya
Maji na Usafi wa Mazingira Mbeya,
Stella Wadson, alisema zaidi ya
»miti 2000 imepangwa na Jumuiya
1 va Wazazi ya CCM Mbeya Mjini,
na kwamba imepandwa maeneo
yote yaliyovamiwa na makazi ya
watu.

Waonywa kuajiri watoto mashamba ya tumbaku

Na Grace Mwakalinga, CHUNYA

SERIKALI wilayani Chunya mkoani
Mbeya, imeonya baadhi ya wakulima
wa tumbaku kuacha tabia ya kuajiri wa-
toto kwenye vibarua vya mashamba, na
kwamba atayebainika atachukuliwa hatua
sheria.

Wakulima hao wamekuwa wakiwa-
tumia watoto kwa lengo la kukwepa
gharama za kuwalipa watu wazima ambao
hufanya kazi kwa makubaliano ya kiasi fu-
lani cha ujira.

Sambamba na hilo, watoto wanaotu-
mikishwa kwenye mashamba wanafanyi-
wa ukatili mkubwa ukiwamo wa kingono

na kisaikolojia na kwamba wengi wanao-
toka kwenye familia duni na yatima.

Mkuu wa Wilaya ya Chunya, Saimon
Mayeka, alisema hayo juzi wakati wa
ufunguzi wa mkutano mkuu wa kawaida
wa wakulima wa tumbaku.

Mayeka alisema kuna tatizo kubwa la
utumikishwaji watoto wilayani humo, na
kwamba wengi wao hulipwa ujira mdogo,
na kwamba sababu kubwa inayochangia
ugumu wa maisha katika familia zao,
hivyo hulazimika kufanya vibarua kukidhi
mahitaji yao.

“Tulikwenda baadhi ya vijiji ikiwamo
Mafyeko, Kambikatoto haya baadhi ya
maeneo ambayo yanalima kwa wingi

tumbaku na yanaajiri sana watoto, tayari
tumeshaanza kuchukua hatua kudhibiti
ukatili huo ambao unakinzana na sheria
ya mtoto ya mwaka 2009 na makubaliano
mengine ya kimataifa,” alisema Mayeka.
Mkuu huyo wa Wilaya alitoa wito kwa
wakulima wa tumbaku kuwa mabalozi
wazuri na kama wapo wakulima wanao-
tumikisha watoto wadogo waache vi-
tendo vya kuwatumikisha watoto..watoto
wamekuwa wakifanyishwa kazi ngumu
na kudhulumiwa fedha zao wanapofany-
ishwa kazi. Kwa upande wake, Kaimu Me-
neja Mkuu wa Chunya Tobacco Co-oper-
ative Union limited (CHUTCU LTD), Juma
Nshinshi, aliwataka viongozi wa wakulima

katika maeneo yao kuendelea kutoa kutoa
elimu kwa wakulima dhidi ya masuala ya
ajira kwa watoto kuwatumikisha kwenye
shughuli za shamba.

Nshinshi alisema utumikishwaji wa
watoto katika mashamba ya tumbaku
hairuhusiwi katika taratibu za uzalishaji
wa tumbaku kwa sababu wanunuzi wa
tumbaku dunia nzima wanapinga ku-
nunua mazao yanayozalishwa kwa ku-
tumia nguvu kazi za watoto wadogo.

“Tunaweza kukosa wote soko la tumba-
ku ambalo tunalo sasa endapo itabainika
kuna baadhi ya wakulima wanatumikisha
watoto wadogo mashambani, hivyo wana-
fanya vitendo hivyo waache mara moja.
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HABARI ZANZIBAR

Mjasiriamali aomba
Uwezeshaji ufugaji

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

MKULIMA wa mboga,
Muhammed Ali  Sulei-
man, aliyeamua kugeu-
kia Kilimo cha ufugaji wa
samaki wa maji baridi
aina ya kambale, amei-
omba serikali na wafa-
dhili kumsaidia nyenzo
za kisasa ili kuendeleza

ufugaji huo.
Alisema ameamua Kku-
jiajiri na kuajiri vijana

wengine katika ufugaji
kutokana na gharama zi-
lizopo kwenye kilimo cha
mboga, shughuli yake ya
awali.

Suleiman, aliyasema

chui, Unguja wakati aki-
zungumza na Nipashe
kuhusu mradi wa ufugaji
samaki.

Alisema imani yake ni
kwamba ufugaji wa sa-
maki una maslahi zaidi
kuliko kilimo cha mboga.

Suleiman, alieleza kuwa
ana vifaranga vya samaki
30,000 katika mabwawa
na baadhi ya vifaranga
hivyo, alipewa na idara

ya UVUVi.
“Nimeshauza tani 20 za
samaki. Soko la samaki

wa aina hii ni kubwa la-
kini tatizo ni uhaba wa
vifaranga,” alisema Sulei-
man.

Licha ya kujikita katika
ufugaji  huo, Suleiman
alisema bado anahitaji
elimu ya ufugaji namna
ya kutumia vifaa vya
kisasa na mashine ya ku-
zalisha vifaranga.

“Samaki nilioano sijui
wana umri gani, hivyo
nahitaji elimu ya ufugaji
wa samaki ili kuendeleza
shughuli hii niwe mfugaji
wa kisasa, nikiachana
na ufugaji wa mazoea,”
alisema Suleiman.

Kuhusu nyenzo, Sulei-
man alisema zitamfanya
aendeleze ufugaji na ku-
pata mafanikio ya kuu-
fikia uchumi wa buluu na
UVUVI.

Alieleza lengo lingine ni
kufanya ufugaji wa kital-
ii, mradi ambao utatem-

belewa na watalii wa
ndani na nje ya nchi.
Kadhalika, aliiomba

serikali kumuunga mkono
akitoa ajira kwa vijana
kwa kuwa atachangia ku-
ingizia kipato serikalini.

Makamu wa Pili wa Rais ataka haki kwa yatima

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

AKAMU wa Pili wa Rais wa

Zanzibar, Hemed Suleiman

Abdulla, ameitaka jamii kuishi

vyema na watoto yatima, kwa
kuwapa fursa stahiki.

Aidha, aliitaka kutowanyanyapaa ili wa-
toto hao wapate furaha kama ilivyo kwa wa-
toto wengine.

Abdulla, aliyasema hayo katika sherehe
ya ufunguzi wa tamasha la Choma Choma
katika viwanja vya Fumba City Park, iliyoan-

daliwa na kampuni ya Dafu kwa kushirikiana
na Taasisi ya Zanzibar Aids Association and
Support of Orphans (ZASO children’s Home).

Alieleza kwamba Zanzibar ina mahitaji
mengi ambayo serikali pekee haiwezi kuyasi-
mamia na kuyakamilisha, hivyo ni vyema
jamii na watu wenye uwezo kuendelea kush-
irikiana na serikali.

Spika wa Baraza la Wawakilishi la Zanzi-
bar, Zubeir Ali Maulid, alisema kutokana na
mahitaji maalum ya watoto hao, kuna haja
kwa serikali kukiangalia kituo hicho kwa ji-
cho la karibu ili kuwapatia mahitaji ya msingi

watoto hao.

Zubeir alieleza kuwa, serikali ibuni mipa-
ngo ya kudumu itakayowasaidia watoto kwa
lengo la kupunguza mzigo katika kituo hicho
na kwamba wadau watoe ushirikiano.

Mlezi wa kituo hicho, ambaye ni Naibu
Spika wa Baraza la Wawakilisihi, Mgeni Has-
san Juma, alisema lengo la kituo hicho ni ku-
wasaidia watoto yatima hasa walio na maam-
bukizi ya virusi vya UKIMWL

Alisema kama ilivyo kwa watoto wengine,
bila ya kujali hali yao, wana haki ya kuishi,
kusoma na haki nyingine.

Muhammed Ali Suleiman (wapili kulia),

akiwa na vijana aliowaajiri katika mradi wa

e
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yva kambale, akionyesha samaki

Waziri awataka wazazi elimu ya watoto

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Rais, Kazi na
Uwekezaji, Mudrik Ramadhan Soraga, ali-
wataka wazazi na walezi kutoa msukumo
wa elimu kwa watoto wao, ili kujenga jamii
iliyoelimika iliyo na wataalamu wa fani mbal-
imbali.

Soraga aliyasema hayo jana katika hafla ya
kuwakabidhi zawadi wanafunzi waliofaulu
darasa la sita (vipawa maalum mchepuo) ka-
tika Shule ya Msingi Langoni, Wilaya ya Ma-
gharibi A, Unguja.

Alisema ili nchi isonge mbele, kuwekwe
mkazo wa kuimarisha elimu ya msingi na
kati ili kuwaandaa wanafunzi kufanya vyema
kwenye elimu ya juu na kuzalisha wataalamu.

Kadhalika, Soraga alieleza, wazazi wak-
ishirikiana kikamilifu na walimu, kazi hiyo
itakuwa rahisi kuwahimiza wanafunzi kuz-
ingatia masomo yao kwa kuacha mambo ya-
nayoathiri safari yao kimasomo.

“Suala la kukuza ufaulu sio la walimu na
serikali peke yao, wazazi tuna jukumu kubwa
la kuhakikisha ndoto za vijana wetu na nchi
yetu kuwa na wataalamu wazalendo wa ku-
tosha linafikiwa,” alisema Soraga.

Pia aliwapongeza walimu wa shule hiyo
kwa jitihada wanazochukua kufikia mafani-
kio na kuahidi kuwa uongozi wa jimbo hilo
utashirikiana na serikali, kutatua baadhi ya
matatizo yanayoikabili shule hiyo.

“Tunapokusanyika hapa kuwapongeza
vijana wetu hawa, tunatambua kazi kubwa
mliyoifanya walimu licha ya matatizo yanay-
oikabili shule, hivyo nawaomba tuendelee
kuchapa kazi kadri ya uwezo wetu kuhakiki-
sha mafanikio zaidi yanapatikana,” alisema
Soraga.

Mwalimu Mkuu wa Shule ya Msingi Lan-
goni, Said Amour Said, alisema shule hiyo ili-
yoanzishwa mwaka 1955 hadi kufikia mwaka
jana, imeongeza ufaulu hadi asilimia 98 ku-
toka asilimia 96 ya mwaka 2019.

Diwani wa Wadi ya Dole, Juma Wiliam
Sungwa, alieleza kuwa, zawadi hizo zinawa-
tia moyo wanafunzi watakaofanya mitihani
ya mwaka huu, kufanya vizuri.

“Tumekuja na zawadi ndogo kwa mwaka
huu, lakini tutatoa zawadi kubwa zaidi iwapo
mtafanya vyema mwaka huu,” alisema Sung-
wa.

Mwenyekiti wa Kamati ya Maendeleo ya
Shule hiyo, Ibrahim Idi Said, aliwaomba wa-
nafauzi ambao hawakufaulu katika mitihani
yao kuongeza juhudi katika masomo yao.

“Mkiongeza juhudi na kuacha mchezo,
mtafanikiwa na kila mmoja wenu aweke
dhamira ya kufika chuo kikuu,” alieleza mwe-
nyekiti huyo.

Katika hafla hiyo, wanafunzi hao walipati-
wa zawadi mbalimbali ikiwamo sare za shule,
vifaa, fedha taslimu na miche ya miti ya ma-
tunda, waliyopanda katika maeneo ya shule
hiyo kama kumbukumbu ya mafanikio yao.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

NAFASI ZA SHULE

Keland Nursery and
Primary School iliyopo
Salasala Rtd inatangaza
Nafasi Za Awali Na
Msingi. Mawasiliano :
0713327613.

Uza,
Chenye Thamani Kubwa Kwa Kutangaza Nasi Kwa
Bei Poa
Tupigie 0782253676

KUPOTEA KWA CHETI TANGAZO LA KUPOTELEWA
KADI YA GARI

LORDGUARD LEON MOSHA anatangaza
kupotelewa kwa cheti cha kidato
cha nne chenye index namba
$1343-0071 kilichotolewa na baraza la
mitihani kupitia shule ya secondary
ANNE MARIE mwaka 2017,yeyote
atakayekiona atoe taarifa kituo
chochote cha polisi

Polisi taarifa DAR/CEN/RB/605941/2020

NDUGU AHAMAD ALY
BUNGALA WA DARESALAAM
ANATANGAZA  KUPOTELEWA
NA KADI YA GARI AINA YA
TOYOTA SLIVER STATION
WAGON YENYE NAMBA ZA
USAJILI, T486 DCB KADI HII
IMEPOTELEA WILAYANI
BARIADI MKOANI SIMIYU KWA
KUIDONDOSHA TAARIFA
IMETOLEWA POLISI BARIADI
,NAMBA YA RIPOTI YA
POLISI,SIM/BAR/RB/
31598.TAREHE 11/1/202021
YEYOTE ATAKAYEIONA
AIPELEKE KITUO CHOCHOTE
CHA POLISI KILICHO KARIBU
NAYE.

KUPOTEA KWA KUPOTEA KWA
KADI YA GARI KADI YA GARI

Ndugu MARWA MOSES MARWA
anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari yenye namba
za usajili T770 DIX . Injini
n a m b a
3065750290001,Chassis
namba whafa520xolm51967

Kwa yeyote atakayeiona
atoe taarifa kituo cha polisi

Taarifa ya polisi
ARU/ARU/RB/23726/2021.

Ndugu mayanga contractors
company Itd p.o.box 10795
mwanza

Anatangaza kupotelewa
na kadi ya gari yenye
namba T362 CTK

ASPHALT PAVER . kwa atakae
iona atoe taarifa kituo cha
polisi

Kwa KUMB: MWZ/RB/246/2019.
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MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,

Tupligie

0782253676

OFISI ZA MATANGAZO

PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji
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s Ufaransa yatoa neno

Bobi Wine
ampinga
Museveni kortini

Kampala, UGANDA

CHAMA cha Bobi Wine kimewasili-
sha mashtaka mahakamani kup-
inga matokeo ya uchaguzi mkuu.

Mawakili wa kiongozi wa upin-
zani, Robaert Kyagulanyi maarufu
Bobi Wine, wamewasilisha kesi
katika mahakama ya juu zaidi,
wakitaka Rais Museveni azuiwe
kushiriki uchaguzi ujao.

Wakili wa Bobi Wine, Medard
Ssegona, alipokuwa akiwasilisha
kesi hiyo, alisema kuwa hawataki
kumwona Museveni akishiriki tena
uchaguzi, akimshutumu kupanga
ghasia. Makamu Mwenyekiti wa
Chama cha NUP, John Batst Nam-
besh, ambaye ni naibu mwenyekiti
mkoa wa Mashariki, alidai wana
ushahidi wa kutosha kuonyesha
udaganyifu uliofanyika katika
uchaguzi uliopita.

Wagombea wengine wa urais,
wamejitokeza kupinga wazi ma-
tokeo ya Uchaguzi ikiwa ni pamoja
na Patric Amuriat wa chama cha
FDC, Jenerali Mugisha Muntu wa
Chama cha ANT, Norbert Mao
wa Chama DP na mgombea wa
kujitegemea Jenerali Henery Tu-
mukunde.

Waziri wa Uganda wa Teknolojia
ya Mawsiliano (ICT), Judith Naba-
kooba, alitoa tahadhari ya ku-
wafunga watu wanaoeneza taarifa
za uongo kuhusu kufungwa kwa
shughuli nchini humo.

Waziri Nabakooba alitweet kuwa
mamlaka zinatambua kuhusu
mpango wa kusabababisha ghasia
kuanzia Februari 3 hadi 7, mwaka
huu. BBC

Sudan Kusini
yarudisha nyuma
majira yake

Juba, SUDAN KUSINI

JANA Sudan Kusini imerudisha
nyuma muda wake kwa saa moja
nyuma.

Nchi hiyo ni kati ya nchi sita
zilizopo kwenye Jumuiya ya Afika
Mashariki (EAC). Waziri wa Ajira,
Mary Hillary Wani, alithibitisha
muda mpya umeanza kufuatwa
kuanzia jana saa sita usiku.

Hata hivyo muda wa kazi haujab-
adilika ni ule ule, kuanzia saa mbili
asubuhi hadi saa 11 jioni.

Taarifa kutoka mjini Juba,
zilisema kuwa, Rais Salva Kiir
ataungana na mawaziri katika tukio
hilo la kurudisha nyuma mshale wa
saa kwa saa moja kama ishara ya
kuthibitisha tukio hilo.

Raia wa nchi hiyo walipewa wito
kuhusu suala hilo huku, vyombo
vya habari vya Sudan Kusini, vi-
Kiushirikisha umma juu ya taarifa
hiyo. BBC

Paris, UFARANSA

mar na kwamba serikali ina wasi-

kijeshi.

‘Myanmar chini ya jeshi

SERIKALI ya Ufaransa, imewata-
ka viongozi wa Jeshi la Myanmar,
kuheshimu matokeo ya uchaguzi
uliofanyika Novemba, mwaka jana,
baada ya jana kufanya mapinduzi na
kumkamata kiongozi wa nchi hiyo,
Aung San Suu Kyi.

Jeshi la nchi hiyo, lilitangaza mwa-
ka mmoja wa hali ya dharura, huku
likimteua Mkuu wa Majeshi, Min
Aung Hlaing kuchukua uongozi wa
taifa hilo.

Kyi, ni kiongozi katika Chama cha
National League for Democracy
(NLD) yupo kizuizini pamoja na wa-
nasiasa wengine tangu jana.

Kauli hiyo ya serikali ya Ufaransa,
inakuja wakati tayari mataifa men-
gine, yakilaani jeshi kudhibiti Myan-
mar.

“Uchaguzi ulifanyika Novemba,
Aung San Suu Kyi alichaguliwa na ka-
tika hali hii tunaonya kwamba kura
iheshimiwe,” Msemaji wa Serikali,
Gabriel Attal aliimbia redio ya Ufar-
ansa, Info.

Attal alisema Ufaransa imekuwa
ikifuatilia kwa karibu tukio la Myan-

Mkuu wa Jeshi nchini Myanmar, Min Aung Hlaing, ambaye tangu j

wasi juu ya usalama wa raia wake
waliopo nchini humo.
Magari ya polisi yalionekana

Mtangazaji jana eneo la Yangon baada ya Jeshi
wa tel- la Myanmar kufanya mapinduzi,
evisheni Jumapili.
Inayomi- Mtangazaji wa televisheni inay-
likiwa omilikiwa na jeshi, Myawaddy TV,
"Ma jeshI& d alisema wanajeshi walitumia kip-
T\y aa‘ﬁgem‘a’l engele cha Katiba kinachoruhusu
wanajeshi kuchukua udhibiti iwapo taifa lipo
walitumia  kwenye dharura.
kipengele Mtangazaji alisema jeshi lime-
cha Katiba chukua uongozi wa nchi baada
kinacho- ya serikali kushindwa kuchukua
ruhusu hatua za kasoro zilizojitokeza
kuchukua  miongoni mwa wapigakura katika
udhibiti uchaguzi mkuu wa Novemba na
gviiflgtl’i o kushindwa kuahirisha uchaguzi
kwen p huo kutokana na corona.

yve ) . Do .
dharura. Kyi pamoja na Rais Win Myint

kulidhibiti taifa hilo. PICHA/REUTERS

walizuiliwa huko Naypyidaw, juzi
usiku, msemaji wa NLD, aliliambia
Shirika la Habari la AFP.

Kyi, katika ujumbe wake uli-
ochapishwa kwenye ukurasa wake
wa Facebook, alitoa wito kwa
umma kutokubaliana na mapin-
duzi hayo akisema ni udikteta wa

Aidha, ilibainika kiongozi huyo
alliandika ujumbe huo kabla ya
kuwekwa kizuizini.

Kyi (75) ni binti wa mpigania
uhuru wa Myanmar, Jenerali Aung
San, aliyeuawa wakati Kyi, akiwa
na umri wa miaka miwili, kabla ya
Myanmar haijapata uhuru wake
kutoka kwa utawala wa ukoloni wa
Uingereza mwaka 1948.

Kyi alikuwa kinara wa kutetea
haki za binadamu na mwanaha-
rakati aliyejitoa mhanga kukabili-
ana na utawala wa kimabavu, uli-
odumu kwa miongo kadhaa nchini
Myanmar.

Mwaka 1991, alitunukiwa Tuzo
ya Amani ya Nobel, huku akiwa
kifungo cha nyumbani ambacho
alitumikia tangu mwaka 1989 hadi
2010.

Novemba, mwaka 2015 alikion-
goza Chama cha NLD, kwenye
mashindano ya kwanza ya wazi ya
uchaguzi tangu miaka 25 kupita.

Katiba ya Myanmar ilimkataza
kuwa rais kwa sababu ana watoto
ambao asili yao si nchi hiyo. RFI/

:

\

uzi usiku anaongoza nchi hiyo, baada ya jeshi‘

Ramaphosa akiri ugumu uenyekiti AU

Johannesburg, AFRIKA KUSINI

RAIS wa Afrika Kusini, Cyril Ramapho-
sa, amesema wadhifa wa Uenyekiti wa
Umoja wa Afrika (AU) ni mgumu na ku-
ufananisha kama ‘kubatizwa kwa moto.
Muhula wake wa mwaka mmoja kama
mwenyekiti wa AU, utamalizika wiki

hii na kiti hicho kitachukuliwa na Rais
wa Jamuhuri ya Kidemokrasi ya Congo
(DRC), Félix Tshisekedi.

Ramaphosa alisema kazi yake kubwa
katika kipindi cha mwaka mmoja uli-
opita ilikuwa ni kuliongoza bara wakati
wa kipindi cha janga la dunia la corona.

Alitaja mafanikio mengine katika

upande wa kuimarisha amani, kuwawez-
esha wanawake kufungua biashara kati-
ka bara la Afrika.

“Katika kipindi hicho, eneo huru la bi-
ashara (AfCFTA) liliweza kuzinduliwa na
kutangazwa kwa ari mpya ya biashara
baina ya mataifa ya Afrika na ushirikiano
wa kiuchumi,” aliandika. BBC
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LIVERPOOL —

DAVIES

LIVERPOOL, England

AARIFA zinaeleza kuwa
kabla ya dirisha dogo la
usajili kufungwa jana usiku,
Liverpool zilikubaliana na
Preston kima cha pauni milioni
mbili kwa ajili ya kumsajili beki, Ben
Davies.

Wekundu hao walifungua ma-
zungumzo na klabu hiyo inayo-
shiriki Ligi Daraja la Kwanza nchini
Uingereza na Davies jana Jumatatu
alitarajiwa kufanya vipimo vya afya.

Liverpool pia ilihusishwa na usa-
jili wa mchezaji wa Marseille, Duje
aleta-Car, lakini dili hilo lilishindi-
kana kutokana na klabu hiyo inayo-
shiriki Ligue 1 kushindwa kupata
mbadala.

Meneja wa Liverpool, Jurgen
Kloop, alithibitisha kwamba atajari-
bu kusajili mchezaji angalau mmo-
ja, baada ya mabeki wote wanne wa
safu ya kati kupata majeraha.

Alipoulizwa juu ya nia ya timu
yake kwa beki huyo baada ya Liv-
erpool kushinda mabao 3-1 huko
West Ham Jumapili, Klopp aliiam-
bia Sky Sports: “Ben Davies, Totten-
ham ... sina la kusema juu yake. Kwa
safu hii si shida, labda ikiwa tu kitu
kingine kitatokea. ”

AL

YAMSAJILI
RASMI BEN

EFL

..‘;-:;'

Solskjaer
na sharti la
Kupunguza
wachezaji

MANCHESTER, England

Aubameyang
ampasua kichwa
Arteta Arsenal

LONDON, England

PIERRE Emerick Aubameyang,
nahodha wa kikosi cha Arsenal
kwa sasa bado yupo karan-
tini na haijulikani atarejea lini
uwanjani jambo ambalo linam-
pasua kichwa Kocha Mkuu wa
kikosi hicho, Mikel Arteta.

Raia huyo wa Gabon alita-
rajiwa kurejea uwanjani kwe-
nye mchezo wao wa Ligi Kuu
England dhidi ya Manchester
United uliokamilika kwa sare
ya bila kufungana ila alikose-
kana ndani ya uwanja.

Auba amewekwa karantini

baada ya kutoka kumjulia hali
mama yake ikiwa ni njia ya ku-
chukua tahadhari dhidi ya jan-
ga la corona ili kujua kwamba
hajapata maambukizo.

Kocha huyo amesema kuwa
ni muhimu kwao kufuata uta-
ratibu ambao umewekwa ili
kutovunja sheria, hivyo wa-
taendelea kusubiri mpaka pale
atakaporejea ndani ya uwanja.

Arteta amesema kuwa: “Ali-
kuwa amekwenda kumuona
mama yake ila kwa sasa yupo
karantini, hivyo tunapaswa
kufuata taratibu na hatuwezi
kumtumia kwa sasa.”

MAKAMU Mwenyekiti Mtendaji wa

Manchester United, Ed Woodward,

ameripotiwa kuwa alimwambia

Ole Gunnar Solskjaer awapunguze

wachezaji watatu ili kusaidia ghara-

kmat.za uhamisho wa beki mpya wa
ati.

‘Mashetani Wekundu’ hao hawakui-
marisha vema safu yao ya kati ya
ulinzi wakati wa msimu wa uhamisho
wa majira ya joto, lakini wanaoneka-
na kuwa na mpango na Jules Kounde
wa Sevilla kwa mwaka huu.

Hata hivyo, Mfaransa huyo anata-
rajiwa kuhitaji ada ya pauni milioni
60, na haijawa wazi namna United
wanataka kushughulikia suala la ada
ya uhamisho wake.

Kwa mujibu wa gazeti la Mirror,
inadaiwa kwamba Woodward am-
emwambia Solskjaer awapunguze
wachezaji watatu wasio na umuhimu
mkubwa pale Old Trafford kabla
va harakati zao za kuinasa saini ya
Kounde.

Taarifa zinadai kwamba Sergio
Romero na Marcos Rojo wanatarajiwa
kuelekea kusepa kikosini hapo, na
wakati Phil Jones alikuwa anata-
rajiwa kuondoka kabla ya tarehe ya
mwisho ya dirisha dogo jana usiku,
huenda suala lake likakamilika dirisha
[a msimu wa joto.

Kounde inasemekana ameibuka
kama lengo la kujilinda la Mashetani
Wekundu' hao, lakini Real Madrid,
Bayern Munich na Juventus wa-
naaminika pia kuwinda saini yake.




Jumanne Februari 2, 2021 NipaShe 21

HABARI MICHEZO

Silva ni

mwathirika
wa adhabu
- Guardiola

MANCHESTER, England

PEP Guardiola amekiri Bernardo

Silva aliathiriwa sana na adhabu ya

kutoshiriki mechi msimu uliopita

baada ya kudaiwa kuposti ujumbe

wa kuudhi mtandaoni.

Kiungo huyo wa kati wa Man-
chester City, Silva alisimam-
ishwa kwa mechi moja baada
ya kumlinganisha kimzaha
mwenzake Benjamin Mendy
na picha ya kwenye pakiti ya
chokoleti za Congo, akiamini
ilikuwa ni utani tu.

Hata hivyo, suala hilo
likamweka matatani na
Novemba 2019, Chama cha
Soka England (FA), kilikubali
kuwa Silva hakukusudia
utani wake kwa kutazamwa
kwa jicho la kibaguzi.

Meneja wa City, Guardiola
anaamini kipindi hicho cha uta-
ta kilimwathiri Silva ndani na
nje ya uwanja. Lakini anaamini
kuwa sasa kijana huyo wa miaka
26 ameweka suala hilo nyuma
yake ili arejee kwenye kiwango
Kizuri.

“Ni mshindani mkubwa sana.

MESSI,‘#\PIGA
BAO LAKE LA

BARCELONA, Hipania

IONEL Messi amefikisha

jumla ya mabao 650 akiwa

na timu ya Barcelona. Hii ni

baada ya kupachika bao ka-
tika mchezo dhidi ya Athletic Bilbao
juzi.

Messi alipachika bao maridadi
kupitia mpira wa adhabu katika
- dakika ya 20 ya mchezo huo, licha
S8 ya Athletic kujipanga vizuri kwenye
ukuta wao.

Mshambuliaji huyo rai wa Ar-
gentina, alipachika bao hilo mari-
dadi ikiwa ni lake la 49 kufunga kwa
mipira ya adhabu ndogo akiwa na
Barca.

Licha ya Jordi Alba kujifunga na
kusawazisha matokeo, Antoine
Griezmann, alipachika bao la ushin-
di dakika ya 74 na sasa wamewazidi
Real Madrid kwa tofauti ya mabao
kwenye msimamo wa LaLiga.

Barca na Madrid wote wame-
zidiwa pointi 10 na vinara Atletico
Madrid ambao bado wanamchezo

Alicheza mchezo mzuri sana na ali-
kuwa hodari kabisa. Kilikuwa kipindi
kigumu kwake alipokuwa akishtumiwa
kwa kitu ambacho hakumaanisha Kili-
vyotafsiriwa, na hii ilimuumiza sana,”

mmoja pungufu ya miamba hiyo ya
soka la Hispania.

alisema Guardiola.

Tuchel aanza na nyota

LONDON, England

CHELSEA walipata ushindi wao
wa kwanza chini ya bosi mpya
Thomas Tuchel walipowachapa
Burnley 2-0 huko Stamford Bridge
Jumapili.

Cesar Azpilicueta alianza kufun-
ga bao kwenye kipindi cha kwanza,

\ kabla ya Marcos Alonso, kumpatia
Mjerumani huyo ushindi wake wa

¥ kwanza kama meneja wa ‘Blues’.

Chelsea ilisajili hati safi ya pili
mfululizo chini ya Tuchel, ambaye
mchezo wake wa kwanza dhidi
ya Wolverhampton Wanderers Ju-
matano iliyopita alisajili hati safi
kwanza.

Tuchel alikuwa meneja wa
kwanza wa Chelsea kupata hati safi
katika mechi zote mbili za kwanza
za Ligi Kuu tangu bosi wa zamani,
Rafael Benitez mwaka 2012.

Blues pia ilishinda mechi yao
ya kwanza ya ligi huko Stamford
Bridge kwa mwaka 2021 baada
ya kumaliza mechi tatu mfu-
lulizo bila ushindi, ikifungwa na
Manchester City na kutoka sare
na Aston Villa kabla ya mechi
dhidi ya Wolves.

Chelsea sasa wanaelekeza jiti-
hada zao kwenye mechi yao ijayo
ya ligi ambapo watasafiri kuwafua-
ta wapinzani wao, Tottenham Hot-
spur Alhamisi wiki hii.
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DONDOO ZA SOKA
MACGAZETI YA ULAYA

.

NEYMAR

SHAMBULIAJI wa ki-

mataifa wa Brazil, Ney-

mar amethibitisha kuwa

angependa  kuongeza
mkataba wake na kukaa na mabing-
wa wa Ufaransa, Paris Saint-Ger-
main na anatumai Kylian Mbappe
atafanya vivyo hivyo.

Neymar amekuwa akihusishwa
sana na kurejea kwa awamu ny-
ingine pale Barcelona kuungana
tena na Lionel Messi, lakini sasa in-
aonekana hana mpango huo huku
mshambuliaji huyo wa Argentina
naye akiwa hajasaini mkataba mpya
hadi sasa wa kubakia Nou Camp
wakati huu ule wa sasa ukitarajiwa

ATHIBITISHA
KUBAKI

® ® ® Nimebadilika, nina furaha sana hapa, nataka
kukaa Paris, ninatumaini na Mbappe atasalia pia...

PARIS, Ufaransa

kumalizika mwishoni mwa msimu.
Mbrazil huyo amekuwa
kwenye mazungumzo na
klabu hiyo kwa muda sasa
juu ya kuongezewa mkata-
ba wake ambao unataraji-
wa kumalizika mwakani.

Licha ya panda shuka kadhaa
akiwa na PSG, pamoja na kuomba
uhamisho mwaka 2019 na mashabi-
ki wakimtaka aondoke, Neymar
anatarajia kuweka nyuma hayo yote
na kustawi chini ya meneja mpya
Mauricio Pochettino akiwa pamoja
na rafiki yake, Mbappe.

“Lakini leo, ninajisikia vizuri.
Nimebadilika. Ninahisi utulivu na
nina furaha sana hapa. Nataka ku-

kaa PSG, na natumaini na Kylian
atasalia hapa pia. Kwa kweli, hiyo
ndiyo hamu ya kila mwana PSG.”

“Tunataka PSG kuwa timu nzuri,
na ninataka kuendelea kufanya kile
nilichofanya kila siku huko Paris -
kucheza mpira na kuwa na furaha.
Hilo ni jambo la muhimu zaidi,” alise-
ma Neymar akinukuliwa na ESPN.

Wakati huo Mbappe yeye ame-
shaweka wazi kuwa anahitaji muda
kidogo kuamua hatima yake na
PSG, hivyo hataweza kusaini mka-
taba mpya mapema hadi awe na
uhakika wa kuwapo hapo muda
mrefu. Huenda kufuatia nia ya Ney-
mar kutaka kusalia na ukaribu wa
wawili hawa basi Mbappe akabadili
mtazamo.

POCHETTINO AMTAKA RAMOS

ALIYEKUWA kocha wa Tottenham, Mauricio Pochet-
tino, anataka kumchukua mlinzi wa Hispania na Real
Madrid, Sergio Ramos, 34, na kumpeleka Paris St-Ger-
main. (Independent)

UPAMECANO NJIA PANDA

MLINZI wa kati wa RB Leipzig na Ufaransa, Dayot
Upamecano, 22, huenda akajiunga na Ligi Kuu England
mwaka huu, huku wakala wake akisema kuwa hivi kar-
ibuni atachagua kati ya klabu mbili za Uingereza zilizo
“juu” na Bayern Munich (Mail)

MBAPPE AMVUTA NDOMBELE

KIUNGO wa kati wa Tottenham, Tanguy Ndombele,
24, amesema mchezaji mwenzake wa Ufaransa, Kylian
Mbappe, 22, amejaribu kumshawishi ajiunge naye Paris
St-Germain. (Goal)

LEICESTER KUMSAJILI CHALOBAH

LEICESTER City ilionyesha nia ya kutaka kumsajili
kiungo wa kati wa Watford na England, Nathaniel
Chalobah, 26, kabla ya dirisha dogo la usajili kufungwa
jana usiku. (Leicester Mercury)

LIVERPOOL YAMTAKA CAR

LIVERPOOL imefanya mazungumzo na beki wa Mar-
seille pamoja na Croatia, Duje Caleta Car, 24. (Mail)

LEICESTER NA MAITLAND-NILES

KATIKA hatua za mwisho kabla ya dirisha la usajili
kufungwa jana usiku, Leicester iliamua kuweka mipa-
ngo ya kumchukua kwa mkopo mlinzi na kiungo wa
kati wa Arsenal na England, Ainsley Maitland-Niles, 23.
Wakati huo huo Southampton, West Brom na Newcas-
tle nazo zikimwania mchezaji huyo. (Mirror)

ERIKSEN SASA KUBAKI INTER

KIUNGO wa kati wa Denmark, Christian Eriksen, 28,
ambaye amehusishwa na kurejea Tottenham, huenda
akasalia Inter Milan hata baada ya siku ya mwisho ya
uhamisho jana usiku, na kuwa na jukumu muhimu sana
katika timu hiyo, alisema Mtendaji Mkuu wa klabu hiyo
ya Italia, Giuseppe Marotta. (Sky Sports)

BROM KUSAJILI WAWILI

KLABU ya West Brom inataka kusajili wachezaji
wawili siku ya mwisho ya uhamisho na inamkodolea
macho mlinzi Okay Yokuslu, 26, raia wa Uturuki kutoka
Celta Vigo na beki wa kulia wa Uingereza, Japhet
Tanganga, 21, kutoka Tottenham. (Express and Star)

HIBERNIAN ATAKUWA ENGLAND

KLABU ya Birmingham City imetenga dau la pauni
milioni tatu kumsaka mshambuliaji Kevin Nisbet raia
wa Scotland na klabu ya Hibernian. (Scottish Sun)

KING KUTUA BURNLEY

BURNLEY ilikuwa kwenye mkakati kumsajili msham-
buliaji wa Bournemouth, Josh King, 29, kabla ya dirisha
dogo la usajili kufungwa jana usiku, suala la mshahara
ndio lilikuwa kikwazo. (Lancashire Telegraph)
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Cameroon vs
Morocco, Mali vs
Guinea CHAN

Na Mwandishi Wetu

AZAM

Na Adam Fungamwango

MABINGWA watetezi, Morocco,
watashuka dimbani kesho dhidi
ya wenyeji Cameroon katika
mechi ya Nusu Fainali ya pili ya
michuano ya Mataifa ya Afrika
kwa Wachezaji wa Ndani (CHAN)
2021 itakayopigwa saa 4:00
usiku ikiwa ni baada ya Mali na
Guinea kucheza nusu fainali ya
kwanza majira ya saa 12:00 jioni
kwa saa za Afrika Mashariki.

Nusu fainali ya kwanza kati ya
Mali na Guinea itachezwa ka-
Douala wakati ya pili kati ya
Camerron na Morocco ikipigwa
Uwanja wa Limbe.

Morocco imetinga hatua hiyo
baada ya kuitoa Zambia juzi kwa
kuichapa mabao 3-1 kwenye
mechi iliyopigwa Uwanja wa
yake yakifungwa na Soufiane
Rahimi dakika ya kwanza, Mo-
hammed Ali Bemammer dakika
ya nane na Ayoub El Kaabi kwa
penalti dakika ya 39.

Bao pekee la Zambia inay-
ofundishwa na kocha Mserbia,
Milutin Sredojevic ‘Micho’ lili-
fungwa na Moses Phiri dakika ya
80. Kwa upande Guinea, shukrani
ni kwa Morlaye Sylla aliyeipeleka
nusu fainali kwa bao lake la
dakika ya 60 lililoipa ushinda wa
1-0 dhidi ya Rwanda katika mch-
ezo mwingine wa robo fainali
uliopigwa Uwanja wa Limbe.

ZBL yageukia
viwanja vibovu

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

BODI ya Ligi Kuu Zanzibar (ZBL),
imezitaka klabu za Daraja la
Kwanza Kanda ya Unguja zina-
zotumia viwanja vya nje ya mji
(mikoani) kuhakikisha zinafuata
makubaliano waliokubaliana.

Hayo yameelezwa katika kikao
cha pamoja kilichowashirikisha
viongozi wa timu tatu za daraja la
Kwanza Kanda ya Unguja ambao
wanatumia viwanja hivyo.

Akizungumza katika kikao hicho
juzi, Makamu Mwenyekiti wa bodi
hiyo, Sheha Mohammed, alisema
bado viwanja hivyo kuna mambo
hayajawa sawa licha ya bodi
kuruhusu kuendelea kuchezwa ligi
hiyo.

Alitaja baadhi ya kasoro zi-
lizopo katika viwanja hivyo kuwa
nyasi ndefu ambazo zinatakiwa
kufyekwa katika kiwango amba-
cho kinakubalika kisoka, kuweka
alama ambazo zitatenganisha
uwanja na sehemu ya mashabiki
pamoja na kuweka nyavu nyeupe
katika milingoti ya magoli.

ZAM FC leo itaikaribisha TP
Mazembe ya DR Congo kwe-
nye Uwanja wa Azam Complex,
Chamazi jijini Dar es Salaam
majira ya saa moja usiku katika mechi ya
kirafiki ya kimataifa.
Ni mechi iliyoandaliwa baada ya
wenyeji kuwaomba wageni hao
ambao wapo nchini kwa mwa-
liko wa Klabu ya Simba kwenye
michuano ya Simba Super Cup
ambayo ilimalizika Jumapili
iliyopita katika Uwanja wa Ben-
jamin Mkapa kwa Wekundu wa
Msimbazi hao kutwaa kombe.
Wakati TP Mazembe ikizidi kupata

mechi za kujiandaa na Ligi ya Mabingwa
Afrika ngazi ya makundi, Azam inaji-
andaa dhidi ya Simba kwenye mechi ya
kiporo cha Ligi Kuu Tanzania Bara ita-
kayopigwa Jumapili kwenye Uwanja wa
Benjamin Mkapa.

Ofisa Habari wa Azam FC, Thabit Zach-
aria, alisema jijini Dar es Salaam jana
kuwa, mechi hiyo itakuwa kipimo kizuri
kwa timu yao si kwenye mechi dhidi ya
Simba tu, bali michezo yote ya Ligi Kuu
kwa jumla na kuwa ni kipimo kizuri
kwa Kocha Mkuu, George Lwandamina
kuangalia vijana wake kama kutakuwa
na upungufu au la.

Hata hivyo, alisema kwenye mechi
hiyo, huenda wakawakosa wachezaji
watatu ambao ni Frank Domayo, Aggrey
Morris na Salum Aboubakar ‘Sure Boy’

UBAVU

TP MAZEMBE

ambao ni majeruhi.
“Domayo hajaanza mazoezi, lakini
wachezaji  waliobaki ~wameshaanza

mazoezi kwa hiyo ni suala ya kuanga-
lia kama wanaweza kuwa fiti kabla ya
mechi,” alisema.

Azam inashika nafasi ya tatu kwenye
msimamo wa Ligi Kuu Tanzania Bara iki-
wa na pointi 32 kwa mechi 17 ilizocheza,
wakati TP Mazembe inakamata nafasi ya
pili kwenye Ligi Kuu ya DR Congo, ikiwa
na pointi 32 kwa mechi 14 ilizocheza.

Katika michuano ya Simba Super
Cup, TP Mazembe iliburuza mkia baada
ya kuambulia pointi moja kutokana na
kukubali kipigo cha mabao 2-1 dhidi ya Al
Hilal ya Sudan kabla ya kutoka sare tasa
na wenyeji, Simba waliomaliza na pointi
nne na kutwaa kombe hilo.
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Winga wa Simba, Luis Miquissone, akimiliki mpira, huku akizongwa na beki wa

kushoto wa TP Mazembe, Mganda Joseph Ochaya katika mchezo wa Simba

mechi hiyo ilimalizika kwa sare tasa. PICHA: JUMANNE JUMA

[ZXI7Y™ Simba yatoa

sababu
kocha
kutosajili

Na Faustine Feliciane

UONGOZI wa Klabu ya Simba umewe-
ka wazi kuwa utaratibu wao mpya wa
usajili hautoi nafasi kwa kocha kuwa
mtu wa mwisho kutoa maamuzi ya us-
ajili kutokana na ‘janja janja’ ya baadhi
ya mawakala.

Akizungumza mwishoni mwa wiki,
Crescentius Magori, ambaye mshauri
wa masuala ya michezo wa Mwe-
nyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi ya
Simba, Mohammed “Mo” Dewji, alise-
ma Simba wameweka utaratibu wa
usajili ambao kocha anakuwa mjumbe
tu kwenye kamati ya usajili, lakini hana
maamuzi ya mwisho ya usajili.

“Unajua soka sasa hivi limebadilika
sana, sisi Simba tumeweka utaratibu
wetu ambapo kocha si mtu wa mwisho
wa usajili na tuna sababu zetu,” alise-
ma Magori.

Aliongezea kusema: “Soka sasa hivi
ni biashara, mawakala wanaokuwa na
makocha ndio hao hao pia wanakuwa
na wachezaji, ukimpa nafasi ya
mwisho kocha kusajili anaweza
akaleta wachezaji anaotoka nao kwa
wakala mmoja na wasiwe na ubora ila
tu wanataka kufanya biashara, bahati
mbaya sana makocha hawakai sana
na timu anaweza akaleta wachezaji
tukampa mkataba wa miaka miwili
kumbe hana uwezo na baadaye
kocha anaondoka anatuachia mzigo
wa wachezaji wasiokuwa na msaada,
sisi Simba tumeligundua hili na ndio
maana tuna utaratibu wetu kwenye
usajili”.

Alisema miaka ya nyuma kuna timu
zilijikuta zikiwa na wachezaji ambao
hawakuwa na uwezo, lakini walisajili
kwa shinikizo la makocha ili kufanya
biashara za mawakala wao.
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. KAMATA HuYO...

Yanga yafunguka =
kumpa Fiston jezi
ya Mapinduzi

Na Mwandishi Wetu

HUKU mshambuliaji mpya wa
Klabu ya Yanga, Mrundi Fiston
Abdoulrazak, akiwa ameanza
kukiwasha mazoezini akiwa
amevaa jezi namba saba iliyokuwa
ikivaliwa na Balama Mapinduzi
na kuzua sintofahamu kuhusu
mustakabali wa baadaye wa winga
huyo mzawa ndani ya timu hiyo,
vongozi wa klabu hiyo umefunguka
kwa kueleza “hakuna tatizo”.

Fiston ambaye alitua nchini
ljumaa iliyopita kabla ya kesho
yake kuanza mazoezi na wenzake
katika kambi ya timu hiyo iliyopo
Kigamboni nje kidogo ya Jiji la
Dar es Salaam, tayari ameanza
kuonyesha cheche zake za kucheka
na nyavu mazoezini akiwa amevaa
uzi namba saba ya Mapinduzi
ambaye ni majeruhi kwa sasa.

Kitendo cha Fiston kupewa jezi
hiyo, kumezua minong’ono mingi
kwa baadhi ya mashabiki wa timu
hiyo, wakijiuliza huenda tayari
Yanga imeachana na Mapinduzi
ambaye ameripotiwa kuendelea
Vizuri.

Lakini Makamu Mwenyekiti wa
klabu hiyo, Fredrick Mwakalebela,
alipotafutwa na Nipashe kujua
kulikoni jezi ya winga huyo
inakabidhiwa kwa mchezaji
mwingine katikati ya msimu huku
wakiwa hawajatangaza kuachana
naye, alisema hakuna tatizo na
atakapokuwa fiti kurejea dimbani
atapewa jezi nyingine.

“Kwanza Balama anaendelea
vizuri na karibuni atarejea
uwanjani kucheza, kwa uhakika
kabisa atacheza msimu huu, maana
kwa sasa anauguza tu kidonda.

“Kuhusu jezi hakuna tatizo,
akirudi atapewa nyingine, tatizo ni
kwamba watu wanataka kulikuza
suala hili na kuonekana ni kubwa
sana, hamna shida kabisa,” alisema
Mwakalebela.

Alipoulizwa endapo, Mapinduzi
ameridhia kuhusu Fiston kupewa
jezi yake, alisema kwa kifupi “hata
yeye anajua”’, huku akisisitiza kuwa
mchezaji huyo hana muda mrefu
kabla ya kurejea dimbani msimu
huu.

JUMANNE JUMA.
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GOMES AGEUKIA VIPORO

® ® ® Asema amepata pakuanzia Ligi Kuu na kwa AS Vita,

Tresor Mputu aitabiria Simba makubwa Ligi Mabingwa, aeleza ...

Saada Akida na Adam Fungamwango

AADA ya kushinda mechi moja

na sare moja kwenye michuano

ya Simba Super Cup na kutwaa

kombe hilo, Kocha Mkuu wa
Simba, Mfaransa Didier Gomes, amesema
sasa amepata mwanga na kujua wapi pa-
kuanzia, lakini kabla ya kucheza mechi
za Ligi ya Mabingwa Afrika akili na nguvu
zake anazielekeza kwanza katika kuzi-
tafuta pointi sita za mechi mbili za viporo
vya Ligi Kuu Bara dhidi ya Dodoma Jiji na
Azam FC.

Katika michuano ya Simba Super Cup
ambayo ilikuwa maalum kwa ajili ya kuji-
andaa na michuano ya Ligi ya Mabingwa
Afrika, lakini kumsaidia kocha huyo aliye-
jiunga na timu hiyo wiki mbili zilizopita
kuwajua vema wachezaji wake, Simba ili-
ichapa Al Hilal ya Sudan mabao 4-1 kabla
ya juzi kutoka sare tasa na TP Mazembe ya
DR Congo.

Ligi Kuu Bara mzunguko wa pili utarejea
rasmi Februari 13, lakini Simba na Namun-
go zitacheza kwanza viporo vyao Februari
4 na 7, mwaka huu, katika viwanja tofauti.

Simba itashuka katika Uwanja wa Jam-
huri Alhamisi wiki hii kuvaana na wenyeji,

Dodoma Jiji FC wakati siku hiyo KMC FC
ikiikaribisha Namungo FC kwenye Dimba

Siku tatu baadaye, Februari 7, Simba
itashuka katika Uwanja wa Benjamin Mka-
pa jijini Dar es Salaam kuikaribisha Azam
FC, huku Namungo ambayo inaiwakili-
sha nchi kwenye michuano ya Kombe la
Shirikisho Afrika, siku hiyo ikiwa mwe-
nyeji wa Ruvu Shooting katika Dimba la
Majaliwa mkoani Lindi.

Akizungumza na gazeti hili jijini jana,
Gomes alisema mechi dhidi ya TP Mazem-
be imemsaidia kufanya maandalizi mazuri
zaidi kabla ya kwenda kuwavaa AS Vita
nchini DR Congo, lakini kwa ajili ya mechi
mbili za viporo.

“Dhidi ya TP Mazembe ilikuwa mechi
ngumu sana, lakini kwetu imetusaidia ku-
pata maandalizi mazuri, kwa sababu kabla
ya kwenda kucheza na AS Vita mchezo wa
Ligi ya Mabingwa, lazima tushinde hizi
mechi mbili za ligi ili kujiweka katika maz-
ingira mazuri kwenye mbio za ubingwa,”
alisema Gomes.

Alisema wachezaji wake walicheza vi-
zuri mechi dhidi ya TP Mazembe na kuko-
sa nafasi nyingi jambo ambalo anaamini
haikuwa bahati kwao.

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

“Jambo zuri hatujafungwa ni mwanzo
wa kujifunza na kuona upungufu wa kiko-
si, wachezaji wamefanya vizuri wanasta-
hili pongezi, nina imani tutazidi kuimarika
kwenye mechi zijazo,” alisema Gomes.

Kwa upande wa straika wa mkongwe wa
TP Mazembe, Tresor Mputu, akizungum-
zia mchezo huo wa Super Cup, amekimwa-
gia sifa kikosi cha Simba na kusema kama
wachezaji wa timu hiyo wanaweka nidha-
mu na bidii, mwaka huu na hata mwakani
kitafika mbali sana kwenye michuano ya
kimataifa, hasa Ligi ya Mabingwa Afrika.

“Ilikuwa ni mechi nzuri, siku zote nai-
jua Simba ni timu nzuri. Tumeshawahi
kucheza nayo mara kadhaa na kila tu-
napocheza mechi inakuwa ngumu na
ninachofurahi ni kuona wameweza kue-
ndelea kutengeneza kikosi kizuri. Mara
hii kimeongezeka kidogo uimara na nina
uhakika kama wachezaji wakiweka nid-
hamu, bidii na kujituma, basi wanaweza
kufika mbali,” alisema Mputu, mmoja wa
wachezaji wenye heshima kubwa si kwe-
nye klabu ya TP Mazembe tu, bali nchi
nzima ya DR Congo.
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