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Mapokezi makubwa yamsubiri

DK. Hussein Mwinyi Zanzibar
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2 Nipashe ...

HABARI KITAIFA

UCHAGUZI

Waziri wa Maliasili na Utalii, Dk. Hamis Kigwangalla (kushoto), akirejesha fomu y

Said Goha. NA MPIGAPICHA WETU

Ni mafuriko ubunge CCM

Na Waandishi Wetu

NI Mafuriko. Ndicho kinachoonekana
katika uchukuaji na urejeshaji fomu za
kuomba ridhaa ya Chama Cha Mapin-
duzi (CCM) kugombea ubunge katika
majimbo mbalimbali nchini.

Waliojitokeza wengi ni waliowahi
kuwa wabunge kwenye majimbo
hayo kipindi kilichopita, waliokuwa
wabunge hadi Julai, mwaka huu,
mawaziri, naibu mawaziri, wanash-
eria, wasomi na wanataaluma mbalim-
bali.

Pia katika mchakato huo, wamo
waandishi wa habari, wafanyabiasha-
ra, wakuu wa zamani wa taasisi nyeti,
vijana na viongozi wa ngazi mbalim-
bali za serikali wakiwamo waliokuwa
wakuu wa mikoa.

Licha ya mamia ya watu kupigana
vikumbo kuwania ubunge majimboni
kutoka katika makundi hayo, yako ma-
jimbo ambayo yametia fora kwa wingi
wa watu likiwamo la Kibamba ambalo
hadi jana lilikuwa na wanachama 88
waliochukua fomu. Jimbo hilo kabla
ya kuanza mchakato, lilikuwa chini ya
John Mnyika kupitia Chama cha De-
mokrasia na Maendeleo (CHADEMA).

Katibu wa CCM wilaya ya Ubungo,
Sylvester Yeredi, alisema wagombea
wa kuomba ridhaa ya kuteuliwa ku-
gomba katika majimbo ya Ubungo na
Kibamba walianza kumiminika kuan-
zia saa 2:00 asubuhi.

Jimbo lililofuata kwa kuvunja rekodi
ni Ubungo ambalo kuna wagombea 65.
Mbunge wa Jimbo hilo katika kipindi
kilichopita alikuwa SAEED Kubenea
wa CHADEMA.

Katika wilaya ya Kinondoni yenye
majimbo mawili ya Kawe na Kinon-
doni, Katibu wa CCM wa Wilaya hiyo,
Sure Mwasanguti, alisema waliochu-
kua fomu kwa jana walikuwa 80 kwa
jimbo la Kawe na Kinondoni 31

Katibu wa CCM Wilaya ya Ilala, Iddi
Mkoa, alitanabahisha kuwa katika
jimbo la Segerea waliochukua fomu
alikuwa 41, Ukonga 50 na Ilala tisa.

MAWAZIRI WAJITOSA

Katika kinyanganyiro cha ubunge,
mawaziri sita walichukua fomu jana.
Mawaziri hao ni Waziri wa Fedha na

.
Dk. Philip Mpango

Mipango, Dk. Philip Mpango (Buhig-
we), Waziri wa Elimu, Sayansi na
Teknolojia, Dk. Joyce Ndalichako (Ka-
sulu Mjini), Waziri wa Kilimo, Japhet
Hasunga (Vwawa), Waziri wa Viwanda
na Biashara, Innocent Bashungwa
(Karagwe), Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais
(TAMISEMI), Selemani Jafo ambaye
anaomba ridhaa tena Kisarawe.

Wengine ni Waziri wa Mambo ya Nje
na Ushirikiano wa Afrika Mashariki,
Palamagamba Kabudi (Kilosa), Waziri
wa Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia,
Wazee na Watoto, Ummy Mwalimu na
Waziri wa Nchi Ofisi ya Waziri Mkuu
(Uwekezaji), Angellah Kairuki aliyeji-
tosa Jimbo la Same Magharibi.

Katika kundi hilo pia wamo naibu
mawaziri Dk. Agelina Mabula wa Ar-
dhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi
(Ilemela) na wa Fedha na Mipango, DK.
Ashatu Kijaji Kondoa Mjini.

SPIKA NA NAIBU WAKE

Aliyekuwa Spika wa Bunge la Tan-
zania katika bunge lililovunjwa, Job
Ndugai, amejitokeza kuomba tena rid-
haa katika Jimbo la Kongwa huku nai-
bu wake, Dk. Tulia Ackson, akichukua
fomu kuomba ridhaa ya kugombea
Jimbo la Mbeya Mjini ambalo mbunge
wake alikuwa Joseph Mbilinyi, maaru-
fu kama Sugu.

Aidha, wabunge wa zamani ambao
katika uchaguzi mkuu uliopita walian-
gushwa ama kwenye uchaguzi mkuu
au wakati wa kura za maoni wamechu-
kua fomu kujaribu kurudi tena.

Baadhi ya wabunge hao ni aliyewahi
kuwa waziri katika serikali ya awamu
ya tatu na ya nne, Prof. Juma Kapuya
(Kaliua) na Abbas Mtemvu, Temeke.

Dk. Agelina Mabula

Innocent Bashungwa

Mbali na wabunge hao wa zamani,
kinyang’anyiro cha ubunge pia kinawa-
husisha waliokuwa wakuu wa mikoa
ambao hivi karibuni, ama walitengu-
liwa au kustaafu. Mmoja wa hao ni
aliyekuwa Mkuu wa Mkoa wa Arusha,
Mrisho Gambo, aliyechukua fomu ku-
gombea Arusha Mjini.

Wengine ni aliyekuwa Mkuu wa
Mkoa wa Kigoma, Brigedia Jenerali
(mstaafu) Emmanuel Maganga anaye-
wania Mvomero na Aggrey Mwanry
(Tabora) anayewania kurejea Siha
baada ya kuangushwa katika uchaguzi
mkuu wa 2015.

Pia, wamo viongozi wa dini
kama Josephat Gwajima wa Kanisa ya
Ufufuo na Uzima aliyejitosa Jimbo la
Kawe na Mhadhiri wa Sheria wa Chuo
Kikuu cha Dar es Salaam (UDSM), Dk.
James Jesse, ambaye amechukua fomu
Segerea.

Wengine waliojitokeza ni Frederick
Lowassa ambaye ni mtoto wa Waziri
Mkuu mstaafu, Edward Lowassa na
aliyekuwa Mkurugenzi Mtendaji wa
Mwananchi Communications Limited,
Francis Nanai, ambaye ni miongoni
mwa waliojitosa katika Jimbo la Kawe.

WANAHABARI WAMO

Katika safu ya waliojitokeza kugom-
bea ubunge, pia wamo wanahabari
akiwamo mwandishi wa IPP Media
Morogoro, Idda Mushi, anayewania

Waandishi wa habari wengine walio-
jitokeza ni Zamaradi Mketema (Kawe),
Andrew Kuchonjoma (Songea Mjini),
Cyprian Musiba (Mwibara), Tumaini
Msowoya (Viti Maalum Iringa) na
Hamisi Mkotya (Chemba).

Wachambuzi
Wwa siasa
watoa sababu
‘mafuriko’

Na Gwamaka Alipipi

WACHAMBUZI wa siasa nchini wamesema
sababu ya kuwapo kwa mwamko mkubwa wa
watu kujitokeza kwa wingi kuchukua fomu za
kuwania ubunge ni kupanuka kwa uwanja wa
kisiasa nchini pamoja na kuhitaji kuteuliwa
kushika nafasi za uongozi.

Wakizungumza na Nipashe wachambuzi
hao pia wamesema sababu nyingine huenda
ni njia mojawapo ya kupata maisha mazuri
kirahisi, kukidhi mahitaji yao.

Tangu kufunguliwa kwa dirisha la kuchukua
na kurejesha fomu za kuwania nafasi mbal-
imbali hususani ubunge kwa vyama vya siasa
nchini, kumekuwa na ‘utitiri’ wa wagombea
wanaojitokeza katika majimbo mbalimbali
Tanzania Bara na Visiwani.

Hadi jana jioni, Nipashe ilishuhudia idadi
kubwa ya wagombea wakijitokeza kuchukua
fomu za kuteuliwa kuwania nafasi ya ubunge
katika jimbo moja, huku mteule anayehitajika
ni mmoja tu.

Akizungumzia hali hiyo, Dk. Bakari Moham-
med kutoka Idara ya Sayansi ya Siasa na
Utawala wa Umma, Chuo Kikuu cha Dar es
Salaam (UDSM), alisema ubunge umeonekana
kuwa ni ‘dili’ nyakati hizi.

“Wengine wamechukua fomu kwa ajili ya
kuhudumia jamii, wengine wamechukua fomu
kwa sababu wanataka ajira pamoja na kuki-
dhi mahitaji yao,” alisema Dk. Bakari.

Aliongeza kuwa: “Ni njia ya ‘short cut’ (fupi)
va kujikwamua kiuchumi, wengi wanad-
hani kwamba wakipata ubunge watakuwa
wamejikwamua kimaisha. Lakini mwamko
ni mkubwa kisiasa na tutarajie idadi kubwa
zaidi.”

Naye Dk. Richard Sambaiga, kutoka Idara
ya Maendeleo ya Jamii, UDSM, alisema
kilichobadilika mwaka 2015 na mwaka huu
ni muktadha wa kufanya siasa pamoja na
kupanuka kwa uwanja wa siasa.

Alisema idadi kubwa ya watia nia walio-
jitokeza majimboni wanatoka Chama Cha
Mapinduzi (CCM) kwa sababu ya mabadiliko
yaliyofanywa na chama hicho.

Dk. Sambaiga alisema miaka ya nyumba
ndani ya CCM mgombea ambaye alikuwa
hana pesa kushinda kura za maoni ilikuwa ni
ngumu.

“Wanadhani uwanja wa kufanya siasa
umepanuka, ile dhana kwamba ubunge ni
kuwa na pesa imetoweka, Reform (mabadi-
liko) ndani ya chama ndiyo imewashawishi
wanachama,” alisema Dk. Sambaiga.

Pia Dk. Sambaiga alisema sababu nyingine
ni wagombea kuhitaji nafasi za uteuzi siku
Zijazo.

“Wanahitaji kukumbukwa mbeleni kwenye
uteuzi na hawa ni vijana, wameona kwamba
ukipata fursa ya kuwania unaweza kukum-
bukwa.”

Kwa upande wake wakili wa kujitegemea
kutoka Mahakama Kuu ya Zanzibar, Othman
Masoud, alisema sababu kubwa ni kuongeze-
ka kwa kiwango cha elimu ya uraia.

Sababu nyingine aliitaja ni bunge lililopita
lilishawishi watu wengi katika kuwania nafasi
mbalimbali za uongozi, kutokana na hoja na
mijadala iliyokuwa ikijadiliwa.

Alisema: “Hali ya kimaisha nayo imecho-
chea, kote bara na visiwani, hali ya kimaisha
ilibana sana hivyo wameamua kukimbilia
kwenye ubunge ili kujikidhi kimaisha.”
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Lema asema
waletwe wote

Na Mary Geofrey

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MWENYEKITI wa Kanda
va Kaskazini wa Chama cha
Demokrasia na Maendeleo
(CHADEMA) na aliyekuwa
Mbunge wa Arusha Mjini, Godb-
less Lema, amejitapa kushinda
ubunge hata akishindanishwa
na watia nia wote waliochukua
fomu kupitia Chama Cha Mapin-
duzi (CCM).

Lema amesema kama sheria
ingeruhusu, angetaka wag-
ombea wote wa CCM Arusha
Mjini ashindane nao na ku-
tamba kuwa angewashinda kwa
kishindo.

Lema ambaye anatetea na-
fasi yake kwa awamu vya tatu
mfululizo, aliyaeleza hayo jana
kupitia ukurasa wake wa Twit-
ter.

“Nimesikia sikia majina ya
wagombea ubunge Arusha
Mjini kupitia CCM. Kama sheria
ingeruhusu, wote 30 wangekuja
kushindana nami na picha zao
wote kutokea kwenye karatasi
va kura dhidi yangu, bado
wangeimba wimbo walioimba
2010 na 2015. Twendeni mpaka
mwanzo wa bahari, wepesi sana
hawa,” aliandika Lema kwenye
ukurasa wake wa twitter.

Vilevile kwenye uchaguzi huo
unaotarajiwa kufanyika Oktoba
mwaka huu, Lema aliwaambia
wakazi wa Arusha hususani
Jimbo la Arusha Mjini kwamba,
watashinda.

“Tuna washinda tena. Msio-
gope,” Lema aliwatia moyo
wapigakura na wapenzi wa
CHADEMA na wananchi wa
jimbo lake.

CCM jana walifungua pazia
kwa wanachama wake ku-
chukua fomu ya kuomba ku-
teuliwa kugombea nafasi hiyo
na miongoni mwa waliochukua
fomu ni aliyekuwa Mkuu wa
Mkoa wa Arusha, Mrisho Gam-
bo.

Mchakato wa kuchukua na
kurudisha fomu kwa wagombea
wa nafasi za ubunge na udiwani
kupitia CCM unatarajiwa kuka-
milika Julai 17, mwaka huu.

MGOMBEA urais wa Zanzibar kupitia
Chama Cha Mapinduzi (CCM) Zanzibar,
Dk. Hussein Mwinyi, anatarajiwa kuwasili
leo mjini hapa na kupokewa katika Uwanja
wa Ndege wa Kimataifa wa Abeid Amani
Karume, asubuhi.

Baada ya kupokewa Dk. Mwinyi ataon-
gozana na wafuasi wa CCM hadi Ofisi Kuu
za CCM Kisiwandui na Makamu Mwenyeki-
ti wa chama hicho, Dk. Ali Mohamed Shein
atamtambulisha rasmi mgombea huyo.

Atazuru kaburi la aliyekuwa Rais wa

UCHAGUZI
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pokezi makubwa
yamsubiri Dk. Mwinyi

kwanza wa Zanzibar, marehemu Mzee
Abeid Amani Karume na baadaye kufany-
iwa tambiko na wazee maalum wa CCM ili
kupata baraka zao.

Katibu wa Idara ya Itikadi na Uenezi wa
CCM Zanzibar, Catherine Peter Nao, alise-
ma maandalizi ya mapokezi yameshaka-
milika na wanachama kutoka mikoa mita-
tu ya Unguja watampokea mgombea huyo.

Alisema Dk. Mwinyi atazungumza na
wazee wa CCM kwa kazi ya kupeperusha
bendera katika uchaguzi mkuu wa Zanzi-
bar pamoja na kuitangaza ilani ya uchagu-
zi ya chama hicho.

RINI LA MTANZANIA
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Pia, atazungumza na wanachama katika
uwanja wa makao makuu ya CCM Kisiwan-
dui kwa mara ya kwanza baada ya uteuzi
wake wa kuwa mgombea wa urais wa Zan-
zibar.

“Hiyo ndiyo ratiba yetu fupi ya mapoke-
zi ya mgombea wetu wa urais wa Zanzi-
bar kwa tiketi ya Chama Cha Mapinduzi...
tumejipanga kumpatia mapokezi makub-
wa yenye shamra shamra mgombea
wetu ambaye anakabiliwa na jukumu la
kuhakikisha CCM inashika madaraka na
kuongoza dola,” alisema.

Katibu Mkuu wa Chama cha ADC, Doyo Hassan Doyo (kushoto), akimkabidhi fomu ya kuomba ridhaa ya kugombea urais kupitia ADC, Queen
Sendiga, katika hafla iliyofanyika makao makuu ya chama hicho, Buguruni jijini Dar es Salaam jana. PICHA: JUMANNE JUMA

NEC yahamishia
Dodoma shughuli
za uchaguzi mkuu

Na Augusta Njoji, DODOMA

SHUGHULI za uchaguzi mkuu
utakaofanyika Oktoba mwaka
huu, ikiwamo utoaji fomu za
Dodoma baada ya Tume ya Taifa
ya Uchaguzi (NEC), kuhamia
rasmi katika ofisi zake mpya zi-
lizopo Njedengwa.

Tangu kuanzishwa kwa Tume
hiyo ilikuwa ikifanya shughuli
hizo katika ofisi tatu tofauti jijini
Dar es Salaam ambazo ni jengo
la Posta, ofisi ndogo ya Mtaa wa
Garden na Bohari ambako hutu-
mika kama ghala la kuhifadhia
vifaa vya uchaguzi.

Akizungumza na kundi la
kwanza la watumishi waliori-

Mkurugenzi wa Tume hiyo, Dk.
Wilson Mahera, alisema hatua ya
Tume kupata ofisi yake itaongeza
ufanisi katika utekelezaji wa ma-
jukumu yake kwa kuokoa fedha
na muda uliokuwa unatumika
kutoka ofisi moja hadi nyingine.
Alisema shughuli za uchaguzi
mkuu wa Oktoba ikiwa ni pamo-
ja na utoaji wa fomu za uteuzi
kwa wagombea wa urais katika
uchaguzi huo sasa rasmi zita-
fanyika katika jengo hilo jipya lil-
ilopewa jina la Uchaguzi House.
Dk. Mahera aliwapongeza wa-
tumishi waliojitolea kutangulia
Dodoma kwa ajili ya kuanza kazi
katika ofisi hizo, huku akiwataka
kujituma zaidi ili kazi zao ziakisi
mwonekano wa ofisi hiyo.
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T-MARC TANZANIA

Serving Communities, Improving Lives

PUBLIC NOTICE

LOSS OF ORIGINAL MOTOR VEHICLE CARD

We T-MARC Tanzania. do hereby announce the
loss of Original motor vehicle registration card for
Vehicle T 834 AXN which was reported to police
station since 02/06/2020. For whoever finds it
please kindly report it to the nearest police

station.

\

T-MARC TANZANIA
Plot # 215/217 Kuringa Drive, Bahari Rd, Tegeta Block D
P.0.Box 633266, Dar es Salaam, Tanzania
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Mdee, Mkosamali, Mwakagenda "
wavuka mchakato CHADEMA Mwinyi aahidi

NaEfzabeth Zaya ‘ruksa’ Zanzibar

Na Mary Geofrey

MCHAKATO wa kura za maoni wa
Chama cha Demokrasia na Maendeleo
(CHADEMA) kwa ajili ya ubunge katika
majimbo mbalimbali, umeendelea kuwa
moto, huku baadhi ya watiania wakongwe
wakiibuka kidedea.

Wagombea waliopita ni pamoja na
Halima Mdee (Kawe) (pichani), Sophia
Mwakagenda (Rungwe) na Felix Mkosamali
(Muhambwe).

Jimbo la Vunjo ni Grace Kiwelu, Tarime
Heche, Ukonga ni Asia Msangi na Singida
Mjini ni Rehema Mkoha.

Mdee pia alipitishwa katika kura hizo za
maoni kwa ajili ya kugombea katika ubunge
Viti Maalum (Kawe pamoja na Mwakagen-
da ambaye naye aliibuka mshindi kura za
maoni Viti Maalum (Rungwe).

Wengine waliopitishwa ni Alinanuswe
Mwalwange Jimbo la Kyela na Jumanne Ma-
sonda (Mufindi Kaskazini).

Wengine ni Emmanuel Lukumai (Baga-
moyo), Boniface Mitole (Lulindi), Mansa

Nyuchi (Nanyumbu), Magharibi Gervas
Mgonja (Same Magharibi)) na Rhoda
Kunuhela (Mpanda Mjini).

Kwa upande wa viti maalum waliopita
ni Severine Martin (Bagamoyo) na Tamali
Mwambalaswa (Kyela).

Mwimbaji nyimbo za injili akwama

Katika Jimbo la Kyela, mwimbaji wa ny-
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imbo za Injili, Martha Mwaipaja, aligombea
na kushindwa kwa kupata nafasi ya tatu
kati ya watu watatu waliokuwa wakiwania
nafasi hizo.

Taarifa ya matokeo hayo kwa baadhi
ya majimbo ilitolewa na Mkurugenzi wa
Mawasiliano, Itifaki na Mambo ya Nje wa
CHADEMA, John Mrema.

Mamia wapigana
vikumbo majimboni

Na Waandishi Wetu

MAMIA ya wanachama wa Chama
cha Mapinduzi, jana walianza kupigana
vikumbo majimboni kwa ajili ya ku-
chukua fomu za kuwania kuteuliwa ku-
gombea ubunge katika uchaguzi mkuu
wa mwaka huu.

Katika Jimbo la Arusha Mjini, aliyeku-
wa Mkuu wa Mkoa wa Arusha, Mrisho
Gambo, amejitosa sambamba na mwa-
nahabari Swalehe Kiluvia, Alpha Laizer,
Steven Lyamuya, Mustafa Panju, Am-
broce Malai, Humphrey Soka, Hillary
Mollel, Anna Mwambapa,Thomas Muni-
si, Loota Laizer, Ezra Mollel na Pamella
Mollel.

Wengine Phillemon Monaban, Lo-
mollo Ole Mollel, Juma Makwara, Noel
Ole Valoya, Baraka Lukumay, Sambweri
Lotta, Anald Manane, Mstahiki Meya ali-
yejiuzulu, Kalisti Lazaro

Katika jimbo la Longido walioomba
ridhaa ni Dk. Steven Lemono, Justine
Logotu, Wakili Ntasikoi Ole Senteu,
Francis Ole Ikayo, Pamphil Olduka,
Lairumbe Laizer, Nicholaus Senteu,
Martha Ntoipo, aliyekuwa Mbunge wa
jimbo hilo mwaka 2015, Onesmo Ole
Nangole na Sabore Ole Moloimet,

Kwa jimbo la Karatu aliyekuwa
amejitokeza hadi jana jioni ni Mkurun-
genzi wa Chama cha Wajane Tanzania
(TAWIA), Rose Sarwatt,

DAR ES SALAAM

Walioomba jimbo la Kawe ni Mku-
rugenzi Mtendaji wa Mwananchi Com-
munications Limited, Francis Nanai,
Kiongozi wa Kanisa ya Ufufuo na Uzima,
Josephat Gwajima, Magori Alphonce,
mwanafunzi wa udaktari mwenye umri
wa miaka 24, Rosemary Shungi,

Jimbo la Kinondoni ni Tarimba Ab-
bas, Asha Baraka, Zamaradi Mketema,

Nawab Mulla,
Berege.

Jimbo la Kibamba waliochukua fomu
ni 88, Jimbo la Ubungo ni 65, Segerea
41 na Ukonga 50 huku Temeke yenye
majimbo ya Mbagala na Kigamboni, wa-
nachama 79 wamejitokeza.

Rajabu Said na Kelvin

DODOMA

Waliochukua Dodoma Mjini ni Adam
Msendo, Amos Msanjila, Eliud Mazengo,
Robert Mtyani, Josephat Ngomeni, Vic-
tor Mkama, Mohamed Mgoli, Vannesa
Marika, Nollasco Mlay, Adam Amos na
Michael Malecela.

Wengine ni Robert Mwinje, Grego-
ry Kuzenza, Tadei Mwanga, Jackson
Mashine, Masuala Shedrack, Said Mawa-
70, Julius Liwenga, Rashid Khamis, Mwa-
juma Mohammed, Dennis Guluse na
Frank Supa.

Jimbo la Kondoa Mjini ni Edwin
Sannda, Ali Makoa, Fausta Isuya, Dk.
Ramadhani Mchana, Omary Kimbisa,
Naima Chondo, Abdalah Isele, Hamisi
Bea, Seleman Abdulrahman, Juma Kan-
gaa, Dk.Jacob Lubuva, Ismail Saidi, Dk.
Mzamiru Mwinyilago, Hassan Misanya,
Selemani Sungi, Saidi Kidangi, Halfa
Lubuva na Theresia Kibao.

Kondoa Mjini ni Naibu Waziri wa
Fedha na Mipango, Dk. Ashatu Kijaji, Ha-
biba Bowu na Issa Orry wakati jimbo la
Chemba ni Emmanuel Taghali, Amasha
Ninga, Sona Muslim, Tangerine Nkusa,
Dk. John Lassa, Mwalimu Dickson Is-
sujah, Juvens Class, Dk. Rogath Mhindi,
Francis Julius, Hamis Mkotya, Dk. Ade-
lini Mtunya na Juma Suru.

Jimbo la Chilonwa ni Deogratius
Ndejembi, Philip Chiwanga, Mary
Lubeleje, Rehema Kayombo, Nyemo
Chiwaligo, Joel Mwaka, Amanita Msage,
Elisha Mwalimu, Assad Bandi, Jerome
Balisidya, Gabnel Masinge, Andrea Ny-

emba, Daniel Chisaluni, Bill Chidabwa,
Theoderist Makuzini, John Chigongo,
Emmanuel Chidongoyi na Nathan Chi-
behe.

Jimbo la Mtera waliochukua ni Amos
Mmemo, Happiness Mugongo, Dk. Mi-
chael Msendekwa, Amos Hoya, Mwanga
Chibago, Silvesta Ndalu, Richard Masim-
ba, John Makota, Jacob Mkonge, Haruna
Mlagaza, Baraka Mkunda na Livingstone
Lusinde.

Aidha, aliyekuwa Spika wa Bunge la
11, Job Ndugai, amechukua fomu Jimbo
la Bahi na waliochukua fomu ni wana-
chama 17, huku Waziri wa Mambo ya
Ndani ya Nchi, George Simbachawene,
aliyechukua fomu jimbo la Kibakwe.

KILIMANJARO

Jimbo la Siha ni Aggrey Mwan-
ri, Tumsifu Kweka, Meijo Laizer, Dk.
Godwin Maimu, Wilhem Nkini na
Evance Mushi, Leoanrd Massawe,
Ephata Kaale, Mhandisi Betson Maimu,
Eunice Mmari,David Bakari, Goodluck
Nnko, Gadiel Massawe, Godson Ngomuo
na Godbless Mwandry.

SINGIDA

Aliyekuwa mbunge wa jimbo la Sin-
gida Mashariki, Miraji Mtaturu, ame-
chukua fomu kuomba ridhaa kugombea
ubunge huku Mtangazaji Harris Kapiga
akichukua kuwania Iramba Mashariki.

MBEYA NA SONGWE

Aliyekuwa Naibu Spika, Dk. Tulia
Ackson, alichukua fomu kuomba ridhaa
ya kuwania ubunge Mbeya Mjini huku
Mkurugenzi Mtwendaji wa Taasisi ya
Sekta Binafsi (TPSF), Godfrey Simbeye,
akijitokeza kugombea Mbozi. David
Silinde, aliyekuwa mbunge wa Momba
kupitia CHADEMA, anawania kupitia
CCM.

MGOMBEA urais wa Zanzibar kupitia
Chama Cha Mapinduzi (CCM), Dk. Hus-
sen Mwinyi, amesema akichaguliwa
kushika nafasi hiyo, ataienzi kwa vi-
tendo kaulimbiu ya ‘ruksa’ ya Rais wa
awamu va pili, Ali Hassan Mwinyi.

Kaulimbiu hiyo ilimfanya Rais Mwinyi
aitwe ‘Mzee wa Ruksa' na Dk. Mwinyi
ameielezea kuwa ilimpa baba yake
umaarufu mkubwa kutokana na utashi
wake wa kuruhusu biashara za aina
mbalimbali kufanyika nchini, ili kufun-
gua milango ya uchumi.

Dk. Mwinyi aliyasema hayo katika
mahojiano yake na Kituo cha Tel-
evisheni cha Azam jana, akiahidi kuwa
hilo ni moja mambo atakayoyafanya
Zanzibar.

Katika mahojiano hayo ya kwanza
kwake tangu ateuliwe na Mkutano Mkuu
wa CCM kuwania nafasi hiyo Julai 11
mwaka huu, Dk. Mwinyi alisema Rais
Mwinyi aliruhusu biashara zote zi-
fanyike, ili kufungua uchumi wa soko
na kuleta maendeleo ya Bara na Zanzi-
bar.

“Ni jambo ambalo nitalienzi kama Rais
wa Zanzibar kutoka kwa Mzee Mwinyi
na nitalitekeleza katika utendaji kazi
wangu,” alisema.

Vilevile, alisema hakuwa kufanya
kazi na Mzee Mwinyi kwa karibu kama
Marais wastaafu Benjamin Mkapa, DK.
Jakaya Kikwete na Rais wa sasa, Dk.
John Magufuli, ambao ana mengi ya
kujifunza kutoka kwao.

Alisema atayaenzi mema yote wali-
yotenda wakati wakiwa madarakani na
kuendelea kusisitiza kuwa, atafanya
kazi kwa kurudisha bidii, nidhamu na
kuondoa rushwa kama ambavyo ana-
fanya Rais Magufuli.

“Sikutarajia tutafikia idadi ile (wakati
wa mchakato uteuzi), lakini ndiyo siasa
sababu utaratibu mzuri wa demokrasia,
chama chetu tungeweza kuwa wengi
hata uchaguzi wa mwaka 2015 waliku-
wa 42 (watia nia urais wa Tanzania), ni
utaratibu wa kila anayetaka kugombea
anagombea. Mimi niliwahi kuchukua
fomu sababu nilikuwa na nia,"alisema.

Kuhusu aliyemshawishi kuchukua
fomu, Dk. Mwinyi alisema: “Siwezi
kusema kuna mtu maalum, mimi
mwenyewe baada ya miaka 20 kuwa
mbunge na 20 waziri, niliona nime-
shakuwa mzoefu na wakati umefika
kugombea urais.

Alisema aliwahi kuwa mbunge kutoka
Zanzibar kwa miaka 15, hivyo alijiona
miongoni mwa wanaofahamika kama
wagombea wengine na anayestahili
kuwania nafasi hiyo tofauti na wengi
wanavyodhani kuwa yeye ni wa Tanza-
nia Bara.

“Ninamshukuru Rais Magufuli kwa
maamuzi yake mazuri ya wazi na ma-
zuri, ingawa tulishangaa kwa sababu
hatukuwa tumezoea upigaji kura wa
wazi, tuliondoka pale kwa amani na
haki kila mtu akitambua matokeo yake
ni halali,” alisema.

Dk. Mwinyi pia alitolea ufafanuzi ma-
dai ya kwamba wajumbe kutoka Zanzi-
bar hawakumpigia kura, akisema siyo
va kweli, akisema kuwa anaamini bila
kura kutoka upande huo wa muungano,
asingefikisha idadi ya kura alizopta.

“Wajumbe wa Zanzibar ni 68, wenzan-
gu (washindani wake wawili) walipata
kura 35," alifafanua.
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Mkurugenzi Mtendaji wa Benki ya NBC, Theobald Sabi (kulia), akionyesha tuzo aliyokabi-

dhiwa na Waziri wa Viwanda na Biashara wa Zanzibar, Balozi Amina Ally (wa pili kushoto)

kwa ajili ya kutambua mchango wa benki hiyo kama mdhamini mkuu wa Maonyesho vya

Wizara ya Viwanda na Biashara, Prof. Riziki Shemdoe. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Wadhamini wa Lissu

wawekewa pingamizi

Na Hellen Mwango

UPANDE wa Jamhuri umewasilisha
pingamizi la awali mahakamani kupinga
maombi yaliyowasilishwa na wadhamini
Ibrahim Ahmed na Robart Katula wa
mbunge wa zamani wa Singida Mashariki,
Tundu Lissu, ukidai kuwa mahakama hiyo
haina mamlaka ya kusikiliza na kutaka
maombi hayo yatupwe.

Katika Mahakama ya Hakimu Mkazi Kisu-
tu, wadhamini hao wamefungua maombi
wakiitaka itoe hati ya kumkamata Lissu kwa
kuwa wao wameshindwa kumpata.

Kesi hiyo imetajwa jana katika mahakama
hiyo iliyoketi chini ya Hakimu Mkazi Mkuu
Thomas Simba.

Wakili wa Serikali Mwandamizi, Wankyo
Simon, alidai kuwa upande wa Jamhuri un-
aomba maombi hayo kutupiliwa mbali kwa
sababu mahakama hiyo haiwezi kushughu-
likia jambo hilo.

Alidai kuwa kupitia hati ya kiapo kinzani
mahakama hiyo haiwezi kusikiliza na ku-
tolea uamuzi wa maombi hayo ya walalami-
kaji na yatupwe.

Walalamikaji wanaomba mahakama
itoe hati ya kumkamata Lissu kwa kuwa
wameshindwa kumpata na kumfikisha ma-
hakamani hapo.

Hati ya pingamizi la awali, iliwasilishwa
mahakamani na Wankyo kwa sababu ndiye
aliyepewa mamlaka ya kuendesha kesi ya
msingi na maombi hayo.

Maombi hayo, yalipangwa jana mbele
Hakimu Simba kwa ajili ya kusikiliza.

Hata hivyo, Wankyo aliomba mahakama
itoe siku 14 ili aweze kujibu maombi hayo
kwa njia ya maandishi.

Wankyo alidai kuwa anaomba siku hizo
ili aweze kupitia jalada la kesi ya msingi na
pia kupitia kesi mbalimbali ambazo zilisha-
tolewa uamuzi.

Hata hivyo, mmoja wa wadhamini hao
(Katula), aliomba muda wa kujibu pingam-
izi hilo na hakimu alisema kisheria pingam-
izi la awali ndiyo linatakiwa kuanza kusiki-
lizwa.

Hakimu Simba aliwauliza wadhamini hao
kama wanapingamizi na suala la upande wa
Jamhuri kuwasilisha majibu yao kwa njia ya

maandishi na waleta maombi walidai kuwa
hawana pingamizi.

Alisema upande wa Jamhuri unatakiwa
kuwasilisha majibu hao Julai 28, 2020,
waleta maombi wanatakiwa kujibu hoja
hizo Agosti 11, 2020, kama kuna majibu ya
ziada yatawasilishwa Agosti 18, 2020 na kesi
itatajwa Agosti 19, mwaka huu na kupangwa
tarehe ya uamuzi.

Wankyo alidai katika majibu yake hati
ya kiapo kilichowasilishwa mahakamani
na waleta maombi hao kuwa Lissu aliruka
dhamana toka tarehe ambayo alipona na
kutoka hospitali.

Alidai kuwa wadhamini hao walikuwa na
taarifa za kutosha mahali alipo kwa sababu
ilitangazwa na alieleza hivyo hivyo ma-
hakamani, kwamba wadhamini wa mshtak-
iwa namba mbili (Lissu) wana wajibu wa
kuhakikisha kwamba anafika mahakamani
kwa mujibu wa amri ya mahakama iliyo-
tolewa Januari 20, mwaka huu na hakimu
Simba.

Kesi ya msingi imeahirishwa hadi Agosti
18, mwaka huu.

Washtakiwa wengine katika kesi hiyo
ni Wahariri Simon Mkina, Jabir Idrisa na
Mchapishaji wa Kampuni ya Jamana, Ismail
Mehbooh.

Katika kesi ya msingi kwa pamoja
washtakiwa hao, wanakabiliwa na mash-
taka matano ikiwamo kuandika habari za
uchochezi kinyume na Sheria ya Magazeti
ya mwaka 2002.

WCF yatwaa
tuzo Sabasaba

Na Mwandishi Wetu

MFUKO wa Fidia kwa Wafanyakazi
(WCF), umetwaa tuzo ya mshindi wa
kwanza ya Mwonyeshaji Bora Kundi la
Taasisi za Bima na Mifuko ya Hifadhi ya
Jamii kwenye Maonyesho ya 44 ya Bi-
maarufu Sabasaba.

Mkurugenzi Mkuu wa WCF, Masha
Mshomba, alipokea tuzo hiyo kutoka
kwa Waziri wa Viwanda na Biashara wa
Serikali ya Mapinduzi Zanzibar, Balozi
Amina Salum Ali, wakati wa kilele cha
maonyesho hayo kwenye Viwanja vya
Julius Nyerere jana.

“Kusema kweli siku ya leo (jana) tu-
nayo furaha sana. Mimi mwenyewe na
wafanyakazi wenzangu wote kwa mara
ya kwanza tumeshika nafasi ya kwanza
katika sekta ya bima na mifuko ya hifa-
dhi ya jamii.

“Hii inadhihirisha kwamba penye
nia pana njia. Mwaka jana, tulikuwa
washindi wa pili, tukaweka azma kwam-
ba walau siku moja tuwe washindi wa
kwanza na leo imefika, tunashukuru
sana.

“Ushindi huu unaendana na dira
yetu ya mfuko, tumejiwekea malengo
ya kuwa taasisi ya kuigwa siyo tu hapa

Tanzania, bali Afrika hususan katika
taasisi za hifadhi ya jamii na haswa ka-
tika mifuko ya fidia na tunapokuwa wa
kwanza katika maonyesho haya makub-
wa nchini, hiyo inaonyesha kwamba
tuko katika njia sahihi na lengo letu ni
kuendelea kushika nafasi kama hizi ka-
tika maonyesho na shughuli mbalimbali
tunazoshiriki.

“Huduma zetu ni bora, tumeboresha
sana huduma zetu na kwa sasa zinapa-
tikana kupitia mtandao na waliofika
katika banda hili wameelezea jinsi
walivyovutiwa na huduma zetu zote
zinazopatikana kupitia mtandao na ule
usumbufu kwa wateja haupo kabisa
kwa sababu mafao yanalipwa kupitia
mtandao.”

Mkurugenzi huyo alisema taarifa za
kutokea ajali au kuumia kazini pia zina-
wasilishwa kupitia mtandao sambamba
na usajili wa waajiri na wanachama we-
nyewe.

“Kila kitu kwa sasa tunafanya kupitia
mtandao. Usajili wa waajiri ni kupitia
mtandao, ukusanyaji wa michango ni
kupitia mtandaoni. Kwa hiyo, kila kitu
tunafanya kwa kutumia mtandao na hilo
kwa kweli limewezesha kuboreshwa
kwa shughuli zetu na nia yetu ya kuwa
kileleni,” alitamba.

BANI INVESTMENT LIMITED
DEBT COLLECTORS/ AUCTIONEERS

TANGAZO LA MNADA WA HADHARA KWA
WADAIWA WA NBC BANK MAKAO MAKUU DAR ES SALAAM

Kwa idhini tuliyopewa na BENKI YA NBC MAKAO MAKUU tutauza kwa njia ya mnada wa hadhara
mali zilizoorodheshwa hapo chini ambazo ziliwekwa kama dhamana ya mkopo. Mnada utafanyika mahali
zilipo mali hizi, siku na saa kama ilivyoonyeshwa katika jedwali lifuatalo:-

JINALA

NDONDOLE

MMILIKI MALI ZILIZOWEKWA DHAMANA MAHALI TAREHE MUDA
AKAUNTI
Kinson Enterprises C EXAUD KIMSON Nyumba yenye plot no 267 block "Q4" Kibamba-Dar es 29.7.2020 4:00 asubuhi
TEMU salaam
Nashoni M.Nyamhanga | JAMES POLISI Nyumba yenye CT NO.114412, PLOT Tegeta-Dar es 4.8.2020 4:00 asubuhi
NO.1047 BLOCK E * salaam
METRWA SILVANUS MEDARD Nyumba yenye CT NO.85569, L.O. Goba-Dar es 4.8.2020 6:00 mchana
ENTERPRISES SOKO NO.407200, PLOT NO.814 BLOCK 'E' salaam
Wilson | Sanga TUHANGILE Nyumba yenye CT NO. 9726, LO.NO. Makambako 29.7.2020 4:00 asubuhi
JOTHAM SANGA 107434,PLOT NO. 44,BLOCK 'G'
Anjela W. Mwalongo PAULO JOTHAM Nyumba yenye CT NO. 13686 - MBYLR L.O Makambako 1.8.2020 4:00 asubuhi
SANGA NO. 364443 PLOT NO. |19 BLOCK 'P,
Felix Simon Mtivike FELIX MTIVIKE Nyumba yenye CT NO. 13686 - MBYLR L.O Makambako 1.8.2020 6:00 mchana
NO. 364443 PLOT NO. |19 BLOCK 'P'
Solomon G Kalambile Solomon G Kalambile Nyumba yenye CT.NO.14650-MBYLR, Njombe 30.7.2020 4:00 asubuhi
PLOT.NO.389, BLOCK 'O’
Gaudete Gen Supplies | TUHANGILE Nyumba yenye C.T NO. 9020 Plot No. 515 Njombe 30.7.2020 [ 400asubuhi |
JOTHAM SANGA Block D
Yahaya B Ndondole BENJAMIN Nyumba yenye CT NO. 9816 MBYLR L.O NO. | Njombe 1.8.2020 4;00 asubuhi

185560 PLOT NO. 126 BLOCK 'G'

Jossia Robert Sanga Jossia Robert Sanga

NO. 45 BLOCK 'G'

Nyumba yenye CT.NO.|1542-MBYLR PLOT

Njombe 1.8.2020 6:00 mchana

LAURENCE
SHAURITANGA

Michael E. Mtweve

Nyumba yenye CT. NO. 1992-MBYLR LO NO.
95647 PLOT NO. 2,BLOCK E LUDEWA

Ludewa-Iringa 4.8.2020 4:00 asubuhi

MTWEVE

Ally Isidori llomo ALLY ISIDORI Nyumba yenye CT NO.15706-MBYLR, Nkuyu-Kyela 4.8.2020 4:00 asubuhi
ILOMO L.O.NO. 189521, PLOT NO.24

Julius ] Mnungah Julius ] Mnungah Nyumba yenye C.T. NO. 10672-MBYRL PLOT | Uyole-Mbeya 7.8.2020 4:00 asubuhi

NO. 260 BLOCK'C'

Francis M Mutombu FRANCIS MAWIT Nyumba yenye CT NO.11841-MBYLR, L.O. Mbozi-Mbeya 11.8.2020 4,00 asubuhi
MUTOMBU NO.294806, PLOT NO. I |

Robert Charles FRANCIS MAWIT Nyumba yenye CT NO.TT949 PLOT NO 30 Ubaruku-Mbeya | 13.82020 4,00 asubuhi

MUTOMBU BLOCK C

MASHARTI YA MNADA
I. Mali zitauzwa “kama zilivyo ” as is where is basis”

2. Mnunuzi atatakiwa kulipa 25% ya bei iliyofikiwa siku ya mnada na kiasi kilichobaki kilipwe ndani ya siku 14.

3. Mnunuzi atakayeshindwa kumalizia salio la 75% katika muda uliopangwa hapo juu hatarudishiwa fedha alizolipa
awali na mnada utarudiwa siku nyingine itakayopangwa.

Gharama zote za kubadilisha hati miliki ni juu ya mnunuzi

Wateja wote mnakaribishwa kuona na kukagua nyumba muda wowote isipokuwa usiku.

oo

Kwa maelezo zaidi wasiliana na Ofisi ya:
Kwa maelezo zaidi wasiliana Na ofisi ya BANI INVESTMENT LTD
Nkurmah Street, Lida Building, Ghorofa ya 3, Chumba No. 0313 S.L.P 71340
Dar es Salaam au kwa simu na. 0713 224 578, 0713 295747, 0653 640 999,0713 295 747
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Wanaosaka uongozi wawe
watumishi wa wananchi

MCHAKATO wa kusaka uongozi wa nchi yetu ngazi ya udiwani,
ubunge na urais kwa kupitia uchaguzi mkuu unaotarajia kufanyi-
ka Oktoba, sasa ni rasmi.

Ni rasmi kwa sababu baadhi ya vyama vimeanza kupata wag-
ombea, huku vingine vikiendelea na mchakato wa kuwashindani-
sha kupitia kura za maoni.

Karibu kila chama hivi sasa kiko katika pilikapilika za kuhakiki-
sha kinakamilisha mchakato wa kupata wagombea kabla ya Tume
ya Taifa ya Uchaguzi (NEC) kutangaza ratiba rasmi ya uchaguzi

kuhusu. Mchakato wa NEC unahusisha uchukuaji fomu, urejeshaji,
mapingamizi, uteuzi, kampeni na upigaji kura.

Jambo moja kubwa tofauti na miaka iliyopita ya uchaguzi mkuu,
safari hii wamejitokeza watiania wengi katika vyama vya siasa am-
bao wanaomba kuteuliwa kupeperusha bendera za vyama vyao.

Idadi kubwa ilishuhudiwa katika Chama cha Demokrasia na
Maendeleo (CHADEMA) katika baadhi ya majimbo, lakini pia jana
ikiwa siku ya kwanza kwa Chama Cha Mapinduzi (CCM) kuanza
uchukuaji wa fomu za uteuzi hali hiyo ilijirudia.

Kuna majimbo ambayo waliochukua fomu wameanzia zaidi ya
40 hadi kufikia 40 huku mchakato huo ukiendelea hadi Julai 17,
mwaka huu.

Ingawa uchukuaji fomu haujaanza katika baadhi ya vyama, la-
kini kujitokeza kwa wanachama wengi kutaka ubunge ni ishara
kwamba demokrasia imechipukia ndani ya vyama vya siasa.

Inawezekana kuwa kuna sababu zingine zilizohamasisha wengi
kuchangamkia kugombea, ikiwamo kuamini kuwa haki itachukua
nafasi kutokana na dhamira ya dhati ya serikali ya kudhibiti viten-
do vya rushwa kwa kuipa ‘meno’ Taasisi ya Kuzuia na Kupambana
na Rushwa (TAKUKURU) kuwakamata na kuwachukulia hatua
wale watakaobainika kujihusisha na rushwa.

Tunaona hivyo kwa kuwa huko nyuma kulikuwa na ugumu kwa
mtu kwenda kugombea ubunge au udiwani bila kuwa na fedha ny-
ingi kwa ajili ya kutafuta kuungwa mkono na wajumbe wanaopiti-
sha wagombea katika vikao vya vyama na vile vile kwa wapigakura
wakati wa mchakato wa uchaguzi.

Ni jambo la kufurahisha kuona wanachama wa vyama vya siasa
kuchangamkia kugombea nafasi za uongozi kwa ajili ya kuwatetea
na kuwaletea maendeleo wananchi. Hali hiyo inaonyesha jinsi gani
kila mmoja alivyo na haki ya kikatiba ya kuchagua na kuchaguliwa.

Hata hivyo, ushauri wetu walioshajitokeza na watakaojitokeza
baadaye kuomba nafasi za kuteuliwa kuwania urais, ubunge na
udiwani ni kuwa na nia na dhamira ya dhati ya kuwatumikia wa-
nanchi naTanzania kwa ujumla.

Hatutarajii kuona mtu anasukumwa na maslahi binafsi kwen-
da kugombea nafasi anayoombea uteuzi hususan kupata fedha,
maana kuna dhana iliyojengeka nchini kuwa njia rahisi ya kupata
utajiri ni kuwa mbunge.

Tunawakumbusha waliojitokeza kwamba ubunge ni utumishi
wa umma, hivyo nafasi hiyo inawahitaji watu wanaokerwa na
matatizo ya wananchi, ambao watakwenda kuyazungumza kwe-
nye vikao vya uamuzi vya Bunge na Mabaraza ya madiwani ili ya-
patiwe ufumbuzi.

Yako pia matatizo yanayoikabili Tanzania kama Taifa, hivyo
yanawahitaji watu wenye nia ya dhati ya na uwezo wa kuishauri
serikali kupitia Bunge kwa lengo la kuyatafutia ufumbuzi.

Wakati huu hauwahitaji watu wasio na sifa za utumishi kwenda
bungeni kwa sababu tu wamewapa rushwa wananchi wakawacha-
gua

Tunatoa rai kwa vyama vya siasa kuwa makini katika michakato
yao ya uteuzi wa wagombea wao ikiwamo kutenda haki, kuteua
wagombea wenye sifa zilizoainishwa pamoja na uadilifu, uaminifu,
weledi na ujasiri.

Tunatarajia kuwa la jinsia litapewa kipaumbele; kwa maana
kundi la wanawake pamoja na kutoa nafasi wanazostahili watu wa
makundi mengine maalum ya vijana na watu wenye ulemavu.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe
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Mapokezi: 0745700710

Matangazo: 0782253676
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Kulikoni wimbi hili
ubunge, udiwani CCM?

UCHAGUZI mkuu wa mwaka
huu unashuhudia wanachama
wengi kuanzia wasanii wa muzi-
ki, waigizaji na viongozi mbal-
imbali kujitokeza kutaka nafasi
za ubunge na udiwani.

Ni haki ya kila raia na mwana-
chama mwenye sifa za kuwania
nafasi hizo kufanya hivyo, lakini
swali tunalojiuliza ni sababu
zipi zimefanya msululu wa wa-
nachama wa CCM kujitokeza
kwa wingi huo?

Je, ni demkorasia iliyopo
ndani ya chama, kuondolowa
kwa mfumo wa miungu watu
ndani ya chama kulikokuwa
kunawafanya wenye nacho
ndio wanapata na wasiyo nacho
hawapati hata kama wana sifa
zinazokubalika ndani na nje ya
chama?

Yote haya yanaweza kuwa ni
maswali yenye majibu sahihi
ndani yake kwa sababu siku
moja kabla ya kuanza mchakato
wa uchukuaji fomu ulioanza
jana na utakaomalizika Ijumaa
ya wiki hii.

Katibu wa Itikadi na Uen-
ezi CCM Taifa, Hamphrey Pole-
pole, anaeleza kuwa baada ya
kukamilika kwa mchakato wa
kumpata mgombea urais Tan-
zania na Zanzibar uliomalizika
mwishoni mwa wiki iliyopita,
wamefanya mabadiliko katika
katiba ya CCM ili kupanua wigo
wa demokrasia.

Anasema mkutano mkuu wa
kata ambao awali ulijumuisha
watu wachache kwa sasa utaku-
wa na wajumbe wapya wanao-
ingia katika kikao hicho ambao
pia ni wenyeviti wa mashina
yote katika kata husika ambao
wanajulikana, pia mabalozi nao
watapiga kura za maoni.

Kwa upande wa ngazi ya jim-
bo au uwakilishi, wataanza na
Mkutano Mkuu wa Jimbo am-
bao wagombea wote wataingia
na wataeleza kwa nini wanataka
kupewa dhamana ya uwakilishi
na CCM kisha kama-
ti za siasa za ngazi
mbalimbali zitafuata
utaratibu kwa kuweka

Tofauti na awali watiania wal-
iokatwa walibaki na vinyongo
vinavyowagawanya na mwisho
kumalizia hasira zao kwa kuwa-
pigia kura wagombea wa upin-
zani. “Bora tukose wote ndiyo
ilikuwa kauli ya waliokosa. Ni

wazi kuwa utaratibu wa

mwaka huu, hautawaga

wana-CCM.” Anasema.
Akisoma kipengele cha

mapendekezo mpaka kanuni ya uongozi wa
kufikia Halmashauri maadili ya chama kwa
Kuu ya Taifa itakay- upande wa haki za wana-
oamua jina moja. chama, Polepole anasema
Polepole anaeleza yqte haya mwanachama atakuwa na
kuwa wamejifunza ku-  yanaweza haki ya kugombea nafasi
toka katika mchakato Kuwanimas- yoyote ya uongozi endapo
wa kupata ugombea Waliyenye kugombea nafasi nyingi
wa urais walioufanya Malbu yiacababisha  kuzorota
P sahihi ndani 3
hivi karibuni. Anaeleza yake kwa kwa uhai wa chama, hata-
kuwa mchakato wa sababusiku teuliwa.
upigaji kura katika mojakabla Aidha,  anatahadhari-
chama hicho utakuwa Yakuanza sha wagombea na wa-
N mchakato o .
wa wazi ili kuepusha wauchuky-  tiania kuepuka vitendo
malalamiko.  Hivyo, ajifomu ulio- Vinavyokatazwa na chama
wanataka  uchaguzi anzajamana kama kuweka mabango
ndani ya chama hicho Utakaomal-  na kutumia vipeperushi
kuwa huru na haki. 3;'%'1{?%“ kuwa haviruhusiwi  kwa

Sambamba na hilo,
Polepole anaeleza uta-
ratibu wa mawasiliano
ndani ya chama na
kubainisha kuwa hivi
karibuni wataeleza se-
hemu ambayo taarifa
za uchaguzi zitapati-
kana.

Suala hili na kuweka
wazi mchakato wa upi-
gaji kura ni wazi kuwa
utaondoa  makundi
ndani ya chama na
kuwaleta pamoja wa-
nachama mara baada
ya kumpata mgombea
ambaye atawakilisha
jimbo au kata.

sababu ni sawa na kuanza
kampeni kabla ya wakati.

Licha ya CCM kuweka
wazi kanuni na taratibu
za kuwapata wagombea
hawa ni muhimu kila aliye-
chukua fomu ya kuwania
nafasi hiyo kuwa sehemu
ya ushindani kuwa atam-
bue kuna kukosa na ku-
pata.

Kadhalika  wanaopata
watambue wazi kuwa ili-
kuwa ni lazima apatikane
mmoja na wengine waji-
pange kwa ajili ya kuki-
tafutia chama ushindi kwa
maslahi ya wote.
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) ) - ) o Mhadhiri wa Chuo Kikuu Dar es Salaam (UDSM), Kitivo cha Sheria, Dk. James Jesse (kulia),
Aliyekuwa Mkurugenzi Mtendaji Mkuu wa Benki ya CRDB, Dk. Charles Kimei, akitia saini kabla  akipokea fomu ya kuwania kuteuliwa na Chama Cha Mapinduzi (CCM), kugombea ubunge Jimbo
va kuchukua fomu za kuwania ubunge katika Jimbo la Vunjo kwa tiketi ya Chama Cha Mapin- |3 Segerea, kutoka kwa katibu wa chama hicho, Wilaya va llala, Iddi Mkowa jijini Dar es Salaam
duzi (CCM), mkoani Kilimanjaro jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU

O

&L
AV
- 151

Katibu wa Chama Cha Mapinduzi (CCM), Wilaya ya Siha, mkoani Kilimanjaro, Mwanaidi Mbishe,  Katibu wa CCM Wilaya ya Chamwino, Evelyne Jordan (kushoto), akimkabidhi fomu Happines
akimkabidhi fomu ya kuomba kuteuliwa kugombea ubunge wa Jimbo la Siha, Wakili maarufu  Mgongo ya kugombea ubunge Jimbo la Mtera Wilaya ya Chamwino mkoani Dodoma jana. PI-
Tumsifu Kweka, katika ofisi za CCM wilayani humo, jana. PICHA: GODFREY MUSHI CHA: IBRAHIM JOSEPH

Katibu Msaidizi wa CCM Wilaya ya Dodoma Mjini, Said Ngomboi (kushoto), akimkabidhi Aliyekuwa Mbunge wa Jimbo la Mtera, kupitia Chama Cha Mapinduzi (CCM), Livingstone
fomu Amos Msanjila ya kuomba kuchaguliwa na chama hicho kugombea Jimbo la Dodoma mjini Lusinde, akipokea fomu ya kuomba kugombea nafasi hiyo kutoka kwa Katibu wa CCM Wilaya
kwa chama hicho. PICHA: IBRAHIM JOSEPH ya Chamwino, Evarline Jordan jana. PICHA: PETER MKWAVILA
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Serikali yatoa mamilioni
ujenzi barabara Madaba

Na Gideon Mwakanosya, SONGEA

SERIKALI imetoa Sh. milioni 500 kwa
ajili ya kutekeleza mradi wa ujenzi wa
barabara ya lami kilometa moja katika
Halmashauri ya Madaba wilayani Songea
mkoani Ruvuma.

Meneja wa Wakala wa Barabara Mjini
na Vijijini (TARURA) Halmashauri ya
Madaba, Razaro Kitomari, alisema fedha
hizo zinatumika kujenga barabara ya
Kipingo-Lita.

Alisema mkataba wa mradi huo ni wa
siku 180 na ulianza Aprili 7, mwaka huu
na unatarajia kumalizika Oktoba 6, mwa-

ka huu.

Alisema utekelezaji wa mradi huo hadi
sasa ni zaidi ya asilimia 50 na kwamba
lengo la TARURA ni kuhakikisha wanaka-
milisha ujenzi wa barabara hiyo kabla ya
mkataba.

Meneja huyo alisema hadi sasa kazi
inakwenda vizuri kwa kuwa vifaa vyote
vinavyohitajika vipo katika eneo la mradi.

“Katika mwaka wa fedha wa 2019/20,
Halmashauri ya Madaba ni miongoni
mwa halmashauri 65 nchini ambazo
zimepatiwa fedha kwa ajili ya utekelezaji
wa ahadi za viongozi katika programu ya
maendeleo,” alisema Kitomari.

Akizungumza mara baada ya kuka-
gua mradi huo, Mwenyekiti wa Kamati
ya Siasa ya CCM Mkoa wa Ruvuma, Odo
Mwisho, aliipongeza Halmashauri ya
Madaba kwa kushirikiana na TARURA
kutekeleza mradi huo ambao unakwen-
da kuondoa shida ya ubovu wa barabara
hiyo.

Alitoa rai kwa TARURA kuhakikisha
wanajenga barabara hiyo katika viwango
ambavyo vitaiwezesha barabara kudumu
kwa muda mrefu kwa kuwa serikali in-
atoa fedha za walipakodi ambazo zina-
takiwa kutumika kulingana na thamani
ya mradi uliotekelezwa.

7 Meneja wa

| Wakala wa
V|p|mo (WMA)
Mkoa wa Pwani,
L’ Alban Kihula

ambo kwa Ka-

va Viwanda na
Biashara, Prof.
Riziki Shemdoe
(katikati), kuhusu
wanavyopima
mita za maji
kabla ya kwenda
kwa watumiaji
wa mwisho.

PICHA: JOSEPH
MWENDAPOLE

Tanzania yakunwa Ufaransa
kusifu mapambano corona

Na Faustine Feliciane

SERIKALI ya Tanzania im-

eipongeza Ufaransa kwa kuunga
mkono juhudi za Rais John Magu-
fuli kupambana na virusi vya

Y
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|. Dhamana itauzwa kama ilivyo.
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4. Gharama za kuona, kukaguwa, kuhamisha umiliki ni juu ya mnunuzi.
5. Kwa yeyote atakayeharibu mnada hatua kali za kisheria zitachukuliwa dhidi yake.

2. Mnunuzi anatakiwa kulipa siku hiyo hiyo ya mnada asilimia 25% ya bei iliyofikiwa.
3. Malipo ya asilimia 75% yalipwe ndani ya siku kumi na nne (14) kukamilisha malipo yote
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corona na kuonyesha mfano kwa nchi nyingine
namna ya kupambana na virusi hivyo.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Makamu wa Rais (Muun-
gano na Mazingira), Mussa Zungu, alitoa pongezi
hizo juzi usiku kwenye hafla ya Kumbukumbu ya
Uhuru wa Ufaransa.

Zungu alisema Ufaransa imeifungua dunia na
kuielezea kuwa Tanzania iko salama na hakuna
tishio lolote la virusi vya corona ingawa virusi
hivyo vipo.

“Ninaipongeza sana Ufaransa. Mmefanya kile
ambacho Rais Magufuli amekuwa akikifanya na
kukisisitiza. Tanzania tuliamua kufungua mipaka
yetu na shughuli nyingine ziendelee na hiki ndi-
cho ambacho Ufaransa wameamua kufanya, taza-
ma hata hapa tulipo, hakuna waliovaa barakoa,”
alisema Zungu.

Vilevile, waziri huyo alisema kuwa tukio la juzi
(kukutanisha mabalozi na wanadiplomasia mbal-
imbali kusherehekea Siku ya Ufaransa) ni la kwan-
za kwa mabalozi kukutana pamoja kwenye hafla
tangu kulipuka kwa virusi vya corona mwishoni
mwa mwaka jana.

“Tunaziomba nchi nyingine kupitia kwa maba-
lozi wake, waache mara moja kuziwekea vikwazo
nchi nyingine kutokana na virusi vya corona,
wafungue mipaka yao shughuli nyingine ziend-
elee,” alisema Zungu.

Balozi wa Ufaransa nchini, Frederic Clavier, ali-
ipongeza Tanzania kwa namna walivyopambana
na mlipuko wa virusi vya corona na kuahidi Ufar-
ansa kuendelea kushirikiana na Serikali ya Tan-
zania kupambana na magonjwa ya mlipuko viki-
wamo virusi hivyo.

Alisema janga la corona bado halijakwisha, la-
kini Ufaransa na Tanzania wataendelea kushiriki-
ana na kuungana kwa ajili ya maendeleo ya nchi
hizo mbili.

(kulia), akifafanua

t|bu Mkuu Wizara

Ushirika
watoa mil.
100/- za
maendeleo

Na Gideon Mwakanosya, MBINGA

CHAMA cha Ushirika cha Msingi
Utiri, wilayani Mbinga, mkoam Ruvuma,
kimetoa Sh. milioni 100 kwa kwa ajili ya
kutekeleza miradi mbalimbali ya maen-
deleo katika kata za Kitanda, Utiri na
Kihangi Mahuka.

Hayo yalibainishwa na Meneja wa
chama hicho,, Ernest Komba, wakati
akisoma taarifa ya utendaji kazi wa
chama hicho, wakati wa ziara ya kuka-
gua shughuli za chama iliyofanywa na
viongozi wa Chama Kikuu cha Ushirika
Mbinga (MBIFACU) na viongozi wa ush-
irika ngazi ya Mkoa wa Ruvuma.

Komba alisema fedha hizo zilizotole-
wa na Chama cha Kimuli, zilitokana na
mapato ya premium na ziada za ndani
na kusaidia ukarabati wa majengo ya
taasisi za elimu na afya, zilizomo katika
maeneo yanayohudumiwa na Chama cha
Kimuli.

Aliitaja miradi iliyopewa fedha na
chama hicho ni Zahanati ya Lipumba
Sh. milioni 14, Zahanati ya Kitanda Sh.
milioni 9.5, Zahanati ya Utiri Sh. mil-
ioni saba na Sekondari ya Ndela Sh.
milioni 15.

Miradi mingine ni Sekondari ya Ki-
hangi Mahuka Sh. milioni 13, Sekondari
ya Luli Sh. milioni 2.5, Sekondari ya
Ngwilizi Sh. milioni 1 na Shule za Msingi
10 zilizoko katika Kata ya Utiri na
Kitanda, ambazo zimepewa milioni 26.

Amesema awali wananchi walikuwa
wakichangia fedha za mifukoni, au
kusubiri miradi itekelezwe na Seri-
kali. Lakini kwa sasa Chama kimeona
ni vema kufanya maendeleo hayo ili
kurudisha fadhila kwa wananchi ambao
huuza mazao Kkatika chama cha msingi
ambapo hivi sasa wananchi wanaona
faida ya uwepo wa chama cha Ushirika
cha Msingi Kimuli.

“Chama kimetoa faida yake kwa
kuchangia utekelezaji wa miradi mbal-
imbali, ya afya na elimu kwa kuchangia
ukarabati na ujenzi wa madarasa ku-
tokana na uhitaji wa taasisi husika, ili
kuamsha ari kwa jamii na watambue
umuhimu wa chama chao cha ushirika,”
alisema na kuongeza:

“Kwa kuwa kama sio chama kutoa
kiasi hicho basi wangelazimika kuchang-
ia au kusubiri Serikali itoe fedha za
kutekeleza miradi hiyo ya maendeleo.”

Komba ametoa rai kwa Wananchi wa
kata zilizo katika mradi huo wajiunge
na Chama cha ushirika na Msingi Kimuli
kwa maendeleo ya kaya na jamii kwa
ujumla. Kaimu Meneja wa MBIFACU,
Henerck Ndimbo, alimpongeza Rais John
Magufuli kwa kuviongezea nguvu vyama
vya ushirika na msingi kwa kuwa kwa
sasa wakulima wengi baada ya kupata
elimu ya ushirika wanauza mazao yao
kupitia vyama vya ushirika na kupata
manufaa mengi.

Mrajisi Msaidizi wa Vyama vya Ush-
irika Mkoa wa Ruvuma, Bumi Masuba,
aliipongeza MBIFACU kwa kusimamia
vema vyama vya msingi hali ambayo
imewezesha kuimarisha ushirika.
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B Taasisi zinazosimamia wajasiriamali
zatakiwa uwekezaji katika TEHAMA

Mchanga
sasa Kuanza
kusafirishwa
saa 24

Na Yasmine Protace,
MKURANGA

MKUU wa Wilaya ya Mkuran-
ga mkoani Pwani, Filbeto Sanga,
amesema kuwa utaratibu wa
kusafirisha mchanga kwa saa 24
unaandaliwa.

Amesema baada ya maan-
dalizi kukamilika, wataruhusiwa
kusafirisha kwa saa 24 badala
ya muda wa sasa wa saa 12.

Sanga aliyasema hayo al-
ipokuwa akizungumza na wadau
wa mchanga, ambao wanachim-
ba mchanga katika maeneo
mbalimbali ya wilaya hiyo.

“Utaratibu umeishaandaliwa
na mkuu wa mkoa wa Pwani,
wa kusafirisha mchanga saa 24,
badala ya saa 12, alisema.

Aliongeza kuwa kusitishwa
kusafirisha mchanga kwa saa
24 kulitokana na ajali iliyotokea
mwaka juzi na kuua watu 14 wa
familia moja.

Alisema Mkuu wa Mkoa wa
Pwani, Evarist Ndikilo, atatoa
kibali siku yoyote kuanzia sasa
ambacho kitawaruhusu wadau
wa mchanga kusafirisha kwa
saa 24.

Sanga akiongeza kuwa pamoja
na kuruhusiwa kusafirisha
mchanga, wenye magari wata-
takiwa kuwaajiri madereva
wenye sifa kwa ajili ya shughuli
hiyo.

Alisema kutokana na kusa-
firisha mchanga kwa saa 24
wamiliki wa malori wanatakiwa
kuajiri madereva wawili.

Alisema Mkuu wa
Mkoa wa Pwani,
Evarist Ndikilo,
atatoa Kibali siku
yoyote kuanzia
sasa ambacho Kita-
waruhusu wadau
wa mchanga kusa-
firisha kwa saa 24.

Na Mwandishi Wetu

SERIKALI imeziagiza taasisi na mam-
laka mbalimbali zinazosimamia ustawi
wa wajasiriamali nchini kuwekeza zaidi
kwenye teknolojia ya habari na mawasi-
lano (TEHAMA).

Imeelezwa kuwa hatua hiyo itasaidia
upatikanaji taarifa za uhakika kuhusu
bidhaa zinazozalishwa na wajasiriamali
hao ili waweze kupata masoko ya uhaki-
ka kutoka ndani na nje ya nchi.

Akizungumza wakati wa hafla ya
kuhitimisha Maonyesho ya Kimataifa ya
ba, Waziri wa Biashara na Viwanda Zan-
zibar, Balozi Amina Salum Ali, alisema
uwapo wa taarifa za uhakika kuhusu
uzalishaji na masoko utawasaidia sana
wajasiriamali wakiwamo wakulima na
wafanyabiashara ambao wanahitaji
taarifa hizo muhimu ili waweze kuuza
na kununua mazao yao kwa wakati sa-
hihi.

“Zaidi pia mamlaka hizi hususani
Mamlaka ya Maendeleo ya Biashara
Tanzania (Tantrade) mna wajibu wa
kuhakikisha mfumo wa utendaji wenu
unaanzia chini kabisa ili muweze ku-
wafikia wazalishaji huko walipo si tu
muwasaidie kuwaunganisha na masoko
bali pia muweze kufahamu haswa
changamoto zinazowakabili ili ziwasil-
ishwe serikalini kwa wakati,” aliongeza.

Akizungumza kwa niaba ya Waziri
wa Viwanda na Biashara, Innocent

Bushungwa , Katibu Mkuu Wizara hiyo,
Prof. Riziki Shemdoe, alisema wizara
hiyo kupitia TanTrade inaendelea kuy-
aboresha maonyesho hayo, huku ak-
izipongeza taasisi mbalimbali ikiwamo
Benki ya NBC Tanzania ambayo ndio
mdhamini mkuu wa maonyesho hayo
na pia ikiwa mstari wa mbele kusima-
mia ustawi wa wajasiriamali nchini.

“Lengo ni kuhakikisha maonyesho
haya yanafanyika katika ubora wa ki-
mataifa na yanatimiza malengo ya
kuanzishwa kwake kwa maana haswa
ya kuwasaidia wafanyabiashara waweze
kukutana na kubadilishana fursa za kib-
iashara na hili litafanikiwa zaidi kupitia
wingi wa washiriki kwenye maonyesho
haya,” alisema.

Akizungumza baada ya kupokea tuzo
ya kutambua mchango wa Benki ya NBC
katika kufanikisha maonyesho hayo,
Mkurugenzi Mtendaji wa Benki hiyo,
Theobald Sabi, alisema wamekuwa wa-
kiyapa uzito maonyesho hayo kwa kuwa
yamekuwa yakiwakutanisha wajasiri-
amali kutoka kila kona ya nchini, hivyo
kwenda sambamba na hitaji la msingi la
benki hiyo iliyojikita zaidi katika kutoa
huduma zinazokwenda sambamba na
mabhitaji wa wajasiriamali nchini.

“Popote walipo wajasiriamali ni wazi
pia Benki ya NBC tutakuwapo,” alisisiti-
za huku akibainisha kuwa benki hiyo
imejipambanua kama kituo kimoja che-
nye mabhitaji yote ya wajasiriamali kwa
kutoa huduma mahususi na maalum

zinazoakisi mazingira ya biashara ya
ndani kwa lengo la kukuza na kuende-
leza sekta ya wajasiriamali nchini.

“Katika kuhakikisha hilo, uwapo wetu
kwenye maonyesho haya ulikuwa sam-
bamba na wajasiriamali kupitia klabu
ya biashara inachoitwa ‘NBC-Club’ am-
bayo inawaunganisha wajasiriamali na
kuwawezesha kufanya safari za Kkibi-
ashara, huduma za bure za ushauri wa
kibiashara na upendeleo maalum katika
baadhi ya huduma, hatua ambayo ina-
lenga kuleta mabadiliko katika sekta hii
muhimu,” alisema.

Utafiti unaonyesha kuwa sekta ya
wajasiriamali inachangia asilimia 35 ya
Pato la Taifa (GDP) huku ikiajiri zaidi ya
watu milioni 5.2 nchini. Hata hivyo sek-
ta hiyo imekuwa ikikabiliwa na vikwazo
kadhaa ikiwamo ufikiwaji mdogo wa
huduma za kifedha, sababu iliyotajwa
kuwa ndio iliyopelekea benki hiyo ku-
wekeza zaidi katika sekta hiyo ikilenga
kuwasaidia kuboresha mazingira ya
biashara kwa kutoa huduma mahususi
kwa ajili yao.

Naye Mwenyekiti wa Bodi ya TANTRA-
DE, Dk. Ng’'waza Soko, alisema licha ya
changamoto ya ugonjwa wa COVID-19
iliyoikumba nchi na dunia kwa ujumla,
maonyesho hayo kwa mwaka huu ya-
mefanikiwa kuvunja rekodi wa idadi ya
watu waliotembelea viwanja hivyo ku-
toka 53,504 wa mwaka jana hadi 57,608
wa mwaka huu ikiwa niongezeko la
watu zaidi ya 4,000.

WA, AJIRA INA BIAS

Kuwa na amani yg huf
na mkono wolfg 2N
T ame i.‘]

Waziri wa Viwan-
da na Biashara
Zanzibar, Balozi
Amina Salum Ali
(kulia), akikabidhi
Tuzo ya Banda
Bora katika Sekta
ya Mawasiliano
na TEHAMA kwa
Meneja Mauzo wa
Vodacom Tanza-
nia PLC, Kanda ya
Temeke, Angetile
Martin, baada

ya kampuni hiyo
kuwa mshindi

wa kwanza
katika kipengele
hicho, wakati wa
Maonyesho va 44
va Biashara ya
Kimataifa ya Dar
es Salaam, yali-
yomalizika juzi.
PICHA: MPIGAPI-
CHA WETU

Utoaji huduma hospitali ya wilaya waanza

Na Hamisi Nasiri, MASASI

HOSPITALI ya Halmashauri ya Wilaya
ya Masasi mkoani Mtwara ambayo im-
ejengwa kwa gharama ya Sh. bilioni 1.5,
ilianza kutoa huduma rasmi jana kwa
wakazi wa wilaya hiyo.
cha Mbuyuni Kata ya Mbuyuni ambapo
imejengwa na hafla hiyo kuhudhuriwa na
na mamia ya wananchi wa wilaya hiyo.

Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri
hiyo, Changwa Mkwazu, alisema kuanza
kwa utoaji wa huduma hizo kwa wa-
nanchi utakuwa ni mkombozi kwao.

Alisema Rais John Magufuli alitoa
kiasi hicho cha fedha kwa ajili ya ujenzi,

lengo likiwa kupanua wigo wa utoaji wa
huduma za afya kwa wakazi wa Masasi
hasa waliopo pembezoni mwa wilaya
hiyo ambao hutembea umbali mrefu
hadi Masasi kutafuta huduma hizo katika
Hospitali ya Mkomaindo.

Mkwazu alisema hospitali hiyo ina
majengo saba ambayo yameanza kutoa
huduma hizo kwa sasa, lakini matarajio
ni kuwa na jumla ya majengo 22 hadi ku-
kamilika kwake.

“Hatujui Rais Magufuli tutampa nini
kwa kuamua kutupatia fedha hizi kwa
ajili ya kujenga majengo 22 ya hospitali
hili... tumpongeze kwa jambo hili na sasa
huduma zimeanza kutolewa kwa wa-
nanchi ni jambo la furaha,” alisema Mk-

wazu.

Alisema serikali imeamua kutoa
fedha hizo kwa lengo la kuendelea ku-
panua wigo wake wa utoaji huduma za
afya nchini hasa katika maeneo ya wilaya
ili kurahisisha upatikanaji wa huduma za
afya kwa wananchi.

Aidha, serikali imeipatia halmashauri
hiyo kiasi kingine cha Sh. milioni 300
kwa ajili ya uboreshaji wa miundombinu
ya maji na umeme katika hospitali hiyo,
hivyo wananchi waendelee kutoa ush-
irikiano katika kukamilisha hospitali ili
iweze kutoa huduma kama ilivyokusudi-
wa. Mkwazu alisema serikali itaendelea
kuwajali wananchi wa Wilaya ya Masasi
kwa kuwapatia huduma mbalimbali

za maendelea zikiwamo za afya, miun-
dombinu mingine kama barabara, maji,
umeme, hivyo wananchi waendelee
kuwa na imani na serikali.

Mganga mfawidhi wa hospitali hiyo,
Dk. Abdul Rashid, alisema huduma am-
bazo zitaanza kutolewa katika hospitali
hiyo ni za wagonjwa wa nje (OPD) za
uzazi.

Zingine ni za maabara, ustawi wa
jamii, kitengo cha dawa na kitengo cha
maambukizi ya virusi vya Ukimwi.

Alisema anawataka watoa huduma ka-
tika hospitali hiyo kufuata maadili ya kazi
yao kwa kufanya kazi karibu na wananchi
na ushirikiano ili kuondoa malalamiko
yasiyo ya msingi.
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SBL yapanua
sasa viwanda
vyake

Na Mwandishi Wetu

LICHA ya vikwazo kwa biasha-
ra nyingi duniani kutokana na
Ugonjwa wa corona, Kampuni ya
Bia ya Serengeti (SBL) imesema
kusimama imara na kuendelea
katika uzalishaji.

Kampuni hiyo imesema im-
eweza kukamilisha upanuzi wa
kiwanda chake cha bia cha Dar
es Salaam uliogharimu paundi
za Uingereza milioni 10 (sawa na
shilingi bilioni 30), huku upanuzi
wa kiwanda chake cha Moshi
ukiwa unaendelea kwa gharama
ya Paundi za Uingereza milioni
4.5 (sawa na Shilingi bilioni 13.5).

Kwa mujibu wa Mkurugenzi
Mtendaji wa SBL, Mark Oc-
itti, uwekezaji huo mkubwa
umechangiwa kwa kiasi kikubwa
na mazingira mazuri ya biashara
ambayo pia yamesababisha
kukua kwa soko la bia nchini.

“Tulitoa ahadi kwa wateja wetu
kuwa kama mahitaji yataongeze-
ka, tutawekeza katika kupanua
uzalishaji ndani ya miaka mich-
ache ijayo na ndicho ambacho
tumekifanya na tunachoendelea
kukifanya,” Ocitti alisema.

Alisema upanuzi huo wa uzal-
ishaji umekwenda sambamba na
ongezeko la kodi ambalo kam-
puni hiyo imelipa kwa Serikali.
Mwaka jana SBL ililipa shilingi
bilioni 132 kama kodi ikiwa ni
ongezeko la asilimia 10 kutoka
shilingi bilioni 121 iliyolipwa
mwaka 2018.

Ukuaji wa kampuni hiyo kwa
mujibu wa mkurugenzi wake
mtendaji, umewezesha kuongeze-
ka kwa ajira za moja kwa moja
na zisizo za moja kwa moja am-
bapo kwa sasa zaidi ya watu 800
wameajiriwa na kampuni hiyo.

Alisema wakulima wanaozali-
sha shayiri, mtama na mahindi
mazao ambayo hutumiwa na
kampuni hiyo kuzalisha bia ni
kundi lingine ambalo linanufaika
na upanuzi. SBL ilinunua zaidi ya
tani za ujazo 17,000 za nafaka
kutoka kwa wakulima wa ndani
sawa na asilimia 70 ya mahitaji
yake yote ya malighafi katika
kipindi cha mwaka jana.

“Lengo letu ni kuongeza kiasi
cha malighafi tunazonunua ku-
toka kwa wakulima wa ndani na
kufikia asilimia 85 ya kiwango
kinachotakiwa kwa uzalishaji wa
bia kufikia mwaka 2022, jambo
ambalo litawahakikishia wakuli-
ma uhakika wa soko kwa mazao
yao,” aliongeza.

“Tulitoa ahadi kwa wa-
teja wetu kuwa kama
mahitaji yataongeze-
ka, tutawekeza katika
kupanua vzalishaji
ndani ya miaka mich-
ache ijayo na ndicho
ambacho tumekifanya
na tunachoendelea
kukifanya,” Ocitti
alisema.

Wakulima waonyeshwa
fursa miti ya mitiki

Na Stevie Chindiye, NYASA

IMEELEZWA kuwa hekari moja ya
miti aina ya mitiki inaweza kumwingizia
mkulima zaidi ya Sh. milioni 400 na kuji-
letea manufaa ya kujiimarisha kiuchumi.

Hayo yalisemwa na Ofisa wa Maliasili
wa Halmashauri ya Wilaya ya Nyasa
mkoani Ruvuma, Bagingo Bugingo, al-
ipokuwa akizungumza na wanahabari
na wakulima wanaotekeleza mradi wa
kupanda miti kibiashara.

Hamasa hiyo inatokana na halmashau-
ri hiyo kuweka lengo la kupanda miti
hekari 1,750.

Bugingo alisema kuwa katika harakati
za kufika malengo hayo, hadi sasa
wilaya hiyo imeshapanda miti katika
eneo la hekari 317.5 na miti yote inaende-
lea vizuri.

Alisema hata hivyo, wakulima wengi
katika mwambao mwa Ziwa Nyasa wa-
nakata tamaa ya kuendelea kupanda
miti hiyo ambayo tangu kupandwa hadi
kuvunwa inachukua kati ya miaka 15
hadi 20.

Alisema mradi wa pandamiti kibiasha-
ra unatekelezwa katika safu ya Milima ya
Livingstone katika kata za Lipingo, Liuli,

na Kihagara Wilaya ya Nyasa mkoani
Ruvuma na kwamba unaendelea kwa ki-
wango cha kuridhisha.

Naye Mratibu wa Mradi wa Forvac
Mkoa wa Ruvuma, Marcel Mtunda, aki-
kagua mradi wa panda miti kibiashara

kwamba ameridhishwa na maendeleo ya
ukuaji wa miti, na kuwaomba wananchi
wapalilie miti hiyo ili isiungue kwa moto.

Alisema wananchi baada ya ku-
pata elimu ya upandaji miti kibiashara,
wamehamasika na kupanda miti am-
bapo amesema mradi huo utawanufai-
kwa kuinua hali ya maisha na kuongeza
kipato katika ngazi ya familia.

Rais wa Shirikisho la Viwanja vya Mis-
itu Tanzania (SHIVIMITA), Ben Mfungo,
alisema tangu mwaka 1988 mahitaji ya
soko la miti aina ya mitiki limekuwa lik-
iendelea kukua ndani na nje ya nchi.

“Juzi tu nilikuwa Accra nchini Ghana,
tulijulishwa kwamba Jumuiya ya ECO-
WAS ilichukua mbegu za miti ya mitiki
toka Tanzania baada ya kubainika mbe-
gu za Tanzania zina ubora zaidi katika
soko la dunia, hivyo nao wameamua ku-

chukua mbegu hiyo inayokidhi soko la
kimataifa,” alisema Mfungo.

Kufutia hali hiyo aliwataka wakulima
wapya wa mitiki katika Wilaya ya Nyasa
na maeneo mengine ambayo zao hilo lin-
aweza kustawi, waongeze uzalishaji wa
mitiki kwa sababu mabhitaji yake yanaen-
delea kuongezeka.

“Mahitaji ya mti huu katika soko la du-
niani ni makubwa, ndiyo maana nchi za
Ulaya na za Asia zikiongozwa na China
na India wananunua miti aina ya mitiki
kwa wingi kutoka Tanzania na hatu-
jaweza kufikisha hata robo ya mabhitaji
yao,” alibainisha.

Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri
ya Wiaya ya Nyasa, Jimson Mhagama,
aliwashauri wananchi na kampuni za
wawekezaji wanaohitaji kuwekeza kati-
ka sekta ya misitu wafikie katika wilaya-
ni Nyasa kuwekeza kwenye ardhi yenye
rutuba.

Mshauri wa Misitu katika Mradi wa
Panda Miti Kibiashara, Sangito Sumari,
alisema katika Wilaya ya Nyasa mradi
huu unahusu miti aina ya mitiki am-
bayo utafiti umebaini inastawi vizuri ka-
tika hali ya hewa iliyopo mwambao mwa
Ziwa Nyasa.

mafundi kujenga darasa la shule ya awali juzi, ili kuwapunguzia kutembea umbali mrefu kufuata elimu. PICHA: SABATO KASIKA

Kigwangalla ataka tahadhari corona JNIA

Na Elizabeth Zaya

WAZIRI wa Maliasili na Utalii, Dk.
Hamisi Kigwangalla, amewataka watumi-
shi wa Uwanja wa Ndege wa Kimataifa
wa Mwalimu  Julius Nyerere (JNIA),
kuongeza nguvu ya kuchukua tahadhari
dhidi ya ugonjwa wa corona.

Kadhalika, amewataka kuhakikisha
kwamba wanaweka mazingira yanay-
ohakikisha usalama kwa wageni wanao-
ingia nchini.

Dk. Kigwangalla alisema kuongeza ngu-
vu katika kuchukua tahadhari hiyo kuta-
saidia kuendelea kuiweka Tanzania kuwa
salama na pia kuiweka katika taswira

nzuri kimataifa na kuongeza uwezekano
wa watalii kuvutiwa kuja nchini.

Dk. Kigwangalla alitoa wito huo katika
ufunguzi wa wafanyakazi wa uwanja huo
Dar es Salaam.

Alisema ni jambo jema kwa Tanzania
kufungua milango kwa wageni kuingia
nchini, lakini kuna haja ya kuandaa maz-
ingira kuwa katika hali ya usalama zaidi.

“Kuchukua tahadhari siyo tu kwa faida
yetu, lakini kwa wale wageni wanaoen-
delea kuja nchini kwetu, kama wakitu-
kuta hatuchukui hizo hatua kwa sababu
sisi tuko salama wanaweza wakaenda
kuichafua taswira ya nchi yetu na watu
wakaogopa kuja Tanzania,” alisema Dk.

Kigwangalla.

“Kwa hiyo sisi tulio katika mnyororo
huu tuwe kama makini na tunapompiti-
sha au kumkaribisha mgeni aone kwam-
ba Tanzania ni salama na ili tuwavutie
watu wengine.”

Dk. Kigwangala alisema kufungua anga
kunatakiwa kuendane na utayari wa we-
nyeji kuchukua tahadhari zote ambazo
zinatakiwa na siyo kuridhika na hali ili-
yopo.

“Mpango wa kufungua anga lazima
uwe na utayari wa kuwapokea wageni,
wakute tumejiandaa kuchukua tahadhari
kwa nguvu zote alisema,” alisema Waziri
Kigwangalla.
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Na Mashaka Mgeta

IAKA 10 ya utawala
wa Rais Ali Mohamed
Shein, kuiongoza Zan-
zibar, inafikia ukingoni
mara baada uchaguzi mkuu wa Ok-
toba mwaka huu.

Maandiko mbalimbali vikiwemo
vyombo vya habari vya ndani na
nje ya nchi, vinamtaja Dk Shein
kama mwanasiasa aliyeonyesha
kipaji cha uongozi tangu akiwa ki-
jana.

Anatajwa kupitia nafasi mbalim-
bali za uongozi, lakini kwa sehemu
kubwa, ni kuibuliwa kwake na Rais
wa awamu ya tatu, Benjamin Mka-
pa, kuwa Makamu wa Rais Julai 12,
mwaka 2001, kulikomfanya Shein
kujulikana zaidi kwa walio wengi.

Juni 12, 2001, Mkapa alimteua Dk
Shein kushika wadhifa huo na siku
iliyofuata, yaani Juni 13, 2001, akali-
wasilisha jina lake bungeni ambako
wabunge walilipitisha kwa kulii-
dhinisha kwa kura nyingi.

KUONDOKA DK OMAR

Uteuzi huo ulitokana na kifo cha
aliyekuwa mtangulizi wake, Dk
Omar Ali Juma , aliyefariki Julai 4,
2001 na kuibua mshtuko nchini na
kwingineko Afrika.

Rais wa wakati huo, Mkapa, aliu-
tangazia umma na kuripotiwa na
vyombo mbalimbali vya habari
vikiwemo vyombo vya kimataifa,
Julai 5, mwaka 2001 kuwa Dk. Omar
wakati huo akiwa na miaka 60 ame-
fariki duniani kutokana na ugonjwa
wa moyo.

Rais Mkapa alinukuliwa aki-
tangaza kifo cha makamu wake
wakati huo aliyefariki saa 5:45 usiku
na alitangaza siku saba za maom-
bolezo ya kifo hicho.

Dk. Omar aliaminika kuwa kion-
gozi aliyekubalika kwa karibu na
Mkapa. Alishika wadhifa huo tangu
walipoingia madarakani mwishoni
mwa mwaka 1995.

Mkapa alimtaja Dk Omar kama
msaidizi wake wa karibu, mtu mwe-
nye thamani, mchapakazi na asi-
yekuwa na makuu aliyeacha pengo
kubwa kwa taifa

UTEUZI WA SHEIN

Ni jambo lililotarajiwa kutokana
na mtizamo huo wa kiwasifu, uteu-
zi wa mrithi wa Dk. Omar, angepati-
kana kiongozi mwenye kaliba hiyo,

a kushangi

lia tu
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|Wasudan Kusini
‘washerehekea’ milio ya
risasi, simanzi na vifo_

Rais mstaafu Ben Mkapa na Rais wa SMZ anayemaliza muda wake, Dk. Ali Mohamed Shein ,
katika harakati za kisiasa. PICHA: MTANDAO

hapo ndipo alipoibuliwa Dk. Shein,
akitokea kwenye safu ya Baraza la
Mawaziri wa Serikali ya Mapinduzi
Zanzibar (SMZ).

Dk. Shein , ambaye kitaaluma
anaangukia fani ya utabibu wa
binadamu, mwishoni mwa wiki
iliyopita katika vikao vya CCM vya
doma, alijitambulisha kuwa na
miaka 72 na kuitumikia SMZ tangu
mwaka 1969.

Hakuonekana sana katika ngazi
za juu kiutendaji serikalini, hadi

pale alipoibuliwa kutumika kama
naibu waziri ndani ya SMZ. Kitaal-
uma, elimu yake ya juu aliipata ku-
toka Chuo Kikuu cha Odessa nchini
Urusi na pia kupata elimu zaidi Uin-
gereza.

Anatajwa kuonyesha umahiri wa
uongozi tangu alipokuwa kijana
hasa baada ya kujiunga na Umoja
wa Vijana wa Afro-Shirazi (ASP)
wakati akiwa mwanafunzi .

Mmoja wa watu waliowahi ku-
soma na Dk Shein katika Shule ya
Lumumba huko Zanzibar, Dk Mo-

hammed Saleh Jidawy, alikaririwa
na vyombo vya habari akitaja wasi-
fu wake mwingine kuwa mwanari-
adha hodari, katika ujana wake.

Pia, katika zama hizo za ujana
anatajwa kujitolea katika shughuli
za kijamii za kuwaelimisha vijana
wenzake kujitambua na ndani ya
siasa za ASP, anatajwa kuwanoa
wenzake kwenye ulingo wa siasa za
mwelekeo wa chama chao.

Mwaka 1997, alichaguliwa kuwa
Mjumbe wa Halmashauri Kuu ya
Taifa (NEC) ya CCM - NEC na kuto-

Dokta Shein, mwenza
aliyeaminiwa na M

kapa

kana na nafasi hiyo, aliteuliwa kwe-
nye Kamati Kuu ya CCM mwaka
2005.

KUINGIA IKULU

Dk. Shein alishinda uwakilishi
katika jimbo la Mkanyageni katika
uchaguzi mkuu wa Novemba 2000
na kuwa Mjumbe wa Baraza la
Wawakilishi.

Baada ya ushindi huo, aliteuliwa
kuwa Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais,
Katiba na Utawala Bora, Novemba
2000. Wakati wa kinyanganyiro
cha uchaguzi mkuu wa 2005, Dk
Shein aliteuliwa kuwa mgombea
mwenza kupitia CCM. Wakati huo,
mgombea urais kupitia chama hi-
cho alikuwa Jakaya Kikwete.

Annet Ngahyoma, mmoja wa
watu waliofanya kazi na Dk Shein
baada ya kuteuliwa kuwa Makamu
wa Rais, ananukuliwa na vyombo
vya habari akisema kuwa kiongozi
huyo ni mtu mpole na mwenye ku-
penda dini.

URAIS WA Z’BAR

Dk Shein aliongoza baada ya
kushinda uchaguzi mkuu wa Okto-
ba mwaka 2010 na kuchukua hata-
mu za uongozi. llikuwa ni baada ya
Rais Amani Karume, aliyekuwepo
madaraka, kumaliza kipindi chake
cha uongozi.

Shein aliapishwa Novemba 3
mwaka 2010 na kuanza kazi na
hata leo anajulikana pia kuwa ni
mtu mwenye msimamo, asiyeyum-
bishwa katika kile anachokiamini.

Mwaka 2015, Dk Shein aliwania
urais kwa mara ya pili kukamilisha
kipindi cha miaka 10 ya urais wa
Zanzibar, lakini akiwa ametumikia
takribani miaka tisa ya jukumu la
Makamu wa Rais wa Muungano.

Baada ya uchaguzi mkuu wa Ok-
toba mwaka huu, Dk Shein atastaa-
fu kwa mujibu wa katiba , akiwa ni
kiongozi aliyedumu madarakani
kwa muda mrefu akizitumikia Seri-
kali ya Muungano na ya Mapinduzi
ya Zanzibar.
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Wapigakura wakijiandikisha kwenye moja ya uchagum uliowahi kufanyika nchini. PICHA: MTANDAO

Na Sabato Kasika

IVUMBI cha uchaguzi
mkuu kinaanza kutimka
rasmi kwa wagombea
udiwani na  ubunge,
baada ya pazia la kuchukua fomu
kufunguliwa kuanzia jana.

Mchakato huo unawahusu wag-
ombea wa CCM pekee na kwa vy-
ama vingine uchukauaji ulishaan-
za.

Wakati huo pilikapilika zikipam-
ba moto wagombea kutoka vyama
mbalimbali vya siasa wakiwa na
fomu za kuwania urais ubunge na
udiwani, ndiyo wakati wa wapiga
kura kuwatafakarisha.

Mchakato wa kufanikisha
uchaguzi huo unapoendelea |,
ndiyo wasaa kwa Watanzania hasa
wapigakura kutambua mambo

ambayo yatasaidia kuwapata
viongozi watakaowaletea
maendeleo na  kuwaondolea
umaskini.

Kwanza ieleweke kuwa uch-
aguzi ni kiwango cha juu cha
uwajibikaji wa kisiasa na ndiyo
wakati ambao wanasiasa hutumia
miezi kadhaa kufanya kampeni
kujaribu kuwashawishi wananchi
ili wawachague.

Hivyo ni muhimu wapigakura
kuwa makini katika kuchagua
wagombea, kwani ni wakati am-
bao wanakuja na ahadi tamu za
kuwashawishi na kuwaahidi ku-
waletea maendeleo lakini wengi
wanashindwa kutekeleza walicho-
ahidi kwenye kampeni.

ajabu

kulalamikia
shule ku-
kosa vvyoo
bora, jiko

la kupikia
chakula cha
wanafunzi
na hata ofisi
73 Kijijl Ku-
kOsa vvyoo
wakati kuna
fedha za
mfuko huo.

KUANZA KUHOJIANA

Ni wakati sasa kwa wapigaku-
ra kuwahoji wagombea katika
kampeni, siyo kushangilia tu pale
wanapoahidiwa jambo fulani na
bila kutafakari au kuuliza jinsi am-
bavyo mhusika atalitekeleza.

Kumekuwapo na malalamiko
kutoka kwa baadhi ya wananchi,
katika majimbo mbalimbali kwam-
ba, wabunge wao hawaonekani
majimboni kwa muda mrefu na
hawajatimiza ahadi.

Ni mambo  waliyoahidiwa
wakati wa kampeni. Hata kwenye
rasimu ya katiba mpya, wananchi
walipendekeza kipengele cha wa-
pigakura wawe na mamlaka ya
kumuwajibisha kwa kumkataa
mbunge ambaye hajaonekana kwa
muda mrefu jimboni.

Lakini mapendekezo hayo ya-
likwama kwenye Bunge Maalumu
la Katiba, hivyo ni wajibu wa wa-
pigakura wenyewe kujipanga
vizuri na kuhakikisha wanapata
wabunge au madiwani wenye aha-
di zinazotekelezeka.

Katika kampeni za uchaguzi,
yapo mambo kadhaa, ambayo wa-
pigakura na wananchi kwa ujumla
wanatakiwa kuyatilia maanani
kama vigezo vya kuwapigia kura
wagombea.

Kuna baadhi ya masuala ya
msingi kama afya, elimu na maji,
miundombinu, nishati na usalama,
hivyo vyote wanasiasa hucheza na-
vyo kwa ahadi kemkem na kush-
angiliwa na wapigakura, lakini
mwisho wake hakuna utekelezaji.

Kwa mfano, mgombea

anawaahidi wapigakura kwamba,
atawaletea maji, wanatakiwa kum-
hojiili atayafikishaje jimboni hapo?
Kwa fungu gani? Wambane aweke
wazi mikakati yake ya kuwaletea
huduma hiyo, ili waridhike nazo
kuliko kushangilia ahadi hewa.

Mazoea ya aina hiyo yamesaba-
bisha wagombea kuendelea kua-
hidi hata vitu, ambavyo hawana
uwezo navyo, ili mradi tu wapate
kura kwa ajili ya kufanikisha mam-
bo yao binafsi.

Uchaguzi wa mwaka huu uwe
ni wa wapigakura kuwabana wag-
ombea ili pale wasiporidhika na
maelezo yao, basi wafanye uamuzi
mwingine kuliko kuendelea ku-
kumbatia viongozi wasio na nia ya
kuwaletea maendeleo.

Yapo mambo mengi ambayo ya-
natakiwa kufanyiwa kazi kwa ajili
ya maendeleo ya taifa, wapigakura
ni vyema wasikie wagombea wana
mikakati gani katika kukabiliana
nayo.

FADHILA YA VLIJISENTI

Wapo baadhi ya wapigakura
wanaoamini kwamba, mtu an-
apochaguliwa kuwa mbunge, basi
ni wakati wa kwenda kupata pesa
ambazo na wao watakuwa wana-
pewa kila wanapomuomba kion-
£0Zi wWao.

Wanaamini kuwa kwa vile
wamempigia kura anawajibika ku-
wanunulia ‘chai na vitumbua’

Lakini ukweli ni kwamba, juku-
mu la mbunge ni kuhamasisha na
kushirikiana na wananchi kuleta
maendeleo na siyo kuwa mfadhili

wa jimbo kama, ambavyo baadhi
ya wapigakura wanadhani.

Wananchi wakimchagua
mbunge mwenye nia ya dhati ya
kuwaongoza, atakuwa mwepesi
kuwashirikisha katika uibuaji wa
miradi ya maendeleo na kuweka
mikakati ya kuiendeleza.

Kimsingi mbunge au diwani, ni
watu wa kutia msukumo kwenye
serikali ya iharakishe huduma zi-
nazohitajika kwenye maeneo yao,
si kwamba wanatoa pesa mfuko
kuleta maendeleo.

Hata hivyo mbunge anawajibika
kuleta mabadiliko ya hali za wa-
nanchi kwenye maeneo yao kwa
kushirikiana kutatua kero zilizo
kwenye uwezo wao.

Vilevile bado viongozi hao wana
nafasi ya kuhamasisha wananchi
kuchangia maendeleo kwenye
majimbo na kata zao, huku nao
wakishiriki kwa kutoa michango
yao na siyo kusubiri kuchangia
pesa kwenye misiba.

DHANA MUHIMU

Watanzania wanakumhushwa
mara kwa mara na Rais John Magu-
fuli, kwamba, maendeleo hayana
chama, hivyo hata katika kampeni,
ni vyema wakazingatia hilo wana-
posikiliza sera za wagombea bila
kuangalia vyama wanavyotoka.

Yawezekana mgombea anayefaa
anatokea chama ambacho sicho
cha mpigakura, lakini kwa sababu
ana uwezo wa kuleta maendeleo,
basi achaguliwe ili aongoze.

Lakini jambo la msingi ni kupi-
ma ahadi za wagombea wote na
kuhoji jinsi watakavyozitekeleza
ili iwe rahisi kuchagua wanaofaa
kusimamia maendeleo na kuon-
doa umaskini.

Ikumbukwe kwamba, mbali na
kuhamasisha shughuli za maen-
deleo majimboni, wabunge pia
ni wenyeviti wa fedha za mfuko
wa maendeleo ya jimbo, ambao
wakiusimamia kikamilifu unaweza
kuinua maeneo yao.

Huo ni mfuko wa kuchochea
maendeleo ya jimbo ulioanzishwa
mwaka 2009 kwa Sheria Namba
16 ya mwaka 2009 iliyotungwa
na Bunge, ambapo fedha hizo
hutolewa katika majimbo yote ya
uchaguzi Bara na Zanzibar.

Vigezo vinavyotumika kugawa
fedha za mfuko huo ni idadi ya
watu asilimia 45 na huingizwa
moja kwa moja katika akaunti za
halmashauri na zinasimamiwa
kwa taratibu za Sheria ya Fedha.

Wananchi wawe na feuri’ ya
kuhoji na kufuatilia matumizi ya
mfuko wa fedha za maendeleo ya
jimbo badala ya kulalamika kwa
viongozi wakuu hasa Rais, Wa-
ziri Mkuu na watendaji wa chama
kuwa hawana baadhi ya huduma.

Ni ajabu kulalamikia shule ku-
kosa vyoo bora, jiko la kupikia
chakula cha wanafunzi na hata

| kKampeni za ushangllla tu

kuna fedha za mfuko huo.

Kuhoji matumizi ya fedha za
umma ni wajibu wa kila mmoja
kwa kuwa pesa hizo ni za Watan-
zania wote walipakodi na wazal-
ishaji, viwandani, mashambani,
migodini, kwenye kilimo na ufu-
gaji.
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MIAKA 9 YA UHURU

Wasudan Kusini ‘washerehekea’
milio ya risasi, simanzi na vifo_

MmN

’) 1

Maelfu ya wakimbizi wa ndani waliokusanyika katika eneo la kanisa la Emmanuel huko Yei, Sudan Kusini. PICHA: UN

ULAI mwaka huu inatimia

miaka tisa tangu Sudan

Kusini, taifa changa kiumri

duniani lijinyakulie uhuru
baada ya kujitenga na Sudan ili-
yokuwa inaongozwa na Omar al-
Bashir.

Lakini, tangu kupata uhuru taifa
hilo linachokishuhudia ndani ya
muongo mmoja ni vita zaidi. Haku-
na amani, raia wake wamekuwa
sehemu ya wimbi kubwa la wakim-
bizi na mahangaiko.

Pamoja na madhila hayo sasa
nchi hiyo inapambana na janga la
corona kwa kuwaepusha wakim-
bizi na ugonjwa huo , kwa mujibu
wa Shirika la Umoja wa Mataifa la
Kuhudumia Wakimbizi (UNHCR).

Katika mji wa Ajuong Thok huko
Sudan Kusini wafanyakazi wa UN-
HCR wakishirikiana na serikali
na wadau wengine wa misaada
kudhibiti kusambaa kwa janga
la COVID-19.

Taifa hili changa duniani Al-
hamisi Julai 9 lilisherehekea uhuru
wake huku likiendelea taratibu
kujikwamua kutoka kwenye vita
vya wenyewe kwa wenye baada ya
kuanzishwa kwa serikali ya mseto
Januari mwaka huu 2020, lakini ka-
tika baadhi ya maeneo kwa mujibu
wa UNHCR vita bado vinaendelea
na kutishia juhudi kubwa zilizo-
pigwa kuelekea amani ya kudumu.

Licha ya kutiwa saini kwa mka-
taba wa amani mwaka 2018 na
kuanzishwa kwa serikali ya mseto
juhudi zaidi zinahitajika kuhakiki-
sha kila kona ya nchi hiyo inakuwa
na amani kwa mujibu wa UNHCR
na kuongeza kuwa sasa janga la
corona limekuwa tishio jipya hasa.

Kuna wakimbizi wa ndani zaidi
ya milioni 1.7 ambao wanabhitaji ul-

Hakuna
amani, wWa-
toto wan-
gy wawili
wamezaliwa
vitani. Sijul
JINsi gani
serikall Ita-
wasaidia
kukua bila
milio va
risasi. Vita
vimeathiri
akili zao
na wame-
kuwa kama
wendawaz-
Imu.

inzi si tu dhidi ya machafuko bali
pia maambukizo na maangamizo
ya COVID-19.

UNHCR na wadau wengine wa
misaada ya binadamu wanafanya
kila wawezalo kuwalinda wakim-
bizi hao wa ndani dhidi ya corona
na wale walio nje ya nchi zaidi ya
300,000.

Ingawa kuna matumaini, shirika
hilo linatoa wito kwa viongozi wa
Sudan Kusini kuongeza kasi ya ku-
fikia amani ya kudumu na kumali-
za mgogoro mkubwa zaidi duniani
wa wakimbizi wa ndani na watu
waliotawanywa.

HISTORIA YA KUJITENGA

Sudan Kusini ilijjipatia uhuru
wake kutoka Sudan ya al-Bashir
Julai 9, 2011 kufuatia kura ya maoni
ambayo asilimia 80 ya watu wali-
piga kura ya ndiyo ya kujitenga.

Lakini tangu kujitenga huko ha-
wajapata amani. Mathalani, katika
kambi ya wakimbizi wa ndani ya
Rimenze ndiyo maskani ya wakim-
bizi ambao wanatumaini kuwa
Sudan itaondoka vitani.

Wakazi wa eneo hilo wanadhani
kuna matumaini taifa lao lilipopa-
ta uhuru 2011, ungekuwa wakati
wa kupumzika na kupunga upepo
ili kujenga upya maisha na mus-
takabali bora.

Lakini, wanakumbuka kuwa
miaka miwili baada ya uhuru huo
zahma ilizuka upya 1l<1wam0 kwe-
ambako maelfu ya watu walikabil-
iwa na ukatili mkubwa pamoja na
kudhalilishwa kingono na kulazi-
mishwa kufungasha virago .

Mkimbizi Rutto anayeishi humo
anasema: “Katika mkasa huo ny-
umba yangu ilichomwa moto

mara mbili, mwaka wa kwanza
nilikimbilia katika kambi hii na
nikaikarabati utulivu uliporejea,
kisha ikateketezwa tena, haya ndio
madhila ninayoyapitia.”

Kwa kuwa sasa anaishi kwenye
kambi ya wakimbizi na familia
yake Rotto hawezi tena kupata ki-
pato kutokana na kilimo na badala
yake anategemea utengenezaji
wanyavu za kuvulia samaki ili kui-
shi, na kipato anachopata kwa
siku ni takribani dola tatu na nusu.

“Hii ndiyo kazi ninayofanya ili
kuweza kuishi kwa sababu hatu-
ruhusiwi kwenda nje ya kambi
kulima.”

Baada ya kuanzishwa serikali
mpya ya umoja wa kitaifa hivi kar-
ibuni Rotto na wenziwe wanaitaka
amani kwa udi na uvumba.

Watoto wa Rotto pia wamezali-
wa vitani na anahofia mustakbali
wao wasijekupitia kile alichopitia

“Hakuna amani, watoto wangu
wawili wamezaliwa vitani. Sijui jin-
si gani serikali itawasaidia kukua
bila milio ya risasi. Vita vimeathiri
akili zao na wamekuwa kama
wendawazimu.”

Japo amekatishwa tamaa mara
nyingi na mikataba ya amani in-
ayovunjika safari hii anatumaini
kwamba fikra zake si sahihi na
kwamba viongozi watawapa wa-
toto wake usalama na mustakabali
bora wanaostahili.

AFADHALI YA JANA

Tangu taifa hilo changa kujin-
yakulia uhuru limekuwa likigubik-
wa na vita, machafuko na madh-
ila kwa wananchi ambao maelfu
wamelazimika kukimbia kutafuta
usalama.

UNHCR

inasema  kufuatia

makubaliano ya amani yaliyotiwa
saini 2018 kulikuwa na matumaini
kuwa yangekuwa msingi wa am-
ani.

Lakini bado kuna changamoto
na amani inaonekana kuwa ni
tunda la mbali mtini na si rahisi
kulivuna.

Akifafanua kuhusu hilo mse-
maji wa UNHCR mjini Geneva
Uswis Charlie Yaxley aliwahi kuse-
ma: “UNHCR inaamini kwamba ni
muhimu kwa wawakilishi kutoka
jamii za wakimbizi na wakimbizi
wa ndani, kushiriki kikamilifu
katika mchakato wa amani. Mka-
taba wowote wenye ushawishi ni
lazima ujumuishe mawazo bayana
na ya wazi kwa ajili ya upatanisho.
Mbinu za kupata haki lazima ziwe
wazi na za kuaminika. Wasudan
Kusini wengi wametawanyika
zaidi ya mara moja, na imani yao
katika mchakato huu ni muhimu
ili ufanikiwe.”

Anazungumzia vijana kuwa ni
lazima wawe kipaumbele kwa
vijana kwani machafuko yanay-
oendelea yameathiri kwa kiasi ki-
kubwa watoto ambao ni takribani
theluthi mbili ya wakimbizi wote
nchini Sudan Kusni.

Shirika hilo la wakimbizi lime-
sisitiza kuwa ili Sudan Kusini iweze
kuwa taifa la amani na mafanikio
ni lazima kuwahakikishia vijana
wa nchi hiyo wakiwemo wakimbi-
zi fursa ya elimu bora na nyingine
za kutimiza ndoto zao.

Zaidi ya raia milioni 2.3 wa Su-
dan Kusini hivi sasa wanaishi kama
wakimbizi katika nchi jirani, huku
wengine milioni 1.9 ni wakimbizi
wa ndani katika taifa hilo, kwa mu-
jibu wa takwimu za 2018 huenda
wakawa wengi zaidi. UN NEWS
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JUKWAA LA VIONGOZ]
THOMAS MOTSOAHAE THABANE

Alivyochomolewa Ikulu

kutinga mahakamani

A

Waziri Mkuu wa Lesotho akifurahia ndoa yake mwaka 2017. PICHA ZOTE: MTANDAO

Na Mwandishi Wetu

AZIRT Mkuu wa Le-
sotho, Tom Thabane,
(80), ndiye kiongozi
wa kwanza Afrika
kulazimika kungoka na kuondoka
madarakani ili kufikishwa ma-
hakamani kwa tuhuma za mauaji.

Thabane anayeongoza taifa
dogo la kifalme la Lesotho , alitin-
ga kizimbani na mkewe Maesaiah
Thabane (42), wakidaiwa kuhusika
na mauaji ya Liopelo Thabane,
mke wa waziri mkuu huyo, ali-
yeuawa kwa risasi mwaka 2017.

Thabane na mkewe Maesaiah
wako nje kwa dhamana wote
wakituhumiwa  kuua, wakati
mkewe huyu anadaiwa kula
njama za kumua Liopelo, katika
kipindi hicho ambacho wawili
hao Thabene na Liopelo walikuwa
kwenye mgogoro wa kitalaka,
ambao mahakama kila mara
ilimpa mshindi mkewe kabla ya
kuuliwa.

Kifo cha mwanamama huyo
kilitokea June 14, 2017 siku mbili
kabla ya kigogo huyo kula kiapo
cha kuongoza Lesotho kwa kipindi
cha pili.

HISTORIA

Thabane alizaliwa Mei 28, 1939
na kuwa Waziri Mkuu kuanzia Juni
2017 hadi Mei 2020. Ni kiongozi
wa chama cha ‘All Basotho Con-
vention (ABC)'.

Kadhalika Thabane alikuwa
kiongozi kwenye serikali ya Waziri
Mkuu Pakalitha Mosisili, kuanzia
1998 hadi 2006 akiwa kwenye
chama tawala cha ‘Lesotho Con-
gress for Democracy * (LCD), lakini
mwaka 2006 kilijitenga na LCD na
kiongozi huyo na kuanzisha All
Basotho Convention (ABC). Baada
ya miaka mitano ya upinzani alian-

Mwaka
2020,
haukuwa
mzurl Kwa
Thabane,
alikutana na
NguUVU Va
umma ikim-
taka ajiuzulu
kutokana

na madal

va kumua
mkewe na
alilazimika
kutangaza
Mei 18 kuwa
vUKO tavari
kung'oka ili
kujibu mash-
taka.

o *ﬂvf L]

Tom Thabane akiwa madarakani.

zisha umoja wa vyama 12 katika
uchaguzi wa bunge wa 2012 na ku-
teuliwa kuwa Waziri Mkuu.

Katika uchaguzi mkuu wa
2015 ABC ilitupwa nje ya uongozi
baada ya vyama saba kuungana na
kuking'oa chama hicho kwa kura,
licha ya muungano huo uliokuwa
ukiongozwa na Mosisili kuwa na
viti vichache kuliko ABC.

Miezi miwili baadaye Thabane
alikimbilia Afrika Kusini kwa ma-
dai kuwa maisha yake yamo ha-
tarini, akiondoka na viongozi wen-
gine wawili wa upinzani.

Wote baada ya kuishi uhamis-
honi kwa miaka miwili Februari
2017, walirejea na kushiriki kwe-
nye kura ya kukosa imani na Wa-
ziri Mkuu Mosisili na kufanikisha
kumngoa  madarakaniThabane
alishinda uchaguzi uliofanyika
na kurejeshwa tena kuwa Waziri
Mkuu.

KUNG'OLEWA

Mwaka 2020, haukuwa mzuri
kwa Thabane, alikutana na nguvu
ya umma ikimtaka ajiuzulu kuto-
kana na madai ya kumua mkewe
na alilazimika kutangaza Mei 18
kuwa yuko tayari kungoka ili ku-
jibu mashtaka.

Thabane alishtakiwa tangu 2017,
hata hivyo alijitahidi kutumia
nguvu na kinga yake kikatiba inay-
omlinda asishitakiwe lakini aligon-
ga mwamba na kutakiwa kujiuzulu
na wadau wake wa muungano wa
kisiasa na nafasi yake kuchuku-
liwa rasmi Mei, 2020 na Moeketsi
Majoro ambaye sasa ndiye Waziri
Mkuu.

KUTINGA MAHAKAMANI

Thabane amekuwa kiongozi wa
kwanza Afrikan kufikishwa kortini
kujibu mashtaka akiwa madara-
kani. Februari 24 alifikishwa katika
mahakama kuu ya Maseru akiwa

na mkewe wa sasa wakitakiwa ku-
jibu mashataka ya mauaji hayo.
Wote walikana mashtaka na wako
nje kwa dhamana.

Lipolelo Thabane (58) aliuawa
kwa kupigwa risasi za karibu mara
kadhaa akiwa kwenye gari lake
karibu na nyumba yake siku kabla
ya mumewe kula kiapo mkasa uli-
otokea 2017.

Mkewe huyo alikataa kupewa
talaka na Thabane na kushika
kesi mahakama iliyompa haki ya
kuendelea kuwa Mke wa Waziri
(first lady) na kupatiwa stahiki zote
kama mke wa kiongozi wa serikali
na taifa hadi watakapotengana ras-
mi na mumewe.

Kiongozi huyo baada ya miezi
mwili ya kumzika mkewe, alioa
na kwa pamoja wamefikishwa
mahakamani kujibu mashtaka
ya mauaji licha ya msemaji wake
kusema kuwa alikuwa analindwa
na ana kinga ya kikatiba japo haku-
wa juu ya sheria.

Kiongozi huyo alikataa kuon-
doka Tkulu akieleza nia yake ya
kujiuzulu Julai, hata hivyo wa-
shirika wake walimtimua wakim-
taka kuondoka mapema na haraka
zaidi shinikizo likitoka chama cha
All Basotho Convention.

Wahusika wa mauaji hayo wa-
nadaiwa kuwa walikodiwa kutoka
Afrika Kusini na kwa kipindi kirefu
tangu Maesaiah, alipoingia ma-
darakani amekuwa akituhumiwa
kuwaondoa yake na Waziri Mkuu
ilikuwa inaingilia taratibu za kisia-
sa. Aidha, anadaiwa kujipatia kiu-
fisadi na kwa njia ya kutakatisha
fedha, pesa alizoitumia kuanzi-
sha mfuko wa kusaidia wananchi
kuondoa umaskini.

Januari mwaka huu Waziri
wa Fedha wa Afrika Kusini Tito
Mboweni, alipendekeza Lesotho
iwe sehemu ya Afrika ya Kusini
chini uamuzi utakayofanywa kwa
utaratibu wa kuunda shirikisho,
kauli aliyoitoa Februari 26, 2020.

MKEWE KUTWAA UON-
GozI?
Mei mwaka 2018, taasisi ya

mkewe Thabane ya Maesiah Tha-
bane Trust Fund, ilidai mkuru-
genzi wake Makarabo Mojakhomo
na mumewe aliyekuwa ofisa wa
Wizara ya Mambo ya Ndani Tha-
bang Mojakhomo, walihujumu
taasisi hiyo kwa kuiibia mamilioni
ya fedha.

Baadaye zilitolewa taarifa za Ma-
karabo kutoweka akiwa rumande
na Shirika la Kimataifa la Kutetea
Haki za Binadamu (Al) liliandika
tangazo la hofu ya familia ya Ma-
karabo kuwa ametoweka kitatani-
shi na kwamba nchi hiyo ina his-
toria ya watu kutoweka ‘kienyeji’
unaohusisha nguvu za dola.

Baadaye Mojakhomo alioneka-
na Afrika Kusini na kueleza kuwa
ana wasiwasi kwa kuwa ‘Fisrt Lady’
au mke wa Waziri Mkuu Maesiah
ana nguvu za kudhibiti polisi na
kuingilia mwenendo mzima wa
mahakama na kulalamika kuwa
hatatendewa haki.

‘Mama Thabane’ alituhumiwa
na Motlohi Maliehe, Waziri wa
Utalii na mazingira na utamaduni
ambaye pia ni mwenyekiti wa cha-
ma cha ABC kuwa ni mbadhirifu.

Waziri huyo alifukuzwa Kkazi
baada ya madai kuwa Thabane,
alikuwa anaingilia na kuvuruga
serikali akitaka kuingilia uongozi
na serikali na kuwabana mawa-
ziri wamsikilize na kutekeleza yale
anayowaagiza kwenye kufanya
majukumu yao. MITANDAO



HABARI DODOMA

Hospitali ya rufani
yaagizwa kuboresha

huduma kwa wananchi

Na Augusta Njoji, DODOMA

MGANGA Mkuu wa Serikali,
Prof. Abel Makubi, ameuagi-
Za uongozi wa Hospitali ya
Rufani ya Mkoa wa Dodoma
kuboresha huduma za tiba
kwa wananchi wanaofika ku-
pata huduma za afya katika
hospitali hiyo.

Prof. Makubi alitoa maa-
gizo hayo jana baada ya
kufanya ziara ya kushtukiza
kwenye hospitali hiyo na
kushuhudia kero mbalimbali
ikiwamo baadhi ya wag-
onjwa kuchelewa kupewa
huduma, madaktari bingwa
kutowaona wagonjwa kwa
wakati na huduma za vipimo
kuchelewa.

Alisema ni vyema uongozi
wa hospitali hiyo kushughu-
likia kero hizo ili wananchi
wapate huduma bora.

“Yapo mazuri tumeona
mnayofanya kwa wananchi
na tunawapongeza, ila la-
zima kuangalia upande wa
pili ambao wananchi wanay-
ataka, kwa yale mapungufu
tuliyoyaona tungependa
kuona yanaboreshwa haraka
ili hospitali hii iwe ya mfano
kwa hospitali zote za rufani
za mikoa kwa kutoa huduma
zilizo bora,” alisema.

Prof. Makubi alisema hos-
pitali hiyo inatakiwa kuo-
nyesha mfano kuanzia utoaji
wa huduma bora kwa mteja
pamoja kupunguza muda wa
wagonjwa kusubiri huduma,
upatikanaji wa wauguzi na
mabingwa wanapohitajika na
usafi wa wodi kwani ndiyo
chachu ya wananchi wengi
kufika hapo na kupata hudu-
ma kabla hawajapewa rufaa
va kwenda hospitali kubwa
kama Benjamin Mkapa.

Aidha, aliutaka uongozi
na watumishi wa hospitali
hiyo kutambua majukumu
yao kwa kuonesha kuwajali
wananchi wote na kuwa-
taka kuweka utaratibu usio
na usumbufu kwa wagonjwa
na kupatiwa huduma kwa
wakati.

Prof. Makubi alionye-
sha kusikitishwa alipokuta
wodini baadhi ya wagonjwa
wamelazwa na hawajaonwa
na mabingwa kwa zaidi ya
siku tatu, wauguzi wakiwa
hawajaambatana na madak-
tari katika kuzungukia wag-
onjwa huku madaktari wa
vitendo wakifanya peke yao
bila uangalizi.

“Baadhi ya wagonjwa
wengine wamelazwa chini
wakati vitanda viko wazi
pamoja na mazingira ya
wodi kutoridhisha na ku-
kosekana kwa mpangilio
wa Vvifaa, lazima watumishi
mjitambue mko wapi kwani
awamu hii ni ya kuwajali
wanyonge na kufanya kazi
kwa bidii ndio kanuni ya
awamu hii hapa kazi tu,”
alisisitiza.

Aliwataka madaktari wa
hospitali hiyo kufanya kazi
kwa ushirikiano na wauguzi
katika kuwahudumia wag-
onjwa.
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Lukuvi aagiza kukamata
watakaouza ardhi Mtakuja

Na Augusta Njoji, DODOMA

WAZIRI wa Ardhi, Nyumba na Maende-
leo ya Makazi, William Lukuvi, ameagiza
kukamatwa mtu yeyote atakayethubutu
kuuza ardhi katika Mtaa wa Mtakuja,
utakapomalizika mgogoro uliopo.

Eneo hilo linadaiwa kuwa na mgogoro
uliodumu kwa miaka 44 licha ya viongozi
mbalimbali kwenda na kuunda kamati ya
kutatua lakini ufumbuzi bado haujapati-
kana.

Akizungumza na wananchi wa eneo
hilo, Waziri Lukuvi alisema amepokea
taarifa kutoka kwa kamati iliyoundwa awa-
li, lakini ameona bado kuna mapungufu
mengi na hivyo kutoa miezi mitatu kwa
kamati kufanya uhakiki tena.

“Naomba mvumilie hakuna kuongeza
choo, kujenga wala kupasua barabara wala

kufanya nini mpaka taarifa ya mwisho
itakapotolewa tunataka taarifa tutakayoi-
soma leo hadi siku tunakuja iwe hiyo hiyo,
kama una haki yako upewe haki yako kwa
mali tuliyoikuta leo,” alisema.

Aliwaonya watu wanaojenga usiku na
baadhi ya watu wanauza uza ardhi kwe-
nye eneo hilo, huku akiagiza wakamatwe
watakaobainika kufanya hivyo.

“Kuna watu wanajifanya vidume kuuza
uza hapa kamateni, ardhi ibaki hivi hivi,
taarifa hizi ziwakute kama mlivyo na
baada ya hapo nitaletewa,” alisema.

Alisema serikali itahakikisha kila mwe-
nye haki anapata.

“Miezi mitatu sio mingi baada ya hiyo
taarifa itakuja kwangu moja kwa moja na
ikiwa mwezi wa Oktoba au Novemba vyo-
vyote vile nitaomba kibali kwa Mkuu wa
Mkoa nitakuja, mimi nimetumwa kufanya
kazi hii hatutashindwa nitahakikisha tun-

alinda kila haki ya mtu,” alisema.

Naye Mwenyekiti wa Mtaa huo, Hemed
Seleman, alisema kutokana na mgogoro
huo amekuwa akipata wakati mgumu ku-
tokana na wananchi kutoa malalamiko
mara kwa mara kuhusu ardhi hiyo na kum-
womba waziri huyo kuwatatulia.

“Nimefarijika na ujio wa Waziri Lukuvi
na kwa maamuzi aliyoyatoa naunga mko-
no asilimia 100, nyumbani kwangu kuli-
kuwa kama hospitali kila mtu anakuja na
matatizo yake, kweli kuna watu wanauza
viwanja wakati mwingine hadi usiku na-
shirikiana na wananchi kuwatimua watu
hao, naomba waziri akija tena aje kutatua
tatizo hili,” alisema.

Nao baadhi ya wananchi walisema ku-
tokana na mgogoro huo wameshindwa
kupata maendeleo kwa muda mrefu iki-
wamo kujengewa miundombinu.

A

juzi, akiwataka kutoa ushirikiano kwa halmashauri ya jiji hilo, na kuacha kuvamia maeneo yasiyo rasmi. PICHA: PETER MKWAVILA

Mbaroni madai kukutwa
na shehena va dawa

Na Renatha Msungu, DODOMA

JESHI la Polisi mkoani Dodoma lime-
wakamata watu wawili baada ya kukutwa
na shehena ya dawa za hospitali za aina
mbalimbali.

Akizungumza jana na waandishi wa
habari, Kamanda wa Polisi mkoani humo,
Gilles Muroto, alisema alisema dawa hizo
zina nembo ya Bohari ya Dawa(MSD) na
zimewasili Dodoma kwa ajili ya kuuza ka-
tika maduka binafsi ya dawa.

“Julai 9, mwaka huu alikamatwa Fre-
drick

Anaclet Maxmillian (38) ambaye ni mka-

na shehena ya dawa mbalimbali sampuli

149 na katika mahojiano ya awali mtuhu-
miwa huyo sio mfamasia wala si daktari
anashirikiana na mfamasia ambaye ni
mtumishi wa serikali jina limehifadhiwa
huko mkoani Tabora,” alisema.

Kamanda huyo alisema uchunguzi bado
unaendelea na wote waliohusika kush-
irikiana na mtuhumiwa huyo watatafutwa
na kufikishwa mahakamani.

Katika hatua nyingine, Muroto alisema
vikao vya Chama Cha Mapinduzi(CCM) vil-
ivyofanyika kuanzia Julai 9 hadi 12, mwaka
huu vimeisha salama huku akimpongeza
Rais John Magufuli kwa kuendesha kwa
muda mfupi ikilinganishwa na hapo awali
vilikuwa vikiisha usiku wa manane.

“Nampongeza pia Mkuu wa Polisi (IGP),

Simon Sirro, kutokana na kuniamini ka-
tika utendaji kazi, kwa kuwa kipindi hicho
chote hakuna mjumbe au mgeni au mtu
yeyote aliyepata madhara ya kiuhalifu,”
alisema.

Muroto pia alimshukuru Mkuu wa
Mkoa wa Dodoma, Dk. Binilith Mahenge
ambaye ni Mwenyekiti wa Kamati ya Ul-
inzi na Usalama kwa kuviongoza vyombo
vyake vizuri ambavyo vimefanya kazi yake
kwa ufanisi mkubwa na kuifanya Dodoma
kuwa salama wakati wowote.

“Bila kuwasahau wananchi wa Dodoma
wakiwamo wafanyabiashara kwa huduma
za kijamii na ukarimu waliouonyesha kwa
wageni wa mkutano mkuu,” alisema.
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Wito wajumbe
TSC kusimamia
misingi, nidhamu
ya taaluma

Na Grace Mwakalinga,
MBARALI

MKURUGENZI Mtendaji wa
Halmashauri ya Wilaya va
Mbarali, Kivuma Msangi, ame-
wakumbusha wajumbe wa Tume
ya Utumishi wa Walimu (TSC)
kuendelea kusimamia misingi na
nidhamu ya taaluma.

Amewakumbusha wajumbe
hao kuwa wahakikishe wanazin-
gatia sheria ili waweze kutenda
haki.

Msangi alitoa kauli hiyo
wakati wa shughuli za ku-
waapisha wajumbe wapya
waliochaguliwa na TSC ambao
walichaguliwa kwa ajili ya
kusimamia masuala ya nidhamu,
rufani ngazi ya wilaya pamoja
na maendeleo kwa walimu wa
shule za msingi na sekondari.

Msangi aliwataka wajumbe
wa TSC ngazi ya wilaya kushu-
ghulikia masuala ya kinidhamu
va walimu kwa kufuata sheria
zilizopo, ili waweze kutenda
haki kulingana na makosa vyali-
yofanywa.

Aliwataka wateule hao kuwa
waadilifu na makini katika
kufanya uchunguzi pamoja na
maamuzi kwa kufuata mion-
g0zo, waraka na sheria bila ya
kumwonea yeyote au kusikiliza
shinikizo la mtu, huku aki-
sisitiza kwa wakuu wa shule za
sekondari na msingi kufanya
ufuatiliaji wa walimu ili kuon-
doa migogoro ambayo itaathiri
na ufaulu kwa wanafunzi.

“Mwaka 2019 Wilaya ya
Mbarali ilipata usajili wa shule
mbili za sekondari na mwaka
huu wamepata usajili wa shule
sita za sekondari pamoja na za
kidato cha tano na sita mbili,
lakini usajili wa shule nne za
msingi na wanatarajia kupata
usajili wa shule za sekondari
tatu ifikapo mwaka 2021,”
alisema na kuongeza:

“Haya yote yanaashiria kuwa
kuna umoja na mshikamano kati
yenu naipongeza tume iliyopita
pamoja na walimu wote kwa
hatua hii.”

Mwenyekiti wa Kamati Mpya
ya TSC, Mwalimu Stella Mbinda,
aliahidi kufanya kazi kwa kuzin-
gatia weledi, maadili na uma-
kini mkubwa bila ya kumwonea
yeyote, huku akiomba ushiriki-
ano katika kutekeleza masuala
hayo.

Katibu wa Tume hiyo, Mwal-
imu Issa Shemgei, alisema kuwa
kwa mwaka 2016 hadi 2020
walipokea masuala ya kinid-
hamu 37 kati ya mashauri hayo
walimu 24 walifukuzwa kazi,
saba walipewa karipio, mmoja
onyo, mmoja alishushwa cheo
na wengine wanne wanasu-
biri uchunguzi na maamuzi ya
kamati.

Shemgei aliongeza kuwa ka-
tika kipindi hicho jumla ya
walimu 99 waliajiriwa huku
walimu 377 wakipandishwa
vyeo na walimu 76 wakibadil-
ishwa vyeo kimuundo baada ya
kujiendeleza kielimu kwa ngazi
mbalimbali.

Aina tatu za mbegu ulezi zabuniwa

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

TAASISI ya Utafiti wa Kilimo (TARI)
Kituo cha Uyole imebuni aina tatu za
mbegu za ulezi ambazo ni U- 15, Tari
FMI na P 224 zitakazoanza kusamba-
zwa kwa wakulima wa maeneo kadhaa
nchini.

Hatua hiyo ni moja ya mikakati ya ku-
lifufua zao hilo ambalo linasuasua hivi
sasa.

Hayo yalibainishwa na Mkurugenzi wa
Kituo cha Utafiti TARI Kituo cha Uyole,
Dk. Tulole Bucheyeki, wakati wa kukagua
na kuangalia maendeleo ya kilimo cha ul-
ezi eneo lakituo hicho.

Dk. Bucheyeki alisema zao la ulezi lina
manufaa kwa afya ya watumiaji kwa
sababu lina madini mengi ambayo ya-
naimarisha na kumfanya mtu awe imara
na asizeeke mapema.

Alisema zao hilo linapandwa
mikoa yote nchini na kwamba mbegu
hizo zina uwezo wa kutoa magunia
kuanzia 13 hadi 40 kwa ekari moja wakati
mbegu za zamani zilikuwa zinatoa magu-
nia sita tu, na kwamba mkulima anaweza

kupata kiasi cha fedha Sh. milioni 32.

Alifafanua kuwa watatumia mbinu
mbalimbali kusambaza mbegu hizo ili
ziwafikie wakulima kirahisi ikiwamo
matumizi ya mitandao ya kijamii na vi-
peperushi na vyombo vya habari.

“TARI Uyole tumekuja na mbinu ya
haraka ya kusambaza teknolojia kwa
wakulima wetu... tunaamini kuwa na
mbegu hizo zinaweza kupandwa mikoa
yote ya Tanzania na mwakani tutam-
bulisha mbegu nyingine yenye madini
ya zinki ambayo inaongeza nguvu ya ki-
ume,” alisema Dk. Bucheyeki.

Mtafiti Mwandamizi wa zao la ulezi
kutoka TARI Kituo cha Uyole, Dk. Denis
Tippe, alisema kazi yao kubwa kwa sasa
ni kulifufua zao hilo ambalo mwitikio wa
kulima ni mdogo kulinganisha na ili-
vyokuwa awali.

Alisema wanalifufua zao hiloili kui-
marisha afya za wananchi na kuongeza
kipato cha mtu mmoja mmoja kwa
kuhakikisha linakuwa ni miongoni mwa
mazao yanayopewa vipaumbele.

Dk. Tippe alisema licha ya kituo hicho
kuzalisha mbegu hizo za ulezi, wame-

wakasimisha madaraja ya uzalishaji kwa
baadhi ya wakulima wakiwamo wa Sin-
gida, Mbozi, Sumbawanga na Nkasi.

“Kazi yetu kubwa sasa ni kuwaam-
bia wakulima kuwa zao hili sasa lilim-
we kama mahindi au maharage kwa
sababu  kilimo chake hakihitaji tena
kufyeka pori muhimuni mbolea na kuz-
ingatia upandaji wa sentimita 50 kwa 50
kutoka kila mbegu,” alisema na kuongeza:

“Mavuno yake ni magunia 40 kwa ekari
moja na wakulima watakuwa wame-
vuka wastani wa Taifa wa tani moja kwa
hekta moja na kufikia tani mbili.”

Aliongeza kuwa zao la ulezi halisham-
buliwi na magonjwa na linahimili maz-
ingira yoyote ya hali ya hewa na linahi-
fadhika vizuri ambapo linaweza kukaa
kwa muda mrefu baada ya kuvunwa wa
wastani wa zaidi ya miaka mitano.

Ofisa Usambazaji wa Teknolojia Kituo
cha Uyole, Rehema Ole-Seenga, hivyo
aliwataka wamebuni teknolojia zinazo-
husu mazao mbalimbali nchini, ambapo
aliwakumbusha wakulima kuzingatia
maelekezo ya wataalamu ili kuongeza
uzalishaji na kupata faida.

-

BiI. 18/- kumaliza
Kero yvya maji Rungwe

Na Grace Mwakalinga, RUNGWE

ZAIDI ya Sh. bilioni 18 zimetolewa na
serikali ili kukamilisha miradi mbalimbali
yamaji katika Halmashauri ya Wilaya ya
Rungwe, lengo likiwa ni kuhakikisha wa-
nanchi wanapata huduma ya maji kwa
uhakika.

Hayo yalibainishwa juzi na Mkuu wa
Wilaya ya Rungwe, Julius Chalya, wakati
wa kikao kilichohusisha  jumuiya ya
watumia maji ambacho 1<iliwahusisha
(RUWASA).

Alisema kwa sasa  wilaya hiyo ina-
pata huduma ya maji kwa asilimia 73
na kwamba baada ya miradi yote

inayotekelezwa kukamilika watakuwa
wamefikia lengo la serikali la upatikanaji
wa maji kwa asilimia 85 kwenye maeneo
ya vijijini.

“Fedha hizo zimeelekezwa kwenye
maeneo mbalimbali ya kujenga miradi
ya maji ikiwamo eneo la Mwakaleli kiasi
cha shilingi bilioni sita, Masoko shilingi
bilioni tano na maeneo mengine kama
Isyonjena Tkuti wanaendelea na miradi
na baada ya kukamilika, tatizo la maji
kwa wananchi litakuwa la kihistoria,”
alisema Chalya.

Aliongeza kuwa licha ya jitihada za
serikali katika kutatua tatizo la maji kwa
kuanzisha miradi, lakini kulikuwa na
ubadhirifu hususani kwa jumuiya za wa-

tumiaji wa maji, hivyo miradi mingi
kushindwa kufikia malengo.

Kutokana na vikwazo hivyo, Chalya
alizitaka mamlaka zote zinazohusika na
utoaji huduma za maji hususani RUWASA
kuhakikisha zinaisimamia vyema jumui-
ya za watumia maji ili kuondoa uchaka-
chuaji wa fedha kwenye miradi
wa Mbeya, Mathayo Athuman, alisema
chombo chochote cha kusimamia maji
kwa mujibu wa sheria za maji inabidi ku-
jisajili upya ili kuendesha shughuli zake.

Alisema utaratibu wa vyombo vya maji
kujisajili upya kabla ya kuendelea na shu-
ghuli kama lilivyotakwa la kisheria ume-
fikia asilimia 74 kwa Mkoa wa Mbeya.
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I
ZAECA
kuelimisha
wananchi
kukataa
rushwa

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MAMLAKA ya Kuzuia Rushwa E
na Uhujumu Uchumi Zanzibar 1
(ZAECA), imesema itaendelea A
kutoa elimu kwa wananchi, taasisi
za serikali na binafsi ili kuepusha
rushwa hasa katika kipindi hiki
cha kueleka uchaguzi mkuu. ]

Hayo yalielezwa na Kaimu 5
Mkurugenzi wa Elimu kwa Umma '
kutoka ZAECA, Sheha Kombo 1
Hamad, wakati wa majumuisho ya
utoaji wa elimu ya kukabiliana na
maafa kwa majimbo ya Mkoa wa
Magharibi Unguja kichama. ]

Alisema Chama Cha Mapinduzi ]
kimeweka utaratibu maalum wa !
kuwapata viongozi wake hivyo
hakitoweza kuwafumbia macho
watakaobainika kupokea au ku- ]
chukua rushwa.

Alisema serikali imeweka '
mikakati na mipango mbalim- 1
bali ya kukabiliana na suala hilo h
kwa kuwa ni adui wa haki na
inarudisha nyuma maendeleo ya

£

Hamad

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MWENYEKITI wa Chama cha ADC
Taifa, Hamad Rashid Mohammed,
amesema kama atapata ridhaa ya kuon-
goza Zanzibar, ataendelea kudumisha
Muungano wa Zanzibar na Tanganyika
kwa sababu ndio uliowakomboa wa-
nanchi.

Aliyasema hayo jana alipokuwa aki-
zungumza na wanachama wa chama
hicho waliofika kumdhamini baada ya
kuchukua fomu ya kuwania urais.

Alisema chama chake kitaendelea
kuheshimu mfumo uliopo wa Serikali ya
Zanzibar hadi hapo wananchi wataka-
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ashid aahidi
kudumisha Muungano

pofikiria kufanya uamuzi mwingine.

Alisema wapo baadhi ya wanasiasa
wanaoubeza wakati idadi kubwa ya Wa-
tanzania wamezaliwa ndani ya Muun-
gano.

“Chama chetu kitaendelea kusimamia
Muungano na mfumo wa sasa wa Seri-
kali ya Mapinduzi ya Zanzibar,” alisema.

Alisema chama hicho kinaamini kero
zilizopo za Muungano suluhu yake ni
kuendelea kukaa pamoja kuzungumza.

Hamad alisema anagombea nafasi
hiyo ili kuendeleza mazuri yanay-
oachwa na Rais wa Zanzibar na Mwe-
nyekiti wa Baraza la Mapinduzi, Dk. Ali
Mohamed Shein.

Aliwaomba™ wanachama kuendelea
kudumisha amani na kuviheshimu vy-
ombo vya ulinzi na usalama kwa kuwa
vinafanya kazi ya kusimamia amani.

Alikipongeza chama kwa kumpa nafa-
si ya kuwa Mwenyekiti wa Taifa na kwa
mujibu wa Katiba Mwenyekiti anaweza
kukaa madarakani kwa vipindi viwili
vya miaka mitano.

Naye Mkurugenzi wa Uchaguzi wa
chama hicho, Omar Albet Costine, alise-
ma hawana shaka na mgombea wao
kwa kuwa amefanya kazi nzuri katika
Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar am-
bayo anaendelea kuhudumu kama Wa-
ziri wa Afya.

Iice Ml

Mw

mtu mmoja mmoja na taifa kwa 1
ujumla.

Katibu wa CCM Mkoa wa :
Magharibi, Mgeni Mussa Haji,

alisema wameandaa mafunzo kwa |
kamati za siasa katika majimbo,
wadi na matawi katika mkoa huo
ili wazidi kupata uelewa wa kujik-
inga na utumiaji wa rushwa katika
maeneo yao. |
Alilomba ZAECA kufuatilia
mwenendo wa rushwa kwa vy- ]
ama vingine badala ya kuegemea
CCM pekee kwa kuwa na vy-
enyewe ni sehemu ya jamii. '

Katibu wa CCM Mkoa :
wa Magharibi, Mgeni §
Mussa Haji, alisema =
wameandaa mafunzo
kwa kamati za siasa :
katika majimbo, wadi
na matawi katika :
mkoa huo ili wazidi §
kupata uelewa wa ku-
jikinga na utumiaji wa
rushwa katika maeneo
yao. §
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Mkurugenzi wa Chama cha Waandishi wa Habari Wanawake Tanzania (TAMWA), Zanzibar, Dk. Mzuri Issa (katikati), akiangalia bidhaa
za wajasiriamali kutoka Pemba, waliozipeleka katika ofisi za chama hicho, Tunguu juzi, kwa ajili ya kutafutiwa masoko. PICHA: RAHMA

SULEIMAN

Wazazi wahamasishwa kuchanja watoto

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WAZAZI na walezi wametakiwa ku-
wapeleka watoto wao kliniki kupata
chanjo ili kuwakinga na maradhi.

Mratibu wa kitengo cha chanjo Zan-
zibar, Dk. Abdulhamid Ameir Saleh, al-
itoa wito huo wakati akizungumza na
waandishi wa habari katika mafunzo ya
siku moja kuhusu chanjo.

Alisema katika kipindi hiki cha
ugonjwa wa Covid-19, mwamko wa wa-
nawake kuwapeleka watoto wao kliniki
ni mdogo.

Ofisa Mdhamini Wizara ya Afya Pem-
ba, Shadya Shaaban Seif, aliwaomba
wazazi kuwapeleka watoto wanaostahili
chanjo katika vituo vya afya ili kuwak-
inga na maradhi.

Alisema imethibitika kuwa chanjo ni

mkakati muafaka katika kutokomeza
maradhi na kupunguza vifo vya watoto
walio chini ya umri wa miaka mitano.

Licha ya changamoto hizo, alisema
Zanzibar imefanikiwa katika utoaji
chanjo kwa watoto hali ambayo ime-
saidia kupunguza maradhi.

Ofisa Uendeshaji wa kinga kutoka
Wizara ya Afya Pemba, Dk. Yakub Mo-

hamed Shoka, alisema chanjo ni suala la
ulimwengu, hivyo kila mtoto anapaswa
kupatiwa kwa wakati.

Kwa upande wake, ofisa kutoka kiten-
go cha chanjo Pemba, Bakar Hamad Ba-
kar, alisema malengo ya mkutano huo ni
kupata taarifa ya mwenendo wa chanjo
na saratani ya shingo ya mlango wa kiza-
zi kwa wasichana wenye umri wa miaka
14.
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KUPOTEA KWA CHETI

PHILIP MAGHOLA MALACH
anatangaza kupotelewa na cheti cha
kidato cha nne chenye index namba
S0533-055 kilichotolewa na Baraza la
Mitihani la Taifa kupitia SARWATT
mwaka 1991]. Yeyote atakayekiona
atoe taarifa kituo cha polisi.

Taarifa ya Polisi:
DAR/KI)/RB/528727/2020.

158117

115811102

BONIFACE AZARIA MBUYA anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha nne
chenye index namba S.0356/0077
kilichotolewa na Baraza la Mitihani la
Taifa kupitia VUNJO SEKONDARI mwaka
1988. Yeyote atakayekiona atoe taarifa
kituo cha polisi. Taarifa ya polisi:
DAR/CHU/RB/481374/2020.

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

GODWIN ANDREW
KIRENGA anatangaza
kupotelewa na kadi ya
gari yenye namba za
usajiliT 938 DLA
SUZUKI.
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi.
Taarifa ya Polisi:
DAR/MBU/R-
B/524261/2020.

158117

JAMUHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA
USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M 1984 NYONGEZA YA 5 KANUNI 2)
Katika Mahakama ya Mwanzo DODOMA MJINI

Usimamizi wa Mirathi Na. 75/2020

Ombi la MARY MWAIPOPO kuteuliwa Msimamizi
wa  Mirathi ya Marehemu CHRISTINA
MWAIPOPO

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote
na mirathi ya marehemu huyo wanaalikwa kuja na
kuhudhuria  kesi wakitaka mnamo tarehe
24/07/2020 kabla huyo mwombaji hajateuliwa kuwa
msimamizi wa Mirathi hiyo .

Wosia wa marehemu huyo upo Mahakamani waweza
kukaguliwa.

Tarehe 13/07/2020. -
i o
— o

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
MAHAKAMA YA MWANZO CHAMWINO MJINI
WILAYA YA DODOMA
KUITWA SHAURINI MDAIWA
SHAURI LA MADAI 289, 290 na 291 YA 2020
MDAL....oviiiiiiiieeeeeenne WANTORA JN
BUSINESS SOLUTION CO. LTD
DHIDI YA
WADAIWA.......ccvveennnnn
|. ELIPIDIUS GERVAS BENEDICTO
2. SCARIUS KAIZA 3. IDRISA ISSA ALLY.

Kwa kuwa mdai mtajwa hapo juu alifungua mashauri
dhidi yenu wadaiwa watajwa hapo juu. Mnaamriwa na
Jamhuri kuhudhuria mbele ya Mahakama hii mnamo
tarehe 21/07/2020 bila kukosa ili kujibu madai hayo dhidi
yenu. Endapo hamtahudhuria mbele ya Mahakama siku
hiyo shauri/mashauri hayo yatasikilizwa upande mmoja
(Exparte Hearing) na kutolewa maamuzi.

Hati hii yatolewa kwa amri yangu na Mahakama hii leo
tarehe 14/07/2020.

151816

JAMHURI YA MUUNGANO WA
TANZANIA
MAHAKAMA USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA) YAS
KANUNI YA 2 Katika mahakama ya
mwanzo
MJINI-MOROGORO
Usimamizi wa mirathi No;183/2020

Ombi la EVELINA G.DIMINOFFKuteuliwa
msimamizi wa mirathi marehemu ONESMO
BENEDICTO  KAHATANO. Watu  wote
wanaodai kuwa na uhusiano wowote na mirathi
ya marehemu kuwa wanaarikwa kuja na
kuudhuria shaurini mnamo tarehe 23/07/2020
kabla ya muombaji hajateuliwa kuwa msimamizi
wa mirathi hiyo.Wosia ya marehemu huyo upo
mahakamani  waweza  kukaguliwa  tarehe
14/07/2020.
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TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

Kwa Habari Motomoto

usikose Gazeti lako la

Nipashe kila siku

Tupigie 0782253676

usikose Gazeti lako

la Nipashe kila siku

he

m MWANGA WA JAMIT

Tupigie

0/822536/6

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo valiyochapishwa katika gazeti hili.
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Aliyekuwa
Mkuu wa
Mkoa Aru-
sha, Mrisho
Gambo,
akikabi-
dhiwa fomu
ya kuwania
kugombea
nafasi ya
Ubunge
Jimbo la
Arusha mjini,
kutoka kwa
Katibu wa
Chama Cha
Mapinduzi
(CCM) Wilaya
ya Arusha,
Denis Mwita,
jana. PICHA:
WOINDE
SHIZZA

|t

Naibu Spika wa Bunge, Dk. Tulia Ackson (katikati), akikabidhiwa fomu ya kuwania Katibu wa Umoja wa Vijana wa CCM, Wilaya ya Kigoma Mjini, Emmanuel
nafasi ya ubunge Jimbo la Mbeya Mjini kupitia tiketi ya Chama Cha Mapinduzi (CCM)  Shitobelo (kulia), akimkabidhi fomu ya kuomba ridhaa ya kugombea ubunge
na Katibu wa chama hicho, Mbeya Mjini, Gervas Ndaki, katika ofisi za CCM Wilaya ya Kkatika Jimbo la Kigoma Mjini, Dk. Juma Mwaka Juma, eneo Ujiji Manispaa ya
Mbeya jana. Kulia ni mume wake, James Andilile Mwainyekule. PICHA: BUNGE Kigoma/Ujiji jana. PICHA: JOCTAN NGELLY

Katibu wa UVCCM, Wilaya ya Kinondoni, jijini Dar es Salaam, Ally Simba (kulia), akimka- ~ Katibu wa CCM Wilaya vya llala, Iddi Mkowa (kushoto), akimkabidhi fomu
bidhi fomu ya kuomba kuteuliwa kugombea ubunge katika Jimbo la Kawe, kwa kada wa  ya kuwania kuteuliwa kugombea ubunge Jimbo la Segerea, Joyce Maduro,
chama hicho, Mulla Nawah. PICHA: MIRAJI MSALA

Watia nia

wa nafasi ya
ubunge katika
majimbo matatu
ya Kahama
Mjini, Ushetu na
Msalala, wakiwa
wamekaa mstari
wa kuingia
ofisini kwa Ka-
tibu wa Chama
Cha Mapinduzi
(CCM), Wilaya vya
Kahama, mkoani
Shinyanga jana,
kwa ajili ya ku-
chukua fomu va
kuomba ridhaa
ya kugombea
nafasi hiyo.
PICHA: SHABAN
NJIA
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Zidane
akataa, agoma
ubingwa

MADRID, Hispania

KOCHA Mkuu wa Real Madrid, Zinedine
Zidane amesisitiza ubingwa wa Laliga
bado uko mbali baada ya vinara hao
kujisogeza karibu zaidi na taji hilo.

Madrid sasa inahitaji kushinda
mchezo mmoja tu ili iweze kuwapiku
Barcelona kulitwaa taji hilo, baada ya
kupata ushindi wa 2-1 Jumatatu dhidi
va Granada.

Ferland Mendy alifunga bao la
kwanza kwa Madrid na Karim Benzema
akafunga la pili kuwawezesha Los Blan-

MUNICH, Ujerumani

EROY Sane amesema “alikuwa

na furaha isiyo kifani” kuwa

Bayern Munich baada ya kuan-

za mazoezi yake ya kwanza tan-
gu ajiunge na klabu hiyo.

Bayern waliweka picha kwenye kura-
sa zao za mitandao ya kijamii zikimwo-
nyesha Sane akiwa kwenye mazoezi Ju-
matatu, huku winga huyo akiwa pamoja
na mchezaji mwenzake mpya, Niklas
Sule.

Raia huyo wa Ujerumani alijiunga
na miamba hao wa Bundesliga kutoka
Manchester City katika dili lililogha-
rimu kiasi cha euro milioni 60 mwezi
huu, akisaini mkataba wa miaka mitano
kukaa na klabu hiyo ya ardhi ya nyum-
bani kwao.

“llikuwa nzuri sana,” Sane alisema
kupitia video iliyowekwa kwenye
mitandao ya kijamii.

“Lilikuwa ni kundi dogo na nilifanya
mazoezi na Niklas Sule, lakini ilikuwa
poa sana kuwa uwanjani tena, kumaliza
kipindi changu cha kwanza cha ma-
Z0eZi.

“Nina furaha isiyo kifani hapa.”

Sane ilionekana angehamia Bayern
mwaka jana, lakini aliumia goti wakati
wa mchezo wa Ngao ya Jamii dhidi ya
Liverpool.

Mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 24, aliichezea City dakika 11 tu
kwenye Ligi Kuu msimu huu, huku Pep
Guardiola akibainisha kwamba klabu
hiyo ilishindwa kumshawishi mchezaji
huyo kusaini mkataba mpya.

Bayern imeshathibitisha kwamba,
Sane atavaa jezi namba 10 msimu ujao,
ambayo ilikuwa ikivaliwa na Philippe
Coutinho wakati akicheza hapo kwa
mkopo wa muda mrefu akitokea Bar-
celona.

izika.

ikifanya.

cos kuongoza msimamo kwa tofauti ya
pointi nne dhidi ya Barca, huku zikiwa
zimesaliwa mechi mbili msimu kumal-

Madrid wanaweza kulitwaa taji hilo
kwa mara ya pili kati ya misimu nane
kama watashinda mchezo wa nyum-
bani dhidi ya Villarreal Alhamisi, lakini
Zidane aliepuka kuzungumzia kulikar-
ibia taji hilo.

“Tulikuwa na kipindi Kizuri sana cha
kwanza, tukicheza kwa kujituma na ku-
miliki mpira,” alisema Zidane akiwaam-
bia waandishi wa habari.

“Kipindi cha pili hakikuwa kizuri,
lakini ni kwa sababu wapinzani wetu
walicheza vizuri zaidi.

“Kupata kitu fulani kwenye Laliga,
unatakiwa kujituma na kwa msimu
wote na hivyo ndivyo timu imekuwa

“Tunatakiwa kujivunia timu. Tuna
mechi mbili zimebaki na hatujashinda
chochote bado.”

Conte: Nipo tayari kuondoka Inter

MILAN, Italia

KOCHA wa Inter Milan, Antonio
Conte amesema “hatasita” kuon-
doka kama klabu haitakuwa na
furaha naye, ingawa Muitaliano
huyo bado ana majukumu na Ner-
azzurri hao licha ya majaliwa yake
kuwa shakani.

Conte alijiunga na Inter mwan-
zoni mwa msimu huu, lakini
kumekuwa na ripoti kwamba, ko-
cha huyo wa zamani wa Chelsea
na Juventus anaweza kuondoka
mwishoni mwa msimu huu wa
2019-20.

Mashaka yameibuka baada ya
Inter kutokuwa kwenye kiwango

chake na jambo linalomchangan-
ya Conte, wakishindwa kuonyesha
kiwango chao tangu kurudi kwa
Serie A mwezi uliopita baada ya
msimu kusimama Machi mwaka
huu kutokana na mlipuko wa vi-
rusi vya corona.

Inter waliwapiku Lazio na ku-
jivuta nafasi ya pili kwenye msi-
mamo nyuma ya vinara Juve,
huku zikiwa zimesalia mechi sita
ligi kumalizika, baada ya Jumatatu
kushinda 3-1 dhidi ya Torino ny-
umbani na Conte aliulizwa kuhu-
su majaliwa yake.

“Niliitwa Inter kwa mradi wa
miaka mitatu, kuwarudisha pale
walipokuwa wanastahili,” alisema

Conte akiiambia Sky Sport Italia.

“Kwa uhalisia hilo linachukua
muda. Nilikuja hapa na matarajio
makubwa. Nina imani.

“Nilianza mradi wa miaka mi-
tatu na (mkataba wangu) una-
malizika baada ya miaka mitatu.
Baada ya hapo, kama wanataka
kuongeza mkataba wangu... ni-
tafurahi, najua kuna safari ndefu
ya kwenda, lakini sitaki kupitiliza
muda wa kukaa hapa.

“Kama kila mtu ana furaha kwa
kazi ninavyofanya, na nafikiri hilo
ndio jambo lililopo kwa sasa, kuto-
ka kile nilichoambiwa, hivyo sioni
kwa nini tutatakiwa kuendelea
kuwa pamoja.”
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Pellegrini

na mkakati

kuipeleka

Betis Uefa

MADRID, Hispania

MANUEL Pellegrini ana matumaini kui-
wezesha Real Betis kutoa changamoto
va kupambana kupata nafasi ya kufuzu
kucheza mashindano ya Ulaya msimu

ujao.

Betis wiki iliyopita ilimtangaza Pel-
legrini kama kocha wake mpya kwa
mkataba wa miaka mitatu, ingawa
mkurugenzi wa michezo, Alexis Trujillo
atakuwa kocha wa muda hadi mwis-

honi mwa msimu huu.

Trujillo aliteuliwa kuwa kocha wa
muda baada ya kufukuzwa kwa Rubi
ikiwa ni baada ya mechi tatu tu tangu
kurudi tena kwa LalLiga iliposimama
kutokana na mlipuko wa virusi vya

corona.

Betis wapo nafasi ya 13 kwenye La-
Liga lakini Pellegrini, ambaye aliipeleka
Villarreal kwenye nusu fainali ya Ligi ya
Mabingwa Ulaya mwaka 2006 na Mala-
ga kwenye robo fainali ya mashindano
hayo mwaka 2013, ana matumaini ya

kupata tena mafanikio.

Klabu hiyo ilifikia hatua ya 32 kwenye
Ligi ya Europa msimu uliopita, ikiwa
ni mara ya kwanza kucheza katika
mashindano hayo tangu walipotolewa
kwa mikwaju ya penalti na Sevilla
mwaka 2014, na walishiriki michuano
va Ligi ya Mabingwa Ulaya kwa mara ya

Lampard: Sikutegemea
mbeleko ya Manchester City

LONDON, England

FRANK Lampard amesisitiza
kamwe Chelsea haikuwa inatege-
mea ‘mbeleko’ ya kufungiwa kwa
Manchester City kwenye Ligi ya
Mabingwa Ulaya, kutawapa wao
nafasi ya kufuzu.

City walifungiwa miaka miwili
kushiriki mashindano ya Ulaya
na kupigwa faini ya euro milioni
30 kwa kukiuka kanuni ya usawa
kwenye matumizi ya fedha katika
usajili wa wachezaji na Shirikisho
la Soka Ulaya (Uefa), Februari
mwaka huu.

Lakini mahakama ya usuluhi-
shi wa michezo, CAS, iliifuta
adhabu hiyo Jumatatu baada ya

City kukata rufani, hiyo ikiwa
na maana kwamba mabingwa
hao wa Ligi Kuu ya England
msimu wa 2018-19 watashiriki
mashindano ya Uefa msimu ujao,
huku faini ikishushwa hadi euro
milioni 10.

Maamuzi hayo ya CAS maana
yake sasa ni kwamba timu nne tu
za juu kwenye Ligi Kuu England
ndizo zitakazofuzu kucheza Ligi
ya Mabingwa Ulaya na City tayari
imejiimarisha kwenye nafasi ya
pili.

Pointi sita zimezitenganisha
timu tano katika mbio za ku-
wania kumaliza nafasi ya nne na
Lampard amebaki ametulia na
hana wasiwasi kwa hilo.

BARCELONA, Hispania

\
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“Kwa uhakika kabisa sikuwa
nafikiria sana kuhusu hukumu ya
City,” alisema Lampard akiwaam-
bia waandishi wa habari jana Ju-
manne kuelekea mchezo wake
dhidi ya Norwich City.

“Nilikuwa sijui sana kuhusu
kesi yao, mimi nilikuwa naanga-
lia zaidi matokeo ya timu ya na si
vinginevyo.

“Tutapambana wenyewe ku-
hakikisha tunafuzu kucheza mi-
chuano ya Ligi ya Mabingwa Ul-
aya msimu ujao.

Chelsea inashika nafasi ya tatu
kwenye msimamo wa Ligi Kuu
ya England, kabla ya mchezo wa
jana Jumanne.

ARCELONA bado in-

awania kumsajili nyota

wa Inter Milan, Lautaro

Martinez mwishoni mwa
msimu huu, kwa mujibu wa uku-
rasa wa kwanza wa gazeti la
Mundo Deportivo la jana Ju-
manne.

Kwa miaka kadhaa Lauta-
ro amekuwa akitajwa kuwa
, anaondoka Inter kwenda
Barcelona.

Barca wanamwanga-
lia nyota huyo wa kima-
taifa wa Argentina kama
mrithi wa muda mrefu wa

—

Luis Suarez, ingawa mlipuko wa virusi
vya corona unaonekana kuwa na athari
kwenye mipango yao ya usajili.

Hata hivyo, bado Barcelona ime-

onyesha nia ya kutaka kumsajili nyo-
. ta huyo ili kuimarisha kikosi chao.

Mpango huo wa Barca kwa
Martinez unaweza usifanikiwe
kutokana na kiwango cha fedha
kinachotakiwa kwa ajili ya usajili
wake, ambapo mkataba wake
unasema auzwe kwa euro mil-
ioni 111. Hata hivyo, kocha wa
Barca, Quique Setien ameri-
potiwa kufikiria mpango
mwingine wa kuwauza
nyota watatu ili kuweza
kumpata Martinez.
Ousmane  Dembele
, anaweza kuuzwa kwa
ajili ya kupata fedha
pamoja na Arturo Vidal,
Ivan Rakitic na Samuel
Umtiti wanaweza ku-
pendekezwa  wa-
chukuliwa Inter ili
kukamilisha dili hilo.
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DONDOO ZA SOKA
MACGAZETI YA ULAYA

SOLSKJAER BADO AN

IMANI KUFUZU UEFA

® @ ® Manchester United walikuwa na nafasi ya
dhahabu kuimarisha matumaini yao ya kufuzu...

MANCHESTER, England

OCHA wa  Manchester

United, Ole Gunnar Solsk-

jaer amebaki na matumaini

uhusu timu yake kuwa na

nafasi ya kumaliza kwenye nne bora

baada ya sare ya Jumatatu ya 2-2 dhidi

ya Southampton kwenye Ligi Kuu ya
England.

United ambayo ipo kwenye ki-
wango bora kwa sasa, ilikosa nafasi
ya kupanda nafasi ya tatu kwenye
msimamo, baada ya bao la kusawa-
zisha la dakika ya 96 lililofungwa na
Michael Obafemi aliyetokea benchi
na kuipa sare hiyo Southampton pale
kwenye dimba la Old Trafford.

Baada ya wapinzani wake, Chelsea
na Leicester City zote kupoteza wik-

iendi, United walikuwa na nafasi ya
dhahabu kuimarisha matumaini yao
ya kufuzu kucheza Ligi ya Mabingwa
Ulaya msimu ujao, ikiwa ni mechi ya
35 kwenye ligi hiyo.
Walianza kutanguliwa
kufungwa kwa bao la
Stuart Armstrong, United
walionekana kuwa kwe
nye nafasi nzuri ya kuz
ipiku Leicester na Chelsea
shukrani kwa mabao ya
Marcus Rashford na An
thony Martial.
Lakini United walishindwa kulinda
ushindi wao dhidi ya Southamp-
ton, ambao walitumia dakika sita za
nyongeza baada ya kutolewa kwa
Brandon Williams aliyeumia kichwa

na kuwaacha ‘Mashetani Wekunduw’
hao na wachezaji 10 uwanjani.

Hata hivyo, Solskjaer alitetea timu
yake baada ya kufikisha pointi sawa
na Leicester wanaoshika nafasi ya
nne, wakizidiwa moja na Chelsea

waliopo nafasi ya tatu.
“Kwa hakika hapana,” alisema
Solskjaer akiwaambia waandishi

wa habari wakati alipoulizwa kuwa
United kumefifisha matumaini kwa
kushinda kuipiku Chelsea.

“Sidhani kama kuna mchezaji wetu
yeyote anafikiria hilo, ‘Oh kile Chelsea
walichokifanya wikendi. Hapana.”

“Ni namna mchezo ulivyokwenda
na tulicheza na timu ile ile na tuna
mechi 38 kwa msimu wote. Unasta-
hili kuwa kwenye nafasi iliyopo mwis-
honi.”

GUARDIOLA, CITY KUTETA

MANCHESTER City itampa ofa Pep Guardiola ili
kuongeza mkataba wake baada ya kufutiwa adhabu ya
kufungiwa kucheza Ligi ya Mabingwa Ulaya. (Mirror)

MBAPPE AVUTIWA PUMZI

REAL Madrid wanajiamini mshambuliaji wa Ufaransa,
Kylian Mbappe mwenye umri wa miaka 21, atafikia
makubaliano nao ya usajili kutoka Paris St-Germain
miaka michache ijayo. (Marca)

LIVERPOOL KUMUUZA LOVREN

KLABU ya Liverpool inaangalia uwezekano wa
kumuuza mlinzi wa kimataifa wa Croatia, Dejan Lovren
mwenye umri wa miaka 31, licha ya kutaka kuongeza
mkataba wake. (Goal)

KOULIBALY AWINDWA CITY

MLINZI wa Napoli na Senegal, Kalidou Koulibaly mwe-
nye umri wa miaka 29, anaweza kuwa kwenye mipango
ya kocha wa Manchester City, Pep Guardiola ili kuimari-
sha beki yake msimu ujao. (Telegraph)

NEYMAR AKATALIWA BARCA

RAIS wa Barcelona, Josep Maria Bartomeu amekataa
uwezekano wa nyota wa Paris St-Germain, Neymar mwe-
nye umri wa miaka 28 raia wa Brazil, kurudi Nou Camp,
lakini amesema klabu inafikiria usajili wa straika wa Inter
Milan na Argentina, Lautaro Martinez mwenye umri wa
miaka 22. (TV3 via Mundo Deportivo)

MESSI HADI MWAKANI

JOSEP Maria Bartomeu amesema “ana uhakika”
mshambuliaji wa Argentina, Lionel Messi mwenye umri
wa miaka 33, atabaki Nou Camp hadi mwakani. (TV3 via
Evening Standard)

CITY KUTINGISHA SOKONI

MSHAMBULIAJI wa Inter Milan na Argentina, Lautaro
Martinez, 22, mlinzi wa Bayern Munich na Austria, David
Alaba mwenye umri wa miaka 28, na straika wa Valencia,
Ferran Torres mwenye umri wa miaka 20, wote wanahu-
sishwa na Manchester City. (Mail)

NICE NA OFA KWA LOPES

KLABU ya Nice imetuma ofa kwa kiungo wa Hispania,
Rony Lopes mwenye umri wa miaka 24 anayekipiga kule
Sevilla. (RMC Sport)

AKE NJE MSIMU MZIMA

MLINZI wa Bournemouth, Nathan Ake raia wa Uholan-
zi mwenye umri wa miaka 25, inawezekana asicheze tena
msimu huu baada ya kuumia kwenye mchezo dhidi ya
Leicester. (Bournemouth Echo)

NYOTA NORWICH SOKONI

MKURUGENZI wa michezo wa Norwich City, Stuart
Webber amesema ofa ya kuwanunua wachezaji wao
vijana kutoka klabuni hapo itaanzia pauni milioni 20 kwa
kila mmoja. (Norwich Evening News)

CURTIS SASA AWINDWA

BRENTFORD inawania kumsajili winga wa Portsmouth,
Ronan Curtis, 24, raia wa Hispania ili kuchukua nafasi ya
Said Benrahma mwenye miaka 24 raia Algeria anayeon-
doka hapo Bees. (The News, Portsmouth)



wswsoss o INIPASTIE@ 23

HABARI MICHEZO

NS KIGOGO MICHEZO AJITOSA
UBUNGE WA KINONDONI

Selem View sasa
yarejea Kivingine

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

TIMU ya Selem View imeonekana
kurejea kivingine baada ya ma-
pumziko ya mlipuko wa virusi vya
corona kutokana na kupata ushindi
katika mechi tatu mfululizo, huku
ikiwa haijapoteza tangu Ligi Kuu Zan-
zibar iliporejea tena Julai Mosi.

Selem View ambayo ipo katika
hatari ya kushuka daraja juzi
ilifanikiwa kupata alama tatu baada
va kuifunga timu Kongwe katika
medali ya soka Visiwani Zanzibar,
timu ya Jamhuri kwa mabao 3-0
kwenye mchezo uliopigwa katika
dimba la Gombani.

Akizungumza na gazeti hili Kocha
Mkuu wa timu hiyo, Mustafa Hassan
alisema malengo yake makubwa ni
kuinusuru timu hiyo isishuke daraja
licha ya kukabiliwa na mechi ngumu
za mwisho ambazo anamalizia
michezo yake na timu za Kisiwa cha
unguja.

“Wakati tunaanza ligi tulikuwa
tunapata matokeo mabaya, mechi
nyingi tulipoteza kwa kufungwa,
tulizotoa sare zilikuwa kidogo sana
ikilinganishwa na zile tulizopoteza,
lakini hivi sasa tumeanza vizuri kwa
nafasi tuliyopo tunahitaji ushindi,
hata tukipata sare inatusaidia japo Si
malengo yetu,” alisema.

Selem View itashuka tena dimbani
kesho kupepetana na timu ya KMKM
katika Uwanja wa Mau A Kisiwani
Unguja, mchezo huo unatarajiwa
kuwa mgumu kutokana na wapin-
zani wao hao kuwa katika mbio za
ubingwa.

Ndanda yataka za
Prisons, Mbeya City

Na Saada Akida

KOCHA Mkuu wa Ndanda FC, Abdul
Mingange amesema anaimani ya timu
yake kubaki Ligi Kuu kwa kuwa tayari
ameweka mipango yake kuhakikisha
anapata pointi 12 katika mechi nne
zilizobaki za Ligi Kuu Tanzania Bara.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Mingange alisema anahitaji kupata
alama tatu muhimu katika mechi zao
mbili za nyumbani ikiwamo leo dhidi
va Tanzania Prisons na kisha Mbeya
City utakaochezwa Julai 18, mwaka
huu.

Alisema kikosi chake kipo vizuri
pamoja na wachezaji kuwa na morali
va kupambana kutafuta pointi muhimu
ili kuendelea kujiweka katika nafasi
nzuri.

“Tukifanikiwa kupata alama sita za
nyumbani, mipango itageukia kwenda
kutafuta pointi katika mechi mbili za
ugenini dhidi ya Alliance na Mbao FC.

“Tupo nafasi ya 17 si sehemu nzuri
maana waliopo chini wakishinda wa-
natushusha, nimeongea na wachezaji
wangu kwamba sasa hatutaki kupoteza
kitu, katika michezo hiyo, ikiwezekana
kupata pointi 12," alisema Mingange.

Alisema ana imani na wachezaji
wake na kwamba wamemhakikishia
kupambana hadi mwisho kuona timu
yao hiyo inacheza Ligi Kuu msimu
ujao.

Na Mwandishi Wetu

LIYEKUWA Mwenyekiti wa

Klabu ya Yanga na mdau mkub-

wa wa soka nchini, Abbas Ta-

imba, amejitosa kwenye mbio

za ubunge baada ya jana kuchukua na

kurejesha fomu ya kuomba ridhaa ya

kuteuliwa na CCM kugombea Jimbo la
Kinondoni.

Milango ya kuomba kuteuli-

wa kugombea ubunge kwa

tiketi ya CCM kuelekea uch-

aguzi mkuu utakaofanyika

Oktoba mwaka huu, ilifun-

guliwa rasmi jana na Tarimba

akawa miongoni mwa walio-

jitokeza kuomba ridhaa hiyo

kwa chama chake.

Nipashe ambalo jana lilitanda katika
ofisi mbalimbali za chama hicho nchini
ili kujua watiania wake, jana lilimshuhu-
dia Tarimba akifika Makao Makuu ya
CCM Mkwajuni, Kinondoni saa 2:00 asu-
buhi akiwa peke yake na kuingia ofisini
kuchukua fomu hiyo kabla ya baadaye
majira ya saa 3:00 kuirejesha.

Mara baada ya kurudisha fomu hiyo,
Tarimba alisema kuwa anaamini ni
muda muafaka kwake kuomba ridhaa
ya chama chake kumteua kuwatumikia
wakazi wa Kionondoni baada ya kuji-
tathmini kabla ya kuchukua maamuzi ya
kuchukua fomu ya kugombea.

Tarimba, ambaye ni Mkurugenzi
Uwekezaji wa SportPesa Tanzania,
alisema amepanga kuwatumikia vizuri
Wanakinondoni kwa kuhakikisha wana-
piga hatua ya kimaendeleo endapo ata-

pata ridhaa ya chama chake na baadaye
kushinda katika uchaguzi huo.

Aliongeza kuwa anafahamu
changamoto zote za wilaya hiyo
kutokana na kuwahi kuwa Diwani wa
Kata ya Hannanasifu, Kinondoni kwa
kipindi cha miaka kumi kuanzia 2005
hadi 2015.

“Nina uwezo wa kikazi na dhamira
ya kuwatumikia Wanakinondoni, kwani
nafahamu changamoto nyingi zilizoku-
wapo kwenye wilaya hii, hivyo sina hofu
kwani nina sifa zote za mimi kugomea
hapa.

“Mimi hapa Kinondoni siyo mgeni,
nipo hapa ninaishi kwa muda mrefu,
hivyo ninajua kitu gani ambacho wa-
nakitaka wakazi wa wilaya hii, kikubwa
niwaahidi mengi makubwa,” alisema
Tarimba.

\

Mwenyekiti wa zamani wa Klabu ya Yanga, ambaye kwa sasa ni Mkurugenzi Uwekezaji wa SportPesa Tanza-
nia, Abbas Tarimba, akizungumza na vyombo vya habari, jana, baada ya kurejesha fomu ya kuomba ridhaa ya
kuteuliwa na CCM kugombea ubunge wa Jimbo la Kinondoni jijini Dar es Salaam. NA MPIGAPICHA WETU

Ambani aingata Yanga sikio kuwika

Na Adam Fungamwango

STRAIKA hatari wa zamani wa Yanga,
Boniface Ambani ameonyesha kusikit-
ishwa na timu yake hiyo ya zamani ku-
fungwa mabao 4-1 dhidi ya watani zao
wa jadi Simba na kuwataka viongozi
wa klabu hiyo kusajili wachezaji wenye
uwezo mkubwa wanaoendana na ha-
dhi ya klabu.

Akizungumza kutoka nchini Kenya
jana, Ambani ambaye ni mfungaji bora
wa Ligi Kuu Tanzania Bara msimu wa
2008/09, akipachika jumla yamabao 18
akiwa na Yanga, alisema kwa sasa ana-
vyoitazama Yanga ina wachezaji wengi
ambao hawana hadhi ya kuichezea
klabu kubwa kama hiyo.

“Niliwaona wakicheza na Kariobangi

Sharks mwaka jana kabla ya msimu
huu haujaanza, nilishangaa na nikatoa
maoni yangu kwenye mtandao wangu
wa kijamii kuhusu mapungufu makub-
wa ya kikosi, lakini nilikashifiwa sana
na baadhi ya watu,” alisema Ambani
ambaye ni raia wa Kenya.

Mchezaji huyo ambaye amejinasibu
pia kuwa pamoja na shughuli zake
zingine amebaki kuwa shabiki mkub-
wa wa Yanga, alisema amesikitishwa
mno timu hiyo kufungwa na Simba na
kusema kuwa inafaa sasa kukifanyia
mabadiliko makubwa kikosi hicho.

“Ikiwezekana  wasisajili ~ kabisa
wachezaji 30, wasajili 25 tu, halafu ile
gharama ya kusajili wachezaji watano,
waiongezee kwa wachezaji hawa hawa
25 ili wapate nyota wenye gharama

kubwa na wa viwango vya juu,” alise-
ma.

Ambani pia alikumbushia juu ya
yeye kutoa tahadhari ya kutomsajili
straika kutoka Ivory Coast, Gnamien
Yikpe kutoka Gor Mahia ya Kenya, la-
kini alidharauliwa.

“Kila kitu nilichokuwa nikitolea
ushauri au tahadhari, basi nilikuwa
naandikiwa maneno makali na
kukashifiwa kwenye mtandao wangu
wa kijamii, maana hata hili suala
la Yikpe, mimi nilitoa tahadhari
ya kutomsajili, kwa sababu mimi
namfahamu vizuri alikuwa hapa
nchini Kenya akiichezea Gor Mahia,
wananidharau na leo hii nadhani
wameyaona,” alisema straika huyo wa
zamani wa klabu hiyo.



Jumatano Julai 15, 2020

Nipashe

A-la

r g

=
e

oY |

=
N

l

Mshambuliaji wa Southampton, Michael Obafemi (anayevutv\/a jezi) akiifungia timu yake bao la usiku [dk. 87] la
kusawazisha huku akizingirwa na msitu wa wachezaji wa Manchester United, kwenye mechi ya Ligi Kuu England
iliyopigwa katika Uwanja wa Old Trafford juzi na timu hizo kutoka sare ya mabao 2-2. PICHA: MTANDAO

SIMBA YATAJA
WAKUSAJILIWA

® ® ® Wamo wa kimataifa wawili, straika na

beki, huku pia ikimulika wengine kutoka...

Na Mwandishi Wetu

AADA ya kuwaadhibu watani
7ao, Yanga kwa kipigo cha mbwa
mwizi kwenye mechi ya nusu
fainali ya Kombe la Shirikisho la
Soka nchini maarufu FA Cup, mabingwa
wa Ligi Kuu Bara, Simba wametaja idara
wanazotarajia kuziboresha katika kikosi
chao kuelekea msimu ujao.
Mwishoni mwa wiki Simba
ilipata ushindi wa mabao 4-1
kwenye mechi hiyo ya nusu
fainali dhidi ya Yanga iliyopig-
es Salaam, hivyo sasa itaku-
tana na Namungo FC iliyoitoa
Sahare All-Stars kwa bao 1-0.
Mechi hiyo ya fainali ambayo inatarajiwa
kuwa ngumu kutokana na ubora wa timu
hizo mbili, itapigwa katika Uwanja wa Nel-
son Mandela, Sumbawanga mkoani Rukwa
Agosti 2, mwaka huu
kuhusu mpango wa kukiboresha kikosi
chao, Ofisa Habari wa Simba, Haji Manara,

alisema wanatarajia kuongeza wachezaji
wasiozidi wanne katika dirisha la usajili
lijalo ili kukiimarisha kikosi chao kuelekea
michuano ya kimataifa, Ligi Kuu na mi-
chuano mingine msimu ujao.

Alisema lengo ni kutoharibu uelewano
wa wachezaji uwanjani ambao tayari ko-
cha ameutengeneza, hivyo wanachotaza-
ma ni kuongeza nguvu kidogo katika idara
ya ushambuliaji na safu ya ulinzi.

“Hatuwezi kubadili timu nzima kama
Yanga, matarajio yetu ni kusajili mabeki
wawili ama watatu na washambuliaji wawi-
li tu ili kuongeza nguvu,” Manara alisema.

“Tutasajili mshambuliaji mmoja wa
kimataifa na mmoja wa ndani na kwa
upande wa beki ikiwezekana mmoja wa
kimataifa na mwingine wa ndani, hatutaki
kuwa kama Yanga ambayo msimu ujao
unaweza kushuhudia ikisajili wachezaji 15
wapya [aliwananga watani zao].”

Simba ambayo tayari imetwaa ubingwa
wa Ligi Kuu msimu huu, hiyo ikiwa ni kwa
mara ya tatu mfululizo, itaiwakilisha nchi
kwenye michuano ya kimataifa ya Ligi ya
Mabingwa Afrika, huku Namungo FC ikiwa
na tiketi ya kupeperusha bendera ya Tan-

zania katika michuano ya Kombe la Shirik-
isho Afrika. Kwa upande wake Kocha Mkuu
wa Simba, Mbelgiji Sven Vandenbroeck,
amewapongeza wachezaji kwa kutoa dozi
kwa Yanga juzi, huku akiwataka sasa kuele-
keza akili zao kwenye mechi zilizosalia Ligi
Kuu ili kumaliza msimu vizuri.

“Tulicheza vizuri na wachezaji waliti-
miza majukumu yao uwanjani na ndicho
kimesababisha kupata ushindi mnono wa
mabao 4-1 na kuleta furaha kwa Wanasim-
ba wote,” alisema.

Hata hivyo, raia huyo wa Ubelgiji alikiri
kuwa Yanga ilikuwa bora zaidi katika daki-
ka 15 za mwanzo ambapo walikuwa na kasi
na kufanya mashambulizi ya haraka na
baada ya kupata bao lao, lakini Simba ili-
kuwa bora katika muda wote uliobaki.

“Nimefurahishwa na jinsi ambavyo
wachezaji wangu walivyocheza walijituma
na walitimiza wajibu wao uwanjani kingine
ni ushindi mnono tuliopata katika mchezo
wa ‘dabi’ si jambo dogo hili, nawapongeza
sana wachezaji wangu,” alisema Sven
ambaye kesho atakiongoza kikosi chake
kuivaa Mbao FC katika mechi ya Ligi Kuu
itakayopigwa Uwanja wa Taifa.

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

l.—-!. Siri Yanga

@’ Azam kuitaka
nafasi ya pili

Na Shufaa Lyimo

WAKATI Klabu ya Yanga na Azam zikipigana
vikumbo kuwania kumaliza nafasi ya pili kwe-
nye Ligi Kuu msimu huu, Nipashe limebaini siri
kubwa inazozifanya klabu hizo kutoana jasho
kuisaka nafasi hiyo.

Tayari Simba imetwaa ubingwa wa ligi hiyo
ambayo imebakiza mechi nne kabla ya kumal-
izika msimu huu, hivyo kujihakikishia nafasi ya
kuiwakilisha nchi kwenye Kombe la Ligi ya Ma-
bingwa Afrika msimu ujao.

Kwa upande wa Kombe la Shirikisho Afrika,
timu yenye tiketi hiyo nchini, ni Namungo FC
ambayo imetinga fainali ya Kombe la FA na sasa
itakutana na Simba Agosti 2, mwaka huu ka-
tika Uwanja wa Nelson Mandela, Sumbawanga
mkoani Rukwa, hivyo hata kama Wekundu wa
Msimbazi wakishinda uwakilishi huo utabaki
kwa Namungo kwa kuwa yenyewe itaiwakilisha
nchi Ligi ya Mabingwa.

Hata hivyo, wakati akizungumza na mwandi-
shi wetu jana kuelekea mchezo wao wa leo
utakaopigwa katika Uwanja wa CCM Gairo
mkoani Morogoro dhidi ya Mtibwa Sugar, Kocha
Mkuu wa Azam FC, Mromania Aristica Cioaba,
alisema malengo yake ni kushika nafasi ya pili
katika msimamo wa Ligi Kuu ili kama Tanzania
itapata tena nafasi nne za kushiriki mashindano
ya kimataifa bahati hiyo iwaangukie.

Alisema mipango yao imevurugika kutokana
na kutolewa kwenye michuano ya FA Cup, laki-
ni watahakikisha sasa wanamaliza wa pili ili ku-
vizia nafasi hiyo endapo itajitokeza tena kama
msimu uliopita.

Azam FC ipo nafasi ya pili ikiwa na alama 65
baada ya mechi 34, ikiwa ni pointi moja mbele
ya Yanga ambayo nayo itashuka katika Uwanja
wa Taifa leo kuikaribisha Singida United inay-
oburuza mkia.

9%7708567541002">




	Page 1
	Page 2
	Page 3
	Page 4
	Page 5
	Page 6
	Page 7
	Page 8
	Page 9
	Page 10
	Page 11
	Page 12
	Page 13
	Page 14
	Page 15
	Page 16
	Page 17
	Page 18
	Page 19
	Page 20
	Page 21
	Page 22
	Page 23
	Page 24

