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Adaiwa
Kumuua
mke Kisha
naye Kujiua

Na Tumaini Mafie, ARUMERU

MLINZI wa Kampuni ya Ulinzi ya In-
telligence ya Arusha, Elias Mollel (34),
amemuua kikatili mwenzi wake, Neema
Gasper, kwa kumchinja shingo kisha ku-
jiua kwa kutumia sumu ya panya.

Mollel, mkazi wa Olmotony katika Mam-
laka ya Mji Mdogo wa Ngaramtoni, wilay-
ani Arumeru, kabla ya kukatisha uhai
wake na mpenzi wake, anadaiwa kuandi-
ka waraka maalum wazikwe kaburi moja
na mke wake na wasitenganishwe.

Jana, Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Arusha, Kamishna Msaidizi (ACP) Justine
Masejo, alithibitisha tukio hilo kuwa lil-
itokea juzi.

“Uchunguzi wetu wa awali unaonyesha
kwamba huyu Mollel alimuua mpenzi
wake Neema mwenye umri wa miaka 21.
Hawa walikuwa wanaishi nyumba moja
waliyopanga huko Olmotony, Ngaramtoni.

“Kinachoonekana ni wivu wa map-
enzi. Huyu Mollel alimkata mpenzi
wake kwa kitu chenye ncha kali shingoni
na kisha yeye kunywa sumu ya panya il-
iyosababisha umauti wake,” alisema Ka-
manda Masejo.

Alisema miili ya wapenzi hao imehi-
fadhiwa katika Hospitali ya Rufani ya
Mkoa wa Arusha ya Mount Meru, ikisubiri
uchunguzi zaidi wa kitabibu.

Akizungumzia tukio hilo, mmoja wa
viongozi wa Kitongoji cha Olmotony, Lu-
cas Kesoi, alisema katika chumba wali-
chokuwa wamelala wapenzi hao, waliwa-
kuta wamelala pamoja kitandani, huku
damu zikiwa zimetapakaa chini.

“Baada ya kufika katika nyumba wali-
yokuwa wanakaa, nilifungua mlango
nikakuta miili miwili, mmoja wa mume
(Mollel) ulikuwa unaning’inia kitandani
na mwili wa mwanamke (Neema) ulikuwa
umefunikwa ukiwa kitandani.

“Nilishindwa cha kufanya, ikabidi ni-
tafute msaada wa polisi ili waje wafanye
ukaguzi na kuiondoa miili hiyo kwenda
kuihifadhi hospitalini. Neema alikuwa
amepanga katika nyumba hiyo muda mre-
fu na ndiye aliyemkaribisha huyu Mollel,”
alisema.

AACHA UJUMBE MZITO

Kwa mujibu wa Kesoi, Mollel aliacha
ujumbe wa maandishi, akiomba msama-
ha kwa uamuzi aliochukua wa kumuua
mpenzi wake kisha na yeye kujiua.

Kesoi alieleza kuwa sehemu ya ujumbe
huo uliokuwa kwenye karatasi unaeleza
hivi: “Wazazi wangu, nisameheni kwa
kuchukua uamuzi niliofanya, ila naomba
nizikwe na mke wangu kaburi moja.”

Jirani aliyekuwa amepanga vyumba
karibu na marehemu hao, Rodrick Lymo,
alisema aliuona mlango wa chumba chao
ukiwa wazi muda mrefu na sauti ya redio
ikiwa juu.

Madaktari wazungumzia Kirusi Kipya cha corona

Na Elizabeth Zaya

RAIS wa Chama cha Madaktari
Tanzania (MAT), Dk. Shadrack
Mwaibambe, ameeleza namna
kirusi kinavyoweza kubadilika
kwa kuwa na makali zaidi au
kudhoofu.

Akizungumza na Nipashe al-
ipoulizwa endapo kuna ukweli
wowote kuhusu kuwapo kwa
kirusi kipya cha ugonjwa wa co-
rona katika baadhi ya nchi, Dk.
Mwaibambe alisema mpaka sasa
hawajathibitisha endapo kuna
uwapo wa kirusi kipya katika
nchi hizo zinazotajwa watu wake
kufariki kwa wingi kwa ugonjwa
huo.

“Ni kweli tunasikia kwamba
kuna ujio wa kirusi kipya cha co-
rona katika baadhi ya nchi hasa
zile ambazo kwa sasa zinaone-
kana kupoteza watu wake kwa
wingi, lakini mpaka sasa hakuna
utafiti kwamba hicho kinachoua
huko ni kipya au laa,” alisema
Dk. Mwaibambe.

“Lakini niseme kwamba kama
ni kirusi kipya kweli, huwa haki-
na mipaka, kwa sababu nchi yetu
siyo kisiwa, hata kwetu kinaweza
kuingia wakati wowote. Kinacho-
takiwa ni kuchukua tahadhari
za kujikinga kama tulivyokuwa

tunachukua awali na kuepuka
hofu kwa sababu hiyo nayo hu-
changia kuleta athari zaidi.”

Dk. Mwaibambe alisema ili
wananchi kuwa salama zaidi
ni vema kuendelea kuchukua
tahadhari kwa sababu kirusi ki-
napobadilika mara kadhaa huwa
kina matokeo tofauti aidha, ki-
nakuwa na makali zaidi ya yale
ya awali au makali yake kud-
hoofika.

“Maisha ya kirusi mara zote
huwa kinabadilika na hii ni
hata kabla ya ujio wa hiki cha
corona, huwa kinabadilika. Na
kinapobadilika mara tatu au
mara tano huwa wakati mwing-
ine kinakuwa na makali zaidi
au makali yake yanadhoofika,”
alisema Dk. Mwaibambe.

“Na  kinapobadilika mara
tatu au mara tano kwa makali
kinaweza kuleta madhara zaidi,
kinaweza kukwepa hata kinga
ya mwili, kina uwezo wa kuathiri
mtu yeyote aliye na kinga nyingi
au asiye na nyingi.”

“Kinachotakiwa kufanywa ni
kuchukua tahadhari. Na katika
hili kitaalamu huwa hatushauri
watu kuwa na hofu, kwa saba-
bu hofu ikiathiri afya ya akili
inakuwa na hatari zaidi na watu
wanaweza kupoteza maisha kwa

sababu hiyo.”

Alisema kinachohitajika kuna-
potokea uwapo wa mabadiliko
ya kirusi kinacholeta athari kwa
wananchi hususani hicho cha
ugonjwa wa corona, ni kutumia
utashi kuwaandaa wananchi
namna ya kuchukua tahadhari
ya kukabiliana nacho bila kuleta
hofu.

“Na ndiyo maana tunashauri
kwamba zile tahadhari zilizoku-
wa zikichukuliwa kwa kutumia
mwongozo wa Wizara ya Afya
zifuatwe, watu wavae barakoa
kwa sababu inasaidia...narudia
inasaidia na kuchukua tahadhari
zote zinazoshauriwa kitaalamu,”
alisisitiza Dk. Mwaibambe.

“Tahadhari zote zichukuliwa
na kuepuka mikusanyiko isiyo
ya lazima wakati wakiendelea na
shughuli zao za kila siku.”

“Tunapongeza hatua ambazo
pia serikali imekuwa ikizichukua
kupambana na ugonjwa huu wa
corona na pia ambazo imeanza
kuzichukua sasa ikiwamo kusiti-
sha baadhi ya safari kutoka kwe-
nye baadhi ya nchi.

Tunaamini utashi wa kisiasa
utaendelea kuchukuliwa katika
kuelimisha wananchi juu ya hili
bila kuleta hofu kama ambavyo
serikali imekuwa ikifanya.”

Aprili 6, mwaka huu, akiapi-
sha Makatibu Wakuu, Manaibu

Makatibu Wakuu na Wakuu
wa Taasisi na Idara za seri-
kali, Rais Samia Suluhu Has-

san alisema anakusudia kuunda
jopo la wataalamu kwa ajili ya
kuangalia suala la ugonjwa
huo wa corona kwa upana zaidi
na liishauri serikali hatua za ku-
chukua kwa sababu Tanzania
siyo kisiwa.

“Ninakusudia kuunda kamati
ya wataalamu waliangalie suala
la corona kwa upana wake na
kitaalam halafu watushauri seri-
kali.”

“Halifai  kulinyamazia, ku-
likataa au kulikubali bila kufanya
utafiti wa kitaalamu, tutafanya
utafiti wa kitaalamu, tutaunda
wataalamu, watuambie upeo
wa swali au tatizo hili lilivyo na
hayo yanayopendekezwa na ul-
imwengu kuja kwetu, je, yakoje
kitaalamu, kwa utaalamu wetu
wa ndani.”

India ni miongoni mwa nchi
ambazo zimekumbwa na wimbi
la pili la kirusi cha corona na juzi
Shirika la Afya Duniani (WHO)
lilisema nchi hiyo kwa wiki moja
iliyopita ilirekodi asilimia 46 ya
watu waliofariki kwa ugonjwa
huo nchini humo.

b e

Rais Samia Suluhu Hassan, akiongoza kikao cha Baraza la Mawaziri, Ikulu Chamwino,

e

Rais Samia kuteta na wazee wa Dar es Salaam

Na Idrisa Sadick

RAIS Samia Suluhu Hassan
leo anatarajia kuzungumza na
wawakilishi 900 wa wazee wa
mkoa wa Dar es Salaam kwa len-
go la kujadili mambo mbalimbali
yanayowahusu wazee.

Mkuu wa Mkoa huo, Abou-

bakar Kunenge, alisema hayo
jana katika taarifa yake huku ak-
ibainisha kwamba mkutano huo
utafanyika katika ukumbi wa mi-
kutano wa Mlimani City kuanzia
saa 8:00 mchana.

Alisema idadi hiyo ya wazee
waliopatiwa mwaliko pekee ndio
wanaotarajiwa kuhudhuria ka-

tika kikao hicho huku akiwasihi
wazee hao kutii wito wa Rais ili
kuhakikisha lengo la mkutano
linatimia.

“Wale tu ambao wamepata
mialiko ndio tunatarajia wata-
hudhuria mkutano huo. Wazee
wengine ambao hawakupata
mialiko pamoja na wakazi wen-

gine wa mkoa wa Dar es Salaam
na Watanzania wote kwa ujumla
tunawaomba sana kufuatilia
mkutano huo kupitia vyombo
vya habari,” alisema.

Alisema baadhi ya wazee wali-
opokea wito huo, wameahidi ku-
jitokeza ili kupata nafasi ya kum-
weleza Rais Samia matatizo yao.
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Miradi 1,500 kumaliza tatizo Ia maji

Na Gwamaka Alipipi, DODOMA

TATIZO la upatikanaji wa majisafi na sala-
ma nchini linatarajiwa kupatiwa ufumbuzi
baada ya serikali kupanga kutekeleza miradi
maeneo ya mijini ikihusisha miradi mipya,
upanuzi na ukarabati wa miundombinu.

Serikali pia imepanga kuchimba visima 516,
kujenga mabwawa 33 hususani katika mae-
neo yenye ukame nchini.

Waziri wa Maji, Jumaa Aweso, alitangaza
neema hiyo jana bungeni wakati akiwasilisha
makadirio ya mapato na matumizi ya wizara
yake kwa mwaka wa fedha 2021/22, huku aki-
omba Bunge kuidhinisha Sh. bilioni 680.388.

Pia alisema serikali imepanga kuimarisha
taasisi zinazosimamia utoaji wa huduma za
maji na usafi wa mazingira nchini, vikiwamo
vyombo vya watumia maji (CBWSO), mam-
laka za majisafi na usafi wa mazingira, Wakala
mamia ufuatilia wa utekelezaji wa miradi.

Kuhusu Mkoa wa Dar es Salaam na baadhi
ya maeneo ya Mkoa wa Pwani, Waziri Aweso
alisema serikali inaendelea na miradi ya
ukarabati na upanuzi wa mfumo wa usamba-
zaji maji safi unaogharimu Sh. bilioni 200.818
kwa fedha kutoka Benki ya Dunia.

Alisema kati ya fedha hizo, Sh. bilioni
130.765 ni kwa ajili ya ujenzi wa matangi na
kupanua mtandao wa kusambaza maji wenye
urefu wa kilomita 1,440 na kuunganisha wa-
teja wapya 64,000 na kwamba mkandarasi

ameajiriwa na yuko katika eneo la mradi.

Waziri Aweso pia alisema Dola za Marekani
milioni 20 (Sh. bilioni 46.376) ni kwa ajili ya
kutekeleza mradi wa kupunguza upotevu
wa maji ambao uko kwenye hatua za kupata
wataalamu washauri wa kusimamia mradi.

Alisema Dola za Marekani milioni 10 (Sh.
bilioni 23.188) ni kwa ajili ya ununuzi wa dira
za maji 50,000 na taratibu za kumpata mz-
abuni zinaendelea.

Waziri Aweso alisema: “Hadi Machi, mwa-
kani, mradi wa maji kutoka matangi ya Chuo
Kikuu cha Dar es Salaam (UDSM) hadi Baga-
moyo umefikia asilimia 22. Mradi huo unata-
rajiwa kutekelezwa kwa miezi 36 na kukami-
lika Desemba 2022.”

Alisema wizara inatekeleza miradi ya
kuboresha huduma ya majisafi na usafi wa
mazingira katika mkoa wa Dar es Salaam
pamoja na maeneo ya Kibaha, Kisarawe,
Mkuranga, Chalinze na Bagamoyo.

Waziri Aweso aliitaja miradi hiyo kuwa
ni ya visima virefu vya Kimbiji na Mpera na
kwamba kwa upande wa Kimbiji ni visima 12
na Mpera visima vinane. Gharama za mradi
huo ni Sh. bilioni 18 na vinatarajiwa kuzalisha
maji lita milioni 260 kwa siku.

Alisema hadi kufikia Machi, mwaka huu,
uchimbaji wa visima 14 umekamilika na kati
ya hivyo, 11 ni vya Kimbiji na vitatu ni vya
Mpera. Alisema visima vinne vya Kimbiji na
kimoja cha Mpera vimekamilika kwa kiwan-
go cha kufaa kuwekewa miundombinu ya
kusambaza maji.

Sababu kushamiri wizi Dar zatajwa

Na Romana Mallya

WAKATI operesheni maalum dhidi ya wezi
wa vifaa vya magari, pikipiki na uvunjaji ik-
iendelea kufanywa na Polisi Kanda Maalum
ya Dar es Salaam, imeelezwa kuwa baadhi ya
wafungwa waliotoka gerezani, wakiwamo wali-
osamehewa, wanaendelea na vitendo vya wizi
na uhalifu.

Kamanda wa Kanda hiyo, Lazaro Mambosa-
sa, alithibitisha hilo alipozungumza na Nipashe
kwa njia ya simu jana.

Alisema katika operesheni ya siku saba iliyo-
fanyika kuanzia Aprili 26, mwaka huu, wame-
wakamata watuhumiwa 161 huku Aprili 24,
idadi ilikuwa watu 49 ambao bado hawajafik-
ishwa mahakamani.

Mambosasa alisema watu hao waliopata
msamaha wa Rais, baada ya kutoka kwenye
magereza, wanaungana na wenzao wa nje kue-
ndesha uhalifu huo.

Kuhusu vitendo vya wizi kwenye makazi
ya watu ambapo baadhi ya maeneo watu wa-
nalalamika kutokea, Kamanda Mambosasa
alisema kupitia operesheni inayoendelea wa-
nakamata vibaka na wezi wakubwa.

Akiwazungumzia watuhumiwa 161 wal-
iokamatwa katika operesheni hiyo endelevu,
alisema wametokana na wenzao 49 ambao
walikamatwa awali na kukiri na kutaja wana-
oshirikiana nao katika wizi wa vifaa vya magari,
pikipiki na uvunjaji.

Alisema vinara hao wa wizi wa pikipiki
wamekamatwa Zanzibar wakiwa na pikipiki
40 za wizi ambazo wamekuwa wakiziiba Dar
es Salaam, Morogoro na Pwani na kuzipeleka
visiwani humo kutafuta wateja.

Mambosasa alisema katika operesheni hiyo
wamekamata magari mawili aina ya Toyota

Noah namba T 770 ACY na Toyota IST lenye
namba T 137 DMM, ambayo yaliibwa mwezi
uliopita.

BABU MBARONI

Kamanda Mambosasa alisema wanam-
shikilia Said Abdallah (61) kwa tuhuma za
wizi kwenye maghala na maduka kwa ku-
tumia funguo bandia 83 alizokutwa nazo
pamoja na misumari ya aina mbalimbali 47
ambayo ni malighafi za kutengenezea fun-
guo hizo.

Mambosasa alisema mtuhumiwa huyo
baada ya kuhojiwa amekiri kufanya uhalifu
tangu mwaka 2013 maeneo mbalimbali ya
Dar es Salaam.

Waziri Aweso alibainisha kuwa ukamilishaji
wa visima vilivyobaki unaendelea na unata-
rajiwa kukamilika Desemba, 2021.

“Kwa upande wa usambazaji wa maji, ujenzi
wa miradi umeanza kutoka katika visima
vya Kimbiji ambapo utekelezaji wake umeg-
awanywa katika vipande vinne. Kipande cha
kwanza kinahusu ujenzi wa miundombinu
ya kutoa maji kwenye visima kwenda kwenye
pampu kubwa ambapo mkandarasi yupo ka-
tika hatua ya mwanzo,” alisema.

Aliongeza: “kipande cha pili kinahusu ujen-
zi wa kituo cha kusukuma maji pamoja na
bomba la kutoa maji kwenda kwenye tangi la
kuhifadhia lenye ujazo wa lita milioni 15 eneo

la Kisarawe II, ambapo utekelezaji umefikia
asilimia 35, na maandalizi ya utekelezaji wa
kipande cha tatu na nne vinavyohusu miun-
dombinu ya usambazaji maji yanaendelea.”
Waziri Aweso alisema serikali kwa kushiriki-
ana na Serikali ya India inaendelea kutekeleza
awamu ya tatu ya Mradi wa Maji Chalinze kwa
gharama ya Sh. bilioni 41.3. Alisema mradi huo

19 viko kaskazini na 49 viko kusini mwa mto
Wami.

Alibainisha kuwa hadi kufikia Machi 2021,
utekelezaji wa mradi huo umefikia wastani
wa asilimia 87.5 na unatarajiwa kukamilika Ok-
toba, mwaka huu.

)

for the year ending 31st July 2022.

International School
of Tanganyika

Challenge | Support | Inspire

Invitation For Bids

Bids are invited from interested registered, competent, reliable and
licensed suppliers/dealers to provide the under listed goods and services

day.

S/N ﬁa::egory Description
1. Category 1 Maintenance Materials
2. Category 2 Consumables and Cleaning Materials
3. Category 3 Office Stationery
4 Category 4 lS:’;avi\’lde\:()elfare Supplies (Sugar, Tea, Coffee & Milk
5. Category 5 Timber
6. Category 6 Servicing of Fire Extinguishers
7. Category 7 Fumigation
8. Category 8 Cesspit Emptying
9. Category 9 Appliances (Fridges, Cookers & Air-conditions)
10. Category 10 Motor Vehicle Spare Parts
Conditions:

Bid document(s) will be emailed to the bidders on payment of TZS.
50,000/= payable per bid category. Payments should be made to
the Billing Department located in the Administration Building (Gate
#5), off United Nations Road, Upanga, between 10.00 am to 1.00 pm
Monday to Friday. Bidders will need to provide the School with the
email ID at the time of making payment. Once payment has been
received, bid documents will be emailed by the following working

Bids should be emailed to bids@istafrica.com latest by 2 p.m. on

Friday, May 21, 2021. No bids will be accepted after this time. In
addition, bidders should attach scanned copies of certificates
of registration, business license, TIN/VAT certificates and User
Identification Number certificate (for VAT registered suppliers).
On submission of the information, the bidders would receive a
confirmation that their bids have been successfully received by IST.

The School is not bound to accept the lowest or any bid and reserves
the right to reject all or any of the bids received.
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Sukari, mafuta ya kula havikamatiki

Na Waandishi Wetu

BEI za mafuta ya kula na su-
kari zimezidi kupaa huku bidhaa
moja ikiadimika nchini, kiasi cha
wananchi kuhangaika kuipata na
wengine kushindwa kumudu bei
iliyopo sokoni.

Mafuta ya kula yalianza kuadi-
mika nchini Juni, mwaka jana, na
serikali ilieleza kuwa chanzo ni
janga la corona lililosababisha she-
hena iliyoagizwa nje kujazia upun-
gufu unaokuwapo nchini kushind-
wa kuwasili kwa wakati.

Aprili, mwaka huu, Waziri wa
Viwanda na Biashara, Prof. Kitila
Mkumbo, katika mahojiano maal-
um na gazeti hili, alisema meli
mbili zenye shehena ya mafuta ya
kula zimewasili nchini na nyingine
ingefika Aprili 29, mwaka huu, ili
kupunguza makali ya bidhaa hiyo.

Pia alisema kuhusu sukari
serikali imeweka bei elekezi ya
Sh. 2,600 kwa kilo, huku ikiwa-
tahadharisha ~ wafanyabiashara
kutotumia uwapo wa mfungo wa
mwezi wa Ramadhani kupandisha
bei ya bidhaa hiyo.

Desemba 10, mwaka huu seri-
kali ilieleza kupokea shehena ya
tani 21,800, Januari 16, mwaka
huu, tani 26,500 za mafuta yali-
yoagizwa na kampuni na viwanda
mbalimbali katika kukabili uhaba
wa bidhaa hiyo, na kwamba Feb-
ruari ingeingia shehena nyingine.

Aliyekuwa Waziri wa Viwanda
na Biashara, Geoffrey Mwambe,
alisema mafuta nchini kwa mwezi
ni tani ‘metrick’ 30,000 ya nje, to-
fauti na yanayozalishwa ndani ya
karanga na alizeti.

Tofauti na maelezo ya serikali,
bidhaa hizo zimezidi kupaa na ka-
tika maeneo mengi nchini na kilo
moja ya sukari imefikia Sh. 2,800
hadi 3,000 na mafuta yamfikia Sh.
36,000 kwa lita tano.

Nipashe ilifuatilia katika mae-
neo mengi nchini na kubaini kuwa
bei ya mafuta inazidi kupaa, huku
bidhaa hiyo ikikosekana sokoni
na bei ya kipimo kidogo ikipanda
kutoka Sh. 500 hadi 1,000 na mae-
neo mengine Sh. 1,500.

DAR MSHIKEMSHIKE

Mkoani Dar es Salaam, mafuta
ya alizeti lita moja hayapatikani
huku mafuta ya lita tatu yanapa-
tikana kwa bei ya Sh. 22,000 hadi
25000 kutoka Sh. 15,000 hadi
17,000. Lita tano ya mafuta ya al-
izeti imefikia Sh. 36,000 katika
maeneo mengi Dar es Salaam na
sababu kubwa ikidaiwa ni kuadi-
mika kwa bidhaa hiyo nchini.

Eneo la Mwenge, mathalan, lita
tano yanauzwa kati ya Sh. 37,000
hadi Sh. 39,000 na yale ya lita tatu
yanauzwa kati ya Sh. 25,000 na Sh.
28,000.

Kwa upande wa sukari, kilo
moja inauzwa kati ya Sh. 2,700 na
Sh. 3,000 kulingana na eneo.

Waziri wa Viwanda na Biashara, Prof. Kitila Mkumbo

mafuta ya alizeti wanauza lita tano
Sh. 35,000, lita tatu Sh. 25,000 na lita
moja Sh. 15,000. Mafuta aina isiyoto-
kana mimea aina ya Korie Lita tano
yauzwa Sh. 27,000, lita tatu Sh. 17,000
na lita moja Sh. 6000.

DODOMA

Kilo moja ya sukari inauzwa Sh.
2,800 hadi 3,000, huku maduka ya
jumla yakiuza mfuko wa kilo 25 Sh.
62,500.

Mafuta hususani ya alizeti, lita
tano yanauzwa kati ya Sh. 20,000
hadi 22,000 wakati yale ambayo ya-
mechujwa mara mbili ambayo watu
hupikia bila kuchemshwa yanauzwa
Sh. 17,000 kwa lita tatu huku lita tano
ikiuzwa Sh. 29,000 hadi Sh. 30,000.

Mafuta ya Sundrop katika jiji hilo
yanauzwa kwa lita tano Sh. 38,000
katika maduka ya kawaida na madu-
ka makubwa (Supermarket) Sh.
41,000 kwa lita tano huku lita tatu
yakiuzwa kwa Sh. 20,000 maduka ya
kawaida na ‘supermarket’ Sh. 21,000.

ARUSHA

Kaimu Meneja wa Kampuni ya
Mohamed Enterprises ya Arusha,
Ally Manji, alisema jana hali ya upa-
tikanaji wa sukari kwa mkoa huo ni
mgumu kutokana na viwanda vya
ndani kusitisha uzalishaji kwa ajili ya
kufanya matengenezo ya mitambo.

“Nchi jirani sukari inauzwa kwa
bei ya juu kidogo, tofauti na ya nchi
yetu. Sisi tunauza Sh. 120,000 kwa
mfuko wa kilo 50, lakini sukari ya

Uganda inauzwa kwa Sh. 122,000
kwa ujazo huo huo,” alisema.

Kwa upande wa mafuta katika
baadhi ya maduka, yanauzwa kwa
ndoo ya lita 10 Sh.45,000, lita 20
kwa Sh.89,000 hadi 91,000, lita
tano Sh. 25,000 na lita tatu ikiwa
Sh. 16,000.

Mafuta ya Sunbelt lita 10 inauzwa
kwa Sh. 62,000, lita tano Sh. 32,000
na lita 20 Sh. 125,000, huku mafuta

ya Sundrop lita 10 yakiuzwa kwa
Sh. 60,000, lita tano Sh. 30,000 na
lita tatu Sh. 20,000. Mafuta ya Fresh
Free lita tano yanauzwa kwa Sh.
25,000.

MOSHI

Katika mji wa Moshi, bei za
mafuta ya kula zimepanda kutoka
Sh. 2,500 hadi 7,600 kwa ujazo wa
lita moja na sukari kilogramu moja,
imepanda kutoka Sh. 2,200 hadi Sh.
2,900.

Mmoja wa wafanyabiashara wa
mafuta ya chakula, Anastasia Jones,
alisema mafuta hayo yamepanda,
akitolea mfano mafuta ya alizeti ya
ujazo wa lita moja yamepanda ku-
toka Sh. 2,500 hadi 6,000 kwa lita
moja, lita tano yanauzwa kwa Sh.
36,000 na lita 20 yanauzwa kwa Sh.
118,000.

Katika mji wa Kibaha mkoani
Pwani, lita moja ya mafuta inauzwa
kati ya 4,400 hadi 4,500 huku suka-
ri kilo moja ikiuzwa kwa Sh. 3,000
kutoka 2800 bei ya awali.

IRINGA

Lita tano ya mafuta aina ya Sun-
drop yanauzwa Sh. 40,000 wakati
mafuta aina ya Golden ni Sh. 37,000
na lita tatu ya mafuta ya Golden ni
Sh. 23,000 na Sundrop ni 26,000.
Kwa upande wa sukari, kilo moja ni
Sh. 2,800 hadi Sh. 2,900 na upati-
kanaji wake ni wa kawaida.

Mjini Morogoro, mfanyabiashara
katika stendi ya Msamvu, Mariam
Mbena, alisema kwa sasa wanalazi-
mika kununua sukari kwa kilo moja
Sh. 2,800 wakati inapaswa kuuzwa
2,200 mpaka 2,400 kwa bei ya re-
jareja katika maduka mbalimbali.

Aidha, mafuta ya kula yanauzwa
lita moja Sh. 3,800 mpaka 4,000
kwa mafuta aina ya Korie.

KANDA YA ZIWA

Katika Jiji la Mwanza, kilo moja
ya sukari katika maduka men-
gi imepanda kutoka Sh. 2,600
hadi 2,800 huku mafuta ya kula
lita moja aina ya Korie yakiuzwa
Sh. 5,500 kutoka Sh. 5,000.

Mjini Musoma, mkoani Mara, lita
tano za mafuta yanauzwa Sh. 27,000
kutoka Sh. 25,000 kwa mwezi uli-
opita, huku sukari nayo ikiuzwa kati
ya Sh. 2,700 hadi Sh. 2,800 kutoka
Sh. 2,600 kwa kilo moja.

Manispaa ya Shinyanga, ndoo
kubwa ya mafuta ya kula inauzwa
Sh. 85,000 tofauti na Sh. 54,000 ya
awali huku mfuko wa sukari kilo
50 ukiuzwa Sh. 133,000, kutoka Sh.
105,000.

Mfanyabiashara wa duka la re-
jareja Veronica Majida, alisema
wananunua mafuta ya kula kwa
Sh. 85,000 kwa ndoo kubwa, hivyo
kuwalazimu kuuza mafuta lita moja
Sh. 2,000 badala ya Sh. 1,200.

Pia alisema sukari wananunua
mfuko wa kilo 50 Sh. 133,000 na ku-
sababisha kuuza kilo moja kwa Sh.
2,800 kutoka 2,400.

MTWARA MOTO

Mkoani Mtwara katika Manis-
paa ya Mtwara/Mikindani, mafuta
ya alizeti lita moja yanauzwa kwa
Sh. 8,500 wakati awali ilikuwa kati
ya Sh. 6,500 na 7,000. Lita tano ya
mafuta hayo ni Sh. 37,000.

Mafuta aina ya Korie na Mo,
kwenye maduka hayo yanauzwa
lita moja kwa Sh. 5,000 kutoka bei
ya awali ya Sh. 4,000 hadi 4,500
huku ndoo ya lita 10 ikiuzwa kwa
Sh.45,000.

Aidha, kilo moja ya sukari inau-
zwa Sh. 2,700 na katika maduka
mengine bei yake ni Sh. 2,800.

— ———

; '_-‘_‘ s o A
’ mf'ﬁﬁi i i b G A

Mkuu wa Wilaya ya Kilolo, Asia Abdallah (kushoto), akifanya ukaguzi wa bidhaa mbalimbali katika maduka
ya mjini Ilula, mkoani Iringa jana, ikiwamo bei ya sukari na mafuta ambayo imepanda zaidi. PICHA: FRANCIS
GODWIN
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Mwenyekiti wa Bodi ya Chama cha Wanawake Wafanyabiashara Tanzania (TWCC), Mercy Sila, akizungumza na
waandishi wa habari, jijini Dar es Salaam jana, kuhusu kumpongeza Rais Samia Suluhu Hassan kwa kuteuliwa
kuwa Rais wa kwanza mwanamke. PICHA: MIRAJI MSALA

CTl yahimiza vzalishaji bidhaa bora

Na Romana Mallya

MKURUGENZI  Mtendaji  wa
Shirikisho la Wenye Viwanda Tanza-
nia (CTI), Leodegar Tenga, amevita-
ka viwanda kuzalisha bidhaa zenye
ubora wa kitaifa na kimataifa ili ku-
leta ushindani kwenye soko.

Tenga aliyasema hayo jana Dar es
Salaam wakati akizindua kampeni
ya ‘Cover Max Ukiweka Umeweka’
iliyoanzishwa na kiwanda cha uzal-
ishaji wa mabati cha ALAF ambacho
kimeleta bidhaa mpya ya mabati
yenye rangi mbalimbali.

Alisema ili viwanda vya ndani
vishindane ndani na nje ya nchi,
ni lazima vizalishe bidhaa zenye
ubunifu na ubora unaokidhi viwan-
go vya kitaifa na kimataifa.

“Ninapongeza kiwanda cha ALAF
ambacho ni wanachama wa CTTkwa
kuwa wabunifu na wametengeneza
bidhaa zenye ubora kwa kipindi cha
miaka 60 tangu kuanzishwa kwake.
Leo (jana) wamekuja na mabati
yenye ubora ya rangi,” alisema.

Tenga alisema Rais Samia Su-
luhu Hassan ndani ya kipindi kifupi
tangu aapishwe, mara kwa mara
amekuwa akizungumzia uboreshaji

wa mazingira ya biashara ili kuvutia
uwekezaji wa ndani na nje ya nchi.

“Hivyo wakati mazingira yanaen-
delea kuboreshwa ni lazima viwan-
da vilivyopo vihakikishe uchumi
wa nchi unaendelea kukua kwa
kutengeneza bidhaa bora zenye
ushindani.

Ninawapongeza ALAF kwa juhu-
di mnazoziendeleza,” alisema.

Meneja Mkuu wa kiwanda hi-
cho, Paul Ray, aliihakikishia seri-
kali kuwa bidhaa zinazozalishwa
kiwandani hapo zina ubora na sasa
wamezindua mabati hayo ya rangi
yanayoendana na soko.

Prof. Janabi ataja sababu
za vifo Kipindi cha mfungo

Na Romana Mallya

MKURUGENZI Mtendaji wa Taasi-
si ya Moyo ya Jakaya Kikwete (JKCI),
Prof. Mohamed Janabi, amesema
kumekuwa na ongezeko la matukio
ya watu kupata mshtuko wa moyo
kipindi cha mfungo na kusababisha
vifo kutokana na ulaji wa chakula
kingi kupita kiasi.

Katika mahojiano yaliyofanyika
juzi, Prof. Janab alisema ulaji huo
wa chakula kingi husababisha ma-
badiliko ya ghafla ya mzunguko wa
damu kutoka kwenye moyo kwenda
kusaidia umeng'enyaji tumboni.

Alisema wakati wa mfungo kwa
wale wenye matatizo ya moyo na
shinikizo la damu kuwa juu, ulaji
wa chakula kingi kwa wakati mmoja
kinaweza kuchochea mshtuko wa
ghafla wa moyo.

Alisema mshtuko wa moyo hu-
sababisha vifo kwa milioni ya watu
duniani na huwa vinaongezeka zaidi
katika kipindi cha mfungo, sikukuu
kubwa kama Pasaka, Iddi na Krisma-
si. “Kila mwaka huwa tunaona utafiti
unaonyesha kwamba mshtuko wa
moyo unaongezeka katika vipindi
hivi. Nizungumzie Ramadhani am-
bayo kwa sasa inaendelea, kwa nini
mshtuko wa moyo na kusababisha
vifo, utafiti unaonyesha hutokea
mara nne zaidi kuliko nyakati za

kawaida,” alisema.

Alitaja baadhi ya sababu kuwa
mtu anapokula chakula kingi kwa
wakati mmoja au kuvimbiwa tumbo
hupanuka hivyo mwili huchukua
damu iliyokuwa kwenye moyo na
kupeleka kwenye njia ya chakula ili
kusaidia umeng'enyaji.

“Huu mbadiliko wa ghafla wa
damu unaweza kuwa kichocheo cha
mshtuko wa moyo hasa kwa watu
wenye matatizo ya moyo, pili, tumbo
linapopanuka kwa sababu ya chaku-
la kuwa kingi husababisha moyo
kwenda haraka zaidi au unakwenda
kawaida, lakini mapigo yanakuwa
hayapo sawa sawa, hivi vyote vina-
chochea mshtuko,” alisema.

Prof. Janab alisema magonjwa
ya moyo yanaongoza vifo duniani
na zaidi ya watu milioni 18 hufariki
kila mwaka kwa sababu ya moyo hii
ni asilimia 31 ya vifo vyote vinavyo-
tokea ulimwenguni.

“Asilimia 85 ya vifo hivi vinatokea
kwenye nchi zetu maskini, robo tatu
ya vifo vinatoka kwenye uchumi wa
hali ya chini, asilimia zaidi ya 80 ya
magonjwa haya yanaweza kutibika,”
alisema.

Aliwataka wanaofunga, wakati
wakifuturu na kuona dalili za ku-
choka kupitiliza, kupumua kwa shi-
da, kupata kiungulia au kuumwa se-
hemu ya chembe ya moyo waende
hospitali kupata ushauri wa daktari.

za Shirika ili kurahisisha utoaji wa huduma kwa wapangaji.

li kuwezesha zoezi hili kufanyika kwa ufanisi kila mpangaji anatakiwa kuwa na nyaraka

zifuatazo:

1. Mkataba wa upangaji au mkataba wa umiliki wa sehemu ya jengo (long term lease)
2. Nakala/kivuli cha kitambulisho cha ajira (kwa wale wanaoishi kwenye nyumba

ambazo zimepangishwa kwa jina la Kampuni)

3. Nyaraka za usajili wa biashara.

4. Nakala ya kitambulisho cha Taifa

5. Picha ndogo 2 (Passport size)

Shirika linaomba ushirikiano kutoka kwa wapangaji wote ili kufanikisha zoezi hili.

IMETOLEWA NA: KITENGO CHA HABARI NA UHUSIANO

SHIRIKA LA NYUMBA LA TAIFA.
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TAARIFA YA UHAKIKI WA WAPANGAII

Shirika la Nyumba la Taifa (NHC) linapenda kuutaarifu umma na wapangaji wetu kuwa
baada ya zoezi la kuhakiki wapangaji katika Mkoa wa Dar es Salaam kukamilika, sasa
zoezi hilo linaendelea kuanzia mwezi Mei 2021 katika Mikoa mingine nchini. Lengo la
Uhakiki huu ni kuendelea kuboresha taarifa na mwenendo wa upangaji katika nyumba
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USIKOSE KUFUATILIA TAMTHILIA YA

ANZIA 3/05/2021 SAA 1:30

Ni tamthilia kali, yenye msisimko wa kipekee kutokea

-n..‘_‘- Ny

Afrika Kusini ikisheheni waigizaji mahiri kama Leleti Khumalo
aliyeigiza filamu ya Sarafina.

SHIRIKA LA NYUMBA LA TAIFA

MAKAO MAKUU S.L.P 2977 | DAR ES SALAAM TANZANIA | SIMU: +255 22 2105001-5 | NUKUSHI: +255 22 2105000

BARUA PEPE: dg@nhctz.com | TOVUTI: www.nhctz.com

Watoto wawili wachanga wanahadilishwa vitanda na wahudumu
wa hospitali na kila mzazi kupewa mtoto asiye

wake hila kujua.
Familia hizi moja ikiongoza genge la uhalifu mkubwa nayapili

ikitumikia kanisa zinakuja kuwa na

uadui mkubwa baada ya suala la watoto hawa kugundulika.
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MWANGA WA JAMII

Tahadhari dhidi
ya corona muhimu

TAARIFA mbalimbali duniani zinaeleza kuwa aina mpya ya
kirusi cha COVID kimeibuka nchini India, na tayari mamia ya
wananchi wamefariki, huku hospitali kuzidiwa na wagonjwa na
huduma ya hewa safi ikikosekana.

Habari katika vyombo vya habari vya kimataifa zinaonyesha
jinsi nchi hiyo inavyohangaika kukabiliana na mlipuko huo,
huku wananchi wakionekana wakichoma miili ya ndugu zao
kama utaratibu wao wa mazishi, ikwamo kuwapo kwa katazo la
kusafirisha miili ili kuepuka kusambaa kwa ugonjwa huo.

Tanzania siyo kisiwa kama ambavyo Rais Samia Suluhu Has-
san, amesema wakati akiwaapisha makatibu wakuu, na ndiyo
maana aliunda kamati maalum ya wataalamu kufanya uchun-
guzi ili kujua namna Tanzania itakavyo likabili suala hilo.

Tayari tunaona serikali imeimarisha ukaguzi, upimaji na ulin-
zi katika viwanja vya ndege na mipakani huku hofu kubwa ikiwa
ni uhusiano baina ya Tanzania na India na uwapo wa safari za
ndege kutoka na kuja nchini.

Tayari Shirika la Ndege la Tanzania (ATCL), limesitisha safari
za India, hadi hapo hali itakapotengamaa nchini humo.

Machi, mwaka jana, kwa mara ya kwanza Tanzania ilire-
kodi kisa cha kwanza cha mgonjwa wa corona, na hali ilitulia
baadaye, na mwaka huu Februari hadi Machi ilijirudia tena,
na serikali ilieleza kuwa kuna changamoto ya upumuaji na wa-
nanchi kutakiwa kutumia dawa za asili ikiwamo kujifukiza.

Kwa kuwa Tanzania siyo kisiwa tunaona ni muhimu kujipan-
ga kwa kuhamasisha wananchi kuchukua tahadhari za kujikinga
ikiwamo uvaaji barakoa, kunawa mikono na kuepuka misonga-
mano kwa kuacha safari zisizo za lazima.

Ni muhimu pia huduma za afya zikaimarishwa na kuhakikisha
zinapatikana ikiwamo mahitaji yote ya msingi ya kukabiliana na
corona, ili kuepusha madhara kuwa makubwa kwa kujipanga
vyema kukabiliana na hali.

Tanzania inapakana na nchi za Kenya, Uganda, Congo, Burun-
di, Rwanda Msumbiji, Malawi na Zambia na kote huko shughuli
za kiuchumi za watu kuingia na kutoka nchini zinazoendelea,
kwenye mipaka hiyo kuna uwezekano wa ugonjwa huo kuingia
nchini.

Ni muhimu elimu kwa umma ikaanza mapema, na kama Rais
Samia alivyotaka kila mmoja kujilinda, basi jitihada zifanyike
kuanzia ngazi ya mtaa hadi mkoa, kuhamasisha wananchi ku-
jilinda ili kuepuka uwezekano wa kusambaa kwa ugonjwa huo
ikiwa utaingia nchini.

Tayari Chama cha Madaktari Tanzania (MATTI), kimetoa angal-
izo kwa serikali kwamba kuna uwezekano mkubwa kwa baadhi
ya watu vipimo vyao kuonyesha kuwa hawana ugonjwa huo
wakati wana dalili zote.

Kwa hali hiyo, hata kazi ya kupima kabla na baada ya kuingia
nchini inaweza isisaidie sana kwa kuwa kirusi kinaweza kisione-
kane, ni muhimu kama nchi kujikinga na kuepuka uwezekano
wa kutokea maangamizi.

Hakuna ubishi kuwa corona ni hatari na India imeelemewa,
zipo nchi zimepoteza wapendwa wao wengi, lakini zipo ambazo
hazijarekodi kisa chochote kutokana na kuchukua tahadhari
zote muhimu ikiwamo kuvaa barakoa, kuepuka misongamano,
kunawa mikono mara kwa mara.

Suala la afya ni la mtu binafsi, ni muhimu jitihada za kujikinga
zikafanywa na mtu binafsi ili kuepuka kupotea kwa nguvu kazi.
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Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe
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m Muungwana Lazima Nilonge

WIKI hii tumeshuhudia kusomwa
Bajeti ya Wizara ya Elimu na Ufun-
di, ikipitisha zaidi ya shilingi trilioni
moja katika matumizi yake kwa kip-
indi cha mwaka mmaoja ujao wa fedha,
2021/2022.

Wizara ilitaja vipaumbele vyake
mbalimbali ambavyo vimeboreshwa
katika bajeti, huku ikipokewa na wana-
jamii kwa mitazamo tofauti waliotoa
mapendekezo yao.

Profesa Joyce Ndalichako, waziri
mwenye dhamana na elimu nchini,
anasema mpango wa bajeti umezinga-
tia Dira ya Taifa, pia maoni ya wadau
wa elimu kitaifa katika mustakabali
mpana wa maslahi ya taifa.

Anasema mapitio ya elimu yatazin-
gatiwa ili kuendana na kasiiliyopo sasa,
serikali ikizingatia masomo ya ujuzi,
ili yaweze kuwasaidia wanafunzi wa
shule za msingi na sekondari zilizopo.

Selemani  Bishagazi, aliyeshiriki
Semina za Jinsia na Maendeleo (GDSS)
zinazoratibiwa na TGNP Mtandao, ana
mapendekezo kwamba, inapoweze-
kana ni muhimu shule za msingi na se-
kondari ziwe na elimu, pia ujuzi stahiki
kumsaidia mwanafunzi amudu hitaji
la kujiajiri.

Katika uhalisia unaotawala sasa,
ni kawaida na rahisi kwa mtoto aka-
maliza elimu ya ama darasa la saba au
kidato cha nne, bado anakosa umabhiri
wa kujiajiri.

Ina maana, hata katika ngazi ya
juu zaidi nayo inakuwa mtihani ka-
tika suala la kujiajiri, mathalan vyuoni
vya Mamlaka ya Elimu na Mafunzo
ya Ufundi Stadi (VETA) ili apate stadi
hiyo, hata kufika hatua ya ujuzi kama
wa kushona nguo, kuranda mbao,
kupika, ujenzi au ujasiriamali.

Mtazamo wa umma unawaangukia
hata wabunge wawakilishi wa sehemu
mbalimbali, nao hata kabla hawa-
jaenda bungeni, kuna umuhimu wa
kuwasikiliza mawazo ya wapigakura,
ili yaingizwe bungeni.

Zainabu Mmari, ni mfanyakazi wa
asasi inayojihusisha na utetezi wa
kijinsia ya TGNP Mtandao, anasema

Zainabu
Mmari, ni
mfanyakazi
wa asasi in-
ayojihusisha
na utetezi
wa Kijinsia
va TGNP
Mtandao,
anasema
kuwa mapi-
tioyasera
ya elimu ni
jambo jema
na kama wa-
naharakati
watapatiwa
ushirikiano,
kufikia hatua
inafanyiwa
kazi hadi
kuachwa il-
ete matunda
kwa umma.

Bajeti ya elimu iwe kwetu sote

kuwa mapitio ya sera ya elimu ni
jambo jemana kama wanaharakati
watapatiwa  ushirikiano, kufikia
hatua inafanyiwa kazi hadi kuachwa
ilete matunda kwa umma.

Hapo wanaipongeza Wizara ya
Elimu na Ufundi, kwa utoaji misa-
maha ya tozo za mikopo ya kielimu,
jambo lililokuwa linawaumiza zaidi
kiuchumi.

Hawa Juma, anasema elimu ya
ujuzi izingatiwe na izae matunda
kwa wanafunzi waliopo shule za
msingi na sekondari, waweze kuji-
ajiri pindi wanapomaliza masomo
yao katika ngazi tofauti.

“Kwa sasa ajira inasumbua, lakini
kuwapo elimu ya ujuzi kutasaidia
wahitimu kujiajiri wenyewe na sio
kutegemea kuajiriwa,” anasema,
akiungwa mkono na Monica John
mfanyakazi mwingine kutoka TGNP
Mtandao.

Huyo anaangukia katika ushauri
kwamba, kwa sasa kinachotakiwa
kufanyika ni wanaharakati kush-
irikiana na wanajamii wanaoishi
nao, wapitie bajeti zinazotolewa na
hapo itakuwa rahisi kujua maoni ya
kila mmoja, ambayo ni vyema ya-
wasilishwe kwa wahusika yafanyiwe
kazi.

Ibrahim Aweso, mwanaharakati
na mdau wa Semina za Jinsia na
Maendeleo, anakiri kufuatilia ba-
jeti ya elimu ameielewa, akiwa na
ufafanuzi kwamba kipengele cha
utafiti wa kielimu, zimeshaanza
kufanywa na wataalamu kutoka
vyuoni, ambazo zinatakiwa kuleta
matunda.

Anasema, katika bajeti hiyo
hakusikia kipengele cha elimu
bure ikizungumziwa eneo analo-
liona la kipaumbele, ihali mwaka
ujao idadi ya wanafunzi katika shule
za msingi na sekondari inatarajiwa
kuongezeka maradufu.

Eneo lingine la malalamiko lin-
asimamia majengo, pia hakusikia
upande wa watoto ngazi ya chek-
echea.
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Wengine ni Makamu Mwenyekiti wa Bodi, Joseph Tango (wa pili kushoto), Msajili wa bodi,
Injinia Rhoben Nkori na Mwenyekiti wa bodi, Injinia Consolatha Ngimbwa. PICHA: JOSEPH
MWENDAPOLE

Serikali yakemea
ubinafsi makandarasi

Na Joseph Mwendapole, ARUSHA

SERIKALI imewataka makandarasi wazal-
endo kuacha ubinafsi na kuungana ili kuwa
na uwezo wa kutekeleza miradi mikubwa ya
ujenzi.

Naibu Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi, Mwita
Waitara, alisema hayo jana wakati akifungua
mkutano wa makandarasi wazalendo ulio-
andaliwa na Bodi ya Usajili wa Makandarasi

Alisema serikali inatamani kuona kazi kub-
wa na zinazotumia fedha nyingi zinafanywa
na makandarasi wazalendo ili fedha hizo zi-
baki nchini.

“Hakuna kiongozi wa serikali anayefura-
hia kuona kazi za miradi mikubwa ya ujenzi
zinafanywa na makandarasi wa nje. Yaani tu-
natafuta fedha kwa shida halafu zinakwenda
kwa kampuni za nje? Hapana,” alisema.

Naibu Waziri alisema makandarasi wazal-
endo wakiungana na kufanya miradi mikub-
wa, fedha zinabaki nchini na kufanya shughu-
li mbalimbali ambazo zinasaidia kuchochea
maendeleo.

Alisema haifurahishi kuona makandarasi
wazalendo wakiendelea kufanya kazi ndogo
ndogo na wakitumiwa na makandarasi wa
nje kufanya ‘subcontract’ wakati nchi ina
wataalamu wa kutosha.

Waitara alisema alitembelea baadhi ya mi-
radi na kukuta zaidi ya asilimia 90 ya wataal-
amu wanaotekeleza miradi ni wazalendo wa-
naotumiwa na kampuni za nje.

“Nilishangaa nilipotembelea mradi mmoja
Tanga nikakuta wataalamu wote ni Watan-
zania na Wachina walikuwa wawili tu. Sasa
kama ni hivyo kwa nini tusifanye wenyewe,
kikubwa acheni ubinafsi,” alisema.

Naibu Waziri alisema serikali itafurahi
kuona miradi mingi mikubwa ikifanywa na
kampuni za wazalendo huku kampuni za ki-
geni zikipewa kazi (subcontract) na kampuni
za Watanzania.

“Tukiacha ubinafsi tunaweza kabisa kwa
sababu unakuta kampuni za wazalendo waki-
ungana fedha zikiingia tu kwenye akaunti kila
mtu anaanza kuwaza nyumba mpya, gari zuri
suti mpya na tai. Sasa haya lazima tuyaache
tufanye kazi kwanza,” alisema.

Kuhusu utaratibu wa ‘force account’ ambao
umekuwa ukitumiwa na serikali kutekeleza
miradi, Naibu Waziri alisema serikali iliamua
kufanya hivyo kutokana na ubabaishaji wa
baadhi ya makandarasi.

Alisema kama wataihakikishia serikali
kwamba watatekeleza miradi hiyo kwa ub-
ora, kwa wakati na kwa gharama ndogo iko
tayari kufanya mabadiliko.

“Hili la force account linazungumzika
kwa sababu vitu rahisi wakati mwingine
navyo huwa vinakuwa ghali sana na Waziri
atalitolea tamko hili kwenye mkutano wenu
wa Mwanza,” alisema.

Akizungumzia rushwa, Waitara alisema im-
ekuwa tatizo kwani makandarasi wanapotoa
rushwa wamekuwa wakishindwa kukamili-
sha miradi.

“Unakuta mkandarasi anapewa mradi kwa
ujanja ujanja tu lakini hana uwezo wa kuka-
milisha mradi kwa wakati na kwa ubora. Una-
kuta hana vifaa, hana fedha, hana ujuzi unao-
takiwa mwisho wa siku mradi unamshinda,”
alisema.

Mwenyekiti wa CRB, Mhandisi Consolata
Ngimbwa, aliiomba serikali iwape miradi
makandarasi wazalendo badala ya kujenga
yenyewe kwa kutumia utaratibu wa ‘force
account’.

Alisema utaratibu huo umewaweka kwe-
nye hali ngumu makandarasi wazalendo kwa
kuwa wamekaa muda mrefu bila kazi wakati
wengine wana mikopo.

Ngimbwa aliungana na Naibu Waziri ku-
wataka makandarasi waache ubinafsi na ku-
ungana ili kupata mitaji ya kufanya miradi
mikubwa ya ujenzi badala ya kutegemea kazi
ndogo.

DC: Wanawake msidharau
waume zenu Kwa pesa

Na Zuhura Zukheir, MUFINDI

IMEDAIWA kuvunjika kwa ndoa nyingi
kunatokana na wanawake kudharau waume
zao baada ya kipato kuongezeka hali inayo-
sababisha ongezeko la watoto wanaoishi ka-
tika mazingira hatarishi.

Mkuu wa Wilaya ya Kilolo, Asia Abdallah,
alisema hayo wakati akifungua warsha ya
fursa kwa wanawake katika misitu wilayani
Mufindi iliyofanyika Chuo cha Mafunzo ya
Mazao ya Misitu kwa vijana cha panda miti
kibiashara, na kuwataka watumie fursa za
kiuchumi wanazozipata kuheshimu waume
zao na kulinda haki za watoto.

Asia alisema kuwa wanawake wengi wa-
napopanda kiuchumi wamekuwa wakileta
dharau kwa waume zao hali inayosababisha
migogoro ya kindoa ambayo mwisho wake
huwa ni kutengana na athari kubwa huan-
gukia kwa watoto kukosa malezi ya baba na
mama.

“Ninaomba niongee na wanawake wote
wa wilayani Mufindi kipindi mnapokuwa
uchumi wenu upo chini mnakuwa watu-
livu na wenye kujali familia serikali inataka
wanawake wote mpande kiuchumi, lakini
mnatuangusha sisi wanawake wenzenu
pale mkishapanda tu kiuchumi mnaanza
kumdharau baba nyumbani, haipendezi
tunawaathiri kisaikolojia hawa watoto wetu
wanaposhuhudia migogoro kila siku, naom-
ba tusijisahau katika ndoa zetu,” alisema
Asia.

Alisema kujishughulisha kwa mwanamke
na kupata kipato chake mwenyewe ni kwa
ajili ya kumsaidia mumewe kuhudumia fa-
milia na sio kumpanda kichwani kwa sababu
naye ana uwezo wa kufanya kazi.

Aliwataka wanawake hao kutumia fursa ya
misitu kujipatia kipato kwa kujishughulisha
kama kufuga nyuki, kulima miti, na kufanya
biashara ya miche kwa ukanda wa Nyanda
za Juu Kusini unategemewa kwa zao la miti
nchini.

Mratibu wa pandamiti kibiashara kongani
ya Mafinga, Nyachia Robert, alisema warsha
hiyo imelenga kuwajengea uwezo na ku-
waonesha kinamama fursa zilizomo katika
sekta ya misitu na jinsi ya kuzitumia kujiletea
maendeleo.

Nyachia alisema mradi huo misingi yake
imejengwa katika haki za binadamu kum-
wezesha mwanamke ambaye kwa namna
moja ama nyingine hajonekana na kwa ku-
tokuoneka amekosa fursa kutumia fursa zi-
lizopo katika sekta za misitu.

Alisema  ukiwaunganisha kinamama
pamoja wana uwezo kujielezea changamoto
zao kwa kujiamini zaidi kuliko kuwachang-
anya na wafanyabiashara wanaume kwa
kuwa hujihisi hawana nafasi ya kujenga hoja.

Mmoja wa washiriki, Euzabia Sanga, kuto-
ka wilayani Mufindi alisema kupitia warsha
hiyo wamejifunza jinsi ya kutumia mitandao
ya kijamii kutafuta masoko na fursa katika
biashara zao badala ya kukaa wakisubiri wa-
teja ambao hawajui watakuja lini.
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]
Asilimia
90 ngozi
haina
viwango
bora

Na Neema Emmanuel,
MWANZA

ASILIMIA 90 ya ngozi
zinazozalishwa nchini
na kupelekwa viwandani
kutengeneza bidhaa mbal-
imbali hazikidhi viwango
vya ubora.

Hayo yalibainishwa jana
Katibu Tawala Mkoa wa
Mwanza, Emmily Kasagala,
wakati akifunga mafunzo
va kuwajengea uwezo wak-
aguzi 33 wa ngozi kutoka
mikoa ya Kanda ya Ziwa.

Alisema kwa sasa kuna
viwanda viwili ambavyo
vina uwezo wa kusindika
futi za mraba 10,000 hadi
15,000 za ngozi na kwamba
kwa siku vipande vya ngozi
yva ng'ombe 1,000 na mbuzi
9000 huzalishwa.

Hata hivyo Kasagala
alisema asilimia 90 ya
ngozi inayokosa ubora
inawasababishia hasara
wafanyabiashara na wenye
viwanda.

Kutokana na hali hiyo,
alisema tatizo la viwanda
kukosa malighafi yenye
Vviwango vinavyotakiwa, li-
napaswa kufanyiwa kazi ili
kuhakikisha kunakuwa na
uchumi wa kati unaotege-
mea viwanda

Aliongeza kuwa serikali
inatekeleza mikakati ya
kuendeleza sekta hiyo hapa
nchini.

Licha ya Tanzania kuwa
va pili kwa uzalishaji wa
ngozi, kuna upotevu wa
bidhaa hiyo, hivyo wasi-
mamizi wa sekta ya ngozi
kupitia mafunzo hayo
watapata uwezo wa kuisi-
mamia.

Kaimu Mkurugenzi Msaid-
izi wa Mazao ya Mifugo,
Usalama wa chakula na
Lishe katika wa Wizara ya
Mifugo na Uvuvi, Gabriel
Bura, alisema wakaguzi
hao wanatoka mikoa ya
Mwanza, Shinyanga, Mara
na Simiyu.

Alisema lengo la mafunzo
hayo ni kuongeza usimami-
Zi wa sheria ya biashara vya
ngozi, uhifadhi na kusima-
mia ubora wa bidhaa hiyo,
ili kuhakakikisha kiwango
cha ubora wa ngozi ziki-
panda kutoka asilimia 10
iliyopo sasa hadi 80 ifikapo
mwakani.

WMA yaonya wafanyabiashara kupunja wateja

Na Mwandishi Wetu, SONGEA

WAKALA wa Vipimo (WMA)
imewataka wafanyabiashara ku-
jiepusha na vitendo vya kuchezea
vipimo kwa lengo la kujipatia faida
zaidi na kuonya kuwa wanaofanya
hivyo ~ watakumbwa na adhabu
kali

Meneja wa WMA Mkoa wa Ruvu-
ma, Nyagabona Mkanjabi, alisema
hayo jana wakati wa mafunzo na
elimu kwa umma kuhusu matumizi
sahihi ya vipimo na ufungashaji
kwa wafanyabiashara wa mkoa
wa Ruvuma yaliyofanyika katika
ukumbi wa Manispaa ya Songea,
mjini hapa.

Alisema kuchezea vipimo ni

kinyume cha Sheria ya Vipimo
Sura Na. 340 na mapitio yake mbal-
imbali na kwamba adhabu kwa
mtu atakayekutwa amechezea vi-

pimoni faini isiyopungua Sh.
100,000 na isiyozidi 20,000,000
kwa kosa.

Mkanjabi alitaja madhara mbal-
imbali yatokanayo na matumizi
yasiyo sahihi ya vipimo kuwa ni
pamoja na kukiuka Sheria ya Vi-
pimo ambayo inaweza kusababisha
mfanyabiashara kuadhibiwa kwa
kulipa faini au kupata adhabu ya
kifungo mahakamani na mali yake
kutaifishwa.

Alisema kumpunja mteja ni wizi
na ni kinyume na maandiko ya
vitabu vitakatifu, lakini vilevile bi-

ashara zinaweza kufa au kufilisika
kwa kuzidisha bidhaa kwa wateja
pasipo kutumia vipimo vilivyo sa-
hihi katika biashara.

Mshiriki wa mafunzo hayo, John
Bura ambaye ni mfanyabiashara wa
gesi Songea aliipongeza WMA kwa
kuwapatia elimu ya matumizi ya vi-
pimo sahihi kwa kuwa itawasaidia
kuepuka kujipunja na kuwapunja
wateja na kuhakikisha wanatumia
mizani katika uuzaji na ununuzi wa
bidhaa.

Mkuu wa Wilaya ya Songea
mkoani Ruvuma, Pololet Mgema,
alitaka WMA  kutoa mafunzo zaidi
ya matumizi sahihi ya vipimo na
namna bora ya kuzingatia ufun-
gashaji sahihi wa bidhaa.

Aliipongeza WMA kwa kuelimi-
sha wafanyabiashara, wajasiriamali
na wakulima wa mkoa wa Ruvuma
huku akiitaka iendelee kuwasaidia
wafanyabiashara kwa kuwapa
elimu ya vipimo mara kwa mara na
kufanya ukaguzi wa kushtukiza ili
kujiridhisha kama vipimo vinatu-
mika kwa usahihi.

Mgema pia aliipongeza WMA
kwa kuongeza na kupanua wigo
wa kazi za vipimo katika maeneo
mapya ambapo kwa sasa taasisi
hiyo inafanya uhakiki wa dira za
maji pamoja na mita za umeme.

Aliagiza mamlaka zote za maji
Mkoa wa Ruvuma kuhakikisha wa-
teja wote wanafungiwa mita za maji
zilizohakikiwa na WMA.

Mkuu wa
kitengo cha ku-
dhibiti majanga
va kibiashara
wa Benkivya
Afrika (BOA),
Soud Ali (kush-
oto), akikabidhi
msaada wa
vyakula mbal-
imbali  kwa
MKurugenzi wa
kituo cha kulea
yatima cha Am-
ani Foundation
for orphanages
cha Kibun-
guni Kigamboni
mkoani Dar es
Salaam, Haj-
jat Zubeida
Abdallah, vili-
vyotolewa na
benki hiyo kwa
ajili ya futari
kwa wato-

to yatima 58
wanaolelewa
kituoni hapo,
jana. PICHA:
MPIGAPICHA
WETU

PAC yataka makandarasi wabanwe

Na Zuhura Zukheir, IRINGA

KAMATI ya Kudumu ya Bunge ya
Hesabu za Serikali (PAC) imeiagiza
Wizara ya Nishati kuwasimamia
makandarasi wanaotekeleza mira-
di ya umeme vijijini ili kuhakikisha
wananchi wanapata huduma kwa
wakati.

Maagizo hayo yalitolewa juzi
cha Holo, wilayani Iringa mkoani
Iringa na kupokea malalamiko ya
wananchi ambao wamelipia fedha
kuunganishiwa umeme lakini bado
hawajapata huduma hiyo.

hicho, baadhi ya vitongoji na kaya
hazijafikishwa huduma ya nishati
katika miradi inayotekelezwa na
Wakala wa Nishati Vijijini (REA),

hali inayoendelea kuzua maswali
kwa wananchi.

Pamoja na malalamiko hayo, PAC
ilielezea kuridhishwa na utendaji
kazi wa Wizara ya Nishati katika su-
ala zima la kuwapelekea wananchi
kupitia mradi wa REA na kutoa
maagizo kadhaa ambayo yanataki-
wa kufanyiwa kazi.

Akizungumza baada ya ziara
hiyo, Mwenyekiti wa PAC, Naghen-
jwa Kaboyoka, alisema kwa kiasi
kikubwa wizara imefanya kazi
na kuwaongezea kasi ya kufanya
shughuli za kimaendeleo.

Alisema wametembelea
cha Holo na kubaini kuwa kwa asil-
imia kubwa wananchi wamepatiwa
umeme licha ya baadhi ya vitongoji
na kaya kutopatiwa huduma hiyo
jambo ambalo linaweza kushughu-

likiwa na wizara kwa sababu liko
chini ya uwezo wao.

Licha ya kazi nzuri inayofanywa,
PAC imeiagiza wizara kuhakikisha
inawasimamia watendaji wa Shiri-
ka la Umeme Tanzania (TANESCO)
ili kuwahudumia wananchi am-
bao wanahitaji huduma hiyo kwa
ajili ya maendeleo yao na nchi kwa
ujumla.

Kaboyoka alisema makandarasi
wengi wamekuwa wanafanya kazi
kinyume cha mikataba yao, hivyo
ni lazima wizara ikahakikisha ina-
wasimamia vilivyo ili kuhakikisha
fedha za serikali hazipotei.

Pia aliitaka Wizara ya Nishati ku-
hakikisha inasimamia vilivyo ma-
pato ya wananchi kwa kuhakikisha
kila kazi inayofanywa na watend-
aji na makandarasi inaendana na
gharama za kazi iliyofanywa na si
vinginevyo.

Kamati hiyo pia iliitaka TANESCO
kuhakikisha inafanya kazi kwa we-
redi ili kuondoa makandokando
ambayo yamekuwa yanajitokeza
mara kwa mara katika shirika hilo.

Naye Naibu Waziri wa Nishati,
Stephen Byabato, alisema wame-
pokea maagizo yote yaliyotolewa
na kamati na kwamba watayafanyia
kazi huku akisema maagizo men-
gine yameshafanyiwa kazi.

Byabato alisema serikali im-
etumia zaidi ya Sh. bilioni 30 ku-
na vitongoji vya mkoa wa Iringa na
hadi kufikia Desemba, mwakani,
vimepata umeme.

Alisema katika mkoa wa Iringa
vimepata umeme isipokuwa 31 am-
bavyo vinatarajia kupata umeme
kabla ya wakati uliopangwa.
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I
Wanafunzi wa kilimo

kunolewa Kwa wtendo

Na Mwandishi Wetu, MWANZA

KAMPUNI ya Bia ya Serengeti Breweries Limited
(SBL) imesema imejizatiti kuwapa wanafunzi nyenzo :
na mafunzo zaidi ya kivitendo kama njia mojawapoya :
kuongeza idadi ya wataalamu wa kilimo nchini. ;

Haya yalisemwa na Mkurugenzi Mtendaji wa SBL, :
Mark Ocitti katika wakati wa kuwapongeza wanafunzi :
17 waliopata nafasi za ufadhili kupitia programu hii :
kutoka Chuo cha Igabiro Training Institute of Agricul- :
ture kilichoko mkoa wa Kagera. :

SBL imelenga kufanya haya kupitia programu hii :
maarufu inayojulikana Kilimo Viwanda inayolenga :
kusaidia wanafunzi kutoka familia maskini ili waweze :
kusomea masomo ya kilimo kwenye ngazi ya diploma
katika vyuo vya ndani. :

Ocitti alisema: “Programu ya Kilimo-Viwanda in- :
awajengea wanafunzi uwezo wa kuelewa kimatendo,
ambao ni mfumo nje ya mafunzo yao ya kila siku
darasani, mfano kutembelea viwanda vyetu vya bia :
na mashambani.” Ocitti alifafanua kuwa ufadhili huu :
unajumuisha malipo yote ya chuo na gharama zingine :
katika kipindi chao chote cha masomo.” :

Kadhalika, Ocitti alisema kuwa programu hii imed- :
hamiria kuongeza nguvu juhudi za serikali katika :
kuongeza wataalamu zaidi wa kilimo nchini. SBL :

Kampuni hiyo inafanya kazi na mtandao wa wakuli- :
ma 400 kwenye mikoa nane nchini ambapo wana- :
nunua nafaka kwa ajili ya uzalishaji bia. SBL inatumia :
takribani tani 17,000 sawasawa na asilimia 70 na ma- :
hitaji yao kwa mwaka. Programu hii iliyoanzishwa :
mwaka 2020 imesaidia wanafunzi 70 kusomea kozi :
za diploma katika ujuzi wa kilimo katika vyuo vingine :
vitatu ambavyo ni Kaole Wazazi College of Agriculture :
(Bagamoyo), Kilacha Agriculture Training Institute :
(Moshi) na St. Maria Goretti Agriculture Training In- :
stitute (Iringa). :

Mkuu wa Chuo cha Igabiro Training Insitute of :
Agriculture, Sadock Stephano, aliipongeza SBL kwa :
msaada wao wa dhati na kusisitza kampuni mengine :
waige mfano katika kuwasaidia wanafunzi kutoka fa- :
milia maskini nchini. :

Kaya zajenga zahanati kuwakomboa wajawazito

Na Beatrice Moses

AKAZI wa Mtaa

wa Saranga Wilaya

ya Ubungo, Dar es

Salaam, wamekubali-
ana kuchangishana Sh 10,000 kila
kaya ili kujenga jengo la zahanati
lenye huduma ya kliniki ya watoto
na wajawazito.

Hatua hiyo ikifanikiwa inatajwa
kuwa itawapa ahueni wajawazito
na kinamama wanaopeleka watoto
Kliniki kwa kuwa wanapata hudu-
ma hiyo chini ya mti wa mkwaju
uliopo nje ya ofisi ya Serikali ya
Mtaa huo.

Katika mkutano uliofanyika juzi
na kuhudhuriwa na wananchi kad-
haa Mwenyekiti wa Mtaa wa Saran-
ga, Godwin Muro, alibainisha kuwa
kutokana na mazingira yalivyo,
badhi ya huduma kwa wajawazito
zinatolewa kwenye ofisi yake.

* Wapo wanaojiuliza maswali,
kitanda kile ofisini kwangu huwa
nakitumia kujipumzisha ! leo nawa-
fahamisha kile kinatumika kuwa-
hudumia wajawazito, nawasihi
tuongeze bidii ya kutoa michago
ili tukamilishe ujenzi wa zahanati
kama ulivyokubaliana awali,” alise-
ma Muro,

Aliongeza: “Huduma hiyo ni
muhimu inapaswa kutolewa kwa
utulivu tunapaswa kufanya kitu
hatuwezi kuisubiri Serikali, fedha
kutoka kwenye mfuko wa jimbo
tunaweza kusaidiwa iwapo tutafan-
ikiwa kufunga linta, "alisema.

Alibainisha kuwa hadi sasa
mchango iliyotolewa ni Sh.
8,000,000 ambazo zimetumika
katika kuanza kujenga msingi wa

Taasisi yawakubali wanahabari wanawake

jengo hilo linalokadiriwa kugharimu shiligi
milioni 110.

Alisema kuwa anaamini kuwa wakazi wa
eneo hilo wakiwa na nia moja na wakiungani-
sha nguvu za hali na mali itawezesha jengo
la zahanati walilokusudia kulijenga lenye vy-
umba vitatu na maabara litakamilika, hivyo
kuwezesha huduma za afya kutolewa kwenye
mazingira mazuri.

Mtendaji wa Mtaa huo, Edwin Misana,
aliwaeleza wananchi kuwa michango hiyo
inakusanywa kwa utaratibu baada ya ku-
ruhusiwa na halmashauri, hivyo kila mwa-

nanchi atakayechangia atapewa risiti yake ili
kuweka kumbukumbu vyema .

Mmoja wa wakazi wa eneo hilo, mzee
Leoford Bakuza, alipongeza juhudi hizo, pia
akashauri pamoja na ujenzi huo, ni vyema
viongozi wakaangalia pia namna nzuri ya
kuboresha barabara kwa kuwa zimeharibika
hivyo kuwa kero hata kuhatarisha wagonjwa
na wajawazito.

Wakazi wa Mtaa wa huo wamekuwa wakiti-
biwa kwenye Kituo cha Afya cha Kimara, am-
bacho kinahudumia wananchi kutoka kwe-
nye mitaa tisa ya Kata ya Saranga.

NOTISI/ TANGAZO

JY AUCTIONEERS CO.LTD, NUTMEG AUCTIONEERS AND PROPERTY MANAGERS

CO.LTD, SALEI AUCTION MART,REAL
AUCTION MART,MASETO AUCTIONEE
MART NA MASHOKA AUCTION MART
Muungano wa Tanzania, chini ya benki ya

hili,Vinginevyo, tutafanya minada ya hadhar

notisi ya kulipa madeni kwa wadaiwa wafuatao ndani ya siku 14 kuanzia tangazo

MASTER COMPANY LTD, WAUNGWANA
RS,BEST GROUP LTD,TAUSI AUCTION

kwa mamlaka tuliyopewa na Jamhuri ya
AKIBA COMMERCIAL BANK PLC, tunatoa

a kama ratiba inavyoonyesha.

Beatrice Shayo na Lulu
George, NAIROBI

WAANDISHI wa habari wa-
nawake wametajwa kuwa
na uwezo mkubwa licha ya
kutokupewa nafasi katika
vyombo vya habari ikiwamo
kwenye ngazi za kutoa ua-
muzi.

Hayo yalisemwa na Ofisa
Mipango wa Taasisi ya Frie-
drich Naumann Founda-
tion for Freedom, Veni Swai,
wakati wa mafunzo ya wiki
moja yaliyowashirikisha
waandishi wa habari wa-
nawake kutoka Tanzania na
Kenya.

Alisema mafunzo hayo
yamelenga kuwajengea uw-
ezo waandishi wa habari wa-
nawake ili watambue nafasi
zao na kufikia malengo kati-
ka kushika nafasi za uongozi.

Swai alisema wamekuwa
wakifanya shughuli mbal-
imbali ikiwamo kuwajengea
uwezo wadau yaani wana-
siasa, vijana, wanawake na
kuangalia masuala ya haki za
binadamu.

Alisema
wa wanafanya kazi

wanapoku-
hizo

wamegundua jambo ambalo
limewagusa kufanya kazi na
waandishi wa habari kwa
sababu ili uweze kupata jamii
inayoweza kufanya uamuzi
sahihi ni vizuri iwapo taarifa
sahihi.

“Tukagundua ili upate
taarifa sahihi inatupasa ku-
fanya kazi na vyombo vya
habari. Tulipofanya kazi na
waandishi tuligundua wa-
nawake wachache wamesh-
iriki katika mafunzo ambayo
yalikuwa ni jukwaa linalotoa
nafasi kwa waandishi kujise-
mea mambo mbalimbali am-
bayo yamewapata ikiwamo
kupoteza ajira kutokana na
mlipuko ugonjwa wa Co-
rona,” alisema.Swai alisema
wanawake wachache wal-
ishiriki licha ya kupatiwa
taarifa na wengine walikuwa
na visingizio.

Alisema hata walipotoa
fursa ya kwenda kuhudhu-
ria mafunzo Ujerumani wal-
ishiriki wachache wakaona
walifanyie kazi suala hilo na
kutafuta njia ya kuwawez-
esha waandishi wa habari
wanawake ili waeleze sababu
ambazo zinawakwamisha.

“Hili ni moja ya vitu am-
bavyo vilitusababisha ku-
fanya mafunzo haya na kazi
nyingine ambazo tunazozi-
fanya, tumekuwa tukifanya
masula ya haki za binadamu,
tumejikuta tunakutana na
mambo mbalimbali tukiele-
zwa waandishi wanawake
wanapitia matatizo, tukaona
tuwakutanishe ili waongeze
na kutambua nafasi zao,”
alisema.

Aidha, Swai  alisema
mwandishi wa habari mwa-
namke ana nafasi kubwa ya
kulizungumzia jambo kwa
upana zaidi kwa sababu ni
sehemu ya jamii na pia ni
kiongozi katika familia.

Kwa upande wake mwal-
imu wa mafunzo, Njeri Ka-
beberi, alisema ni muhimu
kubadilisha ~mfumo wa
kufanya kazi kwa kuweka
malengo na kutafuta fursa
kubwa badala ya kufanya
kazi hiyo kwa mazoea.

Alisema unapofanya kazi
kwa malengo kuna mambo
makubwa hujitokeza  iki-
wamo uwezo wa kazi kuone-
kana na kupanda daraja ka-
Zini.

NA [ JINA LA MDAIWA TAWI JINA LA MWENYE AINAYA | MAHALI DHAMANA ILIPO TAREHE NA SAA YA MNADA
ALILOKOPA DHAMANA DHAMANA
1 | RASHID ATHUMAN DODOMA RASHIDATHUMAINIMWE | NYUMBA HOMBOLO 23/05/2021 NA KUENDELEA
MWEDI DI KUANZIA SAA.3:00 AHSUBUH
21/05/2021 NA KUENDELEA
2| VICTOR MOSSES NNKO | DODOMA [ VICTORMOSSESNNKO | NYUMBA KIBAIGWA-MAJENGO KUANZIA SAA.3:00 AHSUBUH
3|TITOKALAMUSANGA  |DODOMA | TITOKALAMUSANGA | NYUMBA | KIBAIGWA - MAJENGO 2100572021 NAKUENDELEA
KUANZIA SAA.3:00 AHSUBUH
4 |HULDAFRANKKOMBE | ARUSHA | ESTER POLIKARIO URIO |NYUMBA | KITENGARE-KATA YA 21/05/2021 NA KUENDELEA
KIMANDOLU KUANZIA SAA.3:00 AHSUBUH
5| FLUGENCE GERVAS ARUSHA FLUGENCE GERVAS NYUMBA KATA YA SOKONI- iiiz;f:;;‘ﬁ ?g?::l;ﬁw
KIMARIO KIMARIO MTAAWAMADUKANI -
6 | JULIUS KALANGA ARUSHA JULIUS KALANGA ENGUTOTO-MONDULI 29/05/2021 NA KUENDELEA
LAIZER LAIZER KUANZIA SAA.3:00 AHSUBUH
7 | Ally Miuti Yasini MBAGALA Ally Miuti Yasini NYUMBA Chamanzi Machimbo 21/5/2021
Kuanzia saa 4:30 asubuhiya
kuendelea
8| Yunusa Saidi Mlemba MBAGALA Yunusa Saidi Mlemba NYUMBA Kongowe Mzinga ‘A" 21572021
Kuanzia saa 4:30 Asubuhi na
kuendelea
9 Vedastus Salum MBAGALA Vedastus Salum NYUMBA Mwandege Kwa Bi Mafuru 21/5/2021
Ndiratuma Ndiratuma Kuanzia saa 6:30 Mchana na
kuendelea
10| Yusuph Ahmad Mnyasi MBAGALA | Ramadhani Abdalah Kizi | NYUMBA Kisemvule Mwisho 21/5/2021
11|  EliaMachaka Ulema MBAGALA Elia Machaka Ulema NYUMBA Kigamboni Ungindoni 22152021
Kuanzia saa 5:00 Asubuhi na
kuendelea
12|  Elias Lubadili Makala MBAGALA Elias Lubadili Makala NYUMBA Mbande Rufu 22152021
Kuanzia saa 8:00 Mchana na
kuendelea
13 | KHALIDI MOHAMED ISSA | ARUSHA KHALIDI MOHAMEDI NYUMBA OSTERBAY UNGALIMITED 21/05/2021 KUANZIA SAA 4: 00
ISSA ARUSHA ASUBUHI NA KUENDELEA
14 | FULGENCE GERVAD ARUSHA FULGENCE GERVAD NYUMBA UNGALIMITED ARUSHA 24105/2021 KUANZIA SAA 4: 00
KIMARIO KIMARIO MBILI ASUBUHI NA KUENDELEA

MASHARTI YA MNADA

0754376493

1. Mnunuzi atalazimika kulipa 25% ya bei ya nyumba au kiwanja papo
hapo baada ya mnada kumalizika na 75% itakayobaki italazimika
kulipwa ndani ya siku 14.

2. |kiwa mnunuzi atashindwa kutimiza sharti lolote la mnada kuhusiana na
malipo ya awali, hatarudishiwa pesa yoyote aliyokwishailipa.

3. Kwa mawasiliano zaidi; tupigie simu no. 0754497396 /0785242219/

4. Iwapo ndani ya siku 60 mnunuzi hajakabidhiwa nyumba, benki itarudisha
kiasi cha fedha kilichowekwa na mnunuzi benki bila gharama yeyote.
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Singida
Magharibi
sasa Kupata maji

SERIKALI imekamilisha upatikanaji
wa vyanzo vya maji kwa kuchimba vi-
la Singida Magharibi.

Waziri wa Maji, Jumaa Aweso, ali-
yasema hayo jana bungeni alipokuwa
akijibu swali la Mbunge wa Singida
Magharibi(CCM), Elibariki Kingu.

Katika swali lake, Mbunge huyo
alihoji serikali lini itaanza ujenzi wa
vilivyopo kwenye jimbo hilo ambavyo
utekelezaji wake unasuasua.

Akijibu swali hilo, Waziri Aweso ali-
yughe, Ighombwe, Makungu, Mpetu,
Magungumka na Mnang’ana.

Alikiri serikali inatambua tatizo la
upatikanaji wa huduma ya maji katika
jimbo hilo na kwamba ili kuendelea
kutatua tatizo hilo serikali imekamili-
sha upatikanaji wa vyanzo vya maji
kwa kuchimba visima virefu katika vij-
iji vya Kipunda, Minyughe, Ighombwe,
Makungu, Mpetu, Magungumka na
Mnang'ana.

Alibainisha kuwa uendelezaji wa vi-
sima hivyo kwa kujenga miundombi-
nu ya usambazaji utaanza mwaka wa
fedha 2021/22 ambapo kazi zitakazo-
fanyika ni pamoja ununuzi na ufungaji
wa pampu saba, ujenzi wa nyumba za
mashine saba.

“Nyingine ni ujenzi wa matanki ya
kuhifadhi maji Saba yenye ukubwa lita
za ujazo 90,000 na 100,000 ununuzi
na ulazaji wa mabomba ya kusambaza
maji umbali wa Kilomita 85.9 na vituo
vya kuchotea maji 79,” alisema.

Pia, alisema serikali katika mwa-
ka wa fedha 2021/22 imepanga
kutekeleza miradi minne ya ujenzi
wa miundombinu ya usambazaji maji
na Kaugeri vilivyopo katika jimbo hilo.

Katika swali la nyongeza, Mbunge
huyo aliitaka serikali kueleza ni lini
itatoa fedha kwa ajili ya ukamilishaji
mradi wa maji kwenye kata ya mtund-
chukua muda mrefu sana kutekele-
Zwa.

Akijibu swali hilo, Aweso alieleza
kuwa ndani ya mwezi huu fedha zi-
tatolewa kwa ajili ya ukamilishaji wa
miradi hiyo.

FISI ya Rais,Tawala za
Mikoa na Serikali za
Mitaa (TAMISEMI), in-
atarajia kuzindua mfu-
mo wa kielektroniki wa maombi
ya uhamisho ambao utachuja
kwa uhakika.

Mfumo utawezesha watumishi
kufanya kazi kwenye maeneo
yao bila ya kuhama bila sababu
maalum.

Naibu Waziri wa Ofisi hiyo, Dk.
Festo Dugange, alitoa kauli hiyo
bungeni jana alipokuwa akijibu
swali la nyongeza la Mbunge wa

..... Timo-
theo Mzava.

Katika swali lake, Mbunge
huyo alihoji serikali lini itazinga-
tia ushauri wa Wakurugenzi wa
Halmashauri kabla ya kufanya

uhamisho wa watumishi.

“Moja ya sababu kubwa ya
upungufu wa watumishi kwa
wanaopangiwa wanaenda kule
wakipata ajira wanahama,na
TAMISEMI mmekuwa mkipiti-
sha bila ya kuzingatia maoni ya
wakurugenzi, Je, ni lini mtazin-
gatia ushauri wao?”alihoji Mzava.

Akijibu, Naibu Waziri huyo
alisema Ofisi hiyo pia itaanzi-
sha mikataba ya watumishi wa-
naoajiriwa katika maeneo ya vi-
jijini ili kawawezesha watumishi
hao kukaa eneo moja kwa muda
mrefu na hivyo kuondoa kero ili-
yopo ya watumishi wanaopangi-

Alikiri kumekuwapo tatizo la
upungufu wa watumishi kwenye
mamlaka ya serikali za mitaa iki-

wamo Korogwe, lakini jitihada
zimekuwa zikiendelea kufanyi-
ka. “Lakini sio kweli kwamba
TAMISEMI imekuwa ikipitisha
maombi yote ya uhamisho kwa
watumishi wanaohama, mara
kwa mara tumekuwa tukichuja
sababu za msingi ambazo zi-
napelekea baadhi kukubaliwa
na walio wengi kutokubaliwa ku-
pata,” alisema.

Hata hivyo, alisema ili kukabil-
iana na tatizo hilo imeweka uta-
ratibu na sasa TAMISEMI itaenda
kuzindua mfumo wa kielektroni-
ki ambapo maombi ya uhamisho
yatapitishwa kwa njia ya kielek-
troniki.

Alisema hatua hiyo itawezesha
kuhakikisha watumishi katika

kutoa huduma kwa wananchi.

'2-;--

Mfumo wa maombi ya
uhamisho TAMISEMI waja

Habari zote na Augusta
Njoji, DODOMA

Baadhi ya wabunge wakiingia Bungeni jijini Dodoma juzi, kuhudhuria vikao vya bajeti vinavyoendelea. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Wenye teknolojia wasakwa kuwekeza General Tyre

BUNGE limeelezwa kuwa sasa
serikali kupitia Shirika la Taifa
la Maendeleo (NDC) inaendelea
kutafuta mwekezaji mwenye uw-
ezo wa kuwekeza teknolojia mpya
katika kiwanda cha matairi mkoani
Arusha.

Naibu Waziri wa Kilimo, Hus-
sein Bashe, aliyasema hayo jana al-
ipokuwa akijibu swali la Mbunge wa
Arusha Mjini (CCM), Mrisho Gambo,
kwa niaba ya Waziri wa Viwanda na
Biashara.

Katika swali lake, Mbunge Gambo
alihoji serikali ina mpango gani wa
kufufua viwanda vya General Tyre

na Pharmaceutical Industries Ltd
ili kuongeza ajira na upatikanaji wa
dawa nchini. Akijibu swali hilo, Nai-
bu Waziri Bashe alisema uwekezaji
huo unatakiwa uendane na uhitaji
wa bidhaa za matairi zilizopo soko-
ni.

Alifafanua kuwa tayari utaratibu
wa kutangaza zabuni umefanyika ili
kumpata mbia wa kufufua Kiwanda
cha Matairi Arusha.

Hata hivyo, alisema katika Mpan-
go wa Tatu wa Maendeleo na Sera
ya Maendeleo Endelevu ya Viwanda
na Mkakati wake, viwanda vya dawa
ni moja ya viwanda vya kipaumbele

ikizingatiwa kuwa kiasi kikubwa cha
fedha kinachotumika kuagiza dawa
kutoka nje ya nchi kwa mwaka, ajira
zinazopotea pamoja na umuhimu
wa kuzalisha dawa kwa ajili ya us-
alama wa wananchi wake.

“Hivyo, Wizara inaona kuna
umuhimu mkubwa wa kuharakisha
kufikiwa kwa uamuzi wa kesi inay-
oikabili kiwanda cha TPI na pia kwa
kuzingatia kuwa serikali inamiliki
hisa asilimia 30 katika Kiwanda hi-
cho ili kuruhusu mara moja kuanza
kwa uzalishaji wa dawa,” alisema.

Pia alisema serikali inatambua
umuhimu wa kuwa na viwanda

mbalimbali nchini vikiwamo viwan-
da vyamatairi na dawaili kuchochea
uchumi wa nchi kwa kuzalisha bid-
haa na ajira. Awali, Bashe alifafanua
Kiwanda cha Matairi kilichojulikana
kama General Tyre Arusha (kwa
sasa Kiwanda cha Matairi Arusha)
ni moja ya kiwanda kikubwa cha
matairi katika ukanda wa Afrika
Mashariki ambapo uzalishaji katika
kiwanda hicho ulisimama mwezi
Agosti 2007 baada ya kukosa fedha
za kujiendesha husasan fedha za ku-
nunua malighafi.

“Wizara imekuwa ikichukua
hatua mbalimbali za kukifufua ki-

wanda hicho ili kufikia malengo ya
Serikali ya kujitosheleza kwa mahi-
taji ya matairi nchini, kuokoa fedha
nyingi za kigeni zinazotumika kuagi-
za matairi kutoka nje na kuzalisha
ajira,” alisema.

Alibainisha Wizara iliunda timu
ya wataalam ili kufanya tathmini juu
ya njia bora ya kuendesha kiwanda
hicho.

“Matokeo ya utafiti huo yalione-
sha kuwa mitambo na teknolojia
iliyopo imepitwa na wakati na hivyo
ikashauriwa kuwa mashine na mi-
tambo ya kisasa ifungwe ili kuleta tija
na ufanisi katika uzalishaji,”alisema.
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HOTUBA YA WAZIRI WA MAJI MHESHIMIWA JUMAA HAMIDU AWESO
(MB), AKIWASILISHA BUNGENI MAKADIRIO YA MAPATO NA
MATUMIZI YA FEDHA YA WIZARA YA MAJI KWA MWAKA
WA FEDHA 2021/2022

Siku ya Alhamisi tarehe 6 Mei, 2021, Waziri wa Maji, Mheshimiwa Jumaa Hamidu Aweso (Mb), amewasilisha Hotuba
ya Bajeti ya Wizara ya Maji kwa Mwaka 2020/2021. Hotuba hii ina maeneo makuu manne, ambayo ni hali ya sekta
ya maji nchini; utekelezaji wa Bajeti ya Mwaka 2020/2021; malengo na mpango wa kuboresha huduma ya maji kwa
Mwaka 2021/2022; na maombi ya fedha kwa Mwaka 2021/2022. Hapa chini ni muhtasari wa hotuba hiyo. Hotuba
kamili inapatikana katika tovuti ya wizara www.maji.go.tz.

HALI YA SEKTA YA MAJI NCHINI

Hali ya Rasilimali za Maji

Tafiti zilizofanywa na Wizara mwaka 2019 zimeonesha kuwa
rasilimali za maji zinazoweza kupatikana kwa mwaka kwa matumizi
mbalimbali nchini ni wastani wa mita za ujazo bilioni 126. Kati ya hizo,
mita za ujazo bilioni 105 ni maji juu ya ardhi na mita za ujazo bilioni
21 ni maji chini ya ardhi. Kwa kuzingatia makadirio ya idadi ya watu
milioni 55.9 katika mwaka 2019, kiasi cha maji kilichopo kwa kila
mtu kwa mwaka ni takribani wastani wa mita za ujazo 2,250. Kiasi
hicho ni juu ya wastani wa mita za ujazo 1,700 ambacho ni kiwango
cha chini cha mabhitaji ya maji kwa mtu kwa mwaka kinachokubalika
kimataifa.

. Hali ya Huduma za Ubora wa Maji

Haliya uborawa maji katika vyanzo vya maji kwa maeneo menginchini
inaonesha kuimarika. Hiki ni kiashiria kwamba afya ya ikolojia katika
vyanzo hivi inaendelea kuimarika na maji yake yanaweza kutumika
baada ya kuchakatwa kulingana na matumizi yanayokusudiwa.
Aidha, mifumo yetu ya usambazaji wa maji kwa ajili ya matumizi ya
majumbani imeendelea kusambaza maji yanayokidhi viwango vya
ubora wa maji vya kitaifa licha ya kuwepo kwa changamoto kwenye
baadhi ya maeneo.

Hadi kufikia Machi, 2021 hali ya upatikanaji wa huduma ya maiji vijijini
imefikia wastani wa asilimia 72.3 kutoka wastani wa asilimia 70.1
mwezi Machi, 2020. Kwa upande wa mijini hali ya upatikanaji wa
huduma ya majisafi imeongezeka kutoka asilimia 84 mwezi Machi,
2020 hadi asilimia 86 mwezi Machi, 2021.

UTEKELEZAJI WA BAJETI KWA MWAKA 2020/21

. Hali ya Upatikanaji wa Fedha

Wizara ya Maji kwa mwaka 2020/21 iliidhinishiwa bajeti ya jumla
ya Shilingi bilioni Mia Saba Thelathini na Tatu nukta Mbili Nane
Nne (TZS 733.284); kati ya fedha hizo Shilingi bilioni Ishirini na
Nane nukta Mbili Saba Tano (TZS 28.275) zilikuwa ni fedha za
Matumizi ya Kawaida na Shilingi bilioni Mia Saba na Tano nukta
Zero Zero Tisa (TZS 705.009) zilikuwa ni fedha za maendeleo.
Hadi mwezi Aprili 2021, Wizara imepokea jumla ya Shilingi bilioni
Mia Tatu Tisini na Sita nukta saba saba moja (TZS 396.771) sawa
na asilimia 54.1 ya bajeti yote. Kati ya fedha hizo, Shilingi bilioni Mia
Tatu Sabini na Sita nukta Nane Mbili Mbili (TZS 376.822) ni fedha
za maendeleo sawa na asilimia 53.4 ya bajeti ya maendeleo. Kwa
upande wa fedha za Matumizi ya Kawaida, kiasi kilichopatikana ni
Shilingi bilioni Ishirini nukta Tatu Nne Tisa (TZS 20.349) sawa na
asilimia 72.

Miradi na Programu mbalimbali zilizotekelezwa katika mwaka

2020/21
Wizara ya Maji imeendelea kutekeleza miradi na programu
mbalimbali za maji nchini kupitia Programu ya Maendeleo ya Sekta
ya Maji inayolenga kufikia malengo ya Dira ya Taifa ya Maendeleo
ya mwaka 2025. Hali ya utekelezaji wa miradi na programu hizo
katika mwaka 2020/21 ni kama ifuatavyo:-

Usimamizi na Uendelezaji wa Rasilimali za Maji

Rasilimali za maji nchini zinasimamiwa na kuendelezwa kupitia
Bodi za Maji za Mabonde tisa ambazo zimepewa majukumu ya
kufanya tathmini na ufuatiliaji wa rasilimali hizo; kuhifadhi na kuthibiti
uchafuzi wa vyanzo vya maji; kugawa maji kwa sekta mbalimbali
kwa kuzingatia mahitaji na kiasi cha maji kilichopo; na kuendeleza
rasilimali za maji. Katika kutekeleza majukumu hayo, Wizaraimejenga
na kukarabati vituo 159 vya kufuatilia mwenendo wa rasilimali za
maji; imeweka mipaka katika vyanzo vya maji 25; imetoa vibali vya
matumizi ya maji 1,096; na imesanifu kwa ajili ya ujenzi wa mabwawa
mawili na malambo sita ya maji.

Huduma za Ubora wa Maji

Wizara kwa kushirikiana na wadau mbalimbali imeendelea
kuhakiki na kufuatilia ubora na usalama katika vyanzo vya maji na
mitandao ya kusambaza maji kwa lengo la kulinda afya ya jamii na
ikolojia. Katika mwaka 2020/21, Wizara iliendelea kuhakiki ubora
wa maji nchini katika vyanzo kwa ajili ya matumizi ya majumbani,
viwandani, umwagiliaji, ujenzi na utafiti pamoja na ubora wa majitaka
yanayorudishwa kwenye mazingira. Vilevile, Wizara iliendelea na
utekelezaji wa Mkakati wa Uondoaji wa Madini ya Fluoride kwenye
maji ya kunywa na kupikia katika mikoa iliyoathirika zaidi na madini
hayo (fluoride belt); kufuatilia ubora wa madawa ya kutibu na
kusafisha maji; na kuimarisha maabara za maji ili ziweze kufanya
kazi kwa ufanisi.

(RUWASA) katika mwaka 2020/21ilipanga kutekeleza jumla ya miradi
1,169. Hadi kufikia mwezi Machi 2021, miradi 355 yenye vituo 6,687
vya kuchotea maji imekamilika na inahudumia wananchi 1,984,575.
Aidha, utekelezaji wa miradi 814 unaendelea na upo katika hatua
mbalimbali.

Utekelezaji wa Miradi yenye Changamoto za Muda Mrefu

Serikali imekuwa ikifanya maboresho ya kimuundo na kisheria katika
kuhakikisha huduma ya majisafi na usafi wa mazingira inakuwa bora
na endelevu. Pamoja na maboresho yanayofanyika, bado hali ya
utoaji wa huduma ya maji na usafi wa mazingira siyo ya kuridhisha

ambako kumekuwa na changamoto za usimamizi na uendeshaji wa
miradi ya maji. Hali hiyo kwa kiasi kikubwa ilichangiwa na mfumo
uliokuwepo ambapo usimamizi na utekelezaji wa shughuli za sekta
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ya maji ulikuwa kwenye wizara mbili tofauti ambazo ni Wizara ya
Maji na Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (OR-
TAMISEMI). Hali hiyo ilisababisha mlolongo mrefu katika kuchukua
hatua kunapotokea ukiukwaji wa taratibu za kiutumishi au kiutendaji.
Kufuatia changamoto hizo za kimfumo, tarehe 10/05/2018 Rais wa
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania alifanya maamuzi ya kisera na
kuelekeza kuhamishwa kwa majukumu ya utoaji wa huduma za maji
kutoka OR-TAMISEMI kwenda Wizara ya Maji.

Kufuatia maamuzi hayo, Serikali ilianzisha Wakala wa Maji na Usafi
wa Mazingira Vijijini (RUWASA) unaohusika katika ujenzi wa miradi

Baadhi ya miradi ya maji iliyorithiwa imekuwa na changamoto ya
kutokukamilika kwa wakati na mingine kukamilika bila kutoa maji.
Jumla ya miradi 177 ilibainika kuwa na changamoto hizo ambapo
hadi kufikia mwezi Machi 2021, jumla ya miradi 85 imepatiwa
ufumbuzi na tayari imeanza kutoa huduma ya maji. Miongoni mwa
miradi hiyo ni pamoja na miradi ya maji ya Ntomoko — Dodoma,
Nyamtukuza — Geita, Mibono — Tabora, Rugeye — Mwanza, Malinyi
— Morogoro, Muze group — Rukwa, Kinesi — Mara na Imalabupina-
Ichwankima — Geita. Ukwamuaji wa Miradi hiyo unaendelea kwa
kutumia Timu Maalum za Wataalam na tumezipa jina maarufu kama
“ Water Rescue Teams”.

Huduma za Usambazaji wa Majisafi na Usafi wa Mazingira Mijini
Serikaliimeendelea kutekeleza miradi mbalimbali ya majiinayolenga
kuboresha upatikanaji wa huduma ya majisafi na usafi wa mazingira
mijini. Hadi mwezi Machi 2021, miradi 177 ya maji imeendelea
kutekelezwa katika Miji Mikuu ya Mikoa, Miji Mikuu ya Wilaya, Miji
midogo na Miradi ya Kitaifa ambapo miradi 67 imekamilika kwa
gharama ya shilingi bilioni 759.211 na utekelezaji wa miradi 110 upo
katika hatua mbalimbali. Baadhi ya miradi hiyo ni pamoja na:-

(i). Mradi wa Majisafi na Usafi wa Mazingira katika Jiji la Arusha
Serikali kwa kushirikiana na Benki ya Maendeleo ya Afrika (AfDB)
inatekeleza mradi wa ujenzi wa miundombinu ya usambazaji
majisafi na uboreshaji wa huduma ya uondoshaji wa majitaka
katika Jiji la Arusha unaogharimu takribani Shilingi bilioni 520.
Hadi mwezi Machi 2021, utekelezaji wa mradi umefikia wastani
wa asilimia 62 na unatarajiwa kukamilika mwezi Oktoba 2021.
Kukamilika kwa mradi huo kutaongeza uzalishaji wa maji kutoka
lita milioni 40 hadi lita milioni 200 kwa siku, muda wa upatikanaji
wa huduma ya majisafi kutoka saa 12 za sasa hadi saa 24 kwa
siku pamoja na kuongeza huduma ya uondoshaji wa majitaka
kutoka asilimia 7.6 za sasa hadi asilimia 30.

Miradi ya Kuboresha Huduma ya Maji katika Jiji la Dodoma
Mahitaji ya maji katika Jiji la Dodoma kwa sasa yanakadiriwa
kuwa zaidi ya mita za ujazo 103,000 kwa siku ambapo uzalishaji
wa sasa ni mita za ujazo 66,600 kwa siku. Katika kukabiliana
na changamoto hiyo, Serikali inaendelea kuboresha hali ya
upatikanaji wa huduma ya maji katika Jiji la Dodoma kwa
kutekeleza mradi wa kutoa maji katika visima vya lhumwa
kwenda tanki la Njedengwa unaogharimu Shilingi bilioni 2.4
ambao utekelezaji wake umefikia wastani wa asilimia 70; na
ujenzi wa tanki la maji lenye uwezo wa kuhifadhi lita milioni 2.5
katika eneo la Chamwino ambao umefikia wastani wa asilimia
90. Aidha, uchimbaji wa visima nane (8) na ukarabati wa visima
vitatu (3) umekamilika.

Vilevile, Serikali imeanza kuchukua hatua za muda mrefu
zinazolenga kuondoa adha ya upatikanaji wa huduma ya maji kwa
kuanza maandalizi ya mradi wa kutoa maji Ziwa Victoria kuleta Jijini
Dodoma. Hadi mwezi Machi 2021, upembuzi wa awali umekamilika

na taratibu za kumpata Mtaalam Mshauri atakayefanya upembuzi
yakinifu (Feasibility Studies) na usanifu wa kina (Detailed Design)
zinaendelea. Aidha, taarifa za awali zinaonesha kuwa maeneo
yatakayonufaika na mradi huo ni pamoja na baadhi ya maeneo ya
mikoa ya Singida na Dodoma.

(iii) Mradi wa Maji Tabora, Igunga na Nzega
Serikali kwa kushirikiana na Serikali ya India kupitia Benki ya Exim-
India imetekeleza mradi wa upanuzi wa mtandao wa maji kutoka

vilivyopo kilometa 12 pembezoni mwa bomba kuu kwa gharama ya
takriban Shilingi bilioni 617. Mradi huo una uwezo wa kuzalisha kiasi
cha mita za ujazo 54,145 kwa siku na kuhudumia zaidi ya wakazi
milioni 1.2 wa maeneo mbalimbali ya mradi. Ninapenda kuliarifu
Bunge lako Tukufu kuwa mradi huo unatoa huduma kwa wanufaika
na ulizinduliwa rasmi tarehe 30 Januari, 2021 na Hayati Daktari John
Pombe Joseph Magufuli aliyekuwa Rais wa Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania .

(iv) Mradi wa kutoa Maji Ziwa Victoria kwenda Miji ya Tinde na
Shelui
Serikalikwa kushirikiana na Serikali ya India kupitia Benkiya Exim-
India inatekeleza mradi wa kuboresha huduma ya maji katika
miji ya Tinde na Shelui. Mradi huo unatekelezwa kwa gharama
ya Shilingi bilioni 24.752. Usanifu wa mradi huo umekamilika na
utiaji saini wa Mkataba wa ujenzi ulifanyika tarehe 25 Februari
2021. Utekelezaji wa mradi huo unatarajiwa kukamilika katika
kipindi cha miezi 12 kwa kutumia fedha zilizobaki kutoka kwenye
Mradi wa maji wa Tabora, Igunga na Nzega.

Mradi wa Maji wa Same — Mwanga — Korogwe
Mradi wa maji wa Same — Mwanga — Korogwe unatekelezwa

kandokando ya bomba kuu katika Wilaya za Same, Mwanga na
Korogwe. Mradi huo unatekelezwa na Serikali kwa kushirikiana
na BADEA, OFID, SAUDI Fund na Kuwait Fund. Mradi
utakapokamilika utazalisha maji lita milioni 103.7 kwa siku na
utawanufaisha wananchi wapatao 438,930.

Tarehe 25 Desemba, 2020 Wizara ilisitisha mikataba kwa
wakandarasi wanaotekeleza mradi huo baada ya kuonekana
wakisuasua katika ukamilishaji wa mradi. Wizara imeamua kwamba
sehemu ya utekelezaji wa mradi inayohusu miundombinu ya
usambazaji itafanyika kwa utaratibu wa Force Account kutumia
Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Dar es salaam (DAWASA)
ili kukamilisha kwa haraka kazi hizo. Aidha, kwa kazi nyingine
taratibu za manunuzi ya kumpata mkandarasi akayekamilisha mradi
zinaendelea. Mradi huo unatarajiwa kukamilika mwezi Desemba
2021 na utaondoa kero ya maji ya muda mrefu kwa wananchi wa
maeneo husika.

(vi) Mradi wa Kuboresha Huduma ya Maji katika Miji 28
Serikali kwa kushirikiana na Serikali ya India inatekeleza mradi
wa kuboresha huduma ya maji katika miji 28 ya Tanzania Bara
na mji mmoja visiwani Zanzibar unaogharimu Dola za Marekani
milioni 500. Hadi mwezi Machi 2021, taratibu za manunuzi
kwa ajili ya kuwapata Wakandarasi wa ujenzi zimekamilika na
wakandarasi watakuwa maeneo ya miradi mwezi Mei 2021.

(vii) Miradi ya Maji katika Maziwa Makuu ya Victoria,
Tanganyika na Nyasa

Serikali imeanza kutekeleza miradi ya kutoa maji kwenye

maziwa makuu ya Victoria, Tanganyika na Nyasa kupeleka

4
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mwezi Machi 2021, usanifu wa kina na uandaaji wa makabrasha
ya zabuni ya miradi ya kutoa maji Ziwa Victoria na Ziwa
Tanganyika umekamilika. Mradi wa Ziwa Victoria unatarajiwa

Nyasa, usanifu wa kina wa mradi unaendelea na unatarajiwa
kukamilika mwezi Juni, 2021.

(viii) Miradi mingine inayotekelezwa

Miradi mingine inayoendelea na utekelezaji ni pamoja na Mradi
wa Kukabiliana na Athari za Mabadiliko ya Tabianchi katika Mkoa
wa Simiyu; Miradi ya Kuboresha Huduma ya Majisafi katika Mkoa
wa Dar es Salaam na baadhi ya Maeneo ya Mkoa wa Pwani ya
Kibaha, Kisarawe, Mkuranga, Chalinze na Bagamoyo; Mradi wa
Mugango - Kiabakari - Butiama; pamoja na Mradi wa kuboresha
huduma ya majisafi katika Mji wa Orkesumet.

MAFANIKIO YALIYOPATIKANA

Katika kipindi cha Julai, 2020 hadi Machi, 2021, mafanikio
yaliyopatikana kutokana na utekelezaji wa miradi mbalimbali
katika Sekta ya Maji ni pamoja na: kuongezeka kwa kiwango cha

- Nzega pamoja na Isaka — Kagongwa baada ya kazi kubwa ya
utekelezaji wake kukamilika; kukamilika kwa utekelezaji wa miradi

miradi 67; kuanza kutoa huduma ya maji kwa miradi 85 iliyokuwa na
changamoto baada ya kupata ufumbuzi; kuongezeka kwa kasi ya
utekelezaji wa miradi ya maji na kupungua kwa gharama za ujenzi
kutokana na kutumia utaratibu wa force account ambapo zaidi ya
miradi 150 imetekelezwa; na kuongezeka kwa idadi za maabara za
ubora wa maji zenye ithibati kutoka moja (1) ya Mwanza hadi kufikia
Saba (7).

CHANGAMOTOZILIZOJITOKEZANAHATUAZINAZOCHUKULIWA
Pamoja na mafanikio yaliyopatikana wakati wa utekelezaji wa bajeti
ya mwaka 2020/21 Wizara inakabiliwa na changamoto mbalimbali.
Changamoto hizo ni pamoja na uharibifu wa vyanzo vya maji,
upatikanaji mdogo wa fedha za kutekeleza miradi ya maji, utendaji
usioridhisha wa wakandarasi na watendaji, mwamko mdogo wa
wananchi kulipia huduma ya maji kwa imani kuwa maji ni ya bure
kutoka kwa Mungu na miundombinu inatoka kwa Mzungu; na
upungufu wa Wataalam wa Sekta ya Maji.

Wizara inaendelea kuchukua hatua kukabiliana na changamoto
hizo ikiwa ni pamoja na kuchukua hatua kali kwa wakandarasi na
watendaji wanaoshindwa kutekeleza majukumu yao, kuimarisha
vyombo vya utoaji huduma na kutoa elimu kwa wananchi.

MPANGO WA UTEKELEZAJI KWA MWAKA 2021/22.

Mpango wa Utekezaji wa miradi ya maji kwa mwaka 2021/22
umeshirikisha ~wadau mbalimbali wakiwemo Waheshimiwa
Wabunge katika kuibua miradi ya kipaumbele. Aidha, Wizara
itaendelea kuimarisha ushirikiano na Ofisi ya Rais-TAMISEMI katika
kuibua, kutekeleza na kusimamia miradi ya maji katika Halmashauri
za Wilaya nchini. Utaratibu huu utawezesha kufikia malengo ya
Sekta ya Maji kwa haraka na uhalisia. Mpango na Bajeti kwa mwaka
2021/22 umezingatia Dira ya Taifa ya Maendeleo 2025, Malengo
ya Maendeleo Endelevu 2016 — 2030, Programu ya Maendeleo ya
Sekta ya Maji, Sera mbalimbali za Taifa, Mikakati, llani ya Uchaguzi
ya Chama cha Mapinduzi (2020 — 2025) na Maagizo na ahadi

alizozitoa Mheshimiwa Rais na Viongozi wengine wa Kitaifa; pamoja
na maoni ya waheshimiwa Wabunge.

Katika mwaka 2021/22, Serikali imepanga kuendelea kuweka
msisitizo katika usimamizi wa watendaji, uvunaji wa maji ya mvua
hususan kwenye maeneo kame, usimamizi wa Vyombo vya Utoaji
Huduma za Maji Vijijini (CBWOs), kutumia Chuo cha Maji kikamilifu
na kuimarisha kitengo cha uchimbaji wa visima na ujenzi wa
mabwawa. Aidha, mipango imejikita katika maeneo ya usimamizi
na uendelezaji wa rasilimali za maji; huduma za ubora wa maji;

utekelezaji wa kazi mbalimbali katika Taasisi zilizo chini ya Wizara na
masuala mtambuka kama ifuatavyo:-

. Usimamizi na Uendelezaji wa Rasilimali za maji

Wizara itaendelea kuimarisha mfumo wa ufuatiliaji wa takwimu za
hali ya rasilimali za maji; kusimamia utoaji wa vibali vya matumizi ya
maji ili kupunguza migogoro; kuratibu uchimbaji wa visima vya maji
nchini; kutangaza vyanzo 28 kuwa maeneo tengefu ya vyanzo vya
maji; kubaini vyanzo vipya kwa lengo la kuvitunza; kudhibiti uchafuzi
wa vyanzo vya maji katika maeneo mbalimbali; pamoja na kuimarisha
ushirikiano na nchi wanachama katika usimamizi na uendelezaji wa
rasilimali za majishirikishi.

. Usimamizi wa Huduma ya Ubora wa Maji

Wizara itaendelea kufuatilia ubora wa maji katika vyanzo na mifumo
ya usambazaji kwa kukusanya na kuchunguza sampuli 15,000 za
maji; kutoa elimu juu ya viwango vya ubora wa maji kwa ajili ya
matumizi mbalimbali; kuhakiki ubora wa madawa ya kutibu maji;
kutengeneza na kusambaza mitambo 800 ya kuondoa madini ya
fluoride inayotumika ngazi ya kaya; kuimarisha uhakiki na kufuatilia
ubora wa majitaka kwa kupima na kuhakiki sampuli 2,000 za
majitaka; pamoja na kuendelea kuimarisha maabara za maji.

. Miradi ya Majisafi na usafi wa Mazingira
Katika mwaka 2021/22, Serikali imepanga kutekeleza jumla ya

ya mijini ikiwemo miradi mipya, miradi ya upanuzi na ukarabati
wa miundombinu. Vilevile, Serikali imepanga kuimarisha Taasisi
zinazosimamia utoaji wa huduma za maji na usafi wa mazingira
nchini vikiwemo vyombo vya watumia maji (CBWSOs), Mamlaka za
Maji na Usafi wa Mazingira, Wakala wa Maji na Usafi wa Mazingira

Serikaliimepanga kutekeleza miradi ya maji kwa kutumia vyanzo vya
maji vya maziwa makuu pamoja na mito mikubwa ya Rufiji, Ruvuma
na Kiwira. Katika mwaka 2021/22, kwa upande wa mto Rufiji na mto
Ruvuma, Serikali imepanga kufanya upembuzi yakinifu na usanifu
wa miundombinu ya kupeleka maji katika miji iliyo karibu na mito
hiyo. Aidha, Wizara itaanza ujenzi wa mradi kutoa maji mto Kiwira
kupeleka katika jiji la Mbeya.

MAOMBI YA FEDHA

Wizara ya maji imeomba kuidhinishiwa na Bunge jumla ya shilingi
680,388,976,000 kwa ajili ya matumizi ya mwaka 2021/22. Kati
ya fedha hizo, Matumizi ya Kawaida ni Shilingi 33,758,976,000
ambapo Shilingi 15,273,812,000 sawa na asilimia 45.2 ni kwa ajili
ya kugharamia Matumizi Mengineyo (OC) na Shilingi 18,485,164,000
sawa na asilimia 54.8 ni kwa ajili ya kulipa mishahara (PE) ya
watumishiwa Wizara na Chuo cha Maji. Jumla ya bajeti ya maendeleo
ni Shilingi 646,630,000,000 ambapo kati ya fedha hizo, Shilingi
346,630,000,000 sawa na asilimia 53.6 ni fedha za ndani na
Shilingi 300,000,000,000 sawa na asilimia 46.4 ni fedha za nje.
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Waziri aonya watakaoshindwa
kutekeleza mkataba wa mteja

Na Augusta Njoji, DODOMA

IZARA ya Elimu, Say-

ansi na Teknolojia,

imesema haitasita ku-

wachukulia hatua za

kinidhamu viongozi na watumishi

watakaoshindwa kutekeleza maju-

kumu yao kikamilifu kwa matakwa

ya mkataba wa huduma kwa mteja.

Naibu Waziri wa Elimu, Sayansi na

Teknolojia Omar I(ipanga alisema
izindua mkataba wa wizara hiyo.

Aliagiza taasisi zote kuhakiki-

sha zina mkataba wa huduma kwa
mteja kulingana na mwongozo wa
utekelezaji wa mkataba huo. “Ni-
waagize watumishi wote wa wizara,
wakuu wa idara na vitengo, wakuu
wa vyuo kufanya kazi kwa kuzinga-
tia taaluma zao ili mkataba wa hu-
duma kwa mteja utekelezwe kwa

viwango vinavyotarajiwa.

“Mhakikishe mna mikataba iliyo
hai na mnatekeleza kwa viwango vi-
navyotakiwa na zile zilizo na mikata-
ba iliyopitwa na wakati, ihuwishwe
ili kuendana na wakati,” alisema.

“Mkataba utatumika kama njia ya

mawasiliano na wateja wetu na sisi
wizara tutahakikisha tunatoa hudu-
ma bora na za kuridhisha, alisema.
Aliwaasa viongozi wateuliwa ku-
wasimamia watumishi ili kutoa hu-
duma bora kwa wateja na kwamba
wizara itawapongeza viongozi na
watumishi ~ watakaofanya  vizuri
huku akiwasisitiza kuzingatia she-
ria, miongozo na kanuni wakati wa
utekelezaji wa mkataba huo.
“Ufanisi katika utekelezaji wa
mkataba huu hautaletwa na vion-
gozi na watumishi wa wizara pekee
bali utategemea ushirikiano wa

wadau wote wa wizara, hivyo ni-
waombe wadau wote kutoa ushiriki-
ano thabiti ili kuhudumiwa kwa ubo-
ra na viwango tulivyoahidi,” alisema.

Naye Katibu Mkuu wa Wizara
hiyo, Dk. Leonard Akwilapo, alisema
utekelezaji wa mkataba huo utafun-
gua ukurasa mpya wa uwajibikaji
kwenye maeneo ya kazi.

Alisema pia mkataba huo utawa-
pa mbinu mbalimbali za kuwahu-
dumia wateja na kuwataka kufanya
kazi kwa ufanisi.

“Kuna mambo mengi tumetoa
ahadi bungeni na tutakuwa na

mjadala mkubwa kwa ajili ya mstak-
abali wa elimu yetu, tujipange kwa
hili pia,” alisema.

Naye, Mkurugenzi wa Utawala
na Rasilimali Watu wa Wizara hiyo,
Moshi Kabengwe, alisema ili ku-
hakikisha mkataba unafanya kazi
kwa ufanisi, wizara imeandaa fomu
maalum ambayo itaonyesha mreje-
sho wa huduma alizopata mteja
kama ameridhika au la.

Alisema wizara imechapisha vita-
bu 6,000 vya mkataba huo ambavyo
vitasambazwa kwenye taasisi zote
za wizara hiyo.

PETER MKWAVILA

Kalemani ahimiza umuhimu wa miradi

Na Renatha Msungu,
DODOMA

WAZIRI wa Nishati, Dk. Medard
Kalemani, amewataka watumishi
wa wizara hiyo kuweka kipaum-
bele katika utekelezaji wa miradi
ya kimkakati ili ikamilike kwa
wakati na kuisaidia jamii katika
shughuli za kiuchumi.

Dk. Kalemani alisema hayo ji-
jini Dodoma, wakati wa ufunguzi
wabaraza maalum la wafanyaka-
zi wa wizara hiyo.

Alisema  kila  mfanyakazi
anapaswa kuona ana wajibu wa
kufanya kazi kwa bidii, ubunifu,
kujituma na kuacha kufanya kazi
kwa mazoea ili kuwezesha mi-
radi ya kimkakati ikamilike kama
ilivyopangwa.

Dk. Kalemani alitaja miradi
hiyo kuwa ni pamoja na ujenzi wa

Bwawa la Kufua Umeme wa Maji
la Julius Nyerere (JNHPP).

Alisema bwawa hilo linataraji-
wa kuzalisha megawati 2,115 am-
bazo zikijumlishwa na megawati
1,500 zinazozalishwa na vyanzo
mbalimbali hivi sasa zitaifanya
Tanzania kuwa na umeme utaka-
otosheleza mahitaji yake na ziada
kuuzwa kwa majirani.

Lengo la kuanzisha mradi huo,
alisema ni moja ya juhudi za
serikali za kupunguza gharama
za umeme kwa wananchi kwa
sababu uzalishaji wake ni wa
gharama nafuu kulinganisha na
vyanzo vingine.

Mradi mwingine ni wa gesi
asilia iliyosindikwa (LNG) ujenzi
wa mradi wa bomba la mafuta
ghafi wa jumla ya Kilometa 1,443
kutoka magharibi mwa Uganda
mpaka katika bandari ya bahari

ya Hindi, Tanga.

Dk. Kalemani alisema mradi
wa Treni ya mwendo kasi (SGR)
ya kutumia umeme ni mion-
goni mwa miradi ya kimakakati
na wa kwanza kujengwa Afrika
Mashariki na awamu ya kwanza
imekamilika.

Alisema njia ya reli kutoka Dar
es Salaam hadi Morogoro umbali
wa kilimita 160, imekamilika na
kutoka Morogoro hadi Singida
utajengwa kwa awamu.

“Huu ni mradi mkubwa sana
kwetu na Kenya wanataka na wao
kuanza kujenga,” alisema.

Aidha alisema katika usam-
changamoto kutokana na wa-
nanchi kutokuwa na ari ya kutaka
kuunganishiwa umeme.

Alitaka elimu kuendelea ku-
tolewa kwa wananchi ili wafaha-

mumanufaaya kutumiaumeme. :
kuwasha :
kimoja :
Kongwa :

kili-
wananchi :
kuunganishiwa :
umeme ni saba tu,” alisema Dk. :

“Nimekwenda
katika
umeme
omita 12
walioomba

Wilaya ya
umepitishwa
lakini

Kalemani.
Mwakilishi  wa

ziri Mkuu, Sera Bunge, Vijana,

Ajira na Wenye Ulemavu, Tulia :
Msemwa, alisema mabaraza ya :
wafanyakazi ni muhimu kwa :
kuwa yana majukumu mbalim-
bali ikiwamo kutoa ushauri na :

maoni.

“Baraza lina uwezo wa kutathi- :
mini shughuli za wizara, linatoa :
baada ya kutathimini :
utekelezaji wa malengo ya kiu- :

ushauri

tendaji” alisema.

I
Majaliwa
kubariKi
Wiki ya
Ubunifu

Na Renatha Msungu, DODOMA

Kamishna
wa Kazi kutoka Ofisi ya Wa- :

WAZIRI Mkuu Kassim Majaliwa, leo
anatarajiwa kuwa mgeni rasmi katika
Wiki ya Mashindaano ya Kitaifa ya
Sayansi, Teknolojia na Ubunifu (MAKI-
SATU) vanatarajia kufanyika katika
Uwanja wa Jamhuri, jijini hapa.

Akizungumza na waandishi wa
habari jana, Mkurugenzi wa Capi-
tal Space, Abdalla Mbwana, alisema
lengo la wiki hiyo ni kuonyesha maen-
deleo ya wabunifu pamoja na ubunifu
Wao.

Mbwana alisema mashindano hayo
ya ubunifu yana lengo pia la kuibua
Vvipaji vya wabunifu mbalimbali
ambao wamejitokeza kushiriki katika
mashindano hayo.

Alifafanua kuwa maonyesho hayo
yamedhaminiwa na kampuni ya simu
za mkononi ya Vodacom pamoja na
CRDB, Ifakara Innovation, NMB, Tigo,
Ubalozi wa

Uholanzi, UNCDF na UN WOMEN.

Alisema kaulimbiu ya wiki ya ubuni-
fu ni ‘Ubunifu kwa Uchumi wa Ki-
digitali Stahimilifu na Jumuishi’ ikiwa
na msisitizo wa kuelekeza wabunifu
kujituma ili kuinua uchumi wa taifa.

Hata hivyo, alisema wiki ya ubunifu
ni pamoja na kuonyesha maende-
leo kwa njia za ubunifu ambazo zina-
tatua kero mbalimbali zinazojitokeza.

Alisema kwa sasa maonyesho hayo
yametimiza miaka mitano na uzinduzi

mwaka huu.

Mbwana alisema maonyesho hayo
ya ubunifu yametawanywa katika
mikoa mbalimbali ikiwamo Mbeya,
Morogoro, Iringa, Zanzibar na Tanga.
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HABARI MBEYA

Wanawake
wapiga
hatua ujenzi
nyumba

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

ASILIMIA 60 ya wanawake
mkoani Mbeya, wamefanikiwa
kujenga nyumba zao wenyewe,
kutokana na juhudi walinazo ka-
tika kufanya kazi kwa bidii.

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya,
Albert Chalamila, aliyasema
hayo juzi wakati akizungumza na

wakazi wa Halmashauri ya Wilaya

va Mbeya, ambapo alisema
asilimia 60 ya wanawake mkoani
humo, wanaendesha maisha yao
bila kutegemea msaada wa mwa-
namume na kwamba wamefani-
kiwa kumiliki nyumba zao.
Alisema ukiangalia nyumba

zilizojengwa na wanawake ambao :

kwa kiasi kikubwa ni wajasirimali
zinavutia kwa sababu zimezin-
gatia ubora na kiwango kinacho-
takiwa kwa kuzingatia ramani

ya mipango miji inayotolewa na
serikali.

Chalamila aliwapongeza wa-
nawake hao kwa kuachana na
mambo yasiyofaa na kuamua
kuwekeza kwenye ujenzi wa ny-
umba ambayo ni hazina isiyohar-
ibika na itarithiwa na vizazi.

Wanawake wa Mbeya ni mion-
goni mwa wanawake Tanzania
ambao wanajituma sana katika
kutafuta riziki, wanajishughuli-
sha na mambo mbalimbali il
kujiongezea kipato ukilinganisha
na wanaume ambao asilimia
kubwa wanapenda kulelewa,
ukionyeshwa nyumba inayomi-
likiwa na mwanamke utashangaa
kwa sababu ya uzuri wake,
hakika tuige mfano wao,” alisema
Chalamila.

Aliongeza kuwa kulingana na

mabadiliko ya sayansi na teknolo- :

jia pamoja na ukuaji wa miji,
wananchi wanapaswa kujenga

nyumba za kisasa ambazo zinavu- :

tia miji kuliko ilivyo sasa ambapo
katikati ya Jiji la Mbeya zime-
jengwa nyumba za hovyo.

Aliwataka maofisa mipango
miji kuendelea kutoa elimu kwa
wananachi wanaonunua ardhi
kuhakikisha wanafuata ramani
zinazotolewa kujenga nyumba
za Kisasa badala ya kujiamulia
kutumia michoro yao.

Baadhi ya wanawake walisema
kuwa siri ya kumiliki nyumba
nzuri na za kisasa ni kufanya kazi
kwa bidii na kubana matumizi ya
fedha inayopatikana.

Mmoja wa wanawake, Salome
Anangisye mkazi wa Isyesye
wanapenda VItU Vya anasa wana-
sahau kuwa binadamu anatakiwa
kula, kuvaa na kuishi mahali
pazuri pa kuvutia.

Alisema miongoni mwa faida za
kumiliki nyumba ni kuondokana
na msongo wa mawazo kuto-
kana na madeni ya kodi kwenye
nyumba za kupanga, lakini kupata
amani ya moyo na hewa safi.

- Mwenyekiti wa CCM afunguka
madai yva DED kumtishia maisha

Na Grace Mwakalinga, MBOZ|

WENYEKITI wa

Chama cha Mapin-

duzi (CCM) Mkoa wa

Songwe,  Heneriko
Mkola, amekanusha madai yali-
yotolewa na Mkurugenzi Mtend-
aji wa Halmashauri ya Wilaya ya
Mbozi, Hanji Godigodi, kuwa alim-
tishia maisha mbele ya Mkuu wa
Mkoa huo, Nicodemas Mwangela,
kutokana na kugoma kulipa mad-
eni deni lake la zabuni Sh. mil-
ioni 18.

Akizungumza na Nipashe, Mso-
la alisema kauli hiyo hakuwahi
kuitoa popote, isipokuwa Mkuru-
genzi huyo aliamua kumchafua
kwa maslahi yake binafsi.

“Kwa muda mrefu sasa nimeku-
wa nikiidai Halmashauri ya Mbo-
zi, kiasi cha Sh.milioni 18 fedha
za zabuni kutokana na huduma
niliyokuwa naitoa, kutokana na
Mkurugenzi kugoma kulipa deni
hilo akitaka nilete nyaraka... tuli-
fikishana hadi kwa Mkuu wa Mkoa
wa Songwe Brigedia Generali, Nic-
odemas Mwangela ili kupata su-
luhu ya deni hilo,” alisema Msola.

Alisema uamuzi wa kwen-
da kwa Mkuu wa Mkoa,
Mwangela, ulilenga  kukaa

meza moja ili kujadili namna
gani anaweza kulipwa deni hilo,
kwani nyaraka zote mauzo anazo
isipokuwa Mkurugenzi ndiye ali-
goma kulipa.

Baada ya kumalizika kwa ki-
kao hicho kati ya Mkurugenzi,
Mkuu wa Mkoa, Mwenyekiti wa
CCM na wajumbe wengine wa
Kamati ya Ulinzi na Usalama siku
chache  baadaye Mkurugenzi
alidai majambazi walivamia ny-
umba ya jirani ambayo walidhani
yake wakitaka kumuua.

Alisema baada ya tukio hilo
Mkurugenzi huyo alienda kituo
cha Polisi kutoa taarifa ambapo
aliandika maelezo, na kwamba
tukio hilo alilihusisha na kigogo
ambaye alidai ni Mwenyekiti wa
CCM.

Alisema polisi waliahidi kufan-
ya upelelezi kubaini ni kina nani
walihusika kufanya kitendo hicho,
ambacho hakuna madhara yeyote
yaliotokeo, na kwamba baada ya
kukamilisha watatoa taarifa.

Mkola alieleza kusikitishwa na

kauli hiyo kuwa imelenga kum-
chafua, kwa sababu yeye ni
mfanyabiashara wa muda mrefu
wilayani hapo na amekuwa ak-
itoa huduma katika Ofisi za Hal-
mashauri ya Mbozi kwa muda
mrefu.

Alisema katika maisha yake
yote ambayo kama mfanyabi-
ashara amewahi kukopesha fedha
zaidi ya milioni 200 na wakati
mwingine baadhi ya watu ha-
walipi kabisa madeni hajawahi
kutamka kauli ya kumtishia mtu,
na kwamba Mkurugenzi huyo
anayedai kutishiwa maisha mbele
ya Mkuu wa Mkoa, Mwangela am-
baye ndiye Mwenyekiti wa Kamati
ya Ulinzi angeweza kuchukua hat-
ua mara moja.

Aliongeza kuwa suala la madai
kwa Halmashauri ni la taasisi sio
mtu mmoja, hivyo anaamini haki
yake itapatikana kwa sababu ana-
zo nyaraka zote za mauzo.

Alieleza kuwa licha ya maneno
mengi kuzungumzwa hivi sasa
yakimhusisha na yeye kuwa ali-
washawishi madiwani kuazimia
kutofanya kazi na Mkurugenzi
hiyo hayana ukweli wowote, na

kwamba uamuzi wa madiwani
unatokana na upungufu wal-
ioyaona kiongozi huyo ikiwamo
dharau kwa madiwani, wa-
fanyakazi wenzake pamoja na
matumizi mabaya ya fedha za mi-
radi ikiwamo kahawa Sh. milioni
187.

“Mimi nimeishi Mbozi ni miaka
40 sasa sijawahi kukumbwa na
kashfa kama hii licha ya kuwa ni
mfanyabiashara ambaye natii ka-
nuni na sheria zote za kibiashara,
siku zote ukweli huchelewa ku-
dhihirika, lakini naamini utaju-
likana na Mungu yupo atajibu,”
alisema Mkola.

Hivi karibuni Baraza la Madi-
wani wa Halmshauri ya Wilaya ya
Mbozi, liliazimia kutofanya kazi
tena Mkurugenzi, Hanji Godigodi
kwa madai ya matumizi mabaya
ya madaraka, ikiwamo ubadhirifu
wa fedha za miradi na kutoa lugha
za dharau kwa watumishi wen-
zake na madiwani.

Hata hivyo, Godigodi alikanu-
sha madai hayo na kwamba
ataendelea na kazi zake kama
Mkurugenzi kwani alinyimwa na-
fasi ya kujieleza mbele ya baraza.

' Meneja Mkuu
wa Kampuni
ya uendelezaji

wa Jotoar-

dhi Tanza-

nia (TGDO),

Mhandisi Kato

Kabaka, akitoa

mafunzo va

nishati ya
jotoardhi kwa
waandishi

wa habari 27

kutoka mikoa

ya Mbeya na

Songwe, jana.

PICHA: GRACE

MWAKALINGA

Mchakato kuvuna jotoardhi waiva

Na Grace Mwakalinga,
MBEYA

SERIKALI kupitia Kampuni ya
uendelezaji wa Jotoardhi (TGDC),
imeanza mchakato wa kununua
mtambo wa kuchoronga visima
vya kuvuna jotoardhi.

Lengo ni kuanza uzalishaji wa
umeme na kuanzisha miradi ya
maendeleo inayotokana na ni-
shati hiyo.

Kauli hiyo ilitolewa na Meneja
Mkuu wa TGDC, Mhandisi Kato
Kabaka, wakati wa mafunzo ya-
nayotolewa kwa wandishi wa
habari kutoka Mikoa ya Mbeya,

Songwe kuhusu uendelezaji wa
jotoardhi nchini.

“Majukumu ya TGDC ni kuhim-
iza maendeleo ya rasilimali za
jotoardhi nchini, kufanya tathmini
ya rasilimali za jotoardhi kuanzia
utafiti hadi hatua ya uendelezaji
wake katika matumizi, kusimamia
maeneo ya jotoardhi kwa ajili upa-
tikanaji wa uhakika wa mtiririko
wa mvuke kwenye mitambo ya
uzalishaji wa umeme,” alisema
Mhandisi Kabaka.

Alisema lengo la kuanzisha
mchakato huo ni kukabiliana na
tatizo la upungufu wa uzalishaji
wa umeme wa kutosha kutokana

na sababu mbalimbali, hivyo seri-
kali iliamua kuwa na vyanzo mbal-
imbali vya uzalishaji wa umeme
vya nishati jadidifu vikiwamo jua,
upepo na jotoardhi.

Mkurugenzi wa Maendeleo
ya Biashara wa TGDC, Mhandisi
Shakiru Kajugus, alieleza kuwa
matumizi ya jotoardhi hutumika
pia kuzalisha umeme kwa ku-
tumia teknolojia mbalimbali am-
bapo nishati ya jotoardhi ( mvuke)
ikiwa nyuzi joto 107 hasi nyuzi joto
300.

Alisema matumizi ya moja kwa
moja ya nishati ya jotoardhi ni
pamoja na kupasha moto mitam-

bo viwandani, kupasha joto vitalu
kwa ajili ya kilimo, kupoza na ku-
gandisha, kukausha mazao ya kil-
imo, hutumika kama tiba pamoja
na shughuli za kilimo.

Akifungua mafunzo hayo, Ka-
tibu Tawala wa Mkoa wa Mbeya,
Mariam  Mtunguja,  alisema
mafunzo hayo yatasaidia kukuza
uelewa na umuhimu wa jotoardhi
kwa wananchi.

Alisema kupitia wanahabari
jamii itatumia vyema nishati zi-
tokanazo na jotoardhi kwenye
maeneo yote ya miradi ikiwamo
kukuza uchumi na kufungua fursa
mbalimbali za ajira.
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Wataka akaunti ya

pamoja ya Muungano

Na Rahma Suleiman, ZANZ|-
BAR

AJUMBE wa Baraza

la Wawakilishi

wametaka  kuan-

zishwe kwa akaunti
ya pamoja kati ya Serikali ya
Muungano naya Zanzibar ili kuhi-
fadhi mapato yanayopatikana na
kila upande wa Muungano kunu-
faika.

Waliyasema hayo jana katika
kikao cha Baraza la Wawakilishi
wakati wakichangia hutuba ya
makadirio ya mapato na matumizi
ya Ofisi ya Makamu wa Pili wa Rais
kwa mwaka wa fedha 2021/22.

Mwakilishi wa Malindi, Mo-
hamed Ahmada, alisema suala la
kuwapo kwa akaunti ya pamoja
ya fedha limetajwa katika Katiba

ya Jamhuri ya Muungano wa Tan-
zania, lakini utekelezaji wake hau-
jafanyika hadi sasa.

“Suala la kuwapo kwa Tume ya
Pamoja ya Usimamizi wa Fedha
na mgawo wa asilimia 4.5 ambao
Zanzibar inatakiwa kupata katika
akaunti ya pamoja haujatekelezwa
hadi sasa,” alisema.

Mwakilishi wa Chaani, Nadil
Abdullatif, alitaka utaratibu wa
uwiano wa ajira za Serikali ya
Jamuhuri ya Muungano ufuatwe
ili kuimarisha Muungano huo.

Alimwomba Waziri wa Nchi,
Ofisi ya Makamu wa Rais anayes-
hughulikia Muungano na Mazin-
gira, Suleiman Jaffo, kupata nafasi
ya kuhudhuria vikao vya Baraza
la Wawakilishi kusikiliza baadhi
ya wizara ambazo utendaji wake
unahusisha moja kwa moja mam-

bo ya Muungano.

Mwakilishi huyo alisema seri-
kali zote mbili zimekuwa zikifanya
juhudi za kuzipatia ufumbuzi kero
za Muungano lakini utekelezaji
wake unashindwa kufikiwa kuto-
kana na baadhi ya watendaji ku-
totimiza majukumu yao na maa-
gizo ya serikali.

“Tayari serikali zote mbili zime-
kubaliana suala la mgawanyo wa
ajira za Muungano kupitia taasisi
zake. Zanzibar itapata mgawo
wa asilimia 21 wakati Jamhuri
ya Muungano asilimia 39 lakini
utekelezaji wake haujafanyika
hadi sasa,” alisema.

Naye Mwakilishi wa Shauri
Moyo, Hamza Hassan Juma, alise-
ma uteuzi wa mabalozi wa nje ya
nchi hauleti ladha ya Muungano
huku akidai Zanzibar imetengwa

katika uteuzi huo.

Hamza ambaye ni Mnadhimu
wa Baraza la Wawakilishi kutoka
CCM, alisema ziko baadhi ya
taasisi za Muungano lakini hazina
sura halisi ya mgawanyo wa ajira
kutoka pande mbili akitaja mo-
jawapo kuwa ni Wizara ya Mambo
ya Nje na Ushirikiano wa Afrika
Mashariki.

“Ukitembelea ofisi nyingi za
ubalozi wa Tanzania zilizoko nje
ya nchi ziko ambazo hazina hata
Mzanzibari mmoja hata katika na-
fasi ya usafi wa ofisi.

“Tumepitisha makubaliano ya
mgawanyo wa ajira katika taasisi
za Muungano ambapo Zanzi-
bar inastahiki kupata mgawo
wa asilimia 21, lakini sijui kama
utekelezaji wake kweli unafuat-
wa,” alisema.

Spika wa Baraza la Wawakilishi, Zubeir Ali Maulid (wa pili kushoto waliokaa), akishiriki katika Iftar iliyoandaliwa kwa Wateja wa Benki ya

Equity Zanzibar juzi. Wengine ni Mkuu wa Mikopo wa Benki ya Equity, Ramadhan Chakinja

(kulia) na Meneja wa Tawi la Benki hiyo Zanzibar, Mbuka Sure. PICHA: MPIGAPICHA WETU

(wa pili kulia), Mkuu wa Masoko, Godwin Semunyu

Vitambulisho

:Mzanzibari

:Mkaazi vyaibua
‘hoja nzito

© NaRahma Suleiman, ZANZIBAR

BAADHI ya wajumbe wa

: Baraza la Wawakilishi wamei-

. taka Idara ya Vitambulisho vya
¢ Mzanzibari Mkaazi kuongeza

: kasi ya kuwapatia wananchi

: vitambulisho hivyo ambavyo

: ni muhimu kwa ajili ya shughuli
¢ za kijamii ikiwamo masuala ya
: miamala ya fedha na uchumi.

Mwakilishi wa Pandani, Prof.

: Omar Fakih Hamad, wakati

¢ akichangia makadirio ya ma-
: pato na matumizi ya Ofisi ya
¢ Makamu wa Pili wa Rais kwa
¢ mwaka 2021/22 jana, alisema
: upatikanaji wa vitambulisho

: hivyo ni kero kubwa na kik-

: wazo kwa wananchi kupata
: huduma mbalimbali.

Alisema vitambulisho hivyo

: hivi sasa vinatumika kwa ajili

¢ ya kukamilisha mambo mbalim-
¢ bali ya msingi ikiwamo upati-

: kanaji wa mikopo ya elimu ya

¢ juu kwa wanafunzi na miamala
¢ va fedha.

Prof. Omar alisema binafsi

: hana kitambulisho cha Mzan-
¢ zibari Mkaazi jambo lililosaba-
: bisha kutopiga kura katika

: uchaguzi mdogo wa Jimbo la

: Pandani.

“Mheshimiwa Spika, vitambu-

: lisho vya Mzanzibari Mkaazi ni
¢ muhimu. Si kwamba vinatumika
: kwa ajili ya shughuli za uch-

* aguzi tu lakini hata za kijamii

: na kiuchumi katika masuala la

. kufanya miamala ya fedha,”

¢ alisema.

Naye Mwakilishi wa Kojani,

: Hassan Hamad Omar, aliitaka

¢ Tume ya Uchaguzi ya Zanzibar
¢ (ZEQ) kufanya maboresho ya

: uchaguzi na sheria zake ili ku-
¢ hakikisha uchaguzi ujao unatoa
: ufumbuzi wa kero mbalimbali.

Alisema suala la vitambul-

1 isho vya Mzanzibari Mkaazi

¢ limesababisha wananchi wengi

¢ kushindwa kutumia haki ya

: kidemokrasia kupiga kura katika
¢ uchaguzi mkuu wa mwaka jana.

SMZ kutoa bel elekezi mafuta ya kula

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WAZIRI wa Biashara na Viwan-
da, Omar Said Shaaban, amesema
tayari wizara hiyo imeshafanya
mchakato wa kutoa bei elekezi ya
mafuta ya kula ambayo yamepanda
bei na kusababisha usumbufu kwa
wananchi.

Aliyasema hayo katika kikao cha
Baraza la Wawakilishi wakati akijibu
swali kuhusu kupanda kwa bei za
bidhaa hasa mafuta ya kula.

Omar alisema tayari serikali ime-
shatangaza bei elekezi ya baadhi ya
bidhaa zikiwamo sukari na unga wa
ngano, hivyo muda si mrefu itatoa
pia kwa mafuta ya kula.

Aidha, akijibu swali la Mwakilishi
wa Micheweni, Shamata Shaame
Khamis, aliyetaka kujua sababu za
tofauti wa bidhaa kati ya Unguja
na Pemba, waziri huyo alisema bei
hutofautiana kutokana na gharama
za usafirishaji.

Alisema wafanyabiashara wengi

hushusha bidhaa zao katika Bandari
ya Malindi Unguja na kuzisafirisha
kwenda Pemba, hivyo gharama
za usafiri husababisha wakati
mwingine bei za bidhaa kwa Unguja
kuwa ndogo kuliko Pemba.

Waziri  alisema  serikali ya
Zanzibar imechukua jukumu Ia
kupunguza kodi ya kutokutumia
viwango vya kodi vya Jumuiya
ya Afrika Mashariki ambayo
kimsingi vingeongezeka bei za
bidhaa muhimu za chakula hasa

unga wa ngano, mchele na sukari
kwa lengo la kuwapatia nafuu wa-
nanchi.

Alisema moja ya mipango ya seri-
kali ni kujenga bandari ya kisasa
Pemba ambayo kukamilika kwake
kutaondoa kero hiyo.

Akichangia hotuba ya makadirio
ya Ofisi ya Makamu wa Pili wa Rais,
Mwakilishi wa Mtambwe, Habib Ali
Muhammed, aliitaka serikali ijikite
katika kupunguza bei za bidhaa ili
kuwapunguzia gharama za maisha

wananchi wa Zanzibar.

Alisema hivi sasa mafuta ya kula
yenye ujazo wa lita tano yanauzwa
Sh. 32,000 wakati yalikuwa yaki-
uzwa Sh. 17,000.

“Mafuta ya kula hasa kipindi
hiki cha Ramadhani yanatumika
kwa wingi lakini kutokana na bei
kuwa juu, wananchi wanashindwa
kupika maandazi na kalimati,” alise-
ma Mwakilishi wa Ziwani, Suleiman
Makame Ali.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika mahakama ya Mwanzo ya Wilaya
DODOMA MJINI.
Kituo cha DODOMA MJINI Mkoa DODOMA.
Usimamizi wa mirathi Na 122/2021.
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU CHIKU HAMIS POCHELA WA
DODOMA
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA
MSIMAMIZI YALIYOLETWA NA 122/2021
TANGAZO

(Kanuni ya 5(2) ya kanuni za Usimamizi wa Mirathi
Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodaiwa kuwa na uhusiano
wowote/maslahi yoyote na Mirathi ya Marehemu tajwa
hapo juu, wanaalikwa kuja na kuhudhuria katika shauri
hili endapo wakitaka kufanya hivyo mnamo tarehe 13
mwezi 05 mwaka 2021 kabla huyo mwombaji
hajateuliwa kuwa msimamizi wa Mirathi hiyo.

Zingatia;

Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa Marehemu
anaweza kuuleta Mahakamani kukaguliwa.

Imetolewa leo tarehe 03 mwezi 05 mwaka 2021.

BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA MOSHI.

WILAYA YA MOSHI

MAOMBI MADOGO NA. 306/2020

COURAGE WORLDWIDE IN
(CWW).ooiieieeiies MLETA MAOMBI
DHIDI YA
1.SECAO BUILDERS CO. LTD
2. THE BOARD OF THE RT OF MKOMBOZI

CENTER FOR STREET CHILDREN

YWAJIBU MAOMBI
3. INDEPENDENT AGENCIES & COURT BROKERS
LTD

KUITWA SHAURINI
THE BOARD OF THE REGISTERED
TRUSTEES OF
MKOMBOZI CENTER FOR STREET CHILDREN,
POPOTE ULIPO
Kwa kuwa mleta maombi ameleta madai ya kesi na
yameelezwa katika nakala ya madai ambayo
inapatikana katika Baraza la Ardhi na Nyumba Moshi.
Shauri limepangwa kusikilizwa 12/05/2021 saa mbili
na nusu (2:30) asubuhi mbele ya Mheshimiwa
Mwenyekiti  J.W.SILLAS, hivyo mnatakiwa kufika
mahakamani wewe au mawakili wako .
ANGALIA : Kama hutahudhuria tarehe iliyotajwa hapo
juu Mahakama itasikiliza shauri hili na kutoa uamuzi
upande mmoja .
Imetolewa na kutiwa saini na muhuri wa Baraza hili leo
tarehe 29 mwezi April, 2021.

KWA:

i
BN

s T
MWENYEKITI aumias s

JAMUHURI YA MUUNGANO WA
TANZANIA

MAHAKAMA
USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA)
YA 5 KANUNI YA 2
Katika Mahakama ya mwanzo
MJINI MOROGORO
Usimamizi wa mirathi
NO.140/2021

Ombi la FILBET TEONAS ABDALLAH
Kuteuliwa msimamizi wa mirathi ya
marehemu ANISET TEONAS
ABDALLAH

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano
wowote na mirathi ya marehemu kuwa
wanaalikwa kuja kuhudhuria shaurini
mnamo tarehe 25/05/2021 kabla huyo
mwambaji hajateuliwa kuwa msimamizi
wa mirathi hiyo.

Wosia wa marehemu huyo upo hapa

mahakamani wawez@aguliw%
((QEd]) i
Tarehe06/05/2021 N it

o S ararar

BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA MOSHL.
WILAYA YA MOSHI
MAOMBI MADOGO NA.279/2019
MICHAEL. P.

MAKYAO MLETA

MAOMBI
DHIDI YA
LILIAELI SHEDRACK SAMU
AGNESS P. MTENDE
JOSEPHINE ELINOHAKI MBOMBO
JWAJIBU MAOMBI
ELIBARIKI AMOS KILEO

KUITWA SHAURINI
LILIAELI SHEDRACK SAMU,
POPOTE ULIPO

KWA:

Kwa kuwa mleta maombi ameleta madai ya kesi na
yameelezwa katika nakala ya madai ambayo
inapatikana katika Baraza la Ardhi na Nyumba Moshi.
Shauri limepangwa kusikilizwa 25/05/2021 saa mbili
na nusu (2:30) asubuhi mbele ya Mheshimiwa
Mwenyekiti  J.W.SILAS, hivyo mnatakiwa kufika
mahakamani wewe au mawakili wako .

ANGALIA : Kama hutahudhuria tarehe iliyotajwa hapo
juu Mahakama itasikiliza shauri hili na kutoa uamuzi
upande mmoja .
Imetolewa na kutiwa saini na muhuri wa Baraza hili leo
tarehe 04 mwezi Mei, 2021.
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MWENYEKITI

STRABAG INTERNATIONA
BRANCH

Anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari yenye namba
za usajili T.302 BGQ aina

ya TOYOTA HILUX
PICKUP, yenye Chassis
no, JTFDE62440118654
,Injini no, 3L5408535.
Yeyote atakaeiona atoe
taarifa kituo cha polisi
kilichopo karibu yake.

Taarifa ya Polisi.
BKE/TR/RB/1193/2020.

JAMUHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA MAMBO YA NDANI YA NCHI
IDAYA YA UHAMIAJI

Telegramu; UHAMIAJI

‘OFISI YA UHAMIAUI MKOA,
Simu : 027.2751557 P 1049

NoSHI
KILIMANJAY

027-2752284
E-mailriokllimanjaro@immigration.go.tz
Kumb. Na. IMMWS/DN/UR/16305
MHARIRI,

GAZETI LA NIPASHE

IANJARO
Tarehe : 2710412021

BWA ROBERT MULLU SABWAMI

HII NI TAARIFA KUWA:

BWA ROBERT MULLU SABWAMI NI RAIA WA KENYA

Ambaye picha yake imeonyeshwa hapo juu,anaomba uraia wa Tanzania
kwa Waziri wa Mambo ya Ndani ya nchi .Yeye ni raia wa KENYA na Nchi
atokayo ni KENYA.

Kazi yake /Shughuli zake ni Mwekezaji,

Anuani ya mwajiri wake /Shughuli zake ni 7640 MOSHI

Ameishi nchini tangu mwaka 2011, Pia amewahi kuishi Mkoa

Mtu yeyeto mwenye sababu za kupinga mwombaji asipewe uraia,
atume taarifa yake ya maandishi iliyosainiwa kwa:

Kamishna Jenerali wa Uhamiaji,
2
DARE ES SALAAM
AlIS: FULAFU M.SHOMVI

KNY: AFISA UHAMIAJI MKOA,
KILIMANJARO

BONIFACE B. MAGAYANE
anatangaza kupotea kwa
cheti cha kidato cha sita

chenye index namba
S0132-0806 kilichotolewa
na Baraza la Mithihani la
Taifa mwaka 2010 katika
shule ya Milambo High

School mwaka 2010. Yeyote
atakaekiona atoe taarifa

kituo chochocte cha Polisi.
Polisi Taarifa: KIG/KIG/R-

B/233032/2021.

KUPOTEA KWA CHETI

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

ANNA NOAH LUKUMAY
anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari aina ya TOYOTA
RAUM yenye namba za usajili
T 537 CRR chasis namba
NCZ200064485 engine namba
INB457274,yeyote
atakayeiokota atoe taarifa
kituo chochote cha polisi
Polisi taarifa CONTROL
NAMBA 9910823468850

KUPOTELEWA

NA KADI YA GARI

ELIAS EPHATHA KOKA
ANATANGAZA KUPOTELEWA
NA KADI YA GARI AINA YA
TOYOTA CORONA YENYE
NAMBA ZA USAJILI
T983 BHT, CHASIS: NO
AT140-0009833, ENGINE NO:
3AA-5113372. YEYOTE
ATAKAYE IONA ATOE TAARIFA
KITUO CHOCHOTE CHA
POLISI. TAARIFA YA POLISI:
MAN/BAB/RB/231877/2021.

VYETI VIMEPOTEA

Elizabeth Raphael Ng’'wandu anatangaza
kupotelewa na vyeti cha kidato cha sita chenye
index namba S2499-0930 kilichotolewa na
Baraza la Mitihani la Taifa Mwaka 2016 katika
shule ya Sekondari Tusiime Secondary School.
Na cheti cha kidato cha nne chenye index
namba $1599-0023 kilichotolewa na Baraza la
Mitihani la Taifa Mwaka 2013 katika shule ya
sekondari Baobao Secondary School.

Yeyote atakayeviona atoe taarifa kwenye kituo
cha polisi kilicho karibu.

Taarifa ya polisi: IRI/IRI/RB/233470/2021.

IN THE DISRICT LAND AND HOUSING TRIBUNAL
FOR MARA AT MUSOMA

MISC. APPLICATION NO 403 OF 2020
EMMANUEL MAREGES WEREMA........cccoeceeees APPLICANT
VERSUS

1. JOHNOUKO
2 1 [0]:17.0 o111 . OURRR———oo—— RESPONDENTS

SUMMONS/NOTICE
ToO,

JOHN OUKO
THIBIAS DINDA

The above mentioned applicant has instituted a suit in this
Tribunal, against you, particulars of which are mentioned in a
copy of the application which is obtainable from the registry
of this tribunal .

'YOU ARE HEREBY SUMMONED TO APPEAR IN THIS TRIBUNAL
In person [S] or by recognized agent(s) for mention on 07th
may, 2021 at 08:00 am in the fore noon.

TAKE NOTICE THAT
In default of your appearance on the said day, the above
mentioned suit shall be mentioned in your absence.

Givep ke sy hand and seal of this Tribunal this .. 2% . cay
of LE e 21, o—=—2 |

=

k)
Hitunga, E.
Chalman
The District Land and Housing Tribunal

JAMHURi YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA
FORM II
USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M 1984 NYONGEZA YA 5 KANUNI 2)

Katika Mahakama ya mwanzo MAKOLE
Usimamizi wa mirathi NA. 49/2021

Ombi la LUCY FELUKA LUGENDO kuteuliwa
Msimamizi wa Mirathi Marehemu HELENA
PETRO MATONYA

KWA YEYOTE ANAYEHUSIKA NA MIRATHI HII
POPOTE ALIPO

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote
na mirathi ya Marehemu huyo wanaalikwa kuja na
kuhudhuria  kesi  wakitaka ~mnano tarehe
23/05/2020 kabla ya muombaji hajateuliwa kuwa
msimamizi wa mirathi hiyo.

Wosia wa marehemu huyo upo mahakamani
waweza kukaguliwa. Tarehe 05/05/2021.

R

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

PROTAS MAURUS MGENI
ANATANGAZA
KUPOTELEWA NA KADI YA
GARI YENYE NAMBA ZA
USAJILI T 488 DEW -
MITSUBISHI CANTER.
YEYOTE ATAKAYEIONA
ATOE TAARIFA KITUO CHA
POLISI.

TAARIFA YA POLISI:
NJ/TR/RB/101//2021.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

KATIKA BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA LA
WILAYA YA DODOMA

MAHALI DODOMA
MAOMBI NA. 163 YA 2019
BAINA YA
YOWEL MUSSA NYAU.......ccornunnend MDAI
DHIDI YA
JACKSON SEMU NYAU..

KWA: JACKSON SEMU NYAU

POPOTE ULIPO
'YAH: KUITWA SHAURINI

Kwa kuwa muombaji ameleta maombi yake ambayo maelezo
yake yameelezwa katika Nakala ya Maombi ambayo
inapatikana katika Baraza hili.

Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria katika Baraza hili wewe
binafsi, Wakili au Mwakilishi yeyote ambaye anaruhusiwa
kisheria tarehe 26.05.2021 saa 3:00 asubuhi. Kwa mujibu wa
maombi hayo unatakiwa kuleta utetezi wako kwa maandishi.
ANGALIZO: kama haukuhudhuria tarehe iliyotajwa hapo juu,
Baraza likidhibitisha kuwa umepokea hayi ya Wito, Baraza
linaweza kutoa Hukumu dhidi yako.

Hati hii imetolewa kwa amri yangu na lakiri /Muhuri wa
Baraza hili leo tarehe 05 ya Mwezi wa Mei,2021.

OFISI ZA MATANGAZO

MIKOCHENI

INDUSTIAL AREA,

PO.BOX 31042,
DAR ES SALAAM. MOB:
+255 - 0782253676

Uza,
Chenye Thamani
Kubwa Kwa
Kutangaza Nasi
Kwa Bei Poa
Tupigie
0782253676

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Kagame
azungumza
na mtoto wa
Idriss Déeby

Kigali, RWANDA

RAIS Paul Kagame, amempokea
Abdelkerim Déby Itno (pichani
chini) na kuzungumza naye kwa
mujibu wa taarifa ya ofisi ya rais
Rwanda.

Abdelkerim ni mjumbe maalum
na Mkuu wa Ofisi ya Rais wa
Baraza la Jeshi la Mpito Chad.

Hakuna maelezo zaidi yaliyo-
tolewa kuhusu mazungumzo hayo
yaliyofanyika juzi.

Rais Kagame anajulikana kama
mmoja ambao walikuwa na uhusi-
ano mzuri na makubaliano juu ya
masuala yanayohusu bara la Af-
rika na Rais wa zamani wa Chad,
Idriss Déby.

Utawala wa kijeshi nchini Chad,
sasa unatishiwa na shinikizo ku-
toka kwa jamii ya kimataifa na Ju-
muiya ya Afrika, kutaka wanajeshi
warudishe madaraka kwa raia.

Baraza kuu la kijeshi linaloon-
goza Chad, pia liko kwenye vita
na vikundi vya waasi, ikidaiwa
kuwa rais wa zamani Idriss Deby,
alivawa kwa kupigwa risasi al-
ipokuwa akipigana kwenye vita
hivyo mwezi uliopita.

Rais Kagame alipokea ujumbe
wa Chad akiwa pamoja na Waziri
wa Mambo ya Nje, Vincent Biruta
na Meja Jenerali Joseph Nzabam-
wita na mkuu wa idara ya ujasusi
(NISS).

Kwenye mitandao ya kijamii,
wengine walisema kuwa kuone-
kana kwa Abdelkerim Idriss Déby
kama balozi wa kaka yake mkub-
wa Jenerali Mahamat Idriss Déby,
ilikuwa ishara kwamba familia
ya Déby inaendelea kuimarisha
utawala wake.

Kabla na baada ya kifo cha baba
yao, kuliripotiwa malumbano Kkati
wanawe kuhusu atakayemrithi.

Abdelkerim Idriss Déby, 29,
alihitimu kutoka Chuo cha Jeshi
cha Marekani (USMA) huko West
Point mwaka 2015. Mwaka wa
2019 aliteuliwa kuwa Naibu Mkuu
wa lkulu ya Rais wa Chad.

Pia mwaka jana, aliongoza
ujumbe wa Chad uliokutana na
Waziri Mkuu wa Israeli, Benjamin
Netanyahu kujadili kufungua uba-
lozi wa Chad, mjini Jerusalem. BBC

ICC yamhukumu kiongozi
LRA afungwa miaka 25

MAHAKAMA ya Kimataifa ya
Uhalifu wa Jinai (ICC), imemhuku-
mu kifungo cha miaka 25 kiongozi
wa zamani wa waasi wa Lord’s
Resistance Army (LRA), Dominic
Ongwen.

Ongwen, anayefahamika kama
White Ant, alipatikana na zaidi
ya makosa 60 ikiwa ni pamoja
na uhalifu dhidi ya binadamu na
uhalifu wa kivita.

Waendesha mashtaka walisema
Ongwen amepewa adhabu ndogo
kwa sababu alikuwa ametekwa na
LRA akiwa mtoto mdogo.

Kundi hilo la waasi liliundwa
zaidi ya miaka 30 iliyopita, ik-
iendesha shughuli zake nchini

Uganda na mataifa jirani.

Choorum Wilaya ya Amuru Kaska-
zini mwa Uganda, alitekwa nyara na

Oogwen kundi la waasi wa Josephy Kony, ak-
alishiriki iwa mvulana mdogo, wakati akiele-
katika kea shule ya msingi Abili Koro.
matukio Hiyo ni kwa mujibu wa maelezo
mbalim- yake, akidai alitekwa nyara mwaka
baliya 1988 akiwa na umri wa miaka 14.
vhalifuwa  Ripoti sahihi zinasemekana
kivita Mei alitekwa akiwa na umri wa miaka
mwaka tisa au 10, kwa kuwa alibebwa hadi
2004... kwenye kambi ya LRA na alikuwa

hawezi kutembea.

Mama yake Ogwen, alipofaham-
ishwa habari za kutekwa nyara kwa
mtoto wake, aliamuwa kuwafuata

wafuasi hao na baadaye watu
walimkuta mama huyo amefariki
pamoja na mumewe.

Baada ya muda akiwa na umri wa
miaka 18, Ogwen alipewa cheo cha
Brigedia wa kundi la waasi wa LRA
na kuongoza kikosi cha Sinia.

Ogwen alishiriki katika matukio
mbalimbali ya uhalifu wa kivita Mei
mwaka 2004, walishambulia kambi
ya ndani ya Lukodi wilayani Gulu,
Kaskazini mwa Uganda.

Pia alishambulia kambi nyingine
za ndani, ikiwamo ya Pajule, Odeke
na Abok na kushiriki mauaji mbal-
imbali ya wananchi wasiokuwa na
hatia, ubakaji na unyanyasaji wa
kingono. BBC

Viongozi wa kundi la nchi saba tajiri duniani (G7), wakihitimisha mkutano wao wa kwanza kukutana baada ya
miaka miwili kupita. Canada, Ufaransa, Ujerumani, Italia, Japan, Uingereza na Marekani zilikutana kujadili masuala
mbalimbali ikiwamo kuliwekea vikwazo vipya jeshi la Myanmar ambalo lililofanya mapinduzi. PICHA: DW
|

Wanafunzi 30 waliotekwa

waachiliwa huru

Kaduna, NIGERIA

WANAFUNZI 30 waliotekwa nyara
Machi, mwaka huu na kundi la
watu waliojihami kwa silaha za
kivita Kaskazini mwa Nigeria,
wameachiliwa.

Hatua hiyo ilikaribishwa Jumata-
no wiki hii na rais wa Nigeria, licha
ya kukosolewa kwa kushindwa ku-
zuia mashambulio ya magenge ya
wahalifu wanaofanya utekaji nyara
wa watu wengi.

“Tunafurahi kuwa waliachiliwa.
Tunawashukuru wahusika wote
waliochangia kwa kitendo hiki cha
kufurahisha,” alisema Rais Muham-
madu Buhari katika taarifa yake.

Jumla ya wanafunzi 39 waliotek-
wa nyara Machi 11, katika chuo ki-
kuu cha kaskazini magharibi mwa
Nigeria, katika mji wa Kaduna.

Kundi la kwanza la wanafunzi 10,
lilipatikana kwa msaada wa vikosi
vya usalama katika wiki zilizofuatia
shambulio hilo, huku wanafunzi 29
waliokuwa wamesalia walitekwa
nyara kwa karibu miezi miwili.

“Makao makuu ya polisi yaliarifu
serikali ya Jimbo la Kaduna, juu
ya kuachiliwa
hao waliotekwa nyara Machi 11,”
Samuel Aruwan, Waziri wa Mambo
ya Ndani wa Jimbo la Kaduna,

alisema.

Visa vya utekaji nyara wa watu

wengi

Kaskazini na katikati mwa Nige-
ria, vitendo vinavyotekelezwa na

makundi

islamu au magenge ya wahalifu
ambao huomba fidia au kuwa na

uhusiano

Facebook bado

yamzuia Trump

kutumia mtandao

Washington, MAREKANI

kwa wanafunzi

BODI ya Usimamizi ya Facebook,
imeshikilia uamuzi wake wa kupiga
marufuku Rais wa zamani wa Marekani,
Donald Trump kutuma maoni kwenye
akaunti zake za Facebook na Instagram.
Hatua hiyo iliyowekwa baada ya
kuchapisha maneno ya uchochezi,
wakati mamia ya wafuasi wake walipo-

vamia bunge la Marekani, Januari 6,

shuleni  vimeongezeka

ya wanamgambo wa Ki-

na makundi hayo yenye

silaha. RFI

mwaka huu.

Jopo hilo la kujitegemea, hata hivyo
liliacha wazi uwezekano kwamba Trump
anaweza kurudi kwenye tovuti yao
maarufu, akisema haikuwa sawa kwa
Facebook kuweka adhabu isiyojulikana
na isiyo na kipimo ya kusimamishwa
kwa muda usiojulikana.
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PARIS, Ufaransa

YOTA wa Paris Saint-Ger-

main, Kylian Mbappe ana-

karibia kujiunga na miamba

wa Ligi Kuu Hispania, LaLiga,
Real Madrid, kwa mujibu wa Diario
AS.

Madrid  imekuwa  ikimwania
Mbappe kwa muda mrefu na sasa
wanaonekana kufikia pazuri kwenye
makubaliano yao.

Mbappe mkataba wake kule Paris
Saint-Germain unamalizika mwaka
2022 na hajaonyesha nia ya kuta-
ka kusaini mkataba mpya.

Na sasa Madrid wameri-
potiwa kwamba wanakaribia
kumsajili nyota huyo wa
kimataifa wa Ufaransa.

Mbappe kwa muda mre-
fu amekuwa akiripotiwa
kutaka kuondoka PSG na
kwenda Madrid, inga-
wa mabingwa hao wa
Ligue 1 bado wanaja-
ribu kutaka kumsajili
fowadi huyo mshindi
wa Kombe la Dunia.

MBAPPE
AKARIBIA
KUSAINI

‘Inter ina matatizo
makubwa kifedha’

MILAN, Italia

MAKAMU wa Rais wa Inter Milan,
Javier Zanetti, amesema mabing-
wa hao wa Serie A, “wana matatizo
makubwa ya fedha” kuhusu kuto-
julikana kwa hatima ya umiliki wa
klabu hiyo.

Sare ya Atalanta 1-1 dhidi ya Sas-
suolo wiki iliyopita ilimaanisha
kwamba, Inter walitawazwa kuwa
mabingwa wa Italia kwa mara ya
kwanza tangu Jose Mourinho ali-
poshinda mataji matatu msimu wa
2009-10, na kumaliza umwamba
wa Juventus wa kutwaa mara tisa
mfululizo.

Licha ya kuwaongoza Inter kwe-
nye mafanikio hayo, majaliwa ya
Kocha Mkuu, Antonio Conte haya-
julikani kutokana na hali ya mbaya
ya kiuchumi iliyosababishwa na
mlipuko wa virusi vya corona,
huku wamiliki wa klabu hiyo, Sun-

ing Holdings Group wakifikiria
kuiuza.

Ripoti kuhusu kuuzwa kwa
klabu hiyo, zilikuja kwa mara ya
kwanza katikati ya msimu huu
na uvumi umesema wamiliki hao
kutoka China ambao waliinunua
mwaka 2016, wanapanga kuiuza
kutokana na kuwa katika hali mba-
ya ya kiuchumi.

“Ni kweli kwamba, klabu in-
geuzwa katikati ya msimu,” ame-
sema nahodha huyo wa zamani
wa Inter Milan, Zanetti akiiambia
La Nacion.

“Tulikuwa tunapitia kwenye hali
ngumu sana ya kifedha, ingawa sio
sisi pekee yetu ambao tupo kwe-
nye hali ngumu.

Conte alitwaa taji lake la nne la
Serie A msimu huu - na ni mako-
cha watano tu walioweza kutwaa
taji hili zaidi ya mara nne kwenye
historia ya ligi hiyo.

Nilijitoa
sadaka kutua
Chelsea -
Tuchel

LONDON, England

THOMAS Tuchel amesema alijitoa
sadaka kwa kuiacha familia yake na
kuchukua nafasi ya kuinoa Chelsea na
imekuwa na “thamani kila siku” baada
ya kuweka historia ya kuwapeleka
fainali ya Ligi ya Mabingwa Ulaya.

Blues hao walitinga fainali ya mi-
chuano hiyo kwa mara ya tatu kwe-
nye historia yao baada ya kushinda
2-0 dhidi ya Real Madrid na kupata
ushindi wa uwiano wa mabao 3-1 na
kufuzu kwenye fainali itakayopigwa
dhidi ya Manchester City, Mei 29,
mwaka huu.

Kwa kufanya hivyo, Tuchel ameku-
wa kocha wa kwanza kwenye historia
ya Ligi ya Mabingwa Ulaya kufika
fainali mara mbili mfululizo akiwa na
timu tofauti.

Tuchel aliisaidia Paris Saint-Ger-
main kutinga fainali ya michuano
hiyo mwaka jana, na wakafungwa
bao 1-0 na Bayern Munich.

Chelsea pia itacheza fainali ya
Kombe la FA dhidi ya Leicester City
Mei 15, mwaka huu na wanaongoza
kwa pointi tatu wakiwa nafasi ya nne
chini ya West Ham waliopo nafasi ya
tano kwenye mbio za kumaliza kwe-
nye nne bora ya Ligi Kuu England.

Tuchel amepoteza mechi mbili tu
kati ya 24 (ushindi 16, sare 6), tangu
achukue mikoba ya kuinoa timu hiyo
Januari na amesisitiza sasa anajisiki-
wa yupo sehemu sahihi hapo Stam-
ford Bridge.

“Imekuwa na ya thamani kila siku,”
alisema Tuchel kuhusu kujitoa sadaka
alikofanya.

“Nilikuwa sehemu ya klabu ya aina
yake tangu siku ya kwanza, nilipata
sapoti kubwa tangu siku ya kwanza.
Nina furaha kubwa kuwa katika se-
hemu ya timu hii.”
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United
yajipanga
kumsajili
Kane

MANCHESTER, England

MANCHESTER United imejipanga
kuinasa saini ya fowadi wa Tottenham
Hotspur, Harry Kane, kwa mujibu wa
BT Sport.

Kwa mujibu wa ripoti hiyo, United
wana matumaini makubwa ya kupata
saini ya nahodha huyo wa Timu ya
Taifa ya England, ambaye majaliwa
yake hayajulikani kule Spurs.

Kane mwenyewe alishaweka wazi
kuwa ataamua hatima yake hapo
Spurs mara baada ya michuano ya
euro 2020, inayofanyika kuanzia Juni
mwaka huu.

Dau ambalo limewekwa mezani
ili kumpata kwa ajili ya kujiunga na
United kwa Kane ni euro milioni 90.

Mpango huo ulikuwapo kwa muda
mrefu ila huenda ukakamilishwa kwa
haraka kutokana na presha ambayo
wanaipata kutoka kwa mashabiki
ambao waliandamana Jumapili ndani
ya Uwanja wa Old Trafford jambo
lililofanya mchezo wa United dhidi ya
Liverpool upelekwe mbele.

Mashabiki wa United wamekuwa
wakieleza kuwa hawana imani na Joel
na Avram Glazer kutokana na uon-
gozi wao kutokuwa na uwazi pamoja
na kushindwa kupata mataji, jambo
linalosababisha hasara kwao pamOJa
na suala la wao kujiunga na European
Super League kwa kuwa imesababisha
hasara kwao.

MOUNT ADAI
CHELSEA
ILITAKIWA
IFUNGE 5

LONDON, England

ASON Mount amesema
kuwa ana furaha kubwa
kuifungia Chelsea na
kutinga kwenye fainali
ya Ligi ya Mabingwa Ulaya ambapo
itakutana na Manchester City, lakini
anahisi Real Madrid walitakiwa ku-
fungwa zaidi ya mabao matano.

Chelsea inayonolewa na Thomas
Tuchel iliibuka na ushindi wa ma-
bao 2-0 juzi Jumatano kwenye nusu
fainali ya pili pale Stamford Bridge,
baada ya ile ya kwanza kutoka sare
ya 1-1 na sasa imetinga fainali kwa
uwiano wa 3-1.

Chelsea walikuwa kwenye kiwan-
go bora zaidi usiku wa Jumatano na
kujikuta wakiibuka na ushindi huo.

“Tulitakiwa kupata mabao mata-
no,” alisema Mount akiiambia BT
Sport baada ya mchezo huo.

“Lakini jambo la muhimu ni
kwamba tumeshinda. Tunataka
kushinda kila mchezo.

“Tulikuwa na uwezo wa kupata
mabao hadi matano, kwani baada ya
1-0 tulipata nafasi nyingi, lakini hatu-
kuzitumia vizuri.”

Kabla ya fainali hiyo, Chelsea ita-
kutana na City Jumapili kwenye
mchezo wa Ligi Kuu England.

Roma yatarajia
makubwa kwa
Mourinho

ROME, Italia

JOSE Mourinho anaweza kufanya kazi kubwa na
nzuri sana AS Roma, kwa mujibu wa kocha anayeo-
ndoka, Paulo Fonseca.

Roma ilitangaza Jumanne kwamba, Fonseca
ataachia ngazi katika klabu hiyo mwishoni mwa
msimu huu na nafasi yake itachukuliwa na Mour-
inho.

Raia huyo wa Ureno anarudi Italia baada ya ku-
fukuzwa kule Tottenham Hotspur Aprili 19, mwaka
huu baada ya miezi 17 ya kutoridhisha kule Lon-
don.

Aliondoka Spurs akiwa wastani wa asilimia 51 ya
ushindi kwenye mashindano yote.

Mourinho alishinda mataji matatu, Ligi, Coppa
Italia na Ligi ya Mabingwa Ulaya wakati alipokuwa
Kocha wa Inter Milan kati ya mwaka 2008 na 2010.

Na sasa Fonseca anatarajia kwamba, Mourinho
atakuwa na mafanikio makubwa kwa timu hiyo
yenye maskani yake makao makuu ya mji wa Italia.
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DONDOO ZA SOKA
MACGAZETI YA ULAYA

L

ZIDANE:
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ILISTAHILI

FAINALI

® @ @ Akiri wapinzani hao walikuwa bora zaidi
katika mchezo huo huku akisema majeruhi...

LONDON, England

INEDINE Zidane amesema
Chelsea ilistahili ushindi
dhidi ya Real Madrid katika
mchezo wa hatua ya nusu
fainali ya mashindano ya Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya na kutinga fainali.
Madrid walifungwa 2-0 na
Chelsea kwenye mchezo
wa nusu fainali ya Ligi ya
Mabingwa Ulaya juzi Juma-
tano, kwa mabao ya Timo
Werner na Mason Mount
pale katika dimba la Stam-
ford Bridge.
Ushindi huo umeifanya Chelsea
kufuzu fainali kwa uwiano wa ma-

bao 3-1baada ya mchezo wa kwanza
kutoka sare ya 1-1 na sasa itacheza
na Manchester City kwenye fainali
mwishoni mwa mwezi huu.

Los Blancos hao hawakuwa kwe-
nye kiwango kizuri tofauti na wal-
ivyokuwa wakati wakishinda taji
hilo la Ulaya mara tatu mfululizo
chini ya Zidane kati ya mwaka 2016
na 2018.

Na Zidane amesisitiza wachezaji
wake walipambana, lakini Chelsea
walikuwa bora zaidi kwenye mch-
ezo huo na sasa anaelekeza nguvu
zake kwenye mbio za kuwania taji
la Ligi Kuu Hispania, LaLiga, dhidi
ya Barcelona na vinara Atletico Ma-
drid.

“Tumezungumza mara nyingi

msimu huu. Umekuwa mwaka
mwenye majeruhi wengi, kupanda
na kushuka na ndivyo tulivyoku-
wa,” alisema Zidane akiwaambia
waandishi wa habari baada ya mch-
ezo huo.

“Licha ya yote, tulifanya vizuri
kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya
hadi tukafika hatua hii.

“Nafikiri tulistahili kufika hatua
hii na tulibakia hatua moja kwenda
fainali, lakini tunatakiwa kuwapa
hongera Chelsea, ambao walikuwa
bora sana usiku huu (juzi).

“Haibadilishi chochote. Najivunia
kiwango cha wachezaj wangu wal-
ivyokionyesha na sasa ni wakati wa
kumpumzika na kuangalia mechi
nne za Ligi Kuu Hispania zilizobaki.”

LIVERPOOL, KONATE SAFI

LIVERPOOL wamekubaliana kuhusu maslahi bi-
nafsi na nyota wa Ufaransa na RB Leipzig, Ibrahima
Konate, 21, ambaye anajiandaa kujiunga na klabu
hiyo ya Ligi Kuu England kwa mkataba wa miaka
mitano. (Talk Sport)

TONEY AGEUKA LULU

KLABU ya West Ham imejiunga na Chelsea na
klabu nyingine kwenye mbio za kuwania kumsajili,
mshambuliaji wa Brentford, Ivan Toney, 25, ambaye
dau lake la kumsajili ni pauni milioni 35. (Sun)

SALAH AJIPANGA KUONDOKA

NYOTA wa Misri, Mohamed Salah, 28, anataka
kuondoka Liverpool na Paris St-Germain wanapanga
kumpata mchezaji huyo kama Kylian Mbappe (22),
ataondoka kipindi cha majira ya joto. (Le Parisien)

PSG YAMTAKA AURIER

PSG wanatafuta kuimarisha safu yao ya ulinzi na
wamebainisha wanataka kumsajili beki wa Totten-
ham na Ivory Coast, Serge Aurier, 28. (RMC Sport in
French)

WILLIAMS AWINDWA

KLABU ya Norwich City ipo kwenye mchuano na
Southampton na West Ham katika mbio za kuwania
kumsajili Brandon Williams, 20, kwa mkopo, kutoka
Manchester United. (Sun)

CONTE ATAKIWA SPURS

KLABU ya Tottenham Hotspur imefanya mazun-
gumzo na kocha wa Inter Milan, Antonio Conte (51),
kuhusu nafasi iliyo wazi ndani ya Spurs. Mazun-
gumzo na Muitaliano huyo yamekuja baada ya Conte
kuiwezesha Inter kutwaa taji lao la kwanza la Ligi
Kuu baada ya miaka 11. (Corriere dello Sportyia
Express)

MOURINHO KUMBEBA ROSSI

JOSE Mourinho anaweza kumtaka nahodha wa
zamani, Daniele De Rossi, 37, kuungana naye kama
kocha msaidizi baada ya kuteuliwa kuwa kocha mkuu
wa AS Roma kwa msimu ujao. (Calciomercato)

LAMELA ANUKIA ROMA

KOCHA wa zamani wa Tottenham, Jose Mourinho
atatazama uwezekano wa kumsajili kiungo wa kati
wa Spurs, Erik Lamela, 29, na mshambuliaji wa Bra-
zil, Lucas Moura (28). (Football.London)

HEE-CHAN ATAKIWA WEST

WEST HAM na Crystal Palace wanamfuatilia kwa
karibu mshambuliaji wa RB Leipzig na Korea Kusini,
Hwang Hee-chan, 25. (Telegraph)

TARAVES AINGIA SOKONI

BENFICA na RB Leipzig wanamfuatilia kwa karibu
kiungo wa kati wa Leicester City, Sidnei Taraves, 19,
lakini klabu yake ina mpango wa kumpatia mkataba
mpya mchezaji huyo. (Football Insider)
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KMKM kuikabili
KVZ, ligi ikirejea

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

TFF

MAGOLI

WANAWAKE

Na Adam Fungamwango

LIGI Kuu Zanzibar inatarajiwa
kuendelea tena kuanzia mechi 22,
mwaka huu, ambapo ‘Maafande’
wa KMKM watawakaribisha KVZ
kwenye Uwanja wa Amaani wakati
Polisi wataifuata JKU kwenye
Uwanja wa Mau A Visiwani hapa.

Ligi hiyo itarejea tena kuanzia
siku hiyo baada ya kusimama kwa
muda wa mwezi mmoja ili kupisha
ibada ya funga ya Ramadhani am-
bayo itamalizika wiki ijayo.

Ratiba iliyotolewa na Bodi ya Ligi
Zanzibar (ZBL), inaonyesha msimu
huu wa 2020/21 unatarajia kumal-
izika Juni 9, mwaka huu, ambapo
bingwa mpya atajulikana pamoja
na timu zitakazoshuka daraja.

Makamu Mwenyekiti wa Bodi
hiyo, Sheha Mohammed, alisema
siku ya mwisho wa msimu kutaku-
wa na mechi mbili tofauti na hapo
awali ilijulikana kutakuwa na mich-
€z0 mitatu.

Sheha alisema kwa kushirikiana
na ZFF katika kuelekea kumalizika
michezo ya ligi, watakuwa wakali
katika kuhakikisha vitendo vya
upangaji wa matokeo vinaepukwa.

Aliongeza endapo hakutakuwa na
vitendo vya upangaji wa matokeo
na hujuma yoyote, bingwa halali
atapatikana pamoja na timu itakay-
oshuka daraja.

Muumin kuzindua
albamu mpya Juni

Na Sabato Kasika

MWIMBAJI nyota wa muziki

wa dansi na kiongozi wa bendi

va Special, Mwinjuma Muumin
amesema amekamilisha albamu
ya kwanza ya bendi hiyo na anaji-
panga kufanya utambulisho hivi
karibuni.

Muumin aliliambia gazeti
hili maandalizi ya albamu hiyo
yalianza Januari, mwaka huu na
malengo vake ni kuiweka hadha-
rani ifikapo mwezi ujao.

Azitaja nyimbo zilizopo katika
albamu hiyo ni pamoja na Yatima
Mzee, Mwanangu, Fenesi na Kwa
Mparange Sihami ambao amedai
umepokelewa vizuri na mashabiki
wa bendi hiyo kwenye mitandao
va Kijamii.

“Yaani sasa ni kuangusha moja
baada ya nyingine, tulianza na
hizo nyimbo na tumepanga kufikia
Juni tuwe tumekamilisha albamu
va kwanza ambayo tutaitambuli-
sha kwa mashabiki wetu,” alisema
Muumin.

Aliongeza vionjo na mitindo
mbalimbali ikiwamo nyimbo za
mduara vilivyowekwa katika
albamu hiyo vinasaidia kurudisha
hadhi ya jina lake kwenye muziki
wa dansi baada ya kupokelewa
vyema na wadau waliozisikia
kupitia mitandaoni.

HIRIKISHO la Soka Tanzania
(TFF), limetangaza kufuta ma-
tokeo ya mechi zote za timu ya
ES Unyanyembe iliyocheza katika

Ligi Kuu ya Wanawake, lakini ikibakisha

mabao ya wachezaji ambayo nyota wake

walifunga walipocheza dhidi ya timu
hiyo.

Mkurugenzi wa Mashindano wa
TFF, Salum Madadi, alisema
mabao ambayo yalifungwa

wakati timu zinazoshiriki ligi
hiyo walipokabiliana na ES Un-
yanyembe yataendelea kutam-
bulika isipokuwa yale yaliyo-
fungwa na wachezaji wa timu
hiyo iliyoshushwa daraja.
Madadi aliwataka wachezaji wa timu
nyingine zilizobakia katika ligi hiyo kue-

g

Wachezaji wa KM

ndelea kujituma na kuongeza ushindani
uliopo unasaidia kuwaimarisha na kuo-
nyesha thamani waliyonayo nyota wote.

“Tunawataka wachezaji ambao wame-
funga mabao kwenye mechi dhidi ya US
Unyanyembe wasiwe na wasiwasi, waen-
delee kucheza, kujituma na kufunga
mabao zaidi kwenye mechi nyingine ili
kuleta ushindani na kuifanya Ligi Kuu
ya Wanawake ambayo kwa sasa inaanza
kuonyesha mwanga wa kutupiwa ma-
cho na mashabiki wa soka. Mabao ya
wachezaji yote yako salama, kasoro wa
US Unyanyembe tu. Kilichofutwa ni ma-
tokeo ya mechi tu ambayo timu hiyo im-
echeza,” alisema Madadi.

ES Unyanyembe imeshushwa madara-
ja mawili baada ya kutotokea uwanjani
Aprili 24, mwaka huu katika mechi dhidi
ya Yanga Princess iliyotarajiwa kuche-

—

TFF imelazimika kutoa ufafanuzi
kuhusiana na mbio za kusaka kiatu cha
dhahabu baada ya kuwapo na sintofa-
hamu iliyotokana na matokeo yote ya ES
Unyanyembe kufutwa.

Kama mabao hayo yangefutwa, straika
na nahodha wa Simba Queens, Oppah
Clement ambaye alifunga mabao sita
katika mechi dhidi ya timu hiyo hivyo
angebakiwa na mabao 23 badala ya 29
aliyonayo sasa.

Oppah ndiye anayeongoza kwa ufun-
gaji katika ligi hiyo akifuatiwa na Aisha
Juma wa Alliance Girls mwenye mabao
23, na Aisha Masaka wa Yanga Princess
mwenye idadi kama hiyo wakati Fatuma
Mustapha wa JKT Queens akiwa na ma-
bao 20 na mwenzake kwenye timu hiyo
Stumai Abdallah akiwa na mabao 19.

Simba Queens ndio mabingwa wa-
tetezi na vinara wa ligi hiyo ambayo sasa
inaelekea ukiongoni.
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C FC wakifanya mazoezi kwenye Uwanja wa Uhuru jijini Dar es Salaam kwa ajili ya kuifuata

Namungo katika mechi ya Ligi Kuu Tanzania Bara itakayochezwa Jumapili mkoani Lindi. Kikosi hicho kitasafiri leo
kuelekea mjini Ruangwa. PICHA : JUMANNE JUMA

Re-Focuss Africa kuibeba Zanzibar

na utamaduni wa Zanzibar.

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

WIZARA ya Habari, Vijana,
Utamaduni, Sanaa na Michezo
imesaini mkataba wa miaka
mitano na Taasisi ya Re-Focuss
Africa kwa ajili ya kufanikisha
maendeleo katika sekta zote
zilizoko katika wizara hiyo, im-
efahamika.

Naibu Katibu Mkuu wa Wiz-
ara hiyo, Khamis Abdalla Said,
alisema makubaliano yali-
yofikiwa yana lengo la kuima-
risha sekta za michezo, sanaa

Kiongozi huyo alisema kati-
ka makubaliano yao mkataba
huo umegusa katika mambo
mawili kwa ujumla ikiwamo
vijana, katika sekta ya mich-
ezo, utamaduni na sanaa.

Saidi alisema katika michezo
mpango huo umejikita zaidi
katika kuinua vipaji vya soka,
mpira wa kikapu na riadha
ambapo wanamichezo wata-
pata fursa ya kupata mafunzo
kupitia njia ya mtandao na
baadaye watapokea vyeti am-

bavyo vitatambulika kimataifa.

“Hayo ndio makubaliano
ambayo tumefikia katika
kutekeleza malengo ya 2050,
sisi wizara tunakiashiria chetu
cha kupata medali nyingi za
kimataifa kwa kufanya majar-
ibio ya wachezaji wa ndani na
wakimataifa kwenye mchezo
wa riadha,” alisema kiongozi
huyo.

Aliongeza taasisi hiyo ita-
shirikiana na kampuni ny-
ingine mbalimbali, klabu
maarufu pamoja na vyuo vi-

kuu vinavyojihusisha kimich-
ezo na sanaa ili Zanzibar
ifaidike na udhamini huo.

Kwa upande wake Mwe-
nyekiti wa taasisi hiyo,
Kanali Mstaafu Iddi Kipingu
ameishukuru serikali kwa
kuwakubali kushirikiana nao
ili kufikia malengo ya kukuza
vipaji vya vijana wa Zanzibar.

Kipindu alisema vijana ni
muhimili mkubwa wa taifa na
ndio wajenga nchi, kwa maana
hiyo wanatakiwa kuendele-
zwa katika sekta mbalimbali.
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K|Ungo mshambuliaji wa Yanga, Saido Ntibazonkiza (kushoto) akiwa katika mazoezi ya timu hiyo na go-
likipa, Metacha Mnacha kwa ajili ya kujiandaa na mechi ya Ligi Kuu Tanzania Bara dhidi ya Simba itakay-

Polisi yawaondoa
hofu mashabiki

Na Romana Mallya

KAMANDA wa Kanda Maalum Dar es Salaam,
Lazaro Mambosasa, amesema Jeshi la Polisi
kwa kushirikiana na vyombo vingine vime-
jipanga kuimarisha ulinzi na usalama katika
mchezo wa watani wa jadi kati ya Simba na
Yanga utakaochezwa kwenye Uwanja wa

Mechi hiyo ya marudiano va Ligi Kuu
Tanzania Bara itachezwa kuanzia saa 11 jioni
huku mwamuzi wa kati akiwa ni Emmanuel

Kamanda Mambosasa alisema Jeshi la
Polisi limejipanga kuimarisha ulinzi kwa
kuweka idadi kubwa ya askari katika mae-
neo yote na barabara zinazoingia na kutoka
uwanjani hapo.

Kamanda huyo amewataka mashabiki na
wapenzi wa soka kufika uwanjani mapema
ili kuepusha msongamano wakati wa kuingia
uwanjani hapo kwa sababu milango itafun-
guliwa mapema.

“Waepuke kuingia na chupa za maji ma-
jukwaani, kuingia na silaha ya aina yoyote,
kupaki magari ndani ya uwanja pasipokuwa
na kibali maalum na kukaa sehemu ambazo
tiketi zao haziruhusu,” alisema.

Pia amewataka mashabiki kushangilia

mpira huyo kwa amani na utulivu lakini
wakijiepusha na mihemuko na maneno ya
uchonganishi baina yao.

Simba, Yanga hakuna mnyonge

® ® ® Kila upande wajiimarisha kutimiza malengo...

Na Saada Akida

IKIWA zimebakia saa chache kue-
lekea pambano la watani wa jadi,
uongozi wa Yanga umesema kikosi
chao kipo imara kwa ajili ya kuon-
doka na pointi tatu muhimu katika mch-
ezo huo wa marudiano wa Ligi Kuu Tan-
zania Bara utakaochezwa kesho kwenye
Uwanja wa Benjamin Mkapa jijini Dar es
Salaam.
Hata hivyo Simba wenyewe
wametamba wanahitaji
kuukaribia ubingwa kupitia
mchezo huo unaosubiriwa kwa
hamu na mashabiki wa soka
ndani na nje ya Tanzania.

Akizungumza na gazeti hili jana, Kocha
Mkuu wa Yanga, Nesreddine Nabi ambaye
ameonyesha dhamira ya kufanya vizuri na
kupata matokeo chanya kwenye mchezo
huo dhidi ya Simba alisema vijana wake
wako tayari na imara kwa ajili ya kuwavaa
mabingwa hao watetezi.

Nabi alisema ana imani mchezo huo
utakuwa na ushindani kwa sababu ya mo-
lari ya wachezaji wake ndani ya kikosi hi-

cho ambao kila mmoja anatarajia kupam-
bana ili kufikia malengo ya kuondoka na
ushindi.

Kocha huyo alisema anaifahamu vyema
Simba kwa sababu alifanikiwa kukutana
nayo katika michuano ya Ligi ya Mabing-
wa Afrika msimu huu akiwa anaifundisha
Al Merriekh ya Sudan, hivyo ameisoma vi-
zuri na hatarudia makosa kwenye mechi
ya kesho.

“Naifahamu Simba kwa sababu nime-
fanikiwa kukutana nao nikiwa Sudan,
ninaamini utakuwa mchezo wenye
ushindani mkubwa kwa sababu kila mmo-
ja wetu anahitaji kupata pointi muhimu ili
kujiweka katika mazingira mazuri katika
msimamo wa ligi,” alisema Nabi.

Wakati huo huo Ofisa Habari wa Yanga,
Hassan Bumbuli alisema kikosi chao kipo
fiti na habari njema kwa mashabiki na wa-
nachama wa timu hiyo ni kurejea uwan-
jani kwa kiungo wao wa kimataifa, Tuisila
Kisinda ambaye alikuwa majeruhi.

Bumbuli alisema kuna uwezekano
wa kumkosa kiungo wao Carlos Carlin-

hos ambaye yuko chini ya uangalizi wa
madaktari ambayo wanaitazama afya
yake kwa karibu.

“Nyota huyo (Carlinhos), anaweza
kuukosa mchezo kwa sababu yuko ka-
tika uangalizi mkubwa wa madaktari,
uwezekano wa kuwa naye katika kikosi
cha timu hiyo kitakachocheza ni mdogo,
lakini bado tunaendelea kusubiri taarifa
ya mwisho kutoka kwa daktari,” alisema
Bumbuli.

Didier Gomes, Kocha Mkuu wa Sim-
ba alisema anaendelea kuwaimarisha
wachezaji wake na anafanya hivyo kwa
sababu anahitaji ushindi tu na si matokeo
mengine.

Mfaransa huyo alisema anaamini kila
mchezaji atatekeleza vizuri majukumu
atakayopewa katika mechi hiyo inayota-
rajiwa kutoa taswira ya bingwa.

“Tunahitaji kupata matokeo mazuri,
tumejipanga kuhakikisha tunacheza kati-
ka kiwango cha juu, tunawaheshimu wap-
inzani wetu kwa sababu nao wataingia
uwanjani wakihitaji pointi tatu, itakuwa

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

mechi ngumu lakini tutaonyesha ukubwa
wetu,” Gomes alisema.

Naye Mkuu wa Idara ya Habari na Ma-
wasiliano wa Simba, Haji Manara, alisema
timu yake itaendelea kuvuna matokeo
mazuri kwa sababu wanahitaji kuweka
rekodi ya kuchukua ubingwa wa Ligi Kuu
Tanzania Bara mara tano mfululizo.

Manara alisema kikosi chao kiko vizuri
na wataingia uwanjani kucheza kwa ta-
hadhari ili watimize malengo yao.

Alimtaja Feisali Salum ‘Fei Toto’, Saido
Ntibazonzika kuwa ni moja ya wachezaji
wazuri walioko katika kikosi cha wapin-
zani wao, lakini bado hawawapi nafasi ya
kufanya vyema katika mchezo huo.

Simba yenye pointi 61, lakini imecheza
mechi mbili pungufu inaongoza katika
msimamo wa Ligi Kuu Tanzania Bara iki-
fuatiwa na Yanga yenye pointi 57 wakati
Mwadui FC ya Shinyanga inaburuza mkia.
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