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Raia wa China
wakiri kosa,
walipa fidia

Na Beatrice Shayo

MAHAKAMA ya Hakimu Mkazi
Kisutu imewaachia huru raia wawili
wa China Li Ling na Chen Guo, baada
va kukiri makosa yao na kulipa fidia
ya Sh. milioni 70.

Mahakama hiyo pia imetaifisha gari
aina ya Toyota Prado T 982 CDH na
mashine mbili za washtakiwa hao na
kuwa mali ya serikali.

Pia imemtaka mshtakiwa Chen Guo
kulipa faini ya Sh. milioni moja kwa
kosa la kuishi nchini bila kibali.

Uamuzi huo ulitolewa baada ya
upande wa mashtaka kuwafutia
washtakiwa hao mashtaka ya uhuju-
mu uchumi na kuwasomea mashtaka
mawili ya kujihusisha na nyara za
serikali na kuishi nchini bila kibali.

Washtakiwa wengine wanne wal-
jokuwa katika kesi moja na raia hao
wa China wamegoma kukiri mashtaka
yao yanayowakabili hivyo kurud-
ishwa rumande.

Akisoma hukumu hiyo, Hakimu
Mkazi Mkuu Huruma Shaidi alisema
mshtakiwa Li Ling atatakiwa kulipa
fidia ya Sh. milioni 45 na Chen Guo,
atalipa Sh. milioni 25 na faini ya Sh.
milioni moja au kwenda jela mwaka
mmoja.

Shaidi alisema gari aina ya Toyota
Prado na mashine mbili zinataifishwa
na kuwa mali ya serikali.

Raia hao wametakiwa kuondoka
nchini mara moja kwa kuwa sio raia
wa Tanzania.

MPEMBA NAYE AKIRI

Mfanyabiashara Yusufu Ali maarufu
Mpemba wa Magufuli na wenzake
wanaokabiliwa na mashtaka ya uhu-
jumu uchumi likiwamo la kujihusisha
na biashara ya meno ya tembo katika
Mahakama ya Hakimu Mkazi Kisutu,
wameandika barua kwa Mkurugenzi
wa Mashtaka nchini (DPP) kuomba
kukiri mashtaka hayo.

Mbali ya Mpemba, washtakiwa
wengine ni Charles Mrutu, mkazi wa
Mlimba Morogoro, Benedict Kungwa,
mkazi wa Mbagala Chamazi, Jumanne
Chima, mkazi wa Mbezi, Ahmed Ny-
agongo, dereva na Pius Kulagwa.

Wakili wa Serikali, Elizabeth
Mkunde alidai jana mbele ya Hakimu
Mkazi Mkuu, Thomas Simba, kwamba
washtakiwa wameshaandika barua
hivyo na kuiomba mahakama iwape
muda kwa ajili ya kuingia katika
makubaliano.

Hakimu Simba aliahirisha kesi hiyo
hadi Oktoba 16, mwaka huu, kwa ajili
va kutajwa.

Washtakiwa hao wanakabiliwa na
mashtaka manne ya kujihusisha na
biashara ya meno ya tembo yenye
thamani ya Sh. milioni 785.6.

Inadaiwa katika tarehe tofauti kati
va Januari, 2014 na Oktoba, mwaka
huu wakiwa Dar es Salaam, Tanga,
Iringa na Mtwara, walijihusisha na
mtandao wa ujangili kwa kukusanya
na kuuza nyara za serikali ambazo
ni vipande vya meno ya tembo 50
vyenye thamani ya Dola za Marekani
180,000 sawa na Sh. milioni 392.8
bila kuwa na kibali cha Mkurugenzi
wa Wanyamapori.

Dar kinara kwa magonjwa ya akili

Na Augusta Njoji,
DODOMA

MIKOA mitano imetajwa
kuwa na wagonjwa wengi
wenye magonjwa ya akili,
huku Mkoa wa Dar es Salaam
ukiongoza kuwa na idadi
kubwa.

Hali ya kimazingira uki-
wamo ugumu wa maisha na
matumizi ya vilevi, vimetajwa
ni miongoni mwa viashiria
vinavyochangia tatizo hilo
kwa maeneo ya mijini kuliko

Akizungumza na Nipashe
jana, Daktari wa Afya ya Ak-
ili katika Wizara ya Afya,

Maendeleo ya Jamii, Jinsia,
Wazee na Watoto, Dk. Omary
Ububuyu, alisema takwimu
zilizopo kwa miaka mitatu
kuanzia 2016 hadi 2018 zi-
naonyesha  magonjwa ya
akili yameongezeka kutoka
301,000 hadi 356,000.

“Kwa mwaka 2016 kuliku-
wa na wagonjwa 301,000 ina-
husisha magonjwa ya akili,
kifafa na matumizi ya kilevi,”
alisema wakati akizungumzia
maadhimisho ya Siku ya Afya
ya Akili Duniani leo.

Alieleza kuwa magonjwa
ya kifafa kwa ujumla wake
baadhi yametibiwa kwenye
idara ya magonjwa ya akili na

mengine nje ya idara ambapo
yana takribani asilimia 50 ya
wagonjwa wote.

“Sasa magonjwa haya
matatu katika takwimu za
Wizara ya Afya na Tamisemi
zinaonyesha katika vituo
vya afya takribani wagonjwa
356,000 kwa mwaka 2018,
pia asilimia 50 ya magonjwa
ni ya akili na nyingine ni ki-
fafa,” alisema na kuongeza:

“Hii ni kwa hospitali ya
mkoa na vituo vya afya, hapa
hatujahusisha takwimu ku-
toka hospitali kama Muhim-
bili na Mirembe na hospitali
zingine kubwa.”

Mikoa vinara

Dk. Ububuyu alisema mijini
kuna wagonjwa wengi zaidi am-
bapo takwimu hizo zinaonyesha
Dar es Salaam inaongoza kuwa
na wagonjwa asilimia 20 bila kuju-
muisha Hospitali ya Taifa Muhim-
bili (MNH).

“Mkoa mwingine ni Kilimanja-
ro, Tanga, Morogoro na Mwanza,
yote mitano ipo juu na hali hii
hapo katika magonjwa ya akili
peke yake hata magonjwa yasiyo
ya kuambukiza hali ipo hivyo
hivyo.”

“Dar es Salaam inaongoza kwa
kuwa na wagonjwa wa magonjwa
yasiyo ya kuambukiza halafu

INAENDELEA UK.8

Mtuhumiwa
wa kesi ya
kupatikana na
nyara za seri-
kali “meno ya
tembo” raia wa
Chinag, Li Ling
Ling, akiwa
chini ya ulinzi
wa askari Ma-
gereza, katika
Mahakama ya
Hakimu Mkazi
Dar es Salaam
jana. Mtuhu-
miwa huyo,
ameandika
barua kwa
Mkurugenzi
wa Mashtaka
(DPP) ya kukiri
mashtaka
yanayomka-
bili. PICHA:
JUMANNE
JUMA

Waumini watwangana makonde Kanisani

Na Peter Mkwavila,
DODOMA

WAUMINI wa Kanisa la As-
semblies of God (TAG) Swaswa
Mnarani mjini hapa, wamet-
wangana makonde baada ya
mchungaji wa kanisa hilo,
Msafiri Malendaa, kukamatwa
na Jeshi la Polisi kwa tuhuma
za kuuza viwanja 10 vya kanisa
hilo.

Tukio hili lilitokea Oktoba 6,
mwaka huu, majira ya saa nne
asubuhi ndani ya kanisa hilo.

Nipashe ilishuhudia mchun-
gaji Malendaa akikamatwa
na polisi wakati akiendesha
ibada madhabahuni na ku-
pandishwa kwenye gari la
polisi namba PT 4300.

Tukio hilo lilisababisha
waumini kutoka nje ya kanisa
nakuanzakuvutana hukuwen-
gine wakimtuhumu mchun-
gaji huyo kuwa ni mwizi, huku
wengine wakimtetea hali iliyo-
sababisha baadhi yao kuanza

kupigana makonde.

Akizungumzia tukio hilo,
mmoja wa waumini hao, Lidya
Mgowela, alisema anashangaa
kuona katibu wa kanisa akipi-
gana na muumini.

“Nimetoa sadaka yangu, nili-
vyomaliza nikaona watu wa-
naanza kupigana nikaogopa
sana nimekuja kutubu halafu
kuna mambo haya, nipo hapa
nje naangalia kinachoendelea
ila ni mbaya sana mimi sijui
chochote, nimeumia tena
kanisa lenyewe ni kiroho,”
alisema.

Naye Paul Mathew alisema
Jiji la Dodoma lilibomoa kani-
sa hilo katika eneo la Swaswa
Mnarani kwa ajili ya kupisha
ujenzi wa barabara na kulilipa
kifuta jasho kanisa viwanja 10
katika eneo la Tllazo Extension
ili viuzwe na lijengwe kanisa
jipya.

Alifafanua kuwa Jiji lilitoa
viwanja hivyo na kumpa
mchungaji huyo ambaye ilid-

aiwa aliandika viwanja hivyo
majina ya familia yake na
ndugu, jamaa na marafiki ili
iwe rahisi kuviuza.

“Tuliona ni sawa kwani
alisema vikiandikwa jina la
taasisi vitakuwa vigumu kuu-
zwa na kanisa lilipewa kiwanja
kingine cha kujenga hivyo
kama tungeviuza vile tunge-
pata fedha za kuendelea na
ujenzi.

“Lakini alipoviuza fedha
hakuna na hatujui kinach-
oendelea ukimuuliza anaku-
fukuza kanisani, hali ambayo
imesababisha kutokea kwa
ngumi hizo,” alisema.

Akizungumzia mgogoro
huo, Mkuu wa Wilaya ya Dodo-
ma, Patrobas Katambi, alisema
anaufahamu na baada ya bara-
bara kupita katika kanisa
hilo, Jiji ~ walitoa viwanja vya
hisani ili waweze kuviuza na
kuendelea na ujenzi wa kanisa
mahali pengine walipopangi-
wa.

“Maelezo ya mchungaji
ni kwamba viwanja vile vi-
andikwe kwa majina bin-
afsi inawezekana hapa ndipo
walipokosea, ili viweze kuuzi-
ka na fedha zien-
delee na ujenzi kama
kuna mgogoro wameutengen-
eza wao sisi kama serikali tuli-
ishamaliza kuwapa viwanja,”
alisema.

Hata hivyo, Katambi alio-
nyesha kusikitishwa na kiten-
do cha waumini hao kupigana
ndani ya ibada.

Kamanda wa Polisi Mkoa
wa Dodoma, Gilles Muroto,
alisema jambo hilo bado wa-
naendelea kufuatilia.

Nipashe ilipomtafuta
mchungaji Malendaa kuzun-
gumzia tuhuma hizo, alisema
kuwa viwanja hivyo vipo na
wanatafuta wateja ili waviuze.

“Tatizo kuna baadhi ya
waumini ni wakorofi wa-
naamini mimi nimeviuza bila
kuwashirikisha,” alisema.
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‘ _ Uandikishaji wapigakura wasuasua kila kona

TRA yapewa
Siku 75
kuwasilisha
walipakodi

Na Benny Mwaipaja

NAIBU Waziri wa Fedha
na Mipango, Dk. Ashatu
Kijaji, ameipa Mamlaka ya
Mapato Tanzania TRA miezi
miwili na nusu kuandaa
na kuwasilisha wizarani

orodha ya walipakodi, idadi

ya majengo na mabango
yote yaliyoko katika Mkoa
wa Dar es Salaam ili kupata
takwimu sahihi za idadi ya
walipakodi.

Dk. Kijaji ametoa muda
huo hadi ifikapo Desemba
31, mwaka huu.
es Salaam alipofanya ziara
va kikazi katika Mam-
laka hiyo, mkoa wa kikodi
wa Temeke ili kukagua
utekelezaji wa majukumu
ya mamlaka hayo kwa
lengo la kubaini fursa na
changamoto za masuala va
ukusanyaji kodi.

Alisema pamoja na mam-
laka hiyo kufanya vizuri
katika makusanyo ya ma-
pato mwezi Septemba 2019
kwa kukusanya Sh. trilioni
1.78, kiasi hicho bado ni
kidogo ikilinganishwa na
mwamko wa wananchi
uliopo hivi sasa wa kulipa
kodi.

Aliitaka TRA kuwasili-
sha kwake takwimu ya
ongezeko la walipa kodi
lililotokana na ugawaji wa
vitambulisho vya wajasiri-
amali nchini, akisema lengo
la Rais Dk. John Magufuli
kugawa vitambulisho hivyo
lilikuwa ni kuongeza wigo
wa walipa kodi watakao
kuwa wanafuzu kwa
kuongeza mitaji yao, hivyo
ni vyema kujua idadi yao
na mahali walipo.

Kwa upande wa kodi ya
majengo, Dk. Kijaji aliitaka
TRA kuhakikisha inapata
orodha ya nyumba zote
nchini kwa kuorodhesha
wamiliki wa nyumba hizo
na mawasiliano yao na
kisha kuandaa kanzidata
itakayosaidia kurahisisha
ukusanyaji wa kodi hiyo.

“Nataka pia mkague wa-
tumiaji wote wa mashine
za utoaji risiti za kielek-
troniki (EFD) kwa wafan-
yabiashara wa Temeke ili
kuhakikisha kila anayeuza
anatoa risiti na anay-
enunua anadai risiti na kwa
kufanya hivyo itasaidia
kuongeza makusanyo ili
taifa liendelee kujitegemea
kimapato,” alisisitiza Dk.
Kijaji.

Tunaomba radhi kwa usumbufu utakaojitokeza.

; Uandikishaji wa wapigakura
: Na Waandishi Wetu katika daftari hilo ni kwa ajili ya
: uchaguzi wa serikali za mitaa un-
: WAKATI uandikishaji ~wa- aotarajiwa kufanyika Novemba
: pigakura katika Daftari la Wapi- 24, mwaka huu.

¢ gakura ukiendelea kwa kusuasua Hata hivyo, tofauti na vituo
: katika sehemu mbalimbali nchini, vingine wakati wananchi hutaki-
: Makamu wa Rais Samia Suluhu wa kuandika majina matatu bila
: Hassan amewataka Watanzania kuulizwa kitambulisho, katika
kujitokeza kwa wingi na kucha- kituo alichoandikishwa Makamu
¢ gua viongozi wenye maadili na  wa Rais, mwandikishaji, alimtaka
: watakaoendana na kasi ya serikali ~ kuonyesha kitambulisho.

ya awamu ya tano. Hatua ya wananchi kujiandiki-

sha bila kuonyesha kitambulisho  katika mtaa wa Salimin ili kucha-

imewafanya baadhi yao kujiuliza ~ gua viongozi wangu, kwa kuwa

kama hakutatokea udanganyifu  najuamakazi yanguyapo Dodoma

wakati wa kupiga kura. na hawa ndio watakaonisimamia
Makamu wa Rais, alijlandiki- mambo yangu katika mtaa wan-

sha jana katika kituo cha Shuleya  gu.”

Msingi Kilimani, mjini Dodoma. Aliwataka kuchagua viongozi
Samia alisema: “Tujitokeze kwa  watakaokuwa na maadili ya kuwa-

wingi Watanzania kujiandikisha  tumikia Watanzania, ya kutunza

na kwenye kupiga kura tuchague  rasilimali zao na kuiletea Tanzania

viongozi wanaotusimamia mam-  maendeleo.

bo yetu katika mitaa yetu, mimi

nimetumia fursa hii kujiandikisha INAENDELEA UK. 8

Kamishna wa Op-
eresheni na Mafun-
zo wa Jeshi la
Polisi, CP Liberatus
Sabas, akizungumza
na madereva wa
bodaboda waliopo
mpakani mwa Tan-
zania na Msumbiji,
eneo la Mtipesa,
mkoani Mtwara
jana, wakati kamati
ndogo ya vyombo
vvya ulinzi na us-
alama walipokagua
Vipenyo rasmi na
visivyorasmi vina-
vyotumiwa na wa-
halifu kutoka nchi
jirani ya Msumbiji.
PICHA: POLISI

Ushirikina kikwazo mapambano fistula

: Na Mary Geofrey pitali.
: Mratibu wa Huduma ya Wa-

IMANI za kishirikiana zimeta- nawake wenye Fistula katika
: jwa kuchangia tatizo la fistula Hospitali ya CCBRT, Theodorath
¢ kuendelea kuwatafuna wanawake  Mullinga, alisema hayo jana, jijini
¢ wengi kutokana na kwenda Dar es Salaam, wakati akipokea
: kwa waganga wa kienyeji, hivyo misaada iliyotolewa na Kanisa

¢ kuchelewa kupata matibabu hos- la Waadventista wa Sabato Tawi

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, UCHUKUZI NA MAWASILIANO

Simu: +255 26 2324455 Mtaa wa Moshi,
Fax: +255 26 2323233 S.L.P. 2888,
Barua Pepe: ps@mow.go.tz - 40470DODOMA,
Tovuti: www.mwtc.go.tz . 05-10-2019

B TANGAZO

1. Ndugu wananchi mnatangaziwa kuwa siku ya Jumapili tarehe 13-10-2019
kampuni ya Mainline Carriers Ltd itasafirisha Mzigo wako wenye vipimo
vikubwa kutoka Dar es salaam kuelekea Chang’ombe, gari hizo zenye
namba za usajili:

T 636 DFA/T 887 DJB
T212 BTE/T 574 BZB
T653 DFA/T 900 BAZ
T195 BTE/T837 DJB

2. Gari hizo zina vipimo vifuatavyo:
Urefu - mita 27
Upana - mita 4.0
Kimo - mita 5.1

215454002

3. Nijia itakayotumika: Dar es salaam Port hadi Chang'ombe kupitia Mandela road,
Gari zitasafiri muda wa mchana tu (kuanzia saa 12:30 Asubuhi mpaka
saa 12.00 jioni)

la Kinondoni katika kuadhimisha ganga wa kienyeji wakiamini huo
miaka 10 ya kwaya yao ya Gethse- si ugonjwa bali wamelogwa na

mane. watu wao wa karibu.

Alisema wanawake wengi wa- “Tunapoenda kuwachukua
nachelewa kupata matibabu na
badala yake hukimbilia kwa wa- INAENDELEA UK. 8

NAFASI ZA MASOMO KOZI YA UUGUZI NA

UKUNGA (NURSING AND MIDWIFERY)

Chuo cha A3 Institute of Professional Studies.
Kinakaribisha maombi ya kujiunga na kozi ya Ukunga na
Uuguzi (Nursing and Midwifery)

Kwa ngazi ya Cheti (Certificate)

Muombaji awe amaehitimu kidato cha NNE (form iv) na
kufaulu masomo matatu (3) ya sanyansi, Biology, Chemistry na
Physics kwa alama D, Kiingereza na Hisabati ni sifa ya ziada.

Chuo kimesajiliwa na Wizara ya Afya na ustawi wa jamii,
TNMC, na NACTE.

Chuo kina mazingira mazuri nayakuvutia pamoja na walimu
wenye weledi, ujuzi na uzoefu.

Ada zetu ni za kuridhisha na utalipa kwa awamu.

115454902

Chuo ni cha kutwa,na nafasi za hosteli zinapatikana. Masomo
yataanza tarehe 15 October 2019.

Chuo kipo kibaha mpakani (mkoa wa Pwani).

Pia kuna nafasi za masomo ya ualimu {Grade A,Diploma na
chekechea] na uandishi wa habari{journalism}nafasi za masomo
chekechea,msingi(English medium)sekondari kidato | - iv.

Mawasiliano zaidi : 0655 573011 / 0718321095/ 0659573003 /

info@wipahs.co.tz S.Lp 19711 Dar -es-salaam



4 NipaShe Alhamisi Oktoba 10,2019

HABARI KITAIFA

-]
Hakimu kuburuzwa
mahakamani
tuhuma za rushwa

Na Marco Maduhu,
SHINYANGA

TAASISI ya Kuzuia na Ku-
pambana na Rushwa (Takuku-
ru) mkoani Shinyanga, inata-
rajia kumfikisha mahakamani
Hakimu wa Mahakama vya
Mwanzo, Benjamini Mhangwa,
kwa tuhuma za kuomba
na kupokea rushwa ya Sh.
200,000.

Kaimu Mkuu wa Takukuru
Mkoa wa Shinyanga, Husseni
Mussa, alisema juzi kuwa Sep-
temba, mwaka huu, hakimu
huyo aliomba rushwa ya Sh.
300,000 kutoka kwa mzazi
ambaye mtoto wake alibak-
wa, ili amsaidie kushinda kesi
yake na kufanikiwa kukamat-
ishwa na Sh. 200,000.

Alisema hakimu huyo alim-
fuata mzazi wa mtoto ambaye
amebakwa na kumrubuni
kuwa ametumwa na Hakimu
Mkazi Mfawidhi wa Mahaka-
ma ya Wilaya ya Kishapu,
Wilberforce Luhwago, ili

L CAPITAT L
CAPITA

wamsaidie kupata ushindi
kwenye kesi hiyo.

“Baada ya mzazi huyo
kuombwa kiasi hicho cha
fedha alitoa taarifa kwetu na
tukamwekea mtego hakimu
wa Sh. 200,000 na kufanikiwa
kumkamata na fedha hizo
kinyume na kifungu cha 15
cha Sheria ya Kuzuia na Ku-
pambana na Rushwa namba
11 ya mwaka 2007,” alisema
Mussa.

“Katika uchunguzi am-

-

bao tumeufanya, tumebaini
kuwa fedha hizo za rushwa
hazikuombwa na Hakimu
Luhwago bali ziliombwa na
hakimu huyo wa Mahakama
yva Mwanzo tutakayemfikisha
mahakamani,” aliongeza.

Mussa alitoa wito kwa
wananchi wa Mkoa wa
Shinyanga kuendelea kutoa
taarifa kwa taasisi hiyo juu
ya vitendo vya rushwa ili
wahusika wachukuliwe hatua
kali za kisheria na kukome-
sha vitendo hivyo.

RADIO

POPOTE ULIPO SIKILIZA CAPITAL RADIO
KATIKA MASAFA YAFUATAYO

i \ 164.0 Mhe
HWANZA ARUSHA :
YL N 1021Mhe 2 wosie
II'I"H Hhz
97,3 Mhz JDAR ES SALAAM)
HOROGORG L1012 Mg
|RINGA 03 Mz -
106.0 Mhz
MBEYA
96.4 Mhz
MTWARA

105.7 Mhai

WWW.CapitaIradiOCO.tz @capitalradiotanzania ﬁ@CapitalRadiotz r@capitalradiotz

Na Mwandishi Wetu

TUME ya Usuluhishi na Uamuzi (CMA),
imesema uamuzi uliofanywa na Mamlaka
ya Mapato Tanzania (TRA) dhidi ya mlala-
mikaji Salehe Hussein wa kufukuzwa kazi
baada ya kukutwa na cheti cha kughushi
cha kidato cha nne, ulikuwa sahihi.

Akisoma hukumu ya kesi hiyo Jumatatu ji-
jini Dar es Salaam, Ofisa Mfawidhi Mkoa wa
Dar es Salaam, Usekelege Mpulla, alisema
TRA walifuata utaratibu wa kumwachisha
kazi mlalamikaji (Hussein) aliyekuwa Ofisa
wa Msaidizi wa kushughulikia ulinzi wa mi-
paka.

Kesi hiyo ilikuwa ikisimamiwa na wakili
wa upande wa mlalamikaji Heriel Munisi
na upande wa mlalamikiwa, Jacqueline
Chunga.

Upande wa mlalamikiwa ulikuwa na
mashahidi wawili, Ofisa Rasilimali Watu wa
TRA, Sixmund Matembo na Ofisa Rasilimali
Watu TRA kituo cha Zanzibar, Haula Issa.

Upande wa mlalamikaji ulisema hauna
shahidi mwingine.

Mpulla alisema kuwa Chunga alieleza
kuwa cheti kilichohakikiwa na kuonekana
ni cha kughushi kilikuwa na namba P.0083-
390 cha mwaka 1990 chenye jina la Salehe
Hussein Salehe na kwamba kilikutwa kwe-
nye jalada binafsi la mlalamikaji.

“Kabla ya kutoa amri za mwisho nawiwa
kuvaa vazi la kuelimisha na kusema mane-
no mawili kuhusiana na kile nilichobainika
kwenye shauri hili ambalo nalichukulia ni la
kipekee,” Mpulla alisema.

Alisema inasikitisha kuona mtu anaajiri-
wa bila vyeti vyake kuhakikiwa vyema hali
inayosababisha kuwapo kwa vyeti vya ku-
ghushi kutokana na mbegu iliyopandwa na
waajiri wenyewe.

“Ifahamike kwamba kwa wengi waa-
minio, hakuna kitu kinachodumu isipoku-
wa Mungu hivyo ukiukwaji wowote wa she-
ria, kanuni na taratibu hata kama mwanzo
hautaonekana inakuwa ni mbegu ambayo
haijalishi imekaa muda gani, siku moja in-
aweza kuota na kuleta matunda ambayo
yeyote aliyepanda atavuna.

“Labda, nimeandika kwa namna ambayo

Rais John Pombe Magufuli akisalimiana na Mkurugenzi Mtendaji wa Benki ya Maendeleo ya Kilimo
Tanzania (TADB), Japhet Justine, akiwa katika ziara yake mkoani Rukwa juzi. Rais alisisitiza uen-
delezaji wa viwanda na kuyaongezea thamani mazao ikiwamo ya kuchakata pamba na kahawa na
sio kuuza malighafi pekee baada ya kuvuna. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Aliyepinga kufukuzwa kazi TRA kwa
cheti cha kughushi ashindwa kesi

inaweza kutafsiriwa kama vidonge vichun-
gu ambavyo ni vigumu kumeza japokuwa
vinatarajiwa kwamba somo kubwa kama
nchi tumejifunza.”

Alisema mbali na Tume kufikia hitim-
isho kwa kuzingatia ushahidi uliotolewa,
mlalamikiwa hawezi kukwepa lawama ka-
tika zoezi hilo pamoja na waajiri wengine
nchini.

“Ninaona ni busara kuwakumbusha
waajiri wote ikiwamo serikali kuzingatia
sheria na miongozo katika mazoezi ya
kuajiri watu,” alisema.

Akielezea ushauri huo, Mpulla alisema
kuachishwa kazi kwa mlalamikaji kuliku-
wa halali. Alimuru kuwa mgogoro pamoja
na madai yote yametupiliwa mbali na kila
upande ubebe gharama zake.

Pia alisema ndani ya wiki sita mlalamikaji
kama atakuwa hajaridhishwa na hukumu
iliyotolewa na Tume hiyo, anaweza kukata
rufani ili kiu ya wengine wengi ambao wa-
naamini zoezi hilo halikuwa la haki na wen-
gine kuamini lilifanyika kwa haki, wapate
tafsiri yake.

“Mimi siyo Mungu nimetimiza wajibu
wangu wa kutafsiri nilivyoona inafaa kwa
yale mliyoyaleta kwangu, ninawashauri
ndani ya wiki sita muende Mahakama
Kuu ya Tanzania mkaangalie hukumu hii
niliyoitoa na yenyewe iwe na ya kwake, na
hata ikihukumiwa vinginevyo huko bado
ninashauri muende Mahakama ya Rufani
ambayo ndiyo yenye maamuzi ya mwisho,”
alisema.

Awali, akisoma ushahidi uliotolewa kwe-
nye shauri hilo alisema shahidi wa kwanza
katika kesi hiyo, alikiri kumtambua mlala-
mikaji tangu 1996 na kabla ya kuhamia
kwenye mamlaka hiyo, alitokea Wizara ya
Fedha.

Katika ushahidi wake, aliieleza Tume
hiyo kuwa mlalamikaji alianza kazi rasmi
mwaka 1997 na kufukuzwa mwezi Novem-
ba mwaka 2018.

Shahidi wa pili, Issa alieleza kuwa anam-
jua malalamikaji kama mmoja wa walioku-
wa waajiriwa TRA katika nafasi ya Ofisa wa
Msaidizi aliyekuwa akishughulikia ulinzi wa
mipaka.



Alhamisi Oktoba 10,2019 NipaShe 5

HABARI KITAIFA

Mil. 400/- kuboresha
miundombinu Tanapa

Na Lusungu Helela

SHIRIKA la Hifadhi za Taifa Tanzania
(Tanapa ) limepangiwa kukusanya Sh. bil-
ioni 400 kwa mwaka huu wa fedha zitaka-
zotumiwa kuboresha miundombinu katika
hifadhi nne mpya za taifa zilizopandishwa
hivi  karibuni katika Kanda ya Maghar-
ibi.

Naibu Waziri wa Maliasili na Utalii, Con-
stantine Kanyasu, alisema hayo juzi mkoa-
ni hapa alipotembelea Hifadhi ya Taifa ya
Ugalla huku akiwataka wakazi wa mkoa
huu wawe mstari wa mbele kiutalii.

Alisema Tanapa inachangia asilimia 15
pekee ya mapato yake kwenye mfuko wa
serikali kuu na kiasi chote kinachobakia
kitatumiwa kuboresha miundombinu ka-
tika hifadhi hizo.

Kutokana na mpango huo, Kanyasu ame-
wataka wakazi wa Tabora na mikoa ya jira-
ni wajiandae kuchangamkia fursa za utalii
ili kunufaika baada ya mapori ya akiba ya
Moyowosi, Kigosi na Ugalla kupandishwa
hadhi na kuwa hifadhi za taifa.

Kuhusu mpango wa wizara katika ukan-
da huo, Kanyasu alisema wizara yake ime-
pania kufungua kanda zote zisibaki nyuma
katika masuala ya utalii badala ya kutege-
mea kanda ya kaskazini pekee.

“Tumeanza Kusini na sasa tupo kanda ya
Magharibi. Lengo letu ni kuhakikisha kan-
da zote nchini zinafunguka kiutalii,” alise-

ma Kanyasu na kuongeza kuwa: “Jengeni
hoteli nzuri kwa ajili ya watalii na wakulima
limeni mazao pendwa kwa ajili ya watalii,
hizi ndizo fursa zenyewe.”

Amesema utalii ni biashara endelevu
ambayo watalii wanapotembelea vivutio
vilivyopo, wanahitaji usalama wa maisha
yao na ukarimu.

“Utalii ni biashara isiyofilisika. Huwezi
kufananisha na madini kwa vile mtalii
anakuja kuzitumia fedha zake alizozihifa-
dhi kwa muda mrefu, zikiisha anaondoka
zake,” alisisitiza.

Aidha, Kanyasu amewataka wazazi wa-
washauri vijana wao kusomea masuala ya
utalii ikiwamo kozi ya kuongoza watalii
badala ya kuanza kulalamika kuwa na-
fasi hizo zinachukuliwa na wageni kutoka
kanda zingine ambako biashara ya utalii
imepiga hatua.

Mkuu wa Wilaya ya Sikonge, Peres Ma-
gri, alisema kufunguliwa kwa ukanda huo
kiutalii kunatuma ujumbe kwa wananchi
wake kujipanga kikamilifu kuchangam-
kia fursa za uwekezaji wa miundombinu
ya utalii kwa watu pamoja sekta binafsi ili
kunufaika.

Aliongoza kuwa kwa vile Sikonge ina
misitu ya hifadhi kwa asilimia 95, hivyo
itawafanya wananchi wazidi kuhifadhi
kutokana na kunufaika na maliasili zina-
zowazunguka.

Waziri aagiza ukaguzi
maeneo yaliyovamiwa

Na Munir Shemweta, MWANZA

HALMASHAURI zote nchini zimetakiwa
kupitia upya maeneo yaliyotengwa kwa
ajili ya shughuli mbalimbali za kijamii kama
vile makaburi, maeneo ya wazi, ujenzi wa
taasisi za umma na masoko ili kujiridhisha
kama bado yanafaa kwa matumizi yali-
yokusudiwa au yamevamiwa.

Naibu Waziri wa Ardhi, Nyumba na
Maendeleo ya Makazi, Dk. Angeline Ma-
bula (pichani), alitoa agizo hilo jana wakati
akikagua utekelezaji kupitia maeneo yali-
yovamiwa katika wilaya za Ilemela na Ny-
amagana.

Mabula alikemea kitendo kinachofany-
wa na baadhi ya halmashauri nchini kutoli-
pa fidia katika maeneo zinayoyatwaa hali
inayosababisha kuzalisha migogoro isiyo
ya lazima na uvamizi mpya katika maeneo
hayo.

“Halmashauri zote nchini naziagiza
kupitia upya maeneo yaliyotengwa kwa
shughuli za kijamii ili tujue maeneo hayo
yamevamiwa kwa kiasi gani, tuwafanyie
urasimishaji wananchi walipe kodi ya
serikali. Kama eneo bado halijavamiwa
basi tulilinde ili lisiendelee kutumika kwa
matumizi yaliyokusudiwa,” alisema.

Pia aliwataka wataalamu wa ardhi
nchini kuacha kukaa ofisini na badala yake
waende kwa wananchi ili kuepuka kuitia
hasara serikali kwa kutoa taarifa zisizo na
uhakika. Aliwatoa hofu wananchi wa mitaa
ya Nyagungulu, Mwambani na Bukengwa
yaliyoko kata ya Ilemela kuwa serikali

itaendelea kutatua migogoro ya ardhi kwa
kuzingatia haki, sheria na ubinadamu.

Mbunge wa Nyamagana, Stanslaus Ma-
bula, mbali na kumpongeza Naibu Waziri
kwa kazi kubwa anayoifanya, alimshuku-
ru Rais John Magufuli kwa kuunda timu
ya mawaziri kupitia maeneo yote yenye
changamoto za ardhi, huku akiiomba Hal-
mashauri ya Jiji la Mwanza kuhakikisha uli-
paji fidia kwa wananchi wenye migogoro ya
ardhi unafanyika.

Naye Kamishna Msaidizi wa Ardhi Kanda
ya Ziwa, Makwasa Biswalo, alisema ukagu-
zi maeneo yaliyotengwa kwa shughuli za ki-
jamii ulianza Septemba 30, mwaka huu na
kumalizika Oktoba 4 kabla ya kuongezwa
siku nne.

Hata hivyo, kamishna huyo msaidizi ali-
omba ushirikiano kutoka kwa wananchi na
viongozi ili kukamilisha ukaguzi huo hara-
ka na kwa ufanisi.

SHIRIKA LA UMEME TANZANIA (TANESCO)

TAARIFA KWA VYOMBO VYA HABARI
UJENZI WA NJIA KUU YA KUSAFIRISHA

UMEME YA MSONGO WA KILOVOLTI (kV)
132 TABORA - KATAVI

Oktoba 10, 2019, Mpanda - Katavi

Serikali kupitia Wizara ya Nishati na TANESCO imeanza
rasmi utekelezaji wa ujenzi mradi wa Njia Kuu ya
Kusafirisha Umeme wa Gridi ya Taifa kutoka Tabora hadi
Mpanda, Katavi umbali wa kilometa 381.

Ufikishaji wa gridi ya Taifa Mkoani Katavi utakwenda
sambamba na uwekaji wa jiwe la msingi siku ya ljumaa
Oktoba 11, 2019 ambapo Rais wa Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania Dkt. John Pombe Joseph Magufuli,
anatarajiwa kuwa mgeni rasmi kuashiria kuanza rasmi
kwa utekelezaji wa mradi huu.

Gharama za mradi huu ni Shilingi Bilioni 135.3, fedha
zote zinalipwa na Serikali ya Tanzania kwa asilimia 100
na unatarajiwa kukamilika ndani ya miaka miwili.

Ujio wa gridi ya Taifa Mkoani Katavi utaenda utawezesha
upatikanaji wa umeme wa uhakika na unaotabirika
fursa ya wananchi kupata huduma ya umeme kwa
gharama ya shilingi 27,000/= tu.

Hatua ya utekelezaji wa mradi huu inatokana na dhamira
ya dhati ya Serikali kuondokana na umeme
unaozalishwa kwa kutumia mafuta ambao umekuwa
ukiigharimu Serikali.

Kwa miaka mingi Mkoa wa Katavi umekuwa ukitumia
umeme unaozalishwa na mitambo inayotumia mafuta,
matumizi hayo ya mafuta yamekuwa yakiigharimu Serikali
takribani shilingi milioni 800 kwa mwezi, matarajio ni kuwa
baada ya mradi kukamilika fedha hizi zitatumika katika
uendelezaji wa miradi mingine ya maendeleo.

TANESCO inapenda kuishukuru Serikali ya Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania kupitia Wizara ya Nishati kwa
kuwezesha Mradi huu kuanza kutekelezwa na inawasihi
Wananchi na Wadau wote wa maendeleo kuupokea ikiwa
ni maandalizi ya ujio wa Gridi ya Taifa Mkoani Katavi.

IMETOLEWA NA: OFISI YA UHUSIANO
TANESCO MAKAO MAKUU

215454102
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMIT

Bravo kuwapumzisha
wazee wa mahakama

MAHAKAMA ya Tanzania imesikia kilio cha muda mrefu, am-
bacho kimekuwa kikitolewa na baadhi ya watu wenye mashau-
ri mahakamani dhidi ya wazee washauri wa mahakama.

Wazee hao wamekuwa wakilalamikiwa kuwa wanachangia
kuchelewesha kumalizika kwa mashauri mahakamani.

Ni kweli kwamba ulikuwa uamuzi mzuri wa kuwa na wazee
washauri katika mahakama zetu kwa kuwa walikuwa wana-
saidia kutoa ushauri kwa majaji na mahakimu kwa kutumia
uzoefu wao, busara na pia kuijua vizuri jamii wanayoishi nayo.

Kwa kuzingatia hayo, kwa muda mrefu walikuwa wakiwa-
saidia majaji na mahakimu kupata maoni na ushauri kabla ya
wakati wa kusikiliza kesi na kuandika hukumu.

Hata hivyo, kutokana na mapungufu mbalimbali ya washau-
ri hao ambayo yalisababisha malalamiko dhidi yao, mahaka-
ma imefanya uamuzi wa kutokuwatumia, isipokuwa katika
baadhi ya kesi.

Jaji Kiongozi wa Mahakama Kuu ya Tanzania, Dk. Eliezer Fe-
leshi, amesema Mahakama inakusudia kupunguza kuwatumia
wazee hao katika kuamua mashauri mahakamani.

Badala yake amesema itabaki ikiwatumia katika mashauri
ambayo yataonekana yana ulazima wa kuwatumia.

Akizungumza wilayani Bunda mkoani Mara katika ziara ya
kikazi kukagua shughuli za Mahakama, Jaji Kiongozi alisema
wazee hao watatumiwa na Mahakama kwenye mashauri am-
bayo yatakuwa na ulazima wa kuwatumia, lakini yale ambayo
siyo lazima, wataacha kutumiwa.

Jaji Kiongozi alisema baadhi ya wazee washauri wa Mahaka-
ma hujihusisha na vitendo vya rushwa na wakati mwingine
huwatisha mahakimu wanapokuwa wakitekeleza wajibu wao.

Alisema matumizi ya wazee washauri wa Mahakama wakati
mwingine husababisha mashauri kuchelewa kumalizika kuto-
kana na kuchelewa kwao kufika mahakamani na kusababisha
mashauri kutokusikilizwa kwa wakati.

Sababu zilizotolewa na Jaji Kiongozi za kuacha kuwatumia
wazee washauri ni za msingi kwa sababu bila kuchukuliwa
uamuzi huo, kunaweza kuathiri shughuli za mahakama hasa
kuchelewesha haki au kuwanyima haki watu wengine.

Inapofika mahali washauri hao wakajiingiza katika vitendo
vya rushwa au kuwatisha mahakimu, ni dhahiri kwamba wa-
nakuwa wamekosa sifa na uhalali wa kuishauri mahakama. Pia
wadau wa mahakama na wenye kesi hawawezi kuwa na imani
kwao tena.

Tunakubaliana na mahakama kwa kuchukua hatua hiyo
kwa lengo la kurejesha imani ya umma kwa chombo hicho cha
kutoa haki nchini.

Tunaona njia nzuri ya kuwawezesha majaji na mahakimu
kupata ushauri mpana wakati wa kusikiliza mashauri, ni ku-
fikiria uwezekano wa kuwatumia wataalamu hususan wa fani
ya kesi husika.

Kwa mfano, kama kesi inahusu masuala ya ardhi, basi in-
aweza kuwatumia watu wenye utaalamu wa sekta hiyo, waki-
wamo wastaafu. Hata hivyo jambo la msingi ni kuhakikisha
kuwa watu hao ni waadilifu, waaminifu na wenye weledi.

Tunashauri kuwa mahakama iendelee kuweka utaratibu
mzuri wa kusikiliza malalamiko ya wananchi yanayoonekana
kuathiri utoaji wa haki, na kuchukua uamuzi wa haraka baada
ya kuyafanyia uchunguzi wa kina.

Tunaamini kuwa mahakama haitaishia kuwaondoa wazee
washauri tu, bali watumishi wake wote ambao watabainika
kujihusisha na vitendo vya ukosefu wa maadili.

Hilo likifanyika, mkakati wa chombo hicho wa kupunguza
malalamiko ya rushwa dhidi yake litakuwa limefanikiwa.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Na Raphaeli
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Bila ushirikiano sasa Afrika inajiva yenyewe

BIASHARA miongoni mwa nchi
wanachama wa Jumuiya ya Af-
rika Mashariki (EAC), inatetereka
na mambo si mazuri.

Ni masuala yanayoibuka kwe-
nye mkutano wa Bunge la Afrika
Mashariki (EALA), wakati wa ku-
jadili ripoti ya Kamati ya Biashara
na Uwekezaji ya EAC ya mwaka
2016.

Hapo inaelezwa kuwa thamani
ya biashara miongoni mwa nchi
wanachama kwa mwaka huo,
ilishuka kutoka dola bilioni 3.2
mwaka 2015 hadi kufikia dola
bilioni 2.6.

Moja ya sababu zinazotajwa
kuchangia kushuka kwa biashara
katika ripoti hiyo ni pamoja na
kuendelea kuwapo kwa vikwazo
visivyo vya kodi au ‘none tariff
barriers’ (NTBs).

Aidha, kukosekana kwa mi-
fumo inayodhibiti ufanyaji bi-
ashara na kingine ni mataifa wa-
nachama kushindwa au kukataa
kuridhia mikataba ya biashara
baina yao bila sababu yoyote ya
msingi.

Jambo hilo si jema kwa afya ya
Jumuiya ya Afrika Mashariki in-
ayokusudia kuwa na ushirikiano
ili kufikia mtangamano.

Lakini tatizo hilo si kwa EAC
pekee huenda ni Afrika nzima.

Masuala yanayohusu ushiriki-
ano yamekuwa magumu ku-
fikiwa kutokana na wanachama
kufikiria kibinafsi zaidi.

Wakati mambo yanashindi-
kana kuanzia biashara na main-
giliano ya raia wa EAC na hata
kwenye Umoja wa Afrika (AU), ni
wakati wa kujikumbusha kuwa
ili usikike na ushawishi wako
kukubalika na wengine ni la-
zima uwe na nguvu. Nguvu hizo
ni kiburi cha kiuchumi, umabhiri
wa teknolojia, uwezo wa kijeshi
na mamlaka za kisiasa za kush-
awishi na kuyalazimisha mataifa
mengine kukusikia na kukutii.

Ndiyo maana mataifa yenye
msuli huo kama Marekani na
China ambalo ni taifa la pili

kwa uchumi mkubwa duniani
yanathamini muungano, umoja
na mtangamano.

Si hivyo hata Umoja wa Ul-
aya (EU) unasimama imara na
kulinda muungano wake licha ya
kuwapo na sekeseke kama vile
Uingereza kujitoa. Umoja na ush-
irikiano ndiyo msingi mkubwa
wa kuwa imara kiuchumi, kite-
knolojia na hata kiushawishi.

Leo hii dunia inazitazama Chi-
na, Marekani, India na EU kama
madola yenye nguvu na ambayo
yana ushawishi mkubwa mno
(influence). Amerika inaposima-
mia jambo leo ni lazima dunia
itasikiliza, aidha China inapoinu-
ka kila taifa linasikiliza kufahamu
China inasema nini.

Si hivyo tu hata India, Umoja
wa Ulaya na pengine mataifa ya
Amerika Kusini hasa Mexico.

Afrika  isijidanganye kuwa
itakuwa inaendeleza ubinafsi wa
kila nchi kujifanyia inavyotaka
na kukataa mtangamano na ush-
irikiano. Kama Tanzania, Kenya,
Uganda, Rwanda, Burundi na Su-
dan hazitaweza kufanya biashara
na kushirikiana zitawezaje kush-
irikiana na China, India na EU?

Kama inakuwa vigumu kuwa
na umoja na ujirani ndani ya Af-
rika itawezekanaje kuwa na Dola
la AU ambalo nalo linatakiwa
kusimama kama China au India
au EU kwenye kutetea mambo
yake iwe kiuchumi au kisiasa?

Inabidi Afrika na pia EAC, ku-
jikumbusha kila wakati kuwa
umoja ndiyo silaha pekee ya
ushindi.

Kama Marekani ina majimbo
52, Afrika nayo yenye nchi 53
inashindwaje kuwa na mtanga-
mano kama ilivyo Marekani?

Kwanini mataifa ya Afrika ya-
siungane na kuwa na dola la
AU ambalo ndilo litakalokuwa
mwanzo wa mafanikio ya kila
kitu ikiwa ni pamoja na kuondoa
umaskini na uasi wa kisiasa?

Afrika Mashariki inahitaji sana
kuungana na kufanya biashara

na miradi ya maendeleo pamoja
kwa kuunganisha nguvu, kama
ilivyo China na India.

Ni wazi kuwa hakuna mafani-
kio kama Waafrika hawatajiunga
na kuamua kufanya mambo kwa
ushirika. Baadhi ya wabunge wa
EALA wanasema nchi wanacha-
ma zimejawa na hofu ‘isiyofaha-
mika’ ya kuogopa muungano au
mtangamano.

Wanaona kuwa kuna woga ul-
iojaa miongoni mwa wanachama
wa EAC yenye nchi sita wana-
chama, kuwa ndio unaochangia
kuua jumuiya kwa kuwa unasa-
babisha malengo ya waasisi wa
jumuiya kushindwa kufikiwa.

Ni lazima Afrika pamoja na
EAC kutekeleza maamuzi wanay-
ojiwekea wenyewe kwa ajili ya
manufaa yao na watu wao kwa
sababu bila mtangamano haku-
na maendeleo.

Ni kitu gani kinachosababi-
sha wanachama kuogopana na
kushindwa hata kuridhia masu-
ala na mikataba waliyokubaliana
wenyewe kwa miongo kadhaa?
Bila kuwa na umoja mambo yat-
aendelea kuwa mabaya kwa Afri-
ka na watu wake watabaki kuwa
maskini, wagonjwa, wajinga na
walio nyuma kimaendeleo kwa
kuwa tu, viongozi wamekataa
ushirikiano.

Kwa mfano, kama Tanzania
haiwezi kufanya biashara na
Uganda, itafanyaje uwekezaji na
ushirikiano na mataifa mengine?

Ni lazima kujirekebisha na
kuondoa tofauti hizi kwa kuwa
China na Afrika na mataifa men-
gine ya Mashariki ya Mbali kama
Indonesia, Malaysia na Korea ya-
likuwa kwenye kiwango kimoja
cha kiuchumi na Afrika miaka ya
1960, lakini hao umoja na ush-
irikiano umewavusha, Afrika na
EAC zinangoja nini?

Ni wakati wa kutekeleza hayo
ambayo viongozi wa Afrika
wameyaona na yamethibitisha
kuwa umoja ni ushindi na ndiyo
mafanikio popote duniani.
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MAKALA MAALUM
SIKU AFYA YA AKILI DUNIANI

Namna vdadisi wa azma ya mtu
anayetaka Kujiva unavyomwokoa

Na Betuna Mwamboneke

SHIRIKA la Afya Duniani
(WHO), linakadiria kuwapo zaidi
ya watu milioni moja wanao-
jikatisha uhai kila mwaka. Ni
ngumu kujua kinachowafikisha
hapo, lakini wao wanakuwa kwe-
nye maumivu yanasogeza katika
maamuzi hayo magumu.

Wanaotaka kujiua huwa ha-
waombi msaada au kusaidiwa,
lakini haina maana kwamba, ha-
wabhitaji kusaidiwa. Pia, wanao-
jiua sio kwamba hawataki kuishi,
bali wanatawaliwa na mawazo
ya kutaka kuondoa maumivu,
wapumzike na mateso yasiyovu-
milika.

Mtu anayejiua haoni njia
mbadala ya kutatua tatizo alilo
nalo, bali kifo tu. Wanatamani ku-
wapo njia nyingine mbali na kifo,
lakini hawaoni. Wanafunikwa na
ukungu wa msongo wa mawazo,
kupoteza matumaini, kujiona ha-
wana thamani na wanatengwa.
Wanapata ugumu katika kufani-
kisha kukatisha maisha yao.

Ni ngumu kuelewa sababu zi-
nazowafanya wajiue, lakini wao
wanakuwa kwenye maumivu
makali sana na hawaoni njia ny-
ingine ya kutatua maumivu hayo.

MITAZAMO YAO

®Wengi wanaoongelea kujiua
wanatishia tu, hawawezi kujiua.
Mtu akidhamiria kujiua, anafan-
ya kimya kimya.

Ukweli ni kwamba, kila mtu
anayetaka kukatisha uhai wake,
kuna viashiria atavionyesha. Dai-
ma usipuuze mtu anapokwam-
bia atajiua, hata kama anaongea
kwa utani.

@Yeyote anayejiua ni mgonjwa
wa akili. Wengi tumekuwa tuki-
fikiri hivyo, lakini ukweli ni
kwamba, sio kila anayekatisha
maisha yake ni mgonjwa wa
akili. Wengine wana msongo wa
mawazo na maumivu ya kihisia.

VIASHIRIA VYAKE

Asilimia kubwa ya wanaotaka
kukatisha uhai wao huwa wana-
zungumzia suala hilo. Pia, wa-
naweza kuongea kwa utani.

Wanaandika sana vitu vinavy-
oashiria kutoweka kwao, kutafu-
ta vitu vitavyowasaidia kutoweka
kwao, kama vile sumu, kamba,
silaha, visu, dawa za binadamu
na mimea.

Hizo ni dalili mbaya sana na
hasa kama mtu ana msongo wa
mawazo au dalili za magonjwa
ya akili, kuathirika kwa dawa ya
kulevya na pombe.

Pia kama mtu huyo alik-
ishwawahi kujaribu kujiua au
kwenye familia kuna mtu aliye-
jiua, kwa maana ya kuwa na his-
toria ya kujiua.

Kupoteza matumaini ni dalili
mbaya sana ya mtu kukatisha
uhai wake, kwa sababu mara

nyingi wanapoteza thamani ka-
bisa ya kuishi, hawana matumaini
tena ya ama kuendelea au kufani-
kisha matarajio yao. Mara nyingi
hawaoni au hawajihisi wana cha
kupoteza.

Watu wenye malengo ya ku-
katisha uhai, wanakuwa na mab-
adiliko katika ulaji chakula; kula
kulikopitiliza au kutokula kabisa.

Pia, watu hao wanapoteza uw-
ezo wa kufanya kazi zao za kila
siku. Hiyo ni kwa sababu hawaoni
maana tena ya kuwajibika na wa-
najisikia kuchoka, wakitawaliwa
na huzuni.

Hisia zao zinabebwa na hulka
ya kujichukia, kujiona ana hatia
kwa matatizo yake, kujisikia aibu
kwa jambo fulani, kujiona ni mzi-
go kwa wengine.

Mtu huyo anatamka maneno
ya wosia baada ya kifo chake ki-
fanyike nini, anakuwa anatembe-
lea ndugu kwa lengo la kuwaaga,
japo wengi katika tendo hilo wa-
naficha malengo yao. Akishajiua,
ndio utasikia ndugu wakisema
“kumbe alikuwa anatuaga.”

Wengine huwa wanaaga kwa
maneno kama ‘hamtaonana tena’
na wanapenda kukaa katika nam-
na ya kujitenga.

Wapo wanaofanya mambo ya
kuhatarisha maisha binafsi, kama

KABWELA

vile kuendesha gari vibaya na kasi
kubwa, kutumia vilevi kulikopitili-
za na wapo wanaotumia dawa za
kulevya au pombe mpaka hatua
ya kufariki.

Lingine, mtu anapotawaliwa
na msongo wa mawazo na kisha
ghafla anatawaliwa na furaha, ni
ishara ameshachukua maamuzi
ya kujiua.

UNAZUIAJE KUJUA?
Jambo kuu la kufanya unapo-
hisi mtu ana viashiria vya kutaka

Betuna Mwamboneke

kujua ni kuongea naye. Ni ngumu
kuongelea hilo na mhusika na
kama huna utaalamu. ITla kuna
mambo machache yanaweza kura-
hisisha mazungumzo hayo.

Kwanza ni lazima uonyeshe una-
jali hisia zake na sio kumhukumu,
huku ukimruhusu aeleze hisia
zake. Namna nzuri ya kurahisisha
mazungumzo ni kwa kutumia mfa-
no huu: “Nimekuwa nikiona tofauti
kwako hivi karibuni. Natamani
kujua, nini kinakusumbua mpaka
unakuwa hivyo?

“Kitu gani kimekutokea kinaku-
fanya wewe kuwa hivi ulivyo?”
Ninaweza kukusaidia kwa namna
gani kama unaniruhusu? Siwezi
kukuelewa yale unayoyapitia kwa
sasa, lakini najali wewe kuniruhu-
su niweze kukusaidia.”

UNAVYOONGEA NAYE

Muda wote, zungumza ukiwa
unaonyesha unajali. Tenga muda
wa kumsikiliza mawazo yake,
daima utapata maeneo mengi ya
kumsimamia kwenye hicho ki-
tendo.

Pia usimhukumu kwa mawazo
yake ya kujiua. Mwelewe kwa
kile anachoona kitamsaidia zaidi.
Mwongezee matumaini na lazima
ulichukulie suala lake la kutaka
kujiua kwa umuhimu wa juu zaidi.

Wakati unazungumza na mhusi-
ka huyo mwenye dhamira, usim-
hukumu kwa maamuzi yake, usio-
nyeshe mshtuko wa taarifa hizo na
daima jiweke wa kawaida.

Pia ni lazima kumhakikishia
usiri wa kile mnachoongea, jambo
litakalomsaidia kufunguka zaidi na
unaweza kuwapatia mbadala wa
suluhisho la matatizo aliyo nayo.

Muhimu ni kwamba, kama mtu
amekuambia ana wazo la kujikati-
sha uhai, ni muhimu kujua hatari
iliyoko kwa kudadisi mpango
mkakati uliopo, kwa sababu mtu
mwenye mipango anakuwa kwe-
nye hatari zaidi.

Muulize kama kuna kitu cho-
chote ameandaa kwa ajili ya
kutekeleza azma yake, mfano kisu,
kamba, sumu, vidonge ya dawa na
silaha. Muulize muda aliyopanga
kutekeleza, kwani itakusaidia
kumpeleka kwa wataalamu wa sai-
kolojia haraka iwezekanavyo.

Aidha, anashauriwa kutoa vitu
vyote vinavyoweza kumsaidia ku-
jikatisha uhai.

HISIA ZAO

Kwa uzoefu wa kazi yangu ya
kutoa ushauri wa kisaikolojia,
nimekutana na mikasa mingi ya
ama waliojaribu kujiua na wenye
mawazo ya kujiua.

Wamekuwa wakitoa kauli mbal-
imbali zinazotafsiri hisia zao,
baadhi yake ni zifuatazo: Najiona
mtupu sana, sioni cha kufanya
kurekebisha makosa yangu; sid-
hani kama naweza kurekebisha
haya, bora nife; thamani yangu
haipo tena, sioni maana ya kuishi;
mwili wangu umekufa ganzi, ni-
kifa nitapumzika; matatizo yangu
ni makubwa sana, hakuna ata-
kayeweza kuyatatua; na zilikuwa
hasira tu.

Msisitizo nauweka kwamba ku-
muuliza mtu kuhusu kujiua, iwapo
umembhisi kunaokoa maisha. Wa-
naoujiua si kwamba hawajui tham-
ani ya maisha.

*Soma zaidi kuhusu afya ya
akili Uk. 14

® Mwandishi ni mtaalamu
wa saikolojia katika Hospitali
ya Rufani ya Kanda Mbeya.

Na Fadhili Mohammed

MZEE WANGV VIITEMBEE NA
POMBE.WATV WATAJVA VNA HELA
WAKVKABE BVRE.

AFANDE MI SIYO MGENI
KWENYE HII FANI YA KZVLEWA NILISHA
JIPROMOTI MWAKA MEZIMA EVWA
NINA BASTOLA.
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Uandikishaji wapigakura wasuasua

INATOKA UK. 3

“Niwaombe sana ndugu zan-
gu tukajiandikishe kwa wingi
tuchague viongozi wetu am-
bao watatusaidia viongozi wa
juu, ngazi ya chini kusukuma
gurudumu la maendeleo kwa
Watanzania.”

Awali, Mkuu wa Mkoa wa
Dodoma Dk. Binilith Mahenge,
alisema mkoa huo kwa makadi-
rio ya mwaka 2017 una watu
milioni 2.3 na matarajio ni
kuandikisha na kupiga kura
watu 900,000.

“Tuna vituo 3,979 na Mkoa
wa Dodoma katika zoezi hili
jana (juzi) tumeandikia watu
156,334, wanaume 82,114 na wa-
nawake 74,220, alisema.

Alisema kwa mwenendo huo
inawezekana kuvuka malengo
ya uandikishaji kwa kuwa kasi
ya uhamasishaji imefanyika
kubwa kwa wakuu wa wilaya
na wakurugenzi kuhamasisha.

UANDIKISHAJI MOROGORO
Mkoa huo unatarajia kuan-
dikisha idadi ya wapigakura
1,423,111, watu 203,553 wame-
shaandikishwa tangu uandik-
ishaji ulipoanza juzi.
Akizungumza na waandishi
wa habari kuhusu maandalizi
ya uchaguzi huo, Mkuu wa
Mkoa wa Morogoro, Loata Ole
Sanare, alisema kuwa mkoa
huo una wakazi 2,537,955 kwa

mujibu wa sensa ya watu na
makazi ya mwaka 2012 na idadi
inayotarajiwa kuandikishwa ni
sawa na asilimia 56 ya wakazi
wote, kati yao wanaume ni
684,671 na wanawake 738,440.

Alisema wenyeviti wa mitaa
327 wanatarajiwa kuchaguliwa,
ti wa vitongoji 3,380 pamoja na
wajumbe wa halmashauri ya
wajumbe kundi la wanawake
ambao si chini ya theluthi moja
ya wajumbe wote.

Pia alisema katika uchaguzi
wa Mamlaka za Miji nafasi zi-
takazogombewa katika ngazi
ya mtaa ni mwenyekiti wa mtaa
na wajumbe watano, ambao
kati yao wawili watakuwa wa-
nawake na uchaguzi huo uta-
husisha mitaa 294 ya Manispaa
ya Morogoro na mitaa 33 ya mji
wa Ifakara, wilayani Kilombero.

Katika Mamlaka ya miji mi-
dogo nafasi zinazogombewa ni
mwenyekiti wa kitongoji katika
mji mdogo wa Mikumi, Kilosa
pamoja na Gairo.

Naye Mkurugenzi wa Hal-
mashauri ya Manispaa ya Mo-
rogoro, Sheila Lukuba, aliwa-
taka wananchi kujitokeza kwa
wingi kujiandikisha kwa muda

RC MTWARA ATOA
ANGALIZO

Mkuu wa Wilaya ya Masasi,
mkoani Mtwara, Selemani Mzee,
amesema ujiandikishaji katika
daftari la mpigakura hauhusiani
na utoaji wa kero za wananchi
kwenye vituo vya kujiandikisha.

Alisema hakuna uhusiano wow-
ote kati ya kujiandikisha na kutoa
kero kwenye mitaa na kata.

Mzee alisema kuna baadhi ya
wananchi au viongozi wanatumia
fursa hiyo ya kujiandikisha katika
daftari la kudumu la mpigakura
kutaka kuacha kujiandikisha kwa

nye maeneo.

Alisema kipindi hiki ni cha ku-
jiandikisha katika daftari la mpi-
gakura na sio kutumia fursa ya
kueleza kero zilizopo kwenye mi-
taa.

DAR BADO WASUASUA

Katika jiji la Dar es Salaam kwa
siku mbili mfululizo, bado wa-
nanchi wameendelea kusuasua
kujiandikisha.

Sababu zilizoelezwa na baadhi
ya viongozi katika mitaa mbalim-
bali ya jiji hilo ni mvua zinazoen-
delea kunyesha zimesababisha
watu wengi kushindwa kujitokeza.

Katika maeneo mengi vituo

uliopangwa ili waweze kupata  vilionekana kuwa wazi huku wa-
haki yao ya kidemokrasia ya  nanchi wakijitokeza mmoja mmo-
kuwachagua viongozi wanao- ja.
wataka kwa ajili ya kuwaletea
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Ushirikina kKikwazo
mapambano fistula

INATOKA UK. 3

hawa wanawake maeneo wana-
koishi, tunapata changamoto ya
kuwapa elimu kuhusu ugonjwa
huu. Tunawaambia unasaba-
bishwa na nini ili waondokane na
dhana ya kuamini wamelogwa.
Wanapotuelewa ndipo wanakuja
hospitali kutibiwa na wasipoelewa
wanaahidi kuja na hawaji,” alise-
ma Mullinga.

Alisema changamoto nyingine
wanayokabiliana nayo ni wa-
nawake kubanwa na shughuli za
kuhudumia familia na kilimo ku-
nakowafanya washindwe kuwahi
hospitalini kupata matibabu.

“Wanachelewa kuja hospital-
ini licha ya kuwa tunawaghara-
mia kila kitu, kuanzia chakula,
usafiri na matibabu na sababu
kubwa kubanwa na shughuli za
kilimo ndiyo maana wakati wa
msimu wa kilimo na mavuno wag-
onjwa wanapungua wodini,” alise-
ma.

Wakati ambao si wa mavuno au
kulimo wagonjwa wananaokuwa
hospitalini wanafika 70, lakini
wakati wa msimu huo wanakuwa

=
Enabel”

Enabel - SAKIRP - Vacancy

Gender and microfinance specialist - Kigoma region

Project.

Duty station:

Contract term:

Profile:

Experience:

Enabel — the Belgian Development Agency is recruiting a gender and
microfinance specialist for its Sustainable Agriculture Kigoma Regional

Kigoma region — based at Kasulu Town with
occasional travel to other districts

| year extendable - competitive salary package.

minimum of degree in business studies, microfinance,
agricultural economics, sociology or related area

minimum of one year hands-on in microfinance and
promoting women economic inclusion.

Computer literate and good reporting skills in
English/ Kiswahili.

Details vacancy at:

https://btctanzania.wordpress.com/

Submit your applications to:

recruitment.tza@enabel.be

Deadline: all applications should be submitted

by 31 October 2019.

Only shortlisted candidates will be contacted.
s ——
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kuanzia 25 hadi 35.

Kuhusu chanzo za magonjwa

hayo, alisema kwa sehemu kubwa
husababishwa na wanawake kue-

ndelea kujifungulia kwa wakunga
wa jadi hasa mikoa ya pembezoni
kama Kigoma, Katavi, Kagera na
Zanzibar, hivyo kukosa huduma
muhimu za kitaalamu.

Alisema pia wagonjwa wengine
ni watoto chini ya miaka 18 wali-
ozaa katika umri mdogo ambao
viungo havijakoo hivyo kupata
matatizo wakati wa kujifungua.

Mullinga alisema pia wako wag-
onjwa ambao wanapata matundu
mawili lakini matatizo yote yanati-
biwa katika hospitali hiyo ndani ya
siku 14.

Alitumia fursa hiyo kuishauri
serikali kuwekeza kutoa elimu
kuanzia ngazi ya shuleni ili kuijen-
gea jamii uelewa kuwahi kupata
matibabu ya tatizo hilo.

Mwalimu wa Kwaya ya Gethse-
mane, Stellah Mwalongoza, alise-
ma wamekabidhi misaada yenye
thamani ya Sh. milioni 2.5 kama
sehemu ya kusaidia jamii yenye
uhitaji.

“Leo (jana) tumekabidhi mafu-
ta, dawa za meno na sabuni za
kuogea ambazo zitawasaidia wag-
onjwa hawa ambao kwa sehemu
kubwa wanahitaji faraja zaidi
kutoka kwetu. Lakini tutashiriki
nao ibada na kuwaburudisha kwa
nyimbo nzuri tunazoimba kwaya
yetu,” alisema Mwalongoza.

Dar kinara kwa
magonjwa va akKili

INATOKA UK. 2

mikoa mingine inafuata, Dar es
Salaam ina asilimia 20, Kiliman-
jaro 9, na mingine asilimia 7 hadi
5. Mikoa yenye wagonjwa kidogo
ni Katavi 0.1, Rukwa 4, Songwe pia
ina asilimia chache ya wagonjwa,”
alisema.

Hata hivyo, alisema hali za
kimazingira na vilevi ndizo zina-
zochangia zaidi kuliko viashiria
vya kibaiolojia kwenye maeneo

“Kuna vihatarishi vinavyosaba-
bisha magonjwa ya akili ambapo
kikubwa namba moja ni vinasaba,
vitu vya kibaiolojia kuna kupata
majeraha ambayo yanaathiri
ubongo, baadhi ya magonjwa
yanayopanda kichwani ikiwamo
malaria, HIV.”

“Pia matumizi ya vilevi kama
pombe, bangi, sigara na vilevi
vingine kwa kuwa vilevi kazi yake
kubwa ni kushusha uwezo wa
ubongo kufanya kazi na mambo
yaliyokuwa yakitarajiwa,” alise-
ma.

Mtaalamu huyo alisema: “Uta-
kuta vilevi vingi vinaweza kuwa
vihatarishi, unaweza ukatumia
bangi ukaumwa, pia hali ya ki-
jamii yaani ya kiuchumi ikiwamo
ugumu wa maisha yaani kuwa
na hali ngumu kupita kiasi am-
bayo mtu hawezi kuimudu kama
kufiwa mtu akashindwa kusta-
himilivu maumivu ya kupoteza

kitu anachokipenda kama kazi,
mwenza, rafiki au ndugu.”

Alieleza wakati mwingine pia
kuwapo katika mazingira ya uka-
tili, ajali kubwa kwa mfano ajali
ya moto Morogoro kuna baadhi
ya watu hawakuathirika na moto,
lakini walishuhudia yale yaliyo-
tokea kwa hiyo hao wanaweza
kuathirika kiakili.

Kuhusu watoto wadogo, alise-
ma kwa watoto wadogo kina-
chochangia kwa kiasi kikubwa
kushinda sehemu nyingine zote
ni vitendo vya ukatili wa aina
zote.

“Kadhalika, = kuugua  ma-
gonjwa mengine kama saratani
au ugonjwa mwingine wowote
mkubwa unaweza kuwa kihata-
rishi cha kupata magonjwa hayo.

“Lakini kuishi na mtu anaye-
tumia vilevi kupindukia, au mata-
tizo ya akili ambayo yamekosa
kabisa huduma inaweza kusaba-
bisha mtu kuwa kwenye mazin-
gira magumu ambayo yanaweza
kumpeleka kwenye vihatarishi,”
alisema.

Utafiti uliofanyika

Dk. Ububuyu alisema baadhi
ya utafiti uliofanyika ukiwamo
wa Shirika la Afya Duniani (WHO)
ambao ulifanyika kujua uku-
bwa wa tatizo na Tanzania iliju-
muishwa, na kuonyesha takribani
asilimia moja ya watu wana mata-
tizo makubwa ya magonjwa ya
akili kupita kiasi.
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Chanjo ya mifugo sasa lazima

Na Mary Geofrey

HANJO kwa mifugo sasa ni
lazima na siyo hiari, baada
ya serikali kuboresha
mwongozo wa matumizi
na udhibiti wa dawa za majosho
wa mwaka 2019 kwa lengo la ku-
dhibiti magonjwa yatokayo na
wanyama kwenda kwa binadamu.
Katika kutekeleza hilo, tayari
serikali imeshanunua lita 1,000 za
dawa za kudhibiti magonjwa yato-
kanayo na wanyama kwa lengo la
kuongeza ubora wa vyakula vito-
kanavyo na mifugo.

na Uvuvi, Abdallah Ulega, wakati
akifungua mdahalo wa vyakula
vya asili ya wanyama na mchango
wake katika masuala ya afya ya
umma na lishe katika kuadhimisha
Siku ya Chakula Duniani mwaka
huu

Katika mdahalo huo, uliohu-
sisha wanafunzi wa Chuo Kikuu
cha Sayansi za Tiba Muhimbili
(Muhas), pia alizindua mikakati ya
kitaifa ya kuzuia na kudhibiti ma-
gonjwa ya brusela na kimeta kwa
binadamu na wanyama.

“Chanjo sasa ni lazima siyo hi-
ari, kila mfugaji ana wajibu wa
kutoa chanjo kwa mifugo yake ili
kupunguza magonjwa na ambao

hawatafanya hivyo, atawajibishwa
kwa mujibu wa sheria na adhabu
ni kutumikia kifungo, kulipa faini
au yote mawili,” Ulega alisema.
“Ina maana kama jamii itatumia
nyama, mayai na maziwa kama ina-
vyotakiwa, itakuwa na afya njema,
hivyo kuipunguzia Wizara ya Afya
mzigo wa bajeti wa Sh. bilioni 200
inayotengewa kwa mwaka kwa ajili
ya kununua dawa na vifaa tiba kwa
ajili ya wagonjwa,” Ulega alisema.
Mwakilishi wa Shirika la Chaku-
la Duniani (FAO) nchini, Fred
Kafeero, alisema wameendelea
kujenga uwezo wa utayari wa ku-
kabiliana na kuitikia milipuko ya
magonjwa kwa kutumia utaratibu

wa afya moja.

Alisema unawapatia watu pro-
tini ambayo ni sehemu muhimu
katika chakula kwa sababu asil-
imia 50 ya idadi ya watu wanat-
egemea wanyama moja kwa moja
kama chanzo cha chakula chao
na kiwango kingine kikubwa pia
hutegemea hivyo ingawa siyo moja
kwa moja.

“Uzalishaji wa tija kwa mazao
ya mifugo ni suala muhimu linalo-
husu maisha ya watu. Kwa miaka
mingi FAO imekuwa ikijihusisha
na uimarishaji wa uwezo wa kitaifa
wa kuzuia, kugundua na kudhibiti
magonjwa ya wanyama nchini,”
Kafeero alisema.

Matumizi ya nishati mbadala yahimizwa

Na Gwamaka Alipipi

WATANZANIA  wametakiwa
kutumia nishati mbadala katika
maisha ya kila siku kukabiliana na
mabadiliko ya tabianchi, kwani
uharibifu wa mazingira unaofany-
wa na shughuli za kibinadamu hu-
sababisha serikali kutumia fedha
nyingi kuzuia majanga.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Maka-
mu wa Rais (Muungano na Maz-
ingira), George Simbachawene,
wakati akifungua mkutano wa tatu
uliohusu mabadiliko ya tabianchi

ulioandaliwa na Chuo Kikuu cha
Dar es Salaam (UDSM) Kigoda cha
Mwalimu Nyerere cha Mazingira
na Mabadiliko ya Tabianchi.

Simbachawene alisema Wa-
tanzania wanapaswa kuwekeza
katika utunzaji wa mazingira kwa
kutumia nishati mbadala kama gesi
katika kupikia, matumizi ya magari
rafiki kwa mazingira na kutokukata
miti.

Alisema uchafuzi wa mazingira
unaofanywa na binadamu huleta
athari nyingi ikiwamo ongezeko la
joto halilinayohatarisha maishaya
viumbe hai walioko baharini.

“Kwa sasa ongezeko la joto du-
niani limeongezeka kwa wastani
wa nyuzi joto 1.5, wito wangu kwa
Watanzania tutunze mazingira, vy-
anzo vya maji vitunzwe,” alisema
Simbachawene.

Kwa upande wake Naibu Wa-
ziri wa Elimu, Sayansi na Teknolo-
jia, Willium Olenasha, alisema
matumizi ya utafiti unaotolewa na
wataalamu unaisaidia serikali ku-
tatua matatizo yanayoikuta jamii
na si kweli kwamba huishia katika
makabati.

Naye Mwenyekiti wa Kigoda cha
Mwalimu Nyerere cha Mazingira

na Mabadiliko ya Tabianchi, Prof.
Pius Yanda, alisema mkutano huo
uliowakutanisha wanasayansi
kutoka Afrika na Ulaya, umejikita
katika kuainisha namna matokeo
ya utafiti yanavyoweza kusaidia
katika kukabiliana na changamoto
za mabadiliko ya tabianchi katika
fukwe za bahari.

“Wanasayansi kutoka nchi za ul-
aya wapo hapa ambapo wataweza
kuwasilisha taarifa za kisera am-
bazo zitaweza kusaidia kutatua
changamoto cha kutatua mabadi-
liko ya tabianchi katika fukwe za
bahari,” alisema Prof. Yanda.

]
TTCL
yafanya
mapinduzi
kwenye
bidhaa
zake

Na Mwandishi Wetu

SHIRIKA la Mawasiliano
Tanzania (TTCL Corpora-
tion), limezindua maa-
dhimisho ya Wiki ya
Huduma kwa Mteja huku
likisisitiza kuleta mapin-
duzi makubwa kwenye
utoaji huduma na ubuni-
fu wa bidhaa zake.

Akizindua maadhim-
isho hayo, Mwenyekiti
wa Bodi ya Shirika hilo,
Balozi mteule Mohamed
Mtonga, alisema shirika
litaendelea kufanya map-
induzi makubwa eneo la
utoaji huduma pamoja
na ubunifu katika bidhaa
zake ili kuhimili ushinda-
ni uliopo sokoni.

Alisema ripoti ya Mam-
laka ya Mawasiliano Tan-
zania (TCRA) kwa mwaka
unaoishia Desemba 2018,
ilibaini kuwa TTCL ni
shirika la huduma za ma-
wasiliano linalokua kwa
kasi, huku likiongoza
kwa idadi ya ongezeko la
wateja na hata huduma
ya T Pesa nayo ikitajwa
miongoni mwa huduma
zinazostawi kwa kasi
kubwa.

“Hadi sasa, tumeweza
kuwafikia asilimia mbili
ya wateja wa huduma za
simu nchini, yaani wateja
zaidi ya milioni mbili
huku huduma ya T Pesa
ikifikisha wateja zaidi
ya 400,000, mawakala
14,000 na miamala va
takribani Sh. bilioni
tano,” alisema.

Alisema katika kuwajali
zaidi wateja wake Kkihu-
duma TTCL imezindua
rasmi huduma ya TTCL
‘App’ na namba maalum
va ‘WhatApp' ya huduma
kwa wateja kuboresha
zaidi huduma zake.

Awali, Mkurugenzi
Mkuu wa Shirika hilo,
Waziri Kindamba, alise-
ma wanawapatia wateja
wao huduma mpya na
mwaka huu itaenda
sambamba na utoaji
wa zawadi kemkem za
kuonyesha shukrani kwa
wateja wao.

“Mwaka huu 2019,
tunawaletea huduma
va TTCL ‘App’ itakay-
owawezesha wateja wa
TTCL kujiunga na vifu-
rushi, kuongeza salio na
kupata salio la akaunti
yake kupitia simu za

1

mkononi na ‘tablets’.



10 Nipashe ...

HABARI KITAIFA

‘Watoto wenye
matatizo moyo

wapelekwe JKCI'

Na Joseph Mwendapole

MADAKTARI nchini wame-

shauriwa kuwapeleka wa-

toto wenye matatizo ya moyo
katika Taasisi ya Moyo Jakaya
Kikwete (JKCI) mapema iweze-
kanavyo baada ya kuwagundua
na matatizo hayo ili waweze
kupata matibabu kwa wakati.

Wito huo ulitolewa hivi

karibuni na daktari bingwa wa
magonjwa ya moyo kwa wa-
toto JKCI, Naiz Majani, wakati
akizungumzia kuhusu kambi

ya matibabu ya magonjwa va
moyo ya kuzaliwa kwa watoto
ambayo ni matundu na mishipa
ya damu ya moyo iliyomalizika

mwishoni mwa wiki katika
taasisi hiyo.
Dk. Naiz ambaye ni msi-

mamizi wa kambi za matibabu
ya moyo zinazofanyika katika

taasisi hiyo, alizitaja dalili

za mtoto mwenye magonjwa

ya moyo kuwa ni pamoja
na kutokwa na jasho kwa
wingi wakati wa kunyonya,
kutoongezeka uzito, kupata
nimonia, kikohozi cha mara

kwa mara, kushindwa kucheza,
kuvimba miguu na kubadilika
rangi kwenye midomo na kucha

kuwa rangi ya bluu.

“Ninawaomba madaktari wa-
napoona dalili kama hizi kwa
mtoto wawalete katika taasisi
yvetu kwa ajili ya kufanyiwa

uchunguzi zaidi kwani kuna

baadhi ya matatizo ya moyo ya
kuzaliwa nayo mtoto hatakiwi
kuzidi umri wa miezi sita hadi
mwaka mmoja bila ya kupata
matibabu. Mtoto mwenye mata-
tizo hayo akichelewa kupata
matibabu akiwa na umri huo

hawezi kufanyiwa upasuaji
tena,” alisisitiza DKk. Naiz.

“Katika kambi ya matibabu ya
pamoja tuliyoyafanya na wen-
zetu wa Shirika la Mending Kids
International lenye wataalamu
wa afya kutoka nchini Italia
na Marekani, watoto wanne
walishindwa kufanyiwa upas-
kutokana na umri wao
kuwa mkubwa zaidi ya mwaka
mmoja na Nnusu hivyo wataen-
delea na matibabu ya kawaida,”

vaji

alisema Dk. Naiz.

Na Marco Maduhu,
SHINYANGA

R |

temba mwaka huu.

Alisema kwa kipindi hicho cha

kutumika  kwenye
mengine yasiyokusudiwa.

SISI ya Kuzuia na Ku-
pambana na Rushwa
(Takukuru) mkoani Shin-
yanga, inafanya uchun-

guzi wa Sh. milioni 195.7 ambazo
hutolewa shuleni kwa ajili ya
elimu bure, ambazo zimedaiwa
matumizi

Hayo yalibainishwa jana na
Kaimu Mkuu wa Takukuru mkoa-
ni hapa, Husseni Mussa, wakati
akitoa taarifa juu ya utendaji
wake kazi kuanzia Julai hadi Sep-

sudiwa.

“Takukuru kwa kipindi cha
miezi mitatu kuanzia Julai hadi
Septemba mwaka huu, tumefan-
ya ufuatiliaji wa miradi ya maen-
deleo 33 yenye thamani ya Sh.
milioni 465, ambapo miradi ya

miezi mitatu wamefanya ufuatil-
iaji wa utekelezaji wa miradi ya
maendeleo 33 yenye thamani ya
Sh. milioni 465, na kubaini ku-
wapo na dosari kwenye miradi
hiyo, zikiwamo fedha za elimu
bure Sh. milioni 195.7 kutumika
tofauti na matumizi yaliyoku- ka

maji Sh. milioni 55, barabara Sh.
milioni 214.1, na elimu Sh. milioni
1957 ambapo tumebaini kuna
dosari,” alisema Mussa.

“Kwa upande wa fedha za
elimu bure tulifanya uchunguzi
katika shule 30 kwa mkoa mzima
wa Shinyanga, ili kujiridhisha
kama kweli fedha hizo zinatumi-
kwa madhumuni yaliyoku-
sudiwa ikiwamo kununua
vifaa vya shule, na kubaini kiasi
cha Sh. milioni 195.7 zimetumika
kwa matumizi mengine,” al-
iongeza.

Aidha, alisema Takukuru
bado inaendelea na uchuguzi

Vijana wakiokota chupa za plastiki kwa ajili ya kwenda kuziuza ili wajipatie riziki, kwenye rundo la takataka zilizokusanywa na mvua
katika eneo la Jangwani, jijini Dar es Salaam jana. PICHA: MIRAJI MSALA

Upigaji fedha elimu bure wabainika

juu kuwapo na dosari kwenye
utekelezaji wa miradi ya maen-
deleo 33, zikiwamo na fedha
hizo za elimu bure, ambapo
uchuguzi ukikamilika, wahusika
watachukuliwa hatua kali za
kisheria ikiwamo kupelekwa ma-
hakamani.

Katika hatua nyingine, Mussa
alitoa tahadhari kwa wagombea
katika uchaguzi wa mwaka huu
wa serikali za mitaa, kuwa ma-
kini kujiepusha na mienendo ya
rushwa ili kuepukana na mkono
wa dola, na kusema taasisi yake
imejipanga vyema kukabiliana
na vitendo hivyo.

Kasike; Simamieni wafungwa kutatua uhaba makazi askari

Na Mwandishi wetu, SONGWE

KAMISHNA Jenerali wa Ma-
gereza, Phaustine Kasike, amewa-
taka wakuu wa magereza Tanzania
Bara kuhakikisha wanatekeleza
ipasavyo agizo la Rais John Magu-
fuli kuhusu ujenzi wa nyumba
za makazi ya askari wa jeshi hilo
nchini kwa kutumia nguvu kazi ya
wafungwa waliopo magerezani.

Akizungumza mkoani Songwe
baada ya kukagua miradi ya ufy-

atuaji wa matofali ya kuchoma na
ujenzi wa nyumba za maofisa na
askari katika Magereza ya Ileje,
Mbozi, Ngwala na Kambi ya Mk-
wajuni, Kasike alisema ujenzi wa
makazi ya askari unaoendelea kati-
ka vituo mbalimbali nchini ni sehe-
mu ya utekelezaji wa agizo la Rais
Magufuli katika kutatua changa-
moto ya makazi kwa watumishi
wa jeshi hilo. “Mkakati wa utatuaji
wa changamoto ya uhaba wa ny-
umba za maofisa na askari lazima

utiliwe mkazo na kupewa kipaum-
bele katika kuwatumia wafungwa
waliopo magerezani katika suala
la ujenzi sambamba na uzalishaji
wa chakula cha kutosha ili kuipun-
guzia serikali gharama za kuwahu-
dumia wahalifu wote walipo ma-
gerezani,” alisema Kasike.

Katika hatua nyingine, Kasike
aliupongeza uongozi wa Wilaya
ya Songwe kwa kuanzisha ujenzi
wa gereza jipya katika mji wa Mk-
wajuni ambao ni Makao Makuu ya

Wilaya ya Songwe.

Alisema uwapo wa gereza hilo
katika Wilaya ya Songwe utasaidia
katika kumaliza tatizo la msonga-
mano wa wafungwa na mahabusu
kwenye Gereza la Wilaya ya Mbozi.

“Kutokuwapo kwa magereza ya
wilaya kunasababisha msongama-
no wa wafungwa na mahabusu ka-
tika magereza ya jirani, pamoja na
kuchelewesha upatikanaji wa haki,
hivyo nimpongeze sana Mkuu wa
Wilaya ya Songwe, Samwel Opu-

lukwa na Kamati yake ya Ulinzi na
Usalama kwa kuwezesha kuanza
kwa ujenzi wa gereza. Kimsingi,
utatatua tatizo la msongamano
wa wafungwa na mahabusu katika
Gereza la Mbozi,” alisema.

Naye Opulukwa alishukuru ujio
wa Kamishna Jenerali katika zi-
ara yake ya kikazi katika Gereza la
Ngwala pamoja na Kambi ya Mk-
wajuni ili kujionea hali halisi ya
uendeshaji wa jeshi hilo, wilayani
Songwe.
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Suluhisho la ongezeko la
watu Ngorongoro latajwa

Na Cynthia Mwilolezi,
ARUSHA
ARAZA la  Wafugaji

Wilaya ya Ngorongoro,
mkoani Arusha limese-
ma suluhisho pekee
la ongezeko la watu ndani ya
Tarafa ya Ngorongoro iliyopo
ndani ya Mamlaka ya Hifadhi ya
Ngorongoro (NCAA) ni kuimari-
sha huduma  za jamii ndani ya
mamlaka hiyo ikiwamo kutoa ufa-
dhiliwa watoto wenyeji kujenga
makazi ya kudumu nje ya eneo
hilo.
Ushauri huo ulitolewa juzi na
Mwenyekiti wa Baraza hilo, Ed-

alipokutana na waandishi wa
habari.

Alisema janga la ongezeko la
watu na mifugo ni la nchi nzima
kwa sasa na sio ndani ya NCAA pe-

kee kama inavyodaiwa na baadhi
ya watu.

Maura ambaye ni Diwani wa
Kata ya Enokanoka, alisema kuon-
doa wafugaji ndani ya hifadhi hiyo
sio suluhisho la kudumu la kuon-
doa changamoto zilizopo.

Alisema uamuzi huo utaua
mifugo yote ya wafugaji na kuzuia
eneo la mapito ya wanyama wa-
naotoka na kurudi kutoka Masai
Mara nchini Kenya na kuja nchini
na jamii hiyo itaishi katika umas-
kini mkubwa.

Pia alisema ili kupunguza idadi
ya mifugo baraza linashauri mae-
neo yote ya hifadhi yaliyovamiwa
yarudishwe pamoja na kuwaon-
doa wahamiaji.

Maura, alisema kuchukua
kilometa za mraba 1,500 katika
tarafa ya Loliondo na kuleta ka-
tika eneo la mamlaka ya hifadhi
ni kuleta mgogoro na wafugaji bila

sababu za msingi na pili ni kupun-
guza mapato kwa Halmashauri ya
Ngorongoro.

Alisema awali NCAA ilikuwa na
watu 8,000, lakini kwa sasa kuna
zaidi ya 93,000 ikiwamo ongezeko
la mifugo na watu na walimwomba
Rais Dk. John Magufuli na serikali
yake kukaa meza moja na baraza
hilo kutatua changamoto zilizopo
kwa maslahi ya pande zote.

Naye Makamu Mwenyekiti wa
Baraza la Wafugaji, Shutuk Kita-
mwas, alisema elimu ni muhimu
katika kutatua changamoto za
ongezeko la watu na mifugo katika
Tarafa ya Ngorongoro kutokana na
uelewa mdogo wa jamii iliyopo ka-
tika tarafa hiyo.

Kitamwas aliutaka uongozi wa
NCAA kuacha kutoa matamko
yenye kuonyesha kuingilia kazi
inayofanywa na Tume iliyoundwa
na Waziri wa Maliasili na Utalii,

Dk. Hamis Kigwangala kuhusu
mgogoro kati ya wafugaji na Mam-
laka ya Hifadhi.

Aliomba Tume hiyo kufanya
kazi yake kwa umakini na uangal-
izi mkubwa bila kuharakishwa au
kushurutishwa na mtu au kikundi
chochote kwa maslahi ya pande
zote.

“Nasema hivi sababu kuna dal-
ili za baadhi ya viongozi kuingilia
Tume hii kazi wakati haijamaliza
kazi yake,” alisema.

Katibu wa Baraza la Wafugaji,
Johannes Tiamasi, alisema Rais
Magufuli ni kiongozi mwenye
kuwaletea maendeleo wananchi
wote bila ya kubagua hivyo katika
suala la wafugaji katika Tarafa ya
Ngorongoro huenda akalichukua
kwa uzito mkubwa kwa kujua
kuwa wananchi wa eneo hilo ni
wa hali ya chini na wanapaswa
kusaidiwa.

MKkuu wa Mkoa wa Manyara, Alexander Mnyeti (kulia), akimsikiliza Diwani wa Kata ya Oljoro Namba 5, wilayani Simanjiro, Loishiye Lesakwi,
katika mkutano ambao alikuwa akijibu maswali mbalimbali ya wananchi wa kata hiyo, jana.

Gambo azindua uandikishaji wapigakura

Na Cynthia Mwilolezi,
ARUSHA

MKUU wa Mkoa wa Arusha,
Mrisho Gambo, amezindua rasmi
ujindikishaji wa wapigakura, uch-
aguzi wa serikali za mtaa na kuwa-
taka wakuu wa wilaya zote katika
mkoa huo kuhakikisha wanaha-
masisha  wananchi kujiandiki-
sha.

Akizindua uandikishaji huo jana
sha, baada ya kujiandikisha katika
kituo cha Shule ya Msingi Kisim-
ani, Gambo alisema uandikishaji
umekosa mwitikio wa wananchi,
hivyo wakuu wa wilaya wanapas-

wa kufanya mikutano ya hadhara
ili kuhamasisha wananchi bila
kubagua vyama vya siasa waweze
kujitokeza kujiandikisha.

Aliwahakikishia wananchi hao
ulinzi na usalama wakati wa ku-
piga kura na kuwataka wasimam-
izi wa vituo vya kujiandikishia ku-
towahoji wanatokea vyama gani
vya siasa kwa kuwa kwa kufanya
hivyo ni kosa na wanapaswa ku-
chukuliwa hatua.

Awali Katibu Tawala wa Mkoa
wa Arusha, Richard Kwitega,
alisema kuwa mkoa huo unata-
rajia kuandikisha wapigakura wa
serikali za mtaa wapatao 1,099,289
kutoka katika wilaya zote za mkoa

wa Arusha, huku Jiji likitarajia
kuandikisha wapigakura 328,000.

Alisema Mkoa wa Arusha una
na mitaa 154 katika Jiji la Arusha
na katika Halmashauri ya Arusha
kuna wapigakura 200,002, Karatu
144,000, Meru 100,000, Mon-
duli 110,000, Longido 63,252 na
Ngorongoro 148,815.

Kwa upande wake Msimamizi
Mkuu wa uchaguzi katika Jiji la
Arusha, Msena Binna alisema, wa-
natarajia kuandikisha wapigakura
wapatao 328,605 katika vituo 154
katika jiji hilo, huku katika Kata ya
Muriet, wakitarajia kuandikisha
wapigakura 17,300.

Naye msimamizi msaidizi katika
kituo cha uandikishaji cha Shule
ya Msingi Kisimani Kata ya Mu-
riet, Amani Ngatuli, alisema uan-
dikishaji umekuwa na mwamko
mdogo kutokana na idadi ndogo
ya watu kujitokeza.

Aliongeza kuwa hadi kufikia
jana mchana walikuwa wamean-
dikisha wapigakura wapatao 48
pekee hatua ambayo ameomba
hamasa iendelee kutolewa.

Uandikishaji unatarajia kufikia
ukomo Oktoba 14, huku kampeni
zikitarajia kuanza Oktoba 22, na
uchaguzi wa serikali za mtaa ukit-
arajiwa kufanyika Novemba 14,
mwaka huu.

]
Mnyeti awashukia

~ Wanaowagawa
~ wananchi

Na Cynthia Mwilolezi,
MANYARA

MKUU wa Mkoa wa Man-
yara, Alexander Mnyeti,
amewaonya baadhi ya wa-
nasiasa wilayani Simanjiro
wanaowagawa wananchi
kwenye makundi ya uch-
aguzi wa serikali za mitaa
kwa tiketi ya CCM ili wa-
pate nafasi ya kuchaguliwa
katika ubunge mwakani.

Alitoa onyo hilo juzi
Kata ya Loiborsiret, akiwa
kwenye siku ya kwanza
va ziara yake ya siku tano
wilayani Simanjiro.

“Mwisho wa wanasiasa
uchwara wa Wilaya ya
Simanjiro wanaotumia na-
fasi ya makundi na kugawa
wananchi ili wapite kati-
kati yao na kupata ubunge
imefika mwishoni,” alisema
Mnyeti.

Alisema anataka kuona
Simanjiro mpya moja
yenye wananchi wenye ku-
taka maendeleo na siyo ku-
gawa na baadhi ya wana-
siasa uchwara wanaogawa
wananchi kwa maslahi
yao va kutaka kugombea
ubunge katika uchaguzi
mkuu wa mwaka 2020.

Alisema yeye ni mjumbe
wa kamati ya siasa ya
mkoa ndiyo sababu wakaf-
uta mchakato wa uchaguzi
wa serikali za mitaa ndani
ya CCM wilayani Simanjiro
na kuagiza uanze upya kwa
lengo la kuondokana na
ubabaishaji.

“Wananchi wa Wilaya ya
Simanjiro hivi sasa wana-
taka maendeleo hawahitaji
tena siasa uchwara zisizo
na mwelekeo wenye manu-
faa kwao kwa kutumia na-
fasi ya uchaguzi wa serikali
za mitaa,” alisema Mnyeti.

Mkuu wa Wilaya ya
Simanjiro, Mhandisi
Zephania Chaula, aliwataka
wananchi wa eneo hilo
kutowachagua viongozi
wanaojihusisha na uvuzaji
wa ardhi ili kuepusha
migogoro ya ardhi.

Mhandisi Chaula, aliwata-
ka wakazi wa wilaya hiyo
kutumia nafasi hiyo vizuri
va uchaguzi wa serikali
za mitaa kwa kuwaondoa
madalali wa kuuza ardhi na
kuondokana na migogoro
ya ardhi.

“Mkitumia makosa kwa
kuchagua madalali wa
ardhi baadaye msije ofisini
kwangu kunisumbua kwani
mtakuwa mmewachagua
wenyewe na vijana wa
sasa wanasema itakula
kwenu,” alisema Mhandisi
Chaula.
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Takukuru
yaonya
wagombea
kujitoa

Na Paul William, MOSHI

TAASISI ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa (Takukuru)
Mkoa wa Kilimanjaro, imesema
itachukua hatua kali dhidi ya
wagombea watakaojitoa katika
kinyang'anyiro cha uchaguzi
vitongoji baada ya kuchukua za
kugombea nafasi mbalimbali za
uongozi.
na vitongoji unatarajiwa ku-
fanyika Novemba 24, mwaka
huu nchini kote.

Taarifa ya Mkuu wa Takukuru
mkoani hapa, Hole Makingu,
iliyotolewa juzi ilisema wa-
takaothubutu kujitoa kabla ya
mchakato wa uchaguzi kukami-
lika, watachunguzwa kwa kuwa
hiyo ni dalili mojawapo ya kua-
shiria vitendo vya rushwa.

Alisema wako baadhi ya wag-
ombea ambao huchukua fomu
kuwania nafasi mbalimbali za
uvongozi, lakini hujitoa kabla ya
mchakato wa uchaguzi baada ya
kuahidiwa fedha au kuchukua
fedha ili kumpa mshindani nafasi
ya kushinda.

Makingu alisema kitendo hicho
ni dalili kuwa mgombea huyo
amepewa fedha za rushwa ili
kujitoa kwa maslahi mapana ya
mgombea wa pili na kudai kuwa
kwa sasa Takukuru itapam-
bana na wagombea watakao-
fanya hivyo. “Inakuwaje mtu
anachukua fomu ya kugombea
nafasi ya uongozi kupitia chama
fulani halafu anakuja kujitoa
kabla ya mchakato wa uchaguzi
il mwingine apite bila kuping-
wa. Kama hajapewa rushwa ni
nini? Hatutakubali kuona kitendo
hiki na tutapambana na wagom-
bea hao,” alisema Makingu.

Alisema matendo mengine
yanayoweza kuhesabika kuwa
ni makosa ya rushwa wakati wa
uchaguzi ni mpigakura kushind-
wa kujiandikisha katika

daftari la mpigakura kutokana
na kuhongwa na hivyo kupoteza
haki yake ya kushiriki kwenye
uchaguzi.

Makingu alisema kuwa wapo
baadhi ya wagombea wamekuwa
wakitumia fedha kuandaa kundi
au watu wa kufanya vurugu
kwenye mikutano ya kampeni ili

mgombea mwingine asipate
fursa ya kujinadi kwa wapiga
kura na wananchi kwa ujumla
nao watachukulia hatua kwani ni
njia moja wapo ya rushwa.

Aidha, Mkuu huyo wa
Takukuru aliwataka wananchi
kuwafichua wale wote watakao-
jihusisha na vitendo vya rushwa
kabla, wakati na baada ya
uchaguzi pamoja na kuwa tayari
kutoa ushahidi katika kesi mbal-
imbali zinazochunguzwa na
Takukuru ili kuunga mkono
jitihada za mapambano dhidi ya
rushwa nchini.

Mkandarasi umeme akalia kuti kavu

Na Godfrey Mushi, MOSHI

AMPUNI ya Rural &

Urban  Engineering

Services Ltd iliyopewa

kazi ya kusambaza

umeme katika vijiji

mkoa wa Kilimanjaro, sasa ni

kama amekalia kuti kavu baada

ya serikali kutangaza kuiwekea
uangalizi maalum kwa siku 21.

Jana, Mwenyekiti wa Kamati

ya Ufundi ya Bodi ya Wakuru-

genzi wa Wakala wa Nishati

Vijijini (REA), Mhandisi Styden

Rwebangila, alisema katika

kipindi hicho cha uangalizi,

mkandarasi huyo anatakiwa

kufanya kazi zote zilizokuwa

zimesimama ikiwamo kusimika

nguzo, kuvuta nyaya na kuun-

ganisha umeme kwa wananchi.

Alitangaza juzi uamuzi huo
baada ya kamati hiyo kufanya
kikao cha pamoja na mkandar-
asi ambako alipewa fursa ya ku-
jieleza ni kwa nini ameshindwa
kutekeleza kwa kiwango cha ku-
ridhisha mradi huo kwa mujibu
wa mkataba. “Kwa mwenendo
huu, tumeona hatuwezi kufika
kama tulivyodhamiria, yaani
kukamilisha mradi ifikapo De-
semba 31, mwaka huu. Sasa
tumemweleza huu ni mradi wa
kipaumbele wa serikali, hivyo
aupe umuhimu unaostahili
maana inaonekana yeye hajau-
pa kipaumbele,” alisema.

Rwebangila alisema kasi
ya mkandarasi huyo katika
kutekeleza mradi huo ni ndogo
na amefikia asilimia 44 tu ya
utekelezaji badala ya asilimia 62

aliyopaswa kuwa amefikia.

Alisema baada ya kuzun-
gumza na watendaji mbalimbali
wa Shirika la Umeme Tanzania
(Tanesco) ambao ndio wan-
amsimamia mkandarasi huyo,
walibaini changamoto kadhaa
ikiwamo kutokuwapo kwa wa-
fanyakazi katika maeneo ya
kazi, hususani meneja na msi-
mamizi, jambo ambalo lime-
kuwa likiwapa Tanesco wakati
mgumu katika usimamizi.

Mhandisi Rwebangila alise-
ma kamati yake haikuridhishwa
na mpango kazi uliowasilishwa
na mkandarasi, hivyo inampa
siku saba akae na watendaji wa
Tanesco wanaomsimamia ili
wabainishe vipaumbele na ku-
wasilisha tena ndani ya muda
huo.

Mkurugenzi wa Huduma za
Ufundi kutoka REA, Mhandisi
Jones Olotu, ameeleza kam-
puni hiyo ni miongoni mwa
makandarasi ambao hawafanyi
vizuri katika utekelezaji wa mi-
radi ya awamu ya tatu ya REA
(REA III) nchini.

Alisema kuwa hadi sasa
mkandarasi huyo ameungani-
77 ambavyo mradi wa REA III
awamu ya kwanza umelenga
kuvifikia. Mkandarasi huyo an-
adaiwa kukwamisha utekelezaji
wa ahadi ya Rais John Magufuli,
kwa kushindwa kuunganisha
83 vilivyomo katika mkataba
wake, huku muda wa mkataba
huo ukikaribia kufikia ukomo
Desemba, mwaka huu.

Makamu
Mwenyekiti
wa Shirikisho
la Watu we-
nye Ulemavu
Mkoa wa
Kilimanjaro
(Shivya-
wata), Hellen
Mbando
(aliyevaa mi-
wani nyeusi),
akiteta
jambo na
wanaharakati
wanawake
wakati wa
uzinduzi

wa mradi

wa ujenzi
wa NgUVU

ya pamoja
wa kutetea
wanawake
na wasi-
chana dhidi
ya ukatili

wa kijinsia
mkoani humo
jana. PICHA:
GODFREY

DC aingilia kati uandikishaji wapigakura

Na Godfrey Mushi, ROMBO

MKUU wa Wilaya ya Rombo,
Agness Hokororo, amemtaka
msimamizi wa uchaguzi wa
Jimbo la Rombo, David Rubi-
bira, kuondoa ukakasi kuhusu
mkanganyiko wa uandikishaji
wa wapigakura watakaoshiriki
uchaguzi wa serikali za mitaa
uliopangwa kufanyika Novemba
24, mwaka huu.

Hatua hiyo ya Hokororo, ina-
tokana na dhana potofu waliyo
nayo baadhi ya wananchi wa
ofanyika Julai, mwaka huu, wa
uboreshaji wa daftari la kudumu
la wapigakura ni kwa ajili ya uch-
aguzi huo.

“Nitoe angalizo kwamba ni la-
zima tuhakikishe wananchi wa-
napata elimu ya kutosha ili wa-
hamasike kwenda kujiandikisha
kupiga kura kwa sababu ziku
zimebaki chache. Baadhi wa-
naamini kazi iliyofanyika Julai ya
uboreshaji wa daftari la kudumu
la wapigakura ambalo ni kwa aji-
li ya uchaguzi wa dola (uchaguzi
mkuu) ndilo linalotumika katika
uchaguzi wa serikali za mitaa,”
alisema Hokororo juzi.

Uandikishaji wapigakura am-
bao watashiriki uchaguzi wa
serikali za mitaa, ulianza rasmi
juzi na unatarajiwa kufikia uko-
mo Oktoba 14.

Alisema ili kumaliza ukakasi
huo, kuna haja kwa viongozi
wote kutimiza wajibu wao ili

kuhakikisha uchaguzi huo una-
fanyika katika hali ya utanga-
mano mkubwa na kutimiza
lengo la serikali la kuongeza usi-
mamizi wa mamlaka za serikali
7a mitaa.

Kutokana na ukakasi huo, Ru-
bibira alitoa ufafanuzi kuhusu
uchukuaji na urejeshaji wa fomu
kwa wagombea, akisema Kanu-
ni ya 17 (1) na ya (2) zinaelekeza
mgombea atachukua fomu siku
29 kabla ya uchaguzi na kureje-
sha ndani ya muda wa siku
saba, tangu siku ya kwanza ya
uchukuaji wa fomu.

Agosti 23, mwaka huu, Wa-
ziri wa Nchi, Ofisi ya Rais (Tami-
semi), Selemani Jafo, alitoa
tangazo la uchaguzi wa serikali
za mitaa mwaka 2019 kwamba

utafanyika Novemba 24, wakati
akitoa maelekezo yake kwa
wakuu wa mikoa na wadau
mbalimbali wa uchaguzi huo.

Kwa mujibu wa Waziri Jafo, ka-
nuni za uchaguzi zimeeleza wazi
kwamba upigaji kura utaanza
saa 2.00 asubuhi na kuhitim-
ishwa saa 12.00 jioni.

Waziri Jafo alisema viongozi
watakoma uongozi wao, siku
saba kabla ya siku ya kuchukua
fomu za kugombea.

Aliweka bayana kwamba
waangalizi wa uchaguzi wa-
taruhusiwa baada ya kupata
kibali kutoka kwa Katibu Mkuu
Tamisemi na maombi yatatak-
iwa kupata kibali kwa Katibu
Mkuu ndani ya siku 21, baada ya
tangazo la uchaguzi kutoka.
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Nyanya zinaboresha mbegu za kinababa

Na Mwandishi Wetu

WATAALAMU wa afya,
wamezama maabara na
kuibuka na majibu kwamba
wanaume wanaotumia nyanya
zilizoandaliwa vyema jikoni,
wana nafasi ya kuboresha
mbegu zao za uzazi.

Timu ya wataalamu bingwa
wanaohusika na masuala ya

mbegu za uzazi wamesema
kuwa, hiyo inaendana na haja
ya kinababa wenye matatizo
ya uzazi kuvaa chupi zisizo-
bana.

Katika majaribio yaliyo-

chukua wiki 12 (miezi mitatu),

yalionyesha mafanikio kwa
wanaume, kama ilivyo kwa
watumiaji dawa.

Dk. Liz Williams, bingwa
wa afya ya lishe kutoka Chuo
Kikuu cha Sheffield, Uin-

gereza aliyeongoza utafiti huo,
anaeleza katika Jarida la Lishe
la Ulaya kwamba, ili wanaume
waimarishe uzazi wao wana-
paswa kupunguza pombe na
kuboresha lishe.

Mkurugenzi wa Huduma za
Kliniki katika Chuo Kikuu cha
Liverpool, Andrew Drakeley,
anaongeza lingine la haja ya
watu kupunguza msongo wa
mawazo na kukutana Kimwili,
huzuni na walezi wao mara

Nyanya zilizokaangwa.
PICHA: MTANDAO.

SIKU YA AFYA YA AKILI DUNIANI

Na Sabato Kasika

ATATIZO ya afya ya

akili ni changamo-

to inayowakumba

watu wa rika tofauti,
kuanzia vijana hadi watu wa-
zima. Sababu kubwa ni kwenda
kinyume na mtazamo na maten-
do sahihi.

Afya ya akili, kitaalamu ina
uhusiano na ustawi wa mwili,
kwamba inaufuatilia mwili kwa
karibu, hata unapopata tatizo,
akili inakuwa makini kuuhami
kupitia mifumo yake.

Wakati mtu ana shida ya afya
ya akili, inamaanisha hana na-
fasi ya mwamko sahihi ya ku-
utetea mwili kwa madhara au
unapokuwa hatarini. Hapo, ki-
taalamu kuna sababu nyingi zi-
nazoigusa afya ya akili.

Leo dunia inaadhimisha Siku
ya Afya ya Akili. Mtaalamu wa
akili na jamii kutoka taasisi ya
kijamii iitwayo, Psychosocial
Health and Entrepreneurship
Development Skills (PHEDES),
John Ambrose, alipozungumza
na Nipashe ana mengi ya kujuza.

Ambrose anasema, suala la
afya ya akili ni muhimu na lina
mtazamo, fikra na matendo ya
kipekee. Mtu akitenda kinyume
na mpangilio rasmi uliopo, huyo
anatafsiriwa kuwa na tatizo la
afya ya akili.

Umri

Anasema, kila umri una
mtazamo, fikra na matendo
yake na vyote vikienda kinyume
na usahihi uliopo, jibu ni kwam-
ba kuna tatizo la afya ya akili,
ambalo ni muhimu likafanyiwa
kazi liishe.

“Takwimu za dunia zinao-
nyesha, tatizo la afya ya akili li-
nafanya vijana wa umri wa kati
ya miaka 15 hadi 29 kupoteza
maisha, kwamba kila baada
ya sekunde 40 kuna mtu hu-
fariki duniani kwa kujinyonga,”
anasema Ambrose.

Anaeleza vijana katika umri
wa balehe wana mengi ya hatari,
hivyo ni muhimu wakapewa
elimu maalum inayohusu maku-
zi na afya ya akili, ili iwaweke
sawa mbali na madhara yanay-
owazunguka.

Mtaalamu huyo, anafafanua
kuwa ni umri ambao hata kijana
akichapwa na mzazi wake, kwa
sababu ya kufanya vibaya maso-
moni, anaamua kujiua.

nyingi, hali inayosaidia uweze-
kano wa kupatikana mimba,
kwa wahitaji.

Huko nyuma, utafiti ulifanyi-
ka na kuhimiza nafasi ya lishe
zenye Vitamini E na madini
va zinki, kwamba zinasaidia
uwezekano wa mimba kushika,
japo hivi sasa kuna mjadala
mwingine wa kitaaluma

umeibuka.
. Kwa mujibu wa ma-
jarida.

Mtaalamu: UKkiwa

il I

Mtaalamu wa afya ya akili, John Ambrose, akizungumza katika ofisi za Nipashe. PICHA: SABATO

KASIKA.

“Unaweza kukuta
wengi wao wanafung-
wa kwa sababu ya ku-
tokuwa wastahimilivu
katika kutafuta mai-
sha. Hii yote inatokana
na mtazamo ambao ni
hasi na kimsingi unato-
kana na tatizo la afya
ya akili,” anasema.

“Hilo ni tatizo la afya ya akili,
kutokana na mtazamo wake
kwenda kinyume na kutawali-
wa na mihemko ambayo ni ha-
tari kwa maisha yake, hivyo ni
muhimu kuelimishwa jinsi ya
kuishinda hali hiyo,” anasema.

Katika hulka hiyo, analitaja
lingine la umri wa miaka 29
hadi 40, ambalo linachangam-
kia maisha hata kwa kuiba au
kuomba rushwa, lengo likiwa ni
kufanikiwa haraka.

Anasema, kichocheo cha
hali hiyo ni afya mbaya ya ak-
ili. Anasema, kuna haja ya ku-
wasaidia vijana wa umri huo
kuacha dhuluma na tamaa za
maisha na wazingatie maadili
kazini watimize ndoto zao kwa
haki.

“Unaweza kukuta wengi wao

wanafungwa kwa sababu ya
kutokuwa wastahimilivu katika
kutafuta maisha. Hii yote inato-
kana na mtazamo ambao ni hasi
na kimsingi unatokana na tatizo
la afya ya akili,” anasema.

Anasema, pia afya ya akili
inaingia katika ndoa; kuoa au
kuolewa, elimu na kazini. Ka-
tika hilo, wapo wanaokosea
kuchagua wachumba, wanaotoa
ngono waahiriwe au kufanikiwa
mtihani.

“Unapoona mtu anakwenda
kinyume ili kutimiza lengo
lake, basi ujue hilo linatokana
na mtazamo wake wa kwenda
kinyume ambao msingi wake
unatokana na tatizo la afya ya
akili,” anasema.

Ambrose anasema, hilo pia
liko kwa watu wazima, ambao

hivi, basi una tatizo

mtazamo wao husababisha
wasifikie malengo kwa kutofan-
ya maamuzi sahihi kuanzia ny-
umbani hadi kazini na kujikuta
wanakwama.

Mtaalamu huyo anasema,
asasi yake ya Phedes inafanya
kazi ya kuelimisha saikolojia ka-
tika maeneo mbalimbali nchini,
kuanzia kwa mtu binafsi na
ofisi, lengo ni kuwasaidia Wa-
tanzania kuepuka tatizo la afya
ya akili.

“Pale tunapoona tatizo lina-
husu madaktari, tunawashahuri
wahusika kwenda hospitalini
kupata huduma zaidi, lakini
kama ni suala saikolojia, basi
tunatoa elimu na tumesaidia
watu wengi tu.

Anaeleza, suala la afya ya
akili, kimsingi ni ukamilifu wa
hisia, saikolojia na uhusiano
wa jamii ikihusisha mtazamo
wa mtu, fikra, matendo na tabia
yake vinakuwa sawa.

“Sisi tunataka watu wajitam-
bue na watambue wajibu wao ili
wawajibike na kutekeleza maju-
kumu yao ipasavyo, kwa maana
ya kutokuwa na matatizo kwe-
nye afya ya akili,” anasema.

Anataja afya ya akili ni ny-
enzo muhimu inayomkalilisha
mwanadamu dhidi ya mara-
dhi ya ubongo na ustawi wake
kiujumla, unaotegemewa kwa
maendeleo ya mtu mmoja
mimoja.

Ambrose anataja ujumbe wa
maadhimisho ya mwaka huu ya-
nayofanyika leo ni ‘Zuia Ukatili,
Zuia Kujinyonga® ikiadhishwa
maeneo mtambuka kupitia Siku
ya Afya ya Akili Duniani, am-
bayo ni kila siku kama ya leo.

Mtaalamu huyo anataja ulin-
go mwingine wa maradhi hayo
kwamba: “Mtu anapotumia
dawa za kulevya hadi kufikia
kutojitambua na kufanya mam-
bo yasiyofaa kwenye jamii, basi
ujue kuwa hilo nalo ni tatizo la
afya ya akili. Wahusika wana-
takiwa kusaidiwa kisaikolojia.”
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Na Yasmine Protace

ILA mwaka inapofika,
tarehe 28 ya mwezi
Septemba ni maadhim-
isho ya ‘Siku ya Kichaa
cha Mbwa Duniani na kaulimbiu
ya mwaka huu ni: “Kichaa cha
Mbwa: Chanja ili kukitokomeza.”

Huo ni ugonjwa ulioathiri mae-
neo mbalimbali duniani, hususan
Bara la Asia na Afrika. Chanzo
chake kinatajwa ni virusi kutoka
jamii inayoitwa ‘lyssa’ ambavyo
hukaa katika mate ya wanyama
jamii ya mbwa walioathirika;
mbwa, paka, mbweha na fisi wa-
naangukia kundi hilo.

Waziri wa Afya, Maendeleo ya
Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto,
Ummy Mwalimu, anasema kuwa
maambukizi pale anapoumwa na
mnyama aliyeathirika, huingia
kupitia jeraha analopata.

Ummy anataja takwimu zilizo-
po kwamba, zinakadiria kiwango
cha maambukizi ya kichaa cha
mbwa duniani kinafikia vifo
59,000 kila mwaka, kati yake asil-
imia 36 ya athari hiyo inaangukia
barani Afrika.

Pia, kuna makadirio mengine
ya takwimu kimataifa kwamba,
wastani wa kati ya asilimia 30
nusu ya waathirika wa kichaa
cha mbwa ni watoto wenye umri
chini ya miaka 15.

“Ugonjwa wa kichaa cha mbwa
hauna tiba. Pamoja na kusaba-
bisha vifo, ugonjwa huo unaleta
athari kubwa kiuchumi, kwani
gharama ya chanjo kwa binada-
mu ni kubwa,” anasema Ummy.

Anafafanua: “Takriban  Sh.
150,000 kwa mgonjwa kwa Bara
la Afrika, ambayo ni sawa na asil-
imia sita ya mapato ya taifa ka-
tika bara hilo.”

Waziri anarejea historia ya
nchini Tanzania (tangu zama za
Tanganyika), kwamba ugonjwa
wa kichaa cha mbwa uliripotiwa
kwa mara ya kwanza kati ya mi-
aka ya 1932/33 na matukio yake
yamedumu hadi sasa, ikiwa ni
wastani wa miaka 87.

HALI ILIVYO.

Mwaka huu 2019, kuanzia
mwezi Januari hadi Agosti mwa-
ka huu, kuna jumla watu 16,290
walioripotiwa kuumwa na mbwa
na vifo vinane viliripotiwa kuto-
kana na kichaa cha mbwa.

Ummy anasema, tatizo la
kichaa cha mbwa ni kubwa zaidi
ya takwimu hizo, kwani hazi-
jumuishi vifo vinavyotokea ny-
umbani na waathirika wasiofika
katika vituo vya kutoa huduma
za afya.

Utafiti uliofanyika mwaka 2002
nchini Tanzania ulibainisha kuli-
kuwapo takriban vifo 499 kwa
mwaka, kutokana na ugonjwa wa
kichaa cha mbwa.

Anasema, tafiti zimeonyesha
waathirika wakuu wa ugonjwa
huo ni watoto chini ya miaka 15,
kwa sababu ndio wanaokuwa ka-
ribu zaidi na mbwa anayefugwa,
pia wanapenda kuchokoza mbwa
wasiofahamu.

“(Virusi vyake) kichaa cha

UKICHELEWA NI KIFQO..

Kichaa cha mbwa kinavyobaki
janga la jamii mahali kote iliko

-'I_‘ -
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Mbwa wanaozurura ovyo mitaani ni hatari kwa kichaa cha mbwa. PICHA: MTANDAO.

mbwa kinapoingia katika jeraha
hushambulia neva (mishipa) za
fahamu kutoka katika eneo la
jeraha, kuelekea katika uti wa
mgongo na hatimaye kuathiri
ubongo,” anasema.

Anaongeza kwamba, dalili za
ugonjwa kichaa cha mbwa huan-
za kuonekana baada ya kuathiri-
ka kwa mfumo wa kati wa faha-
mu na baadaye ubongo.

Hapo ndipo mgonjwa anata-
waliwa na dalili za kuwashwa se-
hemu ya jeraha, homa, kuumwa
kichwa, maumivu ya mwili, kuo-
gopa maji na mwanga, kutokwa
na mate mengi mfululizo, ku-
weweseka (kushtuka mara kwa
mara na kuogopa), kupooza na
hatimaye kupoteza maisha.

Ummy anasema, kuna wakati
watu huhusisha dalili hizo na
imani za kishirikina, haloi inay-
owafanya wasiende katika vituo
vya kutoa huduma za afya na
wanaishia kutibiwa kienyeji hadi
kupoteza maisha wakiwa majum-
bani.

MLIPUKO & KAMPENI

Anasema, Aprili mwaka jana,
Halmashauri ya Wilaya ya Moshi,
mkoani Kilimanjaro ilipata mli-
puko wa ugonjwa huo na kusaba-
bisha vifo vya watu sita walioum-
wa na mbwa na kati yao, wanne
walichelewa kwenda kupata
chanjo ya kuzuia maradhi hayo
na wakapaoteza maisha.

Waziri anaeleza udhibiti wake,
tatizo hilo Shirika la Afya ya Wan-
yama Duniani (OIE) na Shirika
la Chakula Duniani (FAO), wal-
ishirikiana na serikali kupitia
Dawati la Uratibu wa Afya Moja,
ikatoa chanjo 33,700 kwa ajili ya
kampeni ya kuchanja mbwa.

Kampeni ilifanyika tarehe 29
Aprili hadi 3 Mei, 2018, ambapo
mbwa 15,314 na paka 1,057 wali-
patiwa chanjo katika wilaya hiyo.

Sambamba na hilo, elimu ya
afya, ilitolewa kuhusu utoaji hu-
duma ya kwanza kwa mtu ali-
yeumwa na mbwa na umuhimu
wa kuwahi kupata chanjo.

Aidha, anasema mwaka huu

ulitokea mlipuko mwingine ka-
tika Halmashauri za Wilaya za Ul-
anga na Malinyi ambao watu 292
waliumwa na mbwa na kati yao,
wanne walipoteza maisha.

Katika kudhibiti mlipuko huu,
kupitia Dawati la Afya Moja,
Wizara ya Mifugo ilipata chanjo
16,000 kwa ajili ya kuchanja
mbwa. Zoezi la kuchanja mbwa
lilitekelezwa Mwezi Aprili hadi
Mei, 2019.

Aidha, elimu ya kujikinga dhidi
ya kichaa cha mbwa ilitolewa
kwa shule za msingi na viongozi
wa kata, ili kujikinga na kichaa
cha mbwa.

Namna ya kujitibu, ni hatua
ya kwanza muhimu ni kuosha
jeraha kwa dakika 10 au zaidi
kwa maji mengi yanayotiririka na
sabuni na baada ya hapo kidonda
kisifungwe.

Hatua inayofuata, inaelezwa ni
kwa mgonjwa kupelekwa haraka
katika kituo cha kutoa huduma
za afya, ili kupata chanjo ya
kichaa cha mbwa kwa kupatiwa

Mbwa anayezurura hatari iliyojificha
Unapokuwa na jeraha kaa mbali naye
Kila miaka 87 nchini: tiba yake ni tishio

Nusu hadi theluthi ya watoto wagonjwa

dozi kamili.

Anafafanua kwamba, hadi
sasa Wizara ya Afya, Maende-
leo ya Jamii, Jinsia, Wazee na
Watoto, inafafanua kwamba
imekwishatolewa maagizo
kwa mikoa na halmashauri ku-
hakikisha chanjo hizo zinaku-
wapo katika vituo vya huduma
za afya, kwa wananchi wabhi-
taji.

Ummy anasema, wanyama
jamii ya mbwa na paka, daima
wasiruhusiwe kulamba vidon-
da vya binadamu, kwani mate
yao yana hatari ya kuambuki-
za, kwa waathirika.

HATUA MUHIMU

Rai yake ni kwa wamiliki
kuzuia maradhi hayo mara
moja kila mwaka na kupatiwa
cheti cha chanjo na mbwa
wadhibuitiwe na wasiachwe
kuzurura ovyo, kwani wan-
apozurura, inakuwa rahisi
kwamba kupata maambukizi
kutoka kwa wanyama wenzao
wanaoumwa.

Agizo la waziri linaenda
mbali, kutaka watoto wapewe
elimu stahiki na wakatazwe
kuchokoza mbwa wasiowa-
jua njiani, kama vile tabia ya
kuwavuta mkia, masikio uya
hata masihara ya kuwapandia
mgongoni.

Ummy anasema katika
utekelezaji mikakati ya pamo-
ja kwa sekta zote zinazohusika
kudhibiti ugonjwa huu, wiz-
ara yenye dhamana na afya
nchini, inashirikiana na WHO,
shirika la OIE na asasi zisizo
za kiserikali kupitia uratibu
wa dawati liitwalo ‘Afya Moja’
kuandaa

mkakati wa kitaifa wa ku-
dhibiti kichaa cha mbwa we-
nye lengo kuu la kutokomeza
ugonjwa huo nchini ifikapo
mwaka 2030.

Ummy anasema, mkakati
unasisitiza ushirikiano wa sek-
ta mtambuka kitaifa kudhibiti
kichaa cha mbwa, ikijumui-
sha hatua kama kuwachanja
mbwa, kuhakikisha chanjo ya
binadamu inapatikana katika
vituo vya huduma za afya na
elimu kwa umma inayozinga-
tia dhana ya kujikinga.
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MAZINGIRA
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Furaha kupata bomba waliochangia
maji na wanyama visima kata jirani

« Mfadhili: Vuta nyumbani, mtunzaji wewe
« Mama kuamka alfajiri, binti mimba ‘stop’
« Zahanati kupumua wagonjwa wa kuhara

hudumia watoto zaidi ya 10,000
ambao kwa asilimia kubwa, ndio
walikuwa wakitaabika na maradhi
yatokanayo ya matumizi ya maji
machafu na itasaidia kuhudumia
kituo cha afya na taasisi za elimu.
Masenza anasema, mradi huo
wa kutumia umeme umegaharimu
Sh. milioni 150 na unawagusa ki-
namama kwa kuwanusuru kuamka
alfajiri kwenda kata jirani kutafuta
huduma ya maji.
Unalindwaje? Meneja  huyo
anasema, ili mradi usife ni vy-

utaratibu wa kisheria ya wananchi
kuchangia japo gharama au tozo
kupitia ndoo za maji wanazochota
na ikitokea tatizo, wanawajibika
kurekebisha.

Masenza anafafanua kuwa,
miradi mingi inakufa baada ya wa-
hisani kuikabidhi kwa wananchi na
chanzo kikuu kinatokana na usi-
mamizi mbovu wa mradi.

Kwa mujibu wa Masenza, len-
go la mradi ni kuhakikisha maji
yanafika sokoni au magulioni na
taasisi za elimu.

MRATIBU MRADI

Mratibu wa mradi, Machibya
Mwalla, anasema kila mwananchi
anatakiwa kuvuta maji nyumbani
kwake, kwani lita za maji zinazopa-
tikana ni nyingi sana, kulinganisha
kiasi cha wakazi hao.

Mbali na hiyo, ansema maji hayo
yatapatikana muda wote na mata-
rajio ya sasa ni kuyapeleka katika
Kituo cha Afya cha Iyenze na shule
za msingi na sekondari zilizopo ka-
tika Kiiiii

!

Mkuu wa Wilaya ya Kahama, Anamringi Macha, akikinga ndoo ya maji ya mkazi wa Kata ya lyenze, katika
uzinduzi wa mradi wa maji uliojengwa na World Vision Tanzania. PICHA ZOTE: SHABAN NJIA.

Na Shaban Njia, Kahama wini, wakichangia na mifugo, hata ku-
wasababishia ongezeko la magonjwa ya
kuambukiza, kama ya kuhara.

Hata asilimia kubwa ya maradhi ya-

ERIKALI imekuwa ikipambana

kwa kushirikiana na wadau wa

maendeleo na binafsi katika

kuwapelekea wananchi walio

pembezoni mwa miji huduma ya ma-
jisafi na salama.

Katika utekelezaji, inachimba visi-

“Hatutaki kurudi
nyuma kutumia maji
tena na wanyama
wetu ambao tunawaf-

vituo vya kata, mengi yanayoongoza ni
yanayotokana na matumizi ya maji yasiyo
safi na salama.

WADAU WANENA

ma virefu na vifupi ikiwa na kuwajen-
gea maghati ya maji, yanayotumiwa na
wananchi kujikimu dhidi ya adha ya
kukosa maji, ili kama namna ya kupi-
sha visima vya kienyeji au madimbwi
ambavyo sio salama kiafya.

Wananchi nao wamekuwa waki-
jitahidi kuchimba visima kwenye
maeneo yanayopatikana maji kira-
hisi, lakini mwisho wake visima hivyo
vimekuwa vikikauka kutokana na shu-
ghuli za kibinadamu.
kuwa na changamoto ya majisafi na
salama, wananchi wake wamekuwa
wakitumia maji yaliyotuama madimb-

uga. Tuutunze mradi
wetu kama dhahabu
usije ukaharibika na
kuanza tena kinama-
ma kutembea um-
bali mrefu kutafuta
maji na ikiwezekana
wekeni tozo za kishe-
ria, ili ikitokea tatizo
tuweze kukarabati,”
anasema Macha.

Kutokana na changamoto hizo, Shiri-
ka lisilo la kiserikali la World Vision Tan-
zania, wilayani hapa mkoani limejenga
mradi wa maji wa kutumia umeme wa jua
unaotoa zaidi ya lita 5,350 za maji, kwa
matarajio ya kuwahudumia wananchi zai-
ndani ya Halmashauri, iliyoko katika mji
wa Kahama.

John Massenza, ni Meneja wa Shirika
lisilo la kiserikali la World Vision Tanza-
nia, Kanda ya Ziwa, anasema wamechim-
ambako kitawahudumia wananchi hao
maelfu.

Anasema, lengo la mradi pia ni kuwa-

Mkuu wa Wilaya ya Kahama, Anamringi Macha, akizungumza na wananchi
wa kata ya Kilango na lyenze, kabla ya kukagua na kufungua mradi wa
maji wa World Vision.

Anasema, mradi kwa sasa uko
rajio ni kuona kila mwananchi
ananufaika nao, huku akisisitiza
haya ya kila mmoja kuwa mlinzi wa
mradi, kunusuru wasio na nia nje-
ma wakaiba mfumo wa umeme wa
jua na miundombinu mimgineyo.

WATUMIA MAJI
cha Iyenze, anayesema walikuwa
wanatembea umbali mrefu kutafu-
ta huduma ya majisafi na salama
kwa zaidi ya kilomita 20 kwenda
kwenye kata za jirani kutafuta maji.

Anaeleza uzoefu wa waliko-
toka, waliamka alfajiri wakiwaacha
waume na watoto majumbani,
kwenda maji na wakati mwing-
ine walilazimika kutumia maji ya
mashimoni na madimbwi, wak-
ichangia na mifugo yao ambayo,
hali anayosema ilihatarisha afya
Zao.

“Ndoa zetu ziliingiwa na masha-
ka pale tulipokuwa tukiamka al-
jirani kwenda kutafuta huduma ya
maji na wakati mwingine wenzetu
waliingiwa na wasiwasi na kutishia
kutuacha na tukiacha kutafuta maji
hakuna kupika wala kupakua,”
anasema Monica.

Pia anasema kuwa, kuna wakati
walilazimia kuwaachisha shule
watoto na kutoendelea na masoko
kwa siku moja ili kwenda kuchota
maji kwa ajili ya matumizi ya ny-
umbani, jambo lililokuwa linam-
nyima mtoto kusoma kwa kipindi
ambacho ndani ya maji yanakuwa
yamekwisha.

Samson Mabula, anasema ki-
tendo cha wake zao kuamka al-
fajiri kwenda kutafuta huduma ya
maji kilikuwa kinawatia wasiwasi
mkubwa juu ya usalama wao na
kuhofiwa, kusalitiwa kwenye ndoa
huku wengine wakidiriki kuvunja
miji yao.

Mwenyekiti wa Kijiji hicho,
Mayala Jagadi, anasema walikuwa
wanashambuliwa na maradhi ya-
nayotokana na kutumia maji am-
bayo sio safi na salama kutokana
na kutumia maji ya mitaroni na
madimbwi yanayotumiwa na mifu-
go. Mayala, anasema kukosekana
chao kuwa na ongezeko la mimba
kwa wanafunzi na watoto wao,
walitumia kufanya matendo hayo
wanapokwenda kutafuta huduma
ya maji kwa zaidi ya kilomita 20.

DC KAHAMA

Anamringi Macha, ni Mkuu wa
Wilaya ya Kahama mkoani Shin-
yanga, anayesema kupatikana
kwa huduma ya maji karibu, kuta-
saidia ongezeko la uzalishaji na

Kupanda na kushuka
umri binadamu kulivyo

Bibi wa Kifaransa, Jeanne Calment, aliyefikisha umri mkubwa ulioweka rekodi duniani, miaka 122. PICHA: MTANDAO.

MRI na uhai wa binadamu kui-
shi katika kipindi cha historia
ya karne mbili zilizopita, kume-
kuwa na mabadiliko makubwa
kila wakati ikichukua sura yake.

Kurejea historia ya nyuma, katika
mwaka 1840 umri wa watu kuishi ulikuwa
wastani wa miaka 40 tu. Lakini, mabore-
sho katika huduma za kimaisha yameleta
mapinduzi makubwa.

Hapo kunaelezwa vitu na mambo kama
vile upatikanaji wa lishe bora, uhakika
wa afya, makazi na huduma za majitaka,
yanaelezwa kuwa nafasi kubwa ya kuleta
mageuzi makubwa katika uhai wa mwan-
adamu.

Ni jambo lililofanyika hadi kufikia
mwaka 1900, uhai wao kwa jumla ukaf-
ikia umri wa miaka 60 na kadri siku zili-
vyoendelea, ukiondoa miaka dunia ilivyo-
kumbwa na athari za vita, kuna mageuzi
makubwa yameshuhudiwa.

Jambo hilo, mafanikio yake yalitokana
na maboresho ya kinga kiafya inayowa-
fanya watu wafanikiwe kiafya. Kuanzia
miaka ya 1970 kunaelezwa kuwapo maen-
deleo katika maboresho dhidi ya mata-
tizo ya maradhi ya kupooza na shida ya
ugonjwa wa moyo.

“Kwa kuanza karne ya 21, umri wa kui-
shi imefikia miaka 80 kwa kinamama na

miaka 75 kwa kinababa,” inaeleza taarifa
ya kitafiti na kila baada ya miaka minne
kuna maendeleo zaidi.

Hata hivyo, kufika mwaka 3011 kunaele-
zwa kuwapo mabadiliko ya umri wa kui-
shi kwa mwanadamu kuanza kupungua.

Kuna mfano wa marejeo, mwaka 2015
unaelezwa kuwa wa kipekee, katika maz-
ingira ya Ulaya hususan nchini Uingereza,
kunakoelezwa kuwapo ongezeko la vifo
na chanzo kikubwa kinachoangukia ku-
toka maradhi ya homa.

Kwa mujibu wa ubashiri wa kitaaluma,
ni kwamba hadi baada ya miaka 12 ijayo,
hali itarejea na umri wa kuishi utaanza
tena kuongezeka maradufu.

Rekodi rasmi inaeleza kwamba, binada-
mu aliyeishi katika umri mkubwa zaidi ni
mama wa Kifaransa, Jeanne Calment, ali-
yefikisha umri wa miaka 122 na alishafari-
ki zaidi ya miaka 20 iliyopita.

Jarida la Kkitafiti la kiafya, linaeleza
upande wa pili wa kuwapo wanaopinga
nadharia ya kuongezeka na kugota umri
wa kuishi, akiwamo mtaaluma wa Kima-
rekani, David Sinclair, katika kitabu chake
kiitwacho ‘Umri wa Kuishi’ anayesema
chembehai za mwanadamu zinaweza
kuongezewa umri wa kuishi.

Nchini Japan, kunatajwa katika siku za
karibuni, umri wa kuishi kwa wananchi

wake umeongezeka kwa kasi zaidi kulin-
gana na kwingineko duniani.

Mtaalamu wa afya nchini Uingereza,
Edward Morgan, anasema kuna mazingi-
ra mengi tata yanayochangia mabadiliko
hayo yanayohusiana na umri wao kuishi
na kunahitajika uchunguzi wa kina kuya-
patia majibu.

Asasi ya Afya ya Umma ya Uingereza,
ilishachapisha ripoti yake mwaka jana,
ikitaja sababu za ziada kuhusu hilo, inay-
ojumuisha mageuzi katika suala la afya
ndani ya miongo kadhaa iliyopita.

Katika ufafanuzi wake, kunaelezwa
kwamba kuna aina ya mazingira, kama
vile vifo vinapungua katika upande mmo-
ja, eneo la pili linachukua nafasi yake
kukitajwa maradhi kama vile ya moyo,
kansa na kupooza.

Ripoti ya Afya ya Umma nchini Uin-
gereza, imefanyia kazi kitu kilichofanywa
awali na mtaaluma wa Shirika la Afya
Duniani (WHO), Profesa Michael Mar-
mot, anayesema kuwapo ushahidi unao-
fafanua kwamba jamii masikini ndio wa-
naoathirika zaidi katika majanga hayo ya
kiafya.

Mtazamo wa mtaaluma huyo ni kwam-
ba, pasipo kuwapo uangalizi bora, pia
usimamizi mzuri kisera, kunaongeza ki-
wango cha madhara kwa jamii.

shughuli za kijamii, kutokana na
wakati waiotumia wanajamii wake
na hasa kinamama, walielekea
kutafuta maji.

Mkuu wa Wilaya anaeleza
matazamio kwamba, afya za wa-
nanchi zitaimarika, tofauti na
ilivyokuwa kipindi cha nyumba
na kuongeza maji ambayo kwa
sasa yanatumika yamepimwa na
kuthibitishwa hayana madhara na
yanafaa kutumiwa.

Pia anasema sambamba na
hilo, afya za watoto waliodhoofika
na wengine kudumaa kutokana na

kushambuliwa na magonjwa men-
gi zitaimarika.

Anarejea kauli ya viongozi wa
World Vision, kwamba hivi sasa
kila mmoja anapaswa kutunza
mradi usiharibike, jambo lin-
aloweza kuwahatarisha warejee
kutumia maji ya visima vya kenye-
ji, kama walikotokea awali.

Pia anaunga mkono wanaki-
jiji na kata ya Iyenze, kuchangia
gharama za matumizi ya maji, ili
wahisani World vision Tanzania
inapoondoka, mradi ujiendeshe
na kuondokana na dhana ya pindi

utakapoharibika watarekebishiwa.

“Hatutaki kurudi nyuma ku-
tumia maji tena na wanyama wetu
ambao tunawafuga. Tuutunze
mradi wetu kama dhahabu usije
ukaharibika na kuanza tena ki-
namama kutembea umbali mrefu
kutafuta maji na ikiwezekana
wekeni tozo za kisheria, ili ikitokea
tatizo tuweze kukarabati,” anase-
ma Macha.

Mkuu wa Wilaya anasema, seri-
kali kwa kushirikiana na mashirika
yasiyo ya kiserikali na wadau wa
maendeleo, wataendelea kutoa

huduma ya majisafi na salama ka-
ambazo zina changamoto za hu-
duma hizo.

Hivi karibu, serikali ilianzisha

moto ya ukosefu wa majisafi na
salama na kusaidia kupunguza
adha kwa wananchi wanaochang-
ia maji na wanyama.

» Soma ripoti maalum Uk. 18.
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Dhana ‘takwimu’ ilivyokamata
Kelele, vilio vya watumia maji

Wataalamu: Wadal gharama, ilikotoka hawajul

« Udhibiti matumizi wengi bado ‘mbumbumbu’
« |mebeba siri ya ugomvi wakulima vs wafugaji

« |mekamata utalii, viwanda, miji, madaraja

Na Frank Monyo

“MIAKA miwili  iliyopita
baada ya mume wangu
kufariki, maisha yalikuwa
magumu sana, maana mzi-

go wote wa familia ulikuwa juu ya

yangu.

“Kilichokuwa kinaniumiza hasa
ni bili ya maji. Nilikuwa nalipa Sh.
50,000 hadi Sh. 65,000 kwa mwe-
zi, bado na mabhitaji mengine,”
anasema Flora Mbega, mkazi wa
nye familia ya watu watano.

Flora, mchuuzi katika wa
Soko la Mabibo, Dar es Salaam,
anaeleza amekuwa akigombana
na wasoma mita, hadi kufikisha
malalamiko kwa Meneja wa Mam-
laka ya Majisafi na Majitaka Dar es
Salaam (Dawasa) Kimara na makao
makuu, kuhusu bili kubwa ya maji.

Anasema alijiuliza kulikoni fa-
milia ndogo ina matumizi makub-
wa ya maji, ingawa upande mwing-
ine anakiri hakuwa na uelewa wa
takwimu zake.

Baada ya sintofahamu ya muda
mrefu, anasimulia ugunduzi wake:
“Ilinibidi nifanye uchunguzi baada
ya kushauriwa na Dawasa, ndipo
nikagundua msichana wangu wa
kazi pamoja na watoto walikuwa
hawana ‘discipiline’ (nidhamu) na
maji.

“Walikuwa wakiosha vyombo
bombani, nguo wanafulia hapo
hapo na wanaacha bomba linam-
waga maji na walikuwa wanagawa
maji kwa majirani.”

Anaeleza hatua aliyochukua,
ni kuwakanya watoto wanaobaki
nyumbani dhidi ya tabia inay-
omhujumu na akanunua tangi
la kuhifadhi maji la lita 10,000,
akifafanua: “Pia nilipiga marufuku
kufulia nguo bombani na nikawa-
jengea sehemu maalum ya kufanya
shughuli hizo.”

“Kuna umuhimu mkubwa wa
kuwa na takwimu za matumizi
ya maji katika ngazi ya familia, ili
kuweza kulipia gharama za maji
kulingana na matumizi yako,”
anaeleza.

Sura ya pili ya kilio cha bili,
ipo kwa Joseph Shauri, mkazi wa

Tabata, Dar es Salaam, anayelala-

B | T

“Nilikuwa naishi
kwenye nyumba

va kupanga Tabata,
tulikuwa wapangaji
kama wanane, kila
mwezi bili ilikuwa in-
apanda. Kwa kawai-
da tulikuwa tunalipa
Sh. 15,000 kwa mwe-
zi, lakini ikafika hadi
Sh. 49,000 na wakati
mwingine inafika

hadi Sh. 50,000.

mika kuwapo wasoma mita wasio
waaminifu.

“Nilikuwa naishi kwenye ny-
umba ya kupanga Tabata, tuli-
kuwa wapangaji kama wanane,
kila mwezi bili ilikuwa inapanda.
Kwa kawaida tulikuwa tunalipa Sh.
15000 kwa mwezi, lakini ikafika
hadi Sh. 49,000 na wakati mwing-
ine inafika hadi Sh. 50,000.

“Baada ya kusumbuana sana,
wapangaji  tuliamua kufuatilia
jambo hili na kugundua kijana
aliyekuwa anasoma mita alikuwa
anaichezea,” anasema Sauri.

Mkasa mwingine wenye wajihi
huo, unamhusu

Maneno Salum, mhudumu ka-
tika nyumba ya kulala wageni (jina
tunalo) iliyopo katikati ya Jiji la
Dar es Salaam, anayeangukia kilio

cha uelewa duni wa wateja kuhusu
kiwango cha matumizi yao.

Anasema, kuna baadhi ya wate-
ja wanakosa ustaarabu na kutumia
vibaya maji wanapokabidhiwa
chumba hata kuna wakati anakuta
mabomba hayajafungwa, hivyo
anapaisha sauti kwa Dawasa kutoa
elimu.

“Hapa kwetu tunatumia maji
ya bomba (Dawasa) na tuna ma-
tangi ya lita 40,000 ambayo tu-
nayajaza. Hizi tangi unazoziona,
maji yanakaa wiki moja au mbili
kama kukiwa na shida ya maji, si
unajua kuna kufua mashuka pia,”
anasema.

Dawasa wafunguka
Mtumishi wa Dawasa, msoma
mita za maji ambaye hakutaka

kutaja jina lake, anakiri wingi wa
malalamiko ya bili za maji, akitaja
sababu kuu ni wateja wengi hawa-
jui uhalisia wa matumizi yao.

“Binafsi ninapoenda kusoma
mita za maji au kuwakatia hu-
duma ya maji wadaiwa sugu kwa
kushindwa kulipa. Huwa nawapa
darasa kidogo, kuwa maji kwa sasa
ni mengi hata mgao wa maji ume-
pungua.

“Baadhi ya maeneo sasa kama
utakuwa unafurahia tu ku-
tumia maji bila ‘care’ (uangalifu)
utaleta usumbufu tu wakati wa
kulipa,”’anasema na kuongeza:

“Nawaambia (anawauliza) wa-
najua wanatumia maji kiasi gani
kwa mwezi, itawasaidia kupungu-
za gharama?,” Anasema.

Meneja Mawasiliano wa Dawa-
sa, Everlasting Lyaro, anaungana
kukiri malalamiko ya bili kubwa za
maji tofauti na matumizi halisi.

Anasema, Dawasa ina utaratibu
wa kutoa elimu kwa umma kuhu-
su matumizi sahihi ya maji, kwani
wengi wanalalamikia bili, pasipo
kupunguza matumizi yasiyo ya la-
zima.

“Utakuta wengine matumizi
yao yapo kwenye bustani ya
mbogamboga, mifugo na wen-
gine utakuta wanauza maji kabisa,
bila ya kujua shughuli hizo huleta
gharama kubwa,” anasema Lyaro,
akibainisha utafiti wao uliowapa
mwanga kuhusu shida kubwa ili-
yojificha kwa wasaidizi wa kazi wa-
naobaki majumbani.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa Da-
wasa, Mhandisi Cyprian Luheme-
ja, anasema zamani kulikuwapo
na matumizi mazuri ya maji, kwa
sababu ya changamoto ya upati-
kanaji majisafi na salama, tofauti
na ilivyo sasa.

Anarejea mwaka 2015, upa-
tikanaji maji jijini Dar es Salaam
ulikuwa asilimia 68 na kuwapo
maunganisho 123,000. Anaende-
lea kufafanua:

“Dawasco kipindi hicho kabla
ya kuunganishwa na Dawasa, iliku-
wa inakusanya kiasi cha Sh. bilioni
3.2 kwa mwezi. Leo tunapoongea
hali ya upatikanaji maji jijini ime-
panda hadi asilimia 85 na maun-
ganisho ya maji yameongezeka

INAENDELEA UK.19
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INATOKA UK.18
kutoka 123,000 hadi kufika 326, 000.”

Bonde Wami/Ruvu

Mwenyekiti wa Bodi ya Maji
Bonde la Wami/Ruvu, Hamza Sadick,
anasema takwimu za rasilimali maji
za muda mrefu ni muhimu kumwon-
dolea umaskini mwananchi, sambam-
ba na kufikia Malengo ya Maendeleo
Endelevu ya Umoja wa Mataifa ya
mwaka 2030.

Sadick anasema, mamlaka za maji
kote nchini, haziwezi kufanya shu-
ghuli zake bila ya takwimu zinazoipa
dira na mwongozo wa ugawaji maji na
utekelezaji miradi yake.

“Kama mamlaka za maji zinatumia
takwimu za rasilimali za maji katika
kugawa maji kwa watumiaji, kwanini
watumiaji wasiwe na takwimu za maji
wanayotumia majumbani au kwenye
maeneo mengine?” Anahoji.

“Hii itasaidia pia katika utunzaji wa
vyanzo vya maji kwani ukijua kutumia
maji kwa uangalifu vyanzo vya maji vi-
tabaki salama,” anafafanua.

Anasema takwimu hizo zinasaidia
kupunguza umaskini, kuinua kipato,
kukuza uchumi na kuipa serikali dira
ya utekelezaji miradi kama kilimo,
mifugo, utalii, usafirishaji na ujenzi
wa madaraja, ikisaidia kutathmini kip-
indi na kiwango mito inafurika maji na
madhara yake

Anasema, nchini kuna vituo vya
kukusanya takwimu za uhai wa mito
na maji, kazi inayofanyika mara mbili
kwa siku; asubuhi saa tatu na alasiri
saa tisa alasiri, kwa njia ya kisasa na
kizamani, wakitumia vifaa maalum
vilivyoweka mtoni.

“Katika upanuzi wa barabara ku-
toka Kimara (Dar es Salaam) kwenda
Kibaha... ukipita pembeni mwa bara-
bara kuna madaraja. Ili ujue, una-
takiwa kujenga daraja lenye ukubwa
kiasi gani, lazima ujue wingi wa maji
yanayopita kwenye daraja hilo kipindi
cha kiangazi au masika.

“Ujenzi wa Bwawa la Kufua Umeme
la Mto Rufiji, takwimu zake zimeanza
kuchukuliwa miaka 60 iliyopita na
ndio maana serikali imeamua kuweka
fedha nyingi ikiwa na uhakika wa maji
ya kutosha kuzalisha umeme.

Anaongeza kwamba, katika maamu-
zi ya kuhamishia mji mkuu Dodoma,
yalifanyika baada ya kupata takwimu
zinazojitosheleza kuhusu maji ardhini,
hatua inayotumika katika miradi kama
kilimo na ufugaji.

Uanzishaji viwanda

Sadick anasema, mtu hawezi kuan-
zisha kiwanda pasipo kufahamu kiasi
cha upatikanaji maji na matumizi
yake, kwani hakuna kiwanda duniani
kisichotegemea maji katika shughuli
zake za uzalishaji.

Anasema, kwa maana hiyo seri-
kali, wadau wa maendeleo pamoja na
wawekezaji hawana budi kutumia tak-
wimu za rasilimali za maji endelevu
katika kutekeleza azma ya serikali ya
kuwa Tanzania ya viwanda.

Mwenyekiti wa Bodi ya Maji
Bonde la Wami/Ruvu, Hamza
Sadick (wa kwanza kulia),
alipotembelea mtambo wa
maji wa Ruvu Chini.

“Wafugaji wengi
kutoka Mwanza na
Arusha wanakim-
bilia Morogoro na
mifugo yao kwa
ajili ya kufuata hali
ya hewa nzuri kwa
mifugo na mal-
isho,” anasema.

“Hivi vitu lazima viende sam-
bamba, serikali kwa sasa imetenga
mkoa wa Pwani, kuwa ni eneo la vi-
wanda hivyo ni wazi viwanda vingi
vitajengwa kule na lazima vitumie
maji. Swali ni je, maji tunayo ya ku-
tosha kwa mahitaji ya viwanda?”
Anahoji.

Ofisa wa Maji Bonde la Wami-
Ruvu, Simon Ngonyani, anasema
wadau wa maendeleo na serikali
wanapaswa kuunga mkono utun-
zaji maji.

Anataja changamoto kubwa
kwa bodi yao ni ongezeko la viwan-
da katika ukanda wa bonde, hivyo
inaazaa haja ya kuwapo jitihada
kuhakikisha vyanzo vinalindwa ku-
tunza maji, akitaja hofu ya hatari ya
maji kuwa kidogo baadaye, sababu
ni kuongezeka watumiaji.

“Tujiulize maswali haya; maji
yapo wapi? Swali la pili; je, kwa
haya maji yaliopo ni endelevu..ya-
taendelea kuwapo na kutosheleza
mahitaji?” Anahoji na kuendelea:

“Swali la tatu; je, maji yaliyopo
yana ubora? Tukipata majibu ya
haya maswali tutaona tunatakiwa
kuchukua jitihada za makusudi ka-
tika kuongeza nguvu katika utun-
Zaji wa vyanzo vya maji.”

Mvua na mto

Sadick, ambaye ni mtaalamu wa
rasilimali maji (Hydrogeologist),
anasema nchini nyingi ukanda wa
tropiki zinategemea mvua kujaza
mito na visima na anafafanua: “la-
kini maji yaende chini ya ardhi, ili
visima viwe na maji ya kutosha na
chemchemu zitoe maji.”

Kwa mujibu wa Sadick, takwimu
za mvua zinaonyesha jua kali lin-

aweza kukausha maji ya ardhini,
hivyo ni lazima kuwapo takwimu
za mabhitaji kama uvukizo (evapo-
ration), mgandamizo wa hewa,
(humidity), kasi ya upepo na ukali
wa jua.

Pia anakumbusha asili yake
kwamba, maji ni mazingira, wingi
na ubora wake unasaidia kua-
mua matumizi, hivyo anarejea
umuhimu wa takwimu ili kuamua
mahitaji ya binadamu, kilimo, vi-
wanda na viumbe hai.

Anasema mito yote nchini hu-
fanyiwa tathmini ya kunusuru, kwa
kuchukua vipimo vinavyotoa maji-
bu ya uhai wa mto husika, tathmini
mojawapo ni viumbe vilivyomo.

“Kuna baadhi ya mito unaweza
kupima uhai wake na kukuta baa-
dhi ya viumbe hai havipo hapo uta-
gundua kuwa oksijeni kwenye maji
ni ndogo, kwa mfano aina fulani ya
samaki hawapo au mimea fulani
haipo,” anasema.

“Wenzetu wa hali ya hewa
(TMA) kazi yao ni kutabiri, lakini
sisi kwenye maji kazi yetu ni ku-
fanya hesabu mito yetu itachukua
maji ya kiasi gani kwa mvua ita-
kayoonyesha, kwani tunafahamu
uwezo wa udongo jinsi ya maji ya-
navyofyonzwa,” anasema.

Maji ardhini

“Tunachimba visima sehemu
nyingi, lakini tunajua tuna maji ki-
asi gani chini ya ardhi” anasema na
kuongeza: “Lazima tujue tuna maji
kiasi gani chini ya ardhi pamoja na
aina ya miamba kwa maana hiyo
kuna visima vya uchunguzi vipo
sehemu mbalimbali.”

Anatoa mfano takwimu zilizoku-

sanywa zaidi ya miaka 40 katika
eneo la Mzakwe, Makutupora am-
Dodoma, zimesaidia serikali kuha-
mia mkoani humo, licha ya kuwapo
ukame.

Sadick anasema, tathmini ya
serikali iligundua miaka ijayo maji
yaliyoko hayatakidhi matumizi na
ikabuni chanzo kingine katika Mto
Bubu, eneo la Falkwa Usandawe,
kujenga bwawa litakalokinga Mto
Bubu, kusambaza maji Dodoma.

Wakulima & Wafugaji

Mtaalamu Sadick anasema, tak-
wimu za maji zinasaidia kutatua
migogoro ya wakulima na wafu-
gaji na anatoa mfano kilichotokea
mkoani Morogoro, mzizi mkuu ni
maji.

“Wafugaji wengi kutoka Mwanza
na Arusha wanakimbilia Morogoro
na mifugo yao kwa ajili ya kufuata
hali ya hewa nzuri kwa mifugo na
malisho,” anasema.

Mfugaji kutoka jamii ya Kimasai
eneo la Ngerengere mkoani Mo-
rogoro, Matayo Dakelo, anasema
wakati wa kiangazi wanategemea
maji ya mito, mabwawa na visima
kunywesha mifugo yao, anakokue-
leza hayana magonjwa.

Anasema suala la wafugaji ku-
pata taarifa za maji na mvua kwa
mwaka au mwezi, ni changamoto
katika maeneo yao, kwani wengi
hawana elimu hiyo.

“Maji ambayo yanatembea hay-
ana maradhi, ndio maana tunapen-
da kunywesha mifugo katika mito,
lakini kama serikali imetukataza,
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Mfugaji wa wilayani Kilosa,
akipitisha ng'ombe wake
mtoni, baada ya kuwanywesha
maji. Picha ndogo ni mfugaji,
Matayo Dakelo, kutoka Kilosa.
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Dhana ‘takwimu’ ilivyokamata

Kelele, vilio vya watumia maji

INATOKA UK.19

basi itusaidie kujenga mabwawa
kwa ajili ya kunywesha mifugo
yetu na kama wakiweka gharama
ndogo tutalipia, ikiwa kubwa ha-
tutaiweza,” anasema Dakelo.

TMA je?

Septemba 4 mwaka huu, Mam-
laka ya Hali ya Hewa Tanzania
(TMA) ilitoa ripoti ya utabiri
wa mwelekeo wa mvua za vuli,
kuanzia mwezi Oktoba hadi De-
semba, 2019.

TMA inaeleza athari zitaka-
zoweza kutokea kwa sababu ya
mvua nyingi inajumuisha ma-
gonjwa ya mlipuko na uhaba wa
majisafi na salama.

Mkurugenzi wa TMA, Dk. Ag-
nes Kijazi, anasema katika kip-
indi hicho kunakuwapo upungufu
wa malisho, mvua zinakuwa za
wastani au kidogo na kusababisha
migogoro ya wakulima na wafu-
gaji. Sadick anasisitiza wakulima
na wafugaji kupata takwimu sa-
hihi na za muda mrefu, kuondoa
migogoro hiyo.

DC Kilosa

Mkuu wa Wilaya ya Kilosa,
Adam Mgoyi, analaumu wananchi
wake hawazingatii sheria za maji,
kwani wengi wanachepusha na ku-
sababisha maafa kupitia mafuriko
wakati wa mvua.

“Sisi Kilosa, udongo wetu ni
laini, kwa hiyo wananchi wanavy-
ochepusha maji bila utaratibu wa
kujali mamlaka zinazosimamia
wanasababisha athari.

Katika maoni yake, Salehe Se-
lemani, mkazi wa Kitongoji cha Be-
hewa wilayani Kilosa, ana sababu
zingine, akisema katika kata yao
kuna miradi mingi ambayo wa-
jenzi wanatumia mchanga kutoka
mto Mkondoa kwa njia ya isiyo sa-
hihi na kusabaisha mto kuhamisha
mkondo wake.

“Sasa ni mwezi wa 10 tunaenda
mwezi wa 12, tunaanza kupokea
maji (mafuriko) kutoka kwa wen-
zetu Bara (mikoa jirani). Sasa kwa
hali hii tusipochukua tahadhari
mapema itatuletea shida katika
maeneo yetu,” anasema.

Waziri Mbarawa

Waziri wa Maji, Profesa Makame
Mbarawa, katika hotuba iliyo-
pita ya bajeti bungeni, anasema
Azimio la Mwaka 2010 la Umoja
wa Mataifa (UN), linatamka maji
na usafi wa mazingira, ni haki ya
msingi ya binadamu.

Pia anasema malengo yake en-
delevu ya UN ya mwaka 2015 hadi
2030, yanasisitiza upatikanaji ma-
jisafi na salama na usafi wa mazin-
gira kwa wote.

Waziri anasema, Taarifa ya
Maendeleo ya Maji Duniani ya
Umoja wa Mataifa, inaonyesha
zaidi ya watu bilioni mbili duniani
wanaishi kwenye uhaba mkubwa
wa maji, huku watu na shughuli
za kiuchumi, ukame na mafuriko
vyote vyaogezeka, kutokana na
mabadiliko ya tabianchi.

Anasema, zaidi ya watu bilioni
2.1 duniani hawapati majisafi na
salama na kati yao, watu milioni
844 hawapati maji safi ya kunywa.
Programu ya Usimamizi wa
Rasilimali za Maji ya Umoja wa Af-
rika ya mwaka 2016, inahusu zaidi
ya watu milioni 340 wanakosa hu-
duma ya maji ya kunywa na wen-
gine zaidi ya milioni 547 waliko ka-
tika mazigira machafu, hivyo kuna
hitaji la maboresho.

Profesa Mbarawa anasema,
maji nchini yanategemea mvua
za vipindi viwili, masika na vuli
na katika maeneo mengi yanapata
wastani wa milimita 900 hadi
2000 kwa mwaka, wakati mae-
neo makame nchini yana milimita
400 hadi 550.

Anataja kwenye mvua nyingi,
Nyanda za Juu Kusini na Milima

ya Usambara, kuna wastani wa
milimita 2,200 hadi 2,500 kwa
mwaka.

Waziri anakadiria matumizi
ya maji kwa mwaka ni mita za
ujazo bilioni 126, yakigawanyika
maji juu ya ardhi mita za ujazo bil-
ioni 105 na chini ya ardhi, mita za
ujazo bilioni 21.

“Hifadhi hiyo ya maji inaonye-
sha kiwango cha maji kilichopo
kwa kila mtu kwa mwaka ni takrib-
ani wastani wa mita za ujazo
2,300, ukilinganisha na wastani
wa mita za ujazo 1,700 ambacho
ni kiwango cha chini cha mahitaji
ya maji kwa mtu kwa mwaka kina-
chokubalika kimataifa,” anasema.

Anarejea historia, kiasi cha maji
kwa mtu kila mwaka kinaendelea
kupungua kutoka mita za ujazo
7,862 mwaka 1962 nchi ilipokuwa
na watu milioni 10.6 hadi kufikia
mita za ujazo 2,300 mwaka 2018,
nchi ikiwa na watu milioni 54.

Waziri anasema, maji yanay-
ohitajika majumbani kumwagilia,
viwandani na mazingira, ni mita
za ujazo bilioni 40 kwa mwaka,
kati ya mita za ujazo bilioni 126 zi-
lizopo kwa mwaka.

Vilevile, makadirio yanaonye-
sha maji yataongezeka kufikia
wastani mita za ujazo bilioni 57
kwa mwaka ifikapo mwaka 2035.

Pofesa Mkumbo

Katibu Mkuu Wizara ya Maji,
Profesa Kitila Mkumbo, anasema
kuanzia mwaka 2032, Dar es Sa-
laam itahitaji maji lita bilioni moja
kwa siku.

“Tunataka kuongeza uwezo
wa Mto Ruvu, ndio maana tuna-
taka kujenga bwawa linaloitwa
Kidunda, liwe linasaidia kuongeza
kasi katika Mto Ruvu, wakati wa
kiangazi linafunguliwa maji ya-
naingia Mto Ruvu. Hiyo ndio mi-
pango kwa Jiji la Dar es Salaam,”
anasema Profesa Mkumbo.

“Lakini mwaka 2030 hadi
2035, lazima serikali tufikirie ku-

tumia maji ya bahari ila ukitumia
maji ya bahari kwa sasa hivi lazi-
ma gharama ya maji ipande Dar es
Salaam kutoka Sh. 1, 600 kwa lita
hadi Sh. 12, 000,” anasema.

Anasema, ili kulinda vyanzo
mabondeni, serikali ilitunga she-
ria ya ada ya kutumia maji kwa we-
nye viwanda maeneo ya bondeni,
ingawa haikutekelezwa kutokana
na changamoto mbalimbali.

Profesa Mkumbo anasema,
baada ya mazungumzo inata-
rajiwa viwanda vilivyopo kama
ukanda wa Ziwa Victoria na vya
Dar es Salaam vitalipia Bonde la
Wami/Ruvu.

Mwakilishi wa wamiliki viwan-
da, Hussein Suphian, anaunga
mkono malipo, kwani kwa viwan-
da vyote duniani, maji ni rasilimali
muhimu katika uzalishaji.

Ubora wa Maji

Waziri Mbarawa, anasema seri-
kali itahakiki ufuatiliaji wa ubora
wa maji yanayosambazwa katika
Halmashauri, Mamlaka za Majisafi
na Usafi wa Mazingira, taasisi na
vyanzo vya maji vinavyomilikiwa
na watu binafsi.

Jumatatu wiki hii akiwa mkoani
Rukwa, Rais John Magufuli, ali-
chukua hatua kali za kinidhamu
na kisheria, dhidi ya hujuma zina-
zofanyika katika vyanzo vya maji
mkoani humo, akimwagiza Profe-
sa Mbarawa kubaki baada ya ziara
kufuatilia utekelezaji.

Anasema, takwimu za maji
hadi Aprili mwaka huu, kuna
sampuli 4,165 zilizokusanywa na
kufanyiwa uchunguzi na matokeo
asilimia 91 zilikidhi viwango na
zilizobaki zilikuwa na vimelea vya
wadudu na madini.

Victoria/ Tanganyika
Hivi sasa serikali inatekeleza
mradi wa maji katika Ziwa Tang-
anyika utakaohudumia wakazi wa
maeneo pembezoni mwa ziwa na

hadi mwezi Aprili, Waziri anaeleza
mtaalamu mshauri ameshawasili-
sha taarifa ya upembuzi yakinifu
kuhusu athari za kimazingira na
kijamii.

Ni mradi unaotekelezwa ka-
tika mikoa ya Kigoma, Rukwa na
wilaya za Kigoma, Uvinza, Nkasi,
Kalambo, Mpimbwe na Mpanda.

Pia anasema serikali imepanga
mradi wa maji Ziwa Victoria, utak-
aohudumia wakazi wa pembezoni
mwa ziwa na mtaalamu mshauri
vitakavyonufaika.

“Usanifu utakapokamilika,
ujenzi wa mradi utaanza na utanu-
pembezoni mwa Ziwa Victoria
katika Mikoa ya Mwanza, Kagera,
Geita, Mara na Simiyu,” anasema.

Jijini Dodoma

Profesa Mbarawa anasema,
serikali inatekeleza mradi wa maji
katika mji mpya wa serikali eneo
la Thumwa, ambao umegawanyi-
ka katika awamu mbili.

Awamu ya kwanza, inagha-
rimu Sh. bilioni 3.6 iliyohusisha
kupima maji ardhini; ujenzi wa
tangi la kukusanya maji ujazo wa
lita 200,000; tangi la lita milioni
moja; na kuchimba visima saba.

Mengine anataja ni ulazaji
bomba kuu la kilomita 4.5 kutoka
maji yanapokusanywa hadi kuna-
kohifadhiwa; kununua pampu na
kujenga pa kuhifadhi mitambo;
kufunga transfoma na kupeleka
umeme visimani.

Anasema, mkakati wa muda
mrefu wa kupata maji ya uhakika
Dodoma mjini, unahusu ujenzi
wa bwawa la Farkwa, wilayani
Chemba, litakalokuwa chanzo
kikuu ikitarajiwa kuongeza maji
kwa ujazo lita milioni 120 kwa
siku, kwa ajili ya wakazi zaidi ya
milioni moja.

RC Pwani

Mkuu wa Mkoa wa Pwani, Evar-
ist Ndikilo, anasema wakati Dar es
Salaam inategemea maji ya Ruvu
Juu na Chini, Dawasa ipo kwenye
mchakato wa kutumia maji ya Ru-
fiji kama chanzo chake kingine.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa Dawa-
sa, Mhandisi Luhemeja, anathibiti-
sha kwamba kamati imeshaund-
wa kushughulikia hilo akifafanua:
“Tumetumia fursa ya bwawa la
Rufiji linalojengwa na sisi tutajen-
ga mtambo mkubwa wa maji ku-
toka Rufiji... Tumeshawasiliana na
wadau wetu Tanesco ambao ndio
wenye bwawa.”

Pia anasema wameshafanya
mawasiliano na mkandarasi rasili-
mali wa bwawa na wakala wa bara-
bara Tanzania (Tanroads) kuhusu
ujenzi wa mtambo wa maji.

“Mwakani tutawasilisha hoja
Bodi ya Dawasa kwa ajili ya kupata
kibali, kisha upembuzi yakinifu
ufanyike na kazi ianze, mtam-
bo utajengwa kwa gharama ya
takribani Sh. bilioni 200 ambazo
ni fedha za ndani. Mradi utaanza
Julai mwakani na utatumia miaka
mitatu kukamilika,” anasema.

. Mwandishi anapati-
kana kwa simu: (+255) 0658
141286; barua pepe: fmonyo7@
gmail.com
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Maagizo mazito kwa mamiaka za maj

Na Grace Mwakalinga,
MBEYA

ATIBU Mkuu wa
Wizara ya Maji, Prof.
Kitila Mkumbo, ame-
iagiza mamlaka
zote za maji nchini kutenga
fedha  kutoka kwenye ma-
pato yake ya ndani kwa ajili
ya miradi ya maji, ili kupanua
huduma za upatikanaji wa
huduma hiyo kwa wananchi.
Prof. Mkumbo alitoa agizo
hilo wakati akizungumza na
wafanyakazi wa Mamlaka ya
Majisafi na Usafi wa Mazingira
Mkoa wa Mbeya, huku akiwa-
taka wafanye kazi kwa bidii ku-
hakikisha wanatoa huduma in-
ayokidhi mahitaji ya wananchi.
Alisema utaratibu huo pia
utasaidia mamlaka hizo kuka-

biliana na uhaba wa maji am-
bao unaweza kutokea kwenye
maeneo yao.

“Naziagiza mamlaka zote
za maji kuanzia sasa zianze
kutenga fedha kutoka kwenye
vyanzo vyake vya ndani kwa
ajili ya miradi mipya ya maji
itakayokuwa inaanzishwa
kwenye maeneo yao,” alisema
Pro. Mkumbo. Alisema katika
utekelezaji wa agizo hilo, mam-
laka hizo zinapaswa kufungua
akaunti maalum kwa ajili ya
kuhifadhi fedha hizo na pia
kutumiwa na wadau katika ku-
changia miradi ya maji ambayo
itasaidia kuboresha huduma
kwa wananchi. Mkurugenzi wa
Mamlaka ya Majisafi na Usafi
wa Mazingira, Mkoa wa Mbeya,
Mhandisi Ndele Mengo, alise-
ma kwa sasa mamlaka yake

inatumia zaidi ya shilingi bilio-
ni tatu kutoka kwenye vyanzo
vyake vya ndani kutekeleza
mradi wa maji katika mji mdo-
go wa Mbalizi.

Alisema mradi huo wa ku-
peleka maji katika mji mdogo
wa Mbalizi ni utekelezaji wa
agizo la Rais John Magufuli
alilolitoa wakati wa ziara yake
mkoani Mbeya kwa ajili ya ku-
wapatia maji wananchi wa miji
huo. Mengo alisema mpaka
sasa mradi huo umekamilika
kwa asilimia 53 na kwamba
baada ya miezi miwili kuanzia
sasa mradi huo utakuwa ume-
kamilika kwa asilimia 100 na
wananchi wataanza kupata
maji.

Kwa upande wake Mwe-
nyekiti wa Bodi ya Mamlaka ya
Majisafi na usafi wa Mazingira

Agizo la
Chalamila
latekelezwa

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

SIKU moja baada ya Mkuu wa Mkoa wa
Mbeya, Albert Chalamila, kuliagiza Jeshi la
Polisi kumkamata mkandarasi aliyejenga
daraja la mto Simba linalounganisha Kata
za Tembela, Mwasanga na Mwakibete  lil-
iovunjika na kuua watu watano, utekelezaji
wake umeanza mara moja.

Chalamila alitoa maagizo ya mkandarasi
kukamatwa juzi alipotembea kuangalia
namna daraja hilo lilivyovunjika na ku-
sababisha madhara baada ya kubaini lili-
jengwa chini ya kiwango. Katika maelezo
yake Chalamila alisisitiza daraja hilo hali-
kujengwa kwenye viwango vinavyotakiwa
ndio maana lilibomoka na kusababisha
maafa.

“Haiwezekani mvua ya kwanza tena ya
saa tatu hadi nne ibomoe daraja kubwa
namna hii, lazima kuna uzembe mahali
sasa naliagiza Jeshi la Polisi kumtafuta
mkandarasi aliyejenga daraja hili atueleza
kwa nini limebomoka,” alisema Chalamila.

Aidha, Chalamila alitoa pole kwa familia
zote zilizopoteza ndugu zao kufuatia maafa
hayo na kwamba serikali itatoa rambiram-
bi ya Sh. 500,000 kwa kila familia kama
mkono wa pole.

Kufuatia maagizo hayo ya Mkuu wa
Mkoa, Kamanda wa Jeshi la Polisi Mkoa,
Ulrich Matei, aliwaambia waandishi wa
habari kuwa mkandarasi huyo aliyefaha-
mika kwa jina la Elishadai amepatikana na
kwamba muda wowote ataripoti polisi.

Alisema tangu maagizo hayo yatolewa
na Mkuu wa Mkoa, kwa kushirikiana wali-
fanya kazi usiku na mchana kuhakikisha
mkandarasi huyo anapatikana.

Diwani wa Tembela, Anderson Ngao,
alisema kata yake imepoteza watu wanne
katika ajali hiyo.

Alisema licha ya kupoteza ndugu na
jamaa lakini pia shughuli za uzalishaji
mali zimesimama baada ya mawasiliano
ya daraja kukatika kwani wafanyabiashara
wanashindwa kusafirisha bidhaa na mazao
yao kutoka eneo moja hadi lingine.

Mkoa wa Mbeya, Dk. Lwitiko
Mwakalukwa, alisema uwezo
wa vyanzo vya maji vinavyohu-
dumia wakazi wa Jiji la Mbeya
unazidi kupungua.

Alisema kwa sasa mabhitaji
ya maji kwa wakazi wa Jiji la
Mbeya ni lita za ujazo 60,000
kwa siku, lakini uzalishaji wa
maji kwa kutumia vyanzo vili-
vyopo ni lita za ujazo kati ya
40,000 na 48,000 kwa siku
kiwango ambacho hakiwezi
kukidhi mahitaji ya wananchi
kwa asilimia 100.

Dk. Mwakalukwa alishauri
kuanza utekelezaji wa mradi
mkubwa wa maji kutoka Mto
Kiwira kwa kutumia vyanzo
vya ndani ili kuongeza uwezo
wa mamlaka kukidhi mahitaji
ya maji kwa wakazi wa Jiji la
Mbeya.

Mafundi wa Mamlaka ya Majisafi na Majitaka Dar es Salaam (DAWASA), Mkoa wa
kihuduma Kibaha, wakiendelea na ukarabati wa bomba la inchi tatu lililoharibiwa
na mvua zinazoendelea kunyesha katika maeneo ya Vitendo, Kata ya Misugusugu
wilayani Kibaha, Mkoa wa Pwani jana. Bomba hilo linahudumia takribani kaya

50. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Wachimbaji
sasa waomba
vifaa vya Kinga

Na Grace Mwakalinga, SONGWE

WACHIMBAJI wadogo wa madini
katika Mji wa Mkwajuni, Halmashauri
ya Wilaya Songwe wameiomba seri-
kali kusaidia upatikanaji wa vifaa kinga
ambavyo Vvitawasaidia kuwakinga
dhidi ya athari zinazotokea kwe-
nye shughuli za uchimbaji dhahabu.

Walitoa ombi hilo juzi, walipozun-
gumza na Nipashe ambapo walidai
wanafanya kazi kwenye mazingira
magumu na hatari kwa afya yao kwa
sababu vifaa vya uchimbaji wanavyo-
vitumia ni hatari.

Walisema licha ya kuwa wanatam-
bua matumizi ya zana holela kwenye
shughuli za uchimbaji dhahabu yana
madhara, hivyo wameshindwa kumudu
gharama za kununulia mashine za
Kisasa kwa ajili ya uchimbaji.

Mwenyekiti wa wachimbaji wadogo
wa madini Mkoa wa Songwe, Em-
manuel Kamaka, alisema matumizi ya
zebaki katika shughuli za uchimbaji
madini ni hatari kwa afya zao, hivyo
uwapo wa Vifaa kinga utasaidia kupun-
guza madhara yanayopatikana.

“Tunaomba serikali itusaidia vifaa
kinga katika shughuli zetu za uchim-
baji kama itashindwa kutununulia basi
watusaidie kutafuta wakala ambaye
atakuja hapa mkwajuni kutuuzia tupo
tayari,” alisema Kamaka.

Mbali na kuiomba serikali ku-
wanunulia vifaa tiba, pia alieleza ku-
furahishwa na mafunzo ya afya na us-
alama kwenye maeneo yao ya migodi
ambayo yamekuwa yakitolewa mara
kwa mara na Wakala wa Usalama na
Afya Mahali pa Kazi (Osha).

Alisema mafunzo hayo yamewa-
saidia kujifunza masuala mbalimbali
va kujilinda na kukabiliana na athari
zinazotokea wakati wa shughuli za
uchimbaji wa dhahabu.

Alisema wachimbaji hao hawajawahi
kupata mafunzo yoyote ya usalama na
afya katika migodi yao, hivyo ali-
ipongeza Osha kwa kuandaa utaratibu
huo na kuwaomba kuwatembelea mara
kwa mara kutoa elimu hiyo ambayo
ina manufaa kwao.

Mwanaidi Sembo alieleza wachim-
baji wadogo wa madini ya dhaha-
bu hususani wanawake wanavyoka-
biliwa na changamoto ya vifaa.

Alisema vifaa vinavyotumika kwe-
nye shughuli za uchimbaji kama kole
na sululu sio rafiki kwao na kuiomba
serikali kuandaa utaratibu mwingine
wa namna ya kuwapatia vifaa vizuri
ambavyo vitarahisisha shughuli za
uchimbaji. Meneja Afya Osha, Je-
rome Materu, katika mafunzo hayo
alitoa tahadhari kwa wachimbaji hao
kuachana na matumizi ya zebaki kwani
ni hatari kwa afya zao.

Materu alisema vitu hivyo vinasa-
babisha madhara makubwa kwenye
mwili wa binadamu ikiwamo vilema
Vya miguu na mikono, hivyo kushind-
wa kutembelea na kurithisha ki-
zazi chake. “Matumizi ya zebaki
ni hatari kwa afya, hivyo nawasihi
wachimbaji mwachane na vitu hivyo
tafuteni teknolojia nyingine ya kupata
madini hata kama ni bei ghali, lakini
bora kununua ili kuokoa maisha yako
na kizazi chako,” alisema Materu.
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Serikall kukabiliana magonjwa yasiyoambukiza

Na Augusta Njoji, DODOMA

ATIBU Mkuu wa Wiz-

ara ya Afya, Maende-

leo ya Jamii, Jinsia,

Wazee na Watoto, Dk.
Zainabu Chaula, amesema zaidi
ya theluthi moja ya vifo vina-
vyotokea hospitali vinatokana
na magonjwa yasiyo ya kuam-
bukiza.

Kufuatia hali hiyo, serikali in-
atarajia kuja na mpango mkaka-
ti wa kudhibiti magonjwa yasi-
yoambukizwa ifikapo Novemba
mwaka huu utakaokuwa shiriki-
shi kwa jamii ili kukabiliana na
tatizo hilo.

Dk. Chaula alitoa kauli hiyo
juzi wakati akizindua ripoti ya
mpango mkakati wa nne wa
sekta ya afya nchini katika mku-
tano wa 20 wa wataalamu wa

Allsema magon]wa yasiyo ya
kuambukiza ni miongoni mwa
changamoto zinazoikabili sekta
ya afya na yamekuwa yakiigha-
rimu serikali fedha nyingi ku-
tibu wananchi.

Alibainisha  kuwa  kuna
umuhimu wa jamii kuhakiki-

sha wanafuata ulaji wa vyakula
vinavyofaa ili kupunguza ma-
gonjwa yasiyoambukizwa.

“Kutokana na magonjwa haya
kutibiwa kwa gharama kubwa
na hivyo kuigharimu serikali,
tutakuja na mpango wa ku-
dhibiti hilo na mpango wetu
huu utaanza Novemba mwaka
huu,” alisema.

Hata hivyo, alisema pamoja
na kuwapo mafanikio kwenye
sekta ya afya bado kuna haja ya
wadau na watendaji wa Wizara
ya Afya na Tamisemi kushiriki-
ana ili kufikia malengo.

Alisema serikali imekuwa
ikifanya juhudi kubwa katika
kuboresha sekta ya afya na ku-
sisitiza haja ya wadau na wa-
ziweze kuleta matokeo chanya
katika sekta hiyo.

Akitoa maelezo ya tathmini
ya Mpango huo, Dk. Catherine
Joackim, alisema asilimia 36
ya vifo vilivyotokea hospitalini
kwa mwaka 2018, vimetokana
na magonjwa yasiyo ya kuam-
bukiza, huku vifo sita kati ya 10
vinavyotokana na magonjwa ya
kuambukiza.

Alisema mwaka 2015-
2018 kumewapo na mafani-
kio makubwa katika suala la
matumizi ya njia za kisasa za
mpango wa uzazi, chanjo wa
wajawazito, huduma za kuji-
fungua na baada ya kujifungua
ambao umeonyesha katika kila
mkoa na mafanikio zaidi yako
katika mikoa iliyoko katika
Mpango wa Matokeo Makubwa
Sasa (BRN).

“Inaonyesha kuna mafani-
kio katika mikoa yote kwa ku-
wapo na ongezeko kubwa kwa
wajawazito kuhudhuria kliniki
kabla na baada ya kujifungua
ambayo imeongezeka kutoka
asilimia 37 hadi kufikia asilimia
61, waliojifungua kwenye vituo
vya afya  wameongezeka ku-
toka asilimia 65 hadi kufikia asil-
imia 77 na wale waliokwenda
kliniki siku mbili baada ya ku-
jifungua imeongezeka kutoka
asilimia 42 hadi asilimia 66,”
alisema.

Alieleza tathmini hiyo ina-
bainisha kuwa pamoja na ku-
pungua kwa vifo vya watoto,
lakini bado idadi ya vifo vya
watoto wachanga wanaokufa

chini ya mwezi mmoja ni kubwa
mijini hususani katika Jiji la Dar
es Salaam.

“Kwa upande wa chanjo kwa
watoto wachanga inaonyesha
kufanya vizuri, watoto tisa kati
ya 10 wamepata chanjo,” alise-
ma.

Naye, Mkurugenzi wa Hu-
duma za Afya, Ustawi wa Jamii
na Lishe kutoka Ofisi ya Rais
Tawala za Mikoa na Serikali za
Mitaa (Tamisemi), Dk. Ntuli Ka-
pologwe, alisema katika mku-
tano huo wataangalia huduma
gani zinatakiwa kuboreshwa
pamoja na kuangalia namna ya
kuboresha huduma za mama na
mtoto.

Pia alisema wataangalia
mwelekeo wa kupunguza vifo
vya mama na mtoto, magonjwa
yasiyoambukiza pamoja
na kufanya mapitio ya nini ki-
fanyike pamoja na maandalizi
ya mkakati mwingine wa
tano.

Dk. Kapologwe alisema seri-
kali imefanikisha ujenzi wa vi-
tuo vya kutolea huduma 486,
vituo vya afya 320, zahanati 76
na hospitali za wilaya 67.

Wakazi wa
Mtaa wa
Surugai, Kata
va Ipa-

gala, mkoani
Dodoma
wakiangalia
gari lililo-
tumbukia
kwenye
mfereji wa
maji kutoka-
na na kufeli
breki. PICHA:
PETER MK-
WAVILA

Azaki zatakiwa kupitia malengo

Na Mwandishi Wetu,
DODOMA

ASASI za Kiraia (AZAKI)
zimetakiwa kufanya mapitio ya
malengo yao ili yaendane na ya
serikali iliyopo madarakani.

Rai hiyo ilitolewa jana na Ka-
tibu Tawala Msaidizi wa Mkoa
wa Dodoma, Happiness Mgalula
kwa wakurugenzi 80 wa azaki
katika mkutano wa kujadili uhu-

siano baina ya serikali na asasi
za kiraia kuhusu maendeleo ya
nchi.

Mgalula alizitaka asasi zote
Zenye mapenzi mema na seri-
kali kufanya mapitio ya kina ya
malengo, shughuli na matumizi
yake, ili yaendane na vipaum-
bele vya serikali. Alisema ni
vyema asasi hizo zikasikiliza na
kuelewa mwelekeo wa serikali
ya awamu ya tano katika vita ya

kiuchumi badala ya kusikiliza
maelekezo ya mashirika ya nje
yasiyokuwa na mapenzi mema
na Tanzania.

“Nchi ipo kwenye vita ya kiu-
chumi, hivyo watu binafsi na
taasisi mbalimbali zinapaswa
kuelewa amri ya serikali iliyopo
madarakani,” alisema.

Alieleza kuwa asasi hizo ni
sehemu muhimu ya ushindi na
zinapaswa kupigana upande wa

serikali na kuitikia amri ya Ami-
ri Jeshi Mkuu mmoja na kama
wataitikia amri ya jeshi la nje
watasababisha kupigwa.

Naye Dk. Ajali Nguyahambi
kutoka Chuo Kikuu cha Do-
doma (UDOM), akitoa mada
katika kikao hicho kuhusu
ubia wa maendeleo, alisema ili
ubia ufanikiwe uelewa mpana
ufanyike wa mipangilio ya ki-
taifa na changamoto za kisera.

. ]
Vyama
vitatu vya
ushirika
kuanzishwa

Na Renatha Msungu, DODOMA

TUME ya Maendeleo ya
Vyama vya Ushirika nchini,
inatarajia kuanzisha vyama vi-
tatu vya ushirika katika mikoa
va Kanda va Ziwa ili kusaidia
wakulima wa zao la pamba.

Mikoa ambayo itakuwa na
vyama hivyo ni pamoja na Gei-
ta (GCU), Shinyanga (KAKUA)
na Simiyu (SIMKU). )

Hayo valibainishwa na Kaimu
Mrajisi wa Tume hiyo, Edmund
Masawe, alipokuwa akizun-
gumza na waandishi wa habari
kuhusu mwenendo wa vyama
vya ushirika nchini.

Alisema vyama hivyo awali
vilionekana kulegalega kwa
sababu mbalimbali, lakini hivi
sasa serikali ya awamu ya tano
inasisitiza suala la viwanda
hivyo wamejipanga kuhakiki-
sha vyama hivyo vinachukua
jukumu la kufanya kazi hiyo
kwa ufanisi na kuwainua
wakulima wa zao hilo.

Alieleza kuwa lengo lao ni
kuona vyama vyote vinakuwa
na mwamko wa kufanyakazi
za uchambuaji, ubanguaji na
uchakataji wa mazao mbalim-
bali ili kusaidia wakulima kuwa
na mwelekeo katika uvuzaji wa
mazao yao.

Alifafanua kuwa kwa upande
wa Geita chama hicho cha
ushirika wataungana na Chato
ili kuwa na ushirika mmoja na_
kupanua wigo wa ufanyaji kazi
zake. ) N

“Mwakani tumejipanga
vyama hivi vianze kazi ya
kuchambua pamba tunahitaji
kuona zoezi hilo linafanyika
kiufasaha tofauti na ilivyo
sasa,” alisema Masawe.
~ Alisema imefika wakati sasa
jamii inapaswa kujua umuhimu
wa vyama Vvya ushirika na
kujua nini vinafanya ili kuleta
maendeleo kwa jamii.

Hata hivyo, allsema kuna
vyama vingi vya ushirika
ambavyo vinafanya kazi vi-
zuri kama vile cha Kagera na
Kilimanjaro ambavyo vinatu-
mika kwa ajili ya kuchambulia
kahawa na kwamba kuto-
kana na mikakati waliojiwekea
watahakikisha vyama vyote
vinafanya kazi kama ilivyoele-
kezwa.

“Tunatakiwa tutoe elimu
kwa jamii kuhusu nini maana
va ushirika tukifanya hivyo
naamini wananchi wataelewa
suala hilo,” alisema Masawe.

Kwa upande wake, Mkuu wa
Kitengo cha Mawasiliano wa
Tume hiyo, Ntambi Bunyazu,
alisema wana kila sababu ya
kutoa elimu kwa jamii kuhusu
vyama vya ushirika kwa
sababu wengi wanaona haina
umuhimu.

Alisema moja ya changamoto
wanazokutana nazo ni pamoja
na kutokuwapo na uelewa kwa
wananchi kuhusiana na vyama
hivyo.



]
Mvua ha
upepo mkali
vyaharibu
nyumba

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

NYUMBA 15 za wa-
nanchi wa Kijiji cha
Kikungwi Wilaya ya
Kati Mkoa wa Kusini
Unguja, zimeharibiwa
vibaya na upepo mkali
ulioambatana na mvua
zinazoendelea kunyesha
na kuwaacha baadhi ya
wananchi kukosa makazi
~ Upepo huo uliovuma
juzi mchana pia ume-
haribu miundombinu
ya umeme, kukatika na
kung'oka kwa miti
na baadhi ya mazao

Ly
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na kuwataka kuwa na

mOoyo Wa subira na
uvumilivu wakati serikali
ikiendelea na taratibu za
kufanya tathmini ili kujua
namna gani ya kuwa-
saidia.

Alisema kwa hatua ya
awali, serikali itahakiki-
sha inawapatia msaada
wa makazi na chakula
hadi pale makazi yao ya
kudumu yatakaporejea
katika hali ya kawaida.

Naye Mkuu wa Wilaya
va Kati, Hamida Khamis
Mussa, aliwataka wa-
nanchi wa wilaya hiyo
kuwa na tahadhari na ku-
tokaa chini ya miti katika
kipindi hiki cha mvua na
upepo mkali ili kuepuka-
na na maafa yanayoweza
kujitokeza.

Baadhi ya wananchi
waliokumbwa na maafa
hayo walisema wamesh-
tushwa na hali hiyo am-
bayo walidai hawajawahi
kuiona kwa kipindi kirefu
huku wakisema wan-
amshukuru Mungu kwa
kutokutokea vifo.

Waliiomba serikali
kuwasaidia kwa hasara
walioipata sambamba
na kuipongeza serikali
ya mkoa na wilaya kwa
kufika mapema baada ya
kupata taarifa hiyo.

Sheha wa Kikungwi,
Mohammed Haji Usha-
hidi, alisema uongozi wa
shehia hiyo utaharakisha
tathmini kwa kushirikiana
na maofisa wa mkoa na
wilaya ili kuziwasilisha
serikalini. )

Upepo huo uliovuma
kwa muda wa dakika 15
umeharibu takriban
maeneo manne ya shehia
hiyo.

Wakazi wa eneo la Ngwaru Kanisani wilayani Muheza, wakiangalia nyumba zilizozingirwa na maji ya mafuriko katika eneo la daraja la
Ngwaru jana. PICHA: STEVEN WILLIAM

Balozi Iddi awapa CCM somo zito

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

AZIRI wa Nchi Ofisi

ya Rais, Utumi-
shi wa Umma na
Utawala Bora,

Haroun Ali Suleiman, amesema
serikali imepiga hatua kubwa
katika kutekeleza dhana ya uta-
wala bora ikiwamo kuundwa
kwa Mamlaka ya Kupambana
na Rushwa na Uhujumu Uchumi
(Zaeca), Tume ya Maadili ya Vion-
gozi wa Umma

Suleiman alisema hayo jana
wakati akiwasilisha taarifa ya
ripoti ya Tume ya Maadili ya
Viongozi wa Umma mbele ya wa-
jumbe wa Baraza la Wawakilishi

na kusema mafanikio hayo ya-
mesaidia  viongozi na watumi-
shi wa umma kuwa na nidhamu
kazini.

Alisema hiyo ni mara ya tatu
kwa tume pamoja na mamlaka
ya kuzuwia rushwa kuwasili-
sha taarifa mbele ya Baraza la
Wawakilishi na kujadiliwa.

Pia alisema taarifa za taasisi
hizo awali huwasilishwa ripoti
yake mbele ya Rais na baadaye
katika Baraza la Wawakilishi.

“Tumepiga hatua kubwa ka-
tika kutekeleza dhana ya utawala
bora. taasisi zinazoshughulikia
rushwa na uhujumu wa uchumi
pamoja na maadili, zote zime-
wasilisha ripoti zao kwa Rais
wa Zanzibar, Dk. Ali Mohamed

Shein.” Alisema.

Hata hivyo, aliwataka viongozi
wa umma wakiwamo wateuliwa
wa Rais na watendaji wa ma-
shirika na taasisi za serikali ku-
jitayarisha kuwasilisha fomu za
maadili ya viongozi na kutangaza
mali zao.

Alisema fomu hizo kwa mujibu
wa Sheria ya Maadili ya Viongozi
ni lazima na zinatakiwa zijazwe
kabla ya kumalizika kwa Desem-
ba, mwaka huu.

Suleiman alisema kwa mujibu
wa ripoti ya Tume ya Maadili ya
Viongozi katika mwaka 2018/9
fomu zilizowasilishwa ni 1,702
sawa na asilimia 103, huku vion-
gozi waliowasilisha kwa wakati ni
1,672.

Alisema ripoti hiyo imebaini-
sha kwamba wako viongozi wa
serikali bado hawajarejesha
fomu hizo kwa wakati na hilo ni
kosa kwa mujibu wa sheria.

“Tunawataka wale viongozi
26 walioshindwa kuwasilisha
fomu za maadili sasa wawe wa
mwanzo kurejesha fomu hizo
kwa wakati kabla ya Desemba 31,
mwaka huu,” alisema.

Tume ya Maadili ya Viongozi
wa Umma imeundwa chini ya
Sheria Na.4 ya mwaka 2015, huku
ikipewa majukumu ya kusimam-
ia taarifa na kazi za kujaza fomu
za tamko la mali na madeni kwa
viongozi wa serikali wakiwamo
walioteuliwa na Rais na watend-
aji wa taasisi za umma.

SMZ kununua pilipili hoho kwa wakulima

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

WIZARA ya Biashara na Vi-
wanda imesema kuanzia sasa
Shirika la Taifa la Biashara (ZSTC)
litachukua jukumu la kununua
zao la pilipili hoho kutoka kwa
wakulima.

Hayo yalisemwa jana na Naibu
Waziri wa Biashara na Viwanda,
Hassan Khamis Hafidh, wakati

akitoa ufafanuzi kwa wajumbe
wa Baraza la Wawakilishi kuhusu
mikakati ya serikali ya kuimari-
sha mazao ya viungo nchini.
Hafidh alisema mazao ya vi-
ungo soko lake lipo la uhakika na
kazi kubwa iliyopo sasa ni wakuli-
ma kuongeza bidii ya kuzalisha
mazao hayo ikiwamo pilipili
hoho.
Aliyataja mazao ya viungo am-
bayo soko lake ni la uhakika hivi

sasa kuwa ni pamoja na pilipili
manga, vanila na hiliki.
“Mheshimiwa Spika napenda
kuwajulisha wajumbe wa Baraza
la Wawakilishi kwamba tumepata
soko la uhakika la kuuza bidhaa
zinazotokana na viungo ikiwamo
pilipili manga, pilipili hoho na va-
nilla,” alisema.
Kutokana na uhakika wa soko
kwa mazao hayo, Hafidh aliwata-
ka Wawakilishi kuwahamasisha

ya uzalishaji.

Alisema tayari mradi wa ku-
zalisha pilipili kichaa huko Panga
Tupu Mkoa wa Kaskazini Unguja
umeanza kuleta mafanikio baada
ya wakulima kuotesha ekari 15 za
aina hiyo ya pilipili.

“Soko kubwa la mazao ya vi-
ungo lipo katika nchi za Bahari ya
Hindi pamoja na Arabuni na sasa
limepanuka hadi China,” alisema.
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Ushauri serikali kuomba
fedha kudhibiti tabianchi

Na Ashton Balaigwa,
MOROGORO

UTOKANA na athari

zamazingira nchini,

serikali ~ imetakiwa

kutumia fursa ya
mfuko kupambana na mabadi-
liko ya tabianchi (GCF) ulioan-
zishwa na Shirika la  Umoja
wa Mataifa (UN) ambao kila
mwaka umekuwa ukitenda
wastani wa dola za kimarekani
bilioni 10 hadi 50 kwa ajili ya
nchi zinazoendelea.

Kauli hiyo ilitolewa na Mku-
rugenzi wa Shirika linalohusika
na Mazingira na Kupamba na
Umaskini (FEMAPO), Mathias
Lyamunda, wakati akiwasilisha
taarifa ya Mfuko wa GCF kwe-

nye kongamano la uwezeshaji
wa jinsia wenye malengo katika
kushiriki kwenye mabadiliko
ya tabianchi.

Kongamano hilo lililoshiriki-
sha asasi na taasisi za kiserikali
liliandaliwa na shirika linalo-
jishughulisha na kumuinua
mwanamke na kusimamia
masuala ya mazingira (Wa-
ted) lililofanyika mjini Moro-
goro, lililenga kutoa chachu
kwa serikali na asasi hizo
kutumia fursa za mfuko huo
ili kupata fedha zitakazo-
saidia kukabili mabadiliko ya
tabianchi.

Lyamunda alisema GCF una
fursa kubwa ya fedha za ku-
saidia mabadiliko ya tabianchi,
huku ukiweka kipaumbele

kwa wanawake ambao ndio
wameguswa na kuathiriwa na
mabadiliko hayo ikiwamo kwe-
nye nyanja za kilimo, maji na
nishati.

Mwanamazingira nguli na
mtetezi wa wanawake ambaye
ni Mbunge wa Viti Maalumu,
Fatma Toufiq, alisema Tanza-
nia kuna athari za mabadiliko
ya tabianchi, lakini mpaka sasa
hakuna wanaotambua kuwapo
kwa athari hizo.

Alisema wanawake mpaka
sasa ndio wamekuwa wa-
tumiaji wakubwa wa nishati
kama kuni na mkaa ambao
unachangia mabadiliko hayo
na kuitaka serikali kuweka ki-
paumbele cha kutoa elimu juu
ya matumizi mbadala ikiwamo

gesi asilia na majiko banifu ili
kupunguza athari hizo.

Alisema iwapo fedha zitapa-
tikana kutoka GCF, zitasaidia
asasi zinazojihusisha na maz-
ingira kwa kushirikisha wa-
nawake kutambua athari za
mabadiliko ya tabianchi na ku-
jua matumizi ya njia mbadala
ya nishati.

Ofisa mazingira mwandam-
izi na mratibu wa mabadiliko
ya tabianchi toka Baraza la
Taifa la Hifadhi na Usimamizi
wa Mazingira (NEMC), Fredrick
Mulinda, alisema kuwapo kwa
GCF kunatoa fursa nyingine
kwa serikali na asasi kuomba
fedha hizo kwa ajili ya kasi ya
kuhifadhi, kutunza na kulinda
mazingira.

Waajiri waelekezwa umuhimu mafunzo watumishi umma

Na Mwandishi Wetu,
MEATU

SERIKALI imewataka waajiri
nchini kuweka kipaumbele ka-
tika programu za mafunzo kwa
watumishi wa umma ili kuwa-
jengea uwezo kiutendaji kwa
kuzingatia kanuni za maadili ya
kiutendaji.

Wito huo ulitolewa na Naibu
Waziri, Ofisi ya Rais (Meneji-
menti ya Utumishi wa Umma na
Utawala Bora), Mary Mwanjel-
wa, wakati wa kikao kazi chake

na watumishi wa umma wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Meatu,
mkoani Simiyu.

“Waajiri hakikisheni mnatoa
mafunzo kwa watumishi wenu
ili kuendana na kasi ya say-
ansi na teknolojia pamoja na
kuendana na kasi ya serikali,”
Mwanjelwa alisisitiza. Mwan-
jelwa alitoa wito huo baada ya
kubaini kuwapo kwa uelewa
mdogo wa masuala ya kiutumi-
shi kwa baadhi ya watumishi wa
umma wilayani humo.

“Nimegundua bado kuna

ombwe la uelewa mdogo wa
miiko ya kazi miongoni mwa
watumishi wa umma unaosaba-
bisha kufanya kazi kwa mazoea,
hivyo mafunzo yatawasaidia
kuboresha utendaji kazi wao.”
Mwanjelwa.

Aidha, Mwanjelwa  amei-
taka Tume ya Utumishi wa
Umma kuwa na utaratibbu wa
kujiridhisha kama waajiri wa-
nawapeleka  watumishi  ku-
pata mafunzo katika Chuo cha
Utumishi wa Umma Tanzania ili
wawe na ufanisi kiutendaji.

Kwa upande wake, Mkuru-
genzi Mtendaji wa Halmashauri
ya Wilaya ya Meatu, Fabian
Manoza, alimshukuru Mwan-
jelwa kwa kufanya ziara wilay-
ani hapo na kuahidi kutekeleza
maagizo yote aliyoyatoa.

Mwanjelwa amehitimisha
ziara yake ya kikazi mkoani
Simiyu iliyolenga  kuhimiza
uwajibikaji kwa watendaji na
watumishi wa umma ikiwa ni
pamoja na kusikiliza kero za wa-
tumishi hao na kuzitatua.

]
Vita dhidi ya
utapiamlo,
udumavu

Na Restuta Damian, BUKOBA

MAOFISA wa lishe idara mbalim-
bali mkoani Kagera, wanaendelea
na shughuli za kupunguza viwango
vya utapiamlo na udumavu un-
aopanda na kushuka. Kutokana na
hali hiyo, wameainisha mipango ya
upataji wa mahitaji shuleni. Lengo ni
kuhakikisha hali ya udumavu katika
mkoa huo inaondolewa na kuwa na
taarifa nzuri ya lishe kwa watoto
ambao bado wanahitaji makuzi bora.

Hayo valielezwa katika uwasilishaji
wa taarifa ya utekelezaji katika ki-
kao cha kamati ya lishe cha robo ya
kwanza ya mwaka wa fedha 2019/20
katika Halmashauri ya Wilaya ya Bu-
koba, ambapo Idara ya Elimu Msingi
imeonekana kufanya vizuri katika
suala la lishe.

Akitoa taarifa hiyo, Mkuu wa ldara
va Elimu Shule za Msingi, Gregory
Fabian, alisema halmashauri hiyo ina
jumla ya shule 151 kati ya hizo shule
141 za serikali na shule 10 za binafsi.

Alisema kati ya shule hizo, shule
33 zimeanzisha bustani za mboga na
matunda na nyingine 139 zimepanda
miti ya matunda kama embe, mipera
na machungwa.

Maonyesho
Siku ya Chakula

Na Mwandishi Wetu, PEMBA

WAZIRI wa Kilimo, Maliasili, Mifugo
na Uvuvi, Mmanga Mjengo Mjawiri,
amewataka wananchi kisiwani Pemba
kufika katika maonyesho ya Siku ya
Chakula Duniani, ili kujifunza mambo
yatakayowasaidia katika shughuli zao
Za ujasiriamali.

Maonyesho hayo yatafanyika Cha-
manangwe Wilaya ya Wete Mkoa wa
Kusini Pemba kuanzia leo hadi Oktoba
16, mwaka huu, ambayo ndicho kilele
cha Siku ya Chakula Duniani.

Akizungumza na waandishi wa
habari, waziri huyo alisema wajasiri-
amali na wananchi kwa ujumla hupata
uwelewa zaidi kwenye maonyesho
kwa ajili ya kuimarisha shughuli zao
za ujasiriamali, kutokana na kujifunza
kwa vitendo, hivyo ni vyema kufika
kwa wingi katika viwanja vya mao-
nyesho.

“Kwa kweli maonyesho yanasaidia
sana kukuza vipaji vya wajasiri-
amali na tumeona ni njia muhimu ya
kufundisha, kwani hujifunza kwa
vitendo,” alisema waziri huyo.

Alieleza kuwa maonyesho yaliyo-
fanyika mwaka jana kisiwani Pemba,
yameleta matokeo chanya kwa waja-
siriamali, kwani wamekuwa wakitumia
mbinu walizofundishwa, jambo ambalo
limesaidia kuimarika kwa uzalishaji
katika shughuli zao za kilimo.

“Wajasiriamali wetu wamefanya
mageuzi makubwa baada ya kupata
elimu kwenye maonyesho ya mwaka
jana, hivyo na mwaka huu tunatarajia
wajifunze zaidi na mambo mapya,”
alisema.
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]
FBI yamtambua

muuaji Katili

zaidi Marekani

WASHINGTON, Marekani

UN yakabiliwa ukata
kuwalipa wafanyakazi

GENEVA, Uswisi

SHIRIKA la Upelelezi la Mare-
kani (FBI), limethibitisha kuwa
mfungwa muuaji, Samuel Little,
amekiri kuwaua watu 93 miongo

minne iliyopita hivyo kuwa

mhalifu hatari zaidi katika histo-

ria ya nchi hiyo.

Polisi imemhusisha Little na
mauaji ya watu 79 katika matukio
50 ya uhalifu wa aina hiyo kutoka
mwaka 1970 hadi 2005 kufikia

Sasa.

“Little tangu mwaka 2012 ame-
kuwa akitumikia kifungo cha mai-
sha gerezani baada ya kupatikana
na kosa la mauaji ya wanawake
watatu weusi ambao baadhi yao
walikuwa makahaba na watumiaji
wa dawa za kulevya,” maofisa

walisema.

Bondia huyo wa zamani alikuwa
akiwapiga ngumi waathiriwa

KATIBU Mkuu wa Umoja wa
Mataifa (UN), Antonio Guterres,
amesema umoja huo unaka-
biliwa na ‘mzozo mbaya zaidi
wa fedha’ kwa karibu muongo
mmoja kwa sababu nchi wana-
chama 64 kati ya 193 hazijalipa
michango yao ya kila mwaka.

Akizungumza na waandishi
habari, Msemaji wa Umoja wa
Mataifa, Stephane Dujarric,
alisema kuwa, Katibu huyo wa
UN, ameziandikia barua nchi
zote wanachama kuwajulisha
kuwa umoja huo uko Kkatika
hatari ya kuimaliza akiba yake
ifikapo mwishoni mwa mwezi
huu.

Guterres amezitaja nchi
hizo kuwa ni pamoja na Mare-
kani ambayo ndiyo mchangiaji
mkubwa wa Umoja wa Mataifa.

Alitaja nchi nyingine ambazo
hazijalipa ada ya mwaka ni
pamoja na Brazil, Iran, Israel,
Mexico, Korea Kusini, Saudi
Arabia, Uruguay, Venezuela
na Jamhuri ya Kidemokrasi ya
Kongo (DRC).

Dujarric alisema iwapo fedha
hizo hazitatolewa, umoja huo
utashindwa kulipa mishahara
ya wafanyakazi wake na wa-
naotoa huduma.

Dujarric alisema hadi jana,
nchi 129 zimelipa Dola bilioni
1.9 kama ada zao kwa mwaka
2019.

“Mwanachama aliyelipa
fedha zote hivi karibuni ni Syria
ambayo ndiyo inafikisha idadi
ya nchi 129. Hadi sasa nchi wa-
nachama wamelipa Dola bilioni
1.99 kuelekea katika tathmini
ya bajeti ya kawaida ya mwaka
2019. Kiasi ambacho bado haki-

jalipwa mwaka huu ni Dola bil-
ioni 1.3, alifafanua Dujarric.

Alisema hadi kufikia mwisho-
ni mwa mwezi Septemba, nchi
wanachama zilikuwa zimelipa
asilimia 70 ya fedha ya jumla ya
bajeti ikilinganishwa na asilimia
78 katika kipindi kama hicho
kwa mwaka uliopita.

Katibu Mkuu huyo wa UN,
alisisitiza kwamba mzunguko
wa fedha ni tatizo ambalo lime-
kuwa likijirudia na Umoja wa
Mataifa hauna budi kwa sasa
kuhakikisha matumizi yake
yanaendana na kiwango cha
fedha kilichopo, hali inayod-
hoofisha mamlaka na maju-
kumu yake kwa watu wanaowa-
hudumia.

Dujarric alisema kwa sababu
umoja huo unaweza ukakosa
fedha za kuwalipa wafanyakazi
wake ifikapo mwishoni mwa

Novemba, Guterres ameomba
hatua za haraka zichukuliwe
ikiwamo kupunguza safari za
kikazi, kuahirisha manunuzi ya
bidhaa na huduma, kusitisha
shughuli zilizopangwa nje ya
muda rasmi wa kazi na kwamba
mikutano inaweza kuahirishwa
au huduma zikabadilishwa.

Hata hivyo, kulingana na
kalenda ya bajeti ya serikali ya
Marekani, nchi hiyo kwa kawai-
da huwa inalipa mchango wake
Oktoba.

Umoja wa Mataifa umesema
unaidai Marekani Dola milioni
674 kwa mwaka 2019 na Dola
milioni 381 kwa ajili ya bajeti za
kawaida zilizopita.

Marekani pia haijatoa malipo
ya bajeti tofauti kwa ajili ya shu-
ghuli za kulinda amani za Umo-
ja wa Mataifa.

DW

wake kabla ya kuwanyonga,
kumaanisha mara nyingi hakuna
ushahidi wa “kuthibitisha” kuwa
mtu alivawa kikatili.

Shirika hilo lilisema baadhi ya
vifo hivyo havikuchunguzwa na
FBI na vingine vilidhaniwa kuto-
kana na ajali au sababu zingine na
kwamba miili mingine haikuwahi
kupatikana.

Katika taarifa yake ya siku ya
Jumatatu, FBI ilisema wachunguzi
wake wanaamini ushahidi wake
“wote ni wa kweli”.

“Kwa miaka mingi, Samuel Lit-
tle aliamini hatawahi kujulikana
kwa sababu hakuna mtu ali-
watafuta waathiriwa,” mchambuzi
wa masuala ya uhalifu wa FBI,
Christie Palazzolo alisema katika
taarifa hiyo.

“Japo tayari ni mfungwa, FBI
inaamini ni muhimu kuwatafutia
haki waathiriwa wa karibu kila
kesi."

Maofisa wa usalama bado wa-
nachunguza visa 43 vya mauaji
aliyokiri kutekeleza.

Maofisa sasa wametoa habari
zaidi kwa umma kuhusu visa
vitano vya mauaji yaliotekelezwa
katika miji ya Kentucky, Florida,
Louisiana, Nevada na Arkansas ili
kusaidia utambuzi wa waathiriwa
ambao hawajathibitishwa.

Shirika hilo awali lilisambaza
michoro ya waathiriwa wa mauaji
ya Little, ambayo alichora akiwa

T N e 1 L Illl i . 1 i .
Ikulu ya White House imetangaza kusimamisha ushirikiano na Kile ilichokitaja kuwa uchunguzi unaofanywa kinyume
cha sheria unaotekelezwa na wabunge wa chama cha Democratic ili kumng'atua mamlakani Rais Donald Trump. PI-
CHA: AFP

Tanzania, Kenya zaongoza
idadi ya mabilionea EAC

gerezani katika juhudi za ku-

watambua waathiriwa zaidi.

Pia walichapisha kanda fupi
za video wakati wakimhoji hasa
sehemu aliyoelezea kwa Kina jinsi

alivyotekeleza mauaji hayo.

Katika moja ya matukio matano
yaliyochunguzwa, FBI inaomba
ushirikiano wa umma kumtambua
mwanamke mwenye asili ya Kia-
frika kwa jina Marianne au Mary
Ann aliyeishi Miami na Florida,
mwanzoni mwa miaka ya 70.

Little alielezea jinsi alivyomuua
mwanamke huyo wa miaka 19,
karibu na shamba la miwa na
kisha mwili wake kuuburuta na

kuutupa katika shamba hilo.

BBC

PORT LOUIS, Mauritius

KENYA na Tanzania zi-
naongoza kwa idadi ya watu
matajiri katika Jumuiya ya
Afrika Mashariki kulingana
na ripoti ya utafiti ya mwaka
2019.

Kwa mujibu wa ripoti hiyo
kuhusu utajiri barani Afrika
iliochapishwa Septemba na
Benki ya AfrAsia, Kenya in-
aongoza ikiwa na mabilionea
356, ikifuatiwa na Tanzania
ambayo ina mabilionea 99.

Uganda imeshika nafasi
ya tatu yenyewe ikiwa na
matajiri 67, huku Rwanda iki-
funga orodha hiyo kwa kuwa

na mabilionea 30.

Ripoti hiyo ilisema matajiri
hao wana utajiri wa dola bil-
ioni 10, na kwamba Tanzania
ina tajiri mmoja wa dola bil-
ioni moja.

Kwa Bara la Afrika, ripoti
hiyo ilisema Afrika Kusini in-
aongoza kwa matajiri, ikiwa
na mabilionea 2,169, Misri 932
na Nigeria wapo 531.

Hata hivyo, ripoti hiyo
haitaji hata bilionea mmoja
mbali na mali anayomiliki.

Katika miji mikuu, mji wa
Nairobi unaongoza ukiwa
na utajiri wa dola bilioni 49
mbele ya mji wa Dar es Sa-
laam ambao umeorodheshwa

kuwa wa 11 na una utajiri wa
dola bilioni 24.

Mji Mkuu wa Uganda, Kam-
pala una utajiri wa dola bilio-
ni 16, huku Addis Ababa ikiwa
na utajiri wa dola bilioni 14.

Kwa mujibu wa ripoti hiyo,
mabilionea wa Afrika ni asil-
imia 16 pekee ya idadi ya ma-
bilionea wote duniani, huku
Afrika ikiwa na asilimia moja
pekee ya utajiri wote duniani.

Utajiri  unaomilikiwa na
bara hilo ni dola trilioni 2.2
kwa jumla ambapo asilimia
42 ya utajiri huo unamilikiwa
na watu wenye utajiri wa ki-
wango cha juu au HNWIs.

Kwa ujumla mtu mwenye
mapato ya kiwango cha kadri
anayeishi Afrika ana mali in-
ayogharimu dola 1,900.

Ripoti hiyo ilisema kuna
matajiri 140,000 wanaoishi
barani Afrika kila mmoja wao
akiwa na mali yenye thamani
ya dola milioni 10.

Kwa mujibu wa ripoti hiyo,
kuna takriban mamilionea
6,900 wanaoishi Afrika kila
mmoja akiwa na mali yenye
thamani ya dola milioni 10
ama zaidi na mabilionea 23
kila mmoja wao akiwa na mali
yenye thamani ya dola bilioni
moja.

BBC
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TMA yatahadharisha mvua kubwa

Na Faustine Feliciane

MAMLAKA ya Hali ya Hewa nchini
(TMA), imetoa tahadhari ya mvua
kubwa zaidi kuanzia jana mpaka kesho-
kutwa kwenye baadhi ya maeneo katika
mikoa ya Dar es Salaam, Tanga, Pwani,
Morogoro na Zanzibar.

Tahadhari hiyo imetolewa ikionye-
sha kuna uwezekano mkubwa wa ku-
wapo kwa mvua kubwa sambamba na
mawimbi makubwa kwa siku tatu mfu-
lulizo.

Akizungumza jana, Meneja wa Hudu-

ma za Utabiri wa TMA, Samuel Mbuya,
alisema tahadhari hiyo inaihusu mikoa
ya Lindi na Mtwara.

“Kutokana na hali hiyo madhara tu-
nayoyategemea ni pamoja na baadhi
ya makazi kuzungukwa na maji, pia
itaathiri usafiri kutokana na mawimbi
na upepo, lakini pia usafiri wa nchi kavu
utaathirika kutokana na miundombinu
kuharibika,” alisema Mbuya.

Aidha, alisema mamlaka husika
pamoja na wananchi wanapaswa ku-
chukua tahadhari kutokana na mvua
hizo kubwa.

Mvua hizo zimetanguliwa na mvua

zinazoendelea kunyesha kwenye baa-
dhi ya mikoa ukiwamo mkoa wa Dar es
Salaam.

Katika hatua nyingine, TMA kesho in-
atarajia kutoa utabiri wa mvua za vuli
kwa mikoa inayopata mvua mara moja
kwa mwaka.

Mikoa hiyo ni ya Kanda ya Kati,
Nyanda za Juu Kusini na baadhi ya
maeneo ya Mkoa wa Dodoma.

Wananchi wameshauriwa kuendelea
kufuatilia taarifa za hali ya hewa zinazo-
tolewa na TMA hasa katika kipindi hiki
cha mvua.

1[

Mkurugenm MKkuu vva Benki ya DCB Godfrey Ndalahvva (wa pili kushoto akizungumza na waandishi wa habari

kuwahamasisha vvateja kuvveka akiba kwa ajili ya elimu ya watoto wao. Wengine (kutoka kushoto) ni BaIOZ| wa
akaunti hiyo, Zamaradi Mketema, Mkurugenzi wa Biashara James Nhaluko. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Serikali yajipanga ongezeko la watu Dar

Na Salome Kitomari

SERIKALI inajipanga kukabiliana na
ongezeko la watu katika Jiji la Dar es Sa-
laam ili liendane na mipango miji na ujen-
zi wa miundombinu.

Hatua hiyo inatokana na takwimu zi-
nazoonyesha kuwa ifikapo 2030 jiji hilo
litakuwa na zaidi ya watu milioni 10.

Akifungua kongamano la Siku ya Miji
Endelevu Tanzania, lililoandaliwa kwa
ushirikiano wa Ubalozi wa Ufaransa na
Tasisi ya Utafiti wa Kuondoa Umaskini
(Repoa), Makamu wa Rais, Samia Has-
san Suluhu, alisema ni lazima jitihada za
kuwa na miundombinu na mipango miji
sahihi zikafanyika sasa.

Katika hotuba yake iliyosomwa kwa
niaba yake na Waziri wa Ofisi ya Maka-
mu wa Rais (Mazingira na Muungano),
George Simbachawene, alisema inahitaji
maandalizi ya mifumo ya miundombinu
na uwezo wa kuhimili kupokea watu wen-
gi. “Bado Jiji la Dar es Salaama halijaweza
kuhimili idadi kubwa ya watu, kwa sasa
ikitokea mvua inakuwa ni changamoto
kubwa, mifumo ya maji ya miundom-
binu hairuhusu shughuli za binadamu
kufanyika, mvua kidogo maji yanajaa kila
mahali,” alisema.

Pia alisema ni lazima miji ikapangwa
mapema ili kuhimili uwezo wa watu un-
aotakiwa na kwamba wadau mbalimbali
wanapaswa kujadili namna ya kutatua na
serikali kuongeza miradi itakayosababi-
sha shughuli za kibinadamu ziweze kuen-
delea bila kusababisha majanga.

“Tuna miradi kwenye miji yetu inay-
oendelea yote hii ni kupangilia miji yetu,
tuwe na mikakati ya miji mikubwa na mi-
dogo ili tuweze kupambana na ukuaji wa
miji,” alisema.

Naye Balozi wa Ufaransa nchini, Freder-
ic Clavier, alisema nchi hiyo imedhamiria
kuchangia maendeleo ya miji endelevu
barani Afrika na kwamba itakuwa kwe-
nye kaulimbiu ya mkutano wa wakuu wa
nchi za Afrika na Ufaransa utakaofanyika
Juni 4 hadi 6, mwaka 2020.

“Mkutano huo unalenga kutoa su-
luhisho na fursa za kuendeleza miji ende-
levu barani Afrika kwa kutoa nafasi kwa
viongozi na wataalamu, utakuwa mkuta-
no wa pekee utakaowaleta pamoja sekta
binafsi, jumuiya ya wafanyabiashara na
mashirika yasiyo ya kiserikali,” alisema
Balozi Clavier.

Alisema nchi za Afrika zinaongoza
kwa matumizi ya nishati jadilifu ikion-
gozwa na Rwanda, na kwamba suala la

kupambana na mabadiliko ya tabia nchi
limebebwa kama jambo muhimu kwenye
miradi yote inayotekelezwa na Ufaransa.

Alisema kwa mwaka 2018 jumla ya
Euro bilioni moja zilielekezwa kwenye
miradi mbalimbali na nchi hiyo imeweka
mpango wa kuendeleza miji.

Naye Naibu Waziri wa Tamisemi, Mwita
Waitara, alisema wanashirikiana na
mamlaka mbalimbali kuhakikisha miji
inapangwa kikamilifu katika uendelevu
wake.

Alisema uwepo wa miji iliyopangiliwa
vizuri na endelevu kutasaidia kuongeza
ukusanyaji wa mapato, ikiwamo kuwa
makini kwenye utoaji wa vibali vya ujenzi
na ujenzi wa miundombinu ya barabara.

Naye Mkurugenzi wa Repoa, Dk. Don-
ald Mmari, alisema ukishakuwa na miji
unaokua kwa kasi kuliko miundom-
binu watu hawatapata huduma nzuri na
wataingia katika uharibifu wa mazingira
kutokana na kukosa rasilimali.

Alisema mafuriko ya mwaka 2018 yali-
sababisha hasara ya Sh. bilioni 230 hadi
500 kwa watu kupotea mali zao na uhar-
ibifu wa miundombinu na chanzo ni ku-
kosa mipango thabiti na ongezeko la watu
mijini ambao huamua kuvamia maeneo
ya ardhi na kuishi.

Apson Mwang'onda
kuzikwa Jumamosi

Na Mary Geofrey

MWILI wa Mkurugenzi mstaafu
wa ldara ya Usalama wa Taifa
(TISS), Apson Mwang'onda, unata-
rajiwa kuzikwa Jumamosi, huko
mkoani Songwe.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa
jana na mtoto wake wa kwanza,
Tomson Mwang'onda, mwili wa
kiongozi huyo, utawasili leo saa
8:45 mchana kwa ndenge kutoka
Pretoria nchini Afrika ya Kusini.

Alisema mwili utalala nyumbani
Salaam na ljumaa watafanya ibada
katika Kanisa la Mtakatifu Petro,
Oysterbay, Kinondoni na shughuli
Za kuuaga.

Mwang'onda alifariki dunia Ju-
matatu. Alistaafu kuiongoza Idara
ya Usalama wa Taifa Agosti 21,
mwaka 2006 kwa mujibu wa sheria.

Uandikishaji
wapigakura

INATOKA UK. 8

Katika vituo vya Kata ya Msim-
bazi kwenye mitaa ya Mtambani
Idrisa na Mwinyi Mkuu, wananchi
walikuwa wanajitokeza mmoja
mmoja.

Kadhalika katika Kata ya Mago-
meni, mitaa ya Makuti A, Sunna,
Dossi na Makuti B, wananchi wal-
jonekana kujitokeza kwa kusuasua.

Akizungumza na Nipashe,
Mjumbe wa Baraza la Usuluhishi
katika Kata ya Magomeni, Habiba
Mondoma, alisema wanaamini
baada ya mvua kumalizika wa-
nanchi wengi watajitokeza kuji-
andikisha.

Katika mitaa 16 iliyopo katika
Kata ya Buyuni wilayani llala,
mtaa wa Kigezi Juu uliopo katika
Kata hiyo ya Buyuni, Saleh Salehe,
alisema vituo vilifunguliwa mape-
ma saa mbili asubuhi na watu wali-
kuwa wamejitokeza kiasi.

“Sehemu nyingine ambako wa-
nanchi walikuwa wanajiandikisha
ni katika ofisi za mtaa wa Nyegulu
na Shule ya Msingi ya Nyegulu,
Ofisi za Mtaa wa Tuliani.

Pia, Ofisi ya Mtaa wa Mgeule
Juu, Ofisi za Serikali ya Mtaa
wa Zavalana, Shule ya Msingi ya
Zavala.

Mjumbe wa kamati ya siasa
katika Kata hiyo ya Buyuni, Maliki
Shemtandulo alisema hali bado si
ya kuridhisha.

Waziri wa Ofisi ya Tawala za
Mikoa na serikali za Mitaa (Tami-
semi), Selemani Jafo, akizungumza
katika Mji wa Nyamanyere mkoani
Rukwa katika ziara ya Rais John
Magufuli, alisema vandikishwaji
huo unatarajia kumalizika Oktoba
14. Aliwataka wananchi kujitokeza
kwa wingi kwenda kujiandikisha
ili wapate sifa ya kushiriki katika
uchaguzi huo.

*Imeandaliwa na Agusta Njoji
(Dodoma), Ashton Balaigwa (Moro-
goro) na Hamisi Nasiri (Mtwara)
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MATANGAZO MCHANGANYIKO

VIWANJA / MASHAMBA

NYUMBA INAUZWA NYUMBA
INAUZWA SINZA LION KUELEKEA
KWA  MWAIBULA  NYUMA YA

DEFRANCE HOTEL, BLOCK E PLOT No.
665, 288 SQM. MAWASILIANO: 0713
525954 / 0787 822000.

VIWANJA/NYUMBA. Hekari 25
zinauzwa Kisongo Arusha @Mil12.
Heka 100 @Mil 8 Meserani Arusha.
Nyumba inauzwa Kaloleni Arusha ina
frame za biashara,nyenye SQ 59 mil
800. Nyumba inauzwa Usariver vya
bedroom4 mil 70, hati ipo. Wasiliana
na 0755 907 520.

NIPASHE NI JIBU LAKO

NJOO UTANGAZE NASI BIDHAA YAKO KWA BEI NAFUU SANA

Tutumie E-mail: advertise@guardian.co.tz, au piga simu: 0767 223311

KUITW A SHAURINIMD ~ AIWA
(MGA/63)
Mahakama ya mwanzo ya UJIJI Wilaya ya KIGOMA
SHAURILAMAD AINO.28LAMW  AKA 2019

Mdai: ES TERJ.BU YO GERA
Mdaiwa: L UDO VICKJOHNBOSC O
Kwa: LU DO VICK JOHN BOSCO WA DARES SALAAM

Kwa kuwa mdaifwadai ameleta/wameleta madai yakelyao
kwamba

Mdaiwa unadaiwa na mdai madai ya talaka.

Kwa hiyo unahitajiwa/mnahitajiwa kuhudhuria binafsi katika
mahakama hii siku ya Jumanne tarehe |5 mwezi wa |0
mwaka 2019 asubuhifalasiri kwa kujibu madai hayo kwa kuwa
siku hiyo ni siku ya kukatwa shauri hilo ni lazima kuleta
mashahidi wako/wenu na hati zote zinazohusu shauri hilo
kwa aiili ya kujitetea katika shauri hilo.

Angalia kama hukuhudhuria/hamkuhudhuria siku hiyo
liyotajwa  hapo  juu  mahakama ikichibitisha  kama
umepokea/mmepokea wito wa kuitwa shaurini mahakama hii
itaweza kutoa hukumu kuwa umeshindwa/mmeshindwa.

Hati hii yatolewa kwa amri yangu na chapa ya mahakama hii
leo tarehe 27/09/2019.

115455002
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VYETI VIMEPOTEA

GERALDI CONRADI MATABARO
anatangaza kupotelewa na cheti cha kidato cha
nne chenye index namba S0769/0113/2015
kilichotolewa na MALAGARASI SEKONDARI
mwaka 2015. Cheti cha Chuo chenye namba
NS0769/0113/2015 kilichotolewa na
KIBONDO SCHOOL OF NURSING mwaka
2018.

Yeyote atakayeviona atoe taarifa
kituo cha polisi. Taarifa ya polisi
KIG/KIB/RB/258970/2019.

115453802

INTHE COURT OF DISTRICT DELEGATE OF
DODOMA
AT DODOMA

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO.
73 OF 2019

In the matter of the Estate of the late KEPHA JABU
NDAGA of Mkonze within Dodoma City
AND
IN THE MATTER OF APPLICATION FOR
LETTERS OF ADMINISTRATION BY JOSEPH
NKAMBI NDAGA

GENERAL CITATION
(Rule 75 of Probate Rules Gn. 369 of 1963)

ALL PERSONS claiming to have any interest in the estate
of the above named deceased are hereby cited to come
and see the proceedings if they think fit before the grant
of letters of Administration is made to the above named
Petitioner.

Objections to the grant should be filled on or before the
...26... Dayof ...9....2019.
Dated at Dodoma this ...5TH.... day of September,

2019. Bl

115454602

IN THE DISTRICT DELEGATE OF DODOMA
AT DODOMA

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE No.
77 OF 2019

In the matter of the Estate of the late ENELESI
KALOMBA
AND
In the matter of Application for letters of
Administration by SALOCK MUSESE

GENERAL CITATION

ALL PERSONS claiming to have any interest in the Estate
of the above named deceased’s estate are hereby invited
to come and witness the proceedings if they think fit
before the grant of petition for letters of administration
is made to the above named petitioner.

Objections (if any) to the grant should be filled on or
before Day of 23rd October, 2019.

The will if any of the said deceased to be deposited and
open for inspection of the Court.

Dated 30th This day of September, 2019.
e s

115454702

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

FRANK ERNEST WILLIAM
anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari yenye namba
za usajili T.445 DGG
aina ya FUSO.

Yeyote atakaiona atoe
taarifa katika kituo cha
polisi kilichopo jirani yake.

Taarifa ya Polisi:
KAH/RB/TR/789/2019.

115454302

UPOTEA KWA CHE

Cosmas Nestory anatangaza kupotelewa na
cheti cha kidato cha nne kilichotolewa kwa
mtahiniwa namba S.2211/0053/2010
kilichotolewa na baraza la mitihani la taifa
mwaka 2010 katika shule ya Sekondari
Mwilamvya.

Yeyote atakaekiona atoe taarifa
kituo chochote cha polisi.
Taarifa ya polisi
KAG/BUK/RB/257413/2019.

115454202

Nipash

MWANGA WA JAMIT

Uzaq,

Chenye Thamani Kubwa Kwa

Kutangaza Nasi Kwa Bei Poa

€

Tupigie 0767 223311

usikose Gazeti lako

l[a Nipashe kila siku

Tupigie

O/67 223 311

OFISI ZA MATANGAZO

MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,
PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo valivochapishwa katika gazeti hili.
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LIVERPOOL, England - -
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DELPH AONDOLEWA

KIKOSI CHA ENGLAND

LONDON, England

KIUNGO wa klabu ya Everton, Fabian Delph ameondole-
wa kwenye kikosi cha timu ya Taifa ya England, kilichoanza
maandalizi ya kujiwinda na michezo ya kuwania kufuzu fain-
ali za Mataifa ya Ulaya (Euro 2020) dhidi ya Jamhuri ya Czech
na Bulgaria.

Delph mwenye umri wa miaka 29, alipatwa na majeraha
ya nyama za paja akiwa katika mchezo wa Ligi Kuu ya Eng-
land dhidi ya Burnley, ambao walikubali kufungwa bao 1-0,
Jumamosi.

Taarifa iliyotolewa na Chama cha Soka England (FA),
imeeleza: “Hakuna nafasi ya mchezaji atakayeongezwa ku-
chukua nafasi ya Delph katika kipindi hiki.”

Kocha Mkuu wa England Gareth Southgate ataendelea
kukiandaa kikosi chake, ambacho kimesaliwa na wachezaji
24.

Viungo Dele Alli wa Tottenham na Jesse Lingard wa Man-
chester United ni sehemu ya wachezaji walioachwa wakati
kocha huyo akitangaza kikosi juma lililopita.

England inayoongoza msimamo wa Kundi A, baada ya ku-
pata ushindi mara nne, itacheza dhidi ya Jamhuri ya Czech
kesho, Tjumaa kabla ya kupambana na Bulgaria siku tatu
baadaye.

NYOTA wa Liverpool Mohamed Salah, ana matumaini makubwa ya ku-
wakabili Manchester United, kufuatia taarifa za jeraha lake kuleta ahueni kwa
e
Salah aliumia Jumamosi, wakati wa mchezo dhidi ya Leicester City, baada
L ya kuchezewa rafu na kiungo Hamza Choudhury, kitu ambacho kiliwash-

tua mashabiki wa Liverpool ambao wanahitaji kumwona akiendelea kuz-

ichachafya ngome za timu pinzani msimu huu. s "
Majibu ya vipimo alivyofanyiwa mshambuliaji huyo, yameeleza kuwa
hakuumia sana kama ilivyofikiriwa, na kwamba aliteguka kifundo cha mguu
—

Hata hivyo, mpaka sasa haijatangazwa ni lini Salah atarejea uwanjani, ila
kinachoelezwa ni kwamba hatakuwa nje ya uwanja kwa muda mrefu, na
huenda akawa sehemu ya kikosi kitakachoikabili Manchester United. *
 Choudhury alionyeshwa kadi ya njano kutokana na rafu aliyomchezea
Salah, huku Kocha wa Liverpool, Jurgen Klopp akiamini kwamba lilikuwa ni
tukio ambalo lilipaswa mchezaji huyo kupewa adhabu kali zaidi. s

“Rafu za aina kama ile kwangu mimi, sitaki kumzungumzia huyo mchezaji
tena, ila ilipaswa kuwa kadi nyekundu,” alisema Klopp. s s

“Ilikuwa hatari sana. Kuna hatari nyingi, lakini hii ni moja ya hatari hizo.
Sio kwamba nilitaka mchezaji atolewe kwa kadi nyekundu, la isipokuwa yali-
kuwa makosa ya makusudi yaliyolenga kuumiza.” s s

Baada ya kupisha michezo ya kimataifa, majogoo wa Jiji, “Liverpool” wa-
takua wageni wa Manchester United pale Old Trafford, Oktoba 20, mwaka

T T N e i e

-

COLORADO, Marekani

GOLIKIPA wa zamani wa Klabu
za Manchester United na Everton,
Tim Howard, ametangaza kustaa-
fu soka, baada ya kucheza mchezo
wake wa mwisho akiwa na Colora-
do Rapids ya Marekani.

Howard mwenye umri wa mia-
ka 40, Januari alisema mwishoni
mwa msimu wa Ligi Kuu ya Mare-
kani (MLS) atastaafu kucheza
soka, na kweli ametimiza ahadi
yake akiwa na Colorado Rapids.

Mlinda mlango huyo kutoka
nchini Marekani ametundika
daluga huku akiweka historia
ya kucheza michezo 339 ya Ligi
Kuu ya England akiwa na Man
Utd, kutwaa ubingwa wa Kombe
la FA mara moja, na ubingwa wa
Kombe la Ligi (kwa sasa linajulika-
na kama Carrabao Cup) mara tatu.

Akiwa na timu ya Taifa ya Mare-
kani, Howard alicheza michezo

N

§ !
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121, na ameshiriki fainali mbili za
Kombe la Dunia (2010 na 2014).
Alitangaza kustaafu kuitumikia
timu ya Taifa ya Marekani mwaka
2017.

Alisajiliwa na Everton kwa
mkopo mwaka 2006 akitokea
Man Utd, na mwaka mmoja
baadaye alisajiliwa moja kwa
moja na klabu hiyo ya Goodison
Park. Aliitumikia klabu hiyo katika
michezo 413 ya michuano yote
kwa kipindi cha miaka kumi.

Kwa sasa Howard anashilikia
rekodi ya kuwa mlinda mlango
aliyeokoa michomo mingi katika
fainali za Kombe la Dunia - ali-
fanya hivyo katika mchezo dhidi
ya Ubelgiji kwa kuokoa michomo
15 mwaka 2014.

Hata hivyo, upande wa klabu,
Howard hakustaafu kwa furaha,
kufuatia klabu yake Colorado
Rapids kupoteza dhidi ya LA FC
kwa kufungwa mabao 3-1.

r}”"

e
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LONDON, England

DANI Ceballos amesema ‘kufufuka’ kwa Gareth Bale na James Rodriguez pale Real
Madrid hakumfanyi ajutie kuondoka kwa ‘Los Blancos’ hao na kutua Arsenal.

Bale alionekana majaliwa yake hayajulikani pale Real Madrid na alionekana kuelekea
Klabu ya Jiangsu Suning ya nchini China kulikopewa baraka na kocha, Zinedine Zidane,
kabla ya mpango kuo kusitishwa dakika za mwisho.

Majaliwa ya James pia yalikuwa hayajulikani baada ya kurejea kwa miamba hao aki-
tokea kucheza kwa mkopo wa miaka miwili kule Bayern Munich, lakini alikuwa akihu-
sishwa na mpango wa kutakiwa na klabu za Napoli na Atletico Madrid, ila usajili huo
haukufanikiwa.

Wachezaji hao wote wawili sasa ni kama ‘wamefufuka’ kwani wote wamekuwa
chaguo la kwanza kwenye mechi nane za Ligi Kuu za Madrid ikiwa imekaa kileleni mwa
msimamowa Ligi Kuu ya Hispania, La Liga, ikiwa na pointi mbili zaidi ya wapinzani [
wao, Barcelona. T --1

Mchezaji huyo wa kimataifa wa Hispania, Ceballos aliamua kuondoka pale Santiago ]
Barnabeu na kuhamia kwenye Ligi Kuu ya England.

Ceballos amecheza mechi 11 katika mashindano yote kwa Arsenal hadi sasa na sasa
anasema alikuwa hafurahii maisha pale Madrid.

“Madrid ndio ni pazuri. Ndio, walikuwa na majeruhi wengi, lakini sihuzuniki kwa ku-
tokuwa pale,” alisema akiwaambia waandishi wa habari akiwa na kikosi cha timu ya
Taifa ya Hispania.

“Nina furaha kubwa hapa Arsenal, nimecheza mechi 11, ambapo nimeonyesha ubora
wangu na sasa nipo pale nilipotaka kuwapo.”

il
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MALMO, Sweden

SANAMU ya mshambuliaji wa zamani Manchester United, Zla-
tan Ibrahimovic iliyojengwa katika mji wa nyumbani kwake nchini
Sweden, imezinduliwa rasmi.

Sanamu hiyo ya shaba ambayo imepewa baraka na Chama cha
Soka cha Sweden, ilizinduliwa mbele ya maelfu ya mashabiki nje ya
Uwanja wa Klabu ya Malmo, juzi Jumanne.

“Bila kujali wapi umetoka, wapi ulipo, bila kujali unaonekanaje,
sanamu hii ni ishara kwamba kila kitu kinawezekana,” alisema Ibra-
himovic.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 38, alifunga mabao 62
katika mechi 116 alizoichezea Sweden kati ya mwaka 2001 na 2016.

Sanamu hiyo imebuniwa na msanii wa michoro wa Sweden, Pe-
ter Linde, na ina urefu wa futi nane na uzito wa kilo 500.

Ibrahimovic alianza soka katika klabu ya nyumbani kwake ya
Malmo kabla ya kujiunga na Ajax, baadaye Juventus halafu Inter
Milan, akacheza Barcelona, pia AC Milan, Paris St-Germain na Man
United.

Aliondoka United na kwenda nchini Marekani ambako anacheza
katika Ligi Kuu ya nchi hiyo, MLS, akiitumikia LA Galaxy tangu
mwaka 2018.

Nahodha wa zamani wa England, David Beckham, nyota wa
Ureno na Juventus, Cristiano Ronaldo na mshambuliaji wa Misri na
Liverpool, Mohamed Salah pia nao wamejengewa sanamu za hes-
hima nchini kwao.

Pia kuna sanamu nyingine ya Ibrahimovic katika makumbusho

AC Milan
vamfukuza
kocha
Giampaolo

MILAN, Italia

MARCO Giampaolo amefukuzwa kama
kocha mkuu wa klabu ya AC Milan baada
ya kuiongoza katika mechi saba.

Rossoneri wamekuwa na mwanzo
mbaya kwenye Ligi Kuu ya Italia msimu
huu na hata ushindi wa 2-1 dhidi ya Genoa
Jumamosi haukutosha kuishawishi bodi ya
klabu hiyo kumbakiza Giampaolo.

Baada ya kuchukua na
fasi ya Gennaro Gattuso
pale kwenye dimba la San
Siro, Giampaolo alipewa
jukumu la kuijenga Milan
iliyomaliza nafasi ya tano
kwenye msimamo wa
Serie A msimu uliopita,
lakini ililanza vibaya kwa
kichapo cha bao 1-0 ku
toka kwa Udinese.

Baadaye ikapata ushindi dhidi ya
Brescia na Hellas Verona, lakini ikafungwa
2-0 na Inter na pia aikachapwa na Torino
na Fiorentina.

Katika taarifa fupi iliyotolewa Jumanne
na klabu hiyo ilieleza: “AC Milan ina-
tangaza kuachana na Marco Giampaolo
kutoka katika nafasi yake kama kocha wa
kikosi cha kwanza.

“Klabu inashukuru kwa ushirikiano
mzuri kwa kwa kipindi chote ilichokaa na
Marco na inamtakia kila la heri.”

Kocha wa zamani wa Inter, Stefano Pioli
anatarajiwa kutajwa kama mrithi wa Gi-
ampaolo.

Pioli amekuwa hana timu tangu alipo-
jiuzulu kama kocha wa Fiorentina, Aprili
mwaka huu.
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BALE AKASIRIKA, ATAKA
KUONDOKA REAL MADRID

® @ ®1naclezwa kwa sasa anapenda gofu zaidi kuliko soka, na ni

kweli kwamba...

MADRID, Hispania

MSHAMBULIAJI wa Real Madrid,
Gareth Bale ana “hasira” na “amecho-
shwa” na miamba hiyo ya Hispania
na sasa anataka kuondoka klabuni
hapo, kwa mujibu wa mtangazaji wa
BBC Radio 5 Live, Mhispania Guillem
Balague.

Bale alijiandaa kujiunga na Klabu
ya Ligi Kuu China, Jiangsu Suning
kwa mkataba wa miaka mitatu majira
ya joto, akiripotiwa kuwa angeingiza
pauni milioni moja kwa wiki, lakini
Real ilifuta dili hilo kwa sababu ilihi-
taji kulipwa ada ya uhamisho.

Julai, mwaka huu, Kocha wa Real,
Zinedine Zidane, alisema “tunatumai
ataondoka mapema”, maoni ambayo
wakala wa Bale, Jonathan Barnett ali-
jibu: “Zidane ni fedheha, hajaonyesha
heshima kwa mchezaji ambaye ame-
fanya makubwa kwa Real Madrid.”

Bale ametwaa taji la Ligi ya Mabing-
wa Ulaya, ubingwa La Liga mara moja,
Kombe la Mfalme [‘Copa del Rey’] na
Uefa Super Cup mara tatu pamoja
Kombe la Klabu Bingwa Dunia katika
kipindi chake hapo Real, huku akifun-
ga zaidi ya mabao 100.

Baada ya mpango wake wa kutua
China kuvunjika, mshambuliaji huyo
wa kimataifa wa Wales mwenye umri

wa miaka 30, alipotezea kwenda kuji-
Ujerumani - ikieleweka kwamba haku-
wa vizuri kiakili kuweza kucheza.

Alirudi kikosi Real msimu huu, aki-
funga mara mbili katika mechi saba
wakati wakikwea kileleni mwa La
Liga.

Lakini wiki iliyopita aliachwa katika
kikosi kilichocheza mechi ya Ligi ya
Mabingwa Ulaya dhidi ya Club Bru-
ges, kabla ya kurejea kikosini wakati
wakishinda 4-2 dhidi ya Granada Ju-
mamosi.

“Gareth Bale amechoka,” alisema
Balague. “Hawezi kufanya hivyo tena.
Wakati ambao alianza kusimama
nje, akijua kuwa kadiri anavyocheza
mechi atakuwa fiti, ghafla alilazimika
kutazama jukwaani mchezo dhidi ya
Bruges. Hakuna mtu ajuaye kwa nini.

“Ana hasira, amechanganyikiwa.
Wakati Zidane aliporudi klabuni
hapo, aliamua kwamba hamtaki Bale,
bila yeyote kupewa sababu sahihi.

“Bale aliambiwa kwamba Zidane,
na ambaye wanamahusiano ya kitaal-
uma, amefanya uamuzi usio sahihi na
anamwandalia safari ya kuondoka.

“Wakala wake, Jonathan Barnett, al-
ijipanga kumtafutia seshemu mbadala,
lakini Bale alipenda kwa vyovyote vile
kubaki klabuni hapo.

“Kitu ambacho nyota huyo wa
Wales hakuelewa kabisa ni kwa nini
milango ilifunguliwa kwake, na kisha
hawakumruhusu tena kuondoka. Ma-
drid ilikubali kutohitaji ada ya uham-
isho kwa klabu hiyo ya China, Jiangsu
Suning, lakini kisha walibadilika kwa
sababu waliamiani klabu nyingine
ya China ilikuwa tayari kulipa kiasi
kikubwa cha fedha kwa ajili ya kum-
nunua James Rodriguez, tetesi amba-
zo zilishia kuwa uongo.

“Bale amecheza vizuri katika wiki
za hivi karibuni - sehemu ya saba-
bu ikiwa ni kwamba ana hasira, na
kwamba alitaka kujibu namna kocha
alivyomtenda, na hatimaye ameasi ka-
tika hali yake.

“Inaelezwa kwamba anapenda gofu
zaidi kuliko soka, na ni kweli kwamba
haishi taaluma kwa nguvu ya wen-
gine, ama ndani au nje ya uwanja.

“Anauliza tu kupata dakika uwan-
jani ili kuwa tayari kuonyesha ubora
wake na kuwa tayari kuifungia mabao
timu, kitu ambacho anakikosa.

“Kuachwa nje katika mechi dhidi ya
Bruges ni vigumu kuelewa, kwa mara
ya kwanza tangu atue Real Madrid
majira ya joto 2013, mchezaji huyo
raia wa Wales sasa anataka kuondoka.
Anahisi kwamba si haki kwa kile kina-
chofanywa kwake.”

KWA UFUPI

KOULIBALY, RICE LULU UTD

Manchester United inazingatia uwezekano
wa kumfuata kiungo wa West Ham na England,
Declan Rice, 20, na beki wa Napoli na Senegal,
Kalidou Koulibaly, 28, bila kujaji mustakabali wa
baadaye wa Ole Gunnar Solskjaer. (Goal)

MOURINHO AVIZIA DILI SPURS

Jose Mourinho anafuatilia upepo unavyok-
wenda Tottenham wakati akitazama kurejea ka-
zini baada ya kutimuliwa na Manchester United
mwaka huu 2019. (Mail)

GUARDIOLA ATANGAZA MAZITO

KOCHA wa Manchester City, Pep Guardiola
amesema ‘atajiweka kando’ kama mambo haya-
takwenda kama alivyopanga wakati huu wakiwa
pointi nane nyuma ya vinara wa Ligi Kuu Eng-
land, Liverpool kwenye mbio za ligi hiyo. (Sun)

SOLSKJAER MGUU NJE NDANI

Manchester United bado inataka kumpa muda
zaidi Ole Gunnar Solskjaer ili kuweza kubadili
mambo klabuni hapo licha ya kuanza vibaya
msimu, lakini kwa mujibu wa taarifa zingine
kocha huyo atatimuliwa kama atapoteza mechi
dhidi ya Norwich mwishoni mwa mwezi. (Tel-
egraph/Sun)

SPURS KUPUKUTISHA LUNDO

KOCHA wa Tottenham, Mauricio Pochet-
tino anapanga kumuuza kiungo Muingereza Eric
Dier, 25, Mdenmark Christian Eriksen, 27, beki
Muivory Coast Serge Aurier, 26, Kiungo Mkenya
Kenyan Victor Wanyama, 28, na beki Muingereza
Danny Rose wote hao watawekwa sokoni hapo
Januari baada ya kikosi hicho kuanza vibaya
msimu huu. (Times)

MOYES AITAMANI EVERTON

David Moyes amefungua milango ya kurudi
kuinoa klabu yake ya zamani, Everton, wakati
huu kocha Marco Silva presha ya kutimuliwa
ikiongezeka baada ya klabu hiyo kuwa katika
ukanda wa kushuka daraja. (Mirror)

BATSHUAYI ATAKIWA PALACE

Crystal Palace itapaswa kulipa pauni milioni
22 ili kuipata saini ya mshambuliaji wa Chelsea
na Ubelgiji, Michy Batshuayi, 26, ambaye alitumia
nusu msimu uliopita akiichezea Selhurst Park
kwa mkopo. (Express)

CEBALLOS AIFURAHIA ARSENAL

KIUNGO wa Arsenal, Dani Ceballos, 23,
amesema alifanya uamuzi sahihi wa kujiunga na
‘Gunners’ hao kwa mkopo akitokea Real Madrid
baada ya kurejesha nafasi yake katika kikosi cha
timu ya Taifa ya Hispania. (Goal)

NAGELSMANN ANUKIA UNITED

Manchester United inamtazama Kocho kinda
wa RB Leipzig, Mjerumani Julian Nagelsmann,
32, kama kocha wao ajaye hapo Old Trafford.
(Mail)

DYBALA AZIKANA UTD, SPURS
MSHAMBULIAJI wa Argentina, Paulo Dybala,
25, amesema kamwe hakuwahi kutaka kuondoka
Juventus majira haya ya joto licha ya kuhusishwa
na kujiunga na Manchester United pamoja na
Tottenham. (Tuttosport - in Italian)

PHILLIPS ATAKA KAZI SUNDERLAND

MSHAMBULIAJI wa zamani wa Sunderland,
Kevin Phillips anataka kupewa majukumu ya
kukiongoza kikosi hicho cha Uwanja wa Light
baada ya Jack Ross kutimuliwa. (Star)

DEMBELE AVUTIA VIGOGO

Borussia Dortmund imejiunga katika mbio
moja na Arsenal, Juventus na Paris St-Germain
kuwania saini ya winga wa Celtic, Karamoko
Dembele, 16. (Bild - in German)
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MCHENGA MABINGWA TENA "
SPRITE BBALL KINGS 2019

Na Sabato Kasika

BAADA ya upinzani mkali kutanda ka-
laam, hatimaye timu ya mpira wa kikapu ya
Mchenga Bball Stars, imeendeleza ubabe
kwa kutwaa ubingwa wa mashindano ya
Sprite Bball Kings 2019, hii ikiwa ni mara ya
tatu mfululizo.

Mchenga imetwaa ubingwa baada ya ku-
fanikiwa kushinda mechi ya tatu ya fainali
dhidi ya Tamaduni, iliyochezwa juzi katika
es Salaam.

Katika mchezo huo, Mchenga Bball Stars
ilishinda kwa vikapu 115 dhidi ya 109 vya

Tamaduni, na hivyo kufanikiwa kutetea
ubingwa huo ambao timu hiyo inaushikilia
kuanzia mwaka 2017.

Kwa kubeba ubingwa huo, Mchenga Bball
Stars imejinyakulia kitita cha Sh. milioni 10
za Kitanzania, huku mshindi wa pili am-
baye ni Tamaduni akijinyakulia kitita cha
Sh. milioni tatu. Katika fainali ya mchezo wa
kwanza iliochezwa Ijumaa iliyopita, kwenye
viwanja vya Don Bosco, Mchenga Bball Stars
ilivutwa shati na kupata ushindi mwembam-
ba wa vikapu 122 dhidi ya 121 vya Tamaduni.

Baada ya hapo ikafuata fainali ya mchezo
wa pili iliofanyika Jumapili kwenye Uwanja
wa Ndani wa Taifa, Mchenga Bball Stars ika-
ongeza kasi zaidi na kuibuka na vikapu 104

dhidi ya 89 vya Tamaduni.

Msemaji wa mchezo huo, Goza Chuma
alisema, fainali ya mchezo wa tatu iliyo-
fanyika juzi kwenye Uwanja wa Don Bosco,
Tamaduni ilijiuliza tena na kujikuta ikipata
kichapo cha vikapu 115 kwa 109.

“Mchenga imetwaa ubingwa kwa mara
nyingine baada ya kufanikiwa kushinda
kwenye fainali zote tatu dhidi ya Tamaduni,
kwa hiyo hao ndio mabingwa wa Sprite Bba-
11 Kings 2019,” alisema Goza.

Goza alisema, michuano hiyo ya Sprite
Bball Kings 2019, ambayo ilihitimishwa ras-
mi juzi, iliandaliwa na East Africa TV na East
Africa Radio kwa udhamini wa kinywaji cha
Sprite.

Mabingwa wa mpira wa kikapu, timu ya Mchenga Bball Stars wakiwa na mfano wa hundi ya Sh. milioni 10 baada ya kutwaa ub-
ingwa wa Sprite BBall Kings 2019 juzi, hii ikiwa ni mara ya tatu mfululizo kubeba taji hilo. PICHA: SABATO KASIKA.

COCA-COLA yajitosa matembezi ya hisani

Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya Coca-Cola Kwanza imese-
ma inaendelea kudhamini matembezi ya
kilomita tano yenye lengo la kukusanya zai-
di ya Sh. milioni 100 kwa ajili ya kuwasaidia
wanawake wenye kusumbuliwa na saratani
ya matiti hapa nchini.

Matembezi hayo yamepangwa kufanyika
Jumatatu kwenye viwanja vya The Green
(zamani Uwanja wa Farasi).

Akizungumza jijini Dar es Salaam jana,
Meneja Masoko na Biashara wa Coca-Cola
Kwanza, Wahida Mbaraka, alisema kam-
puni yake inaona fahari kutumia sehemu

ya faida yake kudhamini matembezi hayo
ya hisani ili kusaidia kuboresha maisha ya
wanawake hapa nchini.

Wahida alisema wanaona fahari kush-
iriki kwa mara ya nne mfululizo kudhamini
mashindano hayo ambayo yanaandaliwa
na Asasi ya Saratani Tanzania (TBCF), na
ambayo yanatarajia kushirikisha zaidi ya
watu 2,500 kutoka sehemu mbalimbali.

“Tunapenda kuwaambia pia, mgeni
rasmi katika mbio hizo atakuwa Mkuru-
genzi Mkazi wa Coca-Cola, chapa ya Afrika
Mashariki, John Ulanga, siku hizi saratani
ya matiti si tishio kwa wanawake peke yao
bali hata kwa wanaume vilevile. Napenda

kuchukua nafasi hii kuwaomba wanaume
kujitokeza kupima ili kuona kama wana
dalili za saratani ya matiti au la,” alisema
Wahida.

Naye Mratibu wa programu wa TBCF,
Kisa Mwakatobe, alisema watatumia
matembezi hayo ya hisani kama sehemu
ya mazoezi ya mwili, pia kutoa elimu kwa
jamii kuhusu saratani ya matiti na haki zi-
nazohusiana na matibabu.

Mwakatobe alisema upo umuhimu wa
kupima afya mara kwa mara kwa sababu
ugonjwa huo ukigundulika katika hatua za
awali unaweza kutibiwa kirahisi.

Timu 24

kuwania
ubingwa
U-13

Na Mwandishi Wetu

JUMLA vya timu 24 zinatarajiwa
kuchuana katika mashindano ya
soka ya vijana ya umri chini ya
miaka 13 (U-13), ambayo ya-
natarajiwa kufanyikaﬁl’\lovemba
Salaam.

Mashindano hayo ambayo yana
baraka za Shirikisho la Soka Tan-
zania (TFF), yanatarajiwa kuche-
zvva_}gwenye Uwanja wa Gymkha-
ni kukuza vipaji vya wachezaji
chipukizi.

AKizungumza jijini jana,

Meneja wa Kampuni
ya Vodacom Kanda

ya Dar es Salaam na
Pwani, George Nyanda,
alisema kuwa
wanaamini mashindano
hayo yatazalisha nyota
mbalimbali ambao
watakuja kuzitumikia
klabu za Ligi Kuu Bara
na Timu ya Taifa (Taifa

Stars).

Nyanda alisema kuwa ili timu
iweze kufanya vizuri katika
mashindano mbalimbali, ni vizuri
wachezaji chipukizi wakasaidiwa
kutimiza ndoto zao kwa kupewa
misingi iliyo bora.

“Tunasijisikia furaha kuwa
sehemu ya mashindano haya ya
vijana wa umri chini ya miaka 13,
hii ni njia sahihi ya kukuza vipaji,”
alisema kwa kifupi Nyanda am-
baye kampuni yake pia inadhamini
Ligi Kuu Tanzania Bara ambayo
inatoa wachezaji wengi katika
kikosi cha Stars.

Naye Meneja wa Matukio wa
Kampuni ya Toyota Tanzania,
Nadah Dhiyebi, alisema kuwa
mashindano hayo yatasaidia
kuwapa uzoefu wachezaji hao
chipukizi ambao baadaye wata-
peperusha bendera ya nchi katika
michuano mbalimbali ya kimataifa.

MKUDE KUENDELEA KUULA TAIFA STARS

Na Somoe Ng'itu

HUKU kukiwa na taarifa kuwa uongozi wa
Simba umemfungia kwa muda kiungo wake,
Jonas Mkude, kutokana na kosa la utovu
wa nidhamu, Kocha Msaidizi wa Timu ya
Taifa (Taifa Stars), Juma Mgunda, amesema
kwamba adhabu hiyo hawaitambui.

Mkude na kiungo wa kimataifa wa ma-
bingwa watetezi wa Ligi Kuu Tanzania Bara,
Simba, Clatous Chama, wanadaiwa kusi-

mamishwa kwa muda usiojulikana baada
ya kubainika walichelewa kuamka na hivyo
kushindwa kusafiri na kikosi cha timu hiyo
kwenda mikoa ya Kanda ya Ziwa (Kagera na
Mara).

Hata hivyo, hakuna taarifa rasmi zi-
lizotolewa na uongozi wa Simba, lakini
imefahamika kwamba nyota hao wawili
walishapeleka utetezi wao kuhusiana na
makosa yanayowakabili.

Mgunda aliliambia gazeti hili kuwa Mkude

anaendelea vema na mazoezi ya timu hiyo
inayojiandaa kuwafuata Rwanda kwa ajili
ya mchezo wa kirafiki wa kimataifa unay-
otarajiwa kuchezwa Oktoba 14, mwaka huu

Kocha huyo alisema adhabu hiyo ya klabu
yao hawaitambui, na wanachoangalia ni
mwenendo wake ndani ya kikosi hicho.

“Sisi hatuna taarifa hizo za kufungiwa,
kwa upande wetu hakuna kosa ambalo
amefanya, yupo hapa kambini kwa wakati,

anafanya mazoezi kikamilifu pamoja na
wenzake, hatuwezi kuyaingilia yaliyopo kati
yake na klabu yake,” Mgunda alisema.

Kikosi cha Stars kinatarajia kuondoka
nchini Jumamosi na kinatarajia kutumia
mchezo huo ili kujiandaa na mechi ya ku-
wania tiketi ya kushiriki fainali za Kombe la
Mataifa ya Afrika kwa Wachezaji wa Ndani
(CHAN), dhidi ya Sudan itakayochezwa Ok-
toba 18, mwaka huu kwenye Uwanja wa El
Merreikh Omdurman.
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Bale akasirika, ataka kuondoka Madrid
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‘MSUVA MABAO'...

e

Mshambuliaji wa kimataifa wa Tanzania, Simon Msuva akishangilia na wenzake baada ya kuifungia bao pekee timu yake ya Difaa Hassan
El-Jadidi wakati ikiibuka na ushindi wa bao 1-0 dhidi ya wenyeji, FAR Rabat katika mchezo wa hatua ya 16-Bora ya Kombe la Morocco
uliopigwa Uwanja wa Manispaa va Kenitra juzi. PICHA: MTANDAO

A

22

YANGA: TUTAWASHANGAZA CAF

® ® ®Nahodha, Zahera wamwaga cheche droo ya mechi ya mchujo
ikipangwa huku wakijigamba...

Na Somoe Ng'itu

TUTAWASHANGAZA! Nahodha msaidizi
wa Yanga, Juma Abdul, amesema wameji-
panga kupeperusha vema bendera ya Tan-
zania kuelekea katika hatua ya makundi ya
mashindano ya kimataifa ya Kombe la Shirik-
isho Afrika.

Yanga, ambao ndio wawakilishi pekee
wa Tanzania waliobakia katika mashindano
hayo ya kimataifa, walitarajia kuwafahamu
wapinzani wao jana usiku, baada ya kufanyi
Cairo, Misri.

Akizungumza na gazeti hili jana, Ab-
dul, alisema wanafahamu mechi zote za
hatua hiyo ya makundi ni ngumu na zenye
ushindani, lakini wamejiandaa kupambana

ili kuhakikisha wanasonga mbele.

Abdul alisema wanafahamu wanapofanya
vizuri, wanajiweka katika nafasi ya “kuvuna”
fedha za Shirikisho la Soka Afrika (CAF), am-
bazo wakizipata, zitawasaidia kukabiliana na
changamoto mbalimbali klabuni kwao.

“Tunaweza kufika mbali na tuka-
washangaza wengi, katika mpira lolote lin-
aweza kutokea, tunajua ni hatua ngumu,
lakini kama tukiwa makini, tuna nafasi ya
kusonga mbele, kikubwa ni kuendelea kuji-
panga,” alisema beki huyo ambaye amerejea
katika kikosi cha kwanza.

Naye Kocha Mkuu wa Yanga Mkongomani
Mwinyi Zahera, amesema kuwa anaendelea
kurekebisha mapungufu aliyoyaona katika
mechi zilizopita ili waweze kupata matokeo
mazuri katika mashindano hayo ya kimataifa

na mechi za Ligi Kuu Tanzania Bara.

“Bado timu haichezi vizuri, tulianza ligi
kwa kupoteza, tukapata pointi moja, na
tukaifunga Coastal Union, bado tunahitaji
kuwa imara ili kukabiliana na ushindani, tu-
naelekea sehemu ngumu zaidi, katika Ligi
ya Tanzania na Kombe la Shirikisho Afrika,”
Zahera alisema.

Aliongeza kuwa anaamini wachezaji wake
ambao ni majeruhi, watakuwa wamepona na
kuanza kuitumikia timu baada ya mechi za
ligi zitakapoanza tena.

Yanga ambayo iliong'olewa na Zesco katika
mashindano ya Ligi ya Mabingwa Afrika, ina
jumla ya pointi nne baada ya kucheza mechi
tatu za Ligi Kuu Bara huku watani zao Simba
wenye pointi 12 kileleni mwa ligi hiyo, waki-
wa wameshuka dimbani mara nne.

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

Stars kundi la
kifo kufuzu
Afcon 2021

Na Mwandishi Wetu

TIMU ya Taifa ya Tanzania,
Taifa Stars imepangwa kundi
l[inaloonekana kuwa la kifo [gumu]
kuwania tiketi ya kufuzu michua-
no va fainali za Mataifa ya Afrika
(Afcon) 2021 nchini Cameroon.

Katika droo iliyopangwa usiku
wa kuamkia jana Makao Makuu
ya Shirikisho Ia Soka Afrika (Caf)
eanguk|a Kundi J pamOJa na Tuni-
sia, Libya na Equatorial Guinea.

Kwa upande wa majirani
wa Stars, Uganda wapo Kundi
B pamoja na Burkina Faso na
Malawi na mshindi kati ya Sudan
Kusini na Shelisheli zitakazomen-
yvana katika mechi ya mchujo,
wakati Kenya wapo Kundi G
pamoja na Misri, Togo na Comoro.

Ethiopia wapo Kundi K pamoja
na Ivory Coast, Niger na Madagas-
car, Rwanda huku Kundi F liki-
undwa na Cameroon, Cape Verde
na Msumbiji, Burundi wao wapo
Kundi E pamoja na Morocco, Mau-
ritania na Jamhuri ya Afrika ya
Kati (CAR) na Sudan wapo Kundi
C pamoja na Ghana, Afrika Kusini
na mshindi kati ya Mauritius na
Sao Tome & Principe.

Kundi A linaundwa na Mali,
Guinea, Namibia na mshindi kati
ya Liberia na Chad, Kundi D likiwa
na Jamhuri ya Kidemokrasia ya
Congo (DRC), Gabon, Angola na
mshindi kati ya Djibouti na Gam-
bia, mabingwa watetezi, Algeria
wapo Kundi H pamoja na Zambia,
Zimbabwe na Botswana.

Washindi wa pili wa fainali
zilizopita, Senegal wapo Kundi |
pamoja na Congo, Guinea-Bissau
na Eswatini na washindi wa tatu
wa fainali za mwaka huu, Nigeria
wapo Kundi L pamoja na Benin,
Sierra Leone na Lesotho.

Mechi za makundi zitaanza
kupigwa Novemba 11, mwaka
huu, hadi Novemba 17 mwakani
na washindi wawili wa kila kundi
watafuzu fainali hizo zitakazo-
fanyika nchini Cameroon ambayo
imefuzu moja kwa moja kutokana
na kuwa mwenyeji licha ya kush-
irikishwa hatua ya makundi na
matokeo ya kundi lao yataamua
tu mustakabali wa washiriki wen-
gine kwenye kundi hilo.
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