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HABARI KITAIFA

Jafo aonya
ukataji miti

Na Mwandishi Wetu, SONGEA

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya Makamu wa
Rais (Muungano na Mazingira), Dk. Se-
lemani Jafo, amewataka wananchi kuen-
delea kutunza vyanzo vya maji kwa kue-
puka ukataji miti ovyo hasa maeneo ya
milimani.

Dk. Jafo alitoa wito huo jana alipotem-
belea na kukagua hifadhi ya misitu na
chanzo cha maji katika milima ya Ma-
togoro wilayani Songea mkoani Ruvuma
wakati wa ziara yake ya kikazi.

Katika ziara hiyo, waziri huyo alionye-
sha kuridhishwa na usimamizi wa misitu
iliyopo katika eneo hilo ambalo maji yake
hutumika kutoa huduma kwa wananchi
wa Manispaa ya Songea kupitia Mamlaka
ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira (SOU-
WASA).

“Ndugu zangu, haya maji yanatiririka
kwa sababu ya utunzaji wa misitu hii na
mimi ninaamini inawezekana katika mae-
neo mengine, uharibifu wa mazingira
umeshaanza na inawezekana uharibifu
wa maji ungekuwa haujatokea, tungeku-
tana na maji yanafurika.

“Hatuwezi kupata haya maji kama uhar-
ibifu wa mazingira ungekuwa mkubwa.
Kwa mfano leo hii hawa watu wangeamua
kufyeka misitu yote kwa ajili ya mkaa au
kuni, hiki chanzo maana yake kitakuwa ni
ghost project (mradi hewa).

“Yaani kutakuwa hakuna maji yoyote
yanayotiririka, maana yake kama Songea
kuna upungufu wa lita za maji milioni sita
kwa siku ambapo vyanzo vya maji ni hii
milima ya Matogoro, hali ya Mji wa Son-
gea itakuwa ni mbaya sana,” alionya.

Waziri huyo aliwataka wananchi kuun-
ga mkono juhudi za serikali katika kuhi-
fadhi mazingira kwa kupanda miti kwa
wingi hususani kwenye vyanzo vya maji
na kuitunza ili kuepusha uhaba wa maji.

Alitoa rai kwa viongozi wa mikoa,
wilaya na Wakala Misitu Tanzania (TFS)
kuhakikisha wanachukua hatua za kishe-
ria dhidi ya yeyote anayefanya shughuli
inayohatarisha usalama wa vyanzo vya
maji na mazingira.

Waziri Jafo pia alitembelea na kukagua
mazingira katika machinjio ya kisasa yali-
yoko Manispaa ya Songea, alikoonyesha
kuridhishwa na usimamizi wa mazingira.

: A?;"‘_.':..J';' :

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora, Mohamed Mchengerwa (kulia) akishiriki shughuli za ujenzi
wa karo kwenye Zahanati ya Nyabilezi iliyojengwa kwa ufadhili wa Mfuko wa Maendeleo ya Jamii (TASAF) wakati wa ziara yake ya kikazi
va kukagua utekelezaji wa miradi ya mfuko huo wilayani Chato, mkoani Geita. Anayeshirikiana naye ni Mbunge wa Jimbo la Chato, Medard
Kalemani. PICHA: JAMES MWANAMYOTO

Polepole na Gwajima wawekwa kiporo CCM

Na Paul Mabeja, DODOMA

HATMA ya wabunge Hum-
phrey Polepole, Jerry Silaa na
Askofu Josephat Gwajima iko
mikononi mwa Kamati Kuu ya
Halmashauri Kuu ya Chama Cha
Mapinduzi (CCM) Taifa baada ya
taarifa ya Kamati ya Maadili ya
Wabunge kutua mbele ya kamati
hiyo.

Katibu wa Halmashauri Kuu
ya CCM Taifa Itikadi na Uenezi,
Shaka Hamdu Shaka, alibainisha
taarifa ya kikao cha Halmashauri
Kuu ya chama hicho kwa waandi-
shi wa habari.

Shaka alisema wabunge hao
watatu wataitwa kwenye Kamati
Kuu ya chama hicho ili kupatiwa

haki yao ya msingi na kikatiba ya
kusikilizwa.

“Tayari taarifa ya Kamati ya
Maadili ya Wabunge wa CCM na
ile ya bunge ipo Kamati Kuu na
wabunge hawa watatu wataitwa
ili kupatiwa haki yao ya msingi ya
kujieleza katika siku ambayo ita-
pangwa na Kamati Kuu,” alisema
Shaka. Mbunge wa Kawe, Gwaji-
ma, Mbunge wa Ukonga, Silaa na
Mbunge wa Kuteuliwa, Polepole,
hivi karibuni wametuhumiwa
kuwa na mienendo ya kitabia isi-
yofaa ndani ya chama hicho.

Akizungumzia mambo men-
gine yaliyojadiliwa katika kikao
hicho, Shaka alisema hoja kuu
zilikuwa ni pamoja na kutoa
pongezi kwa Rais Samia Suluhu
Hassan kwa kazi nzuri anayoifan-

ya katika kusimamia utekelezaji
wa ilani ya chama.

“Rais anasimamia ilani katika
masuala ya kijamii, kiuchumi
na kisiasa. Rais Samia ameweza
kutatua kero na changomto za
wananchi katika masuala ya hu-
duma za maji, afya na umeme,”
alisema.

Shaka alisema kuwa Kkisiasa,
Rais yuko tayari kuunganisha
nchi na kwa kulithibitisha hilo
hivi karibuni alishiriki mku-
tano wa wadau wa masuala ya
demokrasia ya vyama vingi vya
siasa nchini.

Katibu huyo pia alizungumzia
maandalizi ya maadhimisho ya
miaka 45 ya kuzaliwa kwa CCM
yatakayofanyika Februari mwa-
kani, akisema chama hicho ki-

merudisha utaratibu wa zamani
wa maadhimisho ya kitaifa am-
bapo uzinduzi wake utafanyika
Kusini Unguja Januari 19, 2022 na
kilele chake ni Februari 5 mwa-
kani mkoani Mara.

“Maadhimisho hayo ya ku-
zaliwa kwa CCM yataambatana
na shughuli mbalimbali ikiwamo
matembezi ya mshikamano na
kutafakari uchaguzi wa ndani
ya chama ambao unatarajiwa
kufanyika mwakani pamoja na
kutafakari Azimio la Arusha lin-
alosisitiza uongozi bora na siasa
safi,” alisema.

Shaka alisema chama kinatoa
shukrani kwa wanachama wake
kwa kuwa pamoja katika ku-
waunga mkono viongozi wakuu
wa chama.

Serikali yatoa ufafanuzi ongezeko wenye mafua

Na Maulid Mmbaga

SERIKALI imekiri taarifa za ku-
wapo kwa ongezeko la watu wenye
dalili za mafua, kukohoa, maumivu
ya mwili na kuchoka, ikifafanua
kuwa hiyo ni hali ya kawaida am-
bayo hutokea kila mwaka (seasonal
influenza) na huchangiwa na mab-
adiliko ya hali ya hewa.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa
jana na Mganga Mkuu wa Serikali,
Dk. Aifello Sichalwe, Wizara ya
Afya na taasisi zake wanaendelea

kufuatilia kwa karibu viashiria vya
mwenendo wa hali hiyo.

“Wizara inashauri wananchi we-
nye dalili hizi za kukohoa, mafua,
maumivu ya mwili na kuchoka
watoe taarifa kwenye vituo vya ku-
tolea huduma za afya ili wafanyiwe
uchunguzi wa kitaalamu na wapa-
tiwe matibabu stahiki,” alisema Dk
Sichalwe katika taarifa yake hiyo.

Aliongeza kuwa pamoja na hali
hiyo ya mwenendo wa mafua ya
kawaida, wizara inaendelea kukum-
busha na kutoa tahadhari kwa kila

mtu kuendelea kuchukua hatua
zote muhimu za kujikinga na janga
la UVIKO-19.

Alishauri kuwa watu wanapaswa
kuepuka misongamano isiyokuwa
ya lazima, kunawa mikono, kuvaa
barakoa na kuhakikisha kuwa kila
mtu anapata dozi kamili ya chanjo.

Alisema wizara imeelekeza Taasi-
si ya Taifa ya Utafiti wa Magonjwa
ya Binadamu (NIMR), vyuo vikuu
na wataalamu wa afya kuendelea
kutoa takwimu na elimu kutoka-
na na utafiti wa kisayansi ambao

wamekuwa wakifanya kuhusiana
na visa vya mafua, ili kuhakikisha
umma unaendelea kupata taarifa za
mwenendo wa mafua nchini.
“Ninapenda kuwakumbusha wa-
nanchi kuwa ugonjwa wa UVIKO-19
bado upo na huenda maambukizi
ya ugonjwa huu yakaongezeka hasa
tunapoelekea mwisho wa mwaka
unaohusisha kipindi cha msimu wa
sikukuu za mwisho wa mwaka.
“Hivyo, ni vyema tuzingatie ku-
chukua tahadhari zote kama zinavy-
oelimishwa na wataalamu wa afya

bila kusahau kuchanja, pia tunatoa
wito kwa wananchi kutoa taarifa za
tetesi za viashiria vya magonjwa ya
mlipuko kutoka katika jamii kupi-
tia namba ya simu 199 bila malipo,”
alisema Dk. Sichalwe.

Jana mchana Shirikisho la Soka
Tanzania (TFF) lilitangaza kuahiri-
sha mchezo wa Ligi Kuu Tanzania
Bara kati ya Kagera Sugar na Simba
baada ya kupewa taarifa kwamba
wachezaji wengi wa timu ngeni wa-
likuwa na dalili hizo za mafua hayo
ya msimu na kukohoa.
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Mwigulu avihimiza
vyuo kufanya utafiti

Na Mwandishi Wetu, MWANZA

WAZIRI wa Fedha na Mipango, Dk.
Mwigulu Lameck Nchemba amewaagiza
watendaji na watalaamu wa Chuo cha
kuongeza bidii katika kufanya utafiti
utakaochangia kuondoa umaskini na
kukuza uchumi wa nchi.

Agizo hilo liliwasilishwa jana na Mhasi-
bu Mkuu wa Serikali, Leonard Mkude kwa
niaba ya Waziri wa Fedha na Mipango, Dk.
Nchemba, katika mahafali ya 35 ya Chuo
tisa kwa upande wa Kanda ya Ziwa yaliyo-
fanyika mkoani Mwanza.

Mkude alisema ni jambo la kufurahisha
na kutia moyo kuona chuo kinatekeleza
kwa vitendo moja ya majukumu yake ya
msingi ya kutoa huduma ya ushauri ele-
kezi kwa jamii, halmashauri na taasisi
mbalimbali.

“Wizara ya Fedha na Mipango itaende-
lea kuunga mkono juhudi za ujenzi wa
Chuo cha Mipango kwa kuendelea kutoa
fedha za maendeleo na kuweka msukumo
ili kiendelee kujenga majengo ya kisasa ya-
nayokidhi mahitaji,” alisema.

Mkude alifafanua kuwa katika kipindi
cha miaka 60 ya uhuru, nchi imepiga hat-
ua kubwa ya maendeleo katika nyanja ya
elimu, ikiwamo ongezeko kubwa la shule
zamsingi, sekondari, vyuo vya kati na vyuo
vya elimu ya juu na serikali itaendelea ku-
jenga vyuo vya ufundi katika kila mkoa ili
kutoa fursa kwa vijana wanaomaliza elimu
ya sekondari na msingi kupata ujuzi.

Aliupongeza uongozi wa chuo hicho
kwa kuwekeza katika ushirikiano na wa-
dau wa maendeleo wakiwamo UNDP, FAO,
UNICEF, NUFFIC, EU, AGRA na wengine ka-
tika mapambano dhidi ya ujinga, maradhi
na umaskini pamoja na kuwezesha kutoa
huduma ya ushauri elekezi kwa jamii.

Aliwataka wahitimu kutumia ujuzi,
elimu na maarifa waliyoyapata chuoni
hapo kwa manufaa ya umma kwa kuan-
zisha vikundi vya uzalishaji mali kwa ku-
tumia fursa ya mikopo nafuu inayopati-
kana katika halmashauri nchini.

Pia alitoa wito kwa waajiri na wadau
wote wa maendeleo nchini kuwatumia
vijana hao ambao wameiva na kubobea
katika fani ya mipango ya maendeleo am-
bayo ni muhimu katika maendeleo ya nchi
yoyote duniani.

Mkuu wa Chuo cha Mipango ya Maen-
aliishukuru serikali kwa jinsi inavyotenga
fedha za maendeleo zinazosaidia kujenga
majengo ya chuo hicho katika eneo la Ki-
tumba A, kata ya Kisesa wilayani Magu am-
bako mahafali ya mwaka huu yamefanyika
huko kwa mara ya kwanza.

Alisema kituo cha mafunzo Kanda ya
Ziwa Mwanza kimekuwa na ongezeko la
udahili kila mwaka sambamba na ongeze-
ko la wahitimu ambapo mahafali ya kwan-
za ya mwaka 2011/12 yalikuwa na jumla
ya wahitimu 269, ilihali mwaka huu kuna
jumla ya wahitimu 2,718.

“Ili kuongeza wigo wa fursa za ajira
miongoni mwa wahitimu wetu, chuo
kimeanzisha kituo cha ubunifu na ujasiri-
amali, ambapo wanafunzi wanapata nafasi
ya kujifunza masuala ya ubunifu na ujasiri-
amali, hivyo kuwa tayari kuajiriwa na kuji-
ajiri,” alisema Prof. Mayaya.

‘Kigogo’ CWT ataka uaminifu kwa walimu

Na Abdallah Khamis,
MTWARA

KATIBU Mkuu wa Chama cha
Walimu Tanzania (CWT), Deus
Seif, amewataka walimu kuwa
waaminifu ili kurejesha imani
na hadhi ya kada hiyo kwa wa-
nanchi na serikali.

Mbali na kutaka walimu kuwa
waaminifu, Seif pia amesema siri
ya mafanikio ya sasa ya Waziri
Mkuu, Kasim Majaliwa, na Wa-
ziri wa Madini, Dotto Biteko, ni
uwajibikaji mzuri na uadilifu wao
wakati wakitumikia nchi katika
ngazi mbalimbali za ualimu.

Seif alitoa kauli hiyo jana
mkoani Mtwara aliposhiriki hafla
ya kuwakabidhi zawadi walimu,
wanafunzi na shule zilizofanya
vizuri katika mitihani mbalimbali
ya kitaifa kwa Halmashauri ya
Wilaya ya Mtwara. Alisema kuwa
kabla ya kuingia katika siasa, Ma-

jaliwa aliwahi kuwa Katibu wa
CWT Wilaya ya Mtwara na kuji-
tolea kujenga ofisi ya chama hi-
cho, jambo alilolifanya pia alipo-
hamishiwa mkoani Singida.

“Waziri Mkuu Majaliwa na
Dotto Biteko, wakiwa katika na-
fasi hizi hizi za ualimu waliacha
alama katika maeneo yao waliyo-
pangiwa kazi na Mwenyezi Mun-
gu akawabariki, leo ni viongozi
wakubwa nchini.

“Na hii yote ni kwa sababu
ya uaminifu na uwajibikaji wao
kwa ajili ya taifa, hivyo kila
mmoja wetu atekeleze wajibu
wake kwani kesho yetu hatuijui”
alisema Seif. Alitumia sherehe
hizo kuwaonya watumishi wa
umma wasiowatendea haki wal-
imu, akisisitiza kuwa yeyote ata-
kayecheza na kada hiyo, ni wazi
anajichimbia kaburi la kusahau-
lika katika historia ya waadilifu
wa nchi. Alisema ili walimu

wafundishe na kuifurahia kazi
yao, ni muhimu mwongozo wa
elimu ukafuatwa ikiwa ni pamoja
na kupata mishahara ya kuri-
dhisha na kwa wakati, kuwa na
idadi ya wanafunzi wanaotakiwa
katika kila darasa, kupandishwa
madaraja kwa wakati na motisha.

Kuhusu uaminifu kwa walimu,
Seif alisema ni aibu kuona kak-
tika miaka ya karibuni mitihadi
ya kitaifa ya madarasa tofauti
kusimamiwa na vyombo vya dola
kwa kuwa tu baadhi ya walimu
wameshindwa kutekeleza wajibu
wao ipasavyo.

“Ninawaambia mitihani mnay-
oona inalindwa na askari wakiwa
na mitutu ya bunduki haina tati-
7o lolote, tatizo lipo kwetu wal-
imu tumeshindwa kuwasaidia
wanafunzi, sasa tunategemea
tufanye ujanjaujanja  kuone-
kana tumefaulisha vizuri, lakini
nawaambieni hili linaua maarifa

ya watoto wetu,” alisema Seif.

Mkuu wa Wilaya ya Mtwara,
Dunstan Kyobya, akizungumza
katika sherehe hizo, alisema
serikali imedhamiria kuboresha
mazingira ya walimu kufundishia
kwa kuanza na maboresho ya
madarasa mapya na shikizi yali-
yojengwa kupitia fedha zilizo-
tolewa na serikali kupitia kuto-
kana na mkopo wa kukabiliana
na athari za UVIKO-19.

Kaimu Mkurugenzi Mtend-
aji wa Halmashauri ya Mtwara,
Adam Shemnga, alisema dhami-
ra ya halmashauri hiyo ni kushika
nafasi ya kwanza kimkoa katika
mitihani ijayo kutoka nafasi ya
nne iliyoshika mwaka huu.

Alisema shule zote zilizofanya
vizuri zimezidi wastani wa ufaulu
wa kitaifa kwa kupata asilimia
zaidi ya 83 huku malengo ya ki-
taifa ikiwa ni ufaulu wa asilimia
82.

Mhasibu
Mkuu wa
Serikali

CPA, Leonard
Mkude, akim-
tunuku cheti
mwanafunzi
wa Shahada
ya Uzamili,
Daudi Jo-
seph, katika
mahafali ya
35 ya Chuo
cha Maende-
na va tisa
katika Kanda
va Ziwa, ji-
jini Mwanza.
PICHA:
MPIGAPICHA
WETU

Mbarawa akoshwa ujenzi wa SGR Kanda ya Ziwa

Na Mwandishi Wetu,
MWANZA

WAZIRI wa Ujenzi na Uchuku-
zi, Prof. Makame Mbarawa,
amesema mradi wa ujenzi wa
reli ya kisasa (SGR) kipande cha
Isaka - Mwanza chenye urefu wa
kilometa 341 unaendelea kwa
kasi.

Prof. Mbarawa pia amesema
serikali imekwishalipa malipo
ya awali kiasi cha Sh. bilioni
376.36 kwa mkandarasi kwa
ajili ya kuanza kazi za awali iki-
wamo ujenzi wa tuta la reli na
hadi kufikia hatua hiyo mradi
unaendelea vizuri na serikali
haidaiwi.

jana alipokagua maendeleo ya

mradi huo unaotekelezwa kwa
muda wa miezi 36 kwa gharama
ya Sh. trilioni 3.062 na kampuni
ya China Civil Engineering Con-
struction (CCEC) na China Rail-
way Construction Corporation
(CRCCQ).

“Kazi zinaendelea, mkandar-
asi amejipanga vizuri na tunat-
egemea atakamilisha ujenzi huu
kwa wakati kama ulivyopanga,”

Prof. Mbarawa alisema. Prof.
Mbarawa aliipongeza jitihada
zinazofanywa na serikali ku-
hajkikisha fedha za miradi zi-
naendelea kutolewa kwa wakati
kwa manufaa ya wananchi na
kusaidia kurahisisha huduma
za usafiri na usafirishaji katika
ukanda huo.

Awali akitoa taarifa ya

utekelezaji wa mradi huo, Mku-
rugenzi Mkuu wa Shirika la Reli
Tanzania (TRC), Masanja Kadog-
osa, alisema ulianza Mei mwaka
huu na unatarajiwa kukamilika
Mei 2024.

Mkurugenzi huyo alisema
mradi huo unahusisha ma-
daraja makubwa 43, vivuko vya
chini 44, vya juu 23 na makalvati
591 na daraja refu eneo la kuin-
gia Mwanza, vituo tisa, stesh-
eni kubwa ya Mwanza na pia
kutakuwa na karakana kubwa
eneo la Fela na Tabora kwa ajili
yareli hiyo.

Kadogosa pia aslisema tayari
wamekwishalipa kiasi cha Sh.
bilioni 2.8 kwa ajili ya fidia kwa
wananchi waliopisha mradi
huo.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya DODOMA.
Kituo cha DODOMA MJINI Mkoa DODOMA.
Usimamizi wa mirathi 232 /2021.

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA MAREHEMU NASSORO Y.
NASSORO WA CHANG'OMBE
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIYOLETWA NA YUSSUFU NASSORO YUSSUFU.

TANGAZO
(Kanuni ya 5(2) ya kanuni za Usimamizi wa Mirathi
Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodaiwa kuwa na uhusiano wowote/maslahi
yoyote na Mirathi ya Marehemu tajwa hapo juu, wanaalikwa
kuja na kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka kufanya
hivyo mnamo tarehe 20 Mwezi 12 Mwaka 2021 kabla huyo
mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa Mirathi hiyo.

Zingatia;
Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa Marehemu anaweza
kuuleta Mahakamani kukaguliwa.

*Wosia wa marehemu huyo upo mahakamani na

waweza kukaguliwa.

*Marehemu hakuacha wosia

* Futa isiyohusika
Imetolewa leo tarehe 06 Mwezi 12 Mwaka 2021.
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Ukatili unaojiri dhidi ya watoto
wanaobadili‘ petroli kKuwa bangi

Na Elizabeth Zaya

I majira ya saa 12 asububhi,
jua likiashiria mawio, wa-
toto wenye umri wa kuwa
shule ya msingi, wanaone-
kana wakipita katikati ya magari yal-
iyosimama eneo la Ubungo Mataa
mkoani Dar es Salaam, wakiomba
msaada kwa abiria wa daladala.

Macho ya watoto hao yanaone-
kana kama ya mtu aliyelewa, hata
namna wanavyotembea, ni ishara
tosha kwamba kuna kilevi wame-
tumia. Macho yao yamelegea mithili
ya mlevi wa pombe au mtumiaji wa
dawa za kulevya.

Si hivyo tu, midomo ya baadhi
yao inaonekana kuwa na unyevu-
nyevu unaofanana na mate na pua
7a0 zinaonekana kuzidiwa na wingi
wa kamasi.

Kingine ambacho Nipashe Ju-
mapili inakibaini na kupatwa na
maswali  yanaisukuma kufanya
udadisi, ni watoto hao kuvaa sweta
lenye mikono mirefu ilhali hali ya
hewa Dar es Salaam kipindi hiki ni
ya joto kali.

Pembeni ya barabara ya Nel-
son Mandela, jirani na makutano
ya barabara nne eneo la Ubungo,
anaonekana mmoja wa watoto hao
akinunua vitumbua na chai kwa
mfanyabishara mdogo wa chakula
na hapo ndipo Nipashe inapata na-
fasi ya kupata undani wa madhila
yanayowakabili watoto hao.

“Nina miezi mitatu sasa tangu
nianze kufanya kazi hii ya kuomba.
Ninaishi hapa kwa sababu ndugu
yangu ninayemtegemea, ambaye
alinitoa kwetu Mbeya kuja hapa Dar
(es Salaam) alikamatwa na polisi,”
anasimulia mtoto aliyejitambulisha

kwa jina la Jafari.
Mtoto huyo (9) anaendelea na
simulizi yake, akitamka: “Kaka

yangu ndiye alikuwa ananilea, alin-
itoa Mbeya, lakini alikamatwa na
kupelekwa polisi, nikabaki napata
shida ndiyo nikawa natembea kila
sehemu kuomba chakula hadi ni-
kafika hapa Ubungo.

“Sehemu ya kulala yenyewe ni
ya shida, tunaruka uzio uliowekwa
chini ya daraja la juu ndio tunalala
humo. Humo tunamolala askari wa-
natufukuza, huwa tunajificha sana.”

Mtoto huyo anadai kuwa katika
eneo hilo la Ubungo, kuna watoto
zaidi ya 50 ambao wanaishi mai-
sha hayo ya kuomba na wengi wao
wametoka mikoa mbalimbali kwa
kuletwa na ndugu zao kisha kutele-
kezwa.

Katika udadisi wake kupitia ush-
uhuda wa mtoto huyo, Nipashe Ju-
mapili inabaini watoto wengi walio
katika eneo hilo, wameshajiingiza
kwenye uvutaji kilevi wanachok-
itengeneza kwa kuchanganya mafu-
ta ya petroli na gundi inayotumika
kwenye viatu.

\

Watoto wakitumia chupa iliyowekwa petroli ambayo
huitumia kwa kunusa kupata ulevi.

“Ukiwaona watoto wengi hapa
utaona wako kama mateja, wa-
navuta gundi wanaiweka kwenye
chupa ya plastiki halafu wanaificha
kwenye sweta mkononi, halafu wa-
navuta, ila mimi sivuti.

“Sivuti kwa sababu wanaovuta
wanalegea na wanasinzia tu ovyo,
wanasema hiyo inawasaidia ku-
waondolea aibu wanapoomba kwe-
nye gari na wengine wakilewa hivyo
wanalala mchana ili usiku ndiyo
waanze kuomba na wasilale kwa
sababu wanaogopa kubakwa na
yale mabaunsa ‘yanayotukimbizaga’
usiku.

“Kuna wenzetu (watoto) wame-
kubali yaishe, wame... (alitamka
neno lenye dhana ya kufanyiwa
ukatili), wanatembea kama wana
ulemavu, utawaona tu wapo wengi
hapa,” anasema mtoto huyo.

Wakati mazungumzo na Jaf-
fari yakiendelea, linatokea kundi
la wenzake 10 baadhi yao wakiwa
wameshika chupa za plastiki zikiwa
zimechomekwa mirija ndani, huku
wakitamka maneno yaliyokosa taf-
sida, wakitaka huduma ya chakula
kwa ‘mama ntilie’.

Mmoja wa watoto hao, Kizito
(jina la pili tunalihifadhi) anasema
wamejifunza kuvuta kilevi hicho
baada ya kupata darasa kutoka kwa
mwenzao na wanaona kinawasaidia
kupata usingizi na kuwaondolea
aibu katika kazi yao hiyo ya kuomba.

“Yaani ukipiga hii dada yangu
(mwandishi), dunia unaiona raha
sana na unapiga kazi balaa, hakuna
cha aibu wala kumwogopa mtu.
Hata wewe ukijaribu utaipenda na
hutatamani kuacha,” adai Kizito
huku akisogeza chupa yenye kilevi
hicho kwenye mdomo wa mwandi-
shi.

Kizito anabainisha wananunua
gundi Manzese na mafuta ya petroli
huyanunua kwenye vituo vya mafu-
ta, akifafanua uzoefu wao kwamba
lita moja inatumika kwa kundi lao la
Ubungo kwa siku mbili, kila mmoja
akichangia ununuzi huo.

“Petroli tunanunua sheli kwenye
kichupa cha maji ya kunywa (anao-
nyesha chupa), tunajichangisha
pesa, lakini gundi huwa tunapata
kwa mtu mmoja eneo la Manzese,
anajulikana sana kwa jina la bibi.
Kichupa kidogo kama hiki cha juisi
(anaonyesha) anatuuzia Sh. 1,000,”
alisema.

USHUHUDA MAMA NTILIE

Peter Lucas, fundi viatu eneo la
Ubungo, anasema kumekuwa na
ongezeko la idadi ya watoto kwe-
nye eneo hilo na wanapowahoji,
wanadai wametelekezwa na watu
waliowatoa mikoani kuwaleta Dar
es Salaam.

“Niko hapa muda mrefu sasa niki-
fanya kazi hii ya kushona viatu. Kila
siku sasa idadi ya watoto inaongeze-
ka, matokeo yake vitu wanavyofan-
ya na kufanyiwa hapa ni vya hatari.

“Wengine kama unavyoona ni wa-
toto wadogo lakini wameshakuwa
mateja kwa kuvuta hiyo gundi wa-
nayochanganya na petroli, kwenye
hizo chupa zao ndimo wanamowe-
ka, tumekuwa tukiwanyang anya
ukiwaona wanavuta ndiyo maana
unaona wanaficha, lakini hawasikii.

“Kibaya zaidi wakishalewa hivyo,
wakienda kuomba kule kwa wenye
magari yao, watu wazima wengine
wasio na hofu ya Mungu wanawa-
beba kwenye magari yao kuondoka
nao na wakirudi hapa unaona wa-
nachechemea tu. Ukimuuliza anak-
wambia kaharibiwa.

“Na hivi karibuni kuna watoto
kama watatu hivi tuliwaonea hu-
ruma tukawapeleka hapo Hospitali
ya Sinza Palestina, walikuwa wame-
haribika wanapepesuka, wanaji-
dondokea tu,” alisema.

Fundi Lucas anaishauri serikali
kuwasaidia watoto hao kwa ku-
waondoa katika eneo hilo ili wasi-
haribu watoto wengine.

Mama ntilie katika eneo hilo,
Mariam Hamis, anasema anapata
wakati mgumu kuwauzia chakula
watoto hao kwa kuwa wanakuwa
wamelewa kiasi cha baadhi yao ku-
tokwa na udenda mdomoni, hivyo
anaingiwa hofu ya kupoteza wateja
wake.

“Unakuta mtoto anakuja hapa
amechafuka, anapepesuka na
anatoa udenda mdomoni na
ameshika hizo dawa wanazovuta
mkononi. Kwa hiyo mpaka unaona
ukimpatia chakula kwenye sahani
wanazotumia wateja wengine wa
kawaida unaona utawapoteza.

“Nimelazimika kutafuta vyombo
maalumu kwa ajili yao tu, na wateja
wangu wanalijua hilo. Lakini mimi
ni mama, huwa nawaonea huruma,
nawapatia chakula na kipimo chao
huwa ni tofauti, huwa wananunua
cha Sh. 1,000 badala ya Sh. 1,500 .

“Wakati mwingine anakuja hapa
anakwambia hana pesa na ana njaa,
umkopeshe, inabidi umpe tu, aki-
pata analeta na ni waaminifu sana.
Inabidi serikali iwaondoe, la sivyo
watazidi kuvuta wengine na kuwa-
haribu zaidi,” Mariam anashauri.

Katika ufuatiliaji wake, Nipashe
Jumapili pia ilibaini watoto wengine
waliotumbukia kwenye matumizi
ya kilevi hicho wako kwenye Kituo
cha Mabasi cha Magufuli.

Bibi anayeuza gundi inayotumi-
wa na watoto hao (jina tunalo),
anaiambia Nipashe Jumapili eneo
la Manzese kuwa ana wateja wengi
na huwa hafuatilii wala kuwahoji
matumizi yake kwa wateja wake.

Daktari wa Binadamu katika Hos-
pitali ya Sinza Palestina, Dk. Gloria
Lema, anayetoa huduma kwenye
kitengo maalumu kinachoshughu-
likia watoto waliofanyiwa ukatili na
walioathirika na dawa za kulevya,

anakiri wamekuwa wakipokea
watoto waliothiriwa na dawa za
kulevya.

“Tumepokea baadhi ya watoto
ambao wanavuta kilevi wana-
chochanganya petroli na gundi.
Baada ya kupokea wengi wa namna
hii ilibidi tufuatilie na ndipo tu-
kabaini kwamba wanalazimika ku-
tumia kilevi hiki baada ya serikali
kufanya kazi ya ziada ya kudhibiti
dawa hizi zingine za kulevya, kwa
hiyo wengi wamegeukia kwenye
aina hiyo ya ulevi.

“Gundi na petroli ni kilevi kingine
kibaya kama ilivyo kwa bangi au
dawa zingine za kulevya na zinaathi-

ri mambo mengi mwilini ikiwamo
afya ya akili na ndiyo maana mtu
anayetumia aina hii lazima muda
wote anaishiwa nguvu na anakuwa
anasinzia. Akizoea kutumia lazima
awe na uraibu na kupona kwake
akiamua kuacha inachukua muda
mrefu kidogo,” Dk. Gloria anasema.

Ofisa Ustawi wa Jamii Mkoa
wa Dar es Salaam, Judith Kimaro,
anasema wana taarifa ya watoto
hao na wamekuwa wakiwasaidia
kuwapeleka kwenye vituo vya ku-
saidia walioathiriwa na dawa za
kulevya.

Pili Missana, mmiliki wa kituo cha
kusaidia walioathirika na dawa za
kulevya kilichoko Kigamboni, Dar
es Salaam, anasema kwa mwezi
amekuwa akipokea wastani wa wa-
toto 10 wanaovuta gundi iliyochang-
anywa na petroli na kuwakabidhi
kwa maofisa ustawi wa jamii.

KAMISHNA KUSAYA

Kamishna Jenerali wa Mamlaka
ya Kudhibiti na Kupambana na
Dawa za Kulevya (DCEA), Gerald
Kusaya, anasema gundi, petroli, sh-
isha havijajumuishwa katika Sheria
Na. 5 ya Mwaka 2015 ya Kuzuia na
Kupambana na Dawa za Kulevya.

“Mimi mwenyewe nimekutana na
hao watoto wanaovuta hiyo gundi,
na siyo siri wameharibika, lakini
kwa bahati mbaya sheria inayotuon-
goza haijajumuisha hivyo vitu, la
sivyo wadau wakae tena na kujadili
kupeleka sheria bungeni ili ifanyiwe
marekebisho,” anasema.

Anasema watoto wanaovuta
dawa za kulevya nchini wapo na
baadhi yao wako kwenye vituo am-
bavyo vimetengwa na serikali kwa
ajili ya kuwapatia dawa waathirika
wa dawa hizo.

“Na kuna mmoja nilimkuta kwe-
nye kituo chetu mkoani Tanga, ana
miaka 16 na nilipozungumza naye
anashindwa hata kuongea vizuri,
anasema alianza kutumia dawa
tangu akiwa darasa la tano, na tu-
napokea taarifa pia kutoka shule
mbalimbali za sekondari na msingi
kuhusiana na watoto wanaovuta
dawa hizo,” anasema.

Kusaya anabainisha kuwa tak-
wimu walizonazo kwa sasa zinao-
nyesha zaidi ya watu 500,000 nchi
nzima wanatumia dawa za kulevya
na wengi wao wakiwa ni vijana we-
nye umri wa kuanzia miaka 16 hadi
45.

Haki za watoto zinalindwa ka-
tika mikataba mikubwa miwili ya ki-
mataifa ukiwamo wa Haki za Mtoto
(CRC) wa mwaka 1989 na Mkataba
wa Afrika wa Haki na Ustawi wa
Mtoto (ACRWC) wa mwaka 1990,
yote ikiwa imeridhiwa na Tanzania.

Vilevile, Sheria ya Mtoto ya
Mwaka 2009 inaelekeza wajibu wa
serikali, wazazi, walezi na jamii kwa
ujumla kuwalinda watoto.
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Wafanyabiashara
wataka

mfumo wa
Franchising

Na Romana Mallya

WAFANYABIASHARA wazawa
wameshauri kutumika kwa mfumo
wa Franchising ambao utawawez-
esha kupata wawekezaji wataka-
owekeza katika biashara zao na kuzi-
panua kwa haraka katika masoko ya
kimataifa.

Dhana ya mfumo wa Franchising
unavyojiendesha ni kwamba badala
ya mmiliki wa biashara kufungua
matawi mwenyewe na kuyaendesha,
mwekezaji anakuwa mtu tofauti kwa
kuwezeshwa na mmiliki akitumia
mfumo mzima wa biashara wa mmi-
liki.

Kiongozi Mwelekezi wa Mradi
wa Africa Franchising Accelerator
(AFRAP) ulio chini ya Taasisi ya Sekta
Binafsi Tanzania (TPSF), Wambugu
Dar es Salaam wakati wa mafunzo ya
waandishi wa habari kuhusiana na
mradi huo.

“Mradi huu umefadhiliwa na Benki
ya Maendeleo ya Afrika ili kuwaweze-
sha wafanyabiashara wazawa kukuza
biashara zao wafikie malengo makub-
wa kama masoko ya Afrika kama vile
wenzetu walivyofanya kukuza bi-
ashara zao,” alisema.

Gichohi alisema ni vigumu biasha-
ra ya Tanzania kufikia masoko nje en-
dapo wataendelea kutumia mifumo
ya kawaida iliyozoeleka.

Alisema faida za mfumo huo ni ku-
wawezesha wafanyabiashara kupata
wawekezaji ambao watawekeza kwe-
nye biashara yako na kuipanua kwa
haraka zaidi.

“Wawekezaji hawa wanawekeza
fedha zao kwenye mradi mtaka-
okubaliana usiozidi miaka saba hala-
fu wanatoka wakikuachia biashara
yako ikiwa ni kubwa.

“Faida nyingine ni ukishaingiza
biashara yako kwenye mfumo huu,
zile biashara ndogo zitajiendesha
kupitia mfumo wako, wenyewe ndio
wanaowekeza kwenye kujenga na
kuendesha kwenye maeneo utakay-
owagawia,” alifafanua.

Gichohi alisema hiyo inamsaidia
mfanyabiashara kukuza biashara
yake kwa njia rahisi bila kutumia
fedha nyingi.

Pia alisema kama mfanyabiashara
anataka bidhaa zake zipatikane kote
duniani kwa sasa ni vigumu kufun-
gua masoko lakini kwa kutumia mfu-
mo huo, utawawezesha wawekezaji
wazawa wa nchi husika kuziendesha
chini ya makubaliano watakayoafiki-
ana.

Alisema nchi za Afrika Kusini na
Misri hazijaanza kutumia mfumo huo
kwa sababu uelewa wake upo chini.

“Mradi huu unalenga wafanyabi-
ashara 100 wa Tanzania, tunawaom-
ba waingie kwenye tovuti ya TPSF
watakuta ‘link’ na kujaza fomu ya
maombi,” alisema.

Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi, Prof. Makame Mbarawa, akisalimiana na wananchi wa Wilaya ya Bunda wakati akiwa katika ziara yake ya kikazi
mkoani Mara. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Waziri ataka hatua kwa watumishi wanaoishi mjini

Na Mwandishi Wetu, GEITA

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Rais,
Menejimenti ya Utumishi wa
Umma na Utawala Bora, Moham-
ed Mchengerwa, amemtaka Mkuu
wa Mkoa wa Geita, Rosemary Sen-
yamule, kusimamia maelekezo ya
Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, ya
kuhakikisha watumishi wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Geita wa-
naoishi mjini Geita wanahamia
maeneo ya jirani na vituo vyao vya
kazi ili kutoa huduma bora kwa
wananchi.

Mchengerwa alitoa maelekezo
bilo wakati wa ziara yake ya ki-
kazi ya kuhimiza uwajibikaji kwa

watumishi wa umma na kukagua
utekelezaji wa miradi ya Mfuko
wa Maendeleo ya Jamii (TASAF)
mkoani Geita.

Alisema kuwa Waziri Mkuu
alikwishatoa maelekezo ya wa-
tumishi wote wanaofanya kazi
Halmashauri ya Wilaya ya Geita
kuishi katika vituo vyao vya kazi
lakini bado kuna watumishi wa-
naishi mjini Geita, jambo ambalo
linaathiri utoaji wa huduma kwa
wananchi.

“Pamoja na maelekezo ali-
yoyatoa Waziri Mkuu, nimepata
taarifa kuwa kuna watumishi
bado wanaishi Geita mjini na sio
kwenye vituo vyao vya kazi huku
wakitumia gharama za serikali ku-

wafikisha kwenye vituo vyao vya
kazi kila siku,” alisema.

Katika kuhakikisha maelekezo
ya Waziri Mkuu yanatekelezwa ki-
kamilifu, Mchengerwa alitoa wiki
mbili  kwa watumishi wote wa
halmashauri hiyo wanaoishi mji-
ni Geita kuhamishia makazi yao
kwenye maeneo wanayofanyia
kazi.

Mchengerwa alisema kuwa
anatarajia ndani ya wiki mbili al-
izozitoa, watumishi wote wanaoi-
shi mjini watakuwa wamehamia
karibu na maeneo wanayotoa
huduma kwa wananchi na kwa
kuwa ana vyanzo vingi vya kupata
taarifa, hatosita kuchukua hatua
kwa watakaokaidi.

Alisema yeye ni mlezi wa wa-
tumishi wa umma, hivyo amela-
zimika kwenda wilayani Geita ili
kuhakikisha maelekezo ya Waziri
Mkuu yanatekelezwa kwa manu-
faa ya wananchi.

Waziri huyo pia alikagua Zahan-
ati ya Kakubilo iliyojengwa kwa
ufadhili wa TASAF na kuwaahidi
si yake itahakikisha inapeleka wa-
tumishi watakaotosheleza kutoa
huduma kwa wananchi.

Mchengerwa alihitimisha ziara
yake ya kikazi ya siku mbili mkoa-
ni Geita kwa kuhimiza watumishi
kuishi katika maeneo wanayofany-
ia kazi ili wawe na tija katika utoaji
wa huduma kwa umma.

Ongezeko la mvua lasababisha mgawo wa maji kupungua

Na Frank Monyo

NAIBU Katibu Mkuu Wizara ya
Maji, Nadhifa Kemikimba, amese-
ma mvua inayoendelea kunyesha
katika mikoa ya Dar es Salaam na
Pwani imechangia kuongezeka
kwa kiasi cha maji katika Bonde
la Mto Ruvu na hivyo kupunguza
mgawo wa maji.

Alitoa kauli hiyo juzi jijini Dar es
Salaam alipofungua mkutano wa
wadau wa maji kujadili namna ya
kutunza Bonde la Mto Ruvu am-
balo ni chanzo kikuu cha maji kwa
Jiji la Dar es Salaam na Pwani.

Alisema kuwa pamoja na mvua
inayoendelea  kunyesha, pia
oparesheni zilizofanywa za ku-
waondoa walioingilia mto huo na
kuchepusha maji, zimechangia
kuongeza maji yanayokwenda Dar

es Salaam.

Kabla ya mvua kuanza kunye-
sha, Bonde la Wami Ruvu wali-
fanya oparesheni ya kuwabaini
waliochepusha maji kwa ajili ya
shughuli za umwagiliaji na kum-
kamata mkulima raia wa China,
ambaye alifunga mtambo mkub-
wa wenye uwezo wa kuvuta maji
katika mto huo lita milioni moja
kwa saa.

Katika mkutano huo, alisema
hali ya maji ilivyo sasa ni tofauti
na ilivyokuwa wiki tatu zilizopita
hadi kusababisha kutangazwa
kwa mgawo na kwamba mgao
umepungua kwa kiasi kikubwa
na kuna maeneo yalikuwa yana-
pata maji mara tatu kwa wiki la-
kini sasa kila siku maji yanapati-
kana.

“Wiki mbili au tatu kwa kweli

maji kulikuwa hakuna, kuna mae-
neo yalikuwa yanapata maji mara
mbili au mara moja kwa wiki, lak-
ini baada ya hii mvua, tulivyoanza
oparesheni ya kuwaondoa wale
waliochepusha na kuwaondoa
wote, ninashukuru Bonde letu la
Wami Ruvu walifanya kazi kubwa
sana,” alisema Kemikimba.

Alisema mvua imesaidia kwa
kiasi kuongeza kina cha maji in-
gawa juhudi zilifanyika hata kabla
ya mvua kwa kuwa oparesheni
za Bonde la Wami Ruvu zilisaidia
kuruhusu maji kutiririka kushuka
chini.

Aliongeza kuwa elimu ya
matumizi ya maji bado inahi-
tajika kwa kuwa pamoja na maji
kuongezeka, bado hawajaruhusu
matumizi ya umwagiliaji.

Kaimu Ofisa wa Maji Bonde la

Wami Ruvu, Bariki Mmasi, alisema
kwa sasa kiasi cha maji kinacho-
pita kwenye kipimo ni lita 10,000
kwa sekunde huku mahitaji yaki-
wa lita 12,900.

“Kulingana na wadau wetu tu-
liowapatia vibali vya maji yanay-
ohitajika ni lita 12,900, kwa hiyo
kiasi tulichonacho tunaona kwa
matumizi ya binadamu tumeanza
kuwa vizuri, bado hatujakaa sawa
kuruhusu matumizi mengine,”
alisema Mmasi.

Aliongeza kuwa Bonde la Wami
Ruvu bado linaendelea na uta-
ratibu wake wa kutoa elimu mara
kwa mara kwa watu wanaofanya
shughuli za kibinadamu katika
chanzo hicho ili kukitunza, pia
kampeni za upandaji wa miti ka-
tika kingo za mto huo ili kuutunza
na kuuhifadhi.
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MWANGA WA JAMII

Kauli ya Askofu Chilongani
kuhusu kazi iungwe mkono

WIKI hii Kanisa la Anglikana Tanzania, Dayosisi ya Central Tang-
anyika (DCT) liliandaa mafunzo ya vikoba na ujasiriamali kwa wa-
nawake wa Ushirika wa Mama wa Kikristo wa Kanisa Anglikana
Tanzania (UMAKI).

Mafunzo hayo ya siku tano yalikuwa na lengo la kuwaelimi-
sha zaidi ya washiriki 40 waliohudhuria namna ya kujikwamua
kiuchumi kupitia vikundi mbalimbali hususan VICOBA na ujasiri-
amali.

Wakati wa kufunga mafunzo hayo, Askofu wa DCT, Dk. Dickson
Chilongani, aliwahimiza waumini wa kanisa hilo kujishughulisha
na uzalishaji mali, ujasiriamali pamoja na kujiunga na VICOBA
kwa ajili ya kujikwamua kiuchumi hatua ambayo itapunguza
umaskini na kukuza uchumi kuanzia ngazi ya kaya, kanisa na
taifa kwa ujumla. Kimsingi, kiongozi huyo msomi mbobezi katika
masuala ya theolojia, alisimama katika nafasi yake kuwakumbu-
sha waumini kwamba jambo la msingi kwa maisha ya binadamu
mwenye nguvu ni kufanya kazi.

Suala la kufanya kazi ni la muhimu kwani hata mwanadamu wa
kwanza kuumbwa, kwa mujibu wa maandiko matakatifu, baada ya
kufukuzwa katika bustani ya Eden, aliambiwa kinagaubaga kwam-
ba atakula kwa jasho lake.

Maana ya kula kwa jasho lake ni kwamba ni lazima afanye kazi
ili apata chakula. Pia katika maandiko matakatifu inawekwa baya-
na kwamba asiyefanya kazi na asile. Kwa mantiki hiyo, kazi ndicho
kiini cha mwanadamu katika kupata mafanikio.

Hata katika maisha ya kawaida, kinachomfanya mtu kufanikiwa
kwa maana ya kuwa na ukwasi pamoja na mahitaji yote kama vile
nyumba, chakula, malazi na mavazi ni juhudi katika kazi. Kwa
mantiki hiyo, kila mtu bila kujali itikadi yake kisiasa, imani yake
na jinsia, matumizi sahihi ya fursa zinazomzunguka ni kazi na si
utegemezi wala kuombaomba na kutegemea misaada.

Kauli ya Askofu Dk. Chilongani imetolewa wakati mwafaka hasa
katika kipindi hiki ambacho yameibuka mafundisho mbalimbali,
baadhi yakiwapotosha waumini na kuendelea kuwa katika lindi la
umaskini. Miongoni mwa mafundisho hayo ni watu kuombewa ili
wapate muujiza wa utajiri.

Hatukatai kuombewa lakini jambo la muhimu ni muda wa
maombi na ule wa kufanya kazi. Watu hivi sasa wamejenga utama-
duni wa kwenda kwenye nyumba za ibada kuanzia alfajiri hadi
usiku kwa ajili ya kuombewa na kuonyeshwa ishara mbalimbali za
kufanikiwa kimaisha badala ya kufanya kazi kwa ajili ya kujipatia
kipato binafsi na kaya kwa ujumla.

Sambamba na hilo, watu wamekuwa wakiaminishwa kupokea
muujiza wa kuwa mamilionea, kumiliki mali kama majumba na
magari bila kufanya kazi. Mbaya zaidi, wako ambao wamekuwa
wakitangaza kufunga siku tatu au saba bila kula kwa ajili ya kuup-
iga vita umasikini. Matokeo ya yote hayo watu hawa wanaendelea
kuwa katika hali walizo nazo au mbaya zaidi.

Watu hao hao wanaosikiliza mafundisho ya namna hiyo,
wamekuwa wakiaminishwa kuwa kuombewa wanaweza kupata
magari au utajiri lakini unapofika wakati wa viongozi hao (watoa
mafundisho) kutaka kupata vitu hivyo wanachangiwa na waumini
hao! Ni wakati sasa kwa viongozi wa dini kuhimiza waumini wao
namna ya kufanya kazi kwa ajili ya ustawi wao, familia, jamii na
taifa kwa ujumla. Ni imani kwamba ndani ya maandiko matakatifu
kuna maeneo mengi yanayofundisha umuhimu wa kufanya kazi ili
kuwa na maisha bora.

Sambamba na hilo, viongozi wa dini watoe matamko kukemea
mafundisho potofu dhidi ya waumini kwamba wanaweza kufani-
kiwa kwa kupitia miujiza kama ambavyo wamekuwa wakifanya
kuhusu maradhi ya corona na ukimwi, rushwa na ufisadi na ma-
tendo mabaya yanayofanyika katika jamii kama ukatili dhidi ya
kinamama na watoto.
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Na Sabato
Kasika

Itapendeza trafiki wakijisahihisha

MARA kadhaa, Rais Samia Suluhu
Hassan amekuwa akisikika kwenye
vyombo vya habari akiwataka Aska-
ri wa Kikosi cha Usalama Barabara-
ni kuwa na lugha nzuri kwa raia na
kujiepusha na vitendo vya rushwa.

Rais anasema, baadhi ya askari
hao wana vitendo visivyofaa, iki-
wamo  kusimamisha magari na
kuwataka madereva kuwapa fedha,
vitendo ambavyo vinakwenda kiny-
ume na maadili ya kazi yao.

Alisema askari anakusimamisha
anaingiza kichwa ndani ya gari ha-
jui ndani una nyundo au nondo na
akahoji mafunzo gani wanayopata
hawa askari.

Rais Samia aliyasema hayo hivi
karibuni wakati akifunga mafunzo
laam na kukemea vitendo hivyo na
kuwataka wafanye kazi yao inavyo-
takiwa bila kumuonea mtu.

Si mara ya kwanza Rais Samia
kukemea vitendo hivyo, kwani
kuna wakati aliwahi kukemea na
kusema, ana clip zinazoonyesha
askari hao wakipokea fedha na ku-
wataka waache aibu hiyo.

Agosti, mwaka huu, wakati aki-
fungua Kikao Kazi cha Maofisa
Wakuu Waandamizi wa Jeshi la
Polisi jijini Dar es Salaam, pia ali-
sisitiza kuwa vitendo vya baadhi ya
askari kuomba na kupokea rushwa
ni aibu.

Kutokana na hali hiyo analiagiza
jeshi hilo kukomesha tabia ya baa-
dhi ya askari wake hasa wa usalama
barabarani ya kupokea rushwa
kwenye magarina kwamba ku-
fanya hivyo ni kukiuka maadili na
kiapo cha kazi yao.

Kwamba kuna video fupi ny-
ingi ambazo zimekuwa zikizun-
guka ndani na nje ya nchi kupitia
mitandao ya kijamii zikionyesha
baadhi ya Askari wa Kikosi cha Us-
alama Barabarani wakiomba na
kupokea rushwa kwenye magari.

Nadhani kauli hizo za Rais zinge-
tosha kuwafanya askari hao ku-

) 4

Wakati
huu
ambao
machinga
wanaham-
ishwa,
ingepen-
deza kama
viongozi
wa hal-
mashauri
na
manispaa
wakaf-
anyia kazi
malala-
miko
hayo na
kuyapatia
ufumbuzi
ili kuepu-
sha adha
ya kuzun-
gukana
bidhaa zao
huku na
kule.

jisahihisha na kufanya kazi yao kwa
weledi, ili kuepuka madhara ambayo
yanaweza kuwakuta baadaye, kutoka-
na na kwamba wameshaonywa mara
kadhaa.

Labda nikumbushe tu kwamba,
ukisoma nukuu 10 katika kitabu cha
Mwalimu Nyerere cha Tujisahihishe
cha mwaka 1962 zipo ambazo Rais am-
etumia kwa lengo la kuwataka wahusi-
ka wabadilike.

Kwa mfano nukuu ya nne inasema;
Wengine humwona mwenzao anafanya
kosa, badala ya kumwambia pale pale
kijamaa kwamba atendalo ni kosa, wa-
tanyamaza kimya. Lakini hawanyamazi
kimya kabisa.

Mwalimu anafafanua kuwa watak-
wenda kumteta katika vikundi vya
siri. Huku nukuu ya sita ikisema; Uk-
weli una tabia moja nzuri sana. Haujali
mkubwa wala mdogo, haujali adui wala
rafiki. Kwake watu wote ni sawa.

Ninaamini kwamba alichokifanya
Rais Samia kukemea hadharani viten-
do visivyofaa vya baadhi ya Askari wa
Usalama Barabarani kinakwenda sawa
na nukuu za Mwalimu Nyerere katika
kitabu chake cha Tujisahihishe.

Kimsigi, alichosema Rais abiria wa-
naweza kuwa mashahidi kutokana na
jinsi ambavyo wamekuwa wakishuhu-
dia baadhi ya mabasi yakisimam-
ishwa, huku makondakta wakiwafuata
askari hao nyuma ya mabasi hayo.

Wengine huwa wanajiuliza, kama
kuna kosa kwenye gari, kwa nini
asishuke dereva aambiwe, badala
yake anashuka kondakta anakwenda
kuwafuata nyuma ya basi kwa dakika
mbili na kuondoka.

Lakini pia askari hao wamepachikwa
majina mengi na madereva na ma-
kondakta ambayo wao hawajui, yaki-
wamo ya ‘watu wa njaa’,na mengine
mengi hali ambayo inaonyesha dharau.

Jambo la muhimu ili kuendelea
kuheshimika, ni wao kujisahihisha kwa
kuzingatia kwamba, Rais amekuwa
akikemea vitendo hivyo, na ikumbuk-
we kuwa Rais ana vyanzo vingi vya ku-
pata taarifa, hivyo anachoonya kipo.
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I KWA MASLAHI YA TAIF

Na Pascal
Mayalla

NAINGIA katika  wiki
ya sikukuu ya Krismasi.
Kwa baadhi ya watu, si-
kukuu hii japo ni ya dini
ya Kikristo kuadhimisha kuzaliwa
kwa Yesu Kristo, zaidi ya miaka
2000 iliyopita, ni siku kubwa kwa
mataifa yote.

Krismasi husherehekewa kifa-
milia zaidi. Kwa nchi za wenzetu
wanajiandaa kwa mwaka mzima
kuja kusherehekea sikukuu hii.
Kwa baadhi ya ofisi hasa za ki-
mataifa, hutoa mshahara wa 13.
Kwa mwezi huu, wafanyakazi
hulipwa mishahara miwili na
hulipwa mapema ili kuwawez-
esha kusherehekea Krismasi na
familia zao.

Kwa baadhi ya makabila, yenye
hali nzuri kiuchumi wakiongo-
zwa na Wachagga, Krismasi hush-
erehekewa kwa kwenda Moshi na

Wakati wengine tukijiandaa kush-
erehekea sikukuu hii kwa furaha,
kula na kunywa na kufurahi na
ndugu, jamaa na marafiki, kuna Wa-
tanzania wenzetu, sikukuu hii wa-
nailia magerezani wakiwa wafung-
wa au mahabusu.

Mmoja wa watu katika kundi
hilo ni Mwenyekiti wa Chama
cha Demokrasia na Maendeleo
(CHADEMA), Freeman Mbowe.
Yuko mahabusu kutokana na kesi
ya ugaidi inayomkabili.

Wakati ninaandika nakala hii,
ninajua sheria inazuia kujadili kesi
zilizoko mahakamani ili kutoingilia
uhuru wa mahakama. Hii ni kwa
mujibu wa Suraya 16 ibara ya 114.

Hata hivyo makala hii haijadili
mwenendo wa kesi yoyote kwa
mana ya kuingilia uhuru wa ma-
hakama bali itataja mazingira ya
kesi yenyewe ambayo ni ya jinai la-
kini imegubikwa na siasa.

Mfumo wa mashtaka nchini,
uko chini ya mtu anayeitwa Mku-
rugenzi wa Mashtaka (DPP) ambaye
anateuliwa na Rais kwa mujibu wa
Ibara ya 59 ya Katiba ya Jamhuri
ya Muungano wa Tanzania. Huyu
ndiye mtu pekee mwenye mamlaka
yote kuanzisha na kuendesha mash-
taka yote ya jinai.

DPP pia amepewa mamlaka
chini ya kifungu cha 90 cha She-
ria ya Mwenendo wa Makosa ya
Jinai. Ana mamlaka ya kuanzisha
mashtaka yote ya jinai dhidi ya mtu

M Asante Mama Samia kwa kusema

‘Kusamaheana Kupo’, sasa samehe

yeyote mbele ya mahakama zote
(isipokuwa mahakama ya kijeshi
na mahakama ya katiba). Kifungu
cha 91 kimempa DPP mamlaka ya
kuondoa mashtaka dhidi ya mtuhu-
miwa yoyote na kifungu cha 98 ki-
nampa mamlaka kumfutia mashta-
ka mtuhumiwa yoyote kwa kutumia
kitu kinachoitwa ‘Nolle Prosequi’.
Uamuzi wa DPP hauingiliwi, wala
kuhojiwa na mamlaka yoyote, hata
Rais.

Kwa mantiki hiyo, DPP ni mtu
mwenye mamlaka kubwa sana. Mtu
mwingine mwenye mamlaka ya ku-
fanya lolote bila kuwajibika kutoa
sababu zozote kwa yeyote ni Rais
wa Tanzania. Kwa mamlaka hayo,
ni DPP pekee ndiye anayeweza ku-
fanya mtu akale krismasi na familia
yake au alie gerezani.

Japo kesi hii ni ya jinai na jinai
haina muda maalumu, inadaiwa
kutendwa wakati wa utawala wa
awamu ya tano.

Uchunguzi ulifanywa  kip-
indi hicho, baadhi ya wahusika
wakakamatwa kipindi hicho, waka-
hojiwa, wakaandika maelezo, waka-
shikiliwa mahabusu.

Mtuhumiwa mkuu hakukamat-
wa, hakuhojiwa, hakuandika mael-
ezo lakini alipoanza kuhamasisha
katiba mpya, ndipo alipokumbuk-
wa, akakamatwa na kuunganishwa
na wenzake.

Wiki iliyopita katika mkutano wa
vyama vya siasa, Kiongozi Mkuu wa

ACT Wazalendo, Zitto Kabwe, ali-
ibua suala hilo mbele ya Rais Samia
Suluhu Hassan.

Rais alitoa jibu la kutia moyo sana
na kuleta matumaini mapya kuwa
“kusameheana kupo”. Zitto anasta-
hili pongezi kwa kuliibua hili.

Pongezi zingine anastahili Mama
kwa kauli kwamba kusameheana
kupo. Sasa tunakuomba Mama
samehe tu hata kama anayestahili
kusamehewa ni toto tundu.

Tunaijua karma na utend-
aji wake, hivyo tunapaswa kum-
pongeza kwa kufanya vitu vina-
vyoweza kuleta karma nzuri. Ni
vyema tukajua vitu vinavyoweza
kuleta krma katika maisha. Kitu
cha kwanza kuleta karma mbaya ni
kufanya kitendo chochote kitaka-
choondoa uhai wa mtu, kitu cha pili
ni ukosefu wa haki.

Kwa upande mwingine, kitu kina-
choongoza kuleta karma nzuri ni
kumcha Mwenyezi Mungu na kuz-
ishika amri zake.

Cha pili ni kutenda mema, ku-
tenda haki na kusamehe hata bila
kuombwa msamaha. Kutokana
na hali hiyo, tunamwomba mama
asamehe tu, mtu ale Krismasi na fa-
milia yake.

Rais Samia alizungumzia hili
kuwa kusamehe kupo. Kwa mujibu
wa katiba yetu, sheria zetu, taratibu
na kanuni, Rais hawezi kumsamehe
mtuhumiwa yeyote wakati kesi iko
mahakamani. Huko kutakuwa ku-

ingilia uhuru wa mahakama. Uwezo
wa Rais ni kumsamehe mfungwa
yeyote baada ya kuhukumiwa.

Mtu pekee mwenye mamlaka ya
kuingilia kesi yoyote ya jinai, ikiwa
hatua yoyote kabla ya hukumu ni
DPP. Maadam Rais Samia ameishao-
na nia njema kuhusu hili, kilicho-
baki ni DPP ama aamue kuitekeleza
nia njema ya Rais kwa kufanya ana-
chotakiwa kufanya.

Kwa vile kwa mujibu wa katiba
DPP hapaswi kuingiliwa, kueleke-
zwa au kushinikizwa na yeyote,
mpira huu sasa umetua mguuni
kwake. Amebaki yeye ya goli tu ama
apige afunge bao, hili liishe, au apige
ndefu mpira upae juu ya goli, mechi
iendelee.

Mheshimiwa DPP, nimalizie kwa
kukupongeza kwa kazi kubwa nzuri
iliyotukuka uliyoianza ya kumwaga
‘Nolle’ za kutosha.

Watanzania wanamkubali sana
Madam Rais juu ya kujitolea kwake
kwa dhati ya moyo wake kuliponya
taifa kwa kuhakikisha Watanzania
wanatendewa haki.

Nakuomba kama itakupendeza,
utumie uwezo wako na mamlaka
yako ya kutumia Nolle kulimaliza
na hili, bila kuonyesha nia tunaku-
pangia au kukushinikiza.

Nawatakia heri ya Krismasi.

Pascal Mayalla
pascomayalla@gmail.com

KO mwishoni mwa mwaka,

Na Joseph
Kulangwa

Kipanya hiki ni
cha kubeba na
kusafirisha maga-
zeti kutoka Dar es
Salaam kwenda
Nyanda za Juu
Kusini. Kikaua Wa-
tanzania tisa papo
hapo na wengine
watatu kujeruhi-
wa na kulazwa
hospitalini.

katikati ya mwezi wa mwisho
wa mwaka. Huu ni mwezi we-
nye sikukuu na mbilingem-
bilinge nyingi zikiwamo za maandalizi
ya watoto kuanza au kurudi shule.

Ni mwezi wa kila mmoja kujipanga
kisawasawa, kwa ada za shule na kodi
ya pango kwa wapangaji wa wenye
nyumba zao. Lakini pia ni mwezi una-
okubuhu kwa ajali za barabarani.

Tayari hadhari zimetolewa na we-
nye dhamana ya usalama barabarani
kuhusu safari zisizo za lazima lakini
kama zitahitajika basi uangalifu kwa
vyombo vya moto na alama za baraba-
rani uzingatiwe.

Polisi kwa hilo ndiyo hasa dhamana
yao nikimaanisha polisi wa usalama
barabarani, maarufu kama trafiki.
Wana jukumu kubwa la kuhakikisha
kuwa mwaka unamalizika bila
damu kumwagika barabarani, ku-
tokana na sababu nje ya uwezo wa
binadamu au uzembe wa madereva
pamoja na ubovu wa barabara na vy-
ombo vya moto.

Nayasema haya baada ya kuwa
tumeshuhudia tayari ajali mbaya ya
barabarani mkoani Iringa, ambako

roho za watu tisa kati ya 12 zilipotea
katika ajali iliyohusisha basi dogo aina
ya Toyota Hiace. Wanaita kihaisi au
kipanya.

Kipanya hiki ni cha kubeba na kusa-
firisha magazeti kutoka Dar es Salaam
kwenda Nyanda za Juu Kusini. Kikaua
Watanzania tisa papo hapo na wen-
gine watatu kujeruhiwa na kulazwa
hospitalini.

Polisi wakasema kiini cha ajali hiyo
ni mwendokasi wa gari uliosaba-
bishwa na dereva, kwani kipanya hi-
cho kilipamia mti pembeni mwa bara-
bara usiku na kusababisha janga hilo
lililoshitua wengi.

Ina maana ajali hiyo haikuweza ku-
zuilika, kwa sababu kwanza ulikuwa
usiku, lakini pia hakukuwa na polisi
wa usalama barabarani maeneo hayo
nyakati hizo, kwa sababu usiku huwa
hawamuliki tochi zao.

Pengine ingekuwa mchana ajali
hiyo isingetokea, kwa sababu mchana
ndio wakati trafiki wamejiwekea uta-
ratibu wa kufanya kazi na usiku kama
hawalali basi wanakuwa na kazi ny-
ingine.

Kazi hiyo ni ya kusimamisha magari
na kusachi madereva kwa ajili ya kitu

kidogo. Hao ni polisi wasio waaminifu
ambao hudhani kazi yao ni kutafuta
rushwa kwa madereva, na si kuzuia au
kupambana na ajali.

Hivi kwa nini magari hayo ya maga-
zeti yabebe abiria tena usiku? Kwa
nini yakimbie mwendokasi hivyo na
kusababisha maafa? Je, polisi hawajui
kuwa kuna magari hayo yanayokiuka
usalama wa barabara na kusababisha
hayo?

Bila shaka wanajua, lakini wana-
chokitumia ni kitu kidogo kwa ma-
dereva, huku wakijidanganya kuwa
usiku ni wakati wa dhambi tu, pokea
kilicho chako mwachie dereva akim-
bie, akipata ajali ni yeye na Mungu
wake.

Huo umekuwa sasa ni utaratibu
kuwa kuna magari yasiyo rasmi ya-
nasafirisha abiria usiku, tena kutoka
maeneo yanayojulikana, kama vile
Ubungo, Kimara na Mbezi kwenda
mikoani bila tiketi wala kumbukumbu
yoyote.

Magari haya ni pamoja na yanayoto-
ka ngambo na kupitia nchini kwenda
nchi za nje.

Ni magari ama ya mitumba au
mapya yanayoshushwa bandari ya

Tusiendekeze, kuchekelea ajali hizi asilani

Dar es Salaam na kusafirishwa, haya ni
maarufu kama IT".

Hayo na ya magazeti yanapita
walipo polisi na kuacha kitu kidogo na
kuruhusiwa kuendelea na safari zao
tena kwa kasi ya ajabu, na yanapopata
ajali kila mtu na hamsini zake, ajali
zitapimwa watu watapewa taarifa na
yatakwisha.

Ina maana gani chombo kama Polisi
kilichopewa dhamana ya kulinda us-
alama barabarani, kiache magari haya
yaendelee kubeba abiria badala ya
magazeti, au kusafirishwa yaendako
badala ya kubeba abiria?

Kitendo cha kuachwa magari haya
yapite usiku na kwenda kuua watu,
hakikubaliki. Maana yake ni kwamba
sasa Jeshi la Polisi likae chini na kuji-
panga hata kwa kuweka vizuizi bara-
barani usiku na kukagua kila gari lipi-
talo na kujiridhisha.

Hiki ni kipindi cha baadhi ya watu
kusafiri kwenda kwao eti kuhesabiwa,
hivyo kila mmoja anafanya awezalo
asafiri na akosapo usafiri halali hupan-
da haramu kama hivyo, na itokeapo
ajali ndipo huanza kukodoleana
macho. Tkomeshwe hii kwa usalama
wetu. Alamsiki!
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SAFU

¥ KONA YA UKWELI

Na Thobias
Mwanakatwe

ESEMBA 15, mwaka
huu, Rais Samia Su-
luhu Hassan aliku-
wa mgeni rasmi ka-
tika mkutano wa wadau wa
kisiasa waliokuwa wakijadili
hali ya demokrasia nchini.
Katika mkutano huo Rais
Samia alizungumza mambo
mengi ambayo kimsingi ya-
mezua mjadala mkubwa
nchini kuhusu wanasiasa.
Baadhi ya mambo ali-
yoyazungumza ni suala la
kuheshimu sheria, heshima
ya mtu kwamba inakuja kwa
kuheshimu sheria za nchi.
Bila kuuma maneno,
Rais alisema demokrasia ni
kuheshimu sheria, uvun-

jifu wa sheria unavunja heshima na
serikali inashindwa kukuheshimu.
Kusameheana kupo. Alisema kuna
umuhimu wa kuzungumza na kufikia
maridhiano ya kuzizika tofauti.

Pia alisema tunapaswa kubishana
kwa hoja za kizalendo zinazoendana
na uhalisia wetu kiutamaduni, kiu-
chumi na kijamii kwa kuwa jambo la
busara ni kuondoa kasoro kwa kuele-
kezana, kuelimishana na kujadiliana.

Nianze kwa kumpongeza Rais kwa
maneno yake mazuri na ya busara
kwa wanasiasa. Nina imani kama
watayazingatia basi siasa za nchi yetu
zitakuwa za kiwango bora kabisa.

Baada ya hotuba hiyo kumeibuka
mijadala mingi kwenye mitandao ya
kijamiii ambapo kimsingi ukiifuatilia
ni kama vile wanasiasa hawajamwele-
wa Rais Samia. Rais amesema ana-
taka muafaka, kaongelea kusamehe,
amekiri mikutano ni haki ya wana-
siasa. Sambamba na hiyo. amekubali
kuwe na ‘dialogue’.

Wanasiasa lazima  watambue
kuwa wananchi wanaunga mkono
demokrasia si kwa sababu ni kitu
muhimu kwa chenyewe, bali pia wa-
natarajia demokrasia iwapatie maisha

Wanasiasa wamwelewe Rais Samia

Hili lilionekana wazi hata wakati wa
maandamano ya mapinduzi nchi za
Uarabuni mwaka 2011, pale watu wen-
gi walipomwagika mitaani na kwenye
viwanja mbalimbali ili kushinikiza
serikali zao kuwapatia mahitaji yao
muhimu na haki za binadamu huku
wakiimba, kwa mfano, kwa kaulimbiu
kama vile “mkate, uhuru na utu”.

Watu wanatarajia serikali zao kutoa
huduma za umma kwa ufanisi mkub-
wa ambao utakidhi mahitaji yao na
kutambua haki zao kama binadamu
lakini inapotokea wanasiasa wanaku-
wa kikwazo kwa serikali wanakuwa
hawawatendei haki wananchi.

Serikali zinazowajibika kwa wapiga
kura, au wawakilishi na vyombo vya
usimamizi, kama vile bunge, vyama
vya kisiasa au taasisi kuu za ukaguzi
wa hesabu zenye uwezo wa kuz-
ishawishi taasisi hizo, ina uwezo wa
kutimiza matakwa ya wananchi ku-
liko serikali ambazo haziwajibiki.

Wanasiasa wafahamu kuwa nchi
zenye viwango vya chini vya utoaji
wa huduma zinafanana katika jambo
moja hazina sheria au zina sheria
dhaifu katika kuwapa adhabu au ku-
wapa tuzo wale wanaofanya vizuri.

bora ya kijamii, kisiasa na kiuchumi.

Ikumbukwe nchi nyingi za kiafrika

ambazo zimeingia katika vita chanzo
chake kimetokana na wanasiasa am-
bao hawataki kuzingatia sheria na
katiba ya nchi.

Wanasiasa wafahamu kuwa mfu-
mo wa vyama vingi ulipoanzishwa
mwaka 1992 lengo lake ilikuwa kuleta
demokrasia ya ushindani wa kisiasaili
kuleta maendeleo katika nchi husika.

Uwapo wa mfumo huu katika baa-
dhi ya nchi unasaidia na hata hapa
kwetu umesaidia kukiangaliza chama
kilichopo madarakani.

Kwa msingi huo, vyama vya siasa
vipo kwa mujibu wa Katiba na kwa
mujibu wa sheria za nchi yetu. Wal-
ioko katika vyama vingi,wanatekeleza
haki yao na wajibu wao wa kikatiba,
na kama raia.

Kama vile ambavyo wana haki kwa
mujibu wa Katiba na sheria za vyama
vingi vya siasa, pia wanao wajibu.
Lakini swali la kujiuliza je misingi ya
kuanzishwa kwa vyama vingi vya sia-
sa inazingatiwa na vyama husika.

Tangu kuanzishwa kwa vyama vin-
gi, nimekuwa nikishudia kukiukwa
kwa misingi ya kuanzishwa kwa vy-
ama vya upinzani kutokana na baadhi
ya viongozi wa vyama hivyo kutumia
vibaya uhuru wao na kuhatarisha us-

demokrasia ni kuheshimu sheria

alama wa nchi.

Wako baadhi ya wanasiasa na vy-
ama vyao badala ya kusimama katika
misingi ya kidemokrasia lakini wao
wamekuwa ndo wachochezi wakub-
wa wa vurugu hapa nchini na wen-
gine kuichafua nchi kimataifa kuto-
kana na maslahi yao binafsi ya kisiasa.

Chama cha siasa si kwamba ni la-
zima upinge kila kitu na hapo ndipo
tunashuhudia kuwa vyama vya siasa
vingi vimepotoka na kuondoka kabi-
sa kwenye mstari wa misingi ya kuan-
zishwa kwa vyama vya siasa.

Wakati umefika kwa vyama vya
siasa viongozi wake wahakikishe wa-
nakuwa wazalendo kwa nchi yao kwa
kufanya siasa za kistaarabu ambazo
hazitasababisha nchi yetu kuingia ka-
tika machafuko yasiyo ya lazima.

Wanasiasa mrejee hotuba ya Rais
Samia muisome na kuisikiliza kwa
makini hata mara 10 mtamwelewa
alichokuwa akimaanisha badala ya
kujifanya hamjamwelewa na kuende-
lea kupayuka.

MUNGU IBARIKI TANZANIA
Kwa maoni na ushauri tumia barua
pepe mwanakatwe2005@yahoo.
com

Na Mch.DKk. Enock
Mlyuka

ATIKA sehemu ya

kwanza ya makala hii

nilibainisha kwamba

\wazazi wengi wame-
sahau kuwa ndoa ni taasisi
huru inayojitegemea. Hii ni ku-
tokana na baadhi ya wazazi na
ndugu kuchangia kuvurugika
na kuvunjika kwa ndoa za wa-
toto wao badala ya kusaidia
kuzidumisha.

Pia nilieleza kuwa katika
ndoa kuna kanuni tatu am-
bazo wanandoa, wazazi na
ndugu wanapaswa kuzingatia.
Kanuni hizo ni Kuacha, kuam-
batana na kuwa wamoja.

Kuhusu kanuni ya kuacha,
ina maana zaidi ya kuondoka
na kwenda kuishi mahali pen-
gine na mke au mume. Hii in-
amaanisha kuwa tangu siku
ya harusi, uhusiano wa mwa-
namume na wazazi au ndugu
zake unapunguzwa na uhusi-
ano mkubwa utakuwa na mke
au mume wake. Neno kua-
cha linabadili uhusiano wa ki-

binadamu uliozoeleka kabla ya ndoa.

Mwanamume anapooa, uhusiano
wake na mkewe ni jambo la msingi
na kipaumbele cha kwanza. Kwa
msingi huo, vijana wanapoandaliwa
kuingia katika maisha ya ndoa wa-
nahitaji kuandaliwa kisaikolojia
kukabili badiliko hili. Kwa mantiki
hiyo, vijana waandaliwe kuondoka,
kujitegemea na kuwa na uhuru wa
kuendesha maisha yao ya ndoa bila
kuingiliwa. Aidha, Wazazi wao nao
wanahitaji kufahamu badiliko hili
muhimu.

Wanandoa wanapaswa kuwa na
uhuru na faragha binafsi, uhuru kati-
ka kufikiri mambo yenye faida kwao
wawili na ndoa yao, uhuru katika
kufanya maamuzi mbalimbali ya-
nayohusu maisha yao na wazazi wao
au ndugu zao, uhuru katika mapato
yao na matumizi yao kwa ustawi wa
familia yao.

Pia Wanandoa wanakuwa na
mamlaka na utawala kamili. Kwa
hiyo, Wanandoa kuendelea kuwa
tegemezi kwa wazazi wao, kuishi
kwa mashinikizo na kuongozwa na
watu wengine ni dalili ya kutokukua.
Hali hii huondoa uhuru na kujiamini
kwa wanandoa katika kuendesha na
kusimamia maisha yao ya ndoa.

Mtu akiwa ameoa au kuolewa
maana yake ni kwamba, amekuwa
mtu mzima mwenye maamuzi.
Hivyo, mwanandoa kusubiri kuam-
biwa afanye nini au kufuata kila
kitu wazazi au ndugu wanachotaka
au wasichotaka, ni kuikosea ndoa
na matokeo yake ni misuguano na
ugomvi ndani ya ndoa, kwani nafasi
ya mwenzi inakuwa haipo tena.

Baba au Mama, kaka au dada wa-
nastahili kuheshimiwa nasi kama bi-
nadamu kwanza, halafu kama ndugu
au wazazi. Lakini, kuwa ndugu au
wazazi hakuwapi watu hawa haki na
mamlaka ya kuingilia ndoa ya watoto
wao au ndugu zao.

Pamoja kwamba mtoto hakui kwa
mzazi, lakini inapofikia hatua ya
ndoa, kuna mipaka ya kutunzwa na
kuheshimiwa na wazazi ili ndoa ikue.
Kukua ni pamoja na kujua kwamba,
hata mzazi anaweza kukosea kama
binadamu mwingine yoyote.

Ni vema ifahamike kuwa, Kua-
cha  haimaanishi kutelekeza au
kuondoa nafasi ya wazazi kwa wa-
toto wao, bali kutoa uhuru kwa wa-
toto wao waliooana kuendesha mai-
sha yao ya ndoa bila kuingiliwa wala
kupokea amri kutoka kwa wazazi.

Kufanya hivyo ni sehemu ya
kuheshimu mipaka na ndoa ya wa-
toto wao na kutambua kuwa, sasa ni
watu wazima wenye uwezo wa ku-
fanya maamuzi na wenye majukumu
mapya.

Wazazi wanaweza kutoa ushauri
pale unapohitajika na sio kutoa amri.
Kama ushauri unakusudia kujenga
na kuimarisha maisha ya ndoa ya
watoto wao badala ya kuwavuruga,
unaweza kupokelewa.

Wanandoa kama watu wazima,
wanao wajibu wa kupima kila ushau-
ri unaotolewa au maneno wanay-
oelezwa na mtu yeyote yule, kwani
wakati mwingine ndoa huvurugwa
na ndugu, wazazi, marafiki, majirani,
wafanyakazi wenzetu, yamkini hata
wale tunaoabudu pamoja nao. Kum-
buka, mara nyingi watu wanaoweza

kukuumiza huwa hawatoki mbali,
mara nyingi huwa ni wale walio ka-
ribu nawe.

KUAMBATANA

Baada ya kuangalia kanuni hiyo,
sasa tukijite na ya pili ambayo ni
kuambatana. Katika ndoa kuna
kuambatana (cleave). Maana yake
ni kushikamana au kung’ang’aniana.
Kuambatana na mke inamaanisha
kuwa, mwanamume ana utambu-
lisho mpya ambao ni uhusiano na
mkewe na sio wazazi wake.

Hii maana yake ni mume awe na
uhusiano mkubwa na wa karibu
zaidi na mkewe kuliko watu wote
wengine. Vivyo hivyo, mke inam-
pasa kuhusiana na mume wake
zaidi kuliko watu wote wengine. Mtu
wa kwanza wa kuhusiana naye, wa
kumpenda na kumthamini (baada
ya Mungu) awe ni mkewe, na mke
vivyo hivyo kwa mumewe. Baada ya
Mungu, mke au mume apate nafasi
ya kwanza kabisa na ya maana katika
moyo wa mwenzi wake.

KUWA WAMOJA

Katika ndoa wanandoa wana-
paswa kuwa wamoja na kuishi kwa
umoja. Hii inamaanisha kuwa mume
na mke wana uhusiano wa pekee kati
yao. Ni watu wanaotegemeana.

Mume na mke wameungana kiro-
ho, kiakili, kimwili, kihisia, kimapato,
na mambo mengine. Mke anatimiliza
kilichopungua kwa mumewe, kama
jinsi sifa za mke zinavyokamilisha
zile za mume.

Katika ndoa ambayo mume na
mke wameunganika kwa namna hii,

KUINGILIA NDOA ZA WATOTO NISUMU -2

ni sawa kwamba mtu mpya kamili
ameumbwa. Kila mmoja anakuwa
sehemu ya mwenzake na wanafanya
kila kitu pamoja kwa umoja. Wana-
shirikiana na kila kitu walichonacho
kinakuwa ni kwa ajili ya wote.

Kabla ya ndoa kila mmoja alikuwa
akifikiri na kutenda binafsi. Lakini
baada ya kuoana, mambo yote, ikiwa
ni pamoja na yale yanayohusu kutoa
misaada kwa wazazi, ndugu na watu
wengine, yanapaswa kufanywa kwa
kushirikiana, kushauriana na kuku-
baliana. Katika ndoa hao wawili
wameunganika, na neno “mimi” lina-
chukua maana nyingine na kumaani-
sha “pamoja na mwenzi wangu”.
Umoja ni kinga dhidi ya saratani ya
ubinafsi katika ndoa.

Furaha katika ndoa hutengen-
ezwa. Dhana ya kuacha, kuambatana
na kuwa wamoja vinapozingatiwa
katika ndoa huleta furaha na kuepu-
sha migogoro isiyo ya lazima katika
ndoa. Mafanikio katika ndoa yana-
hitaji jitihada ya mume na mke. Ni
muhimu mume na mke kwa pamoja
watamani na kudhamiria ndoa yao
kukua na kuwa yenye furaha.

EDk. Mlyuka ni Mchungaji wa
KKKT na Mkurugenzi Mtendaji
wa Tanzania Marriage and Child
Care Foundation (TaMCare), asasi
inayojishuhulisha na masuala
ya ndoa, familia na malezi. Kwa
maelezo zaidi, tembelea www.
tamcare.or.tz. Fuatilia mafunzo
zaidi katika tamcaretv online.
Kwa maoni na ushauri wasiliana
naye kwa: info@tamcare.or.tz au
+255744000066.
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MAJIBU YA WIiKI
ILIYOPITA

TUMFUATE
KIPEPEO

FUMBO TOTO

Jaza maneno yafuatayo katika
vyumba vilivyopo wazi:
BEI, UMA, WANGA, DUNDA,
DUMAZA, DEREVA

TOA TOFAVUTI 5

 swaTOTO
PAKA RANGI

lichokifanya
daktari

TOTO Juma alikuwa na baba yake wakila chakula
cha usiku, wakati wanaendelea kula alianza ku-
muuliza baba yake maswali mbalimbali.

Baba Juma aliendelea kujibu maswali ya kitoto ku-
toka kwa mwanawe huku wakitabasamu na kuonekana
kama mchezo wa kufurahisha.

Juma: Baba yani ninapokula chakula unachonunua
wewe nitapata matatizo?

Baba: Hapana mwanangu nina wajibu wa kukutunza
wewe na mama yako

Juma: Lakini mwalimu alituambia darasani kwamba
mtegemea cha ndugu hufa masikini.

Baba: hahaha...Hapana mwanangu huo ni msemo tu
unamaanisha kila mtu kufanya kazi kwa bidii ili kupata
maendeleo.

SWALI
Wadudu aina ya senene ni chakula chenye lishe kina-
patikana mkoa gani?
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Baba, Mama na Mwana

Kulikoni mke wa pili atese 'wafbto aliowakuta na baba yao?

ARIBU tena msomaji
wangu tujumuike
kwenye safu yetu hii
ya  Maisha Ndivyo
Yalivyo. Leo hebu tumulike ya-
nayojiri kwenye familia zetu.
Tujiulize, hivi ni kwa nini mwa-
namke aliyeolewa mara ya pili
hunyanyasa watoto aliowakuta?

Hili ni swali linalowatesa wa-
naume walio wengi. Kila wakita-
fakari hawapati jibu lililonyoo-
ka. Hata hivyo, kina baba hawa
wanashindwa kuelewa kwamba
hakuna jambo linalotokea kwa
bahati mbaya.

Msomaji wangu, hebu sikia
toka kwa mmoja wa wasomaji
wetu kupitia ujumbe mfupi wa
simu ya kiganjani, akisikitishwa
na tabia ya baadhi ya wanawake
kutesa watoto wa wanawake

wenzao.
Anasema hivi: “Asante kwa
ujumbe maridhawa kwenye

makala yako. Swali langu ni kwa
nini wanawake wengi hupenda
watoto walioenda nao kwe-
nye ndoa ya pili, watunzwe vi-

Tuchukue tahadhari wakati Kirusi

UNIA inataabika na kirusi

kipya cha corona kiitwacho

omicron kilichogundulika

Novemba 24, mwaka huu,
nchini Afrika Kusini na baadaye
kuonekana Ubeligiji, Hong Kong, Is-
rael na Botswana.

Pia kinaendelea kusambaa kwa
kasi kubwa na sasa Shirika la Afya
Duniani (WHO) linasema hakiwezi
kudhibitiwa bali kila mtu ahakikishe
anafuata taratibu za afya kwa kuvaa
barakoa, kuepuka misongamano na
kusafisha mikono mara kwa mara
kwa maji tiririka na sabuni.

Hali hii inakuja ikiwa dunia hai-
japata tiba ya kirusi cha awamu
ya kwanza hadi ya tatu ambavyo
vimeumiza wengi na mamilioni ku-
poteza maisha, kufilisika na mifumo
ya afya ya nchi mbalimbali kueleme-
wa.

WHO ilisema kirusi cha kwanza
kilionekana kuonyesha dalili ny-
ingi ambazo ni rahisi kutambua na
kudhibiti ambazo ni koo kuwasha,
homa, mwili kuchoka na maumivu
ya kifua ambayo huonekana ndani
ya siku 14.

Kirusi kipya wakati mwingine

zuri na kunyanyasa watoto wal-
iowakuta kwenye ndoa ya pili?
Joseph wa Chato, Geita.”

Msomaji wangu, kila nikita-
fakari ujumbe huo hapo juu,
naona chanzo kikuu ni roho ya
mitaala. Roho hii husababisha
ndoa za wake wengi, kuolewa na
wanaume wengi, kuoa na kua-
cha au kuachika. Roho hii hu-
sababisha kukosekana kwa up-
endo kati ya wanandoa, ugomvi
usioisha kati ya wanandoa na
kuwafanya watu wengi wajane
katika umri mdogo.

Tukirudi kwenye swali ya
msomaji wetu, kwa nini baadhi
ya wanawake hutesa watoto wal-
iowakuta katika mji ambao wao
ni ndoa ya pili. Yaani alikuwepo
mama akaondoka, kisha yeye
akaingia kama mke wa pili.

Nimetangulia kuielezea roho
ya mitaala jinsi inavyofanya
kazi na maafa inayosababisha.
Ukiona mwanamke ameolewa
kisha akaondoka, huyo anafua-
tiliwa na roho ya mitala. Na yule
mwanamke anayeingia kwenye

nyumba ambayo tayari alishaku-
wepo mwanamke akaondoka,
kadhalika naye roho ya mitala
inamhusu.

Kwa mantiki hiyo, wanawake
wa aina hii hawaondoki au
kuingia kwenye nyumba hizi
wakiwa watulivu, huwa wame-
vurugwa. Lazima aliyeondoka
alitoka kwa ghadhabu na huyo
aliyeingia anayo mapungufu
yake. Na mbaya zaidi ni yule
anayeingia ndoa ya pili akiwa na
mtoto au watoto.

Wanaume ni watu ambao
hawana mambo mengi. Ana-
popenda anamaanisha upendo
wa dhati. Anaamini kuwa mke
yule pia anao upendo toka ro-
honi. Lakini kumbe mke huyo
akawa na roho mbaya zilizo-
jificha kama  hiyo ya mitala,
umasikini,uongo, mizimu, uz-
inzi, uvivu na ujinga.

Endapo mwanamke amebe-
ba kati ya roho hizo hapo juu,
atajikuta anakimbia ndoa yake
bila kujielewa. Wapo wanawake
wamehama na watoto na wen-

mtu anaumwa na hawi na dalili yoy-
ote bali hujisikia mchovu au mwili
kuuma jambo ambalo ni gumu kuji-
tambua.

Aidha, kirusi hiki kinaibuka wakati
dunia inaendelea kupona majeraha
yacoronaawamu ya kwanzaambayo
imeathiri uchumi wa dunia,nchi na
mtu mmoja mmoja,kwa kuwa kuna
sekta nyingi kama za utalii zime-
athirika kutokana na kwamba idadi
ya wageni imepungua maana yake
na mapato nayo yameporomoka.

Hadi sasa China haijafungua mi-
paka yake hali inayoathiri wafanyabi-
ashara na wananchi wa kawaida kwa
kuwa mizigo haiji tena kwa wingi na
ubora unaotakiwa. Bei zinapanda
na wengine kupata hasara kutokana
na kutapeliwa au mizigo kuchukua
muda mrefu kwenye usafiri wa ma-
jini.

Nchi zimelazimika kubadili ba-
jeti huku waajiriwa wakipunguziwa
mishahara au wengine kuondolewa
kazini kabisa kwa kampuni au ma-
shirika kupunguza matumizi au ku-
funga kutokana na kushindwa kuen-
delea na kazi.

66

Ni muhimu jiti-
hada za udhibiti
mipakani
zikaongezeka,kama
utaratibu wa nchi
ulivyo kwamba
kila anayeingia na
kutoka ni lazima
apimwe corona,
pamoja na kuha-
masisha uvaaji wa

barakoa na kutumia :

vitakasa mikono
mara kwa mara.

Sasa kirusi kipya kiko duniani,
Tanzania si kisiwa ni lazima ku-
chukua tahadhari zote muhimu ili
kuepusha madhara makubwa ya-

gine huwaacha na baba yao. Na
kwa sababu baba huyu ni mtafu-
taji, inamlazimu atafute mtu
wa kuwaangalia watoto wakati
hayupo.Na pale anapobahatika
kupata mke mwingine, ndipo
huanza kuwanyanyasa watoto
aliowakuta badala ya kuwalea
kama watoto wake. Mbaya zaidi
kama naye ana watoto upende-
leo ni mkubwa kwa wale aliowa-
zaa kuliko aliowakuta.

Msomaji wangu, wanawake ni
watu wanaopaswa kuwa na up-
endo katika familia zetu. Mwa-
namke ni mzazi na mlezi na pia
kiongozi msaidizi katika kaya
zetu. Watoto wanatarajia malezi
mazuri na hasa mama ambaye
muda mwingi yupo karibu nao.

Sasa  watoto  wanapoona
mama anaonea au kunyanyasa,
anabagua watoto na kuonyesha
upendeleo wa wazi katika mava-
zi na mahitaji mengine kama
chakula, ni jambo linalowaacha
na maswali mengi na mshangao
hata kwa jamii inayowazunguka.

Watoto ni viumbe waoga. Pia

nayoweza kuwapata wengi.

Ni muhimu jitihada za udhibiti mi-
pakani zikaongezeka,kama utaratibu
wa nchi ulivyo kwamba kila anayein-
gia na kutoka ni lazima apimwe co-
rona, pamoja na kuhamasisha uvaaji
wa barakoa na kutumia vitakasa
mikono mara kwa mara.

Pamoja na yote lazima kuendelea
na jithada za kumuomba Mungu
aiponye nchi na dunia kwa kuwa
zipo shuhuda kwenye vitabu vitakat-
ifu Mungu aliiponya dunia dhidi ya
ugonjwa wa tauni uliowatesa wengi
miaka hiyo, hivyo kama alifanya kwa
wale hata sasa atafanya kwa dunia ya
leo.

Kila mmoja kwa imani yake akim-
lilia Mungu atauweka mkono wake
mkuu na kuiponya duniatunaeleza
Mungu alipotaka kuliponya taifa
alitafuta maelfu hakupata,mamia
na baadaye alimpata mmoja aliyesi-
mama kwenye imani ya kweli,nasi
leo tunafundishwa kusimama katika
imani na Mungu atasikia sala zetu
ataliponya taifa na dunia.

Mwenyekiti wa Baraza la Tiba
Asili na Tiba Mbadala Tanzania, Prof.
Hamis Malabo, alikaririwa kuwa asil-
imia 60 ya dawa za kisasa zinatokana

huamini kile mzazi anachofanya
au kutamka ni sahihi wanapoku-
wa katika umri mdogo, ule am-
bao hawajaweza kutofautisha
jema na baya. Ndio maana kati-
ka malezi lazima mzazi au mlezi
awe makini ili asimlishe mtoto
maneno mabaya.

Utasikia mtoto anatamka tusi
baya, ukimuuliza umesikia wapi
anataja mama au baba na pen-
gine dada. Mtoto huyu aliamini
kuwa ni maneno mazuri kumbe
ni matusi. Na mtoto ukimfanyia
ukatili hawezi kuusahau.

Jambo moja ambalo wengi
wetu hatuelewi ni kwamba kile
unachokitengeneza leo, utaku-
tana nacho baadaye. Maisha
Ndivyo Yalivyo! Siku zote Mun-
gu hapendi uonevu, ni mwenye
haki. Kwenye malezi upendeleo
ni sumu!

Watoto wote walelewe kwa
usawa. Hao ni ndugu wataku-
tana huko baadaye na kusaidi-
ana. Niishie hapa. Je, una mao-
ni, Kisa! Tuma ujumbe mfupi
0715268581.

kipya Kikisambaa duniani

na dawa za asili ambazo ni mimea
lakini zinapuuzwa.

Alisema tiba asili ni muhimu na
hata taarifa zilizowekwa awali kwe-
nye tovuti ya WHO zilionyesha dawa
hizo zinaweza kutumika kukabili
maradhi hayo,ingawa baadaye zil-
iondolewa.

Hivyo  basini
kila mmoja kumuomba
Mungukuchukua tahadhari na
kuendelea kufanyakazi kwa bidii ili
kuzalisha mali huku tukiendelea na
maisha kwa kuwa corona ipo na tu-
taendelea kuishi nayo.

Kwa sasa ubunifu unafanyakazi
na ndiyo maana sasa vikao vingi
vinafanyika mtandaoni,lakini tunao-
na kasi ya ukuaji wa teknolojia kwa
manufaa ya watu wote.

Tuchukue tahadhari kwa kufuata
ushauri wa wataalamu wa afya
ili tuendelee kuwa salama vingi-
nevyo tutaingia kwenye mzigo wa
matibabu,kupoteza nguvu kazi na
kuyumbisha uchumi wa mtu mmoja
mmoja na taifa kwa ujumla.

wajibu  wetu

Mungu Ibariki Tanzania
0000
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llikuwa siku
va kukumbukwa kwa Ibrahim Felix
Temba baada ya kuamua kufunga ndoa na Mary Joseph

Salaam hivi karibuni, kisha kufuatia sherehe kabambe ya ku-

za iliyvofanyika Green Hotel.




MITINDO

KAUNDA SUTI
ILIVYOTETEMESHA 2021

AZI 1a aina ya ‘kaunda suti’ limekuwa

maarufu kwa kipindi kirefu, lakini

kwa mwaka 2021 limekuwa miongoni

mwa vazi lililopendwa na wanaume

kutokana na kuwepo na mabadiliko makubwa
kiubunifu.

Wabunifu wamefanya kazi kubwa katika

kubadilisha muonekano wake wa awali na

kuwa wa kisasa zaidi kiasi ambacho lilivaliwa

na watu wa rika zote.

Awali kaunda suti ambayo imetengenezwa
kiafrika zaidi, alipenda sana kuvaa rais wa
zamani wa Zambia Keneth Kaunda, ilivaliwa
na watu wa rika ya kati na zaidi kutokana na
muundo wake kuwa wa kiheshima zaidi.

Hata hivyo, wabunifu wa mavazi wameli-
fanyia marekebisho kadhaa katika kuwafanya
watu kuvutika mpaka hadi kuwa katika mu-

JUMAPILI DESEMBA 19, 2021

onekano wa sasa ambao una mvuto zaidi.

Katika kipindi cha mwaka 2021, kaunda suti
imetawala vyema na kufanya kuwa moja ya
mavazi yaliyovaliwa na watu wengi zaidi.

Mmoja wa wabunifu, amesema unaweza
kusema ulikuwa mwaka wa ‘Kaunda Suti’ ku-
tokana na kuwa na oda nyingi za watu wanao-
hitaji na hivyo kujiingizia pesa nyingi.
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Tatlizo la weng
lalkkini linalsha

ANAWAKE wengi wenye tatizo la ngozi kavu wanatakiwa
kuwa na uangalizi wa hali ya juu, kwa sababu huwa
wanakabiliwa na matatizo mengi.
Baadhi ya matatizo yanayoonekana ni mikunjo ku-
tokea hasa kipindi cha baridi na ukavu uliopita kiasi.

Katika kukabiliana na tatizo hilo, kuna baadhi ya njia unatakiwa
kuzifuata ili kupunguza ukavu na kuweka ulinzi wa ngozi.

Namna ya kutunza ngozi

Osha uso wako kila siku na sabuni ya kusafishia uso ambayo haina
chemicals na kamwe usitumie sabuni ambayo itaondoa uhasilia wa
mafuta kwenye ngozi yako.

Kila siku tumia vilainishaji ngozi wakati wa mchana na unapopaka
kilainishi kwenye ngozi yako massage ngozi yako kwa mduara kwa
kwenda juu na sio kuvuta au kusugua ngozi yako.

Unatakiwa kupaka mafuta laini (cream) kwenye ngozi yako kabla
ya kwenda kulala. Mafuta kama Alpha Hydroxy Acids au AHA"s ina-
julikana kuwa na wingi wa maziwa, matunda na sukari.

Hizi Alpha Hydroxy Acids, zinakausha, zinaua na zinaondoa taba-
ka la ngozi ya nje na zinalainisha ngozi mpya inayotoka.

Faida yake ni kwamba ngozi yako inaonekana kuwa nzuri na pia
ngozi yako kung"aa na kuwa na rangi nzuri.

Kwa pamoja AHA na Vitamin C husaidi kupunguza nishati na hivyo
unaweza kupata matokeo mazuri na kwa haraka.

Kama ngozi yako ni kavu na inaelekea kuwa na mistari, nyekundu
na inauma au ina vipele unatakiwa kumuona daktari wa ngozi.

Hali hii pia inaweza kusababishwa na hali ya hewa au kusababish-
wa na vitambaa kama vile pamba, vitu tunavyopaka kwa ajili ya ku-
tunza ngozi au sabuni na kadhalika.

YAMA choma ni nzuri ukiwa unakula kwa
ugali na kusukumia kwa vinywaji laini au
vikali.

Hata hivyo, unaweza pia kula kama

Weka pilipili manga kwenye mchanganyiko
wako.

Chukua nyama yako aina ya kuku, ng'ombe au
nyingine unayopenda, kisha weka chumvi.

chakula kikuu au kutumia kama kichangamsha
kinywa unapokuwa unazungumza na familia au
marafiki.

Kuna wanaopenda kula nyama kwa kachumbari
ya nyanya, tango na kusindikizwa na chachandu
na pilipili kali.

Mahitaji

Nyama ya ngombe kilogram moja au kuku
mzima, tangawizi moja, kitunguu swaumu moja,
karoti mbili, ndimu moja, pilipili manga ya kusaga
na chumvi.

Namna ya kuandaa

Menya tangawizi,
swaumu na karoti.

Weka kila kitu kwenye blender, saga kwa pamo-
ja ili kupata uji mzito.

vitunguu maji, vitunguu

Kamulia ndimu au limao la kutosha kwenye ny-
ama na kisha changanya kiasi.

Weka nyama kwenye mchanganyiko wako uli-
otoka kwenye blender.

Weka nyama kwenye jokofu kwa muda wa saa
moja au mawili. Unaweza pika kuandaa usiku na
kuiacha kwenye jokofu ilale hadi asububhi.

Andaa mkaa wako kwenye jiko la kuchomea.

Moto ukikolea vizuri, weka nyavu ya kuchomea
na tandaza nyama yako kwenye nyavu.

Igeuze mara kwa mara ili iive vizuri pande zote.

Tkishaiva vizuri, weka kwenye karatasi ngumu
‘foil paper’ ili kuzuia kukauka.

Ukishamaliza kuchoma unaweza kula. Usisahau
pilipili, ndimu au limao wakati wa kula.
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Jinsi ya kupangllla

KAB

Inga

fadhi nguo,

kam
vya

vitu katika kabati

ATI la nguo kwenye chumba cha kulala
ni fenicha muhimu.

wa linajulikana kama sehemu ya kuhi-
l[inahifadhia pia vitu vingine
a viatu, masanduku, mabegi, vitupio
urembo na mapambo mengine.

Kutokana na umuhimu wake hizi ni baadhi
va dondoo za kupangilia vitu katika kabati
la chumbani.

1:

2: Jitahidi

Ndani ya kabati kuna vyumba mbalim-
bali kama vile mashelfu ya juu na chini,
madroo, fimbo ya kutundikia nguo na
kulabu za kuning'iniza vitu. Hakikisha
kila sehemu unahifadhi vitu sahihi ili
kuhakikisha kila kitu kinakaa vyema.

kutumia henga zinazofanana
kwenye nguo zote ulizotundika. Lengo
kuu ni matumizi sahihi ya nafasi na ku-
fanya mpangilio uvutie.

Panga nguo ndani vya kabati kwa
makundi, anza blauzi, jaketi, sweta,
makoti,shati, suruali, suti, sketi, gauni,
kaptula, fulana na kadhalika.

Tumia droo ndogo kuhifadhia soksi na
NgUO za ndani.

SIMU wa sikukuu umewadia, huku
kukiwa na pilikapilika za hapa na
pale. Katika nyumba kunaone-
kana kutawala mapambo yanay-
oshabihiana na msimu wenyewe.

Katika ofisi na sehemu mbalimbali ukip-
ita au kuingia unakutana na mapambo ya
sikukuu ikiwamo mti wa Krismasi ukiwa
ndio umetawala.

Katika makala hii ya nyumba tunakupa
dondoo kidogo kukuongezea baadhi ya
vitu ambavyo vitasaidia kuifanya sikukuu
yako kuwa nzuri, ukaifurahia ukiwa nyum-
bani kwako.

Naamini kwamba katika kipindi hiki fa-
milia nyingi huwa zinaungana katika ma-
pumziko ya mwisho wa mwaka. Kwa hiyo
ni muhimu kukifanya kipindi hiki kikawa ni
cha furaha zaidi kwa mapambo tofauti ya
siku nyingine ndani ya nyumba.

Mbali na mti wa Krismasi, pia yako ma-
pambo mengine tofauti. kama hutapata
mti, unaweza pia kutafuta aina nyingine ya
mapambo ambayo huenda yasikugharimu
kabisa au ukayapata kwa gharama kidogo.

Lengo ni kuhakikisha nyumba yako in-
achangamka na kuipa raha familia ambayo
imekusanyika nyumbani kwa ajili ya ma-
pumziko.

Unaweza kuchanganya na mapambo
mengine tofauti kama ‘wooll papers’ na
mengine kwa kuzingatia rangi zinazos-
habihiana na sikukuu pamoja na maua ya
kawaida.

Mapambo mengine ambayo yanaweza
kutumika Krismasi ni pamoja na karatasi za
rangi, taa za kung’aa, mapambo ya karatasi
yanayotengenezwa kwa mtindo wa nyota.

Mengine ni kengele za Krismasi, picha za
kondoo, farasi, mipira ya kung-aa, wany-
ama wadogo wa kutengenezwa kama kon-
doo.

Mapambo mengine ambayo unaweza
kutengeneza ni ya maua ya asili kwa
kuyaweka katika chupa au chombo maalu-

mu ambacho kinaweza kuwekwa
hata juu ya meza.

Pamoja na kupendezesha nyum-
ba, pia hewa na harufu hubadilika
na kuwa nzuri zaidi kutokana na
maua yanayowekwa ndani.

Unaweza kupamba pia maneno
yenye ujumbe maalumu ambayo
unaweza kuyaandika mwenyewe
ya kuendana na msimu au ukaya-
nunua katika sehemu maalumu
yanapopatikana.

Hakikisha unaweka mapambo
sehemu ambayo ni salama na
hayawezi kuharibika kwa namna
yoyote au kuharibiwa na watoto.

Pia nyumba katika musimu huu
inatakiwa iwe inapigwa nyimbo
zinazoshabihiana na msimu we-
nyewe.

Baada ya kuisha kwa musimu
unatakiwa uyaondoe na kudizaini
upya muonekano wa nyumba yako.
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KATUNI

KUJA KUNIKAMATIA

WEWE UMENILETA
BY ABDUL KINGO - 2021 MTUHUMIWA WANGU KWENYE MAJARIBU
BADALA YAKE UNAMUONA TU!
SMS - 0621 412 879 "UMEGANDA!

HUENDI KWENU
KUHESABIWA KAMA
WENZAKO?

KULE KUNA
KUONESHA PESA
S10 TUMBO!

BEKA KANUNUA GARI

“UNASEMAJE WEYE? JIPYA AMENIOMBA NIMPE

KAMPANI CHRISMASL...
NAKUAGA MUME

TUSHANUNUA MITI
WAKATI VA RN YA PLASTIKI KILA MWAKA WAPIGIE
UNABADILIKA i TUNAITOA VUMBI TU SUMLTIWA M)
ZAMANI IUZWE WAAMBIE
MSIISHI KWA VAAME,
ol sl MWAMBIE HUYO!
KWANI AU ALIKUWA NA WAMENUIBU
ILIKATAZWA? TENDA YA KUZOA KAMA SIKUKUU
MITI ILIYOBAKI? WA{;i :& Sséqﬁjiin

BASI

ANATUCHAGIZA
HANA LOLOTE!

HATUTAJI

vitTuo
ABIRIA NYIE
PIGENI

JAMANI KIPINDI
AR UNAJISHAUA SANA " GhRINVEUS! Hilg PO Iz NA AV
ZALILI MKE KEJIEANIA SHCHRUY IMEINGIA KWENYE | YA MSIMU WA SIKUKUU
el attodioss INYLOMER ML YOFPANGE: KUMALIZIKA...SAWA NYIE
SHIA ‘'SMALL HOUSE’
sl VIJUMBA VIDOGO!

*KINYUNYIZO CHA LEO... -..UKIWAPISHA UTACHELEWA KUFIKA
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Ulaya yahaha kuzuia Omicron

PARIS, UFARANSA

AINA mpya ya kirusi cha Omicron
kinazidi kuleta hofu katika mataifa ya
Ulaya baada ya usambaaji wake kuele-
zwa ni wa kasi kama radi.

Waziri Mkuu wa Ufaransa, Jean
Castex, alisema nchi za ulaya huenda
ikawa na wagonjwa wengi na hasa
Ufaransa kufikia mwanzoni mwa mwa-
ka ujao.

Akizungumza jana saa chache
chache kabla ya nchi yake kuweka
masharti ya kusafiri kwa watu wanao-
ingia kutoka Uingereza.

Kufikia jana Uingereza ndiyo nchi
iliyoathiriwa zaidi miongoni mwa

mataifa ya Ulaya, ikiwa na watu 15, 000
waliothibitishwa kupata maambukizi
ya kirusi kipya cha Omicron.

Katika maeneo yote ya bara hilo,
maofisa wa afya wanakabiliana na
wimbi jipya la maambukizi.

Masharti zaidi ya kuzuia kusambaa
kwa virusi hivyo yalitangazwa na Uje-
rumani, Jamhuri ya Ireland na Uholan-
zi huku serikali hizo zikitaka kumaliza
maambukizi haraka.

Ulaya tayari imeshuhudia visa zaidi
ya milioni 89 na vifo vya watu milioni
1.5 vinavyohusiana na Covid, kulingana
na takwimu za hivi karibu za EU.

Waziri wa afya wa Ujerumani Karl
Lauterbach, aliwaambia waandishi wa
habari kuwa taifa hilo lazima lijiandae
kwa changamoto ambazo hazijawahi
kuwa nayo.

Hata hivyo, shirika lake la afya ya
umma likizitaja Ufaransa, Norway, na
Denmark kama maeneo hatari kuto-
kana na kuogezeka kwa maambukizi
katika nchi hizo.

Ujerumani yenyewe iliripoti zaidi ya
visa 42,000 vya maambukizi, vikiwa ni
chini ya visa vipya 50,000 vya maam-
bukizi vilivyorekodiwa [jumaa.

Ireland, ambako theluthi ya visa
vipya vimetokana na omicron, Taoi-
seach Michedl Martin alisema wa-
natarajia kushuhudia maambukizi ya

kiwango ambacho ni zaidi ya kile
ambacho kimewahi kushuhudiwa
awali.

Tahadhari hiyo inakuja huku Uin-
gereza ikiripoti idadi ya maambukizi
kwa siku ya tatu hadi watu 93,000,
wengi wao wakiwa na maambukizi ya
kirusi kipya cha Omicron.

Ufaransa ilifunga mipaka yake kwa
watu wanaosafiri kutoka Uingereza
kwa shuguli za biashara na utalii saa
tano usiku kuanzia Tjumaa. Kutokana
na zuio hilo misururu mirefu ya watu
ilishuhudiwa katika maeneo ya kusub-
iri ndege ya Port of Dover na Eurostar
huku watu wakijarubu kuingia kabla
ya marufuku ya safari kuanza kutekele-
Zwa.

BBC

Wafanyakazi wa kikosi cha uokoaji wakisaidia kuwatafuta watu waliokwama katika mafuriko baada ya kimbunga

Rai kuupiga mji wa Cagayan de Oro City, kusini mwa Ufilipino juzi. PICHA: AP

Matumaini yapatikana majadiliano ya nyuklia

VIENA, AUSTRIA

WANADIPLOMASIA wa mataifa ya
magharibi wamekiri kuwepo kwa hat-
ua fulani latika mazungumzo ya ku-
jaribu kuunusuru mkataba wa nyuklia
kati ya Iran na madola yenye nguvu.

Wawakilishi wa Uingereza, Ujerum-
ani na Ufaransa wanaofahamika kama
E3, walisema kuna mafanikio fulani ya

kiufundi yamepatikana ndani ya saa
24 zilizopita, lakini bado kuna kiwingu
cha kukatisha tamaa kutokana na
tabia ya Iran.

Miongoni mwa wasiwasi wa mataifa
ya magharibi ni kuwa Iran hivi karibu-
ni itakuwa imepiga hatua za kutosha
kiuchumi kiasi kwamba mkataba wa
nyuklia wa mwaka 2015 uliotoa ahadi
ya kulegeza vikwazo vya kiuchumi

kwa nchi hiyo ya uajemi utapoteza
uzito.

Iran iliomba mapumziko ya muda
kwenye mazungumzo hayo ili wanadi-
plomasia wake wakafanye mashau-
riano na viongozi wakuu kuhusu
mwelekeo wa kuchukua kwenye ma-
jadiliano hayo yanayofanyika mjini
Vienna.

DW

Ethiopia kuchunguzwa
ukiukwaji haki za binadamu

GENEVA, USWISI

BARAZA la Haki za Binadamu la Umoja wa
Mataifa, limepiga kura kuunga mkono kuundwa
kwa jopo la wataalamu watakao chunguza viten-
do vya kukiukwa haki za binadamu katika vita
vya nchini Ethiopia vilivyoanza tangu Novemba
mwaka jana. Hata hivyo serikali ya Ethiopia
imepinga uamuzi huo na kuuelezea kuwa ni wa
ukoloni mamboleo.

Kura hiyo ilifanyika kwenye makao makuu ya
Baraza la Haki za Binadamu la Umoja wa Mataifa
mjini Geneva nchini Uswisi, katika wakati Naibu
Kamishna Mkuu wa haki za binadamu akisema
wameendelea kurekodi taarifa za ukiukaji wa
haki za watu nchini Ethiopia.

Nchi wanachama 21 ziliunga mkono azimio
hilo, 11 hazikushiriki ikiwa ni pamoja na Sudan
na Senegal na nchi wanachama 15 zililipinga azi-
mio hilo ikiwa pamoja na China na Urusi.

Kimbunga Rai
chava 19 Ufilipino

MANILA, UFILIPINO

KIMBUNGA kikali kilichoipiga Ufilipino juzi
kimesababisha vifo vya watu 19,na kuacha
maeneo mengi yakiwa yameharibiwa miun-
dombinu ya umeme na kukatisha mawasiliano
katika jimbo la katikati mwa nchi hiyo.

Taarifa zilizotolewa na polisi ya nchi hiyo,
ilisema watu wengi walipoteza maisha baada
ya kuangukiwa na miti iliyong 'olewa na upepo
mkali.

Tufani hiyo iliyopewa jina la Rai imeelekea
katika bahari ya China kusini baada ya kuya-
piga pia majimbo ya mashariki mwa Ufilipino
ambako zaidi ya watu 300,000 walilazimika
kuhamishwa mapema kabla ya kuwasili kwake.

Gavana wa jimbo la kati alisema kimbunga
Rai kilichokuwa kinasafiri kwa kasi ya kilometa
195 kwa saa, kimehujumu karibu kila kitu kwe-
nye eneo hilo.

- o e e e e S e M e e e

Watu 24 wateketea
kwa moto hospitalini

OSAKA, JAPAN

WATU 24 wamekufa nchini Japan kufuatia
moto kuteketeza kituo kimoja cha afya kwenye
mji wa Osaka.

Hata hivyo, polisi inashuku uliwashwa na
mmoja ya wagonjwa kwenye kliniki hiyo.

Shirika la habari la Japan, Kyodo, limeripoti
likinukuu duru ya polisi kwamba maofisa wa
usalama wanashuku kuwa mwanaume mmoja
mwenye umri wa miaka 61 ndiye aliwasha moto
huo.

Mwanaume huyo anayeaminika yuko katika
hali mahututi kutokana na mkasa huo, ni mion-
goni mwa majeruhi 27 waliopelekwa hospitali
baada ya moto kuiteketeza kabisa kliniki iliyo
kwenye ghorofa ya nne.

Kulingana na mashuhuda kwenye kliniki hiyo
huenda mtuhumiwa huyo ambaye sasa anachun-
guzwa na polisi alimwaga kimiminika kutoka
kwenye begi lake na kisha kuwasha moto.

DW
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SAFU

Na Magabilo
Masambu

IFA kubwa tuliyokuwa

nayo kama nchi iliku-

wa juu ya umoja wetu.

Majirani na dunia
walijua hivyo, ndiyo maana
wenye shida na nchi zao tu-
likuwa washauri na wasaidizi
wao. Inawezekana bado tu
washauri wao lakini nafikiri
sasa wanaweza kuwa wana-
tutazama tofauti.

Tunajenga nchi  kwa
manufaa yetu sote na vizazi
vyetu, hivyo ya nini tugom-
banie fito? Pengine wakati
mwingine kutotambua wapi
fito na miti iliyojenga nyumba
yetu ilikotoka, linaweza kuwa

tatizo. Kuna wakati kutofahamu sa-
wasawa historia ya mafanikio yetu,
inaweza kuzaa laana ambayo yaweza
kuwa inatufarakanisha bila kujijua.

Kuna umuhimu wa kuwa na
mawazo jumuishi.

Nikubaliane na kauli ya Rais Samia
Suluhu aliyoitoa wakati wa mkutano
na baadhi ya viongozi wa vyama vya
siasa hivi karibuni kwamba katika
nchi hii hakuna mwenye hati miliki
na kwamba tuishi kwa kuheshimu
sheria za nchi.

Ukweli huo unapaswa kuheshim-
wa na kila mmoja wetu kwa sababu
sheria hazipaswi vilevile kusimami-
wa kwa kubaguliwa maana tunaam-
biwa sheria ni msumeno na kwamba
unakata pande zote.

Hakuna jambo jema ndugu
mnapoona kuna jambo haliendi
sawa mkaitana mezani kwa ajili ya
mazungumzo.

Sheria nyingi duniani zimetung-
wa kwa ajili ya wahalifu na hazijawa-
hi kutoa suluhu iliyo njema. Siamini
kwamba tunashindwa kuitana na ku-
zungumza iwe ndani ya vyama vyetu
au nje.

Mivutano hii inaweza kutumika
kama mifupa anayorushiwa mbwa
anayemfukuza mwizi.

Mwisho wa siku mwizi hatakamat-
wa na badala yake mbwa ataendelea

pia ataishia kuilambalamba tu kwa
sababu hana uwezo wa kuitafuna.

Maana yangu ni kwamba tu-
metimiza miaka 60 ya uhuru lakini
maendeleo tuliyo nayo leo hatuwezi
kujivuna sana japo nakubali kwamba
yapo mambo yamefanyika katika
ujenzi wa miundombinu, elimu, afya
na maeneo mengine lakini kusema
ukweli pengine tusingekuwa na hii
mivutano na malumbano, tungeku-
wa tumepiga hatua zaidi.

Siku tutakayotambua kwamba kila
mmoja katika nchi ana mchango ka-
tika maendeleo bila kutazama dini,
kabila, chama cha siasa anachotoka
na kwamba mawazo na jitihada zake
zinatumika na kuheshimika basi tun-
galikuwa tuko mbali zaidi ya hapa.

Inawezekana tunayo matatizo ka-
tika maeneo ya kisheria yatazamwe,
kama ni ya kimaadili yazungumzwe
ili mradi turudi kama taifa moja
lenye nia moja ya kujenga nchi. Ba-
hati mbaya tulio nayo ni kwamba nia
njema zinazungumzwa lakini haz-
itekelezwi.

Yasiyozungumzwa ndiyo
hutekelezwa, yasiyotekelezwa ndiyo
yanahitajika, wanaoyahitaji hawaya-
Zungumzi.

Pengine hajapatikana refa anay-
etakiwa kupuliza kipenga wakati
timu mbili zinapokuwa uwanjani.

kuzubaa akila mifupa hiyo ambayo

Ninachoamini ni

kwamba kama

kuna watu wawili wamekosana au
hawaelewani, lazima apatikane mtu
wa tatu nje ya mahakama za kisheria
badala yake ndani ya mahakama za
majadiliano ili kusikiliza hoja za pan-
de mbili na kuwaunganisha wawili
hawa.

Zamani kwenye migogoro mingi
waliitatua wazee. Bado naamini wa-
zee hao hawajaisha.

Iwe migogoro ya kimila au kicha-
ma au kiserikali wanaweza kusima-
ma kwenye nafasi zao wakashauri
kwa sababu kuishi kwingi kufahamu
mengi.

Inawezekana makosa mengine
yanatokana na kutoijua historia
ya mambo na tukifahamishwa tu-
nasema aaa alah kumbee na mambo
yanakuwa yamekwisha.

Kauli na vitendo ni mambo mbal-
imbali zinaweza kutoka kauli nzuri
sana kwa viongozi wetu juu ya umoja
wetu lakini vitendo vikakinzana hilo
ni tatizo moja tulilo nalo Afrika.

Hili linatokana na utamaduni wa
kufundishwa uongo tukiwa wadogo.
Mara nyingi tu inatokea kutoa maele-
kezo kwa watoto kwamba mtu fu-
lani akija mwambieni sipo nimetoka
wakati umelala ndani.

Kwa hiyo mtoto tayari
anafundishwa kusema asichoamini
hata mwenyewe maana anafahamu
fika upo.

I ZTZT S MALUMBANO NIHATARI KWA UMOJA WETU

Naamini kwamba siku tutaka-
poamua kuzitendea haki hotuba
zetu na matamko mbalimbali tu-
kayatekeleza kama tunavyoyasema
hadharani basi tunaweza kuwa tem-
etengeneza jambo jema ambalo lita-
baki kwenye historia ya maisha yetu.
Mzee Mwinyi amewahi kusema mai-
sha ni hadithi tu basi unapoondoka
duniani uache hadithi nzuri.

Hii ni kwa sababu madaraka yana
muda mfupi sana na wameshapita
wengi ambao walitisha sana enzi zao
lakini zimebaki ama historia nzuri
ama mbovu.

Bado tunayo nafasi ya kuwa
wamoja pamoja na tofauti za vyama.
Itikadi si kwa kutangaza kwamba tu
wamoja bali kwa vitendo.

Kila mmoja anatakiwa kujiona
kuwa anayo nafasi sawa ya kujiletea
maendeleo binafsi pamoja na maen-
deleo ya nchi.

Haipaswi kuonekana kwamba
wako wanaotakiwa kujenga nchi na
wengine wabaki watazamaji. Hiyo
haitakuwa tofauti na ubaguzi wa aina
yoyote ile kama wa rangi na kadha-
lika.

Mungu ibariki Tanzania.
0689157789

magabilomjalifu@gmail.com
ARUSHA-TANZANIA

Na Adam
Fungamwango

LIKUWA saa 3:00 usiku ya

Desemba 17, 1987 kwenye

kipindi cha Majira cha Ra-

dio Tanzania Dar es Salaam
(RTD) ndipo mtangazaji al-
ipowatangazia Watanzania kifo
cha ghafla cha mwanamuziki
maarufu wakati huo, Nico
Zengekala.

Kilichotokea ni taharuki.
Hakuna aliyeamini kuwa Nico,
mwimbaji mwenye sauti tamu,
nyororo ambaye ni mwenye
ulemavu wa macho, amefariki
dunia. Ni mwanamuziki am-
baye alikuwa ameshajinyakulia
mashabiki wengi nchini Tanza-
nia, miaka michache tu tangu
aingie nchini kutokana na uma-
hiri wake wa kuimba, akitokea
kwao Kenya.

Habari zaidi zinasema kuwa
hadi saa 6:00 usiku wa kuam-
kia kifo chake, alikuwa anapiga

soga na marafiki zake mitaa ya ny-
umbani kwake, Kariakoo mtaa wa
bako alipewa nyumba ya kuishi na
bendi aliyokuwamo ya Juwata Jazz,
wana Msondo Ngoma. Nyumba hiyo
ilikuwa moja ya zile zilizokuwa zina-
milikiwa na JUWATA.

[jumaa iliyopita, ilitimu miaka
34 tangu Afrika Mashariki ilipom-
poteza mwimbaji kijana, aliyefariki
dunia ghafla kwa kile madaktari
walichosema kuwa ni ugonjwa wa
kifafa. Alifariki dunia akiwa na umri
kati ya miaka 20 na 24.

Kutokana na ustaa wake na kifo
chake cha ghafla, ilisababisha taha-
ruki kubwa, vilio, simanzi na kila
aina ya huzuni Tanzania, Kenya na
Uganda huku baadhi ya Wabongo
wakiwa hawaamini kama kilikuwa
kifo cha kawaida.

Ni kifo kilichozua maneno mengi
kuliko kawaida. Wengine wakasema
ni mambo ya Kishirikina. Wako
waliodai alilishwa sumu na wengine
walisema umaarufu wake alioupata
kwa muda mfupi tu, ulikuwa mwiba
kwa wanamuziki si wa Msondo tu,
bali hata wa Tanzania nzima.

Alionekana kuwafunika, hivyo
baadhi yao hawakupendezewa. La-
kini yote hayo yanamalizwa na ripo-
ti ya madaktari kuwa alifariki dunia
kwa ugonjwa wa kifafa. Alipoingia
nchini na bendi ya Les Cubano, ali-
tamba na vibao kama ‘Jackie’, ‘Mwal-
imu Nyerere’, ‘Suzzy’, ‘Bwana Salin’,

‘Shemango’ na ‘Mama Hisani’..

Mwaka 1985 alichukuliwa na
Msondo Ngoma ambako nako
alitamba na vibao kama ‘Solemba’
alichokitunga mwenyewe na ving-
ine akiviimba kwa ustadi mkub-
wa kama ‘Hasira Hasara, ‘Kaka
Mahmood’, ‘Asha Mwanasefur, ‘Pris-
cilla’ na ‘Kambarage Nyerere’.

Wengi hawajui kuwa Zengekala
aliimba kwa umahiri mkubwa na
kutunga nyimbo ambazo hadi ana-
fariki dunia alikuwa hajazirekodi.
Nazo ni ‘Dalila’, huku akitunga ‘Cha
Mlevi Huliwa na Mgema’, pamoja na
‘Razole’ ambazo kama angebahatika
kurekodi ingekuwa habari nyingine.

Wimbo wa ‘“Tabu Mpaka Lini’ am-
bao umerekodiwa, kuna baadhi ya
vipande aliimba Nico na alipofariki
dunia, wakati wa kurekodi viliimb-
wa na watu wengine.

Ni kile kilichoimbwa na Suleiman
Mbwembwe “Bwana eee, ooh bwa-
na ee, tabu hii mpaka lini jamani.”,
na kingine alichoimba Tino Masinge
“Sikia eee, makosa tuliyoyafanya
awali we mama tukifanya tena
marafiki watatucheka.” Hivi vyote
awali ilikuwa virekodiwe na Nico, la-
kini alifariki dunia kabla ya kwenda
studio.

Alikuwa na sauti tamu, nyor-
oro, kali, ambayo alikuwa na uw-
ezo wa kuitetemesha na kusikika
kama maporomoko ya maji, wakati
mwingine akiishusha sauti kama
mtu anayeweweseka hivi.

dayi eneo la Mwatate karibu na mji
wa Voi, kilometa kiasi cha 100 hivi
kutoka Mombasa nchini Kenya.

Alichukuliwa na kuletwa nchini
na mabaki ya wanamuziki wa Super
Volcano ya Mbaraka Mwinshehe
aliyefariki dunia Kenya mwaka
1979, Simba Wanyika, Les Wanyika,
Wanyika Stars, Super Wanyika na
Jobiso, ambao walimwona akiimba
kwenye bendi moja ya Wataita wen-
zake Nairobi.

Wanamuziki hao ambao ni Wa-
tanzania waliokuwa nchini humo
wakiendelea na shughuli za muziki,
waliombwa kurejea nchini na Mkuu
wa Mkoa wa Morogoro wakati
huo, Nicodemus Banduka, hivyo
wakaamua kumchukua Nico am-
baye pia alitaka kuondoka Kenya.

Kwa mujibu wa mwanamuziki
Said Makelele ni kwamba ilibidi
kwenda kumwomba baba yake,
ambaye aliwakubalia kwa madai
kijana wake ameshindikana kwa
kuwa amemkataza sana mambo ya
muziki lakini amekuwa akitoroka
nyumbani na kwenda kuimba se-
hemu mbalimbali.

Makelele anasema ilibidi wadan-
ganye ni Mtanzania ili aruhusiwe
kuvuka mpaka wa Tanzania na
Kenya kwani wakati huo alikuwa na
umri wa miaka 17, hivyo asingeweza
kuruhusiwa kuvuka. Walidai ni
Mtanzania wa Dodoma na wao ni
wanamuziki wanaorejea nyumbani

Kifo ‘tata’ cha Zengekala kilivyoshtua Wabongo

Tanzania kwa wito wa Mkuu wa
mkoa wa Morogoro, ndipo wali-
poruhusiwa.

Inawezekana wakati anafariki
dunia huenda alikuwa hajafikisha
miaka 24 na inawezekana Msondo
walimpandisha umri ili aajiriwe na
Jumuiya ya Wafanyakazi wa Tanza-
nia (JUWATA) kwani wasingeweza
kumuajiri mtoto.

Kama aliingia nchini ana miaka
17 na hakudumu na bendi hiyo kwa
zaidi ya miaka miwili akajiunga na
Msondo. Ni mwanamuziki aliye-
dumu kwa muda mfupi nchini, la-
kini sauti na uimbaji wake hadi leo
umeendelea kuwa lulu na wimbo
wake wa ‘Solemba’ na msamiati uk-
iendelea kuishi.

Hakuwa staa kwao Kenya, lakini
nyota ilimuwakia nchini na hata
mwili wake uliposafirishwa, uliku-
wa ni msafara na heshima kubwa
wa magari lukuki ya serikali ya Tan-
zania, JUWATA, Chama cha Muziki
wa Dansi Tanzania (CHAMUDATA),
wapenzi na mashabiki kama vile
anayekwenda kuzikwa ni kiongozi
mkubwa wa kitaifa.

Hii iliwashangaza na kuwaliza
wengi kwao, zaidi wazazi na ndugu
zake, kwani aliondoka akiwa wa
kawaida tu lakini maiti yake imer-
udishwa nyumbani kishujaa. Ha-
wakuamini.

Mwatate, Voi, Taveta nchini Kenya
Desemba 24, 1987.
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HADITHI

HADITHI
lenda va Sirl-

Na Adam Fungamwango
(0716 350534)

EEE shoga, na mikate juu.”

“Bibi weee yatakushinda,
yaani umeshapekua na kuona
mikate?”

“Si ulimjibu vibaya kaka wa watu
mwanzo wewe, tena sema yule hana ha-
sira, ingekuwa mwingine mngekorofis-
hana, lakini kaenda na wewe taratibu
hadi kakunasa.”

Fatuma alikuwa akimpasha mwen-
zake.

“Wapi, hajaninasa wala nini?”

“Yaani unanifanya mimi mtoto mdo-
go, vile vicheko vya ndani ofisini vili-
kuwa vya kawaida vile. Tofauti ni lile
jicho ulilokuwa unamuangalia mwanzo
alipokuja hapa na kuuliza maswali.”

“Da Fatu, humjui yote, anachekesha.
Yaani ni mcheshi, ukikaa naye yule
utakuwa unafurahi tu.”

“Ndiyo maana naona baada ya kuja
yule kaka, umekuwa na furaha sasa.
Haya sisi tupo tutayaona.”

Aliamka akiwa mchovu kidogo. Alian-
za kukumbuka safari yake aliyoifanya
siku nne zilizopita. Alikumbuka awamu
yake ya kwanza ya kazi ya kujua usahihi
wa hukumu ya Tina, ulimpeleka hadi
Tegeta, akakutana na mrembo Mwahija,
mtoto wa Tanga. Akakumbuka pia al-
ipokuwa anampeleka kwenye nyumba
aliyokuwa anafanya kazi msichana huyo
alipiga picha nyumba na eneo la mare-
hemu Hafidh Chilambo kwa kutumia
simu yake ya mkononi.

Pamoja na kwamba alikuwa na njaa
pia, ukiondoa uchovu, lakini aliamua ku-
kaa kwanza kuangalia picha ambayo ali-
ipiga kwenye nyumba hiyo na mandhari
yake kwa uangalifu.

Zilikuwa picha mbili. Moja ilikuwa
jumba la kifahari la marehemu. Ya pili
ambayo aliipiga akiwa katikati ya geti il-
ionyesha madhari ya ndani kwa sababu
geti lenyewe halikuwa lile linaloficha
ndani, bali lilikuwa fupi kwa kwenda juu,
halafu lilinakshiwa zaidi na nondo ku-
liko mabati, au mbao za kuziba ili ndani
kusionekane.

llionyesha bustani nzuri iliyokuwa
mbele ya nyumba hiyo ya kisasa. Pem-
beni kulikuwa na magari mawili. Moja
ni Toyota Harrier la rangi ya kijivu na
nyingine ni Toyota Alphard ya rangi nye-
upe.

Kwa kawaida haikuonekana ya maana,
lakini kwake kama mpelelezi aliona ni
mwanzo mzuri wa kuanza au kutaka ku-

TINA, msichana kutoka Mpanda, mkoani Katavi anafiwa na wazazi wake wote wawili kwa ajali ya
gari akiwa na miaka 10 tu. Tabu alizozipata kutokana na kunyanyaswa na ndugu zake, zilimfanya
kuishi maisha ya mateso. Hata shule aliishia la saba tu. Alipofikisha umri wa miaka 18 akakimbilia
Dar es Salaam na kuanza kufanya kazi za ndani. Baadaye akabahatika kupata kazi za ndani kwa
mfanyabiashara mmoja maarufu, Hafidh Chilambo. Mfanyabiashara huyo anafariki kwa kula chakula
kilichowekwa sumu. Chakula hicho kilipikwa na Tina. Mahakama Kuu inamhukumu adhabu ya
kunyongwa hadi kufa. Je ni wafanyabiashara wenzake Chilambo ndiyo waliomtuma msichana huyo

kwa kumwahidi mamilioni ya pesa kutokana na ugomvi wa
kibiashara? Au ni kwa sababu hajalipwa mshahara wake wa
miezi sita aliokuwa anadai? Fuatilia kila nakala ya Nipashe ili
kuupata ukweli ulio nyuma ya pazia wa sakata hili.

@MSAMBA
0656122770
¥

“Mimi naitwa
Mzee Mway-
angu, kote
huku naju-
likana, hakuna
ambaye
hanifahamu
na nyumba
yangu haiko
mbali sana na
hapa. mwen-
Zangu una-
tokea wapi?

jua kila kitu kwenye nyumba hiyo, kabla ya
kusonga mbele. Akakumbuka msemo una-
osema ukitaka kutafuta nyoka usiku kwa
kutumia taa, anzia miguuni mwako.

Katika sakata hili alitaka aanze kwanza
kujua ni nani anaishi mle ndani kwa sasa
baada ya Chilambo kufariki dunia. Ni mke
wa marehemu na watoto wake au nao
wameondoka? Wamepangisha nyumba au
wameuza?

Akakumbuka kuna baadhi ya familia za
wanamume huwatimua wanawake kwe-
nye nyumba baada ya waume zao kufariki
dunia, hivyo alitaka kuanza na hilo.

Baada ya kupumzika kwa siku tatu aki-
fanya kazi zingine, aliamua siku ya leo kue-
ndelea na kazi aliyojipa.

Aliamua kwenda tena Tegeta. Safari hii
hakutaka kwenda na gari na wala hakuta-
ka kwenye duka la madawa kwa kina Mwa-
hija. Kuna kitu alikiona siku ile alipokuwa
akitembea kwa miguu na Mwabhija.

Kutoka Kijitonyama nyumbani kwake
kwenda Tegeta, aliamua kupanda da-
ladala. Kwanza alihakikisha anajibadilisha
mwonekano. Hakujitofautisha sana na
siku ile ila alivaa kapelo moja kubwa am-
bayo ilimfanya sura yake isionekane kwa
asilimia kubwa. Akavaa pia miwani ya jua.
Nia ilikuwa ni kutojulikana na yoyote yule
ambaye alimuona siku nne zilizopita na
kumhisi, hata kama ni Mwahija.

Safari ilimpeleka moja kwa moja kwa
mzee mmoja anayeonekana kuelekea
kwenye miaka 70 hivi. Hakuna mita ny-
ingi sana kutoka kwenye duka la dawa la
kina Mwahija. Mzee huyo alikuwa akifanya
biashara ambayo ilishangaza kidogo. Kuna
baadhi ya wazee wa mjini ambao wana

biashara ambazo mtu mwingine hawezi
kuzifanya.

Alikuwa akiuza miswaki ya miti isiyozidi
10. Nyanya chungu ambazo zilionekana
kwa hesabu ya haraka haraka kama nane
hivi. bamia mafungu matatu, samaki aina
ya nguru na papa ambao wamekaushwa
na kutiwa chumvi nyingi ambao walikat-
wakatwa vipande vidogo vidogo visivy-
ozidi 13.

Kwa ujumla, bidhaa zilikuwa chache
mno kuliko meza yake. Alikuwa amejenga
kibanda chake kwa kutumia mabati maku-
ukuu, vipande vya mbao, meza iliyokuwa
imesimamishwa na miti.

Alipofika karibu yake alimwamkia “Shi-
kamoo mzee.”

Mzee huyo alimtazama kwanza, sura
yake ilionyesha mshangao kidogo kwani
alionekana ni mgeni hapo, na huenda
hakuonekana kama ni mteja anayeweza
kununua chochote anachouza hapo.

“Marahaba kijana, hujambo?”

“Sijambo, samahani mzee.”

“Bila samahani kijana.”

“Kidogo nina mazungumzo na wewe
kama dakika tano au kumi hivi, naomba
univumilie mzee.” Alisita kidogo na kuzidi
kumwangalia mgeni huyo wa ajabu.

“Mazungumzo gani kijana?”

“Ya kawaida tu, mimi ni mgeni hapa kwa
hiyo kuna vitu nataka kuuliza ili nieleke-
zwe.”

“Ahaa basi kaa kwenye hapo.”

Mwenyewe alikuwa amekaa kwenye
kitu cha marimba. Lakini pembeni yake
kulikuwa na gogo la mnazi ambalo inaone-
kana mtu au watu wanaokuja hapo huwa
wanakaa.

Eddy alikaa kwenye gogo la mnazi.

Akaingiza mfukoni na kutoa noti ya
shilingi elfu kumi.

“Najua nitakupotezea dakika kad-
haa, kwa hiyo nafidia muda wako,
utapata soda baadaye.” Alisema
huku akimpa noti moja ya thamani
ya pesa hiyo.

Mzee aliendelea kushangaa, lakini
aliipokea na kuiweka kwenye mfuko
wa koti lake. Kwake ilikuwa pesa ny-
ingi sana ambayo hakufikiria kuipa-
ta ghafla na bila sababu yoyote siku
ile. Sasa alionekana kuchangamka.

“Mimi naitwa Mzee Mwayangu,
kote huku najulikana, hakuna am-
baye hanifahamu na nyumba yangu
haiko mbali sana na hapa. mwen-
zangu unatokea wapi?”

“Mzee mimi natoka mbali sana.
Kwanza samahani, maana maswali
yangu unaweza ukayaona kama ya
kipuuzi hivi.”

“Maswali gani hayo?”

“Kwanza mimi ni mjomba wa msi-
chana mmoja anaitwa Tina, ambaye
kama una kumbukumbu vizuri ali-
hukumiwa kunyongwa hadi kufa ku-
tokana na kumuua tajiri yake.”

“Huyu jamaa wa pale mbele ali-
yewekewa sumu kwenye chakula?”

“Ndiyo huyo huyo mzee.”

“Duh, pole sana, wewe ndiye
mjomba wake?”

“Ndiyo.” Alijibu na moja kwa moja
akaanza kuingiza maswali aliyotaka
kumuuliza.

“Hivi mpwa wangu unamfaha-
mu?”

“Haa, yule msichana, si aliku-
wa anapita hapa tena namtania
mchumba wangu. Hawezi kupita
hapa bila kunisalimia. Tena akipita
hapa alikuwa ujue anakwenda dula
la dawa hapo.”

“Ina maana mzee kumbe si mara
ya kwanza kununua dawa kwenye
duka lile?”

“Yaani ndiyo duka lake. Hata yeye
mwenyewe akiumwa, ananiambia
babu leo kichwa kinauma, nakwen-
da kununua dawa. Pole sana kwa
yaliyompata mpwao, sasa unachohi-
taji hapo ni nini? Kwenda kule kwa
tajiri yake?”

“Ndiyo, kuna vitu ameviacha kule
ya muhimu sana, lakini kabla sijaen-
da ni lazima nijue nakwenda vipi,
nisije nikafukuzwa au kugeuziwa
kibao na familia ya marehemu.”

“Kweli kabisa kijana, ila mimi ni-
takusaidia kama unataka kwenda.”

ITAENDELEA JUMAPILI
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JOHN NINI KUTUA BONGO

MSANII wa Kizazi kipya kutoka nchini
Denmark, Jonathan Nininahazwe, maarufu
kama John Nini, anatarajia kutua Tanzania
mapema mwakani katika ziara maalum ya
Kimuziki.

Akizungumza na Nipashe, John Nini am-
baye anatamba na wimbo wake ‘Iza Bella’,
amesema huo ni ujio wake wa kwanza hapa

nchini na atafurahi kukutana na mashabiki
wake.

“ Nimeshapata uhakika sasa nitakuja Tan-
zania Februari, mwakani nitakuja kuonana
na watu wangu na kufurahia utamaduni wa
kitanzania na nitafungua milango ya kolabo
na wasanii wakubwa hapo Bongo,” amese-
ma John Nini.

ANUNUA SAA BIL. 14
-

HIVI karibuni mwanamuziki wa Bongo Fleva, Diamond
Platnumz, aliibua maswali mengi pale aliponunua saa ya

N,

mkononi kwa milioni 600, lakini alichokifanya rapa Jay -
7, utagundua kumbe diamond hakufanya kitu.
Taarifa zinasema “Jay Z ameamua kuishangaza dunia b

pale alipoonekana akiwa na saa mpya ya mkononi aina
ya ‘Patek Philippe Tiffany Blue Nautilus 5711 yenye
thamani ya Dola Milioni 6.5 sawa na shilingi bilioni 14.
Saa hiyo ambayo inatajwa kuwa na gharama kubwa
duniani, ameonekana nayo siku za hivi karibuni wakati
anaitangaza filamu yake ya The Harder They Fall kupitia
mtandao wa Netflix.

MWIMBAJI wa Injili anayewakilisha
vyema Mkoa wa Kilimanjaro, Jonathan
Mwakajila, amekuja Kivingine baada ya ku-
tambulisha wimbo wake mpya ‘My Story’
wenye vionjo kutoka Nigeria.

Mwakajila ameliambia Nipashe hivi ka-
ribuni kwamba ameamua kuja na ubunifu
huo ili kuwa tofauti na waimbaji wengine
na pia kuwasilisha vizuri ujumbe uliopo

ndani ya wimbo huo.

“Muda wowote kutoka sasa nitaachia au-
dio na video ya ‘My Story’, ni wimbo mzuri
ambao utapendwa na watu wote sababu
umebeba ushuhuda wa maisha yangu na
jinsi Mungu alivyonipigania wakati natoka
Kilimanjaro kuja hapa Dar es Salaam,”
amesema Mwakajila.
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HABARI MICHEZO

RASHFORD AITAKA BARCA

MSHAMBULIAJI wa Manchester United na Timu ya Taifa
ya England, Marcus Rashford mwenye umri wa miaka 24
yuko tayari kusaini mkataba na Barcelona. (Sport)

MARTIAL NJIA MOJA

NYOTA wa Manchester United na Ufaransa, Anthony
Martial, mwenye umri wa miaka 26, anataka kuondoka
hapo Old Trafford haraka iwezekanavyo, amesema wakala
wake. (Manchester Evening News)

MARTIAL ANUKIA JUVE

ANTHONY Martial anaweza kujiunga na Juventus Janu-
ari kwa mkataba wa mkopo hadi mwisho wa msimu. (Sumn)

PHILLIPS AWEKWA SOKONI

LIVERPOOL wametangaza thamani ya mlinzi wa kati wa
Timu ya Taifa ya England, Nat Phillips, mwenye umri wa
miaka 24 kuwa ni pauni milioni 15. (Athletic)

MARTIAL ATAJWA NEWCASTLE

WAMILIKI wa klabu ya Newcastle United wameshau-
riwa kumsajili, Anthony Martial ili kuboresha kikosi chao.
(Transfer Window Podcast)

PHILLIPS ANUKIA DYNAMO

EVERTON wamefikia makubaliano na Dynamo Kyiv ya
kusaini mkataba na mlinzi wa kati, Nat Phillips mwenye
umri wa miaka 24, kwa malipo ya pauni milioni 18. (Mail)

XAVI AMTAKA TORRES

MSHAMBULIAJT wa Manchester City na Timu ya Taifa
ya Hispania, Ferran Torres (21), ni mchezaji namba moja
anayelengwa na kocha wa Barcelona, Xavi wakati kitaka-
pofika kipindi cha uhamisho wa wachezaji cha dirisha
dogo la Januari. (Sport)

BARDGHJI AGOMBEWA ULAYA

CHELSEA, Barcelona, Bayern Munich na Ajax zote zime-
watuma mawakala wake katika klabu ya FC Copenhagen
kumwinda kiungo wa kati na raia wa Sweden, Roony
Bardghji, mwenye umri wa miaka 16. (Goal)

MELO ATAKIWA ARSENAL

KOCHA wa Arsenal, Mikel Arteta anamwania kiungo
wa kati wa Juventus na Timu ya Taifa Brazil, Arthur Melo,
mwenye umri wa miaka 25. (FourFourTwo)

SWIFT AIKATAA LEEDS

KLABU ya Leeds United imepata pigo katika juhudi zake
za uhamisho wa wachezaji Januari baada ya kiungo wa
kati, John Swift mwenye umri wa miaka 26, kusema ana-
taka kuendelea kubakia Reading. (Reading Chronicle)

EVERTON YAJIPANGA

EVERTON wana nia ya kumsajili beki wa kushoto wa
Dynamo Kiev na Timu ya Taifa ya Ukraine, Vitaliy Myko-
lenko mwenye umri wa miaka 25 kwa pauni milioni 20.
(Liverpool Echo)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

— T

XA WACHEZAJI BARCA
HAWAIELEWI STAILI YANGU

® ® ®Acleza bado wana nafasi ya kupambana
na kumaliza msimu ndani ya...

BARCELONA, Hispania

OCHA Mkuu wa Barcelona,

Xavi amedai baadhi ya

wachezaji wake “hawaele-

wi” staili yake ya uchezaji
ambayo ameianzisha.

Akiwa ameteuliwa kuchukua
mikoba ya, Ronald Koeman, kiun-
go huyo wa zamani amekuwa na
mwanzo mgumu pale Camp Nou
kwa timu kutokuwa katika kiwango
cha kuvutia.

Barca imeshinda mechi mbili
tu kati ya sita tangu Xavi amerudi
klabuni hapo, huku sare ya bila ku-

fungana dhidi ya Benfica na kichapo
cha mabao 3-0 kutoka kwa Bayern
Munich kuliwashuhudia wakishind-
wa kufuzu hatua ya 16 kwenye mi-
chuano ya Ligi ya Mabingwa Ulaya
kwa mara ya kwanza kwa kipindi
cha miaka 20.

Kabla ya mchezo wa jana Juma-
mosi dhidi ya Elche, miamba hao
wa Katalunya walikuwa katika nafa-
si ya nane kwenye msimamo, wak-
ipitwa pointi 18 na vinara wa LaLiga,
Real Madrid.

Na sasa Xavi amesema tatizo
lipo kwa wachezaji wake ambao
wameshindwa kuendana na staili

yake anayoitaka wacheze.

“Sisi ni Barca na tunatakiwa
kushindana na wapinzani wetu bila
kujali tuna majeruhi au la. Hatutaki-
wi kutoa sababu.

“Malengo yetu ni kuwa kwenye
nne bora na kushinda mataji, in-
gawa tofauti kati yetu na vinara ni
kubwa sana. Hatuwezi kupinga cho-
chote.

“Tunatakiwa kuelewa namna
soka inavyotakiwa kuchezwa. Ina-
shangaza namna wachezaji wa Bar-
ca wanavyoshindwa kuendana na
staili yangu.”
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LONDON, England

MECHI KALI

TOTTENHAM

5.01 14.31]| 1.59
LIVERPOOL

NTONIO Conte amemtaja, Mohamed Salah

kuwa “mmoja wachezaji bora duniani” kuele-

kea mchezo wa Ligi Kuu England kati ya Totten-
am Hotspur dhidi ya Liverpool, leo Jumapili.

Liverpool imepitwa pointi moja na vinara wa ligi hiyo,
Manchester City, huku Salah akiwa kwenye kiwango
bora kukiongoza kikosi hicho cha kocha, Jurgen Klopp.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa Misri alifunga wakati
Liverpool ikiibuka na ushindi wa mabao 3-1 dhidi ya
Newcastle United Alhamisi iliyopita, akifikia rekodi ya
Jamie Vardy kwenye Ligi Kuu England kwa kufunga au
kutoa asisti katika mechi 15 mfululizo.

Salah amehusika kwenye mabao 24 katika Ligi Kuu
England msimu huu (akifunga mabao 15 na asisti tisa),
akiwa amepitwa na straika wa zamani wa Newcastle,
Alan Shearer, pekee aliyefunga mabao 16 na asisti
tisa kwenye ligi hiyo kabla ya Krismasi akifanya hivyo
msimu wa 1994-95.

Na Conte amesema Salah ambaye ni mchezaji wa za-
mani wa AS Roma akiwa na umri wa miaka 29, ni nyota
mwenye ubora wa hali ya juu sana.

“Nafikiri yeye ni mmoja wa wachezaji bora duniani
kwa sasa,” alisema Conte akiwaambia waandishi wa
habari kuhusu Salah.

“Katika mchezo huo tumeona namna gani anavyo-
funga na kutoa asisti. Ni mchezaji mwenye maamuzi.

“Mara zote anapokuwa na mpira ni hatari, ameimari-
ka sana, namkumbuka wakati akicheza nchini Italia.”
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INTER Milan imethibi-
tisha kuachana na aliyekuwa
mchezaji wa klabu hiyo,
Christian Eriksen.

Hayo yamekuwa ni marid-
hiano baina ya pande zote
mbili na sasa yupo huru kus-
agjiliwa timu nyingine yoyote.

Eriksen amekuwa nje ya
uwanja kwa muda tangu
alipopata matatizo ya moyo
akiwa kwenye majukumu ya
timu ya taifa kwenye mashin-
dano ya Euro 2020.

Baada ya tatizo hilo ku-

@tzsportpesa

KASINO

C

Standard &

N

Eriksen amalizana rasmi na Inter

tokea, Eriksen aliwekewa
mashine katika mfumo wake
wa moyo.

Kwa mujibu wa sheria
za Ligi Kuu Italia, Serie A,
hairuhusiwi mchezaji mwe-
nye matatizo kama hayo
kucheza katika ligi hiyo na
hivyo, Inter pamoja na Erik-
sen, wamefikia makubaliano
ya kukatisha mkataba.

Baada ya kusitisha mka-
taba wa Eriksen, mchezaji
huyo sasa yupo huru kuamua
klabu nyingine atakayoitu-
mikia nje ya Serie A.
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BIASHARA YAIITA YANGA MEZANI

Na Saada Akida

UONGOZI wa Biashara United ume-
sema uko tayari kumwachia winga,
Denis Nkane ili kujiunga na Yanga
au timu nyingine yoyote inayombhi-
taji endapo watafuata taratibu za
uhamisho wa usajili wa nyota huyo.

Biashara United bado ina mkataba
na winga huyo ambaye ameonyesha
kiwango kizuri tangu kuanza kwa
msimu huu wa Ligi Kuu ya NBC Tanza-
nia Bara na mashindano ya kimataifa
ya Kombe la Shirikisho ambayo timu
hiyo ilishiriki.

Kauli hiyo ya Biashara imekuja ku-
tokana na kuwapo kwa tetesi za Yanga
kuhitaji huduma ya Nkane na tayari
inaelezwa wameshapeleka ofa ya
mkataba wa miaka miwili.

Akizungumza na gazeti hili jijini Dar
es Salaam jana, Mwenyekiti wa Biasha-
ra United, Selemani Mataso, alisema
bado hawajapokea barua rasmi kuto-
ka Yanga lakini wamefungua milango
ya kumuuza nyota huyo.

“Ni kweli tumeona hizo taarifa kwe-
nye mitandao ya kijamii, lakini hatu-
japokea barua rasmi kutoka Yanga,
kama wanahitaji mchezaji wetu na

watakuja kuzungumza, hatuwezi ku-
wakatalia kwa sababu soka ni biasha-
ra na ajira kwa sasa,” alisema Mataso.

Aliongeza tayari wamefanya kikao
na benchi la ufundi la timu hiyo lililo-
ko chini ya Kocha Mkuu, Patrick Odhi-
ambo kwa ajili ya kujadili mchakato
wa usajili wa nyota wapya kwenye
dirisha dogo ili kuongeza nguvu na
kuimarisha kikosi chao.

Matoso alisema malengo ya timu
hiyo ni kuhakikisha wanafanya vizuri
katika mechi za ligi na hatimaye ku-
pata tiketi ya kushiriki katika mashin-
dano ya kimataifa mwakani.

Mkurugenzi wa Ufundi wa Shirikisho la Soka Tanzania (TFF), Oscar Mirambo (kulia), akimkabidhi mipira ya aina
mbalimbali Mratibu wa East African Chipukizi Cup, Alfred Itael kwa ajili ya kuendeleza soka katika kituo chake.

PICHA: TFF

Mtaka aikumbusha TOC ‘ulezi

Na Renatha Msungu, DODOMA

MKUU wa Mkoa wa Dodoma, An-
thony Mtaka, ameiagiza Kamati ya
Olimpiki Tanzania (TOC), kuwasaidia
wachezaji chipukizi wa hapa nchini
ili wajitambue na kupanga mikakati
kwa ajili ya ushiriki wa mashindano
mbalimbali ya kimataifa.

Mtaka alisema hayo wakati aki-
fungua Mkutano Mkuu wa TOC ulio-
fanyika jijini Dodoma kwa kushiriki-
sha wanachama wake mbalimbali.

Mtaka alisema wanariadha wengi
wa Tanzania hawajitambui, hivyo
wanahitaji msaada kutoka kwa wa-
kongwe ambao tayari walishiriki
mashindano ya kimataifa na kupata
mafanikio.

“Unakuta mashindano ya riadha ya-
naandaliwa hapa nchini lakini mwa-
nariadha hashiriki, zawadi inatolewa
Sh. milioni nne kwa mshindi lakini
mwanariadha huyo anakwenda kush-
iriki nje analipwa Sh. milioni 1.4, kitu
ambacho ni hasara,” alisema Mtaka.

Alisema lengo la serikali ni kuona
wanariadha wanafanya ‘vitu vya maa-
na’ na si kukurupuka kama wanavyo-
kimbilia kwenda nje ya nchi kushiriki
mashindano ambayo hayana maslahi
kwao.

Naye Makamu Mwenyekiti wa TOC,
Henry Tandau, alimshukuru kiongozi
huyo kwa kutoa ushirikiano na wa-
namichezo na kusema wakati wote
amekuwa mstari wa mbele kuhakiki-
sha michezo inasonga mbele hapa
nchini.

SPORTPESA

APP

BET LEO UWE MILIONEA

MECH

| ZA USHINDI

“1" NITIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X™ NI TIMU KUTOKA SARE
“2” NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

UMAPILI - 19 - DESEMBA 2021

TAREHE  GAMEID MICHEZO

Fiorentina vs Sassuolo

NYUMBANI  SARE
1

1.86

UGENINI
2

Hannover vs Werder Bremen

3.44

Brugge vs Anderlecht

1.88

Vietnam vs Cambodia

1.01

Malaysia vs Indonesia

27

Bursaspor vs Bandirmaspor

2.54

Olympiakos vs Lamia

17

Granada vs Mallorca

2.49

Feyenoord vs Ajax

3.87

FK Vozdovac vs Metalac

1.63

Teplice vs Mlada Boleslav

3.70

Wolverhampton vs Chelsea

6.00

Sigma Olomouc vs Zlin

1.92

CFR Cluj vs Argesul Pitesti

1.50

Spezia vs Empoli

2.62

Newcastle vs Manchester City

12.32

SC Freiburg vs Bayer Leverkusen

2.69

Hibernian vs Celtic

5.02

Zaragoza vs Tenerife

2.40

Eupen vs Charleroi

27

Athletic Bilbao vs Betis

2.06

FC Sion vs Lausanne-Sport

224

FC Basel vs Grasshoppers

177

Waalwick vs PSV Eindhoven

9.83

Fenerbahce vs Besiktas

221

Maritzburg Utd vs Chippa Utd

2.04

MSK Zilina vs Slovan Bratislava

3.14

Legia Warszawa vs Radomiak Radom

1.97

Hajduk Split vs NK Osijek

2.02

Tottenham vs Liverpool

5.01

FC Koln vs Stuttgart

2.01

Balzan Youths vs Valletta

250

Torino vs Verona

222

Banik Ostrava vs Slavia Prague

4.41

Benfica vs Maritimo

112

Sampdoria vs Venezia

179

Huesca vs Alcorcon

1.74

Cholet vs Nice

8.47

Getafe vs Osasuna

2.46

PAOK vs Asteras Tripolis

1.47

Benevento vs Monza

2.03

Panathinaikos vs PAS Giannina

1.66

Racing Genk vs Royal Antwerp

1.97

Zalaegerszegi TE vs Ujpest FC

2.55

Sepsi Osk vs Steaua Bucuresti

2.95

FC Vizela vs Porto

8.44

AC Milan vs Napoli

2.26

Real Madrid vs Cadiz CF

129

OH Leuven vs Standard Liege

2.47

Entente Feignies Aulnoye vs Paris St Germain

41.01

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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Xavi: Wachezaji Barca hawaielewi staili yangu

YANGA YAJIPANGA
KUENDELEZA DOZI

® @ ®L.akini Prisons waahidi wako tayari

‘kuvunja mwiko’ kwa vinar

Na Saada Akida

KAZI iendelee. Hayo ni maneno ya Kocha
Mkuu wa Yanga, Nasreddine Nabi kuelekea
mechi ya Ligi Kuu ya NBC Tanzania Bara
dhidi ya ‘Maafande’ wa Prisons itakayoche-
zwa leo kwenye Uwanja wa Nelson Man-
dela uliopo Sumbawanga, mkoani Rukwa.

Katika mchezo huo wa raundi ya tisa,
Yanga itaendelea kuwakosa wachezaji
wake wa kikosi cha kwanza akiwamo Ya-
couba Songne ambaye ni majeruhi wa
muda mrefu, Fiston Mayele, Kibwana
Shomari na Yusuph Athuman, ambao pia
ni majeruhi.

Akizungumza na gazeti hili jana, Nabi
alisema anatarajia mchezo huo utakuwa na
ushindani mkubwa kwa sababu kila timu
inahitaji matokeo chanya ili kujiimarisha
katika msimamo wa ligi hiyo ya juu nchini.

Nabi alisema wamejipanga kupambana
ili kuhakikisha wanavuna pointi zote tatu
lakini pia hawataki kuona nyavu zao zina-
tikiswa.

“Kila mchezaji yuko tayari kwa mchezo
huu, tumejiandaa kutafuta matokeo mazuri
katika mechi hii kama tulivyofanya kwenye
michezo iliyotangulia, tunajua haitakuwa
mechi rahisi kwa sababu tunakutana na
timu ngumu, yenye wachezaji wazuri na
wenye uzoefu,” Nabi alisema.

Kocha huyo aliongeza kila mechi kwao
ni sawa na fainali na wanajipanga kusaka
ushindi ili kuendelea kujiimarisha kwenye
uongozi wa ligi.

“Ili tufikie malengo yetu ni lazima tupate
ushindi katika kila mchezo, tumekuja ugen-
ini, lakini wachezaji wanafahamiana, hivyo
tumejiandaa kukutana na ushindani katika
dakika zote 90,” alisema kocha huyo.

Aliongeza licha ya kutokuwepo kwa
wachezaji wake wanne nyota, ame-
waandaa wachezaji wengine ‘kubeba’
majukumu ya kuisaidia timu na anaamini
watafanya vyema.

“Ligi imekuwa na ushindani mkubwa
na kila mmoja anahitaji kushinda mechi
zake, Tanzania Prisons ni timu ngumu
na tunaenda kupambana nao ili kutafuta
pointi muhimu katika mchezo huo, lengo
ni kuona tunajiimarisha zaidi katika nafasi
tuliyokuwa nayo,” alisema Nabi.

“Kikosi chetu hakijaathirika kutokana na
baadhi ya wachezaji kuwa majeruhi, Yanga

Q7770685675410027>

ah

Wachezaji wa Yanga, Khalid Aucho (kulia) na Heritier Makambo wakiwa katika picha
ya pamoja wakati timu yao ikielekea Sumbawanga kwa ajili ya mechi ya Ligi Kuu ya
NBC Tanzania Bara dhidi ya Prisons itakayochezwa leo kwenye Uwanja wa Nelson
Mandela. PICHA: MTANDAO

ina wachezaji wengi na waliobakia wata-
pambana kupata matokeo mazuri katika
mechi ya kesho (leo), tuko tayari kwa mch-
ezo,” aliongeza kocha huyo.

Naye Kocha Msaidizi wa Prisons, Sha-
bani Kazumba, aliliambia gazeti hili kikosi
chake kimejiandaa vizuri kuelekea mch-
ezo huo na kipo tayari ‘kuvunja mwiko’
kwa kuwa timu ya kwanza kuifunga Yanga
msimu huu.

Kazumba alisema ‘wamewasoma’ vy-
ema wapinzani wao kupitia mechi iliyopita
walipokutana na Ihefu SC katika michuano

ya Kombe la FA na kufanyia kazi ubora na
udhaifu wao, hivyo wamejipanga kuona
wanaondoka na pointi tatu.

“Licha ya kutopoteza mchezo na kuon-
goza ligi, hatuna presha nao wala kuwao-
gopa zaidi, tutaingia uwanjani kwa kuwa-
heshimu na kuzingatia tunahitaji kubakiza
alama tatu katika Uwanja wa Nelson Man-
dela,” alisema Kazumba.

Ligi hiyo inatarajia kuendelea tena ke-
sho kwa Biashara United kuwakaribisha
Coastal Union kwenye Uwanja wa Karume
ulioko Musoma, Mara.
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Mafua yaahirisha
mechi ya Simba

Na Adam Fungamwango

BODI ya Ligi Kuu Tanzania Bara
(TPLB), imetangaza kuahirisha
mchezo namba 69 wa Ligi Kuu
kati ya Kagera Sugar dhidi ya
Simba uliotarajiwa kuchezwa kwe-
nye Uwanja wa Kaitaba, Bukoba
mkoani Kagera jana baada ya baa-
dhi ya wachezaji kuonekana kuwa
na dalili za mafua na kukohoa,
imeelezwa.

Tayari kikosi cha Simba kilikuwa
kimeshatua Bukoba kwa ajili ya
maandalizi ya mchezo huo wa
raundi ya nane.

Taarifa iliyotolewa jana mchana
na ldara ya Habari na Mawasiliano
ya TPLB ilisema kuwa mechi hiyo
sasa imeahirishwa na itapangwa
tena siku nyingine kuzingatia ka-
nuni ya 34:1(1.3) naya 34.2.

Taarifa hiyo ilisema ni baada
ya wachezaji 16 wa Simba kuone-
kana kuwa na dalili za mafua na
kukohoa, hali iliyochangiwa na
mabadiliko ya hali ya hewa.

“Sababu ya kuahirisha
mchezo huo ni taarifa ya
kitatibu kuwa wachezaji

16 wa Simba kati ya 22
waliosafiri kwenda Bu
koba wameonekana kuwa
na dalilia za mafua na ku
kohoa, hali iliyochangiwa
na mabadiliko ya hali ya
hewa kama ilivyowahi
kutokea miaka ya nyu
ma,” ilisema sehemu ya
taarifa hiyo.

Juzi baada ya kufika Bukoba,
Kocha Msaidizi wa Simba, Selem-
ani Matola, alisema robo tatu ya
wachezaji wa timu hiyo walikuwa
wakikabiliwa na homa, kikohozi
na mafua.

Mapema jana, Matola alisema
kabla ya kusafiri kuelekea Bu-
koba, wachezaji na viongozi wote
walifanya vipimo na majibu wali-
yopata yamesababisha kupelekea
kuahirishwa kwa mchezo huo.

“Hali ya wachezaji si nzuri, ni
hatari kama tungelazimishwa
kucheza, ni vyema kujali afya
na maisha ya wachezaji wetu,”
alisema Matola ambaye naye pia
ni mgonjwa.

Simba yenye pointi 18 ndio ma-
bingwa watetezi na katika msima-
mo wa ligi hiyo inashika nafasi ya
pili, vinara ni Yanga ambao wana
pointi 20 kibindoni.
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