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Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa akizindua mradi wa visima 10 vya maji vyenye uwezo wa UKURASA 2
kuzalisha lita milioni 70 kwa siku, Kigamboni mkoani Dar es Salaam jana. PICHA: OWM
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NENO UCHAGUZI WA RAIS

KIKOSI kazi cha kamati maalum iliy-
oundwa kuchambua maoni mahsusi...

wafugaji
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Wanafunzi wa Shule ya Msingi Mjini Wingwi wakivuka daraja linalounganisha vijiji vya Chupwe na Sebudawa,
Wilaya ya Micheweni, Mkoa wa Kaskazini Pemba hivi karibuni. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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HABARI KITAIFA

LTI 1 .

Mwenyekiti wa kikundi cha Gerezani Youth, Sheikh Firoz Bituri (kulia), akikabidhi zawadi kwa Imamu wa

Salaam jana.

Na Frank Monyo

WAZIRI Mkuu, Kassim Ma-
jaliwa ameiagiza Wizara ya Maji
kwa kushirikiana na sekta binafsi
ihakikishe inakamilisha taratibu
za utekelezaji wa mradi wa kutoa
maji Mto Rufiji utakaosambaza
maji katika maeneo ya Mkoa wa
Pwani na Dar es Salaam.

Vilevile, ameielekeza Mamlaka
ya Majisafi na Usafi wa Mazingira
Dar es Salaam (DAWASA) iend-
elee kutenga fedha kwa ajili ya
uchimbaji wa visima zaidi kwa
ajili ya kuongeza uzalishaji wa
maji, akionya: “Tusipokuwa ma-
kini, tutaingia katika janga la
ukame.”

Majaliwa alitoa maagizo hayo
jana baada ya kukutana na Wa-
ziri wa Maji, Mkuu wa Mkoa wa
Dar es Salaam, Mwakilishi wa
Mkuu wa Mkoa wa Pwani na
viongozi wa DAWASA kwa ajili
ya kujadili hali ya upatikanaji wa
maji katika mkoa huo ikiwa ni
utekelezaji wa agizo la Rais Sa-

PICHA: MPIGAPICHA WETU

mia Suluhu Hassan.

Juzi Rais Samia wakati wa
Kongamano la Kitaifa la Nishati
Safi ya Kupikia, alimwagiza Wa-
ziri Mkuu kuhakikisha anasi-
mamia uunganishwaji wa maji
kutoka Kigamboni kuja maeneo
mengine ya Jiji la Dar es Salaam
pamoja na kuangalia maungan-
isho ya maji ili kukabiliana na
uhaba wa maji katika jiji hilo.

Waziri Mkuu alisema serikali
itahakikisha maeneo yote yana-
pata huduma za maji na kazi ya
uchimbaji visima na kutafuta
vyanzo vingine vya maji inaen-
delea ili kufikia matamanio ya
Rais Samia ya kufikisha huduma
ya maji karibu na makazi ya wa-
nanchi.

Akizungumza baada ya kuka-
gua na kuwasha pampu ya maji
katika mradi wa visima vya maji
Kigamboni, Waziri Mkuu alisema
visima hivyo ambavyo vina uw-
ezo wa kuzalisha maji lita milioni
70 kwa siku, vitasaidia katika ku-
kabiliana na tatizo la upungufu
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wa maji katika maeneo mbalimbali
ya Mkoa wa Dar es Salaam.

Waziri Mkuu alisema mabhitaji ya
maji katika Mkoa wa Dar es Salaam
ni lita milioni 544 kwa siku na uzal-
ishaji maji kwa siku ni lita milioni
520 katika kipindi ambacho kiwango
cha maji katika Mto Ruvu kinakuwa

katika hali ya kawaida, hivyo kuwa :
* na TRAB na TRAT na ilipoam-
¢ riwa serikali iliagizwa kufanya
: majadiliano na kampuni zi-
: lizopaswa kulipa kodi hizo,”
¢ alisema.

umepungua na kufikia lita milioni :
: ripoti za viongozi ikiwamo vi-
: kao vyote vya Hayati Rais Dk.
: John Magufuli na Rais Samia
: Suluhu Hassan kama waliwahi
: kuzungumza kusamehe kodi
: hizo za Sh. trilioni 360.

na upungufu wa lita zaidi ya milioni
20

‘:Katika kipindi hiki ambacho ki-
wango cha maji katika Mto Ruvu
kimepungua, uzalishaji wa maji nao

300 kwa siku, hivyo kusababisha
upungufu wa lita milioni 244. Kwa
sasa tukiingiza lita milioni 70 kuto-
ka katika mradi huu wa visima vya
Kigamboni, tutakuwa na upungufu
wa lita milioni 174, hivyo tutapun-

guza changamoto ya upatikanaji wa :
: fedha hizi
: hakama iliagiza kampuni za
: madini na serikali wajadiliane
: namna ya kulipa Sh. trilioni
¢ 5,595, sasa aliyeagiza kodi hizo
: zisamehewe ni
: alete taarifa juu ya jambo hili
¢ ili Watanzania wajue hitimisho
* na fedha zao. “Nchi hii maskini
: haiwezi kuingia makubaliano
: ya kusamehe kodi kubwa hizo,
: halafu tukaendelea
: kodi ndogo ndogo kwa wa-
: nanchi, tunaacha wafanyabi-
: ashara wakubwa kama hawa
: wanasamehewa na nani? Na
: tulishaeleza hizi kodi zilipati-
: kanaje.

maji katika baadhi ya maeneo,” ali-
fafanua.

Waziri Mkuu pia alisema katika
mwaka wa fedha 2021/22, serikali
ilitoa Sh. bilioni 25 kwa ajili ya
utekelezaji wa mradi wa uchimbaji
visima 10 katika eneo la Kigamboni.

* Kati yake, visima saba vimewezesha
¢ upatikanaji wa lita milioni 70. Ali-
: waagiza watendaji DAWASA waend-
. elee na uchimbaji wa visima vingine.

Awali, Waziri wa Maji, Jumaa Awe-

: so alisema katika kuhakikisha maji
: ya uhakika yanaendelea kupatikana
: katika maeneo mbalimbali nchini,
: jkiwamo Dar es Salaam, wizara
: inaendelea kufanya tathmini ya ku-
: tumia maji ya ardhini. Alisema kama
: wameweza kupata lita milioni 70
. Kigamboni, hivyo anatarajia wata-
: pata maji mengi zaidi kupitia miradi
: yauchimbaji wa visima.

Akizungumzia kuhusu mradi wa

: kutoa maji kutoka Mto Rufiji, wa- :
¢ ziri huyo alisema wizara inaendelea :
: na ufuatiliaji wa mradi huo ambao
: unatarajiwa kuzalisha maji lita mil-
¢ ioni 750 kwa siku na hivyo kuondoa
: tatizo la uhaba wa majisafi na salama
: katika maeneo ya Mkoa wa Dar es
: Salaam na Pwani.

Kumekuwa na kilio cha uhaba

: wa maji katika maeneo mbalimbali
¢ nchini kutokana na ukame uliosaba-
: bishwa na mabadiliko ya tabianchi

Tunaomba radhi kwa usumbufu utakaojitokeza.

na uharibifu wa vyanzo vya maji.

MBUNGE wa Kisesa (CCM),

: Luhaga Mpina ameibua tena
* bungeni sakata la Sh. trilioni
: 360 za malimbikizo ya kodi za
: makinikia na kutaka serikali il-
: iambie Bunge ukweli.

Akichangia jana bungeni

: taarifa ya Kamati ya Bunge ya
: Hesabu za Serikali (PAC), Mpi-
: na alisema maelezo yaliyotole-
: wa kuhusu fedha hizo kwamba
: zimeshasamehewa zote huku
: ikidaiwa
: yanapaswa kuwekwa sawa ili
: Bunge lipate hatima ya fedha
¢ hizo.

hazijasamehewa,

Alisema kodi hizo zilikuwa

¢ zimeshikiliwa na mamlaka za

Majaliwa aingilia mgawo wa maji

: CAG (Mdhibiti na Mkaguzi
: Mkuu wa Hesabu za Serikali
: (CAG) ya mwaka 2019/20, ina-
: tambua serikali inadai Sh. tril-
: ioni 360 na ilipofikia taarifa ya
: CAG ya mwaka 2020/21 anase-
: ma inaonyesha kuwa kesi za
: makinikia zenye thamani ya

rufani za kikodi za TRAB na
TRAT.

“Serikali ilituambia hapa
Januari 2020 serikali ilifuta
madai haya, lakini taarifa ya

Sh. trilioni 5.595 zimeamriwa

Mpina alisema amefuatilia

“Hawajawahi kuzungumza

zimefutwa, ma-

nani? CAG

kutoza

“Serikali itoe kauli kuhusu

: hili na CAG akachukue nyara-
: ka zote kama Dk. Magufuli
: alisamehe hili deni au Rais Sa-
: mia. Tuletewe hapa ili tufanye
: uamuzi kama Bunge,” alisema.

Kauli hiyo ilimwinua kwe-

: nye kiti Waziri wa Nchi Ofisi
: ya Waziri Mkuu, George Sim-
: bachawene, akimtaka Mpina
¢ kueleza vizuri kinachotokea
: kwenye rufani za kikodi kuki-

: wa na mgogoro na kodi.
:  Simbachawene alisema
: kuna wanaodaiwa wal-

: ishafunga kampuni na mazin-
: gira ya aina hiyo yalichangia
: wawekezaji kuondoka.

Mpina akomaa na TRAT na TRAB

Na Waandishi Wetu,
: DODOMA

PAC NA MADUDU

Awali Kamati ya Bunge ya
Hesabu za Serikali (PAC) ili-
bainisha ‘madudu’ ya upotevu
wa fedha katika mashirika
mbalimbali ya umma kwa
mwaka 2020/21, ikiwamo
Mamlaka ya Mapato (TRA) il-
iyoshindwa kukusanya mapa-
to kwa asilimia 14 sawa na Sh.
trilioni 2.8.

Kamati hiyo pia imebaini
Shirika la Umeme (TANESCO),
Shirika la Maendeleo ya Petroli
(TPDC) na Shirika la Madini
(STAMICO) kwa mwaka huo
yalikuwa na uwiano usio
mzuri wa madeni kulingani-
sha na mtaji wa jumla.

Taasisi zingine zilizobainika
kufanya vibaya ni pamoja na
Mifuko ya Hifadhi ya Jamii
ya PSSSF na NSSF, Bodi ya
Mikopo ya Wanafunzi wa
Elimu ya Juu (HELSB), benki
za TIB, TCB, Mfuko wa Jeshi la
Polisi wa Tuzo na Tozo na Jeshi
la Uhamiaji.

Akiwasilisha bungeni jana
Makamu  Mwenyekiti ~ wa
kamati hiyo, Japhet Hasunga,
alisema TRA ilifanya vibaya
katika ukusanyaji wa mapato
kulinganisha na makadirio
waliyojiwekea kwa mwaka wa
fedha unaoishia Juni 30, 2021
na kwamba kulikuwa na nakisi
ya ukusanyaji wa mapato ya
Sh. trilioni 2.8 na imechangiwa
na matatizo mbalimbali likiwa-
mo ongezeko kidogo la maku-
sanyo ya kodi.

Hasunga alisema kamati
imetoa mapendekezo katika
maeneo mahsusi ikiwamo
kuishauri TRA kuboresha mi-
fumo yake ya ukusanyaji wa
kodi na serikali kuboresha
shughuli za vyombo vinavyo-
husika na kushughulikia ru-
fani za kodi (TRAT na TRAB).

Kamati hiyo pia imepende-
keza Msajili wa Hazina kuan-
galia namna bora ya kuongeza
mtaji katika Mashirika ya kim-
kakati ya TANESCO, TPDC na
STAMICO. Kuhusu ukaguzi
maalum Idara ya Uhamiaji
(Viza na stika bandia), Hasun-
ga alisema ulibaini wageni
33,558 waliwasili nchini kupi-
tia KIA, lakini taarifa zao am-
bazo ni pamoja na fomu za
kuingia nchini, stakabadhi za
mapokezi ya fedha (ERV) na
uwekaji fedha benki hazikupa-
tikana kwa ajili ya uhakiki.

Kwa sababu hiyo, ukaguzi
haukuweza kuthibitisha kiasi
cha mapato ambacho serikali
ilipaswa kupata kutoka kwa
wageni hao na kupendekeza
watumishi wa idara ya uhami-
aji 32 wachukuliwe hatua.

Hasunga pia alisema kamati
imebaini mifuko ya PSSSF na
NSSF haijapata faida katika mi-
radi iliyowekeza mabilioni ya
shilingi kutokana na kutokuwa
na mikakati madhubuti ya
masoko na mauzo.

EImeandaliwa na Augus-
ta Njoji na Richard Makore
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WAZIRI wa Mambo ya Ndani ya Nchi,

¢ Hamad Masauni amelipa siku 14 Jeshi la
¢ Polisi mkoani Lindi kuwaondoa wafugaji
: katika maeneo ambayo hayajatengwa na
¢ serikali wilayani Liwale kwa ajili ya shu-
¢ ghuli za ufugaji.

Masauni aliyefuatana na Waziri wa Mifu-

¢ go na Uvuvi na Kamishna wa Operesheni
: na Mafunzo wa Jeshi la Polisi katika ziara
¢ hiyo, alitoa agizo hilo jana kutokana na
* migogoro kati ya wafugaji na wakulima
: iliyosababisha vifo vya watu 12 mkoani
¢ Lindi.

Akizungumza na mamia ya wananchi

© ziri Masauni alisema kitendo cha wafugaji
: kufanya shughuli za ufugaji katika maeneo

= : ambayo hayaruhusiwi kufanya kazi hizo,

Rais mstaafu wa Bunge la Pan Afrika, Gertrude Mongela (kushoto), akizungumza
kwenye kongamano la kitaifa kuhusu nishati safi ya kupikia lililoandaliwa na
Wizara ya Nishati jijini Dar es Salaam jana. Wengine ni Waziri wa Fedha mstaafu,
Zakia Meghji (wa pili kushoto), Waziri mstaafu na Mkurugenzi Mtendaji mstaafu wa
UN-HABITAT, Prof. Anna Tibaijuka (wa tatu kushoto) na mwongoza mjadala, Doris

Rwebangira. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

KIKOSI kazi cha kamati maalum ili-
youndwa kuchambua maoni mahsusi
ya demokrasia Zanzibar, kimewasilisha
ripoti kwa Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein
Ali Mwinyi, ambayo pamoja na mambo
mengine kimependekeza matokeo ya
urais Zanzibar yahojiwe mahakamani.

Kimesema utaratibu huo utakuza
demokrasia na kuongeza uwazi katika
usimamizi wa uchaguzi.

Akiwasilisha ripoti hiyo jana, Tkulu,
Zanzibar, mbele ya Dk. Mwinyi, Mwe-
nyekiti wa Kikosi Kazi hicho, Dk. Ali UKki,
pia kuna mapendekezo ya utaratibu
wa kura ya mapema kuendelea isipoku-
wa uadilifu uzingatiwe katika uchaguzi
na masuala yote yanayoleta hofu wakati
wa uchaguzi yafanyiwe kazi.

Dk. Uki alisema utaratibu huo wa ku-
piga kura ya mapema uendelee, isipoku-
wa vyama vya siasa viache kuhamasisha
wanachama kuvunja sheria wakati wa
kampeni na kupiga kura.

Pia alisema wamekubaliana kwa
pamoja kuwapo kwa tume ya mari-
dhiano ya kisiasa kwa ajili ya kuleta
usuluhishi na kuhakikisha maridhiano
yanatekelezwa na kusimamiwa kwa ngu-
vu zote na kuwekewa misingi ya kisheria.

Aidha, Dk. Uki alisema inapendeke-
zwa muundo wa serikali ya umoja wa ki-
taifa unashuka hadi chini katika ngazi za
uongozi wa chini wakiwamo masheha.
Kwa mujibu wa Dk. Uki, mapendekezo
ya uteuzi wa masheha yazingatie sifa na
kuepuka mwelekeo wa kisiasa.

Kuhusu muundo wa tume ya uch-
aguzi, alisema inapendekezwa nafasi
ya mwenyekiti na wajumbe wake zitan-
gazwe na kuombwa kuwapo timu ya
kupokea maombi kwa ajili ya uteuzi.

Katika daftari la kudumu la wapigaku-
ra, alisema ufahamike utaratibu wake ki-
kamilifu ikiwamo wananchi kupata vyeti
vya kuzaliwa na vitambulisho vya Mzan-
zibari mkazi ambavyo ni muhimu katika
upigaji kura.

Mambo mengine yaliyopendekezwa ni

pamoja na mgawanyo wa nafasi za ajira
katika taasisi za Muungano kutazamwa
upya. Kwa sasa Zanzibar inapata mga-
wo wa asilimia 21 katika ajira taasisi za
Muungano wakati Tanzania Bara mgawo
wake ni asilimia 79.

Pia kamati hiyo imependekeza kuen-
ziwa kwa tunu za kitaifa ikiwamo Map-
induzi ya Januari 12, mwaka 1964, kuwa
ndiyo yaliyowakomboa wananchi wa
Zanzibar na kuwa huru katika nchi yao.

Alisema pia kikosi kazi kimepende-
keza masuala ya uzalendo, ukweli, kusta-
himiliana na kuvumiliana yawe mambo
ya msingi ya kuzingatiwa katika kujenga
misingi ya taifa lenye uadilifu kwa wa-
nanchi wake.

Dk. Uki alisema suala la elimu ya uraia
linatakiwa kufundishwa na kuendele-
zwa na kupewa kipaumbele kwa vijana
ikiwamo shuleni ili kufahamu taifa wapi
linatoka.

Makamu Mwenyekiti wa Kikosi Kazi,
Balozi Amina Salum Ali, alisema wame-
jifunza katika kipindi cha siku 15 uvumil-
ivu wa kisiasa katika kuendesha mambo
mbalimbali yenye mustakabali wa taifa
na kuwa wamoja.

Alisema suala la uzalendo ni muhimu
ambalo linatakiwa kuzingatiwa na kuwa
sehemu ya kipaumbele cha wananchi
wa Zanzibar katika kuwaunganisha na
kuondokana na siasa za chuki zenye ku-
jenga uhasama.

Dk. Mwinyi baada ya kupokea ri-
poti hiyo, aliahidi katika uongozi wake
kutekeleza na kusimamia maridhiano
ya kisiasa ambayo ndiyo yatakayoihakik-
ishia Zanzibar kuwapo kwa amani ya
kudumu na wananchi kufanya shughuli
zao na kukuza uchumi.

Alisema katika ripoti hiyo yako mam-
bo yanahitaji kutekelezwa muda mfupi
na mengine kuchukuwa muda mrefu
na mengine yanahitaji marekebisho ya
katiba.

Alisema kwa yale mambo yanayohusu
mabadiliko ya katiba yatapelekwa kwa
wataalamu serikalini na kuyapitia kwa
ajili ya kufanyiwa kazi.

¢ ndiyo sababu ya kutokea mauaji hayo
¢ ambayo yanasababishwa na mifugo kuin-
: gizwa katika mashamba ya wakulima na
¢ hivyo kuchangia migogoro isiyoisha.

“Ninatoa siku 14 kwa Jeshi la Polisi, wa-

: hakikishe wafugaji wote waliopo katika
: maeneo ambayo hayaruhusiwi kwa ajili
. ya ufugaji waondolewe haraka iwezekana-

Kikosi kazi chaibua neno uchaguzi wa Rais

: na mishale maeneo mbalimbali ya wilaya
¢ hiyo ambapo silaha hizo zinasababisha
: watu kujeruhiwa pamoja na mauaji.

vyo,” aliagiza.

Waziri Masauni aliwataka polisi ku-
wakamata wafugaji ambao wanatembea
na visu, mapanga, panga, nondo, mikuki

Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Mashimba

Waziri atoa siku 14 polisi
kuwaondoa wafugaji Liwale

: NaMwandishi Wetu, LIWALE

Ndaki aliwataka wafugaji waliopo wilayani
humo kuondoka haraka iwezekanavyo ka-
tika maeneo yote ambayo hayaruhusiwi
kwa ajili ya mifugo.

“Mimi ni Waziri wa Mifugo na Uvuvi la-
kini sipendi kuona wafugaji wanaleta taha-
ruki katika nchi hii, wanavunja sheria, wa-
napaswa kufanya ufugaji unaotambulika.
Kwanini tufanye kiuhalifu? Haiwezekani,
lazima tuishi kama watu na siyo kuishi
kama wanyama. Yeyote anayelisha sham-
ba la mtu, huyo akamatwe ashughulikiwe
vizuri, apigwe faini, afungwe, acheni mam-
bo ya kitoto kama hayo,” alionya.

Kamishna wa Operesheni na Mafunzo
wa Jeshi la Polisi Nchini, Awadhi Haji alise-
ma jeshi hilo haliwezi kuchezewa, hivyo
litachukua nafasi yake kwa kuwakamata
wanaofanya uhalifu wilayani humo.

“Ninarudia tena, tutafanya operesh-
eni ya nyumba kwa nyumba na pia tuta-
wakamata wafugaji wanaotembea na
silaha, wananchi endeleeni kutupa ush-
irikiano katika kupambana na hawa wa-
halifu,” alisema.

Mkazi wa Kata ya Mirui, Joseph Abdalla
ingiza ngombe katika shmaba lake na
kumsababishia hasara kubwa, na alipo-
hoji, walimjibu hawana sehemu ya kulisha
mifugo hiyo.

Mawaziri hao wanaendelea na ziara ka-
tika mkoa huo ili kudhibiti migogoro ya
wakulima na wafugaji ambayo inaendelea
kuleta madhara ya watu kujeruhiwa na
hata vifo.

Responsibilities

existing business.

Sales & Marketing

Guiardian Limited
VACANCY

Freelancer Sales Executive

The Guardian Limited is looking for self driven sales personnel to join our
advertising sales team in Dar es Salaam, Mwanza and Kilimanjaro.

e Be responsible for aggressive development of new clients and growing

¢ Proactively develop new business avenues
e Devise and monitor business plans to ensure substantive sales
» Develop strategic solutions that meet the unique needs of each client

Qualifications

e The position requires someone who can deliver the set targets within
deadlines under competitive working environment.

¢ Applicants need to be highly organized, self-motivated with a positive
attitude, and can thrive on setting and reaching new goals.

¢ Holders of a University degree or Diploma in Business Administration or

e Experience in Sales and Marketing is an added advantage

NOTE: This is a commission Based Position

Please send application via Email to

vacancy@guardian.co.tz
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before 15th November, 2022.
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RIPOTI MAALUM

MABADILIKO TABIANCHI
aji ya bahari yavamia makazi

Na Rahma Suleiman,
aliyekuwa PEMBA

KIINGIA katika Shehia

ya Mjini Wingwi, Wilaya

ya Micheweni, Mkoa wa

Kaskazini Pemba, mara
moja utashuhudia kwa vitendo
athari za mabadiliko ya tabi-
anchi ambayo sasa ni kilio cha
ulimwengu.

Athari zipo dhahiri zaidi ka-
Sebudawa, ambako wanafunzi
wake wanalazimika kuvuka
daraja lililojengwa kwa miti ili
kuifikia shule ya msingi wanako-
soma.

Shida kuu iliyosababisha wa-
zazi kuibuka na ubunifu huo wa
daraja la miti ni kuongezeka kwa
kina cha maji ya bahari ambayo
yamevamia makazi ya asili ya
watu na shughuli za kijamii.

Mwalimu Mkuu wa Shule
ya Msingi Mjini Wingwi, Juma
Khamis Kombo, anarejea his-
toria ya kituo hicho cha elimu
kwamba katika miaka ya 1990,
wanafunzi walikuwa na ma-
hudhurio mazuri lakini milenia
ilipobadilika, yaani miaka ya
2000, utoro ulikithiri miongoni
mwa wanafunzi baada ya kina
cha maji kuongezeka kwenye

eneo hilo la kivuko.
“Kina cha maji ya bahari kil-
iongezeka hapa tulipojenga

daraja na kufunga njia inayoku-
wa inatumiwa na watoto kuja
shuleni na kurudi majumbani,
hivyo utoro ukaongezeka. “Kwa
wastani watoto 500 walishind-
wa kuhudhuria shuleni kwa siku
na wale wachache waliofani-
kiwa walikumbana na vikwazo
vingi kama kuanguka na madaft-
ari yao kuingia kwenye maji.

“Maji yaliongezeka sana, ma-
gogo ya mnazi yaliyokuwa ya-
mewekwa kama kivuko na wa-
kuoza, hivyo ilikuwa shida kwa
wanafunzi kuvuka,” anasimulia.

Mwalimu Mkuu Kombo ana-
bainisha kuwa shule hiyo kwa
sasa ina wanafunzi 1,272 na
kwamba zaidi ya nusu yao wa-
na Sebudawa.

“Tulipobaini utoro umezidi,
tuliitisha kikao cha wazazi ili ku-
mua kwa pamoja kujenga daraja
la miti ili kuwezesha watoto ku-
pata haki ya elimu,” Mwalimu
Kombo anafafanua.

Mjumbe wa Kamati ya Maen-
deleo ya Miradi ya Jamii kisiwani
huko, Masoud Kombo anasema
daraja hilo limesaidia kupun-
guza utoro miongoni mwa wa-
nafunzi ingawa siyo la kudumu.

“Baada ya daraja hili kujeng-
wa, tumefanikiwa kuwarejesha
shuleni watoto 118 ambao wa-
likuwa wamekatisha masomo
kwa sababu ya kukosekana ki-
vuko.

mSafari za shule zakwama, Kijiji chaumiza kichwa

mwanzoni mwa juma lililopita. PICHA: RAHMA SULEIMAN

“Hata hivyo, tunaiomba seri-
kali itujengee daraja la kudumu
kwa sababu daraja lililoko sasa
ni la miti. Kina cha maji kinaen-
delea kuongezeka, hivyo miti in-
aweza kuoza.

“Hofu yetu kama daraja hili
litakatika, utoro wa wanafunzi
unaweza kujirejea tena, hivyo
suluhisho ni kujengwa daraja la
kudumu hapa,” anashauri.

Kaimu Sheha wa Mjini Wing-
wi, Hussein Makame Hamad
anasema daraja la miti lililojeng-
wa, limekuwa mkombozi kwa
na Sebudawa.

“Daraja hili ingawa siyo la
kudumu limerejesha furaha
iliyopotea kwa wazazi na wa-
toto, mahudhurio darasani ya-
meongezeka,” anapongeza jiti-

Anabainisha kuwa Sh. milioni
7.3, ambazo ni mchango wa wa-
katika ujenzi wa daraja hilo la
miti lenye urefu wa mita 60.
Chupwe, anasema ili kukabiliana
na ongezeko la maji ya bahari na
athari zingine za kimazingira,
wameotesha mikoko zaidi ya
3,000 kuzunguka eneo la daraja.

“Kwa sababu daraja hili siyo la
kudumu, tunawaomba wahisani
kuchangia ili tujenge daraja la
kudumu ambalo litahakikisha
wanafunzi wetu kusoma katika
mazingira rafiki” mama huyo
anawasilisha kilio chao.

Time Shaibu, mwanafunzi wa
darasa la sita katika Shule ya Mji-
ni Wingwi, anakiwa kuwa mion-
goni mwa wanafunzi walioathiri-

wa na mabadiliko ya tabianchi
lakini sasa ana uhakika wa kufika
shuleni kila siku za masomo ku-
tokana na ujenzi wa daraja.

“Sasa ninahudhuria masomo
bila kukosa. Kabla ya daraja
kujengwa, nilikaa nyumbani
zaidi ya miezi mitano wakati
huo nikiwa darasa la nne, njia
tuliyokuwa tunaitumia ilikuwa
haipitiki, lakini sasa hali ni to-
fauti, tunakuja shuleni kila siku
za masomo,” mwanafunzi huyo
wa kike anasema.

Ali Salim Mata, Ofisa Mdhami-
ni Ofisi ya Makamu wa Pili wa
Rais Pemba, anapongeza hatua
kukabiliana na athari za mabadi-
liko ya tabianchi na kuhakikisha
watoto wao wanarejea shuleni.

“Serikali pekee haiwezi kuzuia
athari za mabadiliko ya tabi-
anchi na maeneo yaliyoathirika
na Sebudawa waliamua kujenga
daraja na kupanda mikoko ili ku-
zuia athari za kuongezeka maji
ya bahari, hili ni jambo la kuig-
wa,” anapongeza.

Mata aliwahimiza wanavi-
jiji wengine ambao maeneo yao
yamevamiwa na maji ya bahari,
kuiga mfano huo kwa kupanda
mikoko kwenye maeneo yao.

Anataja hatua zaidi zilizo-
chukuliwa na ofisi yake zinaju-
muisha serikali kwa kushirikiana
na wanavijiji wamejenga matuta
kuzuia maji kuvamia maeneo ya
Ndagoni kilichoko Chake Chake,
Pemba.

Ni hatua zinazoungwa mkono
na kupata ufafanuzi zaidi ku-

wl

toka kwa Mkurugenzi wa Mam-
laka ya Udhibiti Mazingira Zan-
zibar (ZEMA), Sheha Juma Mjaja
anayebainisha kuwa katika kuk-
abiliana na athari za mabadiliko
ya tabianchi, mbali na kujenga
matuta kuzuia maji ya bahari
kuvamia maeneo ya kilimo na
makazi ya watu, pia wanaijen-
gea uwezo jamii ili iwe mlinzi wa
miradi ya kukabiliana na athari
hizo.

“Tunawapa elimu namna ya
kuhifadhi na kulinda mazingira,
jamii imekuwa na mwamko
wa kulinda mazingira. Mkakati
wetu ni kumshirikisha kila mtu
ili kufahamu wajibu wao katika
kulinda na kuhifadhi mazingira,”
anafafanua.

Mkurugenzi huyo anasema
mkakati huo pia unawashiriki-
sha wanawake kwa sababu ndiyo
waathirika wakubwa wa mabadi-
liko ya tabianchi.

Mjaja anarejea takwimu za
Umoja wa Mataifa (UN) za mwa-
ka jana zinazoonesha takribani
watu milioni 600 ulimwenguni
wanaishi katika maeneo hatari-
shi ya bahari ambayo hayazidi
mita 10 kutoka usawa wa ba-
hari, miongoni mwao wakiwa ni
wakazi wa Zanzibar.

“Ni wazi kuwa Zanzibar hai-
jaweza kukabiliana ipasavyo na
mabadiliko ya tabianchi na kuna
haja ya kuchukua hatua za hara-
ka ambazo zinaleta faida kubwa
za kiuchumi katika kushughu-
likia kasoro za kukabiliana na
hali iliyopo,” anasisitiza.

Mkurugenzi huyo anabainisha
kuwa Zanzibar ina maeneo 148
yaliyoathirika kutokana na mab-

Ty,

adiliko ya tabianchi. Kati yake, 23
yako Unguja na 125 yako Pemba
125, shida kuu ikiwa kuongezeka
kina cha maji ya bahari ambayo
yamevamia makazi ya asili ya
watu na shughuli za kijamii.

Kwa mujibu wa utafiti wa atha-
ri za mabadiliko ya tabianchi
kwa uchumi wa Zanzibar wa
mwaka 2012 uliofanywa na seri-
kali kwa kushirikiana na Shiri-
ka la Maendeleo la Uingereza
(DFID), gharama za ziada zina-
zohusiana na athari za tabianchi
dhidi ya afya Zanzibar, zinaweza
kupanda hadi dola milioni 900
ifikapo mwaka 2030, ambao ni
ukomo wa upimaji wa Malengo
ya Maendeleo Endelevu.

Katibu Mkuu Ofisi ya Makamu
wa Kwanza wa Rais, Dk. Omar
Dadi Shajak, anasema serikali
imeandaa mikakati ya kupata
fedha za kukabiliana na mabadi-
liko ya tabianchi.

“Mabadiliko ya tabianchi ya-
naathiri Zanzibar kutokana na
kuongezeka kwa kina cha maji
ya bahari na mmomonyoko wa
udongo maeneo ya pwani.

“Katika mwaka wa fedha
2022/23, serikali imetenga Sh.
bilioni 3.4 kwa ajili ya ujenzi wa
kuta za kuzuia maji ya bahari na
Sh. bilioni 1.1 kwa ajili ya upanda-
ji mikoko.

Tanzania ni mwanachama wa
Mkataba wa Mabadiliko ya Tabi-
anchi (UNFCCC) na ni miongoni
mwa nchi zilizowasilisha mchan-
go wake wa kukabiliana na
athari hizo katika Sekretarieti ya
Mkataba wa Umoja wa Mataifa
wa Mabadiliko ya Tabianchi Julai
30, mwaka jana.
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' HABARI KITAIFA

Kiwewe maji kuvamia
makazi ya watu

Na Mwandishi Wetu

Mkoa wa Kaskazini Unguja wako
katika hatari ya kupoteza nyumba
zao kutokana na maji ya bahari
yanayojaa na kufika katika makazi
yao.

Hali hiyo iliyozua taharuki
kubwa, imejitokeza katika siku
za karibuni huku sababu kubwa
ikielezwa kuwa ni mabadiliko ya
tabianchi.

Maji hayo yamevamia soko la
samaki ambalo liko karibu na
makazi ya wananchi huku
kuwa kama hatua za haraka
hazitachukuliwa, nyumba zao zi-
taathirika.

Wakizungumza na Nipashe kwa
nyakati tofauti, wananchi hao wa-
meelezea hofu yao kuwa huenda
wakawa katika matatizo ya kukosa
makazi hata kupoteza maisha baa-
dhi yao.

Asha Makame, mmoja wa wa-
wamepata hofu kutokana na kasi
ya maji ya bahari kupanda hali
ambayo haijawahi kujitokeza ka-
tika miaka ya nyuma.

“Hali inatuogopesha kutokana
na maji ya bahari kupanda na kut-

—— A PRODUCT OF ——

ishia amani,” alisema.

Alisema miaka saba ya nyuma
bahari haikuwa karibu na makazi
yao lakini kwa sasa hali imebadi-
lika na kuwafanya kuishi kwa
wasiwasi.

Katibu wa Kamati ya Wavuvi
wa kijiji hicho, Khamis Hafidh
Ali, alisema bahari imeshakula
mita ishirini za eneo la nchi kavu
yaliko makazi yao na kuomba seri-
kali kutumia wataalamu kufanya
utafiti na kulitafutia ufumbuzi tati-
7o hilo lililojitokeza ili lisiendelee
kuleta madhara.

Katibu Mkuu Ofisi ya Makamu
wa Kwanza wa Rais, Dk. Omar
Dadi Shajaki, alisema Zanzibar ni
kisiwa, hivyo imekuwa ya kwanza
kuathirika hasa kutokana na hali
inavyojitokeza duniani na ma-
tokeo yake maji kupanda katika
nchi kavu.

Alisema serikali kupitia Ofisi ya
Makamu wa Kwanza wa Rais, im-
etenga Sh. bilioni nne kwa ajili ya
kupambana na mabadiliko ya
tabianchi.

Dk. Shajaki alisema Zanzibar ina
maeneo 143 ambayo yameathirika
na mabadiliko ya tabianchi na
yanahitaji uharaka wa kufanyiwa
kazi ili kudhibiti maji ya bahari ku-
vamia makazi ya wananchi.

January: Kampeni nishati safi haina lengo kuua ajira

Na Romana Mallya

WAZIRI wa Nishati, Janu-
ary Makamba (Pichani) ame-
waeleza Watanzania kampeni
ya matumizi ya nishati safi ya
kupikia hailengi kuondoa ajira
kwa wauzaji wa nishati zisizo
salama, bali itawapa fursa
zaidi.

January aliyasema hayo
jana jijini Dar es Salaam al-
ipojibu hoja za washiriki wa
mjadala wa kitaifa wa nishati
safiya kupikia uliofanyika kwa
siku mbili na kuwakutanisha
wadau mbalimbali wa nishati
hizo wakiwamo wawakilishi
wa nchi mbalimbali.

Alisema amesikiliza
michango mbalimbali katika
mdahalo huo, baadhi wakitoa
hoja inayoaishiria kuwa kuan-
zishwa kwa kampeni hiyo
kunalenga kuondoa ajira za
wanaofanya biashara ya mkaa
na kuni.

Alisema matumizi ya ni-
shati safi ya kupikia haliwezi
kwenda vizuri bila kuwapo
sera, sheria, kanuni, mifumo
na udhibiti wake na ndio ma-
tarajio ya serikali.

Waziri huyo alisisitiza kuwa
serikali haina nia ya kuondoa
ajira na kwamba watapata
ajira nadhifu zaidi kuliko ku-
kata au kuchoma mkaa.

“Kuna fursa nyingi za ajira
katika nishati safi ya kupikia
kuliko kukata miti na misitu
ambayo ni rasilimali ya Taifa
katika maendeleo,” alisema.

January alisema katika
kulipatia ufumbuzi suala hilo
ndiyo sababu ya kuwapo kwa
mjadala huo wa kitaifa na zipo
nchi zilizofanikiwa, akizitaja
India na Rwanda.

Alibainisha kuwa ili mtu ap-
ate tani moja ya mkaa, lazima
akate miti tani saba, akisisitiza
kuwa ni matarajio ya serikali
kwamba mjadala huo utakuja
na ufumbuzi wa namna ya
kuandaa sera, mikakati, ka-
nuni na mifumo ya namna
bora ya kutumia nishati safi ya
kupikia kama Rais Samia.

Akichangia mada ya namna
wanawake wenye ushawi-
shi wanaweza kuhamasisha
msukumo wa kisiasa wa ku-
weka nishati safi ya kupikia,
Getrude Mongela alisema kwa
kuwa nchi imeshafanya men-
gi, suala la kuondoka katika ni-
shati isiyo salama litafanikiwa.

Waziri mstaafu, Prof. Anna
Tibaijuka alisema kuwa kwa
sababu wameamua kupika
kwa nishati safi, kunahita-
jika utashi huku Mkurugenzi
Mtendaji wa Taasisi ya Envi-
rocare, Loyce Lema alisema

-

di

elimu ya sera inahitajika kwa wa-
nanchi hususan wanawake am-
bao ndio wanatafuta maji, kuni
na mkaa kwa ajili ya kupikia na
kutunza mazingira.

Katika mjadala huo, washiriki
walibainish elimu ya sera ina-
hitajika kwa Watanzania kuele-
kea matumizi ya nishati safi ya
kupikia hususani kwa wanawake
ili kujiepusha na magonjwa ya-
nayosabishwa na nishati zisizo
salama.

Juzi Rais Samia wakati aki-
fungua mjadala huo wa Kkitaifa,
aliagiza kuundwa kwa kikosi kazi
kitakachojadili na kupitia sera za
serikali na kuja na afua zitaka-
zowezesha Watanzania kutumia
nishati safi ya kupikia.

FURAHIA MAISHA NA MAJI ASILIA

1500m|

1000ml

500ml

12L

18.9L




6 NipaShe Alhamisi Novemba 3, 2022

MAONI & UCHAMBUZI

Nipashe

MWANGA WA JAMII

Uamuzi kuwapeleka madereva
wodi za majeruhi funzo kubwa

AJALI za barabarani zimekuwa zikiripotiwa mara kwa mara katika
vyombo vya habari kwenye maeneo mbalimbali nchini. Kwa sasa
hakuna mkoa ambao haujakumbwa na tatizo hilo kwa kuwa kila
wakati matukio hayo yanaripotiwa katika vyombo vya habari.

Kwa ujumla, ajali hizo zimekuwa zikisababisha baadhi ya watu
kupoteza maisha na wengine kujeruhiwa au kupata ulemavu wa
kudumu. Baadhi ya sababu ambazo zimekuwa zikitajwa kuwa
chanzo cha ajali hizo ni mwendokasi unaosababishwa na madere-
va, kukosekana kwa umakini wakati wa uendeshaji wa vyombo vya
moto, hitilafu au kasoro katika magari na matumzi ya vileo kwa
baadhi yao madereva. Kutokana na ongezeko la ajali hizo, serikali
imekuwa ikichukua hatua mbalimbali zikiwamo kuagiza madere-
va wanaosababisha ajali kuchukuliwa hatua za kisheria, kufutiwa
leseni na kufumua uongozi wa kikosi cha usalama barabarani am-
bacho ndicho chenye dhamana ya kuhakikisha ajali zinadhibitiwa.

Hivi karibuni, kwa mfano, Mkuu wa Jeshi la Polisi, Inspekta Jen-
erali (IGP) Camillus Wambura, alifanya mabadiliko ya makamanda
wa jeshi hilo makao makuu na mikoa ambayo pia yalikigusa kikosi
hicho. Aliyekuwa Mkuu wa Kikosi hicho, Kamishna Msaidizi Mwan-
damizi (SACP) Wilbroad Mtafungwa, aliondolewa na kwenda kuwa
Kamanda wa Polisi Mkoa wa Mwanza na aliyekuwa Kamanda wa
Polisi Mkoa wa Mwanza, SACP Ramadhani Ng'anzi, kupewa wa-
dhifa huo.

Mabadiliko hayo ndani ya trafiki, yameongeza chachu zaidi ka-
tika utendaji wa kikosi hicho kutokana na baadhi ya wakuu katika
mikoa, kuonekana wakichukua hatua mbalimbali katika kupamba-
na na madereva wanaosababisha ajali ambazo zimekuwa zikigha-
rimu maisha ya watu. Mmoja wa wakuu hao ni yule wa mkoa wa
Iringa, Mrakibu (SP) Mossi Ndozero, ambaye wiki iliyopita, kikosi
chake kiliwapeleka madereva wa mabasi makubwa waliokamatwa
kwa makosa mbalimbali ya usalama barabarani katika wodi za ma-
jeruhi wa ajali kuona wanavyoteseka kutokana na uzembe unao-
fanywa na baadhi yao. Madereva waliopelekwa katika wodi hizo
ni wale waliokamatwa na wengine kufutiwa leseni kwa makosa
mbalimbali ikiwamo kuendesha kwa mwendokasi.

Akizungumza na waandishi wa habari, Ndozero alisema walia-
mua kufanya hivyo ili madereva hao wajionee namna majeruhi
wanavyoteseka kutokana na ajali za barabarani. Alisema madereva
hao walipelekwa katika wodi za wanaume na wanawake za maje-
ruhi hao ikiwa sehemu ya mafunzo kwa kundi hilo.

Kwa jumla, uamuzi wa kuwapeleka madereva hao ulikuwa
mzuri kwa sababu wengi wao, pindi ajali zinapotokea wamekuwa
wakikimbia na kuwatelekeza abiria na magari, hivyo kushindwa
kutambua ni namna gani waathirika wanateseka.

Ni uamuzi wa kuungwa mkono pia mfano wa kuigwa kwa sababu
madereva hao wamejionea kwa macho yao ni jinsi gani ajali zina-
vyosababisha matatizo mbalimbali vikiwamo vifo na majeraha. Pia
wamejionea madhila wanayoyapata watu ikiwamo kupoteza muda
wa kuzalisha kwa sababu ya matibabu au kuuguza ndugu zao.

Uamuzi huo pia unaonekana ni mzuri kwa sababu utakuwa ume-
wapa mwanga madereva hao kwamba wana dhamana kubwa ya
kulinda uhai wa watu, hususani abiria wanaopanda kwenye vyom-
bo vya moto wanavyoviendesha.

Licha ya uamuzi huo, baadhi ya watu walisema madereva hao
wangepelekwa kwenye vyumba vya kuhifadhia maiti ili waonyesh-
we watu waliopoteza maisha kutokana na ajali. Lakini itoshe tu
kusema kupelekwa katika wodi hizo ni funzo kubwa kwao ili ku-
tambua maumivu wanayoyapa waathirika wa ajali za barabarani
zinazochangiwa kwa kiasi kikubwa na madereva hao.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji: Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0782 253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
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Na Halfani
Chusi

SIKU ya mtoto wa Affrika,
iliyoandaliwa na Taasisi ya
Wanawake Katika Jitihada za
Kimaendeleo (WAJIKI), kupi-
tia kampeni ya ‘Safari salama
bila rushwa ya ngono’
llikuwa ya kipekee kuto-
kana na simulizi ya Mtoto
Elizabeth Sagati, ambaye
alisimulia mapito aliyopitia
katika masomo yake mpaka
kumaliza shahada ya uzamili
akisomea uandishi wa habari
na mawasiliano kwa umma

Taasisi hiyo inayodhamini-
wa na Women Fund Tan-
zania (WFT), iliandaa kon-
gamano lililowakutanisha
watoto zaidi ya 781, wazazi
na walezi 143 ambao wali-
funzwa namna ya kutumia
teknolojia kupinga ukatili na
rushwa ya ngono.

Hafla hiyo pia ilihudhuriwa
na viongozi mbalimbali wa
serikali akiwamo Ofisa ku-
toka Idara ya maendeleo ya
jamii Halmashauri ya Manis-
paa ya Kinondoni, John De-
ogratius.

Katika kongamano hilo
kitu kilichovuta taswira na
kukonga mioyo ya watu ni
simulizi ya Elizabeth Sa-
gati, kama ilivyokaririwa na
mwandishi wa makala haya
akitamka:

“Mimi ni Mmasai, nimepi-
tia magumu sana katika mai-
sha yangu, kwa sasa mimi
ni mwanafunzi katika chuo
cha Mahusiano ya Kimataifa
na Diplomasia, lakini hapo
nyuma nilisoma uandishi wa
habari na mawasiliano kwa
umma, mpaka kufika leo hii
ni kwa neema ya Mungu kwa
sababu nimepitia magumu
mengi.”

Katika familia yake, anase-
ma ni mtoto wa pili kuzaliwa
upande wa mama, lakini

Simulizi hii iwe funzo kwa watoto wengine

kwa baba wako wengi, akiwa
amesoma darasa la kwanza
mpaka la saba na baada ya
kumaliza, baba yake akataka
kumuozesha akiwa na miaka
12, lakini mama hakukubali.

Kwa hiyo mama huyo
akampa ujumbe huo, lakini
yeye alikataa kushirikiana
naye, yeye akisema hataki
kuolewa anahitaji kusoma
ili atimize ndoto zake, huku
mama akimsihi bora akubali
tu kwani angemfarakanisha
na baba yake, wakashindwa
kuelewana.

Mtoto anasema akasimam-
ia hoja, heri iwe hivyo, lakini
abaki anasoma.

Anasema, wakakimbizana
na baba yake, hivyo mpaka
akafanikiwa kwenda shule,
kitu ambacho anashukuru
zaidi walikuja wafadhili ku-
toka Finland, wanaojihusi-
sha na kuwasomesha watoto
wa kimasai katika mazingira
magumu.

Katika hao naye akawa
mmoja wapo, wakamchukua
akaanza kusoma wakati ana-
soma kidato cha kwanza
hakurudi likizo nyumbani,
kwa sababu kulikuwa na
hofu akirudi wangemlazi-
misha aolewe. Kwa hiyo, lile
shirika likamtafutia makazi
mjini Morogoro, shule iki-
funga akawa anaenda kupu-
muzika hapo, bila ya kwenda
nyumbani maana ikafika
ajenda ni lazima aolewe.

Eliza akaendelea kusimulia
kuwa nilipomaliza kidato
cha pili, kwa kuwa likizo ili-
kuwa ndefu nikasema ngoja
niende nyumbani nikasal-
imie wazazi ndugu jamaa
na marafiki, nilivyofika tu
nyumbani  wakanikamata
wakanipeleka wakaenda
kunificha huko wanakokujua

wenyewe ili nisirudi shule
niolewe wakaniwekea mda-
da wa kazi akawa ananihu-
dumia.

Yule dada kwa sababu
alishapewa mikakati asin-
ipe simu lakini niliendelea
kumlaghai baadaye akanipa
nikampigia matroni wa shu-
leni nilikokuwa nasoma ni-
kamueleza hali halisi ya kili-
chonikuta baada ya kwenda
nyumbani kusalimia.

Akachukua timu ya Askari,
wakaja mpaka nyumbani
kipindi hicho wenzangu
shule wanaendelea kusoma
nikarudishwa shule na baba
yangu akapewa onyo asir-
udie tena.

Nilipofika shule waliniam-
bia wameshafanya usajili
kwahiyo siwezi kuendelea na
masomo labda nikae mpaka
mwakani ndio nikajiunge
tena ndio nitapata usajili na
namba ya kufanyia mtihani
kidato cha nne.

Kwa hiyo nyumbani nime-
kaa mwaka mmoja angeku-
wa ni mtoto mwingine ange-
shakata tamaa ya maisha na
asingeendelea na masomo
tena”

Aliendelea kuwa wakati
huo tayari baba na mama
yake walishatengana kupitia
hilo baba alimwambia mama
kwa sababu umekaidi amri
yangu kakae huko peke yako
na watoto wako

Baada ya kukaa huo
mwaka mzima lile shirika
likaniendeleza tena kielimu
mpaka nikamaliza kidato
cha nne, baada ya hapo ni-
kaenda chuo cha uandishi
wa habari Morogoro, nika-
soma uandishi wa habari na
mawasiliano kwa umma sasa
nimemaliza na naendelea na
masomo mengine.
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]
Hati za kimila 900 f
zakabidhiwa Singida

Na Thobias Mwanakatwe, MKALAMA

HATI miliki za kimila 901 zilizoandaliwa na :
Ofisi ya Makamu wa Rais kupitia mradi wa kureje- :
sha ardhi iliyoharibika na kuongeza usalama :
wa chakula katika maeneo kame nchini, zime- :
kabidhiwa kwa wananchi wa Wilaya ya Mkalama :
mkoani Singida.

Kutolewa kwa hati hizo kunatarajia kumaliza :
tatizo la migogoro ya ardhi na kudhulumiana :
mashamba hususani kwa wanawake ambao idadi :
kubwa walikuwa wakikumbwa na kadhia hiyo. ~ :

Mratibu wa mradi wa kurejesha ardhi iliyohar- :
ibika na kuongeza usalama wa chakula nchini, Jo- :
seph Kihaule, alisema wananchi waliokabidhiwa :
hati hizo, hawatalipia kodi ya mwaka kama ilivyo :
kwa wananchi wa mijini. :

Meneja wa Tume ya Mpango wa Matumizi Bora :
ya Ardhi, Suzan Mapunda, alisema lengo la kutoa :
kuondoa migogoro ya ardhi na kuongeza uzal- :
ishaji. :

Mwenyekiti wa Halmashauri ya Mkalama, :
James Nkwega, alisema wataweka mikakati ili :
upimaji ardhi na uandaaji wa hati miliki za kilima :
uwe endelevu kwa lengo la kupunguza migogoro :
ya ardhi wilayani hapo. 3

Mmoja wa wananchi waliokabidhiwa hati hizo, :
Regina Rwenge, alisema kutolewa kwa hati hizo :
kutawafanya kuwa imara katika familia zao kwa :
kuwa wanawake walikuwa wakidhulumiwa haki :
zao za kumiliki ardhi.

Mwananchi mwingine, Fanuel Kaali alisema ku- :
pata hati hizo ni mkombozi mkubwa kwao kwa :
kuwa zitawasaidia hata kwenda kukopa fedha :
benki kwa ajili ya kuanzisha miradi ya maendeleo :
na hivyo kuinua uchumi wao. ]
|

Uzalishaji wa maji Mbeya washuka

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

WAKAZI wa Jiji la Mbeya wameanza kupatiwa :
huduma ya maji kwa mgawo kutokana na uzal- :
ishaji wa maji kutoka chanzo cha Mlima Mbeya :
kushuka kutoka lita 9,000 hadi lita 3,000 kwa :
siku. :
Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira :
Mkoa wa Mbeya (Mbeya UWSSA) imesema hali :
hiyo imesababishwa na uharibifu wa mazingira :
pamoja na mabadiliko ya tabianchi yanayoen- :
delea. :

Akizungumza kwenye mkutano wa hadhara :
ulioandaliwa na Wakala wa Huduma za Misitu :
wilayani Mbeya, Ofisa Uhusiano wa mamlaka :
hiyo, John Nkana alisema uzalishaji wa maji ka- :
tika chanzo hicho umeshuka kwa zaidi ya asil- :
imia 75 na kusababisha baadhi ya maeneo ya :
pembezoni mwa Jiji la Mbeya kukosa maji. :

Aliyataja maeneo yaliyoathirika kwa kukosa :
vya Idugumbi, Thombe na Mamlaka ya Mji Mgo- :
go wa Mbalizi katika Halmashauri ya Wilaya ya :
Mbeya pamoja na maeneo ya Iwambi, Itendena :
Iziwa katika Halmashauri ya Jiji la Mbeya. ]

Nkana alisem upungufu huo wa maji kwa ki- :
wango kikubwa unasababishwa na shughuli za :
kibinamu zinazoendelea kufanyika kwenye vy- :
anzo vya maji, hususan kilimo cha umwagiliaji :
kunachofanyika bila kuzingatia sheria.

Ofisa Mhifadhi Mkuu wa TFS Wilaya ya Mbeya, :

Eunice Mbilinyi alisema kumekuwa na ukiuk- :
waji mkubwa wa sheria za uhifadhi miongoni :
mwa wananchi wanaoingia bila kibali ndani ya :
hifadhi ya safu za Mlima Mbeya na kufanya shu- :

ghuli za kibinadamu.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu wa Rais (Muungano na Mazingira), Dk. Selemani Jafo, akikabidhiwa taarifa fupi ya
usafishaji wa Mto Msimbazi na Mwenyekiti wa Kikosi Kazi cha Kuratibu Usafishaji wa Mito na Mabonde Mkoa wa Dar

Jafo akabidhiwa ripoti ya
usafishaji Mto Msimbazi

Na Mwandishi Wetu,
DODOMA

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya
Makamu wa Rais (Muungano
na Mazingira), Dk. Selemani
Jafo amepokea taarifa fupi ya
usafishaji wa Mto Msimbazi
kutokana na maelekezo ali-
yotoa hivi karibuni kwa Kiko-
si cha Kuratibu Usafishaji
Mito na Mabonde Mkoa wa
Dar es Salaam.

Taarifa hiyo iliwasilishwa
kwa Waziri Jafo ofisini kwake

KABWELA

nyekiti wa Kikosi Kazi cha
Kuratibu Usafishaji wa Mito
na Mabonde Mkoa wa Dar es
Salaam, Dk. Elizabeth Msho-
te. Hivi karibuni alifanya zi-
ara ya kikazi ya kukagua mto
huo katika Kata ya Mogo,
Mtaa wa Kipawa baada ya
kupokea malalamiko kuhusi-
ana na athari za kimazingira
zinazotokana na usafishaji
wa mto huo.

Hata hivyo, wakati wa zi-
ara hiyo, baada ya kusikiliza

maoni ya wananchi alipata
maoni yanayokinzana am-
bapo wengine walidai shu-
ghuli za usafishaji mto huo
zimeleta athari kwa mazingi-
ra na wengine wakidai zime-
leta manufaa makubwa kwa
jamii inayozunguka eneo
hilo. Itakumbukwa kuwa
Februari 2021, Waziri Jafo,
alikutana na wadau wanao-
jishughulisha na uchimbaji
mchanga katika mkoa huo
kujadili kero za kimazingira
zinazotokana na uchimbaji

mchanga kiholela katika
mito na mabonde ili kuweka
utaratibu mzuri.

Kikao hicho kiliwezesha
kuandaliwa mwongozo wa
usafishaji mito utakaotumi-
ka katika Mkoa wa Dar es Sa-
laam kwa lengo la kuondoa
mchanga, taka ngumu na
tope ili kupunguza au kuon-
doa madhara ya mafuriko
ambao ulitolewa kwa mujibu
wa kifungu cha 57 (2) cha
Sheria ya Usimamizi wa Maz-
ingira ya Mwaka 2004.

Fadhili Mohamed

KICHWA CHAKO KINA
HITILAFU KWA KUNYWA SANA,
UKO HATARINI MZEE! —

MUNGU NISAIDIE,
SASA ITAKUWAUJE NA KILA
SIKU ZINAZINDULIWA
BIA MPYA!?
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Mkuu wa Wilaya ya Musoma, Dk. Khalfan Haule (kushoto), akipokea baadhi ya mifuko ya saruji 200 kutoka kwa Meneja wa Benki ya
Azania tawi la Lamadi, Muhidin Mjuvi, iliyotolewa msaada na benki hiyo, kuchangia ujenzi wa madarasa matatu katika Shule ya Msingi
Chanyauru B, wilayani humo jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Mwinyi ataja athari za mabadiliko ya
tabianchi katika biashara, uwekezaji

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

RAIS wa Zanzibar, Dk. Hussein
Ali Mwinyi, amesema wakati
serikali zote mbili ya Tanzania
na Zanzibar zinachukua hatua
madhubuti za kukuza biashara
na uwekezaji, inatambua kwam-
ba maendeleo ya sekta hizo yana
athari katika mabadiliko ya tabi-
anchi.

Aliyasema hayo jana wakati aki-
fungua mkutano wa 26 wa sera
na utafiti kuhusu biashara na ma-
badiliko ya tabianchi uliofanyika
Hoteli ya Golden Tulip, visiwani
hapo ulioandaliwa na Taasisi
ya Utafiti na Sera Tanzania (RE-
POA) na kufadhiliwa na Benki ya
CRDB.

Dk. Mwinyi alisema mabadiliko

ya hali ya hewa yanabadilisha na
kupunguza mavuno ya mazao ya
kilimo na uwezo wa uzalishaji wa
uchumi wa taifa lolote.

“Tayari tunashuhudia hapa
Tanzania; ambapo hali mbaya ya
hewa inapunguza pato la kilimo,
kiasi cha samaki wanaovuliwa,
uzalishaji wa mwani na pia kume-
kuwa na vifo vya mara kwa mara
vya mifugo kutokana na ukame,”
alisema.

Dk. Mwinyi alisema kwa
upande mwingine, biashara ya
kimataifa huathiri utoaji wa gesi
chafuzi kwa njia tofauti na huzali-
sha hewa chafu kupitia uzalishaji,
usafirishaji na usambazaji wa bid-
haa na huduma zinazouzwa.

Alisema biashara pia huongeza
uzalishaji wa gesi chafu kupitia
unyonyaji wa maliasili kama vile

madini, mafuta, mbao na bidhaa
za viwandani ambazo zinatumia
nishati nyingi katika uzalishaji
wake.

“Kwa kuzingatia uhusiano huu
kati ya maendeleo ya biashara na
athari zake katika mabadiliko ya
hali ya hewa, tunahitaji kuchukua
hatua kwa pamoja ili kuweza
kubadilisha jinsi tunavyofanya
biashara ndani na kati ya nchi
zetu,” alisema Dk. Mwinyi.

Pia alisema ni vyema kupungu-
za uzalishaji wa hewa chafu kwa
ujumla, kwa kuchunguza mbinu
za sera ambazo zinawezesha ku-
punguza athari za mabadiliko ya
hali ya hewa.

Alisema ni imani yake kwamba
kuna uwezekano wa kuongeza
biashara na uwekezaji wakati huo
huo kupunguza utoaji wa gesi.

Mkurugenzi Mtendaji wa RE-
POA, Dk. Donald Mmari, alisema
lengo la warsha hiyo ni kujadili
masuala ya maendeleo ya nchi
hasa ya mfungamano kati ya bi-
ashara, mabadiliko ya tabianchi
na uchumi ambao ni endelevu.

Alisema, athari za mabadiliko
ya tabia ya nchi yamezikumba
nchi nyingi za Afrika zikiwamo
Tanzania Bara na Zanzibar.

Naye Mkurugenzi Mtendaji wa
CRDB, Abdulmajid Nsekela, alise-
ma mkutano huo utatoa mafunzo
ya kweli ya kujua madhara ya ma-
badiliko ya tabianchi na kutumia
fursa zilizoko katika eneo hilo.

Alisema huu ni muda wa kuka-
biliana na mabadiliko hayo kwa
sababu bila ya kuutumia muda
huo kuna uwezekano wa kupata
changamoto zaidi baadaye.

]
Mbunge
abainisha
vikwazo
uwekezaji

Na Augusta Njoji,
DODOMA

MBUNGE wa Njombe
Mjini (CCM), Deodatus
Mwanyika, amesema
sheria kutotabirika na
urasimu ndiyo sumu ya
uwekezaji wa ndani na
nje ya nchi na kushauri
serikali kuja na Kitu ki-
takachokidhi haja zao.

Hata hivyo, amepongeza
uongozi wa Rais Samia
Suluhu Hassan kwa
kuongeza shughuli za
uwekezaji nchini.
Akichangia bungeni
Muswada wa Sheria ya
Uwekezaji Tanzania ya
Mwaka 2022, mbunge
huyo alisema: “Suala la
kutotabirika kwa kiasi
kikubwa tunaishukuru
serikali tunatambua,
ndiyo maana tuna blue-
print, utekelezaji wake
umeanza, tozo nyingi
zimeondolewa katika
tozo 300 zimebaki 114
zinashughulikiwa.

“Tumeona hata ukipewa
cheti cha uwekezaji,
bado unahangaika na
taasisi na wakala za seri-
kali zingine, tunashukuru
wizara wamekubali mao-
ni ya kamati, sasa cheti
kitatoka ndani ya siku
saba badala ya 14, ni
maendeleo mazuri.”
Alisema kuna umuhimu
Kituo cha Uwekezaji (TIC)
kuwa mamlaka kamili ili
kusaidia kufanya uamuzi
wenye tija.

“Pia busara itumike,
tunahitaji sekta binafsi
kwenye vyombo vingine
vya uamuzi kwa ajili
va maslahi kwa taifa,”
mbunge huyo alishauri.

Taasisi yajitosa kusaidia wasichana waishio katika mazingira hatarishi

Na Beatrice Shayo

TAASISI ya Mwanamke na Uon-
gozi (MnU) imeaanza kuwasaidia
wasichana watano ambao wa-
naishi katika mazingira hatarishi
wakiwamo waliopata ujauzito na
kutelekezwa.

Hayo yalisemwa juzi jijini Dar es
Salaam na Mkurugenzi Mtendaji
wa MnU, Shamira Mshangama,
wakati  wa uzinduzi wa
taasisi hiyo ambayo imewahusi-
sha wanawake 50 ambao wana-
fanya kazi katika sekta mbalim-

bali.

Alisema wamezindua App
iitwayo ‘Anza na Ulicho Nacho’
ambayo watakuwa wanaitumia
katika kutoa elimu kwa ajili ya ku-
wainua wanawake kiuchumi.

Mshangama alisema lengo kuu
ni kuwa na jamii ambayo imeha-
masika na kujua umuhimu wa
kutoa sehemu ya mali au kipato
chao kuboresha maisha ya wen-
gine wenye uhitaji.

“Kwa kuhakikisha lengo kuu
linafikiwa tumeona tuanze sisi
kwanza kwa kuboresha maisha
ya wasichana watano waliopata

mimba katika umri mdogo na
kutekelezwa na wazazi wenzao
hali iliyosababisha kuwalea wato-
to wao katika umaskini,” alisema.
Mshangama alisema taasisi
hiyo ilianza mwaka 2017 na im-
ewafikia zaidi ya wanawake
100,000 wa Tanzania katika mi-
radi mbalimbali wanayofanya
kwa kushirikiana na serikali,
kampuni binafsi, taasisi za kijamii
na wadau wa maendeleo kwa len-
go la kubadilisha maisha yao na
kutatua changamoto za kimaisha
zinazowakabili.
Aidha, alisema wanawake ni

wachangaji wazuri katika vikundi
mbalimbali na hata katika shere-
he hivyo wameona ni vizuri ku-
wasaidia wasichana hao ambao
wanapitia matatizo.

“Bado kuna wanawake wen-
gine wanaoishi katika mazingira
magumu ya kimaisha bila kupata
msaada wako ambao hata pesa
ya kula mlo mmoja wa siku, wapo
ambao hawana nguo kwa ajili ya
watoto wao,” alisema.

Alisema hali ya kuwa na tabaka
kwa wanawake wahitaji na wa-
nawake wahisani ndio iliyosaba-
bisha MnU kuona haja ya kuunda

mtandao huo ambao wanaenda
kuwa daraja kata ya wanawake
hao.

Naye Mkurugenzi Mtendaji
wa kampuni ya kutengeneza na
uuzaji wa vipodozi vya asili ya
Brembo, Asnat Masudi, alisema
wanawake wengi  wanapitia
changamoto nyingi ni muhimu
kushirikiana nao ili kufikia malen-

£0 yao.
Alisema wanaamini wanawake
wakishirikiana kwa  pamoja

watafanikiwa katika kuwasaidia
wasichana hao ambao wanapitia
mazingira magumu.
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Waomba hatua za dharura kudhibiti tembo Same

Na Maulid Mmbaga
ANANCHI wilayani
Same wameililia
serikali  kuchukua

hatua za haraka ku-
tatua tatizo la tembo wanaoone-
kana kuzagaa katika makazi yao
na kuhatarisha usalama wao.

Mabadiliko ya tabianchi yame-
sababisha ukame katika hifadhi
za wanyama na kufanya tembo
kutembea maeneo mbalimbali
kutafuta malisho na maji kupitia
shoroba ambazo sasa zimekuwa
makazi ya watu.

Akizungumza na Nipashe jana,
Saida Simba mkazi wa Kitongoji
cha Makei, wilayani Same, alisema
wanyama hao wamesababisha
hofu kwa watoto wanaotembea
wakati wa kwenda shule na wakati
mwingine wanashindwa kuhud-
huria masomo kutokana na kuho-
fia wanyama hao.

Alisema tembo hao wameibua
hofu kubwa pia kwa wanawake
wanaotembea zaidi ya kilomita
nane kwenda kutafuta maji na
wakati mwingine wakilazimika
kuchelewa kurejea nyumbani
wakisubiri tembo waondoke ka-

tika eneo wanakotakiwa kupita.

“Tatizo la hawa wanyama katika
eneo hili limekuwa kubwa na la
muda mrefu, wakati mwingine
watoto wanarudi nyumbani wa-
nakuambia wamewaona tembo
wakiwa wanakwenda shule hii
inahatarisha usalama wao,” alise-
ma na kuongeza:

“Jana pia kuna wanawake wali-
kuwa wanatoka sokoni walishind-
wa kwenda nyumbani kwasababu
tembo walikuwa barabarani, wal-
ilazimika kutumia njia nyingine
ambayo inamzunguko mkubwa,
hadi saa 02:00 usiku walikuwa
hawajafika nyumbani, ukizinga-
tia mazingira ya huku kutembea
usiku sio salama hasa kwa sisi wa-
nawake,” alisema Saida.

Charles Athumani kiongozi wa
eneo hilo, alisema wanyama hao
wamekuwa wakiwasumbua kwa
zaidi ya mwaka sasa, tatizo hilo
walishalipeleka ngazi ya wilaya la-
kini bado halijapatiwa ufumbuzi.

“Tembo hawa wanasababisha
matatizo kwa wananchi, lakini
sisi tukiwagusa ni tatizo hii haiko
sawa, inaonekana kama mnyama
ana thamani kuliko binadamu,”
alisema Athumani.

Naye Mwenyekiti wa Kitongoji
cha Masandare, wilayani hapo, Ba-
kari Ramadhani, alisema mwaka
uliopita wanyama hao waliharibu
mazao ya watu, lakini fidia wanay-
olipwa haiendani na thamani ya
kilichoharibiwa.

“Hapa kwetu pamoja na ukame
uliopo lakini hata mvua ikinyesha
tatizo kubwa linalotusumbua ni
tembo, hata ukifika hapa jioni sio
ajabu ukiona wanyama hao wako
hapo nje, wamekuwa wasumbufu
ukimuona huwezi kutoka nje ina-
bidi ukae ndani hadi waondoke.

“Tulipeleka malalamiko katika
uongozi wa wilaya na tukateuwa
vijana ili wapatiwe mafunzo ya
namna ya kuwafukuza hawa
tembo, lakini mara ya mwisho
tulivyoenda tuliambiwa kwamba
hawana fedha za kuendesha suala
hilo,” alisema Ramadhani.

Mkuu wa Wilaya ya Same,
Edward Mpogolo, alisema hal-
mashauri wamefanya jitihada
mbalimbali kwa kushirikiana na
Mamlaka ya Hifadhi ya Taifa (TAN-
APA) ikiwamo kuandaa kikosi kazi
na kukipatia elimu watakayok-
wenda kuitoa kwa wananchi,
ambayo itawapa mbinu ya ku-

wafukuza wanyama hao pindi wa-
takapowaona katika makazi yao.

“Uchache wa mvua katika eneo
letu umesababisha uhaba wa maji
katika hifadhi, jambo linalosababi-
sha tembo wengi kutoka kwenye
mapori yao na kwenda kutafuta
maji, hali inayowapeleka hadi
katika makazi ya watu,” alisema
Mpogolo. Aidha, alieleza kwamba
TANAPA wamechukua hatua ya
kuchimba mabwawa pamoja na
visima vya maji hifadhini ikiwa ni
moja ya jitihada za kuongeza maji
ili kuzuia wanyama hao wasitoke
nje ya eneo la hifadhi.

“Uwapo wa tembo wengi ka-
tika maeneo ya watu limekuwa
ni tatizo kwasababu wanaathiri
watu. Shirika linalojihusisha na
wanyamapori (WWF) wamekuwa
wakitoa msaada na tunashirikiana
nao kutoa elimu kwa jamii namna
ya kuwafukuza wanyama hao,”
alisema Mpogolo.

“Tulizungumza na wenzetu
TANAPA tukawasisitiza kwamba
wachimbe mabwawa makubwa
ambayo yatakuwa na uwezo wa
kuhifadhi maji kwa muda mrefu ili
kutatua tatizo hilo,” alisema Mpo-
golo.
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Mkurugenzi Mtendaji wa Benki ya NBC, Theobald Sabi (wa tatu kulia), pamoja na viongozi wengine waandamizi wa benki hiyo wakijipongeza,

juzi, kwa ajili ya kupanua uwezeshaji (mikopo) wa bei nafuu kwa wafanyabiashara wadogo, kati na sekta ndogo za kilimo nchini. Kulia ni
Mwakilishi wa Soko |a Hisa la Dar es Salaam (DSE), Brighton Kinemo. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Tz kushiriki mkutano kimataifa mabadiliko ya tabianchi Misri

Na Mwandishi Wetu

TANZANIA inatarajia kushiriki
mkutano wa 27 wa Nchi Wanacha-
ma wa Umoja wa Mataifa kuhusu
mabadiliko ya tabianchi nchini
Misri, pamoja na mambo mengine
itaweka msimamo katika mambo
nane ikiwamo upunguzaji wa
uzalishaji wa gesijoto duniani.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Maka-
mu wa Rais (Muungano na Maz-
ingira), Selemani Jafo, aliyasema
hayo jana mkoani Dar es Salaam
wakati akizungumza na waandi-
shi wa habari kuhusu msimamo

wa Tanzania kwenye majadiliano
yatakayokwenda kufanyika katika
mkutano huo.

Jafo alisema katika mkutano
huo Tanzania inakwenda kuweka
msimamo katika suala la malengo
ya dunia katika uhimilivu wa mab-
adiliko ya tabianchi.

Alitaja maeneo mengine ni
hatua wezeshi za kukabiliana na
mabadiliko ya tabianchi, fedha
za kukabiliana na mabadiliko ya
tabianchi, hasara na uharibifu
unaosababishwa na mabadiliko ya
tabianchi, upunguzaji wa gesijoto.

Maeneo mengine ni masoko

ya kaboni na mbinu zisizo na
masoko, mfumo wa uwazi katika
hatua na misaada inayotolewa
pamoja na madhara ya hatua za
kisera za kukabiliana na mabadi-
liko ya tabianchi.

Jafo alisema mkutano huo unat-
arajiwa kuhudhuriwa na wajumbe
wapatao 35,000 kutoka nchi
mbalimbali wakiwamo wakuu wa
nchi, mawaziri na wataalamu wal-
iobobea katika mabadiliko ya tabi-
anchi, taasisi za kifedha, vyombo
vya habari, wanasiasa, makundi
maalum, wafanyabiashara na wa-
naharakati wa mazingira.

“Mwaka jana Tanzania ilishiriki
katika mkutano huu ambao uli-
kuwa ni wa 26 nchini Uingereza,
ujumbe wa Tanzania uliongozwa
na Rais Samia Suluhu Hassan
ambaye alitoa hotuba na kush-
iriki mikutano iliyofikia maamuzi
muhimu ya mustakabali wa dunia
na nchi yetu.”

Jafo alisema kwa mwaka huu
Tanzania imedhamiria kushiriki
kitofauti kwamba kutaandaliwa
banda la maonyesho ambalo
litakuwa na shughuli ya kuitan-
gaza Tanzania mafanikio yaliyo-
patikana katika sekta mbalimbali.

]
Wananchi
watahadharishwa
kuwekeza fedha
taasisi zisizoaminika

Na Beatrice Moses

NAIBU Waziri Ofisi ya Rais
Utumishi na Utawala Bora,
Deogratius Ndejembi, amewa-
tahadharisha wananchi kuwa
makini kwa kuepuka kuwekeza
fedha zao kwenye taasisi au
vikundi vya fedha visivyoam-
inika.

Waziri Ndejembi aliwaha-
masisha wananchi kujiunga
na kutumia mifuko rasmi ya
uwekezaji ya serikali ili kuepu-
ka kukumbana na matukio ya
kutapeliwa.

Alisema hayo jana Dar es
Salaam wakati alipokuwa ak-
izindua mauzo ya vipande vya
mfuko wa uwekezaji wa pamo-
ja ‘Faida Fund’ uliopo chini ya
Kampuni ya Watumishi Hous-
ing Investment (WHI).

“Hivi karibuni tumeshuhu-
dia wawekezaji wengi wenye
nia nzuri wakitapeliwa fedha
zao na baadhi ya watu wasio
waaminifu, ninafurahi kuona
kwamba Mfuko wa Faida una
mfumo  inayomhahakikishia
mwekezaji usalama na uhakika
kwa fedha anayowekeza itam-
pa faida,” alisema.

Alisema malalamiko ya
utapeli ~ kupitia ~ mitandao
inatokana na wengi kufanya
uwekezaji usio salama kupi-
tia upatu mfumo ambao hau-
eleweki na usio rasmi, na kuwa

rahisi kutapeliwa.
Akizungumza katika hafla
hiyo, Mkurugenzi Mtendaji

wa WHI, Dk. Fred Msemwa,
alisema kuanzishwa kwa Faida
Fund ni kuziba uwazi kwenye
baadhi ya mifuko iliyopo am-
bao umesababisha watu wa ki-
pato cha kati na chini kukwama
kujiunga.

“Faida Fund ni mfuko we-
nye lengo la kukuza mtaji wa
wawekezaji kupitia uwekezaji
wa pamoja, wakulima, mamal-
ishe, bodaboda, wafanyabi-
ashara, watumishi wa umma
na wa sekta binafsi Watanza-
nia ndani na nje ya nchi ndiyo
walengwa,” alisema.

Kadhalika, alisema Faida
Fund inatoa fursa kwa makun-
di yasiyo rasmi katika uwekeza-
ji kujiunga kupitia katika hati
fungani za serikali ambao awali
ulikua ukitumika na watu we-
nye vipato vya kati na juu.

Mfumo wa uwekezaji wa
Faida Fund umebuniwa na
Mamlaka ya Serikali Mtandao
(EGA), ambao unatajwa kusaid-
ia kuwa na gharama ndogo za
uendeshaji na kufungua fursa
ya kupata faida itakayowezesha
kupatikana kwa gawio zuri kwa
wawekezaji husika.
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‘Serikali haikutoa fidia, ilitoa kifuta machozi’

hofu watoto
chini miaka 5
gkuugua kisukari

BUNGE limeelezwa kuwa
serikali ilitoa mkono wa pole
na sio fidia kwa wananchi
12,647 walioathirika na mili-
puko ya mabomu iliyotokea
Aprili 29, mwaka 2009 katika
kambi ya JWTZ Mbagala na
Sh. bilioni 17.4 zilitumika.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Wa-
ziri Mkuu, Sera, Bunge na Ura-
tibu, George Simbachawene,
alieleza hayo jana bungeni
alipokuwa akijibu swali la
msingi la Mbunge wa Mbagala
(CCM), Abdallah Chaurembo.

Mbunge huyo alihoji kauli
ya serikali kuhusu mapunjo

vya fidia kwa wananchi hao.

Simbachawene alisema
malipo hayo yalitolewa kwa
awamu sita kuanzia mwaka
2009 hadi 2020.

Vile vile, alisema serikali
ilitoa kifuta machozi pamoja
na kugharamia huduma za
mazishi kwa familia 29 zilizo-
poteza wapendwa wao kuto-
kana na milipuko hiyo.

“Zoezi la kutoa mkono wa
pole kwa waathirika lilisitish-
wa rasmi na serikali mnamo
mwezi Machi 2020 baada ya
walengwa wote waliokusudi-
wa kujitokeza na kulipwa,”

alisema.

Katika swali lake Ia
nyongeza, Mbunge huyo ali-
hoji serikali haioni haja ya ku-
toa ufafanuzi kwa wananchi
hao ya tofauti kati ya fidia na
kifuta machozi.

“Kutokana na malalamiko
kuwa mengi ya wananchi hao,
waziri utakuwa tayari kwenda
kusikiliza malalamiko yao na
kupatia majibu,” alisema.

Waziri Simbachawene alise-
ma yupo tayari kuwasikiliza
wananchi hao na alipata fursa
ya kukutana na baadhi yao
kwa niaba yake walikutana

na Waziri wa Nchi, Ofisi ya
Makamu wa Rais, Muungano
na Mazingira, Dk. Selemani
Jafo, waliwasilisha barua.

“Maafa yanasababishwa na
majanga na majanga huwa
si jambo lililopangwa au ku-
tarajiwa, yanapotokea maafa
huwezi kuweka utaratibu wa
kulipa fidia, hutolewa kifuta
machozi kwa walioathirika na
serikali ilifanya hivyo kulipa
kifuta machozi ambapo kiasi
cha Sh. bilioni 174 zilitumika
ni fedha nyingi na serikali
ilishughulikia mazishi,” alise-
ma.

by S

-

Watoto wenye usonji kutoka mikoa mbalimbali nchini wakiwa na wazazi wao, wakitambulishwa Bungeni, jijini Dodoma jana,
walipofika kujifunza shughuli za Bunge kwa kuwezeshwa na Shirika la Living Together Autistic Foundation (Li TAFO). PICHA:
IBRAHIM JOSEPH

Serikali yaeleza sababu upungufu uzalishaji umeme

SERIKALI imesema kuna
upungufu wa vyanzo vya
uzalishaji wa umeme husu-
sani kwenye maji ambapo
megawati 190 hazipatikani
kama ilivyotarajiwa.

Kutokana na hali hiyo, im-
esababisha baadhi ya maeneo
kukatika umeme au kupewa
kwa mgawo huku akitaja mip-
ango ya serikali ambapo kab-
la ya mwezi Desemba kuisha
mradi wa Kinyerezi I exten-
sion utakaotoa megawati 185
uwe umekamilika ili kuondoa
tatizo hilo.

Naibu Waziri wa Nishati,
Stephen Byabato, aliyasema
hayo jana bungeni baada ya
Spika wa Bunge, Dk. Tulia
Ackson, kutaka atoe ufafanuzi
wa serikali kwa ujumla kwe-
nye maeneo ambayo yame-

pelekewa umeme na kutokea
tatizo la kukatika mara kwa
mara.

Byabato alisema pia serikali
imetenga Sh. bilioni 500 kwa
ajili ya kuimarisha Gridi ya
Taifa na Sh. bilioni 300 kwa
ajili ya kuimarisha miundom-
binu mingine ili umeme usi-
katike mara kwa mara.

“Tuna uhakika tunapoele-
kea kumaliza mwaka huu ma-
jibu ya haraka yatapatikana
na tunapomaliza mwaka wa
fedha 2022/23 majibu makub-
wa ya muda mrefu yatapati-
kana ili kuondokana na tatizo
la kukatika kwa umeme,”
alisema. Hata hivyo, baada
ya ufafanuzi huo, Spika Tulia
alitaka watazame maeneo ya
kipaumbele kama afya, elimu
na biashara umeme uwepo ili

kuwapunguzia gharama ya
matumizi ya majenereta.

“Mameneja wa  mikoa
waangalie maeneo fulani ya
kutoa kipaumbele na yanahi-
taji umeme kwa wakati hasa
ya biashara,” alisema.

Katika swali la msingi,
Mbunge wa Ndanda (CCM),
Cecil Mwambe, alihoji mkaka-
ti wa serikali kuhakikisha
kuwa inamaliza kero ya ku-
katika kwa umeme mara kwa
mara kwenye Mikoa ya Kusini
vyake.

Akijibu swali hilo, Naibu
Waziri Byabato, alisema hali
ya upatikanaji wa umeme ka-
tika Mkoa wa Mtwara imeen-
delea kuimarika na kuwa ya
kuridhisha ikilinganishwa na
kipindi cha nyuma na serikali

ina mkakati wa dhati wa ku-
maliza kero hiyo kwa mikoa
ya Kusini na Tanzania nzima.

“Ili kuondoa changamoto
hii serikali imetenga Sh. mil-
ioni 600 kwa ajili ya kureke-
bisha miundombinu katika
laini za Newala, Nyangao,
Masasi na Mahuta. Aidha, Sh.
bilioni 2.2 zimetengwa kwa
ajili ya kujenga njia ya umeme
ya msongo wa kilovoti 33 ku-
toka Nanganga hadi Masasi,”
alisema.

Katika mpango wa kudumu
wa kuimarisha Gridi ya Taifa,
alisema serikali imetenga Sh.
bilioni 250 kujenga Gridi ya
Taifa kutoka Songea - Tun-
duru hadi Masasi na kwa
mwaka 2022/2023 imetenga
Sh. bilioni 66.7 kuanza ujenzi
wa njia hiyo.

Mbunge aeleza

MBUNGE wa Mtoni (CCM), Idrissa

: Juma Abdulhafar, amesema kumeku-
* wapo na ongezeko la watoto chini ya mi-
: aka mitano kuugua kisukari na saratani
: na kuitaka serikali kuwa na mkakati wa
¢ kuhudumia kwa asilimia 100 matibabu
' ya magonjwa yasiyo ya kuambukiza kwa
: watoto wote chini ya miaka 18.

Akiuliza swali bungeni jana, mbunge

¢ huyo alihoji pia serikali ina mpango gani
: wa kupambana na visababishi vya mara-
: dhi yasiyoambukiza.

Naibu Waziri wa Afya, Dk.Godwin Mol-

¢ lel, alisema suala la kuhudumia watoto
: chini ya miaka mitano kwa mujibu wa
¢ utaratibu wanapaswa kupata matibabu
: bure.

“Kumekuwa na changamoto wanahi-

¢ taji huduma, lakini baadhi ya dawa zina-
¢ kosekana, kweli kuna mzigo mkubwa wa
: gharama ndio maana tunaleta muswada
¢ wa bima ya afya kwa wote wenye lengo la
¢ kupelekea matatizo hayo yasuluhishwe,”
¢ alisema.

Kadhalika, alisema katika mwaka wa

¢ fedha 2022/2023 serikali imetenga Sh.
: milioni 725 kwa ajili ya kutekeleza Mpan-
: go Mkakati wa Tatu wa Kitaifa wa Kuzuia
: na Kudhibiti Magonjwa Yasiyoambukiza,
2021 - 2026.

Alisema mpango umeainisha mikakati

: mahsusi ya udhibiti wa visababishi vya
* magonjwa yasiyoambukiza
¢ kuimarisha uratibu na ushirikishwaji wa
: sekta mtambuka, miundombinu ya utoaji
¢ wa huduma, kuwajengea uwezo watumi-
¢ shi katika kukabiliana na magonjwa yasi-
: yoambukiza, kuimarisha na kusimamia
¢ shughuli za utafiti pamoja na kuhamasi-
: sha wananchi kuhusu njia za kujikinga na
' magonjwa yasiyoambukiza.

ikiwamo,

Pia alisema njia hizo ni pamoja na ku-

¢ fanya mazoezi, pamoja na kuzingatia ka-
: nuni bora za lishe.

Katika swali la nyongeza, Mbunge wa

Viti Maalum (CCM) Maryam Azan Mwinyi,
¢ alihoji serikali inasaidiaje wananchi kwe-
: nye gharama za magonjwa hayo.

Naibu Waziri Mollel, alisema kwa mwa-

: ka mmoja serikali inatumia Sh.bilioni
¢ 670 ambapo kati ya fedha hizo zingine
: zinaelekezwa kusaidia watu wenye ma-
: gonjwa hayo.

Kutoka

&
Hped dim
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Habari zote na Augusta Njoji, DODOMA
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Mongela akiagiza Chuo ATC kufundisha ubunifu

Na Allan Isack, ARUSHA

MKUU wa Mkoa wa Arusha,
John Mongela, ameuagiza uongozi
wa Chuo cha Ufundi Arusha (ATC),
kujikita zaidi na utoaji wa mafun-
zo kwa njia ya vitendo, ubunifu,
uvumbuzi na ugunduzi.

Mongela alitoa agizo hilo jana
msingi katika hospitali ya mafunzo
ya kufundishia na tiba inayoende-
lea kujengwa na ATC.

Alisema chuo hicho, kimetoa
mchango kwa nchi kwa kuwa
kimezalisha wataalamu ambao
ndio watendaji kazi na endapo
watazingatia mambo hayo, wata-
jitangaza na kupata soko ndani na

nje ya nchi kwa mafunzo wanay-
ofundisha wanafunzi.

Alisema kimekuwa kinaaminika
kwa kuwa ufundishaji wake ni wa
vitendo zaidi kuliko nadharia na
kuutaka uongozi kuongeza kasi na
kuzingatia mambo hayo.

“Rai yangu chuo hiki, kijikite zai-
di kufundisha watu kwa vitendo,
ugunduzi, uvumbuzi ufanyike na
utoaji wa masuluhisho ya matatizo
yanayowakabili wananchi kwa ku-
wasaidia kwa kuwa dunia ya sasa
imejikita huko,” alisema Mongela.

Alisema kwa sasa Tanzania ina
uhitaji wa watu wabobezi kwenye
masuala ya teknolojia ya kidigitali
na kielektroniki kwa kuwa nyakati
hizi ni za mapinduzi ya viwanda na

PROPOSED CONSTRUCTION OF ATC P

kuna mahitaji ya wataalamu hao.

“Sisi tunaamini ATC mko kwe-
nye nafasi nzuri zaidi ya kuibeba
nchi yetu, katika sekta ya utaalamu
wa ufundi kwa vitendo kwa kuwa
teknolojia inakwenda kasi mno,”
alisema.

Mkuu wa Chuo cha Ufundi cha
Arusha, Musa Chacha, alisema ka-
tika utoaji wa mafunzo na kubore-
sha elimu, chuo hicho kwa kutumia
mapato yake ya ndani walitenga
Sh. bilioni 1.38 ili kutekeleza mradi
huo.

Alisema ujenzi wa mradi
umetumia mafundi jamii ‘Force
Acount’ kupitia kitengo cha ndani
cha ushauri na kamati tatu ziliund-
wa kwa ajili ya usimamizi.

L YELINIC

Kadhalika, alisema mradi ume-
fikia hatua nzuri kukamilika na
hadi sasa Sh. bilioni 1.06 zimesha-
tumika na unatarajiwa kukamilika
mwishoni mwa mwezi Novemba,
mwaka huu.

Vilevile, alisema hospitali hiyo,
inatarajia  kutoa huduma kwa
wagonjwa 100 hadi 300 kwa siku
na itahudumia wanafunzi, wa-
fanyakazi wa chuoni hapo na wa-
nanchi kwa ujumla.

Alisema kwa kuanza itatoa hu-
duma za uchunguzi wa afya ya
mama na mtoto, magonjwa ya
macho, mfumo wa pua, masikio,
meno na magonjwa ya ndani yaki-
wamo ya upasuaji, utoaji wa dawa
na vifaa tiba.

Mkuu wa Mkoa wa Arusha, John Mongela (kushoto), akipata maelezo kutoka kwa Meneja wa mradi wa ujenzi wa Hospi-
tali ya Mafunzo na Tiba ya Chuo cha Ufundi cha Arusha (ATC), Faraji Magania (kulia), baada ya kuweka jiwe la msingi la

Songe yakusanya mapato mil. 9.4/- kwa miezi sita

Na Dege Masoli, KILINDI

Kata ya Songe, Wilaya ya Kilindi,
Mkoa wa Tanga, kwa kipindi cha
miezi sita kuanzia Aprili hadi Sep-
temba mwaka huu, imekusanya
zaidi ya Sh. milioni 94.

Akisoma taarifa ya mapato na
matumizi katika mkutano wa had-
hara, Ofisa Mtendaji wa kijiji hicho,

Joyce Ikungu, alisema fedha hizo,
zimetokana na vyanzo mbalimbali
vya mapato ya ndani.

Alisema kati ya fedha hizo
Sh. milioni 4.029 zimetumika
kutekeleza miradi ya kijamii iki-
wamo ya shule mpya shikizi.
lizobaki benki kwenye akaunti ni
Sh. milioni 5425 baada ya kutoa
kiasi kingine kwa ajili ya kwenda

kufanya ujenzi kwenye mradi wa
shule shikizi,” alisema.
hicho, Ibrahim Goda, alitaja baadhi
ya miradi iliyofanikisha kukusan-
ya kiasi hicho cha fedha kuwa ni
pamoja na faini walizotozwa waha-
ribifu wa mazingira.
“Tumesimamia vyema utunzaji
wa mazingira na vyanzo vya maji
na kila aliyefanya uharibifu katika

maeneo hayo, tumekuwa wakali
na kuwatoza faini na imesaidia
kuendeleza miradi yetu ya maen-
deleo,” alieleza Goda.

Diwani wa Kata ya Songe, Mo-
hamed Makengwa, alisisitiza suala
la uharibifu wa mazingira ikiwamo
kupiga marufuku kulima mae-
neo ya milima, hifadhi na vyanzo,
kwamba licha ya kupigwa faini wa-
naweza kutumikia kifungo.

Askofu ataka
Watanzania
kufunga
Kuomba mvua

Na Woinde Shizza, ARUSHA

ASKOFU MKuu wa Kanisa
la Gombo la Chuo, Dan-
iel Methew, amewataka
Watanzania kufunga na
kumwomba Mungu ili ku-
wanusuru na adha ya kuko-
sekana kwa mvua inayo-
sababishwa na mabadiliko
ya tabianchi na kusababi-
sha ukame. )

Kiongozi huyo wa kanisa
hilo katika mji mdogo wa
Ngaramtoni, wilayani Aru-
meru, alisema hayo jana
wakati alipokuwa akisimik-
wa kuwa askofu wa kanisa
hilo, kuzindua kanisa na
Kitabu chake.

Alisema kutokana na
hali ya ukame kwa kipindi
hiki, kuna umuhimu kwa
kila mwananchi kufanya
maombi kwa imani yake ili
kunusuru hali hiyo.

Alisema wataalamu
wanadai kuwa hali hiyo,
imetokana na uharibifu wa
mazingira unaofanywa na
watu wenyewe kwa kukata
miti ovyo na kunasababi-
sha mvua kutokunyesha
kwa wakati.

“Naweza kusema kuna
mambo mawili, kwanza
uharibifu wa mazingira
unaweza kutusababisha
tusipate mvua kwa wakati,
lakini jambo lingine maovu
yetu kwa kuwa maandiko
yanasema ikiwa watu
wangu walioitwa kwa jina
langu wataomba, watalia,
Mungu atawasikia na atal-
ponya nchi,” alisema.

Alisema ni vyema Watan-
zania wakamtafuta Mungu
ili awakumbuke na mvua
kwa kuwa mifugo na watu
wanakufa kwa njaa kwa
kukosekana kwa mvua kwa
muda mrefu. .

Aliwataka wananchi kue-
ndelea kumwombea Rais
Samia Suluhu Hassan, kwa
kuwa amekuwa kiongozi
msikivu na ambaye anawa-
jali watu wake, bila ya ku-
jali itikadi za vyama vyao,
pia ni kiongozi wa kuwatia
moyo wachungaji.

Mchungaji wa kanisa hilo,
Pendo kileo, alisema ni
vyema wananchi wakawa
kwenye mikono salama ya
kumjua kwa kuwa ataruhu-
su vitu vyote alivyoviten-
geneza hapa duniani.

Kadhalika alitaka kuen-
deleza upendo na mshika-
mano kwa lengo la kuijenga
nchi ili kupiga hatua ki-
maendeleo na kiuchumi.
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TAKUKURU yadhibiti wagonjwa hewa 313 wa VWU

Na Boniface Gideon, TANGA

AASISI ya Kuzuia na Ku-

pambana na Rushwa

(TAKUKURU), Mkoa wa

Tanga imefanikiwa ku-
dhibiti wagonjwa hewa 313 wa
VVU waliokuwa wamesajiliwa na
wataalamu wa afya kwenye mfu-
mo wa usajili wa wagonjwa hao
wilayani Muheza.

Hayo yalibainishwa jana na
Mkuu wa TAKUKURU Mkoa wa
Tanga, Zainabu Bakari, wakati aki-
zungumza na waandishi wa habari
wakati akitoa taarifa ya utendaji
kazi wa taasisi hiyo kwa kipindi
cha Julai hadi Septemba 2022,
huku lengo la wahudumu hao wa
afya kufanya usajili hewa likiwa ni
kujipatia kipato kupitia malipo ya
shirika linalosaidia kutoa elimu ya
afya nchini.

Alisema TAKUKURU kupitia vy-

anzo vya siri ilibaini kuwa watoa
huduma za afya wanaohusika na
kusajiliwa watu wanaoishi na Vi-
rusi vya Ukimwi, wanafanya udan-
ganyifu kwa kuwaingiza majina
hewa ili kuonesha takwimu za wa-
naoishi na VVU kuonekana zipo
juu kwa maslahi yao binafsi.
Alibainisha kuwa katika ufua-
tiliaji wao, mkoa ulibaini kuwa
wahudumu wa afya wanaohusika
na kuwasajili na kuwafuatilia wag-
onjwa wanaoishi na VVU wameku-
wa wakilipwa posho ya gharama
ya usafiri kupitia akaunti za simu
za mawasiliano Sh. 20,000 kwa
siku kila wanapotoka kwenda ku-
watembelea wagonjwa hao.
Alisema fedha hizo hulipwa na
Shirika la Utafiti wa Dawa Afrika
(AMREF Tanzania) kwa kazi ya
kufuatilia kila mgonjwa kwa lengo
la kuhakikisha hali yake kiafya in-
aimarika kwa maana ya kutumia

Diwani wa Kata ya Mtindiro, wilayani Muheza, mkoani Tanga, Mustafa Hatibu (kushoto), akimtwisha ndoo ya maji Asha Hassani mwanafunzi wa

darasa la nne Shule ya Msingi Kibaoni, wakati akikagua mradi wa maji uliofadhiliwa na Taasisi ya Islamic Help, katika kata hiyo jana. Visima zaidi
va 10 vimechimbwa kwenye kata hiyo na wafadhili mbalimbali. PICHA: STEVEN WILLIAM

dawa kwa wakati na huduma ny-
ingine zinazostahili.

Aidha, alisema fedha hizo hulip-
wa moja kwa moja kwa mhudumu
husika kupitia namba yake ya
simu ya mkononi na ndiyo sababu
watumishi wasio waadilifu hu-
weka takwimu hewa kwa lengo la
kujiongezea posho.

Alisema katika ufuatiliaji uli-
ofanywa na TAKUKURU kwa baa-
dhi ya zahanati ilibainika kuwa
kuna wagonjwa ambao sio halisi
kwa maana ya upatikanaji wake
na hivyo kufanya udhibiti kwa ku-
chukua hatua.

Alisema hatua walizoanza ku-
chukua ni kufikisha kikao cha
pamoja kati yao na ofisi ya Mgan-
ga Mkuu wa wilaya na watendaji
wake wote wanaohusika na kuwa-
hudumia watu wanaoishi na VVU
pamoja na AMREF

“Katika kikao hicho TAKUKURU

iliwasilisha yaliyobainika katika
ukaguzi wa kutembelea jumla ya
zahanati saba kati ya 16 zilizoko ka-
tika Wilaya ya Muheza na kubaini
tatizo hilo,” alisema.

Pia, taasisi hiyo mkoani hapa il-
imwagiza Mganga Mkuu wa wilaya
ya Muheza kufanya uhakiki wa
takwimu za wagonjwa wote wa-
naoishi na VVU na kutoa taarifa ya
uhakiki.

Alisema baada ya agizo hilo
ilibainika kuwapo wagonjwa hewa
313 na idadi hiyo iliondolewa kwe-
nye mfumo.

Pia alisema wahusika katika
usajili wa wagonjwa hao hewa
wamepewa barua za kujieleza
kwa kitendo cha hicho cha udang-
anyifu. Taasisi hiyo inaendelea ku-
wasihi watumishi wote wa umma
kufanya kazi kwa mujibu wa ka-
nuni, taratibu, sheria iliyoko katika
utekelezaji wa majukumu yao.

Wamshukuru
Rais kwa
kupatiwa
mashine ya
X-ray

Na Mwandishi Wetu, HAI

MADIWANI wa Halmashauri
yva Wilaya ya Hai, mkoani Kili-
manjaro, wamemshukuru Rais
wa Samia Suluhu Hassan kwa
kuwapatia mashine ya X-ray
yenye thamani ya Sh. milioni
160 kwenye Kituo cha Afya
cha Longoi kilichoko wilayani
humo.

Kituo cha Afya Longoli, ni
Kipya katika Wilaya ya Hai
ambacho kimejengwa kwa
Sh. milioni 600 na fedha hizo
zilitolewa na serikali, awali
halmashauri hiyo ilipokea Sh.
milioni 400 kwa ajili ya ku-
jenga majengo ya mwanzo na
baadaye walipokea Sh. milioni
200 za kumalizia ujenzi.

Akizungumza katika kikao
cha Baraza la Madiwani la
halmashauri hiyo, Mwe-
nyekiti wa Halmashauri ya
Hai, Edmund Rutaraka, alisema
mashine hiyo, itakwenda
kuhudumia kata nne za wilaya
hiyo, ikiwamo ya Weruweru,
Rundugai, Mnadani na Masama
Kusini kwa upande wa kwa
Sadala ikiwa ni kilomita chache
kwenda Longoi.

Mkuu wa Divisheni ya
Huduma za Afya, Ustawi wa
Jamii na Lishe, Dk. Etikija
Msuya, alisema mashine hiyo,
ni muhimu katika hospitali
hiyo, kwa kuwa itasaidia kuy-
atambua magonjwa mbalimbali
hasa yanayohusiana na mfumo
wa upumuaji.

“Tunaishukuru sana serikali
kwa kutupatia mashine hii
kwasababu itasaidia wananchi
wote wanaoishi ukanda huu
wa bondeni kwa kuwa huduma
hii imesogea karibu na wa-
nanchi wa Masama Rundugai
ambapo itanufaisha hadi kata
za jirani.”

Wazazi wanaopokea posa kwa wanafunzi waliomaliza la 7, kidato cha 4 waonywa

Na Dege Masoli, KILINDI

OFISA Mtendaji wa Kata ya
Songe, katika Tarafa ya Kweki-
vu, Wilaya ya Kilindi mkoani
Tanga, Ramadhani Dhahabu,
ametoa onyo kwa wazazi wali-
opokea posa na mahari kwa
wanafunzi waliofanya mitiha-
ni ya kuhitimu darasa la saba
na kidato cha nne mwaka huu,
kabla ya matokeo kuwa wata-
chukuliwa hatua za kisheria
ikwamo kuburuzwa kortini.

Dhahabu, alitoa onyo hilo
jana, kwenye mkutano wa

uliokuwa umelenga kusikiliza
kero za wananchi na kutam-
bulisha miradi iliyotekelezwa
kwenye maeneo yao. Alise-
ma kuna fununu ya kuwapo
taarifa ya baadhi ya wazazi
kupokea mahari kwa ajili ya
watoto hao na kuwaonya wa-
sithubutu watakumbana na
mkono wa sheria.

“Kuna baadhi ya wazazi
wameshakula mahari hata
kabla ya matokeo kutoka
ninasema hatutalivumilia kwa
kuwa Rais Samia Suluhu Has-
san amerahisisha mambo,

sasa hivi elimu ni bure kuanzia
kidato cha kwanza hadi cha
sita kwa hiyo mzazi atakayem-
nyima mtoto kusoma hataku-
wa salama kisheria,” alisisitiza
Dhahabu. Ofisa Elimu, Kata ya
Songe, Bakari Mwanangoto,
aliwataka wazazi kuhakikisha
watoto wote, wanawaandiki-
sha kuanza shule mwakani na
kuwasimamia kwa kufuatilia
mienendo yao shuleni ili ku-
dhibiti utoro na kusaidia ku-
leta tija kama ilivyokusudiwa.
Ofisa Maendeleo Kata ya
Songe, Fatuma Said, alisema

tatizo la wazazi kutochukua
nafasi yao ya malezi imesaba-
bisha kupunguza maadili ka-
tika j amii ikiwamo  ku-
fanya ukatili wa kijinsia kwa
kukeketa wasichana.

Ofisa Mifugo Kata ya Songe,
Joshua Mwenda, alitangaza
kiama kwa wafugaji ambao
hawatasajili mifugo yao, ku-
wekewa hereni kama utam-
bulisho wake, watatozwa faini
ya Shilingi milioni mbili. Ka-
tibu wa Chama Cha Mapinduzi
(CCM), Kata ya Songe, Hassan
Mtambi, alisema mkutano huo

ni wa kawaida na ulikuwa na
dhamira ya kukutana na wa-
nanchi na kuwasikiliza mata-
tizo yao na kupanga mipango
ya maendeleo.

Diwani wa Kata ya Songe,
Mohamed Makengwa,
alielezea mafanikio ya uongozi
wake, kipindi cha miaka mi-
wili cha udiwani wake, kuwa
ni pamoja kuhakikisha kume-
kuwapo na upatikanaji wa vy-
umba vya madarasa, zahanati,
maji ukarabati wa miundom-
binu ya barabara na ongezeko
la watumishi wa umma.
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Uharibifu wa vyanzo mji
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Fedha za Uviko 19
zinavyogeuka msaada
wa Kuleta maji Bukoba

KAZI YA MABINGWA NCHINI...

Ugonjwa matumbo wazi kwa watoto

na utaalamu wa kunusuru uhai wao

« Shida ya mzazi; sigara, pombe, dawa kulevya..

DK. Rajabu Mlaluko, Mbeya

GONJWA matumbo

wazi au kitaalamu ‘ab-

dominal birth defects’

huwapata watoto wa-
dogo, ambao ukuta wa tumbo
unabaki wazi, hata kufanya
utumbo, ini au bandama un-
aonekana nje ya tumbo (abdomi-
nal cavity).

Kimsingi, kuna aina kuu mbili
za tatizo hilo, kwanza ni pale
viungo vya tumbo vinajitokeza
nje kupitia uwazi kwenye ukuta
wa tumbo, bila ya kufunikwa na
kiwambo laini (membrane). Ki-
taalamu inaitwa ‘gastroschisis.’

Pili, inatajwa kuwa penye vi-
ungo vya ndani ya tumbo ku-
jitokeza nje na hufunikwa na
kiwambo laini au kitaalamu
‘membrane’ au ‘omphalocele’.
Nayo, ni pale tatizo linajitokeza
tumboni mwa mzazi kabla ya
mtoto kuzaliwa.

Maana yake ni kwamba, mtoto
anazaliwa akiwa na tatizo hilo,
ikiwa ni ugonjwa nadra kutokea,
japo katika sura ya pili inatajwa
hatari kwa uhai wake. Tafiti zi-
naonyesha kuwa, kati ya watoto
10,000 wanaozaliwa, wanne
ndio wanakutwa na hilo.

Pia, tafiti hizo huainisha
kwamba hakuna sababu maalum
inayosababisha mama kujifun-
gua mtoto mwenye tatizo hilo,
isipokuwa vichochezi maalum
zinazomsababisha mjamzito ku-
jifungua katika mazingira hayo.

Hapo kunatajwa umri mdogo
chini ya miaka 20, uvutaji sigara,
unywaji pombe, kuwa na histo-
ria ya kujifungua mtoto mwenye
matumbo wazi, matumizi ya
dawa za kulevya kukitajwa mi-
fano ya aina za cocaine, bangi na
‘methamphetamine’, vilevile hali
duni ya kimaisha.

|

ANGALIZO LA MABINGWA

Dk. Lazaro Mboma, bingwa
katika Kitengo cha Upasuaji kwa
Watoto kutoka Hospitali ya Ru-
fani Kanda Mbeya, analifafanua
kwa maelezo: “Tatizo hili kwa wa-
toto wachanga, lilikuwa changa-
moto kubwa katika mazingira
yetu.

“Kwani, katika mwaka mmoja
uliopita, tulipokea wagonjwa 49
wenye tatizo hilo na watatu tu
ndio walifanikiwa kupona kabisa,
kulinganisha na miaka ya nyuma
ambapo watoto karibu wote wa-
likuwa wakipoteza maisha, ku-
tokana na ukosefu wa vifaa na

‘f"

Matabibu wa watoto wakiwa kazini.. PICHA: YASMINE PROTACE
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utaalamu.
“Kwa sasa, hali ya huduma
zetu zimeimarika maradufu,

kutokana na uwezeshwaji un-
aofanywa na timu ya madaktari
bingwa wa upasuaji wa watoto
kutoka Hospitali ya Taifa Muhim-
bili, inayoongozwa na DKk. Zaituni
Bokhary, bingwa mshauri wa
upasuaji wa watoto.

Hapo, bingwa Dk. Lazaro Mbo-
ma anawashauri watoa huduma,
akinena: “Mara wanapopata wag-
onjwa hawa wa matumbo wazi,
basi wawafunike na karatasi za
nailoni za aina yoyote ile na si
kutumia vipande vya nguo au

ngozi.”

Anataja sababu za ushauri huo
kitaalamu ni kuwalinda watoto
dhidi ya upotevu wa maji na joto
kwa njia ya mvuke, kwa kuwa
matumbo yanakuwa wazi, aki-
himza wawahishwe hospitali ze-
nye huduma kwa watoto wenye
shida hizo.

Vilevile, bingwa mbobezi wa
watoto kutoka Hospitali ya Rufa-
ni ya Kanda Mbeya, Dk. Rehema
Marando, analalamika kukose-
kana mifuko maalumu ya kuzuia
matumbo yasipoteze maji na
joto, pia kutokuwepo lishe maal-
umu inayopitia kwenye mishipa

ya damu ya watoto hao.

Anaishauri serikali kupitia
Wizara ya Afya, iongeze nguvu za
upatikanaji mifuko hiyo maarufu
‘silo bags” na lishe maalumu kwa
watoto hao, kabla na baada ya
kufanyiwa oparesheni hiyo.

“Wajawazito wote wafike klini-
ki mapema kwa ajili ya uchun-
guzi wa awali na kupata dawa
zinazohitajika. Ikiwa watafika
mapema na kuhudhuria kiliniki
zao vizuri, basi itasaidia kugun-
dua matatizo kama haya kwa
kupitia vipimo kama ‘ultrasound’
na kadhalika,” anaeleza.

Katika hoja hizo, mbobezi
na mshauri kutoka hospitalini
Muhimbili, ambaye pia ndiye ni
msimamizi wa mradi wa ugawaji
‘silo-bags” kwa ushirikiano na
taasisi kutoka Ujerumani, ana-
hitimisha kwa hoja zake:

“Tatizo lipo na hutokea kwa
msimu, kwani kwa mwezi mmoja
uliopita yaani mwezi wa tisa ka-
tika Hospitali ya Taifa Muhimbili,
tulipokea watoto 11 na kati ya
hao, ni wawili tu ndio walipoteza
maisha.

“Tunaomba Wizara ya Afya
isimamie utengenezaji wa ‘silo-
bags’ nchini kwa kushirikiana na
kampuni zinazotengeneza kon-
domu, ili kurahisisha upatikanaji
wake, kuliko kusubiri hizi za sasa
zinazotengenezwa nchini Afrika
Kusini”.

Anahitimisha kwa kauli: “Tu-
naiomba Wizara ya Afya, isaidie
upatikanaji wa chakula maalumu
kupitia mishipa ya damu (total
parenteral nutrition) chenye
virutubisho maalumu kwa wa-
toto wachanga”

* Mwandishi ni mtaalamu
bingwa katika Hospitali ya
Rufani ya Kanda ya Mbeya.
Anapatikana kwa; Simu, +255
753 93 86 28 na baruapepe;
drrajabumlaluko@gmail.com
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SHIDA YA MAJI KOTE.. MORO NAKQO?
Uharibifu wa vyanzo maji mabondeni,

sasa wakaribish

Na Christina Haule, Morogoro

UNA mikakati inay-
otajwa mahsusi ku-
toka serikali mkoa
Morogoro, ukiwataka
wafugaji, wachimba madini na
wakulima wanaotumia vyanzo
vya maji kuendesha shughuli zao
za kiuchumi, waache mara moja,
huku wakivilinda vyanzo vilivy-
opo, hata wajinusuru na ukame.

Mkuu wa Wilaya ya Morogoro,
Wakili Albert Msando, anayem-
wakilisha Mkuu wa Mkoa wa Mo-
rogoro, Fatma Mwasa, kwenye
kikao cha Bodi ya Maji Bonde la
Wami - Ruvu, kudhibiti uharibifu
wa vyanzo vya maji unaotishia
kukauka kwenye mito mikubwa
inayotiririsha maji ya kutumiwa
na binadamu.

Wakili Msando anasema, wapo
watu wanaendesha shughuli za
kibinadamu kwenye kingo za
mito na wengine mitoni, am-
bako kuna maji yanayotumiwa
na watu milioni 11 kwenye mikoa
ya Morogoro, Pwani na Dar es
Salaam, jambo linalotajwa kuna
hatari ya ukame.

Msando anauagiza uongozi wa
Bonde la Maji, Wami Ruvu, kue-
ndesha operesheni ya kuwaon-
doa wavamizi katika vyanzo vya
maji na watakaokiuka sheria
zilizopo, ikiwemo ya bondeni
ndani ya mita 60 kutoka kilipo
chanzo cha maji, hatua zina-
chukuliwa.

Anasema, kwa sasa wana-
shirikiana na Bonde la Wami
Ruvu, kuangalia hatua stahiki za
kuchukuliwa kuokoa hali hiyo na
maji yanakopatikana, akiwataka
wafugaji waache kulalamika wa-
napoondolewa maeneo hayo.

“Mkikamatwa kwa kuingiza
ngombe kwenye vyanzo vya
maji, mnatozwa faini ambazo
wakati mwingine zinafika mpaka
shilingi milioni nne kwa mfu-
gaji mmoja. Sasa, hapo utakuwa
umejenga mabirika mangapi
kama una moyo wa kujenga ma-
birika ya kunyweshea, wakati
birika moja mpaka linakamilika
halizidi shilingi milioni kumi ”
anahoji Msando.

Anafafanua, taarifa zinaonye-
sha wafugaji kwenye maeneo
yao sasa mkoani Morogoro, ni
wavamizi na wamefuata maji na
malisho, hivyo anawataka kure-
jea kwenye makazi yao wanako-
tokea.

WANENAVYO WAHUSIKA

Mfugaji Timothy Olekoyesa,
anaiomba serikali iwaruhusu ku-
tumia vivuko vilivyotengwa kwe-
nye mito iliyopo, wanyweshee
mifugo yao kwa mujibu wa she-
kuna hatari wanaweza kupote-
zwa kwa wakati mmoja.

Pia, anaiomba serikali kuwe-
ka utaratibu wa kuwaelimisha
wafugaji, kama wanavyofanyiwa
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Wavamizi
kwenye vy-
anzo vya
maji wa-
napaswa
kuondolewa,
elimu nayo
izidi kutole-
wa kwa wa-
nanchi, mae-
neo tajwa
yasivamiwe,
sambamba
na kurejesha
uvoto wa asili
katika vyan-
Z0 Vya majl.

Tukio la kampeni kupigania hifadhi ya maji Morogoro. PICHA: CHRISTINA H

wakulima kila mara, ili kuwawez-
esha kujua namna bora ya kuf-
uga na kuhifadhi mifugo, kwa
manufaa yao na taifa.

Kaimu Mwenyekiti wa Chama
cha Wafugaji wilayani Morogoro,
Eliah Madihi, anaiomba serikali
iweke utaratibu bora wa kuon-
doa mifugo na kuacha kutumia
nguvu.Mkurugenzi wa Bodi ya
Maji Bonde la Wami Ruvu, Eli-
bariki Mmassy, anasema wamela-
zimika kusitisha vibali 12 vya wa-
tumiaji maji mkoani Morogoro,
ili kupunguza matumizi ya maji
na kukabiliana na ukame uliopo
sasa, inayosababishwa na shu-
ghuli za kibinadamu na mabadi-
liko ya tabianchi.

Mmassy anasema, wamekuwa
wakitoa barua zenye uamuzi huo
tangu mwezi Mei mwaka huu,
baada ya kubaini kutokuwepo
mvua za kutosha za masika na
vuli, ikiwamo maji na mvua isiyo-
jitosheleza.

Sasa, Mmassy anawataka wa-
dau wa maji kuzingatia vipaum-
bele vya kutoa vibali, ikiwemo
kutunza mazingira, pia matumizi
majumbani kulingana na upa-
tikanaji maji, akisisitiza kupun-
guza matumizi ya maji kutasaidia
kupambana na upungufu huo,
akitaja mojawapo ni kupunguza
matumizi majumbani.

1o
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“Mwaka huu haukuwa na
mvua za utoshelevu na kufanya
kupungua kwa kina cha maji
kwenye mito mingi. Mpaka sasa
kuna maji lita 2,580 kwenye mito,
huku mililita 1870 zikiwa kwenye
Mto Wami ambapo mahitaji ya
maji kiujumla ni lita 9,000 na
mahitaji ya majumbani ni lita
5,800 na kuna upungufu wa mil-
ilita 3200 za maji, ” anafafanua
Mmassy.

Mkurugenzi huyo
anaendelea:“Miaka ya kawaida
kwa tarehe kama hii, kunakuwa
na ujazo wa mililita 14,000 kwe-
nye mito, lakini kutokana na
uharibifu unaofanywa na mab-
adiliko ya tabianchi na kutoku-
wepo mvua za kutosha za masika
na vuli, kuna ukame katika mwe-
zi huu wa Oktoba.

“Hali imekuwa tofauti na hali
kama hii hutokea mwezi No-
vemba, mwishoni wakati mvua
za masika zinataka kuanza ku-
nyesha na kufanya kutokuwa na
shida ya maji.”

Pia, anafafanua bodi imejenga
mabirika sita kwa gharama ya Sh.
Mil. 60 kwa wafugaji, ili kuhifadhi
maji na kufanya mifugo iendelee
kuishi pasipo kuharibu vyanzo
vya maji, kwa mabirika ma-
tano yamejengwa kwenye Hal-
mashauri ya Wilaya ya Morogoro

tikana

na moja wilayani Kilosa.

Mmassy anataja  shughuli
mbalimbali, zikiwemo umwagil-
iaji, matumizi ya maji viwandani
na wavuvi, wamekuwa wakihar-
ibu vyanzo vya maji na kufanya
mito mikubwa minne kujaa
michanga na tope, ikigharimu
sasa uchimbaji mpya wa Sh. mil-
ioni 20.

Anaitaja mito hiyo ni; Mngazi,
Mlali, Mpiji na Mgeta, akisema
wanalazimika kuisafisha mito
hiyo kwa awamu, ili kuipa uwezo
wa kuhifadhi maji mara mvua
zitakapoanza, hata kusaidia ku-
kabiliana na ukame unaosogelea
nchi sasa.

HUDUMA SHERIA

Mkurugenzi wa Huduma za
Sheria kutoka Wizara ya Maji,
Simon Nkanyemka, anawa-
taka wadau wa maji kutambua
umuhimu wa kuzingatia sheria
za nchi, hata wakafanya shughuli
za kibinadamu katika maeneo
umbali mita 60 kutoka kwenye
vyanzo vya maji.

Anasema, wavamizi kwenye
vyanzo vya maji wanapaswa
kuondolewa, elimu nayo izidi ku-
tolewa kwa wananchi, maeneo
tajwa yasivamiwe, sambamba na
kurejesha uoto wa asili katika vy-
anzo vya maji.

Nkanyemka anakinzana na

zinazoruhusu kutumia vivuko
kunywesha maji mifugo, anawa-
tahadharisha mipaka ya sheria
hizo haizidi za rasilimali maji za
mwaka 2019 na ile ya mazingira
mwaka 2004.

Kwa mujibu wa Nkanyemka,
hadi sasa hakuna haki shughuli
za kibinadamu kufanyika ndani
ya mita 60 kutoka kilipo chanzo
cha maji.

BODI YA MAJI

Mwenyekiti wa Bodi ya Maji
Bonde la Wami Ruvu, Hafsa Mta-
siwa, anasema wanawaangalia
wananchi, wafugaji na wakulima
wajipange kuona maji yakiwa
mengi na wazidi kupata huduma
ya maji kwa kuchimba visima au
kwa kuweka mabwawa.

Katibu Mkuu wa Wizara ya
Maji, Anthony Sanga, anazitaka
bodi za maji za mabonde nchini,
kuwa na mikakati mahsusi ya
kukabiliana na changamoto ya
mabadiliko ya tabianchi, ili ku-
zuia athari zake, katika vyanzo
vya maji na kuleta ufanisi wa
mabonde tisa ya maji yaliyopo
nchini.

“Tumeona athari za mabadi-
liko ya tabianchi zilivyoathiri
maeneo mbalimbali nchini mwa-
ka huu hadi kusababisha upun-
gufu wa maji kwenye vyanzo
vingi vya maji.

INAENDELEA UK.15
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llivyo rushwa ya ngono ha sumu
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Na Yasmine Protace

ATOTO wa kike,

baadhi yao wame-

kuwa  wakikum-

bana na matukio
ya rushwa ya ngono. Kati yao,
wapo wanaotoa taarifa, la-
kini kunashuhudiwa usugu wa
matukio hayo kuendelea ku-
tokea.

Hivi karibuni katika maa-
dhimisho ya siku ya mtoto wa
kike duniani, asasi ya Hance
Obote, Ofisa Tathimini Ufuatil-
iaji Wanawake katika jitihada
za kimaendeleo wanawake
(WAJIKI), iliandaa maadhim-
isho hayo, ikisema wameamua
kuanzisha mradi ambao wame-
upa jina la ‘Safari Salama Bila
Rushwa ya Ngono Inawezeka-
na.’

Malengo ya mradi huo ni ku-
jenga uelewa mpana wa jamii
juu ya masuala ya rushwa ya
ngono na athari zake kwa wa-
toto, hasa wa kike.

Katika kipindi cha mwaka
2015, mwezi Machi hadi Desem-
ba mwaka huo, ukaanzishwa
mradi wa kuwajengea, uelewa
wa rushwa ya ngono wanawake
katika kipindi cha uchaguzi.

Hance Obote, Ofisa wa asasi
WAJIKI katika maadhimisho ya
siku ya mtoto wa kike, yaliyo-
fanyika Katika Shule ya Sekond-
ari Makumbusho, Dar es Salaam
na kuhudhuriwa na wadau wa
maendeleo kutoka ubalozi wa
Uswizi, Kihowede, Kanisa la Ki-
injili la Kilutheri (KKKT) Wom-
en Fund, Tanzania Trust Sema,

Baadhi ya wanafunzi wakiwa katika maadhimisho ya Siku ya Mtoto wa Kike Duniani, ambapo WA-
JIKI waliandaa maadhimisho hayo, katika Shule ya Sekondari Makumbusho, Dar es Salaam. PICHA:
YASMINE PROTACE

Felm ,We AinoAid na Wajiki.

Anasema mwaka 2016, mwezi
Juni hadi Septemba mwaka huu,
yalianza matembezi ya nyumba
kwa nyumba kwa kuwawezesha
jamii kuvunja ukimya dhidi ya
rushwa ya ngono na aina zote
za ukatili wa kijinsia.

“Machi 2018 hadi Desem-
ba, ilizaliwa kampeni ya ‘Safari
Salama Bila Rushwa’ ya ngono
kwa wasichana na wanafunzi
inawezekana ,” anasema.

Anaongeza kuwa, mwaka
2019 wakawajengea uwezo ma-
dereva bodaboda, daladala na
viongozi wao athari za rushwa
ya ngono kwa wanafunzi, wasi-
chana na wanawake wamebeba

ajenda kampeni na kuchukua
hatua ya kumlinda mtoto wa
kike dhidi ya rushwa ya ngono
na ukatili kijinsia.

Obote, anaongeza kuwa mra-
di huo ulifanyika katika Man-
sipaa ya Ilala, Kinondoni na
Temeke na kuwa wanufaika wa
mradi huo ni wasichana wali-
opo ndani na nje ya shule.

Anaongeza kuwa walengwa
wengine wa mradi huo ni ma-
shirika, makundi ya kijamii ,am-
bapo vinara wa kampeni wali-
kuwa wanafunzi na vijana.

“Wanufaika wa moja kwa
moja ni madereva ambao wali-
ofikiwa Kinondoni walikuwa
1975, Ilala 1479, Temeke 851,”

Machi 2018
hadi Desem-
ba, ilizaliwa
kampeni ya
‘Safari Salama
Bila Rushwa’
ya ngono kwa
wasichana na
wanafunzi in-
awezekana.

anasema na kufafanua, shule
zilizonufaika na mradi ni
Kinondoni shule 20, Ilala kuna
shule sita na Temeke shule
nne.

Mkuu wa Dawati la Takuku-
ru, kutoka Kinondoni, Backbie
Msumi, anasema wanaofanyiwa
ukatili wanatakiwa kutoa taar-
ifa ili wahusika wachukuliwe
hatua.

Anaongeza kuwa, kila anaye-
fanyiwa ukatili anatakiwa kutoa
taarifa, ili wahusika wachukuli-
we hatua za kisheria na anaen-
delea: “Tunapoona ukatili ume-
fanywa haitakiwi kuyafumbia
macho, tukiyafumbia macho
matukio ya kikatili,tujue yat-
aendelea kutokea.”

Diwani wa Kata ya Makum-
busho, Mohamed Ally Moham-
ed, anasema kuwa ukatili upo,
hata katika Shule ya Sekondari
Makumbusho, baadhi ya watoto
wa kiume wamekuwa wakifany-
iwa ukatili.

Anaongeza kuwa elimu ien-
delee kutolewa, ili kuende-
lea kupambana na rushwa ya
ngono na anasema, katika kua-
dhimisha maadhimisho hayo
wameona ni bora kuwashiriki-
sha madereva wa bodaboda na
daladala, kwa sababu wameona
wanakuwa karibu sana na jamii.

Anashauri walimu na wazazi
washirikiane kwa kuhakikisha
watoto wanapata haki zao na
anasema, watoto wanapoona
wanafanyiwa matukio ya uka-
tili, waende kutoa taarifa katika
madawati ya jinsia, ili wahusika
wachukuliwe hatua.

Uharibifu wa vyanzo maji mabondeni, sasa yakaribisha ugumu
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“Ili kuepuka hali ya aina
hii isijirudie, bodi zote za
mabonde zifanye tathmini
va Kina kuhusu changamoto
Zilizotokea na kuweka mi-
kakati mahsusi, ili kukabili-
ana na athari zote zinazo-
tokana na mabadiliko ya
tabianchi.

“Tuhakikishe mvua
zinazonyesha zinakuwa
na manufaa, kwa kujenga
mabwawa kwa ajili ya ku-
vuna na kuhifadhi maji ya
mvua kwa ajili ya matumizi
ya baadaye na hasa katika
Kipindi cha ukame,” anaele-
keza Mhandisi Sanga.

Pia, Mhandisi Sanga
anazipongeza bodi hizo
kwa kuongeza ufanisi
kutoka asilimia 51 ya
mwaka 2019/2020 hadi
asilimia 75.2 kwa mwaka
2020/2021, akidokeza haja
ya kuwa na msukumuo ka-
tika ukaguzi wa vibali vya
maji vinavyotolewa kwa
wateja wote kila mara.

Kwa mujibu wa Mamlaka
ya Hali ya hewa Tanzania
(TMA) iliyotolewa kama

Dondoo muhimu za mvua
Za msimu wa mwezi No-
vemba 2022 hadi Aprili,
2023, kuanzia mwezi huu
hadi ujao, kutakuwapo up-
ungufu mkubwa wa unyevu
wa udongo unaotarajiwa
kujitokeza katika maeneo
mengi yanayopata mvua za
msimu na kuathiri ukuaji
mazao, hali kadhalika upa-
t|kanaJ| malisho ya mifugo.

Taarifa hiyo, inasema
kina cha maji katika mito
na mabwawa kinatara-
jiwa kupungua na kuathiri
upatikanaji wa maji kwa
matumizi mbalimbali kama
vile umwagiliaji na uzal-
ishaji wa nishati.

Mamlaka zinashauriwa
kuhakikisha vyanzo vya
maji vinatunzwa pamoja na
kuweka miundombinu ya
uvunaji maji sambamba na
kuandaa na kutekeleza mi-
pango mikakati ya kuhimi-
za kilimo himilivu.

Hivi karibuni Menejimenti
ya Maafa Tanzania imese-
ma Watanzania takriban
437,000 kutoka maeneo
mbalimbali ya nchi wana-

hisiwa kukabiliwa na tishio
la upungufu wa chakula.
Mkurugenzi Msaidizi
kutoka Idara ya Uratibu
wa Menejimenti ya Maafa
iliyopo chini ya Ofisi ya Wa-
ziri Mkuu, Charles Msangi,
anasema Watanzania ha-
Kvana sababu ya kuhofu hali
iyo
N| hali inayotajwa
inaendana na sura va pili,
kukibashiriwa takriban Wa-
tanzania 437,000 wanahisiwa
kukabiliana na tishio kali la
upungufu wa chakula, kwa
mujibu wa shirika linalojihu-
sisha na uangalizi wa usalama
wa chakula nchini la Integrat-
ed Food Security (IPC).
Taarifa hiyo inasema kati
ya halmashauri 14 ambazo
IPC ilifanya tafiti ikijumuisha
watu milioni 3.4, ni kwamba
halmashauri nne za wilaya
za Handeni, Longido, Mk-
inga, na Monduli, zimeshari-
potiwa kukabiliwa na tishio
la upungufu wa chakula.
Taarifa ya Umoja wa
Mataifa UN iliyotolewa Mei
mwaka huu, inasema baa
la njaa linanyemelea Afrika

Mashariki, huku kukiba-
shiriwa ukame kwa miaka
mitano mfululizo.

Mashirika sita ya Umoja
wa Mataifa na wadau
wengine wa masuala ya
kibinadamu, wamesha-
toa tahadhari ya baa la
njaa kunyemelea Afrika
Mashariki, baada ya miaka
minne ya ukame mkali,
huku ikitabiriwa uhaba wa
mvua kwa miaka mingine
mitano mfululizo.

Taarifa hiyo ya pamoja
iliyotolewa mjini Nairobi
Kenya na mashirika ya
Umoja wa Mataifa la Mpan-
go wa Chakula Duniani
WFP, la chakula na kilimo
FAO, la kuhudumia Wa-
toto UNICEF, la kuhudumia
wakimbizi UNHCR, la uta-
biri wa hali ya hewa WMO
na la kuratibu masuala ya
kibinadamu na misaada ya
dharura OSHA na washirika
wengine kama UKaid
imesema ukame uliokithiri
na unaoendelea unaathiri
misimu mingi ya mvua So-
malia, Kenya, na maeneo ya
wafugaji ya mashariki na

Kusini mwa Ethiopia ambao
haujawahi kutokea.

Kwa mujibu wa taarifa
kutoka mtandao wa justdig-
git wa mwaka 2020 unase-
ma ukame ni changamoto
ya kidunia ambapo theluthi
mbili ndani ya ardhi ya
Afrika imeharibika.

Mpango wa Urejeshwaji
wa Mazingira ya Msitu wa
Afrika (AFR100) una lengo
la kurudisha hekta mil-
joni 113 za ardhi ndani ya
Afrika kabla ya mwaka wa
2030 na kwamba hilo ni
eneo kubwa kama Sweden,
Finland na Norway pamoja
na kwamba lengo ni ku-
harakisha urejeshwaji wa
ardhi, kuongeza usalama
wa chakula, kukabiliana na
mabadiliko ya hali ya hewa
na Kupunguza umaskini.

Pia taarifa ya Umoja wa
mataifa ya mwaka 2020
imeonyesha kwamba pem-
be ya Afrika inakabiliwa
na hali mbaya ya ukame
kuwahi kuonekana katika
muda wa miaka 40, kuto-
kana na ukosefu wa mvua
kwa misimu kadhaa.
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Simulizi za vuhalisia mabinti Njombe
wanavyoangukia janga ndoa utotoni

- Wazazi walioponza watoto waanika siri, mzizi wa tatizo

utotoni. PICHA: ELIZABETH JOHN

Na Elizabeth John, NJOMBE

UCIA Mlowe mwenye mia-

ka 21, anasema aliingia ka-

tika maisha ya ndoa katika

umri miaka 16. Anaeleza,
kipindi chote cha ndoa yake ame-
kuwa akikiona kama ndoto, kwa
sababu hakufahamu kilichoende-
lea.

Huyo ni miongoni mwa wasi-
chana wanaotoka katika jamii
zinazoruhusu ndoa za mapema,
uamuzi unaopingana na Sheria ya
Ndoa nchini, inayoweka utaratibu
wa kuolewa binti mwenye umri
chini ya miaka 18.

Pia, Sheria ya Mtoto ya Mwaka
2009, inamtambua mtoto ni mtu
yeyote mwenye umri chini ya mi-
aka 18. Kadhalika, Sheria ya Elimu
ya Mwaka 1978, inamkataza mwa-
nafunzi kubeba ujauzito.

Hata hivyo, umasikini na
migogoro ya familia unatajwa,
imekuwa chanzo kinachosuku-
ma mabinti wengi kuingia katika
ndoa za utotoni na hata kuhatari-
sha afya zao.

Hapo Lucia anasimulia: “Niliol-
ewa nikiwa mtoto, sikuwa najua
mume anatakiwa kufanyiwa nini,
wala majukumu ya ndoa kiujum-
la. Kiukweli, nilikuwa ni mtoto
hata sijui ilitokeaje.”

Lucia, mzaliwa wa wilayani
Ludewa, mkoa wa Njombe, anase-
ma alilelewa na baba yake na
mama wa kambo, baada ya mama
yake kufariki.

“Nilimaliza darasa la saba, nika-
takiwa kwenda sekondari, ndipo
tatizo lilipoanza, kwa sababu
mama yule hakutaka mimi ni-
some. Ugomvi wa mara kwa mara
kati ya baba na mama, ulisababi-
sha niolewe,” anasimulia, huku
akidokeza ndoto ya kuendelea na
shule ilikonasa.

Anasimulia alichokikuta ni to-
fauti na matarajio kwenye ndoa,
kwa sababu mwanaume alitumia
umri wake mdogo kumnyanyasa

Zinataka
anayeoa awe
ni Kijana
aliyekomaa
miaka 18 na
kuendelea,
siyo sasa
miaka 12 au
13.HUU ni
umri mdogo
atapata shi-
da hata kwe-
nye uzazi
wake.

V\'/aﬁafulhzi'vva'slhule ya Sekdr{dari Mpechi, ambao wanaangukia katika kundilla wanaopaswa kutetewa nafsi zao, dhidi ya ndoa za

kingono.

“Maisha yalikuwa ni magumu,
kwa sababu sikuwa na maamuzi
ya kitu chochote,sikujua hata
mume anatakiwa kufanyiwa nini,”
anasema.

Anasimulia hata madhila wakati
wa kujifungua, alikuwa na magu-
mu ikiwamo kupoteza damu ny-
ingi na hata kuzimia siku mbili.

Ni simulizi kama hiyo inapatika-
na kwa Maria Mwalongo (23), ali-
yeolewa katika umri wa miaka 15,
akisema zahama iliyoanzia katika
maisha ya kumtegemea mume,
huku akikosa fursa ya elimu.

“Umasikini umenifanya niingie
kwenye tatizo la ndoa za mapema,
kwa sababu nilitakiwa kuendelea
na shule ya sekondari, lakini il-
ishindikana kwa sababu ya mtu
wa kunihudumia shuleni haku-
wepo kwa sababu baba alifariki,”
anasema.

Anaendelea:“Baada yababa ku-
fariki kila kitu kilibadilika, ni-
likaa nyumbani ndipo alitokea
mwanaume na kutaka kunioa
nilikataa,ila ndugu walinilazimi-
sha hadi nikakubali.”

Huku sasa akikemea ndoa za
utotoni, anasimulia: “Madaktari
waliniambia kutokana na umri
wangu nisingeweza kujifungua
kwa njia ya kawaida, kwa sababu
nyonga zangu zilikua hazitanuki.’

“Maisha yanaharibika  uki-
wa mdogo unakuwa huna
maamuzi,mwanaume anakupele-
ka tu, lakini ukiolewa na umri ul-
ioko maana una uwezo wa kuhoji
unapoona kuna jambo haliko
sawa,” anaeleza.

WANAOSABABISHA

Mzazi Vestina Lwiva, anaeleza
huko nyuma ana simulizi kuhusu
matendo anayoyajutia sasa, kwa
kushirikiana na ndugu zake ku-
muozesha mdogo wake

“Muda umepita kidogo, mimi
na ndugu zangu tulishiriki kumu-
ozesha mdogo wangu ambaye al-

itoka tu kumaliza la saba, ilikuwa
ni mbaya! Alibeba mimba akaf-
ariki kwa uzazi,” anaeleza kwa
masikitiko.

Anakiri changamoto iliyoko ni
umasikini na kukosa elimu ya ku-
tosha kuhusu ndoa za utotoni na
namna zinavyogharimu maisha
ya watoto.

Ni hoja inayoungwa mkono
na Justine Sanga, anayelalamika
jami kukosa uelewa sahihi kuhusu
madhara ya ndoa za utotoni hadi
sasa.

“Watoto wanaolewa wakiwa
wadogo kwa siri. Jamii haijui mad-
hara ambayo binti huyu anaweza
kupata, elimu zaidi itolewe na she-
ria, pia isimamiwe.” anashauri.

WATAALAMU ELIMU

Ofisa Elimu ya Msingi - Tak-
wimu, Halmashauri ya miji
Njombe, Augusta Wellah, anase-
ma: “Kwa kweli kwa habari ya
ndoa za utotoni kwetu halipo, ila
masuala ya ulawitiubakaji huwa
tunaendelea kutoa elimu toka
watoto wadogo kabisa wa darasa
la kwanza. Awali siwezi kusemea
sana habari ya ndoa za utotoni.”.

Mwalimu Joyce Ngata, kutoka
Idara ya Elimu Sekondari katika
Halmashauri ya Mji Njombe, ana-
bashiri huenda ndoa hizo zipo,
lakini zinafanyika kwa siri, kwani
kuna familia zinazomuona mtoto
anapopevuka au kumaliza shule
ya msingi, wanaamini amekuwa
mtu mzima.

“Umasikini wakati mwingine
unafanya wazazi wapokee ma-
hari wakijua amemaliza shule
sasa ni mtu mzima, sambamba na
mabadiliko ya sheria lakini pia zi-
simamiwe kwa sababu mtoto an-
apoolewa anakwenda kubebesh-
wa mizigo mizito’ "anaeleza Joyce.

VIONGOZI WA DINI

Shekhe wa Wilaya ya Njombe,
Shabani Dinga, anakemea kwa
kauli kwamba, hakuna imani inay-

oruhusu msichana kuolewa akiwa
na umri mdogo.

Anasema muda sahihi wa binti
kuolewa, ni pale anapopevuka
kimwili, lakini inaendana pamoja
na kutimiziwa haki zake za msingi,
ikiwamo malezi na elimu.

“Atapewa mafunzo yatakayo-
husu maisha yake ya baadaye, la-
kini wakati huo huo ataelimishwa
masuala ya mahusiano. Lakini,
anapofikisha miaka 18 atakuwa
na nafasi ya kuolewa,” anasema
Sheikh Dinga.

Mchungaji Kiongozi wa Kanisa
la Tanzania Assemblies of God,
mkoani Njombe, Zephania Tweve,
anaungana na mtangulizi wake
wa kiimani, kwamba hata andiko
lao linakemea ndoa za utotoni.

“Sisi viongozi wa dini na serikali
tuendelee kupambana kwa saba-
bu tukilegeza kwenye eneo hilo
tutafanya watoto wengi waumie
kwa kuwa, ndoa chini ya miaka 18
ni za utoto,” anafafanua Mchun-
gaji Tweve.

Katibu wa Baraza la Wazee wa
Mila wa kabila la Kibena,Julius
Msigwa, anasema mila na desturi
za kabila lao haziruhusu ndoa za
kijana wala msichana.

“Zinataka anayeoa awe ni Kki-
jana aliyekomaa miaka 18 na
kuendelea,siyo sasa miaka 12 au
13.Huu ni umri mdogo atapata
shida hata kwenye uzazi wake,”
anasema.

USTAWI JAMII/SHERIA

Ofisa Ustawi wa Jamii wa Hal-
mashauri ya Mji Njombe, Petro
Mahanza, anasema sasa wame-
kuja na mbinu za kujengea uw-
ezo, kamati za kupinga ukatili wa
mama na mtoto kuanzia ngazi za

“Wajumbe wake ni wenyeviti
wa vitongoji, watu wa dini, watu
maarufu, watendaji na mwenyeki-
ti kwa hiyo wale tunaamini kwam-
ba wanaweza kutuibulia chochote
kitakachokua kinaendelea, tofauti
na kwenye ngazi ya jamii ili kuzuia
ndoa hizo,” anasema Mahanza.

Wakili wa Kujitegemea, Inno-
cent Kibadu, anasema Sheria ya
Ndoa ya Mwaka 1971 na marejeo
ya mwaka 2019, inamkataza mwa-
naume yeyote ambaye hajafikia
miaka 18 au mwanamke wa umri
haujafikia miaka 15, kuoa au ku-
olewa.

“Kifungu cha (13) Kifungu Kido-
go cha (2), kinaruhusu ndoa kwa
mtu mwenye umri wa miaka 14
katika mazingira ambayo mahaka-
ma kama itaona inafaa inaweza
ikaruhusu,” anasema.

Kwanini ndoa zaidi za utotoni?
Mwanasheria huyo, anaendelea:

""" hawana
elimu ya kutosha juu ya madhara
ya ndoa za utotoniWatoto wengi
wanamaliza shule wakiwa na
umri mdogo na wengine hawa-
mudu kwenda elimu ya sekondari
kwa hiyo wanabaki nyumbani.
Hiki ndicho kinaleta kichocheo
cha watoto kuoa au kuolewa.”

INAENDELEA UK.17
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Unaujua Mkutano COP 27, pia
manufaa yake kwa Mtanzania?

« \WWataaluma wazawa, waainisha kilio

Na Jenifer Gilla

IMEBAKI siku tatu, macho

na masikio ya Watanzania

El Sheikh nchini Misri,
ambako kunategemewa kuanza
kwa Mkutano wa 27 wa Umoja wa
Mataifa wa Mabadiliko ya Tabia
nchi, maarufu Conference of Par-
ties (COP27), kati ya Novemba 6
hadi 18.

Ni mkutano  utakaoongozwa
na kaulimbiu ‘Utekelezaji’ ukija
katika kipindi chenye madhara
makubwa ya mabadiliko ya tabia
nchi yanayoendelea kuonekana
barani Afrika, ikiwamo ukame,
mvua kutotabirika, joto kuongeze-
ka, mafuriko na magonjwa kama
vile dengue na malaria.

Nchini Tanzania, kwa miaka
takribani mitatu shughuli za kil-
imo zimeathirika huku maeneo
wazalishaji wakubwa wa vyakula,
nako wanalalamika njaa wakiiom-
ba serikali iwapelekee chakula.

Baadhi ya maeneo nchini iki-
mashauri ya Wilaya ya Muheza
mkoani Tanga,  wanalazimika
kununua unga kwa bei Sh.I800
baada ya kilimo kukataa kwa mia-
ka mitatu, wakiwa sio haba katika
kuzalisha mahindi ya sembe.

Mifugo nayo, inatajwa kufa kwa
kukosa chakula na maji, hata juhu-
di za maendeleo sasa zinatuama.

Mkoani Dar es Salaam, kuna-
koongoza kwa wakazi kitaifa, li-
napitia changamoto ya mgawo
mkali wa maji, kutokana na ku-
pungua kina cha maji kutoka vy-
anzo vya Ruvu Chini na Ruvu Juu,
hata kuuweka miji katika hatari ya
magonjwa ya mlipuko.

Hivyo, baadhi ya ajenda zina-
zotegemewa kujadiliwa mkutano-
ni Misri ni upatikanaji fedha za
kuzisaidia nchi masikini kukabili-
ana na athari hizo, kuwapo mfuko
wa kusaidia nchi zinazoendelea
pale zinapopatwa na majanga ya-
tokanayo na athari za mabadiliko
ya tabia nchi, kama vile mafuriko
na uhaba wa chakula.

Pia, kunatajwa kutakuwapo ma-
jadiliano kuhusu uzalishaji wa gesi
joto, kwamba mpaka sasa ni kiasi

Mwenyek|t| wa Shirikisho la Vyama vya K|I|mo
Kusini mwa Afrika, (SACAU) DK. Sinare Yusuph.

PICHA ZOTE: MAKTABA

gani cha gesi hiyo inaenda angani.
Pia pa kujiuliza, madhara yake
yakoje na namna ya kupunguza
kasi ya uzalishaji, ikizingatiwa kasi
hiyo imeongezeka, ikilinganishwa
na miaka 100 iliyopita.

Ni majadiliano yanayokuja,
baada ya tathmini za kisayansi za
Jopo la Wataalamu wa Kimataifa
Linaloshughulika na Athari za
Mabadiliko ya Tabianchi, chini ya
mwamvuli wa Umoja wa Mataifa
(IPCC) kuonyesha kuwa kwa sasa
joto hilo ni nyuzi 1.09 na likifikia
1.5 hali zitakuwa kubwa huku na
ikifika nyuzijoto 2, hali itakuwa
mbaya zaidi.

WANAZUONI DAR

Mhadhiri wa  Mabadiliko ya
Tabia nchi, Chuo Kikuu Cha Dar es
Salaam, Prof. Pius Yanda, anasema
kuwa mkutano huo unafanyika
Afrika, matarajio yakiwa utajikita
zaidi kujadili namna ya kuzisaidia
nchi za Afrika kukabiliana na mab-
adiliko ya tabia nchi.

Anasema, mfano Tanzania
kupitia Makubaliano ya Paris ya
Mwaka 2016, imeunda malengo
ya kukabiliana na mabadiliko ya
tabia nchi (NDC). Ili kuifikia, kuna-
hitajika Dola za kimarekani bilioni

19.23 ambazo ni ngumu kupati-
kana kwa nchi masikini.

“Nchi za Afrika zinatakiwa ku-
tumia nafasi hii kuhakikisha kuwa
zile Dola bilioni 100 zilizoahidi-
wa kutolewa na nchi zilizoende-
lea kusaidia nchi masikini kuka-
biliana na athari hizi zinapatikana,
pia mfuko wa kusaidia majanga
yatokanayo na mabadiliko ya tabia
nchi ( loss and damage) unafanya
kazi na kuwafikia wa Afrika wote”
anasema.

Prof. Yanda, Makamu Mwe-
nyekiti wa (IPCC), anasema kutu-
mike nafasi hiyo kuomba kuwez-
eshwa kiteknolojia, ili ichangie
kupunguza uzalishaji gesi joto,
akitoa mfano wa kukuza teknolo-
jia ya kunyonya hewa ya kaboni
kupitia mikoko na bahari.

“Ingawa mchango wa Afrika
katika kuzalisha gesi joto ni asil-
imia 0.15tu lakini ndio waathirika
wakubwa kutokana na umasikini
na teknolojia kuwa duni, lakini
tuna shughuli zinazochangia ku-
haribu mazingira kama vile ukat-
waji wa misitu kwa matumizi ya
mkaa na makazi,” anasema.

Matarajio yake anasema ni
kuona malengo ya kukabiliana na
mabadiliko ya tabianchi yanajadil-

Makamu Mwenvyekiti wa Jopo la Kimataifa la
Kisayansi linaloshughulika na Athari za Mabadi-
liko ya Tabianchi, pia mtaaluma wa Mabadiliko
ya Tabianchi, Chuo Kikuu Cha Dar es Salaam,
Prof. Pius Yanda.

iwa upya, ili kupunguza makali ya
athari zake kwa sababu haya yali-
yopo sasa yanaonekana kutozaa
matunda .

Anashauri, pia nchi zinazoen-
delea zibanwe kuonyesha namna
ya kupunguza uzalishaji mafuta
na matumizi ya makaa ya mawe
na gesi asilia, kwa sababu ndio vy-
anzo vikuu vya uzalishaji gesi joto.

“Baadhi ya nchi zilizoende-
lea ilifika mahali ziliacha kabisa
kutumia makaa ya mawe, lakini
baada ya mabadiliko ya uongozi
yale matumizi yakaruhusiwa tena,
sasa fikiria nchi kama hizo zinaz-
alisha zaidi yetu lakini madhara
makubwa yanazikuta nchi masi-
kini,” anasema.

Mwenyekiti wa Shirikisho la
Vyama vya Kilimo Kusini mwa Af-
rika, (SACAU) Dk. Sinare Yusuph,
anaeleza nchi za Afrika, zitumie
nafasi hiyo kuiambia dunia kilimo
cha nchi masikini, kina mchango
mdogo sana katika mabadiliko ya
tabianchi, lakini kimeathirika kwa
kiasi kikubwa.

Aidha, anazitaka nchi hizo
kutumia nafasi hiyo kuhakikisa
zinapewa msaada wa fedha na
teknolojia kukabili majanga, fedha
zinazohitajika ambazo zinahitaji

kutolewa na nchi zilizoendelea ku-
tokana na mchango wao mkubwa
katika kusabisha mabadiliko ya
tabia nchi.

“Tunahitaji teknolojia itakay
kuboresha upatikanaji wa chaku-
la, kuongeza thamani ya mazao
yake ili nchi iwe na chakula cha
kutosha lakini pia aweze kuuza na
kujiongezea kipato. Hii yote inahi-
taji uwezeshwaji fedha na teknolo-
jia” alisema.

Mkurugenzi wa Taasisi ya Utu
na Mazingira (HUDEFO) Sarah
Pima alisema anatarajia kuona mi-
jadala ya kuziwezesha nchi masi-
kini teknolojia ya kuteketeza taka
ngumu kwa kuwa zinatoa gesi aina
ya methane ambayo inachangia
kutengeneza gesi joto.

Alisema pia anatarajia kuwapo
mijadala ya namna ya kushirikisha
watoto katika mapambano hayo,ili
kuwapa elimu na kutengeneza
vizazi vitakavyoendeleza mapam-
bano hayo hapo baadaye.

JAMII MTAANI

Meneja Mradi wa Msichana ku-
chukua Hatua Dhidi ya Mabadi-
liko ya tabianchi kutoka Chama
cha Maskauti wa Kike Tanzania
(TGGA), Nyendo Kinyonga, anase-
ma wanatarajia kuona majadiliano
ya namna ya ushiriki wa wa-
nawake dhidi ya athari za mabadi-
liko ya tabianchi.

“Wanawake na wasichana ni
waathirika wakuu wa athari za ma-
badiliko ya tabia nchi kwa sababu
ndio wahudumiaji wa familia, wa-
nahusika kutafuta maji, chakula na
nishati ya kupikia,” anasema.

Mfugaji Joshua Godliver wa
anasema anatarajla mkutano huo
utajadili namna utakavyomweze-
sha mfugaji kukabiliana na ukame
unaosababisha mifugo kufa kwa
kukosa maji na chakula.

“Tunahitaji viongozi wetu wa-
takaporudi waje na suluhisho la
kufa kwa mifugo, teknolojia ya
kisasa itakayoniwezesha mimi kue-
ndelea kufuga na sio kuniambia ni-
uze mifugo yangu, kufuga ndio kitu
pekee nilichojifunza tangu nikiwa
mdogo na ninategemea kurithisha
watoto wangu,” anaeleza.

Simulizi za uhalisia mabinti wanavyoangukia janga ndoa utotoni

INATOKA UK.16

Kwanini ndoa zaidi za
utotoni? Mwanasheria huyo,
ana.endelea ‘Maeneo hasa
kutosha juu ya madhara ya
ndoa za utotoni.Watoto wen-
gi wanamaliza shule wakiwa
na umri mdogo na wengine
hawamudu kwenda elimu ya
sekondari kwa hiyo wana-
baki nyumbani. Hiki ndicho
kinaleta kichocheo cha wato-
to kuoa au kuolewa.”

Anaikosoa sheria ya ndoa
kwamba inakinzana na

sheria ya elimu. “Kwanini
nasema inakinzana? Kwa
sababu unakuta watoto
wengi wenye umri wa miaka
14 hadi 18 na 20 bado wapo
shuleni, kwa hiyo kuna
mkinzano wa sheria.”

Anafafanua kuwa Sheria
va Elimu ya Mwaka 1978 na
marejeo, pia marekebisho
ya mwaka 2002 na 2016,
inakataza kuolewa au kuoa
mwanafunzi wa shule ya
msingi au sekondari, awe
wakiume au wa k|ke ikiele-
keza adhabu ya kifungo
Kirefu

NENO LA MBUNGE

Mbunge wa Ludewa,
Joseph Kamonga, anasema
sheria ni zao la jamii na
mchakato wa kutunga, ni
lazima ushirikishe jamii.

“Sasa hivi serikali ipo kwe-
nye mchakato wa kukusanya
maoni kwa makundi mbalim-
bali ili kuweza kutatua hiyo
changamoto ya sheria ya
ndoa, hasa umri kama am-
bavyo mahakama imesema,”
anasema.

Ni mchakato, zao la msu-
kumo wa kisheria kutoka
kesi ya madai ya mwaka

2016, aliyofungua Rebecca
Gyumi, katika Mahakama
Kuu dhidi va serikali ya kup-
inga kipengele cha Sheria ya
Ndoa nchini, kuruhusu mtoto
wa kike kuolewa katika umri
usio rafiki kiafya.

HALI HALISI NCHINI

Wakati awamu ya kwanza
va Takwimu ya ldadi ya
watu ikitolewa nchini wiki
hii, Takwimu za Utafiti
wa ldadi ya Watu na Afya
(TDHS) 2015-2016, zimeo-
nyesha asilimia 36 ya
mabinti wenye umri wa

miaka 20 hadi 24 walikuwa
wameolewa kabla hawaja-
timiza umri miaka 18.

Pia, Demografia ya Afya
nchini ya Mwaka 2010,
inanyooshea kidole mikoa
yenye viwango vikubwa
vya ndoa za utotoni ni
Sinyanga (59%), Tabora(58%),
Mara(55%) na Dodoma(51%).

Ripoti mpya ya Shirika la
Umoja wa Mataifa la Kuhu-
dumia Watoto (UNICEF),
inaiorodhesha Tanzania ya
11 kati ya nchi zenye idadi
kubwa zaidi ya ndoa za
utotoni.
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EWURA YABAINI...

Mabilioni lita za maji yanapotea,
vaunda mwongozo wa kuwajibika

| XY

« Mamlaka kupoteza kienyeji ‘Sasa
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Tukio la kuzinduliwa huduma ya maji, eneo ambalo EWURA inasisitiza umakini maji yasipotee. PICHA: MAKTABA

Na Augusta Njoji, DODOMA

IONGONI mwa vikwa-

zo vilivyopo kwenye

mamlaka za maji

nchini, ni upotevu
mkubwa wa maji, kusababisha ku-
kosa mapato.

Ripoti za utendaji kazi wa Mam-
laka za Majisafi na Usafi wa Mazin-
gira nchini 2018/19 hadi 2020/21,
zilizotolewa na Mamlaka ya
Udhibiti wa Huduma ya Nishati na
Maji (EWURA), zinaonyesha mita
za ujazo milioni 411 za maji zime-
potea kwa sababu mbalimbali,
ikiwamo uchakavu wa miundom-
binu.

Maji hayo yanayopotea, ni se-
hemu ya mita za ujazo bilioni L1
zilizozalishwa na mamlaka 91 za
maji, kati ya mwaka 2018/19 hadi
2020/21.

Kwa mujibu wa ripoti ya EWU-
RA, mwaka 2020/21, upotevu wa
maji katika mamlaka za miji mi-
kuu ya wilaya na miji midogo ni
asilimia 40 ya mita za ujazo mil-
ioni 87.3 za maji yaliyozalishwa,
yenye thamani ya Sh.bilioni 417.7.

Pia, inabainisha upotevu huo
katika mamlaka za miradi mi-
kubwa ulikuwa asilimia 24.4 ul-
itokana na sehemu ya uzalishaji
wa mita za ujazo milioni 72.88 za
maji yenye thamani ya Sh.milioni
52.786.

Kwa upande wa mamlaka za
miji mikuu ya mikoa, upotevu uli-
kuwa asilimia 38 ya mita za ujazo
milioni 943.9 za maji yenye tham-
ani ya Sh.bilioni 97.99, maji hayo
yakipotea, wakati uzalishaji wake
umeshatumia umeme, dawa na
mishahara ya wataalamu, hivyo

Moja ya
changamo-
to kubwa
yva sekta

va maji ni
kuendelea
kuwa na
viwango Vi-
kubwa vya
maji yasi-
yolipiwa,
ikilingan-
ishwa na
kiasi kina-
chokubalika
cha asilimia
zisizozidi
20.

kusababisha mamlaka husika ku-
ingia hasara kubwa.

MWONGOZO0 UDHIBITI

EWURA imeshachukua hatua
mbalimbali za kuzibana mamlaka
za maji zidhibiti upotevu huo wa
maji, ikiwamo kuandaa mkakati
wa kupunguza maji yasiyolipiwa
wa mwaka 2021 ili kudhibiti hali

hiyo.
Mkurugenzi Mkuu wa EWURA,
Mhandisi Modestus Lumato,

anasema wataalamu wa mam-
laka za maji 31 kwenye mafunzo
ya kuzijengea uwezo Mamlaka za
Majisafi na Usafi wa Mazingira juu
ya miongozo ya kiutendaji.

Anasema kwa kipindi cha
miaka 11 sasa tangu kuanzishwa,
EWURA imekuwa ikifuatilia
utendaji wa mamlaka hizo na
kuandaa taarifa za utendaji wa
kila mwaka, ikiwa na taarifa za
viashiria vya utendaji.

“Moja ya changamoto kubwa
ya sekta ya maji ni kuendelea
kuwa na viwango vikubwa vya
maji yasiyolipiwa, ikilinganishwa
na kiasi kinachokubalika cha asil-
imia zisizozidi 20.”

“Kwa mara ya kwanza tumean-
daa mwongozo utakaoziwezesha
mamlaka za maji kuandaa mi-
kakati yao ya kupunguza kiasi cha
maji yasiyolipiwa,” anasema.

Alieleza kuwa matarajio yao ni
mamlaka hizo kuwa na mikakati
bora ya kupunguza kiasi cha maji
yasiyolipiwa na hivyo kuongeza
ufanisi wao wa utendaji na ku-
punguza upotevu wa mapato.

Anaongeza “Mwongozo huu
hauna adhabu kwa wasiotekeleza,
unawezesha kupanga mikakati

yao, baada ya mwaka mmoja tut-
aanza kufuatilia utekelezaji wao
ili kuona mabadiliko, tunawa-
sisitiza watumie miongozo hiyo ili
kupunguza upotevu huo.”
Mkurugenzi wa Majisafi na
Usafi wa Mazingira EWURA,
Mhandisi Exaudi Fatael, anasema
EWURA imeandaa mwongozo
huo ili kuimarisha huduma na
utendaji kazi wa mamlaka hizo.

TEKNOLOJIA UDHIBITI

Wizara ya Maji mwezi Juni
mwaka huu, ilishuhudia Mam-
laka ya Majisafi na Usafi wa Mazin-
gira Musoma (MUWASA) ikiingia
mkataba wa thamani ya Sh. bilio-
ni 1.4 na kampuni ya CityTaps ya
Ufaransa, ikipanga kukabiliana
na upotevu wa maji katika eneo la
Mwisenge, Manispaa ya Musoma,
mkoani Mara.

Utiaji saini wa mkataba huo
ulifanyika katika Wizara ya Maji
jijini Dodoma, Katibu Mkuu Wiz-
ara ya Maji, Mhandisi Anthony
Sanga, anasema mkataba huo ni
mwendelezo wa hatua za wizara
kukabiliana na changamoto ya
kupotea maji.

Anasema Mamlaka hiyo na
Kampuni ya CityTaps ya Ufar-
ansa waliandaa andiko la juu
mkakati wa kupunguza kiwango
cha upotevu wa maji kwa ku-
tumia teknolojia mpya ya “Smart
Meters” inayotumia mawimbi ya
satelaiti kubaini mivujo ya maji
ardhini.

“Anaongeza; “Natarajia ufani-
si na matokeo mazuri katika
utekelezaji wa mradi huu, ambao
utadhibiti kiwango cha upotevu
wa maji lakini pia kubaini sababu

zinazosababisha upotevu wa maji
na kuja na mkakati bora wa kuka-
biliana na changamoto hiyo kati-
ka maeneo mengine nchi nzima.”

Meneja Biashara wa Kampuni
ya CityTaps, Aurelie Guibert
anasema pamoja na utekeleza-
ji wa mradi huo watakuja na
mkakati bora utakaokua su-
luhisho la upotevu wa maji nchini
Tanzania.

Anasema, mradini wa majar-
ibio na wa kwanza wa aina yake
hapa Tanzania ambao utatekele-
zwa kwa muda wa miaka miwili
na pindi utakapokamilika na ku-
fanikiwa utatekelezwa kwenye
Mamlaka za Maji za nchi nzima.

HALI YA MAJI

Katika bajeti 2022/23, Waziri wa
Maji Jumaa Aweso, anasema rasili-
mali za maji nchini zinakadiriwa
kuwa mita za ujazo bilioni 126 kwa
mwaka, rasilimali za maji juu ya
ardhi ni mita za ujazo bilioni 105
na zilizopo ardhini mita za ujazo
bilioni 21.

“Hadi kufikia mwezi Aprili 2022,
mabhitaji ya maji kwa matumizi
mbalimbali nchini yanakadiriwa
kuwa ni takribani mita za ujazo
bilioni 47 kwa mwaka sawa na
asilimia 37.37 ya maji yaliyopo
nchini,” anasema.

Anasema mahitaji hayo ya maji
yanatarajiwa kuongezeka hadi
kufikia wastani wa mita za ujazo
bilioni 80 kwa mwaka ifikapo
mwaka 2035.

Sera ya Taifa ya Maji ya Mwaka
2002, inalenga kuboresha hudu-
ma ya maji kwa wananchi waishio
vijijini ili wapate huduma hiyo
kwa umbali usiozidi mita 400
kutoka kwenye makazi yao, huku
Dira ya Taifa ya Maendeleo 2025
ikilenga kuboresha huduma za
kapo mwaka 2025.

Katika kuhakikisha kuwa upa-
tikanaji wa huduma ya majisafi
na salama kwa wananchi waishio
vijijini inafikia zaidi ya asilimia
85 ifikapo mwaka 2025, Serikali
imeendelea kujenga, kukarabati,
kupanua mitandao ya kusambaza
maji pamoja na kuimarisha usi-
mamizi wa huduma ya maji.

Hadi mwezi Aprili 2022, upati-
umefikia wastani wa asilimia 74.5
ikilinganishwa na wastani wa
asilimia 72.3 mwezi Machi, 2021.
Kiwango hicho kinatokana na ku-
kamilika kwa ujenzi wa miradi mi-
pya, ukarabati na upanuzi wa mi-
radi 303 ambayo imeanza kutoa
huduma kwa wananchi wapatao
1,467,107.

Kwa mijini, hadi mwezi Aprili,
2022 hali ya upatikanaji wa hu-
duma ya maji mijini ni wastani
wa asilimia 86.5 ikilinganishwa na
asilimia 86 ya mwezi Machi 2021.

Ongezeko hilo linatokana na
kukamilika kwa ujenzi wa miradi
40 iliyohusisha ukarabati, upanu-
zi na ujenzi wa miradi mipya.
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MAZINGIRA

Ukame unavyowapa mtihani kusaka
maji km. 10, wadai kukesha kisimani

Na Maulid Mmbaga, ali-

yekuwa Mwanga

ILIMAJARO ni kati ya

mikoa nchini, inayo-

kumbwa na tatizo

ukame unaosababish-
wa na mabadiliko ya tabianchi.
Waathirika hao kuna wilaya za
Same na Mwanga, zinazooneka-
na kudhurika zaidi.

Bangalala, ni kati ya kata 34
zinazopatikana wilayani Same,
ambako watoto na wanawake
wanatajwa kuathiriwa zaidi na
mabadiliko ya tabianchi, pale
wanawake wanapotumia muda
mrefu kutafuta maji na ku-
waacha watoto bila ya uhakika
wa chakula.

Nipashe ilizuru mahali hapo,
kufika katika vyanzo vya maji,
kukielezwa vitongoji vitatu kati-
ka kata hiyo. Kila kimoja kikikadi-
riwa kuwa na zaidi ya kaya 130,
ikiwakuta kinamama wameketi
kusubiri maji, katika nyuso za ku-
kosa furaha.

UHABA MAJI

Mama Upendo Kiango,
anaiambia Nipashe kuwa athari
za mabadiliko ya tabianchi katika
eneo lao umelazimisha watem-
bee zaidi ya kilomita 10, kutafuta
chemchem ambayo ni moja ya
tegemeo lililobaki kwao.

Anatafsiri ukame ni hali in-
ayosababisha vyanzo vya maji
kukauka na kubakiwa na chem-
chem, pamoja na kisima kimoja
pekee, vinavyohudumia wakazi
wote, huku ikielezwa kiasi cha
maji kinachotoka katika vyanzo
husika hakikidhi mabhitaji ya
wakazi

“Tatizo la maji hapa kwetu
limekuwa sugu kwa sababu ni la
miaka mingi, tunatoka nyumbani
saa 12:00 asubuhi tunatembea
umbali mrefu kuja hapa kufuata
maji, zaidi ya vitongoji vitatu
vinategemea vyanzo viwili vya
maji, watu ni wengi foleni na
mahitaji ni makubwa kuliko kili-
chopo.

“Tuna watoto wadogo lakini
tunalazimika kuwaacha wakati
mwingine tunatumia zaidi ya
masaa tisa mpaka 10 kurudi
nyumbani kwa sababu maji ya-
nayotoka ni madogo, dumu lin-
aweza kuchukua hadi dakika 30
kujaa, ni tatizo pia kwa watoto
tunaowaacha muda mrefu ny-
umbani,” anaeleza Upendo.

“Kuna mwenzetu alikuwa ana-
muacha nyumbani mtoto wa
miezi miwili na kutembea hadi
huku kuja kutafuta maji, hali
yake hairuhusu, lakini kutokana
na shida iliyopo inambidi kufan-
ya hivyo,” anabainisha Upendo.

Issa Mashambo, anaunga mko-
no hoja, akisema chanzo hicho
ni tegemezi kubwa kwao, hadi
usiku watu wanakesha kusubiri
maji pasipo kufanya shughuli za
kuwaingizia kipato

“Katika eneo hili watu ha-

Wanawake wakiwa wanasubiri maji katika kitongoji cha Makei. PICHA ZOTE: MAULID MMBAGA

Wake zetu
wanatakiwa
kuoga Kila
siku, laKini
inawalazimu
kumaliza
zaidi ya siku
mbili bila
kuoga, kwa
sababu maji
hakuna, wa-
toto wakati
mwingine
wanaenda
shuleni na
nguo chafu.

e
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inayotegemewa na vitongoji vitatu katika Kata ya Bangalala,
wilayani Same Mkoa Kilimanjaro.

wakauki kutokana na kwamba ni
porini kumewekwa utaratibu wa
kuwasha moto kwa ajili ya kujik-
inga baridi na wanyama wakali
tukiwa tunasubiri maji nyakati za
usiku.

“Wake zetu wanatakiwa kuo-
ga kila siku, lakini inawalazimu
kumaliza zaidi ya siku mbili bila
kuoga, kwa sababu maji hakuna,
watoto wakati mwingine wa-
naenda shuleni na nguo chafu,”
anasema Mashambo.

MWENYEKITI KITONGOJI

Mwenyekiti wa Kitongoji cha
Kirinjiko chini Nzia Mwarabu,
anasema chanzo kimoja cha maji
kisima kiko katika eneo lake, ki-
mechimbwa kikiwa na kina cha
mita 150, huku akisema uongozi
wa eneo hilo uliachiwa jukumu
la kuweka bomba na kwamba
yaliyowekwa yana urefu mita 80,
jambo linalosababisha maji ku-
toka kidogo.

Anaeleza kisima hicho kina
zaidi ya miaka saba, lakini kuto-
kana na bomba zilizowekwa fupi,
zinasababisha mashine iliyowek-
wa kuvuta maji inaharibika kila
mara na kuwa chanzo cha ugu-
mu wa kupata maji kuongezeka,

haya ikawalazimu kugeukia
chemchem ya sasa.

“Tulishaita fundi kaja kupima,
alituambia bomba zilizowekwa
ni fupi ndiyo maana hazitoi maji
inavyotakiwa, tumeshazitoa na
tunasubiri siku watakapokuja
kwa sababu hadi sasa hawajui
kwamba tumeshalitambua hilo.”
anasema Mwarabu.

TEMBO TATIZO

Ukame, zao la mabadiliko tabi-
anchi, sasa yamesababisha baa-
dhi yao kuhama kutoka hifadhini
na kutembea maeneo mbalimba-
li hadi penye makazi ya watu na
kusababisha uharibifu wa mazao
na mali nyingine.

Saida Simba, mkazi wa Kiton-
goji cha Makei, anasema wany-
ama wamesababisha hofu kwa
watoto wanaotembea wakati wa
kwenda shule asubuhi na wakati
mwingine hushindwa kutokana
na kuwepo kwa tembo katika
makazi hayo.

Pia, anataja imekuwa tati-
zo kwa wanawake waendao
sokoni kutafuta riziki, kuna
wakati mwingine wanalazimika
kuchelewa kurejea nyumbani,
wakisubiri tembo waondoke

eneo wanakotakiwa kupita.

“Tatizo la wanyama hawa ka-
tika eneo hili limekuwa kubwa
na la muda mrefu hadi watoto
wa Chekechea wanakuambia
‘wamewaona Tembo wakiwa
wanaenda shule’. Hii inahatari-
sha usalama wao! Jana pia kuna
‘wamama’ walikuwa wanatoka
sokoni, walishindwa kwenda ny-
umbani kwa sababu tembo wali-
kuwa barabarani walikaa porini
hadi saa mbili usiku wakisubiri
waondoke ili warejee nyumbani,”
anasema Saida.

Charles Athumani, ni Katibu na
Mwakilishi wa Mwenyekiti wa Ki-
tongoji cha Makei, anasema zaidi
ya miaka mitatu wanakabiliwa
na njaa na wanapolima hawapati
mazao kutokana na ukame, huku
akilalamika hata kidogo wana-
chokipata, nacho kiko hatarini
kuharibiwa na wanyama hao.

“Maliasili walisema watatoa
elimu namna ya kuwafukuza, la-
kini hadi sasa hakuna chochote
kilichofanyika. Hivyo, tunasisitiza
watimize wajibu wao ili kuon-
dokana na tatizo hili,” anasema
Athumani.

JITIHADA SERIKALINI

Mkuu wa Wilaya ya Same, Ed-
ward Mpogolo, anakiri tatizo
kubwa la uhaba wa maji linalo-
sababishwa na ukame, huku ak-
ibainisha mikakati inayofanywa
na serikali kukabili changamoto
hiyo, ni kutekelezwa Mradi wa
Maji wa Same - Mwanga, ambao
umefikia asilimia 90.

Anataja mradi mwingine ni
uchimbaji visima, hasa katika
ukanda wa tambarare kunakoka-
biliwa na tatizo kwa asilimia 40,
akibainisha gharama, kwamba
serikali imetoa Sh. milioni 500
kufanikisha utekelezaji huo.

Pia, Mpogolo anasema serikali
imetoa Sh. bilioni moja kuwez-
esha miradi mbalimbali ya maji
kukamilika, ili kutatua tatizo la
maji katika maeneo ya ukanda
huo. Hata hivyo, anakana dai
kwa baadhi ya visima kuwekwa
mabomba mafupi kama inavyo-
daiwa na baadhi ya wakazi.

“Visima vinapochimbwa ni la-
zima viwekwe bomba ambazo
zinaendana na urefu wake, ndipo
maji yapatikane. Hakiwezi kuwa
na mita 150, halafu bomba zikawa
na mita 80, jambo hilo haliweze-
kani na sio kweli.

Kuhusu makazi ya tembo,
Mwenyekiti huyo wa Ulinzi na
Usalama wilayani humo, anakiri
uwepo wao, akieleza kwamba
limekuwa tatizo kwa sababu wa-
nawaharibia mazao yao.

Anasema halmashauri husika,
zimeshafanya jitthada kwa kush-
irikiana na Mamlaka ya Hifadhi
ya Taifa (TANAPA), ikiwemo
kuandaa kikosi kazi na kukipatia
elimu watakayokwenda kuitoa
kwa wananchi ambayo itawapa
mbinu ya kuwafukuza wanyama
hao pindi watakapowaona katika
makazi yao.
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Fedha za Uviko 19 zinavyogeuka

msaada wa kuleta maji
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Tenki jipya la maji katika Halmashauri ya Bukoba. PICHA ZOTE: LILIAN LUGAKINGIRA

Na Lilian Lugakingira, Bukoba

TEKELEZAJI miradi

ya maji kwa fedha za

Uviko 19, unatajwa

umewasaidia wananchi
kuondokana na adha ya maji, ka-
tika maeneo mbalimbali mkoani
Kagera.

Miongoni mwa maeneo yali-
yonufaika na fedha hizo yana-
tajwa kuwa ni kata ya Katoma,
iliyoko katika Halmashauri ya
vitatu vya Irogelo, Kashenge na
Rukindo.

Alicia James, mkazi wa Kato-
ma, anasema hali ya upatikanaji
maji kwa sasa ni nzuri, ikilingan-
ishwa na siku za nyuma kabla
ya kupelekewa mradi wa maji,
maana walienda kuchota maji
mtoni.

“Wakati mwingine tulirudi ny-
umbani usiku na kuna kipindi
hasa cha kiangazi mito hukauka,
ikitokea hali hii tunalazimika
vingine kufuata maji,” anasema.

Mama huyo anatoa mfano,
kwamba nyumbani anakoishi,
kwenda mtoni, alitoka asubuhi
na kuwasili mtoni saa moja asu-
buhi ukiwa ni mwendo mrefu,
pia maji hayo waliyagombania
na wanafunzi wanaoambka alfajiri
kuyafuata.

Mkazi mwingine, Egbert Rwey-
anasema kwa sasa wamefari-
jika na wana amani, kutokana
na mradi huo ujulikanao kama
Kashenge - TIrogelo, kuisaidia
jamii wakiwamo kinamama, wa-
toto, familia za wazee na kwenda
mtoni na vijana wao.

Kwa hiyo,
lazima jamii
izingatie
maelek-
ezo na kutii
sheria na
miongozo
yote inayo-
tolewa, ili
miradi iwe
endelevu
na vyanzo
vya maji
vilindwe.

Jerome

“Mradi huu utawasaidia sana
vijana, hasa wanaojishughulisha
na shughuli za kilimo cha bustani
za mboga na matunda, wapo wa-
naolima, lakini sio kwa ufanisi
kutokana na kukosa maji ya kuto-
sha ya kumwagilia bustani zao,”
anasema.

Rweyemamu anaeleza, kuwe-
po maji ya uhakika kunawaon-
dolea adha ya kutembea umbali
mrefu kufuata huduma hiyo, pia
itasaidia kukuza uchumi wa wa-
nanchi wa kata Katoma, maana
muda waliokuwa wakiutumia
kwenda mtoni watautumia ka-
tika shughuli za uzalishaji mali.

Mhandisi  Patrice  Jerome,
Kaimu Meneja wa Wakala wa
Maji na Usafi wa Mazingira Viji-
jini (RUWASA) mkoani Kagera,
anasema miradi inayoendelea

kutekelezwa kwa fedha za Uviko
19 katika mkoa iko saba.

Mhandisi Jerome anasema,
miradi hiyo inatekelezwa katika
wilaya sita zenye majimbo saba
ya uchaguzi, ambayo ni Muleba
Kusini, Muleba Kaskazini, Buko-
we na Kyerwa.

“Miradi hii itagharimu zaidi
ya shilingi bilioni 4.8, vitajeng-
wa vituo vya maji 105, ambavyo
kwa ujumla wake vinalenga ku-
wanufaisha wananchi 42,542.
Ipo katika hatua mbalimbali
na mingi ukiwamo wa kata Ka-
toma (Kashenge -Irogelo) imek-
wishaanza kutoa maji” anasema.

Mhandisi Jerome anasema, mi-
radi mitatu na utekelezaji wake
umefikia asilimia 99, miwili asil-
imia 90 na iliyosalia, mmoja upo

asilimia 86 na mwingine asilimia
75 na kwamba wanatarajia ifi-
kapo mwanzoni mwa mwezi No-
vemba mwaka 2022, miradi yote
iwe imekamilika kwa asilimia
100.

Anasema, katika kutekeleza
miradi hiyo, walikumbana na
baadhi ya matatizo, ikiwamo
kiwanda kilichopewa kazi ya
mabomba kutokamilisha kwa
wakati na kusababisha Kkazi
hiyo kuhamishiwa katika ki-
wanda kingine, hali iliyochangia
ucheleweshaji miradi.

“Inaendelea  kukamilishwa,
pia makandarasi walikumbwa
na matatizo ya mitaji ya fedha,
ushauri wangu kwao wasiwe na
tamaa, waombe miradi kulin-
gana na mitaji yao, hii itawasadia
kujenga majina yao na kupata
fursa nyingine inapoletwa mi-
radi mingine,” anasema.

Kuhusu uendeshaji miradi,
Mhandisi Jerome anasema kuwa
itaendeshwa katika miradi min-
gine ya vijijini iliyopo chini ya
RUWASA, inayosimamiwa na vy-
ombo vya watoa huduma ngazi
ya jamii ambavyo vimeundwa
katika miradi hiyo saba.

Anasema, vyombo hivyo vi-
tasimamia huduma hiyo kwa
kuzingatia Sheria ya Maji Namba
Tano ya mwaka 2009, ambayo
ndiyo inaunda vyombo hivyo na
imetoa kanuni za uendeshaji, ili
miradi iweze kuendelea.

“Wito wangu kwa wananchi,
watoe ushirikiano katika kulinda
miundombinu ya maji iliyo-
jengwa kupitia fedha za Uviko 19
kama ilivyo kwa miradi mingine,
maana usalama wa miradi yote
upo mikononi mwao.

“Kwa hiyo, lazima jamii izinga-
tie maelekezo na kutii sheria na
miongozo yote inayotolewa, ili
miradi iwe endelevu na vyanzo
vya maji vilindwe,” anasema.

Aidha. Anafafanau kwamba ili
miradi ya maji iweze kujiende-
sha, ni lazima huduma hiyo il-
ipiwe kwa viwango elekezi am-
bavyo vimetolewa na serikali kwa
kuzingatia teknolojia ya mradi na
kwamba, maji yanayosukumwa
kwa umeme ndoo moja yenye
ujazo wa lita 20, itanunuliwa kwa
shilingi 40 na miradi ya mserere-
ko ndoo moja ni shilingi 20.

Anatoa wito kwa wenye juku-
mu la kusimamia miradi hiyo ku-
toingiza siasa katika usimamizi,
na kwamba Rais Samia Suluhu
Hassan, akitahadharisha haku-
wapatia miradi hiyo waitumie
kupotosha umma, bali kuunga
mkono jitihada zake, ili miradi
hiyo inufaishe vizazi vya sasa na
vijavyo.

Anataja mwongozo wa Kiser-
ili uliopo, unalenga kuongeza
kasi ya usambazaji majisafi na
salama, ili kutosheleza mahitaji
na zaidi ya asilimia 95 kwa mijini
kwa upande wa Tanzania Bara,
ifikapo 2025.
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Mahakama yatupa shauri Ia watoto kupinga mama Kusimamia mirathi

Na Nebart Msokwa, KYELA

AHAKAMA ya Wilaya

ya Kyela, imetupilia

mbali shauri la ma-

dai ya kupinga mga-
wanyo wa mirathi lililofunguliwa
na watoto watatu wa kambo wa
aliyekuwa Mkuu wa Mkoa wa
Mbeya, Marehemu John Mwak-
ipesile, wakidai kutoridhishwa na
mchakato wa kumpata msimami-
zi wa mirathi ya baba yao.

Watoto hao walifungua shauri
hilo Septemba 9, mwaka huu,
dhidi ya mke wa Marehemu, Bupe
Mwakipesile ambaye aliteuliwa
na familia kuwa msimamizi wa
mirathi ya mumewe wakidai
kuwa hawana imani naye.

Katika madai yao ya msingi
watoto hao ambao ni Nsajigwa
Mwakipesile, maarufu Bony, Jesca
Mwakipesile na Hilda Mwakipe-
sile, waliiomba Mahakama ya
Wilaya kupitia upya mchakato wa

-
-
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Chifu Mkuu wa Kabila la Wasafwa mkoani Mbeya, Rocketi Mwashinga, akisisitiza umuhimu wa utunzaji wa vyanzo vya maji katika
safu za Mlima Mbeya, ili kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi ambayo yanaisumbua dunia kwa sasa, kwenye mkutano wa had-
hara uliofanyika IThombe wilayani Mbeya juzi. PICHA: GRACE MWAKALINGA

kumpata msimamizi wa mirathi
ya baba yao na kwamba huyo ali-
yeteuliwa hawana imani naye.

Watoto hao waliwakilishwa
na Wakili Aikande Lema, huku
upande wa utetezi ukisimamiwa
na Wakili Hashim Mziray, kutoka
jijini Dar es Salaam.

Mahakama baada ya kusajili
kesi hiyo ilipanga kuanza kuisiki-
liza jana, mbele ya Hakimu Mfawi-
dhi wa Mahakama ya Wilaya ya
Kyela, Andrew Njau kwa kupokea
hoja za pande zote mbili.

Hata hivyo, walalamikaji pamo-
ja na wakili wao, hawakufika ma-
hakamani kusikiliza shauri hilo
bila kutoa taarifa.

Wakili wa Utetezi Hashim
Mzirai, akisoma kifungu cha 95
kifungu kidogo cha 33 cha Sheria
ya Mwenendo wa Makosa wa Ma-
dai, aliiomba mahakama kuondoa
shauri hilo mahakamani kwa ma-
dai kuwa kitendo cha walalamika-
ji pamoja na wakili wao kutofika
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mahakamani bila taarifa ni kui-
sumbua mahakama.

Aidha, Wakili Mziray aliiomba
mahakama kuwataka walalami-
kaji kulipa gharama za uendeshaji
wa kesi hiyo, kwa madai kuwa
wamesababisha usumbufu na
hasara kwa wateja wake.

Akitoa uamuzi wa mahakama,
Hakimu Njau alikubaliana na hoja
ya upande wa utetezi na kuridhia
kuiondoa kesi hiyo mahakamani
kwa kutumia kifungu cha 95 (33)
bila uwapo wa walalamikaji.

Baada ya uamuzi huo, wakili
wa utetezi Mziray aliishukuru
mahakama kwa kuwatendea haki
wateja wake akidai kuwa walala-
mikaji hawakuwa na hoja za msin-
gi kwenye madai yao.

Alidai hata kama walalamikaji
wangejitokeza mahakamani hapo
alikuwa amejiandaa kwa hoja nzi-
to za kisheria.

“Kimsingi kesi hii imeondolewa
mahakamani, kwa sababu walala-
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mikaji hawakutokea, lakini hata
kama wangekuja tulijiandaa kwa
hoja nzito za kisheria kukabiliana
nao, maana hili suala halikuwa na
umuhimu wa kuletwa mahakam-
ani, lingeweza kutatuliwa hata
kwenye ngazi ya familia, nam-
shukuru hakimu kwa kutenda
haki maana mahakamani sio
mahali pa kutelekeza kesi,” alidai
Wakili Mziray.

Kwa upande wake, mtoto
mkubwa wa marehemu, Sekela
Mwakipesile aliishukuru mahaka-
ma kwa uamuzi huo akidai kuwa
baada ya kufunguliwa kwa kesi
hiyo mahakamani, mama yake ali-
kuwa akifika mara kwa mara ma-
hakamini kuhudhuria kesi hiyo,
lakini walalamikaji hawakuhi ku-
jitokeza.

Mwakipesile  alifariki ~ Mei,
mwaka huu wilayani Kyela kwa
ugonjwa wa shinikizo la damu na

Wananchi
wasalimisha silaha 20
walizomiliki kinyume

Na Nebart Msokwa, MBEYA

ZAIDI ya silaha za moto 20 zilizoku-
wa zinamilikiwa na wananchi kinyume
cha sheria mkoani hapo, zimesalimish-
wa kwenye vituo mbalimbali vya polisi
na ofisi za serikali mkoani humo katika
kipindi cha miezi miwili.

Kamanda wa Polisi wa Mkoa wa
Mbeya, Kamishna Msaidizi wa Polisi,
Benjamin Kuzaga, aliyasema hayo jana
alipozungumza na wandishi wa habari
ofsini kwake kuhusu operesheni mbal-
imbali zilizofanywa na jeshi hilo.

Alisema wananchi hao wamesal-
imisha silaha hizo baada ya jeshi hilo
kutoa miezi miwili kabla operesheni
ya kuwasaka na kuwachukulia hatua
haijaanza.

Kamanda Kuzaga alisema baadhi ya
silaha zilizosalimishwa zimetengen-
ezwa kienyeji na wananchi na baadhi
zilikuwa zinatumika kwenye matukio
ya uhalifu ikiwamo uwindaji haramu
na ujambazi.

“Muda wa kusalimisha kwa hiyari
umekwisha na hizi ndizo zilizosalim-
ishwa, kwahiyo tutaanza operesheni
muda sio mrefu wa kuwasaka wote wa-
hatua za kisheria,” alisema Kamanda
Kuzaga.

Alisema wametumia mbinu mbal-
imbali za kuhamasisha wananchi ku-
salimisha silaha hizo na kwamba kazi
hiyo ilikuwa ni utekelezaji wa agizo lil-
ilotolewa na serikali mwezi Septemba.

Katika hatua nyingine, Kamanda
Kuzaga alisema jeshi hilo linamshikilia
mtu mmoja aitwaye Mwinyiheri Kital-
ima (32) mkazi wa Magwalisi wilayani
Mbarali kwa tuhuma za kukutwa na
nyara za serikali ambazo ni meno
mawili ya tembo.

Alisema meno aliyokutwa nayo ki-
jana huyo yana uzito wa kilogramu
42 na kwamba alikuwa ameyahifadhi
nyumbani kwake na kwamba operesh-
eni za kuwasaka wengine wanaofanya
vitendo hivyo zinaendelea.

Kamanda Kuzaga alisema mtuhumi-
wa huyo ameshafikishwa mahakamani
kwa ajili ya hatua zaidi za kisheria kwa
kushirikiana na vyombo vingine.

Wakazi Mbeya waanza kuonja machungu mgawo wa maji

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

BAADHI ya wakazi wa Jiji la
Mbeya wameanza kukabiliwa na
mgawo wa maji kutokana na uzal-
ishaji wa maji kutoka chanzo cha
Mlima Mbeya kushuka kutoka lita
9,000 kwa siku hadi 3,000.

Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa
Mazingira Mkoa wa Mbeya (Mbeya
UWSSA), imesema hali hiyo ime-
sababishwa na uharibifu wa mazin-
gira pamoja na mabadiliko ya tabi-
anchi yanayoendelea.

Akizungumza kwenye mkutano
wa hadhara ulioandaliwa na Wakala
wa Huduma za Misitu nchini (TFS),
Thombe wilayani Mbeya, Ofisa Uhu-
siano wa Mbeya UWWSA, John Nka-

na, alisema uzalishaji wa maji katika
chanzo hicho umeshuka kwa zaidi
ya asilimia 75 na kusababisha baa-
dhi ya maeneo ya pembezoni mwa
jiji la Mbeya kukosa maji.

Aliyataja baadhi ya maeneo am-
bayo yameathirika kwa kukosa au
kupata maji kwa mgawo kuwa ni vi-
jiji vya Idugumbi, Thombe na Mam-
laka ya Mji Mgogo wa Mbalizi katika
Halmashauri ya Wilaya ya Mbeya
pamoja na maeneo ya Iwambi,
Itende na Iziwa yaliyoko katika Hal-
mashauri ya Jiji la Mbeya.

Nkana alisema upungufu huo wa
maji kwa kiwango kikubwa una-
sababishwa na shughuli za kibin-
adamu zinazoendelea kufanyika
kwenye vyanzo vya maji, hususan
kilimo cha umwagiliaji kunacho-

fanyika bila kuzingatia sheria.
“Tumefuatilia na kubaini kuwa
kuna shughuli za kilimo zinafanyika
kwenye vyanzo vya maji, watu wa-
nachepusha maji kabla ya kufika
kwenye banio letu, na kusababisha
kiwango cha maji kinachoingia kwe-
nye banio kuwa kidogo kulingana
na matarajio yetu, hali hii ndiyo
inasababisha maji yapatikane kwa
mgawo katika baadhi ya maeneo
yanayotegemea kupata maji kutoka
kwenye chanzo hicho,” alisema
Nkana.Ofisa Mhifadhi Mkuu wa TFS
Wilaya ya Mbeya, Eunice Mbilinyi,
alisema kumekuwapo na ukiuk-
waji mkubwa wa sheria za uhifadhi
miongoni mwa wananchi wanao-
ingia bila kibali ndani ya hifadhi ya
safu za Mlima Mbeya na kufanya

shughuli za kibinadamu.

Alisema sheria hairuhusu mtu
yeyote kuingia ndani ya hifadhi bila
kibali, lakini baadhi ya watu wan-
apokamatwa wakiwa huko wanal-
alamika kuwa wanaonewa.

“Niwakumbushe tu kwamba she-
ria za uhifadhi zipo pale pale, hatu-
ruhusu mtu yeyote kuingia wala ku-
fanya shughuli za kibinadamu ndani
ya misitu yetu,” alisema Mbilinyi.

Wazee wa mila maarufu ‘machifu,
waliiomba serikali kuwashirikisha
katika suala la kuhifadhi mazingira
ili watumie nafasi zao kuwadhibiti
watu wanaoingia ndani ya misitu na
kufanya uharibifu.

Mkuu wa Wilaya ya Mbeya, Dk.
Rashid Chuachua, alitoa siku tano
kwa watu wote wanaofanya shu-

ghuli za kibinadamu kwenye vyanzo
vya maji vilivyo ndani ya hifadhi za
TFS kuondoka mara moja kabla hat-
ua kali hazijachukuliwa dhidi yao.

“Natoa maelekezo kwamba yeyo-
te ambaye ana shamba lililo ndani
ya hifadhi ya TFS ikiwa ameshalima,
basi asipande, ikiwa ameshapanda
basi asipalilie ili asipate hasara,
kuanzia sasa natoa siku tano tu,
wote walio huko waondoke kabla
serikali haijawaondoa kwa nguvu,”
alisema Dk. Chuachua. Uharibifu wa
mazingira pamoja na mabadiliko ya
tabia nchi ambayo yamesababisha
ukame wa muda mrefu vimechang-
ia uwepo wa uhaba wa maji kwenye
vyanzo vya maji vinavyohudumia
Jiji la Mbeya na kupelekea wananchi
kupata maji kwa mgawo.
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NBS yafafanua takwimu za sensa zilizotangazwa

Na Paul Mabeja, DODOMA

FISI ya Taifa ya Takwimu
(NBS) imesema idadi ya
watu 61,741,120 iliyotanga-
zwa mwanzoni mwa wiki
hii na Rais Samia Suluhu Hassan ni
ya watu wote waliolala nchini usiku
wa kuamkia siku ya sensa bila kujali
utaifa wao.

Vilevile, ofisi hiyo imesema kwa
sasa inaandaa chapisho ambalo lita-
tolewa Machi 2023 likionyesha idadi
kamili ya Watanzania.

Akizungumza na waandishi wa
habari jijini hapo juzi, Mtakwimu
Mkuu wa Serikali, Dk. Albina Chu-
wa, alisema uchambuzi wa kina
unaendelea ili kubaini watu wali-

olala nchini na utaifa wao.

“Machi mwakani tutatoa chap-
isho lingine litakalokuwa linaeleza
Watanzania ni wangapi katika
idadihiiya 61,741,120, litabainisha
idadi ya watu kulingana na utaifa
Wao.

“Matokeo yaliyotolewa na Rais Sa-
mia Suluhu Hassan ni ya mwanzo,
ikumbukwe kuwa dodoso la sensa
lilikuwa na maswali 100, hivyo zita-
tolewa awamu kwa awamu na kwa
namna tofauti,” alisema.

Dk. Chuwa alisema kuwa ma-
tokeo ya mwanzo yatafuatiwa na
taarifa nyingine za kijamii, kiuchu-
mi, kidemografia na mazingira huku
machapisho mengine yakiendelea
kutolewa kadri muda unavyokwen-

da kulingana na ratiba ya utoaji wa
matokeo ya sensa.

Alisema kwa sasa wanaendelea
kuandaa chapisho ambalo litatoka
Desemba mwaka huu likionyesha
mgawanyo wa watu wote nchini ki-
umri kwa ngazi zote.

Alisema chapisho hilo litabaini-
sha vijana wako wangapi kwa sera
ya nchi ya vijana, idadi ya watoto na
wazee.

“Hili ni chapisho ambalo lazima
litoke Desemba mwaka huu na
baada ya hili ndipo tutatoa chap-
isho ambalo linaelezea Watanzania
wako wa ngapi,” alisema.

Kamisaa wa Sensa ya Watu
na Makazi 2022 Zanzibar, Balozi
Mohmed Haji Hamza, alisema katika

uchambuzi wa matokeo ya mwanzo
uwiano wa watu kijinsia kwa Tan-
zania Bara na visiwani ni wanaume
95 kwa kila wanawake 100 huku
mikoa ya Manyara na Kusini Unguja
ikionyesha kuwa na idadi kubwa ya
wanaume kuliko wanawake.

Alisema hali hiyo kwa mikoa
husika huenda imesababishwa na
uhamaji wa wanawake kwenda
mikoa mbalimbali kwa ajili ya kuji-
tafutia kipato kwa ajili ya kumudu
maisha yao.

“Kusini Unguja ambako shughuli
kuu ni utalii, inawezekana ndiyo
chanzo cha kuwa na wanaume
wengi zaidi kuliko wanawake, haya
ni mawazo ambayo yanahitaji ku-
fanya utafiti wa kina utakaobainisha

sababu kwa ajili ya kuweka mipango
sahihi kwa wananchi wa maeneo
husika,” alifafanua.

Balozi Hamza alisema ongezeko
la idadi ya watu nchini kutoka mwa-
ka 2012 hadi 2022 ni wastani wa asil-
imia 3.2 kwa mwaka.

Alisema taarifa zinazosambazwa
mitandaoni zinazoonyesha wastani
wa ongezeko la idadi ya watu ni
asilimia 3.7 zipuuzwe na sio sa-
hihi.

“Kwaidadi hii ya watuya 61,741,120
ya mwaka huu na matokeo ya sensa
ya mwaka 2012, Tanzania ilikuwa na
watu 44,928,923 hii ni dhahiri kuwa
katika kipindi cha miaka 10 iliyopi-
ta, idadi ya watu imeongezeka kwa
watu 16,812,197, alifafanua.

NMB yatoa msaada
kwa wenye ulemavu

Na Paul Mabeja, DODOMA

BENKI ya NMB Kanda ya Kati imetoa
msaada wa vitu mbalimbali kwa ajili ya
watu wenye ulemavu zikiwamo kofia na
mafuta kwa ajili ya watu wenye ualbino
yatakayosaidia kuwalinda dhidi ya mionzi
inayosababisha saratani ya ngozi.

Meneja wa Benki hiyo Kanda ya Kati,
Nsolo Mlozi, akikabidhi vitu hivyo kwa
mwenyekiti wa shirika lisilo la kiserikali
la Foundation for Disabilities Hope (FDH),
alisema msaada huo ni sehemu ya kurudi-
sha fadhila kwa jamii.

Alisema kuwa katika msaada huo, wa-
metoa vitu muhimu kwa ajili ya watu we-
nye ulemavu vitakavyowasaidia kupungu-
za baadhi ya kero ambazo wanakumbana
nazo kila siku.

“Kwenye msaada huu tunaokabidhi leo
(juzi) tumetoa fimbo kwa ajili ya watu wa-
sioona ambazo watazitumika kuwasaidia
katika harakati zao mbalimbali za kila siku.

“Lakini tumetoa kofia kwa ajili ya watu
wenye ualbino ili kuwakinga na jua kali
la Mkoa wa Dodoma na kuwaondoa ka-
tika hatari ya kupata saratani ya ngozi, pia
tumewapatia mafuta maalum kwa ajili ya
ngozi yao,” alisema Mlozi.

Mwenyekiti wa Shirika la FDH, Michael
Salali, aliishukuru benki hiyo kwa msaada
huo, akisema umetolewa wakati mwafaka.

Salali alisema watu wenye ulemavu wa-
nakabiliwa na kero mbalimbali ambazo
zinahitaji wadau kuwaunga mkono ili ku-
zimaliza.

“Tunashukuru sana NMB kwa kutukum-
buka kwa msaada huu ambao utasaidia
watu wenye ulemavu zikiwamo kofia na
mafuta haya kwa ajili ya watu wenye ual-

Salaam juzi. PICHA: JUMANNE JUMA

MV Mwanza kuanza kutoa huduma Julai

Na Mwandishi Wetu, na mwezi huu itaingizwa katika uwezo wa kubeba abiria 1,200 na  di saba iliyoko Ziwa Tanganyika.

bino ambao kutokana na jua kali la Mkoa
wa Dodoma wapo hatarini kupata saratani

ya ngozi,” alipongeza.

Alitoa wito kwa wadau wengine kuji-
tokeza kutoa misaada kama hiyo kwa watu
wenye ulemavu ili kawapunguzia shida zi-

nazowakabili.

Dk. Peter Chota, Bingwa wa Magonjwa
ya Ngozi, alisema msaada huo utawasaidia
watu wenye ualbino kulinda ngozi zao ku-
tokana na jua kali la Mkoa wa Dodoma.

“Changamoto kubwa kwa watu wenye
ulemavu mkoani hapa ni jua kali. Kofia hizi
pamoja na mafuta vitasaidia kulinda ngozi

7ao na saratani ya ngozi,” alisema.

DODOMA

SERIKALI imesema Meli ya MV
Mwanza inatarajia kukamilika ifi-
kapo Mei 2023 kisha kuanza ku-
toa huduma kwa wananchi Julai
mwakani.

Mkurugenzi Mtendaji wa Kam-
puni za Meli (MSCL), Eric Hamissi,
alibainisha hayo juzi jijini hapo
alipozungumza na waandishi
wa habari kuhusu mwelekeo wa
taasisi hiyo na utekelezaji wa ba-
jeti ya mwaka huu.

Alisema hadi sasa ujenzi wa
meli hiyo umefikia hatua nzuri

maji kwa ajili ya ujenzi wa vitu
vya ndani na kujaribu injini kama
iko vizuri.

“Tunatarajia hadi kufikia Mei
5 mwakani, meli hiyo ikabidhiwe
na ikifika Julai mwakani, ianze
kutoa huduma. Meli hii ni kubwa
kuliko meli zote zinazoelea ka-
tika maziwa makuu. “Kukamilika
kwake italeta mapinduzi makub-
wa katika sekta ya usafirishaji
wa njia ya maji kwa sababu itak-
wenda Uganda, Kisumu, Bukoba
na maeneo mengine ambapo
kutakuwa na biashara,” alisema.

Alisema meli hiyo itakuwa na

tani 400 za mizigo na ina urefu
wa mita 92.6 na upana mita 17 na
ina ghorofa nne.

Hamissi alisema katika mwaka
huu wa fedha, serikali imeipatia
MSCL Sh. bilioni 111.8 kwa ajili ya
kukarabati, kuendeleza na ku-
jenga meli 11. Alisema fedha hizo
zitakarabati meli nne, kuende-
leza meli tatu na kuanza ujenzi
wa meli mpya nne, lengo likiwa
kumaliza shida ya usafiri kwa njia
ya maji.

Alisema katika mwaka huu wa
fedha, serikali imetenga Sh. bilio-
ni 53 kwa ajili ya kutekeleza mira-

“Serikali imeona ni vyema ku-
wekeza kwa kiwango kikubwa
katika Ziwa Tanganyika, ikitoa Sh.
bilioni 53.9 kwa ajili ya kujenga
chelezo ya tani 5,000 itakayogha-
rimu Sh. bilioni 12 kwa sababu
zitajengwa meli kubwa za mizigo
na kontena kubwa ambazo zita-
vushwa kupelekwa Zambia na DR
Congo.

Pia alisema katika mwaka huu,
watajenga meli mpya ambayo
itakuwa na uwezo wa kubeba
abiria 600 na tani 400 za mizigo
ambayo itajengwa kwa miezi 24
na itagharimu Sh. bilioni 70.
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Jamil yatakiwa kujenga utamaduni kuchangia damu

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

ATIKA kuokoa maisha

ya wagonjwa, jamii im-

etakiwa kuwa na utam-

aduni wa kuchangia
damu ili kuokoa maisha ya watu
hao.

Hayo yalisemwa jana na Mwe-
nyekiti wa Taasisi ya Zanzibar
Maisha Bora Foundation, Mari-
yam Mwinyi, mke wa Rais wa
Zanzibar, wakati wa uzinduzi wa
kambi ya matibabu ya macho,
chumba maalum cha matibabu
kwa viongozi mashuhuri katika
Hospitali ya Kikosi cha Kuzuia
Magendo Zanzibar (KMKM)
Kibweni.

Akisoma hotuba yake, kwa
niaba ya Waziri wa Maendeleo

s
il

ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto,
Riziki Pembe Juma, alisema hu-
duma ya damu ni muhimu kwa
wagonjwa hasa wajawazito na
uamuzi wa kikosi hicho ni wa
kupongezwa kwa sasabu wa-
naunga mkono juhudi za serikali
katika huduma za afya.

Alisema hatua ya kikosi hicho
kuleta madaktari bingwa wa
maradhi mbalimbali yakiwamo
ya moyo itasaidia upatikanaji
wa huduma ya matibabu kwa
wananchi bila malipo. “Ndani ya
miaka miwili ya uongozi wa Dk.
Hussein Ali Mwinyi, hospitali
hii imepiga hatua upande wa
huduma za afya kwa wananchi
hali inayothibitisha uzalendo wa
watendaji na viongozi wa kikosi
hiki,” alisema Mariam.

Aidha, aliwapongeza madak-

Ty

tari bingwa wa macho kutoka
Shirika la Puma Vision la Uje-
rumani kwa kuiunga mkono seri-
kali na hospitali hiyo kwa kutoa
matibabu kwa wananchi bila ya
malipo.Naye Mkuu wa KMKM,
Komondoo Zan Hassan Msingiri,
alisema kikosi hicho kinaendelea
kuimarisha huduma kila mwaka
ikiwamo kuimarisha majengo
ya kutolea huduma, vifaa tiba
na kuimarisha huduma za mat-
ibabu.

Alisema kikosi hicho kinaen-
delea kuwasiliana na madaktari
kutoka nchi za India na Ujerum-
ani kuisaidia Hospitali ya KMKM
ili kutoa matibabu bora kwa wa-
nanchi.

Akisoma taarifa ya hospitali
hiyo, Dk. Hussein Khamis Oth-
man, alisema huduma za mat-

ibabu zimeongezeka zikiwamo
za upasuaji, afya ya uzazi hali
iliyoongeza idadi ya wagonjwa
kutoka 7,600 mwaka 2020 hadi
wagonjwa 9,000 mwaka 2021.

“Ubora wa huduma tunazotoa
umeongeza wagonjwa hadi sasa
hospitali inapokea wastani wa
200 hadi 320 kwa siku na ku-
sababisha changamoto ya ufinyu
wa maeneo ya kutolea huduma,
vifaa tiba na watoa huduma waki-
wamo madaktari,” alisema.

Mkurugenzi wa Shirika la
Puma Vision anayeongoza timu
ya madakari wa macho kutoka
Ujerumani, Dk. Frank Klemn,
alisema wataendelea kushiriki-
ana na KMKM kutoa matibabu
ya maradhi mbalimbali ili kuwa-
saidia wananchi kupata huduma
bora.
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Baadhi ya watalii wakiwa kwenye bwawa la kuogelea katika hoteli yenye mandhari nzuri ya Michamvi, Mkoa wa Kusini Unguja jana.

PICHA: RAHMA SULEIMAN

Kamisheni Ardhi yaridhishwa ushiriki wananchi Jambiani

Na Mwandishi Wetu

KAMISHENI ya Ardhi Zanzibar
kupitia kitengo cha utambuzi wa
ardhi imeeleza kuridhishwa na
cha Jambiani Kibigija katika zoe-
zi la uhakiki wa majina maeneo
ambayo yamefanyiwa utambuzi.

Akizungumza jana wakati wa
uondoaji wa bango la kuhakiki
majina (public display), Jam-
biani Mkoa wa Kusini Unguja,
Mratibu utambuzi wa ardhi ku-
toka Kamisheni hiyo, Kauthar
Kamal Basha, alisema hatua hiyo
inaonesha wananchi kutambua
umuhimu wa zoezi hilo litaka-

lowawezesha kupata hati ya
haki ya matumizi na umiliki wa
ardhi. Alisema hatua hiyo pia ni
miongoni mwa utekelezaji wa
maagizo ya Rais wa Zanzibar
aliyetaka taasisi hiyo kuhakiki
na kutambua maeneo yote ya
Zanzibar na kuyapatia hati kwa
lengo la kumaliza migogoro ya
ardhi.

“Kwa sasa tupo katika zoezi
la uondoshaji wa bango ambalo
tuliliweka kwa muda wa miezi
mitatu ili wananchi waweze
kuhakiki majina yao kwa she-
hia ya Jambiani ambapo wame-
onekana kutekeleza agizo hilo,”
alisema.

Aidha, alisema baada ya uon-

doshaji wa bango la majina hat-
ua inayofuata ni utengenezaji
wa hati kwa maeneo yote yali-
yotambuliwa.

Kwa upande wake Sheha wa
shehia ya Jambiani Kibigija, Sina-
tama Makame Haji, alieleza kuri-
dhishwa na uhakiki uliofanywa
kwa kuweka hadharani bango
la uhakiki wa majina yao na kila
mwananchi kuwa na uhakika
jambo ambalo litaepusha uzoro-
teshaji wa kiutendaji.

“Naipongeza serikali kuende-
leza mpango huu ambao utaon-
doa malalamiko yanayoweza
kujitokeza hasa katika umiliki
halali wa eneo pamoja na usa-
hihi wa jina la mmiliki,” alisema

Sheha huyo.

Baadhi ya wananchi wa she-
hia hiyo waliipongeza serikali na
uongozi wa Wizara ya Ardhi na
Maendeleo ya Makaazi kwa kue-
ndesha zoezi hilo kwa uwazi na
kujiridhisha uhalali wa maeneo
yao na usahihi wa majina yao.

Uondoaji wa bango la uhakiki
umetokana na Kamisheni hiyo
kufanya utambuzi katika mae-
neo mbalimbali ya Unguja yaki-
wamo ya Meya katika wilaya Mji-
ni na Jambiani Kibigija, wilaya
ya Kusini Unguja, majina hayo
yalikaa kwa siku 90 na hatua in-
ayofuata ni utengenezaji wa hati
za umiliki wa ardhi na maeneo
yaliyotambuliwa.

]
AAFP yatoa
ushauri Serikali
ya Muungano
kuhusu mikopo

Na Mwandishi Wetu

CHAMA cha Wakulima (AAFP),
kimeishauri Serikali ya Muungano kuz-
ingatia maelezo yaliotolewa na Rais wa
Zanzibar, Dk. Hussein Ali Mwinyi, kuhusu

ugumu wa kukosa mikopo toka taasisi za
¢ fedha kimataifa.

Kimesema endapo kasoro hiyo na ny-

: ingine hazipatiwa ufumbuzi wa mapema

na dawa ya kudumu Muungano utatikisi-

ka.

Hayo yameelezwa jana Mjini Zanzibar
na Mwenyekiti wa AAFP, Said Soud Said

¢ wakati akizungumza na waandishi wa
- habari.

Alisema njia pekee bora ili mambo

yaende sawa ni kufanyika marekebisho

changamoto zinazolalamikiwa kwa muda
mrefu na upande mmoja wa Muungano.
Soud alisema njia muafaka ni kusikiliza

: maoni ya wananchi yanayotolewa kwa

miaka kadhaa kabla Rais Samia Suluhu
Hasssan, hajashika madaraka ikiwamo

kusuasua utekelezaji wa matakwa yalio-
: ainishwa katika ripoti ya pamoja ya Kam-

isheni ya Fedha ya Muungano (JFC).
Alisema siku zote kutibu mapema jera-

© hani juhudi za kukinusuru kidonda kisi-
: geuke na kuwa saratani isiyotibika haraka
: na kumsababishia mgonjwa kupoteza

maisha kwa uzembe wa kuficha maradhi.
“Madai ya Rais Dk. Mwinyi kuhusu SMZ

kushindwa kukopa taasisi za fedha za ki-

mataifa yasipuuzwe. Lazima kipengele

hicho kirekebishwe kabla mambo haya-
: jaenda arijojo. Njia pekee ni kutekeleza

matakwa ya kamisheni ya pamoja ya fed-

ha ili kuupa ustawi Muungano,” alisema

Soud.

Alisema licha ya AAFP kuunga mkono
muundo wa serikali mbili, lakini bila
kushughukiliwa malalamiko ya msingi ka-

tika uso wa Muungano changamoto zake
. zitaendelea kujitokeza na hazitamalizika.

“Ni kweli Zanzibar haiwezi kukopa

. kwenye taasisi za fedha za kimataifa kwa
: kuwa si nchi dola. Dola ni Jamhuri ya

Muungano wa Tanzania. Basi hata kip-
engele cha kukopa fedha kwa ajili ya mi-
radi ya maendeleo ya Zanzibar na watu

wake kuwe na vizingiti?” Alihoji.

Hivi karibuni Rais wa Zanzibar, Dk.
Mwinyi alisikika akisema wakati alipo-
kutana na Waziri wa Mambo ya Nje na
Ushirikiano wa Afrika Mashariki, Dk.
Stegomena Tax, na kuelezea ugumu wa
SMZ kushindwa kukopa katika taasisi za

¢ kimataifa kwa kuwa si dola.

Aidha, AAFP kimeishauri Serikali ya

: Tanzania kuitambua hadhi ya Zanzibar na
: nafasi yake kama nchi mshirika iliyounda

Muungano wa Tanganyika na Zanzibar na

¢ kuzaliwa Taifa la Tanzania Aprili 26, 1964.

“Kuungana kwa Zanzibar na Tanganyi-

ka ndiko kulikosababisha lipatikane taifa
: jipya la Tanzania lenye kukaribia miaka

60. Katika Muungano huo hakuna mdogo

: wala mkubwa. Wanachama wote wana
:haki sawa. Lazima kila upande ufaidike na
: matunda ya Muungano,” alisisitiza.

Hata hivyo, alisema hakuna sababu

kwa Serikali ya Jamhuri ya Muungano
¢ kukwepa ukweli huo badala yake kina-

chotakiwa kufanyika ni kuondoa kasoro

¢ zote bila kukwepa ukweli wa madai ya
: wananchi wa Zanzibar na kufikia utatuzi
: wa kasoro za msingi.
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Maofisa ustawi wafundwa kukabil ukati kwa watoto

Na Neema Emmanuel,
MWANZA

AOFISA ustawi wa

jamii mkoani hapo

wameanza kupokea

mafunzo kukabiliana
na vitendo vya ukatili dhidi ya wa-
toto wa shule za msingi, sekondari
na wa mitaani.

Mafunzo hayo yanayofadhiliwa
na Shirika la Plan International
yanajumuisha maofisa ustawi wa
jamii, maofisa maendeleo ya jamii,
ofisa elimu na maofisa dawati la
jinsia yakiwa na lengo la kuwanu-
suru watoto dhidi ya vitendo vya
kikatili ndani na nje ya shule.

Akifungua mafunzo hayo juzi,
Kaimu Katibu Tawala, Utawala na
Rasilimali watu Mkoa wa Mwanza,
Daniel Machunda, alisema kuwa
serikali imeunda kamati 1,106 ze-
nye wajumbe 27,650 za Mpango
kazi wa taifa wa mkakati wa ku-
tokomeza ukatili dhidi ya wa-
nawake na watoto (MTAKUWWA)

zikiwa na lengo la kutekeleza shu-
ghuli za ulinzi wa mtoto.

Alisema mkoa unafanya jiti-
hada kutekeleza mpango kazi wa
MTAKUWWA na kuielimisha jamii
kufahamu umuhimu wa kushiriki
kwenye shughuli za maendeleo
yakiwamo masuala ya jinsia.

“Leo tumepata fursa ya
kuongeza uelewa wa namna bora
ya kushughulika na watoto ni-
chukue fursa hii kuwashukuru
Plan International kwa jinsia wal-
ivyoshirikiana na serikali kuan-
zia ngazi ya wizara na mkoa na
wadau wengine kuzidi kuwekeza
katika masuala ya watoto kwani
yana matatizo mengi yanayotaki-
wa kuchukuliwa hatua mapema,”
alisema Machunda.

Ofisa Maendeleo ya Jamii kutoka
Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jin-
sia, Wanawake na Makundi Maalu-
mu (Idara ya Maendeleo ya Mtoto),
ambaye ni mwezeshaji wa mafun-
7o hayo, Aurelia Msanga, alisema
kupitia usimamizi mzuri wa sera,

wizara kwa kushirikiana na wadau
mbalimbali wana jukumu la ku-
hakikisha wanamlinda mtoto dhidi
ya vitendo vya ukatili.

Tayari tumeandaa miongozo
miwili ambayo ni uanzishwaji wa
dawati pamoja na ulinzi na usala-
ma wa mtoto ndani na nje ya shule
ambayo yataanzishwa kwa ajili ya
kushughulikia na kuzuia vitendo
vya ukatili dhidi ya watoto.

“Madawati ya ulinzi na usalama
wa mtoto ni majukwaa yanayoan-
zishwa katika shule za msingi na
sekondari pengine mtoto anaweza
kuwa amekutana na ukatili nyum-
bani ama popote akakosa sehemu
ya kufikisha hizo taarifa kwa hiyo
kupitia haya mabaraza mtoto
anaweza kufikisha hizo taarifa,”
alisema. Aliongeza kuwa kuan-
zishwa kwa madawati ya ulinzi na
usalama wa mtoto ndani na nje
ya shule kutapunguza vitendo
vya ukatili kwa kuwa wamegun-
dua watoto wengi wanafanyiwa
vitendo vya ukatili ndani na nje

ya shule, lakini wanakosa sehemu
husika ya kwenda kupeleka ma-
tatizo yao kupitia hayo madawati
watoto watafundishwa namna ya
kupeleka taarifa. Naye mshiriki wa
mafunzo hayo Ofisa Maendeleo
ya Jamii kutoka Kayenze Ilemela,
Matula Mgeta, alisema mafunzo
hayo yatawasaidia kupambana na
kupunguza vitendo vya ukatili am-
bavyo vinaendelea kwenye mae-
neo ya shule na mitaani na jukumu
la serikali ni kuendelea kuyasima-
mia mabaraza yatakayoundwa.
Alisema wanapokea matukio
mengi katika maeneo yao ikiwa-
mo kutowapeleka watoto shule,
wa kike kupata mimba, vipigo
na vitisho hasa kwenye maeneo
ya familia. Aidha, Ofisa Maende-
leo Mwandamizi Ofisi ya Mkuru-
genzi Manispaa ya Ilemela, Sara
Nthangu, alisema mafunzo hayo ni
muhimu kwa sababu ni miongozo
ya serikali, yanaongeza weledi na
uwezo wa wataalamu kuweza ku-
toa huduma stahiki kwa watoto.

uwezo wanachuo 5,000 kwa mwaka. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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Waiomba serikali Kusitisha usafirishaji mazao nje

Na Shaban Njia, KAHAMA

BAADHI ya wakazi wa Wilaya
ya Kahama mkoani Shinyanga,
wameiomba  serikali  kusitisha
utoaji wa vibali vya kusafirisha
mazao ya chakula nje ya nchi kuto-
kana na hofu ya taifa kukabiliwa na
baa la njaa.

Walibainisha hayo juzi kwa
nyakati tofauti wakati wakizun-
gumza na gazeti hili kuwa wame-
pokea kwa mshtuko taarifa ya
uchache wa mvua katika msimu

huu wa kilimo huku wakitambua
uliopita mazao hayakupatikana ya
kutosha.

Samwel Wilson, mkazi wa Buso-
ka Manispaa ya Kahama, alisema,
vyakula vichache ni matokeo ya
kupanda kwa gharama za maisha,
hivyo kuwa na mashaka zaidi en-
dapo taifa litaendelea kutoa chaku-
la nje na kusababisha upungufu wa
chakula hicho nchini.

Alisema, gharama za vyakula
sokoni zimekuwa zikiongezeka
kila siku na wasiokuwa na uwezo

kulazimika kupata mlo mmoja kwa
siku na kulalamika kuwa kuruhusu
chakula kuuzwa nje kutaleta athari
baadaye. Naye Johari Mbaraka,
Mkazi wa Kata ya Majengo alisema,
upo umuhimu wa serikali kudhibiti
vibali vya kusafirisha mazao nje
ya nchi kwa mustakabali wa wa-
nanchi wake kwa kuwa wataalamu
wa hali ya hewa tayari wametoa ta-
hadhari ya uwapo wa mvua chache
msimu huu.

Kwa upande wake, Mkuu wa
Wilaya ya Kahama, Festo Kiswa-

ga, aliwataka wananchi kuandaa :
mashamba yao mapema ili kuwahi :
kiwango cha mvua kitakachotokea
kutokana na tahadhari iliyotolewa :
na wataalamu wa hali ya hewa
ya kuwapo mvua chache katika :
msimu huu. Aliwataka kuandaa :
mazao yenye uwezo wa kustahi- :
mili hali ya ukame yatakayosaidia :
kukabiliana na baa la njaa ambalo :
kwa sasa limeanza kutishia taifa :
kulingana na hali ya upatikanaji
wa mvua ikiwa finyu huku bidhaa :

zikizidi kupanda bei.

]
Madiwani
waishukia
TANESCO
umeme
kukatika ovyo

Na Marco Maduhu,
SHINYANGA

MADIWANI wa Halmashauri
yva Manispaa ya Shinyanga,
wamemjia juu Meneja wa
Shirika la Umeme Tanzania
(TANESCO) mkoani Shinyanga,
Mhandisi Grace Ntungi, kuhusu
kukatika nishati hiyo mara
Kkwa mara.

Madiwani hao walifikia hat-
ua hiyo mwishoni mwa wiki
wakati wa kikao cha Baraza
|a Madiwani cha kawaida cha
robo ya kwanza ya mwaka
wa fedha (2022/2023), wakati
taasisi za serikali zilipokuwa
zikiwasilisha taarifa zao za
utekelezaji wa miradi kwenye
baraza hilo.

Diwani wa Viti Maalum,
Zuhura Waziri, alisema tatizo
la kukatika kwa umeme katika
Manispaa ya Shinyanga lime-
kuwa kero, pamoja na kushu-
sha heshima ya viongozi kwa
wananchi kuwa wameshindwa
kuwajibika kutatua tatizo hilo.

“Naiomba serikali iangalie
utaratibu kuwapo na shirika
mbadala ambalo litaisaidia TA-
NESCO utoaji wa huduma bora
kwa wananchi, kama ilivyo
kwenye maji ambapo ilionge-
zwa RUWASA na barabara
ikawekwa TARURA," alisema
Waziri.

Naye Reuben Kitinya,
Diwani wa Kizumbi, alili-
omba shirika hilo kutoa taarifa
maalum endapo ukatikaji wa
umeme ni sehemu ya mgawo
wafahamu mapema.

Aidha, Diwani wa Viti
Maalum, Pica Chogelo, ali-
wasilisha kilio kwa TANESCO,
kuwa kati ya kata zote 17 za
Manispaa ya Shinyanga, Mwa-
malili ni pekee isiyokuwa na
huduma ya umeme na kuomba
watekelezewe ili wananchi
wapate huduma hiyo na kuwa
kichocheo kikubwa cha maen-
deleo.

Kwa upande wake, Meneja
wa TANESCO mkoani Shinyan-
ga, alifafanua suala la kukatika
kwa umeme linatokana na hiti-
[afu ya miundombinu ya uzal-
ishaji na usambazaji umeme,
pamoja na matengenezo ya
dharura na kinga yanayofanyi-
ka mara kwa mara.

Alisema shirika hilo linaen-
delea na juhudi mbalimbali
za matengenezo ili kuhakiki-
sha hali ya kawaida inarejea
na umeme usikatike tena,
huku akiahidi suala la uko-
sefu wa huduma hiyo Kata ya
Mwamalili kulifanyia kazi ili
wapate wa REA.



Alhamisi Novemba 3, 2022 NipaShe 2 5

HABARI KIMATAIFA

- I .

Burkina Faso
yadaiwa Kuingia
vitani

OUAGADOUGOU, Burkina Faso

WAZIRI wa Ulinzi wa Burkina Faso, Kanali
Kassoum Coulibaly, amesema mapambano
wanayoendelea nayo dhidi ya wanajihadi
ambao wanasababisha maafa makubwa katika
nchi yake tangu mwaka 2015 ni vita vya
kuiokoa Burkina Faso.

Aidha, kiongozi huyo wa ulinzi alitoa wito
kwa wananchi wa taifa hilo kutetea nchi yao
kwa kwenda kwenye uwanja wa Vita.

Aliyasema hayo wakati akizungumza katika
hafla ya kusherehekea kumbukumbu ya miaka
62 ya kuundwa kwa jeshi la kitaifa la Burkina
Faso, ambapo mada ilikuwa “Vikosi vya jeshi
la kitaifa na raia kwa ushirikiano kwa ajili ya
kurejesha maeneo yanayokaliwa na wanaji-
hadi kwenye himaya ya serikali”.

“Ikiwa kwa muda mrefu mapambano dhidi
ya ugaidi yameonekana kama vita jukumu pe-
kee la vikosi vya ulinzi na usalama, ni wakati
wa kubadilisha mtazamo huu ili kufanya
kuwashirikisha raia kwa vikosi vyenye nguvu
zaidi vinavyopambana,” alisema na kuongeza:

“Kila raia lazima atambue kuwa hii ni vita
ambayo hatima yetu ya pamoja iko hatarini
kwa bahati mbaya, nikimaanisha, kuishi kwa
taifa letu, na kujitolea ili kupigana kwa Kkiasi
kikubwa dhidi ya makundi ya kigaidi yenye
silaha,” alisema Coulibaly.

[lielezwa kuwa wiki iliyopita, makao makuu
ya jeshi la nchi hiyo yalizindua utaratibu wa
kuajiri watu 50,000 wanaojitolea kwa ajili ya
ulinzi wa nchi (VDP) na wasaidizi wa Kiraia,
ambao lazima waje kuimarisha safu za jeshi
katika muktadha wa mapambano dhidi ya
ugaidi. RFI

Kombora la Korea Kaskazini likifyatuka. PICHA: DW

Zelensky ataka ulinzi
usafirishaji nafaka

KYIV, Ukraine

RAIS wa Ukraine Volodymyr Zelen-
sky ametoa wito kwa ulimwengu
kujiweka tayari kujibu jarabio lolote
la Russia la kuvuruga usafirishaji wa
nafaka ya nchi hiyo.

Zelensky alitoa wito huo siku kad-
haa baada ya Moscow kutangaza
kujitoa kutoka kwenye mkataba ul-

haa za Ukraine.

Katika ujumbe wa video alioutoa
usiku wa kuamkia Jumatano, Zelen-
sky alisema hadi sasa meli zina-
zobeba shehena ya nafaka na bidhaa
nyingine bado zinaingia na kutoka
katika bandari za Ukraine lakini us-
alama wa muda mrefu wa njia ya ba-
hari zinakopita unahitajika.

Alisema Russia ni lazima ifaham-

kimya iwapo itathubutu kuvuruga
usafirishaji wa nafaka na bidhaa za
Ukraine zinazotegemewa na mamia
kwa mamilioni ya watu duniani.
Aidha, inaelezwa kuwa Russia
ilitangaza kusitisha ushiriki wake
kwenye mkataba wa kusafirisha na-
faka za Ukraine mwishoni mwa juma
lililopita baada ya kuituhumu Kyiv
kuzishambulia meli zake zinazopiga

ioruhusu kusafirishwa tena kwa bid- ishwe kwamba dunia haitokaa doria kwenye Bahari Nyeusi. DW

WATUMISH]I
%) HOUSING

Investments

TANGAZO KWA UMMA

(Tangazo hili limeidhinishwa na Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na Dhamana (CMSA) kwa
mujibu wa Sheria ya Masoko ya Mitaji na Dhamana, Gazeti la Serikali Na. 15 la Mwaka 1997.)

Watumishi Housing Investments (WHI) inatoa taarifa kwa umma kuwa Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na Dhamana (CMSA), katika kutekeleza majukumu yake chini ya Sheria ya
Masoko ya Mitaji na Dhamana, Sura ya 79 ya Sheria za Tanzania, imeidhinisha Waraka wa Matarajio na Mkataba wa Udhamini wa kuendesha Mfuko wa Faida, yaani Faida Fund.
Faida Fund ni mfuko wa uwekezaji wa pamoja unaoendeshwa na Watumishi Housing Investment ambaye ni Meneja wa Mfuko na Benki ya CRDB ambaye ni Mdhamini wa Mfuko.

WHI ni Kampuni ya Serikali ya uendelezaji milki na usimamizi wa uwekezaji iliyo chini ya Ofisi ya Rais Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora.

Faida Fund inatoa fursa kwa wananchi kuwekeza katika bidhaa kwenye masoko ya fedha ikiwa ni pamoja na Hatifungani za Serikali, Hatifungani za kampuni zilizoorodheshwa
katika Soko la Hisa. Mfuko unaruhusu ushiriki wa wawekezaji wa ndani na nje ya nchi, ukijumuisha watu binafsi, taasisi na kampuni. Kiwango cha chini cha kuwekeza ni shilingi
10,000 na hakuna na kiwango cha juu cha ukomo wa uwekezaji. Kiwango cha chini cha nyongeza ya uwekezaji ni shilingi 5,000. Uwekezaji unafanyika kwa kujaza fomu ya
maombi na kuweka fedha katika akaunti ya Mfuko kupitia matawi ya Benki ya CRDB au au wakala wa Soko la Hisa (Stockbrokers). Wawekezaji pia wanaweza kuwekeza kwa njia
ya kielektoniki: www.whi.go.tz, au kwa simu kupitia USSD Code *152*004# au kwa Wekeza WHI App ambayo inaweza kupakuliwa kutoka AppStore au PlayStore. Maelezo ya kina
yamewekwa katika Fomu ya Maombi.

Kipindi cha mauzo ya awali kimefunguliwa rasmi tarehe 1Novemba 2022 na kinatarajiwa kufungwa tarehe 31 Desemba 2022. Baada ya kipindi cha mauzo ya awali, vipande vya
uwekezaji vitaendelea kuuzwa kwa kufuata mwenendo wa Soko.

Wananchi wote wanaotarajia kuwekeza katika Mfuko wa Faida wanashauriwa kuwasiliana na wakala wa Soko la Hisa, meneja wa benki, wanasheria, wahasibu au wataalamu
wa masuala ya uwekezaji kwa ushauri kabla ya kufanya uwekezaji.

Imetolewa na:
Afisa Mtendaji Mkuu, Watumishi Housing Investments 4th Floor, Golden Jubilee Towers,
Ohio, Street Dar es Salaam,
S. L. P. 5119 Dar es Salaam, Simu: +255 22 292211,
Barua pepe: info@whi.go.tz, Tovuti: www.whi.go.tz
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilayaya....
Kituo cha MJINI TANGA....

Usimamizi wa Mirathi Na..

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU: JUMAA HATIBU PEMBE

KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIYOLETWA NA: HUSSEIN JUMAA PEMBE

TANGAZO

(Kanuni ya 5(2) ya kanuni za Usimamizi wa Mirathi Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodaiwa kuwa na uhusiano wowote/maslahi
yoyote na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu, wanaalikwa
kuja na kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka
kufanya hivyo tarehe 10 mwezi 11 mwaka 2022 kabla huyo
mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.
Zingatia;

Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa Marehemu anaweza
kuuleta Mahakamani kukaguliwa.

*Wosia wa marehemu huyo upo mahakamani waweza kukaguliwa.
*Marehemu hakuacha wosia

Imetolewa leo Tarehe ....28... mwezi...10...mwaka 2022

FORM 58

IN THE DISTRICT COURT OF TEMEKE
AT ONE STOP CENTRE

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO 997 OF 2022

Inthe Matter of the Estate of the Late RUSTICA MICHAEL MASOTA
and

In the Matter of Application for Letters of Administration
by
MICHAEL GELASIUS MASOTA

GENERAL CITATION
(Rule 75)

All persons claiming to have any interest in the estate of
the above-named deceased are hereby cited to come
and see the proceedings if they think fit before the grant
of probate (or letters of administration) is made to the
above-named petitioner.

Objections to the grant should be filed on or before the
01day of 12, 2022.

Dated at DAR ES SALAAM this 01 day November, 2022.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

KATIKA MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
DARES SALAAM

SHAURI LA MADAINA. 23 YA MWAKA 2022
AHAZI TERU MWAMGOGWA.

DHIDI YA

BEST SELL BUREAU
DE CHANGE LIMITED......
GEOFREY WILLIAM MRAMIA.

Kwa:
1. BEST SELL BUREAU DE CHANGE
2. GEOFREY WILLIAM MRAMIA

KUITWA SHAURINI

Kwa kuwa mdai aliyetajwa hapo juu, amefungua shauri la madai kwa njia ya
uwakilishi (Representative) dhidi ya wadaiwa tajwa ambalo maelekezo yake
yameelezwa katika nakala za hati ya madai, hivyo basi kwa mujibu wa Amriya
Tkanuni ya 8 ya sharia ya Mwenendo wa Mashauri ya madai sura ya 33 kama
ilivyofanyiwa mapitio mwaka 2019, mtu yeyote mwenye maslahi na shauri hli
anatakiwa kuhudhuria katika mahakama hii, binafsi au kupitia wakili au
mwakilishi wake ambaye anaruhusiwa kisheria siku ya tarehe 23/11/2022 saa
tatu (3:00) kamili asubuhi mbele ya J.0.LUAMBANO, NAIBU WAKILI kujibu au
kuonesha maslahi yake katika shauri husika. Unaagizwa kuleta vielelezo
vyote ambavyo vinathibitisha maslahi yako katika shauri hili.

ANGALIZO:

Kama usipohudhuria siku iliyotajwa hapo juu na Mahakama ikithibitisha
kuwa umepokea wito huu, basi shauri litasikilizwa na kutolewa maamuzi
bila wewe mwenyewe kuwepo.

HATI hii imetolewa kwa AMRI yangu na CHAPA ya mahakama leo hi

tarehe 27 Mwezi 10 2022
l%éau MSATILE

11 hi imetdfewa
ezl
MAHAKAMA KUU
KANDA YA DAR ES SALAAM

..MDAIWA WA KWANZA
MDAIWA WA PILI

VICKY JIM JENGO anatangaza
kupotelewa na passport yenye No.
TAE270441 iliyotelewa 03 January,
2020 na kuisha 02 January, 2030.
Yeyote atakayeiona atoe taarifa
kituo chochote cha polisi. Taarifa

polisi: DOD/DOD/RB/427625/2022.

——1

NYADHI INVESTMENT Co. LIMITED

NGAZO LA MNADA WA HADHARA
M/MWANZO MWANZA MJINI- SHAURI LA MADAI Na. 345/2021
ZAKARIAPAULO | MDAI
DHIDI YA
HAMIS MOHAMED SAID | MDAIWA
MM/ ILEMEL A- SHAURI LA MADAI NO. 50/2022
ROSEMARY RWECHUNGURA ———— | MDAI
DHIDI YA
MSAFIRI MASIGE | MDAIWA

KWA IDHINI NA MAMLAKA TULIYOPEWA NA MAHAKAMA YA MWANZO
MWANZA MJINI -NA MAHAKAMA YA MWANZO ILEMELA - MWANZA ,
TUNAUZA KWA MNADA WA HADHARA MALI AMBAZO NI PIKIPIKI MOJA
YENYE USAJILI Na. MC 422 CRN AINA YA KINGLION. NA PIKIPIKI SAN
LGNA.MC914 ACD. MNADA UTAFANYIKA MAHALA MALI ZILIPO.
[sN [ mALI INAYOUZWA MAHALI MUDA
PIKIPIKI 1 USAJIRI | YADI YA NYADHI
NA. MC 422 INVESTMENT CO.LTD
CRNAINA YA
KINGLION
PIKIPIKI SAN LG
NA. MC 914 ACD

17/11/2022 SAA 4
ASUBUHINA
KUENDELEA

17/11/2022 SAA 4
ASUBUHINA
KUENDELEA

BUSWELU - MWANZA
YADI YANYADHI
INVESTMENT CO.LTD
BUSWELU - MWANZA

o

MASHARTI YA MNADA;

1. MSHINDI WA MNADA ATALIPA PESA YOTE ITAKAYOFIKIWA KWENYE MNADA MARA
BAADA YA KUTANGAZWA MSHINDI KWA MALI INAYOHAMISHIKA/ISIYOHAMISHIKA.

2. MSHINDI ATALIPA ASILIMIA ISHIRINI NA TANO YA BEI ITAKAYOFIKIWA
KWENYE MNADA NA ITAKAYOSALIA ATALIPA NDANI YA SIKU KUMI NA NNE.
KUSHINDWA KUFANYA HIVYO MTEJA ATAKUWA AMEPOTEZA HAKI YAKE YA
MSINGI NA MNADA UTARUDIWA TENA.

3. MTEJA ANATAKIWA KUKAGUA MALI KABLA YA MNADA KUANZA.

4. GHARAMA ZOTE ZITAKAZOJITOKEZA BAADA YA KUNUNUA MALI KWENYE
MNADA NI JUU YAMNUNUZI.

MAWASILIANO: 0768-588155

UPOTEA KWA VYETI

PETER EDWARD anatangaza kupotea kwa vyeti
vya taaluma ; cheti cha kidato cha nne chenye
index namba: $1373-0113 kilichotolewa na baraza
la mitihani la taifa kupitia MBELEI SECONDARY
SCHOOL mwaka 2010 na CHETI CHA UALIMU
GRADE A chenye usajili namba: E0583-0276
kilichotolewa na CHUO CHA UALIMU SAHARE
TANGA mwaka 2013. Kwa yeyote atakaeviona
atoe taarifa kituo chochote cha polisi.

POLISI TAARIFA: DAR/GOG/RB/78297/2022
——

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya TEMEKE
Kituo cha JUMUISHI Mkoa DAR ES SALAAM
Usimamizi wa Mirathi Na. 2105/2022

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA MAREHEMU SHABANI
FELIMBENEKA

KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIYOLETWA NA ELIZABETH BENJAMIN MBANO

TANGAZO

(Kanuni ya 5(2) ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi
Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi
yoyote na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu, wanaalikwa
kuja na kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka kufanya
hivyo mnamo tarehe 05 Mwezi wa 12 Mwaka 2022 kabla huyo
mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.
Zingatia; Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa Marehemu
anaweza kuuleta Mahakamani kukaguliwa.

Imetolewa leo tarehe 31 Mwezi wa 10 Mwaka 2022.

B

HAKIMU

POTEA KWA CHETI

HAKIKA OMARI RASHIDI anatangaza
kupotea kwa cheti cha kidato cha nne
chenye index namba CS19203697
kilichotolewa na baraza la mitihanila taifa
kupitia SHULE YA SEKONDARI MNACHO
mwaka 2019. Kwa yeyote atakaekiona atoe
taarifa kituo chochote cha polisi. POLISI

SHERIA YA UMILIKI WA ARDHI YA MWAKA 1999
KUPOTEA KWA BARUA YA TOLEOQ YA KUMILIKI ARDHI
BARUA YA TOLEO YENYE L.0 NO. S.66676,

MMILIKI ALIYEANDIKISHWA: ALI KIBWANA
SLPTI0,
KOROGWE.

ARDHI: KIVANJA NAMBA 3 KITALU'F' NEW KOROGWE,
HALMASHAURI YA MJI KOROGWE.

MWOMBAJI: ALFA ALLY
SLP110
KOROGWE.

Taarifa imetolewa kwamba BARUA YA TOLEO YA
KUMILIKI ARDHI iliyotajwa hapo juu, imepotea na
inakusudiwa kutoa nakala halisi ya barua ya kumiliki ardhi
iwapo hakuna pingamizi litakalotolewa kwa muda wa
mwezi mmoja, tanqu taarifa ilipotangazwa katika gazeti.
BARUA HALISI YA TOLEO ikipatikana irudishwe kwa
Mkurugenzi wa Halmashsuri ya Mji KOROGWE WA SLP 615
KOROGWE.

Nyambega D. Kchel,
AFISA ARDHI MTEULE,

HALMASHAURI YA MJI KOROGWE

TAARIFA: LIN/RUA/RB/420021/2022
——

Nipashe

usikose Gazeti lako

la Nipashe kila siku

v ippmedia com

MWANGA WA JAMIT

Tupigie

0/8225367/6

Uza,
Chenye
Thamani
Kubwa Kwa
Kutangaza
Nasi
Kwa Bei Poa
Tupigie
0782253676

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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BURUDANI

Killy
amalizana
rasmi na
Konde Music

Na Mwandishi Wetu

MSANII wa muziki wa Bongo Fleva,
Killy, ametangaza kumalizana
rasmi na Lebo ya Konde Music
Worldwide na sasa yupo huru na
tayari amepata usimamizi mpya.

Nyota huyo ambaye alikuwa
chini ya lebo hiyo inayomilikiwa
na Harmonize, amedokeza kwamba
tayari ametengeneza ngoma mpya
chini ya usimamizi wake mpya.

“*Mungu ndiye mkuu wa nyakati
zote Walahhi. Huru rasmi sasa
hivi. Alhamdulillah. Oya, wa-
nangu jitayarisheni kwa kibao
Kipya,” aliandika kwenye
Instagram yake.

“Video mpya za muziki,
usimamizi mpya, fedha
mpya, Kila kitu kipya. Lakini
pia msisahau kujisajili kwenye
YouTube Channel yangu inayoju-
likana kama “OfficialKilly”. Tuondo-
keni wanangu muda wetu huul!!”

Aidha, Killy tayari amefuta picha
na video zote kwenye ukurasa
wake wa Instagram.

Usimamizi wa Lebo ya Bongo ya
Konde Music Worldwide, ulitangaza
kuondoka kwa Killy na mwenzake
Cheed mapema mwezi uliopita.

Bosi wa lebo hiyo, Harmonize
aliweka wazi walifikia makubaliano
ya kutengana na wasanii hao
wawili.

Killy na Cheed walijiunga na
Konde Music Worldwide mwaka
wa 2020 baada va kutoka kwenye
Lebo ya Ali Kiba ya Kings Music
Records.

| WANANE
WAHOYJIWA
KIEO[CHA
MTOTOWVA
DAVIDO

LAGOS, Nigeria

R

AFANYAKAZI nane wana-
hojiwa na polisi baada ya
kifo cha mtoto wa kike wa
mwanamuziki wa Nigeria,
Davido, Ifeanyi, kilichotokea Jumatatu.

Kwa mujibu wa Msejaji wa Jeshi la
Polisi wa Jiji la Lagos nchini Nigeria,
Benjamin Hundeyin, wafanyakazi hao
wanahojiwa kutokana na kufa maji
kwa mtoto huyo.

Ifeanyi ambaye alifikisha miaka mi-
tatu Oktoba 20, mwaka huu, alizama
na kufariki kwenye bwawa la kuogelea
nyumbani kwa mwimbaji huyo, Ba-
nana Island.

Hundeyin aliwaambia waandishi wa
habari kuwa wafanyakazi hao nane wa
ndani walichukuliwa kwa mahojiano
juzi. Alisema baada ya uchunguzi,
watakaobainika kutokuwa na hatia
katika tukio hilo wataachiwa huku
watakaobainika kuwa na hatia wata-
baki polisi kwa uchunguzi zaidi.

Kwa mujibu wa vyombo vya habari
vya Nigeria, mpishi na mlezi wa If-
eanyi walikuwa jikoni na wakasahau
kumuangalia mtoto huyo na kujikuta
wakianza kumtafuta bila mafanikio.

Iliwachukua zaidi ya dakika 20 mpi-
shi na mlenzi wa mtoto huyo kumta-

futa hadi mlinzi alipomwona akielea
kwenye bwawa.

Wakati tukio hilo linatokea, Da-
vido na mpenzi wake ambaye ni
mama wa mtoto huyo, Chioma
walikuwa wamelala kutokana na
uchovu wakiwa wametoka safari.

Kutokana na Davido kuwa kama
mtu aliyechanganyikiwa baada ya
kifo cha mtoto wake huyo, polisi
imewapiga marufuku marafiki
na wafanyakazi kumtembelea
kwani yupo kwenye usimamizi
maalum.

Vanessmra]m
mitoto wa pili

Na Mwandishi Wetu ka nchini Marekani mwenye asili
ya Nigeria, wana mtoto mmoja
waliyempa jina la Seven.

“Tayari nina ujauzito na-
karibia kupata mtoto wa
pili ambaye ni wa kike,”
aliandika Vanessa.

Vanessa aliondoka
nchini Tanzania baada ya
kutangaza kuachana na 7
muziki wa Bongo Fleva ;-
miaka miwili iliyopita. -\

MUIMBAJI wa muziki wa Bongo
Fleva ambaye kwa sasa anaishi
nchini Marekani, Vanessa Mdee,
anatarajia mtoto wa pili.

Kupitia ukurasa wake wa In-
stagram, Vanessa amefichukua
kwamba yeye na mpenzi wake,
Rotimi wanatarajia mtoto wa pili
wa kike. Tayari wapenzi hao Van-
essa na mpenzi wake huyo kuto-
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HABARI MICHEZO

WAINGIA

KIATU CHA

Na Adam Fungamwango

TRAIKA wa Simba, Moses Phiri
amefikisha jumla ya mabao ma-
tano sawa na Reliants Lusajo wa
Namungo ambapo wote hao sasa
wanaliongoza kundi la wachezaji wali-
ofunga mabao mengi kwenye Ligi Kuu
Tanzania Bara mpaka sasa.
Bao alilofunga Jumapili
iliyopita dhidi ya Mtibwa,
limemfanya Phiri kufikisha
idadi hiyo, huku timu yake
ikiwa imecheza mechi nane
tu, Namungo ikiwa na Lusajo
yenyewe ikicheza mechi tisa.

Msanii wa Nyimbo za Injili nchini, Rose Muhando (kulia), akiimba mbele katika mkutano na waandishi wa habari, Dar

Phiri amebainisha kuwa mbali na
kwamba anacheza kwa ajili ya kuipa-
tia Simba matokeo, lakini amejiingiza
kwenye kinyanganyiro cha kusaka
Kiatu cha Dhahabu Ligi Kuu msimu
huu, akisema anakitaka kwa udi na
uvumba.

Mbali na Mtibwa Sugar, mabao yake
mengine ameyafunga kwenye mechi
dhidi ya Geita Gold, Kagera Sugar, KMC
na Dodoma Jiji, na hakufanikiwa kufunga
kwenye mechi tatu dhidi ya Yanga, Azam
na Tanzania Prisons.

Kwa upande wa Lusajo, alifunga
mabao mawili kwenye mechi dhidi
ya Mtibwa Sugar, moja dhidi ya Thefu,
Ruvu Shooting na Coastal Union, huku

BARA

akishindwa kufunga katika mechi tano,
dhidi ya KMC, Kagera Sugar, Prisons,
Geita Gold na Polisi Tanzania.

Wachezaji wanaofuatia, wenye ma-
bao manne kila mmoja ni Sixtus Sa-
bilo wa Mbeya City, Matheo Antony
wa Mbeya City na Feisal Salum wa
Yanga.

Straika wa Yanga, Fiston Mayele yupo
katika kundi la wachezaji wenye mabao
matatu kila mmoja, wengine ni Augus-
tine Okrah wa Simba, Charles Ilamfya wa
Mtibwa Sugar, Hassan Maudid wa Mbeya
City, Abdulkassim Suleiman wa Ruvu
Shooting, Nickson Kibabage wa Mtibwa
Sugar na Amza Moubarack wa Coastal
Union.

es Salaam jana wakati akitangaza kushiriki tamasha linaloandaliwa na Msama Promotions la kuliombea taifa amani

huu. Kushoto ni Mratibu wa Tamasha hilo, Emmanuel Mabisa. PICHA: JUMANNE JUMA

Precision Air yatia mkono Kombe la FA

Na Saada Akida

SHIRIKISHO la Soka nchini
(TFF), limeingia mkataba wa
mwaka mmoja wenye thama-
ni ya Sh. milioni 108 na Shirika
la Ndege la Precision Air kwa
ajili ya kudhamini Kombe la
Shirikisho la Soka Tanzania,
maarufu FA Cup kwa msimu
wa 2022/23.

Akizungumza na gazeti hili
jana, Rais wa TFF, Wallace Ka-
ria, alisema wameingia mka-
taba kwa mara ya kwanza na
Precision Air kwa kutoa tiketi
za ndege kuweza kufikisha
watendaji kufika katika vituo

husika.

Alisema mkataba huo
hautakuwa wa fedha, bali
watapokea tiketi zenye tham-
ani ya mkataba huo kwa ku-
wezesha watendaji wa shirik-
isho hilo na wahusika wa
mchezo kufika kwa haraka
katika vituo husika.

“Udhamini huu utasaidia
sana na kurahisisha safari
za watendaji kufika sehemu
husika na utakuwa kwa ajili
ya Kombe la FA na Ligi ya
Mkoa (RCL), tumeanza na
Precision Air na milango iko
wazi kwa wengine wanaotaka
kuingia kusaidia soka la Tan-

zania,” alisema Karia.

Alisema wameanza na
FA na wanatarajia baadaye
kuingia katika udhamini
wa Ligi Kuu Tanzania Bara
kwa ajili ya kuendeleza soka
nchini.

Naye Mkurugenzi wa Preci-
sion Air, Patrick Mwanri, alise-
ma wamedhamini FA ikiwa ni
kuendelea kuunga mkono
sera ya serikali ya kusaidia
michezo hasa katika soka.

“Tumeamua kuwekeza
katika soka tukianza na kud-
hamini tiketi za ndege zenye
thamani ya Sh. milioni 108
ambazo ni kwa ajili ya ku-

wezesha watendaji kufika
kwa haraka kituoni,” alisema
Mwanri.

Alisema watafanya tath-
mini baada ya mkataba huo
na kisha kuangalia namna ya
kuendelea kutoa mchango
wao katika ligi zingine ikiwa-
mo Ligi Kuu.

Michuano ya Kombe la FA
kwa msimu huu wa 2022/23,
inatarajiwa kuanza rasmi Ju-
mamosi wiki hii kwa mechi
kadhaa za hatua za awali, iki-
wa ni safari ya kuanza kusaka
timu itakayoiwakilisha nchi
kwenye Kombe la Shirikisho
barani Afrika.

JWTZ Gofu Lugalo
kushindana
Malawi

Na Meja Selemani Semunyu

WACHEZAJI 12 wa Klabu ya Gofu
va Jeshi la Ulinzi la Wananchi wa
Tanzania ya Lugalo wakiongozwa
na Mkuu wa Majeshi Mstaafu, Jen-
erali George Waitara, wameondoka
Lilongwe nchini Malawi kushiriki
mashindano ya siku nne ya mch-
ezo huo, imeelezwa.

Akizungumza wakati wa maan-
dalizi ya safari hiyo juzi, Mkuru-
genzi wa Michezo na Utamaduni
wa JWTZ, Kanali Martin Msumali,
alisema lengo la mashindano hayo
ni kudumisha ushirikiano na Mala-
wi na pia kuchangia fedha kwa ajili
va Maveterani wa Vita wa Malawi
ambao walipigana Vita Kuu ya Pili
ya Dunia.

Kwa upande wa Balozi na Katibu
Mkuu Mstaafu wa Wizara ya Ulinzi,
Job Masima, ambaye ni mion-
goni mwa waliokwenda katika
mashindano hayo alisema ame-
jisikia furaha kupata nafasi hiyo
muhimu kwa ushirikiano.

“Ni nafasi nzuri kushiriki
mashindano hayo, ninalishukuru
Jeshi la Ulinzi la Wananchi wa
Tanzania kukubali mwaliko huvy,
nina amini safari hii itakuwa na
manufaa pande zote mbili,” alise-
ma Masima.

TFB yasaka
filamu bora
2022 mikoani

Na Shaban Njia, KAHAMA

BODI ya Filamu Tanzania (TFB),
imeanza usajili wa kazi za sanaa
za maigizo nchini kwa ajili ya
kuziingiza katika shindano na ku-
pata filamu bora ya mwaka 2022
ambapo zoezi hilo linafanyika
kupitia mikoa yote ya Tanzania
kwa kusajili kazi mbalimbali
zilizochezwa na wasanii.

Shindano hilo linatarajiwa
kufanyika Desemba 17, mwaka
sha zaidi ya kazi 1,000 ambazo
zitawasilishwa na wasanii ukilin-
ganisha na shindano lililofanyika
mwaka jana kwa kushindanisha
kazi 600.

Hayo vyalibainishwa juzi na
Mkurugenzi wa Idara ya Maende-
leo ya Filamu nchini, Emmanuel
Ndumukwa, wakati wa ukusan-
vaji wa kazi za sanaa akiwa
wilayani Kahama na kufafanua
kuwa, lengo ni kuzitambulisha
kazi zinazofanywa na wasanii wa
mikoani ili kukuza soko lao.

Alisema moja ya kigezo wa-
nachokizingatia katika filamu
zinazowasilishwa ni ubora wa
kazi, picha, mazingira ya kui-
gizia na hadithi yenyewe, huku
akikumbusha kwamba katika
mashindano ya mwaka jana Fila-
mu ya Janga kutoka Mbeya ndiyo
iliibuka mshindi kwa kuzishinda
kazi nyingine.
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BELLINGHAM DAU KUBWA

KLABU ya Borussia Dortmund huenda ikahitaji dau
la rekodi ya pauni milioni 130 ili kumuuza kinda wa
England, Jude Bellingham mwenye umri wa miaka 19,
anayezivutia Manchester United, Chelsea na Liver-
pool. (Sun)

DE GEA KUPUNGUZA MSHAHARA

GOLIKIPA wa Hispania, David de Gea, 31, yuko
tayari kupunguza mshahara wake wa pauni 375,000
kwa wiki katika Klabu ya Manchester United ili
kuongeza muda wake wa kukaa Old Trafford. (Ath-
letic, via Sun)

RABIOT ATAKIWA CHELSEA

CHELSEA wanapewa nafasi kubwa ya kumsajili ki-
ungo wa kati wa Juventus na Ufaransa, Adrien Rabiot,
27, katika dirisha la uhamisho la Januari. (Fichajes)

EVERTON NAYO KWA BROJA

KLABU za Everton na Newcastle United zinamfua-
tilia mshambuliaji wa Chelsea na Albania, Armando
Broja mwenye umri wa miaka 21. (CBS Sports)

EMERY MKATABA MREFU

KOCHA Unai Emery ametia saini mkataba wa an-
galau miaka minne na nusu, mkataba mrefu zaidi wa
ukocha katika historia ya Aston Villa, huku akijiandaa
kuanza kazi yake rasmi wiki hii. (Telegraph)

TROSSARD AWANIWA CHELSEA

KLABU ya Chelsea imetoa ofa ya dau la pauni
milioni 30 kumnunua mshambuliaji wa Brighton na
Ubelgiji, Leandro Trossard, 27. (FourFourTwo)

ARTETA KUMBADILI XAVI

BARCELONA wanamtazama kocha wa Arsenal,
Mikel Arteta mwenye umri wa miaka 40, kama
mbadala wa kocha Xavi Hernandez mwenye miaka
42. (Sport)

ARSENAL, CHELSEA KWA ZAHA

MATUMAINI ya Arsenal na Chelsea kumsajili
fowadi wa Ivory Coast, Wilfried Zaha yameongezeka,
kwani mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 29,
bado hajakubali kuongezewa mkataba katika klabu
ya Crystal Palace licha ya kuombwa kuongezwa mpya
kwa maneno. (Mail)

KROSS HAJAAMUA MADRID

KIUNGOA wa kati wa Ujerumani, Toni Kroos, 32,
bado hajaamua kama atastaafu au kuongeza mkataba
wake Real Madrid msimu ujao. (ESPN)

SCHUURS KUMRITHI VAN DIJK

MLINZI wa Torino, Perr Schuurs, 22, yuko kwenye
orodha fupi ya Liverpool kama mrithi wa muda
mrefu wa beki wa kati wa Uholanzi, Virgil van Dijk, 31.
(Tuttomercato)

SHELVEY KUFUNGWA

KIUNGO wa kati wa Newcastle United, Jonjo
Shelvey, 30, anatazamiwa kuongezwa mkataba wa
mwaka mmoja wenye thamani ya zaidi ya pauni
milioni 3. (Mirror)

DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

—— T~

GUARDIOLA:

MANCHESTER, England

OCHA wa Manchester City,
Pep Guardiola, ana matu-
maini Erling Haaland atare-
jea kutoka kwenye jeraha
wikendi hii na anatumai pia Kalvin
Phillips na Kyle Walker watakuwa
fiti kabla ya Kombe la Dunia.
Haaland, ambaye amefun-
ga mabao 17 katika mechi
11 za Ligi Kuu England
msimu huu, alikosa mechi
ya ushindi wa wikendi
dhidi ya Leicester City ku-
tokana na tatizo la kifundo
cha mguu.
Mshambuliaji huyo alipata jeraha
wakati City wakitoka suluhu kwe-
nye Ligi ya Mabingwa Ulaya dhidi
ya klabu yake ya zamani, Borussia
Dortmund wiki iliyopita, huku ak-

FITI WIKIENDI

® @ @ Anajisikia vizuri ukilin-
ganisha na Jumamosi, Jumapili,
Jumatatu, kila siku anajisikia...

ishindwa kuendelea wakati wa ma-
pumziko.

Guardiola alithibitisha Jumamosi
kwamba Haaland pia atakosekana
kwenye mchezo wa leo Jumatano
dhidi ya Sevilla kwenye Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya, huku wao wakiwa
tayari wamefuzu.

Lakini anaonekana kuwa na
matumaini kuhusu matarajio ya
Haaland kurejea kwa wakati waki-
menyana na Fulham kwenye Uwan-
ja wa Etihad Jumamosi.

Guardiola amesema; “Anajisikia
vizuri ukilinganisha na Jumamosi,
Jumapili, Jumatatu, kila siku ana-

jisikia vizuri, lakini bado si asil-
imia 100 hatutaki kuchukua hatari
maana tunatumaini kuwa tunaye na
ana jisikia vizuri.”

Mchezaji mwenzake aliyesajiliwa
kabla ya msimu mpya, Phillips ame-
kosekana kwa muda mrefu baada
ya kuumia bega katika mchezo wa
kirafiki dhidi ya Barcelona Agosti
mwaka huu.

Kiungo huyo wa zamani wa Leeds
United ambaye amecheza dakika
moja pekee ya soka ya Ligi Kuu
msimu huu aliishia kuhitaji upas-
uaji na amekuwa nje tangu katikati
ya Septemba mwaka huu.
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SCAN HAPA
KUPAKUA
APP YETU!

MECHI KALI
REAL SOCIEDAD

VERSUS

MANCHESTER UTD

SUPA

JACKPOT
KWA1000/-

AGEUKA
LULU JUVE,
ROMA :

ROME, Italia

IAMBA ya Italia, AS Roma

imejitosa kwenye mbio za far-

asi wawili na Juventus katika

kinyang’anyiro cha kuwania
saini ya mshambuliaji wa Barcelona,
Memphis Depay.

Mshambuliaji huyo wa Uholanzi aliji-
unga na timu hiyo ya Hispania msimu wa
majira ya joto mwaka 2021 kwa uhamisho
wa bure baada ya mkataba wake na Lyon
kumalizika.

Alifunga mara 13 katika mechi 38 alizoi-
chezea Barcelona msimu uliopita, lakini
sasa pale Nou Camp amejikuta akiwa
nyuma ya wachezaji wengine washambu-
liaji kama vile Ousmane Dembele, Ferran
Torres na Ansu Fati.

Depay alikuwa akihusishwa na ku-
hamia Juventus wakati wa majira ya joto,
huku miamba hao wa Katalunya waki-
taka kumsogeza katika harakati zao za
kusajili wachezaji wao wa majira ya joto
kabla ya kampeni mpya.

Roma ya Kocha Jose Mourinho sasa
imejiunga na wapinzani wao wa Serie A
katika mbio za kumsaka Depay.

Kutokana na mwanzo mbaya wa Juven-
tus msimu huu, ambao umewafanya wa-
toke nje ya Ligi ya Mabingwa Ulaya na ku-
shika nafasi ya saba kwenye Ligi ya Italia,
timu hiyo ya Max Allegri bado ina nia ya
kuongeza wachezaji kwenye kikosi chao.

KUWEKA PESA:

-PIGA*150*87#,
CHAGUA 4
- WEKA PESA.

O g

vodacom | m-pesa

.~ e
ticopesa g

SR 9 girtel

Messi atabiriwa kung'ara Marekani

SportPesa

SPORTPESA.CO.TZ

“150*87#

carozas HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24, PIGA:
0764115588, 0677115588
0685115588

’ @TZSportPesa n @SportPesaTZ @tzsportpesa

NEWYORK, Marekani

GOLIKIPA wa zamani wa
Klabu ya Aston Villa na
Timu ya Taifa ya Mareka-
ni, Brad Friedel, anaamini
nyota wa PSG, Lionel
Messi, atang’ara zaidi ya
Pele akihamia Ligi Kuu ya
Marekani.

Ikumbukwe gwiji wa
Timu ya Taifa ya Bra-
zil, Pele ndiye mchezaji
aliyewahi kutikisa zaidi
alipohamia nchini Mare-
kani katika Klabu ya New
York Cosmos mwaka

1975.

Lakini golikipa huyo
wa zamani wa Aston Villa
amesema anaamini Messi
atavunja rekodi hiyo.

Watu wengi wanaamini
Messi atamalizia soka
nchini Marekani na in-
aaminika klabu inayomi-
likiwa na David Beckham,
Inter Miami ilifanya jar-
ibio la kumsajili nyota
huyo kutoka Klabu ya
PSG, lakini ikashindikana.

Beckham ambaye ali-
jiunga na Klabu ya Los
Angeles Galaxy mwaka

2007, aliwavutia mastaa
wengi wa kizazi chake
kama Thierry Henry, An-
drea Pirlo, Kaka, Frank
Lampard, pamoja Steven
Gerrard kucheza kwenye
ligi hiyo.

Inaaminika Messi
kabla ya kustaafu soka
atakwenda kushiriki Ligi
Kuu ya Marekani na Brad
anaamini litakuwa jambo
kubwa na lenye mapokezi
zaidi kuliko Pele, ambaye
alikuwa na mapokezi
makubwa zaidi kwenye
historia ya ligi hiyo.
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133,814/-

SUPA JACKPOT
MECHI WIKI HiIl

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE

NYUMBANI SARE UGENINI

TAREHE MUDA MICHEZO 1 X 2
01.05/11/22 Blackpool vs Luton Town
02.05/11/22 QPR vs West Bromwich

MABONDIA WAAHDDI | =
04.05/1/22 AC Ajaccio vs Strasbourg
05.05/11/22 Galatasaray vs Besiktas

usl Ku WA 06.05/11/22 Everton vs Leicester
07.05/11/22 PAU FC vs Amiens
08.05/11/22 Bastia vs Paris FC

Na Mwandishi Wetu andaa kumchapa mpinzani wake ku- na Patrick Aryee katika pambano la 09.05/11/22 Dijon vs Guingamp

toka Afrika Kusini, Toto Helebe katika  uzito wa super feather. 10.05/11/22 Arminia Bielefeld vs Kaiserslautern
ABONDIA wa Tanzania uzito wa feather. Watanzania wengine, Fadhili Majiha 1.06/11/22 Bologna vs Torino
wametamba kuibuka Ramadhan alisema anajua kuwa amesema amejiandaa kutoa kipigo 12.06/1/22 Chelsea ve Arsenal

washindi dhidi ya wapin-
zani wao kutoka nje ya nchi
katika usiku wa Super Dome Boxing
uliopangwa kufanyika kesho katika
ukumbi mpya wa kisasa wa Super

Mapambano hayo yamean-
daliwa kwa ushirikiano

wa kampuni yenye uzoefu
mkubwa wa kuandaa ngumi
za kulipwa duniani, Global
Boxing Stars kwa ushiriki-
ano na Kampuni ya Tanza-
nia, LP Sport chini ya ud-
hamini wa Azam TV kupitia

usiku wa vitasa.
Akizungumza jana, bondia Nasibu
Ramadhani amesema kuwa ameji-

mpinzani wake amekuja kusaka ushin-
di, lakini ‘amepotea’ njia kwani amed-
hamiria kumchapa mapema zaidi.
“Nimejiandaa vilivyo, nawaomba
Watanzania waje kwa wingi kunipa
sapoti katika pambano hili, ninaahidi
sitowaangusha,” alisema Ramadhani.
Mbali ya Ramadhani, bondia mwing-
ine, Shaaban Jongo ametamba kum-
chapa mpinzani wake kutoka Uganda,
Musa Ntege, katika pambano la uzito
wa cruiser wa Afrika (ABU) kwa nchi
za Afrika Mashariki. Endapo Jongo
atashinda pambano hilo, atapata fursa
ya kuwania ubingwa wa Afrika dhidi
ya bondia Olanweragu Doradola na
kuingizwa katika viwango vya WBC.
Kwa upande wa bondia Salehe Kas-
sim, ameahidi ushindi dhidi ya Mgha-

kwa mpinzani wake kutoka Ghana,
Manyo Plange huku Mohamed Pesa
akiahidi kumchapa Tope Tajdeen wa
Nigeria katika pambano la uzito wa
featherweight. Naye Hamis Palasun-
gulu ametamba kumchapa Solomon
Adebayo wa Nigeria katika pambano
la uzito wa juu.

Mapambano mengine ya siku hiyo
yatakuwa kati ya bondia Paul Kamatha
dhidi ya Lemi Madeje wakati Sarafina
Julius Bella akizipiga na Sara Alex ka-
tika uzito wa fly kwa upande wa wa-
nawake.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa LP Sport,
Levis Paul, amesema maandalizi ya
mapambano hayo yamekamilika na
wanatarajia kuwa na msisimko mkub-
wa zaidi.

Bondia Nasibu Ramadhani wa Tanzania (Katikati), akisisitiza jambo wakati wa utambulisho wa mabondia wa-
takaopambana kesho kwenye usiku wa Dome Boxing. Kulia ni Ofisa Mtendaji Mkuu wa LP Sport, Levis Paul na
kushoto ni Mtangazaji maarufu wa Ngumi za Kulipwa, Wasiwasi Mwabulambo wa Azam TV. MPIGAPICHA WETU

Simba yazitaka
18 za Novemba

matunda.

Yanga yajiweka pagumu

nyeji wao, Yanga, hivyo kulazi-
mika kutumia ukumbi maalum
ambao unatumika kwa ajili

13.06/11/22

KAA Gent vs Brugge

14.06/11/22

Eintracht Braunschweig vs Greuther Furth

15.06/11/22

Clermont Foot vs Montpellier

16.06/11/22

Lille vs Rennes

17.06/11/22

Tottenham vs Liverpool

MECHI ZA USHINDI

“1" NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X” NI TIMU KUTOKA SARE

GAME ID

“2" NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.

ALHAMISI - 03/11/2022

NYUMBANI  SARE

MICHEZO

Hangzhou NG vs Shenzhen

UGENINI

1 X 2

Chengdu Qianbao vs Hebei Zhongji

Wuhan Three Towns FC vs Guangzhou RF

Ararat Armenia vs Van Yerevan

Espoir FC vs APR FC

Dhofar Salalah vs Sohar Club

Bunyodkor vs Surkhon Termez

Nasaf Qarshi vs Dinamo Samargand

Lokomotiv Tashkent vs Navbahor Namangan

Olympigue de Beja vs Avenir Rjich

FC Goa vs Jamshedpur

Shabab Al Ordun vs AL Salt

Shirak Gyumri vs Alashkert Martuni

Rigas Futbola Skola vs Fiorentina

Basaksehir vs Hearts

AL Qadsia vs AL Tadamon

Sandnes UIf vs Kongsvinger IL

AZ Alkmaar vs SC Dnipro 1

Pyunik Yerevan vs FC Basel

Olympiakos vs Nantes

Zalgiris vs Slovan Bratislava

KAA Gent vs Molde

Apollon Limassol vs FC Vaduz

Trabzonspor vs Ferencvaros TC

Karabakh vs SC Freiburg

Real Sociedad vs Manchester Utd

CFR Cluj vs KF Ballkani

Monaco vs Red Star Belgrade

Djurgardens IF vs Shamrock Rovers

Feyenoord vs Lazio

Slavia Prague vs Sivasspor

Midtjylland vs Sturm Graz

Sheriff Tiraspol vs Omonia Nicosia

Sporting Gijon vs Albacete Balompie

FC Cartagena vs Malaga

Granada vs Levante

INATOKA UKURASA 32

matibabu wakati Jimmyson akitarajiwa

kuwa nje kwa muda zaidi.

Mgunda alisema anajua mapambano
kati yao na watani zao ni makubwa, lak-
ini Kitu cha msingi yeye anaangalia zaidi
mechi zao kuhakikisha wanacheza vizuri
na kupata ushindi mwisho wa msimu

ndio atajua timu gani imekuwa bingwa. WAGOMA KUINGIA VY- Licha ya mechi kuchezwa Partizan vs Slovacko
Jumapili iliyopita Simba ilitoa dozi UMBANI mchana na siku ya kazi, lakini Union Saint Gilloise vs Union Berlin

nzito ya mabao 5-0 kwa Mtibwa Sugar Uongozi wa Club Africain mashabiki wa Yanga waliji- Betis vs HJK Helsinki

katika Uwanja wa Benjamin Mkapa, uligomea wachezaji wake tokeza kwa kiasi kwa ajili ya Bodo Glimt vs PSV Eindhoven

Kipigo ambacho ni kikubwa zaidi kuwahi
kutolewa tangu kuanza kwa msimu huu

wa Ligi Kuu Bara.

Yanga itakuwa na kibarua
kingine kigumu zaidi Juma-
tano ijayo ugenini nchini Tuni-
sia, kwenye Uwanja wa Olym-
pique Rades Hamadi Agrebi
na mshindi wa mchezo huo
atatinga hatua ya makundi ya
Kombe la Shirikisho Afrika.

kuingia kwenye chumba cha
kubadilishia nguo kwa kile kili-
choonekana kama ni hofu tu
ya kukutana na hujuma ya we-

ya mkutano na waandishi wa
habari baada ya mechi.

Baada ya kutokea sintofaha-
mu hiyo, viongozi wa timu hiyo
waliamua kutumia ukumbi
huo kwa ajili ya wachezaji wao
kubadilisha nguo pamoja na
kupeana mawaidha machache
kabla ya mechi hiyo.

kuisapoti timu yao katika mch-
ezo huo uliokuwa muhimu
kwao kupata ushindi wa ny-
umbani.

Rennes vs AEK Larnaca

Hapoel Beer Sheva vs Austria Vienna

Sporting Braga vs Malmo

Arsenal vs FC Zurich

Lech Poznan vs Villarreal

Roma vs Ludogorets Razgrad

Silkeborg vs Anderlecht

Dynamo Kiev vs Fenerbahce

FC Koln vs Nice

Steaua Bucuresti vs West Ham

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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® ® @ Sasa yalazimika kushinda
Tunisia, Club Africain yailazimi-
sha sare ikigoma kuingia...

Adam Fungamwango na Saada

Akida

ABINGWA wa Tanzania
Bara Yanga jana wali-
jiweka katika wakati
mgumu wa kufuzu hat-

ua ya makundi ya Kombe la Shirik-
isho Afrika baada ya kushindwa
kuutumia vema uwanja wa nyum-
bani, Benjamin Mkapa, kutokana
na kulazimishwa suluhu dhidi ya
Club Africain ya Tunisia.
Kama Yanga ingekuwa
makini ingeweza kupa-
ta angalau ushindi wa
bao moja, lakini
wachezaji wake licha ya
kuutawala kwa asilimia
kubwa mchezo huo, il-
ishindwa kujiweka
kwenye mazingira ma-
zuri ya kuwa na kazi
rahisi kwenye mechi

nisi Jumatano ijayo.

Dakika ya sita tu, Tuisila Kisinda
alitanguliziwa mpira na Kibwana
Shomari, lakini wakati wenzake
wakisubiri krosi wauweke mpira
ndani ya wavu, ulimzidi mbio na
kutoka nje.

Kona fupi ilipigwa na Stephane
Aziz Ki na kumkuta Khalid Aucho
na kupiga krosi iliyowapita mabe-
ki wawili wa Club Africain kabla ya
kutua kwenye kichwa cha Yanick
Bangala, lakini mpira uliishia kwa
kupaa juu ya lango.

Club African karibuni kipindi
chote cha mchezo ilionekana ku-
kaa nyuma ya mpira na kuwaacha
Yanga wakitengeneza mashambu-
lizi, ilifanikiwa kufanya shambulizi
la kwanza na la pekee kipindi cha
kwanza dakika ya 20 kupitia kwa
Abdenoour Belhoucini, lakini shu-
ti lake lilienda nje ya lango.

Feisal Salum kama kawaida
yake, akiwa nje kidogo ya lango
alijitengenezea nafasi ya kupiga
shuti kali, lakini lilitoka juu kidogo
na pembeni mwa lango la wageni
Wao.

Yanga ilikosa bao lingine dakika
ya 28, kichwa cha Fiston Mayele
aliyewahadaa mabeki wa Club Af-
ricain, kilitua mikononi mwa kipa
Mouez Hassan.

Nafasi nzuri zaidi ya Yanga ku-
weka mpira ndani ya wavu ilikuwa
dakika ya 45, wakati Aziz Ki alipo-
piga krosi iliyowababatiza mabeki
wa Club Africain na mpira ukatua
kwa Mayele ambaye alibabaika
kabla ya kipa kuuwahi miguuni
mwake.

Kipindi cha pili timu zote zilifan-
ya mabadiliko, ambapo wawakili-
shi wa Tanzania Yanga, waliwatoa
Bernard Morrison, Kisinda na Dju-
ma Shaaban, nafasi zao zikichuku-
liwa na Farid Mussa, Jesus Moloko
na Heritier Makambo.

Kuingia kwa Makambo kuli-
maanisha kuwa Yanga ilikuwa na
mastraika wawili uwanjani ambao
walikuwa wakisaka mabao kwa aji-
li ya ushindi wa nyumbani, lakini
hilo halikutokea.

Kuchelewa kupiga krosi kwa
Morrison kabla hajatolewa, kuli-
wakosesha Yanga bao, ambapo
mpira ulioporwa na Fei Toto al-
impelekea mchezaji huyo ambaye
aliambaa nao peke yake kwenye
wingi ya kulia, huku wenzake wak-
iwa wamefika golini wakisubiri
atie majalo, lakini ‘aliupaka rangi’
mpira kabla haujafagiliwa na ma-
beki wa timu pinzani.

Kipa Mouez alifanya kazi ya
ziada dakika ya 70, aliporuka juu
kwenye kona ya juu ya maungio ya
lango na kupangua shuti kali lililo-
pigwa na Mayele.

Kuingia kwa mastraika wawili
Youssef Snana na Hamdi Labidi,
pia beki wa kulia Hamza Agrebi
kuliwafanya wageni hao kuan-
za kwenda mbele na kufanya
mashambulizi makali dakika ya 86
na 87.

Shuti la Snana liliishia mikononi
mwa Djigui Diara, huku akifanya
kazi nyingine ya ziada alipopangua
shuti kali la mbali kutoka kwa Labi-
di na kuwa kona ambayo haikuzaa
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Mshambuliaji wa Yanga, Stephane Aziz Ki, akikokota mpira dhidi ya beki wa timu ya
Club Africain, Ahmed Khalil, kwenye mechi ya mchujo ya mkondo wa kwanza ya Ku-
wania kushiriki hatua ya makundi ya Kombe la Shirikisho Afrika iliyopigwa Uwanja wa
Benjamin Mkapa, Dar es Salaam jana na kumalizika kwa sare tasa. MPIGAPICHA WETU

Simba yazitaka 18 za Novemba

Na Saada Akida

KIKOSI cha Simba ki-
najipanga kuzoa pointi
zote 18 katika michezo
yake sita ya Ligi Kuu
kitakachocheza mwezi
huu wa Novemba, lengo
likiwa kutafuta nafasi
va kurejea kileleni mwa
msimamo wa ligi hiyo.
Katika michezo hiyo
sita, Simba itaanza
kucheza dhidi ya Singida
Big Stars katika Uwanja
wa Liti mkoani Singida
Novemba 9 kabla ya siku
tatu baadaye kurejea Dar
es Salaam katika Uwanja
wa Benjamin Mkapa kui-
karibisha Ihefu FC.
Novemba 16, Simba
itashuka tena katika
Uwanja wa Benjamin
Mkapa kuialika Namungo
FC na siku tatu baadaye
itakuwa ugenini kuvaana
na Ruvu Shooting kabla
va Novemba 23 kuifuata
Mbeya City katika Dimba
Mchezo wa mwisho
mwezi huu kwa Simba,
utakuwa dhidi ya Palisi
Tanzania ugenini utakao-
pigwa Novemba 27, am-
bao utakamilisha hesabu
zao hizo.

Kwa sasa Simba ipo
nafasi ya pili kwenye
msimamo wa ligi hiyo
ikiwa na pointi 17 katika
michezo nane, wakizidi-
wa alama tatu na wa-
tani wao wa jadi, Yanga
walioko kileleni mwa
msimamo wa Ligi Kuu.

Akizungumza na gazeti
hili jana, Kocha Mkuu wa
Simba, Juma Mgunda,
alisema malengo yao ni
kuhakikisha wanafanya
vizuri katika kila mechi ili
kufikia kile kinachotara-
jiwa na Wanasimba.

Alisema anajua hakuna
mechi rahisi kwao na
ushindani umekuwa
mkubwa kwenye ligi,
hivyo yeye na wachezaji
wake wanalazimika
kupambana bila kuchoka
ili kufikia kile ambacho
wamekikusudia.

“Hakuna mechi rahisi,
tunatakiwa kujipanga
vizuri katika mechi zote
tutakazocheza mwezi
huu [Novemba] ili kutimi-
za lengo letu, kila mmoja
kwa nafasi yake anapas-
wa kutimiza wajibu wake,
naamini tukifanya hivyo
uhakika wa ubingwa
msimu huu ni mkubwa,”
alisema Mgunda.

Kocha huyo alisema
anafurahi kurudi kwa
baadhi ya wachezaji
wake muhimu walioku-
wa majeruhi akiwamo
mchezaji mwandamizi,
Shomari Kapombe am-
bao kwa namna fulani
wameongeza ubora ku-
tokana na uzoefu wal-
iokuwa wao.

Alisema leo timu
inaendelea na programu
mbalimbali za kiufundi
ili kuboresha viwango
vya wachezaji kuelekea
michezo hiyo.

“Kuhusu hali ya ma-
jeruhi ndani ya kikosi,
mpaka sasa ni mlinzi wa
kulia tu, Israel Mwenda
na Jimmyson Mwanuke
ndio bado wanaende-
lea kupata matibabu,”
alisema.

Alisema Mwenda ana-
tarajia kurudi uwanjani
hivi karibuni kutokana
na kuendelea vizuri na
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