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UKURASA  11

ISIKUPITE
KARIM Benzema amekuwa 
mchezaji wa pili katika historia ya Real Madrid kufunga mabao 350 kwa klabu hiyo baada ya Cristiano Ronaldo ambaye ni mchezaji pekee aliyeifungia 
zaidi ya mabao hayo [451] kabla ya kuondoka klabuni hapo 
mwaka 2018. Aidha, Benzema yupo katika mbio nzuri za kut-waa ‘Pichichi’ [Tuzo Mfungaji Bora LaLiga] kutokana na kufik-isha mabao 17, moja nyuma ya Robert Lewandowski wa Barca.

NIPASHE JUMATATU MEI 1, 2023

MADRID Hispania

L
IGI Kuu ya Hispania, LaLiga ina-
chukuliwa kuwa moja ya ligi bora 
zaidi duniani. Kwa miaka mingi. 
Ligi hiyo imekuwa ikivutia na kuhifadhi wachezaji wakubwa zaidi du-niani, huku klabu kama Real Madrid na Barcelona zikiwa zinatawala zaidi.

Klabu hizi zimeweza kulipa mishahara mikubwa kwa wachezaji wao kutokana na vyanzo vyake vingi vya mapato, am-bavyo vinatokana na vyanzo mbalimbali kama vile mauzo ya tiketi, bidhaa na dili za utangazaji.
Kutokana na hali hiyo, wameweza ku-wavutia na kuwabakisha baadhi ya wa-nasoka bora duniani, na kuifanya LaLiga kuwa miongoni mwa ligi zenye ushinda-ni na kusisimua kuitazama.
Hapa tunaangalia wachezaji watano wanaolipwa fedha nyingi zaidi kwenye LaLiga msimu huu wa 2022-23, twende sasa...

#5 Vinicius Junior (Real Madrid) – Euro milioni 1.67 kwa mwezi
Vinicius Junior hapo awali alichukua tahadhari kama winga mahiri wa Bra-zil ambaye alikuwa amejaa kila aina ya uwezo na angeweza kuwafanya mabeki kukimbia mara kwa mara. Kwa kweli am-etumia uwezo wake katika misimu mich-ache iliyopita na amefanikiwa kuwa mmoja wa washambuliaji bora zaidi kwenye sayari hii.

Katika mechi 42 kwenye michuano yote akiwa na ‘Los Blancos’ hadi sasa msimu huu, mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 22, amefunga mabao 19 na kutoa asisti 13. Mchezaji huyo wa kimataifa wa Brazil anaonekana kuwa tayari kuongoza mashambulizi ya Real Madrid kwa siku zijazo. Ni mmoja wa 

mbalimbali. Licha ya kuwa na kipaji, Hazard kwa kiasi kikubwa amekuwa aki-wakatisha tamaa Real Madrid na hatma yake katika klabu hiyo bado haijafaha-mika.
Amecheza jumla ya mechi nane katika mashindano yote akiwa na Real Madrid msimu huu, lakini bado anaingiza msha-hara wa Euro milioni 2.25 kwa mwezi.

WACHEZAJI WA5 
WANAOLIPWA 
ZAIDI LALIGA  
2022-23

HAZARD

wachezaji wanaolipwa zaidi LaLiga na anapokea Euro milioni 1.67 kwa mwezi.

#4 David Alaba (Real Madrid) – Euro milioni 1.88 kwa mwezi
Kuondoka kwa David Alaba kutoka Bayern Munich kuliashiria mwisho wa kipindi cha mafanikio cha miaka 11 akiwa na timu hiyo ya Baravia ambapo alishin-da mataji 27 makubwa. Alijiunga na Real Madrid kwa mkataba wa miaka mitano kama mchezaji huru, na kuwa mmoja wa wachezaji wanaolipwa fedha nyingi zaidi katika timu na kuongeza uzoefu muhimu na ustadi kwenye kikosi.

Alaba alionyesha kiwango chake na uzoefu katika msimu wake wa kwanza katika mji mkuu wa Hispania, akicheza jukumu muhimu katika ushindi wao wa LaLiga na Ligi ya Mabingwa Ulaya. Yeye ni mwanasoka hodari ambaye anaweza kucheza katika nafasi nyingi.
Gwiji huyo wa Austria anaingiza Euro milioni 1.88 kwa mwezi, na kumfanya kuwa mmoja wa wachezaji wanaolipwa fedha nyingi zaidi LaLiga.

#3 Sergio Busquets (Barcelona) – Euro milioni 1.91 kwa mwezi
Sergio Busquets ni mmoja wa viungo wakubwa wa zama za kisasa. Amekuwa na mchango mkubwa katika mafanikio ya Barcelona na Hispania kwa miaka mingi.
Amemudu vema nafasi ya kiungo mk-abaji na uwezo wake wa kuusoma mch-ezo na kuvunja mashambulizi ya wap-inzani umekuwa muhimu kwa wababe hao wa LaLiga.
Akili na utulivu wa Busquets kwenye mpira pia umemruhusu kuanzisha hat-ua za kushambulia na kuweka kasi ya mchezo, na kumfanya kuwa mchezaji muhimu kwa klabu na nchi. Kwa sasa 

yuko katika mwaka wa mwisho wa mka-taba wake na Barca na kuna uwezekano mkubwa wa kusaini mkataba mpya ka-tika klabu hiyo.
Busquets huweka mfukoni Euro milio-ni 1.91 kwa mwezi kutokana na mkataba aliosaini mwaka  2018.

#2 Robert Lewandowski (Barce-lona) – Euro milioni 2.17 kwa mwezi
Robert Lewandowski ni mfungaji ma-bao wa ajabu ambaye ametoa nguvu katika kipindi cha kazi yake ya kifahari. Uwezo wake bora wa kufunga mabao ulimsaidia kupata tuzo za Kiatu cha Dha-habu cha Ulaya katika misimu ya 2020-21 na 2021-22.

Lewandowski aliondoka Bayern Munich msimu uliopita na kujiunga na Barcelona. Wakatalunya hao wali-kuwa wakihitaji sana mshambuliaji wa kutegemewa na walichukua nafasi hiyo kumsajili mshambuliaji huyo mashuhuri wa Poland.
Walimfunga kwa mkataba mnono ambao ulimfanya kuwa mmoja wa wachezaji wanaolipwa fedha nyingi 

zaidi LaLiga. Mchezaji huyo mwenye 
umri wa miaka 34, anapokea msha-
hara wa euro milioni 2.17 kwa mwezi.

#1 Eden Hazard (Real Madrid) – Euro milioni 2.25 kwa mwezi
Katika msimu wa majira ya joto wa 2019, Real Madrid ilimsajili Eden Haz-ard kutoka Chelsea kwa rekodi ya klabu ya Euro milioni 115. Matarajio yalikuwa makubwa kwa winga huyo wa Ubelgiji, lakini majeraha na hali duni hivi punde vilikatiza muda wake katika klabu hiyo.

Hazard alijitahidi kuiga kiwango ali-choonyesha akiwa Chelsea na kushuka kwake kulikuwa kwa kasi huku akikosa mechi nyingi kutokana na majeraha 
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HABARI KITAIFA
Mwakilishi wa shiri-
ka la Kazi Duniani 
nchini (ILO), Getrude 
Sima akionyesha 
tuzo waliyotunuki-
wa na OSHA kwenye 
maadhimisho ya 
siku ya Usalama na 
Afya Mahala pa kazi 
duniani yaliyofanyi-
ka mkoani Morogoro 
mwishoni mwa 
wiki. ILO ilitunukiwa 
tuzo hiyo kwa 
kuwa taasisi iliyo 
mstari wa mbele 
katika kubadilishana 
taarifa za masuala 
ya usalama na afya 
nchini, kikanda na 
kimataifa. PICHA: 
MPIGAPICHA WETU.

Na Waandishi Wetu

THOMAS Nkola, mkazi wa Mtaa 
wa Majengo wilayani Maswa mkoani 
Simiyu, ameamua kufungua kesi ma-
hakamani kushinikiza kuwajibishwa 
kwa watendaji wa serikali waliotajwa 
kuhusika na ubadhirifu wa mabilioni 
ya shilingi katika ripoti ya mwaka 
2021/22 ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu 
wa Hesabu za Serikali (CAG).

 Katika mazungumzo na Nipashe 
jijini Dar es Salaam jana, Nkola (57), 
alisema ameamua kufungua kesi hiyo 
kwa kuzingatia Ibara ya 27(1) na (2) ya 
Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania ya Mwaka 1977.

Kifungu cha (1) cha ibara hiyo kina-
tamka: “Kila mtu ana wajibu wa kulin-
da mali asilia ya Jamhuri ya Muunga-
no, mali ya Mamlaka ya Nchi na mali 
yote inayomilikiwa kwa pamoja na 
wananchi, na pia kuiheshimu mali ya 
mtu mwingine.”

Pia inatamkwa katika kifungu cha 
(2) cha ibara hiyo kuwa: “Watu wote 
watatakiwa na sheria kutunza vizuri 
mali ya mamlaka ya nchi na ya pamo-
ja, kupiga vita aina zote za uharibifu 
na ubadhilifu, na kuendesha uchumi 
wa taifa kwa makini kama watu am-
bao ndio waamuzi wa hali ya baadaye 
ya taifa lao.”

Nkola alisema kuwa tangu Aprili 6 
mwaka huu ilipowasilishwa bungeni 
Ripoti ya CAG kwa mwaka 2021/22, 
kumekuwa na zogo kubwa. Vyama 
vya siasa vinalalamika na vingine ku-
taka kufanya maandamano. Asasi za 
kiraia na wananchi wa kawaida pia 
wanalalamika.

“Wananchi tulitarajia hatua za 
haraka zingechukuliwa, hasa kupitia 
Bunge letu, lakini huenda kuna ush-
awishi wao kupitia nafasi walizonazo 
na hata fedha nyingi walizotuibia. Ha-
wachukuliwi hatua. Vyombo husika 
vya kuchukua hatua, tunaona vinatu-
piana mpira.

“Mheshimiwa Rais anahangaika 
huku na kule kutafuta fedha lakini 
watanzania wenzetu wachache wa-

nachota fedha na kufanya ubadhirifu. 
Wanaliacha taifa letu katika ufukara.

“Kwa kuwa fedha za wananchi 
zimetafunwa, nimeamua kama mwa-
nanchi, kwa kutumia haki yangu ya ki-
katiba, Ibara ya 27(1) na (2), kufungua 
kesi mahakamani,” Nkola alisema. 

Mkulima huyo alidai Ijumaa ili-
yopita, alifika katika Mahakama ya 
Hakimu Mkazi Kisutu jijini kutaka ku-
fungua kesi mahakamani, lakini kuna 
kipengele kilileta dosari, akashindwa. 
Kesi yake ni ya kikatikba. Inasikilizwa 
na Mahakama Kuu.

“Mwanasheria wangu anakireke-
bisha. Kufikia Jumanne kesi itakuwa 
imeshafunguliwa mahakamani. Nime-
amua kuwashtaki mawaziri, wakuu 
wa taasisi na mashirika ya umma na 
wakuu wa kampuni binafsi waliota-
jwa katika Ripoti ya CAG,” alisema.

Nkola amechagua mawaziri kad-
haa, wakuu wa mashirika mawili ya 
umma, watendaji wa Benki Kuu ya 
Tanzania na wakuu wa kampuni bin-
afsi (kwa sasa hatutaja majina). Ana-
dai wametajwa kusababisha hasara ya 
jumla ya Sh. trilioni 8.4 katika ripoti 
hiyo ya CAG.

“Katika uchambuzi wangu, siku-
weza kubainisha watu wote waliota-
jwa na CAG kusababisha hasara kwa 
serikali. Hao niliowataja wamesababi-
sha hasara ya Sh. trilioni 8.4.

“Watanzania wengine waungane 
nami kuwashtaki wengine ambao 
wamelisababishia hasara taifa na 
ikiwezekana kulishtaki Bunge kwa 
kushindwa kuwawajibisha kwa mu-
jibu wa Katiba.

“Kuendesha kesi hizi ni gharama 
kubwa. Hadi sasa nimepata wakili 
mmoja tu. Ninaomba watanzania 
wanichangie ili tulete nidhamu katika 
matumizi ya fedha za umma.

“CAG anaripoti kila mwaka fedha 
zimeliwa, huko serikalini ni kama 
wanalindana. Hawachukuliwi hatua. 
Sasa ni wakati wa kutetea taifa letu na 
kutoa fundisho kwa watu wanaokula 
fedha zetu. 

“Tumsaidie Rais wetu. Juzi baada ya 

kubadidhiwa ripoti ya CAG, alitamka 
neno baya mno dhidi ya hao wanao-
tuibia. Tuna kila sababu kumsaidia 
Rais wetu,” alisema Nkola na kuomba 
ulinzi ili afanikishe azma hiyo bila kik-
wazo kiuslama. 

WANASHERIA WALONGA
Nipashe ilipomtafuta Mkurugenzi 

Mtendaji wa Kituo cha Sheria na Haki 
za Binadamu (LHRC), Anna Henga, 
kuzungumzia suala hilo, alimpongeza 
Nkola kwa hatua hiyo. 

Aliiita ni hatua nzuri kwa kuwa 
watu wamekuwa wakitajwa kila mwa-
ka na CAG kufuja mali ya umma pasi 
na hatua zozote za kisheria kuchuku-
liwa.

Anna ambaye kitaaluma ni mwa-
nasheria, alisema pamoja na uamuzi 
huo Nkola, anahitaji kupata mwa-
nasheria mzuri ili amsaidie kuijenga 
kesi hiyo.

“Amechukua uamuzi mzuri kwa 
sababu utaifanya jamii ione kuwa 
kuna watu wana uchungu na rasili-
mali za nchi na wasingependa kuona 
zinatumika vibaya. Anahitaji mwa-
nasheria mzuri ili amsaidie kuiten-
geneza kesi hiyo,” alisema.

Wakili wa Kujitegemea, Amani Mk-
wama akizungumza na Nipashe ji-
jini Arusha     jana kuhusu suala hilo, 
aliutaja      uamuzi wa Nkola ni wa ki-
zalendo.

“Amechukua uamuzi sahihi, lakini 
njia aliyotumia siyo sahihi. Anataka 
mahakama iwafilisi, hili halitafanyika. 
Kwa kuwa hii ni kesi ya kikatiba, ana-
paswa aiombe Mahakama Kuu itamke 
kwamba matendo hayo ya watendaji 
wa serikali yanakinzana na Katiba ya 
nchi Ibara 27(1) na (2). 

“Ni mawazo mazuri. lengo lake ni 
kuamsha hisia. Jamii ione ukubwa 
wa tatizo lililopo. Ni suala ambalo li-
naiamsha serikali, ione umuhimu wa 
kuchukua hatua dhidi ya watendaji 
wake waliotajwa kufanya ubadhirifu. 
Imejengeka kasumba ya watendaji 
kula fedha za umma bila hatua ku-
chukuliwa dhidi yao,” alifafanua.

Mkulima atinga kortini kuwashtaki 
aliotaja CAG kuhusika ubadhirifu 

MTIHANI KIDATO 6, UALIMU

NECTA yatoa namba 
maalum za kunasa
wanaofanya udanganyifu
Na Romana Mallya 

BARAZA la Mitihani (NECTA) limesema kuwa 
kesho Mtihani wa Taifa wa Kidato cha Sita utaan-
za huku likitoa namba maalum ya kupokea taar-
ifa za udanganyifu wa aina yoyote utakaofanyika 
katika vituo vya mitihani ambayo wadau wana-
paswa kuitumia.

Katibu Mtendaji wa Baraza, Dk. Said Ally Mo-
hamed, alitangaza hilo jana mkoani Dar es Sa-
laam na kuitaja namba hiyo kuwa ni 0759 360 
000.

“Baraza linaomba wadau wote kutoa taarifa 
katika vyombo husika kila wanapobaini mtu au 
kikundi cha watu kujihusisha na udanganyifu. 
Kuhusu taarifa za kuwapo wa via viashiria vya 
udanganyifu katika vituo vya mitihani tafadhali 
mawasiliano yafanyike Baraza la Mtihani kwa 
namba hiyo, “ alisema.

Kiongozi huyo alisema mtihani huo utaanza 
kesho hadi Mei 22 mwaka huu. Watahiniwa 
106,955 wamesajiliwa kuufanya ambapo kati 
yao, wa shule ni 96,914 na wa kujitegemea ni 
10,041.

Alisema kati ya watahiniwa wa shule waliosa-
jiliwa, wanaume ni 53,324 sawa na asilimia 55 na 
wanawake ni 43,590 sawa na asilimia 45.

“Watahiniwa  wenye  mahitaji maalum ni 181. 
Kati yao, 114 ni wenye uoni hafifu, 14 ni wasioo-
na, 28 wenye ulemavu wa viungo vya mwili na 
mmoja ni mwenye mtindio wa akili,” alifafanua.

Alisema kuwa kati ya watahiniwa wa ku-
jitegemea 10,041 waliosajiliwa, wanaume ni 
6,248 sawa na asilimia 62 na wanawake ni 3,793 
sawa na asilimia 38. Mmoja ana uoni hafifu.

Pia alisema kutafanyika mitihani ya ualimu 
ambayo itakayomalizika Mei 16 mwaka huu, 
ikihusisha watahiniwa  8,906. Kati yao, 2,344 ni 
wa ngazi ya stashahada na 6,562 ni wa ngazi ya 
cheti.

“Ngazi ya stashahada wanaume ni 1,438 sawa 
na asilimia 61 na wanawake ni 906 sawa na asil-
imia 39. Watahiniwa ngazi ya cheti, wanaume ni 
2,885 sawa na asilimia 44 na wanawake ni 3,677 
sawa na asilimia 56. Wenye uoni hafifu wapo 
watatu kwa ngazi ya stashahada na wanne ngazi 
ya cheti. Tuna mtahiniwa mmoja asiyeoona,” 
alisema.

Dk. Mohamed alisema kuanzia kesho hadi Mei 
15 mwaka huu, kutafanyika mtihani wa marudio 
wa kidato cha nne ukihusisha wanafunzi 337 
ambao matokeo yao yalifutwa mwaka 2022 ku-
tokana na udanganyifu.

“Uamuzi wa watahiniwa kurudia mitihani 
umezingatia kuwa zaidi ya asilimia 60 ya wata-
hiniwa waliofanya udanganyifu huo, chanzo kil-
itokana na mipango iliyofanywa na kuratibiwa 
na vituo husika kwa kushirikiana na wamiliki wa 
shule, wakuu wa shule, walimu na wasimamizi 
wa mitihani.

“Baraza limekwishawasilisha taarifa ya wale 
wote waliohusika naa udanganyifu huo kwa 
mamlaka husika ili hatua stahiki zichukuliwe,” 
alisema. Aliongeza kuwa vituo vya awali vilivyo-
tangazwa kufungiwa kuwa vituo vya mitihani ya 
taifa vilikuwa vitatu, lakini baraza limejiridhisha 
kuwapo ukiukwaji mkubwa wa taratibu za 
uendeshaji mitihani ya kidato cha nne kwa vituo 
vingine viwili.

Alivitaja vituo hivyo kuwa ni Shule ya Sekond-
ari Thaqaafa iliyoko mkoani Mwanza na Shule 
ya Sekondari Twibhoki ya mkoani Mara ambazo 
zimefungiwa kuwa vituo mpaka hapo watakapo-
jiridhisha kuwa salama.
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Na Jenifer Gilla

WAFANYABIASHARA wa-
naoagiza bidhaa nje ya nchi, 
ikiwamo China, wamelala-
mikia kuadimika kwa dola za 
kimarekani kuwa kunakwaza 
upatikanaji wa bidhaa kwa 
wakati, hivyo kuathiri biasha-
ra zao.

Benki Kuu ya Tanzania 
(BOT) imekiri kuwapo do-
sari hiyo, ikiitaja imetokana 
na changamoto ya jumla ya 
ukwasi wa fedha za kigeni ka-
tika mzunguko ulimwenguni 
iliyosababishwa na athari za 
ugonjwa wa UVIKO-19 na vita 
vinavyoendelea kati ya Russia 
na Ukraine.  

Nipashe ilitembelea baadhi 
ya benki jijini Dar es Salaam 
mwishoni mwa wiki kutaka 
kufahamu ukweli wa malala-
miko hayo, ikibaini kuwa 
nyingi kwa sasa haziruhusu 
mfanyabiashara abadili zaidi 

ya dola 1,000. Wanafanya 
hivyo ili wateja wengi wapate 
huduma kwa kuwa dola  zime-
kuwa adimu.

Mmoja wa wafanyabiashara 
wanaouza vifaa kwa ajili ya 
michezo ya watoto, Doroth 
James alisema tangu Januari 
mwaka huu upatikanaji wa 
dola umekuwa mgumu. Ume-
kuwa kikwazo kwa wafanyabi-
ashara.

Alisema kuna kipindi inam-
chukua siku mbili kupata dola 
5,000 anapohitaji kwa ajili 
ya kulipia mzigo China kwa 
kuwa benki anazokwenda wa-
namwambia wanabadili dola 
1,000 tu kwa kila mteja kwa 
siku.

Mfanyabiashara wa nguo za 
watoto Kariakoo jijini, Rhoda 
Enea, alisema wakati wa si-
kukuu za Pasaka na Eid el 
Fitr mwezi huu, mzigo wake 
uliuzwa kwa mtu mwingine 
baada ya kushindwa kuulipia 

kwa wakati kutokana na ku-
kosa dola.

Mfanyabiashara wa viatu 
vya kiume maeneo ya Sinza 
wilayani Kinondoni, Leonard 
Jacob, alisema: “Wapo baadhi 
ya wafanyabiashara ambao 
hupata wateja kutoka nchi ji-
rani kama Malawi na Jamhuri 
ya Kidemokrasia ya Kongo 
(DRC) ambao hununua bidhaa 
na kulipa kwa dola. 

“Sasa hawa ndio wanawau-
zia wenzao wanaotaka dola 
kwa bei ya juu tofauti na ben-
ki, jambo linaloikosesha seri-
kali mapato.”

MAJIBU YA BOT
Mkurugenzi wa Masoko ya 

Fedha wa BoT), Alexander 
Ng’winamila, katika majibu 
yake kwa Nipashe, alisema 
kumekuwa na changamoto 
ya jumla ya ukwasi wa fedha 
za kigeni kwenye mzunguko 
ulimwenguni. Imesababishwa 
na UVIKO-19 na vita kati ya 

Russia na Ukraine.  
Kwa kutambua hilo, 

Ng’winamila alisema: “Benki 
Kuu inaendelea kuhakikisha 
sekta ya fedha inaendelea 
kuwa imara ili kuhakikisha 
hakuna mkwamo wa shughuli 
za kiuchumi ikiwa ni pamoja 
na upatikanaji wa ukwasi wa 
fedha za kigeni.”

Alisema biashara ya fedha 
za kigeni nchini inaongozwa 
na nguvu ya soko, yaani kiasi 
cha ukwasi wa fedha za kigeni 
kilichopo katika mzunguko 
kulinganisha na uhitaji wa 
fedha za kigeni.

Alisema BoT haizipangii 
benki za biashara nchini ki-
wango cha kuwauzia wateja 
wake kwenye soko la rejereja. 
Alizitaja takwimu zilizopo zi-
naonyesha kutokuwapo mk-
wamo kutoka kwa wafanya-
biashara waagizaji wa bidhaa 
kutoka nje ya nchi kutokana 
na ukosefu wa fedha za kigeni.

BoT yatoa ufafanuzi kuadimika kwa dola
Mkomazi yajipanga 
ongezeko la watalii
Na Mwandishi Wetu, SAME

HIFADHI ya Taifa Mkomazi wilay-
ani Same mkoani Kilimanjaro, im-
etekeleza kwa asilimia 100 miradi ya 
uboreshaji miundombinu na kuifanya 
kuwa miongoni mwa hifadhi zenye 
mazingira rafiki kwa watalii.

Akizungumza katika mahojiano 
maalumu hifadhini hapo, Mkuu wa 
Hifadhi hiyo, Kamishna Msaidizi wa 
Uhifadhi (ACC), Emmanuel Moirana, 
alisema miradi iliyotekelezwa na ku-
kamilika ni pamoja na ujenzi/ukara-
bati wa barabara, ujenzi wa kiwanja 
kidogo cha ndege, mageti ya kuingia 
hifadhini na ya kukusanyia mapato.  

“Mkomazi ni moja ya maeneo nu-
faika na miradi ya Mpango wa Maen-
deleo kwa Ustawi wa Taifa na Mapam-
bano dhidi ya UVIKO-19 (TCRP). 

“Lengo ni kuboresha miundombinu 
na kukuza utalii na mapato yatoka-
nayo na utalii hifadhini, pamoja na ku-
weka mazingira rafiki kwa watumishi 
kufanya kazi mfano, ofisi, makazi na 
vitendea kazi,” alisema. 

Miradi iliyokamilika ni lango la 
kukusanyia mapato, nyumba tano za 
watumishi, maeneo mawili ya mae-
gesho ya magari na vyoo viwili vya 
kisasa, maeneo ya kupumzikia wageni 
(shades), ukarabati wa viwanja viwili 
vya ndege, ukarabati wa barabara ze-
nye urefu wa kilometa 146 na vivuko. 

Lengo kuu la miradi hiyo ni kuweka 
mazingira rafiki kwa ajili ya kupokea 
ongezeko la watalii kutokana na janga 
la ugonjwa Corona na uzinduzi wa 
filamu ya Tanzania ‘The Royal Tour’ 
iliyoandaliwa na kuzinduliwa na Rais 
Samia Suluhu Hassan.

Kamishna Msaidizi Moirana alise-
ma, sasa wageni wanaweza kufika hi-
fadhini kwa kutumia ndege, kwa kuwa 
awali hapakuwapo kiwanja cha ndege 
rasmi kwa shughuli za utalii. 

Hifadhi ya Mkomazi imesheheni vi-
vutio mbalimbali kama ndege wa aina 
mbalimbali, wanyama pori wakiwamo 
faru weusi ambao wako hatarini ku-
toweka duniani.

Tafsiri kamili ya Mkomazi ni ki-
jiko cha kipare kisichokuwa na tone 
lolote la maji. Huenda neno hilo pia 
linathibitisha hali halisi ya upatikanaji 
wa maji katika eneo hilo ulivyo mgu-
mu, pia hifadhi hiyo imewahi kutem-
belewa na Mjukuu wa Malkia Eliza-
beth II wa Uingereza, Prince William.

Hifadhi ya Mkomazi ni miongoni 
mwa hifadhi 22 za Taifa zilizo chini ya 
Shirika la Hifadhi za Taifa (TANAPA).

Hifadhi ya Taifa ya Mkomazi am-
bayo inapatikana katika mikoa miwili 
ya Kilimanjaro na Tanga ikiwa ndani 
ya Wilaya za Same na Lushoto, ilian-
zishwa kama Pori la Akiba lililomegwa 
kutoka katika Pori kubwa la Akiba la 
Ruvu mwaka 1951.

Kwa mujibu wa TANAPA, hifadhi 
hiyo ina ukubwa wa kilomita za mraba 
3,245 na ilipendekezwa kuwa Hifadhi 
ya Taifa kwa misingi ya kunusuru mae-
neo na rasilimali zilizomo kutokana na 
matumizi yasiyoendana na uhifadhi 
endelevu.

Na Waandishi Wetu

KATIKA kuadhimisha Siku 
ya Wafanyakazi Duniani leo, 
wadau wa sekta ya ajira nchini 
wameiomba serikali kubore-
sha mifumo ya utendaji kazi 
ili jamii iishi katika mazingira 
mazuri ikiwamo ya kiuchumi.   

Sherehe za Siku ya Wa-
fanyakazi kitaifa zinafanyika 
kwenye Uwanja wa Jamhuri 
mkoani Morogoro ikibebwa 
na kaulimbiu ‘Mishahara Bora 
na Ajira za Staha ni Nguzo ya 
Maendeleo kwa Wafanyakazi’ 
huku mgeni rasmi akitarajiwa 
kuwa Rais Samia Suluhu Has-
san.

Mwalimu wa Sekondari 
Mbeya, Festo Kasanga alisema 
serikali inapaswa kuongeza 
motisha kwa wafanyakazi, 
kwa kuwawekea mazin-
gira mazuri, kuwasikiliza na 
kutekeleza makubaliano kwa 
mujibu wa sheria na mkataba 
wa kazi.

Alifafanua kuwa walimu wa-
naofundisha shule za msingi 
na sekondari wengi wao wa-
naishi katika mazingira duni 
na kuhitaji motisha ya misha-
hara na kuwaboreshea mazin-
gira ya ufanyaji kazi wao.

Daktari wa Zahanati ya Kijiji 
cha Mgowelo, Musa Omari, ali-
iomba serikali kuwakumbuka 
madaktari wa vijijini akidai 
wengi wao wanafanya kazi 
katika mazingira magumu iki-
wamo kuishi kwenye nyumba 
zenye ubora hafifu.

Katibu Mkuu Shirikisho la 
Vyama vya Wafanyakazi Tan-
zania (TUKTA), Hery Mkunda, 
alisema malalamiko makubwa 
ya wafanyakazi wengi nchini 
ni kutaka kupewa mishahara 
bora na ajira zenye staha.

Alisema wafanyakazi wengi 
wanafanya kazi bila mikataba, 
hali inayowafanya washindwe 
kupata haki zao na wengine 
hata kudhulumiwa inapo-
tokea shida na mwajiri wake.  

Alibainisha kuwa wame-

kuwa wakipokea malalamiko 
mengi kutoka kwa wafan-
yakazi kutoka kwenye taasisi 
mbalimbali na sekta binafsi 
wakitumikishwa kwa muda 
mrefu bila kupewa mkataba 
akidai kuwa jambo hilo lipo 
kinyume cha sheria.

Pia aliwataka waajiri nchini 
kujali maslahi ya wafanyakazi 
na kufuata makubaliano kwa 
mujibu wa mikataba wali-
yokubaliana, kutowanyan-
yasa wafanyakazi na kuwalipa 
fedha za kufanya kazi nje ya 
muda.

NENO LA ILO
Wakati huo huo, Shirika la 

Kazi Duniani (ILO) limetaja 
njia bora za kufanyika ili kutoa 
kazi bora, kukabiliana na uko-
sefu wa usawa kazini na ku-
punguza umaskini kwa jamii 
ili ijikimu na kujenga maisha 
yao ya baadaye.

Ujumbe uliotolewa na 
Mkurugenzi wa Shirika hilo, 
Gilbert Houngbo, unataja 
njia hizo kuwa ni kufanyika 

mabadiliko ya kimuundo ya 
muda mrefu ikiwamo kubuni 
teknolojia mpya itakayosaidia 
kuongeza ajira na kukabiliana 
na athari za mabadiliko ya hali 
ya hewa.

Alisema pia ni muhimu ku-
wekwe nguvu kwenye taasisi 
na mashirika ya wafanyakazi 
ili mazungumzo ya kijamii 
yawe ya ufanisi na yenye ngu-
vu na tukagua sheria na ka-
nuni zinazoathiri ulimwengu 
wa kazi, ili ziwe muhimu na 
za kisasa, kulinda wafanyakazi 
na kusaidia biashara endel-
evu.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Wa-
ziri Mkuu, Kazi, Vijana, Ajira 
na Wenye Ulemavu, Prof. 
Joyce Ndalichako, aliwaomba 
wananchi kujitokeza kwa win-
gi katika Uwanja wa Jamhauri 
ili kumsililiza Rais atakayeku-
wa mgeni rasmi.

* Imeandikwa na Jenifer 
Gilla,  Halfan Chusi (DAR) 
na Ashton Balaigwa (Moro-
goro).

Matarajio ya wafanyakazi kutoka kwa Rais Samia leo

Mkurugenzi wa Rasili-
mali Watu wa Alliance 
One Tobacco Tanzania 
Ltd, Blasius Lupenza 
kwa niaba ya Mkuru-
genzi Mkuu wa kam-
puni hiyo, Ephraim 
Mapoore akimkabidhi 
T-shirts zenye tham-
ani ya shilingi milioni 
10 Mkuu wa Mkoa 
wa Morogoro, Fatuma 
Mwasa zitakazotumika 
wakati wa Sherehe za 
Siku ya Wafanyakazi 
Duniani zitakazo-
fanyika kitaifa mkoani 
humo. PICHA: MPI-
GAPICHA WETU



Jumatatu Mei 1, 20234

HABARI KITAIFA

Waziri asema 
idadi kubwa 
wenye usonji 
hawatibiwi

Na Mary Geofrey

WAZIRI wa Afya, Ummy Mwal-
imu, amesema katika vizazi hai 
milioni 2.4 kila mwaka, watoto 
15,000 huzaliwa na tatizo la uson-
ji.

Kati ya watoto hao 15,000, asil-
imia 10 sawa na watoto 1,500 ndio 
wenye tatizo kubwa.

“Kwa bahati mbaya takwimu za 
watoto wanaopata huduma kwa 
miaka 10 ni watoto 2,000 kati ya 
15,000 wanaozaliwa na tatizo hili 
kila mwaka, hivyo ninaomba ni-
toe rai kwa wazazi kuwapeleka 
hospitalini kupata huduma za 
matibabu,” amesema.

Waziri Ummy aliyasema hayo 
jana wakati wa kuhitimisha mbio 
zilizoandaliwa na Taasisi ya 
Lukiza kwa lengo la kuchangisha 
fedha za kutoa elimu kwa jamii na 
kusaidia watoto wenye tatizo hilo 
nchini.

Alisema takwimu za Shirika la 
Afya Duniani (WHO) zinaonyesha 
kuwa kwa kila vizazi 160 duniani, 
mtoto mmoja anazaliwa na usonji.

Ummy aliwataka wananchi ku-
punguza unyanyapaa kwa watoto 
wenye usonji ili kusaidia kubore-
sha maisha yao.

Pia aliitaka jamii kutowaba-
gua bali kushirikiana nao na ku-
hakikisha wanapata huduma zote 
muhimu.

Ummy alisema nchini zipo 
shule 18 zilizosajiliwa kutoa hudu-
ma za mahitaji maalum ikiwamo 
usonji na walimu 157 ingawa ha-
watoshi.

Ummy aliwataka wazazi na 
walezi kuwapeleka watoto hao 
katika shule maalum ili wapate 
huduma na kufundishwa mambo 
mbalimbali.

Alisema serikali inayatambua 
matatizo ya upatikanaji wa hu-
duma za watoto wenye usonji na 
inaendelea kuboresha na kupan-
ua huduma zao.

Alisema serikali imeanzisha 
mafunzo ya ngazi ya stashahada 
ili kupata wataalamu wa kutoa 
elimu na huduma kwa watoto we-
nye mahitaji maalum.

Aliwatia moyo wazazi na wale-
zi wanaolea watoto hao wenye 
usonji kwa sababu serikali inaen-
delea kuyafanyia kazi matatizo 
yote yanayowakabili.

Mkurugenzi wa Taasisi ya Luki-
za, Hilda Nkabe, aliiomba serikali 
kuongeza wataalamu wa kuwa-
hudumia watu wenye usonji ili 
kupunguza unyanyapaa ndani ya 
jamii au kugharimu kufuata mat-
ibabu nje ya nchi.

Alisema  watoto wanaopatia 
huduma za matibabu na masomo, 
wanaweza kufanya shughuli zao 
muhimu za kawaida tofauti na 
wale ambao hawapewi huduma 
yoyote.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri 
Mkuu, Kazi, Vijana, Ajira na Wenye 
Ulemavu, Profesa, Joyce Ndalichako 
akimkabidhi tuzo Mkuu wa kitengo 
cha Ulinzi, Usalama na Mwendelezo 
wa Biashara wa Benki ya CRDB, 
Misana Mutani wakati Benki ya 
CRDB ikitunukiwa tuzo tatu ambazo 
ni mshindi wa kwanza katika kundi 
la benki na taasisi za fedha katika 
utekelezaji wa sera za Osha, tuzo 
nyingine ni ya ufanisi katika utoaji 
huduma bora unaozingatia afya 
na usalama wa kazi kwa benki na 
ile ya kamati bora ya Osha katika 
huduma za kibenki, wakati wa kilele 
cha maadhimisho ya Siku ya Usala-
ma na Afya Mahali pa Kazi Duniani 
ambayo kitaifa yalifanyika mkoani 
Morogoro.PICHA:MPIGAPICHA 
WETU.

Wataka FCT kutoa amri kukazia katazo uuzaji wa Tanga Cement
Na Mwandishi Wetu

WADAU wanaopinga ununu-
zi wa Kampuni ya Saruji ya Twi-
ga kununua hisa za Kampuni ya 
Saruji ya Tanga, wamewasilisha 
maombi ya kutaka Baraza la 
Ushindani wa Biashara (FCT) 
kukazia hukumu iliyotoa juu 
ya katazo la kuendelea kwa 
mchakato huo.

Kwa mujibu wa wadau hao, 
kitendo cha Tume ya Ushindani 
(FCC) kuendelea na mchakato 
huo ilhali kuna zuio la kufanyi-
ka kwa jambo hilo ni kinyume 
cha sheria zinazosimamia mas-
uala ya miunganiko ya kampu-
ni kwa kuwa suala hilo lilishasi-
mamishwa.

Suala la kununuliwa kwa 
hisa na kufanya muunganiko 
wa kampuni kupitia Scancem 
International DA ambayo ni se-
hemu ya Heilderberg Cement 
inayomiliki Twiga Cement, lilip-

ingwa FCT na wadau wa saruji 
ambao ni kampuni ya Saruji ya 
Chalinze, Chama cha Watumiaji 
wa Saruji na Peter Heller kwam-
ba kunaweza kuleta athari ka-
tika soko la saruji. Walisema 
iwapo Twiga itaruhusiwa ku-
nunua hisa hizo, kuna uweze-
kano wa kuwapo na ukiritimba 
katika soko kwa kuwa Twiga 
Cement kupitia muungananiko 
huo, itakuwa na zaidi ya asil-
imia 68 katika soko. Hali hiyo, 
walisema inaweza kusababi-
sha upangaji wa bei, hivyo wa-
tumiaji wa bidhaa kushindwa 
kumudu gharama.

Akizungumza mwishoni 
mwa wiki jijini Dar es Salaam, 
Wakili Mkuu wa Kampuni ya 
Mawakili ya MSL Attorneys 
wanaowatetea wadau hao, 
Melkisedeck Lutema, alisema 
kitendo cha FCC kuendelea na 
mchakato wakati kuna uamuzi 
wa kisheria kuzuia suala hilo, ni 

ukiukwaji wa kisheria. 
“Katika uamuzi uliotolewa 

Desemba 22, 2022 na FCT 
chini ya Mwenyekiti Jaji Salma 
Maghimbi, iliamuliwa kwamba 
mchakato huo usitishwe lakini 
cha ajabu Februari 28, 2023, 
FCC waliendelea kwa kutoa 
hati ya muunganiko. Kwanini 
FCC wasichukuliwe hatua za 
kisheria kwa kudharau na ku-
kaidi amri halali ya chombo 
kilichowekwa kisheria?

“Kisheria, jambo lolote liki-
tolewa uamuzi katika chom-
bo chochote kilichowekwa 
kisheria, halipaswi kuendelea 
kufanyika. Na suala la muun-
ganiko wa Twiga na Tanga Ce-
ment limezuiwa na hakuna mtu 
aliyepinga kwa kukata rufani, 
kuomba mapitio. “Ni muhimu 
ikaeleweka kuwa uamuzi uwe 
sawa au si sawa na hakuna mtu 
aliyeupinga ni lazima uheshimi-
we. Kwa hiyo, mtu yeyote anay-

eendelea anakiuka sheria na 
anapaswa kuchukuliwa hatua. 
Kwa hili tumeiomba FCT kuka-
zia hukumu ili uvunjaji huu wa 
sheria usiendelee,” alisema Lu-
tema. Lutema alisema suala la 
uuzwaji wa hisa na muungan-
iko wa kampuni kama unavy-
oendelea, umegubikwa na usiri 
mkubwa, hali inayoibua mas-
wali mengi kwanini Twiga Ce-
ment pekee inunue Tanga Ce-
ment badala ya kualika wadau 
na kampuni zingine kujitoleza 
na kuonyesha nia ya kununua 
hisa hizo. “Nini kimejificha 
nyuma ya pazia kutaka Twiga 
Cement pekee ipewe kipaum-
bele wakati duniani kuna kam-
puni nyingi za kuzalisha saruji? 
Kama kweli tunataka kuwe na 
ushindani wa haki, litolewe tan-
gazo kualika wadau mbalimbali 
ili washindane na Twiga badala 
ya upekee unaofanywa kwa 
Twiga,” alisisitiza.

CRDB yapongezwa kujali usalama mahali pa kazi
Na Mwandishi Wetu,         
MOROGORO

WAKALA wa Usalama na Afya 
Mahali pa Kazi nchini (OSHA) 
umeipongeza Benki ya CRDB 
kwa kuwa mfano kwa taasisi za 
kifedha katika kuzingatia suala 
la usalama na afya kwa wafan-
yakazi wake maeneo mbalim-
bali nchini.

Mtendaji Mkuu wa OSHA, 
Khadija Mwenda alitoa pongezi 
hizo jana wakati wa kilele cha 
Madhimisho ya Siku ya Usala-
ma na Afya Mahali pa Kazi Du-
niani ambayo kitaifa yalifanyika 
mkoani Morogoro.

Mbali na pongezi hizo, benki 
hiyo pia ilipewa tuzo kwa kuzin-
gatia suala hilo. “Ninaipongeza 
taasisi hii ya kifedha nchini kwa 
kuwa mfano katika kuzingatia 
suala zima la usalama mahali pa 
kazi. Ninapenda kuchukua na-
fasi hii kuzitaka taasisi zingine 
nazo ziige mfano huu ili kuima-

risha usalama na afya mahali 
pa kazi kwa wafanyakazi wao,” 
alisema Khadija.

Alitaja lengo la maadhimisho 
hayo ni kuhamasisha umma 
kuhusu usalama na afya am-
bayo wao wanaisimamia chini 
ya sheria namba tano ya mwaka 
2003. OSHA imekuwa inafanya 
maadhimisho ili kuwakumbuka 
wafanyakzi waliopoteza maisha 
au kuathirika kutokana na mae-
neo yao ya kazi, pia kuonyesha 
namna bora ya kuboresha us-
alama sehemu za kazi na jinsi 
zinavyoweza kusimamiwa ka-
tika kuhakikisha usalama kwa 
wafanyakazi wote.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Wa-
ziri Mkuu - Kazi, Vijana, Ajira 
na Wenye Ulemavu, Prof. Joyce 
Ndalichako, aliyekuwa mgeni 
rasmi katika kilele cha maa-
dhimisho hayo, alisema serikali 
inatambua na kuthamini masu-
ala ya afya na usalama mahali 
pa kazi.

“Usalama na afya mahali pa 
kazi ni haki ya msingi ya kila 
mfanyakazi nchini na ndiyo 
sababu Rais amekuwa mstari 
wa mbele kuhakikisha nguvu 
kazi ya taifa inalindwa,” alise-
ma Ndalichako. Waziri Ndali-
chako alisema serikali kupitia 
OSHA inaendelea kusimamia 
kwa karibu sheria namba tano 
ya afya na usalama mahali pa 
kazi ya mwaka 2003 kwa lengo 
la kuhakikisha maeneo yote 
ya kazi yanakuwa na mifumo 
madhubuti ya kuwalinda wa-
fanyakazi dhidi ya ajali au ma-
gonjwa.

Alizipongeza taassisi zote na 
wadau wengine kwa ujumla 
walioshiriki katika maadhim-
isho hayo ikiwamo Benki ya 
CRDB, akiwataka wote waliopa-
ta fursa ya kushiriki kuongeza 
ufanisi zaidi katika kusimamia 
suala la usalama na afya mahali 
pa kazi kwenye taasisi zao.

Mkuu wa Kitengo cha Ulinzi, 

Usalama na Mwendelezo wa 
Biashara wa Benki ya CRDB, 
Misana Mutani alisema ufanizi 
mzuri wa benki hiyo ndiyo uli-
ozaa matunda ya wao kupewa 
tuzo tatu katika kuzingatia afya 
na usalama mahali pa kazi kwa 
wafanyakazi. Mutani alisema 
benki siyo tu kuwa inazingatia 
usalama wa wafanyakazi wake 
pekee, bali pia hata kwa jamii 
inayoizunguka kwa maana ya 
wateja na wageni wanaotembe-
lea maeneo ya benki hiyo, Ina-
hakikisha wapo salama. 

Mbali na kuzingatia afya na 
usalama mahali pa kazi, Mutani 
alisem benki hiyo pia imeende-
sha mbio za marathon, maaru-
fu CRDB Marathon ambazo kila 
mwaka zimekuwa zinafanyika 
kwa mafanikio makubwa, 
zikilenga kukusanya fedha kwa 
ajili ya kuisaidia jamii, husu-
sani watoto wenye matatizo ya 
moyo katika Taasisi ya Moyo ya 
Jakaya Kikwetu ( JKCI).
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Viongozi wa dini, mila wataka marekebisho Sheria ya Ndoa
Na Gwamaka  Alipipi, 
DODOMA

VIONGOZI wa dini na 
mila wameiomba serikali 
kurekebisha Sheria ya Ndoa 
ya Mwaka 1971, wakiitaja ina 
shida katika umri wa kuole-
wa.

Wamesema sheria hiyo ili-
tungwa kulingana na wakati 
huo. Sasa ni wakati mwa-
faka kuona namna nzuri ya 
kutekeleza mahitaji ya watu 
ya umri wa kuolewa uwe 
kuanzia miaka 18.

Waliyasema hayo mwisho-
ni mwa wiki jijini hapa waka-
ti wa Kongamano la Kitaifa 
la Sheria ya Ndoa lililowa-
shirikisha wabunge, wana-
zuoni, viongozi wa serikali, 
dini, mila na asasi za kiraia 
zinazojihusisha na masuala 
ya sheria na utetezi wa haki 
za binadamu.

Sheria hiyo inatoa mwan-
ya kwa mtoto mwenye umri 
wa kuanzia miaka 14 kuingia 
katika ndoa.

Mwakilishi wa Baraza la 
Maaskofu Katoliki Tanzania 
(TEC), Padri Yonas Mlewa, 
alisema ni lazima serikali 
ifanye marekebisho ya she-
ria hiyo kwa kuwa inakwen-
da kinyume cha maagizo ya 
Mungu.

“Umri lazima uanzie mia-

ka 18, ndoa ni ya watu wazi-
ma, mwanamke na mwana-
mume wanaoingia kwenye 
ndoa wanapaswa kuwa na 
ukomavu wa kiakili, mtoto 
hana uwezo wa kuhimili, 
kuyapokea na kuyatatua ma-
tatizo,” alisema Padri Mlewa.

Alisema viongozi wa dini 
wanakutana na kesi nyingi 
za ndoa na wakapofanya vi-
kao vya upatanisho, wengi 
wanasema walikuwa hawa-
jui nini maana ya ndoa.

Kadhi ya Mkoa wa Dodo-
ma, Kisusu Mvumbo alisema 
jambo hilo lisipotazamwa 
vizuri, litaleta athari kubwa 
katika jamii.

Alisema sheria hiyo ni 
mojawapo ya kisababishi 
cha ongezeko la watoto wa 
mitaani; kwamba wengi wa-
naingia katika ndoa pasipo 
kufahamu undani wake. 
Muda mfupi ndoa huvunjika 
na watoto kuingia mitaani.

“Umri lazima uongezwe 
uwe kuanzia miaka 18. Mbali 
na suala la miaka pia tuna-
paswa kuangalia haki za ki-
namama kutelekezwa, wen-
gi wanapewa mimba, baada 
ya muda mfupi wanateleke-
zwa, unakuta mitaani wa-
toto wamezagaa,” alisema 
Mvumbo.

Askofu wa Kanisa la 
Waadventista Wasabato 

kutoka Jimbo la Kati Dodoma, 
Richard Khaniki, alisema serikali 
inapaswa kuweka mfumo mzuri wa 
kuwalinda watoto. Alisema watoto 
ndiyo wanaotegemewa kuongoza 
taifa, hivyo wasipowekewa mis-
ingi mizuri ya kulindwa ni sawa na 
kuliangamiza taifa la baadaye.

Theresia Mhanjala, kutoka Taasisi 
ya Macho kwa Jamii inayojihusisha 
na utetezi wa haki za jamii alisema: 
“Marekebisho yafanyike, umri uwe 

kuanzia miaka 18, lengo ni kumu-
weka salama mtoto wa kike”.

Makamu Mwenyekiti wa Machifu 
Mkoa wa Dodoma, Chifu Mtupa, 
alisema: “Ninapendekeza umri wa 
kuolewa uwe miaka 18. Huko viji-
jini tunaona mengi, mtoto akilia na 
yeye (mama) analia, mtoto akijisaid-
ia na yeye (mama) anaona kinyaa na 
anashindwa kumsafisha.”

Chifu Zule Gama kutoka Ruvuma 
alisema: “Mimi nimekemea sasa 

vitendo vya ndoa za utotoni.  Wa-
naoendelea kwa sasa ni suala la 
umaskini, sheria ibadilike kwa saba-
bu itatujengea heshima”.

Akihitimisha kongamano hiyo, 
Waziri wa Sheria na Katiba, Dk. 
Damas Ndumbaro, alisema zaidi 
ya watu 200 walitoa maoni. Seri-
kali imeyapokea na inakwenda 
kuyachakata. Yatafika bungeni ili 
wabunge wafanye marekebisho 
kwa namna itakavyofaa.

MSD yakutana na wadau 
kuboresha huduma za afya
Na Mwandishi Wetu

BOHARI ya Dawa (MSD) 
Kanda ya Kati Dodoma, 
imekutana na wadau na 
wateja wake wakiwamo wa-
ganga wakuu, wafamasia na 
watendaji wa halmashauri 
kujadili uboreshaji wa hu-
duma za afya na upatikanaji 
wa dawa na vifaa tiba kwa 
uhakika kupunguza kero 
kwa wananchi.

Katika mkutano huo wa-
dau wamekubaliana kuunga 
mkono jitihada za Rais Dk. 
Samia Suluhu Hassan za ma-
boresho sekta ya afya kwa vi-
tendo kwa kutumia taaluma 
zao kutoa huduma stahiki.

Akizungumza jana wilaya-
ni Kondoa mkoani Dodoma, 
Meneja wa MSD Kanda ya 
Kati, John Sipendi alisema, 
lengo la bohari kurejesha 
mikutano hiyo ya pamoja 
na wadau ni kukubali kuko-
solewa, kujenga mazingira 
ya kupunguza changamoto 
za pande zote mbili, kubadil-
isha uzoefu na kukubaliana 
kufanya kazi kwa pamoja 
bila kutafuta mshindi kwa 
kuwa wote wanamhudumia 
mwananchi wa Tanzania.

Alisema, kikao kazi hicho 
kati ya watendaji wa MSD 
wa Kanda na Makao Makuu, 
wadau na wateja wake 
wakiwamo waganga wakuu 
wafamasia na watendaji wa 
halamshauri ni kuhakikisha 
wanajadili uboreshaji wa hu-
duma za afya na upatikanaji 
wa dawa na vifaa tiba kwa 
uhakika kupunguza kero 
kwa jamii.

“Kwa kutambua umuhimu 
wa ushirikiano kati yetu na 
wadau wa afya mkutano huu 
umeazimia kuunga mkono 
jitihada za Rais Samia za am-
boresho sekta ya afya kwa vi-
tendo kwa kutumia taaluma 
zetu kutoa huduma stahiki 
na kwa wakati,” alisema.

Katibu Tawala wa Mkoa 
wa Dodoma, Ally Gugu, 
alisema katika kikao hicho 
kikichoshirikisha watendaji 
wenye ngazi ya uamuzi wa 
Mkoa wa Dodoma na mae-
neo ya jirani, ikiwemo Singi-
da na Manyara kwa pamoja 
wamejadili maboresho ya 
ufikishaji wa dawa na vifaa 
tiba katika vituo vya kutolea 
huduma na namna ya kush-
irikiana kumpatia Mtanzania 
huduma bora za afya.
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WAWAKILISHI wa nchi kwenye Ligi ya Mabingwa Afrika, Klabu 
ya Simba, Ijumaa usiku wakiwa ugenini, walimaliza safari yao 
ya kinyang’anyiro cha Ligi ya Mabingwa Afrika kwa kutolewa 
na Mabingwa Watetezi wa michuano hiyo, Wydad Casablanca 
ya Morocco kwa mikwaju ya penalti 4-3.

Miamba hiyo ilifikia hatua hiyo ya changamoto ya mikwaju 
ya penalti baada ya kupata matokeo yanayofanana ndani ya 
dakika 90 kwa kila timu kushinda nyumbani bao 1-0.

Simba ndiyo iliyokuwa ya kwanza kupata matokeo hayo 
nyumbani katika Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es Salaam 
Aprili 22, mwaka huu, kabla ya Ijumaa iliyopita Wydad nayo iki-
wa kwenye Dimba lao la Mohammed wa Tano, Morocco kupata 
ushindi kama huo na ndipo changamoto ya mikwaju ya penalti 
ikipochukua nafasi yake na wenyeji hao kushinda 4-3.

Ingawa kutolewa ni kutolewa tu haijalishi ni kwa muda wa 
dakika 90 ama 120 au mikwaju ya penalti, lakini Simba inastahi-
li pongezi kwa namna ilivyocheza soka la kuvutia na kuwaweka 
roho juu wapinzani wao huku ikiwanyamazisha mashabiki wa 
Wydad ambao wanasifika kwa kushangilia mwanzo mwisho.

Kwa hakika ilikuwa ni mechi ya robo fainali ya viwango dhidi 
ya mabingwa watetezi, Wydad ambao uwekezaji wake ni mkub-
wa zaidi ya mara 20 ya Simba huku ikiwa na wachezaji wali-
otoka kucheza nusu Fainali ya Klabu Bingwa Dunia ukilingani-
sha na wawakilishi hao wa Tanzania ambao uwekezaji wake ni 
mdogo sana.

Lakini pia ikumbukwe si kila timu inaweza kutembelea pale 
Casablanca katika Uwanja wa Mohammed wa 5, ikafanikiwa 
kuunyamazisha umati ule wa mashabi ‘vichaa wa soka’ na ku-
wafanya washike tama muda mwingi wa mchezo huku waki-
omba dua.

Tunakiri Simba ilistahili zaidi ya ilichopata kwani ilionyesha 
ukubwa mbele ya wakubwa kwenye michuano mikubwa na 
yenye utajiri mkubwa kwa ngazi ya klabu barani Afrika, hivyo 
mashabiki, wachezaji, benchi la ufundi, viongozi wa klabu 
hiyo na Watanzania kwa ujumla, hawana budi kutembea kifua 
mbele na kurudi kujipanga zaidi kwa msimu ujao.

Tunasema hivyo hasa tukikumbuka namna Simba ilivyouan-
za msimu na jinsi timu inavyocheza kwa mabadiliko makubwa 
ikiwa chini ya Kocha Mbrazili Robertinho Oliveira ambaye ali-
ichukua katikati ya michuano hiyo.

Hii inatufanya tuamini kama Simba itaendelea kumpa nafasi 
kocha huyo na kusajili wachezaji wa daraja la juu atakaoenda 
nao kujiandaa kwa msimu mpya ‘preseason’, inaweza kutisha 
Afrika kwenye michuano hiyo na ile ya Super League itakay-
oanza baadaye mwaka huu.

Aidha, kwa hatua hii iliyofikia Simba kutoka kupigwa ma-
bao 4-1 na TP Mazembe, 5-0 na Al Ahly misimu iliyopita ikiwa 
ugenini, kwa matokeo haya ya sasa hadi kutolewa kwa penalti 
inaonyesha inazidi kukua sambamba na soka la Tanzania kwa 
ujumla.

Ni wakati sasa kwa Simba kurudi kutazama wapi pakubore-
sha hususan wakimulika safu ya ulinzi na kiungo mkabaji ili 
kuifanya timu yao kuwa imara zaidi na kuendelea kubaki huko 
huko Ligi ya Mabingwa na kuiheshimisha nchi.

Kwa kiwango hicho cha Simba, Watanzania wote tunapaswa 
kujivunia soka letu kukua kitu ambacho kinaonyesha ishara 
nzuri katika ligi yetu kwa siku zijazo kama itaendelea kuboresh-
wa kila msimu na wadau kujitokeza kwa wingi kuwekeza katika 
soka la vijana kupitia klabu mbalimbali.

Deni Simba michuano CAF sasa limebaki kwa viongozi

Hatuna cha kuwadai Simba, 
mmemaliza kwa heshima CAF

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500
Mapokezi: 0745 700710
Matangazo:  0677-020701
Baruapepe:     advertise@guardian.co.tz
Website:       www.ippmedia.com
       www.epaper.ippmedia.com

KWA asilimia zaidi ya 90, 
hakuna mwanachama au 
shabiki wa Simba anayewa-
laumu wachezaji au kocha 
kutokana na kutolewa kwe-
nye hatua ya robo fainali 
ya Ligi ya Mabingwa Afrika 
msimu huu.

Kwanza kabisa ni kwa saba-
bu wametolewa na Mabing-
wa Watetezi wa michuano 
hiyo, Wydad Athletic Club 
ya Casablanca kutoka nchini 
Morocco, tena kwa mikwaju 
ya penalti.

Ilizoeleka timu si za ku-
toka Afrika Kaskazini, Ma-
gharibi au Kusini, achilia 
mbali Mashariki na Kati 
zilizokuwa zikienda kule zi-
kafungwa mabao machache, 
au kuwafanya mashabiki wa 
timu wasiwe na raha hadi 
mwisho wa mchezo. Simba 
imefanya hivyo, kwani daki-
ka zilivyozidi kwenda mbele 
ndipo mashabiki ‘vichaa wa 
soka’ wa Wydad Casablanca 
walipozidi kuwa na wasiwasi 
kwa timu yao kama inaweza 
kufuzu kwenda hatua ya 
nusu fainali.

Baada ya matokeo ya jumla 
ya bao 1-1, Simba ikatolewa 
kwa mikwaju ya penalti 4-3 
na safari yao ikaishia hapo.

Kwa jinsi michuano hii ili-
vyoanza na kikosi cha Simba 
kilivyokuwa awali pamoja na 
matokeo yake ya mwanzo 
hatua za makundi, hakuna 
aliyetegemea kuona hili lililo-
tokea kuwapo leo.

Simba haikupewa nafasi 
hata ya kufuzu kwenye hatua 
za makundi, ikisemekana ina 
kikosi kibovu. Na hata ilipo-
poteza mechi zake mbili za 
mwanzo ikifungwa bao 1-0 
dhidi ya Horoya ya Guinea 
na Raja Athletic Club ya Casa-
blanca Morocco mabao 3-0, 
ilionekana kabisa safari in-
geishia kwenye makundi.

Hata hivyo, baada ya kuan-
guka, iliinuka ikajipangusa 
na kuanza safari yake tara-
tibu ambayo ilikuwa ya kush-
angaza na yenye mafanikio.

Ujio wa kocha Roberto Ol-
iveira raia wa Brazil hauku-
pokelewa kwa furaha na 
wanachama na mashabiki 
wengi wa Simba, na hata 
alipoanza kuibadilisha na 
kucheza mfumo anaoutaka 
yeye huku wachezaji wak-
ionekana hawakuuzoea, 
ilionekana kuwakera na ku-
taka atimuliwe mara moja.

Leo hii ukimfuata mwana-
chama na shabiki wa Simba 
na kumwambia Robertinho 
atimuliwe mtagombana.

Amekuta usajili ume-
shafanyika, alichofanya ni 
kutumia raslimali zilizopo 
zilizoitwa duni na kuzifanya 
ziwe kali, tishio na za mfano.

Ndiyo maana baada ya 
mechi ile, wanachama na 
mashabiki wengi wa Simba 
ukizunguka sehemu mbalim-
bali wanakwambia hawawa-
dai wachezaji wala kocha. 
Walichofanya kinatosha kwa 
sababu awali hata wao ha-
wakutarajia kama timu yao 
inaweza kufika pale na ku-
wachachafya Mabingwa wa 
Afrika.

Ukitazama umati uliofurika 
jana kwenye Uwanja wa Ki-
mataifa wa Ndege wa Julius 
Nyerere kwa ajili ya mapoke-
zi, unaakisi kile ambacho wa-
nakisema mitaani na kwenye 
mitandai ya kijamii.

Binafsi, nimefurahishwa na 
mbinu za Robertinho pamoja 
na mapokeo ya mfumo mpya 
ya uchezaji kwa wachezaji 
wake.

Hata mimi siwadai 
wachezaji na kocha wa Sim-
ba, lakini nakwenda mbali 
zaidi na kusema wanaodaiwa 
sasa ni viongozi.

Kikosi cha Simba ni finyu 
sana, kina wachezaji wa-
siopungua 13 au 14 tu ambao 
wana uwezo wa kucheza 
mechi za kimataifa na si ving-
inevyo.

Ndiyo maana utaona kocha 
Robertinho ni mgumu ku-
fanya mabadiliko kwa saba-
bu ameshaona viwango vya 
wachezaji wake waliobaki.

Ukiangalia mechi nyingi 
za Simba au ya Wydad Casa-
blanca, Yanga, na zingine 
wapinzani wao wanaweza 
kubadilisha wachezaji kuan-
zia watano kwa muda mua-
fanka, lakini wenyewe wame-
kuwa hawabadilishi labda 
mpaka mwishoni. Tena ni 
mmoja au wawili na wanao-
ingia siyo kama ni bora ku-
liko aliyetoka.

Nadhani kama Simba in-
gekuwa na wachezaji wengi 
bora kiasi kwamba anaweza 
kutoka hata Clatous Cha-
ma na Saido Ntibazonkiza, 
wakaingia wengine wenye 
uwezo kama wao, zaidi au 
pungufu kidogo au Mzamiru 
Yassin na Sadio Kanoute 
wangekuwa mbadala wao, 
hata Shomari Kapombe na 
Mohamed Hussein wangepa-
tikana wanaofanana nao ki-
dogo, saa hizi timu ingekuwa 
imetinga nusu fainali.

Nimemsikia Afisa Mtendaji 
Mkuu, Imani Kajula, akisema 
watasajili wachezaji bora 
msimu ujao. Cha kuwakum-
busha tu wasifanye tena ma-
kosa ya kusajili wachezaji 
wa kuja kukaa benchi na 
kuwatazama wenzao kama 
mapambo au maua. Wasajili 
wachezaji wa kukifanya kiko-
si kiwe imara na kipana, aki-
toka mtu aingie mtu na nusu 
na si kama hivi sasa. Hiki ndi-
cho wanachodaiwa viongozi 
wa Simba na wanachama na 
mashabiki wao hivi sasa.

 Muungwana Lazima Nilonge

Na Adam 
Fungamwango
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JICHO KWA MFANYAKAZI SIKU YAO…

Simulizi ya mateso mwalimu aliyezuiwa 
mishahara, kisa kudai haki za uhamisho

- DED: Sijui lolote; Ofisa Utumishi amtetea, DEO agoma   
- Maisha yamkaba, chama walimu yampigania kortini

Na Neema Hussein, ALIYEKUWA 
WILAYA Tanganyika

LEO ni kilele cha Sikukuu ya Wafanyaka-
zi Duniani. Matarajio na kioo kilichoko ni 
shamrashamra kimataifa na kitaifa, seri-
kali imetenda mengi kuwaboreshea wafan-
yakazi, ikiwamo Sheria ya Ajira na Mahusi-
ano Kazini ya mwaka 2004. 

Kama ilivyo methali kizuri hakikosi 
kasoro, ndipo kunaangukia mkasa kutoka 
mkoani Katavi, matendo ya ‘uhusiano 
kazini’ yanayotoa swali kati ya mwalimu 
na mwajiri wake, Ofisi ya Rais Tawala za 
Mikoa na Serikali za Mitaa, akiwa na sim-
ulizi ya kina 

anapohojiwa na Nipashe kwamba msha-
hara wake umezuiwa, sababu kuu kudai 
stahiki zake za uhamisho kwenda kituo 
kipya cha kazi. 

Mwalimu Ndebile Malcom, aliyekuwa 
akifundisha Shule ya Msingi Mpembe ili-
yoko Halmashauri ya Wilaya Tanganyika, 
anasimulia mnamo Machi mwaka jana, 
alipata uhamisho kwenda shule ya msingi 
Mwikang’ombe, wilaya hiyohiyo Tanganyi-
ka.

“Baada ya kupata barua hiyo ya uham-
isho kama taratibu zinavyoelekeza nil-
ienda kuripoti, nikarudi, nikaandika barua 
ya kuomba stahiki zangu, kama kanuni na 
sheria zilivyo husika niliendelea kwenda 
katika kituo changu kipya kulingana na 
umbali uliopo kama kilomita 85.

“Nilichoka (baada ya kusubiri sana), 
ndipo nilipoamua kuandika barua kumu-
omba Mkurugenzi (DED) anipe usafiri wa 
kubeba familia yangu ili nikafanye kazi, pia 
anilipe stahiki zangu zote kwa maana ya 
malipo. Nikawa nipo kwenye kituo changu 
cha awali nikisubiri lini mwajiri atakuja ku-
nichukua na kunilipa stahiki zangu.

“Wakati nikisubiri taarifa kutoka kwa 
Mkurugenzi ambaye ni mwajiri, Septemba 
8, 2022 wakati nipo katika kituo changu pa-
sipo kufanya kazi yoyote, ndipo nilipokea 
wito katika Ofisi ya Mwalimu Mkuu na 
baada ya kufika, alinipa taarifa aliyotoka 
nayo kwenye kikao cha kazi.

“Ni agizo la Ofisa Elimu Wilaya kwamba 
walimu ambao waliohamishwa vituo, la-
kini bado wanasubiri stahiki zao, kimsingi 
kule waliko hawafanyi kazi, lakini hata kit-
uo cha cha awali hawafanyi kazi wakisubiri 
stahiki zao.

 Wapewe vipindi katika vituo vyao vya 
awali waendelee kufanya kazi.

“Basi nilipewa vipindi nikaanza kufanya 
kazi Septemba 9, 2022. Nimefanya kazi 
mpaka Januari 9, 2023 tena nikapata zuio 
kutoka kwa Ofisa Elimu Kata na Mwal-
imu Mkuu kwamba wameagizwa na Ofisa 
Elimu (DEO) kwamba yule mwalimu 
(mimi) aende kwenye kituo chake alicho-
hamishiwa.

“Mimi sikukataa, niliwambia kwamba 
nadhani barua yangu bado ipo niliyojibi-

wa kuwa niendelee kusubiri nikiwa kituo 
changu cha awali, hatimaye mkanipa tena 
vipindi. Basi kwa kuwa sijatimiziwa cho-
chote sijapewa stahiki zangu wala usafiri, 
basi mimi narudi nyumbani nitamkumbu-
sha mwajiri wangu atimize stahiki zangu.

“Nikaandika barua Januari 13, 2023 (siku 
nne baadaye) ya kumuomba mwajiri wan-
gu (DED) kama bado bajeti haijaruhusu, 
aniache katika kituo changu hiki hiki cha 
awali, lakini mpaka leo sijapata jibu la ba-
rua ile,” anasimulia mkasa na kuendelea:

“Sikuchoka, nikaenda kwa Ofisa Utumi-
shi nikakaa nae nikamweleza jinsi ninavy-
onyanyasika. 

Alimuita Ofisa Elimu, akaulizwa kuhusu 
mimi, akasema ‘mwalimu huyu anadai 
stahiki zake za uhamisho’. Ofisa Utumishi 
akamwambia mwalimu yuko sahihi, ina-
takiwa apewe stahiki zake ahamishwe, kwa 
maana ya kupewa usafiri, basi Ofisa Utumi-
shi akaagiza fanyeni juu chini, mafuta ya-
patikane ahamishwe na alipwe.

“Baada ya hapo ilitokea sintofahamu, 
ikaonekana kwamba nilishalipwa stahiki 
zangu. Ndipo tulipoenda kwa mhasibu na 
kujiridhisha juu ya malipo hayo ambayo 
Ofisa Elimu alitamka bayana kwamba nil-
ishalipwa. 

Baada ya kufika kwa Mhasibu kujiri-
dhisha, wote Ofisa Elimu na mimi, ikaone-
kana sijalipwa hata shilingi kumi.

“Aliyekuwa anahusika na malipo ni Ofisa 
Takwimu. Basi siku hiyo hakuwapo, ndipo 
maajabu ambayo yalinichanganya, Ofisa 
Elimu wangu akaniambia nichukue nam-
ba ya yule Ofisa Takwimu nimpigie simu, 
nimuombe ile pesa. 

Kwa kweli, sikuelewa maana ile ni ofisi, 
leo mimi nimpigie simu kama vile nilim-
kopesha ile pesa, kwa kweli, hilo sikuliafi-
ki!

“Mimi nilimwambia ofisa wangu (DEO) 
kwamba mimi narudi utakapokamilisha 
taratibu, mimi napatikana palepale kituo 
changu cha awali, nikawa nimerudi,” 
anasimulia Mwalimu Ndebile kwa hisia 
ya kulalamika, akinena baada ya wiki 
mbili kupita tangu afuatilie haki hiyo, 
akashangaa ghafla mshahara wake ume-
fungwa.

Anaendeleza simulizi ya mkasa: “Baada 

ya kutopata mshahara wangu wa mwisho 
wa mwezi Januari (2023), ikabidi niende 
ofisini (kwenye halmashauri) nikahoji, la-
kini shinikizo ni lilelile niende kituoni ni-
kafanye kazi na mimi nikawambia siwezi 
kwenda kituoni wakati stahiki zangu ham-
janipa.

“Sikuchoka, Febuari 21 (2023) nikaandi-
ka tena barua kwa Mkurugenzi (DED) ni-
kihoji sababu za kunifungia mshahara wa 
Januari na Febuari…kwanini wamefunga 
mshahara pasipo kunipa taarifa na kua-
mua kuchukua maamuzi kama hayo?…

“Kwa kifupi, nanyanyasika, maana hata 
barua hiyo ya kuomba sababu ya kufungi-
wa mshahara mpaka dakika hii (Mwezi 
Aprili) bado haijajibiwa na cha ajabu tena, 
Machi 3 (23) nikapata shitaka kwamba 
nashitakiwa na Tume ya Walimu kwamba 
mimi ni mtoro kazini kwa muda wa siku 
210. “Nilizidi kushangaa zaidi, mimi kama 
mwalimu tunayo mihula miwili kwa mwa-
ka ya masomo na ndani ya mihula hiyo 
siku za masomo, huwa hazizidi siku 195 
(ambazo ni kwa Mujibu wa Sera ya Elimu), 
sasa leo ni mtoro kwa siku 210.

“Kingine, sheria inaelekeza mtumishi wa 
umma asipokuwapo kazini ndani ya siku 
tano pasipo ruhusa, anachukuliwa hatua 
za kinidhamu. 

Sasa leo nina siku 210, nakuja chukuliwa 
hatua wakati sheria inasema siku tano, 
kwakweli nanyanyasika naonewa,” anal-
alamika Mwalimu Ndebile, akionyesha 
simanzi.

INAENDELEA UK. 8

Baraka Mbugi ni Mwalimu Mkuu Shule ya Mpembe.

Mkurugenzi wa Halmashauri ya Wilaya Tanganyika. PICHA ZOTE: NEEMA 
HUSSEIN.
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MWALIMU MKUU

Baraka Mbugi ni Mwalimu Mkuu Shule 
ya Mpembe, anakiri Mwalimu Ndebile 
Malcom, alikuwa shuleni hapo tangu 
mwaka 2010, kabla ya kupata uhamisho 
mwaka 2022 kwenda Shule ya Msingi 
Mwikang’ombe, akaenda kuripoti kwenye 
kituo kipya cha kazi kwa miezi sita na ku-
kutana magumu ya kushindwa kuhami-
sha familia na vifaa vyake, hata  akaandika 
barua kuomba arudi kituo chake cha awa-
li, wakati anasubiri stahiki za uhamisho.

Pia, Mwalimu Mkuu anakiri kupata 
maelekezo ya Ofisa Elimu Wilaya kum-
taka ampangie vipindi Mwalimu Ndebile, 
wakati anaendelea kufuatilia stahiki zake, 
kabaki anafundisha shuleni Mpembe kati 
ya Septemba mwaka jana na Januari mwa-
ka huu.

Kuhusu kilichofuata, Mwalimu Mkuu 
anaeleza:”Niliitwa ofisini nikaambiwa 
huyo mwalimu anatakiwa arudi kule kwe-
nye kituo chake cha Mwikang’ombe. Kweli 
mwalimu nilimwambia, lakini sasa stahiki 
zake za uhamisho alikuwa hajapata. 

Alivyoenda kule (ofisi halmashauri) 
wamejibizana na mwajiri wake pamoja na 
Ofisa Elimu, mpaka sasa yupo hapa bado 
hajaenda kule akiwa anasubiri stahiki 
zake.

“Ameshasimamishiwa mshahara na 
yupo kwenye hatua za kuomba wamfun-
gulie mshahara. Sijajua mpaka sasa kama 
amefanikiwa, maana kwa sasa hayupo 
kwenye kituo chake, sijajua kwa mwezi 
huu (Aprili)…” anasema Mkuu wa shule 
Mbugi.

MKURUGENZI TANGANYIKA

Nipashe lilimtafuta Mkurugenzi wa Hal-
mashauri ya Wilaya Tanganyika, Shaban 
Juma, kufafanua mkasa huo, naye aka-
kana kulijua, akitamka: “Huyo Mwalimu 
ni mwalimu gani? Inatakiwa taarifa zake 
zije hapa, ili tuzione hizo data zinazosema 
alikwenda kuripoti akafanya kazi miezi 
sita mpaka sasa hajalipwa stahiki zake, 
sina taarifa hizo. 

“Maana kuna walimu mpaka sasa mashi-
taka yao yanashugulikiwa, isije kuwa ni 
miongoni mwa hao na huenda ikawa 
tayari taarifa zake zishatolewa. Sababu nil-
ishapokea idadi ya walimu ambao tayari 
mashitaka yao yamekwenda kwenye 
Kamati ya Nidhamu na yamesikilizwa na 
wengine wamefukuzwa, wengine wame-
pewa maonyo na tayari yamekuja katika 
meza yangu. 

“Kama kuna mwalimu ambaye ana 
malalamiko yoyote, inatakiwa aje katika 
ofisi yangu ashughulikiwe. Ofisi ya Mku-
rugenzi ndio inaweza kushughulikia ma-
tatizo yote ya watumishi. Hivyo, inatakiwa 
huyo mwalimu aje hapa, kama alisharipoti 
akafanya kazi miezi sita bado ana tatizo, 
hilo basi hilo ni suala jingine.

“Inatakiwa aje tuliangalie hilo suala 
tuone na hilo faili lake tuliangalie, ili tul-
ishughulikie kwa pamoja na Ofisa Elimu 
na mamlaka zingine, tuhakikishe kama 
ana stahiki zake zinazotakiwa kulipwa al-
ipwe maisha mengine yaendelee,”

Kuhusu kufungia mishahara, 
anasema:“Mtumishi anapofungiwa msha-
hara ina maana hafiki katika kituo chake 
cha kazi, ni lazima afike katika kituo chake 
cha kazi kama kahamishwa basi afike kwe-
nye kituo anachotakiwa kwenda kuripoti 
na awe yupo kazini,  ili taratibu zingine 

ziendelee.
“Tunao walimu wengi ambao wengine 

wapo tu mtaani wanarandaranda na sasa 
hivi wengine wamesimamishiwa msha-
hara. 

Hilo tatizo limetokana na utovu wa nid-
hamu, ambao umeanza kujitokeza kwa 
baadhi ya watumishi hasa walimu, ambao 
wamekuwa hawafiki katika maeneo ya 
kazi, wanakuwa wapo mjini, baadae wa-
napotafutwa hawaonekani.

“Lazima tusimamishe mshahara wao ili 
waje. Wanapokuja, tuendelee na matatizo 
mengine ya kinidhamu ambayo yanatak-
iwa yashughulikiwe ili maisha mengine 
yaendelee, kwa sababu kila mtu amea-
jiriwa ili kutoa huduma kwa wananchi,” 

anatamka Mkurugenzi, anayekiri ndani ya 
miezi sita sasa, washapokea fedha na ku-
walipa wadai stahiki za uhamisho. 

MAISHA YA MWALIMU

Nipashe ikamtembelea mwalimu kupa-
ta uhalisia wa maisha yake kwenye maka-
zi anakoishi, ikimkuta Mwalimu Ndebile, 
anasema tayari kukosa mshahara kume-
muathiri kwa mengi ya msingi kifamilia.

“Najiuliza hii familia nitaiendeshaje 
bila mshahara? Nina watoto wako shule 
wananitegemea na mimi nategemea kazi 
yangu hii, nashindwa kuelewa hatima 
yake itakuwaje ikiwa leo nina mwezi wa 
pili, pia nina shitaka ambalo natakiwa nili-

jibu ndani ya siku 15, bado mshahara wa 
mwezi wa Tatu, pia sitopata, familia inaen-
delea kupata madhara.

“Serikali naiomba inisaidie sasa nipate 
stahiki zangu, mimi sijakataa uhamisho, 
uhamisho upo kwa mujibu wa sheria 
kwamba mtumishi yeyote wa serikali ana-
paswa ahame, ili kurekebisa upungufu wa 
wafanyakazi katika kituo husika.

“Naiomba serikali pia inihakikishie, 
maana hii tayari inaleta sitofahamu na 
inakuwa ni shida baina ya mimi na mwa-
jiri wangu, kama alitoa ridhaa ya kuende-
lea kufundisha na  baadae akanisimami-
sha tena, nakuwa na hofu kwamba hapo 
baadaye itakuwaje, kwa hiyo kwa lolote 
lile wanaweza kunifanyia, maana wao 
ndio viongozi….,” analalamika

Asteria Mfulungu, mke wa Mwal-
imu Ndebile, anasema mara baada ya 
mumewe kufungiwa mshahara, maisha 
yao yamekuwa magumu, kwani mumewe 
hana kazi nyingine na muda waliotumia 
kufunga mshahara, umekuwa kipindi 
kigumu kwao, ambacho hata vyakula havi-
jakomaa mashambani.

Juzi Jumamosi, Nipashe iliwasiliana 
Mwalimu Ndebile, anasema Chama cha 
Walimu kimefungua kesi ya dharura 
kumtentea dhidi ya Mkurugenzi wa Tan-
ganyika na mahakama imeamuru alipe 
mshahara na kuhoji kulikoni dai la kuto-
hudhuria kazini siku 210. Anakiri kupokea 
mshahara wa Aprili, huku hajapata malipo 
yake ya miezi mitatu, na pesa za uham-
isho.

SHERIA INAVYOSEMA

Kwa mujibu wa  Sheria ya Ajira na Ma-
husiano ya Kazi, 2004, ina maangalizo 
yafuatayo:

 Sura ya Sita ya Sheria inatamka: “Kazi 
ya lazima, inajumuisha kazi ya utumwa 
au kazi yoyote iliyolazimishwa kwa mtu 
kwa vitisho vya adhabu na ambayo mtu 
huyo hajaridhika.” Pia kifungu chake, ki-
natoa ufafanuzi “kazi yoyote inayotolewa 
katika hali ya hatari au mazingira ambayo 
yatahatarisha uwepo au maisha mazuri ya 
jamiiyote au sehemu ya jamii”

 Vilevile, Sura ya Saba inanena “Kila 
mwajiri atatakiwa kuhakikisha kwamba 
anaendeleza fursa sawa katika ajira na 
kujitahidi kuondoa ‘ubaguzi’ katika sera 
yoyote ya ajira mazoezi kwa vitendo.” Pia 
inafafanuliwa “kudhalilishwa kwa mfan-
yakazi kutakuwa ni aina ya ubaguzi na ku-
natakiwa kuzuiwa na mtu yeyote, au kwa 
ujumla..,”

Inaendelezwa katika Sura ya Nane 
kwamba: “Kama mfanyakazi ataweza ku-
jenga kesi iliyothibitishwa ya ‘ubaguzi’ wa 
mwajiri kwa sababu yoyote iliyotajwa… 
itakuwa ni wajibu wa mwajiri kuthibiti-
sha…”

Sura ya 28 usalama wa malipo, ina angal-
izo “Mwajiri hatakiwi kufanya makato yoy-
ote kutoka kwenye ujira wa mfanyakazi, 
labda makato yanatakiwa au yanaruhusi-
wa chini ya sheria iliyoandikwa, mkataba 
wa hiari, upangaji wa mishahara, amri ya 
mahakama au tuzo ya usuluhishi; au inata-
jwa mwajiri awe amempa mfanyakazi kwa 
maandishi, chanzo, kiasi na mahesabu ya 
makato.”

Simulizi ya mateso mwalimu aliyezuiwa 
mishahara, kisa kudai haki za uhamisho

INATOKA UK. 7

Asteria Mfulungu, mke wa Mwalimu Ndebile akizungumza nyumbani.

Mwalimu Ndebile Malcom, akizungumza nyumbani kwake. PICHA ZOTE: 
NEEMA HUSSEIN.
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Na Tumaini Mafie, MONDULI

MBUNGE wa Monduli (CCM), 
mkoani Arusha, Freddy Lowassa, 
ameanza kutekeleza kampeni yake 
ya kuhamasisha walimu wa shule 
za msingi na sekondari wilayani 
humo, kujadili athari za mabadi-
liko ya tabianchi na wanafunzi wao 
ili kizazi kijacho kiweze kukabili-
ana na athari hizo.

Lowassa, alitangaza juzi kuanza 
kwa kampeni hiyo, wakati ali-
poshiriki mahafali ya 57 Chuo cha 
Ualimu Monduli, ambako alishuhu-
dia wahitimu 400 wakihitimu 
mafunzo ya Stashahada ya Elimu 
ya Sekondari na Astashada ya 
Elimu ya Msingi.

“Nendeni mkafundishe athari za 
mabadiliko ya tabianchi, kwa saba-
bu kumekuwapo na athari mbalim-
bali zinazotokana na mabadiliko ya 
tabianchi, hususani katika wilaya 
yetu ya Monduli. Mnakumbuka 
mabadiliko hayo yalisababisha 
mwaka jana, mamia kwa makumi 
ya mifugo kupoteza maisha ku-
tokana na ukame uliotokana na 
ukame. 

“Ninyi mkiwa kama walimu, ni vi-
zuri mkatumia muda wenu mwingi 
kujadili masuala hayo darasani na 
nje ya darasa na kuweka mikakati 
ya kupambana na ukame.

“Nimefurahi sana kuona chuo 
hiki mmeotesha miti zaidi ya 
6,000; ni jambo zuri sana kwa 
sababu limesaidia kukabiliana na 
mabadiliko ya tabianchi, naomba 
muendelee na utaratibu huu, kwa 
kuwa unasaidia Wilaya ya Monduli 
kuendelea kuwa ya kijani.”

Aliwahimiza wahitimu hao kui-
tumia elimu waliyoipata kuleta ma-
badiliko katika jamii na kuwa mfa-
no wa kuigwa, kwa kuwa ualimu 
ni taaluma na wito na inapaswa 
kuheshimiwa na kila mtu.

Mkuu wa chuo hicho, Prof. Sam-
wel Irira, alisema kwa sasa chuo 
hicho kina wanafunzi 1,087, huku 
hali ya taaluma ikiwa ni nzuri ku-
tokana na kuwaandaa walimu hao 
kuajiriwa na kujiajiri wenyewe.

“Pamoja na mafanikio hayo, ni 
ukweli usiopingika kwamba bado 
tunakabiliwa na matatizo mbal-
imbali ikiwamo kukosekana kwa 
jengo la utawala, nyumba za wa-
fanyakazi ni chakavu, lakini udogo 
wa jengo la maktaba, hauendani na 
idadi ya wanachuo walioko, pamo-
ja na kukosekana maabara ya mas-
omo ya sayansi,” alisema Prof. Irira. 

Kwa mujibu wa Prof. Irira, tatizo 
jingine ni uhaba wa matangi ya 
maji, kwa kuwa yaliyoko ni mach-
ache kulingana na idadi kubwa ya 
wanafunzi ilionao.

Akijibu hoja ya upungufu wa 
matangi ya maji, Mbunge Lowassa 
aliahidi kutatua tatizo hilo kupitia 
fedha za Mfuko wa Jimbo katika 
mwaka ujao wa fedha 2023/24.

Na Jaliwason Jasson,       
BABATI

WIZARA ya Afya, imewaonya 
waganga wa tiba asili pamoja 
na wahubiri wa injili, kuacha 
kung’ang’ania wagonjwa wa-
naofika kwao wakiwa hoi, 
badala yake wanaostahili wapa-
tiwe rufani haraka ya kwenda 
kupata huduma zaidi za tiba, 
uchunguzi na matibabu ya kib-
ingwa kwenye hospitali kubwa 
za umma.

Ofisa Programu ya Uelim-
ishaji, Uhamasishaji na Ushirik-
ishwaji Jamii wa Wizara hiyo, 
Magdalena Dinawi, alitoa had-

hari hiyo mwishoni mwa wiki, 
wakati akizungumza na wa-
jumbe wa kamati ya kudhibiti 
magonjwa ya mlipuko na men-
gine katika Wilaya ya Babati, 
mkoani Manyara. “Wagonjwa 
wanaowafikia ili wawahu-
dumie, wasiwa-ng’ang’anie na 
kuwaacha waendelee kuugua. 
Lakini pia, waganga wa tiba asili 
ukipiga ramli ukashindwa, tule-
tee wagonjwa hao; waambie 
nenda kwenye yale majengo 
ya hospitali ili mpate vipimo 
zaidi,” alisema Dinawi.

Dinawi, alisema uamuzi wa 
wizara hiyo kuanza kupita 
mikoani na wilayani kutoa 

elimu hiyo ni kuwezesha kufiki-
sha elimu kwa umma kwa ma-
gonjwa ya mlipuko.

Aidha, hivi sasa wizara hiyo 
inawaelekeza hivyo, kwa kuwa 
kuna magonjwa ya kuambuki-
za, ambayo watu wa tiba asili na 
viongozi wa dini hawayawezi.

Alisema japo viongozi wa dini 
wamepewa neema ya kuombea 
mapepo yatoke, wasijipe ju-
kumu la kutoa mapepo kwenye 
magonjwa ya mlipuko, badala 
yake waache jukumu hilo kwa 
wataalamu wa afya.

Mkuu wa Wilaya ya Babati, 
Lazaro Twange, alisema afya 
ndiyo mtaji wa kwanza kwa bi-

nadamu. Huku akiwashukuru 
viongozi wa dini kwa kuwasaid-
ia kuwapa nafasi ya kutoa elimu 
kanisani na misikitini.

Awali, Mkuu wa Divisheni ya 
Afya, Ustawi wa Jamii na Lishe 
wa Halmashauri ya Mji wa Ba-
bati, Dk. Kyabaroti Peter, alise-
ma suala la kujikinga linahitaji 
ushirikishwaji wa wadau wengi.

Mchungaji Kiongozi wa Ush-
arika wa Babati wa Kanisa la 
Kiinjili la Kilutheri Tanzania 
(KKKT), Jasson Kahembe, alise-
ma milango iko wazi Wizara ya 
Afya kupeleka wataalamu wake 
kwenye ngazi za kata na vjiji ili 
watoe elimu pia kanisani.

Waganga tiba asili, wahubiri injili waonywa kung’ang’ania wagonjwa

Mbunge 
ahamasisha 
walimu kujadili 
athari tabianchi

Kushuka thamani ya Euro kwaathiri mradi nishati jua
Na Godfrey Mushi, HAI

K
USHUKA kwa thamani 
ya fedha ya Umoja wa 
Ulaya (Euro), kuto-
kana na vita vya Urusi 

na Ukraine, kumeathiri bajeti 
ya utekelezaji mradi wa uima-
rishaji umuhimu wa nishati ya 
jua katika shughuli za kilimo 
cha umwagiliaji, kwa ajili ya 
kupunguza umaskini kwa wa-
nanchi karibu na Mlima Kili-
manjaro. 

Aidha, mfumuko wa bei kwa 
bidhaa za ujenzi na solar ka-
tika kipindi cha mwaka 2022, 
pamoja na matokeo ya utafiti 
wa upatikanaji wa maji katika 
eneo hilo, zimeongeza kina cha 
uchimbaji wa visima kwa ajili 
ya kilimo cha umwagiliaji na 
kubadili makadirio na gharama 
za uchimbaji wake.

Akitoa taarifa kwa wadau wa 
mradi huo mwishoni mwa wiki 
kuhusu utekelezaji wake, Mra-

tibu wa Utafiti, Sera na Ubunifu 
kutoka Shirika la CAN Tanzania 
(Climate Action Network Tan-
zania), Mkombozi Mbekenga, 
alisema licha ya kuwapo kwa 
matatizo hayo, bado mradi huo 
ni fursa kubwa kwa wakulima 
wa Kijiji cha Kilimambogo, Ngo-
sero na Mkombozi vilivyoko 
Wilaya ya Hai, mkoani Kiliman-
jaro, ambao wanafikiwa na maji 
hayo kwa ajili ya kilimo cha um-
wagiliaji.

Mradi huo wenye thamani 
ya Sh. 187,135,282, unaofadhili-
wa na Serikali ya Ujerumani, 
kupitia Shirika la GIZ, kwa kip-
indi cha miezi 18; una dhana 
ya kushawishi matumizi ya ni-
shati jadidifu katika kuwezesha 
shughuli za kilimo cha umwa-
giliaji; kwa kuwa matumizi ya 
nishati hiyo, yanalenga kwenye 
uchangiaji wa malengo ya ki-
taifa na kimataifa yenye maono 
ya kupunguza uchafuzi wa hali 
ya anga na kutunza mazingira.

Kwa mujibu wa CAN Tanza-
nia, mpaka kufikia sasa visima 
viwili vimekamilika, Kijiji cha 
Mkombozi kina urefu wa mita 
130 na cha Kijiji cha Kilimam-
bogo kina urefu wa mita 80.

“Baada ya kumalizika shu-
ghuli za uchimbaji, kujenga mi-
nara na kuweka mapipa, CAN 
Tanzania, ilitangaza zabuni ya 
kufunga mitambo ya kuvuta 
maji kwa kutumia nishati ya 
jua, Kampuni ya Ag Energies il-
ishinda zabuni hiyo na imefun-
ga mtambo wa kuvuta maji ka-
tika Kijiji cha Mkombozi wenye 
paneli 34 zenye jumla ya wati 
11,050 na pampu yenye nguvu 
ya farasi 10.

“Wakati katika Kijiji cha Kili-
mambogo, kumefungwa mtam-
bo wenye paneli 34 kama ili-
vyo kwa Mkombozi na pampu 
yenye nguvu ya farasi 7.5. Ka-
tika Kijiji cha Ngosero, bwawa 
moja lenye uwezo wa kubeba 
lita milioni 10, limejengwa na 

kukamilika na hadi sasa lime-
kusanya maji ya mvua za vuli 
na mvua za masika.”

Akizungumzia mradi huo, 
Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Hai, Di-
onis Myinga, alisema CAN Tan-
zania wamekuja na miradi ya 
umwagiliaji, ambayo ni lengo 
mahususi la serikali kuhakiki-
sha wananchi wake wanafikia 
azma yao ya kujitegemea kwa 
uzalishaji wa mazao mbalim-
bali na utunzaji mazingira.

“Kimsingi miradi hii imesha-
tekelezwa katika maeneo ya 
wanufaika waliolengwa kwe-
nye Kata za Masama Kusini na 
Kata ya Weruweru. Miradi hii 
kweli inatekelezwa kwa ajili ya 
kuleta maendeleo ya wananchi 
wa Wilaya ya Hai na taifa kwa 
ujumla. 

Tuwaombe waendelee 
kutazama na maeneo yetu 
mengine kunufaika na miradi 
hii,” alisema.

HABARI KANDA KASKAZINI

Diwani wa Kata ya 
Mbaramo wilayani 
Muheza mkoani 
Tanga, Pugae Mo-
hamed  akizungumza 
katika Kituo cha Afya 
cha Ubwari mbele ya 
Mkuu wa wilaya ya 
Muheza, Juma Irando 
(Wapili kulia)  baada 
ya kusikitishwa na 
vitendo vya mmo-
monyoko wa maadili 
nchini ikiwamo ush-
oga na ndoa za jinsia 
moja huku akiwataka 
wazazi kuwalinda 
watoto wao wa 
kiume wakati bado 
wadogo. Kulia ni 
Katibu Tawala wilaya 
hiyo, Desderia Haule 
na Wapili kushoto ni 
Mganga mkuu wilaya 
hiyo Frola Kessy. 
PICHA: STEVEN WIL-
LIAM
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Maji Ziwa Victoria kunufaisha 
wananchi 2,000 Kishapu
Na Marco Maduhu, KISHAPU

W
ANANCHI 2,000 
wa vijiji vya Bu-
pigi na Butungwa 
wilayani Kishapu, 

wameondokana na matumizi 
ya maji machafu, baada ya kuz-
induliwa mradi mkubwa wa 
maji safi na salama kutoka Ziwa 
Victoria.

Akizindua mradi huo juzi, 
Mkuu wa Mkoa wa Shinyanga 
Christina Mndeme, alisema 
mradi    huo kutoka Ziwa Vic-
toria       katika kijiji cha Bupigi 

wilayani Kishapu, utanufaisha 
pia na wananchi wa Kijiji cha 
Butungwa.

Alisema wananchi wa vi-
jiji hivyo viwili vya Bupigi na 
Butungwa wataondokana na 
matumizi ya maji machafu 
yakiwamo ya mito, visima na 
mabwawa, na kutumia majisafi 
na salama kutoka Ziwa Victo-
ria, huku akiwataka waitunze 
miundombinu ya mradi huo ili 
uwahudumie kwa muda mrefu 
bila ya kuharibika.

“Kabla ya Muungano wa-
nanchi wengi mlikuwa mki-

tumia maji ya kwenye mab-
wawa, visima na mito, lakini 
baada ya Muungano wananchi 
mnatumia majisafi na salama 
yakiwamo kutoka Ziwa Victoria 
hadi huku maeneo ya vijijini,” 
alisema Mndeme.

 Aidha, aliwaagiza Wakala 
wa Majisafi na Usafi wa Maz-
ingira Vijijini (RUWASA), 
wilayani Kishapu kuhakikisha 
wanaongeza vituo vingi vya ku-
chotea maji, ili wananchi hasa 
kinamama wasipate tabu ya 
kutembea tena umbali mrefu 
kuyafuata. Baadhi ya wanawake 

wa Bupigi wilayani Kishapu, 
akiwamo Regina Maduka, wali-
ipongeza serikali chini ya Rais 
Samia kwa kuwatekelezea mra-
di huo, ambao umewaondolea 
adha ya kutumia maji machafu 
na kutopoteza muda wa kufua-
ta umbali mrefu.

Meneja RUWASA wilayani 
Kishapu, Mhandisi Dickson Ka-
manzima, alisema mradi huo 
wa maji Bupigi na Butungwa 
utanufaisha wananchi 2,000 
na ulianza kutekelezwa mwaka 
jana na umegharimu Sh. mil-
ioni 499.5.

Na Waandishi WETU 

UMOJA wa Wanawake 
wa Dini ya Kiislamu 
(JUAKITA), wilayani Ka-
hama mkoani Shinyanga, 
wameanza mpango wa 
kulaani na kupinga viten-
do vya ukatili wa kijinsia 
ikiwamo, ushoga, usagaji 
na mapenzi ya jinsia moja 
vinavyofanywa na baadhi 
ya watu wasiokuwa na 
hofu ya Mungu na ku-
haribu taswira njema ya 
utamaduni wa Mtanzania.
Mwenyekiti wa umoja 

huo, Bahati Mrisho, ali-
yabainisha hayo hivi kar-
ibuni wakati akizungumza 
na wanawake wa umoja 
huo katika Msikiti Mkuu 
wa Ijumaa wa Masjid Nuru 
na kuhudhuriwa na vion-
gozi mbalimbali akiwamo 
Shekhe Mkuu wa Wilaya 
ya Kahama, Alhaji Omary 
Damka.
Alisema, watoto na vijana 

wa kubalehe wanaharibika 
kwa kukosa malezi ma-
zuri ya wazazi, kila mlezi 
anatakiwa kuwa mstari wa 
mbele kutoa malezi bora 
ili kuwanusuru na mmo-
monyoko wa maadili wa 
kujiingiza katika vitendo 
vya ushoga, usagaji na 
mapenzi ya jinsia moja 
ambayo yameendelea 
kuenea kwa kasi katika 
jamii. Naye Shekhe wa 
Wilaya ya Kahama, Alhaji 
Omary Damka, alisema 
suala la maadili halibagui 
madhehebu wala kabila 
hivyo kila mmoja ana wa-
jibu wa kulikemea kwa 
imani yake na kuwataka 
kinamama wanapoona ny-
umba mitaani haieleweki 
inaingiza vijana wa kiume 
na kike watoe taarifa kwa 
viongozi walio jirani yao.
Kadhalika, mkoani Mara 

jamii imetakiwa kulaani 
vitendo vya ushoga na 
ulawiti kwa kuwa hata 
maandiko matakatifu 
yanalaani vikali vitendo 
hivyo.
Hayo yalibainishwa juzi 

na Mbunge wa Jimbo la 
Tarime, Michael Kembaki, 
wakati akitoa vifaa tiba 
mbalimbali ikiwamo X-
ray, msaada uliotolewa na 
wahisani, Human Branch, 
kutoka Sweden vyenye 
thamani ya Sh. bilioni 1.5 
katika Hospitali ya Bom-
ani. Alisema kuna haja ya 
jamii kuendelea kukemea 
na kulaani vikali wimbi la 
ushoga, ulawiti na ndoa 
ya jinsia moja, vitendo 
vinavyoikumba dunia na 
serikali pekee haiwezi ku-
dhibiti vitendo hivyo bila 
ya ushirikiano wa jamii.
*Imeandaliwa  na  Shaban 

Njia (KAHAMA) na Timo-
thy Itembe (TARIME). 

JUAKITA 
kukabiliana 
ndoa jinsia 
moja

Na Titus Mwombeki,          
KYERWA

MKUU wa Mkoa wa Kagera, 
Albert Chalamila amewaagiza 
wakurugenzi wa halmashauri 
zote mkoani humo kusima-
mia wakandarasi waliofanya 
makubaliano ya kuweka taa za 
barabarani katika maeneo ma-
hususi mkoani humo waziweke 
haraka kama makubaliano ya 
mkataba yalivyo ili kuondoa 
adha wanazokumbana nazo 
watumiaji wa barabara hizo.

Alitoa agizo hilo juzi wakati 
wa ziara yake katika Hal-
mashauri ya Wilaya ya Kyerwa, 

wakati wa ukaguzi wa mradi 
wa barabara ya utawala yenye 
urefu wa kilomita 1.2, ambayo 
imekamilika kwa asilimia 90 na 
kugharimu Sh. milioni 500.

“Nimeridhishwa na 
utekelezaji wa mradi huu ku-
tokana na kuwa na uhalisia 
wa kazi zilizofanyika na fedha 
iliyotolewa na serikali niwatake 
wakurugenzi wote mhakikishe 
mnasimamia hili suala la ku-
weka taa ziwekwe kwa wakati,” 
alisema Chalamila. 

Meneja Wakala wa Barabara 
Mijini wa Vijijini (TARURA) wa 
Wilaya ya Kyerwa, Yetron Mba-
sha, alisema mpaka sasa ujenzi 

wa barabara hiyo umekamilika 
kwa asilimia 90 na bado kuwe-
ka taa zilizoletwa na mkandara-
si tofauti na aliyekuwa akijenga.

“Kulingana na asili ya eneo 
hili ya mbolea na uoevu uli-
opo tumekata hadi sentimita 
50 mpaka 60 ambapo kazi ya 
kwanza tulianza kukata sentim-
ita 50, kilichobaki ni kuweka taa 
na hili limechelewa kutokana 
na taa zilizoletwa na mkandar-
asi kuwa tofauti na zilikuwa 
zimeainishwa katika mkata tu-
likaa na kuweza kuzikataa na 
tayari mkandasi ameishaagiza 
taa lengwa,” alisema Mbasha.

Baadhi ya wakazi wa mji wa 

Rubwera, halmashauri hiyo 
walisema kukamilika kwa ujen-
zi wa barabara ya kilometa 1.2 
kwa kiwango cha lami katika 
maeneo ya utawala itarahisisha 
shughuli za usafiri kutokana na 
eneo hilo kuwa korofi wakati 
wa mvua. “Kutokana na wilaya 
yetu kuwa changa bado miun-
dombinu yetu ni tatizo, lakini 
tunaishukuru serikali kwa ujen-
zi wa barabara hii itasaidia sana 
sio kwetu wanakyerwa tu bali 
hata wafanyabiashara ambao 
wanakuja huku kutoka mikoa 
ya jirani kuchukua mazao,” 
alisema, Amon Mjini, mkazi wa 
Kyerwa

Chalamila aagiza uwekwaji taa za barabarani

Baadhi ya vijana wa dini ya kiislamu wanaosoma elimu ya dini hiyo misikiti mbalimbali wakiwa wameshikilia bango lenye ujumbe wa 
kulaani vikali ndoa za jinsia moja, ushoga, usagaji na ubasha wakati wa maandamano ya Amani ya kupiga vitendo hivyo yaliyoongo-
zwa na Shekhe wa Wilaya ya Kahama mkoani Shinyanga Alhaji Omary Damka, juzi.PICHA: SHABAN NJIA.



ISIKUPITE
KARIM Benzema amekuwa 
mchezaji wa pili katika historia 
ya Real Madrid kufunga mabao 
350 kwa klabu hiyo baada ya 
Cristiano Ronaldo ambaye ni 
mchezaji pekee aliyeifungia 
zaidi ya mabao hayo [451] kabla 
ya kuondoka klabuni hapo 
mwaka 2018. Aidha, Benzema 
yupo katika mbio nzuri za kut-
waa ‘Pichichi’ [Tuzo Mfungaji 
Bora LaLiga] kutokana na kufik-
isha mabao 17, moja nyuma ya 
Robert Lewandowski wa Barca.
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MADRID Hispania

L
IGI Kuu ya Hispania, LaLiga ina-
chukuliwa kuwa moja ya ligi bora 
zaidi duniani. Kwa miaka mingi. 
Ligi hiyo imekuwa ikivutia na 

kuhifadhi wachezaji wakubwa zaidi du-
niani, huku klabu kama Real Madrid na 
Barcelona zikiwa zinatawala zaidi.

Klabu hizi zimeweza kulipa mishahara 
mikubwa kwa wachezaji wao kutokana 
na vyanzo vyake vingi vya mapato, am-
bavyo vinatokana na vyanzo mbalimbali 
kama vile mauzo ya tiketi, bidhaa na dili 
za utangazaji.

Kutokana na hali hiyo, wameweza ku-
wavutia na kuwabakisha baadhi ya wa-
nasoka bora duniani, na kuifanya LaLiga 
kuwa miongoni mwa ligi zenye ushinda-
ni na kusisimua kuitazama.

Hapa tunaangalia wachezaji watano 
wanaolipwa fedha nyingi zaidi kwenye 
LaLiga msimu huu wa 2022-23, twende 
sasa...

#5 Vinicius Junior (Real Madrid) – 
Euro milioni 1.67 kwa mwezi

Vinicius Junior hapo awali alichukua 
tahadhari kama winga mahiri wa Bra-
zil ambaye alikuwa amejaa kila aina ya 
uwezo na angeweza kuwafanya mabeki 
kukimbia mara kwa mara. Kwa kweli am-
etumia uwezo wake katika misimu mich-
ache iliyopita na amefanikiwa kuwa 
mmoja wa washambuliaji bora zaidi 
kwenye sayari hii.

Katika mechi 42 kwenye michuano 
yote akiwa na ‘Los Blancos’ hadi sasa 
msimu huu, mchezaji huyo mwenye 
umri wa miaka 22, amefunga mabao 
19 na kutoa asisti 13. Mchezaji huyo wa 
kimataifa wa Brazil anaonekana kuwa 
tayari kuongoza mashambulizi ya Real 
Madrid kwa siku zijazo. Ni mmoja wa 

mbalimbali. Licha ya kuwa na kipaji, 
Hazard kwa kiasi kikubwa amekuwa aki-
wakatisha tamaa Real Madrid na hatma 
yake katika klabu hiyo bado haijafaha-
mika.

Amecheza jumla ya mechi nane katika 
mashindano yote akiwa na Real Madrid 
msimu huu, lakini bado anaingiza msha-
hara wa Euro milioni 2.25 kwa mwezi.

WACHEZAJI WA5 
WANAOLIPWA 
ZAIDI LALIGA  
2022-23

HAZARD

wachezaji wanaolipwa zaidi LaLiga na 
anapokea Euro milioni 1.67 kwa mwezi.

#4 David Alaba (Real Madrid) – 
Euro milioni 1.88 kwa mwezi

Kuondoka kwa David Alaba kutoka 
Bayern Munich kuliashiria mwisho wa 
kipindi cha mafanikio cha miaka 11 akiwa 
na timu hiyo ya Baravia ambapo alishin-
da mataji 27 makubwa. Alijiunga na Real 
Madrid kwa mkataba wa miaka mitano 
kama mchezaji huru, na kuwa mmoja 
wa wachezaji wanaolipwa fedha nyingi 
zaidi katika timu na kuongeza uzoefu 
muhimu na ustadi kwenye kikosi.

Alaba alionyesha kiwango chake na 
uzoefu katika msimu wake wa kwanza 
katika mji mkuu wa Hispania, akicheza 
jukumu muhimu katika ushindi wao wa 
LaLiga na Ligi ya Mabingwa Ulaya. Yeye 
ni mwanasoka hodari ambaye anaweza 
kucheza katika nafasi nyingi.

Gwiji huyo wa Austria anaingiza Euro 
milioni 1.88 kwa mwezi, na kumfanya 
kuwa mmoja wa wachezaji wanaolipwa 
fedha nyingi zaidi LaLiga.

#3 Sergio Busquets (Barcelona) – 
Euro milioni 1.91 kwa mwezi

Sergio Busquets ni mmoja wa viungo 
wakubwa wa zama za kisasa. Amekuwa 
na mchango mkubwa katika mafanikio 
ya Barcelona na Hispania kwa miaka 
mingi.

Amemudu vema nafasi ya kiungo mk-
abaji na uwezo wake wa kuusoma mch-
ezo na kuvunja mashambulizi ya wap-
inzani umekuwa muhimu kwa wababe 
hao wa LaLiga.

Akili na utulivu wa Busquets kwenye 
mpira pia umemruhusu kuanzisha hat-
ua za kushambulia na kuweka kasi ya 
mchezo, na kumfanya kuwa mchezaji 
muhimu kwa klabu na nchi. Kwa sasa 

yuko katika mwaka wa mwisho wa mka-
taba wake na Barca na kuna uwezekano 
mkubwa wa kusaini mkataba mpya ka-
tika klabu hiyo.

Busquets huweka mfukoni Euro milio-
ni 1.91 kwa mwezi kutokana na mkataba 
aliosaini mwaka  2018.

#2 Robert Lewandowski (Barce-
lona) – Euro milioni 2.17 kwa mwezi

Robert Lewandowski ni mfungaji ma-
bao wa ajabu ambaye ametoa nguvu 
katika kipindi cha kazi yake ya kifahari. 
Uwezo wake bora wa kufunga mabao 
ulimsaidia kupata tuzo za Kiatu cha Dha-
habu cha Ulaya katika misimu ya 2020-21 
na 2021-22.

Lewandowski aliondoka Bayern 
Munich msimu uliopita na kujiunga 
na Barcelona. Wakatalunya hao wali-
kuwa wakihitaji sana mshambuliaji wa 
kutegemewa na walichukua nafasi hiyo 
kumsajili mshambuliaji huyo mashuhuri 
wa Poland.

Walimfunga kwa mkataba mnono 
ambao ulimfanya kuwa mmoja wa 
wachezaji wanaolipwa fedha nyingi 
zaidi LaLiga. Mchezaji huyo mwenye 
umri wa miaka 34, anapokea msha-
hara wa euro milioni 2.17 kwa mwezi.

#1 Eden Hazard (Real Madrid) – 
Euro milioni 2.25 kwa mwezi

Katika msimu wa majira ya joto wa 
2019, Real Madrid ilimsajili Eden Haz-
ard kutoka Chelsea kwa rekodi ya klabu 
ya Euro milioni 115. Matarajio yalikuwa 
makubwa kwa winga huyo wa Ubelgiji, 
lakini majeraha na hali duni hivi punde 
vilikatiza muda wake katika klabu hiyo.

Hazard alijitahidi kuiga kiwango ali-
choonyesha akiwa Chelsea na kushuka 
kwake kulikuwa kwa kasi huku akikosa 
mechi nyingi kutokana na majeraha 
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Extra Time

“Iwapo atarudi Barcelona,   itakuwa si 
kwa mashabiki tu bali kwa wacheza-
ji, kitu cha kushangaza ni kwa 
sababu nafasi yake ni hapa Barcelo-
na. Sijui nini kinaendelea ... natumai 
kuwa msimu ujao tunaweza kucheza 
pamoja kwa sababu najua kuwa 
Leo ndiye mtu anayeweza kufanya 
[kutengeneza] kitu bila chochote na 
bila shaka tunahitaji aina kama hizo 
za wachezaji, kwa kweli,” mshambu-
liaji wa Barcelona, Robert Lewan-
dowski, akielezea matamanio yake 
ya kucheza sambamba na Lionel 
Messi msimu ujao pale Camp Nou.

“Ningesema kwa sasa ningeipa AC 
Milan faida kidogo na City faida 
kidogo. Kwa sababu ya uimara wao 
wa ulinzi na labda kwa sababu Real 
Madrid iko hatarini zaidi katika 
safu yao ya ulinzi. Lakini Real 
Madrid ni Real Madrid; wanaweza 
kufunga dhidi ya mtu yeyote, na 
ndiyo maana hili liko wazi,” Kocha 
wa zamani wa Arsenal, Arsene 
Wenger, akiweka utabiri wake 
kwa Manchester City kukutana na 
AC Milan kwenye Fainali Ligi ya 
Mabingwa Ulaya msimu huu. City 
itakutana na Real Madrid nusu 
fainali huku AC Milan ikikutana na 
majirani zao, Inter Milan. 

“Sikiliza, sitasimama hapa na 
kusema naipenda, au kwamba nap-
enda. Sipendi. Nataka kucheza kila 
mchezo na nimefanya kwa miaka 
minane iliyopita ya kazi yangu. Pia 
ninapaswa kuheshimu kocha na 
maamuzi yake na pia kuheshimu 
jinsi ushindani ulivyo mzuri ka-
tika beki wa kati kwenye klabu 
hii. Ni hivyo, na ninaamini hivyo,” 
Nahodha wa Manchester United, 
Harry Maguire, akikiri kukerwa na 
kukosa muda wa kucheza Old Traf-
ford chini ya Erik ten Hag.

Nukuu“WACHEZAJI 10 
‘WAZEE’ WENYE 
THAMANI ZAIDI

LONDON, England

U
THAMANI wa wachezaji wa soka 
kwenye soko la uhamisho huam-
uliwa na mambo mbalimbali kama 
vile umri wa mchezaji, urefu wa 

mkataba, kiwango cha wakati huo na uweze-
kano wa kuendelezwa siku zijazo.

Timu pia huzingatia nafasi ya
 mchezaji, malengo, pasi za

 mabao na vipimo vingine vya
 uchezaji, pamoja na sifa na

 soko la mchezaji. Ada za
 uhamisho zinaweza kuathiriwa 

na historia ya uhamisho wa
 mchezaji, hali ya soko la wakati
 huo la uhamisho, na uthabiti na
 udharura wa kifedha wa klabu

 ya ununuzi na uuzaji.

Hatimaye, thamani ya soko ya uhamisho 
ya mchezaji wa soka inategemea mazun-
gumzo na inaathiriwa na thamani inay-
oonekana ambayo kila klabu inaweka kwa 
mchezaji. Wachezaji wanapovuka miaka 30, 
thamani yao kawaida hushuka.

Lakini kuna watu ambao wanacheza 
soka bora hata wakiwa na miaka 30 na ha-
waoneshi dalili zozote za kupungua, hawa 
hapa...

#10 Riyad Mahrez (Manchester City) 
– Euro Mil. 30

Umaridadi wa Riyad Mahrez umem-
fanya avutiwe na watu wengi kote duniani. 
Mchezaji huyo wa kimataifa wa Algeria ni 
mmoja wa mawinga bora zaidi duniani na 
ana uwezo mkubwa na akili ya mchezo.

Mshambulizi huyo wa Manchester City 
amefunga mabao 10 na kutoa pasi nne za 
mabao katika mechi 26 kwenye michuano 
yote hadi sasa. Ana umri wa miaka 31, na 
kwa sasa ana thamani ya Euro milioni 30.

#9 N’Golo Kante (Chelsea) – Euro Mil. 
30

Haikuwa muda mrefu uliopita ambapo 
N’Golo Kante alizingatiwa sana kama mmoja 
wa wanasoka bora kwenye sayari. Ni mmoja 
wa viungo bora wa ulinzi wa zama za kisasa 
na amepata mafanikio mengi katika ngazi ya 
klabu na kimataifa, akishinda Kombe la Du-
nia mwaka 2018 na Ligi ya Mabingwa Ulaya 
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akiwa na Chelsea mwaka 2021.
Lakini Kante mwenye umri wa miaka 32, 

amekuwa akikumbwa na majeruhi ya mara 
kwa mara ya hivi karibuni. Kwa sasa ana 
thamani ya Euro milioni 30.

#8 Karim Benzema (Real Madrid) – 
Euro Mil. 35

Karim Benzema alishinda Ballon d’Or 
mwaka 2022 baada ya kuwa na msimu bora 
zaidi wa maisha yake akiwa na umri wa mia-
ka 34. Bado anaendelea vema akiwa na umri 
wa miaka 35 kwa sasa na ana msimu mzuri 
sana kwa Real Madrid.

Mchezaji huyo wa zamani wa kimataifa 
wa Ufaransa, amefunga mabao 17 kwenye 
LaLiga msimu huu akiwa na Los Blancos. 
Ana thamani ya soko la uhamisho ya euro 
milioni 35.

#7 Kalidou Koulibaly (Chelsea) – 
Euro Mil. 35

Chelsea ilimsajili Kalidou Kouli-
baly msimu uliopita wa majira ya 

joto kwa euro milioni 38. Beki 
huyo wa kati wa zamani wa 

Napoli, anatazamwa na 
wengi kama mmoja wa 

mabeki bora wa kati 
wa kizazi chake. 

Hajafurahia 
mwanzo 

mzuri wa 
maisha 

akiwa 
Chel-
sea. 
Tham-

ani ya 
mchezaji 

huyo mwenye 
umri wa miaka 31, 

ni Euro milioni 35.

#6 Jorginho (Arsenal) – 
Euro Mil. 35

Jorginho alijiunga na Arsenal 
mwezi uliopita kwa dau la Euro 

milioni 11.3. Mchezaji huyo wa ki-
mataifa wa Italia ni kiungo anayes-

hikilia nafasi ya juu, lakini hajakuwa 
katika kiwango bora msimu wa 2022-

23. Mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 31, atakuwa na matumaini ya ku-

fufua soka lake Arsenal.
Jorginho kwa sasa ana thamani ya Euro 

milioni 35. Kwa hiyo, inaonekana kama 
‘Washikabunduki’ wangejipatia dili kubwa 

ikiwa Jorginho anaweza kurejea kwenye vi-
wango alivyoonyesha misimu michache ili-
yopita, itakuwa tamu zaidi.

#5 Robert Lewandowski (Barcelona) 
– Euro Mil. 45

Barcelona walilipa euro milioni 45 kum-
nunua Robert Lewandowski msimu uliopita 
wa majira ya joto. Ulikuwa uamuzi mzuri 

kwa Wakatalunya hao kwani Lewandowski 
amekuwa hodari mbele ya lango msimu 
huu. Kiwango chake kimechangia kwa kiasi 
kikubwa kuwafanya wapokee pointi nane 
kileleni mwa jedwali la LaLiga.

Lewandowski mwenye umri wa miaka 34, 
amefunga mabao 23 na kutoa pasi tano za 
mabao katika mechi 25 alizocheza kwenye 
mashindano yote akiwa na ‘Blaugrana’ hadi 
sasa msimu huu.

#4 Lionel Messi (Paris Saint-Germain) 
– Euro Mil. 50

Lionel Messi ana umri wa miaka 35 sasa, 
lakini amecheza soka la kustaajabisha 
msimu huu. Uzuri wake binafsi uliisaidia 
Argentina kutwaa ubingwa wa Kombe la Du-
nia na amekuwa katika hali nzuri kule Paris 
Saint-Germain.

Messi amefunga mabao 15 na kutoa asisti 
14 katika mechi 24 alizocheza kwenye mi-
chuano yote akiwa na PSG hadi sasa msimu 
huu. Mshindi huyo mara saba wa Ballon d’Or 
kwa sasa ana thamani ya Euro milioni 50.

#3 Virgil van Dijk (Liverpool) – Euro 
Mil. 50

Virgil van Dijk amekuwa na mchango 
mkubwa kwa Liverpool kwenye eneo la ulin-
zi na amekuwa na mchango mkubwa katika 
mafanikio yao chini ya kocha Jurgen Klopp. 
Beki huyo wa kati wa Uholanzi aliigharimu 
Liverpool euro milioni 84.65 mwaka 2018.

Van Dijk ana umri wa miaka 31, sasa na 
anaendelea kuwa mtu wa kutegemewa inga-
wa uwezo wake unaweza kuwa umepungua 
kidogo katika kipindi cha mwaka jana. Kwa 
sasa ana thamani ya Euro milioni 50.

#2 Neymar Mdogo (Paris Saint-Ger-
main) – Euro Mil. 75

Neymar Jr. amekuwa katika kiwango bora 
PSG msimu huu. Katika mechi 25 kwenye 
michuano yote hadi sasa msimu huu, nyota 
huyo wa Brazil amefunga mabao 17 na kutoa 
pasi za mabao 15 kwa wachezaji wa Paris.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 31, 
ni mmoja wa washambuliaji bora wa karne 
ya 21 na ni furaha kutazama kila anapopiga 
mpira. Neymar kwa sasa ana thamani ya 
euro milioni 75.

#1 Kevin De Bruyne (Manchester 
City) – Euro Mil. 80

Kevin De Bruyne ndiye kiungo bora zaidi 
wa kizazi chake. Sifa za kiufundi za mchezaji 
huyo wa kimataifa wa Ubelgiji pamoja na 
maono yake na akili ya mchezo vinamfanya 
kuwa mmoja wa wachezaji hatari zaidi wa 
zama hizi.

De Bruyne amekuwa mtu mkuu wa Man-
chester City chini ya kocha Pep Guardiola. 
Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 31, 
amefunga mabao matatu na ametoa pasi 
nyingi za mabao 17 katika mechi 27 kwenye 
michuano yote aliyoichezea City kufikia sasa 
msimu huu. Ana thamani ya Euro milioni 80.

DE BRUYNE
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AL AHLY ya Misri ndiyo klabu ili-
yofanikiwa kucheza nusu fainali ya 
Ligi ya Mabingwa Afrika mara nyingi 
zaidi (19) katika historia ya mi-
chuano hiyo, ikifuatiwa na Esperance 
Sportive de Tunis ya Tunisia (14), TP 
Mazembe ya DR Congo (12), Zamalek 
ya Misri (10), Asante Kotoko Sport-
ing ya Ghana (10) na Wydad Athletic 
Club ya Morocco (9).JE

, W
A

JU
A

?

UTHAMANI wa wachezaji wa 
soka kwenye soko la uhamisho 
huamuliwa na mambo mbalim-
bali kama vile umri wa mchez-
aji, urefu wa mkataba, kiwango 
cha wakati huo na uwezekano 

wa kuendelezwa siku zijazo.

Na Adam Fungamwango

U
SIKU wa Ijumaa iliyopita, 
wawakilishi wa Tanza-
nia kwenye michuano ya 
Ligi ya Mabingwa Afrika, 

Simba walihitimisha safari yao 
kwenye hatua ya robo fainali, 
walipotolewa kwa mikwaju ya 
penalti 4-3 dhidi ya Mabingwa 
Watetezi, Wydad Athletic Club 
yenye maskani yake Casa-
blanca nchini Morocco.

Penalti zilipigwa 
kwenye Uwanja wa 

Mohamed wa Tano, 
baada ya mabingwa hao 
kufurukuta na kushinda 

bao 1-0 lililoowekwa wa-
vuni na Msenegal  Bouly

 Sambou, hivyo ubao 
kusomeka bao 1-1 kwa

 matokeo ya jumla, kwani 
Aprili 22, Simba ikiwa
 Uwanja wa Benjamin

 Mkapa, Dar es Salaam 
ilishinda bao 1-0.

Inakuwa ni mara ya nne kwa 
Simba kuishia hatua hiyo kwenye 
michuano ya kimataifa kwa misimu 
mitano ambayo imecheza, na mara 
tatu kwenye Ligi ya Mabingwa Af-
rika.

Mara ya kwanza ilikuwa ni mwa-
ka 2019 ilipotolewa dhidi ya TP 
Mazembe ya Jamhuri ya Kidemokra-
si ya Congo, baada ya suluhu nyum-
bani ilikwenda kupigwa mabao 4-1 
mjini Lubumbashi na mwaka 2021 
ilikomea hatua hiyo kwa kuondole-
wa dhidi ya Kaizer Chiefs ya Aftrika 
Kusini jumla ya mabao 4-3, ilianza 
kupoteza mabao 4-0 ugenini, na 
ikashinda nyumbani 3-0.

Mwaka jana iliiishia pia hatua 
kama hiyo kwenye michuano ya 
Kombe la Shirikisho barani Afrika, 
ilipotolewa kwa mikwaju ya pen-
alti 4-3 dhidi ya Orlando Pirates ya 
Afrika Kusini baada ya kila timu 
kushinda bao 1-0 nyumbani.

Kwenye mechi dhidi ya Wydad 
Casablanca, Simba ilionekana kama 
iko karibu zaidi kufuzu hatua ya 
nusu fainali, lakini kuna vitu kadhaa 
ambavyo vilikosekana, au kusababi-
sha kuishia hatua hiyo.

Katika makala haya, tunakuorod-
heshea sababu kadhaa ambazo 
zilisababisha  Simba kushindwa 
kutinga hatua ya nusu fainali dhidi 
ya mabingwa watetezi hao, twende 
sasa...

1. Kutotumia vema uwanja 
wa nyumbani

Simba inaonekana kutojipanga 
vema kutumia uwanja wa nyumba-

na mabeki wawili wa Wydad pamo-
ja na kiungo wao mkabaji ambao 
wote walikuwa wanakaa na straika 

mmoja tu, Jean Baleke.
Beleke hakuwa 

na cha ziada 
dhidi ya mabeki 

hao warefu wenye 
nguvu ambao walikuwa wames-
imama na mtu mmoja tu.

Simba walitumia mfumo sa-
hihi ambao uliwadhibiti wap-
inzani wao, lakini kosa wal-
ilokuwa wakifanya ni kupiga 
mipira mirefu ambayo ilikuwa 
inachukuliwa tena na adui. 

Labda mbele kungekuwa 
na mtu kama mshambuliaji 

wao wa zamani, Chris Mu-
galu, mwenye nguvu na 
uwezo wa kushindana 

na mabeki wawili, akakaa na 
mpira. Kama wangejiamini na 
kwenda na soka la pasi wal-
izozoea kama ambavyo wa-

likuwa wakifanya mara moja 
moja, wangekuwa hatari zaidi 

kwa wapinzani wao.

4. Kiungo mkabaji bado 
tatizo

Bado tatizo la namba sita asi-
lia linaendelea kuitafuna Simba, 
kwani inaonekana hata makosa bi-
nafsi yanayofanyika hayasaidiwi na 
mwingine kutokana na kutokuwa 
na namba sita.

Miaka kadhaa nyuma, Thadeo 
Lwanga alikuwa ana uwezo wa 
kurekebisha au kusawazisha mako-
sa ya wenzake kwa sababu alikuwa 
ni namba sita asilia.

Mzamiru Yassin Na Sadio 
Kanoute ukiwatazama wote wale 
ni namba nane, wanacheza kwa 
kubadilishana nafasi. Nina uhakika 
kama Simba ingekuwa na namba 
sita asilia eneo ambalo Bouly Sam-
bou alifunga, kama namba sita 
angecheza Lwanga au James Kotei 
enzi zake asingeruhusu mpira uza-
gae eneo lile.

5. Kikosi finyu
Angalia mabingwa watetezi, kip-

indi cha pili watatoa wachezaji wa-
tatu na wanaingiza wengine watatu, 
baadaye wanatoa wawili wanaingi-
za mashine mbili. Ina maana ndani 
kuna nusu nzima ya wachezaji 
wapya, dhidi ya wale wale 11 wa 
wapinzani ambao walianza tangu 
mwanzo.

Simba ilianza kuingiza wachezaji 
kuanzia dakika ya 80 kuendelea na 
ilionekana ni kwa sababu ya penalti. 
Nao ni Erasto Nyoni na Moses Phiri.

Simba ndiyo timu pekee kwenye 
Ligi ya Mabingwa ambayo haipumzi-
shi wachezaji mpaka ifikie dakika 
15 au 10 kabla mechi kumalizika. 
Hii ina maana wanaokaa benchi 
wengi wao hawana viwango ama 
vya kucheza mechi za kimataifa, au 
kuchezea Klabu ya Simba.

Kuna wachezaji hao hao tegeme-
zi kuwachosha sana, ikizingatiwa 
wenzao wanakuwa wameshaingi-
za wachezaji wengine ambao wana 
uwezo kama wale au kushinda. Na 
hii ilionekana pia kwenye mechi 
ya Ijumaa dhidi ya Wydad Casa-
blanca.

ni kwenye hatua hizi za robo fainali. 
Pamoja na kwamba huwa na uw-
ezo wa kushinda hata mabao 3-0 au 
hata 7-0 kama ilivyofanya dhidi ya 
Horoya ya Guinea, lakini inapofika 
hatua hiyo inashinda mabao mach-
ache ambayo yanawagharimu kwe-
nye mechi ya marudiano.

Rejea mechi dhidi ya TP Mazem-
be 2019 ilipolazimishwa suluhu 
kwenye mechi ambayo ilipaswa ku-
funga mabao kadhaa, lakini pia 2022 
ilipofunga bao 1-0 dhidi ya Orlando 
Pirates. Kama ingefunga angalau 2-0 
ingeweza kufuzu hatau ya nusu fain-
ali ya Kombe la Shirikisho, na kama 
ingeshinda mabao kadhaa dhidi ya 
TP Mazembe ingeweza kuipa mlima 
mrefu kwao.

Simba ilikuwa na uwezo wa 
kushinda mabao mengi kwenye 
mechi iliyopita dhidi ya Wydad Cas-
ablanca nyumbani kwani wachezaji 
wake walipoteza nafasi kadhaa, ziki-
wamo mbili za Clatous Chama na 
Pape Sakho kubaki ana kwa ana na 
kipa, lakini walishindwa. Iwapo in-
getumia nafasi hizo, saa hizi Simba 

ingekuwa inajiandaa kucheza nusu 
fainali dhidi ya Mamelodi Sundowns 
ya Afrika Kusini.

2. Makosa binafsi ya 
wachezaji

Ukiangalia kwenye mechi nyingi 
hasa za kimataifa, mabao ambayo 
Simba inaruhusu siyo ya kimfumo, 
bali ni makosa binafsi ya mchezaji 
mmoja mmoja, hasa Joash Onyango.

Kwenye mechi za kimataifa hasa 
msimu huu tayari ameshasababisha 
penalti tatu, na makosa mengine 
ambayo yamesababisha mabao kad-
haa yaliyoigharibu Simba.

Ijumaa iliyopita, bao ambalo Wy-
dad Casablanca walifunga pia lililo-
tokana na kosa binafsi la Onyango.

Kwanza aliutoa nje na kuwa kona 
mpira ambao kipa Ally Salim ali-
kuwa ameshafika kuukamata, lakini 
mawasiliano yakawa hafifu.

Na kona hiyo ilizaa kona nyingine 
ambayo ndiyo iliyosababisha bao 
pekee kwenye mechi hiyo. Na hata 
mfungaji alipopiga kichwa, Onyango 
alizubaa na kuuruhusu mpira ku-
dunda mbele yake. Hakujishughuli-
sha hata kumbugudhi mpigaji asiwe 
huru.

3. Mipira mirefu
Kwenye mechi hiyo ukitazama, 

Simba ilikuwa ikipiga mipira mirefu 
hasa mabeki na viungo. Afadhali 
ile iliyopigwa pembeni ilikuwa iki-
dhibitiwa vizuri na kina Kibu Denis, 
Chama na Saido Ntibazonkiza, lakini 
ile ya katikati yote ilikuwa ikimezwa 

SABABU 5 WYDAD SABABU 5 WYDAD 
KUITOA SIMBA CAFKUITOA SIMBA CAF

Beki wa Simba, Henock Inonga (kulia), akimdhibiti straika 
wa Wydad Athletic Club, Bouly Sambou kwenye mechi ya 
mkondo wa pili ya robo fainali Ligi ya Mabingwa Afrika, 
iliyopigwa Uwanja wa Mohamed wa Tano Ijumaa iliyopita. 
Simba ilitolewa kwa mikwaju ya penalti 4-3, baada ya kila 
timu kushinda bao 1-0 nyumbani. MPIGAPICHA WETU
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Jela miaka 30 kwa kubaka

MOI yaandika historia matibabu kichwa, mgongo
Na Joseph Mwendapole

T
AASISI ya Tiba ya Mifupa 
Muhimbili (MOI) imezin-
dua huduma mpya ya 
kibingwa ya matibabu 

ya maumivu sugu ya mgongo na 
kichwa bila upasuaji. 

Matibabu hayo tangu yazin-
duliwe hivi karibuni yamesha-
wanufaisha wagonjwa 20 ambao 
walitibiwa hospitalini huko na 
wanaendelea vizuri.

Huduma hiyo ambayo ni mpya 
nchini, imeanzishwa kwa ushiriki-
ano kati ya MOI na Hospitali ya 
YASHODA ya India.

Akizungumza katika ofisi za 
taasisi hiyo juzi wakati wa uzindu-
zi wa huduma hiyo, Mkurugenzi 
Mtendaji wa MOI, Dk. Respicious 
Boniface, alisema wameanzi-
sha huduma hiyo ili kutekeleza 
agizo la serikali la kuhakikisha 
Tanzania inakuwa kituo cha 
utalii wa matibabu. “Kama mna-
vyofahamu, Mheshimiwa Rais, 
Dk. Samia Suluhu Hassan, ana 
msukumo mkubwa wa kuifanya 
nchi yetu kuwa kitovu cha utalii 
wa matibabu katika Ukanda wa 
Afrika Mashariki, Kati na Kusini, 
hivyo kuanza kwa huduma hii 
ni sehemu ya mkakati wetu wa 

kutekeleza kwa vitendo mao-
no hayo ya Mheshimiwa Rais,” 
alisema Dk. Boniface Mjumbe 
wa Kamati ya Kitaifa ya Utalii wa 
Matibabu, Abdulmalik Mollel, 
alisema ni muda mwafaka kwa 
Tanzania kuwa kituo cha utalii wa 
matibabu kutokana na uwekezaji 
mkubwa unaofanywa na serikali 
kwenye sekta ya afya. 

Alisema kupitia uwekezaji huo 
mkubwa, hivi sasa huduma nyingi 
za kibingwa na kibobezi zinapa-
tikana kwenye hospitali mbalim-
bali za nchini.

Alisema uwekezaji huo ume-
fanywa kwenye ununuzi wa vifaa 

vya teknolojia ya kisasa ya mat-
ibabu ya aina mbalimbali ambayo 
hata nchi jirani zimekuwa zikija 
kujifunza.

Alisema kwa uwekezaji uli-
ofanywa na serikali, Tanzania im-
eanza kupokea wagonjwa wengi 
kutoka nje na wale waliokuwa 
wakienda nchi zilizoendelea 
kama Marekani, India na za ba-
rani Ulaya kwa matibabu, sasa 
wanaweza kuja nchini na kupata 
huduma zinazopatokana kwenye 
mataifa hayo. Daktari Bingwa wa 
Upasuaji wa Ubongo, Mgongo na 
Mishipa ya Fahamu wa Hospitali 
ya YASHODA, India, Dk. Ravi Su-

man Reddy, alisema ushirikiano 
kati yao na MOI utaleta manu-
faa makubwa kwa watanzania 
na mataifa mengine ya Afrika 
Mashariki na Kati ambako hudu-
ma hizo hazipatikani.

Daktari Bingwa wa Upasuaji 
wa Mgongo na Ubongo MOI, Dk. 
Nicephorus Rutabasibwa, alisema 
kambi hiyo itakuwa na matokeo 
chanya kwa huduma za kibingwa 
nchini kwa kuwa huduma hizo 
zitaendelea kutolewa MOI hata 
baada ya wataalamu kutoka India 
kuondoka na hivyo kuwaondolea 
usumbufu wagonjwa kufuata hu-
duma nje ya nchi.

Na Joctan Ngelly, GEITA

MAHAKAMA ya Hakimu Mkazi 
mkoa Geita imemhukumu Elisha 
James (47), mkazi wa Kijiji cha 
Kishimbazobe, kutumikia kifun-
go cha miaka 30 gerezani kwa 
kosa la kubaka mwanamke mwe-
nye umri wa miaka 25 na kum-
sababishia maumivu sehemu za 
siri.

Hukumu hiyo ilitolewa na 
Hakimu Mkazi Mwandamizi wa 
Mahakama hiyo, Johari Kijuwile 
mwishoni mwa wiki baada ya 
mshtakiwa huyo kukiri kosa la 
kumbaka mwanamke huyo.

Baada ya James kukiri kosa, 
Hakimu Kijuwile alimtaka Wakili 
wa Serikali Venance Mkonongo 
amsomee mshtakiwa maelezo ya 
awali.

Akisoma maelezo ya awali, 
Wakili wa Serikali Venance 
Mkonongo alidai mahakamani 
huko kuwa mshtakiwa alimbaka 
mwanamke huyo ( jina tunalo) 
ambaye siku ya tukio, Machi 13 
mwaka huu, alikuwa amelala na 
mtoto wake na mama yake mzazi 
katika Kijiji cha Kishimbazobe, 
Wilaya ya Geita.

Alidai kuwa mama mzazi wa 
mwanamke huyo aliondoka 
kwenda shambani majira ya saa 
12 asubuhi na kumwacha bin-
tiye amelala na mtoto wake, la-
kini hakufunga mlango, ndipo 
mshtakiwa alipoingia ndani ya 

Na Peter Mk-
wavila,   DODOMA

Mwenyekiti wa Serikali ya kijiji cha Mayamaya wilaya ya Bahi 
Jonathan Chibalangu (kushoto) akipokea mfuko wa simenti kati mi-
fuko 153 iliyotolewa na Meneja wa Biashara kanda ya kati taasisi 
ya Sanlam Dodoma, Said Makongwa (kulia)  kwa ajili ya ujenzi wa 
Shule ya Sekondari ya Mayamaya.PICHA: PETER MKWAVILA   

KUPOTEA 
KADI YA PIKIPIKI

PETER PAULO NGENI   Anatangaza 
kupotelewa na kadi ya PIKPIKI aina ya 
BOXER   yenye namba za usajili    MC 

664 BVD                                                                                                           
Chasis Namba:  LW8HDMZ45W003069
Engine Namba: WHI63ML-B4190173441
Yeyote atakayeiona atoe taarifa kituo 

cha polisi
taarifa ya polisi RB namba 
IRI/IRI/RB/352397/2022.

FORM NO. 58
IN THE COURT OF DISTRIC T  DELEGATE 

OF MOROGORO
DISTRICT AT MOROGORO

PROBATE AND ADMINISTRATION
CAUSE NO. 23 OF 2023

In Matter of  the Estate of the Late 
RUWAICHI PAULO MAMBALI

By 1. ASANIEL GILBERT MAMBALI
      2. …………………………….

All Persons claiming  to have any interest in the 
estate of the above named deceased are hereby 
cited to come and see the proceedings if  they 
think fit before the grant of probate (or latter of 
administration) is made to the above  - named 
petitioner.
Objection to the grand should be field on or 
before the DISTRICT COURT 3rd /May / 2023.
Dated at Morogoro, this.....day of... 2023

IN THE HIGH COURT OF TANZANIA
(DAR ES SALAAM DISTRICT REGISTRY)

AT DAR ES SALAAM

CIVIL APPEAL NO. 05 OF 2021

TANZINDIA ASSURANCE COMPANY 
LIMITED…………............…………………….APPELANT

VERSUS

MGEN TANZANIA INSURANCE COMPANY 
LIMITED…………………...........……..1ST RESPONDENT

PIUS CHARLES MABUBULWA……..2ND RESPONDENT

GUMADA INVESTMENT LIMITED……3RD RESPONDENT

TO:
PIUS CHARLES MABUBULWA.
DAR ES SALAAM
SUMMONS FOR PUBLICATION

Whereas the plaintiff has instituted a suit against you, you 
are hereby summoned to appear in this court in person or 
by a pleader duly instructed and able to answer all material 
question relating to the suit or who shall be accompanied 
by some person able to answer all such question on the 
23RD day of May,2023 at 08:00am, o’clock before  Hon. E. 
Kisanya , J to answer the suit, you must be prepared to 
produce on that day all the documents upon which you 
intend to rely in support of your defence.
Take notice that, in default of your appearance on the day 
before mentioned the suit will be heard and determined in 
your absence given under my hand and the seal of this 
court on 4th day of April 2023

IN THE HIGH COURT OF TANZANIA
(DAR ES SALAAM DISTRICT REGISTRY)

AT DAR ES SALAAM

CIVIL APPEAL NO. 05 OF 2021

TANZINDIA ASSURANCE COMPANY 
LIMITED…………............…………………….APPELANT

VERSUS

MGEN TANZANIA INSURANCE COMPANY 
LIMITED…………………...........……..1ST RESPONDENT

PIUS CHARLES MABUBULWA……...2ND RESPONDENT

GUMADA INVESTMENT LIMITED……3RD RESPONDENT

TO:
GUMADA INVESTMENT LIMITED.
DAR ES SALAAM

SUMMONS FOR PUBLICATION

Whereas the plaintiff has instituted a suit against you, you 
are hereby summoned to appear in this court in person or 
by a pleader duly instructed and able to answer all material 
question relating to the suit or who shall be accompanied 
by some person able to answer all such question on the 
23RD day of May,2023 at 08:00am, o’clock before  Hon. E. 
Kisanya , J to answer the suit, you must be prepared to 
produce on that day all the documents upon which you 
intend to rely in support of your defence.
Take notice that, in default of your appearance on the day 
before mentioned the suit will be heard and determined in 
your absence given under my hand and the seal of this 
court on 4th day of April 2023

KUPOTEA 
KWA CHETI

JULIA BARAKA KIBOGA anatangaza 
kupotelewa na cheti cha kidato cha nne 
chenye index number S.0313.0010 
kilichotolewa na Baraza la Mitihani la Taifa 
kupitia IKIZU SEKONDARI mwaka 2003. 
Yeyote atakayekiona atoe taarifa kituo cha 
polisi. Taarifa ya polisi: 
DOD/DOD/RB/93124/2021.

chumba alichokuwa amelala 
mwanamke huyo pamoja na 
mtoto wake na kuanza kumkaba 
huku akiwa amemziba mdomo na 
alipotimiza haja zake, alikimbilia 
kusikojulikana.

Alidai kuwa mwanamke huyo 
alikwenda kwa mjumbe kutoa 
taarifa na mjumbe akamtaka ku-
toa taarifa Kituo cha Polisi Geita 
ambako alipewa alipewa kibali 
(PF3) na kwenda Hospitali ya Ru-
fani ya Mkoa wa Geita kwa ajili ya 
uchunguzi zaidi.

Wakili huyo alidai uchunguzi 
wa daktari ulionyesha mwanamke 
huyo alibakwa. Baada ya polisi ku-
pata taarifa za uchunguzi wa dak-
tari, walimsaka mtuhumiwa huyo 
na kumkamata na baada ya maho-
jiano mtuhumiwa huyo alifikish-
wa mahakamani na aliposomewa 
shtaka lake alikiri kumbaka mwa-
namke huyo.

Baada ya Wakili wa Serikali 
Mkonongo kumaliza kumsomea 
mshtakiwa huyo maelezo ya awa-
li, Hakimu Kijuwile alisema “kwa 

kuwa mshtakiwa umekiri kosa 
lako mwenyewe bila kulazimish-
wa, mahakama hii inakutia hatiani 
kwa kosa uliloshtakiwa nalo. Pia 
inakutaka ujitetee ili kukupungu-
zia adhabu.”

Mshtakiwa huyo alijitetea “ni 
kweli mimi nimebaka, ninaomba 
mahakama hii inipunguzie adha-
bu, hili ni kosa langu la kwanza”.

Upande wa mashtaka ukiongo-
zwa na Wakili wa Serikali Mkon-
ongo ulidai mahakamani kuwa 
makosa ya unyanyasaji wa kijin-
sia na ubakaji mkoani Geita ya-
mekuwa mengi, hivyo ukaiomba 
mahakama itoe adhabu kali kwa 
mshtakiwa huyo ili iwe fundisho 
kwake na kwa watu wengine we-
nye tabia za kubaka.

Hakimu Kijuwile alitupilia mba-
li utetezi wa mshtakiwa na kuse-
ma kitendo alichokifanya ni cha 
kikatili - kuingia kwenye chumba 
cha mtu na kumbaka. Alikitaja ni 
kitendo kisichokubalika katika 
jamii, hivyo akamhukumu kifungo 
cha miaka 30 jela.
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Na Nebart Msokwa,      
CHUNYA

SERIKALI wilayani Chu-
nya katika Mkoa wa Mbeya, 
imetakiwa kusimamia mradi 
wa upanuzi wa hospitali ya 
wilaya hiyo na kuhakikisha 
unakamilika kabla ya Mei 
25 mwaka huu ili wananchi 
waendelee kupata huduma.

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, 
Juma Homera, alitoa agizo 
hilo mwishoni mwa wiki 
alipoweka jiwe la msingi la 
upanuzi wa hospitali hiyo 
huku Serikali Kuu ikitoa zaidi 
ya Shilingi bilioni moja kwa 
ajili ya upanuzi na ununuzi 
wa baadhi ya vifaa.

Alisema majengo yanay-
ojengwa kwenye hospitali 
hiyo likiwamo jengo la wa-
jawazito kusubiri kujifungua 
yanatakiwa kujengwa kwa 
viwango vinavyokusudiwa na 

serikali ili thamani halisi ya 
fedha ionekane.

Alisema baada ya muda 
huo kuisha atakwenda ka-
tika wilaya hiyo kwa ajili ya 
kuyazindua majengo hayo 
ili yaendelee kufanya kazi ya 
kuwahudumia wananchi.

Pia, alisema serikali ilia-
mua kuipanua hospitali hiyo 
ili kusogeza huduma mbalim-
bali kwa wananchi wa wilaya 
hiyo na kupunguza msonga-
mano kwenye Hospitali ya 
Rufani ya Mkoa wa Mbeya na 
Hospitali ya Kanda ya Rufani 
ya Mbeya.

“Hapa kuna jengo am-
balo linajengwa na wenzetu 
UNICEF (Shirika la Umoja 
wa Mataifa la kuhudumia 
watoto), waambieni wajaribu 
kuongeza kasi ili nalo likami-
like haraka na lianze kutoa 
huduma kwa wananchi,” 
alisema Homera.

Alisema lengo la serikali ni 
kuhakikisha inaimarisha hu-
duma za afya kwa wananchi 
kwa kujenga zahanati katika 
kila kijiji, Kituo cha Afya ka-
tika kila Kata na Hospitali ya 
Wilaya kwenye kila wilaya ili 
wananchi wasitumie muda 
mrefu kutafuta huduma hiyo.

Alisema hospitali ya wilaya 
inatakiwa itumike kama ru-
fani kwa wagonjwa ambao 
wanashindwa kuhudumiwa 
kwenye zahanati na vituo 
vya afya. Mkuu wa Wilaya 
ya Chunya, Mayeka Simon 
Mayeka, aliahidi kusimamia 
kwa weledi utekelezaji wa 
mradi huo ili ukamilike kwa 
wakati kama walivyoeleke-
zwa na watahakikisha ubora 
wa mradi huo unatekelezwa 
kama serikali ilivyokusudia.

Alisema baadhi ya ma-
jengo yameshakamilika na 
yanatumika kutoa huduma 

na baadhi yako katika hatua 
za mwisho kukamilika na 
kuahidi kuwa mpaka kufikia 
tarehe waliyopewa na Mkuu 
wa mkoa watakuwa wame-
kamilisha. Aliyataja baadhi 
ya majengo yaliyokamilika 
kuwa ni pamoja na la mionzi 
ambalo tayari baadhi ya vifaa 
vimeshawekwa na kuanza 
kutoa huduma ikiwamo 
mashine ya X-Ray ya kisasa.

“Majengo mengine kama 
ulivyoona yako katika hatua 
za mwisho kabisa, naahidi 
kwamba tutayakamilisha 
ndani ya muda ulioutaja 
hapa na yataanza kutoa hu-
duma,” alisema Mayeka.

Makamu Mwenyekiti wa 
Halmashauri ya Chunya, 
Ramadhan Shumbi, alisema 
watasimamia ujenzi wa ma-
jengo hayo na kuhakikisha 
yanakuwa na ubora unao-
takiwa.

RC aagiza upanuzi hospitali ya wilaya kukamilika Mei 25

Na Nebart Msokwa, MBEYA

MADIWANI wa Halmashauri ya Jiji la 
Mbeya, wametakiwa kusimamia usafi ka-
tika maeneo yao kwa kuhakikisha taka zina-
zokusanywa na wananchi zinatolewa kwa 
wakati ili kulifanya jiji kuwa safi na kuepuka 
magonjwa ya mlipuko.

Mkuu wa Wilaya ya Mbeya, Beno Malisa, 
alitoa agizo hilo kwenye kikao cha Baraza 
la Madiwani wa Halmashauri hiyo cha robo 
ya mwisho wa mwaka wa fedha 20222/2023 
ambayo alisema kuna baadhi ya maeneo 
bado ni machafu.

Alisema madiwani wakishindwa kusi-
mamia usafi kwenye maeneo yao hatua zi-
taanza kuchukuliwa kutokana na baadhi ya 
matatizo kusababishwa na wao wenyewe. 

Alisema uzoaji wa taka kwa kuwa-
tumia wazabuni ulionekana kuwa ndio 
mwarobaini wa kumaliza tatizo la ucha-
hafu katika jiji hilo, lakini kwa sasa imeanza 
kuonekana kuna matatizo pia.

“Wananchi wanakusanya takataka bara-
barani, lakini zinapita siku kadhaa gari la 
kuzoa taka hizo haliji, ninyi madiwani am-
bao ndio wenyeviti wa kamati za maendeleo 
kwenye kata zenu mnatakiwa kusimamia vi-
zuri jambo hili,” alisema Malisa.

Alisema wananchi wanachangia gharama 
za kuzoa taka hizo kila mwezi, lakini ufanisi 
wa uzoaji wa taka hizo ni mdogo jambo am-
balo linawakatisha tamaa wananchi hao.

Ofisa Mazingira wa Jiji la Mbeya, Nimroad 
Kiporoza, alikiri kuwapo kwa tatizo la baa-
dhi ya wazabuni kuziondoa taka zinazoku-
sanywa na wananchi na tayari wameshaan-
za kuweka mikakati ya kukabiliana na tatizo 
hilo.

Alisema watawachukulia hatua za kishe-
ria wazabuni hao kulingana na makubaliano 
yaliyomo kwenye mikataba yao.

 Meya wa jiji hilo, Shekhe DorMohamed 
Issa, alisema ili kuhakikisha ufanisi un-
aongezeka wameanzisha utaratibu wa taka 
hizo kuondoshwa usiku magari yanayosa-
firisha kwenda kwenye ghuba kuu lililopo 
Nsalaga yasikwame.

Madiwani wapewa 
kazi kusimamia 
usafi wa jiji

Viongozi wa dini wapiga marufuku taasisi kutetea mapenzi jinsia moja
Na Nebart Msokwa, MBEYA

V
IONGOZI wa dini mkoa-
ni Mbeya, wamepiga 
marufuku taasisi yoyote 
kutetea mapenzi ya jin-

sia moja kwa kutumia mwam-
vuli wa dini na kwamba vitendo 
hivyo ni vya ‘kishetani’ na sio se-
hemu ya haki za binadamu kama 
inavyodaiwa.

Marufuku hiyo waliitoa mwis-
honi mwa wiki jijini hapa kwenye 
kikao cha Kamati ya Amani ya 
viongozi wa dini na Mjumbe wa 
Halmashauri Kuu ya Chama cha 
Mapinduzi (NEC) Taifa, anaye-
wakilisha Mkoa wa Mbeya, Ndele 
Mwaselela.

Kamati hiyo inawahusisha 
viongozi wa dini ya Kiislamu na 
Kikristo ambayo imeundwa kwa 
lengo la kuimarisha ushirikiano 

katika kushughulikia mambo 
mbalimbali ya kijamii ikiwamo 
kukemea mambo maovu.

Katibu wa Kamati hiyo, Askofu 
Geofrey Mwakihaba, alisema 
kuna baadhi ya makundi yanayo-
dai haki hizo za mapenzi ya jin-
sia moja, yanatumia biblia kudai 
haki hizo na kutumia baadhi ya 
vifungu ambavyo havimo kwe-
nye vitabu hivyo vitakatifu na 
kupotosha umma.

Mwakihaba ambaye ni Askofu 
wa Kanisa la Kiinjili la Kilutheri 
Tanzania (KKKT) Dayosisi ya 
Konde, alisema makundi hayo 
yanaweza yakatumia dini kwa 
kisingizio cha serikali haina dini.

“Tuna taarifa kwamba baadhi 
ya makundi yanatumia mwam-
vuli wa dini kuhalalisha uchafu 
huu, bahati nzuri wenzetu wais-
lamu mna nafuu sijasikia kama 

Quran inatumika kwenye ucha-
fu huu, sasa msimamo wetu ni 
kwamba hakuna dini inayoruhu-
su mambo haya hivyo lisijitokeze 
kundi lolote kuendelea kutumia 
dini,” alisema Mwakihaba.

Mwenyekiti wa Kamati hiyo, 
Shekhe Ayas Njalabaha, alisema 
vitendo hivyo vimeanza kukith-
iri nchini na kwamba ni wajibu 
wa viongozi wa dini kukemea 
ili vikome kujenga taifa lenye 
maadili. Njalabaha, ambaye ndi-
ye Shekhe wa Mkoa wa Mbeya, 
alisema vitendo hivyo vimeku-
wa vikifanyika kwenye maeneo 
mbalimbali ikiwamo shule za 
bweni na baadhi ya maeneo am-
bayo yanaaminika.

Aliiomba serikali kutumia 
vyombo vyake vya ulinzi na us-
alama kudhibiti vitendo hivyo 
na kuongeza ukali wa sheria 

kwa wanaojihusisha na vitendo 
hivyo ili watu wawe wanaogopa 
kufanya.

“Kwa sasa tunakabiliwa na 
tatizo hili la mmomonyoko wa 
maadili kwenye maeneo mbal-
imbali, sasa ni wajibu wetu sisi 
viongozi wa dini kushirikiana na 
serikali kukemea na kuelimisha 
jamii kuhusu ustaarabu wetu,” 
alisema Shekhe Njalabaha.

Mwakilishi wa Askofu wa Kani-
sa Katoliki Jimbo Kuu la Mbeya, 
Padri Telesphory Tweve, alisema 
mapenzi ya jinsia moja sio haki 
za binadamu na viendo hivyo 
vilimchukiza Mungu wakati wa 
Sodoma na Gomola na aliamua 
kukiteketeza kizazi cha wakati 
huo. Alisema kutokana na hali 
hiyo, wanaodai haki hiyo ha-
watakiwi kuwadai wanadamu 
wenzao na badala yake wamdai 

Mungu ambaye ndiye aliyeumba 
ustaarabu uliopo kwa sasa.

Aliiomba serikali kuzishughu-
likia taasisi mbalimbali ambazo 
hivi karibuni zilitajwa kuwa zi-
nahusika na kampeni hizo har-
amu pamoja na kuzuia misaada 
kutoka nje ambayo inabainika 
kuwa na viashiria vya kushawishi 
‘ushetani’ huo.

Mjumbe wa NEC anayewakili-
sha Mkoa wa Mbeya, Mwaselela 
aliwapongeza viongozi hao kwa 
kuungana na serikali kupiga vita 
vitendo hivyo akidai kuwa seri-
kali pia inafanya jitihada mbalim-
bali kuvikomesha.

Alisema hivi karibuni Rais Sa-
mia Suluhu Hassan, alionyesha 
msimamo wake kwamba vitendo 
hivyo havikubaliki nchini na ngu-
vu ya viongozi wa dini inaongeza 
mapambano hayo.

HABARI MBEYA

Mganga Mkuu 
wa mkoa wa 
Songwe Dk. 
Boniface Ka-
sululu akizun-
gumza jambo 
na wadau 
katika uzinduzi 
wa chanjo zote 
hafla iliyo-
fanyika mwis-
honi mwa wiki 
mkoani humo. 
PICHA: YASINI 
IBRAHIM
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Na Rahma Suleiman, ZAN-
ZIBAR

WADAU wa habari na 
waandishi wa habari 300 ku-
toka Tanzania Bara na Zanzi-
bar wanakutana leo visiwani 
humo kwa ajili ya kuadhimi-
sha siku ya uhuru wa vy-
ombo vya habari ambayo 
itaammbatana na kongamano 
na mada mbalimbali zitawasil-
ishwa. Akizungumza jana na 
waandishi wa habari, Mwe-
nyekiti wa kamati ya maan-
dalizi ya uhuru wa vyombo 
vya habari ambayo yanafiki-
sha miaka 30, Dk. Rose Ruben, 
alisema mada tatu zitawasil-
ishwa katika kongamano hilo 
na Mei 3, katika kilele cha 
maadhimisho hayo yatakay-
ofunguliwa na Rais wa Zanzi-
bar, Dk. Hussein Ali Mwinyi.

Dk. Rose alisema kupitia 
taasisi mbalimbali za habari 
wanaridhishwa na kazi kub-

wa inayofanywa na viongozi 
wakuu wa nchi mbili katika 
kuleta mageuzi ya taaluma 
hiyo ili ifanye kazi zake vizuri 
na kutoa taarifa kwa umma.

Alisema kutakuwa na mada 
mbalimbali ikiwamo usawa 
wa kijinsia, mazingira na us-
alama wa ufanyaji kazi kwa 
waandishi wa habari na ku-
jadili, kuzungumzia Sheria 
za Habari ambazo zinagusa 
utendaji wa kazi. “Ujumbe 
wa mwaka huu katika maa-
dhimisho haya ni ‘Kuunda 
mustakabali wa haki na uhuru 
wa kujieleza kama kichocheo 
chengine cha haki ya binaada-
mu’,” alisema.

Mkurugenzi wa Idara ya 
Habari (MAELEZO) na Mse-
maji Mkuu wa Serikali, Ger-
son Msigwa, alisema katika 
maadhimisho hiyo lengo ni 
kujenga tasnia ya habari ili 
kuwa jambo la Watanzania 
kujivunia.

Alisema Serikali ya Jamhuri 
ya Muungano pamoja na Seri-
kali ya Mapinduzi Zanzibar, 
zimeazimia kuifanya taaluma 
ya habari kuwa bora zaidi 
ikiwamo kukubali kufanyika 
kwa marekebisho ya sheria 
ziliopo ili kwenda na wakati 
wa mabadiliko.

Alisema Rais Dk. Samia Su-
luhu Hassan, amekuwa mstari 
wa mbele kuona taaluma ya 
habari inaleta mabadiliko 
makubwa ya maendeleo iki-
wamo kuwapo kwa uhuru wa 
habari unaokwenda na mab-
adiliko ya wakati wa sayansi 
na teknolojia.

Alisema hatua hiyo ilim-
fanya Rais Dk. Samia Suluhu 
Hassan, kukubali mchakato 
mzima wa kuwapo kwa 
marekebisho ya Sheria ya 
Habari ambayo ni rafiki kwa 
waandishi wa habari katika 
utekelezaji wa majukumu 
yake ya kazi.

Alisema katika kuona 
waandishi wa habari wa-
napata sheria yenye kukidhi 
mahitaji yao, tayari Waziri wa 
Habari, Teknolojia ya Habari 
wa Serikali ya Muungano, 
Nape Nnauye amewasilisha 
marekebisho ya sheria hiyo 
katika Bunge la Jamhuri ya 
Muungano.

Naye Mkurugenzi wa Idara 
ya Habari (MAELEZO) Zanzi-
bar, Hassan Khatib, alisema 
Serikali ya Mapinduzi ya Zan-
zibar imeonesha njia ya ku-
fanya kazi na waandishi wa 
habari katika kuleta mageuzi 
ya maendeleo na kuona taar-
ifa zinawafikia walengwa.

Alisema Rais wa Zanzibar, 
Dk. Mwinyi alipoingia madara-
kani ameanzisha utaratibu wa 
kuzungumza na waandishi wa 
habari kila mwezi hatua inay-
oisaidia jamii kwa kiasi kikub-
wa kujua matukio mbalimbali 
yanayofanyika nchini.

Wadau kukutana leo Siku ya Uhuru wa Vyombo vya Habari

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

HALI ya kimazingira katika fuk-
we za bahari bado ni changamo-
to kutokana na mvua za masika 
zinazoendelea kunyesha.
Hayo yalisemwa jana na Mku-

rugenzi wa uhifadhi wa bahari 
Zanzibar, Dk. Makame Omar 
Makame, katika hafla ya us-
afishaji wa fukwe eneo la Fumba.
Alisema hali ya mazingira haiko 

vizuri katika fukwe kutokana na 
mvua za masika na kusababi-
sha nyingi kuharibika kwa taka 
hasa chupa za plastiki kutokana 
na maji ya mvua kumwaga maji 
yake katika bahari.
Alisema katika kuhakikisha 

kuwa hali ya kimazingira inaku-
wa vizuri ndiyo maana wafan-
yakazi wa Wizara ya Uchumi 
wa Buluu na Uvuvi, wakaamuwa 
kutenga muda wao na kusafisha 
mazingira katika diko hilo na 
maeneo mingine ya Unguja na 
Pemba.
Naye Mkurugenzi uendeshaji 

utumishi kutoka wizara hiyo, Issa 
Suleiman Ali, alisema wametenga 
muda huo kufanya usafi kama 
njia moja ya kuilinda bahari na 
uharibifu wa mazingira.
Alisema wafanya kazi wa 

wizara huyo wana wajibu wa 
kuhakikisha kuwa bahari ipo 
salama wakati wote ili kufikia 
malengo ya kuwapo kwa uchumi 
wa buluu na mipango yake ya 
kuwanufaisha wananchi.
Aidha, jitihada zilizofanywa 

na wizara hiyo katika kuifanya 
bahari kuwa ni moja ya ajira 
wananchi wengi hivi sasa wame-
hamasika ukulima wa mwani, 
ufugaji wa samaki na matango 
bahari.  

Uchafu wa 
mazingira 
maeneo ya 
fukwe watisha

Uongozi Seeds of Light waishukuru serikali kuondoa taharuki
Na Rahma Suleiman,          
ZANZIBAR

U
ONGOZI wa Shule ya 
Seeds of Light ambayo 
ilituhumiwa kufundisha 
mapenzi ya jinsia moja 

kwa wanafunzi wa shule hiyo, 
umesema kuwa hatua ya Serikali 
ya Zanzibar kupitia Wizara ya 
Elimu kufanya uchunguzi na ku-
jiridhisha haihusiki na tuhuma 
hizo imesaidia kuondoa taharuki 
kwa wazazi wa wanafunzi na wa-
nakijiji wa kijiji hicho.

Akizungumza jana na waandi-
shi wa habari, Mkurugenzi wa 
shule hiyo, Cosiano Ismail Mbise, 
alisema kutoka kwa taarifa hizo 
za shutuma katika mitandao ya 
kijamii ilizusha taharuki kubwa 
kwa wazazi, wanakijiji hicho na 
taifa kwa ujumla hali ambayo 

ilifikia wazazi kukosa imani na 
uongozi wa shule hiyo.

Alisema wazazi walitaka ku-
chukua uamuzi ya kuwatoa 
shule watoto wao, lakini baada 
ya taarifa ya serikali ya kujiri-
dhisha na ufundishaji wa shule 
hiyo imesaidia kubadili mawazo 
yao. Mkurugenzi huyo alizitaka 
taaisi zinazohusika na mitandao 
ya kijamii, kufuatilia matumizi 
sahihi ya mitandao hiyo kwa 
sababu baadhi inazusha taha-
ruki na baadhi ya taarifa huwa 
sio sahihi.

Aidha, alisema uongozi wa 
shule ulifuatilia mtandao ulioru-
sha taarifa hizo za uzushi, lakini 
alivunjika moyo baada ya kwen-
da katika vyombo vinavyosima-
mia mitandoa hiyo kuelezwa 
kuwa mrushaji wa taarifa hiyo ni 
mtu aliyefahamika hivyo hawezi 

kutambulika.
Alikiri kuwa shuleni hapo ili-

kuwapo picha ya nembo ya up-
inde (Rainbow), lakini uwapo wa 
mchoro huo haukuwa na maana 
ya kuunga mkono mapenzi ya 
jinsia moja na wala hawakud-
hania kuwa hali hiyo itawaudhi 
watu.

Mbise alisema wameshafuata 
mwongozo wa Wizara ya Elimu 
Zanzibar ya kufuta nembo hizo 
na kuwataka wazazi na jamii 
yote kuendelea kutoa ushiriki-
ano katika kusogeza mbele guru-
dumu la elimu.

Alisema kuwa lengo la shule 
hiyo ni kutoa elimu kwa wa-
nanchi wa kiwango cha chini na 
taasisi inayoendesha shule hiyo 
ndiyo inayogharamia gharama 
zote za wanafunzi katika ku-
pata elimu bora ili kuwasaidia 

wananchi wa kijiji hicho kuwa 
na vijana wasomi baadaye na 
kukuza kiwango wa elimu kwa 
wanafunzi.

Naye Mwalimu Mkuu wa shule 
hiyo, Innocent Frank Maile, alise-
ma shule hiyo imelenga kuwa-
tengenezea maisha bora watoto 
yenye mwanga mzuri unaozin-
gatia maadili.

Alisema awali walipoanza 
kupokea wanafunzi mwaka 
2020 kiwango cha elimu kwa 
watoto wa kijiji hicho kilikuwa 
chini kutokana na wazazi na 
jamii husika kuwa na mwitikio 
mdogo katika kuwasaidia watoto 
wao katika elimu.

“Ilifikia hatua Mtoto unampa 
homework ili aende akafanye 
nyumbani, siku ya pili anarejea 
shule hakuna kazi iliyofanyika 
na daftari lipo tupu kwa sababu 

wazazi hawakua na mwamko wa 
umuhimu wa elimu, lakini sasa 
tunashukuru hali imebadilika na 
wazazi wanashiriki vizuri katika 
kujua maendeleo ya elimu ya 
watoto wao,” alisema.

Alisema tayari wameshaya-
fanyia kazi upungufu wote ul-
ionekana shuleni hapo.

Hivi karibuni Wizara ya Elimu 
na Mafunzo ya Amali Zanzibar 
kupitia waziri Lela Mohammed 
Mussa, ilisema baada ya kupata 
taarifa ya uwapo wa tuhuma ya 
shule inayomilikiwa na taasisi 
ya CR Hop Foundation chini ya 
mmiliki wake Renos Fountou-
latis ambae ni raia wa Ugiriki 
imejirisha na ufundishaji wake 
baada ya kufanya uchunguzi 
na kubaini kuwa haihusiani na 
vitendo hivyo ambavyo ni kiny-
ume na maadili.

HABARI ZANZIBAR

Mwalimu Mkuu wa 
Shule ya Seeds of 
light iliyopo Kizim-
kazi mkoa wa kusini 
Unguja, Innocent Frank 
akionesha kitabu 
wanavyofundishia 
shuleni hapo, baada ya 
kumalizika kwa kikao 
baina ya uongozi wa 
shule na waandishi wa 
habari, kufuatia taarifa 
ya wizara ya elimu ku-
jiridhisha na uwepo wa 
shule hiyo baada ya 
kusambaa kwa taarifa 
za uzushi kuwa shule 
hiyo inajihusisha na vi-
tendo vya mapenzi ya 
jinsia moja na kufundi-
sha wanafunzi. PICHA: 
RAHMA SULEIMAN.
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Samia aendeleza ubunifu wa Nyerere
na Kawawa, zama harakati uhuru 1955

URAFIKI WA SIASA VS WAFANYAKAZI UNAVYODUMU

Rais Dk. Samia Suluhu Hassan. PICHA ZOTE: MAKTABA

Hayati Mwalimu Julius Nyerere.

Na Peter Orwa

LEO wafanyakazi wako katika 
Sikukuu yao. Inapoangaliwa 
kwa kina, ni mnyororo mrefu, 
mzizi wa Mapinduzi ya Viwan-
da Ulaya, ikiwamo kwa waliota-
wala nchini, Taifa la Uingereza.

Kuibuka kada kubwa ya wa-
fanyakazi, walioanza kukumb-
wa na dai la kuonewa, pia kun-
yanyasika, ikaibua dai la uhuru 
na haki kazini. Zao lake ikawa  
kuzaliwa vyama vya wafan-
yaazi, hali kadhalika sheria zi-
nazowalinda, ikienda mbali na 
kuunda urafiki na wanasiasa.

Kwa taifa Uingereza, kukai-
buka jamii ya watu ambao 
walikuwa ahueni na wana 
utashi wa kisiasa waitwao ‘Fa-
bian Society, wakawa bega kwa 
bega na wafanyakazi. Nyendo 
zao zilifika hatua ya kuunda 
chama cha kisiasa kilichoitwa 
‘Labour’mwaka 1900, ambayo 
tafsiri yake ni ‘kazi’. Hapo 
ukaundwa uswahiba mkubwa 
kati ya nyendo za wafanyakazi 
na wanasiasa. 

Hadi leo hii karne kadhaa 
zimepita, chama hicho ni ki-
kubwa sana, kikiwa mshindani 
mkuu chama cha Conservative, 
ambacho kina mzizi wa vigogo 
wamiliki uchumi ikiwamo vi-
wanda Uingereza.

KINACHOJIRI NCHINI
Tanzania nako kuna mzizi 

kama huo wa urafiki wa siasa 
na harakati za wafanyakazi. Ili-
kuwa wakati huo  Mwenyekiti 
wa TANU, Mwalimu Julius Ny-
erere, akiwa na chama kichanga 
kwenye harakati zake kusaka 
uhuru, alivutiwa sana na kazi 
iliyokuwa kwenye chama cha 
wafanyakazi (TFL- Tanganyika 
Federation of Labour ) wakati 
huo na kwa namna ya upekee, 
Katibu Mkuu wake kijana, 
Rashid Mfaume Kawawa.

Ilikuwa mwaka 1955 katika 
namna ya pekee, Kawawa aka-
ongoza migomo ya wafanyakazi 
nchini, hata ikiwekwa rekodi 
mgomo wa Wafanyakazi wa Reli 
(sasa TRC), chini ya kiongozi 
(Balozi ) Christopher Kasanga 
Tumbo, vilevile kama huo ka-
tika Kiwanda cha bia Dar es Sa-
laam, hata kuitikisa serikali ya 
Wakoloni Waingereza kuridhia 
madai yao.

Kwa mujibu wa Kawawa, kati-
ka mazungumzo na mwandishi 
wa makala hii miongo miwili 
iliyopita, mwanasiasa Nyerere 
akaomba faragha na mfanyaka-
zi Kawawa, katika kikao kilicho-
fanyika ofisi ya TANU Mtaa wa 
Lumumba, Dar es Salaam, akita-
ka  urafiki kati ya TFL na TANU 
kushikikiza serikali ya kikoloni 
kuelekea Uhuru wa nchi.

Kawawa anasimulia ma-
zungumzo hayo hayakuwa 
magumu kwake, maana wakati 
Nyerere akijenga hoja kum-
shawishi, yeye alishavutiwa 

naye siku nyingi tangu yu Mwal-
imu hajaingia kwenye siasa, siku 
alipofika shuleni kwao Tabora, 
Kawawa akiwa mwanafunzi., 
Walishiriki  mijada ya wanafunzi 
‘akimkosha’ Kawawa katika stadi 
za lugha na kujenga hoja, akiwa 
wa mwalimu mwenzake (Balozi )
Tibandebage.

Tangu mwaka 1955, TFL ikawa 
sehemu ya timu ya TANU ku-
saka uhuru na baada ya miaka 
kadhaa, Nyerere akamshawishi 
Kawawa kujiunga katika uongozi 
wa siasa, akitoka kwenye haraka-
ti za wafanyakazi, alikodumu 
muda wote.

WAFANYAKAZI NA UHURU
Hata baada ya kupatikana uhu-

ru wa Tanganyika, daima urafiki 
wa siasa na wafanyakazi hauku-
achana kamwe, nchi ikitangazwa 
ni ya wakulima  na wafanyakazi, 
bendera ikibeba jembe na nyun-
do.

Ilipofika mwaka 1964 uliopa-
tikana Muungano wa nchi, pia 
mfumo wa chama kimoja, wafan-
yakazi waliunda Jumuiya kuu za 
chama cha TANU na hata ilipore-
jewa mfumo wa siasa huria mia-
ka 28 baadaye 1992, vikaachwa 
kuwa vyombo huru.

Ni zama mifumo ya uzalishaji 
viwandani na huduma za kitaasi-
si zilimea kila namna, hata msa-
miati ‘shida ya ajira’ ulikuwa ka-
tika kiwango cha chini. Baadaye 
mwaka 1969, iluuda sheria ya 
COPo iliyosimamia maslahi ya 
wafanyakao wa umma.

Ilipoingia Awamu ya Pili ya 
Uongozi chini ya Rais Ali Hassan 
Mwinyi, akashuhudiwa kuende-
leza yake, akiwa na miongozo, pia 
sera zinazopigania haki na nafasi 
ya mfanyakazi.

Wakati ushindani uliporomo-
sha mifumo ya uzalishaji nchini, 
Rais Mwinyi akabuni Tume ya 
Rais ya Kurekebisha Mashirika 
ya Umma (PSRC), ambayo ndani 
yake ilishika utetezi wa uzalishaji 
na ajira ya Watanzania, kwa kubi-

uwanjani cha masihara ‘shemeji 
hapaeleweki’ kwa maana ya ha-
wajapata mshahara, akiwa  mke 
mwalimu.

Naye katika hotuba akawa-
jibu ana taarifa ‘kimeshaeleweka’ 
jambo inayodaiwa ilikuwa na uk-
weli wamepata siku, umma kuan-
gua kicheko. Nayo inaendeleza 
matukio yanayoweka urafiki wa 
siasa na wafanyakazi jirani.

Serikali Awamu ya Tano, Rais 
Dk. John Magufulil katika wastani 
wa miaka yake sita, kuna makuuu 
yenye sura mbili, moja akaanza 
na uhakiki wa watumishi umma, 
huku kwenye bajeti ya mwisho 
ya mwaka 2021/22 akaanza 
kuongeza mshahara, kabla ya ku-
fariki.

Hata hivyo, Dk. Magufuli am-
waachia wafanyaklazxio fursa 
nyingio za ajira, kupitia viwanda 
vingi vipya alivyosajili, mfano hai 
katika viwanda vya Mkuranga 
mkoani Pwani na maboresho ya 
bandari za Tanga na Mtwara.

AWAMU ILIYOKO
Rais Dk. Samia Suluhu Hassan 

akiwa na miaka miwili na miezi 
kadhaa kazini, ameonyesha ku-
waunga mkono wafanyakazi, 
akiwaelekezea kile anachofanya 
kwa umma wote katika staili ya 
‘kurekebisha.’ Ni hivi karibuni, 
alirejesha maslahi na stahiki 
zote katika kundi lile ambalo 
liliachishwa kutokana na mikasa 
ya vyeti bandia, kwa kupewa 
michango yao yote katika mifuko 
ya hifadhi ya jamii.

Ni katika urafiki huo wa siasa 
na wafanyakazi, akaelekeza wal-
ioachishwa kazi kimkasa waki-
wa na elimu ya darasa la saba, 
warejeshwe kazini, huku wafan-
yakazio wadaiwa wa mikopo ya 
vyuo vikuu, akawaondolea riba 
zote zilizokuwa zinalalamikiwa.

Kama kawaida yake kafungua 
milango ya kijinsia, mifumo min-
gi ya utendaji kiuongozi kitaifa 
kuanzia baraza la mawaziri, hadi 
ngazi za kitaasisi, kuna idadi kub-
wa ya kinamama katika awamu 
yake ya uongozi.

Rais Dk. Samia akizungumza 
mwaka jana katika siku kama ya 
leo Mei Mosi, akaahidi kubore-
sha maslahi ya watumishi nchini, 
lengo ni kuwawezesha wamudu 
gharama kimaisha, akifafanua 
alishaagiza kufanyika majadil-
iano ya kuimarisha maslahi ya 
wafanyakazi kati ya Shirikisho la 
Vyama vya Wafanyakazi (TUCTA) 
na serikali, kujua kiwango cha 
maslahi itakayohitajika.

Kwa masihara ya kirafiki 
hata yakaangua kicheko, kama 
ya Rais Kikwete, naye Samia 
akatamka:“Tuliyoyafanya mwaka 
huu, mambo mbalimbali, kupun-
guza kodi…tutaendelea kuyafan-
ya. Lakini pamoja na hayo, lile 
‘jambo letu lipo’ (maslahi). Ndugu 
zangu,’ jambo letu’ lipo si kwa ki-
wango kilichosemwa na TUCTA, 
kwa sababu mnajua hali ya uchu-
mi wetu….”

Naye ka-
tika hotuba 
akawajibu 
ana taar-
ifa ‘kime-
shaeleweka’ 
jambo in-
ayodaiwa 
ilikuwa 
na ukweli 
wamepata 
siku, umma 
kuangua 
kicheko. 
Nayo inaen-
deleza 
matukio ya-
nayoweka 
urafiki wa 
siasa na wa-
fanyakazi 
jirani.

nafsisha taasisi hizo.
Kuna maeneo Rais Mwinyi 

alichukua hatua binafsi katika 
maslahi ya kada muhimu kwa 
umma, mathalan wataaluma wa 
Chuo Kikuu cha Dar es Salama, 
wakati huo kikiwa pekee, hata 
ikamea kwenda kwenye vyuo 
vingine vya kawaida.

Ikaja zama Awamu ya Tatu, 
Rais Benjamin Mkapa, katika hilo 
akaendeleza kwa kada mathalan 
ya watumshi wa ulinzi na usala-
ma, hata asakari wa Jeshi la Ul-
inzi kukopeshwa magari (KIA na 
Mitsubishi), huku mwaka 2004, 
akazindua kinachopigiwa makofi 
hadi leo, Sheria ya Ajira na Uhusi-
ano Kazini.

Awamu ya Nne, ikapigia msu-
mari katika urafiki na kundi la  
wafanyakazi na siasa, tabasamu 
kati yao ikiweka kumbukumbu ya 
namna yake kuzua kicheko cha 
umma, pale katika madhimisho 
mojawapo ya Mei Mosi, washiriki 
kada ya walimu wakiwa na kibao 



Kampuni yapongezwa kuthamini 
mchango wa wafanyakazi wake
Na Mwandishi Wetu

LEO ni maadhimisho ya Siku 
ya Wafanyakazi Duniani. Seri-
kali imeipongeza Kampuni ya 
Simba Bingwa kwa uanzish-
waji wa tuzo kwa wafanyakazi 
bora, ikisema hatua hiyo inale-
ta hamasa na kukuza uchumi 
wa kampuni hiyo na wa taifa.

Mgeni rasmi wakati wa 
hafla ya utoaji wa tuzo kwa 
wafanyakazi bora wa mwaka 
wa Kampuni ya Simba Supply 
Chain Solutions Ltd (SSCS) na 
Simba Logistics Ltd ambazo ni 
Kampuni tanzu za Simba Bing-
wa, Mkuu wa Wilaya ya Ilala, 
Edward Mpogolo, alisema:

“Kwa namna ya pekee, ni-
wapongeze wakurugenzi wa 
Kampuni za Simba Bingwa 
(Simba Chain, Simba Logistics 
pamoja na Simba Trailers) kwa 
kuwa na sera madhubuti za ra-
silimali watu kwa ustawi wa 
wafanyakazi wake. 

“Ni jambo zuri na la kujivu-

nia. Serikali inajivunia kuwa 
na waajiri wanaothamini wa-
fanyakazi wao kwani ni rasili-
mali pekee inayoweza kufanya 
vitu vitokee na kuleta matokeo 
mahala pa kazi.

“Mafanikio ya wafanyakazi 
ni mafanikio ya kampuni 
kwa sasa na kwa siku zijazo, 
hivyo niwasihi wafanyakazi 
kuongeza juhudi na maarifa 
katika kazi zao na kuwezesha 
kampuni kufikia malengo 
makubwa.”

Alisema kwa sasa Kampuni 
za Simba zina wafanyakazi 
takribani 400 walioajiriwa 
moja kwa moja. Serikali ina-
tamani kuona ndani ya miaka 
michache ijayo ajira hizo zi-
nakuwa maradufu kwa kuwa 
peke yake haiwezi kuwaajiri 
watanzania wote.

Wakurugenzi wa Kampuni 
ya Simba Bingwa walisema 
kuwa katika mwaka 2021, kam-
puni yao ilianzisha utaratibu 
wa kupima utendaji kazi kwa 

wafanyakazi wote wakianza 
na kundi la madereva ambalo 
ndilo lilokuwa la kwanza kuin-
gia katika mpango huo.

“Mpango huu tuliouanzisha 
wa kutoa tuzo kwa madereva 
bingwa na wafanyakazi ume-
leta matokeo mazuri sana kwa 
ustawi wa kampuni na wafan-
yakazi kwa ujumla. 

“Hafla kama hii ilifanyika 
kwa mara ya kwanza mwezi 
Machi 2022 ambapo wafan-
yakazi kutoka idara mbalimba-
li walizawadiwa ikiwa ni utam-
buzi wa kampuni kutokana 
na michango yao iliyotukuka 
katika kuisongesha Tanzania 
na Afrika mbele,” alisema Ally 
Dewji, mmoja wa wakurugenzi 
wa kampuni hiyo.

Mkurugenzi mwenza, Hus-
sein Dewji alisema kampuni 
yao kwa muda mrefu ilikuwa 
ikihusika na usafirishaji wa 
bidhaa kwa njia ya bara-
bara pamoja na uundaji wa 
matrela kuwezesha sekta ya 

usafirishaji lakini hivi karibuni 
wamepanua wigo wa biashara 
kwa kuanzisha kitengo cha 
utoaji mizigo bandarini pamo-
ja uhifidhi wa mizigo katika 
maghala (Simba Terminals).

Meya wa Jiji la Dar es Sa-
laam, Omary Kumbilamoto 
alisema: “Tunazishukuru Kam-
puni za Simba kwa kuendelea 
kusaidia maendeleo ya Jiji la 
Dar es Salaam, ikiwamo ujenzi 
wa zahanati, shule na mengine 
mengi.”

Wafanyakazi walioshinda 
tuzo hizo walisema zime-
waongeza ari kujituma zaidi 
kazini ili kufikia malengo bi-
nafsi kitaaluma na kimaen-
deleo, pia kusaidia kampuni 
kutimiza malengo yake.

Mwenyekiti wa kampuni 
hizo, Azim Dewji aliwataka 
wafanyakazi, hususani ma-
dereva, kujenga uzalendo 
na wanapokuwa nje ya nchi 
wawe mabalozi wa kutangaza 
mambo mazuri ya Tanzania.

CORECU yapata 
mbinu kufikisha 
haraka 
pembejeo kwa 
wakulima
Na Julieth Mkireri,  KIBAHA

CHAMA Kikuu Cha Ushirika Mkoa 
wa Pwani (CORECU) kimekubaliana 
kuanzisha wakala wa pembejeo za 
kilimo ili kuwarahisishia wakulima 
upatikanaji wa mbegu za mazao 
mbalimbali.

Wanachama wa chama hicho 
walifikia makubaliano hayo wakati 
wa mkutano mkuu uliofanyika juzi 
mjini Kibaha.

Akiwasilisha pendekezo hilo kwa 
wanachama, Meneja wa CORECU, 
Mantawela Hamis alisema chama 
hicho kinaanzisha uwakala wa 
pembejeo kupitia Taasisi ya 
Wakala wa Pembejeo za Kilimo 
(ASA), TARI Naliendele na nyingine 
zinazojihusisha na shughuli hizo.

Mantawela alisema wanatara-
jia kufanya hivyo kutokana na 
kuwapo mahitaji ya mbegu za 
mahindi, mpunga, alizeti, mbaazi 
na kunde; mazao yanastawi katika 
Mkoa wa Pwani.

Meneja huyo alisema kuwa kwa 
kushirikiana na bodi ya korosho 
na watalamu wa halmashauri, 
wakulima wamefanikiwa kusima-
mia na kuongeza ubora kwenye 
zao la korosho kutoka asilimia 72 
kwa korosho daraja la kwanza 
msimu wa 2021/22 hadi kufikia 
asilimia 96.3 msimu wa 2022/23.

Kwa mujibu wa Mantawela 
chama hicho kimefanikiwa kura-
tibu upatikanaji wavipima unyevu 
20 kwa ajili ya kudhibiti ubora wa 
korosho. Vipimo vitagawiwa kwa 
vyama vya ushirika vya msingi 
vyenye uzalishaji mkubwa. 

Mwenyekiti wa CORECU, Musa 
Mng’eresa aliviagiza vyama 
wanachama kuhakikisha vinalipa 
viingilio na hisa ili chama hicho 
kiendeshwe kwa mujibu wa sheria.

Katika mkutano huo wanachama 
pia walikubaliana kuanzisha kilimo 
cha michikichi ili kuongeza mazao 
ya biashara yatakayokuwa yanasi-
mamiwa na CORECU.
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Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu, Kazi, Vijana, Ajira na Wenye Ulemavu, Joyce Ndalichako,  akikabidhi tuzo ya 
kampuni namba moja inayo zingatia usalama kazini kwa mkuu wa kitengo cha usalama na afya kazini wa Tigo, Dis-
mas Anthony. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Halfan Chusi 

KATIKA kuadhimisha Siku ya 
Usalama na Afya Mahala pa Kazi 
Duniani - 2023 ambayo kitaifa 
inafanyika mkoani Morogoro, 
Kampuni ya Geita Gold Min-
ing Limited (GGML) imekuja na 
teknolojia mpya za kisasa katika 
kudumisha usalama na afya ma-
hala pa kazi.

Teknolojia hizo mahsusi kwa 
afya na usalama wa wafanyaka-
zi wanaofanya kazi migodini, 
zimetajwa kuwa za kipekee ku-
tokana na ubunifu uliotekelezwa 
na kampuni hiyo na kuleta ma-
geuzi katika uchimbaji madini.

Akifafanua kuhusu ubunifu 
huo mjini Morogoro katika ban-
da la maonyesho la GGML juzi, 

Ofisa Mwandamizi wa Usalama 
na Afya Mahali pa Kazi, Sospeter 
Mkombati kuwa mwaka huu 
wameamua kuja na vitu tofauti.

Alisema GGML kwa miaka 
mingi iliyoshiriki maonyesha 
hayo yanayoratibiwa na Wakala 
wa Afya na Usalama Mahali pa 
kazi (OSHA), ililenga kuelimisha 
umma kuhusu masuala ya usala-
ma mahala pa kazi, lakini safari 
hii inataka kuwafundisha ili wa-
nanchi wanaotembelea banda 
hilo wakalete mageuzi katika 
kampuni zao.

Alisema teknolojia hizo am-
bazo GGML imekuja nazo ka-
tika maonyesho ya mwaka huu, 
zinathibitisha kipaumbele cha 
kwanza cha kampuni hiyo am-
bacho ni usalama na afya mahali 

pa kazi.
Mkombati alitaja teknolojia ya 

kwanza kuwa ‘Refugee chamber’ 
ambayo ni chumba maalum cha 
dharura ambacho huwekwa nda-
ni ya mgodi chini ya ardhi ili ku-
wawezesha wafanyakazi waliopo 
ndani ya mgodi kwenda kuku-
sanyika hapo wakati wakisubiri 
uokozi mwingine kutoka juu.

Aliitaja teknolojia nyingine 
waliokuja nayo kuwa ni ya mi-
fumo ya kudhibiti ajali za moto 
kwenye magari ambapo sasa 
magari yote ya kampuni hiyo 
ikiwamo mitambo, yamefungwa 
mifumo hiyo kwenye injini.

Alisema mifumo hiyo ina uw-
ezo wa kutoa maji maalum ku-
zima moto wowote unaoweza 
kutokea ndani ya injini ya gari au 

mtambo bila dereva kuamuru au 
kushuka kwenye gari kutafuta ki-
faa cha kuzima moto.

Mkombati aliitaja teknolojia ya 
tatu ni  matumizi ya ndege zisizo 
na rubani katika kupiga picha na 
video ndani ya mgodi ili kutam-
bua usalama wa miamba kabla 
ya mfanyakazi kwenda kuchim-
ba.

Teknolojia nyingine ni ngazi 
maalum ya uokozi ambayo ina-
tumika kwenye njia ya dharura 
wakati wa kujiokoa kutoka ndani 
ya mgodi mbali na njia kuu ya ku-
ingia na kutoka mgodini.

“Ukiacha chumba cha dharura 
“refugee chamber”, GGML im-
ebuni njia ya dharura ambayo 
ina ngazi za kisasa zinazomwez-
esha mfanyakazi anayejiokoa 

kutoka mgodini kupanda ngazi 
hizo bila kuteleza lakini pia kila 
baada ya mita sita anaweza ku-
pumzika maana muda mwingine 
kunaweza kuwa na umbali wa 
mita 150 kutoka ndani ya mgodi 
kuja nje,” alisema.

Ofisa huyo pia alisema GGML 
imekuja na choo maalum am-
bacho kimebuniwa kwa ajili 
ya kuwasitiri wafanyakazi wa-
naochimba madini ndani ya 
mgodi.

Mmoja wa wananchi wali-
otembelea banda la GGML, No-
vatus Chuwa alisema amejifunza 
vitu vingi ambavyo ni vigeni na 
vinamvuti kuchagua kufanya 
kazi migodini kwa sababu ya 
uhakika wa usalama mahali pa 
kazi.

GGML yaja na teknolojia mpya maonyesho ya OSHA



Na Adam Fungamwango

K
ITENDAWILI cha 
nani ataifuata JKT 
Tanzania kwenye 
Ligi Kuu Tanzania 

Bara, juzi kilishindwa kuteg-
uliwa, baada ya timu za 
Pamba na Kitayosce ambazo 
moja wapo ina nafasi kubwa 
kushindwa kupata ushindi 
kwenye mechi zao za Ligi ya 
Championship.

Timu hizo zimelazimishwa 
sare kwenye michezo yao 
zikiwa ugenini, ambapo kila 
moja ilihitaji ushindi ili kuji-
weka kwenye mazingira ma-

zuri zaidi.
Pamba ikiwa kwenye

 Uwanja wa Mkwak-
wani jijini Tanga, ilila-
zimishwa sare ya bao 

1-1 dhidi ya African
 Sports, huku Kitay-
osce ikitoka suluhu

 dhidi ya Fountain
 Gate kwenye Uwanja
 wa CCM Gairo, Moro-

goro.

Matokeo hayo yanazifanya 
timu hizo zote mbili kutoku-
wa na uhakika wa kupanda 
moja kwa moja kwenye ligi, 

kwani inahitajika nafasi 
moja tu kwa sasa baada ya 
JKT Tanzania kufanikiwa ku-
panda.

Kwa matokeo hayo timu 
hizo zimebakisha mechi 
mbili tu kumaliza msimu 
wa ligi hiyo, Kitayosce bado 
iking’ang’ania nafasi ya pili 
kwa pointi 54, Pamba ikien-
delea kuwa nafasi ya tatu 
kwa pointi 53.

Wakati huo huo, Maafande 
wa JKT Tanzania wametawa-
zwa kuwa mabingwa wa Ligi 
ya Championship, baada ya 
sare ya mabao 3-3 juzi dhidi 
ya Mashujaa FC, mechi iki-

pigwa kwenye Uwanja wa 
Meja Jenerali, Isamuhyo, 
Mbweni, Dar es Salaam.

Sare hiyo imeifanya ku-
fikisha pointi 63 ambazo 
sasa haziwezi kufikiwa na 
timu yoyote, hivyo kuwa 
rasmi mabingwa wa ligi hiyo 
ikiwa imebakisha mechi 
moja na imeshapanda Ligi 
Kuu Tanzania Bara ambayo 
itautumikia msimu ujao wa 
2023/24.

Mechi nyingine ilichezwa 
kwenye Uwanja wa Majimaji 
mjini Songea, Mbeya Kwanza 
ikiibamiza Pan African ma-
bao 2-1.

PAMBA, KITAYOSCE NGOMA
NGUMU KUPANDA LIGI KUU

Na Hadija Mngwai

NYOTA wa zamani wa Simba, 
Zamoyoni Mogela, amefunguka 
kuwa, kiwango kilichoonyeshwa 
na Simba ugenini katika mchezo 
wa mkondo wa pli robo fainali ya 
Ligi ya Mabingwa Afrika dhidi ya 
Wydad Casablanca ya Morocco, ni 
cha hali ya juu, ambacho kiliwazidi 
uwezo wapinzani wao hao licha ya 
kutolewa.

Simba Ijumaa usiku ilimaliza 
mwendo kwenye michuano ya Ligi 
ya Mabingwa Afrika kwa msimu 
huu baada ya Wydad kushinda kwa 
changamoto ya mikwaju ya pen-
alti 4-3, kutokana na dakika 90 za 
michezo miwili kila timu kushinda 
bao 1-0 nyumbani.

Akizungumza na Nipashe jana, 
Mogela alisema Simba walifanya 
vizuri katika mchezo huo jambo 
lililowasababisha kuwakamata wap-
inzani licha ya kutolewa kwa dosari 
ndogo.

“Simba walifanya vizuri kwenye 
eneo la ulinzi na kiungo, walijita-
hidi sana, kosa dogo walilolifanya 
mabeki ndio lilosababisha wapin-
zani kuweza kufunga, lakini wali-
kuwa wamewakamata sana na kwa 
ujumla walifanya vizuri ila tatizo 
lilikuwa mbele kidogo.

“Niwapongeze wachezaji waliji-
toa na walijituma na katika mchezo 
lolote linaweza kutokea, wenzao 
walitumia yale mapungufu yaliyoji-
tokeza, tungekuwa na watu makini 
tungebadilisha mchezo,” alisema 
Mogela.

Na Saada Akida 

BAADA ya kufanikiwa kuondoka na 
pointi tatu ugenini mbele ya Geita 
Gold FC, Kocha Mkuu wa Tanza-
nia Prisons, Mohammed Abdallah 
‘Bares’, amesema anahitaji alama 
zingine tatu ugenini katika mchezo 
wa Ligi Kuu Tanzania Bara dhidi ya 
Kagera Sugar. 

Tanzania Prisons inapambana 
kujiondoa katika nafasi ya kucheza 
Play Off na kushuka daraja, ambapo 
wiki iliyopita iliibuka na ushindi wa 
mabao 3-1 kwa kuwafunga Geita 
Gold nyumbani kwao.

Kwa matokeo hayo Tanzania Pris-
ons imepanda kwa nafasi moja juu 
na sasa wanashika ya tisa wakiwa 
na alama 31 sawa na Dodoma Jiji 
FC ambao wako nafasi ya 10 katika 
msimamo wa ligi hiyo.

Akizungumza na Nipashe jana, 
Bares alisema malengo yao ni ku-
hakikisha kila mechi wanapambana 
kupata alama tatu na kwamba baada 
ya kushinda dhidi ya Geita Gold FC 
sasa wanajipanga kwa mechi yao 
dhidi ya Kagera Sugar.

“Kwa sasa lazima kushinda mechi 
zetu zote iwe ugenini au nyumbani, 
muhimu ni kuondoka na pointi kwa 
sababu waliopo chini yetu wanahi-
taji kupanda na sisi pia tunahitaji ku-
panda juu ili kufanikishe hilo lazima 
ushinde mechi zako,” alisema Bares.

Mogela akunwa na 
kiwango Simba CAF

Prisons yaigeukia 
Kagera Sugar FC

HABARI MICHEZO
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Katibu Mkuu Mstaafu, Ombeni Sefue, akipiga mpira wakati wa mashindano ya 
Gofu ya Galinoma Memorial Tournament, yaliyofanyika katika viwanja vya 
Gofu Lugalo, Dar es Salaam juzi, ambapo Kampuni ya The Guardian Limited ni 
miongoni mwa wadhamini. PICHA: JUMANNE JUMA

GOFU...

Na Mwandishi Wetu, Morogoro

MASHINDANO ya Kombe la Mei Mosi 
2023, yamefikia kileleni juzi mjini Mo-
rogoro huku timu ya Wizara ya Mam-
bo ya Ndani ya Nchi ikifanya vizuri ka-
tika michezo yake na kuibuka mshindi 
wa kwanza wa jumla ikifuatiwa na 
Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi (Sekta 
ya Uchukuzi) na washindi hao kukabi-
dhiwa makombe, medali na vyeti.

Michuano hiyo iliofanyika kwenye 
Uwanja wa Jamhuri mjini Morogoro, 
ilikuwa ni maalum kwa ajili sham-
rashara za maadhimisho ya Sikukuu 
ya Wafanyakazi duniani ambayo kilele 
chake ni leo.

Katika mashindano hayo yalishiriki-
sha timu za mpira wa miguu, netiboli 
na mchezo wa kuvuta kamba kwa wa-
naume na wanawake. 

Kwa upande wa mpira wa miguu, 
bingwa ni timu ya Wizara ya Mambo 
ya Ndani ya Nchi, mshindi wa pili ni 
timu ya Ofisi ya Rais (TAMISEMI) na 
mshindi wa tatu ni Shirika la Umeme 
Tanzania (TANESCO).

Kwa upande wa mchezo wa netiboli 
bingwa ni Ofisi ya Rais Ikulu wakifuati-
wa na Wizara ya Mambo ya Ndani ya 
Nchi, huku nafasi ya tatu ikienda kwa 
Wizara ya Ulinzi na Jeshi la Kujenga 
Taifa, JKT.

Katika mchezo wa kamba kwa 
wanaume, bingwa ni timu ya Wiz-
ara ya Ujenzi na Uchukuzi (Sekta ya 
Uchukuzi), mshindi wa pili ni Wizara 
ya Mambo ya Ndani ya Nchi na mshin-
di wa tatu ni Ofisi ya Rais Ikulu wakati 
kwa upande wa wanawake bingwa ni 
timu ya Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi 
(Sekta ya Uchukuzi), mshindi wa pili ni 
Shirika la Maendeleo ya Petroli Tanza-
nia (TPDC) na mshindi wa tatu ni Wiz-
ara ya Afya.

Akifunga mashindano hayo juzi,  
Katibu Mkuu Wizara ya Mambo ya 
Ndani ya Nchi, Kaspar Mmuya, alise-
ma yamewasaidia watumishi kujenga 
afya ya mwili na akili, hivyo kwenda 
kuongeza ari ya kufanya kazi na kutoa 
huduma stahiki kwa wananchi katika 
maeneo yao ya kazi.

Wizara ya 
Mambo ya 
Ndani bingwa 
Mei Mosi



WALKER ATAKA KUBAKI

MLINZI wa Manchester City na England, Kyle Walker, 
32, anataka kubakia katika klabu hiyo licha ya muda 
wake mdogo wa kucheza msimu huu na Aston Villa na 
AC Milan wakimtaka. (Star)

CITY WAJITOA KWA MOUNT

KLABU ya Newcastle na Manchester City zime-
jiondoa kwenye kinyang’anyiro cha kumsajili Mason 
Mount, 24, wa Chelsea, huku kiungo huyo wa kati 
wa England, akitarajiwa kuondoka Stamford Bridge 
msimu huu wa majira ya joto. (Football Insider)

ARSENAL YAMTAKA MOUNT

ARSENAL bado ina nia ya kumsajili Mason Mount 
msimu huu wa majira ya joto jambo ambalo linaweza 
kumaanisha ‘Washikabunduki’ hao kusitisha nia yao 
ya kumsajili kiungo wa kati wa West Ham na England, 
Declan Rice, 24. (Mail)

WATKINS ATAKIWA BAYERN

BAYERN Munich inavutiwa na mshambuliaji wa As-
ton Villa na England, Ollie Watkins, 27, kama mbadala 
wa mshambuliaji wa Tottenham na England, Harry 
Kane, 29. (Mirror)

XHAKA KUPELEKWA SOKONI

ARSENAL itasikiliza ofa kwa kiungo, Granit Xhaka, 
30, mlinzi Kieran Tierney (25) na mshambuliaji Folarin 
Balogun (21), ili kufadhili usajili wa kikosi kikali kwa 
lengo la kurejea Ligi ya Mabingwa Ulaya. (Mirror)

KOKCU AWINDWA VILLA

ASTON Villa ipo mstari wa mbele kumsajili nahodha 
wa Feyenoord, Orkun Kokcu, 22, msimu huu wa majira 
ya joto, huku klabu zingine tano za Ligi Kuu pia zikim-
taka kiungo huyo wa Uturuki. (Mirror)

ADARABIOYO ATAJWA INTER

KLABU ya Inter Milan inapanga kumnunua beki wa 
kati wa Fulham, Tosin Adarabioyo, 25, ambaye ame-
bakiwa na zaidi ya mwaka mmoja katika mkataba wake 
pale Craven Cottage. (Sky Sports)

SAINT-MAXIMIN AGOMBEWA

KLABU ya Tottenham Hotspur na AC Milan 
zinawania saini ya winga wa Newcastle United, Allan 
Saint-Maximin, 26, lakini Magpies wanataka ada ya 
pauni milioi 50 kwa mchezaji huyo. (Mirror)

MAGUIRE HOFU JUU UTD

HARRY Maguire,30, anahofia kwamba atalazimika 
kuondoka Manchester United msimu huu wa majira 
ya joto huku mlinzi huyo akihofia kupoteza nafasi yake 
katika kikosi cha England kabla ya Euro 2024. (Mail)

GUEHI AWANIWA ARSENAL

ARSENAL ina nia ya kumnunua beki wa kati wa 
Crystal Palace, Marc Guehi, 22. (Express)

TUDOR AFIKIRIWA JUVE

JUVENTUS inafikiria kumwajiri Kocha wa Marseille, 
Igor Tudor, iwapo Max Allegri ataondoka msimu huu 
wa majira ya joto, huku walengwa wengine Antonio 
Conte na Zinedine Zidane wakionekana kuwa ghali 
sana (Mail)

ZISIKUPITE

HABA
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

MADRID, Hispania

C
ARLO Ancelotti alilingani-
sha upatikanaji wa Karim 
Benzema na Vinicius Jun-
ior na Rodrygo na ule wa 

Cristiano Ronaldo na Gareth Bale, 
baada ya hat-trick yake ya kipindi 
cha kwanza kuisaidia Real Madrid 
kuwaangusha Almeria, Jumamosi.

Benzema alihitaji dakika
 42 pekee kukamilisha 

mabao matatu katika
 ushindi wa 4-2, huku ak-

itengeneza pasi nzuri kwa
Vinicius na Rodrygo kabla

 ya kupiga penalti.
Rodrygo kisha akaongeza bao 

la nne, huku mabao ya Lazaro na 

   Ni watatu tofauti, ila 
wote ni wazuri, hao wa 2014 
walikuwa hatari sana na hao...

HABARI MICHEZO
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ANCELOTTI ALINGANISHA UTATU 
WA KINA BENZEMA NA RONALDO

Lucas Robertone yakihakikisha 
Almeria inaweka alama ya heshima 
kwenye Uwanja wa Santiago Berna-
beu.

Baada ya mchezo huo, Ancelotti 
aliulizwa ikiwa fowadi watatu wa 
sasa wa Madrid wanaweza kufikia 
ya vipaji vya wale walioiwezesha 
‘Los Blancos’ hao kutwaa mataji 
manne ya Ligi ya Mabingwa Ulaya 
katika misimu mitano kati ya 2013-
14 na 2017-18.

“Ni swali zuri,” alisema Muitaliano 

huyo. 
“Wanafanana kwa ufanisi na ubo-

ra, na sifa tofauti za wachezaji.
“Ni watatu tofauti, lakini wote ni 

wazuri sana. Watatu hao wa 2014 
walikuwa hatari sana na watatu hao 
sasa pia ni hatari sana.”

Akiwa pia amefunga pia hat-trick 
katika ushindi mnono dhidi ya Real 
Valladolid na Barcelona mwezi 
huu, Benzema amefunga ‘hat-trick’ 
tatu katika mechi nane za Real Ma-
drid.
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LEICESTER

EVERTON

1|1.98
x|3.35
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13:30 4108 Como vs Palermo 2.09 3.24 3.29

15:00 1687 Universitatea Cluj vs Voluntari 1.99 3.18 3.65

15:00 2355 Alashkert Martuni vs Lernayin Artsakh 1.29 4.66 8.90

15:00 2357 Rotherham vs Middlesbrough 3.36 3.31 2.04

15:00 3093 Welayta Dicha FC vs Legetafo Legedadi 1.50 3.85 5.82

15:00 3968 Sioni Bolnisi vs Loko Tbilisi 1.38 4.46 6.64

15:50 3788 Al Seeb vs AL Etihad 1.25 4.50 8.80

16:00 1129 Sudtirol vs Genoa 3.82 3.08 1.99

16:00 1182 Falkenbergs vs Ljungskille 1.46 4.21 5.34

16:00 1513 Utsiktens BK vs Orgryte IS 2.32 3.42 2.89

16:00 2527 Brescia vs Cosenza 1.88 3.28 3.96

16:00 2728 Bari vs Cittadella 2.01 3.09 3.72

16:00 2807 IFK Goteborg vs Norrkoping 2.49 3.19 2.54

16:00 3569 Kaizer Chiefs vs Moroka Swallows FC 1.80 3.20 4.52

16:00 3704 Trelleborgs FF vs GIF Sundsvall 1.92 3.51 3.77

16:00 4048 Benevento vs Parma 3.24 3.13 2.16

16:00 5067 Solin vs Orijent Rijeka 1.96 3.19 3.50

16:00 5325 Ascoli vs Pisa 2.46 3.03 2.83

17:00 1141 St Patricks vs Sligo Rovers 1.99 3.24 3.34

17:00 4144 Lokomotiva Zagreb vs HNK Gorica 1.92 3.34 3.44

17:15 5432 Sporting Gijon vs Lugo 1.50 3.69 6.59

18:00 2849 Fasil Kenema vs Hadiya Hosahina FC 2.18 2.79 3.52

18:00 3749 Artsakh vs Bkma Yerevan 1.90 3.27 3.74

19:00 1314 UCD Dublin vs Dundalk FC 4.53 3.45 1.67

19:00 1655 Valerenga vs Lillestrom 2.52 3.32 2.59

19:00 1936 Venezia vs Modena 2.19 3.19 3.14

19:00 2241 Ujpest FC vs Ferencvaros TC 4.88 3.89 1.57

19:00 2894 Bohemians FC vs Cork City 1.74 3.45 4.07

19:00 4325 Drogheda Utd vs Shelbourne 2.73 2.99 2.44

19:00 4465 Zira vs Turan Tovuz 1.79 3.27 4.26

19:05 3793 Najran SC vs AL Qaisoma 2.57 2.88 2.67

19:10 2362 Slaven Belupo vs HNK Rijeka 3.08 3.13 2.15

19:20 4492 AL Hazm vs Al Faisaly (KSA) 1.94 3.00 3.45

19:30 1180 Malaga vs Huesca 2.07 3.10 3.50

19:30 1810 Blackburn vs Luton Town 2.23 3.30 2.95

19:45 1814 Arsenal W vs Wolfsburg W 2.44 3.37 2.54

20:00 1466 Istanbulspor vs Giresunspor 2.37 3.36 2.73

20:00 3520 Real Sporte vs Vitoria Setubal 2.33 3.21 2.79

20:00 4848 Mallorca vs Athletic Bilbao 3.45 2.90 2.20

20:00 5282 Midtjylland vs Silkeborg 1.72 3.64 4.56

20:30 1829 Rapid Bucuresti vs CFR Cluj 3.02 3.13 2.27

20:30 2079 Hapoel Beer Sheva vs Maccabi Haifa 2.57 3.29 2.40

21:15 1058 Derry City vs Shamrock Rovers 2.31 3.08 2.83

21:30 2143 Frosinone vs Reggina 1.67 3.47 4.94

21:45 2226 Sochaux vs Dijon 1.80 3.25 4.40

22:00 2086 Leicester vs Everton 1.98 3.35 3.50

22:00 2452 Sevilla FC vs Girona 1.95 3.40 3.55

22:00 4307 Londrina PR vs Criciuma SC 2.68 2.83 2.68

22:00 4669 Burgos vs Villarreal B 2.19 3.00 3.35

23:00 1315 Envigado FC vs Atletico Huila 2.01 3.15 3.52

01. 03/05/23 20:00 Mjallby vs AIK Football 2.77 2.93 2.45

02. 03/05/23 20:00 Sparta Prague vs Slavia Prague 2.31 3.22 2.80

03. 03/05/23 20:00 Panathinaikos vs PAOK 2.29 2.98 3.30

04. 03/05/23 20:30 Valencia vs Villarreal 2.90 3.30 2.26

05. 03/05/23 21:45 Stuttgart vs Eintracht Frankfurt 2.42 3.39 2.85

06. 03/05/23 21:45 Burton vs Cambridge Utd 2.97 3.22 2.31

07. 03/05/23 23:00 Getafe vs Celta Vigo 2.50 2.90 2.90

08. 04/05/23 01:00 CD Palestino vs San Lorenzo 2.90 3.01 2.36

09. 04/05/23 03:00 Colo Colo vs Boca Juniors 2.37 3.08 2.83

10. 04/05/23 03:00 Club Guarani vs SC Emelec 2.37 3.11 2.80

11. 04/05/23 20:00 Norrkoping vs Hammarby 2.52 3.33 2.42

12. 04/05/23 21:45 Empoli vs Bologna 2.95 3.10 2.33

13. 04/05/23 21:45 Huddersfield vs She¢eld Utd 2.45 3.20 2.70

HABARI MICHEZO
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BARCELONA, Hispania

X
AVI anaamini Lamine Yamal atakuwa 
na mafanikio makubwa mbeleni baada 
ya mchezaji huyo kijana kuweka histo-
ria kwa Barcelona katika mechi yake ya 

kwanza ya Ligi Kuu Hispania, LaLiga, dhidi ya 
Real Betis, Jumamosi.

Yamal alitambulishwa kama mbadala wa da-
kika za lala salama pale Camp Nou wakati Barca 
ikiibuka na ushindi wa mabao 4-0 dhidi ya Betis, 
na kurejesha uongozi wao wa pointi 11 kileleni.

Nyota huyo ambaye ni zao la akademi ya La 
Masia, mwenye umri wa miaka 15 na siku 290, 
aliweka rekodi ya kuwa mchezaji mwenye umri 
mdogo zaidi katika historia ya LaLiga kuiche-
zea Barcelona.

Yamal nusura atengeneze bao la dakika 
za lala salama na Ousmane Dembele, lakini 
winga huyo akayumba mbele ya lango, na 
Xavi anaamini kuwa kiungo huyo ana kipaji 
cha kufanya vema hapo mbeleni. 

Kocha huyo wa Barca alisema: “Nimem-
wambia ajaribu mambo. Akiwa na umri wa 
miaka 15, ni kipaji na mchezaji maalum.

“Anaweza kufunga, amesaidia na ukimuona 
kwenye mazoezi unaona anaweza kuwa mkubwa 
sana.” Raphinha alifunga bao moja na kusaidia 
jingine katika kipigo cha Betis, huku Andreas 
Christensen na Robert Lewandowski pia waki-
funga na Guido Rodriguez alijifunga.

Winga huyo wa Brazil aliunga mkono maoni 
ya Xavi kuhusu Yamal, akisema: “Nilipokuwa na 
umri wa miaka 15, niliichezea timu ya jirani yangu.

“Inashangaza. Ingekuwa ajabu kufunga bao.”
Raphinha alipendekeza Barca lazima warudie 

uchezaji wao kama vile ule dhidi ya Betis, ambao 
ulikuwa tofauti kabisa na mchezo wao wa Jumata-
no katika kichapo cha mabao 2-1 kutoka kwa Rayo 
Vallecano.

XAVI: YAMAL 
NI MCHEZAJI 
MAALUM

LONDON, England

WACHEZAJI wa Chelsea 
wapo kwenye wakati 
mgumu kupata majibu ya 
mwenendo wao mbaya 
msimu huu kwa mujibu 
wa Raheem Sterling.

Lakini akaongeza klabu 
hiyo ya Ligi Kuu England 
inaweza kubadilisha mai-
sha yao chini ya kocha 
sahihi.

Kipigo cha Chelsea cha 
mabao 2-0 kutoka kwa 
Brentford Jumatano kili-
waacha nafasi ya 11 kwe-
nye msimamo wa ligi, na 
kuwa katika msimu mba-

ya zaidi tangu ule wa 1993-
94 - walipomaliza nafasi 
ya 14 chini ya Kocha Glenn 
Hoddle - licha ya wamiliki 
wao wapya wa Marekani 
kutumia fedha nyingi ku-
nunua wachezaji.

“Tunasikitika tunapoto-
ka nje ya uwanja na kuhisi 
hasira na kukata tamaa,” 
alisema Sterling akiliam-
bia gazeti la The Sun. 

“Kuna wakati tu-
napomaliza mchezo 
unakaa tu kwenye chum-
ba cha kubadilishia nguo 
ukiangalia nafasi kwa 
sababu unashindwa kue-
lewa nini kimetokea.

“Ni vigumu kuchu-
kua. Unajaribu kila mara 
kutafuta suluhu chanya. 
Kutakuwa na mazung-
umzo, wachezaji wakija-
ribu kukubaliana na kile 
kilichotokea katika dakika 
kumi hivi zilizopita. Si ra-
hisi.”

Chelsea inaongozwa na 
kocha wa muda, Frank 
Lampard, huku kocha 
wa zamani wa Totten-
ham Hotspur na Paris 
Saint-Germain, Mauricio 
Pochettino akionekana 
kuwa na nafasi ya kuchu-
kua nafasi hiyo ya kudu-
mu.

Sterling: Chelsea wana hasira
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13:30 4108 Como vs Palermo 2.09 3.24 3.29

15:00 1687 Universitatea Cluj vs Voluntari 1.99 3.18 3.65

15:00 2355 Alashkert Martuni vs Lernayin Artsakh 1.29 4.66 8.90

15:00 2357 Rotherham vs Middlesbrough 3.36 3.31 2.04

15:00 3093 Welayta Dicha FC vs Legetafo Legedadi 1.50 3.85 5.82

15:00 3968 Sioni Bolnisi vs Loko Tbilisi 1.38 4.46 6.64

15:50 3788 Al Seeb vs AL Etihad 1.25 4.50 8.80

16:00 1129 Sudtirol vs Genoa 3.82 3.08 1.99

16:00 1182 Falkenbergs vs Ljungskille 1.46 4.21 5.34

16:00 1513 Utsiktens BK vs Orgryte IS 2.32 3.42 2.89

16:00 2527 Brescia vs Cosenza 1.88 3.28 3.96

16:00 2728 Bari vs Cittadella 2.01 3.09 3.72

16:00 2807 IFK Goteborg vs Norrkoping 2.49 3.19 2.54

16:00 3569 Kaizer Chiefs vs Moroka Swallows FC 1.80 3.20 4.52

16:00 3704 Trelleborgs FF vs GIF Sundsvall 1.92 3.51 3.77

16:00 4048 Benevento vs Parma 3.24 3.13 2.16

16:00 5067 Solin vs Orijent Rijeka 1.96 3.19 3.50

16:00 5325 Ascoli vs Pisa 2.46 3.03 2.83

17:00 1141 St Patricks vs Sligo Rovers 1.99 3.24 3.34

17:00 4144 Lokomotiva Zagreb vs HNK Gorica 1.92 3.34 3.44

17:15 5432 Sporting Gijon vs Lugo 1.50 3.69 6.59

18:00 2849 Fasil Kenema vs Hadiya Hosahina FC 2.18 2.79 3.52

18:00 3749 Artsakh vs Bkma Yerevan 1.90 3.27 3.74

19:00 1314 UCD Dublin vs Dundalk FC 4.53 3.45 1.67

19:00 1655 Valerenga vs Lillestrom 2.52 3.32 2.59

19:00 1936 Venezia vs Modena 2.19 3.19 3.14

19:00 2241 Ujpest FC vs Ferencvaros TC 4.88 3.89 1.57

19:00 2894 Bohemians FC vs Cork City 1.74 3.45 4.07

19:00 4325 Drogheda Utd vs Shelbourne 2.73 2.99 2.44

19:00 4465 Zira vs Turan Tovuz 1.79 3.27 4.26

19:05 3793 Najran SC vs AL Qaisoma 2.57 2.88 2.67

19:10 2362 Slaven Belupo vs HNK Rijeka 3.08 3.13 2.15

19:20 4492 AL Hazm vs Al Faisaly (KSA) 1.94 3.00 3.45

19:30 1180 Malaga vs Huesca 2.07 3.10 3.50

19:30 1810 Blackburn vs Luton Town 2.23 3.30 2.95

19:45 1814 Arsenal W vs Wolfsburg W 2.44 3.37 2.54

20:00 1466 Istanbulspor vs Giresunspor 2.37 3.36 2.73

20:00 3520 Real Sporte vs Vitoria Setubal 2.33 3.21 2.79

20:00 4848 Mallorca vs Athletic Bilbao 3.45 2.90 2.20

20:00 5282 Midtjylland vs Silkeborg 1.72 3.64 4.56

20:30 1829 Rapid Bucuresti vs CFR Cluj 3.02 3.13 2.27

20:30 2079 Hapoel Beer Sheva vs Maccabi Haifa 2.57 3.29 2.40

21:15 1058 Derry City vs Shamrock Rovers 2.31 3.08 2.83

21:30 2143 Frosinone vs Reggina 1.67 3.47 4.94

21:45 2226 Sochaux vs Dijon 1.80 3.25 4.40

22:00 2086 Leicester vs Everton 1.98 3.35 3.50

22:00 2452 Sevilla FC vs Girona 1.95 3.40 3.55

22:00 4307 Londrina PR vs Criciuma SC 2.68 2.83 2.68

22:00 4669 Burgos vs Villarreal B 2.19 3.00 3.35

23:00 1315 Envigado FC vs Atletico Huila 2.01 3.15 3.52

01. 03/05/23 20:00 Mjallby vs AIK Football 2.77 2.93 2.45

02. 03/05/23 20:00 Sparta Prague vs Slavia Prague 2.31 3.22 2.80

03. 03/05/23 20:00 Panathinaikos vs PAOK 2.29 2.98 3.30

04. 03/05/23 20:30 Valencia vs Villarreal 2.90 3.30 2.26

05. 03/05/23 21:45 Stuttgart vs Eintracht Frankfurt 2.42 3.39 2.85

06. 03/05/23 21:45 Burton vs Cambridge Utd 2.97 3.22 2.31

07. 03/05/23 23:00 Getafe vs Celta Vigo 2.50 2.90 2.90

08. 04/05/23 01:00 CD Palestino vs San Lorenzo 2.90 3.01 2.36

09. 04/05/23 03:00 Colo Colo vs Boca Juniors 2.37 3.08 2.83

10. 04/05/23 03:00 Club Guarani vs SC Emelec 2.37 3.11 2.80

11. 04/05/23 20:00 Norrkoping vs Hammarby 2.52 3.33 2.42

12. 04/05/23 21:45 Empoli vs Bologna 2.95 3.10 2.33

13. 04/05/23 21:45 Huddersfield vs She¢eld Utd 2.45 3.20 2.70
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YANGA U-17 YATOA ONYO LIGI
TFF, SIMBA IKIIANZA KWA SARE
Na Adam Fungamwango

R
AUNDI ya kwanza 
ya Ligi ya Shirikisho 
la Mpira wa Miguu 
nchini (TFF), kwa 

vijana chini ya miaka 17, 
iliyoanza Ijumaa iliyopita, 
imekamilika kwa timu zote 
16 kushuka dimbani, huku 
Yanga ikianza kwa kutoa 
onyo kwa timu zote zinazos-
hiriki ligi hiyo, ilipoichakaza 
African Sports mabao 6-0, 
mechi ikichezwa Uwanja 
wa Kituo cha Ufundi TFF, 

Kigamboni, Dar es Salaam.
Wakati Yanga ikitoa ki-

pigo hicho kikali, Simba 
ililazimishwa sare ya 
mabao 2-2 dhidi ya Ihefu 

kwenye mechi nyingine ya 
ligi hiyo.

Mabao ya Yanga
 chini ya miaka 17, 

yalifungwa na Majid
 Ismail na Sadiki

Mapande, kila mmo-
ja akifunga mawili, 

Nasri Khalifa na
 Rashid Abdallah

 kila mmoja akifun-
ga bao moja.

Mabao ya Simba chini 
ya miaka 17, yalifungwa na 
Hamisi Juma na Hamisi 
Obeid, huku ya Ihefu yak-
itiwa kwenye kamba na 
Athumani Idd na Hamisi 
Omari.

Mechi nyingine ilikuwa 

ni kati ya KMC dhidi ya JKT 
Tanzania ambazo nazo zil-
itoka sare ya mabao 2-2 kwe-
nye uwanja huo huo.

JKT Tanzania ndiyo ili-
yoanza kutangulia kufunga 
mabao mawili kupitia kwa 
Ivan Hagu na Mohamed 
Omari, lakini Juma Mashaka 
na Daniel Barnard walii-
sawazishia KMC yote mawili 
baadaye.

Transit Camp nayo ikatoa 
kipigo cha mabao 2-0 dhidi 
ya Green Warriors, wafun-
gaji wakiwa ni Mwarami 
Salum na Salim Sheck, wal-
iifungia timu hiyo mabao.

Singida Big Stars nayo il-
ianza ligi hiyo kwa ushindi 
wa bao 1-0 dhidi ya JKU 

Academy likiwekwa kwenye 
kamba na Haruna Hamisi, 
huku Ruvu Shooting ikiishi-
kisha adabu African Lyon 
kwa mabao 3-1.

Nayo Azam FC ilianza na 
ushindi wa mabao 2-0 dhidi 
ya Mbeya Kwanza, Abdul-
razack Ramadhani akiji-
funga mwenyewe, lingine 
likiwekwa wavuni na Mo-
hamed Shira, huku Pan Afri-
can ikikiona cha moto kwa 
kubugizwa mabao 5-1 dhidi 
ya Karume Youth Centre, 
yakiwekwa kwenye kamba 
na Henry Lyimo, Stanslaus 
Rafael, Bindo Bakari, Denis 
Charles na Shame Bakari, la 
kufutia machozi likifungwa 
na Paulo Stephen.

Wafanyakazi wa Benki ya KCB Tanzania, ambao ni washirika wa Mbio za ‘Run 4 Autism Tanzania’, zilizofanyi-
ka katika viwanja vya Farasi, Oysterbay, Dar es Salaam jana. MPIGAPICHA WETU

kwangu ndicho muhimu zaidi. 
Tumepambana vya kutosha, 
kama tungetumia nafasi mbili 
kubwa tulizozipata Dar es Sa-
laam, saa hizi tungekuwa nusu 
fainali, lakini huu ndiyo mpira,” 
alisema Robertinho.

Clatous Chama kwa upande 
wake alisema walipambana 
kiasi cha kutosha kwa ajili ya 
mashabiki, wanachama na fa-
milia zao, lakini haikuwa bahati 
yao.

“Hatuna cha kusema, kweli 
tumetoka, lakini mimi nashuk-
uru kwa Mungu, viongozi wetu, 
mashabiki, familia na wote 
waliokuwa wanatupa sapoti, 
tumechoka, lakini mimi naona 

kama tumepambana vizuri tu, 
haikuwa bahati yetu ni mipa-
ngo ya Mungu tu, tumshukuru 
Mungu. Kukosa penalti inaumi-
za sana, lakini ni mpira hatu-
wezi kusema mengi na imepita, 
tutaangalia yale yanayokuja 
mbele,” alisema Chama.

Kwa upande wa Meneja 
Habari na Mawasiliano ya 
Klabu hiyo, Ahmed Ally, alise-
ma kufika hatua ya robo fainali 
mara tatu haina maana Simba 
imefeli kwa sababu Mamelodi 
Sundowns, timu inayosifiwa 
kwa ubora Afrika kwa misimu 
mitano imekuwa ikiishia robo 
fainali na sasa wamefanikiwa 
kutinga nusu.

“Kama Simba tumecheza robo 
fainali tatu tunaambiwa tume-
feli vipi hao walicheza mara 

tano na msimu huu kufanikiwa, 
bado tuna sababu ya kujivunia 
kwa hapa tulipofikia na kusahi-
hisha makosa yetu na kujifunza 
kutokana na wenzetu.

“Ili kutoka hapa lazima tu-
fanye juhudi kila linalowezeka-
na kufanya usajili wa wachezaji 
bora na wenye uwezo wa 
kuipeleka Simba nusu fainali,” 
alisema Ahmed.

Aidha, Ahmed alisema kikosi 
kinatarajia kuondoka jijini Dar 
es Salaam leo kuelekea Ruang-
wa mkoani Lindi kwa ajili ya 
mechi ya ligi dhidi ya Namungo 
FC, itakayopigwa keshokutwa 
katika Uwanja wa Majaliwa, 
na nusu fainali ya Kombe la 
FA, Jumamosi wiki hii kwenye 
Dimba la Nangwanda Sijaona, 
mkoani Mtwara.

INATOKA  UK. 24

Simba sasa kusukwa upya michuano CAF

MBIO...

“Ni vigumu kuchu-
kua. Unajaribu kila mara 
kutafuta suluhu chanya. 
Kutakuwa na mazung-
umzo, wachezaji wakija-
ribu kukubaliana na kile 
kilichotokea katika dakika 
kumi hivi zilizopita. Si ra-
hisi.”

Chelsea inaongozwa na 
kocha wa muda, Frank 
Lampard, huku kocha 
wa zamani wa Totten-
ham Hotspur na Paris 
Saint-Germain, Mauricio 
Pochettino akionekana 
kuwa na nafasi ya kuchu-
kua nafasi hiyo ya kudu-
mu.

Sterling: Wachezaji wana hasira



Mei 10, katika Uwanja wa Ben-
jamin Mkapa na marudiano 
yatakuwa nchini Afrika Kusini 
Mei 17, mwaka huu.

Yanga ilianza mechi hiyo 
ikionekana kulinda ushindi 
ilioupata nchini Nigeria na 
kucheza kwa uangalifu na 
taratibu, huku Rivers United 
ikionekana kuwa na haraka 
ya kusaka bao la mapema.

Hata hivyo, walikuwa ni 
Yanga walipokaribia kufunga 

bao dakika ya 12, likiwa ni 
shambulio kali la kwanza 
kwenye mchezo huo.

Alikuwa ni Fiston Mayele 
aliyemtilia pasi ya upendo 
Clement Mzize, lakini mgu-

so wake wa kwanza 
kwenye mpira uli-

kuwa mrefu zaidi, 
huku kipa Voctor 

Sichoma, akiwa 
a m e t o k a 

kuli-

punguza lango, akapiga pem-
beni, wakati mashabiki wa 
Yanga wakiwa wamesimama 
wakisubiri kushangilia.

Mzize tena, alikosa bao 
lingine dakika 10 baadaye, al-
ipoukuta mpira uliokuwa uki-
zagaa kutokana na purukush-
ani. Aliachia shuti kali lililopaa 
juu ya lango akiwa kwenye na-
fasi nzuri ya kufunga bao.

Saa moja na dakika 27 kwa 
saa za Afrika Mashariki na 
Kati, ikiwa ni dakika ya 27 
ya mchezo, baadhi ya taa za 
uwanja huo zilizimika, zingine 
kupungua nguvu kama ilivyo-
tokea Machi 28, mwaka huu 
kwenye mechi ya kusaka tiketi 
ya kufuzu Fainali za Mataifa ya 
Afrika kati ya wenyeji Tanza-
nia, Taifa Stars dhidi ya Ugan-
da, The Cranes.

Mechi ya Taifa Stars na 
Uganda ilisimama katika daki-
ka ya 37, na iliendelea tena 
baada ya mambo kukaa vema 

dakika 35 baadaye, lakini kwe-
nye mechi ya jana mwanga wa 
taa ulirejea tena na mchezoo 
ukaendelea saa 20:00 usiku, 
ikiwa ni baada ya dakika 33 
kupita.

Dakika mbili tu baada ya 
mechi kurejea kuchezwa 
tena, Rivers United ilifanya 
shambulizi kali, lakini krosi 
ya Onoja Joseph ilikosa muun-
ganishaji.

Hali kama hiyo ilitokea 
tena dakika ya 42, Onoja 
tena ‘alipomwaga maji’, lakini 
wenzake, Nyima Nwagua na 
Chukwu Morice, waliukosa 
mpira, ukaambaa pembeni 
mwa uwanja.

Kipindi cha pili kila timu 
ilifanya mabadiliko, lakini 
hakuna kilichoendelea zaidi 
ya kosakosa za mabao, Mayele 
mfungaji wa mabao mawili ka-
tika mechi ya ugenini, akikosa 
mara tatu katika nafasi ya 
wazi, dakika ya 50, 51 na 56.

UKURASA  22

Jumatatu Mei 1, 2023

Kiungo wa Yanga, Mudathiri Yahya, akimtoka kiungo wa Rievers United, Chukwu Ugo-
chukwu Morice, kwenye mechi ya mkondo wa pili robo fainali ya Kombe la Shirikisho 
Afrika iliyopigwa Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es Salaam jana na kumalizika kwa 
sare tasa. MPIGAPICHA WETU

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

Na Adam Fungamwango

H
ISTORIA imean-
dikwa jana Klabu 
ya Yanga baada ya 
kufanikiwa kutinga 

nusu fainali ya Kombe la 
Shirikisho barani Afrika tangu 
kuanzishwa kwake miaka 88 
iliyopita.
Ikiwa kwenye Uwanja

 wa Benjamin Mkapa
 jana, pamoja na kula-

zimishwa suluhu,
 imetinga hatua hiyo 
kwa ushindi wa ma-

bao 2-0 ilioupata 
ugenini Jumapili ya

 Aprili 23, mwaka 
huu kwenye Uwanja

 wa Godswill Akpabio
 nchini Nigeria.

Inakuwa ni klabu ya pili 
nchini kutinga hatua ya mi-
chuano ya kombe hilo, baada 
ya Simba kufanya hivyo 
mwaka 1993 ilipoifunga Al 
Harrach ya Algeria kwa jumla 
ya mabao 3-2, ikishinda 3-0 
nyumbani na kufungwa 2-0 
ugenini, ikafanikiwa kutinga 
hatua hiyo, wakati huo liki-
itwa Kombe la CAF na ikiishia 
fainali ilipofungwa na Stella 
Abidjan ya Ivory Coast kwa 
mabao 2-0.

Mchezo wa kwanza Simba 
ilipata sare ugenini na ku-
fungwa nyumbani mabao 
2-0 Uwanja wa Taifa (sasa 
Uhuru), Dar es Salaam mbele 
ya aliyekuwa Rais wa Tanza-
nia wakati huo, Ali Hassan 
Mwinyi, aliyekuwa mgeni 
rasmi.

Kwa matokeo hayo ya jana 
Yanga sasa itacheza nusu 
fainali dhidi ya Marumo Gal-
lants ya Afrika Kusini ambayo 
jana iliifunga Pyramids ya 
Misri bao 1-0 kwenye Uwanja 
wa Royal Bafokeng nchini 
humo.

Gallants inafuzu hatua ya 
nusu kwa jumla ya mabao 2-1, 
baada ya sare ya bao 1-1 ugen-
ini dhidi ya timu hiyo, 
mchezo uliochezwa 
Aprili 23, mwaka 
huu nchini Misri.

Mechi ya nusu 
fainali kati ya Yanga 
dhidi ya Marumo 
Gallants inayo-
shika nafasi ya 
14 kwenye msi-
mamo wa Ligi 
Kuu ya Sauzi 
ikiwa na pointi 28 
kwa mechi 27 il-
izocheza, itachezwa 

Yanga yaweka rekodi
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   Yatinga nusu fainali Shirikisho 
Afrika, sasa kukutana na Marumo ya 
Sauzi, taa za Uwanja wa Mkapa ni shida...

Simba sasa 
kusukwa upya 
michuano CAF
Saada Akida na Adam Fungamwango

WAKATI kikosi cha wachezaji, 
benchi la ufundi na viongozi wa 
Simba kikirejea nchini jana kutoka 
Morocco na kupokewa kwa shang-
we kwenye Uwanja wa Kimataifa 
wa Ndege wa Julius Nyerere, Afisa 
Mtendaji Mkuu wake, Imani Kajula, 
ameahidi kusuka timu tishio am-
bayo anaamini itakwenda kufuzu 
hatua ya nusu fainali Ligi ya Ma-
bingwa Afrika.

Licha ya kutolewa kwenye hatua 
ya robo fainali Ligi ya Mabingwa 
Afrika dhidi ya Mabingwa Wa-
tetezi, Wydad Athletic Club ya 
Casablaca, Morocco kwa mikwaju 
ya penalti 4-3, wanachama na 
mashabiki wa timu hiyo wali-
jitokeza kwa wingi, wakiwa na 
ngoma na zana zingine za muziki 
kwa ajili ya mapokezi yaliyo-
washangaza viongozi, wachezaji 
na makocha.

“Niseme tu, mpira wa Tanzania 
unapiga hatua kubwa Afrika, leo 
hii tumeondoka Morocco, kila mtu 
anaisifu Simba na kila mtu anasifu 
mpira wa Tanzania, lakini hili 
lisitufanye tukabweteka, ila tulione 
kama ni changamoto ya kufanya 
vema zaidi. Na sisi kama klabu 
hilo ndilo lengo letu, hii ni sehemu 
ya kujipimia na ninavyokwambia 
tunakwenda kusuka kikosi zaidi ili 
tuje kushindana vizuri zaidi kipindi 
kijacho.

“Uzuri ni kwamba michuano 
ya Super Cup inaanza wakati wa 
msimu mpya wa ligi na michuano 
mingine, kwa hiyo tuna ripoti ya 
mwalimu, wataalam wachambuzi 
na waangalizi wa soka kwa ajili 
ya kuboresho kikosi,  na tumeona 
kuna maeneo ya kuyafanyia kazi 
na tutayafanyia kazi kweli bila 
matatizo yoyote,” aliahidi Afisa 
Mtendaji Mkuu wa klabu hiyo 
mara baada ya kuwasili uwanjani 
hapo.

Kocha Mkuu wa timu hiyo, 
Roberto Oliveira aliwapongeza 
wachezaji wake kwa kiwango 
kikubwa walichokionyesha kiasi 
kwamba mabingwa watetezi 
walilazimika tu kuomba Mungu ili 
wafuzu.

“Nawapongeza  wachezaji wan-
gu, wamecheza kwa kiwango ki-
kubwa, siwezi kusema kuhusu pen-
alti, lakini kila mmoja ameshuhudia 
kilichotokea, kiwango cha uchezaji 
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