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Kamishna wa Operesheni na Mafunzo ya Jeshi la Polisi, Liberatus Sabas (kulia), akiwa na Kamanda wa Mkoa wa 
Songwe, George Kiando (kushoto kwake) na maofisa wengine, wakikagua Ofisi ya Mtendaji Kata ya Mwaka Kati, 
yanapodaiwa kutokea mauaji ya mtu mmoja katika Halmashauri ya Mji wa Tunduma, mkoani Songwe. PICHA: 
JESHI LA POLISI
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TPDC yaibukia Singida kuvuna mafuta, gesi
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Na Sabato Kasika

NI kawaida katika mitaa mingi iwe mijini au kwenye majiji vijana kukaa vijiweni wakisaga meno ku-lalamikia ukosefu wa ajira.Ni kilio kuanzia Tanga mpaka Tabora, lak-ini wataalamu wanawaeleza kuwa uchumi na ajira wamevikalia.Mathalani, Dar es Salaam pekee kuna tani 508 za taka za plastiki zenye thamani ya mamilioni am-bazo hazikusanywi kila siku. Hivi wanaolalama wangechangamkia fursa hiyo wakakusanya na kuuza wangekosa ajira? 
Ni swali linaloibuka kwenye juk-waa la vijana na ajira likiulizwa na Ofisa Mazingira Ofisi ya Makamu wa Rais, Dk. Omary Hussein.Akizungumza kwenye kon-gomano la Taka ni Ajira linaloan-daliwa na Jukwaa la Vijana wa Ubungo (Ubungo Development Forum), Dk Hussein anasema: ““Dar es Salaam pekee kuna tani 

508 za taka za plastiki ambazo hazikusanywi. Hizi zina thamani ya Sh. milioni 175. Kila siku fedha hizo zinapotea kwa vile hakuna wanaozikusanya ili kuzirejeleza (recycling).
Kongamano hilo lililofanyika wiki hii Dar es Salaam na kushiriki-sha vijana zaidi 200, kwa lengo la kupewa elimu ya kuwawezesha kutumia fursa za ajira zilizopo kwenye maeneo yao.

Ofisa mazingira huyo ambaye alikuwa miongoni mwa wasemaji wakuu, anawaambia vijana kuna fursa nyingi kwenye taka ambazo wanaweza kujiajiri, lakini bado ha-wajazichangamkia.

FURSA ZILIPO
Dokta Hussein anasema, Tan-zania inazalisha taka zaidi ya tani milioni 8.7 za plastiki kwa mwaka, huku Dar es Salaam pekee ikizali-sha tani 530 kwa siku, lakini zina-zokusanywa ni chini ya asilimia 

50.
Anawaeleza vijana kuwa hakuna wanaozikusanya kwa ajili ya kuzirejeleza na kuongeza kuwa utafiti uliofanywa sehemu mbalimbali duniani zinaonyesha kwamba asilimia mbili za wakazi wa mijini wanaweza kujiajiri kupitia taka, lakini kwa Tanzania wanaojitokeza ni wachache na si wengi wanaoichangamkia fursa hiyo.

“Utafiti kwa Dar es Salaam un-aonyesha kuwa watu waliojiajiri kupitia taka hawazidi 15,000 la-kini kuna fursa za ajira 50,000 hivyo takriban 35,000 bado hazina watu, hivyo ni vyema vi-jana wakachangamkia eneo hilo,” anasema Dk. Hussein.
Anafafanua zaidi kuwa Dar es Salaam ina wakazi zaidi ya milioni tano na kuna fursa za ajira 50,000 kupitia taka, lakini waliopo kwe-nye ajira hiyo ni 15,000 na ny-ingine 35,000 ziko wazi.

“Kwa upande wa Manispaa ya Ubungo, kuna fursa 20,000 za ajira kupitia taka, hivyo ni muhimu vi-jana kuziona na kuzichangamikia, na suala la muhimu ni viongozi wa maeneo kuwawekea mazingira wezeshi na bora ili kufanya kazi,” anasema ofisa huyo wa mazingira.Mwenyekiti wa ‘Ubungo De-velopment Forum’ Peter Christo-pher, anasema, kwa muda mrefu amefikiria namna ya kuhamasisha vijana kujitosa kwenye ajira za ku-zoa taka kwa ajili ya kujiajiri.“Nilimshirikisha Mkuu wa Wilaya ya Ubungo, Kisare Makori, nikawashirikisha pia wataalam wa mazingira hasa Dk. Omary Hus-sein ambaye alilipokea vizuri,” anasema Christopher.
Anaongeza kuwa baada ya hat-ua hiyo alianza kwa kuzindua juk-waa hilo na Kongamano la Taka ni Ajira kwa kushirikisha baadhi ya vijana ambao walikuwa ni sehemu ya kamati ya maandalizi.

Ukurasa 14

Dawa kuamsha Watanzania utalii wa ndani yagunduliwa

Ofisa Mazingira, Dk. Hussein Omary (mwe-nye kipaza sauti), akizungumza na washiriki wa kongamano. PICHA: SABATO KASIKA

“Vijana niliowashirikisha wa-nawake kwa wanaume tulipita kila kata kuhamasisha wengine, am-bapo zaidi ya 200 wamehudhuria kongamano hili la Agosti 25, mwa-ka huu,” anasema.
Anaongeza: “Lengo lao ni ku-hakikisha vijana wa maeneo mbal-imbali ya Manispaa ya Ubungo, wanapata kazi ya kufanya, kuliko kukaa vijiweni, wakati ajira zipo zikiwamo za uzoaji taka, ambazo zinaweza kuwasaidia kuwa na ki-pato.

“Tunataka kutambuliwa na manispaa kwa kupewa kibali cha kuzoa taka katika mitaa, kwa makubaliano ya kulipwa pesa na wakazi wa maeneo husika na ikiwezekana kwa kutumia magari ya kukodisha.”
Anawapa jukumu la kuhamasi-sha wenzao kwenye maeneo wa-nayoishi ili kujiunga katika vikundi na kuchangamkia fursa za ajira kupitia taka.

Plastiki ajira ‘bwerere’ Dar kazi 50,000 papo kwa papo
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Naibu Katibu Mkuu wa Chama cha Demokrasia (CHADEMA), Benson Kigaila, akizungumza na waandishi wa habari, 
jijini Dar es Salaam jana, kuhusu mwenendo wa wagombea wa chama hicho. PICHA: JUMANNE JUMA

Na Enock Charles

CHAMA cha Demokrasia na Maen-
deleo (CHADEMA), kimedai wagom-
bea wake 57 wa nafasi za ubunge na 
600 wa udiwani wameshaenguliwa, 
kikiomba Tume ya Taifa ya Uchaguzi 
(NEC) kuchukua hatua stahiki.

Naibu Katibu Mkuu wa chama hi-
cho Tanzania Bara, akizungumza 
na waandishi wa habari jijini Dar es 
Salaam jana, aliitaka NEC kuwafuta 
kazi wasimamizi wa uchaguzi katika 
baadhi ya majimbo na kata zilizoone-
kana kuwa        na kikwazo hicho na 
kuwarejesha wagombea wao walioen-
guliwa.

Benson Kigaila alisema kuwa iwapo 
tume haitafanya hivyo, chama hi-
cho kitatangaza msimamo wao na 
kuongeza kuwa ni muhimu kwa tume 
kulinda haki za wagombea wote bila 
upendeleo.

“Kuna majimbo ambayo amechukua 
fomu mtu ambaye sisi hatumjui, tume 
ihakikishe majimbo hayo wagombea 
wetu wanapewa fomu, wanajaza na 
wanateuliwa kugombea,” Kigaila alise-
ma.

Kwa mujibu wa kiongozi huyo wa 
CHADEMA, baadhi ya sababu za kue-
nguliwa kwa wagombea wao ni kuto-
rudisha fomu za maadili, kutokuweka 
picha, wadhamini wa mgombea ku-
tokuwapo kwenye orodha ya daftari la 

mpigakura, majina ya mgombea katika 
kitambulisho chake kutofautiana na 
majina katika fomu aliyojaza, Kigaila 
akidai kuwa ni za kusingiziwa.

Aliyataja majimbo na wagombea 
wao walioenguliwa kuwa ni pamoja na 
Butiama walilomteua Malato Marwa, 
Norbet Marandu (Handeni), Abubakari 
Mashambo (Bumbuli), Liberatus Luku-
razo (Buhigwe), Msuka William (Mlele) 
na Stephen Hamis (Kavuu).

Wengine wanaodaiwa kuenguliwa 
ni Aisha Madoga (Dodoma Mjini), 
Essa Ngobei (Kongwa), Devotha Minja 
(Morogoro Mjini), Suzan Kiwanga 
(Mlimba), Hamad Kamtande (Liwale), 
Zamda Ngonyani (Namtumbo), Wolf-
gang Mwashambwa (Songwe), Fanuel 
Mkisi (Vwawa), Iddi Kizota (Kondoa 
Mjini), Bosco Mfundo (Gairo) na Khadi-
ja Omary (Kwimba).

Juzi, NEC kupitia kwa mkurugenzi 
wake, Dk. Wilson Mahera, ilitoa ufafan-
ua kuhusu dosari zilizojitokeza katika 
mchakato wa uchaguzi mkuu wa mwa-
ka huu, ikiwamo ya kuenguliwa kwa 
baadhi ya wagombea wa vyama vya 
upinzani.

Dk. Mahera alisema tume inafanya 
kazi kwa kuzingatia sheria, kanuni na 
taratibu hivyo hakuna mgombea ata-
kayekatwa kwa matakwa fulani.

“Kuna taarifa mitandaoni watu wak-
ilalamika kukatwa, suala la uteuzi mtu 
hawezi kukatwa kwa matakwa ya mtu. 
Tume inafanya kazi kwa kuzingatia 

sheria, taratibu na kanuni.
“Tumeweka kabisa sifa za wag-

ombea katika ngazi zote za madi-
wani, wabunge na rais. Tumeweka 
pia masharti ya uteuzi kwa Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 
mbunge na diwani,” alisema.

Dk. Mahera alisema kuwa kama mtu 
hajateuliwa, hajatekeleza masharti na 
kama mtu akitumia sababu nje ya hayo 
masharti hatafanikiwa.

“Huyo akikata rufani atashindwa. 
Tume inafanya kazi kuhakikisha 
kwamba shughuli zake zinafanyika 
kwa uwazi na uhuru na ukiangalia ka-
tika maelekezo ya wasimamizi wa uch-
aguzi, maelekezo kwa wasimamizi wa 
vituo vya kupiga kura, kwa vyama vya 
siasa na wagombea, yanaelekeza vizuri 
na yapo tovuti ya tume.

“Ukiona mtu anasema amekatwa, si-
jui hajateuliwa... maana yake ni vizuri 
uulize kwa msimamizi wa uchaguzi, 
akuelezee sababu ni nini, kwa mwe-
nyewe ambaye hakupata uteuzi au 
upate ufafanuzi tume.

“Na sisi tume tupo tayari kushiriki-
ana na ninyi ili uchaguzi huu uwe huru 
na haki, anayeshinda atangazwe, lakini 
tabia ya watu kuingia kwenye uchaguzi 
na hata kabla uchaguzi haujafanyika, 
tayari anajiona ni mshindi, hiyo ni 
tabia mbaya,” alionya.

Dk. Mahera alisema sheria, kanuni 
na taratibu zitatumika kuhakikisha ali-
yeshinda ndiyo anapewa haki hiyo.

Kada 
wa CCM 
adaiwa 
kuuawa 
kwenye 
vurugu

Na Thobias Mwanakatwe

MTU mmoja amefariki dunia na wengine 
watatu kujeruhiwa ambao wanadaiwa kuwa 
ni makada wa Chama Cha Mapinduzi (CCM) 
baada ya kutokea vurugu za kisiasa katika 
mji wa Tunduma mkoani Songwe.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Songwe, 
George Kyando, akizungumza jana alimtaja 
aliyeuawa kuwa ni Braiton Mollel. 

 Waliojeruhiwa katika vurugu hizo zilizo-
tokea kati ya wafuasi wa CCM na Chama cha 
Demokrsia na Maendeleo (CHADEMA) kuwa 
ni Elisha Mwaniemba, Fransis Simumba na 
Mtendaji wa Kata ya Mwaka Kati ambaye 
alidai jina lake halijapatikana.

Majeruhi Mwaniemba hali ni mbaya na 
amelazwa katika Hospitali ya Rufani Mbeya.

 Kamanda  Kyando alisema kufuatia tukio 
hilo watu 14, wakiwamo viongozi wa vyama 
vya siasa wamekamatwa kwa tuhuma za 
mauaji ya kada huyo wa CCM.

Naye Kamishna wa Operesheni na Mafunzo 
ya  Jeshi la Polisi, Liberatus Sabas, ambaye 
yupo mkoani Songwe kwa ziara, ameagiza 
kukamatwa wote waliohusika iwe kwa ku-
tamka, kupanga au kutenda katika tukio la 
mauaji ya Mollel.

Mollel aliyekuwa katika kitengo cha vijana 
wanaosaidia viongozi na Itifaki (UV-CCM), ali-
uawa kwa kushambuliwa na kundi la vijana 
waliovamia Ofisi za Mtendaji wa Kata ya 
Mwaka Kati Mjini Tunduma wakipinga kuen-
guliwa kwa mgombea wao baada ya kukosa 
sifa kugombea udiwani wa kata hiyo.

Alisema licha ya tukio hilo kufanywa 
katika mazingira ya kisiasa, lakini ni tukio la 
kihalifu.

Kamishna Sabas alivitaka vyama vya siasa 
nchini kuhakikisha vinafuata taratibu na 
miongozo iliyotolewa na Tume ya Taifa ya 
Uchaguzi (NEC), ikiwamo kuheshimu sheria.

“Kabla ya kampeni kuanza NEC ilikutana 
na viongozi wote wa vyama vya siasa na 
kupewa taratibu…hivyo naomba kuwakum-
busha wafuate taratibu hizo kinyume na 
hapo tutaendelea kuchukua hatua kali bila 
kujali nafasi ya mtu au chama anachotoka,” 
alisema.

UV-CCM Mkoa wa Songwe imelaani tukio 
hilo, huku ikishusha lawama kwa Jeshi la 
Polisi Wilaya ya Momba kwa kushindwa 
kushughulikia taarifa za siri wanazopatiwa 
kuhusu vitendo vya uhalifu, likiwamo tukio 
hilo.

Mwenyekiti wa UV-CCM Mkoa wa Songwe, 
Andrew Kadeghe, alisema kabla ya tukio hilo 
kutokea CCM ilitoa taarifa ya maandishi kwa 
jeshi hilo kituo cha Tunduma juu ya njama na 
hujuma dhidi ya chama hicho.

CHADEMA yalia wagombea 
wao ubunge 57 kuenguliwa



Ijumaa Agosti 28, 2020 3

HABARI KITAIFA

Wagombea Zanzibar wachukua fomu ZEC, watoa ahadi kemkem
Na Rahma Suleiman,         
ZANZIBAR

WAGOMBEA watatu wa urais 
Zanzibar, jana walichukua fomu 
Tume ya Uchaguzi (ZEC) kugom-
bea nafasi hiyo kupitia vyama 
vyao.

Kwa kuchukua kwao fomu, 
wamefanya idadi ya wagombea 
waliokwishafika tume kwa ajili 
hiyo kufikia watano hadi sasa, 
huku wengine wakitarajiwa ku-
chukua leo.

Waliojitokeza kwa siku ya jana 
ni Juma Ali Khatib   wa Chama 
cha ADA-TADEA, aliyefika ZEC saa 
4:00 asubuhi, Mfaume Khamis wa 
National League for Democracy 
(NLD) saa 5: 00 asubuhi na Hamad 
Rashid Muhamed wa ADC aliye-
fika saa 6:00 mchana.

Wagombea hao waliungana na 
Dk. Hussein Mwinyi wa Chama 
Cha Mapinduzi na Said Soud wa 
AAFP waliojitokeza juzi na ku-
chukua fomu kwa ajili ya kuomba 
kuteuliwa na ZEC kugombea urais 
katika uchaguzi mkuu wa mwaka 
huu.

Akizungumza na waandishi wa 
habari baada ya kuchukua fomu,  
Khatib alisema  endapo atapata 
ridhaa ya kuwa Rais, atasimamia 
na kuendeleza miradi  mikubwa 
ya maendeleo  ambayo imean-
zishwa na Raia anayemaliza muda 
wake, Dk. Ali Mohamed Shein, iki-
wamo ujenzi wa bandari, uwanja 
wa ndege Pemba na nyumba za 
makazi.

Pia alisema ataunda serikali ya 
umoja wa kitaifa kwa mujibu wa 
sheria na kuvishirikisha vyama 
vyote vya siasa vilivyoshiriki uch-
aguzi mkuu.

Alisema kaulimbiu ya chama 
chake ni usawa kwa jamii na 
kwamba iwapo atachaguliwa, wa-

Mgombea urais wa Zanzibar kupitia Chama cha ADA-TADEA, 
Juma Ali Khatib (kulia), akipokea fomu ya kuomba uteuzi wa 
kugombea nafasi hiyo, kutoka kwa Mwenyekiti wa Tume ya Uch-
aguzi Zanzibar (ZEC), Jaji Hamid Mahmoud, mjini Zanzibar jana.

Mgombea urais wa Zanzibar kupitia Chama cha NLD, Mfaume 
Khamis Hassan, akipokea fomu ya kuomba uteuzi wa kugombea 
nafasi hiyo, kutoka kwa Mwenyekiti wa Tume ya Uchaguzi Zanzi-
bar (ZEC), Jaji Hamid Mahmoud, mjini Zanzibar jana.

Mgombea urais wa Zanzibar kupitia Chama cha ADC, Hamad 
Rashid Muhamed, akipokea fomu ya kuomba uteuzi wa kugom-
bea nafasi hiyo, kutoka kwa Mwenyekiti wa Tume ya Uchaguzi 
Zanzibar (ZEC), Jaji Hamid Mahmoud, mjini Zanzibar jana. PICHA 
ZOTE: RAHMA SULEIMA

nanchi   wote watapata huduma 
za kijamii zikiwamo elimu na afya. 
Aidha, alisema endapo atashind-
wa katika uchaguzi mkuu yuko 
tayari kukubali matokea na ku-
muunga mkono aliyeshinda, 
huku akiwataka wagombea wen-
zake wa nafasi hiyo kutoka vyama 
vyengine, kufanya kampeni za 
kistaarabu ili nchi iendelee kuwa 
na amani wakati wote.

Naye Mfaume wa NLD alisema 
endapo atapata ridhaa, miongoni 
mwa vipaumbele vyake ni vijana 
kuwatumia katika harakati za 
maendeleo na kuwapatia ajira.

Pia alisema atahakikisha amani 
na utulivu inaimarika kwa sababu 
hakuna mbadala wa amani.

Hamad kwa upande wake alise-
ma atahakikisha anasimamia haki 
ili wananchi wapate fursa mbal-
imbali zikiwamo za kiuchumi.

Alisema hivi sasa nchi iko ka-
tika uchumi wa kati, lakini wa-
nanchi hawajatambua uchumi 
huo, hivyo ADC itabadilisha tas-

wira na kupata fursa wanazozihi-
taji na kwamba atahakikisha wa-
nanchi wanapata elimu kuanzia 
maandalizi hadi chuo kikuu bila 
malipo ili kuwa na wataalamu 
mbalimbali.

Sambamba na hilo, alisema ata-
hakikisha anawalipa mishahara 
walimu wa madrasa kama ilivyo 
kwa walimu wa shule na kuimari-
sha miundombinu ya upatikanaji 
wa maji safi na salama.

Kabla ya kukabidhiwa fomu 
hizo, Mwenyekiti wa ZEC, Jaji 
mstaafu   Hamid Mahamoud, 
aliwataka wagombea hao kufuata  
na kuheshimu kanuni na maadili 
ya uchaguzi za mwaka 2020 na 
kutojihusisha na vitendo vya 
rushwa.

 Alisema  ni wajibu kwa wa-
chukuaji fomu hizo kuzingatia 
muda wa kurejesha uliowekwa 
na tume ambao   ni Septemba 
9, mwaka huu, kabla ya saa 
10:00 jioni wakiwa wametimiza 
masharti na vigezo.

Na Mwandishi wetu, 

DODOMA

TUME ya Taifa ya Uch-
aguzi (NEC), juzi ilitumia 
takribani saa sita kusikiliza 
mapingamizi yaliyowekwa 
na mgombea urais  wa 
Chama cha Demokrasia na 
Maendeleo (CHADEMA), 
Tundu Lissu, dhidi ya wag-
ombea wenzake wawili.

Juzi jioni, Lissu alifika 
kwenye ofisi za NEC na ku-
weka mapingamizi dhidi ya 
wagombea wenzake wawi-
li, akidai wamekiuka sheria 
ya uchaguzi kifungu namba 
38(4)(b).

Wagombea waliokuwa 
wamewekewa pingamizi 
ni Chama Cha Mapinduzi 
(CCM), Dk. John Magu-
fuli na wa Chama cha 
Wananchi(CUF), Profesa 
Ibrahim Lipumba, ambao 
waliwasilisha utetezi wao 
tume.

Uchambuzi huo ulioanza 
majira ya saa 11 jioni, ulihiti-
mishwa saa tano usiku juzi 

na tume ilitangaza uamuzi 
wa kutupilia mbali map-
ingamizi hayo baada ya 
kubaini hayana msingi wa 
kisheria.

Mkurugenzi wa NEC, Dk. 
Wilson Charles, alisema 
kuwa Agosti 26 mwaka 
huu, tume ilipokea map-
ingamizi kutoka kwa Lissu 
dhidi ya Rais Magufuli na 
Profesa Lipumba.

Alisema kuwa kwa kuz-
ingatia masharti ya kanuni 
ya 39(5) ya Kanuni za Uch-
aguzi wa Rais, wabunge 
za mwaka 2020, baada ya 
kupokea mapingamizi, 
tume iliwataarifu wahusika 
na kuwasilisha utetezi wao.

Alisema pingamizi dhidi 
ya Rais Magufuli lilikuwa 
kwamba hakuambatani-
sha picha kwenye fomu 
ya uteuzi na hakurudisha 
fomu ya uteuzi kwa mujibu 
wa masharti yaliyowekwa 
na sheria.

“Tume baada ya kupi-
tia sababu za mapingam-
izi yote mawili pamoja 
na utetezi uliotolewa, im-

ejiridhisha kuwa Magufuli 
amerejesha fomu zake am-
bazo zimeambatanishwa 
pamoja na picha kwa 
mujibu wa sheria, kanuni 
na maelekezo ya tume,” 
alisema.

Mkurugenzi huyo alise-
ma tume imejiridhisha 
mapingamizi hayo hayana 
msingi wa kisheria na im-
etupilia mbali, hivyo Rais 
Magufuli ataendelea kuwa 
mgombea halali wa kiti hi-
cho.

Kuhusu Profesa Lipum-
ba, Dk. Charles alisema 
pingamizi lilikuwa haku-
rudisha fomu za uteuzi kwa 
mujibu wa masharti yali-
yowekwa kisheria.

“Kwa mujibu wa kanuni 
ya 36(6) ya Kanuni za Uch-
aguzi wa Rais na wabunge 
mwaka 2020, sababu za 
uamuzi huu wa tume 
watapewa    kwa maandishi 
aliyeweka na wale walio-
wekewa pingamizi, hivyo 
vyama vitakavyoshiriki 
uchaguzi vimebaki kuwa 
15,” alisema.

Saa 6 za pingamizi la Tundu Lissu NEC

Na Mwandishi Wetu

MAMLAKA ya Mawasiliano (TCRA), im-
esitisha utoaji wa huduma za utangazaji 
za Clouds FM na Clouds TV kwa muda 
wa siku saba kuanzia leo hadi Septemba 
3, mwaka huu, kutokana na kukiuka ka-
nuni za utangazaji na kanuni ndogo za 
utangazaji wa masuala ya uchaguzi za 
mwaka 2015.

Pia, ilivitaka vituo hivyo kuahirisha vi-
pindi vyake vya jana na kuitumia siku hiyo 
kuomba radhi kwa Watanzania kwa kukiu-
ka kanuni hizo.

TCRA imesema iwapo vituo hivyo 
vitashindwa, kukataa na kukaidi uamuzi 
huo, hatua zaidi za kisheria na kiudhibiti 
zitachukuliwa dhidi yao.

Akizungumza na waandishi wa habari 
jana jijini Dar es Salaam jana, Mkurugenzi 
wa TCRA, James Kilaba, alisema kuwa Julai 
10, 2010 na Julai 14, 2016, mamlaka hiyo 
ilivipa leseni vituo ya kutoa maudhui ya 
utangazaji.

Kilaba alisema kuwa Agosti 26 mwaka 
huu, kati ya saa 01:09 na saa 4:00 asu-
buhi, kupitia vipindi vya Clouds 360 na 
cha Power Breakfast, vilirusha takwimu za 
wagombea wa ubunge waliopita bila kup-

ingwa huku taarifa hiyo ikiwa haijathibit-
ishwa na Tume ya Taifa ya Uchaguzi (NEC) 
na kukosa mizania.

“Kifungu cha 16(1) cha Kanuni za 
Utangazaji (Maudhui) na Kanuni Ndogo 
za Utangazaji wakati wa uchaguzi mwaka 
2015 zinabainisha wajibu wa mtoa maud-
hui kutoa taarifa za matokeo ya uchaguzi 
kwa kadri zinavyopatikana na kutolewa na 
NEC na kuhakikisha matokeo yanatanga-
zwa kwa ufasaha,” alisema Kilaba.

Alifafanua kuwa kifungu cha 16(2) cha 
Kanuni za utangazaji wakati wa uchaguzi 
mwaka 2015, zinakataza mtoa huduma 
kutangaza maoni yatakayohamasisha vu-
rugu au kuchochea chuki za kisiasa zina-
zoweza kusababisha madhara.

Alisema kifungu cha 5( j) cha kanuni za 
utangazaji wa kanuni ndogo za utangazaji 
wa masuala ya uchaguzi, kinamtaka mtoa 
huduma kufuata maelekezo yanayotolewa 
na sheria ya uchaguzi ambapo pamoja 
na mambo mengine mtoa huduma ata-
tangaza matokeo kama yatakayotolewa na 
tume.

Kilaba alivitaka vyombo vya utangazaji 
kuzingatia kanuni hizo ili ziwawezeshe ku-
tangaza masuala ya uchaguzi kwa weledi 
na kudumisha amani ya nchi.

Clouds yafungiwa siku saba
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Lissu atinga polisi kudai gari lakeProfesa Kabudi 
awashukuru Kilosa 
Na Mary Geofrey,    KILOSA

WAZIRI wa Mambo ya Nje na Ush-
irikiano wa Afrika Mashariki, Profesa 
Palamagamba Kabudi, amewashukuru 
wanachama wa Chama Cha Mapinduzi 
(CCM) kwa kumdhamini kuwania ubunge 
wa Kilosa.

Alitoa shukrani hizo jana kwenye 
mkutano wa hadhara uliofanyika katika 
Kata ya Dumila wilayani Kilosa mkoani 
Morogoro.

Jana, Msimamizi wa Uchaguzi wa 
Jimbo hilo, Asajile Mwambambale, ali-
tangaza kuwa Profesa Kabudi amepita 
bila kupingwa na kumkabidhi barua ya 
kuwa mbunge mteule wa Kilosa.

Mwambambale ambaye pia Mku-
rugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya 
Wilaya ya Kilosa, alisema hati kamili 
ya ubunge itatolewa baada ya uchaguzi 
mkuu kufanyika.

Baada ya kutangazwa kupita bila 
kupingwa, Profesa Kabudi alisema 
uamuzi huo unaifanya CCM Wilaya ya 
Kilosa kuwa na kazi ya kutafuta kura 
za mgombea urais wa chama hicho, Dk. 
John Magufuli.

“Leo sijaja kwa ajili ya kampeni, 
nimekuja tu kuwashukuru kwa kunid-
hamini,” alisema Profesa Kabudi na 
kuahidi kuwa mtumishi wa wakazi wote 
wa wilaya hiyo na hatawabagua kwa 
misingi ya chama, itikadi wala kabila.

Na Elizabeth Zaya

MGOMBEA urais kupitia 
Chama cha Demokrasia na 
Maendeleo(CHADEMA), Tun-
du Lissu, jana alifika kwenye 
Ofisi ya Kamanda wa Polisi wa 
Mkoa wa Dodoma kuomba 
kuchukua gari lake ambalo 
limehifadhiwa na Jeshi la Poli-
si Mkoa huo tangu lilipotokea 
tukio la kushambuliwa kwake 
kwa kupigwa risasi Septem-
ber 7, 2017.

Vilevile, Lissu ambaye ki-
taalamu ni mwanasheria, 
alisema yuko tayari kuhojiwa 
na jeshi hilo kuhusu tukio 
hilo lililosababisha akae nje 
ya nchi kwa matibabu ya kib-
ingwa kwa takribani miaka 

mitatu.
Kwa mujibu wa taarifa ili-

yotolewa na CHADEMA kwa 
vyombo vya habari jana, Lissu 
alifika kwenye ofisi hiyo akiwa 
amefuatana na mgombea 
mwenza wake, Salum Mwal-
imu na alipokewa na Kaman-
da wa Polisi wa Mkoa wa Do-
doma, Giles Muroto.

Taarifa hiyo ilibainisha 
kuwa katika mazungumzo 
yake na Kamanda Muroto, 
Lissu alisema ameamua 
kwenda mwenyewe baada ya 
utaratibu wa kulipata gari hilo 
kwa kuagiza watu wengine 
kushindikana.

Katika taarifa ya chama hi-
cho, ilielezwa kuwa Kamanda 
Muroto alimweleza Lissu 

kwamba Jeshi la Polisi mkoani 
humo linahitaji muda zaidi 
ili kujiandaa kulikabidhi gari 
hilo kwake. 

“Muroto alimweleza Lissu 
kwamba Jeshi la Polisi linam-
hitaji atoe maelezo kwa jeshi 
hilo kuhusu kushambuliwa 
kwake Septemba 2017. 

“Lissu alijibu kwamba yuko 
tayari kutoa maelezo polisi 
kwa tarehe na muda utaka-
okuwa mwafaka kwa pande 
zote mbili.

 Lissu alisema anashangaa  
kwamba hadi sasa, tangu 
kushambuliwa kwake miaka 
mitatu tangu iliyopita, Jeshi la 
Polisi halijafanya uchunguzi 
wowote, ikiwamo kumhoji 
yeye na dereva wake, Adam 

Bakari Mohamed,” taarifa 
hiyo  ya CHADEMA ilibaini-
sha.

Alipoulizwa kuhusu suala 
hilo jana, Kamanda Muroto 
alisema Lissu alifika kwao 
kama wanavyofanya raia wen-
gine wanapokuwa na shida 
za kuwasilishwa kwa Jeshi la 
Polisi.

Septemba 7, 2017, Lissu 
alishambuliwa kwa kupigwa 
risasi na watu wasiojulikana 
akiwa kwenye gari lake ny-
umbani kwake mjini Do-
doma, muda mfupi baada 
ya kumalizika kwa kikao cha 
mchana cha Bunge ambacho 
pia alichangia hoja akiwa 
Mbunge wa Singida Mashariki 
(CHADEMA).

Kigogo TRA kizimbani madai kukusanya kodi bila utaratibu
Na Hellen Mwango

OFISA wa Mamlaka ya Ma-
pato Tanzania (TRA), Hum-
phrey Lauwo, amefikishwa 
katika Mahakama ya Hakimu 
Mkazi Kisutu akikabiliwa na 
shtaka la kukusanya zaidi ya 
Sh. bilioni 1. 8 za kodi bila ku-
fuata utaratibu. 

Mshtakiwa huyo alisome-

wa mashtaka yake mbele ya 
Hakimu Mkazi Mkuu Huruma 
Shahidi. Wakili wa Serikali 
Mwandamizi, Wankyo Simoni 
alidai mshtakiwa alitenda 
kosa hilo Julai 2, mwaka huu, 
jijini Dar es Salaam. 

Ilidaiwa kwamba, mshtak-
iwa akiwa Ofisa Forodha 
Mwandamizi wa TRA, aliku-
sanya Sh. 1,803,323,055 bila 

kuruhusiwa na TRA. 
Ilidaiwa alikusanya fedha 

hizo ambazo zilitakiwa zilip-
we kama kodi na Kampuni ya 
Puma Energy Tanzania Lim-
ited. 

Baada ya kusomewa shtaka 
hilo, mshtakiwa alikana ku-
tenda kosa hilo. Upande wa 
mashtaka ulidai upelelezi wa 
kesi hiyo bado haujakamilika. 

Mshtakiwa huyo alirud-
ishwa rumande baada ya 
kushindwa kutimiza masharti 
ya dhamana ambayo ni kuwa 
na wadhamini wawili wenye 
vitambulisho watakaotia 
saini bondi ya Sh. milioni 40 
kila mmoja. 

Kesi hiyo iliahirishwa hadi 
Septemba 9, mwaka huu, kwa 
ajili ya kutajwa. 

Wajasiriamali wakiendelea na utengenezaji wa vyombo vya kulishia kuku kwa ajili ya kuuza ili kujipatia riziki, katika 
Soko la Temeke Vetenari jijini Dar es Salaam jana. PCHA: JUMANNE JUMA

Na Renatha Msungu, DODOMA

MAANDALIZI ya uzinduzi wa kampeni 
za urais kwa Chama Cha Mapinduzi 
(CCM), yamepamba moto huku Jeshi la 
Polisi Mkoa wa Dodoma likiimarisha 
ulinzi.

Chama hicho kinatarajia kuzindua 
kampeni zake kesho kwenye Uwanja wa 
Jamhuri jijini hapa.

Nipashe ilipita katika mitaa mbal-
imbali ya jiji hilo jana na kushuhudia 
kubandikwa kwa mabango ya mgombea 
urais kupitia CCM, Dk. John Magufuli.

Pia, Mji wa Dodoma umepambwa 
kwa bendera za chama hicho kwenye 
mitaa na zingine zikifungwa kwa kamba 
kutoka upande mmoja wa barabara 
kwenda mwingine.

Kamanda wa Polisi mkoani hapa, Gilles 
Muroto, alisema jana kuwa wamejipanga 
kuhakikisha amani na usalama unaku-
wapo kwenye kampeni hizo.

“Sisi kazi yetu ni usalama wa raia 
na mali zao, wale ambao wamejifunza 
hesabu, namba yoyote kipeuo cha sifuri 
ni moja, umoja wa Watanzania ni amani, 
utulivu, mshikamano na ni umoja wa 
kulinda uhuru wa Watanzania,” alisema.

Alisema matarajio yao ni kuona vy-
ama vyote vinafanya kampeni kistaara-
bu kwa kufuata na sheria na kanuni.

“Jeshi limeimarisha ulinzi kuanzia 
kwenye kampeni mpaka siku ya uchagu-
zi mkuu uliopangwa kufanyika Oktoba 
28, tunaomba watu wajitokeze kupiga 
kura tarehe ikifika na kurejea majum-
bani kwao,” alisema.

Ulinzi waimarishwa 
uzinduzi kampeni 
za CCM Dodoma
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Madereva 
bajaji, bodaboda 
waonywa 
kushiriki 
maandamano 
yasiyo na vibali
Na Mwandishi Wetu

MADEREVA wa pikipiki, maarufu 
kama bodaboda na wale wa bajaji, 
wameonywa kujiingiza katika maan-
damamo yasiyo na vibali kutoka 
polisi katika kipindi cha kampeni za 
uchaguzi.

Onyo hilo lilitolewa jana na Ka-
manda wa Polisi Mkoa wa Morogoro, 
Wilbroad Mutafungwa, wakati wa 
kikao cha pamoja na madereva hao 
kwa lengo la kuwatahadharisha juu 
ya wanasiasa ambao wanalenga 
kuwatumia vijana vibaya katika 
kufanya siasa zao.

Alisema katika kipindi cha hivi 
karibuni, kumezuka tabia ya baadhi 
ya wanasiasa kuwarubuni madereva 
wa vyombo hivyo kwa kuwanunulia 
mafuta kisha kuwaingiza katika 
maandamano yasiyo na vibali.

“Hakikisheni hamshiriki katika 
maandamano ya kisiasa ambayo 
hayana kibali maalumu kutoka polisi 
kwani kufanya hivyo ni kinyume cha 
sheria kwa sababu watawanunulia 
mafuta lita moja kisha mkajiingiza 
katika vitendo vya uvunjifu wa she-
ria,” alisema Mutafungwa.

Aliwataka madereva hao kufanya 
kazi zao kwa kuzingatia sheria na 
endapo watatakiwa kusafirisha 
makada wa vyama kwenda katika 
mikutano ya siasa, wahakikishe ha-
wajiingizi katika vitendo vya uvun-
jifu wa amani.

Kwa upande wao, madereva hao 
waliliomba jeshi hilo kusimamia she-
ria bila upendeleo hasa wakati huu 
ambao nchi inaelekea katika uchagu-
zi mkuu na kubaini wahalifu ambao 
wanalenga kuichafua kazi yao.

Walisema katika kipindi hiki cha 
kampeni, baadhi ya watu ambao si 
waaminifu hujitokeza na kufanya 
vurugu kwa kutumia pikipiki au 
bajaji, kitendo ambacho walisema 
kinachafua taswira ya kazi wanay-
oifanya.

Adaiwa kumuua hawara
na mtoto kisa mapenzi
 Na Lilian Lugakingira,  
BUKOBA 

JESHI la Polisi mkoani Kag-
era linamshikilia Derick Dam-
buve (26), mkazi wa kijiji cha 
Mgoma wilayani Ngara kwa 
tuhuma za kuwaua mama 
na mtoto wake (2), baada ya 
mtuhumiwa kukataliwa ki-
mapenzi na mama huyo.

Mtuhumiwa huyo ana-
daiwa kuwa alifanya unyama 
huo baada ya kukubaliwa na 
mama huyo kufanya map-
enzi lakini muda mfupi alim-
kuta akifanya tendo hilo na 
rafiki yake. 

Kamanda wa Polisi Mkoa 
wa Kagera, Revocatus Mali-

mi, alisema jana kuwa waki-
wa baa, mtuhumiwa aliwan-
unulia pombe na baadaye 
kumuomba rafiki yake ait-
waye Alex Kirai ampeleke 
mama huyo,   Helda Amon 
(28), nyumbani kwake na 
alimpeleka   na kumfikisha 
salama.

Alisema   muda mfupi 
baada ya kumfikisha na kuon-
doka alifika rafiki mwingine 
wa mtuhumiwa aitwaye 
Kajele Ibrahimu akamtaka 
kimapenzi akakubali, na 
wakati wakiendelea kufanya 
tendo hilo, mtuhumiwa ali-
fika nyumbani kwake juzi saa 
mbili usiku na kuwafumania.

“Huyu mama alitoroka 

nyumbani kwa mume wake 
kijiji cha Muruvangira na 
kwenda kijiji cha Mgoma ana-
koishi mtuhumiwa, kulikuwa 
na gulio akaamua kwenda 
baa na ndipo akakutana na 
mtuhumiwa akamtongoza 
wakakubaliana wakaanza ku-
nywa pombe.

“Mtuhumiwa ni fundi 
ujenzi na alikuwa na kazi ha-
jamalizia, akamuomba rafiki 
yake amsaidie kumpeleka 
huyo hawara yake nyumba-
ni,” alisema.

Kamanda Malimi alisema 
baada ya kufumaniwa rafiki 
wa mtuhumiwa alikimbia na 
ndipo mama huyo alianza 
kushambuliwa hadi kupoteza 

maisha na kuwa baada ya 
mtuhumiwa kumuua mama 
huyo alimuua pia mtoto wake 
aitwaye Gladness Amon (2) 
kwa kumpiga na kifaa cha ku-
fanyia mazoezi.

“Mtuhumiwa kutokana na 
hasira alizokuwa nazo wakati 
huo, alipomuua mama (ha-
wara yake waliyekutana baa) 
mtoto alikuwa akilia kwa 
sauti, akamfuata pia mtoto 
naye akamuua, inawezekana 
alitaka kuondoa ushahidi,” 
alisema Malimi.

Kwa mujibu wa kamanda 
huyo, mtuhumiwa atafik-
ishwa mahakamani wakati 
wowote baada ya upelelezi 
kukamilika.

Kukosekana mpango wa ardhi kwaathiri uhifadhi
Na Salome Kitomari 

KUKOSEKANA kwa mpango 
wa matumizi bora ya ardhi ku-
mechangia kwa kiasi kikubwa 
migogoro baina ya watumiaji 
wake. Mkurugenzi Mkuu wa 
Tume ya Taifa ya Mpango wa 
Matumizi Bora ya Ardhi, Dk. Ste-
phen Nindi, aliyasema hayo hivi 
karibuni wakati akiwasilisha mada 
kwa waandishi wa habari kuhusu 
kulinda uhifadhi kwa kuhakikisha 
matumizi bora ya ardhi.

 Kikao hicho cha mtandaoni kil-
iandaliwa na Chama cha Waandi-
shi wa Habari wa Mazingira Tanza-
nia ( JET) kwa ufadhili wa Shirika la 

Misaada la Marekani (USAID).
Alisema uwapo wa mpango wa 

matumizi bora ya ardhi utasaidia 
wadau kujipima na kukubali-
ana kutumia ardhi iliyopo kwa 
makubaliano pasipo kusababisha 
migogoro na kulinda uoto wa asili.

“Katika mpango huo ndani ya 
vijiji utawaleta pamoja watumiaji 
ambao ni wanakijiji, miji, maeneo 
yaliyohifadhiwa, hifadhi za Taifa, 
maeneo ya hifadhi za jamii, ardhi 
oevu, misitu, maeneo makubwa ya 
kilimo ya wawekezaji wakubwa na 
wadogo,” alisema. 

Aidha, alisema mafanikio ya-
meonekana kwenye vijiji vilivy-
otekeleza mpango wa matumizi 

bora ya ardhi kwa kuhakikisha ul-
inzi kwa watumiaji wengine kama 
maeneo ya misitu ya vijijiji, mae-
neo ya hifadhi ya jamii, vyanzo vya 
maji na ardhi oevu   

Kwa mujibu wa Dk. Nindi, 
changamoto kubwa kwenye uhi-
fadhi ni kuongezeka kwa shughuli 
za kilimo, idadi kubwa ya mifugo, 
ukataji miti, matumizi ya dawa za 
kilimo na ongezeko la watu. 

“Shughuli za kilimo zinaongoza 
katika kuharibu maeneo yaliyohi-
fadhiwa kwa kuongezeka maeneo 
ya kilimo, huku maeneo yaliyohi-
fadhiwa yakiendelea kupungua,” 
alisema.

 Dk. Nindi alisema jingine ni ku-

kosekana kwa mpango shirikishi 
wa matumzii ya ardhi katika ngazi 
ya taifa, mkoa, wilaya na vijiji, 
umesababisha athari kubwa ka-
tika uhifadhi wa viumbe hai.  Kwa 
mujibu wa taarifa iliyopo kwenye 
tovuti ya tume hiyo, hadi Novemba 
mwaka jana jumla ya vijiji 23 vya 
wilaya tiza za mikoa ya Tanga, Ru-
vuma na Lindi vilikamilisha kuan-
daa mpango wa matumizi bora 
ya ardhi.  Aidha, kwa ufadhili wa 
serikali ya Finland kwa kushiriki-
ana na Wizara ya Maliasili na Utalii 
chini ya Divisheni ya Misitu na 
Nyuki, wanatekeleza mradi wa mi-
aka minne wa kuongoza thamani 
kupitia mazoa ya misitu na ndani 

yake miaka miwili ya kwanza ni 
kuandaa mpango wa matumizi ya 
ardhi katika vijiji 57.

  Kwa mujibu wa sheria ya 
upangaji wa matumizi ya ardhi, 
kila mamlaka itakuwa na haki ya 
kudhibiti au kuweka mipaka maal-
um ya ardhi, ugawanyaji wa ardhi, 
utekelezaji wa mpango wa ardhi, 
kutunga sheria ndogo za kudhibiti 
maendeleo na msongamano.

  Mengine ni kuhifadhi ardhi 
yote iliyopangwa kwa ajili ya mae-
neo ya wazi, yaliyotengwa, ardhi 
oevu, misitu ya mjini na kanda za 
uoto, kuasilisha taarifa za athari ya 
mazingira iliyopitishwa na mam-
laka.

Ofisa Mazingira kutoka Ofisi ya Makamu wa Rais, Dk. Hussein Omary (kulia), akizungumza kwenye kongamano la taka ni 
ajira, lililoandaliwa na Jukwaa la Vijana Ubungo, kwa lengo la kuhamasisha vijana wa Manispaa ya Ubungo, jijini Dar es 
Salaam juzi, kujiajiri kupitia ukusanyaji taka.  PICHA: MPIGAPICHA WETU
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TUME ya Taifa ya Uchaguzi (NEC), imepuliza kipenga kampeni kwa 
vyama vyote vilivyosimamisha wagombea udiwani, ubunge na urais 
kunadi sera zao kwa wananchi kuelekea siku ya kufanya maamuzi 
Oktoba 28, mwaka huu, ili kuwashawishi kuwachagua kuwaongoza 
kwa miaka mitano ijayo. 
  Katika uchaguzi wowote wadau wake ni wananchi, NEC, Tume 
ya Uchaguzi Zanzibar (ZEC), Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na 
Rushwa (TAKUKURU), Vyama vya siasa, vyombo vya dola, waandishi 
wa habari na waangalizi wa uchaguzi kutoka ndani na nje ya nchi.

 Kipindi hiki ni muhimu sana kwa kuwa ndicho kinaweza kutu-
gawa au kuzidi kutuimarisha kama taifa, na historia inaonyesha nchi 
nyingi ziliingia katika machafuko nyakati za uchaguzi wa kupata 
viongozi wa kuongoza kwa kipindi kingine.

 Kwa sasa tunachotarajia kutoka kwa wadau wote ni kila mmoja 
kutimiza wajibu wake katika nafasi yake, akijua dhamana kubwa 
aliyopewa na nchi kuhakikisha sote tunaendelea kuishi tukiwa nchi 
moja.   Vyama vya siasa vinapaswa kutambua wajibu wa msingi 
wa kunadi sera zao, kuacha kuzungumzia washindani wao katika 
kinyang’anyiro, kufanya figisu figisu za kuharibu amani, badala yake 
kuhakikisha wanaeleweka kwa wananchi ili kuwawezesha kufanya 
maamuzi sahihi ndani ya sanduku la kura siku ya uchaguzi.

Lugha za kuudhi, kudhalilisha wengine hazitarajiwi bali wananchi 
wanataka kusikia ni mgombea akipewa nafasi aliyoomba atawafany-
ia nini hasa katika kutetea maslahi yao katika Halmashauri, Bunge 
na nchi.  Kwa NEC na ZEC zinapaswa kutoa haki kwa mamlaka zote 
kwa kusimamia kikamilifu sheria na kanuni za uchaguzi, ikiwamo 
kutoa taarifa husika kwa umma na kwa wakati ili kuondoa kusam-
baa kwa taarifa potofu.  Haitarajiwi wasimamizi wa uchaguzi am-
bao halisi ni Wakurugenzi wa Halmashauri na watendaji wa kata, ku-
fanya jambo lolote la kupendelea ili kutoa ushindi nje ya utaratibu.

 Kinachotarajiwa ni ratiba ya mikutano ya wagombea kufahami-
ka kwa pande zote kuhakikisha hakuna mwingiliano au kugombana 
na kuwezesha kupishana katika mikoa na wilaya kwa wagombea ku-
fanya mikutano.  Kwa Jeshi la Polisi wajibu wake mkuu ni kulinda 
raia na mali zao, na kwa kipindi cha uchaguzi wanawalinda wagom-
bea urais, ikiwamo kusimamia usalama kwenye mikutano yote ya 
hadhara.

 Kinachotarajiwa ni kutokuwa na ubaguzi katika utekelezaji wa 
majukumu yao hasa kwenye muda wa mikutano, ambao umekuwa 
ukilalamikiwa kwamba wapo wagombea hata wakizidisha muda wa 
kampeni huachwa kuendelea, huku wengine wakichukuliwa hatua 
ikiwamo kushushwa kwenye majukwaa.

 Kwa waandishi wa habari, wanapaswa kuhakikisha wanatumia 
kalamu zao vizuri na kutenda haki kwa pande zote, kwamba lazima 
kipaumbele na uzito wa habari uwe kwa vyama vyote na si kupen-
delea upande wowote.

 Kusiwe na upendeleo wa kutoa muda wa hewani kwa radio na 
luninga nafasi na mitandao ya kijamii ambayo imepewa leseni na 
Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania (TCRA) na Idara ya Habari Mael-
ezo kwa upande wa magazeti.   Kwa waangalizi wa ndani na nje, 
wanapaswa kuhakikisha jicho lao linamulika taratibu, kanuni na 
sheria za uchaguzi kama zilifuatwa na yaliyojiri kwa kiasi gani yame-
sababisha uchaguzi kuwa mzuri au na dosari, kisha kutoa ripoti kwa 
wadau wote na wananchi.

  Kwa wananchi wanapaswa kusikiliza kwa makini na kupima 
hoja za wagombea kama zinatekelezeka, kusoma ilani za vyama na 
kuhakikisha wanajiridhisha watakayemchagua ndiye atakayekuwa 
mtu sahihi kutetea maslahi yao katika ngazi za uamuzi. 

Mamlaka nyingine ambayo inapaswa kuwa macho TAKUKURU, 
kwa kuwa katika kipindi hiki ndicho takrima na rushwa nyingine 
za fedha na mali kwa ajili ya kuwalaghai wapigakura hutolewa, ili 
anayegombea aweze kupata kura bila kuhakikisha kuwa ana sifa ya 
kushika nafasi husika.

Na Mwandishi 
Wetu IWAPO unakusudia kufanya 

biashara au uwekezaji ni vy-
ema kuzifahamu kanuni na 
taratibu ili usije kukwama 
au kuwa kwenye ukinzani 
na mamlaka zinazosimamia 
shughuli hizo.

Ni vyema kufahamu na 
kuzingatia taratibu na sheria 
za kuelekeza namna ya kuan-
zisha na kufanya biashara 
kwa        misingi inayokuba-
lika,         mathalani kuandaa 
jina la biashara, kuisajili, 
masuala ya kodi na ushuru 
pamoja na kueleza kwa ufa-
saha kile unachokusudia 
kukifanya.

Unapoamua kuwekeza 
kwa ushirika huna budi ku-
chunguza kwa umakini wa-
bia unaotaka kujiunga nao, 
ili kung’amua kama ni watu 
makini na waaminifu au wa-
danganyifu.

Pia kama haitoshi, ni vy-
ema ukafanyika mkataba wa 
maandishi kabla au mapema 
sana baada ya wahusika 
kuanzisha biashara kwa ush-
irikiano.

Hili limshirikishe mwa-
nasheria na mashahidi 
wengine kwa ufahamu na 
uhakika zaidi ili kujiepusha 
au kujikinga na mianya ya 
kuzidiana ujanja na kudhu-
lumiana.

Kufariki kwa mbia mmoja 
kunaweza pia kusababisha 
kuvunjika kwa ushirikiano, 
halikadhalika, kutokuele-
wana kwa wabia kunaweza 
kusababisha kutengana.

Ukiwa na kampuni un-
atenganisha majukumu ya 
wamiliki mali na kampuni 

yaani kampuni inaposajiliwa 
inakuwa na hadhi na kutam-
bulika kisheria kama ni mfu-
mo tofauti na wamiliki.

Mfumo huu unatengani-
sha majukumu kati ya me-
nejimenti na wamiliki wa 
kampuni, madeni ya kam-
puni yatalipwa hadi kufikia 
kikomo cha mtaji ulioweke-
zwa na wamiliki.

Hivyo basi, mali binafsi 
za wamiliki wa kampuni 
haziwezi kukamatwa kufidia 
madeni endapo kampuni ita-
filisika.

Na tena pia, mfumo huu 
wa kampuni unatoa fursa 
ya kupanua mtaji kwa kuku-
sanya mitaji kuongeza wana-
hisa au kupitia soko la mitaji 
ya hisa.

Mfumo huu ndiyo unafaa 
kwa biashara kubwa kwani 
unatoa nafasi ya kupanuka 
kwa biashara na kuendelea 
kuwapo kwa biashara hata 
kama baadhi ya wamiliki 
wake wakifa au kujitoa kwe-
nye kampuni.

Kadhalika, kuna mam-
bo na vitu muhimu vya 
kutekeleza kisheria kabla ya 
kuanzisha biashara kama 
hivi vifuatavyo, mfano kuwa 
na ofisi; leseni, kusajiliwa na 
Mamlaka ya Mapato (TRA), 
kama mlipakodi na kupewa 
namba halali (TIN), kufany-
iwa makadirio ya kodi ya 
mapato ya awali na kutimiza 
masharti mengine ya kishe-
ria.

Hii ni kwa mujibu wa ki-
fungu cha 4(1)(b) na kuen-
delea cha Sheria ya Kodi ya 
Mapato ya mwaka, 2008.

Kwa mfano, kama mhusika 
anataka kufungua kampuni 
ya ukandarasi ni lazima 
asajiliwe kwenye Bodi ya Ma-
kandarasi.

Na kama anakusudia ku-
fanya biashara ya wastani 
wa kati au kubwa, kulingana 
na nguvu ya mtaji, anapaswa 
kufuata taratibu zote za she-
ria. Kwani ni kosa kufanya 
biashara bila kufuata sheria 
na dhana hii, inatokana na 
kifungu cha 104(a) na (b) na 
kile cha 105(a) na (b) cha She-
ria ya Kodi ya Mapato.

Hata hivyo, kuna biashara 
nyingine ambazo ni ndogo 
sana, kulingana na kiasi cha 
mtaji kinachowekezwa na 
kwamba uanzishwaji wake 
haulazimu kufuata sheria na 
taratibu zote tunazozizun-
gumzia.

Kwa mfano, uuzaji vi-
tafunio mathalani vitumbua, 
vitu vidogo kama pipi, karan-
ga, kashata na ubuyu.

Biashara hizi siyo rasmi au 
biashara ndogondogo, hivyo 
basi ni vyema kwa mwekezaji 
akachunguza kama biashara 
anayokusudia kuifanya au 
anayoifanya, kwa jinsi na 
namna yake, ni ndogo au 
kubwa ili basi ajue kama in-
amlazimu kufuata sheria au 
vinginevyo, zama hizi kuna 
vitambulisho vya wamach-
inga navyo ni vyema kuwa 
nacho.

Kwa mujibu wa kifungu 
namba 8 cha Sheria ya Kanu-
ni ya Adhabu, kutofahamu au 
kutokujua sheria siyo kinga 
ya kumfanya mtu asishtak-
iwe.

Wanaofanyabiashara kwa ubia
wasijisahau, fuatilieni taratibu

 Muungwana Lazima Nilonge
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Mahakamani 
tuhuma
kujiunganishia 
umeme

Viongozi serikali ya wanafunzi wafundwa
Na Romana Mallya

MKUU wa Chuo cha Kumbu-
kumbu ya Mwalimu Nyerere, 
Prof. Shadrack Mwakalila, ame-
wataka viongozi wa serikali ya 
wanafunzi kuwa mfano wa kuig-
wa kwa kuonyesha nidhamu na 
maadili kwa wanafunzi chuoni 
hapo.

Prof. Mwakalila aliyasema hayo 
jana jijini Dar es Salaam katika 
mafunzo ya kuwajengea uwezo 
viongozi hao wapya wa mwaka 

2020/21 na kuwataka wahakik-
ishe wanakuwa na mshikamano, 
heshima, kuongoza wengine njia 
sahihi kwa vitendo.

“Heshima ni kitu cha bure, 
lazima mheshimiane. Kuna wa-
nafunzi wanakuja hapa chuoni 
wakiwa na umri mdogo hivyo la-
zima ninyi viongozi muwe mfano 
wa kuigwa kwa kuonesha nid-
hamu na maadili yaliyo mema,” 
alisema. Aliwataka wahakikishe 
wanafuata sheria, kanuni na tara-
tibu kwa kuzingatia maslahi ya 

chuo kwa kutambua kuwa uon-
gozi ni fursa, hivyo lazima wawe 
wazalendo, wahakikishe wana-
fanya kazi kwa bidii na wawe 
waadilifu.

“Kiongozi ana wajibu kwa wa-
nafunzi wenzake ambao wam-
emchagua, ana wajibu pia kwa 
chuo, hivyo hakikisheni taarifa 
mnazozitoa kwa wanafunzi ziwe 
za kweli na zenye usahihi ili kue-
pusha migogoro,”Prof. Mwakalila 
alisema.

Aliwataka wanafunzi 

kuheshimu wafanyakazi na we-
nyewe kwa wenyewe kuheshimi-
ana bila kujali umri.

Naibu Mkuu wa Chuo Taaluma, 
Prof. Richard Kangalawe, aliwata-
ka viongozi hao kuhakikisha wa-
napanga muda wao ili wafanye 
vizuri kwenye eneo la taaluma.

“Kazi yetu hapa chuoni ni 
kusoma na kuhakikisha mna-
fanya vizuri kwenye taaluma, 
hivyo jitahidini kupanga vizuri 
muda wenu ili mfikie malengo 
mnayokusudia,” Prof. Kangalawe.

Na Hellen Mwango

WAFANYABIASHARA Ahmed 
Khalifa (40) na Abdulrazak 
Saidi (49) wamefikishwa katika 
Mahakama ya Hakimu Mkazi, 
wakikabiliwa na tuhuma za kuin-
gilia miundombinu ya Shirika la 
Umeme Tanzania (TANESCO) kwa 
kujiunganishia umeme kinyume 
cha sheria.

Wafanyabiashara hao ambao 
ni wakazi wa jijini Dar es Salaam, 
walisomewa mashtaka yao mbele 
ya Hakimu Mkazi Mwandamizi, 
Kassian Matembele.

Upande wa Jamhuri ka-
tika shauri hilo uliongozwa na 
mawakili wa Serikali Waandam-
izi, Maternus Marandu, Wankyo 
Saimon na Wakili wa Serikali 
Benson Mwaitenda.

Marandu alidai kuwa Julai 29, 
mwaka huu, washtakiwa wakiwa 
eneo la Mikocheni barabara ya 
Ndovu, Kinondoni jijini Dar es 
Salaam, kwa makusudi waliingilia 
miundombinu inayotoa huduma 
muhimu.

Alidai kuwa washtakiwa kwa 
makusudi walijiunganishia 
umeme kutoka katika mfumo wa 
TANESCO na kupitisha pembeni 
ya mita namba 43153725676 
kinyume cha sheria. 

Hakimu Matembele aliwaeleza 
washtakiwa hao kuwa hawa-
takiwi kujibu chochote kwa 
sababu wanakabiliwa na kesi ya 
uhujumu uchumi na mahakama 
yake   haina mamlaka ya kusiki-
liza bila kibali cha Mkurugenzi 
wa Mashtaka (DPP).

Marandu alidai kuwa upelelezi 
wa kesi hiyo bado haujakami-
lika, lakini umefikia hatua nzuri, 
kwa hiyo wanaomba tarehe ya 
karibu kama wiki mbili, utakuwa 
umekamilika.

Hata hivyo, Hakimu Matembele 
alisema ili washtakiwa wawe nje 
kwa dhamana kila mmoja ana-
takiwa awe na mdhamini mmoja, 
ambaye atakuwa na barua ya 
utambulisho na kitambulisho cha 
taifa au cha kupigia kura.

“Mahakama hii inawataka 
washtakiwa pamoja na wad-
hamini wao  kutia saini hati  ya 
dhamana ya  Sh. milioni tano 
na pia hamtatakiwa kutoka nje 
ya Dar es Salaam bila kibali cha 
mahakama, “ alisema Hakimu 
Matembele.

Kesi imeahirishwa hadi Sep-
temba 10, mwaka huu, kwa 
kutajwa na kuangalia upelelezi 
umefikia hatua gani. Washtakiwa 
wamerudishwa rumande kwa 
kushindwa kutimiza masharti 
ya dhamana.

Katibu Mkuu wa Wizara ya Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano (Sekta ya Ujenzi), Elius Mwakalinga (kulia), akikagua barabara ya 
Rusumo-Lusahunga yenye urefu wa kilomita 92, mkoani Kagera juzi. PICHA: WUUM

Waliopoteza maisha kwa ajali waongezeka
Na Lilian Lugakingira,     
BUKOBA

IDADI ya watu waliopoteza 
maisha kutokana na ajali iliyoli-
husisha basi la Sabuni Express 
wameongezeka kutoka wanane 
hadi tisa.

Basi hilo lililopinduka katika 
kijiji cha Kyamalebe likitokea 
wilayani Muleba kwenda Mwan-

za        Agosti                  21, mwaka 
huu. Idadi hiyo    imeongezeka 
baada ya majeruhi mwingine 
kupoteza maisha akiwa   katika 
hospitali ya Kagondo wilayani 
Muleba.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa 
Kagera, Revocatus Malimi, al-
imtaja aliyepoteza maisha kuwa 
ni Alexandelina Lushoke (55) 
mkazi wa kijiji cha Kishanda, 

ambaye alikuwa miongoni mwa 
majeruhi wanne waliokuwa na 
hali mbaya.

Alisema majeruhi mwing-
ine   amehamishiwa katika Hos-
pitali ya Rufani ya Kanda ya Bu-
gando, Mwanza kwa matibabu 
zaidi.

Kutokana na hali hiyo, ka-
manda malimi alisema majeruhi 
waliobaki wakiendelea na matib-

abu katika hospitali ya Kagondo 
inayomilikiwa na Kanisa Katoliki 
ni wanne tu wengine wamer-
uhusiwa.

Basi la Sabuni Express lilipin-
duka katika eneo la Kyamalebe 
na kusababisha vifo vya watu 
wanane na majeruhi 27 ambao 
walilazwa katika hospitali za Ru-
bya na Kagondo zilizoko wilayani 
Muleba.
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Wanufaika
na mafunzo
ujasiriamali
Na Welingtone Masele, IGUNGA

ZAIDI ya vijana 100 waliopata 
elimu ya ujasiriamali Igunga mkoani 
Tabora wameanza kubadilika baada 
ya bidhaa wanazozalisha kuvutia 
wananchi wengi, hivyo kuanza 
kuwaingizia kipato.

Wakizungumza na gazeti hili kwa 
nyakati tofauti, baadhi ya vijana 
hao wamemshukuru mwalimu wa 
ujasiriamali wilayani hapa, Maria 
Isdori,    kwa kuwa elimu waliyoi-
pata imewapa mwanga bora wa 
maisha.

Stella Moris (25), mkazi wa kata 
ya Mwanzugi, alisema elimu aliyo-
pata imemwezesha kutengeneza 
bidhaa mbalimbali zikiwamo sabuni 
za kufulia na kuogea, vikapu, vikoi, 
mazulia na kofia na kuziuza kwa 
bei nzuri.

Alibainisha kuwa ujuzi huo 
umempa ajira ya uhakika kwa kuwa 
sasa anaendesha maisha yake na 
ameajiri vijana wanne na kupanua 
mtaji wake. Pia alisema ameanzisha 
mradi wa ufugaji samaki ambao 
unamwingizia kipato pia.

Benedicto Joseph (30) na Esta 
Amos (27) wakazi wa Kata ya Ig-
unga, walisema  bidhaa wanazozal-
isha zinapendwa sana na wananchi 
ndiyo maana huwa zinanunuliwa 
zote na kuwaingizia kipato.

Naye Ofisa Kilimo wa Hal-
mashauri ya Wilaya hiyo, Grace Ny-
amwanji, alisema elimu ya ujasiria-
mali ambayo imekuwa ikitolewa na 
mwalimu huyo kwa kushirikiana na          
wataalamu wa halmashauri, im-
ewapa    vijana ajira za uhakika.

Alibainisha kuwa hadi sasa zaidi 
ya vijana 200 wameshapewa elimu 
hiyo. Vijana hao walijifunza jinsi 
ya kutengeneza mazulia, vikapu, 
kofia, sabuni za kufuli na kuogea, 
mikufu, bangili, miradi ya ufugaji 
kuku, kilimo na ufugaji samaki kwa 
kutumia teknolojia rahisi na rafiki 
wa mazingira.

Nyamwanji alimpongeza Isdori 
kwa moyo wake wa uzalendo na 
utayari kujitolea kufundisha vijana 
wenzake elimu ya ujasiriamali na 
kuongeza kuwa amekuwa msaada 
mkubwa katika kubadilisha maisha 
ya vijana wilayani hapa.

Kwa upande wake, Isdori alisema 
amekuwa akitoa elimu ya kuten-
geneza bidhaa mbalimbali kwa 
kutumia teknolojia rahisi na isiyo 
na gharama ambayo humwezesha 
kijana kujiajiri kwa mtaji kidogo tu. 

Alibainisha kuwa hadi sasa 
zaidi ya vijana 100 aliowafundisha 
wameshaanzisha miradi yao katika 
maeneo mbalimbali na wanaende-
lea kunufaika na elimu hiyo.

Hata hivyo, aliishauri serikali 
kulipa msukumo mkubwa suala la 
kufundisha elimu ya ujasiriamali 
shuleni na vyuoni ili kuwezesha 
vijana wengi zaidi kujiajiri punde 
wanapohitimu masomo yao na ku-
punguza ukubwa wa tatizo la ajira 
hapa nchini.

Wahitimu wakumbushwa kutoa taarifa sahihi 
Na Joseph Mwendapole

VIJANA wanaohitimu elimu 
ya juu nchini wametakiwa 
kuweka taarifa sahihi kwenye 
kanzi data ya serikali na kuji-
andaa ipasavyo watakapoitwa 
kwa ajili ya usaili wa kazi.

Ushauri huo ulitolewa jana 
na Ofisa wa Teknolojia ya 
Habari na Mawasiliano wa 
Sekretarieti ya Ajira, Mtage 
Ugullum, wakati akizungumza 
na wahitimu wa elimu ya juu.

Wahitimu hao ni wale wali-
omaliza vyuo vikuu vya nje 
ya nchi waliounganishwa na 
Taasisi ya Global Education 
Link (GEL) na walikuwa wak-
ipewa mafunzo ya namna ya 
kutafuta ajira kwa mtandao.

Ugullum alisema ina-
shangaza baadhi ya wahitimu 
kwa makusudi wanaamua ku-

weka taarifa zisizo sahihi kwe-
nye kanzi data ya serikali na 
mwisho wake wanakosa sifa 
ya kupata kazi zinazotanga-
zwa.

“Wewe umesomea shahada 
ya uzamili ya biashara sasa 
mle unaweka vitu vingine.  
Sijui unakuwa unatarajia nini 
ndugu kwani ukifanya hivyo 
unakuwa unamdanganya nani 
na ili unufaike na nini?” Ali-
hoji.

  “Kuna tatizo lingine mtu 
anaomba kazi akipata haendi 
anasema amepangiwa mbali. 
Sasa kama uliona ni mbali kwa 
nini uliiomba? Hapo umewa-
kosesha kazi wenzako wal-
ioomba na wakaikosa. kama 
unaona kazi fulani haikufai 
usiombe,” alisema.

Aliwashauri pia wanapoom-
ba kazi kwenye mfumo kuz-

ingatia maelekezo vizuri na 
waende kwenye Tume ya 
Vyuo Vikuu Tanzania (TCU) au 
kwa wanasheria wanaotam-
buliwa kwa ajili ya kuthibiti-
sha nakala za vyeti vyao.

Wanafunzi hao wanaota-
rajiwa kuhudhuria mahafali 
yao Septemba 19, mwaka huu, 
walikutanishwa jana kwenye 
mkutano wa siku moja kwa aji-
li ya kupewa mafunzo kuhusu 
ajira, uliofanyika kwenye ofisi 
za GEL, jijini Dar es Salaam.

Mafunzo hayo yalitolewa na 
maofisa wa Ofisi ya Rais Sekre-
tarieti ya Ajira katika Utumishi 
wa Umma na wale wa Wakala 
wa Huduma za Ajira (TaESA) 
ulioko chini ya Ofisi ya Waziri 
Mkuu, Kazi, Ajira, Vijana.

Mkuu wa Kanda ya Mashari-
ki na Pwani wa TaESa aliy-
emwakilisha Mkurugenzi wa 

Huduma za Ajira, Jane Sorogo, 
aliwaeleza wanafunzi hao 
malalamiko ya waajiri kwa 
waomba kazi na malalamiko 
yanayotolewa na waomba 
kazi dhidi ya waajiri.

“Tumewafundisha namna 
mbalimbali za kutatafuta kazi, 
ni mtu wa aina gani anaajirika 
kwasababu unaweza kusoma 
ukawa na cheti lakini huajiriki 
na matarajio ya mwajiri baada 
ya kukuajiri na nini kitatokea 
usipokidhi matarajio ya 
mwajiri,” alisema

Akifungua mafunzo hayo, 
Mkurugenzi Mkuu wa GEL, 
Abdulmalik Mollel, alisema 
wanafunzi wanaosoma nje 
wamekuwa wakilalamika 
kuwa hukosa pa kuanzia wa-
naporudi nchini hivyo ku-
wakutanisha na waajiri na 
wawekezaji.

Bukoba waomba elimu ya miradi
Na Restuta Damian,         
BUKOBA

  BAADHI   ya wakazi wa 
Kata ya Katerero Wilaya ya Bu-
koba mkoani Kagera, wamei-
omba serikali kuwapatia elimu 
kuhusu jinsi ya kuendesha mi-
radi ya maendeleo kwa jamii ili 
kuwa na matokeo chanya.

Wakizungumza katika shu-
ghuli ya makabidhiano ya 
mradi wa jamii kati ya Serikali 
ya Wilaya Bukoba na Shirika la 
World Vision Tawi la Katerero 

uliomaliza muda wake, uli-
kuwa ukihudumia Kata za Ka-
terero, Bujugo, Kanyangeleko 
na Kemondo, ulihusisha afya, 
elimu, maji, kilimo ufugaji na 
uchumi.   Johanes Joel, mkazi 
wa Kata Katerero, alisema mi-
radi inayoletwa inawalenga 
wananchi kuwabadilisha kwe-
nye maisha na kupiga hatua 
ya maendeleo kwa kinachoku-
sudiwa.

  “Bila kupewa kwanza 
ufahamu inakuwa vigumu 
kuyafanya na kuonyesha mwi-

tikio kwani hatuna mwanga 
wa kuendesha wenyewe na ku-
pata kitu chanya,” alisema Joel.

Jeneroza Hamlungi, mkazi 
wa Kijiji Mlinda Kata Kat-
erero, alisema kuwa na wingi 
wa miradi kunategemea 
wananchi kupewa elimu ya 
kufahamu jambo na kutoka 
kwenye utegemezi wa ndugu 
na Serikali.   Mkurugenzi wa 
miradi wa World Vision Tan-
zania, John Masenza, alisema, 
mradi wa Kata Katerero ume-
hudumia vijiji 10 na kata nne 

ambapo umenufaisha watu 
390,090.

Masenza alisema, wanu-
faika wamejifunza shughuli 
za kilimo, ufugaji ,ujasiriamali, 
uboreshaji wa afya maji, elimu 
na kugarimu Sh. bilioni 12.7 
kwa muda wa miaka 17 ya 
mradi huo. Katibu Tawala wa 
Wilaya Bukoba, Kadole Kilu-
gala, alisema ujuzi uliojengwa 
kwa wananchi wa kata nne 
ndani ya wilaya hiyo, utawafaa 
kipindi chote ambacho shirika 
halitakuwapo.

Gari maalum kwa ajili ya shughuli za ujenzi likiwa limetumbukia kwenye mtaro katika ujenzi wa barabara ya Shekilango, jijini 
Dar es Salaam jana. PICHA: MIRAJI MSALA
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Mkuu wa Polisi Kikosi cha Usalama Barabarani, Mkoa wa Shinyanga, Africanus Sulle, akitoa elimu ya usalama barabarani na 
umuhimu wa kuwa na leseni kwa madereva  wa bajaji, pikipiki na wamiliki wa vyombo hivyo, yaliyofanyika mjini Kahama, 
mkoani Shinyanga, juzi. PICHA: SHABAN NJIA

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa  Mifugo na Uvuvi,  Lu-
haga Mpina, ameipongeza Benki ya 
Maendeleo ya Kilimo  nchini (TADB) 
kwa kutoa mkopo wa masharti 
nafuu wa  shilingi milioni 450 kwa 
kiwanda cha Meat King Distributors 
cha jijini hapa na kuziomba benki 
nyingine  ziwape wakulima, wavuvi 
na wafugaji mikopo ya masharti 
nafuu pia.

Akizungumza na waandishi wa 
habari baada ya kutembelea kiwan-
da hicho akiwa ameambatana na 
Kaimu Mkurugenzi wa Mikopo wa 
TADB,  Jeremiah Mhada, juzi, Waziri 
Mpina, alieleza kufurahishwa na 
mkakati wa TADB wa kuinua sekta 
muhimu za uchumi na kuziomba 
benki nyingine kuunga mkono azma 
ya serikali ya ujenzi wa uchumi wa 
viwanda kwa kuviwezesha viwanda 
vyenye kufanyakazi kwa ufanisi.

TADB imekipa kiwanda cha Meat 
King Distributors fedha kuboresha 
miundombinu ili kuongeza uzal-
ishaji na kwa kununua ng’ombe, 
mbuzi, kondoo na nguruwe za waf-
ugaji. Waziri Mpina amesifu juhudi 
hiyo ya TADB.

“Kuwapo kwa kiwanda cha 
kusindika nyama kama hiki cha 
Meat King Distributors ni jambo 
lenye tija kwa taifa kwa sababu 
usindikaji unaongeza thamani kwa 
mazao yanayotokana na mifugo na 
hivyo kuwanufaisha Watanzania 
wengi wanaojihusisha na kilimo, 
ufugaji na uvuvi. Naomba benki 
zote za biashara nchini kuiga mfano 
wa TADB katika kuwezesha wakuli-
ma na viwanda kwa kutoa mikopo 
ya masharti nafuu,’’ alisema Waziri 
Mpina.

Mpina alisema wizara yake itaen-
delea kuunga mkono wawekazaji 
katika viwanda ambavyo malighafi 
zake zinategemea mifugo na kuse-
ma wizara yake itahimiza ufugaji 
wa kisasa utakaomfanya mfugaji 
anufaike zaidi na mifugo yake.

“Tumejipanga kuendelea kutumia 
wataalamu wa wizara pamoja na 
wadau wa mifugo kuhakikisha 
tunakuwa na mifugo bora ambayo 
itazalisha nyama bora na kuleta 
ushindani katika soko la ndani  na 
nje ya mipaka ya Tanzania,’’ alise-
ma.

 Mhada alisema mkopo huo mpa-
ka sasa umewanufaisha wakulima 
wadogo 854 ambao wameungan-
ishwa na soko la uhakika linalo-
tokana na kuwapo kwa kiwanda 
hicho. 

“TADB tunakusudia kuleta mageu-
zi makubwa katika sekta za ufugaji, 
uvuvi na kilimo ili kuongeza uzal-
ishaji na upatikanaji wa malighafi 
hasa katika kipindi hiki ambamo 
serikali inatekeleza azma ya ujenzi 
wa uchumi wa viwanda,’’ alisema 
na kuongeza kwamba wanaunga 
mkono kiwanda hicho kwa sababu 
ni taasisi inayowahakikishia wafu-
gaji wa Mkoa Arusha na mikoa ya 
jirani ajira za moja kwa moja na 
kukidhi mahitaji yao ya kila siku.

TADB yakipa 
kiwanda cha 
nyama mil. 450/-

Mwalimu auawa kikatili na mumewe
Na Gurian Adolf,          
SUMBAWANGA

M
WALIMU wa Shule 
ya Msingi Chalan-
tai Kata ya Chala 
wilayani Nkasi 

mkoani Rukwa, Tabita Mwan-
yanje (29), anadaiwa kuuawa na 
mumewe kwa kuchomwa kisu 
shingoni  na maeneo mengine 
ya mwili na mumewe.

Mtuhumiwa huyo, Frank Gal-
imoshi (30), anadaiwa kufanya 
mauaji hayo kwa kinachodaiwa 
kuwa ni wivu wa kimapenzi.

Kamanda wa Polisi mkoani 
Rukwa, Justin Masejo, alisema 
tukio hilo lilitokea   Agosti 25, 
mwaka huu majira ya   saa 10 
usiku ulipozuka mgogoro kati 
ya wanandoa hao, hali iliyopele-
kea mwanaume huyo kuchukua 
uamuzi wa kumuua mkewe.

Alisema kuwa mgogoro ul-
ianza pale mwanamke ilipoin-
gia meseji kwenye simu yake ya 
muhamala wa mshahara   ndi-
po mumewe alipofikiri kuwa 
meseji hiyo ni ya M-Pesa aliyo-
tumiwa na mwanaume mwing-
ine.

Alisema baada ya kuingia 
kwa ujumbe huo mfupi kwenye 
simu ya mwalimu huyo, ndipo 
mumewe alipohamaki kisha 

kuanza kumshushia kipigo ki-
sha kuchukua kisu na kuanza 
kumchoma sehemu mbalim-
bali za mwili.

Kamanda Masejo alidai 
baada ya mtuhumiwa kubaini 
kuwa ameua, naye alianza kuji-
jeruhi kwa lengo la kujiua, lakini 
ilishindikana, hivyo kukamatwa 
na alipelekwa hospitalini kwa 
matibabu na akipona atafik-
ishwa mahakamani.

Na Christina Haule,       
MOROGORO 

MFUKO wa Maendeleo ya 
Jamii nchini (TASAF) umeji-
panga kutumia mfumo wa 
kielektroniki katika kuhakiki 
na kuzipata kaya maskini kwe-
nye kipindi cha pili cha mpan-
go wa kunusuru kaya  maskini 
wa TASAF III ili kuondokana 
na kuingiza wasio maskini ka-
tika mpango huo na  kuwapata 
walengwa sahihi.

  Mkurugenzi Mtendaji wa 
TASAF,   Ladislaus   Mwaman-
ga, alisema hayo juzi mjini Mo-
rogoro katika kikao kazi baina   
ya wahariri wa vyombo mbal-

imbali vya habari nchini na 
TASAF.  Aidha, alisema mfumo 
huo utawafanya kubaini watu 
ambao hawana sifa pamoja na 
wale ambao wameshafariki 
dunia na kuwaondoa kwenye 
kunufaika na mpango huo. 

Mwamanga alisema TAS-
AF awamu ya tatu kipindi cha 
pili itatumia kiasi cha shilingi 
trilioni 2 kwa kipindi cha miaka 
mine, ambapo itazifikia hal-
mashauri na wilaya 185 Tanza-
nia  Bara na Visiwani. 

“Katika awamu ya tatu kipin-
di cha kwanza utekelezaji wake 
ulifanikiwa kwa asilimia 70, na 
zilitumika shilingi trilioni 1.7   
kwa miaka saba na sasa tunaen-

delea kuhawilisha,” alisema.
  Hata hivyo, alisema zaidi 

ya kaya 1,320 zilijitoa zenyewe 
baada ya kuona zinajitosheleza 
kiuwezo baada ya kupokea fed-
ha za uhawilishaji katika kip-
indi cha TASAF II na III awamu 
ya kwanza.

  Katibu Tawala Mkoa wa 
Morogoro, Mhandisi Eman-
nuel Kalobero,  aliwahimiza   
waandishi wa   habari, kue-
limisha wananchi   hususani 
walengwa wa mpango wa  ku-
nusuru kaya maskini kutumia 
vyema fursa hiyo adhimu 
iliyowekwa na serikali kupitia 
TASAF ili kasi ya kupambana 
na umaskini iendelee kuwa na 

mafanikio.
  Alisema kwa kiasi fulani 

inaweza kusemwa mpango wa 
TASAF umesaidia kuinua uchu-
mi wa nchi na kufikia uchumi 
wa kati kufuatia walengwa 
wengi kufikiwa ambao wamezi-
tumia fedha zao katika kuanzi-
sha miradi mbali na kujitege-
mea kiuchumi.

  Pia alisema elimu hiyo 
isaidie kutoa nafasi kwa wale 
waliofanya vizuri kujiondoa 
kwenye mpango kwani huwa 
kichocheo kwa wengine kuon-
doka na kupisha wenzao, na 
kutambua kuwa sio kwamba 
wanatakiwa kuwa kwenye 
mpango kwa miaka yote.

Mtandao kuwabaini wadanganyifu kaya maskini
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HABARI KITAIFA

Sababu za 
kinadada
kumchukia 
bosi trafiki 

Na Yasmine Protace

W
A N A H A R A KAT I 
wametakiwa ku-
fanya kazi kwa 
kutetea maslahi ya 

watu wengi badala ya kufanya 
harakati kwa ajili ya mtu mmoja 
pekee.

Hayo yalisemwa na mwana-
harakati, Selemani Bishagazi, ku-
toka kituo cha  taarifa na maarifa 
kilichopo  Kipunguni jijini Dar es 

Salaam katika semina za jinsia na 
maendeleo  ya jamii (GDSS) zina-
zoandaliwa na Mtandao wa Jinsia 
Tanzania (TGNP). Alisema mada 
ambayo ameitoa kwa washiriki 
hao ni mbinu ya ujenzi wa nguvu 
ya pamoja katika ufuatiliaji na 
changamoto ndani ya jamii.

“Wanaharakati wanatakiwa 
kufanya kazi, kwa kuzingatia mi-
paka yao na wasipofanya hivyo 
wanaweza kujiingiza katika 
migogoro,” alisema.

Aliongeza kuwa wanaharakati 
wanatambua kujua kazi ambazo 
wanatakiwa kuzifanya, na sio ku-
fanya kazi ambazo zingefanywa 
na polisi au watu wa serikali za 
mitaa. Alisema wanaharakati 
wanatakiwa kuhakikisha wanap-
inga maduala ya ukatili wa kijin-
sia, pia mwanaharakati atakiwi   
kwenda peke yake kufanya kazi 
za kiharakati   na sio kwenda 
peke yake anaweza kupata mata-
tizo.

“Unapofuatilia jambo omba 
msaada uende na watu wengine, 
unaweza kwenda peke yako kati-
ka eneo ukajikuta unapata usum-
bufu hata kupigwa,” alisema.

Mwajuma Ally, mmoja wa 
washiriki wa semina za GDSS, 
alisema uharakati unatakiwa ku-
fanywa kwa kikundi badala ya 
mtu mmoja. Alisema baadhi ya 
watu wanavuka mipaka kwa ku-
fanya uwanaharakati na kujikuta 
wanaingilia kazi zisizo zao.

Wanaharakati watakiwa
kutetea maslahi ya wengi

Na Shaban Njia, KAHAMA

 MKUU wa Usalama Barabarani 
mkoani Shinyanga, Africanus 
Sulle, amesema anachukiwa 
na baadhi ya wanawake hasa 
mabinti wasiovaa kofia ngumu 
wakiwa katika chombo cha moto 
(bodaboda) kwa visingizio mbal-
imbali.

Moja ya visingizio hivyo ni  
kuwa wamesuka na kuogopa 
misuko yao kuchafuka au ku-
toonekana kwa watu.

Sulle alitoa kauli hiyo jana 
wakati akizungumza na kutoa 
elimu ya usalama barabarani 
kwa madereva wa bajaji, pikipiki 
(bodaboda), baiskeli na wamiliki 
wa vyombo hivyo katika mku-
tano wa hadhara uliojumuisha 
maofisa mipango miji, biashara, 
TRA , bima , TEMESA, LATRA na 
mkufunzi kutoka Chuo cha New 
Vision Driving School.

 Alisema kitendo cha wanawake 
waliosuka mitindo mbalimbali 
ya nywele kutovaa kofia ngumu 
wawapo katika chombo cha 
moto kwa kutaka mitindo hiyo 
ionekane ni kuhatarisha usalama 
wao na wanatakiwa kuchukuliwa 
hatua za kisheria ili tabia hiyo 
isiendelee kujitokeza.

 “Kama utampatia kofia ngumu 
mwanamke au binti na akakataa 
kuivaa, hakikisha anaipakata ko-
fia hiyo kisha mpeleke moja kwa 
moja sehemu ambayo kutakuwa 
na ofisa wa usalama barabarani 
kwa hatua zaidi za kisheria, ili 
kuepuka adhabu zinazoweza 
kujitokeza ikibainika abiria wako 
hajavaa kofia,” alisema Sulle.

 Aliwaka madereva pikipiki 
kuacha kubeba abiria wengi 
katika chombo kimoja hasa 
wanafunzi ambao mwisho wa 
siku wanaathirika kifua na kuanza 
kukohoa kwa sababu ya upepo 
mkali asubuhi waendapo shuleni.

Naye mkufunzi wa udereva 
mkoani Shinyanga, Deogratus 
Ezekiel, alisema asilimia kubwa 
ya ajali zinazotokea maeneo 
mbalimbali nchini zinasaba-
bishwa na baadhi ya madereva 
waliopata leseni kiujanja ujanja 
bila kuzitambua alama na sheria 
za barabarani. 

Ofisa wa bima, Hamisi Idd, 
alisema kuwa Sheria ya Usalama 
Barabarani Namba 10 ya mwaka 
2009 inamtaka mmiliki wa chom-
bo cha moto kuhakikisha anakata 
bima ya chombo chake kabla ya 
kuingia barabarani, lakini wengi 
vyombo vyao havina bima.

 Akizungumza kwa niaba ya 
madereva bajaji na pikipiki, Allex 
Charles, alisema wamekuwa waki-
wapatia kofia ngumu abiria wao, 
lakini kinadada wanashindwa 
kuzivaa na kuzishikilia kwa madai 
watachafua nywele zao walizo-
suka kwa gharama.

Mkuu wa Wilaya ya Malinyi mkoani Morogoro, Mathayo Maselle (watatu kushoto), akikata utepe kuashiria ufunguzi rwa tawi la Benki 
ya NMB Malinyi, juzi. Wengine kutoka kushoto ni Kaimu Mkuu wa Kitengo cha Mikopo Benki ya NMB, Demetus Kaguna, Kaimu Ofisa 
Mkuu wa Wateja Binafsi na Biashara, Salie Mlay, Meneja wa Kanda ya Mashariki, Dismas Prosper na Meneja wa Tawi la Malinyi, Ipyana 
Mwakatobe. PICHA: MPIGAPICHA WETU 

Serikali yakunwa ujio tawi la benki Malinyi
Na Mwandishi Wetu,         
MALINYI

SERIKALI imesema ujio wa 
Benki ya NMB katika Wilaya 
ya Malinyi mkoani Morogoro 
utasaidia kuchochea ukuaji wa 
uchumi na maendeleo kutokana 
na kuongezeka kwa kasi ya uzal-
ishaji wa mazao ya kilimo na 
mifugo.

Sekta zingine zitakazonufaika 
ni uchimbaji wa madini ya dha-
habu ambayo yamegunduliwa 
hivi karibuni.

Kauli hiyo imetolewa na Mkuu 
wa Wilaya ya Malinyi, Mathayo 
Masele, wakati akizindua Tawi 
jipya la Benki ya NMB lililopo 
wilayani Malinyi, akieleza kuwa 
ujio wa benki hiyo ulikuwa 
ukisubiriwa kwa hamu kutokana 
na kukosekana kwa taasisi yoy-
ote inayotoa huduma za kibenki 
na hivyo kulazimika kuzifuata 
huduma hizo kilomita 160 katika 
mji wa Ifakara wilayani Kilomb-

ero.
Alisema benki hiyo licha 

ya   kukuza uchumi, lakini ita-
wapunguzia gharama wafanya-
biashara na taasisi za serikali na 
binafsi ambazo zilikuwa zikitu-
mia gharama kubwa kwa ajili ya 
kusafirisha fedha kutokana na 
kuwapo kwa matukio ya uporaji 
katika barabara kuu ya Malinyi – 
Kilombero.

Akizungumzia kuhusu fursa 
mbalimbali, mkuu huyo wa 
wilaya alisema  kuwapo kwa 
Benki ya NMB sasa kutatoa 
mwanya kwa wakulima kuzali-
sha mazao ya biashara pamoja 
na fursa mpya iliyojitokeza hivi 
karibuni ya madini ya dhahabu 
ambayo itaongeza kasi ya uku-
aji wa kiuchumi kwa wakazi wa 
Malinyi.

Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Malinyi, 
Hawa Mposi, alisema walikuwa 
wakilazimika kutumia wastani 
wa shilingi 500,000 kwa ajili ya 

kwenda Wilaya ya Kilombero 
kufanya mihamala ya fedha ili 
kutoa huduma mbalimbali kwa 
wananchi.

“Tunawashukuruni sana 
Benki ya NMB kwa kutusogezea 
huduma hapa Malinyi, hii ita-
tusaidia sisi kama halmashauri 
kupunguza gharama tulizokuwa 
tukizitumia kwa ajili ya kwenda 
kufanya miamala ya kifedha ka-
tika Wilaya ya Kilombero kwa 
kuwa kulikuwa hakuna taasisi 
yoyote ya kifedha,” alisema mku-
rugenzi huyo.

Naye Kilongozi Mohamed 
ambaye mkazi wa Malinyi, al-
impongeza Rais  John Magufuli 
kwa kuwaletea Benki ya NMB 
kwa kuwa wamekuwa wak-
ilima mpunga kwa wingi, la-
kini wanapopata pesa mahali 
pa kuhifadhia ni kilomita 160 
kitu ambacho kilikuwa ni hatari 
kwao kutokana na kuwapo kwa 
matukio ya uporaji.

Kaimu Ofisa Mkuu wa Wa-

teja Binafsi na Biashara wa 
NMB, Salie Mlay, alisema moja 
ya kichocheo kikubwa cha ku-
fungua tawi hilo katika Wilaya 
ya Malinyi ni kutaka kuwasaidia 
wakulima na wafugaji waweze 
kupata mikopo pamoja na elimu 
ya ushirika utakawapa tija kwa 
kutumia mfuko wa NMB Foun-
dation.

“Tunataka wakulima wafanye 
kilimo chenye tija NMB ipo 
tayari kutoa mikopo kwa wakuli-
ma na wafugaji kwa hiyo tumieni 
fursa hiyo ili kuweza kubadilisha 
kilimo chenu kiwe chenye tija,” 
alisema Mlay.

Naye Meneja wa NMB Kanda 
ya Mashariki, Dismas Prosper, 
alisema katika uzinduzi   huo 
unakwenda sambamba na ku-
saidia jamii ya wana-Malinyi 
kwa           kutoa mabati 135, kofia 
12, misumali             76 na mbao 
200 kwa ajili  ya kukamilisha 
Shule ya Msingi Nawigo iliyopo 
Malinyi.
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Na Sabato Kasika

NI kawaida katika mitaa mingi 
iwe mijini au kwenye majiji vijana 
kukaa vijiweni wakisaga meno ku-
lalamikia ukosefu wa ajira.Ni kilio 
kuanzia Tanga mpaka Tabora, lak-
ini wataalamu wanawaeleza kuwa 
uchumi na ajira wamevikalia.

Mathalani, Dar es Salaam pekee 
kuna tani 508 za taka za plastiki 
zenye thamani ya mamilioni am-
bazo hazikusanywi kila siku. Hivi 
wanaolalama wangechangamkia 
fursa hiyo wakakusanya na kuuza 
wangekosa ajira? 

Ni swali linaloibuka kwenye juk-
waa la vijana na ajira likiulizwa na 
Ofisa Mazingira Ofisi ya Makamu 
wa Rais, Dk. Omary Hussein.

Akizungumza kwenye kon-
gomano la Taka ni Ajira linaloan-
daliwa na Jukwaa la Vijana wa 
Ubungo (Ubungo Development 
Forum), Dk Hussein anasema: 
““Dar es Salaam pekee kuna tani 

508 za taka za plastiki ambazo 
hazikusanywi. Hizi zina thamani 
ya Sh. milioni 175. Kila siku fedha 
hizo zinapotea kwa vile hakuna 
wanaozikusanya ili kuzirejeleza 
(recycling).

Kongamano hilo lililofanyika 
wiki hii Dar es Salaam na kushiriki-
sha vijana zaidi 200, kwa lengo la 
kupewa elimu ya kuwawezesha 
kutumia fursa za ajira zilizopo 
kwenye maeneo yao.

Ofisa mazingira huyo ambaye 
alikuwa miongoni mwa wasemaji 
wakuu, anawaambia vijana kuna 
fursa nyingi kwenye taka ambazo 
wanaweza kujiajiri, lakini bado ha-
wajazichangamkia.

FURSA ZILIPO
Dokta Hussein anasema, Tan-

zania inazalisha taka zaidi ya tani 
milioni 8.7 za plastiki kwa mwaka, 
huku Dar es Salaam pekee ikizali-
sha tani 530 kwa siku, lakini zina-
zokusanywa ni chini ya asilimia 

50.
Anawaeleza vijana kuwa 

hakuna wanaozikusanya kwa 
ajili ya kuzirejeleza na kuongeza 
kuwa utafiti uliofanywa sehemu 
mbalimbali duniani zinaonyesha 
kwamba asilimia mbili za wakazi 
wa mijini wanaweza kujiajiri 
kupitia taka, lakini kwa Tanzania 
wanaojitokeza ni wachache na si 
wengi wanaoichangamkia fursa 
hiyo.

“Utafiti kwa Dar es Salaam un-
aonyesha kuwa watu waliojiajiri 
kupitia taka hawazidi 15,000 la-
kini kuna fursa za ajira 50,000 
hivyo takriban 35,000 bado 
hazina watu, hivyo ni vyema vi-
jana wakachangamkia eneo hilo,” 
anasema Dk. Hussein.

Anafafanua zaidi kuwa Dar es 
Salaam ina wakazi zaidi ya milioni 
tano na kuna fursa za ajira 50,000 
kupitia taka, lakini waliopo kwe-
nye ajira hiyo ni 15,000 na ny-
ingine 35,000 ziko wazi.

“Kwa upande wa Manispaa ya 
Ubungo, kuna fursa 20,000 za ajira 
kupitia taka, hivyo ni muhimu vi-
jana kuziona na kuzichangamikia, 
na suala la muhimu ni viongozi wa 
maeneo kuwawekea mazingira 
wezeshi na bora ili kufanya kazi,” 
anasema ofisa huyo wa mazingira.

Mwenyekiti wa ‘Ubungo De-
velopment Forum’ Peter Christo-
pher, anasema, kwa muda mrefu 
amefikiria namna ya kuhamasisha 
vijana kujitosa kwenye ajira za ku-
zoa taka kwa ajili ya kujiajiri.

“Nilimshirikisha Mkuu wa 
Wilaya ya Ubungo, Kisare Makori, 
nikawashirikisha pia wataalam wa 
mazingira hasa Dk. Omary Hus-
sein ambaye alilipokea vizuri,” 
anasema Christopher.

Anaongeza kuwa baada ya hat-
ua hiyo alianza kwa kuzindua juk-
waa hilo na Kongamano la Taka ni 
Ajira kwa kushirikisha baadhi ya 
vijana ambao walikuwa ni sehemu 
ya kamati ya maandalizi.

Ukurasa 14

Dawa kuamsha 
Watanzania utalii 

wa ndani yagunduliwa

Ofisa Mazingira, Dk. Hussein Omary (mwe-
nye kipaza sauti), akizungumza na washiriki 
wa kongamano. PICHA: SABATO KASIKA

“Vijana niliowashirikisha wa-
nawake kwa wanaume tulipita kila 
kata kuhamasisha wengine, am-
bapo zaidi ya 200 wamehudhuria 
kongamano hili la Agosti 25, mwa-
ka huu,” anasema.

Anaongeza: “Lengo lao ni ku-
hakikisha vijana wa maeneo mbal-
imbali ya Manispaa ya Ubungo, 
wanapata kazi ya kufanya, kuliko 
kukaa vijiweni, wakati ajira zipo 
zikiwamo za uzoaji taka, ambazo 
zinaweza kuwasaidia kuwa na ki-
pato.

“Tunataka kutambuliwa na 
manispaa kwa kupewa kibali 
cha kuzoa taka katika mitaa, kwa 
makubaliano ya kulipwa pesa 
na wakazi wa maeneo husika na 
ikiwezekana kwa kutumia magari 
ya kukodisha.”

Anawapa jukumu la kuhamasi-
sha wenzao kwenye maeneo wa-
nayoishi ili kujiunga katika vikundi 
na kuchangamkia fursa za ajira 
kupitia taka.

Plastiki ajira ‘bwerere’ 
Dar kazi 50,000 papo 
kwa papo
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TPDC yaibukia Singida kuvuna mafuta, gesi
uchumi

• Yafurahia matokeo ya awali • Tayari visima vya majaribio

Mchango wa 
gesi asilia 
kwa uchumi 
wa taifa ni 
mkubwa 
kwani fedha 
zilizookole-
wa kutokana 
na matumizi 
ya gesi asilia 
takribani 
trilioni 33 
zimeeleke-
zwa katika 
matumizi 
mengine ka-
tika kukuza 
uchumi wa 
nchi anase-
ma Waziri. 

Na John Mapepele, SINGIDA

UMUHIMU wa mafuta kwenye 
maendeleo ya Tanzania unaele-
zwa kuwa ni mtambuka kwa vile 
kukua kwa sekta ya mafuta ku-
nakuza na kuimarisha maeneo 
mengine mengi, kuanzia viwanda, 
ujenzi, usafirishaji, kilimo, biasha-
ra na huduma. Ni kwa sababu zote 
hizo zinategemea mafuta kama ny-
enzo muhimu ya kuziendesha na 
kufikia  uzalishaji.

Katika jitihada za kuijenga na 
kuikuza  sekta ya mafuta, Shirika 
la Maendeleo ya Petroli (TPDC) 
lina mradi wa Eyasi-Wembere, wa 
kutafutaji mafuta ulioanza mwaka 
2015/2016, ambako TPDC ilianza 
na kukusanya taarifa za awali za 
utafutaji za kijiofizia za nguvu za 
uvutano na usumaku (High Reso-
lution Airborne Gravity Radiom-
etry (AGG) Survey Magnetic) na 
tathmini ya taarifa hizo kufani-
kisha kuainisha maeneo  yenye 
kina kirefu cha miamba, tabaka la 
kutosha kuwezesha uzalishaji wa 
mafuta na gesi asilia.

Matokeo ya taarifa ya AGG ya-
meisukuma TPDC kuendelea na 
hatua mbalimbali za utafutaji za ki-
jiolojia katika maeneo yaliyoonye-
sha uwepo wa miamba tabaka le-
nye mafuta, anasema Mkurugenzi 
Mtendaji wa TPDC, Dk. James 
Mataragio.

Mataragio anafafanua  kuwa 
utafutaji mafuta na gesi unapitia 
hatua mbalimbali za kitaalamu 
na kwamba hadi kufikia uchoron-
gaji wa kisima, mwaka wa fedha 
wa 2019/2020, TPDC ilipanga 
kuchoronga visima vifupi vitatu 

katika Bonde la Eyasi-Wembere 
ambavyo  kitaalamu huitwa ‘strati-
graphic boreholes’. Visima hivyo 
vilikadiriwa kuwa na urefu wa 
mita 300 kila kimoja anasema. 

Anasema  lengo la kuchoronga 
visima hivyo vifupi ni kupata sam-
puli za miamba tabaka kwa ajili 
ya kufanyia uchunguzi wa taarifa 
mbalimbali za kijiolojia ili kufa-

Miundombinu ya TPDC kwa ajili ya kuvuna na kusafirisha gesi. PICHA ZOTE: MTANDAO

Waziri wa Ni-
shati Medard 
Kalemani (wa 
kwanza kulia), 
akiangalia 
kazi ya utafiti 
wa mafuta 
unaoendelea 
katika Bonde 
la Eyasi 
Wembere: 
PICHA: TPDC

TANGU enzi na enzi, familia 
mbalimbali duniani zime-
kuwa zikihimiza nidhamu 
miongoni mwa watu wao 
na ndiyo sababu hujiwekea 
taratibu, kanuni na sheria za 
kuhakikisha zinaishi vizuri 
kwa amani na ustawi.

Kama si kwa kuunda 
taasisi au vikundi vya watu 
na kuwapa dhamana ya 
kuhakikisha amani hiyo 
inadumu na kanuni, sheria 
na taratibu vinafuatwa, basi 
ziko mila ambazo huzingati-
wa na akosaye huchukuliwa 
hatua sawia.

Hivyo shuleni, katika 
majumba ya ibada na katika 
makundi na mikusanyiko 
yoyote, hapakosekani tara-
tibu hizo na kila akosaye 
huwajibishwa kwa kuada-
bishwa.

Hakuna nchi duniani isiyo 
na vyombo vya kuhakikisha 
mambo yanakwenda vizuri 
na watu wanaishi kwa am-
ani na utulivu, ili kuruhusu 
maendeleo kufanyika. Kuna 
majeshi ambayo yameundwa 
kuhakikisha hayo yana-
fanyika.

Zipo sheria ambazo husi-
mamia mambo katika familia 
na pengine koo au makabila, 
pia shuleni na kwingineko 
ambako yakishindikana 
hapo, ndipo huweza ku-
tolewa nje na kupelekwa 
kwa makundi yaliyo nje ya 
maeneo hayo.

Mathalan, makosa makub-
wa kama ya mauaji yaki-
fanyika hata katika familia, 
Jeshi la Polisi huachiwa 
kufanya kazi yake ya kupata 
wahalifu na hatua kuchuku-
liwa mahakamani.

Makosa kama haya ya-
kiachwa yamalizwe katika 
ngazi hizo na kidugu, ama 
huweza kusababisha yaend-
elee au uamuzi kuchukuliwa 
kiuonevu na kuangamiza 
maisha ya walio wengi kwa 
kisasi.

Kwa hali hiyo, ndiyo 
sababu kuna makosa ambayo 
kwa vyovyote vile, huingi-
zwa katika katiba za nchi na 

TAKUKURU ikukurukie 
rushwa kila mahali

TAFAKURI YA MLALAHOI 

kushughulikiwa na vyombo 
vilivyohalalishwa ndani ya 
katiba husika.

Tumeshuhudia wanafunzi 
wanatolewa shuleni na ku-
pelekwa polisi na mahakamani 
kwa kuzingatia uzito wa ma-
kosa, pia ndugu kuondolewa 
mikononi mwa familia na 
kufikishwa ngazi za juu za 
kinidhamu, kwa kuzingatia 
uzito.

Ikitokea mwanafunzi kaua, 
hataachiwa mwalimu am-
charaze viboko na yaishie 
hapo. Ikitokea mjomba kamtia 
mimba mpwa wake, haachiwi 
mzazi wa binti amwonye na 
kumkanya na yaishie hapo, la 
hasha, vyombo vya kisheria 
vya utoaji haki vitahusishwa.

Inapotokea mhadhiri wa 
chuo au mwalimu akaomba 
rushwa ya ngono au fedha ili 
afaulishe mwanafunzi wake, 
mambo hayo hayataishia 
shuleni au chuoni, bali taasisi 
husika na rushwa itaubeba 
mzigo huo na kutenda haki.

Nchi inaunda vyombo vyake 
mahsusi kukabiliana na ma-
kosa mbalimbali ya jinai, kama 
vile Polisi, Uhamiaji, Takukuru 
na vinginevyo, ili kuhakikisha 
mambo yanakwenda vizuri 
na wananchi wanaishi kwa 
amani na utulivu na kuendelea 
kuzalisha mali, kwa faida yao.

Vitendo vya mauaji,  wizi, 
ujambazi, ajali, nk. Hujibaini-
sha haraka sana miongoni 
mwa jamii kuliko rushwa au 

hongo au ulungula, ambao 
hufanyika kwa siri kubwa 
kati ya mtu na mtu au jamii 
na jamii.

Lakini, serikali huiwez-
esha taasisi inayopambana 
na rushwa, kuhakikisha 
kwamba inakabiliana nayo 
katika makundi mbalimbali 
ya kijamii, vikiwamo vyama 
vya siasa, kampuni na taasisi 
zingine.

Nchi inapokaribia uchagu-
zi, taratibu nyingi hufuatwa 
hatimaye kuhakikisha kuwa 
umefanyika na kila mmoja 
ameridhishwa na matokeo 
na nchi kuendelea na mam-
bo mengine ya kuwaletea 
maendeleo watu wake, 
ambao ndio wapiga kura, 
wachaguaji na wachaguliwa.

Lakini, bado kuna tu-
naowaamini kwamba bila 
rushwa mambo hayaendi, 
bila rushwa hakuna ushindi, 
hivyo licha ya makatazo, 
miito na maonyo mbalimbali, 
bado watu hufanya kila lin-
alowezekana kutoa rushwa 
na kufanikisha mambo yao.

Kwa kuwa rushwa ni kosa 
la jinai linalobainishwa ka-
tika sheria za nchi, haliwezi 
kuwa jambo la kuachwa kwa 
taasisi, kwa imani kwamba 
italishughulikia kutokana 
na mipangilio na utaratibu 
wake.

Kama kosa hili litaachwa 
hivyo, je, itakuwaje kama 
makosa mengine kama ya 
wizi na mauaji yataachwa 
yashughulikiwe na familia au 
taasisi zenyewe kwa kuwa 
tu zina utaratibu wao?

Inawezekana kweli tara-
tibu zikawapo, lakini inat-
egemea na nguvu za taratibu 
hizo kisheria. Itakuwaje 
mwanafunzi akimtia mimba 
mwanafunzi, basi kwa kuwa 
kuna utaratibu wa viboko 
basi yaishie kwenye viboko? 
Tukianza hivi tutamaliza 
vibaya. Takukuru ishughu-
likie rushwa bila kuangalia 
inafanyikia wapi. Alamsiki.

 Simu: (+255) 0713 
410008 na baruapepe:

jkulangwa@yahoo.com

Na Joseph Kulangwa
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wa mafuta na gesi asilia katika 
eneo hili la Eyasi Wembere Kijiji 
cha Luono unafanywa na TPDC 
na kuongeza kuwa, utafiti huo ni 
ndoto ya Rais John Magufuli ya 
kuona Tanzania inakuwa miongo-
ni mwa nchi za ukanda wa Afrika 
Mashariki zilizogundua mafuta 
kwenye maeneo ya kijiografia ya-
nayofanana na bonde hilo la ufa 
kama ilivyo kwa Kenya na Uganda. 

“Uwepo wa TPDC mahali hapa 
ni utekelezaji wa maagizo ali-
yoyatoa Rais Agosti 2016 wakati 
wa uzinduzi wa ujenzi wa mradi 
wa bomba la mafuta ghafi Chon-
goleani mkoani Tanga” anasisitiza  
Kalemani wakati alipokuwa akika-
gua uchorongaji wa visima vitatu 
katika eneo hilo.

Anaongeza kuwa anafurahishwa 
kuona TPDC inachoronga visima 
vifupi vya utafutaji na kusema 
hayo ni mapinduzi na mageuzi 
makubwa kwenye sekta hiyo 
nchini.

Anawataka kuendelea kutafuta 
maeneo zaidi kwa ajili ya utafiti 
huku akitoa wito wa kushirikisha 
jamii zilizopo kwenye maeneo 
hayo ili kulinda maeneo hayo na 
vifaa mbalimbali vinavyotumika.

Utafutaji  mafuta na gesi 
umegundua  gesi asilia kiasi cha 
futi za ujazo trilioni 57.54 ambazo 
asilimia 60 inatumika katika kuzal-
isha umeme na matumizi mengine  
viwandani, kuendesha mitambo, 
majumbani pamoja na kuendesha 
magari.

Mchango wa gesi asilia kwa 
uchumi wa taifa ni mkubwa kwani 
fedha zilizookolewa kutokana na 
matumizi ya gesi asilia takribani 
trilioni 33 zimeelekezwa katika 
matumizi mengine katika kukuza 
uchumi wa nchi anasema Waziri. 

WANANCHI WAGUSWA
Mwenyekiti wa Serikali ya Kijiji 

cha Luono ulipo mradi wa Eyasi 
Wembere, Emmanuel Gengeka, 
anampongeza Waziri wa Nishati 
Medard Kalemani na  TPDC kuwa-
shirikisha wananchi wa eneo hilo 
na kuwapatia ajira za muda mfu-
pi ambazo amesema ni msaada 
mkubwa kwao. 

Anakadiriwa kuwa takribani 
watu 300 watapata ajira za viba-
rua ikiwa mradi huo utaanza ku-
fanya  kazi.

Mkuu wa Mkoa wa Singida Dk. 
Rehema Nchimbi, anamshukuru 
Rais  John  Magufuli kwa kazi 
kubwa ya kuwaletea maendeleo 
ya kweli wananchi wa Singida ak-
isema imekuwa ni  fursa nyingi za 
uwekezaji kuanzia kwenye sekta 
ya mafuta na gesi asilia, madini, ko-
rosho na parachichi  na kuwataka 
wawekezaji  kufanikisha lengo la  
kuwekeza Singida.

Anasema licha ya Singida kuwa 
na fursa nyingi za uwekezaji lakini 
pia imesheheni vivutio mbalim-
bali vya utalii na vya kihistoria am-
bavyo vinaufanya mkoa huo kuwa 
mahali pekee Tanzania pa kutem-
belea ukizingatia kuwa ni katikati 
ya nchi. 

hamu   ubora na uwezo wake  ka-
tika upatikanaji wa  mafuta na gesi 
asilia.

Anaongeza kuwa kazi ya ku-
choronga ilianza  Septemba, 2019 
na visima viwili vilichorongwa ka-
tika maeneo ya Kining’inila, Igunga 
na Nyaranja wilayani Meatu. Hata 
hivyo, kazi ilisimama kutokana na 
mvua za masika kuwa kubwa na za 

muda mrefu.
Mara baada ya kufanya tathi-

mini ya kitaalam kwa sampuli zi-
takazopatikana, TPDC itaendelea 
na utafutaji wa kina wa mafuta ka-
tika Bonde la Eyasi Wembere kwa 
kuchukua taarifa za kijiokemia ili 
kubainisha maeneo yenye mafuta 
ama gesi asilia na ubora wake.

“Aidha, TPDC inapanga kuku-

sanya takwimu za mitetemo za 
mfumo wa 2D na baadaye kuchim-
ba kisima kirefu cha utafutaji ex-
ploration well.” Anasema Matara-
gio na kuongeza kuwa TPDC kama 
shirika la umma limedhamiria 
kufanya kazi hizi kwa kutumia 
wataalam wake kwa asilimia 100.  

Aidha, anasema Kampuni ya 
Madini ya Taifa (STAMICO) im-
etoa mitambo kuchorongea na 
kuzitolea wito kampuni nyingine 
zinazotoa huduma katika sekta 
ya mafuta na gesi kuendelee ku-
jiimarisha ili kuweza kufanya kazi 
za utoaji huduma kwenye sekta hii 
kama sheria ya petrol inavyotaka 
kwamba asilimia 25 ya hisa kwa 
kampuni yoyote lazima imilikiwe 
na wazawa. 

Anakumbusha kuwa Shirika la 
Maendeleo ya Petroli lina jukumu 
la kulinda maslahi ya taifa katika 
sekta ya uendelezaji na utafu-
taji wa mafuta na gesi nchini na 
kwamba linawakilisha na kusima-
mia maslahi ya kitaifa katika sekta 
ya petroli pamoja na gesi asilia.

Halikadhalika Dk. Mataragio 
anasema linafanya shughuli za 
utafutaji wa mafuta na gesi nchini 
kwa niaba ya Watanzania wote.

Ripoti mbalimbali zinaonyesha 
kuwa hadi sasa Tanzania haijag-
undua mafuta lakini imepata gesi 
asilia pekee na  endapo TPDC 
itafanikiwa kupata mafuta katika 
eneo hili la Eyasi Wembere, utaku-
wa ugunduzi wa kihistoria na we-
nye manufaa makubwa kiuchumi 
ikiwamo kufanikisha miradi mi-
kubwa ya kiuchumi, kufungua  fur-
sa mbalimbali za ajira na biashara 
ambapo Tanzania itaweza kufanya 
biashara ya mafuta kimataifa na 
kitaifa na kurithisha vizazi vijavyo 
rasilimali hii adhimu.

Katibu Mkuu Wizara ya Nishati 
Zena Said, anaibainisha kuwa, 
TPDC kama Shirika la Mafuta la 
Taifa (NOC) kwa mujibu wa Sheria 
ya Petroli ya 2015 lina jukumu la 
kufanya utafutaji, uendelezaji na 
uzalishaji wa  mafuta na gesi hapa 
nchini na nje ya mipaka ya nchi, 
ambapo katika kutimiza jukumu 
hili muhimu, imeainisha miradi 
minne ya kimkakati kwa ajili ya 
utafutaji mafuta na gesi.

Anaitaja kuwa ni miradi ya Mna-
zi Bay Kaskazini, Eyasi-Wembere, 
Songosongo Magharibi pamoja na 
Kitalu Namba 4/1B. 

Miradi hii ipo katika hatua mbal-
imbali za utafutaji. Kipekee Mradi 
wa Mnazibay Kaskazini ambao uko 
baharini kwenye kina cha kati uko 
kwenye hatua za maandalizi ya 
uchorongaji kisima cha kwanza 
cha utafutaji mafuta na gesi.

Waziri wa Nishati, Dk. Medard 
Kalemani,  anasisitiza kuwa en-
dapo Tanzania itafanikiwa  kupata 
mafuta yataifanya isonge mbele 
kwa kasi kiuchumi na kukamilisha 
azma ya serikali ya kuifanya Tan-
zania kuwa na uchumi wa viwanda 
tofauti na sasa ambapo inatege-
mea mafuta kutoka nje kwa ajili ya 
nishati ya kuendeshea  viwanda.

Kwa mujibu wa Waziri utafiti 
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Dawa kuamsha Watanzania
utalii wa ndani yagunduliwa

14

biashara

Inashangaza 
kuona kuna 
Watanzania 
wamefikia 
utu uzima 
lakini hawa-
jawahi kufika 
kwenye mbu-
ga yoyote ya 
wanyama.

Vivutio vya watalii ni pamoja na wanyama pori katika hifadhi mbalimbali. PICHA: MTANDAO

Na Joseph Mwendapole

KUWAJENGEA Watanzania utam-
aduni wa kutembelea vivutio vya 
utalii ni jambo linaloweza kuleta 
matokeo chanya kwenye uchumi 
kutokana na ukweli kwamba idadi 
ya watalii wazalendo itaongezeka 
kwenye maeneo na mapato nayo 
kuongezeka .

Ni kawaida kuona mbuga za 
wanyama na vivutio vingine vya 
utalii nchini vikiwa vimefurika 
idadi kubwa ya wageni huku we-
nyeji wakiona kama hizo ni sehe-
mu zisizowahusu.

Katika jitihada za kuamsha 
umma kutalii na kujiona kama se-
hemu ya burudani hiyo, taasisi ya 
Global Education Link (GEL) am-
bayo huwaunganisha wanafunzi 
Watanzania kwenda kusoma vyuo 
vikuu nje inakusudia kuubadili 
mtizamo huo ili wazawa wafurike 
kwenye vivutio vya utalii badala ya 
kuwaachia wageni pekee wafura-
hie raha zilizoko nchini kwao.

GEL imekuja na wazo la Edu-
cation Tourism bidhaa itakay-
oonyeshwa kwenye maonyesho 
yajayo ya vyuo vikuu maalum 
yanayotarajiwa kuanza mwishoni 
mwa mwezi huu jijini Dar es Sa-
laam kwa ajili ya kujenga utama-
duni kwa wazawa kutembelea 
vivutio vya utalii vilivyopo kwenye 

mikoa mbalimbali.
Mkurugenzi wa GEL, Abdul-

malik Mollel, anaiambia Nipashe 
kuwa utalii ni muhimu ili Watan-
zania wajue umuhimu wa kwenda 
kwenye mbuga za wanyama.

Anaongeza kuwa inashangaza 
kuona kuna Watanzania wame-
fikia utu uzima lakini hawajawahi 
kufika kwenye mbuga yoyote ya 
wanyama.

Anaona kuwa wengi wanaamini 
vivutio vya utalii ni jambo lin-
alowahusu zaidi wageni na kwam-
ba ndiyo sababu kuna wazee ha-
wajawahi kutembelea vivutio vya 
utalii.

“Ndiyo maana unaweza kukuta 
mtu akisafiri kwenda mikoa ya 
nyanda za juu kusini anawaam-
bia wenzake tukifika Mikumi 
mniamshe niangalie wanyama na 
akishaangalia anaenda kusimulia 
kuwa aliwahi kutembelea wany-
ama Mikumi wakati aliowaona 
pale si kwa utalii  kwasababu ali-
paswa kuwaona vizuri na kuwajua 
kwa undani sifa na tabia zao,” 
anasema Mollel.

Anaongeza kuwa inafaa watu 
kwenda kuwasoma wanyama hao 
na kuwajua kwa undani ndipo 
watakuwa amefanya utalii halisi 
na ndiyo sababu wageni kutoka 
mataifa ya nje wanakuja kuangalia 
wanyama hao baada ya kuwasoma 

da kutembea usiku. Ni sababu zipi 
zinasababisha wasitoke mchana 
kuzunguka kama wanavyopenda 
usiku. Kwanini ukikutana na nyati 
au faru akiwa akiwa peke yake 
inakuwa hatari sana kuliko waki-
wa kundi? Kumbe tunaweza kuji-
funza namna Mungu alivyoumba 
viumbe ambao hawaongei lakini 
wana busara,” anasema Mollel

Anasema elimu ya utalii siyo tu 
kwa wanafunzi bali kwa watu wa 
nyanja mbalimbali sekta binafsi 
na serikalini kujifunza masuala ya-
nayohusu utalii ili wajenge utama-
duni wa kutembelea vivutio vya 
utalii.

  Anaeleza kuwa una hifadhi ya 
taifa ya Nyerere ambayo iko mbele 
kidogo ya Kisarawe mkoani Pwani 
ambayo wakazi wa Dar es Salaam 
wanaweza kwenda kutembelea na 
kuona wanyama mbalimbali waki-
wa na familia zao.

  “Wakazi wa Dar es salaam 
badala ya kutoka na kukimbilia 
Ngorongoro ambako tunaona 
kama mbali tunaweza kwenda 
Kisarawe saa mbili tu na tukaona 
wanyama wote tukakaa mwishoni 
mwa wiki tukarudi kwetu, sasa 
nani anaelimisha watu kuhusu 
haya yote ndiyo bado ni tatizo ila 
GEL itafanya hayo” anasema Mol-
lel

Anaongeza kuwa GEL itakuwa 
idara mpya itakayojikita moja kwa 
moja kwenye kuelimisha jamii juu 
ya umuhimu wa kwenda kwenye 
vivutio vya utalii kwa kutengeneza 
utaratibu wa kuwapeleka huko 
mbugani mara kwa mara.

Mollel anasema elimu ya utalii 
itawajengea watu utamaduni wa 
kwenda kutembelea vivutio vya 
utalii mara kwa mara badala ya 
kutegemea utaratibu wa shule 
ambao huenda ukawa unafanyika 
mara chache sana.

“Mfano ukiwa nchini Malaysia 
kuna mabasi ya kwenda kutem-
belea Singapore kuiona na ku-
rudi, yaani kuiona tu na kurudi 
sasa kule kuna miundombinu 
mizuri na mabasi ya kisasa yanay-
owapeleka huko na mnarudi ke-
sho yake. Mnapokelewa mnazun-
gushwa mnaonyeshwa Singapore 
ilivyojengwa kwa ustadi mkubwa 
sasa kwa raha hizo mtu akifika 
Malasyia hawezi kuacha kutembe-
lea Singapore,” anasema.

“Sisi kwanza tuanze kujenga 
kiu kwa Watanzania kutembelea 
vivutio, tukifanikiwa kwenye hilo 
mahitaji yatakuwa makubwa na 
wafanyabiashara hasa wenye ma-
basi watahusishwa kupeleka watu 
kwenye vivutio vya utalii kama 
Mikumi. Kule wakifika kuwe na 
magari maalum ya kuwatembeza 
na kuwe na kambi za kuchoma 
nyama, kucheza ngoma za asili na 
kusikiliza historia ya wanyama, 
hiyo itasaidia sana kuwajengea kiu 
ya kwenda huko mara kwa mara,” 
anasema Mollel.

na kuwaelewa.
Shule zinapaswa kuwa na pro-

gramu za kuwapeleka wanafunzi 
kwenye mbuga za wanyama ili 
kuwajengea utamaduni huo ili 
mwisho wa siku wawe na kiu ya 
kutembelea mbuga hizo wakiwa 
wakubwa, anasema.

  “Kama ukiwa kwenye basi un-
asema umetembelea mbuga    ya 
Mikumi basi kusingekuwa na 
sababu kwa watalii kutoka kwenye 
mataifa yao kuja kutembelea mbu-
ga za wanyama, wangekaa kwao 
wakaangalia kwenye televisheni, 
sasa lazima tujenge utamaduni 
wa kuthamini rasilimali zetu.Hizi 
mbuga zina manufaa gani na zit-
aingizaje fedha bila sisi kuzitembe-
lea,” anahoji.

Mollel anasema baadhi ya mam-
bo ambayo Watanzania wanaweza 
kujifunza wanapotembelea mbuga 
za wanyama ni kufahamu tabia 
kama za simba kwamba wanaishi 
kwa koo na wana maeneo maalum.

“Unapokwenda unajifunza hata 
kwa faida ya maisha yako binafsi 
unajua kumbe simba pamoja na 
ubabe kuna sehemu akifika anaku-
wa mpole. Unafahamu kuwa wana 
mipaka na wakiivuka wanazua 
mapambano makubwa na wen-
zao,” anasema Mollel.

“Viboko pia wana mipaka hiyo 
na utaambiwa kwanini wanapen-
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HABARI DODOMA

Na Augusta Njoji, DODOMA

WIZARA ya Elimu, Sayansi 
na Teknolojia, imesema kati ya 
mwaka 2019 na 2020, wabunifu 
130 wameendelezwa na serikali 
ili ubunifu wao uingie sokoni.

Naibu Katibu Mkuu wa Wizara 
hiyo, Prof. James Mdoe, alisema 
hayo juzi alipokuwa akizun-
gumza na Maofisa Maendeleo 
ya Jamii na Wathibiti Ubora wa 
Shule kwenye mikoa yote ya 
Tanzania Bara kuhusu maendeleo 
ya teknolojia na ubunifu nchini.

Alisema wabunifu hao ni kati 
ya 1,066 walioibuliwa na kutam-
buliwa na serikali kutoka ngazi 
mbalimbali hasa za chini.

Pia alisema hadi sasa teknolo-
jia 231 zinazozalishwa vijana 
wa kitanzania zimetambuliwa 
kuingizwa kwenye kanzi data ya 
Taifa.

“Na ubunifu wao uwe wa 
fursa za kiuchumi kwao na uwe 
mchango kwenye uchumi wa 
nchi yetu, kwa mwaka 2019/20 
serikali ilitenga na kutoa Sh. 
milioni 750 kwa ajili ya kuen-
deleza wabunifu na Sh. milioni 
874 zimetengwa kwa ajili hiyo 
kwa mwaka wa fedha 2020/21,” 
alisema.

Prof. Mdoe alisema serikali 
inafanya jitihada za kuwatambua 
wabunifu kuwa ikiwamo tayari 
imeandaa mwongozo wa kitaifa 
wa kutambua na kuendeleza 
ufumbuzi, ubunifu na maarifa 
asilia.

Pia alisema serikali imeendelea 
kuboresha uratibu na utaratibu 
wa kuwatambua na kuwaende-
leza wabunifu katika ngazi mbal-
imbali ili kuhamasisha matumizi 
ya sayansi teknolojia, uhandisi 
na hisabati.

“Tumewaleta tushirikiane 
pamoja kuhamasisha matumizi 
ya sayansi, teknolojia na ubunifu 
kwa ajili ya maendeleo ya nchi 
yetu,” alisema.

Alibainisha kuwa serikali ina-
tambua umuhimu wa mchango 
wa teknolojia na ubunifu katika 
kurahisisha maisha na kuokoa 
muda unaotumika kwenye utend-
aji kazi.

“Ubunifu ni nyenzo na 
kichocheo cha haraka katika sek-
ta mbalimbali ili kuzalisha bid-
haa kwa wingi na kutoa huduma 
bora zaidi, kila siku tunatumia 
mashine na mitambo, kuongeza 
uzalishaji na kipato,” alisema.

Hata hivyo, alisema kuna tatizo 
la ukusanyaji hafifu wa taarifa za 
wabunifu kutoka ngazi za kata, 
vijiji na mitaa na limechangiwa 
na uelewa mdogo kuhusu dhana 
ya teknolojia na ubunifu.

“Kwa kuwa kazi ya kutambua 
teknolojia na Mashindano ya 
Sayansi, Teknolojia na Ubunifu 
(MAKISATU) ni endelevu, wizara 
imeandaa mafunzo haya kwenu 
ili kujenga uelewa wa pamoja 
na kushiriki kikamilifu kuibua 
wabunifu hasa waliopo kwenye 
sekta isiyo rasmi na mpo karibu 
na wananchi,” alisema.

Wabunifu 130
waendelezwa

Mgombea urais CCK aanika 
sababu za kuenguliwa NEC
Na Augusta Njoji, 
DODOMA

A
LIYEKUWA mgom-
bea wa urais kupitia 
Chama Cha Kijamii 
(CCK), David Mwai-

jojele, amefunguka sababu za 
kutoteuliwa na Tume ya Taifa 
ya Uchaguzi (NEC) kugombea 
huku akidai anahisi kuna hu-
juma zimefanyika.

Agosti 25, mwaka huu, NEC 
iliteua wagombea urais kutoka 
vyama vya siasa 15 kati ya 17 vili-
vyochukua fomu na mgombea 
huyo hakuteuliwa kwa kile kili-
choelezwa kutokidhi masharti 
ya tume.

Akizungumza jana ikiwa ni 
siku mbili  baada ya kuenguli-
wa kwenye uteuzi, Mwaijolele 
alisema alikuwa na nia ya dhati 
ya kugombea licha ya kukwa-

mishwa na mgombea mwenza 
wake, Ali Saidi Juma, na kwam-
ba kutokana na hatua hiyo, hana 
haja ya kukata rufani.

Alisema mgombea mwenza 
huyo anapaswa kuhojiwa na 
waandishi kwa nini alifanya 
hivyo.

“Anatakiwa mkamhoji kwa 
nini ulimwangusha mwenzako? 
Vigezo vyote nimekidhi Tume 
kasoro kimoja tu cha kukosa 
mgombea mwenza,” alisema.

Mgombea huyo alisema ka-
tika utafutaji wa wadhamini, 
alishirikiana na viongozi wake 
ambao waligawanyika maeneo 
mbalimbali ya nchi na yeye alik-
wenda mikoa mitano.

“Sikutelekezwa na wenzangu 
bali majukumu yalikuwa mengi 
na tulikuwa tunasaidiana Tan-
zania Bara na Visiwani. Wakati 
nachukua fomu tulikuwa wawili 

mimi na kaimu mwenezi, wakati 
wa kurudisha fomu tulipaswa 
kuwa watu tusiopungua wanne.

“Naibu Katibu Mkuu Zanzi-
bar na mwenezi kutoka Wete 
Pemba tulipaswa kuwa nao. 
Hawa sijaelezwa sababu zaidi 
ingawa yeye (mgombea mwen-
za) alipatikana na dharura ya 
kuumwa ghafla sikupanga mimi 
mwenyewe nije, bali tulipanga 
na kukubaliana kwenye chama 
tuje kwa ajili ya uteuzi,” alisema.

Alibainisha kuwa NEC ilieleza 
utaratibu wake wa kimsingi 
huku akishukuru kuwa imet-
enda haki.

“Maana kuna wengine wali-
kuwa wananipiga simu kuniuli-
za nitakata rufaa (rufani) niende 
mahakamani. Siwezi kukata 
kwa sababu kwa sehemu yao 
tume wamefanya vizuri si kila 
jambo hadi ushtaki,” alisema.

Kwa upande wa chama, 
alisema wamefanya vizuri kama 
kuna udhaifu wowote utareke-
bishwa na kama kuna hujuma 
watajua namna ya kukabiliana 
nazo.

“Nahisi kulikuwa na hu-
juma kwa sababu kitendo 
kilichofanyika hakuna sababu. 
Nilipokuwa kwa Jaji niliambiwa 
kama ni mgonjwa hata kama 
yupo hospitali gani nitaweza 
kumfuata, lakini ikashindikana 
maana Jaji alijua amevuka yupo 
huku bara, kumbe alisharudi 
Wete,” alisema.

Mwaijojele aliongeza: “Yeye 
alisema atatoka Wete atavuka na 
boti ya kwenda Tanga kule kuna 
ndugu zake na atapanda gari 
moja kwa moja tukutane Do-
doma. Hayo ndiyo makubaliano 
yangu na mgombea mwenza.”

000

Na Mwandishi Wetu, 
DODOMA

WAKAZI wa Dodoma wame-
wataka wagombea walioteuliwa 
na Tume ya Taifa ya Uchaguzi 
(NEC), katika nafasi mbalimbali 
kunadi sera za maendeleo bada-
la ya vijembe na matusi.

Wakizungumza kwa nyakati 
tofauti na Nipashe, wananchi 
hao walisema wana kiu ya 
kusikia sera zinazochochea 

maendeleo ili kuamua nani 
wampe dhamana ya kuongoza.

Mkazi wa Dodoma, Japhet 
Makau, alisema Watanzania wa-
nategemea uchaguzi utakuwa 
huru na haki ili yule ambaye wa-
nataka apate nafasi atapata bila 
migogoro yoyote.

Aliwasihi wanasiasa kunadi 
sera zenye mashiko kwa wa-
nanchi ili kuwapa fursa ya 
kuchagua kiongozi bora ata-
kayewaongoza. Naye Theojenes 

Kashasha alisema baada ya 
mchakato wa uteuzi wa wag-
ombea ndani ya vyama na tume 
kukamilika, sasa ni wakati wa 
wananchi kusikia sera za wag-
ombea kwenye majukwaa ya 
kampeni ili kufanya uamuzi sa-
hihi. Kwa upande wake, Haruna 
Kifimbo alisema uchaguzi wa 
mwaka huu una upekee mkub-
wa kutokana na mwamko wa 
wananchi.

Mchambuzi wa siasa na Mha-

dhiri wa Chuo Kikuu cha Bi-
ashara (CBE), Tawi la Dodoma, 
Dk. Nassib Mramba, alisema vy-
ombo vyote vinavyohusika kusi-
mamia uchaguzi vifanye haki 
kwa watu wote.

“Wananchi pia wanaopele-
kewa sera katika vyama mbalim-
bali waamke. Badala  ya kusikili-
za ushabiki wa kushabikia huyu 
na huyu, wasikilize wagombea 
wana ujumbe gani wa kuwaletea 
maendeleo,” alisema.

Wataka sera, si vijembe na matusi 

Msaidizi wa Kiongozi wa Waislam Shia Ithnasheriya, Sheikh Muhammad Abdi (katikati), akikata utepe kufungua huduma ya ugawaji 
maji bure ya kisima kilichojengwa na taasisi hiyo, eneo la Kigogo Post, jijini Dar es Salaam jana, kuelekea siku ya Ashura ambayo ni 
kumbukizi kifo cha Imam Hussein (A.S) Mjukuu wa Mtume Muhammad (S.A.W.W). Kushoto ni Mwalimu wa Chuo cha Imam Swadiq 
(A.S), Sheikh Muhammad Yusufu na mwanafunzi wa chuo hicho, Hemed Tembo. 
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Na Nebart Msokwa, CHUNYA

WAKULIMA wa tumbaku ka-
tika Wilaya ya Chunya, wamese-
ma uboreshaji wa miundombinu 
ya barabara wilayani humo, 
umeanza kupunguza gharama 
za uzalishaji wa zao hilo, kwa 
maelezo kuwa kwa sasa ghara-
ma za usafirishaji wa pembejeo 
zimepungua.

Wakizungumza na Nipashe 
kwa nyakati tofauti, wakulima 
hao wa maeneo ya Mtande 
na Matwiga, walisema awali 
wakati barabara hazijaboreshwa 
walikuwa wanachelewa ku-
pata pembejeo hasa mbolea na 
kwamba hata wakipata wali-
kuwa wanauziwa kwa gharama 
kubwa.

Josephat Hamza,  mkulima 
na mwanachama wa Chama 
cha Wakulima wa Tumbaku cha 
Mtande, alisema barabara ya 
kutoka Mbeya kwenda mpaka 
Makongorosi imeboreshwa.

Alisema zamani walikuwa wa-
nachukulia mbolea Mbeya mjini, 
lakini kwa sasa wanapelekewa 
mpaka katika maeneo ya vijiji 
vyao kupitia vyama vya ush-
irika na kwamba hata gharama 
sio kubwa kama ilivyokuwa 
mwanzo.

“Tulikuwa tunanunua mfuko 
mmoja kwa zaidi ya Sh. 80,000 
lakini kwa sasa tunanua mpaka 
Sh. 48,000 na kwa sasa ni rahisi 
kwa sababu tunanunua kwa 
jumla,” alisema Hamza.

Alikishukuru Chama Kikuu cha 
Ushirika wa Wakulima wa zao 
hilo (CHUTCU) kwa kuwadhamini 
wakulima hao mikopo ya mbolea 
na pembejeo zingine za zao hilo.

Naye Hamis Juma, mkulima 
na mkazi wa Kata ya Lualaje, 
alisema mwaka huu zao hilo 
halijawafaidisha kutokana na 
hali ya hewa kuwa mbaya 
hasa mvua kunyesha zaidi ya 
kiwango kinachostahili.

Alisema mvua hiyo ilikuwa 
inasababisha mbolea kutofanya 
kazi na hata wakati wa kuanika 
jua lilikuwa halitoshi na hivyo 
baadhi ya mazao yao kuharibika 
kwa kuwa na rangi ambazo 
hazitakiwi.

“Tunashukuru sasa hivi tu-
napata mbolea kwa bei ndogo, 
lakini naamini tutanufaika zaidi 
mwakani, mwaka huu tulipata 
fedha ambazo zilitusaidia tu 
kulipa madeni,” alisema Juma.

Aliiomba serikali kuwasaidia 
kupata wanunuzi wapya wa zao 
hilo, ili kuongeza ushindani wa 
zao hilo na kuongeza bei kwa 
maelezo kuwa kwa sasa mnunu-
zi yuko mmoja pekee.

Uboreshaji 
barabara 
wakomboa 
walima
tumbaku 
Chunya

Pikipiki 17 zamwagwa kwa makatibu tarafa
Na Nebart Msokwa, MBEYA

SERIKALI mkoani Mbeya im-
ekabidhi pikipiki 17 kwa maofisa 
tarafa wa tarafa zote za mkoa huo, 
ukiwa ni utekelezaji wa agizo la 
Rais John Magufuli la kuhakikisha 
maofisa hao wanapatiwa vyombo 
hivyo ili kuwarahisishia kuwafikia 
wananchi.

Akikabidhi pikipiki hizo juzi, 
Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Albert 
Chalamila, alisema mkoa huo una 
tarafa 15, lakini walinunua pikipiki 
17 kwa ajili ya kuiongezea Hal-
mashauri ya Busokelo ambayo ina 
mazingira magumu na ina uhaba 
wa magari.

Alisema awali walikabidhi 
pikipiki saba, na juzi walikabidhi 
pikipiki 10 na akawataka maofisa 

hao kwenda kuzitumia kwa ufani-
si ili kuwasaidia wananchi na ku-
punguza malalamiko ambayo ya-
mekuwa yakitolewa na wananchi.

Alisema mara nyingi ame-
kuwa akipokea malalamiko ya 
wananchi wakimtaka awasaidie 
kutatua matatizo yanayowakabili 
hali ambayo inamfanya awe na 
wasiwasi kuwa wananchi hawana 
imani na viongozi wa chini.

“Ninyi ni viongozi muhimu 
sana, mkitekeleza vizuri maju-
kumu yenu mtatusaidia kuun-
ganisha wananchi na Serikali 
Kuu, pikipiki hizi sio za kutembe-
lea bali ni kuhakikisha mnaweza 
kufika maeneo ya mbali ambayo 
hamuwezi kufika kwa miguu,” 
alisema Chalamila.

Alisisitiza viongozi hao ku-

fanya kazi kwa kuzingatia sheria 
za nchi ili kuwasaidia wananchi 
na kupunguza kero ambazo 
zinawakabili na kuepuka kuzali-
sha migogoro mipya.

Kwa upande wake, Katibu Ta-
wala wa Mkoa wa Mbeya, Mariam 
Mtunguja, alisema pikipiki zilizo-
nunuliwa zimegharimu Sh. mil-
ioni 26, na kwamba awali waliku-
sudia kununua pikipiki 15, lakini 
wakaamua kuongeza mbili kwa 
ajili ya Halmashauri ya Busokelo.

Vilevile, alisema wanafanya 
utaratibu wa kuhakikisha Hal-
mashauri ya Busokelo inapatiwa 
magari ili kupunguza tatizo la usa-
firi na utendaji kazi wa viongozi 
hao badala ya kusubiri bajeti ya 
Serikali Kuu ya kuipatia magari 
hayo.

Aliwataka maofisa hao kuhakik-
isha wanazifanyia matengenezo 
ya mara kwa mara pikipiki hizo 
ili kuhakikisha zinadumu kwa 
muda mrefu na kusaidia kwenye 
utekelezaji wa majukumu yao.

“Msije mkawa mnafurahia tu 
kuendesha bila kuzifanyia maten-
genezo zinapoharibika, Makatibu 
Tawala wa Halmashauri muwasai-
die kufanyia matengenezo ili kue-
puka gharama kubwa,” alisema 
Mtunguja.

Baadhi ya maofisa hao wali-
ishukuru serikali kwa kuwakabi-
dhi pikipiki hizo, huku wakiahidi 
kuwa watazitumia kwa mujibu 
wa maelekezo ya serikali hasa 
katika kuhakikisha wanawafikia 
wananchi mara kwa mara na kwa 
wakati.

Makete yaomba hospitali ya wilaya
Na Nebart Msokwa, MA-
KETE

UONGOZI wa Wilaya ya Makete 
mkoani Njombe, umeiomba Seri-
kali Kuu isaidie ujenzi wa hospi-
tali ya wilaya hiyo kwa maelezo 
kuwa hospitali iliyopo haina ha-
dhi ya kuwa ya wilaya kutokana 
na ukongwe wake.

Mkuu wa Wilaya hiyo, Veronica 
Kessy, aliyasema hayo juzi al-
ipokuwa anapokea msaada wa 
lita 200 za rangi zilizotolewa na 
umoja wa wazaliwa wa wilaya 
hiyo wanaoishi ndani na nje ya 
wilaya hiyo ujulikanao kwa jina 
la Umoja wa Maendeleo Makete 
(MDA) kwa ajili ya ukarabati wa 
jengo la wagonjwa wa nje wa hos-
pitali hiyo (OPD).

Alisema hospitali hiyo ilijengwa 
mwaka 1981 ikiwa kama kituo cha 
afya, lakini mpaka sasa majengo 
hayo ndiyo yanayotumika kama 
hospitali ya wilaya licha ya kuwa 

baadhi ya majengo yameongezwa 
na serikali.

Alisema ili kuhakikisha wilaya 
hiyo inakuwa na hospitali ya 
wilaya, wameiomba serikali 
iwasaidie kujenga, na kwamba 
mchakato umefikia hatua nzuri.

“Tumeshatuma barua ya 
kuomba Hospitali ya Wilaya ka-
tika Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa 
na Serikali za Mitaa (TAMISEMI) 
na tayari ombi hili lilishafika, sasa 
hivi tunasubiri tupate majibu,” 
alisema Kessy.

Alisema katika wilaya hiyo 
kuna baadhi ya vituo vya afya 
ambavyo vina ubora kuliko hata 
hospitali ya wilaya kwa maelezo 
kuwa baadhi vinatoa huduma 
sawa na hospitali hiyo.

Aliwapongeza wanachama wa 
MDA kwa mchango wao wa ran-
gi kwa maelezo kuwa utasaidia 
kuboresha jengo hilo la wodi ya 
wagonjwa wa nje pamoja na mae-
neo mengine ambayo rangi hiyo 

itatumika.
Akitoa taarifa ya umoja huo, 

Katibu wa MDA, Award Mapandi-
lah, alisema lengo la chama hicho 
ni kuhamasishana kurudi nyum-
bani kwenda kusaidia shughuli za 
maendeleo ili kuiendeleza wilaya 
hiyo.

Alisema awali walikusudia kui-
saidia hospitali hiyo vifaa kwa ajili 
ya kupambana na virusi vya coro-
na, lakini baada ya ugonjwa huo 
kuonekana umepungua, wali-
jadiliana na uongozi wa wilaya 
hiyo ili kubadili matumizi.

Alisema baada ya kujadiliana 
na Mkuu wa Wilaya hiyo wali-
kubaliana fedha hizo zitumike 
kwa ajili ya kukarabati majengo 
ya hospitali hiyo ambayo ni kong-
we, lakini baadhi ya majengo ya-
mechakaa kutokana na kuwa ya 
muda mrefu.

“Tunamshukuru sana Mkuu 
wa Wilaya ambaye tulikubaliana 
naye kukarabati jengo hili, alitu-

letea mchanganuo wa mahitaji na 
hivyo tumeleta hivi vitu, tunaom-
ba mkuu uendelee kutuhamasi-
sha ili kila aliyepo mbali akum-
buke mjini,” alisema Mpandilah.

Alisema wilaya hiyo ina watu 
wengi ambao ni wasomi na wa-
nakaa maeneo ya mijini ambako 
wanaishia kuchangia michango 
isiyokuwa na umuhimu ikiwamo 
ya harusi na kusahau maeneo 
waliyotoka ikiwamo hospitali, za-
hanati na vituo vya afya ambavyo 
walikuwa wanatibiwa wakiwa 
wadogo.

Kaimu Mganga Mkuu wa 
Wilaya ya Makete, Dk. Zakayo Il-
omo, aliwashukuru wana Makete 
hao kwa mchango walioutoa kwa 
maelezo kuwa utasaidia kubore-
sha mazingira ya hospitali hiyo.

Aliipongeza serikali pia kwa 
kuwasaidia kuongeza baadhi ya 
majengo ya hospitali hiyo na kui-
fanya iwe angalau na majengo ya 
kutosha japo hayatoshi.

 Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Albert Chalamila, akiendesha moja ya pikipiki zilizonunuliwa na serikali kwa ajili ya maofisa tarafa wa mkoa 
huo, kutokana na agizo la Rais John Magufuli la kuhakikisha maofisa hao wanapatiwa ili wawafikie wananchi kirahisi, kabla ya kuwakabi-
dhi jijini humo jana. PICHA: NEBART MSOKWA
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Na Rahma Suleiman,            
ZANZIBAR  

MANISPAA ya Magharibi A 
Unguja imesema inafuatilia 
kwa karibu tabia na mienen-
do ya wanafunzi wanaosoma 
katika shule za manispaa 
hiyo, baada ya kubaini baa-
dhi ya wanafunzi wanajishu-
ghulisha na vitendo vichafu. 

Mkurugenzi wa Manis-
paa hiyo, Amour Ali Mussa, 
alisema hayo jana alipokuwa 
akizungumza na kamati ya 
wazee, walimu na wanafunzi 
wa Shule ya Kama, huku 
akiweka wazi uwapo wa wa-
nafunzi wanaofanya mambo 
kinyume cha maadili. 

Kauli ya mkurugenzi huyo 
imekuja kutokana na ku-
kamatwa kwa wanafunzi na 
CD zenye video na picha za 
ngono sambamba na wen-
gine kukamatwa wakiwa 
na vidonge vya uzazi wa 
mpango. 

Alisema uongozi wa man-
ispaa yake utafanya kila 
liwezekanalo ili kuhakikisha 
wanaendeleza mapambano 
na wanafunzi wawe makini 
baada ya kukutwa na vitu 
hivyo vikiwamo mafuta 
mazuri. 

Aidha, alisema juhudi 
za pamoja kati ya walimu, 
wazazi na watendaji wa 
manispaa zinahitajika katika 
kusimamia vyema vijana 
na kuwajenga kimaadili ili 
kupata elimu.

“Wanafunzi hapa mmefua-
ta elimu, mambo yasiyofaa 
hampaswi kuyafanya wakati 
wenu bado, tutakayembaini 
anajihusisha na vitendo 
visivyofaa, tutamchukulia 
hatua ikiwamo kumfukuza 
skuli (shule),” alisema. 

Pia alisema kutokana na 
changamoto zilizobainika, 
baadhi ya wanafunzi wa 
shule hiyo watalazimika ku-
pelekwa kwa wataalamu wa 
afya ili wakapimwe ujauzito, 
hususani wanafunzi wa ki-
dato cha tatu. 

“Hapa walimu na wazazi 
kwa tatizo hili lilivyo naom-
ba tuungane pamoja tutumie 
wataalamu wetu tuwaangalie 
hali za afya zao vijana 
wetu kama wapo salama na 
tuhakikishe tunashirikiana 
zaidi na kuwa karibu nao 
muda wote,” alisema. 

Naye Mwenyekiti wa 
Kamati ya Wazee wa Shule 
ya Kama, Khamis Ali Khamis, 
aliwataka wanafunzi kuto-
jihusisha na vitendo vya 
anasa badala yake kujishu-
ghulisha na masomo ili 
kujijengea mazingira bora ya 
maisha yao ya baadaye.

Wanafunzi 
waonywa 
kwa vitendo 
vichafu

Na Rahma Suleiman,        
ZANZIBAR

M
AKAMU wa Pili wa 
Rais wa Zanzibar, 
Balozi Seif Ali Iddi, 
ameitaka Jumuiya 

ya Waratibu wa Misafara ya Utalii 
Zanzibar (ZATO), kuendelea ku-
chukua jitihada kuhamasisha 
utalii wa ndani na kuacha kutege-
mea wa nje pekee.

Akifungua mkutano wa pili wa 
jukwaa la utalii lililofanyika mjini 
Zanzibar, kwa niaba ya Makamu 
wa Pili wa Rais, Waziri wa Fedha 
na Mipango, Balozi Mohamed 
Ramia Abdiwawa, alisema ni vy-
ema kuhamasisha vijana wa ki-
zanzibari kutembelea vivutio vya 

ndani.
 Balozi Iddi alisema ni jukumu 

kutangaza haiba na upekee wa 
vivutio vya utalii vilivyopo na kua-
cha kuwategemea watu kutoka 
mataifa mengine kutangaza vivu-
tio hivyo ndani ya nchi. 

Alisema Zanzibar inategemea 
sekta ya utalii kama njia kubwa 
ya kukuza pato la taifa, huku iki-
fuatiwa na biashara na za kilimo. 

“Mmeweza kutoa uwakilishi 
kwenye bodi mbalimbali za idara 
za serikali namna ushirikiano 
mzuri na Wizara ya Habari, Utalii 
na Mambo ya Kale kwa pamoja 
mnaweza kuvitangaza vivutio vya 
kitalii vilivyopo Zanzibar sehemu 
mbalimbali duniani,” alisema. 

Balozi Iddi alisema mwaka 

2019, utalii ulichangia Sh. bilioni 
833.4 za pato la taifa kulinganisha 
na Sh. bilioni 712.7 kwa mwaka 
2018.   Alisema kutokana na tak-
wimu hizo, ni dhahiri kuwa Zanzi-
bar imekosa mapato kwa takriban 
miezi sita, jambo ambalo litasaba-
bisha kushuka kwa pato la taifa na 
hatimaye maendeleo kuzorota.

  Hata hivyo, alisema serikali 
itaendelea kutoa mchango kwa 
lengo la kufanikisha shughuli 
mbalimbali za utalii, sambamba 
na kuwasisitiza kuangalia uweze-
kano wa kutangaza vivutio hivyo 
kwenye nchi zingine za Ulaya 
Mashariki, Asia na Mashariki ya 
Mbali.  

Naye Waziri wa Habari, Utalii 
na Mambo ya Kale, Mohmoud 

Thabit Kombo, aliishauri Wizara 
ya Fedha na Mipango kuweka 
mipango kwa kuwahamasisha 
wafanyabiashara ili kutangaza vi-
vutio vya utalii. 

Mwenyekiti wa ZATO, Hassan 
Ali Mzee, alisema kongamano hilo 
litatoa nafasi kubwa kwa wadau 
mbalimbali na kujipanga upya 
kuboresha utalii kwa kupiga hat-
ua za maendeleo katika nchi.

 Katibu Mtendaji wa Kamisheni 
ya Utalii Zanzibar, Dk. Abdalla Mo-
hamed Juma, alisema mikakati ya 
serikali ni kuendeleza utalii wa 
ndani na nje kwa kushirikiana na 
ZATO ili kupata maoni ya wadau 
na kukutana kwa kutatua changa-
moto zinazojitokeza katika sekta 
hiyo.

Balozi Iddi ahamasisha utalii wa ndani

Baadhi ya viongozi mbalimbali wa dini na serikali wakiwa katika kongamano na mahubiri ya kuombea amani uchaguzi mkuu, lililofanyika 
viwanja vya Maisara, mjini Zanzibar jana. Kutoka (kushoto) ni Askofu wa Kanisa la Anglikana, Michael Hafidh, Mkuu wa Mkoa wa Mjini 
Magharibi, Hassan Khatib ambaye alikuwa mgeni rasmi katika kongamano hilo na Mkuu wa Wilaya ya Mjini, Marina Thomas. PICHA: RAHMA 
SULEIMAN 

Matukio ukatili kijinsia yaongezeka
Na Rahma Suleiman,          
ZANZIBAR 

  MATUKIO 114 ya ukatili na 
udhalilishaji wa kijinsia yameri-
potiwa Julai, mwaka huu, huku 
Wilaya ya Magharibi B ikiongoza 
ikilinganishwa na wilaya zingine.

 Hayo yalibainishwa jana waka-
ti wa uwasilishaji wa ripoti za tak-
wimu za ukatili na udhalilishaji wa 
kijinsia kwa wanawake na watoto, 
katika hafla iliyofanyika Mazizini 
mjini Unguja.

Akiwasilisha ripoti hiyo, Mtak-
wimu wa Ofisi ya Mtakwimu 
Mkuu wa Serikali, Ramla Hassan 

Pandu, alisema miongoni mwa 
waathirika hao, wanawake wali-
kuwa 29 (asilimia 16.7) na watoto 
95 (asilimia 83.3).

 Alisema Wilaya ya Magharibi B 
ilikuwa na matukio 24, ikifuatiwa 
na Magharibi A (20) na Wilaya ya 
Mjini (19) wakati Wilaya ya Mkoani 
ina idadi ndogo zaidi ya matukio 
ambapo ni mawili tu yameripoti-
wa.

  Ramla alisema idadi ya 
matukio kwa mwezi uliopita im-
eongezeka kwa asilimia 11.8 ku-
toka matukio 102 kwa mwezi wa 
Juni, mwaka huu. 

Aliwataja miongoni mwa 

waathirika wa ukatili na udhalil-
ishaji wa kijinsia kuwa waliobak-
wa ni 56, wanawake walikuwa 
wanane na wasichana 51 na walio-
lawitiwa ni 14, kuingiliwa kinyume 
cha maumbile ni wanne ambao 
wote ni wasichana. 

Alisema watoto wenye umri wa 
miaka 15 hadi 17 wameripotiwa 
kuwa na idadi kubwa ya matukio 
46 sawa na asilimia 40.4 ya 
matukio yote ambayo ni zaidi ya 
robo moja kulinganisha na miaka 
mengine ya watoto.

  Mtakwimu huyo alisema 
matukio mengi yanaonyesha 
yametokea kwa kuwa takwimu 

zinabainisha kuwa matukio 107 
sawa na asilimia 93.9 yamefanyika 
maeneo hayo kulinganisha na 
mengine.

  Mkuu wa Kitengo cha Tak-
wimu za Uhalifu Makao Makuu 
ya Polisi       Zanzibar, Inspekta 
Khamis     Mwinyi Bakari, alisema 
jeshi       hilo linaendelea kupam-
bana   na wahalifu hao kuhakiki-
sha wanayatokomeza matukio 
hayo. 

“Ni vita vyetu sote, lakini Jeshi 
la Polisi liko mstari wa mbele kwe-
nye vita hivi. Lengo ni kuiweka 
nchi kwenye hali ya amani na utu-
livu,” alisema.
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Mgombea udiwani 
CCM afariki dunia

Mchuuzi akijiandaa kujitwisha beseni lenye maparachichi, tayari kwa kuanza kusaka wateja katika Barabara ya Se-
lander, jijini Dar es Salaam. PICHA: JUMANNE JUMA
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Na Mary Geofrey, KILOSA

RAIS John Magufuli ametekeleza ahadi 
yake ya kupanua eneo la wafanyabiashara 
ndogo ndogo wa Dumila wilayani Kilosa 
mkoani Morogoro.

Agosti 5, mwaka huu, Rais Magufuli aki-
wa njiani kuelekea jijini Dodoma, akitokea 
Dar es Salaam, alielezwa kilio cha wajasi-
riamali hao kuomba kuongezewa eneo la 
kufanyia biashara za matunda na mboga 
na kuahidi kutoa Sh. milioni 100 kwa ajili 
ya ukarabari wa eneo lote.

Nipashe jana lilipitia eneo hilo na kush-
uhudia shughuli za ujenzi zikiendelea ka-
tika sambamba na magari yenye vifaa vya 
ujenzi yakiwa yamepaki kwa ajili ya kushu-
sha mizigo.

Akizungumzia utekelezaji wa mradi 
huo, mgombea ubunge wa jimbo la Kilosa, 

Profesa Palamagamba Kabudi, alimshu-
kuru Rais Magufuli kwa kutekeleza ahadi 
yake na kwamba kazi inaendelea kwa kasi.

Akiwa eneo la kata ya Dumila katika 
ziara yake ya siku moja ya kuwashukuru 
wana CCM na wananchi wa jimbo hilo kwa 
kumdhamini kuwania nafasi hiyo, alisema 
tayari Serikali imeanza kufanya kazi ya ku-
panua eneo hilo la biashara.

Alisema kukamilika kwa mradi huo 
kutawafanya wafanyabiashara wa eneo 
hilo, kufanya shughuli zao kwa uhuru na 
kuwa katika miundombinu salama na ye-
nye ubora.

“Wakazi wa Dumila na wilaya ya Kilosa 
tuna kila sababu ya kumshukuru Rais Ma-
gufuli kwa kutoa fedha za kujenga eneo 
la wafanyabiashara ili kuondokana na 
changamoto waliyokuwa wakiipata awali,” 
alisema Profesa Kabudi.

Alisema ni matumaini yake mradi huo 
utakamilika kwa wakati ili uanze kutu-
miwa na wafanyabiashara hao kwa ajili ya 
kupendezesha mji wa Dumila na wilaya ya 
Kilosa.

Awali wafanyabiashara hao, walimuom-
ba Rais Magufuli awaongezee eneo lililopo 
kando ya barabara ya kuelekea mkoani 
Dodoma ili walitumie kufanya biashara 
zao.

Mmoja wa wafanyabiashara hao, alise-
ma wanaomba eneo la shamba lililo karibu 
na barabara ya kuelekea Dodoma wapewe 
kwa ajili ya kuongeza sehemu ya kufanyia 
biashara.

Rais  Magufuli amepitishwa na Tume 
ya Taifa ya Uchaguzi (NEC) kuwania tena 
nafasi ya urais kupitia CCM, huku akishin-
dana na wagombea wengine 14 wa vyama 
upinzani.

Magufuli atekeleza ahadi ya Kilosa

Na Francis Godwin, IRINGA

ALIYEKUWA   Makamu   Mwenyekiti wa 
Halmashauri ya  Iringa, Onesmo Mtatifiki-
lo ambaye  alikuwa ni mgombea  udiwani 
wa Kata ya  Idodi  Jimbo la Isimani kupitia  
Chama  Cha Mapinduzi (CCM), amefariki  
dunia akiwa katika matibabu.

Akizungumza na mwandishi wa habari   
hizi jana,  Katibu wa CCM Wilaya ya  Irin-
ga  Vijijini, Mobutu Malima, alisema  kuwa 
Mtatifikolo alianza kulalamika   kuumwa 
juzi  wakati wa  kurejesha   fomu ya  udi-
wani na  baada ya hapo aliendesha  gari 
lake na  kurejea  kijijini kwake  Idodi.

Alisema kuwa baada ya   kufika Idodi   
inadaiwa hali  ilibadilika  zaidi  na hivyo 
kulazwa katika  Kituo cha Afya Idodi  kwa 
matibabu  zaidi kabla ya   kumhamishia 
katika   Hospitali   ya Ipamba ambayo ni 
Hospitali Teule  ya  Wilaya ya  Iringa kwa 
matibabu zaidi.

“Hadi   jana   jioni ( juzi) tulikwenda   
kumtazama  katika  Hospitali ya Ipamba  
tukiwa na  viongozi mbalimbali akiwamo 
Waziri wa Ardhi, Nyumba   na Maende-
leo ya Makazi, Wiliam Lukuvi, ambaye ni 
mgombea  ubunge wa  Jimbo la Isimani… 
tulifika  na kumkuta akiwa katika  chum-
ba  cha wagonjwa mahututi, japo  tuliwe-

za  kumwona na kumjulia hali,” alisema.
Alisema  kuwa taarifa  ambazo  alizipa-

ta usiku   majira ya   saa 10 ni   kuwa 
mgombea  huyo amefariki  dunia, jambo 
ambalo  limemsikitisha  zaidi na  kuwa  
chama   kimekwishaijulisha   Tume ya   
Taifa ya Uchaguzi (NEC) juu ya  kifo cha 
mgombea  huyo.

Wakimzungumzia   mgombea   huyo, 
Stevin Mhapa   mgombea   udiwani Kata 
ya Kalenga na Shakra Kiwanga  walisema  
kuwa  kifo cha  diwani  huyo  kimeacha  
pengo   kubwa   kwa halmashauri   hasa 
ukizingatia enzi za uhai wake marehemu  
alikuwa ni kiongozi wa maendeleo zaidi.

TPSF 
yahamasisha
vijana kilimo 
cha matunda, 
mboga
Na Mwandishi Wetu

TAASISI ya Sekta Binafsi nchini 
(TPSF), imesema kuwa  mboga na 
matunda vina soko la uhakika ndani 
na nje ya Tanzania, hivyo  vijana 
wakilima mazao hayo watajiajiri 
haraka na kuushinda umaskini kwa 
kiasi kikubwa.

Mwenyekiti wa Bodi ya TPSF, 
Angelina Ngalula, ndiye aliyebaini-
sha fursa hiyo alipokuwa akizun-
gumza na wakulima wadogo baada 
ya kuvutiwa na mashamba yao ya 
mboga na matunda katika Kijiji cha 
Mazombe. Wilaya ya Kilolo, Mkoa 
wa Iringa na pia kusikiliza changa-
moto zinazowakabili.

Aliwataka vijana wa Tanzania 
kulima mboga na matunda na kuto-
kana na adha ya umasikini.

“Mboga na matunda vina soko 
kubwa sana nje ya nchi hususani 
nchi za Ulaya. Jukumu letu kuzali-
sha na  kupeleka mzigo mingi nje 
ya nchi na kuleta fedha ya kigeni 
nchini,” alisema Ngalula na ku-
waomba vijana wajiingize katika 
kilimo hicho.

Alisema moja ya changamoto 
kubwa nchini ni  kilimo  cha 
mazoea ambacho kinatoa mazao 
yasiyokidhi  ubora  soko. 

Amewapongeza wakulima wa 
Mazombe na kuahidi kuwapeleka 
wataalum kutoka Chama cha 
Wakulima wa Mboga na Matunda 
Tanzania (TAHA) ili wawape ujuzi 
unaotakiwa na kuinua kipato chao. 

“Niwaomba  vijana, hasa wa-
nawake, mjiunge katika vikundi  ili 
muweze kufikiwa  kwa urahisi na 
watoa huduma mbali mbali,  ikiwa 
ni pamoja na taasisi za kifedha 
zinazoweza kuwapa  mikopo,” 
alisema Ngalula.

Mwenyekiti wa kikundi hicho, 
Hassan Ally Kikoti, aliiomba  TPSF 
iwaunganishe na taasisi za kifedha 
ili  kukopeshwe na kuendelea 
kilimo chao.

“Changamoto kubwa tuliyonayo 
ni mitaji ya kuendeleza kilimo cha 
mboga. Kwa kukosa fedha tunazali-
sha kidogo kuliko mahitaji ya soko,” 
alisema Bw.Kikoti

Mmoja wa wakulima, Bw Alex 
Msumile, alisema kilimo kweli 
kinatoa ajira, lakini akaongeza 
kwamba wanakabiliwa  upatikanaji 
wa masoko ya uhakika na bei nzuri 
kwa mazao yao. jambo ambalo 
limekuwa likiwarudisha nyuma 
kimaendeleo.

Changamoto kubwa 
tuliyonayo ni mitaji ya 
kuendeleza kilimo cha 
mboga. Kwa kukosa 
fedha tunazalisha kidogo 
kuliko mahitaji ya sok0.
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MANCHESTER, England 

KLABU ya Manchester United inafikiria uwezekano wa kum-
vua unahodha mlinzi wao wa kati, Harry Maguire baada ya 
kukutwa na hatia katika kesi iliyokuwa inamkabili ya ku-
jaribu kutoa rushwa na lugha ya jeuri kwa polisi wa Ugiriki.

Jumanne Mahakama ya Ugiriki ilisema Maguire ambaye 
alijiunga na United akitokea Leicester City mwaka 2019, ata-
takiwa kutumikia kifungo cha nje cha cha miezi 21 na siku 10.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 27, ana uwezekano 
mdogo sana wa kuendelea kuwa nahodha wa kikosi hicho 
kwa msimu ujao. 

Taarifa ya klabu ilisema: “Haina hofu na kesi ya Maguire 
kwani rekodi zinaonyesha hana makosa kama hayo ambayo 

amewahi kuyafanya”. Mchezaji huyo raia wa England alitajwa 
kuwa nahodha wa kudumu ndani ya United Januari akichukua 
nafasi ya Ashley Young ambaye alijiunga na Inter Milan.

Mwanasheria wa mchezaji huyo amesema licha ya hukumu 
kutolewa bado Maguire anaweza kuwaomba radhi Ugiriki na 
polisi. 

Mapema Jumanne, Maguire alitajwa kuwa sehemu ya kikosi 
cha taifa cha kocha Gareth Southgate ambacho kinajiandaa na 
mchezo dhidi ya Iceland na Denmark, lakini baadaye alion-
doshwa kutokana na kesi hiyo. 

LONDON, England 

C
HELSEA imekamilisha usajili wa 
mlinzi wa kushoto wa timu ya 
Taifa ya England, Ben Chilwell 
kutoka Leicester City. 

Nyota huyo ametua hapo Stamford 
Bridge kwa mkataba wa miaka mitano 
huku uhamisho wake ukigharimu kiasi 
cha pauni milioni 50.

Chilwell anakuwa mchezaji wa tatu 
kusajiliwa na Chelsea baada ya winga wa 
Algeria, Hakim Ziyech mwenye umri wa 
miaka 27, akitokea Ajax ya Uholanzi na 
mshambuliaji Timo Werner mwenye mi-
aka 24, kutoka RB Leipzig ya Ujerumani.

Mlinzi huyo mwenye umri wa miaka 
23, ni zao halisi la Leicester City ambapo 
alipata nafasi ya kwanza kucheza klabu-
ni hapo mwaka 2015, lakini aliingia kwe-
nye mkataba na Mbweha hao mwaka 
2014.

Msimu uliopita wa 2019/20, beki huyo 
alikosa mechi tano za mwisho kutokana 
na kuwa majeruhi ingawa sasa amepona. 

Chelsea walimaliza Ligi Kuu ya Eng-
land wakiwa nafasi ya nne kwenye msi-
mamo, juu ya Leicester City ambayo 
imeshika nafasi ya tano.

“Naangalia changamoto mpya, kama 
kijana nataka changamoto, Naamini 
hapa nitaipata na nina furaha kubwa 
kuwa sehemu ya kikosi na chini ya Frank 
Lampard,” alisema Chilwell baada ya ku-
tia saini mkataba na Chelsea.

Chilwell ameichezea Leicester mechi 
123 na kufunga mabao manne.

MILAN, Italia

ROMELU Lukaku ameandika waraka 
kwa mashabiki wa timu yake ya 
Inter Milan akisisitiza kuwa atarejea 
kwa kishindo baada ya bao lake 
la kujifunga kuigharimu timu hiyo 
kukosa taji la Ligi ya Europa dhidi 
ya Sevilla.

Nyota huyo wa zamani wa Man-
chester United alifunga bao katika 
fainali hiyo, lakini zikiwa zimebaki 
dakika 15 kabla ya mchezo kumal-
izika na matokeo yakiwa 2-2, Lu-
kaku alijifunga.

Raia huyo wa Ubelgiji alionyesha 
kujutia kosa hilo kiasi cha kushind-
wa kwenda kuchukua medali yake 
ya mshindi wa pili.

Lakini katika posti yake ya kwan-
za kwenye mitandao ya kijamii tan-
gu fainali hiyo, Lukaku amewaahidi 
mashabiki wake kuwa 
atarejea kwa kishindo.

Lukaku aliandika kwenye 
Instagram: “Kwanza nap-
enda kuwashukuru wote kwa kile 
mlichokifanya kwa familia yangu na 
kwangu mwenyewe.

“Mwaka huu kama timu tumekuwa 
pamoja na ni heshima kuiwakilisha 
klabu niliyoipenda tangu nilipokuwa 
mtoto. Ndiyo, kilichotokea kwenye 
fainali kilinihuzunisha, lakini nita-
pambana tena.

“Hakuna kitu rahisi katika maisha 
kama wengi mnavyojua na uzoefu 
huu utanifanya niwe imara zaidi.”

Lukaku 
awatuliza 
mashabiki 
Inter Milan

Maguire hatarini 
kuvuliwa unahodha 
Manchester United

Chilwell 
sasa ni 

mali ya 
Chelsea



LONDON, England 

PHIL Foden na Mason Greenwood 
wanaweza kuwa nyota wa muda 
mrefu wa timu ya Taifa ya Eng-
land, kwa mujibu wa kocha wa 
kikosi hicho, Gareth Southgate.

Wachezaji hao vijana wa Man-
chester City na Manchester 

United waliitwa kwa mara 
kwanza kwenye timu ya Taifa 
ya England pamoja na kiun-
go wa Leeds United, Kalvin 
Phillips, wakati Southgate 

alipotaja kikosi cha wachezaji 
24 kinachojiandaa na mchezo wa 
mashindano ya Ligi ya Mataifa ya 

UEFA dhidi ya Iceland na Den-
mark.

Mabao matano kati ya sita 
ya Foden kwenye Ligi Kuu ya 
England alifunga mara msimu 
uliporudi baada ya kusimama 
kutokana na mlipuko wa virusi 
vya corona. Na tangu hapo kocha 
wake, Pep Guardiola amekuwa 
akitoa nafasi ya kucheza mara 
kwa mara kwa mchezaji huyo 
mwenye umri wa miaka 20.

Greenwood alijiwekea rekodi 
yake kwa kufunga mabao 17 kwa 
msimu mmoja kwenye mechi 
za mashindano yote alizocheza 
msimu wa 2019-20 – akifikia reko-

di za magwiji George Best, Brian 
Kidd na Wayne Rooney ambao 
walifunga idadi hiyo ya mabao 
kwa msimu mmoja wakati waki-
wa na umri mdogo.

“Wote wawili wamekuwa na ki-
wango cha kuvutia sana kwenye 
timu zao,” alisema Southgate aki-
nukuliwa na waandishi wa habari.

“Wote wamecheza mechi kub-
wa, mechi muhimu katika klabu 
kubwa na walikuwa na mchango 
mkubwa.

“Wana nafasi kubwa ya kuwa 
nyota wa muda mrefu sana kwe-
nye kikosi cha timu ya Taifa ya 
England.”
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MILAN, Italia

ZLATAN Ibrahimovic bado 
hajafikia makubaliano ya 
kusaini mkataba mpya 
na AC Milan, amesisitiza 
wakala wake, Mino Raiola.

Ibrahimovic alirudi pale 
San Siro Januari baada ya 
mkataba wake na Los An-
geles Galaxy kumalizika na 
amefunga mabao 11 katika 
mechi 20 alizowachezea 
Rossoneri hao.

Hata hivyo, nyota huyo 
mwenye umri wa miaka 38, 
hayupo kwenye mkataba 
mpya wa kuitumikia timu 

hiyo msimu ujao.
Ripoti za nchini Italia za 

Jumatano zilidai kwamba 
makubaliano yameshafiki-
wa, huku Ibrahimovic 
akijatwa kukubali kusaini 
mkataba wa mwaka mmoja 
kwa mshahara wa euro 
milioni sita.

Lakini Raiola haraka 
aliandika kwenye ukurasa 
wake wa Twitter na ku-
kanusha madai hayo.

“Ibrahimovic hajasaini 
mkataba mpya na AC Mi-
lan,” aliandika wakala huyo 
na kuongeza; ”taarifa hizo 
ni za uzushi.”

Ibrahimovic bado 
ajivutavuta AC Milan

LONDON, England 

M
SHINDI wa Kiatu cha Dha-
habu kwenye Ligi Kuu 
ya England, Jamie Vardy, 
amesaini mkataba mpya 

wa miaka mitatu na Leicester City.
Straika huyo wa zamani wa timu ya 

Taifa ya England amekuwa mchezaji 
muhimu sana tangu ajiunge na 
Mbweha hao akitokea Fleet-
wood Town mwaka 2012, ak-
ichangia kwa kiasi kikubwa 
wakati wakitwaa ubingwa 
wa Ligi Kuu ya England 
msimu wa 2015-16.

Vardy alikuwa bado 
na miaka miwili kwe-
nye mkataba wake wa 
sasa, lakini nyota huyo 
mwenye umri wa miaka 33, 
amekubali kuendelea kubaki 
hapo kwenye Uwanja wa King Power 

kwa misimu mingine mitatu zaidi.
“Safari niliyoanza nayo na klabu 

hii ni ngumu kuielezea, na sasa tume-
kuwa pamoja kwa muda mrefu, ni 
hisia za aina yake kuingia tena mka-
taba mpya na Leicester City,” alisema 
Vardy akinukuliwa na tovuti ya klabu 
hiyo.

“Napenda kucheza soka mbele 
ya mashabiki wa uwanja wa 
King Power na nina shauku 
kubwa ya kuendelea na safari 
hii katika klabu ninayoipenda.

“Tuna timu ya kuvutia na 
ninaamini tuna uwezo wa 
kufanya mambo yakawa bora 
zaidi na nipo tayari kusubiri 
hilo na kuona kitu gani tutaka-
chokipata kwa miaka mich-
ache ijayo.”

Vardy msimu uliomalizika 
alifunga mabao 23 kwenye 
Ligi Kuu katika mechi 35 al-
izoichezea timu hiyo inay-
onolewa na kocha, Brendan 
Rodgers, ambayo ilimaliza 
nafasi ya tano kwenye msi-
mamo.

Vardy asaini 
miaka mitatu 
Leicester City

Southgate awatabiria 
makubwa  Foden, 
Greenwood England



Cavani aikatalia Juventus

EDINSON Cavani, 33, amekataa kujiunga na Juventus 
kutokana na uaminifu wake kwa klabu yake ya zamani 
ya Napoli. Nyota huyo wa Uruguay aliondoka Paris St-
Germain mwishoni mwa msimu uliopita. (Mail)

Baba Messi atua Man City

BABA yake Lionel Messi tayari yupo nchini England 
kujadiliana dili la miaka miwili na Manchester City baada 
ya mshambuliaji huyo wa kimataifa wa Argentina mwe-
nye umri wa miaka 33, kusema anaondoka Barcelona. 
(Sun)

aambiwa atafute timu

NYOTA wa Barcelona na Uruguay, Luis Suarez, 33, 
aliitwa na kocha mpya, Ronald Koeman Jumatatu na 
kumwambia anatakiwa kutafuta klabu mpya. (Mail)

Thiago apimwa afya Chelsea

MLINZI wa Brazil, Thiago Silva mwenye umri wa miaka 
35, jana Alhamisi alifanyiwa vipimo vya afya mjini Milan 
nchini Italia tayari kwenda kujiunga na Chelsea akitokea 
Paris St-Germain. (Sky Sports)

Mshahara wa Messi kufuru

KLABU yoyote itakayotaka kumsajili Messi itatakiwa 
kulipa kiasi cha pauni milioni 90 kwa mwaka kama msha-
hara wake ambao analipwa pale Barcelona. (Times)

Brooks awekwa sokoni

WINGA wa Bournemouth na timu ya Taifa ya Wales, 
David Brooks mwenye umri wa miaka 23, amewekwa 
sokoni na ni chaguo zuri kwa Manchester United kama 
hawataki kulipa pauni milioni 108 kwa Jadon Sancho. 
(Express)

yakwama kwa Badiashile 

OFA ya Manchester United ya pauni milioni 22 kwa 
mlinzi wa Ufaransa, Benoit Badiashile, mwenye umri wa 
miaka 19, imekataliwa na Monaco. (Star)

yakaribia kwa Doherty

TOTTENHAM Hotspurs inakaribia kumsajili mlinzi 
wa kulia wa Wolverhampton Wanderers, Matt Doherty, 
28. Wolves inataka kiasi cha pauni milioni 20 kwa ajili ya 
mchezaji huyo raia wa Jamhuri ya Ireland, lakini Spurs 
ina matumaini itapunguza. (Independent)

Alcantara kusepa Bayern 

THIAGO Alcantara, 29, anatarajia kuondoka kwa 
mabingwa wa Ulaya, Bayern Munich. Mabingwa hao 
wa Bundesliga, wanataka pauni milioni 30 na Liverpool 
imekuwa ikihusishwa kumwania kiungo huyo raia wa 
Hispania. (Express)

West Brom wamtaka Eze

KLABU ya West Brom iliyopanda daraja imewasiliana 
na Queens Park Rangers kwa ajili ya kumsajli winga wa 
Uingereza, Eberechi Eze, 22. (Birmingham Live)

Brighton kumbakiza White

KLABU ya Brighton inaangalia uwezekano wa 
kumbakiza mlinzi wake, Ben White, 22, ambaye msimu 
uliopita alicheza kwa mkopo kule Leeds United, licha ya 
kupokea ofa kutoka Liverpool, Chelsea na Manchester 
United. (Sun)

zisikupite

haba
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

BARCELONA, Hispania

R
AMON Calderon, Rais 
wa zamani wa Real Ma-
drid, anatarajia Barcelona 
itakubali kupunguza ada ya 

uhamisho “isiyolipika” kwa nahodha 
wake, Lionel Messi.

Messi ameomba kuondo-
ka Barca – ikiwa ndio

 klabu pekee aliyoichezea
 kwa kipindi kirefu cha 

maisha yake ya soka
 baada ya kuwa na

 msimu mgumu pale Camp
 Nou ambapo walishindwa
 kutwaa taji lolote msimu 

uliomalizika.
Mchezaji huyo mwenye umri wa mi-

aka 33, anakipengele kwenye mkataba 
wake ambacho kinamruhusu kuondo-
ka klabuni hapo akiwa mchezaji huru 
kila mwishoni mwa msimu.

Imedaiwa kwamba, Messi anataka 
kutumia kipengele hicho ili kuondo-

ka, lakini Barca imeripotiwa kwamba 
haiko tayari kwa hilo kwani kipengele 
hicho kilishamalizika muda wake Mei 
mwaka huu.

Hivyo, klabu inayotaka kumsajili 
Messi inatakiwa kulipa kiasi cha euro 
milioni 700, ada ambayo inaonekana 
kuwa ni ngumu kwa klabu kuilipa 
hasa kutokana na uchumi wa soka la 
dunia kutingishwa na janga la mlipuko 
wa virusi vya corona.

Lakini Calderon, anaimani kwam-
ba, Josep Maria Bartomeu atakubali 
kuipunguza.

“Nina uhakika kabisa watafikia 
makubaliano ya kirafiki,” alisema Cal-
deron akiiambia Stats Perform News. 
“Wamekuwa pamoja kwa miaka 20.

“Messi amejitoa kwa ubora wake 
wote Barcelona, na Barcelona wam-
empa kila kitu Messi. Wameshinda 
mataji mengi pamoja. Messi ameshin-
da Ballons d’Or mara sita akiwa pale.

“Nashawishika kwamba watafikia 
makubaliano ya kiurafiki na kila kitu 
kitakwenda sawa. Hata ningekuwa 

mimi ningejaribu kufanya hivyo na 
nina imani Bartomeu (Rais wa Barce-
lona) atafanya hivyo hivyo.

“Namjua vizuri. Ni mtu mtulivu, na 
ataangalia suluhisho bora kwa pande 
zote mbili. Hakuna haja ya kwenda 
kwenye mambo ya kisheria.”

Mshahara wa Messi pia unaweza 
kuwa kikwazo kingine kwa klabu ita-
kayomtaka, lakini Calderon anaamini 
mshambuliaji huyo lazima alipwe 
kiasi kikubwa kutokana na thamamni 
yake.

Juventus walilipa euro milioni 100 
kwa Madrid kwa mpinzani mkubwa 
wa Messi, Cristiano Ronaldo miaka 
miwili iliyopita, ada ambayo Calderon 
anaiona ilikuwa ya makubaliano.

“Ni kweli kwamba ana umri wa mia-
ka 33, lakini Messi bado ana uwezo wa 
kutamba kwa miaka mingine mitatu 
au minne.

“Sijui, lakini ada ni kitu ambacho 
mnaweza kuafikiana na kuelewana. 
Nina uhakika hakuna mtu atakayelipa 
euro milioni 700 kwa wakati huu.”

    Ada ni kitu ambacho mnaweza kuafikiana 
ila hakuna atakayelipa euro milioni 700...

habari michezo
Ijumaa Agosti 28, 2020

Hayupo wa kumnunua 
Messi sasa-Rais Madrid
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Na Saada Akida

KOCHA Mkuu wa Namungo FC, Thierry 
Hitimana, amesema anawaandaa nyota 
wake wawili, Mghana Stephen Sey na 
Adam Salamba kurithi nafasi ya msham-
buliaji wao, Reliant Lusajo aliyejiunga na 
KMC FC akiwa mchezaji huru.

Akizungumnza na gazeti hili jijini jana, 
kocha huyo alisema baada ya kumkosa 
Lusajo, ambaye alikuwa katika mipango 
yake, sasa nafasi ya nyota huyo itachuku-
liwa na Sey akitokea Singida United 
na Salamba aliyewahi kuicheza Simba 
wakati huo akitokea Lipuli FC.

Alisema ana asilimia kubwa na Sey ku-
chukuwa nafasi ya Lusajo baada ya kuo-
nyesha kiwango kizuri na katika mechi 
yao ya kirafiki iliyopita dhidi ya Azam 
FC, alifunga bao akiitendea vema krosi 
ya Shiza Kichuya.

“Hiyo mechi tulifungwa ila Sey alio-
nyesha kiwango kizuri, lakini pia Sala-
mba ni mmoja ya wachezaji ambao nata-
rajia kuwatengeneza kuja kurithi nafasi 
ya Lusajo ambaye siko naye katika kikosi 
msimu huu,” alisema Hitimana.

Alisema anaimani na uongozi wa timu 
hiyo kumalizana na Blaisa Bigirimana 
ambaye ataendelea kuimarisha safu hiyo 

ya ushambuliaji na kufanya vizuri zaidi 
ya msimu uliopita.

“Bigirimana na uongozi unaendelea 
kuzungumza kuongeza mkataba, lakini 
kuna Lucas Kikoti na Shiza Kichuya na 
wengine watakuwa msaada mkubwa ku-
pata kile ambacho tunakitarajia,” alise-
ma Hitimana.

Kocha huyo, alisema kwa sasa wa-
naendelea na maandalizi ya msimu wa 
2020/21 kuhakikisha wanafanya vizuri 
ila mawazo yake  yapo katika mchezo 
wa Ngao ya Jamii dhidi ya Simba utakao-
pigwa Jumapili wiki hii katika Uwanja wa 
Sheikh Amri Abeid jijini Arusha.

Sey, Salamba kupikwa kumrithi Lusajo 

Na Mwandishi Wetu

L
ICHA wengi kuamini kuwa nafa-
si yake ipo rehani baada ya Sim-
ba kumsajili Mghana Bernard 
Morrison, kiungo fundi wa timu 

hiyo, Mkenya Francis Kahata, amesema 
upana wa kikosi hicho cha mabingwa 
wa Ligi Kuu Bara utachangia ushindani 
wenye tija ndani ya timu. 

Katika dirisha hili la usajili Simba im-
esajili nyota wapya saba, wazawa wata-
tu, mabeki Ibrahimu Ame, David Kam-
eta ‘Duchu’ na straika Charles Illamfya, 
huku wa kimataifa wakiwa wanne 
ambao ni beki Mkenya Joash Onyango, 
mshambuliaji Mkongomani Chris Mu-

galu, na viungo Mzambia Rally Bwalya 
na Morrison, ambaye anaonekana kut-
ishia namba ya Kahata katika kikosi cha 
kwanza.

Lakini Kahata amesema 
kikosi cha Simba kimeshe-

heni wachezaji wengi wazuri 
ambao pia wanacheza timu

 za taifa wanapotoka, hivyo
 kwake anaona ni vizuri katika 

kuongeza ushindani wa namba. 
Kiungo huyo alisema upana wa kiko-

si msimu uliopita ulikuwa chachu ya 
kushinda mataji matatu, jambo ambalo 
litaongezeka zaidi msimu huu kutokana 
na kikosi kuimarishwa. 

Msimu uliopita tulitwaa Ngao ya 

Jamii, Ligi Kuu Bara na Kombe la FA. 
“Simba ina kikosi kipana kilisheheni 

wachezaji wengi wazuri ambao pia 
wanachezea timu zao za taifa,”Kahata 
ambaye msimu uliopita alifunga mabao 
manne kwenye Ligi Kuu Bara ikiwemo 
pia kutwaa tuzo ya Mchezaji Bora wa 
mwezi Desemba, aliiambia tovuti ya 
klabu hiyo.

Simba itashuka katika dimbani la 
Sheikh Amri Abeid jijini Arusha Ju-
mapili kuvaana na Namungo FC kwe-
nye mechi ya Ngao ya Jamii ambayo ni 
maalum kwa ajili ya kukaribisha msimu 
mpya wa Ligi Kuu Bara unaotarajiwa 
kuanza Septemba 6, mwaka huu.

  

Kahata amfurahia 
Morrison, wenzake

VIFAA...

Na Adam Fungamwango

KLABU ya Polisi Tanzania ambayo kwa 
muda mrefu ilikuwa kimya, imeibuka na 
kuanza usajili kwa kishindo, huku pia 
ikimchukua winga Rashid Juma (pichani) 
kwa mkopo wa mwaka mmoja kutoka 
Simba.

Kwa mujibu wa ukurasa rasmi wa 
mtandao wa kijamii wa klabu hiyo, 
ulimuonyesha mchezaji huyo akika-
bidhiwa jezi na mmoja wa viongozi 
wa klabu hiyo na kueleza furaha yao 
kumpa mchezaji huyo.

“Kwa furaha kubwa tunapenda 
kumtambulisha winga Rashid Juma 
kutoka Klabu ya Simba. Amekuja kwa 
mkopo wa mwaka mmoja, umoja wetu 
ndiyo nguvu yetu.” Ilimaliza taarifa 
hiyo.

Mbali na mchezaji huyo, Polisi 
Tanzania pia imemsainisha mmoja wa 
mastraika hatari msimu wa Ligi Kuu uli-
omalizika, Daruweshi Saliboko akitokea 
Lipuli ya Iringa.

Straika huyo alimaliza Ligi Kuu akiwa 
na mabao tisa kwenye kikosi cha Lipuli 
ambacho kimeshuka daraja.

Pia imemsajili straika Ramadhani 
Kapora kutoka KMC, ambapo mtandao 
wa Polisi Tanzania umeandika kuwa 
ni mmoja wa wachezaji waliopende-
kezwa zaidi na benchi lao la ufundi ili 
kuongeza nguvu safu ya ushambuliaji.

Wachezaji wengine ni Kassim Haruna 
kutoka Sahare All Stars ya Tanga, na 
Datus Peter akitokea Mbao FC ambayo 
imeshuka daraja.

Polisi Tanzania ni moja kati ya timu 
zilizocheza Ligi Kuu Tanzania Bara kwa 
mara ya kwanza msimu uliomalizika na 
kufanya vema, ikimaliza katika nafasi 
ya tano ikiwa na pointi 55.

Rashidi Juma 
kwa mkopo 
Polisi Tanzania

Meneja Uhusiano wa SportPesa Tanzania, Sabrina Msuya (kulia) na Ofisa Mhamasishaji wa Klabu ya Yanga, 
Antonio Nugaz, wakikabidhi vifaa vya michezo kwa wawakilishi wa timu ya Kaptain Sports Centre ya Mbagala 
jijini Dar es Salaam ikiwa ni sehemu ya maadhimisho ya kuelekea kilele cha SportPesa Wiki ya Mwananchi. 
Makabidhiano hayo yalifanyika jana jijini Dar es Salaam. PICHA: SPORTPESA



Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na The Guardian Limited, S.L.P 31042

Promota Jay Msangi akiwatambulisha Mabondia Dulla Mbabe (kulia) na Twaha Kiduku baada ya kupima uzito ka-
tika Uwanja wa Kinesi jijini Dar es Salaam jana. Mabondia hao watapanda ulingoni leo kwenye Uwanja wa Uhuru 
jijini Dar es Salaam. PICHA: MIRAJI MSALA

Yacouba apeperuka, 
Carlinhos atoa neno

    Injinia Hersi awashangaa kwenda kumpokea, 
kiungo Muangola asema safari ya makombe...
Na Waandishi Wetu

W
AKATI mashabiki wa Yanga 
waliofika Uwanja wa Ndege 
wa Julius Nyerere jijini Dar 
es Salaam jana tayari kum-

pokea mshambuliaji raia wa Burkina 
Faso, Sogne Yacouba, wakiambulia 
‘hewa’, kiungo Muangola Carlos Stenio 
Fernandes Guimaraes ‘Carlinhos’, am-
etoa neno la faraja kwao. 

Juzi Ofisa Habari wa Yanga,
 Hassan Bumbuli, alinuku-
liwa akiwataka mashabiki
 wa klabu hiyo kujitokeza

 kwa wingi uwanja wa
 ndege kwa ajili ya kum-

pokea straika huyo ali-
yekuwa akiichezea Asante

 Kotoko ya Ghana msimu
 uliomalizika.

Lakini mashabiki waliojitokeza kwa 
wingi uwanjani hapo, waliambulia hewa 
baada ya mchezaji huyo aliyetarajiwa 
kutua jana mchana kutotokea hadi saa 
10:00 jioni. Hata hivyo, mashabiki hao 

waliojitokeza kwa wingi kwa ajili ya kum-
pokea Yacouba, waliondolewa na polisi 
walikuwapo katika uwanja huo, kwa kue-
lezwa kwamba hakuna taarifa zozote za 
mchezaji huyo kutua nchini jana.

Waandishi wetu walipomtafuta Bum-
buli kujua kulikoni, mchezaji huyo ha-
kutokea kama alivyonukuliwa juzi, simu 
yake iliita bila majibu.

Na Nipashe lilipomtafuta Mkurugenzi 
wa Uwekezaji wa GSM, Mhandisi Hersi 
Saidi, wanaoidhamini Yanga, na ambao 
wamekuwa bize kushughulikia masuala 
yote ya usajili ya klabu hiyo katika dirisha 
hili, alisema anashangaa kusikia kuhusu 
taarifa za nyota huyo kuwasili nchini jana.

“Hakuna kitu kama hicho cha mchezaji 
huyo kuingia leo ( jana),” alisema Hersi.

Katika hatua nyingine, mapokezi mazi-
to aliyoyapata kiungo mpya wa Yanga, 
Carlinhos, kutoka kwa mashabiki wa kla-
bu hiyo wakati akitua jijini Dar es Salaam 
Jumanne wiki hii, akitokea kwao Angola, 
yamekuwa deni kwake jambo ambalo 
amesema hiyo ni safari ya makombe im-
eanza. 

Carlinhos anayecheza nafasi ya kiungo 
mshambuliaji, ambaye amejiunga na 
Yanga kwa mkataba wa miaka miwili aki-

tokea Klabu ya G.D. Interclube ya Angola, 
amesema kamwe hataiangusha klabu 
hiyo kutokana na namna mashabiki wake 
walivyoonyesha kumkubali. 

“Nimeguswa sana na mapokezi makub-
wa na kukubalika mlikonionyesha wakati 
wa kuwasili kwangu, naahidi kamwe 
sitowaangusha, safari ya ubingwa na 
makombe mengi imeanza na mimi ni se-
hemu tu ya hayo, Mungu ibariki Yanga sc, 
Mungu bariki Soka la Tanzania,” aliandi-
ka Carlinhos katika mtandao wake wa 
kijamii.

Carlinhos ambaye amepewa jezi nam-
ba 11 iliyokuwa ikivaliwa na straika Mn-
yarwanda Patrick Sibomana msimu ulio-
malizika, tayari ameungana na wachezaji 
wengine wapya watatu katika mazoezi 
ya timu hiyo, ambao ni Mghana Michael 
Sarpong na Wakongomani wawili, Tuisila 
Kisinda pamoja na Mukoko Tunombe.

Ikiwa chini ya kocha Juma Mwambusi 
kwa sasa, mashabiki wa Yanga watapata 
fursa ya kushuhudia nyota hao wapya  
kwenye mechi ya kirafiki dhidi ya Aigle 
Noir Makamba FC ya Burundi katika 
mchezo wa kilele cha Wiki ya Mwananchi 
itakayopigwa Uwanja wa Mkapa jijini Dar 
es Salaam Jumapili.
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Na Adam Fungamwango

WACHEZAJI wa Simba, kiungo mshambuliaji 
Luis Miquissone na beki wa kati, Paschal Wawa 
wamerejea nchini baada ya kumaliza majukumu 
yao ya kifamilia katika mapumziko mafupi wal-
iokuwa wameomba.

Wachezaji hao waliwasili jana mchana na ku-
ungana moja kwa moja na wenzao ambao wako 
kambini kujiandaa na mechi ya Ngao ya Jamii Ju-
mapili dhidi ya Namungo FC pamoja na msimu 
mpya wa Ligi Kuu Tanzania Bara.

Miquissone ambaye ni raia wa Msumbiji na 
Wawa kutoka Ivory Coast, hawakuwapo kwenye 
Tamasha la Simba Day lililofanyika Jumamosi 
iliyopita kwenye Uwanja wa Mkapa jijini Dar es 
Salaam, na uongozi wa klabu hiyo ulieleza kuwa 
waliomba kurejea kwao kwenda kuoa.

Kwa mujibu wa mtandao rasmi wa klabu hiyo 
ni kwamba Miquissone na Wawa, watakuwa se-
hemu ya kikosi kitakachoenda Arusha kwenye 
mchezo wa Ngao ya Jamii dhidi ya Namungo 
utakaochezwa kwenye Uwanja wa Sheikh Amri 
Abeid mjini Arusha Jumapili.

Kuwasili kwa Miquissone kumepunguza 
minong'ono na wasiwasi kwa baadhi ya wana-
chama na mashabiki wa Simba ambapo kuliku-
wa wakiteswa na tetesi kuwa hatorejea tena kwe-
nye klabu hiyo kwa sababu amemaliza mkataba 
wake wa mkopo wa miezi sita kutoka Mamelodi 
Sundown ya Afrika Kusini.

Miquissone, 
Wawa 
wainogesha 
Simba

‘Hayupo wa kumnunua Messi’ 
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