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ALIYEKUWA Mwalimu wa Shule ya Msingi
Livingstone, Erick Mbilinyi, mkazi wa mtaa
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UKURASA WA 7

JITIHADA ZA RAIS
SAMIA MSIMBAZI ZAZAA

MATUNDA

JITIHADA za Rais Samia Suluhu Hassan,
tangu akiwa Makamu wa Rais kuhusu
uendelezaji bonde la Mto Msimbazi kwa
kuwasaidia wananchi waondokane na...

UKURASA WA 8

KIGOGO CUF ATIMKIA CCM
CHAMA cha Wananchi (CUF), kimepata pigo,
baada ya Mwenyekiti wa chama hicho Wila-
ya ya Pangani, mkoani Tanga, Jamal Salehe,
kutimkia Chama Cha Mapinduzi (CCM)...

amulika
vibali
ukataji
miti

UKURASA 3

Wafuga-| wa Kata ya Paranga, wilayani Chemba, mkoani Dodoma, wakinywesha maji mlfugo huku wananchi wakiwa
wamepanga foleni kusubiri kuchota maji hayo, mapema wiki hii. PICHA: GWAMAKA ALIPIPI

Samia ashtushwa
kasi ya matukio
ukatili Kijinsiagm
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HABARI KITAIFA

Rais Samia
Suluhu Hassan
akiwa na Naibu
Waziri wa Afya,
Dk. Godwin Mol-
lel, wakati akim-
sikiliza Mganga
Mfawidhi wa
Hospitali ya
Rufani ya Mkoa
wa Manyara,
Dk. Catherine
Magali, aliyeku-
wa akielezea
maendeleo ya
ujenzi wa hos-
pitali hiyo, mjini
Babati, mkoani
humo jana.
PICHA: IKULU

Giza nene makali mgawo umeme

Na Mauld Mmbaga

NI GIZA nene. Ndivyo uhalisia ulivyo kuo-
tokana na kuendelea kwa makali ya mgawo
wa umeme unaotokana na hali ya ukame
nchini na kusababisha baadhi ya mabwawa
ya kuzalisha nishati hiyo kufanya kazi kwa
kiwango kidogo.

Baada ya wananchi katika maeneo mbal-
imbali kulalamikia makali ya mgawo wa ni-
shati hiyo huku wengine wakisema zinaweza
kupita hata siku mbili wakakosa huduma
huyo, jana Shirika la Umeme Tanzania (TA-
NESCO) liliitisha mkutano wa waandishi wa
habari na kuweka bayana hali halisi.

Katika mkutano huo uliofanyika jijini
Dar es Salaam, shirika hilo lilisema umeme
ambao hauzalishwi kutokana na ukame na
matengenezo mengine, ni megawati 414 hadi
jana asubuhi, hivyo kuathiri upatikanaji wa
nishati hiyo.

Aidha, TANESCO ilisema megawati 300
hadi 350 zimepungua katika uzalishaji kwa
siku za hivi karibuni kutokana na vyanzo ku-
kauka kwa sababu ya ukame.

Akizungumza jana katika mkutano huo,
Mkurugenzi Mtendaji wa TANESCO, Maha-
rage Chande, alisema kutokana na tatizo
hilo, jitihada zinafanyika kutafuta vyanzo
mbadala ili wananchi waendelee kupata ni-
shati hiyo.

Chande alisema ukame umesababisha ku-
pungua kwa kina cha maji katika Bwawa la
Kihansi ambalo lilikuwa likizalisha megawati
180 lakini zimeshuka hadi 17 na zikipanda
hazizidi 30 huku magawati 163 hazizalishwi.

Kwa mujibu wa Chande, chanzo kingine ni
kituo cha Pangani ambacho awali kilikuwa
kinazalisha megawati 68 lakini kwa sasa ki-
nazalisha megawati 10 na kufanya upungufu
wa 58.

Pia alisema bwawa la Mtera uzalishaji
umepungua kutoka magawati 180 hadi 175
huku Nyumba ya Mungu lililokuwa liki-
zalisha megawati nane, kwa sasa linazalisha
megawati tatu.

Mkurugenzi huyo alivitaja vituo vilivy-
oko kwenye matengenezo kuwa ni Kidatu
kilichokuwa kinazalisha magawati 200 na
sasa ni 150 na kufanya upungufu wa 50 na
Ubungo III iliyokuwa inazalisha megawati
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OMBI LA MAELEZO YA MASLAHI KWA RANGI YA KUREKEBISHA
MIPAKO

KUMB : ETJ-BB-PR-EI-GEN-GE-0011

BESIX Ballast Nedam Limited, MKANDARASI wa Uhandisi, Ugavi na Ujenzi
wa Gati na Kituo cha Kupakia mafuta ghafi kwenye Ghuba ya Tanga kwa
ajili ya Mradi wa Bomba la Mafuta Ghafi la Afrika Mashariki (EACOP),
inakaribisha Makampuni yenye wataalamu wenye uzoefu kueleza nia yao
kwa:

Ugavi wa rangi ya Kurekebishia Mipako (Coating Repair Paint).

Jamhuri ya Uganda, Kampuni ya Taifa ya Mafuta ya Uganda (UNOC),
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na/au Shirika la Maendeleo ya Petroli
Tanzania (TPDC), pamoja na makampuni mengine ya kimataifa ya mafuta
yanashiriki katika utekelezaji wa Mradi wa EACOP.

Kama sehemu ya mradi wa EACOP, mafuta yasiyosafishwa yatapakiwa
kwenye meli kupitia kituo kilicho karibu na ufuko wa Bahari ya Hindi. Kituo
hiki kitakuwa umbali wa kilomita 2 kutoka ufukweni kutoka eneo la Hifadhi
ya Baharini lililopo kwenye peninsula ya Chongoleani mbele ya Bandari ya
Tanga nchini Tanzania.

MAELEZO MAFUPI YA WIGO WA VIFAA / HUDUMA:

- Makadirio ya lita 12000 za rangi kutumika,

- Dhamana (warranty) ya ugavi itatolewa kwa rangi,

- Kwa miundo ya HDG, tutahitaji rangi yenye zinki (I-pack inorganic
zinc-rich paint) kama vile mipako ya ZINGA (ZINGA Coating) au
sawa na S0 1461,

Kwa miundo ya Chuma kama vile Piles na Trusses, tutahitaji
glassflake reiforced epoxy na phenolic epoxy primer na topcoat,
- Usafiri kutoka kiwandani hadi bandari ya Tanga,

KIWANGO CHA MAHITAJI:

Makampuni yanayoonyesha nia yao yanaalikwa kuandika ombi lao kwa
kuonyesha vifuatavyo:

- Wafanyakazi walioidhinishwa kufanya kazi za Uthibitishaji Ubora /
Udhibiti Ubora (A/QC)

- Kipindi cha dhamana (Warranty Period) wa miezi 24 na miaka 5 juu
ya kasoro za siri (latent defects) baada ya kumalizika kwa muda wa
dhamana;

- Wasifu wa kampuni ulio na uthibitisho wa uwezo wa kutosha wa
kifedha (Ripoti ya ukaguzi wa kifedha ya 2021-2022) na rasilimali za
kutosha na zinazofaa kusimamia kandarasi husika.

- Orodha ya tajriba iliyo na historia ya ugavi / rekodi husika
inayoonyesha uzoefu usiopungua miaka mitano (5) katika
kutekeleza huduma sawa za ugavi unaohitajika kulingana na
viwango vya kimataifa vinavyojulikana katika biashara ya Mafuta na
Gesi au soko linalolinganishwa,

- Seraya Ubora ya Kampuni na mipango ya Afya, Mazingira Usalama
eneo la Kazi na vyeti vya Ubora vya IS0 9001:2015, ISO 14001:2015,
OHSAS 18001(1S045001:2018) au vyeti sawia.

- Alamaya Ubora ya CE na vyeti vyote vya ubora wa vifaa.

- Kuzingatia kanuni za petroli (Local Content) za 2017 na ufafanuzi
wa kampuni ya ndani kwa Tanzania.

- Uthibitisho wa usajili/maombi kwa hifadhidata ya Watoa Huduma
kwa Wasambazaji wa Ndani (LSSP) wakati wa kuwasilisha jibu kwa
usemi huu wa maslahi unapendekezwa sana.

ili kushiriki katika mchakato wa zabuni.

Makampuni yanayovutiwa ambayo yanakidhi mahitaji na yana uwezo wa kutoa huduma zilizoorodheshwa hapo juu yanapaswa kueleza nia yao kwa
kutuma barua pepe pamoja na hati zilizoorodheshwa hapo juu kwa procurement@bbnjv.com . (Ukubwa wa Barua Pepe na viambatanishi: MB 20 &
Hati zote lazima ziwasilishwe kwa lugha ya Kiingereza) mnamo au kabla ya 8 Desemba 2022, Saa 12 jioni kwa saa za Tanzania,

Makampuni yanayokidhi kwa kuridhisha mahitaji, yatatathminiwa na yakichaguliwa yataalikwa, kulingana na saini ya Makubaliano ya Kutofichua (NDA),

Kumbuka : Kampuni zilizohitimu awali pekee ndizo zitapokea mwaliko wa kuwasilisha zabuni yao ili kuendeleza mchakato wa Wito wa Zabuni.

112 na sasa kinazalisha 32 huku Kinyerezi I
iliyokuwa inazalisha megawati 248 sasa inaz-
alisha megawati 195.

“Hivi karibuni tumekuwa na matatizo
makubwa ya upungufu wa umeme ambao
umesababisha shirika kushindwa kuhudumia
wateja wetu vile tunavyotaka. Katika kipindi
hiki kigumu tunahakikisha tunatoa taarifa sa-
hihi kwa wateja wetu za hali ya umeme inavy-
oendelea,” alisema.

“Kutokana na upungufu wa umeme uliopo,
hatua za kushughulikia mfumo zisipochuku-
liwa, mfumo utaanguka. Ili mfumo usipate
hitilafu inabidi maeneo mengine yasipate
umeme na ratiba zinazotolewa na kwa kiasi
kikubwa zinafuatwa,” aliongeza.

HATUA ZA MUDA MFUPI

Chande alisema juhudi za muda mfupi zi-
nazofanyika katika kukabiliana na tatizo hilo
ni kuelekeza nguvu kwenye vituo vya gesi na
kuharakisha matengenezo kinga na mareke-
bisho yanayofanyika kwenye vituo.

Alisema kituo cha kwanza ambacho wa-
nakishughulikia ni Ubungo III ambako kuna
mashine zinazofanyiwa matengenezo kinga
na nyingine marekebisho za megawati 40, na
kwamba leo zinatarajiwa kurudishwa kwenye
mfumo baada ya matengenezo kukamilika.

“Matengenezo ya megawati 20 yanatara-
jiwa kukamilika mwezi huu ambazo zitarud-
ishwa kwenye mfumo na jumla zitakuwa 60.
Ikifika Desemba tutapata megawati 20 na ku-
fanya jumla ya megawati 80 kurudishwa kwe-
nye mfumo na sehemu zinazokosa umeme
zitazidi kupungua.

“Juhudi nyingine tunafanya matengen-
ezo katika kituo cha Kidatu ambacho kina
mashine ya megawati 50, na tunatarajia wiki
ijayo kitarudi kwenye uzalishaji, na kufani-
kisha megawati 130 kurudi kwenye mfumo,”
alisema.

Pia alisema jitihada zingine ni upanuzi wa
Kinyerezi I, na kwamba wanategemea mpaka
mwisho wa mwezi huu, chote kitaweza kuwa
kimeingia kwenye mfumo na kwa sasa wako
kwenye majaribio yatakayowezesha kupati-
kana megawati 90.

Kuhusu muda wa kati, alisema Kituo cha
Kinyerezi I kina megawati 180, hivyo wanata-
rajia Januari na Februari, mwakani, megawati
zingine 90 zitaingia kwenye mfumo.

MUDA MREFU

Pia alisema jitithada za muda mrefu wa-
nazozifanya ambazo ni za zaidi ya miezi 12
mpaka 18, matumaini yao ni kukamilika kwa
Bwawa la Kufua Umeme la Mwalimu Nyerere,
akieleza kuwa litakapokamilika adha ya kuka-
tika kwa umeme itakuwa imekwisha.

]
Samia ashtushwa
ongezeko ukatili
Kijinsia

Na Jaliwason Jasson, BABATI

RAIS Samia Suluhu Hassan, ameeleza

kusikitishwa na kasi ya matukio ya uka-
: tili wa kijinsia nchini, huku akitaka
: hatua za jumla kuchukuliwa hasa kwa
: mkoa wa Manyara ambao taarifa zake
¢ zilimshtua.

Kutokana na kasi hiyo, ametaka wote

: wanaohusika na utoaji haki kuhakiki-
: sha wanashughulikia upatikanaji wa
: haki za watoto na wanawake wanao-
¢ fanyiwa ukatili huo.

Akihutubia mamia ya wananchi wa

: Babati kwenye mkutano wa hadhara
: uliofanyika katika Uwanja wa Kwaraa,
: mjini hapa, Rais Samia alisema tak-
¢ wimu za mwaka jana zilizoko mezani
: kwake zinaonyesha kuwa katika mkoa
: wa Manyara kulikuwa na matukio 3,641
waliyofanyiwa wanawake na watoto.

Pia alisema matukio hayo yanaonye-

sha kesi 792 ni mashambulio ya kimwili
: na 708 ni za kingono kwa watoto.

“Kufanya ukatili wa aina hii siyo sifa.

: Watu wa Manyara tuhakikishe tunab-
. adilika kitabia,” aliagiza Rais Samia.

Rais Samia aliagiza wataalamu wa

: maendeleo ya jamii na mahakimu ku-
hakikisha wanashughulikia upatikanaji
: wa haki kwa watoto na wanawake, am-
* bao wanafanyiwa unyama huo.

Kuhusu ukame, Rais Samia aliagiza

¢ kufanyika tathimini ya kina ya athari
¢ za uharibifu wa mazingira katika Ziwa
: Babati, Basutu na Hifadhi ya Taifa ya
: Ziwa Manyara, ili kubaini ukubwa wa
: tatizo hilo.

Alisema tathimini hiyo ifanywe hara-

: ka na Ofisi ya Makamu wa Rais, Muun-
: gano na Mazingira, kupitia Baraza la
: Taifa la Uhifadhi na Usimamizi wa
Mazingira (NEMC) kwa kushirikiana na
! maofisa mazingira wa halmashauri za
: mkoa wa Manyara.

“Ofisi ya Makamu wa Rais, Muun-

gano na Mazingira, nawaagiza waje
: kufanya tathmini ili kuona maeneo ya-
 nayoharibiwa. Kazi hiyo ifanywe kwa
: kushirikiana na maofisa mazingira wa
¢ halmashauri za wilaya zenye tatizo la
¢ uharibifu wa mazingira kwenye mazi-
* wa,” aliagiza.

Aidha, aliwataka wananchi kuacha

kufanya uharibifu wa mazingira ka-
: tika maziwa hayo, akiagiza kuanzishwa
: kampeni maalum ya upandaji miti ku-
. zunguka maziwa hayo, ili kuepusha
: kuendelea kwa mabadiliko ya tabi-
: anchi.

Kwa mujibu wa Rais Samia, uhar-

¢ ibifu huo wa mazingira unaofanywa
: na wananchi kutokana na shughuli za
¢ kiuchumi, umeanza kuleta athari za
: moja kwa moja za kuwapo kwa kipindi
¢ kirefu cha ukame, kilichosababisha pia
kupoteza mifugo mingi mwaka jana.

“Twendeni tutunze mazingira yetu

ili tuepuke mabadiliko ya tabianchi am-
: bayo yanasababisha njaa, ukosefu wa
: maji na umeme na kuathiri viumbehai.
¢ Serikali itajenga mabwawa ya maj, ila
: naomba ushirikiano wa wananchi yat-
: akapoanza kujengwa mchangie fedha
- mradi huo ili utekelezwe kwa mafani-
¢ kio,” alisema.
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Mikopo va ‘kukausha
damu’ yamshutua waziri

Na Romana Mallya

MIKOPO ya ‘kausha
damu’ inayotolewa kwa
wajasiriamali mitaani
baada ya kukosa ile ya
halmashauri, ime-
muibua Waziri Maen-
deleo ya Jamii, Jinsia,
Wanawake na Makundi
Maalum, Dk. Dorothy
Gwajima na kutoa
maagizo. _

Baadhi ya waja-
siriamali katika soko Ia
Kigogo Fresh B, Ukonga

walilalamika namna
wanavyopata wakati
mMguMuU wa marejesho
ya mikopo wanayokopa
mtaani na kutakiwa
kulipa siku hiyo hiyo
maarufu ‘kausha damu.’
Awali, Mwenyekiti
Serikali ya Mtaa huo,
Emmanuel Tarimo
akizungumza katika
mkutano wa kuelekea
siku 16 za maadhimisho
ya kampeni ya kup-
inga ukatili wa kijinsia
itakayoanza Novemba
hadi Desemba 10,
mwaka huu, alisema
upo ukatili mpya wa
kiuchumi.
“Mheshimiwa Wa-
Ziri upo ukatili wa
kiuchumi kupitia
mikopo maarufu ‘kau-
sha damu’ambayo mtu

NVIRYAN

anakopa fedha kidogo
anatakiwa kurejesha
nyingi ndani ya siku
moja.

“Wanawake wana-
kopa mwisho wa siku
wanashindwa kureje-
sha, wengi wamed-
hulumiwa, mikopo ya
aina hii ni ya ukatili wa
Kijinsia, wanaikopa kwa
sababu mikopo inayo-
tolewa na halmashauri
hawaipati,” alisema.

Mfanyabiashara wa
nyanya sokoni hapo,
Halifa Mleli alisema
amewahi kukopa Sh.
50,000 na kutakiwa
kurejesha Sh. 60,000
kitendo ambacho kama
mfanyabiashara mdogo
ni Kigumu.

Akitolea ufafanuzi
kuhusiana na mikopo
hiyo Waziri Gwajima
alisema, “Ninakubali-
ana na Mheshimiwa
Mbunge (Mbunge wa
Jimbo la Ukonga, Jerry
Silaa) kama utaingia
mstari wa mbele ku-
pata hizo taarifa za ku-
Jua ni watu gani ambao
wanakopeshwa fedha
hizi za halmashauri,
itasaidia.

“Na hili liende nchi
nzima, huku tunasema
tunakopesha, huku
wengine hawajapata,in
atuchanganya,”alisema.

' Makamu wa Rais amulika

Richard Makore na Neema

Emanuel, MWANZA

MAKAMU wa Rais, Dk. Philip Mpan-
go, ameagiza Wizara ya Maliasili
na Utalii kuangalia upya utoaji wa
vibali vya ukataji miti na mkaa ili ku-
dhibiti nchi kugeuka kuwa jangwa.

Kadhalika, amewaagiza wakuu
wa wilaya nchini kote kusimamia
usafi katika barabara kuu zote kwa
kuwa sasa uchafu umekithiri katika
maeneo hayo.

Aliyasema hayo jana jijini Mwan-
za katika kongamano la Jukwaa
la Maendeleo endelevu (GGP) lil-
iloandaliwa na Taasisi ya Uongozi
kwa ajili ya kujadili usimamizi mad-
hubuti wa fukwe kwa maendeleo ya
kiuchumi na kijamii nchini.

Dk. Mpango alisema kwa sasa hali
ni mbaya kutokana na utoaji wa
vibali kiholela vya ukataji miti na
mkaa kwamba kuna hatari ya nchi
kugeka jangwa.

Alisema utaratibu wa utoaji wa
vibali uangaliwe upya ili kudhibiti
ukataji ovyo wa miti na mkaa huku
akisisitiza wananchi wote kushiriki
katika upandaji wa miti.

Pia alionya matumizi ya mashine
za kukatia miti hususani kwenye
vyanzo vya maji kwa kuwa ni hatari
kuliko hata matumizi ya bunduki in-
ayoua watu na wanyama.

Kuhusu suala la usafi wa mazin-

Fanya miamala mingi zaidi ya
Tigo Pesa uingie kwenye droo.

150*01# au

'vibali vya ukataji miti

gira, ahwaaglza wakuu wa
wilaya nchi nzima kusima-
mia suala hilo hususani ka-
tika barabara kuu.

“Ukipita katika barabara
hizo ni chafu sana yaani
mpaka watu wanatucheka,
ni lazima sisi viongozi tusi-
mamie suala la usafi”, alise-
ma Dk. Mpango na kuagiza uangal-
iwe upya utoaji wa vibali vya ujenzi
katika maeneo ya fukwe za bahari
na maziwa.

Alisema kuna hoteli na nyum-
ba za makazi zimejengwa hatua
chache kutoka ziwani ama baharini
jambo ambalo linalochangia kuhar-
ibu fukwe.

Dk. Mpango pia alikemea kilimo
kinachofanywa hatua chache ku-
toka katika fukwe kwa kuwa kina-
haribu mazingira huku akionya
kuwa jamii isipoyatunza mazingira
itakuwa hasara kwa vizazi vijavyo.

“Watoto wetu watatufufua ili
kuona kama vichwa vyetu vilikuwa
sawasawa kwa namna tuivyohar-
ibu mazingira yetu,” alisema Dk.
Mpango.

Alisema siku za nyuma kulikuwa
na utaratibu wa kufanya usafi kila
Jumamosi, lakini ukafa huku aki-
taka urudishwe ili watu wasafishe
mazingira wanayoishi na yale ya-
nayowazunguka.

Kuhusu mkoa wa Mwanza, Dk.
Mpango aliagiza kufanyike usafi ka-

tika mto Mirongo ili kuon-
doa takataka.

Alisema mto huo ume-
' jaa uchafu na kwamba
mvua zinaponyesha unam-
wagika ziwani na kwamba
uongozi wa mkoa huo
uweke mpango maalum
wa kuusafisha.

Naibu Waziri wa Maliasili na Utal-
ii, Mary Masanja, alisema serikali
itaendelea kutunza fukwe ili zitu-
mike kama sehemu ya utalii. Alise-
ma watu wengi wanafanya utalii wa
fukwe katika maeneo mbalimbali
na kwamba lazima suala la usafi liz-
ingatiwe kwa ajili ya kuzisafisha.

Naye Ofisa Mtendaji Mkuu wa
Taasisi ya Uongozi, Kadari Singo,
alisema lengo la kongamano hilo
ni kukuza uelewa wa masuala ya
uchumi wa kijani na mchango wake
katika maendeleo nchini.

Alisema dhina ni kuwakilisha
zana ya kimaendeleo ya kujenga
miunganisho ya kisekta, kuchochea
maendeleo ya kiuchumi na kijamii
na kutunza mifumo ya ikolojia na
mazingira.

Tangu taasisi hiyo ilipozinduliwa
mwaka 2010, alisema makongama-
no saba yamefanyika na kwamba
kongamano hilo litatoa fursa ya
kubadilishana taarifa na mawazo ya
namna bora ya kutumia fukwe kibi-
ashara ili kuongeza mchango wake
kwenye uchumi wa taifa.

171636
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Mabadiliko ya tabianchi valivyoathiri
upatikanaji huduma va maji, chakula

@®Kisima cha msikiti chaokoa wananchi na mIifugo

@®\/akulima wakimbia mashamba, wahamia dukani

Wafugaji wa kata ya Paranga, wilayani Chemba, mkoani Dodoma, wakinywesha maji mifugo huku wananchi wakiwa
wamepanga foleni wakisubiri kuchota maji hayo, mapema wiki hii. PICHA: GWAMAKA ALIPI

Na Gwamaka Alipipi, aliyekuwa
CHEMBA

NI mwendo wa takribani dakika 10 kwa
kutumia usafiri wa pikipiki kutoka mijini
choko Kata ya Paranga, Halmashauri ya
Chemba mkoani Dodoma.

Kwa muda wote wa safari hiyo fupi ku-
toka mjini, kinachoshuhudiwa ni nyasi
zilizokauka, miti iliyopukutisha majani na
ardhi iliyopasuka huku kukiwa na kadhia
nyingine ya watoto wanaoswaga punda,
wanaovuta mikokoteni iliyosheheni ma-
dumu ya maji.

Nipashe inapozungumza na wenyeji,
mara moja inabaini kwamba kinachojiri
dhidi yao ni matokeo ya athari za mabadi-
liko ya tabianchi na uharibifu wa mazin-
gira, shida zilizoyakumba maeneo mengi
nchini.

Katika udadisi wake kuhusu undani wa
madhila hayo kwa wananchi, Nipashe pia
inashuhudia mkusanyiko wa wananchi
walioweka foleni ya kuchota maji, huku
mifugo nayo ikinyeshwa maji hayo hayo
yanayotolewa na msikiti unaoitwa Masjidi
Nuru Paranga.

Ikirejewa mipango na mikakati ya ki-
taifa, kinachoshuhudiwa Chemba kinak-
inzana na Dira ya Taifa ya Maendeleo ya
Juni 1999-2025, inayoelekeza serikali ku-
hakikisha inapunguza walau nusu ya watu
wanaoishi katika umaskini na kuwafanya

waishi katika uchumi wa kati kufikia mwa-
ka 2025.

Pia ni hali iliyo kinyume cha Sera ya
Maji inayotumika kwa sasa nchini, ikiitaka
serikali kuhakikisha wananchi wanapata

“Sasa nimeamia dukani,
kilimo kimekataa ka-
bisa, hakuna mvua wala
maji ya kumwagilia
mazao. Mwaka mwaka
jana sijapata hata debe
la mahindi, yote yame-
potelea shambani, nili-
panda ekari mbili lakini
yamepotelea shambani,”
anasema Walfa, mama
wa watoto sita.

huduma ya majisafi ndani ya mita 400 ku-
toka kwenye makazi yao.

ranga mwenye mifugo zaidi ya 80 aliyekut-
wa eneo hilo la kisima cha msikiti akiwa
na mifugo yake, anasema: “Hali ni mbaya
sana. Isingekuwa msikiti huu, sijui tung-
enywesha nini mifugo yetu. Kama unavyo-
tuona hapa, tunaweka foleni kupata hu-
duma, jua linawaka sana, hakuna mvua.”

Shakira Ramadhani, mama wa watoto
wanne na mkazi wa Kata ya Paranga, am-
baye alikutwa na Nipashe kisimani huko,
akisubiri mifugo imalize kunywa ndipo
achote maji, anasema analazimika kuweka
foleni na mifugo kwa sababu hakuna sehe-
mu nyingine anayoweza kupata maji kwa
ajili ya matumizi ya familia yake.

“Ukitaka kuyafuata maji inakupasa ua-
mke alfajiri sana, utembee umbali wa kilo-
meta 10. Ukirudi unachoka sana na maju-
kumu mengine ya familia yanakusubiri,
hivyo kuepukana na adha hiyo tunalazi-
mika kuweka foleni na mifugo,” anasema
Shakira.
ruthumu Skana anasema uhaba wa
mvua umemwathiri kiuchumi kwa kuwa
ameshindwa kuzalisha chakula kwa ajili
ya familia yake.

Anasema hali hiyo imemlazimu ajishu-
ghulishe na upondaji wa kokoto, mwe-
nyewe akizipa jina la karasha’. Pia anase-
ma amelazimika kufanya vibarua sehemu

mbalimbali ili kupata fedha kwa ajili ya
kulisha familia katika kipindi hiki cha
ukame.

“Mimi ni mkulima wa mahindi na al-
izeti, mwaka huu sijaambulia chochote.
Nilipanda Januari mwishoni lakini mazao
yameishia katikati. Maji nayo hakuna, uki-
agiza dumu la lita 20 gharama yake ni Sh.
250. Ni gharama kubwa sana huku kwetu
maana maisha yetu kama unavyoona ya
kuungaunga,” Kuruthumu analalama.

Mkazi mwingine Maria Loyababu anaen-
delea kusimulia kinachowasibu kipindi
hiki, akitamka: “Upatikanaji wa chakula na
maji ni wa tabu sana mwaka huu, jua lin-
awaka sana, ukame umeongezeka, huwa
ninalima ekari moja ya mahindi lakini ya-
mekauka.

“Nina watoto saba. Ninaiomba serikali
itupatie msaada wa chakula au kutuu-
zia kwa bei nafuu zaidi ili hata sisi tuliomo
kwenye TASAF (Mpango wa Maendeleo)
tumudu kukinunua”.

Mkuu wa kaya hiyo, Damian Kolo anase-
ma ugumu wa kupata maji na chakula un-
amkwamisha kufanya shughuli zingine za
maendeleo.

“Kwa sasa tunatumia muda mwingi
kusaka maji badala ya kujikita kwenye
shughuli zingine za maendeleo. Tunafikia
hatua ya kutooga hata kwa siku mbili hadi
tatu maana upatikanaji wa maji ni mgu-
mu,” anafafanua.
fa Salum anasema amelazimika kuachana
na kilimo na kufungua duka la bidhaa za
matumizi ya nyumbani baada ya kulima
msimu uliopita na kuambulia patupu kwe-
nye mavuno.

“Sasa nimeamia dukani, kilimo kime-
kataa kabisa, hakuna mvua wala maji ya
kumwagilia mazao. Mwaka mwaka jana
sijapata hata debe la mahindi, yote yame-
potelea shambani, nilipanda ekari mbili
lakini yamepotelea shambani,” anasema
Walfa, mama wa watoto sita.

Moshi Ali, mkulima wa mpunga, anase-
ma ukame wa mwaka huu umesababisha
kutopata hata debe la mpunga.

“Uhaba wa mvua ni tatizo, maji ya RU-
WASA (Mamlaka ya Maji na Usafi wa Maz-
emelea. Wakulima hatujavuna kitu msimu
uliopita, mwaka huu kama unavyoona jua
linawaka, mvua tulitarajia inyeshe kuan-
zia mwanzoni mwa Novemba lakini hadi
leo (Novemba 12, mwaka huu) hakuna
kitu, uzalishaji wa chakula umepungua,”
anasema.

Diwani wa Makorongo, Petro Mollel
anakiri kuwapo tatizo la uhaba wa maji na
chakula katika eneo lake la utawala lililo-
sababishwa na mabadiliko ya tabianchi.

Anaiomba serikali kufanya alichokiita
kuiangalia kwa jicho la tatu hali hiyo kwa
kuwa wananchi wengi katika kata yake
wameshindwa kuvuna mazao kutokana
na uhaba wa mvua.

Anataja hatua anazoona zinatakiwa
kuchukuliwa na serikali kipindi hiki ni
pamoja kuwapelekea maji wananchi kuto-
ka vyanzo vingine vya maji na kuwapatia
chakula cha bei nafuu, hatua ambazo seri-
kali imezichukua katika maeneo mengi
yaliyoathiriwa na ukame, zikiwamo Hal-
mashauri za Longido na Monduli mkoani
Arusha.

“‘ITAENDELEA KESHO
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TANGAZO

I Alr Tanzania
EXCITING CAREER OPPORTUNITIES

Air Tanzania Company Limited (ATCL) is expanding its network to meet the needs of its
Business Strategy which focus on sustaining the recorded achievements and remain an airline
of choice that meets and exceeds customers’ expectations in line with its mission of provision
of reliable, safe, and high-quality services. Therefore, applications are invited from qualified
Tanzanians to fill the positions mentioned below:-

1. POSITION: DIRECTOR OF TECHNICAL SERVICES - (1POST)

1.1. MINIMUM ENTRY QUALIFICATIONS AND WORKING EXPERIENCE:

Must have a Degree in Aeronautics / Degree in relevant engineering field from a
recognized institution or its equivalent

Must have Aircraft Maintenance Engineer’s license/approval with appropriate airframe,
power plant or avionics ratings;

Must have at least ten (10) years of working experience of which two (2) years must beina
Managerial position: and

Must have at least three years’ experience in maintaining the same category and class of
aircraft used by the AOC holder including one year in the capacity of returning aircraft to
service.

1.2. DUTIES AND RESPONSIBILITIES
Advises the Managing Director and CEO on all matters related to Technical Services

activities to contribute in reaching of the vision and realizing the mission of the Company.

Provide leadership and coordination of Technical Services sections to ensure legal, safe
and efficient operation.

Responsible for development, implementation, and evaluation of strategies to achieve
technical services' corporate objectives

Development and enforcement of company policies and for ensuring compliance with all
laws, rules, and reqgulations governing technical services activities.

Oversee the planning and optimum use of resources under technical services section.
Ensure that the highest possible standards of Technical proficiency are maintained
Oversees and implements ATCL's strategic plan in relation to Technical Services
directorate objectives;

Ensure optimal, efficient and effective management and utilization of human resource
under Technical Services directorate

Oversee the planning and optimum use of resources under the Technical Services
directorate

Ensure implementation of an effective quality and determine standards operating
practices to comply with relevant legislations and regulations which are related to the
AOC and other necessary authorities

Liaise with other departments within the airline to ensure the airline global objectives and
targets are met.

Oversee health and Safety Matters

Conducts Performance Review and Appraisal of subordinates and gives feedback
respectively.

Perform any other official duties as may be assigned by a supervisor.

.

2. POSITION: ADMINISTRATIVE MANAGER - (1POST)
2.1. MINIMUM ENTRY QUALIFICATIONS AND WORKING EXPERIENCE:

« Must have a Master Degree in one of the following fields: Public Administration, Human
Resources Management, Human Resources Planning and Management, Sociology,
Industrial Relations, Business Administration/Commerce majoring in Human Resources
Management or related qualification from recognized institutions

Must have a Bachelor Degree in Public Administration, Human Resources Management,
Human Resources Planning and Management, Sociology, Industrial Relations, Business
Administration/Commerce majoring in Human Resources Management or related
qualification from recognized institutions

Must have at least eight (8) years of working experience in relevant field and must be in
Senior Officer position

The candidate must have successfully passed Qualifying Law Examinations for
Administrative Officers.

.

2.2. DUTIES AND RESPONSIBILITIES

Advises the Director of Human Resources and administration on administrative matters
in ATCL.

Manages the general upkeep of services to include maintenance of office equipment,
water and sewerage, office environment cleanness, buildings, Vehicles and grounds
including other outsourced services

Leads the compliance of OSHA guidelines ensuring all locations are compliant with zero
tolerance on non-compliance

Develops, implements and reviews internal administrative procedures specifically with
the guiding SOP to enhance administration controls

Provides requisite link with the PMU for all departmental administrative procurement,

.

ensuring all works and services are planned and executed as per APP and Departmental
business plan.

Manages ATCL security and out sourced security services to ensure ATCL property is well
protected

Conducts Performance Review and Appraisal of subordinates and gives feedback
Supervises and ensures efficient system of central registry is operational to speed up
correspondences between various department and with external parties.

» Manages proper allocation of physical assets such office equipment and furniture and
keep current record of users to enable management to plan internal usage efficiently.
Perform any other official duties as may be assigned by a supervisor.

(2]

. POSITION: ACCOUNTANT Il (1POST)

3.1. MINIMUM ENTRY QUALIFICATIONS
Must have Bachelor Degree or Advanced Diploma in one of the following fields;
Accountancy, Finance, Business Administration/Commerce majoring in Accountancy or
Finance or equivalent qualifications from recognized Institutions plus either of CPA (T),
ACCA, ACA, CIMA or equivalent professional qualification recognized by the NBAA.

3.2. DUTIES AND RESPONSIBILITIES

« Collect cash and cheques and pay authorized petty cash.
+ Reconcile cash balance

« Prepare revenue and expenditure reports.

» Prepare accounts documentation

« Dispatch voucher lists to Head of sections.

« Make batching of payment vouchers as per Cashbook

» Maintain Petty Cashbook and Register

« Carrying out reqular bank reconciliation.

« Record financial transactions in the accounting system.
« Performs any other official duties as may be assigned by the supervisor

4. POSITION: RECORDS MANAGEMENT ASSISTANT Il (2 POSTS)

4.1. MINIMUM ENTRY QUALIFICATIONS
Must have Certificate in one of the following fields: Records Management, Records and
Archives Management, Corporate Information Management, or equivalent qualification
from recognized institutions.

4.2. DUTIES AND RESPONSIBILITIES

« Assistin receiving all incoming mail/documents.

» Record all incoming mail /documents.

« Post or dispatch outgoing mail/documents.

» Handle all files movements and records.

« Perform any other official duties as provided by the supervisor.

5. TERMS AND CONDITIONS:
Five (5) years contract with attractive remuneration and fringe benefits as per ATCL Salary
Structure and Incentive Scheme.

6. MODE OF APPLICATION FOR ALL APPLICANTS:
Interested applicants must submit a dully signed letter for consideration of the application
attached with the following:

i.  Acurriculum vitae (CV);

ii. Certified copies of all certificates (including secondary school, birth certificates),
other relevant certificates, Applicants who have studied outside Tanzania should have
their certificates approved by relevant authorities Tanzania Commission for University
(TCU) or National Examination Council- NECTA);

iii. Tworecent passport size photographs ;

iv. Name and address of at least two reputable referees;

v. Applicants from Public Service should route their applications through their
employers;

vi. Applicant's reliable contact address, email address and telephone number.

Note: Misrepresentation of qualifications or any other information on application shall warrant
legal consequences.

7. CLOSING DATES:
Applications should reach the undersigned within 14 days from the first date of this
announcement.

MANAGING DIRECTOR & CEO,
AIR TANZANIA COMPANY LIMITED,
P.0. Box 543,

DARES SALAAM
Issued on: 24" November, 2022

17162702
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MAONI & UCHAMBUZI

Ni wakati mwafaka wanaume
kuripoti ukatili wanaofanyiwa

WAZIRI wa Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake na Makundi
Maalum, Dk. Dorothy Gwajima, juzi alisema kutokana na ku-
wapo kwa matukio ya wanaume kufanyiwa vitendo vya ukatili na
wenza wao, serikali imeanzisha mfumo utakaowawezesha kutoa
taarifa pindi wanapofanyikwa unyama huo.

Hatua hiyo inatokana na wanaume hao kutokutoa taarifa,
hivyo kuamua kukaa nayo moyoni na matokeo yake, matukio ya
uhalifu yakiwamo mauaji ya wenzi kuongezeka siku hadi siku.
Kutokana na kukithiri kwa hilo, serikali imeweka mfumo saidizi
ngazi zote zikiwamo madawati ya jinsia, ili wanaume wawe huru
kujitokeza badala ya kuendelea kufanya matukio makubwa nda-
ni ya jamii.

Waziri alibainisha kuwa wanaume wengi hawapendi kutoa
taarifa wanapofanyiwa ukatili wanaishia kuvumilia na kwamba
wapo wanaotendewa ukatili mkubwa lakini wanaamua ku-
nyamaza. Sambamba na kutoa taarifa, aliwashauri wanaume
kutengeneza mitandao yao ili wawe na sauti moja kama wa-
nawake wanavyofanya na sauti zao zinakuwa kubwa.

Dk. Gwajima alisema kuna chama cha kutetea haki za wa-
naume dhidi ya matendo wanayofanyiwa na wenzi wao lakini
hakitumiki ipasavyo kutokana na waanzilishi kupigwa vita na
wenzao.

Hata hivyo, baadhi ya wanaume wamejitokeza hadharani na
kueleza madhila wanayokutana nayo na kuomba jamii iwasaidie
huku wengine wakiishia kuvumilia na wengine kulipiza kwa ku-
fanya matukio ya hatari ambayo yamegharimu maisha ya wake
7ao.

Kwa sasa matukio ya mauaji ya wapenzi au wanandoa ya-
meongezeka ikiwa ni wastani wa tukio moja hadi mawili kila siku
na mengi ni mwanaume kaamua kumuua, kumjeruhi mwenza
huku sababu kubwa ikielezwa ni wivu wakimapenzi.

Wakati wanaume wakiwa hivyo, wanawake wamekuwa wepesi
kusema na wengine kukimbilia vyombo vya sheria ili kupata haki
zao. Hulka ya wanaume kujifanya watu wa kumeza (kunyamaza)
na kuvumilia, huku wakiogopa kudharauliwa wakiripoti matukio
hayo, ndiyo imezidisha kasi ya mauaji katika jamii.

Wengine huhofia kuonekana wamezidiwa nguvu na wake zao
au wametawaliwa kwa kiasi ambacho hawawezi kuamua maisha
yao ya kila siku, hivyo kukumbana na kebehi kuwa huenda ha-
wana uwezo wa kipato.

Hakuna ubishi kwamba tangu enzi na enzi mwanamume ame-
jengwa kwamba anapaswa kuwa jasiri, lakini kuendelea kuende-
keza kasumba hiyo, ndivyo ambavyo matukio ya ukatili yameen-
delea kutamalaki katika jamii. Kwa wanaume walioshindwa
kuvumilia, wamezikimbia familia hatua ambayo pia imesababi-
sha mateso kwa watoto kwa kulelewa na mzazi mmoja au kujiin-
giza katika makundi ya uovu.

Pamoja na hayo, kutokana na mabadiliko ya kimfumo duniani,
jamii inapaswa kubadilika na kupendana na kwa kufanya hivyo,
kutakuwa na amani huku wanawake na wanaume wakiishi kwa
amani.

Hata hivyo, kama alivyosema Waziri, wakati umefika sasa kwa
wanaume kupaza sauti zao juu ya mambo wanayofanyiwa na
wake zao hasa ukatili kwa kupigwa na hata kupata ulemavu wa
kudumu. Kwa kufanya hivyo, watapunguza ukatili unaoendelea
katika jamii pamoja na matatizo ya kiafya kama vile msongo wa
mawazo.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji: Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0782 253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

Na Sabato
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B Muungwana Lazima Nilonge

Onyo hili lilete matokeo chanya
matumizi sahihi ya antibaiotiki

ANTIBAIOTIKI ni dawa
zitajwa kusababisha
usugu katika mwili wa
mtumiaji na hata wakati
zinaweza kumletea mad-
hara makubwa, ikiwamo
kupoteza maisha iwapo
atatumia bila maelekezo
ya madaktari.

Kutokana na hali hiyo,
serikali imekuwa ikitoa
tahadhari mara kwa mara
kwa kuitaka jamii kuacha
mtindo wa matumizi hole-
la ya antibiotiki, ili kuepu-
ka madhara yanayoweza
kutokea.

Tahadhari hiyo inatole-
wa kutokana na ukweli
kwamba, baadhi ya watu
wamekuwa na kawaida ya
kukimbilia katika maduka
ya dawa na kununua na
kuanza kutumia wanapo-
jisikia vibaya.

Utaratibu huo unak-
wenda kinyume, kwa
kuwa inaelekezwa kuwa
mtu anapojisikia kuumwa,
aende kwa wataalamu wa
afya apate ushauri utaka-
omwezesha kupata dawa
sahihi za kumtibu.

Lakini bahati mbaya,
miongoni mwa dawa am-
bazo watu wamekuwa
wakinunua bila ushauri
wa wataalamu wa afya ni
antibaiotiki ambazo, jamii
imekuwa ikishauri kutozi-
tumia bila kupata ushauri
wa madaktari.

Inaelezwa kwamba,
sababu kubwa ya bakteria
kuwa sugu kwenye antibio-
tiki, ni matumizi makubwa
kupita kiasi au matumizi
yasiyo sahihi, kwamba
mengi kwa dawa hizo si ya
lazima.

Ninadhaani kuwapo kwa
dawa hizo kwenye madu-
ka mengi, isiwe sababu
ya watu kuamua kwenda
kuzinunua tu bila kupata
ushauri wa kitaalamu
unaowawezesha kupata
vipimo sahihi kabla ya ku-
nunua na kumeza au ku-
nywa.

Kwa kuwa inashauriwa
kwamba matumizi ya an-
tibaiotiki ni kwa ajili ya
maambukizi ya bakteria tu
na kwamba mtu asiitumie
kwa changamoto zinazos-
ababishwa na virusi kama
mafua, koo kuwasha au
kikohozi.

Hivyo, ni muhimu kuzin-
gatia hilo na kuepuka pia
matumizi ya dozi tofauti,
kuvusha dozi au kutumia
kwa muda mrefu zaidi,
kwa kuwa kitendo hicho
kinasababisha usugu wa
dawa, hata kama mtu ata-
jisikia vizuri baada ya siku
chache, asiache kumeza
dawa ulizopatiwa.

Bahati mbaya imekuwa
ni jambo la kawaida kwa
baadhi ya watu kufanya
hivyo, huku wengine
wakaitumia dozi ya dawa
walizoandikiwa wengine
au dawa zilizobaki hapo
awali, kwani pia ni kuji-
sababishia usugu.

Kwa kuwa matumizi
holela ya antibiotiki, ya-
naifanya serikali kutoa
maelekezo kila mara kwa
kuwataka Watanzania
kuwa makini, badala ya ku-
jisikia kuumwa na kwenda
kununua dawa, ni vyema
kila mmoja kuchukua hat-
ua.

Ni juzi tu serikali imeta-

hadharisha matumizi ma-
baya ya dawa za antibaio-
tiki ambazo zinasababisha
usugu wa vimelea dhidi ya
dawa, ikionya hatari ya ku-
tokea madhara makubwa
hasa kifo kwa watumiaji.

Mganga Mkuu wa Seri-
kali, Profesa Tumaini
es Salaam kuwa takwimu
zinaonyesha kuwa asilimia
92 ya antibiotiki zinatumi-
ka nchini zimesababisha
usugu kwa asilimia 59.8.

Si mara ya kwanza
kwa serikali kutoa onyo
kwa Watanzania kuhusu
matumizi holela na dawa
hizo, kwani mwaka 2018,
ilionya, hivyo ni wajibu
wa kila mmoja kuchukua
hatua zitakazomfanya awe
salama dhidi ya antibio-
tiki.

Mwaka huo wakati ak-
izindua Mwongozo wa
Matibabu nchini na orod-
ha ya taifa ya matumizi
ya sawa muhimu, Waziri
wa Afya, Ummy Mwalimu,
akatahadharisha kuhusu
matumizi ya antibiotiki.

Kwamba, antibiotiki
zitatumika katika ngazi
ya hospitali za rufani za
kanda, hospitali ya taifa na
hospitali maalum, lakini
zinauzwa latika maduka
ya dawa, huku watu waki-
nunua na kutumia bila
ushauri wa madaktari.

Kitendo cha baadhi ya
watu kutumia bila ushauri
wa madaktari, maana yake
ni kujitafutia madhara kiki-
wamo kifo kama ambavyo
wizara ya afya inatahad-
harisha umma wa Watan-
zania.
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Jitihada za Rais Samia
Msimbazi zazaa matunda

Na Mwandishi Wetu

JITIHADA za Rais Samia Su-
luhu Hassan, tangu akiwa
Makamu wa Rais kuhusu
uendelezaji bonde la Mto
Msimbazi kwa kuwasaidia
wananchi waondokane na
adha ya mafuriko na hasara
ya kupoteza maisha na
mali, zimezaa matunda.

Juzi, Benki ya Dunia
(WB), ilitangaza kutoa
mkopo wa bei nafuu wa Sh.

trilioni 1.24 kwa ajili ya mra-
di wa uendelezaji wa bonde
la Msimbazi na kusambaza
wa makubaliano ulisainiwa
Novemba 21, mwaka huu.

Waziri wa Fedha na Mipa-
ngo, Dk. Mwigulu Nchemba,
akizungumza baada kutia
saini makubaliano hayo,
alisema fedha hizo zitasaid-
ia nchi kupiga hatua kubwa
kiuchumi na kwamba Dola
za Marekani milioni 200 zi-
tatumika kuboresha eneo la
Jangwani kwa kujenga dara-
ja na kuboresha miundom-
binu ya Jiji la Dar es Salaam.

Alisema kwa maagizo
ya Rais Samia, wamefanya
majadiliano ya haraka na
wadau wa maendeleo kwa
ajili ya kusaini mikataba
na kutekeleza miradi ya
maendeleo. Alisema mradi
huo unatarajiwa kutoa su-
luhisho ya muda mrefu la
mafuriko yanayotokea kila
mara mvua inaponyesha
eneo la Jangwani jijini Dar
es Salaam.

“Mradi huu ni jitihada za
muda mrefu za Rais Samia
tokea mnamo mwaka 2017
wakati bado ni Makamu wa
Rais,” alisema.

Januari, 2018, Samia
akiwa Makamu wa Rais, ali-

itisha mkutano wa kutafuta
suluhisho la mafuriko ya
mara kwa mara yanayoli-
kumba Jiji 1a Dar es Salaam,
na kiliundwa kikosi kazi ku-
ratibu jitihada za serikali na
kutoa mwongozi siku zijazo
kwa eneo hilo.

Mchakato huu ulioju-
likana kama ‘Msimbazi Ba-
sin Charattee’ ulianza kwa
kupitia hatua mbalimbali
na kuratibiwa ofisi ya Rais
chini ya Wizara ya Ofisi ya
Rais Tawala za Mikoa na
Serikali za Mitaa (TAMI-
SEMI).

Ripoti ya WB inasema
maboresho ya eneo hilo
imeeleza mradi huo uta-
husisha hekari 57, makazi
14,500, maeneo ya bishara
yatakayotumiwa na sekta
binafsi, serikali na wadau
wa maendeleo kwa kuligeu-
za eneo hilo kutoka kuwa la
mafuriko hadi lenye thama-
ni ya kuboresha uchumi wa
watu.

Aidha, ripoti hiyo ili-
bainisha kuwa kulingana
na makadirio ya mtiririko
wa fedha kutokana na shu-
ghuli za kiuchumi ndani ya
Bonde la Msimbazi, mtaji
wa kuendeleza eneo hilo
utarejeshwa kwa miaka 12.

Ripoti hiyo inayotambu-
lika kama ‘Msimbazi Op-
portunity’, ililenga kutoa
mrejesho wa maelekezo ya
Makamu wa Rais mwaka
2017.

Mradi huo ulitengenezwa
na wadau mbalimbali wa
mradi wa Msimbazi kwa
kipindi hicho, Januari mpa-
ka Agosti 2018, na kwamba
maendeleo ya mpango wa
mradi ni matokeo ya jitiha-
da ya timu ya zaidi ya watu
200 kutoka taasisi 59 pamo-

ja na jamii kutoka vitengo
vyote vya kazi.

Taarifa ya TAMISEMI
ilisema hatua za awali za
mradi huu wa Msimbazi,
wadau walioshirikishwa ni
kutoka ngazi za juu kabisa
za serikali mpaka ngazi za
chini za jamii, kuanzia asasi
za kijamii mpaka sekta bin-
afsi.

Mtendaji Mkuu wa TAN-
ROADS, Rogatus Mativila,
alisema wamepata zaidi
ya Sh. bilioni 145 kupitia
mradi huo, kwa ajili ya ku-
jenga daraja la juu kuzuia
mafuriko na wataanza
baada kupatikana kwa
mkandarasi kuanzia mwezi
wa nne 2023.

Alisema TANROADS ita-
jenga daraja hilo kwa miaka
miwili hadi mitatu lenye
urefu wa mita 390 na litan-
yanyuka juu kwa mita sita
na kusaidia kutofikiwa tena
na mafuriko ya maji.

Pia watajenga kingo za
Mto Msimbazi za kilomita
1.8 kwenda juu na Kilo-
mita 1.8 kushuka chini kwa
kuchimba mchanga ambao
pia utasaidia katika shughu-
li za ujenzi.

Walioshiriki mpango
wa Bonde la Msimbazi ni
Mkoa wa Dar es Salaam,
Baraza la Manispaa ya Ilala,
Kinondoni, Ubungo, DART,
DAWASA, DAWASCO, Wiz-
ara ya Ardhi, Nyumba na
Maendeleo ya Makazi, Wiz-
ara ya Maji na Umwagiliaji,
Wizara ya Ujenzi, Baraza
la Usimamizi wa Mazin-
gira (NEMC), Ofisi ya Waziri
Mkuu - Kitengo cha Maafa,
Shirika la Umeme Tanzania
(TANESCO) na Wakala wa
Barabara Tanzania (TAN-
ROADS).

Mwalimu auawa akidhaniwa mwizi

Na Elizabeth John, NJOMBE

ALIYEKUWA Mwalimu wa Shule ya
Msingi Livingstone, Erick Mbilinyi,
mkazi wa mtaa wa Mgendela kati-
ka Halmashauri ya Mji wa Njombe
ameuawa na wananchi wenye
hasira kali kwa madai ni mwizi.
Tukio hilo lilitokea Novemba 20,
mwaka huu majira ya saa 10:00
jioni katika eneo la Shule ya
Msingi Selestini iliyoko mtaa wa
Joshoni, baada ya wananchi hao
kumwita mwizi. Inadaiwa kuwa ali-
kutwa na umauti baada ya kuingia
katika moja ya nyumba mjini hapa
Baadhi ya waombolezaji,
walisema wakati wa mazishi ya
mwalimu huyo katika makaburi
yaliyopo katika mtaa wa Maheve,
majirani wa karibu na Mbilinyi,
akiwamo Mwalimu Robustus Mtala,
walisema wamehuzunishwa na
kitendo cha kujichukulia sheria
mkononi kilichofanywa na baadhi
ya wananchi bila kujiridhisha zaidi

ajabu.

mara.

kwa kuwa hakuwa na tabia za

Ofisa Tarafa wa Njombe Mjini,
Lillian Nyemele, kwa niaba ya
Mkuu wa Wilaya ya Njombe, Kissa
Kasongwa, alionya wananchi kuji-
chukulia sheria mkononi.

“Tulipokea taarifa hizi zenye
huzuni Jumapili usiku. Tukio hili
lisijirudie tena kwa kuwa inasikiti-
sha mno mwalimu kuuawa bila ha-
tia. Polisi kata wamekuwa wakitoa
elimu kupitia mikutano yetu nini
cha kufanya juu ya mtu unay-
emtilia mashaka. Hiyo hapana,
niwaombe sana tuwe watulivu
kwa kipindi hiki tunachokipitia,”
alisema Nyemele.

Inadaiwa kuwa marehemu huyo
alikuwa na tatizo la akili hali am-
bayo ilikuwa ikimtokea mara kwa

Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Njombe, Hamisi Issah, amethibiti-
sha kutokea kwa tukio hilo na
kwamba uchunguzi unaendelea.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA NISHATI
(EWURA)

Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji (EWURA), ni taasisi ya udhibiti wa huduma
za sekta nne mchanganyiko inayojitegemea, iliyoundwa kwa Sheria ya EWURA Sura ya 414 ya
Sheria za Tanzania. Shughuli kuu za Mamlaka ni pamoja na kudhibiti kiufundi na kiuchumi sekta
za Nishati na Maji kwa Tanzania Bara. EWURA ina wajibu wa kudhibiti shughuli za mkondo wa
kati na mkondo wa chini wa sekta ndogo ya Mafuta na Gesi Asili.

Sheria ya Mafuta Na. 21ya mwaka 2015 inaipa nguvu EWURA, kusimamia shughuli za mkondo wa kati na mkondo wa chini wa sekta ya mafuta ya petroli.

Kifungu cha 131(1) cha sheria hiyo kinawataka wote wanaojihusisha na sekta tajwa kuwa na leseni iliyotolewa na EWURA.
Kutokana na kifungu cha 19(4) cha Sheria ya EWURA, Sura ya 414 ya Sheria za Tanzania, taarifa inatolewa kwa umma kwamba, wafuatao wameomba leseni
kujihusisha na mkondo wa chini wa sekta ya mafuta ya petroli.

S/N Jina la Mwombaji Eneo Jina la Aina ya

Mkurugenzi/Uraia Leseni

1. Mama G Inv. Filling Kijiji cha Kimana, Kata Benjamin Eliakim Leseni ya kituo
Station, yva Partimbo, Kiteto, Mrema cha mafuta
S.L.P 188, Manyara. (Mtanzania)

Kiteto.

2. Elon and sons Limited, Kiwanja Na. 19, Kitalu Msama Kosani Leseni ya kituo
S.L.P 509, “EE”, Babati, Manyara. Msama cha mafuta
Babati — Manyara (Mtanzania)

3. Olasiti Investment Co. Kijiji cha Naberera, Innocent Simon Leseni ya kituo
Ltd, Kata ya Terati, Moshi cha mafuta
S.L.P 10275, Simanjiro , Manyara (Mtanzania)

Simanjiro — Manyara.

a. Emmanuel Munisi Kijiji cha Msitu wa Emmanuel Angasa | Leseni ya kituo
Angasa T/A Ebanow embo, Simanjiro, Munisi cha mafuta
Investment — Msitu wa Manyara (Mtanzania)

Tembo Petrol station,
S.L.P 5102,
Manyara.

5. Sabri Ahmed Said, Kijiji cha Muungano, Sabri Ahmed Said Leseni ya kituo
S.L.P 90499, Kata ya Msanja, (Mtanzania) cha mafuta
Dar es Salaam. Kilindi, Tanga.

6. Adolph Misael Kiwanja Na. 16, Kitalu Adolph Misael Leseni ya kituo
Lyakundi, “A” , Eneo la Songe Lyakundi cha mafuta
S.L.P 39, Mijini, Kilindi, Tanga (Mtanzania)

Songe — Kilindi,

7. Star Oil Tanzania Kiwanja Na. 1, Eneo la Murtaza Ali- Leseni ya kituo
Limited — Kwasadala kwa sadala, Hai, Hussein Fazal cha mafuta
Petrol station, Kilimanjaro. (Mtanzania)

S.L.P 5005,
Hai — Kilimanjaro.

8. Ally Abdallah Talib, Kiwanja namba 131, Ally Abdallah Talib Leseni ya
S.L.P 438, Kitalu “A”, Eneo la (Mtanzania) usambazaji wa
Arusha. Engare - Olmotonyi, gesi ya kupikia

Arumeru, Arusha (LPG)

9. ;taabttl)orra‘ Amazon Service E(é)vé@n’jva";\laowsaQ. Kitalu Hanif Bhaloo tﬁ:el\‘;lﬂa)f/li:ituo
S.L.P 155 Lumimba, Tabora (Mtanzania)

Tabora.

10. Amazon Service Kiwanja No. "Agip . Leseni ya Kituo
Station, Service Station”, Kitalu z_',\f{;'ﬁzaah’ﬁ':)o cha Mafuta
S.L.P 155 “DD”, Mtaa wa
Tabora Lumumba, Tabora

1. I\S/Iil?:ki?‘QFBilling Station Kijiji cll"larfichar!gani, Erondy Elikana Lﬁse'\rﬂ'ii ¥at Kituo

. a Komnyiga. Maloki cha Mafuta
Nisraoe e eas,,. | Matekia

12, Refuelling Solution (T) Kiwanja Na. B Kitalu Mohsin Bharwani Leseni ya Kituo
Limited - Ifakara “D”, Eneo la Ifakara, (Mtanzania) cha Mafuta
Branch, Kilombero, Morogoro.

S.L.P. 5421
Morogoro.

13, Puma Visiga Services Kiwanja Na.54/3, Eneo | pominic Dhanah Leseni ya Kituo

gtinponé043 IPE Visiga, Kibaha, (Mzimbabwe) cha Mafuta
LP. . wani.
Pwani.

14. Ashura Athumani i ja Na. P15501, Leseni ya Kituo

Ditopile T/A King ey Maasonga gﬁg”fa Athuman | o S “Mafuta
. pile

Fahad -Mwasonga

Filling Station, Kigamboni, (Mtanzania)

S.L.P 6613, Dar es Salaam.

Dar es Salaam

15. SuLpgezafil. Eneo la Kimara Stop Elias Henry Rupia L:SE'\T )f/at Kituo
SR e am Over, Ubungo, Dar es (Mtanzania) cha Mafuta

- Salaam.

16. Refuelling Solution (T) Kiwanja Na. 37 Kitalu Mohsin Bharwani Leseni ya Kituo
Limited - Dodoma “B”, Eneo la Kisasa - (Mtanzania) cha Mafuta
Branch, llazo, Dodoma mjini.

S.L.P. 5421,
Morogoro.

17. Tilu Amos Nsimba, i Tilu Amos Nsimba Leseni ya Kituo
S.L.P. 1006, Katoro - fhvania Na-180. Kitalu | (Mtanzania) cha Mafuta
Geita Bugayambalehe “A”,

Wilaya ya Geita, Mkoa
wa Mwanza

18. Fuel Master (T) Limited, N Bera Andrew Leseni ya Kituo
S.L.P. 305, Kigoma ,\Eﬂr;i?s'sa’;';‘;"&f’g'oma7 Karumba cha Mafuta

Uijiji, Mkoa wa Kigoma (Mtanzania)

19. NGS Petroleum Limited, i Njalu Daudi Leseni ya Kituo

S.L.P. 20, Bariadi ravapia Na Ao Ky | silanga cha Mafuta
Mijini, Wilaya ya (Mtanzania)
Bariadi, Mkoa wa
Simiyu

20. Mount Meru Petroleum | i Atul Mittal Leseni ya Kituo
kimnﬁd, S.L.P. 7094 m{:’;;:i:éi’:;:wa (Mtanzania) cha Mafuta

rusha. Mkoa wa Mara

21. Silasi Mayunga Masalu i : ; Silasi Mayunga Leseni ya Kituo
T/A Vatcan Investment, .'.fgivaé”a Nf"1B‘ Kitalu Masalu cha Mafuta
S.L.P. 170, Bukombe. - =neo la Bwanga, (Mtanzania)

. Wilaya ya Chato,
Mkoa wa Geita

22. Som Petroleum (T) o N 5 Abdallah Hassan Leseni ya Kituo
Limited, ﬁg‘.’."agr‘_‘aeg‘laajl\ﬁbm',‘(i'r; Mohamed cha Mafuta
S.L.P. 45053, Dar es Trading Centro, Wilaya | (Mtanzania)

alaam va Misenyi, Mkoa wa
Kagera

23. Remigius Patrick | o Remigius Patrick Leseni ya Kituo
Nshange, o v ae= Nshange cha Mafuta
S.L.P. 881, Bukoba Bukoba Vijijini, Mkoa (Mtanzania)

wa Kagera

24. Julius Marko Wambura, i N Julius Marko Leseni ya Kituo

S.L.P. 403, Tarime E:‘{;ﬁ:”i"‘%;;g?a Wambura cha Mafuta
Kewanja, Wilaya ya (Mtanzania)
Tarime, Mkoa wa Mara

25. Ochele Service Station, X : i Charles Ochele Leseni ya Kituo

S.L.P. 250, Rorya ﬂwaé‘éig'gzéiy';'rf‘;” Obutu cha Mafuta
Wilaya ya Magu, Mkoa | (Mtanzania)
wa Mwanza

26. Petroafrica (T) Limited, N . . Yasin Hersi Leseni ya Kituo
SL.P._a878, Dar es fwania Na. 75, Kitalu | Warsame cha Mafuta
salaam Miini, Wilaya ya (Mtanzania)

Kahama, Mkoa wa
Shinyanga

27. Mexons Energy Limited- N Mexon Jephta Leseni ya Kituo
gewrMagTd(eleoS e E;;’;?S%?E.':‘aézenoalg' S'\ﬁ{'nga ] cha Mafuta
Service Station. S.L. Njombe Mijini, Wilaya (Mtanzania)

- Njiombe va Njombe Mijini, Mkoa
wa Njombe
Mtu yeyote au kikundi cha watu wenye pingamizi kwa mwombaji yeyote wa leseni hapo juu kwamba asipewe leseni, anatakiwa
kuwasilisha pingamizi hilo kwa EWURA ndani ya siku kumi na nne (14) kuanzia tarehe ya tangazo hili kupitia anwani tajwa hapa
chini.
Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji
Jengo la EWURA, Kiwanja Na 3, Kitalu AD, Medeli Magharibi
S.L.P 2857 Dodoma.
Simu: +255-26 2329003-3; Nukushi: +255-26 2329005;
Namba ya Bure 0800110030;
Barua pepe: info@ewura.go.tz Tovuti: http.//www.ewura.go.tz
Imetolea na:
Mkurugenzi Mkuu
EWURA

17163301
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Shaka: Kasi ya Samia
imewatoa pangoni

Na Mwandishi Wetu,
BABATI

KATIBU wa Halmashauri
Kuu ya Taifa (NEC) ya CCM Iti-
kadi na Uenezi, Shaka Hamdu
Shaka, amesema kwa kazi
kubwa na nzuri inayofanywa
na Rais Samia Suluhu Hassan,
imewatoa nyoka pangoni kuja
kuota jua la maendeleo.

Amesema kipaji cha uon-
gozi cha Rais Samia ni chachu
ya maendeleo endelevu, huku
ubunifu wake ukileta ari mpya
ya kusukuma maendeleo ya
nchi.

Shaka alisema hayo jana
katika mkutano wa hadhara
uliofanyika mjini hapo, ukiwa
sehemu za shughuli za Rais
Samia akikamilisha siku ya
pili ya ziara yake mkoani Man-
yara.

“Mheshimiwa Rais (Samia)
na Watanzania msishangae
kwa mambo makubwa ya-
nayofanyika nyoka aliyeko
pangoni atakuja juu, atakuja
juu kutafuta jua ili akauke na
kupata matumaini. Mambo

makubwa anayoyafanya Rais
Samia ameua ndoto, ameua
matumaini ya watu. Ndiyo
imekwisha hiyo tena, tuombe
uhai na uzima, tunaye (Rais
Samia) kwa uwezo wa Mwe-
nyezi Mungu, umoja wetu
na mshikamano wetu habari
2030 penye uhai,” alisema.

Shaka alisema Rais Samia
ni kioo kinachoakisi utu na
thamani ya Watanzania,
huku kipaji chake cha siasa
na uongozi imekuwa chachu
ya maendeleo na kwamba
ubunifu wa Rais Samia ume-
leta ari mpya ya kusukuma
maendeleo katika nchi, hivyo
Watanzania waendelee ku-
muunga mkono.

“Ndugu zangu mnyonge
mnyongeni lakini haki yake
mpeni, Rais Samia umeleta
mageuzi makubwa katika
nchi hii. Hatukuwa na mazoea
kukaa kwenye mikutano hii...
jamani nini mnachokitaka,”
alisema huku akibainisha
kuwa chama kinaridhishwa
na kazi nzuri inayotekelezwa
na Rais Samia katika kuwatu-

mikia wananchi.

“Kwa Chama ni faraja na
matumaini makubwa kwam-
ba kumbe Rais wetu mambo
yake si mabaya, mambo yake
ni mazuri sana,”

Hata hivyo, Shaka ali-
sisitiza kuheshimiwa na kue-
nziwa kwa utamaduni wa
kupongeza pale kiongozi an-
apofanya vizuri na kukosoa
kwa heshima na staha pale
mambo yanapokuwa hayak-
wenda sawa.

“Tukajikumbusha  utama-
duni wa Waafrika, pia tuka-
jikumbushe utamaduni wa
Watanzania tangu enzi za
uhai wa Baba wa Taifa, Haya-
ti  Mwalimu Julius Nyerere,
utamaduni wetu Watanzania
ukifanya vizuri unaponge-
zwa, unapewa shukurani na
unatiwa moyo ili ufanye vizuri
zaidi, lakini utamaduni
wetu pale ambapo hufanyi
vizuri au mambo  hayaendi
vizuri Watanzania tumekuwa
na utaratibu mzuri wa kuko-
soana kwa staha na heshima,”
alisema.

]
Kigogo CUF atimkia CCM

Na Boniface Gideon, TANGA

CHAMA cha Wananchi (CUF),
kimepata pigo, baada ya Mwe-
nyekiti wa chama hicho Wilaya
ya Pangani, mkoani Tanga, Jamal
Salehe, kutimkia Chama Cha
Mapinduzi (CCM).

Amesema amechukua uamuzi
huo kutokana na kuvutiwa na
ushawishi wa kisiasa alio nao
Mwenyekiti mpya wa CCM Mkoa
wa Tanga, Rajab Abdallah.

Jamali alitangaza kujiuzulu
na kuomba kujiunga na CCM,
wakati wa mkutano mkuu wa
uchaguzi wa ngazi ya mkoa am-
bao ulimchagua Rajab, ambaye
ni mkulima wa nazi wa wilaya ya
Pangani.

Akitangaza uamuzi wake wa
kujivua haki zote kama mwana-
chama wa CUF na kisha kujiu-
zulu, Jamal alisema: “Nilimwahidi
ndugu yangu Rajabu kwamba
endapo atachaguliwa kuwa Mwe-
nyekiti wa CCM Mkoa wa Tanga,
basi mimi nitahamia CCM. Leo
(juzi) nimeamua nitimize dhami-
ra yangu na kuanza kumuunga
mkono. Naomba mnipokee ndu-
gu zangu kwa sababu nimekuja
kuongeza nguvu.”

Akiwa CUF, aligombea ubunge
katika Jimbo la Pangani wakati wa
Uchaguzi Mkuu wa Rais, Wabunge na
Madiwani wa Mwaka 2020 na kuan-
gushwa na mbunge wa sasa, Jumaa
Aweso, ambaye pia ni Waziri wa Maji.

Kiongozi huyo wa CUF, inaelezwa
kwamba alikuwa mwanasiasa wa up-
inzani mwenye ushawishi mkubwa
ndani na nje ya CUF. Ameiongoza
CUF kwa miaka 15 akiwa Mwenyekiti
wa Wilaya ya Pangani.

Wakati Jamal akiwa ametangaza
kujiuzulu nafasi hiyo, mpaka sasa
hakuna taarifa yoyote ya Chama Cha
Wananchi (CUF), iliyotolewa kuzun-
gumzia uamuzi wa aliyekuwa Mwe-
nyekiti wao kuondoka.

Jamal, anakuwa kiongozi wa pili
mwenye ushawishi ndani ya CUF,
kujiuzulu na kuondoka baada ya
aliyekuwa Mwenyekiti wa CUF wa
Wilaya ya Tanga, Rashid Jumbe, kuki-
hama na kutimkia Chama Kikuu cha
Upinzani nchini, CHADEMA.

Katika uchaguzi wa CCM, ngazi ya
Mkoa wa Tanga, Rajab aliwabwaga
washindani wake na kuwa mwe-
nyekiti mpya wa CCM mkoani hapa
baada ya kupata kura 1,340, akifuati-
wa na Derrick Kazoba aliyepata kura
29 na Mathias Mkingwa aliyeambulia
kura tisa.

PUBLIC TENDER NOTICE

KNAUf

TENDER NO: MKURANGA 11 3652 CONSTRUCTION SERVICE IN DESIGN AND BUILD

(EXTENSION) OF EXISTING PLASTERBOARD PRODUCTION LINE.

1 Mkuranga Il |
3652 .
roads.

No Reference Description of work
number

« Extension of current plant building’
New raw material stock area
New parking area including internal

Knauf international is one of the world’s leading manufacturers of modern insulation
materials, drylining systems, plasters, thermal insulation composite systems, paints,
floor screed, floor systems, construction equipment, tools, and other accessories.
Knauf has more than 300 production facilities, with sales organizations in over 90
countries, 40,000 employees worldwide.

Knauf Gypsum Tanzania Limited being a part of Knauf international produces German
quality drywall products using locally sourced materials. Knauf Tanzania is going to
extend its plasterboard production line, located at Kisemvule, Mkuranga, Tanzania,
from the manufacturing capacity of 15 million square to 40.5 million square.

The Company do hereby invite competitive, reliable, well performing, experienced and
eligible Local Contractors to tender for the construction service in Design and Build of
its plasterboard production line based on the description and pre - qualification
criteria provided in the table below.

Description and pre - qualification criteria

« New social building

Pre-qualification
criteria

Civil and Building works
Contractor Class 1

reference)

If your company meets the pre - qualification criteria you may obtain information from
the Procurement & Logistics department at Knauf HQ offices, Plot 17 Block 186030
14110 - Off Kinondoni Road - Mwindu Lane street, Dar es salaam from 10:00AM to
16:00PM weekdays only.

A complete set of Tender Documents in English which include tender rules, terms and
conditions will be available for physical collection at a fee of Tshs. 100,000/=. Funds
must be deposited to the below bank details; (ensure your company details are clearly
indicated on the deposit slip when collecting the tender documents for record and

BANK DETAILS

Bank Name: CRDB Bank Tanzania Ltd 1‘3:
Account Name: KNAUF GYPSUM TANZANIA LTD g
Account Number 0150440243800 b
Branch Oysterbay Branch

Submission deadline is 14" December 2022, Late tenders, partial submission will not
be considered.
ENQUIRIES: Magretha.VanDerMerwe@knauf.com

NB: This tender advert does not entail any commitment on the part of Knauf to any
applicant. Knauf reserves the right to accept or reject any or all applications without
incurring any obligation to inform the applicant (s) of the grounds.
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Wanafunzi sayansi
Wapewa mbinu mpya

Na Devota Mwachang’a

KATIKA kuhamasisha na ku-
waandaa wanafunzi wapende
Masomo ya sayansi, Kampuni
va Baobab Shalom imezindua
Jarida la Sayansi ili kuwaweze-
sha watoto kuwa na uwezo wa
kuchunguza, kukusanya taarifa
na kuzikabili changamoto za
dunia zilizoko nje ya shule.

Akizungumza wakati wa uzin-
duzi huo wa jarida hilo liitwalo
Dar es Salaam jana, Meneja
wa OYLA Africa, Godfrey Lu-
galambi, alisema litamwandaa
mtoto na mzazi nje ya maisha
va shule kuongeza ujuzi katika
kukusanya taarifa na kutafiti
majibu sahihi, hivyo kufanya
vamuzi binafsi pevu na wenye
uhuru.

“Hili ni jarida bora kabisa na
la kwanza la kisayansi kwa
Tanzania na Afrika yote. Ni
chapisho la kila mwezi maalum
kwa wanafunzi na wazazi na
limesheheni uchambuzi wa
kisayansi, hisabati, fizikia na
TEHAMA (Teknolojia ya Habari
na Mawasiliano),” alisema.

“Tukiwa ulimwengu wa
digitali tumeamua makusudi
kulichapisha jarida hili kwa
njia ya karatasi, hivyo kumra-
hisishia msomaji asilazimike
kutumia intaneti au vifaa vya
aina nyingine kupata taarifa,”
aliongeza.

Naye Mkurugenzi OYLA Afri-
ca, Yevgemiy Semikov, alisema
jarida hili linaweza kusomwa
na familia nzima, kuazimwa
na marafiki na kutolewa kama
zawadi kwa maktaba za shule.

“Jitihada zetu zinalenga
kumwongezea mtoto maarifa
na pia kuhakikisha inafikia
walengwa wote si shule tu za

“Tunatoa wito kwa wadau
kuunga mkono jitihada hizo
ikiwamo kupata nakala ya
jarida na kuendelea kush-
irikiana katika kuhakikisha
linaboreshwa kwa ajili ya
kuandaa kizazi kilicho bora
kinachoweza kupambana na
mazingira yanayowazunguka,”
alisema.

Ofisa Elimu Mkoa wa Dar es
Salaam, Alhaji Abdul Maulid,
alisema elimu ni gharama
na serikali inaposema inatoa
elimu bure haimaanishi kuwa
ni bure bali inagharamia vi-
tabu, mishahara, hivyo wazazi
wachangie kununua vitabu
kwa ajili ya watoto wao wa-
takavyosoma wakiwa shuleni
na nje ya mazingira ya shule.

Mwakilishi wa Shule ya
Sekondari Tusiime, Jenipher
Kaizilege, alisema jarida
hilo limeandaliwa vyema na
limerahisisha vitu vingi na
kuweka katika njia ya picha
na michoro, hivyo kumvutia
mwanafunzi kusoma na kue-
lewa kwa haraka, nadharia
imepeleka kwenye vitendo.

Mashirika yajengewa uwezo huduma za bima

Na Mwandishi Wetu

AIDI ya mashirika 100

ya bima yamepatiwa

mafunzo ili kuimarisha

upatikanaji wa hudu-
ma kwenye maeneo mbalim-
bali nchini.

Mafunzo hayo ya siku nne
yalianza juzi jijini Dar es Sa-
laam na yaliendeshwa na Ben-
ki ya Taifa ya Biashara (NBC).

Akizungumza wakati wa
uzinduzi wa mafunzo hayo,
Mkurugenzi Mtendaji wa NBC,
Theobald Sabi, alisema benki
hiyo imeanza mpango mkakati
wa kuhakikisha matumizi ka-
mili ya teknolojia na mifumo
ya kidijitali yanaendelea kuwa
sehemu muhimu katika utoaji

wa huduma za benki hiyo.

“Ili kuhakikisha benki ina-
toa huduma bora za bima,
tumeanza mpango mbkakati
utakaohakikisha ~ matumizi
ya teknolojia na mifumo ya
kibenki ya kidijitali inaende-
lea kuwa sehemu muhimu
ya utoaji wa huduma zetu za
benki ili kuongeza upatikanaji
wa huduma hii nchini nzima.

“Hivi sasa, Tanzania ina ki-
wango cha chini zaidi cha upa-
tikanaji wa bima katika Afrika
Mashariki, ambayo iko chini ya
asilimia moja huku mtandao
mpana zaidi wa mawakala

wa bima ukienea karibu mikoa
yote nchini,” alisema.

Aidha, alisema NBC iko kati-
ka nafasi nzuri ya kutoa hudu-

ma za bima ili kuwafikia watu
wengi zaidi iwe kwa wateja au
wasio wateja.

Pia alisisitiza kuwa mawaka-
la hao sasa watatumia mfumo
maalum uliotengenezwa na
benki na washirika wake ili
kurahisisha utoaji wa huduma
ya bima ya benki hiyo.

“Huduma zetu za bima au
mauzo yetu ya bima kupitia
nyinyi mawakala yatafanyi-
ka kupitia mfumo maalum
uliotengenezwa na benki na
washirika wake ili kuhakiki-
sha huduma inakuwa rahisi
kwenu kama wauzaji wa bima
lakini inakuwa rafiki kwa wa-
tumiaji wa bima au wananchi
kwa ujumla,” alisema.

Naye Kamishna wa Bima

nchini, Dk. Baghayo Saqware,
aliipongeza NBC na Jubilee Al-
liance kwa kutekeleza wito wa
serikali wa kupanua wigo wa
huduma na bidhaa za bima
nchini. Dk. Sagware alisema
Mei, mwaka huu, Mamlaka ya
Usimamizi wa Bima Tanzania
(TIRA) kwa kushirikiana na
Wizara ya Fedha na Mipango
ilitoa mwongozo unaoelekeza
makampuni na watoa hudu-
ma za bima kusajili maofisa
mauzo wa bima nchini.

“Kilichofanywa na Benki
ya NBC na Jubilee Alliance
ni kusajili maofisa mauzo wa
bima nchini ambao watasam-
baa kuuza bima Tanzania nzi-
ma, nawapongeza kwa hatua
yao,” alisema.

Mkurugenzi Mtendaji wa Benki ya NBC, Theobald Sabi (kushoto), akizungumza wakati wa uzinduzi wa mafunzo ya bima kwa
mawakala yaliyotolewa na benki hiyo, pamoja na kampuni ya Jubilee Allianz General Insurance Tanzania kupitia Chuo cha

Mvomero yanogewa mradi hifadhi misitu

Na Christina Haule, MORO-
GORO

HALMASHAURI ya Wilaya ya
Mvomero mkoani hapo imese-
ma kuna umuhimu wa kupati-
kana fursa nyingine ya kutumia
mradi wa kuhifadhi misitu
kwa kuwezesha biashara ende-
levu ya mazao ya misitu Tanza-
nia (CoForEST) ili kusimamia,
kuhifadhi na kupanda miti na
kuimarisha msitu.

Kaimu Mkurugenzi Mtend-
aji wa Halmashauri ya Wilaya
hiyo, Dk. Philipina Philipo,
alisema hayo jana ofisini
kwake kuwa japokuwa mradi
huo unafikia mwishoni katikati
ya mwezi ujao, upatikanaji wa
fursa ya kuendelea kwa mradi
huo utasaidia kupatikana wa-
dau wa kuendelea kutoa elimu
ya usimamizi wa misitu.

Dk. Philipo alisema katika
kupambana na uharibifu wa

misitu, serikali imetoa maele-
kezo kwa kila halmashauri
kupanda miti milioni 1.5 kwa
mwaka jambo ambalo wa-
naweza kulifanya kwa kush-
irikiana na wadau kwa kuima-
risha utunzaji wa mazingira.

Alisema kwa kuzingatia
utunzaji wa mazingira, wa-
nanchi wanaweza kupata maji
na hewa nzuri na mazingira
yakiharibiwa maisha yataku-
wa si mazuri tofauti na inavy-
ofikiriwa. Alisema viumbe pia
vitaathirika kutokana na mab-
adiliko ya tabianchi.

Hivyo aliupongeza mradi
huo kwa kuwezesha masu-
ikiwamo kuboresha huduma
za mbalimbali za kijamii ziki-
wamo afya, maji na miundom-
binu mbalimbali ikiwamo ya
elimu.

Naye Ofisa Misitu Wilaya ya
Mvomero, Edward Kimweri,
alisema tayari vijiji viwili vime-

shaingizwa kwenye mchakato
wa kutekeleza mradi wa Co-
ForEST kupitia bajeti ya mwa-
ka 2022/23 kwa kutengewa Sh.
milioni 15.

Kimweri alisema awali mra-
di huo ulitekelezwa kwenye
Maharaka, Kihondo, Kipera,
Ndole, Magunga, Msolokelo,
Diguluma na Masinde am-
bavyo vimeonyesha mafanikio
makubwa ikiwamo kutangaza
misitu mitano kwenye gazeti
la serikali ili kuwezesha kutam-
bulika kisheria na kulindwa.

Aliitaja  misitu iliyotanga-
zwa ni Maharaka, Misengere,
Kipera, Kihondo na Msongozi
huku wakiwa tayari wame-
shaandaa sheria ndogo kama
vitendea kazi katika kuhifadhi
misitu.

Akizungumzia manufaa ya
mradi, Mkuu wa Idara ya Ma-
liasili na Mazingira wa Wilaya,
Mary Kayowa, alisema suala la

uhifadhi limeonekana kuwa
juu sambamba na elimu ka-
na maeneo ambayo hayana
mradi.

“Yaani waliopata mradi
wamekuwa watu ambao wa-
naguswa kunapotokea changa-
moto, iwe ya mradi mwingine
au shughuli inatekelezwa na
kuwa na viashiria vya kuharibu
wepesi kutoa taarifa ili kulinda
maeneo yao na maeneo ma-
zima ya mradi huo,” alisema
Kayowa.

Mmoja wa wakataji mkaa
kwa njia endelevu  kutoka
Omari, aliahidi kuendeza
mradi wa CoForEST licha ya
kuisha mwezi ujao kwa sababu
ya kuisaidia jamii ikiwamo ku-
toa ajira kwa vijana baada ya
kukubali kutenga misitu ya vi-
jiji na kunzisha mradi mwaka
2014.
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Ofisa Mkuu wa Tigo Pesa, Angelica Pesha (katikati), akionyesha gari jipya aina ya Toyota Rush, ataka-
lozawadiwa mshindi wa promosheni ya Tigo Tanzania ya “Ndinga la Kishua”, wakati wa uzinduzi wa

watakaofanya miamala zaidi kupitia Tigo Pesa, kupata nafasi ya kUJ|sh|nd|a zawadi za pesa taslimu
kila siku na kila wiki zenye thamani ya mamilioni. Kushoto ni mhamasishaji wa kampeni hiyo, Hamisa
Mobeto. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Mkataba watiwa saini
kuboresha pamba

Na Thobias Mwanakatwe,

MWANZA

TAASISI ya Utafiti wa Kilimo nchini
(TARI), Bodi ya Pamba Tanzania
(TCB) na Shirika la Mpango wa
Chakula Duniani (WFP), zimetia
saini mkataba wa ushirikiano ya kiu-
tendaji katika mradi wa kuzalisha na
kuongeza tija kwenye mnyororo wa
thamani wa pamba na mazao men-
gine ya chakula lishe.

Mradi huo wa mwaka mmoja un-
aojulikana kama ‘Beyond Cotton,’
unafadhiliwa na serikali ya Brazil
kwa Dola za Kimarekani 629,000 na
kutekelezwa na taasisi hizo, unatara-
jiwa kutoa mafunzo kwa wakulima
wadogo wa pamba takribani 9,000
kutoka wilaya za Magu, Kwimba na
Misungwi mkoani hapo.

Akizungumza muda mfupi baada
ya kutia saini mkataba huo, Mkuru-
genzi Mkuu wa TARI, Dk. Geofrey
Mkamilo, alipongeza serikali za
Brazil na Tanzania kupitia Rais Sa-
mia Suluhu Hassan kwa maono na
mtazamo chanya katika kuhakikisha
pamba na mazao mengine ya chaku-
la yanaendelezwa na kuongezewa
tija kwa manufaa ya wakulima na
ukuaji wa uchumi.

Mkamilo alisema kwa namna
serikali zote mbili zilivyojipanga,
chini ya utekelezaji wa wadau mbal-
imbali, watahakikisha matokeo ya
utekelezaji wa mradi huo yanak-
wenda kuleta ustawi na ongezeko
la ubora na uzalishaji kwenye zao la

pamba na kilimo mseto.

“Hafla hii ni fursa ya kipekee ka-
tika kuendeleza na kuongeza uzal-
ishaji wa mnyororo wa thamani kwa
wakulima wa ukanda wa pamba, la-
kini kuwajengea uwezo zaidi maofi-
sa ugani wa zao hilo,” alisema.

Mkurugenzi Mkazi wa WFP, Sa-
rah Gordon-Gibson, alisema ndani
ya mfumo wa Ushirikiano wa Kusi-
ni-Kusini, mradi wa ‘Beyond Cot-
ton’ unalenga zaidi kubadilishana
maarifa kati ya Tanzania na Brazil
katika mustakabali chanya unao-
lenga kuongeza tija katika kilimo
cha pamba na mazao mengine ya
chakula, pamoja na kuimarisha
mnyororo wa thamani, ikiwamo ku-
waunganisha wakulima na masoko
ya ndani na nje.

“Ni matumaini yetu kuwa mradi
huu utabadilisha maisha ya wakuli-
ma wadogo, sisi WFP nchini Tanza-
nia na Kituo cha Ubora cha WFP dhi-
di ya njaa nchini Brazili-tunathamini
ushirikiano thabiti wa TARI na TCB
ulioanza tangu mwaka 2019 na tuna-
tazamia kuendeleza vilivyo ushiriki-
ano huu,” alisema Gibson.

“Naishukuru Serikali ya Brazil
kupitia Shirika la Ushirikiano la
Brazil kwa kufadhili mpango huu
na kwa kuwachukulia wakulima wa-
dogo wa Tanzania kama wadau wa-
tarajiwa katika sekta ya pamba. Pia
ningependa kushukuru Chuo Kikuu
cha Shirikisho cha Campina Grande
na Taasisi ya Pamba ya Brazili kwa
kusaidia mradi huu.

Mwakilishi wa TCB, ambaye ni

Mkurugenzi wa Huduma za Usi-
mamizi wa Bodi hiyo, James Shimbe,
alisema ustawi, tija na ongezeko
chanya la uzalishaji wa pamba nchi-
ni linategemea zaidi utafiti, hivyo
katika kutekeleza azma ya mradi
huo, TCB, TARI na WFP wameji-
panga kuhakikisha wanashirikiana
kwa karibu na halmashauri zote zi-
takazofikiwa ili kufikia lengo lililoku-
sudiwa.

Naye Mkurugenzi wa Utafiti na
Ubunifu wa TARI, Prof. Joseph Nd-
unguru, alisema pamoja na mambo
mengine, mradi huo unakwenda
kufanya utafiti na majaribio ya
mbegu, kutoa mafunzo ya kilimo
cha pamba na mazao lishe men-
gine, ikiwamo viazi, mahindi na
maharagwe lishe.

Kwa mujibu wa Ndunguru, mradi
huo utaongeza thamani kwenye
uchakataji wa pamba kwa vyama
vya ushirika vya msingi (AMCOS)
tisa ndani ya wilaya za Kwimba,
Magu na Misungwi na baadaye ma-
tokeo tarajiwa yatasambazwa nje ya
wilaya hizo na kwingineko nchini
kwa lengo la kueneza teknolojia ya
mradi huo.

Mkurugenzi wa TARI-Ukirugu-
ru, ambaye pia ni mratibu wa zao
la Pamba nchini, Dk. Paul Saidia,
aliainisha baadhi ya mambo ya-
takayotazamwa zaidi katika utafiti
kulingana na mkataba huo kuwa ni
pamoja na kuongeza thamani kwa
kuwa na mbegu bora za pamba,
kuongeza usalama wa chakula na
namna ya kupambana na magugu.

Utashi kisera,
kisiasa waelezwa
chachu katika
usimamizi misitu

Na Christina Haule, DODOMA

UTASHI wa kisera na Kkisiasa umeelezwa kuwa
ni jambo la msingi kwa viongozi kuamua
kuwashirikisha wananchi katika utekelezaji
wa usimamizi shirikishi wa misitu (USMJ) ili
kuona tija ya uhifadhi na kunusuru uharibifu
wa misitu.

Mwakilishi wa Ubalozi wa Uswisi nchini
Tanzania, Clara Melchior, alisema hayo jana
kwenye mkutano wa wadau wa misitu na
serikali katika kuangalia namna ya kuwekeza
kifedha katika usimamizi wa misitu kilicho-

Alisema mradi wa kuhifadhi misitu kwa
kuwezesha biashara endelevu ya mazao ya
misitu Tanzania (CoForEST) unaotekelezwa
na Shirika la Kuhifadhi Misitu ya Asili Tan-
zania (TFCG) kwa kushirikiana na Mtandao
wa Jamii wa Usimamizi wa Misitu Tanzania
(MJUMITA) kwa ufadhili wa Shirika la Maen-
deleo na Ushirikiano Uswisi (SDC) ni muhimu
ukapewa nguvu zajdi kisera na kisheria kupi-
tia wanasiasa na viongozi.

Kwa kufanya hivyo, alisema mradi huo
kuwa na moyo wa kusimamia misitu baada ya
kuona faida ya utunzaji.

Melchior alisema kupitia utafiti walioufanya
kupitia wataalamu kutoka Chuo Kikuu cha
Sokoine cha Kilimo (SUA), wamebaini bado
kuna mahitaji ya kuendelea na hatua ya tatu
ya mradi huo ambao unamalizika mwezi ujao
baada ya kutambua kuwa kuna umuhimu

Alisema upanuzi wa wigo huo unapaswa
kwenda sambamba na kuwajengea uwezo
wadau wakubwa wa misitu wakiwamo serikali
Kisera na kisheria pamoja na asasi za kiraia
ili waone utaratibu mzima wa mradi unavy-
otekelezwa na kubaini maana ya mradi na
kuuendeleza hata pale mradi utakapofikia
mwisho.

Akifungua mkutano huo, Mkurugenzi wa
Misitu na Nyuki kutoka Wizara ya Maliasili
na Utalii, Deusdedit Boyo, alisema serikali
ina mMpango wa kusimamia halmashauri zote
nchini kutenga fedha katika bajeti za kila
mwaka kwa ajli ya kuangalia misitu sambam-
ba na kutumika katika usimamizi na uhifadhi
wa misitu.

Boyo alisema utengaji fedha hizo, unapaswa
kwenda sambamba na kuzijengea uwezo
halmashauri kwa sababu kuna baadhi ya
watu hawafahamu umuhimu wa misitu katika
mazingira ya kawaida na kuingia kukata kuni
na kufanya shughuli zingine za uharibifu wa
misitu.

Alisema Tanzania imebarikiwa kuwa na
misitu hekta milioni 48.1 yakiwamo maeneo
yakiwa na hekta milioni 22 na kati ya hekta
hizo ni chache ambazo zimeshakidhi kuingia
katika mpango wa usimamizi shirikishi.

Kwa mujibu wa Bayo, serikali kupitia wizara
hiyo, iko katika mkakati wa kuhakikisha misi-
tu mingi inahifadhiwa kwa sababu inapokuwa
haijahifadhiwa kisheria inaweza kuharibiwa.

Alisema tayari wameshatekeleza mkakati
wa Sera ya Taifa ya Misitu ambao ndio dira
ya kuendeleza misitu katika kipindi cha miaka
10 ijayo kuanzia mwaka 2021 hadi 2031. Pia
alisema wametengeneza mpango kazi wa usi-

Naye Mkurugenm Mtendan wa TFCG,
Charles Meshack, alisema mradi wa CoForEST
una uwezo wa kulinda na kuhifadhi mazingira
na kwamba suala la kutoweka kwa misitu
nchini linasababishwa na watu wanaofanya
shughuli za mbalimbali kwenye ardhi ikiwamo
kilimo, mkaa na ulishaji mifugo.
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Watoto 80,000
Kupewa dawa
Za minyoo
tumbo

Na Allan Isack, ARUMERU

HALMASHAURI ya Arusha,
imesema wakati wowote
kuanzia sasa itaanza kutoa
dawa za kinga tiba, dhidi ya
minyoo tumbo kwa watoto
80,000 wakiwamo wanafunzi
shule zote za msingi.

Mkuu wa Divisheni ya Hu-
duma za Afya na Ustawi wa
Jamii wa Wilaya ya Arumeru,
Dk. Petro Mboya, alisema
jana kuwa maandalizi va ku-
toa dawa hizo yamekamilika,
ikiwamo kutoa elimu kwa
walimu wa afya shuleni na
wahudumu wa afya ngazi ya
jamii, wanaokwenda kugawa
davva hizo.

“Walengwa wa dawa hizi ni
watoto wenye umri wa miaka
mitano mpaka miaka 14.
Dawa zinatolewa kwa watoto
wa umri huo ni utekelezaji
wa Mpango wa Taifa wa Ku-
dhibiti Magonjwa Yaliyokuwa
Hayapewi Kipaumbele,
walioko kwenye mfumo wa
shule na wasiokuwa kwenye
mfumo wa elimu,” alisema
Dk. Mbovya.

Aidha, alisema kuwa Mpan-
g0 Jumuishi wa Taifa, ume-
lenga kudhibiti magonjwa
yallyokuwa hayapewi Kip-
aumbele ukiwa na dira ya
kuwa na jamii yenye afya
bora na ustawi usiyod-
hoofishwa na madhara ya
magonjwa hayo.

Mratibu wa Magonjwa Yasi-
yoambukiza wa Halmashauri
va Arusha, Ramadhani Kul-
ewa, alisema halmashauri
hiyo inatarajia kutoa kinga
tiba hiyo kupitia vituo 211,
kwenye shule za msingi 155,
vituo vya afya 56, huku wa-
hudumu 433 wakigawa dawa
hiyo, walimu 310 na wahu-
dumu wa afya 112.

Kulewa alisema ili kufikia
lengo, licha ya kuwapo kwa
vituo maalumu vya kutolea
huduma, pia watatumia
mfumo wa ugawaji dawa ka-
tika jamii kwa kupita nyumba
kwa nyumba, ugawaji wa
dawa kwa makundi maalumu,
pamoja na kwenye miku-
sanyiko ya watu kama ny-
umba za ibada, sokoni, vituo
vya mabasi na maeneo yote
ya biashara.

“Tutahakikisha tunatoa
chanjo hii kwa uhakika
kwa wahusika kwa lengo
la mpango huu ni kuwa na
jamil yenye afya bora na
ustawi usiyodhoofishwa na
madhara ya magonjwa hayo,”
alisema.

Kati ya watoto hao waliol-
engwa kupatiwa dawa hizo
za kinga tiba dhidi ya minyoo
tumbo, watoto 76,000, ni
wale waliosajiliwa shuleni na
watoto 4,000 ni ambao ha-
wajasajiliwa kwenye mfumo
rasmi wa elimu.

 Serikali yasema mahindi ya NFRA si msaada

Na Mwandishi Wetu, HAI

ERIKALI imesema ma-

hindi ya chakula ya-

nayotolewa na Wakala

wa Hifadhi ya Taifa ya
Chakula (NFRA) kwa wananchi
kwa ajili ya kukabiliana na
makali ya njaa na mfumuko
wa bei sokoni, si msaada bali ni
chakula kinachopaswa kuuza
kwa bei nafuu.

Ofisa Kilimo wa Wilaya ya
Hai, mkoani Kilimanjaro, Da-
vid Lekei, alitoa ufafanuzi huo
baada ya baadhi ya wananchi
walayani hapo kuomba bei ya
Sh. 880 kwa kilo moja ya ma-
hindi ipunguzwe zaidi ili wa-
nanchi wengi wenye shida ya
chakula wamudu kuyanunua.

“Tufikishieni salaam kwa

wananchi wote kwamba haya
mahindi si msaada, yanauzwa
kwa bei nafuu ili watu wenye
uhitaji waweze kumudu kuy-
anunua. Suala la kupunguza
bei na wengine kudhani ni
msaada si sawa. Wilaya ya Hai,
tumepokea tani 100 za mahin-
di na tani zingine 200 zitakuja
baada ya Mbunge Saashisha
Mafuwe kuomba kuongeze-
wa mahindi.

“Kilogramu moja ya mabhi-
ndi, inauzwa kwa bei shilingi
880 tofauti na sokoni ambako
kilogramu moja ni Sh. 1,200
hadi 1,300. Hapo ukitazama
maana yake ni kwamba ma-
hindi kilogramu 100 yanayo-
tolewa na NFRA ni sawa na Sh.
88,000 na mahindi yanayou-
zwa na wafanyabiashara soko-
ni ni Sh. 150, 000,” alisema.

Kwa mujibu wa Lekei, ili
kuhakikisha kila mwananchi
mwenye uhitaji anapata hu-
duma hiyo, tayari Halmashauri
ya Wilaya ya Hai, imetangaza
kwa viongozi wa kata zote, vi-
jiji nma vitongoji kuandikisha
wananchi wenye uhitaji na ku-
peleka majina ili kupata mahi-
ndi hayo.

Kwa sasa, uwezo
wa NFRA kukidhi mahitaji
ya dharura ya chakula kwa
miezi mitatu, ni zaidi ya tani
500,000 kulinganisha na tani
150,000 iliyokuwa inahitajika
miaka ya 1992 wakala ulipoan-
zishwa.

Kabla ya

Lekei kutoa

ufafanuzi huo, wananchi hao
mbali na kuomba kupungu-
zwa bei ya mahindi, pia wali-
omba kusogezwa karibu vituo

vya ugawaji wa mahindi kwa
kuwa wanatumia gharama
kubwa kuyafuata.

Baadhi ya wakazi hao, Ibra-
him Munisi, Mkazi wa Kata ya
Bondeni na Zakayo Mosha wa
Kata ya Muungano, kwa nyaka-
ti tofauti, waliwasilisha ombi
hilo kwa serikali wakieleza
kuwa wananchi wenye hali
ngumu zaidi kiuchumi wa-
nashindwa kumudu bei hiyo
na kukosa chakula hicho.

Aidha, Faudhia Abdallah,
Mkazi wa Kata ya Masama
Kusini, aliiomba serikali ku-
chunguza hali ya kipato cha
wananchi wake, kabla ya
kupanga bei ya mahindi na
kuyapeleka kwa wananchi,
kwa kuwa serikali ina nia nje-
ma ya kuwasaidia watu wenye
mahitaji ya chakula.

Mwenyekiti mpya wa Chama Cha Mapinduzi (CCM) Mkoa wa Tanga, Rajabu Abdalla, akizungumza baada ya kuchaguliwa kushika

nafasi hiyo, katika mkutano mkuu wa CCM Mkoa jijini Tanga juzi. PICHA: HAMIDA KAMCHALLA

Mfanyabiashara wa nazi aibuka kidedea uchaguzi m'kiti CCM mkoa

Na Hamida Kamchalla,
TANGA

MKULIMA wa nazi wa Wilaya
ya Pangani, Rajabu Abdallah,
ameshinda uchaguzi wa na-
fasi ya Mwenyekiti wa Chama
Cha Mapinduzi (CCM) Mkoa
wa Tanga, akichukua nafasi ya
mbunge wa zamani wa Lusho-
to, Hendry Shekiffu.

Rajab aliwabwaga washinda-
ni wake, baada ya kupata kura
1,340, akifuatiwa na Derrick
Kazoba aliyepata kura 29 na
Mathias Mkingwa aliyeambulia
kura tisa katika mkutano huo
wa uchaguzi.

Akitangaza matokeo hayo
juzi usiku, msimamizi wa uch-
aguzi huo, ambaye pia ni Mkuu
wa Mkoa wa Arusha, John Mon-

gela, alisema uchaguzi huo uli-
kuwa huru na wa haki, huku ak-
iwasihi wagombea na washindi
wa nafasi zote zilizogombewa
kuvunja makundi yao kabla ya
kuondoka ukumbini ili wasi-
ache majeraha ya uchaguzi na
kuiumiza CCM kuelekea uch-
aguzi mkuu ujao wa mwaka
2025.

Msimamizi huyo wa uchagu-
zi, alimtangaza mfanyabiashara
wa mabasi ya abiria yaendayo
mikoani ya RATCO, Mohamed
Salim, kuwa mshindi wa nafasi
ya Mjumbe wa Halmashauri
Kuu ya Taifa (NEC) ya CCM
kupitia Mkoa wa Tanga.

Salim aliibuka kidedea
baada ya kuwashinda wagom-
bea wenzake, Omar Sempoli na
Hassan Bomboko, kwa kupata

kura 774 na kutetea nafasi hiyo
aliyokuwa akiishikilia.
Akizungumza na wajumbea
wa mkutano huo, mwenyekiti
huyo mpya alisema hakuamini
kwamba angeshinda nafasi
hiyo kwa kuwa wagombea wote
walikuwa na nguvu kisiasa na
walikuwa wakiungwa mkono
na makundi mbalimbali.
“Niwaahidi wana CCM
wenzangu na viongozi wen-
zangu kwamba nitafanya kazi
yangu kwa nguvu zote kukitu-
mikia chama pamoja na nchi
kwa ujumla. Nawashukuru
wajumbe wenzangu kwa ku-
niamini tangu awali na kunipa
nafasi hii. Kikubwa kilichoko
sasa ni kufanya kazi kwa maen-
deleo ya mkoa na taifa letu kwa
kumuunga mkono Rais wetu,

Samia Suluhu Hassan,” alisema.

Kabla ya uchaguzi huo, ali-
yekuwa Mwenyekiti wa CCM
wa Mkoa wa Tanga, Shekifu,
alisema hana upande wala
kinyongo kuhusu uchaguzi
huo. Alisema katika uongozi
wake alipigania na kusimamia
hoja yake ya kutaka mkoa wa
Tanga kugawanywa na kuwa
mikoa miwili.

“Ndugu zangu mlioch-
aguliwa endeleeni na hii hoja
kwa kufuata nyayo zangu. Ni-
waombe kama chama mwend-
elee kulibeba hili kwa ukubwa
wake na kulisemea ngazi za
juu, kwa kuwa Tanga ni mkoa
ambao una halmashauri nyin-
gi, hivyo inaleta ugumu kwenye
kutoa maamuzi ya kiutawala,”
alisema Shekifu.
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HABARI KILIMANJARO

—
Jiji lapitisha
azimio ujenzi
kituo mabasi

Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA

BARAZA |la Madiwani wa Hal-
mashauri ya Jiji la Arusha, limepiti-
sha azimio la kutaka kuanza mara
moja kwa utekelezaji wa mradi wa
kimkakati wa ujenzi wa kituo cha
kisasa cha mabasi yaendayo mikoa-
ni na nje ya nchi, kitakachojengwa
eneo la Bondeni City.

Mbali na kituo hicho cha mabasi,
pia madiwani hao wamepitisha
mpango wa ujenzi wa soko la
kisasa la wafanyabiashara wadogo
maarufu Machinga na kuanza kwa
mchakato wa kuuza viwanja zaidi
ya 100 kwa wananchi pamoja na
taasisi mbalimbali. :

Azimio hilo lilipitishwa na kutanga- :
Zwa jana na Meya wa Jiji hilo, Max- :
imillian lIraghe, baada ya kumalizika
kwa kikao maalum cha Baraza hilo
Ia Madiwani.

“Wananchi wa Mkoa wa Arusha,
walikuwa wanasubiri kwa hamu
kuona ujenzi wa stendi mpya va
mkoa inajengwa. Sasa nawahakik-
ishia wananchi wa Mkoa wa Arusha,
fedha zimeshapatikana kwa sasa :
tunaendelelea na upembuzi yakinifu :
na ujenzi huo utaanza rasmi mwezi :
Machi mwaka 2023.

“Ujenzi wa stendi hii ya kisasa,
utakwenda sambamba na ujenzi wa
soko la machinga katika eneo hilo
la Bondeni City, ili wafanyabiashara
wadogo wapate eneo maalum la bi-
ashara, linalokwenda sawa na hadhi
ya Jiji letu hili la kitalii.”

Kwa mujibu wa Iranghe, fedha za
ujenzi wa stendi hiyo zinatoka Ben-
ki ya Dunia (WB), kupitia Mradi wa
TACTICS, na kwamba ujenzi wa soko :
la machinga la kisasa, Halmashauri
va Jiji hilo imeshatenga fedha ku-
toka kwenye mapato ya ndani, kwa
ajili ya kuanza ujenzi huo.

Alisema stendi hiyo ya kisasa
ujenzi wake ukikamilika, utakuwa :
chanzo kikubwa cha mapato ya Hal- :
mashauri ya Jiji la Arusha, ambako
wanatarajia kukusanya zaidi ya Sh.
bilioni moja kwa mwezi.

“Jiji la Arusha, tutajenga soko la
machinga la kisasa katika eneo
hilo la Bondeni City ambalo linak-
wenda sambamba na hadhi ya Jiji
letu la kitalii ili watalii wanaokuja
katika jiji letu waweze kutembe-
lea soko hilo la kununua bidhaa
mbalimbali,"alisema. ;

Kuhusu mradi wa uuzaji wa viwan- :
ja lranghe alisema idara ya ardhi

ya halmashauri ya Jiji la Arusha, :
|taanza mchakato wa kuuza viwanja :
katika eneo hilo sambamba na ali-
yekuwa mwekezaji wa eneo hilo. :

“Hivi karibuni tutaoa matangazo va :
kuanza kuuza viwanja katika eneo
la Bondeni City, vyenye ukubwa
tofauti, ambapo mji utakuwa ni mji
wa Kitalii na utajengwa kwa utara-
tibu maalum ili kuongeza hadhi ya
Jiji letu la Arusha,” alisema.

[ranghe, alitumia fursa hiyo ku-
waalika wananchi wa Mkoa wa
Arusha, kuchangamkia fursa hiyo
ya kununua viwanja baada ya ma-
tangazo kutoka na hakutakuwa na
upendeleo wowote katika kutoa
fomu hizo.

Zalothe achaguliwa tena uenyekKiti CCM

Na Allan Isack, ARUSHA

MKUU wa Mkoa wa zamani
na aliyewahi kuwa Kamanda
wa Polisi katika mikoa ya
Mwanza, Mbeya na Shinyanga,
Zelothe Stephen, amechaguli-
wa kwa kipindi cha pili mfu-
lulizo kuwa Mwenyekiti wa
Chama Cha Mapinduzi (CCM),
Mkoa wa Arusha.

Zelothe alishinda kiti hicho
juzi kwa kura 683 kati ya kura
970 zilizopigwa na wajumbe
halali wa mkutano mkuu wa
chama hicho na kuwashinda
wagombea wenzake, Robert
Kaseko aliyepata kura 281 na
Edna Kivuyo aliyeambulia kura
sita.

Juzi usiku, msimamazi wa
uchaguzi huo, Loota Sanare,
ambaye aliwahi kuwa Mkuu wa

Mkoa wa Morogoro, alimtan-
gaza Zellothe kuwa Mwenyekiti
mpya wa CCM wa mkoa kuan-
zia sasa hadi mwaka 2027.

Katika mkutano huo, Waziri
Mkuu mstaafu, Mizengo Pinda,
ambaye ni mlezi wa CCM Mkoa
wa Arusha, aliwataka wanacha-
ma wa chama hicho kuachana
na dhana ya kukomoana kuto-
kana na makundi ya uchaguzi
yaliyojengwa wakati wa kupi-
gania nafasi walizoomba.

“Nawashukuru sana wa-
jumbe wa mkutano mkuu
wa CCM Mkoa wa Arusha,
kwa kutimiza haki yao ya
kidemokrasia na kufanya ua-
muzi wa kumchagua Zelothe.
Nimeridhika kabisa kwamba
uchaguzi umefanyika kwa
amani na kwa utulivu na hapa-
kuwapo kwa dosari yoyote,”
alisema Pinda.

Aidha, baada ya kutanga-
zwa kuwa mshindi, Zellothe,
aliwashukuru wajumbe kwa
kumwamini tena na kumcha-
gua katika nafasi hiyo awamu
nyingine. Aliwaomba wana-
chama wa CCM, kumpa ush-
irikiano katika kipindi cha
uongozi wake ili  kusukuma
gurudumu hilo. Alisema siri
kubwa ya mafanikio katika
chama ni ushirikiano na imani
waliomwonyesha katika kip-
indi cha uongozi wake wa siku
1,089 alizoongoza awali na alia-
hidi utendaji kazi maradufu ili
kujenga CCM kuwa imara kwa
maslahi ya chama na wananchi.

Mgombea Robert Kaseko,
aliyeshika nafasi ya pili, ali-
washukuru  wajumbe  kwa
kumpa kura 281 huku akisema
amepata kura nyingi sana ka-
tika historia ya uongozi wake

kwa kuwa wajumbe walionye-
sha kumkubali.

Hata hivyo, aliwaomba wa-
nachama kumpa ushirikiano
mwenyekiti aliyechaguliwa
kwa kuwa uchaguzi umeisha
na kiliko mbele ni kukijenga
chama kwa maslahi yao na wa-
nanchi kwa ujumla.

“Binafsi nampongeza Zel-
lothe kwa dhati kabisa kwa
kuaminiwa na wajumbe kwa
kuchaguliwa tena kuongoza
kwa kipindi cha 2022-2027 na
ninamtakia heri katika uongozi
wake, kwa muda miaka mitano
mingine.

Naye Edna Kivuyo, mgom-
bea mwanamke wa nafasi hiyo,
aliwashukuru wajumbe kwa
kumpa kura alizopata, zilikuwa
nyingi kwa kuwa ni mwanzo wa
kuanza harakati za kuwania na-
fasi mbalimbali za chama.
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Na Jaliwason Jasson,
BABATI

RAIS Samia Suluhu Has-
san, amesema serikali inawa-
mulika watumishi wa sekta ya
afya wanaofanya kazi katika
hospitali mbalimbali nchini,
kama wanatoa huduma vizuri
kwa wagonjwa wanaofikishwa
kwao kupata huduma za tiba na
uchunguzi.

Amesema kama wafanyakazi
hao wakibainika kwamba wa-
nawahudumia vizuri wagonjwa
na wakaenda nyumbani kwao
kuendelea na shughuli za kiu-
chumi, na wao wataonwa na
serikali kwa kuboreshewa ma-
slahi yao.

Akizungumza jana katika
mji wa Babati, alikokwenda ku-
kagua maendeleo ya mradi wa
ujenzi wa majengo ya Hospitali

ya Rufani ya Mkoa wa Man-
yara, Rais Samia alisema wa-
fanyakazi hao wanachopaswa
kukifanya ni kuendelea kuwa-
hudumia wagonjwa kwa moyo
wa huruma. “Nimeona mradi
huu unakwenda vizuri, lakini
niagize sasa wafanyakazi wa
Hospitali ya Rufani ya Mkoa wa
Manyara, muwahudumie vizuri
wagonjwa ili afya zao zitenga-
mae na waweze kuendelea na
shughuli za kiuchumi.

“Mimi niwaombe hudumieni
kwa dhati na kwa moyo mmoja,
wagonjwa wanaokuja kutibiwa
hapa Hospitali ya Mkoa. Mki-
wahudumia vizuri wagonjwa
wakaenda nyumbani kwao kue-
ndelea na shughuli za kiuchu-
mi, na nyie mtaonwa na seri-
kali kwa kuboreshewa maslahi
yenu. Si sawa! Hakuna kurudi
nyuma, kazi lazima iendelee ya

kuwahudumia wananchi.”

Aidha, Rais Samia akiwa
hospitalini hapo, alisisitiza
kuwa kama watawahudumia
vizuri wagonjwa, mapato yao
pia yataongezeka na serikali
itawaongezea kwa kuboresha
stahiki zao.

Awali, akizungumza kabla
ya Rais Samia, Naibu Waziri wa
Afya, Dk. Godwin Molell, ali-
wahakikishia wakazi wa Mkoa
wa Manyara, kwamba jengo la
huduma ya damu likikamilika,
wataanza kulitumia, hawataku-
wa tena na haja ya kutegemea
kupata huduma hiyo kutoka
Benki ya Damu iliyoko katika
Hospitali ya Rufani ya Kanda ya
KCMC. Mganga Mfawidhi wa
Hospitali hiyo, Dk. Catherine
Magali, akitoa taarifa kuhusu
maendeleo ya mradi huo wa
ujenzi, alisema kwa sasa ume-

Samia atangazia kiama wahudumu wa afya wanaofanya kwa mazoes

fikia asilimia 85. Alisisitiza kuwa
kwa majengo yanayojengwa
likiwamo jengo la huduma za
damu, umefika asilimia 60.

Dk. Magali alisema: “Upati-
kanaji wa dawa katika hospitali
hiyo ni asilimia 97, na hata dawa
zisipopatikana wagonjwa wa-
natafutiwa. Tunashukuru kwa
fedha za UVICO-19 na huduma
za dharura, tumeanza kupata
na tutaanza kutoa huduma za
CT Scan Desemba mwaka huu.

“Hatuna budi kuishuk-
uru serikali  unayoiongoza
Mheshimiwa Rais, kwa kuwa
imetoa fedha za kujenga ma-
jengo na kuwekeza mtambo
wa kuzalisha hewa ya Oxjeni,
ambao umetumia gharama ya
zaidi shilingi milioni 600. Hivi
sasa mitambo hiyo ina uwezo
wa kutengeneza mitungi ya gesi
80 kwa siku.”
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KABRASHA LA COP27
Kutoka kitendawili cha tabianchi hadi _
penye mwelekeo wa safari kuu iliko

YUMBA ni makazi ya

kudumu. Kwa namba,

huwa hapatakiwi kuko-

sa usalama wa kudumu
kwa mmiliki, kuanzia mazingira
yanayoizunguka nyumba hiyo,
ikiwamo ndani na nje.

Kwa maeneo ya mjini, nyumba
nyingi zimejengwa kwa kiasi ki-
kubwa, kuzingatia mabhitaji ya
ubora na ufanisi. Tatizo zaidi lin-
wengi hujenga pasipo kuzingatia
tahadhari ubora na usalama sta-
hiki.

Mkoani Iringa, ambako kuna
miti ya mibuyu kwa wingi,
haiendani na uhalisia namna
pale wakazi wanajenga nyumba
karibu na miti aina ya mibuyu
ambayo kimsingi ni miti inayoishi
muda mrefu, huku nyumba nazo
vilevile hudumu muda mrefu zai-
di ya mibuyu.

Ujenzi huo unamfanya mwenye
nyumba awe katika hatari ya ku-
poteza maisha, kuharibika miun-
dombinu ya nyumba hiyo, inayo-
dondokewa na mibuyu.

Ushuhuda wa Nipashe katika

jenga jirani na mibuyu, bila ya
tafakari kuhusiana na uelewa wa
madhara yaliyoko.

Ni muktadha unaotoa funzo,
kukiwapo ushuhuda kutoka
habari iliyoandaliwa na gazeti hili
wastani wa zaidi ya mwezi mmoja
sasa, ukiripoti watu wawili wali-
ofariki dunia Dar es Salaam, eneo
la Kinondoni Mkwajuni, baada ya
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Nyumba iliyojengwa karibu na mbuyu huko k

Ukurasa 18

Kata ya Nyanzwa. Jirani ni pikipiki iliyoegeshwa. PICHA: HALFAN CHUSI.

kudondokewa na mbuyu ulioku-
wa pembeni ya nyumba hiyo.

Tukio jingine lilitokea mkoani
yuni, wilaya ya Kilolo, baada ya
pikipiki kudondokewa na mbuyu
na ikaharibiwa vibaya, hata mm-
liki, Bezalali Pasko, aliyekuwa
akijishughulisha na kilimo cha
wake kwa maana ya kuharibika
kwa hali mbaya zaidi.

Ni madhila yanayoendelea
kujitokeza dhidi ya wanaofanya
uwekezaji karibu na mti wa jamii
hiyo, kikuu kinachowaponza
wengi ni kufuata kivuli cha mti
huo bila kujua kuna mda mbuyu
utakauka na kuchoka na hivyo
utadondoka bila kutoa taarifa.

Kuna kila sababu ya jamii kue-
puka kufanya uwekezaji karibu
na miti ya aina hiyo, hata pale ina-
potokea ulazima wake ushauri ni

wa mhusika akijitahidi kuepuka
ama ukaribu nao au aukate mti
huo.

Pia, kila wakati hasa nyakati za
kiangazi, unapukutisha matawi
ambayo yana athari. Anafafanua,
chopo mkoani Iringa wilaya ya
Kilolo, mwanafunzi alipata ul-
emavu kwa kuangukiwa na tawi
la mbuyu, wakati akipita njiani
kuelekea shuleni.

KABRASHA LA COP27
Dunia inavyopambana
kukabili ukame

¥ na miradi mipya 19 ya
w« % kuinusuru Afrika

. e

Ukufasa 16

Matukio hayo kwa ukubwa
wake, yanarejesha elimu ili ku-
wakumbusha wawekezaji ku-
towekeza karibu na miti ya aina
hiyo, katika mazingira ya usalama
zaidi.

Kama ilivyo miti mingineyo,
mibuyu ina umri wa kuishi na
pale inapotimu, huanza kuchakaa
na kuoza na ndio safari ya kudon-
doka inapoanza.

Mara zote, kinachopotosha
watu wengi, ni mtazamo wa kuo-
na mti huo bado una umri mrefu
wa kuishi.

SIMULIZI YA MKASA

Mama Mzazi wa mtoto ali-
yewahi kupoteza maisha kwa
mkasa kudondokewa na mbuyu,
Anjelina Paul, anaeleza mkasa
ulivyotokea: “Nyumba yetu ili-
kuwa karibu na mti wa mbuyu.
Siku moja tulikuwa tumeenda
shambani, mwanangu alikuwa
ameenda shule. Aliporudi, akawa
anapika ghafla mbuyu ulianza
kuyumba ukadondoka na ku-
sababisha mwanangu kupoteza
maisha.

“Tukapigiwa simu, tukarudi ny-
umbani mapema, lakini tulikuta
raia wema wameshawatoa, lakini
tayari walikuwa wameshakufa.
Roho yangu iliniuma sana mwa-
nangu alikufa kifo kibaya sana.”

Mama huyo sasa anatumia na-
fasi hiyo, akiisihi jamii pale inapo-
taka kujenga au kufanya uwekeza-
ji, lazima waangalie kwa makini
eneo hilo na kutotumia miti ya
mibuyu kama kivuli.

“Huwa inatoa wadudu ambao
wakikudondokea katika mwili,
wanawasha sana na wengine hu-
vimba mwili mzima. Sisi huwa
tunaita washawasha hawa wa-
napenda kukaa kwenye mibuyu,”
anasema.

Wasiliana kwa simu: 255 787
879707.
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Wenye mji wao Mpanda walivyoteketeza
vichaka ‘makao makuu’ magenge uhalifu

«Makaburini, Stesheni palikuwa shida ‘usiku, mchana’

Na Neema Hussein, Mpanda

ASTANI wa mwaka

mmoja uliopita, ku-

likuwapo makundi

ya vijana waliotuhu-
miwa kwa uhalifu kutokana na
kukosa ajira, huku kukiwapo
makundi yaliyosifika kwa wizi
mjini Mpanda,

Hapo kuna simulizi kutoka kwa
Juvenary Deus, Mwenyekiti wa
Mtaa wa Msasani, mjini Mpanda,
anayetoa ushuhuda kwa Nipashe,
mtaa wake ulikuwa moja ya mae-
neo yalikofanyika maasi ‘mchana
kweupe’, hadi katika maeneo
yenye mapori makubwa.

Ni mazingira yaliyotumika
kuwa kificho cha makundi ya ki-
halifu na eneo mojawapo pana-
tajwa ni makaburi ya Mwangaza,
katika Mtaa wa Mpadeko. kata ya
Makanyagio.

Eneo hilo kipindi cha nyuma
lilikuwa tishio kwa wakazi husika,
kutokana na kuzungukwa na nyasi
ndefu na ikawa sababu ya kutumi-
ka kama kificho cha wahalifu na
silaha zao.

Ni jambo lililochukua nafasi
kubwa, hata serikali ngazi ya
mkoa nayo kuingilia kati kukabili
makundi hayo ya uhalifu, hali kad-
halika kusafisha maficho.

Kwa mujibu wa taarifa ya kim-
koa, eneo jingine lililokuwa pori
jirani na stesheni ya treni, nako vi-
jana wahalifu wakapatumia kud-
huru abiria.

Baada ya serikali kugundua
maeneo hayo hatari kwa maisha
ya watu, ikaweka jicho hata ku-
fikia hatua kujadili katika vikao
mbalimbali na ndio mwarobaini
wa uhalifu kutoka mapori ya mjini
Mpanda, kufikia mwisho.

Mwenyekiti wa Mtaa wa
Mpadeko, Kata ya Makanyagio,
Ivo Chambala, anaeleza kwamba
wakati anaingia madarakani mwa-
ka 2019, kulikuwapo makundi ya
kihalifu, akiwa na ufafanuzi wake
kuwa:

“Sasa katika vikao vyetu tuli-
kuwa tunajua kabisa hilo eneo la
makaburi ya Mwangaza ni eneo
hatarishi hasa, tukiliacha likiwa
chafu, kwa sababu vitendo vyote
vya kihalifu vilikuwa katika hilo
chaka linalowahifadhi wavuta
bangi.

“Hata mali za wizi zilikuwa
zikifichwa katika hayo makaburi.
Kupitia vikao vya kiserikali tu-
livyokua tukivifanya, ikaonekana
pale tufanye kila namna kwa
juhudi hata kuomba msaada ka-
tika taasisi yeyote serikalini au nje
ya serikali, tuweze kusaidiana ku-
weza kuondoa vichaka ili kuepu-
sha masuala ya uhalifu, ikiwemo
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Mtaa wa Mpadeko, mjini Mpanda katika hali mpya baada ya
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kusafishwa. Awali palikuwa na majani kimo zaidi ya mita mbili, wahalifu wakitumia kukaba watu na

kuhifadhi nyenzo zao.

uvutaji bangi na ubakaji.

“Nakiri eneo hilo halikuwa se-
hemu salama, kinamama wengi
wamedhalilishwa, = wamebakwa
pia hata watoto wadogo vilevile,
hata kuporwa wameporwa sana
katika eneo hilo.

“Mpaka hivi sasa tunawahimiza
wananchi, pindi tutakapokuwa
hatuna uwezo wa kutumia nguvu
ya kusafisha eneo hilo, tutaka-
pokuwa tumewabhitaji kuwaomba
msaada basi tusaidiane wote kwa
pamoja.

“Sababu eneo hilo kwanza ni
hatarishi, endapo tutakuwa tuna-
liacha bila kufanya usafi, pili ni
lazima tuheshimu sababu ndio sa-
fari yetu ya mwisho, baada ya ku-
maliza maisha ya hapa duniani,”
anasema Chambala

Anakumbusha mikasa kadhaa,
ikiwamo mwendesha bodaboda
kutekwa na kupelekwa makabu-
rini walikomnyang’anya vifaa vy-
ake. Pia, kuna lingine binti naye
akabakwa katika eneo hilo, hali
kadhalika makaburi kufukuliwa
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Pata mzizi wa shida kukosa usingizi

Na Romana Mallya

ATIZO la kukosa usin-

gizi limekuwa janga kwa

walio wengi, ikichangiwa

na mfumo wa maisha wa
kila siku ambao unamweka mtu
hatarini, kupata magonjwa yasi-
yoambukiza.

Imekuwa ni kawaida kwa baa-
dhi ya watu, muda wa kulala un-
apofika mtu anashindwa kufanya
hivyo na baadhi wanaeleza hu-
chukua uamuzi hata wa kwenda
baa kunywa pombe au kucheza
muziki, ili tu muda usonge.

“Kuna wakati ninakosa usingizi
kabisa na hali hii hunitokea mara
kwa mara hasa ninapokuwa na
msongo wa mawazo, ninapokuwa
hivyo wakati mwingine ninatoka
nyumbani na kwenda baa ku-
poteza muda.

“Ninaweza kukaa baa kuanzia
saa tatu usiku hadi saa saba au
nane usiku kisha ninarudi nyum-
bani,” Petro Godluck, mkazi wa
Mbezi Kimara, akieleza hadithi
ya ukosefu wa usingizi unavyom-
sababishia kukesha baa.

“Baa siyo kwamba ninakwenda
kukaa tu, ninakunywa bia zangu
za kutosha wakati mwingine hata
10, ndipo ninarudi nyumbani,
hapo sasa nitalala cha ajabu ikifi-
ka saa 12 asubuhi usingizi unaka-
ta. Na hii hunitokea hata mara
tatu kwa wiki,” anasimulia.

Tatizo kama hilo lipo pia kwa
Christina Paulo, mkazi wa Te-
meke, anayeeleza mkasa wa
kuachana na mwenza wake, hau-
jamuacha salama.

Ilikuwaje? Christina anasema
miezi tisa iliyopita, aliingia kwe-
nye mgogoro na mwenza wake na
kufikia hatua ya kuachana.

Anasema, kitendo hicho kime-
kuwa kikimuumiza kwa sababu
bado anampenda mume wake na
hali hiyo imekuwa ikimpa mson-
£0 wa mawazo.

Christina anafafanua kuwa,
huwa anapata mawazo zaidi
pindi anapoingia kitandani, kwa
sababu anaishi mwenyewe na
hali hiyo husababisha kukosa us-
ingizi kwa wakati.

“Kila siku ninaamka saa 11 al-
fajiri kujiandaa kuwahi kazini,
ninafanya kazi Posta Mpya, huwa
ninatamani nilale angalau kuan-
zia saa tatu usiku kutokana na
muda ninaoamka siku za kazi.

“Cha ajabu, nikiingia kitandani
mfano saa tatu usiku, huwezi
amini ninaendelea kuwa macho
tu na kwa sababu nipo peke yan-
gu, basi nitawaza milima na ma-
bonde niliyopitia.

“Mwishowe ninaamua
kuchezea simu, nitaingia
mitandaoni na ninaweza kufanya
hivyo hadi saa saba usiku nipo
macho tu, na wakati mwingine
mapigo ya moyo huenda mbio
ninahisi ni kwa sababu ya ku-

Mazingira ya mtu aliyekosa usingizi rasmi, hatua anakofikia. PICHA ZOTE: MTANDAO.

fikiria sana na kukosa usingizi,”
anasimulia.

Christina anasema hali hiyo
imesababisha utendaji kazi wake
katika shughuli zake za kila siku
upungue, kwa sababu anapoku-
wa kazini, kwa kuwa mwili huwa
na uchovu, hujikuta akisinzia na
wakati mwingine mwajiri wake
amekuwa hafurahishwi na utend-
aji kazi wake.

Mwanamke huyo anasema, ali-
wahi kuonana na mwanasaikolo-
jia ambaye ushauri wake mkubwa
ulikuwa ni kuhakikisha anapun-
guza mawazo na kutenga muda
mrefu wa kulala, ili kutokaribisha
maradhi. Pia, anasema amewahi
kwenda hospitali na baada ya
kumweleza daktari mateso anay-
oyapitia, ushauri wake haukuwa
tofauti na wa mwanasaikolojia,
na alimpatia dawa za usingizi ili
azitumie kwa siku kadhaa ubon-
go upumzike.

Anasema, bado hali hiyo im-
ekuwa ikimrudia na amekuwa
akijitahidi ili iishe.

HATARI ILIYOPO

Ni maradhi gani hayo yanay-
oweza kumpata mtu asiyez-
ingatia utaratibu wa usingizi,
Mtaalamu wa Afya na Mazoezi
kutoka Shirikisho la Vyama vya
Magonjwa Yasiyoambukiza, DKk.
Waziri Ndonde anasema.

Anataja maradhi mojawapo
yanayochangia watu kupata ma-
gonjwa yasiyoambukiza, ni kuko-
sa usingizi wa kutosha unapaswa
kulala siyo chini ya saa saba au
nane usiku.

Mtaalamu huyo anasema, kwa
kawaida mtu mzima hutakiwa
kulala saa hizo mfululizo, lakini

walio wengi hawafanyi hivyo.

“Magonjwa yasiyoambukiza ya-
nachangiwa na mambo matatu,
kukosa usingizi wa kutosha, kuto-
fanya mazoezi na kula vyakula
bila mpangilio,” alibainisha.

Kutokana na changamoto hiyo,
anasema wanaendelea kuelimi-
sha makundi mbalimbali waki-
wamo waandishi wa habari, ili
wasaidie kuielimisha jamii isien-
delee kupata maradhi hayo.

Mtaalamu huyo anasema kwa
mwaka huu katika kupeleka
elimu kwa jamii, wamefanya
matukio mbalimbali ikiwamo
kutoa elimu kwa waandishi wa
habari wa mkoani Mwanza, ili wa-
saidie kutoa elimu kwa wananchi
kupitia kalamu zao.

Akifafanua zaidi, mtaalamu
huyo anasema zipo sababu nyin-
gi zinazochangia magonjwa hayo,
lakini mfumo wa afya ulivyo una-

hitaji vitu vitatu.

“Unapofanya shughuli za kila
siku, tishu zilizopo kwenye mwili
wako zinaharibika, muda wa ku-
lala ndiyo mwili unajikarabati,
kama ni moyo ulikuwa na hitilafu
utajikarabati wenyewe,”anaeleza
Dk. Ndonde, akifafanua endapo
mtu hapati muda wa kulala, ni ra-
hisi kupata msongo wa mawazo.

Anasema magonjwa ya moja
kwa moja ambayo mtu anapata
kwa kutolala vizuri, ni moyo
na mishipa ya damu, akisema
takwimu za dunia zilizotolewa
mwaka jana, zinataja magonjwa
ya moyo na mishipa ya damu kwa
mwaka yanasababisha vifo mil-
ioni 18 duniani, moja ya sababu
ni kutopata usingizi wa kutosha.

Anasema, nchini Tanzania tak-
wimu za mwaka 2012 zilizofany-
wa na Shirika la Afya Ulimwengu-
ni na Wizara ya Afya, asilimia 33

ya vifo hutokana na magonjwa ya
moyo na mishipa ya damu.

Kwa upande wa watoto, Dk.
Ndonde anasema wasipopata
usingizi wa kutosha, ukuaji wao
unakuwa siyo mzuri.

“Mwana michezo asipopata us-
ingizi wa kutosha hawezi kupona
majeraha, watu wote wanaofanya
kazi za nguvu wanaotembea sana,
wanaoendesha baiskeli, wasi-
popata usingizi wa kutosha, mwili
hauponi majeraha, namna unavy-
otembea sana au kuendesha bais-
keli mwili unapata majeraha.

“Ukienda kulala yale majeraha
ndiyo yanajikarabati, ushauri
wetu kwa ujumla watu watimize
vitu vitatu kula mlo kamili, ma-
zoezi siyo chini ya dakika 30 kwa
siku na usiku alale sio chini ya saa
saba,” anashauri.

Kuhusu mlo kamili, anasema
katika milo mitatu iliyozoeleka,
lazima iwe kamili ziwapo mboga
za majani na matunda na usiku
anapaswa kula saa mbili kabla ya
kuingia kitandani.

“Ni vizuri mtu ale mlo wake wa
usiku siyo chini ya saa mbili kabla
ya kulala, siyo vizuri mtu anaku-
la alafu anakwenda kulala, ak-
ishamaliza kula afanye shughuli
mbalimbali siyo akae tu akisubiri
kulala, lazima mwili wake ushu-
ghulike, pia tuepuke kula sukari
nyingi na chumvi nyingi kupita
kiasi,” anasema.

MAGONJWA SUKARI

Mwenyekiti wa Chama cha
Kisukari Tanzania (TDA), Prof.
Andrew Swai anashauri watu
wapunguze msongo wa mawazo
ambao umekuwa ukisababisha
mtu kupata maradhi ikiwamo
saratani.

Dk. Swai anasisitiza watu ku-
pata muda wa kutosha kulala, pia
kupunguza msongo wa mawazo
unaosababisha magonjwa kama
saratani, pia wafanye mazoezi an-
galau kwa siku mara moja.

Anatoa mfano, wa ugonjwa
kisukari, akisema miaka ya 1991
kulikuwa na asilimia moja tu ya
ugonjwa huo nchini, lakini kwa
sasa umeongezeka hadi kufikia
asilimia tisa.

Anasema tatizo hilo linagha-
rimu asilimia 20 ya bajeti ya seri-
kali kwa kuwahudumia wagonjwa
hao.
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MAZINGIRA

KABRASHA LA COP27
Dunia inavyopambana kukabili ukame

na miradi mipya 19 va kuinusuru Afrika

Na Maulid Mmbaga

WAKATI mataifa mbalimbali
yakiumiza ‘ubongo’ kutafuta njia
mbadala ya kukabiliana na ukame,
wataalamu wa masuala ya maz-
ingira, wamechapisha orodha ya
miradi yenye thamani ya Dola za
Marekani bilioni 120, kwa ajili ya
kuzisaidia nchi maskini zinazo-
kumbwa na mabadiliko ya tabi-
anchi.

Wataalamu hao ni miongoni
mwa wajumbe wanaoshiriki ka-
tika mkutano wa mabadiliko ya
tabianchi wa Umoja wa Mataifa
(COP27), uliofanyika nchini Misri
ukikamilika wiki iliyopita, huku
zaidi ya miradi 19 ikitangazwa
kutekelezwa barani Afrika.

Mingine ni mradi wa dola bilioni
tatu za Kimarekani wa kuhamisha
maji baina ya Lesotho na Botswana,
pamoja na mpango wa kuboresha
mfumo wa maji ya umma nchini
Mauritius ulio na thamani ya Dola
za Marekani milioni 10.

Mjumbe wa Marekani anaye-
husika na mazingira, John Kerry,
ametangaza kuundwa mfuko wa
kukabiliana na gesi ya kabonim
unaolenga kuyasaidia mataifa ya-
nayoendelea kuharakisha kuon-
dokana na matumizi ya nishati ya
mafuta ya kuchimbwa.

Marekani imezindua mfuko huo
kwa jina la ETA, kwa lengo la kufa-
dhili miradi ya nishati mbadala na
kuharakisha matumizi ya nishati
safi katika nchi zinazoendelea.
Chile na Nigeria, ni miongoni mwa
nchi zilizooonyesha nia ya mape-
ma kunufaika na mfuko huo.

Ripoti ya Jopo la Kisayansi linalo-
toa taarifa za mwendo wa joto, ki-
wango cha ongezeko sasa liko kati-
ka wastani nyuzi 1.09 na vita iliyoko
ni kudhibiti isivuke nyuzi joto 1.5.

Ni hatua zinazoendana sasa,
kwamba nchi ya Afrika Kusini, ina-
tajwa kupokea fedha Euro milioni
600 kutoka Ufaransa na Ujeruma-
ni, ikiwa ni sehemu ya mpango wa
uwekezaji kuisaidia katika kipindi
cha mpito wa nishati.

Taarifa yao ya pamoja, nchi hizo
tatu zimetia saini makubaliano
ya fedha hizo za mkopo, kila nchi
ikitoa Euro milioni 300 kila moja
kuisaidia kupunguza utegemezi
kwenye nishati ya makaa ya mawe.

Afrika Kusini inatajwa katika
orodha ya mataifa 12 yenye uchafu-
zi wa hewa duniani, ikizalisha
wastani wa asilimia 80 ya umeme
wake kupitia makaa ya mawe.

RIPOTI YA WMO
Shirika la Utabiri wa Hali ya

B

R -

Miongoni mwa tembo waliokufa katika moja ya hifadhi nchini Kenya. PICHA ZOTE: MTANDAO.

Hewa la Umoja wa Mataifa (WMO)
katika ripoti yake, inabainisha
kuwa miaka minane iliyopita ili-
kuwa ya joto zaidi katika historia ya
rekodi, ikichochewa na ongezeko
la viwango vya gesi chafuzi.

Ripoti hiyo iliyotolewa siku
chache zilizopita, inaangazia
utafiti wa mwaka huu wa hali ya
hewa duniani, ukionyesha dalili za
kuongezeka hali mbaya ya hewa,
ikiwemo kuongezeka kimo maji ya
bahari na dalili za kuyeyuka barafu
kwenye milima barani Ulaya.

Mkuu wa WMO, Petter Taalas,
anasema kadri joto linavyoongeze-
ka, ndivyo athari zinavyozidi
kuonekana katika mataifa mbalim-
bali duniani, ikienda kinyume na
Mkataba wa Paris.

WMO inaeleza rekodi ya juu
ya hewa ukaa, gesi ya methane,
hewa ya nitrojeni ambazo ni kuu
katika kuchafua hali ya hewa, huku
upande wa pili kukiwepo maende-
leo ya viwanda, ambavyo ni wazal-
ishaji wa hewa chafu.

Inaeleza mifano ya milima ya
Alps iliyopo Barani Ulaya, ime-
shuhudiwa kupoteza wastani wa
kati ya mita tatu za unene wa bara-
fu, huku nchini Uswisi theluji yote
iliyeyuka kwenye msimu wa kian-
gazi, jambo linalotajwa kuwa mara
ya kwanza katika historia tangu
mwanzo wa karne iliyopo, barafu
na theluji inasambaratika.

PIGO RASMI LILIVYO

Anafafanua kuwa, kuyeyuka kwa
barafu duniani kote kunasababisha
viwango vya kina cha bahari ku-

panda, jambo ambalo halikuwepo
zaidi ya miaka 30 iliyopita.

Ni hali inayodhihirika siku
chache zilizopita visiwani Zanzibar,
ambapo maji ya bahari yalivamia
makazi ya watu na kusababisha ta-
haruki.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu
wa Rais Muungano na Mazingira
Dk. Selemani Jafo, akaagiza hal-
mashauri zote kuhakikisha zin-
afikia malengo ya kupanda miti ili
kuweza kukabiliana na mabadiliko
ya tabianchi.

“Kiwango cha ongezeko la joto
la bahari pia kimekuwa cha juu

mawimbi ya joto baharini yana-

zidi kuongezeka, na viwango vya
ongezeko la joto vinatarajiwa kue-
ndelea katika siku zijazo,” inasema
ripoti ya kimataifa.

Vilevile utafiti huo unataarifu
kuna athari za ukame na mvua ny-
ingi, mfano katika mataifa ya Ken-
ya, Somalia, na Ethiopia, sasa ziki-
kabiliwa na upungufu wa mazao
na uhaba wa chakula, kiwango cha
mvua kikichangia.

Wizara ya Utalii ya Kenya, im-
eomba usaidizi wa kupatikana
maji, nyasi na chumvi kuwasaidia
wanyama waishi katika maeneo
yaliyoathiriwa zaidi na ukame.

Waziri wa Utalii na Wanyamapori
Kenya, Penina Malonza, anasema

Hali halisi ya athari ya ukame nchini Ethiopia.

kuwa nchi hiyo imepoteza tembo
205 mwaka huu kutokana na
ukame mkubwa zaidi, katika taifa
hilo.

Waziri Penina, anasema maelfu
ya wanyamapori wala mimea
wamekufa mbugani na kwenye hi-
fadhi za nchi, kutokana na ukosefu
wa maji na malisho, akiainisha tak-
wimu; nyumbu 500, pundamilia
400, twiga na nyati jumla yao 50.

Pia, inaelezwa zaidi ya theluthi
moja ya eneo la Pakistan, sasa lime-
kumbwa na mafuriko kati ya mwezi
Julai na Agosti, hata imevunja re-
kodi ya mvua, wakazi wake milioni
nane kuyahama makazi.

Ukanda wa Kusini Afrika nako
kunatajwa kukumbwa na mfu-
lulizo wa vimbunga kwa miezi mi-
wili mwanzoni mwa mwaka uliopo,
huku Madagascar ikipata mvua
kubwa na mafuriko.

Mnamo mwezi Septemba, Kim-
bunga Ian kilisababisha uharibifu
mkubwa na kupoteza maisha ya
watu Cuba na Kusini Magharibi
mwa jimbo la Florida, Marekani.

WMO inasema sehemu kubwa za
Ulaya zilighubikwa na vipindi vya
kila mara vya joto kali, mfano nchi-
ni Uingereza, kuna rekodi mpya ya
kitaifa mnamo Julai 19, joto lilifikia
zaidi ya nyuzi 40 kwa mara ya
kwanza.

Wakati dunia ikikabiliwa na ma-
janga ya mabadiliko ya tabianchi
na hali mbaya ya hewa duniani
kote, Guterres amezindua mpango
kazi katika mkutano wa COP27 ili
kufikia lengo la tahadhari ya mape-
ma kwa wote katika miaka mitano
ijayo.

Mkuu huyo wa UN anaeleza
kuwa mifumo ya tahadhari ya
mapema ni muhimu ili kulinda
watu na jamii kila mahali.

“Lazima tuchukue hatua dhidi
yaishara ya zahma kwa sayari yetu,
kwa hatua kabambe na hatua za
kuaminika za mabadiliko ya tabi-
anchi. COP27 lazima iwe ndio ma-
hali pakufanya hivyo na lazima iwe
wakati wa sasa,” anasema.

Mwisho
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KA.BRASHA LA .CO.P 27 .. . . e
Ajenda iliyohitimishia mada Jumapili
na angalizo la wanazuoni Watanzania

Na Jenifer Gilla, aliyekuwa
Misri.

BAADA ya mvutano wa takriba-
ni wiki mbili, kuanzia Novemba 6
hadi Novemba 20, Jumapili iliyo-
pita| Mkutano wa 27 wa Umoja
wa Mataifa wa Nchi Wanacha-
ma wa Mabadiliko ya Tabianchi
(COP27) ukafungwa, jijini Sharm
El Sheik, nchini Misri.

Hapo kuna makubaliano ya
kupitishwa ajenda mbalimbali,
ikiwamo ya kuwapo mfuko wa
kusaidia majanga yatokanayo na
athari za mabadiliko ya tabia nchi
(Loss and damage) ili zilipe fidia
kwa nchi zinazoendelea .

Ajenda nyingine zilizojadiliwa
na kufikiwa muafaka ni ulazima
wa kuzuia joto lisifike nyuzijoto
1.5 na ulazima wa nchi zinazeoen-
delea kutoa ahadi za pesa za ku-
changia mfuko wa kuzisaidia nchi
zinazoendelea kuhimili athari za
mabadiliko ya tabianchi kama
vile kujenga visima vya kuhifadhi
maji ya mvua, ili yatumike wakati
wa ukame.

Ingawa uamuzi wa Kkutele-
kezamfuko huo utafanyika katika
mkutano ujao, yaani COP 28, lakini
kupitishwa kwake ni ushindi kwa
nchi zinazoendelea kwa sababu
ni moja ya ajenda sita walizozi-
pigania usiku na mchana, ili zipit-
ishwe ukizingatiwa kuwa ndio
waathirika wakubwa wa mabadi-
liko ya tabianchi, huku mchango
wao katika uzalishaji wa hewa
ukaa ni asilimia 14 tu.

Kwa Tanzania, kupitishwa ajen-
da hiyo ni ishara ya mwanga wa
matumaini wa kurudisha uhalishia
wa mazingira yaliyokuwa hatarini
kutoweka, kufuatia baadhi ya mae-
neo yameshaanza kuonja joto ya
jiwe ya athari za mabadiliko ya
tabianchi.

Hapo kuna inayohusu maji
ya bahari kuvamia makazi ya
watu na kuwaacha wakiwa hawa-
na sehemu za kuishi, pia kuvamia
maji ya kunywa na kupikia Zanzi-
bar.

Wakati hayo yakiendelea Zan-
zibar, Tanzania Bara nako hali ni
tete, ukame umetawala na kusaba-
bisha maji kukauka kuingia kwe-
nye mgawo wa maji na umeme,
wanyama wanakufa kwa kukosa
malisho, wengine wanadhoofika
na kushuka thamani sokoni na
kumwacha mfugaji katika lindi la
umasikini.

MSOMI WA UDSM
Mtaalamu wa Mabadiliko ya
Tabianchi kutoka Chuo Kikuu cha

Viongozi kutoka nchi wanachama katika Mkutano wa 27 wa Mabadiliko ya Tabia nchi, uli-
ofanyika Sharm El Sheikh. PICHA ZOTE: JENIFER GILLA

Dar es Salaam, Prof. Pius Yanda,
anasema, kupitishwa ajenda hiyo,
kunaonyesha kazi kubwa iliyofany-
wa na nchi zinazoendelea kuisuku-
ma ajenda hiyo, lakini mbele kuna
kazi kubwa waliyo nayo kuhakiki-
sha inaelekezwaji.

Prof. Yanda, anasema nchi hizo
zinatakiwa kujifunza kupitia mi-
fuko kadhaa iliyoanzishwa katika
Makubaliano ya Paris, ikiwamo
kuzisaidia nchi masikini kuhimili
athari za mabadiliko tabianchi (ad-
aptation fund), ambayo utekele-
zwaji wake bado unasuasua, kwa
kutokuwapo rasilimali.

“Ni vizuri kuwa ajenda hii
imepitishwa, lakini haimaanishi
kuwa kazi imemalizika, kuwa na
mfuko ni jambo moja, kuwa na
pesa ni jambo jingine, tuna mi-
fuko mingi iliyoanzishwa chini ya
makupaliano ya Paris.

“Karibu mifuko yote inapitia
changamoto ya kutokuwa na rasili-
mali za kutosha, tunapokea ahadi
nyingi lakini hazitekelezwi,” ana-
fafanua Prof Yanda, ambaye pia ni
Makamu Mwenyekiti wa (IPCC).

Anazishauri nchi zinazoendelea
zitumie nguvu ile ile iliyoiumia,
kuhakikisha ajenda iliyopitishwa
kusimamia upatikanaji pesa hizo,
ili uwafikie waathirika kwa wakati
kwa sababu taarifa zinaonyesha
kuwa ndani ya muda mfupi ma-
janga yatokanayo na athari za ma-
badiliko ya tabianchi yameongeze-
ka maradufu, hivyo kuna idadi
kubwa ya watu wamepoteza ra-
silimali zao na kurudi nyuma kiu-
chumi kufuatia athari hizo.

“Swali la kujiuliza ni tunahitaji
kiasi gani ili kufidia hasara zilizoto-
kana na majanga ya athari za mab-
adiliko ya tabianchi, pia tunaweza
kupata rasilimali kiasi gani, lakini
ni njia gani zitatumika kuhakikisha
kuwa hivi vitu vinapatikana, kwa
sababu bado tuna jinamizi ya mi-
fuko iliyopo ikiwamo.

* Nakukumbuka kwenye ma-
jadiliano yaliyofanyika mwezi Juni
nchini Ujerumani, ilikuwa mfuko
huu uwe ni rahisi kufikia watu ,

Prof Pius Yanda

mara tu mtu anapoathirika alipwe
fidia yake, ” anafafanua.
Mwenyekiti wa Shirikisho la Vy-
ama vya Kilimo Kusini mwa Afrika,
(SACAU) Dk Sinare, anasema kama
mfuko huo utafanya kazi inavyota-
rajiwa basi utakwenda kuboresha
maisha ya watu, ikiwamo wakuli-
ma ambao wameathirika kiuchu-
mi, kutokana na shughuli za kilimo
kuzorota kwa takribani miaka mi-
tatu mfululizo.
Aidha, anashauri utekelezaji

wake uwe na usawa ukiangazia zai-
di wanawake ambao ndio wazal-
ishaji wakubwa wa chakula nchini
na wahudumiaji wakubwa wa fa-
milia hivyo kujikuta wakiathiriwa
zaidi na mabadiliko hayo ikiwamo
kutembea umbali mrefu kutafuta
maji kutokana na ukame, kuingia
misituni kutafuta kuni za kupikia
na kujikuta mikononi mwa sheria.

“Fedha hizo ziende kuwalipa
fidia wakulima ambao karibu asil-
imia 75 ni wanawake, wengi wao
wanakosa hata pesa ya kununua
mbegu, kwa sababu hawajapata
mavuno ya kutosheleza kuuza kwa
muda mrefu.

“Wanachovuna wanaweka
ndani kihudumie familia, lakini
wengine wameuza hata hayo
mashamba na kubaki wakiomba
kwa ndugu, unaweza kuona nam-
na walivyoathirika kisaikolojia,”
anasema.

NAIBU WAZIRI

Naibu Waziri, Ofisi ya Maka-
mu wa Rais Muungano na Mazingi-
ra, Hamisi Hamza Hamisi, anaiam-
bia Nipashe katika mkutano huo
kuwa, ujio wa fedha hizo zitasaidia
kuondoa msongo wa mawazo wa
wakazi wa Zanzibar unaotokana
na kuathiriwa kwa shughuli za kiu-
chumi na kijamii.

“Fedha hizo tukizipata, badala
ya kujenga madaraja tutarejesha
uhalisia na kuwanusuru wananchi
kuchanganyikiwa kutokana na ku-
fikiwa na maji yasiyosalama.

“Pemba kule maji ya bahari
yanaingia mitaani, kama unavyo-
fahamu kuna baadhi ya kilimo
hakistawi katika maji ya bahari, ”
anasema Hamisi.

MWANANCHI
cha Mdimni, wilayani Mkuranga,
anaeleza mataraji yake ni kwamba
fedha ziwafikie hata wakaliwa fidia
za nyumba walizopoteza, baada
ya kuvamiwa na maji ya bahari
na kuwasababisha kwenda kuishi
nyumba za kupanga, hali inay-
owaongezea mzigo wa maisha.

“Unavyotuona hapa tuna miaka
miwili tunaishi nyumba za kupan-
ga, maeneo tuliojenga jumba ya-
mevamiwa na maji ya chumvi na
sasa kumekuwa fukwe,” anadems
Selemani na kuendelea:

“Maisha ni magumu, kwa saba-
bu tumeingia mzigo wa kulipa kodi
wakati tayari tulipambana kujenga
nyumba ili kuachana na adha hii,
lakini hata hiyo shughuli ya uvuvi
ineyumba kwa sababu samaki
wote wamekimbilia kwenye kina
kirefu.”
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KABRASHA LA COP27

Kutoka kitendawili cha tabianchi hadi
penye mwelekeo wa safari kuu mpya

Na Nimi Mweta

MKUTANO wa dunia wa mab-
adiliko ya tabianchi umemalizika
Misri, kwenye jiji la starehe la
Sharm El Sheikh, ambao baadhi
ya maofisa wa Umoja wa Mataifa
walkidiriki kuutambulisha awali
kama ‘COP ya Afrika.’

Ni mkutano wa 27 katika mfu-
lulizo wa mikutano ya kimataifa
ya kila mwaka ya mabadiliko ya
tabianchi na inavyooelekea mku-
tano huu umekuwa na mafanikio
tata, kuliko awali.

Labda kwa vile mazingira ya
kimataifa nayo ni magumu zaidi,
Afrika imevuna angalau, ila ili-
fanikiwa kupata saini za nchi tajiri
zaidi kuhusu malengo muhimu.

Labda, viongozi waliohudhuria
walikuwa wanajua kuwa suala
hilo litakuwa ndiyo la mwisho la
kufikia tamati ya mkutano huo,
yaani kuwepo kwa mfuko wa du-
nia wa kufidia majanga yanayoto-
kana na mabadiliko ya tabianchi.

Yako matukio makubwa ya ma-
badiliko hasa kwa dhoruba kuto-
ka baharini na kukaribia kuweka
sehemu kubwa ya nchi, maeneo
ya tambarare, chini ya usawa wa
bahari. Vimbunga vya aina mpya
ambavyo havikuwepo awali sasa
vineonekana, kwingineko ni moto
najoto.

Inahitajika uhakiki wa kina ku-
jua ni kitu gani kinafuata kwani
hitaji la mfuko wa dola bilioni 100
kufidia au kusaidia kutatua uhar-
ibifu unaotokana na mabadiliko
ya tabianchi si jambo jipya.

Upo mfumo unaofanana kiasi
fulani na hitaji la mfuko huo wa
Dola za Marekani bilioni 100,
ambazo ni ule wa ‘biashara ya
hewa haribifu’ ambako nchi ta-
jiri zinazozalisha hewa haribifu
zinalipa fedha kwa nchi maskini
zaidi (hazina viwanda vingi, hutoa
hewa haribifu kidogo sana) ili
kulinda misitu.

Hiyo Inaitwa ‘carbon credits,
mapato kutokana na kunyonya
hewa haribifu kutoka angani, ku-
tokana na uwepo wa misitu mi-
kubwa kadhaa.

Kuwepo mfuko wa kufidia uhar-
ibifu ni dhana ambayo imekuwa
siyo rahisi kutetea, kwa sababu
uharibifu huo umezikubwa nchi
takriban kote kwani vimbunga
hutokea kila mahali, havichagui
nchi tajiri au maskini.

Hoja hiyo insingekuwa rahisi
kumezwa na nchi maskini, kwa
sababu uharibifu unatokana na
hewa chafuzi kutoka nchi tajiri,
hivyo kutokuukubali mfuko huo,
ni sawa na kukana uhusika huo.

Wajumbe wa mkutano wa Umoja wa Mataifa wa COP27, wakiwa mkutanoni.

Pia, ni sawa na kusema haku-
na haja ya ushirikiano wa dhati
kuhusu suala hilo, na kila nchi ‘ip-
ambane na hali yake’ kwa masu-
ala ya mazingira. Ingekuwa balaa.

Tatizo mojawapo muhimu
ambao lingetokana na kuweka
msimamo wa aina hiyo ni kuwa
nchi tajiri, pia zinataka nchi mas-
kini zaidi kuchukua hatua za aina
moja au nyingine katika masuala
ya mazingira, na hata ya kijamii au
kisiasa ili kutuliza uhamiaji kiny-
ume cha sheria.

Wengi kati ya wanaotaka au
wanaofurika kuhamia Ulaya na
Marekani kwa upande wa pili wa
Bahari ya Atlantiki hasa ni ‘wa-
hama tabianchi, wanaokimbia
ukame na kukosa kazi katika nchi
nyingi. Ukame na kukosa kazi hu-
sababisha shinikizo la ubongo, ku-
jitosa kuhamia mbali.

Ila zipo sababu maridhawa
katika ngazi ya mtu binafsi kum-
fikisha kuchukua uamuzi wa kuji-
tosa katika safari hatari za kuvuka
bahari, ila tatizo hilo kwa kumla
limeanza kuziathiri nchi za Ma-
gharibi kwa jumla.

Vyama vya sasa kali za kizalen-
do vinavyoingia madarakani
‘kuokoa’ nchi hizo kutokana na
janga la uhamiaji ambao chim-
buko lake mara nyingi ni vita vya
kutaka demokrasia (katika mazin-
gira ya kutoelewana kidhehebu)
visivyoisha Mashariki ya Kati.

Ila ndani ya mzozo huo ki-
wingu cha kubarikika uchumi,
ambako kunaharibu matumaini

ya watu na kuchochea uhamiaji
kama suluhisho.

NENO LAKE SAMIA

Akihutubia mkutano huo katika
hotuba za kwanza ambako kila
nchi ilitoa tathmini yake mbele ya
wajumbe wote, Rais Samia Suluhu
Hassan, akaelekeza hisia zake ka-
tika kuundwa kwa mfuko huo.

Ziko nchi kadhaa tajiri ambazo
tayari zilikuwa zimepinga mpan-

go huo, kwa maana kuwa kila nchi
ina aina moja au nyingine ya ma-
janga ya tabianchi, kwa hiyo ma-
hitaji ya aina hiyo inabidi yaoan-
ishwe na ‘madirisha’ ya mikopo ya
dharura ya Shirika la Fedha la Ki-
mataifa (IMF) na Benki ya Dunia,
kama ilivyokuwa wakati wa janga
la Uviko-19.

Hakukuundwa mfuko maalum
wa dunia nzima, ila bodi ya waku-
rugenzi wa mashirika hayo, ilibu-

Wanaharakati nao wakiwa mstari wa mbele kufikisha salamu.
PICHA ZOTE: MTANDAO.

ni njia za kutoa mikopo isiyo na
riba kwa nchi nyingi kukabiliana
na athari za janga hilo.

Ila wazo hilo likakubaliwa kwa
sababu, hapakuwapo na kitu
kingine cha kuunganisha nchi
zilizohudhuria kwa tamko la
kuhitimisha mkutano linaloweza
kuchangia hisia ya afueni nchi
nyingi duniani.

Ambacho hasa kingeendana
na mkutano huo na hapakuwa
na mazingira ya kufikia maamuzi
ya pamoja ni kuweka mkakati
wa kuondoa kabisa matumizi ya
makaa ya mawe, wazo lililoung-
wa mkono mkutano wa mwaka
jana Glasgow, Scotland kabla ya
vita vya Russia nchini Ukraine.

Kuanzia pale biashara ya gesi
asilia kati ya Russia na nchi za
magharibi ilipovurugika, zimebi-
di zianze tena kutumia makaa ya
mawe kwa wingi, kiasi ambacho
Tanzania imeanza mipango sio
haba ya kuuza makaa ya mawe
nchi za nje.

Ni jambo lililokuwa nadra
kutajwa kabla na hata mipango
ya kujenga mtambo kuzalisha
umeme wa megawati 600 kwa
kutumia raslimali hiyo ulikwama
kwa zaidi ya miaka 20, kuanzia
pale gesi asilimia ilipogunduliwa
kueleleka mwaka 2000.

Sasa mauzo ya gesi yana-
tazamiwa kupanda na hata
makaa ya mawe yanapata soko
Ulaya, kwani ‘pakacha likivuja
nafuu ya mchukuzi. Mkutano ul-
iopita hilo lingezua mzozo, sasa
hakuna jinsi!
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Anayetaka kuwa baba baada ujana,
hil hapa hatari anayomwachia mtoto

Mume na mke ‘mama kijacho’ wa nchini Afrika Kusini. PICHA ZOTE: MTANDAO

Na Mwandishi Wetu

KATIKA utaalamu wa afya,
inaelezwa pale wanaume wan-
apoamua kuwa wazazi baada ya
miaka 35 ambao tayari kishavuka
ujana, wanakabiliwa na uwezeka-
no wa hatari ya kupata watoto wa-
naozaliwa kabla ya muda wao wa
kuzaliwa au wenye hali ya usonji.

Pia kila mwaka unaokwenda,
mbegu za uzazi za kiume unata-
jwa kwamba unapopungua kwa
kiasi kikubwa kwa wingi na ubora
wake, jambo linaloweza kuhatari-
sha uwezo wao wa kuendeleza
kizazi.

Haya yamebainishwa na tafiti
kadhaa zilizofanywa katika miaka
ya hivi karibuni, ukiwamo utafiti
uliofanywa na Kitivo cha Tiba cha
Chuo Kikuu cha Stanford Univer-
sity, nchini Marekani, ambacho
kimetathmini taarifa za wazi zaidi
ya milioni 40.

Kuhusu uzazi na taarifa kuhusi-
ana na hali hiyo, habari njema pia
ni kwamba kuna mapendekezo ya
vipimo na tiba, ambavyo inaweza
kufuatilia kwa karibu na kupun-
guza hatari kwa mtoto mchanga
ya ‘kijacho.’

Dk. Karla Zacharias, mtaalamu
aliyebobea katika masuala ya uza-
zi wa binadamu na mjumbe timu
teule ya kutafiti tiba, anaeleza
kwamba kila mara hupokea wa-
naume katika ofisi yake ambao
wangependa kuwa na watoto.

“Ninawapokea wagonjwa wenye
miaka 50 na ‘ushee’ na 60 na ‘ush-
ee’ ambao wanawaoa wanawake
vijana, ambao wanataka kupata
ujauzito, anasema.

Swali ambalo huwa wanauliza
kwa wanaowatibu ni kwamba “ni
zipi hatari za baba mwenye umri
mkubwa?” Anasema, kwa ujumla
mfumo wa uzazi wa mwanaume
hutenda tofauti na ule wa wa-
nawake.

Huku wanawake wakiwa na
ukomo wa idadi ya seli za uzazi,
kwa wanaume utengenezwaji wa
mbegu za uzazi ambao huanza
katika kipindi cha kubalehe huen-
delea katika kipindi chote cha mai-
sha yao.

Anasema hapo ndipo penye
jambo muhimu linalojitokeza, in-
gawa uzalishaji wa mbegu za uzazi
haukomi, ubora wa mchakato huu
hauwi sawa baada ya umri fulani.

Kadri miaka inavyokwenda,
anasema ni jambo halisi kwamba
seli hizo hutengenezwa kwa ki-
wango kidogo zaidi na huwa na
kasoro zaidi.

Anasema matokeo ya kasoro
hizo zinaweza kuzuia utungwaji
mimba na baadhi ya tafiti zinao-
nyesha kuwa hata wakati wanapo-
fanikiwa kuwa na uwezo wa ku-
tungisha mimba, mtoto mchanga
anakuwa katika hatari kupata ma-
tatizo ya kila mara kiafya kuanzia,
kasoro na mfumo wa kupumua
hadi usonji.

KINABABA MFUATILIE
Mbegu za kiume huendelea
kutengenezwa pasipo kukoma

kuanzia kipindi cha balehe na
utafiti uliofanywa mwaka 2018 na

watoto pacha na kuwaacha wengi na mshangao. Bibi huyo alijifungua
katika Hospitali ya Chuo Kikuu cha Taifa cha Lagos.

Chuo Kikuu cha Stanford cha
Tiba, ulibaini kwa ujumla, kadri
mwanaume anavyoendelea kuwa
na umri mkubwa, ndivyo ndivyo
mtoto anavyokuwa na uweze-
kano wa harari ya kuzaliwa akiwa
na kasoro za kiafya.

Wanaume wenye watoto baada
ya umri wa miaka 35, wana
uwezekano wa juu zaidi wa wato-
to wao kuzaliwa wakiwa na uzito
wa chini wa mwili kuwa na kifafa,
au kuhitaji kuongezewa hewa ya
kupumua muda mfupi baada ya
kuzaliwa.

Anaeleza kuwa wenye umri wa
zaidi ya miaka 45 wana uweze-
kano kwa asilimia zaidi kupata
watoto wachanga wanaozaliwa
kabla ya muda wao kufika na
wale wenye zaidi ya umri miaka
50, wana uwezekano wa asilimia
28 zaidi, watoto wao wanazaliwa
kuhitaji kuwekwa katika Kitengo
cha Uangalizi Maalum kwa muda.

Katika chapisho hilo, Profesa
Michael Eisenberg, wa Masuala
ya Uzazi na Mkuu wa Utafiti huo,
anabainisha kwamba idadi hiyo
haipaswi kutafsiriwa kama kitu
cha kutisha.

Anaelimisha jamii kwamba,
matokeo ya utafiti huo yanapas-
wa kuzisaidia familia kupanga
vyema na kufuatilia afya yao ya
uzazi kadri inavyopaswa.

Katika hitimisho la utafiti huo,
kunabainishwa kuwa, kwa kila
miaka 10 ya ongezeko la umri wa
baba, kuna nafasi asilimia 2lya
fursa ya ziada, kwamba mtoto
ataugua kutokana na hitilafu,
zinazohusiana na ugumu wa ku-
wasiliana, mwingiliano ya kijamii
na kitabia.

SABABU NINI?

Kupungua ubora wa mbegu
za uzazi za kiume, bado idadi ya
seli za uzazi na uimara wake una
nafasi katika nguvu za kutungisha
mimba kupunguza hatari za ki-
afya za mtoto, anaeleza DK. Alfre-
do Canalini, Rais wa Chama cha
Madaktari wa Uzazi cha Brazil.

“Baioloji ya mfumo wa uzazi
wa kike, unategemea na mtu
binafsi wa kiwango cha juu na
mwanaume anahitaji ushauri wa
daktari kuelewa ni nini kinach-
oendelea na kipi kinapaswa ku-
fanyika,” anasema.

Anawaambia wanaume wa-
naotaka kuwa baba wazee wana-
paswa kupima uzito wa kumkuza
mtoto na shauri huo ni sharti
kumhusisha daktari wa kawaida
au daktari wa uzazi.

Pia anawashauri kuwa ni tath-
mini inayoweza kufanywa mara
moja kila mwaka wakati pan-
apokuwapo dalili, kama vile ku-
kasirika kusiko kawaida, ugumu
katika kupata ari ya kujamiiana
au kupatwa na ari hiyo kwa kip-
indi kifupi, pamoja na kushindwa
kutungisha mimba.

. Kwa mujibu wa taari-
fa za kimataifa.
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FUATILIA MKASA WA MAZINGIRA..

Kenya yaruhusu mibuyu kukatwa
iuzwe nje, klsha acharuka kuzuia

,,w

NAIROBI, KENYA

WANAMAZINGIRA wana wasi-
wasi kuhusu athari mbaya za ku-
kata miti ya mbuyu. Inaelezwa,
tangu jadi, mti wa mbuyu ume-
kuwa ukitumika kama sehemu ya
kuendeleza maombi na tambiko
kwa jamii tofauti katika maeneo
ya Pwani ya Kenya.

Hata hivyo, siku za hivi kar-
ibuni mjadala umeibuka baada
ya kubainika kuwa miti hiyo im-
ekuwa ikikatwa au kungolewa na
kuuzwa nje ya nchi, katika hali
ya kutatanisha, ambayo imewatia
wasiwasi wanamazingira nchini.

Inadaiwa, katika uamuzi huo
hakuna mashauriano wala uchun-
guzi uliofanywa kutathmini athari
za ukataji miti hiyo kwa mazingira
yao yanayowahusu.

Kutokana na malalamiko hayo,
serikali ya Kenya imefuta leseni
iliyotolewa kwa kampuni ya kigeni
ya kungoa na kuuza nje miti ya
mbuyu, kutoka maeneo ya pwani,
ambako miti hiyo imestawi.

Waziri wa Mazingira, Soipan
Tuya, anasema kampuni ya Geor-
gia ilinunua miti minane mikubwa
kutoka kwa wakulima wa ndani,
ikapatiwa idhini ya kuingoa.

Kwa mujibu wa waziri huyo,
miti mibuyu ina uwezo wa kuishi
hadi miaka 2,500 na hivyo uamuzi
wa kuruhusu ingolewe haukuzin-
gatia vigezo vinavyohitajika.

Inaelezwa, Idara ya Misitu
nchini Kenya (KFS) ilitoa kibali
cha kungolewa kwa miti, kutoka
hiyo kufuatia idhini ya Mamlaka
ya Kitaifa ya Kulinda Mazingira,

,'ﬁi?ﬁr 1
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Mti wa mbuyu ulioko nchini Kenya. PICHA: MTANDAO.

mnamo Oktoba 2, mwaka huu.

Baadhi ya wakulima katika eneo
la Kilifi mkoani Pwani ya Kenya,
waliripotiwa kutaka kusafisha ar-
dhi yao ili kupanda mahindi na
wengine wakiripotiwa kuonyesha
nia ya kufanya biashara, baada ya
mamlaka husika kutoa cheti cha
kuendesha mpango huo.

Waliuza miti iliyokua katika ar-

dhi yao ya kibinafsi kwa kati ya
Dola za Marekani 800 (zaidi ya
Sh.miliioni 1.8) na Dola 2,400 (zai-
di ya Sh. miliOni 5.6).

Haijulikani miti hiyo ilikuwa na
umri gani, lakini picha zinazos-
hirikiwa mtandaoni zinaonyesha
miti iliyong'olewa yenye vigogo na
matawi makubwa ya miti.

Mamlaka ya kitaifa ya Kulinda

Mazingira (NEMA) baadaye ika-
wasilisha kesi mahakamani kupin-
ga mchakato huo, baada ya kugun-
dua miti hiyo ilikuwa ya kuuzwa
nje ya nchi.

Mratibu wa Mradi wa Kuhifadhi
eneo la Pwani, Francis Kagema
,ambaye pia ni mmoja wa wahifa-
dhi wanaopinga kungolewa au ku-
katwa kwa miti hiyo, akanukuliwa

akisema:

“Huu ni unyakuzi kwa sababu
hiyo ni rasilimali yetu ya kibaolo-
jia. Mtu anangoa na kuipeleka
nchi nyingine. Hatujui ni nani
aliyeruhusu hilo na mchakato uli-
ohusika kwa sababu hapakuwa na
mashauriano,”

Kagema akatoa wito kwa NEMA
na Huduma ya Ukaguzi wa Afya
ya Mimea (Kephis) kufafanua jinsi
wageni hao waliruhusiwa kuin-
gilia rasilimali asili ya Kenya.

“Tunahitaji kujua kilichotokea
kwa sababu huwezi kwenda
Marekani, kung'oa mti na kuja nao
Kenya. Nani atakuruhusu kufanya
hivyo?”aliongeza kusema

HATUA YA KISERIKALI

Katika taarifa ya kufuta leseni ya
kampuni hiyo ya kigeni, Wizara ya
Kilimo ilisema kwamba, mchaka-
to huo unahitajika kufanywa kwa
njia ya uwazi na mpango wa kuga-
wana faida na jamii, pia uwekwe
wazi.

Kwa sasa wizara hiyo imeiagiza
Mamlaka ya Uchukuzi na Misitu
kufuta kibali cha kilichoruhusu
usafirishaji miti hiyo kutoka se-
hemu iliyokatwa, pamoja na usa-
firishaji wake nje ya nchi, huku
ikisubiri kutathminiwa upya kwa
mkataba huo.

“Tumekubaliana kwamba miti
ya mibuyu isisafirishwe nje ya
nchi hadi makubaliano kati ya wa-
husika yaratibiwe ipasavyo,” Wa-
ziri wa Mazingira na Misitu, Tuya
anasema.

Kwa mujibu wa BBC.
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Atembeza
bakuli
ujenzi
ofisi
chama

Na Nebart Msokwa,
RUNGWE

ALIYEKUWA Diwani
wa Ndato katika Hal-
mashauri ya Rungwe
mkoani Mbeya kupitia
Chama cha Demokrasia
na Maendeleo (CHADE-
MA), Paulos Zambi,
amewaomba wadau wa
maendeleo kuchangia
ujenzi wa ofisi ya
chama hicho unaoen-
delea katika kata hiyo
ili kurahisisha huduma
kwa wananchi.

Ombi hilo alilitoa juzi
wakati wa harambee ya
kuchangia ujenzi huo
huku akisema wanahita-
ji kupata Sh. milioni 17
kwa ajili ya kukamilisha
mradi huo na kwamba
ofisi hiyo imejengwa
na wanachama wa kata
hiyo kwa nguvu zao.

Alisema wamekuwa
wakichangishana kwa
nyakati tofauti na
kwamba mradi ulik-
wama miaka miwili
iliyopita baada ya yeye
mwenyewe kama mha-
masishaji kuswekwa
rumande kwa sababu
ambazo hakuziweka
wazi.

“Wananchi wa eneo
hili wamekuwa wakiuza
mazao yao na mifugo
kwa ajili ya kuchangia
mradi huu, kwa hiyo
hapa tulipofikia tuna-
hitaji nguvu za ziada ili
tukamilishe, tunawaom-
ba wadau mbalim-
bali watuunge mkono,"
alisema Zambi.

Naye aliyekuwa
mgombea ubunge
wa Jimbo la Rungwe
kupitia CHADEMA,
John Mwambigija,
alisema ofisi za chama
ni muhimu kujengwa
kwa kuwa zinasaidia
kusogeza huduma kwa
wananchi.

Alisema Kata ya Ndato
imeonyesha mfano
mzuri kwenye ujenzi
wa ofisi za chama kwa
kuwa ni miongoni mwa
kata ambazo wana-
chama wa chama hicho
wanajitolea kwenye
shughuli za chama.

Mwambigija alisema
kwa sasa katika Jimbo
[a Rungwe kuna kata
nyingi lakini ambazo
Zinaongozwa na madi-
wani wa chama hicho ni
kata mbili pekee amba-
z0 ni Kiwira na Swaya.

Ushirikiano Mbeya, Zurich waleta manufaa

Na Nebart Msokwa, MBEYA

SHIRIKIANO kati ya Jiji la

Mbeya na Jiji la Zurich la

nchini Uswisi, umeanza

kuleta manufaa kwa
jamii baada ya kuanzisha mradi
wa pamoja wa kuimarisha mifu-
mo ya chakula ili kukabiliana na
tatizo la udumavu.

Mradi huo ulizinduliwa juzi
hapo kwenye mkutano
maalumu ambao uliwashirikisha
watendaji wa majiji yote mawili,
maofisa lishe wa jiji la Mbeya na
wa shirika lisilokuwa la kiserikali
la HELVETAS ambalo liliwezesha
kuwapo kwa ushirikiano huo.

Naibu Meya wa Jiji la Mbeya,
Kefas Mwasote, alisema mradi
huo unalenga kuimarisha hali za
wananchi katika upatikanaji wa
lishe bora kwa wananchi kuanzia
uzalishaji mpaka ulaji.

Alisema mradi huo unalenga
kuhakikisha wananchi wanapata

chakula chenye mchanganyiko
unaotakiwa ili kuhakikisha wa-
naondokana na matatizo yatoka-
nayo na lishe duni.

Kwa mujibu wa Mwasote, mbali
na majiji hayo kushirikiana katika
lishe, pia yanashirikiana katika
masuala ya utawala hasa watend-
aji kubadilishana uzoefu wa kazi.

“Tunawashukuru wenzetu wa
Zurich kwa kukubali kushirikiana
na sisi kwenye mambo mbalimba-
li lakini kwa uzito, hili la chakula
tunaamini litatusaidia kupun-
guza tatizo la udumavu kwa watu
wetu,” alisema Mwasote.

Alisema  watahakikisha wa-
naweka mifumo mizuri ya uongo-
zi ndani ya jiji hilo ili kuhakikisha
ushirikiano unaoendelea baina
ya majiji hayo mawili unaendelea
kwa faida ya wananchi.

Mratibu wa Mradi kutoka HEL-
VETAS, Agnes Mahembe, alisema
mradi huo wa ushirikiano katika
masuala ya lishe kwa majiji hayo

ambao unajulikana kama ‘Inclu-
sive Cities For Nutrition’ (IC4N)
una thamani ya zaidi ya Sh. bil-
ioni 2.9. Alisema afua mbalimbali
zitakuwa zinatekelezwa kwa wa-
nanchi wa Jiji la Mbeya na kwam-
ba mradi huo unatekelezwa mjini
kwa sababu asilimia kubwa ya wa-
nanchi kwa sasa wanaishi mjini.

Mahembe alisema HELVETAS
kupitia programu yake ya Kilimo
Bora kwa Wanawake na Vijana
(KIBOWAVI), inatekeleza miradi
mbalimbali katika Jiji la Mbeya
ikiwamo uboreshaji wa mnyororo
wa thamani wa mazao ya kilimo.

“Tumeanzisha huu mradi ili
kuwa na mwendelezo mzuri
wa kazi ambazo tumekuwa
tukizifanya. Tumejenga kiwanda
cha kusindika mazao hapa, hivyo
tutakitumia kiwanda hiki kwenye
mwendelezo wa kuboresha lishe,”
alisema.

Ofisa Lishe wa Mkoa wa Mbeya,
Benson Sanga, ambaye alishiriki

kwenye uzinduzi huo, alisema
mradi huo utasaidia kukabiliana
na matatizo ya lishe katika jiji hilo
kwa sababu unalenga kubadili mi-
fumo ya maisha ya watu ikiwamo
mifumo ya ulaji.

Alisema katika mradi huo pia
wananchi watafundishwa namna
sahihi ya uandaaji wa chakula
kuanzia kwenye uzalishaji mpaka
kwenye ulaji ili wawe na afya nje-
ma.

Alisema utafiti  uliofanyika
mwaka 2018 ulionyesha kuwa
kiwango cha udumavu kwa wa-
nanchi mkoani Mbeya ni asilimia
33.8 jambo ambalo alisema si hali
nzuri na linahitaji miradi mingi
ya aina hiyo kwenye kukabiliana
nalo. Kaimu Mkurugenzi wa Jiji
la Mbeya, Dk. Jonas Lulandala,
aliushukuru uongozi wa jiji la Zu-
rich na HELVETA kwa kukubali
kushirikiana nao kwenye jambo
hilo kwa maelezo kuwa wananchi
watasaidiwa.

A

Mkurugenzi wa Shirika la HELVETAS Tanzania, Felix Bachmann, akizungumza wakati wa uzinduzi wa mradi wa kuimarisha mifumo

ya chakula kwa wananchi wa Jiji la Mbeya, unaotekelezwa kwa ushirikiano na Jiji la Zurich la nchini Uswis, jijini humo jana. PICHA:

NEBART MSOKWA

‘Dharura Fasta' kurahisisha maisha kwa wananchi Mbeya

Na Nebart Msokwa, MBEYA

WANANCHI wa halmashauri 10
za mikoa ya Mbeya na Songwe,
wameunganishwa na huduma ya
‘Dharura Fasta’ inayotekelezwa na
Shirika la Kusimamia Huduma za
Afya na Bima (HIMSO) kwa lengo
la kuwasaidia kupata huduma za
usafiri wakati wa dharura za ki-
afya.

Mkurugenzi wa Shirika hilo, Fa-
dhili Mtanga, aliyasema hayo juzi
ya waandishi wa habari na mene-
jimenti ya HIMSO kuhusu maan-
dalizi ya maadhimisho ya miaka 10
tangu walipoanza kutoa huduma.

Alisema huduma hiyo inatekele-

zwa katika halmashauri zote za
mkoa wa Songwe na tano za mkoa
wa Mbeya hasa katika maeneo ya
hupatikana kwa shida inapotokea
dharura. Mtanga alisema shirika
hilo linawaunganisha wananchi
hao na huduma za usafiri wa vy-
ombo ambavyo vya watu binafsi
na vinavyonunuliwa na shirika
hilo ili kuwasaidia kufika haraka
hospitalini wanapokuwa wanatak-
iwa kufika kwenye vituo vya afya.
Alisema wanalenga zaidi mae-
ndiko kwenye shida kubwa ya afya
kwa wananchi hasa kwa wajawa-
zito ambao alisema huwa wana-
fariki dunia ama kupata matatizo

ya uzazi kwa kukosa huduma za
usafiri wa dharura. “Tumehama-
vya maeneo tunayotekeleza mradi
huu, yako maeneo ambayo yapo
mbali na huduma za afya na hivyo
huwa yanatakiwa kupata huduma
kama hizi,” alisema Mtanga.

Mwenyekiti wa Bodi ya HIMSO,
Charles Mbwanyji, alisema shirika
hilo lilianzishwa mwaka 2012
kwa lengo la kuboresha afya za
wananchi na kwamba awali lili-
kuwa linafanya kazi katika wilaya
ya Mbozi pekee kabla mkoa wa
Mbeya haujagawanywa.

Alisema baadaye walianza ku-
panua mipaka na kuingia katika
halmashauri zingine za mkoa wa

Songwe na hatimaye katika mkoa
wa Mbeya ambako wameanza ka-
tika Halmashauri zote za pemb-
ezoni isipokuwa Kyela.

Kwa mujibu wa Mbwanji Alise-
ma mbali na shirika hilo kusafiri-
sha wagonjwa kwenda kwenye
vituo vya kutolea huduma za afya,
pia linasafirisha miili ya mare-
hemu kutoka hospitalini mpaka
nyumbani inapotokea amefariki
dunia. “Mpango huu ni endelevu
na unajiendesha wenyewe, tuna-
fanya kazi kwa kushirikiana na
watoa huduma wa afya ngazi ya
jamii ambapo wanaunda kamati
maalumu za usimamizi ngazi ya vi-

alisema Mbwanji.
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HABARI DODOMA
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Arusha Kidedea usafi mazingira

Na Augusta Njoji, DODOMA

IZARA ya Afya im-

eutaja mkoa wa Aru-

sha kuwa kinara kwe-

nye mashindano ya
afya na usafi wa mazingira nchini
kwa mwaka 2022 huku Morogoro
ikifanya vibaya zaidi.

Naibu Katibu Mkuu wa Wizara
hiyo, Dk. Seif Shekalaghe, aliyase-
ma hayo jijini hapo hivi karibuni
kwenye kilele cha Wiki ya Usafi
kitaifa na maadhimisho ya Siku ya
Matumizi ya Choo Duniani.

“Ni matarajio ya wizara washindi
wote wataendeleza hali ya usafi
ambayo tuliiona katika kipindi

Hal-
mashauri
za Wilaya
Njombe
imepata
asilimia
97.8 huku
Itigi ikipa-
ta asilimia
35.3.

cha miezi minne iliyopita na
kwamba upande mwingine
wale ambao hawakufanya
vizuri wanayo nafasi ya
kuboresha mapungufu yali-
yobainishwa kwenye taarifa
ya mashindano ambayo
itatolewa na wizara hivi kar-
ibuni,” alisema.

Alisema wasibweteke ka-
tika suala la usafi na kuwa-
himiza kuinua kiwango cha
usafi katika maeneo yao kwa
kuwa ndio msingi wa kuan-
zishwa kwa mashindano
hayo.

“Kundi
za Majiji,

la Halmashauri
Mshindi wa Tatu:

Halmashauri ya Jiji la Tanga
(80%), Mshindi wa Pili: Hal-
mashauri ya Jiji la Dar es
Salaam (81%). Mshindi wa
Kwanza: Halmashauri ya Jiji
la Arusha (85%) na nafasi
ya mwisho katika kundi hili
imeshikwa na Halmashauri
ya Jiji la Mbeya ambayo ime-
pata asilimia 56,” alisema.

Kuhusu la Halmashauri za
Manispaa alitaja Shinyanga
imeongoza kwa asilimia 87
huku nafasi ya mwisho iki-
shikwa na Halmashauri ya
Manispaa ya Morogoro iliyo-
pata asilimia 44.

“Kundi la Halmashauri za

Miji ni Babati imepata asilim-
ia 77 huku nafasi ya mwisho
imeshikwa na Halmashauri
ya Mji wa Ifakara iliyopata
asilimia 25,”alisema.
Kadhalika, alisema kwa
Halmashauri za  Wilaya
Njombe imepata asilimia
97.8 huku Itigi ikipata asil-
imia 35.3.
Akizungumzia

kundi la

Image, Kata ya Kidegembye
Halmashauri ya Wilaya ya
Njombe kwa kupata asilimia
Wilaya ya Morogoro kiki-
shika nafasi ya mwisho kwa

kupata asilimia 27.

Kundi la Shule za Msingi
mashuku wilayani Hai ime-
pata asilimia 96.5 huku nafa-
si ya mwisho imeshikwa na
Shule ya Msingi Njage, Kata
ya Mchome, Halmashauri
ya Wilaya ya Mlimba, Mo-
rogoro kwa kupata asilimia
17.5. Kundi la Shule za Se-
kondari za bweni ni shule ya
wasichana ya Nyankumbu
imepata asilimia 98 huku
Shule ya Sekondari Sum-
bawanga ikishika nafasi ya
mwisho kwa kupata asilimia
36,” alisema.

Kaimu Katibu Mkuu Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI), Mhandisi Gilberty Mog_,
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akizun-

Watumishi kikwazo ukusanyaji mapato

Na Paul Mabeja, DODOMA

TUME ya Utumishi wa Umma
imesema watendaji wa serikali
wasio waaminifu katika uku-
sanyaji mapato ni kikwazo ka-
tika kufikia malengo.

Pia imewakumbusha waajiri
kuzingatia taratibu kanuni na
sheria pindi mtumishi anapo-
fanya kosa ili kuacha kufanya
maamuzi kinyume na miongo-
70 ya utumishi wa umma.

Mwenyekiti wa Tume hiyo,
Jaji Mstaafu Hamisa Kalombo-
la, alitoa kauli hiyo jana katika
ziara yake aliyoifanya wilayani
Bahi.

Jaji Kalombola  alisema
mtumishi wa umma ni lazima
aweke mbele maslahi ya nchi
ili fedha wanazokusanya ziwe
kwa matumizi binafsi bali nchi
nzima.

“Tumekuwa  tukipam-
bana na hali hiyo kwani kuna
mashine ambazo zinatumika
sasa kumekuwa na kasoro
tumekuja kuzigundua.”

“Unakuta wamefikishwa
kwenye mamlaka ya nidhamu
kutokana na kasoro ambazo
zingeweza kuzuilika na hii ina-
tokana na makusanyo yanaku-
sanywa. Halafu fedha zinaba-
kia kwa mkusanyaji wengine
siku tatu mpaka nne kama bi-
nadamu wanajikuta wanaingia
katika matatizo,” alisema.

Alisema lengo la ziara hiyo
wilayani Bahi ni kuwasisitizia
watumishi matumizi mabaya
ya fedha za serikali yanaweza
kuwapeleka katika shida.

“Tumekuja kusisitiza
kuhimiza cha msingi ni kuwa
mwaminifu na huu ni wito
kwa ajili ya wakusanya ma-

pato wote Tanzania nzima,”
alisema.

Kadhalika, alizikumbusha
halmashauri kuzingatia sheria,
taratibu na kanuni pale am-
bapo mtumishi anabainika ku-
fanya kosa.

“Nasisitiza taasisi na hal-
mashauri  wanapomshughu-
likia ~mtumishi inatakiwa
wafuate taratibu na kanuni. Na
inatakiwa ifanywe hivyo hata
sisi tusibaki kuwa na majalada
mengi ambayo yalikuwa haya-
na haja ya kufika kwetu.

“Waajiri wazingatie hizo
taratibu kanuni na sheria na
watumishi wafanye Kkazi sio
kwa mazoea wafanye kwa ku-
fuata taratibu na kanuni,” alise-
ma Jaji Kalombola.

Mkurugenzi Mtendaji wa
Halmashauri ya Wilaya ya Bahi,
Athumani Masasi, alisema wa-

naendelea na ukusanyaji wa
mapato na kazi yao kubwa ni
kuhakikisha wanadhibiti mian-
ya yote ya upotevu wa mapato.

“Kwa mfano ukusanyaji wa
mapato kwa kutumia mashine
unahitaji uaminifu na uadilifu
mtu anaweza asikate kama am-
bavyo amepaswa kukata.

“Na akakosa uaminifu kazi
yetu kubwa tunafanya ukaguzi
mara tunapokutana na watu
wa namna hiyo hana risiti sa-
hihi sisi tunapiga faini lakini
huyu ambaye hakukata risiti
nae tunaweka utaratibu wa ku-
wachukulia hatua,” alisema.

Kamishna wa Tume hiyo,
Balozi Adadi Rajabu, alisema
kumekuwa na rufani nyingi
ambazo watumishi wame-
fukuzwa kutokana na ukusan-
yaji wa mapato kwa mfumo wa
mashine za POS.

Serikali na
wadau
kushirikiana
malezi

Na Paul Mabeja, DODOMA

SERIKALI imesema itaende-

lea kushirikiana na wadau wa
maendeleo katika kusimamia
suala la malezi ya mtoto kwa
kuhakikisha wanafikia hatua ya
ukuaji timilifu.

AKizungumza jana kwa niaba
ya Naibu Katibu Mkuu Ofisi
ya Rais, Tawala za Mikoa na
Serikali za Mitaa (TAMISEMI)
kwenye uzinduzi wa mradi
wa malezi awamu ya tatu
kupitia Programu Jumuishi ya
Taifa ya Malezi na Makuzi na
Maendeleo ya Awali ya Mtoto
Nkumba, alisema Iengo la mradi
wa malezi awamu ya tatu ni
kuendelea kuboresha utoaji wa
huduma za malezi, makuzi na
maendeleo ya mtoto kupitia
vituo vya kutolea huduma za
afya.

Alisema Ofisi ya Rais ~-TAMI-
SEMI itaendelea kusimamia
suala la usimamizi wa malezi ya
mtoto kwa kuhakikisha wa-
naimarisha utoaji wa huduma
za elimu na afya msingi kwa
kuweka miundombinu rafiki na
inayotosheleza kwa wananchi.

Kuhusu upatikanaji wa tak-
wimu sahihi katika usimamizi
wa watoto, alisema TAMISEMI
itaendelea kuweka takwimu
na taarifa sahihi za utekelezaji
wa mradi kufikia lengo na
kuwajengea uwezo watumishi
kwenye fani za afya, ustawi wa
jamii pamoja na kutoa mafunzo
kwa kamati zinazoshughulika
na huduma za malezi.

Awali, akimwakilisha Wa-
ziri wa Maendeleo ya Jamii,
Jinsia, Wanawake na Makundi
Maalum, Kamishna wa Ustawi
wa Jamii, Dk. Nandera Mhando,
alisema uwepo na uhusiano
mzuri kati ya serikali na wadau
kutachangia kwenye jitihada
za kutoa huduma za malezi,
makuzi na maendeleo ya awali
kwa watoto na kuhakikisha
wanakuwa kwenye mwele-
keo sahihi wa kufikia ukuaji
timilifu.



HABARI ZANZIBAR

SMZ yajizatiti
kurejesha
minazi

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

SERIKALI ya Zanzibar imese-
ma inakusudia kuimarisha
kilimo cha nazi na kurudisha
katika enzi zake za miaka va
1960 huku ikipiga marufuku
ukataji wa minazi kwa matumi-
Zi mingine yakiwamo mbao.

Hayo yalisemwa jana katika
kikao cha Baraza la Wawakili-
shina

Waziri wa Kilimo, Umwagiliaji,
Maliasili na Mifugo, Shamata
Shaame Khamis, alisema hayo
jana wakati akijibu swali la
Mwakilishi wa Wawi, Bakar
Hamad Bakar, katika kikao cha
Baraza la Wawakilishi.

Bakar alitaka kujua mikakati
va wizara katika kuimarisha
zao hilo nchini.

Khamis alisema katika mwaka
2019 wizara ilitayarisha Sera
va Taifa ya Minazi ya mwaka
2020 na sehemu ya kanuni
zake ni uimarishaji wa zao hilo
ili kurudisha hadhi ya zamani.

Alisema wizara imeweka
mikakati katika kipindi cha
mwaka 2020- 2025 kuotesha
minazi 500,000 kwa mwaka
kwa wakulima na wananchi wa
kawaida.

Alisema hiyo ni sehemu ya
utekelezaji wa llani ya Uch-
aguzi ya Chama Cha Mapinduzi
ya mwaka 2020-2025 ambayo
imejikita katika kuimarisha
mazao maarufu ya asili kwa
ajili ya mageuzi ya kibiashara.

Pia alisema utafiti wa mwisho
wa sensa ya miti ya Zanzibar
uliofanyika mwaka 2013, ulio-
nyesha imeonyesha kuwapo
kwa minazi milioni 3.5 kulin-
ganisha na minazi milioni 5.2
iliyokuwapo mwaka 1992.

Alisema wizara Kupitia Sheria
va Uhifadhi na Usimamizi wa
Misitu Na. 10 ya mwaka 1996,
imetoa ruhusa ya kukata miti
hiyo kwa kibali maalumu iki-
wamo miti ambayo iko katika
tishio na kusababisha madhara
kwa binadamu.

"Hiyo ndiyo mikakati yetu
kuona kwamba tunarudisha zao
la asili la minazi na kuligeuza
la kibiashara kwa ajili ya kutoa
kipato kikubwa kwa wananchi
wetu,” alisema.

Khamis alisema wamejipanga
kuimarisha vitalu vya miche
ya minazi vinavyomilikiwa na
serikali pamoja na watu binafsi
ili kuona uzalishaji unakwenda
katika malengo yaliyokusudiwa.

Alisema wakulima binafsi
watapewa elimu ambayo ita-
wawezesha kuendesha vitalu
hivyo kwa mafanikio makubwa
ili kufikia malengo ya kuzalisha
miche ya minazi ya aina mbal-
imbali.
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Waziri achagiza elimu kwa maendeleo

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

AZIRI wa Nchi,
Ofisi ya Makamu
wa Pili wa Rais,
Sera, Uratibu na
shughuli za Baraza la Wawak-
ilishi, Hamza Hassan Juma,
amesema ili kupiga hatua ka-
tika maendeleo ya kiuchumi
lazima kwenda sambamba na
mabadiliko ya kielimu yanay-
oendelea duniani kote.
Amesema teknolojia imeku-
wa ikibadilika kwa kasi kubwa,
hivyo uendeshaji na usimam-
izi wa shughuli mbalimbali za
kijamii nao umebadilika sana.
Waziri Hamza aliyasema
hayo jana katika ukumbi wa
Sheikh Idris Abdulwakili, Kik-
wajuni Zanzibar, wakati aki-
funga mafunzo ya udhibiti
wa uhamaji na mabadiliko
ya kiuchumi, changamoto na
fursa kwa watendaji wa Idara

ya Uhamiaji na taasisi zingine
zinazoshughulikia wahamaji.

Uhusiano na ushirikiano
baina ya nchi na nchi, alisema
vimekuwa vikibadilika kwa
kasi, hivyo warsha hiyo ina
umuhimu mkubwa katika ku-
wapatia washiriki mabadiliko
yanayoendelea kote duniani
na nchini.

Alisema kuna haja ya kuan-
galia maeneo ambayo haya-
fanyiki vizuri ili kuimarisha
utoaji wa huduma za uhami-
aji Tanzania na kuna wakati
kumekuwa kukijitokeza
changamoto baina ya taasisi za
Muungano na zisizo za Muun-
gano.

Kutokana na hali hiyo, alise-
ma lazima kuwe na mtaala
maalum wa kuwafundisha
viongozi wa ngazi mbalimbali
ndani ya Idara ya Uhamiaji kwa
kuzingitia mabhitaji halisi ya
uongozi kwa kila ngazi pamoja
na changamoto zinazojitokea

bila kuathiri mafunzo men-
gine ya kuwajengea askari na
maofisa uwezo na weledi ka-
tika maeneo ya uhamiaji.

Alisema kwa kufanya hivyo,
Idara ya Uhamiaji itakuwa na
utaratibu wa kuandaa vion-
gozi makini wa sasa na wa
baadaye, hivyo kuwa na mpan-
go bora wa kurithishana ma-
daraka.

Pia alisema ziko changamo-
tondani ya nje ya Idara ya Uha-
miaji ambazo wanakabiliana
nazo, hivyo hawana budi ku-
jenga mfumo thabiti wa uon-
gozi unaowajibika ipasavyo
katika ngazi mbalimbali.

Alisema kwa muda mrefu
kumekuwapo na kilio kikubwa
cha upungufu wa askari, vi-
tenda kazi ndani ya idara hiyo.
Kutokana na kilio hicho, kuna
umuhimu wa kuomba nafasi
za ajira kwa idara hiyo ili ku-
fikia malengo.

Alisema licha ya upungufu

uliopo wa askari aliwataka
kuendelea kuwatumia kwa
ufanisi askari walioko ili idara
hiyo kuchangia ipasavyo ka-
tika kuimarisha usalama wa
nchi pamoja na mipaka ya
nchi.

Kamishna Jenerali wa
Uhamiaji, Dk. Anna Makaka-
la, alisema mafunzo hayo yali-
yoendeshwa na Chuo cha Uha-
miaji cha Kikanda Kilimanjaro,
yanahusu uongozi wa kiuha-
miaji mabadiliko ya kiuchumi,
changamoto na fursa.

Alisema idara ya uhamiaji
inakazi kubwa ya kudhibiti na
kuwezesha uingiaji na ukaaji
wa wageni na kuhakikisha hu-
duma wanazotoa ni bora ili
kukuza biashara ya utalii.

Katika kuimarisha huduma
zao kupitia mafunzo hayo,
alisema wamepata mafanikio
makubwa kuimarisha huduma
zao na kuongeza wageni nchi-
ni kwa kutoa huduma bora.

Mke wa Rais ataka nguvu ya pamoja kutokomeza maradhi

Na Rahma Suiman,
ZANZIBAR

MKE wa Rais wa Zanzibar,
Mama Mariam Mwinyi, amese-
ma maambukizi ya virusi vya
Ukimwi, homa ya ini na kas-
wende kutoka kwa wazazi
kwenda mtoto, ni tishio nchini
na kwamba nguvu ya pamoja
inahitajika kuyatokomeza.

Mama Mariam aliyasema
hayo jana kwenye uzinduzi wa
mpango mkakati wa kitaifa wa
kutokomeza maradhi hayo uli-
ofanyika katika hoteli ya Verde,
Zanzibar.

Alisema takwimu kuhusu

maambukizi zinathibitisha
kwamba bado maradhi hayo
ni tishio nchini juu ya kujenga
mustakabali bora wa afya ya
jamii. Kwa mujibu wa kiongozi
huyo, maradhi hayo yanam-
gusa mtoto moja kwa moja
kupitia kwa mama mwenye
maambukizi wakati wa ujauz-
ito, kujifungua na wakati wa
kunyonyesha. Alisema mara-
dhi hayo yameathiri dunia iki-
wamo Zanzibar na kupunguza
nguvu kazi ya taifa kwa kud-
hoofisha afya za vijana ambao
ndio rasilimali ya ujenzi wa
nchi.
“Lakini

maradhi  haya

yanaweza kuwa mzigo katika
juhudi za kudhibiti matumizi
ya huduma za matibabu am-
bayo ni ghali sana,” alisema.

Pia alisema watoto wanao-
zaliwa na maambukizi ya VVU,
wana uwezekano mkubwa wa
kufariki dunia kulinganisha na
wanaozaliwa bila maambukizi
hayo. “Lakini wana uweze-
kano wa kulazwa hospitalini
mara kwa mara na wengi wao
hufariki dunia kabla ya kufika
hata kufika umri wa miaka mi-
wili,” alisema.

Kadhalika, alisema watoto
wanaozaliwa na maambukizi
ya homa ya ini ‘B’, wako katika

uwezekano mkubwa wa ku-
pata usugu wa maradhi hayo
ambayo husababisha athari
kwa ini ikiwamo kusinyaa na
uwezekano kwa kupata sara-
tani ya ini.

Naye Waziri wa Afya, Nassor
Ahmed Mazrui, alisema seri-
kali imejipanga kuhakikisha
maambukizi ya maradhi hayo
matatu yanakuwa asilimia
sifuri na hilo linawezekana.

Alisema mafanikio yame-
patikana kupunguza kasi ya
maambukizi mapya. Hata
hivyo, alisema bado wananchi
wanaambukizwa na kusamba-
za kwa kasi maradhi hayo.
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Jaji Kiongozi atoa somo
kKwa mawakili, wanasheria

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

AJI Kiongozi wa Mahakama
Kuu ya Tanzania, Mustapher
Siyani, amewataka mawakili

kitu kinapelekwa mahakamani
ili kupunguza mrundikano wa
mashauri.

“Mrundikano wa  mashauri
uliopo mahakamani hadi sasa

Ibrahim Juma, ambaye ni

na wanasheria kuwashauri Mrundi- kuanzia mahakama za mwanzo,
wateja wao kufanya usuluhishi wa :;laans?l‘an:lari wilaya, mkoa hadi mahakama kuu
migogoro yao kwa kupatana na si kila uliopo ma- ni mashauri 3,419,” alisema Siyani.
kitu kupelekwa mahakamani. hakamani Aidha, aliwataka pia waandi-
Amesema hatua hiyo itasaidia ku- hadisasa shi wa habari kuandika habari
punguza mrundikano wa mashauri.  kuanzia za kuelimisha jamii na faida ya
Jaji Siyani ambaye ni Kamishna wa mahakama umuhimu wa utatuzi wa migogoro
Tume ya Utumishi ya Mahakama, zamwan-  kwa njia ya usuluhishi, kuwa licha
aliagiza hayo juzi kwenye mkutano 20, Wilaya, ya kupunguza marundikano wa
wa tume hiyo na wadau wa mahaka- Mkeahadi  3shauri mahakama.
ma mkoani Shinyanga, uliofanyika :‘(naha!(ama Naye Jaji Mkuu wa Tanzania,
katika Mahakama Kuu ya Tanzania mual;:;uri Prof.
Kanda ya Shinyanga. 3,419 Mwenyekiti wa Tume ya Utumi-
Alisema nchi zilizoendelea usu- =7 °° shi wa Mahakama alisema wame-
luhishi wa migogoro unamali- fanya ziara ya kukutana na wadau

zwa kwa asilimia 90 na siyo kila

wa mahakama mkoani Shinyanga

ili kujadili uboreshaji wa utoaji
haki kwa wananchi pamoja na
kupunguza mrundikano wa
mashauri mahakamani.

Alisema katika uboreshaji wa
utoaji huduma kwa wananchi, No-
vemba 25 mwaka huu, wamepan-
ga kuzindua mahakama za wilaya
18 na katika Mahakama Kuu ya
Tanzania Kanda ya Shinyanga,
watazindua mahakama mbili ka-
tika Wilaya ya Itilima na Busega
mkoani Simiyu.

Jaji Mfawidhi wa Mahaka-
ma Kuu ya Tanzania Kanda ya
Shinyanga, Athumani Matuma,
alisema ziara hiyo ya Tume ya
Utumishi wa Mahakama itabore-
sha utendaji kazi wa mahakama
pamoja na utoaji haki kwa wa-
nanchi na kwa wakati.

!

Mpango
asisitiza
utunzaji
mazingira

Na Richard Makore, MWANZA

MAKAMU wa Rais, DKk. Philip
Mpango amewataka wadau mbal-
imbali kutunza mazingira ya fukwe
nchini kwa ajili ya vizazi vya sasa
na Vijavyo.

alipofungua kongamano lililohu-
sisha wadau mbalimbali ambalo
lililenga kujadili masuala yanayo-
husu utunzaji wa mazingira ya
fukwe.

Kongamano hilo ambalo lilian-
daliwa na Taasisi ya Uongozi liliku-
tanisha wadau mbalimbali ambao
wanahusika na utunzaji wa mazin-
gira ya fukwe.

Alisema utunzaji wa fukwe ni
muhimu kwa kuwa unalinda ikolo-
jia pamoja na kukuza utalii katika
maeneo valiyotunzwa.

Naye Naibu Waziri wa Maliasili
na Utalii, Mary Masanja, alisema
lengo la serikali ni kuzigeuza fukwe
kuwa sehemu za utalii.

Alisema llani ya Chama Cha
Mpainduzi (CCM), ya mwaka 2020
inaelekeza serikali kuongeza watalii
pamoja na mapato yatokanayo na
utalii hapa nchini.

Aliongeza kuwa katika hilo, wiz-
ara yake imepiga hatua na kwamba
suala la utunzaji wa mazingira ya
fukwe ni miongoni mwa vipaum-
bele vyao katika kukuza utalii.

Baadhi ya wadau katika kon-
gamano hilo, walisema miji mingi
inatenga chini ya asilimia moja kwa
ajili ya maeneo ya wazi ambayo
yvanatumiwa kupumzikia.

Walitoa mfano kwa Mkoa wa
Dar es Salaam ambao walisema
una maeneo machache kwa ajili ya
kupumzikia watu mbalimbali.

Wadau hao walisema kupungua
kwa maeneo ya wazi kwa ajili ya
kupumzikia kunawaathiri watoto
na vijana kwa kuwa wanashindwa
kupata sehemu za michezo.

Magheto yvadaiwa kichocheo mimba za utotoni

Na Shaban Njia, KAHAMA

NYUMBA za kupanga maarufu
kama ‘magheto’ kwa wanafunzi
katika kata ya Lunguya Hal-
mashauri ya Msalala mkoani
Shinyanga, imetajwa kuwa
kichocheo cha matukio ya uka-
tili wa kijinsia kwa wanafunzi wa
kike hali inayosababisha kuwapo
kwa mimba na ndoa za utotoni.
Hayo yalibainishwa jana na
wanafunzi wa shule ya sekond-
ari Lunguya wakati wa mdahalo
wa namna ya kuzuia ukatili wa
kijinsia shuleni na ndani ya jamii
zao uliondaliwa na Mtandao wa
Jinsia Tanzania (TGNP) kwa ush-
irikiano na Shirika la Kimataifa

la Umoja wa Mataifa la Idadi ya
Watu (UNFPA) kwa ufadhili wa
Shirika la Misaada la Korea Kusi-
ni (KOICA).

Mwanafunzi wa kidato cha
pili katika shule hiyo, alisema
wanafunzi wa kike wanaoishi
kwenye nyumba za kupanga wa-
nakuwa na uhuru hivyo ni rahisi
kuingia kwenye vishawishi vya
mahusiano ya mapenzi na wa-
naume na kusababisha kupata
mimba na kuolewa wakiwa bado
wadogo.

Alisema baadhi yao wame-
kuwa na tabia ya kuwashawi-
shi wanafunzi wa kike kuwa na
mahusiano na wanaume wa mi-
taani na kujikuta wapo kwenye

mapenzi na kupoteza ndoto zao
huku akiomba serikali kuwa-
chukulia hatua wanaotembea
na wanafunzi.

“Sisi  wenyewe tumekuwa
chanzo cha ukatili wa kijinsia
kwa wanafunzi wenzetu wa
kike, tunapokea fedha kutoka
kwa wanaume wa mitaani na
kuwashawishi kuingia kwenye
mahusiano halafu wanapopata

mimba tunaanza kuwacheka
huku sisi ndio chanzo,” alisema
John.

Mwanafunzi mwingine, Msan-
ja Samweli, alisema wanaowapa-
tia mimba wanafunzi wa kike wa-
nafahamika ikiwamo waendesha
bodaboda, wachimbaji wadogo

wa madini lakini wanaogopa
kusema kwa kuhofia kufanyizi-
wa matukio maovu na wahusika
na kuimba serikali kwa hili kuwa
wakatili ili kumnusuru mtoto
wake na masomo yake.

Kaimu Mkuu wa Shule ya
Sekondari ya Lunguya, Lucas
Gombe, alisema wanafunzi wali-
ohitimu kidato cha nne mwaka
huu waliokuwa 117 na kwamba
walianza wakiwa 245.

Mwenyekiti Msaidizi wa Kituo
cha Taarifa na Maarifa Lun-
guya, Irene Nyanza, aliwataka
wanafunzi hao wa kiume wali-
opewa elimu ya ukatili wa kijin-
sia wanapoona viashiria vya uka-
tili watoe taarifa kwenye kituo

hicho na mamlaka nyingine kwa
msaada kwani wapo kwa ajili
yao.

Kadhalika, mratibu wa shu-
ghuli zinazofanywa na Mtandao
wa Jinsia Tanzania (TGNP) mkoa-
ni Shinyanga, John Shija alisema,
wanafunzi wa kiume wanapaswa
kuwa mstari wa mbele katika
kuwalinda watoto wa kike na
kuwasihi kutoyafumbia matukio
na kutoa taarifa zinazomlinda
mtoto wake.

Ofisa kiongozi wa mradi ku-
toka TGNP, Joyce Mkina, alise-
ma lengo la mdahalo huo ni
kuongeza ushiriki wa vijana na
wavulana katika mapambano
dhidi ya ukatili wa kijinsia.
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Uingereza
kupeleka
ndege
UKraine

LONDON, UINGEREZA

Uingereza kwa mara ya
kwanza inatuma ndege aina ya
helikopta nchini Ukraine, kwa
ajili ya kusaidia jeshi la nchi
kuwadhibiti wavamizi.

Waziri wa Ulinzi, Ben Wal-
lace, alisema helikopta tatu za
zamani za Sea King zitatolewa
na ya kwanza tayari imewasili
nchini humo.

Katika wiki sita zilizopita,
wafanyakazi wa Ukraine wali-
pata mafunzo nchini Uingereza
kuzirusha na kuzikarabati
ndege hizo.

Wallace alisema Uingereza pia
itatuma risasi 10,000 za ziada.

Alitoa tangazo hilo kutoka
mjini Oslo, ambapo anakutana
na washirika kujadili msaada
unaoendelea wa kijeshi kwa
Ukraine.

Waziri huyo wa ulinzi alisema
kuwa shehena hiyo ya risasi zi-
tasaidia wanajeshi wa Ukraine
kulinda eneo lililokombolewa
hivi karibuni.

Ndege hiyo ya helikopta, Sea
King hapo awali ilitumiwa na
Jeshi la Anga na Jeshi la Wan-
amaji la Uingereza, na ndege vya
mwisho ilistaafishwa na Jeshi
la Wanamaji mwaka 2018.

Nchi chache zimetuma ndege
za rubani nchini Ukraine tangu
kuanza kwa mzozo huo, na
maombi ya serikali yake kwa
mataifa ya Magharibi kutuma
ndege za kivita hadi sasa haya-
jajibiwa.

Mwishoni mwa wiki, Waziri
Mkuu Rishi Sunak alitumia ziara
yake nchini Ukraine kutangaza
awamu mpya ya msaada wa
kiulinzi wa pauni milioni 50
ambao ulijumuisha bunduki 125
za kukinga ndege na vifaa vya
kukabiliana na ndege zisizo na
rubani zinazotolewa na Iran.

Katika hatua nyingine,
Wabunge wa Umoja wa Ulaya
wanatarajiwa kuipa Russia
hadhi ya taifa linalodhamini
ugaidi kutokana na matendo
ya nchi hiyo katika vita vyake
dhidi ya Ukraine.

[takuwa mara ya kwanza kwa
Umoja wa Ulaya kwa ujumla
wake kuchukuwa hatua kama
hiyo, lakini haijulikani itakuwa
na maana gani.

Kulingana na waraka ulioan-
daliwa na idara ya utafiti ya
Bunge la Ulaya, Russia inafanya
mashambulizi yake kuwalenga
raia na miundombinu ya Kiraia,
ikiwemo hospitali, shule na
Vituo vya afya.

BBC

Marais wakutana kuwajadili M23

LUANDA, ANGOLA

MKUTANO wa kutafuta am-
ani mashariki mwa Jamhuri ya
Demokrasia ya Congo (DRC)
umefanyika nchini Angola na
kuwakutanisha viongozi wa
nchi tano.

Mkutano huo umefanyika
katika mji mkuu wa Angola, Lu-
anda katika juhudi za kutafuta
ufumbuzi wa ghasia na kuko-
mesha harakati za waasi wa
M23.

Tangazo la ofisi ya Rais wa
Angola Joao Lourenco, lilisema
viongozi walioalikwa ni Felix
Tshisekedi wa DRC, Paul Kag-
ame wa Rwanda, pamoja na
mpatanishi wa Jumuiya ya Af-
rika Mashariki, rais wa zamani

Mwanak
162, huku mamia wakijeruhiwa na wengine kutoweka katika eneo la Cianjur nchini Indonesia jana. PICHA: AFP

wa Kenya Uhuru Kenyatta.

Pia mkutano huyo utajumui-
sha mwenyekiti wa sasa wa
jumuiya hiyo, Rais wa Burundi
Evariste Ndayishimiye. Aidha,
Tkulu ya Burundi imethibitisha
kushiriki kwa Rais Ndayishimi-
ye katika mazungumzo hayo.

Katika mkutano na waandi-
shi wa habari jana jioni, mse-
maji wa Ikulu ya Kinshasa,
Patrick Muyaya alisema seri-
kali ya nchi hiyo haitakubali
kuzungumza na kundi la waasi
la M23, hadi pale litakapokuwa
limeondoka kikamilifu katika
maeneo yote iliyoyakamata
kwa mtutu wa bunduki

Katika hatua nyingine, Mse-
maji wa jeshi la DRC amesema
kuwa ndege ya kijeshi ya Ufar-

ansa iliyoanguka mijini Kisan-
gani siku ya Ijumaa ilipata
ajali kutokana na hitilafu ya
kiufundi. Katika mazungumzo
na waandishi wa habari yaliyo-
peperushwa na televisheni ya
serikali ya DRC, Msemaji huyo
Patrick Muyaya, ndege hiyo
ilikuwa njiani kuelekea katika
kisiwa cha Reunion, ikalazimi-
ka kupitia Bujumbura Burundi,
na kuelekea katika mji mkuu
wa Chad wa Ndjamena.

Tangu mwishoni mwa juma
taarifa ya ndege hiyo ilisambaa
kwenye mitandao ya kijamii,
huku wengi wa wakisema
ndege hiyo ya kijeshi ilikuwa
ikipeleka silaha kwa wapiga-
naji wa kundi la M23.

Baadhi waliishutumu Ufar-

ansa kwa kuunga mkono kundi
la M23 ambalo limekwisha ya-
dhibiti maeneo mengi ya jimbo
la Kivu Kaskazini mashariki
mwa nchi hiyo.

Ufaransa haijatoa kauli yoy-
ote kuhusiana na ndege hiyo.

Muyaya alisema ndege hiyo
ilitua Kisangani kutokana na
tatizo la kiufundi.

“Kwani moja ya injini zake
ingeweza kuungua .” alisema

Aliongeza kuwa uwanja wa
ndege uliokuwa karibu kutua
ni uwanja wa ndege wa Bang-
boka uliopo Kisangani.

Ndege hiyo ilikuwa na
jumla ya abiria 9, na picha
zao zilisambazwa kwenye
mitandao ya kijamii.

DW

Marekani yataka majeshi kuondolewa Tigray

WASHINGTON, MAREKANI

WAZIRI wa Mambo ya Nje
wa Marekani, Antony Blinken
amezungumza na Waziri Mkuu
wa Ethiopia, Abiy Ahmed
kuhusu utekelezaji wa mka-
taba wa kusitisha mapigano
kati ya wanajeshi wa serikali
na vikosi vya Tigray kaskazini
mwa nchi hiyo.

“Waziri Mkuu wa Ethiopia na
mimi tulijadili hatua ya dharu-
ra ya kutekeleza makubaliano
ya kusitisha uhasama na ku-

pata amani ya kudumu kaska-
zini mwa Ethiopia,” alisema
Blinken kupitia ukurasa wake
wa Twitter.

Katika wito wake, Blinken
alisisitiza kuhusu umuhimu
wa kutekeleza mara moja
mpango huo. Mpango huo ni
pamoja na kuondoa majeshi
yote ya kigeni na kupokonywa
silaha kwa wakati mmoja kwa
vikosi vya Tigray.

Abiy tayari alisisitiza kuji-
tolea kwa serikali yake katika
mapatano ya amani.

Waziri huyo alisema Mare-
kani imejitolea kuunga mko-
no mchakato unaoongozwa
na Umoja wa Afrika ikiwa ni
pamoja na ufuatiliaji na uhaki-
ki wa makubaliano ya amani.

Blinken alitambua juhudi
zinazoendelea za serikali ya
Ethiopia kufanyia kazi usam-
bazaji wa misaada ya kibinad-
amu na kurejesha huduma za
kimsingi katika jimbo la Tigray
na maeneo jirani ya Afar na
Ambhara.

Vikosi vya eneo la Amhara

na Afar, pamoja na wanajeshi
wa Eritrea, wamekuwa waki-
pigana pamoja na vikosi vya
serikali dhidi ya wapiganaji
wa Tigray.

Novemba 2 serikali ya Ethio-
pia na wapiganaji wa Tigray
walikubaliana kusitisha ma-
pigano, katika hatua ambayo
haikutarajiwa.

Mzozo huo umesababisha
vifo vya maelfu ya watu huku
wengine wakikabiliwa na tish-

io la baa la njaa
BBC



2 6 NipaShe Ahamisi Novemba 24 2022

TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

FORM 58
IN THE DISTRICT COURT OF TEMEKE
AT ONE STOP CENTRE
PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO 856
OF 2022
In the Matter of the Estate of the Late LEONARD
HAMIS MUHONAME
and
In the Matter of Application for Letters of
Administration by
JOYCE LEONARD MUHONAME

GENERAL CITATION
(Rule 75)

All persons claiming to have any interest in the
estate of the above-named deceased are hereby
cited to come and see the proceedings if they think
fit before the grant of probate (or letters of
administration) is made to the above-named
petitioner.
Objections to the grant should be filed on or before
the 22nd day of December, 2022.
Dated at DAR ES SALAAM this 22 day of November,
2022. - =

Seniar Rosidert Magisiraie

KUPOTELEWA NA

KADI YA GARI

COSMA DONATI KWEKA
Anatangaza kupotelewa na
kadiya gari yenye namba za

usajili T 881 AZH Toyota Hiace.
Chasses Namba
JTFSX23P6016927, Engine
Namba 2R219670856
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo chochote cha
polisi .
Polisi Taafifa:
KIL/MOS/RB/393470/2022

KUPOTELEWA NA CHETI

Datius Burchard, anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha
nne chenye index number S 1689-0087
kilichotolewa na Baraza la Mitihani la
Taifa kupitia Peace Secondary School
mwaka 2011. Yeyote atakayekiona atoe
taarifa kituo cha polisi. Taarifa ya
polisi: PWA/MAP/RB/443660/2022.

KUPOTEA KWA

KADI YA BAJAJI

GOODWHEELS (T) COMPANY
LTD Anatangaza kupotelewa
na kadi ya bajaji yenye namba
za usajili MC. 758 DBA yenye
Chassis No.
LW8HDNZ46MW043282,
Engine No.
WH170MMB210756475, Model
No, WH250ZH-2B aina ya
WANHOQO. Yeyote atakayeiona
atoe taarifa kituo cha polisi
kilichopo jirani yake.
Taarifa ya polisi.
KAH/RB/1809/2022.

KUPOTEA KWA
RESULT SLIP

ANASTAZIA M. ONARY anatangaza
kupotea kwa Result Slip ya kidato cha
sita yenye index namba S.5282-0527
iliyotolewa na JULIUS KAMBARAGE
NYERERE SEKONDARI - TARIME mwaka
2022. Yeyote atakayeiona atoe taarifa
kituo cha polisi. Taarifa ya Polisi:
MWA/MAG/RB/419557/2022.

KATIKA BARAZA LA ARDHINA NYUMBA
WILAYA YA TEMEKE
SHAURI LA MADAI NAMBARI 349 YA 2022
MNYONGWA EZRA
BARAMPAMA............... MDAI
DHIDI YA

HASHIM MOHAMED HAMSINL......... 1. MDAIWA
FRANCIS JOSEPH MSEKWA. .2. MDAIWA

YUSUFU HASSAN.........3. MDAIWA
ZAKIA MAKONO............... 4. MDAIWA
KUITWA SHAURINI

HASHIM MOHAMED HAMSINI, FRANCIS
JOSEPH MSEKWA, YUSUFU HASSAN NA
ZAKIA MAKONO - POPOTE MLIPO.

MNYONGWA EZRA BARAMPAMA amefungua
shauri mbele ya Baraza la Ardhi na Nyumba
lililopo Temeke (Usalama). Shauri husika
limepangwa kusikilizwa tarehe 12/12/2022 saa
3:00 Asubuhi. Mnatakiwa mfike nyinyi au Wakili
wenu pasipo kukosa.

AMRI hii imetolewa na kutiwa saini na mhuri wa
Baraza hili leo terehe 21 mwezi 11 mwaka 2022
mbele ya Mheshimiwa. "4

il

KIBAIGWA AUCTION MART & CO. LTD COURT BROKER
TANGAZO LA MNADA WA HADHARA

KWA IDHINI  TULIYOPEWA NA
UHUMA FINANCIAL SERVICES -
DODOMA TUTAFANYA MNADA WA
HADHARA TAREHE 23/12/2022
SAA NNE ASUBUHI WA KUUZA
GARI AINA YA CROWN YENYE
NAMBA ZA USAJILI T 140 DLV MALI
YA ATUPELE MWAISUMO MNADA
UTAFANYIKA NYERERE SQUARE
DODOMA. PIA TUTAUZA ENEO LA
SHAMBA LILILOPO MUNGANO MALI
YA JACOLINE NDAKIDENI BAADA
YA KUSHINDWA KULIPA MIKOPO
WALIYOKOPA UHUMA FINANCIAL
SERVICES, MNADA UTAFANYIKA
MAHALI AMBAPO SHAMBA LIPO

KWA MAWASILIANO PIGA
NO. 0688729841/ 0657222838.

Uza,
Chenye Thamani
Kubwa Kwa
Kutangaza Nasi
Kwa Bei Poa
Tupigie
0782253676

BILO STAR DEBT COLLECTOR CO.LTD
WE ARE DEALING GENERAL AUCTIONING, DEBT COLLECTION, EVICTION, INVESTIGATION
AND REPOSSESSION, STORAGE, COMMISSION AGENCY AND GENERAL BUSINESS.

NOTISI YA SIKU (14) NA TANGAZO LA MNADA WA HADHARA

Kampuni ya BILO STAR DEBT COLLECTOR COMPANY LIMITED kwa idhini tuliyopewa na
mteja wetu STANBIC BANK TANZANIA LIMITED tunapenda kukutaarifu ndugu FRANK
TRADING COMPANY LTD unatakiwa kulipa deni unalodaiwa na mteja wetu. Kwamba
unatakiwa kulipa deni hilo ndani ya siku kumi na nne (14) kuanzia tarehe ya tangazo hili. Pia
tumeelekezwa kuwa ukishindwa kulipa deni hilo ndani ya siku (14) tutauza kwa mnada wa
hadhara mali zako zilizowekwa dhamana ambazo ni kama zifuatazo:-

JINALA MAELEZO YA DHAMANA NA ENEO LA MNADA | TAREHE YA
MDAIWA AINA YA DHAMANA (MAGARI) MNADA
FRANK « SHACMAN T 147 DXD Ghala ya BILO Mnada utafanyika
TRADING « SHACMAN T 145 DXD STAR lililopo Mbezi | tarehe 08/12/2022
COMPANY . SHACMAN T 474 DTP Beach Dar es kuanzia saa tano
LTD . SHACMAN T 472 DTP Salaam asubuhi na

. SHACMAN T143 DXD kuendelea

« SHACMAN T142 DXD

- HOWO T 723 DTC

. HOWO T 718 DTC

MASHARTI YA MNADA

KWA MAELEZO ZAIDI

Mnunuzi atakayefanikiwa kununua magari husika atalazimika kulipa 25%
papohapo na kiasi kilichobaki 75% atatakiwa kulipa ndani ya siku 14 kuanzia tarehe
yam nada. Akishindwa kulipa 25% aliyolipa haitarudishwa na mnada utarudiwa.

Fika ofisi zetu zilizopo Mbezi Beach au wasiliana nasi kwa simu namba 0719206984,
0716943424,0713552685 email: bilostarcompany@gmail.com, S.L.P 16095 DAR ES SALAAM.

117162902

Uza, Chenye Thamani
Kubwa Kwa Kutangaza

Nasi Kwa Bei Poa

Tupigie 0782253676

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Harmonize
kutumbuiza
Sol Fest

MSANII Harmonize kutoka lebo ya
Konde Music Worldwide amethibiti-
sha atakuwa mmoja wa wasanii
watakaotumbuiza katika tamasha
kubwa la Kundi la Sauti Sol almaarufu
Sol Fest litakalofanyika Desemba 17,
mwaka huu nchini Kenya.

Kupitia ukurasa wake wa Instagram,
Harmonize alisema ni sharti ahudhu-
rie kwani ameshapata mwaliko rasmi
na kipindi hicho atakuwa Kenya
baada ya kutumbuiza katika Tamasha
la Eldoret.

“Niaje watu wangu wa 254 Kenya
huyu ni Konde Boy kutoka Konde Mu-
sic Worldwide na ninawathibitishia
nitakuwapo katika Tamasha la Sol
Fest mnamo Desemba 17," aliandika,”
Harmonize.

Sol Fest ni tamasha la kimuziki
linaloandaliwa kila mwaka na kikundi
cha wanamuziki cha Sauti Sol kama
moja la kusherehekea mafanikio
yao kimuziki kwa mwaka mzima na
pia kutangaza maazimio yao katika
mwaka unaofuata.

Na Mwandishi Wetu

: WANAMITINDO na
( msanii wa Bongofl-
d eva, Hamisa Mobetto,
& ameweka wazi hana kin-

yongo chochote na msanii mwen-
zake, Wema Sepetu.

Wawili hao ndio mastaa wa kike
wa Tanzania wanaofuatiliwa zaidi
kwenye mitandao ya kijamii na
kwa muda mrefu mashabiki wao
wamekuwa wakiwashindanisha na
hivyo kufanya ionekana kama wa-
nazozana.

Mobetto hata hivyo amebainisha
ana uhusiano mzuri na mwigizaji
huyo na kufichua huwa wanawasil-
iana mara kwa mara.

“Hatuna utofauti. Huwa tunaon-
gea kabisa wakati mwingi,” alisema.
Wasanii, Mobetto na Wema pia
waliwahi kuwa wapenzi wa bosi
. wa WCB, Diamond Platnumz
kwa nyakati tofauti.

Mobetto pia alikanusha
madai ya kushindana na
mwigizaji huyo kwenye
wafuasi wa mitandao ya
kijamii. Alisema hajishu-
ghulishi sana na mitandao
hiyo na yuko pale kwa ajili
ya kutengeneza fedha tu.
“Ingekuwa sitengenezi fed-
ha, basi nisingekuwa na akaunti.
Ndio maana watu wanalalalamika
kwa ukurasa wangu umejaa matan-
gazo, lakini ndio maana niko hapo.
Nahitaji kutengeneza pesa hapo,”
alisema.

Pia aliweka wazi hajawahi ku-
nunua wafuasi wa Instagram.

Zuchu:
Diamond
shujaa wangu

BAADA ya shoo yake ya I[jumaa kutofanya
vizuri, kule Houston, Marekani kwa kuko-
sa watu, Zuchu amesema Diamond ndiye
shujaa wake.

Kupitia ukurasa wake wa Instagram,
Zuchu alieleza namna alivyomwaga ma-
chozi baada ya shoo yake kukosa watu.

Lakini kama wanavyosema Mungu
humpa mtu muda anaoutaka, Zuchu
hakujua kama jioni yake angeenda ku-
beba tuzo ya AFRMMA.

Chozi lake liligeuka baraka baada ya
kubeba tuzo hiyo na usiku wa tuzo hizo
alieleza namna alivyoumia baada ya shoo
yake kubuma.

Zuchu aliongeza Diamond ni shujaa
wake na anampenda sana.
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HABARI MICHEZO

rugenzi wa kampuni hiyo, Erick Gerald, Mkaguzi Mkuu wa Michezo ya Kubahatisha nchini, Emmanuel Ndaki,
meneja wa msanii huyo, Abbah na Ofisa Habari wa Parimatch Tanzania, Ismael Mohamed (kulia). PICHA: MPI-

GAPICHA WETU

PARIMATCH
KOMBE LA

Na Mwandishi Wetu

UKU utamu wa michuano ya

Kombe la Dunia inayoende-

lea nchini Qatar, Kampuni ya

michezo ya kubahatisha ya
Parimatch Tanzania imewapa wateja na
wadau wake nafasi ya kubeti mchongo
wa kujishindia gari mpya na ya kisasa,
simu janja pamoja na bodaboda kutoka
katika kampeni yao ya Chomoka na
Ndinga.

Hayo yalibainishwa jana na Ofisa
Habari wa Parimatch Tanzania, Ismael
Mohamed, wakati alipokuwa akizun-
gumza katika hafla ya uzinduzi wa
kampeni hiyo na kusema promosheni
hiyo ni mahususi kwa wateja wao wote
wenye akaunti na hata wateja wapya
watakaojiunga katika kipindi hichi cha
Kombe la Dunia.

Ligi ya Kabaddi kuanza Des.

“Katika kipindi cha kuanzia Novemba
22 hadi 26, mwaka huu, mteja wa Pari-
match akifanya bashiri kwenye mchezo
wowote basi ataingia moja kwa moja ka-
tika droo ya kuwania gari aina ya Urban
Cruiser yenye O kilometa kutoka katika
showroom ya Toyota Tanzania, bodabo-
da aina ya Hero Hunter 125cc na smart-
phone aina ya Samsung Galaxy AO3
Core (Simu janja),” alisema Mohamed.
Aliongeza kila siku watakuwa

wanatoa simu mbili

na washindi watatangazwa
kupitia kurasa zao za Kijamii
na zawadi ya bodaboda ita-
tolewa kwa wiki mara moja,
siku ya ljumaa, kupitia droo
itakayoruka kituo cha ITV,
wiki husika.

Zawadi ya gari itatolewa mwisho wa

CHOMOKA

mashindano haya Desemba 27, mwaka
huu ambapo droo kubwa ya kutafuta
mshindi wa gari itafanyika siku hiyo.

Pamoja na hayo, Mohamed alifafan-
ua katika promosheni hiyo sehemu ya
michezo ya TVBET, Live Casino, Casino
New na michezo ya Virtual haitaruhusi-
wa kushiriki katika promosheni hiyo.

Kampuni ya Parimatch imekuwa
ikitoa ofa kubwa ya bonasi ya asilimia
100 mpaka Sh. milioni moja kwa wateja
wapya wanaojiunga nao na imekuwapo
nchini tangu mwaka 2019, ikitoa hudu-
ma zinazojumuisha malipo ya haraka,
odds kubwa na promosheni za kusi-
simua kwenye soka, Kasino na Michezo
ya virtual.

Mbali na soka, Parimatch pia hutoa
mamia ya matukio kila siku kwenye
tenisi, UFC, kikapu, kriketi, baseball na
michezo mingine ya Live na pre-match.

Azam yaigeukia
Coastal Union

Na Saada Akida

BAADA ya kuendeleza kasi ya
ushindi, Kaimu Kocha Mkuu wa
Azam FC, Kally Ongala, amesema
sasa akili na nguvu zao wanaziele-
keza katika mechi ya Ligi Kuu Tan-
zania Bara dhidi ya Coastal Union
itakayochezwa Jumapili kwenye
Uwanja Azam Complex, Dar es
Salaam.

Kally aliliambia gazeti hili, lengo
la timu hiyo ni kupambana kushin-
da kila mechi na kamwe haitazami
matokeo ya wapinzani wao, waki-
wamo Simba na Yanga.

Kocha huyo alisema mechi zote
wanazocheza ni ngumu kwa saba-
bu kila timu imejipanga kusaka
matokeo bora, hivyo kwao wana-
heshimu wapinzani wote wanaoku-
tana nao kwenye ligi hiyo.

Alisema wanahitaji kuvuna
pointi tatu katika kila mechi na
hawafanyi hivyo kwa kushindana
na timu inayoongoza kwenye
msimamo wa ligi hiyo inayotoa
wawakilishi wa Tanzania Bara
katika mashindano ya kimataifa ya
Ligi ya Mabingwa Afrika.

Na Shufaa Lyimo

LIGI ya Taifa ya mchezo
wa Kabaddi inatarajiwa
kufanyika kuanzia De-
semba 19 hadi 24, mwaka
Salaam imefahamika.
Akizungumza na gazeti
hili jijini jana, Mwenyekiti
wa Chama cha Kabaddi

Tanzania, Abdallah Nyoni,

alisema lengo la kuan-
zisha ligi hiyo ni kupata
wachezaji watakaounda
kikosi cha taifa.

Nyoni alisema maan-
dalizi kuelekea ligi
hiyo yako katika hatua
za mwisho na chama
kinawaomba wadau wa-
jitokeze kushirikiana nao
ili kufanikisha wanafikia
malengo.

Alisema kikosi cha
taifa kitakachopatikana
kitaingia kambini Janu-
ari Mosi, mwakani na
kinatarajia pia kwenda
kuweka kambi yake India
kwa ajili ya kujiandaa na
mashindano ya dunia.

Na Saada Akida

KOCHA Mkuu wa Ruvu Shooting,
Boniface Mkwassa, amesema tati-
zo linaloiangusha timu yake kwa
sasa ni washambuliaji kukosa utu-
livu na umakini wa kutumia vyema
nafasi wanazotengeneza katika
michezo mbalimbali ya Ligi Kuu
Tanzania Bara inayoendelea hapa
nchini.

Ruvu Shooting hivi karibuni ili-
poteza michezo miwili mfululizo,
ikifungwa bao 1-0 na Azam FC na
baadaye kukubali kichapo cha ma-
goli 4-0 kutoka kwa Simba, mechi
iliyochezwa kwenye Uwanja wa
Benjamin Mkapa, Dar es Salaam

Mkwasa alia na mastraika Ruvu

wakiwa wenyeji.

Mkwasa alisema hawakufanya
vizuri katika michezo minne mfu-
lulizo huku mechi mbili wakip-
oteza kwa nyota wake kurudia ma-
kosa yale yale.

“Tunaendelea kufanyia kazi
madhaifu yetu na nina imani tut-
akuja kukaa vizuri licha ya kuwepo
kwa changamoto ya wachezaji
wangu wengi wa kikosi cha kwanza
kwenda kozi, ” alisema Mkwassa.

Aliongeza kwa sasa wamerejea
tena katika mazoezi kwa ajili ya ku-
wakaribisha Singida Big Stars kwe-
nye mechi nyingine ya ligi hiyo ita-
kayochezwa keshokutwa kwenye
Uwanja wa Uhuru, Dar es Salaam.
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RONALDO NJIA PANDA

MSHAMBULIAJT wa Ureno, Cristiano Ronaldo yupo
njia panda kuhusu uhamisho wa kwenda Newcastle
United au Al- Nassr ya Saudi Arabia kufuatia nyota huyo
mwenye umri wa miaka 37 kuondoka Manchester Unit-
ed kwa makubaliano na klabu hiyo. (Marca)

UNITED YAOKOA MAMILIONI

KLABU ya Manchester United imeokoa mishahara ya
takriban pauni milioni 15.5 baada ya kufikia makubaliano
na Cristiano Ronaldo kumaliza mkataba wake kabla ya
kumalizika majira ya joto. (Times)

CHELSEA YAMTAKA RONALDO

CHELSEA inatarajiwa kuanza mazungumzo juu ya
Cristiano Ronaldo huku mmiliki mwenza, Todd Boehly
akiona mvuto wa kumsajili Mreno huyo kwa uhamisho
wa bure, ingawa kocha, Graham Potter hajashawishika.
(CBS, via Sun)

CHELSEA, NEWCASTLE KIMYA

KLABU ya Chelsea na Newcastle zinadaiwa kujitenga
na mpango wa kumnunua Cristiano Ronaldo, huku Inter
Miami wakidaiwa kuangalia kwingine. (Telegraph)

DANILO ATAKIWA ARSENAL

KLABU ya Arsenal inafikiria kumnunua mshambuliaji
wa Palmeiras Mbrazil Danilo mwenye umri wa miaka 21
katika dirisha la Januari. (Sun)

THURAM ANUKIA NEWCASTLE

KLABU ya Newcastle United ipo tayari kuilipa Borus-
sia Monchengladbach pauni milioni 10 ifikapo Januari
ili kumsajili mshambuliaji wa Timu ya Taifa ya Ufaransa
Marcus Thuram mwenye miaka 25, ambaye mkataba
wake unaisha msimu ujao. (Football Insider)

GUARDIOLA SAFI CITY

KOCHA wa Manchester City, Pep Guardiola amekubali
kuongeza mkataba wa miaka miwili kubakia klabuni
hapo ambao utamalizika ifikapo 2025. (The Athletic)

DEPAY HAJUI HATIMA YAKE

MSHAMBULIAJI wa Uholanzi, Memphis Depay mwe-
nye umri wa miaka 28, amesema hana uhakika kuhusu
mustakabali wake Barcelona, baada ya kuibua shabaha
ya klabu ya zamani ya Manchester United katika dirisha
la usajili 1a majira ya joto.(Mail)

TCHOUAMEN: NILITAKIWA LIVER

KIUNGO wa kati wa Ufaransa, Aurelien Tchouameni
mwenye umri wa miaka 22, amesema Liverpool walim-
taka kwa mara ya kwanza lakini alikuwa na nia ya ku-
hamia Real Madrid kutoka Monaco msimu huu wa joto
mara tu timu hiyo ya Hispania ilipomnunua. (Le Paris-
ien, via 90 Min)

DE JONG ALITAJWA BARCA

MSHAURI mmoja wa Barcelona amejibu pendekezo la
mchezaji anayelengwa na Manchester United, Frenkie
de Jong kwamba bodi ya klabu hiyo ilifichua maelezo ya
mkataba wa kiungo huyo wa kati wa Uholanzi mwenye
umri wa miaka 25, msimu uliopita wa joto. (Mirror)

DONDOO ZA SOKA
_MAGAZETI YA ULAYA

GIROUD AFIKIA REKODI]
YA HENRY UFARANSA

® ® ®Afikisha mabao 51, lakini akiwa kwenye tano

bora ya...

DOHA, Qatar

OLIVIER Giroud ameifikia rekodi
ya Thierry Henry kwenye orodha
ya wafungaji bora wa muda wote
wa Ufaransa baada ya kufunga mara
mbili katika ushindi wa magoli 2-1
ambao Ufaransa waliupata dhidi ya
Australia kwenye Kombe la Dunia
juzi.

Mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 36 alifunga bao lake la 50 na
51 kwa Les Bleus hao walipofungua
kampeni yao ya hatua ya makundi
ya Kombe la Dunia 2022 kwa ushindi
huo.

Giroud alifunga bao la pili la

Ufaransa baada ya Adrien Rabiot
kumnyang’anya Nathaniel Atkinson
mpira na kumpasia mshambuliaji
huyo wa AC Milan.

Baada ya kukosa mkwaju wa ajabu
wa juu katika kipindi cha pili, Giroud
alisawazisha rekodi ya Henry kwa
mpira wa kichwa kutoka kwa krosi
ya Kylian Mbappe.

Mabao mawili ya Giroud ya ku-
funga rekodi yalikuja kwenye mechi
yake ya 115 akiwa na Ufaransa, am-
bayo sasa anashikilia nafasi ya tano
kwenye orodha hiyo ya wachezaji
waliocheza mechi nyingi.

Anahitaji mechi nane zaidi ili ku-
ingia kwenye nafasi tatu za juu, huku

Henry akiwa wa tatu katika msima-
mo huo akiwa na mechi 123.

Laurent Blanc alimchezesha Gir-
oud mechi yake ya kwanza ya Ufar-
ansa mwaka 2011 alipokuwa aki-
ichezea Montpellier ya Ligue 1.

Mtindo wake wa uchezaji wa kuji-
tolea ulikuwa muhimu kwa ushindi
wa Ufaransa wa Kombe la Dunia
2018, huku akiwa na uhusiano bora
wa ndani na washambuliaji wenzake
Mbappe na Antoine Griezmann.

Giroud  alitazamiwa  kuanza
kampeni za 2022 kwenye benchi
kabla ya Karim Benzema kujiondoa
katika dimba hilo kutokana na jera-
ha.
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MESS
KU ANASAUL
DOHA,Qatar

IONEL Messi amesema Argentina “haina

visingizio” baada ya kufungwa mabao 2-1 na

Saudi Arabia katika mechi ya ufunguzi wa

Kombe la Dunia iliyochezwa kwenye Uwan-
ja wa Lusail, juzi.

Argentina walielekea katika dimba hilo wakiwa
miongoni mwa wanaopewa nafasi kubwa ya kush-
inda taji lao la tatu, na mkwaju wa penalti wa Messi
uliiweka La Albiceleste mbele hadi mapumziko
huku wakionekana kukaribia ushindi wa kwanza
katika Kundi C.

Hata hivyo, mabao mawili katika muda wa da-
kika tano kutoka kwa Saleh Al Shehri na Salem Al
Dawsari yalipindua kabisa maandishi, na upande
wa Messi ukahukumiwa kwa moja ya majanga
makubwa katika historia ya Kombe la Dunia.

Messi alikiri yeye na wachezaji wenzake lazima
wasitafute kuhalalisha upotezaji huo wa kushan-
gaza, ingawa alitumai ingeleta kundi karibu zaidi.

“Hakuna visingizio,” Messi aliwaambia waandi-
shi wa habari katika mkutano wake baada ya me-

1,053,

SIN(

©@tzsportpesa

chi.

“Ni pigo gumu sana kwa kila mtu, hatukutarajia

kuanza hivi.

“Tunaenda kuwa wamoja kuliko wakati mwing-
ine wowote. Kundi hili liko imara na wameonye-

sha.

“Hii ni hali ambayo hatukuwa nayo kwa muda
mrefu, sasa inabidi tuonyeshe hili ni kundi la kweli.
“Mambo hutokea kwa sababu. Tunapaswa ku-
jlandaa kwa klle kinachokuja, lazima tushinde na

inategemea sisi.”

MANCHESTER, England

MSHAMBULIAJI wa Timu ya Taifa
ya Ureno, Cristiano Ronaldo (37),
anatarajiwa kuondoka Manchester
United mara moja.

Uamuzi huo unafuatia mahojiano
yenye utata ambapo aliikosoa klabu
hiyo na kusema “hana heshima”
kwa kocha, Erik ten Hag.

Pande zote mbili zilisema kuon-
doka kwa Ronaldo “ni uamuzi ulio-
kubaliwa kwa pamoja”.

“Klabu inamshukuru kwa mchan-
go wake mkubwa katika misimu mi-
wili ndani ya Old Trafford,” ilisema
taarifa ya Manchester United.

Walimtakia “yeye na familia yake
heri kwa siku zijazo” na wakaonge-
za “kila mtu katika Manchester Unit-
ed anabakia kulenga kuendeleza
maendeleo ya timu chini ya Erik ten

-------

Hag na kufanya kazi pamoja kuleta
mafanikio uwanjani”.

Ronaldo yuko pamoja na Ureno
kwenye fainali za Kombe la Dunia
nchini Qatar na anatazamiwa kuwa
nahodha wao katika mchezo wao
wa ufunguzi wa Kundi H utakaoche-
zwa leo dhidi ya Ghana.

“Kufuatia mazungumzo na Man-
chester United tumekubaliana kwa
pamoja kumaliza mkataba wetu
mapema,” ilisema taarifa ya fowadi
huyo.

“Ninaipenda Manchester United
na ninawapenda mashabiki, hilo
halitabadilika kamwe. Hata hivyo,

ninahisi kama wakati mwafaka
kwangu kutafuta changamoto
mpya.

“Naitakia timu kila mafanikio kwa
kipindi kilichosalia cha msimu huu
na kwa siku zijazo.”
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32,366/-

WANAOKIUKA HAKIMILIKI NA
HAKISHIRIKI KUSHUGHULIKIWA

Na Mwandishi Wetu

KATIKA kutekeleza majukumu yake
ya kusimamia masuala ya hakimiliki
na hakishiriki hapa nchini, Ofisi ya Ha-
kimiliki Tanzania hivi karibuni imetan-
gaza kuendesha kampeni maalum ya
kubaini na kuwachukulia hatua wale
wote wanaovunja Sheria ya Hakimiliki
na Hakishiriki Na.7 ya mwaka 1999.

Katika taarifa kwa umma iliyotolewa
na ofisi hiyo kwenye vyombo mbalim-
bali vya habari, ofisi hiyo imetoa onyo
kali kwa watu wote wanaokiuka Sheria
ya Hakimiliki na Hakishiriki Na. 7 ya
mwaka 1999 kwa kutumia kazi zinaz-
olindwa na sheria hiyo bila kufuata
utaratibu na kujiingizia kipato.

Taarifa hiyo imebainisha kazi hizo
zinazolindwa na sheria hiyo ni pamoja
na maudhui yote ya vipindi/matan-
gazo ya vyombo vya habari yenye mi-
kataba ya hakimiliki, kazi za muziki,
filamu ambazo hufanyiwa udurufu bila

kibali cha mmiliki pamoja na kazi zote
za ubunifu, ambazo zimekuwa ziki-
sambazwa bila kufuata utaratibu wa
kuwa na mkataba au kibali cha mmiliki
husika na kujiingizia kipato au kuwa na
leseni kutoka Ofisi ya Hakimiliki Tanza-
nia huku mmiliki wa kazi akiwa hanu-
faiki na kazi hiyo.

“Ofisi ya hakimiliki inatoa onyo kali
kwa watu wote wanaofanya vitendo vi-
navyovunja sheria husika kuacha mara
moja,” imesisitiza taarifa hiyo.

Aidha Ofisi ya Hakimiliki imetoa rai
kwa wamiliki wote wa hoteli, mabasi,
kumbi za starehe, kumbi za sherehe,
televisheni na redio wanaotumia kazi
za muziki na filamu katika biashara zao
au maeneo yao wanatakiwa kuhakiki-
sha wanalipia matumizi ya kazi hizo
kwani kutolipia matumizi ya kazi hizo
ni kosa kisheria.

Kwa mujibu wa sheria hiyo kutumia
kazi yoyote inayolindwa na Sheria ya
Hakimiliki na Hakishiriki na kujiingizia

kipato bila kibali cha mmiliki ni kosa la
uharamia na adhabu yake ni kifungo
cha miaka mitano au faini isiyopungua
milioni ishirini au vyote kwa pamoja.

Ofisi hiyo imesisitiza kuwa inafua-
tilia kwa karibu malalamiko ya wizi
wa maudhui unaodaiwa kufanywa na
baadhi ya warusha matangazo kwa ku-
rusha matangazo ambayo hawana haki
nayo bila kibali kutoka kwa wamiliki
wa matangazo hayo.

Pia imetangaza kuwa itaendesha
kampeni mahsusi nchi nzima ili kuwa-
baini wale wote wanaovunja Sheria ya
Hakimiliki na Hakishiriki na kwa yeyo-
te atakayebainika kuvunja sheria hiyo,
hatua kali za kisheria zitachukuliwa
dhidi yake.

“Ofisi ya Hakimiliki haitasita kuchu-
kua hatua kali kwa wale wote wanaoki-
uka Sheria ya Hakimiliki na Hakishiriki
Namba 7 ya mwaka 1999 kwa namna
yoyote ile,” ilisisitiza taarifa hiyo.

Mkurugenzi

wa ldara ya
Maendeleo ya
Michezo katika
Wizara va
Utamaduni, Sanaa
na Michezo, Ally
Mayai (mwenye
miwani waliokaa),
akiwa na viongozi
na baadhi ya
wachezaji

wa Taasisi

ya Fountain

Gate iliyoko

jijini, Dodoma
alipotembelea
kituo hicho.
PICHA: MTANDAO

Nabi afunguka Yanga ni moto
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ulikuwa mgumu kwa sababu ya
ushindani waliopata kutoka kwa
wapinzani pamoja na changamoto

ya uwanja ambao ulikuwa na majani

mengi.

“Naogoza katika ufungaji. Ki-
kubwa tunaendelea kupambana
kutafuta matokeo mazuri kwa ajili

ya kuwafurahisha mashabiki na wa-
nachama, tunaendelea na Unbeaten

yetu katika michezo ijayo,” alisema

Mayele.

SIMBA YAVUTWA

bahati mbaya kwa Mbeya City.

TAREHE

01.26/11/22

MUDA

SUPA JACKPOT
MECHI WIKI HII

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE

NYUMBANI SARE UGENINI

MICHEZO
Walsall FC vs Carlisle United

1

X

.26/11/22

AFC Wimbledon vs Chesterfield FC

.26/1/22

Shrewsbury Town vs Peterborough United

.26/11/22

Hartlepool United vs Harrogate Town

.26/11/22

Dagenham and Redbridge FC vs Gillingham FC

.26/11/22

SC Pisa vs Ternana Calcio

.26/11/22

Albacete Balompie vs Racing Santander

.27/11/22

Ankara Keciorengucu vs Samsunspor

.27/11/22

Pendikspor vs Eyupspor

10.27/11/22

Burgos CF vs Real Zaragoza

n.27/11/22

Erzurumspor FK vs Bandirmaspor

12.27/11/22

Como 1907 vs SSC Bari

13.27/11/22

FC Sudtirol Bolzano vs Ascoli Calcio 1898

14.27/1/22

CD Leganes vs Granada CF

15.27/11/22

Palermo FC vs Venezia FC

16 27/11/22

FC Cartagena vs SD Eibar

17.27/11/22

Spain vs Germany

MECHI ZA USHINDI

“1" NITIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X” NI TIMU KUTOKA SARE

GAME ID

“2" NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

NYUMBANI

MICHEZO

Switzerland vs Cameroon

1

SARE

X

ALHAMISI - 24/11/2022

UGENINI

2

Kenkre FC vs Churchill Brothers

KF Onix Banje vs KF Ballkani

Lion City Sailors vs Borussia Dortmund

Sohar Club vs AL Musanaa

Uruguay vs South Korea

Wolkite City FC vs Hadiya Hosahina FC

AL Etihad vs Al Seeb

Delhi Dynamos FC vs Chennaiyin FC

Primeiro De Agosto vs Sporting de Benguela

Sagrada Esperanca vs Recreativo DO Libolo

Oman Club vs Al Suwaiq

Aali vs Malkiya Club

Etehad Alreef vs Al-Tadamun Buri

Bouri vs Najma Manama

Societe Omnisport vs Stella Club dé€™Adjame

Portugal vs Ghana

Welayta Dicha FC vs Arba Minch Kenema

Rayon Sports FC vs AS Kigali

Spartak Trnava vs Zemplin Michalovce

Slovan Bratislava vs Zlate Moravce

Dunajska Streda vs Ruzomberok

Barcelona W vs Bayern Munich W

ASEC Mimosas vs Racing Club Dabidjan

Brazil vs Serbia

Reading W vs Liverpool W

UE Engordany vs Inter Club De Escaldes

SL Benfica W vs Rosengard W

Juventus Women vs Arsenal W

Tondela vs SCU Torreense

Wales vs Iran

IJUMAA- 25/11/2022

Buriram Utd vs Ratchaburi

Chonburi vs Port FC

Qatar vs Senegal

Netherlands vs Ecuador

Denizlispor vs Bodrumspor

Kocha Mkuu wa Dodoma Jiji FC,
Melis Medo, alisema kilichosaba-
bisha timu yake ikapoteza mchezo
huo ni wachezaji kuingiwa na hofu
lakini wakishindwa kufuata maele-
kezo ambayo aliwapa kabla ya
mchezo huo.

Medo alisema walianza vizuri
l[akini baada ya wapinzani wao
Yanga kuwazoea, mchezo uliwab-
adilikia na kutoa nafasi kwa wageni
kuwashambulia na kupata bao kabla
ya mapumziko.

Dakika moja baadaye Manula
alilazimika kutoka langoni kuokoa
hatari ya George Sangija ambaye
alikuwa amewazidi mbio mabeki
wa Simba.

Straika kwenye mabao saba
mpaka sasa Sixtus Sabilo nusura
aipatie timu yake bao, alipowa-
hadaa mabeki wa Simba, akabaki
na kipa Manula, lakini aliukanyaga
mpira alipokuwa kwenye harakati
za kufunga akaanguka na Tanza-
nia One huyo akauwahi mpira.

FC Martigues vs Orleans

Red Star vs Nancy

Saint Brieuc vs Cholet

Avranches vs Dunkerque

Paris 13 Atletico vs Concarneau

Villefranche Sur Saone vs FC Versailles 78

Sedan vs Bastia Borgo

Le Puy vs Bourg Peronnas

England vs USA

FC Schaffhausen vs AC Bellinzona

Larne vs Coleraine FC

Huesca vs Sporting Gijon

Porto vs Mafra

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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Msham-
buliaji wa
Simba, Mo-
ses Phiri
(kushoto),
akip-
ambana
kumtoka
mchezaji
wa Mbeya
City katika
mechi va
Ligi Kuu
Tanzania
Bara ili-
yochezwa
kwenye
Uwanja
wa Kum-
bukumbu
ya CCM
Sokoine ji-
jini, Mbeya
jana. Timu
hizo zil-
itoka sare
ya bao

1-1. PICHA:
MTANDAO

SIMBA YAVUTWA
SHARUBU MBEYA

® ® ®Ni baada ya kulazimishwa sare ya bao 1-1 uge-
nini na l<uendelea kuiacha...

Na Adam Fungamwango

BAO lililofungwa dakika 12 kabla ya
mechi kumalizika na Tariq Seif wa Mbeya
City liliifanya Simba kushindwa kuiengua
Yanga kileleni katika msimamo wa Ligi Kuu
Tanzania Bara baada ya kutoa sare ya bao
jana.

Lilikuwa ni kosa la Mohamed Hussein
Zimbwe Jr’ kumwacha, Awadh Juma kwe-
nye wingi ya kulia akidhania mpira utatoka,
lakini mwenzake aliukimbia kwa juhudi
zote na kuukuta ukakaribia katika mstari
kabla ya kupiga krosi iliyomkuta mfungaji
akiwa mbele ya mabeki watatu wa Simba,
akaupiga na kutinga wavuni moja kwa moja
huku Aishi Manula akishindwa kuufuata.

Bao hilo lilikuwa la kusawazisha baada ya
kiungo, Mzamiru Yassin kufunga goli kwa
upande wa Simba dakika ya 14 ya mchezo.

Sare hiyo imeifanya Simba kusalia kwe-
nye nafasi ya tatu iliyokuwa ikifikisha pointi
28, na kuziacha Yanga inayoongoza ikifuati-
wa na Azam, kila moja ikiwa na pointi 29.

Ni matokeo ambayo pia yameifanya
Mbeya City kwenda hadi kwenye nafasi ya
sita ya msimamo ikiwa na ponti 19 lakini
ikicheza mechi 13.

Kwenye mechi hiyo timu zote ziligawana
vipindi, Simba ikitawala kipindi cha kwan-
za, lakini ikishindwa kufanya chochote
kipindi cha pili ambacho Mbeya City ilione-
kana kutawala dimba la kati na kuwaponza
kabisa viungo wa wapinzani wao.

Simba ilionekana kuathiriwa na kukosa
kiungo mkabaji madhubuti pamoja na
straika mwenye uwezo wa kukaa na mipira
mbele, kwani mpira yote mirefu iliyokuwa
ikipigwa au krosi ilikuwa ikiokolewa kirahisi
na mabeki wa Mbeya City ambao wao wa-
likuwa wakiwadondoshea viungo wao wa
kati waliokuwa wanakosa upinzani, hivyo
kuigawa kwa mawinga na mastarika wao
kirahisi.

Juhudi za Mzamiru kutaka kufunga bao
kwenye mechi hiyo zilianza kuonekana
dakika ya pili tu ya mchezo alipofanya
shambulio kwa kupiga shuti kali lililom-
shinda kipa wa Mbeya City, Lameck Kayon-

ga, wakati kila mtu akitegemea mpira utak-
wama wavuni ulitoka nje kidogo ya lango
mashabiki wasiamini macho yao.

Hiyo iliyotaka na mpira wa kona fupi ku-
toka kwa Clatous Chama, ambaye badala ya
kuupiga langoni, alimpeleka mchezaji huyo
aliyekuwa nje kidogo ya lango.

Dakika sita baadaye nahodha, John Boc-
co akiwa katikati ya mabeki wa Mbeya City,
aligeuka ghafla na kuachia shuti kali ambalo
nalo lilitoka sentimeta chache langoni mwa
timu hiyo inayomilikiwa na Halmashauri ya
Jiji 1a Mbeya, ndipo Mzamiru aliposawazi-
sha makosa yake kwa kupachika bao kwa
mguu wa kushoto akimalizia kazi kubwa
iliyofanya na Chama.

Baada ya hapo Mbeya City walionekana
kufunguka na kuanza kufanya mashambu-
lizi ya mara kwa mara katika lango la Simba.

Tlikuwa ni dakika ya 29, krosi ya Awadh
nusura ilete madhara kwenye lango la
Simba, ambapo, Hassan Nassor aliporuka
‘tik-tal’, lakini aliukosa mpira huo ikawa ni
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GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

Nabi afunguka
Yanga ni moto

Na Saada Akida

KOCHA Mkuu wa Yanga,
Nasreddine Nabi, amesema siri ya
kuendelea kupata ushindi katika
mechi za Ligi Kuu Tanzania Bara
ni ubora wa kikosi chake lakini pia
wachezaji kutambua wajibu wao.

Kauli hiyo imekuja kufuatia
ushindi wa mabao 2-0 walioupata
Yanga ilipokuwa ugenini kwenye
Uwanja wa Liti, Singida dhidi ya
Dodoma Jiji, matokeo ambayo
yamewafanya wafikishe pointi 29,
wakishuka dimbani mara 11.

Nabi aliliambia gazeti hili wali-
ingia katika mchezo huo wakijua
wanakwenda kukutana na timu
inayotumia nguvu nyingi lakini
ubora na uzoefu wa wachezaji
wake ndio ulisababisha kuondoka
na pointi zote tatu muhimu.

“Niwapongeze wachezaji wangu
ingawa tumecheza katika maz-
ingira magumu lakini wamepam-
bana na kupata ushindi, pointi
tatu ndiyo ilikuwa kitu muhimu
tunachokihitaji, haikuwa rahisi ku-
tokana na uwanja kutokuwa rafiki
sana,” alisema Nabi.

Kocha huyo ameendelea kulala-
mikia ratiba ya Ligi Kuu Tanzania
Bara sio rafiki na inawaweka
katika wakati mgumu wachezaji
wake kutokana na kukosa muda
wakutosha wa kupumzika kuto-
kana na kucheza mechi mfululizo.

Alisema hata matukio ya ku-
umia kwa wachezaji wake wawili
nahodha, Bakari Mwamnyeto na
Feisal Salum ‘Fei Toto' kumeto-
kana na kukosa muda wa kutosha
wa kupumzika jambo ambalo
linaweza kuwaathiri na kushind-
wa kufanya vizuri kwenye mechi
Zijazo.

“Hali ya majeruhi inatufanya
tunawakosa baadhi ya wachezaji
wetu muhimu, jambo kubwa tut-
aendelea kupambana kuhakikisha
tunapata ushindi katika kila mechi
kwa sababu tunahitaji kufikia
malengo,” Nabi alisema.

Naye mshambuliaji na kinara
wa mabao wa Yanga, Fiston
Mayele, alisema mabao aliyofunga
katika mechi hiyo ya juzi dhidi ya
Dodoma Jiji FC ameendelea kutoa
zawadi kwa familia yake hasa
kwa mke wake aliyejifunga hivi
karibuni.

Mayele alisema mchezo huo
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