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Wanafunzi
wenye ual-
bino wa shule
Za msingi na
sekondari
wanaofa-
dhiliwa na
Shirika la Vil-
lage of Hope,
wakimsikiliza
Mwandishi
wa Habari
kitengo cha
digital, Carlos
Banda, (hay-
upo p|chan|)
akiwaelezea
kuhusu
uzalishaji wa
magazeti ya
Kampuni ya
The Guard-
ian Ltd, wali-
potembelea
katika ofisi
hizo Mikocheni
Salaam jana.
PICHA: MIRAJI
MSALA

Matokeo kidato cha 1 kipaumbele
wa vijijini wanaokwenda bweni

Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA

SERIKALI  imetangaza wa-
nafunzi waliochaguliwa kujiunga
na kidato cha kwanza mwaka
2023, huku ikisema kipaumbele
kimewekwa zaidi kwa wanafunzi
kitaifa za bweni.

Kutokana na kipaumbele hi-
cho, serikali imesikia kilio cha
muda mrefu kilichokuwa kikiele-
zwa kuwa kinakwamisha ndoto
za mamia ya wanafunzi kutimiza
ndoto zao kutokana na kukatisha
masomo kwa sababu ya utoro na
mimba za utotoni.

Sababu kubwa iliyokuwa iki-
tolewa ni Wanafunzi wengi wa
mrefu kutoka shuleni kwa sababu
ya ukosefu wa mabweni na hos-
teli. Hali hiyo ilikuwa ikiwalazimu
kutembea umbali mrefu wakati
wa kwenda shuleni na kurudi ny-
umbani.

Matokeo yake, baadhi ya wa-
nafunzi walikuwa wakishindwa

kwenda shuleni na wale wa kike
kukumbana na vishawishi mbal-
imbali vilivyokuwa vikisababisha
kubakwa na wengine kuingia ka-
tika ndoa za utotoni na hatimaye
kukatisha masomo.

Akitangaza uchaguzi wa wa-
nafunzi wanaojiunga na kidato
cha kwanza jana, Waziri wa Nchi,
Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na
Serikali za Mitaa (TAMISEMI), An-
gellah Kairuki, aliagiza wanafunzi
wote waliochaguliwa kujiunga na
shule za bweni, kuripoti shuleni
Januari 7, mwakani na walioch-
aguliwa kujiunga shule za kutwa
kuripoti Januari 9.

Kairuki alitangaza uchaguzi huo
wa wanafunzi kujiunga kidato cha

“Mwaka huu uchagu21 wa wa-
nafunzi wa kujiunga na kidato cha
kwanza umefanyika kwa kutumia
mfumo wa kielektroniki wa uch-
aguzi wa wanafunzi (Student Se-
lection-Management Information
System).

“Mfumo huu uliundwa na

wataalamu wa TEHAMA (Teknolo-
jia ya Habari na Mawasiliano) wa
ofisi ya Rais TAMISEMI na Baraza
la Mtihani la Tanzania na umesaid-
ia kupunguza muda unaotumika
kwenye uchaguzi wa wanafunzi
wa kujiunga na masomo ya kidato
cha kwanza,” alisema.

Kwa mujibu wa Waziri Kairuki,
wanafunzi 3,224 sawa na asilimia
0.39 wamechaguliwa kujiunga na
shule za bweni za kitaifa, kati yao
932 wakiwamo wavulana 512 na
wasichana 420, wamechaguliwa
kujiunga na shule za sekondari
za wanafunzi wenye ufaulu mzuri
zaidi.

“Wanafunzi 1,323 wamechaguli-
wa kwenda shule za sekondari za
ufundi, kati yao wavulana ni 1,110
na wasichana 213, sawa na asil-
imia 0.12. Lakini wanafunzi 1,969
wamechaguliwa kujiunga na
shuleza  sekondari za bweni za
kawaida. Kati yao, wavulana 979
na wasichana 990 sawa na asilimia
0.18

Waziri

Kairuki alisema, wa-

nafunzi 1,069,717 wamechaguliwa
kwenda shule za sekondari za
kutwa katika maeneo mbalimbali
nchini. Kati yao, wavulana 512,245
na wasichana 557,472 sawa na asil-
imia 99.61.

Idadi ya waliofaulu kujiunga na
kidato cha kwanza Januari mwa-
kani 2023, imeongezeka kwa wa-
nafunzi 166,139 sawa na ongezeko
la asilimia 18.30, ikilinganishwa na
907,802 waliopata alama za ku-
wawezesha kujiunga na kidato cha
kwanza mwaka 2022.

Alisema kati ya waliofaulu na
kupangiwa kujiunga na kidato cha
kwanza wamo wenye uhitaji maal-
um 2,775 sawa na asilimia 0.26
ambao kati yao wavulana ni 1,491
na wasichana 1,284.

Baada ya tangazo hilo la serikali,
Waziri Kairuki, ameagiza wakuu
wa mikoa, wilaya na wakurugenzi
wa halmashauri nchini, kuhakiki-
sha wanafunzi wote 1,073,941
waliochaguliwa kujiunga na elimu
ya sekondari Januari mwaka ujao,
wanajiunga bila kikwazo.

Paroko afikishwa kortini madai wizi mil.20/-

Na Jaliwason Jasson, BABATI

PAROKO wa Parokia ya Hay-
dom kanisa katoliki Jimbo la Mbu-
lu mkoani Manyara, Padri Baltazar
Sulle (63), amepandishwa kizim-
bani katika Mahakama ya Hakimu
Mkazi Manyara, mjini hapo, aki-
kabiliwa na madai ya wizi wa Sh.
milioni 20 za kaka yake.

Padri Baltazar anadaiwa kucho-
ta fedha hizo kwenye akaunti ya
kaka yake, aitwaye Dionis Margwe.

Akisoma hati ya mashtaka in-
ayomkabili Paroko huyo, Wakili

wa Serikali, ambaye aligoma jina
lake lisichapishwe gazetini, al-
idai kwamba wizi huo ulifanywa
na paroko huyo pamoja na wafan-
yakazi wawili wa Benki ya NMB.
Aliwajata wengine wanaokabili-
wa na kesi hiyo ni wafanyakazi wa
Benki ya NMB, Cynthia Nyamtiga
(27) na Winfrida Rwakilomba (30).
Kesi hiyo namba 44 ya mwaka
huu inasikilizwa na Hakimu Mkazi

Mfawidhi Mwandamizi, Mariam
Lusewa.
Katika hati ya mashtaka,

mshtakiwa wa kwanza, Padri Bal-

tazar anadaiwa kuiba fedha hizo
ambazo zilitokana na mirathi ya
shemeji yake na kaka yake am-
baye alishafariki dunia.

Iliendelea kudaiwa mahakama-
ni hapo kuwa, Paroko Sulle, ali-
tenda kosa hilo Machi 3, mwaka
2021.

Anadaiwa kutenda kosa la
kwanza ambalo ni wizi kiny-
ume na kifungu cha 258 (1) na
kifungu cha 265 cha Sheria ya
Kanuni ya Adhabu, Sura ya 16 ya
Sheria iliyofanyiwa Marejeo Mwa-
ka 2022.

Shtaka la pili linalomkabili Padri
Sulle, ni kugushi nyaraka kinyume
na kifungu cha 333 na kifungu cha
355 (a) na kifungu cha 335 (d) (i)
wakati shtaka la tatu linawakabili
washtakiwa wote watatu.

Baada ya kusomewa mash-
taka hayo, Hakimu Lusewa alitoa
masharti ya dhamana na washtak-
iwa wote watatu walitimiza vig-
ezo na kuachiwa kwa dhamana ya
bondiya Sh. milioni saba kwa kila
mdhamini. Kesi hiyo imeahirish-
wa hadi Desemba 21, mwaka huu,
itakapotajwa tena.

]
Mikononi mwa
‘Pilato’'madai
kumuua baba

Na Richard Makore,
MWANZA

MAMA na watoto wake
wawili wamefikishwa ma-
hakamani wakikabiliwa
na kosa la kula njama
na kutekeleza mauaji ya
baba yao mzazi katika
Kwimba mkoani Mwanza.

Watu hao wakiwamo
wengine wawili wa-
naodaiwa kulipwa Sh.
800,000 kutekeleza
mauaji ya Mange Wa-
sha (49), walipandishwa
Kizimbani kwa mara ya
kwanza na kusomewa
shtaka la mauaji.

Waliopandishwa kizim-
bani jana katika Mahaka-
ma ya Wilaya va Kwimba
ni Hoka Mazuri (48), mke
wa marehemu, watoto
wake wawili, Masunga
Mange na Paskali Mange.

Wengine wawili wa-
naodaiwa kulipwa Sh.
800,000 na wanafamilia
hao kisha kutekeleza
mauaji ni Shija Masalu
(28) na Makoye Lusana
(53) ambaye ni mshtakiwa
namba moja katika kesi
hiyo.

Washtakiwa hao walifik-
ishwa mbele ya Hakimu
Mfawidhi wa mahakama
ya wilaya hiyo, Ndeko
Dastan. Mwendesha
Mashtaka wa Serikali,
Robert Mwanakatwe,
alidai mahakamani hapo
kuwa Desemba mosi,
mwaka huu washtakiwa
hao walimuua, Mange Wa-
sha kwa kumkata kichwa
akiwa amelala nyumbani
kwake kisha kukitengani-
sha na kiwiliwili chake.

Washtakiwa wote wa-
nakabiliwa na kosa hilo
[a mauaji kinyume na
kifungu namba 196 na
197 cha kanuni ya adhabu
marekebisho ya mwaka
2022.

Baada ya kusomewa
mashtaka hayo, mahaka-
ma iliombwa kupanga
tarehe nyingine kwa kuwa
upelelezi wake haujaka-
milika.

Washtakiwa wote ha-
wakutakiwa kuzungumza
chochote kutokana na
mahakama kutokuwa
na mamlaka kisheria ya
kusikiliza kesi hiyo.

Hakimu Mfawidhi Dun-
stan, aliahirisha kesi hiyo
hadi Desemba 28, mwaka
2022, itakapotajwa tena.

Washtakiwa hao wa-
nadaiwa kupanga njama
na kutekeleza mauaji ya
mwanamume huyo am-
baye ni mume wa mtuhu-
miwa mmojawapo na
baba mzazi wa washtak-
iwa wawili kwa madai
aliwanyima uhuru wa ku-
tumia mali za nyumbani
kwao.
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barabara ya lami ya Inyonga - Mapili yenye urefu wa kilomita 8.69. PICHA: OWM

Mawakili wa Sabaya wagonga mwamba

Na Allan Isack, ARUSHA

MAHAKAMA Kuu Kanda ya Arusha,
imetupilia mbali hoja mbili zilizowasil-
ishwa mahakamani na mawakili wa
wajibu rufani katika kesi ya uhujumu
uchumi namba 27 iliyokuwa ikim-
kabili aliyekuwa Mkuu wa Wilaya ya
Hai,mkoani Kilimanjaro,Lengai Ole Sa-
baya na wenzake watano.

Mawakili hao waliwasilisha hoja hizo
kupinga kufunguliwa kwa rufani dhidi
ya uamuzi wa Mahakama ya Hakimu
Mkazi Mkoani Arusha ya kuwaachia Sa-
baya na wenzake.

Mbali na Ole Sabayawajibu rufani
wengine ni Sylvester Nyengu (26),
Enock Togolani (41), John Odemba, Jack-
son Macha (29) na Nathan Msuya (31).

Akitoa uamuzi mdogo jana, Jaji Sal-
ma Maghimbi, alisema baada ya kupi-
tia mawasilisho ya hoja za pande zote
mbili, mahakama imejiridhisha kwam-
ba rufani iliwasilishwa mahakamani
ndani ya muda.

Pia alisema kwa mujibu wa sheria,
muda wa kukata rufani unaanza kuhes-
abika pale nakala ya hukumu inapoku-
wa imetolewa au kupokewa.

Kuhusu sababu ya pili, alisema Wat-
son Mwahomange kutokuwamo kwe-
nye nyaraka ya rufani, hakuwezi ku-
muathiri mteja wake au haki kutendeka.

Baada ya uamuzi huo mdogo, Wakili
wa Serikali Mwandamizi, Abdalah Cha-
vula, alidai kwamba shauri hilo lipo kwa
ajili ya kusikilizwa lakini wajibu rufani
waliokuwa mahakamani ni wa kwanza
(Sabaya) na wa nne (Nyegu) wakati wa
pili, wa tatu, wa tano na wa sita hawaku-
wapo mahakamani.

Chavula alidai kwamba kwa mu-
jibu wa taarifa waliyopokea kwa Msajili
wa Mahakama, waliwaandikia wito wa
kufika mahakamani, lakini juhudi hizo
ziligonga mwamba kwa kuwa hawaku-
wapata.

Wakili huyo alitumia kifungu namba
381(2) sura ya 20 cha Sheria ya Mwenen-

do wa Makosa ya Jinai kuiomba hiyo ku-
fanya chapisho la wito kwenye gazeti
kuwataka kufika mahakamani.

Pia alitoa ombi kwa mahakama hiyo
kuahirisha kusikiliza shauri hilo hadi
Desemba 21, mwaka huu, kwa ajili ya
kutajwa na itoe amri kwa Naibu Msajili
wa Mahakama kutoa chapisho la wito
huo kwenye magazeti ya serikali na bin-
afsi yanayosomwa na watu wengi.

Akiahirisha shauri hilo, Maghimbi
alisema kwa kuwa ni haki kwa kila
mmoja kusikilizwa, ameagiza agizo
kuchapishwa mara tatu kwa tangazo la
wito wa kuitwa mahakamani kwa wa-
jibu rufani hao kwa mujibu wa kifungu
cha 381 cha Sheria ya Mwenendo wa
Makosa ya Jinai.

Juzi, Wakili Mosses Mahuna, anay-
emwakilisha Sabaya, alidai kuwa ru-
fani hiyo haikuwa sawa kisheria ndiyo
maana walitoa notisi ya kupinga kwa
Mkurugenzi wa Mashtaka (DPP) baada
ya mteja wake kufikishwa mahakamani.

Alidai rufani inakinzana na kifungu
cha namba 379 cha Sheria ya Mwenen-
do wa Makosa ya Jinai kama ilivyofanyi-
wa marekebisho mwaka 2022.

Alidai kwamba kifungu namba
379(B) na kifungu kidogo cha pili ki-
meeleza kuwa rufani inatakiwa ku-
funguliwa ndani ya siku 45 tangu ma-
hakama ilipotoa uamuzi au washtakiwa
kuachiwa huru. Pia alidai kwamba ua-
muzi wa Mahakama ya Hakimu Mkazi
Arusha, ulitolewa Juni 10, 2022 na rufani
iliwasilishwa mahakamani Oktoba 28,
miezi minne baadaye.

Wakili huyo alidai kwamba masharti
ya kifungu cha 379(A) yameweka wazi
kwamba DPP alipaswa kutoa notisi ya
kukata rufani ndani ya siku 30 na notisi
hiyo ilitolewa June 24, ikiwa tayari zime-
shapita siku 40.

Kwa mujibu wa nyaraka za DPP, alidai
zinaonyesha kuwa alipokea nakala ya
hukumu Septemba 14, 2022, lakini re-
kodi za mahakama zinaonyesha nakala
ya rufani hiyo walipatiwa Septemba 13.

Wakili Mahuna alidai sababu ya pili,
DDP ameeleza kwamba kwa mujibu wa
kifungu namba 379, kifungu kidogo cha
1(A), ameweka kusudio la kukata rufani
kwa waliokuwa washtakiwa saba akiwa-
mo Watson Mwahomange, lakini wakati
rufani inawasilishwa, ilionyesha ame-
wakatia watu sita badala ya saba, hivyo
wanashangaa kuona hakujumuishwa
kwenye rufani hiyo.

Akijibu hoja hizo, Wakili Mwandam-
izi wa Serikali, Patrick Mwita, alidai ni
kweli hukumu ilitolewa Juni 10, 2022 na
waliwasilisha kusudio la kukata rufani
Juni 24. Pia alidai kwamba hakuna ubi-
shi kwa mleta rufani alileta sababu za
kukata rufani Oktoba 28, 2022.

Hata hivyo, alidai kuwa tofauti ili-
yoko ni ndogo sana ambayo ni tafsiri ya
kisheria kwa kuwa wanadai tangu ku-
tolewa hukumu, zilianza siku kuhesa-
bika na zilisimama tangu walipopeleka
nia ya kukata rufani Juni 10 na ndio
sababu wanadai ni nje ya muda.

Pia alidai kuwa kwa mujibu wa kifun-
gu cha 379, kifungu kidogo 1(A) cha She-
ria ya Mwenendo wa Makosa ya Jinai,
vikisomwa kwa pamoja, hoja za wajibu
rufani si sahihi.

Alidai kuwa kifungu cha 3791 (B) ki-
meelekeza kuwa huwezi kukata rufani
bila ya kutoa sababu ya kukata rufani
na kwamba iko wazi kwa kuwasilisha
sababu za kukata rufani ndani ya siku
45 baada kupokea nakala ya hukumu.

Kuhusu ukomo wa muda, alidai
imefafanuliwa katika Sheria ya Ukomo
wa Muda Sura ya 89 kifungu cha 19(2),
hivyo

tafsiri ya Mahuna kwamba inaanza
kuhesabika tu baada ya hukumu si sa-
hihi na huenda amechanganya mambo.
Kutokana na hoja hizo aliomba mahaka-
ma kutupilia mbali hoja hizo na kuruhu-
su kesi hiyo kuendelea.

Kutokana na hoja za pande zote, Jaji
Maghimbi aliahirisha kesi hiyo jana ili
kutoa uamuzi wa kusikilizwa kwa rufani
hiyo au la.

Shahidi
aangua kilio
mahakamani

Na Grace Gurisha

SHAHIDI Samwel Thomas ameangua kilio ndani
ya kizimba cha mahakama wakati akimtetea rafiki
yake, Amani Filipo (38), anayedaiwa kumuua askari
wa Kikosi cha Usalama Barabarani, Sajenti Men-
sah, kwa kumpiga risasi huku akidai kuwa wao ha-
wajaua.

Hali hiyo ilitokea jana mbele ya Hakimu Mkazi
Mkuu, Romuli Mbuya wa Mahakama ya Hakimu
Mkazi Kisutu, Dar es Salaam, wakati Thomas aki-
toa ushahidi wake huku akiongozwa na Wakili wa
Utetezi, Hassan Kiangio.

Baada ya shahidi huyo kuanza kulia huku ak-
idai kuwa wao hawajaua mtu, rafiki yake ambaye
ni mshitakiwa katika kesi hiyo, naye alianza kulia
huku akiwa ameinamisha kichwa chake chini, wote
wakiwa ndani ya vizimba vya Mahakama.

Kutokana na hali hiyo, Wakili Kiangio alimsogelea
karibu na kuanza kumbembeleza shahidi kwa saba-
bu alikuwa amesimama akamtaka akae kwanza na
pia ajitahidi kujikaza na anyamaze. Thomas alitoa
kitambaa chake na kuanza kujifuta machozi huku
akiendelea kulia.

Hali hiyo ilisababisha Hakimu Mbuya asimam-
ishe usikilizwaji wa kesi kwa muda kuanzia saa
6:09 mchana hadi saa 6: 18 ili mshitakiwa na shahidi
warudi katika hali za kawaida.

Hakimu Mbuya aliagiza maji chupa mbili ili
wapewe marafiki hao na karani alimpa shahidi
Thomas maji na mshtakiwa alipewa na askari Ma-
gereza.

Kwa sababu mshitakiwa alikuwa analia huku
akiwa ameinamia chini, askari Magereza alimshtua
ili anywe maji aliyoletewa kwa lengo la kumuweka
sawa. Kulipita ukimya wa dakika kadhaa, Hakimu
Mbuya alimuuliza shahidi kama yuko vizuri, akam-
jibu kuwa yuko sawa wanaweza kuendelea. Kabla
ya kuendelea, Wakili Kiangio alimwomba aachane
na mambo yaliyopita yeye ni shahidi anatakiwa ku-
zungumza.

Hayo yote yalitokea, wakati Thamos alikuwa
anaelezea kwamba alifikishwa Kituo cha Polisi Oys-
terbay na askari polisi Ben Magufuli ili kumsaidia
rafiki yake Amani ambaye anatuhumiwa na kesi ya
mauaji.

Alidai kuwa alipofika kituoni hapo, aliingizwa
kwenye chumba cha upelelezi na kukutana na
askari anayeitwa Ndege ambaye alitoa gazeti na
akalifunua na kumuonesha picha Thomas na kum-
weleza” “Unaona mmeua nyie?” Hapo ndipo sha-
hidi akaanza kulia.

Baada ya kumaliza kulia, Thomas alidai kuwa ali-
wekwa mahabusu na huko alikutana na watu wata-
no ambao alikwenda nao Hospitali ya Taifa Muhim-
bili Julai 22, 2016 kwa ajili ya kuangalia wagonjwa
siku ambayo tukio la mauji lilitokea.

Alidai kuwa alikaa mahabusu mwezi mmoja
kuangzia Julai 23, 2016 akiwa na Stewart Mang'ombe,
Amani Filipo, Michael Marwa na Samwel Thomas
na kwamba hadi anaachiwa, hakuwahi kuandika
maelezo na pia hajui sababu ya yeye kuachiwa ka-
tika kesi hiyo.

Alidai kuwa mke wake, Felister Emmanuel, baada
ya kupata taarifa kuwa yuko mahabusu kwa tuhu-
ma za mauaji, alikatiza likizo yake na kwenda Dar
es Salaam, alifikia kituoni kwa sababu yeye ndiye
alikuwa na ufunguo wa nyumbani kwao.

“Lakini polisi walikataa kumpatia funguo kwa
sababu walitaka kwenda kupekua nyumbani kwan-
gu. Walinifunga kitambaa cheusi usoni na kuniweka
kwenye gari nikiwa na mke wangu. Waliponifungua
nilikuwa nyumbani kwangu wakapekua hawaku-
kuta kitu,” alidai Thomas.

Filipo anadaiwa kumuua Sajenti Mensah kwa
kumpiga risasi baada ya kumvamia katika kibanda
cha askari polisi cha kupumzikia kilichoko maeneo
ya Sayansi Kijitonyama, Dar es Salaam, kwa lengo
la kutaka kupora.
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Mkurugenzi wa Biashara wa Benki ya NBC, Elvis Ndunguru (wa tatu kushoto), akiwa na maofisa wa benki hiyo,
wawakilishi kutoka Soko la Hisa la Dar es Salaam (DSE) na Benki Kuu ya Tanzania (BoT) wakionesha takwimu za ma-

kusanya Sh. bil. 38.9 ikilinganishwa na Sh. bil. 30 zilizotarajiwa kukusanywa hapo awali. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Wawashtaki viongozi
wilaya kwa Rais Samia
madai kuporwa maeneo

Na Mwandishi Wetu

ZAIDI ya wananchi 13,000 kuto-
Wilaya ya Bunda, wameulalamikia
uongozi wa wilaya hiyo wakidai una-
tumia jina la Rais Samia Suluhu Has-
san kutaka kuwapora maeneo yao.

Wakizungumza na waandishi wa
habari jijini Dar es Salaam, wawak-
ilishi wa wananchi hao walise-
ma Katibu Tawala wa Wilaya, Salim
Cherera, amewaagiza wananchi hao
waondoke katika maeneo yao kwa
madai kuwa amepokea waraka ku-
toka kwa Rais Samia kuwataka waon-
doke haraka.

Diwani wa Nyatwali, Malongo
Mashimo, alisema: “Katibu Tawala
Cherera alikuja kama mlivyoshuhu-
dia kwenye kikao akasema kuwa
Rais ameandika waraka wa kutaka
atwali ambavyo ni Kariakoo, Tamau,
Serengeti na Nyatwali kuondoka
mara moja.”

Malongo alisema Katibu Tawala
huyo aliendesha kikao na ajenda kuu
ilikuwa ni Rais Samia ameagiza watu
wote wa Kata ya Nyatwali kuondoka
mara moja katika maeneo yao.

“Baada ya tamko hilo, uongozi wa
kata ulianza kuhoji kwa nini Katibu
Tawala aendeshe kikao kwa niaba ya

Diwani wakati si utaratibu. Pia kwa

nini polisi wengi kiasi hiki kwani

kuna vita?,” alisema Malongo.
Alisema katika kikao hicho, wa-

nanchi  waliomba  kuonyeshwa
waraka huo unaodaiwa umetoka kwa
Rais Samia, lakini katibu tawala huyo
aliwaambia kuwa hawaruhusiwi kuo-
nyeshwa nyaraka za serikali.

Diwani Malongo alisema De-
semba 12, mwaka huu, kilifanyika
kikao cha viongozi wa kata alichoki-
andaa yeye kwa agizo la DAS am-
baye alifika na timu yake na baadhi ya

maofisa aliodai wametoka Ikulu na
wametumwa na Rais Samia.

Wazee wa Kata ya Nyatwali wak-
iongozwa na Mwenyekiti Mstaafu wa
Chama Cha Mapinduzi (CCM) Wilaya
ya Bunda, Alfred Malagira, walisema
watapigania haki ya wakazi wa Nyat-
wali mpaka mwisho kwa kuwa jambo
hilo lilianza tangu mwaka 2002 lakini
dhuluma hiyo ilidhibitiwa na Waziri
Mkuu Mstaafu, Mizengo Pinda.

Malagira alisema wanaushangaa
uongozi wa wilaya kuja na suala hilo
kwa kutumia nguvu kubwaya Jeshila
Polisi na maneno ya kumsingizia Rais
Samia kuwa amewaagiza kuwaondoa
wananchi wa eneo hilo.

“Kutokana na hali hiyo tumefunga
safari kutoka Bunda kuja Dar es Sa-
laam kumwona Makamu Mwenyekiti
wa CCM, Abdulrahman Kinana, ili
atupeleke kwa Rais Samia kufikisha
kilio chetu hiki,” alisema Malagira.

Katibu Tawala wa Wilaya ya Bun-
da, Cherera, alipoulizwa suala hili
kwa njia ya simu, alisema wanaende-
sha vikao na wananchi wa eneo husi-
ka na kwamba hazungumzi na watu
wengine.

“Sisi tunaheshimu sana vyombo
vya habari. Kama unataka kujua
suala hili funga safari kuja Bunda,
tutakupa ufafanuzi kwanini tunataka
kuwahamisha,” alisema.

Mwekezaji
aondolewa hotelini
chini ya ulinzi

Na Mwandishi Wetu, ZANZIBAR

RAIA wa Uturuki, Erkan Acikel, ame-
ondoshwa katika hoteli pamoja na vifaa
vyake chini ya ulinzi wa polisi wakiwa
na silaha za moto baada ya kushindwa
kuheshimu mkataba wa uvendeshaji wa ho-
teli tangu alipokodishwa Mei, mwaka jana.

Kazi ya kumwondosha pamoja na wa-
fanyakazi wote, ilisimamiwa na ushirika
wa mnada wa Kumekucha wakiongo-

Zwa na Msaidizi wa Katibu wa Ushirika
huo, Mansab Alawi Abdalla, baada ya
mwekezaji huyo kushindwa kesi mara tatu
mahakamani.

~ Akizungumza na waandishi wa habari
jana baada ya kuondoshwa kwa mwekeza-
Ji huyo, mmiliki wa Hoteli ya Sipano Beach
Lodge, iliyoko Kiwengwa, Peter Sipano,
aliwataka wamiliki wa hoteli wazalendo
kuwa makini katika kukodisha watu ku-
toka nje baada ya kujitokeza wimbi la
wawekezaji matapeli visiwani hapo.

‘Tulifunga mkataba wa uedeshaji wa ho-
teli na Kampuni ya Zan Food, Mei mwaka
jana kabla ya kuibuka mgogoro baada va
Erkan Alikel kuwa mzito kulipa gharama
za uendeshaji wa hoteli. )

Sipano alisema mkataba wa ukodishwaji
ulimalizika Novemba, mwaka jana lakini
mwekezaji huyo na mdogo wake, Erdal
Acikel pamoja na Firat Dag, waligoma
kuondoka na kuanza kuvunja masharti ya
mkataba kwa kuvunja sehemu ya hoteli na
kukata miti ya minazi na mivinje.

“Wamesababisha uchakavu mkubwa
sehemu ya juu. Hoteli imeanza kuvuja.
Kwa muda mrefu wameshindwa kufanya
matengenezo kinyume cha masharti ya
mkataba wa ukodishwaji, alisema.

Sipano alisema baada ya kuanza kudai
kurejeshewa hoteli yake, Alikel alianza
kufungua kesi za uongo dhidi yake kwa
kushirikiana na baadhi ya viongozi wa
serikali na kulazimika kukaa mahabusu
zaidi ya miezi mitatu baada ya kubam-
bikiwa kesi ya kuteka nyara na kuiba
kwa kutumia silaha kikiwamo kirungu
cha Mmasai. “Kwa kweli nashukuru sana
mahakama kesi zote za uongo nimeshinda
kabla ya Mahakama Kuu kutoa amri ya
kuwataka kuondoka katika hoteli baada ya
kushindwa kuheshimu masharti ya ukod-
ishwaji kinyume cha mkataba,” alisema.

Alisema hoteli yake ina sehemu mbili
ikiwamo hoteli na myumba ambayo anai-
shi na familia yake lakini baada ya kuko-
disha waturuki hao, walimzuia kutumia
sehemu ya mbele ya uwanja na kuanza
kumsingizia amewateka nyara na kuwai-
bia kwa kutumia silaha akiwa na kundi la
watu jambo ambalo ni uongo.

Sipano, maarufu kama Mmasai, alisema
anajiandaa kufungua kesi ya madai dhidi
ya raia hao wa Uturuki baada ya kusaba-
bisha hasara ya karibu Sh. bilioni moja_
pamoja na mateso yaliyotokana na kesi
za uongo kabla ya kufutwa na Mahakama
Kuu ya Zanzibar

Katibu Msaidizi wa Ushirika wa Mnada
wa Kumekucha, Mansab Alawi Abdalla,
alisema wamelazimika kuwaondoa kwa
NgUVU wawekezaji hao baada ya kupokea
amri ya Mahakama Kuu.

Mahakama imekuwa ikiwataka kuon-
doka lakini wamekuwa wazito ndiyo
maana ushirika wa mnada wa kumekucha
kwa kushirikiana na polisi tumelazimika
kuwaondosha kwa nguvu wafanyakazi
na kufunga hoteli yote, baada va vifaa
vyao kutolewa na kuwekwa nje,” alisema
Mansab.

Sheha wa Shehia ya Kiwengwa, Machano
Pandu Machano, alisema mwekezaji huyo
tangu kukodishwa hoteli, ameshindwa
kuheshimu masharti ya mkataba na ku-
sababisha mgogoro.
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TANGAZO

MAMILAKA YA MAPATO TANZANIA
Imethibitishwa na ISO 9001: 2015

TAARIFA KWA UMMA
MATUMIZI YA NAMBA YA UTAMBULISHO (TIN)

SAHIHI KWA WAAJIRIWA NA AINA YA AJIRA

Mamlaka ya Mapato Tanzania (“TRA” au “Mamlaka”) inapenda kuwakumbusha waajiri wote kuhusu
uzingatiaji wa matumizi ya TIN sahihi kwa waajiriwa wote katika uwasilishaji wa ritani za Pay as You
Earn (PAYE). Mamlaka imefanya maboresho katika mfumo wa uwasilishaji ritani ambapo kushindwa
kutumia TIN sahihi kutakwamisha uwasilishaji wa ritani sahihi kwa waajiri katika mfumo huo na hivyo
kupelekea usumbufu usio wa lazima ikiwemo riba na adhabu.

Ikumbukwe kuwa, Mamlaka imekuwa ikuwakumbusha waajiri wote kuhakikisha kuwa waajiriwa wao
wana TIN na zinatumika kikamilifu sawa na matakwa ya kifungu cha 22 cha Sheria ya Usimamizi wa
Kodi, Sura 438. Pamoja na ukweli kwamba waajiri wengi wameonesha mwitikio chanya bado kuna
baadhi ya waajiri ambao wameshindwa kusimamia matakwa hayo ya kisheria kwa kuendelea
kuwasilisha ritani za PAYE bila kutumia TIN sahihi za waajiriwa au kutumia TIN 999 999 999.

Kufuatia hilo, Mamlaka inapenda kuwakumbusha waajiri na waajiriwa wote kuhakikisha kuwa
wanazingatia takwa hili la kisheria la kuhakikisha matumizi sahihi ya TIN katika uwasilishaji wa ritani ya
PAYE kuanzia mwezi Disemba, 2022. Mfumo wa uwasilishaji ulioboreshwa (Upgraded e-filing)
utashindwa kupokea majina ya waajiriwa wasio na TIN sahihi na hivyo kuathiri usahihi wa ritani husika.
Sambamba na matumizi ya TIN sahihi, waajiriwa wanakumbushwa kuhakikisha wanaweka rekodi
sahihi za ajira za waajiriwva wao kati ya ajira ya msingi (Primary Employment) au ajira ya ziada
(Secondary Employment).

Ikumbukwe kuwa TIN hutolewa bure na upatikanaji wake ni rahisi ambapo kwa waaijiriwa wenye namba
za usajili inayotolewa na Mamlaka ya Vitambulisho vya Taifa (NIDA), wanaweza kuomba TIN kwa njia
ya mtandao kupitia mfumo wa Online TIN Registration kupitia tovuti ya TRA (www.tra.go.tz).
Waajiriwa wasio na namba ya NIDA wanakumbushwa kutembelea Ofisi za TRA ili kupatiwa TIN.

Kwa taarifa zaidi, tembelea Ofisi za TRA zilizo karibu nawe au wasiliana nasi kupitia:

Tovuti : www.tra.go.tz

Namba za Simu bila malipo : 0800 750 075 au 0800 780 078

WhatsApp : 0744 23 33 33

Barua pepe : huduma@tra.go.tz au services@tra.go.tz

“Pamoja Tunajenga Taifa Letu”

Imetolewa na;

IDARA YA HUDUMA NA ELIMU KWA MLIPAKODI

17195002
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Wamachinga wasikilizwe kilio chao

JUZI Mamlaka ya Mapato Nchini (TRA), ilitangaza kuanza msako
kwa wafanyabiashara wanaouza bidhaa bila kutoa risiti na wateja
wanaonunua bidhaa hizo ambao hawadai risiti ikiwalenga zaidi
wanaofanya biashara eneo la Kariakoo, jijini Dar es Salaam.

Mkakati huo pia unahusisha kuwabana wafanyabiashara
ndogondogo (wamachinga) wawe na mashine za kutoa risiti za
mtandao kwa kila bidhaa wanazouza katika maeneo yao.

Hata hivyo, hatua hiyo ya TRA kuangalia eneo moja pekee ime-
pingwa na wafanyabiashara hao ndogondogo na kuitaka Mamlaka
hiyo kuangalia wafanyabiashara maeneo yote nchini.

Shirikisho la Umoja wa Machinga Tanzania (SHIUMA), limesema
ni muhimu kwa TRA kutoza kodi wamachinga wote nchini badala
ya Kariakoo pekee.

Shirikisho hilo limesema halina tatizo katika kulipa kodi, lakini
kuwe na utaratibu shirikishi ambao utawalipisha kodi wote badala
ya kuwalenga wachache.

Mwenyekiti wa umoja huo, Steven Lusinde, aliomba TRA kuon-
doa utaratibu wa kuwataka wafanyabiashara hao wadogo kuwa na
mashine za risiti za kielektroniki (EFD) kutokana na gharama ya
kuzipata kutoendana na mitaji yao.

Vilevile, alidai utunzaji wa kifaa hicho na mazingira wanayofany-
ia kazi utakuwa mgumu.

Mamlaka husika inapaswa kusikiliza hoja zinazotolewa na
machinga hao ili kuwapo na maelewano badala ya kutumia nguvu
ambayo inaweza kuleta madhara.

Pande mbili zitakapokutana na kusikilizana bila shaka hakuna
kitu kitakacho haribika kwa sababu pale ambapo hapakueleweka
patatolewa ufafanuzi ili mambo yaweze kwenda sawa.

Hoja ya kutaka wamachinga wanaofanya biashara maeneo yote
nchini kulipa kodi ni ya msingi ili kusionekane eneo moja kuumi-
zwa na mengine yakiachwa bila kulipa kodi na kukosesha mapato
kwa serikali.

Kadhalika, kwenye suala la mashine za EFD ni muhimu kuka-
tolewa elimu ya kutosha ili kuepusha malalamiko ya gharama na
utunzaji.

TRA iliamua kuja na mkakati wa kuwabana wafanyabiasahra
hao baada ya kubaini kuwa kuna udanganyifu unaofanywa na
baadhi yao kupitia wamachinga kwa kuwatumia kuuza bidhaa bila
kulipa kodi inavyotakiwa.

Kwa mujibu wa Mamlaka hiyo wafanyabiashara wakubwa wa-
nakwepa kodi kupitia wamachinga na katika kufanikisha mikakati
waliyojiwekea wameshafanya usajili wa wamachinga 5,373 ambao
wamepewa TIN namba na kupewa mashine.

Ambao hawajasajiliwa wametakiwa kujisajili haraka.

Kwa wastani katika eneo la Kariakoo TRA wamekuwa waki-
kamata wafanyabishara na wateja wasio waaminifu kati ya 50 hadi
60 kwa mwezi na waliowafungulia mashtaka ni wafanyabishara
13, baada ya kuonesha usugu wa udanganyifu huo baada ya ku-
wakamata mara kadhaa na kuwaonya.

Uamuzi huo wa kuwanasa wateja na wafanyabiashara wasiotoa
risiti unatokana na juhudi za awali walizofanya za kuweka maban-
go ya elimu ya kukumbusha umuhimu wa kuchukua risiti halali.

Pia, Mamlaka hiyo itahakikisha inabandika stika zenye kuonesha
TIN namba za mwenye duka kwenye kila duka Kariakoo ili kila
mteja aweze kuhakiki taarifa zilizopo kwenye risiti ya EFD wana-
zopewa.

TRA inaamini kupitia mkakati huo wataboresha usimamizi wa
kodi katika eneo hilo na wanakusudia katika kipindi cha Desemba
watakukusanya mapato ya Sh. bilioni 19.

Ukusanyaji wa mapato uwe rafiki ili hata anayelipa kodi atoe
kwa moyo asijisikie kuonewa.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji: Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0782 253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com
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B Muungwana Lazima Nilonge

i Ukamataji bodaboda staili hii ukemewe

Na Halfani

Chusi

.'?“ ...

UKIWA kwenye usafiri
wa umma yaani daladala,
ndani ya Dar es Salaam,
unapopita kwenye taa za
eneo Tazara, kinachoone-
kana hapo ni misuguano
katika kukamatana askari
na waendesha bodaboda.

Ukitega sikio unanasa
minongono ya waendesha
bodaboda hao wakipabati-
za jina la ‘Machinjioni’ waki-
maanisha kwamaba, lile
eneo huwezi ukapita sala-
ma kama sehemu zingine.
Ni maungio ya barabara
zenye taa, ambazo husaba-
bisha magari na bodaboda
kusimama kusubiri  ku-
ruhusiwa, hivyo wanadai
askari waliovaa nguo za
kiraia hutumia nafasi hiyo
kuwakamata na kuwacho-
molea funguo, ili wasiweze
kukimbia.

Lakini, utaratibu mwing-
ine wanaotumia unaolala-
mikiwa ni  kumfuatilia
mwendesha bodaboda kwa
nyuma na pikipiki yake,
baada ya hapo wanamkalia
kwa mbele na kumkamata.

Ni ukamataji ambao staili
yake inatia shaka na hata
kuwa sababu ya bodaboda,
wengi kushindwa kusima-
ma mataa, lakini unahatari-
sha maisha ya mtumiaji wa
chombo. Nikiwa maeneo
hayo, nilishuhudia mmoja
ya waendesha bodaboda
baada ya kushtukia kuwa
anaviziwa na askari aliyeku-
wa amevaa kiraia, akaanza
kuhaha hali iliyomlazimu
kuvuka na taa nyekundu.

Baadaye kidogo, ni-
kashuhudia ugomvi mkub-
wa kati ya askari na mmoja
wa bodaboda aliyekamat-

wa, ugomvi huo ulitokana
na dereva huyo kudai hawe-
zi kukamatwa na askari ali-
yeva kiraia.

Bodaboda huyo aliongea
kwa sauti kubwa: “kwanini
unanikamata wewe nani?
Mmezoea nyie vya bure
kwanza hujavaa sare kama
mwizi mimi ntakujuaje?
hapa barabarani sitoki na
siendi kokote kwanza nipe
funguo ya pikipiki yangu
unanichelewesha!”

Basi lile zogo lilidumu
kwa muda baadaye askari
yule akamrudishia yule
dereva funguo yake na
akaendela na safari yake
kama kawaida.

Kibaya zaidi, wanapom-
kamata bodaboda wana-
muamuru kumshusha yule
abiria aliyempakia bila kuja-
li atapataje usafiri wa kufika
anako kwenda. Hali hiyo
imekuwa, ikisababisha mta-
faruku mkubwa kwa kuwa
askari hao, hawajali haki
ya abiria wala dereva kwa
muda huo kitu ambacho ni
kinyume cha utaratibu.

Hili suala linapaswa kuke-
mewa kwa sababu katika
ukamataji kama huo hapa-
kosekani madhara ikiwamo
ajali kwa sababu hiyo, sio
njia rasmi ya kumkamata
dereva bodaboda mwenye
makosa.

Mbali na hivyo, pia una-
hatarisha usalama wa wasa-
firi waliopo katika usafiri
wa umma kwa sababu bod-
aboda wengi huwa ni wabi-
shi wanapotiwa nguvuni na
askari.

Kuna haja ya askari kikosi
cha wusalama barabarani
kuangalia njia nyingine, ya

kuwakamata bodaboda, la-
kini sio kuwavizia maeneo
ya taa kwa sababu athari
yake ni kubwa hata kwa mi-
undombinu ya barabara.

Na utaratibu huo sio
kwa mataa ya eneo hilo tu
bali hata maeneo mengine
kama vile mataa ya veta,
bado utaratibu huo, unatu-
mika kwenye kuwakamata
madereva hao.

Ni wajibu kwa askari ku-
kamata chombo cha usa-
firi na kukifanyia ukaguzi
lakini katika njia ambayo
haitomuathiri mtu wala
kuharibu  miundombinu
ya chombo chake. Michael
Mnyawami, dereva boda-
boda Tazara, anasema kina-
cho fanyika pale ni ukatili
kwa bodaboda kwa sababu
wanakamatwa kama ma-
jambazi.

“Ule ukamataji sio mzuri
kabisa, huna hili wala lile
unaona pikipiki imekuka-
lia mbele huwezi kwenda
ghafla funguo inachomole-
wa hawajali kama unaabiria
au umetoka mbali wao wa-
nacho angalia pale ni kuku-
wajibisha tu.

“Kwa hiyo, kwangu huo
sioni kama ni utaratibu un-
aotakiwa kwa sababu wapo
walio pigana na polisi kwa
ajili ya huo ukamataji , na-
kumbuka serikali iliwahi
kuzuia ukamataji wa aina
hiyo,” alisema .

Naona kwa sasa tena wa-
merudia ile tabia, hili jambo
linatupa shida sana sisi ma-
dereva, sio kwamba huwa
hatupendi kusimama mataa
sasa kwa hali kama hiyo un-
anzaje kusimama?”alihoji
dereva huyo.
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Mkazi wa Nanyumbu mkoani Mtwara, Selemani Mpepe (wa pili kulia),
akiwa na rafiki zake baada ya kukabidhiwa hundi ya Sh. milioni 4 alizos-
hinda kama sehemu ya bonasi ya Bonge kwa kubashiri matokeo ya mich-
ezo mbalimbali duniani kwenye BikoSports. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Mwamko chanjo Uviko-19 waongezeka

Na Elizabeth Zaya

MGANGA Mkuu Mkoa wa Dar es Sa-
laam, Dk. Rashid Mfaume, amesema
mwamko wa wakazi wa mkoa wa huo
chanjo ya Uviko-19 umeongezeka tofauti
na ilivyokuwa awali wakati chanjo zina-
letwa nchini.

Dk. Mfaume alitoa kauli hiyo wakati
akizungumza na Nipashe hivi karibuni,
ofisini kwake mkoani Dar es Salaam.

Alisema ni vyema kama kuna wen-
gine ambao hawajachanja ikiwamo kwa
makundi ya wenye magonjwa yasiyoam-
bukizwa kujitokeza kwa hiari kuchanja.

“Tunawashauri wafanye hivyo, kwa
sababu chanjo inawasaidia hata kujikinga
na magonjwa mengine ambayo ni hatari-
shi kwao,” alisema Dk. Mfaume.

Alisema mwanzoni watu wanaoishi na
Virusi vya Ukimwi pamoja na magonjwa
yasiyoambukizwa walikuwa na hofu
kwamba huenda wakapata athari kubwa
baada ya kuchanja, lakini hakuna aliyepa-
ta athari hata baada ya kuchanja.

“Kwa hiyo hata ukiangalia kwenye kum-
bukumbu zetu, hakuna kundi ambalo
liko nyuma kwa sasa katika chanjo kwa
mkoa wa Dar es Salaam, yote yalijitokeza
kwa wingi baada ya kupata elimu sahihi
na baada ya kuona shuhuda kwa wenzao

KABWELA

KABWELA,SAA NZIMA TUNAZUNGUMZIA
MICHEPUKO, KWA NINI HATUJADILI MIPANGO
YA BIZNESI,

walioanza kufanya hivyo. Mwanzoni kun-
di kubwa ambalo lilionekana kusita ni la
wanawake, huku wanaume ndio waliku-
wa mstari wa mbele kujitokeza kuchanja,
lakini kwa sasa wote wanachanja,” alise-
ma Dk. Mfaume.

Alisema lengo kwa mkoa huo ni ku-
chanja watu milioni 3.8, lakini mpaka sasa
watu milioni 3.2 wamechanjwa na mpaka
mwisho wa mwezi Desemba watakuwa
wamekamilisha.

“Tumebakiza asilimia chache wakazi
wa Dar es Salaam wote wawe wamechan-
jwana uzuri wa lengo letu kufikia mwisho
wa mwezi huu tutakuwa tumekamilisha
wote asilimia 100. Na sayansi inatuam-
bia kwamba asilimia kubwa wakichanja
wanawasaidia na wengine ambao hawa-
jachanja, japo tunataka wote wachanje,”
alisema Dk. Mfaume. Vile vile, baada ya
kukamilisha lengo, wanaendelea kuha-
masishana kuhakikisha watu wote katika
mkoa huo wa Dar es Salaam wanachanja.

Lengo walilojiwekea kuchanja ni ende-
levu kwa sababu watu wanazaliwa, wa-
nakua na kuongezeka kila siku.

“Hatujasema ugonjwa umekwisha, ki-
kubwa zaidi tunachosisitiza ni watu kue-
ndelea kuchukua tahadhari za kujikinga
kama ambavyo wamekuwa wakishauri-
wana wataalamu,” alisema Dk. Mfaume.

Na Fadhili Mohammed

SI'NDIYO
TUMEANZA
KUAINISHA

Canada yamwaga mabilioni
kuimarisha usawa wa jinsia

Na Sabato Kasika

CANADA imetenga Dola za Kimarekani
milioni 450 kwa ajili ya usawa wa kijinsia
kama njia ya uwezeshaji endelevu wa mra-
di wa Sauti ya Wanawake Katika Uongozi
(WVL) ili kusaidia taasisi za ndani za haki
za wanawake katika nchi 30 zinazoendelea
ikiwamo Tanzania.

Hayo yalisemwa na Mkuu wa Operesheni
za Maendeleo katika Ubalozi wa Canada
hapa nchini, Brownwyn Cruden, Dar
es Salaam jana, katika mkutano wa Wan-
amtandao wa Kupinga Rushwa ya Ngono
Tanzania.

Mkutano huo ulifanyika katika viwanja
vya makao makuu ya Mtandao wa Jinsia
Tanzania (TGNP), Mabibo, na kuhudhuriwa
na wadau mbalimbali wanaopinga vitendo
vya ukatili wa kijinsia.

Alisema katika fedha hizo, Dola milioni
300 ni kwa ajili ya mfuko wa usawa zikilen-
ga uwezeshaji endelevu na kwamba Dola
zingine milioni 150 ni kwa ajili ya mradi
wao pendwa wa Sauti ya Wanawake Katika
Uongozi (WVL) ili kusaidia taasisi za ndani
zinazotetea haki za wanawake.

“Canada inafurahi kuwa moja ya nchi
chache duniani zilizopitisha sera ya mam-
bo ya nje ya usawa wa kijinsia na sera ya us-
aidizi wa kimataifa ya wanawake. Tunajua
jamii inakuwa na mafanikio zaidi amani,
usalama na umoja pale haki za wanawake
zinapoheshimiwa na wanawake wa-
nathaminiwa na kuwezeshwa katika jamii,”
alisema Brownwyn.

Aliongeza kuwa nchi yake inasaidia pia
miradi katika ngazi ya jamii na taifa kwa ajili
ya kutokomeza ukatili wa kijinsia, kuhama-
sisha usawa kwa wanawake na kuwasaidia
kupata ujuzi wanaouhitaji.

“Aidha, katika kazi zetu kwenye sekta ya
elimu, huduma ya afya, utawala bora na
ukuaji wa uchumi shirikishi, tunawaweka
wanawake kuwa ni kipaumbele cha jitihada
zetu,” alisema.

Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi ya
Women Fund Tanzania (WFT), Prof. Ruth
Meena, alisema rushwa ya ngono inadhal-
ilisha na inaua, hivyo jamii nzima inapaswa
kuingia vitani kupambana nayo.

Prof. Meena aliiomba Taasisi ya Kuzuia
na Kupambana na Rushwa (TAKUKURU),
isiichanganye rushwa ya ngono na zingine
na itafutiwe njia nyingine ya kupambana
nayo ili waathirika wawe huru kutoa taarifa.

Mkurugenzi wa Elimu Kwa Umma wa
TAKUKURU, Joseph Mwaiswelo, alitaka
jamii kuwa huru kutoa taarifa za rushwa ya
ngono kuanzia ngazi ya chini hadi ofisi za
taasisi zilizo karibu.

“Lakini pia mtu akifika kutoa taarifa,
asiseme kokote, iwe ni siri yako, kwani
kufanya hivyo wakati mwingine kunaweza
kukwamisha uchunguzi wa kesi husika,”
alisema Mwaiswelo.

Alisema mtu anapotoa taarifa za rushwa
hiyo na kisha kwenda kuzungumza kwing-
ine mtaani au kwa ndugu, anaweza ku-
kutana na vitisho na kusababisha aogope
kwenda kutoa ushahidi.

NOTISI YA KULIPA DENI NA TANGAZO LA
MNADA WA HADHARA

2 SHABAN S MAGANGA

Kampuni ya BROVITAS COMPANY LIMITED,MANGWEMBE 2011.C0.LTD na MASE INTERNATIONAL LIMITED Kwa idhini tulijopewa na FINCA
MICROFINANCE BANK LTD tunatoa muda wa siku 14 kwa wadaiwa walioorodheshwa kwenye jedwali hapo chini wawe wamelipa madeni wanayodaiwa na
FINCA MICROFINANCE BANK LTD. Kinyume na hapo tutalazimika kuuza kwa njia ya mnada wa hadhara mali walizoweka kama dhamana ya mkopo. Tarehe
za kufanya minada zitatolewa kwa njia ya vipeperushi na magari ya matangazo kwenye sehemu dhamana zilipo.

NOTISI YA KULIPA DENI NA TANGAZO LA MNADA WA HADHARA
BROVITAS COMPANY LIMITED

S/N JINA LA MDAIWA ‘ AINA YA DHAMANA

1 STEVEN JOVINUS NYUMBA YENYE HATI YA MILIKINO.515 KITALU Y
NGONYANI

MANGWEMBE 2011.CO.LTD

NYUMBA YENYE MKATABA WA MAUZIANO

MAHALI ILIPO DHAMANA

MFARANYAKI - SONGEA

KIBAHA - PWANI

3 HAJI A SILAYO
RAMADHANI

KIWANJA CHENYE MKATABA WA MAUZIANO, MALI YA KHAMBI SUDI

KIBAHA - PWANI

4 FERDINAND H MOSHI

5 CHARLES J WANKOREGE

NYUMBA YENYE MKATABA WA MAUZIANO, MALI YA MARY SEVERIN NJAU

MASE INTERANATIOL LIMITED

KIWANJA CHENYE MKATABA WA MAUZIANO

MAPINGA - BAGAMOYO

NYAROMA - SIRARI

6 NYAMAHEMBA W NGENGE

NYUMBA YENYE MKATABA WA MAUZIANO

REMBIRWI - TARIME

7 CHARLES G MGESI

NYUMBA YENYE MKATABA WA MAUZIANO

KINYAMBI - NKENDE

8 KULWA W NYANGURU

KIWANJA CHENYE MKATABA WA MAUZIANO

GASAMARA -TARIME

PETER CHACHA
NYAWAMBURA

9 NYUMBA YENYE MKATABA WA MAUZIANO

SIRARI - GWITIRYO

10 HUSEIN HAMAD NKUNGU

NYUMBA YENYE MKATABA WA MAUZIANO

KISHIRI - IHUSHI - MWANZA

n KUBIA J WILLSON

NYUMBA YENYE MKATABA WA MAUZIANO

KIMUSI - TARIME

MASHARTI YA MNADA
Ukaguzi unaruhusiwa kuanzia tarehe ya tangazo hili.

Mkurugenzi Mtendaji,

Mkurugenzi Mtendaji,
Mangwembe 2011.CO.LTD

Mase International Limited

S.L.P Mwanza S.L.P Mwanza
Namba za simu: Namba za simu: 0713203040
/0752632033

NA
NA

2. Dhamana itauzwa kama ilivyo mahali ilipo.

3. Mnunuzi atakayeshinda anapaswa kulipa 25% ya bei aliyofikiwa siku ya mnada, na 75% iliyosalia atalipwa kulingana na makubaliano ya
benki na mnunuzi.

4. Gharama zozote ikiwemo kubadilisha Hati miliki (transfer of ownership), na kumtoa mtu kwenye nyumba/eneo lililouzwa ni la mnunuzi.

5. Mnada utafanyika mahali ambapo dhamana zilipo na si vinginevyo.

17185302

Finca Microfinance Bank Ltd
P.0. Box 78783

Namba za simu: 0768790399,
0754774949

Mkurugenzi Mtendaji,
Brovitas Company limited
S.LP Songea

Namba za simu; 0763801591

NA
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PM aagiza watumishi kuhamia nyumba za serikali

Na Mwandishi Wetu wa Barabara za Mijini na Viji- baada ya kumaliza mkutano moja ni za kisasa na zilika- Inyonga-Mapili yenye urefu
jini {TARURA}, Mganga Mkuu huu kila mmoja aende kwenye bidhiwa kwa mkurugenzi wa kilomita 11.7 iliyogharimu
WAZIRI Mkuu Kassim Ma- wa Wilaya (DMO) na watumi- yake na ahamie. Mkurugenzi mtendaji wa halmashauri No- Sh. bilioni 8.69. Barabara

jaliwa ameagiza watumishi shi wengine wa hospitali ya naomba orodha ya majina ya vemba, mwaka huu na Wakala hiyo ni sehemu ya barabara

wa Halmashauri ya Wilaya ya wilaya. watakaohamia,” alisema. wa Barabara Tanzania (TAN- ya Inyonga-Ilunde-Kishelo
Mlele mkoani Katavi, kuhamia Majaliwa (pichani) alitoa Nyum- bahizollzenye ROADS) baada ya kukamilika inayokwenda hadi kwenye
mara moja kwenye nyumba agizo hilo juzi wakati akizun- uku - bwa tofauti, kwa mradi wa barabara. mpaka wa mkoa wa Katavi

11 zilizokuwa za wajenzi wa gumza na watumishi wa mbili zina Aidha, Majaliwa aliutaka na Tabora ikiwa na urefu wa

barabara ya Inyonga-Mlele am- halmashauri hiyo baada ya uwezo wa uongozi wa halmashauri ku- kilomita 96.

bazo zimekabidhiwa kwa hal- kujiridhisha kuwa zimetele- = .= kuchukua weka utaratibu wa kushiriki- Wakizungumza baada ya uk-

mashauri hiyo. kezwa na zinaharibika kwa . familia sha wadau wa sekta binafsi aguzihuo,baadhiya wakaziwa
Watumishi ambao ameagiza kukosa uangalizi. S n n e katika kuleta maendeleo kwe- Mapili walimshukuru Rais Dk.

wahamie kwenye nyumba hizo “Watumishi wanahangaika kila nye wilaya. Pia aliwataka wa- Samia Suluhu Hassan kwa kui-

dhinisha kiasi hicho cha fedha
kwa ajili ya ujenzi wa bara-
bara hiyo ambayo kukamilika
kwake kutaimarisha huduma
za usafiri wa watu na mizigo.

tumishi hao kuhakikisha kila
kazi wanazozifanya zinakuwa
na matokeo chanya kwa jamii.

Awali, Waziri Mkuu alika-
gua barabara ya lami ya

ni Ofisa Usalama wa Wilaya
(DSO), Mkuu wa Polisi wa
Wilaya ya Mlele {OCD}, Mkuru-
genzi Mtendaji wa Halmashau-
ri ya Wilaya, Meneja wa Wakala

hawana makazi. Nyumba
zimeachwa nyasi zimeota
hadi kwenye korido. Wa-
tumishi wote wanaopaswa
kuhamia katika nyumba hizi

EAST AFRICAN
CRUDE OIL

MAOMBI YA TAARIFA YA KUONESHA NIA KWA
AJILI YA HUDUMA YA MPITO KWA WAGUSWA WA MRADI WA BOMBA
LA MAFUTA KUMBUKUMBU NA: REQ-00000075

EACOP lid Tanzania, Kampuni ya Mafuta na Gesi inakaribisha Kampuni zinazojihusisha na Kilimo, Usambazaji wa Chakula zenye uzoefu, na ambazo ziko tayari kutoa Huduma
za Usambazaji wa Chakula kwa Waguswa wa Nijia ya Bomba katika Mradi wa Bomba la Mafuta la Afrika Mashariki (EACOP)

Mradi wa EACOP unajumuisha ujenzi na uendeshaji wa bomba lililofukiwa chini la kusafirisha Mafuta linalokatisha mipaka ya nchi mbili na litakalo safirisha mafuta kutoka eneo la
Ziwa Albert nchini Uganda mpaka Mkoa wa Tanga, Tanzania kwa ajili ya kusafirisha Mafuta katika masoko ya kimataifa. Bomba litaanzia Kabaale katika Wilaya ya Hoima, nchini
Uganda, mpaka Chongoleani, Mkoa wa Tanga nchini Tanzania. Urefu wa bomba ni kilomita 1,443, kati yake kilomita 1,147 zitakuwa nchini Tanzania.

Bomba hilo litapita kwenye jumla ya Mikoa nane (8] ambayo ni Kagera, Geita, Shinyanga, Tabora, Singida, Dodoma, Manyara, na Tanga. Pia linagusa Halmashauri za Wilaya

MAELEZO MAFUPI YA HUDUMA

Mradi wa Bomba la Mafuta la Afrika Mashariki (hapa ikijulikana kama “Mradi”) unahitaji Ardhi kwa aiili ya ujenzi wa Bomba pamoja na miundombinu mingine. Kwa sababu hiyo,
Mradi unaratibu zoezi la Utwaaji wa Ardhi kwa waguswa walioguswa makazi na kiuchumi

Ili Kupunguza athari za Uhamishaji wa Watu na Makazi, mradi unatarajia kutoa huduma ya mpito kwa waguswa wa Nijia ya Bomba na miundombinu ya juu. Huduma ya chakula
inatolewa kama nyongeza ya Fidia katika kusaidia Jitthada za Kaya iliyoguswa na Mradi kumudu kupatikana kwa chakula katika kipindi cha mpito (baada ya eneo la ardhi
kutwaliwa na hadi urejeshaiji wa hali za maisha ya mguswa kufikiwa). Chakula kitakachosambazwa kinajumuisha: Mahindi, Maharage, Mchele, Mafuta ya Kupikia na Chumvi.

Mradi unahitaji Kampuni zenye sifa, na uzoefu katika kutoa huduma ya usambazaji wa chakula kutoa huduma ya usambazaji wa Chakula katika vipenGele vitatu: 1) Ununuzi wa
bidhaa za chakula, 2) Uhifadhi na Ufungashaji wa bidhaa za chakula , na 3) Usambazaji wa chakula kwa waguswa/Kaya zilizoguswa kila mwezi. Makadirio ya kiwango
kinachohitajika ni kama inavoonekana hapo chini:

Kipengele 1a: Ununuzi wa bidhaa za Chakula kwa waguswa/kaya
zilizoguswa wenye athari zaidi kwa kipindi cha miezi 12

Kipengele 1b: Ununuzi wa bidhaa za chakula kwa wag!
wenye athari za wastani kwa kipindi cha miezi 6

Idadi

/kaya zilizog

Makadirio ya Kiwango kwa Miezi 6

Mahindi (kg) Muhuruge (kg)| Mafuta (If) | Chumvilkg)

Makadirio ya Kiwango kwa Miezi 12

* Muombaji anapaswa kuonyesha mnyororo wa utoaiji huduma uliepe wenye uahkika wa kusambaza kiawango kinachohitajika wakati wote wa utekelezaji wa Mradi
® Muombaji anapaswa kuonyesha uthibitisho wa Usaiili katika mamlaka zinazohusika na afya na usalama wa chakula.

Kipengele 3: Usambazaji wa bidhaa kwa waguswa/kaya zilizoguswa kwa kipindi cha miezi 12

* Waombaji wanapaswa kuonyesha Uthibitishe wa vyombo,/vifaa pamoja na mtandao wa Usafirishaiji/Usambazaiji wa bidhaa za chakula
¢ Waombaji wanapaswa kuonyesha Uthibitisho wa mfumo wa usambazaii, ugawaii, uhakiki wa wanufaika, pamoja na ufwatiliaji wa kiwango
cha chakula kilichogawiwa kwa waguswa, pamoja na mbinu za kuzuia udanganyifu.

Waombaiji wanapaswa kuleta maombi kwa Vipengele vyote. Waombaji ambao wangependa kutoa huduma kwa kipengele kimoja watapaswa kutoa sababu mahsusi za
kufanya hivyo.

VIGEZO MUHIMU

Makampuni/Mashirika yanayoonyesha nia yanaalikwa kutuma maombi pamoja na nyaraka zifuatazo:

Uthibitisho wa Usaijili wa Kampuni Kutoka katika Mamlaka zinazohusika na Usaiili wa shughuli za Makampuni(BRELA, TBS, OSHA|

Uthibitisho wa usaiili katika Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) na Cheti cha lthibati ya Malipo ya Kodi kwa mwaka wa hivi karibuni.

Kampuni zinazotumia wasambazaji wa kutoka maeneo yaliyoguswa na mradi ziwasilishe taarifa za wasambazaji wao pia.

Inashauriwa, muonyesha nia awe amekwisha jisajili au amefuma maombi ya kusajiliwa katika kanzi data ya EVWURA (LSSP) kama mioajina msambazaji wa huduma ndani ya
nchi wakati wa kuwasilisha ombi la kuonesha nia.

Kuzingatia Kanuni za maudhui ya Ndani za mwaka 2017 pamoja na fafsiri ya Kampuni ya Ndani na sheria za Kitaifa na Kimataifa pamoja na viwango vya Kimataifa vya
mafuta na gesi.

Uthibitisho wa taarifa za Ukaguzi wa hesabu wa kampuni za hivi karibuni.

Uthibitisho wa mtandao wa wasambazaji wa maeneo yanayopitiwa na mradi, ikielezea miundombinu muhimu kuwezesha usambazaji wa huduma ya chakula. Taarifa
zionyeshe mawasilaino na eneo analopatikana msambazaii

Uthibitisho wa vifaa/maeneo ya kuhifadhia, kufungasha, na kusambaza chakula na hali ya ubora wa vifaa Pamoja na maeneo ya kutolea huduma

Uthibitisho wa uwezo wa kukusanya na kutunza kiwango cha chakula kinachotakiwa kwa waguswa muda wote wa utekelezaji wa Mkataba.

Uthibifisho wa mfumo na faratibu za kiafya na kiusalama unaotumiwa na Kampuni.

217196102

Muhimu: EACOP itapitia na kuchambua nyaraka zilizotumwa na makampuni yaliyoonesha nia kulingana na Tangazo hili la Nia ya kutoa Huduma, na kisha kufanya tathmini
kulingana na vigezo vya ndani vya EACOP lli kubaini makumpuni yenye sifa yatakayojumuishwa kwenye orodha ya awali ya makampuni yenye vigezo. Mwaliko kwa Makampuni
kutuma maombi ya zabuni utatumwa kwa Makampuni ya Awali yenye vigezo baada ya makampuni hayo kusaini Makubaliano ya Utunzaji waTaarifa (NDA). Kampuni ya EACOP
LTD ina haki ya kuteua au kukataa kampuni na kubaki na maamuzi yake bila ya kutoa sababu kwa kamapuni husika

..

Askari wa Kikosi cha Usalama Barabarani, akikagua da-
ladala baada ya kulisimamisha eneo la Sinza Mugabe Dar
es Salaam juzi. PICHA: SABATO KASIKA

Wasaidizi wa kisheria

Zanzibar, Hemed Suleiman
Abdulla amewataka watoa hu-
duma za msaada wa kisheria

gana na serikali kutokomeza
udhalilishaji, migogoro ya
ardhi na usajili wa matukio
ya kijamii hususani vyeti vya
kuzaliwa.

Hayo aliyasema jana visi-
wani humo wakati wa kon-
gamano la pili la mwaka la
msaada wa kisheria mwaka
2022 lenye kaulimbiu ‘Utumi-
aji Sahihi wa Njia Bora za Utat-
uzi wa Migogoro katika Masu-
ala ya Msaada wa Kisheria.’

“Kwa kuwa mnafanya kazi
karibu na watendaji wa seri-

“Niwatake masheha na wa-
tendaji wengine wa serikali,
mwendelee kushirikana na
watoaji msaada wa kisheria
pamoja na kutambua kazi
na juhudi zao kubwa kwani

Mahindi (kg) | Mchele (kg) [Maharage (kg)| Mafuta () | Chumvilkg)

Kagera 34 39,840 | 39,840 | 39,840 | 9,960 1,992 Kagera 34 224,280 | 224,280 | 224,280 | 56,070 | 11,214 - -

Geita 40 47,336 47,336 47,336 11,834 2,367 Geita 40 240,366 | 240,366 | 240,366 | 60,092 | 12,018 wa h I m I zwa kuto ko meza
Shinyanga 16 14,280 | 14,280 | 14,280 | 3,570 714 Shinyanga 16 86,020 | 86,020 | 86,020 | 21,505 | 4,301

Tabora 30 51,240 | 51,240 | 51,240 | 12,810 2,562 Tabora 30 98,140 | 98,140 | 98,140 | 24,535 4,907 eges ©° e e

Singida 31 42,900 42,900 42,900 10,725 2,145 Singida 31 167,700 | 167,700 | 167,700 41,925 8,385 U katl I I l I n s I a ’ m I gago ro
Dodoma 23 17,280 | 17,280 | 17,280 | 4,320 864 Dodoma 23 89,640 | 89,640 | 89,640 | 22,410 | 4,482

Manyara 1 25740 | 25740 | 25740 | 6,435 1,287 Manyara 1 44,070 | 44,070 | 44,070 | 11,018 | 2,204 Na Frank Monyo wanafanya kazi bila ma]ipo

Tanga 46 83,820 | 83,820 | 83,820 | 20,955 | 4,191 Tanga 46 104,170 | 104,170 | 104,170 | 26,043 | 5,209 yoyote ila Wamejikubalisha

JUMLA 231 322,436 | 322436 | 322436 | 80,609 | 16,122 231 MAKAMU wa Pili wa Rais kuisaidia jamii,” aliongeza.

Makamu wa Pili wa Rais
aliwataka watoa msaada wa
kisheria wote kuendelea kui-

Kipnegele 2: Kuhifadhi na Kufungasha bidhaa za chakula kwa kipindi cha miezi 12
* Waombaji wanapaswa kuonyesha Uthibitishe wa Ghala analomiliki au alilokodi kwa ajili ya kuhifadhia bidhaa kuwa mstari wa mbele kuwae- tumikia jamil kuhakikisha
¢ Waombaji wanapaswa kuonyesha Uthibitishe wa eneo la kufungashia bidhaa, teknolojia na vifaa vinavyotumika katika kufungasha bidhaa limisha wananchi na kuun- upatikanaji haki na kuwa

wabunifu katika kuhakiki-
sha taasisi zao zinakuwa na
nyenzo za kujiendesha kwa
kutafuta miradi mbalimbali
badala ya kila siku kusubiri
kusaidiwa.

Aliongeza kuwa serikali
kupitia uongozi wa Rais wa
Zanzibar, Dk. Hussein Ali
Mwinyi, imejizatiti vya kuto-
sha katika kuhakikisha wa-
nanchi wanapata haki lakini
pia wanafuata Katiba ya Zan-
zibar ya mwaka 1984 pamoja
na sheria zilizopo.

kali za mitaa, wakiwamo Abdulla aliwahakikishia wa-

Makampuni yenye nia, ambayo yana uwezo na rasilimali za kutoa huduma zilizotajwa hapo juu yanatakiwa kutuma taarifa ya kuonyesha nia iliyoandaliwa kwa lugha ya maSheha, basi ni vyema toaji msaada wa kisheria Zan-

kiingereza pamoja na nyaraka fajwa kupitia barua pepe: procurement.tz@eacop.com (Ukubwa Usiozidi MB20) hadi kufikia saa 11:00 jieni Majira ya Afrika Mashariki, farehe iriki idi i i i -

02/01/2023. Kichwa cha Barua Pepe kiwe: REQ-00000075 HUDUMA YA MPITO KWA WAGUSWA. ml(ashlrlklana kuW{iSaldléi .Zl'bz}r kuwa ser'llfall kwa kush

; ) ) ) wananchi kupata haki zao,” irikiana na Shirika la Msaada
Maombi yote yakuonesha nia yawe kati ya kurasa 10 hadi 20. N . . A

Maombi yote lazima yawasilishwe kwa lugha ya Kiingereza. alisema Abdulla. wa Kisheria (LSF) kuhakikisha

watoaji msaada hao wana-
fanya kazi zao bila usumbufu
wowote na kufanya jitahada
mbalimbali za kuwasaidia
ikiwamo kuwapatia mafunzo
kadri hali itavyoruhusu.
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Wamshukuru
mkandarasi
kuwatatulia
tatizo la maji

Na Julieth Mkireri, CHALINZE

BAADHI ya wakazi wa Kata ya
Vigwaza katika Halmashauri ya
Chalinze, wakimamo  wafugaji,
wamekutana na kuishukuru kam-
puni ya ujenzi ya Estim kutokana na
kuwasaidia kupata maji ili kukabili-
ana na ukame kwenye eneo lao.

Wamefikia hatua hiyo baada ya
mkandarasi huyo kuanzisha utara-
tibu wa kuwapelekea maji kila siku
kwa ajili ya kunywesha mifugo yao,
majani, pumba na kuwachimbia vi-
sima.

Akizungumza kwenye shughuli
hiyo iliyoambatana na maombi
kwa mkandarasi huyo, iliyofanyika
juzi katika Shule ya Msingi Mnindi,
Diwani wa Vigwaza, Mussa Gama,
alisema mkandarasi huyo ambaye
amejenga barabara ya Vigwaza
-Kwala amekuwa tofauti na wengine
waliowahi kufanya kazi kwenye kata
hiyo. Gama alisema kipindi cha ki-
angazi, wafugaji walikuwa wakisum-
buka kutafuta maji na majani tofauti
na ilivyo sasa kwa kuwa mkandarasi
anawasaidia mahitaji hayo ili kuka-
biliana na ukame.

“Tunamwomba Rais (Samia Su-
luhu Hassan) mkandarasi huyu
aangaliwe kwa jicho la tofauti. Zi-
napotokea kazi apewe kipaumbele
kwani amekuwa akifanya mambo
mengi ya kijamii kutatua vikwazo
kwenye jamii jambo ambalo ni la fa-
hari kwetu kujivunia uwapo wake,”
alisema Gama.

Gama alisema mbali na kufanya
shughuli hizo, mkandarasi huyo
amekuwa akitoa mashine yake kwa
ajili ya kuchimbia barabara na ku-
fanyia shughuli zingine za maende-
leo ya wananchi na amejenga vyum-
ba vya madarasa vya kisasa katika
Shule ya Msingi Mnindi.

Mhandisi James Obeid wa Kam-
puni ya Estim, alisema mkurugenzi
wao alifikia hatua ya kusaidia wa-
nanchi hao kutokana na kwamba
kila magari yao yalipokuwa yakipita
yakiwa kwenye ujenzi wa barabara,
yalikuwa yakisimamishwa na wa-
nanchi wakiomba msaada wa ku-
patiwa maji.

Mhandisi Obed alisema kutokana
na hali hiyo ya uhitaji wa maji, wal-
ilazimika kuanza utaratibu wa ku-
wapelekea wananchi maji kila siku
pamoja na majani ili mifugo isife.

Katibu mstaafu wa Chama cha
Wafugaji Tanzania, Magembe Ma-
koye, alimpongeza mkandarasi
huyo kwa anachokifanya kwa jamii
kuwasaidia kuondokana na kikwazo
cha maji na majani. Aliiomba serika-
li kumpa kipaumbele cha kazi pale
zinapotokea.

Mwenyekiti wa Chama cha Waf-
ugaji Mkoa wa Pwani, Ngobere
Mfamau, alisema kitendo anacho-
fanya mkandarasi huyo kinastahili
kuigwa na makandarasi wengine
kwa kusaidia wananchi mambo
ya kijamii kwenye maeneo wanay-
ofanyia kazi.

Na Kulwa Mzee
AHAKAMA im-
ekwama  kuanza
kusikiliza  shauri

la Rosemary Ma-
yunga, anayetaka binti yake
atoke kwenye ndoa kutokana
na mdai huyo kutofika ma-
hakamani.

Shauri hilo lilikuwa lianze
kusikilizwa jana katika Ma-
hakama ya Hakimu Mkazi
Kisutu mbele ya Hakimu Mkazi
Mkuu, Francis Mhina.

Rosemary Mayunga alim-
fikisha mahakamani mkwewe
Godwin Mmbaga, akiomba
mahakama iamuru amchukue
binti yake kwa ajili ya usimami-

zi na kumtunza kwa madai ana
matatizo ya afya ya akili.

Mahakama ilipanga kuanza
kusikiliza baada ya pande zote
mbili kuwasilisha hoja zao na
shauri liliahirishwa hadi Janu-
ari 9, 2023.

Rosemary anamtaka mwa-
nawe Kuyega Mmbaga (48)
awe chini yake na katika madai
yake anaomba mahakama itoe
amri ya kuteuliwa kumsima-
mia Kuyega anayeishi katika
ndoa maeneo ya Upanga kwa
madai anasumbuliwa na tatizo
la afya ya akili.

Mwombaji anadai ni mama
mzazi wa Kuyega Mmbaga
na alimzaa mtoto huyo akiwa
kwenye ndoa na mume wake

Mayunga ambaye alifariki du-
nia.

Alidai mwaka 2002 Kuyega
aliolewa na Mmbaga, wali-
jaaliwa kupata watoto watatu,
lakini mmoja alifariki dunia.

Alidai maisha ya Kuyega
kwenye ndoa yametawaliwa
na matatizo hakuna maele-
wano na mumewe Mmbaga
hali inayosababisha aishi kwa
mateso. Mama huyo alidai
sababu za kuomba amri ya ma-
hakama ni kutokana na matati-
zo yanayomkabili Kuyega am-
baye mara kadhaa amekuwa
akitaka kujiua.

Mwombaji aliambatanisha
ripoti ya Dk. Frank Masao, am-
baye ni Mkuu wa Kitengo kati-

' Anayedai talaka ya mwanawe
-akwama kufika mahakamani

ka Hospitali ya Taifa Muhimbili
inayoonesha Kuyega anasum-
buliwa na afya ya akili.

Alidai Kuyega kwa tatizo al-
ilokuwa nalo hawezi kusaini
nyaraka yoyote kisheria na
kwamba tatizo lake kwa asil-
imia kubwa lilichangiwa na
mumewe Mmbaga.

Alidai Mmbaga amekuwa
akimtishia kumuua kwa bas-
tola mkewe na taarifa hizo wal-
iziwasilisha Kituo Kikuu cha
Polisi.

“Amekuwa akimkataza ku-
soma Biblia badala yake an-
amlazimisha kusoma Kuran
tukufu, kanisani haendi,” al-
idai Rosemary katika hati yake
ya madai.

=

Goodlucky Busago kutoka Shirika la Wanawake Katika Jitihada za Kimaendeleo (WAJIKI), akielimisha wanafunzi kuhusu
madhara ya rushwa ya ngono, Kigogo Luhanga Dar es Salaam juzi. Kwa sasa shirika hilo linafanya kampeni ya kupinga
rushwa hiyo mtaa kwa mtaa mkoani Dar es Salaam. PICHA: SABATO KASIKA

Ndejembi awapa mbinu waajiri uhaba watumishi

Na Mwandishi Wetu

NAIBU Waziri, Ofisi ya Rais,
Menejimenti ya Utumishi wa
Umma na Utawala Bora, De-
ogratius Ndejembi, amewa-
taka waajiri katika taasisi za
umma kutatua changamoto
ya upungufu wa watumishi ka-
tika baadhi ya kada.

Katika kufanya hivyo, ame-
wataka kuwabaini watumishi
wenye ujuzi wa kada hizo na
kuwaendeleza kielimu ili wa-
pate sifa ya kuziba nafasi zilizo
wazi badala ya kusubiri seri-
kali kutatua changamoto hiyo.

Akizungumza na watumishi
wa Halmashauri ya Manispaa
ya Kigamboni jana, Ndejembi
alisema waajiri wanapaswa
kubaini watumishi wenye uju-
zi na sifa ili kuwajengea uwezo
kiutendaji kupitia programu
za mafunzo kwa kuwa wa-
takapohitimu watarejea katika
vituo vyao vya kazi wakiwa na
ujuzi na elimu itakayowawez-
esha kutekeleza majukumu
kikamilifu.

Ndejembi aliomgeza kuwa
serikali inaajiri watumishi
kulingana na bajeti iliyopang-
wa katika mwaka wa fedha

husika na kwamba bajeti hiyo
inaweza kushindwa kuajiri wa-
tumishi kulingana na uhitaji,
hivyo waajiri wanayo nafasi
ya kuisaidia serikali kutatua
changamoto hiyo.

Naibu Waziri pia aliwataka
waajiri kutowakaimisha na-
fasi watumishi wasio na sifa na
utaalamu wa kazi katika kada
wanazotakiwa  kuzisimamia
na kuongeza kuwa ni muhimu
kwa watumishi wanaokaim-
ishwa kuwa na sifa na uwezo.

Mkurugenzi wa Manispaa
ya Kigamboni, Erasto Kiwale,
alimshukuru Ndejembi kwa

kufanya ziara ya kikazi katika
halmashauri hiyo na kuhimiza
uwajibikaji, kutoa ufafanuzi
wa masuala mbalimbali ya
kiutumishi, kutatua kero na
changamoto zilizokuwa ziki-
wakabili watumishi wa hal-
mashauri yake.

Naibu Waziri Ndejembi
anaendelea na ziara ya kikazi
mkoa wa Dar es Salaam yenye
lengo la kuhimiza uwajibikaji
kwa watumishi wa umma na
kukagua utekelezaji wa Mpan-
go wa Kuzinusuru Kaya Maski-
ni unaoratibiwa na Mfuko wa
Maendeleo ya Jamii (TASAF).
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RC aagiza ukamilishaji matumizi dampo la Manga

Na Thobias Mwanakatwe,
SINGIDA

KUU wa Mkoa wa
Singida, Peter Seru-
kamba, ameiagiza
Halmashauri ya
Manispaa ya Singida kuha-
rakisha utekelezaji wa kuli-
badilisha matumizi dampo la
kandokando ya barabara kuu
ya Singida-Mwanza, kuwa eneo
la maegesho ya malori na ku-
jenga hoteli na baa.
Akizungumza jana baada
ya kutembelea dampo hilo,
alisema eneo yatakapojengwa
maegesho, hoteli, baa na vituo

vya mafuta kitakuwa chanzo
kizuri cha mapato ya Manispaa
ya Singida  kwa kuwa magari
yatatoa ushuru na watu
watakaowekeza hapo watatoa
kodi.

Serukamba aliagiza wilaya
zote kuanza mkakati wa ku-
panda miti kandokando ya
barabara na kufanya usafi kila
siku ya Jumamosi kuanzia
mwakani ili kutunza mazingira
na kupendezesha miji.

Naye Meya wa Manispaa ya
Singida, Yagi Kiaratu, alisema
maelekezo ya Mkuu wa Mkoa
wa Singida yatazingatiwa na
manispaa ilikuwa imeshaan-
za kubadilisha matumizi ya

dampo hilo.

Alisema wakati linaanzishwa
mji wa Singida ulikuwa hau-
japanuka, hivyo limetafutwa
eneo la Mwankonko nje kidogo
ya mji ambalo limeanza kutu-
mika dampo jipya.

“Mpango wa manispaa eneo
lote la dampo la Manga litapim-
wa kujua ukubwa wake na
baadaye itapitishwa michoro
inayokidhi eneo hilo na baada
ya hapo tutajenga hoteli, ny-
umba za kulala wageni, mae-
gesho ya magari, baa na eneo
la mama lishe ili wanaoegesha
magari yao waweze kupata hu-
duma,” alisema.

Kiaratu alisema  Manis-

paa ya Singida itashughulika
na suala la ujenzi wa mae-
gesho ya magari, lakini hu-
duma nyingine zitafanywa
na wawekezaji watakaopewa
eneo hilo kuwekeza.

Alisema sheria ndogo za
manispaa zilizoko zitahuishwa
zianze kutumika haraka na
atakayepatikana akitupa taka
ovyo atakamatwa na kutozwa
faini kati ya Sh. 50,000 hadi
300,000.

Meya alisema manispaa
itaanza kuvitumia vikundi
kazi vilivyo kila mtaa kwa ajili
kukamata watu wanaochafua
mazingira ili wachukuliwe hat-
ua kwa mujibu wa sheria.

Mbunge wa Jimbo la llala ambaye ni Naibu Spika wa Bunge la Jamhuri wa Tanzania, Mussa Azan Zungu (katikati),
akikata utepe kuashiria uzinduzi wa vyoo vya Shule ya Sekondari ya Dar es Salaam ambavyo vimekarabatiwa

na Benki ya BancABC Tanzania kwa Sh. milioni 18. (Wa tatu kushoto) ni Mkurugenzi Mtendaji wa BancABC, Imani
John, (wa pili kulia) ni Diwani wa Kata ya Gerezani, Fatuma Abubakari na (kushoto) ni Katibu wa CCM Kata ya Ger-
ezani, Blandina Sinah. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Benki ABC yatumia mil.18/ kukarabati vyoo sekondari

Na Gwamaka Alipipi

BENKI ya BancABC Tanzania
imefanya ukarabati wa vyoo
katika Shule ya Sekondari ya
Dar es Salaam, ikiwa ni kuunga
mkono juhudi za serikali za ku-
hakikisha wanafunzi wanapata
elimu katika mazingira bora na
rafiki.

Akizungumza na waandishi
laam wakati wa kukabidhi vyoo
hivyo, Mkurugenzi Mtendaji wa
benki hiyo, Imani John, alisema
ukarabati huo umegharimu
zaidi ya Sh. milioni 18, utawa-
faidisha wanafunzi 600 wa
shule hiyo.

Alisema ukarabati wa vyoo
hivyo utawawezesha wanafun-

Dar es Salaam Wilaya ya Ilala
kupata elimu bora kwa maisha
yao ya baadaye.

John alisema ukarabati huo
ni mwendelezo wa kuunga
mkono juhudi za serikali ku-
toa huduma bora za kijamii na
kuboresha maendeleo ya elimu
kwa Watanzania.

“Hii siyo mara ya kwanza
kwa BancABC Tanzania kush-
iriki katika shughuli za kijamii
kama hizi, sisi kama taasisi ya
kifedha tunatambua ya kuwa
tuna mchango mkubwa katika
kusaidia jamii yetu inayotuzun-
guka, hivyo tumekuwa tukijik-
ita katika matukio mbalimbali
ya kijamii ili kuunga mkono
juhudi zinazofanywa na seri-
kali,” alisema.

Aliongeza kuwa BancABC il-

iona ni vyema kuboresha sekta
ya elimu nchini kupitia ukara-
bati wa vyoo vya shule hiyo,
wanaamini ili mtoto aweze
kujifunza vyema lazima apate
mazingira rafiki yanayomzun-
guka.

Alisema wamefanya ma-
boresho ya vyoo 27 pamoja na
ukarabati wa mfumo wa maji-
taka.

“Benki ya BancABC kama
taasisi ya fedha tunafanya
juhudi za kusogeza huduma
za kifedha ili kuwafikia Watan-
zania wengi kupitia mawakala
zaidi ya 700 tulionao nchi
nzima na satellite zaidi ya
100 katika wilaya mbalimbali
nchini.

“Tunazo akaunti za kuwai-
nua wajasiriamali wadogo kwa

kuwapatia mikopo ya biashara,
pia tuna huduma ya mikopo
tunayoitoa kwa wafanyakazi
wa serikalini kupitia satellite
zetu nchi nzima. Mikopo yetu
ina riba nafuu na inapatikana
ndani ya muda mfupi sana,”
alisema John.

Mbunge wa Jimbo la Ilala am-
baye ni Naibu Spika wa Bunge,
Mussa Azan Zungu, alisema
msaada wa kukabarati vyoo
hivyo umedhihirisha uhusiano
mzuri uliopo kati ya serikali na
sekta binafsi.

Mwalimu Mkuu wa shule
hiyo, Salaam Mwalaba, alisema
mchango huo umekuja wakati
mwafaka kwa sababu ya wingi
wa wanafunzi darasani, vyoo
hivyo vitakuwa msaada mkub-
wa sana kwa wanafunzi.

| ]
Madarasa 10
Kupunguza

mrundikano

Na Elizabeth John, NJOMBE

UJENZI wa madarasa 10 ya se-
kondari yenye thamani ya Sh. mil-
ioni 200 wilayani Ludewa, utapun-
guza mrundikano wa wanafunzi
darasani.

Mwenyekiti wa Halmashauri ya
Wilaya ya Ludewa, Wise Mgina, ali-
iambia Nipashe.

“Kimsingi madarasa yote na mad-
awati yamekamilika yamekuja waka-
ti sahihi ili kusaidia tatizo la mrundi-
kano kwa wanafunzi, kila darasa
linatarajiwa kubeba wanafunzi 40
maana yake tayari tutatatua tatizo la
watoto 400 sio suala dogo ni msaada
mkubwa,” alisema Mgina.

Mkurugenzi wa Halmashauri ya
Wilaya ya Makete, William Mkufwe,
alisema kwa upande wake wameka-
milisha madarasa 12 yenye thamani
ya Sh. milioni 240 tangu Novemba
28.

“Sisi tumepewa madarasa 12
tumeshakamilisha toka tarehe 28
mwezi wa 11, wanafunzi madarasa
yao yako tayari tunawasubiri wao tu
muda ukifika,” alisema Makufwe.

Ofisa Mipango Halmashauri ya
Mji Makambako, Emmanuel Steven,
alisema walipata madarasa 21 ya se-
kondari yenye thamani ya Sh. mil-
ioni 420 na wanafunzi wanatakiwa
kujiandaa.

Mwenyekiti wa Halmashauri ya
Mji wa Njombe, Erasto Mpete, alise-
ma walipokea Sh. milioni 520 kwa
ajili ya madarasa 26 na tayari yame-
kamilika.

“Madarasa haya ni kivutio kwa
watoto kusoma kwenye madarasa
mazurina ya kisasa kwa hiyo tunam-
shukuru rais kwa kuwa ametia cha-
chu ya kuongeza ufaulu,” alisema
Mpete. Alitoa wito kwa wananchi ku-
tambua na kuona mchango wa seri-
kali wa kuboresha masuala ya elimu.

“Wazazi sasa wapeleke watoto
shule kwa sababu urithi namba moja
ni elimu sasa kama serikali inatoa
mchango mkubwa wa kujenga ma-
darasa halafu wewe hupeleki mtoto
shule hiyo ni shida,” alisisitiza.

Mkuuwa Wilayaya Wangingombe,
Lauter Kanoni, alisema ujenzi wa
madarasa 14 ya sekondari yenye
thamani za zaidi ya Sh. milioni 200
tayari yamekamilika pamoja na
madawati.

Nao wananchi wa mijini Njombe
wamesema Uujenzi wa madarasa
hayo umewasaidia kuondokana na
michango ya mara kwa mara pamo-
jana kupunguza utoro.

“Tulikuwa na utaratibu wa ku-
changishana wenyewe kwa we-
nyewe ili kuanza majengo ndipo
serikali kuu ituunge mkono, lakini
sasa hivi tunamshuru Rais Samia
kwa kuleta hela hizi zimekua msaada
mkubwa pia tuna uhakika sasa wa-
toto wetu watakwenda sekondari
bila tatizo,” alisema Mary Mwalongo,
mkazi wa Njombe myjini.

Samwel Mgaya alisema hapo awali
wanafunzi walikuwa wakisoma kwa
mrundikano na kusababisha utoro,
madarasa hayo yataondoa tatizo
hilo.
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Shirika kuwafuta
machozi wanafunzi
familia maskini

Na Mwandishi Wetu, MOSH]|

SHIRIKA la Uweza Foundation limea- :
hidi kuwafuta machozi kwa kuwashika :
mkono wanafunzi wa shule za msingi na :
sekondari wanaotoka kwenye familia ze- :
nye mazingira magumu mkoani Kiliman- :
jaro, kujiajiri katika sekta ya ujasiriamali :

na programu za uanagenzi.

Aidha, limesema kuwa hivi sasa liko kati-
ka mchakato wa kutafuta fedha za ruzuku :
kwa ajili ya ufadhili wa bima ya afya, kwa :

watoto wanaotoka mazingira hayo.

Jana Mkurugenzi Mtendaji wa Shirika :
hilo, Esther Simba maarufu ‘Hekima’ ali- :
tangaza neema hiyo, wakati wa hafla ya :
kukabidhi taulo za kike (sodo) kwa wa- :

nafunzi wa shule za msingi na sekondari,

wanaolelewa Kituo cha Tuleeni Ophance

Home ldlichoko Kata ya Uru Kaskazini,

ya pembezoru wazazi wao wana uwezo :
mdogo kiuchumi na wasichana wadogo :
kama hawa hupata mtihani mkubwa wan- :

apokuwa hedhi.

“Sasa mara nyingi wanakosa taulo za :
kike za kuwasaidia wakiwa katika mazin- :
gira hayo na kujikuta wakitumia matam- :
bara wakati mwingine. Kwa kuwa jambo :
hili linahitaji uwekezaji wa fedha, kama :
shirika tumewasaidia kwa kuanza na wa- :

nafunzi 20.

Zaidi aliongeza: “Kwa kufanya hivyo
tuna hakika kwamba wanafunzi wataweza :
kwenda shuleni bila kukosa masomo kuto- :

kana na hali yao ya jinsia.”

Pia alieleza kuhusu mpango wao wa ufa- :
dhili wa bima ya afya akisema: “Kilichoko :
jikoni ambacho hivi sasa kinapikwa ni jinsi :
gani ambavyo tunaweza kupata bima ya :
afya kwa ajili ya kuwasaidia hawa watoto :
wanaolelewa na Kituo cha Tuleeni. Hatu- :
jui ni lini litakamilika lakini litakapokuwa :

limekamilika tutakuja tena kwenu.”

Kabla ya makabidhiano ya taulo :
hizo, mwazilishi wa kituo cha Tuleeni :
Ophafance Home, Flavia Faraji, alieleza :

kuwa kituo chake kinahudumia watoto 86,

kwamba kati ya hao watoto wanaolala kit-

uoni hapo ni 53.

“Tunapokea watoto wanaoanzia miaka :
miwili mpaka miaka 17 na pengine zaidi :
kwa wale ambao tunaendelea kuwasaidia :
kielimu. Wakati wa likizo, watoto wa- :
naolelewa na kituo hiki huwa tunawaun- :
ganisha na familia zao, na kuna wale :
ambao hawawezi kwenda nyumbani kuto- :
kana na sababu zilizosababisha wakaletwa :
kwetu, ambazo hizo hali pamoja na viten- :

do vya ukatili wa kijinsia waliofanyiwa.

Ofisa Ustawi wa Jamii wa Wilaya ya :
Habiba Bhou, alisema ili kuwa na :
kujenga kizazi cha uwajibikaji katika jamii :
hapo baadaye ni lazima wadau wa maen- :
deleo kama UWEZA Foundation, wajikite :
pia kutoa elimu ya hedhi salama kwa wa- :

Moshi,

nafunzi wa shule za msingi na sekondari.

Takwimu zinaonyesha kuwa wanafun- :
zi wa kike walio katika mazingira hayo :
hukosa masomo kwa muda wa siku tano :
hadi saba kila mwezi, sawa na siku 60 hadi :
70 kwa mwaka kutokana na kukosa taulo :
za kike kwa ajili ya kujisitiri wakati wa he- :

dhi.

' Bil, 271/- kupandisha elimu jumuishi nchini

Na Mwandishi Wetu

HILINGI bilioni 271 zi-

lizotokana na ufadhili

wa Mfuko wa Serikali

ya Uingereza ukihu-
sisha mradi wa ujenzi wa
shule bora umelenga kuiunga
mkono serikali kupandisha
kiwango cha elimu jumuishi
nchini.

Mradi huo pia, umelenga
kuweka mazingira salama ya
kujifunzia kwa wanafunzi wa
kike na wa kiume kuanzia
shule za awali, msingi na se-
kondari nchini.

Mratibu wa mradi wa shule
bora, Mkoa wa Tanga, Thom-
as Aikaruwa, aliyasema hayo
jana wakati wa mafunzo ya
siku moja ya mradi huo kwa
waandishi wa habari.

Alisema mradi utahakiki-
sha kuwa elimu jumuishi in-

aboreshwa na itatolewa kwa
watoto wote.

“Kwa ushirikiano wa seri-
kali yetu, mradi huu utafanya
maboresho yatakayowezesha
kila mtoto kupata msingi
mzuri katika elimu ya awali,
ili kutoa fursa na mchango ka-
tika ukuaji wa nchi na maen-
deleo kwa ujumla wake,”
alisema. Aidha, alisema wata-
fanya kazi katika mikoa tisa
ukiwamo wa Dodoma, Katavi,
Kigoma, Mara, Pwani, Rukwa,
Simiyu, Singida na Tanga na
makao makuu yatakuwa Do-
doma. “Mradi unalenga ka-
tika maeneo manne ambayo
ni kujifunza kwa watoto wote
shuleni, kujifunza na ufadhili
huu, ni kwa hisani ya Mfuko
wa Serikali ya Uingereza na
utasaidia kuimarisha kazi ya
ufundishaji.

“Utajenga mfumo imara,
utaunga mkono juhudi za

serikali katika kuimarisha
na kupata thamani ya fedha
katika utoaji wa elimu katika
ngazi zote kuanzia chini hadi
taifa,” alisema.

Kipaumbele cha mradi huo
ni wanafunzi wenye mabhitaji
maalumu na wanaotoka ka-
tika mazingira magumu ili
kuwawezesha kuwa shuleni
na kujifunza katika mazingira
bora na salama hadi kufikia
elimu ya sekondari.

“Pamoja na kuwashirikisha
wazazi na jumuiya kuboresha
usalama wa shule na kuondoa
migogoro, tutahakikisha wal-
imu wanazungumzia mambo
ya jinsia na upatikanaji wa
mabhitaji ya wanafunzi wenye
mahitaji maalumu.

“Pia kutayarisha mazingira
salama na kuwaunga mkono
wasichana kushiriki na ku-
jadili mambo yanayowahusu,
na kuwasaidia kipindi waki-

wa kwenye hedhi,” alisema.
Mwenyekiti Msaidizi wa
Chama cha Waandishi wa
Habari Mkoa wa Tanga,
Burhani Yakubu, alishukuru
kwa waandaaji wa mafunzo
hayo ambayo yataleta tija kwa
waandishi katika kutekeleza
majukumu yao kwa umma.
“Tatizo ni kwamba wa-
nanchi wengi wanaona shule
haziwahusu ni ya mwalimu
hii inatokana na kukosekana
kwa uwazi na ushirikishwaji,
unaweza kukuta hata hizo
fedha zinazoletwa kutoka
serikalini hawapati taarifa na
ndio maana wanaona hakuna
umuhimu wa kuchangia hata
chakula shuleni,” alisema.
Mafunzo hayo yalitolewa
kwa waandishi wa habari 30
na maofisa habari wa hal-
mashauri za wilaya tisa na
ofisa habari wa mkoa huo.

Mkurugenzi
wa Shirika la
AKO Tanzania
Community
Support, Hilda
Kimath (ku-
shoto), akizun-
gumza baada
ya kukabidhi
VY00 Vya
kisasa kwa
thamani ya Sh.
milioni 68 ka-
tika Shule ya
Msingi Kambi
yva Chokaa
Kata ya Nais-
inyai wilayani
Simanjiro,
mkoani
Manyara juzi.
PICHA: GIFT
THADEY

Serikali kuanza kuwapika wasanifu madini ya vito wazawa

Novatus Makunga,
ARUSHA

WIZARA ya Madini im-
etangaza mkakati mpya wa
kuanza kuzalisha wataalamu
vijana wenye uwezo wa ku-
sanifu madini ya vito, ili ku-
punguza idadi kubwa ya wa-
geni wanaoajiriwa kwa fani
hiyo nchini.

Jana Kamishna Msaidizi
wa Madini, anayeshughulikia
uongezaji thamani ya madini
wa wizara hiyo, Bather Lu-
zabiko, alisema uamuzi huo
unatokana na kukosekana
kwa wataalamu wa kutosha
ambao ni wazawa.

Alisema tayari Kituo cha
Jemolojia Tanzania (TGC),
kilichoko chini ya Wizara ya

Madini, kimeongezewa uw-
ezo wa kutoa mafunzo ya
ukataji na ung’arishaji madini
ya vito yanayopatikana nchini
ili kuongeza thamani madini.

“Thamani ya madini ya
vito, huongezeka zaidi pale
yanapokuwa na uwezo wa
kupitisha mwanga, umbo
linalovutia na rangi yenye
kung’aa yanapoingia sokoni.
Ndiyo maana tumeamua kuja
na mkakati huu, ambao ume-
chukuliwa ili kuinua uchumi,
kuongeza soko na kuwezesha
vijana kujiajiri,” alisema Kam-

ishna Luzabiko.
Inaelezwa kuwa wataal-
amu  wengi  wanaokuja

nchini kwa ajili ya ukataji,
ungarishaji na usanifu wa
madini, wanatoka nchi zenye

wabobezi zaidi kama Sri- Lan-
ka na Thailand.

Sheria ya Madini Namba
14 ya Mwaka 2010, pamoja na
mambo mengine inaelekeza
kuwa madini yote yanayopati-
kana nchini ni lazima yasani-
fiwe kabla ya kusafirishwa na
kuuzwa nje ya nchi.

Vilevile inaelezwa kuwa
hivi sasa kwa nchi zima, kuna
mashine za kukata na ku-
sanifu madini zisizozidi 300,
ambazo  kwa wastani zina
uwezo wa kusanifu madini
yasiyozidi kilogramu moja
kwa siku.

Alipotafutwa kutoa maoni
yake kuhusu mkakati huo,
mwanafunzi wa usanifu wa
madini ya vito anayesoma ka-

sha, Jackline Joseph, alisema
madini kama rubi na sap-
phire, yanahitaji utaalamu
wa hali ya juu na mashine za
kipekee hasa katika uchomaji.

“Uchomaji wake unahitaji
nyuzi joto zaidi ya 1,000 na
umeme wa uhakika kwani
kitendo chochote cha kuko-
sea ni moja kwa moja kwa
moja unaingia katika hasara
kwa madini kuharibika na
kutokuuzika,”alisema.

Madini ya vito yanayo-
patikana zaidi Tanzania ni
tanzanite, almasi, rubi, sap-
phire, emarald, tourmaline,
aguamarine, zircon, garnet,
arnethyst, rhodolite, alexan-
drite mapambo ya nyumbani,
aina ya mawe yenye rangi na
nikeli.
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HABARI KILIMANJARO

Waziri
atangaza
kibano
halmashauri
wezi fedha

Na Cynthia Mwilolezi,

ARUSHA

WAZIRI wa Nchi, Ofisi
ya Rais, Tawala za Mikoa
na Serikali za Mitaa
(TAMISEMI), Angellah
Kairuki, amesema kibano
dhidi ya halmashauri
zilizochepusha fedha za
miradi ya uboreshaji wa
elimu ya awali na msingi
kinanukia

Aidha, ameagiza sek-
retarieti za mikoa na
wilaya, kuhakikisha
zinasimamia kwa ufani-
si, utekelezaji wa mradi
wa uboreshaji wa elimu
ya awali na msingi ili ku-
fikia malengo ya serikali
va kutatua tatizo la elimu
nchini.

Aliyasema hayo al-
ipokuwa akifunga kikao
kazi cha kuwajengea uw-
ezo makatibu tawala wa
mkoa, maofisa elimu wa
mkoa na wakurugenzi wa
mamlaka za serikali za
mitaa, kuhusu utekelezaji
wa Mradi wa Boost.

“Zingatieni sheria, ka-
nuni na miongozo katika
utekelezaji wa mradi huu,
ili thamani ya fedha ili-
yotolewa iendane na ma-
Jengo yatakayojengwa na
mjitahidi sana kuepuka
hoja za ukaguzi,"alisema.

Pia alionya tabia ya
baadhi ya halmashau-
ri kubadilisha maeneo
va ujenzi au kukarabati
shule kwa kuwa Ofisi ya
Rais-TAMISEMI, ilishafan-
ya tathmini na kugundua
kuwa zipo shule am-
bazo zinahitaji ukarabati
wa miundombinu kuto-
kana na uchakavu.

“Hivyo maamuzi ya
serikali yamezingatia vi-
ashiria vya msongamano
wa wanafunzi, vijiji vy-
enye ukosefu wa shule
Za Msingi na maeneo
ambayo wanafunzi wa-
natembea umbali mrefu,”
alisema.

Alisema katika mwaka
wa fedha 2022/2023,
serikali imepanga ku-
toa Sh. bilioni 240 kwa
ajili ya utekelezaji wa
miradi hiyo ya ujenzi na
uboreshaji wa shule.

Kutokana na umuhimu
huo, alisema ni vyema
viongozi hao wakajikita
kuimarisha ushirikiano
na taasisi na idara mbal-
imbali katika utekelezaji
wa baadhi ya afua za
mradi wa Boost ili kufan-
ikisha malengo ya mradi
yaliyowekwa.

Kilio cha wanafunzi kulala madarasani chafika kwa RC

Na Mwandishi Wetu, HAI

ILIO cha wanafunzi wa

kidato cha tano na cha

sita wa Shule ya Se-

kondari Hai, kutumia
vyumba vya madarasa kwa ajili
ya kulala kutokana na upungufu
wa mabweni, kimetua kwa Mkuu
wa Mkoa wa Kilimanjaro, Nurdin
Babu.

Mwenyekiti wa Halmashauri
ya Wilaya hiyo, Edmund Ruta-
raka, aliwasilisha ombi maalum la
kuomba Mkoa wa Kilimanjaro
uongeze  nguvu ya fedha, kwa
ajili ya ujenzi wa mabweni
mawili ya kidato cha tano na cha
sita.

Rutaraka

jana  alimuomba

Babu kuwapiga jeki ili kumaliza
tatizo hilo wakati alipokwenda
kwenye ukaguzi na makabidhi-
ano ya vyumba 10 vya madarasa
vilivyojengwa kwa gharama ya
Sh. milioni 200.

“Mheshimiwa Mkuu wa Mkoa
baada ya kukamilika ujenzi huu
tatizo kubwa sasa ni mabweni na
uzio hakuna.

Tuna wanafunzi takribani 30
na kuna mabweni mawili ya ki-
dato cha tano na sita.

“Wengine wanalazimika kulala
kwenye madarasa. Tunakuomba
ulisukume mbele ili kumaliza
adha hii ya wanafunzi kulala dar-
asani. Lakini shule hii haina uzio,
tusaidie kupata fedha ili wanafun-
zi wapate masomo bila usumbu-

fu,” alisema.

Kabla ya ombi hilo kuwasilish-
wa kwa Babu, Mkuu wa Wilaya
ya Hai, Juma Irando, alimwahidi
Mkuu huyo wa Mkoa, kwamba
wako makini na wataendelea
kusimamia miradi yote na fedha
zinazopelekwa na serikali kuu
ili miradi iendane na thamani ya
fedha.

Mkuu wa Divisheni ya Elimu ya
Sekondari ya Wilaya hiyo, Julius
Mduma, alisema vyumba 10 vya
madarasa katika shule mbalimba-
li za sekondari vimekamilika na
viko tayari kwa matumizi ifikapo
Januari mwakani.

Akijibu ombi hilo, Babu, alise-
ma ameliona tatizo kwa macho
yake mwenyewe na atalifanyia

kazi haraka iwezekanavyo, kwa
kuhakikisha fedha zinapatikana
za ujenzi huo wa mabweni pamo-
janauzio.

“Tumepokea Sh. bilioni 2.5,
kwa maana ya kujenga madarasa
125 kwa Mkoa wa Kilimanjaro.
Fedha hizi tumeletewa na Rais Sa-
mia Suluhu Hassan, ambaye ana-
hangaika kuhakikisha kwamba
Watanzania na watoto wao wana-
pata elimu bora.

Alisema: “Fedha hizi siyo za ku-
fanyia mchezo, na siyo fedha za
kupanga matumizi mengine. Ni
kwa ajili ya madarasa yaliyokami-
lika kama yalivyokuwa yameele-
kezwa na TAMISEMI (Ofisi ya
Rais, Tawala za Mikoa na Serikali
za Mitaa).”

Mkurugenzi Mtendaji wa Shirika la UWEZA Foundation, Mwalimu Esther Simba (katikati), akizungumza jana na wasichana wanaotoka
katika mazingira magumu, kuhusu matumizi ya taulo za kike na hedhi salama. Wasichana hao wanalelewa na Kituo cha Tuleeni Ophance
Home kilichoko Uru Kaskazini, Wilaya ya Moshi, mkoani Kilimanjaro. PICHA: GODFREY MUSHI

Hospitali ya Mawenzi kuwafikia wanaougua kisukari, presha

Na Mary Mosha, MOSHI

HOSPITALI ya Rufani ya Mkoa
wa Kilimanjaro ya Mawenzi,
imepanga kuwafikia watu 2,500
ndani ya saa 72, wanaosumbuli-
wa na magonjwa yasiyoambuki-
za ya shikizo la damu na sukari.

Hadi kufikia jana tayari
wataalamu wa hospitali hiyo
walikuwa wamewafikia na ku-
wafanyia uchunguzi wa afya
watu 800.

Akizungumza wakati wa maa-
dhimisho ya Wiki ya Mawenzi,

Mganga Mfawidhi wa Hospitali
ya Rufani ya Mawenzi, Dk. Edna
Munisi, alisema uamuzi huo
wa kutoa elimu na uchunguzi
wa afya, unalenga kupungu-
za ongezeko la magonjwa yasi-
yoambukiza,ambayo yamekuwa
yakihatarisha afya na uchumi
wa jamii.

“Katika Wiki ya Mawenzi ili-
yoanza Desemba 12 na kufikia
kilele chake Desemba 16 mwaka
huu, tutatoa huduma za uchun-
guzi wa afya kwa wananchi bure
kwa siku tatu.

“Kwa haya magonjwa yasiyo
ya kuambukiza, ili yasiend-
elee kuongezeka wananchi wa-
napaswa watumie vyakula
vya asili na  kufanya mazoezi
na usipofanya hivyo utajikuta
umepata magonjwa hayo na
kuanza kutumia fedha nyingi
kujitibu,”alisema.

Mkuu wa Kitengo cha Meno
wa Hospitali hiyo, Dk. Thomas
Mushi, alisema bado wakazi
wengi wa Mkoa wa Kilimanjaro,
hawana elimu ya kutosha kuhu-
su afya ya kinywa na meno.

Alisema takwimu zinaonye-
sha kuwa kati ya wagonjwa 100
wanaofikishwa hospitali kwa
ajili ya kupatiwa huduma mbal-
imbali za afya, 30 kati yao wana
meno yaliyotoboka.

Akifungua maadhimisho
hayo, Mkuu wa Mkoa wa Kili-
manjaro, Nurdin Babu, alisema
kutokana na umuhimu wa wiki
hiyo, iko haja ya hospitali hiyo
kuona umuhimu wa kutoa hu-
duma hiyo mara mbili kwa
mwaka badala ya ilivyo.



AFYA NA MAZINGIRA

Ukurasa 15

Wataalamu moyo wajana kampenl
maalum magonjwa yaswoambuklza

Na Pilly Kigome

MEZOELEKA tabia ya kuwapo
makundi ya mitaani na kuzun-
guka maeneo mengi mijini na
naodhani wanajlfurahlsha nafsi au
wengine kudhani wanahitaji ku-
pungua ukubwa au uzito wa mwili.
Taasisi ya Moyo ya Jakaya Kik-
wete (JKCI), iliyopo Muhimbili jiji-
ni Dar es Salaam, imebuni na kue-
ndesha kampeni ya kurekebisha
dhana hiyo, ikizundua harakati
maalum ya kukimbia kupita mi-
taa baadhi, lengo ni kuhamasisha
jamii ifanye mazoezi na kuepuka-
na na maradhi ya moyo, kisukari
na mengine yasiyoambukiza, wak-
ilinda afya.

Zama zilizopita kukadiria
miaka 30 sasa au zaidi, ilizoeleka
kwamba magonjwa ya shinikizo la
damu, kisukari na unene uliokith-
iri wanapata watu wenye uchumi
bora na wenye umri mkubwa ka-
tika jamii nchini.

Kadri muda unavyosonga na
mifumo ya maisha inavyozidi
kubadilika, magonjwa hayo yana-
zidi kuonekana kwa jamii yote,
pasipo kujali umri na ngazi ya
kifedha kila kukicha, yakiwa na
sura ya hatari.

Nipashe imeshuhudia madak-
tari wa ngazi mbalimbali, wau-
guzi wa madaraja na wafanyakazi
wa kada ya afya, kwa pamoja
wakikimbia kuanzia kutoka katika
viwanja hivyo vya Muhimbili na
kukimbia mitaa mbalimbali ya
Dar es Salaam, umbali wa kilomita
tano, lengo ni kuweka sawa afya
zao na kuhamasisha jamii iige mfa-

Madaktari na- wataalamu wa afya katika jamii ya hospitalini
Muhimbili, jijini Dar es Salaam, waliojumuika katika mazoezi ya
pamoja kujenga afya. PICHA: PILLY KIGOME.

no huo wa kuimarisha afya.

Naibu Spika wa Bunge nchini,
Mussa Zungu, akiwa mstari wa
mbele akiongoza madaktari na wa-
fanyakazi wa hospitalini Muhim-
bili wakikimbia katika kampeni
hiyo maalum iliyozinduliwa na
taasisi hiyo ya Jakaya Kikwete.

Zungu anasema, magonjwa
hayo yasiyoambukiza kwa sasa
yanakua kwa kasi ndani ya jamii,
yakiongezeka kwa asilimia 40, ku-
tokana na ulaji holela wa vyakula,
uvutaji sigara (na tumbaku) na
kuendekeza pombe.

Watanzania hutakiwa ku-

tambua ulaji wa kienyeji, usio na
mpangilio na matumizi makubwa
ya vyakula vya kemikali, kunywa
pombe kulikozidi, kipimo kinaleta
madhara makubwa kiafya na kwa
kiasi kikubwa.
“Tunapozungumzia  ulaji
mbaya unaenda sambamba na ul-
aji hovyo kusipokuwa na mpang-
ilio maalum wa makundi ya vyaku-
la stahili na mpangilio wa masaa
kinyume na utaratibu,” anasema.

Pia, anataja wanaokula sana vy-
akula vya mafuta, ambavyo ndivyo
vyenye thamani kubwa, vinafa-
nana na hadhi za kifahari na wa-
naacha kula vyakula vya kawaida
kama michemsho, wakiwa katika
mitazamo wataonekana masikini,
kumbe hilo linawaumiza kiafya.

Vyakula vyenye uwezekano wa
kuepusha magonjwa mwilini huta-
jwa ni vya gharama nafuu na vina
ufanisi mkubwa mwilini, zikiwemo
mboga, vyakula vya kuchemsha
jamii ya mizizi na hata matunda
makundi yanayoleta tija katika
ufanisi na kutenda kazi mwili.

Hapo anawakumbusha Watan-
zania kutambua kufanya mazoezi,
kwamba ni muhimu katika maisha
yao ya kila siku, kwa kuwa kunae-
pusha magonjwa ya moyo na yasi-
yoambukiza kwa kiasi kikubwa
sana.

Ni magonjwa yasiyoambukiza
na yanazuilika, hasa watu waki-
jikita kufuata kanuni za afya na
maelekezo kutoka kwa wataalamu
wa afya nchini kote, ikiwemo ku-
jitahidi kubadilisha mfumo wa
maisha. Inatajwa ni chanzo kimo-
jawapo cha kuyafuta magonjwa
yasiyoambukiza.

CT SCAN YA KWANZA MKOANIL...

Waziri Mkuu: Hospitali Rufani ianze

Januari Mosi, leteni umeme haraka!
.
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BOSI JKCI

Mkurugenzi Mtendaji wa JKCI,
Dk. Peter Kisenge, anabainisha
magonjwa yasiyoambukiza yak-
iwemo ya moyo, yamekuwa ya-
nasababisha vifo vya watu wengi
duniani na takwimu za Shirika la
Afya Duniani (WHO) zinaonyesha
kuwa watu milioni 17.3 duniani
kote, ikiwemo Tanzania, wana-
poteza maisha kila mwaka kuto-
kana na magonjwa ya moyo.

Utafiti uliofanyika nchini mwa-
ka 2012 kuhusu mambo hatarishi
yasiyo ya kuambukiza, ulionyesha
kati ya watu wazima asilimia 15.9
walikuwa wanatumia tumbaku au
sigara, asilimia 26 walikuwa na vi-
wango vya juu vya lehemu yaani
mafuta yaliyozidi mwilini.

Pia, Dk. Kisenge anataja asilimia
97.2 walikuwa hawatumii mboga
angalau siku tano kwa wiki, chini
ya asilimia tano walikuwa wa-
nakula matunda angalau siku tano
kwa wiki.

Dk. Kisenge anasema asil-
imia 29.3 walikuwa wanakunywa
pombe na asilimia 26 walikuwa na
uzito uliozidi, huku kiwango cha
ongezeko la wagonjwa wa kisukari
kilikuwa asilimia 9.1, shinikizo la
damu asilimia 25.9.

Taasisi hiyo ya moyo, sasa im-
eamua kukabili hayo kwa kampeni
maalumu ya kuihamasisha jamii
kushiriki mazoezi, kwamba kuta-
wawezesha kuondokana na ma-
gonjwa hayo yasiyoambukiza na
waone mazoezi, ikiwa sehemu ya
maisha yao.

Kiafya, inaelezwa kwamba ku-
fanya mazoezi mtu akitoa jasho
ndiyo anaondoa sumu mwilini
na magonjwa mengine nyemelezi
hayamsogelei. Hapo, inaendana
na ushauri wa kitaalamu kila mtu
atenge muda walau dakika 10 za
mazoezi ili atoe jasho na kama
muda si rafiki atembee umbali
mrefu kidogo.
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SHIDA AINA YAKE... _ . _
Inapogeuka mtindo, vichanga wafiwa na

mama wanatelekezwa penye V|tuo malezi

Na Lilian LugaKingira, BU-
KOBA

ATIZO la wazazi na walezi

kutelekeza watoto wao

katika ngazi ya familia na

katika vituo vya kulea wa-
toto linaendelea kushika kasi ka-
tika maeneo mbalimbali ya mkoa
wa Kagera.

Kwa mujibu wa takwimu zili-
zotolewa na Idara ya Ustawi wa
Jamii mkoani humo, katika kipin-
di cha kuanzia Januari hadi Sep-
temba 2022, watoto 271 wameri-
potiwa kutelekezwa.

Sista Penina Kaimukirwa ni
Mkuu wa Kituo cha Ntoma, kina-
chomilikiwa na Kanisa la Kiin-
jili la Kilutheri Tanzania (KKKT)
Dayosisi ya Kaskazini Magharibi,
katika Halmashauri ya Wilaya ya
Bukoba, anasema wapo baadhi ya
wazazi na walezi wanaowatele-
kezea watoto na hawapatikani
wanapofuatiliwa.

“Watoto tulio nao katika kituo
hiki ni wale ambao mama zao hu-
fariki muda mfupi baada ya ku-
jifungua. Hawa huletwa na baba
zao au walezi wengine, pia tunao
wanaotelekezwa na mama zao
baada ya kuzaliwa, hawa huokot-
wa na wasamaria wema na ku-
letwa kituoni kwa ajili ya kupata
malezi,” anasema.

Sista Penina, anasimulia kwam-
ba wazazi na walezi wanaopeleka
watoto katika kituo hicho, huku-
baliana kimaandishi kipindi gani
watapaswa kuwachukua, lakini
baadhi wanakaidi makubaliano.

Mkuu wa kituo hicho anasema,
huwa wanapokea watoto wenye
umri wa kuzaliwa hadi miaka mi-
wili, mtoto anapozidi umri ana-
chukuliwa na wazazi au walezi
wake akalelewe na familia au ku-
pelekwa vituo vinavyolea watoto
wakubwa zaidi ya hapo.

Katika lugha ya kulalami-
ka, anasema wazazi na walezi
wengi wakiondoka, hawarudi

hata kuwasalimia watoto. Hapo
Sista Penina anaeleza: “Wazazi
wengine wanawakwepa, lakini
wakati wa kuwaleta huja kwa
kunyenyekea wakipiga magoti
na kubembeleza, ili watoto wao
wapokelewe.”

Analalamika kuwa wazazi na
walezi wanawakatisha tamaa ka-
tika hatua yao hiyo kujitoa kwe-
nye kituo hicho chenye watoto 33
hivi sasa, akiwataka watu waache
tabia hiyo wabadilike akihimiza
kuna wakati wanalazimika kush-
irikiana na Idara ya Ustawi wa
Jamii na Jeshi la Polisi, kwenda
kuwatafuta watelekezaji hao.

“Wengine wanaandikisha taar-
ifa za uongo, tukienda tukafika
huko tunaambiwa huyo mtu ha-

Baadhi ya watoto wanaolelewa
wao.

wamfahamu. Wengine utakuta
wanafahamika, lakini tunaam-
biwa walikwishahama muda mre-
fu, hawajui walipo au wengine
tunaambiwa walihamia visiwani,
tunashindwa kuwapata,” ana-
fafanua.

Anasema, kutokana na miun-
dombinu ya kituo hicho chenye
watoto 33 sasa kutoruhusu kuen-
delea kuishi na watoto waliozidi
miaka miwili, huwa wanashiriki-
ana na Idara ya Ustawi wa Jamii
inayowatafutia nafasi katika vituo
vya kulelea watoto wakubwa.

KITUONI NGARA

Mhudumu wa Watoto katika
Kituo cha Nyumba ya Malaika
kilichoko wilayani Ngara, mkoani
Kagera, Sista Mariagoreth Felix,
anasema tatizo la wazazi na wale-
zi kutelekeza watoto, nalo lime-
kikumba kituo chake, akitoa rai
kuachwa tabia hiyo inayoathiri
watoto kisaikolojia.

Sista Felix mwenye kituo che-
nye watoto 35, anasema wapo
watoto wachanga waliopatikana
kwa kuokotwa baada ya kutele-
kezwa mitaani, pia wana watoto
waliopelekwa na wazazi au wale-
zi na wakawatelekeza kituoni.

“Baadhi ya wazazi hawana
uchungu na watoto, wamekosa
ubinadamu na hata hawana hofu
ya Mungu. Hapa kituoni kuna
fomu wakiwaleta watoto zinaja-
zwa, zikionyesha mhusika wapi

ametokea, lakini tunapoona
hawaji tukaenda kuwafuatilia
vijijini, tunaambiwa huyo mtu

alikwishahama siku nyingi,”
fahamisha.
Mlezi huyo anatoa mfano wa

ana-

'|‘:

watoto pacha wawili waliopele-
kwa kituoni hapo na baba yao
mzazi kutoka eneo la Nyamigeli
wilayani Ngara, wakiwa na siku
moja ya kuzaliwa, sasa wana
takribani miaka minne, baba yao
hajarudi, walau kuwatembelea.

HALI INAYOTAWALA
Ofisa Ustawi wa Jamii mkoa
wa Kagera, Rebeca Gwambassa,
anasema suala la wazazi au wale-
zi kutelekeza watoto, ni sehemu
ya ukatili na kwamba katika kip-
indi kuanzia Januari hadi Sep-
temba mwaka huu, watoto 271
wameripotiwa kutelekezwa.
Gwambasa anasema, katika
kipindi hicho watoto 1,414 wali-
fanyiwa ukatili, ukiwamo 84 wali-
ofanyiwa ukatili wa kingono, 859
waliofanyiwa ukatili wa kihisia au

katika Kituo cha Kulea Watoto, wakiwa wamebebwa na wasaidizi

kisaikolojia na 208 wa kimwili.

“Vitendo vya ukatili kwa wa-
toto vinaendelea kuongezeka
katika jamii, mfano kumekuwepo
utelekezaji wa watoto kwenye
ngazi ya familia, pia kwenye vituo
vya kulea watoto ambavyo sisi
hupenda kuviita makao ya wa-
toto” anasema.

Rebecca ana maoni kwamba,
malezi ya kitaasisi ni uamuzi wa
mwisho, akiwa na ufafanuzi: “Tu-
napenda alelewe kwenye familia,
hata kama hatalelewa na baba au
mama, kuna ndugu wengine wal-
ioko kwenye hiyo familia ni bora
wamlee. Hii inasaidia mtoto kuji-
funza mila na desturi za familia
au jamii husika.”

Anaeleza kuwa, mtoto an-
apokosa kumfahamu baba yake,
pia wanafamilia wengine, hua-

thitrika katika makuzi yake kisai-
kolojia, kwani huwa wanahoji na
hatimaye huwa inawaathiri kisai-
kolojia.

“Tena akisikia alipelekwa na
mzazi au mlezi na kupata taarifa
kuwa wako hai na walimtele-
keza huko, athari inakuwa zaidi
kwake,” anaeleza na kuendelea:
“Pia, anaweza kujifunza vitu vingi
vibaya kutokana na kulelewa nje
ya familia.”

Anasema ama wazazi au walezi
wanaotelekeza watoto kwa maku-
sudi, hatua za awali zinazochuku-
liwa kisheria ni kutumia polisi
kuwasaka, ambako kunakuwapo
ugumu wa kuwapata.

“Wazazi na walezi wanaofanya
hivyo wafahamu kwamba kuna
Sheria ya Mtoto Namba 21 ya
Mwaka 2009, Kifungu cha Nane,
Kifungu Kidogo cha Kwanza A
mpaka G kinaeleza mzazi au
mlezi anapaswa kumlea mtoto
wake na kumpa huduma zote iki-
wamo chakula, mavazi, malazi na
malezi. Hivyo, wafahamu kuwa
wanaweza kukamatwa, kupele-
kwa mahakamani na kupewa ad-
habu,” anasema.

PICHA YA JINAI

Taarifa kutoka Ofisi ya Waende-
sha Mashitaka Mkoa Kagera,
inaeleza kesi za ukatili kwa wato-
to zilizoko mahakamani hadi ku-
fikia Oktoba 15, 2022 ni 93. Mwaka
2018 ina kesi moja; mwaka 2020
iko 1 na mwaka huu una jumla ya
kesi 91 hadi mwezi uliopita.

Katika kesi hizo zilizoko katika
hatua mbalimbali katika mahaka-
ma za wilaya za Bukoba, Muleba,
Ngara, Biharamulo na Karagwe,
kesi 75 ni za kubaka; mbili kula-
witi; shambulio la aibu mbili; ku-
jeruhi nane; kuzini na maharim
(baba kuzini na mwanae wa ku-
zaa) mbili; kujaribu kubaka kesi
moja; na shambulio la kudhuru
mwili tatu.

Kwa mujibu wa Takwimu za
Jeshi la Polisi Tanzania, katika
kipindi cha Januari hadi Desem-
ba 2021, kuna matukio 11,499 ya
ukatili dhidi ya watoto yalitolewa
taarifa katika vituo mbalimbali
vya polisi nchini na yaliyoongo-
za kwa idadi ni ubakaji (5,899),
mimba kwa wanafunzi 1,677 na
ulawitit, 114.

Ofisa Ustavv| wa Jamii Mkoa Kagera, Rebecca vaambasa PICHA ZOTE. L|LIAN LUGAKINGIRA.
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MAZINGIRA

Ndivyo ilivyo dhana ardhioevu,
unyeti wake na inakopitia kitaifa

Na Joseph Mwendapole

NAIFAHAMU ardhi
oevu? Kwa lugha ya ki-
taalamu inaitwa ‘wet-
land’. Kimsingi, ni mae-
neo ambayo kwa msimu wote wa
mwaka, huwa na uoto na unyevu
au chepechepe. Ni maeneo yenye
umuhimu wa pekee duniani kati-
ka suala la uhifadhi wa mazingira.

Edika Mmasi, ni Meneja wa
Maeneo Maalum na Mabadiliko
ya Tabianchi wa Baraza la Taifana
Hifadhi na Usimamizi wa Maazin-
gira (NEMC) anayeyataja maeneo
hayo, kwamba yana mchango
mkubwa katika kuongeza uchumi
wa nchi.

Kuhusu umuhimu wa mae-
neo oevu, anasema ni nyenzo
muhimu sana kiikolojia, kijamii
na kitaifa kwa ujumla, kwani
yana baioanuwai adimu duni-
ani, ambazo hupatikana maeneo
hayo pekee.

Edika anayataja kwamba, hayo
ni maeneo yenye vyanzo vikuu
vya maji na katika maeneo mengi
duniani, yanatumika kuzalisha
umeme,kunywesha mifugo, kili-
mo cha umwagiliaji na matumizi
ya nyumbani.

Anasema maeneo oevu yana-
tumika kwa shughuli za kimila na
kiutalii, kukipatikana nyenzo za
ujenzi, chakula na dawa za asili
kupata vyanzo kwenye maeneo
oevu. Ni chanzo kikuu cha nishati
ya umeme na ardhi oevu zina-
saidia kuchuja maji yanayoku-
sanyika wakati wa mvua nyingi
na kudhibiti mafuriko.

Pia, anaeleza kuwa maeneo
hayo yanasaidia kurekebisha hali
ya hewa na miamba ya maji, pa-
kiwa ni makazi kwa viumbe hai.
Ardhi oevu inasaidia kuchuja
uchafu na sumu kwenye maji na
inasaidia kuhifadhi rutuba na
maji.

UTUNZAJI WAKE

Meneja Edika anasema, kwa
umuhimu wake, maeneo oevu
ni lazima yatunzwe na kulindwa
kwa karibu, kuhakikisha yana-
baki endelevu, kwani katika
kutekeleza azma hiyo wizara,
kwa maana ya Ofisi ya Makamu
wa Rais - Mazingira, imeweka
mikakati mbalimbali ya kuhakiki-
sha maeneo hayo yanatunzwa na
kulindwa kikamilifu.

Anasema Tanzania ni mion-
goni mwa nchi 152 duniani zili-
zotia saini Mkataba wa Kimataifa
wa Ramsar (Ramsar Convention)
wa Februari 2, 1971 katika mji wa
Ramsar nchini Iran wa kuhifadhi
na kulinda ardhi oevu.

“Hapo ndipo yalipofanyika
maamuzi ya kulinda maeneo ya

Bonde la Mto Rufiji, eneo la Ikwiriri, mkoani Pwani. PICHA ZOTE: MTANDAO.

ardhi oevu dhidi ya uharibifu, ili
yaweze kutumika katika shughuli
endelevu, kama vile vyanzo vya
maji. Mpaka leo nchi zote mwana-
chama wa Mkataba wa Kimataifa
wa Ramsar ifikapo tarehe mbili
Juni kila mwaka, wanaadhimisha
Siku ya Ardhi Oevu Duniani, Tan-
zania ikiwa moja wao,” anasema.

Meneja Edika anaeleza kuwa,
katika maeneo tengefu 1,608
duniani yanayochukua ukubwa
wa hekta milioni 140, Tanzania
ina maeneo manne tu yanay-
otambulika katika mkataba huo
wa kimataifa.

Anayataja maeneo ya ardhi
oevu kuwa ni; Muyovozi katika
mto Malagarasi-Kigoma, bonde
la Ziwa Natron-Manyara, Bonde
la Mto Kilombero- Morogoro na
Bonde la Rufiji-Mafia hadi Kilwa-
Pwani.

Pia, ana ufafanuzi kwamba,
maeneo hayo yanalindwa na
mikataba ya kimataifa, ambako
hayaruhusiwi kufanya shughuli
zozote za kiuchumi kama vile
kilimo, ufugaji, uvuvi, uwindaji
na ukataji miti.

Anasema, pia kuna maeneo
mengine ya ardhi oevu nchini,
ambayo hayajaingizwa katika
orodha ya maeneo tengefu chini
ya usimamizi wa Baraza la Taifa
la Hifadhi na Usimamizi wa Maz-
ingira (NEMC).

PROGRAMU ILOYOBUNIWA

Anasema, mnamo mwezi
Machi, 1990 NEMC kwa kush-
irikiana na Mfumo wa Hifadhi
ya Wanyamapori Duniani (World
Wildlife Fund - WWF) na taasisi
ya kimataifa, International Union

Conservation (IUCU), walianzi-
sha programu ya kuhifadhi na
kutunza maeneo oevu.

Edika anafafanua kwamba,
kupitia programu hiyo wal-
itoa ripoti iliyoainisha maeneo
yote oevu ya Tanzania na kutoa
mwongozo wa Kkitaifa wa progra-
mu ya ardhi oevu.

“Baada ya ripoti hiyo kuthibit-
ishwa na kutambuliwa na serikali
ya Tanzania, ikapewa mamlaka
ya kuendelezwa programu ya ki-
taifa ya utunzaji na uhifadhi wa
ardhi oevu,” anasema Meneja
Edika.

Anasema, Tanzania baada ya

kuwasilisha ripoti inayohusu pro-
gramu ya kutunza na kuhifadhi
ardhi oevu katika mkutano mkuu
wa Jumuiya ya Maendeleo Kusini
mwa Afrika (SADC) kuhusu kuhi-
fadhi na kutunza ardhi oevu,
ulitolewa uamuzi kwa kila nchi
mwananchama wa jumuiya hiyo
kuanzisha programu yake ya ku-
tunza na kuhifadhi ardhi oevu

SERA NA SHERIA

Rose Mtui, ni Meneja wa Tafiti
za Mazingira (NEMC), anasema
kuna sheria na sera mbalimbali
zinazosaidia kusimamia utunzaji
ardhioevu, akizitaja kujumuisha

Ukanda wa Ziwa Natron, mkoani Manyara.

Sera ya Wanyamapori ya Mwaka
2009; Sera ya Taifa ya Mazingira
ya mwaka 1997; Sera ya Taifa
ya Maji ya Mwaka 2002; Sera ya
Taifa ya Ardhi ya mwaka 1995.

Zingine anazitaja kujumuisha
maeneo kama: Sheria ya Taifa ya
maji ya mwaka 1999; Sera ya taifa
ya Misitu ya Mwaka 1998; She-
ria ya Misitu ya Mwaka 2002; na
Sera ya Taifa ya Uvuvi ya Mwaka
1997, pia Sheria ya Mazingira ya
Mwaka 2004, imegusa suala la
utunzaji na hifadhi ya maeneo
oevu.

“Pia, Ajenda ya Taifa ya Utun-
zaji Mazingira ya Mwaka 2018-
2022 (National Environmental
Management Agenda (NERA), pia
imewekea kipaumbele suala la
Kutunza na Kulinda Mazingira,
pamoja na kuutambua mkataba
wa Ramsar wa Kutunza na Kuhi-
fadhi Ardhi Oevu,” anasema.

CHANGAMOTO ZILIZOPO

Rose anataja shughuli za binad-
amu zinazofanyika kwenye mae-
neo oevu ni changamoto kubwa
ya kimazingira katika kuhifadhi
ardhi oevu. Hapo anafafanua:

“Hii ni kwa sababu maeneo
haya ni mazuri yanayofaa kwa
shughuli za kilimo, uvuvi na ufu-
gaji, kwa mfano ardhi oevu ya Kil-
ombero. Kwa sababu ya kuwepo
shughuli hizi ujenzi wa makazi,
unafanyia kuwa na ongezeko
kubwa la watu.”

Rose anasema kwamba, ma-
tokeo yake yamekuwa uharibifu
wa maeneo kwa kiasi kikubwa,
akitoa mfano wa maeneo oevu ya
Mto Pangani, Bonde Kilombero
na milima ya Usangu mkopani
Mbeya katika ukanda wa juu wa
Mto Ruaha, uharibifu umehusish-
wa moja kwa moja na binadamu,
kupitia shughuli zao za kiuchumi
mahali hapo.

Anahitimisha kuwa, uharibifu
katika maeneo oevu Tanzania ni
zao la matumizi mabaya ya ardhi
oevu na kutokuwapo elimu kuhu-
su umuhimu wake katika sura za;
thamani,matumizi na faida ya ku-
tunza maeneo hayo.
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AFYA

CT SCAN YA KWANZA MKOANI...

Waziri Mkuu: Hospitali Rufani ianze
Januari Mosi, leteni umeme haraka!

Na Neema Hussein, Mpanda

NI hali inayotuma salam za
hamasa ya maendeleo na katika
namna ya pekee, ujumbe ukifikia
zaidi sekta ya afya, pale mkazi wa
mbkoa na hususan mji wa Mpanda,
pale anapooanisha ziara ya Waziri
Mkuu Kassim Majaliwa na sekta ya
afya.

Mzizi unaanzia Agosti mwaka
jana alipotembelea na kukagaua
ujenzi wa Hospitali ya Rufani Mkoa
wa Rukwa, mjini Mpanda, akaona
mambo kadhaa, ikiwamo kasoro
za ujenzi. Hakuondoka hivi hivi,
akaacha maagizo yake, ambayo leo
yanazalisha mambo kadhaa.

Katavi ni mkoa wenye wilaya
tano na ulianzishwa miaka 10 na
miezi minane iliyopita, ukimeg-
uliwa kutoka Rukwa. Sasa rasmi
unapata hospitali yake ya rufani,
kupumzisha tegemeo lake la awali
linalobaki katika hadhi, Hospitali
ya Manispaaa (wilaya) Mpanda.

Kwa mujibu wa Mpango wa
Maendeleo ya Afya (MMAM), am-
bao ndio mwongozo mkuu, ulian-
zishwa mwaka 2007 na kuanza
kutumika mwaka mmoja baadaye,
tongoji kinapaswa kuwa na zahan-
ati, ilhali kata inakuwa na kituo cha
afya.

Pia, ngazi ya wilaya kama ilivyo
Mpanda, inakuwa na hospitali na
mkoani kunakuwapo hospitali ya
rufani, kama ilivyo kwa inayok-
aguliwa sasa kwa matarajio ya
kuanza mwakani mjini hapa, yaani
wiki mbili zijazo.

ZIARA YA MAJALIWA

Kuanzia Jumatatu iliyopita, Wazi-
ri Mkuu Majaliwa akatia mguu tena
kwenye Uwanja wa Ndege Mpanda,
akiwajibikia ukaguzi wa maen-
deleo, ila kwa nafasi ya kipekee
akirejesha jicho katika Hospitali
ya Rufani, ambayo anakiri si haba,
kuna jambo la faraja limefanyika.

Waziri Mkuu Majaliwa, baada ya
kuwasili siku ya Jumatatu iliyopita,
alitembelea na kukagua maende-
leo ya ujenzi Hospitali ya Rufani
Mkoa Katavi, hata akaeleza kuri-
dhishwa na kasi ya ujenzi wake,
akitamka sasa imefika asilimia
92, ikiwa ni zaidi ya mara mbili ya
mwaka mmoja na robo uliopita, al-
ipokuwa mahali hapo.

Anataja kasoro iliyochangia ku-
suasua, ni kwamba awali ujenzi
ulionyesha kusuasua, kutokana na
kusimamiwa na watu kutoka wiza-

“Tulikuwa tunachelewa sana
maana hata manunuzi yanafanywa

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, alipokagua ujenzi wa Hospitali ya Rufani Mkoa wa Katavi, ka-
tika eneo la Rungwa Mpanda, Agosti, 2021. Kushoto ni Mkuu wa Mkoa wa Katavi, Mwananvua
Mrindoko. PICHA: MAKTABA.

Dar es Salaam wakati vifaa vyote
viko hapa mjini, nikawambia hapa-
na! Jengo hili liwe chini ya Mkuu wa
Mkoa na Katibu Tawala Mkoa ndio
asimamie.

“Kamati ya Manunuzi ikaundwa
na wakanunua bidhaa kutoka kwa
wafanyabiashara wa hapa hapa
Katavi, tutaagiza Dar es Salaam
kama vifaa hivyo havipo Mpanda,
ili tutekeleze maagizo ya serikali
ya kusema miradi mikubwa iwanu-
faishe wananchi.

“Nilikuja nikapata ndani nika-
kuta asilimia 45, leo hii nimepita
nimekuta asilimia 92. Maana yake
nini? Tunaenda kuanza kutoa hu-
duma! Nilikuwa namuuliza Mganga
Mkuu, hapa asilimia 92 tunachele-
wa nini kuanza?,” akasema Waziri
Mkuu, aliyemalizia ziara jana.

Ni swali ambalo Majaliwa, aka-
jibiwa shida iko katika upatikanaji
huduma ya umeme, ambao hau-
jafika mahali. Hapo akahoji zaidi:
“Meneja wa TANESCO yupo hapa!
Meneja wa TANESCO njoo hapa
utuambie  mkandarasi  yupo,
umeme wewe unao, hapa unakuja
lini? Tunataka tuanze huduma za
hospitali si umeme unao?”

Ni  swali ambalo Waziri
Mkuu akajibiwa na Meneja
wa TANESCO Mkoa Katavi,
akitamka:"Mheshimiwa

Mkuu, mpaka kufika Desemba 23
mwaka huu, tutakuwa tumefiki-
sha huduma ya nishati ya umeme
hapa.”

Hapo ndipo Majaliwa akaende-
lea kutoa maagizo kimkoa kwamba
hadi kufikia Januari Mosi 2023, hos-

Waziri .

pitali hiyo inatakiwa kuwa imeanza
kutoa huduma kwa wananchi wa
mkoa wa Katavi.

“Daktari wa Mkoa asije akashind-
wa kuleta vifaa vya umeme hapa
umekwishaniahidi hapa, tumemal-
iza maneno hapa na mkandarasi
popote alipo ajipange katika hili,
alete umeme hapa asije kuingia
kwenye matatizo bure, tumek-
wishakubaliana hapa!

“Pesa ya mkandarasi ipo,
umeme upo mjini, nguzo zipo
tena zimeishafika hapa. Kwa hiyo
jipange popote ulipo na Katibu
Tawala Mkoa, lisimamie hili,” anaa-
giza Waziri Mkuu Majaliwa.

Waziri Mkuu anasema imek-

wishafika wakati si wa umma ku-
funga safari tena za kwenda kuti-
biwa katika miji ya Dar es Salaam,
Dodoma na Mbeya kutokana na
vifaa vya kisasa kama vile ‘CT-Scan’
kufikishwa katika hospitali hiyo.

“Spidi iongezwe, tumalize lile
jengo la mama na mtoto ili mama
na mtoto wasiendelee tena ku-
rundikana tena pale chini ya man-
ispaa, waje hapa mkoani,” anaeleza
Majaliwa.

‘WAHUSIKA SERIKALINI

Katibu Mkuu Wizara ya Afya,
Profesa Abel Makubi, alifika katika
hospitali hiyo mwaka jana pia na
yeye alitoa maelekezo kwa ofisi ya

mkoa kuhakikisha wanashiriki ki-
kamilifu.

Anasema, hospitali hiyo itagha-
rimu kiasi cha shilingi bilioni 12.4
na kati ya hizo tayari bilioni 9.6
zimekwishatolewa na serikali.

“Tuishukuru sana serikali ya
Mheshimiwa Samia, kwa kuleta
hizo fedha na kuufikisha huu
mradi hapa ulipo, anasema na
kuendelea:"Waziri Mkuu, itaka-
pokamilika hii hospitali ambayo
tunaitegemea Desemba 30, mwaka
huu huduma zitaanza kutolewa.”

“Hapa kila kitu kitakuwa kimeka-
milika, ambapo kwa mara ya kwan-
za katika mkoa huu, wananchi
wa mkoa wa Katavi watapata hu-
duma ya CT-SCAN,” anaeleza Pro-
fesa Makubi, kwamba matarajio ni
kuhudumia wagonjwa 170 kutoka
wagonjwa 140 waliotibiwa kwenye
hospitali ya zamani.

Naibu Waziri wa Nchi, Ofisi
ya Rais (TAMISEMI) Dk. Festo
Dugange, anasema hospitali iliyo-
tumika kama ya mkoa, sasa itatu-
mika kwa ajili ya Manispaa Mpanda
na tayari Rais Samia ameshatoa
shilingi milioni 900 kwa ajili ya kui-
karabati.

“Waziri Mkuu, katika mwaka huu
wa fedha serikali imetenga fedha
kwa ajili ya kuleta vifaa tiba katika
vituo vya afya vitano vinavyojeng-
wa katika Manispaa ya Mpanda.
Pia, imetenga shilingi milioni 150,
kwa ajili ya kujenga zahanati tatu,
ili kuhakikisha wananchi wanapata
huduma karibu na makazi yao.

“Kwa maelekezo ya Rais, vituo
vyote vilivyokamilika vianze kutoa
huduma kwa wananchi na tayari
vituo hivyo vimeanza kutoa hu-
duma ya OPD (wagonjwa wa nje),
vifaa vinaletwa kwa ajili ya ku-
laza na kuanza kufanya upasuaji,”
anasema Dk. Dugange.

Anasema kwa mwaka uliopo
wa fedha, serikali inatarajia kuleta
gari jipya la wagonjwa kwa gjili ya
rufani za wagonjwa wa Manispaa
ya Mpanda, pamoja na gari la usi-
mamizi wa huduma za afya.

A
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Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, akiongozwa kushoto kwake na Dk. Serafini Patrice, Mkurugenzi

Mtendaji wa Hospitali ya Rufani ya Mkoa Katavi, alipokagua majengo mapya yanayotarajiwa
kuzinduliwa wiki mbili zijazo. PICHA: NEEMA HUSSEIN.



Alhamisi DESEMBA 15, 2022 ama 17

UKATILI WA KIJINSIA...

Simulizi mithili ya kusadikika mke
katika klplgo na aatunglwa porini

Na Zanura Mollel, Arusha

BADO ni ndani ya msimu wa
kupaza sauti dhidi ya ukatili wa ki-
jinsia. Ndani yake kuna ushuhuda
mpana, kila mmoja unajitegemea.
Mojq ya maeneo hayo ukatili huo
unahusu kuoa au kuolewa katika
umri mdogo, katika jina rasmi
‘ndoa za utotoni.’

Je, ndoa hizo za utotoni ni nini?
Msingi wake ni pale msichana au
mvulana anapoingia katika ndoa
akiwa chini ya umri. Huwa kati ya
msichana na mvulana na mwenza
anayemzidi umri.

Sababu zake kuu ni mila, pia
desturi au mawazo kongwe hasa
kwa mtoto wa kike jukumu lake
ni kuolewa na kuzaa na hana haki
nyingine ya msingi kuamua, bali
kuamriwa.

Wasichana wengi  huolewa
baada ya kupata mimba wakiwa
na umri mdogo, wakati mwingine
nako kuna shinikizo la familia ku-
taka aolewe. Hata kama si wajawa-
zito, huangukia uhusiano chini
ya miaka 18, ambako utu uzima
unaanza. Umasikini kifamilia nao
unachangia.

Ndoa hizo tayari zina ishara ya
madhara mbalimbali ndani ya
jamii, ikiwamo watoto wa kike ku-
kosa haki ya elimu, kupata mimba
katika umri mdogo, huku miili
yao ikishindwa kuhimili hatari ya
maambukizi kama ya virusi vya
Ukimwi (VVU), kwa sababu hai-
jajengeka kikamilifu kukabili us-
alama wa afya yao.

MHANGA WA TUKIO

Mwanamama ( (jina tunalo) 1<ut0
Longido, ni msichana anayeishi
maisha ya ndoa za utotoni takrib-
ani miaka miwili, akidai kupitia
mateso mengi.

Anasimulia zama za ndoa yake
kila alipofanyiwa ukatili, alikuwa
anarejea nyumbani kwa wazazi, ila
hakupata msaada na akaambulia
kurejeshwa kwa mume bila ya ku-
wapo suluhu.

Mama huyo anasema alipigwa
na rafiki wa mume huyo, kwa
‘kosa’ la kumwaga dawa ya mifugo
iitwayo taramaisine, miezi miwili
iliyopita. Ni dawa aliyopewa na
mume ihifadhiwe na ikatolewa na
ikatokea bahati mbaya akajikwaa
na chupa ikaanguka na kupasuka.

Baada ya kuhofu mume an-
gecharuka, akaenda kwa rafiki wa
mume amuombee msamaha kwa
mkasa huo, mama huyo akifafanua
alichoambulia ni kipigo kutoka
kwa rafiki ambaye akamrejesha

Sehemu ya kampeni dhidi ya ndoa za utotoni mkoani Arusha, ambazo huendana na uonevu
kwa mabinti wanaoolewa. PICHA ZOTE: MTANDAO.

kwa mama mkwe.

Anasimulia namna mama mkwe
wake akaenda ndani na kuleta
kamba afungwe, ili aendelee ku-
pigwa, akiendeleza simulizi: “Ni-
kafungwa kamba na kutundikwa
kwenye mti, huku nachapwa nguo
zangu zikiwa zimechanika. Rafiki
wa mume wangu akiniambia ana-
nipiga ili nikashitaki katika ofisi
nipigwe ili nirudi nyumbani l<wetu
mahari yao irudishwe.

“Wakati napigwa, mume wangu
hakuwepo, alikuwa machungani
na aliporejea alikuta nimefungwa
kwenye miti na yeye akaanza ku-
nipiga na walipoona wamechoka
kunipiga wakanifungua kamba,
mama mkwe akaniletea mfuko wa
salfeti nikalala nje.

“Asubuhi mume wangu aka-
niambia niende machungani, ni-
kamwambia naumwa, nilikuwa
siwezi hata kusimama! Akasema
nina kiburi, wakanichukua na
rafiki yake wakanipeleka porini
nikafungwa kamba miguu na
mikono ikakutanishwa, nikaanza
kuchapwa huku sina nguo ya aina
yoyote mwilini.

“Waliniacha porini nikiwa sina
nguo bado nimefungwa, nilikaa
kwa siku tatu poriniyvijana wal-
iokua  wakichunga waliniona
walinisaidia kunifungua kamba,
lakini sikuwa na nguvu ya kutem-
bea nikabaki pale.Akatokea baba
mmoja akanisaidia kwa kunibeba
hadi nyumbani kwake.

“Tulipofika nyumbani kwake
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alimuita mama yake akamwambia

mama lete mafuta ya kondoo tum-
pe huyu mtoto hali yake ni mbaya
sana. Nimemuokota porini ame-
pigwa ni ndugu na mama yangu.
Hivyo, namuita mjomba!
“Alimpigia simu baba yangu
akamweleza kuwa ameniokota
porini na hali yangu ni mbaya,
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hivyo alimuita kuja kuniona. Baba
yangu alipofika alianza kulia baada
ya kuniona na hali ile, akanibeba
mgongoni kwa sababu hali yangu
haikuwa nzuri.

“Ilibidi aite pikipiki ili aweze ku-
nipeleka hospitali, tukiwa njiani
baba yangu alikuwa analia sana,
akachukua simu na kupiga ofisi

ya kata akiomba watu walionipiga
wakamatwe.”

KAULI YA WADAU

Mkurugenzi wa shirika la Tembo
lililopo wilayani Longido, Paulina
Sumayani, anasema shirika hilo
limejikita kusaidia maisha ya wa-
toto wa kike walioko kwenye maz-
ingira hatarishi na mwaka jana,
waliokoa wasichana 42 waliomali-
za darasa la saba, kwa kuwapeleka
shule za sekondari, wasiolewe.

Pia, anasema mwaka huu unaoi-
sha, kuna watoto 38 waliopo kwe-
nye nyumba salama, wakisubiri
matokeo ya darasa la saba waweze
kuwaendeleza na elimu ya sekond-
ari.

Atuganile Chisunga, ni Ofisa
Ustawi wa Jamii wilayani Longido,
anasema wilayani humo ukatili ni
mkubwa wanaofanyiwa watoto ku-
ingia katika ndoa, wanakokumba-
na na vipigo, pia ukeketaji kutoka
kwa wanajamii wenyeji.

Anaeleza ripoti inaonyesha
mwaka jana ukatili wa kingono
pamoja na ndoa za utotoni zil-
iripoti matukio 53, pia walifani-
kiwa kunusuru ndoa za utotoni 11,
huku ukatili wa vipigo ukiripotiwa
matukio 17.

Kwa mwaka uliopo hadi sasa,
mimba za utotoni zilizoripotiwa
kutoka shuleni ni 25 na watoto wa-
sichana tisa walinusuriwa kutoka
ndoa za utotoni na analalamika
kwamba kesi nyingi hazifanikiwi,
kutokana na kukosekana ushahidi
na wanajamii kutokubali kutoa
ushirikiano.

SHERIA INAVYOTENDA

Rebecca Gyumi, ni Mkurugenzi
Mtendaji wa asasi Msichana Ini-
tiative, pia mdau mtetezi anayefua-
tilia kesi zinazohusiana na ndoa za
utotoni akitetea mabinti. Alifun-
gua kesi katika mahakama kuu ya
Tanzania dhidi ya vipengele vya
Sheria ya Ndoa ya Mwaka 1971 in-
ayoruhusu ndoa chini ya miaka 18
kwa wasichana.

Mahakama Kuu ilikubaliana na
hoja yake, ikitaka Sheria ya Ndoa
ya Mwaka 1971 ifanyiwe mabadi-
liko kwa kuwa kuna vipegele hav-
iendani na katiba ya nchi.

Pia, hukumu hiyo iliona katika
vifungo hivyo vinabagua haki za
mtoto wa kike, ikilinganishwa na
wavulana. Binti kuruhusiwa ku-
olewa katika umri huo mdogo, kwa
ridhaa ya mzazi.

Sheria ya mtoto ya mwaka 2009,
kimsingi inamtambua mtoto kuwa
ni mtu mwenye umri chini ya mi-
aka18.
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KISHINDO CHA AWAMU ZA UVIKO - 19...

Jinsi wagI?n
gesi, serika

Na Elizabeth Zaya

Alhamisi iliyopita, safu hii 'AMOJA NASI 11'¢

ilikuwa na sehemu ya kwanza
ya makala ya mazungumszo
kati ya Nipashe na Mganga
Mkpu wa Mkoa wa Dar es Sa-
ladm, Dk. Rashid Mfaume, aki-
ainisha walivyopokea kishindo
cha maradhi Uviko 19, milima
na mabonde katika kuikabili,
ikiwemo chanjo. Leo, endelea
na simulizi ya vita vilivyoende-
lea. Fuatilia;

INAPOTAJWA mradi, vita, tukio
au kampeni yoyote ya umma,
daima huangukia gharama. Je ujio
wa ugonjwa Uviko 19 ulikuwaje?
Mganga Mkuu wa Mkoa wa Dar
es Salaam, Dk. Rashid Mfaume
anasimulia namna serikali ilivy-
obeba mzigo kugharimia hewa
tiba kwa wagonjwa, katika wimbi
la kwanza na la pili la mlipuko
huo.

Anasema idadi ya wagonjwa
waliolazwa na hawakuwa na
uwezo wa kugharimia hewa
tiba ilikuwa kubwa, hata serikali
ikalazimika kubeba mzigo huo, ili
kuwanusuru, baada ya wengi wao
kushindwa kumudu gharama.

Dk. Mfaume anasema wengi
walikuwa wakipelekwa katika
vituo vya kutoa huduma hiyo
ya Uviko-19 wakiwa katika hali
mbaya na hawakujiandaa, huku
hali halisi ya wagonjwa wenyewe,
ilikuwa vigumu kuwaacha badala
yake walilazimika kuokoa maisha,
pasipo kujali hatima ya mwajibi-
kaji wa gharama za huduma.

“Katika wimbi la kwanza na la
pili la Uviko-19, kuna eneo ambalo
ndilo lilitugharimu na ilitumika
gharama kubwa ambayo hatu-
jawahi kutumia kabla ya hapo, ni
la matumizi makubwa ya hewa
tiba,” anasema Dk.Mfaume.

“Gharama hii ilitufilisi pia kwe-
nye mzigo wa gharama kwa vituo
tulivyokuwa tukitolea huduma,
pia mzigo wa gharama kwa jamii
iliyokuwa inakuja kupata hudu-
ma,” anasema na kutoa ufafanuzi
kwamba wengi waliolazwa mahali
hapo kwa uhitaji wa hewa tiba, ili-
wachukua wastani saa 24 hadi kati
ya siku tatu na wiki moja au zaidi,
kukihitajika mitungi mikubwa.

“Watu wengi waliokuwa wak-
ilazwa kwenye wodi ya wagonjwa
mahtuti, walikuwa wakitumia
mitungi mikubwa kabisa. Kuna
watu walikuwa wanatumia mi-
tungi minane mpaka 10 na mtungi
mmoja ulikuwa unagharimu
mpaka Sh.40, 000. Kwa hiyo una-
potumia mitungi 10 kwa saa 24
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Waziri Mkuu Kassim Majaliwa alipotoa neno la kitaifa kuhusu maradhi Uviko - 19. PICHA ZOTE:

MTANDAO.

ambayo tunahesabu ni siku moja
ni karibu Sh.400,000,” anaeleza
Dk.Mfaume.

“Sasa ni Mtanzania gani ambaye
anaweza kumudu kila baada ya
saa 24 au siku moja atumie kiwan-
go hicho cha fedha, tena katika
eneo moja tu la hewa tiba, hapo
bado hajajigharimia katika hu-
duma nyinginezo,” anahoji na ku-
jipatia jibu, kwamba ndio ilikuwa
shinikizo iliyorejeshwa kwa vituo
vya kutoa huduma vya kiserikali
kuubeba mzigo huo.

“Kwa hiyo, ni lazima tuishuku-
ru serikali kwa kugharimia kwa
ukubwa matibabu bila malipo,
kwa sababu tungesema tuweke
msimamo kwamba ni lazima kila
mtu alipe, wengi wasio na uwezo
ingekuwa hatari sana kwao.

“Hapo ninazungumzia hewa
tiba pekee, bado sijazungumzia
zile dawa nyinginezo walizokuwa
wakipatiwa na katika kipindi hizo
baadhi ya wagonjwa walikuwa
wanapelekwa kwenye vituo wak-
iwa katika hali ambayo si rahisi
kuwaacha.

“Hivyo, iliwalazimu wahu-
dumiwe kwanza kabla hata hawa-
jachangia chochote na hata baada
ya kupona, hawakumudu maana
unakuta mwingine ametumia mi-
tungi hata 30 au zaidi ya hapo.
Baadhi ya gharama walikuwa
wanatakiwa kugharimia kidogo,
lakini wengi walikuwa wanakuja
hawana hata cha kuchangia na
sisi kutokana na hali walizokuwa
nazo, ilikuwa inatuwia vigumu
kuwaacha. Tulibeba mzigo kwa
kusaidiwa na serikali.

KINACHOENDELEA SASA

Dk. Mfaume anasema, bado
kuna kazi inafanyika kubaini
gharama halisi ambazo seri-
kali imetumia kuhudumia wag-
onjwa wa Uviko -19, vilevile kujua
gharama halisi ya kumtibu tangu
mgonjwa anapolazwa, hadi ku-
toka.

Je, pesa za kugharamia zilipa-
tikanaje? Mganga wa Mkoa anali-
fafanua: “Rasilimali fedha ambayo
ilikuwa inatakiwa iende sehemu
nyingine, ilikuwa inatumika zaidi
kwenye kutibu wagonjwa wa
UVIKO 19, kitu ambacho ni hatari.
Lakini, tuishukuru sana serikali
kwa kuleta chanjo na hii tuone nia
yake ya dhati katika kupambana

na ugonjwa huu, la sivyo hatari
ingekuwa kubwa.”

Mganga huyo Mkuu wa Dar
es Salaam, anasema mpaka sasa
idadi ya wananchi waliochanja
kwa mkoa huo ni milioni 3.2 na
kwamba lengo lao mpaka mwisho
wa mwezi huu watakuwa wa-
mechanja wote.

Kwa mujibu wa taarifa iliyo-
tolewa na Wizara ya Afya mnamo
Desemba 5, mwaka huu kuhusu
mwenendo wa Uviko-19, mikasa
mipya ya ugonjwa imeongezeka
kutoka 272 ya Oktoba 29 hadi 442
mnamo Desemba 2 mwaka huu,
huku kukiwa hakuna aliyelazwa
au kuripotiwa kifo.

Taarifa hiyo inaeleza kuwa hadi

Mganga Mkuu wa Mkoa wa Dar es Salaam, DK. Rashid Mfaume.

wa walivyomaliza mitungi
11livyoelemewa gharama

kufikia Desemba 2, mwaka huu
jumla ya watu 29,123,387 kati ya
walengwa 30,740,928 ambao ni
sawa na asilimia 94.7 wamepata
dozi kamili ya chanjo yaUviko-19.

Mgonjwa wa kwanza kuripoti-
wa nchini kuugua ugonjwa wa
Uviko-19 ilikuwa ni Machi mwaka
2020 na ndipo serikali ilichukua
hatua mbalimbali za kupambana
nao, ikiwamo kuleta ya hiari.

USHUHUDA KILICHOJIRI

Mkazi wa Kilongawima, Kata
ya Kunduchi, wilayani Kinon-
doni, Dar es Salaam, ambaye ha-
kutaka jina lake litajwe gazetini,
anasimulia namna baba yake
alivyokumbwa na ugonjwa huo
katika wimbi la kwanza na wali-
hangaika kupata nafasi katika
vituo vya kuhudumia wagonjwa
wa Uviko-19, kwa sababu viliku-
wa vimejaa.

“Ilitusumbua sana mpaka ku-
pata kituo kwanza kwa ajili ya
kumpima na hivyo kumpatia
kitanda. Aliugua nyakati za usiku
kama saa sita hivi, tukawasha
gari kumkimbiza hospitali, jam-
ani tulizunguka mpaka tukacho-
ka, kila kituo tulikuwa tukienda
tunaambiwa pamejaa.

“Usiku ule tulikata tamaa, tu-
kamuomba daktari wake mmoja
alikuwa anamtibu aje amwan-
galie ndiye akamsaidia, lakini
akatushauri twende tena kesho
yake hospitali tusikate tamaa.
Kwa hiyo, kulipokucha tukambe-
ba tena, bahati nzuri tukaja ku-
pata kituo kama saa nne hivi asu-
buhi ambako palikuwa na nafasi
na walivyompima na matokeo
kutoka, ikabainika kwamba ana
dalili zote za Uviko-19.

“Baada ya kupata, shida nyingi
tuliyokutana nayo ni oksijeni
(mtungi wa gesi), yaani ilikuwa
ya shida, lakini tulipambana
mpaka tukapata ya kuanzia,
halafu kesho yake kituo kikawa
kimepata nyingine. Tukashuk-
uru Mungu ila gharama tuliyo-
tumia ilikuwa ni kubwa sana,
kiasi kwamba kama angeugua
kipindi ambacho hatuna fedha
sijui ingekuwaje,” anasimulia.

Anasema, ni aina ya uzoefu
uliowafanya hata pale serikali
ilipotangaza kuleta chanjo ya
ugonjwa huo, wao hawakusita
kuwahi kwenda kuchanja.

“Yaani unajua mwanzo tu pale
Rais alipozindua chanjo, sisi tuli-
kuwa wa kwanza kusomba famil-
ia nzima kwenda kuchanja wala
hatukujiuliza mara mbili, maana
tulishuhudia baba alivyohangai-
ka. Ni mzazi wetu, lakini tuliku-
wa tunaogopa hata kumsogelea.
Yaani, kwa sasa tunajiamini kabi-
sa, hatuna hofu na ugonjwa tena
kama ilivyokuwa awali.”
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Haya hapa usiyoyajua kuhusu Mto Ruvuma

Na Mwandishi Wetu, Songea

MTO Ruvuma ni miongoni mwa
vivutio vitano vya utalii vinavy-
oubeba mkoa Ruvuma. Vingine ni
Ziwa Nyasa, Makumbusho ya Taifa
ya Majimaji, Ushoroba Selous-Ni-
assa, Hifadhi ya Taifa ya Nyerere
na Utalii wa Kiutamaduni na Kihis-
toria.

Mratibu wa Utalii Kanda ya
Kusini, Deborah Mwakanosya,
angsema Mto Ruvuma unaubeba
mKoa kwa kupita katika wilaya
zote tano; Songea, Mbinga,Nyasa,
Namtumbo na Tunduru.

Anasema ni mto mrefu kuliko
yote Afrika Mashariki na miongoni
mwa mito maarufu Afrika, uki-
aanzia kwenye misitu ya milima
ya Matogoro Manispaa ya Songea
na kumwaga maji yake Bahari ya
Hindi.

“Katika Milima ya Matogoro
Manispaa ya Songea, tunakutana
na chanzo cha mto Ruvuma. Ukio-
na chanzo hicho, ni mfano wa ki-
sima kidogo sana, ambacho kime-
toa mfereji mdogo, lakini kazi yake
huko mbele huwezi kuongelea ka-
tika hali ya kawaida na kueleweka
kwa jamii,” anafafanua Deborah.

Anasema, kisima hicho kidogo
chenye mfereji mdogo kwenye
Milima ya Matogoro kipo umbali
wa mita 1500, kukiwa na urefu
kilomita zaidi ya 800 na upana
wa kati ya mita 300 hadi 500,
kutegemea na eneo.

Kwa mujibu wa mhifadhi huyo,
Mto Ruvuma umebeba fukwe
mbalimbali zinazovutia wageni
wengi ambapo anazitaja fukwe
nyingi za kuvutia zinapatikana
kwa wingi katika hifadhi ya Taifa
ya mazingira asilia ya Mwambesi
iliyopo wilayani Tunduru.

Anasema katika hifadhi hiyo,
Mto Ruvuma umetengeneza
visiwa na fukwe nzuri za kuvutia
ambazo zinamwezesha mtalii kuo-
gelea na kuona wanyama wengi
ambao wapo katika hifadhi hiyo
kando kando ya Mto Ruvuma
wakiwemo tembo, mamba, simba,
jamii ya suala na samaki wa aina
mbalimbali.

Hata hivyo, Mratibu huyo wa
Utalii Kanda ya Kusini, anasema
msukumo wa mto kufika katika
Bahari ya Hindi na kumwaga maji
yake, unaanzia wilaya ya Songea
milima ya Matogoro, ukipita katika
shamba maarufu la Aviv, ambalo
wanaendesha kilimo cha umwagil-
iaji wa zao la kahawa, kupitia mto
Ruvuma ambao wameajiriwa wa-
tumishi zaidi ya 3000.

PENYE MRADI

Kutokea hapo, anasema mto
huo umepita hadi katika eneo la
Tulila wilayani Mbinga, ambako
Shirika la Watawa wa Katoliki wa
Mtakatifu Agnes, wameweka mra-
di mkubwa wa umeme wa maji,

——

Uhalisi wa mto Ruvuma.

kwenye maporomoko ya Mto Ru-
vuma.

Mkuu wa Shirika hilo, Sista
Richards Chiwinga, anasema kuna
mitambo miwili, yenye uwezo wa
kuzalisha jumla ya umeme mega-
wati tano. Analitaja Bwawa la Tu-
lila kuwa lina ukubwa wa mita za
ujazo milioni 1.14.

Nipashe imeshuhudia mapo-
romoko ya Mto Ruvuma katika
eneo la Tulila, yana mandhari
ya kuvutia utalii, hata shughuli za
kuogelea na kuendesha mtumb-
wi. Hadi sasa, Mto Ruvuma una
umaarufu barani Afrika.

Mto Ruvuma katika Wilaya ya
Nyasa umepita kwenye Pori la Ak-
iba la Liparamba na inasonga hadi
eneo la Mkenda mpakani mwa
Tanzania na Msumbiji, kuliko-
jengwa daraja kubwa la mita 98,
linalogawa Tanzania na Msumbuji
kupitia Mto Ruvuma.

Deborah anabainisha, Mto Ru-
vuma unasonga hadi wilayani
Namtumbo kwenye Jumuiya za
Uhifadhi Wanyamapori
ambazo ni Kimbanda, Kisungule
na Chingoli na kwamba Mto Ru-
vuma unaendelea hadi Msitu wa
Hifadhi ya Mazingira asilia Mwam-
besi wilayani Tunduru.

“Mto Ruvuma katika hifadhi ya
Nwambesi, kuna vivutio vya aina
zote ikiwemo michezo ya kue-
ndesha mitumbwi, ambayo kwa
mara ya kwanza Tanzania mchezo
wa kuendesha mitumbwi ulizin-
duliwa mwaka 2019 katika eneo la
Wenje, Mto Ruvuma na watalii 22
ambao walitoka nchi 16 duniani
walishiriki,” anasimulia.

YA KIPEKEE

Mratibu huyo wa Utalii Kanda
ya Kusini, anabainisha historia,
maji ya Mto Ruvuma yalitumika
katika Vita ya Majimaji, kuan-
zia mwaka 1905 hadi 1907. Ana-

fafanua: “Eneo la Mwambesi kuna
maporomoko ya Sunda, ambako
anahifadhiwa ndege mdogo zaidi
duniani anaitwa ‘Pantiole’ ambaye
anakula Samaki akiwa hai, hivyo
anaogelea kwenye maporomoko
hayo kujipatia samaki.”
Anasema maporomoko ya Sun-
da ndiyo eneo pekee ambalo lilitu-
mika kama darubini ya watu wali-
opigana vita ya porini nchi jirani
ya Msumbiji na wananchi walipo-
toroka vita, waliutumia Mto Ru-
vuma kuvuka kupata mapumziko.
Mtalamu na mbobevu huyo wa
mazingira, anasema safari ya mto
huo ukishapita katika wilaya zote
za mkoa Ruvuma, unasonga katika
daraja la Umoja wilayani Nanyum-

-
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bu mkoani Mtwara na kuendelea
hadi mkoani Mtwara.

MTAALAMU UHAMIAJI

Mwamba Lihami, ni Ofisa Uhu-
siano katika Kituo cha Uhamiaji
Mtambaswala wilayani Nanyumbu
mkoani Mtwara, kulikojengwa
Daraja la Umoja katika Mto Ru-
vuma, lenye urefu wa zaidi ya mita
700 kuunganisha Tanzania na
Msumbiji, anasema katikati ndiyo
mpaka wa nchi hizo mbili.

Anafafanua kuwa, Mto Ruvuma
unaanzia milima ya Matogoro
Songea na kushoto ni Mto Rujen-
da, umeanzia Ziwa Kihuta nchini
Msumbiji na kwamba kuwapo mito
hiyo miwili, inaonyesha umuhimu

Shuguli zikiendelea ndani ya Mto Ruvuma. PICHA ZOTE: MTANDAO.

wao.

Anataja lingine la kujifunza, ni
mwonekano wa majimbo mawili
ya nchini Msumbiji, Niassa na
Delgado Msumbiji. Hapo ana-
fafanua, jimbo la Niassa kupitia
Mto Ruvuma ni hifadhi kubwa ya
Wanyama nchini Msumbiji inay-
oitwa Hifadhi ya Taifa ya Niassa,
ikiwa katika orodha ya hifadhi 11
ya nchi hizo, Niassa ni ya pili, iki-
tanguliwa na Limpopo.

“Baada ya udhibiti wa majan-
gili na wawindaji haramu nchini
Msumbiji na Tanzania, hivi sasa
wanyama wanazaliana kwa win-
gi kwenye Hifadhi ya Niassa na
Tanzania pia inanufaika kwenye
hifadhi zinazopakana na Hifadhi
ya Niassa, ambazo ni Lumesule,
Mwambesi na Ushoroba wa Se-
lous - Niassa, ambako wanyama
wamezaliana kwa wingi hasa
tembo,”’anasema Lihami.
nchini Msumbiji, kinapakana na
Mto Ruvuma kupitia Daraja la
Umoja, ambalo neno © Negoma-
no” kwa kireno lina maana ‘ma-
kutano ya mito miwili ya Ruvuma
na Rujenda’, hivyo wakoloni wa
Kireno waliamua kuweka ngome
yao katika eneo la Negomano.

Anasema ndani ya Mto Ru-
vuma katika eneo la Daraja la
Umoja, wapo wanyama wengi wa
majini kama viboko na mamba
na kwamba wanyama katika
eneo hilo, wanaonekana kirahisi
na kwamba Mto Ruvuma kutoka
eneo la Mtambaswala, unaambaa
kupitia wilayani Masasi, Mtwara
hadi eneo la Msimbati kufika
Bahari ya Hindi.

Hata hivyo, anasema Mto Ruvu-
ma kama ulivyo mkoa Ruvuma,
una manufaa mengi katika mkoa
Masuguru wilayani Nanyumbu
ambapo kunatarajiwa kuan-
zishwa mradi mkubwa wa maji,
ambayo chanzo chake ni Mto Ru-
vuma, ukitarajiwa kuwanufaisha
wananchi wilayani Nanyumbu na

Anasema katika wilaya ya
Masasi, pia wananchi wananu-
penye mradi mkubwa wa maji
unaofanya kazi sasa.

OFISA HIFADHI

Devis Orio ni Mhifadhi, ka-
tika Hifadhi za Bahari ya Ghuba
ya Mnazi na penye maingilio ya
Mto Ruvuma, anasema hifadhi
hiyo ilianzishwa mwaka 2000 na
anaitaja kuwa eneo la kilometa za
mraba 650, kati yake kilomita 220
ni nchi kavu na zilizobaki ni maji,
kukiwapo rasilimali nyingi

Kwa mujibu wa Orio, Mto Ru-
vuma unamwaga maji yake katika
Bahari ya Hindi kwenye eneo la
Msimbati mkoani Mtwara nchi-
ni Tanzania na Rasi ya Delgado
nchini Msumbiji.
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Wanafunzi watafiti na kuibuka na
majibu ya shida maji Mto Ruvu

Na Elizabeth Zaya

WANAFUNZI wawili Halima Mu-
hunzi na Gloria wameibuka kuto-
ka shule ya sekondari ya wasicha-
na Kibaha washindi wa jumla wa
Tuzo ya mwaka ya Wanasayansi
chipukizi Tanzania (YST)ambayo
hufanyika kila mwaka.

Wanafunzi hao waliibuka kid-
edea, baada ya ugunduzi wao wa
kisayansi  ulioonyesha angalizo
na hatari ya chanzo cha maji cha
Mto Ruvu kuwa hatarini, kushind-
wa kusambaza maji kwa miaka
mitano ijayo, endapo uharibufu
wa mazingira unaofanywa katika
chanzo hicho hautadhibitiwa.

Pia, wanafunzi hao walitoa an-
galizo kwa Mamlala ya Majisafi
na Majitaka (DAWASA) kuacha
kutumia njia aina moja katika us-
ambazaji maji katika mikoa hiyo
mitatu kutokana na uharibifu un-
aofanywa katika chanzo hicho.

“Tulifanya utafiti ambao uli-
lenga kujua kwa undani athari zi-
nazochangia chanzo cha maji cha
Mto Ruvu kupungua kila mwaka
na kusababisha adha ya maji kwa
wananchi wa mikoa ya Dar es Sa-
laam, Pwani na Morogoro,” anase-
ma Halima.

Anafafanua, baada ya kutafiti
kwa kutembelea kila mara eneo la
Mto Ruvu, walibaini ipo hatari ya
chanzo hicho cha maji kinacho-
tegemewa na wakazi wa mikoa
mitatu  kushindwa kusambaza
maji hayo kwa miaka mitano ijayo
kama uharibiru huo utaendelea
kufanyika na endapo DAWASA
wataendelea kutumia njia zile zile
katika usambazaji wao wa maji.

“Baada ya kufanya utafiti wa

- e

Halima Muhunzi na Gloria Tibaijuka, wakipokea tuzo baada

yva kuibuka washindi wa jumla katika Tuzo za kisayansi za
YST, kulia ni Ofisa Mtendaji wa Shirika la Karimjee Jivanjee

Foundation(KJF), Caren Rowland,

kushoto aliyevaa koti ni

mshirika wa Shirika hilo la KJF, Vinoo Soimaya.

PICHA: ELIZABETH ZAYA

kina, tumebaini kwamba upo
uwezekano mkubwa wa Mto
Ruvu kukauka au kutokuwa na
uwezo wa kusambaza maji katika
mikoa hiyo mitatu kutokana na
sababu mbalimbali ikiwamo ku-
haribiwa kutokana na shughuli za
kibinadamu,”anasema Halima.
“Katika utafiti wetu, tumebaini
kwamba baadhi ya wananchi
wanaoishi karibu na mto Ruvu
wanakata miti hovyo, wanalima

na wengine wanapitisha mifugo
yao humo humo na hivyo ku-
haribu chanzo hicho cha maji
ambacho ni muhimu na kinacho-
tegemewa katika mikoa hiyo mi-
tatu.”

“Lakini pamoja na uharibifu
huo unaofanyika kandokando ya
chanzo hicho muhimu cha maji
na pamoja na idadi ya watu wa-
naozidi kuongezeka kila siku wa-
naotegemea chanzo hicho, bado

DAWASA hawabuni njia na mbinu
nyinginezo za kusambaza maji,
wanatumia zile zile za miaka yote
na hili ni mojawapo ya vitu vina-
vyochangia adha ya maji kwa wa-
nanchi kila mwaka.”

“Tukabaini kwamba kama uhar-
ibufu huo utaendelea kwa namna
hiyo na endapo Dawasa nao wa-
taendelea kutumia njia na mbinu
zile zile katika usambazaji maji,
uwezekano wa kusambaza maji
kwa miaka mitano ijayo itakuwa

ngumu kidogo.”
Wanafunzi hao katika utafiti
wao wanapendekeza  serikali

kutafuta chanzo kingine cha maji
cha kuaminika kitakachosambaza
maji kwa mkoa wa Dar es Salaam
pekee na hivyo kupunguza mzigo
kwa mto huo ili utumike kusam-
baza kwa mikoa ya Morogoro na
Pwani pekee.

“Tunaona kwamba endapo
mkoa wa Dar es Salaam una idadi
kubwa ya watu na shughuli za kiu-
chumi zinazotegmea maji kutoka
mto Ruvu ni nyingi kiasi ambacho
unaelemewa na kuuweka katika
hatari ya kushindwa kwa siku za

usoni endapo hali itaendelea
kuwa kama ilivyo,”wanashauri
wanafunzi hao.

Pia, wanafunzi hao wanaishauri
serikali kujenga sehemu kubwa
za kuhifadhia maji na kuacha
kutegemea mito pekee kusam-
baza maji.

Ushauri mwingine ni kwa
wakulima, kwamba wanatakiwa
kutumia teknolojia ya kilimo cha
kuhifadhi maji ili kunapotokea up-
ungufu wa rasilimali hiyo kwenye
mito, wanatumia hayo yaliyohifa-
dhiwa.

Mbali na kupata medali, fedha
tasilimu baada ya kuibuka na
ushindi huo wa jumla, pia wame-
pata udhamini wa masomo ya
chuo kikuu.

Mwanzilishi mwenza wa YST,
Dk.Gozibert Kamugisha, anasema
idadi ya wanafunzi waliowasili-
sha maombi ya kufanya kazi za
ugunduzi za kisayansi ambazo hu-
ratibiwa na Shirika hilo la Wana-
sayansi Chipukizi imeongezeka
kutoka 579 mwaka jana hadi ku-
fikia 1143 mwaka huu.

Anasema kazi hizo za ugun-
duzi hufanywa na wanafunzi
kutoka shule mbalimbali za Tan-
zania Bara na Zanzibar ambazo
hushindanishwa na washindi
kupewa zawadi za fedha taslimu,
medali pamoja na kufadhiliwa
masomo ya vyuo vikuu.

Ofisa Mtendaji wa Shirika la
Karimjee Jivanjee Foundation
ambao ni wadhamini wakuu wa
maonyesho hayo, Caren Rowland,
anasema mpaka mwaka jana shiri-
ka hilo limedhamini wanafunzi 37
kwenda vyuo vikuu na mwaka
huu wataongeza wengine wanne
walioshinda mwaka huu kwenda
kusoma katika vyuo mbalimbali
vya elimu ya juu masuala ya say-
ansi.

Rowland anasema Shirika hilo
limepanga kuendelea kutoa ud-
hamini kwa wanafunzi wanao-
fanya vizuri katika maonyesho
hayo na kwamba lengo ni kujenga
msingi kwa wanafunzi hao kuwa
na ari ya kitaaluma na kupenda
masomo ya sayansi pamoja na
kuongeza idadi ya wanasayansi na
wabunifu nchini.

[Dondoo: Kulia
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Wauzaji vivatilifu
wadaiwa kufanya kazi
hiyo bila mafunzo

Na Nebart Msokwa, MBEYA

BAADHI ya wauzaji wa maduka ya viua- :
tilifu katika mikoa ya Nyanda za Juu Kusini :
wanadaiwa kufanya kazi hiyo bila kupata :
mafunzo ya matumizi sahihi ya viuatilifu :
hali inayosababisha wakulima kutopata :
taarifa sahihi kuhusu matumizi ya bidhaa :

hizo.

Hayo yalisemwa juzi na baadhi ya wauza-

ji wa maduka hayo kutoka mikoa ya Mbeya,
Songwe na Katavi wakati wa mafunzo maal-

umu ya matumizi sahihi ya viuatilifu yali- :
yoandaliwa kwa ushirikiano kati ya Mamla-
ka ya Afya ya Mimea na Viuatilifu Tanzania :
(TPHRA) na Shirika lisilokuwa la kiserikali :

la HELVETAS Tanzania.

Mafunzo hayo yalishirikisha washiriki 44 :
kutoka katika mikoa hiyo na 12 pekee wali- :
jilipia gharama za mafunzo na wengine 32 :
walilipiwa na Shirika la HELVETAS ambalo :
ni miongoni mwa watekelezaji wa progra-
mu ya uboreshaji wa mnyororo wa thamani :
wa kahawa, chai na mazao ya bustani, AG- :

RI-CONNECT.

Akisoma risala ya wahitimu wa mafunzo :
hayo, Mataliwa Rubuye, alisema kutokana :
na hali hiyo, kumekuwa na ongezeko kubwa :
la matumizi mabaya ya viuatilifu hali inayo-

sababisha madhara mbalimbali.

“Athari zinazotokana na hali hii ni pamo- :
ja na uharibifu wa mazingira, wanyama ‘:

pamoja na mazao ya uvuvi, hii inasababish-

wa na matumizi holela ya kemikali zilizomo :
kwenye viuatilifu hivi, tunaomba udhibiti :

uongezeke,” alisema Rubuye.

Mkuu wa TPHRA Kanda ya Nyanda zaJuu :
Kusini, Emmanuel Mausa, alisema wanatoa
mafunzo hayo kwa wauzaji wa maduka :
hayo kila mwaka ili kuhakikisha kunakuwa :

na matumizi sahihi ya viuatilifu hivyo.

Alisema wauzaji wa maduka hayo wa- :
natakiwa kuifikisha elimu kwa wakulima :
ili kupunguza madhara yanayotokana na :
kemikali zilizomo kwenye viuatilifu na ku- :
hakikisha uzalishaji wa mazao mbalimbali

unaboreshwa.

Alisema wafanyabiashara hao pia wana- :
fanya ukaguzi wa mara kwa mara kwenye :
maduka ili kuhakikisha kila anayefanya kazi
hiyo amepata mafunzo na ana cheti kilicho- :

tolewa na taasisi hiyo.

Wazee washauri h’shauri Mbeya
kuanzisha shule nyingi sekondari

Na Nebart Msokwa,
MBEYA
AZEE ~ mkoani
Mbeya, wame-
shauri  serikali

ya mkoa wa huo
kuzielekeza halmashauri zake
zote kuanzisha shule nyingi za
sekondari za kidato cha tano
na sita ili watoto wote wanao-
faulu kidato cha nne wanufaike
na elimu bila malipo inayotole-
wa na serikali.

Wazee hao wamependekeza
kila halmashauri kujenga shule
hizo zisizopungua 10 kufikia
mwaka 2025 ili kukabiliana na
ongezeko la wanafunzi wanao-
jiunga na ngazi mbalimbali za
elimu baada ya serikali kuan-
zisha sera ya elimu bila malipo.

Wilitoa ushauri huo juzi
walipozungumza na Mwe-
nyekiti wa Chama Cha Mapin-
duzi (CCM) Mkoa wa Mbeya,
Dk. Steven Mwakajumilo, wal-
ipomtembelea ofisini kwake

kumshauri kuhusu mambo
mbalimbali ya maendeleo.

Mwenyekiti wa wazee hao,
Mwaiseje  Polisya, alisema
kuanzishwa kwa shule hizo
kutasaidia wanafunzi wote wa-
naohitimu kidato cha nne na
kufaulu kupata nafasi ya kuen-
delea na masomo ya elimu ya
juu kama ilivyo lengo la seri-
kali.

Alisema umoja wa wazee
unaamini kwamba mwenyekiti
huyo wa chama tawala ana uw-
ezo mkubwa wa kuisimamia
serikali na kuibua miradi ya
maendeleo.

“Pia tunashauri vijengwe
vyuo vingi vya ufundi stadi
ndani ya mkoa wetu ili wale
vijana wanaoshindwa kuende-
lea na masomo ya elimu ya juu
wapate ujuzi wa kuwawezesha
kujiajiri, hii itatusaidia kupun-
guza tatizo la ajira kwa vijana
wetu,” alisema Polisya.

Alisema vyuo hivyo vitasaid-
ia pia kuzalisha nguvukazi ya

kufanya shughuli za ujenzi wa
miradi mbalimbali ya maende-
leo itakayokuwa inatekelezwa
ndani ya mkoa huo na hata ka-
tika maeneo mengine nchini.

Alisema umoja wa wazee
unashauri kila halmashauri ya
mkoa huo kununua hisa katika
kampuni zinazochimba madini
katika wilaya zake ili kushiriki
katika usimamizi wa rasili-
mali hiyo na kupata faida kwa
ajili ya  maendeleo ya wa-
nanchi.

Alishauri pia CCM kuimari-
sha maridhiano na ushirikiano
miongoni mwa vyama vya siasa
mkoani humo ili kuimarisha
amani na mshikamano utakao-
chochea maendeleo ya mkoa.

Dk.  Mwakajumilo, ali-
washukuru wazee hao kwa
ushauri walioutoa ambao uta-
saidia kuboresha baadhi ya
maeneo ambayo yalikuwa hay-
atekelezwi vizuri.

Alisema uwapo wa wazee
hao unawaongezea maarifa

viongozi huku akisisitiza kuwa
ushauri waliotoa utazingatiwa
na chama hicho.

Aliwataka wazee hao kuen-
delea kushirikiana na chama ili
kuuletea maendeleo mkoa huo
na taifa kwa ujumla.

“Sisi viongozi wa chama
tuko tayari kushirikiana nanyi
wazee, ushauri wenu ni mzuri
sana na niwahakikishie kwam-
ba tutauzingatia, yote mli-
yoyasema yana viashiria vya
kuleta maendeleo,” alisema Dk.
Mwakajumilo.

Aliwaomba wazee hao kuen-
delea kutoa ushauri kwa vion-
gozi wa serikali wanapobaini
kuwa kuna mambo hayaendi
sawa ikiwamo utekelezaji na
usimamizi wa miradi.

Aliwataka viongozi wa seri-
kali katika mkoa huo kushiriki-
ana na wadau mbalimbali wa
maendeleo kutekeleza miradi
na kuisimamia ili wananchi
waone thamani halisi ya miradi
hiyo.
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Wahadhiri na wanafunzi wa Chuo Kikuu cha Sayansi na Teknolojia Mbeya (MUST) wakifuatilia mhadhara uliokuwa unatolewa
na Prof. Livin Mushi wa Chuo Kikuu cha Ardhi (hayupo pichani), mhadhara huo ni sehemu ya matukio yanayofanyika chuoni
hapo kuelekea kwenye mahafali ya chuo hicho. PICHA: NEBART MSOKWA

Operesheni ukaguzi, uhakiki silaha kudhibiti uhalifu

Na Nebart Msokwa ,CHUNYA

SERIKALI wilayani Chunya ka-
tika Mkoa wa Mbeya, imetangaza
kuanza operesheni maalumu ya
kukagua na kuhakiki silaha zote
zinazomilikiwa na wananchi
wilayani humo ili kudhibiti
matukio ya uhalifu ambayo ya-
mekuwa yakitokea mara kwa
mara.

Mkuu wa wilaya hiyo, Mayeka
Simon Mayeka, aliyasema hayo
juzi alipozungumza na waandi-
shi wa habari ofisini kwake kuhu-
su operesheni hiyo itakayodumu
kwa muda wa mwezi mmoja.

Alisema ukaguzi huo utaanza
leo na kufikia ukomo Januari 15,

2023, kila mwananchi anayemi-
liki silaha atatakiwa kuiwasilisha
kwa ukaguzi.

Alisema vitu vitavyoangaliwa
kwenye uhakiki ni pamoja na
uhalali wa umiliki wa silaha hizo
na matumizi yake huku akisisiti-
za kuwa jambo hilo linafanyika
kutokana na makubaliano ya
Kamati ya Ulinzi na Usalama ya
wilaya.

“Ni utamaduni wetu kila mwa-
ka hasa tunapoelekea mwisho wa
mwaka kufanya uhakiki wa silaha
za moto, lengo huwa ni pamoja
na kukumbushana matumizi
sahihi ya silaha hizo, kwahiyo
wananchi wote wanatakiwa ku-
wasilisha ili zikaguliwe,” alisema

Mayeka.

Alisema wameshatoa taarifa
kwa wananchi katika maeneo
yote ya wilaya hiyo kuanza ku-
wasilisha silaha hizo kwa ajili ya
kuzikagua na zitakaguliwa kila
siku kuanzia Jumatatu mpaka
[jumaa.

Mayeka alisema baada ya uk-
aguzi kufikia ukomo, operesheni
nyingine itafanyika ya kufanya
msako wa silaha zote ambazo zi-
takuwa hazijahakikiwa.

Alisema wamiliki wa silaha
watakaobainika kuwa hawakuzi-
wasilisha kwa ajili ya ukaguzi,
watachukuliwa hatua kali za
kisheria ikiwamo kupelekwa ma-
hakamani.

Aidha, kuelekea sikuu za
mwisho wa mwaka, Mayeka alil-
iagiza Jeshi la Polisi kitengo cha
Usalama Barabarani kuongeza
umakini wa kukagua magari
yote na kuwachukulia hatua
madereva watakaobainika kuwa
wanakiuka sheria za usalama
barabarani.

Alisema magari yote ya abiria
yatakayobainika kuwa ni mabo-
vu yaondolewe barabarani.

Katika hatua nyingine Mayeka
alipiga marufuku wafugaji ku-
toka katika maeneo mbalimbali
kuingiza mifugo wilayani humo
kwa maelezo kuwa mifugo
iliyoko ndani ya wilaya hiyo ina-
tosheleza maeneo yaliyotengwa.

Alisema ongezeko la mifugo
kwenye wilaya hiyo linaweza lika-
sababisha migogoro ya wakulima
na wafugaji kama inavyotokea
kwenye maeneo mengine nchini

maelekezo ya kutoruhusu uingi-
zaji wa mifugo, kiongozi yeyote
atakayebainika kushirikiana na
wafugaji kuingiza mifugo wilay-
ani kwetu tutamchukulia hatua
kali,” alisema Mayeka.

Alisema baadhi ya wafugaji
wanaingiza mifugo kinyemela
kutoka katika Wilaya ya Mbarali
na Wilaya ya Songwe na kusaba-
bisha matatizo kwenye maeneo
wanayokwenda kuchungia.
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Mafanikio
elimu kwa
watoto
yanatokana.
na ufuatiliaji
wazazi

Na Peter Mkwavila,
CHAMWINO

WAZAZI na walezi ili wa-
fanikishe ndoto za watoto
wao kielimu wanatakiwa
kufuatili kwa karibu maen-
deleo yao.

Mwenyekiti wa Bodi ya
Usimamizi wa Shule ya
Msingi na Awali ya Maki
Brilliant, Dk. Godfrey Ma-
goti, aliyasema hayo juzi
alipokuwa akizungumza na
wazazi na walezi kwenye
hafla ya ugawaji wa vyeti
kwa wanafunzi waliofanya
vizuri kitaalamu shuleni
hapo.

Dk. Magoti alisema ni
muhimu wazazi na walezi
wakahakikisha ~ wanatoa
ushirikiano kwa watoto na
walimu ili kufikia malengo
waliojiwekea kwenye mai-
sha yao.

“Bado kuna changamoto
kwa baadhi ya wazazi na
walezi ambao wamekuwa
wakiwakwamisha watoto
wao kwa kushindwa ku-
wasaidia kitaaluma hali
ambayo imekuwa ikiwa-
sababishia walio wengi
kushindwa kufikia ndoto
walizojiwekea kwenye mai-
sha yao,” alisema.

Pia aliwataka walimu ku-
wajibika kwa watoto katika
kuwasimamia kiroho na ki-
jamii ili kuwajengea uwezo
katika masomo yao badala
ya kuwaacha wakijisimamia
wenyewe na kujikuta waki-
jiingiza kwenye makundi
maovu.

Naye Mkuu wa Shule ya
Maki Brilliant, Shaibu Beya,
aliwataka wazazi kuacha
tabia ya kuua vipawa vya
watoto wao kwa kuviende-
leza ili wafikie malengo yao.

Alisema, watoto walio
wengi wana vipawa vya
aina mbalimbali, lakini wa-
nakwamishwa na wazazi
wao kufikia malengo yao.

Diwani wa Kata ya Bui-
giri, Keneth Yindi, akizun-
gumza na wazazi na walezi,
aliwataka wawekeze elimu
kwa watoto wao ili kuwa-
saidia katika maisha yao ya
baadaye.

Alisema wakiwekeza
kupata elimu watoto wao
kuna faida kubwa inay-
oweza kupatikana ikiwamo
kuwapata viongozi wenye
maadili ya kiroho na kijamii
watakao watumikia watu
kwa kufuata misingi ya haki
na sheria.
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Ofisa Elimu wa Halmashauri ya Wilaya ya Bahi, Sarah Chizingwa, akizungumza kwenye kongamano la wadau wa elimu jumuishi (hawapo
pichani), lililowakutanisha wazazi, walezi, watendaji kutoka serikalini na taasisi binafsi lililofanyika Dodoma. PICHA: PETER MKWAVILA

Ataka utafiti mbegu zinazoendana mabadiliko tabianchi

Na Renatha Msungu,
DODOMA

ATIBU Mkuu, Ofisi ya

Waziri Mkuu, Sera,

Bunge na Uratibu, Dk.

John Jingu, amesema
watafiti wa kilimo nchini wa-
napaswa kutumia matokeo ya
utafiti wanaofanya kuboresha
mbegu za mazao zinazoendana
na mabadiliko ya tabianchi.

Dk. Jingu aliyasema hayo jana
jijini hapo kwenye kikao cha
kuelimisha wadau kuhusu kazi
za muunganiko wa taasisi za
kimataifa za utafiti wa kilimo
(CGIAR), ili kuongeza kasi ya
utekelezaji wa programu ya kue-
ndeleza sekta ya kilimo awamu
ya pili (ASDP 1II) kwa kubore-
sha utaratibu wa miradi ya One
CGIAR.

Alisema lengo la kikao hicho
ni kuzingatia utafiti utakaongeza
uzalishaji.

“Kupitia mkakati wa utafiti
na ubunifu wa mwaka 2030
CGIAR, imeanzisha mkakati un-
aojulikana kama OneCGIAR am-
bao unalenga kufanya utafiti na
maendeleo sasa ili tukuze sekta
zetu za kilimo, mifugo na uvuvi
lazima tuwekeze katika utafiti na
maendeleo hivyo mkakati huu
utasaidia katika uzalishaji na
tija,” alisema.

Alihimiza utafiti wa mbegu
unaofanyika unapaswa kusaidia
kuleta tija na faida katika shu-
ghuli za wakulima, wavuvi na
wafugaji pamoja na kuendeleza
ugunduzi wa mbegu mpya hasa
katika kipindi cha mabadiliko ya
hali ya hewa.

“Hivi karibuni kumekuwa na

mabadiliko ya hali ya hewa hivyo
utafiti tunaoufanya uendane na
hali ya hewa ya kipindi husika
ukizingatia sasa hivi misimu ya
mvua imebadilika kwa hiyo tu-
nahitaji mbegu zinazoendana
na mazingira na namna ya kuka-
biliana na wadudu waharibifu,”
alieleza.

Alisisitiza ushirikishwaji wa
vijana katika sekta ya kilimo kwa
kuwa ndiyo yenye ustawi na ma-
tokeo chanya kwa wananchi.

Aidha, alishauri uwapo wa
ushirikiano kati ya wizara za
kisekta na wadau wa maendeleo
kwa kuanzisha miradi mikubwa
itakayoleta matokeo chanya ka-
tika sekta hizo muhimu kupitia
mkakati huo.

Mkurugenzi Mkuu wa Taasisi
ya Utafiti wa Kilimo (TARI), Dk.
Geoffrey Mkamilo, alibainisha

kuwa kufanyika kwa utafiti
wa mbegu kunasaidia kubaini
hali ya mbegu, kero na namna
ya kuboresha uzalishaji wake
utakaoendana na kipindi husika.

“Warsha hii inatuweka pamoja
kama wataalamu na wizara za
kisekta kubalishana uzoefu na
namna ya kufanya utafiti wenye
manufaa katika sekta zote za
kilimo. Mifugo na uvuvi kubaini
mbegu bora na wakati husika wa
kuzifanyia kazi ziweze kuzalisha
mazao bora kwa gajili ya kuimari-
sha lishe na kipato,” alisema.

Naye mtaalamu kutoka OneC-
GIAR, Dk. Regina Kapinga, ali-
fafanua kuwa licha ya kufanya
utafiti unaowezesha mazao kuhi-
mili mabadiliko ya tabianchi pia
unazingatia uboreshaji wa viru-
tubishi katika mazao ya uvuvi,
mifugo na mimea.

‘Mabadiliko tabianchi yameathiri wanawake, watoto zaidi’

Na Paul Mabeja, DODOMA

OFISA programu wa Shirika
lisilo la kiserikali la FORUM CC,
linalojihusisha na mapambano
dhidi ya mabadiliko tabianchi,
Msololo Onditi, amesema mae-
neo mengi nchini yameathirika
na mabadiliko hayo huku wa-
nawake na watoto wakiwa katika
hatari zaidi.

Onditi alibainisha hayo juzi al-
ipokuwa akitoa taarifa ya shirika
hilo kwa wabunge kuhusu mradi
unaotekelezwa katika Wilaya ya
Singida wa kukabiliana na athari
za mabadiliko tabianchi kwa wa-

nawake na watoto.
“Hali ilivyo sasa inaonesha
kuwa waathirika wakubwa ka-
tika janga hili la mabadiliko tabi-
anchi ni kundi la wanawake na
watoto ndiyo maana tumeamua
kutekeleza mradi huu wa miaka
mitatu wa kukabiliana na athari
za mabadiliko tabianchi kwa wa-
nawake na watoto,” alisema.
Onditi, alisema mabadiliko
hayo yanapotokea yanasababi-
sha ukame na kuwapo upungufu
wa chakula wanawake na watoto
ndiyo wanakuwa katika hatari
zaidi.
“Unapotokea

ukame  maji

yanakosekana hivyo wanawake
ndiyo wanalazima kwenda um-
bali mrefu kutafuta maji kwa ajili
ya matumizi mbalimbali ya fa-
milia lakini zipo familia ambazo
zimeamua kuozesha watoto wao
katika umri mdogo ili kupata fed-
ha za kutunza famila kutoka na
athari za mabadiliko tabianchi,”
alisema.

Kadhalika, alisema kukoseka-
na kwa chakula cha kutosha ku-
tokana na athari za mabadiliko
tabianchi kunaathiri makuzi ya
mtoto kimwili na kiakili.

Aidha, alisema ili kukabiliana
na tatizo hilo mradi huo uta-

husika katika utoaji wa elimu
kwa jamii ili kupunguza shughuli
za kibinadamu zinazosababisha
kwa kiasi kikubwa mabadiliko
tabianchi.

“Pia kutoa elimu kwa wa-
nanchi kutunza mazingira ikiwa
ni pamoja na kupunguza uzal-
ishaji wa hewa ukaa ambayo im-
ekuwa sababu kubwa ya mabadi-
liko tabianchi,” alisema.

Mbunge wa Viti Maalum, Dk.
Thea Ntara, alilishauri shirika
hilo kuandaa programu za kutoa
elimu katika maeneo ambayo
bado hajaathirika sana na mab-
adiliko tabianchi.
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Soko Kuu Darajani kukarabatiwa kuwa na hadhi ya kimataifa

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

AZIRI wa Nchi Ofisi

ya Rais, Tawala

za Mikoa na Idara

Maalum Serikali ya

Mapinduzi, Masoud Ali Moham-

ed, amesema serikali imeanza

ukarabati wa soko kuu la Dara-

jani lililoko katika eneo la mji

Mkongwe ili kurudisha haiba ya

mji huo ambao upo katika hadhi

ya miji ilioko katika urithi wa ki-
mataifa.

Aliyasema hayo jana katika

kikao cha Baraza la Wawakilishi

wakati akijibu swali la Mwakili-

shi wa Viti Maalumu Wanawake,
Mwanaidi Kassim Mussa, aliyeta-
ka kujua maendeleo ya ukarabati
wa soko hilo umefikia hatua gani.

Alisema ukarabati huo ni se-
hemu ya mikakati ya serikali un-
aotokana na utekelezaji wa Ilani
ya CCM ya mwaka 2020-2025 ya
kuimarisha maeneo ya biashara
ya wajasiriamali.

Alisema Soko la Darajani limo
katika orodha ya masoko ya
kihistoria ambalo kwa bahati
mbaya halijafanyiwa matengen-
ezo makubwa kwa muda mrefu
tangu lilipojengwa miaka 100
iliyopita. Alisema ukarabati un-
aofanywa utaliwezesha soko hilo

kufikia viwango na hadhi ya ki-
mataifa katika utalii kwa wageni.

“Tumeanza ukarabati wa soko
la Darajani ili kulifanya kuwa na
hadhi ya kimataifa ya miji iliopo
katika urithi wa mambo ya kale
ambapo tunaamini ukarabati
huo utakidhi vigezo muhimu
vya usanifu wa majengo ya kale,”
alisema.

Aidha, alisema ukarabati huo
unatarajiwa kukamilika mapema
mwakani na wafanyabiashara
wote waliokuwapo awali ndiyo
watakaopewa kipaumbele na ku-
rudi katika maeneo hayo.

“Ukarabati wa soko la Darajani
unatarajiwa kukamilika mwa-

kani ambapo wafanyabiashara
waliokuwapo awali watapewa
kipaumbele cha kwanza kufanya
shughuli za biashara,” alisema.

Pia alisema serikali inaendelea
na kazi za kujenga masoko men-
gine makubwa matatu ikiwamo
Chuwini, Mwanakwerekwe
pamoja na Jumbi ili kuwawez-
esha wafanyabiashara kufanya
shughuli zao kwa ufanisi mkub-
wa.

Alisema kazi za ujenzi wa
masoko hayo matatu unafanywa
na vikosi vya Serikali ya Mapin-
duzi ya Zanzibar baada ya awali
kupewa sekta binafsi na kushind-
wa kufanya kazi hiyo.

Mwanasheria Mkuu wa Serikali, Dk. Mwinyi Talib, akizungumza katika kikao cha Baraza la Wawakilishi Zanzibar jana. PICHA:
RAHMA SULEIMAN

Z'bar yajipanga kujitosheleza chakula kilimo umwagiliaji

Na Rahma Suleiman, ZAN-

ZIBAR

WIZARA ya Kilimo Umwagil-
iaji Maliasili na Mifugo imesema
imejipanga kuhakikisha Zanzi-
bar inajitosheleza kwa chakula
ikiwamo mpunga kwa kujenga
miundombinu  ya  usamba-
zaji maji katika mashamba ya
wakulima.

Hayo yalisemwa jana na Wa-
ziri wa wizara hiyo, Shamata
Shaame Khamis, wakati akijibu
swali la Mwakilishi wa Jimbo
la Mkwajuni, Sulubu Kidongo

Amour, katika kikao cha Baraza
hilo, aliyetaka kujua serikali ime-
jipanga vipi kuona inajitosheleza
kwa chakula na kuacha kuagiza
mchele nje ya nchi.

Khamis alisema serikali in-
atekeleza mradi mkubwa wa
ujenzi wa miundombinu ya um-
wagiliaji maji katika mashamba
ya wakulima wenye ukubwa wa
hekta 1,053 katika mabonde sita
ya Unguja na Pemba. Aliyataja
mabonde ya mpunga yaliyoima-
rishwa kwa kujengwa miundom-
binu ikiwamo Cheju, Kilombero,
Chaani, Kinyasini na Mlemele.

Alisema bonde la Cheju lenye
ukubwa wa hekta 314, Kinyasini
lenye hekta 184 Mlemela lenye
hekta 44 yamekabidhiwa kwa
wakulima. Alisema jumla ya
wakulima 4,796 tayari wame-
kabidhiwa mashamba hayo kwa
ajili ya kuanza shughuli za kilimo
cha mpunga baada ya kukami-
lika ujenzi wa miundombinu.
“Napenda kuwajulisha wa-
jumbe wa Baraza la Wawakilishi
na wananchi kwa ujumla kwam-
ba Wizara ya Kilimo imejipanga
kuimarisha kilimo cha umwa-
giliaji maji ili kuiwezesha Zanzi-

bar kujitosheleza na chakula na
kupunguza kuagiza nje ya nchi,”
alisema. Waziri huyo alisema
mkandarasi aliyepewa kazi hiyo
anamalizia marekebisho ma-
dogo katika bonde la Kilombero,
Chaani na Kibokwa ili yaweze
kukidhi mahitaji ya wakulima
katika kuendeleza kilimo hicho.

Alisema sekta ya kilimo cha
umwagiliaji maji kwa Zanzibar
inachangia pato la taifa kwa
asilimia 30.5 huku kilimo cha
umwagiliaji maji mashambani
ikiwamo mpunga kipo kwa asil-
imia tano.

]
KMKM
yaanza
Kuvua
samaki
bahari kuu
kuingiza
mapato

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

KIKOSI Maalumu cha
Kuzuia Magendo (KMKM),
kimeanza kutekeleza
malengo ya Serikali ya Map-
induzi ya Zanzibar ya kuvua
samaki katika eneo la baha-
ri kuu ili kuingiza mapato.

Hayo yalisemwa jana na
Waziri wa Nchi, Ofisi ya
Rais Tawala za Mikoa Idara
Maalumu ya Vikosi vya
SMZ, Masoud Ali Mohamed,
katika kikao cha Baraza la
Wawakilishi, wakati aki-
jibu swali la Mwakilishi wa
Jimbo la Mkoani Pemba,
Abdalla Kombo, aliyetaka
kujua maendeleo ya kikosi
cha KMKM katika uvuvi wa
bahari kuu.

Alisema uvuvi wa bahari
kuu ndiyo kipaumbele cha
Serikali ya Zanzibar katika
kuelekea sera ya uchumi wa
buluu ambayo lengo lake ni
kunufaika na rasilimali za
baharini katika uchumi wa
buluu.

Alisema Kikosi cha KMKM
kimeanzisha uvuvi wa ba-
hari kuu kwa kuvua samaki
mbalimbali katika eneo hilo
kwa kushirikiana na kutili-
ana saini makubaliano na
Kampuni ya Tijara.

Alitaja  samaki ambao
tayari wameanza kuvuliwa
na kikosi hicho na kuingiza
mapato ikiwamo Jodari na
Mbasi ambao wameanza
kuuzwa kwa taasisi mbal-
imbali zikiwamo hoteli za

kitalii na wananchi.
“Kikosi cha KMKM tayari
kimeanzisha uvuvi wa

bahari kuu kwa kushiriki-
ana na kampuni ya Tijara
hatua ambayo matarajio
yetu makubwa hayo ndiyo
malengo ya uchumi wa bu-
luy,” alisema.

Aidha, alisema Kikosi cha
KMKM kupitia kambi zake
kimeanzisha kilimo cha
mazao ya baharini ikiwamo
matango bahari ambayo
soko lake kimataifa ni kub-
wa lenye tija kwa wakulima.

Alikipongeza kikosi hi-
cho kwa kutekeleza kwa
vitendo sera ya uchumi wa
buluu ambayo ni kujikita na
kunufaika na rasilimali za
uvuvi wa baharini pamoja
na mazao ya baharini ikiwa-
mo mwani na matango pori.
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Sungusungu wadaiwa kumvunja mkono mtuhumiwa

Na Marco Maduhu,
SHINYANGA

ESHI la jadi la Sungu-
sungu linatuhumiwa
kumpiga Veronica Ma-
gembe, mkazi wa Ly-
abukande wilayani Shinyanga
na kumvunja mkono wa kulia
wakimtuhumu mwizi.
Akizungumza na vyombo
vya habari juzi, Veronica
alisema siku ya tukio alikuwa
ameenda mjini baada ya ku-
rudi katika shughuli zake
mjini Shinyanga, alikuta Sun-
gusungu wakimsubiri
nyumbani na kumuamuru

alale chini ili apewe adhabu ya
viboko.

Alisema alipowahoji kosa
lake ni nini, walimwambia
kuwa ni mwizi wakidai am-
emuibia mwanamke mmoja
tisheti tatu, kitenge na viatu
dukani kwake, bila kumsiki-
liza upande wake waliendelea
kumpiga hadi kufikia hatua ya
kumvunja mkono.

“Niliporudi nyumbani ku-
toka Shinyanga mjini nikawa-
kuta Sungusungu wakiwa
wananisubiria wakinituhumu
nimeiba tisheti tatu, kitenge
na viatu, wakaniambia don-
doka chini wakaanza kunipiga

fimbo, nikawaambia nina op-
eresheni wakasema leo ndio
itapona,” alidai.

“Wakati nikiendelea kuwa-
sumbua wasinipige wakaitwa
sungusungu wengine  sita
jumla wakawa 11 wakanishika
miguu na mikono, wakaanza
kunipiga fimbo za juu juu bila
ya kujali mimi ni mgonjwa
wakaniumiza vibaya na kuni-
vunja mkono.”

Mtendaji wa Kata ya Lyabu-
kande, wilayani Shinyanga,
Shadrack Maduhu, alisema
mwanamke huyo amekuwa
na kesi nyingi za madai ya
wizi, huku akieleza kuwa sun-

gusungu wana utaratibu wao
wa kutoa adhabu kwa wa-
nanchi.

Kiongozi wa sungusungu,
Raphael Tabaro alisema mwa-
namke huyo amekuwa akiji-
husisha na vitendo vibaya vi-
kiwamo vya wizi na amekuwa
akilalamikiwa na wananchi.

Baadhi ya wananchi wa
eneo hilo walisema tabia za
Veronica sio nzuri na zinakera
kwa sababu amekuwa akiiba
vitu mbalimbali.

Waliomba achukuliwe hat-
ua zaidi za kisheria pamoja na
kumchunguza akili yake kama
ni mzima.

Meneja mradi wa uimarishaji wa mabaraza ya watoto kutoka Shirika la Rafiki-SDO, Tangi Clement, akizungumza na
viongozi wa Baraza la Watoto katika Halmashauri ya Manispaa ya Shinyanga, kuhusu kupaze sauti zao juu ya vitendo
vya ukatili ambavyo wanafanyiwa juzi. PICHA: MARCO MADUHU

Wavuvi ‘waiangukia’ serikali waongezewe muda

Na Vitus Audax, MWANZA

BAADHI ya wavuvi na wami-
liki wa mitumbwi wanaofanya
shughuli zao katika Ziwa Vic-
toria, wameiomba serikali ku-
waongezea muda ili kuachana
na matumizi ya taa za betri
kwa ajili ya shughuli za uvuvi
wa dagaa.

Wavuvi hao wanatakiwa
kutumia taa za mwanga wa
jua (solar), badala ya taa zina-
zotumia betri katika shughuli
7a0 Za uvuvi.

Walisema ikiwa wataacha
kutumia betri hizo kwa sasa
bila  kujiandaa  watapata
hasara kutokana na kutumia

fedha nyingi kuzinunua.

Pia agizo hilo limekuja
ghafla kutokana na baadhi
ya wavuvi kufanya uwekezaji
katika taa hizo na kusitisha
matumizi yake kunaweza ku-
wasababishia hasara.

“Tunaomba  kuongezewa
muda hata kufikia mwezi wa
sita mwakani ili na sisi tuweze
kujiandaa kwani hata hivyo
utafiti wa kubaini madhara
yake bado haujafanyika kika-
milifu maana hatujaambiwa
ukali wa mwanga wa taa tu-
nazozitumia kwa sasa na zile
wanazotaka tutumie,” alisema
Mandondo Maro, mmiliki wa
mtumbwi.

Edward Manna, mvuvi wa
dagaa akizungumzia hatua
hiyo alisema alikuwa ame-
chukua mikopo na kuwekeza
katika taa hizo.

Alisema  alikuwa  hajui
kama taa hizo ni haramu na
kuzisitisha ghafla kutamsaba-
bishia aingie kwenye madeni
ambayo uwezo wa kulipa ni
mdogo.

Akitoa ufafanuzi kuhusu
marufuku hiyo, Kaimu Ofisa
Mfawidhi ulinzi na usimamizi
na rasilimali za wavuvi Kanda
ya Ziwa, Laurent Mbujiro,
alisema matumizi ya taa hizo
ni ukiukwaji wa kifungu nam-
ba 16 kifungu kidogo (ii) cha

sheria za uvuvi.

Novemba 17, Waziri wa
Mifugo na Uvuvi, Mashimba
Ndaki, akiwa mkoani Mwanza,
alitoa muda wa miezi miwili
kwa wavuvi wanaotumia taa
Za umeme wa jua zinazotumia
betri kuacha kwa kuwa zina-
daiwa kuwa kichocheo cha
uvuvi haramu na kuharibu
mazalia ya samaki katika Ziwa
Victoria kutokana na kuwa na
mwanga mkali.

Aidha, aliwataka wavuvi
wa dagaa kutumia taa zenye
mfumo wa umeme jua moja
kwa moja badala ya zinazoun-
ganishwa na betri kutokana na
kubainika kuwa na madhara.

]
Jamii yashauriwa
kuwekeza malezi
ya watoto

Na Neema Emmanuel, MWANZA

JAMII imeshauriwa kuwekeza kwe-
nye malezi ya watoto wao ili kuwasaidia
kutimiza ndoto zao katika maisha yao.
na Ofisa Ustawi wa Jamii Mkuu Wizara
ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake
na Makundi Maalum, Loata Molel, wakati
akizindua jarida la Mbeleko ambalo lin-
afundisha namna bora ya kulea watoto.

Alisema watoto ni kundi linalohitaji
kulindwa na kujengewa misingi bora
kwao na taifa kwa ujumla.

“Wazazi, walezi muda mwingi
wamewekeza kwenye utafutaji wa riziki,
lakini suala la malezi ya watoto wame-
waachia wafanyakazi wa nyumbani, na-
wasihi wazazi kuweka ratiba ya kusoma
majarida mbalimbali yanayohusu malezi
ya watoto likiwamo la Mbeleko ili waweze
kuwalea watoto vizuri na kuwajengea
misingi bora,” alisema Molel.

Alisema malezi na makuzi ya watoto
ni eneo linalohitaji mkazo kutokana na
sababu mbalimbali ikiwamo kukosekana
kwa elimu ya namna bora ya kulea wa-
toto.

“Sayansi na teknolojia imeleta map-
induzi makubwa katika kujua mambo
mbalimbali, lakini imeleta tatizo kwenye
malezi ya watoto kutokana na vitu vina-
vyokuwa vikioneshwa kwenye runinga,
hivyo wazazi wanatakiwa kuwa makini ili
kuwanusuru watoto wao ni ukweli usiop-
ingika watoto wengi wanalelewa zaidi na
runinga pamoja na mitandao ya kijamii,
kuliko sisi tulivyolelewa miaka 50 iliyo-
pita ambapo tulikuwa tunapata fursa ya
kukaa na wazazi na kutusimulia hadithi
za mafunzo,” alisema.

Mkurugenzi wa Shirika la TAHEA lil-
iloko mkoani Mwanza, Mary Kabati, aki-
zungumza katika uzinduzi wa jarida hilo,
aliwataka wazazi na walezi kupata mwon-
gozo mzuri wa kuwalea watoto wao.

Alisema suala la malezi kwa watoto ni
muhimu, lakini wazazi wengi hawana na-
fasi ya kukaa na watoto wao wala kujua
maendeleo yao ya kimasomo na kwamba
wataendelea kuihamasisha jamii kuweka
mazingira rafiki kwa watoto hususani
kwenye malezi.

Mratibu wa Miradi ya Elimu kutoka
TAHEA, Peter Matyokoalezi, alisema
malezi na makuzi bora ya mtoto ya-
naendana na lishe.

Alisema jarida hilo lina safu maalumu
ya mapishi ya vyakula mbalimbali vya
kitanzania kwa ajili ya lishe ya mjamzito,
anayenyonyesha, mtoto na familia kwa
ujumla.

Alisema jarida hilo linatumia mifano
halisi ya utoaji malezi inayoonekana ka-
tika familia na jamii na kukosoa, kusisitiza
na kuboresha malezi hayo kwa kutumia
simulizi ambazo zimetoka kwa watu
mbalimbali, vibonzo katika kuonyesha
matukio yanayojitokeza kwenye familia
na mitaani.

Mmoja wa wazazi waliohudhuria uz-
induzi huo, Anamaria Mwenge, alisema
kituo hicho kitasaidia wazazi na walezi
kujua namna bora ya kuwatengenezea
misingi mizuri watoto wao tangu wakiwa
wadogo.
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Rais wa Ghana akemea Afrika kuombaomba

WASHINGTON, Marekani

RAIS wa Ghana, Nana Akufo-Addo, amesema
kuwa mataifa ya Afrika lazima yajiondoe
kwenye utaratibu wa kuomba nchi za Ma-
gharibi ili kupata heshima ya kimataifa na
kubadili mitazamo duni kuhusu bara hilo.
“Tukiacha kuwa ombaomba na kutumia
pesa za Kiafrika ndani ya bara hili, Afrika
haitakuwa na haja ya kuomba heshima ku-
toka kwa mtu yeyote, tutapata heshima tu-

Waghadhibishwa
binti wa Rais
kuwa na ofisi

NAIROBI, Kenya

nayostahili. Tukifanikisha hilo basi,
heshima itafuata,” alisema Akufo
Ado.

Vw\laaraI;ls'l_ka Aliyasema hayo wakati akifungua
tahimili mkutano wa viongozi wa Mare-
zaidi nje kani na Afrika unaofanyika mijini
ya bara Washington DC. Rais Akufo-Addo
kuliko alihimiza mshikamano zaidi mion-
ndani. goni mwa Waafrika ili kushughulikia

malengo ya pamoja.

nje ya bara kuliko ndani. Lazima tu-
kumbuke kwamba kwa ulimwengu
wa nje, hakuna kitu kama Nigeria,
Ghana au Kenya, sisi ni Waafrika tu.
Hatima yetu inategemea kila mmo-
ja,” alisema.

Kiongozi huyo alisema kuwa bara
hilo lilikuwa na ujuzi na wafanyaka-
zi lakini lilihitaji utashi wa kisiasa wa
kufanya Afrika ifanye kazi.

siku ambayo Shirika la Fedha la
Kimataifa kukubali kuipa Ghana
mkopo wa dola bilioni 3 ili kupun-
guza mtikisiko wa kiuchumi ambao
haujawahi kushuhudiwa katika nchi
hiyo ya Afrika Magharibi.

Makumi ya viongozi wa Afrika
wako mjini Washington kujadili ush-
irikiano na Marekani huku kukiwa
na ongezeko la ushawishi wa China

WANANCHI wa Kenya wamepigwa
na butwaa baada ya kusikia kuhusu
kuwapo kwa ofisi ya binti wa Rais
Willium Ruto, katika Ikulu ya nchi
hiyo.

Katika video inayosambazwa
mtandaoni, mtoto wa kiongozi
huyo, Charlene Ruto, anaonekana
akizungumza na hadhira katika
mkutano wa kilele nchini Tanzania
ambapo anatambulisha timu yake
kutoka Kenya kuwa wanatoka ka-
tika ofisi ya binti wa rais.

Waliotambulishwa ni mshauri
wake na mwingine ambaye
ni mkuu wa biashara na uwekezaji
katika ofisi ya binti wa rais.

Waliohudhuria walionekana
kujibu kwa sauti kubwa kwa kupiga
makofi na baadhi wakiangua vi-
cheko.

Sheria za Kenya hazina ofisi ya
binti wa rais na hakuna tangazo
lolote la umma la kuanzishwa kwa
ofisi kama hiyo.

Wakenya wengi katika mitandaoni

ya kijamii wamekuwa wakipinga
kile ambacho wengine wanakiona
kuwa matumizi mabaya ya pesa za
walipa kodi. BBC

Russia yashambulia
mji wa Kyiv

KYIV, Ukraine

MASHAMBULIZI ya ndege za Rus-
sia zisizoruka na rubani yamehari-
bu majengo matano katika mji mkuu
wa Ukraine, Kyiv.

Maofisa wa Ukraine hata hivyo
walisema mifumo ya ulinzi wa
mashambulizi ya kutokea angani ili-
haribu makombora mengi na hakuna
vifo vilivyoripotiwa wala majeruhi.

Rais wa Ukraine, Volodmyr Zelen-
sky, alisema magaidi walifyatua ma-
kombora 13 yaliyobebwa na ndege
zisizoruka na rubani zinazotengen-
ezwa Iran, na yote yakaharibiwa.

Mji huo mkuu Kiev umesalia na
utulivu kwa kiasi kikubwa baada
ya shambulizi hilo, ambalo lilitokea
mapema jana kabla ya kuanza shu-
ghuli za siku.

Mashambulizi hayo yanadhihiri-
sha jinsi mji huo mkubwa kabisa wa
Ukraine ulivyo katika hatari ya kush-
ambuliwa na mashambulizi ya mara
kwa mara ya Russia ambayo va-
meharibu miundombinu na maeneo
mengine ya makaazi, hasa mashariki
na kusini mwa nchi hiyo katika wiki
za karibuni. DW

“Waafrika wanastahimili

zaidi

Matamshi

ya Addo yalikuja

na Urusi katika bara hilo. BBC

Baadhi ya nyumba na mali zilizoathirika na mafuriko katika mji mkuu wa DRC, Kinshasa juzi. PICHA: BBC

Mafuriko vaua watu zaidi ya 120 DRC

KINSHASA, DRC

WATU  zaidi ya 120
wameuawa katika mafuriko
mabaya zaidi kuwahi ku-
tokea na kuukumba  miji
mkuu wa nchi ya Jamhuri
ya Kidemokrasia ya Congo
(DRC) wa Kinshasa.

Wengi wa waliokufa wali-
kuwa katika maeneo ya mili-
mani ambao walikumbwa na
maporomoko ya ardhi kuto-
kana na mvua kubwa.

Mwandishi mmoja wa
habari aliripoti kuona miili
ya watu tisa wa familia moja
ambao nyumba yao ilikuwa
imeporomoka.

Hata hivyo serikali ya
DRC imetangaza siku tatu za
maombolezo ya kitaifa zil-
ianza jana.

Waandishi wa habari wal-
isema kumekuwa na ongeze-
ko kubwa la idadi ya watu
wanaohamia Kinshasa katika
miaka ya hivi karibuni na jiji
hilo linakabiliwa na upun-
gufu wa mifereji ya maji na
mipango duni ya mijini.

Uharibifu huo uliacha the-
luthi moja ya jiji bila maji na
umeme, kulingana na mam-
laka.

Wengi waliofariki waliku-
wa katika maeneo ya milim-
ani, ambayo yalikumbwa na

maporomoko ya ardhi.

Kinshasa ina wakazi wa-
patao milioni 15 na ni mo-
jawapo ya miji mikuu yenye
watu wengi zaidi barani Af-
rika.

Waziri Mkuu, Sama Lu-
konde, alitembelea viton-
goji vilivyoathiriwa Jumanne
pamoja na Gavana wa jiji hilo
Gentiny Ngobila.

Gavana huyo alisema seri-
kali ya mkoa italipa gharama
zote za mazishi ya marehe-
mu.

RAIS KUKATISHA ZIARA
Wakati huo huo, Rais wa
nchi hiyo, Félix Tshisekedi,

alisema kuwa atakatiza safari
yake nchini Marekani, amba-
ko anahudhuria mkutano wa
kilele wa viongozi wa Mare-
kani na Afrika, kutokana na
mafuriko hayo.

Katika ujumbe wake wa
Twitter, Tshisekedi alisema
atarejea nyumbani leo baada
ya mkutano wake na Rais Joe
Biden.

Katika mkutano na Waziri
wa Mambo ya Nje wa Mare-
kani, Antony Blinken, katika
mkutano huo, Rais Tshisekedi
alilaumu mafuriko hayo kuto-
kana na mabadiliko ya hali ya
hewa, shirika la habari la AFP
linaripoti. BBC
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MATANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

KUPOTEA KWA VYETI

PASTORY M.KAZERI anatangaza kupotelewa na
vyeti,cha kidato cha nne chenye index namba
S1470-0130 kilichotolewa na baraza la mitihani
kupitia shule ya sekondari ya KIARA mwaka
2017,na cheti cha DIPLOMA na TRANSCRIPT
chenye index namba 18030602016 kozi ya
ELECTRICAL AND BIOMEDICAL ENGINEERING
iliyotolewa na chuo cha ARUSHA TECHNICAL
COLLEGE ~ (ATC)  mwaka 2021yeyote
atakayeviokota atoe taarifa kituo chochote cha
polisi. Polisi taarifa MWA/IGO/RB/472280/2022

KUPOTEA KWA CHETI

PASCHAL EDWARD KITABOMA anatangaza
kupotea kwa cheti cha kidato cha nne
chenye index namba S 3042/0093
kilichotolewa na baraza la mitihani la taifa
kupitia KANGAYE SECONDARY SCHOOL
mwaka 2014. Kwa yeyote atakaekiona atoe
taarifa kituo chochote cha polisi. POLISI
TAARIFA: DAR/CHU/RB/466764/2022

KUPOTELEWA NA

KADI YA PIKIPIKI
Ndugu REMIGIUS LWEYONGEZA
BAITAN anatangaza kupotelewa na

kadi ya pikipiki aina ya Bajaj Boxer
yenye namba za usajili MC806 CFE,
injini Na. DUZWKM63201 na Chassis
Na. MD2A18AY9KWM93630.
Kadi hiyo ina majina ya MOHAMMED
ENTERPRISES (T) LTD. Ametoa
taarifa polisi na kupewa namba
KAG/BUK/RB/480340/2022. Kwa
yeyote atakayeiona atoe taarifa
polisi au apige simu namba
0767227019.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilayaya Bukoba

Kituo cha Bukoba Mjini Mkoa Kagera
Usimamizi wa mirathi Na69 2022

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA MAREHEMU Frank

Theophil Muganyizi wa Nyamkazi
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA
MSIMAMIZI YALIYOLETWA
Na Mixon F Muganyizi

(Kanuni ya 5(2) ya Kanuni ya Usimamizi wa Mirathi

Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote /

maslahi yoyote na mirathi ya marehemu tajwa

juu, wanaalikwa kuja na kuhudhuria katika shauri hili
endapo wakitaka kufanya hivyo mnamo tarehe
11/01/2023 kabla huyo mwombaji hajateuliwa kuwa

msimamizi wa mirathi hiyo.
Zingatia:

Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa Marehemu

anaweza kuuleta Mahakamani kukaguliwa.
Imetolewa leo Tarehe 08/12/2022

atn M, L M8

HAKIMUY

" AWRRLO
4 GURDBA
mami |

KATIKA BARAZA LA ARDHINA NYUMBA LA WILAYA
YAMTWARA
MKOA WA MTWARA
MAOMBI NA 74/2022
HAJIRA ALLY KAMPEHA............ MWOMBAJI
DHIDI YA
HABIBA DAIMA FUNDIL........... MJIBU MAOMBI NAMBA

KUITWA SHAURINI

HABIBA DAIMA FUNDI POPOTE ULIPO,FAHAMU
kwamba shauri hili limepangwa kutajwa tarehe 16
Januari, 2022 saa 02:30 asubuhi.

UNAAMRIWA kuhudhuria mbele ya Baraza lililopo
katika jengo la Baraza Idara Ya Ardhi Manispaa ya
Mtwara siku hiyo bila kukosawewe au mwakilishi
wako kisheria.Hati ya madai pamoja na vielelezo
vingine vyote kuhusiana na shauri hili utavipata
kwenye masjala ya Baraza.

FAHAMU KWAMBA kushindwa kuhudhuria Barazani
siku hiyo shauri litapangwa kusikilizwa upande mmoja
na kuamriwa dhidi yako.

Amri hii imetolewa kwa mkono wangu na muhuri wa
Baraza leo tarehe 13,Disemba, 2022

hapo

oo P
NGUKULIKE.N.0
MWENYEKITI
BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA (W)MTWARA.

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO.154 OF 2022
IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE LATE GODFREY KAROLO ALBANO
AND
IN THE MATTER OF ADMINISTRATION OF THE ESTATE OF THE
LATE GODFREY KAROLO ALBANO
AND
IN THE MATTER OF APPLICATION FOR LETTERS OF
ADMINISTRATION OF
THE ESTATE OF THE LATE GODFREY KAROLO ALBANO

BY THOMAS ALBANO PANGANI

GENERAL CITATION
(RULE 75 OF PROBATE RULES GN 369 OF 1963)

ALL PERSONS claiming to have any interest in the Estate of the
above named deceased are hereby cited to come and see the
proceedings if they think fit before the grant of letters of
Administration is made to the above named Petitioners.

Objections to the grant should be filed on or before the 27 Day of
12,2022.

OFISI ZA MATANGAZO

MIKOCHENI INDUSTIAL AREA, PO.BOX
31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745
700 710. E-mail: advertise@guardian.co.tz,
Website: www.ippmedia.com

@ CRUDE OIL
FPELINE

ﬁ Limited
OMBI LA KUONESHA MASLAHI KWA UTOAJI WA VIFAA VYA
KUPAKA MIPAKO/ KUFUNIKIA CHUMA

NGOMENI ENTERPRISES

NOTISI YA SIKU KUMI NA NNE (14) YA KULIPA DENI NA TANGAZO LA MNADA WA HADHARA.

Kwa idhini na mamlaka tuliyopewa na benki ya crdb makao makuu Dar es salaam, tunatoa notisi ya siku kumi na
nne (14) tu ili uweze kulipa deni lako ote pamoja na gharama za dalali. Kukaidi kulipa deni hilo tutauza dhamana
uliyoiweka benki kwa mnada wa hadhara kama inavyoonesha kwenye jedwari hapo chini.

Kwa
Habari

KUMB : ETJ-BB-PR-EI-GEN-GE-0107

JINA LA MDAIWA

7 MAHALI

T

PAUL MREMI LYIMO

NYUMBA YA MAKAZI ILIYOPO REGENT
ESTATE - KINONDONI

30.12.2022 KUANZIA SAA 4
ASUBUHI NA KUENDELEA

AVIT DAMACEN MLINDA

NYUMBA YA MAKAZI ILIYOPO KIMARA
STOP OVER DAR ES SALAAM

29.12.2022 KUANZIA SAA 4
ASUBUHI NA KUENDELEA

BESIX Ballast Nedam Limited, MKANDARASI wa Uhandisi, Ununuzi na Ujenzi -
wa Gati na Kituo cha Kupakia mafuta katika Ghuba ya Tanga kwa ajili ya Mradi
wa Bomba la Mafuta Ghafi la Afrika Mashariki (EACOP), inakaribisha Kampuni
zenye uzoefu kueleza nia yao kwa:

Ugavi wa Vifaa vya Kupaka Mipako / Kufunikia Chuma.

Jamhuriya Uganda, Kampuni ya Taifa ya Mafuta ya Uganda (UNOC), Jamhuriya -
Muungano wa Tanzania na/au Shirika la Maendeleo ya Petroli Tanzania (TPDC),
pamoja na makampuni mengine ya kimataifa ya mafuta yanashiriki katika
utekelezaji wa Mradi wa EACOP.

Kama sehemu ya mradi wa EACOP, mafuta yasiyosafishwa yatapakiwa kwenye -
meli kupitia kituo kilicho karibu na ufukwe wa Bahari ya Hindi. Kituo hiki
kitakuwa umbali wa kilomita 2 kutoka ufukweni kutoka eneo la Hifadhi ya
Baharini lililopo kwenye peninsula ya Chongoleani mbele ya Bandari ya Tanga -
nchini Tanzania.

MAELEZO MAFUPI YA WIGO WA VIFAA / HUDUMA:
BBN inahitaji nyenzo/vifaa vya kununua ili kufanya shughuli za kufanya mipako -
(in-situ coating) kwenye nguzo za chuma, ikihusisha kuandaa na kupaka rangi
chuma sehemu zilizochomelewa au kufanyiwa ukarabati;

- Kwa utayarishaji wa chuma, BBN inahitaji mashine za kulipua ombwe
(Vacuum Blasting Machines), isiyo na vumbi kwa kutumia steel
anqular abrasive hadi Sa 3 (ISO 8501-1) & Medium G profile (ISO -
8503-2). Ikiwa kuna pembe/taswira ndogo ya chuma BBN inahitaji
zana za Bristle Blaster brush.

Kwa mipako, BBN inahitaji rangi ya kupuliza ya kushika mkononi isiyo
na hewa (airless handheld spray) na kifaa cha kunyunyizia rangi
kisicho na hewa kwenye magurudumu (airless spray unit on wheels)

KIWANGO CHA MAHITAJI:

Kampuni zinazoonyesha nia yao zinaalikwa kuandika maombi kwa kuonyesha:

Wafanyakazi waliohitimu na kuidhinishwa kufanya kazi za
Kuthibitisha Ubora / Kudhibiti Ubora (QA/ OC);

Muda wa dhamana ya kazi wa miezi 24 na miaka 5 juu ya kasoro fiche
baada ya kumalizika kwa muda wa dhamana;

Wasifu wa kampuni ulio na uthibitisho wa uwezo wa kutosha wa
kifedha (Ripoti ya ukaguzi wa kifedha ya 2021-2022) na rasilimali za
kutosha na zinazofaa kusimamia kandarasi husika,

Orodha ya tajriba iliyo na historia ya ugavi / rekodi inayoonyesha
uzoefu usiopungua miaka mitano (5) katika kutekeleza huduma
kulingana na viwango vya kimataifa vinavyojulikana katika biashara
ya Mafuta na Gesi au soko linalolinganishwa,

Sera ya Ubora wa Kampuni na mipango ya Afya, Mazinginra na
Usalama eneo la kazi na vyeti vya ISO 9001:2015, ISO 14001:2015,
OHSAS 18001(IS045001:2018) au vyeti sawa ;

Kuzingatia kanuni za petroli (Local Content) za 2017 na ufafanuzi wa
kampuni ya ndani kwa Tanzania.

Uthibitisho wa usajili/maombi kwa hifadhidata ya Watoa Huduma
kwa Wasambazaji wa Ndani (LSSP) wakati wa kuwasilisha jibu kwa
usemi huu wa maslahi unapendekezwa sana.

Makubaliano ya Kutofichua (NDA), ili kushiriki katika mchakato wa zabuni.

Makampuni yanayovutiwa ambayo yanakidhi mahitaji ya chini kabisa na yana uwezo wa kutoa huduma zinazohitajika yanapaswa kueleza nia yao kwa
kutuma barua pepe pamoja na hati zilizoorodheshwa hapo juu kwa procurement@bbnjv.com . (Ukubwa wa Barua Pepe na viambatanishi: MB 20 &
Nyaraka zote lazima ziwasilishwe katika lugha ya Kiingereza) mnamo au kabla ya tarehe 29 Disemba 2022 saa 12 jioni majira ya Tanzania.

Makampuni yanayokidhi kwa kuridhisha mahitaji yaliyo ainishwa hapo juu yatatathminiwa na yakichaguliwa yataalikwa, kulingana na saini ya

Kumbuka: Kampuni zilizohitimu awali pekee ndizo zitapokea mwaliko wa kuwasilisha zabuni yao ili kuendeleza mchakato wa Wito wa Zabuni.

17195701

ANJELA BIUS MKUMBWA

NYUMBA YA MAKAZI ILIYOPO KIBAGA
— KINYEREZI DAR ES SALAAM

29.12.2022 KUANZIA SAA 4
ASUBUHI NA KUENDELEA

FLORA BERNARD HINJUSON

NYUMBA YA MAKAZI ILIYOPO
GEZAULOLE DAR ES SALAAM.

16.01.2023 KUANZIA SAA 4 NA
KUENDELEA

PASCAL PAUL SAMBAI

NYUMBA YA MAKAZI ILIYOPO BUYUNI
— CHANIKA DAR ES SALAAM

11.01.2023 KUANZIA SAA 4
ASUBUHI NA KUENDELEA

THAMES VALLEY COMPANY
LIMITED

NYUMBA YA MAKAZI ILIVOPO BUNJU
WILAYA YA KINONDONI DAR ES

SALAAM.

31.12.2022 KUANZIA SAA 4
ASUBUHI NA KUENDELA

TRENE SPARTA MAMKWE

NYUMBA YA MAKAZI ILIYOPO
MSONGOLA - DAR ES SALAAM

30.12.2022 KUANZIA SAA 4
ASUBUHI NA KUENDELEA

ARNOLD DOMINIC NYANGE&
FORTUNATA ALPHAXED
MAGOMA

NYUMBA YA MAKAZI ILIYOPO GOBA
MTAMBANI, DAR ES SALAAM.

29.12.2022 KUANZIA SAA 4
ASUBUHI NA KUENDELEA

JOYCE GUNTRAM LYASSA

NYUMBA YA MAKAZI ILIYOPO
MAKONGO DAR ES SALAAM.

31.12.2022 KUANZIA SAA 4
ASUBUHI NA KUENDELEA

PILI STANLEY MMAJE

NYUMBA YA MAKAZI ILIYOPO
KILEMELA KEREGE BAGAMOYO

9.01.2023 KUANZIA SAA 4
ASUBUHI NA KUENDELEA.

ABEL HENRY VEGURA

NYUMBA YA MAKAZI ILIYOPO BOMBA
LA ZAMBIA KINGOLWILA -MOROGORO

05.01.2023 KUANZIA SAA 4
ASUBUHI NA KUENDELEA.

TITUS LAZARO MGIMBA

NYUMBA YA MAKAZI ILIYOPO PUGU
BOMBANI , DAR ES SALAAM.

11.01.2023 KUANZIA SAA 4
ASUBUHI NA KUENDELEA.

KENNEDY CHRISTOSIA
MATHEMU

NYUMBA YA MAKAZI ILIYOPO
MADAFU — UKONGA DAR ES SALAAM

18.01.2023 KUANZIA SAA 4
ASUBUHI NA KUENDELEA.

MASHARTI YA MNADA.

1. DHAMANA ITAUZWA KAMA ILIVYO

2. MNUNUZI ATALIPA MALIPO YA 25% YA BEI ITAKAYOFIKIWA SIKU YA MNADA NA ASILIMIA 75 ATALIPA NDANI YA SIKU 14.

3. MNUNUZI ATAKAYESHINDWA KULIPA KUMALIZIA 75% KATIKA MUDA ULIOPANGWA HAPO JUU, HATARUDISHIWA FEDHA
LIZOLIPA AWALI NA MNADA UTARUDIWA SIKU NYINGINE UTAKAYOPANGWA.

4. GHARAMA ZOTE ZA KUBADILISHA HATI MILIKI, KUTWAA NYUMBA NA GHARAMA NYINGINEZO ZITAKUWA JUU YA MNUNUZI.

5. WATEJA WOTE MNAKARIBISHWA KUONA NA KUKAGUA NYUMBA MUDA WOTE ISIPOKUWA USIKU.

MAWASILIANO
CRDB BANK PLC HEADQUARTER, NGOMENI ENTERPRISES DSM, SIMU : 0719974916/0753575752

217196302

Moto-
moto
usikose
Gazeti
lako la

Uza, Chenye Thamani Kubwa Kwa Kutangaza Nasi Kwa Bei Poa

Tupigie 0782253676

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Zari kumzalia
mpenzi wake

mpya

Na Mwandishi Wetu

WEMA\USIJE

Rl KUMWACHA

MREMBO Zarina Hassan amefunguka
juu ya uwezekano wa kuongeza wa-
toto na mpenzi wake wa sasa, Shakib

Lutaaya, baada ya kukutana na wazazi
wake.

Mpenzi huyo wa zamani wa nyota
wa Bongo Fleva, Diamond Platnumz,
ameweka wazi kuwa yuko tayari ku-
peleka mahusiano yake mapya katika
Kiwango cha juu zaidi.

“Shakib alinipeleka kuwaona wazazi
%vake na ilikuwa nzuri sana,” alisema

ari.

Mahusiano ya Zari na Shakib ya-
mekuwa yakikosolewa sana hasa
mitandaoni, suala kuu likiwa tofuati zao
za umri.

Zari ana umri wa miaka 42 wakati
mpenzi wake huyo alitimiza miaka 31
hivi majuzi.

Mama huyo wa watoto watano ali-
bainisha kuwa wazazi wa Shakib ha-
wakuashiria tatizo lolote na mahusiano
yao na kubainisha kuwa mkutano wao
ulikuwa mzuri.

“Alinipeleka kuonana na wazazi wake
na walikuwa wazuri sana, na sikum-
buki hata kidogo wakilalamika kuhusu
uhusiano huo,” alisema raia huyo wa
Uganda.

Zari pia alifichua kuwa anapanga
kuongeza watoto zaidi na Shakib, lakini
akabainisha kuwa si kwa sababu ya
shinikizo la umma.

Haya yanajiri takriban miezi mitatu
baada ya kudokeza kufunga pingu za
maisha na Shakib baada ya kufichua
kuwa mpenzi huyo sasa anapanga
kupeleka posa kwa baba yake nchini
Uganda.

“Shakib aliniambia jana kuwa ana-
taka kukutana na baba yangu. Anataka
kutoa posa kwa ajili ya ndoa, yuko
tayari kunioa,” aliongeza Zari Kiganda
katika video ambayo iliwekwa kwenye
Snapchat.

Na Mwandishi Wetu

MTANGAZAJI Mwijaku Bur-
ton, ametumia kisa cha Kajala
Masanja kumwacha Harmonize
na kumshauri nyota wa kike
wa Bongo Muvi, Wema Sepetu,
asifanye hivyo kwa mpenzi
wake Whozu.

Kupitia ukurasa wake wa
Twitter, Mwijaku amemwambia
- Wema kuwa asidhubutu kum-

f fanyia hivyo mtoto wa watu

Whozu, kwani atashtuka kum-

kuta amelazwa mochwari kama

gogo lisilo na uhai wala pumzi.

. “Wema nakuombea dua

. usije ukafuata nyayo za Kajala.
Maana huyu Whozu utamkuta
mochwari ukimwacha.

“Kijana kajisahau hata aki-
pigiwa simu hapokei, najua ni
kwa sababu ya...Kama vipi
hebu mmwage tuone kama ana
moyo wa ustahimilivu kuishi
bila Wema,” aliandika Mwijaku.

Kuachana kwa Kajala na Har-
monize kunaonekana kumgusa
Mwijaku ambaye sasa ameone-
kana kumtetea Harmonize.

Diamond
azindua studio
Zanzibar

Na Mwandishi Wetu

BOSI wa Lebo ya WCB, Diamond Platnumz,
amezindua studio mpya za Wasafi FM visiwani
Zanzibar.

Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein Mwinyi, ali-
kuwa mgeni rasmi katika hafla ya uzinduzi wa
studio hizo ambayo ilifanyika Jumanne asubuhi
katika eneo la Migombani, Mnara wa Mbao.

“Ni baraka ya kipekee kupata bahati ya kuz-
induliwa studio zetu za Wasafi FM na Rais wa
Serikali ya Mapinduzi Zanzibar, Dk. Hussein
Mwinyi.

“Asante rais kwa kuendelea kuwanyanyua Vi-
jana. Wazanzibari na Watanzania wote tunawa-
karibisha katika uzinduzi wa studio yetu ya
Wasafi FM Zanzibar,” Diamond alisema.

Pia aliahidi kuwainua wasanii kadhaa kutoka
Zanzibar kadri siku zinavyokwenda.
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HABARI MICHEZO

MANDONGA
‘ , AKISHINDA

Na Saada Akida

ONDIA Karim Mandonga,
amesema sasa amekuja na
staili mpya kumkabili mpin-
zani wake, Ali Baba, katika
pambano la Usiku wa Mabingwa lin-
alotarajiwa kufanyika Desemba 26,
mwaka huu katika Ukumbi wa AICC
Lake Nyasa jijini Arusha.
AKizungumza na gazeti hili
jana, kuelekea pambano
hilo la Usiku wa Mabingwa
litalowakutanisha Mfaume
Mfaume dhidi ya Iddi
Pialali, Mandoga alisema
ataingia na staili mbili
ikiwamo ya ‘Mtumbwi wa
kifahari juu ya bahari’ na
‘AKipigwa Oyaoya na ak-
ishinda Oyaoya’

Kibu apewa
ushauri Simba

Na Adam Fungamwango

STRAIKA wa zamani wa Simba, Dua
Said, amemtaka mchezaji wa timu
yake hiyo, Kibu Denis, kucheza kwa
staili yake ileile ambayo ilimfanya
kusajiliwa kutoka Mbeya City badala
ya kuwaiga kina Mosses Phiri na Cla-
tous Chama, kitu ambacho kinam-
sababishia matatizo yote yanayom-
kuta.

Dua, aliyetamba kwenye miaka ya
mwanzoni mwa 1990 hadi mwisho
mwa miaka hiyo, huku akiichezea
pia timu ya Taifa, Taifa Stars, jana
alisema kuwa, Kibu si mchezaji
mbaya kama ambayo watu wengi
wanavyomsakama kwa sasa, ila
tatizo lake ni kutaka kuiga wachezaji
mastaa kwenye kikosi hicho am-
bacho wanauwezo wa kuuchezea
mpira, wakati yeye hata kipaji hicho
hana.

“Kibu ana matatizo, kinachom-
sumbua ni kutaka kuiga anavy-
ocheza Phiri au Chama, ndicho
kinachomtoa kwenye mchezo, yeye
alipaswa acheze kwenye staili yake
ambayo alikuwa anacheza kule
alikokuwa Mbeya City na alivyoku-
wa anacheza msimu uliopita akiwa
Simba akafunga mabao manane,
lakini akitaka kucheza kama Phi-
ri, hawezi yeye ana aina yake ya
uchezaji, tofauti na hao anaowaiga
na ndiyo iliyomleta pale.

“Hicho ndicho kinachomsum-
bua, akiacha hilo atarudi kwenye
kiwango chake cha kawaida kilicho-
zoeleka,” alisema Dua ambaye pia
alikuwa akicheza nafasi ya winga.

Kwa sasa wanachama na mashabi-
ki wa Simba wamekuwa wakim-
laumu mchezaji huyo karibuni
kila mechi anayocheza kwa madai
ameshuka kiwango, huku wengine
wakimshutumu kukosa mabao ya
wazi.

Mchezaji huyo mkongwe pia
ameishauri timu yake hiyo ya zam-

Alisema safari hii amejipanga vi-
zuri kuhakikisha anamtwanga mpin-
zani wake mapema katika pambano
hilo la kufunga mwaka 2022.

“Ali Baba ajiandae, nimefanya
maandalizi mazuri kwa ajili ya ku-
funga mwaka vizuri, nimeachana
na staili zote sasa hivi atakutana na
ngumi ya mtumbwi wa kifahari juu
ya bahari,” alisema Mandonga.

Mapambano mengine yatakay-
osindikiza usiku huo ni bondia wa
kike, Zawadi Amos, ambaye atachap-
ana na Halima Vunjabei huku Batuli
Yassin akipanda uligoni dhidi ya
Loveless Kokha.

Wengine ni Said Faraji dhidi ya
Osama Arabi, Hassan Ndonga dhidi
ya Ramadhan Kumbele, Haidary
Mchanjo atakayezipacha na Yolanda
Mchanja na Shaban Kaoneka dhidi ya
Shaban Ndaro.

‘AKIPIGWA

Dirisha dogo
lafunguliwa,
vikumbo
vyaanza

Na Adam Fungamwango

DIRISHA dogo la usajili kwa klabu
za Ligi Kuu Tanzania Bara, Ligi

yva Championship na Daraja la Pili
[imefunguliwa leo na Shirikisho

la Soka nchini (TFF), huku klabu
zikiwa zimeshaanza kuhaha huku
na kule kusaka wachezaji wataka-
oongeza nguvu kwenye vikosi
VVao.

Taarifa kutoka ndani ya TFF
imesema dirisha hilo linatarajiwa
kufungwa Januari 16, mwakani,
huku ikitarajiwa kutoa taarifa ka-
mili leo juu ya mchakato mzima wa
usajili utakavyokuwa.

Wakati klabu zikisubiri kufun-
guliwa dirisha hilo, kwa muda
mrefu zilishaanza michakato ya
kusaka wachezaji wa kuwasainisha
mikataba kabla ya kuingiza majina
vao katika mfumo rasmi wa usajili
TFF dirisha hilo litakapokuwa wazi.

Tayari klabu mbalimbali zime-
shajinasibu kuwa zinakwenda
kuongeza wachezaji ili kuziba ma-
pungufu ambayo yamebainishwa
na mabenchi yao ya ufundi.

Klabu ya Simba ambayo mapema
tu ilitangaza kufanya usajili kipindi
hiki, ndiyo inaonekana huenda
ikafanya usajili mkubwa kuliko
zingine kutokana na mahitaji yao
kwenye Ligi ya Mabingwa na Ligi
Kuu Tanzania Bara.

Tayari inahusishwa kumsajili
Saido Ntibazonkiza kutoka Geita
Gold na Cesar Manzoki kutoka Da-
lian Professional ya nchini China.

“Tunakokwenda ni kugumu ku-
liko tulikotoka kwa hiyo ni lazima
tulete watu kweli, watu wenye
ushindani, kwenye hili dirisha dogo
tutafanya maboresho kidogo kwa
ajili ya kuongeza nguvu na cha-
chu kwenye michuano iliyo mbele
yvetu, Ligi Kuu inaelekea duru la pili
ambalo ni gumu zaidi kwa hiyo ni
[azima uwe na kikosi imara.

“Tunaelekea pia kwenye Ligi
va Mabingwa Afrika, lazima
uwe na kikosi cha watu ambao
watakuwezesha kushindana,
kwa hiyo tutafanya maboresho
kuelekea kwenye ubora tunaou-
taka,” alisema Meneja Habari na
Mawasiliano wa klabu ya Simba,
Ahmed Ally.

Afisa Habari wa Yanga, Ali Kam-
we, alisema mapendekezo yote ya
kuongeza wachezaji kipindi cha di-
risha dogo yatapelekwa kwa Afisa
Mtandaji Mkuu, Andre Mtine.

“Mwalimu Nasreddine Nabi ame-
wasilisha mapendekezo yanatoka
kwenye idara yake na kwenda kwa
Afisa Mtendaji Mkuu, na yakitoka
huko yatapelekwa kwa uongozi,
na viongozi wa Yanga ni makini
watayafanyia kazi na tunaamini
tutapata wachezaji na kutengen-

ani kuongeza nguvu kwenye baadhi Wachezaji wa Simba wakiwa mazoezini juzi katika Uwanja wa Mo Simba Arena,
ya maeneo kipindi cha dirisha dogo Bunju nje kidogo ya Jiji la Dar es Salaam, wakijiandaa na mechi ya Ligi Kuu Bara
la usajili ili kukifanya kikosi kuwa dhidi ya Geita Gold itakayopigwa Jumapili wiki hii katika Uwanja wa CCM Kirum-

imara. ba jijini Mwanza. PICHA: SIMBA

eza kikosi cha kuleta heshima
kwenye michuano ya ndani na ya
kimataifa,” alisema Kamwe.
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BELLINGHAM NA LIVERPOOL

KIUNGO wa kati wa Borussia Dortmund na England,
Jude Bellingham, 19, amekuwa akilengwa kwa muda
mrefu na Liverpool, lakini wanapanga kumnunua
kiungo wa kati wa daraja la chini dirisha la Januari,
ambaye anaweza kuwa mchezaji wa kawaida wa kikosi
cha kwanza. (Football Insider)

REAL MADRID NAO WAMTAKA

BAADA ya kutazama uchezaji wake katika Kombe
la Dunia, Real Madrid sasa wanahisi “itafanya juhudi”
kumsajili Jude Bellingham kipindi cha majira ya joto.
(Marca)

HAALAND HATAKIWI MADRID

MSHAMBULIAJT wa Manchester City na Norway,
Erling Haaland, 22, hayupo tena kwenye orodha ya
wachezaji wanaolengwa na Real Madrid katika siku
zijazo huku mshambuliaji wa Brazil, Endrick mwenye
umri wa miaka 16, akikubali atajiunga nao kutoka
Palmeiras mwaka 2024. (Sport)

MESSI HAJATETA NA BARCA

BARCELONA bado hawajafanya mazungumzo yoyote
na Lionel Messi, 35, kuhusu fowadi huyo wa Argen-
tina kurejea katika klabu hiyo mkataba wake na Paris
St-Germain utakapokamilika msimu wa majira ya joto.
(Cadena)

RONALDO, WAKALA WAVUTANA

MVUTANO unazidi kuongezeka kati ya Cristiano
Ronaldo, 37 na wakala wake, Jorge Mendes, huku hali
ya sintofahamu kuhusu mustakabali wa mshambuliaji
huyo wa Ureno ukiendelea baada ya kuondoka kwake
Manchester United. (AS)

GARCIA NA KUMTAKA RONALDO

KOCHA wa Al Nassr, Rudi Garcia, angefurahia nafasi
ya kufanya kazi na Cristiano Ronaldo baada ya klabu
hiyo ya Saudi Arabia kuripotiwa kutaka kumsajili, na
Mhispania huyo amesema alikuwa “karibu sana” kum-
rithi Ole Gunnar Solskjaer katika Klabu ya Manchester
United mwaka jana. (AS)

RONALDO HATASTAAFU URENO

CRISTIANO Ronaldo hatastaafu soka la kimataifa
baada ya Ureno kuondolewa kwenye Kombe la Dunia,
hata kama kocha Fernando Santos atabakia kuwa
kocha wa kikosi hicho. (Correio da Manha)

MOURINHO KUMRITHI SANTOS

KOCHA wa AS Roma, Jose Mourinho, yuko kileleni
mwa orodha ya Ureno ya wanaowania kurithi mikoba
ya Fernando Santos kama kocha wa timu ya taifa.
(Gazzetta dello Sport)

SPURS KUMSAJILI ZAHA

KLABU ya Tottenham Hotspur ina nia ya kumsa-
jili, Wilfried Zaha, 30, kwa uhamisho wa bila malipo
wakati mkataba wa mshambuliaji huyo wa Ivory Coast
utakapomalizika kule Crystal Palace msimu wa majira
ya joto. (Football Insider)

CHELSEA YATAKA STRAIKA

CHELSEA ipo tayari kumsajili mshambuliaji mpya ka-
tika dirisha la Januari na walijadili uwezekano huo hata
kabla ya mshambuliaji wao wa Albania, Armando Broja,
21, kupata jeraha baya la goti. (Fabrizio Romano)

DONDOO ZA SOKA
MACGAZETI YA ULAYA

KIMEIAMSHA

® ® ® Ninajisikia furaha sana
kumaliza safari yangu ya Kombe
la Dunia kwa kucheza fainali...

LUSAIL, Qatar

IONEL Messi ameipongeza

Argentina kwa kufaulu “kipi-

mo cha tindikali”, kwa kure-

jea kutoka kupoteza dhidi

ya Saudi Arabia katika mechi yao

ya ufunguzi na kutinga fainali ya
Kombe la Dunia 2022.

Mchezo wa Jumapili

utashuhudia Argentina

ikimenyana na Ufaransa

au Morocco baada ya Mes-

si kuwahamasisha vijana

wa kocha Lionel Scaloni

kushinda mabao 3-0 dhidi

ya Croatia kwenye Uwanja

wa Lusail, Jumanne.

Messi mwenye umri wa miaka 35,
alitangulia kufunga kwa mkwaju wa
penalti dakika ya 34 kabla ya Julian
Alvarez kufunga mabao mawili, moja
kila kipindi kwa asisti za Messi.

Kuamka kwa Argentina ni tofauti
sana na kuanza kwao kwenye Kundi
C katika uwanja huo huo, wakipokea
kichapo cha mabao 2-1 kutoka kwa
Saudi Arabia, iliyoko nafasi ya 51 kwa
viwango vya ubora duniani.

Timu moja pekee Hispania mwa-
ka 2010, ilipoteza mchezo wao wa
ufunguzi kwenye Kombe la Dunia na
kwenda kuchukua taji hilo.

Na baada ya kucheza mechi yake

ya 25 ya Kombe la Dunia, akiifikia re-
kodi ya Mjerumani Lothar Matthaus
na kufunga bao lake la 11 la Kombe
la Dunia na kuipita rekodi ya Gabriel
Batistuta, Messi alisema: “Naweza
kusema kwamba mechi ya kwanza
ilikuwa pigo kubwa kwetu sote, kwa
sababu tulikuwa hatujafungwa ka-
tika michezo 36.

“Kuanza kwa namna hiyo kwenye
Kombe la Dunia ilikuwa pigo, hatuku-
fikiri kwamba tungepoteza kwa Sau-
di Arabia. llikuwa ni kipimo cha tin-
dikali kwa kikosi hiki kizima, lakini
kilithibitisha jinsi tulivyo imara.

“Tulishinda mechi zingine. Ilikuwa
ngumu sana tulichofanya kwa saba-
bu kila mechi ilikuwa fainali na tuli-
jua tusiposhinda mambo yangekuwa
magumu kwetu.

“Huu ni mzigo wa akili kwa sababu
tulijua mambo yatakuwa magumu
zaidi kwetu, tulifanikiwa kushinda
fainali tano (mechi tano) na matu-
maini itakuwa hivi kwa mchezo wa
fainali.

“Kwa ndani tulikuwa na imani
kwamba tutafanikiwa kwa sababu tu-

) CHA SAUDIA

najua tuna uwezo gani kama kikosi.

“Wacha tufurahie wakati huu.
Inafurahisha kuona furaha kwa
mashabiki wetu hapa na Argentina.
Tutatoa kila tulichonacho kwenye
fainali, lakini tunahitaji kufurahia tu-
lichofanikiwa.

“Ninafurahia wakati huu sana. Tu-
najisikia nguvu kabla ya mchezo hata
baada ya mchezo mrefu uliopita,
uliopita haukuwa rahisi hata kidogo.
Tulikuwa tumechoka, lakini kundi
lilileta nguvu zake uwanjani kukabili-
ana na mchezo huu. “

Messi  alithibitisha  Jumanne
kwamba atacheza mchezo wake wa
mwisho wa Kombe la Dunia wakati
Argentina itakapomenyana na Ufar-
ansa au Morocco katika fainali Ju-
mapili.

“Ninajisikia furaha sana, kuweza
kufanikisha hili, kumaliza safari yan-
gu ya Kombe la Dunia kwa kucheza
mchezo wangu wa mwisho kwenye
fainali. Ni miaka mingi ijayo na sidha-
ni kama nitaweza. Na kumaliza hivi,
ni bora zaidi,” alisema nahodha huyo
wa Argentina.
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TAREHE: 15 NA 16 DISEMBA 2022
BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE 13

NYUMBANI SARE UGENINI
MICHEZO 1 X 2

UPA

JACKPOT

e 1,098, 1

TENIHAGEEN''
AUTAKA\UBORA!
WA MAGUIRE

TAREHE MUDA
1.15/12/22 |23:00
2.15/12/22 |23:00
3.16/12/22 |11:45

GD Estoril vs Famalicao

Viseu vs Tondela

Newcastle Jets vs Brisbane Roar
4.16/12/22 |15:30 Abha vs AL Tai
5.16/12/22 |21:30 | Santa Clara vs FC Arouca
6.16/12/22 |22:00 | FCV Dender EH vs Jong KRC Genk
7.16/12/22 |22:00 | Roda Kerkrade vs PEC Zwolle
8.16/12/22 [22:00| NAC Breda vs Almere City
9.16/12/22 |22:00| Helmond Sport vs Den Bosch
10.16/12/22|22:00
11.16/12/22 |23:00
12.16/12/22 |23:00
13.16/12/22 |23:00

MANCHESTER, England

OCHA Mkuu wa Manchester Unit-
ed, Erik ten Hag, amemtaka Harry
Maguire kuiga kiwango chake ali-
pokuwa anaichezea England kwe-
nye Kombe la Dunia ili kupambana kurejea
kwenye kikosi cha kwanza kwa ‘Mashetani
Wekundu’ hao.

Maguire alianza mechi tatu pekee za Ligi
ya England kwa United msimu huu kabla ya
kwenda Kombe la Dunia akiwa na England
na kuonekana katika michezo yote mitano
katika kufuzu kwa robo fainali.

Kocha Gareth Southgate amerudia ku-
muunga mkono beki huyo wa kati kwenye
hatua ya kimataifa, ingawa Raphael Varane
na Lisandro Martinez wamekuwa washiri-
ka wa Ten Hag wanaopendelewa na United
msimu huu.

Baada ya England kuondolewa na Ufar-
ansa Jumamosi iliyopita, Ten Hag anatu-
maini Maguire anaweza kurejea Old Traf-
ford kwa kujiamini kutokana na uchezaji
wake wa kuvutia akiwa Qatar.

Ten Haga amesema; “Ninaweza tu ku-
muunga mkono. Nimeulizwa mara nyingi
kama anatosha kunichezea na ni wazi
anatosha kucheza katika kiwango cha juu,
na kisha ni juu yake kuonyesha ujasiri huo
uwanjani na hakuonyesha hivyo katika me-
chi zote za United.”

Kocha huyo aliendelea kusema beki huyo
anapocheza kwa kujiamini kama sasa, yeye
ni mchezaji muhimu sana kwao na ndivyo
kila mtu anavyotarajia.

Na hicho ndicho ambacho Maguire ana-
tarajia kutoka kwake kutokana na kuwa na

De Graafschap vs Willem Il Tilburg

Saint Brieuc vs Villefranche Sur Saone

Dunkerque vs Bourg Peronnas

Nancy vs FC Martigues
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MILAN, Italia

ZLATAN Ibrahimovic am-
emtaka mchezaji mwen-
zake wa AC Milan, Rafael
Leao, raia wa Ureno kukataa
nia ya klabu nyingine na
kubakia hapo katika dimba
la San Siro ili kutambua uw-
ezo wake “wa kutisha”.
Leao alikuwa na juku-
mu kubwa wakati Milan
ilipomaliza kusubiri kwa
miaka 11 kushinda Kombe
la Ligi Kuu ya Italia, Serie A,
Scudetto, msimu uliopita,

wakati hakuna mchezaji
mwingine wa ‘Rossoneri’
hao aliyeweza kufikia idadi
yake ya mabao sita na pasi
nne.

Winga huyo, ambaye ali-
funga katika ushindi wa
Kombe la Dunia wa Ureno
dhidi ya Ghana na Uswisi,
amekuwa akihusishwa na
Klabu za Real Madrid, Paris
Saint-Germain na Liverpool
katika miezi ya hivi karibu-
ni.

Hata hivyo, Ibrahimovic
amesisitiza kuwa Milan ndio

mahali pazuri zaidi kw
Leao kujiendeleza, akiang
lia hatua alizopiga tangu a
unge na timu hiyo ya koct
Stefano Pioli.

“Bila shaka, Milan ni ma
ingira sahihi kwake,” alis
ma Ibrahimovic akiliamb
La Gazzetta dello Sport.

“Angalia tu ukuaji wak
alipofika, alikuwa mbali 1
mchezaji anayeamua le
Hapa yeye ni muhimu sar
kwetu, mahali pengine, a
gekuwa muhimu? Angepa
wa kuanza kutoka mwanz
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211,696/ -

MKAZI

123.6/- ZA

Na Mwandishi Wetu

KAZI wa Thumwa mkoani
Dodoma, Peter Alfred
Mbawala, ameshinda kitita
cha Sh. milioni 123.6 kupitia
Bet Spinner Bonus ya SportPesa kama
nyongeza ya ziada katika ushindi wa
mkeka wake wa multibet alioucheza
wiki kadhaa zilizopita.
Akizungumza katika Ofisi za
SportPesa zilizopo Oysterbay,
Dar es Salaam jana, Mbawala
alisema alianza kucheza na
SportPesa miaka mitano iliyo-
pita, akivutiwa zaidi na ‘odds’
pamoja na bonus za Sport-
Pesa ambazo tangu wakati
huo zilikuwa kubwa kuliko za
washindani wao.
Akizungumzia namna alivyoshinda
kiasi hicho cha Sh. milioni 123.6, Peter
alisema siku moja kabla ya kushinda
hela hiyo, alishinda mkeka ambao ali-

weka mechi nne, ukampatia laki tatu.

“Siku iliyofuata niliweka mkeka wa
pili wa mechi 15 za multibet na kuwe-
ka laki moja iliyobaki kwenye akaunti
yangu ya SportPesa. Baada ya kuuwe-
ka sikufutilia sana matokeo ya mechi
nilizocheza. Sikujisumbua kuangalia
mkeka mpaka ilipofika usiku majira ya
saa nne na nusu ambapo baada ya ku-
fungua simu nilikutana na ‘sms’ iliyon-
ishangaza sana.

“Unajua katika mkeka wangu nilitak-
iwa kushinda Sh. 1,400,000, sasa baada
ya kupata sms ya “hongera umeshinda”
ilinionyesha hela nyingi sana. Niliian-
galia zile tarakimu mara mbilimbili na
kuhisi imekosea njia kwa bahati mbaya.

Baada ya muda si mrefu nilipigiwa
simu kutoka SportPesa na mtu aliye-
jitambulisha ni kutoka kitengo cha
huduma kwa wateja akaniambia ni-
meshinda Sh. 123,641,830 kama bonus
ama nyongeza kupitia Bet Spinner
ambayo kwa wakati ule nilikuwa bado

Mgunda
ataka 4
wapya

wachezaji wenye uwezo mkub-

wa ikiwamo safu ya ushambu-
liaji kuhakikisha tunaongeza
nguvu,” alisema kocha huyo.
Mgunda alisema katika
michuano hiyo ya kimataifa
wamepangwa na timu ngumu,

hivyo kupitia kuboresha kikosi

chao na kucheza mechi za
ugenini kwa tahadhari kubwa
ikiwa ni pamoja na kuwa-

heshimu wapinzani wao, ndiyo

njia nzuri ya kuweza kusonga
mbele.

“Wote ni washindani wetu
hatuwezi kusema mmoja ni
mgumu na mwingine rahisi,
kwa kuwa wameingia katika
hatua hii, lazima tuwaheshimu
kwa kucheza kwa nidhamu
kubwa tunapokuwa ugenini,”
alisema Mgunda ambaye ni
mara yake ya kwanza kufani-

kisha timu kuingia katika hatua
ya makundi ya Ligi ya Mabing-

wa Afrika.

Simba imepangwa Kundi C
pamoja na Raja Casablanca
va Morocco, Horoya AC ya
Guinea na Vipers ya Uganda,

PAY

SPORTPESA.COTZ

PICHA: MPIGAPICHA WETU

INATOKA UKURASA 32
Hata hivyo, Kaze

alithibiti-

ambapo itaanzia ugenini dhidi
va miamba hiyo Guinea kati ya
Februari 10 hadi 13, mwakani.

sha kwamba wanahitaji kupata
mshambuliaji mmoja mwenye uw-
ezo mkubwa hata anapokosekana
Mayele.

ASHINDA

siielewi vizuri na kunitaka nifike ofisini
kwao Dar es Salaam.

“Mimi kama kijana ambaye ninajihu-
sisha na kazi ya usambazaji ama uuzaji
wa bidhaa mbalimbali, pesa hii nitai-
tumia kufanya biashara ambazo tayari
nazijua kwa kufanya kazi ambayo ni-
meajiriwa,” alisema Mbawala

Naye Meneja Uhusiano na Mawasi-
liano wa Sportpesa Sabrina Msuya,
alisema Bet Spiner ni fursa inayopati-
kana kwa wacheaji wa multibet ama
single bet pale wanapokuwa wanawe-
ka mkeka kuna vigurudumu ambavyo
vinazunguka na kukuongezea nafasi
ya kuongeza ama kupata mara mbili
ushindi wako.

“Kwa mfano Mbawala alipata fursa
ya ushindi wake kuzidishwa mara 100,
hivyo ukichukua kiwango alichotakiwa
kushinda cha Sh. 1,472,687 na ukazidi-
sha mara 100 utapata hesabu kamili
ambayo ni Sh. 147,268,700 na baada ya
kodi amebakiwa na Sh. 123,641,830.”
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MULTIBET BONUS WINNER

PETER ALFRED MBAWALA

==

Mshindi wa Bet Spinner Bonus ya SportPesa, Peter Alfred Mbawala,
kutoka Dodoma akionyesha mfano wa hundi ya Sh. milioni 123.6
baada ya kubashiri kwa usahihi mechi 15 za Multibet ya SportPesa.

Yanga yaanza na
Diarra, Aucho, Job

Alisema  wanaelekea  katika
mashindano ya Kombe la Shirik-
isho Afrika na wameona timu wa-
takazokutana nazo, hivyo wanala-
zimika kuboresha kikosi chao kwa
kuongeza nguvu katika safu ya ush-
ambuliaji.

SUPA JACKPOT
MECHI WIKI HiIl

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE

NYUMBANI SARE UGENINI

TAREHE
01.17/12/22

MUDA

MICHEZO

Aquila Montevarchi vs Rimini FC 1912

1

X

2

02.17/12/22

Olbia Calcio vs Lucchese Libertas 1905

03.17/12/22

SC Pisa vs Brescia Calcio

04.17/12/22

Akritas Chlorakas vs Nea Salamina Famagusta

05.17/12/22

Beitar Jerusalem FC vs Maccabi Netanya FC

06.17/12/22

Estrela Amadora vs FC Penafiel

07.17/12/22

Reggina 1914 vs SSC Bari

08.17/12/22

Real Oviedo vs Sporting Gijon

09.18/12/22

Western United FC vs Western Sydney Wanderers

10.18/12/22

Bandirmaspor vs Pendikspor

1.18/12/22

CD Atletico Baleares vs Real Murcia CF

12.18/12/22

Turris Calcio vs Calcio Foggia

13.18/12/22

AO Egaleo 1931 PAE vs Chania Kissamikos

14.18/12/22

Cosenza Calcio vs Ascoli Calcio 1898

15.18/12/22

Modena FC vs Benevento Calcio

16.18/12/22

Palermo FC vs Cagliari Calcio

17.18/12/22

MECHI ZA USHINDI

Burgos CF vs SD Huesca

“1" NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X” NI TIMU KUTOKA SARE

ALHAMSI - 15/12/2022

NYUMBANI

GAME ID

“2" NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.

MICHEZO

Turan Tovuz vs Neftchi Baku

1

SARE

X

UGENINI

2

Gokulam Kerala FC vs Neroca FC

Shijiazhuang vs Henan Jianye

Miedz Legnica vs Baumit Jablonec

PSM Makassar vs Persepam MU

Guangzhou Evergrande vs Shandong Luneng

Hangzhou NG vs Chengdu Qianbao

Meizhou Kejia vs Shanghai SIPG

Hebei Zhongji vs Shenzhen

Al Khaleej Club vs AL Faiha

Dhamk vs Al-Ettifaq

AL Ain vs Al Ahli Jeddah

Bahla vs Al Nasr Salalah

Al Nasr Dubai vs Al Dhafra

Ethiopian Medhin vs Fasil Kenema

KMC vs Coastal Union

Delhi Dynamos FC vs ATK Mohun Bagan

Al Ahli Manama vs Al Shabbab

AL Badii vs Manama Club

Al Taawon vs AL Adalh

El Ittihad Alexandria vs Farco FC

El Daklyeh vs Smouha Club

Al Wehda vs Al Fateh (KSA)

AL Etihad vs Dhofar Salalah

Panathinaikos vs Volos

Jazira Abu Dhabi vs Shabab AL Ahli Dubai Club

Bouake FC vs Racing Club Dabidjan

Legetafo Legedadi vs Arba Minch Kenema

EN Paralimni vs AEL Limassol

Apollon Limassol vs Doxa Katokopia

Arab Contractors vs Enppi Club

Al Shabab Riyadh vs Al Ittihad Jeddah

Al Hidd Club vs Al Hala Muharraq

St Lucia vs Gzira United

Olympiakos vs Atromitos

Bahrain Club vs AL Khalidiyah

Steaua Bucuresti vs CFR Cluj

Asi D Abengourou vs ASEC Mimosas

Zejtun Corinthians F.c. vs Tarxien Rainbows

FC Versailles 78 vs Paris 13 Atletico

Bastia Borgo vs Avranches

Jong PSV vs Jong Ajax

Club Deportivo Huarte vs Pamplona

Kifisias vs AEK Athens

Ammanford vs Cambrian & Clydach Vale

Viseu vs Tondela

GD Estoril vs Famalicao

Marsa FC vs Mtarfa FC

Rangers vs Hibernian

Qrendi FC vs Marsaskala FC

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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Julian Alvarez (kulia), akishangilia sambamba na Lionel Messi (kulia) pamoja na Nahuel Molina, baada ya kuifungia

Argentina bao la tatu wakati wakishinda 3-0 dhidi ya Croatia kwenye mechi ya nusu fainali ya Kombe la Dunia Qatar
juzi usiku. Alvarez aliyefunga bao hilo akipokea pasi ya mwisho kutoka kwa Messi, alicheka na nyavu mara mbili katika
ushindi huo huku lingine likifungwa kwa penalti na mtoa pasi huyo. PICHA: MTANDAO

Yanga yaanza na
Diarra, Aucho, Job

Na Saada Akida

AKATI dirisha dogo la usa-
jili wa timu za Ligi Kuu Bara,
Championship na Ligi Daraja
la Pili, likifunguliwa leo, Ko-

cha Mkuu wa Yanga, Nasreddine Nabi,
ameanika ripoti yake katika kukiboresha
kikosi chake tayari kwa kutetea ubingwa
wa ligi hiyo pamoja na Kombe la Shirik-
isho Afrika.
Nabi akiwa na msaidizi wake,
Cedric Kaze wamekutana na
Mtendaji Mkuu wa Yanga,
Andre Mtine, kujadili mambo
mbalimbali ya usajili na ripoti
nzima ya timu kwenye raundi
ya kwanza Ligi Kuu Tanzania
Bara na mwenendo mzima wa
timu kwa ujumla.
Katika ripoti yake, Nabi ametaka
kuongezwa mshambuliaji mwingine
mwenye uwezo mkubwa hata akikose-
kana Fiston Mayele wasiumize kichwa

® ® ® Nabi aanika ripoti yake ya diri-

sha dogo lililofunguliwa leo, autaka
uongozi kuhakikisha kwanza...

kusaka mbadala.

Kwa mujibu wa kiongozi mmoja ndani ya
klabu hiyo, Nabi amewaomba mabosi wake
kumalizana kwanza na wachezaji wao am-
bao wanamaliza mikataba yao hivi karibuni
baada ya msimu huu kuisha.

“Baadhi ya wachezaji ambao Nabi ana-
taka kuona wanapatiwa mikataba mipya ili
kuondoa presha, kabla ya kuendelea kusa-
jili ni pamoja na kipa Djigui Diarra, Dickson
Job, Khalid Aucho na Jesus Moloko,” alise-
ma.

Alisema kwa Diara mazungumzo yanaen-
delea vizuri na muda si mrefu yatakamilika,
lakini kwa Jop ambaye anatarajiwa kupewa
mkataba wa miaka miwili, watamalizana
naye mapema.

Aidha, alisema kwa Aucho, kiungo mka-

baji huyo amewatoa hofu na kwamba ame-
onyesha nia ya kuendelea kuitumikia klabu
hiyo.

“Katika mkataba wa Aucho na Yanga wa
sasa kuna kipengele cha nyongeza ya mwa-
ka mmoja mbele cha kuendelea kusalia
Jangwani,” alisema.

Kuhusu Moloko, alisema bado mazun-
gumzo hayajaanza rasmi ila kutoka kwa
wakala wake, Nestory, amemthibitishia
kupokea ofa kutoka kwa Yanga kuhitaji
kuendelea kupata huduma ya winga huyo.

“Kuna wachezaji ambao wanaondoka
ndani ya Yanga au kupelekwa kwa mkopo
akiwamo Yusuph Athuman na David Bry-
son,” alisema mtoa habari huyo.
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Na Saada Akida

KAIMU Kocha Mkuu wa
Simba, Juma Mgunda,
amesema katika ripoti
yake aliyoikabidhi kwa
uongozi wa Simba ili ku-
fanyiwa kazi katika usajili
wa dirisha dogo lililofun-
guliwa leo, ameelekeza
kupatiwa nyota wapya
wanne wa kukiimarisha
kikosi chake kwa ajili ya
michuano ya Ligi Kuu
Bara na Ligi ya Mabingwa
Afrika.

Katika nafasi ambazo
Mgunda anataka kikosi
chake kiboreshwe kwa
kuongezwa
wachezaji
wenye uwe-
z0 mkubwa
ni kiungo
msham-
buliaji,
mkabaji na
mshambu-
liaji.

Akizun- T
gumza na
gazeti hili jana, Mgunda
alisema wanaelekea katika
mashindano magumu na
wanalazimika kufanya
maboresho ya kikosi chao
kulingana na nafasi alizo-
pendekeza katika ripoti
yake.

Alisema kuna nafasi
lazima wapatikane watu
wenye uwezo mkubwa
kwa ajili ya mashindano
yaliyopo mbele yao hu-
susan Ligi ya Mabingwa
ambayo tayari makundi
yametoka.

“Tumeona makundi na
tunaanzia ugenini, ukian-
galia wapinzani wetu, kuna
haja ya kufanya mabore-
sho makubwa katika nafasi
nilizozipendekeza, kupata
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