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HABARI KITAIFA

Ajali yaua sita,
akiwamo padri

Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA

WATU sita akiwamo Paroko
wa Kanisa Katoliki Parokia ya
Masakta Babati, mkoani Manyara,
Padri Sixtus Massawe (56),
wamefariki dunia baada ya gari
walilokuwa wakisafiria kugonga
lori kwa nyuma lenye namba
RAA 168E.

Gari walilokuwa wakisafiria
lenye namba za usajili T.107 BMV
Toyota Land Cruser hard Top, ni
mali ya Kanisa Katoliki Jimbo la
Mbulu.

Aidha, lori hilo lilikuwa na tela
lenye namba RLO167 aina ya
Mercedez Benz, ambalo lilivua
[imesimama baada ya kupata
hitilafu.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Arusha, Salum Hamduni, alisema
ajali hiyo ilitokea juzi majira ya
saa 8:20 usiku katika barabara
va Arusha - Dodoma katika eneo
la Kambi ya Jeshi Sofa Kata ya
Meserani Wilaya ya Monduli
mkoani Arusha.

Alisema baada ya ajali hiyo
watu sita walifariki ambao ni
wanaume watano, akiwamo
padre huyo na mwanamke
mmoja, ambao hata hivyo
hawajatambuliwa.

Aidha, aliwataja majeruhi
sita ambao ni Francis Gitayane
(57), ambaye ni dereva wa
gari hilo, Marko Slaa (56), Silas
Giani, Patrice Faustine (34),
Timoth Faustine na mwenzao
aliyejulikana kwa jina moja la
Dismas. Wote ni wakazi wa
Masakta. Kamanda Hamduni
alisema watu wawili waliokuwa
kwenye gari hilo walitoka salama.

Miili ya marehemu wa ajali
hiyo imehifadhiwa Hospitali
yva Wilaya ya Monduli kwa
uchunguzi zaidi na majeruhi
wamelazwa Hospitali ya Rufani
yva Mkoa Mount Meru.

Alisema chanzo cha ajali
hiyo ni uzembe wa dereva wa
Toyota Land Cruser na mwendo
kasi pasipo kuchukua tahadhari
wakati wa usiku.

Alitoa wito kwa madereva
kuchukua tahadhari ili kuepusha
ajali zisizo za lazima.

na ukubwa wake, kabla ya msimu liliuzwa kwa Sh. 2,000 hadi Sh. 3,000. PICHA: MIRAJI MSALA

Kura ya maoni ACT kuamua
Serikali ya Umoja Kitaifa

Na Mwandishi Wetu

VIONGOZI wa Chama cha ACT-
Wazalendo wanaendelea na vikao
vya kujadili waingie au la katika
Serikali ya Umoja wa Kitaifa (SUK)
Zanzibar, baada ya mchakato wa
kukusanya maoni ya wanachama
kutoka majimbo ya Unguja na
Pemba kukamilika.

Vikao hivyo ambavyo vimekuwa
vikifanyika kwa usiri mkubwa hata
hivyo, vinadaiwa kuwagawa wana-
chama makundi mawili, ambapo
wapo wanaunga mkono wazo la
kuingia katika serikali na wengine
wakipinga kwa hoja kuwa halina
tofauti na msimamo uliochuku-
liwa baada ya Uchaguzi Mkuu wa
mwaka 2015 pamoja na uchaguzi
wa marudio wa mwaka 2016.

ACT YAFUNGUKA

Hata hivyo, alipoulizwa Mkuru-
genzi wa Habari na Uenezi wa cha-

ma hicho Zanzibar, Salum Bimani,
kuhusiana na suala hilo, alisema:
“Chama bado kinaendelea na vi-
kao vyake kuhusu msimamo wake
wa kuingia katika serikali au laa.”

Bimani aliyasema hayo, huku
taarifa za zisizo rasmi zikieleza
kwamba mchakato wa viongozi
wa ACT-Wazalendo wa kukutana
na wanachama katika majimbo ya
Unguja na Pemba ukiwa umeka-
milika na kazi kubwa inayofanyika
hivi sasa ni kufanya uchambuzi wa
maoni ya wanachama na kuangalia
faida za kuingia katika serikali hiyo
na hasara zake.

Akizungumza baada ya kuwaap-
isha mawaziri, Rais wa Zanzibar,
Dk. Hussein Ali Mwinyi, alisema
ametenga nafasi mbili ikiwamo ya
Waziri wa Biashara na Viwanda, na
Wizara ya Afya, Maendeleona Jin-
sia kwa chama cha upinzani, amba-
cho kimetimiza masharti ya Katiba
ya Zanzibar ya kuunda Serikali ya
Umoja wa Kitaifa kwa mgombea

anayepata zaidi ya asilimia 10 ya
kura za urais.

“Tumewaandikia ACT-Wa-
zalendo kuteua jina la Makamu
wa Kwanza wa Rais, lakini hadi
sasa hawajaleta majibu... lakini
tusiwasemee kwa sababu muda
bado upo kwa mujibu wa katiba,”
alisema DK. Mwinyi wakati akizun-
gumza na waandishi wa habari
baada ya kuunda Baraza la Mawa-
ziri hivi karibuni.

Kwa mujibu wa matokeo ya
uchaguzi, ACT- Wazalendo ina viti
vya majimbo manne kwa nafasi ya
uwakilishi, lakini kiti kimoja kiko
wazi baada ya Mwakilishi Mteule
wa Jimbo la Pandani, Abubakar
Khamis Bakari, kufariki dunia kab-
la ya kula kiapo.

Aidha, matokeo hayo ya uchagu-
zi yameandika historia mpya ya
kisiasa Zanzibar, baada ya Chama
Cha Mapinduzi (CCM) kwa mara ya
kwanza kuchukua majimbo yote
32 Unguja tangu kurejeshwa kwa

mfumo wa vyama vingi mwaka
1992 na kurejesha uhai wa CCM
kisiwani Pemba baada ya kushinda
majimbo 14.

Iwapo Chama cha ACT Kkitari-
dhia kuingia katika Serikali ya
Umoja wa Kitaifa, kitakuwa cha
pili kujumuishwa katika Serikali
ya Umoja wa Kitaifa kikitanguliwa
na Chama cha Wananchi (CUF)
baada ya kufikiwa maridhiano kati
ya Rais mstaafu wa awamu ya sita,
Amani Abeid Karume na Maalim
Seif Sharif Hamad kabla ya kufanyi-
ka marekebisho ya 10 ya Katiba ya
Zanzibar ya mwaka 1984.

Muafaka wuliozaa maridhiano
ulitokana na mpasuko wa kisiasa
uliojitokeza mwaka 2001 baada ya
uchaguzi mkuu wa mwaka 2000
na kusababisha zaidi ya watu 30
kupoteza maisha katika maanda-
mano yaliyoitishwa na CUF kupin-
ga matokeo ya uchaguzi mkuu na
matukio yaliokuwa yamejitokeza
katika uchaguzi huo.

Hatima sarakasi ubunge Viti Maalum CHADEMA

Romana Mallya na Christina
Mwakangale

WAKATI hatima ya wabunge
wa Viti Maalum wa Chama cha
Demokrasia na Maendeleo
(CHADEMA) inatarajiwa kujulikana
leo, Baraza la Vijana la chama hicho
(BAVICHA), limetaka wafukuzwe
uanachama.

Wabunge hao 19, wakiongozwa
na Mwenyekiti wa Baraza la Wa-
nawake (BAWACHA), Halima mdee,
waliapishwa Jumanne wiki hii na
Spika wa Bunge, Job Ndugai, katika
viwanja vya Bunge, Dodoma.

Mbali na Mdee, wengine walio-
apishwa ni Grace Tendega, Esther
Matiko, Cecilia Pareso, Ester Bulaya,
Jesca Kishoa, Hawa Mwaifunga,
Tunza Malapo, Naghejwa Kaboyoka,

Sophia Mwakagenda, Kunti Majala
na Anatropia Theonest.

Wengine ni Salome Makamba,
Conchesta Rwamlaza, Angesta
Kaiza, Nusrat Hanje, Asia Mohamed,
Felister Njau na Stela Fiyao.

Baada ya kuapishwa, Katibu
Mkuu wa CHADEMA, John Mnyika,
alisema watachukua hatua dhidi
yao kwa sababu hawajawasilisha
majina bungeni wala Tume ya Taifa
ya Uchaguzi (NEC).

Mwenyekiti wa BAVICHA, John
Pambalu, akitoa msimamo wa
baraza hilo jana, kuhusu wabunge
hao, alisema wanaunga mkono msi-
mamo wa chama kwa wabunge hao
kwa kuwa waliapishwa kinyume
cha mwongozo wa CHADEMA.

Pambalu alisema wanaunga
mkono msimamo wa chama kwa

wabunge hao kuitwa na hatua za ki-
nidhamu zichukuliwe dhidi yao kwa
kitendo hicho walichokifanya.

“Tunaunga mkono msimamo wa
chama kwa sababu kamati kuu ya
CHADEMA ambayo ina uwakilishi
wa vijana kwenye kamati hiyo. Ka-
tika vikao vyake hatujawahi ku-
jadili, kupitisha orodha yoyote ya
wabunge wa viti maalum.

“Kama mjumbe wa vijana si-
jawahi kukaa na kuwauliza vijana
mawazo yao ni yapi baada ya uch-
aguzi. Kwa hiyo hatujawahi kujadili,
wala kupitisha orodha yoyote ya
wabunge wa viti maalum, kwa kuwa
chama hakijawahi kufanya hivyo
wala Katibu Mkuu hawajawahi ku-
saini kwa yeyote ili kuwa mbunge
wa viti maalum.

“Tumeitaka tume ijitokeze had-

harani iseme wazi orodha ya viti
maalum inayosema ni ya CHADE-
MA imetoka kwa nani katika mam-
laka ya chama hadi ikaifikia tume
kuwa hawa ndiyo wabunge wa viti
maalum,” alisema.

KAULI YA MNYIKA

Akizungumza na waandishi wa
habari juzi, Mnyika alisema leo ki-
tawaweka kiti moto wabunge hao
waliokubali kuapishwa kwa madai
ya kutofuata taratibu za chama.

Alisema chama hicho kimeitisha
Kamati Kuu Maalum na kwamba
watawaandikia wahusika ili kisito-
kee kisingizio chochote cha kuitwa.

“Nawatangazia kupitia vyombo
vya habari kwa wanachama wetu 19
kufika makao makuu ya chama bila

kukosa siku ya ljumaa (leo) saa 2:00
asubuhi, Makao Makuu ya Chama
kutoka popote walipo,” alisema
Mnyika siku hiyo.

Akitoa maoni yake, alipozun-
gumza na Nipashe jana, aliyekuwa
Mbunge wa Viti Maalumu, Devotha
Minja, ambaye pia ni mjumbe wa
Kamati Tendaji ya BAWACHA, alise-
ma hakuna ushirikishwaji ulioku-
wapo kuwapata wabunge hao.

“Viongozi wa BAWACHA mikoa
yote tutakutana kesho, kwa ajili ya
kutoa mapendekezo kuhusu hilo,”
alisema Minja na kuongeza kuwa:
“Hatujakaa kujadili ili kuwapata
wabunge viti maalum.”

Wakati hayo yakiendelea, BAWA-
CHA imetangaza kesho itakuwa na
kikao cha ndani na baadaye kuzun-
gumza na waandishi wa habari.
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EWURA yafichua wenye magari wanavyoibiwa mafuta

Na Joseph Mwendapole

napokwenda kujaza mafuta.

Imesema ili kuepuka hali hiyo ni
vyema wenye magari wadai risiti :
kila wanapojaziwa mafuta na pia i
kushuka kwenye magari yao ili ku- :
hakiki kwa makini mafuta yanavyo- :

jazwa.

bo mbalimbali vya habari.

Alisema mtu anapokwenda ku- :
jaza mafuta anapaswa kuhakikisha
kwenye pampu inasomeka alama :
00 ndipo aanze kujaziwa mafuta, :

vinginevyo anaweza kuibiwa.

“Mfano kama kuna mtu kapita
hapo kajaza mafuta ya 20,000 na :
wewe umepita unataka kujaza pen- :
gine 50,000 hakikisha alama zile :

Miaka 60 jela
kumpa mimba
mwanafunzi

Na Joctan Ngelly, GEITA

MAHAKAMA ya Wilaya ya
Geita imemhukumu mkazi wa
Emmanueli (20), 1<utum1kla ki-
fungo cha miaka 60 jela kwa
makosa ya kubaka na kumpa
ujauzito mwanafunzi wa darasa
la sita.

Hukumu hiyo ilitolewa jana
na Hakimu Mkazi Mfawidhi
wa Mahakama hiyo, Samwel
Maweda, baada ya upande wa
mashtaka kuthibitisha makosa
hayo pasipokuacha shaka.

Hakimu Maweda alisema ma-
hakama inatoa adhabu kali dhi-
di ya mshtakiwa ili iwe fundisho
kwa wengine.

Alisema upande wa mashtaka
ukiongozwa na Wakili wa Seri-
kali, Clemence Kato, ulipeleka
mahakamani mashahidi wanne
na vielelezo vitatu ambavyo vi-
lithibitisha kuwa mshtakiwa al-
imbaka na kumpa mimba mwa-
nafunzi huyo mwenye umri wa
miaka 17.

Vile vile, alisema katika tare-
he tofauti kati ya Februari na
Juni, mwaka huu, mshtakiwa al-
imbaka mwanafunzi huyo mae-

neo ya porini.
Hakimu Maweda alisema
wazazi wake walipomwona

mwanafunzi anabadilika wal-
impeleka kituo cha afya na al-
ipofanyiwa uchunguzi alibaini-
ka kuwa na ujauzito wa miezi
minne.

Alisema wazazi walipomba-
na mwanafunzi huyo alimtaja
mshtakiwa kuwa ndiye mhusi-
ka.

Alisema polisi walimtafuta
mshtakiwa huyo na kumkamata
na alipohojiwa alikiri kufanya
mapenzi na mwanafunzi huyo.

Meneja Mawasiliano wa Ewura, :
Titus Kaguo, alisema hayo wakati :
wa mkutano na wahariri wa vyom- :

kwenye pampu zinasomeka ‘00’

: kwa sababu usipohakiki utajaziwa

MAMLAKA ya Udhibiti wa Nishati :
na Maji (EWURA) imefichua jinsi :
wenye magari wanavyoibiwa na :
watumishi wa vituo vya mafuta wa- :
: wakaachana na kawaida ya kubaki

kwa kuanzia ile 20,000 aliyojaziwa
mwenzako,” alisema.

Alisema ili kuepuka usumbufu
kama huo ni vyema wenye magari

kwenye magari wakiendelea na

mambo mengine kwa kuwa hali
hiyo inatoa mwanya wa kuibiwa na
watumishi wa aina hiyo.

Alisema ili uanze kujaziwa mafuta
hakikisha mkono wa pampu umer-
udi kwenye sehemu yake ya kawai-
da na hesabu isome 00.

“Kama mkono wa pampu hau-

jarudi kwenye sehemu yake ya
kawaida inamaana akikuwekea
mafuta unaweza kukuta hesabu
inaanzia ile ambayo mwenzako ali-
yepita amewekewa,” alisema.
Mmoja wa washiriki wa mkutano
huo, Deodatus Balile, alisema kuna
baadhi ya pampu kwenye vituo vya

NMB

Karibu yako

Masta DA

L

5,

kila unapotumia

0 Kikdwaid

Zawadi zenye thamani ya zaidi

TSH

ARG

na

Tucheki

mafuta ambazo zimechoka na hazi-
wezi kukaa kwenye nafasi yake ya
kawaida baada ya kuweka mafuta.

Alisema hali hiyo imesababisha
watu wengi wenye magari kuibiwa
mafuta na baadhi ya watumishi wa
vituo vya mafuta bila kujua wan-
apokwenda kujaza.

0747 333 444

Vigezo za Masaan busiagatiuea
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HABARI KITAIFA
vanooma - Kituo Mbezi Luis chaanza majaribio

Wahukumiwa

kutumia
mtandao wa
kilaghai

Na Hellen Mwango

MAHAKAMA ya Hakimu Mkazi
imewahukumu Baraka Mtunga na
Rajabu Katunda kulipa faini ya Sh.
milioni tatu au kwenda jela miaka
2 na kulipa fidia ya Sh. milioni
267.6 baada ya kukutwa na hatia
ya makosa ya kutumia mtandao
kilaghai.

Kadhalika, washtakiwa
wanadaiwa kuisababishia
hasara Mamlaka ya Mawasiliano
Tanzania (TCRA) ya Sh.
267,656,794.30.

Mbali na adhabu hiyo,
mahakama hiyo iliyoketi chini
ya Hakimu Mkazi Mkuu, Kassian
Matembele, iliagiza vifaa vya
mawasiliano walivyokamatwa
navyo washtakiwa vinataifishwa
zikiwamo simu mbili na kompyuta
mpakato kuwa mali ya serikali.

Hakimu alisema mahakama
yake imefikia uamuzi huo
baada ya washtakiwa kuingia
makubaliano ya kumaliza kesi
kwa njia ya majadiliano kati yao
na Mkurugenzi wa Mashtaka
(DPP).

Akisoma hati ya mkubaliano
Wakili wa Serikali Mwandamizi,
Wankyo Simon, alidai baada ya
pande mbili kukaa na kukubaliana,
washtakiwa walitakiwa kulipa
fidia ya Sh. 267,656,794.30, lakini
walilipa Sh. 200,000,000.

Aliendelea kudai kuwa
makubaliano hayo pia yaliwataka
washtakiwa hao kumalizia kiasi
kilichobaki ndani ya miezi sita.

Akisoma maelezo ya awali
katika kesi hiyo wakili Simon
alidai washtakiwa hao kupitia
kampuni ya Uhuru One ambayo
ilikuwa haijasajiliwa kisheria,
walitenda makosa ya kutumia na
kusambaza huduma za intaneti
kwa njia ya kilaghai bila leseni.

Alidai baada ya taarifa za
uchunguzi kulifikia Jeshi la Polisi,
liliwakamata watuhumiwa ambao
walikiri kusimika vifaa vya
mawasiliano na kutumia huduma
Za intaneti isivyo halali.

Pia alidai baada ya uchunguzi
zaidi, iligundulika kuwa
washtakiwa hao walitenda
makosa hayo kati Desemba 13,
2019 na Septemba 28, 2020.

Baada ya kusomewa maelezo
hayo, Hakimu Matembele
aliwasomea hukumu na
kuwaeleza kuwa kwa
makubaliano waliyowekeana na
DPP na kukiri kwao, nafasi ya
rufani imefungwa.

“Nafasi ya rufani inatolewa tu
kwa hukumu iliyotolewa baada
va kutiwa hatiani kwa kusikilizwa
ushahidi, lakini kwa vile nyie
mmekiri baada ya makubaliano,
hakuna nafasi ya dhamana,”
alisema Hakimu Matembele.

Awali washtakiwa hao
walikuwa wakikabiliwa na makosa
sita ikiwamo utakatishaji fedha
ambapo makosa manne valifutwa
na kusomewa hati moja ya
mashtaka yenye makosa mawili
ya kutumia mtandao kilaghai na
kusababisha hasara kwa TCRA.

Na Elizabeth Zaya

KITUO cha mabasi yaendayo
mikoani na nchi jirani cha Mbezi
anza kazi kwa majaribio.

Majaribio ya kituo hicho yalian-
za juzi kwa gari kuingia, kutoka na
kuegesha.

Akizungumza wakati wa ma-
jaribio, Mkuu wa Mkoa wa Dar
es Salaam, Abubakari Kunenge,
alisema lengo ni kuona gari hizo
zitakavyokuwa zinajipanga kabla
ya kuanza kutumia rasmi.

Kunenge alisema kituo hicho
kimekamilika kwa zaidi ya asil-
imia 90 na kiko tayari kwa ajili ya

kutumika lengo likiwa kuhakiki-
sha wanatekeleza agizo la Rais
John Magufuli la kituo kukamilika
Novemba 30, mwaka huu.

“Tumefanya majaribio ya kituo
cha mabasi cha Mbezi Luis No-
vemba 25 kwa sababu tunataka
kufahamu baada ya shughuli za
ujenzi, tuone namna ambavyo
magari yanakaa, yanapita wapi,
kuna changamoto zipi ili tufanye
marekebisho kabla ya Novemba
30”7

“Tunataka kuona sehemu ya
kupakia abiria, kushusha na ku-
paki ili baadaye kama kuna ma-
boresho tuyafanyie kazi na kama
kutakuwa na hayo maboresho

si ya ujenzi, isipokuwa ni namna
ya mpangilio wa magari tu, kituo
kimekamilika kwa zaidi ya asil-
imia 90 na kiko tayari kutumika,
kituo ni cha kisasa na kitaendesha
shughuli zake kisasa zaidi.”

Kunenge alisema kituo hicho
kitakuwa na uwezo wa kuchukua
magari 108 kwa wakati mmoja.

“Lazima tuhakikishe tunajipan-
ga vizuri zaidi na kuna vitu vingi
ambavyo vinafanyika kwa kush-
irikiana na wadau mbalimbali iki-
wamo traffic management, wenye
mabasi, na Jeshi la Polisi,” alisema
Kunenge.

Alisema kabla ya mwisho wa
mwezi huu, watakuwa wametoa

ripoti kamili ya kuanza kwa
matumizi rasmi ya kituo hicho.

“Tunafanya kazi usiku na
mchana kuhakikisha kwamba
tunakamilisha agizo la rais la ku-
kamilisha kabla ya mwisho wa
mwezi huu,” alisema Kunenge.

“Pia jengo hili lina sehemu za
shopping mall, parking za mabasi
na majengo na tunaendelea na
ujenzi wa overnight parking, tut-
akuwa tunapaki magari zaidi ya
200.”

Oktoba 8, mwaka huu, akiweka
jiwe la msingi la ujenzi wa kituo
hicho, Rais Magufuli alitoa agizo
la kuhakikisha kituo hicho ki-
nakamilika ifikapo Novemba 30.

aulb

wa masuala ya Teknolojia, Peter Ulanga (kushoto), Mjasiriamali katika Mawasiliano na Teknolojia, Cynthia Bavo (wa pili kulia) na Mjasiri-
amali Mshauri wa Masuala ya Kidijitali, Kai Mollel. PICHA: MIRAJI MSALA

Wanawake Wahadzabe waiangukia serikali

Na Jumbe Ismailly, Mkalama

WANAWAKE wa jamii ya kabila
la Wahadzabe waishio kitongoji
cha Kipamba, wilaya ya Mkala-
ma, mkaoni Singida, wameiomba
serikali na wadau wengine kuwa-
saidia kuwatoa wafugaji waliova-
mia eneo la pori lililotengwa kwa
ajili ya matumizi bora ya ardhi.

Eneo hilo limetengwa kwa ajili
ya kuendeleza eneo la akiba na
uoto wa asili kwa jamii ya kabila
hilo kwa ajili ya mahitaji mbalim-
bali pia lakini kwa sasa wafugaji
wamevamia na kujenga nyumba.

Wanawake hao, wakiwak-
ilishwa na Rabeca Mliga, Ap-
atineko Mashimba na Sima
Gonadi, walitoa ombi hilo hivi ka-

ribuni Mjumbe wa Kamati ya Mis-
itu, Mathayo Wilson, alipotembe-
lea kukagua msitu huo.

Msitu huo wa hifadhi wa-
nautegemea kwa upatikanaji wa
chakula kama vile nyama, mizizi,
matunda na asali ambavyo ndi-
vyo vyakula vya watu wa jamii
hiyo.

Walisema wafugaji hao ni
kutoka jamii wa Wasukuma na
Wabarbaig na kwamba baadhi
kuuza maeneo yaliyotengwa kwa
ajili ya hifadhi.

“Tunasikitika sana kuhusu
maeneo haya waliyokuwa wame-
kabidhiwa kwa ajili ya kutundika
mizinga yetu ya nyuki, lakini
wameshangazwa baada ya kuku-
ta ujenzi wa nyumba ukiendelea

kwa njia za siri,” alisema Mliga.

Wilson, baada ya kubaini tatizo
hilo, alisema idadi kubwa ya watu
kutoka sehemu mbalimbali hu-
ingia kwenye maeneo hayo na
kuwalazimu kutenga eneo na ku-
jenga pamoja na kuanza shughuli
za kibinadamu.

Kutokana na hali hiyo, aliwa-
taka waliovamia eneo hilo la hifa-
dhi ya uoto wa asili, waondoke na
kuwatengea eneo la Namba Sita
na Masulage ndiko walikotakiwa
kuendelea na maisha.

“Tunashukuru serikali kutenga
eneo hili dogo na zile akiba akiba
kuwamo lakini sasa tunachoki-
omba hebu watazame hizi akiba
ndogo ndogo zisiingiliwe kwa
sababu na sisi Wahadzabe tuna-
zaana sana’alisisitiza mjumbe

huyo.

Naye Mwenyekiti wa Jamii ya
Wahadzabe, Edward Mashimba,
alisema alipokuwa kiongozi wa
kabila hilo, aliwatengea pori hilo
kama akiba yao kwa ajili ya ku-
jipatia matunda, mizizi, asali na
nyama kwa wanyama wanaoi-
shi katika pori lakini anasikitika
kuona pori hilo kwisha kwa ku-
fyekwa na wafugaji wa kabila la
wasukuma.

“Mimi nilikuwa kiongozi wao
eneo hili nikaliacha kama akiba
za kuweka mizinga yao na akiba
ya kuangalia miti yao ya asili
kama vile dawa, matunda na
chakula. Sasa ninasikitika vion-
gozi wameanza kufanya biashara
kwa kuuza maeneo yaliyoteng-
wa,” alisema.



ljumaa Novemba 27, 2020 NipaShe

TANGAZO

° ~ ,
tico pesa i

Kiwango (Tsh)

Ni Zaidi ya Pesa

Ada za wateja. Piga *150*01#

Ada kwa mteja (Tsh)

Kuanzia

Mwisho

Kutuma pesa
kwenda Tigo Pesa

Kutuma pesa kwenda
Mitandao washirika

Kutoa pesa kwa
Wakala/ATM

100

999

15

15

N/A

1,000

1,999

30

50

300

2,000

2,999
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50
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3,999
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200

1,000
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19,999

360
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20,000

29,999

380
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1,850

30,000

39,999

400

680

1,850

40,000

49,999

410

750

2,350

50,000

99,999

720

1,250

2,700

100,000

199,999

1,000

1,600

3,650

200,000

299,999

1,200

1,900

5,300

300,000

399,999

1,500

2,300

6,500
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499,999

1,500

2,500

7,000

500,000

599,999

2,200

3,200

7,500

600,000

799,999

3,300

4,300

8,000

800,000

899,999

3,500

4,300

8,000

900,000

1,000,000

3,500

6,000

8,000

1,000,001

3,000,000

5,000

6,000

8,000

3,000,001

10,000,000

5,000

6,000

10,000

Tukio

Kuanzia

Mwisho

Ada

Kuweka pesa

1,000

5,000,000

BURE

Kutuma pesa kwa mteja ambaye hana akaunti ya
Tigo Pesa au akaunti ya mitandao washirika

1,000

1,000,000

Ada ya kutuma +
Ada ya kutoa

Kutoa pesa kwa mteja ambaye hana akaunti ya
Tigo Pesa au akaunti ya mitandao washirika

1,000

1,000,000

BURE

Kutuma pesa kwenda nchi za nje

100

5,000,000

Kulingana na kiwango

Malipo kwa Tigo Pesa

500

5,000,000

Kulingana na kiwango

Ada

Kubadilisha namba ya siri

BURE

Kuangalia salio/ Taarifa ndogo

50

Kurudisha muamala uliokosea (Jihudumie)

50

Kupata taarifa ya mwezi

Ada

Taarifa ya Mwezi jana/Mwezi huu

BURE

Taarifa ya Miezi 3

1,000

Taarifa ya Mwaka 1

2,000

Kwa vigezo na masharti ya huduma tembelea tovuti: https://www.tigo.co.tz/tigo-pesa-standard-terms-and-conditions. Ada zote zimejumuisha kodi zote zinazohusika
Kwa Ada za huduma nyingine tembelea tovuti; https://www.tigo.co.tz/tigo-pesa-tariffs

Furahia
Malipo kwa
Tigo Pesa:

5 O 2 & & o

KUMBUKA:

1. Unaweza kuweka au kupokea hadi TSh 5,000,000 kwa siku na unaweza kutoa au kutuma hadi TSh 5,000,000 kwa siku, pia unaweza kuhifadhi
hadi TSh 10,000,000 kwa wakati mmoja kwenye akaunti yako ya Tigo Pesa, kama usajili wako umekamilika.
. Onesha kitambulisho chako kabla ya kuweka au kutoa pesa kwa Wakala.
. Hakikisha taarifa zako za usajili ni sahihi kwa kupiga *106# kisha 2 au piga huduma kwa wateja kwa maelezo zaidi.
. Hesabu pesa zako na hakikisha salio lako la Tigo Pesa linaendana na muamala uliofanya kabla ya kuondoka kwa Wakala.
. Kila mara unapotuma pesa, kumbuka kuhakiki namba ya mpokeaji kuepuka kukosea na usumbufu.
. Hakikisha unahifadhi namba yako ya siri (PIN) kwa usalama. Usimpe wala kumtajia mtu yeyote namba yako ya siri; iwe wakala wa Tigo Pesa,
mfanyakazi wa Tigo au mhudumu wa Tigo Huduma kwa Wateja. Pia kumbuka kubadili namba yako ya siri mara kwa mara.
Kutuma muamala wa zaidi ya TSh 5,000,000 ni kwa wafanyabiashara waliosajiliwa pekee.

Kutoa taarifa yoyote dhidi ya udanganyifu Piga simu namba 100 au tuma ujumbe kwa barua pepe kwenda customercare@tigo.co.tz
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Piga *150*01#
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMII

Maelekezo ya IGP moto
shuleni yafanyiwe kazi

JESHI la Polisi limetoa mapendekezo kadhaa, zikiwa ni jitthada
za kuchukua katika kukabiliana na ajali za moto zinazotokea kwa
kasi kwenye shule nchini.

Mkuu wa Jeshi hilo, IGP Simon Sirro, amesema mfululizo
wa matukio ya shule kuteketea kwa moto wamebaini inasaba-
bishwa na mambo mengi ikiwamo migogoro ya uongozi kwenye
taasisi hizo.

Alisema katika uchunguzi uliofanywa na jeshi hilo, wamebaini
kila tukio lina sababu zake, hivyo hakuna sababu ya jumla, na
kwamba matukio mengi yanatokana na migogoro ya uongozi
kwenye taasisi kutokana na maslahi binafsi katika baadhi ya
shule.

Sababu ya pili ni baadhi ya shule kuwa na miundombinu ya
umeme na majengo ambayo haijawekwa vizuri, huku akitaja
sababu ya tatu akiitaja hujuma ambapo mwalimu anaona haele-
wani na utawala, hivyo anamua kumtumia mwanafunzi aka-
chome shule.

Jambo lingine alilitaja kuwa ni kwa walimu kuwachapa viboko
wanafunzi, hivyo wanaamua kwenda kufanya hujuma kama ku-
choma magodoro.

Kutokana na sababu hizo, IGP alitaja maelekezo kadhaa ya
kutekeleza ili kudhibiti kasi za matukio hayo, ambayo matokeo
yake ni vifo na uharibifu wa mali za shule na wanafunzi.

Kwamba uwekwe utaratibu kwa kila shule kuachwa mwa-
nafunzi mmoja bwenini kwa ajili ya usalama.

Pia jeshi hilo limeelekeza kwamba kila shule kuwe na ulinzi na
kujenga uzio ili kupunguza matukio hayo.

Kimsingi, matukio ya mara kwa mara ya moto kwenye shule
zetu yamekuwa yakizua mijadala, huku watu wakielekeza hisia
mbalimbali kuhusiana na chanzo chake.

Wapo ambao wamekuwa wakitumia hisia kali ikiwamo kudai
kuwa kuna hujuma za kisiasa na hata za kidini, lakini tunafarijika
kumsikia IGP akitupilia mbali madai ya aina hiyo.

Tunaona kwamba Jeshi la Polisi limefanya jambo jema kwa
kufanya ufuatiliaji kupitia utafiti wake ikiwa ni sehemu ya
kutekeleza jukumu lake la msingi la kulinda raia na mali zao.

Kasi ya matukio ya moto shuleni yamekuwa yakiibua malala-
miko kuelekezwa kwa Jeshi la Polisi; kwamba linakaa kimya bila
kuwabaini wahusika na kuwafikisha kwenye mkono wa sheria.

Upo mlolongo mrefu wa matukio ya moto kwenye shule zetu
za umma na binafsi katika maeneo mbalimbali ya Tanzania, la-
kini kwa kutaja machache. Septemba mwaka huu, wanafunzi
10 walifariki dunia kwa ajali ya moto uliounguza bweni la wavu-
lana katika Shule ya Msingi Byamungu iliyopo wilayani Kyerwa
mkoani Kagera.

Julai pia kulishuhudiwa matukio makubwa mawili ya moto
yakizigusa shule mbili tofauti ambazo zinamilikiwa na dhehebu
la Kiislamu.

Tukio la kwanza lilikuwa ni wanafunzi watatu wa kidato cha
pili wa Shule ya Sekondari ya Islamic iliyopo Ilala Dar es Salaam
walipoteza maisha baada ya shule hiyo ya bweni kuungua moto.

Pia Shule ya The National Muslim Council of Tanzania inay-
omilikiwa na Kinondoni High School pamoja na Kinondoni Col-
kusababisha hasara kubwa. Wiki iliyopita, shule ya wasichana ya
Loreto mkoani Mwanza nayo iliteketea kwa moto na kusababi-
sha hasara kubwa kwa wanafunzi.

Tunazishauri shule zote kuzingatia na kutekeleza maelekezo
ya Jeshi la Polisi, tukiamini kwamba yatasaidia kupunguza uku-
bwa wa tatizo kama si kulimaliza kabisa.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0782 253676
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Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

Na Yasmine
Protace

m Muungwana Lazima Nilonge

UGONJWA wa kifua kikuu umekuwa uki-
sababisha watu kupoteza maisha, hasa
pale wanapochelewa kupata matibabu
kwa wakati katika vituo vya afya.

Hivyo jamii imekuwa ikishauriwa ku-
fika kwenye vituo vya afya kuchunguza
afya zao na kama watabainika wana
tatizo la kiafya, ni rahisi kwao kupatiwa
matibabu, hata wakapona.

Mtu anapojulikana mapema ana tati-
zo fulani, ambalo linamsumbua, ni rahisi
kufanikiwa kupata matibabu na kufikia
hatua ya kupona anarejea maisha ya
kawaida kabisa.

Hivyo, serikali imekuwa ikihamasisha
jamii kujenga utamaduni wa kucheki
afya zao. Lengo ni kuwasaidia wenye
matatizo matibabu ya haraka na wakati.

Katika kuhakikisha inapambana na
afya za wananchi kwa kuziweka sawa,
serikali nchini kupitia mamlaka zake
zinazosimamia afya imeazimia ku-
tokomeza kifua kikuu kwa kuongeza
ugunduzi wa wagonjwa wapya wa kifua
kikuu na kuwaweka kwenye matibabu.

Kauli hiyo imetolewa na Mganga
Mkuu wa Serikali, Prof. Abel Makubi, al-
ipokuwa akifungua mkutano wa mwaka
wa Mpango wa Taifa wa Kifua Kikuu na

“Uwezo wa nchi kugundua wagonjwa
wapya na kuwaweka kwenye matibabu
umeongezeka kutoka wagonjwa 62,908
(asilimia 33 mwaka 2015 na kwa sasa
kufikia wagonjwa 82,166 (asilimia 59),”
anasema Prof. Makubi.

Ni kutokana na hali hiyo, Prof. Maku-
bi anasema kuna maisha ya wananchi
takribani 300,000 wakiwamo watoto
45,000 wameponywa kwa kupatiwa
dawa kwa wakati na kufuatiliwa kwa
usahihi, kati ya mwaka 2015 na sasa.

Juhudi hizo pia zimeweza kupunguza
idadi ya vifo vinavyosababishwa na kifua
kikuu kwa asilimia hizo 33, kama Profesa
Makubi anavyofafanua: “Mwaka 2015 ku-
likuwa na vifo 30,000 hivi sasa vimepun-
gua hadi kufikia vifo 20,000.”

“Uwezo
wa nchi
kugundua
wagonjwa
wapya

na ku-
waweka
kwenye
matibabu
umeonge
zeka
kutoka
wagonjwa
62,908
(asilimia
33 mwaka
2015 ha
kwa sasa
kufikia
wagonjwa
82,166
(asilimia
59),”

Ni ushindi kupindua usugu
wa kifua kikuu kwa mapana

Mganga Mkuu anafafanua kwamba,
kuna mafanikio katika hatua hiyo ya
ongezeko la kasi ya ugunduzi wa wag-
onjwa wapya na mikakati mbalimbali
iliyowekwa na wizara kupitia Mpango
wa Taifa wa Kudhibiti Kifua Kikuu na
Ukoma.

Hapo kunatajwa kuwapo, ma-
boresho ya huduma za ugunduzi wa
ugonjwa wa TB na kutoa kipaumbele
kwa makundi yaliyoathirika zaidi kama
vile kaya zenye wagonjwa, wanaoishi
kwenye kaya maskini, magerezani,
wachimbaji wadogo na waathirika
dawa za kulevya.

“Aidha tumewekeza katika ubunifu
mbalimbali wa matumizi ya teknolojia
mpya za ‘molekyula’ za kubaini TB kwa
usahihi na kwa haraka” anasisitiza Prof.
Makubi.

Mkurugenzi wa Huduma za Kinga
kutoka Wizara ya Afya, Dk. Leonard
Subi, ana jicho lake linalovutia kuhusu
kifua kikuu kwamba, imefanya vizuri
kufikia malengo waliyoyaweka un-
aomalizika mwaka huu.

“Malengo ambayo tulijiwekea ya
kupunguza vifo vitokanavyo na kifua
kikuu tumeweza kuyafikia, pamoja na
kupunguza madhara yanayotokana na
ugonjwa huo,” anajigamba Dk. Subi.

Anasema serikali imewza kuongeza
vituo vya upimaji wa kifua kikuu sugu
kutoka kituo kimoja mwaka 2015 hadi
145, hivyo kuongeza wigo wa huduma
za matibabu ya ugonjwa huo.

Mkurugenzi wa Idara ya Afya, Ustawi
wa Jamii na Lishe kutoka Ofisi ya Rais
Tawala za Mikoa na Serikali za MItaa,
Dk. Ntuli Kapologwe, anasema ofisi
yake kwa kushirikiana wizara inayo-
husika na afya, katika kipindi cha mi-
aka ijayo imejiwekea mikakati kadhaa.

Hiyo inajumuisha kuwawezesha wa-
tumishi katika vituo vya kutolea hudu-
ma za afya, ili wawe na ujuzi na uwezo
wa kutambua na kutoa huduma kwa
wagonjwa wa kifua kikuu.
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Mpishi maarufu nchini, Fred Uisso (kushoto), akizungumza na waandishi wa habari jijini Dar es Salaam jana, kuhusu fainali ya shindano la nyama
choma lililozishirikisha baa 60 na kuandaliwa na Tanzania Breweries Ltd mwishoni mwa wiki, kwa lengo la kuboresha huduma ya vyakula na
vinywaji. Wengine ni Meneja wa Safari Lager, Pamela Kikuli (wa pili kushoto), msaidizi wake, Hassanal Ibrahim Msiha na Ofisa Masoko wa TBL, Eva
Mpogolo. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Joctan Ngelly, KICOMA

WAFANYAKAZI wanne wa Ben-
ki ya Finca, tawi la Geita wame-
fikishwa katika Mahakama ya
Hakimu Mkazi Mkoa wa Geita wak-
ishtakiwa kwa wizi wa Sh. milioni
33 na kuwasilisha ripoti za uongo
za hesabu.

Tlidaiwa katika ripoti hiyo kuwa
salio lililokuwa kwenye benki ni
Sh. 76,880,300, wakati halali ni Sh.
47,880,300.

Washtakiwa waliofikishwa ma-
hakamani ni Maria Mwakapala
(32), kitengo cha mapokezi ka-

tika benki hiyo, Philip Dahaye (35),
mhasibu, Francis Kazaura (39),
meneja na Furaha Twinzi (21), mli-
paji mkuu.

Washtakiwa wote kwa pamoja
walipandishwa kizimbani jana
mbele ya Hakimu Mkazi Mfawidhi
wa mahakama hiyo, Obadia Bwe-
goge.

Waliposomewa mashtaka yao,
walikana na wako nje kwa dha-
mana ya wadhamini wawili wawili
ambao walitoa barua za utambul-
isho kutoka kwa ofisa mtendaji wa
kata na mali isiyohamishika yenye
thamani ya Shilingi milioni nne

kwa kila mdhamini.

Upande wa mashtaka ukion-
gozwa na Wakili wa Serikali,
Masambu Danieli, ulidai kuwa
upelelezi wa kesi hiyo umekami-
lika na kuomba tarehe nyingine ya
kuwasomea washtakiwa maelezo
ya awali.

Hakimu Bwegoge alikubali ombi
hilo na kuahirisha kesi hiyo hadi
Desemba 10, mwaka huu.

Akisoma hati ya mashtaka jana,
Wakili wa Serikali, Masambu Dan-
ieli, alidai kuwa tarehe tofauti na
muda kati ya Januari na Mei, mwa-
ka huu katika Benki ya Finca Tawi

la Geita, wilaya na Mkoa wa Geita,
washtakiwa wakiwa waajiriwa wa
benki ya Finca, wanadaiwa kuiba
Sh. milioni 33 mali ya benki hiyo
kinyume na kifungu cha 258 (1)
na 271 cha sheria ya kanuni ya ad-
habu sura ya 16 marejeo ya mwaka
2019.

Daniel alidai mahakamani kuwa
kosa la pili washtakiwa wote kwa
pamoja wakiwa na nia ya kudang-
anya waliwasilisha ripoti za uongo
za hesabu na ripoti yao ilionyesha
salio lililokuwa kwenye benki yao
katika hesabu ni Sh. 76,880,300
wakati uhalali ni Sh. 47,880,300.

Wahitimu Mwalimu Nyerere waomba ukumbi wa kimataifa

Na Romana Mallya

WAHITIMU wa Chuo cha Kum-
bukumbu ya Mwalimu Nyerere,
wameuomba uongozi wa chuo hi-
cho, kuangalia uwezekano wa ku-
jenga ukumbi wa kimataifa utaka-
owezesha viongozi wa mataifa
mbalimbali wakiwamo waliosoma

chuo hicho kufanya mikutano
yao.
Wakizungumza jana katika

kongamano la siku moja lililoku-
tanisha uongozi wa chuo hicho
na wahitimu wa miaka ya nyuma,
walisema chuo hicho kina mand-
hari nzuri ikiwamo kuzungukwa
na bandari na ofisi mbalimbali za
serikali.

Mhitimu wa mwaka 2016 ali-

yesomea Shahada ya Uchumi,
Frank Kiwovele, alisema kutokana
na umuhimu wa chuo hicho ka-
tika kuzalisha viongozi mbalim-
bali ndani na nje ya nchi ni lazima
mandhari ya chuo iboreshwe zaidi
ili kuendana na ukubwa wake.

Mhitimu Mtunda Juma, aliyewa-
hi kuwa Naibu Spika wa serikali ya
wanafunzi chuoni hapo, alisema
mafunzo aliyoyapata yamemwez-
esha kuwa mjasiriamali na sasa
anaagiza bidhaa mkoani na kuzi-
uza Dar es Salaam.

Katibu wa kusanyiko hilo, John
Muruga, aliungana na wahitimu na
kueleza kuwa uwapo wa ukumbi
huo kutawezesha viongozi kitaifa
na kimataifa wanapokuja Tanza-
nia, badala ya kwenda maeneo

mengine wafanye eneo hilo lenye
madhari nzuri iliyozungukwa na
Bahari ya Hindi.

Naibu Mkuu wa chuo hicho,
Prof. Richard Kangalawe, alisema
wana mipango ya muda mfupi,
kati na mrefu ya kuhakikisha chuo
hicho na matawi yake kupitia ardhi
waliyopewa kuwekeza miundom-
binu ya kisasa.

“Chuo hiki ukilinganisha na
vingine kipo kwenye mandhari ya
ufukweni hapa Kigamboni, tawi
la Zanzibar na Pemba, tunawa-
hakikishia ipo mipango mizuri ya
kuhakikisha tunafanya maboresho
kulingana upatikanaji wa rasilimali
fedha, hivi karibuni tutajenga mak-
taba kubwa yenye uwezo wa ku-
chukua kwa mara moja wanafunzi

2,500,” alisema.

Kangalawe alisema chuo hicho
kimekuwa na mchango mkubwa
katika taifa ikiwa ni pamoja na
kutoa wataalamu, wabunifu na
vile vile ushauri wa kitaalamu ili
kuchangia maendeleo katika taifa.

Mwenyekiti wa kusanyiko la
wanafunzi hao, Simon Simalenga,
aliwataka wanafunzi wanaosoma
chuoni hapo wasijichukulie poa,
kwa sababu wapo marais ambao
wanaongoza nchi mbalimbali za
Afrika waliosoma katika chuo hi-
cho.

“Wahitimu naomba msijichukul-
ie poa, chuo hiki kimefundisha
viongozi mbalimbali kutoka Afrika
ambao leo hii ni marais na wen-
gine wastaafu,” alisema.

]
Serikali yaiagiza
TMDA Kujengea
uwezo watafiti

Na Mwandishi Wetu

SERIKALI imeitaka Mamlaka

i ya Dawa na Vifaa Tiba (TMDA),
¢ kuhakikisha inawajengea uwezo
: watafiti wanaochipukia waki-

* wamo Vijana waliopo vyuoni, ili
: kuongeza idadi ya watafiti na

: kuleta faida kwa taifa.

Aidha, imeitaka mamlaka hiyo,

* kufanya majaribio na utafiti wa
: uhakika wenye viwango vinavy-
ostahili ili kutoa majibu yanay-
¢ otarajia kwa dawa na vipimo

* vitakavyosaidia binadamu.

Maelekezo hayo yalitolewa

: Mganga Mkuu wa Serikali, Prof.

: Abel Makubi, wakati wa uzin-

: duzi wa mradi wa kuboresha

: mifumo ya kudhibiti majaribio

: ya dawa (ASCEND) katika utafiti
: mbalimbali unaofanyika nchini.

Alisema kwa sasa watahakiki-

i sha TMDA na vyombo vyake

: wanapunguza muda wa kui-

¢ dhinisha dawa ili kutoa ruhusa
* ya kutumiwa.

“Kuna kipindi kuidhinishwa

kwa dawa au vipimo ilikuwa
: inachelewa na kufika hata miezi

Wafanyakazi benki matatani madal wizi mil 33/-

miwili hadi mitatu, najua kuli-
kuwa na changamoto ya kupata
watu wa utafiti, lakini kupitia
mradi huu itasaidia kujenga
mfumo wa kuongeza spidi ya
utafiti,” alisema Prof. Makubi.
Aidha, alisema TMDA na

: taasisi ziangalie suala la ghara-
: ma la kuandikisha utafiti katika
. kupata matokeo ya utafiti wa

. dawa zinazoombwa hususani

: kwa wanafunzi wanaokuwa

: kwenye masomo vyuoni ambao
¢ wengi hawapati fedha nyingine.

Mkurugenzi Mkuu wa TMDA,

: Adam Fimbo, alisema mradi

¢ huo unahusisha taasisi saba

¢ za Tanzania Bara na Visiwani

¢ ikiwamo Taasisi ya Utafiti wa

: Magonjwa ya Binadamu (NIMR)
* na Chuo Kikuu cha Tiba Muhim-
© bili (MUHAS).

Alisema baada ya kuan-

¢ dika andiko la mradi mamlaka
¢ imefanikiwa kupata fedha za

. kuteleza mradi huo kwa muda
iwa miaka miwili na nusu lengo

likiwa ni kuimarisha mifumo ya

¢ udhibiti wa majaribio ya dawa,
: mifumo ya utafiti, namna ya

: kusoma na kupitisha maombi

: mbalimbali ya udhibiti wa

: majaribio ya dawa kabla ya

: kufanyika nchini.

Alisema pia mradi huo wa

: miaka miwili utasaidia kuweka
: mifumo mizuri ya kufuatilia

¢ madhara wanayopata watu wa-
: takaotumia dawa za majaribio.

Kadhalika alisema kupi-

: tia TMDA na MUHAS watatoa

: mafunzo kwa wataalamu

: mbalimbali waliopo ndani ya

: mamlaka ya udhibiti pamoja na
: wanaofanya majaribio ili ku-

: pata uelewa zaidi mpana katika
* masuala hayo.



8 NipaShe ljumaa Novemba 27, 2020

HABARI KITAIFA

| m‘l"h

i
I

Pwani,

TADB sasa
kuwainua
wakulima

Na Julieth Mkireri, KIBAHA

MKOA wa Pwani kwa kushirikiana na
Benki ya Maendeleo ya Kilimo Tanzania
(TADB), imeweka mpango wa kuwainua
wakulima kiuchumi, ambapo wakulima
3,000 wananufaika kwa pembejeo.

Wakulima hao wanaolima mpunga
katika bonde la Mto Ruvu Halmashauri
ya Chalinze wilayani Bagamoyo Mkoa
wa Pwani, watanufaika na pembejeo za
kilimo.

Hayo yalibainishwa na Mkuu wa Mkoa

huo, Mhandisi Evariost Ndikilo, wakati wa

makabidhiano ya mkopo wa matrekta

mawili pamoja na pembejeo nyingine za
Kilimo zenye thamani ya shilingi milioni
480 kwa uongozi wa Chama cha Ushirika

wa Wakulima wa Umwagiliaji wa Ruvu
(CHAURU) ambavyoo vimetolewa na
TADB.

Pia aliahidi kuwa katika kufanikisha
azma va mradi wa bonde la Mto Ruvu,
ataendelea kuwapa ushirikiano wa ku-
tosha wakulima wa mazao mbalimbali
ukiwamo mpunga na kuwahimiza wadau

wengine wa sekta ya kilimo kuunga juhudi

za serikali katika kuwasaidia wakulima
kutimiza malengo waliyojiwekea.

Mkurugenzi wa Fedha wa TADB, Delick

Lugemala, ambaye alimwakilisha Mku-
rugenzi Mtendaji wa benki hiyo, alisema
lengo lao ni kuwakomboa wakulima kwa
kuwapatia mikopo kwa bei nafuu, na
kwamba katika Mkoa wa Pwani wame-
shatoa zaidi ya shilingi bilioni 20.

Alisema benki hiyo itaendelea kushiriki-

ana na wakulima kwa kuwezesha mitaji,
ambayo watakuwa wanaipata kwa riba
nafuu, lengo ni kuwapatia fursa mbalim-

bali za kilimo, ambazo zitawasaidia katika
kujipatia kipato na kujikwamua kiuchumi.
Mwenyekiti wa Bodi ya CHAURU, Sadala

Chacha, alisema msaada huo utawaon-
dolea vikwazo vya upatikanaji wa zana
za kilimo na kuwaondolea usumbufu
waliokuwa wanaupata awali.

Daraja la
juu la treni
ya mwen-
dokasi
likiwa
hatua za
mwisho
kukamilika
katika eneo
ya Bugu-
runi Tazara,

es Salaam
jana.
PICHA:
JOSEPH
MWENDA-

POLE

Wenye vlemavu wapewa

elimu va bidhaa bandia

Na Shaban Njia, KAHAMA

KATIBU Tawala wa Wilaya
ya Kahama mkoani Shinyanga,
Timoth Ndanya, amewataka
wenye ulemavu wa kutosikia
kuchangamkia fursa ya mikopo
isiyokuwa na riba inayotolewa
na Halmashauri ya Mji wa Ka-
hama kwa ajili ya kukuza mitaji
yao.

Halmashauri hiyo, hutenga
asilimia 10 ya mapato yake ya
ndani, asilimia nne kwa vijana,
nne kwa kinamama na mbili
kwa watu wenye ulemavu na
mikopo hiyo hutolewa bila riba.

Ndanya alisema hayo jana
wakati akifungua mafunzo ya
siku moja ya Tume ya Ushinda-
ni (FCC) kwa watu wenye ule-
mavu wa kutosikia kuhusu ma-
jukumu ya Tume na udhibiti wa
bidhaa bandia kwa kushirikiana

na Chama cha Wenye Ulemavu
wa kutosikia (TAMAVITA), mjini
hapa.

Alisema, halmashauri zi-
natenga asilimia kumi ya ma-
pato yao ya ndani kwa ajili ya
makundi maalumu wakiwamo
walemavu wasiosikia na ku-
wapatia mikopo isiyokuwa na
riba lengo likiwa ni kukukuza
mitaji na kuwainua kiuchumi
hivyo ni vema wakaendelea ku-
changamkia fursa hiyo.

Hata hivyo, Ndanya aliwataka
wajasiriamali wenye ulemavu
kuendelea kuzingatia maadali
ya ufanyaji biashara kwa kuz-
ingatia ubora wa viwango vya
bidhaa wanazozalisha ili kuen-
delea kuongeza wigo wa soko la
ndani kabla ya kuanza kufanya
biashara nchi za jirani.

Pia, aliwataka kutumia kituo
cha uwezeshaji wananchi kiu-

chumi kilichofunguliwa mjini
hapa kwa kuongeza thamani
ya bidhaa na kutambua soko
la bidhaa wanazotengeneza
kwa kuwa serikali inatambua
mchango wao katika kuendelea
kuijenga nchi kwa kufanya bi-
ashara ndogo ndogo.

Mkurugenzi wa kudhibiti
bidhaa bandia kutoka FCC,
Godfrey Gabriel, alisema kuwa
mafunzo yanayotolewa yame-
kwisha kutolewa kwa viongozi
na wanachama wasiosikia kati-
ka mikoa ya Tanga, Manyara na
Mbeya lengo likiwa ni kudhibiti
bidhaa bandia.

Gabriel alisema, wameji-
panga zaidi kupeleka elimu ya
utambuzi wa bidhaa bandia
kwa makundi maalumu ya
wenye ulemavu wa kusikia na
kuona kwa kuwa ndio makundi
yenye changamoto na ubhitaji

mkubwa zaidi wa elimu ya mlaji
na jinsi ya kuepukana na bidhaa
bandia. Mwakilishi wa Chama
cha Viziwi Mkoa wa Shinyanga,
Zawadi Masoud, alisema, Hal-
mashauri ya Mji wa Kahama
imefanikiwa kutoa mikopo isi-
yokuwa na riba asilimia mbili
kwa wenye ulemavu wa ku-
tosikia, viungo na watu wenye
ualbino na wengi wao wanaen-
delea na shughuli za ujasiriama-
li mjini hapa.

Alisema kuwa elimu iliyo-
tolewa ya utambuzi wa bidhaa
bandia itasaidia kupunguza
changamoto waliyokuwa waki-
ipata wakati wakinunua na ku-
uza bidhaa bila kutambua kama
ni bandia na kukosa uaminifu
kwa wateja wao na kwamba
elimu hiyo watawapatia wen-
gine ambao hawakupata nafasi
kushiriki.

Tale aahidi kuchimba visima 14 vya maji

fj] N

Na Frank Kaundula, MOROGORO

OFISI ya Mbunge wa Jimbo la Moro-
goro Kusini Mashariki kwa kushirikiana na
Bonde la Wami Ruvu, inatarajia kuchimba
visima vya maji 14 katika kata za Ngeren-
gere, Mkulazi na Gwata, Halmashauri ya
Wilaya ya Morogoro.

Akizungumza wakati wa ziara ya ku-
kagua maeneo yatakayochimbwa visima
hivyo, Mbunge wa jimbo hilo, Hamis Tel-
etale (pichani), alisema kata hizo zilizo
pembezoni mwa mkoa zinakabiliwa na
changamoto kwa muda mrefu na maji
yanayopatikana ni ya chumvi. Alisema
hatua hiyo ni kumuunga mkono Rais Dk.
John Magufuli ya kutaka kuwatua ndoo ki-
namama ambao wanatumia muda mwingi
kutafuta majisafi na kusababisha baadhi
yao kuingia katika migogoro kwenye ndoa
Zao.

“Dhamira kubwa ni kuwaondolea kero
ya maji wananchi hasa huku pembezoni
mwa mkoa ambako wanapata maji kwa
shida na hata wanayoyapata ni maji chum-
vi, kwa hiyo tumewaleta hawa wataalamu
ili watupe ushauri wa maeneo sahihi ya

kuchimba visima,” alisema Taletale.

Alitaja kata na idadi ya visima vitakavy-
ochimbwa kwenye mabano kuwa ni
Ngerengere (8), Mkulazi (2) na Gwata (5).

Abdusalum Nana, mtaalamu wa maji
chini ya ardhi, Bonde la Wami Ruvu, alise-
ma ofisi ya bonde imeshajiandaa kuchim-
ba visima virefu vitakavyowezesha kupati-
kana maji baridi yasiyo na chumvi.

Alisema wanatambua changamoto hiyo
ya maji kuwa ni kero ya muda mrefu katika
kata hizo na kuwatoa hofu wananchi kuwa
baada ya kubainisha maeneo ya kuchimba
visima, zoezi hilo linaenda haraka ili hu-
duma iweze kupatikana.

Naye Diwani wa Kata ya Ngerengere,
Kibena Kingu, alisema ujio wa wataalamu
hao pamoja na mbunge umeleta faraja kwa
wananchi kuwa kero hiyo itakuwa historia
kwao kwa kuwatua wanawake ndoo.

“Tunafarijika kuona viongozi wetu
wamefika kujionea hali halisi maana wa-
nanchi huku wanateseka sana na maji
chumvi, kwa hiyo tunamshukuru sana Rais
Dk. John Magufuli kwa kutuletea viongozi
ambao wanajali wananchi na kutatua kero
zetu,” alisema.
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Sababu bei ya saruji Tanga Cement kupaa

Na Beatrice Moses

UTOKANA na gharama

za uendeshaji kuwa

kubwa, Kampuni ya

Tanga Cement PLC
inakusudia kuongeza bei ya saruji
ifikapo Januari 2021.

Hayo yamesemwa na Mku-
rugenzi Mtendaji wa kampuni
hiyo, Reinhardt Swart, ambaye
alisema ongezeko la bei ya bid-
haa zao ni kutokana na gharama
za uzalishaji, ikiwamo manunuzi
ya makaa ya mawe, gharama za
ukarabati wa mitambo ya uzal-
ishaji saruji.

“Mpango wa kuongeza bei ya
ifikapo Januari mwakani kabla ya
ongezeko lolote la bei, ni lazima
wanahisa wetu wajue na kuridhia.
Bei za bidhaa zetu zitaongezeka
bei kutokana na ongezeko la
gharama za uzalishaji,” alisema.

Hata hivyo, Swart alisema licha
yauwapo wa sakata la ongezeko la
bei ya saruji nchini, lakini kampu-
ni yake haijaongeza bei toka Juni
mwaka huu, na kuwanyooshea
vidole wasambazaji wa saruji
kuwa ndio chanzo cha bei kupan-
da. “Nadhani ni vyema tukianga-
zia wanunuzi wa saruji kwa bei ya
rejareja..Hapa tuna aina mbili za
uuzaji wa saruji; uuzaji wa saruji
wa rejareja unaofanyika moja
kwa moja, na pia kumuuzia mteja
saruji kulingana na hitaji lake,
huku njia nyingine ikiwa mteja
kujaziwa saruji kwenye malori,”
Swart alisema.

AlisemaTanzania ina saruji ya
kutosha kuwezesha sekta ya ujen-
zi kuchanua na haitawezekana
ghafla tu kukawa na upungufu wa
bidhaa hiyo.

Akizungumzia kuhusu uuzaji
wa saruji nje ya nchi, Swart, alikiri

wasambazaji wa bidhaa hiyo,
Rwanda na Mashariki mwa DRC.

“Ni kweli kwamba baadhi ya
wasambazaji wanauza  saruji
Rwanda na DRC, lakini hii haina
maana kwamba saruji yetu inau-
zwa nje ya nchi zaidi kuliko soko
la ndani ya nchi. Madhalani, tu-
nauza saruji yetu kupitia mawaka-
la asilimia tatu nchini Rwanda na
DRC. Pia ukiangalia washindani
wetu sidhani kama wanauza saru-
ji Kenya ama Uganda, hivyo, tume-
waachia mawakala kuuza bidhaa
hiyo huko,” alisema.

Alisema  kampuni hiyo hai-
kuathirika sana na Covid -19, na
kwamba inazalisha uzalishaji
wa kiasi cha tani 1,200,000 kwa
mwaka.

“Ukiangalia kwenye uzalishaji
wa saruji wakati wa gonjwa la Cvid
- 19 kwa mfano tulipohitaji wa-
handisi wa kufanya matengenezo

Shirika la Wanawake katika Sheria na Maendeleo Afrika (WiLDAF). PICHA: MIRAJI MSALA

ya mitambo yetu toka ughaibuni
ilikuwa ni ngumu sana kutokana
na mipaka kufungwa,” alisema.

Aidha, Swart alivitaja vikwazo
ambavyo kampuni yake inakabili-
ana navyo ni ukosefu wa umeme
wa uhakika, ukosefu wa usafiri wa
uhakika wa treni ya mizigo toka
Shirika la Reli Tanzania (TRC),
uwekezaji wa kiwanda kaskazini
mwa Tanzania.

“Tanga Cement PLC im-
ekuwa na vikwazo vile vile am-
bavyo tumekuwa tukikabiliana
navyo miaka ya nyuma, mion-
goni mwake ni upatikanaji wa
umeme ambao si wa uhakika,
umeme unaotumika hapa kiwan-
dani ni mkubwa sana na mahitaji
ya kiwanda ni kupata umeme
wa uhakika kwani mitambo in-
ayotumika hapa, ukicheza hata
sekunde moja tu inakuwa ni tati-
70,” alisema.

Kabudi: Mchango wa wanawake bado mdogo

Na Beatrice Shayo

WAZIRI wa Mambo ya Nje na

Ushirikiano wa Afrika Mashari-
ki, Prof. Palamagamba Kabudi,
amesema licha ya jitihada zina-
zofanywa katika ushiriki wa wa-
nawake katika sekta ya ulinzi na
usalama, mchango wao bado ni
mdogo.
Dar es Salaam, wakati wa mku-
tano wa kuzindua kikosi kazi cha
kuandaa mpango kazi wa ushiriki
wa wanawake katika vikosi vya ul-
inzi wa amani.

Mpango mkakati huo unaan-
daliwa na Taasisi ya Mwalimu
Nyerere na Shirika la Umoja wa
Maitafa la Wanawake (UN Wom-
en).

Alisema wanahitaji wanawake

wengi zaidi katika ulinzi wa amani
kwa sababu wanaoathirika zaidi
ni wanawake na watoto.

“Vikosi vya wanawake vina
uwezo wa kuwa karibu na hao
watu kwa kukusanya data na ku-
wasaidia walioathirika na vita,”
alisema Kabudi.

Aidha, Kabudi alisema serikali
ipo tayari kushirikiana na wadau
katika  kuhakikisha  mpango
mkakati huu unafanikiwa kwa
kiasi kikubwa.

Alisema Tanzania imekuwa
mstari wa mbele katika masu-
ala ya ulinzi na usalama tangu
Uhuru, kwa kusaidia nchi jirani
na nyinginezo. “Wanawake wana
nafasi kubwa katika masuala ya
ulinzi na usalama, katika maeneo
ambayo wanawake wameshiriki
kulinda amani hali imeimarika

zaidi,” alisema. Mbali na ushiriki
katika masuala ya ulinzi na us-
alama, Prof. Kabudi alisema seri-
kali inazingatia uwakilishi wa wa-
nawake katika masuala mengine,
ikiwamo siasa, ambapo idadi ya
wabunge wanawake katika Bunge
la 12 kwa sasa ni 113, kati yao 24
wameshinda katika majimbo.
Alisema kwa sasa wanawake ni
asilimia 4.2 ya walinda amani wa
Umoja wa Mataifa. Mwaka jana,
jumla ya walinda amani 2,300
walipelekwa sehemu mbalimbali
ambapo kati yao 184 walikuwa wa-
nawake. Aidha, alisema Tanzania
inajivunia askari wake wa amani
kutojihusisha katika tuhuma za
unyanyasaji ama kuwaonea raia.
Naye, Mkurugenzi Mtendaji wa
Taasisi ya Mwalimu Nyerere, Jo-
seph Butiku, alisema kuanzisha

kwa mchakato huo kuhakikisha
kwamba wanawake wanao mpan-
go mkakati wa kuwawezesha
kushiriki katika mambo ya amani,
ulinzi na maendeleo.

Alisema mapango huo ni
kutekekeza azimio la Baraza la Us-
alama la Umoja wa Mataifa ambao
utaidia kuhakikisha wanawake
wanashiriki.

Mwakilishi wa UN Women,
Hodan Addou, alisema wata-
shirikiana na serikali, asasi za
kiraia na Taasisi za wanawake ka-
tika kufanikisha mpango mkakati.

Katibu Mkuu wa Wizara ya
Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia,
Wazee na Watoto, John Jingu,
alisema mpango mkakati huo
utasaidia ushirikishwaji wa wa-
nawake katika masuala ya ulinzi
na usalama.

Kituo cha kulelea
watoto chajikita
miradi ya
kujikwamua
Kiuchumi

Na Elizabeth Zaya

KITUO cha kulelea watoto ya-
tima na wanaoishi katika maz-
ingira magumu cha Mwandaliwa
kilichopo Mbweni, Kinondoni
kimejipanga kuanza shughuli
za Kilimo pamoja na ufugaji ili
kujikwamua kiuchumi.

Akizungumza na Nipashe,
Katibu wa Kituo hicho, Omari
Kyaruzi, alisema wamepanga
kuanza kuingia katika shughuli
hizo ili kuhakikisha wanajitege-
mea kwa chakula badala ya
kutegemea zaidi kutoka kwa
wahisani.

“Tumepata funzo kubwa sana
katika kipindi cha corona, asil-
imia kubwa ya chakula cha wa-
toto katika kituo chetu kilikuwa
kinaletwa na wahisani.. wengi
wao wakitoka nje ya nchi,
|akini baada ya kuibuka kwa
ugonjwa huu hakikuletwa tena
na kutusababishia msukosuko
mkubwa,” alisema Kyaruzi.

“Tunataka kuanzisha miradi
yetu yva kudumu ili hata ku-
napotokea na majanga kama
ilivyokuwa ya corona tusihan-
gaike tena. Kipindi cha nyuma
tulikuwa tunafuga kuku na
ilikuwa inatusaidia sana katika
kuuza na kupata fedha hata kwa
mboga tulikuwa hatuhangaiki,
lakini baadaye walikufa wote,
na ndiyo maana tumeona tu-
anza tena.”

Pia aliwaomba wasamaria
wema kuendelea kukisaidia kit-
uo hicho kwa kuwa bado hali ya
kiuchumi katika kituo hicho siyo
nzuri baada ya kupata msuko-
suko wa kiuchumi kutokana na
wahisani waliokuwa wakiwa-
saidia kusitisha misaada yao
baada ya mipaka yao kufungwa
kutokana na janga la corona.

Kyaruzi alisema kusaidia
watoto yatima na wale wanaoi-
shi katika mazingira magumu
Nni Miongoni mwa nia njema ya
kuonyesha uzalendo na pia ni
ibada kwa Mwenyezi Mungu.

“Kituo chetu mtu aliyekianzi-
sha kwa nia njema ya kusaidia
watoto hao alifariki, lakini kwa
sababu tayari tulikuwa tume-
shajitolea kusaidia tulisema
hatutakata tamaa, tuliendelea
kusali na kumwomba Mungu
atusaidie tusiache kutoa hu-
duma hii,” alisema.

“Tunashukuru bado tumeen-
delea kupata nguvu ya kutoa
huduma hii na tumesaidia
watoto wengi wenye matatizo
mbalimbali, na baadhi ya watu
wamekuwa wakituunga mkono
kufanikisha kazi hii ya kuwa-
saidia watoto na Watanzania
wenzetu.”
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Azania
Bank
yahimiza
matumizi
‘benki
mtandao’

Na Mwandishi Wetu

MATUMIZI ya benki
mtandao yameelezwa kuwa
ni njia muhimu ya kuwawez-
esha wateja nchini kuweza
kunufaika na soko la dunia
la bidhaa na huduma.

Mkurugenzi Mkuu wa
Azania Bank Limited,
Charles Itembe, alibainisha
jana, wakati akizindua kadi
mpya za visa za benki hiyo
kwamba matumizi ya kadi
hiyo yatawezesha Watanza-
nia kufanya malipo Kkidiji-
tali kutoka sehemu yoyote
duniani.

“Kadi hizi za visa zita-
wawezesha wateja wetu
kutumia mtandao wa visa
uliopo popote duniani ku-
fanya malipo na kwa hivyo
kunufaika na soko la dunia
la huduma na bidhaa,” alise-
ma Itembe ambaye alizindua
kampeni ya ‘Miamala iliyo-
rahisishwa na Azania Bank
VisaCard' kama sehemu ya
sherehe za kutimiza miaka
25 ya benki hiyo nchini.

Alisema wamezindua aina
mbili za kadi hizo za Visa
na kuzitaja kama Classic
VisaCard na Infinite VisaC-
ard ambazo zitatumiwa na
wateja wa kawaida na wale
wa daraja maalumu.

“Nia yetu kubwa katika
kuleta kadi hizi kwa wateja
wetu ni kuboresha huduma
za kibenki kwani sasa
wanaweza kufanya mia-
mala wakiwa popote penye
mtandao wa mashine za Visa
ATM duniani pote, lakini
pia kufanya malipo kwa
mtandao,” alisema Itembe.

Naye Meneja wa Benki
Mtandao wa Kidijitali wa
Azania, Vinesh Davda,
alisema kadi hizo za Visa
ni suluhisho la kuwapatia
wateja huduma za benki
popote walipo bila kulazi-
mika kufika katika matawi
ya benki hiyo.

“Kadi hizi zinarahisisha
upatikanaji wa huduma za
kibenki kwa wateja wetu
wakiwa mahali popote duni-
ani kwani mtandao wa visa
ni mkubwa duniani kote.
Tunaamini kwamba wateja
wetu watafurahia huduma
hii kama huduma muhimu
katika kufanikisha shughuli
730 za biashara na matumizi
binafsi,” alisema Davda.

P

ot s

Mwenvyekiti wa Taasisi ya Utawala Bora na Maendeleo Tanzania (CEGODETA), Thomas Ngawaiya, akizungumza na wanahabari jijini Dar es Sa-
laam juzi, akitoa ushauri wa taasisi hiyo kuvitaka vyama vya CHADEMA na ACT-Wazalendo kuruhusu wabunge na wawakilishi kwenda bungeni

kuwakilisha wananchi. Kushoto ni mmoja wa viongozi wa taasisi hiyo, Athuman Ally. PICHA: SABATO KASIKA

Gavana BoT aziagiza taasisi za
fedha ulinzi akiba za wateja

Na Elizabeth Zaya,
BAGAMOYO

SISI za kifedha nchini
zimetakiwa kuwa na
kitengo cha kudhibiti
vihatarishi  ili kuhakiki-

sha wananchi au wateja hawapati
hasara na kupoteza akiba zao.

Wito huo ulitolewa na Gavana
wa Benki Kuu ya Tanzania (BoT),
Prof. Florens Lwoga, wakati aki-
fungua kongamano la mwaka la
siku tatu la Taasisi ya Kudhibiti
Vihatarishi Tanzania (IRMT), lil-
ilofanyika jana mjini Bagamoyo
mkoani wa Pwani.

Alisema, serikali imeweka

utaratibu mzuri wa kuhakikisha
taasisi zote za umma zinakuwa na
kitengo cha kudhibiti vihatarishi,
kwa kuwa vitengo hivyo vinazuia
taasisi au kampuni kupata hasara
katika kipindi kigumu ambacho
wanapitia au majanga ikiwamo
majanga kama ya ugonjwa wa co-
rona.

“Tunataka benki zote za Tanza-
nia ziwe na kitengo cha kudhibiti
vihatarishi, inasaidia kuangalia
namna bora ya kuwasaidia wateja
wake, pia wafanyakazi.

Tunaangalia namna  nzuri
ya kuzisaidia benki kwenye
mtaji, utoaji mikopo, ujuzi wa
wafanyakazi na mambo men-

gine muhimu katika uendeshaji
benki,” alisema  Prof. Lwoga na
kuongeza:

“Ndiyo maana benki zina-
poshindwa  kujiendesha kwa
kuruhusu vihatarishi kuharibu
biashara zao tunazichukua na
kuzisimamia, hatutaki watu wa-
pate hasara katika fedha na mali
walizohifadhi kwenye benki hizi.
Tunasisitiza uwapo wa ukwasi wa
kutosha kwa kila benki za ndani
na zanje.”

Profesa Honest Ngowi, mtaal-
amu wa uchumi, alisema mada
ya mwaka huu wanaangalia
umuhimu wa udhibiti vihatarishi
katika kipindi hiki baada ya mli-

puko wa ugonjwa wa corona.

“Virusi vya corona vilileta athari
katika bajeti yetu ya mwaka huu
wa fedha, Tanzania haikuathiriwa
kwa kiasi kikubwa na virusi hivi,
lakini mataifa ya Ulaya na Mare-
kani yameathiriwa sana,” alisema
Prof. Ngowi.

Rais wa IRMT, Pius Maneno,
alisema kuna umuhimu wa kila
mtu katika jamii kuwa na tahad-
hari katika kila kitu anachokifanya
kwenye maisha yake hasa biasha-
ra. Kwa sababu vitu muhimu vina-
vyohitajika kuwa na usimamizi wa
vihatarishi ni taasisi za kifedha na
zile zinazohusiana uwekaji mali
kama sekta ya bima.

Wakulima waitiwa mikopo ya pembejeo

Na Mwandishi Wetu,
MPANDA

WAKULIMA wa Mkoa wa Katavi
wametakiwa kutumia fursa zina-
zotolewa na taasisi za kifedha kati-
ka kuchukua mikopo ya pembejeo,
ili kuwawezesha kufanya kilimo bi-
ashara na kukuza pato lao.

Rai hiyo imetolewa na Meneja
wa Benki ya NMB Tawi la Mpanda

mkoani Katavi, Alex Massawe,
wakati akifungua mkutano maal-
um na wakulima na wafanyabi-
ashara wa mkoa huo. Massawe
alisema benki hiyo imekuwa iki-
kutana na wakulima wa maeneo
tofauti kwa lengo la kutoa elimu ya
kilimo biashara ambayo itamsaidia
mkulima kuleta tija katika kilimo.
“Hii ni mara ya kwanza kwa
NMB kufanya mkutano maalum na

wakulima kwa hiyo ni vyema mkai-
tumia fursa hii ili kupata mafanikio
ya haraka,” alisema Massawe.
Akizungumzia  mikopo ya
pembejeo Meneja Mwandamizi
wa Kitengo cha Kilimo Biashara,
Wogofya Mfalamagoha, alisema
benki inatoa mikopo ya pembejeo
za aina tofauti kwa wakulima am-
bapo rejesho lake ni mara moja tu
kwa mwaka katika kipindi cha mi-

aka mitatu. “Mathalani tunakupa
trekta unafanyia kazi rejesho lake
ni moja tu kwa mwaka, sio mnak-
wenda benki nyingine mnakutana
na rejesho la kila mwezi! Sisi tu-
naangalia nguvu ya uwekezaji ili-
yofanyika,” alisema. Naye Mwak-
ilishi wa NMB Foundation, Rogers
Shipela, alithibitisha kuwa taasisi
hiyo itaendelea kutoa mafunzo
mbalimbali kwa wakulima.
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Nipashe

Na Anthony Gervas, MWANZA

SUALA au dhana ya kuwapo vyama
vya wafayakazi nchini na nje ya mipaka
si geni sana. Ila yako yanayofanana kwa
kina na mengine tofauti kulingana na
majukumu ya chama kimoja hadi king-
ine.

Kudadavua hayo, Nipashe lilifunga sa-
fari hadi katika ofisi za Chama cha Wa-
fanyakazi wa Serikali Kuu na Afya mkoa-
ni Mwanza (TUGHE) kudadisi hayo.

Katibu wa chama hicho mkoani
Mwanza, Cleophace Batahe, anaeleza
undani wake akiitambulisha kwa kauli:
“Maana yake ni muungano wa sehemu
ya kazi au sekta husika ya kazi. Muun-
gano huu unatokana na ridhaa yao we-
nyewe kwa madhumuni ya kutafuta,
kulinda, kutetea haki na maslahi.

“TUGHE ni ufupisho wa maneno ya-
nayosomeka kwa Kiingereza, ‘Tanza-
nia Union of Government and Health
Employees’ ambayo yalitafsiriwa kwa
Kiswahili ili kukidhi matakwa ya wana-
chama, yaaani Chama cha Wafanyakazi
wa Serikali na Afya Tanzania.”

Batahe anakumbusha kanuni ya cha-
ma cha wafanyakazi, ni sharti kukidhi
ya ajira na uhusiano kazini ya mwaka
2004, inayosimamia vyama vya wafan-
yakazi nchini.

WAKOJE MWANZA?

Katibu huyo wa TUGHE anasema,
hadi sasa kuna wanachama zaidi ya
4,200 waliojiunga, pamoja na matawi
75 ya wilaya na mkoa, anahamasisha
wafanyakazi kuendelea kujiunga ka-
tika chama bila kuogopa zengwe la aina
lolote.

“Wanachama wa TUGHE wanatokana
pia na wafanyakazi wa sekta za serikali,
wakala wa serikali, mamlaka za serikali,
mamlaka za maji, sekta ya afya katika
serikali za mitaa, taasisi za umma, dini
na binafsi zinazotoa huduma za kinga
na tiba, magonjwa na bohari ya dawa,”
anasema Batahe.

Vilevile anasema kuna jumla ya wa-
fanyakazi waajiriwa ndani ya chama

BIASHARA, UCHUMI NA FEDHA =
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Cleophace Batahe: Hii ndio TUGHE
vetu Mwanza katika ‘hapa ni kazi tv’

Katibu wa Chama cha Wafanyakazi wa Serikali Kuu na
Afya (TUGHE), Cleophace Batahe, alipozungumza na Ni-

GERVAS.

hicho, wanaotumikia maduka
yanayotoa huduma za dawa na
ruksa kwa wote kujiunga ndani
ya Mwanza.

ILIKOTOLEA

Batahe ana simulizi kuwa
chama chao TUGHE, kiliund-
wa baada ya kutokea mab-
adiliko katika historia ya vy-
ama vya wafanyakazi nchini,

yaani kutoka katika mfumo wa
chama kimoja cha wafanyakazi
NUTA na baadaye JUWATA, ul-
iokuwapo tangu mwaka 1964
hadi 1999.

Mfumo huo wa mabadiliko
uliruhusu, wafanyakazi we-
nyewe kuunda vyama vyao
kulingana na sehemu au sekta
wanazofanyia kazi, lengo ni
kuondokana na mfumo wa

chama kimoja.

Anaeleza kwamba, TUGHE
ni miongoni mwa vyama huru
11 nchini vilivyoundwa chini ya
sheria ya OTTU ya mwaka 1991
na na kusajiliwa kwa mujibu
wa Sheria ya Vyama vya Wafan-
yakazi ya Mwaka 1998.

Katibu huyo anataja dira
lengo walilokuwa nalo ni kuwa
chama bora cha wafanyakazi
nchini chenye nguvu, kina-
cholinda, kutetea, kudumisha
haki, wajibu na uhusiano kati
ya wafanyakazi, waajiri, seri-
kali na sekta ya afya.

Batahe anasema, katika hilo
wana mtazamo a kuwaungani-
sha, kuwaelimisha, kutetea
haki, wajibu na maslahi ya wa-
nachama kwa kutumia watum-
ishi makini ndani ya wakati
mwafaka.

Pia, ana ufafanuzi kuwa
TUGHE inafanya kazi kwa
kushirikiana na vyama ving-
ine nchini na kimataifa katika
azma ya kuyimiza malengo
husika.

INAFANYAJE KAZI?

Katibu Batahe ana ufafanuzi
kuwa, wanaanza kwa kushiriki-
ana na kujadiliana na waajiri,
namna ya kudumisha amani
kazini, kuboresha na kuende-
leza hali bora ya wanachama
kazini na baada ya kustaafu.

Pia, anasema wao kama
chama wanachukua jukumu la
kuondoa tofauti zinazojitokeza
kati ya mwajiri na mwanacha-
ma au mwanachama mmoja
na mwingine, kwa njia ya

makubaliano ya amani.

TUGHE Mwanza, kama ili-
vyo kwingineko wanasimamia
utekelezaji mikataba ya hali bora
za kazi, tuzo, kanuni mbalim-
bali kama za nidhamu zinazotu-
mika nchini, wakishirikiana na
kubadilishana ujuzi na vyama
vingine vya wafanyakazi nchini
na nje ya nchi.

Mahali hapo, pia anapotaja ni
ulingo wa kutoa elimu kwa wa-
nachama katika mustakabali to-
fauti kama kubadilishana taarifa
kuhusu mishahara, hali za wa-
fanyakazi na taratibu zake za ki-
mataifa na kuwasilisha mrejesho
au hoja serikalini katika namna
kutunga sheria sahihi za kazi na
sera za jamii.

“Madhumuni mengine ni kulin-
da maslahi ya wanachama kwa
kushinikiza serikali kuepukana
na uandaaji wa sera ambazo ni
hatari kwa wafanyakazi,” anase-
ma Batahe na anaongeza:

“Tunatetea na kulinda ma-
takwa ya wanachama, kusu-
luhisha na kutatua malalamiko
au migogoro ya kikazi kati ya
mwajiri na mwanachama au
baina ya wanachama wenyewe
kujadiliana.”

Sasa Batahe, anaorodhesha
ushindi wa haki zote na maslahi
yatokanayo na ajira kutetewa
kisheria, huku kukizaliwa mika-
taba ya hali bora za kazini.

Lingine linatajwa kuwa ni ku-
patikana elimu na maarifa kuto-
ka kwenye chama, yanayotolewa
na kuwa na faida kwa ajira na
maisha yake kazini na nje ya kazi.

ENDELEA UK.12
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BIASHARA

MAMBO YA KISASA STENDI MPYA MBEZI

« Tiketi kwa mtandao, hakuna wapiga debe
« Neema mpya kuwapaisha wafanyabiashara
« Mkurugenzi Jiji aelekeza jicho lake "100%’

Na Sabato Kasika

RADI wa kituo kikuu
kipya cha mabasi ya
mikoani na nchi za
jirani kilichopo Mbe-
zi Luis jijini Dar es Salaam, kinata-
jwa kuwa ni moja ya miradi mikub-
wa inayotarajiwa kuliingizia kiasi
kikubwa cha fedha kila mwaka.

Mkurugenzi wake Jiji la Dar es
Salaam, Sipora Liana, anasema
mradi wa kituo hicho utakapoanza
rasmi Jumatatu ijayo Novemba 30,
ikiwa imekamilika kwa hatua ya
kwanza utaliingizia Sh. bilioni 10
kwa mwaka.

Kwa mujibu wa Liana, fedha
hizo zitatokana na makusanyo
ya kodi za biashara mbalimbali
zitakazokuwa zikifanyika ndani
ya kituo hicho kitakachokuwa
miongoni mwa vituo bora Afrika
Mashariki na Kati.

Mbali na jiji kuvuna kiasi hi-
cho cha fedha, mkurugenzi huyo
anasema, kituo pia kinatarajia
kutoa ajira zaidi ya 10,000 na ku-
chochea uchumi kwa Watanzania
na taifa kwa ujumla.

Mkurugenzi huyo anasema, huo
ni wa mradi wa kimkakati utakao
pamoja na utoaji huduma bora ya
usafirishaji wa abiria wa ndani na
nje ya nchi.

Katika ziara ya ukaguzi wa
mradi huo, Liana anasema ujenzi
wa kituo hicho ulioanza juzi kwa
mabasi machache kabla ya kuanza
rasmi Novemba 30.

FURSA ZA BIASHARA

Sl LB L}

es Salaam.

ishawatangazia ~ wafanyabiashara
mbalimbali ambao wanataka ku-
tumia fursa ya kufanya biashara ka-
tika kituo hicho wajitokeze kufanya
maombi.

Anataja baadhi ya fursa hizo za
biashara kuwa ni maeneo ya kutolea
huduma za kifedha kwa maana ya
benki, maduka ya jumla na ya kisasa,
migahawa, maeneo ya wafanyabi-
ashara wadogo na kati na ya kuweka
mashine za kutoa fedha za benki-
ATM.

“Vilevile kutakuwapo maeneo ya
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maduka ya bidhaa kama vile vipuri,
vifaa vya kielektroniki, vya michezo,
maduka ya vitambaa, magodoro,
vito, vipodozi, mapambo, saluni na
vingine vingi,” anasema.
Mkurugenzi huyo anataja huduma
nyingine ni za kijamii kama vile kituo
cha pili cha usafiri na zahanati amba-
zo wasafiri watakuwa wanazihitaji.
“Jambo la muhimu ni kwamba,
waepuke matapeli ambao wana-
tumia mwanya huo kuwatapeli wa-
fanyabiashara hao, badala yake wa-
tumie njia sahihi kwa ajili ya kupata
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sehemu ya kufanyia biashara ndani
ya kituo,” anasema Liana.

Mkurugenzi huyo  anasema,
waombaji walielekezwa kufuata uta-
ratibu uliowekwa wa kuomba kupi-
tia mtandao anuani walioelekezwa.

Anafafanua kuwa utumaji wa
maombi ulianza tangu Novemba 9
na kwamba ulitarajiwa kufungwa
juzi na kufuatiwa na uchambuzi wa
maombi hayo.

“Wakati huu ambao kituo kinaan-
za kazi, watu wanaojihusisha na
utapeli, wanaweza kuwarubuni wa-

fanyabiashara kwamba, wana uwezo
wa kuwasaidia kupata nafasi katika
kituo hicho hivyo ni muhimu wawe
makini,” anasema.

Anasema, uwepo wa kituo hicho
ni kuendelea kufungua fursa za
maendeleo kwa wakazi wa Wilaya
ya Ubungo na jiji kwa ujumla, hivyo
hiyo ni nafasi ya muhimu kwa wafan-
yabiashara na wajasiriamali.

BILIONI 12 ZAOKOLEWA

Mkurugenzi huyo anasema, ali-
wahi kutumia Jiji la Arusha, pia Hal-
mashauri jirani ya Mkuranga, anata-
ja gharama halisi ya mradi huo kuwa
ni shilingi za Kitanzania bilioni 50.9
zilizotengwa awali na akafafanua
kwamba hakutakuwa na nyongeza
ya fedha kwenye mradi huo.

“Hadi sasa tumeweza kuokoa zaidi
ya shilingi za Kitanzania bilioni 12
katika hizo bilioni 50.9 zilizotengwa
kutokana na usimamizi thabiti wa
mradi huo kwa kuzingatia maelek-
ezo ya Rais John Magufuli,” anasema.

Pia, anafafanua maelekezo ya rais
yalikuwa kusimamia fedha za umma,
kwamba Jiji la Dar es Salaam limesi-
mamia na kufanikiwa kuokoa kiasi
hicho cha fedha na sasa wanatarajia
kuvuna Sh. bilioni 10 kwa mwaka zi-
takazotoka na kodi.

“Kimsingi, serikali imewekeza fed-
ha nyingi katika miradi yake, hivyo
ni muhimu kuona miradi hiyo inasi-
mamiwa vizuri na kuitunza ili kue-
pusha kusababisha hasara ya fedha
iliyotokana na kodi za wananchi,”
anasema.

Alipotembelea katika ziara ya uk-
aguzi wa mradi, Rais Dk. Magufuli,
alitoa kauli akihisi harufu ya ‘ulaji’
katika madai ya nyongeza ya fedha

CLEOPHACE BATAHE: HII NDIO TUGHE YETU MWANZA KATIKA ‘HAPA NI KAZI TU'

INATOKA UK.11

Katibu anasisitiza upekee wa
mwanachama mwanamke, kati-
ka kuendeleza harakati za ukom-
bozi wa jinsia yake kazini na
anasisitiza: “TUGHE itaendelea
kupambana kutetea na kulinda
maslahi ya wafanyakazi katika
Mkoa wa Mwanza na kutoa elimu
juu ya wajibu wao, haki pamoja

na kutatua changamoto zao zina-
zowakabili.”

MABARAZA MWANZA

Anasema, TUGHE mkoani
na wilaya za Mwanza, imeun-
da mabaraza ya wafanyakazi
yanayotumika kuwasiliana,
kushauri, kuweka viongozi na
wawakilishi wanaokaa vikao vya
pamoja mara mbili kila mwaka,

kwa lengo la kuweka sawa mipa-
ngo, tathmini na utekelezaji ma-
jukumu yao.

“Lakini, upungufu wa fedha
ndiyo husababisha vikao kuishia
kimoja kwa mwaka, jambo lin-
alokwamisha malengo yetu.
Mabaraza hayo yameundwa iki-
wamo kujua taasisi mbalimbali
za wafanyakazi zilizo chini ya
wizara, kulinda na kutetea ma-

slahi yao,” anasema Batahe.

Anataja lingine ni wafanyakazi
kupewa elimu juu ya uelewa
mpana wa maslahi yao, kujua
wajibu na kudai stahiki zao dhidi
ya mwajiriwa na mwajiri kupitia
njia ya mazungumzo mezani.

Ni jambo linalowekeza maz-
ingira bora, mahali pa kufanya
kazi, usalama pamoja na ush-
irikiano wa mashirika mbal-

imbali ya umma na binafsi na
serikali haiwapi motisha zao
wafanyakazi bora ili kuwatia
moyo wa kuchapa kazi zaidi wa-
napokuwa kwenye majukumu
yao.

“Serikali nayo inatakiwa ku-
wapa motisha wafanyakazi bora
ili kuwatia moyo, waendelee
kuchapa kazi zaidi, lakini inaku-
wa ni ngumu,” anaeleza Batahe.

Mkurugenzi wa Jiji la Dar es Salaam, Sipora Liana, akifafanua jambo

katika stendi hiyo.

za mradi na hivi karibuni, asasi yenye
wajibu, Taasisi ya Kuzuia na Kupamba
na na Rushwa (TAKUKURU) ilitoa taar-

ifa ya ilichobaini.
SOKO KITUONI

Mbali na fursa ndani ya kituo, Hal-
mashauri ya Manispaa ya Ubungo
imejenga soko la wafanyabiashara wa-
dogo wakiwamo mama lishe na baba
lishe wa Mbezi Mwisho, pembeni mwa

kituo hicho.

Mitazamo ya awali, ni kwambna
walkati wajasiriamali walio nje ya eno
la stendi wanakadiriwa kuwa jumla ya
700 na eneo jirani la Mbezi Mwisho

wanakadiriwa kuwa 1,000.

WAPIGADEBE BAIBAI

Tofauti na ilivyo kituo cha mabasi
ya mikoani cha Ubungo, wapiga debe
ndio wakala wakuu wa kuuza tiketi,
stendi mpya ya Mbezi Luis, tiketi zita-

patikana kwa njia ya kielektroniki.

Mkurugenzi Liana anasema, mfumo

wa ukataji tiketi za mabasi unakuwa
kwa njia ya mtandao, kwa ajili ya
kurahisisha huduma ya ukataji tiketi
kwa wasafiri bila usumbufu wa wapi-
gadebe.

Anasema, mfumo huo wa tiketi
kwa mtandao utatatua changamaoto
za muda mrefu katika sekta ya usa-
firi, kwa vile utakuwa na taarifa zote
muhimu ambazo abiria anatakiwa
kuzijua.

Pia, anafafanua mfumo huo uta-
wawezesha abiria kukata tiketi za
mabasi popote walipo kwa simu na
kwamba ukataji wa tiketi wa kielek-
troniki hauhitaji mpigadebe kuele-
keza abiria basi la kupanda.

Anasema jiji linatambua juhudi
mbalimbali ambazo zimekuwa ziki-
fanyika ili kuwaondoa wapigadebe
kituo cha Ubungo, lakini hazijaa ma-
tunda, hivyo njia mbadala ni mfumo
huo hivyo hawatakuwa na nafasi Mbe-
zi Luis.

Mabasi yakiingia kwenye kituo hicho juzi, kilipofunguliwa kwa ma-
jaribio. PICHA ZOTE: MTANDAO

TAFAKURI YA MLALAHOI -
Tumtakie heri Rais Hussein Mwinyi
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Siku Rais Dk. Hussen Mwinyi, alipoapishwa. PICHA: MTANDAO

WATANZANIA ndivyo
tulivyo. Kuna wakati Rais
wa Tanzania, awamu ya nne,
Jakaya K|kvvete kuna watu
walisema ni mpole sana,
hivyo tunahitaji rais mkali.

Kana kwamba aliitikia
mwito huo wa Watanzania
hao, Rais Kikwete alipomal-
iza muda wake, akashiriki
kuleta Rais mkali, Dk. John
Magufuli. Ni mkali ndiyo,
hakuna abishaye.

Hata siku anamtambuli-
sha pale Lumumba, Dar es
Salaam, iliko Ofisi Ndogo
ya Makao Makuu ya CCM,
Kikwete alisema ameleta
Rais mkali, tingatinga, na
alishaanza kumwaga cheche.

Alipomwaga cheche ziki-
wamo za utumbuaji majipu,
wale wale waliotaka mkali
wakaanza kulia na kulalami-
ka, kwamba mtu huyu mmh!
Lakini, yeye akasema hana
sababu ya kuwa mkali, lakini
ana sababu ya kupambana
na rushwa na ufisadi.

Akasema amejitoa mhanga
kupambana na majipu, kwa
ajili ya kuhakikisha wan-
yonge wanatatuliwa kero
Za0 Na hatimaye gurudumu
la maendeleo linasukumwa
mbele, na wananchi wanaishi
maisha mazuri.

Novemba 11 mwaka huy,
nilikuwa mmojawa wali-
ofuatilia Rais wa Zanzibar
na Mwenyekiti wa Baraza la
Mapinduzi, Dk. Hussein Ali
Mwinyi, akizindua Baraza la
Wawakilishi Zanzibar.

Nilimsikiliza vyema kupitia
luninga, huku nikijaribu kum-
linganisha na kumfananisha
na Kikwete na Magufuli, an-
galau kwa kauli na mwone-
kano wake, akiwasilisha dira
yake ya miaka mitano katika
kuiongoza Zanzibar.

Sina haja ya kuachia watu
wanipe majibu va nilichok-
iona kwake, zaidi ya kusema
kwamba niliona mtu kati
va Kikwete na Magufuli. Si
mpole, si mkali. Huyo ndiye
Dk. Hussein aliye akilini
mwangu.

NA JOSEPH KULANGWA

Simu: +255 713 410008
: barua pepe:
jkulangwa@yahoo.com

Sikupata maishani ku-
kaa naye ana kwa ana au
kutazama naye uso kwa uso
zadi ya kumsikia, kumsoma
na kumwona kwa mbali, hasa
akisimamia wizara muhimu
ya Ulinzi na Jeshi la Kujen-
gaTaifa, akisheheni utulivu,
busara na hekima.

Kama ninavyoendelea
kumwona hivi sasa na leo, si-
kupata kusikia kashfa au ma-
kando kando akiwa mbunge
au waziri, mpaka anakuwa
Rais wa nane wa Zanzibar.
Huyu ndiye Rais Hussein.

Nilipomsikiliza katika
hotuba yake, hata kwa wen-
gine, sikumsikia akilalamika
au kulaumu wapinzani wake
alionyukana nao kwenye
uchaguzi.

Zaidi, Rais Hussein alisikika
akihimiza maendeleo va
Zanzibar, lakini kikubwa,
mshikamano wa Wazanzibari
bila kujali utofauti wa dini,
kabila, itikadi, hata rangi.
AKisisitiza kuwa Wazanzibari
ni wa moja.

Katika kauli yake, akasema
katika kuhimiza umoja na
mshikamano, hata uteuzi
wake katika kuunda seri-
kali yake, ataangalia sifa,
taaluma na utendaji kazi wa
mtu na si utofauti nilioutaja
hapojuu.

Akasisitiza zaidi kuhakiki-
sha kuwa kisiwa cha Pemba
kinapewa kipaumbele cha

makusudi, katika suala zima
la uwekezaji kiuchumi, kwa
kuwa eneo mahsusi kwa
ajili ya uchumi wa Zanzibar,
tofauti nailivyokuwa nyuma.

Katika hali ya kushangaza,
Dk. Hussein akasikika
akipongeza awamu saba zili-
zomtangulia kwa kazi kubwa
ilizofanya, na kuwa msingi
mzuri kwake wa kuanzia
kuijenga zaidi Zanzibar
kiuchumi. Anatambua kuwa
t?lla wao, Zanzibar isingefika
ilipo.

Akasema anaanzia
walipoishia viongozi wali-
omtangulia. Hiyo ni heshima
kubwa katika kutambua
mchango wawaliomtangulia,
akiwamo baba yake mzazi,
Alhaji Ali Hassan Mwinyi.

Kwa upole na ukali alio
nao Dk. Hassan, ndiyo
sababu hakusita kusema
waziwazi anavyokerwa na
jinsi bandari ya Malindi
na Uwanja wa Ndege wa
Kimataifa wa Abeid Amaan
Karume, vinavyoendeshwa
na kuathiri uchumi wa visiwa
hivyo.

Pamoja na kuchukua hatua
za papo kwa hapo, ikiwamo
kufanya uteuzi wa Mkuru-
genzi Mkuu wa Bandari ya
Malindi, akaendelea kuahidi
kukabiliana na rushwa na
ufisadi, mambo ambayo
yamekuwa yakikwamisha
maendeleo ya nchi.

Hakika Dk. Hussein
ameanza vizuri, anachohi-
taji sasa ni ushirikiano wa
wananchi wakiwamo wa-
nasiasa wa vyama vyote,
hata vilivyoshindwa katika
uchaguzi, kwa kuponesha
madonda valiyotokana na
mbigiri za safari ya uchaguzi
na kusonga mbele.

Bila shaka upole na ukali
wa Dk. Hussein, utaivusha
Zanzibar hata kufikia maen-
deleo yanayotakiwa chini
va sera ya Uchumi wa Bluu,
ambao unaonekana kuwa Uuti
wa mgongo wa maendeleo
ya visiwa hivyo. Alamsiki!
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UCHUMI

Na Jenifer Gilla

WAKATI  nchi imetangaza
kuushinda ugonjwa wa virusi vya
corona, lakini nyuso zinapogeuzwa
nyuma, kuna mambo mengi ya ku-
jifunza kutokana na kadhia iliyopi-
tia katika kipindi hicho.

Ikitimu miezi mitano tangu Juni
29 mwaka huu, Rais Dk. John Magu-
fuli, alitangaza kufunguliwa shu-
ghuli zote zilizokuwa zimefungwa
tangu Machi 18, ili kudhibiti maam-
bukizi ya virusi vya corona nchini.

Hapo ilihusu zaidi katika shule
zamsingi hadi vyuo, safari za nje ya
nchi na michezo, huku akisisitiza
haja ya tahadhari sahihi inayopas-
wa kuchukuliwa.

Kilikuwa kipindi kigumu kwa
Watanzania, kila mmoja akipam-
bana kuhakikisha yeye pamoja na
mtu wake wa karibu wanajiepusha
na ugonjwa huo.

Wanawake ni moja ya kundi lil-
ilokuwa na wakati mgumu katika
kipindi cha mlipuko wa ugonjwa
wa Covid-19, kutokana na nafasi
kubwa waliyo nayo katika familia.

YALIYOWAKUTA KINAMAMA

Nipashe ilipata faragha ya
kunongona na kinamama viongozi
katika taasisi mbalimbali, ambao
walianika namna changamoto za
kiuongozi na kifamilia wamekutana
nazo katika kipindi hicho.

Mkurugenzi wa Chama cha
Waandishi wa Habari Wanawake
nchini (TAMWA), Rose Ruben ana
simulizi ya namna hofu ilivyokuwa
mtihani mkuu wa kwanza wal-
iokumbana nayo na anasimulia
namna walivyohofu kupata maam-
bukizi ya ugonjwa, na hata sura ya
umauti ilivyomjia.

“Kwa hiyo, changamoto niliyoipi-
tia ni namna ninavyoweza kuwa-
saidia wafanyakazi wangu pamoja
na familia zao ili waepuke ugonjwa
huo, lakini familia yangu na mimi
mwenyewe niwe salama,” anasema
Rose.

Pia, anataja mtihani wa pili un-
aomkabili ni uhaba wa vitendea
kazi wawapo majumbani, huku
walikabiliwa na shida ya mtandao
zilizowapunguzia kasi ya utendaji
kazi.

Anaeleza kwamba, hilo lilitokana
na kutii agizo la serikali la kutaka
watu wafanye kazi majumbani kue-
puka misongamano inayoweza
kuongeza kasi ya maambukizi ya
maradhi ugonjwa.

“Hii iliathiri sana utendaji
wetu, kwa maana ya kwamba tu-
likuwa hatumalizi kazi kwa Kkip-
indi tulichokitarajia, kutokana na
changamoto kama hizo hasa za
kimtandao,” anasimulia.

Kuahirisha shughuli za maende-
leo zilizohitaji kukutana lilikuwa ni
lingine analolitaja Rose, msukosuko
wa utendaji wake wa kazi, wakati
huo, hata alilazimika kusitisha mi-
kutano yote waliyopanga kufanya
na wadau mbalimbali wakiwamo
wafadhili.

Ni jambo analolitaja kumrudisha

Mabosi wanawake walivyopambana Kazini
kukabili Janga la corona lilipotikisa nchi

« Ofisini palikuwa pagumu, nyumbani mtihani
« TEHAMA ilichukua nafasi kuziba mapengo

Makamu Mwenyekiti wa Shirika la Maasai Women Development Organization (MWEDOQ), DKk.
Eliamani Laltaika(wa pili kulia), Mkurugenzi wa shirika hilo, Ndinini Kimesera(wa pili kushoto),
Ofisa Maendeleo ya Jamii Mkoa Arusha, Blandina Nkini(kushoto) na Mjumbe wa Bodi ya Mwedo,
Esupat Ngurupa, walipokabidhi misaada ya usafi kwa ajili ya kuunga mkono juhudi za kukabili-
ana na ugonjwa corona. PICHA: MTANDAO.

nyuma maendeleo ya ofisi, pamoja
na kuitia taasisi hasara, kutokana na
gharama walizotumia kuandaa baa-
dhi ya mikutano, ikiwamo kulipia
kumbi.

Mkurugenzi wa Tanzania Young
Women Leaders, Consolata Chikoti,
anakuja na malalamiko ya madhila
yake akianza na maelezo yanayofa-
nana na mtangulizi wake, Rose, ali-
potingwa na hofu kwamba, huenda
angepata maambukizi ambayo
yangeifikia familia na hasa mwanawe
ambaye ni viguu kutengana naye.

“Ukiwa mwanamke ‘automatic’
(moja kwa moja) unakuwa ‘care-
taker’ (mlinzi na mwangalizi), hasa
ukiwa na mtoto mdogo wa kunyo-
nyesha ndio kabisaa! “Hii ilikuwa
inanikosesha raha kila ninapokuwa
naelekea nyumbani baada ya kuto-
ka kazini, nawaza naweza kumwam-
bukiza mtoto ugonjwa huu.

“Ilinibidi niwe naingia nyumbani
kwa kujificha ili mtoto asinione na
kunililia, nihakikishe nimeoga na
kubadilisha nguo ndipo nimhudum-
ie. Kwa kweli ilikuwa changamoto
kubwa kwangu hasa kiutendaji,”
anasimulia Consolata.

Mama huyo mtaaluma wa sheria,
pia anataja mazingira ya kufanya
kazi majumbani hayakuwa rafiki na
kuna wakati ilimwita mtihani kushi-
ka nafasi ya uongozi na mama wa
nyumbani kwa wakati mmoja.

Anaendeleza ushuhuda, akisema
kuna kipindi ilibidi kuachia jukumu
la kiuongozi, ili amhudumie mtoto
aliyekuwa akimlilia wakati alipoen-
delea na jukumu hilo.

“Ni ngumu sana kufanyia kazi ny-
umbani kama una mtoto mdogo, kila
anapokuona analilia kuwa karibu na
wewe, umbebe, umnyonyeshe, hata

nilipojaribu  kujificha kilio chake
kikizidi uzalendo ulikuwa unan-
ishinda.

“Kuna wakati nilikuwa nasimami-
sha mkutano kwa muda, nawaomba
radhi wafanyakazi wangu wanipe
wasaa kidogo nimhudumie mtoto,”
anasema.

Mkurugenzi wa Global Peace
Foundation (GPF), Martha Nghambi,
ana maelezo kwamba, kitendo cha
kujifungia ndani na kutofanya shu-
ghuli kama zamani kilimkosesha
amani

Kwa mujibu wa Martha, kitendo
cha kutoruhusiwa kuwatembelea
ndugu, jamaa, marafiki kiliwafanya
watoto wake wakose furaha, hali ili-
yomuumiza hata yeye.

“Kikubwa ni kukosa amani na
furaha kuona watoto hawaendi
shule, japo baadaye waliendelea na
masomo kwa njia ya mtandao lakini
hata wao walikuwa hawana furaha.

“Pia, kufanya shughuli za kiofisi
pamoja na kusimamia watoto wa-
some na kufanya ‘homework’ kwa
njia ya mtandao, ilikuwa changamo-
to kubwa kwangu, nilikuwa nachoka
sana,” anasema.

Sambamba na hilo, kitendo cha
kukaa nyumbani pasipo kufanya ma-
zoezi na kutembea, Martha anaeleza
ilimkwaza hata kisaikolojia.

NAMNA WALIVYOKABILI

Katika kupambana na kadhia ya
kushinda na usumbufu wa nyum-
bani, Consolata anaeleza alilazimika
kufanya kazi sehemu nyingine. aki-
chukua umakini maradufu, akizinga-
tia tahadhari zote zilizotangazwa na
Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii,
Jinsia, Wazee na Watoto.

Pia, kutoka TAMWA, Rose anataja

mbinu aliyotumia kupambana na
hali hiyo, ni kuhakikisha anahama-
sisha wafanyakazi pamoja na familia
yake kuchukua tahadhari iliyotole-
wa na Wizara ya Afya, ikijumuisha
kunawa mikono na kutumia vitakasa
mikono.

Anataja mengine kwa misisitizo,
inajumuisha kuvaa barakoa wan-
apokuwa kwenye mikusanyiko ya
watu, pia kutumia TEHAMA kufanya
mikutano wakiwa nyumbani ili kue-
puka misongamano.

Mkurugenzi huyo alitumia mbinu
hiyo hata katika familia yake, iki-
wamo kutoa somo kwa wanafamilia
na kuweka vifaa vya kujikinga nyum-
bani kwake.

“Hiyo ndio hatua ya kwanza ni-
likuwa ninaichukua, lakini kama
kiongozi bado nilikuwa na hofu,”
anasema na kudadisi kwa maswali:
“Je, watu hawa wameelewa somo la
kujikinga na Covid- 19?

“Wanafuata haya maelekezo ni-
nayowapa? Je, ni kweli wanavaa
barakoa wanapokuwa kwenye da-
ladala, kwenye mikutano wanatumia
kweli vitakasa mikono?”

ULINGO WA DARASA

Mhariri Mkuu wa gazeti la Ni-
pashe, Beatrice Bandawe, anasifu
uwapo wa teknolojia ya habari na
mawasiliano au maarufu TEHAMA
kwamba ulichangia kwa kiasi ki-
kubwa kupunguza maambukizi ya
ugonjwa corona. ULIPOSHAMBULIA
NCHINI

Kwa mujibu wa Bandawe, kutoka-
na na teknolojia hiyo kasi ya utendaji
katika ofisi yake changamoto ya ku-
tokukutana kufanya mikutano hai-
kuathiri utendaji kazi, kwa sababu
walitumia TEHAMA kuendesha mi-

kutano.

“Nimejifunza kuwa TEHAMA ina
mchango mkubwa katika maende-
leo ya taifa. Imechangia kwa kiasi
kikubwa kutoyumba kwa shughuli
za kiutendaji katika kipindi hicho,
kwa kuwa ofisi nyingi zilihitajika
kupunguza misongamano” anase-
ma

Ni aina ya mtazamo unaofanana
na kauli ya Mkurugenzi wa TAM-
WA, Rose, anayeungana kubariki
umuhimu wa teknolojia hiyo, hasa
katikara kipidi hicho, akitamka:
“Kwa kweli TEHAMA imetusaidia
sana, nafikiria kama teknolojia hii
isingekuwapo mambo sijui yang-
eendaje.”

Mkurugenzi wa Taasisi ya GPF,
Martha ana mtazamo wake kuhusu
somo la zama hizo, akieleza funzo
alilolipata katika kipindi hicho,
ikiwamo kutumia magumu yali-
yowafika kujifunza kitu kipya, ku-
saidia wengine na kuwapa moyo.

Ana mtazamo wake wa jumla
ni kwamba: “Funzo nililolipata ni
kutumia changamoto kama fursa,
katika kipindi hicho GPF tulitu-
mia vyema changamoto hiyo, kwa
kujifunza kutengeneza barakoa
ambazo tulizigawa bure kwa watu
wasiojiweza na walemavu.”

Consolata, anadokeza kwamba
amejifunza tayari muda wowote
tatizo linapotokea, kwanza kuli-
kubali mapema na kuishi nalo, kwa
sababu kadri mtu anapolikataa
ndipo linamkwamisha kusonga
mbele.

RIPOTI MFUKO HABARI

Kwa mujibu wa ripoti iliyotolewa
na Mfuko wa Kusaidia Wanahabari
Wanawake (IWMF), kukosekana
wanawake katika habari zinazohu-
su Covid-19, kunawaathitri kinama-
ma hao kiuchumi na kisaikolojia,
kutokana na mzigo mkubwa wa-
naoubeba wa kuangalia familia.

Hiyo inatajwa inatokana na
uhalisia wa kanuni za kijamii zenye
mfumo dume, kivuta unyanyasaji
wa kijinsia, kukosekana huduma za
msingi, ama kukimbiwa au kuteng-
wa pale wenza wanapothibitika
kufa kwa ugonjwa huo.

Pia, ripoti hiyo inafafanua kuwa
pamoja na changamoto zote ana-
zopitia mwanamke katika kipindi
hicho, bado uwasilishwaji wake ka-
tika vyombo vya habari ni mdogo,
ikiwa na mfano hai kati ya habari
zote zinazohusu corona zilizo-
andikwa nchini Kenya, wanaume
walichukuliwa maelezo mara tatu
zaidi.
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kwa usalama wake. PICHA IBRAHIM JOSEPH

Watumishi mawasiliano watakiwa
Kuelewa vikwazo vya uwekezaji

Na Mwandishi Wetu,
DODOMA

ATUMISHI wa sekta

ya mawasiliano

wametakiwa kuwa

na uelewa wa
kubaini na kudhibiti vihatarishi
vinavyokwamisha utekelezaji wa
malengo ya sekta hiyo.

Katibu Mkuu wa Wizara ya
Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano
(Sekta ya Mawasiliano), Dk. Zainab
Chaula, aliyasema hayo alipokuwa
akifungua mafunzo ya siku tano

kwa wataalamu wa sekta hiyo ya
kuandaa rejista ya vihatarishi, ji-
jini hapa. Aliwataka kuhakikisha

malengoyasekta yanatekeleze-
ka kwa kudhibiti vihatarishi vi-
navyosababisha  malengo hayo

yasitimie, ikiwamo upelekaji wa
mawasiliano ya uhakika nchi nzi-
ma. “Sekta hii ndiyo yenye dhama-
na ya kusimamia na kusambaza
Mkongo wa Taifa wa Mawasiliano
hivyo watendaji mnatakiwa kuji-
panga kuhakikisha miundombinu
hiyo ipo salama dhidi ya uharibifu
na kuhakikisha serikali haipati

hasara,” alisema.

Aidha, Dk. Chaula aliwasisitiza
watendaji wa sekta hiyo kutoka-
riri takwimu na kuwataka kuzi-
boresha mara kwa mara ili kupata
takwimu halisi ambazo zitasaidia
kupima utendaji wa sekta.

Naye, mwezeshaji wa mafunzo
hayo, Dk. Ernest Mwasalwiba, ku-
toka Chuo Kikuu cha Mzumbe,
aliipongeza Sekta ya Mawasiliano
kwa kuandaa rejista hiyo ambayo
itasaidia kufikia malengo iliyoji-
wekea.

“Kuandaa rejista ya vihatarishi

ni hatua ya mwanzo kabisa na
haitakuwa na maana kama viha-
tarishi hivyo havitafanyiwa kazi
ya  kuvidhibiti visitokee ili sekta
kutimiza malengo yake,” alisema.

Mratibu wa mafunzo hayo am-
baye ni Mkaguzi Mkuu wa Ndani
wa Sekta hiyo, Joyce Christopher,
alisema uandaaji wa rejista hiyo
ni muendelezo wa utekelezaji wa
mfumo wa kusimamia vihatarishi
vya sekta hiyo ili kuendana na ma-
takwa ya serikali katika ya kubaini
na kudhibiti vihatarishi ili kufikia
malengo.

Wapewa angalizo kufanya biashara maeneo hatarishi

Na Peter Mkwavila, DODOMA

WAFANYABIASHARA wa ma-
tunda na mboga katika soko la
iwa kutii maagizo ya Halmashauri
ya Jiji hilo, kwa kujiepusha ku-
fanya biashara kwenye maeneo
yanayohatarisha usalama wao.

Mwenyekiti wa wajasiriamali
wanawake wa soko hilo, Anna
James, alitoa kauli hiyo jana al-
ipokuwa akizungumza na wafan-
yabiashara hao walipotembelewa
na Ofisa Masoko wa Jiji hilo, James
Yuna.

Alisema wafanyabiashara hao
wanaendelea kuongezeka kwenye
maegesho ya daladala, jambo am-

balo linahatarisha usalama wao
kwa kuwa si eneo sahihi la wao
kufanyia biashara.

“Eneo la maegesho ya daladala
limekuwa finyu kuna wakati da-
ladala zinalazimika kuegeshwa nje
kwa sababu tu eneo linalopaswa
magari yaegeshwe limevamiwa na
wafanyabiashara, yaani hata mtu
haogopi tairi ya gari inapita jirani
na alipopanga bidhaa zake,” alise-
ma. Alisema kinachofanyika ni
wafanyabiashara kukaidi maelek-
ezo, sheria na kanuni zilizowekwa
na Jiji kwa kufanya biashara kwe-
nye mpangilio mzuri na eneo am-
balo ni salama kwao.

“Kinamama ninawaomba tui-
unge mkono Halmashauri yetu

ya Jiji la Dodoma kwa hili ambalo
lipo kwa ajili ya usalama wetu,
tuwe tayari muda wote kutoa ush-
irikiano kwa vitendo na maeleke-
70 yatakayotolewa ikiwamo hili la
kupisha eneo hili la stendi ya Sa-
basaba, ili daladala ziwe zinafanya
kazi yake kwa uhuru na uwazi
kwenye eneo hili,” alisema.

Kwa upande wake, Ofisa
Masoko, James Yuna, alitoa rai
kwa wafanyabiashara waliopo
stendi ya Sabasaba kufanya shu-
ghuli zao kwa mpangilio, ili kue-
pukana mwingiliano kati yao
na waendesha daladala.

“Mkipangilia vyema mtafanya
biashara zenu kwa uhuru tofauti
na ilivyohivi sasa, ambapo mna-

panga ovyo bidhaa zenu hadi
kwenye maegesho ya magari na
kuwanyima uhuru waendesha da-
ladala,” alisema.

Kadhalika, aliwataka wacho-
ma mishikaki, mahindi mabichi
na wapika chips, ambao wanao-
fanya biashara hizo katikati ya
magari yanayotumia nishati ya
mafuta kuangalia usalama wa
eneo hilo kwa kuwa wanaliweka
hatarini. “Ni rai yangu wafan-
yabiashara wote kuendelea kutii
maelekezo kwa kuwa ni njema
inayowataka wanaofanya shu-
ghuli zaokuzingatia vigezo vilivy-
oelekezwa katika kila eneo hivyo
tunaomba ushirikiano  kutoka
kwao,” alisema.

Prof. Gabriel
afunda
wanachuo
Hombolo

Na Augusta Njoji, DODOMA

KATIBU Mkuu, Wizara
ya Mifugo na Uvuvi, Prof.
Elisante Ole Gabriel, ame-
wafunda wanafunzi wa Chuo
cha Serikali za Mitaa Hom-
kuwa viongozi wanaokidhi
matarajio ya Watanzania.

Prof. Gabriel alitoa somo
hilo alipokuwa akiwasilisha
mada iliyohusu nafasi ya
viongozi wa kuchaguliwa
katika kuleta maendeleo kwa
jamii anayoiongoza kwe-
nye hafla ya kuwatunuku
zawadi wanafunzi waliofanya
vizuri katika masomo yao na
wafanyakazi bora wa chuo
hicho.

Alisema katika kipindi
ambacho nchi ya Tanzania
imeingia katika uchumi wa
kati viongozi wanawajibu
mkubwa wa kuhakikisha
wanakidhi matarajio ya Wa-
tanzania.

Prof. Gabriel aliongeza
kuwa nchi nyingi na taasisi
zimekuwa zikikwama kufikia
malengo tarajiwa kwa sababu
ya kukosa usimamizi mzuri.

“Kuwa na rasilimali ni
jambo moja, lakini kusimamia
rasilimali hizo ni jambo Ia
muhimu zaidi, taasisi nyingi
zimekwama kwa kushindwa
kusimamia rasilimali zake
ikiwamo rasilimali watu,
rasilimali fedha na rasilimali
miundombinu,” alisema Prof.
Gabriel.

Aliupongeza uongozi
wa Chuo cha Hombolo
kwa kusimamia ajenda ya
uongozi huku akisema kuwa
elimu hiyo wanayoitoa kwa
wanafunzi wa chuo hicho
itawasaidia wanafunzi hapo
mbeleni watakapokuwa
Viongozi.

Alisema kiongozi yeyote
wa kuchaguliwa au kuteuliwa
ili awe kiongozi bora, ni
muhimu kuzingatia mambo
matatu ambayo ni kufahamu
hasa anaowaongoza wan-
amahitaji gani? Pia kiongozi
atambue kuwa hatakum-
bukwa kwa cheo chake bali
kwa mchango wake kwa jamii
ile anayoiongoza na tatu, awe
mtu anayewashirikisha wale
anaowaongoza katika kutatua
kero zao.

“Washirikishe wale un-
aowaongoza na ndipo utaka-
poweza kutatua kero, kion-
g0zi mzuri ni yule anayeona
tatizo na kuzibadilisha kuwa
fursa, na kwa kufanya hivyo
ndipo utaweza kukidhi mata-
rajio ya wale unaowaongoza,”
alisisitiza Prof. Gabriel.
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HABARI MBEYA

Vijana waanza
kunufaishwa
kazi za mikono

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

BAADHI ya vijana kutoka
Halmashauri ya Jiji la Mbeya
wameanza kunufaika na ubunifu
na kazi za mikono za utengen-
ezaji wa bidhaa mbalimbali
zinatokana na malighafi, ambazo
zinazalishwa nchini.

Wakizungumza na Nipashe
maeneo wanakofanyia shughuli
zao, walisema ubunifu wao si
tu kwamba umeanza kutimiza
malengo yao na kuwa chachu
katika kuongeza kipato chao,
bali umeongeza fursa za ajira
kwa vijana wenzao na kuchangia
katika uchumi wa nchi.

Joyce Chavala, mkazi wa
miongoni mwa Vijana wa kike
ambaye amejiajiri kupitia mradi
wake wa utengenezaji wa bidhaa
mbalimbali zikiwamo sabuni na
mikoba. Alisema kuwa alianzi-
sha mradi huo baada ya kupata
mafunzo ya stadi za maisha ku-
toka kwenye taasisi zinazosaidia
vijana na amekuwa akithubutu
kutafsiri maarifa hayo kwa
vitendo.

“Nalishukuru Shirika la Shop
kwa kushirikiana na Founda-
tion for Civil Society kunipatia
mafunzo ya kujitambua na uja-
siriamali ambayo yamenisaidia
kujiajiri kwa kuanzisha kiwanda
changu kidogo cha kutengeneza
sabuni, na sasa nimeajiri na vi-
jana wenzangu... hakika nimeona
mafanikio kwangu na familia
yangu, sikuwa hivi awali,”
alisema Chavala.

Upendo Yohana, mkazi wa
|lemi ambaye anatengeneza
mazulia, alisema Tanzania ina
fursa nyingi ambazo zitachochea
mabadiliko chanya kwa vijana
wenye uthubutu wa kufanya
kazi kwa ajili ya maendeleo yao
kuanzia kwenye kaya hadi ngazi
taifa. Mratibu wa shirika hilo,
Maria Dominick, alisema SHOP ni
baadhi ya mashirika yasiyokuwa
va Kiserikali yanayosaidia
kuunga mkono jitihada za vijana
kujikwamua kiuchumi.

Sambamba na kuwasaidia
vijana kujikwamua Kiuchumi,
alisema pia wanahamasisha
watu kufanya kazi kama njia
ya kusaidia makundi ya vijana
kubuni fursa za ajira, ili kupun-
gua Utegemezi.

Alisema zaidi ya vijana 300
katika Jiji la Mbeya wamejenge-
wa uwezo wa kazi za mikono
Kupitia mradi wa kuwawezesha
vijana ambao ulitekelezwa na
shirika hilo kwa kushirikiana na
Shirika la The Foundation Civil
Society (FCS)

“Uthubutu wa vijana hawa si
tu kwamba unawanufaisha we-
nyewe, bali unasaidia kupunguza
changamoto za maisha hata
kwa vijana wenzao ambao sasa
wanapata fursa za ajira isiokuwa
rasmi kupitia miradi inayobuni-
wa,” alisema Dominick.

TMDA, nchi jira

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

AMLAKA ya Dawa na

Vifaa Tiba (TMDA),

imeahidi  kuongeza

ushirikiano na nchi
jirani  katika mapambano dhidi
ya uingizwaji wa dawa bandia na
duni sambamba na kukagua ub-
ora wa dawa.

Mratibu wa Ofisi za Kanda za
TMDA, Dk. Henry Irunde, aliyase-
ma hayo jana wakati wa ufunguzi
wa mafunzo ya wakaguzi wa dawa
ngazi ya halmashauri ambayo ili-
wahusisha waganga wakuu, wafa-
masia na madaktari wa binadamu
na mifugo kutoka halmashauri na
wilaya zote za Mkoa wa Mbeya.

Dk. Irunde alisema moja ya
mambo yanayochangia uingizwaji
wa dawa na vifaa tiba bandia ni ku-
tokuwapo kwa ushirikiano thabiti
katika kudhibiti uzalishaji na uingi-
zwaji wa bidhaa hizo ambazo hu-

ingizwa nchini kwa njia ya panya.

“Kwa kutambua umuhimu
wa ushirikiano kati ya Tanzania
na jirani zake, TMDA inakuja na
mkakati wa kukaa meza moja ku-
jadili ni kwa namna gani wataweza
kudhibiti uzalishaji na uingizwaji
wa bidhaa zilizopigwa marufuku,
alisema Irunde.

Aidha, aliwaomba wakaguzi 57
ambao  wanaopatiwa mafunzo
ya kuwajengea uwezo wakaguzi
wa dawa, vifaa tiba na vitendani-
shi kuzingatia maadiliyakazi ka-
tika kukabiliana na vifaa tiba ban-
dia na utoaji wa taarifa kuhusiana
na bidhaa hizo.

Kaimu Meneja wa TMDA, Mikoa
ya Nyanda za Juu Kusini, Anitha
Mshighati, alisema moja ya mi-
kakati waliyoiweka ni kufanya uk-
aguzi wa mara kwa mara katika mi-
paka ya Tunduma na Kasumulu ili
kudhibiti uingizwaji wa dawa ban-
dia. Alisema kwa kuwa wakaguzi

hao ni watendaji wa halmashauri,
anaamini baada ya mafunzo hao
watakwenda kukabiliana na ku-
dhibiti mianya yote ilikuwa inatu-
mika kuingiza bidhaa zilizopigwa
marufuku.

Akizungumza kwa niaba ya
Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Dk. Ag-
ness Buchwa, alisema uwekezaji
wa viwanda vya vifaa tiba nchini
utasaidia kupunguza tatizo la dawa
na vitendanishi bandia nchini.

Alisema hadi sasa Mkoa wa
Mbeya una jumla ya viwanda vi-
tatu vya kutengeneza vitakasa
mikono ambavyo kimsingi haviki-
dhi mahitaji, na kwamba hitaji ni
ujenzi wa viwanda vya kutengen-
ezadawa. Aliwaomba wawekezaji
kuchangamkia fursa ya uwekezaji
katika dawa, ili kukabiliana na tati-
70 la bidhaa zilizopigwa marufuku
ili kuokoa maisha ya wananchi.

Mmoja wa wakaguzi waliopata
mafunzo hayo ambaye ni Mganga

ni kukabiliana na bidhaa bandia

Mkuu Hospitali ya Wilaya ya Chu-
nya, Dk. Felister Kisandu, alisema
ameongeza maarifa ya kubaini up-
ungufu uliyokuwa kwenye dawa
hivyo atakwenda kutoa elimu kwa
wananchi kuacha matumizi ya
dawa, ambazo zilipigwa marufuku
au kumaliza muda wake.

James Mwangolombe, mfama-
sia wilayani Kyela, alisema moja
ya matatizo yanayokwambisha
utendaji kazi wilayani humo ni
uingizwaji  bidhaa kwa njia za
panya.  Alisema mara kadhaa
wamekuwa wakikabiliana na hali
hiyo na kwamba kwa sasa ameji-
funza mbinu za namna ya kwenda
kudhibiti njia za panya, lakini ku-
waelimisha wananchi juu ya athari
za matumizi ya bidhaa hizo.

Mganga Mkuu wa Halmashauri
ya Busokelo, Dk. Christopher
Mwasongela, alisema jamii bado
haina uelewa juu ya matumizi ya
dawa zenye mwelekeo wa kulevya.

e, e

i

T

7

ya umwagiliaji jana, ambapo kwa nguvu zao wamechangia kiasi cha Sh. milioni 175, zinazohitajika ni Sh. milioni 220 ili ujenzi huo ukamilike.

PICHA: GRACE MWAKALINGA

Skimu za umwagiliaji

Na Nebart Msokwa, CHUNYA

WABUNGE  wawili  mkoani
Mbeya wamemtembelea Stella Ka-
deluka katika Kata ya Sangambi,
wilayani Chunya ambaye alijifun-
gua watoto wanne kwa mpigo hivi
karibuni na kumpatia msaada kwa
ajili ya malezi ya watoto hao.

Wabunge hao ni wa Jimbo la
Lupa, Masache Kasaka na wa viti
maalumu, Maryprisca Mahundi,
walimtembelea mama huyo juzi
katika Hospitali ya Wilaya ya Chu-

nya, alikolazwa na watoto hao kwa
uangalizi.

Wakizungumza baada ya kump-
atia msaada mama huyo, wabunge
hao waliwaomba Watanzania kue-
ndelea kumsaidia mwanamke
huyo kutokana na gharama ya
malezi ya watoto kuwa kubwa.

Mahundi alisema kwa kawaida
mwanamke akiwa mjamzito anat-
egemea kupata mtoto mmoja ama
wawili, lakini kwa mwanamke sio
la kawaida na kutakiwa kusaidiwa.

Alisema kupata watoto wanne
kwa mwanamke ni furaha kubwa,

lakini kiafya inaweza kuwa hatari
endapo hatapata huduma bora za
afya, aliwapongeza madaktari wa
Hospitali ya Wilaya ya Chunya kwa
huduma waliyompatia.

“Mimi kama mwanamke mwen-
zake nimeguswa sana na mwen-
zangu huyu kwa zawadi aliyoipata,
sisi tumekuja kumwona, lakini tu-
tamsaidia hata makopo kadhaa ya
maziwa kwa ajili ya watoto hawa,
lakini niwaombe Watanzania
wengine waguswe,” alisema Ma-
hundi.

Kwa upande wake, Mbunge wa

Mbarali kuboreshwa

Jimbo la Lupa, Kasaka alisema
atatembelea nyumbani kwa mwa-
namke huyo ili aone mazingira
yalivyo ili atoa msaada unaostahili.

Alisema  amekuwa  akifua-
tilia taarifa za afya ya mama
huyo pamoja na watoto wake na
akawaomba Watanzania wamsai-
die kupata bima ya afya kwa ajili
yake na watoto wake.

Stella alijifungua watoto hao
wiki tatu zilizopita katika Kituo cha
Afya cha Chalangwa na kuhamishi-
wa Hospitali ya Wilaya ya Chunya
kwa ajili ya uangalizi maalumu.
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Kuchelewa ujenzi
mahakama
kwamkera waziri

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WAZIRI wa Katiba, Sheria, Utumishi
wa Umma na Utawala Bora, Haroun
Ali Suleiman, amesema hajafura-
hishwa na kasi ya ujenzi wa jengo
la Mahakama Kuu huko Tunguu na
kukerwa na visingizio vya ugonjwa wa
corona na tatizo la uhaba wa mchanga
katika kukamilisha miradi ya serikali.

Akizungumza jana na watendaji wa
Mahakama Kuu ya Zanzibar, wakion-
gozwa na Jaji Mkuu, Omar Othman
Makungu, huko Vuga, alisema haipen-
dezi hata kidogo kuona ujenzi wa
mradi wa jengo la kisasa la Mahakama
Kuu, limeshindwa kukamilika katika
kipindi cha uongozi wa Rais mstaafu
DK. Ali Mohamed Shein, ambaye ndiye
aliyeanzisha mradi huo wenye lengo
la kuhakikisha Zanzibar inakuwa na
majengo ya Kisasa ya mahakama.

Alisema visingizo vya makandarasi
wa mradi huo ambao ulikuwa ukabi-
dhiwe serikalini Oktoba 20, mwaka
huu, havikubaliki na suala la mchanga
halimo katika makubaliano ya
mkandarasi na serikali.

“Nimesikitishwa na kuchelewa
kukamilika kwa mradi huu ambapo
visingizio vilivyotolewa na mkandara-

Makamu wa Pili wa Rais wa Zanzibar, Hemed Suleiman Abdulla, akivishwa shada la maua na kijana Subira Juma Hassan, baada ya ku-
wasili kwenye Uwanja wa Ndege wa Pemba jana, kwa mara ya kwanza tokea kuteuliwa kushika wadhifa huo. PICHA: OMPR - ZNZ

Wenye ulemavu watakiwa
kuwa mfano bora

Si havikubaliki...suala la mchanga

ni jukumu la mkandarasi na sio
Na Rahma Suleiman, lakini kinachohitajika kwa jamii Alisema  amefarajika na shehia jambo ambalo lilikuwa serikali wakati ugonjwa wa corona
ZANZIBAR inayowazunguka ni kukubali ku-  mafanikio makubwa yali- likichukuwa muda mrefu na sio jambo la msingi na kuufanya

mradi huo kuchelewa kukamilika
kwake.

wapa dhamana kwa mujibu wa
maarifa, elimu na vipaji walivyo-

yopatikana ndani ya idara ya
watu wenye ulemavu na ku-

wakati mwingine changamoto

AKAMU wa Pili wa ya kuyafikia baadhi ya maeneo

Zanzibar, Hemed barikiwa. washukuru watendaji kwa  hasa vijijini. Suleiman alisema serikali imechukua
Suleiman Abdallah, Hata hivyo, alisema watu kazi kubwa wanazozifanya ka- Pia, Makamu wa Pili alitem- uamuzi wa kujenga jengo jipya la
amesema serikali hao wanakabiliwa na changa- tika kutekeleza majukumu yao belea Tume ya Taifa ya Kuratibu mahakama kwa ajili ya kuwawezesha

wananchi kupata nafasi nzuri ya
kusikiliza mashauri yao, huku watend-
aji ikiwamo majaji na mahakimu
kusikiliza kesi kwa faragha zaidi.

moto mbalimbali ndani ya jamii
hasa kudhalilishwa kijinsia na
matokeo yake hubaguliwa na
kudharauliwa mambo yanayok-

ya kila siku.

Akitoa taarifa, Mkurugenzi wa
Idara ya Watu Wenye Ulemavu,
Abeda Rashid Abdulla, alisema

inapenda kuona watu wenye
ulemavu wanakuwa mfano bora
katika uwajibikaji ndani ya taifa
hasa ikizingatiwa kwamba jitiha-

na Udhibiti wa Dawa za kulevya
Zanzibar, Kilimani na Mkuru-
genzi Mtendaji wa Tume hiyo,
Kheriyangu Mgeni Khamis,

da zao wanazochukua zimelen-
ga kujikomboa katika harakati
zao za kimaisha.

Alisema hayo juzi wakati aki-
zungumza na uongozi wa idara
ya watu wenye ulemavu huko
katika idara hiyo, Migombani
Mjini Unguja.

Alisema watu wenye ulemavu
wana nguvu na uwezo mkubwa
wa kufanya kazi kama walivyo
wengine kwenye uwajibikaji,

wenda kinyume na haki za bin-
adamu.

Alisema wakati serikali ikien-
delea na wajibu wake katika kuz-
ingatia utatuzi wa changamoto
za watu hao wenye mabhitaji
maalum, wananchi pamoja na
taasisi za kijamii lazima zifikie
uamuzi wa kuondoa manyan-
yaso hayo kwa kuwapatia fursa
wanazostahiki ili nao wajihisi
kuwa sehemu ya jamii.

watendaji wa idara hiyo wame-
badilika kimfumo kuelekea kati-
ka teknolojia ya kisasa ya habari
na mawasiliano yanayowapa
uharaka wa kutekeleza maju-
kumu yao.

Mkurugenzi huyo alisema
mfumo huo umewawezesha
watendaji wa idara hiyo kusajili
watu wenye ulemavu Kkatika
maeneo mbalimbali ya Unguja
na Pemba, kuanzia ngazi ya

alisema wapo vijana 3,161 wali-
ofanikiwa kuacha kutumia dawa
za kulevya hadi mwaka 20109.

Kheriyangu alisema mareke-
bisho ya baadhi ya sheria na ka-
nuni kwa ushirikiano wa pamoja
wa kitaifa, kikanda na kimataifa
ndio iliyosababisha mafanikio
hayo ya kuiokoa nguvu kazi ya
vijana kuendelea kutumbukia
ndani ya janga la matumizi ya
dawa za kulevya.

Akitoa maelekezo kwa mkandarasi

huyo, alisema mradi huo unakamilika
mwishoni mwa mwezi wa Desemba na
kufunguliwa katika Sherehe za Mapin-
duzi ya Zanzibar.

“Namtaka mkandarasi wa mradi huu

kukamilisha kazi za jengo hili ifikapo
Desemba mwaka huu...lakini tunataka
kazi ifanywe kwa kuzingatia viwango
na ubora wake kwa ujumla,” alisema.

Kwa upande wake msimamizi wa

mradi wa ujenzi wa jengo la Mahaka-

ma Kuu ya Zanzibar huko Tunguu, Kai
Bashiri, alitaja miongoni mwa sababu
zilizosababisha mkandarasi wa mradi
huo kampuni ya Advert Construc-
tion kuchelewa kukamilisha kazi kwa
wakati ni kuwapo kwa tatizo kubwa la

Mfanyabiashara asaidia madawati 1,500

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

ZAIDI ya madawati 1,500
yenye thamani ya Sh. milioni
240 yametolewa na mfanyabi-
ashara, Khaled Al-khaudi kutoka
nchini Abudhabi kwa lengo la
kupunguza tatizo la uhaba wa
madawati nchini.

Waziri wa Elimu na Mafunzo
ya Amali Zanzibar, Simai Mo-
hammed Said, alisema upati-
kanaji wa madawati kutaisaidia
wizara yake kuondokana na

tatizo la madawati katika shule
zake.

Akizungumza jana wakati al-
ipofika kuangalia msaada huo
pamoja na meza za maabara
eneo la kwa Mchina, Simai
alisema serikali ya awamu ili-
yopita imefanya kazi kubwa ya
kununua madawati na zaidi ya
madawati 44,000 yamenunuli-
wa kwa shule za sekondari na
zaidi ya madawati 11,000 kwa
ajili ya shule za msingi.

Alisema ana imani kuwa
msaada walioupata kwa awamu

ya kwanza utasaidia kupunguza
tatizo la madawati na kuhakiki-
sha watoto wote wanapata mad-
awati.

Alisema licha ya madawati
hayo pia kuna awamu nyingine
itafuata huku akiwaomba wafan-
yabiashara na wadau wengine
wanaoishi nje ya nchi kusaidia
sekta ya elimu ambayo michan-
g0 yao wanaithamini katika ku-
leta maendeleo ya elimu nchini.

Naye mratibu wa madawati
hayo kutoka kwa mfadhili,
Sabine Emmerich, alisema

msaada huo umetolewa kwa len-
go la kuwafikia zaidi wanafunzi
wa Shule za Nungwi, Mkoa wa
Kaskazini Unguja pamoja na
shule za karibu ya mkoa huo
zenye mahitaji kwa kuhakikisha
walimu wanafanya kazi yao vi-
zuri na wanafunzi nao kusoma
katika mazingira mazuri.

Alisema endapo msaada huo
utatumika kama ulivyokusudi-
wa Khaled ambaye ni mdhamini
wa madawati hayo ataendelea
kusaidia zaidi ili kuleta maende-
leo katika elimu.

uhaba wa mchanga.

Alisema wamekuwa wakipata tani

100 za mchanga kwa wiki sawa na gari
kumi kwa wiki ambazo hazitoshelezi
mahitaji ya mradi huo mkubwa.

Alizitaja sababu nyingine ikiwamo

kuzuka kwa ugonjwa corona am-

bao umesababisha baadhi ya vifaa
kushindwa kuwasili nchini kwa wakati
kutoka nje ya nchi.

"Baadhi ya vifaa ikiwamo madirisha

ndiyo vimewasili nchini juzi...tatizo
kubwa ni kuzuka kwa ugonjwa wa co-
rona ambao bado unaendelea kuisum-
bua dunia hadi sasa,” alisema.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

VIWANJA/MASHAMBA

PATA MKOPO WA HARAKA KWA
MASHARTI NAFUU KUTOKA EFL
Mkopo umelenga dharura na
mengine kama vile:

« Kuboresha biashara

« Kulipa kodi ya nyumba

« Kumalizia tenda

* Kulipa matibabu n.k.
Mawasiliano yetu:
Dar es salaam - 0768 928 516.
Arusha - 0677 226 960.

mahitaji

NAFASI ZA MASOMO

KELAND NURSERY AND PRIMARY
SCHOOL ILIYOPO SALASALA RTD
INATANGAZA NAFASI ZA AWALI NA
MSINGI. KWA MAWASILIANO PIGA
SIMU: 0713 327613.

NIPASHE NI JIBU LAKO

NJOO UTANGAZE NASI
KWA BEI NAFUU SANA

Tutumie E-mail: advertise@guardian.co.tz, au piga simu: 0782253676

KUPOTEA KWA RESULT SLIP

116016402

ELVIS EXAVERY VICENT anatangaza
kupotelewa kwa result slip ya kidato cha
nne yenye index namba $1722/0215/2019
iliyotolewa na baraza la mitihani kupitia
shule ya secondary TEMEKE mwaka
2019,yeyote atakayeiokota atoe taarifa
kituo chochote cha polisi. Polisi taarifa
DAR/CHA/RB/821701/2020

TANGAZO LA KUPOTEA

OFAYA KIWANJA

Edwin Sifael Moshi

Anatangaza kupotelewa na Ofa ya
kiwanja namba 45 Kitalu "DD" (HD)
Ngokolo Manispaa ya Shinyanga.
Kwa yeyote atakaeiona atoe taarifa
kituo cha Polisi kilichopo karibu au
awasiliane na Edwin Sifael Moshi
kwa simu namba 0713-472252

RB namba: SHY/RB/2020. Control
namba 9910819625821
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AFISA ARDHI
MANISPAA SHINYANGA

“F ORI WA Maniss,
“HINYangas

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

KTK MAHAKAMA YA MWANZO MJINI
ILIYOPO MOROGORO

TANGAZO LA KUITWA SHAURINI
SHAURI LA MADAI/TARAKA/MIRATHI; NAMBA:87..2020

Mdai: THEOPISTA PIUS MKUNJA
DHIDIYA
Mdaiwa: LUVINUS FIDELIS MCHANDE

Kwa:  LUVINUS FIDELIS MCHANDE
WAJWTZ, KIGOMA

Ombi la Mdai: THEOPISTA PIUS MKUNJA
Madai ya: TARAKA,MGAWANYO WA MALI

Unatakiwa kuudhuria hapa mahakamani ktk shauri tajwa hapo
juu bila kukosa.Shauri limepangwa kusikilizwa mnamo tarehe 07
mwezi 12 mwaka 2020 saa 02:30 Asubuhi/alasiri.

Angalia kama hukuudhuria/hamkuudhuria siku iliyotajwa hapo
juu.Mahakama ikidhibitisha kama umepokea/mmepokea kuitwa
shaurini,hii itaweza kutoa hukumu kuwa umeshindwa /mmeshindwa.
Hati hii yatolewa kwa amri yangu na chapa ya mahakama hii leo
tarehe 26 mwezi 11 mwaka 2020.

Anaomba tangazo lake litolewe kesho kwenye gazeti la nipashe.

Biystaiena ia bevhyar

HAXIMO
MAHAKAMA YA MWANZO MIINI
MOROGORO.

116015902

KATIKA MAHAKAMA KUU YA TANZANIA

MBEYA
SHAURI LA ARDHI RUFAA NO.4 OF 2020
PROSPER EVARISTO SANGA.........cccoommmsrreens MRUFANI
DHIDIYA
1. SINAWILSON WALONDE........cousseerrrrssssed MRUFANIA
(@UPENDO WALONDE

2. JOB MWINUKA.
3. CHRISTOPHER KINYUNU..
4. YONO AUCTION MART & CO.

MRUFANIA
MRUFANIA
— MRUFANIA

KWA : CHRISTOPHER KINYUNU,
POPOTE ULIPO.

KUITWA SHAURINI

Unaamriwa na mahakama hii uhudhurie hapa mahakama kuu
Kanda ya Mbeya tarehe 18/02/2021 siku ya Alhamisi saa 3:00
asubuhi ambapo shauri limepangwa kusikilizwa.

Elewa kwamba,ukikosa kufika siku hiyo shauri hilo litasikilizwa
upande mmoja bila wewe kuwepo na uamuzi kutolewa.

Hati hii imetolewa kwa amri yangu na muhuri wa
mahakama leo hii tarehe 23 Mwezi Novemba,2020.

NAIBU MSAJILI
MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
MBE

116016102
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MAMAK A (ANZANIA
MEEYA

TANGAZO LA KUPOTEA

HATI MILIKI YA NYUMBA.

LIBORI MELKIAD ERRO.
Anatangaza kupotelewa na
hati miliki ya nyumba ya
makazi ya muda, yenye namba
244 BLOCK ).
lliyotolewa na Halmashauri ya
Wilaya ya KARATU.

Kwa yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi
kilichopo karibu.
Taarifa ya polisi :-
KRT/RB/1862/2018.

116015802

KUPOTEA KWA VYETI

116014902

)

JULIANA JOSEPH NELSON anatangaza
kupotelewa na cheti che kidato cha nne chenye
index namba S.1855/0008 kilichotolewa na
Baraza la Mitihani kupitia Butiama Sekondari
mwaka 2017 pamoja na Result Slip yake. Cheti
cha kidato cha sita chenye index namba
S.281/0597 kilichotolewa na Baraza la Mitihani
kupitia Chief Ihunyo Girls High School mwaka
2020 pamoja na Result Slip yake. Yeyote
atakayeviona atoe taarifa kituo cha Polisi.
Taarifa ya Polisi: MS/RB/6347/2020.

OFISIZA\MATANGAZO
INDUSTIIALJAREAS
DARIESISALIAAM!

MOB:

+2551-1078225367,6

JAMHURI YA MUUNGANGO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, UCHUKUZI NA MAWASILIANO

Simu: +255 26 2324455. %

Fax: +255 26 2323233, E

Barua Pepe: ps@mow.go.TZ. w\i

Tovuti: www.mwc.go.TZ. S
TAARIFA KWA UMMA

1. Ndugu mwananchi mnatangaziwa
tarehe 27/11/2020 kampuni ya chico
(china henan internation
cooperation group co.ltd)
itasafirisha mzigo (Concrete Pillar)
wake wenye vipimo vikubwa kutoka
DODOMA  kuelekea  TABORA
kupitia ITIGI, gari hilo lenye namba
za usajiri T507 BKM / T509 BKM,
yenye escort no T643 CVZ

Mtaa wa Moshi
S.L.P 2888,
40470DODOMA

2. Gari hilo linavipimo vifuatavyo
Urefu mita 20.00m
Upana 3.00m
Kimo 4.5m

116015402

3. Njia itakayo tumika ni DODOMA hadi
TABORA kupitia ITIGI Gari itasafiri
muda wa mchana tu kuanzia saa
12:30 asubuhi mpaka saa 12:00 jion

Tunaomba radhi kwa usumbufu

JAMHURI YA MUUNGANGO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, UCHUKUZI NA MAWASILIANO

Simu: +255 26 2324455. %

Fax: +255 26 2323233. E

Barua Pepe: ps@mow.go.TZ. w\i

Tovuti: www.mwtc.go.TZ. S
TAARIFA KWA UMMA

1. Ndugu mwananchi mnatangaziwa
tarehe 04/12/2020 kampuni ya
chico (china henan internation
cooperation group co.ltd )

Mtaa wa Moshi
S.L.P 2888,
40470DODOMA

itasafirisha mzigo (Greader)
wake wenye vipimo vikubwa
kutoka TABORA kuelekea

DODOMA kupitia ITIGI, gari hilo
lenye namba za usajiri T507 BKM /
T509 BKM, yenye escort no T643
CVZ Gari hilo linavipimo vifuatavyo

Urefu - mita20.00m S
Upana - 3.00m g
Kimo - 4.5m S

2. Njia itakayo tumika ni TABORA
hadi DODOMA kupitia ITIGI

3. Gari itasafiri muda wa mchana tu
kuanzia saa 12:30 asubuhi
mpaka saa 12:00 jioni

Tunaomba radhi kwa usumbufu

Uzaq,

Chenye Thamani Kubwa Kwa

Kutangaza Nasi Kwa Bei Poa

Tupigie 0782253676

MWANGA WA JAMI

usikose Gazeti lako

3 Nipashe kila siku

Tupigie
0782253676

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Waziri Mkuu Ethiopia aamuru
mashambulio dhidi ya mji wa Mekele

Addis Ababa, Ethiopia

WAZIRI Mkuu wa Ethiopia, Abiy
Ahmed, amesema ameanzisha awamu ya
mwisho ya operesheni ya kijeshi katika
jimbo la Tigray, kuanza kushambulia mji
mkuu wa jimbo hilo, Mekelle.

Amesema wanajeshi watajaribu ku-
towajeruhi raia na kutoa wito kwa watu
katika mji huo kusalia majumbani mwao.

Hatua hiyo inakuja baada ya muda wa
mwisho, uliotolewa kwa wapiganaji wa
Tigray kujisalimisha, kumalizika siku ya
juzi.

Chama cha TPLF, ambacho kinadhibiti
mji wa Mekelle, kimeapa kuendelea na
mapigano.

Mamia ya watu wameripotiwa kuuawa

Maofisa usalama wakiwa sehemu ambayo miili ya watu 103 imegundulika kwenye kaburi la halaiki lililofukuliwa katika uwanja

na maelfu ya wengine kutoroka kwao,
huku vikosi vya muungano vya Ethiopia,
vikiteka miji kadhaa ya Tigray kutoka kwa
wapiganaji wa TPLEF.

Hata hivyo imekuwa vigumu kupata
maelezo kuhusu mapigano hayo, kutoka-
na na mawasiliano ya simu na huduma za
intaneti katika jimbo la Tigray, kukatizwa .

Mwaka jana. Abiy alivunja muungano
tawala, unaojumuisha vyama vilivyound-
wa kwa misingi ya kikabila, na kuviungan-
isha katika chama kimoja, national party,
the Prosperity Party, ambacho TPLF wa-
likataa kujiunga.

Utawala wa Tigray, unayaona mageuzi
ya Abiy, kama jaribio la kujenga mfumo
serikali moja na kuharibu mfumo uliopo
sasa wa shirikisho.

Pia hukasirishwa na kile inachokiita
urafiki wa waziri mkuu na rais wa Eritrea
Isaias Afwerki usiokuwa na kanuni .

Abiy, ambaye ni mshindi wa tuzo ya
amani ya Nobel, mwaka 2019 kutokana
na juhudi zake za kuleta amani kwa ku-
maliza mzozo wa muda mrefu wa nchi
yake na Eritrea.

Kwa upande wake, anaamini kuwa
maofisa wa TPLF wanahujumu mamlaka
yake.

Aliamuru mashambulio ya kijeshi dhidi
ya TPLF baada ya kusema kuwa wapiga-
naji wake walikuwa wamevuka mstari wa
mwisho mwekundu, akiwashutumu kwa
kushambulia kambi ya kijeshi ya vikosi
vya shirikisho Novemba 4, mwaka huu.

BBC

wa El Salto ulioko Jalisco, nchini Mexico. PICHA/TRT

Trump asema uchaguzi wa Marekani ulijaa ufisadi

Washington, Marekani

RAIS wa Marekani, Donald Trump,
amesema kuwa yeye ndiye mshindi wa
kweli wa uchaguzi wa urais wa Novemba
3, mwaka huu.

“Tunapaswa kurudisha uchaguzi huu
nyuma. Tunachohitaji ni majaji ambao
wanatusikiliza vizuri.

Trump alitoa matamko hayo kwa njia
ya simu katika kikao kilichofanyika juu
ya madai ya kasoro za uchaguzi katika
bunge la jimbo la Pennsylvania.

“Hatukutendewa haki katika majimbo
yote muhimu. Katika uchaguzi huu, kuli-
kuwa na ufisadi mwingi.”

Alisisitiza kawa mchakato wa uchaguzi
bado haujaisha, ikiwa kura zinazotumiwa

kisheria zitahesabiwa, itafichuliwa kuwa
wao ndio washindi.

“Wanademokrat walipoteza uchaguzi
huu. Walidanganya katika uchaguzi.” al-
iongeza Rais Trump.

“Tunapaswa kurudisha uchaguzi huu
nyuma. Tunachohitaji ni majaji ambao
watatusikiliza vizuri.”

TRT

Mgonjwa wa Kwanza kupasuliwa
ubongo akiwa macho

Nairobi, Kenya

NCHINI Kenya, umefanyika upasuaji wa
kwanza wa ubongo, huku mgonjwa akiwa
macho.

Upasuaji huo umefanyika katika Hospi-
tali ya Nairobi, huku mgonjwa huyo akiwa

macho na kuzungumza wakati wote.
Madaktari wa upasuaji wanategemea
mchakato huo wakipekee ambao bado ni
wa hatari kuleta matokeo bora na kupun-
guza hatari ya jeraha katika ubongo.
Madaktari bingwa wa upasuaji wa fuvu
la kichwa pia walifuatilia hali ya mgonjwa

wakati wote wa upasuaji, ikimaanisha
kuwa wanaweza kuondoa uvimbe ambao
kwa kawaida usingeweza kutolewa salama.

Upasuaji huo wa kufungua fuvu la
kichwa ‘brain craniotomy’, unaangaliwa
kama mafanikio makubwa katika sekta ya
tiba nchini humo. BBC

]
Mradi

wa IFAD
waepusha
vifo watoto
wa Kike

New Delhi, India

MFUKO wa Maendeleo wa Umoja wa Mataifa
(IFAD), umesaidia wakazi wa eneo la Maharashtra,
nchini India, kuondokana na tabia utoaji mimba za
watoto wa kike.

Msaada huo ni harakati za kukabiliana na ukatili
dhidi ya wanawake, nchini India.

Mradi umesaidia zaidi ya wanawake milioni moja
kwa kuwajengea uwezo kifedha na kitamaduni.

Licha ya sheria za kupiga marufuku uchunguzi
wa ujauzito, ili kuepusha utoaji mimba za watoto wa
kike, bado sehemu nyingi nchini India kuwa na mto-
to wa kike inaonekana ni jambo la kukatisha tamaa.

Mradi huo unahamasisha jamii kuona watoto wa
kike sawa na wa kiume

IFAD inasema juhudi za pamoja kupitia mra-
di kama huo, zimeleta mafanikio makubwa na
kuongeza idadi ya watoto wa kike wanaozaliwa.

Nchini humo, wanawake wa jamii ya Maharashra
wamekuwa wakigonga kifaa maalum kuashiria tukio
maalum la sherehe ambalo ni uzao wa mtoto.

Awali sherehe kama hizo, zilikuwa ni za uzao wa
mtoto wa kiume na si wa kike, kwa kuwa mtoto wa
kike hakupewa kipaumbele.

UN

Kaburi la halaiki
lapatikana MexXxico

Jalsico, Mexico

MIILI ya watu 103 imegundulika kwenye ka-
buri la halaiki lililofukuliwa nchini Mexico.

Kulingana na taarifa iliyochapishwa na vy-
ombo vya habari vya nchini humo, Ofisi ya
Mwendesha Mashtaka wa Serikali, miili 103
iligunduliwa kwenye kaburi la halaiki wakati wa
shughuli ya utafutaji iliyofanyika katika uwanja
wa El Salto ulioko Jalisco.

Katika ukaguzi wa kwanza, watu 30 waki-
wamo wanawake wawili walitambuliwa na fa-
milia zao.

Ripoti iliyochapishwa Oktoba, mwaka huu,
na Tume ya Kitaifa ya Utafutaji ya Wizara ya
Mambo ya Ndani ya Mexico, ilisema kuwa miili
897 ilipatikana katika makaburi ya siri yaliyo-
gundulika wakati wa ukaguzi huko Jalisco kati
ya mwaka 2006 na mwaka huu

Kwa upande mwingine, katika ukaguzi uli-
ofanywa mwaka 2006 nchini humo, jumla ya
miili ya watu 6,900 ilipatikana kwenye maka-
buri 4,092 ya siri yaliyofukuliwa.

TRT

Katika ukaguzi wa
kwanza, watu 30
wakiwamo wanawake
wawili walitambuliwa
na familia zao.
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DIEGO ARMAND
MARADON

BUENOS AIRES, Argentina

DIEGO Armando Maradona mmoja wa
wachezaji waliobarikiwa, Argentina ilijivu-
nia kipaji cha kipekee, madoido ya ajabu
akiwa uwanjani, maono na kasi iliyovutia
mashabiki wengi.

Lakini alisababisha hasira na goli lake
alilolipa jina ‘Hand of God’ (Goli la mkono
wa Mungu) ambalo lilizua utata pamoja na
kutumbukia katika utumiaji wa dawa za
kulevya na mapungufu mengine yaliyoji-
tokeza baada ya kustaafu soka.

ALIKOTOKA

Alizaliwa Oktoba 30, mwaka 1960 katika
kitongoji duni cha Laniis jijini Buenos Aires
nchini Argentina.

Aliepukana na umaskini wakati akiwa ki-
jana kwa kuwa nyota wa mpira wa miguu
ambaye kuna wale wanaomchukulia kuwa
bora zaidi akilinganishwa na mchezaji Pele
wa Brazil.

Maradona aliyefunga magoli 259 katika
mechi 491 alizoshiriki, alimshinda Pele am-
baye ndio mpinzani wake mkuu wa soka
kwa bara la Latin Amerika katika kura ya
maoni ya kuamua mchezaji bora wa karne
ya 20, kabla ya Shirikisho la Soka la Ki-
mataifa (Fifa), kubadilisha sheria za upigaji
kura na wote wawili wakatunukiwa hadhi
hiyo.

Maradona alionyesha uwezo wa hali ya
juu kutoka akiwa mtoto na kuwa chanzo
cha timu ya vijana ya Los Cebollitas kuwa
kidedea kwa kupata magoli 136 bila ku-
fungwa na timu yoyote, na akawa mchezaji
wa kimataifa akiwa na umri wa miaka 16 na
siku 120 tu.

Akiwa mfupi wa futi tano na inchi tano
pekee, uchezaji wake haukuwa wa kawaida.

GWIJI ALIYEACHA ALAMA ISIYOFUTIKA KWENYE SOKA

Lakini ujuzi wake, wepesi, maono, jinsi
alivyodhibiti mpira, alivyopiga chenga na
kupitisha mpira kwa wengine lilikuwa jam-
bo la ajabu zaidi.

Huenda alikuwa na kasi ya ajabu mno
akiwa uwanjani karibu na mahasimu wake,
lakini alikuwa na wakati mgumu kukwepa
changamoto.

‘GOLI LA MKONO WA MUNGU’

Yeye ndio chanzo cha nchi yake kuibuka
na ushindi kwenye fainali za Kombe la Du-
nia mwaka 1986 nchini Mexico na kupata
fursa kuingia fainali miaka minne baadaye.

Katika robo fainali ya mchezo wa awali
kulijitokeza utata ambao kumbe baadaye
ukaja kukumbukwa katika maisha yake
yote.

Mechi dhidi ya England ilikuwa na mk-
waruzano uliopitiliza kidogo, huku vita vya
zamani za kugombea maeneo ya utawala
wa Visiwa vya Falklands kati ya nchi hizo
mbili ikiwa ndio imetokea miaka minne tu
nyuma. Na hilo likasababisha hali uwanjani
kuzua wasiwasi zaidi.

Dakika 51 zikiwa zimekatika na hakuna
timu iliyoona lango la mwingine, Maradona
aliruka na mlinda mlango wa England, Pe-
ter Shilton na kufunga kwa kupiga mpira
kwa mkono na ukujaa wavuni.

Licha ya England kulalamika kwamba,
mpira ule ulipigwa kwa mkono na sio
kichwa, lakini Argentina walipewa bao hilo
na kuzua vurugu uwanjani hapo.

Dakika nne baadaye, alifunga bao amba-
lo linakumbukwa kama ‘goli bora la karne’
- baada ya kuchukua mpira mwenyewe
na kuanza mbio kwa kasi ya ajabu kutoka
nyuma ya uwanja na kuwapiga chenga
wachezaji karibia nane na akamzunguka
golikipa Shilton na kufunga bao.

“Lazima tu ungesema ulikuwa mchezo
mzuri. Hakuna shaka yoyote na goli hilo.
Kulikuwa tu na mchezaji nyota wa mpira
wa soka,” alisema mchambuzi wa BBC
Barry Davies.

England ilikuwa nyuma kwa bao moja,
lakini Argentina ikafaulu na Maradona
akasema “ilikuwa zaidi ya kushinda mechi,
ilikuwa ni suala na kuwatoa nje Wain-
gereza’.

SHUJAA WA NAPOLI

Maradona alivunja rekodi ya uhamisho
mara mbili, wakati akiondoka kutoka timu
ya vijana ya Boca Juniors kujiunga na Bar-
celona ya Hispania kwa ada ya uhamisho
ya pauni milioni tatu mwaka 1982.

Pia akavunja rekodi ya pili wakati akitoka
Barcelona kwenda Napoli ya Italia kwa ada
ya uhamisho ya pauni milioni milioni tano,
miaka miwili baadaye.

Waliomlaki walikuwa ni mashabiki zaidi
ya 80,000 waliomsubiri kwenye Uwanja
wa San Paolo alipowasili kwa helikopta.

Alichezea klabu bora nchini Italia akis-
hangiliwa na wafuasi wake wakati huo ak-
iwa kichocheo cha kupata mataji ya mawili
ya Ligi Kuu mwaka 1987 na 1990 na pia ka-
tika Kombe la Uefa mwaka 1989.

Sherehe ya kufurahia ushindi wa kwan-
za ilidumu kwa siku tano huku mamia ya
maelfu ya watu wakijitokeza, lakini Mara-
dona alionekana kuchoshwa na sherehe
hizo.

“Huu ni mji mzuri, lakini napata shida,
hata siwezi kupumua kwa amani. Nataka
kuwa huru na kutembea. Mimi ni kijana
kama mwingine yeyote yule,” alisema.

Hata hivyo, hakuweza kujitenga na saka-
ta ya uhalifu na akatumbukia katika utumi-
aji wa dawa za kulevya na kufunguliwa kesi
mahakamani.

Baada ya kufungwa bao 1-0 na Ujerum-
ani mwaka wake wa mwisho nchini Italia
mwaka 1990 kwenye Kombe la Dunia,
alipatikana na kashfa ya utumiaji wa dawa
zilizopigwa marufuku mwaka uliofuata na
kupigwa marafuku kucheza soka kwa miezi
15.

Hata hivyo, alirejea tena kwenye ulim-
wengu wa soka katika Kombe la Dunia la
mwaka 1994 nchni Marekani.

Lakini pia alifanya watazamaji kuwa na

wasiwasi jinsi alivyosherehekea goli akiwa
kama kichaa mbele ya kamera na kutolewa
nje katikati ya mechi baada ya kubainika
kuwa ametumia dawa iliyopigwa marufuku
ya ephedrine.

KUSTAAFU

Baada ya kupatikana tena ametumia
dawa zilizopigwa marufuku, miaka mitatu
baadaye alistaafu kucheza soka akiwa na
umri wa miaka 37, lakini akaendelea kuan-
damwa na matatizo.

Maradona alihukumiwa kifungo cha mi-
aka miwili na miezi 10 kilichocheleweshwa
kwa sababu ya kuwafyatulia risasi wana-
habari.

Tabia yake ya kutumia dawa za kulevya
na pombe ilimsababishia matatizo mengi
ya kiafya.

Aliongeza uzito na kuna wakati fulani ali-
kuwa na kilo 128.

Mwaka 2004 akapata mshtuko wa moyo
uliosababisha apelekwe katika chumba cha
wagonjwa mahututi.

Pia alifanyiwa upasuaji wa kupunguza
tumbo lake kumsaidia kukabiliana na tatizo
la uzito wa kupindukia na kutafuta hifadhi
nchini Cuba wakati anakabiliana na utumi-
aji wa dawa za kulevya.

MATUKIO

1977: Alijitokeza katika mchuano kati ya
Argentina vs Hungary.

1982: Alijiunga na Napoli baada ya kuwa
Barcelona kwa miaka miwili ya mafanikio
makubwa.

1986: Alishinda Kombe la Dunia ak-
ichezea Argentina.

1990: Alikuwa mshindi wa pili wa Kombe
la Dunia akichezea Argentina.

1991: Alisimamishwa kucheza soka kwa
muda wa miezi 15 baada ya kuthibitishwa
kutumia dawa zilizopigwa marufuku.

1994: Alicheza katika Kombe la Du-
nia kwa mara ya nne, lakini akatolewa nje
baada ya kuthibitishwa kutumia dawa zi-
lizopigwa marufuku.

1997: Alistaafu kucheza soka baada ya
kuthibitishwa kutumia dawa zilizopigwa
marufuku kwa mara ya tatu.

2010: Alikamilisha miaka miwili ya kuwa
Kocha wa Argentina baada ya kutolewa ka-
tika robo fainali ya Kombe la Dunia nchini
Afrika Kusini.
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BARCELONA, Hispania

DIEGO Maradona amepigiwa saluti na Lionel Messi na Cristiano Ronaldo
kama “ajabu lisilofutika” kwenye soka baada ya gwiji huyo wa soka kufariki du-

nia akiwa na umri wa miaka 60.

Messi, nyota wa kizazi cha sasa cha soka wa Argentina ambaye amefuata

nyayo za gwiji huyo kwa kucheza pale Barcelona na timu ya taifa, aliweka pi-
cha kwenye ukurasa wake wa Instagram waliyokumbatiana na Maradona huku

wakitabasamu. =

Aliandika: “Ni siku ya huzuni sana kwa Waargentina wote na mpira wa
miguu. Ametuacha sisi, lakini hajatuacha moja kwa moja, kwa sababu Diego

yupo ndani yetu. = o

“Daima nitakukumbuka nyakati zote nzuri nilizokuwa na yeye na nataka ku-
tuma salamu za rambirambi kwa marafiki zake wote pamoja na familia yake. «

RIP”

Kwa upande wake, Ronaldo aliweka picha ya yeye na Maradona kwenye uku-
rasa wake wa Instagram na kuandika: “Leo nasema kwaheri kwa rafiki na dunia

inasema kwa heri kwa gwiji wa soka.
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UWANJA WA NAPOLI KUITWA MARADONA

NAPLES, Italia

RAIS wa Napoli, Aurelio De Lauren-
tiis, amebainisha kwamba, klabu inafanya
mchakato wa kubadilisha jina la uwanja wao
na kumpa heshima Diego Maradona baada
ya kifo chake Juma-

Maradona,
ambaye

tano.

bila shaka yoyote ni mmoja wa wachezaji
bora zaidi wa soka kuwania kutokea duniani,
alifariki dunia juzi akiwa na umri wa miaka
60 kwa mshtuko wa moyo, Chama cha Soka
cha Argentina (AFA), kilithibitisha Jumatano.
Mshindi huyo wa Kombe la Dunia akiwa
na Argentina, Maradona alifurahia mafanikio
makubwa zaidi kwenye soka akiwa mjini Na-
ples, ambako aliiongoza Napoli kutwaa taji la

PARIS, Ufaransa

Diego Maradona.

mshtuko wa moyo.

st e —————

KOCHA Mkuu wa Marseille, Andre Villas-
Boas, amelishauri Shirikisho la Soka la Ki-
mataifa (FIFA), “kuiondoa jezi namba 10 kwenye
mashindano yote ya soka” ili kutoa heshima kwa

Maradona, ambaye anatajwa kama njlmqja; wa
wachezaji bora zaidi wa wakati wote, alifariki du-
niani akiwa na umri wa miaka 60, Jumatano kwa

- P . na A
Alitamba na jezi namba 10 akiwa na ngoh na
gentina kipindi chake chote cha uchezaji, na namba

Ligi Kuu Italia, Serie A, msimu wa 1986-87 na
1989-90 - ambapo ndio wakati pekee klabu
hiyo imewahi kulitwaa taji hilo mara mbili na
haijafanikiwa tena hadi leo.

Mashabiki wa Napoli walijaa katika mitaa
ya mji wa Naples wakiombeleza kifo cha
Maradona - na De Laurentiis akasema Uwan-
ja wao wa San Paolo unaweza kubadilishwa
jina na kupewa Maradona.

FIFA YATAKIWA KUIONDOA NAMBA 10 YA MARADONA

hiyo ya jezi ilistaafishwa na Kklabu hiyo ya Serie A mwaka 2000

ajili ya heshima yake. ) . .
l(Wl\;lia gasg Villas-Boas anataka FIFA kuifuta moja kwa moja jezl
namba 10 kutotumika kwenye mashindano yoyote ya soka du-

niani.

zotumia.”

ipi i kuiondoa

“Kwa Maradona, ni pigo kubwa. Ningependa FIFA A
jezi namba 10 kwenye mashindano yote na kwa timu zote,

alisema akiwaambia waandishi wa haba_rl baada ya Marseille

kuibuka na ushindi wa mabao 2-0 dhidi ya FC Porto kwenye

Ligi ya Mabingwa Ulaya, Jumatano. -
ll“;‘N);ﬁkiri nji%ivz)ora ya kutoa heshima kwa wachezaji w_akub-
wa katika historia ya soka ni Kkustaafisha namba ya jezi wali-

“Linaweza kuwa wazo zuri kuubadilisha
jina la Uwanja wa San Paolo na kuuita Mara-
dona, ni kitu ambacho tunakifikiria,” alisema
De Laurentiis akinukuliwa na RMC Sport.

Naye Meya wa Jiji la Naples, Luigi de Mag-
istris, pia aliandika kupitia ukurasa wake wa
Twitter: “Tuubadilishe jina uwanja wa San
Paolo na kuuita Diego Armando Maradona!!!”
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DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

RATIBAYAEP

® ® ®XKocha huyo aeleza ratiba hiyo waliyopangiwa
Liverpool ni kama ‘uhalifu’ huku wakiwa wameshindwa...

LIVERPOOL, England

KOCHA wa Liverpool, Jurgen Klopp,
ameiita ratiba ya timu yake ni “uhalifu”
wakati akijiandaa kuivaa Brighton and
Hove Albion kwenye mechi ya Ligi Kuu
England ndani ya siku tatu, baada ya
kuchezea kichapo cha 2-0 kwenye Ligi ya
Mabingwa Ulaya kutoka kwa Atalanta.

Mabao ya kipindi cha pili kutoka kwa
Josip Illicic na Robin Gosens yaliwasaidia
miamba wa Ligi Kuu Italia, Serie A, Atal-
anta kupata ushindi usiotarajiwa kwenye
mchezo huo wakiwa ugenini.

Liverpool ilitoka kuwafumua mabao
5-0 wiki tatu zilizopita kwenye michuano
hiyo ya Ligi ya Mabingwa Ulaya na sasa

wekundu hao wa Anfield wameshindwa
kufuzu hatua ya mtoano hadi mechi zi-
jazo.

Matokeo hayo ya Jumatano yaliwaacha
mabingwa hao wa Ligi Kuu England wak-
iwa wameshinda mechi moja kati ya tatu
zilizopita wakati wakikaribia kufikisha
mechi nne za kucheza ndani ya siku 12.

Klopp alitabiri kwamba sio wachezaji
wake pekee ambao wanakabiliwa na
rartiba hiyo ngumu akiiambia BT Sport:
“Ninahofu kusema nafikiri inaweza kuwa
sio sisi tu, pengine timu nyingine nazo zi-
nakabiliwa na wakati huu mgumu.

“Tunatakiwa kucheza mechi Jumamosi
saa 12:30 (saa 9:30 kwa Bongo), kitu am-
bacho ni sawa na uhalifu.

“Kwa sasa sina cha kufanya kuhusu
mchezo wetu tuliopoteza usiku huu
(juzi).

“Kwa sasa natakiwa kushukuru, sina
mchezaji ambaye ameumia. Tunatakiwa
kuacha haraka kuifikiria mechi iliyopita
na kuangalia inayokuja mbele yetu.

Katika mchezo huo, kikosi hicho cha
Klopp kilikuwa na wakati mgumu kupen-
ya ngome ya lango la Atalanta.”

Liverpool ilipiga shuti moja tu lililo-
lenga goli likipigwa na Mohamed Salah
katika dakika ya 44.

Ikiwa ni kwa mara ya kwanza kwa Liv-
erpool kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya
tangu msimu wa 2003-04, ikiwa inacheza
katika dimba la nyumbani.

ERIKSEN ANUKIA ARSENAL

ARSENAL imepewa fursa ya kumsajili kiungo
wa kati wa Inter Milan, Christian Eriksen katika
makubaliano ya bei ya chini, ikiwa ni miezi 10
baada ya raia huyo wa Denmark mwenye umri wa
miaka 28, kuondoka Tottenham Hotspur. (ESPN)

GIROUD AKARIBIA INTER

KLABU ya Inter Milan itajaribu kumsajili
mshambuliaji wa Ufaransa, Olivier Giroud mwe-
nye umri wa miaka 34 kutoka Chelsea wakati wa
dirisha dogo la usajili Januari. (Calciomercato)

SZOBOSZLAI AGOMBEWA

ARSENAL inafikiria kumsajili kiungo wa kati
wa Hungary, Dominik Szoboszlai kutoka Red Bull
Salzburg na kumtoa kwa mkopo kwa klabu hiyo
ya Austria, kwa lengo la kuipiku RB Leipzig ya
Ujerumani kutomsajili kiungo huyo. (Football In-
sider)

SPURS KUIBOMOA EVERTON

KLABU ya Everton inawafuatilia wachezaji
watatu wa Tottenham Hotspur kabla ya dirisha
la uhamisho la Januari, ambao ni kipa Paulo Gaz-
zaniga mwenye umri wa miaka 28, kiungo wa kati
Delle Ali na Harry Winks wote wakiwa na umri wa
miaka 24. (Football Insider)

SALIBA NJIA MOJA

MLINZI wa Timu ya Taifa ya Ufaransa, William
Saliba mwenye umri wa miaka 19, yuko tayari kua-
cha mshahara wa pauni 90,000 kwa wiki ili ku-
pata uhamisho wa mkopo kutoka Arsenal ifikapo
Januari. (Mirror)

RICE AINGIA SOKONI

KIUNGO wa kati wa West Ham United na Eng-
land, Declan Rice mwenye umri wa miaka 21,
amesema ni muhimu kushinda mataji licha ya
uvumi kuhusu ombi la kutaka kumsajili kutoka
Chelsea wakati wa dirisha la Januari. (Metro)

WILSHERE KUREJEA ARSENAL

NYOTA wa zamani wa Timu ya Taifa ya England,
Jack Wilshere mwenye umri wa miaka 28, amese-
ma itakuwa ni ndoto yake kujiunga tena na Arse-
nal. (Sun)

SHEFFIELD KUMSAJILI MUSA

KLABU ya Sheffield Wednesday inajiandaa kum-
nunua aliyekuwa mchezaji wa Leicester City na Ni-
geria, Ahmed Musa, huku mchezaji huyo ambaye
yuko huru baada ya kuachiwa na klabu ya Al Nassr.
(Football Insider)

CAMAVINGA, WAKALA KIMENUKA

HATUA ya Klabu ya Real Madrid kumlenga Ed-
uardo Camavinga imezua vita miongoni mwa
mawakala, huku mchezaji huyo wa Rennes na
Ufaransa mwenye umri wa miaka, 18 akivunja uhu-
siano na wakala wake. (AS - in Spanish)

RAIOLA ALIANZISHA ULAYA

WAKALA maarufu, Mino Raiola amesema
wachezaji 300 huenda wakajiunga na Zlatan Ibra-
himovic na Gareth Bale na kuishtaki kampuni ya
michezo ya EA Sports kwa kutumia watu kama
wao katika michezo ‘station’ bila kibali. (Tele-

graph)

REYNOLDS AKARIBIA JUVE

JUVENTUS imeanza kuangalia uwezekano wa
kumsajili beki wa FC Dallas Mmarekani, Bryan
Reynolds, ambaye ana umri wa miaka 19.(3rd De-
gree)
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WASHIRIKI KILI MARATHON
WAKUMBUSHWA KUJISAJILI

Na Mwandishi Wetu

WANARIADHA wanaotarajiwa kush-
iriki katika mbio maarufu za Kilimanjaro
Marathon zitakazofanyika baadaye mwa-
kani wametakiwa kukamilisha mchakato
wa usajili wao kwa njia ya mtandao au
Tigo Pesa, imeelezwa.

Waandaaji wa mbio hizo wamesema ni
zaidi ya mwezi mmoja tangu mbio hizo
zifunguliwe rasmi na tayari kuna idadi
kubwa ya watu waliojisajili huku waki-
wataka washiriki ambao bado hawajaka-
milisha mchakato huo kufanya hivyo ili
kuepuka usumbufu dakika za mwisho.

Mkurugenzi wa mbio hizo, John Bayo
alisema wusaili unaendelea kwa njia
ya mtandao- www.kilimanjaromara-
thon.com na Tigo Pesa kwa kubonyeza
*149*20# na kufuata maelekezo na
kuongeza kuwa kama miaka yote na kue-
leza ikifika idadi wanayoitaka watafunga
mchakato huo kwa mbio zote tatu za
Kilimanjaro Marathon (kilomita 42), Tigo

Kili Half Marathon (kilomita 21) na Grand
Malt (kilomita tano).

Bayo alisema wanazingatia idadi maal-
umu ili kuendana na taratibu za Shirik-
isho la Kimataifa la Riadha (IAAF) kwa
ajili ya kuhakikisha usalama wa washiri-
ki na upatikanaji wa huduma muhimu na
pia kuhakikisha taratibu zote zinafuatwa
ili kujikinga na virusi vya Covid-19.

“Tunatoa wito kwa washiriki wote
wajisajili kwa wakati na kuhakikisha
wanalipia ili wathibitishe ushiriki wao,”
alisema Bayo.

Aliongeza wanatarajia kutangaza vituo
na tarehe za ugawaji namba za kukim-
bilia na kwa sasa washiriki waendelee
kutunza ujumbe waliopokea baada ya
kukamilisha malipo ya kujiandikisha.

Meneja wa Bia ya Kilimanajro na
Grand Malt, Irene Mutiganzi, alitoa wito
kwa washiriki wa mbio za kilomita 42
kujisajili kwa wakati kabla namba hazi-
jaisha.

“Tunatoa wito kwa washiriki wajisajili

mapema waepukane na usajili wa dakika
za mwisho ili kutoa nafasi kwa waandaaji
kukamilisha maandalizi,” Mutiganzi
alisema.

Mkuu wa Huduma za Masoko wa Tigo,
William Mpinga, alisema usajili kwa Tigo
Pesa umefanya zoezi hili liwe rahisi na
ambao hawana laini za Tigo wanaweza
kuwaomba wenzao wenye laini hizo ku-
wafanyia usajili.

“Natoa wito kwa washiriki wa Tigo Kili
Half Marathon wajisajili kwa kubonyeza
*149*20# na kufuata maelezo na kisha
kukamilisha usajili wao kwa kulipia
kupitia Tigopesa kwa kuwa ni rahisi na
salama,” alisema Shisael.

Wadhamini wa mbio hizo zitakazo-
fanyika Februari 28, mwakani ni pamoja
na Kinywaji cha Kilimanjaro, Tigo, Grand
Malt, Maji ya Kilimanjaro, TPC, Simba
Cement, benki ya Absa Tanzania, Unile-
ver, hoteli ya Keys, Garda World Security,
Kibo Palace na CMC Automobiles.

Mkuu wa Mkoa wa Dar es Salaam, Aboubakar Kunenge

(kushoto), akiteta jambo na msanii wa muziki wa kizazi kipya, Harmonize wakati
alipotembelea studio ya msanii huyo iliyoko chini ya lebo ya Kondegang hapo jana. PICHA: MTANDAO

Dube apelekwa Sauzi kutibiwa

Na Saada Akida

MSHAMBULIA]JI wa kimataifa wa Azam
FC, Prince Dube anatarajiwa kuondoka
Town, Afrika Kusini kwa ajili ya kupati-
wa matibabu baada ya kuumika mkono
katika mechi ya Ligi Kuu Tanzania Bara
dhidi ya Yanga iliyochezwa juzi usiku.

Dube hakuweza kumaliza mchezo
huo na alifanyiwa mabadiliko dakika 24
baada ya kuumia mkono na nafasi yake
kuchukuliwa na Richard Djod, katika
mchezo huo uliochezwa kwenye Uwanja

wa Azam Complex, Chamazi na kumal-
izika kwa wageni Yanga kushinda bao
1-0.

Akizungumza na Nipashe jana, dak-
tari msaidizi wa Azam FC, Twalib Omar,
alisema uamuzi wa kumpeleka msham-
buliaji huyo Afrika Kusini umekuja baada
ya picha ya X-Ray kuonyesha amevunjika
eneo la mkono na klabu inahitaji msham-
buliaji huyo kupata matibabu sahihi.

Twalib alisema Dube anaendelea vi-
zuri baada ya kupatiwa matibabu ya awa-
li na wanaamini atakapokwenda Afrika
Kusini, atapata huduma itakayomsaidia

kupona haraka na kurejea kwenye maju-
kumu yake kama kawaida.

“Tunatarajia kuondoka kati ya siku
mbili hizi, kwenda Afrika Kusini katika
hospitali ambayo wachezaji wetu huwa
wanatibiwa, suala la muda gani kukaa
nje ni baada ya kupata matibabu huko
ndio tutafahamu zaidi,” alisema daktari
huyo.

Baada ya mechi hiyo, Azam yenye
pointi 25 ilishushwa kileleni na Yanga ili-
yofikisha pointi 28 ilikaa kwenye uongo-
zi wa msimamo wa ligi ikifuatiwa na ma-
bingwa watetezi, Simba wenye pointi 23.

Mgunda: Coastal
tunahitaji punda

Na Adam Fungamwango

BAADA ya kuichapa Thefu FC bao
1-0 katika mechi ya Ligi Kuu Tan-
zania Bara iliyochezwa juzi, Ko-
cha Mkuu wa Coastal Union, Juma
Mgunda amesema amefurahishwa
na ushindi huo licha ya kwamba
umekuwa finyu.

Mgunda aliliambia gazeti hili
baada ya kuchapwa mabao 7-0 na
mabingwa watetezi wa ligi hiyo,
Simba, mashabiki wengi walitarajia
wao pia wangepata ushindi mnono
wa mabao dhidi ya Thefu ambayo
inaonekana ni dhaifu na vile vile ku-
punguza machungu.

“Coastal tunataka punda, hatutaki
mlio, maana yake ni kwamba punda
anabeba mzigo, kwa hiyo kama ana-
lia au halii, lakini kinachotakiwa
abebe mzigo, mlio hausaidii cho-
chote kwa sasa. Coastal kwa sasa tu-
nahitaji zaidi pointi tatu kuliko idadi
kubwa ya magoli, mashabiki wa soka
waelewe hivyo,” Mgunda alisema.

Kwa matokeo hayo, Coastal im-
efikisha pointi 15 baada ya kucheza
mechi 12 na katika msimamo wa ligi
iko katika nafasi ya 11 wakati vinara
ni Yanga na mabingwa watetezi ni
Wekundu wa Msimbazi, Simba.

Kumekucha fainali
Safari Nyama Choma

Na Mwandishi Wetu

FAINALI ya shindano la Safari Lager
Nyama Choma linatarajia kuhitimishwa
keshokutwa kwenye baa ya Govonors
Pub, tukio ambalo litasindikizwa na bu-
rudani mbalimbali.

Meneja wa bia ya Safari, Pamela Ki-
kuli, alisema jana kuwa baa 60 kutoka
Salaam zinashiriki katika shindano hilo.

Kikuli alisema shindano hilo limelen-
ga kuwajengea uwezo wachoma nyama
nchini kuandaa nyama katika hali ya
ubora na usafi, huku akisisitiza bia hiyo
imekuwa ikiandaa shindano hilo mara
kwa mara.

Alisema kwa mwaka huu shindano
hilo limeandaliwa kwa kuzingatia haki
na kila baa ambayo majaji walikwenda
walikuwa wakipata wasaha wa kuzun-
gumza na wachoma nyama wa baa
husika.

Aliongeza mshindi wa shindano hilo
atapata zawadi ya Sh. milioni mbili
pamoja na kupatiwa wasaha wa kush-
iriki katika shindano lingine la nyama
choma litakalofanyika Desemba 4 hadi
5, mwaka huu, huku washiriki wengine
watapatiwa vyeti vya ushiriki.

Majaji wa shindano hilo ni Fred Uisso,
ambaye aliwahi kuiwakilisha nchi ka-
tika mashindano ya kimataifa ya mapi-
shi, Mwaka 2016 alishinda shindano la
dunia ya uchomaji nyama nchini Mare-
kani na Hassanal Msiha ambaye ni Mku-
funzi wa Chuo cha Zanzibar Transworld
Academy, akijihusisha na masuala ya
mapishi.



ICNE<0

ljumaa Novemba 27, 2020

Nipashe

KLOOP ALIA NA RATIBA YA EPL

HABARIUK 22

Pele

Maradona

PELE: MARADONA

® @ oIpo siku tutacheza wote soka mbinguni...

SAO PAULO, Brazil

GWIJI wa soka la Brazil, Pele ametu-
ma salamu za rambirambi kwa msiba
wa nyota wa zamani wa Argentina,
Diego Maradona, akitoa taarifa fupi
akisema, “siku moja tutacheza pamoja
mpira juu mawinguni.”

Pele alitoa salamu hizo baada ya
kifo hicho cha Maradona kilichotokea
Jumatano na kusema anasikitika ‘kum-
poteza rafiki yake wa karibu'.

Maradona alifariki kwa mshtuko wa
moyo akiwa na umri wa miaka 60.

Mwanasheria wa Maradona, alith-
ibitisha gwiji huyo alifariki kutokana
na matatizo hayo ya moyo.

“Pengine siku moja tutacheza pamo-
ja mpira juu mawinguni,” alisema Pele
katika taarifa yake fupi iliyotolewa na
wawakilishi wake na ikinukuliwa na
Shirika la Habari la Reuters.

Maradona hivi karibuni alikuwa aki-
kabiliwa na matatizo mengi ya kiafya
huku akilazwa mara kadhaa.

Na Jumatano akivva nyumbani
huyo v\/a Kombe la Dunia mwaka 1986
akiwa na Argentina alifariki dunia kwa
mshtuko wa moyo.

Raia wa Argentina, Alberto Fernan-
dez ametangaza siku tatu za maom-

belezo ya Kitaifa kutokana na kifo
hicho cha Maradona.

Mapema mwezi huu, nyota huyo
alifanyiwa upasuaji wa ubongo kwa
ajili ya kutoa damu iliyoganda na
baadaye akaruhusiwa kutoka hospitali
wiki iliyopita.

Baada ya upasuaji huo, ilitangazwa
kuwa Maradona angeanza matibabu
ya uraibu wa pombe.

Maradona ni moja ya wachezaji
bora zaidi wa kandanda kuwahi ku-
tokea.

Mwaka 1986 akiwa nahodha wa Ar-
gentina, aliliongoza taifa lake kushin-
da Kombe la Dunia nchini Mexico
huku akionyesha uwezo binafsi katika
ushindi huo.

Alizichezea klabu za Barcelona ya
Hispania na Napoli ya Italia.

Akiwa na Napoli alinyakua ubingwa
wa Ligi Kuu Italia, Serie A, kwa misimu
miwili.

Maradona aliifungia Argentina ma-
goli 34 katika michezo 91, akishiriki
michuano minne ya Kombe la Dunia.

Aliliongoza taifa lake katika fainali
ya Kombe la Dunia la mwaka 1990
nchini Italia, ambapo walifungwa na
iliyokuwa Ujerumani Magharibi.

Alikuwa tena nahodha wa taifa
lake katika mashindano ya Kombe la

Dunia mwaka 1994 nchini Marekani,
lakini alirudishwa nyumbani baada ya
kubainika alitumia dawa za kuongeza
NgUVU.

Katika miaka yake ya mwisho ya
uchezaji aligubikwa na utumiaji wa
dawa za kusisimua misuli pamoja na
dawa za kulevya.

Maradona alitaabika na matumizi na
uraibu wa dawa za kulevya aina ya
cocaine na alifungiwa kucheza mpira
kwa miezi 15 baada ya kubainika
kuwa alikuwa akitumia dawa hizo
mwaka 1991.

Alistaafu soka la kulipwa mwaka
1997 katika siku ya kuadhimisha
miaka 37 ya kuzaliwa kwake, akiwa
na klabu maarufu nchini Argentina ya
Boca Juniors.

Maradona alichaguliwa kuwa Kocha
Mkuu wa Timu va Taifa ya Argen-
tina mwaka 2008 na akaachana na
Kibarua hicho baada ya Kombe la
Dunia mwaka 2010, ambapo Argentina
ilitolewa na Ujerumani katika hatua ya
robo fainali.

Baada ya hapo akaenda kuzinoa
klabu kadhaa katika nchi ya Umoja wa
Falme za Kiarabu na baadaye Mexico.

Mpaka umauti unamfika alikuwa na
timu ya Gimnasia vy Esgrima inay-
oshiriki Ligi Kuu nchini Argentina.

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042
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KOCHA AZAM FC

Na Saada Akida

WAKATI Kocha Mkuu wa Yanga,
Cedric Kaze, akisema uzito wa
mabeki wa kati wa Azam FC ndio
siri sababu kubwa ya kikosi chake
kuibuka na ushindi, uongozi wa
matajiri hao wa Chamazi umeachana
na Kocha wao Mkuu, Aristica Cioaba.

Azam FC inatajwa kuachana na
Cioaba ikiwa ni baada ya timu yake
kupoteza mechi mbili mfululizo,
ikianza na KMC na juzi ilipokea
kichapo kingine kinachofanana cha
bao 1-0 kutoka kwa Yanga.

Hata hivyo, Ofisa Mtendaji Mkuu
wa Azam, Abdulkarim Amin ‘Popat’,
hakupatikana jana kuelezea tetesi
za kuvunja mkataba wa kocha huyo
aliyekuwa anaiongoza timu hiyo ak-
ishirikiana na Mrundi Vivier Bahati.

Kaze alisema mchezo huo ulikuwa
mzuri na ushindani mkubwa, hivyo
alibadilisha mbinu kwa kuwapanga
zaidi watu wenye kasi kutokana
na alivyobaini tatizo la mabeki wa
Azam kabla ya mechi hiyo.

“Yacouba (Sogne) na Kaseke
(Deus), niliwapa jukumu sababu wao
ni wepesi, Ditram Nchimbi alikuwa
chaguo sahihi kwa sababu kabla ya
uzito wa mabeki wa kati wa Azam,”
alisema Kaze.

Naye Vivier alisema mabeki wao
hawakucheza vizuri katika kukaba
huku Yanga ikiwazidi katika nafasi
nyingi na kufanikiwa kuondoka na
pointi tatu muhimu.

Alisema baada ya kutoka kwa
mshambuliaji wao Prince Dube, ali-
yeumia, hali hiyo iliwavuruga huku
Richard Djod kushindwa kufanya
majukumu yake na kushindwa
kutengeneza nafasi za mabao kama
ilivyotarajiwa.

Kwa ushindi huo wa bao 1-0 kwa
Yanga imefikisha pointi 28 na kukaa
kileleni, huku Azam ikishuka hadi
nafasi ya pili wakiwa na alama 25,
timu hizo zikiwa zimecheza michezo
12 na mabingwa watetezi Simba we-
nye pointi 23 wakifuatia lakini wana
mchezo mmoja mkononi.

Yanga itashuka tena dimbani
kesho kuvvakaribisha JKT Tanzania
es Salaam wakati Azam FC wata-
wafuata Biashara United katika
mchezo utakaofanyika Jumatatu
Novemba 30, mwaka huu Uwanja
wa Karume mjini Musoma, Mara.

977708567541002™
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