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Othman ahimiza 
matumizi fursa 
uchumi duniani 
 Na Mwandishi Wetu 

MAKAMU wa Kwanza wa Rais wa 
Zanzibar, Othman Masoud Othman, 
amesema kuna umuhimu kwa Tan-
zania kuweka mkazo wa kutumia 
ipasavyo fursa za kiuchumi zilizoko 
katika nchi za Afrika Mashariki na 
mashirika mbalimbali ya kimataifa ili 
kusaidia nchi kukuza Uchumi.

 Othman aliyasema hayo juzi ofisini 
kwake, Migombani, mjini Zanzibar,  
alipokutana na ujumbe wa Wizara 
ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa 
Afrika Mashariki ulioongozwa na Wa-
ziri, Balozi Mammoud Thibiti Kombo. 
Ujumbe huo ulifika ofisini kwa Oth-
man kujitambulisha kutokana na 
mabadiliko ya hivi karibuni yaliyo-
fanywa na Rais Samia Suluhu Hassan.

Alisema kwa Tanzania, Afrika 
Mashariki si suala la uhusiano wa 
kijumuiya pekee bali ni fursa kubwa 
kiuchumi katika kuzitumia nchi za 
Kenya, Jamhuri ya Kidemokrasi ya 
Congo (DRC), Uganda na zingine 
katika shughuli mbalimbali za kibi-
ashara na kiuchumi, mambo ambayo 
alisema  zaidi ya ushirikiano katika 
Jumuiya ya Afrika Mashariki (EAC).

Makamu wa Rais alisema haja kub-
wa ya kujengwa uwelewa kwa wafan-
yabiashara na taasisi za serikali za   
Muungano na Zanzibar katika kuaini-
sha na kuzitumia fursa za kiuchumi 
zilizoko katika maeneo hayo jambo 
litakalochangia kwenda sambamba 
na kasi ya kiuchumi duniani.

Alisema hatua hiyo ni pamoja na 
kuwawezesha wananchi kwa ku-
wajengea uwezo wa kuzitambua na 
kuzitumia fursa hizo ili kuwa na tija 
katika kusaidia kupunguza tatizo la 
ajira kwa wananchi wa pande mbili 
za Muungano.

Pia alisema hatua hiyo itasaidia 
Watanzania kumudu kwenda sam-
bamba na kasi ya maendeleo hasa   
katika ulimwengu huu ambao kasi ya 
maendeleo ni kubwa sana.

Alizitaja baadhi ya taasisi za ki-
mataifa kama vile Shirika la Haki 
Miliki (WIPO) lenye fursa kubwa za 
kiuchumi na kimaendeleo lakini   
Tanzania na Afrika kwa jumla ina-
kosa uwakilishi, hivyo kupoteza fursa 
nyinngi ambazo ni muhimu katika 
kuchangia uchumi na maendeleo.

Othman alisema kuna haja kwa 
wizara hiyo kuhasmasisha makon-
gamano ya kibishara na ushirikiano 
yatakayowezesha Zanzibar kutumi-
wa vyema fursa za kipekee zilizopo 
ambazo zinaweza kuinufaisha nchi 
kiuchumi.

Naye Waziri Kombo alisema wata-
jitihadi kuyatumia maelekezo wali-
yopata kwa viongozi mbalimbali am-
bayo yatawasaidia katika kuelata tija 
kwa matumizi ya fursa zilizopo.

Alisema  vita vya uchumi  duniani 
vinashinda vya silaha na kwamba 
kuna haja ya kufanya kila aina ya jiti-
hada za pamoja katika kuhakikisha 
taifa linasonga mbele.

Samia akerwa na madudu ushirika 
Na Paul Mabeja, DODOMA 

RAIS Samia Suluhu Has-
san ameeleza kukerwa na 
tabia ya baadhi ya viongozi 
wa vyama vya ushirika ku-
jinufaisha na kuagiza vyama 
vya ushirika na ugani kutath-
mini matatizo yaliyoko na 
kuyapatia ufumbuzi kabla 
hajaondoka madarakani.

Samia alisema hayo jana 
Ikulu ya Chamwino, Do-
doma, wakati akizungumza 
na maofisa ugani na maofisa 
ushirika kutoka halmashauri 
zote Tanzania Bara.

Alisema moja ya mambo 
ambayo yanamkera ni vion-
gozi wa vyama vya ushirika 
kutumia vibaya nafasi zao 
kujinufaisha kupitia jasho la 
wakulima.

“Kazi ya ushirika ni kusi-
mamia haki za wanaush-
irika, lakini imekuwa sivyo 
viongozi wengi wanatumia 
nafasi zao kujinufaisha wao 
binafsi, badala ya wakulima 
walitumia nguvu zao kulima 
mazao yao,” alisema. Rais 

Samia alisema vitendo hivyo 
vinavyofanywa na viongozi 
wa ushirika nchini ni dham-
bi kubwa.

“Leo mkulima kalima na 
kavuna lakini kiongozi ndi-
ye anakuwa mnufaika wa 
mazao yale ambayo mkuli-
ma ametoa jasho lake. Ni  
dhambi kubwa sana. Kazi ya 
ushirika inapaswa kuwa ni 
kulinda maslahi ya wakuli-
ma, badala ya kuwa viongozi 
ndiyo wa kwanza kuminya 
haki za wanaushirika wao,” 
alisema.

Kutokana na hali hiyo, 
Rais Samia alisema anataka 
kuona hali hiyo inabadilika 
ili ushirika uwe mtetezi wa 
wakulima, badala ya vion-
gozi kuutumia kujinufaisha 
binafsi.

“Ninaomba matatizo yenu 
yote ambayo yamekuwapo 
mjitathmini na tuone nini 
cha kufanya ili kuyamaliza 
kabla muda wangu wa kue-
lekea Kizimkazi mwaka 
2029,”alisema.

Rais Samia aliiagiza Wiz-

ara ya Kilimo kuhakikisha 
inatekeleza maagizo yake ya 
kuanzishwa kwa wakala wa 
huduma za ugani nchini.

“Wakala huu utumike 
kusimamia huduma za ugani 
nchini, lakini pia kutumika 
kwa ajili ya kuwapima wa-
gani kwa huduma wanazo zi-
toa kwa wakulima,”alisema. 

Rais Samia aliahidi kutoa 
Sh. bilioni tano kwa ajili ya 
kuchangia kuanzishwa kwa 
Benki ya Taifa ya Ushirika 
itakayosaidia kuimarisha 
vyama ushirika nchini na 
kuongeza tija kwa wanacha-
ma wake.

Waziri wa Mifugo na Uvu-
vi, Abdallah Ulega, alisema 
serikali imeendeleza jitihada 
zake za kuwezesha sekta 
hiyo katika kipindi cha mia-
ka mitatu iliyopita.

Alisema  jitihada hizo ni 
pamoja na kurudisha chanjo 
ya mifugo ya taifa ya mifugo 
ambayo iliondolewa kwa 
muda mrefu nchini.

“Ndani ya utawala wako, 
Mheshimiwa Rais umefanya 

mambo mengi sana katika 
sekta ya mifugo na uvuvi iki-
wamo katika mwaka huu wa 
fedha, umetenga kiasi cha 
Sh. bilioni 28, kwa ajili ya 
kurejesha chanjo ya mifugo 
ya taifa, ambayo itasaidia 
wafugaji kuchanja mifugo 
yao,”alisema.

Ulega alisema serikali pia, 
imetoa mafunzo rejea ya 
teknolojia na maarifa mbal-
imbali kwa maofisa ugani 
3,600 ambapo kati yao 3,100 
ni wa mifugo na 500 wa 
uvuvi.

Waziri wa Kilimo, Hussein 
Bashe, alisema serikali im-
ewekeza fedha nyingi katika 
kilimo katika kipindi hiki 
cha     miaka    mitatu ziki-
tumika pia katika ununuzi 
wa vifaa kwa ajili ya maofisa 
kilimo.

  Pia alisema katika fed-
ha hizo serikali imenunua 
magari , vifaa vya kisasa vya 
kupima udongo pamoja na 
pikipiki ambazo zimefung-
wa kifaa maalum cha kutam-
bua ziliko.

Bunge laita wadau maoni miswada ya sheria
Na Beatrice Shayo

KAMATI nne za Kudumu 
za Bunge zimewaalika wa-
dau kutoa maoni kuhusu 
miswada minane ya sheria 
ukiwano Muswada wa Sheria 
ya Marekebisho ya Sheria za 
Hifadhi za Jamii wa Mwaka 
2024.

Kwa mujibu wa taarifa 
iliyotolewa jana kwa vy-
ombo vya habari na Kitengo 
za Mawasiliano na Uhusi-
ano wa Kimataifa, Ofisi ya 
Bunge, maoni hayo yataanza 
kupokewa kuanzia Agosti 14 
hadi 16, mwaka huu.

Taarifa hiyo ilisema Kama-
ti ya Kudumu ya Bunge ya 
Utawala, Katiba na Sheria 
itapokea maoni kuhusu 
Muswada wa Sheria ya 
Marekebisho ya Shule ya 
Sheria Tanzania wa mwaka 

2014 (The Law School of 
Tanzania).

Mingine ni Muswada wa 
Sheria ya Marekebisho ya 
Sheria mbalimbali wa Mwa-
ka      2024, Muswada wa She-
ria ya Marekebisho     mbal-
imbali   (Na.2)    wa Mwaka 
2024 na Muswada wa Sheria 
ya       Marekebisho ya Sheria 
ya     Kuzuia       na Kupam-
bana na Rushwa  wa mwaka 
2024.

Aidha, Kamati ya Kudu-
mu ya Bunge ya Ustawi na 
Maendeleo ya Jamii itapokea 
maoni kuhusu Muswada wa 
Sheria ya Marekebisho ya 
Sheria za Hifadhi ya Jamii wa 
Mwaka 2024 na Muswada 
wa Sheria ya Marekebisho ya 
Sheria zinazohusu Ulinzi wa 
Watoto.

Taarifa hiyo ilisema kuwa 
Kamati ya Kudumu ya Bunge 

ya Viwanda, Biashara, Kilimo 
na Mifugo itapokea maoni 
ya Muswada wa Sheria ya 
Marekebisho ya Sheria ya 
Ushindani wa Haki wa Mwa-
ka 2024.

Kadhalika, Kamati ya Ku-
dumu ya Bunge ya Miun-
dombinu itapokea maoni 
ya Muswada wa Sheria ya 
Viwanja vya Ndege Tanzania 
wa Mwaka 2024.

Taarifa hiyo ilisema kuwa 
kamati zitapokea na kusiki-
liza maoni ya wadau kuanzia 
saa 4:00 asubuhi Agosti 15 
hadi 16, mwaka huu.

Pia taarifa ilisema Kamati 
ya Kudumu ya Bunge ya 
Utawala, Katiba na Sheria 
itapokea maoni ukumbi wa 
Frank Mfundo, jengo la uta-
wala Ofisi ya Bunge jijini Do-
doma.

Taarifa hiyo ilisema Kama-

ti ya Bunge ya Ustawi na 
Maendeleo ya Jamii itapokea 
maoni Agosti 15 na 16, mwa-
ka huu, katika ukumbi wa 
Pius Msekwa, Ofisi ya Bunge, 
jijini humo.

“Agosti 14, mwaka huu, 
Kamati ya Kudumu ya Bunge 
ya Viwanda, Biashara, Kilimo 
na Mifugo itakutana katika 
ukumbi wa Msekwa D, jen-
go la Pius Msekwa, Ofisi ya 
Bunge Dodoma.

“Kamati ya Kudumu ya 
Bunge ya Miundombinu ita-
kutana katika ukumbi nam-
ba 231, jengo la utawala Ofisi 
ya Bunge,” ilisema.

Taarifa hiyo ilisema maoni 
yanaweza pia, kuwasilishwa 
kwa njia ya posta kupitia 
anuani ya Ofisi ya Bunge au 
kupitia barua pepe za cna@
bunge.go.tz  na  kamati@
bunge.go.tz. 

Rais, Samia 
Suluhu Has-
san, akizun-
gumza na 
maofisa ugani 
pamoja na 
wanaush-
irika kabla 
ya kuanza 
kwa kikao na 
maofisa hao 
Ikulu Cham-
wino, Jijini 
Dodoma jana. 
PICHA: IKULU
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RAIS wa Zanzibar, Dk. 
Hussein Ali Mwinyi, 
akikabidhiwa Tuzo 
Maalum kwa Mchango 
wake kwa Vijana na 
Mwasisi wa Taasisi ya 
Global Youth Empow-
erment, Amina Sanga, 
baada ya kufungua 
Kongamano la Kitaifa 
la Kuwawezesha 
Vijana, lililofanyika 
katika ukumbi wa Ho-
teli ya Zanzibar Beach 
Resort,  Mazizini Zan-
zibar. PICHA: IKULU

TLS yataka uchunguzi utekaji watu
Na Romana Mallya

CHAMA cha Wanasheria 
Tanganyika (TLS) kimem-
shauri Rais Samia Suluhu 
Hassan, kuunda tume maal-
umu ya kuchunguza matukio 
yote ya kudaiwa kupotea kwa 
watu, kutekwa na kuteswa.

Pia kimemshauri Rais Sa-
mia kuunda tume maalum ya 
kuchunguza ushiriki wa Jeshi 
la Polisi katika masuala ya 
utekaji kwa inachodai kuwa 
jeshi hilo limekuwa likituhu-
miwa kushiriki katika vitendo 
hivyo. Kwa mujibu wa taarifa 
iliyotolewa na juzi na Rais wa 
TLS, Boniface Mwabukusi, 
chama kinasikitishwa na ki-
nalaani vitendo vya kukamat-
wa, kutekwa na kuteswa 
kiholela kwa wananchi ku-
nakoendelea nchini bila ya 
vyombo husika vya dola ku-
wajibika ipasavyo.

“Kumekuwapo na taarifa 
mbalimbali za watu kupotea 
katika mazingira tatani-
shi, kutekwa na kuteswa na 
baadaye kuonekana, huku 
baadhi yao wakiwa wame-
fariki dunia na wengine wak-
iwa na majeraha makubwa 
katika miili yao.

“Tunasikitishwa pia na 
namna ambavyo vyombo vy-
etu vya dola hususani Jeshi 
la Polisi limekuwa likifanyia 
kazi taarifa hizo. Mara kwa 
mara Jeshi la Polisi limeku-
wa likikanusha kutokea kwa 
matukio hayo, lakini baadaye 
inakuja kubainika kwamba, 
matukio hayo ni ya kweli,” al-
idai Mwabugusi.

Kutokana na matukio hayo, 
TLS imependekeza kuund-
wa kwa chombo maalumu 
cha kudumu cha kuangalia 
utendaji wa vyombo vya dola 
ili kuhakikisha vinafanya kazi 
kwa mujibu wa katiba na she-
ria.

“Tunalitaka Jeshi la Polisi 
kufanya kazi yake kwa weledi 
kwa mujibu wa katiba na she-
ria ili kuhakikisha usalama na 
ulinzi wa wananchi na mali 
zao unaimarika.

“TLS inaendelea kufuatilia 

matukio haya kwa ukaribu 
na iko tayari kushirikiana na 
vyombo vyote vya dola katika 
kuhakikisha wahusika wote 
wa matukio haya wanafikish-
wa katika vyombo mahususi 
vya haki ili haki ionekane ina-
tendeka,” alisema.

Mwabugusi alisema TLS in-
atoa rai kwa watanzania wote 
kuwa makini wakati wote na 
kutokubali kuitwa au kuku-
tana na watu wasiowajua au 
kwenda mahali wasipopajua 
na ikibidi wawasiliane na 
wakili yeyote kabla ya kuku-
tana au kwenda mahali wasi-
popajua.

Katika taarifa yao, TLS ime-
dai mara nyingine Jeshi la 
Polisi limekuwa likiwakamata 
raia wema wanaotoa taarifa 
hizo kwa kile kinachoseme-
kana kusambaza taarifa za 
uongo badala ya kufanyia 
kazi taarifa hizo kwa mujibu 
wa Katiba na sheria zina-
zowapasa kufanya wajibu 
wao wa kulinda watu na mali 
zao. “TLS kwa mamlaka ili-
yopewa kupitia kifungu cha 
4 cha Sheria iliyounda TLS 
(Tanganyika Law Society Act, 
Cap. 307 R.E. 2002), inapenda 
kuvikumbusha vyombo vya 
dola hususan Jeshi la Polisi 
kuhusu majukumu yake ya ki-
katiba na kisheria ya kulinda 
watu na mali zao,” alisema.

Mwabugusi alisema 
matukio hayo ni kinyume 
na Ibara ya 13 (6) (e) na 14 
ya Katiba; pamoja na mika-
taba ya kimataifa inayozun-
gumzia haki za binadamu na 
inayozuia uteswaji wa watu 
kama vile Mkataba dhidi ya 
mateso na unyanyasaji au ad-
habu nyingine za kikatili au 
udhalilishaji. “Kinyume cha 
Tamko la Kimataifa la Haki 
za Binadamu na Mkataba wa 
Kimataifa wa Haki za Kiraia 
na Kisiasa. TLS inatambua na 
kuheshimu taarifa za Jeshi la 
Polisi zinatolewa zikitaarifu 
umma kwamba, matukio 
hayo yamekuwa yanafanyiwa 
uchunguzi.

“Lakini tunasikitika kwam-
ba hakuna taarifa kamili ya 

uchunguzi wa tukio hata 
moja ambayo imewahi ku-
tolewa kwa umma kuhusu 
hatua zilizochukuliwa na 
Jeshi la Polisi juu ya watuhu-
miwa wa matukio hayo,” 
alisema. Mwabugusi alisema 
hali hiyo inaendelea kutia 
hofu kwa wananachi kuhusu 
usalama wao na mashaka ya 
uwezo wa Jeshi la Polisi ku-
chunguza na kuchukua hat-
ua stahiki kwa wahusika wa 
matukio hayo.

“Kupitia tamko hili, tu-
naambatanisha orodha ya 
baadhi ya watu ambao wa-
nanchi au na vyombo mbal-
imbali vya habari hapa nchini 
vimewahi kutoa taarifa za ku-
potea au kutekwa kwao. Baa-
dhi  yao walipatikana na baa-
dhi yao wakiwa na majeraha 
huku kukiwa na wengine am-
bao waliopotea katika mazin-
gira tatanishi na hawajapati-
kana mpaka leo,” alisema.

Katika taarifa hiyo, TLS im-
etaja watu 83 wanaodaiwa 
kutekwa au kupotea kwa mi-
aka minane kuanzia mwaka 
2016 hadi 2024.

Waliodaiwa kutekwa na 
baadhi kupatikana walio-
wataja ni pamoja na Ben 
Saanane (Dar), Azory Gwan-
da (Pwani), Simon Kanguye 
(Kigoma) na Joshua (Iringa).

Wengine Kombo Twaha 
(Handeni-Tanga), Ken-
nedy Mwamlima mkazi wa 
Mbeya Edger Mwakalebela 
(Dar),  James Sije (Nyakato-
Mwanza),  Joseph Mnyonga 
(Mwanza),  Dotto Kabwa 
(Ifunga-Iringa) na Yahya Ally 
(Dar). Chande Kizega (Dar), 
Mzee Samuel Mkongo (Geita 
Mjini),  Charles Mwampyate 
(Dar), William Herman (Kan-
gaye-Mwanza), David Lema 
(Mwanza),    Jerome Kisoka 
(Kilimanjaro) na  Ridhiwani 
Msangi (Iringa).

Benson Ishungisa 
(Dar),  Hamza Said (Mwat-
ulole-Geita),  Yonzo Dutu 
(Kishapu-Shinyanga), Lilenga 
Isaya (Mwandiga-Kigoma), 
Tawafiq Mohamed (Dar), Self 
Swala (Dar), Edwin Kunambi 

(Dar), Hemed Abass (Dar), 
Maseke Mwita (Mara) na Ra-
jab Mdoe (Dar).

Wengine ni Mzee Haji Soft 
(Dar),  Alphonce Bilasenge 
(Kagera), Albert Selembo na 
Moloimeti Saing’eu, Ndirango 
lazier, Joel Lessonu, Simoni 
Orosikiria, Damian Laiz-
er,  Mathew Siloma na Lukas 
Njausi. Taleng’o Leshoko, 
Kijoolu Olojiloji,  Shengena 
Killel, Malongo Paschal, 
Simeli Korongoi,  Ingoi Kanj-
wei, Sangau Ngiminis, Mari-
joi Parmati,  Morongeti Ma-
sako, Kambatai Lulu na Orias 
Oleng’iyo.

Wilson Kolong, James 
Taki,  Joseph Jartan, Kelvin 
Nairoti, Lekerenga Orodo, 
Fred Ledidi,  Simon Morint-
anti wote kutoka Loliondo, 
mkoani Arusha. Wengine 
ni Mohamed Kalebe (Gei-
ta),  Amon Magige (Mwan-
za),  Aziz Kinyonga na   Yu-
suph Dudu kutoka Dar es 
Salaam, Kastory Kapinga 
(Mbinga), Dioniz Kipanya 
(Rukwa), Shadrack Chaula 
(Mbeya) na  Prosiper Mnjari 
(Dar).

Pia wamo Thomas Ihuya 
(Mwanza),  Dennis Kan-
tanga (Shinyanga), Damas 
Bulimbe na Lucas Bulimbe 
(Geita),  Matuki Makuru 
(Mara),  Dastan Nestory 
na  Adinan Mbezi wote ku-
toka Geita. Lengaripo Lu-
kumay (Mwanza), Akidu 
Salim (Dar), Enock Cham-
bala (Tanga), Dioniz Kipanya 
(Katavi),  Nusra Omari (Dar), 
Theresphora Mwakalinga 
(Dodoma), Donald Mboya 
(Kagera),  Ilham Makoye, Ba-
rack Majigeh,  Yusra Musa, 
Angel Kamugisha,  Brighton 
Emmanuel wote kutoka Dar.

Mwabukusi alisema wa-
naamini Jeshi la Polisi na 
vyombo vingine vya dola vi-
tafanyia kazi na kuhakikisha 
watu hao wamepatikana na 
wahusika wote wa matukio 
hayo wanakamatwa na kufik-
ishwa katika vyombo husika 
vya haki ili hatua stahiki za 
kisheria ziweze kuchukuliwa.

TRA yavuka lengo Julai, 
yakusanya tril. 2.34/- 

Na Beatrice Shayo

MAMLAKA ya Mapato Tanzania 
(TRA) imekusanya Sh. trilioni 2.34  
kwa mwezi Julai ikiwa ni zaidi ya 
lengo lililowekwa kwa asilimia 104.4 
kulinganisha na lengo la Sh. trilioni  
2.246.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa 
jana kwa vyombo vya Habari, iliyoti-
wa saini na Kamishna Mkuu wa TRA, 
Yusuph Mwenda, makusanyo hayo 
ni sawa na ukuaji wa asilimia 20.9 
ikilinganishwa na Sh. trilioni 1.94 zi-
lizokusanywa Julai, mwaka jana, kwa 
mwaka wa fedha 2023/24. 

Alisema ufanisi katika makusanyo 
na ukuaji wa makusanyo kwa Julai, 
mwaka huu,  ni wa kiwango cha juu 
kufikiwa na TRA katika kipindi cha 
miezi sita iliyopita.

Mwenda alisema ufanisi huo 
umechangiwa na kuboresha uhusi-
ano kati ya mamlaka na walipakodi 
kwa njia za mawasiliano na majadil-
iano. 

Pia alisema hatua hiyo ni kutokana 
na kuchukua hatua za haraka katika 
vihatarishi vya ulipaji kodi pamoja 
na vitendo vya ukwepaji wa kodi.

Mwenda pia alisema kuongezeka 
kwa usimamizi wa watumishi wa 
TRA na kuendelea kuwapatia mafun-
zo kwa vitendo watumishi wapya 
kwa lengo la kuongeza uadilifu na 
weledi katika utendaji wao wa kazi.

Alisema wameongeza usimamizi 
wa matumizi sahihi ya Mashine za 
Kieletroniki (EFD) na matumizi ya 
Stempu za Ushuru wa Bidhaa (ETS). 
Ufanisi wa makusanyo uliofikiwa na 
TRA kwa mwezi Julai, alisema  ni kia-
shiria chanya katika kuhakikisha len-
go la makusanyo kwa mwaka huu wa 
fedha la Sh. trilioni 30.4 linafikiwa.

Katika kufanikisha jambo hilo, 
alisema menejimenti ya TRA im-
ejipanga kutekeleza mambo 12 iki-
wamo maagizo yote yaliyotolewa na 
Rais Samia Suluhu Hassan, kuhusu 
usimamizi wa kodi.

Mwenda alisema hali hiyo pia im-
etokana na kuimarisha uhusiano na 
ushirikiano na walipakodi pamoja 
na wananchi wote, kuimarisha utoaji 
wa elimu ya kodi na huduma bora 
kwa walipakodi na kujenga na kui-
marisha mifumo ya kodi za ndani na 
forodha. “Kusimamia na kuimarisha 
misingi ya mfumo mzuri wa kodi iki-
wamo haki na usawa katika utozaji 
kodi (No Favouritism or Victimiza-
tion),” alisema.

Mwenda alisema mamlaka itaima-
risha na kusimamia weledi taaluma 
yao na huduma nzuri kwa walipa-
kodi ikiwamo watumishi wao wote 
kuvaa vitambulisho wanapotoa 
huduma ili kuweka uwazi baina ya 
mtoa na mpokea huduma.

Aidha, alisema watasikiliza na ku-
tatua changamoto za kikodi za wali-
pakodi kwa wakati nchi nzima.

“Kushirikiana na Tume ya Rais 
ya Tathimini ya Mfumo wa Kikodi 
Nchi ni ili kuwa na mfumo rafiki 
unaosimamia usawa, unaorahisisha 
shughuli za kiuchumi na wenye tija 
nchini,” alisema.
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Hatari wagonjwa wanaokatisha dozi 
Na Waandishi Wetu

H
ILI ni janga linalowany-
emelea wagonjwa 
wengi wanaougua ma-
gonjwa mbalimbali, ya-

kiwamo sugu kwa kukatiza dozi 
wanapoona wana unafuu.

Wataalam wa afya, wakiwamo 
madaktari, wamebainisha suala 
hilo lipo katika jamii na husa-
babisha madhara vikiwamo 
vifo huku wakiwatupia lawama 
baadhi ya viongozi wa dini wa-
naowaombea na waganga wa 
kienyeji kuwa sehemu ya chan-
zo cha kuwapo hali hiyo. 

Kwa mujibu wa matabibu 
hao, wagonjwa huacha dozi kwa 
kuambiwa watapona baada ya 
kufanyiwa maombi, huku wa-
ganga wa kienyeji wakidaiwa 
kushawishi kuacha dawa wal-
izopewa na wataalam wa afya 
na kuwataka watumie dawa za 
asili.

Daktari Bingwa kutoka Hospi-
tali ya Rufani ya Kanda ya Ben-
jamin Mkapa (BMH) jijini Dodo-
ma, Dk. Joshua Youze, anasema 
kutokumaliza dozi hususan kwa 
wagonjwa wanaougua maradhi 
mbalimbali, yakiwamo sugu, ku-
nachangia kuleta fangasi na  ku-
ongeza tatizo la usugu mwilini.

Anasema moja ya tatizo 
sugu linaloweza kupatikana 
kwa mgonjwa aliyeacha dozi ni 
pamoja na mgonjwa kupata fun-
gasi akiwa na ugonjwa ngozi.

Dk. Youze anasema mgonjwa 
wa aina hiyo akirejeshwa tena 
hospitalini inabidi abadilishiwe 
dozi na kupewa nyingine kali ili 
ugonjwa wake upone. Anasema 
baada ya uchunguzi kufanyika, 
wamebaini suala baadhi ya wa-
tumishi wa Mungu kulingana 
na imani zao za dini ni chanzo 
kikubwa cha wagonjwa kuacha 
dozi wanazopewa.

“Hili suala linatuumiza sana 
madaktari, tunaomba serikali 
iliangalie suala hili. Dini hai-
katazwi lakini wasimwaribie 
dozi mgonjwa aliyeenda katika 
maombi,” anasema Dk. Youze.

Pia anasema imani za 
kishirikina nazo huchangia kwa 
kiasi kikubwa wagonjwa kukati-
sha dozi wanazopewa na mada-
ktari, hivyo kuiomba kuingilia 
kati baadhi ya madhehebu ya 
dini ambayo huchangia wagon-
jwa kutupa dawa na kuendelea 
na maombi kitu ambacho siyo 
sahihi wanatakiwa kuwa na 
mipaka.

Anasema hakuna mtu asiyesa-
li wala kuomba, lakini inapofika 
suala la tiba ni lazima ingatiwe 
ili dawa zilete uponyaji.

Anasema kinachopaswa ku-
fanyika ni pamoja na jamii ku-
jengewa uwezo wa umuhimu 
wa kutumia dawa pamoja na ku-
pewa elimu kuhusu madhara ya 
kuachilia dozi ili hali unaumwa.

Anafafanua kuwa kitendo cha 

viongozi wa baadhi ya madhehe-
bu ya dini kuwakataza wagonjwa 
wasitumie dawa ili waendelee 
na maombi ni kuingilia kazi za 
madaktari.

Jambo hilo limeungwa mko-
no na Mchungaji wa Kanisa la 
Kiinjili na Kilutheri Tanzania 
(KKKT), Dk. Enock Mlyuka, am-
baye anasema baadhi ya watu 
wanaojiita watumishi wa Mungu 
wanafanya huduma wanazofan-
ya kwa kisingizio ni huduma ya 
Mungu.

“Lengo ni kutumia matatizo 
ya watu kujinufaisha na ili afani-
kiwe lazima afanye mambo ya 
kuvutia watu wamuone ni mtu 
wa pekee.“Hayo mambo yanayo-
fanywa na baadhi ya watu wa-
naojiita watumishi wa Mungu 
ni pamoja na kufanya matendo 
yanayoonekana ni ya kiroho, 
kama miujiza na kwa kuwa watu 
wengi wana matatizo na wana-
penda miujiza watakwenda.

“Hao wanaojiita watumishi 
wa Mungu ni kama hawaamini 
kwamba, Mungu amegawa 
vipawa, ujuzi na maarifa kwa 
watu mbalimbali na huo ujuzi 
na maarifa unatoka kwa Mungu 
kusaidia jamii. Mfano madaktari 
na wauguzi hospitalini, ile ni hu-
duma ya Mungu,” anasema.

Dk.  Mlyuka anasema watu 
hao ili kuonekana ni wa pekee, 
wanachofanya ni kuonesha kule 
(hospitalini) sio ila huduma zao 
ndio.

“Na mtu anapokwenda kwao 
akiwa na matatizo ambayo yata-
hitaji wataalam wa afya, watam-

wambia usiende kule utapata 
huduma ya uponyaji hapa na 
mwishoe huishia kufa. Huo ni 
utapeli wa kiroho na haukuba-
liki na wanachafua kada ya utu-
mishi wa Mungu,” anasema.

HOLELA HOLELA
ITAKUKOSTI

Mkurugenzi Mkuu wa Taasisi 
ya Taifa ya Utafiti  wa  Magon-
jwa ya Binadamu (NIMR),  Prof. 
Said Aboud, anasema kuna uta-
fiti mbalimbali uliofanyika kuhu-
su Usugu wa Vimelea vya Dawa 
za Antibiotiki (UVIDA).

“Matokeo ya utafiti huo ni ku-
ongezeka kwa UVIDA, kutopona 
ugonjwa unaotibiwa, kusababi-
sha kifo, kuongezeka kwa muda 
wa kukaa hospitalini kwa ajili ya 
kupatiwa matibabu.

“Usitumie dawa yoyote bila ya 
cheti cha daktari. Kuna kampeni 
inayoendelea ya kuelimisha wa-
nanchi kuhusu UVIDA, inaitwa 
‘holela holela itakukosti,’” alise-
ma.  

HUCHANGIA VIFO

Mratibu wa Kifua Kikuu Hal-
mashauri ya Wilaya ya Meru, 
mkoani Arusha, Dk. George Mar-
wa, anasema mgonjwa anapoan-
dikiwa dozi na kutomaliza, kuna 
uwezekano mkubwa wa kutoku-
pona na kufariki dunia. 

Anasema sababu ya pili ni 
pamoja na vimelea vya ugonjwa 
kuwa sugu na kutokusikia dawa, 
huku akitolea mfano wa mtu 

mwenye Virusi Vya UKIMWI 
(VVU) ambaye huchangia virusi 
kushamiri na kutosikia dawa   
pale anapokatisha dozi ya Kifua 
Kikuu (TB)   na anapobainika 
kuwa nayo.

  “Athari ni nyingi na kwa sa-
babu hiyo ni lazima watu waz-
ingatie kumaliza dozi wanazoan-
dikiwa ili kukomesha usugu, 
kurudiwa na ugonjwa au wakati 
mwingine kupelekea kifo,” anas-
ema Dk. Marwa.

Daktari Jimmy Julius wa Hos-
pitali ya Rufani ya Mkoa wa Tan-
ga - Bombo, anasema kutokum-
aliza dozi huchangia vimelea 
vya wadudu kuendelea kuwapo 
mwilini kutokana na kutokupata 
tiba sahihi.

Dk. Julius anasema kwa ku-
fanya hivyo huchangia mgonjwa 
kutumia gharama kubwa zaidi 
katika kupata matibabu, hivyo 
kushauri kuzingatia maelekezo 
ya wataalam wa afya.

Naye Daktari wa Magonjwa ya 
Afya ya Akili hospitalini hapo, 
Dk. Wallace Karata, anasema 
kutomaliza dozi ambayo mgon-
jwa ameandikiwa husababisha 
usugu wa dawa mwilini.

Daktari wa Kitengo cha Upasu-
aji kutoka Hospitali ya Rufani ya 
Mkoa wa Manyara, Dk. Ludovick 
Legama, anasema wagonjwa 
ambao hawamalizi dawa wana-
zoandikiwa huwa hawaponi na 
wanaharibu soko la dawa husika 
na kuwapa nguvu bakteria ya 
kuendelea kuishi mwilini.

“Bakteria huwa wanaweza 
kujipanga namna  ya kuharibu 

-‘Wachungaji’, waganga wa jadi wadaiwa 
  chanzo, NIMR, wataalamu tiba waonya

hiyo dawa kwa kuwa ukiacha 
dawa wanatengeneza mazingira 
ya kuikwepa ili isiwadhuru.

“Wale wadudu tukipandikiza 
na bakteria 10 baada  ya siku 
saba, tunakuta wapo 20 tunajua 
wamezaliana baada ya hapo tu-
nawawekea dawa kuona kama 
wamekufa, na iwapo wamekufa 
tunajua dawa imefanya kazi au 
kama hawajafa tunajua wame-
jenga usugu,” anasema.

Daktari kutoka Hospitali ya 
Rufani ya Kanda KCMC, Dk. Eb-
enezer  Mary, anasema  kwa 
sasa kumekuwa na matatizo ya 
umezaji wa dawa bila kufuata 
maelekezo ya matatibu, hali 
inayochangia matatizo hasa ya 
usugu wa dawa.

‘Ingawa sina takwimu  ka-
mili ila hali ni mbaya kwa jamii, 
watu wengi hutumia  dawa na 
kukatisha dozi  na wengine 
kutumia dawa kwa hisia wa-
naumwa ugonjwa fulani, hii in-
apaswa kukemewa na jamii kue-
limishwa kutokana na madhara 
yanayoweza kutokea,”anasema 
Dk. Maro.

Aidha, anawataka wanasiasa 
kutumia muda mingi kuelimi-
sha  wananchi kwa lengo la ku-
kuza jamii yenye afya bora.

Mganga Mfawidhi Kituo cha 
Afya Igalla, Ukerewe mkoani 
Mwanza, Dk. Jeremia Katwale, 
anasema wagonjwa wengi hasa 
wa Malaria hawamalizi dozi kwa 
sababu ya harufu ya dawa, wingi 
wa vidonge na siku za kumeza 
kuwa nyingi, hivyo wakiona 
wana nafuu huikatisha.

“Dozi ya Malaria ukimeza ya 
kwanza na dozi ya pili inatibu 
kwa asilimia 90 na hizo dozi 
zilizobaki ndio zinamalizia asil-
imia 10 iliyobaki, ndiyo maana 
mtumiaji akimeza dozi ya pili 
unakuta amepata unafuu na ku-
ona hakuna haja ya kumalizia,” 
anasema.

Dk. Katwale anasema kuwa 
athari zinazoweza kupatikana ni 
usugu wa dawa ambapo mgon-
jwa akipatwa na ugonjwa, dawa 
aliyoitumia mwanzo inaweza 
isimtibu.

Anasema changamoto ny-
ingine ni baadhi ya wagonjwa 
kuwa na Imani na miti shamba 
wakati ugonjwa alionao mfano 
Malaria unapaswa kutibika na 
dawa za hospitalini.

• IMEANDALIWA  na  Ro-
mana Mallya (DAR), Renatha 
Msungu (DODOMA),  Jaliwa-
son Jasson  (MANYARA), Tu-
maini Mafie (ARUSHA),  Mary 
Mosha  (MOSHI),  Assenga 
Oscar (Tanga) na Neema Em-
manuel, (MWANZA) 
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Wahamiaji 
haramu 13 
wadakwa, 
wakutwa hoi kwa 
kukosa chakula

Na Marco Maduhu,               
SHINYANGA

JESHI la Polisi mkoani Shin-
yanga linawashikilia wahamiaji 
haramu 13 kutoka  Ethiopia, 
huku 11 kati yao wakikutwa hoi 
kwa kukoswa chakula, hivyo ku-
lazwa katika Hospitali ya Mani-
spaa ya Shinyanga. 

Watu hao walitekelezwa 
kwenye pango katika kijiji cha 
Wishiteleja wilayani Kishapu 
mkoani hapa.

Kamanda wa Polisi Mkoa 
wa Shinyanga, Janeth Magomi, 
alisema wahamiaji hao wali-
wakamata Agosti 8, mwaka huu,  
majira ya saa 12:00 jioni  baada 
ya kupewa taarifa na raia wema 
na kuwakuta wakiwa katika 
hali mbaya kutokana na kukosa 
chakula.

“Walikuwa wamejificha ka-
tika pango na tulikuta mikate 
ikiwa imeoza pamoja na maji, 
ikimaanisha kwamba walikuwa 
wakiishi kwa kunywa maji na 
kula mikate. Hali  zao kiafya 
zilikuwa mbaya sana,” alisema 
Magomi.

Kamanda Magomi alisema 
wahamiaji hao 11 bado wa-
naendelea kupatiwa matibabu 
na hali zao kiafya zinaendelea 
kuimarika, huku wawili waki-
wakabidhi idara ya uhamiaji 
kwa ajili ya taratibu zingine za 
kisheria.

Alisema jeshi hilo bado lin-
aendelea na uchunguzi ili 
kubaini mtu ambaye amewale-
tea wahamiaji hao haramu na 
kwamba hawawezi kuingia 
nchini Tanzania bila kuwa na 
mwenyeji. Alitoa wito kwa wa-
nanchi kuendelea kutoa taarifa 
za wahalifu na wahamiaji ha-
ramu. Mmoja wa wahamiaji 
hao, Maratha Rapson, akizung-
umza akiwa hospitalini, alisema 
walikuwa wanatoka Ethiopia 
wakienda Afrika kusini kutafuta 
kazi.

Kampuni yadaiwa kutapeli vijana
kwa kutumia jina la Rais Samia
Na Shaban Njia, KAHAMA

ZAIDI ya vijana 500 kutoka 
mikoa mbalimbali nchini, 
wamedaiwa kutapeliwa na 
kampuni ya Alliance in Mo-
tion Global ya Kahama mkoani 
Shinyanga, kwa  kutumia jina la 
Rais Samia Suluhu Hassan.

Kampuni hiyo imekuwa 
ikijitangaza na kuwalaghai vi-
jana kupitia mabango kuwa 
itawapatia mafunzo na ajira.

  Aidha, inadaiwa kushikilia 
nyaraka mbalimbali muhimu 
za vijana hao vikiwamo vyeti 
vya elimu ya sekondari, vya ku-
zaliwa, vitambulisho vya taifa 
(NIDA) na vya mpigakura, ili ku-
washinikiza kulipa fedha zinaz-
odaiwa kutumika katika malazi 
na chakula na kulala chumba 
kimoja kwa vijana sita. 

Mkuu wa Wilaya ya Kahama, 
Mboni Mhita, alibainisha hayo 
jana baada ya kufanya ziara ya 
kushtukiza katika ofisi za kam-
puni hiyo zilizoko katika kata 
za Mhongolo, Malunga-Igomelo 
na Nyihogo Halmashauri ya 
Manispaa ya Kahama.

Mhita alisema wote walio-
husika kuwatapeli watawaji-
bishwa kisheria ili iwe fundisho 

kwa kampuni zenye tabia kama 
hizo.

  Alisema ofisi yake ilipokea 
malalamiko ya vijana hao 
kuhusu kutapeliwa na kampu-
ni hiyo kwa kuchukuliwa fedha 
zao kwa kigezo cha kupewa 
mafunzo na ajira katika kam-
puni na viwanda mbalimbali.

Baada ya kupata taarifa hizo, 
alisema alichukua hatua ili ku-
fuatilia uhalali wa kampuni 
hiyo kushirikiana na kamati ya 
usalama na kubaini vijana hao 
kutapeliwa.

 Mhita alisema kampuni hiyo 
ina vijana ambao inawatumia 
kuwatafuta ndugu, rafiki na 
jamaa wa karibu kwa kulaghai 
kwa kuwatoza fedha na kuwa 
wengepata ajira kwa kulipwa 
ujira wa Sh.350,000 mpaka 
500,000. 

Mkuu wa wilaya alisema 
vijana wengi waliotoa taarifa 
hizo ni wale ambao waligundua 
kuwa wametapeliwa baada ya 
kuona muda unakwenda bila 
kuwapo dalili zozote za ajira. 

 “Sihitaji kuona kampuni hii 
ikiendelea kufanya kazi wilay-
ani hapa tena kwa kutumia pi-
cha na jina la Rais Samia Suluhu 
Hassan kuwaaminisha vijana 

na kuwatapeli fedha  ambazo 
wangezitumia kujiendeleza 
kiuchumi kupitia ujasiriamali 
kwenye maeneo wanayotoka 
na kuondokana na utegemezi,” 
alisema.

Mhita aliwataka viongozi 
wa kampuni hiyo kurejesha 
nyaraka muhimu za vijana hao 
vikiwamo vyeti vyao vya elimu 
na fedha walizotoa kulipia ma-
funzo, malazi na chakula.

Pia alisema  wale waliowa-
pangisha makazi kampuni, 
watalisaidia Jeshi la Polisi ku-
wabaini ili iwe fundisho kwa 
wengine wanaotapeli vijana.

Mkazi wa Wilaya ya Kasulu 
mkoani Kigoma, William James, 
alisema alipigiwa simu na rafi-
ki yake na kumweleza kuwa 
kuna kazi katika kiwanda cha 
kuchakata mazao ya samaki 
na alipofika, aliombwa Sh. 
120,000 zikiwamo Sh. 20,000 
za gharama za fomu ya kujinga 
na 100,000 mafunzo, kulala na 
chakula lakini mpaka sasa haj-
apata kazi hiyo.

  Naye Method Waziri, ku-
toka mkoa wa Pwani, alisema 
alidanganywa kuwa kuna kazi 
na mshahara ni Sh.350,000. 
Alisema  alipofika alikuta wa-

nafundishwa masuala ya afya 
kwa maana ya kufunga dawa za 
asili, kutafuta wateja na  kupaki 
kwenye vifungashio.

  “Awali, niliamini kampuni 
hii baada ya kuona picha ya 
Rais Samia ikiwa kwenye ma-
pango yao na ujumbe  usemao 
‘Ahsante Rais kwa kutujenga 
vijana kuchangamkia fursa pa-
sipo kutegemea ajira’,” alisema 
Jasmini Jabili kutoka mkoani 
Kagera 

Msimamizi wa kampuni 
hiyo, Shafii Jumanne, alikiri 
kuwapo kwa vijana hao ambao 
wanawapatia elimu ya afya ya 
utengenezaji na ufungaji wa 
bidhaa na uchumi na wengi 
wanatoka mikoa mbalimbali 
nchini kwa sababu kampuni 
hiyo inafanya kazi mikoa yote 
na inalipa kodi serikalini.

 Alisema hawezi kujua kama 
fedha zilizotolewa zinaweza 
kurejeshwa kwa vijana hao isi-
pokuwa nyaraka mbalimbali 
walizozichukua vikiwamo vy-
eti na kwamba atawasiliana na 
mamlaka za juu ili kuvirejesha 
na kukubali kufunga ofisi hiyo 
isiendelee kufanya kazi mpaka 
pale serikali itakapotoa uamuzi 
mwingine dhidi yao.

Makamu 
wa Kwanza 
wa Rais wa 
Zanzibar, Oth-
man Masoud 
Othman, 
akizungumza 
katika hafla 
ya ufungishaji 
wa ndoa 100, 
zilizofadhiliwa 
na taasisi ya 
Al-hikma Foun-
dation jijini Dar 
es Salaam jana. 
PICHA: JU-
MANNE  JUMA

Washauri wakuu wa shule kuanzisha klabu za fedha mashuleni
Na Mwandishi Wetu, LINDI 

SERIKALI imeshauriwa kuwa-
simamia wakuu wa shule kuon-
geza kasi ya kuanzisha klabu za 
mambo mbalimbali yakiwamo  
ya fedha katika shule ili zitumike 
kutoa elimu hiyo na mambo 
mengine ya kijamii. 

Ushauri huo ulitolewa juzi 
na Mlezi wa Klabu katika Shule 
ya Sekondari ya Kutwa Liwale, 
Mwalimu Mustafa Likambako, 
alipokutana na timu ya wata-
alamu kutoka Wizara ya Fedha 
ambayo iko mkoani hapa kutoa 

elimu ya masuala ya fedha kwa 
makundi mbalimbali ya wa-
nanchi wakiwamo wanafunzi, 
wafanyabiashara, wakufunzi na 
wajasiriamali.

“Katika shule yetu tuna klabu 
tatu za mazingira, masuala ya 
rushwa na femina. Kwa kuwa 
mimi ndiye mlezi wa klabu hizo, 
nimeona zinavyowasaidia wana-
funzi kuwa na uelewa mpana wa 
masuala ya kijamii   wanayojif-
unza muda wa ziada,” alisema. 

Alisema kuna umuhimu kwa 
Wizara ya Fedha kuanzisha kla-
bu ya masuala ya fedha katika 

shule mbalimbali ili wanafunzi 
wafundishwe matumizi ya fedha 
tangu wakiwa wadogo ili wakiwa 
wakubwa wawe na uelewa wa 
masuala hayo.

“Shuleni kwetu tuna matama-
sha ambayo huwa tunatumia 
jukwaa hilo kuwashindanisha 
wanafunzi wa klabu mbalimbali 
na kutoa zawadi. Hii inasaidia 
kumfanya mwanafunzi awe 
makini darasani lakini kuwa na 
juhudi binafsi yakusoma na ku-
shika wanachofundishwa”, alise-
ma Likambako.

Alisema iwapo zitaanzishwa 

klabu za masuala ya fedha katika 
shule itasaidia kupata mabalozi 
ambao ni wanafunzi na wakiru-
di nyumbani likizo wanakuwa 
walimu wazuri kwa wazazi na 
jamii inayowazunguka

Naye Ofisa Mchambuzi 
Hesabu Mwandamizi kutoka 
Mamlaka ya Masoko ya Mitaji 
na Dhamana (CMSA), Mariam 
Mtunguja, alisema wametoa 
elimu ya masuala ya fedha kwa 
makundi mbalimbali wakiwamo 
wanafunzi, wakufunzi, vikundi 
vya wajasiriamali na wafanyabi-
ashara.

“Tumeona kiu ya wanafunzi 
kuuliza   maswali mengi wakita-
ka kujua mitaji inatakiwa kuan-
zia shilingi ngapi, lakini waliuliza 
kama wanafunzi wanaruhusiwa 
kuwa   wawekezaji nimeona 
kuna umuhimu wa elimu hii 
kuanza kutolewa mapema ka-
tika shule mbalimbali”, alisema 
Mtunguja.

Mwanafunzi  wa Shule ya 
Sekondari Liwale Day,  Zuleikha 
Hamidu, aliahidi kuanza kuweka 
akiba kwenye fedha za matumizi 
anazopewa na wazazi wake ili 
kumsaidia kwa baadaye.
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MAONI & UCHAMBUZI

TUME Huru ya Taifa ya Uchaguzi (INEC) 
iko mikoani ikiendelea na kazi ya kubore-
sha daftari la kudumu la wapigakura. 

Wakati kazi hiyo ikiendelea, ni vyema 
pia kuwakumbusha Watanzania umuhimu 
wa kujiandikisha kwenye daftari hilo kwa 
sababu wako baadhi ya watu ambao huwa 
wanasema: “Siasa tuwaachie wanasiasa 
tutafute pesa kujikwamua kimaisha, ha-
tima ya maisha yetu iko mikononi mwetu” 
wanasahau kuwa siasa ni maisha, hivyo si 
rahisi kuikwepa.

 Siasa haikwepeki kwani viongozi kuan-
zia ngazi ya kitongoji, kijiji, mtaa, kata, 
majimbo na taifa, wanatokana na siasa, na 
ndio wanaoamua mambo mbalimbali ya-
nayohusu maendeleo na maisha ya jamii 
kwa ujumla.

 Ukweli ni kwamba siasa ndiyo ambayo 
huathiri bei za bidhaa mbalimbali na su-
ala la kupanda au kushuka kwa kodi, kwa 
sababu wahusika wakuu kwenye maamuzi 
ni wale ambao wanatokana na siasa. 

Wanatokana na siasa kwa sababu wa-
nachaguliwa kupitia sanduku la kura, 
hivyo ni muhimu kila mwenye sifa za kup-
iga kura akajihusisha na siasa, kwa maana 
ya kuchagua viongozi sahihi kwa ajili ya 
maendeleo. 

Kama watu wataendelea kujitenga na 
siasa, wakidhani haiwahusu, inawezekana 
wakawa wanachangia kupatikana vion-
gozi ambao si sahihi, watakaokwamisha 
maendeleo, kwa kukosa sifa na uwezo wa 
kuongoza. 

 Ni  vyema kila Mtanzania mwenye sifa 
kushiriki kwenye uchaguzi, ajihusishe, 
kwani Tume Huru ya Taifa ya Uchaguzi in-
aboresha daftari la kudumu la wapigakura, 
ili kumpa fursa kila mwenye sifa. Daftari 
linaboreshwa ili kila aliyefikisha umri wa 
miaka 18 aandikishwe na  hatimaye ashiri-
ki katika uchaguzi mkuu wa mwaka 2025 
kupata viongozi watakaoongoza nchi kwa 
miaka mitano ijayo.

  Julai 20, mwaka huu, kazi ya ubore-
shaji wa daftari hilo, ilianzia katika mkoa 
wa Kigoma kwa muda wa siku saba, kisha 
mikoa mingine huku tume ikitumia muda 
wa siku saba kwa kila mkoa. 

Ikumbukwe kuwa, kila mara tume ime-
kuwa ikihimiza watu kujiandaa kujiandiki-
sha au kuboresha taarifa zao, kwani inajua 

umuhimu wa Mtanzania aliyetimiza umri 
wa miaka 18 kushiriki uchaguzi huo.

  Ni kwa sababu inatambua kuwa siasa 
ni njia ya kufanya maamuzi katika ngazi 
mbalimbali, kwani katika demokrasia, kila 
mtu ana kiasi fulani cha nguvu, kwa hiyo 
siasa ya demokrasia watu wote huchangia 
uamuzi.

  Ninadhani si sahihi kutojiingiza katika 
siasa halafu watu wengine wanapocha-
gua viongozi ambao labda hawawezi 
kuongoza, wanaanza kulaumu wana-
siasa na kumbe wao  ndio wamechangia 
hali hiyo.   Kushiriki katika uchaguzi kwa 
kuchagua viongozi ni jambo sahihi, lakini 
kujiweka pembeni, kwa maelezo kuwa ha-
wataki kujiingiza katika siasa, kunaweza 
kuchangia kupata viongozi wasiofaa. 

Ingefaa  kila mmoja kutafakari na kisha 
kuchukua hatua za kushiriki katika uch-
aguzi, kwa kujiandikisha katika daftari la 
kudumu la wapigakura au kuboresha taar-
ifa kwa wakati. 

Ingekuwa vyema wakati daftari halijafi-
ka mkoani kwetu, tujipange kufika kwenye 
vituo vya kujiandikisha ili kutoa taarifa sa-
hihi na kupata kadi na kujiandaa kushiriki 
kwenye uchaguzi ujao.

  Lakini pia wakati tume inaendelea 
kuboresha daftari hilo, ni vyema kukum-
buka kuwa mwaka huu kuna uchaguzi wa 
viongozi wa vitongoji, vijiji na mitaa, we-
nye kadi za kupigia kura wasijiweke pem-
beni. 

Hii ni kwa sababu wapo baadhi ya watu 
ambao wamekata tamaa baada ya kupigia 
kura wagombea wao, lakini baada ya ma-
tokeo kutangazwa, wakawa wameshind-
wa.   Baadhi yao husema hawataki kush-
iriki uchaguzi kwa madai kwamba hata 
wakipiga kura, watachaguliwa wengine, 
hivyo wanaona ni bora waachane na mas-
uala ya siasa au uchaguzi.

Ikumbukwe kuwa wanaojiweka pem-
beni,  na kubaki wakilalamika, wataende-
lea kusababisha wachaguliwe wale  ambao 
si chaguo lao. Hivyo, njia nzuri ni kushiriki 
uchaguzi bila kuchoka hadi kieleweke.

  Tusikwepe siasa, tujiandae kujiandiki-
sha na kuboresha taarifa zetu, lakini pia tu-
kumbuke kuwa uchaguzi wa viongozi wa 
serikali za mitaa uko mlangoni, tujipange 
kuchagua viongozi sahihi.

Hii ni fursa kwa kila Mtanzania 
mwenye sifa kujiandikisha

 Muungwana Lazima Nilonge

Kwa hatua hii ya TRA,  malalamiko 
ya wafanyabiashara yatapata jawabu 
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KWA muda mrefu kumekuwa na malalamiko kutoka kwa wafanyabi-
ashara kuhusu masuala mbalimbali kutoka kwa watumishui wa Mamlaka 
ya Mapato Tanzania (TRA) miongoni mwa malalamiko hayo ni madai ya 
kubambikiwa kodi, watumishi wa mamlaka hiyo kuwaomba rushwa wa-
fanyabiashara huku wakiwatishia kuwafikisha kwenye vyombo vya sheria 
kuwa wanakwepa kodi na matumizi ya nguvu katika kudai kodi. 

Katika miaka ya karibuni kwa mfano, baadhi ya wafanyabiashara wali-
lalamika mbele ya viongozi wakuu wa serikali kwamba baadhi ya wafan-
yakazi wasio waaminifu wa TRA wamekuwa wakichukua mizigo yao kwa 
nguvu na kuificha kusikojulikana, hali ambayo huwasababishia hasara. 

Hali hiyo ilizidi kuwa mbaya hivi karibuni baada ya wafanyabiashara 
kufunga maduka yao kwa madai kama hayo kuwa wananyanyaswa na 
maofisa wa TRA ambao wamekuwa wakiwabambikia kodi au kufanya 
makadirio ya juu tofauti na thamani ya bidhaa. Hatua hiyo ilisababisha 
si tu wafanyabiashara kupata hasara bali serikali kukosa mapato ikizin-
gatiwa kwamba sehemu kubwa ya mapato ya serikali ambayo ndiyo bajeti 
halisi, hutokana na makusanyo ya kodi.

Baada ya migomo hiyo iliyotikisa katika mikoa mbalimbali, serikali ili-
kubali kukutana na wafanyabiashara hao, wakiwakilishwa na wenzao wa 
Kariakoo ambao walitoa madukuduku yao mbele ya Waziri Mkuu, Kassim 
Majaliwa, ambaye aliahidi kuyafanyia kazi. Mkutano huo wa wafanyabi-
ashara na serikali pia ulisababisha mabadiliko ndani ya TRA ambayo yal-
imgusa mtendaji mkuu wa mamlaka hiyo. 

Nuru ya kuweka mazingira bora kwa wafanyabiashara na kuondoa kero 
zao imeanza kuonekana baada ya juzi, TRA kutangaza kuanza kutatua 
migogoro ya wafanyabiashara kwa kuweka utaratibu wa kukutana nao 
mara tatu kwa mwezi ili kuwasikiliza.

Kamishna Mkuu wa TRA, Yussuph Mwenda, wakati akizindua APP (ap-
plication) ya TRA Sikika’, kwa ajili ya kupokea maoni, ushauri na malala-
miko kutoka kwa wafanyabiashara na wananchi ambayo yatamfikia 
Kamishana Mkuu moja kwa moja, alisema pamoja na kupokea maoni 
hayo, atakuwa anakwenda kukutana na wafanyabiashara hao na kufanya 
mazungumzo ambayo kwa kiasi kikubwa yataondoa kero nyingi zilizopo 
sasa. 

Mwenda alisema wafanyabiashara wa Kariakoo, mathalan, miongoni 
mwa mambo yaliyojitokeza katika kikao na Waziri Mkuu hivi karibuni ni 
kuingiza mizigo kutoka nje kwa kuchangia na mtu mmoja kulipia ushuru 
wa forodha. Katika kutatua hilo, alisema mamlaka imeshatengeneza timu 
kwa ajili ya kutatua kero hiyo. 

Kabla ya kufikia hatua ya kuanza kukutana, Mwenda pia alisema masu-
ala ya makadirio ya ushuru wa forodha yameshaanza kupatiwa ufumbuzi 
na hivi sasa mfanyabiashara wa vitenge anajua kiwango cha ushuru an-
apoagiza bidhaa hiyo. 

Jambo la kufurahisha ni kwamba Mwenda mpango wa serikali, kama 
alivyosema Mwenda, ni kuifanya Kariakoo kuwa soko la kimataifa na le-
nye ushindani katika nchi za kusini mwa Jangwa la Sahara huku akiweka 
bayana kwamba haipendezi kuita soko la kimataifa wakati watu wa nchi 
za Jumuiya ya Maendeleo Kusini mwa Afrika (SADC) na Jumuiya ya Afrika 
Mashariki (EAC) hawafiki na kununua bidhaa. 

Ni wazi kwamba TRA imedhamiria kwa dhati kuhakikisha kunakuwapo 
mazingira wezeshi kwa wafanyabiashara kufanya shughuli zao, hivyo kui-
wezesha serikali kupata mapato stahiki. 

Hatua ya kuweka utaratibu wa kukutana na wafanyuabishara ni mwafa-
ka na umo katika 4R za uongozi wa Samia ambao unataka kuwe na mari-
dhiano baina ya pande husika. 

Kwa hiyo kukaa na wafanyabiashara na kuzungumza ni hatua itakay-
owezesha pande husika (TRA na wafanyabiashara) kuzungumza na hati-
maye kufikia mwafaka utakaowezesha kuongezeka kwa mapato ya seri-
kali.

Wahenga wanasema utamkamuaje ng’ombe maziwa ilhali humpi 
mashudu? Ndivyo ilivyo kwa wafanyabiashara wanavyotakiwa kuwekewa 
mazingira bora ya ufanyaji shughuli zao ili kulipa kodi halali na stahiki 
kwa maendeleo ya taifa. 

Na Sabato 
Kasika
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Ni aibu kuagiza chakula, mafuta ya kupikia ughaibuni FIKRA MBADALA

Pascal Mayalla

T
ANZANIA ni nchi in-
ayotegemea kilimo. 
Uchumi wa Tanzania 
unategemea kilimo na 

asilimia 80 ya Watanzania wa-
nategemea sekta hiyo. Ndiyo 
maana kumekuwa na msemo 
kwamba kilimo ndio uti wa 
mgongo wa taifa. Hii ni kwa 
sababu sekta ya kilimo (mifu-
go na uvuvi vikiwamo) ndiyo 
tegemeo kubwa la viwanda 
mbalimbali.   

  Pamoja na hayo, ukweli ni 
kwamba makundi ya wakuli-
ma, wafugaji na wavuvi ndiyo 
yanayoishi kwenye umaskini 
uliotopea. Kama nchi yetu 
inategemea kilimo, kwa nini 
wakulima ni masikini wa kut-
upwa na wanaishi kwa kipato 
cha chini ya dola moja kwa 
siku?

  Tangu tumepata uhuru 
mwaka 1961, Mwasisi wa Taifa 
la Tanganyika na baadaye Tan-
zania, Mwalimu Julius Nyerere, 
alitangaza kuwa tunao maadui 
watatu ambao ni ujinga, mara-
dhi na umaskini

 Hata leo, ikiwa ni zaidi ya 
miaka 60 ya uhuru, maadui 
hao hao bado tunao na pengine 

wameongezeka wawili, yaani 
rushwa na ufisadi. 

 Tanganyika (kabla ya kuun-
gana na Zanzibar mwaka 1964 
na kuanzishwa taifa la Tanza-
nia) ilipata uhuru wakati mmo-
ja na nchi zinazojulikana kama 
Asian Tigers -   Korea Kusini, 
Taiwan, Indonesia, Singapore 
na   Malaysia na hali ya pato 
ghafi la taifa (GDP) lilikuwa li-
nafanana na nchi hizo. Lakini 
sasa ukifika kwenye nchi hizo 
ukaambiwa tulipata nazo uhu-
ru, tena zikiwa hazina chocho-
te kulinganisha na rasilimali 
tulizo nazo, hakika utashangaa. 
Kwa sasa tulipo sisi na wenzetu 
walipo , kama una machozi ya 
karibu, unaweza kulia. 

Ukilinganisha na mataifa 
hayo, Tanzania imejaliwa kuwa 
na kila kitu cha kuiwezesha ku-
piga hatua kubwa kimaende-
leo. Kusema ukweli nchi hizo 
hazina hata nusu ya rasilimali 
zilizopo Tanzania. 

  Tanzania imejaaliwa ardhi 
kubwa ya kutosha ya udongo 
wenye rutuba kuotesha kila zao 
tunalohitaji kwa chakula na bi-
ashara kutosheleza mahitaji ya 
ndani na hata ziada kuuza nje. 
Tumejaaliwa vyanzo vingi vya 
maji vya kuendesha ‘schemes’ 
za kilimo cha umwagiliaji. Kwa 
mantiki hiyo, mazao ya chakula 
kama mpunga, mahindi, ma-
harage na vile vya mizizi kama 
viazi, mihogo na maghimbi 
zinaweza kuzalishwa kwa wingi 
na wanaojihusisha na kilimo 
cha mazao hayo kuwa matajiri 
wa kiwango kikubwa. 

 Kadhalika mazao ya biasha-
ra kama chai, kahawa, pamba, 
katani, pareto, miwa kwa ajili ya 
uzalishaji wa sukari, karanga, 

alizeti na michikichiki kwa ajili 
ya mafuta ya kupikia na ngano 
kwa matumizi ya nyumbani 
na viwandani yanaweza kuzal-
ishwa kwa wingi na viwanda 
vikapata malighafi za kutosha 
na zingine kuuzwa nje. 

 Kwa mantiki hiyo, Tanzania 
ilipaswa kuwa nchi ya kuuza 
zaidi bidhaa zake nje kuliko 
ilivyo hivi sasa! Kwa kweli, kwa 
hali ilivyo sasa, ni aibu kwa Tan-
zania kuagiza chakula, mchele, 
unga wa ngano, sukari na mafu-
ta ya kupikia. 

  Enzi za Nyerere, tulifuata 
mfumo wa siasa ya Ujamaa na 
Kujitegemea, tukitumia kaulim-
biu ya “ili tuendelee tunahitaji 
watu, ardhi, siasa safi na uon-
gozi bora (kwa sasa tunaweza 
kusema utawala bora)”. Pia 
tuliamini kwamba fedha si 
msingi bali ni matokeo. Vitu 
hivyo vinne vilikuwapo enzi za 
Nyerere na bado vipo. Swali ni 
kwani hatuendelei?

Zilianzishwa programu mbal-
imbali za kilimo kwa kuanza 
na operesheni vijiji, ikaja siasa 
ni kilimo, kilimo cha kufa na 
kupona. Wananchi walilima 
kwa juhudi kubwa na hata 
kujitosheleza kwa kilimo cha 
chakula kama vile mahindi na 
ngano. Kama tuna kila kitu cha 
kutufanya tuendelee, kwa nini 
Tanzania bado ni maskini? Tu-
lifanya kosa moja kubwa kuse-
ma fedha sio msingi wa maen-
deleo, fedha ni matokeo, ukweli 
ni kwamba fedha ndiyo kila 
kitu. Nasema hivyo kwa sababu 
fedha ndio mtaji mkubwa kwa 
ajili ya kuliwezesha taifa ku-
fanya mambo mbalimbali hasa 
kutokana na mabadiliko ya sasa 
ya sayansi na teknolojia.  

Wakati Baba wa Taifa  Mwal-
imu Nyerere, anangatuka katika 
uongozi mwaka 1985, alikubali 
makosa na kusema: “Kufanya 
kosa si kosa bali kosa kurudia 
kosa.” Japo   Mwalimu Nyerere 
hakusema kosa lenyewe ni nini, 
ukweli ni kwamba kubwa Tan-
zania jambo ililolifanya hadi 
kusababisha mamilioni ya watu 
kuishi kwenye umaskini uli-
otopea, ni kudharau fedha na 
uwekezaji kwenye kilimo.

Kilimo cha jembe la mkono 
ni cha kujikimu tu, hivyo hak-
iwezi kumkomboa mkulima 
kutoka katika lindi la umasi-
kini sambamba na kilimo cha 
kutegemea mvua.   Suluhisho 
la ukombozi wa kilimo ni kili-
mo biashara cha kutumia zana 
bora na za kisasa za kilimo zina-
zokwenda sambamba na mab-
adiliko ya sayansi na teknolojia.

 Wakati wa Maonesho ya Ki-
mataifa ya Wakulima, maarufu 
kama Nanenani yaliyofanyika 
katika kanda mbalimbali nchi-
ni lakini kitaifa yakaadhim-
ishwa kwenye Nzuguni, Do-
doma,     nilishuhudia mamia 
ya zana bora na za kisasa za 
kilimo zikiongozwa na kampu-
ni ya Agricom Africa ambayo si 
tu imemwaga matrekta ya kuto-
sha, bali pia inajenga kiwanda 
cha kuunganisha zana hizo 
kwa   ushirikiano na kampuni 
ya Mahendra ya India. Huu sasa 
ndio ukombozi wa  kweli kwa 
sekta ya kilimo. 

Rais Dk. Samia Suluhu Hassan 
wakati wa kilele cha maonesho 
hayo, alisema   Serikali imeji-
panga kujenga uchumi jumui-
shi unaowainua wananchi wote 
na kuwawezesha kunufaika ip-
asavyo kupitia uwekezaji unao-

fanywa katika sekta za kilimo, 
mifugo na uvuvi.

  Katika kufikia njozi 
hiyo,   Rais Samia alisema seri-
kali imeongeza bajeti kwa ajili 
ya kilimo, mifugo na uvuvi ili 
uwekezaji huo ulete mageuzi 
makubwa kwa kuongeza mae-
neo ya umwagiliaji, matumizi 
ya mbolea, uzalishaji na us-
ambazaji wa mbegu bora, kui-
marisha huduma za ugani, 
kuboresha miundombinu ya 
kuhudumia mifugo na upati-
kanaji wa huduma za ugani, 
chanjo, majosho na masoko.

  Rais Samia pia alisema 
serikali imeendelea na ujenzi 
na ukarabati wa viwanda vya 
uchakataji wa mazao ya mifu-
go, ujenzi na ukarabati wa mi-
undombinu ya uvuvi, ukuzaji 
wa viumbe maji na utafutaji wa 
masoko na utoaji wa mikopo 
yenye masharti nafuu kwa wa-
vuvi na wafugaji.

 Pia alisema lengo la kujenga 
uchumi jumuishi ni kuongeza 
tija katika sekta za uzalishaji na 
kupunguza umaskini wa kipato 
kwa mwananchi mmoja mmoja 
na kutumia sekta za kilimo, 
mifugo na uvuvi kutengeneza 
ajira. Jitihada hizi, alisema zina 
lengo la kusaidia Tanzania 
kuhakikisha upatikanaji wa 
chakula na kuhakikisha zina 
mchango katika pato la taifa na 
uchumi kwa ujumla.

  Rais alisisitiza kwamba 
serikali inalenga kuongeza ba-
jeti katika utafiti ndiyo maana 
maabara na vituo vya utafiti 
vimezinduliwa ili kuwezesha 
nchi kufikia masoko ya ki-
mataifa kupitia utafiti. 

Paskali
+255 754 270403

WMA yapongeza wakulima Karatu kuzingatia matumizi sahihi vipimo 
Na Veronica Simba, KARATU 

KAIMU Mkurugenzi wa Hu-
duma za Ufundi wa Wakala wa 
Vipimo Tanzania (WMA), Al-
bogast Kajungu, amefanya ziara 
ya kushtukiza katika mashamba 
ya vitunguu eneo la Mang’ola, 
Karatu mkoani Arusha na kuri-
dhishwa na wakulima wanavy-
ozingatia matumizi ya vipimo 
sahihi.

Akizungumza na timu ya 
wataalamu wa WMA juzi wakati 
wa ziara hiyo , Kajungu alisema 
lengo ni kujiridhisha ikiwa wa-
nanchi wanazingatia elimu in-
ayotolewa na wakala kuhusu 
matumizi ya vipimo sahihi 
ili kulinda pande zote, yaani 
wakulima, wafanyabiashara na 
watumiaji wa bidhaa. 

Katika ziara hiyo, timu hiyo 
ya wataalamu wa WMA,     wali-
hakiki uzito wa vitunguu vili-
vyofungashwa      katika vifun-
gashio vya aina    mbalimbali 
tayari kuuzwa pamoja na ku-
zungumza na wakulima, wafan-
yabiashara na wasafirishaji wa 
mazao hayo.

“Niwapongeze sana kwa kuz-
ingatia matumizi ya vipimo sa-
hihi maana katika mazao yote 

yaliyofungashwa ambayo tume-
pima, hakuna yaliyozidi uzito 
unaoelekezwa kisheria. Nawasi-
hi mwendelee hivyo kwani kila 
upande utapata faida stahiki,” 
alisema Kajungu.

Kuhusu maelekezo ya kishe-
ria kwa uzito wa mazao ya 
shamba yaliyofungashwa, Ka-
jungu alisema mkulima yuko 
huru kufungasha kwa kutumia 
aina yoyote ya kifungashio 
isipokuwa azingatie uzito 
usizidi kilo 100.

Alitoa ufafanuzi huo kuto-
kana na uelewa tofauti kwa baa-
dhi ya watu wanaotafsiri kuwa 
sheria inakataza kufungasha 
mazao kwa kuongeza kishungi 
katika vifungashio.

“Niendelee kuwaelimisha 
na kuwaelewesha kuwa tafsiri 
sahihi ya lumbesa si kishungi 
bali ni uzito uliozidi kilo 100 
kwa mazao yaliyofungashwa. 
Katika  hili niseme wazi huwezi 
kuthibitisha lumbesa kwa ma-
cho, hivyo ni lazima upime ku-
jiridhisha kuwa mazao yaliyo-
fungashwa yamezidi kilo 100,” 
alisisitiza.

Katika hatua nyingine, 
alishauri halmashauri zote 
nchini kutumia mizani 

kupima mazao yaliyofun-
gashwa ili kuondoa utata na 
manung’uniko yanayojitokeza 
kwa baadhi ya wakulima na 
wafanyabiashara kwamba 
wanatozwa faini kwa mazao 
yaliyofungashwa na kuwa na 
kishungi yakitafsiriwa kama 
lumbesa.

“Mwarobaini wa changamo-
to hiyo ni kutumia mizani kama 
sheria inavyoelekeza na si kuti-
zama kwa macho,” alisema. 

Wakizungumza kwa nyakati 

tofauti, wakulima na wafanya-
biashara wa vitunguu katika 
eneo la Mang’ola walikiri kunu-
faika zaidi kila upande baada 
ya kuanza kuzingatia elimu ya 
vipimo sahihi waliyopatiwa na 
serikali kupitia WMA. 

Marietha Tlemai, mmoja 
mkulima wa vitunguu, al-
ipongeza serikali kupitia WMA 
kwa kuwajali wakulima na 
kuweka sheria ya ufungashaji 
mazao inayolenga kulinda ma-
slahi yao.

Awali, timu hiyo ya wataal-
amu kutoka WMA, ilitembe-
lea ofisi ya  mkuu wa wilaya 
ya Karatu ili kueleza dhamira 
ya ziara yao na kupokewa na 
Katibu Tawala, Dk. Lameck 
Karanga, ambaye aliwahakik-
ishia kuwa ofisi yake inaunga 
mkono jitihada za kutokomeza 
lumbesa ili kulinda maslahi ya 
wananchi ambao wengi hu-
jishughulisha na kilimo cha vi-
tunguu.

Kaimu Mkuru-
genzi wa Hu-
duma za Ufundi 
kutoka Wakala 
wa Vipimo 
(WMA), Albogast 
Kajungu (kulia), 
akiongoza 
uhakiki wa uzito 
wa vitunguu vil-
ivyofungashwa 
tayari kwa kuu-
zwa katika eneo 
la Mang’ola, 
Karatu, mkoani 
Arusha jana. 
PICHA: WMA
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MAKALA

AGNESS KAHAMBA

Mwanadada Mtanzania anayeng’ara kimataifa
-Ni kutokana na utetezi wa wanawake na watoto Na Mwandishi Wetu 

C
HANDA chema huvikwa 
pete.” Ni msemo uliozoe-
leka ukimaanisha kwamba 
kitu chochote kilicho che-

ma hupewa tuzo. Kwa maneno 
mengine, mtenda mema hulipwa 
mema. 

Hivi ndivyo inavyosadifu kwa 
mambo anayoyafanya Agness 
Kahamba, binti wa Kitanzania 
aliyejipatia umaarufu duniani na 
kupata tuzo kadhaa kutokana na 
mambo makubwa aliyoyafanya 
ndani ya muda mfupi katika 
kutetea haki za  wanawake, vi-
jana na watoto. 

Tangu mwaka 2018, Agness 
ambaye ni Mwasisi na Rais wa 
Tupaze Sauti Foundation (TSF), 
taasisi isiyo ya kiserikali (NGO) 
na Balozi wa Kutetea Unyanyasaji 
dhidi ya Watoto, ameshatwaa 
tuzo kadhaa ambazo zimemfan-
ya kuwa miongoni mwa Watan-
zania waliopata umaarufu katika 
medani ya kimataifa. 

Hivi karibuni, Agness alipata 
Tuzo ya Wanawake Maarufu Af-
rika 2024 (Most Notable Women 
in Afrika 2024) katika masuala ya 
familia na maendeleo ya jamii. 
Tuzo hii imemfanya kuwa mmoja 
wa watu 100 mashuhuri barani 
Afrika. 

Tuzo hii imekuja baada ya 
mwaka jana kupata tuzo ya mmo-
ja ya watu 100 wa juu waanzilishi 
wa NGO. Alipata tuzo hiyo kwa 
kutetea na kuleta mabadiliko 
katika maisha ya watu kwenye 
masuala ya usawa wa jinsia, uka-
tili dhidi ya watoto, elimu, afya, 
uwezeshaji wanawake, haki za bi-
nadamu na maendeleo ya jamii.  
Tuzo hizo zilikuwa mwendel-
ezo wa ile aliyoipata mwaka 2018 
baada ya kushika nafasi ya 16 ya 
Tuzo ya Vijana 50 wa Tanzania 
wenye Ushawishi.

Mambo hayo hayakupatikana 
kwa urahisi bali kwa kazi kubwa 
na yenye kujituma katika yale 
aliyothubutu kuyafanya baada 
ya kuanzisha TPF  mwaka 2008  
kwa lengo la kupinga unyanyasaji 
wa  kijinsia, ukatili dhidi ya wa-
nawake na watoto na uwezeshaji 
kwa vijana.

“Malengo ya asasi yetu ni 
pamoja na elimu kwa jamii, ku-
wawezesha vijana kujitambua, 
ujasiriamali kwa wanawake na 
kutambua haki zao. Pia uhama-
sishaji katika kukabilinana na 
matukio ya dharura yakiwamo 
magonjwa ya mlipuko kama ili-
vyokuwa UVIKO- 19,” alibainisha 
katika mahojiano maalum na Ni-
pashe Jumapili. 

“Mimi ni mwanamke, mama, 
binti na kijana, hivyo niliona 
hayo maeneo ni ya muhimu 
kuyafanyia kazi kwa sababu ya-
nanihusu kwa namna tofauti. 
Makundi haya ndiyo yenye shida 
katika jamii. Kwa serikali pekee ni 
vigumu kutatua shida za makun-
di hayo bila msaada wa wadau. 
Kwa hiyo niliona ni fursa kuan-
zisha asasi hii kuwezesha jamii 
kupaza sauti hatimaye serikali 

ipate taarifa kuzipatia ufum-
buzi changamoto hizo kwa 
haraka,” anasisitiza.

TUZO CHACHU
Kuhusu tuzo hizo, Agness 

alisema zimekuwa kichocheo 
kwake katika kusonga mbele 
kwenye malengo aliyojiwekea 
kupitia asasi ya Tupaze Sauti. 

“Tuzo hizi zimeniweka 
katika viwango vikubwa na 
kunifanya niendelee kufanya 
mambo makubwa katika 
jamii. Hii (tuzo) ya sasa ndiyo 
imenitambulisha kwa mchan-
go wangu na kuwa  miongoni 
mwa wanawake wanaojitoa 
kupigania haki za makundi 
maalum hasa wanawake, vi-
jana na watoto. 

“Siku nilipopokea email 
(baruapepe) kuwa nimepata 
tuzo hii kutokana na kazi wal-
izoziona kwenye mitandao 
yangu ya kijamii hasa Linked-
in, hususan kutetea vijana 
na watoto na maendeleo ya 

jamii, nilipata furaha sana la-
kini kubwa ilinichochea zaidi 
kuendelea kufanya majuku-
mu yangu kwa viwango vya 
juu,” alisema.

Pia alisema tuzo hizo zime-
dhihirisha namna alivyojitoa 
katika kuwatetea watu wa 
makundi hayo maalum am-
bayo yamekuwa yakipitia 
changamoto mbalimbali.

Kwa mujibu wa Agness, wa-
nawake kwa mfano, kwa mi-
aka mingi wamekumbana na 
vitendo vya unyanyasaji hasa 
vipigo kutoka kwa waume zao 
na wengine kupata ulemavu 
wa kudumu. 

Kutokana na hali hiyo, 
alisema TSF iliona ni vyema 
kujitosa na kuwatetea ili wa-
jue haki zao na hatimaye ku-
jikomboa dhidi ya ukatili na 
unyanyasaji huo. 

“Katika hili, tunatoa elimu 
kwa wanawake ili kutambua 
haki zao. Katika baadhi ya 

maeneo, mfumo dume ume-
kithiri. Wanawake wanakan-
damizwa na hata kukosa haki 
zao za msingi  licha ya kwamba 
unapungua kutokana na elimu 
na uhamasishaji unaofanywa 
na wadau mbalimbali,” alisema.

Agness alibainisha kwamba 
wanawake katika baadhi ya 
maeneo, hasa vijijini ambako 
mwamko wa elimu kwa mtoto 
wa kike ulichelewa, kumekuwa 
na dhana iliyojengeka kutokana 
na imani kwamba mwanamke 
anapoolewa hawezi kuachana 
na mume hadi kifo kitakapowa-
tenganisha. 

Hali hiyo, anasema imewa-
fanya baadhi ya wanawake kua-
mini kuwa ni mwiko au dhambi 
kuachana na mume baada ya 
kufunga ndoa. Alisema kutoka-
na na fikra hiyo, baadhi wanao-
gopa aibu ya kuonekana kuwa 
wameondoka kwa waume zao, 
hivyo wanalazimika kuvumilia 
hata wakipata vipigo, ulemavu 
wa kudumu hata kupoteza vi-
ungo. 

“Kwa kweli katika hili la 
utetezi na elimu kwa wanawake 
dhidi ya ukatili na unyanyasaji 
wa kijinsia, kwa kushirikiana na 
wadau wengine, tumefanikiwa 
kwa kiasi kikubwa. Wanawake 
hivi sasa kwa sehemu kubwa 
wanatambua haki zao na kujik-
ita katika  uzalishaji na kumiliki 
mali,” alisema.

Licha ya wanawake, haki za 
mtoto hasa wa kike, alisema 
limekuwa la kipaumbele ili ku-
wawezesha watoto wa kike ku-
pata elimu na kuwaepusha na 
ndoa za utotoni,  ukeketaji na 
unyago. 

Kwa vijana, alisema lengo 
kubwa ni kuwafanya wajitam-
bue na kupata maarifa ya ku-
fanya kazi badala ya kuwa na 
fikra kwamba maendeleo yata-
patikana kwa njia ya mkato au 
kufanya michezo ya kubashiri 
(betting). 

“Baadhi ya vijana wamekuwa 
wakidanganyana kuwa illi kuwa 
na maisha mazuri lazima uende 
nje. Wengine wamwekuwa 
wakijiingiza katika vitendo vi-
chafu kama ushoga ambavyo 
ni hatarishi kwa afya na maisha 
yao. Kupitia programu mbalim-
bali, TSF tunawaelimisha kuhu-
su stadi za kazi na maisha na 
kujitambua kuhusu maisha yao 
kwa ujumla,” alisisitiza. 

MAFANIKIO 
Tangu kuanza kwa TSF, Ag-

ness alisema kumekuwa na 
mafanikio makubwa. Moja ya 
mafanikio hayo ni mapambano 
dhidi ya ukeketaji, ndoa za uto-
toni na unyago. 

Kwa mujibu wa Agness, 
utekelezaji wa programu za 
asasi hiyo zilizofanyika katika 
mikoa minane nchini, ume-
saidia kupunguza ukatili dhidi 
ya wanawake na watoto na ku-
pata elimu kuhusu haki zao. Pia 

alisema vijana wengi wameji-
tambua kuhusu maisha yao na 
mustakabali wao. 

“Katika Wilaya ya Tunduru 
mkoani Ruvuma, vitendo vya 
unyago kwa watoto wa kike vi-
likithiri pamoja na ndoa za uto-
toni. Wazazi walikuwa chanzo 
cha kushamiri kwa vitendo 
hivyo kwa tamaa ya kupata ma-
hari wanapowaozesha na pia 
mila na desturi zao. Tulifanya 
kila juhudi na sasa hali ni tofau-
ti na ilivyokuwa awali. Vitendo 
hivyo  vimepungua kwa kiasi 
kikubwa. 

“Tulifanya kampeni ya ku-
tokomeza vitendo hivyo kwa 
kutembelea shule nane kutoa 
elimu kuhusu umuhimu wa 
elimu badala ya ndoa. Tulitoa 
elimu kwa wazazi kuhusu mad-
hara ya unyago na ukeketaji 
kwa sababu wazazi walikuwa 
mstari wa mbele kwa ndoa za 
utotoni  kutokana na tamaa ya 
fedha kwa kutoza mahari na 
wakati huo huo wanakatisha 
ndoto za mabinti za kuwa watu 
mashuhuri baada ya kupata 
elimu. 

“Katika kampeni ile,  tulion-
gozana na mkuu wa wilaya na 
ofisa elimu wa wilaya kutoa 
elimu kuhusu madhara ya uke-
ketaji,  unyago na ndoa za uto-
toni. Pia polisi walikuwapo na 
waliwaambia waziwazi wazazi 
kuwa yeyote atakayeendelea 
na vitendo hivyo atachukuliwa 
hatua. Kwa kweli hili lilileta ma-
tokeo chanya,” alisema.

Licha ya kufanikiwa huko, 
alisema kwa wale watoto wa 
kike waliokeketwa, walikuwa 
wakipelekwa kupimwa afya 
kwa sababu walikuwa waki-
fanyiwa vitwendo hiyo kwa 
wembe au kisu kimoja, hali am-
bayo ni hatari kwa afya zao. 

Aidha, Agness alisema baada 
ya kufanya kampeni hiyo, wali-
rudi walayani humo kwa ajili ya 
ufuatiliaji na kutoa msaada kwa 
waathirika na kubaini kwamba 
kuna mabadiliko makubwa. Wa-
toto wengi waliokuwa wame-
olewa, wamerejeshwa shuleni 
kuendelea na masomo na 
wengine kupelekwa vyuo vya 
ufundi. 

BADO CHANGAMOTO 
Pamoja na mafanikio ya asasi 

yake na wadau wengine katika 
mapambano dhidi ya ukatili 
na unyanyasaji, dhidi ya wa-
nawake na Watoto pamoja na 
vijana kujiingiza katika makun-
di maovu, Agness alisema bado 
kuna changamoto kutokana na 
sababu mbalimbali, likiwamo 
suala la haki za binadamu.

“Masuala kama haki za bin-
adamu yamesababisha kuwapo 
kwa vikwazo katika kufanikisha 
mapambano dhidi ya mambo 
kama ya ushoga, ndoa za jinsia 
moja. Hapa hatua zaidi zinapas-
wa kuchukuliwa ikiwamo ku-
tungwa kwa sheria,” alishauri.

Agness Kahamba akiwa na Mhariri Mtendaji wa Nipashe, 
Beatrice Bandawe. Pichani juu, akiwa ameshika tuzo ali-
yoipata hivi karibuni ya mmoja wa Wanawake Mashuhuri 
Afrika. PICHA: JOHN BADI
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T
OFAUTI ya wazazi wa hapa nchini mtoto wa 
Tanzania na sehemu zingine wakati anapolala 
inakuwa kama hivi.

Marekani  mtoto anapokwenda kulala huagwa na 
wazazi wake “usiku mwema mwanangu”

Uingereza wazazi wanamuaga mtoto wao “Pata 
njozi njema mwanetu”

Hispania anapokwenda kulala wazazi humuaam-
bia “usiku mwema mpendwa wetu”

Tanzania mtoto anapotaka kulala wazazi uta-
wasikia “Kesho uamke mapema, hatutaki kusikia 
umechelewa na hela ya mihogo utaikuta mezani”

PAKA RANGI

 WATOTO  

Alichokifanya 

daktari

CHEKA
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MAISHA NDIVYO YALIVYO

WARAKA WA NDANI 

K
ARIBU tena msomaji 
wangu tuendelee ku-
jadili yaliyomo kwenye 
mfumo wa maisha yetu 

ya kila siku. Leo nizungumzie 
majaribu yanayowapata wanad-
amu hadi kuwatia kizunguzungu 
wasijue nini hasa kinachosababi-
sha yatokee kwenye maisha yao.

Katika jaribu mtu ana uhuru 
wa kuchagua kuwa mwaminifu 
au kutokuwa mwaminifu kwa 
Mungu. Lakini pia Mungu huwa 
anaturuhusu kupitia jaribu ili 
imani yetu ikue.

Majaribu yanaweza kuwa na 
manufaa kwetu ingawa yanaone-
kana kutusababishia maumi-
vu. Ni muhimu kwa sababu 
yanaweza kutufanya pia tuwe 
wanyenyekevu na kutufundisha 
kusimama katika imani.

Watu wengi wamekuwa na 
imani haba kiasi cha kufikia hat-
ua kumkufuru Mungu wasijue 
kwamba majaribu ni sehemu 
ya maisha ili kuimarika zaidi ki-
imani. Ndiyo maana nimekuwa 
nawashauri watu kwamba una-
popata tatizo, usikurupuke kum-
tukana Mungu au kuanza kum-
lalamikia na kumnung’unikia.

Yako mambo mengine Mungu 

huruhusu yatokee kwenye mai-
sha yetu ili tu amdhihirishe yule 
mwovu kuwa wewe unampenda 
Yeye (Mungu) kama Baba na mu-
weza wa mambo yote.

Unapoona wewe unamtu-
mikia Mungu, unamcha Mungu, 
unaishi maisha ya kupendeza 
na hata unaruhusu sehemu ya 
mali zako zimtumikie Mungu, 
lakini ukashangaa kuona una-
pata pigo kubwa kwenye maisha 
yako, tambua kuwa kiko kitu  
Mungu anataka kumthibitishia 
Shetani.

Kwa hiyo simama hadi mwisho 
na mtetee Mungu katika mazin-
gira hayo; na Mungu  atajitwalia 
utukufu kupitia wewe. Kumbuka 
shetani ni mshitaki wa mwan-
adamu tangu zamani; siku zote 
anamuonea wivu mwanadamu 
na anatamani wanadamu wote 
watupwe chini kama yeye alivyo-
tupwa chini.

Katika jamii yetu, familia zetu 
nyingi zinapitia magumu mengi 
kimaisha. Yapo matatizo kama 
ya elimu, ndoa, matatizo kwenye 
taaluma na kazi, afya, kufiwa na 
watu wako wa karibu uliowap-
enda na matatizo ya uchumi.

Ziko familia ambazo shetani 

amepata nafasi kuzishambulia 
na kusababisha maumivu yasi-
yoelezeka. Kama wewe msomaji 
wangu ni mmoja wa waathirika 
wa majaribu ya shetani, hupaswi 
kukata tamaa wala kumkufuru 
Mungu.

Mara nyingi baadhi ya watu 
wana tabia ya kumwabudu, kum-
sifu, kumtumikia Mungu na kum-
shukuru tu wakati wanapopata 
mema. Ikitokea wamepatwa jam-
bo baya, basi hukurupuka kum-
tupia lawama na kuanza kumtu-
kana na kumdhihaki Mungu.

Jiulize, je, ni mara ngapi umem-
shukuru Mungu katika mazingira 
magumu uliyokuwa unapitia? 
Angalizo; yapo matatizo au ma-
jaribu ambayo Mungu huruhusu 
yatokee ili kupima upendo na ua-
minifu wetu kwake. Ukiyashinda 
anakupeleka kwenye utukufu 
mwingine!

Ziko aina za majaribu. Yale ya-
tokanayo na kujisababishia mwe-
nyewe. Yako mambo mengine 
mabaya ukiyafanya iwe kwa ku-
jua au kutokujua yanaweza kuku-
pitisha mahali pagumu. Na kama 
hutaomba rehema na huruma za 
Mungu yanaweza kukuangamiza 
kabisa.

Mungu mwenyewe ameshawe-
ka wazi kwamba, tusidanganyike 
kwani yeye hadhihakiwi kwa 
kuwa chochote apandacho mtu 
ndicho atakachovuna (Wagalatia 
6:7).

Matatizo mengine yanaweza 
kusababishwa na chanzo (chim-
buko lako), misingi yako, wazazi 
wako, ndugu zako, mume au 
mke wako, watoto wako na hata 
marafiki zako.

Matatizo haya yanaweza ku-
sababisha maumivu makali na 
kama hutakuwa makini kuyashu-
ghulikia yanaweza kukuangam-
iza. Hivyo ni vema kutafuta 
ufumbuzi wa kudumu kabla 
hayajakuangamiza!

Pia yako matatizo/majaribu 
yanayoletwa na shetani na 
mawakala zake. Majaribu ya 
shetani yanakuwa na lengo la 
kukuangamiza wewe na uzao 
wako wote na mali zako.

Majaribu ya shetani na 
mawakala zake kama hayajapata 
ufumbuzi wa kudumu wa kiroho 
yana madhara makubwa hivyo 
usipuuze. Majaribu ya aina hii 
yanapokuja unapaswa kufanya 
juu chini kuhakikisha unamwai-
bisha shetani na mawakala wake 

kwa kuyageuza matatizo kuwa 
shuhuda.

Wengi wamekutana na majar-
ibu hawakuvumilia. Wakashind-
wa kuelewa kuwa hakuna jaribu 
lisilo na mlango wa kutokea. La-
zima utulie ujitafakari jaribu hilo 
linatokana na nini?

Nimeeleza mara nyingi kwam-
ba hakuna kitu kinachotokea 
kwa bahati mbaya pasipo kuwa 
na chanzo. Nimeeleza hapo juu 
kwamba majaribu mengine 
yanatokana na kujisababishia, 
yaweza kuwa ni misingi mibovu 
ya chimbuko lako, wazazi wako 
na kadhalika.

Na kwa sababu shetani ni 
mshitaki wetu, Mungu huruhusu 
majaribu ili ujitafakari  ulipoan-
guka. Lipo kosa unaloweza ku-
lifanya, ukalijutia maisha yako 
yote.

Tena unalifanya pale Mungu 
anapotaka kukupa muujiza 
wako. Msomaji wangu, kumbuka 
kwamba katika kila hali unayo-
pitia, Mungu ana kitu anachoku-
fundisha wewe na watu wana-
okuzunguka. Una maoni ujumbe 
0715268581.

Tukutane wiki ijayo.

Na Flora Wingia

Na Godfrey Mushi

Kwa nini majaribu ni sehemu ya maisha yako?

W
ENYE hila waliumb-
wa wengi.  Namna 
siasa za hapa ny-
umbani zinavy-

oendeshwa kwa sasa ni kama 
zimegeuzwa kuwa ajira ya ku-
dumu au biashara ya watu fulani.

Ajabu ya Mussa! Leo mtu yuko 
chama fulani, kesho anaamka 
yuko chama kingine chenye mis-
ingi tofauti na ile ya chama chake 
alichoondoka.

Huko makao mapya, anashu-
paza mishipa ya shingo akieleza 
tofauti yake ya kimtizamo, wakati 
aliishi huko na akatuaminisha 
kwa miaka yote wao ndio wapi-
gania haki wa kweli.

Unataka nikuambie nini tena 
ili ujue siasa ni biashara? Ngoja, 
nitafute namna bora ya kuzun-
gumza na nanyi tuelewane. 

Kuna nyakati, unaweza kuona 
kabisa kwamba wenye nguvu si 
wale ambao huwa wanashinda 
siku zote bali wenye nguvu ni 
wale ambao hawakati tamaa 
wakati wanaposhindwa.

Binadamu wanaweza kuku-
choma kisu mgongoni, kisha 

wakaja mbele kukupa pole.
Watakufundisha kila kitu kwe-

nye maisha lakini si kuishi bila 
wao.Hawatakufundisha kamwe. 
Jiongeze!

Waswahili   wanasema wema 
una mwendelezo, ila ubaya una 
mwisho. Kwamba eti wakishind-
wa kufanya unachokifanya, wata-
pambana kukuharibia. Hakuna 
ubishani kwamba, muda hauon-
gopi, wote mtapimwa na muda.

Nimelazimika kuanza na 
bashrafu hiyo kwa sababu ya 
maneno mazito aliyonukuliwa 
Makamu Mwenyekiti wa Chama 
cha Demokrasia na Maendeleo 
(CHADEMA) Bara, Tundu Lissu.

Siku chache zilizopita, katika 
Mtandao wa Club House, kuli-
ibuka mjadala mzito wa kisiasa 
kuhusiana na joto au mchakato 
wa uchaguzi mkuu wa Tanzania 
wa mwaka 2025.

Katika mjadala huo, Lissu 
amenukuliwa akisema endapo 
CHADEMA itaacha misingi yake 
iliyomfanya ajiunge nayo, basi 
ataondoka katika chama hicho; 
kwa kuwa si dhambi na CHADE-

MA si dini na si mama yake.
Akizungumza kupitia mtandao 

huo, Lissu amemnukuu Baba 
wa Taifa, Hayati Mwalimu Julius 
Kambarage Nyerere, aliyewahi 
kusema CCM (Chama Cha Map-
induzi), si mama yake na ikiacha 
misingi yake ataiacha.

Ameenda mbali zaidi akisema: 
“Unataka niseme kwa mazingira 
yoyote yale, vyovyote itakavy-
okuwa sitahama CHADEMA? ni 
mama yangu?

“Nitakuwa sina sababu ya 
kubaki na hiyo siyo dhambi. Ni 
chama cha siasa. Vyama vya siasa 
huja na kuondoka, sisi binadamu 
tunakuja na kuondoka, kwa hiyo 
usiniombe nijifunge minyororo 
ya aina hiyo.”

Hakika! Maneno  haya ya nguli 
wa siasa za upinzani na mkosoaji 
mkubwa wa serikali, yamenisu-
kuma kuandika haya nikiamini 
na mimi ninalo jicho katika siasa 
zetu.

Kwa mtazamo wangu, tuna-
hitaji viongozi wetu wa kisiasa 
na hata wasio wa kisiasa, kujenga 
nguvu kubwa ya ushawishi na 

majadiliano na watu walio na mi-
tazamo tofauti.

Kwa mfano, kwa namna mbal-
imbali, inawezekana na wewe 
uliwahi au umewahi kuwa mion-
goni mwa watu ambao waliwa-
laumu ama kuwalaumu wan-
aohama vyama, kana kwamba 
wanatumika kisiasa.

Sijui unanielewa! Labda ni-
kuambie hivi utanielewa vizuri. 
Pasina shaka, wale waliokukim-
bia, waliokuonea wivu, kufurahia 
mapito yako bado wapo.

Jenga mazingira ya kuwafanya 
rafiki zako, wakusaidie kuona up-
ungufu wako na si kuona mazuri 
yako.

Hiki ndicho kipindi cha kuo-
nyesha wema wako kwao, kusudi 
watambue kuwa uongozi ni ku-
watumikia wote.

Waliofanya juhudi kusudi 
ushindwe nao pia hawajapoa. 
Wanaweza kuanzisha juhudi 
mpya ili kukukwamisha. 

Uzoefu unaonesha kuwa watu 
wa aina hii hujenga urafiki na 
watu wanaoonewa na wanao-
tafuta madaraka.

Lakini mara tu watu wakipata 
madaraka huanza kuwachukia 
watu wa aina hii.

Mikakati hupikwa. Wakati 
unapika mikakati yako kuwa  
makini sana na watu wanaoku-
zunguka.

Jifunze kuwa na kifua. Tafuta 
uwezo binafsi wa kuchuja nani 
rafiki na nani chawa, hiyo itaku-
saidia. Siasa ni shughuli ya ki-
maadili inayohusiana na ujengaji 
wa jamii yenye usawa. 

Na binadamu kwa asili ni mny-
ama wa kisiasa anayeishi kwenye 
jamii ya kisiasa, kwa hiyo kila kitu 
kinachofanyika ni siasa.

Siasa si tu kuwakusanya watu 
na kuwasomea hotuba, ku-
tangaza na kutekeleza ilani ya 
chama fulani cha siasa, sera na 
ahadi;siasa ni maisha yetu ya kila 
siku.

 
• Godfrey Mushi, ni Mwandi-

shi Mwandamizi wa Nipashe, 
Kanda ya Kaskazini.  Anapati-
kana kwa barua pepe: ghand-
some79@gmail.com Simu ya 
mkononi: +255 715 545 490

Waliokuonea wivu, kufurahia mapito yako bado wapo
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Ni 
tukio la 

kukumbukwa kwa 
mwanasheria Denis 

baada ya kufunga ndoa 
na Suzan na kufuatia 

sherehe ya kuwapongeza 
iliyofanyika ukumbi wa 

Grand Entrance jijini 
Dar es Salaam hivi 

karibuni. PICHA: 
MC GaraB

HARUSI
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Na Moshi Lusonzo

K
UTOKANA na ukuaji wa teknolojia, watu 
sasa hawahitaji kuvaa nguo zilizotengen-
ezwa kwa pamba pekee kama ilivyokuwa 
zamani.

Suruali laini zinazotengenezwa kwa teknolojia 
ya Utra, zimekuwa chaguo bora kwa watu mbalim-
bali hasa vijana kutokana na ubora, mwonekano na 
mitindo yake ya kipekee.

Nguo hizi zinafaa kuvaliwa sehemu yoyote na ka-
tika majira ya joto.

Pia zimetengenezwa zikiwa na matundu madogo 
ambayo yanasaidia kuingiza hewa na kukinga ucha-
fu kuganda kwenye nguo.

Kwa wanaume wanaweza kuvaa suruali za aina 
hii wanapokwenda ofisini au katika michezo mbal-
imbali.

Kufuatia kuwepo kwa mfumo mzuri wa kupu-
mulia, mtu anapovaa anapata ujasiri, kujiamini na 
kuwa na mwonekano mzuri zaidi.

MWONEKANO MWONEKANO 
MPYAAMPYAA



MAISHA
SEPTEMBA, 27. 201514

MAPISHI
Na Mary Geofrey

JUMAPILI AGOSTI 11, 2024

Nyama ya ng’ombe na njegere

M
ARA nyingi kwe-
nye familia za 
Watanzania im-
ezoeleka mapishi 

ya nyama ya rosti unaweka  
viazi au nyanya chungu na 
bamia.

Mapishi ya nyama kwa aina 
ya mchuzi au rosti siyo lazima 
iwe tu ilivyozoeleka, unaweza 
kupika rosti au mchuzi wako 
ukaweka na njegere na uka-

jinoma.
Mahitaji
Nyama ya ng’ombe gramu 

300, karoti moja, njegere 
gramu 150, vipande vya vi-
tunguu maji, tangawizi na vi-
tunguu saumu, chumvi kijiko 
kimoja, mchuzi wa sosi vijiko 
viwili, sukari vijiko viwili, siki 
vijiko viwili, maji ya wanga vi-
jiko vitano.

Namna ya kupika 

Osha nyama ya ng’ombe, 
halafu uikate iwe vipande vi-
dogovidogo, ondoa maganda 
ya karoti halafu uikate iwe 
vipande vidogovidogo.

Washa moto tia mafuta 
kwenye sufuria, mpaka yawe 
na joto la nyuzi 60, tia njegere, 
kaanga, halafu ziepue.

Washa moto tena, tia 
vipande vya vitunguu maji, 
tangawizi na vitunguu sau-

mu kwenye sufuria koroga, 
tia vipande vya nyama ya 
ng’ombe, koroga halafu tia 
vipande vya karoti na koroga 
tena.

Weka tena sukari, siki, 
mchuzi wa sosi, chumvi, ko-
roga, mimina maji ya wanga, 
koroga tia njegere koroga ki-
sha uepue na upakue tayari 
kwa kuliwa na wali, ugali au 
tambi.

M
ARA nyingi ngozi 
nyeusi kwenye kisu-
gudi au kiwiko cha 
mkono ama goti hu-

sababishwa na mkusanyiko wa 
seli zilizokufa kutokana na msu-
guano sehemu hizo. 

Kwa kawaida, sehemu hizi 
huwa kavu na hazina uwezo 
wa kutoa mafuta kama sehemu 
zingine za ngozi na hivyo zinahi-
taji kutunzwa na kufanywa kuwa 
safi.

Ukiwa na mazoea ya kuweka 
kisugudi au kiwiko chako kwen-
ya meza wakati unapofanya kazi 
ama kukutanisha goti lako waka-
ti unapofua, au shambani, ule 
msuguano hufanya ngozi yako 
katika maeneo hayo iwe nyeusi.

 Hata hivyo kuna njia mbalim-
bali rahisi za kuondoa weusi huo 

ambazo zimekuwa zikitumiwa 
na kina dada hasa nyumbani am-
bazo zinafanya kazi.

Tango 
Kama ilivyo kwa ndimu im-

ethibitishwa kuwa tango lina 
uwezo mkubwa katika kuifanya 
ngozi kurudi kwenye asili yake.

Ina uwezo mkubwa wa kuzuia 
ngozi kuharibika na vitamini A 
na C ambavyo ni muhimu sana 
katika kuiboresha ngozi na kui-
fanya iwe laini tena. 

Mchanganyiko wako unaweza 
kuongeza limao kabla ya kuu-
paka kwenye goti au kisugudi na 
maeneo meusi unayotaka yawe 
meupe.

Ndimu 
Ndimu ina uwezo mkubwa 

wa kuzuia ngozi kuharibika na 
vitamini C ambavyo ni muhimu 
sana katika kuiboresha ngozi na 
kuifanya iwe laini tena. 

Ndimu imethibitishwa kuwa 
kiungo muhimu katika kuifanya 
ngozi kuwa nyeupe.

Ina uwezo mkubwa wa kuzuia 
ngozi kuharibika na vitamini C 
ambavyo ni muhimu sana katika 
kuiboresha ngozi na kuifanya 
iwe laini tena.

Kwa kutumia pamba, kitam-
baa safi au tunda lenyewe tu, 
paka juisi ya ndimu iliyochang-
anyika na magadi kiasi katika se-
hemu zenye weusi. 

Tulia nayo kwa muda wa saa 
moja kisha osha sehemu hiyo. 
Rudia kila siku hadi weusi utaka-
popotea.

Usiteseke tena na usugu 
kwenye kiwiko, magoti

UREMBO
Na Mary Geofrey
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N
I ndoto ya kila mtu kumi-
liki nyumba ya viwango 
vya juu. Swali la kujiuliza 
nyumba hiyo ni ya namna 

gani? Nini kinaifanya nyumba kuwa 
na biwango vya juu? 

Yako mambo mengi yanayotoa 
majibu kwa ajili ya swali hilo lakini 
ukuta ni sehemu muhimu na ya 
kudumu ambayo ndiyo hushikilia 
ustawi na uimara kwenye nyumba 
au jengo lolote.

Mara nyingine matokeo ya nyum-
ba nzuri na uimara wake huonekana 
kwa nje ikiwa imenakishiwa vizuri 
bila kujua siri ya vitu gani vilivyotu-
mika mpaka kufikia kuonekana ka-
tika hali hiyo.

Mtaalam wa ujenzi, Victor Mkala-
ma, anasema ukuta anaozungumzia 
ni ule ambao hutokana na mchang-
anyiko wa zege au mawe na kufany-

iwa utaalam wa uashi na kusimama 
kama ukuta ambao baadaye huitwa 
nyumba.

Anasema jambo la msingi la kufa-
hamu katika kutambua kama unata-
ka kuwa na ukuta wa nyumba bora, 
imara na wa kudumu ni kuhakikisha 
unakuwa makini na aina ya malighafi 
unayotumia ambayo inaendana na 
mazingira ya eneo husika.

Jambo lingine, anasema la kuz-
ingatia ni mtindo na muundo wa 
nyumba husika katika kuifanya iwe 
bora na imara. 

“Na katika hili unapaswa kufaha-
mu pia kwamba nyumba unayojen-
ga ni ya mtindo na ya muundo gani 
na pia kama ni wa kutumia mawe au 
tofali ili fundi anayejenga akushauri 
kutoka na mazingira ya eneo lako.

“Ukuta bora, imara na ambao ni wa 
kudumu unategemea sana na aina 

ya malighafi,” anasema na kuongeza 
kuwa: “ Ikumbukwe kwamba ukuta 
wa tope, mawe au tofali ubora na 
uimara wake hutofautiana sana, na 
ndiyo maana tunashauri sana ku-
pata ushauri kutoka kwa wataalam.”

“Kwa hiyo hata katika ufundi ka-
tika kujenga nyumba yenye ukuta 
bora hakuwezi kutokana na ubuni-
fu pekee kutoka kwa fundi, unat-
egemeana sana na hivyo vitu vitatu 
ambavyo ni malighafi, mazingira ya 
eneo ambalo nyumba husika ina-
jengwa na muundo wake, halafu 
ufundi ni wa mwisho,” anasisitiza. 

Pia anasema katika kazi ya ku-
jenga ukuta wa nyumba au wa jengo 
lolote ni lazima kuzingatia uzito un-
aoendana na jengo husika.

“Ukuta usioendana na aina ya 
jengo unaweza kuleta shida kwenye 
jengo au nyumba baadaye. Na aina 

Na Elizabeth Zaya

Tengeneza bustani ya mboga kuwa maua
BILA shaka, msomaji wangu 

unafahamu umuhimu wa mboga 
katika lishe hasa kutokana na 
kuwa na kiasi kikubwa cha viini 
lishe kama vitamini, madini, 
chumvi na protini.

Utafiti unaonesha kwamba kila 
mlo wa siku, mboga zinapaswa 
kuwa ni asilimia 20 ya chakula 
chote.

Ili kudhibiti ubora wa chakula 
hiki muhimu, ni vyema kila 
nyumba ikawa na utaratibu wa 
kupanda nyumbani kwa ajili ya 
chakula na wakati huo huo kama 
maua.

Hili linawezekana kwa kuwa 

mboga ni zao linaloweza kuleta 
matokeo makubwa ndani ya 
muda mfupi kwenye eneo dogo, 
hasa kwa wanaolima kwa matu-
mizi binafsi.

Ubunifu umesaidia kuwezesha 
uanzishaji wa bustani za mboga 
nyumbani, kwa kupanda kwenye 
makopo, vyungu, viriba, mifuko 
ya plastiki, magunia au matairi.

Mtaalamu wa bustani, Joseph 
Massawe, anasema familia in-
aweza kupanda mboga ambazo 
inazihitaji kwa kiasi kikubwa na 
zinastawi vizuri na kwa urahisi.

“Masalia ya jikoni kama 
maganda ya nyanya, viazi, ndizi, 
vitunguu na samadi ni mbolea 
ya kurutubisha wakati majivu 

na majani kama ya mwarobaini 
yanaweza kutumiwa kama dawa 
ya kufukuza wadudu wahari-
bifu,” anasema.

DONDOO MUHIMU
• Hakikisha unaihudumia vi		

      zuri hasa maji na mbolea
• Tumia eneo dogo ili uweze      	

      kumudu.
• Mboga za asili ni nzuri zaidi.
• Itumike teknolojia ya asili
• Inawezesha familia kupata 	     	

     mboga salama na inapendeze	
     sha mazingira.

• Gharama za chakula kwa       	
     familia hupungua.

• Hupunguza utapiamlo na 		
   kuongeza usalama wa chakula.

MAISHA NI NYUMBA

Na Restuta James

JUMAPILI AGOSTI 11, 2024

ya kwanza ya ukuta una-
obeba uzito wa jengo hu-
jengwa kwa kutumia tofali 
za kuchoma, mawe au to-
fali za zege au mchanga.

“Kazi ya ukuta wa aina hii 

hufanya kazi kubwa ya ku-
chukua na kusafirisha uzito 
wa paa au jengo hata kama 
ni nyumba ya kawaida au 
ghorofa,” anasisitiza. 

Matokeo ya nyumba nzuri Matokeo ya nyumba nzuri 
ni uimara wa ukutani uimara wa ukuta
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Kiongozi 
mpya 
Bangladesh
ahubiri 
amani za 
dini zote
DHAKAR, Bangladesh

KIONGOZI wa Serikali ya mpito 
nchini Bangladesh, Muhammad Yu-
nus, ametoa wito wa kuvumiliana ka-
tika masuala ya imani za kidini.

Kauli hiyo aliitoa jana wakati akim-
fariji mama aliyekuwa akimlilia mwa-
nae baada ya kuuwawa kwa kupigwa 
risasi wakati wa maandamano.

Mama huyo alihuzunishwa na 
kisa cha mwanawe Abu Sayeed, ali-
yeuwawa kwa kupigwa risasi katika 
maandamano yaliyohitimisha uta-
wala wa miaka 15 wa Waziri Mkuu, 
Sheikh Hasina. 

Yunus ambaye ni mshindi wa 
Tuzo ya amani ya Nobel, alirejea 
nchini humo kutoka barani Ulaya 
alikokuwa akiishi uhamishoni, kwa 
ajili ya  kuiongoza nchi hiyo kuelekea 
mageuzi ya kidemokrasia. 

Yunus alisema wajibu wake sasa ni 
kujenga Bangladesh mpya isiyokuwa 
na migawanyiko ya kidini 

Kazi kubwa itakayomkabili kiongo-
zi huyo ni kurejesha umoja na amani 
pamoja na kuingoza nchi hiyo kuan-
daa uchaguzi mpya baada ya kuon-
dolewa kwa Hasina.

Hata hivyo mtoto wa kiume wa 
Hasina, Sajeeb Wazed alisema seri-
kali iliyoko sasa sio halali. 

Serikali ya Sheikh Hasina aliye na 
miaka 76 inashutumiwa kwa matukio 
ya ukiukwaji wa haki za binadamu 
ikiwemo mauaji ya kiholela ya mael-
fu ya wapinzani wake kisiasa. Sheikh 
Hasina alitoroka nchi hiyo na kukim-
bilia India.

DW

Wapalestina 90 wauawa kwenye shambulizi Gaza

Ajali ya ndege yaua 62 Brazil
SAO PAULO, Brazil

WATU 62 wamekufa baada ya 
ndege inayomilikiwa na shirika 
la Voepass kuanguka na kuwaka 
moto katika jimbo la Sao Paulo 
nchini Brazil.

Ndege hiyo ilikuwa ikisafiri 
kutoka Cascavel, katika jimbo 
la kusini la Parana, kuelekea 
Uwanja wa Ndege wa Kimataifa 
wa Guarulhos huko Sao Paulo, 
ilianguka katika mji wa Vinhedo, 
kulingana na vyombo vya habari 
vya ndani.

Hakuna ripoti rasmi iliyo-
tolewa kuhusu ndege hiyo yenye 

chapa ATR-72 iliyokuwa imebeba 
abiria 58 na wafanyakazi wanne. 

Rais  wa Brazil, Luiz Lula 
da Silva, alisema inaonekana 
kwamba watu wote wameanga-
mia, lakini hakutoa  uthibitisho.

“Ndege imeanguka hivi punde 
kwenye mji wa Vinhedo, ka-
tika jimbo la Sao Paulo, ikiwa na 
abiria 58 na wafanyakazi wanne 
na inaonekana wote wamekufa,” 
alisema Ras Lula na alikaa kimya 
kwa dakika moja kwa heshima 
ya watu waliokufa.

Mamlaka ya Valinhos,  ilisema 
hakuna manusura na kwamba 
ndege hiyo iliyoanguka karibu 

na jengo la makazi, iliharibu ny-
umba moja pekee. 

Hata hivyo, hakuna raia wa-
naoishi hapo aliyejeruhiwa.

Katika taarifa kwa vyombo 
vya habari, shirika la Voepass il-
iripoti  tukio hilo la ajali ya ndege 
yenye namba 2283 katika eneo la 
Vinhedo.

“Ndege ilipaa kutoka Cascavel 
kuelekea Guarulhos, bado haku-
na uthibitisho kuhusu mazingira 
ya ajali na hali ya sasa ya watu 
waliokuwamo,” ilisema taarifa 
ya kampuni hiyo.

Ndege hiyo yenye chapa ATR 
72-500, ilitengenezwa nchi-

ni Ufaransa.
Mji wa Vinhedo, wenye waka-

zi wapatao 76,000, uko kilomita 
80 kaskazini-magharibi mwa 
Sao Paulo.

Picha zilizorushwa na vyombo 
vya habari vya ndani zinaone-
sha ndege hiyo ikianguka kwa 
mwendo wa kasi, na nyingine 
zikionesha moshi ukipanda 
juu ya eneo lililoonekana kama 
makazi ya watu.

Vikosi vya wazima moto, poli-
si wa kijeshi na walinzi wa raia 
wamepelekwa katika eneo hilo 
kwa ajili ya uokoaji.

RFI

GAZA, Palestina

KUNA hali ya kuogofya Ukanda 
wa Gaza, baada ya jeshi la Israel 
kufanya shambulizi baya katika 
shule moja na kuua watu zaidi ya 
90.

Tukio hilo lilitokea jana na ku-
sababisha vyombo vya habari 
kutofautiana idadi kamili ya watu 
waliokufa, huku  Shirika la Ulinzi 
wa kiraia la Gaza ,linalosimamiwa 
na kundi la Hamas linaeleza watu 
90 na mengine yakidai inafikia 
100.

Shambulio hilo limeikumba 
shule ya “Al-Tabai’ een, katika eneo 

la Al-Sahaba katika Jiji la Gaza.
Msemaji wa shirika la ulinzi 

wa kiraia, Mahmoud Bassal alil-
iambia shirika la habari la AFPm, 
kuwa eneo hilo lilikuwa wakiishi 
Wapalestina   walikimbia makazi 
yao limeshambuliwa na mabomu 
matatu. 

Alielezea mauaji hayo kuwa ya 
kikatili na imeacha miili ikiteketea 
kwa moto.

Shule ya Al-Tabi’een ni mo-
jawapo ya makazi yaliyoko katikati 
mwa Jiji la Gaza,  ambayo inawapa 
hifadhi watu 250 waliokimbia 
makazi yao.

Kulingana na vyombo vya 

habari vya Hamas, zaidi ya nusu ya 
watu wanaoishi hapo ni watoto na 
wanawake.

Jeshi la Israel, kwa upande wake, 
linadai kuwa limewapiga kwa usa-
hihi magaidi wa Hamas ambao wa-
nafanya kazi ndani ya kituo cha 
kijeshi cha Hamas kilichopo katika 
shule ya Al-Tabai’een. 

Ilisema kituo hicho  kinatumika 
kama maficho ya magaidi na mak-
amanda wa Hamas.

Ijumaa jeshi la Israel lilitangaza 
kuwa lilikuwa linajihusisha na 
mapigano ya ardhini na kwenye 
mahandaki katika eneo la Khan 
Younes, jiji kubwa lililoko kusini 

mwa Gaza ambalo limegeuzwa 
magofu.

Mashambulizi hayo ya anga 
yalilenga zaidi ya maeneo  30 ya 
Hamas.

Ofisi ya Kuratibu masuala ya 
kibinadamu na misaada ya dharu-
ra (OCHA)      ilikadiria kuwa Wa-
palestina      60,000 wamehamia 
magharibi      mwa    Khan Younes 
katika muda        wa saa 72 zilizo-
pita.

Uhamaji huo unatokana na  
maagizo ya kuondoka kaskazini 
mwa eneo hilo. 

Awamu tofauti za vita vilivyoan-
zishwa na Israel katika Ukanda wa 

Gaza inasababisha kuhama mara 
kwa mara kwa watu masikini am-
bao wako hatarini.

Shule, ambazo huhifadhi watu 
waliokimbia makazi yao, mara 
nyingi hulengwa na jeshi la Israel 
kama  shule ya al-Awda iliyoko  
Abassan, Khadija ya Deir al-Balah 
na shule ya UNRWA iliyoko Nous-
seirat.

Wakati huohuo, nchi hizo tatu 
za upatanishi, Qatar, Marekani na 
Misri zilitoa wito wa kuanza tena 
mazungumzo Agosti 15, kwa ma-
jadiliano yasiyo ya moja kwa moja 
kwa nia ya kusitisha mapigano.

RFI

Wakazi wa Goma wakitumia mitumbwi kukimbia mapigano yanayofanywa na waasi wa M23 katika eneo la Rutshuru jana. PICHA: 
AFP
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	 MAKALA

Na Magabilo 
Masambu

Mke wa mwenzio usimvalie suti, tai,
mume wa mwenzio usimpakie wanja

	 BURUDANI ILIYOTIKISA ENZI HIZO

Na Adam 
Fungamwango

SAFU

ANZIA SOKONI KISHA MALIZIA 
SHAMBANI KWA KIPATO ZAIDI 

“Mke wa mwen-
zio mwache apite 
zake, mke wa 
mwenzio mpe zake 
heshima, mke wa 
mwenzio usimkari-
bishe kwenye baa, 
mke wa mwenzio 
usimvalie koti, 
mke wa mwenzio 
usimfungie tai, 
kuna wengine 
wadada wanayo 
hiyo tabia mbaya. 
Mume wa mwenzio 
usimpakalie wanja, 
mume wa mwenzio 
usijipishepitishe, 
akikutongoza 
kataa, akizidi kuku-
fuatafuata kam-
wambie mumewe.”

M
KE wa mtu ni sumu na 
mume wa mtu naye 
ni sumu pia. Huu ni 
msemo wa vijana wa 

kileo na wasanii wa bongo fleva 
wametunga nyimbo mbalimbali 
kuelekeza juu ya baadhi ya watu 
wasiokuwa na adabu wala heshi-
ma kutongoza wake au kuchukua 
waume za watu.

Hili jambo halikuanza leo. Liko 
tangu enzi na enzi, lakini ukweli 
unabaki pale pale kuwa ni jambo la 
hatari, ambalo linasababisha ndoa 
nyingi kuvunjika, ugonjwa wa sono-
na, wahusika kubaki vilema au vifo.

Mambo yote haya yanafanyika 
kwa baadhi ya watu ambao un-
aweza kusema hawana hofu ya 
Mungu. Yeyote mwenye hofu hiyo 
hawezi kufanya mambo ya kipuuzi 
kama hayo. 

Wanawake wapo wengi ambao 
hawajaolewa na wanaume wengi 
ambao hawajaona, hawatoshi mpa-
ka unakwenda kuchukua mke au 
mume wa mtu?

Hapo kuna vitu ambavyo nataka 
kuainisha ambavyo huwa vina-
tokea. Kwanza kabisa mwanamume 
anamtongoza mwanamke. Kwa 
nini anayetongozwa hakatai kuwa 
ameolewa? Na kuna wanaume am-
bao hata wakijua kuwa mwanamke 

anayemtaka kumbe ameolewa 
bado wanakuwa ving’ang’anizi. 
Hata kama mwanamke alidanganya 
kama hajaolewa na baadaye mwa-
namume ukajua kuwa umeongope-
wa kwa nini usimwache? Ni hatari 
kuendelea kuwa na mpenzi wa aina 
hiyo. 

Kwanza, huna raha naye. Muda 
wote roho juu, na wasiwasi saa zote 
ya kuogopa kufumaniwa. Huinjoi 
kwa kwenda naye popote pale, sasa 
yote ya nini?

Wako kinadada hata akijua kuwa 
yule ni mume wa mwezake, iwe 
shoga yake au jirani, anajipitishapit-
isha, atamtega mwanaume wa watu 
mpaka akingie mtegoni. jambo hili 
si zuri hata kidogo. Ndiyo maana 
wanamuziki wa zamani walitunga 
nyimbo nyingi kulikemea.

Moja ya tungo safi kabisa ni ku-
toka kwa bendi ya Super Matim-
ila, ikiwa na Dk. Remmy Ongalla, 
mwanzoni mwa miaka ya 1980 ILI-
ifyatua kibao ‘Natoa Onyo.’ Kilikuwa 
Kinawaonya wale wenye tabia hizo. 
Haya ndiyo mashairi yake;-

“Bibi wa mwenzio usimuwe-
kee, macho mia mia, gharama al-
izipata kwa yule bibi haujui ndugu. 
Ninakuonya, nakuonya usirudi 
tena, huyo mwenzako oo ni rafiki 
yako, mmezoena, ninakumba, 

nakuomba usurudie tena, huyo 
mwenzao oo ni rafiki yako, tum-
ezoeana. 

Kumbuka mmekaa wote siku ny-
ingi na ndugu huyo, vituko vyake 
uache ndugu, mbele ya kipenzi cha 
mwenzio, si vizuri ndugu, lawama 
ya bure.”

Hapa inaonekana Remmy anam-
wonya jamaa aliyekuwa ameanza 
kunyemelea mke wa rafiki yake 
halafu baada ya hapo anatoa onyo 
kwa wale wote wenye tabia hiyo, 
waume kwa wake.

“Natoa onyo kwako kama ndugu, 
tabia hiyo siyo nzuri oo duniani, usi-
we na haraka ya maisha wee kaka, 
waliotangulia wako wapi hivi sasa.

Starehe hazina mwisho, mke wa 
mwenzio mpe zake heshima, mke 
wa mwenzio usimfuatefuate, mkuki 
mtamu kwa nguruwe, kwa binada-
mu mchungu.”

Hapa anajaribu kumwambia yey-
ote mwenye tabia hiyo kuwa kama 
yeye ndiyo ana mke, halafu atafany-
iwa hivyo, atajisikiaje, ndiyo maana 
ya methali hiyo, ambayo ni sawa tu 
na ile ya ‘mtenda akitendewa, huhi-
si kaonewa.’

“Mke wa mwenzio mwache apite 
zake, mke wa mwenzio mpe zake 
heshima, mke wa mwenzio usimka-
ribishe kwenye baa, mke wa mwen-

zio usimvalie koti, mke wa mwenzio 
usimfungie tai, kuna wengine wada-
da wanayo hiyo tabia mbaya. 

Mume wa mwenzio usimpakalie 
wanja, mume wa mwenzio usiji-
pishepitishe, akikutongoza kataa, 
akizidi kukufuatafuata kamwambie 
mumewe.”

 Haya ndiyo maneno ya Dk. 
Remmy Ongalla katika kibao chake 
hicho ambacho kilivuma sana, 
akiimba yeye mwenyewe, Skassy 
Kasambula na Kasaloo Kyanga ka-
tika mtindo wa Talakaka.

OTTU Jazz Band, wana wa 
Msondo Ngoma, mwanzoni mwa 
miaka ya 1990, walitunga kibao 
kiitwacho,’Usiendekeze Moyo’ 
utunzi wake Tx Moshi William, am-
bao maudhui yake yanafanana na 
hayo. 

Moja ya vipande vya wimbo huo 
ninasema. “Usiendekeze moyo 
utakavyokutuma, unadanganya 
jaribu kushinda, usiposhinda, huna 
budi kuumia, utajifisha kitanzi pa-
sipo huruma.

“Kumpenda mke wa rafiki yako 
mpenzi ni hatari, vipo vitu vya ku-
penda lakini vingine nina madhara, 
oo moyo utakupeleka kaburini.” 
Ujumbe unaeleweka vizuri tu. Mwe-
nye masikio ya kusikia na asikie.

Tuma meseji 0716 350534

W
ASWAHILI wa-
nasema mchuzi wa 
mbwa unanywewa 
angali wa moto. 

Hii ni kutokana na Maonesho ya 
kilimo na sherehe za Nanenane 
2024, ambayo mwaka huu yali-
kuwa ya  30 tangu yalipoasisiwa 
mwaka 1994.

Sherehe hizi zimekuwa zikilenga 
kutambua na kuthamini mchango 
wa wakulima,  wafugaji na wavuvi 
kama tunavyofahamu kuwa kilimo 
na ufugaji ndiyo msingi mkuu wa 
maendeleo ya sekta zingine na 
maendeleo ya taifa kwa ujumla. 

Katika  sherehe za mwaka huu, 
kuna jambo kubwa nimejifunza 
na nikaona ni vyema kuwashiriki-
sha wakulima wetu nchi nzima, ili 
kulima kilimo cha tija na chenye 
kipato kikubwa badala ya kilimo 
cha mazoea cha miaka nenda rudi.

Katika sherehe hizo, nimepata 
nafasi ya kutembelea banda la 
kilimo la Halmashauri ya Arusha, 
kwanza nikazungumza na Mkuu 
wa Kitengo cha Kilimo, Bahati 
Mtweve, ambaye alinieleza jinsi 
mradi wa TANSHEP unavyotekele-
zwa katika kuwapa elimu ya kilimo 
biashara wakulima. 

Anasema kwa miaka ya nyu-
ma, wakulima walikuwa wana-
lima kwanza ndiyo wanakwenda 
kutafuta soko, hivyo matokeo yake 
walikuwa wanapata hasara lakini 
sasa wanafundishwa kwamba an-

zia sokoni na kumalizia shambani 
kwa kipato zaidi.

Katika hali ya kawaida, wakuli-
ma wengi nchini wamekuwa 
wakilima kilimo cha mazoea kwa 
maana ya kufuata msimu wa mvua 
pekee, bila kufahamu kwanza soko 
linataka nini. 

Sasa jambo jipya nililojifunza ni 
kwamba ili wakulima walime kili-
mo chenye kipato kikubwa, kwan-
za hawana budi kufanya utafiti wa 
soko linahitaji nini kwa kipindi 
gani hasa kilimo cha mboga amba-
cho ni cha muda mfupi.

Utafiti huu unaozungumzwa si 
wa chuo kikuu bali ni kazi rahisi 
tu. Mkulima  atatembelea masoko 
yaliyo karibu yake ili kufahamu 
ni wakati gani zao fulani huwa 
linaadimika katika soko hilo, ak-
ishabaini ndipo anakwenda sham-
bani kulima ili wakati anavuna, 
soko liwe lina uhitaji mkubwa wa 
zao hilo. Tafsiri  yake bei itakuwa 
juu.

Wakulima wengi wanalima 
mazao yenye kufanana kwa wakati 
mmoja, jambo linalofanya bei ya 
mazao kuwa chini kwa sababu 
wanakuwa wamezalisha wengi. 
Mfano, wanasema mwezi Februari 
ndiyo kilimo cha nyanya hukubali 
kwa hiyo, wanaingia shambani 
kwa fujo mwisho wa siku wanaz-
alisha nyanya za kutosha na wa-
nauza kwa bei ya chini kutokana 
na upatikanaji mkubwa.

Godfrey Logati, mmoja wa 
wakulima, anasema walipata 
mafunzo ya kufanya utafiti wa 
kuanzia sokoni kutafiti bei za 
mazao kwa msimu husika kabla ya 
kuamua kulima zao fulani.

Ndipo hali ya kilimo ilipoanza 
kubadilika na kuwa kilimo biasha-
ra na kwamba elimu hiyo imewa-
fanya wakulima kulima kilimo cha 
kisasa kinachoendana na mahi-
taji ya soko na kuwaondoa kwenye 
kilimo cha mazoea cha kulima tu 
ilimradi umeotesha mazao sham-
bani.

Lucy Mvungi ni Ofisa Kilimo cha 
Mboga na Matunda Halmashauri 
ya Arusha. Anaesema moja ya 
faida kubwa ya progamu ya anzia 
sokoni malizia shambani kwa ki-
pato zaidi, imewaondoa madalali 
wa mazao kwa kiasi kikubwa am-
bao waliwanyonya wakulima kwa 
muda mefu. 

Kwa sasa wakulima wanayo ma-
wasiliano ya moja kwa moja na wa-
fanyabiashara sokoni, hivyo mkuli-
ma anaamua amuuzie dalali ama 
kwenda sokoni moja kwa moja 
kwa kuzingatia bei halisi ya soko.

“Tunawafundisha wakulima ku-
kokotoa hesabu zao kabla ya ku-
fanya uamuzi wa kuuza. Kwa hiyo 
hata akiamua kumuuzia dalali ha-
tauza kwa hasara kama ilivyokuwa 
awali, maana bei ya soko sasa anai-
jua”, anasema.

Halmashauri ya Arusha ime-

shika nafasi ya tatu kwa Kanda 
ya Kaskazini kwenye upande wa 
kilimo mazao na moja ya sababu 
iliyoelezwa na Mkurugenzi Mtend-
aji wa Halmashauri hiyo, Sulemani 
Msumi, nje ya maandalizi ma-
zuri na namna walivyojipanga ni 
pamoja na elimu ya kuanzia soko-
ni na kumalizia shambani, ambayo 
kwa kiasi kikubwa imewasaidia 
wakulima hasa wa mboga kuzali-
sha kwa tija na kulipamba banda 
hilo kwa mazao yenye afya.

Kwa mujibu wa Tovuti Kuu ya 
Serikali, sekta ya kilimo nchini ni 
mhimili wa maendeleo ya uchumi. 
Sekta hii inachangia  nusu ya pato 
la taifa, robo  tatu ya bidhaa zin-
auzwa nje ya nchi na chanzo cha 
chakula pamoja na utoaji wa fursa 
za ajira zaidi ya asilimia 75 ya Wa-
tanzania.

 Kwa mantiki hiyo, kilimo kina 
uhusiano na sekta nyingine mfa-
no usafirishaji kwenda kwenye 
usindikaji wa mazao ya kilimo. Ina-
toa malighafi kwa viwanda na soko 
kwa bidhaa zinazotengenezwa. 
Tanzania inazalisha takribani asil-
imia 97 ya mahitaji yake ya chaku-
la. Uzalishaji wa mazao ya chakula 
unatofautiana mwaka hadi mwaka 
kutegemea kiasi cha mvua kina-
chopatikana.

0689157789
magabilomjalifu@gmail.com
Arusha-Tanzania

Utafiti huu unao-
zungumzwa si wa 
chuo kikuu bali 
ni kazi rahisi tu. 
Mkulima  atatem-
belea masoko 
yaliyo karibu yake 
ili kufahamu ni 
wakati gani zao fu-
lani huwa linaadi-
mika katika soko 
hilo, akishabaini 
ndipo anakwenda 
shambani kulima 
ili wakati anavuna, 
soko liwe lina 
uhitaji mkubwa 
wa zao hilo. Tafsiri  
yake bei itakuwa 
juu.
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Shukuru. “Eee, unasemaje?” “Shuk-
uru mpenzi wangu nikwambie kuna 
vita kubwa sana. Kulikuwa na barua 
mbili nyumbani, moja ya kwako 
na nyingine inasemekana imetoka 
kijiji jirani cha Mtapenda, lakini ni-
meikataa.” Shani akajibu. “Lakini ya 
kwangu pia imekataliwa.” “Kwanza 
waliikataa ya kwako, wakaipitisha 
ya huyo mwanaume mwingine si-
jui nani toba, ilikuwa na pesa sijui 
elfu thelathini, sijui hamsini, lakini 
nikakataa katakata.” “Sina tatizo 
na wewe Shani, ila tatizo lipo kwa 
wazazi wako, sana sana baba yako. 
Nilikwambia haya mambo ya kuleta 
barua hivi sasa yasimame kwanza, 
nitafute kazi au vibarua nipate pesa 
ndiyo nije, vinginevyo ninadhalilika 
kwa sababu baba yako anapenda 
sana watu wenye uwezo.”

“Hapana Shukuru, usijali mimi ni-
tasimama kidete, sitokubali la mtu 
yoyote.” “Si hivyo Shani, kama kuna 
watu ambao wameshaleta barua 
kwenu na wazazi wako wameikuba-
li na ya kwangu wameipiga chini, 
wewe si wa kwangu tena.” Akasema 
Shukuru kwa uchungu. Ilionekana 
kama anataka kulia. Akainamisha 
kichwa chini. Shani akamshika be-
gani ikiwa ni ishara ya kumbembel-
eza na kumtaka asikate tamaa. “Siyo 
hivyo mpenzi wangu.” Akajaribu 
kumtuliza. Lakini Shukuru alione-
kana kuvunjika moyo. Mwili, na uso 
wake ulionekana vyema machochi 
mwa Shani kuwa amekata tamaa 
kabisa.

“Sikiliza nikwambie Shukuru, usi-
kate tamaa, ninayeolewa ni mimi, 
hakuna wa kunilazimisha, mimi ni-
meshawaambia kuwa simtaki huyo 
wanayemtaka wao, enhee nime-
kumbuka, jina lake nimeambiwa ni 
Fotu, kutoka kijiji hiki kinachofuata 

cha Mtapenda, halafu baba yake ana 
uwezo, wanasema mzee Kandege si-
jui nani...” “Ahaaa, nishamjua, huyo 
ni mzee Kibopa, ndiye tajiri wa kijiji 
cha Mtapenda. Hilo Kibopa ni jina 
la utani, jina lake halisi ndiyo hilo 
Kandege.” “Basi kama ndiyo huyo 
nimeshamsikia, mimi namjua kwa 
jina la mzee Kibopa, lakini pale wal-
isema mzee Kandege, sasa mtoto 
wake ndiyo huyo aliyeleta barua.” 
Shani akaendelea kutanabaisha. 
Taarifa kuwa aliyeleta barua kumbe 
ni mtoto wa mzee Kibopa, ikaen-
delea kumtisha Shukuru. “Usijali 
mpenzi, mimi niko upande wako.” 
Shani alimsisitizia Shukuru.

*******************************

“Mwanangu kwa nini hutaki ku-
nisikia? Kwa nini hutaki kuolewa na 
Fotu?” “Baba mimi mchumba niliy-
emchagua ni Shukuru peke yake.” 
“Kwa nini hutaki kuolewa na Fotu? 
Akarudia swali mzee Chilambo.

“Aka Simtaki.” Akajibu. Mzee 
Chilambo alikuwa ameitisha kikao 
kwa ajili ya kushinikiza binti yake 
akubali kuolewa na mtoto wa Ki-
bopa. Kilikuwa ni cha watu watatu, 
yeye, mkewe na Shani mwenyewe.

“Hivi wewe mwanangu umelog-
wa?” Akaongea kwa upole ambavyo 
si kawaida yake. Ilionekana kama 
ni njia ya kumbembeleza. Halafu 
akaendelea. 

“Mbona unataka kufifisha bahati 
yako? We unaona huyo mtu wako 
kaweka shilingi elfu tano tu kwe-
nye barua ya posa, lakini iliyotoka 
Mtapenda ilikuwa na shilingi elfu 
thelathini.” “Unajua baba, ingawa 
huyo kijana mwingine sijawahi ku-
muona, lakini sijampenda, mimi 
namtaka Shukuru tu.” “Mimi nadha-

N
DIYO ni mzee kutoka kijiji 
cha jirani, Mtapenda, huyo 
mzee ana kijana wake 
anaitwa Fotu, ndiyo anata-

ka kukuoa na yeye ndiye aliyefuzu 
vigezo vya kukuoa.”

Maneno hayo yalimchanganya 
Shani. Alichojua ni kwamba mama 
yake angefikisha ujumbe kwa wal-
iokuwa wanachuja hizo barua mbili 
na kubaki na yule anayempenda tu. 
“Hapana baba.” Akajibu lakini kwa 
sauti ya chini ya woga. “Unasema-
je?” Baba akahoji. “Baba nadhani ba-
rua ambayo ningependa ikubaliwe 
ni ile mliyoiacha.” Macho yalimtoka 
pima mzee Chilambo. Alionekana 
kuwa na hasira ambazo zilimfanya 
ashindwe kuongea. “Mwanangu, 
kwa nini unakataa bahati hii?” Bi 
Hanifa alionekana kusikitika. Shani 
akaonekana kumshangaa mama 
yake. Alionekana kubadilika. Awali 
alionekana kama yupo naye na 
akamkabidhi kazi ya kuwashawishi 
barua anayoitaka ipitishwe. Aliona 
amesalitiwa. Na hilo lilionekana 
kumsikitisha sana. Asichokijua ni 
kwamba mama yake alifanya kila 
njia lakini ikashindikana. Ilikuwa 
nusura achezee kichapo kutoka 
kwa mumewe. Siku tatu baadaye 
akaletewa pesa kiasi cha shilingi 
elfu kumi ambacho hakikuwa kwe-
nye mahesabu yoyote wa posa wala 
nini. Akaona bure awe upande huo 
huo. Ukinshindwa adui yako ni bora 
kuungana naye. Ndivyo alivyoona. 
“Unasikia, ukoo ambao unataka 
kumuoa una uwezo mkubwa, hii 
barua tu imewekwa elfu thelathini, 
uliona wapi hii, usiipoteze binti.” 
Mshenga akasaidia. “Nimesema ‘aka 
huyo mchumba simtaki.”

*********************************
“Kwa nini wazazi wako wame-

kataa posa yangu?” “Sijui, mimi 
sikuwepo hapa, kama unavyojua 
nilikwenda kwa shangazi nikakaa 
kwa wiki mbili, huku nikowaacha 
wakafanya hivi walivyofanya”

Shukuru na Shani waliulizana na 
kujibizana walipokutana katikati 
ya njia inayogawa mpaka wa kijiji 
chao na Lalanguru na Mtapenda. 
“Ila mpenzi wangu kuwa mpole, 
usijali, niachie mimi hilo..!” “Nisijali 
nini wakati baba yako ameshakataa 
posa yangu?” “Sikiliza nikwambie 
Shukuru, hivi ninavyokwambia ni-
kataa barua ya mchumba mwing-
ine iliyoletwa nyumbani.” Kuwepo 
kwa barua nyingine zaidi ya ile 
aliyopeleka yeye kulimshtua sana 

“Si hivyo 
Shani, 
kama 
kuna watu 
ambao 
wamesha-
leta barua 
kwenu 
na wa-
zazi wako 
wamei-
kubali na 
ya kwangu 
wamei-
piga chini, 
wewe si 
wa kwangu 
tena.” 
Akasema 
Shukuru 
kwa 
uchungu. 

Aka Simtaki-6
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BAADA ya kumaliza masomo yake ya kidato nne na kushindwa kuendelea 
na masomo kutokana na hali duni ya wazazi wake, Shani alitakiwa kuolewa.   
Akakubali, lakini ni kwa yule ambaye anampenda. Haikuwa hivyo, kwani 
baba yake mzee Chilambo alimlazimisha aolewe na mwanamume mwenye 
uwezo, mali na fedha ili asiende kuteseka.   Tatizo likaanzia hapo, mwenye 
pesa hakupendwa na Shani, asiye na uwezo alikuwa kwenye moyo wake. 
Baba anamtaka mwenye uwezo.  Jambo hili linazua mgogoro mkubwa 
kwenye familia tatu, za binti na wachumba wawili. Nini kitatokea. Usikose 
kila nakala ya gazeti hili.

Na Adam Fungamwango
(0716 350534) ni labda tumwite basi ili umuone, 

unaweza kubadili mawazo yako.”
Wakati huo wote, Bi Hanifa 

alikuwa kimya akimsikiliza 
mumewe na binti yake wakilum-
bana.

“Unasikia mwanangu, Fotu ni 
kijana mtanashati, anavyovyaa 
mwenyewe utapenda, pili ni 
msomi, unajua msomi ni msomi 
tu hata mawazo yake ya kisomi-
somi, nne anatoka kwenye familia 
yenye uwezo, hivi unataka mwa-
nangu ikitoka hapa msichana 
mzuri tu, halafu ukifika huko uwe 
kama bibi kizee.” Pamoja na ma-
neno yote hayo, hayakubadilisha 
msimamo wa Shani. “Baba, mimi 
Shukuru ndiye mwanaume wan-
gu wa maisha, wala si mwingine.”

Mzee Chilambo alionekana 
kubadilika. Hasira ilijidhihirisha 
machoni mwake. Akaona akion-
gea amekaa hatosikika. Akasima-
ma na kuanza kupayuka “We mto-
to, mimi baba yako au siyo baba 
yako? Nimbie ukweli leo, labda 
mama yako amekwambia kuwa 
mimi si baba yako?” Akauliza kwa 
sauti kali na ya kitisho.

“Baba yangu.” Akajibu Shani 
kwa sauti ndogo na ya woga. 
“Sasa kama mama yako kakwam-
bia mimi ndiyo baba yako kwa 
nini hutaki kunisikia ninavyose-
ma. Angalia, nyumba yetu ni ya 
udongo hii, japo ni ya bati, lakini 
unadhani ukiolewa sisi hatuwezi 
kujengewa nyumba ya matofali 
hapa? Tutakaa hivi mpaka lini?”

Shani hakujibu lolote, akaanza 
kutokwa machozi. Hayakumzuia 
mzee Chilambo kuendelea ku-
foka.

“We mtoto, unasema unampen-
da sana Shukuru wako huyo. Una 
kichaa. Siku hizi kuna mapenzi! 
Yaliondoka tangu enzi za nabii 
Nuhu na Safina yake. Siku hizi 
watu wanaangalia fursa! Wanak-
wenda kuishi sehemu ambayo 
anaona atafaidika, ataheshimika 
na kuonekana mtu mbele za 
watu. Hawabebwi tena na hisia za 
mapenzi. 

Hayo yaliwachelewesha hata 
bibi zetu enzi hizo. Siku hizi wa-
nawake wanajitambua. Siyo kama 
wewe.” Mzee Chilambo akazidi 
kubwata. Maneno hayo yalisaba-
bisha mkewe aingilie kati. “Basi 
baba Shani, usimwambie hivyo 
mtoto.” “Nakwambia, nitawavu-
ruga wote nyinyi wote wawili mtu 
na mama yake.” Akasema huku 
akiwasogelea.

Itaendelea Jumapili
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BAADA ya bifu la muda 
mrefu kati ya mwanamuziki 
Rich Mavoko na iliyokuwa 
lebo yake WCB, kumeibuli-
wa tuhuma kuwa kulikuwa 
na vita hadi msanii huyo ku-
jiunga nao.

Akizungumza hivi kar-
ibuni, Prodyuza maarufu 
Mazuu,  amesema ni wao 
ndiyo walilazimisha aende 
kwao, kwa sababu alikuwa 
ni mtoto msumbufu kuliko 
AliKiba.

‘’Kipindi hicho Rich Ma-
voko ana wimbo mkubwa 
kuliko Diamond, walimpa 
machaguo mawili kama 
anataka kuendelea na 
muziki aende WCB kama 
hataki abaki huko huko, 
mimi ikabidi nikate tamaa 
kwa sababu vita ya WCB 
ilikuwa kubwa na Rich Ma-
voko alikuwa amekataa ka-
bisa kujiunga WCB ikabidi 
nimuombe’’ amesema Ma-
zuu.

RICH MAVOKO ALIKATAA 
KWENDA WCB

USIYOYAJUA USIYOYAJUA 
KUHUSU KUHUSU 
KOMASAVAKOMASAVA

B
AADA ya wimbo 
wa Komasava wa 
m w a n a m u z i k i 
maarufu wa Bon-

go Fleva, Diamond Plat-
numz, kuendelea kufanya 
vizuri, mwongozaji wa 
video ya wimbo huo Ma-
jagi King amesema kazi 
yote imefanywa na mdogo 
wake Fole-X.

Akizungumza na EATV,  
Majagi amesema kwamba 
kuna watu wengi nyuma 
yake na kwamba watu wa-

siojua ni kuwa video hiyo 
ambayo imeishtua dunia 
wazo lake lilitolewa na ki-
jana huyo ambaye wana-
fanya kazi pamoja.

“Mwongozaji wa video 
ile ni Fole X, yeye ndiyo ka-
toa wazo na tukaanza kuli-
fanyia kazi. Sisi kama timu 
tulikuwa tunatengeneza 
kutokana na mwogozo wa 
falsafa na ubunifu wake na 
sisi wengine tulimsaidia,” 
amesema Majagi.

EATV
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ZISIKUPITE

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

ROME, Italia

G
OLIKIPA wa zamani wa 
Manchester United, Da-
vid de Gea amejiunga na 
Fiorentina kama mchezaji 

huru, timu hiyo ya Serie A ilitangaza 
jana

De Gea mwenye umri wa miaka 
33, ameweka bayana juu ya mkataba 
wa mwaka mmoja, na chaguo la ku-
uongeza kwa msimu mmoja zaidi.

Mchezaji huyo wa zamani wa ki-
mataifa wa Hispania amekuwa hana 
klabu tangu alipoondoka United ma-
jira ya joto yaliyopita. 

De Gea alikuwa amepewa 
nyongeza ya mkataba mpya wa kue-
ndelea Old Trafford lakini akachagua 
kumaliza miaka 12 katika klabu hiyo.

    Golikipa huyo wa zamani 
wa Manchester United ameweka 
wazi kuwa mkataba wake ni...

DE GEA ATUA FIORENTINA

Tangu wakati huo, mchezaji 
huyo wa zamani wa Atlético Ma-
drid amepokea ofa nyingi kutoka 
kwa klabu za Ulaya na Saudi Aara-
bia. 

Alivutiwa na Genoa kabla ya 
hatimaye kuchagua kujiunga na 
Fiorentina, ambayo ilimaliza ka-
tika nafasi ya nane kwenye Serie A 
msimu uliopita.

De Gea alicheza mechi 545 aki-
wa na United na alikuwa sehemu 
ya timu iliyoshinda taji la Ligi Kuu 

England mwaka 2013 chini ya Sir 
Alex Ferguson. 

Wakati akiwa Old Trafford, 
alishinda pia Kombe la FA, Ligi ya 
Europa na mataji mawili ya Cara-
bao.

Fiorentina, ambao walisema De 
Gea atatangazwa kwa vyombo vya 
habari vya Italia kesho, walimaliza 
katika nafasi ya nane kwenye Serie 
A msimu uliopita na wanakabiliwa 
na mchujo wa kufika hatua ya tatu 
ya Ligi Uefa Conference.

BERGE ATAKIWA MAN UNITED
KLABU ya Manchester United inaweza kumjari-

bu kiungo wa kati wa Burnley na Norway, Sander 
Berge mwenye umri wa miaka 26, kwenda Old 
Trafford kwa kumpa mkataba wa kulipwa msha-
hara wa pauni 100,000 kwa wiki. (Sun)

TRIPPIER ATAKIWA WEST HAM
WEST Ham inavutiwa na beki wa kulia wa 

England, Kieran Trippier, huku mustakabali wa 
mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 33 huko 
Newcastle United bado haujaamuliwa. (Tele-
graph)

OMORODION SAFI CHELSEA
CHELSEA imekubali mkataba wa pauni mil-

ioni 35 na Atletico Madrid ili kumsajili mshambu-
liaji wa Hispania, Samu Omorodion, na mchezaji 
huyo mwenye umri wa miaka 20 anatazamiwa 
kufanyiwa uchunguzi wa kimatibabu. (Fabrizio 
Romano)

ZUBIMENDI KUTUA LIVERPOOL
KIUNGO wa kati wa Hispania, Martin Zubimen-

di anatarajiwa na Real Sociedad kukubali kuha-
mia Liverpool, ingawa klabu hizo bado zinahitaji 
kuafikiana dili la mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 25. (Athletic)

BROJA KUAMUA HATIMA
MSHAMBULIAJI wa Chelsea na Albania, Arman-

do Broja atafanya mazungumzo na kocha, Enzo 
Maresca kufahamu mustakabali wake. Everton 
na Wolves ni miongoni mwa timu zinazomtaka 
mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 22. (Mail)

CHALOBAH AIVUTIA W’HAM
WEST Ham inavutiwa na mlinzi wa Chelsea, 

Trevoh Chalobah mwenye umri wa miaka 26, na 
beki wa kati wa Ujerumani, Mats Hummels mwe-
nye umri wa miaka 35, ambaye ni mchezaji huru 
baada ya kuondoka Borussia Dortmund. (Sky 
Sports)

CRYSTAL PALACE PIA INAMTAKA
KLABU ya Crystal Palace pia inamtazama mlinzi 

wa Chelsea, Trevoh Chalobah, na mlinzi wa Wolfs-
burg ya Ufaransa, Maxence Lacroix mwenye umri 
wa miaka 24, kama chaguo la beki wa kati. (Tel-
egraph)

CASTLEDINE ATAKIWA CHELSEA
CHELSEA imewasiliana na Rangers kuhusu 

uwezekano wa kumnunua kiungo wa kati wa aka-
demi mwenye umri wa miaka 19, Leo Castledine. 
Aberdeen pia inavutiwa na mwingereza huyo. 
(FootballScotland)

LIVERPOOL YAMGANDA BEIER 
LIVERPOOL bado inavutiwa na mshambuliaji 

wa Ujerumani na Hoffenheim, Maximilian Beier, 
lakini mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 21 
anataka kujiunga na Borussia Dortmund na yuko 
kwenye mazungumzo na klabu hiyo ya Bundes-
liga. (Sky Germany)

BELLA-KOTCHAP AKATALIWA
KLABU ya Southampton imepokea ofa kutoka 

Hoffenheim kwa mlinzi wa miaka 22, Armel Bella-
Kotchap. The Saints hao tayari wamekataa ofa ya 
pauni milioni 8.6 kutoka Stuttgart. (Sky Germa-
ny)

DIGNE HAITAKI GALATASARAY 
MLINZI wa Aston Villa, Lucas Digne amekataa 

pendekezo la kujiunga na Galatasaray. Mfaransa 
huyo mwenye umri wa miaka 31 anatarajiwa kuba-
ki na Villa. (Athletic)
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MANCHESTER, England

PEP Guardiola amesema Manchester 
City hawakuwa na chaguo ila kukubali 
ofa ya Atlético Madrid kwa ajili 
ya Julian Álvarez kwa sababu 
aliiambia klabu hiyo anataka 
kuondoka.

ESPN imeripoti kuwa Álva-
rez anakaribia kuhamia Atleti-
co kwa ada ambayo inaweza 
kupanda hadi pauni milioni 
82.

Mchezaji huyo wa kimataifa 
wa Argentina amekuwa m 
muhimu katika uwanja wa Etihad kwa 
miaka miwili iliyopita, lakini Guardiola 
alisema klabu hiyo haikuwa katika na-
fasi ya kuzuia mpango huo.

“Sipendi kuwaambia wachezaji kile 
wanachopaswa kufanya,” alisema Guar-
diola akiwaambia wanahabari siku ya 

Ijumaa.
“Mikataba ni mizuri lakini inaweza 

kuvunjwa, kama huna furaha kwa nini 
uwe hapa?

“Anapendwa sana na timu 
kwa tabia yake, lakini kama 
nilivyosema mara nyingi kwa 
wachezaji, ikiwa anataka kuon-
doka na anataka changamoto 
mpya, Atlético ni klabu kubwa 
nchini Hispania na Ulaya na 
walipopendekeza mimi kupitia 
klabu ambayo alitaka kuon-
doka, nilisema ni sawa fikiria 
anabaki wakati hataki kubaki?

Álvarez amefunga mabao 36 katika 
michezo 103 tangu awasili kutoka River 
Plate mwaka 2022.

Ameshinda mataji mawili ya Ligi 
Kuu Englans, Ligi ya Mabingwa Ulaya 
na Kombe la FA wakati alipokuwa City, 
lakini Guardiola amependekeza kuwa 

mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 
24 amekuwa na motisha ya kuondoka 
kwa sababu anataka kuanza mara nyingi 
zaidi.

“Sijui sababu kwa nini. Alisema anata-
ka changamoto mpya na anahisi ni kile 
anachopaswa kufanya,” alisema Guar-
diola.

“Msimu uliopita alicheza sana na ka-
tika baadhi ya nyakati alicheza na Erling 
Haaland, lakini ninaelewa katika nyakati 
muhimu labda alifikiri atacheza. Ninam-
heshimu sana.”

Uamuzi wa Álvarez unawaacha City 
na Guardiola wakiwa na mkanganyiko 
kuhusu kuwekeza au kutowekeza fedha 
kwa mshambuliaji mwingine kabla ya 
tarehe ya mwisho ya usajili.

“Bado sijui,” Guardiola alisema. “Tu-
nazungumza kila siku na kuona nini 
kinatokea. Sijui bado. Inaweza kutokea 
lakini haikuweza kutokea.”

BARCELONA YAMSAJILI 
RASMI DANI OLMO

PARIS, Hispania 

LUIZ de la Fuente kocha wa timu 
ya taifa ya wakubwa ya Hispania 
amesema soka la nchi yake lina-
paswa kuthaminiwa zaidi baada 
ya timu ya vijana chini ya umri wa 
miaka 23 kupata medali ya dha-
habu katika fainali ya michuano ya 
Olimpiki dhidi ya Ufaransa juzi.

De la Fuente aliiongoza timu 
ya vijana chini ya umri wa miaka 
23 miaka mitatu iliyopita katika 
kumaliza medali yao ya fedha 
kwenye Michezo ya Tokyo kabla 
ya kuteuliwa kuwa kocha mkuu wa 
timu ya taifa na kushinda ubingwa 
wa Ulaya mwezi uliopita.

Kocha huyo aliomba watu 
wathamini nishani ya dhahabu 
ambayo kikosi cha Santi Denia 
kilishinda mjini Paris, ikiwa ni 
mara ya kwanza kwa nchi hiyo 
tangu mwaka 1992, na kazi kubwa 
iliyoifanya kufuatia majira ya 
kiangazi ambapo timu ya 
Hispania chini ya 
umri wa miaka 19 
pia ilitwaa ubing-
wa wa Ulaya.

Timu yao ya wa-
nawake pia imepata 
mafanikio makubwa, ik-
ishinda Kombe la Dunia la mwaka 
jana na Ligi ya Mataifa ya mwaka 
huu, ingawa walishindwa na Uje-
rumani katika mechi ya Ijumaa ya 
medali ya shaba.

“Hatujui tulichofanikiwa mwaka 
huu na hatuthamini soka la His-
pania vya kutosha. Tuondoe chuki 
zetu, kwa kweli, karibu hakuna 
timu inayoweza kufikia hili,” 
alisema De la Fuente akiwaambia 
waandishi wa habari.

“Pia timu ya vijana chini ya umri 
wa miaka 19, washindi wa pili wa 
Ulaya chini ya umri wa miaka 21 
mwaka jana, tupe umuhimu kwa 
yale ambayo yamepatikana leo, 
huu ni usiku wa kihistoria, tumei-
shi hadithi kubwa ambayo itaingia 
kwenye historia ya Olimpiki na 
michezo ya Uhispania.”

Kocha huyo mwenye umri wa 
miaka 63 pia aliwasifu Fermín 
López na Álex Baena ambao 
walikuwa sehemu ya kikosi chake 
kwenye michuano ya Euro kabla 
ya kujiunga na timu ya Olimpiki 
mwezi uliopita.

Taji la kandanda la Olimpiki pia 
linawakilisha medali ya kwanza ya 
dhahabu katika mchezo wa timu 
kwa Uhispania katika miaka 28.

De la Fuente 
aipongeza 
Hispania 
kutwaa 
dhahabu 
Olimpiki

Guardiola: Hatukuweza kumzuia Alvarez

BARCELONA, Hispania

B
ARCELONA imekamili-
sha usajili wa mshambu-
liaji wa RB Leipzig, Dani 
Olmo, klabu hiyo ya Kata-

lunya ilithibitisha jana.
Vyanzo vimeiambia ESPN 

kwamba mpango huo una 
thamani ya euro milioni 55 na 
nyongeza ya euro milioni saba.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa 
Hispania ametia Saini mkataba 
wa miaka sita katika klabu hiyo 
hadi Juni 2030, na kipengele cha 
kutolewa kikiwekwa kuwa euro 
milioni 500.

“Nataka sana kuanza. Siku hizi 
zimekuwa kali, lakini kila kitu kil-
ifanyika kwa kasi na nitaendelea 
kuwashukuru Leipzig,” alisema 
Olmo akiwaambia waandishi wa 
habari. 

“Tunaipa kila kitu tulicho na-
cho katika hatua hii mpya.”

Olmo, ambaye alikuwa kwenye 
vitabu vya Barca hadi alipoon-
doka kwenda Croatia akiwa na 
umri wa miaka 16, anakuwa 
mchezaji wa kwanza kusajiliwa 
na klabu hiyo msimu huu wa 
majira ya joto huku wakiende-
lea kukabiliana na vikwazo vya 
kifedha vilivyowekwa na ukomo 
wa matumizi wa LaLiga.

Barca iliongeza mazungumzo 
ya kutaka kumsajili Olmo wiki 
iliyopita baada ya kukatishwa 
tamaa katika jitihada zao za kum-
sajili Nico Williams wa Athletic 
Club.

Mkurugenzi wa michezo Deco 
alisafiri kwa ndege hadi Leipzig 
mapema wiki hii, ambapo ma-
zungumzo na kambi ya mchezaji 
na klabu ya Bundesliga yalizaa 
makubaliano kimsingi Jumanne.

Olmo mwenye miaka 26, alisa-
firi kwa ndege hadi Barcelona, ​​
uhamisho huo ukithibitishwa 
Ijumaa.

Vyanzo vya habari vinasema 
kusajiliwa kwa Olmo hakuondoi 
jaribio jipya la Williams kabla ya 
dirisha la uhamisho kufungwa 
mwezi huu, ingawa bado kuna 
kukubalika kwamba usajili wa 
winga huyo bado ni mgumu.

Baada ya kujiunga na akademi 
ya Barca ya La Masia kutoka kwa 
wapinzani wa ndani Espanyol 
mwaka wa 2007, Olmo aliondoka 
kwenda Dinamo Zagreb mwaka 
wa 2014 kutafuta njia ya haraka 
ya kucheza katika kikosi cha 
kwanza.

Alicheza mechi 124 kwa timu 
hiyo ya Croatia kabla ya kusa-
jiliwa Leipzig mwaka 2020, am-
bapo alishinda DFB-Pokals mbili 
na DFL-Supercup, akifunga ‘hat 
trick’ katika fainali mwaka jana 
katika ushindi wa 3-0 dhidi ya 
Bayern Munich.

“Klabu changa, mchezaji 
mchanga ..., tulishinda mataji 
yetu ya kwanza na tukaweka 
historia pamoja,” alisema Olmo 
kupitia kwenye Instagram, aki-
tangaza kuondoka kwake Leip-
zig.

“Mataji mawili na Super Cup 
ni baadhi tu ya nyakati nyingi 
zisizoweza kusahaulika ambazo 
daima zitabaki nami. Asante RB 
Leipzig, utakuwa moyoni mwan-
gu milele.”

Olmo pia ameichezea Hispania 
na alichukua jukumu kubwa ka-
tika kampeni yao ya ushindi wa 
ubingwa wa Ulaya msimu huu 
wa majira ya joto, akifunga mara 
tatu na kutoa asisti mbili katika 
mechi zake sita.
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SIMBA YASAKA MSHAMBULIAJI
Na Adam Fungamwango

B
AADA ya mechi ya 
nusu fainali ya Ngao ya 
Jamii dhidi ya Yanga 
na kuchapwa bao 1-0, 

viongozi wa Simba na Kocha 
Mkuu, Fadlu David wameone-
sha kutoridhishwa na safu ya 
ushambuliaji, hivyo wameamua 
kutafuta mshambuliaji mwing-
ine kabla ya dirisha kubwa la 
usajili kufungwa, Agosti 15.

Benchi la ufundi linataka 
mshambuliaji mpya atakayekuja 
kusaidiana na Steve Mukwala 

huku Fred Michael akipewa na-
fasi ndogo ya kuanza kwenye 
kikosi cha kwanza.

Habari kutoka ndani 
ya klabu hiyo

 zinasema viongozi
 wote wa Simba, 

akiwemo Mwenyekiti 
wa  Bodi ya

 Wakurugenzi,
 Mohamed Dewji,
 wamekubaliana 
kuwa wanahitaji

 mshambuliaji mpya 
haraka iwezekanavyo.

Mtoa taarifa alisema kuto-
kana na jinsi walivyoiona mechi 
hiyo, kama timu ingekuwa na 
mshambuliaji bora ingeweza 
kupata bao, lakini hakukuwa na 
kashikashi zozote langoni mwa 
Yanga, licha ya kiwango bora 
walichokionesha Simba.

“Wote wamekubaliana kuwa 
timu ni nzuri, lakini inakosa 
straika mwenye uchu wa ma-
bao, na sasa tayari wameshain-
gia sokoni kumsaka mchezaji 
wa aina hiyo ambaye atatanga-
zwa kabla ya dirisha dogo ku-
malizika, kwa maana hiyo kuna 

mchezaji mmoja ataondoka 
kumpisha, anaweza kuwa Ayoub 
Lakred, au Fred Michael,” alise-
ma mtoa taarifa huyo.

Hata hivyo mtoa taarifa huyo 
amesema kuna majina kadhaa 
ya wachezaji ambayo viongozi 
wanayo mkononi, lakini hajaba-
hatika kuyaona na kuomba 
apewe muda.

“Kwa sasa sina majina ya 
wachezaji hao, ila nipe muda wa 
siku mbili tatu nitakupenyezea,” 
alisema mtoa taarifa huyo.

Hata kwenye mechi tatu za 
kirafiki ilizokuwa ikicheza nchi-

ni Misri, Fadlu alikuwa akilala-
mikia safu yake ya ushambuliaji, 
akisema zinatengenezwa nafasi 
nyingi, lakini hazitumiwi.

Juzi baada ya mechi dhidi ya 
Yanga, alikiri kuwa bado kuna 
tatizo katika safu yake ya ush-
ambuliaji na atalifanyia kazi 
kabla ya Ligi Kuu kuanza.

Mjumbe wa Bodi ya Wakuru-
genzi wa Klabu hiyo, Crescen-
tius Magori, alisema bado hawa-
jamaliza kusajili mpaka dirisha 
litakapofungwa, lakini kabla ya 
hapo wanachama na mashabiki 
wategemee chochote kutokea.

Mchezaji wa timu ya Videte Center, Michael John (katikati), akimiliki mpira huku akizongwa na wachezaji wa 
timu ya Maginja FC kwenye mchezo wa kirafiki uwanja wa kituo cha michezo cha Jakaya Kikwete jijini Dar es 
Salaam. PICHA: JUMANNE JUMA

JWTZ waja na tamasha la Utamaduni
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Na Faustine Feliciane

WAZIRI wa Utamaduni, 
Sanaa na Michezo, Dk. 
Damasi Ndumbaro anatara-
jiwa kuzindua mashindano 
ya kwanza ya Utamaduni ya 
Mkuu wa Majeshi ya Ulinzi 
(CDF), Jenerali John Mkunda 
Agosti 19, mwaka huu jijini 
Dar es Salaam.

Akizungumza na waandi-
shi wa habari jana jijini Dar 
es Salaam, Mwenyekiti wa 
Kamati ya mashindano hayo, 

Meja Jenerali Mbaraka Mk-
eremy, alisema mashindano 
hayo ni sehemu ya sham-
rashamra za maadhimisho 
ya miaka  60 ya Jeshi la  
Wananchi wa Tanzania 
( JWTZ).

“Mashindano haya ni wazo 
la CDF, lengo lake ni kuhui-
sha sanaa na utamaduni 
nchini, akaona jeshi lina uw-
ezo wa kufufua sanaa hiyo 
mpaka kufikia kimataifa, 
zamani wakati tuko shule ya 
msingi tulipata kuona sanaa 

mbalimbali ikiwamo mazin-
gaombwe, sarakasi, ngoma za 
asili zetu na nyingine nyingi 
lakini sasa havipo tena.

“Kupitia mashindano haya 
kwa mara ya kwanza mwaka 
huu, yatashirikisha vikundi 
vya utamaduni na bendi za 
JWTZ, yataendelea kufanyika 
kila mwaka na 2025 tutaalika 
vyombo vingine vya ulinzi 
na usalama ikiwamo Jeshi la 
Magereza, Uhamiaji na Polisi 
pamoja na kuongeza fani ny-
ingine za sanaa.

“Tunawaita Watanzania 
Wote waje kushuhudia bu-
rudani hizo zitakazozin-
duliwa hapa Msasani Klabu, 
hakutakuwa na kiingilio ni 
burudani kuelekea sham-
rashamra za miaka 60 amba-
zo kilele chake ni Septemba 
Mosi”alisema Meja Jenerali 
Mkeremy.

Meja Jenerali Mkeremy 
alisema Kamati yake itaun-
gana na majaji watatu kutoka 
Basata watakaoshauri na 
kuboresha mashindano hayo.

mpaka wenyewe waje kujiridhisha 
kuwa wameiva kuwa sehemu ya 
VAR, baada ya hapo sasa tut-
aomba kibali cha kuitumia kwenye 
Ligi yetu,” alisema Kasongo na 
kuongeza.

“Kwa hiyo, michezo ya awali ha-
tutokuwa na VAR mpaka mchakato 
huo umalizike,” alisema.

Hivi karibuni, Shirikisho la Mpira 
wa Miguu Afrika (CAF), liliipa Shirik-
isho la Soka Tanzania mitambo ya 
VAR, ambayo imefungwa Uwanja 
wa Benjamin Mkapa, huku wad-
hamini waliopewa tenda ya kuo-
nyesha mipira nao wakiahidi kuwa 
na VAR inayohamishika ‘Mobile 
VAR.’

Baada ya mechi ya Alhamisi, 
ambayo Yanga ilishinda bao 1-0, 
baadhi ya mashabiki walilalamika 
kutotumika kwa VAR, na hiyo 
ilitokana na baadhi ya matukio 
tata ambayo mwamuzi Elly Sasii 
na wasaidizi wake walionekana 
kushindwa kuyaamua kwa usahihi.

Sababu dabi, 
Simba, Yanga
kutokuwa na 
VAR hizi hapa

SOKA



   Gamondi afurahia mechi ngumu, Simba, 
Coastal Union kusaka nafasi ya tatu huku...

Na Shufaa Lyimo

W
AKATI kocha wa 
Azam, Bruno Ferry 
akisema kikosi 
chake kipo tayari 

kuwakabili Yanga leo, kocha 
wa wapinzani wao hao, Miguel 
Gamondi, amesema anafurahia 
kukutana na mechi ngumu kwa 
kuwa inakifanya kikosi chake 
kuimarika zaidi.

Yanga na Azam zitakutana leo 
kwenye fainali ya Ngao ya Jamii 
kwenye mchezo utakaochezwa 
saa 1:00 usiku ukitanguliwa na 
mchezo wa kusaka nafasi ya 
tatu kati ya Simba na Coastal 
Union.

Yanga imetinga hatua hiyo 
baada ya kuifunga Simba bao 
1-0 kwenye mchezo wa nusu 
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YANGA, AZAM FAINALI  
YA AINA YAKE LEO
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Na Adam Fungamwango

BODI ya Ligi imesema ha-
kutakuwa na video ya kusaidia 
waamuzi VAR katika mechi za 
mwanzo wa Ligi Kuu mpaka 
hapo baadaye kutokana na 
marefa wanaotakiwa kui-
fanya kazi hiyo kuwa kwenye 
mafunzo kwa sasa.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa 
Bodi hiyo, Almasi Kasongo, 

alisema hayo jijini Dar es Salaam, 
na kuzima malalamiko ya baadhi 
ya mashabiki wa soka nchini 
waliokuwa wanahoji kutokuwepo 
kwa VAR katika mchezo wa 
watani wa jadi, Simba na Yanga 
uliochezwa Alhamisi iliyopita, 
Uwanja wa Benjamin Mkapa, 
ikiwa ni nusu fainali ya Ngao ya 
Jamii.

“Kwa sasa tunawajengea uwezo 
waamuzi wetu wataokuwa kwe-
nye VAR kama tulivyoelekezwa 
na CAF na FIFA, na watajifunza 

Sababu dabi, 
Simba, Yanga
kutokuwa na 
VAR hizi hapa
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fainali Alhamisi iliyopita huku Azam FC siku hiyo 
hiyo ikiiadhibu Coastal Union mabao 5-2 na kut-
inga fainali.

Akizungumza na waandishi wa
 habari jana, Gamondi, alisema
 mchezo dhidi ya Simba na huu 

wa leo unakisaidia kikosi chake
 kuimarika kutokana na ugumu

 na ubora wa wapinzani wao.

Alisema anatarajia kukutana na mchezo mgu-
mu mbele ya Azam kwa wapinzani wao hao ni 
timu nzuri na anaiheshimu.

“Kwa upande wangu ninafurahi kukutana na 
timu yenye ushindani kama Azam FC kwa kuwa 

inakifanya kikosi changu kizidi kuwa bora zaidi, 
ninaomba mashabiki wetu waje kwa wingi uwan-
jani kuangalia burudani tutakayowapa,” alisema 
Gamondi. 

Alisema makosa madogo madogo aliyoyabaini 
katika mchezo wao  wa nusu fainali dhidi ya Sim-
ba ameyafanyia kazi ili yasiweze kujirudia kwenye 
mchezo leo. 

Kwa upande wake Dickson Job ambaye alizun-
gumza kwa niaba ya wachezaji wenzake alisema 
mchezo huo utakuwa na upinzani kutokana na 
timu zote kuwa na mabenchi bora ya ufundi. 

“ Sisi wachezaji tunafahamu mchezo huo utaku-
wa mgumu hivyo tunaahidi kupambana ili tuweze 
kupata matokeo mazuri, alisema Job. 

Kwa upande wake, Kocha wa Azam, Ferry 

De Gea atua Fiorentina

Aziz KiFeitoto

alisema wanatarajia kupata ugumu mbele 
ya wapinzani wao kwa kuwa ni timu inay-
ofanya vizuri kwa sasa.

“Mchezo utakuwa mgumu sitaki kuzun-
gumzia Yanga kwa kuwa hakuna mtu asi-
yefahamu ubora wake, kikubwa ni kupata 
ushindi,” alisema Ferry. 

Alisema wamejiandaa na wapo tayari ku-
kutana na yanga kwenye mchezo huo wa 
leo.


