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WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Rais, Tawala
za Mikoa na Serikali za Mitaa (Tamise-
mi), Selemani Jafo, ameagiza mahafali
ya Kidato cha sita yanayofanyika nchi-
ni kutohusisha wageni kutoka nje ya
shule husika ili kujiepusha na ugonjwa
wa corona.
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HABARI KITAIFA

TISHIO CORONA
Serikali yatenga
hospitali maalumu

Na Augusta Njoji, DODOMA

SERIKALI imetenga hospi-
tali maalumu katika kanda zote
nchini kwa ajili ya kuhudumia
wagonjwa watakaobainika kuwa
na maambukizi ya virusi vya co-
rona.

Akizungumza jana na waandi-
shi wa habari jijini hapa, Msemaji
Mkuu wa Serikali, Dk. Hassan Ab-
bas, alisema kuna hospitali zili-
zotengwa kanda zote nchini kwa
gjili ya kuhudumiwa washukiwa
wa corona kwa kuwa hawatakiwi
kulazwa kwenye wodi za kawai-
da. “Kuna vitu lazima Watanzania
tujifunze, nilishangaa juzi mtu
anasema Regency kuna mgonjwa
haiwezi kutokea mgonjwa wa
corona akawekwa Regency, huu
ugonjwa mbaya sana,” alisema.

Alisema serikali imechukua
hatua kama ilivyo nchi nyingine
na imejiandaa kama itatokea
mgonjwa wa virusi hivyo aka-
bainika nchini.

“Pale Dar es Salaam kuna hos-
pitali imetengwa maalumu kwa
sababu hatuna mgonjwa, hatu-
wezi kusema ipo wapi, ila ikitokea
kuna mgonjwa hawezi kwenda
kwenye wodi au hospitali ya
kawaida,” alisisitiza.

Dk. Abbas alisema, hatua mbal-
imbali zimechukuliwa ikiwamo
kusitisha safari za ndege za Tanza-
nia. “Serikali imeunda vikosi kazi
mbalimbali vya kitaifa na mikoa
ili kuchukua hatua, nipongeze vy-
ombo vya habari vimeanza kutoa
elimu kwa umma kuhusu hatua
za kuchukua, endeleeni kutoa
elimu hili ni suala la kitaalamu ili
kutotia hofu watu,” alisema.

Vile vile, alisema Tanzania ipo
salama licha ya nchi zaidi ya 100
duniani kukumbwa na ugonjwa
huo. “Nchi yetu imechukua hatua
mbalimbali kwa kila taasisi na
hatua za kitaifa zipo, Watanzania
waendelee kuchukua hatua, Wiz-
ara ya Afya itaendelea kutoa taar-
ifa kitaalamu, kwenye maeneo
yote ambayo wageni wanatumia
kuingia nchini kuna wataalamu
kwa ajili ya kupima hatua za
kwanza za mshukiwa wa ugonjwa

huo,” alisema.

Alisema uwanja wa ndege kina-
chopimwa ni joto na sio corona.

“Hatua ya pili baada ya mtu
kuhisiwa, nchi yetu imeweka
vituo maalumu vya kuwatenga
washukiwa wa ugonjwa, wan-
apimwa kupitia maabara ya taifa
na ukibainika una corona hatua
ya tatu unapelekwa kwenye hos-
pitali maalumu,” alisema.

Kadhalika alisema, kama Tan-
zania ikifanikiwa katika hatua za
kujikinga kuna uwezekano wa
kujiepusha na gharama za kuhu-
dumia wagonjwa.

“Msiwe na wasiwasi tusipaniki
tuamini serikali inafanya kazi na
kama kutakuwa na viashiria fula-
ni serikali itatoa taarifa,” alisema.

Katika hatua nyingine, Waziri
wa Nchi, Ofisi ya Rais, Tawala za
Mikoa na Serikali za Mitaa (Tami-
semi), Selemani Jafo, ameagiza
mahafali ya kidato cha sita ya-
nayofanyika nchini kutohusisha
wageni kutoka nje ya shule husika
ili kujiepusha na ugonjwa wa co-
rona. Jafo alisema ili kujiepusha
na ugonjwa huo ni vyema Watan-
zania wakaepuka mikusanyiko
isiyo ya lazima.

“Kwa mfano mahafali tum-
ezoea wazazi kutoka mikoa mbal-
imbali wanashiriki, naelekeza
kuwa sherehe hizo za mahafali
zisihusishe wageni kutoka nje ya
shule kama kuna ulazima wa ku-
fanya mahafali, na yafanyike kwa
kuwahusisha wanafunzi pamoja
na jamii ya shule tu na sio wageni
kutoka sehemu mbalimbali za
nchi yetu,” alisisitiza.

Aliongeza: “Hii ni kwa nia nje-
ma ya kuendelea na mikakati na
maelekezo ya Wizara ya Afya na
msisitizo mkubwa uliotolewa na
Dk. John Magufuli kuhusu kue-
puka misongamano isiyokuwa
na lazima katika kuchukua ta-
hadhari dhidi ya ugonjwa wa co-
rona.” Alisema ugonjwa huo ni
hatari na unaua kwa haraka licha
ya kuwa hadi sasa Tanzania haina
mgonjwa kwa mujibu wa taarifa
iliyotolewa na Wizara ya Afya,
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee
na Watoto.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA

USIMAMIZI WA MIRATHI FORM 11

(S.M.M.1984 NYONGEZA YA 5 KANUNI 2)
Katika mahakama ya Mwanzo DODOMA MJINI

Usimamizi wa Mirathi No. 12/2020.

Ombila 1 ASMINI CHAIMA 2. JOHARI CHAIMA
kuteuliwa kuwa
Msimamizi wa Mirathi ya Marehemu CHAIMA ALLY CHIAPO

KWA YEYOTE ANAYEHUSIKA TANZANIA BARA

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote na Mirathi
ya Marehemu huyo wanaalikwa kuja na kuhudhuria kesi
wakitaka mnamo tarehe 2/3/2020 kabla huyo mwombaji
hajateuliwa kuwa msimamizi wa Mirathi hiyo.
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LEAH HOSEA KIMARO anatangaza
kupotelewa na Hati ya Kusafiria
(Passport) yenye namba TAE 313222
iliyotolewa na Idara ya Uhamiaji Makao
Makuu Dar es salaam tarehe 3/3/2020.
Yeyote atakayeiona atoe taarifa kituo
cha polisi kilicho karibu. Taarifa ya
polisi: DAR/URA/RB/202032/2020.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Waziri Mkuu Sera, Bunge, Vijana, Ajira na Watu wenye Ulemavu, Jenista
Mhagama ambaye ni Mbunge wa Peramiho, akishirikiana na wananchi wa kijij cha Ngahokola wilay-
ani Songea kung'oa visiki kwa ajili ya kutengeneza barabara yenye urefu wa kilomita sita kuelekea
hospitali ya wilaya. PICHA: GIDEONI MWAKANOSYA

Mbowe: Hatulipi kisasi

Na Gwamaka Alipipi

ZIKIWA zimepita siku nne
tangu Mwenyekiti wa Chama
cha Demokrasia na Maendeleo
(Chadema), Freeman Mbowe,
atoke gerezani, amesema chama
chake hakitalipa kisasi.

Amesema wataendelea kuom-

ba umoja na mshikamano wa ki-
taifa na kwamba wanataka kuona
Watanzania wote wanakuwa sala-
ma, nchi inakuwa sehemu nzuri
ya kuishi.
Dar es Salaam wakati alipoenda
kuwajulia hali baadhi ya vion-
gozi wa chama hicho waliolazwa
hospitali baada ya kudaiwa ku-
pigwa na maofisa wa Magereza
walipokuwa wakienda kum-
pokea (Mbowe) kwenye Gereza
la Segerea.

Viongozi wa Chadema wali-
olazwa hospitalini ni Mbunge wa
Kawe, Halima Mdee na Mbunge
wa Bunda, Ester Bulaya.

Viongozi hao wanadaiwa ku-
pigwa na kuvunjwa mikono na
miguu na maofisa wa Magereza
siku hiyo.

Akiwa hospitalini hapo, Mbowe
alisema: “Tuliahidi na tunaahidi,
tutasimama na taifa na Watanza-
nia wote, tunataka kuona Watan-
zania wote wanakuwa salama na
nchi inakuwa salama na mahala
pazuri pa kuishi.”

“Maadili yetu tutayasimamia
na kuyapigania kwa nguvu zote,
na hata salamu zetu wakati wa
mkutano mkuu tuliyoianzisha tu-
lisema ‘No hate no fear’ (hakuna

chuki, hakuna hofu), hatutajenga
kisasi wala hatutalipa Kkisasi,”
alisema Mbowe.

Alisema mwenye jukumu la
kuhukumu ni Mungu na kwamba
wao hawawezi kuingilia majuku-
mu hayo.

“Tuna mengi ya kufanya kwa
ajili ya nchi yetu, kufikiri ya jana
na kuanza kuwaza kulipa ni
ujinga, sisi sote tu wadhambi, la-
kini lazima tuangalie zaidi katika
kuijenga kesho yenye matumaini
kwa nchi yetu kuliko kuitafuta
jana yenye chuki na kisasi kwa
yaliyopita,” alisema Mbowe.

Hata hivyo, Mbowe aliahidi
kuzungumza zaidi leo na waandi-
shi wa habari kwa kutoa salamu
rasmi za chama kwa taifa.

Wakati huo huo, Jeshi la Polisi
Kanda Maalumu ya Dar es Salaam
limesema upelelezi wa kesi inay-
owakabili viongozi wa Chama
cha Demokrasia na Maendeleo
(Chadema), umeshakamilika na
kwamba leo litawasilisha jalada
kwa Mwanasheria wa Serikali ili
taratibu zingine ziendelee.

Viongozi hao ni Mbunge wa
Kawe, Halima Mdee, Meya wa
Ubungo, Boniface Jacob, Mbunge
wa Bunda, Ester Bulaya, pamoja
na wanachama 27 wa chama hi-
cho ambao wanatuhumiwa kuva-
mia Gereza la Segerea na kufanya
fujo, kuwavamia maofisa wa Ma-
gereza na kuwazuia kufanya kazi
Zao.

Akizungumza na waandishi wa
habari jana, Kamanda wa Polisi
kanda hiyo, Lazaro Mambosasa
alisema: “Upelelezi wa kesi ume-

kamilika na kesho jalada litapele-
kwa kwa mwanasheria wa serikali
alipitie kwa namna itakavyomfaa
atapeleka mahakamani wakajibu
tuhuma hizo.”

Kamanda Mambosasa alisema
siku ya tukio watuhumiwa hao
waliambatana na wafuasi wengi
kwenda katika Gereza la Segerea
kwa lengo la kumpokea mwe-
nyekiti wao, Freeman Mbowe.

Alisema lakini walipofika ka-
tika eneo hilo walitumia nguvu
eneo la geti pamoja na kumcha-
nia nguo askari wa magereza ali-
yekuwa kwenye lindo.

“Tulipigiwa simu na Magereza
kuwa kuna watu wanataka kuva-
mia eneo la magereza na wana-
fanya fujo, tuliondoka mara moja
kwenda eneo la tukio kwa ku-
wapeleka askari wa kanda pamo-
ja na askari wa kutuliza ghasia,”
alisema Kamanda Mambosasa na
kuongeza:

“Tulipofika tulikuta maofisa wa
Magereza walishawakamata baa-
dhi ya watuhumiwa na kuwawe-
ka chini ya ulinzi, hivyo Jeshi la
Polisi lilipofika liliwakamatwa
upya na kuwapeleka kituo cha
polisi cha Stakishari, hata hivyo
baadaye walipata dhamana,”
alisema Kamanda Mambosasa.

Kamanda Mambosasa alisema
Magereza ni eneo nyeti linalo-
tumiwa kuhifadhi wafungwa na
mahabusi hivyo mfungwa ama
mtu yoyote anatoka gerezani kwa
kufuata utaratibu wa mahakama
na kwamba kitendo kilichofany-
wa na viongozi wa Chadema ni
cha kihuni.
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Wapenzi wadaiwa kuua

mtoto kuimarisha penzi

Na Neema Emmanuel,
MWANZA

MWANAMKE mmoja kwa
kushirikiana na mpenzi wake
mpya, wanadaiwa kumuua mto-
to wa miezi tisa kwa kumnyonga
ili kuimarisha mahusiano yao,
na mama huyo kuamini ataole-
wa.

Kamanda wa Polisi Mkoa
wa Mwanza, Muliro Jumanne,
alisema jana tukio hilo lilitokea
Februari 25, na watuhumiwa wa-
likamatwa Machi 12, mwaka huu,
katika kitongoji cha Mwashega
amilama wilayani Kwimba.

Alisema mtoto huyo ana-
julikana kwa jina la Abdallah
Simon ambaye aliuawa kwa ku-
nyongwa kwa kutumia kamba
na mama yake mzazi, Helena
Washera (19).

Alisema mama huyo alitenda
jambo hilo kwa kushirikiana na
mpenzi wake, Lucas Jackson
maarufu ‘Kajanja (24) kisha
kuutupa mwili wa mtoto huyo
vichakani.

Kwa mujibu wa Kamanda Mu-
liro, baada ya mama wa mtoto

753N
(absa)
-/

kuelezwa na mpenzi wake wa
sasa aitwaye Lucas Jackson kuwa
amuue mtoto huyo ili amuoe.

Alisema baada yamwanamke
huyo kuelezwa kuwa ataolewa
na ndipo kwa pamoja walifanya
uhalifu huo na kuendelea na ma-
husiano yao ya kimapenzi.

Kamanda Muliro alisema
baada ya muda kupita, baba
mzazi wa mtoto huyo, James
Simoni, alikwenda kumsalimia
mwanawe na kuambiwa na mza-
zi mwenzake kuwa mtoto yupo
kwa bibi yake, na alipofuatilia al-
imkosa na kuamua kutoa taarifa
Polisi.

“Jeshi la Polisi lilifuatilia na
uchunguzi ulibaini kuwa wap-
enzi hao wamehusika kwa kuwa
katika mahojiano ya kina, waliki-
ri kuhusika na mauaji hayo na
kwenda kuonyesha sehemu
walipoutupa mwili wa mtoto
huyo,” alisema Kamanda huyo.

Aidha, alisema katika eneo
la tukio ilikutwa mifupa inayo-
sadikiwa kuwa mabaki ya mwili
wa mtoto mdogo, na kwamba
yamepelekwa kwa Mkemia
Mkuu wa Serikali kwa ajili ya
uchunguzi zaidi.

Kadi inayobadili
muonekano wa kibenki

Huo ndio Uafricanacity. Hiyo ndio Absa.

absa.co.tz

Wakati huo huo, mtu mmoja
ameuawa na polisi kwa kupigwa
risasi wakati akijaribu kuwatoro-
ka baada ya kuwarushia kichwa
cha mtoto wa mtaani anayedai-
wa kuchinjwa na mtu huyo, kwa
lengo la kuwatisha.

Kamanda Muliro alisema
tukio hilo lilitokea Machi 9,
mwaka huu katika msitu wa Ma-
chemba Kata ya Isamilo wilayani

Alisema mtoto wa mtaani asi-
yefahamika utambulisho wake,
jinsia ya kiume anayekadiriwa
kuwa na umri kati ya miaka 15-
20, alikutwa ameuawa kwa ku-
katwa na kitu chenye ncha kali
hadi kutenganishwa kichwa na
kiwiliwili na mtu ambaye baada
ya uchunguzi alifahamika kwa
jina la Abdul Abdalah mwenye
umri kati ya miaka 25-30, mkazi
wa Mabatini wilayani Nyamaga-
na.

Alisema baada ya ufuatiliaji
wa polisi walimkamata Machi
12 mwaka huu, na alipohojiwa
alikiri kutenda kosa hilo kisha
kuondoka na kichwa cha mare-
hemu ambacho alitaka kukipele-
ka kwa mganga wa kienyeji.

CHAMA cha ACT-Wazalendo

: kitaingia kwenye uchaguzi mkuu
wa mwaka huu kikiwa chini ya
! uongozi
1 wazoefu; Zitto Kabwe na Maalim
: Seif Shariff Hamad. Maalim Seif
: aliyewahi kuwa Waziri Kiongozi na
¢ baadaye Makamu wa Kwanza wa
: Rais wa Zanzibar na Zitto ambaye
* ni Mbunge wa Kigoma Mjini, wali-
: tangazwa kuwa washindi wa nafasi
¢ za mwenyekiti na kiongozi wa cha-
: ma katika uchaguzi uliofanyika juzi

wa wanasiasa wawili

¢ Duni Haji, mkongwe mwingine wa
: siasa za upinzani Zanzibar, alich-
: aguliwa kuwa Makamu Mwenyekiti
. wa
: huku Dorothy Semu, akishinda na-
fasi hiyo kwa upande wa Tanzania
: Bara.

ACT-Wazalendo (Zanzibar),

Semu anakuwa mwanamke wa

: kwanza kushika wadhifa wa juu
¢ zaidi miongoni mwa vyama vikuu
: vya siasa nchini tangu kuanza kwa
* mfumo wa vyama vingi.

Akitangaza matokeo hayo, Mwe-

: nyekiti wa Kamati ya Uchaguzi ya
¢ ACT-Wazalendo, Wakili Omar Said
: Shaabani,
: alishinda nafasi ya mwenyekiti kwa
¢ kura 337, sawa na asilimia 93.35 ya

alisema Maalim Seif

kura zote zilizopigwa.

Zitto aliyechuana na Ismail Jussa
Ladhu katika nafasi ya Kiongozi wa
Chama, alishinda kwa kupigiwa
kura 276, sawa na asilimia 73.6 ya
kura zote zilizopigwa. Jussa alipata
kura 91, sawa na asilimia 24.

Akizungumza baada ya kuch-
aguliwa, Maalim Seif alisema
ushindi wake ni salamu tosha kwa
Chama Cha Mapinduzi (CCM), ak-
idai Watanzania sasa wako tayari
kwa mabadiliko ya kiutawala na
maisha yao.

Alisema atazungumza kwa kina
na wanachama na wafuasi wake wa
ACT-Wazalendo mara atakapokalia
rasmi kiti chake hicho, akiwashuk-
uru kwa imani yao kubwa kwake.

Zitto pia aliwashukuru wajumbe
wa Mkutano Mkuu wa ACT-Wazal-
endo kwa kuwapa kura za kutosha
karibu wagombea wote na akase-
ma wameshinda mtihani mkubwa
kupitia uchaguzi huo.

Alisema kitendo cha Maalim
Seif kushinda kwa zaidi ya asilimia
90,huku yeye na Dorothy wak-
ishinda kwa zaidi ya asilimia 70,
kinaonyesha kwamba chama hicho
ni kimoja; kisicho na ubaguzi wa
wageni na wakuja, wa Bara na Wa-
zanzibar, wanaume na wanawake
au wazee kwa vijana.

4000 1234 5688 9010
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Vigezo na masharti kuzingatiwa,
Absa Bank Tanzania Limited (yenye usajili namba 38557) inaongozwa na kanuni za Benki Kuu ya Tanzania.

-~ Maalim Seif, Zitto kuiongoza ACT

Na Mwandishi Wetu
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Chupa za chai zatumika

Kuuza pombe za viroba

Na Mary Geofrey

KIWA ni miaka mitatu tangu
kuanza kwa utekelezaji wa
amri ya serikali kupiga maru-
fuku biashara ya uuzaji wa
pombe kali kwenye mifuko mi-
dogo ya plastiki, maarufu viroba,
imebainika bado kuna baadhi ya
maeneo, yakiwamo ya Jiji la Dar es
Salaam, vilevi hivyo vingali vinau-
Zwa.
Uchunguzi uliofanywa na Ni-
pashe kwa miezi minne kuanzia
Oktoba mwaka jana katika jiji
hilo lenye idadi kubwa ya watu,
umebaini biashara ya aina hiyo
ya pombe imeendelea kupamba
moto, tofauti pekee ikiwa ni nam-
na ya ufanyikaji wake na pia usiri
uliotawala miongoni mwa wauzaji
na wateja wao.

Serikali kupitia agizo lililotolewa
Februari 2017 na Waziri Mkuu,
Kassimu  Majaliwa, ilitangaza
kupiga marufuku biashara ya
pombe za viroba kuanzia Machi
Mosi, mwaka huo, na hivyo yeyote
anayekiuka amri hiyo halali kuji-
weka katika hatari ya kuchukuliwa
hatua za kisheria.

Tangu wakati huo, operesheni
kadhaa zimekuwa zikifanywa na
Jeshi la Polisi kwa kushirikiana na
taasisi nyingine zinazosimamia
biashara na uhifadhi wa mazin-
gira nchini kama vile Shirika la Vi-
wango (TBS), Tume ya Ushindani
(FCC) na Mamlaka ya Usimamizi
na Udhibiti wa Mazingira (NEMC).

Licha ya kuwapo kwa amri hiyo,
Salaam umebaini mbinu mpya ya
unywaji wa pombe hizo mitaani,
baadhi ya wauzaji wakitumia chu-
pa za chai na glasi ndogo zilizobati-
zwa majina mbalimbali na wauzaji
na wateja wao.

Nipashe imebaini biashara ya
pombe aina ya Konyagi, K-Vant na
gongo imeshamiri kwenye vijiwe
na stendi za daladala za jiji hilo la
kibiashara na vilevi hivyo vinau-
zwa kwa bei ya chini kuanzia Sh.
500.

Gazeti hili limebaini baadhi ya
wafanyabiashara wanaofahamika
kwa kuuza uji, chai na kahawa,
wamekuwa wakibeba vilevi hivyo
kwenye chupa za chai na kuwau-
zia wateja bila mtu mgeni kutam-
bua.

Uchunguzi wa Nipashe kwenye
maeneo ya Ubungo, Kigogo, Mwa-
nanyamala, Mburahati, Manzese,
Tabata na Kimara, ulibainisha wa-
pigadebe, madereva, makondakta,
wamebeba mizigo, waendesha
maguta na wafanyabiashara ndog-
ondogo, maarufu machinga, ndiyo
wateja wakubwa wa pombe hizo
na wanauziwa kwa kupimiwa kwe-
nye glasi ndogo, ambazo wahusika
wamezibatiza jina la kiduchu’.

“Sisi watumiaji wa pombe hizi
tuna majina yetu ambayo kwa mtu

m\\/ateja walbu
m\/|[0Ng0zI Wa C

Ummy Mwalimu, Waziri wa Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto.

mgeni si rahisi kuelewa, nikifika
kwa muuzaji namwambia ‘nipe
panado’ (jina la kibiashara la dawa
za kutuliza maumivu), wewe utad-
hani ni kidonge, lakini kumbe ni
hii kitu,” alisema mmoja wa wapi-
gadebe wa daladala eneo la Kima-
ra huku akimwonyesha mwandi-
shi glasi ndogo yenye pombe kali.

Jumanne Nasoro, mkazi wa
akiuziwa pombe aina ya Konyaji
na gongo kwenye vibanda vya ka-
hawa na maduka ya mitaa mbalim-
bali ya eneo hilo.

“Pombe hizi mbona bado tu-
nauziwa, sema kwa sababu wewe
ni ‘mwana’ (si mtu hatari kwao),
acha tukwambie tu, usione watu
wanauza uji ukajua huo ni uji kati-
ka chupa zote, wanabeba na chupa
za gongo na Konyagi. Mjini hapa
usishangae,” Nasoro alibainisha.

Alisema pombe kali zinauzwa
kwa mtindo huo ili kuendelea kuli-
pata soko la vijana ambao walizoea
kunywa pombe aina ya viroba

kabla ya amri ya serikali ya kupiga
marufuku biashara hiyo.

Mfanyabiashara katika Stendi
alisema wapigadebe na vijana wa
mtaani wamekuwa wakiendelea
kunywa pombe hizo za bei rahisi
zinazouzwa kinyemela mitaani.

Alisema pombe huuzwa kwa
usiri mkubwa kwenye vichochoro
vya maeneo ya Manzese, lakini
kwa watu waliozoeleka tu, ikiwa ni
mbinu ya kuvikwepa vyombo vya
dola. Alisema baadhi ya wauzaji
huwa wanatembeza kwenye mae-
neo ya wazi wakiwa wamechang-
anya na biashara ya uji au kahawa,
hivyo kuwa ngumu kwa mamlaka
za udhibiti kutambua kinachoen-
delea.

“Serikali imepiga marufuku
matumizi ya viroba, lakini huku
mtaani bado zinauzwa sana.
Inakuwa ngumu kutambua kwa
sababu wanachanganya na biasha-
ra nyingine kama uji na kahawa,”
alisema.

Alisema wafanyabiashara wa
pombe kali wamekuwa wakibuni
mbinu mbalimbali za kuendesha
biashara hiyo, baada ya serikali ku-
piga marufuku pombe za viroba.

Katika uchunguzi wake maeneo
watumiaji wa aina hizo za pombe
wamezibatiza jina la ‘dawa ya
kichwa’.

“Vijana wengi wanaingia kwe-
nye vibanda wanakouza pombe
aina ya gongo, Konyaji na K-Vant na
wanauziwa kuanzia Sh. 500 hadi
1,000 kwenye glasi ndogo na wewe
mtu mgeni huwezi kufahamu kwa
sababu wanaagiza kwa majina wa-
nayoyajua wao na wauzaji wao,”
Mariam Kapama, mkazi wa Tabata
alisema.

Gabriel Kisanga, muuzaji wa
ma wamekuwa wakipima pombe
aina ya Konyaji na K-Vant kwenye
glasi ndogo na kuuza kwa bei ya
kuanzia Sh. 500.

“Hili siyo jambo la kushangaza,

<3 Na Msamiatl
INI walla na usirl

watu wengi sana tunawapimia
na wala siyo tu ambao hawana
fedha, wengine wana fedha, lakini
wanataka kunywa kidogo, hivyo
tunawapimia,” alisema.

Alisema pombe hizo za kupimwa
wakati mwingine huchanganywa
na vinywaji vingine kama soda ili
kupunguza makali.

Kisanga alidai watu wanapen-
delea utaratibu huo wa kupimiwa
pombe kutokana na urahisi wa
bei na hali ya ugumu wa maisha ya
sasa.

“Hii Konyagi ukimpimia mtu
anakunywa na analewa kwa ghara-
ma nafuu, lakini bia inamgharimu
mnywaji kununua nyingi ili kulewa,
na hali yetu ya maisha kama una-
vyojua,” alisema.

MCHUNGAJI AONYA

Mchungaji wa Kanisa la Kiin-
jili la Kilutheri Tanzania (KKKT),
Richard Hananja, alisema suala la
unywaji wa pombe za kienyeji na
pombe kali mitaani limechuku-
liwa la kawaida ilhali lina madhara
makubwa kwa jamii.

Mchungaji Hananja ambaye ni
mlezi wa vijana walioacha kutumia
dawa za kulevya na pombe, alisema
jamii haipo tayari kuripoti wauzaji
na wanywaji, ambao wanachuku-
liwa kuwa watu wa kawaida wakati
wanafanya vitendo ambavyo ni
janga kwa taifa.

Alisema jitihada za serikali ku-
dhibiti biashara hiyo kwa kupiga
marufuku utengenezaji na uuzaji
wa aina hizo za pombe, hazitazaa
matunda kwa jamii iliyoharibika na
isiyo na maadili.

“Jamii ipo bize kuwaza uchawi
wa kulogwa ilhali uchawi wa wazi
ni wauzaji wa pombe hizo zina-
zokatisha na kuharibu maisha ya
vijana wengi nchini,” alilalamika.

Mchungaji Hananja alisema
kumekuwapo na mmomonyoko
wa maadili unaochagizwa na watu
kuuza na kuvuta bangi na pombe
kali hadharani, huku jamii ikiwao-
na bila kuchukua hatua za kuwa-
dhibiti na kuvipa taarifa vyombo
vya dola.

“Nafikiri mifumo ya kuilinda
jamii inayopaswa kutoa taarifa hai-
jawekwa sawa, ndiyo sababu ime-
kaa kimya, inashuhudia haya lakini
ipo kimya,” alisema.

BUsikose kufuatilia kesho
madaktari bingwa wakibainisha
madhara yatokanayo na unywaji
wa pombe za aina hiyo.
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Polisi
yaendelea
uchunguzi
tukio
kulishwa
sumu
Mangula

Na Mwandishi Wetu

KAMANDA wa Polisi
wa Kanda Maalumu,
Lazaro Mambosasa,
amesema wanaen-
delea na uchunguzi
wa tukio la Makamu
Mwenyekiti wa CCM
Bara, Philip Mangula,
kulishwa sumu.

Alikuwa akijibu
swali la waandishi
wa habari jana, jijini
Dar es Salaam kuhu-
siana kama kuna
aliyekamatwa au kina-
choendelea kwenye
tukio hilo la kulishwa
sumu kwa kiongozi
huyo.

“Upelelezi unaen-
delea na tutakapoka-
milisha tutawaeleza,
masuala ya upelelezi
tunakusanya kwa ajili
ya kutoa ushahidi ma-
hakamani, yakikami-
lika tutaeleza na watu
waliokamatwa tuta-
waeleza,” alisema.

Machi 9, mwaka
huu, Kamanda Mam-
bosasa alisema, taarifa
walizozipata Februari
28, mwaka huu, baada
va Mangula kudon-
doka ghafla katika
ofisi ndogo zilizopo
Lumumba baada ya
kumaliza kikao cha
Kamati Kuu ya Hal-
mashauri Kuu Taifa, ni
kuwa aliwekewa sumu
ingawa haijajulikana
aliwekewa wapi.

Alisema polisi wa-
naendelea na upele-
lezi kuhusu namna
ambavyo sumu hiyo
iliingia mwilini na
kwamba watachukua
hatua kali kwa yey-
ote atakayebainika
kuhusika.

Akizungumza na
Nipashe kwa njia va
simu kuhusu maende-
leo ya afya ya kion-
gozi huyo, Katibu wa
[tikadi na Uenezi CCM,
Hamphrey Polepole,
alisema

“Ninachofahamu
mzee (Mangula) anahi-
taji mapumziko zaidi
na sasa anaendelea na
mapumziko,” alisema
bila kufafanua zaidi.

—

Magugu maji yakiwa yamezingira sehemu maalumu za kuondokea boti za watalii wa ndani jana, huku jit

ihada za kuyaondoa zilisimami-
wa na Mhifadhi Mkuu, Kamishna Msaidizi wa Uhifadhi wa Hifadhi ya Taifa ya Saanane, Eva Mallya. Magugu hayo yaliyotapakaa kwenye
Ziwa Victoria huletwa na upepo pamoja vichaka na baada ya muda hupelekwa sehemu nyingine. PICHA: DANIEL SABUNI

Serikali kujenga maeneo maalum ya viwanda

Na Mwandishi Wetu

SERIKALI kupitia Mamlaka ya
Maeneo Maalum ya Uwekezaji
(EPZA), imepanga kujenga maeneo
maalum ya viwanda kama sehemu
ya kufungamanisha kilimo na vi-
wanda, sekta ambazo ni chanzo
kikubwa cha kuzalisha ajira.
Akiongea na wajumbe wa Kama-
ti ya Bunge ya Viwanda, Biashara
na Mazingira, iliyotembelea eneo
la Kurasini lililopangwa kujengwa
kituo kikubwa cha biashara mwis-
honi mwa wiki jijini Dar es Salaam,
Waziri wa Viwanda na Biashara, In-
nocent Bashungwa, alisema serika-
li inalenga kujenga na kuendeleza
eneo maalumu la viwanda (indus-
trial park) kila mkoa ikiwa ni fursa
ya kuvutia uwekezaji na kutengen-

eza ajira mpya kwa wingi.

“Napenda kuwahakikishia wa-
nakamati wote mliokuja kutembe-
lea eneo hili la mradi kuwa serikali
imejipanga vizuri na imeshaanza
hatua mbalimbali ili kuhakikisha
kuwa ujenzi wa kituo hiki kikub-
wa cha biashara nchini na katika
eneo la Afrika Mashariki unaanza
mara moja,” alisema na kuongeza
kuwa mradi huo unaotekelezwa
na EPZA utafungamanisha kilimo
na viwanda ili kuongeza kipato cha
wakulima.

Akizungumza katika ziara hiyo,
Mwenyekiti wa Kamati ya Bunge
ya Viwanda, Biashara na Mazin-
gira, Suleiman Saddiq, alisema ni
muhimu mradi huo kuanza kwa
wakati ili uweze kuchangia na
kuongeza kipato cha wakulima na

uchumi wa nchi.

“Mradi huu ni vizuri utekelezwe
kwa haraka ili kuwapa wakulima
wetu uhakika wa soko na ongezeko
la kipato na pia kufanya mchango
wa sekta hii inayoajiri asilimia zaidi
ya 70 ya Watanzania na asilimia 26
ya pato la taifa liweze kuongezeka
zaidi,” alisema.

Waziri Bashungwa aliihakikishia
kamati hiyo kuwa baada ya kupata
hati ya eneo la kujengwa mradi wa
Kurasini, Hazina itatoa fedha kwa
gjili ya kuanza maandalizi ya mradi
na hasa ujenzi wa ukuta kuzunga
eneo hilo.

Miradi mingine ya ujenzi na
uendelezaji wa maeneo maalum
ya viwanda ni pamoja na Kahama
mkoani Shinyanga, Mtwara na
Songwe.

Mkurugenzi Mkuu wa EPZA,
Kanali mstaafu Joseph Simbaka-
lia, alisema kuna umuhimu wa
kujenga na kuendeleza maeneo
maalumuya viwanda mengi zai-
di nchini kwa vile nchi ya Tanzania
ni kubwa na pia kutosheleza soko
la ndani na la ukanda wa Afrika
Mashariki.

Katika kituo kikubwa cha biasha-
ra cha Kurasini, tayari bodi nne za
mazao ikiwa ni pamoja na chai,
kahawa, mazao mchanganyiko
na matunda wameonyesha nia ya
kushiriki katika mradi huo.

Maandalizi ya kuanzishwa kwa
kituo cha kukusanya na kufanya
mauzo ya kahawa kwa mnada
badala ya kupeleka Mombasa
tayari yameanza na kufikia hatua
nzuri.

7]
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Detis collectons, Auctioneer, Commission Agenth Legal Consultant

TANGAZO LA MNADA WA HADHARA

REQUEST FOR PROPOSAL

@@ UNHCR

Haut Commissarat das Nations Unies pour ks rifugies

FOR THE ESTABLISHMENT OF FRAME AGREEMENTS FOR PROVISION OF

: No. RFP/2020/SUP/001

Kwa Idhini tuliyopewa na EQUITY BANK (TZ) LTD Tunatoa notisi ya siku kumi na nne (14) kuanzia
Tarehe ya Tangazo hili kwa mdaiwa anaetajwa hapo chini, alipe deni analodaiwa na benki hiyo pamoja na
riba. Kushindwa kulipa kwa muda huo tutalazimika kuuza dhamana (mali) iliyodhamini mkopo huo kwa
MNADA WA HADHARA .Mnada utafanyika kuanzia saa 4:00 Asubuhi na kuendelea mahali dhamana ilipo
kama inavyoonesha hapo chini.

Na | JINA LA JINA LA MMILIKI | MAELEZO YA DHAMANA NA | TAREHE YA
MDAIWA MAHALI ILIPO MNADA
1. | KILIMOTIVE(T) [ KILIMOTIVE(T)CO | Shamba la mpunga lililopo 4/04/2020

COMPANY
LIMITED

MPANY LIMITED llula  wilayani Kwimba
Mwanza- lenye ukubwa wa

HEKTA 1577.95

ROAD CARGO AND PASSENGERS TRANSPORT SERVICE IN TANZANIA.

1. Background:

The Office of the United Nations High Commissioner for Refugees (UNHCR), Representation
Office in Tanzania, invites qualified suppliers to make a firm offer for the establishment of
Frame Agreement(s) for the provision of Road Cargo and Passengers transportation services
(referred to hereinafter as services).

UNHCR may award Frame Agreement(s) with initial duration of 2 (two) years, potentially
extendable for a further period of 1 (one) year. The successful bidder(s) will be requested to
maintain their quoted price proposal for the duration of the Frame Agreement(s).

2. Eligibility:

MASHART YA MNADA
. Dhamana itauzwa kama ilivyo.

2. Mnunuzi atatakiwa kulipa siku ya mnada asilimia 25% ya bei iliyofikiwa.

3. Malipo ya asilimia 75% yalipwe ndani ya siku kumi na nne (14). Kukamilisha malipo yote.
Kushindwa kufanya hiyo mnunuzi atakuwa amepoteza malipo yote ya awali ya asilimia 25%,
na mnada kurudiwa, au mshindi wa pili atapewa ushindi.

. Gharama za kuona, kukagua, kuhamisha umiliki, kumtoa mdaiwa/mpangaji na zingine

N

zinazoambatana na hilo ni jukumu la mnunuzi.
Kwa Taarifa zaidi wasiliana na: AU Mkurugezi Mtendaji

Mkurugezi Mtendaji Equity Bank (Tz)Limited

Best Group (T) LTD Head Office,

Alli Hassan Mwinyi Road. Ohio street-Golden Jubilee Towers,
Green Acres Buliding, 2nd Floor. PO.BOX 110183,

PO.BOX 1088 DAR ES SALAAM

DAR ES SALAAM
MOBILE + 255 715-363537/ +255 765-363537

MOBILE; + 255 768985500

Email: info@equitybank.co.ke ’

Service providers or traders duly registered with relevant government authorities, with sound
financial basis, relevant experience, reputed clientele and with knowledge of how to meet
UNHCR’s needs are invited to participate in the bidding process.

The tender documents can be collected from the following UNHCR Offices:

UNHCR Field Office Kasulu
Kimobwa (Mlimani Area)
P.O. Box 332 - Kasulu,
Kigoma

UNHCR Representation Office Tanzania
Plot 1658 Masaki, Rufiji Street
P.O Box 2666 - Dar es Salaam, Tanzania

215661402

UNHCR Sub- Office Kibondo
Kabigwa (Near TANESCO)
P.O. Box 49

Kibondo

CRUCIAL DATES FOR THIS REQUEST FOR PROPOSAL

Tuesday 22nd March 2020 at 23.59 hours EAT
Wednesday 25th March 2020 at 11.00hours EAT
Tuesday 14th April 2020 at 16.00 hours EAT

UNHCR tenders are free of charge, no fees are charged to collect the tenders.

UNHCR Field Unit Mwanza
Mwanza Airport
P.O. Box 2273 - Mwanza

Deadline for receiving requests for clarification
conference meeting
Deadline for of offers
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Mashabiki chukueni
tahadhari maambukizi
corona viwanjani

SHIRIKA la Afya Duniani (WHO) limetangaza virusi vya corona
‘coronavirus’ vinavyojulikana kama CONVID-19 kuwa janga la
kimataifa ‘global pandemic’. Hatua hiyo ni kutokana na virusi
hivyo vinavyosababisha mafua, kukohoa na homa kali ya ma-
pafu kutokuwa na kinga, huku vikienea kwa kasi kubwa.

Tayari zaidi ya mataifa 123 duniani kote yametangazwa kuwa
na maambukizi ya virusi hivyo vilivyoanzia mjini Wuhan nchini
China huku vifo vilivyoripotiwa kutokana na janga hilo vikiwa ni
takriban 5,800 na wagonjwa wakiwa zaidi ya 156,000 .

Kutokana na janga hilo, Shirikisho la Soka la Kimataifa (Fifa),
lile 1a Ulaya (Uefa), Amerika Kusini (CONMEBOL) na Afrika (Caf),
yameahirisha michuano mbalimbali iliyokuwa ifanyike mwezi
huu kwa kuhofia usalama wa afya za wachezaji na mashabiki.

Awali mashirikisho ya soka katika nchi mbalimbali zilizoanza
kuripotiwa kuwa na mlipuko wa virusi hivyo, ikiwamo China,
Italia na kwingineko, yalianza kuchukua hatua kwa mechi
kuchezwa bila mashabiki kabla ya kuamua kusimamisha kabisa
ligi zao.

Hatua hiyo ikapokelewa na nchi nyingi za Ulaya ikiwamo ligi
pendwa duniani, Ligi Kuu England pamoja na Hispania, Uje-
rumani na kwingineko.

Kwa Caf imezuia mechi zote za shirikisho hilo zikiwamo za
kuwania kufuzu fainali za Mataifa ya Afrika (Afcon) 2021 am-
bapo Machi 27 timu ya Taifa ya Tanzania, Taifa Stars ingesafiri
kwenda kuivaa Tunisia kabla ya siku tatu baadaye kurudiana
hapa nchini.

Lakini Caf inaendelea kufanya uchunguzi ili kujiridhisha zaidi
endapo michuano ya fainali za Afrika kwa Wachezaji wa Ndani
(CHAN), zinazotarajiwa kufanyika nchini Cameroon Aprili 4-25,
mwaka huu, zifanyike ama laa.

Hiyo ni kutokana na maambukizi ya virusi vya corona kuri-
potiwa kuingia nchini Cameroon kwa sasa, wakati huu vikiri-
potiwa pia kubisha hodi kwa baadhi ya nchi za Afrika Mashariki
ikiwamo Kenya, Burundi.

Hata hivyo, Tanzania ina kila sababu ya kumshukuru Mungu
kwani hadi sasa hakujaripotiwa kuwa na mgonjwa yeyote ali-
yepata maambukizi hayo wakati huu ambao Rais John Magufuli
akiwataka Watanzania kuchukua tahadhari mapema.

Nipashe tunaungana na Rais Magufuli katika kutoa msisitizo
huo kwa kila mtu kuchukua tahadhari hususan katika miku-
sanyiko mikubwa kama viwanjani.

Ni wazi Caf inaweza pia kusogeza mbele michuano ya CHAN,
hivyo kutoa fursa kwa wachezaji wa Taifa Stars waliopo kambini
kujiandaa na fainali hizo kurejea katika klabu zao kuendelea na
mechi za Ligi Kuu na mashindano mengine kwa ngazi ya klabu.

Na kwa sababu Tanzania corona haijabisha hodi, tunahitaji
kuona mashabiki viwanjani wakichukua tahadhari zote stahiki
mapema hususan kutosalimiana kwa kupeana mikono, kukum-
batiana, huku wakivaa vikinga pua na mdomo.

Tunasema hivyo kutokana na kutambua kinga ni bora kuliko
tiba, hivyo kuchukua tahadhari mapema kutasaidia, hasa kuto-
kana na wimbi la wahamiaji haramu ambao wanaweza kuingia
nchini wakiwa na maambukizi hayo bila kubainika.

Tunaamini kila mmoja atachukua hatua huku wote tuk-
ishirikiana kutoa elimu na kumuomba Mungu atuepushe na
janga hili linaloitikisa dunia, lakini ni wakati wa Shirikisho la
Soka nchini (TFF), kuandaa utaratibu wa kutoa elimu namna ya
kujikinga na kuchukua tahadhari wakati na kabla ya kila mechi
kuanza.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Meneja Matangazo: 0782 253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

Na Adam
Fungamwango

MATO-
KEO

NAMUNGO
v/s
‘CHURA"

Gwambina karibuni

Ligi Kuu, ila mjipange

INAHITAJI pointi sita tu kati
ya mechi tano ilizobakiza
ili kupanda moja kwa moja
kwenye Ligi Kuu Tanzania
Bara.

Hiyo ni timu ya Gwambina
ambayo inaongoza kwenye
Kundi B na kuwa ni timu ili-
yo karibu zaidi kupanda Ligi
Kuu Tanzania Bara, ikiwa
imeziacha timu zingine kwa
mbali.

Gwambina FC timu yenye
maskani yake Misungwi
mkoani Mwanza, awali ili-
kuwa inajulikana kama JKT
Oljoro ya Arusha ambayo
imeshawahi kucheza Ligi
Kuu, lakini ikashuka.

Baadaye ikabadilishwa
jina na kuitwa Arusha Unit-
ed ambayo nayo iliuzwa mji-
ni Mwanza mwanzoni mwa
mwaka jana na kubadilishwa
jina na kuwa Gwambina FC.

Moja kati ya vitu vya kuvu-
tia kwa klabu hii ni kwamba
ni timu ambayo ina uwanja
wake, hivyo haitoiwia tabu
kwa mechi za Ligi Kuu
kuchezwa hapo.

Ilishangaza mashabiki
wengi wa soka nchini ilipoia-
lika Simba Juni mwaka jana
kwenda kufungua uwanja
huo ambao unaonekana
kabisa unakidhi vigezo vy-
ote, si vya Shirikisho la Soka
nchini (TFF) tu, lakini hata
vya Shirikisho la Soka Afrika
(Caf) na hata duniani (Fifa).

Hivi majuzi, wengi wali-
ishuhudia ikicheza dhidi ya
Yanga kwenye Kombe la FA.
Yanga ilishinda bao 1-0, la-
kini Gwambina iliipa wakati

mgumu Yanga na ilibaki ki-
dogo tu ngoma iende kwe-
nye matuta.

Inaonekana ni timu iliyoji-
panga na yenye dhamira ya
dhati. Klabu zinazoonekana
kujipanga kisawasawa kama
Gwambia FC, ndiyo kwa
kiasi kikubwa zinatakiwa
kwenye Ligi Kuu kwa ajili ya
kutoa ushindani wa nguvu
na wa kweli kwa ajili ya kui-
fanya ligi yetu kuwa bora,
tofauti na baadhi ya klabu
ambazo zinaonekana zipo
tu kwenye ligi.

Kwenye ligi hii zinahi-
tajika timu kama Gwambina
na Namungo kwa ajili ya
kupambana kuutafuta ub-
ingwa wa Tanzania Bara
tangu mwanzo wa ligi hadi
mwisho na si kucheza ligi
kwa ajili ya kutafuta pointi
za kubaki, ili kuwapo tena
msimu ujao.

Pamoja na yote haya,
natoa angalizo kwa Gwam-
bina FC kuwa inapokuja
kwenye Ligi Kuu ijipange na
ibadilike kwani itakachoki-
kuta kwenye Ligi Kuu, si kile
kilicho kwenye Ligi Daraja la
Kwanza.

Nimeiangalia mechi
dhidi ya Yanga na kubaini
kuwa pamoja na kuwa na
wachezaji wazuri na baa-
dhi wazoefu, bado inacheza
mpira wa ‘kishule-shule’
sana, hivyo isitarajie kuwa
unaweza kuisaidia kwenye
Ligi Kuu.

Gwambina inabidi itafute
baadhi ya wachezaji wa-
zoefu na wenye uwezo wa

kusaka matokeo zaidi na si
kupaka sana rangi mipira.

Ikija na aina ile ya mfumo
basi kazi itakuwa ngumu,
lakini inahitaji marekebisho
kidogo kupata baadhi ya
wachezaji wa kazi, wenye
kujituma, nguvu na kupam-
bana ili wakiungana na wali-
opo waweze kuifanya kuwa
timu bora.

Sina shaka sana na pesa za
usajili wa wachezaji wazuri
kwenye klabu hiyo, hivyo
nategemea kutakuwa na ma-
badiliko.

Viongozi wa klabu hiyo
nao wanatakiwa wawe na
nia ya kweli ya kuendeleza
soka na si kwamba wana-
fanya hivyo kwa sababu
za kisiasa, labda wanataka
kugombea ubunge kwenye
uchaguzi huu mkuu.

Tumeona timu nyingi za
daraja la kwanza zikilazi-
mishwa kupanda Ligi Kuu
kwa sababu ya watu kutaka
ubunge, lakini walipofani-
kiwa walizitelekeza timu
na kuanza kuhaha zikiwa
hazina tena wafadhili hadi
zinaanza kuombaomba kwa
wananchi.

Nia iwe ya dhati kutaka
kuufanya mkoa wa Mwanza
uwe juu kisoka na kulisaidia
taifa hili kuwa na klabu bora.
Hili ndilo litakaloifanya
Gwambina FC iingie Ligi Kuu
na kuwa tishio, lakini kama
kuna watu wanaipandisha
kwa maslahi yao na wakish-
ayapata wanaitelekeza, basi
tutashuhudia mlango ilioin-
gilia ndiyo itakaotokea.
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Mbeya City na Ndanda FC
zinapokumbuka shuka asubuhi

Na Adam Fungamwango

KUNA baadhi ya klabu kwenye Ligi Kuu zina-
shangaza sana. Zinapoanza ligi huwa haziko-
mai na zinaonekana kucheza kilelemama.
Lakini hali ikishakuwa mbaya, basi ndiyo
utaona zinatumika nguvu kubwa kuhakiki-
sha zinashinda mechi zilizobaki ili ziendelee
kubaki Ligi Kuu.

Mfano wa timu hizo ni Ndanda FC ya Mt-
wara. Timu hii ilipanda daraja na kuanza
kucheza Ligi Kuu msimu wa 2014/15. Msimu
wake mzuri zaidi ulikuwa ni 2015/16 ilipomal-
iza ligi ikiwa nafasi ya tisa kwa pointi 35.

Lakini misimu yake yote imekuwa ikisubiri
mechi za mwisho ili kujua kama imebaki au
imeshuka daraja.

Na kwa bahati nzuri, Ndanda FC imekuwa
ni timu yenye ngekewa, kwani mara zote
imekuwa ikifanikiwa kubaki Ligi Kuu, baada
ya mechi za mwisho kumalizika na kupigwa
mahesabu timu ipi ina pointi chache kuliko
zingine au mabao machache. Ndanda im-
eonekana kama imezoea aina hii ya maisha,
kwani hata msimu huu haikuanza vizuri
mzunguko wote wa kwanza.

Kama kawaida ya viongozi wa mkoa wa Mt-
wara, walipoona timu iko hatarini wakaanzi-
sha mkakati wa kuwaweka pamoja wananchi
wote wa mkoa huo, pamoja na kuisaidia kwa
hali na mali ili ibaki Ligi Kuu.

Hilo limeanza kuisaidia timu hiyo kwa kiasi
fulani, kwani imeweza kushinda mechi kad-
haa mfululizo, licha ya kwanza Jumamosi ili-
yopita ilikutana na kipigo cha bao 1-0 dhidi ya
Polisi Tanzania ugenini.

Kwa vyovyote vile, aina hii ya kuendesha
timu haiwezi kuisaidia Ndanda, kwani ipo
siku inaweza kujikuta inashuka daraja.

Nadhani Ndanda ijifunze kutoka kwa maji-
rani zao Namungo FC ambayo yenyewe tan-
gu mwanzo imeanza na moto na inamaliza
hivyo hivyo na pamoja na ugeni wao, lakini
si moja kati ya timu ambayo inasubiri mechi
za mwisho ili kufanyike juhudi za kuinusuru.

Mbeya City ni timu iliyopanda Ligi Kuu na
kuanza kucheza msimu wa 2013/14. llipanda
na kuanza kwa mbwembwe mno. Lakini pia
ilikuwa ni moja kati ya timu tishio kwenye ligi
kwa timu zote kubwa na ndogo zinazoshiriki,
ikisaidiwa na mashabiki wake waliokuwa na
hamasa kubwa, wakisafiri na timu yao pop-
ote pale inapokwenda kucheza nchini Tan-
zania.

Ni timu ambayo imekuwa ni mfano kwa
timu nyingi ambazo zilipanda baadaye kwe-
nye Ligi Kuu kutaka kuiga inavyofanya Mbeya
City. Hata hivyo, ikawa kama ni mgonjwa wa
muda mrefu anavyoanza kupungua mwili
taratibu. Taratibu nayo ikaanza kuwa dhaifu.

Msimu huu ndiyo umekuwa mbaya zaidi
kwani Mbeya City kwa mara ya kwanza nayo
inapigania isishuke daraja.

Cha kushangaza ni kwamba hali hii ilione-
kana tangu mwanzo, lakini baadhi ya viongo-
zi wa mkoa walikuwa kimya, lakini sasa ndiyo
wameibuka na kupanga mikakati.

Moja ya mikakati mimgi ni kuruhusu
wanafunzi wa shule za msingi mbalimbali
Mbeya Mjini kuingia Uwanja wa Sokoine bure
kwa ajili kuipa hamasa timu yao.

Halafu inaonekana kama vile hakuna
maandalizi au semina kwa wanafunzi hao,
kwani nilishuhudia mechi yao dhidi ya Mbao
FC wanafunzi hao wakishangilia chochote
kile kinachotokea, kiwe kizuri kwa timu yao
au kibaya.

Walikuwa wakishangilia hata mchezaji
wa Mbeya City anapopiga mpira juu, au an-
apokosea au kuurudisha mpira nyuma, wal-
ishangilia timu yao ilipokuwa inashambulia
na hata wakati mwingine kushambuliwa. Wa-
likuwa wakishangilia baadhi ya vitu ambavyo
vingine vilikuwa ni hatari kwa timu yao. Ina
maana wengi au baadhi yao hawajui chocho-
te kuhusu soka. Wameletwa tu hapo Kkisiasa,
bila hata kuwekwa chini na kufundishwa vitu
mbalimbali kuhusu soka.

Hawakufanana kabisa na wanafunzi wa
Alliance FC ambao wakiwa uwanjani kwao
unaona kabisa kuwa hawa wanaufahamu
mkubwa kuhusu soka, wa kike na wa kiume.
Wanahamasisha timu yao. Wachezaji wao
wakiwa na mpira wanapiga kelele na kushan-
gilia. Wanawazomea wapinzani wanapokuwa
na mpira au wanapokosa goli. Kusema kweli
wanawasaidia sana Alliance wakiwa nyum-
bani, tofauti na wale wa Mbeya City.

Hii yote ni hali ya kukurupuka wakati maji
yameshazidi unga. Ni kweli kuwa kwenye
ligi ni lazima ziwapo timu ambazo zitashuka
daraja, lakini zingine zinaonekana kuwa zina-
taka kushuka kizembe.

Ndanda haijajifunza tu miaka yote jinsi
gani ya kucheza Ligi Kuu na kupata pointi
nyingi za mwanzoni na kuepuka presha za
mwishoni?

Mbeya City ambayo imeathiriwa zaidi na
siasa, imekuwa ikionywa mara kwa mara ku-
jirekebisha kuhusu mwenendo wao huo, na
kweli sasa yamewakuta.

Kwa sasa timu zao zinakumbuka shuka
kumekucha. Hali ni mbaya. Inawezekana zi-
kapona, lakini kwa machozi, jasho na damu
ambayo hayakuwa na ulazima. Zikishuka basi
viongozi wa klabu hizo hawatokuwa na wa-
kumlilia, kwani wameyataka wenyewe. Kwa
sababu timu hizi hazishuki kwa sababu ya
udhaifu wa wachezaji ndani ya uwanja, ila ni
matatizo yaliyopo kwa viongozi wao.

NOTISI NA TANGAZO LA MNADA

WA HADHARA.

MAENDELEO BANK PLC Tunatoa notisi ya siku kumi na nne (14) kuanzia
Tarehe ya Tangazo hili kwa wadaiwa wanaotajwa hapa chini, walipe madeni
wanayodaiwa.

Kushindwa kulipa kwa muda huo tutalazimika kuuza dhamana (mali) zao
kwa mnada wa hadhara.

Mnada utafanyika tarehe husika kuanzia saa 4 asubuhi na kuendelea.

S/N  JINALA DHAMANA/MAHAL ILIPO TAREHE YA KAMPUNI YA UDALALI
MDAIWA/MDHAMINI MNADA
Michael Silvan Assey. Nyumba ya makazi yenye leseni no 05/04/2020 Msolopa Investment Co.Limited
ILA/KTD/KTK31/15 iliyopo eneo la kitunda
1 Manispaa ya Ilala.
2 Elice Entreprises Ltd. Nyumba ya makazi yenye leseni no.KND029120 | (04/04/2020 Msolopa Investment Co.Limited
iliyopo eneo la Makuburi Manispaa ya Ubungo.
3 Omary Augustino Nyumba ya makazi yenye hati iliyopo eneo la 04/04/2020 Msolopa Investment Co.Limited
Zacharia Yombo Manispaa ya Temeke. ’
4 Sia Stophery Kinjoph Nyumba ya makazi yenye leseni no.KND028220 03/04/2020 Msolopa Investment Co.Limited
iliyopo eneo la Mwananyamala Manispaa ya
Kinondoni.
5 Magdalena Cletus Nyumba ya makazi yenye hati no. 74730 iwanja | 31703/2020 Msolopa Investment Co.Limited
Mgombere n0.35 kitalu no.1, eneo la Bunju Manispaa ya
Kinondoni.
6 Mark SamwelRhombo Nyumba ya makazi yenye hati ya mauzianoiliyopo [ 0410472020 Best group(T) Limited
eneo la Msigani Manispaa ya Ubungo.
7 Enea Godftye Basaya Nyumba ya makazi yenye hati ya mauzianoilyopo | 1170412020 Best group(T) Limited
eneo la kwanyoka Manispaa ya Temeke
8 Sakina Hassan Mshiniri | Nyumba ya makazi yenye leseni iliyopo eneola | 910472020 Best group(T) Limited
Ubungo msewe Manispaa ya Ubungo.
9 Anania Anyimike Kasisi | Nyumba ya makaz yenye hati no. 143884 T0y0p0 | 517032020 Best group(T) Limited
eneo la Tabata kinyerezi Manispaa ya Ilala.
10 Mponjoli William Nyumba ya biashara yenye hati ya makazi 11/04/2020 Best group(T) Limited
Mwakabana no. TMK/TDK/KLH4/151 eneo la Tandika Manispaa
ya Temeke.
11 Prisca J. Mushi Nyumba ya makazi yenye hati ya mauzianoiliyopo | 09/04/2020 Best group(T) Limited
eneo la Malambamawili Manispaa ya Ubungo.
12 Yusuoh Hamis Ki Gari aina ya YUTONG zenye namba za usajiri T 1/04/202 B T) Limited
usuph Hamis Kitumbo 435 VL 1 T 433 OVL 31/04/2020 est group(T) Limited
13 In the rise canteen/Milton Nyumpa yenye hati no 20135,k?wanja no..53,kitall‘J 31/04/2020 Best group(T) Limited'
Loth Shango 10.9 iliyopo eneo la Bunju manispaa ya Kinondoni

MASHARTI YA MNADA
I. Nyumba zitauzwa kama zilivyo.

2. Mnunuzi atakaeshinda atalipa malipo ya awali ya 25% ya bei itakayofikia siku ya
mnada na 75% katika muda ya siku 14.

3. Mnunuzi atakayeshindwa kumalizia salio la 75% katika muda uliopangwa hapo
juu hatarudishiwa fedha alizolipa awali na mnada utarudiwa siku nyingine
itakayopangwa.

4. Gharama zote zakubadilisha hatimiliki, Kutwaa Nyumba/ Kumtoa mmilikiwa
awali (ikiwa bado hajatoka hadi wakati wa mnada) na gharama nyinginezo
zitakuwa juu ya mnunuzi.

5. Wateja wote mnakaribishwa kuonana kukagua nyumba muda wowote
isipokuwa usiku

KWA MAWASILIANO ZAIDI

MAENDELEO BANK PLC
HQ LUTHER HOUSE

P.O BOX 216

DAR ES SALAAM.
MOBILE 0688699289

215669102

BEST GROUP(T) LIMITED
P.O. BOX 1088 DAR ES SALAAM
MOBILE + 255 715-363537/+ 255 766-309913

MSOLOPA INVESTMENT COMPANY LIMITED
P.O.BOX 40561 -DAR ES SALAAM
MOB:0688 332233, 0767 666767, 0657363933
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Tabora kumenoga, maji Ziwa Victoria yafika

Na Augusta Njoji, DODOMA

HATIMAYE mradi wa maji
kutoka Ziwa Victoria umefika
mkoani Tabora na tayari wa-
nanchi wameanza kunufaika na
huduma hiyo.

Mradi huo wa Sh. bilioni 600,
utanufanisha wakazi milioni 1.8
yote ya mradi kuanzia Kanda ya
Ziwa hadi Tabora mjini, Igunga
na Nzega.

Kauli hiyo ilitolewa jana na
Msemaji Mkuu wa Serikali, Dk.
Hassan Abbas, alisema mradi
huo unapita zaidi ya kilometa
300.

“Leo hii tunapozungumza kwa
mara ya kwanza katika historia
ya nchi yetu wananchi wa eneo
la nchi kavu la Tabora wanaoga,
wanakunywa wananufaika na
maji kutoka Ziwa Victoria, am-
bao unatoka zaidi ya kilometa
300 ni mradi mkubwa sana,”
alisema.

Alisema kazi inayofanyika kwa
sasa ni kupeleka maji hayo kwe-

“Huu mradi baada ya miaka
mingi hatimaye maji yamefika
Tabora, Igunga hadi Nzega sasa

hii ni habari njema, maji yame-
fika Tabora naambiwa kuna shu-
ghuli kubwa imeandaliwa watat-
ualika tutaenda kuona kuna
fiesta ya aina yake,” alisema.

Dk. Abbas alisema tangu nchi
iumbwe, wananchi wa Tabora
hawajawahi kupata maji ku-
toka ziwa hilo, lakini sasa yame-
wafikia.

“Wananchi wa maeneo hayo
waanze kuomba kuunganishiwa
maji kwa kuwa tayari yameyafika
kwenye eneo husika,” alisisitiza.

Alisema serikali imeendelea
kuboresha huduma ya majisafi
utekelezaji wa miradi 875 unaen-
delea ukijumuisha miradi 802 ya
mijini.

“Tunatarajia  hadi  kufikia
mwishoni mwa mwaka huu tut-
akuwa tumefikia azma ya kufikia
jini asilimia 95,” alisema.

Ujenzi miundombinu

Dk. Abbas alisema Serikali ya
Tanzania na Benki ya Maendeleo
Afrika (AfDB), zimesaini mikata-
ba mitano inayohusu utekelezaji
wa mradi mitatu ya kimkakati
kwa mkopo wa masharti nafuu

wa Dola za Marekani milioni
495.59 ambayo ni sawa na Sh.
trilioni 1.14.

Alisema fedha hizo zi-
tatekeleza ujenzi wa mradi ya
Uwanja wa Ndege wa Kimataifa

Dodoma kwa
gharama ya Dola za Marekani
milioni 271.63, ujenzi wa bara-
bara ya Bagamoyo - Horohoro
- Lungalunga - Malindi kwa ki-
wango cha lami (kilomita 120.8)
kwa gharama ya Dola za Mare-
kani milioni 168.76.

“Pia kiasi cha Dola za Marekani
milioni 55.2 kwa ajili ya progra-
mu ya utawala bora na kuende-
leza sekta binafsi,” alisema.

Ripoti ya IMF

Ripoti ya IMF iliyotolewa
Machi 5, mwaka huu, Dk. Abbas
alisema Shirika la Fedha Duniani
(IMF), lilikamilisha taarifa yake
ya tathmini kuhusu uchumi wa
Tanzania na kusisitiza kuwa
uchumi wa Tanzania uko imara.

“IMF  wanafurahishwa na
akiba ya kutosha ya fedha za
kigeni, mfumuko wa bei kuwa
chini ya asilimia tano, mauzo ya
bidhaa nje ya nchi kuongezeka,
na kuongezeka kwa kasi ya benki
kutoa mikopo kwa sekta binafsi

na kuwa na deni la taifa ambalo
ni himilivy,” alisema.

Vile vile, alisema IMF im-
evutiwa na vita dhidi ya rushwa
na juhudi za serikali kukusanya
kodi.

“Shirika hilo lilitoa mapende-
kezo kwa Tanzania ikiwamo
kuweka mazingira wezeshi ya
biashara na uwekezaji, kuzinga-
tia mipango inayolenga kupun-
guza au kuondoa malimbikizo ya
matumizi na kuendelea kuweka
vipaumbele kwenye sekta za
elimu, afya na miundombinu ili
kupata maendeleo ya kijamii na
kuchangia ukuaji wa uchumi,”
alisema.

Migogoro ya ardhi

Dk. Abbas ambaye ni Ka-
tibu Mkuu wa Wizara ya Habari,
Sanaa, Utamaduni na Michezo,
alisema serikali imeendelea ku-
tatua migogoro ya ardhi na hadi,
kufikia Machi 2020, jumla ya
migogoro 10,000 imetatuliwa.

Kuhamia Dodoma

Msemaji huyo alisema watum-
ishi 15,361 wa wizara na taasisi za
serikali wamehamia Dodoma na
ujenzi wa awali wa ofisi za serika-
li katika mji wa serikali, Mtumba
umekamilika.

i |

-
y

A

Mwenyekiti wa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Ardhi, Maliasili na Utalii, Kemilembe Lwota, akitoa maelekezo kwa Mkurugenzi wa
Halmashauri ya Manispaa ya Shinyanga, Geofrey Mwangulumbi (aliyevaa kaunda suti), wakati kamati yake ilipokwenda kukagua

mradi wa upangaji na upimaji ardhi katika manispaa hiyo, jana mkoani Shinyanga. PICHA: MUNIR SHEMWETA

Waumini wapewa elimu kujikinga corona

Na Marco Maduhu,
SHINYANGA

WAUMINI wa Kanisa la Neema
ya Ukombozi kwa Mataifa yote,
lililopo maeneo ya Lubaga, Shin-
yanga mjini, wamepewa elimu ya
tahadhari ya kujikinga na virusi
vya corona, ili wasiambukizwe na
kuleta madhara.

Elimu hiyo ilitolewa jana na
Mganga Mkuu wa Manispaa ya

Shinyanga, Dk. Lusajo Mwaka-
joka.

Alisema elimu hiyo wameanza
kuitoa kwenye makundi mbalim-
bali yenye mikusanyiko ya watu
zikiwamo sehemu za ibada, ili wa-
pate kuwa salama na kutoathiriwa
na virusi hivyo na visiingie Tanza-
nia.

Aliwataka waumini wa kanisa
hilo waepukane na tabia ya kushi-
kana mikono wakati wa kusalimi-

]
TBS yatoa elimu
viwango wilaya
3

Na Mwandishi Wetu

SHIRIKA la Viwango Tanza-
nia (TBS) limemaliza kampeni

¢ va kutoa elimu kwa umma

katika wilaya za Mpanda,
Rungwe na Ludewa na kufani-
kiwa kuwafikia wananchi zaidi

© ya 8,000.

Kampeni hyo ilihusu usajili

: wa majengo va chakula na

¢ vipodozi, umuhimu wa kusoma
¢ taarifa zilizopo kwenye vifun-
. gashio vya bidhaa ikiwamo

muda wa mwisho wa matumizi

wa bidhaa.

Akizungumza wakati wa
kampeni hiyo Mkaguzi wa TBS,
Ernest Simon, aliwahimiza

wananchi kujenga utamaduni
: wa kununua bidhaa zili-
: zothibitishwa ubora na TBS, ili

kuepuka hasara kwa kupoteza

fedha na kuwa hatarini kupata
: athari za kiafya.

“Kampeni hii imeweza
kuwafikia walengwa zaidi ya

: 8,000 kati yao wajasiriamali
: wakiwa ni 64, wanafunzi wa
¢ shule za msingi na sekondari
* 4,381 na wananchi 3, 658,

: alisema Simon.

Simon aliwataka wafanyabi-

¢ ashara kuhusiana na umuhimu
* wa kusajili majengo yao

kupitia mfumo unaopatikana
kwenye tovuti ya shirika hilo
na wananchi waendelea kutoa

! taarifa kupitia mawasiliano
: waliyopewa pale wanapogun-
: dua uwapo wa bidhaa hafifu

katika soko.

Wakati wa kampeni hiyo
maofisa wa shirika hilo wali-
pata fursa ya kutoa semina
kwa wajasiriamali wanaojihu-

¢ sisha na uzalishaji wa bidhaa

mbalimbali zikiwamo za na-

: faka, sabuni, mikate, maziwa,

pilipili, siagi ya karanga,
korosho, mvinyo, mafuta ya
kula, asali, batiki, vikoi na
unga lishe.

Kampeni hiyo ambayo ni

. endelevu imefanyika katika
* wilaya hizo kuanzia mwanzoni

mwa wiki iliyopita kwenye
masoko, stendi, minadani na
maeneo mengine ya wazi
ikihusisha wanafunzi wa shule

za msingi na sekondari na
: wananchi kwa ujumla.

ana, wanawe mikono mara kwa
mara kwa kutumia sabuni na maji
yanayotiririka, wasipige chafya
bila ya kuziba pua kwa kitambaa,
waepuke safari za nje ya nchi zi-
sizo za lazima, pamoja na kubu-
siana.

“Nawaomba waumini wa
kanisa hili mkawe mabalozi kwa
wenzenu, na elimu tunayoitoa
hapa muizingatie sana, janga la
virusi hivi vya corona ni la taifa

zima, hivyo mkichukua tahad-
hari mapema, virusi vya corona

havitaweza kuingia hapa nchini
Tanzania tutavisikia kwa nchi
za wenzetu kwa sababu vime-

shafika Kenya na Rwanda,” al-
iongeza.

Naye Mratibu wa elimu ya afya
kwa umma Manispaa ya Shinyan-
ga, Mwita Thomas, alitaja dalili za
ugonjwa huo kuwa ni kukohoa,
kuumwa homa kali, mwili kucho-

ka, maumivu ya misuli, kupumua
kwa shida, mafua makali, pamoja
na kichwa kuuma.

Kwa upande wake nabiii wa
kanisa hilo, David Nangale, al-
ipongeza utolewaji wa elimu
hiyo, huku akiongoza maombi ya
kuliombea taifa lisiweze kupatwa
na virusi hivyo na kuwataka vion-
gozi wa kidini kutoka madhehebu
mbalimbali waungane kuiombea
nchi ibaki salama.
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Wasakwa Kisa mkopo fedha za NSSF

Ndalike Sonda, KAHAMA

ILAYA ya Kahama

mkoani Shinyanga

imesema itawasa-

ka popote walipo

wanachama wawili wa Chama

cha Ushirika Ibuka kinachojihu-

sisha na shughuli mbalimbali

katika mgodi wa Bulyahulu, kwa

tuhuma za kuutumia ushirika

huo kukopa Sh. milioni 80 kwe-

nye Shirika la Hifadhi ya Jamii
(NSSF) mwaka 2015.

Watu hao wanadaiwa pia

kuwa baada ya hapo walikimbia

na kuuza nyumba walizoweka

dhamana.

Kauli hiyo ilitolewa na Mkuu
wa Wilaya hiyo, Anamringi Ma-
cha, wakati akizungumza kwe-
nye mkutano mkuu wa chama
hicho katika Kata ya Bugarama
Halmashauri ya Msalala.

Macha aliwataka wanancha-
ma hao ni Erasto Malugu am-
baye alikopa Sh. milioni 50 na
alipaswa kurejesha Sh. milioni
58, na Clement Ndilana aliye-
kopa Sh.milioni 30 na alitakiwa
kurejesha zaidi ya Sh. milioni 32,
na kwamba muda wa kurejesha
ulikuwa ni miaka mitatu, lakini
imeshapita.

Aidha, Macha alisema seri-
kali inaendelea kuchunguza ili
kuwabaini viongozi wa serikali
kuhalalisha nyumba zilizokuwa
zimewekewa dhamana ili nao
wachukuliwe hatua za kisheria,
huku akiwaonya waanachama
wengine ambao hawajarejesha
mikopo NSSF baada ya kukopa
waanze kurejesha ndani ya
mwezi mmoja.

Mkopo uliochukuliwa NSSF
na wanachama takribani 74, ni
shilingi milioni 750 wenye riba
ya shilingi 123, 487,500, na mpa-
ka sasa zinazodaiwa ni shilingi

679,399,166.61, na kwamba
wapo waananchama watano
waliomaliza mkopo wao.

Nao baadhi ya wanacha-
ma wa Ushirika wa Ibuka
wameipongeza serikali kwa
hatua za kisheria dhidi ya wale
wanaotumia ushirika huo kwa
manufaa yao binafsi.

Chama cha ushirika Ibuka
kinaundwa na wananchama zai-
di ya 400 wanaotoka katika vi-
jiji 14 vinavyozunguka mgodi wa
Bulyahulu ambacho ndio msi-
mamizi wa shughuli mbalimbali
ndani ya godi huo zinazofanywa
na wananchi wanaozungukwa

S
\\‘%..

Wafanyakazi wanaojenga daraja la Kiyegeya lililopo mkoani Morogoro, wakiwa katika maandalizi ya ujenzi wa daraja hilo, lililokuwa
limezolewa na maji ya mvua. PICHA: WUU

Wafanyabiashara wadogo wa kemikali wapata nafuu

Na Mary Geofrey

MAABARA ya Mkemia Mkuu
wa Serikali (GCLA) imeshusha
gharama ya ada ya usajili wa ke-
mikali kwa wafanyabishara wa-
dogo wanaonunua bidhaa hiyo
kwa matumizi yao ya uzalishaji
mali kutoka Sh.40,000 hadi
Sh. 10,000. Lengo la punguzo
hilo ni kuhamasisha wajasiri-
amali wadogo waliosajiliwa na
Shirika la Viwanda Vidogo (Sido)
na wanaotumia kemikali nchini
kujisajili ili kutambulika na kue-

pusha uchepushaji wa matumizi
ya kemikali yanayosababisha
madhara mbalimbali kwa jamii.
Mkemia Mkuu wa Serikali,
Dk. Fidelice Mafumiko, aliyase-
walkati akitoa vyeti kwa wajasiri-
amali 176 waliofuzu mafunzo ya
matumizi sahihi ya kemikali yali-
yotolewa na mamlaka hiyo.
“Tumetangaza kushusha
gharama za usajili wa kemikali
kwa watumiaji ambao ni wafan-
yabiashara wadogo mliosajiliwa
na Sido na mnaotumia kemikali

kuzalisha bidhaa zenu lengo ni
kuwahamasisha watumiaji wa
kemikali kutambulika ili kupun-
guza matumizi yasiyo sahihi ya
kemikali,” alisema Dk. Mafu-
miko. Alisema wanaendelea
kushirikiana na wajasiriamali
kuhakikisha wanapunguza mad-
hara ya kemikali katika jamii
kwa kuendelea kuwahimiza ku-
jisajili.

Kadhalika aliwataka wajasiria-
mali hao kujisajili kwa ajili ya ku-
pata kibali cha kutumia kemikali
ambacho ada yake ni Sh. 50,000

na kusajili maeneo yao ya kuzal-
ishia bidhaa zao kwa kutumia
kemikali kwa Sh. 50,000 ili ku-
fanya kazi kwa majibu wa sheria
zilizopo. Dk. Mafumiko pia ali-
wakumbusha wajasiriamali hao
kuwa, matumizi ya mabaya ya
kemikali yanaweza kusababisha
majanga kwa jamii kama watu
kumwagiwa tindikali na vilevi.

Alisema madhara ya kemikali
zikitumiwa isivyokusudiwa ni
kuwa sumu, silaha, kusababisha
ajali, ulemavu, matatizo ya uzazi
na saratani.

]
Kesi za ndoa,
kifamilia zapaa

Na Romana Mallya

KITUO cha Msaada wa Kisheria
kwa Wanawake (WLAC), kimese-
ma Kesi za ndoa na za kifamilia
zimeongoza ambapo kwa mwaka
huu zilizoripotiwa kwao ni 602.

Mkurugenzi Mtendaji wa Kituo
hicho, Theodosia Nshala, aliyase-
ma hayo juzi jijini Dar es Salaam
wakati WLAC kikiungana na wa-
nawake wanaowasaidia msaada
wa kisheria kusherehekea Siku va
Wanawake Duniani.

Alisema kauli mbiu za maadhim-
isho hayo mwaka huu inasema,
“Kizazi chenye usawa kwa maen-
deleo ya sasa na baadaye.”

Nshala alisema wameamua kush-
erehekea siku hiyo kwa kuungana
na wanawake wenye uhitaji wa
kisheria ambao hufika kituoni
hapo kupata msaada ikiwa ni se-
hemu ya mafanikio waliyoyapata
tangu kuanzishwa kituo.

“Takwimu za mwaka huu kuanzia
Januari hadi sasa, zinaonyesha
tumepokea kesi 602, za ndoa na
za kifamilia ndizo zinazoongoza,
zinahusiana na matunzo, talaka,
mgawanyo wa mali, utengano
na ulinzi wa mtoto au watoto,”
alisema.

Alisema tangu kituo hicho kianze
kazi, wanawake waliosaidiwa ni
takribani 60,000.

“Tunasherehekea kwa sababu
mwanamke ni shujaa na mshindi
na anaposhinda kesi ile mali
akiipata husaidia watoto wake au
jamii tofauti na upande wa pili.

Nshala alisema moja ya ma-
fanikio yao ni kwamba wanawake
ambao wamewasaidia wanaporudi
kituoni huwa kama wanasheria
kwa sababu ya kufahamu baadhi
ya vifungu vya sheria hivyo ku-
weza kujisimamia.

“Siku hii ni muhimu kuitumia
kutafakari usawa wa jinsia katika
kuleta maendeleo ya jamii na
taifa, hii ni pamoja kuleta uwiano
wa usawa katika nyaja zote za
kiuchumi, kisiasa na kijamii,”
alisema. Nshala alisema mara
nyingi sherehe hizo zimekuwa
zikiwaangalia wanawake wenye
majina makubwa.

“WLAC tumeamua kusherehekea
na wanawake ambao hawana
majina makubwa, ambao hawaja-
soma na walikuwa hawajui haki
na wajibu wao kisheria, lakini
sasa wanajisimamia wenyewe
mahakamani kuanzia Mahakama
ya Mwanzo hadi Mahakama ya
Rufani,” alisema.

Rukia Lila (65), mkazi wa Ma-
gomeni jijini Dar es Salaam ni
miongoni mwa wanufaika wa
kisheria katika kituo hicho ambaye
alisema alifika hapo baada ya
kutokea mgogoro wa kifamilia wa
mgawanyo wa nyumba ya urithi
iliyoachwa na wazazi.

“Kituo hiki kimenisaidia sana
kwenye masuala ya kisheria,
wanawake hata kama umri wako
ni mkubwa kiasi gani inapofikia
hatua ya kudai haki angaikia, msi-
jifungie ndani ukisema umri wangu
umekwenda sasa mali ya nini, ni
haki yako,” alisema.
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]
Bosi TGNP
awapa
angalizo vijana
mitandao
kujamii

Na Sabato Kasika

VIJANA wametakiwa kutumia vi-
zuri mitandao ya kijamii ili waweze
kujiendeleza kielimu, kupata ajira na
hata kufanyabiashara kwa ajili ya
maendeleo yao.

Aidha, wamekumbushwa kuwa
wao ni kizazi cha millenia, amba-
cho kinatakiwa kuwa makini katika
matumizi ya mitandao hiyo kwa ku-
tojiingiza kwenye mambo yasiyofaa.

Mkurugenzi Mtendaji wa Mtandao
wa Jinsia Tanzania (TGNP), Lilian Li-
es Salaam alipokuwa akizungumza
katika maadhimisho ya Wanawake
Duniani.

Maadhimisho hayo yaliandaliwa
na Jukwaa la Wanaharakati Vijana
linalohusisha wanafunzi wa vyuo
mbalimbali nchini.

“Tumieni mitandao ya kijamii
vizuri kwani kuna fursa nyingi
zikiwamo za ajira, biashara na ku-
jiendeleza kielimu siyo vinginevyo,”
alisema Liundi.

“Vilevile nimekuwa nikiingia mara
kwa mara katika mitandao hiyo,
lakini bahati mbaya wasichana ni
wachache kuliko wavulana, ambao
wanajitokeza kwa wingi kuchanga-
mikia fursa mbalimbali mtandaoni,”
alisema.

Alisema, vijana ndiyo wenye
kuamua baadaye yao, hivyo estudie
utandawazi vizuri ili iweze kuwa-
saidia kwa kupata fursa mbalimbali.

Naye mmoja wa Vviongozi wa
jukwaa hilo, Fatuma Ngamba, aliwa-
taka vijana kushiriki katika harakati
mbalimbali za kudai haki na usawa
wa Kijinsia.

“Tusione hili ni jukumu la watu
fulani au kundi fulani bali tukiwamo
sisi vijana, hivyo tuungane,” alisema
Fatuma.

Aliwataka vijana wa kike kutobaki
nyuma katika harakati mbalimbali
zenye lengo la kuwafanya vijana wa
kike na wanawake kwa ujumla kush-
iriki kwenye nafasi za uongozi.

Kampeni kulinda wasichana
dhidi ya rushwa ngono vaja

Na Yasmine Protace

AMPENI ya safari sala-
ma kwa wasichana na
wanafunzi bila rushwa
ya ngono inawezeka,
imezinduliwa jijini Dar es Sa-
laam.

Kampeni hiyo imewashiriki-
sha madereva wa daladala,
bodaboda, kwa kupatiwa stika
ambazo zina ujumbe ambao
utasomwa na utasaidia jamii
kuachana na matamanio kwa

watoto wadogo.

Hayo yalizungumzwa na
Janeth Mavinza, Mkurugenzi
Mtendaji wa Asasi ya Wanawake
katika jitthada za Maendeleo
(WAJIKI) ikiwa sehemu ya maa-
dhimisho ya Siku ya Wanawake
Duniani, ambapo asasi hiyo
ilifafanua maadhimisho hayo
Gongo la Mboto.

Alisema kutokana na ma-
dereva wa daladala na pikipiki
kubeba abiria mara kwa mara,
wanatarajia stika hizo zitasomwa
na watu mbalimbali ujumbe uli-

omo, hiyo itasaidia kuondokana
na changamoto kwa watoto wa
kike. “Tunajua watu wengi wa-
natumia usafiri wa bodaboda
na daladala, hivyo kuwekwa
kwa stika katika vyombo hivyo
vya usafiri, ujumbe utasomwa
na watu mbalimbali na hali hiyo
itasaidia kuwapo kwa ulinzi kwa
mtoto wa kike,” alisema.
Aliongeza kuwa wasichana
na wanafunzi wanakutana na
rushwa ya ngono na wamekuwa
wakishindwa kutimiza ndoto
zao. Alisema rushwa ya ngono

imewaathiri wasichana wasio
shuleni, wasichana wa kazi na
wanafunzi wanajikuta wakipitia
changamoto nyingi kutokana na
kuombwa rushwa ya ngono.

Alisema rushwa ya ngono ni
ukatili endelevu na unarudisha
nyuma maendeleo.

Kwa mujibu wa Mkurugenzi
wa WAJIKI, wamefanya kampeni
katika wilaya tatu za Mkoa wa
Dar es Salaam ambazo ni Kinon-
doni, Temeke na Ilala, na kuwa
wanatarajia kufanya Kigamboni
na Ubungo.

Wafanyabiashara watakiwa kukata bima

Na Mwandishi Wetu

WAFANYABIASHARA wame-
shauriwa kuona umuhimu wa ku-
kata bima ya biashara zao ili ziwe
endelevu kwa kuzilinda dhidi ya
hatari zinazoweza kujitokeza.

Ushauri huo umetolewa na Ben-
ki ya NMB kupitia kwa Ofisa Mkuu
wa Wateja Binafsi, Biashara Ndogo
na za kati, Filbert Mponzi, jijini Dar
es Salaam mwishoni mwa wiki, kwa
kusema kuwa biashara hukabiliwa
na hatari mbalimbali ambazo kinga
yake ni kuzikatia bima.

“Kupata mkopo wa kuongeza
mtaji kutoka taasisi ya fedha ni
jambo muhimu ila ukuaji endel-
evu wa biashara hutegemea zaidi

kinga [ya biashara yenyewe] dhidi
ya hatari zinazoweza kujitokeza,”
alisema Mponzi.

Majanga kama moto, wizi na
mafuriko ni baadhi ya hatari zina-
zozikabili biashara na kudumaza
ukuaji endelevu wake.

Benki ya NMB inatoa huduma za
bima (Bancassurance) katika mata-
wi yake yote 225 nchini kote kupi-
tia ushirikiano wake na kampuni
za bima za Sanlam, UAP, Shirika la
Bima la Taifa (National Insurance
Corporation - NIC), Jubilee, Shirika
la Bima la Zanzibar (Zanzibar In-
surance Corporation - ZIC) na Reli-
ance.

Kwa ushirikiano na kampuni ta-
jwa, matawi ya Benki ya NMB hutoa

huduma za bima za magari, afya,
mali za thamani, maisha, hatifun-
gani na kilimo.

Mponzi alikuwa akizungumza
katika semina iliyohudhuriwa na
wajasiriamali wapatao 300 wa-
naounda Klabu ya Biashara ya
Mkoa wa Dar es Salaam mwishoni
mwa wiki.

Alisema kwa kupitia huduma
ya bima kupitia benki [Bancassur-
ance], Watanzania wanaweza ku-
kata bima na kuomba malipo ya
bima pindi hatari zinapojitokeza
kupitia matawi yote na NMB nchini
kote.

Vilabu vya Biashara vya NMB
huwakutanisha pamoja wafanyabi-
ashara wadogo, wa kati na wakub-

wa ambao hupata nafasi ya kuelim-
ishwa juu ya masuala mbalimbali
kuhusu biashara zao.

Meneja mwandamizi wa hu-
duma ya bima kupitia benki ya
NMB, Martin Massawe, aliwaambia
washiriki kuwa uwepo wa matawi
ya NMB karibu na maeneo yao ku-
natoa fursa ya wao kupata huduma
za bima kwa karibu zaidi.

Mjasiriamali na mshiriki wa
semina hiyo ambaye biashara yake
iliathiriwa na moto uliounguza
sehemu ya Soko la Tegeta Nyuki
Godwin  Rwechungura, alitoa
ushuhuda wa jinsi Benki ya NMB
ilivyomhakikishia kupata fidia ya
hasara aliyoipata.

“Biashara yangu imekuzwa na
mikopo kutoka NMB kwa muda
wa miaka 10 hivi sasa. Mikopo
yetu hukatiwa bima na janga lili-
potokea ndipo tunaona umuhimu
wailebima  kwani hivi sasa nina
uhakika wa  kurudi kufanya bi-
ashara kutokana na fidia ya bima,”
alisema.

Naye meneja mwandamizi wa
huduma za benki kwa njia ya kidi-
jitali wa Benki ya NMB, Tito Mange-
sho, alisema mbali na huduma za
bima kupitia benki, taasisi hiyo ya
fedha pia hutoa huduma za NMB
Mkononi, Mastercard QR Code na
nyingine nyingi kupitia kadi amba-
70 kwa pamoja husaidia kuboresha
ufanisi katika biashara.



HABARI ARUSHA

rar Qj“!

Jumatatu Machi 16, 2020

Nipashe 11

Longido waweka mashine
maalumu kupima corona

Na Cynthia Mwilolezi,
ARUSHA

KUU wa Wilaya

ya Longido, Frank

Mwaisumbe,

amesema ili ku-
dhibiti ugonjwa wa corona usi-
ingie nchini, wamechukuwa
tahadhari mbalimbali ikiwamo
kuweka mashine maalum ya
kupima ugonjwa huo Kkatika
mpaka wa Kenya na Tanzania
wa Namanga.

Lengo la hatua hiyo alisema
ni mwenyeji na mgeni kupim-
wa atakapopita katika mpaka
huo. Pia wameweka maji
maalum yenye dawa ili wafan-
yakazi wa eneo hilo, kuyatumia
kwa kunawa mikono sambamba
na kupewa vifaa maalum vya ku-
jikinga. Akizungumza kwenye
mpaka wa Namanga na Kenya,
Mwaisumbe, alisema hadi sasa
Tanzania hakuna mgonjwa wa

corona, lakini wanachukuwa ta-
hadhari maeneo ya mipaka kwa
kuwa nimuhimu ndio sababu
katika eneo hilo wameweka
tahadhari ya kutosha kwa watu
wanaoingia na kutoka nje ya
nchi.  Alisema mpaka huo hu-
tumiwa pia na watalii, hivyo
wameweka vifaa maalum vya
kupima ugonjwa huo, mita
30 kabla ya kufika eneo la up-
ekuzi wa chumba cha dharura,
mashine maalum ya kupimia
ugonjwa huo.

Alisema endapo mtu ata-
bainika kuwa na dalili za
ugonjwa huo, atapelekwa kituo
cha afya cha Eworendeke Kkili-
chotengwa kwa ajili ya wag-
onjwa kulazwa.

“Tumejipanga vema hapa
mpakani na mgonjwa akigun-
dulika anapumzishwa kwa
muda wa saa mbili hapa mpa-
kani kisha atapelekwa kituo cha
afya cha Eworendeke Kkilicho-

tengwa kwa ajili ya wagonjwa,
lakini tumezuia mikusanyiko
yoyote kwa muda ili kudhibiti
ugonjwa huu ikiwamo kuzuia
vibali vya promosheni,” alisema.

“Tunaishukuru serikali kwa
kutupa vifaa mbalimbali vya
kudhibiti ugonjwa huu, ili ku-
hakikisha wilaya hii tunadhibiti
ugonjwa huo, kwa kuwa ipo
karibu na mpaka wa Tanzania
na Kenya,” alisema Mwaisumbe.

Naye Mkurugenzi wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Longido,
Dk. Jumaa Mhina, alisisitiza
kuwa halmashauri hiyo im-
ezuia mikusanyiko ya watu, iki-
wamo kutoa promosheni za vitu
mbalimbali, lakini wanaende-
lea kutoa elimukwawananchi
tendaji wa kata.

Ameishukuru timu ya
wataalamu wa afya kwa kutoa
vifaa mbalimbali vya kudhibiti
ugonjwa huo, na ametoa ta-

hadhari kwa watu kutumia maji
yenye malimao pamoja na kua-
cha kugusana au kusalimiana ili
kuepukana na ugonjwa huo.

Naye Mganga Mkuu wa
Wilaya ya Longido, Dk. Justice
Munisi, alitumia fursa hiyo,
kuishukuru timu ya afya Mkoa
wa Arusha, kwa kutoa vifaa vya
kudhibiti ugonjwa huo, huku ak-
isisitiza kuwa madaktari wapo
tayari kutibu ugonjwa huo en-
dapo utaingia nchini sambamba
na kutoa elimu kwa watumishi
wa afya na wananchi nam-
na ya kujikinga na ugonjwa
huo. Baadhi ya wasafiri wanao-
tumia mpaka huo, Juma Ismail
na Lucas Raphael raia wa Ken-
ya, walishangaa kuona hatua
zinazochukuliwa za kudhibiti
ugonjwa huo nchini, kwa kuwa
nchini Kenya wamechukua ta-
hadhari, lakini kwa upande wa
Tanzania tahadhari ni kubwa
zaidi.

MKkuu wa mauzo wa kampuni ya simu za mkononi ya Vodacom Tanzania PLC Kanda ya Kaskazini, Brigita Stephen (kushoto), akim-
kabidhi zawadi ya simu mkazi wa Longido, Sketa Mollel, wiki iliyopita wakati wafanyakazi wa Vodacom wa kanda hiyo, walipotem-

MPIGAPICHA WETU

Kampuni yakarabati magari mawili ya polisi

Na Cynthia Mwilolezi,
ARUSHA

JESHI la Polisi mKkoani
Singida, limeishukuru Kam-
puni za Sunny Autoworks LTD
na Sunny Adventure Safaris
kwa kuwasaidia kukarabati
magari mawili ya jeshi hilo,
kati ya matatu yalitolewa na
jeshi kwa ajili ya matengenezo.

Akizungumza jijini Arusha
wakati akipokea magari hayo
kutoka kwa Mkurugenzi wa

kampuni hiyo, Ayub Ali Haji
Suleman, Kamanda wa Polisi
Mkoa wa Singida, Sweetbert
Njewike, alisema kutengemaa
kwa magari hayo kutaongeza
utendaji kazi wa jeshi hilo katika
kudhibiti uhalifu wakati wa ku-
fanya doria.

Njewike alisema kazi kubwa
ya Polisi ni kufanya doria fupi na
za masafa marefu ili kuhakiki-
sha amani, usalama na utulivu
unakuwapo kwa wananchi.

Aidha, alisema ili wafanikiwe

kufanya doria hizo, ni lazima
wawe na vyombo vya usafiri
kama pikipiki na magari.
Alisema Mkoa wa Singida
hali ya usalama ipo vizuri to-
fauti na miaka ya nyuma, am-
bapo kulikuwapo na matukio ya
utekaji wa magari. Mkurugenzi
wa Sunny Works LTD na Sunny
Adventure Safaris LTD, Ayub
Alihaji Suleman, alisema kam-
puni yake kwa zaidi ya miaka 30
wanajitolea kukarabati magari
ya polisi na Kikosi cha Zimamo-

to mkoani humo ili kuimarisha
ulinzi. “Kwa kipindi cha miaka
30, tungekuwa tukikarabati
bure magari ya Jeshi la Polisi
na kama tungekuwa tumetoa
fedha yangegharimu zaidi ya
Sh. milioni 20, lakini thamani
ya mchango wetu kwa askari ni
tuwatengenezea magari bure,”
alisema.

Alimshukuru Rais John
Magufuli kwa kuendelea ku-
sisitiza amani na usalama
nchini.

Shirika sasa
lakamilisha
mradi wa choo

Na Allan Isack, ARUMERU

SHIRIKA lisilo la kiserikali la
SNV, limekamikisha mradi wake
wa ujenzi wa vyoo bora katika
Halmashauri ya Arusha DC wilaya-
ni Arumeru.

Licha ya kukamilisha ujenzi wa
mradi huo, shirika hilo limefani-
kiwa kuweziwesha kata 14 za Hal-
mashauri ya Arusha kwa kufikia
asilimia 95 ya kaya kwa kujenga
VY00 bora.

Akizungumza wakati wa kikao
maalumu cha kufunga mradi huo,
Meneja wa Shirika la SNV Tan-
zania, Jackson Wandera, alith-
ibitisha kumalizika kwa muda wa
utekelezaji wa mradi huo, kwa Ku-
fikia mafanikio makubwa, yaliyoz-
iwezesha kata 14, kufikia asilimia
95 ya kaya kuwa na vyoo bora,
ukilinganisha na awali walipoanza
mradi huo mwaka 2017.

Aidha, alisema kazi zilizoz-
itekeleza katika mradi huo, ni
pamoja na kuhamasisha na kutoe
elimu ya ujenzi wa vyoo bora
kwenye kaya, kuhamasisha tabia
chanya za afya kwa watu kunawa
mikono nyakati tano muhimu, na
kutoa elimu ya afya shuleni na
kuunda klabu za afya shuleni.

“Tumepata mafanikio makubwa
kwa kuziwezesha kata 14, kwenye
Halmashauri ya Arusha DC, kwa
wastani wa asilimia 95 va kaya
kwenye kata 14, kujenga vyoo
bora kwenye sehemu za kunawia
mikono, kuhamasisha unawaji
mikono nyakati tano muhimu,”
alisema Wandera.

Hata hivyo, Wandera alisema
licha ya mafanikio hayo, bado

jamii inakabiliwa na tatizo la

unawaji mikono nyakati tano
muhimu kwa kuwa mradi huo,
umefanikiwa kufikia asilimia tano.

Ameitaka halmashauri hiyo
kuendeleza kampeni hiyo, ya
unawaji mikono kwa kuwa na
wataalamu wa kuwajengea uwezo
wananchi.

Mwenyekiti wa Halmashauri
ya Arusha, Baraka Simoni, ali-
ipongeza SNV kwa ushirikiano na
kazi nzuri waliyofanya kwa wa-
nanchi wa Halmashauri ya Arusha,
kwa utekelezaji wa mradi huo na
ameahidi kuendelea kusimamia
mradi huo, ili uwe endelevu kwa
manufaa ya wananchi wa hal-
mashauri hiyo.

Amewataka wataalamu wa hal-
mashauri kuendelea kutoa elimu
kwa jamii ya matumizi sahihi ya
VY0O0.

Pia amewataka kuwekeza nguvu
katika kampeni ya tabia chanya
ya kunawa mikono kwa maji na
sabuni, nyakati tano muhimu.

“Kunawa mikono ni jambo lin-
alofanywa na mtu mwenyewe bi-
nafsi, niwatake wananchi kubadili
tabia na kuanza kunawa mikono
kwa maji na sabuni, katika nyakati
tano muhimu,” alisema.

Ofisa Maendeleo ya Jamii,
Angela Mvaa, kwa niaba ya
Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri ya Arusha, alisema
halmashauri imeweka mpango
mikakati ya kuendelea kutoa
elimu ya matumizi ya vyoo bora
na unawaji mikono kwa sabuni
na kuhakikisha jamii inakuwa na
tabia chanya za kiafya.
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Mbwa
wazururaji
260 wauvawa
Hai

Na Godfrey Mushi, HAI

ZAIDI ya mbwa 260
wanaozurura ovyo mitaani
katika Mamlaka ya Mji
Mdogo wa Hai, wameuawa
kwa Kupigwa risasi na
maofisa mifugo ili kue-
pusha madhara ya kiafya
kwa binadamu.

Taarifa ya Mtendaji
Mkuu wa Mamlaka hiyo
(TEO), Noel Nnko, aliyoitoa
inaeleza kuwa hadi kufikia
jana jioni mbwa hao
walikuwa wameuawa na
kwenda kufukiwa eneo la
Muungano.

Alisema mbwa hao
wanaohofiwa kuwa na
magonjwa kutokana na
kukosa chanjo na uvangalizi
wa wamiliki wa mifugo
hiyo, walivawa kuanzia
Machi 9 hadi 14 mwaka
huu.

“Kama mlivyosikia
awali, tulihofu kuzuka
kwa ugonjwa wa kichaa
cha mbwa na tukatangaza
wapewe chanjo na wasi-
achiwe wazurure mitaani.
Sasa wamiliki wakakaidi
amri hiyo na hadi kufikia
jana tulikuwa tumewapiga
risasi mbwa 263," alisema
Nnko.

“Ni ajabu sana, kwa
sababu kuna wamiliki wa
mifugo hiyo hawajui hata
hali ya afya ya mbwa
wao. Nilishagawa barua
kwa kila mwenyekiti na
mtendaji, nimewaelekeza
kutangaza zoezi hilo na
sisi kama mamlaka tayari
tumeshatangaza misikitini
na makanisani, kwenye
mbao za matangazao na
kwenye mikutano ya vi-
tongoji. Kimsingi zoezi hili
ni endelevu.”

Mkuu wa Wilaya hiyo,
Lengai Ole Sabaya,
akizungumzia zaidi zoezi
hilo, alieleza kufurahishwa
kwake na juhudi zilizo-
anza kuchukuliwa na Ofisa
Mtendaji Mkuu wa Mam-
laka ya Mji Mdogo wa Hai
katika kutimiza majukumu
yake.

“Hii ndio kazi ya seri-
kali na nimpongeze ofisa
huyu kwa kuua mbwa
hao wanaozurura ovyo
mitaani na hata ukiangalia
suala la usafi wa mazin-
gira hapa katika mji wa
Bomang'ombe linaridhisha
sana, tumeona kuna ma-
pipa mengi ya kutupa taka
na kuondoa gereji bubu
katikati ya mji, tunawasihi
wenyeviti wote muungane
naye kwa pamoja mji huu
uwe safi,” alisisitiza Ole
Sabaya.

Mawasiliano barabara yarejeshwa Mwanga

Godfrey Mushi, MWANGA

ATIMAYE  serikali im-
efanikiwa kufungua ma-
wasiliano ya barabara
iliyokuwa haipitiki kwa
zaidi ya siku nne, kati ya ukanda
wa milimani na tambarare, Wilaya
ya Mwanga.
Mkuu wa Wilaya hiyo, Thomas
Apson, alisema hadi kufikia jana,
Wakala wa Barabara za Mijini

romoko ya mawe, miamba na

vifusi vya udongo.
“Tunamshukuru Mungu sasa

barabara inayounganisha maeneo

ya ukanda wa milimani na tamba-
rare imefunguka na wananchi wa-
naendelea na shughuli za kiuchu-
mi kama kawaida, ingawa bado
tunaendelea kuondoa vifusi ka-
tika baadhi ya maeneo,” alisema.
Wiki iliyopita, wananchi wa-
naotoka ukanda wa milimani hasa
kata za Kilomeni na Lembeni ha-
wakuweza kutoka wala kuingia
kutokana na mvua kusababisha
vifusi vya udongo, mawe na mi-
ambailiyokatika kujaa barabarani.
Hali ya usafiri katika maeneo
hayo ilikuwa mbaya, hasa kwa
wagonjwa kushindwa kufuata
matibabu katika Hospitali ya
Wilaya hiyo pamoja na mahitaji
mengine muhimu ya binadamu.

Uharibifu huo wa miundom-
binu ya barabara ulitokana na
mvua kubwa za msimu wa masika
zinazoendelea kunyesha mkoani
Kilimanjaro.

Barabara ambayo ina urefu wa
kilomita 17 ambayo inategemewa
na wakazi wa Wilaya ya Mwanga
kutokana na kupitisha kwa wingi
mazao ya chakula hasa viungo.

Kwa nyakati tofauti, baadhi ya
wakazi Kata ya Kilomeni akiwamo
Ephraim Mlacha na Amina Mmb-
wambo, walieleza hisia zao nam-
na hali hiyo ilivyoacha majanga
kwa wananchi wa ukanda wa
milimani, wakihofia kuadimika
kwa bidhaa zilizopo madukani na
kwenye masoko ya walaji.

“Endapo bidhaa zilizopo madu-
kani kwa sasa zitaisha, itakuwa
vigumu kupata bidhaa nyingine,
kwa kuwa barabara hii haipitiki
kabisa na imezibwa na vifusi vya
mawe, miamba na udongo.

Mbwambo aliongeza: “Wanao-
teseka zaidi hapa ni wanawake
wajawazito ambao wamepewa
rufani kwenda kutibiwa katika
Hospitali ya Rufani ya Mkoa wa
Kilimanjaro ya Mawenzi na Hospi-
tali ya Rufani ya Kanda ya KCMC.”

Hata hivyo, akizungumzia adha
hiyo, Ofisa Mtendaji wa Kata ya
Kilomeni, Sadat Kweka, alisema
athari ambazo zimesababishwa
na mvua hizo ni kubwa ikiwamo
baadhi ya familia kukosa makazi.

Wanachama wa Taasisi isiyo ya Kiserikali inayojihusisha na masuala ya Ulinzi wa Kisheria kwa Jamii (Smart Community on Legal Protection
Organization) wakishiriki upandaji wa miti juzi kwenye chanzo cha maji cha Mto Naurei kilichopo Shule ya Msingi Sekei, kama sehemu ya
maadhimisho ya Wiki ya Upandaji Miti. PICHA: CYNTHIA MWILOLEZI

TIC: Parachichi lisafirishwe kwa reli

Na Godfrey Mushi, MOSHI

WAKATI mkoa wa Kilimanjaro
ukiwa miongoni mwa mikoa in-
ayosifika kwa uzalishaji wa para-
chichi nchini, serikali imeshauri
wafanyabiashara wa zao hilo na
wawekezaji kutumia usafiri wa
reli kama njia kuu ya kusafiri-
sha mazao ya biashara kwenda
bandarini.

Meneja wa Kituo cha Uwekezaji
Tanzania (TIC) Kanda ya Kaska-
zini, Daudi Riganda, alitoa ushauri
huo mwishoni mwa wiki, wakati

akizungumzia uboreshaji wa mi-
fumo na miundombinu iliyoweke-
zwa na serikali katika kanda hiyo.

“Tumeboresha mifumo na mi-
undombinu ya usafirishaji kwa aji-
li ya kusaidia wawekezaji wetu na
hata wafanyabiashara ya mazao
kwa serikali kufufua reli ya kaska-
zini. Hiyo ni fursa ya pekee, itu-
mieni sasa kupunguza gharama
za usafirishaji kwenda bandarini.
Kwa upande wake, Askofu wa
Dayosisi ya Kaskazini ambaye ni
Mkuu wa Kanisa la Kiinjili la Ki-
lutheri Tanzania (KKKT), Dk. Fed-

rick Shoo, alisema kwa kuwa watu
wanaowaunga mkono kulima zao
wametaka wachangamkie fursa
zilizopo ikiwamo kuanzisha kili-
mo chenye soko duniani, kilimo
cha parachichi yaani Green Gold,
watazingatia ushauri huo wa kituo
cha uwekezaji.

Kampuni ya uzalishaji wa para-
chichi ya Africado iliyopo Kiliman-
jaro, mwaka juzi peke yake wa-
liuza kwa wingi parachichi katika
masoko ya Ulaya, matunda zaidi
ya tani 2,580.

Africado inauza kwa win-

gi parachichi inayolimwa mkoa
wa Kilimanjaro kwenye masoko
ya Ufaransa, Denmark, Holland
na Sainsbury Waitrose ya UK (Uin-
gereza).

Parachichi kutokaKilimanjaro
ambalo linauzwa katika masoko
hayo ni bora zaidi na linauzika
zaidi kuliko lile linalochukuliwa
katika masoko ya nchi ya Afrika
Kusini na Peru.

Pia, parachichi linalozalishwa
katika mkoa wa Kilimanjaro linali-
fuata kwa kasi sokoni tunda kama
hilo linalozalishwa nchini Israel.
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Madaktari wakimtibu mgonjwa mwenye maambukizi ya virusi vya corona,
COVID-19 ambavyo hadi jana vimeripotiwa kuwakumba watu 156,000, huku
vifo vilivyotokana na janga hilo vikiwa zaidi ya 5,800. HABARI UK. 19
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ISIKUPITE

BRUNO Fernandes amehu-
sika katika mabao mengi
(10) kuliko mchezaji yeyote
kwenye michuano ya
Europa League msimu huu,
Mreno huyo amefunga sita
na kutoa pasi za mwisho
nne akiwa na Manchester
United na Sporting.
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BARCELONA, Hispania

RISTIANO Ronaldo na Li-

onel Messi wanaishi katika

maisha ya ushindani zaidi

kwenye soka katika maisha

yao. Wachezaji hao wawili wame-

kuwa wakiwagawa mashabiki tangu

walipoingiza mguu kwenye soka la
ushindani duniani.

Ni wachezaji hao wawiili

wamekuwa wapinzani kwa

zaidi ya muongo mmoja

na hakuna mchezaji yeyo-

te aliyejaribu kuwakaribia.

Makala haya yanachambua rekodi
nne ambazo wameziweka kwa pamo-
ja Ronaldo na Messi, shuka nazo...

4. HAT-TRICK NYINGI LALIGA
KWA MSIMU

Messi aliweka rekodi ya kuwa na
hat-trick kwenye msimu mmoja wa
Ligi Kuu ya Hispania, LaLiga, msimu
wa 2011/12, ambapo raia huyo wa
Argentina alifunga mabao 50 katika
mechi 37 za ligi. Mshambuliaji huyo
wa Barcelona anayevaa jezi namba
10, alifunga hat-trick ya kwanza ya ligi
dhidi ya Osasuna Septemba. Akawa

tena kwenye moto huo huo wiki moja
baadaye, akifunga hat-trick ya pili
wakati wakiwafumua Atletico Madrid
5-0.

Alifunga hat-trick mbili zaidi dhi-
di ya Mallorca na Malaga kabla ya
mwisho wa mwaka. Messi akafunga
hat-trick nne zaidi katika kipindi cha
pili cha msimu dhidi ya Valencia, Gra-
nada, Malaga na Espanyol, akamaliza
hat-trick ya nane, akiwa mchezaji wa
kwanza kuweza kufanya hivyo kwe-
nye Ligi Kuu ya Hispania.

Mreno Ronald aliweza kufikia re-
kodi ya Messi msimu wa 2014/15,
akifunga hat-trick nane kwa Real Ma-
drid kwenye LaLiga. Ronaldo alianza
msimu kwa mabao matatu dhidi ya
Deportivo La Coruna na Elche Sep-
temba. Mreno huyo alifunga hat-trick
ya tatu na nne dhidi ya Atletic Bilbao
na Celta Vigo Oktoba na Desemba
mwaka huo.

.."]

KIPIGO ilichokipata Liver-
pool cha mabao 3-2 dhidi

ya Atletico Madrid, ni mara
ya kwanza kwa timu hiyo
kupoteza mechi ya michuano
ya Ulaya katika uwanja wa
nyumbani chini ya Kocha
Jurgen Klopp, lakini kikiwa
cha kwanza kwao kupoteza
Ulaya hapo kwenye dimba la
Anfield tangu Oktoba 2014.

WANAPOSHIKANA
=SS1, RONALDOW

Hata hivyo, ilimchukua hadi Aprili
kufunga hat-trick ya tano, na wakati
huu ilikuwa dhidi ya Granada. Ron-
aldo alimaliza msimu kwa kufunga
hat-trick tatu Mei dhidi ya Sevilla, Es-
panyol na Getafe na kuifikia rekodi ya
Messi.

3. KIKOSI CHA FIFPRO MARA
NYINGI

Shirikisho la Wachezaji wa Kulipwa
wa Kimataifa au FIFPro, limekuwa
likitengeneza timu bora ya mwaka
tangu mwaka 2005, wakiwapigia
kura wachezaji wakulipwa kutoka
kila sehemu duniani. Timu hiyo inait-
wa FIFPro World XI (11 bora ya dunia
ya mwaka) ikiwajumuisha wachezaji
bora kutoka sehemu mbalimbali dun-
iani, akiwamo golikipa mmoja, walin-
zi watatu, viungo watatu na washam-
buliaji watatu. Tangu kuanzishwa
kwake, wachezaji wawili wameweka
rekodi ya kutwaa mara nyingi zaidi
kwenye kikosi hicho. Messi na Ron-
aldo wamejumusishwa kwenye kikosi
hicho mara 13.

Muaregntina na Mreno huyo
wote kwa mara ya kwanza walio-
rodheshwa kwenye FIFPro World
XI mwaka 2007, hata hivyo, wakati
Messi alichaguliwa kama mshambu-
liaji, Ronaldo alitajwa kama kiungo.
Mwaka uliofuata, walitajwa wote
wawili mbele kwa mara ya kwanza na
hawajakosa tangu wakati huo.

7

Ronaldo ameziwakilisha Manches-
ter United, Real Madrid na Juventus
kwenye tuzo hiyo; ambapo yeye na
Dani Alves ni wachezaji wawili pekee
kutajwa kwenye tuzo hiyo wakiwa
kwenye klabu tatu tofauti. Wakati
Messi mara zote amekuwa na Barce-
lona.

2. HAT-TRICK NYINGI UEFA

Kwa sababu kufunga ndio kazi yao
kubwa, si jambo la kushangaza Messi
na Ronaldo wana rekodi sawa ya ku-
funga hat-trick nyingine kwenye Ligi
ya Mabingwa Ulaya. Raia hao wa Ar-
gentina na Ureno wote wamefunga
hat-trick nane kila mmoja. Wachezaji
pekee waliojaribu kuwakaribia ni
Robert Lewandowski, Mario Gomez
na Luiz Adriano na wote kila mmoja
ana hat-trick tatu kwa majina yao.

Messi alifunga hat-trick yake ya
kwanza kwenye Ligi ya Mabingwa
Ulaya, Aprili mwaka 2010 dhidi ya
Arsenal na tangu hapo, amefunga
hat-trick dhidi ya Viktoria Plzen, Bay-
er Leverkusen, Ajax, Apoel, Celtic,
Manchester City na PSV Eindhoven.

Ronaldo alifunga hat-trick ya
kwanza kwenye Ligi ya Mabingwa
Ulaya akiwa mchezaji wa Real Ma-
drid dhidi ya Ajax mwaka 2012.
Halafu akaendelea kufunga hat-trick
zaidi dhidi ya Galatasaray, Shakhtar
Donetsk, Malmo FF, Wolfsburg, Bay-
ern Munich na Atletico Madrid.

Hat-trick ya hivi karibuni ya Messi
alifunga dhidi ya PSV Eindhoven
kwenye msimu wa 2018/19, wakati
Ronaldo alifunga hat-trick yake ya
mwisho dhidi ya Atletico Madrid
msimu uliopita, pia ikiwa ni ya kwan-
za kwenye Ligi ya Mabingwa akiwa
mchezaji wa Juventus.

Ronaldo ni mchezaji pekee kufun-
ga hat-trick tatu kwa msimu mmoja,
ambapo alifunga wakati anaichezea
Real Madrid msimu wa 2015/16. Kwa
upande mwingine, Messi amefunga
hat-trick mbili kwa msimu mmoja
msimu wa 2011/12 na 16/17.

1. TATU BORA YA BALLON
D'OR

Wakati tuzo ya Ballon d’Or ikiwa
inachukuliwa na wachezaji bora
tangu kuanzisha kwake mwaka 1956,
Messi na Ronaldo ndio wenye ma-
fanikio makubwa zaidi kwenye tuzo
hiyo.

Wote wawili walitokea kwenye
3-bora ya Ballon d'Or mwaka 2007,
wakati Messi alipomaliza akiwa
watatu na Ronaldo akiwa wa pili
nyuma ya Kaka.

Messi na Ronaldo wametokea
kwenye 3-bora ya Ballon d’Or mara
12, ikiwa ni mara nyingi zaidi kuliko
mchezaji yoyote katika historia.
Wote watatu wamemaliza nafasi ya
tatu mara moja, lakini wakati Ronal-
do amemaliza nafasi ya pili mara sita,
Messi amefanya hivyo mara tano.
Hata hivyo, Messi amemzidi Ronaldo
kwa kutwaa mara nyingi zaidi Ballon
d’Or, akiwa amebeba mara sita na
Ronaldo mara tano.

Tangu mwaka 2007, Ronaldo ha-
jakuwapo kwenye tatu-bora ikiwa
ni mwaka 2010 pekee, huku Messi
hajawa kwenye 3-bora mwaka 2018,
ambapo ilibebwa na Luka Modric.
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Beki wa Yan-
ga, Lamine
Moro (kulia),
akimiliki
mpira dhidi
ya msham-
buliaji wa
KMC, Sadala
Lipangile,
kwenye
mechi ya Ligi
Kuu iliyopig-
wa Uwanja
wa Uhuru

es Salaam
wiki iliyo-
pita na KMC
kushinda
1-0. PICHA:
JUMANNE
JUMA

Na Adam Fungamwango

I
V'IUULU D%

dhidi KMC. Kwenye mechi hiyo Yan-

LIKUWA ni Salim Aiyee,
ambaye msimu uliopita
alishika nafasi ya pili kwe-
ye orodha ya wafungaji

ga kwa mara nyingine ilishinda kwa
mbinde mabao 2-1.

Mohamed Rashid akiwa kwa
mkopo kutokea Simba aliipatia KMC
bao, lakini Papy Yshishimbi alisawa-

INAVYV.OCHOMOZAY

bora akimaliza na mabao 18, nyuma
ya Meddie Kagere aliyecheka na nya-
vu mara 23, akifunga bao pekee Al-
hamisi iliyopita kwenye Uwanja wa
ushindi timu yake ya KMC wa bao
1-0 dhidi ya Yanga.
Aiyee ambaye msimu uli-
opita alikuwa akiichezea
Mwadui FC, hakuwa na
msimu mzuri, lakini bao
lake hilo pekee limemwez-
esha kuanza kuonekana
tena kwenye Kurasa za
magazeti na kuwa gumzo
kwenye redio, TV na
mitandao ya kijamii.

Ushindi wa KMC una maana,
timu hiyo imeendeleza rekodi yake
ya kuisumbua Yanga kwenye Ligi
Kuu tangu ilipopanda na kuanza
kucheza Ligi Kuu msimu uliopita wa
2018/19.

KMC, inayomilikiwa na Manis-
paa ya Kinondoni, msimu uliopita
ilicheza michuano ya Kombe la
Shirikisho Afrika na ikawa kwenye
msimu mzuri, msimu huu pamoja
na kwamba ipo kwenye nafasi za
lakini haijafungwa na Yanga.

Kwenye Ligi Kuu, kuna baadhi
ya timu zimekuwa na tabia ya ku-
tokubali kufungwa kirahisi na baa-
dhi ya timu, na KMC imekuwa ni
moja kati ya timu ambazo huwa ni
mwiba mchungu kwa Yanga tangu

ilipopanda na hata kama ikifungwa,
lakini panachimbika.

Mfano Simba inavyopata ugumu
mno kwa Kagera Sugar na Prisons, la-
kini si kwa Mbeya City, Coastal Union,
huku Yanga ikiwa ni rahisi sana kuzi-
funga timu nyingi za majeshi kama
Ruvu Shooting, Prisons, JKT Tanzania,
lakini si kwa Coastal Union, Polisi Tan-
zania, Mbeya City na pia KMC.

Mfano ni kwamba KMC imekuwa ni
nyanya kwa Simba, ikifungwa mechi
zote nne za msimu uliopita na msimu
huu pia, lakini kwa Yanga imekuwa
ikikomaa kweli kweli.

Desemba 19, 2018, Simba iliichapa
KMC mabao 2-1 mechi za mzunguko
wa kwanza msimu uliopita na wa pili,
iliifunga pia mabao 2-1, Aprili 25 mwa-
ka jana.

Msimu huu, Simba iliiffunga KMC
mabao 2-0, Desemba 28, mwaka jana
mechi ya mzunguko wa kwanza na
hivi majuzi, Machi Mosi mwaka huu,
pia ikashinda mabao 2-0, yaliyofungwa
na Luis Miquissone.

Kesheshe inakuja KMC inapopam-
bana na Yanga, ndipo panapotokea
patashika nguo kuchanika.

KUWAMSHINDANI
WANWWANGA

BARA

1. KMC 0-1 YANGA (2018/19)

Ni mechi ya mzunguko wa kwanza
msimu uliopita, ikiwa ni ya kwanza
kwa timu hizo kukutana baada ya KMC
kupanda Ligi Kuu. Yanga ilishinda kwa
mbinde bao 1-0, Oktoba 25, 2018.

Lilikuwa ni bao la mkwaju wa faulo
uliopigwa na Feisal Salum, dakika
moja kabla mechi kumalizika, huku
mashabiki wa Yanga wakiwa wame-
kata tamaa kwa kuamini mechi hiyo
ingeisha kwa sare tasa.

2. KMC 1-2 YANGA (2018/19)
Machi 10, mwaka jana, ilichezwa
mechi ya mzunguko wa pili Yanga

zisha. Yanga ilipata ushindi kwa bao
la kujifunga la beki wa KMC Ally Ally
dakika ya 66. Na baadaye mchezaji
huyo akasajiliwa Yanga.

3. KMC 1-1 YANGA (2019/20)

Ilikuwa ni mechi ya mzunguko
wa kwanza wa Ligi Kuu msimu huu,
ikichezwa Desemba 2, mwaka jana.

Jitihada za KMC kuikazia Yanga
tangu msimu uliopita zilionekana
kwa sare ya bao 1-1. Yanga ilipata bao
dakika ya 72 lililofungwa na Mrisho
Ngassa, lakini kwenye dakika tatu
za nyongeza, KMC ilipata penalti ili-
yowekwa wavuni na Abdul Hillary.

4. KMC 1-0 YANGA (2019/20)

Hii ndiyo mechi iliyochezwa Al-
hamisi iliyopita, KMC ilipoitungua
Yanga bao 1-0, likiwekwa wavuni na
Salim Aiyee na kuendelea kuwa ni
timu ambayo ni sumbufu mno kila in-
apokutana na Yanga kwenye Ligi Kuu
Tanzania Bara.

MABAO manne yaliyofungwa katika muda
wa nyongeza katika mechi ya mkondo wa
pili ya hatua ya 16-bora Ligi ya Mabingwa
Ulaya katika Uwanja wa Anfield wakati
Atletico Madrid ikishinda 3-2 dhidi ya Liv-
erpool, ni mara ya kwanza katika michuano
hiyo idadi kubwa ya mabao kama hiyo
kufungwa muda wa nyongeza. Liverpool il-
ishinda 1-0 ndani ya dakika 90 na kufanya
matokeo ya jumla kuwa 1-1, hivyo kula-
zimika kuongezwa muda wa nyongeza na
Atletico kuibuka na ushindi wa 3-2.
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LONDON, England

I moja kati ya vitu vya kuvutia zaidi ka-
tika kila msimu kuona klabu zikiwania
nafasi ya kufuzu kucheza Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya. Huku Manchester City
ikitarajiwa kutumikia adhabu ya kutoshiriki mi-
chuano hiyo ya Ulaya msimu ujao, hiyo imetoa
nafasi kwa timu nyigine kuiwania nafasi hiyo.
Hapa ni mambo muhimu
yanayochangia kwenye mbio
za klabu katika kufuzu kucheza
michuano hiyo mikubwa zaidi
kwa ngazi ya klabu barani
Ulaya, twende pamoja...

1. MORALI YA VIJANA WA CHELSEA

Frank Lampard alikabiliwa na changamoto
kubwa wakati alipochukua nafasi ya kuinoa
Chelsea kipindi cha majira ya joto kilichopita.
Akiwa na msimu mmoja tu wa uzoefu kwenye
nafasi ya ukocha, maamuzi yake ya kukubali
kazi ambayo ingeweza kumthibitisha uwezo
wake kwenye maisha yake ya kisoka kulionye-
sha namna gani kiungo huyo wa zamani wa
England alivyo na uwezo wa kukabiliana na
changamoto mpya.

Adhabu ya kuzuia kutofanya usajili ulikuwa
wakati mgumu na wa mpito kwa klabu hiyo,
na wakati hali hiyo ilibainisha kwamba Lam-
pard hangeweza kupoteza, pia kulizua mas-
wali kama angeweza kupata mafanikio kwenye
hali hiyo. Hata hivyo, yeye mwenyewe kama
mchezaji, Lampard aliaminiwa wakati akianza
maisha ya soka pale West Ham United akiwa
bado kijana, na uzoefu wake huo ukamfanya

MAMBO MAS
MUHIMU
MBIO ZA
4-BORA EP

aamue kuwaamini wachezaji wake vijana
kama Callum Hudson-Odoi, Tammy Abra-
ham, Reece James, Mason Mount na Billy
Gilmour.

Uaminifu aliouonyesha kwa vijana wake il-
itoa taswira tofauti na utamaduni wa zama za
Roman Abramovich, na ameweka uwekezaji
wa kikosi chake kwa siku za usoni na kwa
uhakika vijana hao hawajamwangusha. Kwa
miaka mingi Chelsea ilikuwa ikizalisha vijana
wengi kwenye timu za Ulaya, lakini ilishind-
wa kuwapa nafasi kwenye kikosi chao cha
wakubwa.

2.UJIO WA BRUNO FERNANDES

Manchester United imetengeneza vichwa
vingi vya habari kwa sababu ya maamuzi
kadhaa yaliyoonekana kutokuwa sawa katika
miaka ya hivi karibuni, na huku Ole Gunnar
Solskjeer akiingia kwenye mwaka wake wa
pili kama kocha wa klabu hiyo, anaonekana
amedumu kwa muda mrefu zaidi tofauti na
wengi walivyoamini. Mchango mkubwa kwa
‘kufufuka’ kwao hivi karibuni ni usajili wa
Bruno Fernandes. Kiungo huyo wa kimataifa
wa Ureno ameleta ujasiri wa kujiamini kwe-
nye vyumba vya kubadilishia nguo pale
0ld Trafford, na anaweza kuwa sehemu ya
mchango mkubwa wa kupata nafasi ya ku-
fuzu Ligi ya Mabingwa Ulaya.

Yalikuwa ni matokeo ya kushangaza ya
ushindi kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya dhi-
di ya Paris Saint-Germain msimu uliopita am-
bayo yalimhakikishia Solskjeer kupata mka-

taba wa kudumu, huku pia alikuwa mchezaji
shujaa wakati wa mafanikio ya klabu hiyo
kwenye mashindano hayo mwaka 1999.

Fernandes amejiimarisha maisha yake
pale Manchester United tangu siku ya kwan-
za kabisa kuwasili. Alionekana kubeba mzigo
kwenye safu ya kiungo na hata shutuma hasi
zlizokuwa akizipata kiungo mwenzake, Paul
Pogba sasa zimekuwa chanya kwenye nafasi
hiyo.

Kufuzu Ligi ya Mabingwa Ulaya utakuwa
wakati bora zaidi kwa maisha ya ukocha ya
Solskjaer kwani kwa sasa si tu ameonyesha
kukimudu kikosi chake, lakini pia uwezo
wake umeimarika kama kocha.

3. USHUJAA WA BRENDAN

Kushindwa kutwaa taji la Ligi Kuu ya
England akiwa na Liverpool unaweza kuwa
wakati mbaya zaidi kwake, lakini Brendan
Rodgers yupo kwenye nafasi nzuri zaidi ya
kuirudisha Leicester City kwenye Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya. Timu yake ilionyesha kiwango
cha kuvutia zaidi kwenye ushindi wa 4-0 dhi-
di ya Aston Villa katika mchezo wa Jumatatu
iliyopita, na ujasiri ambao Rodgers ameuin-
giza kwa wachezaji wake unaonyesha ma-
fanikio makubwa pale kwenye Uwanja wa
King Power.

Extra Time

Kama ilivyokuwa wakati wakitwaa taji la
Ligi Kuu ya England mwaka 2016, mtu wake
muhimu hadi sasa hapo Leicester City ni
mshambuliaji wao, Jamie Vardy.

Kufuzu kucheza Ligi ya Mabingwa Ulaya
kwa mara ya pili itakuwa hamasa kubwa
zaidi kwa Vardy. Kocha wa zamani Claudio
Ranieri alishindwa kufuzu kwa msimu wa pili
huku pia klabu hiyo ikijikuta ikipitia wakati
mgumu baada ya kifo cha mmiliki wake, Vi-
chai Srivaddhanaprabha. Baada ya misimu
kadhaa, Leicester City inaonekana ina nafasi
nyingine ya kurudi kwenye Ligi ya Mabingwa
Ulaya.

4. BAHATI NASIBU KWA TIMU NY-
INGINE

Sheffield United ilirudi kwenye Ligi Kuu
ya England huku ikionekana kuwa itashuka
daraja, lakini kocha, Chris Wilder amebadili-
sha kabisa mambo na kuiweka kwenye nafasi
ya kufuzu Ligi ya Mabingwa Ulaya. Kufuzu
kucheza Ligi ya Europa inaweza kuwa ndoto
ambayo hawakuwahi kuiota, lakini kwa ki-
wango kinachoonyeshwa na timu hiyo kwa

uhakika chochote kinaweza kutokea kwao.

Wanaweza wasifuzu kucheza Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya, lakini tayari wameonyesha
msimu huu kila kitu kinawezekana kwa klabu
hii.

Wakati huo huo, Wolverhampton Wander-
ers wanaendelea kupata uzoefu wa changa-
moto ya kuwania taji la Ligi Kuu na Ligi ya
Europa. Kocha Nuno Espirito Santo ameonye-
sha ujio wa changamoto mpya kwenye mbio
za Ligi Kuu tangu alipoipandisha Wolves na
malengo yake ni kuendelea kuisukumiza
kwenye mafanikio zaidi. Huku wakipata sa-
poti kubwa ya kifedha nyuma yao, Wolves
wanaweza kupata mafanikio makubwa zaidi
chini ya kocha wao huyu na kufuzu Ligi ya
Mabingwa Ulaya ni hatua inayofuata kwao.

Ili kufuzu Ligi ya Mabingwa Ulaya, Wolves
inahitaji kumaliza msimu ikiwa juu ya timu
kama Tottenham Hotspur na Arsenal, na wa-
chambuzi kadhaa wameshaona jinsi picha
linavyokwenda.

Y|

5. MAJANGA ZAIDI KWA MOURINHO

Ukichukulia namna Tottenham Hotspur
ilivyoonyesha udhaifu wakati wakitolewa
kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya na Red
Bull Leipzig Jumanne iliyopita, kufuzu kwa
mashindano hayo msimu ujao ni wazi wakati
mwingine mgumu kwa Jose Mourinho. Maje-
ruhi ya wachezaji muhimu kumefanya kiwan-
go cha Spurs kushuka zaidi kwa wiki za hivi
karibuni, lakini matokeo yao ya hivi karibuni
hayaonyeshi kama wanaweza kufuzu kucheza
Ligi ya Mabingwa msimu ujao.

Michuano ya Ligi ya Mabingwa Ulaya ndiyo
iliyomjengea jina Mourinho katika maisha
yake ya ukocha hadi sasa. Tangu kuanzia
kule Porto alikobeba taji hilo mwaka 2004 na
baadaye Inter Milan mwaka 2010. Lakini ma-
fanikio hayo kwa sasa yanamwonyesha Mour-
inho wa tofauti kabisa. Tangu achukue mikoba
ya kuinoa Spurs kutoka kwa Mauricio Pochet-
tino, Tottenham bado haijaonyesha ubora

e

‘ Nukuu/

/

“Tuna golikipa ambaye ni bora
duniani, bila shaka yoyote, nime-
kuwa nikisema hivyo kwa muda
mwingi, ni kama Barcelona ambayo
ina Messi. Anaamua matokeo ya
mchezo kwa staili yake ya uchezaji;
Oblak yeye anaamua matokeo kwa
kuokoa,” Kocha wa Atletico Madrid,
Diego Simeone baada ya timu yake
kuichapa Liverpool mabao 3-2 na
kuitoa kwenye Ligi ya Mabingwa
Ulaya.

“Kwanza kabisa mawazo yetu yapo
na Mikel Arteta na tunamtakia
kupona haraka. Ni muhimu kabisa
kwa afya na ustawi wa watu binafsi
inachukua kipaumbele na kwa kuz-
ingatia kwamba mechi ya Jumamosi
[juzi] imeahirishwa, tunaomba radhi
kwa mashabiki wote kwa usumbufu
utakaojitokeza, lakini amini Kila
mmoja ataelewa kuwa tunakabiliwa
na hali isiyokuwa ya kawaida,”
Mkurugenzi Mkuu wa Brighhton,
Paul Barber baada ya mechi dhidi
ya Arsenal kuahirishwa kutokana
na Arteta kukutwa na maambukizi
ya virusi vya corona wiki iliyopita.

-

“Ni ngumu kuzungumzia kuhusu
majeruhi, lakini unataka nizungumze
kuhusu vitu ambavyo vipo wazi?
Vipi kama Leipzig wangekuwa hawa-
na Sabitzer (Patrik), Schick (Timo) ,
Werner, unafikiri wangeshinda kama
hivi? Ingewezekana Liverpool ika-
fanya vizuri bila (Mohamed) Salah,
(Sadio) Mane, (Jordan) Henderson
au Barcelona bila (Antoine) Griez-
mann, (Lionel) Messi, (Luis) Suarez
na (Gerard) Pique,” Kocha wa Spurs,
Jose Mourinho akijitetea wingi wa
majeruvhi baada ya kupigwa 3-0 na
RB Leipzig kwenye mchezo wa pili
wa hatua ya 16-bora.
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PICHA:

MAKTABA

Adam Fungamwango

AO la dakika ya 44 la Ber-

nard Morrison liliifanya

Yanga kumaliza uteja wa

misimu mitatu mfululizo

kwa Simba, ilipoibuka na ushindi

wa bao 1-0 Jumapili iliyopita kwe-
Salaam.

Ulikuwa ni ushindi ulio-

subiriwa na wanachama

na mashabiki wa Yanga

kwa miaka mitatu,

kwani mara ya mwisho

Yanga kuifunga Simba

ilikuwa ni mwaka 2016,

na tangu wakati huo ili-

kuwa haijaifunga tena.

Ilikuwa ni Februari 20, 2016,
Ligi Kuu msimu wa 2015/16, Yanga
ilipoichapa Simba mabao 2-0, yali-
yofungwa na Donald Ngoma am-
baye kwa sasa yupo Azam FC na
Amissi Tambwe ambaye hayupo
tena na timu hiyo.

Baada ya hapo ikaja misimu mi-
tatu ya Yanga kuteseka kwani, Ok-
toba Mosi 2016, Ligi Kuu ya msimu
wa 2016/17, zilitoka sare ya bao
I-1, ya Amissi Tambwe kwa Yanga
na Shiza Kichuya kwa upande
wa Simba, na mzunguko wa pili
Simba ikaichapa Yanga mabao 2-1,

cHIISIMBAY
WANGA

IEIVYOSOMEKA
KINAMBA

yaliyofungwa na Kichuya na Laudit
Mavugo, la Yanga likiwekwa wa-
vuni na Simon Msuva, Februari 25,
mwaka 2017.

Msimu uliofuata 2017/18 pia
haukuwa mzuri kwa Yanga kwani
Oktoba 28, 2017, ilitoka sare ya bao
1-1 na Simba, mabao ya Kichuya na
Obrey Chirwa kwa Yanga ambaye
kwa sasa yupo Azam FC na mechi
iliyofuata mzunguko wa pili, ili-
fungwa bao 1-0 Aprili 29, 2018 bao
la Erasto Nyoni.

Msimu uliopita 2018/19, timu
hizo pia zilitoka sare ya bila kufun-
gana kwenye mechi ya kwanza,
ikipigwa Septemba 30, 2018, lakini
mechi iliyofuata ya msimu huo,

NAJUA WAJUA

HAKUNA klabu ya

Ligi Kuu England il-
iyoshuhudia wapinza-
ni wao wakionyeshwa
kadi nyekundu mara
nyingi zaidi katika
michuano yote kama
Wolves (mara sita -
ikiwa sawa na Aston
Villa).

Simba ilishinda bao 1-0 likiwekwa
wavuni na Meddie Kagere, pamba-
no likichezwa Februari 16, mwaka
2019.

Kwenye mechi ya kwanza msimu
huu Januari 4, timu hizo zilitoka
sare ya mabao 2-2 kabla ya Yanga
kushinda mechi ya Jumamosi iliyo-
pita bao 1-0 na kumaliza uteja wa
kutoifunga Simba kwa misimu mi-
tatu mfululizo.

Mwandishi wa makala haya
anakuletea takwimu na matukio ya
mechi hiyo katika namba...

MIL. 545/- Ni idadi ya mapato
halisi ~ yaliyopatikana  kwenye
mechi ya watani wa jadi, Simba na
Yanga zilizocheza Machi 8 mwaka
Dar es Salaam na kuingiza Sh. mil-
ioni 545.

57- Ni asilimia ya umiliki wa
mpira iliyokuwa nao timu ya Sim-
ba kwenye mechi hiyo ambayo
wapinzani wao walishinda bao 1-0.

43- Yanga ilimiliki asilimia hizi
kwenye pambano hilo ambalo
pamoja na kuzidiwa umiliki wa
mpira na wapinzani wao, lakini il-
iondoka na ushindi wa bao 1-O.

25- Ni umbali wa mita ambazo zi-
nakadiriwa mpigaji wa faulo ya Mor-
rison alipoachia mkwaju ukaenda
moja kwa moja wavuni na kumuacha
kipa Aishi Manula wa Simba asijue la
kufanya.

18- Ni idadi ya faulo zilizochezwa
na wachezaji wa Yanga kwenye mechi
hiyo.

10- Ni idadi ya faulo zilizoche-
zwa na wachezaji wa Simba kwenye
mechi hiyo.

6- Simba ilipiga idadi hii ya mashuti
ambayo hayakulenga lango la wapin-
zani wao, Yanga.

5- Ni idadi ya kona ilizopata Simba
kwenye mechi hiyo ya watani wa
jadi, lakini pia ni idadi ya mashuti ya
wachezaji wa timu hiyo yaliyolenga
golini mwa Yanga.

4- Yanga ilipiga idadi hii ya mashuti
ambayo hayakulenga lango la wapin-
zani wao kwenye mechi hiyo.

3- Namba hii inasimama kuwa ni
idadi ya kona Yanga ilizopiga kwenye
mechi hiyo, lakini pia ni idadi ya kadi
za njano ambazo wachezaji wake wal-
izawadiwa kwa kucheza faulo.

2- Namba hii ni idadi ya mashuti
yaliyolenga lango la Simba. Na katika
haya, moja lilidakwa na moja liliingia
wavuni na kuwa ndiyo bao lililowa-
laza mapema Simba siku hiyo. Hata
hivyo, namba hii hii inasimama pia
kwa idadi ya kadi za njano ambazo
wachezaji wa Simba walizipata kwe-
nye mechi hiyo.

1- Ndiyo goli pekee kwenye mechi
hiyo lililofungwa na Benard Morri-
son wa Yanga, lakini pia Yanga iliotea
mara moja tu kwenye mechi hiyo.

0- Hakukuwa na kadi nyekundu
kwenye mechi hiyo iliyohudhuriwa
na maelfu ya watu wakiongozwa na
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania, Dk. John Magufuli.
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Sall. B

LONDON, England

OKA na matukio mengine ya

michezo yameendelea kuathiri-

wa na mlipuko wa virusi vya

ugonjwa wa corona, COVID-19
ambavyo hadi jana imeripotiwa kuwa
na wagonjwa 156,000 huku vifo vili-
vyotokana na janga hilo vikiwa zaidi ya
5,800.

llianza Italia kusimamisha
Ligi Kuu ya soka ya Serie
A hadi Aprili 3 na kuna
uwezekano mkubwa
tarehe hiyo ikasogezwa
mbele zaidi.

Maamuzi ya Italia kusimamisha ligi
na matukio mengine kimichezo na
burudani pamoja na mikusanyiko yote
ni baada ya nchi hiyo kuathirika zaidi
barani Ulaya.

Hadi jana nchini Italia wachezaji
takriban watano wametajwa kuwa na
maambukizi ya virusi vya ugonjwa wa
corona, huku klabu ya Juventus ndiyo
iliyoathirika zaidi.

Pia janga kama hilo limeikumba Ligi
Kuu ya England, ambapo nayo imesi-
mamisha mechi za ligi hiyo hadi Aprili
3 baada ya baadhi ya wachezaji wa ligi
hiyo kupatikana na maambukizi ya
virusi vya corona akiwamo winga wa
Chelsea, Callum Hudson-Odoi na Ko-
cha Mkuu wa Arsenal, Mikel Arteta.

Mashindano yote ligi ya soka ya Ul-
aya, ikiwamo Ligi ya Mabingwa Ulaya,
Ligi ya Europa pia yameahirishwa.

Hadi sasa zaidi ya watu 156,000
wamepatikana na virusi vya corona
katika nchi 123 kote duniani, kwa mu-
jibu wa Shirika la Afya Duniani (WHO).
Idadi kamili ya vifo vya watu vikiele-
zwa kufikia 5,800.

<
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Kutokana na hilo makala haya ya-
naangalia namna corona inavyodid-
imiza uchumi wa soka barani Ulaya,
twende sasa...

3. KUPOTEZA MAPATO KWA
KLABU

Mauzo ya teketi yanachangia ku-
toka asilimia nne hadi 18.75 katika ma-
pato ya mwaka ya klabu, na hilo huzi-
fanya klabu kuiingiza kiasi kikubwa
cha fedha.

Wakati mapato ya siku ya mechi
kwa timu ndogo kama Bournemouth,
yanaweza kulingana na mshahara wa
mchezaji mmoja mkubwa kwa wiki,
klabu kubwa kama Manchester Unit-
ed zinaingiza kiasi kama cha pauni
milioni nne kwa mechi.

Wakati kiasi cha mapato hayo ki-
naonekana kidogo ukilinganisha na
kile kinachopatikana kwenye ma-
tangazo, udhamini na mikataba, kusi-
mamishwa kwa ligi hiyo au kucheza
huku milango ikiwa imefungwa
kunaweza kuziathiri klabu kwa miezi
mingi ijayo.

2. KAMPUNI ZA BIMA KUPOTEZA
FEDHA

Kusimamishwa kwa soka pia
kunaweza kuwa na athari kubwa kwa

NA. .
INAVYODID
UCHUMI SOKA LA
ULAYA, DUNIA
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mapato yanayotokana na utangazaji
wa mechi kwenye televisheni. Ba-
hati nzuri mikataba ya kutangaza
mechi kwa mashirika makubwa ya
utangazaji kama BBC, yanawawez-
esha kuingiza kipato kikubwa, sasa
kusimamishwa huko kutawaathiri
zaidi.

Wakati kampuni za bima zinaweza
kuingiza fedha nyingi kutokana na
ada ya kujiunga kulinda haki zao za
matangazo, lakini sasa yanaweza ku-
jikuta kwenye wakati mgumu zaidi
wakati yatakapojikuta yakidaiwa fid-
ia. Klabu zitalazimika kudai fidia kuto-
kana na kupotea kwa mapato yao na
kutoka kwenye kampuni za bima na
hilo litasababisha kampuni nyingi za
bima kujikuta kwenye wakati mgumu.

dhidi ya LASK ya Austria wiki
iliyopita, ni la tano kwake kwe-
nye michuano ya Europa League
msimu huu, hivyo kumfanya

kuwa kinda wa kwanza Manches-

ter United kuweza kufunga idadi

kubwa ya mabao kama hiyo kwe-

nye msimu mmoja wa michuano
ya Ulaya.

IMIZA

BAO alilofunga Mason Greenwood

MTANDAO *

w

1. ATHARI YA KIFEDHA KLABU
ZINAZOPANDA, KUSHUKA

Matokeo kwa klabu kushuka dara-
jananyingine kupanda, bado msimu
wake haujamalizika na kwa uhakika
mwisho wake unaonekana ni wa
kutisha. Kuna fedha nyingi ambazo
klabu inazipata kutokana na bonasi
ya kushinda mataji au kupanda dara-
ja au kushuka.

Kwa mujibu wa ripoti ya Consul-
tancyuk, klabu zinazopanda Ligi
Kuu thamani ya bonasi yao ni pauni
milioni 170. Hii inamaana inaweza
kubadilika kwa klabu ndogo am-
bazo hutumia fedha hizo kwa ajili
ya kupanua timu zao dimbani kwa
kununua wachezaji au uwekezaji
mwingine.

Kwa upande mwingine, Deloitte
Sports Business Group inakadiria
kwamba klabu kushuka daraja kuna-
zigharimu kwa kiwango cha juu cha
pauni milioni 50 kwenye Ligi Kuu
pekee. Klabu za Ligi Kuu kwa haraka
zinaingiza kama pauni milioni 90
kwa msimu mmoja wa ligi kutoka
kwenye fedha wanazozipata kuto-
kana na mapato yatokanayo na haki
za televisheni za ndani na masoko ya
nje. Wakati timu zinazoshuka daraja
zinapata fedha za kujikimu kama
pauni milioni 40. Hivyo kusimam-
ishwa kwa ligi hiyo kutaleta athari
kubwa zaidi ya fedha kwa klabu.

NDANI YA 18



NI moja kati ya vitu vya kuvutia zaidi
katika kila msimu kuona klabu ziki-

wania nafasi ya kufuzu kucheza Ligi ya
Mabingwa Ulaya. Huku Manchester City
ikitarajiwa kutumikia adhabu ya kutoshiri-
ki michuano hiyo ya Ulaya msimu ujao,
hiyo imetoa nafasi kwa timu nyigine...

UK. 16&17
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LONDON, England

I zaidi ya miezi kadhaa sasa

tangu kufungwa kwa di-

risha la wusqjili la Januari,

na wachezaji wote walio-
nunuliwa kwenye klabu za Ligi Kuu
ya England wamekuwa na wakati
mzuri kwenye timu zao mpya. Wen-
gine wameonyesha matokeo mazuri,
na wengine wakiwa kwenye wakati
mgumu.

Endapo wachezaji hao wanaweza
kuwa bora zaidi kwa usajili wa Janu-
ari kama ilivyokuwa kwa wachezaji
kama Virgil Van Dijk, Pierre-Emerick
Aubameyang, Luis Suarez na Nemanja
Vidic - ni suala la muda.

Makala haya yanakuchambulia
4-bora ya usajili bora wa Januari 2020,
shuka nayo...

.

1. BRUNO FERNANDES

Usajili wa Januari wa mchezaji
huyu wa kimataifa wa Ureno, Bruno
Fernandes pale Manchester United
unaonekana kuwa mtamu sana kwao.
Kiungo huyu mshambuliaji, ambaye
alikuwa anawaniwa na ‘Mashetani
Wekundu kwa muda, aliwagharimu
kiasi cha pauni milioni 47 kutoka kule
Sporting Lisbon, lakini tayari inaonye-
4 sha kwamba ada yao imezaa matunda.

Fernandes alianza kucheza kwenye
mchezo ambao United walitoka sare
ya bila kufungana na Wolves, Februari
Mosi, na tangu hapo United imefanya
vizuri zaidi kwenye mechi zake, na
tayari kiungo huyo ana mabao matatu
na pasi za mwisho tatu kwenye mechi
zake nane za kwanza na klabu hiyo.

Zaidi ya hapo ni kwamba Fernandes
anaonekana kukipa nguvu zaidi kikosi
cha Ole Gunnar Solskjaer na kuanza
kuonyesha sasa wanakipata kile wali-
chokuwa wakipata wakati wa utawala
wa Sir Alex Ferguson. Na huu unaone-
kana unaweza kuwa usajili bora zaidi
wa Januari kwa United.

2. STEVEN BERGWIJN

Alisajiliwa na Tottenham kwa
pauni milioni 26.7 akitokea PSV Ein-
dhoven, na winga huyu wa kimataifa
wa Uholanzi, Steven Bergwijn ameo-

\

MARCOS Llorente ni
mchezaji wa pili Atletico
Madrid kufunga mara
mbili kwenye mechi ya
Ligi ya Mabingwa Ulaya
baada ya Sergio Aguero
kufanya hivyo dhidi ya
Chelsea Novemba 2009,
wakati akiichezea mi-
amba hiyo ya Hispania.

-

nyesha ubora wake tangu kuanza
kucheza chini ya Jose Mourinho na
alikuwa shujaa kwa miamba hao wa
London Kaskazini kwa kufunga bao
wakati Spurs wakiibuka na ushindi
wa mabao 2-0 dhidi ya Manchester
City na ni kiwango bora zaidi kwa
klabu hiyo chini ya Mourinho.

Tangu hapo, Bergwijn ameonye-
sha kiwango cha kuvutia zaidi na kui-
saidia Tottenham, ambao kwa sasa
wanakabiliwa na majeruhi kadhaa
akiwamo mshambuliaji wao Harry
Kane na Son Heung Min.

3. PEPE REINA

Ulikuwa usajili wa kushangaza
wa Januari wakati golikipa mkong-
we Pepe Reina ambaye ameshinda
mataji kadhaa kama vile Ligi Kuu ya
Ujerumani, Bundesliga, Kombe la FA,
Kombe la Dunia na lile la Ulaya akiwa
na Hispania, alihamia Aston Villa
kwa mkopo akitokea AC Milan. Usajili
huo uliwashangaza mashabiki wengi,
hasa kutokana na umri wa Reina
mwenye miaka 37 akiwa amecheza
mechi 12 tu katika msimu wa 2018-19.

Lakini sasa Reina anaonekana
kuwa muhimu kwa kikosi hicho cha
kocha, Dean Smith wakati timu hiyo
ikipigania kutoshuka daraja pale
Villa Park. Mchezo wake wa kwanza
ulimfanya kuwa na kiwango bora
zaidi wakati akiokoa hatari nyingi
timu yake ikitoka sare ya kufungana
bao 1-1 na Brighton na mchezo wa pili
Villa walishinda 2-1 dhidi ya Watford
ambao nao wanapigania kutoshuka
daraja.

Reina pia alionesha kiwango cha
kuvutia wakati Villa ikifungwa 2-3 na
Tottenham huku yeye akiokoa hatari
saba, lakini ingawa matokeo ya Villa
hayavutii, yeye amekuwa na kiwango
bora zaidi.

4. JARROD BOWEN

Baada ya kufunga mabao ya ku-
vutia kwenye mashindano ya EFL
akiwa na Hull City, ambapo alifunga
mabao 16 katika mechi 20 msimu
huu lilikuwa jambo la lini Jarrod
Bowen atacheza kwenye Ligi Kuu ya
England. Wanaojikongoja West Ham
ndio ilikuwa klabu iliyoamua kum-
sajili mshambuliaji huyo kwa pauni
milioni 18.

Hadi sasa Bowen amefunga bao
moja katika mechi zake nne al-
izocheza, lakini ameonyesha makub-
wa zaidi uwanjani na mashabiki wa
‘Wagonga Nyundo’ hao wa London
wana matumaini naye makubwa
sana.

Kikosi hicho cha kocha, David

Moyes kwa sasa ki-

naonekana kuwa

kwenye nafasi

ya kupigana

kutoshuka
| daraja,
huku Bow-
© en ndiye
anayeone-
~ kana kube-
ba dhamana
ya timu hiyo.
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Mafundi wakiendelea na ujenzi wa stendi ya mabasi ya Tarafani katika Mamlaka ya Mji Mdogo wa Mbalizi mkoani Mbeya ambayo ilikuwa im-
etelekezwa muda mrefu na kusababisha adha kwa watumiaji kutokana na kujaa maji mara kwa mara. PICHA: NEBART MSOKWA

Waandishi habari wakumbushwa
kiwango elimu kabla muda kuisha

Na Grace Mwakalinga

ATIBU Tawala wa Mkoa
wa Mbeya, Mariam
Mtunguja, amewakum-
usha waandishi wa
habari ambao hawana elimu ya di-
ploma kurudi shule kabla ya muda
uliotolewa na serikali kumalizika.
Mtunguja alitoa kauli hiyo jana
wakati wa sherehe za maadhim-
isho ya miaka 25 tangu kuanzishwa
kwa Klabu ya Waandishi wa Habari
Mkoa wa Mbeya (MBPC).
Alisema muda uliobakia ni
vyema ukatumiwa vizuri kwa
wanahabari ambao hawajakidhi

matakwa ya kisheria yanayotaka
kila mwandishi awe na kiwango
cha elimu kuanzia diploma na
kwamba msisitizo huo una lengo
la kuboresha mazingira na maslahi
ya wanahabari nchini.

“Nawaomba wanahabari wa
Mkoa wa Mbeya wasiokuwa na
sifa_ kwa mujibu wa sheria ya
huduma ya vyombo vya habari
warudi shule kabla panga hali-
japita, mkumbuke pia sheria mpya
ya huduma ya vyombo vya habari
ina lengo la kuwatetea ikiwamo
kupata stahiki zenu, mikataba kwa
waajiri na uhuru wa kupata taari-
fa,” alisema Mtunguja.

Aliishauri klabu hiyo kuanzisha
utaratibu wa kuomba fedha kwa
wadau ili kuwasomesha wana-
chama.

Katika hatua nyingine, Mtun-
guja aliwashauri waandishi wa
habari kujiingiza kwenye shughuli
za ujasiriamali na kilimo ili kuwa
na kipato cha uhakika badala ya
kutegemea fedha za wahisani.

Katibu wa klabu hiyo, Godfrey
Kahango, aliwaomba wadau na
serikali kuwapatia eneo la kujenga
ofisi ili kutekeleza majukumu yake
bila vikwazo, huku akiwasisitiza
pia kutoa ushirikiano wanapohi-
taji kupata taarifa.

Mdau wa Maendeleo mkoani
Mbeya, Ndele Mwaselela aliwaahi-
di wanahabari kuchangia fedha na
matofali kwenye ujenzi wa ofisi ya
klabu hiyo.

Aliwashauri wanahabari kuacha
kutumikia wanasiasa ambao wa-
natumia rushwa kupata madaraka
na badala yake wajikite zaidi kuan-
dika habari zinazozingatia misingi
ya taaluma.

Baadhi ya waanzilishi wa klabu
hiyo, Ulimboka Mwakilili, ali-
waomba waandishi wenye uwezo
wa kuongoza wajitokeze kugom-
bea nafasi mbalimbali za uongozi
kwenye uchaguzi mkuu ujao.

TRA yaonya wafanyabiashara magendo mpakani

Na Grace Mwakalinga, KYELA

MAMLAKA ya Mapato Tanza-
nia (TRA), imewataka wafanyabi-
ashara na mawakala wanaofanya
shughuli zao kwenye mpaka wa
Kasumulu, wilayani Kyela ambao
unazitenganisha nchi za Tanzania
na Malawi, kuachana na biashara
ya magendo kwa kuwa inaathiri
uchumi wa nchi.

Meneja wa Elimu kwa Mlipakodi
nchini, Diana Masalla, alisema hayo
mwishoni mwa wiki wakati akitoa
elimu ya athari za biashara za ma-

gendo kwenye mipaka ya nchi.

Masalla alisema  biashara za
magendo kwenye mipaka ya nchi
inachangia kuathiri uchumi wa
nchi kwa sababu bidhaa zinazosa-
firishwa na kutumiwa zinakuwa
hazijathibitishwa ubora wala kulip-
iwa kodi.

“Moja ya kazi kubwa ambayo
TRA tumeivalia njuga kwa sasa ni
kutoa elimu mipakani kwa wafan-
yabiashara na mawakala wa forod-
ha kuwaeleza athari zitokanazo na
biashara ya magendo kiuchumi na
kiafya pia nawaomba wafuate tara-
tibu zote ambazo zimewekwa kwa

mujibu wa sheria za nchi,” alisema
Masalla.

Alisema wanaendelea kutoa
elimu kwa mlipakodi katika mae-
neo mbalimbali ya Mkoa wa Mbeya
lengo likiwa ni kuongeza uelewa
wa masuala ya kodi na kutambua
umuhimu wa kulipa kwa wakati.

Ofisa Elimu kwa Mlipakodi
Mkoa wa Mbeya, Serapio Luanda,
aliwataka mawakala wa forodha
wanaojishughulisha na biashara ya
kuondoa mizigo katika mpaka wa

Kasumulu  kutoa taarifa ya ma-
pato yanayotokana  na biashara
Zao.

Alisema utoaji wa taarifa mape-
ma utaondoa usumbufu wa kila
wakati kufuatiliwa na TRA ambao
wanahimiza utoaji sahihi wa taarifa
7a mizigo na ulipaji wa kodi.

Miongoni mwa wafanyabiashara
waliopatiwa elimu kwa mlipakodi,
Ramadhani Msangi, alisema elimu
hiyo, imesaidia kuongeza ari ya uli-
paji kodi na kuwaomba TRA kuwa-
tembelea mara kwa mara.

Alisema TRA wanapaswa kuwa
karibu na wafanyabiashara ili
wawaeleze vikwazo wanavyoku-
tana navyo badala ya kuwatembe-
lea wanapodai madeni.

]
Waomba vifaa
tiba hospitali
ya wilaya

Na Grace Mwakalinga,
RUNGWE

WANANCHI wa Kata ya
Mpuguso, Halmashauri
va Wilaya ya Rungwe,
mkoani Mbeya, wamei-
omba serikali kusaidia vi-
faa tiba katika kituo chao
cha afya ili kuepukana na
adha ya kutembea umbali
wa kilometa 14 kufuata
huduma za matibabu
kwenye hospitali ya
wilaya.

Wananchi hao wal-
itoa ombi hilo mwishoni
mwa wiki wakizungumza
na Nipashe, walisema
walitumia nguvu kazi zao
pamoja na fedha ili ku-
jenga kituo cha afya kwa
lengo la kuondokana na
adha ya kufuata huduma
za matibabu kwenye Hos-
pitali ya Makandana.

Walisema licha ya
jitihada hizo za kuka-
milisha jengo, hitaji lao
kwa sasa ni vitendea
kazi vya kutolea huduma
za matibabu pamoja na
watumishi.

Miongoni mwa wa-
nanchi hao, Queen
Ndile, alisema waliamua
kuchangishana fedha kwa
kila mwananchi ili kuka-
milisha ujenzi wa Kituo
cha afya na kwamba
hakuna kiwango maalumu
walichokuwa wameweka
ili kumfanya kila mmoja
ashiriki.

“Tuliamua kuanza
ujenzi wa kituo cha afya
kwa nguvu zetu we-
nyewe baada ya kuchoka
kutembea umbali mrefu
wa kilometa 14 kufuata
huduma za matibabu
katika Hospitali ya Wilaya
ya Makandani hapa
tulipofikia sasa tunaomba
serikali itusaidie kumali-
Zia maana ni suala la ki-
taalamu,” alisema Ndile.

Diwani wa Kata ya
Mpuguso, Jarald Bakize,
alisema Sh. milioni 140
ambazo zilichangwa na
wananchi zimetumika ka-
tika ujenzi wa kituo hicho
cha afya.

Alisema mfuko wa
jimbo kwa kushiriki-
ana na wadau wengine
walichangia fedha katika
ujenzi huo.

Mkuu wa Wilaya ya
Rungwe, Julius Challya,
alipongeza jitihada za
wananchi kujenga Kituo
cha afya bila kusubiri
mchango wa serikali na
kwamba katika bajeti
va mwaka wa fedha
2019/2020 kuna fedha
imetengwa kwa ajili ya
ununuzi wa vitendea kazi
vya kutolea huduma.
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Mavunde arejesha fura

Na Augusta Njoji, DODOMA

BUNGE wa Dodo-
ma Mjini, Anthony
Mavunde, amefun-
gua kambi maalu-
mu ya upimaji vifaa tiba saidizi
na utengenezaji wa miguu ban-
dia yenye lengo la kurejesha
furaha na matumaini kwa watu
wenye ulemavu.

Kambi hiyo inaendeshwa na
Ofisi ya Mbunge kwa kushiriki-
ana na Taasisi ya People Em-
powerment Foundation, iliyo
chini ya Kampuni ya Kamal
Group.

Akizungumza katika uzin-
duzi wa kambi hiyo, Mavunde
ambaye ni Naibu Waziri Ofisi
ya Waziri Mkuu, Kazi, Vijana na
Ajira, alisema hakuna sababu
ya watu wenye ulemavu kukata
tamaa na maisha kwa kuwa

vipo vifaa saidizi vinavyoweza
kuwasaidia kufikia ndoto zao.

Alisema kuna watu wame-
poteza furaha na tumaini ku-
tokana na kukosa vifaa saidizi,
hivyo kupitia huduma hiyo
wengi watarejesha furaha na
kufikia ndoto zao.

“Niwaombe mhimizane watu
waje kupata vipimo na kuten-
genezewa huduma hii ni bure
hakuna atakayedaiwa hata sen-
ti moja, tumeleta huduma hii
kwa sababu serikali ya awamu
ya tano inawajali watu wenye
ulemavu na wenye mabhitaji na
njia pekee ni kurejesha furaha,
na mimi moja ya kazi ninazo-
penda kuzifanya ni kurejesha
matumaini kwa watu,” alisema.

Alisema angetamani kuo-
na furaha hiyo inakuwa kwa
Watanzania na wananchi wa
mikoa mingine wachangambkie

fursa hiyo.

“Watu wanafikiri kupata ul-
emavu ni mwisho wa maisha
na wanakata tamaa, kama yule
mtu aliweza kupanda mlima
mrefu duniani na nyie hamu-
wezi kushindwa kufikia ma-
fanikio mnayoyataka kuyafikia,
huduma hii ni ya mkoa mzima
na wananchi wa mikoa min-
gine lengo ni kuhudumia watu
bila kuangalia wanapotoka,”
alisisitiza.

Mkurugenzi wa Kampuni ya
Kamal Sameer Santoji, alisema,
kampuni yake iliamua kupele-
ka huduma hiyo kwa wabhitaji
baada ya kupokea ombi kutoka
kwa Mavunde akihitaji kusaidia
miguu bandia kwa ajili ya wa-
nanchi wa jimbo lake.

Alisema kutokana na uhitaji
wa watu wengi, kampuni hiyo
imejiandaa kutoa huduma hiyo

ha kwa wenye ulemavu

kwa watakaojitokeza kwenye
kambi hiyo bila kujali mkoa
anaotoka.

“Hakuna haja ya kukata
tamaa watu wengi wenye ul-
emavu wamepata mafanikio
makubwa kama yule aliyepan-
da mlima mrefu duniani haku-
na kitu kinachoshindikana uki-
hitaji mafanikio,” alisema.

Mganga Mfawidhi wa Hospi-
tali ya Rufani ya Dodoma, Dk.
Ernest Ibenzi, alisema viungo
saidizi vinawawezesha watu
wenye ulemavu kufanya kazi
zaidi ya wenye viungo vyote.

“Mguu bandia unamsaidia
mtu kutoka eneo moja kwenda
eneo jingine kwa urahisi kuliko
kama angetumia magongo na
wakati mwingine mwenye vi-
ungo saidizi anafanya kazi ku-
liko mtu ambaye hana ulemavu
wowote,” alisema.

Wenye maduka
yanyama
waonywa
utumiaji magogo

Na Renatha Msungu, DODOMA

BODI ya Nyama imewaonya
wafanyabiashara wa soko la
kutumia magogo kwenye ukataji
wa nyama ili kulinda afya za
walaji.

Akizungumza katika ziara ya
kushtukiza kwenye soko hilo,
Kaimu Msajili wa Bodi hiyo, Iman
Sichalwe, alisema imebainika
bado kuna wafanyabiashara wa-
naotumia magogo na kuwataka
kuacha mara moja.

“Tuliagiza Septemba 9, mwaka
2019 wafanyabiashara kuacha
kutumia magogo na badala yake
watumie mashine za umeme
au kifaa malumu katika kukata
nyama,” alisema.

Alisema katika ukaguzi huo
wamebaini magogo hayo yana-
hifadhi uchafu kwa muda mrefu
jambo linalohatarisha afya za
walaji.

“Inaweza kutengeneza vijidudu
vinavyo sababisha magonjwa ya
kuhara hivyo ni hatari kwa afya
za walaji,” alisema.

Alisema utumiaji wa panga na
shoka katika kukata nyama sio
salama kutokana na chembe za
mifupa kubaki kwenye nyama na
kuhatarisha afya za walaji.

Naye Mshauri wa mifugo mkoa,
Goodluck Ndaweka, aliwataka
wafanyabiashara kuzingatia
kanuni za usafi.

“Mkifuata taratibu na sheria
hakutakuwa na tatizo lolote
kwenu na pia mtafanyakazi
kwa uhuru na wateja watapata
huduma inayostahili kwa vigezo
vyote,” alisema Ndaweka.

Akizungumza kwa niaba ya
wamiliki wa bucha, Charles
Laiza, alisema mashine haziwezi
kukata nyama kubwa na kuomba
vitafutwe vifaa mbadala ya
Magogo.

“Nyama zingine ni kubwa sana
haziwezi kukatwa kwa mashine
na kama kuna mbadala basi
iweze kukata nyama na iwe na
uwezo kama wa gogo,” alisema.

Watumishi wa Lita wapewa somo

Na Mwandishi wetu, DODOMA

SERIKALI imetaka watumishi
wa Vyuo vya Mafunzo ya Mifugo
(LITA), kutatua kero zinazowaka-
bili wafugaji ili kuwa na ufugaji wa
kisasa.

Kauli hiyo ilitolewa mwishoni
mwa wiki na Katibu Mkuu Wizara
ya Mifugo na Uvuvi anayeshughu-
likia mifugo, Prof. Elisante Ole Ga-
briel, alipokuwa akifungua baraza
la saba la wafanyakazi wa LITA,

sekta ya mifugo ni moja ya chachu
kubwa katika kutatua kero za mfu-
gaji nchini.

“Ninyi ni fursa muhimu sana
katika kushauri programu na
kuleta mapinduzi makubwa ka-
tika sekta ya mifugo, hivyo baraza
ndiyo chimbuko la fikra kwa ku-
leta mapinduzi makubwa katika
sekta hii ya mifugo na kuwa cha-
chu muhimu zaidi kutatua kero za
mifugo nchini,” alisema.

Alisema watumishi katika sek-
ta ya mifugo walio na ngazi ya
astashahada na stashahada wana-
fanya bidii katika kuwahudumia
wafugaji ikilinganishwa na watum-
ishi wenye shahada kwa kuwa baa-
dhi ya watumishi wenye elimu ya
juu wanajiona wako hadhi ya juu
kumhudumia mfugaji wa kawaida.

“Wakati umefika kwa watumi-
shi bila kujali elimu waliyo nayo
kubadilika na kuwa karibu ka-
tika kumhudumia mwananchi wa

kawaida,” alisema.

Kadhalika, aliwataka wafugaji
na Watanzania kuwa na desturi ya
kugharamia na kuhudhuria kozi
ya muda mfupi namna ya ufugaji
bora ili kuwa na ufugaji wenye tija.

Awali, Mwenyekiti wa Baraza
hilo, Dk. Pius Mwambene, alisema
kuna kero mbalimbali hasa za mi-
undombinu pamoja na upungufu
wa wakufunzi takribani 34 wa afya
ya mifugo.

“Juhudi zinafanyika ikiwa ni

pamoja na ukarabati wa miun-
dombinu na kubuni biashara,
mafunzo ya muda mfupi kwa waf-
ugaji katika kukabiliana,” alisema.

Mkurugenzi wa utafiti, mafunzo
na ugani kutoka Wizara ya Mifugo
na Uvuvi, Dk. Angello Mwillawa,
alisema utafiti una mchango
mkubwa katika kusukuma guru-
dumu la maendeleo ya sekta ya
mifugo, husaidia kuweka mikakati
ya kukabiliana na kero zinazoweza
kujitokeza.
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Meneja wa kitengo cha kudhibiti maradhi kutoka Wizara ya Afya Zanzibar, Asha Ussi Khamis, akitoa mada kuhusu ugonjwa wa coro-
na katika mafunzo ya siku moja kwa waandishi wa habari kuhusu ugonjwa huo na hatua zinazochukuliwa. PICHA: RAHMA SULEIMAN

SMZ kuzindua kiwanda Kila mwezi

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

AZIRI wa Biashara

na Viwanda, Balozi

Amina Salum Ali,

amesema  wizara
hiyo itahakikisha kila mwezi
inazindua kiwanda kwa ajili
ya maendeleo ya wananchi na
kukuza uchumi wa nchi.

Alisema nguvu mpya ya
serikali ni kuhakikisha Zanzibar
inakuwa nchi ya viwanda am-
bavyo vinaongeza thamani ya
mazao yanayozalishwa nchini.

Hayo aliyaeleza alipokuwa
akizindua biashara ya chumvi
chapa ya ZALT inayotengezwa
Pemba chini ya Kampuni ya
Swahili Coast Salt Company
(SCSC), hafla iliyofanyika Shanga-
ni mjini Unguja jana.

Alisema sera ya wizara hiyo
inaangalia viwanda ambavyo
vinawagusa watu wengi na vina-
vyoongeza thamani ya bidhaa
lengo likiwa ni kila mwananchi
awe anafaidika na uchumi katika

eneo lake.

Alisema, sera hiyo iliyo-
tolewa hivi karibuni ya mwaka
2020/2030  inaeleza wazi juu
ya azma hiyo ya serikali katika
kuhakikisha maendeleo ya wa-
nanchi na taifa kwa ujumla.

“Kama hii chumvi imeingia
kwenye mzunguko mzima wa
thamani, imetiwa viungo na ipo
kwenye ubora wa kushindana
kwenye soko la kimataifa,” alise-
ma. Alieleza kiwanda hicho pia
kitasaidia ajira kwa wazalendo
ambapo tayari kuna makundi 20
yanayolima chumvi kwa ajili ya
kiwanda hicho cha kisasa.

“Yapo makundi karibu 56
yanayolima chumvi Unguja na
Pemba, sasa utaona namna ajira
itakavyowezwa kutengenezwa
baada ya kiwanda hichi kujenge-
wa njia bora,” alisema.

Balozi Amina alisema ume-
fanyika utafiti na kubaini kuwa
chumvi ya Pemba ina soko kub-
wa, hivyo kuanzishwa viwanda
vya kusindika kuiongezea tham-
ani iuzwe kwenye masoko ya

ndani na nje ya nchi, ni tija kwa
taifa. “Mtazamo wetu hivi sasa
ni kuipeleka chumvi ya Zanzibar
kwenye soko la kimataifa, lakini
itakuwa fursa iliyopo katika vi-
ungo vinavyopatikana ikiwamo
hiliki, karafuu na mdalasini.”

Hivyo, Waziri Amina alisema
ikiwa wananchi watatumia vye-
ma fursa za upatikanaji wa viun-
go nchini wanaweza kutajirika
kutokana na uhitaji wake mkub-
wa katika masoko ya kimataifa.

Aidha, Waziri Amina aliwa-
hakikishia wawekezaji kwamba
serikali itaendelea kuwaunga
mkono na kuwa nao pamoja ka-
tika kuhakikishia malengo yao ya
kiuwekezaji yanafikiwa.

Naye kiongozi wa kampuni
hiyo ya uwekezaji, Stephanie
Said, alisema, mradi huo una-
fanyakazi kwa karibu jamii ya
Zanzibar, ukiwapa zaidi nguvu
na fursa vikundi vya wajasiri-
amali wa Pemba ili kuboresha
viwanda vya chumvi kisiwani
humo.

Alisema, wakifanyakazi na

wazalishaji wa chumvi wa
Pemba na wataalamu wa kuvuna
chumvi duniani, SCSC inarudi-
sha uhai wa tamaduni za zam-
ani na mbinu za kuvuna chumvi
kiasili kwa kutumia jua.

“Chumvi yetu inatengenezwa
katika haliya kipekee na haijati-
wa kemikali za aina yoyote...pia
chumvi hii huvunwa moja kwa
moja kutoka baharini na kuan-
daliwa kwa mikono. Uandaaji
huu unahifadhi ladha halisi na
virutubisho vyake,” alisema.

Alieleza kuwa lengo lao kuu ni
kuunda mfumo wa ukuzaji wa
ujasiriamali na biashara ende-
levu na kwamba kampuni hiyo
inatoa fursa kwa wazalishaji
kupata soka la kuuza chumvi ili
kujenga maendeleo.

Mkurugenzi wa Uwezeshaji wa
Mamalaka ya Vitega Uchumi na
Uwekezaji Zanzibar, Shariff Ali
Shariff, alisema ni jambo la faraja
kuzindua biashara hiyo ambapo
sera ya serikali ni kuwa na vi-
wanda vya kutosha kutokana na
umuhimu wa uchumi.

]
Vibali
kusafirisha
mazao
vyahimizwa

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

WANANCHI wametakiwa
Kufuata taratibu za kukata
kibali cha kusafirisha mazao
wanapoyasafirisha kwenda
sokoni.

Hayo yameelezwa na Mku-
rugenzi wa Halmashauri ya
Wilaya ya Kati Unguja, Mo-
hammed Salum Mohammed,
baada ya kukamatwa kwa
mazao ya biashara yanay-
osafirishwa kinyume na
taratibu za kisheria kutoka
maeneo mbalimbali.

Alisema hali hiyo imekuwa
inakosesha mapato seri-
kali ambapo mapato hayo
husaidia katika shughuli
mbalimbali za kijamii kwa
ajili ya maendeleo.

Alisema taratibu za ku-
kata vyeti cha mazao kwa
mwananchi anayesafirisha
mazao hayo zipo kisheria na
zinapelekea kuongezeka kwa
pato la serikali na kusaidia
kudhibiti wizi wa mazao
yanayoibiwa mashambani
na kusafirishwa kupelekwa
sokoni.

Naye Sheha wa Shehia
ya Bambi, Amour Pandu
Mkombe, alisema serikali
haina lengo la kuwaonea
wananchi wake bali taratibu
hizo zimewekwa kwa ma-
slahi ya wananchi na mazao
yao kutokana na kuwapo
kwa ongezeko la kesi za
kuibiwa mazao na kusa-
firishwa kupelekwa sokoni.

Kwa upande wao wa-
nanchi waliokamatwa kwa
kusafirisha mazao bila ya
kibali wameiomba serikali
kuwapunguzia gharama za
ukataji wa kibali cha kusafiri-
sha mazao.

Serikali yatoa neno wanufaika Tasaf

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

WANANCHI wanaonufaika na
mpango wa kaya maskini kupitia
Mfumo wa Maendeleo ya Jamii
(Tasaf) wametakiwa kuiunga mko-
no serikali kutokana na mchango
mkubwa inaoutoa kwa wananchi
wake ikiwa ni sehemu ya mkakati
wa kupunguza umaskini nchini.

Wameelezwa kuwa kufanya
hivyo kutasababisha serikali ya
Zanzibar na Tanzania kuongeza
jitihada zaidi katika suala zima la
kuwawezesha wananchi  katika
kuwaunganisha pamoja ili kush-

irikiana katika kuibua miradi ita-
kayowasaidia kujiongezea kipato
na kuimarisha maisha yao.
Mwenyekiti wa Kamati ya Hu-
dumu ya Baraza la Wawakilishi
inayoshugulikia ofisi za viongo-
zi wakuu, Panya Ali Abdalla,
alieleza hayo katika ziara maalum
iliofanywa na kamati hiyo kuanga-
lia na kukagua miradi iliyobuniwa
na walengwa wanaonufaika na
mpango wa kaya maskini kwa
upande wa Mkoa wa Kusini Ungu-
ja. Alisema mpango wa kunusuru
kaya maskini umesaidia kwa kiasi
kikubwa kuuleta umoja na mshi-
kamano miongoni mwa wananchi

wengi Tanzania. Hali inayopele-
kea urahisi wa utekelezaji wa mi-
pango ya serikali. Panya aliwataka
viongozi wanaosimamia Mfuko
wa Tasaf Zanzibar kuongeza uma-
kini kuhakikisha fedha zinazo-
tolewa zinawafikia walengwa na
kusimamia matumizi ili lengo la
serikali la kuondosha changamoto
zinazowakabili wananchi wake li-
fikiwe. Alieleza kuwa mpango wa
kunusuru kaya maskini umekuja
kuleta ukombozi kwa wananchi
wa Tanzania, na kuna mafani-
kio makubwa yaliopatikana kwa
walengwa hususani kinamama
baadhi yao wamefikia hatua ya

kujenga nyumba pamoja na kuso-
mesha watoto pamoja na kukidhi
mabhitaji yao madogo.

Naye mjumbe wa kamati hiyo
ambaye ni Naibu Waziri wa Nchi
Ofisi ya Makamu wa Pili wa Rais
wa Zanzibar, Mihayo Juma
Nhunga, aliwashauri walengwa
wanaonufaika na mpango huo
pamoja na miradi walioianzisha
ikiwamo mradi wa upandaji wa
miti, kuna haja sasa ya kuangalia
uwezekano wa kuanzisha miradi
ya mazao ya matunda.

Mihayo alieleza endapo waleng-
wa watgjikita katika uzalishaji
wa mazao ya matunda wataweza

kupata mavuno na mafanikio
makubwa ndani ya muda mfupi
kutokana na uzalishaji wa mazao
hayo kuchukua kipindi kifupi.
Aliwahakikishia viongozi wa
shehia kwamba kupitia utekelezaji
wa Tasaf awamu ya tatu kip-
indi cha pili serikali itaangalia
uwezekano wa kuwaorodhe-
sha wananchi wengine ili nao
waweze kunufaika na mpango
huo kama waliovyonufaika wa-
nanchi wengine. Mratibu wa Tasaf
Unguja, Makame Ali Haji, alisema
kufuatia ziara, yapo mapendek-
ezo ya kufanywa kwa tathmini ya
utekelezaji wa mpango huo.
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Wanusurika Kifo kwa kukatwa mapanga

Na Ndalike Sonda,
KAHAMA
AKAZI  watatu
wa Kijiji Cha
Nyandekwa ka-

tika Halmashauri
ya Mji wa Kahama mkoani
Shinyanga, wamenusurika ku-
uawa kwa kukatwa mapanga,
baada ya kuvamiwa na watu
wanaodhaniwa ni majambazi.
Imeelezwa kuwa mmoja
wa majeruhi hao hali yake ni
mbaya.
Tukio hilo lilitokea usiku

wa kuamkia juzi, na kwamba
kati ya waliojeruhiwa, wawili ni
wanandoa ambao ni Magema
Magazi (66), na Limi Ntabo (62)
na Kubyula Joseph (32).

Shuhuda wa tukio hilo, Msi-
bu Magema ambaye ni mtoto
wa Magema, alisema watuhu-
miwa hao ambao hawajafa-
hamika idadi wala majina,
walianzia kumshambulia kwa
mapanga mama yake mzazi ki-
sha baba yake mzazi, na kwam-
ba  baada ya kukosa fedha
walikwenda nyumba jirani ya
Joseph.

“Majambazi yalipiga mlan-
go ukafunguka, yakaanza kum-
piga kwanza mama na kum-
wambia atoe pesa na baadaye
yakaanza kumpiga baba na
kumkata mapanga kichwani,
na sehemu zingine za mwili
za begani, jicho la kushoto,
baba alianguka na kuzimia na
yalipokosa pesa yakaenda ny-
umba jirani kwa Joseph nako
yakagonga mlango na kumva-
mia,” alisema Msibu.

Mganga Mfawidhi wa Hospi-
tali ya Halmashauri ya Mji wa
Kahama, Dk. George Masasi,

alisema walipokea majeruhi
watatu alfajiri ya juzi wanaume
wawili na mwanamke mmoja,
lakini kati yao wawili wamer-
uhusiwa baada ya hali zao kue-
ndelea vizuri, na kuwa Magema
Magazi anaendelea na mat-
ibabu kutokana na kujeruhiwa
vibaya.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Shinyanga, Deborah Magil-
igimba, akizungumza kwa njia
ya simu na Nipashe, alithibiti-
sha kutokea kwa tukio hilo na
kusema kuwa atatoa taarifa ka-
mili baadaye.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu wa Rais (Muungano na Mazingira), Mussa Azzan Zungu (kulia), akizungumza na wafanyabiashara wa
chuma chakavu (hawapo pichani) jijini Dar es Salaam jana, kuhusu kuwapo kwa mfumo mpya wa utoaji vibali kwa njia ya mtandao.
Kushoto ni Mkurugenzi Mkuu wa Baraza la Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira (NEMC), Dk. Samuel Gwamaka: PICHA MPIGAPI-
CHA WETU

Wachakataji dagaa walia ugumu vibali

Na Neema Emmanuel,
MWANZA

WACHAKATAJI wa zao la da-
gaa kutoka Jumuiya ya Afrika
Mashariki Tanzania, Uganda,
Kenya na Burundi wameomba
kurahisishiwa upatikanaji viba-
li vya kusafirisha bidhaa hiyo
kutoka ndani ya nchi kwen-
da nje.

Aidha, wameomba kutafuti-
wa vitendea kazi vya Kkisasa
pamoja na kujengewa kiwanda
kimoja cha vifungashio ki-
tachokuwa cha  jumuiya ili
waweze kupata vifungashio
kwa bei nafuu.

Mwenyekiti wa Mtandao wa
wanawake wanaochakata da-
gaa, Beatrice Mbaga wa Tanza-

niana Gabriel Butoyi kutoka
Burundi wakizungumzabaada
ya mafunzo ya kwa kinamama
na vijana ya namna bora ya
uchakataji wa samaki aina ya
dagaa ili kuongeza thamani ya
bidhaa hiyo, walisema mata-
tizo yaliopo kwa wachakataji
yanafanana kwa nchi zote,
hivyo wanahitaji vitendea kazi
vya kisasa pamoja na kiwanda
cha kutengeneza vifungashio
vinavyokidhi vigezo kwa nchi
zote na upatikanaji wake uwe
wa bei nafuu.

Walisema utitiri wa ushuru
sehemu mbalimbali  pamo-
ja na upatikanaji  wa vibali
kutokuwa sehemu moja ni
changamoto kubwa ambayo
wakati mwingine huchangia

kuwa nje ya muda dagaa ku-
haribika, hasara, mitaji kuka-
tika na upandishaji wa bei kwa
walaji.

“Hii ni sekta moja ni vyema
vibali vyote vikapatikana se-
hemu moja sio kama ilivyo
sasa, ukienda kwenye mwalo
kulangua samaki jinsi ya ku-
pata vibali ndio changamoto
kimoja unachukua hapa ving-
ine sehemu nyingine,” alisema
Butoyi.

Dk. Shigela Mahongo, Mtend-
aji Mkuu wa Jumuiya ya Af-
rika Mashariki inayohusika na
uvuvi endelevu, aliwaomba
wachakataji hao wa dagaa
kulipa thamani zao hilo linal-
ilopatikana kwa asilimia 60
kwa mazao yote ya samaki

wanaovuliwa Ziwa Victoria ili
kuongeza kipato chao.

Naye Katibu Mtendaji Bonde
la Ziwa Victoria, Dk. Saidi Mata-
no, akizungumezia taarifa mbal-
imbali zinazotoka zikieleza
Ziwa Victoria ni chafu, alisema
maziwa yote duniani yanakabil-
iwa na changamoto ya uchafuzi
wa ziwa na kueleza kuwa maji
ya Ziwa Victoria ni safi na maz-
ingira yake wanawezesha sa-
maki na dagaa kukua kwenye
mazingira safi.

Akifunga mafunzo hayo
Mkuu wa Mkoa wa Mwanza,
John  Mongella, aliwataka
wachakataji hao wa dagaa ku-
tumia vizuri mbinu walizopewa
ili dagaa waweze kuuzika katika
masoko ya kimataifa.

]
Mipakani
waonywa
magendo
mifuko plastiki

Na Mwandishi Wetu, TUNDUMA

BARAZA la Taifa la Hifadhi na Usi-
mamizi wa Mazingira (NEMQ), lime-
waomba wananchi wanaoishi maeneo
ya mipakani kuchukia kuingizwa kwa
njia ya magendo mifuko na vifungashio
vya plastiki ambavyo serikali imepiga
marufuku ili kulinda mazingira na
viwanda vinavyotengeneza nchini mi-
fuko na vifungashio vilivyoruhusiwa.

Akizungumza mjini hapa, wakati wa
ziara ya siku ya kufuatilia na kutath-
mini utekelezaji wa amri ya serikali ya
kupiga marufuku matumizi ya mifuko
na vifungashio vya plastiki na ustawi
wa biashara ya mifuko mbadala, Mku-
rugenzi Mkuu wa NEMC, Dk. Samuel
Gwamaka, alisema Sheria ya Mazingira
ya 2004 na Kanuni zake lazima zifuat-
we ili kulinda mazingira ya Tanzania.

“Ulinzi wa mipakani ni muhimu uima-
rishwe ili kuzuia kuingiza kwa magendo
wa mifuko kutoka nje. Tunatarajia
wananchi washio maeneo ya mpakani
mchukie biashara ya magendo ya aina
hii na mfichue wanaofanya biashara
hii kwa mamlaka husika, maana mifuko
ya plastiki na vifungashio vinavyo-
ingizwa nchini kwa njia ya magendo
vitayadhuru mazingira na kuua soko la
wazalishaji wa ndani,” alisema.

Alisema wananchi washirikiane na
vikosi kazi vya mazingira vilivyopo
katika kila mkoa kuzuia mifuko ya
plastiki kuingia na kutumika nchini,
na kuvivomba vikosi kazi kuendeleza
elimu juu ya umuhimu wa kutumia
mifuko mbadala katika utunzaji wa
mazingira kwa faida ya kizazi cha sasa
na cha baadaye. “Matumizi ya mifuko
mbadala yenye kiwango cha GSM70
yanahimizwa kwa sababu yanalenga
kulinda wazalishaji wa ndani na pia
kwenda sambamba na azma ya serikali
ya awamu ya tano ya ujenzi wa uchumi
wakati na viwanda. Hivyo ni lazima
tuilinde mipaka yetu na kuzuia biasha-
ra ya magendo ya mifuko ya plastiki
kwani biashara hiyo itazorotesha soko
la ndani la mifuko mbadala,” alieleza.

Akigusia azma ya NEMC ya kuhakiki-
sha utekelezaji wa katazo la serikali un-
afanyika kwa utaratibu mzuri, alisema
baraza limetoa mwezi mmoja kuhakiki-
sha matumizi, uzalishaji na usambazaji
wa vifungashio vya plastiki vinasit-
ishwa ili vifungashio mbadala vitumike
kwa lengo la kulinda mazingira.

Jestina Mwalupengo, mkazi wa
Tunduma, alisema matumizi ya mifuko
va plastiki bado yapo katika eneo lao
na kudai kwamba mifuko hiyo inatoka
nchi jirani.

“Tutaendelea kuhamasishana we-
nyewe ili kuzuia mifuko isiingizwe
nchini. Matokeo ya mifuko iliyopigwa
marufuku tunayaona hapa. Ni mazuri
kwani yamefanya mazingira kuwa
salama tofauti na hali ilivyokuwa kabla
va katazo,” alisema Mwalupengo.

Lasmos Muyinga, mfanyabiashara
ndogo Tunduma mjini, aliipongeza seri-
kali kwa kukataza matumizi ya mifuko
ya plastiki nchini na kueleza kwamba
hali ya mazingira ilikuwa mbaya sana
kutokana na mifuko hiyo kuzagaa ovyo.
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I Sherehe za Pasaka Vatican
kutohudhuriwa na waumini

Rwanda
yafunga
shule,
makanisa,
misikKiti
kudhibiti
corona

KIGALI, Rwanda

SERIKALI ya Rwanda imetangaza
kuchukua hatua kadhaa za dharura
kukabiliana na janga la ugonjwa
Virusi vya corona ikiwamo kufunga
shule zote kwa muda wa siku 14.

Hatua hiyo imekuja baada ya
kutangaza kwamba raia mmoja
wa India aliyewasili nchini humo
Machi 8, kuthibitishwa kuwa na
Virusi vya ugonjwa wa corona.

Katika mahojiano na Radio
Rwanda, Mawaziri Anastase
Shyaka wa Mambo ya Ndani na
Dk. Ngamije Daniel wa Afya, wal-
isema kuwa hatua hizo ni pamoja
na kufungwa kwa shule zote za
umma na za kibinafsi, maeneo ya
kuabudu na sehemu zote za umma.

Hatua hiyo inaanza kutekelezwa
kuanzia jana.

Shyaka (pichani) alisema kwam-
ba pia makasisi wanaelewa uku-
bwa wa janga hilo ambalo Rwanda
na dunia nzima inakabiliana nalo.

Miongoni mwa hatua hizo,
Shyaka alisema kwamba matukio
kama vile mikusanyiko ya watu
katika maeneo ya michezo na
harusini ambayo yameahirishwa
na kwamba wale waliopoteza wap-
endwa wao watazikwa kwa namna
va kipekee.

Shirikisho la Soka la Rwanda
(FERWAFA), pia
l[imetangaza
kwamba
michuano
yote kwa sasa
itafanyika bila
kuhudhuriwa
na mashabiki
katika viwanja
vya michezo,
huku shirikisho
la mpira wa mkono nchini humo
likiahirisha michezo yake yote.

Waziri Shyaka pia alitoa wito
kwa raia kuepuka mikusanyiko
katika maeneo ya migahawani na
masokoni.

Katika usafiri wa umma, Shyaka
alisema kwamba hakuna abiria
atakayeruhusiwa kusimama na
kutoa wito kwa watu wa eneo
na Vvikosi vya usalama kusaidia
kuhakikisha hatua hizo zinatekele-
ZWa.

Kwa upande wake Dk. Ngam-
ije, alisema kwamba hatua hizo
zitasaidia katika kukabiliana na
UgoNjwa wa Virusi vya corona na
kutoa mfano wa maeneo mengine
kama vile Hong Kong na Singapore
ambako zimezaa matunda. BBC

VATICAN, Italy

TAARIFA iliyotolewa jana na makao
makuu ya Kanisa Katoliki mjini Vati-

can imesema sherehe za kitamaduni taifa lil- watu.

za Wiki ya Pasaka hazitohudhuriwa “9:th'r:;"a Vatican pia imesema mikusanyiko

na waamini kutokana na tishio la vi- :',a:nia}ﬁayaa- ya watu na sala ya Malaika wa Bwana

rusi vya corona. na mlipuko ambayo huongozwa na Papa Francis
Idara katika ofisi ya kiongozi mkuu yya corona. itafanyika kwa njia ya mtandao hadi

wa Kanisa Katoliki ilieleza kuwa ku-

Italia ndiyo

tokana na dharura ya kiafya duniani,
sherehe zinazofahamika pia kama
Liturujia ya Wiki Takatifu ya Pasaka
itafanyika bila ya kuwapo makundi ya

Aprili 12.

Kulingana na takwimu zilizotole-
wa hadi jana watu 1,441 wamekufa
nchini Italia kutokana na maradhi ya
ugonjwa wa virusi vya corona huku
wengine 21,000 wameambukiwa vi-
rusi hivyo.

Italia ndiyo taifa lililoathiriwa
vibaya barani Ulaya na mlipuko wa
virusi vya corona, huku taifa la China
likiwa la kwanza. DW

Waziri Mkuu wa Canada, Justin Trudeau (kulia) na mkewe, Sophie Grégoire ambaye ameugua Ugonjwa a Vvirusi vya
corona wakiwa pamoja. PICHA: REUTERS

Mahakama yafunga shughuli kisa corona

NAIROBI, Kenya

SEKTA ya mahakama nchini Kenya im-
echukua hatua ya kufunga baadhi ya shu-
ghuli zake kufuatia taarifa ya kupatikana
na mtu wa kwanza mwenye virusi vya co-
rona nchini humo.

Akizungumza na waandishi wa habari,
Jaji Mkuu nchini humo David Maraga
alisema kuwa mahakama inasitisha
uendeshaji wa kesi ndogo kwa muda wa
siku 14.

Aidha, alisema kuwa wafungwa waliopo
lumande hawatafikishwa mahakamani na
badala yake wenye makosa madogo, Kam-
ishna Mkuu wa Polisi atawatoza faini ka-
tika kituo cha polisi, kulingana na mwon-
gozo utakaotolewa.

Alisema kuwa majaji hawatapewa
mafunzo kwa kipindi cha siku 14 na safari
za nje ya nchi zimesitishwa.

Wakati huo huo, makazi ambayo ali-
ishi mtu aliyepatikana na ugonjwa wa
virusi vya corona yamekuwa yakinyu-

-]
Marekani yalipa kisasi
dhidi ya wanamgambo

BAGHDAD, Irag

MAREKANI imefanya mfululizo
wa mashambulizi ya kulipiza
kisasi dhidi ya wanamgambo
wa Iran ikijibu shambulizi la
roketi lililogharimu maisha ya
askari wake wawili na mmoja wa
Uingereza katika kambi ya jeshi
Kaskazini mwa Baghdad.
Mapema jana mchana, Pentagon
iliwanyooshea kidole cha lawama
wanamgambo wanaounga mkono
serikali ya Iran kwamba walihusi-
ka katika shambulio hilo dhidi ya
kambi ya Jeshi ya Taji, shambulio
ambalo pia lilijeruhi watu 14.

“Marekani imefanya masham-
bulizi ya kujihami dhidi ya mi-
tambo ya kundi la Kataib Hezbol-
lah kote nchini,” ilisema taarifa ya
Pentagon na kuongeza kuwa:

“Mashambulizi hayo ni jibu
la moja kwa moja kwa tishio
lilifanywa na wanamgambo wa
Kishia wanaoungwa mkono na
[ran”.

Waziri wa Ulinzi wa Marekani,
Mark Esper, alinukuliwa katika
taarifa hiyo, akiionya kwamba
Marekani itachukua hatua
muhimu kulinda vikosi vyake
nchini Irag na katika ukanda wa
Mashariki ya Kati. RFI

nyiziwa dawa ya kuua wadudu na wale
waliobainika kuwa wametangamana na
mgonjwa huyo wametengwa kwa ajili ya
uchunguzi.

Hali ya wasiwasi imetanda nchini humo
kufuatia kutangazwa kwa kisa cha kwan-
za cha mlipuko wa ugonjwa wa vurusi
vya corona huku baadhi ya wakazi wa Jiji
la Nairobi wakionekana kununua bidhaa
kwa wingi kwa hofu ya kuzikosa baadaye
iwapo mlipuko utaendelea kusambaa.

Upande wa kesi kubwa mahakama
imesema kuwa zitahudhuriwa na wa-
husika wa kesi pamoja na mawakili wao,
na usalimianaji wa mikono na kukumbati-
ana vimepigwa marufuku katika maeneo
ya mahakama.

Siku ya Alhamisi Waziri wa Afya nchini
humo, Mutahi Kagwe, alitangaza kwamba
mtu mwenye maambikizi ya virusi vya co-
rona alithibitishwa kuwa ana maambukizi
hayo Alhamisi usiku.

Kisa hicho ni cha raia wa Kenya aliye-
wasili nchini humo kutoka Marekani kupi-
tia mjini London nchini Uingereza Machi
5, mwaka huu. Mtu huyo aligunduliwa
kuwa na virusi hivyo katika maabara ya
Wizara ya Afya nchini Kenya.

Hata hivyo, waziri huyo wa afya alisema
kwamba mgonjwa huyo ambaye ni mwa-
namke yuko katika hali njema na kwam-
ba viwango vyake vya joto vimeshuka na
kuwa vya kawaida.

Aliwahakikishia Wakenya kwamba
serikali imejiandaa vilivyo kukabiliana
na virusi hivyo tangu kisa cha kwanza ki-
tangazwe nchini China, akiongezea kuwa
watatumia raslimali zake zote kukabiliana
na janga hilo. BBC
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Kairuki avuta wawekezaji wa Sweden

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya Waziri
Mkuu (Uwekezaji), Angellah Kairu-
ki, ameyaainisha maeneo na sekta
mbalimbali zenye fursa lukuki wa
uwekezaji nchini na kuwataka
wafanyabiashara na wewekezaji
kutoka Sweden kuja na kuchan-
gamkia fursa hizo.

Mbali ya kuwapo kwa fursa hizo,
Waziri Kairuki ameitaja miradi
mikubwa mitatu ambayo serikali
inatekeleza katika juhudi yake ya
kuweka miundombinu imara na
wezeshi katika ujenzi wa uchumi
wa kati na viwanda ifikapo 2025.

Akizungumza katika Konga-
mano la Biashara na Uwekezaji la
Afrika Mashariki na kuhudhuriwa
na wafanyabiashara na wewekez-
laam mwishoni mwa wiki ambapo
Waziri Kairuki alimwakilisha Wa-
ziri Mkuu, Kassim Majaliwa, aliwa-
hakikishia wawekezaji

hao kuwa serikali imeshachu-
kua hatua mbalimbali muhumu
ikiwemo kuweka mazingira ma-
zuri ya kuvutia wawekezaji waki-
wamo wa Sweden.

“Serikali inatekeleza miradi mi-
kubwa mitatu ambayo ni ujenzi
wa reli ya kisasa, ujezi wa mradi

mkubwa wa kuzalisha umeme wa
maji wa Julius

Nyerere na upanuzi wa viwanja
vya ndege hapa nchini sambamba
na kuendelea kuweka mazingira
mazuri ya kufanya biashara na ku-
wekeza,” alisema Kairuki.

Alisema serikali ipo katika hatua
za mwisho kurekebisha Sera ya
Taifa ya Uwekezaji ya Mwaka 1996
na Sheria ya Taifa ya Uwekezaji
ya Mwaka 1997 ili ziendane
na mabadiliko ya kidunia ya
uwekezaji.

Waziri Kairuki alisema Tan-
zania imejaliwa kuwa na fursa
na vivutio vya utalii duniani na

hivyo kuwaomba waje kuwekeza
katika maeneo hayo mbapo alise-
ma kuna maeneo yaliyotengwa
maalum kwa uwekezaji.

Alisema sekta ya utalii inakuwa
kwa kasi kubwa na inachangia asil-
imia 17.2 katika pato la taifa kwa
sasa. Tanzania ina mbuga za wan-
yama 16, maeneo tengefu 28, mae-
neo maalum ya uhifadhi 44, mae-
neo ya hifadhi ya bahari mbili.

Alisema zipo fursa nyingi za
kuwekeza katika sekta za usafiri
majini, uvumbuzi na uchimbaji
wa gesi asilia katika kina kirefu
cha baharini, utalii wa maeneo
ya pwani, uvuvi katika bahari na

katika maji baridi yaani kwenye
maziwa na mito.

Waziri Kairuki aliwakaribisha
wawekezaji kuja pia kuwekeza
kwenye viwanda vya kuchakata na
kuzindika mazao kwani alisema
Tanzania imebarikiwa kuwa na
ardhi kubwa na yenye rutuba kwa
mazao ya aina mbalimbali.

Kongamano hilo liliwaleta
wawekezaji kutoka Sweden am-
bao walikutana na wenzao wa
Tanzania, ambapo  walipata
fursa ya kipekee kusikiliza mada
mbalimbali zilizoainisha maeneo
na sekta mbalimbali zenye fursa
za kuwekeza hapa nchini

.
5

Mkuu wa Mtandao wa Matawi wa Benki ya Absa Tanzania, John Beda (wa pili kulia), akisoma jina la mmoja wa washindi wa droo
yva kwanza ya promosheni ya akaunti ya mshahara ya benki hiyo iliyopewa jina la ‘Ongeza Mshahara wako' jijini Dar es Salaam
mwishoni mwa wiki. Wengine kutoka kushoto ni Mkuu wa Bidhaa kwa Wateja Rejareja, Heristraton Genesis, Mkaguzi wa Bodi ya
Michezo ya Kubahatisha Tanzania, Rasuli Masudi, na Meneja Masoko na Mawasiliano wa benki hiyo, Beda Biswalo. NA MPI-

GAPICHA WETU

Ocode vakabidhi shule madawati, darasa

Na Julieth MKkireri

SHULE ya Msingi Kibwegere inakabiliwa na
upungufu wa miundombinu ya vyumba vya
madarasa na ofisi za walimu.

Mwalimu Mkuu wa shule hiyo, Charles
Kulemba, alisema mwishoni mwa wiki
wakati wa makabidhiano ya madawati na
darasa lililojengwa na Organization Com-
munity Development (Ocode).

Alisema, kwa muda mrefu wanakabiliana
na ukosefu wa ofisi za walimu na vyumba
vya madarasa, wakati mwingine inawalaz-
imu walimu kufanyia kazi zao wakiwa
wamekaa chini ya miti.

Kulemba alisema, msaada huo ulitolewa
na Ocode utawasaidia kupunguza uhaba
huo na kuomba wadau wa maendeleo kue-
ndelea kusaidia kutatua changamoto za
elimu. Mkurugenzi wa Ocode, Joseph Jack-
son, alisema wametoa msaada wa madawati
39, viti 13 vya walimu na kukabidhi chumba

kimoja cha darasa kwa ajili ya wanafunzi wa
elimu ya awali katika shule hiyo.

Akizungumzia msaada huo Jackson
alisema, upo katika utekelezaji wa mradi
wa elimu, ambao utakuwa wa kipindi cha
miaka mitano.

Alisema, mradi huo ulioanza kutekelezwa
mwaka 2019 unatarajia kumalizika 2023
na kwamba lengo ni kuwasaidia watoto wa
shule za awali na msingi katika kuwawekea
mazingira mazuri ya elimu.

Pia, alisema katika chumba hicho cha da-
rasa kwa ajili ya wanafunzi wa elimu ya awa-
li, mpaka kukamilika kwake kimegharimu
kiasi cha Sh. milioni 26.

“Ocode kwa sasa tunautekeleza mradi wa
elimu ambao utakuwa unazigusa baadhi ya
shule za msingi ambazo zipo katika maeneo
mbalimbali ya Jiji la Dar es Salaam, lengo
letu kuwasaidia watoto hawa kuanzia elimu
ya awali, la pili na la tatu ili waweze kupata
elimu katika mazingira mazuri,” alisema.

Katika utekelezajj wa mradi huo wamea-
hidi kushirikiana na serikali na wadau wen-
gine wa maendeleo ili kuleta mabadiliko ch-
anya ya kimaendeleo kupitia elimu kuanzia
ngazi za chini na kuendelea.

Mkurugenzi Mtendaji wa Manispaa ya
Ubungo, Beatrice Dominic, alisema, pamoja
na juhuzi zinazofanywa na serikali, kuna
changamoto kubwa ya miundombinu ya
madarasa kwa shule za msingi na sekondari
na anatambua walimu wanafanya kazi zao
katika mazingira magumu.

Alilipongeza Shirika la Ocode kwa kua-
mua kushirikiana na serikali kuboresha
sekta ya elimu kuanzia ngazi ya awali.

Shule ya Kibwegere iliyopo katika Mani-
spaa ya Ubungo nje kidogo ya Jiji la Dar es
Salaam, kwa sasa ina jumla ya wanafunzi
1,741 ambao wanakabiliwa na upungufu wa
walimu, uhaba wa miundombinu ya mada-
rasa, ofisi za walimu, pamoja na matundu ya

Vyo0o.

Tulia
azishukuru
nchi za
Francophone

Na Salome Kitomari

NAIBU Spika, Dk. Tulia Ackson,
amesema kuwa serikali inatam-
bua na kuthamini mchango wa
nchi zinazozungumza Kifaransa
kwenye maendeleo ya nchi.

Akizungumza mwishoni mwa
wiki wa wakati wa hafla ya
maonyesho ya vyakula vya
nchi zinazongumza lugha va
Kifaransa (Francophone) zenye
balozi zake Tanzania, alisema
amefurahi kuwa muungano huo
siyo wa suala la lugha pekee bali
maendeleo ya nchi nyingine.

“Tunatambua na kuthamini
mchango wa Francophone kwa
kuhakikisha Tanzania haifanyi
vizuri tu kiuchumi bali kijamii,
na tumehakikisha masuala ya
haki za binadamu na demokra-
sia, tunafurahi kuwa muun-
gano wenu siyo kwa suala la
lugha pekee, bali maendeleo na
kuzisaidia nchi ambazo hazizun-
gumza lugha hiyo,” alisema.

“Tunaamini mtaendelea kush-
irikiana vyema kuhakikisha nasi
(Tanzania) tunapiga hatua kubwa
kama baadhi ya nchi zenu zi-
likofikia,” alisema Dk. Ackson.

Awali Balozi wa Ufaransa
nchini, Fredric Clavier, alisema
miaka kumi ijayo idadi ya wa-
naozungumza Kifaransa itafikia
milioni 5, na kwamba lugha hiyo
ni ya nne kutumiwa kwenye ‘in-
ternet’, na kwamba watu milioni
132 duniani hujifunza lugha hiyo
kila mwaka.

“Asilimia 59 ya watumiaji
wa lugha hiyo wanaishi Bara la
Afrika, na kuna nchi 88 zina-
zoshirikiana kwenye tamaduni,
vyakula, lugha, sera za kisiasa
na maendeleo yanayolenga
kuinua lugha hiyo na maendeleo
endelevu,” alisema.

Kwa mujibu wa balozi huyo,
nchi hizo zinalenda kuinua
lugha hiyo, kuimarisha utafiti na
kilimo cha umwagiliaji, uchumi,
sayansi, maendeleo endelevu,
utulivu na amani pamoja na hali
za binadamu.
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Ewura
yazungumazia
mIlipuko gesi
Morogoro

Na Idda Mushi, MOROGORO

MAMLAKA ya Udhibiti wa Hu-
duma za Nishati na Maji (EWURA),
imesema eneo palipolipuka mi-
tungi ya gesi na kusababisha watu
watano wakiwamo waandishi wa
habari wanne kujeruhiwa wakati
wakichukua matukio, palikuwa
pakifanyika biashara isiyo halali.

Imesema ni sehemu ya kutunza
mitungi mingi ya saizi na kam-
puni tofauti kwenye nyumba ya
makazi sambamba na wapangaji,
na uchunguzi wa awali umebaini
mmiliki alikuwa akichanganya na
kupunguza gesi.

Akizungumza na Nipashe ka-
tika eneo ilipoungua nyumba
iliyokuwa na mitungi hiyo ya gesi,
Meneja Mawasiliano na Uhusiano
wa EWURA, Titus Kaguo, alisema
isingewezekana kwa mmiliki huyo
kuwa na mitungi zaidi ya 30 ka-
tika chumba kidogo cha kupanga
pamoja na wapangaji wengine.

Alisema mitungi hiyo imebaini-
ka kuwa ni ya kampuni mchang-
anyiko na baadhi ya mitungi
hiyo inauzito wa kilo hadi 38,
ambayo huuzwa hadi Sh.120,000
kwa jijini Dar es Salaam, jambo
ambalo pia sio rahisi kuuzika
katika mazingira hayo, ilipolipuka
nyumba hiyo.

“Mmiliki wa mitungi hii alikuwa
akitumia chumba kimoja kati ya
vyumba vitano vilivyopo katika
nyumba hii. Kwa hiyo chumba
kilijibana na kusababisha joto,
hivyo kutokea mlipuko, na uki-
ZUNgUMZa Nna majirani wanasema
hapa ilikuwa hata ukihitaji gesi ya
Sh. 40,000 unapata, kwa hiyo kuna
uchanganyaji na upunguzaji wa
gesi ulikuwa ukiendelea,” alisema
Kaguo.

Kaguo aliwataka wananchi kutoa
taarifa kwa mamlaka mbalimbali
ikiwamo Polisi na EWURA we-
nyewe watakapobaini mazingira
kama hayo ya uhifadhi au uvuzaji
usio halali wa gesi, na kwamba
wanaendelea kushirikiana na Polisi
kumsaka mmiliki huyo.

- Waziri Zungu: NEMC kusajili
vibali kwa njia ya mtandaoni

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya Makamu wa Rais
(Muungano na Mazingira), Mussa Zungu,
amesema serikali kupitia Baraza la Taifa
la Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira
(NEMC) imejipanga kutoa huduma ya
vibali vya biashara ya taka hatarishi kwa
njia ya mtandao ili kuondoa usumbufu na
kurahisisha mchakato wa upatikanaji wa
vibali

mwishoni mwa wiki, baada ya mkutano
wake na wafanyabiashara wa taka hatari-
shi, Waziri Zungu alisema serikali ina nia
yadhatiya kuweka mazingira mazuri ya
kufanya biashara na kuleta tija kwa wa-
fanyabiashara na wawekezaji.

“Mpaka sasa kumekuwa na zuio la
kutoa nje na kuingiza taka hatarishi na
hivyo katika kipindi hiki cha zuio serikali
inaendelea  kuangazia  changamoto
ambazo zilipelekea zuio hilo kama vile

kulinda malighafi kwa viwanda vya ndani,
ucheleweshaji wa vibali na uharibifu
wa miundombinu ya reli na madaraja,”
alisema.

Waziri Zungu alisema wizara yake ipo
katika mazungumzo na wizara na taasisi
zingine ili kuweka mfumo wa utoaji wa
vibali kwa njia ya mtandao ili kurahisisha
upatikanaji wa vibali hivyo kwa wafan-
yabiashara wanaojihusisha na biashara
hiyo.

“Serikali ipo katika majadiliano kuona
namna nzuri ya utoaji vibali kwa njia ya
mtandao na tunaamini kukamilika kwa
mchakato huo kutasaidia kuondoa ur-
asimu, kupunguza muda wa upatikanaji
wake pamoja na usumbufu ambao ume-
kuwa ukijitokeza,” alisema.

Aidha, aliwataka wafanyabiashara hao
kuendelea kuwa wavumilivu wakati huu
serikali ikiendelea kufanyia kazi changa-
moto mbalimbali ambazo zilijitokeza ka-
tika ufanyaji wa biashara hiyo ya taka ha-

tarishi kwa kuwa hata serikali imeendelea
kukosa mapato yanayotokana na kodi.

“Walioathirika na zuio siyo nyinyi peke
yenu hata kwa upande wa serikali ina-
kosa mapato kupitia biashara hii. Hata
hivyo hatuwezi kuruhusu biashara am-
bayo inakiuka mikataba ya kimataifa na
kuharibu mazingira yetu kwa lengo la ku-
jipatia kodi,” alisema na kuongeza kuwa
serikali inafanyia kazi kabla ya kurudisha
mrejesho.

Mkurugenzi Mkuu wa NEMC, Dk.
Samuel Gwamaka, aliwaondoa wasiwasi
wafanyabiashara ambao wamekuwa
wakitumia vibali vya Baraza la Hifadhi
na Usimamizi wa Mazingira kwa upande
wa Zanzibar (ZEMA) kuingiza mizigo yao
Tanzania Bara.

Mkurugenzi wa Kampuni ya Stop One &
Company, Yusuph Ally amepongeza uta-
ratibu mpya wa utoaji wa vibali kwa njia
ya mtandao na kuongeza kuwa utaongeza
tija na ufanisi kwa pande zote mbili.

juzi. NA MPIGAPIGA WETU |

Wanawake mjini wapewa changamoto

Na Mwandishi Wetu, GEITA

WANAWAKE wenye maendeleo
waishio mjini, wametakiwa kuwa-
shika mkono Wanawake waishio
mi kwa kupeleka elimu ya ujasiria-
mali na uthubutu kwenye ngazi
za vijiji.

Meneja wa Benki ya Azania tawi
la Geita, Roda Baluya, ameyas-
ema hayo wakati wa kongamano
la ‘Fahari ya Mwanamke Geita’
lililokuwa na lengo la kuwajengea
uwezo wa kujiamini na kuchan-
gamkia fursa za kiuchumi ili kuleta
maendeleo ya pamoja badala ya
kubaki kuwa wategemezi kwenye

familia.

Baluya alisema wanawake wa-
napaswa kutambua maendeleo
yao yatapatikana endapo wao
watakuwa na umoja, kushirikiana
na kubebana katika sekta za kiu-
chumi badala ya kutumia nafasi
zao kuwakandamiza wanawake
wenzao ili wasifanikiwe.

“Wanawake wenzangu tufanye
kazi, kuweni na ndoto ya mambo
makubwa usikubali kukaa na
kusubiri huu mwaka wa 2020
uwe wetu kujikwamua kiuchu-
mi na usijiangalie wewe mwe-

mwezeshe anyanyuke,” alisema

Baluya.

Mtoa elimu katika kongamano
hilo, Maza Sinari, alisema endapo
elimu ya kujitambua na ujasiria-
mali itapelekwa vijijini itaondoa
mgawanyo kati ya wanawake wa
mjini na vijijini ili kufikia uchumi
wa viwanda.

Sinari  alisema  amekuwa
mfanyabiashara wa muda mrefu,
lakini anaendelea kujifunza na
kuwataka wanawake kutoridhika
na hali waliyonayo na badala yake
wanapaswa kuanza kidogo kidogo
ili kufikia malengo makubwa
badaye.

Alisema kilio cha wanawake cha
kukosa mtaji na kuwafanya wash-
indwe kufanya biashara sio cha

kweli kwani mtaji mkubwa kwa
mfanyabiashara ni fikra na mtaza-
mo unaomuwezesha kuziangalia
fursa za kiuchumi zinazomzun-
guka.

“Mimi huwa nawaambia wan-
awake waheshimu pesa ndogo
iwape heshima kubwa,” alisema
Sinari.

Mwandaaji wa kongamano hilo,
Gathi Joseph, alisema lengo la
kuandaa kongamano hilo ni ili ku-
pata walimu watakaowasaidia wa-
nawake kujiamini kusimama hata
pale watakapokutana na changa-
moto za kibiashara.

Gath aliwataka wanawake kuto-
bweteka na uwezo wa waume zao,

badala yake waanze kujisimamia
wenyewe ili hata pindi inapotokea
mume ameondoka waweze kusi-
mamia familia kwenye nyanja zote
za kiuchumi.

Mbunge wa Busanda, Lorensia
Bukwimba, alisema asilimia 52
ya watu nchini ni wanawake, la-
kini katika nafasi mbalimbali za
maamuzi wanawake nafasi zao ni
ndogo ambapo ndani ya bunge
wanawake ni asilimia 37 pekee.

Bukwimba aliwataka wanawake
kutumia maadhimisho ya Siku ya
Wanawake Duniani kujitathmini
kisha kuthubutu ili kuleta mabadi-
liko katika ngazi za kisiasa, kiuchu-
mi na kijamii.
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Solskjaer
amtaka
jumla Ighalo

MANCHESTER, England

KOCHA wa Manchester United, Ole Gun-
nar Solskjaer, ameonyesha nia ya kutaka
kumsajili kwa mkataba wa kudumu, Odion
lghalo anayecheza kwa mkopo pale Old
Trafford akitokea Shanghai Greenland
Shenhua ya China.

Nyota huyo tangu atue pale Old Traf-
ford amefunga mabao manne katika mechi
nane.

Mshambuliaji huyo wa kimataifa wa
Nigeria, aliiongoza Man United kwa ku-
pachika bao moja katika mchezo wa Ligi ya
Europa dhidi ya LASK ya Austria waliyoifu-
mua mabao 5-0, Alhamisi.

“Odion amekuwa akifanya vizuri tangu
alipojiunga na timu, amekuwa akiimarika
kadri siku zinavyosonga mbele, ameonye-
sha kiwango ambacho natamani kuendelea
kukiona kwenye timu,” amesema Ole na
kuongeza;

“Ana uwezo mzuri wa kufunga na anajua
kushambulia, ameonyesha kutokuwa na
hofu na lolote.”

Kocha Ole amemsifia Ighalo kwa kusema;
“Anatambua majukumu yake katika timu,
ni mzuri pia kwenye kuzuia, amekuwa
akijitahidi kuwa na maelewano mazuri na
wachezaji wenzake uwanjani.”

Mabao mengine ya Manchester United
katika mchezo dhidi ya LASK ambao
walicheza ugenini nchini Austria, yali-
fungwa na Daniel James, Juan Mata, Mason

BARCELONA
YASHUSHA
BEI YA
COUTINHO

MUNICH, Ujerumani

LABU ya Bayern Munich im-
efurahishwa na uamuzi wa Bar-
celona wa kupunguza bei ya

kiungo wake, Philippe Coutin-
ho kutoka euro milioni 120 hadi euro
milioni 80 na sasa wanafikiria kumsajili
kipindi cha majira ya joto.

Coutinho anacheza pale Bayern Mu-
nich kwa mkopo wa misimu miwili |
akitokea Barcelona, lakini mkataba
huo unatarajiwa kuisha mwishoni
mwa msimu huu na miamba hiyo ya
Allianz Arena inataka kumchukua
jumla, lakini tatizo lilikuwa bei
yake kuwa kubwa mno.

Awali  Barcelona ilikuwa
inataka euro milioni 120 ili ku-
muachia raia huyo wa Brazil
ili atue moja kwa moja Bay-
ern Munich, lakini baada
ya mvutano wa muda
mrefu timu hiyo ya Nou

Camp imeamua kushu- Greenwood na Andreas Pereira kila mmoja
sha dau lake hadi ku- ( akipachika bao moja.
fikia euro milioni 80. d

Uamuzi  huu
wa Barcelona
unaonekana
kupokewa
kwa miko-
no miwili ,)
na Bayern
Munich am-
bayo sasa in-
ajiandaa kum- ~—
chukua jumla staa huyo wa zamani
| wa Liverpool ambaye ameshindwa ku-
y jihakikishia namba pale Nou Camp.
Coutinho alinunuliwa kutoka Liverpool
na Barca kwa pauni milioni 142.

Werner apiga
hesabu pakwenda

DORTMUND, Ujerumani

NYOTA wa Klabu ya RB Leipzig, Timo Werner amebainisha
kwamba anafanya uchambuzi wa klabu gani anayoweza kuji-
unga nayo kipindi cha majira ya joto kijacho.

Mshambuliaji huyo wa Ujerumani, kwa sasa amekuwa ndiye
anayetajwa zaidi kutakiwa na klabu kadhaa za Ulaya.

Werner amekuwa na msimu wa kuvutia pale RB Leipzig, aki-
funga mabao 27 na kutoa pasi za mwisho 12 katika mechi 36
kwenye mashindano yote msimu huu.

Nyota huyo mwenye umri wa miaka 24, amekuwa akitolewa
macho na klabu kadhaa, kutaka saini yake, lakini mwenyewe
amesema bado anafikiria wapi pakwenda.

Liverpool, Barcelona, Manchester United na Real Madrid
zimetajwa mara kadhaa kuisaka saini yake.

“Bado sijajua nini kitatokea. Klabu gani nitakwenda? Sijui,”
alisema Werner akinukuliwa na gazeti la Bild la Ujerumani.

“Ninafanya kwanza uchambuzi na kuangalia klabu gani
naweza kujiunga nayo, lakini kwa sasa tusubiri kwanza, maana
bado nipo hapa RB Leipzig, nitatoa msimamo baadaye.”
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Bruno:
Sikufikiria

mara mbili
kutua Man
United

MANCHESTER, England

BRUNO Fernandes amefichua kwam-
ba, hakujiuliza mara mbili wakati
alipopata ofa ya kujiunga na klabu
ya Manchester United, kwani ilikuwa
chaguo lake la kwanza.

Bruno amesema hakuweza ku-
jiuliza mara mbili ilipokuja ofa ya
kutakiwa kujiunga na United kwani
alifanya maamuzi mepesi tu mara
moja.

“Kujiunga na United lilikuwa kwan-
gu kila siku, lilipokuja tu kwangu
wala sikufikiria maamuzi mara mbili
zaidi ya kujiunga nao,” alisema.

Alisema alizungumza na klabu
yake ya zamani (Sporting Lisbon)
ambao tayari walikuwa na maongezi
ya awali na United kabla ya yeye
mwenyewe kufanya maamuzi.

“Niliwaambia kabisa Sporting
kwamba chaguo langu la kwanza
ni United, kwa hiyo hata wakati
wanafanya mazungumzo walikuwa
wanajua kabisa msimamo wangu,”
alisema.

Kiungo huyu amejiunga na United
katika dirisha la usajili wa Januari
akitokea Sporting Lisbon, akiichezea
mechi tisa za mashindano yote na
kufunga mabao matatu mpaka sasa.
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Mahrez afunguliva
mlango wa kutokea

MANCHESTER, England

KLABU ya Manchester City im-
emfungulia mlango wa kutokea
kiungo wake, Riyad Mahrez am-
baye ameripotiwa kutakiwa na
miamba wa Ligi Kuu ya Ufaran-
sa, Paris Saint-Germain.

Mahrez alijiunga na Man City
mwaka 2018, lakini mabingwa
hao wa Ligi Kuu ya England
wameripotiwa kuwa tayari ku-
muuza mchezaji huyo wa ki-
mataifa wa Algeria.

Huku Man City ikiwa imepewa
adhabu ya kufungiwa kutoshiri-
ki mashindano yanayoandaliwa
na Shirikisho la Vyama vya Soka
Ulaya, (Uefa) kwa misimu mi-
wili, wanaona kwamba Mahrez

anaweza kuondoka hapo kwe-
nye dimba la Etihad.

Na sehemu pekee anayoone-
kana yeye kutaka kwenda ni
Paris Saint-Germain.

Kwa mujibu wa Calciomer-
cato, Mahrez mwenyewe ameo-
nyesha nia ya kutaka kuondoka
hapo ili aweze kupata nafasi ya
kucheza Ligi ya Mabingwa Ulaya.

“Man City haina tatizo la ku-
muuza Mahrez kwenda PSG,
mlango uko wazi kwake kama
akitaka kuondoka, kilidokeza
chanzo kimoja kutoka Man City
kikinukuliwa na gazeti la Daily
Mail.

Mahrez, msimu huu ameanza
katika mechi 15 kati ya 23 za Ligi
Kuu ya England.

MANCHESTER, England

URGEN Klopp, Cristiano Ronaldo na Paul

Pogba wamepata ujumbe wa shukrani

kutoka kwa Mkurugenzi Mkuu wa Shirika

la Afya Duniani (WHO), Tedros Adhanom

ebreyesus kwa “kuhamasisha afya na ku-

walinda watu kutokana na maambukizi ya vi-
rusi vya ugonjwa wa corona’.

Mwanasiasa na msomi huyo wa Ethiopian
aliwashukuru nyota hao pamoja na wengine
kutoka katika michezo mingine ambao walibe-
ba majukuu binafsi ya kuhamasisha kutoenea
kwa ugonjwa huo.

Ronaldo aliposti ujumbe kwenye ukurasa
wake wa Twitter na kuwaambia wafuasi wake
“kufuata ushauri wa WHO”, huku Klopp aki-
waambia mashabiki wa Liverpool “kufikiria
njia nzuri kwenye jamii na kuchukua maamuzi
haraka pale wanapohisi kunaweza kusababi-
sha maambukizi”.

Pogba aliwaambia wafuasi wake milioni 39.7
kwenye mtandao wa Instagram “kupambana
na corona” - kwa kujilinda wakati wa kukohoa,
kupiga chafya kwa kutumia kitambaa badala
ya mikono - kama WHO inavyoshauri.

“Asante Jurgen Klopp na Liverpool FC kwa
ujumbe wako mzuri kwa dunia,” aliandika
Ghebreyesus kwenye ukurasa wake wa Twit-
ter.

“Wafanyeni watu wajali kwanza afya, wa-
punguze hatari, kujali mazingira na kujilinda:
Na hivyo ndivyo WHO inavyotaka.

“Tutashinda mapambano dhidi ya COVID-19
kama tutafanya kazi kwa pamoja.

“WHO inawashukuru sana Jurgen Klopp na
Liverpool FC, Alisson Becker, Cristiano Ronal-
do, Paul Pogba, Fifa, Peter Schmeichel, Andrea
Radrizzani, Romain Grosjean na nyota wen-
gine kwenye michezo duniani.”
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DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

BARCA KUSITISHA NIA
KWA AUBAMEYANG

® ® ® Miamba hiyo ya LaLiga imemwambia strai-
ka huyo wa Arsenal kwamba yeye si kipaumbele...

LONDON, England

RSENAL ipo tayari kumuuza
Pierre-Emerick  Aubamey-
ang kama  hawatafikia
akubaliano naye, lakini
Barcelona ipo tayari kusitisha mpan-
go wake wa kutaka kumsajili kipindi
cha majira ya joto.
Barcelona ilikuwa inawania
kumsajili Aubameyang
wakati wa kipindi cha
majira ya joto kinachokuja
kwa ajili ya kuimarisha
safu yake ya ushambuliaji.

Na walimwona nahodha huyo wa
Arsenal ambaye amefuinga mabao 20
katika mechi 32 alizocheza kwenye
mashindano yote msimu huu kuwa
ndiye suluhisho kwao.

‘Washikabunduki’ hao mbkataba
wao na Aubameyang mwenye umri
wa miaka 30, unamalizika mwis-
honi mwa msimu ujao na amekuwa
akuhusishwa na kutakiwa Barcelona
na Inter Milan.

Na ingawa wameimarika chini ya
Mikel Arteta, klabu hiyo inaweza ku-
kosa kufuzu kucheza Ligi ya Mabing-

wa Ulaya na hilo ni pigo kwao kwa
upande wa kuingiza fedha.

Aubameyang anataka mshahara
wa pauni 300,000 kwa wiki ikiwa ni
ongezeko la asilimia 30 kutoka kwe-
nye mkataba wake wa sasa na hilo li-
mechangia mazungumzo ya mkataba
mpya kusimama na sasa wataangalia
uwezekano wa kumuuza.

Lakini Barca imemwambia Au-
bameyang kwamba yeye si kipaum-
bele chao kwa sababu wanawania
kumsajili nyota wa Inter Milan, Lauta-
ro Martinez na kumrudisha Neymar
kutoka Paris Saint-Germain.

Inter imeendelea kuonyesha nia
yake ya kutaka kumsajili kwani
wanajua wakimuuza Martinez wa-
takuwa na fedha ya kumnunulia Au-
bameyang kama akishindwa kufikia
makubaliano na Arsenal.

Uwezekano wa kuondoka kwa
mshambuliaji huyo ni mkubwa kwa
sababu Arsenal wanaonyesha ha-
wana uwezo wa kumbakisha, lakini
Ian Wright anaona kwamba hakuna
kitakachomzuia Aubameyang kuon-
doka klabuni hapo.

“Kama ukimfikiria kwenye timu
bora, angeweza kushinda taji la Ligi

Kuu na kupata nafasi ya kucheza Ligi
ya Mabingwa Ulaya na nafikiri anasta-
hili hilo,” alisema Wright ambaye ni
mshambuliaji wa zamani wa Arsenal.

“Huwezi kumuona mara nyingi
akizungumza uwanjani, hanyooshei
mtu kidole wala kupiga kelele, lakini
anafanya kile kinachotakiwa kuwa-
heshimu viongozi wake kwa kufunga
mabao.

“Kama ukiyatoa mabao yake, timu
ingekuwa kwenye wakati mgumu
zaidi kwa sasa. “Arsenal inahitaji
wachezaji wapya ili kuweza kucheza
naye na kumsaidia.

“Tunamzungumzia mfungaji wa
mabao ambaye anafunga kwa kiwan-
go cha mchezaji wa Ligi ya Mabingwa
Ulaya au daraja la juu kabisa duniani.

“Tunazungumzia kuhusu mkataba
wake mkubwa wa mwisho katika
maisha yake ya soka.

“Natumaini kwamba mapenzi
aliyonayo kwa klabu na mashabiki
yanatosha, lakini anataka kuwa kwe-
nye nafasi yake.”

Aubameyang amekuwa na msimu
mwingine wa kuvutia baada ya ku-
funga mabao 20 katika mashindano
yote msimu huu.

UEFA KUIAHIRISHA EURO 2020

SHIRIKISHO la Vyama vya Soka Ulaya, Uefa, linafikiri
kuihamishia michuano ya Euro 2020 Desemba ili kutoa
muda wa kutosha kwa Ligi Kuu ya England na mashindano
mengine kumaliza ratiba zao wakati wa kipindi cha majira
ya joto, baada ya kusimamishwa kwa muda kutokana na
mlipuko wa virusi vya corona. (Sunday Telegraph)

MAHREZ KWENDA PSG

MSHAMBULIAJI wa Manchester City, Riyad Mahrez, 29,
anafikiria kwenda Paris St-Germain, ambayo imeonyesha
nia ya kutaka kumsajili mchezaji huyo wa kimataifa wa
Algeria kipindi cha majira ya joto. (Express)

NEYMAR KURUDI BARCELONA

KLABU ya PSG inatarajia mshambuliaji wao raia wa Bra-
zil, Neymar mwenye umri wa miaka 28, ataondoka wakati
wa kipindi cha majira ya joto na kurudi katika klabu yake
ya zamani, Barcelona kwa euro milioni 150. (Marca)

MANE CHAGUO LA KWANZA REAL

MIAMBA wa Ligi Kuu ya Hispania, Real Madrid im-
emtaja mshambuliaji wa Liverpool na timu ya Taifa ya
Senegal, Sadio Mane mwenye umri wa miaka 27, kuwa
ndiye chaguo lao la kwanza kwenye usajili wa kipindi cha
majira ya joto. (Mirror)

CHELSEA YAMPA OFA BAILEY

CHELSEA inajiandaa kutoa ofa ya pauni milioni 85
kwa winga wa Bayer Leverkusen na timu ya Taifa ya
Jamaica, Leon Bailey mwenye umri wa miaka 22, baada
ya kumwangalia akicheza kwenye Ligi Kuu ya Ujerumani,
Bundesliga na Ligi ya Europa. (Sunday Express)

JUVE YAMKATIA TAMAA POGBA

KLABU ya Juventus inatafuta kiungo, na wamewekeza
nguvu zao kumwania nyota wa kimataifa wa Italia, Sandro
Tonali mwenye umri wa miaka 19, anayecheza pale Brescia
pamoja na mchezaji wa Ufaransa, Houssem Aouar mwenye
umri wa miaka 21 anayekipiga kule Lyon, wakati matu-
maini yao ya kumrudisha, Paul Pogba, 27, kutoka Manches-
ter United yakianza kudidimia. (Tuttosport)

CHELSEA MACHO KODO BARCA

KLABU ya Chelsea imeingia kwenye mbio moja na
Napoli za kumuwania nyota wa Barcelona, Marc Cu-
curella mwenye umri wa miaka 21, ambaye anacheza kule
Getafe. Pia klabu za Borussia Monchengladbach na Bayer
Leverkusen zinamtolea macho beki huyo wa kushoto wa
kimataifa wa Hispania. (Mail on Sunday)

KONDOGBI AMKUNA MOURINHO

KIUNGO mkabaji wa Valencia, Geoffrey Kondogbia
mwenye umri wa miaka 27, anawaniwa na Tottenham,
baada ya kiwango cha mchezaji huyo wa kimataifa wa
Jamhuri ya Kati kumvutia kocha, Jose Mourinho. (Goal)

MAN UNITED YAMTAKA JIMENEZ

MSHAMBULIAJI wa Mexico, Raul Jimenez mwenye
umri wa miaka 28, amefungua mlango wa kutaka kuon-
doka Wolves, huku Manchester United ikitajwa kuwa
ndio inayomwania. (Manchester Evening News)

JONES ATAKIWA NEWCASTLE

KLABU ya Newcastle United inapambana kutaka
kumsajili beki wa Manchester United na timu ya Taifa ya
England, Phil Jones mwenye umri wa miaka 28. (Sunday
Mirror)
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HABARI MICHEZO

Corona
yvapeperusha
Umisseta,
Umitashumta

Na Augusta Njoji, DODOMA

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Rais,
Tawala za Mikoa na Serikali za
Mitaa (Tamisemi), Selemani Jafo,
ameahirisha mashindano ya mich-
ezo kwa Shule za Msingi Tanzania
(UMITASHUMTA) na vale ya Shule za
Sekondari Tanzania (UMISSETA) kwa
mwaka 2020, kutokana na tishio la
kusambaa kwa virusi vya corona.

Jafo alitoa kauli hiyo jana, alipoku-
wa akizungumza na waandishi wa
habari jijini hapa.

Alisema mashindano hayo yali-
yotarajiwa kufanyika hivi karibuni
yameahirishwa hadi watakapo-
tangaza tena.

“Hivyo wanafunzi wote wanaohusi-
ka na michezo hii kuanzia ngazi va
msingi mpaka sekondari wanatakiwa
kubaki kwenye shule zao na kuende-
lea na masomo yao kama kawaida,”
alisema.

Cioaba alia
umakini

mastraika Azam

Na Saada Akida

KOCHA Mkuu wa Azam FC, Arstica
Cioaba, amesema kutokuwa makini
kwa washambuliaji wake ni sababu
kubwa ya kushindwa kupata idadi
kubwa ya mabao katika mechi za Ligi
Kuu Bara msimu huu.

Safu yake ya ushambuliaji ushindi

mkubwa iliyopata msimu huu ni dhidi

ya Alliance FC ilipofunga mabao 5-0.

Dar es Salaam jana, Cioaba alisema

wachezaji wake wanashindwa kutumia
nafasi wanazozipata jambo linalowapa

ugumu kuondoka na pointi tatu.
Alisema washambuliaji wake wana-

poteza nafasi nyingi wakiwa ndani ya
18 jambo linalowafanya washinde kwa

mabao machache kwenye mechi zao
nyingi za ligi walizocheza.
“Ukiangalia mechi na Ruvu Shoot-
ing, tumepata ushindi wa mabao 2-1,
yote akifunga Nevere Tegere, lakini
pia tumekosa nafasi nyingi za wazi
huku Obrey Chirwa na Shaban Chi-

lunda wakigongesha mwamba na kipa

kudaka,” alisema Cioaba.

Hadi sasa wakati huu Azam FC ikiwa

na pointi zake 54 baada ya kushuka
dimbani mara 28 msimu huu, imefun-

ga mabao 37 na kuruhusu nyavu zake

kutingishwa mara 20.

TFF YAIENDEA FIFA UGANDA
KUCHEZESHA VIJEBA U-17

Na Somoe Ng'itu, KAMPALA

HIRIKISHO la Soka Tanzania
(TFF), limewasilisha  rufani
Shirikisho la Soka Duniani (Fifa),
likilalamikia Uganda kutumia
wachezaji waliozidi umri wa miaka 17
‘vijeba’ katika mashindano ya kusaka
tiketi ya kushiriki fainali za Kombe la
Dunia kwa wachezaji wa U-17.
TFF iliwasilisha rufani hiyo
saa chache kabla ya kikosi
chake hakijakumbana na
kichapo cha mabao 5-0
katika mechi ya marudiano

Matokeo hayo yaliifanya Tanzania
kuondolewa katika mashindano hayo
kwa kufungwa jumla ya mabao 6-2.
Mkurugenzi wa Ufundi wa Shirikisho la
Soka Tanzania (TFF), Oscar Milambo,

alisema uamuzi wa kukata rufani uli-
fanyika baada ya kupata taarifa muhimu
za wachezaji watano wa Uganda ambao
ni wakubwa kitu ambacho ni kinyume
na kanuni za mashindano hayo.

Milambo aliwataja wachezaji hao am-
bao walizidi umri kuwa ni pamoja na Na-
musisi Joan, Fauzia Najjemba, Nalugya
Shamira na nahodha Juliet Nalukenge.

Kiongozi huyo alisema baada ya kujiri-
dhisha, Tanzania ilifikia kuandika rufani
hiyo na inaamini Fifa itatenda haki.

“Baada ya kujiridhisha, na kupata
vielelezo vyote vya kuonyesha kuwa
wachezaji hao hawakustahili kucheza
mechi ya U-17 kwani wana umri mkub-
wa zaidi na hawapaswi hata kucheza
mechi za U-20, na wengine walionge-
zwa katika mechi ya leo (juzi),” alisema
Milambo.

Naye Kocha Mkuu wa timu ya Tan-
zania, Bakari Shime, alianza kwa ku-
wapongeza Uganda kwa ushindi, lakini
akasema matokeo hayo ni ya kujifura-

hisha kwao kwani wamefanya udang-
anyifu ambao katika michezo hauruhusi-
wi na una athari kubwa kwa maendeleo
ya soka.

Shime alisema matokeo ya mchezo
huo hayajamuumiza sana kwa sababu
wapinzani wao walichezesha wachezaji
ambao hawakustahili.

“Hii ilikuwa ni kampeni ya kitaifa, Wa-
ganda wenyewe wanaujua ukweli, kwa
upande wetu sisi tunaendelea kujenga
timu, tunaendelea kuwajenga wachezaji
wetu,” alisema Shime.

Kikosi cha Tanzania kilirejea nchini
jana mchana na wachezaji watarudi ka-
tika klabu zao kuendelea na mechi za
Ligi Kuu ya Wanawake baada ya mchezo
ujao wa kusaka tiketi ya kucheza fainali
za Kombe la Dunia kwa vijana wa umri
chini ya miaka 20 dhidi ya Senegal uli-
otarajiwa kuchezwa Machi 20, mwaka
es Salaam kuahirishwa kutokana na kue-
nea kwa virusi vya corona duniani.
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Mkurugenzi wa Uendeshaji na Udhibiti wa SportPesa, Tarimba Abbas (kulia), akimkabidhi mipira Katibu wa timu
ya Sungura FC, Said Namaona, katika hafla fupi ya ugawaji wa vifaa vya michezo mkoani Lindi mwishoni mwa
wiki, huku wakitumia miguu kusalimiana ikiwa ni njia ya kuepuka maambukizi ya virusi vya corona, ambavyo
hata hivyo havijabisha hodi nchini. PICHA: SPORTPESA

SportPesa yamwaga vifaa vya michezo Ruangwa

Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya michezo ya Kubashi-
ri ya SportPesa Tanzania, imeunga
mkono juhudi za Waziri Mkuu
na Mbunge wa Ruangwa, Kassim
Majaliwa za kuendeleza michezo
kwenye Wilaya ya Ruangwa baada
ya jana kugawa vifaa vya michezo
wilayani hapo.

Vifaa vilivyotolewa na SportPe-
sa ni kutoka kwa timu mbalimbali
ambazo inazidhamini Ulaya kwa

ajili ya kuisaidia michezo Afrika
kupitia Kampeni ya SportPesa in-
ayojulikana kama Kits For Afrika.

SportPesa ambayo inaidhamini
pia timu ya Namungo FC ya Ru-
angwa ilipata nafasi ya kutembe-
lea mkoa wa Lindi na kuzungumza
na baadhi ya viongozi wa timu
mbalimbali katika kuunga mkono
juhudi za Majaliwa ya kuhakikisha
soka linakua.

Akizungumza na timu hizo, Ta-
rimba alisema katika kutambua

umuhimu wa michezo, SportPesa
imeona ni vema ikatoa vifaa vya
michezo ikiwamo mipira na lengo
ni kuona vijana wanapata mafani-
kio kama ilivyokuwa kwa Mbwana
Samatta anayeichezea Aston Villa
ya Uingereza.

Tarimba alisema wamevutiwa
na mwenendo wa Namungo inay-
oshika nafasi ya nne katika msi-
mamo wa Ligi Kuu Bara na kush-
awishika kumwaga vifaa Ruangwa.

Aliongeza kuwa, huo ni mwan-

zo kwa timu nane za Ruangwa
walizozipatia zawadi za vifaa vya
michezo huku wakipanga kuzipa
timu nyingine wilayani hapo kwa
baadaye zikiwamo jezi mpya.
“SportPesa kama kampuni ya
ubashiri hapa nchini, imeona
vema kuunga mkono juhudi za
Waziri Mkuu na Mbunge wa Ru-
angwa, Majaliwa katika kuende-
leza michezo katika wilaya yake.
“Kwa kuanza, tumeanza na timu
nane kubwa za wilayani hapa Ru-

angwa na baadaye tutatoa tena vi-
faa vingine vya michezo zikiwamo
jezi kama ilivyokuwa Namungo
inayofanya vizuri katika ligi.
“SportPesa imekuwa sehemu ya
kuunga michezo hapa nchini na
ikumbukwe kuwa SportPesa ili-
wahi kuzileta klabu kubwa za ku-
toka Ulaya ikiwamo Everton inay-
oshiriki Ligi Kuu ya Uingereza na
Sevilla inayocheza LaLiga ya huko
Hispania,” alisema Tarimba.
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Barca kusitisha nia kwa Auba
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Wachezaji wa Simba wakifanya mazoezi katika Uwanja wao wa Mo Simba Arena uliopo Bunju, nje kidogo
ya Jiji la Dar es Salaam. Timu hiyo inajiandaa na mechi yao ijayo vya Ligi Kuu Bara dhidi ya Ruvu Shooting.

NA PICHA: MTANDAO

YANGA YASOGEZA

UBINGWA SIMBA

® ® ® Namungo yaing’ang’ania Uwanja wa
Majaliwa, huku KMC ikiendeleza ushindi kwa...

Na Adam Fungamwango

ARE ya bao 1-1 iliyoitoa Yanga
jana kwenye Uwanja wa Majali-
wa mijini Lindi dhidi ya wenyeji
Namungo FC, imeendelea kutoa
nafasi kwa watani zao, Simba kuukaribia
ubingwa wa Tanzania Bara msimu huu.

Kwa matokeo ya mechi ya
jana, Simba inahitaji pointi
14 tu iweze kutangazwa
kuwa mabingwa wa Tan-
zania kwa mara ya tatu
mfululizo.

Ni pointi zinazoweza kupatikana
kama ikishinda mechi tano kati ya 10
ilizosalia au mechi nne na sare mbili ili
kufikisha alama 85 ambazo haziwezi ku-
fikiwa na timu yoyote katika msimamo
wa Ligi Kuu Bara.

Yanga ambayo katika mechi ya jana
ilitandaza kandanda safi tofauti na
mechi yake dhidi ya KMC, ilipata bao
la mapema tu lililofungwa na Tariq Seif
dakika ya tano, baada ya krosi ndefu ili-
yochongwa na Juma Abdul.

Straika huyo alimfunga kipa Nurdin

Balora ambaye walicheza naye kwenye
klabu ya Biashara ya Mara, kabla ya kila
mmoja kutimka kivyake.

Baada ya bao hilo, wachezaji wa Na-
mungo walionekana kupoteana na ku-
waruhusu Yanga kufanya mashambulizi
mengi langoni mwa wapinzani hao, la-
kini wachezaji wake wakakosa umakini.

Bernard Morrison, akicheza kwa
mara ya kwanza baada ya mechi dhidi
ya Simba ambayo alifunga bao pekee,
alikosa bao la wazi dakika ya 31, alipoba-
ki yeye na kipa Balora, lakini shuti lake
lilipanguliwa na kipa huyo.

Shambulio pekee la hatari kwa Na-
mungo lilikuwa kwenye dakika ya 35,
wakati straika wake hatari, Bigirimana
Blaise alipopiga kichwa safi akiungani-
sha krosi iliyochongwa na Lucas Kikoti,
lakini mpira ukatoka nje kidogo ya lan-
£0.

Kipindi cha pili Namungo ilionekana
kuamka, wachezaji wake wakilishambu-
lia kama nyuki lango la Yanga.

Jitihada zao zilizaa matunda dakika
ya 61 waliposawazisha bao lililofungwa
na Mrundi Bigirimana kwa kichwa, aki-
unganisha mpira wa faulo uliopigwa na
Kikoti.

Pamoja na timu zote kupambana
kutaka kuibuka na ushindi na hasa
Yanga, ikipeleka mashambulizi dakika
za mwisho, lakini mechi hiyo iliisha kwa
sare ya bao 1-1.

Matokeo hayo yanaifanya Yanga kue-
ndelea kukamata nafasi ya tatu, sasa iki-
fikisha pointi 51, nyuma ya Azam yenye
pointi 54 na Simba yenye pointi 71, lakini
kikosi hicho cha Mbelgiji Luc Eymael
kikiwa na mechi moja mkononi.

Kwa upande wa Namungo inasalia
nafasi ya nne na kushindwa kuishusha
Yanga, ikiwa imejiongezea alama moja
na kufikisha pointi 50.

Baada ya mechi hiyo, hesabu zinao-
nyesha iwapo Yanga itashinda mechi
zote 11 zilizosalia na Azam zote 10 zi-
lizosalia, kila mmoja itafikisha pointi
84, kwa maana hiyo Simba sasa inahitaji
kufikisha pointi 85 ili iweze kutwaa ub-
ingwa.

Katika mechi nyingine iliyochezwa
Salaam, KMC imeendeleza wimbi lake
la ushindi kwa kuifunga Alliance FC
mabao 2-1, ikifikisha pointi 33 kwenye
nafasi ya 14 na kuiacha Alliance kwenye
nafasi ya 18, ikiwa na pointi 29.

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042
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Simba, Yanga
zinaibiwa -
Serikali

Na Augusta Njoji, DODOMA

LICHA ya mechi ya Simba na Yanga iliyo-
pigwa Uwanja wa Taifa Machi 8, mwaka
huu kuingiza kiasi cha Sh. milioni 545,
kiasi kikubwa cha fedha kimepotea kwa
njia za ‘panya’ huku wapigaji wakibainika,
serikali imeelezwa.

Katibu Mkuu wa Wizara ya Habari,
Sanaa, Utamaduni na Michezo, Dk. Hassan
Abbas ndiye aliyeanika hadharani suala
hilo huku akitishia kuwataja hadharani
wale wote wanaohusika na upotevu huo.

Akizungumza jana na waandishi wa
habari jijini hapa, Dk. Abbas ambaye ni
Msemaji Mkuu wa Serikali, alisema im-
ebainika katika upotevu huo kuna tiketi
feki zilikamatwa na baadhi ya magari ya
taasisi kutumika kuingiza watu uwanjani
Kwa njia za panya.

“Rais John Magufuli aliungana na
Watanzania katika kushuhudia mchezo
huo wa Simba na Yanga, ambayo ilivunja
rekodi ya mapato kwa kuingiza Sh. milioni
545.4, ni fedha ambazo tangu Simba na
Yanga ziumbwe haijawahi kupatikana.

“Kwa mfano kwa kipindi cha miaka
mitano iliyopita mwaka 2016 mapato
yalikuwa Sh. milioni 357, mwaka 2017
Sh. milioni 324, Agosti, 23 mwaka 2017
Sh. milioni 381, Oktoba 28 mwaka 2017
Sh. milioni 113, Aprili 29 mwaka 2018 Sh.
milioni 376,” alisema.

Alieleza kuwa Septemba 28, mwaka
2018 Sh. milioni 404, Februari 16, mwaka
2019 Sh. milioni 342 na Januari 4, mwaka
huu Sh. milioni 539.

“Nimekuwa Katibu Mkuu kwa kip-
indi cha mwezi mmoja na nusu uliopita
nilichokibaini kuna upotevu mkubwa wa
mapato na kuna mianya mbalimbali, kwe-
nye mechi hii siri moja ambayo hamjui
mimi mwenyewe nilienda geti kwa geti
nilishinda uwanjani,” alisema.

Alisema watu wamekuwa wakiingia
bure kwenye mechi na kusababisha klabu
kuendelea kuwa maskini kwa kutokana na
kufanya hujuma za upotevu wa mapato.

“Watanzania tuache njia za panya ku-
ingia uwanjani, kuna ubabaishaji upotevu
wa mapato kwenye mechi watu waliin-
gia 59,000 wakati iliyopita ni 58,000 na
huenda waliofika uwanjani ni 70,000,”
alisema.

Msemaji huyo alisema amebaini kona
zote za panya, na kwamba wapo wadau
wa soka ikiwamo taasisi ambao wana-
shiriki kuingiza watu uwanjani.

“Juzi tumekamata tiketi feki nyingi na
tunafuatilia mtandao, nawapa angalizo
katika mechi ijayo nitataja taasisi na
mtu mmoja mmoja anayehusika kwenye
upotevu wa mapato kwa kuanzia viwanja

vya Dar es Salaam,” alisema.
8 5 5 1 0 O
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