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ACT yaibua hoja tatu kupanda mafuta

Mfumo Sheria 
wa kudhibiti 
ushoga waiva
Na Thobias Mwanakatwe, 
MBEYA

TUME ya Kurekebisha Sheria 
Tanzania (LRCT) imesema iko 
katika hatua za mwisho za kuka-
milisha taarifa kuhusu Mfumo wa 
Sheria Unaosimamia Makosa dhi-
di ya Maadili Tanzania likiwamo 
suala la ushoga na ubakaji ili ku-
toa mapendekezo ya namna bora 
itavyoshughulikia makosa hayo 
kisheria.

Wakili wa Serikali kutoka katika 
tume hiyo, Ismail Hatibu, alim-
weleza hayo jana Mkuu wa Mkoa 
wa Njombe, Anthony Mtaka, ali-
potembelea banda la LRCT kwe-
nye maonyesho ya wakulima na 
wafugaji (Nanenane) yanayofanyi-
ka kwenye viwanja vya John Mwa-
kangale, jijini hapa.

Mbali na ushoga na ubakaji, Ha-
tibu alisema taarifa hiyo inalenga 
kutoa mapendekezo yake kuhusu 
suala la madangulo, ulawiti na un-
yanyasaji wa kijinsia.

Alisema kutokana na maoni ya 
wananchi, matukio hayo yanaen-
delea kwa kasi nchini kwa sababu 
makosa hayo pamoja na mambo 
mengine humpa mtuhumiwa na-
fasi ya kupata dhamana, hali inay-
osababisha kuongezeka kwa kasi.

Hatibu alisema pia tume im-
ekuwa ikitoa elimu ya sheria kwa 
umma ili kuwawezesha wananchi 
kutambua haki na wajibu wao.

Alisema kwa sasa tume imesha-
toa ripoti 52 zinazotoa mapendek-
ezo kuhusu marekebisho ya sheria 
mbalimbali. Mapendekezo hayo, 
alisema yameshirikisha maoni ya 
wananchi, mfano utungwaji wa 
Sheria ya Mtoto ya mwaka 2009 
imezingatia maoni ya taarifa ya 
tume. “Ili tuendelee tunahitaji 
kuwa na sheria bora kwa maende-
leo ya taifa, hivyo kwa kuzingatia 
hilo hadi sasa tume inaendelea ku-
toa elimu ya sheria kwa umma ka-
tika kanda mbalimbali,” alisema.

Mtaka aliitaka tume kuwa ka-
ribu na wananchi ili waweze ku-
toa maoni mbalimbali kwa kuwa 
maendeleo ya nchi hutegemea 
msingi wa sheria zilizo bora na 
namna zinavyoweza kuwasaidia 
Watanzania.

Alisema tume inapaswa 
kuongeza wigo wa kujitangaza 
kupitia vyombo vya habari, 
mitandao ya kijamii pamoja na 
kukutana na wananchi mara kwa 
mara ili kutoa elimu ya sheria 
mbalimbali ambazo zimebadil-
ishwa.

Akizungumzia sheria ya ndoa, 
Mtaka alisema baadhi ya vijana 
wamekuwa wakikosa fursa za 
kuendelea na masomo kwa saba-
bu ya kuolewa wakiwa na umri 
mdogo suala ambalo linakosesha 
maendeleo ya vijana na taifa kwa 
ujumla.

Na Waandishi Wetu

CHAMA cha ACT Wazalen-
do kimependekeza kuchuku-
liwa hatua tatu kukabiliana na  
kupanda kwa bei za mafuta ya 
petroli na dizeli ili kumwon-
dolea Mtanzania ugumu wa 
maisha. 

Mwezi huu, Mamlaka ya 
Udhibiti wa Huduma za Ni-
shati na Maji (EWURA), ili-
tangaza bei mpya za mafuta 
na kuonyesha bei za rejareja 
za petroli zimeongezeka kwa 
Sh. 463 (sawa na asilimia 16.9) 
kutoka Sh. 2,736 za  Julai hadi 
Sh. 3,199. 

Bei ya dizeli imeongezeka 
kwa Sh. 391 (sawa na asilimia 
15.3) kutoka 2,544 mwezi Julai 
hadi kufikia Sh. 2,935 mwezi 
huu kwa Dar es Salaam.

Kutokana na mabadiliko 
hayo, taarifa ya ACT Wazal-
endo iliyotolewa jana na Ofisi 
ya Wasemaji wa Kisekta, il-
isema ongezeko hilo limezua 
taharuki na manung’uniko 
miongoni mwa wananchi na 
kusababisha gharama na mfu-
muko wa bei.

“Kumekuwa na malala-
miko ya uhaba wa mafuta ya 
petroli, dizeli na mafuta ya 
taa katika maeneo mbalim-
bali nchini kama vile Kagera, 
Katavi, Manyara na baadhi ya 
maeneo mkoani Lindi. 

EWURA  ilitoka hadharani 
na kusema kwamba ni njama 
za baadhi ya wafanyabiashara 
kuficha bidhaa hiyo ili ku-
subiri   bei ipande waingize 
sokoni.

“Tunaona ni muhimu sasa 
EWURA ijitafakari upya kuhu-
su utekelezaji wa mamlaka 
yake ili wananchi wa maeneo 
husika wasiendelee kupata 
tabu ya uholela wa kupanda 
bei na kukosa huduma,” ilise-
ma taarifa hiyo.

Chama hicho kilisema ku-
panda kwa gharama za bei ya 
mafuta kumetokana na seri-
kali kuondoa ruzuku kwenye 
mafuta ya petroli na dizeli, 
kuongeza ushuru wa Sh. 100 
kwenye kila lita na kupor-
omoka kwa thamani ya shilin-
gi dhidi ya Dola ya Marekani 

kwa sababu ya uhaba wa dola.
Katika taarifa hiyo, ACT 

Wazalendo ilisema katika 
uchambuzi wa bajeti ya seri-
kali  kwa mwaka 2023/24, ili-
itaka serikali kuchukua hatua 
za haraka katika kupunguza 
matumizi ya fedha kuagiza 
bidhaa na huduma nje ya 
nchi.

Chama hicho kimezitaja 
hatua hizo, moja, ni  kupun-
guza uagizaji wa bidhaa na 
huduma nje ya nchi.

“Serikali ianze kutekeleza 
matumizi ya nishati mbadala 
(gesi asilia). Kwa kuanzia 
magari yote ya serikali yaanze 
kutumia gesi asilia (CNG) ili 
kupunguza kutumia fedha ny-
ingi za kigeni kuagiza bidhaa 
za mafuta.

“Pendekezo hili pia lita-
saidia kupunguza matumizi 
ya serikali kwa takribani Sh. 
bilioni 500 kwa mwaka. Hivyo 
basi, bohari zote za serikali 
(GPSA) zifungwe mitambo ya 
kujazia gesi asilia (CNG) mara 
moja,” kimetaka.

ACT Wazalendo imeiomba 
serikali kuweka msisitizo 
kwenye utekelezaji wa mradi 
wa Mchuchuma na Liganga 
ili kuzalisha bidhaa za chuma 
kwa matumizi ya ndani na nje.

“Hii itasaidia kuokoa fedha 
za kigeni zaidi ya Dola za ki-
marekani bilioni 1.1 ambazo 
tunatumia kuagiza chuma ku-
toka nje kwa mujibu wa taar-
ifa za serikali,” imesema na 
kuongeza kuwa serikali iha-
rakishe mradi wa kusindika 
Gesi Asilia wa Lindi (LNG) na 
kuufungamanisha na mradi 
wa kuanzisha kiwanda kikub-
wa cha kuzalisha mbolea.

Hatua hiyo, imesema  ita-
saidia kuokoa fedha za kigeni 
zinazotumia kuagiza mbolea 
kutoka nje, ambapo mwaka 
2022 ilitumia Dola milioni 
503.

Hatua ya pili, kwa mujibu 
wa chamah icho, ni mahususi 
za kikodi kwa kuitaka serikali 
kupitia Shirika la Maendeleo 
ya Petroli Tanzania (TPDC) 
kujenga hifadhi ya kutosha 
kutunza mafuta angalau ya 
kutosha miezi sita, ili kama 

kutatokea mabadiliko ya bei 
katika soko la dunia, yasiathiri 
uchumi kwa haraka.

“Serikali irejeshe utaratibu 
wa kutoa ruzuku ya mafuta 
kwa petroli na dizeli hadi hat-
ua zingine za kukabiliana na 
bei zikamilike na tunarudia 
wito wetu iweke ruzuku ya 
Sh. 500. 

Pia iondoe tozo ya Sh. 100 
iliyoanzishwa katika mwaka 
wa fedha 2023/24,” imesema.

Kwa mujibu wa taarifa hiyo, 
hatua ya tatu ni za kuongeza 
uzalishaji na mauzo nje am-
bapo chama hicho kimeitaka 
serikali mauzo ya bidhaa za 
kilimo nje yaongezwe iki-
wamo kuongeza thamani ya 
mazao.

  “Kwa mfano, korosho ili-
yobanguliwa inaweza kutule-
tea mpaka Dola milioni 500 
kwa mwaka na soya (kwa 
kuuza China) inaweza kuin-
giza mpaka Dola bilioni moja. 
Vivyo hivyo, kwa mazao kama 
ya ufuta, mbaazi, kahawa na 
pamba yanaweza kutuletea 
fedha nyingi zaidi za kigeni 
kwa kuongeza tija na uzal-
ishaji,” ilisema.

Pia ilishauri kuweka vi-
vutio katika sekta ya utalii 
kwa kuongeza matangazo na 
kuboresha miundombinu ya 
utalii ili kuongeza idadi ya 
watalii maradufu ya idadi ya 
sasa.

Chama hicho kilisema en-
dapo nchi ikifikisha watalii 
milioni tano kwa mwaka, 
itapata fedha za kigeni mara 
tatu ya inazopata sasa na 
kuongeza ajira nyingi kwa wa-
tanzania.

Kadhalika kuongeza ufanisi 
katika bandari ili kufaidika 
na uchumi wa jiografia kwa 
kuongeza idadi ya mizigo in-
ayopita na kutoka nchi jirani 
maradufu ya inayohudumia 
sasa.

“Sasa hivi mapato ya fedha 
za kigeni tunayoyapata kwa 
huduma za usafirishaji (tran-
sit trade) ni takribani Dola 
bilioni 1.9 tu kwa mwaka 
2022, ilihali uwezo wetu ni wa 
kufikia mpaka Dola bilioni 12 
kwa mwaka,” kimesema.

Katika taarifa hiyo, ACT 
Wazalendo ilisema changa-
moto ya uhaba wa fedha una 
mchango mkubwa kwenye 
kuongeza bei za bidhaa na hu-
duma zinazonunuliwa kutoka 
nje.

WANANCHI, LATRA
Baadhi  ya abiria mkoani 

Katavi wakizungumza na 
mwandishi wa habari hizi 
walisema kwa sasa nauli ya 
kutoka Mpanda-Kijiji cha 
Uruwila ikiwa ni umbali wa 
takribani kilometa 30 kutoka 
mjini ni Sh. 4,000 badala ya 
Sh. 2,000 ya awali.

“Tunaomba serikali ilian-
galie hili. Tumezoea mafuta 
yakipanda bei za nauli haizidi 
200 lakini sasa bei inapanda 
mara nne ya ongezeko la bei za 
upandaji wa mafuta,”alisema 
Joseph James.

“Awali tuliambiwa nauli 
imepanda kwa sababu ya 
mafuta hayapatikani na sasa 
yanapatikana wanasema bei 
kununua ipo juu. Dereva 
mmoja leo ( jana) kipindi tu-
nakuja tumeshuhudia aki-
pigwa na abiria sababu ni 
kupandisha nauli,” alisema 
Kalenga Sadiki.

Dereva Moshi Hussein 
alisema kwa sasa wananunua 
mafuta Sh. 3,357 kwa lita 
na wanalazimika kuongeza 
nauli ili kufikia gharama kwa 
sababu safari kutoka Mpanda-
Uruwila ni kilometa 40 na 
hutumia lita 12 kwenda na 
kurudi.

Ofisa Mfawidhi kutoka 
LATRA mkoani hapa, Aleni 
Mwanry, alisema mamlaka 
haijatangaza kupanda kwa bei 
za nauli na kusisisitiza kwam-
ba, mchakato wa upandishaji 
hushirikisha wadau kwa ku-
peleka mapendekezo.

Mwanry alikiri kuwapo 
kwa ongezeko la nauli huku 
akiwaonya wasafirishaji kuwa 
atakayeiongeza wakati mam-
laka haijatangaza nauli mpya, 
atachukuliwa hatua.

Imeandaliwa na Romana 
Mallya (DAR) na  Neema 
Hussein (KATAVI).

Mkuu wa wilaya ya 
Singida, Mhandisi 
Paskas Mulagiri 
(kushoto), akishiriki 
zoezi la kuchoma 
nyavu zisizo na vi-
wango zilizokamat-
wa kutoka kwa 
wavuvi waliokuwa 
wakizitumia kuvulia 
samaki kwenye 
maziwa ya Kindai 
na Singidani katika 
Manispaa ya Singida 
mwishoni mwa wiki. 
PICHA: THOBIAS 
MWANAKATWE
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usalama kazini

Unga wa mtama suluhisho 
kiafya wenye unene  
uliopitiliza, kisukari
Na Ashton Balaigwa, MBEYA

MTAFITI Mwandamizi Usindi-
kaji na Uongezaji Thamani kutoka 
Taasisi ya Utafiti wa Kilimo Tan-
zania (TARI) Ukiriguru mkoani 
Mwanza, Dk. Caresma Chuwa, 
amesema unga wa mtama una 
faida ambazo zinaweza kuwa su-
luhisho kwa wenye uzito mkubwa 
uliopitiliza.  

Katika maonyesho ya kimataifa 
ya wakulima, wafugaji na wavuvi 
yanayofanyika kitaifa katika Viwan-
ja vya John Mwakangale jijini hapa, 
mtaalamu huyo alisema suluhisho 
hilo linatokana na mchanganyiko 
wa unga huo na ule wa ulezi.

Alisema unga huo unaweza 
kuwa ufumbuzi kwa wenye uzito 
uliopitiliza, tatizo linalowakabili 
Watanzania wengi. Alisema mazao 
hayo yamebainika kuwa na kiwan-
go kidogo cha sukari na wanga.

“Kwa wagonjwa wa sukari un-
apokula mtama kuna kemikali 
inayoitwa ‘tanning’ ambayo  ina-
zuia umeng’enyaji wa virutubisho 
vingine na kusababisha ule ugali 
wa mtama kukaa kwa muda mrefu 
tumboni na husikii njaa.

“Husikii njaa  kwa kuwa 
umeng’enywaji wake unachukua 
muda mrefu na utaacha kula vy-
akula vingine vitakavyokusaba-
bisha kupata uzito,” alisema Dk. 
Chuwa.

Alisisitiza kuwa    mtama ni zao 
ambalo lina kiwango kidogo cha 
sukari kulinganisha na mchele na 
ngano, hivyo ili kupunguza uzito, 
mtu anatakiwa kula sukari isiyozi-
di gramu 250 kwa siku kuanzia mlo 
wa asubuhi mpaka jioni.

Mtaalam huyo alisema mtu 
anapotumia vyakula vilivyotumia 
mtama au ulezi kwa siku ataepuka 
kuongeza kiwango cha kuwa na 
uzito uliopitiliza.

“Ili kupunguza uzito, inatakiwa 
mtu ale sukari isiyozidi gramu 250 
kwa siku. Hii  inamaanisha kuanzia 
chakula cha asubuhi ukila mkate 
vipande  vitatu ni sawa na gramu 
hizo 250 inatosha.

“Ukila chapati tatu asubuhi 
,mchana ukila ugali wa sembe na 
jioni wali, kiwango cha sukari ki-
takuwa kimezidi kwa siku na kuka-
ribisha ugonjwa wa sukari na uzito 
uliopitiliza,” alisema Dk. Chuwa.

Alisema endapo mtu ataende-
keza kuwa na utaratibu wa kula, 
atakuwa anaongeza kiwango cha 
sukari na kufikia gramu 800 mpa-
ka 1,000 kwa siku.

Dk. Chuwa alisema namna mtu 
anavyoendelea kula sukari ndivyo 
anavyokaribisha tatizo la uzito na 
ugonjwa wa sukari kutokana na 
kuzidi katika damu na kongosho 
linashindwa kuondoa sukari ya 
ziada.

“Ili jambo hili la uzito uliopitiliza 
lisiweze kutokea, tunatakiwa sasa 

kurudi kwenye vyakula vya mazao 
ya nafaka ambayo  ni mtama na 
ulezi, yanayosaidia kuepuka tatizo 
hili,” alisema.

Kuhusu mazao ya mizizi alisema 
wanahamasisha watu wale viazi 
mviringo na ndizi hasa wakati wa 
jioni kwa kuwa vyakula hivyo vina 
kiwango kidogo cha wanga.

“Endapo utakula vyakula vyenye 
wanga mwingi na kwenda kulala, 
ule umeng’enyaji wa sukari un-
aingia kwa kiwango kingi kwenye 
damu na hivyo kupata matatizo 
hayo,” alielimisha mtaalam huyo.

Mtafiti huyo alitaja vyakula vi-
navyoweza kutengenezwa kwa 
kutumia mtama ili kuepuka uzito 
kupitiliza kuwa ni  kwa kuchang-
anya mahindi na ngano, jamii ya 
mikunde yenye protini nyingi ili 
kuongezea virutubisho na mtu ku-
pata afya bora kwa kutengeneza 
vyakula kama Togwa, mbege, uji , 
biskuti, maandazi na mikate.

Mgunduzi wa Mbegu za Mta-
ma kutoka TARI Tumbi mkoani 
Tabora, Dk. Emmanuel Mrema, 
alisema zao hilo ni mkombozi kwa 
mtanzania na wao kama watafiti 
wanahakikisha  wakulima wana-
pata mbegu bora za teknolojia  ya 
kisasa.

Dk. Mrema ambaye pia ni, Mku-
rugenzi wa Kituo hicho cha TARI 
Tumbi, alisema zao hilo linasaidia 
kutatua changamoto ya mabadi-
liko ya tabianchi kwenye maeneo 
mengi yenye mbegu za mahindi 
ambazo hazifanyi vizuri na kuwa 
mkombozi wa chakula.

Alisema mtama pia limekuwa 
mkombozi kwa watu wanaopatwa 
na tatizo la kiafya kutokana na 
kuwa na viini lishe vingi vyenye 
uwezo wa kutatua changamoto za 
uzito uliopitiliza na magonjwa ya 
kisukari.

Kuhusu soko la mtama, Dk. Mre-
ma alisema kwa sasa ni kubwa nda-
ni na nje ya nchi na kutolea mfano 
kwa Tanzania vipo viwanda vya 
ndani vya bia ambavyo vinahitaji 
zao hilo na majani yake hutumika 
kwa ajili ya mifugo.

Kwa upande wa soko la nje 
alisema nchi za Sudan na Uganda 
zimekuwa na matumzi makubwa 
ya mtama unaotoka Tanzania na 
kuwataka wakulima kuchangam-
kia fursa zilizopo kwenye zao hilo.

Mratibu wa Kitaifa Programu ya 
Utafiti Mazao ya Mikunde kutoka 
TARI Ilonga wilayani Kilosa, Me-
shack Makenge, alisema ulaji wa 
mazao ya mikundekunde unasaid-
ia kupunguza tatizo la uzito kwa 
kuwa una protini nyingi na wanga 
kidogo kitu ambacho kinasaidia 
kuepuka na magonjwa yanayoto-
kana na uzito.

Alivitaja vyakula hivyo ni pamo-
ja na dengu, kunde,choroko, soya, 
maharage ambayo ni mbadala wa 
kula nyama na vyakula vyenye 
wanga mwingi kama ugali na wali.

IN THE COURT OF DISTRICT DELEGATE OF 
MOROGORO

DISTRICT AT MOROGORO
PROBATE AND ADMINISTRATION

CAUSE NO 84 OF 2023

In the Matter of the Estate of the Late: 
FREDY PAULO LUHIZO

By 1. NOVATUS FREDY LUHIZO
     2. ………………………………..
All persons claiming to have any interest in the 
estate of the above named deceased are 
hereby cited to come and see the proceedings 
if they think fit before the grant of probate (or 
letter of administration) is made to the above – 
named petitioner.
Objection to the grant should be filed on or 
before the 31 day of 08/2023
Dated at MOROGORO this 02  day of 08..2023

RESIDENT MAGISTRATE

Vilio, simanzi vyatanda wazazi
wakipita kuaga mwili bosi ABSA

Wauzaji wa chipsi wakifanya biashara kwenye mazingira hatarishi kiafya 
kutokana na maji machafu yanayotuama na kutoa harufu mbaya katika eneo la 
Biafla  Kinondoni, Dar es Salaam juzi. PICHA: MIRAJI MSALA

Halfani Chusi

VILIO na simanzi jana 
vilitanda wakati wazazi 
wa aliyekuwa Mkurugen-
zi wa benki ya ABSA, Ne-
chi Msuya (49), wakipita 
kuaga mwili wake. 

Msuya ni mmoja wa 
wanafamilia wanne 
waliofariki dunia katika 
ajali ya gari  iliyotokea 
Chalinze mkoani Pwani. 
Wazazi hao walipita 
mbele ya jeneza la mto-
to wao kutoa heshima 
za mwisho katika ibada 
iliyofanyika kwenye 
Kanisa la  Kiinjili  la  Ki-
lutheri (KKKT), Ush-
arika  wa  Kijitonyama, 
Dar es Salaam, ambayo 
ilihudhuriwa na mamia 
ya watu.

Ibada hiyo iliyoon-
gozwa na Mchungaji 
Kiongozi wa Kanisa hilo, 
Dk.  Eliona Kimaro, ka-
tika mahubiri yake, alise-
ma msiba huo ni mzito 
na kuomba kila Mtan-
zania  kuiombea familia 
hiyo.

Mchungaji Kimaro 
alisema kifo ni mpango 
wa Mungu, hivyo wana 
familia, ndugu, jamaa 
na marafiki wanapaswa 
kulipokea tukio hilo kwa 
mikono miwili bila kusa-
hau kuwaombea wazazi 
waliopoteza watoto wao 
wote wanne.

“Mungu ndiye mwe-
nye kurarua na kuponya 
majeraha. Mungu ali-

yeruhusu maumivu kwe-
nye moyo wako ndiye 
atakayeruhusu shangwe, 
mambo yaliyofichwa ni 
ya kwake na yaliyo wazi 
ni ya kwetu,” alisema Dk. 
Kimaro.

Mchungaji Kimaro pia 
aliwakumbusha wanao-
tumia vyombo vya moto 
kumtanguliza Mungu 
pamoja na kuzingatia 
sheria za usalama bara-
barani ikiwamo kufunga 
mkanda.

Akisoma wasifu  wa 
Msuya, binamu wa 
marehemu, Kenneth 
Lyimo, alisema kijana 
huyo alikuwa msomi na 
amefanya   kazi katika 
taasisi mbalimbali   za 
kibenki na ameacha wa-
toto wawili.

Alisema Msuya ali-
kuwa muumini wa dini 
ya Kikristo na enzi za 
uhai wake, alikuwa ana-
penda kushiriki shughuli 
za kijamii na michezo 
akikumbushia kuwa ali-
kuwa mchezaji wa mpira 
wa kikapu.

Lyimo alisema baada 
ya maziko yanayotaraji-
wa kufanyika leo, wazazi 
watarejea Dar es Salaam 
kwa ajili ya kuaga miili 
ya  ndugu zake wengine, 
shughuli itakayofanyika 
Jumanne katika viwanja 
vya Gofu, Kawe na kwen-
da kuzikwa katika maka-
buri ya Kondo Ununio.

Ndugu hao wanne 
walifariki dunia baada 
ya gari walilokuwa wak-

isafiria kugongana uso kwa uso 
na Scania katika Kijiji cha Ma-
patano, Mbwewe,    Bagamoyo 
mkoani Pwani.

Ajali hiyo ilitokea Alhamisi 
saa 8:30 usiku kwa kuhusisha 
gari lenye namba za usajili T104 
CBU Toyota Prado lililokuwa 
likitokea Dar es Salaam kwenda 
Same, likiendeshwa na Msuya.

Gari hilo liligongana na lori 
lenye namba za usajili T881 
DWU likiwa na tela lenye 
namba za usajili 888 DWU lik-
iendeshwa na Philipo Mtisi (43) 
likitokea Arusha kwenda Dar 
es Salaam.

Kwa mujibu wa Kamanda 
wa Polisi wa Mkoa wa Pwani, 
Kamishna Msaidizi (ACP) Pius 
Lutumo alisema chanzo cha 
ajali hiyo ni dereva wa Toyota 
Prado kuhama kutoka upande 
wa kushoto kwenda kulia kisha 
kugongana na lori hilo uso kwa 
uso.
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Na Mwandishi Wetu

WAHARIRI wa vyombo vya 
habari waliopatiwa mafunzo 
katika Chuo cha Taifa cha 
Ulinzi (NDC) wametakiwa 
kubadilika, kufikiri kimkakati 
na kufanya kazi kwa weledi 
ili kuimarisha usalama na 
kukuza umoja wa kitaifa. 

Kwa kuzingatia hayo, im-
eelezwa kuwa hawataandika 
habari zenye uchochezi na 
uvunjifu wa amani.

Waziri Habari, Vijana, 
Utamaduni na Michezo Zan-
zibar, Tabia Maulid Mwita, 
alisema hayo juzi katika ho-
tuba iliyosomwa kwa niaba 
yake na Katibu Mkuu wa 
Wizara hiyo, Fatma Hamad 
Rajab, wakati akifunga kozi 
fupi ya 15 ya wahariri 59 ku-
toka vyombo mbalimbali vya 
habari vya serikali  na taasisi 
binafsi iliyoandaliwa na NDC.

Kozi hiyo ambayo iliongo-
zwa na kaulimbiu isemayo: 
“Nafasi ya Vyombo Vya 
Habari Katika Kuimarisha 
Usalama na Kukuza Umoja 
wa Kitaifa”, ilitolewa kwa 
siku tano kuanzia Julai 31, 
mwaka huu. Miongoni mwa  
walioshiriki na kutunukiwa 
vyeti ni Romana Mallya na 
Beatrice Shayo kutoka Kam-
puni ya The Guardian na Ste-
ven Chuwa wa ITV.

Katika hotuba yake, Mwita 
aliwataka wahariri kupitia 
mafunzo waliyoyapata ya-
wasaidie kufanya tathmini 
ya kina kila wanapohariri na 
kuchambua habari zenye tija 
na maslahi mapana ya Tan-
zania.

“Mwende mkaoneshe 
tofauti kati yenu na wana-
habari ambao hawana kozi 
hii ili kuifanya nchi ya Tanza-
nia kustawi zaidi,” alisisitiza 
Waziri Mwita.

  Aidha, alisema amefura-
hishwa na chuo hicho kuan-
daa mafunzo hayo kwa wa-
hariri kwa ajili ya maslahi 
mapana ya taifa na kulinda 
umoja wa kitaifa. Alisema 
mafunzo yamejikita zaidi ka-
tika kufanya umahiri mzuri 
wa habari ili kuimarisha 
usalama, kukuza umoja wa 
kitaifa na kuepuka habari 
zenye uchonganishi au za 
uvunjaji wa amani.

“Mafunzo haya pia, ya-
mewakumbusha mambo 
ambayo wahariri wa habari 
wanatakiwa kuyafanya ka-
tika kuimarisha usalama wa 
taifa letu. Tunategemea kila 
mshiriki asipoyazingatia ata-
sababisha uvunjifu wa amani 
kwa jamii yake inayomzun-
guka na kuhatarisha usalama 

wa taifa kwa ujumla,”alisema 
Mwita.

Kiongozi huyo alisema ni 
wajibu wa kila mhariri ku-
jua uhariri mzuri wa habari 
ili kuleta maendeleo chanya 
kwa kizazi kijacho na kili-
chopo.

Pia alisema mafunzo hayo 
yatawawezesha kutatua 
changamoto za uhariri zi-
lizokuwa zikiwakabili na zile 
zinazojitokeza ambazo zina-
hatarisha usalama wa taifa.

Alisema mhariri mzuri ni 
yule anayehariri habari ze-
nye tija, uzalendo na zenye 
maslahi mapana kwa taifa, 
hivyo kila mmoja anatakiwa 
kuonyesha utofauti katika 
utendaji wake wa kazi.

Mwita alisema serikali ina-
tarajia mabadiliko makubwa 
kutoka kwa wahariri hao 
kutokana na mafunzo wali-
yopatiwa katika kuhakikisha 
nchi inaendelea kuwa na am-
ani, utulivu na upendo.

Aliwataka wakafanye kazi 
ya kuimarisha usalama na 
kukuza umoja wa kitaifa 
kupitia uhariri wao wa habari 
kwani kufanya hivyo wataku-
wa wamelitendea haki taifa.

“Tumeona nchi nyingine 
zinateseka kwa sababu tu ya 
ulevi wa madaraka na kuin-
giza nchi katika machafuko. 
Nchi inavyoingia katika 
machafuko hata wewe ku-
pata mkate inakuwa shida, 
hivyo mkawe wahariri bora,” 
alisisitiza.

Katibu Mkuu Fatma 
alisema amefurahishwa na 
mafunzo hayo kwa kuwa 
yamezingatia jinsia na jam-
bo la msingi wanalotakiwa 
kuzingatia wahitimu hao ni 
matumizi sahihi ya lugha ya 
Kiswahili    wasikubali ki-
kachezewa.

Alisema wachafunzi wa 
Lugha ya Kiswahili ni baa-
dhi ya waandishi wa habari, 
hivyo wanatakiwa kujireke-
bisha na kuwa wazalendo na 
lugha yao.Alisema serikali 
inatambua changamoto zi-
nazowakabili waandishi wa 
habari na tayari wameanza 
kuzifanyia kazi kwa kuwa 
kuna haja ya kuwatazama 
kwa jicho la huruma kuto-
kana na kazi yao ngumu wa-
nayoifanya katika mazingira 
magumu na hatarishi.

Mkuu wa chuo cha NDC, 
Meja Jenerali Ibrahim Mho-
na, alisema majadiliano yali-
yofanyika wakati wote wa 
kozi hiyo yalikuwa mazuri na 
jambo la msingi ni kuwajen-
gea uelewa katika kazi zao ili 
wazingatie maadili na kulin-
da usalama wa taifa.

Wahariri wafundwa 
kuimarisha kuhusu 
usalama, umoja kitaifa

Waagizaji wataja vikwazo 
vya biashara ya mafuta

Waziri wa Viwanda na Biashara, Dk. Ashatu Kijaji  (wa pili kushoto), akipata ufafanuzi wa 
jambo alipofanya ziara ya kikazi alipotembelea  kiwanda cha  Maweni Limestone kinacho-
zalisha saruji ya Huaxin,  jijini Tanga juzi. PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE

Na Mwandishi Wetu 

CHAMA cha Waagizaji na 
Wasambazaji wa Mafuta Tan-
zania (TAOMAC) kimesema  
uhaba wa Dola ya Marekani 
katika soko la fedha, umesaba-
bisha kupunguza kiasi cha 
mafuta kinayoagiza kuepuka 
hasara na kushindwa kulipia 
tozo mbalimbali. 

Hatua hiyo, imesema in-
aweza pia kusababisha ghara-
ma za uendeshaji wa biashara  
na kuathiri bei ya mafuta kwa 
mteja. 

Kauli hiyo ilitolewa juzi 
wakati viongozi na wanacha-
ma wa TAOMAC walipokutana 
na  Waziri wa Nishati,  January 
Makamba, katika ofisi ndogo za 
wizara jijini Dar es Salaam. 

Katika kikao hicho, TAOMAC 
ilitoa taarifa ya mwenendo wa 
biashara ya mafuta duniani na 
nchini pamoja na kuwasilisha 
changamoto mbalimbali zina-
zoikabili sekta ndogo ya mafu-
ta hususani upatikanaji wa dola 
za Marekani. 

Makamu Mwenyekiti wa 
TAOMAC, Salim Baabde,  alise-
ma:  “Biashara yetu inafanyika 
kwa kutumia Dola za Marekani 
na inapotokea dola inakuwa 
adimu sokoni, inaathiri moja 
kwa moja bei ya uagizaji am-
bayo inaathiri bei ya mafuta 

kwa mtumiaji wa mwisho”.
Alisema, hali inaweza  kuwa 

mbaya iwapo changamoto ya 
upatikanaji wa dola haitatatu-
liwa kwa haraka. “Tunaiomba 
Serikali kuongeza nguvu katika 
kuhakikisha dola zinapatikana 
kwa kushirikisha benki za bi-
ashara ili kuepuka changamoto 
hii kukuwa zaidi na kuleta atha-
ri kubwa” aliongeza.

Mkurugenzi Mtendaji wa 
TAOMAC, Raphael Mgaya, al-
imhakikishia Waziri Makamba 
kuwa kuwa pamoja na changa-
moto hiyo,  wanachama wa-
taendelea kuagiza mafuta in-
gawa kwa gharama kubwa ili 
kuhakikisha nchi inaendelea 
kupata nishati hiyo muhimu 
katika hali ya uhakika na ende-
levu.

“Tutaendelea kuhakikisha 
tunalinda dhamana tuliyope-
wa na serikali ya kuhakikisha 
nchi inakuwa na mafuta wakati 
wote hata kama ni kwa ghara-
ma kubwa” alifafanua.

Viongozi hao walimshukuru 
Waziri na Mamlaka ya Udhibiti 
wa Huduma za Nishati na Maji 
(EWURA) kwa ushirikiano 
ambao wamekuwa wanautoa 
kwa tasnia hasa katika vipindi 
vigumu na kuahidi kuendelea 
kutoa ushirikiano kwa serikali 
pamoja na kuelimisha umma 
kuhusu biashara ya mafuta ili 
kukabiliana na upotoshaji hasa 

mitandaoni kuhusu biashara 
hiyo. 

Waziri Makamba kwa 
upande wake aliwashukuru 
kwa ushirikiano waliutoa ku-
hakikisha nchi inapata mafuta 
muda wote huku akiwahakik-
ishia kuwa mlango uko wazi 
wakati wote    kwa ajili ya 
mashauriano. 

“Sisi hapa wizarani falsafa 
yetu ni ile ya ‘open door’. Yey-
ote  anakaribishwa kwa ajili ya 
mashauriano na majadiliano,” 
alisisitiza. 

Aidha, Makamba alisisitiza 
kuwa serikali inazifahamu 
changamoto ambazo sekta 
inakabiliana nazo kwa sasa 
na kuwa hatua madhubuti zi-
meendelea kuchukuliwa. Pia, 
alisisitiza umuhimu wa wadau 
ikiwamo TAOMAC kuendelea 
kushikamana na kushirikiana 
ili kuhakikisha upatikanaji 
wa mafuta kwa uhakika kwa 
ajili ya ustawi wa nchi na watu 
wake. 

Kikao hicho kilihudhuriwa 
na Naibu Waziri wa Nishati, 
Stephen Byabato, Katibu Mkuu 
wa Wizara ya Nishati, Mhandisi 
Felchesmi Mramba, Kamishna 
wa Petroli na Mafuta,  Michael 
Mjinja, Mkurugenzi Mkuu wa 
EWURA, Dk. James Andilile na 
wataalamu kutoka Wakala wa 
Uagizaji Mafuta kwa Pamoja 
(PBPA). 
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DC ataja siri 
ndani ya 
mafuta ya 
tango
Na Steven William, 
NACHINGWEA 

MKUU wa Wilaya ya 
Nachingwea mkoani Lindi, 
Mohamed Moyo,   ametoa 
wito kwa  wanaume ku-
tumia mafuta yanayozal-
ishwa kutokana na mbegu 
za zao la tango kwa kuwa 
yanasaidia tatizo la nguvu 
za kiume. 

Akizungumza juzi ka-
tika banda la maonyesho la 
Halmashauri ya Wilaya ya 
Liwale  katika sherehe za 
Nanenane, alisema mafuta 
ya zao hilo pia yanasaidia 
magonjwa ya  shinikizo la 
damu, kisukari na matatizo 
mengine ikiwamo nguvu 
za kiume.

Alisema kuwa tango 
lina mbegu ambazo zi-
napokaushwa na kuka-
muliwa, mafuta yake 
yanasaidia magonjwa 
mbalimbali. 

Moyo alisema tafiti 
mbalimbali zilizofanywa 
na wataalam zimeonyesha 
kuwa mafuta ya tango ndi-
yo mazuri kwa matumizi 
ya binadamu kwa sasa.

Alisema kuwa mafuta 
hayo yanaweza kutumiwa 
na kila mtu kwa kuwa 
hayana masharti kama ili-
vyokuwa kwa mengine na 
kuwataka wananchi kuy-
achangamkia.

Baadhi ya wananchi 
mkoani humo, Charles 
Mhilu na Fredy Mgunda 
kwa nyakati tofauti wal-
isema kuwa walikuwa ha-
wafahamu kama mafuta ya 
tango yanaongeza nguvu 
za kiume.

NEC yatangaza uchaguzi mdogo
ubunge Mbarali, udiwani kata 6
Na Mwandishi Wetu

TUME ya Taifa ya Uchaguzi 
(NEC) imetangaza ratiba ya uch-
aguzi mdogo wa ubunge katika 
Jimbo la Mbarali mkoani Mbeya 
na udiwani katika kata sita. 

MKURUGENZI wa Uchaguzi 
wa NEC, Dk. Ramadhani Kailima, 
amesema uchaguzi mdogo wa 
ubunge Jimbo la Mbarali, na kata 
sita za Tanzania Bara utafanyika 
Septemba 19, mwaka huu.

Kailima alisema jana jijini Do-
doma kuwa wagombea wata-
chukua fomu kuanzia Agosti 13 
hadi 19, mwaka huu, siku ya uteu-
zi itakuwa Agosti 19 na kampeni 
za uchaguzi zitaanza siku itakay-

ofuata hadi Septemba 18.
Alizitaja kata zitakazofanya 

uchaguzi mdogo kuwa ni; Nala 
(Halmashauri ya Jiji la Dodoma) 
Mwaniko, Misungwi mkoani 
Mwanza na Old Moshi Maghar-
ibi, Halmashauri ya Wilaya ya 
Moshi.

Zingine ni Marangu Kitowo 
katika  Halmashauri ya Wilaya 
ya Rombo,  Kilimanjaro, Mty-
angimbole iliyopo Halmashauri 
ya Wilaya ya Madaba na Mfara-
nyaki Halmashauri ya Manispaa 
ya Songea, mkoani Ruvuma.

“Tume inatumia nafasi hii ku-
vikumbusha vyama vya siasa, 
wagombea na wadau wote wa 
uchaguzi kuzingatia katiba, she-

ria, kanuni, maadili ya uchaguzi, 
taratibu, miongozo na maelek-
ezo ya tume katika kipindi cha 
uchaguzi huu mdogo,” alisema.

Kailima alisema tume imetoa 
taarifa hiyo baada ya kupokea 
taarifa kutoka kwa Spika wa 
Bunge, Dk. Tulia Ackson akiiarifu 
kuhusu uwapo wa nafasi wazi ya 
ubunge katika Jimbo la Mbarali.

Alisema nafasi hiyo wazi ina-
tokana na kifo cha aliyekuwa 
Mbunge wa Jimbo hilo, Francis 
Mtega na kwamba Spika ametoa 
taarifa hiyo kwa mujibu wa ki-
fungu cha 37(3) cha Sheria ya 
Taifa ya Uchaguzi, Sura ya 343.

“Tume imepokea taarifa kuto-
ka kwa Waziri mwenye dhamana 

ya Serikali za Mitaa, akiarifu 
juu ya uwapo wa nafasi wazi za 
madiwani katika kata sita za Tan-
zania Bara. Waziri ametoa taarifa 
hiyo kwa kuzingatia matakwa ya 
kifungu cha 13(1) cha Sheria ya 
Uchaguzi ya Serikali za Mitaa, 
Sura ya 292.

  “Tume kwa kuzingatia ma-
takwa ya kifungu cha 37(1)(b) cha 
Sheria ya Taifa ya Uchaguzi, Sura 
ya 343 na kifungu cha 13(3) cha 
Sheria ya Uchaguzi ya Serikali za 
Mitaa, Sura ya 292, inatoa taarifa 
kwa umma kuhusu uwapo wa 
uchaguzi mdogo wa ubunge wa 
Jimbo la Mbarali na wa madi-
wani katika kata sita za Tanzania 
Bara,” alisema.

Wenye ualbino wataka mkazo sheria ya ajira wenye ulemavu
Na Vitus Audax, MWANZA

BAADHI ya vijana wenye ual-
bino, wameiomba serikali kutilia 
mkazo katika utekelezaji wa she-
ria ya waajiri kuwa na asilimia 
tatu ya watu wenye ulemavu ka-
tika taasisi zao. 

Hali hiyo, wamesema itawa-
saidia vijana wenye ujuzi na sifa 
za kuajiriwa kuendelea kupata 
fursa ili kujikwamua kiuchumi.

Vijana hao wanaodhaminiwa 
masomo katika ngazi zote za 
elimu na shirika lisilo la kiserika-
li la Under The Same Sun (UTSS) 
walitoa ombi hilo jana kwa 
nyakati tofauti wakiwa katika 
kambi ya pamoja iitwayo Kempu 

ya Majira ya Joto iliyowakutani-
sha zaidi ya watu wenye ualbino 
240.

Licha ya kutoa pongezi zao 
kwa serikali kuendelea kuona 
haja ya kutoa fursa za ajira kwa 
vijana hao katika ngazi mbalim-
bali, walisema changamoto bado 
ipo katika sekta binafsi ambayo 
imekuwa ikishindwa kutekeleza 
takwa hilo la kisheria kwa visin-
gizio mbalimbali. “Mara nyingi 
waajiri wamekuwa wakitutenga 
kuanzia kwenye usaili ambako 
hata namna ya usaili unavyo-
fanyika unaona kuwa hii ajira 
hutakiwi kabisa, hivyo serikali 
iweke mkazo vijana wenye vige-
zo wapewe ajira,” alisema Chris-

tina Sylas.
Faudhia Kitenge, kijana mwe-

nye ualbino na mwanafunzi wa 
shahada ya uzamili na mkufunzi 
msaidizi katika Chuo Kikuu cha 
Dar es Salaam, alisema licha ya 
baadhi ya watu wenye ulema-
vu kuwa na uwezo kiutendaji, 
wamekuwa wakishindwa kufikia 
ndoto zao kutokana na kutokua-
miniwa na waajiri.

“Waajiri wengine wanasema 
endapo tukimwajiri mtu huyo 
atatugharimu kwenye mambo 
ya kumuhudumia. Kwa mfano 
sisi wenye ualibino wanasema 
tutahitaji huduma za ziada lakini 
kiuhalisia si kweli kwani tunajua 
namna ya kujihudumia,” alise-

ma. Yassin Kasiga, ambaye licha 
ya kuwa mwenye ualbino pia ni 
ofisa habari katika Halmashauri 
ya Wilaya Itigi, alisema licha ya 
serikali kuweka sheria inayowa-
pa unafuu wenye ulemavu, bado 
kuna haja ya serikali kufanya 
ufuatiliaji kuhakikisha sheria 
hiyo inafuatwa.

“Hatuhitaji kuajiriwa kwa 
kuonewa huruma lakini lazima 
kila anayekidhi vigezo na ame-
omba kazi apewe kipaumbele 
na serikali itazame wale wasi-
otekeleza sheria hiyo,” alisema 
Kasiga. Mratibu wa Kempu ya 
Majira ya Joto kutoka UTSS, 
Grace Wabanhu, alisema  wame-
kuwa wakiwafadhili kimasomo 

watoto wote wenye ualbino 
pamoja na wenzao walioathirika 
katika kipindi cha mauaji ya albi-
no kuanzia ngazi ya msingi mpa-
ka watakapotosheka na elimu.

Licha ya kufanya hivyo, 
alisema wamekuwa wakiwapa 
mafunzo wanafunzi hao  kue-
ndana na ujuzi wao ili kukidhi 
vigezo vya kuajiriwa katika sekta 
binafsi na serikalini.

“Tunahakikisha pia tunaku-
tana na waajiri lengo ni kuwapa 
uelewa juu ya uwezo walio nao 
vijana hawa ili waache kuwapi-
ma kulingana na hali zao ikiwa ni 
pamoja na kuwaombea ajira za 
muda ambazo zitawasaidia kua-
miniwa na waajiri,” alisema.

Mkurugenzi wa Kampuni ya Uchimbaji wa Madini ya Rubi ya Sendeu Agrovet Investment Ltd, Gabriel Sendeu Laizer (ku-
shoto), akikabidhi kadi ya gari aina ya Noah kwa Mwenyekiti mstaafu wa kijiji cha Elesin’geta, Kata ya Mundarara wilayani 
Longido, mkoani Arusha, Akwelino Nikeni kama zawadi kwa ajili ya utendaji kazi wake mzuri wakati wa uongozi wake, 
katika hafla iliyofanyika kijijini hapo mwishoni mwa wiki.  PICHA: WOINDE SHIZZA
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VYAMA vya siasa vya CCM, CHADEMA na 
ACT- Wazalendo, vinaendelea na mikutano 
ya hadhara katika mikoa mbalimbali, kum-
waga sera na kujitafutia wanachama wapya 
na mashabiki wa kuviunga mkono.

Mikutano ya hadhara ambayo ilikuwa 
imezuiwa tangu mwaka 2016, ilifunguliwa 
na Rais Samia Suluhu Hassan mwanzoni 
mwa mwaka huu na kuvifanya vyama 
kuanza kuzunguka maeneo mbalimbali 
nchini.

Hadi sasa vinaendelea kuendesha 
mikutano hiyo ambayo ni kama imetekwa 
na hoja ya mkataba wa uwekezaji katika 
Bandari ya Dar es Salaam, huku kila chama 
kikiwa na mtazamo wake tofauti.

Wapo viongozi wa vyama hivyo 
wanaoukubali mkataba huo na wengine 
kuukataa, huku kila upande ukiwa na hoja 
zake zinazoelezwa kwa wananchi kila 
sehemu ambayo kunafanyika mikutano 
hiyo.

Kimsingi ni kwamba, katika mikutano 
hiyo kuna upande unaelezea uzuri wa 
mkataba huo na mwingine unaelezea ubaya 
wa mkataba. Yaani kila upande unavutia 
kwake kwa hoja mbalimbali.

Hata hivyo, uwasilishaji wa hoja za 
wanasiasa hao kuhusu mkataba huo, 
umekuwa na ukakasi, ambao ninadhani 
unaweza kusababisha mkanganyiko kwa 
hao wanaokwenda katika mikutano yao 
kuwasikiliza wakimwaga sera.

Ninadhani ni busara kutumia lugha ya 
staha kufikisha ujumbe, kutoa maoni    au 
kuchambua jambo, kwani watu wanaweza 
kuelewa vizuri kuliko njia wanayotumia 
sasa ya hoja ya nguvu badala ya nguvu ya 
hoja.

Sidhani kama ni sahihi kulazimisha hoja 
kwa kutumia maneno ya kejeri, kashfa 
na hata matusi, kwani kufanya hivyo si 
kufafanua hoja bali inaweza kuwa sawa na 
kuwachanganya wanaokusikiliza wasielewe 
mjenga hoja anachotaka.

Kwa mtindo unaoendelea sasa, 
ninadhani mjadala wa   uwekezaji wa 
bandari, unaweza ukaisha    bila wananchi 
kuelewa ni nani yuko sahihi, kwani sehemu 
kubwa ya hoja za wanasiasa inaonekana ni 
‘kushambuliana’.

Hili suala la uwekezaji, lingefaa liwe 
fundisho la kuwafanya wanasiasa waachane 

na siasa za aina hizo ambazo wengine 
huziita siasa za majitaka, badala yake 
wajinadi kwa hekima, busara na kujenga 
hoja zenye mashiko.

Ikumbukwe kuwa kwa kawaida mtu 
anapoishiwa hoja, hugeuka na kuanza 
kutoa lugha isiyofaa. Hivyo wanasiasa 
wanaotumia lugha hizo wangetafakari na 
kisha kuchukua hatua zitakazowafanya 
wawe na nguvu ya hoja.

Sitaki kuamini kwamba wanasiasa 
wameishiwa hoja, bali inawezekana 
wamekengeuka kidogo, hivyo ingependeza 
kama watarudi kwenye mstari na kufanya 
siasa za kistarabu badala ya majitaka.

Wananchi nao wana uelewa wa kutosha, 
wanajua kuchambua hoja mbalimbali, 
kwa maana hiyo suala la umakini katika 
uwasilishaji    wa      hoja       ni  la muhimu 
kwani wanaweza kuvutika nao au 
wakakimbia.

Hivyo, suala la wanasiasa kukosoana 
halikwepeki lakini kinachotakiwa 
kuzingatiwa ni namna ya ukosoaji usiwe 
wa kudhalilisha upande mwingine 
bali unaojikita kwenye hoja za msingi 
zinazojadiliwa.

Ni miaka mingi tangu nchi iliporejea 
katika mfumo wa vyama vingi vya siasa 
lakini bado wapo baadhi ya wanasiasa 
ambao badala kutetea maslahi ya taifa kwa 
hoja nzito wanaegemea kwenye hoja za 
nguvu.

Wawe wanasisa wa chama tawala au 
upinzani, ninaamini lengo lao ni moja la 
kuijenga Tanzania lakini wanapoacha lengo 
hilo na kugeukia mambo ya ‘kushambuliana’ 
majukwaani, ninadhani wanawakatisha 
tamaa wananchi.

Matumizi ya lugha ya staha katika 
uwasilishaji wa hoja yanaweza kufikisha 
ujumbe kwa wananchi na ukaeleweka 
vizuri, kwani vinginevyo wanaotumia 
lugha kali wanaweza kutasifriwa kuwa 
wanalazimisha jambo.

Kutumia maneno makali 
kama wanavyofanya baadhi ya 
wanasiasa,   ninakuchukulia kama 
kulazimisha jambo, na ndipo linapokuja 
neno hoja ya nguvu, badala ya nguvu ya 
hoja. Wote wana lengo la kujenga Tanzania, 
ingependeza kama watashindana kwa 
nguvu ya hoja.

Wanasiasa msivunjiane heshima 
kujadili uwekezaji bandarini

 Muungwana Lazima Nilonge

Jitihada zaidi zinahitajika 
kuzalisha wahandisi wa kike
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KWA miaka mingi wanawake walikuwa wakiwekwa nyuma katika 
nyanja mbalimbali kutokana na mfumo dume uliokuwa umetawala 
katika jamii. Hatua hiyo ilisababisha kukosa fursa mbalimbali zikiwa-
mo za uongozi pamoja na elimu. 

Yote hiyo ilitokana na fikra zilizojengeka kuwa kazi kubwa ya 
mwanamke ni kuolewa na kulea mtoto. 

Pia, baada ya kuolewa, katika baadhi ya makabila, walikuwa 
wakipewa zana za kilimo na mapipa kwa ajili ya kupikia pombe jambo 
ambalo lilikuwa likimaanisha kwamba mwanamke baada ya kuolewa, 
anatakiwa kuzalisha mali na baada ya kuvuna mazao, apike pombe na 
kuuza ili kupata fedha kwa ajili ya kulisha familia. 

Mfumo huo dume haukuishia hapo bali hata baada ya kuvuna 
mazao aliyoyavujia jasho shambani pamoja na pombe alizokuwa 
akipika ili kupata fedha kwa ajili ya kutunza familia, mwanamke 
alikuwa hana mamlaka ya kutunza fedha hizo. 

Wakati mwingine mume alikuwa anachukua mazao hayo na kuuza 
kisha fedha kuzitumia kwa jinsi alivyoweza bila hata kuulizwa. 

Miaka ya hivi karibuni, liliibuka vuguvugu la ukombozi wa 
wanawake lililolenga kuwapo kwa usawa wa jinsia katika mgawanyo 
wa rasilimali, uongozi na uwajibikaji katika maeneo mbalimbali. 
Matokeo ya vuguvugu hilo yanashuhudiwa hivi sasa kutokana 
na wanawake kupewa haki sawa zikiwamo za uongozi.  Hivi sasa 
katika maeneo mbalimbali wanawake wameshika nafasi za uongozi 
zikiwamo za juu kwenye uongozi wa taasisi na nchi kwa ujumla. 

Pamoja na matokeo hayo chanya, bado kuna uhaba wa wanawake 
wataalamu katika nafasi mbalimbali hasa zile za taaluma za 
kisayansi kama vile afya, uhandisi, sayansi na teknolojia. Suala hilo 
halijaangaliwa kwa jicho la ndani licha ya kuonekana kwamba katika 
uongozi, Tanzania kwa mfano, kuna dalili njema za kufikia uwiano wa 
50 kwa 50.

Suala la uhaba wa wanawake katika utaalamu hasa kwenye sayansi 
liliibuliwa kwenye  mkutano wa mwaka wa wanawake wahandisi 
uliofanyika Zanzibar. Mfano ulitolewa katika Wakala wa Barabara za 
Mijini na Vijijini (TARURA) kwamba wahandisi wanawake walioko 
kwenye taasisi, wameonyesha uwezo mkubwa katika utendaji kazi 
licha ya kuwa ni wachache kulinganisha na wanaume. 

Mkurugenzi Mkuu wa TARURA, Mhandisi Victor Seff, alisema 
wanawake wahandisi ndani ya taasisi hiyo, waliopewa nafasi za 
uongozi wameonyesha umahiri hata kuwashinda wanaume lakini 
kikwazo kikubwa ni idadi ndogo. 

Mkurugenzi mkuu huyo aliweka bayana kwamba katika taasisi hiyo 
ambayo ina ofisi katika mikoa yote 26 ya Tanzania Bara, wahandisi 
wanawake ni 400 kati ya 1,700 sawa na asilimia 13.  Kiwango hicho 
kinaonyesha kwamba bado kuna kazi kubwa ya kufanya katika kufikia 
mafanikio na usawa wa kijinsia kitaaluma hususan katika fani za 
sayansi. 

Ni dhahiri kwamba wako wanawake mahiri katika fani za sayansi 
zikiwamo udaktari, famasia, uhandisi, kompyuta na mawasiliano 
lakini bado idadi yao ni ndogo kulinganisha na wanaume. 

Kwa mantiki hiyo, jitihada za makusudi zinatakiwa kufanyika ili 
kuwa na wahitimu na wataalamu mahiri wa sayansi katika maeneo 
mbalimbali ili kufikia uwiano sawa wa kijinsia katika nyanja 
mbalimbali. 

Tunatambua kuwa kumekuwa na ufadhili wa masomo ya sayansi 
ukiwamo ule wa Rais Samia Suluhu Hassan ambao unatoa nafasi kwa 
wasichana kujiunga na kusomea masomo ya sayansi jambo ambalo ni 
la kupongezwa. 

Hata hivyo, jitihada zaidi zifanyike kwa taasisi mbalimbali kutoa 
nafasi za ufadhili kwa watoto wa kike kujiunga na  masomo ya sayansi 
ili kuongeza idadi ya wanawake wataalamu katika fani hizo masomo 
ya sayansi.      

Na Sabato 
Kasika
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Umefika wakati wa kutimiza ndoto za Mwalimu Nyerere FIKRA MBADALA

Pascal Mayalla

MADONGO YA MGAGAGIGIKOKO 

Na Joseph 
Kulangwa
(kulangwasos@
gmail.com)

Viongozi Rais Samia 
si roboti tumsaidie!

K
UNA picha imekuwa 
ikisambaa sana kwenye 
mitandao ya kijamii, 
ikionyesha mabaki ya 

vifaranga wa ndege waliofia 
kwenye tundu au kiota chao 
wakisubiri chakula.

Ukichunguza sana walivyoku-
fa vifaranga wale mpaka kubaki 
mifupa, utagundua kuwa kabla 
ya mauti kuwakuta, walilia sana 
kwa njaa wakitarajia mama yao 
angefika na vipande vya nyama 
au wadudu ili kuwalisha.

Lakini kwa bahati mbaya in-
awezekana mama ndege huko 
mawindoni alikokuwa naye 
aliwindwa ama na binadamu, 

H
UU mjadala wa IGA ya 
DP World na bandari 
zetu, bado unaendelea 
japo umetugawa katika 

makundi mawili ya wanaounga 
mkono na wanaopinga. Naom-
ba kusisitiza hakuna anayepin-
ga uwekezaji wa bandari yetu 
ili ifanye kazi kwa ufanisi zaidi. 
Upinzani ni kwenye ufinyu tu 
wa uelewa na hoja za kisheria 
kuhusu mkataba huo ambao 
wiki iliyopita, niliuita ni barua 
ya posa.

  Hoja za mkataba huu au 
makubaliano haya na mjadala 
huu, kiukweli unatusaidia kwa 
mengi.Sasa kuna watu wanaan-
za kuhoji serikali ya Tanganyi-
ka, wanataka serikali tatu.

 Baadhi ya Watanzania wana-
hoji Muungano na kuitaka seri-
kali ya Tanganyika!  Naomba ku-
tangaza maslahi, kwenye hoja 
za Muungano, mimi ni mfuasi 
wa falsafa ya  Baba wa Taifa, 

Mwalimu Nyerere ya Umaju-
mui wa Afrika (Pan Africanism) 
ya kuunganisha bara la Afrika 
kuwa nchi moja, mtangamano 
wa Jumuiya ya Afrika Mashariki 
kuelekea kwenye shirikisho la 
Afrika Mashariki la kuwa nchi 
moja.

  Kabla ya Muungano, Tan-
ganyika na Zanzibar zilikuwa 
nchi mbili, mwaka 1964 zikaun-
gana na kuwa nchi moja ya 
Jamhuri ya Muungano wa Tan-
zania ( JMT), hivyo wengi wetu 
ni Watanzania. Watanganyika 
ni wale wazee  waliozaliwa 
kabla ya mwaka 1964, hivyo 
haiwezekani mtu uzaliwe Tan-
zania, halafu leo uanze kuitaka 
Tanganyika. 

Muungano wa nchi mwaka 
1964 ulifuatiwa na muungano 
wa vyama vya TANU na ASP 
vilipoungana mwaka 1977 na 
kuzaliwa Chama Cha Mapin-
duzi (CCM). Pia si wengi humu 
walikuwa wamezaliwa.Wali-
ozaliwa baada ya hapo wamei-
kuta CCM, hawakuikuta TANU 
na ASP, hivyo hawajui kwa nini 
TANU na ASP viliungana ili 
iweje.  Sababu ya TANU na ASP 
kuungana ni kuelekea kwenye 
serikali moja. Baba wa Taifa, 
Mwalimu Julius Nyerere alise-
ma huu muungano wa vyama 
vya TANU na ASP na kuzaliwa 
chama kipya - CCM, ni mwanzo 
wa safari ya kuondoka kwenye 
muungano wa serikali mbili, 

kuelekea kwenye muungano 
wa serikali moja. Je, sasa ume-
fika wakati wa kutimizwa kwa 
ndoto hii ya Mwalimu Nyerere, 
kwa Tanzania kuwa nchi moja 
yenye serikali moja na rais 
mmoja, itakuja kutimia? 

Wakati tukijiandaa kushe-
herekea miaka 60 ya Muunga-
no, Aprili 26, 2024, Watanzania 
wanahitaji sana kuelimishwa 
kuhusu Muungano, tena ni Rais 
wa sasa, Samia Suluhu Hassan, 
ndiye aliyetoa ruhusa watu 
waachwe huru kujadili Muun-
gano. Akiwa makamu wa Rais, 
Samia aliwahi kunukuliwa ak-
isema:    “Watu waachwe huru 
kuujadili Muungano.” Sasa 
nadhani umefika wakati wa 
kufanya hivyo ili kuwafanya 
Watanzania wapate elimu na 
hatimaye kuwa na uelewa mpa-
na kuhusu Muungano.  

Elimu inayotakiwa kuhusu 
Muungano wetu adhimu ni 
lazima iwakumbushe Wa-
tanzania kuwa duniani kuna 
miungano ya aina mbili kuu.
Kwanza muungano unao-
itwa ‘Union’. Katika aina hii ya 
muungano,nchi mbili au zaidi 
zinaungana kuunda nchi moja. 
Zile nchi zote zinakufa na inaz-
aliwa nchi moja mpya.

Aina ya pili ni muungano 
wa shirikisho (federation) aina 
hii ya muungano nchi mbili au 
zaidi zinaungana na kuunda 
nchi moja lakini zile nchi zote 

zinakuwa na serikali ya muun-
gano (Federal Government) na 
serikali za majimbo, yaani kila 
nchi inakuwa na utawala wake 
wa ndani.

  Muungano wetu ulioto-
kana na Tanganyika na Zan-
zibar ni wa aina ya kipekee 
(unique) kwa sababu ni muun-
gano pekee duniani ambao kwa 
upande mmoja ni muungano 
wa  nchi mbili kuungana ku-
unda nchi moja – Tanzania, na 
kwa upande wa pili ni muunga-
no wa shirikisho wenye serikali 
mbili. 

Muungano wetu kimataifa ni 
muungano wa ‘union’. Tanza-
nia kimataifa ni nchi moja ya 
Jamhuri ya Muungano wa Tan-
zania ( JMT) yenye serikali moja 
ya JMT chini ya Rais mmoja wa 
JMT ambaye ni mkuu wa nchi 
(head of state), mkuu wa seri-
kali (head of the  government) 
na Amiri Jeshi Mkuu.

Lakini kitaifa, Tanzania ni 
nchi moja ya JMT yenye sehemu 
mbili, Tanzania Bara na Tanza-
nia Visiwani au Tanzania Zanzi-
bar, yenye katiba mbili. Katiba 
ya JMT na katiba ya Zanzibar. 
Nchi yenye serikali mbili, yaani 
serikali ya JMT na Serikali ya 
Mapinduzi ya Zanzibar (SMZ), 
yenye marais wawili – Rais wa 
JMT na Rais wa Zanzibar

  Kutokana na kuwapo kwa 
aina hiyo ya Muungano na se-
riakli mbili, kuna mkanganyiko 

wa katiba kati ya ile JMT ya 
mwaka 1977 na katiba ya Zan-
zibar ya mwaka 1984, ambao 
nitaufafanua kwa kina kwenye 
makala ya wiki ijayo.

 
HITIMISHO
Baada ya Rais Samia kuifun-

gua nchi, kuurejesha uhuru wa 
kujieleza na hadi kuturuhusu 
kuujadili muungano, tunapo-
fanya maandalizi ya Katiba 
mpya, Watanzania waelimish-
we kuhusu katiba na muunga-
no. Na kwa maoni yangu, dawa 
pekee ya uhakika na ya kudu-
mu ambayo ni mwarobaini wa 
kutibu na kuzimaliza   kabisa 
kero zote za Muungano, sio 
kwenda kwenye serikali tatu, 
bali kwenda kwenye serikali 
moja.

Kwa mujibu wa kitu kina-
choitwa kwa lugha ya Kiin-
gereza, ‘the political dynam-
ics’ ya siasa zetu, kutokana na 
mjadala wa serikali moja kuwa 
nyeti sana kwa upande mmoja,  
huu ndio wakati bora wa kuli-
jadili hili. 

Nimalizie na swali je, Tan-
zania sasa mmefika wakati 
wa kutimiza ndoto ya Baba 
wa Taifa Mwalimu Nyerere ya 
uzalendo wa kweli wa nchi 
yako ya JMT wa kwenda kwe-
nye serikali moja? 

Wasalaam,
Paskali.
+255 754 270403

wanyama au ndege wengine 
wakubwa waliomzidi nguvu.

Kwa hali hiyo, vifaranga wale 
walizidiwa na kupoteza maisha 
huku wakiwa vinywa wazi, vili-
vyokuwa vikisubiri mama yao 
kuvijaza kwa chakula. Walikufa 
wakakauka na kubaki mifupa.

Hali ile inaonesha jinsi 
ambavyo maisha yao yal-
imtegemea mama na hakuna 
jirani aliyejali kuwasaidia kwa 
chakula, na pengine kila wali-
posikia mchakato hata wa up-
epo, walidhani ni mama karudi 
na chakula na kuachama.

Hiyo ndiyo sababu ili-
yochangia kufa wakiwa vinywa 
wazi. Inaonesha pia jinsi kina 
mama walivyo muhimu ka-
tika maisha ya familia, bila wao 
hakuna maisha, iko hivyo kwa 
wanyama na hata binadamu. 
Mama hupata uchungu sana 
anaposhuhudia mwanawe ana 
matatizo.

Picha ile ina mafunzo mengi 
kwetu sisi binadamu na husu-
sani Watanzania tunaoongo-
zwa na mama. Tunaongozwa 
na Rais mwenye umbile la kike 
lakini anayeonyesha upendo 
na uvumilivu akitaka kuona sisi 
vifaranga tukipata riziki kwa 
usawa.

Kwa kulitambua hilo, ndiyo 
maana katika kila kona ya nchi, 

utasikia wananchi wenye mata-
tizo wakimwomba Rais Samia 
Suluhu Hassan aingilie kati ku-
wasaidia.

Utaona kila waendako vion-
gozi wa chini kuonana na wa-
nanchi, mabango yakihanikiza 
maombi kwa Mama asaidie 
kutatua matatizo yaliyopo kana 
kwamba hao viongozi hawawe-
zi.

Kama siku ile angetokea 
ndege mwingine na kuwaona 
wale vifaranga wakilia kwa ku-
kata tamaa vile pengine ange-
wasaidia kwa chakula na maafa 
yale yasingewakuta.

Lakini yawezekana walipita 
ndege katika mti ule na karibu 
na tundu lile, lakini wakajali 
zaidi matumbo yao na kua-
cha vifaranga waangamie kwa 
sababu tu hawakuwa wa uzao 
wao.

Wananchi wanamlilia Rais 
Samia awatatulie matatizo yao, 
huku wakiwa na viongozi wao 
wa maeneo, mawaziri, wakuu 
wa mikoa, wilaya, tarafa, kata 
na vijiji, inaashiria nini? Ku-
towajibika! Endapo viongozi 
hao wangeona wananchi waki-
tatizika na kulalamika, bila 
shaka wangechukua hatua na 
isingekuwa kazi tena ya Rais 
Samia kuwazungukia kusikiliza 
kero zao huku akiwakilishwa.

Tatizo ni kwamba baadhi 
ya viongozi wanajua kuwa 
wakishapewa majukumu kwa 
kuteuliwa au kuchaguliwa, 
basi moja kwa moja hutumia 
fursa hiyo kujinufaisha na ku-
jineemesha.

Tunawaona viongozi wana-
vyopiga kampeni nyakati za 
uchaguzi wakipiga magoti na 
kutoa shikamoo hata kwa wa-
dogo zao, huku wakitoa ahadi 
kemkem za kuwasaidia lakini 
baada ya ushindi na kuchaguli-
wa, hupotea.

Husubiri unapokaribia uch-
aguzi mwingine na kuja kunye-
nyekea huku wakiwa na magari 
ya kifahari waliyoyapata kuto-
kana na kura walizopigiwa na 
kupotelea kusikojulikana na 
kujali mambo yao binafsi.

Rais anabebeshwa mzigo 
mzito ambao ungepunguzwa 
uzito na wawakilishi wake, am-
bao baadhi yao hujivika umun-
gumtu na kuonekana kuwa na 
nguvu hata wakati mwingine 
kumzidi aliyewateua na kutesa 
wananchi.

Sasa hivi tunashuhudia Rais 
akirushiwa maneno ya shombo 
na baadhi ya watu kwa sababu 
tu ya ‘mkataba’ wa DP World 
huku wasaidizi wake ambao 
wangesaidia kuelewesha wa-
nanchi, wakijificha kuchelea 

kuumbuliwa.
Ndio wale wanaosikilizia up-

epo, wakiona unavuma vizuri 
basi hujifanya kuwa karibu na 
Rais lakini ukivuma vibaya hu-
jificha na kujifanya hamnazo ili 
tu kufurahisha upande mwing-
ine. Tumsaidie Rais kutekeleza 
dhima yake kwa jamii anay-
oiongoza na tumwoneshe im-
ani yake kwetu na yetu kwake, 
kwa sababu yeye kama yeye 
hawezi kumaliza matatizo yote 
yaliyomo nchini.

Tuachane na unafiki wa 
kusema Mama katoa mabilioni 
ya fedha kwa hili na lile, huku 
tukishindwa kuyasimamia ka-
tika kusaidia kuleta maendeleo 
ya watu na kusababisha malala-
miko yasiyokwisha leo hata ke-
sho.

Tuhakikishe tunakuwa ndege 
wenye huruma kiasi kwamba 
tukibaini vifaranga wanakufa 
njaa tunduni, basi tuwahi ku-
wasaidia si mpaka kumsubiri 
mama afike na vipande vya ny-
ama au wadudu.

Mama anaweza kuwa na ma-
jukumu mengine na kushindwa 
kufikia kila kifaranga kilichoko 
tunduni na matokeo yake vi-
faranga wanaathirika vibaya 
na hatimaye Mama kuoneka-
na mzembe na kumbe sivyo. 
Alamsiki!
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Usambazaji dawa
za MSD Mafia
wapunguza rufani 
wagonjwa Dar

Waziri ahimiza viwanda ubora bidhaa 
Na Joseph Mwendapole

WAZIRI wa Viwanda na Bi-
ashara, Dk. Ashatu Kijaji, am-
etaka viwanda vyote nchini 
kutengeneza   bidhaa zenye 
ubora   kwa gharama nafuu   
ili kuingia katika Soko la Eneo 
Huru la Biashara Afrika (Af-
CFTA)

Waziri Kijaji aliyasema hayo 
juzi  alipotembelea Kiwanda 
cha kuzalisha maziwa cha 
Tanga Fresh kilichoko jijini 
Tanga kwa lengo la kujionea 
shughuli za uzalishaji   wa 
maziwa   na kusikiliza na ku-
tatua changamoto walizona-
zo.

Alisema serikali inafanya 
jitihada mbalimbali kuhakiki-
sha wafanyabiashara na 
wawekezaji   wanakuwa na 
mazingira bora na wezeshi ili 
kufanya biashara kwa tija na 
kukuza uchumi wa Taifa.

Pia alisema, alisema dhami-
ra ya serikali nikuona wafuga-
ji wanabadilika kutoka katika 
ufugaji wa kienyeji kwenda   
katika   uwekezaji   wa kisasa   
ili   kukidhi       mahitaji ya 
soko.

Waziri alikipongeza kiwan-
da hicho kwa ajira walizotoa 
hapa nchini na kuongeza 
kuwa wafanye bidii kuhakiki-
sha ajira zisizo za moja kwa 
moja  zinaongezeka.

Wakati huo huo, Waziri Ki-
jaji alisema serikali itahakiki-
sha sekta binafsi inaendelea 
kukua na hakuna kiwanda 
chochote kitakachofungwa ili 
kuendelea kuongeza ajira na 
kukuza uchumi wa taifa

Aliyasema hayo wakati ali-
potembelea Kiwanda cha A to 
Z kilichoko jijini Arusha kwa 
lengo la kujionea shughuli za 
uzalishaji kiwandani hapo, 
kusikiliza na kutatua changa-

moto walizonazo.
Aidha, aliwataka   wafan-

yabiashara kushirikiana na 
Serikali kwa kueleza changa-
moto wanazopata na watoe   
mapendekezo ya suluhisho za 
changamoto hizo   kwa kuwa 
Serikali ipo tayari kuzishu-
ghulikia.

Waziri Kijaji pia alisema 
serikali itahakikisha inakisaid-
ia kiwanda cha kutengeneza 
vipuri Kilimanjaro (KMTC) ku-
fikia malengo katika masoko 
kwa kuwa   dhamira ya Seri-
kali ya ni kuona uzalishaji wa 
ndani unafanyika kupitia chu-
ma kinachozalishwa nchini.

Aliyasema alipotembe-
lea kiwanda hicho na ali-
wapongeza wafanyakazi wa 
kiwanda hicho   na kuwataka 
wawe   waaminifu kwa kwani 
serikali inafanya jitihada 
mbalimbali za kuweka   maz-
ingira bora ya biashara   ili 

kuvutia wawekezaji katika vi-
wanda vitakavyotumia vipuri 
vinavyotengenezwa na kiwan-
da hicho.

Kadhalika, Waziri Kijaji ali-
kutana na wafanyabiashara 
wa jiji la Tanga   na kushauri 
uongozi wa mkoa huo kush-
irikiana na taasisi husika ku-
tatua changamoto wanazo-
pata wafanyabiashara wa jiji 
la Tanga.

Alisema dhamira ya Serikali 
nikurudisha jiji la Tanga kuwa 
la viwanda nchini kama hapo 
awali ili liweze kutoa ajira kwa 
vijana kukuza biashara na 
uchumi wa taifa .

Dk.   Kijaji pia aliishauri 
Mamlaka ya mapato Tanza-
nia (TRA) isiwabebeshe mzigo 
wafanyabiashara kwa kulim-
bikiza kodi bali ishirikiane na 
wafanyabiashara hao na ku-
wapa elimu kuhusu umuhimu 
wa ulipaji  kodi kwa hiari.

Watanzania washauriwa kutumia umeme jua
Na Dennis Fussi

WATANZANIA wameshauri-
wa kutumia nishati ya umeme 
jua (solar energy) nyumbani, 
ofisini na viwandani ili kuwa 
na uhakika wa nishati hiyo 
ambayo gharama yake ni 
ndogo na hudumu kwa muda 
mrefu.

Akizungumza mara baada 
ya kuibuka kuwa washindi 
wa pili katika utoaji wa hu-
duma bora ya nishati ya jua 
nchini (Solar Company of 
the Year Award), Mkurugenzi 
Mtendaji wa Compact Ener-
gies, kampuni ya usamba-
zaji na ufungaji wa vifaa vya 
umeme jua, Ephraim Kimati 
alisema wamekuwa mstari wa 
mbele katika kuleta mageuzi 
ya nishati hiyo katika maeneo 
mbalimbali. 

Tuzo hiyo ilitolewa wakati 
wa utoaji wa tuzo za Kam-
puni Bora ya Mwaka ya Afrika 
(Africa Company of the year 
(ACOYA) katika ukumbi wa 

Mlimani City, Dar es Salaam 
juzi. Kimati alisema gharama 
za mwanzo za kupata umeme 
jua zinaweza kuwa ni kubwa, 
lakini baada ya hapo matumi-
zi huwa ni ya zaidi miaka 20 
au 30 bila gharama nyingine 
zozote.

“Niwahimize Watanzania 
kutumia mfumo wa umeme 
jua kwa sababu si gharama la-
kini unasaidia kuokoa ghara-
ma,” alisema.

Alisema mwelekeo wa du-
nia kwa sasa ni kutumia mfu-
mo wa umeme jua na gesi na 
nchi nyingi Ulaya na Afrika 
zikiwemo zile za G7 zinasisiti-
za matumizi ya nishati hiyo ili 
kuleta maendeleo ya haraka 
hasa katika maeneo ya vijijini.

Kimati alitoa wito kwa Wa-
tanzania kununua huduma zi-
nazotolewa na makampuni ya 
nyumbani ili kukuza soko kwa 
maendeleo ya nchi na kukuza 
nguvu ya uchumi kwa nchi za 
Afrika ili kushindana katika 
soko la dunia.

Alisema wakiwa kampuni 

ya wazawa, wamefanya kazi 
kwa ufanisi katika miradi 
mbalimbali ukiwemo wa bom-
ba la mafuta ghafi la Afrika ya 
Mashariki (EACOP) ambapo 
wao ndio walifunga mfumo 
mzima wa nishati ya jua ka-
tika nyumba walizopewa watu 
fidia na mradi huo mkubwa.

“Tumepata mrejesho mkub-
wa sana kutoka kwa watu tu-
liowahudumia na hata wakati 
tulipowakabidhi mfumo wa 
sola walifurahia sana. Tuna 
vifaa vya kisasa na wafanyaka-
zi wenye weredi na kujitoa 
ili kuwapa Watanzania hu-
duma bora, zenye unafuu na 
uhakika. “Kiukweli tunaona 
mchango wetu mkubwa ka-
tika jamii ya Watanzania kwa 
kuwapa huduma ya nishati 
watu ambao walikuwa hawa-
na uhakika wa umeme na hata 
wale ambao wamefunga kwa 
ajili ya kuhakikisha hawapati 
changamoto hata umeme uki-
katia,” aliongeza. 

Mkurugenzi wa tuzo hizo 
zilizoandaliwa na zilizoandal-

iwa na Estern Star Consulting 
Group, Deogratius John, alise-
ma lengo la kuanzisha tuzo 
hizo ni kutambua ushindani 
wa kibiashara wa Afrika kwa 
makampuni ya Afrika ili ya-
pate utambulisho katika soko 
la dunia.

Alisema ushindi wa tuzo 
hizi zinayafanya makampuni 
kuaminika katika soka na kuo-
nyesha uwezo wao katika ku-
toa huduma.

John aliongeza kuwa ana 
imani makampuni ya Tan-
zania na Afrika kwa ujumla 
yana uwezo wa kushindana 
na makampuni ya nje yali-
yowekeza katika teknoloji, li-
cha ya biashara inayofanyika 
ndani ya Afrika ni ndogo, ukil-
inganisha na biashara ambayo 
Marekani au China inafanya 
na nchi za Afrika.

Katika tuzo hizo zilizohusi-
sha makampuni na mashirika 
kwenye zaidi ya vipengele 80 
ambapo ASA Microfinance 
ndio walikuwa vinara wa tuzo 
hizo.

Mbunge wa Jimbo 
la Nachingwea, 
mkoani Lindi, Dk. 
Amandus Chinguile 
(kulia), akikabidhi 
kadi ya Chama Cha 
Mapinduzi (CCM) 
kwa mmoja kati 
ya wanachama 
wapya 36 wali-
ohamia chama hi-
cho kutoka Chama 
cha Demokrasia 
na Maende-
leo  (CHADEMA), 
wakati wa mku-
tano wa hadhara  
katika Kijiji cha 
Naipanga, jimboni 
humo juzi. PICHA: 
STEVEN WILLIAM

Na Mwandishi Wetu

BOHARI ya Dawa (MSD) imesema us-
ambazaji wa dawa na vifaa vya kisasa 
kisiwani Mafia, umepunguza rufani za 
wagonjwa kutoka kisiwani humo kwen-
da kutibiwa Dar es Salaam.

Ofisa Huduma kwa Wateja wa MSD, 
Diana Kimario, alisema juzi bohari hiyo 
imepunguza rufani za wagonjwa ku-
toka kisiwani Mafia kwenda Dar es Sa-
laam kwa kufunga vifaa tiba vya kisasa 
hususani vya maabara na upasuaji.

“Wilaya hii ina vituo vya afya 25 am-
bapo vituo 21 vipo Mafia na vituo vinne 
vipo katika visiwa vidogo, ambapo vifaa 
vilivyosambazwa na MSD vitafanikisha 
kupunguza changamoto ya rufani kwa 
wagonjwa waliokuwa wakisafirishwa 
kwenda jijini Dar es Salaam kwa ajili ya 
huduma,” alisema.

Pia alisema wamesambaza mashine 
za X-ray, vitandaa vya kuchangia damu, 
mashine za kusaidia upumuaji, jener-
eta kubwa na ndogo na vifaa vingine 
vyenye thamani ya zaidi ya Sh. milioni 
450,” alisema.

Kimario alisema hatua hiyo imefiki-
wa kutokana na maboresho makubwa 
yaliyofanywa na serikali kwa hospitali 
kuwa na majengo ya kisasa yanayokidhi 
vifaa vilivyofungwa hususani jengo la 
dharura na wagonjwa mahututi (ICU).

Alisema pamoja na mafanikio hayo, 
kuna changamoto ya usafirishaji wa 
dawa na vifaa tiba kutokana na tozo 
wanazokutana nazo bandarini na kui-
omba serikali kuona namna ya taasisi 
husika ikiwamo wilaya, MSD na bandari 
kukaa pamoja na kutoa msamaha kwa 
bidhaa za afya.

“Kuleta gari ya dawa na vifaa tiba Ma-
fia ni gharama unalipia kivuko na kodi 
kwa bandari na Nyamisati na Mafia na 
iwapo tutashindwa kulipia inatulazimu 
kushusha mzigo na kupakia katika meli 
na wanapofika Mafia kutafuta gari ndo-
go za serikali au za kukodi kusambaza 
ambapo usambazaji unachukua muda 
mwingi,” alisema.

Naye Mganga Mkuu wa Wilaya ya Ma-
fia, Dk. Maulid Majala, alisema hospitali 
hiyo imepokea zaidi ya Sh. milioni 550 
kwa ajili ya ujenzi wa majengo mapya 
mawili na Sh. bilioni 1.39 kwa ajili ya 
vifaa tiba na kutoa wito kwa watumishi 
kuhakikisha uwekezaji huo unaendana 
na thamani ya huduma zinazotolewa.

Alisema ujenzi wa majengo hayo na 
vifaa vya kisasa ni muhimu kwa kuwa 
awali walikuwa wakikutana na wag-
onjwa wa dharura hususani wa ajali 
inawaladhimu kuwapa rufani kutokana 
na hospitali hiyo kukosa vitendea kazi.

Dk. Majala alieleza ujio wa bidhaa 
hizo za afya na upatikanaji wa dawa 
kutoka asilimia 60 hadi 90 umeboresha 
utoaji wa huduma kisiwani Mafia.

Naye Mganga Mfawidhi wa Hospitali 
ya Wilaya ya Mafia, ambaye ni daktari 
bingwa wa wanawake, Dk. Said Maya, 
alisema kutokana na mazingira ya kisi-
wa hicho, wanaishukuru MSD kwa kazi 
kubwa inayoifanya kuhakikisha dawa 
na vifaa tiba vinafika hadi vituoni bila 
kujali changamoto za mazingira yali-
yopo.
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OFAUTI ya wazazi wa hapa nchini mtoto wa 
Tanzania na sehemu zingine wakati anapolala 
inakuwa kama hivi.

Marekani  mtoto anapokwenda kulala huagwa na 
wazazi wake “usiku mwema mwanagu”

Uingereza wazazi wanamuaga mtoto wao “Pata 
njozi njema mwanetu”

Hispania anapokwenda kulala wazazi humuaambia 
“usiku mwema mpendwa wetu”

Tanzania mtoto anapotaka kulala wazazi uta-
wasikia “Kesho umke mapema, hatutaki kusikia 
umechelewa na hela ya mihogo utaikuta mezani”
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WARAKA WA NDANI 

KARIBU tena msomaji wangu 
tujadili pamoja mambo 
yanayosibu familia zetu kila 
uchao. Kumbuka hakuna 
jambo linalotokea pasipo na 
chanzo. Na chanzo chochote 
ni lazima kimesababishwa.

W
iki kadhaa mfululizo 
tumekuwa tukijadili 
mambo mbalimbali 
yakihusiana na wa-

jibu wa mwanamke katika ndoa 
na zaidi sana jinsi anavyopaswa 
kuchukuliana na wakwe zake. 

Makala ya Jumapili iliyopita nili-
taja baadhi ya mambo anayopas-
wa kufanya mwanaume anapoku-
wa hai. Hii ikimaanisha usimamizi 
wa kile atakachokuwa ameacha 
anapokuwa ametangulia mbele za 
haki.

Nikasema mwanaume mwe-
nye hekima huhudumia familia 
yake kwa ajili ya maisha ya hapo 
baadae, iwe yupo hai au la. Afanye 
maandalizi ya kuacha urithi kwa 
familia yake iwe ni yeye ametan-
gulia au mke wake.

Hata hivyo, wajane wengi wame-

kuwa wakipata misukosuko mingi 
pale waume zao wanapokuwa ha-
wapo. Nikataja baadhi ya mambo 
wanayopitia ikiwa ni pamoja na 
kutengwa na ndugu. 

Pia, wanadhalilishwa, wengine 
hulazimishwa kuolewa na ndugu 
upande wa mume, hunyang’anywa 
mali na kuachwa kuhudumia wa-
toto peke yao. Husingiziwa ucha-
wi. Wajane huonekana mzigo.

Mpenzi msomaji, hayo na men-
gine mengi ndiyo yamekuwa yaki-
wasibu baadhi ya wajane katika 
jamii nyingi za kiafrika, ikiwemo 
nchi yetu.

Wapo wasomaji wazuri kad-
haa wa safu hii wametoa maoni 
yao kuhusu makala ya wiki iliyo-
pita iliyobeba kichwa cha maneno 
“Anayopaswa kufanya mwanaume 
anapokuwa hai”.

Leo, nimjadili msomaji mmoja 
aliyetuma ujumbe mfupi kupitia 
simu ya kiganjani. Akauliza hivi; 
“dada nimekusoma nimekuelewa. 
Lakini kwa nini wanawake huwa 
wanapofiwa na waume zao hun-
yanyasika?

Akaendelea kusema, “Dhambi 

wanayo wao wenyewe. Kwa mfa-
no, unaweza kumrithisha mali 
mkeo. Mume akafariki na baada 
ya muda katika hiyo nyumba uli-
yoijenga kwa jasho akamwingiza 
mwanaume mwingine.

“Je, ni nani ndugu atakayekubali 
ujinga huo? Hapo ndipo ninapose-
ma dhambi wanayo wao wenyewe. 
Wanawake wengi ni wajane na 
huwa wanatutanguliza mapema 
sana!” anamalizia ujumbe wake 
Bw. Issa wa Korogwe, Tanga.

Msomaji wangu, bila shaka 
umempata vema Bw. Issa kwa 
maoni yake kuhusu mateso kwa 
wajane. Maoni yake mimi yameni-
kumbusha mbali wakati nikiwa 
kazini katika miaka ya 1990, ni-
kiandika habari za maisha katika 
jamii yetu.

Niliwahi kupewa kazi na Shirika 
la Umoja wa Mataifa linalohu-
dumia watoto(UNICEF), mkoani 
Kilimanjaro. Nilikuwa nikifuatia 
miradi ya shirika hilo nchini kuhu-
su   maendeleo ya afya ya mama 
na mtoto.

Nilipotembelea familia kadhaa 
eneo fulani, nikagundua kati ya 

nyumba tano nilizopita, tatu zili-
kuwa na wajane. Na familia hizi zil-
ionekana kabla zilikuwa na uwezo 
kiuchumi na watoto walikuwa na 
elimu nzuri. 

Lakini baada ya waume zao ku-
fariki maisha yakabadilika, miradi 
ikadhulumiwa na ndugu za mume 
na kuwatenga. Hofu za ndugu eti 
wakimwachia mali watafurahia na 
wanaume wengine.

Lakini katika kudadisi, nikape-
wa siri kwamba wapo baadhi ya 
wanawake wenye roho ya ukatili, 
huweka mazingira ya kuhakikisha 
waume zao wanakufa mapema, 
hasa baada ya kuwa na mali nyingi 
ili aweze kuzifurahia akiwa hay-
upo.

Hawa ni wale wenye roho 
mbaya na wenye tamaa. Na hawa 
ndio wale endapo walifanya hivyo 
kwa kumuondoa mume mapema, 
huja kuteseka ikiwa ni pamoja na 
kunyang’anywa mali zote.

Yupo mama mmoja alikuwa 
na kazi nzuri ofisi za shirika la 
kimataifa na mumewe alikuwa 
na cheo kikubwa serikalini. La-
kini mume alipougua na kulazwa 

hospitali hakutaka hata kwenda 
kumuona. Aliagiza ndugu zake 
wakamhudumie.

Hata watoto aliwakataza wasim-
hudumie baba yao. Hata hivyo 
mumewe alifariki na alikuwa ki-
nara wa kwanza kufungua mirathi 
na kugawa mali zote za mume. Leo 
ni naye ni mgonjwa ndugu wach-
ache tu ndio wanaomjulia hali.

Msomaji wangu, kipo kitu kimo-
ja ambacho watu wengi hawaele-
wi, kwamba kile alichotengeneza 
mtu duniani, atakiacha na kutumi-
wa na wengine. Wakati mwingine 
hakinufaishi familia yako!

Mungu anasema katika kitabu 
cha Mhubiri 5:13-15 kwamba, 
“Kuna balaa mbaya sana niliyoio-
na chini ya jua, nayo ni hii, mali al-
izoziweka mwenyewe kwa kujiny-
ima; na mali hizo zimepotea kwa 
bahati mbaya; naye akiwa amezaa 
mwana, hamna kitu mkononi 
mwake”.

Bila shaka lipo jambo ume-
jifunza hapo. Je, una maoni, 
kisa? Tuma ujumbe mfupi 
kupitia 0715268581. Tukutane 
wiki ijayo.

Na Flora Wingia

Na Godfrey Mushi

Je, ni kweli wajane wanajitesa wenyewe?

M
AAJABU ya Musa. Un-
aambiwa huko Uchaga-
ni, hasa maeneo ya 
Hai, Kirua Vunjo na 

Kibosho, wilaya ya Moshi mkoani 
Kilimanjaro, sasa hivi ili upewe 
tendo la ndoa na mke wako, ni 
lazima utoe pesa ya marejesho ya 
vikoba!

Si vikoba peke yake. Ipo ile in-
ayoitwa mikopo ya kausha damu, 
ambayo baadhi ya wanawake am-
bao wapo kwenye ndoa wameku-
wa wakifanya hila kwa kuchukua 
mikopo hiyo bila kumshirikisha 
waume zao.  Hili sasa ni balaa na 
wanaume wengi wa Moshi wa-
nalia maana kama huna kipato 
kumzidi mke au pesa ya maana 
ya kuhudumia chakula nyumbani, 
imekula kwako.

Nimewafuatilia wanaokutana 
na mikasa hii, hasa wanawake wa-
naosaka pesa kwa nguvu alfajiri 
hadi jioni. Wanarudi nyumbani, 
hawajui mume wala watoto mam-
bo yameendaje kutwa nzima. Nili-
chokibaini  ni kuwa bila pesa huna 
bahati kwa ndugu zetu watafutaji.

Mama yuko ‘bize’ sokoni asu-
buhi mpaka jioni. Mfano, leo soko 
la Kwa Sadala, kesho Memorial, 
keshokutwa Himo na mtondogoo 
Tengeru. Ni jambo zuri kujiongeza 
kama mama na kutafuta maslahi 
ya kiuchumi kwa ajili yako, watoto 
wako na mustakabali wa maisha 
yako ya baadaye, lakini usiingize 
tamaa mpaka ukaamua kuchukua 
mkopo umiza ambao utavuruga 

ndoa yako.
Nimewasikia   wanaharakati 

mbalimbali mkoani Kilimanjaro, 
wanaofanya kazi na mradi wa ma-
jaribio wa utatuzi na usuluhishi 
wa migogoro ya kifamilia nje ya 
mahakama na Polisi, unaotumia 
njia mbadala za utatuzi maarufu 
kama ADR, wakieleza namna jam-
bo hilo lilivyogeuka pasua kichwa 
hivi sasa.

Tuna kila sababu ya kulishuk-
uru shirika lisilo la kiserikali la 
KWIECO, chini ya Wakili mkong-
we Elizabeth Minde kwa kuja 
na mradi huo, ambao umeanza 
kutekelezwa rasmi katika wilaya 
zote za mkoa wa Kilimanjaro, 
ukilenga zaidi kurahisisha upati-
kanaji wa haki kwa haraka zaidi.

Utekelezaji  wa  mra-
di  huo  wa  mwaka mmoja, un-
aoendeshwa na KWIECO kwa ufa-
dhili wa Shirika la Legal Service 
Facility Tanzania (LSF), ni mahu-
susi kwa ajili ya uelimishaji jamii 
husika iliyokumbwa na shauri 
husika, ambao watashauriwa 
kuhusiana na sheria zilizoko na 
taratibu na haki iko upande gani 
ili wakubaliane na kuridhiana 
katika kutatua migogoro unaowa-
husu.

Kwa kuwa tayari mradi huo ul-
ianza  Februari, mwaka huu, na 
utatekelezwa hadi Desemba, ni 
imani ya Watanzania kwamba wa-
nawake wengi walioangukia kati-
ka tatizo hili la ndoa kwa masharti 
ya kipato, utawapa picha halisi na 

utawapa mafunzo ya kutosha.
ADR maana yake ni Altenative 

Disputes Resolution, yaani utatu-
zi wa migogoro ya kifamilia kwa 
kutumia njia mbadala, ambazo si 
za kimahakama wala za kipolisi.

Kwa hiyo  mra-
di huo,utaangalia namna ambavyo 
utarahisisha upatikanaji wa haki 
kwa haraka zaidi katika namna 
ya kuelimisha jamii husika iliyo-
kumbwa na shauri husika. 

Mashauri hasa hasa ambayo 
yataangaliwa zaidi ni mashauri 
ya ndoa, matunzo kwa watoto, 
migogoro ya ardhi na mirathi, vi-
pigo na udhalilishaji.

Nimemnukuu Wakili Minde ak-
isema: “Tunayahusisha makundi 
mbalimbali, ikiwamo wasaidi-
zi wa kisheria walioko Wilaya za 
Mkoa  wa  Kilimanjaro, maofisa 
maendeleo ya jamii, maofisa 
ustawi  wa  jamii, dawati la jin-
sia, wanasheria  wa  halmashauri 
na wadau wengine, kulingana na 
mashauri tutakavyoyaona. 

“Wako pia viongozi wa dini na 
viongozi wa kimila, ambao kwe-
nye mashauri mengi ya kifamilia, 
hawa ndio wahusika wakuu katika 
kutatua migogoro hii bila kutumia 
vyombo vya mamlaka ya kishe-
ria.”

Kwa mujibu  wa  Wakili 
Minde,  mradi  huo umeanza 
kwa kufanya utafiti  wa  awali, 
yaani basement survey, ambayo 
itaendelea kuimarisha muongozo 
hi  wa  namna gani wanaweza 

wakaboresha mradi huo ili kupa-
ta mafunzo yatakayowapa mbinu 
sahihi, ambayo inafaa kutumika 
kurahisisha upatikanaji au ku-
tatua migogoro ya kifamilia kwa 
kutumia ADR.

Aidha, Mratibu  wa  Mra-
di  huo  wa  KWIECO/ADR, Lilian 
Mandari, amenukuliwa akisema 
lengo kuu la  mradi  huo ni ku-
changia utatuzi wa migogoro ya 
kifamilia kwa kutumia njia mbada-
la ya utatuzi  wa  migogoro kwa 
ufanisi na kupunguza mashauri 
yanayoweza kutatuliwa kwenye 
jamii.

Mradi huo utaimarisha 
maarifa kwa watoa huduma za 
msaada  wa  kisheria, kwa ku-
tumia njia mbadala ya utatu-
zi  wa  migogoro ya kifamilia, 
kuongeza uelewa  wa  jamii 
kuhusu sheria na kuimarisha 
mfumo wa kifamilia katika utatu-
zi wa migogoro kwa kuzingatiwa 
viwango vya sheria nchini.

Mwanasheria wa Halmashauri 
ya Wilaya ya Moshi, Muhusin Kirua, 
naye amenukuliwa akieleza faida 
za  mradi  huo  wa  KWIECO/
ADR kuwa walengwa wa shauri 
husika watakaopita katika jopo la 
watoa huduma, baada ya usuluhi-
shi kufanyika nje ya mahakama 
kuishi kwa amani na upendo, kwa 
sababu hakupatikana mshindi ka-
tika kesi yao.

Kwamba pamoja na hayo, faida 
nyingine, huwa  ADR  inaokoa 
gharama, kwa sababu unapofun-

Eti tendo la ndoa sasa kwa masharti Uchagani!
gua shauri mahakamani, kuna 
gharama za ada unatakiwa kuli-
pia lakini kwenye  ADR  hakuna 
gharama lakini pia migogoro hiyo 
itakuwa inasuluhishwa kwa muda 
mfupi, tofauti na mahakama kesi 
inaweza ikachukua muda mrefu 
na faida nyingine  ADR  inapun-
guza mlundikano  wa  kesi ma-
hakamani.

Ukiwasikiliza Polisi, na hasa 
Mkuu  wa  Dawati la Jinsia 
na Watoto  wa  Jeshi la Polisi 
Mkoa  wa  Kilimanjaro, Mrakibu 
Asia Matauka, anasema: “Ka-
tika uwezeshaji  wa  huu  mra-
di  wa  kutatua migogoro ya ki-
familia kwa njia mbadala, kwa 
maana ya nje ya mahakama.

“Binafsi ninaona ni  mra-
di  mzuri na unaweza kuleta tija 
katika jamii ukizingatia kwamba 
sisi ni taasisi ya Jeshi la Polisi kwa 
ujumla tunashughulikia makosa 
yote ya jinai, lakini wakati mwing-
ine unakuta tunapokea hizi kesi za 
migogoro ya kifamilia, migogoro 
ya ndoa.”

Nyie wanawake wa Moshi, hebu 
acheni aibu! Itakuwaje sasa kama 
tendo la ndoa litaendelea kutole-
wa kila mahali, makabila mengine 
nayo yakaiga mambo yenu ya ten-
do kwa masharti?

• Godfrey Mushi, ni Mwandi-
shi Mwandamizi wa Nipashe, 
Kanda ya Kaskazini. Anapa-
tikana kwa simu namba 0715 
545 490 au barua pepe: ghand-
some79@gmail.com
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Watu 
wengi 

wamezoea kupiga 
picha za harusi 

maeneo ya ufukweni 
na hoteli za kitalii, lakini 
mnaweza kufurahia ndoa 

yenu kwa kwenda maeneo 
ya kipekee ambayo 
yatavutia kwa kuwa 

na kumbukumbu 
nzuri.
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Jaribu upendezeJaribu upendeze

U
NAPOULIZWA kuhusu ma-
vazi, ni muhimu kutambua 
ni jinsi gani utakavyoya-
tumia kwa usahihi kwa ajili 

ya kukupa furaha na mwonekano 
mzuri.

Ni muhimu kufahamu upangiliaji 
wa nguo, wakati unapofikiria una-
taka kwenda wapi, kufanya nini na 
unakutana na nani?

Ukishajua hilo, basi unaweza ku-
pangilia vyema nguo   utakazovaa 
ili kuongeza mvuto wa taswira yako.

SHATI JEUPE
Shati jeupe linaendana na kila 

rangi ya nguo.  Pale kila kitu kina-
poshindikana nyanyua rangi nye-
upe, hasa rangi ya nguo ambazo 
huwa unashindwa jinsi ya kuzipan-
gilia na nguo nyingine.

Unaweza kuivaa na tai ya rangi ya 
mistari mistari kama unataka ku-
vaa tai, au unaweza kuvaa pamoja 
na sweta lenye kola ya V. 

NGUO RANGI HAFIFU
Rangi ya hafifu inaendana na 

rangi yeyote ile angavu.   Ni rangi 
nzuri ya kupunguza ukali wa rangi 
nyingine, kwa hiyo kama unataka 
kufanya majaribio ya kuvaa rangi 
yeyote jaribu kuichanganya na ran-
gi ya ugoro na utaona jinsi utakavy-
otokelezea.

NGUO ZINAZONG’AA
Vaa nguo zenye mng’ao zina-

zoendana ili uweze kutokelezea 
vyema. Hakikisha thamani ya rangi 
ziwe zinaendana, nikiongelea tham-
ani ya rangi na maanisha mng’ao wa 
nguo uwe unaendana.

Kama umevaa suruali rangi hafi-
fu   ambayo haing’ai basi na shati 
lazima vile vile liwe rangi hafifu.

RANGI ZINAZORANDANA
Vaa kwa kuendana na rangi zina-

zoshabiana ili kukupa mwonekano 
maridadi.

Rangi zinazoshabihiana ni zile 
zinapingana kwenye duara la rangi, 
kwa mfano nyekundu na kijani, nja-
no na zambarau, bluu na rangi ya 
machungwa.
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Namna ya 
kutengeneza Piza
PIZA ni chakula ambacho kinap-
endelewa na watu wengi kwa 
sababu ni nadra kupatikana ku-
tokana na upikaji wake.

Mahitaji
Unga wa ngano vikombe 

vinne, maziwa ya unga vijiko vya 
supu viwili, mafuta ya mzaituni 
nusu kikombe, hamira kijiko cha 
supu, chumvi kiasi, sukari kijiko 

cha chai kimoja na maji ya dafu 
vikombe viwili.

Jinsi ya kupika
Changanya vitu vyote katika 

bakuli na ukande unga. Ufunike 
na uache uumuke.

Sosi ya Pizza
Kitunguu kilichokatwa kidogo 

kidogo kimoja, kitunguu saumu 

M
ENO meupe yenye afya ni 
ufunguo wa tabasamu zuri, 
hata kama hautazungumza 
jambo lakini utaonekana 

mwenye furaha.
Iwe mwanaume au mwanamke kitu 

cha kwanza cha kutambulisha muone-
kano wako ni tabasamu linalotoka kiny-
wani mwako.

Kwa miaka mingi ni kawaida kuona 
jinsi meno hupoteza urembo wa asili 
mweupe na kuanza kutia giza kama ma-
tokeo ya vitu tofauti.

Lakini kuna njia za kuzuia madoa 
kuwa na meno meupe, kitu ambacho 
watu wote wanapenda kuonyesha taba-
samu kila siku.

Zipo njia kadhaa za ku-
zuia madoa hayo kwenye 
meno meupe ikiwa ma-
doa yametokea bila wewe 
kujua.

Lakini kabla ya kutibu 
tatizo ni muhimu kue-
puka sababu kadhaa am-
bazo husababisha madoa 
ikiwamo kutosafisha kwa 
mswaki na dawa.

Tumia Limao kusafi-
sha

Ikiwa meno yako 
yanaonekana ya njano ki-
dogo, inaweza kusababisha 
kubadilika rangi na kuwa 
meusi kabisa. Hakikisha 
unachukua hatua za haraka 
kuyatibu kabla ya kubadi-
lika rangi kabisa na kuwa 
meusi.

Hatua ya kwanza chukua 
limao,kamua maji yake 
weka kwenye chombo kisafi.

Chukua maji ya limao na 
weka mdomoni na uache 
kwa muda kidogo.

Baada ya dakika tano 
chukua mswaki na anza 
kusafisha taratibu meno 
yako.

Rudia hivyo mara tatu kwa 
wiki na utaanza kuona mab-
adiliko kwenye meno yako.

Kicheko 
kunoga

UREMBO USO WENYE RAHA

kilichokatwa chembe tatu,sosi 
ya HP na vijiko vya supu vitatu.

Sosi ya tomato, vijiko vya supu 
supu, pilipili manga   kijiko cha 
chai kimoja na oregano kijiko 
cha chai nusu.

Namna ya kutengeneza 
sosi

Kaanga vitunguu kisha weka 
kitunguu saumu na vitu vyote 

iwe sosi.
Epua vitu vya moto vina-

vyojazwa juu ya pizza, nyanya 
zilizokatwa vipande vipande, 
pilipili mboga iliyokatwa na 
zaituni  ikiwa za kijani au 
nyeusi.

Namna ya kutayarisha na 
kupika

Tengeneza madonge ma-
dogo madogo kisha usukume 
kidogo tu.

Paka sosi juu ya unga, weka 
kileo upendacho na   mwagia 
vitu vya kujaza juu ya pizza.

Mwagia cheese kisha oka ka-
tika oveni kwa muda wa daki-
ka 20 moto kiasi hadi ziive.

Tayari chakula kwa ajili ya 
kuliwa na familia yako au na 
marafiki.



MAISHA
SEPTEMBA, 27. 2015 15

B
AADA ya miaka kadhaa ya 
kuishi kwenye nyumba, 
wengi hutamani kubadili-
sha mwonekano. Mara  

nyingi wamiliki wengi wa nyumba 
hupendelea kurekebisha jengo au 
kununua samani mpya ambazo 
hutumia gharama kubwa.

Andiko hili la leo ni kukupa 
mwanga tu namna ya kuboresha 
maisha ya nyumbani kwako kwa 
gharama nafuu na ukabaki un-
afurahia maisha.

Kumbuka kwamba si tu matumi-
zi makubwa pekee ya pesa ambayo 
yanaweza kubadilisha au kuleta 
mvuto wa nyumba, bali  hata kwa 
gharama kidogo tu ya pesa hiyo in-
auwezo wa kuipendezesha.

Kwa mfano matumizi tofauti 
ya rangi, makaratasi ya ukutani, 
vitambaa na malighafi zingine zi-
lizotengenezea samani zako, vina 
nafasi kubwa ya kubadilisha ka-
bisa mwonekano wa nyumba yako 
na kukupa wa kuvutia zaidi.

Kwa mfano, kupaka rangi upya 
kabati la luninga, miguu ya kiti au 
meza, kubadili kitambaa kilicho-
tengenezea viti au sofa, nako ku-
nasaidia kubadilisha mwonekano 
katika nyumba yako.

Nyingine ni kubadili vitu kidogo 
kidogo kama vile taa na fimbo za 
pazia, mapazia yenyewe, zulia, ma-
pambo ya ukutani na mengineyo.

Viko vitu vingi ambavyo un-
aweza kuvifanyia marekebisho 
kwa gharama ndogo ndani ya ny-
umba yako na ukaifurahia tena 
na usiichoke, kwa mfano kubadili 
rangi ya ukuta nayo ni mbinu ny-
ingine.

Pia hata kuchagua kubadili kitu 
kingine unachoona unatakiwa ku-
fanya hivyo. Kama ni foronya una-

Matawi ya miti 
inapogeuzwa 
holda za taa
WIKI iliyopita nilikueleza namna ambavyo 
teknolojia imeendelea kuleta mageuzi 
kwenye nyanja mbalimbali ikiwamo ya 
mapambo ya ndani.

Leo ninakuletea mageuzi kwenye eneo la 
mapambo ya ndani kipengele cha taa. Kwe-
nye eneo hili kuna mabadiliko ya matumizi 
ya vitu asilia kama mawe uliyoyaona kwe-
nye makala ya wiki iliyopita.

Mageuzi hayo hayajaishia kwenye mawe 
pekee kwani hadi nakshi za magome ya 
miti zimeingia kwenye samani na vifaa vya 
umeme.

Taa iliyopo pichani ni moja ya mapambo 
ambayo yanatumika kama ‘holder’ za taa.

Mtaalamu wa mapambo ya ndani na 
vifaa vya umeme, Johnson Ngowi, anasema 
magome na matawi ya miti yanatumika 
kutengeneza holder hizo.

Anasema: “Ndio mageuzi yanayoendelea 
kama unavyoona hii ni holda ya miti, ye-
nyewe ni pambo na wakati huo huo inaleta 
nuru ndani.”

Anasema taa hizo zinapendeza zaidi kwe-
nye kibaraza, ukuta wa koridoni na meza 
ya kujipambia (dressing table).

Anasema taa hizi zinapendeza zikiwe-
kwa kwenye ukuta wa pembeni na sio juu 
(kwenye dari).

MAISHA NI NYUMBA
Na Restuta James Tumia gharama Tumia gharama 

kidogo katika kubadili kidogo katika kubadili 
mwonekano wa nyumbamwonekano wa nyumba
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takiwa kuangalia zile zinazoendana 
na zilizoko kwa wakati wa sasa.

Kama vitu vyako vya ndani umevi-
tumia kwa miaka mingi na  vimepit-
wa na wakati na ndiyo maana huen-
da vinakuchosha na kuiona nyumba 
yako mbaya, usiikatie tamaa kwa 
sababu inawezekana kuirudisha ka-
tika ubora wake.

Kikubwa ni kuwa mbunifu na 
kuongeza kidogokidogo vionjo vi-
navyoendana na wakati katika ny-
umba yako hiyo. Hata kama huna 

kipato kikubwa inawezekana. Si  la-
zima uweke vyote kwa pamoja lakini 
kadiri unavyojaliwa, unabadili cha 
zamani na unaweka kinachoendana 
na wakati wa sasa. Utanunua pazia 
leo lakini siku nyingine kitu king-
ine na hii pia itasaidia nyumba yako 
kuonekana mpya kila siku.

Ni ukweli kuwa vitu vya nyumbani 
vinabadilika kila baada ya kipindi 
fulani, zuria ulilonunua miaka mi-
tano iliyopita, haliwezi kuendana na 
wakati huu.
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 Binti mwenye ualbino, Diana Ngongomi, akiwaelekeza washiriki wenzake 
jinsi ya kutumia mashine ya kupuliza upepo kusafisha shamba  wakati wa 
mafunzo ya kilimo cha miti na utunzaji miti yanayotolewa na mradi wa 
Youth Agency Mufindi (YAM),  Mufindi mkoani Iringa hivi karibuni.
 PICHA: FRANCIS GODWIN 

Gari dogo likiwa limetumbukia kwenye mtaro wa maji ya mvua, baada ya
kugongwa kwa nyuma na lori katika eneo la Tazara, Dar es Salaam
hivi karibuni. Hakuna mtu aliyejeruhiwa. PICHA: JUMANNE JUMA

Wafanyakazi wa kampuni ya usafi wakizoa taka huku wakiwa hawajavaa 
vifaa vya kujikinga mikononi, eneo la Mbezi Mwisho, Manispaa ya Ubungo, 
Dar es Salaam juzi, kitendo kinachoweza kuhatarisha usalama wa afya zao. 
PICHA: SABATO KASIKA

Mafundi wa Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Dar es Salaam (DA-
WASA), wakiunganisha huduma mpya ya maji eneo la njia panda ya Goba 
Tegeta A, Dar es Salaam jana. PICHA: MIRAJI MSALA 

Mwanafunzi wa kidato cha tatu katika Shule ya Sekondari Karibu ya Te-
meke, Mwajuma Emma, akichangia mada katika mkutano wa kujadili mbinu 
za kutokomeza ukatili wa kijinsia, ulioandaliwa na shirika la Usawa wa Ki-
jinsia Tanzania (SUKITA) kwa kushirikiana na Shirika la Wanawake katika 
Sheria na Maendeleo Barani Afrika (WiLDAF), shuleni hapo juzi.
 PICHA: MPIGAPICHA WETU

Waziri wa Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi, Dk. Angeline Mabula (wa 
pili kulia), akimsikiliza Mhandisi Goodluck Masika (kulia), wakati akikagua 
maendeleo ya ujenzi wa mradi wa soko la madini ya tanzanite katika mji 
mdogo wa Mirerani, Simanjiro mkoani Manyara, juzi. PICHA: GIFT THADEY



Msisitizo  mkubwa 
ukawa matokeo 
makubwa bila 
kutazama zaidi 
ubora wa matokeo 
hayo si kwa maana 
ya ufaulu wake, 
lakini kwa maana 
ya maarifa na ujuzi 
utakaowafanya 
watu wajiajiri. 
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KILIMO CHA KISASA KITAZAMWE UPYA MAKALA

Na Magabilo 
Masambu

Mwanamume aliyetishiwa kifo
kusudi amwache mpenzi wake

 BURUDANI ILIYOTIKISA ENZI HIZO

Na Adam 
Fungamwango

SAFU

T
UKIWA katika msimu wa 
maonyesho ya Nanenane 
ambao wakulima, wafugaji 
na wavuvi wanapata nafasi 

ya kuonyesha bidhaa mbalimbali 
wanazozizalisha mashambani na 
viwandani pamoja na kutoa elimu 
kuhusu kilimo, ufugaji na uvuvi, ni 
muhimu kuendelea kukumbushana 
mambo kadhaa hasa yanayogusa 
afya zetu kama watumiaji wa bidhaa 
zitokanazo na sekta hizo. 

Ni kweli kwamba kila mtu anatam-
ani matokeo makubwa kwa kila jam-
bo analolifanya iwe ni kilimo, ufugaji, 
uvuvi au lingine lolote. Tumekuwa 
na tabia ya kupenda wingi bila kujali 
ubora na usalama. 

Tulianza kwenye elimu mtazamo 
wetu ukawa kupeleka vijana wengi 
sekondari huku tukidhani kwamba 
tutakuwa tumetatua changamoto za 
elimu. 

Msisitizo  mkubwa ukawa matokeo 
makubwa bila kutazama zaidi ubora 
wa matokeo hayo si kwa maana ya 
ufaulu wake, lakini kwa maana ya 
maarifa na ujuzi utakaowafanya 
watu wajiajiri.  

Tulifanikiwa na sasa shule zote 
nchini zinashindana juu ya matokeo 
ya mitihani si juu ya ujuzi.

Baadaye tukahamia kwenye 
kilimo. Sina  uhakika kama wote 
tumeona kama ninavyotazama. Awa-
li, tulikuwa na mbegu zetu za asili za 
mazao, matunda na  mboga. Mara 
tukaambiwa tunatakiwa kuzalisha 

kwa wingi na kwamba hizi za asili zi-
nafanya tupate mavuno kidogo. 

Tukaletewa  mbegu tunazoam-
biwa ni za kisasa na kwamba hizi zi-
nazaa maradufu lakini tukaambiwa 
hazipandwi hivi hivi, hivyo  lazima zi-
ambatane na mambo mengine kama 
vile mbolea za kupandia, kukuzia 
lakini pia eti huwezi kuvuna kama 
hutapiga dawa za kuua wadudu!

Hili la dawa likanikumbusha 
nyakati zile nilipokuwa kijijini Bu-
lenda Bufwe kwamba zao pekee 
lililokuwa likipigwa dawa lilikuwa 
pamba na ile dawa ilikuwa ikitokea 
pengine ng’ombe au mbuzi akala 
majani ya pamba muda mfupi baada 
ya kupuliza, alikuwa anakufa. Sasa 
nikajiuliza hivi huu utamaduni wa 
kupuliza dawa katika mazao tunay-
otumia kama chakula ni kweli ume-
fanyika utafiti wa kutosha na kuleta 
majibu kwamba dawa hizo hazina 
athari zozote kwa afya zetu? 

Ikanikumbusha zaidi kwamba 
mbona zamani tulikuwa tukivuna 
mahindi yetu haya ya kienyeji,  tuli-
kuwa tunachagua mahindi ya mbegu 
tunatundika kwenye mti au jikoni 
mpaka yanafika msimu wa pili bila 
kuoza? 

Leo ukishamaliza kuvuna mahi-
ndi bado unaambiwa weka dawa ili 
yasiliwe na wadudu, yaani mahindi 
ambayo wadudu hawali ni salama 
kwa binadamu.

Lakini nikakumbuka jambo 
lingine mwaka 1995, babu yangu ali-

kuwa mwenyekiti wa serikali ya kijiji 
wakati ule Kanda ya ziwa palikuwa 
na uhalifu wa kutumia sumu kuvua 
Samaki. 

Wale waliokuwa wakikamatwa 
pamoja na mitumbwi yao walikuwa 
wakiadhibiwa kwetu ikiwa ni pamoja 
na kutaifisha mitumbwi na boti zao.

 Haya  yalifanyika kwa ajili ya 
kulinda afya za walaji. Sisi  walewale 
tuliopinga walaji kula sumu kwenye 
Samaki, tumeona ni halali tule sumu 
kwenye mahindi, kabichi, mboga na 
matunda! Tutakuwa  salama kweli?

Mimi si daktari na siwezi kuthibiti-
sha hili lakini utafiti uendelee ku-
fanyika kubaini chanzo cha ongeze-
ko la wagonjwa wa saratani kwa 
sababu mwaka 2006 nilipata nafasi 
ya kutembelea Hospitali ya Ocean 
Road na wakati huo palikuwa na 
kitengo cha wagonjwa wa salatani. 

Wakati  ule wagonjwa walikuwa 
wachache lakini sijapata nafasi ya 
kurudi pale siku za hivi karibuni. 

Lakini  kwa vyovyote vile idadi 
itakuwa imeongezeka maradufu. In-
awezekana  saratani hizo zinatokana 
na sababu mbalimbali, lakini mo-
jawapo yaweza kuwa matumizi ya 
sumu katika vyakula tunavyotumia 
kuanzia kwenye wale samaki we-
nye sumu waliokuwa wakikamatwa 
wakati ule.

Jambo baya zaidi ni kwamba huku 
kuhitaji matokeo makubwa sasa 
kumeharibu kabisa ardhi yetu. Leo 
huwezi kulima bila kutumia mbolea 

wala dawa ukavuna. 
Ni  sehemu chache vijijini zime-

baki lakini kwa kweli hali ni mbaya.
 Najaribu  kuwaza miaka ijayo 

uzalishaji wetu katika kilimo utaku-
waje? Je, ni mpango uliojificha kwe-
nye matokeo makubwa ili baadaye 
tusizalishe chochote na tutegemee 
misaada kutoka mahali fulani? 

Tusipokuwa makini tutakuwa 
tegemezi tangu kwenye elimu mpa-
ka kwenye uzalishaji wa chakula 
chetu wenyewe.

Kweli waungwana tunasomesha 
wataalamu wetu wa kilimo wanaok-
wenda kuua mbegu zetu za asili kwa 
kisingizio cha mavuno mengi? Je, 
tuna tofauti gani na wale waliokuwa 
wanatumia sumu kuuwa samaki 
wengi kwa wakati mmoja lakini mad-
hara yake yakiwa makubwa?  Leo  sa-
maki wameisha Ziwa Victoria lakini 
magonjwa kwa watu yanaongezeka.

Serikali inapowekeza nguvu kub-
wa sana katika kujenga hospitali na 
vituo vya afya kila kata, juhudi hizo 
hazitakuwa na maana kama hatut-
awekeza zaidi katika kukinga watu. 
Kwa maana nyingine kujenga hu-
duma za afya bila kuzuia visababishi 
vya magonjwa ni sawa na kukata 
matawi ya mti huku tukitegemea mti 
utakauka kumbe mvua ikinyesha 
matawi yanachipua upya. 

0689157789
magabilomjalifu@gmail.com
ARUSHA-TANZANIA

F
IKIRIA wewe mwanamume 
una mpenzi wako mnap-
endana kwa dhati lakini 
kwa sababu ni mzuri na 

mrembo kupita kiasi, anateteme-
sha wanaume wengine ambao 
wana uwezo wa kipesa, madaraka 
na vingine vingine vyenye ushawi-
shi.

Wanaume hao wanamuhitaji 
mwanamke huyo lakini kikwazo ni 
wewe, hivyo wanaamua kukufuata 
na kukupa vitisho ili umwache 
wamchukue. 

Sijui utachukua hatua gani. Ka-
tika hili najua kila mmoja anaweza 
kuwa na uamuzi wake. 

Kuna mtu mmoja yalimpata lak-
ini uamuzi wake ulikuwa wa ajabu.

Yeye aliamua kuwaachia ili ku-
nusuru roho yake lakini kitendo hi-
cho alikifanya kwa kutoa maneno 
ya uchungu sana.

Anampenda msichana lakini 
watu wenye roho mbaya, wa-
naomtishia kung’oa roho yake nao 
wamemsimamia kuangalia nini 
anafanya. 

Anakubali kumwacha ili wam-
chukue au anakataa wamuue.

Kisa hiki kiko kwenye wimbo 
uliotoka miaka ya 1990, ukipigwa 
na bendi ya Makondeko Six Band, 
mtunzi wake Harila Tongolanga 
(sasa marehemu).

Baada ya kutamba na kibao cha 
‘Kila Munu Ave na Kwao’ alichokify-
atua akiwa na CTU Les Mwenge ya 

Arusha katikati ya miaka ya 1980, 
alichukuliwa na mwanasiasa na 
mfanyabiashara maarufu ambaye 
alikuwa mpenzi mkubwa wa muzi-
ki,  Dk. Alex Khalid Mtavala (naye 
sasa marehemu) kuunda bendi 
hiyo.

Tongolanga mwenyewe ndiye 
aliyekuwa kiongozi wa bendi hiyo 
ambayo ilikuwa na mkusanyiko 
wa wanamuziki mbalimbali na ku-
toa vibao mbalimbali vikali kweli 
kweli, kikiwamo mwendelezo wa 
nyimbo kama ‘Kila Munu Ave na 
Kwao.’

Moja ya nyimbo zilizorekodiwa 
ni ‘Saidaru’, ambao unazungumzia 
kisa cha mwanamume mwenye 
hali ya chini kupendana na msi-
chana mrembo hali iliyomweka 
matatani.

Tuanze kuangalia mashairi ya 
wimbo huu, jamaa alivyomfuata 
mpenzi wake na kuanza kumwam-
bia jambo ambalo lilimshangaza 
hata msichana mwenyewe.

“Hallo Saida mama Munira mwa-
na mama aa, nyota nadhifu wa 
moyo wangu Saida mama, naomba 
unikubalie ooo sheri ee, kama nili-
vyo kukubalia tukawa sote.  

 Hakika najutia mie mwana 
mama aa nimejitosa ndani ya moto, 
kwa matatizo kulikubali ombi lako, 
oooh sherie ee kwao ni kero kwa 
wasiopenda niwe na wewe. 

 “Saida we u mrembo, haikubak-
ishwa, u nadhifu umbile lako, tele 

kwa tele, uzuri wako na hali yangu 
ya ufukara kwan ni kero kwa wa-
siopenda niwe na wewe.”

Jamaa anamwambia mpenzi 
wake kuwa anampenda na ataen-
delea kumpenda lakini anajuta ku-
likubali ombi la kuwa wapenzi kwa 
sababu ni kama sasa yuko ndani ya 
moto. 

Anamsifia mpenzi wake kuwa ni 
mrembo kwa kile kitu, lakini uzuri 
alionao na hali yake imekuwa ndi-
yo fimbo ya kumpigia.

Wanamwambia kuwa yeye hana 
hadhi ya kuwa na mwanamke 
mzuri kama yeye na kashfa kibao 
ambazo zimekuwa zinamuumiza.

“Kitachonitesa rohoni mimi Sai 
wangu, wanitisha mimi kifo kitani-
fika, ikiwa sijaridhia ooo sheri eee 
kuwaachia wewe kipenzi changu.”

Kazi ipo hapa. Inawezekana 
jamaa angeweza kuvumilia kashfa 
lakini wanaomtaka mwanamke 
wamemtishia kuwa watamwon-
doa duniani kama hajamwacha ili 
wenye nazo wamchukue. Je ana-
chukua hatua gani?

“Ninachokuomba sasa Saida, 
imenibidi ni bora nijivue eee, 
hilo pendo, nimewape nafasi wa-
naoamini umeshushwa kwa ajili 
yao si vema uwe na mimi.”  Uamuzi 
mzito na wa uchungu, mwanaume 
anatangaza kujivua penzi ili ku-
wapa nafasi ya watu wanaoamini 
kuwa mwanamke huyo ameshush-
wa kwa ajili yao kiasi cha kumtishia 

maisha.
“Ingawa niliapa na wewe, mwa-

na mama aa, tusingetengana nawe 
mpaka kifo, lakini imetubidi mama 
tutengane ee, niwaridhishe wale 
wote wabaya kwenye pendo letu.”

Ujumbe mwingine wa uchungu 
kwa jamaa anayesema ingawa 
waliapizana kuwa hawatotengena 
mpaka kifo lakini yeye inabidi wa-
tengane ili waridhishe wale wote 
wabaya kwenye penzi lao wafurahi.

“Nilipokutana nawe mara ya 
kwanza sheri Saidaru, uliniomba 
dhamira yako nikukubalie, nili-
kubali lakini moyo ulishuku jambo, 
mama aa ningezua mambo, mama 
aa ningezua mambo mazito.

 Nilijitizama mara zote na ku-
jirudia, nijitazama mara zote na 
kujirudia nikabashiri ipo siku moja 
mie nitalipata kero, ooo niligundua 
ipo siku moja mie nitapata kero, na 
masimango kwa ufukara wangu, 
ooo na mama kwa ufukara wangu.”

Inaonyesha kuwa pamoja na 
ufukara wake, mwanamke ndiye 
aliyeonyesha kuanzisha mapenzi 
hayo. 

Tongolanga anasema alikubali 
lakini moyo wake ulikuwa mzito 
kuwa huenda baadaye kunaweza 
kutokea matatizo   kutokana na 
hali yake duni kwa kumpenda msi-
chana mrembo kama yule. 

Una maoni gani katika hili?
Tuma meseji 0716 350534

Baada ya kutamba 
na kibao cha ‘Kila 
Munu Ave na Kwao’ 
alichokifyatua 
akiwa na CTU Les 
Mwenge ya Arusha 
katikati ya miaka 
ya 1980, alichuku-
liwa na mwanasiasa 
na mfanyabiashara 
maarufu ambaye 
alikuwa mpenzi 
mkubwa wa muziki,  
Dk. Alex Khalid 
Mtavala (naye sasa 
marehemu) kuunda 
bendi hiyo.
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ba huko, maana mimi nakujua vizuri 
tu tabia yako, nakufahamu, yaani 
kabla hata hujaanza kuniambia ni-
meanza kumuonea huruma huyo 
kaka. Haya hebu niambie ulichom-
jibu!

“Ushaanza hivyo Catty, yaani kab-
la sijasema unaanza kunihukumu.”

“Kwani sikufahamu, hupigiwi tu 
unacheza...”

“Kama ulikuwepo mdogo wangu, 
hukuwepo ila malaika wako aliku-
wepo, nilimnyambua, unajua kumn-
yambua, sijui kama atarudia tena...”

“Hapana dada, yule mwenyewe 
unamuona hali yake, anahitaji ku-
saidiwa, kufarijiwa ili naye ajione 
kama mtu mwingine, kwa alivyo 
ukimnyanyapaa anajiona ni mtu 
asiyefaa kwenye jamii, mara nyingi 
watu wa aina ile anajisusa na yeye 
mwenyewe, anaweza kujiua kwa 
njia yoyote ile, au kubwa, mbaya na 
hatari kwa jamii, akaanza kudhuru 
watu kwa kuwaumiza, kuwajeruhi 
au akawa mwizi kwa sababu anaona 
watu wamemtenga, akaamua kufan-
ya hivyo kama kulipa kisasi.”

Akanyamaza na kumtazama dada 
yake.

“Niikwambie mdogo wangu, 
kibaya zaidi anasema eti kwa hali 
yake ile anaweza kumudu kuni-
tunza, mbona nilichoka! Nilicheka 
mwenzangu mbavu sina!”

Kwa mara ya kwanza Catty naye 
akaangua kicheko, halafu kikamal-
izika kwa kusema. “Kha! Huko tena 
alifika mbali. “

“Na yule kaka alivyotung’ang’ania, 
yaani kutuona siku ile, alivyoniona 
tu kanikumbuka, kaanza kuniseme-

sha eti wewe na ndugu yako niliwao-
na siku ile leo nimekukumbuka...”

“Dada bahati hiyo!”
“Bahati gani hiyo mdogo wangu 

mkosi tu, hivyo mwanaume mwenye 
uwezo wake akikuona umesimama 
na yule hata kuongea naye tu si 
anakushusha thamani!”

*********************************
Labda kila mmoja wao alikuwa na 

bahati au mkosi. Kwa sababu waliku-
tana tena wiki moja baada ya siku ile 
maeneo ya kuelekea Kinondoni Mk-
wajuni.

Safari hii ilikuwa ni kwenye kicho-
choro kile ambacho alibahatika ku-
waona kwa mara ya kwanza.

Macho ya James na Carry yaliku-
tana tena. Hapa alikuwa peke yake 
siyo na mdogo wake kama ilivyoku-
wa siku ile ya kwanza.

Kila mmoja akawa anakumbuka 
wiki moja iliyopita walipokabiliana 
kwa maneno. Macho ya kila mmoja 
yalitafsiri kila kitu.

Ya Carry yalikuwa makali kama 
kobra, yakionyesha hakutaka kabisa 
kukutana na mtu aliyeonana naye.

Macho ya James yalibebwa na 
tamaa ya kutaka kuongea na mtu ali-
yekutana naye muda huo.

“Hujambo Carry?” Alijibiwa kwa 
aliyemsalimia kutema mate chini. 
Halafu masikio yake yakasikia ma-
neno haya kutoka kinywani kwa 
msichana yule.

“Sijui mikosi gani hii! Hivi wewe 
huwa unanivizia, au unanifuata ny-
uma nyuma?”

“Bahati tu hii mama, kuna kitu 
kipo kati yetu mimi na wewe!” Jibu 

H
IVI wewe baba una wa-
zimu?” Akawa kama 
amepandishwa tena 
mashetani kwani alirudia 

kuongea kwa sauti kubwa na ya ha-
sira tofauti na ile ya dakika chache za 
mwisho. 

“Unampenda nani we masikini? 
Hivi wewe, au hunioni vizuri, una 
tatizo la macho? Hebu niangalie 
kwanza. Unaniona nilivyo.” Carry 
akaanza  kugeuka kwa madaha 
akimuonyesha uzuri aliojaaliwa na 
mwenyezi Mungu.

“Umeniona eee, haya, umeridhi-
ka? Kama umeniona vizuri nadhani 
akili yako lazima ikuambie kuwa 
hii siyo taipu yako. Kwamba mbaya, 
hauvutii...”

“Basi! Usiendelee tena, maana 
unaendelea kunidhalilisha barabara-
ni, afadhali tungekuwa ndani dada.” 
James alionekana kama kuchoshwa 
na ukali wa maneno ya Carry.

Maneno hayo yalionekana kumka-
sirisha Carry. Akacheka kicheko am-
bacho si halisi. Ni cha hasira.

“Sasa hapa aliyemdhalilisha 
mwenzake nani? Wewe ndiyo ume-
nidhalilisha kwa kusimama hapa na 
kikaragosi kama wewe. Narudia tena 
ukome, usinichoshe, nisikuchoshe, 
tusichoshane, kwaheri ya kuonana, 
hebu nipishe mie.” Akaondoka Carry 
kwa hasira na kumsukuma kwa ku-
tumia mwili James.

Pamoja na kwamba mwili wake 
ulikuwa mwembamba na laini, lakini 
alifanikiwa kumtingisha James aka-
pepesuka nusu kuanguka.

Mwili wake pamoja na kwam-
ba ni mkakamavu ulikuwa 
umeshanyong’onyea kwa maneno 
aliyovurumishiwa na Carry.

*******************************

Mdogo wangu, jana si nimekutana 
na yule kaka tuliyekutana naye siku 
ile pale kichochoroni. Si akaanza 
kuniongelesha maneno ya ajabu. 
Mara oh! Eti ananipenda, anataka 
kunioa, hee anioe mimi yule!”

Carry akamwambia mdogo wake 
wakiwa wamekaa kwenye kizingiti 
nje ya mlango wa nyumba waliyoku-
wa wanaishi.

Mazungumzo hayo yalianza mida 
ya saa 12:00 jioni baada ya kutoka ka-
zini, kuona na kila akiwa amepumzi-
ka huku wakipiga stori za hapa na 
pale.

Catty akamtazama kwa makini 
dada yake huku akijua kabisa kili-
chompata kijana wa watu.

“Mh! Dada, basi hapo si kumcham-

“Mh! Dada, basi 
hapo si kum-
chamba huko, 
maana mimi 
nakujua vizuri 
tu tabia yako, 
nakufahamu, 
yaani kabla 
hata hujaanza 
kuniambia 
nimeanza 
kumuonea 
huruma huyo 
kaka. Haya 
hebu niambie 
ulichomjibu!

Kafie kwenu-5

HADITHI
CAROLINA, binti mrembo, aliyeumbwa akaumbika, mwenyewe anajiita Carry. 
Akifahamu fika jinsi alivyo mzuri na kubabaisha kila mwanaume anayekutana naye 
barabarani, anageuka kuwa mtu mwenye kiburi, jeuri, dharau na majivuno kwa watu. 
Atamsalimia yule tu aliyempenda kumsalimia. Ataongea na mtu atakayemchagua na si 
kila mtu. Anaweza kuziba hata pua akipita mtu ambaye yeye anaona si wa hadhi yake. 
Si mwanaume wala mwanamke. Jirani na anapoishi, kuna kijana mgeni asiyepungua 
miaka 25 hivi aliyehamia hivi karibu eneo la Kinondoni Moscow. Anaitwa James. 

ITAENDELEA JUMAPILI

Na Adam Fungamwango
(0716 350534)

Alikuwa kijana anayeishi maisha ya hali ya chini, akipanga chumba kimoja.  
Jicho lake naye liliona urembo wa Carry.  Akaamua kujaribu. Kilichompata 
hatosahau maishani mwake.  Fuatilia hadithi hii ya kusikitisha, 
kuhuzunisha, kufurahisha, kuburudisha na kufundisha kwa wakati mmoja. 

hilo lilizidi kumkera Carry.
“Nilikwambia siku ile na narudia 

tena hii mara ya mwisho kuwa siwe-
zi kuwa na mtu kama wewe, koma 
na laana zako, huu si uchuro wa 
mchana kweupe...”

“Nikuulize kitu? Akauliza na kabla 
hajajibiwa akauliza lingine “Kwani 
mimi nina kasoro gani?”

“Carry akacheka kicheko cha 
dharau, akamalizia na kusema, “hu-
jioni?”

“Hivi sisi wengine sijui tuna mkosi 
gani! Yaani badala ya kupata mwa-
naume wa maana tunafuatwa na 
majanga kama haya.” Akajiambia, 
halafu akamgeukia James.

“Hivi hujakoma tu!”
“Hebu tulia nikwambie kitu Car-

ry!”
“Umeniitaje? Si nishakukataza 

wewe! Naona tu unarudiarudia tu. 
Kama zuri lichukue.”

James hakujibu kitu. Akabaki ana-
muangalia na kuushangaa uzuri wa 
Carry.

“Enhee nakusikiliza! Si ulisema 
unataka kuniambia kitu!”

“Ngoja nikwambie kitu, wewe ni 
mwanamke mrembo sana, naamini 
ni wanaume wengi wanakupenda 
na wenye uwezo kuliko mimi...”

“Wenye pesa zao na mali zao, 
ongezea hilo.” Akamkatisha.

“Ni kweli nafahamu hilo.”
“Enhee, sasa mbona unajitia 

uhayawani!”
“Siku zote mapenzi na pesa ni 

vitu tofauti. Mapenzi yanatakiwa 
kwanza yaanze halafu pesa inaru-
tubisha, lakini pesa haiwezi kuanzi-
sha mapenzi...”

“Naona siku hizi we bwana ume-
kuwa mtunzi mzuri wa nyimbo, 
tafuta mfadhili au mdhamini aku-
peleke studio, utatoka rafiki yangu 
ili uondokane na hali uliyonayo.”

“Narudia vile vile kumwambia 
Carry kuwa nakupenda.”

“Koma wee usiniletee uchuro 
hapa. Kwanza ishakuwa mkosi, na 
safari yangu niliyoipanga kwenda 
siendi tena, naweza kupata majanga 
makubwa kuliko haya, ngoja nirudi 
zangu tu nyumbani.”

“Poa, kwaheri Carry.”
Hakujibiwa.
Akaondoka kwa hasira kurejea 

nyumbani. Hasira zake hazikuwa 
moyoni tu, hata alivyokuwa anatem-
bea alionekana hivyo.

Alisahau pozi zake za kutembea 
kwa madaha kama twiga.

Bado James aliendelea kumtaza-
ma hadi akipopotea kwa kukata 
kona kwenye njia inayoelekea kwao.
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HABARI BURUDANI

U
SHINDANI kati ya 
wasanii wakongwe 
wa muziki wa Bongo 
fleva, Diamond Plat-

numz na Ali Kiba, unazidi 
kukolea kiasi ambacho mmo-
ja anapokanyaga sehemu 
moja, mwingine anasikika 
upande wa pili.

Wasanii hao ambao kwa 

Jumapili Agosti 6, 2023

Zuchu 
amwaga 
mboga
MSANII wa muziki wa Bongo fleva,  
Zuhura Othman  maarufu kama 
Zuchu amemwaga mboga baada ya 
kuweka hadharani namna wasanii 
wanavyonunua watu wa kutazama 
video zao katika mitandao kama 
YouTube.

Mwimbaji huyo wa kibao kipya 
cha ‘Honey’ amedai kuwa wana-
muziki wengi hawaziimbi nyimbo 
ambazo zinaweza kuvuma kama 
zake, badala yake wanawalipa 
watu nyimbo hizo kuwa na idadi 
kubwa ya watazamaji.

Katika ukurasa wake wa Instra-
gram, Zuchu ameeleza” Nawaza 
sana kama msanii, umejisikiaje 
kununua viewers (Watazamaji)? Ni 
kama unakuwa unajua nafasi yako 
ila ndiyo hivyo tena unaificha ficha 
kimoyomoyo...unajisikiaje kwani. 
Ni Tanzania pekee.”  

ALI KIBA KULE, 
DIAMOND KULE

sasa wapo katika malum-
bano makali, wamejikuta 
wakipiganiwa katika klabu 
pinzani za soka za Yanga na 
Simba kiasi ambacho kime-
leta mvuto wa aina yake.

Ali Kiba atapamba kwa 
burudani zake katika tama-
sha la Simba Day leo katika 
uwanja wa Mkapa, huku aki-
jitambulisha kwamba yeye 

ni mnyama mpya.
Upande wa pili, Diamond 

atakwenda na Yanga kuzin-
dua makala maalum kwa ajili 
ya historia na kutunza kum-
bukumbu ya vizazi vijavyo.

katika Uzinduzi huo utaka-
ofanyika kesho katika Kumbi 
ya Century Cinemax uli-
yopo Dar Free Market jijini 
Dar es Salaam.
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

MUNICH, Ujerumani

B
AYERN Munich imeiwekea 
Tottenham Hotspur ofa 
mpya na ya mwisho ya zaidi 
ya euro milioni 100 kwa 

mshambuliaji wa Timu ya Taifa 
ya England, Harry Kane, vyanzo 
vimeiambia ESPN.

Vyanzo viliiambia ESPN 
ofa hiyo mpya ya Bay-
ern Munich imehakik-

ishiwa euro milioni 100 na
 ongezeko la euro milioni

 20.
Kane mwenye umri wa miaka 30 

yuko katika miezi 12 ya mwisho ya 
mkataba wake na Bayern Munich 
wako tayari kutumia fedha ya uham-
isho wao wa awali zaidi ya euro 
milioni 80 iliyolipwa kwa Atletico 
Madrid kumnunua mlinzi, Lucas 
Hernandez ili kumnasa raia huyo wa 
England.

    Kiu ya kushinda mataji 
inamsukuma nyota huyo kuon-
doka katika...

HABARI MICHEZO
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BAYERN YATUMA OFA 
YA MWISHO KWA KANE

SILVA ATAKIWA BARCA

BARCELONA itamfanya kiungo wa Manchester City, 
Bernardo Silva, 28, kipaumbele chao huku winga wa 
Ufaransa, Ousmane Dembele (26), akitarajiwa kujiunga 
na Paris St-Germain. (Mundo Deportivo)

MOYES KITI CHA MOTO

KAZI ya Kocha wa West Ham, David Moyes, iko 
hatarini huku mvutano ukiongezeka katika klabu hiyo 
kuhusu malengo yao ya uhamisho. (Mail)

ALVAREZ KUTUA WEST HAM

KLABU ya West Ham iko tayari kujadili mkataba wa 
kiungo wa Mexico, Edson Alvarez, 25 na Ajax, baada 
ya kukubaliana maslahi binafsi na mchezaji huyo. 
(Fabrizio Romano)

UNITED, BAYERN VITANI

KOCHA wa Manchester United, Erik ten Hag anataka 
klabu hiyo kumnunua kiungo wa kati wa Real Madrid, 
Aurelien Tchouameni, 23, ambaye pia analengwa na 
vigogo wa Ujerumani, Bayern Munich. (Sport)

AMRABAT ATAJWA UNITED

KIUNGO wa Morocco, Sofyan Amrabat, 26, ameach-
wa nje ya kikosi cha Fiorentina kwa ajili ya mechi za 
kirafiki za kujiandaa kwa msimu ujao wikiendi hii 
huku Manchester United wakionyesha nia ya kum-
nunua mchezaji huyo. (Manchester Evening News)

MADRID, CHELSEA ZACHUANA

REAL Madrid inatazamiwa kumenyana na Chelsea 
katika kinyang’anyiro cha kumsajili mshambuliaji wa 
Juventus na Serbia, Dusan Vlahovic, 23, endapo juhudi 
zao za kumleta mshambuliaji wa PSG na Ufaransa, 
Kylian Mbappe (24), zitashindikana. (Cadenaser)

PARADES KUTUA CHELSEA

CHELSEA inamfuatilia kiungo wa PSG, Leandro Pa-
rades, 29, baada ya sintofahamu katika jitihada zao za 
kumsajili Ecuador, Moises Caicedo (21). (Standard)

VAN DE VEN ANUKIA SPURS

KLABU ya Tottenham inakaribia kumnunua mlinzi 
wa Wolfsburg Mholanzi Micky van de Ven, 22, kwa ada 
ya thamani ya awali ya euro milioni 40 na   ikiwezekana 
kupanda hadi euro milioni 50 pamoja na nyongeza. 
(Sky Sports)

WALKER ABAKISHWA CITY

MANCHESTER City imempa mkataba mpya mlinzi 
wa England, Kyle Walker, 33, kwa nia ya kumbakisha 
mchezaji huyo katika klabu hiyo huku Bayern Munich 
wakionyesha nia ya kutaka kumnunua. (Athletic)

SOMMER KUJIUNGA NA INTER

INTER Milan imekubali ofa ya Bayern Munich 
kwa mlinda mlango wa Uswisi, Yann Sommer, 34 na 
mchezaji huyo atafanyiwa vipimo vya matibabu wiki 
ijayo kabla ya kusaini mkataba wa miaka miwili na 
klabu hiyo ya Italia. (Football Italia)

ZISIKUPITE

Bayern Munich sasa wanasubiri 
jibu kutoka kwa Spurs na wamet-
ishia kusonga mbele katika malen-
go mengine ikiwa ofa hiyo haitafani-
kiwa.

Vyanzo viliiambia ESPN Kane 
hana nia ya kusaini mkataba mpya 
na Spurs msimu huu wa joto na kui-
acha klabu kufanya uamuzi ikiwa 
itaingiza fedha sasa au hatari ya ku-
poteza mali yao ya bei bila malipo 
mwishoni mwa msimu.

Kane amekuwa akilengwa na 
Bayern Munich msimu wote wa 
joto lakini kuna nia kwa pande zote 
kufikia hitimisho haraka iwezeka-
navyo badala ya kuruhusu hali hiyo 
kuendelea hadi mwanzoni mwa 

msimu huu.
Mazungumzo ya ana kwa ana 

yamefanyika wiki hii kati ya Mwe-
nyekiti wa Tottenham, Daniel Levy 
na Mtendaji Mkuu wa Bayern, Jan-
Christian Dreesen na kuna matu-
maini Kane yuko tayari kujiunga na 
mabingwa hao wa Ligi Kuu Ujerum-
ani, Bundesliga, ikiwa klabu hizo 
mbili zitakubaliana ada.

Kane amefunga mabao 212 ya 
Ligi Kuu England na yuko umbali 
wa kuifikia rekodi ya muda wote 
ya Alan Shearer (mabao 260) lakini 
anachochewa na kutaka kushinda 
taji akiwa hajawahi kunyanyua 
kombe lolote akiwa na Tottenham 
au England.
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C HEZA KWA WAJIBU.  KI WA NGO C HA MAKATO YA SIMU KUZINGATI WA.

@TZSportPesa @SportPesaTZ @tzsportpesa

GBT:0249

18+ 0764115588,
0685115588

0677115588
HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24, PIGA:

“1” NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X”  NI TIMU KUTOKA SARE
“2” NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

MUDA GAME ID MICHEZO

SPORTPESA.CO.TZ

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE
TAREHE MUDA

NYUMBANI SARE UGENINI

MICHEZO 1           X          2

SUPA JACKPOT
MECHI WIKI HII

MECHI ZA USHINDI

1,139,859,317/-

- PIGA *150*87#, 
   CHAGUA 4
- WEKA PESA. 

KUWEKA PESA:

NYUMBANI SARE UGENINI

1               X             2

MANCHESTER CITY

ARSENAL

1|1.75
x|3.68
2|3.87

SCAN HAPA
KUPAKUA
APP YETU!

01. 06/08/23 13:00 Urawa Red Diamonds vs Yokohama Marinos 2.23 3.35 2.70

02. 06/08/23 13:00 Kyoto Sanga FC vs Kashiwa Reysol 2.22 3.05 2.90

03. 06/08/23 13:00 Sagan Tosu vs Avispa Fukuoka 2.40 3.00 2.70

04. 06/08/23 13:00 Thespakusatsu vs Tochigi SC 2.75 2.90 2.45

05. 06/08/23 13:00 Omiya Ardija vs Blaublitz Akita 2.65 2.95 2.46

06. 06/08/23 13:00 Tokushima Vortis vs JEF United Ichihara Chiba 2.85 3.05 2.27

07. 06/08/23 14:30 Karlsruher SC vs Hamburger SV 2.90 3.70 2.16

08. 06/08/23 14:30 1 FC Nuremberg vs Hannover 96 2.16 3.55 3.00

09. 06/08/23 14:30 RSC Anderlecht vs Royal Antwerp FC 2.41 3.45 2.65

10. 06/08/23 16:00 Kalmar FF vs AIK 2.55 3.00 2.55

11. 06/08/23 16:00 FK Teplice vs FK Jablonec 2.60 3.20 2.37

12. 06/08/23 17:30 Grasshopper Club Zurich vs FC Basel 1893 2.75 3.45 2.16

13. 06/08/23 18:00 FK Haugesund vs Rosenborg BK 2.75 3.25 2.23
14. 06/08/23 18:00 Tromsoe IL vs Lillestrom SK 2.27 3.25 2.70
15. 06/08/23 18:00 Blau-Weiss Linz vs TSV Hartberg 2.39 3.25 2.55
16. 06/08/23 19:00 Sunderland AFC vs Ipswich Town 2.46 3.30 2.70
17. 06/08/23 20:15 KV Kortrijk vs St. Truidense VV 2.80 3.40 2.33

13:00 2468 Urawa Red Diamonds vs Yokohama F Marinos 2.28 3.44 2.63

13:00 4271 Roasso Kumamoto vs Mito Hollyhock2.17 3.18 2.98

14:00 4801 Leicester vs Coventry 1.51 4.06 5.55

14:30 3057 Karlsruher SC vs Hamburger SV 2.85 3.80 2.15

14:30 4663 Nurnberg vs Hannover 2.26 3.49 2.84

14:30 5448 Anderlecht vs Royal Antwerp 2.47 3.42 2.58

14:30 5631 Magdeburg vs Eintracht Braunschweig 1.96 3.54 3.49

16:00 2029 Isloch vs Dinamo Minsk 7.36 4.60 1.34

16:00 2584 Tottenham vs Shakhtar Donetsk 1.50 4.07 5.29

16:00 3162 Kaizer Chiefs vs Chippa Utd 1.62 3.13 6.56

16:00 4093 Kalmar vs AIK Football 2.87 3.08 2.29

16:00 4107 TS Galaxy FC vs Ajax Cape Town 1.63 3.39 5.55

16:30 3609 Leeds vs Cardi� 1.38 4.56 6.93

17:00 2957 Mechelen vs KAA Gent 3.58 3.67 1.87

17:00 4428 Lyngby vs Midtjylland 3.36 3.41 2.07

17:00 5172 Hibernian vs St Mirren 1.87 3.49 3.79

17:30 3222 St. Gallen vs FC Luzern 1.86 3.71 3.61

17:30 4614 Grasshoppers vs FC Basel 3.21 3.52 2.04

18:00 1098 Borussia Dortmund vs Ajax 1.63 3.86 4.37

18:00 1241 Tromso vs Lillestrom 2.34 3.35 2.78

18:00 1245 Ham-Kam vs Brann 3.66 3.82 1.82

18:00 2597 Manchester Utd vs Athletic Bilbao 1.69 3.40 4.20

18:00 3149 RB Salzburg vs WSG Wattens 1.14 7.05 11.09

18:00 3663 Haugesund vs Rosenborg 2.69 3.36 2.40

18:00 3790 Torpedo Zhodino vs Dinamo Brest 1.79 3.46 3.97

18:00 4119 Manchester City vs Arsenal 1.75 3.68 3.87

18:00 5021 Dukla Prague vs Varnsdorf 1.67 3.78 4.03

18:00 5357 Blau Weiss Linz vs TSV Hartberg 2.24 3.28 2.78

18:00 5719 Newcastle vs Villarreal 2.05 3.22 3.32

18:00 5799 Aktobe vs Kairat Almaty 2.09 3.17 3.17

18:00 5880 Sandefjord vs Sarpsborg 4.32 4.12 1.64

18:00 5973 Austria Lustenau vs Austria Vienna 3.83 3.73 1.72

18:30 1337 Cape Town City vs Polokwane City 1.53 3.50 6.58

18:30 5762 NK Mura vs Maribor 3.59 3.48 1.84

19:00 1404 Sunderland  vs Ipswich 2.38 3.22 2.78

19:00 3350 Zenit St Petersburg vs Dinamo Moscow 1.49 4.32 5.34

19:00 4616 Nordsjalland vs Brondby 1.92 3.63 3.58

19:00 5426 Slavia Prague vs Zlin 1.16 7.08 13.54

19:00 5758 Dundalk FC vs Shelbourne 2.35 3.03 2.82

19:30 5005 KVC Westerlo vs Brugge 3.40 3.65 1.94

20:00 1870 Shamrock Rovers vs Cork City 1.43 4.04 6.06

20:00 4775 Vojvodina vs Partizan 2.97 3.18 2.18

20:15 1029 Viking vs Bodo Glimt 2.69 3.67 2.27

21:00 1595 Feralpisalo vs Vicenza 2.38 3.22 2.91

21:00 4820 Legia Warszawa vs Ruch Chorzow 1.33 4.54 7.26

21:30 3236 Steaua Bucuresti vs CFR Cluj 2.11 3.24 3.24

21:30 5703 Cesena vs Virtus Entella 1.95 3.44 3.70

22:00 2783 Vasco da Gama vs Gremio 2.75 3.19 2.37

22:00 4226 Sao Paulo vs Atletico Mineiro 2.10 3.14 3.28

22:00 5377 HNK Rijeka vs Istra 1.60 3.68 4.64
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ARSENAL 
YAJITOSA 
KUMSAJILI 
RAYA

LONDON, England 

A
RSENAL imewasilisha ofa ya ufun-
guzi kwa mlinda mlango wa Brent-
ford, David Raya, kwa mujibu wa 
90min.

Brentford imeweka wazi majira yote ya 
kiangazi iko tayari kumuuza Raya, ambaye 
yuko katika mwaka wa mwisho, bei yake ya 
pauni milioni 40 iliwaogopesha Tottenham 
Hotspur kabla ya kumsajili Guglielmo Vicar-
io badala yake.

Baada ya kuonyesha nia ya kumnunua 
Raya mapema wiki hii, Arsenal sasa wame-
fungua ofa ambayo 90min inaeleza ina-
karibia nusu ya bei ya Brentford.

Pauni milioni 20 za awali zimependekez-
wa, huku Arsenal pia ikiwa tayari kulipa hadi 
pauni milioni tano kama nyongeza.

Brentford wanatarajiwa kukataa ofa hiyo 
huku wakisimama kidete kuhusu bei wali-
yoiweka. 

Kocha, Thomas Frank hivi majuzi alisisiti-
za kuwa pauni milioni 40 ni nafuu kwa Raya, 
akiashiria uamuzi wa Arsenal kusajili mche-
zaji mwingine katika mwaka wa mwisho wa 
mkataba wao, Declan Rice, kwa pauni mil-
ioni 105.

Arsenal haikuwa peke yake katika hara-
kati za kumnasa Raya, huku miamba wa 
Ujerumani, Bayern Munich pia wakimtaka 
Mhispania huyo ili kuchukua nafasi ya Yann 
Sommer, ambaye anatarajiwa kujiunga na 
Inter Milan.

LONDON, England 

KOCHA Mkuu wa Eng-
land, Gareth Southgate, 
amekiri, Harry Maguire, 
anaweza kujikuta akilaz-
imika kufanya uamuzi 
juu ya mustakabali wake 
pale Manchester United, 
akikiri hawezi kum-
hakikishia dakika katika 
timu ya taifa mchezaji 
ambaye hana namba ya 
kudumu katika klabu 

yake.
Southgate amekuwa 

akimtetea Maguire mara 
kwa mara na amem-
wonyesha beki huyo wa 
kati imani kubwa katika 
kiwango cha kimataifa, 
licha ya hana nafasi ya 
kucheza akiwa na Unit-
ed chini ya Kocha, Erik 
ten Hag.

Maguire alicheza me-
chi 31 za klabu msimu 
uliopita, kati ya hizo 

nane pekee ndizo alizo-
anza kwenye Ligi Kuu 
England na alivuliwa kit-
ambaa cha unahodha wa 
United msimu uliopita 
na jukumu hilo amepe-
wa Bruno Fernandes.

Maguire amedhamiria 
kwa muda mrefu kubaki 
na kupigania nafasi yake 
United, ingawa mchezaji 
huyo amevutiwa na timu 
kadhaa za Ligi Kuu Eng-
land. 

‘Maguire kuamua hatima England’
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MUDA GAME ID MICHEZO

SPORTPESA.CO.TZ

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE
TAREHE MUDA
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KUWEKA PESA:

NYUMBANI SARE UGENINI

1               X             2

MANCHESTER CITY

ARSENAL

1|1.75
x|3.68
2|3.87

SCAN HAPA
KUPAKUA
APP YETU!

01. 06/08/23 13:00 Urawa Red Diamonds vs Yokohama Marinos 2.23 3.35 2.70

02. 06/08/23 13:00 Kyoto Sanga FC vs Kashiwa Reysol 2.22 3.05 2.90

03. 06/08/23 13:00 Sagan Tosu vs Avispa Fukuoka 2.40 3.00 2.70

04. 06/08/23 13:00 Thespakusatsu vs Tochigi SC 2.75 2.90 2.45

05. 06/08/23 13:00 Omiya Ardija vs Blaublitz Akita 2.65 2.95 2.46

06. 06/08/23 13:00 Tokushima Vortis vs JEF United Ichihara Chiba 2.85 3.05 2.27

07. 06/08/23 14:30 Karlsruher SC vs Hamburger SV 2.90 3.70 2.16

08. 06/08/23 14:30 1 FC Nuremberg vs Hannover 96 2.16 3.55 3.00

09. 06/08/23 14:30 RSC Anderlecht vs Royal Antwerp FC 2.41 3.45 2.65

10. 06/08/23 16:00 Kalmar FF vs AIK 2.55 3.00 2.55

11. 06/08/23 16:00 FK Teplice vs FK Jablonec 2.60 3.20 2.37

12. 06/08/23 17:30 Grasshopper Club Zurich vs FC Basel 1893 2.75 3.45 2.16

13. 06/08/23 18:00 FK Haugesund vs Rosenborg BK 2.75 3.25 2.23
14. 06/08/23 18:00 Tromsoe IL vs Lillestrom SK 2.27 3.25 2.70
15. 06/08/23 18:00 Blau-Weiss Linz vs TSV Hartberg 2.39 3.25 2.55
16. 06/08/23 19:00 Sunderland AFC vs Ipswich Town 2.46 3.30 2.70
17. 06/08/23 20:15 KV Kortrijk vs St. Truidense VV 2.80 3.40 2.33

13:00 2468 Urawa Red Diamonds vs Yokohama F Marinos 2.28 3.44 2.63

13:00 4271 Roasso Kumamoto vs Mito Hollyhock2.17 3.18 2.98

14:00 4801 Leicester vs Coventry 1.51 4.06 5.55

14:30 3057 Karlsruher SC vs Hamburger SV 2.85 3.80 2.15

14:30 4663 Nurnberg vs Hannover 2.26 3.49 2.84

14:30 5448 Anderlecht vs Royal Antwerp 2.47 3.42 2.58

14:30 5631 Magdeburg vs Eintracht Braunschweig 1.96 3.54 3.49

16:00 2029 Isloch vs Dinamo Minsk 7.36 4.60 1.34

16:00 2584 Tottenham vs Shakhtar Donetsk 1.50 4.07 5.29

16:00 3162 Kaizer Chiefs vs Chippa Utd 1.62 3.13 6.56

16:00 4093 Kalmar vs AIK Football 2.87 3.08 2.29

16:00 4107 TS Galaxy FC vs Ajax Cape Town 1.63 3.39 5.55

16:30 3609 Leeds vs Cardi� 1.38 4.56 6.93

17:00 2957 Mechelen vs KAA Gent 3.58 3.67 1.87

17:00 4428 Lyngby vs Midtjylland 3.36 3.41 2.07

17:00 5172 Hibernian vs St Mirren 1.87 3.49 3.79

17:30 3222 St. Gallen vs FC Luzern 1.86 3.71 3.61

17:30 4614 Grasshoppers vs FC Basel 3.21 3.52 2.04

18:00 1098 Borussia Dortmund vs Ajax 1.63 3.86 4.37

18:00 1241 Tromso vs Lillestrom 2.34 3.35 2.78

18:00 1245 Ham-Kam vs Brann 3.66 3.82 1.82

18:00 2597 Manchester Utd vs Athletic Bilbao 1.69 3.40 4.20

18:00 3149 RB Salzburg vs WSG Wattens 1.14 7.05 11.09

18:00 3663 Haugesund vs Rosenborg 2.69 3.36 2.40

18:00 3790 Torpedo Zhodino vs Dinamo Brest 1.79 3.46 3.97

18:00 4119 Manchester City vs Arsenal 1.75 3.68 3.87

18:00 5021 Dukla Prague vs Varnsdorf 1.67 3.78 4.03

18:00 5357 Blau Weiss Linz vs TSV Hartberg 2.24 3.28 2.78

18:00 5719 Newcastle vs Villarreal 2.05 3.22 3.32

18:00 5799 Aktobe vs Kairat Almaty 2.09 3.17 3.17

18:00 5880 Sandefjord vs Sarpsborg 4.32 4.12 1.64

18:00 5973 Austria Lustenau vs Austria Vienna 3.83 3.73 1.72

18:30 1337 Cape Town City vs Polokwane City 1.53 3.50 6.58

18:30 5762 NK Mura vs Maribor 3.59 3.48 1.84

19:00 1404 Sunderland  vs Ipswich 2.38 3.22 2.78

19:00 3350 Zenit St Petersburg vs Dinamo Moscow 1.49 4.32 5.34

19:00 4616 Nordsjalland vs Brondby 1.92 3.63 3.58

19:00 5426 Slavia Prague vs Zlin 1.16 7.08 13.54

19:00 5758 Dundalk FC vs Shelbourne 2.35 3.03 2.82

19:30 5005 KVC Westerlo vs Brugge 3.40 3.65 1.94

20:00 1870 Shamrock Rovers vs Cork City 1.43 4.04 6.06

20:00 4775 Vojvodina vs Partizan 2.97 3.18 2.18

20:15 1029 Viking vs Bodo Glimt 2.69 3.67 2.27

21:00 1595 Feralpisalo vs Vicenza 2.38 3.22 2.91

21:00 4820 Legia Warszawa vs Ruch Chorzow 1.33 4.54 7.26

21:30 3236 Steaua Bucuresti vs CFR Cluj 2.11 3.24 3.24

21:30 5703 Cesena vs Virtus Entella 1.95 3.44 3.70

22:00 2783 Vasco da Gama vs Gremio 2.75 3.19 2.37

22:00 4226 Sao Paulo vs Atletico Mineiro 2.10 3.14 3.28

22:00 5377 HNK Rijeka vs Istra 1.60 3.68 4.64
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Ni Simba Day classic

TANZANIA YAZIOTA FAINALI
ZA KOMBE LA DUNIA U-20
Na Saada Akida 

B
AADA ya Timu ya Soka ya 
Taifa ya Wanawake ya umri 
chini ya miaka 18 (Tanzania 
U-18) kutwaa ubingwa wa 

Afrika Mashariki na Kati (CECAFA 
U-18), Kocha Mkuu wa timu hiyo, Ba-
kari Shime, amesema sasa nguvu na 
malengo yake ni kucheza fainali za 
Kombe la Dunia kwa Wanawake zita-
kazofanyika mwaka 2027.

Bao pekee lililoipa Tanza-
nia ubingwa wa mashinda-
no hayo lilifungwa na Win-
ifrida Gerald dakika ya 41 
katika mechi iliyokuwa na 
ushindani dhidi ya Uganda

 iliyomaliza katika nafasi
 ya pili.

Shime alisema kupitia mashin-
dano ya CECAFA U-18, wachezaji 
wake chipukizi wamepata uzoefu 

wa mechi za kimataifa na ataendelea 
na programu mbalimbali kwa ajili ya 
kuwaendeleza na kuwajenga.

“Hii michuano imekuwa na mwen-
delezo mzuri kwa timu zetu kwa ajili 
ya kujiandaa na michuano iliyopo 
mbele yetu, malengo yetu ni kush-
iriki mashindano ya Kombe la Dunia 
ya mwaka 2027, ninaimani tutafani-
kiwa,” alisema Shime. 

Naye Rais wa Baraza la Vyama vya 
Soka Afrika Mashariki na Kati  (CE-
CAFA), Wallace Karia, amesema ame-
furahishwa na ushindani mkubwa 
wa soka la wanawake ulioonyeshwa 
katika mashindano yaliyomalizika 
Dar es Salaam juzi.

Karia alisema wanachama wa CE-
CAFA wanatakiwa kuendelea kuwa-
lea na kuwalinda wachezaji vijana 
kwa ajili ya matayarisho ya michezo 
ya kusaka tiketi ya kushiriki fainali za 
Kombe la Dunia za mwaka 2027.

Alisema mashindano yalikuwa ma-

gumu hadi hatua ya mwisho hakuna 
nchi ambayo ilikuwa na uhakika wa 
kutwaa ubingwa kati ya Tanzania 
na Uganda ambazo zilipata ushindi 
katika michezo yake mitatu iliyotan-
gulia.

Aliongeza taswira inaonyesha 
soka la wanawake Tanzania limepiga 
hatua kubwa na sasa ni tishio katika 
ukanda huu.

“Hawa wasichana tunatakiwa ku-
walea vizuri na kuwatunza kwa sa-
babu ya kuwatayarisha kwa ajili ya 
michuano ya Kombe la Dunia 2027.

“Kwa timu za Zanzibar, tunafanya 
jitihada kubwa ya kuhakikisha wa-
napata mechi nyingi za kirafiki kwa 
ngazi ya Taifa kwa sababu kuna wa-
chezaji wazuri na wenye uwezo wa 
kusaidia timu katika mashindano 
hayo ya 2027,” alisema Karia. 

Aliongeza licha ya timu chache 
kushiriki, mashindano hayo yame-
fanikiwa kwa asilimia kubwa.

“Hii mechi kwetu ni nzuri kwa sababu 
tunaenda kujiandaa na mchezo wetu 
wa Ligi ya Mabingwa Afrika, mchezo 
huu utanipa mwanga wa kuona mapun-
gufu yetu na kuyafanyia kazi kabla ya 
kucheza michuano hiyo.

Kuhusu mashabiki wengi kufika 
uwanjani kwetu ni faida kubwa, ninaim-
ani tunapata uzoefu kwa kuwa tutarejea 
tena kucheza na Simba baada ya kufan-

ya vizuri katika mchezo wetu wa awali 
dhidi ya Africa Stars,” alisema kocha 
huyo wa Power Dynamos.

Baada ya mechi hiyo, Simba itaelekea 
Tanga kwa ajili ya mechi yake ya hatua 
ya nusu fainali ya mashindano ya Ngao 
ya Jamii dhidi ya Singida Fountain Gate 
itakayochezwa Agosti 10, mwaka huu 
kwenye Uwanja wa CCM Mkwakwani 
wakati mabingwa watetezi wa taji hilo 
watakutana na Azam FC kwenye hatua 
hiyo.

Aliongeza baada 
ya michezo hiyo mi-
wili ataendelea kuwapa 
programu maalumu ya 
mazoezi kwa ajili ya mi-
chuano ya Ngao ya Jamii 
ambayo anaamini itakuwa 
na changamoto kwa 
sababu ya matokeo yao 
ya kufanya vizuri katika 
msimu uliopita.

Kocha huyo alisema 
pia anafurahishwa na 
ushindani wa wachezaji 
unaoonyesha mazoezini 
na hii inamsaidia kufa-
hamu uwezo halisi wa kila 
nyota aliyesajiliwa katika 
kikosi hicho.

“Matarajio na malengo 
ya timu yetu ni kufanya 
vizuri zaidi msimu huu, tu-
najua kila timu tutakayo-
kutana nayo imejiandaa 
kufanya vyema, hii ni 
nzuri kwa sababu inatu-
saidia kutujenga zaidi, kila 
mechi kwetu ni kubwa, 
hatutazembea,” Gamondi 
alisema.

Nzegeli, 
Konkoni 
watajwa

INATOKA  UK. 24

INATOKA  UK. 24

Mashabiki wa Simba Tawi la Shauri Moyo (Mahakama ya Nazi), lililoko 
katika Wilaya ya Muheza, Tanga wakiwa pamoja baada ya kumaliza ku-
fanya usafi kwenye Kituo cha Afya cha Ubwari kama sehemu ya sherehe 
za Simba Day 2023 ambazo kilele chake ni leo. PICHA: STEVEN WILLIAM



Ni Simba 
Day classic

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

    Rais kuwaongoza mashabiki 
leo huku homa ya ‘Kibegi’ bado...

Jumapili Agosti 6, 2023

Saada Akida na Adam Fungamwango

R
AIS Samia Suluhu Hassan leo ana-
tarajiwa kuwaongoza mashabiki 
na wanachama wa Wekundu 
wa Msimbazi katika kuhitimisha 

kilele cha Tamasha la Simba Day wakati 
kikosi chake kitakapocheza mechi ya 
kirafiki ya kimataifa dhidi ya Power Dyan-
amos kutoka Zambia kwenye Uwanja wa 
Benjamin Mkapa, Dar es Salaam.
Mbali na mechi hiyo, mashabi-

ki wa Simba watapata na-
fasi rasmi ya kutambulisha 

benchi la ufundi na wachezaji
 wote wa kikosi cha msimu wa
 2023/2024, wakiwamo nyota

 wapya na wanaorejea tena
 katika timu hiyo.

Baadhi ya nyota hao ni Aubin Akramo, 
Willy Onana, Che Fondon Malone pamoja 
na winga wa zamani wa timu hiyo, Luis Mi-
quissone.

Kutakuwa pia na burudani nyingine 
mbalimbali, ikiwamo bendi ya muziki wa 
dansi ya African Stars ‘Twanga Pepeta’, 
mkali ya bongo fleva, Ali Kiba, Tunda Man, 
Whozu, Meja Kunta) na Tommy Flavour, 
wasanii hao wanatarajiwa kuimba nyimbo 
maalum kuhusu Simba.

Litakuwa ni tamasha la 15 tangu lilipoa-
sisiwa 2009 na aliyekuwa Mwenyekiti 
wa Klabu hiyo mwaka huu, Hassan Dalali 
‘Field Marshal’,  ambapo wanachama na 
mashabiki wa klabu hiyo huanza kwa ku-
fanya kazi na shughuli za kijamii, ikiwamo 
kutoa misaada katika vituo vya watoto ya-
tima, hospitalini, magereza na kwingineko 
lakini pia likihusisha zoezi la kutoa damu ili 
kuwapatia wahitaji.

Katika matamasha 14 ambayo Simba im-
echeza kabla ya kucheza leo la 15 imeshin-
da mara nane, sare mbili na kupoteza 
mechi nne.

Mbali na burudani hizo pia kutakuwa na 
mechi maalum za timu ya vijana na Sim-
ba Queens wakishuka dimbani kucheza 
mechi ya kirafiki huku nao watakuwa se-
hemu ya utambulisho lakini pia kutakuwa 
na mechi maalum kati ya wadhamini wao, 
Benki ya CRDB dhidi ya NMB.

Meneja wa Idara ya Habari na Mawasi-
liano wa Simba, Ahmed Ally, amewataka 
mashabiki wasiopata tiketi watulie nyum-
bani na kutotokea uwanjani huku akisema 

uongozi umeamua mageti ya uwanja huo 
yatafunguliwa leo kuanzia saa 2:00 am-
bapo mashabiki watapata burudani kuan-
za muda huo.

“Wanaokuja  kwa Mkapa ni mwenye 
uhakika wa tiketi, waliochelewa kupata 
tiketi wasisogee uwanjani kwa sababu us-
alama ni mzuri na kila sehemu ya uwanja 
itakuwa na askari kwa ajili ya kuimarisha 
usalama wa raia,” alisema Ahmed. 

Kuelekea mchezo dhidi ya Power Dy-
namos, Kocha Mkuu wa Simba, Roberto 
Oliviera ‘Robertinho’ alisema leo ni siku 
muhimu kwa mashabiki wa timu hiyo na 
benchi lake la ufundi limejiandaa kukamil-
isha siku hiyo kwa kuwapa burudani.

Robertinho alisema Power Dynamos ni 
timu kubwa, anaamini kitakuwa kipimo 
kizuri kwa wachezaji wake kuelekea katika 
mashindano yote ya msimu ujao.

“Tunakwenda kuonyesha mchezo mzuri 
mbele ya mashabiki wetu, wachezaji wako 
tayari kwa ajili ya mechi hiyo na zilizopo 
mbele yao, nina matarajio makubwa na 
nyota wangu baada ya kukaa nao kambini 
kwa wiki mbili.

Watafanya vizuri,  nina kikosi ni bora 
na chenye ushindani, naweza kuchezesha 
vikosi viwili na nikapata matokeo kuto-
kana na uwezo wa kila mchezaji,” alisema 
Robertinho. 

Nyota mpya wa timu hiyo, Che Fondoh 
Malone, alisema anashukuru kuwapo ka-
tika sehemu ya wachezaji wa Simba na 
anawaahidi furaha mashabiki na wanacha-
ma wa timu hiyo.

“Ninawafahamu Power Dynamos, ni 
moja ya timu bora Afrika, tumejiandaa ku-
fanya vizuri katika mechi hiyo, tunakwen-
da kupambana ili kuhakikisha tunapata 
matokeo mazuri,” alisema Malone.

Kocha Mkuu wa Power Dynamos, 
Mwenya Chipepo, alisema anafurahi kuwa 
sehemu ya sherehe za siku muhimu na 
timu kubwa ya Simba, anaamini utakuwa 
mchezo wenye ushindani kwa sababu wa-
natumia mechi hiyo kwa ajili ya maandalizi 
ya msimu mpya.

Chipepo alisema watakutana na timu 
yenye uzoefu wa mashindano ya kimataifa, 
yenye wachezaji wazuri pamoja na benchi 
la ufundi na atapata nafasi kubwa ya kuona 
mapungufu ya kikosi chake kabla ya kuele-
kea katika mashindano ya kimataifa.

‘Maguire kuamua hatima England’ UKURASA  22

Na Saada Akida 

LICHA ya kupata michezo miwili 
ya kirafiki dhidi ya timu za hapa 
nchini, Kocha Mkuu wa Yanga, 
Miguel Gamondi, amefichua bado 
kikosi chake hakijapata muun-
ganiko mzuri huku akiwataja 
wachezaji wake wapya akiwamo 
kiungo, Mkongomani Maxi Nz-
engeli na Hafiz Konkoni.

Yanga imecheza mechi ya 
kirafiki dhidi ya Friends Rangers 
ambayo ilipata ushindi huku iki-
toa sare na JKU kutoka Zanzibar,  
michezo yote imechezwa kwenye 
uwanja wao wa mazoezi ulioko, 
Avic Town Kigamboni.

Kikosi cha Yanga kinatarajia 
kuondoka kesho kuelekea Tanga 
tayari kwa ajili ya wataanza 
kutetea taji lao kwa kuvaana na 
Azam FC, mchezo utakaopigwa 
Agosti 9, mwaka huu kwenye 
Uwanja wa CCM Mkwakwani.

Akizungumza na Nipashe 
jana, Gamondi, alisema anahitaji 
kuona kikosi chake kimeimarika 
mapema kabla ya kuanza kwa 

msimu mpya wa ligi na ili kufikia 
malengo yake, anahitaji kuongeza 
muda wa kufanya mazoezi.

Gamondi alisema wachezaji 
wake bado hawajafikia viwango 
anavyohitaji kuviona na ili 
kuimarika, atahitaji kuongeza 
programu maalumu ya mazoezi.

“Sina shida ya uwezo wa 
wachezaji, kwa sasa nahitaji 
muda zaidi wa kuendelea kuten-
geneza muunganiko wa timu hasa 
kwa upande wa wachezaji wapya, 
bado hawafikia katika usawa na 
wale ambao walikuwapo ingawa 
tunamatarajio makubwa ya ku-
fika mbali, “ alisema Gamondi.

Mkongomani Nzegeli, 
Konkoni watajwa Yanga
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