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Waziri Mkuu Kassim Majaliwa akipokea lita 50,000 za mafuta kutoka kwa Mkurugenzi Mtendaji wa Kampuni ya 
mafuta ya Puma Energy Tanzania, Dominic Dhanah (wa pili kushoto) na Meneja Uzalishaji wa kampuni hiyo, Lameck 
Hiliyai (kulia), ukiwa  mchango wa kuunga mkono mapambano dhidi ya ugonjwa wa (COVID -19) nchini, jijini Dodoma, 
jana. PICHA: OWM

Hali ya wasiwasi imelikumba bunge la 
kenya baada ya ripoti kuonyesha kuwa 
wabunge na wahudumu 17 wameam-
bukizwa virusi vya corona. DW
 Epuka mikusanyiko ya watu
 nawa mikono kwa sabuni na maji 

yanayotiririka
 Epuka kusalimiana kwa kushikana 

mikono na kukumbatiana
 ukipiga chafya au kukohoa, ziba mdomo

baa la CoRona

The Guardian digital

Anyonga mkewe hadi kufa, naye 
ajinyonga, waacha watoto watatu
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China yaipiga jeki Tanzania corona

Waziri wa 
Afya, Maende-
leo ya Jamii, 
Jinsia, Wazee 
na Watoto, 
Ummy Mwalimu 
akijaribu kifaa 
cha kupimia joto 
la mwili, baada 
ya kukabidhiwa 
msaada wa vifaa 
kinga kwa ajili 
ya kuendelea 
kupambana 
na mlipuko 
wa ugonjwa 
wa Covid 19, 
kutoka kwa 
Balozi wa China 
nchini, Wang Ke 
(kushoto), jijini 
Dar es Salaam 
jana. PICHA: 
MPIGAPICHA 
WETU

Na Mary Geofrey

UBALOZI wa China nchini 
Tanzania, umeipatia serikali 
msaada wa vifaa kinga kwa aji-
li ya kuendelea kupambana na 
mlipuko wa ugonjwa wa Covid 
19 (Corona).

Waziri wa Afya, Maende-
leo ya Jamii, Jinsia, Wazee 
na Watoto, Ummy Mwalimu, 
akipokea msaada huo jana 
jijini Dar es Salaam, alisema 
utaenda kwa watumishi wa 
afya kote nchini ambao seri-
kali imewapa kipaumbele 
cha kwanza ili kuwakinga na 
maambukizi ya Covid-19.

“Kwa niaba ya serikali tu-

naishukuru sana Serikali ya 
China kwa mchango huu na 
niendelee kuwathibitishia 
wale wote mnaoisaidia Seri-
kali ya Tanzania, msaada huu 
tutaupeleka kwa watumishi 
wa afya, kipaumbele ni kuwak-
inga  watumishi wa afya wasi-
pate maambukizi,”alisema 
Ummy.

Ummy alisema msaada huo 
uliotolewa na ubalozi wa Chi-
na nchini Tanzania ni pamoja 
na mavazi (PPE) 1,000 ya ku-
jikinga wakati wa kuhudumia 
watu waliothibitika kuwa na 
ugonjwa wa corona, barakoa 
(mask) 100,000 pamoja na vi-
pima joto vya mkono (thermal 

scanner) 150.
Kwa upande wake Balozi wa 

China nchini Tanzania, Wang 
Ke, alisema nchi yake na Tan-
zania ni marafiki kwa muda 
mrefu na ugonjwa huo ulipoi-
kumba nchi yao kwa mara 
ya kwanza, Tanzania ilikuwa 
mstari wa mbele kuwaunga 
mkono dhidi ya mapambano 
hivyo      na wenyewe wame-
jitoa kuisaidia  kukabiliana 
nao.

Wang Ke alisema Serikali 
ya China kwa sasa imechukua 
hatua na kujitoa rasmi kuwa 
nchi itakayoisaidia Tanzania 
katika misaada ya dharura 
ya vifaa kinga kukabiliana na 

ugonjwa wa corona.
Katika mwendelezo wa 

kuisadia vifaa kinga Serikali, 
kwa mara nyingine tena inata-
rajia kupokea msaada wa vifaa 
tiba vya kusaidia wagonjwa 
kupumua (Ventilator) 500 ku-
toka kwa mfanyabiashara raia 
wa China Jack Ma.

Hadi sasa jumla ya wag-
onjwa waliogundulika kuwa 
na virusi vya corona nchini 
ni 24, akiwamo mmoja ali-
yepoteza maisha, watano 
wamepona na wengine 18 
wanaendelea kupatiwa mat-
ibabu katika vituo maalumu 
vilivyopo maeneo mbalimbali 
nchini.

…Wadau wasaidia 
bil. 6/- za corona
Na Mwandishi Wetu

WAZIRI Mkuu Kassim Majaliwa, ame-
pokea kutoka kwa wadau, msaada wa 
fedha pamoja na vifaa mbalimbali kwa 
ajili ya kukabiliana na ugonjwa wa homa 
kali ya mapafu unaosababishwa na virusi 
vya corona (COVID-19) wenye thamani ya 
Sh. bilioni 6.226.

  Baada ya kupokea msaada huo, Wa-
ziri Mkuu aliwashukuru wadau hao kwa 
kuunga mkono juhudi za Serikali katika 
mapambano dhidi ya virusi vya corona, 
ambapo hadi sasa kesi 24 zimeripotiwa 
tangu kuanza kwa ugonjwa huo nchini, na 
wagonjwa watano wamepona.

 Waziri Mkuu alipokea msaada huo jana 
katika Ofisi Waziri Mkuu Mlimwa, jijini 
Dodoma na kuwataka Watanzania waen-
delee kushirikiana na Serikali katika ku-
chukua tahadhari dhidi ya ugonjwa huo. 

  Alisema hadi sasa jumla ya watu 396 
wapo kwenye karatini katika maeneo 
mbalimbali yaliyotengwa wakiwamo 
wageni wanaoingia nchini, ambao wa-
nafuatiliwa afya zao na baada ya siku 14 
kama watakuwa hawana maambukizi wa-
taruhusiwa kuungana na familia zao.

 Waziri Mkuu alisema Serikali imeende-
lea kuchukua tahadhari katika kupamba-
na na ugonjwa wa COVID-19, na kwa sasa 
imejiimarisha kwenye utoaji wa elimu 
kwa wananchi juu ya namna ya kujikinga 
na virusi vya corona. 

Kadhalika, aliwataka wakazi wa mkoa 
wa Dar es Salaam waendelee kuchukua 
tahadhari dhidi ya ugonjwa huo ili kuzuia 
usisambae kwa sababu hadi sasa mkoa 
huo unaongoza kwa kuwa na wagonjwa 
zaidi wa corona nchini.

 Pia, Waziri Mkuu alivishukuru vyombo 
vya habari nchini kwa ushirikiano wa-
naoutoa katika kuelimisha umma namna 
ya kujikinga na virusi vya corona pamoja 
na wasanii waliotunga nyimbo za kuue-
limisha umma namna ya kujikinga na 
ugonjwa huo. 

Miongoni mwa wadau waliotoa msaada 
huo ni kampuni ya Madini ya Twiga 
iliyotoa Sh. bilioni nne, mfanyabiashara 
maarufu nchini Rostam Aziz ametoa sh. 
bilioni moja, kampuni ya Taifa Gesi im-
etoa sh. miloni 100 na kampuni ya mafuta 
ya Puma imetoa msaada wa mafuta lita 
50,000 zitakazotumika katika magari ya-
nayotoa huduma za kupambana na co-
rona nchini yakiwamo magari ya kubebea 
wagonjwa.

  Wengine ni kampuni ya TEHAMA ya 
Huawei imetoa vifaa kuendeshea mikuta-
no kwa njia ya video ambavyo ni cloudlink 
camera tatu, Cloudlink Mic tatu, Cloud-
link TV terminal tatu, Cloudlink Platform 
pamoja na Thermal Imaging Temperature 
Measuring System moja vyote vikiwa na 
thamani ya sh. milioni 940, Asasi za Kiraia 
(AZAKI) zimetoa Sh. milioni 79. 

Waziri Mkuu kwa niaba ya Rais John 
Magufuli, aliwashukuru wadau hao kwa 
vitu mbalimbali walivyovitoa kwa ajili ya 
kupambana na COVID-19, akisema vifaa 
na fedha walizozitoa zitaisadia Serikali ka-
tika kukabiliana na ugonjwa huo. 

Kuhusu wadau wengine wanaohitaji 
kutoa misaada, Waziri Mkuu alisema ofisi 
yake iko wazi, pia wanaweza kupeleka 
Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, 
Wazee na Watoto, na kwa walio nje ya nchi 
au sehemu yoyote wanaweza kutuma fed-
ha kupitia akaunti Na: 9921159801 yenye 
jina la National Relief Fund Electronic.

Kina Mbowe wakata rufani Mahakama Kuu
Na Hellen Mwango

VIGOGO wanane wa Chama 
Cha Demokrasia na Maendeleo 
(Chadema), akiwamo Mwe-
nyekiti Taifa, Freeman Mbowe,  
wamekata rufani Mahakama 
Kuu Kanda ya Dar es Salaam,   
kupinga hukumu ya kulipa 
faini ya jumla ya Sh.milioni 320 
au kwenda jela miaka mitano 
kwa Kila kosa.

Vigogo hao wa Chadema 
walikutwa na hatia Machi 8, 
mwaka huu na Mahakama ya 
Hakimu Mkazi Kisutu, hivyo 
kutakiwa kwenda jela au kulipa 
jumla ya kiasi hicho cha fedha.

Rufani hiyo iliyosajiliwa kwa 
namba 76 mwaka huu, iliwasil-
ishwa na wakili wa walalami-
kaji, Peter Kibatala, ikiwa na 
sababu 14, bado inasubiri ku-
pangiwa jaji wa kuisikiliza.

Kwa mujibu wa hati ya ru-
fani, walalamikaji wanadai 
kuwa Mahakama ya Hakimu 
Mkazi Kisutu, jijini Dar es Sa-
laam, ilikosea kuwatia hatiani 

Mbowe na wenzake kwa saba-
bu haikuchambua ushahidi wa 
Jamhuri wakati wa kuandika 
hukumu hiyo. Hoja nyingine, 
Mahakama ya Kisutu katika hu-
kumu yake haikuonyesha saba-
bu zilizopelekea washtakiwa 
kutiwa hatiani.

“Upande wa Jamhuri ni ju-
kumu lao kuthibitisha makosa 
bila kuacha shaka na kwamba 
si kazi ya mshtakiwa kujitetea,” 
inaeleza sehemu ya hoja za 
walalamikaji. Hoja nyingine, 
Hakimu Mkazi Mkuu, Thomas 
Simba, hakutilia maanani 
utetezi wa washtakiwa aki-
wamo Esther Matiko na John 
Mnyika katika ushahidi wa 
Jamhuri hakuna ulipoeleza 
kama washtakiwa walikuwapo 
kwenye tukio.

Pia, mahakama ilikosea ku-
watia hatiani washtakiwa kati-
ka shtaka lililokuwa na mashta-
ka manne ndani yake ikiwamo 
kufanya maandamano, kusaba-
bisha kifo cha Akwilina Akwi-
lin, kusababisha askari polisi 

wawili kujeruhiwa.
Hoja nyingine kwamba ma-

hakama ilipokea CD iliyoonye-
sha maandamano ya washtak-
iwa kinyume cha sheria na 
kwamba utaratibu wa kisheria 
haukufuata kielelezo hicho 
kilipokelewa kiholela.

Mbali na Mbowe, Matiko, 
Mnyika, washtakiwa wengine 
ni Mchungaji Peter Msigwa, 
Halima Mdee, John Heche,

Naibu Katibu Mkuu   Zan-
zibar, Salum Mwalimu, na 
Mbunge wa Bunda, Esther Bu-
laya. Pia alikuwapo aliyekuwa 
Katibu Mkuu wa Chadema, Dk. 
Vincent Mashinji, ambaye hata 
hivyo, alishahamia Chama Cha 
Mapinduzi (CCM).

Katika kesi ha msin-
gi,  Mbowe na viongozi wen-
zake  walishtakiwa kwa mash-
taka 12 ya uchochezi na moja la 
kula njama.

Mashtaka 12 yaliyokuwa yak-
iwakabili katika shtaka la kula 
njama, wanadaiwa kufanyika 
kati ya Februari Mosi na 16,   

mwaka 2018 wakiwa Kinondo-
ni Dar es Salaam kwa pamoja 
walikula njama na wengine 
ambao hawapo mahakamani 
kwa kutenda kosa la jinai na 
kuendelea na mkusanyiko 
isivyo halali na kusababisha 
chuki na uchochezi wa uasi.

Bulaya anakabiliwa na sh-
taka la kushawishi kutenda 
kosa la jinai ambapo anadaiwa 
Februari 16, mwaka huo,   ka-
tika viwanja vya Buibui Kinon-
doni Dar es Salaam, alishawishi 
wakazi wa Kinondoni kutenda 
kosa la jinai kwa kufanya maan-
damano yenye vurugu.

Nchimbi alidai washtakiwa 
wote Februari 16, mwaka 
huo, wakiwa katika barabara 
ya Kawawa, Kinondoni Mk-
wajuni, Dar es Salaam, kwa 
pamoja wakiwa walikusanyika 
kutekeleza lengo kinyume cha 
sheria, kwa kuendelea na  mku-
sanyiko hali iliyowafanya watu 
waliokuwa kwenye eneo hilo 
waogope uwezekano wa ku-
wapo uvunjifu wa amani.
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NSSF yanunua
shamba la 
mil. 400/- 
kwa bilioni 3.3/-
Na Sanula Athanas, DODOMA

KATIKA hali inayoashiria kuwapo kwa 
harufu ya ufisadi, Mfuko wa Hifadhi ya 
Jamii (NSSF) umenunua shamba lenye 
thamani ya Sh. milioni 416.4 kwa Sh. 
bilioni 3.32.

Hayo yamebainishwa kwenye ripoti ya 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 
Serikali (CAG) kwa mwaka fedha 2018/19 
iliyokabidhiwa kwa Rais John Magufuli 
Machi 26 mwaka huu na kuwasilishwa 
bungeni jijini hapa Jumatatu.

Katika ripoti yake kuhusu Ukaguzi wa 
Mashirika ya Umma, CAG Charles Kichere, 
anabainisha kuwa Taasisi ya Kuzuia 
na Kupambana na Rushwa (Takukuru) 
Januari 3 mwaka jana, iliiomba Ofisi ya 
CAG kufanya ukaguzi wa kiuchunguzi juu 
ya ununuzi wa shamba lenye Namba za 
Umiliki 870 maeneo ya Kiluvya uliofany-
wa na NSSF.

Anasema ukaguzi wa ofisi yake ulijikita 
kwenye kuthibitisha kama kulikuwa na 
upotevu wa mali na hasara kutokana 
na ununuzi huo na ukabaini mfuko kwa 
ujumla ulipata hasara kubwa.

CAG Kichere alisema Septemba 16, 
2010 baada ya idhini ya bodi ya ununuzi, 
mfuko uliingia mkataba wa ununuzi wa 
shamba la hekari 277 lililoko Kiluvya 
kwa bei ya Sh. bilioni 3.32.

Anabainisha kuwa kulingana na waraka 
Na. 1 wa Mei 14, 1969, uliotolewa na 
Katibu Mkuu wa iliyokuwa Wizara ya 
Ardhi, Mipango-Miji na Maji, ulielekeza 
kuwa, ili kudhibiti gharama za ununuzi 
wa ardhi na mauzo ya ardhi au majengo, 
mashirika ya umma yatahitajika kuomba 
ushauri (kuhusu bei ya fidia) kutoka Idara 
ya Uthamini katika Wizara ya Ardhi.

“Hata hivyo, ukaguzi wangu ulibaini 
kuwa, Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya 
Jamii haukuomba ushauri wakati wa 
ununuzi wa shamba la Kiluvya. Ripoti 
ya uthamini wa ardhi kutoka Manispaa 
ya Temeke ambayo ilithibitishwa na 
Mthamini Mali wa Serikali Oktoba 28, 
2010, inaonyesha kuwa thamani ya ardhi 
iliyonunuliwa kwa wakati huo ilikuwa ni 
Sh. milioni 416.4.

“Bei ya mauziano ya Sh. bilioni 3.32 
ilikuwa ni kubwa kupita bei halali ya Sh. 
milioni 416.40. Hivyo, mfuko ulilipishwa 
bei ya juu kwa tofauti ya Sh. bilioni 2.90. 

“Vilevile, kulingana na ajenda namba 
6.11 ya mkutano wa bodi ya ununuzi, 
bodi ilishauri kuwa malipo ya ununuzi 
yafanyike kwa awamu tatu ambapo asil-
imia 30 italipwa wakati wa kusaini mka-
taba, asilimia 40 wakati wa kuhamisha 
miliki ya shamba, na asilimia 30 wakati 
umiliki utakapohama. 

“Hata hivyo, kinyume cha maagizo ya 
bodi, Menejimenti ya Mfuko wa Taifa 
wa Hifadhi ya Jamii ilifanya malipo kwa 
miamala miwili Septemba 27, 2010 na 
Desemba 22, 2010.

“Ninapendekeza kuwa Menejimenti ya 
Mfuko ichukue hatua stahiki kuhakikisha 
inarudisha kiasi cha fedha cha ziada kili-
cholipwa wakati wa ununuzi wa shamba 
na ichukue hatua stahiki za kisheria 
kwa watumishi wa mfuko na muuzaji 
wa shamba waliosababisha hasara kwa 
mfuko,” anashauri.

Mfanyabiashara wa samaki  soko kuu la Manispaa ya Iringa, Ngwei Msungu, akipanga samaki kwa ajili ya kuwauza jana, samaki 
wamekuwa wa shida katika soko hilo kutokana na bwawa la Mtera linalotegemewa kujaa maji kutokana na mvua kubwa zina-
zoendelea kunyesha. PICHA: FRANCIS GODWIN

Mume amnyonga kwa mikono
mkewe hadi kufa, naye ajinyonga
Na Cynthia Mwilolezi,  
MANYARA

WANANDOA wawili wakazi 
wa Kitongoji cha Logoto, 
wilayani Kiteto, mkoani Man-
yara, wamefariki dunia baada 
ya mume kumuua mkewe kwa 
kumnyonga naye kujinyonga 
kwa sababu ya wivu wa ki-
mapenzi. 

Shedrack Sekeyani (40) al-
imnyonga mke wake Magdale-
na Sirai (30), kwa mikono hadi 
kumuua kisha naye kujinyon-
ga kwenye mti kwa kutumia 
kanga. 

Mmoja kati ya mashuhuda 
wa tukio hilo, Hassan Juma, ak-
izungumza jana alisema tukio 
hilo lilitokea Aprili 6, majira 

ya usiku wakati wakigombana 
kwa kile kinachodaiwa ni wivu 
wa kimapenzi. 

Alisema marehemu wamea-
cha watoto wanne ambao ni 
Ziki Sekeyani (3), Babu Sekey-
ani (5), Faraja Sekeyani (7) na 
Rejina Sekeyani (12). 

Mmoja kati ya watoto wa 
marehemu hao Rejina alise-
ma usiku wa tukio kulikuwa 
na ugomvi baina ya baba na 
mama yao na chanzo chake 
hawakukifahamu. 

Regina alisema katika 
ugomvi uliotokea usiku huo 
baba yao alianza kumpiga 
mama yao na wao waliwaom-
ba waache ugomvi, lakini baba 
yao hakuwasikiliza na kuende-
lea kumpiga mama yao. 

“Tulianza kupiga kelele 
baba akatukataza tukany-
amaza kwa hofu ndipo akam-
nyonga mama kwa mikono 
tukiwa tunashuhudia tukio 
hilo tukadhani amelala akatu-
ambia tulale ndipo akatoka 
nje,” alisema. 

Alisema walipoamka asu-
buhi saa 12 walikuta baba yao 
amefariki dunia kwa kujinyon-
ga kwenye mti nje ya nyumba 
yao. 

Mmoja kati ya majirani wa 
marehemu hao, Mariam Hus-
sein, alisema matukio ya ku-
jinyonga yanazidi kujitokeza 
kwa kuwa hivi karibuni mwa-
namke wa eneo alijinyonga. 

Alisema hivi sasa maisha 
ya watoto hao yapo kwenye 

wakati mgumu kwa kuwa wa-
zazi wote wawili wamefariki 
mustakabali wa maisha yao 
haujulikani. 

Mjomba wa watoto wao, 
Samson Tuma alisema, hivi 
sasa ndiye anaishi na wa-
toto hao wakisubiri uamuzi 
wa ndugu wengine utakavy-
oamua namna watakavyoishi, 
baada ya mazishi ya wazazi 
wao. 

Kamanda wa Polisi wa Mkoa 
wa Manyara, Paul Kasabago, 
alikiri kutokea kwa tukio hilo. 

“Nawaasa wananchi wa 
mkoa huu wa Manyara 
waachane na mtindo wa ku-
chukua sheria mkononi kwa 
kuwa wangeweza kukaa na 
kusuluhisha ugomvi wao ku-

CAG afichua wanyamapori maelfu
wanavyouawa ajali za barabarani
Na Mwandishi Wetu, 
DODOMA

MDHIBITI na Mkaguzi 
Mkuu wa Hesabu za Seri-
kali (CAG), Charles Kichere, 
amebaini ufuatiliaji duni 
wa mauaji ya wanyamapori 
kupitia ajali     za barabarani 
nchini.

Katika ripoti yake kuhu-
su Ukaguzi wa Mashirika 
ya Umma kwa Mwaka wa 
Fedha 2018/19, CAG Kichere 
anasema  Shirika la Hifadhi 
za Taifa (Tanapa) linakabiliwa 
na tatizo la mauaji ya wany-
amapori kutokana na ajali 
hizo, akibainisha kuwa jumla 
ya wanyamapori 2,266 wali-
uawa katika mwaka mmoja tu 

ulioishia Juni 30, 2019.
Anasema pamoja na ufua-

tiliaji wa karibu wa mauaji 
ya wanyamapori unaofany-
wa na Tanapa na Mamlaka 
ya Hifadhi ya Ngorongoro 
kwenye barabara kuu, bado 
kuna matatizo mbalimbali 
yanayosababishwa na kuwa 
na teknolojia duni kama vile 
kukosa kamera za baraba-
rani, jambo linalosababisha 
kushindwa kutambua wa-
husika wanaosababisha ajali 
hizo. 

“Mapitio yangu ya ripoti ya 
kitengo cha ulinzi wa wany-
amapori, yaligundua kuwa 
katika Hifadhi ya Taifa Miku-
mi (Minapa), jumla ya wany-
amapori 124 wa aina tofauti 

waliuawa katika kipindi cha 
robo tatu ya mwaka. 

“Kutokana na idadi hiyo ya 
vifo vya wanyamapori mbal-
imbali, Hifadhi ya Taifa Mi-
kumi ilitakiwa kupokea kiasi 
cha fedha Sh. milioni 56.64 za 
tozo na adhabu za kusababi-
sha ajali. Hata hivyo, hifadhi 
hiyo ilipokea Sh. milioni 12.45 
tu, sawa na tofauti ya Sh. mil-
ioni 44.18.

“Menejimeti ilieleza kwam-
ba, ajali nyingi za barabarani 
zinatokea wakati wa usiku, 
hivyo kushindwa kuwaona 
wanaofanya makosa kutoka-
na na kukosekana kwa kam-
era za ulinzi. 

“Vilevile, katika hali ny-
ingine, malipo yalikuwa 

yanajadiliwa kutokana na uk-
weli kwamba Tanapa haina 
sheria ndogo za kutoza faini 
na adhabu, ambapo tozo au 
faini hutolewa kulingana na 
Kanuni za Taifa za Uhifadhi 
wa Wanyamapori, ambazo 
hazimfungi mtu katika ma-
hakama za sheria.

“Ninapendekeza Mamlaka 
ya Hifadhi za Taifa Tanza-
nia na Mamlaka ya Uhifadhi 
Ngorongoro zitunge sheria 
ndogo na kuzisimamia ip-
asavyo. Vilevile, zibuni na 
kusimamia njia mbalimbali 
za usalama kama vile kuweka 
kamera za barabarani ili ku-
dhibiti ajali za barabarani na 
hivyo kulinda wanyamapori,” 
anashauri.
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CAG asema 
mapato ya 
T-Pesa 
yamepotoshwa
Na Sanula Athanas, DODOMA

MDHIBITI na Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu za Serikali (CAG), Charles 
Kichere, amebaini upungufu katika 
ukokotoaji wa ada ya mauzo ya muda 
wa maongezi iliyopatikana katika 
mkataba wa Shirika la Mawasiliano ya 
Simu (TTCL) na Kampuni ya TTCL Pesa 
(T-Pesa).

Katika ripoti yake kuhusu Ukaguzi 
wa Mashirika ya Umma kwa Mwaka wa 
Fedha 2018/19, CAG Kichere anasema 
Kifungu cha 9.2 cha mkataba wa 
mauzo ya vocha za kieletroniki kati ya 
TTCL na T-Pesa, kinataka ada ya mauzo 
ya muda wa maongezi kujumuisha 
Kodi ya Ongezeko la Thamani (VAT) 
na ikokotolewe kwa kuangalia mauzo 
yaliyofanywa na T-Pesa.

“Hata hivyo, uhakiki wangu wa 
ada ya mauzo ya muda wa maongezi 
iliyopatikana, ulibaini kuwa ada 
inakokotolewa kwa kuzingatia muda 
wa maongezi wa kieletroniki uliotoka 
TTCL na si mauzo halisi yaliyofanywa 
na T-Pesa kama ilivyoainishwa katika 
Mkataba. 

“Menejimenti ya T-Pesa imeeleza 
kuwa mpangilio wa sasa unatokana na 
makubaliano ya mdomo kati ya pande 
mbili ambayo bado hayajaingizwa 
kwenye mkataba.

“Kutokana na mkataba uliopo, ni 
maoni yangu kuwa mapato ya T-Pesa 
yanaweza kuwa yamepotoshwa,” 
anasema.

CAG anapendekeza Menejimenti ya 
T-Pesa ifanye mabadiliko kwenye mka-
taba uliopo ili kuingiza makubaliano 
mapya au ikokotoe ada kwa kuzingatia 
vigezo vya mkataba uliopo.

Pia, anasema amebaini kukosekana 
kwa ukokotoaji huru kwa riba inayo-
patikana katika akaunti za udhamini, 
akifafanua kuwa sehemu ya 2.6 ya 
mkataba kati ya T-Pesa na Taasisi ya 
Udhamini ya TTCL Pesa (T-Pesa Trust) 
na benki (NMB, CRDB, TPB na TIB), 
inataka riba ikokotolewe kila siku 
kwa kuzingatia bakaa iliyopo kwenye 
akaunti na iwekwe kwenye akaunti ya 
udhamini kila mwisho wa mwezi.

Hata hivyo, CAG anasema hakukuwa 
na ushahidi kutoka kwa menejimenti 
ya Taasisi ya Udhamini ya T-Pesa Trust 
unaoonyesha kuwa kuna utaratibu wa 
kuhakikisha kuwa riba inayopatikana 
ni sahihi badala ya kutegemea kile 
kinachowekwa na benki katika akaunti 
ya udhamini. 

“Nilibaini matukio matatu ambapo 
riba iliyopatikana ililazimika kuonge-
zwa kwenye akaunti baada ya kubaini-
ka kuwa moja ya benki husika iliweka 
riba pungufu.

“Kushindwa kwa menejimenti ya Ta-
sisi ya Udhamini (T-Pesa Trust) kufanya 
ukokotoaji huru, kunaweza kusababi-
sha hasara kwa taasisi kama itatokea 
upunguzaji wa mapato hautabainika.

“Ninapendekeza Menejimenti ya 
Taasisi ihakikishe kuna ukokotoaji wa 
riba kila siku ili kuwe na usahihi na 
ukamilifu wa riba inayowekwa katika 
akaunti ya udhamini,” anasema.

Walio karantini wadaiwa
kutafuta chakula mitaani

Wasamaria wema wakisaidia kulisukuma lori baada kuharibika katikati ya barabara ya Uhuru, eneo la Buguruni Rozana, jijini 
Dar es Salaam jana. PICHA: JUMANNE JUMA

Uboreshaji daftari mikoa 12 wiki ijayo
Na Romana Mallya

TUME ya Taifa ya Uchaguzi 
(NEC), imesema uboreshaji 
wa Daftari la Kudumu la Wa-
piga Kura awamu ya pili na 
uwekaji wazi wa lile la awali 
unatarajia kuanza Aprili 17, 
kwa mikoa 12.

Mwenyekiti wa Tume, Jaji 
mstaafu, Semistocles Kai-
jage, alisema hayo jana na 
kueleza kuwa, utekelezaji wa 
uboreshaji wa daftari hilo uta-
fanyika kwa siku tatu kuanzia 
tarehe hiyo.

Jaji  Kaijage alisema hayo 
wakati alitoa mrejesho wa ki-
kao kilichofanyika Machi 23, 
mwaka huu ambacho kilihud-
huria na viongozi wa vyama 
vya siasa ambao pamoja na 
mambo mengine walijadili 
masuala hayo mawili.

Alisema michakato hiyo ita-
fanyika kwa siku tatu kwenye 

kila mkoa  na katika awamu 
(route) mbili badala ya tatu 
zilizopangwa awali.

Alisema ya kwanza itafanyi-
ka kwa siku tatu kuanzia Apri-
li 17, na kuhusisha mikoa 12 na 
vituo vya uandikishaji 2005.

Aliitaja mikoa hiyo ni Aru-
sha, Kilimanjaro, Manyara, 
Tanga, Mara, Simiyu, Mwan-
za, Shinyanga, Geita, Kagera, 
Kigoma na Tabora.

Alisema awamu ya pili nayo 
itafanyika kwa siku tatu kuan-
zia Mei 2 na itahusisha mikoa 
14 ya Tanzania Bara na Visi-
wani Zanzibar.

“Tanzania Bara kutakuwa 
na vituo vya kuandikisha wa-
piga kura vipatavyo 2001 na 
mikoa ni Katavi, Rukwa, Sin-
gida, Dodoma, Iringa, Song-
we, Njombe, Ruvuma, Lindi, 
Mtwara, Morogoro, Pwani na 
Dar es Salaam,” alisema.

Alisema jumla ya vituo am-

bavyo vitatumika kwa uan-
dikishaji ni 4006 badala ya 
vile       8031 walivyoeleza 
awali.

“Kati ya vituo hivyo, 3,956 
ni kutoka Tanzania Bara na 
50 Zanzibar, leo tutawaka-
bidhi orodha mpya ya vituo 
hivi vipya, ile mliokabidhiwa 
awali haitatumika,” alisema.

Alisema hayo yamefanyika 
baada ya kushauriana na wa-
dau na kukubaliana waend-
elee na machakato huo kwa 
kuzingatia athari za virusi vya 
corona.

“Tumeshanunua vifaa vya 
kujikinga na ugonjwa huu 
na kutoa maelekezo kwa 
watendaji kuzingatia mion-
gozo ya afya. Uwekaji wazi 
daftari  la awali utakwenda 
sambamba na uboreshaji wa 
Daftari awamu ya pili ambao 
utaanza rasmi Aprili 17, mwa-
ka huu na kukamilika Mei 4 

nchi nzima.”
Alisisitiza kuwa uboreshaji 

huo utafanyika kila kata am-
bapo kutakuwa na Mwandi-
shi Msaidizi na waandikishaji 
BVR Kit  watakaokuwa na 
orodha ya vituo vyote katika 
kata.

“Watakuwa na uwezo wa 
kuboresha taarifa za wapi-
gakura kwa yoyote atakaye-
fika kituoni,”alisema.

Pia alisema uwekaji wazi 
wa daftari la awali, orodha 
yake itabandikwa katika 
kila kituo     kilichotumika 
kuandikisha wapiga kura wa 
kwanza.

Alisema utaratibu wa ku-
weka pingamizi kwa aliyean-
dikishwa utafanyika kwa mu-
jibu wa kifungu cha 24 (1) cha 
Sheria ya Taifa ya Uchaguzi 
na kifungu cha (3d1) cha She-
ria ya Uchaguzi wa Serikali za 
Mitaa.

Na Pendo Thomas, 
KIGOMA

MKUU wa Mkoa wa Kigoma,  
Brigedia Jenerali mstaafu, Em-
manuel Maganga, ameviagiza 
vyombo vya ulinzi na usalama 
mkoani humo kuimarisha ul-
inzi katika maeneo yaliyoteng-
wa kama karantini kufuatia 
uwapo wa taarifa za baadhi ya 
watu walio kwenye karantini 
kuonekana wakitafuta chaku-
la mtaani.

Maganga aliyabainisha hayo 
wakati wa ziara yake Bandari 

ya Kibirizi ya usafirishaji 
mizigo kwa boti katika Ziwa 
Tanganyika kwenda maeneo 
mbalimbali ikiwamo nchi ya 
Jamhuri ya Kidemokrasi Kon-
go na Burundi.

Alisema inapaswa maba-
haria kuzingatia utaratibu 
wa karantini katika maeneo 
yaliyochaguliwa pamoja na 
kuzingatia usalama wao na 
wananchi wengine.

‘’Tunataarifa kule wanakim-
bia kwenda kutafuta chakula, 
tunazo taarifa tena sio za ki-
intelejesia za kawaida, watu 

wanatoka kwenda kutafuta 
chakula,” alisema.

Vile vile, Maganga alikataa 
ombi la wasafirishaji wa ma-
boti la kuwekwa karantini 
katika vyombo vyao vya usa-
firishaji kutokana na vyombo 
hivyo kutokuwa na huduma 
muhimu kama choo na ku-
wapo uwezekano wa mabaha-
ria kutoroka.

Naye Mganga Mkuu wa 
Mkoa wa Kigoma, Simon Cha-
cha, alibainisha kuwa hadi 
sasa katika mkoa huo jumla ya 
watu 61 wamewekwa karan-

tini wakiwamo mabaharia wa 
usafirishaji wa vyombo majini 
wanaoenda katika nchi jirani.

Mwenyekiti wa umoja 
wa wasafirishaji wa maboti 
Kigoma, alibainisha kupata 
hasara kutokana na gharama 
za kuwahudumia wafanyakazi 
wao wanaokuwa katika kar-
antini na kuomba kupunguza 
gharama.

Watu waliwekwa karantini 
katika mkoa huo ni Watan-
zania 53, kutoka Jamhuri ya 
Kidemokrasia ya Kongo (6) na 
Burundi (2).
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JANA Waziri Mkuu Kassim Majaliwa, alipokea fedha na vifaa 
kutoka kwa wadau mbalimbali kwa ajili ya kuisaidia serikali ku-
pambana na homa kali ya mapafu inayosababishwa na virusi vya 
corona (Covid-19), vyenye thamani ya Sh. bilioni 6.226.

  Machi 16, mwaka huu, Tanzania ilitangaza kuwapo kwa 
mgonjwa mmoja wa corona jijini Arusha, na sasa watu 24 wameu-
gua, na Aprili mosi, mwaka huu mmoja alifariki, na hadi juzi wata-
tu kati yake wamepona na kuruhusiwa kutoka hospitalini. Hata 
hivyo, jana idadi iliongezeka na kufikia wagonjwa 25.

 Tangu kujulikana kwa ugonjwa huo hatua za tahadhari zime-
chukuliwa na Serikali ikiwamo kufunga shule za awali, msingi, se-
kondari na vyuo na vyuo vikuu vyote nchini kwa muda wa mwezi 
mmoja.

 Nyingine ni kuzuia semina, mikutano, warsha, makongamano 
na mikusanyiko yote, huku kwenye vyombo vya usafiri mijini 
wakikatazwa kusimamisha abiria.

 Nyingine ni kuwapo kwa maji ya kunawa kwenye maduka na 
maofisi pamoja na watu kutembea na majitiba kwa ajili ya kuji-
takasa mikono.

  Aidha, kampeni za kuelimisha jamii kupitia vyombo vya 
habari zimeendeshwa kila wakati, na vipeperushi vya namna ya 
kujikinga vikitolewa kwenye maeneo mbalimbali, yote ni kuik-
inga jamii dhidi ya maambukizi.

 Kutokana na hali hiyo, baadhi ya taasisi za dini zilifanya mab-
adiliko ya ibada huku kukiwa na maelekezo maaluma ya kuende-
sha ibada hizo, lengo ni kukabiliana na corona.

 Machi 29, mwaka huu, Waziri Mkuu alipokea fedha na vifaa 
vyenye thamani ya Sh. bilioni 1.18 na kufanya jumla ya Sh. 7.406 ya 
zote zilizopokelewa tangu kuibuka kwa ugonjwa huo.

Akipokea msaada jana, Waziri Mkuu aliwashukuru wadau 
hao na kueleza kuna jumla ya watu 396 wapo kwenye maeneo 
ya kujitenga nchini, huku wengine waliokutana na wanaohisiwa 
huenda wameabukizwa wakifuatiliwa.

 Aidha, alieleza kuwa ofisi yake iko wazi pia wanaweza kupele-
ka Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, 
huku walio nje ya nchi wanaweza kutuma kupitia akaunti namba 
9921159801 yenye jina la National Relief Fund Electronic 

  Pia, Ubalozi wa China nchini, ulitangaza jana kutoa msaada 
kwa Tanzania wa vifaa vya kujikinga na corona yakiwamo  mavazi 
maalum, barakoa na vipima joto.

 Wengi wa waliotoa misaada hiyo ni kwa ajili ya ununuzi wa 
vitakasa mikono, barakoa kwa ajili ya maeneo ya umma na vy-
ombo vya usafiri. 

Tunaipongeza Serikali kwa hatua iliyozichukua, pia wadau 
wote waliojitoa kuunga mkono mapambano dhidi ya corona am-
bayo inatikisa dunia kwa sasa. 

Tunasisitiza ni vyema fedha zilizotolewa na zitakazoendelea 
kutolewa zitumike vizuri kwa jambo husika, ili kuendelea ku-
watia moyo wote waliotoa kwamba zilikwenda eneo husika kwa 
jambo sahihi. 

Haitarajiwi kukawa na ufujaji wa fedha hizo kwa wale wataka-
opewa dhamana ya kuzisimamia , kwa kuwa miongoni mwake 
kuna fedha taslimu kwa ajili ya kununua vifaa hivyo.

  Pia, ni vyema ukawekwa utaratibu mzuri wa kugawa vifaa 
hivyo bila upendeleo kwa kuanza na wana jamii wa chini kabisa 
na maeneo ya mipakani pamoja na kwenye usafiri wa umma. Tu-
nashauri vigawanywe kutumika vizuri.

  Haitarajiwi kuvikosa kwenye maeneo ya vituo vya mabasi 
ya mikoani na maeneo husika la miji na vijijini, kwa kuwa lengo 
ni kuhakikisha huduma inawafikia na kujikinga dhidi ya maam-
bukizi.

Na Salome 
Kitomari

USHIRIKI wa wanawake katika 
nyanja mbalimbali za maen-
deleo siyo wa kuridhisha, ku-
tokana na mfumo uliowakuza 
wa kutokupewa nafasi stahiki, 
licha ya kuwa na sifa wakati 
mwingine zilizozidi kundi jin-
gine.

 Bado jamii ya Kiafrika, Tan-
zania ikiwamo, inakabiliwa na 
mfumo dume kuanzia ngazi 
ya familia hadi taifa, kwa kuwa 
imani ni finyu kwa mwanamke 
kuwa anaweza kufanya jambo 
flani.

  Hali hiyo iko hadi kwe-
nye vyombo vya habari kwa 
kuangalia idadi ya vyanzo vya 
habari, wanawake wanaopata 
nafasi ya kutoa sauti zao dhidi 
ya jambo fulani ni wachache.

  Pia, ndani ya vyombo vya 
habari idadi ya wanawake wal-
iopo kwenye ngazi ya kufanya 
uamuzi ni ndogo na bado mfu-
mo dume unawataka kuwa 
ndani ya vyumba vya habari, 
hujulikana kama ‘dunia ya wa-
naume.’ 

Mtu anapotembelea ka-
tika shule zinazotoa mafunzo 
ya uandishi wa habari, kuna 
idadi kubwa ya waandishi 
watarajiwa wanawake, lakini 
wanapomaliza masomo ha-
waonekani kwenye vyumba 
vya habari.

Ni kwanini hilo? Hiyo inato-
kana na wengi kukata tamaa, 
kukosa wa kuwafanya wa-
songe mbele na kukatishwa 
tamaa. 

Wakati mwingine ni pale 
wanapokosa utayari na wengi 
kuona kuwa kazi hiyo ni rahisi 
na wanakuwa na matarajio ya 
kuonekana kwenye luninga 
akisoma taarifa ya habari, li-
cha ya kwamba hana sauti au 
mwonekano mzuri kwa ajili ya 
kazi hiyo. 

Aidha, kuna changamoto 

kubwa ya kupata vyanzo vya 
habari ambao ni wanawake, 
wakazungumzia masuala 
mbalimbali kuanzia michezo, 
uchumi, siasa, elimu na mam-
bo mengine mtambuka.

 Mara kadhaa kuna waandi-
shi wa habari wanapoenda 
kwenye tukio lolote au kutafu-
ta habari hata kama mwan-
amke alishuhudia bado inaku-
wa vigumu kuzungumza. 

Yote hayo yanatokana na 
mifumo iliyomkuza na kuishi 
kwenye akili yake kuwa, hasta-
hili kuzungumza bila ya ruhu-
sa ya mumewe au kusimama 
kishujaa kuongea mbele ya 
wanaume.

 Hali hiyo ndiyo imelisuku-
ma Shirika lilisilo la kiserikali 
la Tha Finnish Foundation for 
Media Development) ambalo 
kwa lugha ya kwao linaitwa 
‘Vikes’ likaanzisha mradi wa 
kuongeza nafasi ya wanawake 
kwenye vyombo vya habari, 
unaotekelezwa kwa ushiriki-
ano baina ya Taasisi ya Vyom-
bo vya Habari Kusini mwa Afri-
ka (Misa-Tan), Baraza la Habari 
Tanzania (MCT) na Chama 
cha Waandishi wa Habari Wa-
nawake Tanzania (Tamwa).

  Miongoni mwa yanay-
ofanywa na Vikes, ni kuongeza 
nafasi ya wanawake wanao-
fanya uamuzi kwenye chombo 
cha habari na kuongeza idadi 
ya vyanzo vya habari kwe-
nye vyombo hivyo, lengo ni 
kuongeza sauti na uhuru wa 
kujieleza. 

Kwanini tunaona ni 
muhimu sauti za wanawake 
zikasikika? Ni kwa sababu 
kundi husika, ndilo linaweza 
kujizungumzia na kutoa hisia 
zao, kuhusiana na jambo flani 
linalowakabili badala ya kue-
gejea wasemewe. 

Madhara ya kutokusema ni 

kwamba, wataendelea kukan-
damizwa au kupitia changa-
moto ambazo kundi jingine 
haliwezi kuliwakilisha vyema, 
jambo litakaloendelea kuwa 
changamoto katika ustawi 
wao. 

Ni lazima mabadiliko yaan-
zie kwenye vyombo vya 
habari kwa kuhakikisha wa-
nawaamini wanawake wali-
opo na kugawa majukumu ya 
kazi pasipo kuangalia kwanza 
kigezo cha jinsia, bali uwezo 
wa kutenda kazi husika kama 
inavyotakiwa.

  Iwapo jambo hilo litafani-
kiwa, maana yake ni kwamba 
itakuwa rahisi kuifikia jamii 
kwa kuwa sasa kupitia vy-
ombo vya habari wataona 
mabadiliko, ni rahisi kujifun-
za kwa kuona zaidi na pale 
watakapokuwa wanahojiwa 
wataweza kujizungumzia. 

Hiyo pekee haitoshi, bali 
vyombo vya habari vinapas-
wa kuendelea kuchapisha na 
kutangaza maudhui inayowa-
fanya wanawake na wanaume 
kubadili mtazamo dhidi ya 
jinsia nyingine na kuona kuna 
usawa na kila mmoja ana haki 
ya kutoa hisia zake.

 Mabadiliko huanza na mtu, 
lakini wakati mwingine kuna 
mabadiliko ya kitaasisi am-
bayo ndani yake hufanywa na 
watu. Hivyo basi, inapaswa ku-
waamini wanawake kulingana 
na sifa zao za kitaaluma, pia 
uzoefu  na siyo kulingana na 
‘uanamke’ wao ambao ndani 
yake una vitu vingi. 

Hali ikiwa hivyo, itapunguza 
au kumaliza mfumo dume un-
aochangia mambo mbalimba-
li, ikiwamo ukatili wa kijinsia 
dhidi ya kundi hilo na watoto.

Pia, sauti zao zitasikika na 
wao kuchangia katika maen-
deleo ya nchi.

Mfumo dume waathiri wanawake kujieleza
 Muungwana Lazima Nilonge

Fedha za msaada 
janga la corona
zitumike vizuri

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500
Mapokezi: 0745 700710
Matangazo:  0782 253676
Baruapepe:     advertise@guardian.co.tz
Website:       www.ippmedia.com
       www.epaper.ippmedia.com
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Magereza yazungumzia  mahabusi kuachiwa
Na Renatha Msungu, DODOMA

JESHI la Magereza nchini, limese-
ma haliwezi kuwaachia mahabusi 
bila msamaha wa Rais au hati kutoka 
mahakamani kama ilivyoelekezwa 
awali na Naibu Waziri wa Mambo ya 
Ndani Hamad Masauni, wakati wa 
ziara katika vituo vya polisi jijini Do-
doma.

Kwa mujibu wa takwimu hadi jana 
mahabusi nchi nzima 16,480 wapo 
gerezani. Hivi karibuni Naibu Waziri 
huyo alitoa agizo kwa Polisi na Jeshi la 
Magereza kuachia mahabusi ambao 
kesi zao sio za msingi ili kupunguza 
msongamano kwa ajili ya kuepuka 
ugonjwa wa corona.

Akizungumza jana na Nipashe, 
msemaji wa Jeshi la Magereza, Amina 
Kavilondo, alisema Magereza hawana 
mamlaka ya kuwaachia mahabusi 

bila ya hati ya mahakama (remove or-
der) ili kuwaruhusu watoke.

“Sisi kweli hatuna mamlaka ya ku-
waachia mahabusi tunasubiri order 
kutoka sehemu husika ikifika sie ha-
tuna   tatizo lolote,”alisema Kavilon-
do.

Alifafanua kuwa Magereza hawana 
tatizo la kuwaachia huru mahabusi, 
lakini mpaka wapewe ruhusa toka 
mahakamani au sehemu husika am-
bayo iliwapeleka gerezani kwa mu-
jibu wa sheria.

Alisema mahabusi waliopo wote ni 
kwa mujibu wa sheria na waliletwa 
gerezani kwa hati maalumu na ku-
toka kwao kunatakiwa hati ya ma-
hakama.

Alisema magereza zipo kwa ajili ya 
kuwahifadhi mahabusi na waliopo 
wako kwa ajili ya amri maalumu, 
wakipewa agizo watatekeleza.

“Hili naliomba watu walielewe, 
kila mahabusi anayeingia Magereza 
lazima awe na hati ya Magereza, 
haiwezi kupokea mahabusi bila ya 
kuwa na hati kutoka mahakamani au 
Polisi,”alisema Kavilondo.

Hivi karibuni Naibu Waziri wa 
Mambo ya Ndani Mhandisi Hamad 
Masauni, alitoa agizo kuwa mahabusi 
wote waachiwe huru ambao wana 
makosa yasiyotaka mtu kuwekwa 
ndani ili kuepuka msongamano kwa 
ajili ya ugonjwa wa corona.

Katika ziara hiyo pia alisema haku-
na sababu ya kumuweka mtu ndani 
kwa kosa dogo, huku akitolea mfano 
wa mahabusi mmoja ambaye alipita 
bungeni na kukamatwa na kukaa 
ndani kwa muda wa siku tatu wakati 
kesi yake haikuwa ya msingi kulin-
gana na adhabu waliokuwa wakim-
patia.

Mkuu wa kitengo cha Wateja Binafsi wa Benki ya Stanbic Tanzania, Thereza Majinge (kulia), akimkabidhi Rais wa 
Chama cha Madaktari Tanzania (MAT), Dk. Elisha Osati (kushoto), mfano wa hundi yenye thamani ya Sh. milioni 
30,  ukiwa ni mchango wa benki hiyo kusaidia mapambano ya ugonjwa wa homa ya virusi vya corona (Covid 19). 
Makabidhiano hayo yalifanyika katika makao makuu ya Benki ya Stanbic Dar es Salaam wiki hii. Katikati ni Katibu 
Mkuu wa MAT, Dk. Lilian Mnabwiru. MPIGAPICHA WETU

Bosi JamiiForums 
alipa faini ya mil. 3/-
Na Hellen Mwango

MAHAKAMA ya Hakimu Mkazi Kisutu, jijini Dar 
es Salaam, imemhukumu Mkurugenzi wa JamiiFo-
rums, Maxence Melo (pichani), kulipa faini ya Sh. 
milioni tatu au kwenda jela mwaka mmoja.

Aidha, Mahakama hiyo imemwachia huru  mwa-
nahisa mwenzake, Micke William,  baada ya usha-
hidi wa Jamhuri kushindwa kuthibitisha tuhuma 
za mshtakiwa huyo.

Hukumu hiyo ilisomwa jana na Hakimu Mkazi 
Mkuu, Thomas Simba, baada ya kusikiliza usha-
hidi wa mashahidi wanne wa Jamhuri na utetezi 
wa washtakiwa.

Alisema mahakama yake baada ya kupitia usha-
hidi wa Jamhuri iliwaona washtakiwa wana kesi 
ya kujibu.

Katika utetezi wao, Mello alikiri kuwa Mkuru-
genzi  wa JamiiForums.

Alikana tuhuma za kulinyima ushirikiano Jeshi 
la Polisi wakati likifanya uchunguzi kuhusu taari-
fa iliyotumwa katika ukurasa wa mtandao wake.

Mshtakiwa William alikana kuhusika na tuhuma 
hizo. Hakimu alisema kwa mujibu wa mashahidi 
watatu, askari polisi wa Jamhuri kwa nyakati 
tofauti walidai kuwaandikia barua watuhumiwa 
na walijibu kupitia kampuni ya uwakili ya Victori 
Artony. “Ni wazi kuwa kampuni hiyo ya uwakili 
ililijibu Jeshi la Polisi kwamba watuhumiwa wako 
tayari kutoa ushirikiano, lakini walipaswa kue-
lezwa watafanya hivyo kwa mujibu wa kifungu 
gani cha sheria, na kwamba hawawajibiki kutoa 
siri za wateja,” alisema na kuongeza:

“Melo hajakataa kuwa na uhusiano na mtandao 
huo, majibu ya barua ya uwakili, ni wazi kuwa 
walipewa maelekezo ya kujibu wasingeweza 
kukurupuka kufanya hivyo, Mahakama hii inam-
tia hatiani na kumwachia huru William,” alisema 
Hakimu Simba.

Alisema washtakiwa walipaswa kutoa ushiriki-
ano kwa kutoa taarifa za mtuma taarifa.

Kabla ya hukumu hiyo, Wakili wa Serikali, Silvia 
Mitanto, aliomba mahakama itoe adhabu kali kwa 
mshtakiwa. Wakili wa utetezi, Peter Kibatala, 
alidai kuwa mshtakiwa ni mkosaji wa mara ya 
kwanza na kwamba ana familia inayomtegemea.

Hakimu Simba alisema Melo atalipa faini na 
akishindwa atakwenda jela kutumikia kifungo cha 
mwaka mmoja.

Hata hivyo, Melo alilipa faini hiyo, ingawa   
alisema anakusudia kukata rufani kupinga hu-
kumu hiyo.

Katika kesi ya msingi, Melo na  William  wana-
daiwa kuzuia uchunguzi wa Polisi kwa kushindwa 
kutoa taarifa muhimu za Mwandishi (Mwana-
chama wa JamiiForums aliyejulikana kwa jina la 
Fahrer) aliyeandika kuhusu kampuni ya OilCom 
(T) Ltd ikidaiwa kukwepa kodi na kuchakachua 
mafuta katika bandari ya Dar es Salaam.

Polisi walikuwa wakihitaji mambo manne kuhu-
su Fahrer ambayo walidai yatawasaidia katika 
uchunguzi. Walihitaji Barua pepe ya mwanachama 
huyo, namba za simu, IP Address pamoja na mada 
nyingine zote alizowahi kuanzisha mwanachama 
huyo.

Wagonjwa wa corona 
nchini wafikia 25

Na Mary Geofrey 

WAZIRI wa Afya, Maendeleo ya 
Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, Ummy 
Mwalimu, amethibitisha kuwapo kwa 
mgonjwa mpya mwenye maambukizi 
ya virusi vya corona (Covid-19) jijini 
Dar es Salaam ambaye ni mwanaume 
(51) raia wa Tanzania. 

Alisema mgonjwa huyo yupo chini 
ya uangalizi wa watoa huduma za 

afya katika kituo maalum cha tiba Dar 
es Salaam na wizara inaendelea ku-
wafuatilia watu wa karibu waliowahi 
kukutana mgonjwa huyo.

Alisema hadi sasa jumla ya watu 
25 wamethibitika kuwa na maam-
bukizi ya COVID-19 tangu kuingia 
kwa ugonjwa huo nchini. “Wagonjwa 
hawa ni pamoja na wale waliotolewa 
taarifa kutoka Zanzibar na kati yao 
wagonjwa wa tano wamepona na 

mgonjwa mmoja alifariki dunia,” 
alisema Ummy. Alisema tangu kuan-
za kuripotiwa mgonjwa wa kwanza 
wa COVID-19 nchini, hadi kufikia jana 
jumla ya watu 789 waliokutana na 
wagonjwa wanafuatiliwa kwa karibu.

Alisema kuanzia Machi 24, mwaka 
huu hadi sasa jumla ya wasafiri 2,181 
wamewekwa karantini nchini na kati 
ya hao wasafiri 324 wamemaliza siku 
14 za uangalizi.



Alhamisi Aprili 9, 20208

habari kitaifa

Jafo: Haya ndiyo yamefanyika Tamisemi miaka minne ya JPM
Na Mwandishi Wetu, 
DODOMA

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Rais 
- Tawala za Mikoa na Serikali za 
Mitaa (Tamisemi), Seleman Jafo, 
ametaja mafanikio ambayo wiz-
ara yake imeyapata katika miaka 
minne ya uongozi wa Rais John 
Magufuli.

Akiwasilisha bungeni jijini 
hapa jana, makadirio ya mapato 
na matumizi ya wizara yake kwa 
mwaka ujao wa fedha, Jafo alise-
ma mafanikio hayo yameonekana 
katika miradi iliyotekelezwa kwe-
nye sekta za afya, elimu, ujenzi wa 
majengo ya utawala, miundombi-
nu ya barabara na kuweka mazin-
gira wezeshi ya ufanyaji biashara 
nchini.

Alisema katika kipindi hicho 
cha miaka minne, Ofisi ya Rais 
– Tamisemi imesimamia ujenzi 
na ukarabati wa Hospitali za Hal-
mashauri 98, vituo vya afya 433 
na zahanati 368 na kwamba upati-
kanaji wa dawa na vifaa tiba ume-
kuwa wa uhakika kwa asilimia 92.

Jafo pia alisema katika kipindi 
hicho cha kuanzia Desemba 2015 
hadi Februari mwaka huu, serikali 
imetumia Sh. trilioni 1.01 kughara-
mia Mpango wa Elimumsingi Bila 
Ada, maarufu elimu bure. 

Kwa upande wa miundombinu 
ya shule za msingi na sekondari, 
Jafo alisema serikali imejenga 
na kukamilisha vyumba vya ma-
darasa 19,808 na vyumba 1,313 
vipo katika hatua za ukamilishaji, 
maabara za masomo ya sayansi 
227 zimejengwa na shule za se-
kondari 1,258 zimepatiwa vifaa 
vya maabara, matundu ya vyoo 
7,922 yamejengwa na kukamilika 
na matundu ya vyoo 571 yanaen-
delea kukamilishwa.

Alisema madawati 5,070,896 ya-
metengenezwa na shule kongwe 
za sekondari 73 zimekarabatiwa, 
huku Tamisemi ikisimamia ukara-
bati na ujenzi wa barabara zenye 
urefu wa kilometa 74,940.06 am-
bapo kati ya hizo kilometa 485 
zimejengwa kwa kiwango cha 
lami.

“Jumla ya madaraja 232 na 
makalavati 7,168 yamejengwa na 
kukamilika. Serikali imejenga 
majengo ya utawala 86 ya Ofisi za 
wakuu wa mikoa, wilaya na waku-
rugenzi wa halmashauri. Kati 
yake, majengo 29 yamekamilika 
na 57 yapo katika hatua za ukamil-
ishaji,” alisema.

Jafo alisema katika kipindi cha 
miaka minne, jumla ya ajira za 
kudumu na za muda 2,347,334 
zimezalishwa kwenye Mamlaka 
za Serikali za Mitaa na Tawala za 
Mikoa.

Alibainisha kuwa katika mwaka 
huu wa fedha, watumishi 7,280 
wameajiriwa katika ajira za ku-
dumu kwenye Mamlaka za Seri-
kali za Mitaa wakiwamo walimu 
wa shule za msingi na sekondari 
4,945, watumishi wa kada za afya 
765 na watendaji wa kata 1,570. 

Alisema ajira hizo zinafanya wa-
tumishi walioajiriwa katika Mam-
laka za Serikali za Mitaa kufikia 
28,673 katika kipindi cha miaka 
minne kuanzia mwaka 2015 hadi 
mwaka 2020 wakiwamo walimu 

18,181, watumishi wa afya 8,922 na 
watendaji wa kata 1,570. 

Alisema katika mwaka ujao 
wa fedha, Ofisi ya Rais-Tamisemi 
imepanga kutekeleza kusimamia 
shughuli za utawala bora, kukuza 
demokrasia, ushirikishwaji wa wa-
nanchi na Ugatuaji wa Madaraka 
kwa Umma (D by D) na kuratibu 
na kusimamia utekelezaji wa shu-
ghuli za utoaji wa huduma za afya 
ya msingi, lishe na ustawi wa jamii 
katika Mamlaka za Serikali za Mi-
taa.

Alisema ofisi yake pia itaratibu 
na kusimamia utekelezaji wa shu-

ghuli za utoaji wa elimu ya msingi 
na sekondari katika Mamlaka 
ya Serikali za Mitaa ikijumuisha 
utekelezaji wa mpango wa utoaji 

Alisema wizara yake pia itara-
tibu ujenzi wa miundombinu ya 
barabara, afya, elimu inayotekele-
zwa katika Mamlaka za Serikali za 
Mitaa na kuratibu ujenzi wa miun-
dombinu ya maeneo ya utawala 
ya mikoa, wilaya na halmashauri 
mpya na za zamani ambazo hazi-
na majengo ya utawala zikiwamo 
halmashauri 30 ambazo zimeele-
kezwa na serikali kuhamia katika 
maeneo yao ya utawala.

Vilevile, waziri huyo alisema 
Ofisi ya Rais - Tamisemi imetenge-
wa jumla ya Sh. bilioni 61.76 kwa 
ajili ya kulipa kiinua mgongo cha 
madiwani watakapomaliza muda 
wao wa uongozi kabla ya Uchaguzi 
Mkuu wa mwaka huu.

Pia, alisema Ofisi ya Rais - Tami-
semi itahuisha Kanuni na Sheria 
Ndogo ili ziendane na mahitaji ya 
uendeshaji wa Mradi wa Mabasi 
Yaendayo Haraka.

Ili kutekeleza majukumu yake 
kwa mwaka ujao wa fedha, Jafo 
aliliomba Bunge kuidhinisha 
makadirio ya mapato na matumizi 

ya jumla ya Sh. trilioni 7.019. Kati 
yake, Sh. trilioni 4.729 ni kwa ajili 
ya matumizi ya kawaida yanay-
ojumuisha mishahara Sh. trilioni 
3.878 na Sh. bilioni 851.142 kwa ajili 
ya matumizi mengineyo huku Sh. 
trilioni 2.289 zikiombwa kwa ajili 
ya miradi ya maendeleo.

Katika mwaka huu wa fedha, 
wizara hiyo iliidhinishwa na 
Bunge matumizi ya Sh. trilioni 
6.2. Kati yake, Sh. trilioni 3.81 ni 
kwa ajili ya mishahara, Sh. bilioni 
707.95 ni matumizi mengineyo 
na Sh. trilioni 1.69 ni za miradi ya 
maendeleo. 



Alhamisi Aprili 9, 2020 9

HABARi kitAifA

Na Mwandishi Wetu

MKUU wa Mkoa wa Rukwa, Joachim 
Wangabo, amewaagiza machifu  na 
waganga wa tiba asili katika mkoa 
huo, kuhakikisha wanakuwa mstari 
wa mbele katika mapambano dhidi ya 
ugonjwa wa corona.

Amewataka kuhakikisha wanakuwa 
na ndoo za maji yanayotitirika na 
sabuni katika maeneo yao ya kazi ili 
kuwahamasisha na kuwaelimisha wa-
teja wao wanaowapa huduma kuelewa 
umuhimu wa kunawa mikono ili kujik-
inga na ugonjwa huo.

Aliongeza kuwa, haitakuwa na 
maana kama wamepata elimu halafu 
hawaitumii hali ambayo hakutakuwa 
na wa kumlaumu endapo ugonjwa 
huo utasambaa na kuangamiza watu, 
alisisitiza kuwa, kutowaelimisha wateja 
wao na kushindwa kuchukua tahad-
hari dhidi ya ugonjwa huo ni sawa na 
kulisaliti taifa wakati serikali inaen-
delea kutimiza wajibu wake wa kutoa 
elimu ya ugonjwa huo kwa kutumia njia 
mbalimbali. 

“Kwa upande wa maji mimi kwangu 
ni agizo, machifu wote muwe na ndoo 
ya maji tiririka na sabuni, muonyeshe 
mfano, waganga wa tiba za asili, na ny-
inyi wote kwa umoja wenu mkawe na 
ndoo za maji tiririka na sabuni na elimu 
mmeipata vizuri,” alisema.

 “Haitakuwa na maana kama mmepata 
elimu halafu kule mnakokwenda hamui-
tumii, halafu ugonjwa unakuja unatu-
angamiza, utamlaumu nani na elimu 
tumekupa, itabidi ujute kwamba wewe 
ni msaliti, umelisaliti taifa, umemsaliti 
na Mungu pia,” alisema. 

Wangabo alitoa maagizo hayo kwa 
nafasi yake kuwa kiongozi wa machifu 
mkoani Rukwa, katika kikao kilicholen-
ga kutoa elimu ya ugonjwa wa corona 
kwa machifu pamoja na viongozi wa 
waganga wa tiba asili wakiwamo wa 
Chama cha Waganga/ Wakunga wa Tiba 
Asili na Tiba Mbadala Mkoani Rukwa 
(CHAWATIRU).  

Aidha, Wangabo aliwataka machifu 
hao kukemea mila zinazowezesha 
kusambaa kwa ugonjwa wa corona 
kwa haraka, ikiwamo watu zaidi ya 
mmoja kutumia chombo kimoja kunywa 
pombe za asili, familia kutumia chombo 
kimoja kutumbukiza mikono kwaajili 
ya kunawa, pamoja kutumia chombo 
kimoja cha kuchotea na kunywea maji 
katika mtungi. 

Kadhalika, aliwataka waganga wa tiba 
asili kuwa na utaratibu wa kulipwa kwa 
kutumia huduma za mitandao ya simu 
ama benki ili kuepuka kushika fedha za 
wagonjwa ambao hawajulikani ugonjwa 
wao, huku akisisitiza kutotowa dawa 
zinazopelekea mtu kupiga chafya mara 
kwa mara.

Kaimu mganga Mkuu wa mkoa wa 
Rukwa, Dk. Emanuel Mtika, aliwatahad-
harisha kuwa kuwatibu wagonjwa wa 
corona ni gharama kubwa sana kiasi 
ambacho endapo ugonjwa huo utasam-
baa, watu wengi wanaweza kupotea 
kwa kushindwa kufuata maelekezo ya 
wataalamu juu ya kujikinga na ugonjwa 
huo.

Hasunga ammiminia sifa Pinda kwa kilimo
Na Mathias Canal, 
DODOMA

WAZIRI wa Kilimo, Japhet 
Hasunga, amemtembelea Wa-
ziri Mkuu mstaafu ambaye pia 
ni Mjumbe wa Kamati Kuu ya 
Chama Cha Mapinduzi (CCM), 
Mizengo  Pinda, nyumbani 
kwake eneo la Zuzu jijini Do-
doma.

Katika ziara hiyo Waziri 
Hasunga alimpongeza  Pinda 
kwa kuwekeza kwa kiasi ki-
kubwa katika sekta ya kilimo 

hususani katika kilimo cha 
mboga na matunda kupitia ki-
talu nyumba (Green Houses), 
huku akisisitiza umuhimu wa 
uwekezaji      huo kwa wakuli-
ma wa maeneo jirani kujifunza 
mbinu bora za kilimo kupitia 
yeye.

Pamoja na kutembelea 
ujenzi wa vitalu nyumba, kad-
halika Waziri Hasunga alijio-
nea uwekezaji mkubwa wa 
ufugaji wa kisasa wa samaki.

Akizungumza shambani 
hapo juzi, Pinda alipongeza 

juhudi za Wizara ya Kili-
mo kuanzisha mchakato 
wa kuanzishwa kwa Sheria ya 
Kilimo, itakayotoa suluhisho 
la        changamoto zinazom-
kabili        Mkulima na Sekta 
hiyo kwa ujumla itakayopele-
kea kuunganisha         Bodi za 
mazao ili kuwa        na mamlaka 
za mazao.

Kadhalika, Pinda alisema 
kuwa kuna ulazima wa kuen-
delea kusimamia kwa weledi 
sekta ya Ushirika nchini, kwani 
huo ndio umoja pekee un-

aowaunganisha wakulima na         
kuwa na nguvu ya pamoja 
hususani          katika kupanga 
bei ya mazao yao kadhalika 
kuimarisha            masoko ya 
mazao.

Kuhusu sekta ya umwa-
giliaji, Pinda alisema kuwa 
serikali inapaswa kuendelea 
kutilia mkazo zaidi kwani ndio 
njia pekee itakayomnusuru 
mkulima katika sekta hiyo ili 
kuondokana na kutegemea 
kilimo cha msimu wa mvua 
pekee.

Lundo la takataka zilizoletwa na mafuriko ya mvua katika daraja la Mto Ng’ombe, linalounganisha eneo la Kijitonyama Ali Maua 
na Tandale kwa Mtogole, jijini Dar es Salaam, zikiwa zimetelekezwa kwa muda mrefu bila ya kuondolewa. PICHA: JOHN BADI 

Walioshambulia polisi, 
wapima ardhi wasakwa
Na Ambrose Wantaigwa, 
TARIME

MKUU wa Wilaya ya Tarime, 
Msafiri Mtemi, ameliagiza Jeshi 
la Polisi mkoa wa kipolisi Ta-
rime/Rorya, kuwasaka na ku-
wafikisha mahakamani watu 
wanaodaiwa kushambulia 
askari polisi na watumishi wa 
halmashauri ya wilaya, wakati 
wakipima mipaka ya utawala.

Kundi la watu lililokuwa 
na silaha za jadi, liliwasham-
bulia na kuwajeruhi maofisa 
wapima ardhi, Joseph Mulazi 
na Sylivatus Mafuru, wakati 
wakitekeleza majukumu yao 
ya upimaji wa mipaka ya uta-
wala inayotenganisha vijiji vya 
Murito na Gibaso.

Mtemi alisema, tayari kamati 

ya usalama inafanya ziara ka-
tika maeneo hayo ambayo mia-
ka ya nyuma ilikabiliwa na vita 
baina ya koo mbili za Wairegi 
na Wanyamongo, iliyosababi-
sha mali ya mamilioni ya fedha 
kuteketea na wanakijiji kadhaa 
kujeruhiwa.

Alisema serikali wilayani 
hapo haitavumilia vitendo vy-
oyote vya uchochezi vya kuvu-
ruga amani na utengamano wa 
kuwezesha wananchi kuende-
lea na shughuli zao za kila siku 
za kujipatia kipato.

Alionya kwamba katika kip-
indi hiki kuelekea uchaguzi 
mkuu, uchunguzi wa vyombo 
vya usalama umebaini baa-
dhi ya wanasiasa wamekuwa 
wakitoa kauli za kuwaongezea 
mipaka ya kiutawala wananchi 

ikiwa watachaguliwa kinyume 
na utaratibu wa kisheria.

“Serikali itawachukulia hat-
ua washukiwa wote wa uhalifu 
ukiwamo uchochezi bila kujali 
nafasi zao za kisiasa kwa kuwa 
matendo kama haya yalisaba-
bisha uvunjifu wa amani na up-
otevu wa mali na maisha bila 
sababu yoyote siku za nyuma,” 
alisema.

Kwa mujibu wa diwani wa 
eneo hilo, Rashid Bogomba, 
ukosefu wa amani katika eneo 
hilo lililo karibu na mgodi wa 
kimataifa wa North Mara, un-
aomilikiwa na Barrick, ume-
sababisha kukatisha tamaa 
wawekezaji wa ndani.

Serikali wilayani Tarime ili-
ratibu mpango kazi wa  miaka 
mitano iliyopita ikiwa ni pamo-

ja na kuwezesha wawekezaji 
wa ndani ikiwamo shamba 
kubwa la zaidi ya ekari 500 lin-
alomilikiwa na kampuni ya wa-
zawa ya Isaack and sons kufun-
guliwa eneo hilo na kuwezesha 
kutenganisha uhasama wa kila 
mara baina ya koo hizo.

Mwenyekiti wa kijiji cha 
Murito, Jacob Irondo, alisema 
uanzishwaji wa shamba hilo 
umewezesha ajira kwa vijana 
zaidi ya 200  kujipatia kipato 
na kuboresha maisha badala ya 
kutumia muda mwingi katika 
makabiliano ya koo wakigom-
bea mipaka.

Alisema kupitia kamati za 
usalama za vijiji vyote jirani 
vimeazimia kubaini wahusika 
wa uchochezi na kukabidhi 
majina yao katika vyombo    

RC awaasa 
waganga 
tiba asili
corona
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SERIKALI imesema ipo katika hatua za 
mwisho za kuandaa Muswada wa sheria ya 
uvunaji, utunzaji, usafirishaji na upandiki-
zaji wa viungo vya binadamu.

Viungo hivyo ni pamoja na  figo, moyo, 
maini, mapafu, sclera ya macho, uroto, na 
vingine na utaweka utaratibu mzuri wa 
namna ya kufanya kazi hiyo.

Hayo yalielezwa bungeni jana na Wizara 
ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wa-
zee na Watoto katika majibu yake kwenye 
swali la Mbunge wa Viti Maaalum (CCM), 
Rose Tweve (pichani chini).

Katika swali lake, Mbunge huyo alisema 
Serikali imekuwa ikihimiza wananchi ku-
changia damu na kuiihifadhi katika benki 
za damu kwa ajili ya Watu wenye uhitaji.

“Je, Serikali ina mkakati gani wa kuanzi-
sha utaratibu maalum wa kuvuna viungo 
kama vile figo na moyo kutoka kwa watu 
waliopata ajali na wapo kwenye hali ya 
kupoteza maisha au kutoka kwa watu 
walioridhia kutolewa viungo hivyo na 
kuvihifadhi kwa ajili ya Watanzania wenye 
uhitaji wa viungo hivyo?” alihoji.

Katika majibu ya Wizara hiyo, ilise-
ma  kuwa Sheria itaelekeza vitu vya kuzin-
gatia kwa mpokeaji na mtoaji wa viungo.

“Sheria hii itaweka utaratibu kwa watu 
wanaoridhia kutolewa viungo vyao pindi 
wanapokaribia kupoteza maisha ikiwa 
mchangiaji huyo atakuwa ameridhia 
viungo vyake vitumike kwa ajili ya jamii 
inayohitaji viungo hivyo pindi akipoteza 
maisha,”ilisema.

Ilifafanua kuwa nchi inaheshimu haki 
za binadamu ikiwamo haki ya kuishi, mtu 
kupata ajali na kutolewa viungo vyake 
litafanywa pale ambapo mhusika atakuwa 
ameridhia akipata ajali na akawa hana 
uwezo wa kupona atolewe viungo.

Wizara hiyo iliongeza kuwa  hatua za 
kisheria na kitabibu zitatumika ili kutoa 
viungo hivyo na kuvihifadhi kwa ajili ya 
matumizi ya mtu atakayehitaji.

Sheria ya
upandikizaji 
viungo vya 
binadamu
yakaribia

Serikali yaipa IFM jukumu la
uwekezaji viwanda vya pamba

B
UNGE limeelezwa kuwa, hadi 
kufikia Machi, 2020, kuna wa-
zee wasiojiweza 349 wanahu-
dumiwa na Serikali kwenye 

makazi 13 ya wazee nchini.
Wazee hao ni wale ambao hawana 

watoto, ndugu wala jamii ya karibu ya 
kuwahudumia.

Kauli hiyo ilitolewa bungeni jana na 
Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, 
Jinsia, Wazee na Watoto kwenye maji-
bu ya swali la Mbunge wa Viti Maalum 
(Chadema), Joyce Sokombi (pichani).

Mbunge huyo alisema kumekuwa 
na wimbi kubwa la wazee wanaoishi 
katika mtaa ambao wanaishi katika 
mazingira magumu.

“Je, Serikali inajipanga vipi kuweza 
kusaidia wasiendelee kuteseka?” ali-
hoji.

Katika majibu yaliyotolewa na Wiz-
ara hiyo, ilisema kati ya wazee hao 
349, wanawake 149 na wanaume 200, 
na mpaka sasa hakuna tathmini rasmi 
kitaifa iliyofanyika kuwatambua wazee 
wanaoishi mitaani.

“Kwa kuwa miongoni mwao hutokea 
katika familia na jamii zao kuja mitaani 
kuomba mchana na kurudi makwao 
jioni au kulala pembezoni mwa madu-
ka na katika masoko,” ilisema.

Aidha, ilitumia fursa hiyo kutoa 
wito kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa 
kuendelea kuwatambua wazee na ku-

Wazee 349 wahudumiwa
kwenye makazi 13 nchini

WIZARA    ya Kilimo imekipa-
tia Chuo cha Usimamizi wa Fedha 
(IFM), kazi ya kuandaa taarifa ya kina 
ya uwekezaji katika viwanda vya zao 
la pamba ili kukuza soko lake.

Aidha, imesema taarifa hiyo itatoa 
dira ya namna ya kuanzisha viwanda 
vikiwamo vya kusindika pamba na 
inatarajiwa kukamilika kabla ya Ju-
lai, 2020.

Wizara hiyo ilitoa kauli hiyo bun-
geni wakati ikijibu swali la Mbunge 
wa Busega (CCM), Dk. Raphael Che-
geni.

Katika swali lake, Chegeni alisema 
zao la pamba linakabiliwa na kero 
nyingi kutokana na kukosekana 
uhakika wa bei yake.

“Je, Serikali inawaambia nini 
wakulima wa pamba?,” alihoji.

Kwa mujibu wa majibu ya Wizara 
hiyo, lengo la kazi hiyo ni kukuza 
soko la pamba na taarifa hiyo itatoa 
dira ya namna ya kuanzisha viwanda 
hivyo. 

Wizara hiyo ilisema    inaendelea 
kushirikiana na Sekta Binafsi ka-
tika kuimarisha huduma za ugani 
na upatikanaji wa pembejeo kwa 
wakulima ili kuongeza tija na uzal-
ishaji kwa kupunguza gharama za 
uzalishaji na kuongeza kipato kwa 
wakulima.

Ilisema serikali inatambua tatizo 
la kuyumba kwa bei ya pamba katika 
soko la kimataifa.

Aidha, kufuatia tatizo hilo, ilisema 
Habari zote na Augusta Njoji, 
DODOMA

waunganisha na huduma za msingi, pia 
familia na jamii kutekeleza wajibu wao wa 
kutoa matunzo kwa wazee hususan wale 
wasiojiweza.

“Serikali imeendelea kuweka mikakati 
madhubuti kuhakikisha kuwa wazee wote 
nchini wanafurahia maisha ya uzee hasa 
tukizingatia kuwa wazee ni hazina ya 
Taifa,” ilisema.

Ilieleza kuwa katika kuhakikisha kuwa 
haki, ustawi, ulinzi na usalama wa wazee 

unaimarishwa, Serikali kupitia mamlaka 
za Serikali za Mitaa imekuwa ikifanya 
utambuzi na uandikishaji endelevu wa 
wazee wasiokuwa na uwezo wa kujimudu 
kimaisha katika jamii.

Iliongeza kuwa mamlaka hizo ziliele-
kezwa ziwapatie huduma za msingi za 
ustawi ikiwamo vitambulisho vya mat-
ibabu bila malipo, malazi katika makazi ya 
wazee wasiojiweza, pamoja na msaada wa 
kisaikolojia.

gira mazuri ya kibiashara kwa ajili ya 
wawekezaji wa ndani na wa nje kujen-
ga viwanda vya kuongeza thamani ya 
zao la Pamba kwa kufuta tozo na kodi 
mbalimbali.

“Pia kuzalisha umeme wa uhakika 
na bei nafuu, kuendelea kuongeza 
mitaji katika Taasisi za kifedha na 
maendeleo kama vile Benki ya Maen-
deleo ya Kilimo na Benki ya Rasilimali 
ili kutoa mkopo ya muda mrefu na 
kati kwa Viwanda ili kuongeza soko,” 
taarifa hiyo ilieleza.

Pia, ilisema kuboresha miundombi-
nu ya usafirishaji na kuongeza tija na 
uzalishaji ili kupunguza gharama za 
uzalishaji na kuongeza bei na kipato 
kwa wakulima wa pamba.

serikali iliingilia kati ununuzi wa Pamba 
katika msimu wa ununuzi wa 2019/20 ili 
kuhakikisha mkulima anapata bei yenye 
tija.

Ilifafanua kuwa, suluhisho la kudumu 
kuhusu bei ya pamba ni kuongeza kiasi 
cha pamba inayochakatwa ndani ya nchi 
ili kuzalisha bidhaa zitakazotumika hapa 
nchini na hivyo kupunguza utegemezi wa 
soko la nje.

Ilieleza kuwa, ili kutekeleza Mpango 
huo, Serikali inaendelea kuweka mazin-
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HABARI ARUSHA

Na Cynthia Mwilolezi,       
ARUSHA

A
SKOFU Mkuu wa Jimbo 
Kuu Katoliki la Aru-
sha, Isaac Amani, ame-
waomba waumini kutii 

na kufuata maelekezo ya wataala-
mu wa afya ya kujikinga na maam-
bukizi ya virusi vya corona (Covid 
-19).

Akizungumza jana na Nipashe 
jijini hapa, Askofu Amani alisema, 
ni vyema kila mmoja akazingatia 

ushauri na maelekezo yanayo-
tolewa na viongozi wa serikali na  
wataalamu wa afya, kujikinga bila 
kupuuza.

“Kupitia ugonjwa huu tunaona 
ndoa zimeimarika, maana wa-
naume wanatulia nyumbani na fa-
milia zao kusali pamoja, katika hili 
inatufundisha kumrudia  Mungu 
na kujitafakari, japo tumerud-
ishwa kwa njia ngumu ya corona,” 
alisema.

Alisema katika kipindi hiki am-
bacho uhai umetikishwa na coro-

na, kila mmoja atumie nafasi yake 
kuliombea taifa na dunia nzima.

Alihimiza watu kupendana, ku-
tambuana na kuwa wamoja bila 
kujali vyeo walivyo navyo, huku 
wakitanguliza uzalendo ili kupi-
gana pamoja kwenye vita dhidi ya 
ugonjwa huo.

Alisema kila mmoja anapaswa 
kusafisha roho yake kama wana-
vyosafisha mikono kwa ajili ya 
kujikinga na corona ili taifa liwe 
imara zaidi.

Askofu Amani alisema kwa sasa 

taifa lipo kimya kwa sababu ya 
ugonjwa huo, hivyo aliwakumbu-
sha waumini kutumia muda huo 
kuomba ili ugonjwa huo utoweke.

“Ugonjwa huu umetoa fundisho 
kuwa, pamoja tunaweka mageti 
na uzio wa nyumba zetu wa kila 
aina, kwa ajili ya usalama wetu, la-
kini mdudu corona anatuchukua, 
hii maana yake tunapaswa kujiny-
enyekeza kwa Mungu na kupitia 
hili nimeona watu wanasali sana 
na tuendelee kuomba tuondo-
kane na ugonjwa huu,” alisisitiza.

Askofu aomba waumini kutii maelezo ya watalaamu Wajasiliamali 
washauriwa 
kuboresha 
vifungashio

Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA

WAJASIRIAMALI wadogo na 
wa kati nchini, wameshau-
riwa kuboresha vifungashio 
vya bidhaa zao wanazozali-
sha, ili kuvutia soko la ndani  
na nje ya nchi.

Hayo yalisemwa  jana  jijini 
hapa na Meneja wa Shirika la 
kuhudumia  Viwanda  vidogo 
nchini (Sido), mkoani  hapa, 
Nina Nchimbi, wakati akizun-
gumza na wajasiriamali wa 
kutengeneza sabuni za maji 
na kipande, dawa za kuua 
wadudu chooni na dawa za 
kusafisha vigae.

Nchimbi alisema, waja-
siriamali wanapaswa kuwa 
wabunifu kila wanapozali-
sha bidhaa zao, ili kuongeza 
ubora katika biashara zao na 
kuwavutia wateja zaidi ku-
toka ndani na nje ya nchi.

Alisema wengi wao wa-
najitahidi kuzalisha, lakini 
changamoto kubwa ni katika 
uboreshaji wa vifungashio 
na kuwataka kuwa wabunifu 
zaidi, ili kupata soko la uhaki-
ka ndani na nje ya nchi pia.

“Unapozalisha bidhaa 
yako kila wakati inakuwa na 
muonekano ule ule, inakuwa 
ngumu kupata wateja wapya, 
ni lazima mbadili muonekano 
wa vifungashio hivyo, viwe 
vya tofauti na zivutie wateja 
na kwa kufanya hivyo, mta-
pata soko la uhakika,” alisema 
Nchimbi.

Naye Mkufunzi wa mafun-
zo hayo, yaliyotolewa na 
Sido, Bahati Mkopi, alisema, 
mafunzo hayo ya utengen-
ezaji sabuni ni awamu ya nne 
sasa,  zaidi ya wajasiriamali  
80 wamehitimu mafunzo 
hayo na kuleta manufaa 
makubwa, ikiwamo kuanzisha 
viwanda vidogo na vya kati 
zaidi  ya 10.

Alisema mafunzo hayo 
yamewasaidia vijana kujiajiri 
na kupata uhakika wa kipato, 
kwa kujishughulisha we-
nyewe. Akisoma risala yake, 
mmoja wa wajasiriamali, 
Mboka Mwakalinga, alisema 
kupitia mafunzo hayo wame-
pata utambuzi wa kitaaluma 
wa vyeti ambavyo vita-
wawezesha katika mambo ya 
usajili na kuanzisha  viwanda 
vidogo.

Alisema wanakabiliwa na 
changamoto kubwa ya upati-
kanaji wa vifungashio, uhaba 
wa baadhi ya malighafi na 
gharama kubwa ya malighafi 
hizo, hivyo waliomba seri-
kali kupitia Sido na wadau 
wengine wajengewe  maz-
ingira  mazuri, kwa ajili ya 
wawekezaji wa malighafi na 
vifungashio, ili wapate kwa 
urahisi.

Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya Meru, mkoani Arusha, Emmanuel Mkongo (kulia), akizungumza kuhusu masuala mbalimbali, 
likiwamo la maambukizi ya virusi vya ugonjwa wa corona katika kikao cha baraza la madiwani wa Halmashauri hiyo,  juzi.  PICHA:  AS-
RAJI MVUNGI

Serikali yaombwa kusaidia wakulima kukopesheka
Na Cynthia Mwilolezi,       
ARUSHA.

SERIKALI na Taasisi za fed-
ha zimeombwa kushirikiana  
kutengeneza mazingira rafiki 
yatakayowezesha  wakulima ku-
kopesheka kwa urahisi, kwa ku-
weka dhamana mashamba yao, ili 
kuboresha kilimo chao.

Hayo yalisemwa jana na Mwe-
nyekiti wa  Kitongoji cha Huduma 
katika Kijiji cha Kilimatembo, Kata 
ya Rhotia wilayani Karatu, Fabi-
ano Petro, wakati akizungumza na 
wakulima kijijini hapo alipotem-
belea shamba darasa na kujifunza 
mbinu bora za kilimo na changa-
moto zinazowakabili.

Petro alisema wakulima wengi 
hususani walioko vijijini wanaka-

biliwa na changamoto ya ukosefu 
wa fedha, kwa ajili ya kununua 
pembejeo za kilimo hali  inayo-
sababisha kuendelea kulima ki-
mazoea.

“Sasa hivi gharama za pembe-
jeo za kilimo zipo juu sana, hali in-
ayosababisha wakulima kushind-
wa kulima kisasa na kuishia kilimo 
cha mazoea ambacho mwisho wa 
siku wanaishia kupata hasara na 
kutokuwa na ari ya kupenda kili-
mo,” alisema.

Meneja masoko wa kampuni 
ya kizalendo ya usambazaji na 
uzalishaji wa mbegu za mahindi 
katika kampuni ya IFFA, Luhenda 
Yangole, aliwataka wakulima kuy-
atumia mashamba darasa yalio-
andaliwa kama mfano, kwa ajili 
ya kutoa elimu kwa wakulima, ili 

walime  kilimo cha kibiashara na 
kuondokana na kilimo cha ma-
zoea cha kuishia kuhudumia kaya 
zao.

Yangole alisema, changamoto 
kubwa iliyopo kwa wakulima 
wengi  ni kutofanya kilimo kama 
biashara kutokana na kutokuwa 
na elimu ya kutosha ya mbegu 
bora za kisasa na matumizi bora 
ya zana za kilimo.

“Wakulima wengi wanalala-
mikia changamoto ya ukosefu wa 
fedha kwa ajili ya kununua pem-
bejeo, katika hili sisi tupo tayari 
kuwakopesha pembejeo kupitia 
vyama vyao vya ushirika na mta-
patiwa  kwa bei rahisi  kwa kuwa 
watachukua moja kwa moja kwe-
nye kampuni yetu na kwa kufanya 
hivyo kunawahakikishia usalama 

wa mbegu zetu pia,” alisema Yan-
gole.

Kwa upande wa Ofisa mazao 
wa Wilaya ya Karatu,Twilumba 
Ngwale, aliwataka wakulima hao 
kubadilika na kutumia kanuni 
bora za kilimo, kama wanavyoele-
kezwa na wataalamu mbalimbali 
na kutumia mashamba darasa 
kujifunza na kujua mbegu bora za 
kilimo zinazowafaa kwenye mae-
neo yao.

Mmoja wa wakulima katika 
Kijiji cha Kilimatembo, Jackson 
Musa, aliomba kampuni hizo za 
mbegu, kuendelea kuwatembelea 
wakulima vijijini na kutoa elimu 
ya           matumizi bora ya mbegu 
za kutumia,   ili walime  kilimo 
chenye tija na kuondokana na 
mazoea.
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HABARI KILIMANJARO

Na Mwandishi Wetu, 

HAI

WAKAZI wa Mam-
laka ya Mji Mdogo wa 
Hai  mkoani Kilimanja-
ro, waliokwama kumal-
iza ujenzi wa nyumba 
za makazi na biashara 
kisha kutelekeza ma-
jengo hayo kwa muda 
mrefu, wapo hatarini 
kupokwa maeneo hayo 
na serikali.

Kauli hiyo ya kuwa-
taka waliojenga majen-
go hayo na kuyaacha 
kubaki kama magofu, 
kumalizia ujenzi wake 
ili kuepuka mkono wa 
dola, ilitolewa jana 
na Mtendaji Mkuu wa 
Mamlaka hiyo, Noel 
Nnko.

“Niwatake wote 
waliocha majengo 
yao kama magofu 
kwa muda mrefu 
wayamalizie haraka. 
Sheria inataka kufanya 
hivyo, wanaodhani ni 
utani wasubiri hatua 
zitakapochukuliwa na 
Halmashauri ya Wilaya 
ya Hai,” alisema Nnko.

Kwa mujibu wa 
Mtendaji huyo, katika 
mji huo, kuna nyumba 
zimejengwa  zaidi ya 
miaka 20 bila ku-
malizika ujenzi wake 
na kuwa maficho ya 
wahalifu.

Nnko alisema Sheria 
ya Ardhi na Makazi, 
Namba 4 ya Mwaka 
1994 inawapa mamlaka 
ya kutaifisha nyumba 
ambazo hazijaendele-
zwa kwa muda mrefu.

“Tumewaomba 
mwenyeviti wa viton-
goji na mitaa watu-
saidie kuweka ma-
bango ya matangazo 
katika nyumba hizo na 
ikiwezekana  wapewe  
notisi kupitia ofisi za 
kata, angalau siku 12 
waweke madirisha  na 
milango.

Zaidi alisisitiza: 
“Tayari agizo la kutaka 
majengo hayo kufany-
iwa usafi limeshatole-
wa, kama watashindwa 
kuyafanyia usafi  tut-
ayataifisha haya 
majengo, hatuwezi 
kuendelea kuangalia 
majengo hayo.”

Aidha, alisema mam-
laka hiyo imejipanga 
kutekeleza mkakati 
huo na kwamba 
hawawezi kukaa na 
majengo katikati ya 
mjini, halafu hayajaen-
delezwa.

Waliotelekeza 
majengo 
kupokwa

Na Godfrey Mushi, HAI

H
ALMASHAURI ya Wilaya 
ya Hai mkoani Kilimanja-
ro, imechukua hatua zai-
di katika kukabiliana na 

kasi ya maambukizi ya virusi vya 
corona vinavyosababisha homa 
kali ya mapafu.

Hatua hizo ni  kuelekeza fedha 
za umma kununua matanki ya maji 
na vitakasa mikono katika masoko 
ya kwa Sadala na Bomang’ombe.

Masoko hayo likiwamo soko la 

mazao la kimataifa la kwa Sadala, 
linalobeba idadi kubwa ya wafan-
yabiashara kutoka mikoa mbalim-
bali nchini.

Jana, Mkurugenzi Mtendaji wa 
Halmashauri hiyo, Yohana Sintoo, 
alitangaza uamuzi wa kuongeza 
umakini zaidi kwenye masoko 
hayo kuhofia kujitokeza maam-
bukizi kutokana na mwingiliano 
mkubwa wa watu.

“Kimsingi tumeongeza uma-
kini katika maeneo hatarishi hasa 
masoko. Tumepanga kufanya 

zoezi la        uwekaji wa matenki 
ya kunawa mikono,” alisema na 
kuendelea:   “Wakati wa kuingia na 
kutoka katika soko la kwa sadala 
ambalo linaingiza wafanyabiasha-
ra kutoka ndani na nje ya mkoa 
wa Kilimanjaro, hivyo kusababisha 
mkusanyiko mkubwa.”

Ugonjwa huo unaosababishwa 
na kirusi jamii ya  Corona  (Covid 
19), ambacho ni tofauti na virusi 
vingine vya jamii hiyo ambavyo 
viliwahi kusababisha milipuko ya 
ugonjwa unaojulikana kama ‘Sars-

Cov’ mwaka 2003 na Mers-Cov co-
rona virus mwaka 2013.

Ugonjwa huo huambukizwa 
kwa njia ya hewa kwa kuingiwa na 
majimaji yenye virusi kutoka kwa 
mtu mmoja kwa njia ya kukohoa 
au kupiga chafya au kwa kugusa 
majimaji au makamasi kutoka kwa 
mgonjwa aliyethibitishwa kuwa na 
dalili za ugonjwa huo. 

Dalili za ugonjwa huo, huanza 
kuonekana kati ya siku moja hadi 
14 tangu kupata maambukizo.

Hai yachukua hatua zaidi 
kukabili tishio la corona

Mkuu wa mkoa wa Mara, Adam Malima (mwenye balaghashia), akijadiliana jambo na Mkuu wa wilaya ya Musoma,  Dk. Vicent Anano (kulia) na Mra-
tibu wa shughuli za Shirika la Msalaba Mwekundu mkoani humo, Sarah Waryoba, baada ya uzinduzi wa kampeni ya kutoa elimu kwa Wananchi juu 
ya kujikinga na maambukizi ya virusi vya ugonjwa wa corona katika soko la Saanane, Kata ya Nyakato, Manispaa ya Musoma, jana. PICHA: ROBIN-
SON WANGASO

Same wapata ukombozi huduma afya
Na Godfrey Mushi, SAME

WAKAZI zaidi 1,200 wanaoishi 
katika Kata ya Mtii, Wilaya ya Same 
mkoani Kilimanjaro, ambao wali-
kuwa wakitegemea huduma za afya 
kwenye kata ya jirani, hatimaye 
wameanza kunufaika na huduma 
hiyo baada ya serikali kukamilisha 
taratibu zote.

Mkuu wa Wilaya hiyo, Rosemary 
Senyamule, akizungumza na Ni-
pashe jana kwa njia ya simu, alise-

ma zahanati hiyo iliyojengwa kwa 
nguvu za wananchi ilianza rasmi 
kutumika siku chache zilizopita.

“Ingawa bado hatujafanya 
ufunguzi rasmi wa kiserikali, la-
kini tumeruhusu huduma zianze 
ili wananchi wasiendelee kuteseka 
kufuata        huduma za afya mbali 
na      makazi         yao,” alisema Seny-
amule.

Kwa sasa zahanati hiyo inatoa 
huduma za dharura za tiba kwa saa 
24, baada ya kukamilika jengo la 

wagonjwa wa nje (OPD). 
Mbali na nguvu za wananchi, 

jengo hilo lilipata ufadhili wa fedha 
Sh.milioni 25 kutoka Benki ya Posta 
Tanzania. Rahel Mbaga na Emma-
nuel Mghamba, wakieleza kufura-
hishwa kwao na huduma hiyo, wa-
meeleza kuwa wananchi walipata 
wazo hilo baada ya kuibuka changa-
moto za baadhi yao kukosa tiba 
nyakati za usiku pale wanapoug-
uliwa ama wajawazito kushikwa na 
uchungu.

Kwa mujibu wa Mbaga, baada 
ya kusoma muongozo wa sera ya 
afya na kubaini kuwa zahanati haz-
iruhusiwi kulaza wagonjwa, wali-
hamasishana    kila kaya kuchangia 
fedh        ambazo zitajenga jengo 
hilo.

Meneja wa Benki ya TPB, Kan-
da ya Kaskazini, Ayub Mkwawa, 
alisema waliguswa kusaidia juhudi 
hizo za wananchi hasa kutokana 
na umuhimu wa huduma za afya 
vijijini.
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Mwandishi Wetu

KUNA maswali ambayo yameibuliwa, 
kuhusu namna ambavyo virusi vya 
corona vinaweza kupita kutoka kwa 
mama mjamzito, hadi kwa mtoto 
tumboni mwake.

Tabibu bingwa wa binadamu, 
ambaye pia ni Mhadhiri Mwandamizi 
katika Chuo Kikuu nchini Uingereza, 
Dk Amir Khan, ameifuatilia na kuibua 
majibu ya awali, kwamba hadi sasa 
hakuna jibu la   moja kwa moja.

Anasema, katika uhalisia uliozeleka 
kitaalamu, kuna aina ya virusi na 
bakteria vinavyovuka kutoka kwa 
mama, hadi kwa mtoto na wengine 
hawavuki.

Dk. Amir anatoa mfano, virusi vi-
navyopenya kwa mtoto ni pamoja na 
HIV, tetekuwanga na rubella (surua ya 
siki tatu), lakini kwa corona, Dk. Amir 
anasema bado hakujawaapo ushahidi 
wa kisayansi kulithibitisha hilo.   

Kwa mujibu wa  chapisho la kisay-
ansi kutoka jarida huru la Lancet la 

nchini China, ambako ndiko kwenye 
mzizi wa corona, hakuna mtoto ali-
yezaliwa akiwa na virusi hivyo.  

Pia, utata wa ushahidi huo unaenda 
mbali, kwamba hata unyevu unaom-
zunguka mtoto tumboni, hadi sasa 
haku ushahidi wa kisayansi kutetea 
kumuambukiza mtoto aliye tumboni 
au la. Ni aina hiyo ya utata, kwamba 
haujafanyika utafiti kamili kujua 
kama mgonjwa corona na nafasi ya  
kumwabukiza mtoto wake kwa njia 
ya kumnyonyesha.
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Na Mwandishi Wetu

C
ORONA inazua lake na 
kila mmoja anaibua yake. 
Kumekuwapo wimbi la 
uhitaji wa dawa zinazo-

tumika dhidi ya ugonjwa malaria, 
kwa madai vinaweza kukabili ma-
pambano na virusi vya corona, 
wakati serikali mbalimbali duniani 
zikitafuta tiba.

Klorokwini na baadhi ya dawa 
zimekuwa zikitazamwa hasa 
pamoja na Shirika la Afya Duniani 
(WHO), kama zinaweza kutibu, la-
kini hakuna ushahidi wa dawa hizo 
kunafanya kazi.

Ushahidi ulioko sasa kuhusu 
ufanisi wa tiba yake dhidi ya virusi 
vya corona ni kwamba vinaweza 
pia kuzuia virusi vinavyosababi-
sha covid-19, lakini kuna ushahidi 
mdogo zaidi unaojitokeza kumnu-
suru mtumiaji na hatari kama vile 
kuharibika ini na figo.

Wastani wa wiki tatu zilizopita, 
iliripotiwa na shirika la habari la 
Kimarekani, kuwa Rais Donald 

ya dawa, hasa katika nchi zinazoen-
delea, kwa ajili ya kutibu malaria, 
lakini ghafla zimetoweka baada ya 
janga la corona kuibuka.

Ingawa dawa hizo hazikuwa na 
ufanisi dhidi ya malaria kutokana 
na ugonjwa kuzidi kuwa sugu, 
nchi kama Jordan imepiga maruku 
uuzwaji wa ‘hydroxychloroquine’ 
kwenye maduka ya dawa ili kukabi-
li hali hiyo ya mlipuko wa matumizi 
yake. 

Vivyo hivyo, Wizara ya Afya 
ya Kuwait, imeamua kuondoa 
dawa zote zenye aina hiyo kutoka 
kwenye maduka ya dawa binafsi na 
kudhibiti upatikanaji wake kwenye 
hospitali na vituo vya afya.

Kenya nayo imepiga marufuku 
uuzaji wa chhloroquine na kwa 
sasa inapatikana kwa ruhusa maal-
umu ya wataalamu wa afya, huku 
taifa la India ni taifa ambalo ni 
mzalishaji mkubwa wa dawa hizi, 
nayo imeweka marufuku kuzisafiri-
sha nje dawa hizo.

Hata hivyo, Rais Trump, am-
emuelekezea ombi binafsi kiongozi 
mwenziwe, Waziri Mkuu wa India, 
Narendra Modi,  apate dawa hizo 
kwa matumizi ya nchi yake na In-
dia imemjibu inatafakari ombi lake. 

Taarifa ya utafiti wa mwezi Feb-
ruari nchini China kuhusiana na 
matumizi ya klorkwini, kupam-
bana na virusi vya corona, ilisaba-
bisha mjadala mkubwa jijini Lagos, 
Nigeria, hata kuwafanya watu ku-
nunua dawa  hizo kwa wingi.

Kituo cha Udhibiti wa Magonjwa 
Nchini Nigeria, kimewaambia watu 
kuacha kutumia dawa hiyo ambayo 
bado haijaidhinishwa na WHO, ka-
tika kudhibiti maradhi ya corona.’

Wastani wa wiki mbili na nusu 
zilizopita, maofisa katika jimbo 
la Lagos, walisema kumekuwapo 
watu kadhaa walioathiriwa na 
matumizi ya kuvuka kiwango  
kinachopaswa cha dawa za 
klorokwini, watatu wakilazwa 
baada ya kumeza vidonge vingi.

Nchini humo kumeshuhudiwa 
ongezeko la bei za dawa hiyo, bada 
aya kutangazwa sifa za kuweza ku-
tibu. 

Meneja wa Mradi wa Operesh-
eni wa WHO, Michel Yeo, anasema 
takribani kuna jumla ya dawa 20 
ikiwemo klorokwini, zinazifanyiwa 
majaribio ya kitabibu dhidi ya co-
rona. 

Nchini Ni-
geria kume-
shuhudiwa 
ongezeko la 
bei za dawa 
hiyo, bada 
aya kutanga-
zwa sifa za 
kuweza ku-
tibu. 

Utata maambukizi corona mjamzito kwa mtoto

Dk. Amir Khan. PICHA: MTANDAO.

afya

Klorokwini kutajwa tiba corona,
kizaazaa kizito matumizi yake
• WHO inasema feki, Trump aweka oda maalum India

Mkurugenzi Mkuu wa WHO, Dk. Tedros Adhanom Ghebreyesus. PICHA ZOTE: MTANDAO

Dawa aina ya klorokwini. 

Trump, alitangaza majaribio ya 
awali ya klorokiwini, iliyoonekana 
kuwa na uwezo kutibu virusi vya 
Corona na Mamlaka ya Chakula na 
Dawa ya nchi hiyo ikaidhinisha.

Hata hivyo, baada ya muda 
mfupi, mamlaka hiyo ilitoa taarifa 
nyingine kuhusu ufanisi tajwa 
kwamba unafanyiwa kazi kabla ya 
kuidhinishwa

Rais Trump mara kadhaa, ame-
kuwa akieleza umuhimu wa dawa 
aina ya ‘hydroxychloroquine’ 
ambayo ndiyo jirani na chapa 
klorokwini ya malaria na kufanya 
uhitaji wake kuongezeka kama 
dawa muhimu ya kutibu virusi vya 
covid-19

Klorokwini imekuwa ikipatikana 
kwa kiasi kikubwa kwenye maduka 
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Waziri  
Mkuu Boris 
Johnson, 
aliyeingia 
wodini Ju-
matatu wiki 
hii, baada ya 
kugundulika 
ni mgonjwa, 
Jumanne ali-
kuwa na hali 
mbaya ya 
kupekewa 
wodi maalu-
mu.

Corona sasa kuamua hatima ya 
elimu, maisha mtaani duniani

afya

Wataaluma katika Idara ya Afya ya Dunia katika Chuo Kikuu cha Washington, Marekani wakiwa maabara, wanafanyia kazi nyendo 
za ugonjwa corona.. PICHA: MTANDAO

• Kila mahali mshikemshike, hakushukiki
• Madaktari, wauguzi wastaafu maelfu waitwa

Na Maulid Mmbaga

U
GONJWA wa homa kali 
ya mapafu unaosaba-
bishwa na virusi vya 
corona (Covid-19), ume-

kuwa tishio duniani na hata kula-
zimisha shughuli mbalimbali za 
kijamii kusimama, ikiwamo lililo 
nyeti la utoaji wa elimu.

Katika kutekeleza jitihada za ku-
pambana na kuenea ugonjwa huo, 
nchi nyingi duniani zilitangaza 
kusitisha utoaji elimu shuleni, ka-
tika vyuo na hadi vyuo vikuu kwa 
dhumuni la kuepusha misonga-
mano, ambayo ni wakala mkuu wa 
kuenea ugonjwa.

Ni hekaheka ambayo Tanzania 
siyo kisiwa. Nayo imesitisha utoaji 
elimu katika mjumuiko. Tarehe 18 
mwezi uliopita, ikiwa zaidi ya siku 
30 zimeshapita, Waziri Mkuu Kas-
sim Majaliwa, alitangaza kufungwa 
shule na vyuo, kama sehemu ya 
jitihada kudhibiti na kupamba-
na na ueneaji virusi vya corona 
nchini.

Waziri wa Afya, Maendeleo ya 
Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, 
Ummy Mwalimu, siku chache zi-
lizopita alitangaza kuwa wasafiri 
wote kutoka nchi zilizoathirika na 
corona, watalazimika kukaa kar-
antini kwa siku 14 katika hosteli 
za Chuo Kikuu cha Dar es Salaam 
(UDSM) maarufu ‘Hosteli za Magu-
fuli.’

Anasema, utaratibu uliowek-
wa wa kukaa hotelini kwa sasa 
hautakuwepo, tena kwa lengo la 
kudhibiti mienendo ya saa 24 za 
washukiwa.

"Tumeona kule Iringa kuna 
wasafiri tuliwaweka hotelini waka-
toroka, ili kudhibiti mienendo ya 
wasafiri hao na kulinda Watan-
zania wengi tumeona tuwaweke 
eneo moja ‘Hosteli za Magufuli’ 
ambako kutakuwa na ulinzi wa saa 
24, RC (Mkuu wa Mkoa) Makonda 
atasimamia kwa karibu chini ya 
Wizara ya Afya,"  anasema.

 Pia, Waziri wa Elimu, Sayansi 
na Teknolojia, Profesa Joyce Ndali-
chako, mwanzoni mwa wiki hii ali-
tangaza rasmi kuahirisha mitihani 
ya kidato cha sita, iliyotarajiwa 
kuanza kufanyika tarehe 4, mwezi 
ujao.

Ni hali inayowaacha wanafunzi 
nchini katika mjadala usiokuwa na 
majibu, kuhusu hatma ya wao ku-
rudi shuleni, iwapo corona itaen-
delea kuongezeka na hadi sasa ku-
fikia 24. Hivi sasa zimebaki wastani 
wa wiki mbili kumaliza siku 30 zi-
lizotolewa na Waziri Mkuu Kassim 
Majaliwa.

UGHAIBUNI KULIVYO
China ni miongoni mwa nchi 

zilizositisha kwa muda shughuli 
za elimu kwa wanafunzi wa elimu 
ya juu, ikipambana na virusi vya 
corona, yenyewe ikiwa muasisi 
na sehemu iliyoathirika zaidi na 
ugonjwa huo.

Kuanzia Machi 28, 2020 serikali 

ya China ilitangataza kusitisha viza 
na hati zote za ukazi na kuzuia 
ndege kutoka mataifa mengine ku-
ingia nchini humo, hali iliyowafan-
ya wanafunzi wa nchi mbalimbali 
wanaosoma huko, ikiwamo Tanza-
nia kushindwa kurejea China kue-
ndelea na masomo.

Serikali ya nchi hiyo ilifikia hat-
ua hiyo mara baada ya kuona coro-
na, umekuwa tishio nchini humo.

"Katika kudhibiti kuenea kwa 
corona, serikali ya China im-
etangaza kisitisha viza (ruhusa ya 
kuingia nchini) na hati za ukazi, 
hivyo safari zote za kimataifa hazi-
taendelea.

“Kwa mujibu huo, wanafunzi 
wote wa Tanzania wanaosoma 
China, wasitishe mipango ya kure-
jea China hadi itakapotangazwa 
tena," ubalozi wa Tanzania nchini 
China ulisema.

Nchini Italia, Waziri wake, Gi-
useppe Conte, alitoa wito kwa 
Umoja wa Ulaya (EU) kutumia uw-
ezo wao imara wa fedha,  kupam-
bana na mlipuko wa corona.

Anasema janga hilo limekuwa 
tishio kuanzia Kaskazini hadi Kusi-
ni, Mashariki na Magharibi mwa 
dunia kwa wastani na maambukizi 
hayo yameendelea kuzua wasiwa-
si katika mataifa yote duniani, hasa 
Ulaya na mipaka yote

Ni hali inayofanya shughuli 
mbalimbali za Italia kufungwa na 
hata kuwazuia watu kutoka nje, 
jambo lililowaathiri hadi wanafun-
zi, hali iliyowafanya kushindwa 
kuendelea na masomo hadi pale 
hali itakapotengemaa.

Nchini Uingereza nako si shwari, 
hata imefikia hatua ya kuwaomba 
madaktari wastaafu warudi kazini, 
kusaidia kukabiliana na janga la 
corona.

Pia, Baraza la Wauguzi Wakunga 
nchini humo liliwaandikia barua 
zaidi ya wauguzi 50,000 pamoja 
na madaktari 15,000 wastaafu, ili 
warudi kusaidia kupambana na 
suala hilo.

Ni hali iliyowafanya wanafunzi 
nchini humo kushindwa kuende-
lea na masomo kwa kuepusha mi-
songamano.

Waziri  Mkuu Boris Johnson, ali-
yeingia wodini Jumatatu wiki hii, 
baada ya kugundulika ni mgonjwa, 
Jumanne alikuwa na hali mbaya ya 
kupekewa wodi maalumu.

Wengine wazito kiserikali wali-
oguswa na corona nchini humo 
ni mwanamfalme, Prince Charles 
na Naibu Waziri wa Afya, Nadine 
Dorries.

Marekani maambukizi yamezidi 
maradufu na sheria ya kuwalazimi-
sha watu wakae nyumbani, ndiyo 
imeendelea kutolewa, wanafunzi 
pia ni miongoni mwa waathirika 
wa agizo hilo.

Kando na majiji ya New York, 
Washington na California, ni mion-
goni mwa majimbo yaliyozongwa 
na janga la corona.

Meya wa New York, Bill de Bla-
sio, alikiambia chombo cha habari 
cha CNN siku chache zilizopita 
kuwa, jimbo hilo maarufu nchini 
Marekani litakosa vifaa vya kimat-
ibabu katika kipindi cha wiki tatu 
ikiwa mlipuko wa maambukizi 

utaendelea kwa kiwango kikubwa. 
Kwa maana hiyo, aliitaka serikali 

kuu kulisaidia jiji hilo kupata vi-
faa vya kusaidia kupumua 15,000, 
barakoa milioni 50 na magauni 
mengi na vifaa vya madaktari ku-
jikinga.

Nchini Afrika Kusini, kama ili-
vyo nchi nyingine kuwa na maam-
bukizi ya virusi na hivyo Rais wa 
Afrika Kusini, Cyrille Ramaphosa, 
alitangaza kusitishwa kwa safari 
kutoka katika mataifa yenye  tish-
io kubwa la covid-19  kama Italia,  
Ujerumani, China na Marekani.

Vilevile walitangaza kusitisha 
mikusanyiko jambo ambalo lili-
wafikia hadi wanafunzi shuleni, 
mtu yeyote ambaye ataeneza 
habari za uwongo kuhusu corona 
atakabiliwa na adhabu ya miezi 
sita gerezani, kulingana na sheria 
mpya ya nchi hiyo.

Katika jimbo la Berlin nchini Uje-
rumani, hadi kufikia April 7 taasisi 
ya Robert Loch nchini humo, inari-
poti kwamba idadi ya mikasa ya vi-
rusi vya corona vilivyothibitishwa, 
vimefika 99,225 na wagonjwa 1,607 
wamekufa

Aidha, mkoa wa Bavaria, umeen-
delea kuwa kitovu cha maambuki-
zi mapya ya ugonjwa huo, mikasa 
kukiwapo 26,168 iliyothibitishwa, 
ikifuatiwa na North Rhine, West-
phalia na Bedan Wurttemberg, am-
bako napo shughuli za kukusanya 
watu zilizuiliwa.

Hapo  inajumuisha shuleni, hali 
inayofanya wanafunzi waendelee 
kukaa nyumbani hadi pale tatizo la 
corona litakapoisha.



Ruwasa katika ushindi unaomtua
ndoo mwanamke wa Shinyanga
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mazingira
KUTOKa ViJiJini…

• Waliofuata maji km. 3, imewajia mlangoni • DC akoshwa, aja na ziara ya ushuhuda

Tunashiriki-
ana na Mam-
laka ya Maji 
na Usafi wa 
Mazingira 
Shinyanga 
(Shuwasa), 
ambao wao 
wametoa Sh. 
milioni 100 
na sisi Ru-
wasa milioni 
50.

Nimefanya 
ziara hii, 
ili kuka-
gua kasi ya 
utekelezaji 
wa miradi ya 
maji katika 
wilaya ya 
Shinyanga.

Na Mwandishi Wetu

JANGA corona hadi sasa 
limevuruga mipango mingi 
duniani, ikiwamo ya mama 
wajawazito.

Kada hiyo ya wazazi 
ilikuwa na mipango mingi 
ya kukaribisha watoto wao 
wapya, huku katika mataifa 
mengine, tayari walishaanza 
kupata huduma za afya ma-
jumbani mwao.

Katika maeneo mbalim-
bali sasa duniani, imekuwa 
jambo gumu kwa familia 
kutenganishwa hasa pale ka-
tika utamaduni unaokusanya 
watu, kuonyesha upendo.

Wakati uliopo, ghafla 
imekuwa tofauti kwa wa-
nawake wanaojifungua kuwa 
na mazingira magumu, hata 
kutembelea kwenda kumuo-
na mtoto mpya nyumbani au 
hospitalini, mahali aliko kwa 
wakati huo.

Kwani utamaduni, hasa 
jamii za Kiafrika safari za 
wageni na zawadi mkononi 
kumkaribisha ‘kadogoo’ 
huyo.

Sheria za kuona wagonjwa 
hospitalini zimebadilika. 

Na Marco Maduhu, Shinyanga

S
ERA ya Maji ya Mwaka 
2002, inasema asilimia 85 
ya wananchi vijijini wapa-
tiwe maji safi na salama 

ifikapo mwaka 2020, huku mijini 
kukilengwa asilimia 100.

Serikali hivi sasa imeshaanzi-
sha Wakala wa Maji Vijijini (Ru-
wasa), lengo ni kuongeza kasi ya 
utekelezaji miradi ya maji vijijini 
ili katika mwaka uliopo 2020, wa-
nanchi wake wafikiwe na maji safi 
na salama kwa asilimia 85 kama 
sera inavyoainisha.

Ruwasa wilayani Shinyanga, im-
ekuwa na kasi kubwa ya utekelezaji 
miradi mingi kuondoa changamoto 
ya uhaba wa maji, pamoja na ‘kum-
tua ndoo kichwani’ mwanamke wa 
kijijini, hali inayomuokolea muda 
na safari ndefu ya kufuata maji.

Emmanuel Nkopi ni Kaimu Me-
neja wa Ruwasa, wilaya ya Shin-
yanga, anayesema miradi mingi 
ya maji wanayoitekeleza kwa wa-
nanchi, ni ya maji kutoka Ziwa Vic-
toria.

Nkopi anasema, kuna baadhi ya 
miradi imeshaanza kutoa huduma 
ya maji kwa wananchi, ikiwamo 
katika vijiji cha Mwiseme na Lya-
busalu, huku miradi inayotarajiwa 
kukamilika mwezi huu, ni iliyoanza 

wake watajikita katika shughuli za 
maendeleo.

Anasema suala la ukuaji uchumi 
katika jamii, lina uhusiano mkub-
wa sana na upatikanaji wa maji, 
hivyo kuwapo vijiji au jamii in-
ayokosa huduma ya maji, wanaru-
di nyuma kimaendeleo.

“Nampongeza sana Kaimu Me-
neja wa Ruwasa,” anasema Abood 
na kuendelea: “Yaani ndani ya kip-
indi hiki kifupi ametekeleza miradi 
mingi ya maji safi na salama katika 
maeneo ya vijijini.”

Huku akitoa kauli ya ‘kujipigia 
debe’ kwamba katika kipindi kili-
chopo cha lala salama ya awamu 
yake ya uongozi, anaahidi kuen-
deleza ushirikiano wa wananchi 
kujitolea katika kufanikisha miradi 
hiyo.

Zanzibar, Balozi Seif Ali Iddi, ni 
kwamba kuna vijiji 126 na kati yake, 
93 ndio vina maji safi na salama.

Salum anasema, mradi mkub-
wa wa maji kutoka Ziwa Victo-
ria unatekelezwa katika Kata ya 
Masengwa, ambao utakapokami-
lika mwaka huu, kuna matarajio 
ya kunufaisha vijiji 14 vitakavyo-
pitiwa na bomba kuu la maji, ikiwa 
ni hatua ya upatikanaji maji safi na 
salama.

DC MBONEKO
Jasinta Mboneko, ni Mkuu wa 

Wilaya Shinyanga, katika ziara ya 
kukagua utekelezaji miradi ya maji 
wilayani kwake, anasisitiza itekele-
zwe kwa wakati, ili kuondoa adha 
ya kupoteza muda wa shughuli za 
kiuchumi, kwa sababu ya kutafuta 
maji safi na salama.

Mkuu wa Wilaya, anaipongeza 
Ruwasa kutekeleza miradi mingi 
ya maji kwa muda mfupi walioan-
za kufanya kazi, akiwataka waen-
deleze kasi hiyo, huku akisisitiza 
vituo watakavyovitenga kwa wa-
nanchi kuchota maji, viwe karibu 
na makazi ya watu, ili kumtua ndoo 
mwanamke.

“Nimefanya ziara hii, ili kukagua 
kasi ya utekelezaji wa miradi ya 
maji katika wilaya ya Shinyanga. 
Nimeona inaridhisha na Ruwasa 
wanafanya kazi vizuri.

“Baadhi ya miradi nimeona ime-
shaanza kutoa huduma ya maji 
kwa wananchi, licha ya kutokamili-
ka kwa asilimia 100 jambo ambalo 
ni hatua nzuri. 

“Lengo la utekelezaji wa mi-
radi hii ya maji, ni kukakikisha 
wananchi hawapotezi tena muda 
wa kufanya shughuli za kiuchumi, 
kwa sababu ya kutafuta maji safi 
na salama kutoka umbali mrefu, 
bali maji yawe karibu na wachape 
kazi,” anaeleza.

Pia, rai yake kwa wananchi wa-
naotekelezewa miradi hiyo ya maji 
safi na salama, watunze miundom-
binu iliyopo wasiiharibu, iweze 
kudumu kwa muda mrefu kutoa 
huduma ya maji safi na salama.

MWANAKIJIJI
Margret Maige, ni mwanamke 

mkazi wa kijiji cha Mwang’osha, 
Shinyanga eneo unakotekelezwa 
mradi wa maji safi na salama, 
anasema, wamekuwa wakifuata 
maji umbali mrefu takriban kilomi-
ta tatu na kuna wakati wanatumia 
maji ya bwawa.

Anasema, kukamilika mradi huo 
mpya utakuwa msaada mkubwa 
kwao, ukiokoa muda ambao wame-
kuwa wakipoteza katika mbadala 
wa shughuli za kiuchumi, ikiwamo 
kilimo.

Sambamba na hiyo, Margret 
anasema, huduma ya maji itakuwa 
karibu pamoja na kutoingia tena 
kwenye migogoro ya ndoa kwa 
kuhisiwa vibaya na waume wao.

“Tunaipongeza sana serikali 
kwanza… sababu tatizo la maji 

Mkuu wa Wilaya ya Shinyanga, Jasinta Mboneko (kushoto), akiangalia wananchi wanaochota maji katika Kijiji cha Lyabusalu, Shinyanga, kwenye mradi unaotekelezwa na Ruwasa.

Mkuu wa Wilaya ya Shinyanga, Jasinta Mboneko (wa pili kushoto), akiwa 
na Kaimu Meneja wa Ruwasa, Emmanuel Nkopi, kukagua ufukiaji mabomba, 
kwenye mradi wa maji Kata ya Masengwa. PICHA ZOTE: MArCO MADuHu

Zinazuia idadi ya watu na 
hata mama anapojifungua 
bado, wageni ni ngumu 
kwenda kumuona mtoto 
mpya au kumpa hongera 
mama kama amejifungua 
salama.

Kizazi cha sasa ni kile 
ambacho hakikubali watu 
wawe karibu ‘social dis-
tance generation’. Sasa 
wazazi wanapohitajika 
kujitenga wawezavyo, ili 
kuepuka maambukizi haya 
kwa watoto na mama, ni 
mtihani mkubwa.

Kwenye mitandao ya 
kijamii watu wamekuwa 
wakirushiana masihara ya 
majina yanayoweza kupewa 
watoto wapya wa zama hizi 
za corona.

Maana kihistoria, katika 
jamii nyingine za kiafrika, 
mtoto anapewa majina kul-
ingana na msimu au tukio 
fulani. Hapo ndio unasikia 
kina Chausiku, aliyezaliwa 
usiku, Shida, Majuto na 
Furaha, ambaye kizungu 
ndiye Happy.

Wapo walioibuka na 
mashihara, ikizingatiwa 
kuna baadhi wanaobadilisha 

mitandao kwa staili wana-
vyopenda, wakidai wanaweza 
kuibuka na  majina Barakoa 
kwa Waswahili, pia Mask na 
Sanitizer kwa wanaoongea 
Kizungu. Nini imezaa hilo?... 
yatokanayo na hekaheka za 
corona.

Katika mtandao wa 
‘Tweeter’, kuna wazazi wa 
mtoto mpya waliandika kuwa 
wamejitenga na familia kwa 
muda wa siku 14 kwa kuwa 
wakati huo ni wa kizazi cha 
‘social distancing’(kutengwa 
na jamii) na watu zaidi ya 
700,000 walifanya hivyo 
duniani.

Ni sehemu ya mageuzi 
mengi ya muda, yanaweza 
kushuhudiwa katika zama 
zilizopo za mlipuko wa virusi 
corona.

Kwa baadhi ya wanawake, 
sasa wanapaswa kujifungua 
wenyewe bila kusindiki-
zwa na wenza wao na wale 
wanaochagua kujifungua kwa 
upasuaji, nafasi hiyo ni ya 
mjadala kitaalamu.

Matarajio zaidi wataya-
pata pale kwenye matatizo 
ya kujifungua kawaida na 
wanalazimika kuhamia katika 

operesheni.
Maeneo mengine kwenye 

utamaduni wa kuamini kuji-
fungulia nyumbani ni salama 
zaidi ya kwenda hospitalini, 
umekuwa ni wakati wa hofu 
kubwa kwa wazazi wapya,

Awali mama anayekaribia 
kujifungua, alikuwa anaweza 
kupata wakati wa kujiandaa 
kwa mahitaji ya watoto 
kuzinunua au kuangalia kina-
chomfaa katika hilo. Leo, hali 
imebadilika.

Wapo waliofanya sherehe 
kwa mama kabla au baada, 
sasa sherehe hizo hazipo 
tena.

Mzazi mmoja aliyepata 
maambukizi ya corona na wa-
hudumu wa afya walimshauri 
asijifungue kwa upasuaji, bali 
asubiri ili ajifungue kawaida.

Hofu yake kuwa ilikuwa 
mtoto wake kuja duniani na 
kukutana na janga la corona, 
huku mama na baba yake 
akiwa amevalia barakoa.

Nikki na mume wake 
walitengwa kwa muda wa 
siku 14, wakiwa pamoja na 
mtoto mchanga.

Kwa mujibu wa taarifa za 
kimataifa. 

Mama mjamzito. PICHA: AL JAZEErA

likitokea wa kuhangaika ni mwan-
amke na siyo mwanaume. Sisi ndio 
tunalea familia na ndio maana 
nimekuja kuchimba mtaro wa ma-
bomba na kuyafukia ili tupate maji 
haraka,” anasema Margret.

Mwingine, Mariam Madoshi, 
mkazi wa kijiji cha Mwiseme, 
anasema mradi kijijini humo 
utakuwa mkombozi kwao, kwa 
kuondokana na matumizi ya maji 
ambayo siyo salama kwa afya zao 
na kuepuka safari ndefu waliyo-
tumia kufuata.

MWENYEKITI KIJIJI
Mwenyekiti wa kijiji cha Mwise-

me katika Halmashauri ya Wilaya 
ya Shinyanga, Deus Nyema, 
anaipongeza serikali kupitia waka-
la huyo wa maji vijijini Ruwasa, 
akilalamika kijiji hicho kilikuwa na 

tatizo kubwa la ukosefu wa maji 
safi na salama.

Anasema, wakati wanaletewa 
mradi huo wa maji kijijini hapo, 
ilibidi wahamasishe wananchi ku-
jitolea kuchimba mitaro ya maji 
umbali wa kiliomita tano, kuonye-
sha uzalendo wao wa hamu ya ku-
pata maji yao safi na salama kijijini 
humo.

“Tulikuwa tunapata shida sana 
ya kutafuta maji ya kunywa umbali 
mrefu na wake zetu ndio walikuwa 
wakihangaika kufuata maji hayo, 
wakiamua mida ya usiku, lakini 
sasa hivi shida hiyo imekwisha ka-
bisa,” anasema Nyema.

Diwani wa Kata ya Solwa, Awa-
dhi Abood, anasema miradi ya maji 
vijijini inawakomboa wananchi ka-
tika kuinua uchumi, kwa sababu 
hawatapoteza muda, mbadala 

Corona yaleta mapya 
ndani ya uzazi mpya

ujenzi Februari mwaka huu.
Anasema miradi hiyo iliyoko ka-

tika vijiji vya Uzogole, Mwang’osha, 
Lyabusalu, Mwiseme na Maseng-
wa, ipo kwenye hatua ya uungan-
ishwaji mabomba na anafafanua: 
“Katika mradi wa maji kijiji cha 
Uzogole gharama yake ni Sh. mil-
ioni 150.

“Tunashirikiana na Mamlaka ya 
Maji na Usafi wa Mazingira Shin-
yanga (Shuwasa), ambao wao wa-
metoa Sh. milioni 100 na sisi Ru-
wasa milioni 50.

“Mradi wa Maji kijiji cha 
Mwang’osha tunautekeleza sisi 
wenyewe ambao una gharama ya 
Sh. milioni 40; Lyabusalu Sh. mil-
ioni 39; Mwiseme Sh. milioni 41 na 
mradi mkubwa wa Masengwa, we-
nyewe una gharama ya Sh. bilioni 
4.19 na miradi yote hii mwezi huu 
itakuwa imekamilika.”

Nkopi anasema, kuna mikakati 
mikubwa ya utekelezaji miradi ya 
maji vijijini katika wilaya ya Shin-
yanga, ili kuhakikisha Sera ya Maji 
ya Mwaka 2002 inatekelezwa ip-
asavyo na kuondoa changamoto 
ya uhaba wa maji vijijini.

Taarifa ya Jimbo la Solwa 
wilayani Shinyanga, iliyosomwa 
na mbunge wake, Ahmed Salum, 
mbele ya Makamu wa Pili wa Rais 
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Ili kujizuia 
kuambuki-
zwa ‘mzigo 
mkubwa’ 
wa virusi, 
jambo bora 
mtu ana-
lioelezwa 
anaweza 
kufanya, ni 
kuepuka ku-
kaa karibu 
na wanao-
hofiwa kuwa 
nao au am-
bao tayari ni 
wagonjwa. 

afya

Makali ya kuugua yanaendana, 
kiasi virusi vilivyomo mwilini

Mhudumu wa afya, akipima joto la mwananchi kwenye eneo la mpakani mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo (DRC) na 
Uganda, pindi lilipozuka janga la Ebola, Februari, mwaka jana. PICHA: UNICEF

• Hali maambukizi ilikofika, dalili na kinga zilikosimamia...

Na. Jackson Paulo

U
GONJWA wa Corona 
au COVID-19 unasaba-
bishwa na virus, vinavy-
oenea kwa kasi duniani 

kote, huku idadi ya vifo nayo ik-
ionyesha dalili za kupungua hadi 
sasa. 

Wakati janga hilo likiendelea 
kupamba moto, kuna tafiti tayari  
zinaendelea kufanywa kwa kasi, 
ili kubaini tabia za virusi hivyo, 
ikiwa ni pamoja na kuujua vi-
zuri ugonjwa wenyewe, kuanzia 
maambukizi, dalili, tiba hata kinga. 

Katika siku za hivi karibuni, 
utafiti mpya uliofanyika nchini 
China na kuchapishwa katika jari-
da la kitabibu la nchini Uingereza 
la Lancet mwezi Machi, ulionyesha 
kuna uhusiano kati ya kiasi cha vi-
rusi ambacho mtu anaambukizwa 
kwa mara ya kwanza  na makali ya 
dalili za ugonjwa kwa mhusika. 

Kitaalamu, mzigo wa virusi au 
kitaalamu ‘viral load’ ni kiasi kina-
chomuingia mtu mwilini pindi 
anapoambukizwa ugonjwa kwa 
mara ya kwanza.

Utafiti umebaini kuwa, watu 
wanaweza kuwa na dalili tofauti 
za corona, kulingana na kiasi cha 
virusi kilichowaingia wakati wa 
maambukizi.

KUJITENGA JE?
Wanasayansi wanasema, njia 

ya kupunguza maambukizi ya co-
rona kwa utaratibu wa ‘kujitenga 
kijamii’ au wenyewe wasomi wa-
naita  ‘social distancing’ imeone-

kana kusaidia kwa kuwafanya 
watu kupata dalili za kiwango cha 
kawaida, pale wapatapo maam-
bukizi ya virusi vya corona.

Hiyo inatokana na sababu 
kwamba, dhana ya   kujitenga 
kijamii, imeonekana kuwafanya 
watu kupata maambukizi yenye 
kiasi kidogo cha ‘mzigo wa virusi.’

Mtu anaweza kupunguza 
uwezekano wa kupata maam-
bukizi makubwa kwa kuepuka ku-
sogeleana na yule ambaye kwake 
yawezekana akawa mgonjwa wa 
corona au kwa kufuata ushauri 
na sheria mbalimbali zinazohusu 
kuepuka mikusanyiko, ambazo 
mamilioni ya watu duniani kote 
wameshauriwa kufuata.

Kupata mzigo mkubwa wa virusi 
mwilini wakati wa maambukizi 
kunaipa virusi nguvu kubwa ya 
kuanza kukudhuru ( jump start), 
hivyo inaongeza hatari ya mfumo 
wa kinga ya mwili kuzidiwa uwezo 
wa kupambana. 

Kupata virusi ‘vichache’ waka-
ti wa maambukizi ya ugonjwa 
kunaweza kusaidia kinga ya mwili 
kushtuliwa mapema hivyo kuji-
weka tayari au kujiandaa vyema 
dhidi ya mashambulizi, hali  inay-
ochangia uwezekano wa mwili ku-
dhibiti ugonjwa kabla ya kuzidiwa 
au kabla dalili kuanza kuonekana.

Wataalamu wanabainisha kuwa, 
watu wanaweza kupokea mwilini 
kiwango tofauti cha virusi vya co-
rona kutokana na njia waliyopita 
kupata virusi hivyo. 

Hiyo ina maana kuwa, mtu ali-
yeambukizwa virusi vya corona 

moja kwa moja kupitia kugusa ki-
tasa cha mlango, anaweza kuishia 
kupata dalili za kiwango kidogo 
kuliko aliyeambukizwa kupitia ku-
vuta hewa, baada ya mtu mwenye 
corona kukohoa au kupiga chafya

Tafsiri  iliyoko ama kwa wau-
guzi au madaktari waliopata 
maambukizi kupitia wagonjwa 
wanaoumwa sana corona, wapo 
kwenye uwezekano wa kupata 
dalili kali za ugonjwa, kwa maana 
wanakuwa katika mazingira hata-
rishi ya kukutana na mzigo wa vi-
rusi vingi, pale mgonjwa anapopu-
mua karibu na nyuso zao wakati 
wa matibabu. 

Kadhalika, viongozi wa kidini 
wanaangukia katika hatari ya 
kuambukizwa vijidudu vya ma-
gonjwa ya njia ya hewa na kuingia 
katika hatari ya kupata corona 
yenye dalili kali.

Hadi kufikia hivi sasa, kuna vion-
gozi wa kidini 60 walioathiriwa 
nchini Italia na nchini Uingereza, 
matabibu wawili wamekwishafari-
ki dunia baada ya kuugua ugonjwa 
huo.

Pia, nchini Uingereza Jumatatu 
iliyopita, sasa imethibitika Waziri 
Mkuu Boris Johnson, aliyejitenga 
kujihisi ana virusi  hivyo, sasa ni 
rasmi amethibitika  anavyo na 
kuingizwa katika ulingo wa mat-
ibabu.

Kwa ujumla ni kwamba, virusi 
vinavyoshambulia mfumo wa up-
umuaji kama corona, huwa na ma-
tokeo tofauti kutegemeana na kiasi 
cha virusi mtu alivyopata wakati 
wa maambukizi. 

Ni sawa na kulinganisha idadi 
ya askari au ukubwa wa vikosi 
vya pande mbili. Hii ina maana 
kuwa jeshi la virusi likiwa kubwa 
zaidi, ndivyo inakuwa vigumu kwa 
jeshi la kinga ya mwili kumudu 
mashambulizi.

KAZI YA VIRUSI
Virusi vinapoingia mwilini, 

vinachangia  mtu kuanza kuugua 
baada ya virusi kuongezeka idadi 
kwa haraka, hivyo kinga mwilini 
inashuka na kufanya kazi katika 
sura ya ‘kasi iliyopitiliza’ ili kupam-
bana navyo.

Hapo inaibua dalili kama homa, 
uchovu, na maumivu ya mwilini.

Mara baada ya virusi kuzaliana 
kwa kasi mwilini, kinga ya mwili 
huzidiwa uwezo na inachukua 
juma kadhaa kuangamiza ‘vi-
jidudu’ vyote.

Katika nadharia, kinga ya mwili 
inaweza kukabiliana na hata kuv-
ishinda virusi mapema tu, mara 
baada ya kupata maambukizi, 
hivyo, hata mtu asijue kama anau-
gua ugonjwa fulani. 

Tafiti zimeonyesha kuwa, virusi 
vya corona vimeonekana kuwa 
na tabia inayofanya baadhi ya 
wagonjwa kuchukua muda mrefu 
kuanza kuonyesha dalili au kuhisi 
ni wagonjwa na hiyo limekuwa 
likiwafanya watu wengi kuendelea 
kueneza corona pasipo kujijua.

Mtu anapopata maambukizi ya 
virusi ‘vichache’ anapata nafasi ya 
kuushinda ugonjwa na anapopata 
maambukizi ya ‘mzigo mkubwa’ 
wa virusi sio tu inakuwa hatari 
kwa mgonjwa mwenyewe, bali 
pia walio karibu naye, kwa sababu 
inamfanya aambukize wengine 
haraka zaidi. 

Kadri unavyokuwa na virusi 
vingi ndani ya mwili wako, ndivyo 
unavyotoa nje virusi zaidi wakati 
wa kupumua, kukohoa au kupiga 
chafya, Ni hali inayojulikana ki-
taalamu kama ‘kumwagwa kwa 
virusi’ au ‘viral shedding’.

Ili kujizuia kuambukizwa ‘mzigo 
mkubwa’ wa virusi, jambo bora 
mtu analioelezwa anaweza ku-
fanya, ni kuepuka kukaa karibu na 
wanaohofiwa kuwa nao au ambao 
tayari ni wagonjwa. 

Mzigo wa virusi unakuwa mkub-
wa ikiwa mtu amekukoholea kari-
bu na uso, kuliko anapokuwa um-
bali wa mita mbili au zaidi, maana 
virusi hutawanyika zaidi hewani. 

JINSI YA KUJIHAMI
Inashauriwa kuwa, kila wakati 

mtu anapaswa kuhakikisha yupo 
umbali wa mita moja au mbili ku-
toka kwa wengine na ikiwa anaishi 
na aliyeambukizwa corona, ana-
paswa kuepuka kuwa karibu naye, 
kwa kukaa umbali wa mita mbili 
(miguu sita), ikiwa inawezekana. 

Pia, mtu anashauriwa kuacha 
kukumbatiana au kumbusu mtu, 
kulala vitanda tofauti inapobidi 
na kuhakikisha unasafisha kila 

INaeNdelea Uk.19
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Makali ya kuugua yanaendana, 
kiasi virusi vilivyomo mwilini
mara kwa mara sehemu zote zi-
nazoweza kuguswa kwa mikono 
kama vile vitasa vya milango.

Mantiki ya ‘kujitenga kijamii’ au 
‘social distancing’ ni kwamba kusi-
mama mbali na mtu mwingine 
wakati anapumua, kukohoa ama 
kupiga chafya kunatoa uweze-
kano wa chembe chache za virusi 
kuweza kufikia au kuingia mwilini.

Kwa kawaida, watu wanapopata 
virusi vya corona, huwa vinazali-
ana ndani ya miili, japokuwa kila 
mtu anaambukizwa kiasi tofauti 
cha mzigo wa virusi. 

Mtu anayepata virusi vya coro-
na, aliyekohoa au kupiga chafya , 
hasa akiwa na homa kali ni hatua 
anayokuwa na virusi zaidi, ak-
ipokea kiasi kikubwa cha virusi 
kuliko mtu aliyepata kupitia kugu-
sa kitasa cha mlango kilichoguswa 
na mgonjwa siku mbili zilizopita.

Dalili za corona husababishwa 
na majibu yatolewayo na kinga 
ya mwili, pale tu virusi vinapo-
gundulika mwilini.Katika nia ya 
kuangamiza virusi mwili hubadili 
joto lake la ndani ili kuwaua virusi 
hali ambayo hupelekea mtu ku-
pata homa.

Pia, mwili unatumia kiwango 
kikubwa cha nguvu ya kalori kwa 
lengo la kupeleka seli za kinga 
kwenye damu ili kushambulia 
virusi, kitendo ambacho husaba-
bisha hali ya uchovu na mwili ku-
uma. Kwa maana hiyo, inapokea 
idadi ndogo ya virusi wakati wa 
maambukizi na kusaidia kinga ya 
mwili kuanza mapambano kwa 
kiwango cha chini, hivyo mtu ana-
pata homa kali, uchovu au mwili 
kuuma. 

Hiyo ni sawa na kusema kuwa 
mtu anapopata maambukizi 
yenye ‘mzigo mkubwa’ wa virusi, 
mapambano huwa ni makubwa, 
yanayosababisha dalili kama 
homa kali.

MAAMBUKIZI YALIVYO
Shirika la Afya Duniani (WHO), 

hadi kufikia Machi 31 mwaka huu, 
linaripoti mikasa ilivyothibitishwa 
duniani kote, kuwapo  waathirika 
750,890 na idadi ya vifo 36,405. 

Barani Afrika, idadi ya visa kwa 
kipindi hicho tajwa ilifikia watu 
3,786 huku idadi ya vifo ikifikia 77. 
Nchini Tanzania, kumeripotiwa 
idadi ya visa 19 na kifo kimoja. 

Hata hivyo, kwa mujibu wa 
Mtandao Worldometer, hadi Apri-
li 6, tayari duniani kulikuwapo 
waathirika 1 291, 845 na jumla ya 
vifo  70, 675 na kati yao waliofariki 
ni 272 426, hivyo kufanya wag-
onjwa waliobaki hadi alasiri ya Ju-
matatu wiki hii kuwa 949,138.

Nchini Tanzania hadi Jumatatu 
kuna ongezeko la waliopatwa na 
ugonjwa huo kufika 24 na kifo 
bado ni kimoja. 

FAhAMU dALILI ZA 
COVId-19

Baadhi ya watu walioambuki-

KUJIKINGA
• Unatakiwa kuosha mikono 

yako kila mara kwa sabuni na maji 
tiririka au kwa kutumia kitakasa 
mikono ‘sanitizer.’

• Epuka kukaribiana na mtu 
(kaa angalau mita moja dhidi ya 
mwenzako).

• Epuka kugusa macho yako, 
pua au mdomo kwa mikono am-
bayo haijasafishwa vizuri.

• Kaa nyumbani, ikiwa unajihisi 
mgonjwa.

• Funika kinywa wakati wa ku-
kohoa au kupiga chafya (kwa ku-
tumia kiwiko)au piga chafya ku-
tumia tishu, kisha utupe tishu hizo 
kwenye chombo cha taka.

• Safisha kwa dawa ya kuua vi-
jidudu vitu au sehemu zote zina-
zoguswa mara kwa mara kama 
kitasa.

Makala hii ni kwa mujibu wa 
taarifa za afya kimataifa, iki-
wamo kutoka WHO.  Mwandishi 
anapatikana kwa anwani ya ba-
rua pepe: jacpole@gmail.com

zwa virusi vya corona hawao-
nyeshi dalili. Hata hivyo, virusi 
vinaposababisha dalili za kawaida, 
huwa ni pamoja na homa ya ki-
wango cha kawaida, maumivu ya 
mwili, kukohoa, kutoka kamasi 
puani na kupata maumivu ya 
kooni. 

Hata hivyo, pale virusi vya co-
rona vinaposababisha dalili kali 
zaidi, huwa ni pamoja na homa 
kali, kikohozi kikali, na kubanwa 
pumzi ambayo mara nyingi inaa-
shiria homa ya mapafu.

Wakazi wa jijini Lilongwe, Malawi wakinawa mikono kujihami na maambukizi ya corona. 

Inatoka Uk.18

Waziri Mkuu wa Uingereza, Boris Johnson, wakati wa mlo hospitalini, Jumatatu wiki hii alipolazwa, Baada kugundilika kuwa na 
corona. PIChA ZOTE: MTANdAO
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Kabichi kutoka shambani.

Kabichi: Mlo, tiba, kinga afya
afya

Kabichi iliyokwishaandaliwa. PICHA ZOTE : MTANDAO.

Kabichi im-
eonekana 
kuwa na uw-
ezo wa kip-
ekee katika 
kupambana 
na ugonjwa 
huo, kutoka-
na na kuwa 
na kiasi ki-
kubwa cha 
aina tatu 
muhimu za 
virutubisho.

Na Mwandishi Wetu

U
NAPOTAMKA kabichi, 
mzizi wake unaanzia ka-
tika  lugha ya Kiingereza 
neno ‘cabbage.’ Hiyo ki-

asilia ni mboga yenye umbo la mvi-
ringo mkubwa na ina rangi ya kijani 
au nyekundu asili yake ni zaidi ya 
miaka 1000 huko barani Ulaya. 

Kabichi inaweza kuliwa baada 
ya kupikwa au ikiwa mbichi na ina 
manufaa mengi kwa afya ya binad-
amu. Kwa kawaida, kichwa chake 
huwa na wastani wa uzito kati ya 
nusu kilo hadi kilo nne na historia 
inaonyesha, mwaka 2012, lilikuwa 
na uzito kilo 62.71. 

Kwa kawaida, inavunwa katika 
mwaka wa kwanza wa mzunguko 
wa maisha ya mmea huo na ile in-
ayoachwa kuendelea kwa ajili ya 
mbegu inaruhusiwa kukua mwaka 
wa pili. 

UTAJIRI LISHE
Kabichi inaweza kuliwa likiwa 

bichi pindi linapochanganywa 
kwenye kachumbari au kupikwa. 
Ina utajiri wa Vitamini muhimu 
kwa wingi; A, B, C, E na K, ambazo 
zina faida kubwa mwilini.

Wakati Vitamini A husaidia kui-
marisha ngozi na uwezo wa kuona, 
Vitamini B inaimarisha uwezo wa 
kutafakari na kuboresha utendaji 
kazi wa ubongo, huku ikizuia mson-
go wa mawazo kwa binadamu.

Pia, Vitamini C inaimarisha kinga 
ya mwili na kuzuia visababishi vya 
saratani na Vitamin E, inaifanya 
ngozi kuwa nyororo zaidi.

Nyingine ni Vitamini K, inayo-

imarisha mifupa na kusaidia damu 
kuganda mtu anapoumia. Pia kuna 
Vitamini B1 na B2.

Mengine ni madini ya kambal-
ishe (fiber), manganizi, potasiamu 
na aina ya tindikali maarufu ‘fat-
ty-3 acids’ vyote vikiwa ni kinga ya 
mwili dhidi ya magonjwa nyem-
elezi.

Kabichi, pia inatibu michubuko 
mbalimbali ya mwili na inasaidia 

kupunguza uzito au unene, kwani 
ina kiwango kidogo sana cha kabo-
haidreti na mtu anayetaka kupun-
guza unene na uzito, anashauriwa 
kula saladi ya kabichi kwa wingi.

Pia, ni mlo inaokabili tatizo la 
kufunga choo, kutokana na  ‘kam-
bakamba’ zinazosaidia kulainisha 
choo na vilevile madini ya salfa 
na chuma yanayosaidia kusafisha 
utumbo.

JUISI KABICHI
Wataalam wanasema, kabichi 

lina madini ya calcium na chuma, 
yanayoponyesha vidonda vya tum-
bo linapotumika katika mfumo wa 
juisi.

Kutengeneza juisi, ni vyema ku-
nywa mara moja kabla haijakaa 
sana na glasi moja inasaidia kuon-
doa mhemko au msongo kwenye 
akili na ina uwezo wa kumuon-
dolea mtu woga na hata kuumwa 
kichwa, hasa muda wa mchana.

Mtu anapojisikia vibaya ku-
nywa juisi ya kabichi, ni vyema 
akachanganya na asali au juisi ya 
karoti, kwani nayo ina faida nyingi 
kwa afya ya mwanadamu.

Kuna mengine yanatajwa ni tiba 
ya vidonda tumbo, kwani kuna 
utafiti uliofanywa na Chuo Kikuu 
cha Tiba cha Stanford, Marekani 
ukionyesha jumla ya wagonjwa 13 
waliopona vidonda vyao.

Hiyo inatokana na dozi ya ku-
nywa juisi ya kabichi, wastani wa 
mara tano kwa siku kwa muda wa 
siku kati ya saba na 10 au katika 
lugha ya kawaida ni kati ya wiki 
moja hadi wiki moja na nusu. 

TIBA YAKE
Ni katika kipindi cha miezi mita-

tu, mtu anaweza kula kachumbari 
ya kabichi na spinachi, iliyochang-
anywa na nyanya na kitunguu, maji 
na limao kidogo, bila ya chakula 
kinginecho kwa muda mrefu.

Hiyo inaendana na matumizi 
ya juisi ya karoti milimita 200, 
ikiongezwa na milimita 100 za juisi 
ya spinachi, ikitumiwa mara tatu 
kwa siku.

Katika miji mikubwa, kabichi in-
atumika zaidi kwa walaji wa chips. 
Hata hivyo, inaelezwa hawaitumii 
ipasavyo, kwa sababu inapikwa na 
kukaangwa kwa mafuta kwa muda 
mrefu na kupoteza baadhi ya viru-
tubisho vyake muhimu.

Faida nyingine ya mlo kabichi 
(nyeupe na nyekundu) ni kutoa 
kinga dhidi ya ugonjwa wa sara-
tani, kukiwepo na majibu yake.

Inaelezwa kuwa, tafiti nyingi 
zimeshafanyika kuhusu viru-
tubisho vinavyopatikana kwenye 
kabichi na kuthibitisha vina uwezo 
wa kuzuia ugonjwa wa saratani.

Kabichi imeonekana kuwa na 
uwezo wa kipekee katika kupam-
bana na ugonjwa huo, kutokana 
na kuwa na kiasi kikubwa cha aina 
tatu muhimu za virutubisho.

Mbali ya kuwa na uwezo wa 
kutoa kinga dhidi ya ugonjwa wa 
saratani, juisi ya kabichi inaelezwa 
kuwa na faida nyingi kwa wenye 
matatizo ya vidonda vya tumbo. 

Kuna utafiti uliofanyika  na kuo-
nyesha mboga hiyo inaimarisha 
mfumo wa moyo kwa kudhibiti 
utengenezaji lehemu mwilini, am-
bayo inapozidi mwilini, husababi-
sha matatizo ya moyo.

Ili kupata faida za kabichi na 
kujenga kinga imara dhidi ya ma-
gonjwa ya saratani, mtu anatakiwa 
kuwa na mazoea ya kula kabichi 
kila mara, walau mara tatu kwa 
wiki kwa namna ambayo mtu atao-
na inamfaa, iwe kama mboga au 
kachumbari.

 Ni kwa mujibu wa taarifa za 
mtandao. 
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habari michezo

MANCHESTER, England 

ERLING Braut Haaland amedai 
Ole Gunnar Solskjaer amemsaidia 
kuwa na uwezo mkubwa mbele ya 
goli na kujikuta akiwa mmoja wa 
wamaliziaji bora Ulaya.

Nyota huyo wa kimataifa wa 
Norway amekuwa gumzo baada 
ya kufunga mabao 40 msimu huu 
akiwa na Red Bull Salzburg na 
baadae Borussia Dortmund akiwa 
amejiunga na miamba hao wa soka 
la Ujerumani, Bundesliga, wakati 
wa dirisha la Januari mwaka huu. 

Haaland alikuwa akihusishwa 
mno na uhamisho wa kwenda 

Manchester United mwanzoni 
mwa mwaka kabla ya tangazo la 
kushitua kwamba klabu ya Uje-
rumani imepata saini yake – huku 
nyota huyo mwenye umri wa mi-
aka 19 akikataa kujiunga na Solsk-
jaer, ambaye alimnoa wakati akiwa 
kwenye klabu yake ya utotoni ya 
Molde.

Lakini licha ya kukataa nafasi ya 
kujiunga na tena na kocha huyo wa 
United, Haaland amekubali kwam-
ba alikuwa mtu muhimu sana 
kwenye maendeleo yake ya kisoka 
– na mchezaji huyo wa zamani al-
imfundisha jinsi ya kutulia akiwa 
eneo la penalti.

Akizungumza na Eurosport, ali-
kumbua mchezo wa Molde dhidi 
ya wapinzani wao wa soka la Nor-
way, Brann, ambao walikuwa na 
safu ya ulinzi subufu, ambako ali-
weza kufunga mabao manne ndani 
ya dakika 20 za kwanza za mchezo.  

“Kabla ya mchezo ule, Solsk-
jaer na mimi tulifanya mazoezi ya 
umaliziaji eneo la hatari,” alisema. 
“Sio pasi tu. Nakumbuka alini-
fundisha njia rahisi zaidi na sheria 
zake. 

“Alinifundisha kabla ya mchezo 
na alinifundisha kuwa mtulivu, na 
kunitaka kuwa makini na nilifuata 
maelekezo yakee.” 

MIAMI, Marekani

K
LABU ya David Beckham, 
Inter Miami ya nchini 
Marekani, inashindana na 
AC Milan kuwania saini ya 

nyota wa Manchester City, David 
Silva, kwa mujibu wa gazeti la Cor-
riere dello Sport. 

Ripoti za nchini Italia zinadai 
kwamba, Milan tayari imeingia 
kwenye mazungumzo ya kumsajili 
Mhispania huyo wakati mkataba 
wake utakapomalizika kipindi cha 
majira ya joto. 

Mchezaji huyo mwenye umri 
wa miaka 34 amefurahia misimu 
10 akiwa nchini England, lakini 
anatarajiwa kuondoka kwenye 
uwaja wa Etihad, na Milan 
wamewasiliana na wawakili-
shi wa mchezaji huyo kuku-
baliana ada yake. 

Hata hivyo, Beckham 
ambaye anaimiliki klabu 
ya Inter Miami amekuwa 
akimfuatilia Silva kwa 
kumsajili. 

Klabu nyingine 
kwenye Ligi hiyo ya 
Marekani, MLS, New 
York City FC pia inawa-
nia kumsajili mchezaji 
huyo wa kimataifa wa His-
panial.

Klabu hiyo ikiwa pia inamilikiwa 
na Manchester City, uhusiano wake 
unaweza kufanikisha usajili wa 
mchezaji huyo.

Mwaka 2018 Silva aliweka wazi 
mipango ya kuondoka City wakati 
alipoiambia BBC Sport: “Inatage-
mea na hali jinsi itakavyokuwa.” 

Kroos hataki 
wachezaji 
wakatwe 
mishahara
MADRID, Hispania 

TONI Kroos angepeda kupokea mshaha-
ra wake kamili, ambao utamuwezesha 
kufanya mambo ya ‘msingi’ na kusaidia 
sehemu inayohitaji fedha, kuliko kuona 
wachezaji wakipunguziwa mishahara 
wakati huu wa mlipuko wa ugonjwa wa 
corona. 

Klabu ya soka zinakabiliwa na wakati 
mgumu wa kifedha kutokana na mlipu-
ko wa corona, zikipoteza fedha nyingi 
kutoka na mashindano kusimamishwa. 

Akizungumza na televisheni ya SWR, 
nyota huyo wa Real Madrid alisema 
kukatwa mishahara ni kama kutoa 
mchango sehemu isiyo sahihi. 

Anaamini kupunguza mishahara ku-
nainufaisha zaidi klabu ambazo tayari 
zinawalimiki matajiri, wakati fedha 
hizo zingeweza kutumika sehemu 
nyingine. 

“Wakati mfanyakazi akiwa anaumwa 
au kwenda likizo bado anaendelea 
kulipwa mshahara, kwa sababau kuko-
sekana kwake ni kwa muda tu bado ni 
muajiliwa,” alisema.

“Hivyo naamini suala la wachezaji 
kukatwa mishahara yao sio jambo zuri, 
kwani haliwasaidii wachezaji bali lina-
zinufaisha klabu.”

Haaland amsifia Solskjaer 

AC MilAn, 
MiAMi 
zAMwAniA 
SilvA
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LONDON, England 

MSHAMBULIAJI wa zamani wa Man-
chester United, Dimitar Berbatov, 
anaamini Harry Kane kufikiria kuon-
doka Tottenham na kutua pale Old Traf-
ford ni jambo linalowezekana.

Berbatov aliondoka Tottenham na 
kwenda United kwa ada ya pauni 
milioni 30.7 mwaka 2008 na akashinda 
mataji mawili ya Kombe la Ligi Kuu 
England chini ya utawala wa kocha, Sir 
Alex Ferguson.

Anafikiria kama Kane kuondoka 
Tottenham ili kushinda mataji, United  
ndio sehemu yenye nafasi ya kutimiza 
ndoto zake.

Berbatov  amesema: “Naona hali 
inafanana na ile niliyopitia mimi na kile 
kinachotokea kwa Kane.

“Nahisi kwamba ni muda ambao 
unafanana na mimi wakati wangu wa 
uchezaji, unatakiwa kufikiria kama upo 
sehemu sahihi na fikiria kuhusu mambo 
mengine.”

Kane anabakiwa kuwa mmoja wa 
washambuliaji bora zaidi Ulaya kwa 
sasa, licha ya kuumia misuli, ambayo 
imeuweka nje ya dimba tangu Januari 
kabla ya misimu yote ya ligi kusi-
mamishwa kutokana na mlipuko wa 
ugonjwa wa corona.

Mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 26 hivi karibu alizungumizia ma-
jaliwa yake pale Tottenham na kuonye-
sha namna gani anavyotaka kushinda 
mataji.

TURIN, Italia

J
UVENTUS ipo tayari kumwachia 
mchezaji wake nyota, Cristiano 
Ronaldo, kurudi katika Klabu yake 
ya zamani ya Real Madrid kwa bei 

ndogo, kwa mujibu wa gazeti la Cor-
riere dello Sport. 

Kwa mujibu wa ripoti kutoka nchini 
Italia, Juventus, klabu hiyo inaweza 
kukubali ofa ya kiasi cha pauni milioni 
50 kwa raia huyo wa Ureno, baada ya 
miamba hao wa soka la Hispania kuo-
nyesha kumwania tena. 

Mlipuko wa ugonjwa wa corona 
umesimamisha matukio ya michezo 
duniani pamoja na soka, na inataraji-
wa kuzigharimu klabu fedha nyingi 
kwa miezi inayokuja.

Viwanja vyote vya michezo vime-
fungwa duniani kote na Juventus wa-
naweza kulazmika kuuza baadhi ya 
bidhaa zake muhimu.

Ronaldo ndiye mchezaji anayelipwa 
fedha nyingi zaidi kwenye Ligi Kuu 
Italia, Serie A, huku akiwa na mkataba 
unaomuingizia pauni milioni 27.5 kwa 
msimu, na unamalizika Juni 2022. 

Hata hivyo, wachezaji wa Juventus 
wamekubali kupungua kwa mishaha-
ra yao, ambapo klabu itaweza kupata 
pauni milioni 80 kwa miezi minne 
ijayo. 

Ronaldo peke yake atapoteza kiasi 
cha pauni milioni 10 kwa miezi in-
ayokuja. Kwa sasa, hata klabu zenye 
utajiri mkubwa kama Juventus haiwezi 
kuhimili madeni ya wachezaji wake 
bila ya kuhuisha mikataba yao na ku-
weka mfumo mpya wa malipo kwa 
siku za usoni. 

Wiki iliyopita, mwenyekiti wa Juven-
tus, Andrea Agnelli, alikuwa anajiamini 
kwamba watafikia makubaliano ya 
mkataba mpya na Ronaldo utakaom-
weka hapo hadi mwaka 2024.

Hata hivyo, ripoti ya hivi karibuni 
inabainisha kwamba, sasa Juventus 
imefungua mlango kwa Ronaldo kama 
anataka kurudi Real Madrid. 

Ronaldo 
kuRudi Real 

MadRid

ASUNCION, Paraguay 

MCHEZAJI wa zamani wa Barce-
lona, Ronaldinho, ametolewa ger-
ezani nchini Paraguay baada ya 
siku 32 kwa kosa la kughushi hati 
ya kusafiria.

Nyota huyo mwenye umri wa 
miaka 40 atakwekwa kizuizini ny-
umbani katika hoteli moja ya mji 
mkuu wa Paraguay wa Asuncion 
baada ya kuripotiwa kulipa dha-
mana ya pauni milioni 1.3.

Wote yeye na kaka yake, Roberto 
walihukumiwa kwa kuingia nchini 

humo kwa hati ya kusafiria ya ku-
ghushi mwezi uliopita na alihuku-
miwa kufungwa jela miezi sita. 

Lakini Jaji, Gustavo Amarilla 
amewaruhusu wote kubakia hotel-
ini kwa muda, huku kesi hiyo bado 
ikiwa imeamuliwa na wakili wa 
mchezaji huyo anajaribu kukata 
rufaa maamuzi ya kumfunga jela.

Ilishauriwa kwamba, alitakiwa 
kutofungwa jela kutokana na 
umaarufu wake kama mchezaji 
bora wa zamani, huku wakisema 
kwamba, kumuweka kizuizini ni 
kutokumtendea haki.   

Ronaldinho atolewa 
jela kwa dhamana

Berbatov 
amtaka Kane 
aondoke Spurs
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L
ICHA ya kukataa kufanya ma-
zungumzo ya kumsajili kiungo 
wa Yanga, Papy Tshishimbi, uon-
gozi wa mabingwa wa Ligi Kuu 

Tanzania Bara, Simba umemtaja nyota 
huyo kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia 
ya Congo (DRC), kuwa ni  kiungo bora 
kwa sasa hapa nchini.

Mkataba wa Tshishimbi na
 Yanga unaelekea ukingoni 

lakini bado hajakubali kusaini 
mkataba mpya ambao ame-

pewa na klabu hiyo baada ya 
kutanguliwa na mazungumzo.

Hata hivyo taarifa nyingine zinasema 
kiungo huyo anatembea na mkataba wa 
Simba na kinachosubiriwa ni kumaliza 
mkataba wake na Yanga ili atambulish-
we rasmi ametua Msimbazi.

Akizungumza na Nipashe jana, 
Mkuu wa Idara ya Habari na 
Mawasiliano wa Simba, Haji Manara, 
alisema Tshishimbi ana kiwango 
cha juu na anapokuwa uwanjani 
anaweza kutekeleza majukumu yake 
ipasavyo.

Manara alimtaja Tshishimbi kuwa 
mmoja wa nyota waliojituma na 
kucheza kwa juhudi katika mchezo 
wa watani wa jadi uliochezwa Machi 
8, mwaka huu ambao Yanga walipata 

ushindi wa bao 1-0.
“Hakuna ubishi, Tshishimbi ni ki-

ungo bora kwa sasa hapa nchini au 
katika Ligi Kuu, lakini siwezi kumzun-
gumzia sana kwa sababu ni mchezaji 
wa Yanga, suala kama anatembea na 
mkataba wa Simba si kweli,” Manara 
alisema.

Aliongeza alimtumia salamu za heri 
katika siku yake ya kuzaliwa kwa saba-
bu ni rafiki yake kama ilivyokuwa kwa 
Mrisho Ngasa na wachezaji wengine 
maarufu wa hapa nchini.

Kiongozi huyo pia alisema klabu yao 
imewapiga marufuku wachezaji wao 
kuzungumza na vyombo vya habari 
bila ya kupata ruhusa.

Na Shufaa Lyimo

MWANARIADHA maarufu nchini, Al-
phonce Simbu, amesema anaendelea 
kufanya mazoezi chini ya kocha wake 
raia wa Uingereza ili kulinda kiwango 
chake wakati huu michezo mbalimbali 
ikiwa imesimama.

Akizungumza na gazeti hili jana, 
Simbu alisema kuahirishwa kwa Michezo 
ya Olimpiki kumemwathiri kisaikolojia 
kwa kueleza alishakuwa tayari kwenda 
kushindana kuwania medali.

“Kuahirishwa kwa Olimpiki kumeni-
athiri sana, nilikuwa nimeshatua nguvu 
na akili za kwenda kushindana,” alisema 
Simbu.

Mwanariadha huyo aliongeza kwa 
sasa anaendelea kujiimarisha huku ak-
isubiri uamuzi mwingine mpya kuhusi-
ana na kurejea kwa mashindano mbal-
imbali duniani.

“Nimeamua kufanya mazoezi mbali na 
makazi ya watu ili kuepuka msongama-
no kwa ajili ya kujikinga na maambukizi 
ya virusi vya ugonjwa wa corona mpaka 
ratiba mpya itakapopangwa,” Simbu 
alisema.

Aliwataka Watanzania kuendelea 
kufanya maombi ili janga hilo limalizike 
na kuwambusha wachezaji wenzake 
kutojisahau kwa kufanya mazoezi.

Na Saada Akida

BAADA ya kuwapo kwa tetesi za 
kuwindwa na vigogo wa soka nchini, 
Simba na Yanga, Uongozi wa Coastal 
Union umesema umeanza mchakato wa 
kusaka mrithi wa beki wao tegemeo, 
Bakari Mwamnyeto, imeelezwa.

Akizungumza na Nipashe jana, Mwe-
nyekiti wa Kamati ya usajili ya Coastal 
Union, Hemed Ally ‘Aurora’, alisema 
wameanza kujiandaa kisaikolojia 
kutafuta beki mpya endapo Mwamny-
eto ataondoka klabuni hapo baada ya 
msimu huu kumalizika.

Aurora alisema endapo ataondoka 
beki huyo, hawatatereka kutokana 
kujiweka katika nafasi nzuri ya kusajili 
mchezaji mwingine ambaye ataisaidia 
Coastal Union kufanya vizuri kwenye 
Ligi Kuu Bara na mashindano mengine 
watakayoshiriki.

“Mwamnyeto ni mchezaji mzuri na 
tuna imani msimu ujao hatutakuwa 
naye kutokana na tayari baadhi ya 
klabu hapa nchini na za nje ya nchi 
kutaka huduma ya beki huyo, endapo 
makubalino yakiwa mazuri na Mwam-
nyeto atafanikiwa kuondoka, tutasajili 
mbadala wake kutoka kwenye timu ya 
vijana au nje ya kikosi chetu,” alisema 
Aurora.

Alisema mbali na pengo hilo wanalol-
itarajia, tayari walishaanza mchakato 
wa kukiimarisha kikosi chao na sasa 
wanasubiri rasmi dirisha la usajili ku-
funguliwa.

Alisema pia Coastal Union itahakiki-
sha inambakisha Kocha wake Mkuu, 
Juma Mgunda kwa kumpa mkataba 
mpya wa kuendelea kuinoa timu hiyo.

Tshishimbi aendelea 
kuivuruga simba sC

Simbu aendelea
kujifua Arusha

Mwamnyeto
Coastal Union 
waanza kuagana
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Na Mwandishi Wetu, LINDI

ILI kuhakikisha Kanda ya Kusini inafanya 
vema, Kampuni ya Juvenile Sport Acad-
emy, imeanza ujenzi wa kituo cha kisasa 
cha michezo katika Kanda ya Kusini ili 
kukuza vipaji mbalimbali vikiwamo vya 
mchezo wa soka na riadha hapa nchini.

Akizungumza na waandishi wa habari 
mjini hapa, Mkurugenzi wa kampuni 
hiyo, Ally Kamtande, alisema kituo hicho 
kinajengwa katika Shule ya Sekondari 
Nyangao iliyopo mkoani hapa.

Kamtande alisema kwa sasa tayari 
wameshaanza kuboresha eneo la uwan-
ja wa mpira wa miguu kwa kuweka nyasi 
bandia na malengo yao ikifika Janu-
ari mwakani, vijana waanze kuutumia 
uwanja huo.

Alisema lengo la ujenzi wa kituo hiko 
ni kuunga mkono juhudi za Serikali ya 

Rais Dkt. John Pombe Magufuli, katika 
kukuza vipaji vya wachezaji chipukizi 
kwa sababu inafahamu michezo ni ajira.

“Uamuzi wa kujenga kituo hicho katika 
Shule ya Sekondari Nyangao ulichukuli-
wa kwa sababu hapa kuna miundombinu 
rafiki ya kimichezo, hivyo tunawaomba 
wazazi kutuunga mkono kwa kuwaleta 
wanafunzi mara kituo hicho kitapofun-
guliwa,” alisema Kamtande.

Kiongozi huyo alisema kituo hicho 
kitakuwa na makocha wa kisasa wa 
michezo yote na kimejengwa katika 
mazingira bora yatakayowawezesha vi-
jana kujifunza kwa usahihi na kufurahia 
masomo yao.

“Ukanda huu ulikuwa hauna kituo 
kama hiki hivyo kukamilika kwake 
kutakuwa mkombozi, ni wajibu wetu 
wadau wa michezo kuwekeza katika mi-
undombinu ili kuinua vipaji vya watoto 

wetu kama ambavyo Shirikisho la Soka  
Tanzania (TFF) ilivyosisitiza,” Mkurugen-
zi huyo alisema.

Kukamilika kwa kituo hicho, kutatoa 
fursa kwa klabu za Ligi Kuu Bara na ku-
weka kambi wakati wa maandalizi ya 
msimu mpya kutokana na huduma zote 
muhimu zinazotakiwa zitapatikana iki-
wamo chumba cha mazoezi ya viungo.

Naye Makamu wa Kwanza wa Rais wa 
TFF, Athumani Nyamlani alisema wadau 
wa michezo nchini wanakumbushwa 
kushirikiana na taasisi nyingine katika 
kubuni miradi ya aina hiyo yenye lengo 
la kukuza vipaji.

Nyamlani alisema kwa sasa Tanza-
nia ina mahitaji makubwa katika fani 
ya michezo yakiwamo ya madaktari wa 
tiba, makocha, waamuzi, wakufunzi, 
wataalam wa lishe na na vituo zaidi vya 
michezo.

Kituo cha kisasa chajengwa Kusini

Uwanja wa kisasa wa mpira wa miguu unaojengwa na Kampuni ya Juvenile Sports Academy, katika eneo la 
Shule ya Sekondari ya Nyangao, iliyopo Lindi kwa ajili ya mikoa ya Kanda ya Kusini. NA MPIGAPICHA WETU
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M
AFANIKIO! Klabu ya Simba 
yenye makazi yake Mtaa wa 
Msimbazi, Kariakoo jijini 
Dar es Salaam, inawaomba 

wadau wote wa soka nchini kuhakikisha 
wanashirikiana kufanikisha mabadiliko 
ya mfumo wa uendeshaji ya klabu hiyo 
na kuweka historia hapa nchini, imefa-
hamika.

Akizungumza jijini jana,
 Kaimu Mwenyekiti wa 

Simba, Mwina Kaduguda, 
alisema kuna changamoto 

mbalimbali za kiutawala
 zinazokwamisha kukami-
lika kwa mchakato huo na 

hali hiyo inasababishwa na 
kufuata taratibu za nchi ka-

tika kukamilisha mabadiliko 
hayo.

Kaduguda alisema ili kuhamia ka-
tika mfumo huo mpya ambao utaifanya 
Simba ijiendeshe kisasa, klabu inatakiwa 
kukamilisha taratibu za mabadiliko hayo 
kwa wanachama kuridhia vipengele vili-
vyopendekezwa kwenye katiba ya klabu 
hiyo.

Kiongozi huyo alisema Simba na wa-
dau wengine wanatakiwa kukamilisha 
mfumo huo mapema na kamwe kiasi cha 
fedha cha Sh. bilioni 20 zinazotakiwa ku-
tolewa na mwekezaji, Mohammed Dewji 
(MO), sio tatizo kwa mfanyabiashara 
huyo.

“Narudia tena, bilioni 20 sio tatizo kwa 
Mohammed, isipokuwa tatizo liko kwe-
nye mabadiliko, kutoka katika mfumo 
wa akina Kaduguda, Kassim Dewji, Has-
san Dalali, na kuweka mfumo ambao 
utatengeneza utaratibu wa kiutawala ili 
watakapokuja wengine wataufuata na 
mtu akijaribu kuja na jipya, ataulizwa 
hiki umekitoa wapi,” Kaduguda alisema.

Alisema Simba ndio klabu pekee Afri-
ka Mashariki na Kati ambayo imethubutu 
kufanya mabadiliko na timu nyingine zi-

nasubiri kuiga endapo vinara hao wa Ligi 
Kuu Bara watapata mafanikio kwa saba-
bu wengi hupenda kuiga mambo mazuri.

Katibu Mkuu huyo wa zamani wa Cha-
ma cha Soka Tanzania (FAT sasa TFF), 
alisema matarajio ya Simba ni kufika ka-
tika hadhi ambayo TP Mazembe ya Jam-
huri ya Kidemkorasia ya Congo -( DRC) 
au Ismailia ya Misri na mafanikio haya 
yatapelekea klabu nyingine kubadilisha 
mifumo yao ya uendeshaji.

“Tunataka kuondoka huku kwenye 
kuendesha mpira kimazoea, Simba 
inapofanikiwa basi ujue na Yanga pia 
itafanikiwa, hakuna klabu au mtu 
anayeweza kuiga kitu kizuri au kisi-
chokuwa na mafanikio, haiwezekani,” 
Kaduguda alisema.

Alisema pia wanachama wa Simba wa-
natakiwa kutokuwa na hofu na wajumbe 
waliowachagua wanaunda Bodi ya Waku-
rugenzi imara ambayo ina malengo ya 
kuona klabu hiyo inatimiza ndoto zake 
za kuchukua ubingwa wa Afrika badala 
ya kufikiria kuifunga Yanga pekee.

“Kwanza kupatikana mimi, Mo ame-
pata mtu sahihi, mimi ninaweza kuwa si-
miliki hata baiskeli, lakini kichwani nina 
madini ya kutosha, tunaweza kusema 
Mohammed au Simba ilichelewa kuni-
pata,” Kaduguda aliongeza.

Kaduguda alisema pia kwa mujibu wa 
katiba ya klabu hiyo, ataendelea kukaimu 
nafasi hiyo mpaka mwaka 2022 baada ya 
mkutano mkuu uliofanyika Desemba 8, 
2019 kuridhia mapendekezo ya Bodi ya 
Wakurugenzi ambayo ilimteua kuchukua 
nafasi iliyoachwa na aliyekuwa Mwe-
nyekiti, Swedi Mkwabi.

Naye Ofisa Mawasiliano wa Simba, Haji 
Manara, aliliambia gazeti hili mchakaro 
wa kubadili mfumo unahitaji muda na 
haufanyiki haraka kutokana na umuhimu 
wake katika kufikia malengo.

Aliongeza wakati mfumo bado ukiwa 
haujakamilika, baadhi ya shughuli za 
maendeleo kufikia huko zimeshafanyika 
ikiwamo ujenzi wa viwanja viwili am-
bavyo zinatumiwa na timu za klabu hiyo.

    Aeleza fedha si tatizo kwa 
mwekezaji huyo, asisitiza mabadi-
liko yanahitaji muda, uvumilivu...

Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na the Guardian limited, s.l.p 31042
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Na Saada Akida 

KATIKA kuhakikisha wa-
nafanikiwa kunasa saini 
ya winga wa As Vita, 
Tuisila Kisinda, uongozi 
wa Yanga unatarajia 
kutuma mwakilishi 
kwenda Jamhuri ya 
Kidemokrasia ya Congo 
(DRC), ili kukamilisha 
mchakato wa usajili.

Taarifa za uhakika 
kutoka ndani ya Yanga 
zinasema tayari wame-
shajiandaa kumtuma 
kiongozi mmoja kwenda 
DRC kumsajili Kisinda 
kama ilivyopendekezwa 
na Kocha Mkuu, Luc 
Eymael.

“Kiongozi mmoja wa 
GSM anatarajia kusafiri 

kuelekea Congo, tunasu-
biri hii corona iishe, 
kwani tunahitaji kwenda 
kumalizana na Kisinda, 
nyota huyo ni mapende-
kezo ya kocha mwe-
nyewe na pia tutasajili 
wachezaji wengine 
wanne wa kimataifa,” 
kilisema chanzo chetu.

Kiliongeza nafasi 
alizopendekeza kocha 
huyo ya mshambuliaji, 
winga, kiungo na beki 
na tayari mdhamini wao 
anasimamia masuala 
ya usajili na kuendelea 
vizuri na mazungumzo 
na baadhi ya wachezaji 
wa ndani.

“Wachezaji hao wen-
gine, tutawataja muda 
ukifika, kwa sababu 

sasa sio busara kutaja 
majina yao kutokana 
na mambo bado yako 
mwanzoni, “ aliongeza 
kiongozi huyo.

Makamu Mwenyekiti 
wa Yanga, Frederick 
Mwakalebela aliliambia 
gazeti hili mchakato 
wa usajili unaendelea 
‘kimya kimya’ na wata-
hakikisha wanawanasa 
wachezaji waliopende-
kezwa na benchi la 
ufundi.

Bado Yanga haijakata 
tamaa ya kutwaa ub-
ingwa wa Ligi Kuu Bara 
kwa sababu inaamini 
kwenye soka lolote 
linaweza kutokea katika 
mechi 10 zilizosalia za 
watani zao, Simba.

Yanga yamsafiria Kisinda

UKUrasa  30

Mkuu wa Idara ya Habari na Mawasiliano wa  Klabu ya Simba, Haji Manara, akisalimi-
ana kwa miguu na Mhariri Mtendaji wa gazeti la Nipashe, Beatrice Bandawe, alipotem-
belea chumba cha habari cha kampuni ya The Guardian Ltd, eneo la Mikocheni, jijini 
Dar es Salaam jana. PICHA: JOHN BADI

KI-CORONA...

Wakala amtaka Ozil kukomaa

kaduguda 
afunguka
mabilioni 
ya mo
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