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Serikali yatoa maagizo 7 NSSF kuondoa kero kwa wanachama

Mpango
kuongoza
kongamano
Muungano

Na Christina Mwakangale

MAKAMU wa Rais, Dk. Philip

Mpango, anatarajia kuwa mgeni

rasmi katika kongamano la
kuadhimisha miaka 57 ya
Muungano wa Tanganyika na
Zanzibar leo.

Kwa mujibu wa Idara ya

Habari (MAELEZO), kongamano

hilo linatarajiwa kufanyika

Sherehe hizo huadhimishwa
kila mwaka kwa matukio to-

fauti ikiwamo gwaride maalum

huku zikitumika pia kwa Rais

kutoa msamaha kwa wafungwa.
Muungano wa Tanganyika na

Zanzibar ulifanyika Aprili 26
mwaka 1964 kukizaliwa Jam-

huri ya Muungano wa Tanzania.

Mkataba wa Muungano huo
ulitiwa saini Aprili 22 mwaka
1964 na aliyekuwa Rais wa
Tanganyika kipindi hicho,

Hayati Mwalimu Julius Nyerere

na aliyekuwa Rais wa Zanzi-

bar, Hayati Shehe Abeid Amani

Karume kisiwani Zanzibar.
Kanuni za msingi za Muun-
gano wa mwaka 1964 zi-
naeleza kwamba chimbuko la
Muungano pamoja na mambo
mengine, linajumuisha uhusi-
ano wa karibu wa muda mrefu

kati ya watu wa Tanganyika na

Zanzibar.

Uhusiano huo ni unagusa
mambo mengi yakiwamo Ki-
siasa yaliyotokana na harakati
za kupigania uhuru na imani
ya pamoja ya uhuru wa Afrika
yote. Muungano huo unatajwa

kuwa wa kwanza kwenye Bara

la Afrika kutokana na kuun-

gana kwa mataifa mawili huru,

yanayojitawala.

Na Mwandishi Wetu

KATIKA kuhakikisha changa-
moto zinazowakabili wanachama
wa Mfuko wa Taifa wa Hifadhi
ya Jamii (NSSF) zinatatuliwa, Wa-
ziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu,
Sera, Bunge, Kazi, Ajira, Vijana na
Wenye Ulemavu, Jenista Mhaga-
ma, ametoa maagizo saba kwa
mameneja wa mikoa yote ya NSSF
ambayo yatakuwa mwarobaini
wa kumaliza changamoto hizo na
kutekeleza maagizo ya Rais Samia
Suluhu Hassan.

Waziri Jenista alitoa maagizo
hayo mwishoni mwa wiki jijini
Dar es Salaam, katika kikao kazi
alichokiitisha na Mameneja wa
Mikoa yote ya NSSF, maofisa wasi-
mamizii wa wilaya, wasimam-
izi wa vituo vidogo na maofisa
utekelezaji nchi mzima.

Moja ya maagizo hayo kwa
watendaji wa Mfuko huo ni
kutekeleza majukumu yao kwa
kuzingatia dira na dhima ya NSSF
katika kutoa huduma na kuondoa
kero za wanachama na wadau
Wwao.

“Kila mmoja wetu akiondoka
hapa akatimize wajibu wake hasa
katika kupunguza ama kumaliza
zile changamoto zinazowaka-
bili wanachama ili tuweze kufikia
malengo ya Serikali ya Awamu ya
Sita chini ya Rais Mama Samia, ya
kutatua kero mbalimbali zilizopo
katika sekta ya hifadhi ya jamii,”
alisema. Kwa mujibu wa Waziri
Jenista, Mfuko huo unatekeleza
majukumu manne ya msingi iki-
wamo kuandikisha wanachama
kutoka sekta rasmi na sekta isiyo
rasmi, kukusanya michango, ku-
wekeza na kulipa mafao kwa wa-
nachama.

Agizo la pili ni kufanyika ukagu-
zi wa mara kwa mara kwa waajiri
wote, kutokana na kubainika kwa
uzembe katika eneo hilo unao-
fanywa na baadhi ya watumishi
wa Mfuko, na kwamba wizara
yake itafanya ziara za kushtukiza
na ikiwezekana itahusisha vy-
ombo vingine katika kuwafuatilia
watendaji wa mikoani na wanaoji-
husisha na rushwa.

Katika agizo la tatu, Waziri Jenis-
ter aliwataka watendaji kusimam-

ia sheria na miongozo mbalimbali
inayolinda maslahi ya wafanyakazi
pamoja na kusimamia vizuri uta-
ratibu wa kulipa mafao ili kupun-
guza malalamiko.

Waziri Jenista katika agizo lake
la nne aliwaagiza wafanyakazi wa
Mfuko huo kuzingatia utoaji wa
huduma bora kwa wanachama
ikiwa ni pamoja na kujenga utam-
aduni wa ufuatiliaji na kutopuuza
malalamiko ya wanachama.

La tano; aliwataka kupima
utendaji kazi wao ili kufikia malen-
go na kufanya mapitio ya mpango
mkakati ili kuona uhalisia wa
malengo waliojiwekea ikiwamo
kuwa waadilifu na wazalendo kwa
Mfuko na kuzingatia maadili ya
utumishi.

Agizo la sita; ni watendaji wa
Mfuko huo kuendelea kutatua
changamoto mbalimbali Kkatika
utoaji huduma kwa wanachama
kwa kuwa bado kuna changamoto
ambazo Mfuko unatakiwa kuzi-
fanyia kazi ili kufikia malengo yali-
yowekwa.

Katika agizo lake la mwisho; Wa-
ziri Jenista aliwaelekeza watendaji

wa Mfuko huo kuja na mkakati
wa uhamasishaji na utoaji elimu
ili kuandikisha wanachama wengi
kutoka sekta isiyo rasmi.

Naye, Naibu Katibu Mkuu, Ofisi
ya Waziri Mkuu (Kazi), Profesa Ja-
mal Katundu, aliwataka watend-
aji wa Mfuko huo kutekeleza
malengo yote waliyoyaahidi na
kuwataka wafanyakazi kufan-
yakazi kama timu moja, kuongeza
ubunifu na kutoa huduma bora
kwa wanachama. Kwa upande
wake, Mkurugenzi Mkuu wa NSSF,
Masha Mshomba, alisema Mfuko
utaendelea kuboresha huduma ili
kukidhi matarajio ya wanachama
pamoja na kutimiza malengo na
maagizo ya serikali yaliyotolewa
na Rais Samia kuhusu Hifadhi ya
Jamii kuwa karibu na sekta bin-
afsi.

Alisema ili kuboresha utendaji,
Mfuko unaendelea kufanya mapi-
tio ya mifumo yote ikiwamo sera
na miongozo mbalimbali ili uweze
kutimiza malengo yakiwamo ya
kuandikisha wanachama, kuku-
sanya michango, kuwekeza na
kulipa mafao bora.

Mkuu wa Mkuu
wa Mkoa wa
Ruvuma, Chris-
tina Mndeme,
akimtwisha

ndoo ya maji
mmoja wa
wanaume baada
va kuzindua
kituo cha
kutochea maji
kwenye mradi
ambao unata-
rajia kunufaisha
zaidi ya wakazi
3,000 wa Kata
ya Litisha
wilayani Songea
mwishoni mwa
wiki. PICHA:
GIDEON MWA-
KANOSYA

Wakimbia na mabilioni ya Bodi Mikopo Elimu ya Juu

Na Sanula Athanas, DODOMA

MDHIBITI na Mkaguzi Mkuu wa
Serikali (CAG), amebaini dosari ka-
tika ukusanyaji wa madeni ya wan-
ufaika wa mikopo inayotolewa na
Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa
Elimu ya Juu (HESLB).

Katika ripoti yake ya ukaguzi
kwa mwaka wa fedha 2019/20 iliyo-
wasilishwa bungeni hivi karibuni,
CAG Charles Kichere, anabainisha
kuwa hadi kufikia mwaka wa fedha
2016/17, kulikuwa na ongezeko la
wadaiwa sugu wa mikopo wapatao
128,278 kutoka 112,922 wa mwaka
2015/16.

Hata hivyo, taarifa zilizotolewa na
HESLB, zilionyesha kuwa kulikuwa
na wadaiwa sugu wa mikopo wa-
pato 18 pekee, huku bodi hiyo inat-
egemea fedha kutoka serikalini kwa
karibu theluthi mbili ya bajeti yake.

Anasema ripoti ya usimamizi wa
ulipaji na urejeshaji wa mikopo ya
elimu ya juu ilibainisha bodi hai-
kuwa na ufanisi katika mifumo ya
kuhakikisha kuwa inakusanya fed-
ha kupitia ulipaji na urejeshaji wa
mikopo ili kupunguza utegemezi
kwa serikali kuu.

“Katika kipindi cha miaka mi-
tano, bodi imekusanya asilimia 40
tu (shilingi bilioni 199) kati ya Sh.
bilioni 492.

“Halikadhalika, ripoti ilionyesha
udhaifu wa urejeshaji wa mikopo
kutoka kwa wanufaika wadaiwa.
Ripoti imeonyesha kuwa, kulikuwa
na jumla ya wanufaika wa mkopo
112,922 wanaodaiwa Sh. bilioni
706.7. Yote haya yalichangia utege-
mezi mkubwa wa bodi kwa serikali,”
anasema.

CAG anasema sababu zilizobaini-
ka za ulipaji na urejeshaji usiori-
dhisha wa mikopo zinajumuisha
kushindwa kutafuta idadi ya kuto-
sha ya wanufaika wa mikopo, bodi
ikishindwa kufuatilia angalau nusu
ya mikopo inayostahili kulipya ka-
tika kipindi cha miaka minne.

Anasema sababu nyingine ni bodi

kushindwa kuhakikisha wanufaika
wa mikopo wanalipa mikopo ki-
kamilifu, akibainisha kuwapo kwa
mikopo inayostaili kulipwa inay-
ofikia Sh. bilioni saba katika kipindi
cha zaidi ya miaka mitano.

CAG anaitaja sababu ya tatu
kuwa ni njia duni za ukusanyaji wa
mikopo kutoka kwa wanufaika wa-
daiwa waliopatikana.

“Ilibainika kuwa bodi ilikusanya
Sh. bilioni 221 tu kati ya Sh. tril-
ioni 24 kutoka kwa wadaiwa wali-
opatikana kwa miaka mitano ya
fedha kuanzia mwaka 2012/13 hadi
2016/17.

“Upatikanaji endelevu wa rasili-
mali kwa wanufaika wapya wa

mikopo uko hatarini kwani bodi
haitakuwa na fedha za kutosha ku-
wakopesha wanafunzi wapya wana-
ostahili.

“Utegemezi wa bajeti ya nyongeza
kutoka serikali kuu kwa utendaji na
shughuli endelevu za bodi utaende-
lea,” CAG abatahadharisha.

Anabainisha kuwa kanzidata ya
HESLB ilihifadhi jumla ya wanufaika
wa mkopo 112,922 ambao walikuwa
na madeni ya mikopo ya jumla ya
Sh. bilioni 706.7 na hawakurejesha
kwa zaidi ya miaka mitano (hadi
2015/16).

“Kwa mujibu wa Mwongozo wa
Ulipaji na Urejeshaji wa Mikopo wa
Mwaka 2008, wanufaika hawa wa-
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Wanafunzi wa Shule za St Mary’s wakiimba katika hafla ya Kusherehea Maisha ya Utumishi
wa Hayati Dk Askofu Getrude Lwakatare wa Kanisa la Mlima wa Moto Mikocheni jijini Dar
es Salaam zilizofanyika jana. Askofu Dk Lwakatare alifariki mwaka jana na kuzikwa kwenye
eneo la kanisa hilo. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Wakurugenzi wasimamishwa

Na Elizabeth Zaya

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Rais - Tawala za
Mikoa na Serikali za Mitaa, Ummy Mwalimu,
amewasimamisha kazi wakurugenzi wawili
wa mamlaka za serikali za mitaa ili kupisha
uchunguzi wa tuhuma zinazowakabili.

Taarifa iliyotolewa na wizara hiyo jana kwa
vyombo vya habari, ilibainisha waliosimam-
ishwa ni pamoja na Mkurugenzi Mtendaji
wa Halmashauri ya Wilaya ya Sumbawanga,
Nyangi Msemakweli, ambaye anakabiliwa na
tuhuma za ubadhirifu, usimamizi mbovu wa
miradi ya maendeleo, uhusiano usioridhisha
na madiwani, Mkuu wa Wilaya na viongozi
wengine wa wilaya na Mkoa wa Rukwa.

Mwingine aliyekumbwa na rungu hilo ni
Mkurugenzi wa Halmashauri ya Manispaa
ya Temeke, Lusubilo Mwakabibi, baada ya
kupokea malalamiko kutoka kwa wananchi,
viongozi na vyanzo vingine kuhusu tuhuma
za mwenendo usiofaa, matumizi mabaya ya
madaraka, ubadhirifu na usimamizi usiori-
dhisha wa miradi ya maendeleo katika Man-
ispaa hiyo.

Kwa mujibu wa taarifa hiyo, baada ya ku-
wasimamisha kazi wakurugenzi hao, Ummy

alimwagiza Katibu Mkuu TAMISEMI, kutuma
mara moja timu ya watalaamu kwa ajili ya ku-
fanya uchunguzi.

Waziri Ummy pia aliwaelekeza wakuu
wa mikoa yote kusimamia vyema shughuli
za maendeleo na kutekeleza miradi katika
mikoa yao.

Pia, aliwaagiza wakurugenzi na watendaji
wote kwenye halmashauri, kuheshimu mip-
aka yao ya kazi na kutekeleza majukumu yao
kwa uadilifu.

Ummy alisema serikali haitasita kuwa-
chukulia hatua za kisheria na kinidhamu
watumishi watakaobainika na ubadhirifu na
kukiuka sheria, kanuni na taratibu za utumi-
shi wa umma.

Hivi karibuni, Mwakabibi alituthumiwa
kuwaagiza askari polisi kuwashikilia baa-
dhi ya waandishi wa habari waliokuwa wa-
natekeleza majukumu yao katika Manispaa
ya Temeke.

Pia, baadhi ya tuhuma zinazomkabili
Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya
Sumbawanga, ziliwasilishwa bungeni jijini
Dodoma na mmoja wa wabunge, aliyedai
kiongozi huyo haelewani na baadhi ya wa-
tendaji wilayani huko.

Viwanja 400 wadaiwa sugu kupigwa mnada

Na Rose Jacob, MWANZA

ZAIDI ya viwanja 400 vya wadaiwa sugu
wa kodi ya ardhi, vinatarajiwa kuuzwa kwa
mnada kutokana na kushindwa kulipa mad-
eni kwa mjibu wa sheria.

Kamishna Msaidizi wa Ardhi wa Mkoa wa
Mwanza, Elia Kamihanda, alibainisha hayo
mwishoni mwa wiki jijini hapo kuwa watu
hao wanadaiwa Shilingi bilioni tatu.

Akizungumza na gazeti hili, Kamihanda
alisema viwanja 421 vipo Wilaya za Ilemela,
Nyamagana na Magu.

“Uuzaji wa viwanja hivi umetokana na
mahakama kuwapatia wadaiwa hao sugu

siku 14 wawe wameshalipa madeni yao ya
kodi ya ardhi, lakini wameshindwa kufanya
hivyo na mahakama kumpatia idhini dalali
Rock City Takers kuviuza,” alisema.

Wadaiwa hao sugu ambao viwanja vyao
vitapigwa mnada walikuwa hawajalipa kodi
hiyo kuanzia kipindi cha miaka mitano hadi
10 na katika idadi ya 736 waliolipa ni 315
kiasi cha Sh. milioni 900.

Kwa mjibu wa Sheria ya Ardhi, kama
mmliki akipokea hati ya kumtaka kulipia
deni lake ndani ya siku 14 na akishindwa,
Kamishna wa Ardhi amepewa haki ya kum-
fikisha mahakamani mdaiwa ndani ya siku
siku 14.

Kimbunga jobo Kilivyoyeyuka

Na Elizabeth Zaya

MAMLAKA ya Hali ya Hewa (TMA) imese-
ma kimbunga Jobo kilichokuwa kinatarajiwa
kuikumba Tanzania, kimeyeyuka.

Kwa mujihu wa taarifa iliyotolewa na mam-
laka hiyo jana, kimbunga hicho kilitarajiwa
kuingia nchini kuanzia Aprili 24 na kuleta
madhara, hasa kwenye mikoa ya Pwani, Dar
es Salaam, Lindi na Mtwara pamoja na visiwa
vya Mafia na Zanzibar.

Maeneo mengine yaliyotarajiwa kuathirika
kutokana ni kimbunga hicho ni ya kanda ya
ziwa kutokana na mkandamizo wa hewa am-
bao ulitarajiwa kuvuta unyevunyevu katika
misitu ya Kongo na kusababisha mvua kubwa
nchini.

“Mwenendo wa kimbunga unaonyesha
kuwa katika kipindi cha saa sita zilizopita,
Jobo imepoteza nguvu yake wakati kim-
bunga hicho kikiingia nchi kavu kusini mwa
Mkoa wa Pwani na Dar es Salaam usiku wa
Aprili 24 mwaka huu,” TMA ilibainisha katika
taarifa yake ya jana na kutoa ufafanuzi zaidi
kwamba:

“Hali hii ilisababishwa na kuendelea kui-
marika kwa upepo kinzani katika mwelekeo
wa kimbunga hicho. Vilevile, mawingu ya
mvua yaliyokuwa yakiambatana na kim-
bunga hicho yamesambaa baharini karibu na
maeneo ya kusini mwa pwani ya Tanzania na
Msumbiji.

“Hivyo kwa sasa, kimbunga hafifu Jobo’
hakipo katika nchi yetu na hakuna madhara

ya moja kwa moja yanayotarajiwa. Hata
hivyo, masalia ya mawingu yanayoambatana
na kilichokuwa kimbunga Jobo’ yanaweza
kusababisha mvua katika baadhi ya maeneo
ya ukanda wa pwani.”

TMA iliwashauri wananchi kuendelea ku-
fuatilia na kuzingatia taarifa za utabiri kutoka
kwa mamlaka hiyo pamoja na maelekezo na
miongozo inayotolewa na mamlaka husika.

Awali, kimbunga hicho ambacho kilitaraji-
wa kuwa na upepo mkali, kilikuwa na kasi ya
kilomita 60 kwa saa lakini kadri kilivyokuwa
kikisogea na kukutana na hali ya hewa kin-
zani, kasi yake ilizidi kupungua.

Mkurugenzi Mkuu wa TMA, Dk Agnes Kija-
zi, akizungumezia historia ya kimbunga hicho
mbele ya waandishi wa habari juzi, alisema si
kawaida kutokea kwa vimbunga nchini.

“Nchi yetu ipo karibu sana na Ikweta, mara
nyingi vimbunga hivi vinatokea kusini zaidi
ya Ikweta, hiki kinachotarajiwa kufika hapa
kwetu kwa mara ya mwisho kilitokea Dar es
Salaam mwaka 1872 lakini pia kiliwahi ku-
tokea Lindi mwaka 1952, hivyo ukiangalia ni
nadra sana kutokea kimbunga hapa kwetu.

“Vimbunga vingi vinatokea baharini la-
kini vikija nchi kavu havichukui muda mrefu
vinapotea, pamoja na kuwa tunakitegemea
kimbunga Jobo kufika huku kwetu, lakini hali
inaweza kubadilika na kubadili mwelekeo
kama ilivyokuwa kwa kimbunga Kenedy am-
bacho kiliishia pwani ya kusini mwa Afrika
huko Msumbiji ingawa kilionekana kuja huku
kwetu,” alisema.

KHERI YA SIKU YA MUUNGANO!

TANZANIA

Bodi ya wakurugenzi, Uongozi na wafanyakazi wote wa kampuni ya ujenzi wa

reli ya SGR Tanzania - Yapi Merkezi, tunapenda kuwapogeza watanzania wote

katika kusherehekea maadhimisho ya miaka 57 ya Jamuhuri ya Muungano

wa Tanzania.

Kheri ya siku ya muungano!

‘r{?grlkezi
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RC asimulia
alivyopambana
kumfunga mbakaji

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

MKUU wa Mkoa wa Shinyanga,
Zainab Telack, amesimulia kesi ya
ubakaji ambayo aliisimamia dhidi
ya mwenye nyumba kumbaka mto-
to wa mpangaji wake, mwanafunzi
wa darasa la nne na kufanikisha ku-
fungwa jela.

Akizungumza hivi karibuni kwe-
nye kikao cha masuala ya ukatili wa
kijinsia, mkoani humo, alisema tukio
hilo lilitokea mwishoni mwa mwaka
jana. Alisema mwanamume huyo
mkazi wa Shinyanga, alikuwa na
mahusiano ya kimapenzi na mama
wa mtoto huyo, lakini akaiingiwa na
tamaa na kumbaka mtoto wake.

Telack alisema baada ya kuona
kesi hiyo inataka kuchezewa, aliin-
gilia kati kuisimamia, na hatimaye
mwanamume huyo alipatikana na
hatia na hukumu yake ilitolewa
Machi 3, mwaka huu na kufungwa
jela miaka 30.

“Niliisimamia kesi hii mimi mwe-
nyewe, kwa sababu nilishasema
kwamba sitakubali mtoto wa kike
apate unyanyasaji wa aina yoyoye ile

ndani ya mkoa wangu, naipongeza
Mahakama ya Wilaya ya Shinyanga
kwa kumfunga jela mbakaji huyu
miaka 30,” alisema Telack.

“Hii ni aibu sana kwa huyu mwe-
nye nyumba, yani ana mahusiano
ya kimapenzi na mpangaji wake, la-
kini haridhiki ana mgeukia na mtoto
wake ambaye ni mwanafunzi tena
darasa la nne, niwambie tu wabakaji
tutazidi kuwa wakali na mtafungwa
jela,” aliongeza.

Vile vile, alisema mkakati wa
mkoa huo wa kuendelea kupam-
bana kutokomeza matukio ya uka-
tili dhidi ya watoto, ni kuhakikisha
kesi za aina hiyo zinafanyiwa kazi
haraka, pamoja na kukamilishwa
uchunguzi, ili wahusika wachuku-
liwe hatua kali za kisheria na liwe-
fundisho kwa wengine.

Naye Mkurugenzi wa Shirika la
Msichana Intiatives, Rebeka Gyumi,
wanaotetea haki za watoto, ali-
ipongeza Serikali ya Mkoa wa Shin-
yanga kwa jitthada wanazozifanya
za kuhakikisha mtoto wa kike ana-
lindwa, pamoja na kupata haki zake
ikiwamo elimu.

RC abaini tatizo polisi doria usiku

Na Augusta Njoji, DODOMA

MKUU wa Mkoa wa Dodoma, Dk.
Binilith Mahenge, amesema baadhi
ya askari polisi wanaofanya doria
wamekuwa wakitengeneza mazm
gira ya kupewa rushwa kwenye baa
zinazozidisha muda uliopangwa na
serikali.

Kutokana na hali hiyo, Dk. Ma-
henge amewaonya huku akimwagi-
za Mkuu wa Wilaya ya Dodoma,
Josephat Maganga, kuzungumza na
Mkuu wa Polisi wilayani humo ili
kudhibiti vitendo hivyo.

Alitoa maagizo hayo baada ya
kukutana na wafanyabiashara wa
vileo ofisini kwake mwishoni mwa
wiki na kuwasilisha kero wanazo-
kumbana nazo kutoka kwa askari
hao wanapozidisha muda wa ku-
funga maeneo yao ya biashara.

Akizungumza na wafanyabiasha-
ra hao, Dk. Mahenge alisema suala
hilo amekuwa akilisikia mara ny-
ingi kwamba kuna vikosi ukizindi-
sha muda kidogo, wanafika na
kutengeneza mazingira ya kupewa
rushwa.

“Nikutake DC (Mkuu wa Wilaya)
kakae na OCD, hili sasa limekuwa
kero, na mimi nitaongea na RPC
(Kamanda wa Polisi Mkoa), sitaki
tena kusikia hili, OCD Wilaya ya
Dodoma waonye askari wote wa-

naokuwa doria nyakati za usiku
wenye tabia ya kuomba rushwa
kwa wafanyabiashara na kuwataka
waache mara moja kwani vitendo
hivyo vinaliletea sifa mbaya Jeshi la
Polisi,” alisema.

Aliwataka wafanyabiashara hao
kufuata matakwa ya leseni zao na
kuepuka kutoa rushwa pindi wan-
apofanya makosa badala yake wa-
toe taarifa na ama walipe faini au
kuzungumza na mamlaka husika
na siyo kutoa rushwa kwa askari
polisi.

“Na ninyi sasa mfuate masharti
ya leseni zenu kuepuka haya mam-
bo, ukiambiwa funga baa saa tano
au saa sita funga, umepewa leseni
ya grocery, hakikisha unamfungia
mteja anakwenda kunywea ny-
umbani, kama unataka uhudumie
hapo tafuta leseni ya baa.

“Hapa tunapokea wageni mbal-
imbali kutoka nchi tofauti tofauti,
tunataka wakija hapa wahudumi-
we vizuri, kama ni hoteli na baa
ahudumiwe vizuri ili hata akirudi
kwao apakumbuke Dodoma, lakini
siyo amekuja hapa usiku kapumzi-
ka anapigiwa kelele za muziki usiku
mzima, hii siyo sawa kabisa, tunata-
ka wawe salama,” aliagiza.

Aliitaka halmashauri hiyo na
Baraza la Taifa la Hifadhi na Usi-
mamizi wa Mazingira (NEMC)
kuandaa  vipeperushi  vyenye

masharti yote na maonyo ya-
nayohusu biashara ya vileo na ku-
vibandika kila eneo lenye biashara
hiyo kusaidia kuwakumbusha wa-
fanyabiashara.

Mkurugenzi wa Jiji la Dodoma,
Joseph Mafuru, alisema wamean-
daa mpango kabambe wa ardhi wa
miaka 20 katika eneo lote la jiji ili
kusaidia kuepusha migongano ya
matumizi ya ardhi kwa kupanga
kila eneo na matumizi yake kama
makazi, biashara, viwanda na taasi-
si mbalimbali.

Alisema katika eneo la biashara
ya vileo, wamiliki wake wame-
kuwa wakiuka masharti ya leseni
zao kwa kuongeza biashara nje
ya makubaliano au nje ya leseni,
akitolea mfano kwamba anaomba
leseni ya grocery lakini akikaguliwa
anakutwa akiuza kama baa.

Meneja wa NEMC Kanda ya Kati,
Frankline Rwezimula, alisema
kuna sheria inayosimamia uchafu-
zi wa mazingira kwa njia ya sauti
ambayo inafanya kazi katika viwan-
da, mitambo, magari na maeneo ya
starehe.

Alisema mara kwa mara wame-
kuwa wakipokea malalamiko kuto-
ka kwa wananchi wanaoishi mae-
neo jirani na sehemu za starehe
kuwa wamekuwa wakipiga muziki
kwa sauti ya juu jambo ambalo ni
kinyume cha sheria.

-
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USIKOSE KUFUATILIA TAMTHILIA YA

SHIRIKA LA VIWANGO TANZANIA (TBS)

STANpARS

TAARIFA KWA WAAGIZAJI MAGARI KUTOKA

NJE KUHUSU UWEPO WA MATAPELI

Dar es Salaam, 25 Aprili, 2021

Shirika la Viwango Tanzania (TBS) lina utaarifu umma kuwa limepokea
malalamiko ya uwepo wa baadhi ya mawakala wasio waaminifu wanao
wadanganya wateja wenye magari yaliyowasili bandarini kulipa gharama
za ziada ili kuweza kutoa magari hayo.

Hivyo basi, TBS inapenda kuwataarifu na kuwatahadharisha waagizaji na
wanaotoa magari bandarini kuwa;

1. Hakuna gharama zozote za ziada za utoaji magari baada ya ukaguzi
bandarini tofauti na ada ya ukaguzi (Inspection fee).

2. Malipo yote ya ukaguzi ni lazima yalipwe kupitia mfumo wa
kielektroniki (control number) na risiti lazima itolewe.

Ni tamthilia kali, yenye msisimko wa klpekee kutokea
Afrika Kusini ikisheheni waigizaji mahiri kama Leleti Khumalo
aliyeigiza filamu ya Sarafina.

Watoto wawili wachanga wanabadilishwa vitanda na wahudumu
wa hospitali na kila mzazi kupewa mtoto asiye
wake hila kujua.

Familia hizi moja ikiongoza genge la uhalifu mkubwa nayapili
ikitumikia kanisa zinakuja kuwa na
uadui mkubwa baada ya suala la watoto hawa kugundulika.
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Kwa maelezo zaidi tafadhali piga namba ya bure: 0800110827.
Imetolewa na:

Q{%M@..&:q,

Gladness H. Kaseka
MKUU WA KITENGO CHA UHUSIANO NA MASOKO
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TANGAZO

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

OFISI YA MAKAMU WA RAIS

TAARIFA MAALUM YA MIAKA 57 YA MUUNGANO WATANGANYIKA NA ZANZIBAR

1.0 UTANGULIZI

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania leo imetimiza miaka 57 tangu kuasisiwa kwake tarehe 26
Aprili, 1964. Muungano huu ambao uliunganisha zilizokuwa Dola mbili huru za Jamhuri ya
Tanganyika na Jamhuri ya Watu wa Zanzibar, umetupatia mafanikio lukuki katika nyanja za
kijamii, kiuchumi na kisiasa ambayo yanaendelea kuwanufaisha wananchi wa pande mbili za
Muungano kwa kuwapa fursa za kuishi kwa amani na kufanya shughuli mbalimbali za
kimaendeleo popote katika Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Muungano huu adimu na
adhimu umeendelea kudumu na kimsingi umekuwa ndio nyenzo muhimu ya Utambulisho,
Amani, Umoja na Mshikamano wa Taifa letu.

Kwa mujibu wa Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977 Sura ya 11
Ibara ya 47 (i), jukumu la kumsaidia Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania katika
kufuatilia utekelezaji wa siku hadi siku wa mambo yanayohusu Muungano yamekabidhiwa
kwa Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Aidha, Ofisi ya Makamu wa
Rais ndiyo yenye dhamana ya kuratibbu na kufuatilia utekelezaji wa masuala yote ya
Muungano na kuimarisha ushirikiano kwa mambo yasiyo ya Muungano kati ya Serikali ya
Muungano wa Tanzania (SMT) na Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar (SMZ).

Utekelezaji wa majukumu haya ya Kikatiba na Kisheria yamekasimiwa kwa Idara ya
Muungano chini ya Ofisi ya Makamu wa Rais ambayo ilianzishwa rasmi mwaka 1998 kwa
lengo la kuratibu na kufuatilia utekelezaji wa masuala ya Muungano na yasiyo ya Muungano
kati ya Serikali ya Muungano wa Tanzania na Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar.

3.0 MAFANIKIO

Muungano huu umedumu kutokana na dhamira za dhati za umoja waliokuwa nao Waasisi
wetu, sera makini za Serikali zote mbili za TANU na ASP na sasa CCM. Aidha, tumeshuhudia
jitihada nyingi za viongozi wa awamu zote za kuhakikisha Muungano wetu unaendelea
kudumu na kuimarika na kuwa Muungano wa mfano na wa kuigwa Barani Afrika na Duniani.
Pia, Serikali zetu mbili zimeweka utaratibu wa kuzitafutia ufumbuzi changamoto
zinazojitotokeza katika utekelezaji wa masuala ya Muungano kupitia Kamati ya Pamoja ya
SMT na SMZ ya Kushughulikia Masuala ya Muungano ambayo imeendeleza utamaduni wa
kukaa pamoja kutafuta ufumbuzi wa changamoto za Muungano.

Katika kipindi cha miaka 57 ya Muungano, tumeshuhudia mafanikio makubwa ya kujivunia
kwa kuwa na Muungano wa kipekee uliodumu kwa muda mrefu Barani Afrika. Watanzania
wamejenga umoja na misingi endelevu ya udugu baina yao, ikiwa ni uthibitisho kuwa
Muungano wa Tanganyika na Zanzibar unaendelea kuimarika, pamoja na kuhakikisha kuwa
uhuru wa Tanganyika na Mapinduzi Matukufu ya Zanzibar vinaenziwa. Vilevile, pande mbili
za Muungano zimejenga mifumo ya kuendesha Serikali zake kwa uwazi chini ya misingi ya
demokrasia na utawala bora. Misingi hiyo imeimarika kutokana na uelewa mzuri wa dhana ya
uwajibikaji kwa viongozi wa ngazi zote.

Kwa kipindi cha miaka miaka mitano 2015 hadi 2019 Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania imesimamia vizuri uchumi wetu, ambapo ulikua kwa wastani wa asilimia 7.0 kwa
mwaka. Aidha, Pato ghafi la Taifa liliongezeka kutoka shilingi trilioni 94.349 mwaka 2015 hadi
kufikia shilingi trilioni 139.9 mwaka 2019; Pia, Pato la Wastani la Kila Mtu liliongezeka kutoka
shilingi 2,225,099 (sawa na dola za Marekani 1,022) mwaka 2016 hadi shilingi 2,577,967
(sawa na dola za Marekani 1,126.4) mwaka 2019. Mfumuko wa bei ulidhibitiwa kutoka
wastani wa asilimia 5.6 mwaka 2015 hadi kufikia wastani wa asilimia 3.4 mwaka 2019 na
kuongezeka kwa akiba ya fedha ya kigeni kutoka Dola za Marekani bilioni 4.09 mwezi
Desemba 2015 (kiasi kinachotosheleza kuagiza bidhaa na huduma kutoka nje kwa kipindi
cha miezi 5.1) hadi kufikia Dola za Marekani bilioni 4.8 mwezi Desemba, 2020 (kiasi
kinachotosheleza kuagiza bidhaa na huduma kutoka nje kwa kipindi cha miezi 5.6).

Vilevile, thamani ya mauzo ya bidhaa na huduma nje ya nchi yaliongezeka kutoka Dola za
Marekani bilioni 8.9 mwaka 2015 hadi Dola za Marekani bilioni 9.7 mwaka 2019; na pia
kuvutia uwekezaji kutoka nje wenye thamani ya Dola za Marekani bilioni 16.2, sawa na zaidi
ya shilingi trilioni 37 mwaka 2019 ukilinganisha na Dola za Marekani bilioni 13.7 mwaka 2015.
Aidha, kwa Umasikini wa kipato ulipungua hadi kufikia asilimia 26.4 kwa takwimu za mwaka
2017/2018. Kwa upande wa mfumko wa bei, tunaendelea kuwa na mfumko wa bei ulio katika
tarakimu moja.

Kwa upande wa Zanzibar, mafanikio yamepatika katika kusimaimia uchumi, ambapo katika
kipindi cha mwaka 2011 — 2019, uchumi ulikua kwa wastani wa asilimia 6.4. Kwa mwaka
2019, uchumi wa Zanzibar ulikua kwa asilimia 7.0 na Mfumuko wa Bei umeendelea kubakia
katika tarakimu moja. Katika kipindi cha Julai, 2019 hadi Aprili, 2020 ulifikia asilimia 3.6.

Pia, tumeshuhudia kuimarika kwa miundombinu ya barabara, usafiri wa anga, usafiri wa
majini na huduma za kijamii katika pande zote za Muungano. Vilevile, tumeendelea kutumia
maliasili zetu vizuri zaidi kwa manufaa ya wananchi kuliko ilivyokuwa kabla ya Muungano.
Mafanikio hayo yametokana na usikivu, utulivu, uzalendo, moyo wa kujituma na kujitolea na
ushirikiano wa dhati wa viongozi na wananchi. Mafanikio haya, bila shaka, ndiyo yaliwezesha
Tanzania kutangazwa kuingia kundi la nchi za uchumi wa kati kutoka kundi la nchi masikini
mwezi Julai, 2020.

Pamoja na mafanikio makubwa yaliyopatikana, kumekuwa na baadhi ya changamoto
ambazo kwa ujasiti mkubwa viongozi wa pande zote mbili za Muungano wanaendelea
kuzipatia ufumbuzi. Juhudi hizi zilianza mara tu baada ya Muungano wetu mwaka 1964 ikiwa
ni pamoja na kuundwa kwa Tume na Kamati kwa ajili ya kushughulikia changamoto za
Muungano. Tume na Kamati hizo ni pamoja na:- Tume ya Dr. Salmin Amour 1984 ; Tume ya
Jaji Nyalali 1990 ; Tume ya Mzee Edwin Mtei 1991 ; Kamati ya Shellukindo 1992 ; Tume ya
Jaji Kisanga 1999 ; na Kamati ya Pamoja ya SMT na SMZ ya Kushughulikia Masuala ya
Muungano mwaka 2006.

i wa

ikio i iy patikana kutokana na
Kamati na Tume zilizoundwa na Serikali kama ifuatavyo: -

ya

i. Sheria kadhaa zimetungwa au kurekebishwa kwa lengo la kurahisisha utekelezaji wa
mambo ya Muungano. Sheria ni pamoja na:-

Sheria ya Maadili ya Viongozi wa Umma, Sheria Na.13 ya 1995;

Sheria ya Uhamiaji, Na. 6 ya mwaka 1995 imetungwa na sasa watanzania wanaweza

kwenda sehemu yoyote ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania bila vikwazo;

Sheria ya Mamlaka ya Kodi, Na. 11 ya 1995.

Sheria ya Benki Kuu ya Tanzania, Na. 1 ya 1995.

Sheria ya Tume ya Pamoja na Fedha Na. 14 1996.

Sheria ya Biashara ya Bima ya Tanzania Na.18 ya 1996.

Sheria ya Usalama wa Taifa Na. 15 ya 1996;

Sheria ya Uraia Na.6 ya mwaka 1995;

Sheria ya Usalama wa Taifa Na. 15 ya mwaka 1995; na

ii. Tawi la Benki Kuu ya Tanzania limejengwa Zanzibar ili kusogeza huduma karibu na
wananchi. Aidha, Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar imefungua akaunti yake Benki Kuu na
inaendelea kupata huduma za kibenki ikiwepo mikopo na ushauri juu ya kukuza uchumi

Sheria ya Mamlaka ya Kusimamia Uvuvi wa Bahari Kuu, Sheria Na. 5 ya mwaka 2020.

kwa wananchi wa Zanzibar.

iii. Muungano wetu umeiwezesha nchi kuwa shwari, salama na tulivu. Tumeweza kulinda :

uhuru wetu na Mapinduzi Matukufu ya Zanzibar dhidi ya matishio mbalimbali. Umoja wetu
na mshikamano ndani ya Muungano pamoja na uwezo na weledi tulioujenga kwa vyombo
vya ulinzi na usalama vya Serikali ya Muungano ndiyo siri ya mafanikio yetu;

iv. Mfumo wa vyama vya siasa umepewa nguvu na Sheria ya Vyama vya Siasa (The Political

uendeshaji wa shughuli za umma ikiwa ni pamoja na masuala ya Muungano. Aidha, Ofisi
ya Msajili wa Vyama vya Siasa nchini ilianzishwa mwaka 1992 ambayo ina Ofisi kuu

Dodoma na Ofisi ndogo Zanzibar. Hadi sasa, vyama vya siasa 19 vimepata usajili wa

kudumu.

Watanzania. Vikao hivyo vimekuwa vikijadili masuala ya kisekta, kubadilishana ujuzi,

utaalamu na uzoefu kupitia mafunzo, masuala ya sera na ushiriki katika masuala ya !
kimataifa. Ushirikiano huu ni muhimu kwa kuwa unasaidia kuzitafutia ufumbuzi kwa !

haraka na kwa ufanisi changamoto za Muungano na za kisekta zilizopo na zinazojitokeza.

Tathmini inaonesha Wizara za Kisekta zinapokutana changamoto zinapungua na

Muungano unazidi kuimarika.

zilizokutana ni Mawasiliano na Uchukuzi, Serikali za Mitaa, Miundombinu, Kilimo, Mifugo,

Uvuvi, Nishati, Maliasili na Utalii, Viwanda, Biashara, Masoko, Utumishi, Uratibu wa !

Shughuli za Serikali, Katiba na Sheria, Utawala Bora, Afya, Elimu, Habari na Utamaduni,
Uchumi na Fedha.

vi.Kuelimisha umma kuhusu Muungano: lli kuwa na jamii yenye uelewa wa masuala ya !

Muungano na kuweza kuuenzi na kuutetea, Ofisi ya Makamu wa Rais imekuwa ikichukua :
wamekuwa !
ya Pamoja ya SMT na SMZ ya Kushughulikia Masuala ya Muungano ili kuongeza kasi ya

jithada mbalimbali kuelimisha umma kuhusu Muungano. Wananchi
wakielimishwa kupitia vipindi vya Redio na Televisheni, Makala Magazetini, Semina,
Warsha, Makongamano, Maonesho ya Kitaifa, Ziara za viongozi, machapisho mbalimbali
na mitandao ya kijamii.

vii. Miradi ya Maendeleo: Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na Serikali ya

Mapinduzi ya Zanzibar zimeendelea kushirikiana katika kuibua na kutekeleza miradi

mbalimbali ya maendeleo. Miradi hii imewawezesha wananchi wa pande zote mbili za
Muungano kushiriki katika shughuli za kiuchumi na kuongeza ajira za muda kupitia
utekelezaji wa miradi mbalimbali ya maendeleo. Utekelezaji wa miradi hiyo umefanikiwva :
kuinua hali ya wananchi, kukuza uchumi na kupunguza umaskini wa kipato na kuinua
+ vya Kamati ya Pamoja ya SMT na SMZ.

ubora wa maisha na ustawi wa jamii wa pande zote mbili za Muungano.

! Miongoni mwa miradi na progi zili

na kukamilika ni pamoja na: -

pande mbili za Muungano

« Mfuko wa Maendeleo ya Jamii (Tanzania Social Action Fund — TASAF) TASAF |, TASAF I
na TASAF Ill Awamu ya Kwanza;

+ Programu ya Usimamizi wa Bahari na Pwani (Marine and Coastal Environmental
Management Programme - MACEMP);

« Programu ya Maendeleo ya Sekta ya Kilimo na Sekta ya Mifugo (Agricultural Sector

Development Program — ASDP);

« Agricultural Sector Development — Livestock — ASDP — L, Agricultural Sector Support

Program — ASSP;

+ Programu ya Changamoto za Milenia (Millenium Challenge Account Tanzania — MCA —T);

+ Mradi Shirikishi wa Programu za Maendeleo ya Kilimo (Participatory Agricultural
Development Program — PADEP);

+ Mradi wa Udhibiti wa Uvuvi na Maendeleo Shirikishi Kusini Magharibi mwa Bahari ya
Hindi (South West Indian Ocean Fisheries Governance and Shared Growth Programme — !

SWIOFISH); na
« Programu ya Miundombinu ya Masoko, Uongezaji Thamani na Huduma za Fedha Vijijini
(Market Infrastracture, Value Addition and Rural Finance - MIVARF)

Miradi na programu zinazoendelea kutekelezwa Tanzania Bara na Zanzibar ni pamoja
| na:-

« Mfuko wa Maendeleo ya Jamii (Tanzania Social Action Fund — TASAF IIl) Awamu ya Pili;
+ Mradi wa Kuongeza Tija na Uzalishaji wa Zao la Mpunga (Expanded Rice Production
Project — ERPP);

+ Mradi wa Kujenga Uwezo wa Kuhimili Athari za Mabadiliko ya Tabianchi katika Maeneo ya

Pwani - LDCF;
Tanzania (Ecosystem Based Adaptation for Rural Resilience in Tanzania - EBARR)
+ Mpango wa Kurasimisha Rasilimali na Biashara Tanzania (MKURABITA);
+ Mpango wa kupanua usikivu shirika la utangazaji Tanzania (TBC);
+ Mradi wa uboreshaji wa Elimu kupitia Global Partnership for Education; na
+ Mradi wa sumu kuvu.

viii. Ujenzi wa Taasisi za Muungano Zanzibar: Serikali imekamilisha ujenzi wa wa Tawi la
Benki Kuu lililopo Gulioni, Zanzibar; Ofisi ya Makamu wa Rais, Uhamiaji, Makao Makuu na i
Ofisi za Bunge Tunguu, Zanzibar; Mamlaka ya Utabiri wa Hali ya Hewa, eneo la Uwanja !

Wetu”. Hivyo ni vema, sote tuendelee kuulinda, kuuenzi na kuudumisha Muungano wetu

Fumba; na Taasisi ya Sayansi za Bahari iliyoko Buyu. Aidha, Tume ya Mabadiliko ya :

wa Ndege, Zanzibar; Makao Makuu ya Mamlaka ya Uvuvi katika Ukanda wa Bahari Kuu,

Katiba imefungua Ofisi Kikwajuni, TANTRADE na NIDA zimefungua Ofisi Zanzibar,

Sekretarieti ya Ajira imefungua Ofisi eneo la Shangani, TAEC na COSTECH zina Ofisi za !
kudumu Maruhubu, Zanzibar. Pia, Bodi ya Mikopo ya Elimu ya Juu; Baraza la Taifa la :
yametokana na jamii yenye umoja, mshikamano na isiyo na ubaguzi wa aina yoyote. Watu wa
Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania; Mamlaka ya Usafiri wa Anga; Kampuni ya Posta :
Tanzania; Kampuni ya Simu Tanzania; Ofisi ya Msajili wa Vyama vya Siasa; Tume ya :

Mitihani la Taifa; Idara ya Mambo ya Nchi za Nje na Ushirikiano wa Afrika Mashariki;

Uchaguzi ya Taifa; Tume ya Haki za Binadamu na Utawala Bora; Mamlaka ya Mapato

Tanzania; Tume ya Pamoja ya Fedha; Mahakama ya Rufani ya Jamhuri ya Muungano; na
zote mbili za Muungano. Kwa muktadha huo, mafanikio hayo siyo ya kubezwa hata kidogo na
: yanapaswa kulindwa, kudumishwa na kuendelezwa kwa nguvu zote.

Mamlaka ya Bima Tanzania

Lengo la kujenga na Ofisi na isisi hizo ni ki karibu huduma kwa

i wananchi wa Zanzibar.

4.0 CHANGAMOTO

! Muungano umepitia vipindi vyenye matukio mbalimbali ya kisiasa, kiuchumi na kijamii
! yaliyotokea ndani na nje ya nchi na ambayo kwa njia moja au nyingine, yaliathiri uendeshaji
wa shughuli za Muungano. Miongoni mwa hayo ni: -

i. Kuvunjika kwa Bodi ya Sarafu ya Afrika Mashariki mwaka 1967;

ii. Kuvunjika kwa Jumuiya ya Afrika Mashariki mwaka 1977;

iii. Vita dhidi ya Iddi Amini wa Uganda mwaka 1979;

iv. Kuyumba kwa uchumi wa Dunia miaka ya 80;

v. Kulegezwa kwa masharti ya biashara na kuanzishwa sera ya uchumi huria; na
vi.Kuanzishwa Mfumo wa Vyama Vingi vya Siasa mwaka 1992.

1 Changamoto nyingine ni pamoja na uwepo wa tofauti ya Sheria kwa pande mbili za
Parties Act) Sura Namba 258, inayovitaka vyama hivyo kuwa na sura ya kitaifa. Mfumo wa
vyama vingi vya siasa, umeimarisha demokrasia, uhuru wa kutoa maoni na uwazi katika :
zetu mbili zinashirikiana katika kuzioanisha Sheria zinazokwamisha utekelezaji.

Muungano, hukwamisha utekelezaji wa baadhi ya maamuzi yanayofikiwa katika kutatua
changamoto za Muungano. Hata hivyo, inapotokea changamoto ya tofauti ya sheria, Serikali

Hatua zilizochukuliwa
Mifumo imara iliyowekwa ya kujadili na kuzipatia ufumbuzi changamoto mbalimbali

i zinazoukabili Muungano wetu, imewezesha pande zote mbili za Jamhuri ya Muungano

v. Kuimarisha ushirikiano katika masuala yasiyo ya Muungano: Serikali zote mbili zimeweka
utaratibu wa vikao vya kisekta vya ushirikiano kwa Wizara, Idara na Taasisi zisizo za |
Muungano. Lengo la kufanya vikao hivyo ni kuimarisha ushirikiano kwa manufaa ya

kupiga hatua kubwa kisiasa, kiuchumi, kijamii na kiutamaduni na hivyo kupata sifa kubwa
kimataifa.

Kuundwa kwa Tume na Kamati zilizopewa majukumu ya kuchunguza na kubainisha
changamoto za Muungano na kutoa mapendekezo Serikalini, ni miongoni mwa juhudi kubwa
zinazochukuliwa katika kutatua changamoto zinazojitokeza. Tume na Kamati hizo ni pamoja
na Kamati ya Pamoja ya SMT na SMZ ya Kushughulikia Masuala ya Muungano.

Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa kushirikiana na Serikali ya Mapinduzi ya

Zanzibar kupitia Kamati ya Pamoja ya SMT na SMZ ya Kushughulikia Masuala ya Muungano
Jumla ya vikao 194 vya ushirikiano vimefanyika katika kipindi cha 2000 - 2021. Sekta !

iliyoundwa mwaka 2005 na kuanza vikao mwaka 2006, imekuwa ni nyenzo muhimu katika
kuimarisha Muungano wa Tanganyika na Zanzibar ulioasisiva mwaka 1964. Vikao
vinavyojumuisha wajumbe kutoka pande zote mbili za Muungano vimekuwa vikifanyika katika
ngazi za Wataalamu, Makatibu Wakuu, Mawaziti na Kamati ya Pamoja ya SMT na SMT chini

ya Uenyekiti wa Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa lengo la

kuhakikisha changamoto zote zinatafutiwa ufumbuzi wa kudumu.

Pamoja na mafanikio yaliyopatikana katika utatuzi wa changamoto zilizojadiliwa na kupatiwa
ufumbuzi tangu mwaka 2006, Serikali zetu mbili zimeandaa Utaratibu wa Vikao vya Kamati

uratibu wa vikao na ufuatiliaji wa maagizo, maelekezo na maamuzi yanayotolewa katika vikao
hivyo.

Utaratibu huu, ulipitishwa kwenye Kikao cha Kamati ya Pamoja cha tarehe 9 Februari, 2019,
unaimarisha na kurasimisha utaratibu wa vikao vya pamoja na kuweka muda kwa vikao vya
kila ngazi. Utaratibu huo pia umeainisha Kamati mbili ambazo ni Kamati ya Fedha, Uchumi
na Biashara na Kamati ya Katiba, Sheria na Utawala zilizopewa jukumu la kuzipatia ufumbuzi
changamoto zinazohitaji utatuzi wa haraka badala ya kusubiri utaratibu wa kawaida wa vikao
vya Kamati ya Pamoja ya SMT na SMZ. Kamati hizi huwasilisha taarifa zake kwenye vikao

Tangu mwaka 2006, vimefanyika vikao kumi (11) vya Kamati ya Pamoja ya SMT na SMZ.
i Vikao hivi hutanguliwa na vikao vya Mawaziri, Makatibu Wakuu na wataalamu wa kisekta

kutoka Serikali zote mbili. Katika vikao hivyo changamoto mbalimbali hujadiliwa na kupatiwa
ufumbuzi.

Hoja zilizopatiwa ufumbuzi ni:-

i. Utekelezaji wa Sheria ya Tume ya Haki za Binadamu na Utawala Bora;

ii. Utekelezaji wa Merchant Shipping Act katika Jamhuri ya Muungano na Uwezo wa
Zanzibar Kujiunga na International Maritime Organisation (IMO);

iii. Ushiriki wa Zanzibar katika Jumuiya ya Afrika Mashariki;

iv.Uwezo wa Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar Kukopa Ndani na Nje ya Nchi;

v. Misamaha ya Mikopo ya Fedha kutoka IMF;

vi. Utafutaji na Uchimbaji wa Mafuta na Gesi Asili;

vii.Ushiriki wa SMZ katika masuala mbalimbali ya Kimataifa na Kikanda;

viii.Kuondoa kodi katika unga wa maziwa toka Zanzibar kuja Tanzania Bara;

ix.Gharama za Kushusha Mizigo (Landing Fees);

x. Tatizo la Usimamizi wa Ukokotoaji na Ukusanyaji wa Kodi kwenye Huduma za Simu
unaofanywa na ZRB;

xi.Kuchelewa kusainiwa kwa Mkataba wa Ujenzi wa Barabara ya Chake Chake hadi
Wete — Pemba (Serikali imesaini Mkataba na Saudi Fund tarehe 19 Aprili, 2020);

xii.Kuchelewa kusainiwa kwa Mkataba wa Mradi wa Ukarabati wa Hospitali ya Mnazi;

xiii.Uvuvi katika Ukanda wa Uchumi wa Bahari Kuu;

xiv.Kuzuiwa kwa bidhaa ya sukari inayozalishwa katika Kiwanda cha Mahonda Zanzibar
kuingia katika soko la Tanzania Bara; na

xv.Upatikanaji wa fursa za ushiriki wa Zanzibar katika miradi ya maendeleo ya viwango na
ubora wa bidhaa na maendeleo ya wajasiriamali.

Hoja zilizo katika hatua mbalimbali za kupatiwa ufumbuzi ni:-

i. Hoja za fedha; na
ii. Biashara baina ya Tanzania Bara na Tanzania Zanzibar.

Serikali zote mbili SMT na SMZ zinaendelea kushughulikia changamoto za Muungano kadri
i zinavyojitokeza.

5.0 MAADHIMISHO

Tunapoadhimisha miaka 57 ya Muungano wetu tunaongozwa na Kauli Mbiu isemayo:
“Muungano Wetu ni Msingi Imara wa Mapinduzi ya Kiuchumi, Tudumishe Mshikamano
adimu na adhimu kwa manufaaa yetu sote.

6.0 HITIMISHO
Mafanikio makubwa yaliyopatikana ndani ya kipindi cha miaka 57 ya Muungano wetu

pande zote mbili za Muungano wanaishi na wanafanya kazi zao za kujiletea maendeleo
katika sehemu yoyote ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania bila kubughudhiwa.

Pia, mafaniko hayo yanatokana na ushirikiano mzuri kati ya viongozi na wananchi wa pande

Selemani Saidi Jafo (Mb.)
WAZIRI WA NCHI, OFISI YA MAKAMU WA RAIS - MUUNGANO NA MAZINGIRA
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMII

Vurugu, fujo za mashabiki
hazina tija katika michezo

MASHABIKI ni watu muhimu sana katika viwanja vya michezo
mbalimbali kokote hapa duniani.

Hili tumelishuhudia na kudhihirisha umuhimu wao katika kip-
indi cha mlipuko wa ugonjwa wa COVID 19, ambapo serikali na
nchi mbalimbali zilisitisha mashabiki kuhudhuria viwanjani.

Katazo hilo mbali na kuzikosesha timu na wanamichezo ma-
pato ya kujiendesha, lakini lilipunguza shangwe kwa mashindano
mbalimbali yaliyokuwa yakiendelea mpaka mabingwa walipopa-
tikana na hatimaye kujifunza kitu kipya.

Ilionekana wazi kukosekana mashabiki hao viwanjani kulipun-
guza ushindani kwa baadhi ya mechi kwa sababu wachezaji wake
walikosa watu wa kuwahamasisha na kucheza katika viwango vya
juu kama walivyozoeleka.

Lakini mashabiki hao ambao ni sawa na mchezaji wa 12 katika
timu kama wanavyoitwa kwenye upande wa mchezo wa soka,
bado wanatakiwa kufahamu mipaka na hazi walizonazo wan-
apokuwa kwenye viwanja kwa ajili ya kuzishabikia au kuziunga
mbkono klabu wanazozipenda.

Katika siku za hivi karibuni tumeshuhudia mashabiki wakivuka
mipaka kwa kuingilia majukumu ya makocha au ya viongozi wa-
naoongoza klabu au vyama vya mikoa kwa sababu tu mambo hay-
aendi kama walivyotarajia.

Tunapenda kuwakumbusha pamoja na umuhimu wao, lakini
ni vyema mashabiki wakafahamu mipaka yao na kujiepusha kuzi-
ingiza timu au wanamichezo wanaowashangilia kwenye wakati
mgumu wa kufungiwa au kutozwa faini.

Katika mechi ya Ligi Kuu Tanzania Bara kati ya Gwambina FC
es Salaam kulionekana vitendo vya mashabiki kumrushia shupa
mwamuzi msaidizi namba moja kwa ishara ya kutokubaliana na
uamuzi aliofanya wa kukataa bao lililofungwa na mchezaji wao,
Joash Onyango.

Kwa kufanya hivyo, mashabiki hao wanaiweka timu yao kwe-
nye hatari ya kutozwa faini au adhabu nyingine kubwa, hali ya
kuwa walipaswa kutulia na kuacha viongozi wao kuchukua njia
sahihi ya kuwasilisha malalamiko yao katika Shirikisho la Soka
Tanzania (TFF), kwa sababu kitendo cha kumpiga mwamuzi au
waamuzi hakiwezi kubadilisha matokeo.

Katika dunia hii ya utandawazi ambapo mechi zote za Ligi
Kuu Tanzania Bara zinaonyeshwa mubashara, idadi kubwa ya
matukio yanayofanyika uwanjani huonekana kupitia kamera zi-
lizoko kwenye viwanja hivyo, na kwa sababu hiyo huu ni wakati
wa mashabiki kujirekebisha au kuacha kabisa kujichukulia hatua
mkononi.

Vurugu au fujo hizo za viwanjani unaweza ukaziangalia ka-
tika ngazi ya Ligi Kuu, lakini kumbe wasimamizi wa mchezo huo
wakubwa katika ngazi ya CAF au FIFA wanaweza kuchukua picha
hizo za vurugu na hatimaye kuinyima Tanzania haki ya kuwa
mwenyeji wa mashindano ya kimataifa pale itakapoomba kwa
ushahidi kwamba nchi hii si salama.

Nipashe inawasisitisha mashabiki, viongozi na wachezaji kui-
marisha nidhamu wanapokuwa uwanjani kwa ajili ya kuiongezea
heshima na thamani Ligi Kuu Tanzania Bara ambayo msimu
huu imetoa timu moja iliyoingia katika hatua ya robo fainali ya
mashindano ya Ligi ya Mabingwa Afrika.

Kwa mashabiki wa Simba, wao ndio wanatakiwa kuongeza
utulivu kwa sababu wapinzani wa timu yao (timu nyingine saba
zilizotinga robo fainali), kwa sasa wanawafuatilia wawakilishi hao
kwenye kila mchezo wanaocheza ili kuwapeleleza kwa ajili ya ku-
kabiliana nao kwenye hatua hiyo inayofuata.

Tunawakumbusha katazo la kutocheza na mashabiki lilivy-
opunguza shamrashamra katika baadhi ya michezo kwenye
msimu uliopita na huu, hivyo tukumbuke utulivu wa mashabiki
huisaidia timu wanayoishangilia kuvuna matokeo chanya na si
kujiweka kwenye mazingira ya kuadhibiwa.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0782 253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

Na Adam
Fungamwango

WAKATI timu mbili za Mbeya, The-
fu SC na Mbeya City zikitapatapa
mkiani kutaka kujinusuru kuepu-
ka kushuka daraja, timu nyingine

tayari imefakikiwa kupanda Ligi
Kuu Tanzania Bara.

Timu hiyo itaanza kuonekana
rasmi kwenye Ligi Kuu Bara katika
msimu ujao wa 2021/22. Haijalishi
kama Thefu na Mbeya City zitashu-
ka zote au moja wapo. Ikiwa zote
zitafanikiwa kubaki basi mkoa wa
Mbeya itakuwa na timu tatu, tukii-
acha Prisons ambayo yenyewe
iliamua kwenda kuweka kambi
yake mjini Sumbawanga mkoani
Rukwa.

Iliichapa African Sports ya Tan-
ga bao 1-0 kwenye Uwanja wa Ma-
batini mkoani Pwani, lililofungwa
na Willy Edger dakila ya 75, na
ushindi huo ukawafanya kufiki-
sha pointi 38 kwenye Kundi A na
kuwaacha African Sports kwenye
nafasi ya pili wakiwa na pointi 28.

Mbeya Kwanza ni timu iliyoan-
zishwa mwaka 2012 ikiitwa Coca
Cola Kwanza, lakini mwaka 2014
ilibadilishwa na kuitwa Mbeya
Warriors wakati huo ikishiriki Ligi
ya Mabingwa wa Mkoa.

Tunaipongeza timu ya Mbaya
Kwanza kwa kupanda Ligi Kuu
Tanzania Bara na nadhani wiki hii
Mbeya kwa timu hiyo kufanikiwa
kupanda.

Viongozi mbalimbali na wa-
nanchi watamiminika na kutoa sifa
kwa viongozi na wachezaji, huku
kila mmoja akijipa sifa ya kuwa
mmoja wa waliofanikisha timu
kupanda. Lakini pamoja na hayo
kuna angalizo

Hata hivyo, kupanda Ligi Kuu
kuu ni jambo moja na kushiriki ni
jambo lingine.

Kumekuwa na timu nyingi zi-
napanda Ligi Kuu Bara kwa nder-
emo, chereko na hoi hoi, lakini
zinapokuwa kwenye ligi hiyo zi-
nakuwa kama ni timu zilizoteleke-

lliichapa
African
Sports ya
Tanga bao
1-0 Kkwenye
Uwanja wa
Mabatini
mkoani
Pwani, lil-
ilofungwa
na Willy
Edger daki-
laya7s,na
ushindi huo
ukawafan-
va kufiki-
sha pointi
38 kwenye
Kundi A na
kuwaacha
African
Sports
kwenye na-
fasi ya pili
wakiwa na
pointi 28.

S

ZWa.

Kushiriki Ligi Kuu Bara kuna
gharama kubwa mno, hivyo sasa
viongozi wa Mbeya Kwanza wakati
wanasherehekea, wapate muda
wa kuanza kujiuliza na kuweka mi-
pango watacheza vipi ligi hiyo ya
juu nchini katika msimu ujao.

Isije ikawa timu imepanda, laki-
ni baadaye ikawa ni mlalamiko tu
kila kukicha ya mishahara na po-
sho za wachezaji, na mambo men-
gine mengi wanayofanana na hayo.

Mambo ya kutegemea wananchi
wa mkoa husika kuchangishana
yameshapitwa na wakati.

Ni wakati pia wa kuanza kusaka
wachezaji wazoefu wa wenye vi-
wango vya hali ya juu kwenye Ligi
Kuu, ili yasije kuwakuta kama ya
Thefu FC ambayo ilidhani kucheza
na wachezaji iliotoka nao Ligi
Daraja la Kwanza ingewasaidia.

Ni uzalendo ambao umewapon-
za na kuwafanya hivi sasa kupi-
gana kwa hali yoyote ile ili isishuke
daraja.

Wakati nikitoa salamu za ponge-
zi kwa Mbeya Kwanza, na kuipa
tahadhari isije kichwa kichwa kwe-
nye Ligi Kuu, naligeukia Shirikisho
la Soka nchini (TFF) kuiangalia
sana ligi hiyo ambayo tayari kuna
malalamiko yameshaanza juu ya
visa vya upangaji matokeo na up-
endeleo.

Tumesikia timu za Mbao, Gei-
ta Gold na Pamba ya Mwanza
zikilaumiana kufanyiana hujuma
kila moja ikiillaumu nyingine.

Ni wakati wa TFF kuitupia ma-
cho ligi hii kwani kwa miaka mingi
imekuwa ikilalamikiwa Iwa baadhi
ya timu kufanya mipango ili ku-
panda Ligi Kuu.

Tayari Mbeya Kwanza imepan-
da, tunategemea sasa timu za Kun-
di B, pamoja na zile zitakazoshika
nafasi za pili. Hivyo umakini wa
waamuzi pamoja na TFF kufuatilia
kwa makini mechi hizi unahitajika
ili kusiwepo na upangaji wa ma-
tokeo.
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eUrafiki wa Nyerere- Karume, sasa wa wote
oMtaji Kiswahili ndiyo ‘grisi’ iliyofanikisha

Na Peter Orwa

EO hii ni shamrashamra

ya sherehe ya Muungano

wa Tanganyika na Unguja,

ikitimia miaka 57. Ni faraja
iliyobeba mustakabali mpana na
umri mrefu, waliozaliwa wakati
wa tukio hilo, leo ni wazee umri
wao uko katika ‘tia maji tia maji’
kuelekea kustaafu.

Muungano huo una mzizi
mrefu, kisheria na yasiyo kiseria,
kwani hata kabla ya kuungana,
ni jamii zilizohusiana kihistoria
kurejea hata nyuma katika ny-
endo za utumwa katika ukanda
huo jirani, biashara hiyo chafu
ikiwa na uhusiano katika bandari
za Bagamoyo na Unguja.

Ishara nyingine ya wazi ni uka-
ribu, hasa inaposhuhudiwa safari
ya ndege kati ya Unguja na Dar es
Salaam, ni mwendo wa robo saa
pekee, huku Tanga na Pemba ni
usawa wa ‘ng’ambo ile ya bahari!’

Hapo ndipo katika harakati
viongozi wa kisiasa, Mwalimu
Nyerere wa TANU na kaka yake
Abeid Amani Karume, walihusi-
ana kwa karibu, wakiwa marafiki
hasa, kabla na baada ya uhuru
wao kati ya mwaka 1961 hadi
1964.

Ndani ya hapo kunaangaliwa
Muungano wa kinasaba, lugha
kuu ya pande hizo mbili zikiwa
Kiswahili, ambayo hata katika
mustakabali wa kimataifa, ndiko
kwenye mzizi mkuu wa umahiri
duniani, kabla na baada ya uhuru
kwa matumizi ya kawaida, sheria
na taaluma.

Kwa maana hiyo, hata Muun-
gano wa urafiki wa Mwalimu
Nyerere na Karume, unaangukia
mtazamo kwamba waswahili
maswahiba, waliokuwa katika
sura pana kuwakilisha nafsi za
watokako Bara, pia Visiwani.

YALIYOJIRI 1964

Hivyo basi, uwasilishaji wa
kilichojiri tarehe na siku kama ya
leo, katika mwaka 1964 ilikuwa ni
kutimiza kisheria na katika sura
maalum, kilichokuwapo mape-
ma, kijamii baina ya wakazi wa
Tanganyika na Zanzibar.

Hata ikirejewa hotuba za
Hayati Mwalimu Nyerere, ali-
kuwa anamkumbuka mbia
wake Karume, akimtunuku sifa
ya ‘uamuzi wa kijeshi’ kwani
wakati  Nyerere akimtaka
waandae namna watakavyoji-
panga kuongoza nchi, Karume
alimpa jibu la papo kwa hapo:
“Wewe (Nyerere) Rais, mimi
(Karume) Makamu, tuanze
kazi.”

Ni muda mfupi baada ya
hapo ndani ya kipindi hicho,
upande wa Tanzania Bara
ulikuwa unatekeleza Mpango
wa Kwanza wa Maendeleo wa
Miaka Mitano, 1964 hadi 1965.

Moja ya mikakati ilikuwa
kuasisiwa ujenzi nyumba
bora kwa mikopo ya gharama
nafuu mwaka 1966, ambayo
ilishuhudiwa katika miji mingi
makazi kama ya Temeke, Ilala,
Magomeni na Mwananyamala.

Hiyo pia ilifanyika kwenye
makazi ya maghorofa Michen-
zani, vivyo hivyo kisiwani Pem-
ba, hali iliyoonyesha miradi
ya kufanana majengo hayo na
yanayomilikiwa na Shirika la
Nyumba Tanzania (NHC) kama
Tandika na Ilala, Dar es Salaam,
mjini Morogoro na Mbeya.

Ni picha inayoweka wazi
namna kunawiana ushirikiano
au Muungano wa mawazo,
katika miradi ya maendeleo
kitaifa.

Ni mustakabali wa ushiriki-
ano katika Muungano uliopiga
hatua katika ushirika wa men-
gi ambayo hayakupatikana
upande mmoja, yalihudumia
upande mwingine.

Itakumbukwa katika hu-
duma ya tiba, Zanzibar ilikuwa
haijafikia hatua ya kuwa na
hospitali kubwa kama Muhim-
bili, ambayo tayari ilishakuwa
na sifa ya kuwapo hata kabla
ya uhuru wa Tanganyika.

Mwalimu Juiius Nyerere, alipokutana na Shekhe Abeid Karume.
PICHA: MTANDAO.

bar (SMZ), imeendana kuanzishwa
Chuo Kikuu cha Zanzibar (SUZA) na
uoanuzi wa Hospitali Kuu ya Mnazi

Sehemu kubwa ya Wazanzibari
tangu wakati huo wanaendelea kun-
ufaika nayo hadi sasa, hali kama hiyo
ikichukua picha pia katika ngazi ya

elimu ya juu.

Hata hivyo, hadi sasa kuna
utekelezaji wa mipango mkakati
wa Serikali ya Mapinduzi Zanzi-

INAENDELEA UK. 8

YA Sind YA MUUNGANU
TANZANIA

Mhe. Rais
Dkt. Ally Hussein Mwinyi

Mhe. Rais
Samia Suluhu Hassan

Bodi ya Wakurugenzi, Menejimenti na Wafanyakazi wa
Benkiya TPB wanaungana na Watanzania wote kumpongeza

MHE. SAMIA SULUHU HASSAN

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania
na

MHE DR. ALLY HUSSEIN MWINYI

Rais wa Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar
kwa kusherehekea Miaka 57
ya Muungano wa Tanganyika na Zanzibar.

Aprili, 26
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Mmoja, mjini Unguja inayofanyiwa
upanuzi mkubwa kukidhi mahitaji
ya wakazi wake.

Itakumbukwa, aliyekuwa msomi
na mwanasiasa maarufu wa Zanzi-
bar na Tanzania kwa ujumla, Maal-
im Shariff Hamad, njia zao mpango
elimu ya Muugano na kupitia Chuo
Kikuu cha Dar es Salaam, kisha
akaivishwa kisiasa ndani ya Zanzi-
bar.

Mengi yaliyo na sura ya urafiki
wa kisiasa na kiuchumi yanabeba
hali ya kufanana kwa kina, huku
uswahiba wa Nyerere na Sheikh
Karume, hata baada ya kifo chake
mwaka 1972, uliendelezwa na
mrithi, Aboud Jumbe Mwinyi na
wengineo katika mnyororo mrefu
wa historia ya uongozi Visiwani.

SURA YA SIASA

Hatimaye ilipotimu mwaka 1977,
pande mbili ziliingia ubia wa kisiasa
kuimarisha sura ya Muungano Afro
Shiraz na TANU, ilipoungana na ku-
unda Chama Cha Mapinduzi (CCM).

Ni hatua mojawapo inayounda
tafsiri pana ya Muungano wa sasa,
ikiteka mustakabali wote wa siasa
kuwa katika lugha na itikadi zina-
zofana.

Hapo kulishuhudiwa mapana ya
uswahiba wa Nyerere na Karume,
kwa namna viongozi wa chama
walivyoingiliana, sura za utendaji
na uteuzi ndani wa kisiasa.

Kuna wakati, hata Rais Mstaafu
Jakaya Kikwete, katika historia yake
aliweka wazi kwamba moja ya mae-
neo yaliyomuivisha katika uzoefu
wa kazi yake, akiwa mwanajeshi na
kamisaa wa kisiasa katika chama
(kwa mujibu wa sheria wakati huo),
ni kituo cha kazi Zanzibar.

Ndiyo tasfri inayodumu hata ka-
tika mfumo wa uongozi ndani ya
CCM na badahi ya vyama vingine
vya kisiasa, mathalan makamu we-
nyeviti wanakuwa wawili, mmoja
wa Zanzibar, mwingine Bara.

Hiyo inajitokeza hata katika his-
toria ya uongozi wa nchi tangu
kungatuka Mwalimu Nyerere,

-
o™ -

Mwalimu Juiius Nyerere, aliposaliamiana na Shekhe Abeid Karume, katika Uwanja wa ndege. Picha ya chini,

walipokuwa pamoja katika moja ya matukio. PICHA: MTANDAO.

CCM katika orodha viongozi watano
wa Muungano waliomfutia hadi sasa,
wamo wawili watokao Zanzibar, aki-
wamo Rais Samia Suluhu Hassan.

Pia, kuna kikuu katika utamaduni
huo wa uongozi kupishana kama
ilivyo katika ngazi ya juu ndani ya
CCM, Rais atokaye upande mmoja wa
Muungano, makamu anatoka upande
mwingine wa Muungano.

Darasa la wazi ni kwa Rais Samia
aliyekuwa Makamu katika awamu ya
tano, katika nafasi ya sasa, makamu
wake, Dk. Philip Mpango anatoka
Bara.

Vivyo hivyo, kuna historia hata
wakuu waliobahatika kuongoza taifa
katika ngazi za juu, wana chimbuko la
kuanzia ama Baraza la Mapinduzi na
SMZ au Bunge la Muungano na seri-
kali yake.

Mathalan, Rais Ali Hassan Mwinyi,

alishatumikia Bunge la Muungano
na uwaziri, kabla ya kuwa Rais wa
SMZ na kisha kuiongoza Serikali ya
Jamhuri ya Muungano wa Tanza-
nia, huku mwanawe, Rais wa SMZ
Dk. Hussein Ali Mwinyi, alishakuwa
Mbunge Bara na akahamia jimbo
lililoko Unguja, sasa ni Rais wa SMZ.

Pia, katika kada ya siasa, ACT -
Wazalendo chama kipya katika ul-
ingo wa siasa, muasisi wake Zitto
Kabwe, ametumia vyema mtaji wa
mwanasiasa mwandamizi Maalim
Seif Shariff Hamad, kutikisa katika
katika siasa za uchaguzi Zanzibar,
baada ya kujiengua kutoka CUF,
chama alichokiasisi.

Ni mtaji uliopa ACT - Wazalen-
do na Zitto mwenyewe umaarufu
mkubwa Zanzibar, akiwa na kundi
kubwa la waliokuwa makada, pia
wanasiasa waandamizi wa CUF,
ikiwa na mwanachama wake,
Makamu wa Rais wa SMZ, Othman
Masoud Othman

Leo hii chama CUF kimekwezwa
na kina heshima ya kipekee kitaifa,
kwa mtaji mkubwa wa Muungano,
ikiinuliwa na vigogo kutoka Zan-
zibar, ambao wengi sasa wame-
jlengua kuingia ACT -Wazalendo
mwaka jana.

Hata Mwenyekiti wake wa sasa,
Profesa Ibrahim Lipumba, ana
mzizi wa kukwea kisiasa, kutokana
na historia ya ukaribu wake na
aliyekuwa Katibu Mkuu, Maalim
Seif Shaiff Hamad, rafiki wa tangu
masomoni.

BIASHARA

Katika uhalisia wa uchumji wa
chini na ujasiriamali, Wazanzibari,
ambao kimsibgi wana asili ya bi-
ashara, ana mchango mkubwa ka-
tika kubadili biashara na uzaslishaji
ngazi ya chini.

Kwa kutimia fursa za Muungano,
wengi kutola Unguja na Pemba
wameingia mtaji na kuhodhi mian-
ya ya biashara, ikiwa imehamasika
kama sera za nchi zinavyohimiza

Mathalan, katika  uzalishaji
mpunga nchini, wakuu wanaho-
dhi nyendo hizo kuanzia kuwekeza
kwa mkataba maalum na wazal-
ishaji shambani hadi ununuzi
wake, wanatoka Zanzibar, uhalisia
ukishuhudiwa maeneo kwenye
mashamba ya Kyela la Mbarali.

Vivyo hivyo, upande viswani ku-
nadumu kuwa wateja wakuu wa
bidhaa nyingi kutoka bara ambazo
hazizalishwi huko, huku upande wa
pili, kuna bidhaa za kimataifa zina-
zotakiwa hadi bara kutoka nje ya
nchi, mfano mafuta ya kula yanapi-
tia Unguja kutoka Uturuki, zikiwa
na anwani rasmi ya kampuni za
Zanibar.

Katika utalii, ndiyo ubia mkubwa
wa kibiashara unaonekana ikiz-
ingatiwa sekta hiyo ni moyo wa
uchukuzai wa SMZ.

Hadi sasa ndege nyingi za ki-
mataifa ratiba zake ni kati ya Uwan-
ja wa Ndege wa Julius Nyerere, Dar
es Salaam na Abeid Aman Karume,
kabla hazijaendelea.
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WMA waaswa kuhusu rushwa

Na Mwandishi Wetu

AFANYAKAZI wa
Wakala wa Vipimo

(WMA),wametakiwa kufanya
kazi kwa weledi na ubunifu na
kuacha vitendo vya rushwa
ambavyo vimekuwa vikiharibu
sifaukandamizaji wa wateja na
kusababisha Serikali kupoteza
mapato yake.

Aidha Menejimenti ya WMA
imetakiwa kuendelea kufanya
kazi kwa kasi ili kuwafikia waleng-
wa kwa kukagua vipimo vingi na
kuongeza kasi ya ukusanyaji wa
maduhuri kutoka Sh. bilioni 27 za
sasa na kufikia zaidi ya sh. bilioni
30.

Wito huo umetolewa jana
mkoani Pwani na Mwenyekiti wa
Bodi ya WMA, Mhandisi Dk. Adel-
helm Meru kwa niaba ya Katibu
Mkuu wa Wizara wa ya Viwanda
na Biashara, Dotto James, wakati
akifungua mkutano wa 29 wa
Baraza la Wafanyakazi wa WMA
wenye lengo la kujadili Mpango
na Bajeti katika kipindi cha mwa-
ka wa fedha 2021/22.

Alisema kwa miaka mitano,
WMA imeweza kuongeza vipimo
vilivyokaguliwa kutoka 700,000
kwa mwaka 2015 hadi kufikia
900,000 kwa mwaka 2020 ikiwa
ni ongezeko la asilimia 40.

Mhandisi Dk. Meru alisema kwa

“Tuna kila Sababu ya Kuwaenzi Waasisi wa Ta

upande wa ukusanyaji maduhuri,
WMA imeweza kuongeza ukusan-
yaji wake kutoka Sh.bilioni 19.5
kwa mwaka 2015 hadi Sh. bilioni
27 mwaka 2020 sawa na asilimia
40.

Aidha, alisema kupitia mku-
tano huo, Baraza hilo litapitia ba-
jetiyaWMA kwa mwaka 2021/22,
kwani kupitiwa kwa bajeti hiyo ni
utamaduni uliozoeleka.

“Tunatambua kwamba ili
uongozi uweze kuendana na
wafanyakazi wenzao ni vizuri
kuwashirikisha wafanyakazi
katika masuala haya ya bajeti,
hii ni hatua moja inaonesha
wakala wa vipimo haiwaachi
mbali wafanyakazi wake kush-
irikiana nao katika mambo yote
yanayohusu hatima ya Wakala
wanayoongoza,”alisisitiza Dk.
Meru.

Alisema Baraza hilo litapitia
bajeti na kuangalia mapende-
kezo ambayo yamefanywa na
uongozi, bajeti hiyo itawekwa
wazi ili kusudi wafanyakazi au
wawakilishi wao wapate fursa ya
kupitia ,kuchambua na kuweza
kutoa maboresho au mapende-
kezo ambayo yataboresha zaidi
bajeti hiyo. “Mara nyingi bajeti ni
hatima ya wafanyakazi wote na
ni muongozo utakaowaongoza
watendaji kwa muda wa mwaka
mzima, hivyo ni muhimu kutumia
nafasi hii kuangalia kwa uwazi
na umakini ili mwisho wa siku

kiweze kutoka kitu ambacho ni ki-
zuri hata kitakachoenda wizarani
au Bungeni kiende kitu ambacho
kimebeba mambo yote matak-
wa na mahitaji ya wafanyakazi
wote,”alisema.

Aidha alisema amepata fursa
ya kutembelea sehemu mbalim-
bali katika Wakala hiyo na kujio-
nea namna WMA inavyofanya
kazi na kuangalia ripoti zao kuwa
imeimarika na inafanya vizuri ka-
tika kazi.

Kwa Upande wake Kaimu Ofisa
Mtendaji wa WMA, Stella Kahwa,
alisema lengo kuula kikao hicho
cha baraza ni kujadili bajeti ya
WMA ambapo Wakala ya vipimo
ina mikoa 29.

Alisema bajeti hiyo inayofanyi-
wamaboresho kuanzia ngaziya
mkoa. “Bajeti lazima iwe shiriki-
shi na ikiwa shirikishi ni rahisi
kutekelezeka,hiki ~ tunachojadili
ni majumuisho ya bajeti ndogo
ndogo zilizotengenezwa kuanzia
ngazi ya mkoa,”alisema

Alisema katika kikao hicho
wamekuja kuelekezana na mikoa
iweze kusomana ili wajue mkoa
huu umebajeti kiasi gani ili wote
kuongea lugha moja na inakuwa
ni rahisi katika utekelezaji wa
bajeti yao.

Alisema kama WMA ni wakala
ambayo inatakiwa isimamie uzal-
ishaji na matumizi ya vipimo ka-
tika viwanda, hivyo sura ya viwan-
da lazima ionekane katika vipimo.

‘Wanaokwama elimu wachangiwe mitaani’

Na Lilian LugakKingira, BUKOBA

WANANCHI mkoani Kagera wame-
shauriwa kuanzisha kamati mitaani
ambazo zitakuwa na jukumu la kuku-
sanya fedha kwa ajili ya kuwasaidia

watoto wanaoshindwa kuendelea na

masomo kutokana na kukosa mahi-

taji ya shudle.

Akizungumza katika mahafali ya
nne na ya sita kwa shule za Kaizilege
na Kemebos Manispaa ya Buko-

: ba, Sheikh wa mkoa huo, Haruna

Kichwabuta, alisema kama jamii
inaweza kuunda kamati za kufanya
sherehe kubwa za harusi, kwa nini

: washindwe kusaidia watoto wenye

uhitaji ambao wanakosa haki yao ya
kupata elimu kutokana na hali ngu-
mu kiuchumi.

“Mnashindwa kusomesha watoto

badala yake mnakimbilia kuwaoz-

esha, mkiona siku ya harusi binti
analia mnafurahi na kuimba nyimbo
eti harusi imependeza, kumbe yeye
analia kwa sababu anawaza namna

gani atakabiliana na changamoto za

maisha ya huko mnakompeleka bila
elimu,” alisema Sheikh Kichwabuta.
Alisema tatizo la wazazi kuto-

. wasomesha watoto wao lina mad-
: hara makubwa ikiwamo kusababi-

sha ongezeko la vitendo vya uhalifu.
“Kama kuna watoto wengi ambao ha-

wajasoma fahamu mtaa haukaliki,
: hata ukiingia msikitini ukaacha viatu

nje ukirudi huvikuti, tujitahidi tuso-
meshe watoto wetu ili kuongeza am-
ani mtaani” alisema.

Aidha, aliziasa shule na vyuo kutoa
elimu kwa watoto ambayo itawawez-
esha baada ya kuhitimu wajiajiri, ku-
liko kukaa wakasubiri kuajiriwa na
kuogeza idadi ya watu wasio na ajira
mtaani, huku wakiwa na vyeti vingi
vimepambwa kabatini nyumbani.

“Watoto wetu tuwajenge Kkatika
misingi ya kumaliza shule ama vyuo
wakajiajiri, hii itapunguza kero kwa
wazazi badala ya kukuta mzazi analia
kwa kufirisika kutokana na kusome-
sha watoto, lakini hata watoto wanalia
wamehitimu hawana ajira” alisema.

Kuhusu elimu bure iliyoanzishwa
ili kuhakikisha watoto wote wanak-
wenda shule hasa wanaotoka katika
familia zenye kipato kidogo, alisema
ni ajabu sasa awepo mzazi au mlezi
asiyetaka kumpeleka mtoto shule
wakati serikali imekwishaweka maz-
ingira ya kuwezesha watoto wengi ku-
pata elimu hadi kidato cha nne.

Naye meneja wa shule za Kaizilege
na Kemebos, Eurogius Katiti, aliwata-
ka watoto wa kidato cha sita wanaota-
rajiwa kuanza mitihani yao hivi kar-
ibuni kuepuka kujiingiza katika anasa
na starehe wawapo nyumbani, na
badala yake waendelee kujikita katika
masomo kwa manufaa yao ya baadae.

“Wazazi wanajinyima na kujitoa
kwa ajili yenu ili mpate elimu, msi-
wakatishe tamaa wazazi wenu maana
mkijiingiza katika starehe mtapotea
katika ulimwengu wa maendeleo na
kusababisha azma ya wazazi wenu
kuwasomesha kutotimia,” alisema
Katiti.

ita Letu, Hayati Mwalimu Julius Kambarage Nyerere na Hayati Sheikh

Abeid Amani Karume kwa Misingi [mara na Madhubuti Waliyoiweka Ambayo [meendelea Kuimarisha Umoja, Amani na
Utulivu wa Taifa Letu... Tukiwa Kwenye Muungano Tutafika Mbali Zaidi, na Kufanya Mengi Makubwa Kuliko Tukiwa
Mbalimbali”.
Rais wa JMT, Mhe.Samia Suluhu Hassan, Oktoba 17, 2020 wakati huo akiwa Makamu wa Rais
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Wizara kushlrlklsha wavuvi
kudhibiti uvuvi haramu

Na Mbaraka Kambona,
KIGOMA
aziri wa Mifugo na
Uvuvi, Mashimba
Ndaki, amesema
Serikali kupitia

Wizara ya
Mifugo na Uvuvi ipo katika
mpango wa kuwa na mkakati en-
delevu wa kudhibiti uvuvi
haramu na kuachana na utara-
tibu wa kuendesha oparesheni za

muda mfupi.

Ndaki alisema hayo wakati
akizungumza na wavuvi wanao-
fanya shughuli zao katika Mwalo

wa Kibirizi katika Ziwa Tang-
anyika mkoani Kigoma Aprili 24,
2021.

Ndaki alisema lengo la Wizara
ni kuwa na udhibiti wa uvuvi har-
amu ambao utakuwa endelevu
utakaoshirikisha wahusika

wenyewe wanaofanya

shughuli za uvuvi na viongozi wa

eneo husika kuanzia ngazi ya ki-
jiji, kata, wilaya hadi Mkoa.
“Tunataka kuja na mkakati
endelevu wa namna ya ku-
dhibiti uvuvi haramu, tuhusike

sote, kuanzia wataalamu,
viongozi wa nga-
Zi zote na wananchi

wanaohusika na uvuvi wenyewe,”
alisema Ndaki na kuongeza:
“Uvuvi  haramu  unatishia
rasilimali zetu za uvuvi, tusiulee,
tuwashirikishe wahusika ili

waone kuwa uvuvi haramu ni
kitu kisichokubalika.”

Kwa mujibu wa Ndaki, wali-
chokigundua katika mkakati wa
kutumia oparesheniza muda
mfupi ni kwamba matokea
yanakuwa ya muda mfupi na
operesheni hizo zikiisha matukio
ya uvuvi haramu yanaendelea
tena kwa sababu operesheni
hizo zinahusisha wataalamu
kutoka Wizarani na sio wahusika
wenyewe wa eneo husika.

Kaimu Mganga Mkuu wa mkoa wa Kilimanjaro, Jonas Mcharo (aliyeshika mkasi), akizindua kituo cha kisasa cha miundombonu ya kutakasa
mikono katika Kituo cha Pamoja cha Huduma za Forodha kilichopo Holili, Wilaya ya Rombo jana. Kimejengwa na Tawasa Net kwa ufadhili
wa Shirika la Water Aid Tanzania, kwa gharama ya Sh.mil. 27. PICHA: GODFREY MUSHI

JKT watengewa ekari 14 kuzalisha vifaranga samakKi

Na Renatha Msungu,
MLIMBA

JESHI la Kujenga Taifa (JKT)
limetenga ekari 14 katika Kikosi
cha 837 Chita kwa ajili ya uzal-
ishaji wa vifaranga vya samaki
kukabiliana na uhaba wa vifar-
anga nchini na kuboresha ufugaji
wa samaki.

Hatua hiyo imechukuliwa iki-
wa ni utekelezaji wa agizo la Rais
Samia Suluhu Hassan la kuzalisha
vifaranga vya samaki kwa ajili ya
kuboresha ufugaji wa samaki we-
nye tija nchini.

Akizungumza na waandishi wa
habari katika ziara ya kutembe-
lea kambi ya Kikosi cha 837 Chita
iliyoko Mlimba mkoani Morogoro

juzi, Mtaalamu wa Samaki ka-
tika kikosi hicho, Luteni Joseph
Lyakurwa, alisema wameanza
utekelezaji wa agizo hilo kwa
kujenga matanki ya maji 26 na
kuboresha miundombinu.

Alisema shamba hilo la ufugaji
samaki kisasa litakuwa kubwa
kwa Afrika Mashariki kutokana
kwa kuwa litakuwa na uwezo wa
kutoa tani 12 kwa mwezi.

Mtaalamu huyo alibainisha
kuwa shamba lililopo sasa linatoa
tani nne kwa mwezi.

“Tumeanza utekelezaji wa
agizo la Rais Samia Suluhu, tume-
jenga matanki 26 ya saruji ya
kufugia samaki ambayo tunata-
rajia kuzalisha vifaranga 200,000
kwa mwezi,” alisema.

Luteni Lyakurwa alisema vi-
faranga hivyo vitakidhi mahitaji
ya jeshi hilo na kusaidia kukabili
uhaba wa vifaranga vya samaki
kwa jamii inayofuga.

Alifafanua zaidi kuwa kupi-
tia matanki hayo, kutakuwa na
uzalishaji wenye tija kwa maji
yanayotoka katika matanki hayo
yanakuwa na mbolea.

Luteni Lyakurwa alisema kuwa
mbali na ufugaji wa samaki,
shamba hilo litatumika kutoa
elimu kwa taasisi za vyuo vya
elimu ya juu kwa vitendo namna
ufugaji wa kisasa unavyokwenda.

“Ukiacha vyuo, taasisi za
utafiti zitatumia shamba hilo
kufanya utafitimbalimbali ambao
utaleta tija kwa taifa kutokana na

matokeo chanya ambayo yata-
toka,” alisema.

Mtaalamu huyo alibainisha
kuwa kwa kuanzia, tayari wana
shamba la ekari mbili na nusu
ambalo wanalitumia kuzalisha
vifaranga bora vya samaki.

Kijana wa Kujitolea katika jeshi
hilo, William Lubinza, alisema
kupitia mafunzo ya JKT, ameji-
funza vitu vingi vya kitaalamu
ambavyo vitamsaidia pale ataka-
porejea uraiani.

“Nitawafundisha vijna
wenzangu elimu ya kilimo na
ujenzi niliyoipata jeshini, ili
waondoe dhana ya kuajiriwa
badala yake wajiajiri wenyewe,”
alisema.

:Grand Finale
'NMB MastaBata
-yawapa washindi
safari za utalii

Na Beatrice Moses

WASHINDI 12 wa zawadi kuu
‘Grande Finale’ ya Kampeni ya

: NMB MastaBata ‘Siyo Kikawaida’
: wamekabidhiwa zawadi zao mbal-
. imbali, zikiwemo tiketi za ndege
: tayari kwa safari za utali wa
: ndani katika Mbuga za Serengeti,
: Ngorongoro na Zanzibar.

Hafla ya kukabidhi zawadi na

¢ tiketi hizo imefanyika jijini Dar es
: Salaam, ambako washindi wawili
: nawenza wao walikabidhiwa tiketi
¢ za safari ya utalii katika Hifadhi za
¢ Taifa za Serengeti na Ngorongoro,
. huku wengine 10 wakikabidhiwa
: zawadi mbadala zenye thamani ya
¢ Sh. milioni 7 kila mmoja.

Akizungumza wakati wa hafla

. hiyo, Ofisa Mkuu wa Fedha wa
: NMB,
: Kampeni ya NMB MastaBata ili-
¢ yozinduliwa Novemba 24, mwaka
¢ jana, imemalizika kwa mafanikio
: makubwa kwa kuongeza idadi
© ya watumiaji wa kadi na kwam-
: ba jumla ya washindi 436 tayari
] Evaimekabidhiwa zawadi mbalim-
: bali.

Juma Kimori, alisema

Kimori alibainisha kuwa, miezi

: mitatu ya kampeni hiyo, ililenga
: kuhamasisha matumizi ya kadi za
: MastaerCard QR, MasterPass, Vi-
 tuo vya Mauzo (PoS) na mifumo
: mingine ya kidijitali, ambako ku-
¢ likuwa na mwitikio mkubwa kwa
: wateja wao.

Aliongeza jumla ya washindi

: 400 walizawadiwa kiasi cha Sh.
: 100,000 kila mmoja, huku wen-
: gine 20 wakijinyakulia zawadi za
¢ simu janja aina ya Samsung Note
: 20 zenye thamani ya Sh. milioni
¢ 24 (kila moja), wakati washindi
: wa Grande Finale wakijinyakulia
: zawadi za Sh. milioni 7 kila mmo-
¢ ja. Mpaka kufikia mwisho, benki
¢ ya NMB imetumia shilingi milioni
: 200 kufanikisha promosheni hiyo

Alizitaja zawadi za washindi wa

¢ Grande Finale kuwa ni friji kuwa la
¢ milango miwili, televisheni kubwa
: ya Samsung (inchi 55) iliyolipiwa
¢ kingamuzi cha DSTv kwa miezi
: mitatu, microwave, water dispens-
: er kompyuta mpakato ‘laptop’ na
: simu ndogo ya Samsung,.

Kwa upande wake, Meneja wa

: NMB Kanda ya Dar es Salaam,
¢ Donatus Richard, aliwapongeza
: washindi wa MastaBata waliotoka
. katika Kanda yake na Tanzania nzi-
* ma kwa ujumla na kwamba hudu-
: ma za matumizi kwa kadi unaen-
. delea kupitia Pay E na MastaBata.

Akizungumza kwa niaba ya

: washindi wengine, Ali Abouba-
¢ kar Ali, ambaye alichagua zawadi
: mbadala ya vitu badala ya safari
: ya utalii, alisema ushindi alioupa-
: ta kumuwezesha kutwaa zawadi
. hizo, unathibitisha namna droo za
: kampeni hizo zilivyozingatia ba-
: hati za washiriki.
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NYON, Uswisi

AADA ya maandamano makali

kutoka kwa mashabiki, klabu za

soka zilizojiunga na mashindano

mapya ya Klabu barani Ulaya
(European Super League) zikaamua
kujiondoka kwenye mashindano hayo
yenye utata. Hata hivyo, inabakia kuona
ni mabadiliko gani yatakayofanywa kwa
klabu hizo 12.

Sifa kubwa wanatakiwa kupewa
mashabiki, huku pia mtazamo utaba-
kia kwa wamiliki wa klabu hizo ambao
waliamua kujiunga na ESL.

Wamiliki kama wa Arsenal, Stan
Kroenke, Manchester United, Glazers na
John Henry wa Liverpool wapo kwenye
wakati mgumu.

Makala hii inaangalia mambo ma-
tano yaliyochangia kuangushwa kwa
mashindano hayo mapya ya Ulaya.

#5 VITA NA MASHIRIKISHO YA SOKA

Anguko lilianza mara tu baada ya ku-
tangazwa kwa mashindano hayo. Shirik-
isho la Vyama vya Soka Ulaya, UEFA,
lilikasirika, na rais wake, Aleksander
Ceferin aliweka wazi mashaka yake juu
ya mashindano hayo.

EFL pia ilitoa taarifa yenye nguvu ya
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kupinga mashindano hayo na ripoti ilise-
ma kwamba, klabu zilizohusika kwenye
mashindano hayo, zingetolewa kwenye
Ligi zao za nyumbani.

Hata Waziri Mkuu wa Uingereza, Boris
Johnson, alielezea kusikitishwa kwake,
akionyesha ukali kuhusu hali hiyo. Shini-
kizo hilo lote lilionekana kufanya kazi.

#4 KAULI ZA KLABU ZILIZOKUWA
NJE YA SUPER LEAGUE

Hasira zilionyeshwa na klabu kadhaa
ambazo hazikujumuishwa kwenye ligi
hiyo, huku kwenye mitandao ya kijamii
kukijaa kauli za kulaani.

Hata Wolverhampton Wanderers ikaji-
tangza yenyewe kuwa ndio bingwa wa
Ligi Kuu England msimu wa 2018/19, kwa
sababu ilimaliza nafasi ya saba, nyuma
ya zile sita zilizojiunga na European Su-
per League.

Klabu kadhaa zilitoa taarifa zake ku-
laani kuanzishwa kwa mashindano hayo.

Kulikuwa na ripoti kwamba, klabu
zote zilizokuwa nje ya ESL zilitaka timu
zilizojiunga na ligi hiyo mpya kuondole-
wa kwenye ligi zao za nyumbani.

#3 MATENDO YA WACHEZAJI
Mchezaji wa Paris Saint-Germain, An-
der Herrera alichapisha barua ya kusi-

tika’;

NYAKATI 10 MAARUFU,ZA RONALDO KATIKA SOKA UIé 1

MAPYA

simua kulaani kuundwa kwa mashinda-
no hayo, na wachezaji wengi wa sasa na
zamani walifanya hivyo.

Wachezaji wa Manchester United, Mar-
cus Rashford, Luke Shaw na Bruno Fer-
nandes walionyesha wazi hisia zao, huku
hotuba ya Gary Neville ilitazamwa sana.
Nahodha wa Liverpool, Jordan Hender-
son aliitisha mkutano kwa manahodha
wote wa Ligi Kuu England na akachapi-
sha maoni yake kwenye mtandao wa
kijamii.

Mchezaji wa Everton, Richarlison,
Daniel Podence wa Wolverhampton
Wanderers na mlinzi wa kati wa zama-
ni wa Liverpool, Dejan Lovren, mlinzi
wa kushoto wa Atalanta, Robin Gosens
na mchezaji wa zamani wa Arsenal na
Real Madrid, Mesut Ozil wote walizun-
gumza kuhusu kutofurahishwa kwao na
mashindano hayo.

#2 MAHOJIANO YA FLORENTINO
PEREZ

Rais wa Real Madrid na Mwenyekiti
wa ESL, Florentino Perez alifanya maho-
jiano yenye utata na El Chiringuito, am-
bayo yalizidisha msuguano mkali kati ya
mashabiki na wamiliki wa klabu.

Perez alisema mashabiki wenye umri
wa miaka 16 hadi 24 hawakuwa na map-

ISIKUPITE

KATIKA karne hii ya 21, kom-
binesheni ya vvashambuhau
wawili inayoongoza kwa kufunga
mabao mengi zaidi hadi sasa ni
ya Luis Suarez (mabao 59) na
Lionel Messi (mabao 41), kwa
pamoja wakifunga jumla ya
mabao 100 wakati wakiitumikia
Barcelona msimu wa 2015-16.

enzi na mpira wa miguu na alipendekeza
kupunguzwa kwa dakika kwenye soka
ndio inaweza kuwa suluhisho. Hilo lili-
kutana na upinzani na ukosoaji mkubwa.

Pia alisema klabu zimepoteza fedha
nyingi katika misimu ya hivi karibuni na,
ESL ndio ilikuwa njia sahihi ya kwenda
kujikwamua. Mahojiano hayo ya Perez
yaliongeza kasi ya maandamano, na
mashabiki wakapaza sauti zao kwa ha-
sira kwenye mitandao ya kijamii.

#1 MANDAMANO YA MASHABIKI

Jambo moja ambalo limesababisha ki-
ukweli kuanguka kwa mashindano hayo
ni maandamano ya mashabiki.

Mashabiki waliingia barabarani kup-
inga kuundwa kwa mashindano hayo
mapya ya Ulaya. Mechi ya Liverpool na
Leeds United ilishuhudia mashabiki
wakijaribu kuzuia basi la wekundu hao
kuingia pale kwenye dimba la Elland
Road. Mashabiki wa Chelsea walifanya
jukumu lao pia, wakamlazimu Petr Cech
kuwatuliza nje ya Uwanja wa Stamford
Bridge.

Kandanda ni mchezo kwa mashabiki.
Umoja ulioonyeshwa dhidi ya uchoyo wa
wamiliki wa klabu utatumika kama onyo
kwa wamiliki wa klabu kabla ya jaribio
lingine lolote.
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LISBON, Ureno

RISTIANO Ronaldo ni mmoja wa
wachezaji wakubwa waliopamba
mchezo huo. Licha ya kutimiza
miaka 36 mwaka huu, Ronaldo hao-
nyeshi dalili zozote za kusimama wakati
wowote hivi karibuni, kwani anaendelea
kuwa mchezaji bora wa klabu na nchi yake.
Kwa kipnindi cha karibu miongo mwili ya
kucheza soka, raia huo wa Ureno amefunga
mabao mengi na kushinda tuzo nyingi. Kuzi-
taja kwa uchache, mshindi mara tano wa Bal-
lon d’Or na mfungaji bora wa muda wote wa
Real Madrid na Timu ya Taifa ya Ureno.
Akiwa hodari hewani na akicheza
kwa miguu yote miwili Ronaldo
anapenda kucheza soka, mchezo
anaoupenda zaidi.

#1 ‘ILE’ KELELE DHIDI YA PORTO (2009)

Akicheza msimu wake wa sita kwenye Ligi
ya Mabingwa Ulaya, Ronaldo alikuwa na ma-
bao 12 katika michezo 49 kuelekea robo fain-
ali ya msimu wa 2008-09 kule Porto.

Baada ya mchezo wa kwanza pale Man-
chester United kumalizika kwa sare ya 2-2,
Porto walikuwa na faida kwenye mchezo wa
pili shukrani kwa mabao mawili waliyoya-
pata kule Old Trafford. Hata hivyo, Ronaldo
alikuwa na mawazo mengine.

Dakika sita tu ya mchezo huo, Ronaldo al-
ipokea mpira katikati ya uwanja na akaruka
na akiwa umbali wa yadi 40 na kupika kelele
na mpira ukaenda kujaa kona ya chini kwe-
nye nyavu za goli la Porto.

Ronaldo baadaye akaliita ‘bao bora’ zaidi
kwa aliyowahi kufunga kwa wakati ule.

Bila shaka, alifunga mabao mengi mazuri
tangu hapo, lakini lile dhidi ya Porto linaba-
kia kuwa kitu fulani maalumu kwake.

#2 MCHEZAJI WA KWANZA KUFUNGA
TIMU MBILI TOFAUTI FAINALI YA LIGI
YA MABINGWA (2014)

Miaka sita baada ya kuifungia Manchester
United kwenye ushindi dhidi ya Chelsea kwe-
nye fainali ya Ligi ya Mabingwa Ulaya mwaka

2008, Ronaldo alikuwa kwenye mchezo huo
tena, wakati huu akiwa na timu tofauti.

Katika fainali ya kwanza iliyozikutanisha
timu zote kutoka nchini Hispania kwenye
fainali ya Ligi ya Mabingwa Ulaya kule Lis-
bon mwaka 2014, Ronaldo alikuwa mmoja
wa wafungaji watatu wa Real Madrid baada
ya muda wa ziada kwa Los Blancos hao ku-
wafunga Atletico Madrid na kushinda taji
hilo.

Na hiyo ikamfanya Ronaldo kuwa

Ligi ya Mabingwa Ulaya kufunga
kwenye fainali kwa timu mbili to-
fauti zilizotwaa ubingwa.

mchezaji pekee kwenye historia ya /

L1

#3 MFUNGAJI BORA WA
MUDA WOTE WA REAL MA-
DRID (2015)

Miaka sita baada ya kutua Real
Madrid, Ronaldo alifunga dhidi ya
Levante katika mchezo wa LaLiga ¥
msimu wa 2015-16 na kuipiku re- =
kodi ya Raul (323) na kuwa mfungaji
wa wakati wote wa klabu hiyo kwe-
nye mashindano yote.

Katika kipindi hicho, Ronaldo alifunga
mabao 50 ndani ya misimu mitano; mabao
61 ndio yakiwa mengi zaidi kwa msimu wa
2014-15.

Wakati akiondoka Real Madrid kwenda Ju-
ventus kipindi cha majira ya joto cha mwaka
2018, Ronaldo alikuwa amefunga mabao 450
katika mechi 438, akishinda mataji 16.

#4 ANASHINDA TAJILA ULAYANA
URENO (2016)

Miaka 12 baada ya kukosa mashindano ya
Ulaya akiwa kijana, wakati Ureno ilipofung-
wa na Ugiriki isiyofungika kwenye fainali ny-
umbani, Ronaldo alishinda taji la mashinda-
no hayo kwa kuifunga Ufaransa katika fainali

Mapema katika mashindano hayo Ron-
aldo alikosa penalti dhidi ya Austria lakini
alifunga mara mbili kwenye sare ya 3-3 dhidi
ya Hungary. Pia alifunga kwenye ushindi wa
2-0 dhidi ya Wales kwenye nusu fainali, huku
pia akitoa pasi ya mwisho kwenye raundi ya

16 kwenye muda wa ziada dhidi ya Croatia
na kufunga penalti dhidi ya Poland.

Katika mechi yake kubwa zaidi ya ki-
mataifa, Ronaldo alidumu kwa dakika
thelathini tu uwanjani, wakati Dmitri Pay-
et akimjeruhi goti lake la kushoto. Ron-
aldo aliyekuwa analia machozi alijaribu
mara mbili kuungana tena na hatua hiyo
na goti lililofungwa sana kabla ya kuon-
doka uwanjani.

Karibu saa moja baadaye, Ronaldo al-
ilia kwa mara ya tatu usiku huo, wakati
huu akimwaga machozi ya furaha,
wakati Ureno ilipopata ushindi wa bao
1-0 kwenye muda wa ziada dhidi ya
Ufaransa na kuwa mabingwa wapya wa
Ulaya.

#5 MCHEZAJI WA KWANZA KU-
FUNGA MABAO 100 KWENYE LIGI
YA MABINGWA ULAYA (2017)

Baada ya kuanza taratibu kwenye
Ligi ya Mabingwa Ulaya, Ronaldo il-
imchukua mechi 27 kufungua akaunti
yake kwenye mashindano hayo - na
hasa baada ya kujiunga na Real Madrid.

Ronaldo alifunga kwa misimu saba
mfululizo angalau kwa mabao kumi,
sita kati yake ikamfanya kufikisha ma-
bao 100 kwenye historia ya mashindano

hayo. Ronaldo alifunga hat-trick, dhidi
ya Atletico Madrid kwenye nusu fain-
ali kabla ya kufunga mara mbili dhidi ya

Juventus - klabu yake ya sasa - kwenye
fainali na kushinda taji lake la nne kwenye
mashindano hayo.

#6 ‘LILE’ GOLI DHIDI YA JUVENTUS
(2018)

Ronaldo bila shaka alifunga moja ya bao
bora zaidi kwenye historia ya mashindano
hayo kwenye mchezo wa kwanza wa robo
fainali ya Real Madrid dhidi ya Juventus.

Ronaldo alikutana na krosi na kuruka juu
futi moja na kupiga mpira kwa kichwa ambao
ulimshinda golikipa, Gianluigi Buffon.

Real Madrid waliondoka na ushindi wa 3-0O
usiku huo kabla ya penalti ya Ronaldo kwenye
mchezo wa pili kuwawezesha Blancos hao ku-
pata ushindi wa uwiano wa mabao 4-3.

#7 MATAJI MATANO
YA LIGI YA MABINGWA
ULAYA (2018)

Bila shaka ali-
kuwa akifura-
hi wakati
bora

zaidi

kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya msimu wa
2017-18, Ronaldo alikuwa mchezaji wa kwanza
kufunga katika mechi zote sita za hatua ya
makundi.

Akaendelea kufunga zaidi katika mechi nne
zilizofuata, akifunga kwenye mechi zote mbili
za ushindi za Real Madrid hatua ya 16 na robo
fainali. Baadaye akafunga dhidi ya Juventus,
ambayo alijiunga nayo.

Wakati Real Madrid wakiifunga Liverpool
3-1 kwenye fainali, Ronaldo akawa mchezaji
wa kwanza kushinda mataji matano ya Ligi
ya Mabingwa Ulaya tangu kuundwa upya kwa
mashindano hayo mwaka 1992.

#8 HAT-TRICK YA KUKUMBUKWA
KOMBE LA DUNIA DHIDI YA HISPANIA
(2018)

Ronaldo alianza mashindano ya Kombe la
Dunia mwaka 2018 nchini Urusi kwa kishindo.
Hat-trick yake nzuri iliisaidia Ureno kupata
sare ya 3-3 dhidi ya mabingwa wa zamani wa
mashindano hayo, Hispania kwenye mchezo
wao wa ufunguzi.

Penalti ya Ronaldo iliwawezesha Ureno
kupata uongozi kabla ya kuiweka tena mbele
baada ya Hispania kusawazisha kabla ya ma-
pumziko.

Wakati Hispania ikifunga mara mbili kipindi
cha pili Ronaldo akasawazisha kwa shuti la ad-
habu ndogo.

Mapema kwenye mchezo huo, bao lake la
kwanza lilimfanya Ronaldo kuwa mchezaji
pekee kufunga mara nane mfululizo kwenye
mashindano makubwa. Bahati mbaya, uli-
kuwa mchezo wa kwanza kati ya 51, ambapo
timu ya Ronaldo haikushinda licha ya hat-
trick yake.

#9 HAT-TRICK YA KWANZA KWA JU-
VENTUS ILIYOSUBIRIWA SANA (2019)

Ronaldo alitimiza ahadi yake ndefu ya ku-
funga mara tatu kwenye mchezo huo, wakati
akifunga hat-trick yake ya pili kwenye Ligi ya
Mabingwa Ulaya dhidi ya Atletico Madrid.

Alisaidia Juventus kupindua matokeo ya 2-0
kwenye mchezo wa kwanza na kupata ushindi
wa 3-2 kwenye mchezo wa pili na kutinga robo
fainali msimu wa 2018-19.

Mabao hayo pia yalimsaidia Ronaldo kufun-
ga hat-trick yake ya kwanza akiwa kwenye jezi
ya Bianconeri hao.

#10 MCHEZAJI WA KWANZA ULAYA
KUFUNGA MABAO 100 YA KIMATAIFA

Akiendelea kungara kwenye mwanzo wa
msimu wa 2020-21, licha ya wiki chache za
mlipuko wa virusi vya corona, Ronaldo alifun-
ga dhidi ya Sweden kwenye Ligi ya Mataifa ya
Uefa na kuwa mchezaji wa kwanza wa Ulaya
kufunga mabao 100 ya kimataifa.

Akicheza mchezo wake wa 165 katika jezi za
Ureno, Ronaldo alifunga bao la kwanza kwa
shuti la adhabu ndogo. Akafunga la pili na kui-
saidia Ureno kushinda 2-O.

Mabao 102 ya Ronaldo sasa yanamfanya
kupitwa saba tu na gwiji wa Iran, Ali Daie mwe-
nye mabao 109 kwenye mechi za kimataifa.
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“Kuna mechi nyingi, lakini timu ita-
kayokwenda kushinda itahitaji ku-
pata ushindi kwa mechi zake zote
na sisi tutafanya kila tunaloweza,
hasa kwa wachezaji wangu. Tuna-
takiwa kuwa kwenye ubora wetu,
hatuna namna nyingine, kwani
tukitaka kushinda taji hili lazima
tushinde kila mchezo uliopo mbele
yvetu,” Kocha wa Real Madrid, Zin-
edine Zidane, akizungumzia mbio
za ubingwa wa LaLiga.

“Nahisi Paul ni miongoni mwa
wachezaji bora duniani kwa sasa, na
huwa anatoa ushauri kwa wenzake
kwenye vyumba vya kubadilishia
nguo. Kwangu mimi, kucheza na
Paul kunanifanya nionyeshe uwezo
mkubwa. Kucheza na mtu anayejua
kunanifanya nifanye mazuri zaidi na
nahisi hilo limenifanya kuonyesha
uwezo mkubwa sana tunapokuwa
uwanjani,” Kiungo wa Manchester
United, Bruno Fernandes.

“Christiano Ronaldo hatokuja tena
Real Madrid. Haileti maana yoyote,
ana mkataba na Juventus. Nampen-
da sana ametupa vitu vingi. Hatu-
jafanya mazungumzo yoyote naye
wala Juventus, na kwa uhakika ka-
bisa hakuna mpango wa kumrejesha
hapa Ronaldo, yeye ni mchezaji wa
Juventus kwa sasa na ana mkataba
kule,” Rais Klabu ya Real Madrid,
Florentino Perez.
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Na Adam Fungamwango

AKATI Ligi Kuu Tan-
zania Bara ikielekea
ukingoni na timu za
Simba, Yanga na Azam
FC zikipigana kusaka ubingwa, zipo
klabu ambazo kwa sasa zinapigana
vikumbo kuepuka kukaa kwenye
sehemu mbaya inayoweza kusaba-
bisha kushuka daraja.
Jumla ya timu nne za
mwisho zinatarajia kushuka
daraja moja kwa moja, na
mbili za juu zitakwenda
kucheza mechi za mtoano
ambazo ndizo zitaamua
hatima yao kama zitabaki
au zitashuka daraja endapo
zitafungwa michezo hiyo ya
mwisho.
Msimu huu kuna timu 18, hivyo
timu iliyoshika nafasi hiyo hadi ya
15 zote zitashuka moja kwa moja.
Itakayoshika nafasi ya 14 wakati ligi
itakapomalizika na ya 13, ndizo zi-

;

ke

ziangalia timu ambazo ziko hoi bin
taaban, zikipigania uhai wao wa
kubakia katika ligi hiyo inayotoa
mwakilishi wa Tanzania Bara katika
mashindano ya kimataifa ya Ligi ya
Mabingwa Afrika.

1. MWADUI FC-POINTI 16

Ni miujiza pekee ambayo in-
aweza kuifanya timu hii isishuke
daraja, au isiwe ndani ya timu zi-
takazokwenda kucheza mechi za
mchujo maarufu kama ‘play off”.

Tangu ligi inaanza imekuwa kwe-
nye eneo la hatari na pamoja na
kucheza mechi 27 mpaka sasa, ina
pointi 16 tu. Imeshinda mechi nne,
sare nne na kufungwa mechi 19. Im-
ebakisha mechi saba tu.

Mwadui ni timu ambayo hata
msimu uliopita ilibahatika kutoshu-
ka daraja kwenye mechi ya mwisho.

Mbali na kuburuza mkia, ndiyo
timu iliyoweka rekodi ya kufung-
wa mabao mengi msimu huu. Im-
etandikwa mabao 52 mpaka sasa.

3

kushuka daraja.

Kabla ya mechi ya jana dhidi ya
Coastal Union, ilikuwa kwenye na-
fasi ya 17, ikiwa na pointi 27 kwa
michezo 27.

Thefu ambayo mzunguko wa pili
imeonekana kuimarika, iliathiriwa
zaidi na mechi zake za mzunguko
wa kwanza ilipoonekana kuwa-
tumia zaidi wachezaji iliotoka nao
Ligi Daraja la Kwanza Tanzania
Bara.

Mlifanya usajili kipindi cha dirisha
dogo kuongeza baadhi ya wachezaji
wazoefu akiwemo kipa, Deogratius
Munishi ‘Dida’ ambao wameifanya
angalau kuwa bora chini ya kocha
wa zamani wa Mtibwa Sugar, Zu-
beri Katwila.

Tatizo ni kwamba ni kama ili-
chelewa, kwani timu nyingi sasa
zimeamka na kupigana ili zisishuke.

3. MBEYA CITY-POINTI 27
Ni timu nyingine ya Mbeya am-
bayo nayo ipo kwenye hatari ya

nguvu. Itakumbukwa kuwa msimu
wa 2018/19 nusura ishuke daraja
baada ya kutokea hitilafu ya tak-
wimu kwenye Bodi ya Ligi.

Timu hiyo ilikwenda kucheza
mechi ya ‘play off’, dhidi ya Pamba
Kuu. Inashika nafasi ya 15, ikiwa na
pointi 27, baada ya kushuka dim-
bani katika michezo 27.

Kwa mechi saba zilizosalia, in-
aweza kuepuka kushuka daraja,
kushuka au kwenda kucheza ‘play
off’ kama ilivyowahi kufanya mis-

5. JKT TANZANIA-POINTI 27

Maafande wa JKT Tanzania
msimu huu hawako vizuri sana.
Wana pointi 27 na kuwa kwenye
eneo ambalo si salama. Ila yenyewe
imecheza mechi 26 tofauti na timu
nyingine zenye pointi 27.

Inashika nafasi ya 14 na mechi
nane ilizobakisha ndizo zitaamua
mustakabali wa kubaki au kush-
uka daraja. JKT Tanzania ni timu

takazoenda kwenye mtoano. kushuka daraja pia. ya muda mrefu kwenye Ligi Kuu,
Timu hizo mbili zitakwenda 2. IHEFU SC-POINTI 27 Mbeya City imeonekana kama tangu ilipokuwa inaitwa JKT Ruvu.
kucheza na timu zilizokamata na- Pamoja na kujitutumua siku za vile  haikujifunza  kilichoipata

fasi ya pili kwenye Ligi Daraja la
Kwanza Tanzania Bara kwenye
makundi A na B.

Mwandishi wa makala haya, ana-

karibuni, lakini timu ya Ihefu yenye
maskani yake Mbarali jijini Mbeya
ambayo imeanza kucheza Ligi Kuu
msimu huu, ipo kwenye hatari ya

JE, WAJUA?

SHEIKHE Mansour wa
Manchester City, ndiye
tajiri zaidi kuliko wamiliki
wote wa klabu akiwa na
utajiri wa dola bilioni 30,
akifuatiwa na mmiliki wa
RB Leipzig/ Red Bull Salz-
burg, Dietrich Mateschitz
ambaye ana utajiri wa dola
bilioni 26.9.

msimu uliopita, ilipolazimika kure-
jea Ligi Kuu kwa mlango wa nyuma,
ilipoifunga Geita Gold kwenye
mechi ya ‘play off’, vinginevyo saa
hizi ingekuwa ni historia.

Kama Thefu vile, Mbeya City nayo
imecheza mechi 27 na kujikusanyia
pointi 27. Mechi saba ilizobakisha
ndizo zitaamua kama kushuka,
kucheza ‘play off’, au kuepuka
kushuka.

4. KAGERA SUGAR-POINTI 27
Kagera Sugar kwa miaka ya kar-
ibuni imeonekana kama kupungua

6. MTIBWA SUGAR-POINTI 28

Ni timu pekee inayopigania
kushuka daraja ambayo imeshawa-
hi kuwa bingwa wa Tanzania Bara
mwaka 1999 na 2000.

Tlikuwa ni timu ya kutisha mia-
ka mingi iliyopita. Kwa miaka ya
karibuni imeonekana kupoteza
mvuto. Inashika nafasi ya 13 ikiwa
na pointi 28, ambazo bado hazi-
jaihakikishia kubaki Ligi Kuu.

Msimu uliopota iliponea chupu-
chupu kwenye mechi ya mwisho,
ilipoifunga Ruvu Shooting mabao
2-1.
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Sehemu ya wavuvi wanaofanya shughuli zao katika Mwalo wa Kibirizi wakifuatilia matukio yanayoendelea katika mkutano wa Waziri wa
Mifugo na Uvuvi, Mashimba Ndaki (hayupo pichani), uliofanyika mkoani Kigoma. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Jafo awabana wakurugenzi ujenzi madampo

Na Paul Mabeja, DODOMA

AZIRI wa Nchi, Ofisi
ya Makamu wa Rais
(Muungano na Maz-
ingira),  Selemani
Jafo, amewaagiza wakurugenzi
wa halmashauri za majiji na miji
ambayo serikali imewekeza kiasi
kikubwa cha fedha kwa ajili ya
ujenzi wa madampo ya kisasa,
kuimarisha usimamizi ili kulinda
afya za wananchi.
Dodoma alipozuru kukagua shu-
ghuli zinazofanywa katika dampo
la kisasa la Chidaya, nje kidogo
ya Jiji la Dodoma. Alisema licha
ya serikali kutumia kiasi kikubwa
cha fedha katika utekelezaji wa
miradi hiyo, pamekuwa na ud-

haifu katika usimamizi, hali inay-
otishia afya za wananchi katika
maeneo hayo.

Jafo alisema usimamizi wa jiji
katika dampo la kisasa la Chidaya
unahitajika ili kusaidia kuimari-
sha afya za wananchi wanaoishi
katika maeneo jirani.

“Ninatoa mwezi mmoja kwa
Mkurugenzi wa Jiji la Dodoma ku-
hakikisha haya mabwawa ambayo
yanahifadhi maji taka yatokanayo
na takataka zinazoletwa hapa,
mjenge ukuta ili kulinda yasivuje
kwenda katika mito ya jirani hali
inayoweza kuleta madhara kwa
wananchi wetu,” aliagiza.

Waziri huyo alisema maji hayo
yatokanayo na uchafu yanaweza
kuwa na kiwango fulani cha sumu
ambacho kama hakitadhibitiwa

vizuri na kuingia katika vyanzo
vingine vya maji, kitakua hatari
kwa maisha ya wananchi.

“Ninaagiza myapime haya maji
ili kubaini kiasi gani cha sumu
kipo ndani na baadaye myatibu.
Lakini pia suala la kujenga ukuta
kulinda haya maji ni la muhimu
sana ili yasije kwenda katika vy-
anzo vingine vya maji na watu
wakayatumia kwa kunywa,”
alisema.

Jafo alisema halitakuwa jambo
la busara kwa viongozi wa jiji kua-
cha maji hayo yenye sumu kusam-
baa kwenda katika maeneo men-
gine ambayo yanaweza kuleta
madhara makubwa.

“Hapa kuna mto mmeniambia
unapita jirani, sasa mhakikishe
maji haya yanadhibitiwa ili yasije

kuingia kule na wananchi kwenda
kuyatumia yakaleta madhara
makubwa,” aliagiza.

Katika hatua nyingine, Waziri

Jafo alizindua Baraza la Kazi la

Wafanyakazi wa Ofisi ya Makamu
wa Rais huku akiwataka watumi-
shi kuacha kufanya kazi kwa ma-
zoea.

Alisema watumishi wa umma
watakiwa kufanya kazi kwa jitiha-
da ili kuacha alama katika utumi-
shi wao na siyo vinginevyo.

“Tuache kufanya kazi kwa ma-
zoea, kila mmoja wetu atimize
wajibu wake ili tuache alama. Leo
hii katika ofisi zetu kuna watu hata
akisafiri, hakuna anayehisi pengo
lake, hii yote ni kutokana na kuwa
hatujafanya kazi za kututambuli-
sha uwapo wetu,” alionya.

TALIRI yapewa jukumu kuongeza tija ya mifugo

Na Paul Mabeja, DODOMA

KATIBU Mkuu Wizara ya Mifugo
na Uvuvi, Prof. Elisante Ole Gabri-
el, ameiagiza Taasisi ya Utafiti wa
Mifugo Tanzania (TALIRI) kufanya
utafiti utakaolisaidia taifa kupiga
hatua kupitia Sekta ya Mifugo.

Prof. Ole Gabriel aliagiza hayo
kwenye kikao cha Baraza la Wa-
fanyakazi wa taasisi hiyo.

Alisema hakuna taasisi nyingine
ambayo wizara hiyo inaitegemea
katika utafiti zaidi ya TALIRI, hivyo
ni lazima ifanye utafiti utakaob-

oresha sekta hiyo na kuchangia
pato la taifa.

“Tusibakie kujisifu tu kuwa Tan-
zania ni nchi ya pili barani Afrika
kwa idadi kubwa ya mifugo. La-
zima tujisifie kwa namna tutavy-
oweza kutumia sekta hii kukuza
uchumi wa taifa,” aliagiza.

Alisema kuwa utafiti ndiyo
utakaosaidia taifa kupiga hatua
kufikia nchi ambazo zimefanikiwa
katika sekta hiyo. “Kama Rais (Sa-
mia Suluhu Hassan) alivyokuwa
akitoa hotuba yake bungeni, alise-
ma ngombe wetu akichinjwa ny-
ama yake haiwezi kuzidi kilo 150.

Hii yote ni kutokana na kutokuwa
na utafiti wa mbegu bora ambazo
zitaweza kutoa kiasi cha kutosha
cha nyama,” alisema.

Alisema TALIRI pia inatakiwa
kufanya utafiti wa mbegu bora
za ngombe ili kuwa na uhakika
wa nyama ya kutosha pamoja na
maziwa. “Lazima sekta hii ya mifu-
go tuihuishe na Tanzania ya vi-
wanda, hivyo basi tunatakiwa ku-
hakikisha ngombe wetu wanatoa
nyama ya kutosha na iliyo bora,
maziwa mengi, ngozi pamoja na
pembe na kwato,” alisema.

Mtendaji huyo wa wizara alise-

ma sekta hiyo ikishindwa kuwa
na bidhaa zitokanazo na mazao
ya mifugo bora, hata malighafi
kwa ajili ya viwanda hazitakidhi
viwango.

Aliiagiza  TALIRI  kuhakiki-
sha inakuwa na ubunifu katika
kuangalia vikwazo vipya vinavyo-
husu wafugaji na nchi ili kuzifany-
ia kazi mara moja.

Mwenyekiti wa Baraza hilo na
Kaimu Mkurugenzi Mkuu wa TA-
LIRI, Dk. Jonas Kizima, alisema
kikao hicho ni cha pili kwa baraza
hilo na moja ya kazi yake ni kupitia
bajeti yake.

]
Waziri Mkumbo
ashiriki
mkutano
dharura EAC

Na Mwandishi wetu, DODOMA

TANZANIA imeshiriki katika
mkutano wa 37 wa dharura
wa Baraza la Mawaziri kwa
sekta za biashara, viwanda,
fedha na uwekezaji wa Jumui-
va va Afrika Mashariki (EAC).

Katika mkutano huo uli-
fanyika mwishoni mwa wiki
kwa njia ya mtandao ukiwa na
ajenda ya kujadili uendelezaji
wa sekta hizo katika jumuiya
hiyo, ujumbe wa Tanzania
uliongozwa na Waziri wa
Viwanda na Biashara, Prof.
Kitila Mkumbo na Naibu Wa-
ziri wa Madini, Prof. Shukrani
Manya.

Prof.Mkumbo alisema jana
kuwa mkutano huo ulilenga
kujadili uendelezaji wa sekta
va viwanda katika jumuiya
hiyo kwa kuzingatia maelek-
ezo valiyopita ya wakuu wa
nchi na Baraza la Mawaziri la
jumuiya.

Mbali na Tanzania, mku-
tano huo pia uliwahusisha
wanachama wa jumuiya hiyo
ambao ni Kenya, Uganda,
Rwanda, Burundi, na Sudani
Kusini, ukiwa chini ya ue-
nyekiti wa Jamhuri ya Kenya
na Katibu wa mkutano huo
alitoka Burundi.

Kwa Tanzania mbali na
mawaziri hao wawili, maofisa
waandamizi kutoka Wizara za
Viwanda na Biashara, Wizara
va Fedha na Mipango, Wizara
ya Mambo ya Nje na Ush-
irikiano wa Afrika Mashariki,
Wizara ya Kilimo, Wizara ya
Mifugo na Uvuvi na Wizara
Madini.

Awali, mkutano huo ulitan-
guliwa na mkutano wa ngazi
va watendaji wakuu wa EAC
katika sekta hizo uliofanyika
kwa njia ya mtandao, ukion-
gozwa na Wizara ya Viwanda
na Biashara na kwa Tanzania
ulihudhuriwa na wataalamu
kutoka Wizara ya Mambo vya
Nje na Ushirikiano wa Afrika
Mashariki, Wizara ya Viwanda
na Biashara, Wizara ya Mifugo
na Uvuvi, Wizara ya Fedha na
Mipango na Wizara ya Madini.

Wengine ni kutoka Tume
ya Sayansi na Teknolojia
(COSTECH), Shirika la Viwango
(TBS), Shirika la Kuhudumia
Viwanda Vidogo (SIDO),
Mamlaka ya Dawa na Vifaa
Tiba (TMDA), Shirika la Utafiti
na Maendeleo ya Viwanda
(TIRDO), Chama cha Wazal-
ishaji Nguo na Bidhaa za Nguo
Tanzania (TEGAMAT) na Mfa-
masia Mkuu wa Serikali.
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Makandarasi waahid

Na Joseph Mwendapole,
MBEYA

ERIKALI imeahidi kuen-

delea kutenga miradi ya

ujenzi kwa ajili ya kuwaen-

deleza makandarasi wa-
zalendo, lakini imewaonya kuacha
kujihusisha na vitendo vya rushwa
kwenye kuomba zabuni.

Hayo yalibainishwa mwishoni
mwa wiki na Waziri wa Ujenzi na
Uchukuzi, Mhandisi Leonard Cha-
muriho, wakati akifunga mafunzo
ya siku mbili kwa makandarasi zai-
di ya 300 wazalendo wa nyanda za

Waziri alisema serikali inatamani
ufike wakati kazi za miradi mikub-
wa iwe inafanywa na makandarasi
wazalendo na kuisifu Bodi ya Ma-
kandarasi (CRB) kuwa imekuwa
ikiwaandalia mafunzo ya mara kwa
mara.

Chamuriho alisema iwapo hilo
litawezekana fedha nyingi zina-
zokwenda nje hivi sasa kutokana
na kazi za fedha nyingi kufanywa
na makandarasi wageni zitabaki
hapahapa na kusaidia shughuli za
uchumi.

“Napenda kuipongeza bodi ya
CRB kwa kweli kazi hii wamei-
fanya kwa ufanisi mkubwa kwani
wamekuwa wakiaanda mikutano
kama hii ya wadau kila mwaka na
nimeambiwa bado mingine kama
hii mitatu ya Arusha Dar es Salaam
na Mwanza, serikali itafuatilia na
kuchukua mapendekezo yenu na
kuyafanyia kazi,” alisema Waziri
Chamuriho.

Alisema serikali haifurahii kuo-
na miradi mikubwa ya kimkakati
kama ujenzi wa reli ya kisasa SGR
na mradi wa kufua umeme wa Ju-
lius Nyerere Rufiji kwani zikifanywa
na makandarasi wa ndani serikali
itaokoa fedha nyingi na kufanya
shughili zingine

Alisema katika mkakati huo wa
kuwainua wazalendo, serikali ita-
simamia sheria ya manunuzi ku-
hakikisha miradi yote isiyozidi mil-

Mwenvyekiti wa Bodi ya Makandarasi (CRB), Injinia Consolatha Ngimbwa akimsindikiza Waziri wa Ujenzi
na Uchukuzi, Dk. Leonard Chamuriho mara baada ya kufunga mkutano wa siku mbilli wa mashauriano
na makandarasi zaidi ya 300 wa nyanda za juu kusini ulioandaliwa na bodi hiyo mwishoni mwa wiki jijini
Mbeya. PICHA NA JOSEPH MWENDAPOLE

ioni 10 wanapewa makandarasi wa
ndani kwani fursa hiyo iko kisheria
na inahitaji utekelezaji pekee.
Waziri aliwataka makandarasi
hao wanapopewa kazi za ujenzi
kuhakikisha thamani ya fedha
inaonekana na miradi ikamilike
kwa wakati na kwa kuzingatia
makubaliano ya kwenye mikataba
yao. Mwenyekiti wa bodi ya CRB,
Consolatha Ngimbwa, alisema uta-
ratibu wa serikali kutumia force ac-
count kujenga miradi yake umeku-
wa ukiwaumiza makandarasi hivyo
kushindwa kuongeza mitaji.
Alisema baada ya makandarasi
kulalamikiwa kwamba zabuni zao
ziko juu na hawajui kujaza zabuni
hizo, CRB iliamua kufanya mafun-
zo nchi nzima kwa makandarasi

hao na sasa wameshaiva na wako
mahiri kwenye ujazaji wa zabuni
hizo. “Mheshimiwa Waziri kwa
sasa tulipofikia kunatia matumaini
na tunaomba mtupe kazi yoyote
tutaifanya kwa ufanisi na kwa
wakati kwasababu makandarasi
hawa tuliwapa mafunzo na wamei-
va,” alisisitiza Mhandisi Consolatha
Ngimbwa.

Aliwaka makandarasi kuungana
ili waweze kuwa na mitaji mikub-
wa na zana za kazi hali ambayo
itawawezesha kumudu kutekeleza
miradi mikubwa na kuacha ubinaf-
si wa kila mtu kufanyakazi kifyake
vyake.

Alisema kuna baadhi ya ma-
kandarasi ambao walijaribu kufan-
ya miradi ya ujenzi pamoja lakini

wengi wamekuwa wakianza vizuri
na kumaliza vibaya kutokana na
ubinafsi wa baadhi yao.

Alisema makandarasi hao kwe-
nye maazimio yao wanataka kuan-
zisha benki itakayowasaidia kuwa-
kopesha wanapokwama kwenye
kutekeleza miradi lakini hawawezi
kufanikiwa bila kuungana na kuwa
na sauti moja ya kuwasemea.

“Tuna vyama vingi vya ma-
kandarasi lakini nashauri ikiweze-
kana tuviunganishe tuwe na cha-
ma kimoja chenye nguvu ili kupata
sauti ya kuzungumza na serikali
kuhusu changamoto zetu...hata
hii benki tunayosema leo hatuwezi
kuianzisha bila kuwa kitu kimoja
maana tutashindwa kuiendesha,”
alisema

Mapendekezo Bonde la Uyole kuwa manispaa yapitiwa upya

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

MKUU wa Mkoa wa Mbeya,
Albert Chalamila, amesema wa-
naangalia upya mapendekezo ya
kulifanya Bonde ya Uyole kuwa
Manispaa kutokana na jiografia
na vigezo vingine kufanyiwa kazi
haraka.

Mkakati wa kuigawa Halmashau-
ri ya Jiji la Mbeya kuwa Manispaa
mbili ulianza mwaka jana baada ya
Hayati Dk. John Magufuli wakati
wa kampeni zake, aliwaahidi wa-
nanchi wa Mbeya kuwa lazima Jijila
Mbeya ligawanywe ili kuboresha na
kusogeza huduma kwa wananchi
waishio pembezoni.

Chalamila alisema baada ya
mchakato kuanza vikao mbal-
imbali vimekaa kwa ajili ya

majadiliano kupitia baraza la
Madiwani,Watendaji wa kata, vi-
jiji, viongozi wa vyama vya siasa na
machifu kutoa mapendekezo yao
ambao wote walibariki Halmashau-
ri ya Jiji la Mbeya ligawanywe na
kuwa na Manispaa mbili.

Akizungumza mwishoni mwa
wiki na wananchi wa Kata ya Ig-
awilo, Chalamila alisema Manispaa
zilizopendekezwa ni Manispaa ya
Jiji la Mbeya na Manispaa ya Uy-
ole, ambazo zote zimegawanywa
kwa kutumia Kata kwa mujibu wa
ramani iliyochorwa na wataalam
wa mipango Miji.

“Hatujafikia maamuzi ya mwisho
kuhusu kuzigawa hizi manispaa
kwa sababu bado mapendekezo
yanaendelea kutolewa kuna vitu
vya msingi inatupasa tuviangalie

cha kwanza ni jiografia ya Bonde la
Uyole, miundombinu mengine am-
bayo itakuwa kiunganishi rahisi
ili wananchi wapate huduma
kwa wakati kuliko ilivyo sasa
ambapo kuna mpanglio mbaya
wa makazi ya wananchi,” alisema
Chalamila.

Aliongeza kuwa tayari viwanja
528 vimepimwa katika Kata ya Idu-
da na kwamba fidia kwa wananchi
itakuwa ni zaidi ya shilingi Bilioni
moja na kwamba tayari wameanza
kulipa fidia hizo.

Alisema hadi sasa wanadaiwa
kiasi cha shilingi milioni 400 ili ku-
maliza kulipa fidia kwa wananchi
na kwamba wiki hii watatoa tanga-
zo ili vianze kuuzwa.

Kwa upande wake, Meya wa Jiji
la Mbeya, Dormohamed Issa, alise-

ma madiwani kwa kushirikiana na
Mkurugenzi wataendelea kusima-
mia miradi mbalimbali ya maen-
deleo inayoendelea kujenga na
kuanzishwa ili kuchochea uchumi
wa Jiji hilo.

Alisema miongoni mwa miradi
wanayoendelea kuisimamia ki-
kamilifu ni pamoja na Ujenzi wa
Hospitali teule ya Igawilo ambao
unaendelea kujengwa na kubore-
sha majengo mengine ili huduma
za matibabu zitolewe kwenye maz-
ingira mazuri.

Aliwaomba wananchi wa Mbeya,
kutoa ushirikiano pindi wan-
apobaini viashiria vya rushwa ka-
tika miradi inayoendelea kutekele-
zwa maeneo mbalimbali ya Jiji ili
hatua stahiki zichukuliwe kwa mu-
jibu wa sheria.

]
Wenye ujuzi ujenzi
Wa VYoo wapigiwa
debe la mikopo

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

MKUU wa Wilaya ya Mbeya, Wil-
iam Ntinika, amezishauri Wilaya
zote za Mkoa wa Mbeya kuwa asil-
imia 10 ya fedha za Halmashauri
zilizotengwa kwa ajili kuviwezesha
vikundi vya wanawake, vijana na
wenye ulemavu, ziwanufaishe pia
vijana wenye ujuzi wa ujenzi wa
vyoo bora.

Ntinika aliyasema hayo jana
wakati wa kuhitimisha mradi wa
kuwajengea uwezo vijana wa Hal-
mashauri tatu ikiwemo Mbarali,
Chunya na Mbeya, namna ya ku-
tumia ujuzi wa kujenga vyoo bora
kibiashara.

Alisema Halmashauri zitoa
kipaumbele kwa vijana 121 wali-
opata elimu ya ujenzi wa vyoo
bora baada ya kupata ufadhili na
Shirika lisilokuwa la kiserikali la
Catholic Relief Services (CRS) kwa
kushirikiana na Human Develop-
ment Innovation Fund (HDIF)
kugharamia mafunzo ya Ufundi
Veta ili kujenga vyoo vilivyokidhi
vigezo.

“Vijana hawa wapewe mikopo
ya vifaa vya ujenzi ili wafanye
kazi zao bila vikwazo vyovyote,
tuendelee kuwahamasisha wali-
opata ujuzi huo wajiunge kwenye
vikundi ili wanufaike na maofisa
maenedeleo wawatambue,” alise-
ma Ntinika.

Aidha, alilipongeza Shirika la
CRS kwa kushirikiana HDIF kuwa-
saidia vijana ambao hawakuwa na
ujuzi wowote wa biashara kuwapa
maarifa ya namna ya kujenga vyoo
bora kupitia mafunzo ya VETA
pamoja na kupewa elimu ya uja-
sirimali ili kujikwamua kiuchumi.

Mshauri wa Ufundi wa Shiri-
ka la CRS, Mhandisi, = Godfrey
Mpangala, alisema mradi huo wa
miaka mitatu umekuwa chachu ya
kuleta mabadiliko kwa jamii hasa
matumizi ya vyoo bora.

Alisema vijana 124 kutoka
Wilaya za Chunya, Mbarali na
Mbeya wameisaidia jamii kutam-
bua umuhimu wa kujenga vyoo
bora vilivyokidhi vigezo ambapo
kupitia ujuzi wao wamejenga kwa
gharama nafuu.

Meneja Mradi wa HDIF, Evaline
alisema walimua kufadhili mradi
wa usafi wa mazingira baada ya
kuona jamii ina muamko mdogo
katika matumizi ya vyoo bora.

Alisema kwa kipindi cha miaka
mitatu mabadiliko yameonekana
kupitia vijana waliopata ujuzi wa
kujenga vyoo wameisaidia jamii
yao kujenga kwa gharama nafuu .

Ofisa Afya wa Halmashauri ya
Wilaya ya Mbeya, Christopher
Mathias, alisema kuanzia mwaka
2018 hadi 2021 jumla ya vyoo 234
vimejingwa kwenye Kata za Maen-
deleo, Igoma na Tembela.
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Makamu wa Pili asisitiza ushirikiano kitaifa

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

AKAMU wa Pili wa

Rais wa Zanzibar,

Hemed  Suleiman

Abdulla, amesema

taifa linahitaji kuendeshwa kati-

ka misingi ya ushirikiano kati ya

viongozi na wananchi ili lijielewe

linalokusudia kuelekea katika
kuihudumia jamii.

Akizungumza jana na waumi-

ni wa Dini ya Kiislamu baada ya

kukamilika kwa ibada ya sala
ya Ishaa na Tarawehe ndani ya
Msikiti wa Mkoroshoni, Chake
Chake-Pemba, alisema hivi sasa
wananchi wameshaunganishwa
pamoja katika mfumo huo.
Alisema mtoto lazima asi-
mamiwe kwa nguvu za mzee
wake tabia itakayosaidia kupa-
ta nguvu za pamoja ka-
tika uchungaji wa malezi yatay-
ochangia kurejesha maadili ya
taifa yaliyotetereka kutokana na
mchanganyiko wa silka na tama-

duni za kigeni.

Aliwakumbusha wazazi na
wazee wa Mkorokoshoni am-
bao yeye binafsi aliwahi kuishi
kurejesha mfumo wa zamani wa
kuwa na vikundi vya polisi jamii
vinavyosaidia kuondoa vitendo
viovu ikiwamo wizi, matumizi
ya dawa zakulevya pamoja na
vitendo vya udhalilishaji.

Hemed aliwaeleza waumini
na wananchi hao kwamba
Serikali ya Mapinduzi ya Zan-
zibar imejikita kwa nguvu zake

kuwaondolea changamoto zi-

nazowakabili wananchi katika
maeneo yao akizitaja kuwa
nipamojana upatikanaji wa

huduma za majisafi, afya na mi-
undombinuya mawasiliano ya
barabara.

Makamu wa Pili yuko Kisiwani
Pemba kuungana na waumini wa
dini ya Kiislamu na wananchi ka-
tika matukio tofauti ya ibada ya-
nayoendelea kutekelezwa ndani
ya mfungo wa mwezi Mtukufu
wa Ramadhani.

Makamu
wa Kwan-
za wa

Rais wa
Zanzibar,
Othman
Masoud
Othaman,
akimsal-
imia na
kumfariji,
Aziza Said
Ali (50),
ambaye
anasum-
buliwa na
maradhi
anaveishi
Welezo
Wilaya ya
Magharibi
A Unguja,
akiwa kati-
ka ziara ya
kichama
kuwaanga-
lia
Wwagonjwa.
PICHA:
MPIGAPI-
CHA WETU

Rais Mwinyi awapa mwongozo makamanda wateule

Na Rahma Suleiman, ZAN-
ZIBAR

RAIS wa Zanzibar na Mwe-
nyekiti wa Baraza la Mapinduzi,
Dk. Hussein Ali Mwinyi, amewa-
taka makamanda wapya alio-
wateua kuwa wakuu wa vikosi
maalum vya Serikali ya Mapin-
duzi ya Zanzibar, waende waka-
jenge na kurudisha nidhamu ka-
tika vikosi hivyo.

Katika hafla hiyo iliyofanyika
kuhudhuriwa na viongozi mbal-
imbali, Rais Mwinyi alisema,
jeshi ni nidhamu na ikikosekana
hakuna jeshi.

Alisema nidhamu ilitetereka
katika vikosi vya Zanzibar na
kuamua kuwachangua maka-
manda hao ili walete uzoefu wao
wa Jeshi la Wananchi wa Tanza-
nia.

Pia, alisema kuwa aliona haja
na sababu ya kuwatumia maofisa
wa Jeshi la ulinzi la Tanzania ili
kuiweka nidhamu katika vikosi
vya SMZ.

Aliwataka kwenda kusimamia

rasilimali zilizopo katika vikosi
hivyo na taasisi walizopewa dha-
mana kwa kile alichosema ku-
wapo ubadhirifu mkubwa, wizi
na mambo mengine ambayo
hayapaswi kufanywa.

Alisema serikali imegundua
wahasibu katika vikosi hivyo
wanalipa mishahara ya watu am-
bao hawapo, wanakata posho za
askari, pia wanalipa mpaka watu
ambao tayari walishastaafu.

Alisema kwamba yeye mwe-
nyewe amethibitisha hayo na
hana nia ya kumuonea mtu,
aliwataka wakuu hao wapya wa
vikosi vya SMZ kuhakikisha wa-
hasibu hawafanyi vitendo hivyo
na kutaka yale mambo yasiyofaa
yaishe. Rais Dk. Mwinyi alisema
kwamba maduka ya vikosi yali-
kuwa yakitumika vibaya ambapo
wahasibu hao walikuwa waki-
chukua mishahara ya askari kwa
kisingizio cha makato ili ione-
kane walikuwa wamekopa hala-
fu fedha zilikuwa zinakwenda
kuchukuliwa madukani.

Alisema kwamba maduka
hayo yanadhamira njema ya ku-

wasaidia maofisa na askari na
isiwe vichochoro vya kupitisha
fedha haramu.

Katika suala zima la uzalishaji
mali, Rais Dk. Mwinyi alisema
wakati wa amani kazi ya vikosi
vya ulinzi ni mafunzo na uzal-
ishaji mali na kuvitaka vikosi
hivyo vikajipange kupunguza ru-
zuku inayotoka serikalini.

Alivitaka vikosi kupunguza
fedha zinazotoka serikali zina-
zokwenda kwenye vikosi na
awamu ya pili iwe kuondokana
na ruzuku kwa kujitegemea na
kutoa gawiwo kwa serikali na
kwamba vikosi hivyo vina fusra
za kuzalisha mali.

Rais Dk. Mwinyi alisema ndani
ya vikosi kuna viwanda, kampuni
ya ulinzi, mashamba, maeneo
yanayofaa kwa utalii pamoja na
chelezo na kueleza kwamba ipo
haja ya kutumika kibiashara na
kutaka kuhudumia meli mbali
mbali zikiwamo za Zanzibar na
nje ya Zanzibar.

Alivitaka vikosi kuingia kwe-
nye ubia na watu wenye uwezo,
mashamba yazalishe hasa ikiz-

ingatiwa kuwa uwezo huo upo
na kutaka vikosi kuzalisha mali
ili serikali ipunguze mzigo wa
kubeba vikosi hivyo, huku aki-
sisitiza kupatikana kwa haki kwa
askari na maofisa na kupata sta-
hili zao kwa wakati.

Alisema hapendi kufukuza
watu wala hana nia ya kutafuta
mchawi na kufufua makaburi,
lakini pale mtu anapokuwa mba-
dhirifu, wizi wa mali ya umma wa
fedha za serikali hatonyamaza na
hilo litaendelea mpaka mambo
hayo yakome.

Alisema kwamba ndio kwanza
anaanza na nguvu bado hazijai-
sha na kutoa mfano pale alipoi-
vunja Bodi ya Benki ya Watu wa
Zanzibar (PBZ), kutokana na uba-
dhirifu na kutoa angalizo kwa
wengine.

Alishangazwa na Bodi ya Mfu-
ko wa Hifhadhi ya Jamii Zanzibar
(ZSSF), kwa kufanya ubadhirifu
na kusema kwamba kuanzia
Januari hadi Machi, bodi hiyo im-
efanya vikao zaidi ya sita ndani
ya miezi mitatu na fedha zilizotu-
mika ni Sh. milioni 99.7.

UMAZA yadai
kushawishiwa
kuondoa kesi
mahakamani

Na Mwandishi wetu, ZANZIBAR

JUMUIYA ya Maimamu Zanzibar
(JUMAZA), imesema kuna harakati za ku-
washawishi waondoe kesi mahakamani
waliyoifungua dhidi ya Bodi ya Udhibiti
Vileo Zanzibar, lakini hazitofanikiwa mpaka
hukumu itakapotolewa Juni 2, mwaka huu.

JUMAZA ilifungua kesi namba 3 ya mwa-
ka 2021, wakidai Bodi ya Udhibiti Vileo ime-
kiuka na kuvunja sheria namba 9 ya mwaka
2020 kwa madai kutolewa vibali kwa kam-
puji za kuingiza vileo Zanzibar zaidi ya saba
badala ya tatu kinyume na sheria

Akizungumza ofisini kwake Majestiki,
Katibu Mtendaji wa Jumuiya hiyo, Shekhe
Ali Amour, alidai kuna kiongozi wao mmoja
ameitwa na Mwenyekiti wa Bodi ya Vileo na
kuomba JUMAZA iondoe kesi mahakamani
na madai yao yamalizwe nje ya mahakama.

Hata hivyo, alisema JUMAZA imefungua
kesi baada ya sekretarieti yake kujiridhisha
umefanyika uvunjwaji na ukiukaji wa sheria
mpya ya vileo ukiendelea kufanywa na Bodi
hiyo baada ya sheria kupitishwa Baraza la
Wawakilishi na kusainiwa na Rais wa Zanzi-
bar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi
Mei 11, mwaka 2020 na kuanza kutumika.

“Tumepokea taarifa toka kwa kiongozi
wetu mmoja kuitwa na Mwenyekiti wa
Bodi ya Vileo akitaka JUMAZA iondoe kesi
mahakamani na madai yetu yamalizwe nje
ya mahakama. Hatujaona hoja zozote za
msingi hivi kesi itaendelea mahakamani,”
alisisitiza Shekhe Amour.

Alisema Bodi hiyo inatakiwa kusima-
mia sheria iliyopitishwa na chombo halali
cha kikatiba cha kutunga sheria (Baraza la
Wawakilishi) baada ya mijadala kufanyika
ngazi mbalimbali toka ngazi za makatibu
wakuu Baraza la Mawaziri kabla ya kusaini-
wa na Rais wa Zanzibar.

Aidha, alisema Jumuiya ya Maimamu
Zanzibar inaendeshwa kitaasisi na maamu-
zi yote hufanyika kupitia vikao vya uongozi
ikiwamo sekretarieti na bodi na kusisitiza
JUMUITA haiwezi kufuta kesi kienyeji.

Shekhe Amour, alisema JUMAZA kabla ya
kwenda kufungua kesi ilishauriana na wa-
nasheria wake ikajiridhisha kuwab Bodi ya
vileo imevunja kifungu cha 33 (1) cha sheria
ya vileo baada ya kutoa vibali kwa kampuni
za uingizaji vileo nane badala ya tatu kiny-
ume na sheria.

Alisema sheria inasema: “Kibali cha
kuagiza kitatolewa kwa waagizaji wasi-
ozidi watatu kwa kuzingatia vigezo kwa
muingizaji lazima awe ni mzanzibari, mlipa
kodi, awe na ghala na gari ya kusambazia
vinywaji,” alisema akinukuu kifungu cha
33(1) cha sheria mpya ya vileo namba 9 ya
mwaka 2020.

Vile vile, alisema pia Bodi ya vileo im-
evunja kifungu cha sheria cha 28(k) kina-
chosema leseni ya kuuza au kuhifadhi vileo
ghalani itatolewa kwa baa au litakalokuwa
na umbali wa mita 1000 kutoka katika shu-
ghuli za huduma za kijamii kama hospitali,
shule nyumba za ibada au makazi, lakini
bodi imeshindwa kusimamia masharti ya
sheria hiyo.
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Wakulima korosho watangaziwa neema

Na Abdallah Khamis, MTWARA

SERIKALI imesema kuanzia
msimu huu wa kilimo, wakulima
wa korosho hawatanunua dawa
badala yake serikali itawapatia
bure, huku wanunuzi wa zao hilo
wakichangia gharama hizo.
Naibu Waziri wa Kilimo, Hus-
sein Bashe, alitoa kauli hiyo
kupitia simu aliyompigia mkuu
wa wilaya ya Nanyumbu, Moses
Machali, na kuagiza maelekezo
yake yawekwe hewami kwa ajili
ya kusikilizwa na wajumbe wote
waliokuwa kwenye mkutano
Mkuu wa 21 wa Chama cha Ush-
irika Mkoa wa Mtwara (MAMCU).

kao kadhaa tulivyokaa na viongo-
zi wenu na kwa sasa hamtaenda
benki kukopa hela ya kununulia
dawa na badala yake jukumu hilo
litabebwa na serikali kwa kush-
irikiana na wanunuzi,” alisema
Bashe.

Alisema kuwa dawa za ku-
puliza kwenye korosho zinau-
zwa kwa fedha isiyozidi shilingi
200 kwa kilo, na kwamba nafasi
ya mkulima kuchangia huduma
hiyo itakuwa ni baada ya kuuza
mazao yake.

Mbali na dawa pia Bashe
ameongeza kuwa kwa sasa seri-
kali itanunua mabomba yapa-
tayo 100 ya kunyunyizia dawa

chache zitazazochaguliwa kwa
ajili ya majaribio.

“Leo Mtwara mnafanya uch-
aguzi, hatutarajii kuona mnain-
gia kwenye migogoro kwani ninyi
ndiyo tunawategemea na mtam-
bue migogoro haihitajiki, kwa
kuwa hakuna benki itakayokuwa
tayari kuidhamini serikali yenye
kupeleka huduma sehemu zenye
migogoro”alisema Bashe.

Alisema dawa zitakazogaiwa
na serikali zitawekwa nembo
maalum kwa ajili ya kuzuia uba-
dhirifu kutoka kwa watu wasio
waaminifu, huku akiwataka wa-
jumbe wa mkutano huo kuacha-
na na siasa za korosho.

mazao bora na achaneni na
siasa za korosho, sisi wanasiasa
tunalipwa kwa kufanya siasa, la-
kini ninyi mnalipwa kwa kuwa
na mazao yanayouzika sokoni,
hivyo muepuke siasa katika hili,”
alisema.

Awali Mkuu wa Mkoa wa Mt-
wara, Gelasius Byakanwa, ali-
wataka wakulima wa korosho
mkoani humo kujielekeza ka-
tika kilimo cha kisasa kwa ajili ya
kuongeza uzalishaji wa zao hilo.

Alisema  wakulima  wengi
wamerithi miti ya mikorosho
kutoka kwa wazazi wao, hali in-
ayowafanya wasione umuhimu
wa kilimo cha kitaalam, zaidi ya

moto mashamba.

Aliongeza kuwa katika kilimo
cha kitaalamu mti mmoja wa
korosho unapaswa uzalishe kilo
kuanzia 100, lakini wakulima
wengi hawajui jambo hilo kwa

kuwa hawafuati ushauri wa
wataalam wa kilimo.
Byakanwa alisema katika

utafiti mdogo alioufanya katika
Wilaya ya Nanyumbu amebaini
kuwa kuna miti milioni nne ya
korosho, na kwamba kila mti
ungekuwa na uwezo wa kuzali-
sha walau kilo 20, wilaya hiyo
ingekuwa na uwezo wa kuzalisha
tani 80,000 kwa mwaka na kuwa
wilaya yenye kuzalisha zaidi zao

“Tumebadili mfumo kupitia vi-

Mkuu wa wilaya ya Same mkoa wa Kilimanjaro,Rosemary Senyamule(kushoto) akipokea meza na viti kutoka kwa

na kuzitawanya kwenye AMcoS

.
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“Jielekezeni

kwenye kupata

SEu

Meneja wa benki ya NMB kanda ya Kaskazini,Aikansia Muro(wa tatu kulia) kwaajili ya Shule ya Sekondari Kwa-
koko kuunga mkono sekta ya elimu na kurejesha sehemu ya faida kwa wateja wao,wengine ni Mkurugenzi Mtend-
aji wa halmashauri hiyo,Anastazia Tutuba na Mwenyekiti wa halmashauri,Yusto Mapande.Jumla ya viti 180 na
mabati 192 vyenye thamani ya Sh.25 milioni zilikabidhiwa na benki hiyo. NA MPIGAPICHA WETU

Miradi va kilimo yageuzwa mahakama

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

JUKWAA Huru la Kilimo (ANSAF), lime-
bainisha vikwazo vinavyoikabili Sekta
ya Kilimo nchini, ikiwamo baadhi ya
majengo ya miradi ya kilimo kugeuzwa
kuwa mahakama.

Owen Nelson, Mtaalamu wa Mnyor-
oro wa Thamani wa asasi hiyo, alibaini-
sha hayo wiki iliyopita jijini Dodoma
wakati wa warsha ya kuimarisha uwezo
Asasi za Kiraia (AZAKI) zinazotekeleza
miradi ya ufuatiliaji wa matumizi ya
fedha za umma (PETS) na uwajibikaji
jamii (SAM).

Alisema asasi yao imefuatilia miradi
93 ya Sekta ya Kilimo iliyotekelezwa
katika mamlaka 19 za serikali za mitaa
kuanzia mwaka 2017 hadi 2020.

Nelson alisema kuwa kati ya miradi
hiyo, asilimia 32 imekamilika na kuinu-
faisha jamii, asilimia 25 iko kwenye
utekelezaji, asilimia 31 imekamilika la-
kini haitumiki na asilimia 12 imeteleke-
ZWa.

Alibainisha kuwa wamebaini vikwa-

zo kadhaa katika miradi hiyo ikiwa
ni pamoja na kiwango cha chini ya
matumizi ya Teknolojia ya Habari na
Mawasiliano (TEHAMA), akisisitiza
kuwa tovuti za halmashauri nyingi haz-
ina taarifa za miradi inayotekelezwa na
halmashauri husika.

Nelson alikitaja kikwazo kingine
kuwa ni kutokutumika kwa miradi ili-
yokamilika, akigusia kubadilishwa kwa
matumizi ya majengo ya miradi ya
kilimo. Katika hilo, mtaalamu huyo wa
ANSAF aliitolea mfano miradi wa kilimo
ya Katerero na Bushasha ambayo ma-
jengo yake yanatumika kama ofisi ya

Pia, mradi wa kuchakata mpunga na
bucha eneo la Mbako umegeuzwa ofisi
wilayani Kyela; Soko la Lupa linatumika
kama Mahakama ya Wilaya ya Chu-
nya; majengo ya mradi wa Kamwene
yamegeuzwa kituo cha mafunzo huko
Mlimba; na Kituo cha Upandikizaji cha
Makwale kimegeuzwa mahakama huko
Kyela.

“Kikwazo kingine tulichokiona kwa

Sekta ya Kilimo ni uhaba wa maofisa
ugani huku wachache waliopo waki-
na Ofisa Mtendaji wa Kata.

“Tumeliona hilo katika maeneo ya
Kata za Busale (Kyela), Madege (Gairo),
Morogoro (Songea) na Karabagaine
(Bukoba). Pia, tumebaini kuwapo kwa
kikwazo cha wananchi kuiona miradi
kama siyo yao, yaani wanasema miradi
ya serikali,” alibainisha.

Warsha hiyo iliandaliwa na Taasisi
ya WAJIBU ikishirikisha asasi na taasisi
za serikali zikiwamo HakiElimu, Taasisi
ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa
(TAKUKURU), Bunge, The Foundation
for Civil Society (FCS), ANSAF, Wizara
ya Kilimo, Ofisi ya Rais - TAMISEMI na
TACOSODE.

Tekla Mleleu, Ofisa Ufuatiliaji wa
Taasisi ya WAJIBU, alisema wanalenga
kuimarisha uwezo wa AZAKI zinazofan-
ya miradi ya PETS/SAM kwa kuzipatia
taarifa za kifedha za sekta mahususi ili
kuboresha ubora na usawa katika utoaji
wa huduma ngazi ya halmashauri.

kusubiria msimu wa kuchoma

hilo.

I
Bolt
Ilivyowainua
Wwanawake

Christina Mwakangale

IMEELEZWA mfumo wa kidigitali ume-
saidia kuondoa tofauti za kijinsia na
kuwezesha wanawake kushiriki kika-
milifu katika biashara ya usafirishaji.

Esther Chali, ambaye ni dereva
kupitia mfumo wa Bolt akizungumza
mwishoni mwa wiki, jijini Dar es
Salaam, alisema mfumo huo umempa
uhuru na kukuza zaidi kiuchumi.

“Mfumo huu umebadilisha gari
langu kuwa rasilimali muhimu ambayo
inaniwezesha kujiongezea kipato.

“Naweza kusema mageuzi ya
kidigitali duniani yamerahisisha
mawasiliano baina ya watu, hivyo
imeibua fursa mpya kwa kurahisisha
upatikanaji wa huduma na bidhaa
mbali mbali,” alisema Chali.

Alisema ukuaji wa teknolojia pia
umewezesha wanawake kuvuka
mipaka na kuanza kushiriki kikamilifu
katika shughuli rasmi na zisizo rasmi
za kujitafutia kipato.

“Bolt ni mfumo wa kuagiza usafiri
kwa njia ya mtandao, unaowaruhusu
wasafiri kutumia simu zao za mkononi
popote walipo kuomba usafiri wa
kuwafikisha popote pale wanapotaka
kwenda,” alisema na kuongeza:

“Bila kujali jinsia, dereva yeyote
mwenye vigezo stahiki katika simu
yvake ya kiganjani, anajiunga na
kuanza kutoa huduma za usafirishaji.”

Kadhalika, Esther alibainisha kwam-
ba mfumo huo umepunguza tofauti za
Kijinsia na kuwawezesha wanawake
kujiongezea kipato.

“Umefungua mlango ili tuwe sehemu
muhimu ya mfumo mpya wa uchumi
unaojulikana kama uchumi wa ku-
gawana, ambao umeibua aina mpya
za ajira,” alisema Esther..

“Hata siku zile ambazo biashara
yangu nyingine inakosa wateja, bado
nina uhakika wa kujipatia pesa kuto-
kana na kusafirisha abiria,” alisema
Chali.
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— ‘Katiba ya sasa inatosha’

Wanawake
wapewa Siri
kukua kiuchumi

Na Mary Geofrey

WANAWAKE wametakiwa kujikita kwe-
nye ujasiriamali ili kuendeleza ndoto
za0 za kukua kiuchumi.

Wito huo umetolewa na Meneja wa
taasisi ya Enygma Ventures, Sarah
Dusek, wakati akielezea fursa za mfuko
wa kuwezesha wanawake kiuchumi
katika kulenga masoko ya SADC.

Alisema ni rahisi taasisi za nchi
mbalimbi kuwekeza fedha katika
makundi ya wanawake wake walioji-
ajiri ili kuwainua juu kiuchumi kuliko
walioajiriwa.

Alisema mradi wao unalenga ku-
wawezesha wanawake wa nchi za Tan-
zania na Malawi waliojiajiri na kufikia
ndoto za kukuza uchumi.

Alisema taasisi hiyo iliyoanzishwa
Oktoba mwaka 2019, kabla ya COV-
ID-19 kuanza kutikisa dunia, mfuko
wao uliwekeza dola milioni tatu na
nusu kwenye biashara 10 Afrika Kusini,
Zambia na Eswatini na kuifanya kuwa
moja ya wawekezaji hai mwaka 2020.

“Mwaka huu mfuko unatarajia ku-
wekeza kwa wanawake wengi zaidi
na kulenga masoko makubwa ya SADC
kama vile Malawi na Tanzania,”
alisema Sara.

Alisisitiza kuwa walianzisha Enygma
kwa sababu ya kutaka kutatua tatizo la
usawa katika nyanja za jinsia, rangi na
mazingira.

Alisema wamejikita kupanua wigo
huo mwaka huu kwa sababu dhamana
ya mfuko wao inajumuisha nchi zote 16
za ukanda wa SADC.

“Kipindi hiki tunategemea kuongeza
ushiriki kutoka kwenye masoko yetu
muhimu kama Tanzania na Ma-
lawi ambazo kwa kipindi cha nyuma
zimerekodiwa kuwa na nafasi chache
za uwekezaji huku wakiwa na fursa za
kuvutia,” alisema Sarah.

Mwaka huu mfuko unatarajia
kuwekeza kwa wanawake
wengi zaidi na kulenga
masoko makubwa ya SADC
kama vile Malawi na Tanzania.

Na Augusta Njoji, DODOMA

HALMASHAURI Kuu ya Chama Cha
Mapinduzi (CCM) Mkoa wa Dodoma,
imesema hakuja haja ya kuwa na Kati-
ba Mpya kwa sasa kwa kuwa Katiba ya
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya
Mwaka 1977 bado inafaa.

Kimesema katiba hiyo imewezesha
kufanyika kwa mabadiliko ya uongozi
wa juu serikali, Rais Samia Suluhu Has-
san, akishika madaraka bila kuwapo
na mgogoro wowote baada ya
kutokea kwa kifo cha Rais John £
Magufuli (pichani). f

Akizungumza jana na f
waandishi wa habari mara
baada ya kufanyika kikao
cha halmashauri kuu hiyo,
Mwenyekiti wa CCM
mkoani humo, Godwin
Mkanwa, alisema:

;_‘
é = gekuwa ndiyo Katiba inayotu-

“Halmashauri Kuu ya CCM Mkoa wa
Dodoma tunaona Katiba hii ya toleo
la 1977 bado inafaa sana na hakuna
ulazima wa kuichokonoa, hakuna ula-
zima wa kutafuta Katiba Mpya wakati
hii imetupitisha salama.”

Mkanwa alisema katika Katiba Pen-
dekezwa, kuna Kkifungu kinasema
kuwa endapo Rais akifariki dunia ak-
iwa madarakani, lazima zipite siku 90
na baada ya hapo uitishwe uchaguzi

wa kujaza nafasi hiyo.

“Halmashauri Kuu inaona

A kama Katiba Pendekezwa in-

®%  mika sasa, isingetutoa salama,”

. alisema.

Zikiwa zimebaki siku nne
kabla ya kufanyika Mku-
tano Mkuu wa CCM wa
kumpitisha Rais Samia
kuwa Mwenyekiti wa

chama hicho, halmashauri kuu hiyo
ya Dodoma imewaomba wajumbe wa
kumpitisha kwa asilimia 100 kutokana
na uwezo alionao.

Mkutano huo maalum unatarajiwa
Dodoma.

Mkanwa aliwaomba wajumbe kum-
chagua kwa kishindo ili kumpa nguvu
ya kutekeleza majukumu yake.

“Kama ambavyo tumemsikia kwa
siku hizi 37 tangu awe Rais wetu, ame-
onyesha mwelekeo ambao kila mtan-
zania amekubali, tumchague kwa
asilimia 100 ili sasa tumpe nguvu ya
kutekeleza majukumu yake ipasavyo,”
alisema.

Vilevile, alisema halmashauri kuu
hiyo imetoa azimio la kumpongeza
Rais Samia na kumpa pole ya kuon-
dokewa na aliyekuwa Rais wa Tanza-
nia, Hayati Dk. Magufuli.

NN,

engenezewa tuta ili kuzuia maji kup|ta UU va barabara hiyo iliyoharibika kutokana na mafuriko ya mto Furua,
huku kazi nyingine za ukarabati wa barabara hiyo zikiendelea. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Waliokopa fedha h’shauri wapewa siku 14 kurejesha

Na Shaban Njia, KAHAMA

kuvikumbusha vikundi
vilivyopo kwenye

hivyo ujasirimali vijana,

kata zao

kinamama
na watu wenye ulemavu kwa

kamati za

maendeleo
kata (ODC) katika ufuatiliaji

ya kurejesha mikopo kwa wakati
kunakwamisha wengine wasi-

MKURUGENZI wa Halmashauri
ya Manispaa ya Kahama mkoani
Shinyanga, Anderson Msumba,
ametoa siku 14 kwa vikundi vya
ujasirimali 304 vya vijana na wa-
nawake kurejesha mikopo yao
inayofikia Sh. milioni 622 wal-
izokopeshwa na wakishindwa
kulipa kwa kipindi hicho wata-
wafikishwa katika vyombo vya
sheria.

Aidha, aliwataka madiwani

kurejesha mikopo hiyo 1li fedha
hizo zitumike kukopesha wen-
gine na kwamba lengo la utoaji
wa mikopo hiyo ni kuinua mtaji
wa kila mwanachama kupitia vi-
kundi.

Msumba alitoa agizo hilo jana
katika kikao cha kawaida cha
baraza la madiwani cha robo
ya tatu ya mwaka wa fedha
2020/2021 wakati akitoa taarifa
ya ukopeshaji wa vikundi vya

kipindi cha mwaka wa fedha
2016/2017 mpaka sasa.

Alisema kuwa tangu walipoan-
za kutoa mikopo isiyokuwa na
riba kwa vikundi vya ujasirimali
mwaka 2016, wameshatoa Sh.
bilioni 2.6 kati ya kiasi hicho Sh.
bilioni 112 zimeshareshwa na
kiasi cha Sh. milioni 622.3 bado
hakijareshwa.

Aidha, Msumba aliwataka
watendaji wa kata kushirikisha

wa fedha hizo za mikopo na
kuhakikisha zinarejeshwa kwa
muda huo ili kuvipatia nafasi
vikundi vingine kukopa na
kukuza mitaji yao.

Ofisa Maendeleo ya Jamii, Rob-
ert Kwela, alisema mwaka wa
fedha 2020/2021 wametoa kiasi
cha Sh. bilioni 1.5 kati ya fedha
hizo kiasi cha Sh. milioni 916
mikopo hiyo ipo ndani ya muda
na kuongeza kuwa kushindwa

pate.

Alisema vikundi 304 vime-
kopeshwa na havijarejesha
mikopo mpaka sasa.

Mkuu wa Wilaya ya Kahama,
Anamringi Macha, alisema kuwa
mikopo hiyo kwa vijana wengi
haiwasaidia kwa sababu wanai-
chukua na kuielekeza kwenye
michezo ya kamari na kushind-
wa kulipa.
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BARCELONA, Hispania

ONALD Koeman anatarajia
atabakia kwenye nafasi yake
ya ukocha hapo Barcelona
kwa msimu ujao, wakati timu

yake ikipambana kuliwania taji la La-

Liga msimu huu.

Raia huyo wa Uholanzi aliletwa
hapo kwa mkataba wa miaka miwili
kuchukua nafasi ya Quique Setien
hapo Agosti, mwaka jana.

Kumekuwa na uvumi kwamba,
Rais Joan Laporta anaweza kufikiria
kubadilisha kocha msimu ujao, lakini
Koeman mwenyewe hana wasiwasi,
huku akiwa tayari ameshinda Kombe
la Copa del Rey.

Barcelona kwa sasa ipo kwenye
mbio za farasi watatu pamoja na Real
Madrid na Atletico Madrid kwenye ku-
wania ubingwa wa Ligi Kuu Hispania,
LaLiga, msimu huu.

Na Koeman amezungumzia uvumi
kuhusu hatima yake hapo Katalunya
na kusema kuwa anaungwa mkono na
Laporta.

“Rais ameonyesha sapoti yake kwan-
gu na ananiamini tangu siku ya kwan-
za, hadi pale atakaposema vingine,
na naamini ana nisapoti,” alisema aki-
waambia waandishi wa habari kabla
ya mchezo wa jana Jumapili dhidi ya
Villarreal.
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Klopp apoteza
matumaini kufuzu Uefa

LIVERPOOL, England

JURGEN Klopp ametoa onyo kwa
wachezaji wake wa Liverpool baa-
da ya matumaini yao ya kumaliza
kwenye nne bora kufifia, wakati
wakitoka sare na Newcastle United,
juzi Jumamosi.

Klopp alisema: “Tunajifunza, au
hatutaki kucheza Ligi ya Mabingwa
Ulaya” msimu ujao.

Wekundu hao walipiga mashuti
22 kwenye lango la wapinzani wao
na kufunga bao moja pale katika
dimba la Anfield - likifungwa na
Mohamed Salah.

Lakini wakajikuta kwenye wakati
mgumu baada ya VAR kuwazawadi-
wa Newcastle bao la kusawazisha
dakika ya 92 kupitia kwa Callum
Wilson.

Akizungumza baada ya mchezo

huo, Klopp aliiambia BT Sport: “Sid-
hani kama unaweza kutengeneza
nafasi nyingi kama tulivyofanya na
tukashindwa kumaliza mchezo.

“Tulifunga bao zuri, lakini hali-
kumaliza mchezo, na hatukucheza
vya kutosha. Tulicheza pasi chache
na tukashindwa kabisa kumaliza
mchezo kwa kufunga mabao zaidi.

“Tuliwaacha watengeneza
mashambulizi, na matokeo yake
wakapata bao dakika ya mwisho
kabisa, kwa hakika hili sio jambo
zuri kwetu.

“Kwanini imetokea hivyo, sijui.
Lakini lazima tukubali kwamba, tu-
najifunza au hatutaki kucheza Ligi
ya Mabingwa Ulaya msimu ujao.”

“Tuna mechi nyingine tano, tuta-
ona tunaweza kufanya nini kwa
wakati huo, na tunatakiwa kucheza
dhidi ya Manchester United.”

Zidane hana
hofu Madrid
kupoteza
pointi

MADRID, Hispania

ZINEDINE Zidane ameonyesha kutulia
na kutokuwa na wasiwasi licha ya
Real Madrid kushindwa kupata pointi
tatu baada ya kulazimishwa suluhu
na Real Betis, juzi Jumamosi.

Madrid walionekana wangepaa
kileleni mwa msimamo wa Laliga
angalau hadi jana Jumapili kama
wangeshinda pale Valdebebas, lakini
wakajikuta wakiambulia pomt| moja.

Betis walikuwa na nafasi nzuri zaidi
kipindi cha pili kwenye mchezo huo,
wakati Guido Rodriguez na Borja
Iglesias walipokosa nafasi za wazi za
kufunga mabao.

Madrid walipiga mashuti matano tu
kwenye lango la wapinzani wao, huku
Betis wakionekana kukamia zaidi
mchezo huo.

Wakiwa wanakabiliwa na mchezo
wa kwanza wa nusu fainali ya Ligi
ya Mabingwa dhidi ya Chelsea kesho
Jumanne, Madrid hawakuwa kwenye
kiwango cha kuvutia na kama jana
Jumapili Atletico waliwafunga Ath-
letic Bilbao watawapita kwa pointi
tano kileleni.

Lakini Zidane alibainisha baada ya
mchezo huo kuwa hakuna haja na
kuwa na presha, kwani LalLiga bado
ina mechi nyingi.

“Tunapoteza pointi, kitu amba-
cho hatukipendi, lakini LaLiga bado
ina mech| nyingi kabla ya kufikia
mwisho,” alisema akiwaambia
Waand|sh| wa habari.

“Timu nyingine zote zinatakiwa
kucheza vizuri na tutaona mwisho wa
siku. Kwa sasa akili yetu ni mchezo
wa Jumanne.

“Kiulinzi tulikuwa vizuri, lakini
hatukuwa na kasi ya kusukumiza
mashambulizi mbele na tulikosa vitu
vingi.

“Hatukuwa kwenye ubora wetu
uwanjani, naamini kuna jambo la
kujifunza na mambo yatakwenda
sawa tu.”
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Garcia,
Barcelona
wafikia
pazuri

BARCELONA, Hispania

MAZUNGUMZO Kkati ya mlinzi wa
Manchester City, Eric Garcia na Bar-
celona yamefikia katika hatua nzuri,
kwa mujibu wa Mundo Deportivo.

Nyota huyo aliyekulia katika aka-
demi ya Barcelona, kwa muda mrefu
alikuwa akitajwa kutaka kurejea ka-
tika klabu yake hiyo ya zamani.

Kwa mujibu wa ripoti, majadiliano
ya mwisho yamefanwka Alhamisi,
kukiwa na ishara ya kufikia hatua’
Nzuri ya mazungumzo.

Pande zote zinaamini kuwa dili hilo
litakamilika na Garcia ana uhakika wa
kuvaa jezi za Barcelona msimu ujao.

Kulikuwa na kupanda na kushuka
kwenye biashara ya Barcelona
kumnasa Garcia, ambaye alifanya
makubaliano na klabu yake hiyo ya
zamani, lakini mipango yote haikukaa
sawa, suala la changamoto za kiu-
chumi likihusika na masuala mengine
ya kiuongozi.

Lakini baada ya Joan Laporta
kushika hatamu kama rais wa Bar-
celona, amezungumza na wakala wa
Garcia, Ivan de la Pena na ameeleza
kuwa kwa sababu ya changamoto
walizokuwa wanapitia waliona dili
hilo lingefikia hatua ambayo ingeone-
kana kutokuwa na manufaa mazuri
kwa mchezaji huyo.

Taarifa zinasema Barcelona
wameahidi kuuboresha mka-
taba na malipo kwa mchezaji
huyo.

o
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Conte qjisifia kujenga
timu ya ushindi

MILAN, Italia

ANTONIO Conte amesema
alianzia sifuri kuijenga Juven-
tus katika hali ya kushinda, kitu
ambacho pia anakifanya sasa
akiwa Inter Milan.

Inter wapo nafasi ya kwanza
kwenye msimamo wa Ligi Kuu
Italia, Serie A, kwa tofauti ya
pointi 10 na AC Milan iliyopo
nafasi ya pili, licha ya kutoka
sare mfululizo dhidi ya Napoli
na Spezia.

Conte alirejesha njaa ya
ushindi wa mataji akiwa na Ju-
ventus, na sasa anasaka kumal-
iza ukame wa mataji pale Inter

Milan baada ya miaka 11.

Kuhusu hatima yake In-
ter, Conte amesema hakuna
mtu anafahamu kuhusu ke-
sho, isipokuwa kuhusu suala la
kutengeneza na kuhamasisha
hali ya ushindi kwa Inter.

“Kwa suala la kutengeneza
saikolojia ya ushindi, tulikuwa
tunaanzia sifuri pale Juventus,
hivyo hii siyo mara ya kwanza,”
alisema akinukuliwa na Sky
Sport Italia.

“Ukiachana na mawazo, kitu
ambacho kocha anakihitaji zai-
di ni kutafuta wachezaji ambao
wanajitoa kujipa changamoto
na kufanya kitu kipya.”

MSAL:

REK@DI
LIVERPOOL,

-

LIVERPOOL, England

OHAMED Salah ameweka
rekodi mpya katika timu
ya Liverpool kwa kuwa
mchezaji wa kwanza ku-
fikisha mabao 20 katika misimu mi-
tatu tofauti ya Ligi Kuu England.

Salah alifikisha bao la 20 msimu
huu katika mchezo wa Liverpool
dhidi ya Newcastle United wakati
alipofunga dakika ya tatu, mchezo
ukimalizika kwa sare ya I-1, juzi Ju-
mamosi.

Anfield imekuwa ikipongezwa
kwa kutoa wachezaji wenye vipaji
vya kushambulia kwa miaka kadhaa,
kuanzia Robbie Fowler hadi Luis Su-
arez kupitia Fernando Torres, lakini
hakuna anayeweza kufikisha rekodi
ya nyota huyo wa sasa.

Salah amekuwa mfano wa uthabi-
ti wa wakati wote pale Merseyside,
na viwango vya kushangaza vime-
dumishwa katika msimu huu wa
2020-21.

Salah alisajiliwa na Liverpool aki-
tokea AS Roma msimu wa kipindi
cha majira ya joto mwaka 2017.

Mchezaji huyo wa zamani wa
Chelsea aliendana na soka la Uinger-
eza, akifanikiwa kufunga mabao 44
kwenye mashindano yote kwenye
msimu wake wa kwanza.

Kati ya hayo, 32 alifunga kwenye
Ligi Kuu England, ambayo yalitosha
kupata kiatu cha dhahabu kama
mfungaji bora.

CAH,
KEA
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DONDOO ZA SOKA
MACGAZETI YA ULAYA

MBAPPE
MAN CITY

® ® ® Kocha wake Pochettino amesema itakuwa
pigo endapo straika huyo ataukosa mchezo...

PARIS, Ufaransa

YOTA wa Paris Saint-

Germain, Kylian Mbappe

hayupo kwenye hatari

ya kuukosa mchezo wa
kwanza wa nusu fainali ya Ligi ya
Mabingwa Ulaya dhidi ya Manches-
ter City Jumatano, licha ya kuumia
Jumamosi.

Mbappe alifunga mabao mawili
wakati PSG ikishinda magoli 3-1
dhidi ya Metz kwenye mchezo wa
Ligi Kuu Ufaransa na kuwapandisha
kileleni mwa msimamo, juzi Juma-
mosi.

Mabao hayo yalimfanya Mbappe

kufikisha magoli 19 aliyohusika
nayo ugenini msimu huu, mengi
zaidi kuliko mchezaji yoyote kwe-
nye ligi kubwa tano za Ulaya, akiwa-
zidi Erling Haaland (10) na Robert
Lewandowski (tisa).
Fowadi huyo wa Ufar-
ansa ameendelea kuwa
moto, kwani amefikisha
mabao tisa katika mechi
saba za ligi zilizopita.
Kulikuwa na shaka kuhusu hali
ya Mbappe ambaye alionekana
kuumia goti na hivyo nyota huyo
mwenye umri wa miaka 22 kulazi-
mika kutolewa nje.

Lakini Kocha, Mauricio Pochetti-
no hana hofu kuhusu straika wake
huyo kwamba anaweza kukosa
mchezo dhidi ya City.

“Ni pigo kwa kikosi,” alisema Po-
chettino akiiambia Canal Plus.

“Sidhani kama ni kwa kiasi ki-
kubwa, tuna matumaini hajaumia
sana.

“Sifikirii kama anaweza kuwa ha-
tarini kuukosa mchezo wa Jumata-
no. Kwa sasa ni pigo tu la kawaida.
Haitupi sisi presha kubwa kwamba
anaweza kuukosa mchezo wa City.

“Kylian alitulia wakati akitolewa
nje, ingawa alionekana kuwa na
maumivu makali.”

UNITED, ARSENAL VITANI

MANCHESTET United na Arsenal ni miongoni
mwa klabu zinazomfuatilia fowadi wa Borussia
Monchengladbach na Ufaransa, Alassane Plea am-
baye ana umri wa miaka 28. (Mail)

SHAW MAMBO MAZURI

MLINZI wa kushoto wa Manchester United na
England, Luke Shaw mwenye umri wa miaka 25,
anatarajia kusaini mkataba mpya baada ya kuwa
kwenye kiwango cha kuvutia msimu huu. (Star)

SOLSKJAER, CAVANI WATETA

STRAIKA wa Uruguay, Edinson Cavani amefanya
mazungumzo na kocha wa Manchester United, Ole
Gunnar Solskjaer kuhusu kuongeza mkataba wa
mwaka mmoja - lakini mchezaji huyo mwenye umri
wa miaka 34 anakaribia kuondoka hapo Old Traf-
ford. (Mirror)

INTER YAMGANDA AGUERO

INTER bado imebakia kwenye mawindo ya kum-
sajili straika wa Manchester City na Argentina, Sergio
Aguero lakini Barcelona bado wana nafasi kubwa
ya kuipata saini ya mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 32. (Tuttosport, via Sun)

TAGLIAFICO SOKONI

AJAX wapo tayari kumuuza mlinzi wao, Nicolas
Tagliafico mwenye umri wa miaka 28, kwa pauni mil-
ioni 13, huku Leeds United, Manchester City na Inter
Milan zote zikimwania. (Mail)

UNITED KUUZWA

WAMILIKI wa Manchester United, Glazers wame-
panga bei ya kuiuza klabu hiyo ya pauni bilioni nne,
baada ya mashabiki kuandamana nje ya uwanja wa
0ld Trafford siku ya Jumamosi. (Mirror)

BILIONEA AITAKA ARSENAL

MMLIKI wa Kampuni ya Spotify, bilionea Daniel Ek
anajiandaa kununua hisa Arsenal, baada ya kuchapi-
sha nia yake hiyo [jumaa kwenye ukurasa wake wa
Twitter. (Telegraph - subscription required)

HEATON ANUKIA UNITED

MANCHESTER United wanaangalia uwezekano
wa kumsajili golikipa wa Aston Villa, Tom Heaton
mwenye umri wa miaka 35. (Sun)

PSG: HATUNA HARAKA

MKURUGENZI wa michezo wa Paris St-Germain,
Leonardo amesema klabu hiyo ya Ufaransa haina
haraka katika mkataba mpya wa fowadi wa Brazil,
Neymar mwenye umri wa miaka 29. (Goal)

HAALAND, LUKAKU WATAJWA

CHELSEA inataka kumsajili straika mpya kip-
indi cha majira ya joto kinachokuja, huku fowadi
wa Borussia Dortmund na Norway, Erling Braut
Haaland, 20, na Romelu Lukaku (27), wa Inter Milan,
wakiongoza kwenye orodha yao. (Sun)
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Gulioni yafunguka
sababu kuvurunda

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

UONGOZI wa Gulioni FC inay-
oshiriki Ligi Daraja la Kwanza
Kanda ya Unguja imesema ku-
suasua kwa timu yao kumetokana
na ‘ugeni’ walionao katika ligi
hiyo ngumu na yenye ushindani
ambayo wanashiriki kwa mara ya
kwanza msimu huu, imefahamika.

Makamu Mwenyekiti wa Gulio-
ni, Mussa Issa aliliambia gazeti
hili timu yake imepanda daraja
msimu uliopita hivyo wachezaji
wao bado hawajapata uzoefu kwa
kukabiliana na ushindani uliopo
kwenye ligi hiyo kama walivyo
wapinzani wao.

[ssa alisema kukosa uzoefu na
kutojiamini kwa wachezaji wake
wanapokutana na timu pinzani
kunapelekea kupoteza mechi
wanazocheza lakini wameshaanza
kufanyia kazi mapungufu hao
waliyoyabaini.

Alisema kocha wa timu yao
hana tatizo kama baadhi ya
mashabiki wanavyodhani na
kuweka wazi wachezaji wao ndio
wanakosa umakini huku pia wak-
icheza na hofu.

Alisema bado hawajakata tamaa
na hivi sasa wanazielekeza nguvu
zao kuhakikisha wanapata ushindi
katika michezo yao mitano ili-
yobakia ya kumaliza msimu huu
ili wasishuke daraja.

Singida yajipanga
kuwanoa makocha

Na Jumbe Ismailly, SINGIDA

WANAFUNZI mbalimbali kutoka
katika Shule za Msingi na Se-
kondari wanatarajiwa kushiriki
mafunzo ya awali ya michezo ya
riadha, wavu na mpira wa mikono
yatakayofanyika kwenye viwanja
vya michezo vya Mwenge mkoani
hapa.

Lengo la mafunzo hayo ni ku-
waongezea uwezo wa kufundisha
wanafunzi katika shule mbalim-
bali wanazotoka.

Ofisa Maendeleo wa Michezo
wa Mkoa wa Singida, Henry
Kapera alisema mafunzo
hayo yatasaidia kuleta tija
watakaposhiriki katika
mashindano ya michezo ya
Umiseta na Umitashimuta.

Aliongeza mafunzo hayo yana-
fanyika ikiwa ni katika mkakati
wa kuhakikisha mkoa unatoa wa-
namichezo wazuri watakaokwen-
da kupeperusha vyema bendera
va Singida kwenye mashindano
ya Umiseta na Umitashimuta.

Naye Ofisa Maendeleo ya Mich-
ezo wa Halmashauri za Wilaya ya
Ikungi, Abubakari Kisuda alitumia
wasaa huo kutoa wito kwa wadau
wa michezo wa nje na ndani
ya mkoa wa Singida kuwaunga
mkono katika kuendeleza sekta
yva michezo mkoani hapa.

KUELEKEA

Na Saada Akida

OCHA Msaidizi wa Tanzania Pris-

ons, Shabani Kazumba amesema
wanahitaji kumaliza mechi ya
ashindano ya Kombe la FA

dhidi ya Yanga dakika 45 za kipindi cha
kwanza ili kujiweka kwenye nafasi nzuri
ya kusonga mbele katika michuano hiyo.

Tanzania Prisons inatarajia
kuikaribisha Yanga katika
mchezo wa hatua ya 16 Bora
ya Kombe la FA utakaoche-
zwa Aprili 30, mwaka huu
kwenye Uwanja wa Nelson
Mandela vlioko Sumbawanga
mkoani Rukwa.
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Akizungumza na gazeti hili jana,
Kazumba alisena wamejipanga vizuri

kuhakikisha ~ wanawaondoa  Yanga
katika michuano hiyo kwa kuwafunga
mapema.

Kazumba alisema wamedhamiria kue-
ndeleza ‘ubabe’ dhidi ya timu za Kari-
akoo (Simba na Yanga), kwa kupata ma-
tokeo chanya kila wanapokutana.

“Hatutaki kupata kazi ya kwenda nao
hadi dakika 90 au kupigiana penalti,
tunahitaji kumaliza mchezo huo ndani
ya dakika 45 za kipindi cha kwanza, tu-
napokwenda mapumziko tuwe tunaon-
goza kwa mabao 2-0 au zaidi,” alisema
Kazumba.

Alisema wanahitaji kucheza robo na
nusu fainali ya michuano hiyo na wa-
naimani ya kufanya vizuri kutokana na

VITA

utulivu uliopo ndani ya benchi lao la
ufundi ambalo limedumu kwa muda
mrefu na kuwatengenezea wachezaji in-
ayofanana tofauti na wapinzani wao am-
bao wamebadilisha makocha mara tatu
msimu huu.

“Yanga wana kikosi kizuri na wachezaji
wake pia kama ilivyo kwetu, ila tofauti ya
wenzetu ni kuondoka kwa makocha wao,
ukizingatia huyo aliyekuja naye amekuja
na mipango yake ambayo kwetu hatuta-
wapa nafasi ya kupata mafanikio,” alise-
ma Kazumba.

Bingwa wa michuano ya Kombe la FA
atapata nafasi ya kuiwakilisha Tanzania
Bara katika mashindano ya kimataifa
ya Kombe la Shirikisho Afrika ambayo
huandaliwa na Shirikisho la Soka Afrika
(CAF).

Muogeleaji mahiri wa hapa nchini, Hilal Hilal akiwa katika moja ya mashindano aliyowahi kushiriki na kuiwakilisha

vyema Tanzania. Kwa sasa Hilal yuko Dubai akifanya mazoezi kwa ajili ya kushiriki mashindano ya kusaka tiketi ya
kucheza Michezo ya Olimpiki itakayofanyika Julai, mwaka huu nchini Japan. NA MPIGAPICHA WETU

Kuogelea waiomba serikali kuwabeba

Na Mwandishi Wetu

CHAMA Cha Kuogelea Tan-
zania  (TSA), kimeomba
msaada kwa Serikali kusaidia
gharama za safari ya waoge-
leaji wawili pamoja na kocha
kwenda Afrika Kusini kush-
iriki mashindano ya kutafuta
nafasi ya kufuzu michuano
ya Olimpiki itakayofanyika
Japan.

Mashindano ya kutafuta
tiketi ya kufuzu kwa ajili ya
Olimpiki yamepangwa ku-
fanyika Mei 7 na 8, mwaka

huu katika mji wa Stellen-
bosch na Watanzania Hilal
Hilal na Collins Saliboko wa-
mechaguliwa  kuiwakilisha
Tanzania.

Waogeleaji hao watakuwa
chini ya kocha Alexander
Mwaipasi na gharama za safa-
ri yao ni Sh. milioni 10 wakati
Shirikisho la Mchezo huo la
Afrika (Cana), limethibitisha
kugharamia chakula na mala-
zi kwa wanamichezo wote
watakaofika Afrika Kusini.

Katibu Mkuu wa TSA, Invi-
olatha Itatiro alisema chama
hicho kwa sasa hakina fedha

kwa ajili ya kununua tiketi
ndio maana wameliwasilisha
ombi hilo kwa serikali.

Itatiro alisema wamefanya
hivyo kwa sababu wame-
kuwa na vikao kadhaa na
serikali kupitia kwa Baraza
la Michezo Tanzania (BMT)
na Mkurugenzi wa Maende-
lea ya Michezo Nchini, Yu-
suph Singo vyenye lengo la
kuongeza nafasi ya kufuzu
kwa wanamichezo wa Tan-
zania katika mashindano ya
Olimpiki.

“Vikao hivyo vilikuwa pia
vinashirikisha vyama vingine

kama ngumi za ridhaa, judo
na riadha. Pia TOC nayo il-
ishiriki katika vikao hivyo na
serikali imekuwa ikiahidi ku-
saidia vyama ili vishiriki ka-
tika mashindano ya kufuzu,”
alisema Itatiro.

Aliongeza waogeleaji hao
wanatakiwa kuripoti Afrika
Kusini ifikapo Mei Mosi na
wakifika huko wataanza
kushiriki mafunzo maalumu
ambayo yatayoendeshwa na
Mwenyekiti wa Kamati ya
Ufundi ya Shirikisho la mch-
ezo wa kuogelea duniani
(Fina), Graham Hill.
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Golikipa wa Gwambina FC, Mohamed Makaka (kulia), akiwania mpira dhidi ya kiungo wa Simba, Clatous Chama
katika mechi ya Ligi Kuu Tanzania Bara iliyochezwa kwenye Uwanja wa Gwambina ulioko Misungwi jijini
Mwanza juzi. Simba ilishinda bao 1-0. PICHA: SIMBA

Waziri: Klabu ziige
uwekezaji Simba

® ® ® Ni wa Bilionea Mo Dewji uliochagiza

mafanikio michuano ya kimataifa...

Na Mwandishi Wetu

AZIRIT wa Habari, Utama-
duni, Sanaa na Michezo,
Innocent Bashungwa,
ameipongeza Tume ya

Ushindani (FCC) na Klabu ya Simba kwa
kumaliza mgogoro wa kiuwekezaji, akizi-
taka klabu zingine za soka nchini kuiga
mfano huo wa uwekezaji ili kuleta maen-
deleo ya mchezo huo nchini.
Bashungwa alitoa pongezi hizo
juzi alipotembelea Mradi wa
Ujenzi wa Kituo cha Michezo
cha Shirikisho la Soka Tanza-
nia (TFF), ulioko Kigamboni,

“Ninazikaribisha klabu zingine kush-
irikiana na serikali ili kuendana na Dira
ya Serikali na maelekezo ya Rais wetu,
Samia Suluhu Hassan, ya kutaka sekta
hii kutoa ajira kubwa kwa vijana na ku-
changia kwenye pato la nchi,” alisema.

Bashungwa (pichani) pia alitumia
nafasi hiyo kuipongeza Simba kwa ku-
fika hatua ya robo fainali katika

zania kuonyesha uzalendo kwa

hiyo, waziri huyo alikagua mradi huo
unaofadhiliwa na Shirikisho la Soka la
Duniani (FTFA), akishuhudia shughuli
za ujenzi zikiendelea na kujiridhisha na
kutoa rai kwa uongozi kufanikisha ujen-
zi wa viwanja vinne kufikia mwishoni
mwa mwaka huu.

Rais wa TFF, Wallace Karia, alibaini-
sha huduma za kimichezo zitakazoku-

Tanga, kuwa ni mpira wa miguu

michuano ya Ligi ya Mabingwa wa zinapatikana kwenye mradi huo
Afrika, huku akiwataka Watan- unaotekelezwa Dar es Salaam na

kuiunga mkono klabu hiyo in- § =% ?@ g

ayoitangaza Tanzania kimataifa
na kupitia kauli mbiu yao ya Vis-
it Tanzania (Tembelea Tanza-
nia) katika jezi zao.
Katika ziara yake

kwa viwanja vya nyasi bandia na za
" kawaida, hoteli ya hadhi ya nyota
tatu, hosteli kwa wakufunzi wan-
amichezo, viwanja vya mpira
wa wavu na pete na mab-
wawa ya kuogelea.

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

Yanga:
Tutamaliza VPL
kwa heshima

Na Saada Akida

KOCHA Mkuu wa Yanga, Nasred-
dine Nabi amesema hana hofu na
mbio za kuwania ubingwa wa Ligi
Kuu Tanzania Bara zilizopo sasa
na kuongeza ‘hesabu’ zitakamilika
vyema katika mechi ya mwisho ya
kumaliza msimu wa 2020/21 na si
vinginevyo.

Nabi alisema timu kuongoza au ku-
toongoza kwa sasa si muhimu sana,
kama ambavyo itakuwa hivyo siku
ya mwisho ya kumaliza ligi.

“Kwa sasa kila mmoja anajipanga
kupata ushindi ili kujiimarisha,
huwezi kujua nini kitatokea katika
mechi zilizobakia, hakuna ambaye
ana uhakika na kile ambacho anaki-
taka, tutaendelea kujipanga kutafuta
matokeo mazuri,” alisema Nabi.

Naye Kocha wa viungo, Jawadi
Sabri alisema anaamini Yanga
itakuwa na kikosi imara ambacho ki-
tavuna matokeo bora kwenye mechi
zilizosalia za ligi hiyo inayoelekea
ukingoni.

“Ninaamini tutakuwa na neema ka-
tika klabu hii, tumekuja kufanya kazi
na matunda yataonekana, tuendelee
kujituma ili kufikia malengo,” alisema
Sabri ambaye alitua nchini kuchukua
mikoba iliyoachwa na Mghana, Edem
Mortotsi ambaye alitimuliwa sam-
bamba na Cedric Kaze.

Sabri alisema amewaandalia
wachezaji wa Yanga programu mbal-
imbali ambazo zitawaimarisha na
kuwarejesha kwenye ubora wao am-
bao utasaidia kuwapa changamoto
wapinzani watakaokutana nao.

“Wameshaanza kubadilika, tuta-
rajie kuwaona wakiwa tofauti na
kwenye viwango bora, ninaamini
tutapata kile tunachokihitaji, hakuna
timu itakayopata wakati mwepesi
tukikutana nayo,” Sabri alisema.

Baada ya mechi ya jana usiku
dhidi ya Azam FC, kikosi cha Yanga
kitajiandaa na safari ya kuelekea
Sumbawanga kuwafuata Tanzania
Prisons kwa ajili ya mchezo wa
hatua ya 16 Bora ya mashindano ya
Kombe la FA utakaochezwa ljumaa
kwenye Uwanja wa Nelson Mandela.

Simba ndio mabingwa watetezi wa
michuano ya Kombe la FA na Ligi

Kuu Tanzania Bara.
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