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Askari akisimamia ubomoaji wa nyumba katika eneo la Kimbesa Mpijimagohe Manispaa ya Ubungo mkoani Dar es

Salaam jana. PICHA: MIRAJI MSALA

Rafu CCM zafuta uchaguzi

Na Richard Makore, MWANZA

SIKU chache baada ya wanachama
zaidi ya 400 wa Chama Cha Mapin-
duzi (CCM), Kata ya Mahina wilayani
Nyamagana mkoani Mwanza, kut-
ishia kurudisha kadi za chama hicho
kutokana na kasoro mbalimbali za
uchaguzi wa mashina 80 na matawi
manane katika eneo hilo umefutwa
rasmi.

Miongoni mwa kasoro zilizolala-
mikiwa ni pamoja na ukiukwaji wa
kanuni za uchaguzi huo kwa kuteua
viongozi badala ya kawachagua kama
kanuni za CCM zinavyoelekeza.

Akizungumza na Nipashe jana Ka-
tibu wa CCM Wilaya ya Nyamagana
mkoani Mwanza, Geofrey Robert,
alisema wuchaguzi huo umefutwa
baada ya kuwapo malalamiko ya
ukiukwaji wa kanuni zinazosimamia
uchaguzi.

Alisema licha ya kuwapo malala-
miko katika kata zingine wilayani
humo, lakini Kata ya Mahina yaliku-
wa mengi ndiyo maana walichukua
hatua haraka na utafanyika baada ya
kukamilika taratibu za ndani.

Kutokana na hatua hiyo, Robert
alisema uchaguzi ngazi ya kata hiyo
hautafanyika kama ilivyopangwa
hadi hapo uchaguzi wa mashina na
matawi utakapofanyika.

“Kanuni za uchaguzi zilikiukwa
kwa kiasi kikubwa katika uchaguzi ule
na wanachama wetu walilalamika na
kwa kuwa sisi ni chama kikubwa tu-
liamua kuchukua hatua hii,” alisema
Robert.

Hali hiyo imejitokeza ikiwa ni miezi
minne tangu uongozi wa CCM Taifa
kupiga marufuku upangaji wa safu za
uongozi ndani ya chama hicho kwa
kuangalia uchaguzi mkuu wa 2025.

Aprili 10, mwaka huu, Makamu Mk-

wenyekiti wa CCM Taifa, Abdulrah-
man Kinana na Katibu Mkuu wake,
Daniel Chongolo, waliwataka wa-
nachama wanaopanga safu kuacha
mara moja kwa kuwa hawatafanikiwa
na hatua zitachukuliwa dhidi yao.

Walisema viongozi wanaopanga
safu ya watu wanaowataka hawana
nia njema ya kusukuma gurudumu la
maendeleo mbele, huku wakisisitiza
ni haki ya mwanachama kuchagua na
kuchaguliwa.

Licha ya uchaguzi huo kufutwa,
baadhi ya wanachama wa eneo hilo
walioulalamikia wamedaiwa kuitwa
katika kamati za maadili na kutishwa,
huku wakidai kupangwa kwa safu za
uongozi jambo ambalo ni kinyume na
kanuni.

Akizungumzia suala hilo, Robert
alisema kila mwanachama ana haki
ya kusikilizwa na kwamba haki lazima
itendeke kwa kufuata kanuni na tara-
tibu za uchaguzi na siyo kutishwa.

Wiki iliyopita wanachama wa CCM
katika kata hiyo akiwamo, Mwenyeki-
ti wa Jumuiya ya Wazazi katika Kata
ya Mahina, Patrick Brakari, alisema
uchaguzi huo ngazi ya mashina na
matawi umeshafanyika katika mae-
neo mengine, lakini wameshangaa
kuona viongozi walipatikana kwa ku-
teuliwa badala ya kuchaguliwa.

Aidha, alisema haijulikani nani ali-
teua viongozi hao kwa kuwa kama
kiongozi wa kata hajawahi kuona
wala kushiriki chaguzi hizo, na hajui
walipatikanaje.

Aliongeza kuwa kutokana na sakata
hilo, wanachama walikasirika na kut-
ishia kurudisha kadi zao za chama
kama haki isingefanyika, ikiwamo
kuitishwa uchaguzi kwa kufuata kat-
iba.

Brakari alisema kwenye kata yake
ilitolewa fomu moja kwa kila nafasi,
hatua inayowanyima wengine nafasi

kwa kuonyesha waliojaza wamepita
bila kupinga.

Alifafanua kuwa Katiba ya CCM
inataka kila mtu apigiwe kura hata
kama yupo peke yake, ipigwe kura ya
ndiyo ama hapana, lakini kilichotokea
wao walipelekewa majina ya wateule
ambayo walichagua wenyewe na siyo
kuchaguliwa na wanachama.

“Kata ya Mahina kuna rafu za ajabu
kabisa, yaani mimi ni kiongozi ngazi
ya kata, lakini sijui uchaguzi wa mshi-
na na matawi ulifanyika lini, wapi na
ulisimamiwa na nani,” alihoji Brakari.

Kutokana na sakata hilo, alisema
yeye pamoja na wanachama wenzake
waliandika barua wilayani kulalamika
kuhusu sakata hilo.

Aliongeza kuwa kuna viongozi wa
ngazi mbalimbali wanapanga safu za
wanachama watakaowapigia kura na
kwamba hiyo ndiyo sababu kwenye
kata hiyo viongozi wa mashina na
matawi wameteuliwa badala ya kuch-
aguliwa.

Akizungumza na Nipashe kuhusu
sakata hilo, Mwenyekiti wa CCM wa
Wilaya ya Nyamagana, Zebedayo
Athuman, alithibitisha kufahamu
mgogoro huo ambao alisema ni wa
muda mrefu.

Alipoulizwa kuhusu wanachama
kutaka kurudisha kadi za chama kuto-
kana na kuteuliwa viongozi wasiowa-
taka, alisema hahusiki na suala hilo.

Alisema wanachama wa mashina,
matawi na kata ya Mahina wilayani
Nyamagana walifikisha suala hilo
ngazi ya wilaya, ingawa hakutaka
kusema uamuzi gani ulitolewa kwa
wakati huo.

Uchaguzi wa mashina na matawi
ndani ya CCM ulianza Aprili 2, mwaka
huu, na sasa unahitimishwa kwa wag-
ombea kupigiwa kura na wanachama
halali.
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NEMC yatoa siku 30
mitambo uchenjuaji
dhahabu iondolewe

Na Mwandishi Wetu, NZEGA

BARAZA la Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira nchini
(NEMC), limetoa siku 30 waliojenga mitambo ya kuchen-
julia dhahabu kwenye makazi kuondoa na watakaokahidi
watalipa faini ya Sh. milioni 10 hadi Sh. bilioni 30.

Hatua hiyo imekuja baada ya NEMC kushtukia wimbi la
ujenzi wa mitambo ya kuchenjulia dhahabu kwenye maka-
zi ya watu hali inayohatarisha afya za wananchi kutokana
na sumu iliyomo.

Mkurugenzi Mkuu wa NEMC, Dk. Samuel Gwamaka,
alitoa kauli hiyo jana katika ziara wilayani Nzega mkoani
Tabora ya kukagua na kuhakikisha mazingira yanahifa-
dhiwa.

Alibainisha kuwa mitambo hiyo inatoa sumu inayoleta
madhara kwa binadamu.

“Kumejitokeza wimbi kubwa sana la mitambo tunaita
ya ‘elusion’ kama mnavyoona hapa inapika au inachemsha
dhahabu kwenye maeneo ya makazi, tatizo kubwa mitam-
bo ya aina hii inatakiwa kuwa kwenye maeneo ya migodi
kule ambapo dhahabu inachimbwa au eneo ambalo una
leseni kabisa ya uchenjuaji madini,” alisema.

Dk. Gwamaka alisema maeneo yaliyobainika kuwa na
mitambo hiyo kwenye maeneo ya makazi ni Nzega, Geita,
Chunya na Tarime.

Alisema katika uchenjuaji kuna kemikali ambazo zina-
hitaji miundombinu ya kuhifadhi, ili zisiende kwenye maz-
ingira.

“Kwa miaka ya hivi karibuni kumejitokeza wimbi kub-
wa la mitambo hii kujengwa maeneo ya watu, kuna hal-
mashauri zimefanya vizuri zimetenga maeneo ya viwanda
ambayo ndio hiyo mitambo inatakiwa kuwapo,” alisema.

“Kimsingi hizi kemikali za sumu mtu anavyovuta zi-
naathiri mapafu yake na afya kwa ujumla na hata ukifanya
kazi kwenye mitambo lazima uvae mavazi ya usalama ili
kukinga mwili wako.”

Mkurugenzi huyo alisema dhahabu inapopikwa kwenye
mtambo huo na moshi unaotoka nje unawakumba watu
ikiwamo wapita njia na majirani wa eneo hilo kwa kuwa
hawana vitu vya kuzuia hali hiyo.

“Tumetoa mwezi mmoja hadi Septemba mosi, mwaka
huu iondolewe kwenye maeneo ya makazi na baada ya
hapo tutafanya ukaguzi na tukikuta huo mtambo unafanya
kazi adhabu ipo wazi kisheria utajiandaa kulipa kati ya Sh.
milioni 10 hadi Sh. bilioni 10, tutaangalia kosa lako lina uku-
bwa gani,” alibainisha.

Alisema NEMC haiwezi kuvumilia wananchi wakiathiri-
wa afya zao wakati wana haki kikatiba ya kuishi kwenye
mazingira bora na salama.

Aidha, Tanzania ni miongoni mwa nchi zilizotia saini
Mkataba wa Minamata unaohusu zebaki wa kupunguza
matumizi ya kemikali hiyo kwa wachimbaji wadogo,
wastani wa asilimia 30, pia kuongeza uelewa wa jamii ifi-
kapo mwaka 2025.

Lengo kuu ni kuokoa afya za wachimbaji wadogo wa
dhahabu, pia kulinda mazingira nchini kwa kuwa inay-
otumiwa na wachimbaji wadogo hupotelea kwenye mazin-
gira kwa asilimia 64 na kwenye hewa wakati wa uchomaji
asilimia 36.

1li kufikia lengo hilo, Wizara ya Ofisi ya Makamu wa Rais
(Mazingira), iliandaa mpango unaongalia hali ya sekta
na wachimbaji wadogo, malengo muhimu, mkakati wa
utekelezaji ama kupunguza au kuufuta.

Mpango uliopo kati ya mwaka 2020 na 2025, unaeleza
shughuli za wachimbaji wadogo, kuondoa kemikali zi-
lizoko kwa miaka 100 sasa na tathmini inaonyesha takriba-
ni tani 13.2 hadi 24.4 za zebaki hutumika kila mwaka katika
uchenjuaji wa dhahabu.

Mtaalamu wa Mazingira kutoka Ofisi ya Makamu wa Rais
(Mazingira), Kamkuru Maganya, alisema zebaki kwa kiasi
kikubwa inaingizwa nchini kwa njia zisisizo rasmi, akitaja
mipaka ya Sirari na Namanga, ambako ndiko kwenye up-
enyo mkubwa.

Ofisa huyo pia anaitaja bandari bubu iliyoko Dar es Sa-
laam, nayo inachangia asilimia 25 na asilimia 20 katika
mpaka wa Tunduma, Songwe.
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Mwaka mpya wa kiislamu
kutangazwa siku ya mapumziko

Na Mwandishi Wetu

RAIS wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza
la Mapinduzi, Alhaj Dk. Hussein Ali Mwinyi,
amesema kuwa serikali itatoa tamko kuifanya
siku ya mwaka mpya wa Kiislamu kuwa ya ma-
pumziko. Rais Mwinyi aliyasema hayo jana kati-
ka kongamano la maadhimisho ya mwaka mpya
wa Kiislamu 1444, lililofanyika msikiti wa Jamiu
Zinjibar, Mazizini, Mkoa wa Mjini Magharibi.

Aidha, alisema maadhimisho hayo yatafanyi-
ka kwa mzunguko kati ya Unguja na Pemba ili
kutoa nafasi kwa Waislamu kushiriki.

Aliipongeza ofisi ya Mufti Mkuu wa Zanzibar
kwa kuandaa maadhimisho hayo ambayo ni
utaratibu mpya kufanyika visiwani hapo na in-
atoa fursa kwa waislamu kujua mwaka wao kwa
mujibu wa tarehe za dini yao.

“Hakuna asiyeujua mwaka mpya ule wa
kawaida na siku ya mwaka mpya ikifika

basi kila mtu anajua lakini kwa bahati mbaya
sana mwaka mpya wa kiislamu watu wengi
hawautambui,” alisema. Alisema utaratibu wa
kuadhimisha mwaka mpya wa kiislamu utawa-
kumbusha Waislamu kuujua. Aidha, aliwakum-
busha wananchi kushiriki zoezi la sensa ya watu
na makazi Agosti 23, mwaka huu kutokana na
umuhimu katika kupanga maendeleo ya nchi.

Naye Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, Katiba, She-
ria, Utumishi na Utawala Bora, Haroun Ali Sulei-
man, alimwomba Dk. Mwinyi kuifanya siku ya
mwaka mpya wa kiislamu kuwa ya mapumziko
ili waumini wa dini hiyo wapate fursa ya kush-
erehekea na familia zao kama zilivyo sikukuu
nyingine.

Mapema Mratibu Mkuu wa Kongamano hilo,
Shekhe Khalid Ali Mfaume, alisema lengo la
maadhimisho hayo ni kuwakumbusha waisla-
mu wajibu wao wa kujua tarehe za uislamu.

Alisema Sheria namba nne ya Ofisi ya Mufti

Mkuu wa Zanzibar ndiyo iliyowezesha
kufanyika kongamano hilo pamoja na
shughuli nyingine zilizoandaliwa.
Akitoa mada kuhusu sensa na uis-
lamu, Shekhe Khamis Abdulhamid,
alisema
sensa imetajwa ndani ya Quran na
uislamu haukatazi watu kuhesabiwa
kwa kuwa ni muhimu kwa sababu ina-
saidia kupanga maendeleo ya baadaye.
Alisema, sensa maana yake ni kujua
idadi ya watu na makazi yao na namna
walivyo katika maendeleo ya kiuchumi.
Kongamano hilo pia lilihudhuriwa
na Makamu wa Kwanza wa Rais wa
Zanzibar, Othman Massoud Othman,
Makamu wa Pili wa Rais, Hemed Sulei-
man Abdalla na viongozi wengine wa
vyama na serikali.

IN THE HIGH COURT OF TANZANIA

(COMMERCIAL DIVISION)
AT DARES SALAAM

COMMERCIAL CASE NO. 60 OF 2022
CRDB BANK PLC.........cnsunnnn. PLAINTIFF
VERSUS
GREENS CONSTRUCTION LTD...
HAMIMU HUSSEIN BAKARI.
ERNEST SAMSON LAIZER..
HAMIS BAKARI LUZIGA.

TAKE NOTICE that the plaintiff has instituted a suit against you upon
the claim the particulars of which are set in the plaint service of the
summons inyou has ordered by means of publication. You are directed
to collect copies of the application documents from the court's
Registry, P.0. Box 12533, Dar es salaam. The 2nd, 3rd and 4th
Defendants are required to file Written Statement of Defence by 30"
August, 2022 and you are hereby summoned to appear in this court in
person or by an Advocate or an agent duly authorized on 12*
September, 2022 at 10:00am before Hon. Z.A. Maruma, Judge for
First PTC. TAKE FURTHER NOTICE THAT should you default to enter
appearance as herein provided, the matter will proceed and decision
may be given in your absence.

Given under my hand and Seal of the Court this 28" day of July, 2022.

116970802

Tanzania

THE NEXT PHASE IN
TANZANIA'S ENERGY SECTOR:

Energy Congress

3-4 August 2022 | Dar Es Salaam, Tanzania

HELD UNDER THE PATRONAGE OF THE HONOURABLE MINISTER JANUARY MAKAMBA, MINISTER FOR ENERGY,
MINISTRY OF ENERGY OF THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
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“TAARIFA KWA UMMA

HAKI ZA KURUSHA MATANGAZIO MBASHARA YA ENGLISH

PREMIER LEAGUE, UEFA CHAMPIONS LEAGUE, UEFA EUROPA

LEAGUE, UEFA EUROPA CONFERENCE LEAGUE, UEFA SUPER

CUP, COMMUNITY SHIELD, SERIE A, LA LIGA, UEFA YOUTH

LEAGUE, FA CUP NA FIFA WORLD CUP 2022 MSIMU WA

2022/2023 NDANI YA JAMHURI YA MUUNGANO WA
TANZANIA

SuperSport International (Pty) Limited, ni moja ya kampuni
tanzu ndani ya Kundi la Makampuni ya MultiChoice
inayowakilishwa hapa nchini na kampuni ya MultiChoice
Tanzania Limited, ambayo inasimamia huduma kwa wateja
wa MultiChoice katika eneo la Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania.

MultiChoice Tanzania inapenda kutoa TAARIFA kwa
wamiliki wa mitandao ya kurusha matangazo kwa njia ya
waya (Cable), makampuni ya utangazaji na umma kwa
wjumla, kuwa SuperSport International (Pty) Limited,
inahodhi haki za kurusha matangazo (exclusive Pay Tv
broadcast rights) ya mashindano yafuatayo:

ENGLISH PREMIER LEAGUE
UEFA CHAMPIONS LEAGUE
UEFA EUROPA LEAGUE
UEFA EUROPA CONFERENCE LEAGUE
UEFA SUPER CUP
UEFAYOUTH LEAGUE

FA CUP

FIFA WORLD CUP 2022

. COMMUNITY SHIELD
10.SERIE A

11.LALIGA

1.
4.
3.
4.
5.
6.
7.
8.
Y

Matangazo ya mashindano hayo yanaruhusiwa kurushwa
kupitia Chaneli za SuperSport pekee ambazo hupatikana
katika kisimbuzi cha DStv kinachoendeshwa na MultiChoice
Group (MCG). Haki hizi ni kwa ukanda wote wa Afrika —
Kusini mwa Jangwa la Sahara na visiwa jirani (Sub-Saharan
Africa and adjacent islands) ikiwemo Jamuhuri ya
Muungano wa Tanzania.

Kwa minajili hiyo, kurusha, au kusambaza kwa njia yoyote
1le matangazo ya mashindano hayo katika eneo tajwa bila
1idhini ya MultiChoice ni kinyume cha sheria, kanuni na
makubaliano ya haki miliki.

Tunaujulisha umma kuwa MultiChoice na washirika wake,
hawatasita kuchukua hatua kali za kisheria kwa yeyote
atakayerusha matangazo ya mashindano hayo bila idhinai.

Imetolewa na:
MultiChoice Tanzania Limited kwa niaba ya MultiChoice

Group
Julai 26, 2022
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RIPOTI MAALUM

Na Romana Mallya

AENEO 12 muhimu ya-
metajwa ambayo dere-
va anatakiwa kuzinga-
tia kabla ya kuendesha
gari ili kuhakikishia usalama wake
binafsi na abiria atakaowabeba ka-
tika chombo chake.

Kaimu Mkuu wa Idara ya Us-
alama katika Usafirishaji na Mazin-
gira (TSES) wa Chuo cha Taifa cha
Usafirishaji (NIT), Mhandisi Patrick
Makule, aliyataja maeneo hayo
kuwa ni ukaguzi wa tangi la mafu-
ta, matairi, wiper (kifuta maji), taa,
dashi bodi (Dash Body), usukani,
breki, kuangalia oil ya injini na gia,
milio kwenye gari, viti na mikanda.

Mtaalamu huyo anayakumbu-
sha hayo ikiwa ni siku moja kupita
baada ya ajali iliyotokea Mjimwe-
ma, Kata ya Magengeni, Mtwara na
kuua 13 kati yao wanafunzi wakiwa
tisa na kujeruhi 17.

Ajali hiyo ilitokea baada ya basi
la shule kutumbukia kwenye ko-
rongo, huku chanzo cha ajali hiyo
kikielezwa kuwa ni kufeli breki.

Kamanda wa Kikosi cha Usalama
Barabarani, Wilbroad Mutafungwa,
alikaririwa na chombo kimoja cha
habari juzi akisema kuwa basi hilo
lilikaguliwa Juni 13, mwaka huu,
kwenye operesheni ya ukaguzi wa
mabasi ya shule.

Mtafungwa alisema takwimu za
ukaguzi uliofanyika kwa wiki mbili
baada ya uzinduzi huo, zinaonye-
sha jumla ya mabasi 2,090 yalik-
aguliwa, kati yake 1,594 yalione-
kana mazima na 359 yalikutwa na
matatizo madogo, 137 yalikuwa na
matatizo makubwa na kungolewa
namba.

Akizungumzia maeneo hayo 12,
Mhandisi Makule alisema, dereva
yeyote kabla ya kuanza safari ni
lazima afanye ukaguzi wa gari lake
kwa kuhakikisha mifumo muhimu
ya nje na ndani ya chombo chake
ipo sawa kama alivyofundishwa.

“Kwa nje unaangalia kama tangi
la mafuta halivuji na kwenye tairi
lazima ulikague kama limetoboka
au limekatwa, limefungwa vizuri,
lina upepo wa kutosha, limekatwa
au limelika halipaswi kwenda sa-
fari,” alisema.

Alisema katika eneo la mbele
la gari vitu ambavyo vinapaswa
kuangaliwa ni wiper (kifuta maji),
kioo na taa kama zinawaka au ku-
fanya kazi.

“Visipofanya kazi mtu akaende-
sha gari akakutana na mvua tayari
kiusalama sio sawa, kama anakan-
yaga breki taa haziwaki kwa maana
hiyo hazimwonyeshi ishara wen-
gine anaweza kupata ajali.

“Ukiingia ndani kuna kitu ki-
naitwa dashibodi (dash body) pale
taa zote zinazoonyesha mifumo
kama inafanya kazi vizuri, lazima
awashe gari ahakikishe zinafanya
kazi kama gari ina tatizo aweze ku-
gundua kupitia taa hizi.

“Dereva huwa tunamwambia
aziangalie hizo taa kuhakikisha
wakati wote zinafanya kazi. Pia la-
zima ahakikishe mfumo wa usuka-
ni upo vizuri, huwa tunafundisha
namna ya kukagua, anauchezesha

Kagua injini

Kagua Dash Bodi

Kagua Oil

kuhakikisha upo vizuri.”

Pia alisema jambo lingine lin-
alopaswa kukaguliwa ni breki za
gari, dereva anatakiwa kuwasha
gari lake kuangalia zinafanya kazi
vizuri kama alivyofundishwa.

“Kama breki za gari hazifikii
viwango kama alivyofundishwa,
hilo gari linatakiwa kurekebishwa
kabla ya kuanza safari,” alisema na
kuongeza:

“Lazima afungue eneo la in-
jini, hii inatokana na aina ya gari,
aangalie kama hakuna uvujaji
wowote, hakuna mkanda uliol-
egea, je, hakuna kitu chochote kili-
chokaa ndivyo sivyo, ajihakikishie
upande wa injini hakuna mlio

wowote usio wa kawaida.”

Alisema kama dereva akiwasha
gari na kusikia mlio ambayo sio wa
kawaida kwenye chombo chake,
amefundishwa namna ya kuufua-
tilia.

Kama ni gari ya abiria, dereva
anatakiwa kuhakikisha viti vime-
kaa vizuri pamoja na mikanda
(ya abiria na wake) kama inafanya
kazi, ili iwasaidie pindi inapotokea
dharura wawapo safarini.

Akizungumzia ushiriki  wao
kama chuo kwenye suala la us-
alama barabarani mhandisi huyo
alisema  wamehakikisha  wa-
nakuwa na uhusiano na wadau
likiwamo Jeshi la Polisi ambao wa-

Kagua

nafanya kazi nao kwa karibu kwa
lengo la kuwapatia mafunzo.

“Tunashirikiana nao katika kue-
ndesha mafunzo ya ukaguzi wa
magari wale wanaokagua magari
tunahusika kuwafundisha waki-
wamo maofisa wa polisi, tuna-
shirikiana nao kutoa elimu wakati
wa wiki ya nenda kwa usalama
barabarani.

“Vyama vya madereva tupo nao
karibu, matokeo yetu tunayopiti-
sha kuhusiana na madereva, wa-
dau wanakuja tunayaangalia kwa
pamoja kuangalia wapi pa kubore-
sha na matatizo, sehemu kubwa ni
sehemu ya kufundisha,” alisema.

Alisema wapo madereva wach-
ache ambao hawatekelezaji maju-
kumu yao ndiyo maana kuna she-
ria ndani ya Jeshi la Polisi.

“Ni kweli ajali zinazoongezeka
kwa sababu baadhi ya wale ambao
wamefundishwa hawafanyi maju-
kumu yao au inachangiwa na wale
ambao hawajafundishwa, hivi ni
vitu vinatakiwa kuangaliwa vizuri,
elimu bado inatakiwa kwa sababu
wengi waliofundishwa wanafanya
vizuri,” alisema.

Alisema wito wao, wanahitaji
nguvu ya wadau wengi kwenye
sekta ya usafirishaji hasa katika
eneo la utoaji wa elimu.

“Wananchi wamekuwa sehe-
mu ya kuchangia ajali, wito wetu
wawaache wataalamu wafanye
kazi zao kitaalamu kama walivyo-
fundishwa, unakuta gari la abiria
mwananchi anachangia kwa kum-
wambia dereva achochee mwen-

do.

“Lakini, abiria hawa hawa wa-
kiambiwa watoe taarifa hawataki
kutoa ushirikiano kwa Jeshi la Poli-
si, kitu kinafanyika ndivyo sivyo
hawatoi taarifa,” alisema.

TAKWIMU ZA AJALI

Waziri wa Wizara ya Mambo
ya Ndani ya Nchi, Hamad Yussuf
Masauni, akiwasilisha bungeni
makadirio ya mapato na matumi-
zi ya fedha kwa mwaka 2022/23
alisema, katika kipindi cha Julai,
2021 hadi Machi 2022, jumla ya
matukio makubwa ya ajali 1,594 ya
usalama barabarani yaliripotiwa.

Alisema matukio hayo yal-
iripotiwa katika vituo vya polisi
ikilinganishwa na 1,228 yaliyori-
potiwa katika kipindi kama hicho
mwaka wa fedha 2020/2021.

“Takwimu zinaonyesha kuwa
matukio 366 ya usalama baraba-
rani yameongezeka sawa na asil-
imia 29.8.

“Kati ya matukio hayo ya ajali,
874 yalisababisha watu 1,191 ku-
poteza maisha na 2,139 kujeruhi-
wa. Takwimu hizo zimeongezeka
ikilinganishwa na matukio 756 ya
ajali yaliyosababisha vifo vya watu
999 na majeruhi 1,589 katika kipin-
di kama hicho mwaka 2020/2021.

Alisema kwa ujumla ajali ny-
ingi kati ya hizo zimesababishwa
na madereva kutozingatia sheria
za usalama barabarani, ubovu wa
magari na miundombinu ya bara-
bara.
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Nyuki wazua taharuki shuleni
wajeruhi walimu, wanafunzi

Na Said Hamdani, LINDI

KUNDI la nyuki ambalo halikujulikana
limetokea wapi limezua taharuki baada
ya kuvamia Shule ya Msingi ya Kamena
Wilaya ya Liwale mkoani Lindi na kujeruhi
walimu na wanafunzi.

Taarifa kutoka wilayani humo na
kuthibitishwa na mmoja wa walimu wa
shule hiyo, Rehema Mwaitenda, zinaeleza
tukio hilo lilitokea saa nane mchana, Julai
26, mwaka huu.

Mwaitenda alisema siku ya tukio, yeye
na walimu wenzake wakiwa wanaendelea
na majukumu yao ya kikazi, kundi hilo la

nyuki lilivamia  shuleni  hapo na
kuwashambulia walimu na wa-
nafunzi.

Alisema katika uvamizi huo, wanafunzi
wanane pamoja na walimu wawili wa-
likimbizwa Hospitali ya Wilaya mjini
Liwale na kupatiwa matibabu baada ya
kung’atwa na nyuki hao.

“Katika uvamizi ule wanafunzi wanne
walilazimika kupumzishwa wodini kuto-
kana na maumivu makali,” alisema mwal-
imu huyo.

Mmoja wa wauguzi katika hospitali

hiyo, ambaye hakupenda jina lake Ii-
andikwe gazetini kwa kuwa sio msemaji
wa hospitali, alithibitisha kuwapokea ma-
jeruhi hao na kueleza kuwa walitibiwa na
kuruhusiwa kurejea majumbani mwao,
huku wanafunzi wanne wakalazimika ku-
pumzishwa kwa muda.

“Ni kweli juzi tuliwapokea majeruhi
wasiopungua kumi, wakiwamo walimu
wawili na wanafunzi wanane,” alisema.

Hata hivyo mmiliki wa shule hiyo haku-
patikana kuzungumezia tatizo hilo na hai-
kufahamika mara moja iwapo nyuki hao
walitokea wapi.

Mwalimu Mkuu wa Shule hiyo, Noel
Manyasa, akizungumza na Nipashe alith-
ibitisha kutokea kwa tukio hilo na kueleza
kuwa wanafunzi wanaendelea vizuri.

“Tuliwaita ~ watu  wa  maliasili
wakawafukuza nyuki hao, lakini mti wal-
iokuwa wametua kwa wingi tuliukata ili
kutowavutia kurudi,” alisema.

Aidha, alisema wanafunzi wanane na
walimu wawili walijeruhiwa wakalazwa
Hospitali ya Wilaya ya Liwale kwa matib-
abu zaidi na kwamba hali zao zinaendelea
vizuri huku wanafunzi wanne wakipewa
mapumziko.

Jela miaka minane kwa kumuua mkewe

Na Joctan Ngelly, GEITA

MAHAKAMA Kuu Tanzania Kanda ya
Mwanza, imemhukumu Bahati Marko (45),
kifungo cha miaka minane jela kwa kosa la
kumuua mkewe, Esta Josefu kwa kumpiga
mateke tumboni na kufariki dunia papo

hapo.
Mwanamke huyo ameacha mtoto
mchanga wa siku saba.

Kabla ya hukumu hiyo iliyotolewa na Jaji
Mfawidhi wa Mahakama hiyo, John Kahyo-
za, Wakili wa Serikali, James Pallangio, akim-
somea mshtakiwa maelezo ya kesi yake,
alisema mwanaume huyo alimtaka mkewe
aliyekuwa amejifungua kwenda kuishi
kwa mama yake, lakini mke alikataa ndipo
ugomvi upolizuka na kumpiga hadi kifo.

Wakili Pallangio alidai tukio hilo lil-
itokea Januari 28, mwaka 2020 na kwamba
mshtakiwa na mke wake walikuwa wakiishi
ya Mbogwe, Mkoa wa Geita.

Alidai, baada ya mshtakiwa huyo kugun-
dua kuwa mke wake amefariki aliondoka
kwenda mgodini na kukaa hadi alipokamat-
wa na polisi na kupelekwa kituo cha Ma-
sumbwe, baada ya mahojiano alifikishwa
mahakamani.

Baada ya maelezo ya awali, Jaji Kahyoza
alimuuliza mshtakiwa huyo kama maelezo

“Mahakama hii imekutia
hatiani kwa kukiri kosa
lako la kumuua mke
wako bila kukusudia, pia
mahakama hii inakutaka
vjitetee ili iweze kuku-
punguzia adhabu.”
Mshtakiwa huyo ak-
itetewa na wakili wa
kujitegemea Penina
Mashimba, alidai kuwa
mteja wake amejutia
ndiyo maana amekiri
kosa bila ya kulazi-
mishwa.

aliyosomewa na wakili yana ukweli.

Mshtakiwa huyo alijibu, “ni kweli nil-
imuua mke wangu bila kukusudia.”

Jaji Kahyoza alimuuliza mshtakiwa
alitumia nini kumuua mke wake na ku-
jibu alitumia mikono yake kwa kumpiga
mateke tumboni na ngumi sehemu mbal-
imbali za mwili wake na kufariki dunia
papo hapo na kuondoka kwenda mgo-
dini.

Kutokana na mshtakiwa kukiri kosa
lake, Jaji Kahyoza alimsomea hukumu
hiyo.

“Mahakama hii imekutia hatiani kwa
kukiri kosa lako la kumuua mke wako bila
kukusudia, pia mahakama hii inakutaka
ujitetee ili iweze kukupunguzia adhabu.”

Mshtakiwa huyo akitetewa na wakili
wa kujitegemea Penina Mashimba, alidai
kuwa mteja wake amejutia ndiyo maana
amekiri kosa bila ya kulazimishwa.

Aidha, alidai mteja wake amekaa ma-
habusu miaka miwili na miezi sita na
amejifunza na kuiomba mahakama hiyo
kumpa adhabu ndogo ya kifungo cha nje.

Wakili Pallangio aliiomba mahakama
hiyo kutoa adhabu kali dhidi ya mshtak-
iwa huyo kwa kuwa inaonyesha mshtak-
iwa huyo hakutumia busara katika kum-
wadhibu mkewe hasa sababu iliyotolewa
na kwamba alikuwa na mfumo dume.

Alidai mtuhumiwa huyo hata baada ya
kumpiga alimuacha na kuondoka kwen-
da mgodini hadi hapo polisi walipom-
kamata.

“Alimpiga mchana tena akiwa ana mto-
to mchanga wa siku saba na kusababisha
mtoto kukosa mapenzi ya mama yake,
hivyo naomba mahakama hii itowe ad-
habu kali kwa mshtakiwa, ili iwe fundisho
kwa wanaume wenye tabia ya kuwapiga
wake zao,” alisema.

Jaji Kahyoza alisema kosa alilolitenda
mshtakiwa linastahili kifungo cha mai-
sha, na kwamba tukio hilo ni la kikatili na
kumhukumu jela miaka minane.

EAST AFRICAN
CRUDE OIL
PIPELINE

IMEDURIWA - OMBI
KUTEKELEZA MIRADI YA

LA KUONYESHA NIA: KUBUNI NA
UWEKEZAJI WA KUAMII KWA

MAKABILA YALIYO PEMBEZONI YANAYOJITAMBUA KAMA
WAZAWA ASILIA. KUMBUKUMBU NAMBA. 10007446

EACOP ltd, Kampuni ya Kimataifa ya Mafuta na Gesi, inaalika taasisi kampuni au
AZAKI) zenye weledi na uzoefu kuonesha nia ya kubuni na kutekeleza miradi ya
uwekezaji wa kijamii kwa makabila yaliyo pembezoni yanayojitambua kama
wazawa asilia yanayoguswa na Mradi wa Bomba la Mafuta Ghafi la Afrika

Mashariki (EACOP).

Mradi wa EACOP unahusisha ujenzi na uendeshaji wa bomba litakalofukiwa chini ya
ardhi litakalovuka mipaka ya nchi mbili na litakalosafirisha mafuta kutoka eneo la
Ziwa Albert nchini Uganda mpaka Pwani ya Mashariki ya Tanzania kwa ajili ya
kusafirisha mafuta hayo kwenda katika masoko ya Kimataifa. Bomba hili litaanzia
Kabaale katika wilaya ya Hoima nchini Uganda, mpaka Chongoleani, Mkoani
Tanga nchini Tanzania. Urefu wa Bomba ni kilomita 1,443, kati ya hizo, kilomita
1,147 zitakuwa Tanzania.

MAELEZO MAFUPI KUHUSU MAWANDA YA HUDUMA

Mradi wa Bomba la Mafuta Ghafi la Afrika Mashariki (EACOP) unatafuta huduma
kutoka kwa shirika lenye uzoefu wa kutosha (Kampuni au AZAKI zinaweza kuitikia
ombi la kuonyesha nia) ili kubuni na kutekeleza mipango ya uwekezaji wa kijamii na
kujienga uwezo kwa jomii za makabila takribani thelathini {30) yaliyo Pembezoni
yanayojitambua kama wazawa asilia yanayoguswa na Mradi wa EACOP

Jamii hizi ziko katika mikoa ya Tabora, Manyara, Dodoma na Tanga.

Muundo wa programu utazingatia msaada kwa shughuli za kitamaduni (wafugaiji au
wawindaji] wa makundi haya ikijumuisha lakini sio tu usimamizi wa ardhi, afya yo
mifugo na usimamizi, mahitaji maclum ya wanawake na inapaswa kuundwa kutumia
mfumo wa pamoja unaozingatia mahitaji ya uhifadhi na vendelevu.

VIGEZO MUHIMU VYA KUZINGATIA:

Taasisi zitakazoonesha nia zinaalikwa kuambatanisha maombi yao pamoja
na taarifa zifuatazo:
e Uthibitisho wa uzoefu katika kubuni na kutekeleza miradi ya uwekezaji wa
kijomii kwa makabila yaliyo pembezoni yanayojitambua kama wazawa asilia.
e Uthibitisho wa usajili na leseni ya sasa ya biashara kwa makampuni au
usajili wa Asasi zisizo za kiserikali (AZAKI kwa Asasi zisizo za kiserikali (AZAKI).
e Uthibitisho wa usajili wa Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA pamoja na
cheti cha uthibitisho wa kulipa kodi kwa mwaka wa fedha uliopita.
e Ombi la usaiili kwenye hifadhi data ya EWURA ya Watoa
Huduma ya Ugavi wa Ndani (LSSP) na mrejesho wa wakat wa kuwasilisha
nia unashauriwa sana kukusanywa.
* Kuzingatia kanuni za ushirikishaji wa wazawa za 2017 na ufafanuzi
wa kampuni ya wazawa.
¢ Ubia kati ya makampuni/mashirika ya kitaifa na kimataifa unaruhusiwa.

Taasisi zenye nia ya kuleta maombi, uwezo na rasilimali za kutekeleza shughuli au
kazi zilizoorodheshwa hapo juu zinapaswa kueleza nia yao pamoja na
kuambatanisha nyaraka zilizotajwa hapo juu kupitia barua pepe
procurement.tz@eacop.com (ukubwa usizidi 20Mb) sac au kabla ya saa fisa kamili
saa za Afrika Mashariki (EAT) tarehe 7 August 2022. Kichwa cha barua pepe kiwe
KUMBUKUMBU NAMBA. 10007446.

Muhimu: Mradi wa EACOP utapitia na kuchambua nyaraka zilizotumwa

na taasisi (kampuni au AZAKI) zitokazoonyesha nia ili kutengeneza orodha ya taasisi
za awali zenye vigezo vinavyotakiwa. Taasisi zitakazokidhi vigezo tu ndiyo
Zitapokea na kusaini Makubaliano ya Utunzaji wa Taarifa (NDA) pamoja na
mwaliko wa kuwasilisha zabuni katika kuendeleza mchakato wa zabuni.

Taarifa zofe za kuonyesha nia zinapaswa kuandikwa kwa lugha ya Kiingereza.

216971202
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MWANGA WA JAMII

Bila utawala bora, hakuna klabu bora

DHANA ya utawala bora inahubiriwa dunia nzima. Nia ya injili hii ya
utawala bora ni kuhakikisha kila kitu kinakwenda kwa mujibu wa
taratibu. Na taratibu zikifuatwa maana yake ni kuwa kila kitu kita-
fanywa kwa uwazi.

Mpira wa miguu ni sehemu ya dunia hii tunayoishi. Ni mchezo
ambao unahusisha wadau wengi, kutokana na ukweli kuwa mpira
wa miguu ndiyo unaoongoza kwa kuwa na mashabiki wengi kuliko
mchezo mwingine wowote.

Klabu za mpira wa miguu kama ilivyo vyama vya mpira wa miguu
ni taasisi ambazo zinaongozwa kwa mujibu wa katiba ambazo zime-
ziunda ikiwamo kanuni za uendeshaji zinazotokana na katiba hizo na
miongozo ya vyama vya mpira wa miguu vilivyo juu yao.

Ni katika utaratibu huo ndiyo maana umekuwapo mgawanyo wa
majukumu. Klabu zina viongozi wa kuchaguliwa kwa mujibu wa kat-
iba zilizoasisi taasisi hizo. Viongozi ndiyo wanaowajibika kwa mku-
tano mkuu wa wanachama.

Kwa mamlaka hayo ambayo uongozi umepewa na mkutano mkuu,
una majukumu mbalimbali ya kutekeleza. Baadhi ya makujumu hayo
ni kuajiri sekretarieti pamoja na mabenchi ya ufundi. Kocha mkuu
kwa kawaida ndiye kiongozi wa Benchi la Ufundi.

Kwa mantiki hiyo sekretarieti inatarajiwa kuundwa na wataalamu
kulingana na nafasi za kazi walizoomba kwa kuzingatia sifa zao.

Utaratibu huo huo ndiyo unaotumika vilevile kwa kuajiri Benchi la
Ufundi kwa kuzingatia matakwa ya kocha ambaye ndiye anayeongoza
benchi hilo likihusisha wataalamu wa nyanja nyingine za mpira wa
miguu.

Hali ni mbaya, kwani sasa imekuwa kawaida kwa mwenyekiti au
makamu mwenyekiti kufanya kazi za ofisa habari. Au mjumbe au
mwanachama kufanya kazi za kocha (kusajili wachezaji).

Imefika mahali huwezi kujua nani ni katibu mkuu (mtendaji) kati-
ka klabu, na nani ni mwenyekiti au makamu mwenyekiti katika klabu
au chama cha mpira wa miguu katika ngazi tofauti.

Nini kifanyike kama sekretarieti ina upungufu, udhaifu au ni mbo-
vu? Kama ilivyo kwa mwajiri yeyote, kama mfanyakazi anashindwa
kutekeleza majukumu yake kulingana na maelekezo aliyopewa ana-
chukuliwa hatua za kinidhamu.

Katika utaratibu huo huo wa utawala bora, shughuli za mpira wa
miguu hazitakiwi kuingiliwa na mamlaka nyingine nje ya uzio huo.
Mfano, Shirikisho la Kimataifa la Mpira wa Miguu (FIFA) halitaki seri-
kali kuingilia vyama vya mpira wa miguu.

Ingawa dhana hii imekuwa ikipotoshwa na baadhi ya viongozi
dhaifu, ukweli ni kuwa FIFA inaamini katika utawala bora. Ni katika
dhana ya utawala bora kila mwenye wajibu wake atatekeleza, kila
mwenye haki yake ataipata.

Lakini hiyo itawezekana tu iwapo waliopewa majukumu/dhamana
kulingana na katiba na miongozo mingine watatekeleza.

Kwa upande wa uchaguzi hiki ndicho kipindi chake ambapo kwa
dhana ya utawala bora zimeundwa Kamati za Uchaguzi. Kamati hizi
zinafanya kazi kwa mujibu wa Katiba ambazo ndizo msingi wa kuund-
wa kwao pamoja na kanuni za uchaguzi.

Katiba inaeleza sifa za uongozi (kwa maana ya watu wanaostahili
kugombea, ingawa haki ya kuchagua inabaki kwa mpigakura). Kanuni
kwa upande wake zinaelezea taratibu za uchaguzi (mchakato mzima)
hadi viongozi wanapochaguliwa.

Au timu inashiriki katika mashindano X. Lakini kabla hujaingia
katika mashindano ni lazima usome na ujue kanuni za mashindano
husika, vinginevyo utakuwa msumbufu na kusababisha usumbufu
kwa wadau wengine bila sababu za msingi.

Hayo yote ni matatizo ya kutozingatia utawala bora. Ni vizuri kuz-
ingatia kanuni vinginevyo mtu anaweza kuonekana kituko mbele ya
jamii/umma bila sababu za msingi. Huwezi kuwa na klabu bora huz-
ingatii utawala bora.
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Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710
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Na Adam
Fungamwango

MSIMU uliopita Simba ili-
poteza kila kitu, kuanzia ub-
ingwa wa Ligi Kuu Tanzania
Bara, Kombe la FA, lakini
ilitolewa kwenye raundi ya
kwanza tu ya Ligi ya Mabing-
wa Afrika.

Kilichosaidia kidogo na ku-
tuliza hali ya hewa Simba ili
kufanikiwa kutinga hatua ya
makundi ya Kombe la Shirik-
isho Afrika kwa kuitoa Red
Arrows ya Zambia na ikaen-
da hadi hatua ya robo fainali
ya michuano hiyo, kabla ya
kutolewa kwa mikwaju ya
penalti dhidi ya Orlando Pi-
rates ya Afrika Kusini.

Hiki ndicho angalau kili-
chowafanya mashabiki wa
Simba watulie. Uchunguzi
wangu mdogo umeonye-
sha kwa miaka ya karibuni,
baada ya timu hiyo kufanya
vema kwenye michuano ya
kimataifa, wanachama na
mashabiki wa Simba hufura-
hia zaidi timu yao kuwa kwe-
nye hatua za makundi za mi-
chuano ya kimataifa kuliko
hata ligi ya Tanzania.

Wanaona huko ndiko wa-
nakostahili, na ndiyo maana
wanapotolewa mapema
kwenye michuano hiyo
kama ilivyokuwa dhidi ya UD
Songo ya Msumbiji miaka
kadhaa iliyopita, wanasikiti-
ka sana na uongozi unakuwa
uko lawamani.

Wanaona  timu  yao
imeshakuwa kubwa ya
kushindana kwenye mechi
za kimataifa zaidi.

Baada ya kukosa kila kitu
na kuishia hatua hiyo, wa-
nachama na mashabiki wa
klabu hiyo walitoa maoni
kuwa baadhi ya wachezaji
hawastahili tena kuichezea
timu yao.

Wakasema ni kweli wamei-
fanyia mema na makubwa,
lakini kwa sasa hawana tena
uwezo huo, hivyo wanahitaji

Kocha Simba naye ameona kama yale yale

wachezaji wengine wenye
uwezo, vijana na wenye kui-
pambania timu.

Wakasema wapo
wachezaji ambao wana umri
mkubwa, hivyo hawawezi
tena kuleta kitu kipya.

Kuna wachezaji ambao
wameshapata mataji na ma-
fanikio, hivyo wanaona ni
kitu cha kawaida. Hawafanyi
tena jitihada, hivyo wanatak-
iwa wachezaji wengine am-
bao watakuja kusaka sifa zao
binafsi huku ikitaka kutwaa
mataji wakiwa na klabu yao.

Wanachama na mashabiki
wa Simba wakawataja majina
wachezaji ambao hawapaswi
kuwamo kwenye klabu.

Inawezekana ni uzito wa
viongozi wao, au kwa kuona
labda wachezaji wanaotajwa
kuwa waondoke bado wana
mikataba, waliamua kuon-
doka nao na kwenda nchini
Misri kwenye kambi ya ku-
jiandaa na msimu mpya wa
mashindano ya ndani na nje
yanchi.

Kuondoka kwao tu kulizua
manung’uniko kwa baadhi
ya wanachama na mashabiki
wa klabu hiyo wakisema
pamoja na kwamba wame-
sajili baadhi ya wachezaji
wapya, lakini haikutakiwa
tena kuwa na wachezaji hao.

Viongozi wakaja na kauli
kuwa wanamwachia Kocha
Mkuu Zoran Maki ili kuanga-
lia nani anamhitaji na nani
hambhitaji.

Kama ilikuwa ni kuogopa
kuvunja mikataba, kuogopa
lawama, kocha amekuja na
kile kile ambacho wanacha-
ma na mashabiki wa Simba
walikuwa wanakisema na
kukihitaji.

Tayari kocha ameshatam-
ka kuwa hahitaji kuwa na
wachezaji Thadeo Lwanga
raia wa Uganda, Meddie
Kagere, Mnyarwanda na

NAFSI
INATAKA
MWILI

UNAKATAA!

Mkongomani Chris Mugalu.

Unaweza ukadhani kuwa
kocha huyo ambaye yuko
nchini Misri alikaa kikao na
mashabiki wa Simba Dar na
kumweleza. Nao baadhi ya
wachezaji waliotaka waon-
doke ni hao hao.

Tayari kuna taarifa kuwa
straika mwingine wa Simba
John Bocco yuko kwenye
uangalizi, naye panga laweza
kumpitia.

Pia taarifa kutoka ji-
jini Ismailia iliko kambi ya
timu hiyo ni kwamba kuna
wachezaji wengine watatu
ambao kocha haridhishwi
nao na amewaweka matego-
ni, hivyo chochote kinaweza
kutokea.

Hili ndilo viongozi wa Sim-
ba walilishindwa kulifanya
tangu mwanzo. Hata hivyo
wasilaumiwe sana kwa saba-
bu walitaka kumpa uhuru
kocha aamue.

Sasa kama ameamua na
atazidi kuamua, viongozi
wa klabu hiyo wanapaswa
kukubali matakwa yake hata
kama yatawagharibu kuvun-
jakibubu kwa sababu ndivyo
walivyohitaji.

Kama si hivyo wangefanya
hivyo wao mapema. Yoyote
atakayemwona hafai, basi
aondolewe bila kumwanga-
lia aibu mtu asoni, na ata-
kayetaka asajiliwe au nafasi
zinazotakiwa kusajiliwa basi
apatiwe haraka.

Inawezekana kwa sasa
hatoeleweka kwa baadhi
ya watu, lakini kocha huyo
anaweza kuwa ni msingi
mzuri wa Simba kurudi kwe-
nye makali yake yaliyozo-
eleka kwa kusajili wachezaji
wenye uwezo na ubora
mkubwa wa kuipambania
timu, badala ya baadhi ya
wachezaji wanaocheza ‘ki-
faza’, kimazoea, na walioshu-
ka viwango.
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hao kutoka maeneo mbalimbali nchini walikuja kushiriki mkutano wa mwaka wa kujadili jinsi ya kukuza ushirikiano kwa manu-

faa ya pande zote mbili. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Waturahia azimio haki ya mazingira

Na Jenifer Gilla

WADAU wa mazingira
wamefurahishwa na uamuzi
wa Baraza Kuu la Umoja wa
Mataifa (UN), kupitisha azimio
la haki ya mazingira salama,
wakieleza ni hatua muhimu
kukabiliana na uchafuzi wa
mazingira na athari za mab-
adiliko ya tabianchi.

Mkurugenzi wa Taasisi ya
Utu na Mazingira (HUDEFO),
Sarah Pima, alisema uamuzi
wa baraza hilo uliotangazwa
Julai 28, mwaka huu, utacho-
chea nchi kuchukua hatua
madhubuti na iliyoratibiwa
kulinda mazingira.

“Sio jambo geni kwa saba-
bu hii haki tayari ilipitishwa
na baraza baada ya mashini-
kizo makubwa kutoka kwa
watetezi wa mazingira. Lakini
kitendo cha baraza kuu nalo
kuidhinisha kumeongeza
nguvu kwa mataifa kutilia
mkazo suala hili na natumai
tutapata matokeo mazuri,”
alisema Sarah.

Mkurugenzi wa Tanzania
Cleanup and Conservation
Initiative’ (TCCI), Salum King-
ungo, alisema kuwa kutam-
buliwa kwa haki hiyo kisheria
kunawapa wanaharakati wa
mazingira nguvu zaidi, ili kup-

inga sera na miradi inayohar-
ibu ikolojia ili kutetea maisha
ya viumbe hai.

“Hii ni habari njema kwetu
kama wadau wa mazingira
kwa kuwa inatupa nguvu ya
kusimama mstari wa mbele
kupinga mambo vitendo vy-
ote vinavyoharibu mazingira
kuanzia miradi hadi tabia bi-
nafsi za watu,” alisema.

Wakati Mwenyekiti wa
Asasi ya Kiraia ya Maendeleo
Endelevu inayojishughulisha
na uhifadhi wa mazingira
(SDN), Freddy Kwezy, azimio
hilo litazisukuma nchi ku-
weka haki ya mazingira yenye
afya kwenye katiba za kitaifa
na mikataba ya kikanda na
kuhimiza mataifa kutekeleza
sheria hizo.

Alisema japokuwa kuna
sheria za kitaifa zilizoundwa
kupunguza uchafuzi wa maz-
ingira na kulinda viumbehai,
lakini sheria hizo hazitekele-
zwi kikamilifu na zinapokiuk-
wa wananchi wanashindwa
kuiwajibisha serikali na kam-
puni husika.

“Kutangazwa azimio hilo
kutaongeza kasi ya kupinga
sera za uharibifu wa mazin-
gira chini ya sheria ya haki
za binadamu. Itasaidia watu
kutetea haki yao ya kupumua

hewa safi, chakula bora, maz-
ingira yenye afya na yasiyo na
sumu kufanya kazi, kusoma
na kucheza,” alisema.

Akizungumza baada ya
kupitishwa azimio hilo, Mku-
rugenzi Mtendaji wa Mpango
wa Mazingira wa Umoja wa
Mataifa (UNEP), Inger An-
dersen, alisema kuwa azimio
hilo linasaidia kutetea haki ya
kupata hewa safi.

“Tumesubiri kwa muda
mrefu kwa hili, lakini hii in-
aonyesha kwamba sasa kuna
mshikamano na mabilioni ya
watu ambao wanahisi uzito
wa migogoro mitatu ya sayari,
migogoro ya mabadiliko ya
tabianchi, upotevu wa maz-
ingira na uchafuzi wa mazin-
gira,” alisema.

Azimio  hilo linafuatia
baada ya Aprili, mwaka huu
Baraza la Haki za Kibin-
adamu la Umoja wa Mataifa
kutangaza upatikanaji wa
mazingira safi, yenye afya na
endelevu kuwa haki ya bin-
adamu.

Wakati hayo yakiendelea
nchi za Kusini mwa Jangwa la
Sahara zinaelezwa kukabili-
wa na matatizo makubwa ya
kimazingira hali inayotishia
uhai wa viumbe na maende-
leo endelevu.

Kwa mujibu wa taarifa ya
Benki ya Dunia (WB), ma-
badiliko ya hali ya hewa
yaliyokithiri ni tishio kubwa
kwa maendeleo ya nchi hizo
ikiwamo ukame, mafuriko,
mmomonyoko wa udongo,
uharibifu wa ardhi oevu na
ukatwaji wa miti.

Wakati Shirika la Umoja wa
Mataifa la Mpango wa Mazin-
gira linaonyesha kuwa zaidi
ya asilimia 70 ya watu wa-
naoishi Kusini mwa Jangwa la
Sahara wanategemea misitu
kwa ajili ya maisha yao.

Aidha, Afrika inapoteza
makadirio ya dola bilioni 195
kila mwaka za mtaji wake
asilia kupitia mtiririko wa fed-
ha haramu, uchimbaji madini
haramu, ukataji miti ovyo,
biashara haramu ya wany-
amapori, uvuvi usiodhibitiwa
na uharibifu wa mazingira na
hasara.

UN inakadiria kuwa kifo ki-
moja kati ya sita cha mapema
husababishwa na uchafuzi wa
mazingira, na kwamba ma-
kumi ya mamilioni ya watu
huhamishwa kila mwaka ku-
tokana na mabadiliko ya hali
ya hewa huku upotevu wa
viumbe hai ukitishia kupor-
omoka kwa mfumo mzima
wa ikolojia.

Vijiji 20 kupatiwa
umeme wa uhakika

Na Mwandishi Wetu

SERIKALI imekubali kupokea mradi uli-
otelekezwa na Kampuni ya Madope Hydro
Power Company Limited wilayani Ludewa,
mkoani Njombe ili kuboresha upatikanaji
wa umeme wa uhakika kwa wananchi wa

unaotumika kuwa mdogo ikilinganishwa
na mahitaji ya wananchi wanaotumia ni-
shati hiyo kwa shughuli za kiuchumi kama
kuendesha mashine za kukamulia alizeti,
kukoboa na kusaga nafaka.

Mtaku jana, Waziri wa Nishati, Janu-

ary Makamba alisema, serikali kupitia
TANESCO wamefanya mazungumzo na
wahusika na kufikia makubaliano ambayo
yatawezesha maboresho ya miundombinu
muhimu.

“Kwa sasa katika megawati 1.7 zinazo-
zalishwa, umeme unaotumika ni 0.3 na pia
kampuni hii ya Madope itapata mapato
ikiwa tutanunua umeme wote unaozal-
ishwa na kuwapelekea wananchi,” alisema
Makamba.

Kadhalika, Waziri Makamba alisema,
wataalamu wa TANESCO watafika Luga-
rawa Agosti 7, mwaka huu, ili kufanya
tathmini ya miundombinu ya usafirishaji
umeme pamoja na kusaini mikataba ya
makubaliano na ifikapo Februari, 2023 wa-
nanchi wote wa Ludewa Mtaku wataanza
kupata umeme wa uhakika.

Alisema pia watairuhusu TANESCO ku-
kopa fedha benki kwa dhamana ya umeme
watakaopata ili kuwasaidia wana Ludewa
kupata nishati hiyo kwa uhakika.

“Kwa maana hiyo mpira upo kwa
waendeshaji wa mradi kwa maana ya
kanisa, diwani na halmashauri. Wakikubali
hili ninalosema sasa, siku ya Agosti 7,
wataalamu kutoka TANESCO makao makuu
watakuwapo hapa Ludewa. Haya ni mam-
bo ambayo tumeshajadiliana,” alisema.

Mkurugenzi Mtendaji wa Kampuni ya
Madope, Mhandisi Kulwa Masanja, alisema
mradi huo ulianza mwaka 2014 kwa ush-
irikiano kati ya Umoja wa Ulaya, Wakala
deleo ya Viwanda la Umoja wa Mataifa
(UNIDO), Jimbo Katoliki Njombe na kurati-
biwa na Taasisi ya Acra Foundation.

Alisema mradi huo umewezesha utoaji
wa huduma mbalimbali ikiwamo za afya
katika Hospitali ya Mtakatibu Yohana
Lugarawa, Kituo cha Afya cha Mlangali,
zahanati 18, vyuo vya kati viwili, shule za
sekondari tano na shule za msingi 19 na
kituo cha kulelea watoto yatima.

Alisema mradi huo unakabiliwa na
changamoto ya njia kuu ya kupitisha
umeme kujengwa chini ya kiwango.

Masanja alisema pia kumekuwa na
mfumo mbovu wa ukusanyaji wa mapato
kutokana na mita walizoachiwa kuwa
dhaifu na kwamba waliiomba TANESCO
kukagua mradi kabla ya kuupokea ambao
walibaini upungufu.

Alilomba REA kuboresha miundombinu
ya mradi huo huku wakiiomba TANESCO
kampuni ibaki kuzalisha na kuuza umeme
moja kwa moja bila kujihusisha na wateja.

Waziri Makamba alisema zinahitajika
Shilingi bilioni sita kuboresha miundombi-
nu na kuhakikisha upatikanaji wa umeme,
huku akiahidi kuwa serikali itanunua
nishati yote itakayozalishwa.
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Aweso azivunja Jumuiya za Watumia Maji

Na Thobias Mwanakatwe,
MONDULI

WAZIRI wa Maji, Jumaa
Aweso, ametangaza kuzivun-
ja Jumuiya za Watumia Maji
eneo la Mto wa Mbu wilayani
Monduli, mkoani Arusha,
baada ya wananchi kuzilala-
mikia hazifanyi kazi vizuri.

Alichukua uvamuzi huo
baada ya wananchi kuzuia
msafara wake wakiwa na ndoo
7a maji, mabango na matawi
ya miti wakitaka serikali itatue
tatizo la maji. Wananchi hao
walimweleza waziri kuwa
kumekuwa na upendeleo wa

IFM yatakiwa 7
kuchapisha

utafiti

kimataifa

Na James Kandoya

ugawaji wa maji yanayopatika-
na kwa kuwagawia wafanyabi-
ashara wenye hoteli (camp)
huku wananchi wakitaabika
bila maji. Walidai kuwa Kamati
za Maji ndizo zinafanya kazi ya
kupeleka maji kwa wafanyabi-
ashara huku taasisi zikiwano
shule zikinyimwa na kusaba-
bisha wanafunzi kushindwa
kwenda kwenye vyoo.

Devota Martin, mjumbe wa
alisema changamoto ya maji
katika eneo la Mto wa Mbu
linatokana na miundombinu
ya maji kuwa midogo ambayo
ilijengwa tangu mwaka 1970.

WAZIRI wa Fedha na Mipango, Dk. Mwigu-
Iu Nchemba, amekitaka Chuo cha Usimamizi
wa Fedha nchini (IFM), kuhakikisha machap-
isho ya utafiti wake yanachapishwa katika

majarida ya kimataifa.

Katika hotuba yake iliyosomwa kwa niaba
yake na Naibu Katibu Mkuu wa Wizara hiyo,
Amina Khami Shabani, kwenye uzinduzi ras-
mi wa Jubilei ya mika 50 ya chuo hicho yali-
yofanyika jijini Dar es Salaam mwishoni mwa
wiki, alisema kwa kufanya hivyo kutaitangaza

nchi na kujulikana.

Alisema kuwa chuo hicho kinapaswa pia
kuja na mpango mkakati wa kuhakikisha
kinaboresha mitaala yake ili kuzalisha wataal-
amu wanaoweza kushindana mabhitaji ya

soko la ajira.

Kwa mujibu wa Dk. Mwigulu, uamuzi wa
kuchapisha machapisho ya utafiti wa chuo
kwenye majarida ya kimataifa ni muhimu
kwa kuwa utasaidia chuo hicho kufahamika
katika medani mbalimbali nje na pia fursa

kwa wanafunzi wake.

“Ni wakati muafaka kwenu kama taasisi ku-
jikita kwenye kufanya tafiti ambazo mwisho
wake zitachapishwa kwenye majarida mbal-
imbali ya kimataifa, ili kukitangaza chuo na

nchi kwa ujumla,” alisema.

Kwa upande wake, Mwenyekiti wa Baraza
la Chuo hicho, Prof. Godwin Mjema, alisema
pamoja na mafanikio yaliyopatikana, chuo ki-
nakabiliwa na uchache wa wahadhiri.

Alisema kuwa hadi sasa kuna wahadhiri 78
wa ngazi ya udhamivu na wengine wako kwe-
nye hatua mbalimbali za masomo.

Naye Mkuu wa Chuo hicho, Dk. Emmanuel
Mzava, alisema, hadi sasa jumla ya wahitimu
53,044 walimaliza chuoni hapo tangu kuan-

zishwa kwake.

Pia idadi ya kozi zimeongezeka na kufikia
33 mwaka huu kutoka kozi mbili za usimam-
izi wa fedha na bima kilipoanzishwa mwaka

1972.

Idadi ya machapisho imeongezeka kutoka
28 mpaka 84 na kuongeza kuwa katika kipin-
di cha miaka mitano iliyopita chuo kimefanya

machapisho 332.

“Maji yanapelekwa kwa we-
nye fedha shule yetu Kigongo-
ni hawaendi choo na hawap-
ikiwi chakula kwasababu
hakuna maji,” alisema.

Waziri  Aweso,  akijibu
malalamiko ya wananchi
hao alisema serikali iliagiza
Wakala wa Maji na Usafi wa
Mazingira Vijijini (RUWASA),
wayaainishe maeneo yote
yenye changamoto.

Kutokana na hali hiyo al-
imtaka Meneja wa RUWASA
Mkoa wa Arusha, Joseph
Makaidi, atowe maelezo kwa
wananchi kuhusu hatua zi-
lizofikiwa mpaka sasa dhidi ya

changamoto ya maji eneo la
Mto wa Mbu.

Meneja wa RUWASA Mkoa
wa Arusha, Makaidi alisema
zaidi ya Sh. bilioni 1.7 zimet-
engwa kwa ajili ya kumaliza
tatizo sugu la maji katika eneo
helo. Alisema kinachosub-
iriwa kwa sasa ni kukamilisha
taratibu za ununuzi na hati-
maye aweze kutangazwa mz-
abuni atakayeanza kujenga
mradi wa maji.

Naye Waziri wa Maji, Aweso
alisema serikali iliwaagiza RU-
WASA kuainisha maeneo yote
yenye changamoto ya maji ili
yaweze kupatiwa ufumbuzi.

Mthamini kutoka Kampuni ya Trace Associates, Queen Lyakurwa, akichukua

taarifa za mali zisizohamishika kwa ajili ya kuandaa taarifa ya ulipaji wa fidia
ili kupisha mradi wa uchimbaji madini ya Nickel, utakaofanywa na kampuni ya
Tembo Nickel wilayani Ngara. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Wadau walia
uhaba maabara
za binadamu,
wanyama

Na Idda Mushi, MOROGORO

LICHA ya umuhimu wa bioteknolojia kwa
masuala muhimu ya afya kwa binadamu na
wanyama, vinywaji, chakula, viwanda na
mazingira, sekta hiyo inakabiliwa na changa-
moto zinazoirudisha nyuma ikiwamo ukose-
fu wa maabara, wataalamu na ajira.

Mwasisi wa Bioteknolojia Tanzania, Prof.
Paul Gwakisa, alisema hayo mjini hapo, ka-
tika Chuo Kikuu cha Sokoine cha Kilimo
(SUA), kwenye maadhimisho maalum ya siku
ya bioteknolojia yaliyowakutanisha wadau
mbalimbali wakiwamo watafiti, wataalamu
na wanafunzi wa vyuo vikuu mbalimbali.

Prof. Gwakisa, alisema viwanda vingi vime-
kuwa na mtazamo usio wa kibaioteknolojia
na kuwakosesha ajira vijana wanaohitimu
kozi inayohusu masuala hayo.

Mkuu wa Idara ya Microbiology, Parasai-
kolojia na Bioteknolojia, SUA, Prof. Chris-
topher Kasanga, alibainisha uwapo wa
matumizi ndivyo sivyo ya sayansi na sheria ya
kubadilisha uwezo wa wanyama katika kuzal-
isha au sheria ya kutengeneza dawa na chan-
jo mbalimbali, vinahitaji utaratibu na sheria
ili pamoja na wataalamu hao kufahamu say-
ansi lazima wazingatie sheria na kutengeneza
vitu vinavyohitajika na nchi kwa muda na se-
hemu maalumu.

Akimwakilisha Makamu Mkuu wa SUA ka-
tika maadhimisho hayo, Mkurugenzi wa sha-
hada za juu, Utafiti, Uhawilishaji wa Teknolo-
jia na Ushauri wa kitaalamu SUA, Prof. Esron
Karimuribo, alisema kuwapo kwa wataalamu
wanaotokana na vyuo vilivyoko ndani ya nchi
ni jambo muhimu kwa kuwa tasnia hiyo kwa
sasa inaibukia na ni muhimu katika maende-
leo ya taifa.

Prof. Karimuribo alisema uwapo wao ni
msaada kwenye uzalishaji wa dawa mbal-
imbali kwa ajili ya matibabu, kusaidia
kutengeneza vitendanishi vinavyotumika
kutambua magonjwa na mfano wa wazi ni
karibuni kusaidia kwa haraka kutambua
matumizi ya dawa baada ya kuibuka kwa
ugonjwa wa UVIKO-19.

“Linapokuja suala la uzalishaji kunahitajika
chakula cha kutosha, vimekuja vyakula vingi
kwa kutumia teknolojia ya bioteknolojia, kwa
upande wa mazingira inasaidia mambo am-
bayo yanaendana na usafi wa mazingira na
SUA inaongoza katika tasnia hiyo ya biote-
knolojia kwa kuwa na watafiti wabobezi am-
bao ni msaada katika kuendeleza fani hiyo,”
alisema Prof. Karimuribo.

Nao wanafunzi waliohudhuria maadhim-
isho hayo, akiwamo Martin Michael, mwa-
nafunzi wa mwaka wa tatu wa shahada
ya kwanza ya sayansi ya afya ya jamii na
maabara ya sayansi SUA na Mercy Swai, licha
ya kuishukuru SUA, ofisi ya makamu wa Rais
Muungano na Mazingira na Tume ya Say-
ansi na Teknolojia (COSTECH), kufanikisha
siku hiyo iliyofanyika Tanzania kwa mara
ya kwanza, walieleza kunufaika na mafunzo
kwenye maadhimisho hayo.

Waliishauri serikali kuunda wizara na bodi
maalum itakayokuwa na uwezo wa kusimam-
ia kwa ukaribu zaidi taaluma ya bioteknolojia
kutokana na umuhimu wake.

Kwa upande wake Michael, alishauri kuto-
kana na faida anayoipata kupitia kozi anay-
oisomea, anaamini itasaidia jamii na taifa
kwenye eneo lake nyanja mbalimbali hasa
kwenye afya ya magonjwa yanayotoka kwa
wanyama.
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Kampuni
yazindua
mradi wa
nne uzalishaji
gesi ukaa

Na Mary Geofrey

KAMPUNI ya kuzalisha gesi ya
TOL Gases Limited, imezindua
mradi wa nne wa gesi ya ukaa we-
nye thamani ya Sh. bilioni 13.65
utakaozalisha tani mbili kwa saa
moja.

Mradi huo uliozinduliwa katika
mkoani Mbeya, unatarajiwa kuan-
za kutumika Desemba mwaka huu
na utadumu kwa miaka 20 utazali-
sha gesi hiyo kwa matumizi ya vi-
wandani na katika huduma za afya.

Mkuu wa Wilaya ya Rungwe,
mkoani Mbeya, Dk. Vincent Anney,
akizindua mradi huo mwishoni
mwa wiki, aliipongeza kampuni
ya TOL Gases kwa kuendelea ku-
wekeza na kuahidi kuendeleza
ushirikiano.

“Kama kampuni ambayo im-
ekuwa na mchango mkubwa ka-
tika sekta ya viwanda na afya, tuta-
shirikiana kwa karibu na kampuni
ili kuhakikisha kazi yake inaende-
lea kunufaisha jamii na nchi kwa
ujumla,” alisema Dk. Anney.

Mkurugenzi Mtendaji wa Kam-
puni ya TOL Gases Limited, Daniel
Warungu, alisema hatua ya kuzin-
dua mradi huo ni kupanua soko
lake la ndani na nchi nyingine
kama Zambia, Zimbabwe, Jamhuri
ya Kidemokrasia ya Kongo na Ma-
lawi.

Warungu alisema gesi wanayo-
zalisha itatumika kwenye viwanda
na matibabu, katika uzalishaji wa
vinywaji, usindikaji wa bidhaa za
chakula na utengenezaji wa vifaa
vya kuzima moto.

“Gesi ya ukaa inayozalishwa
na kampuni ya TOL Gases Lim-
ited ina mchango mkubwa katika
ukuaji wa uchumi wa viwanda na
maendeleo ya nchi kwa ujumla.
Uzinduzi wa mradi huu mpya am-
Ikama, ni mwendelezo wa jitihada
zetu za kuunga mkono dira ya seri-
kali ya uchumi wa viwanda kupitia
utengenezaji wa bidhaa za ndani,”
alisema.

Pia alisema kampuni hiyo inaen-
delea kuzalisha aina nyingine za
gesi za viwanda na za hospitalini
katika viwanda vyake vitatu vili-
vyoko Dar es Salaam, Mwanza na
Mbeya.

Alisema kiwanda kipya cha Ika-
ma kitaongeza maradufu uwezo
wa kampuni wa kuzalisha gesi ya
ukaa na kuhakikisha upatikanaji
wa gesi hiyo.

“Tunatarajia ongezeko la Sh. bil-
ioni 8.2 katika mapato ya mwezi
ikiwa ni ongezeko la asilimia 42 ya
mapato yatokanayo na gesi ya ukaa
pekee, hii itakuza mchango wetu
katika mapato ya serikali kupitia
ulipaji wa kodi na tozo za huduma
katika halmashauri ambazo kam-
puni yetu inafanya kazi,” aliongeza.

Aweso aagiza maofisa maji kuwaftkia wananchi

Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA

'AZIRI wa Maji, Jumaa

Aweso, amewaa-

giza maofisa wa ma-

bonde ya maji nchini,
kuacha kukaa ofisini na kwenda ku-
wafuata wananchi waliko kuwapa
elimu ya utunzaji vyanzo vya maji
ili kupunguza migogoro.

Pia amemwagiza Meneja wa
WASA) wilayani Monduli, Mhandisi
Neville Msaki, kuchimba visima
viwili katika Kata ya Mswakini na
Meserani ili kusaidia wanafunzi
watakaosoma kwenye shule hizo
mbili zinazojengwa kupata majisafi
na salama.

Agizo hilo limetolewa jana

wilayani Monduli na Waziri Aweso,
wakati wa uzinduzi wa mradi wa
Uhifadhi na Utunzaji wa Chanzo

vya Mungere na Majengo Tarafa ya
Makuyuni na Manyara.

“Maofisa bonde nawaagiza to-
keni ofisini na acheni ‘kuchezea’
kompyuta, nendeni mkatoe elimu
kwa wananchi ya kufanya shughuli
za kilimo nje ya mita 60, ili msizal-
ishe migogoro isiyo ya lazima,” ali-
sisitiza.

Alisema maofisa bonde wanaleta
taharuki baadhi ya maeneo kwa
kufyeka mazao ya wananchi, wali-
olima ndani ya bonde, wakati ha-
wakutoa elimu kwa wananchi ya
kulinda vyanzo vya maji.

“Acheni kukaa maofisini
kuchezea kompyuta Januari hadi
Desemba, huku mkiacha wananchi
wakilima ndani ya bonde, halafu
muda wa kuvuna ukifika mnafyeka
mazao yao hapana, msilete taha-
ruki kwa wananchi toeni elimu,”

alisisitiza. Kuhusu Shule za Sekond-
ari Mswakini na Meserani, alisema
serikali imetoa fedha za ujenzi wa
shule hizo, lazima zipatiwe hudu-
ma ya maji ili wanafunzi wasome
bila shida ya maji.

Alimwagiza Meneja wa RUWASA,
kutoa Sh. milioni 136 kwa ajili ya
uchimbaji wa visima viwili katika
Shule za Sekondari za Meserani na
Mswakini, ambazo awali hazikuwa
na sekondari, ili kunufaisha wa-
nafunzi na watoto watakaosoma
vya jirani.

Awali, Mkurugenzi wa Idara ya
Rasilimali za Maji Wizara ya Maji,
Dk. George Lugomela, alisema
chanzo hicho kitahudumia wa-
nanchi zaidi ya 22,448 na wengi
wao wamenufaika na kilimo na uf-
ugaji kutokana na uwapo wa ziwa
hilo.

“Hapa wananchi wanalima mbo-
ga, migomba, maharagwe, mahindi
na mpunga, wengine kunywesha
mifugo yao sababu maji ya ziwa hili
yapo ya kutosha,” alisema.

Aliishukuru wizara kwa kuruhu-
su Sh. milioni 315 kutoka Mfuko wa
Maji wa Taifa, kutekeleza mradi
huo ikiwamo kuainisha mipaka,
usimikaji wa mabango na ujenzi wa
miundombinu katika ziwa hilo.

Awali, Laigwanani Julius Mariki,
aliishukuru serikali kwa kutenga
nyanda za mifugo kwa wafugaji na
utengaji wa nyanda hizo utawez-
esha jamii hiyo kufuga kisasa na
kuheshimu wakulima ili kuepuka
migogoro isiyo ya lazima baina yao.

Pia alimshukuru Rais Samia Su-
luhu Hassan kwa kutafuta fedha
nje ya nchi na kuimarisha mahusi-
ano kwa ajili ya kuboresha huduma
za wananchi.

Kaimu Mkuu wa Mkoa wa Mwanza ambaye ni Mkuu wa Wilaya ya Magu, Salum Khalii (kulia), akibadilishana mawazo na Mkurugenzi Mtendaji wa
Bank Of Africa (BOA), Adam Mihayo, wakati wa ziara ya kikazi ya mkurugenzi huyo kwenye ofisi hiyo mwishoni mwa wiki. PICHA: MPIGAPICHA

WETU

Wakulima waondolewa hofu kutumia mbolea

Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya Mbolea ya Yara
Tanzania, imewaondolea hofu
wakulima nchini wa upatikanaji na
bei ya bidhaa hiyo nchini, kwa kuwa
wanayo ya kutosha.

Aidha, imetoa motisha kwa
wasambazaji wambolea kwa mshin-
di wa kwanza kampuni ya Hapco
Agrobusiness Sh. 58,879,954.84,
huku Nasa Kilimo, wakishika na-
fasi ya pili na kuzawadiwa Sh.
52,674,275.28 na Mtewele Traders
wakiibuka washindi wa tatu na ku-
pata Sh. 27,321,514.80.

Mkurugenzi Mtendaji wa Yara
Tanzania, Winstone Odhiambo,
alibainisha hayo wakati wa mku-
tano wa mwaka wa wasambazaji

es Salaam, kwa lengo la kuboresha
uhusiano na kutafuta suluhu za
changamoto zinazojitokeza kwenye
kazi za kila siku.

Aliishukuru serikali kwa kuleta
mpango wa ruzuku ya bei itakay-
owezesha upatikanaji wa mbolea
hiyo kwa bei nafuu kwa wakulima.

Kuhusu uwekezaji wa kampuni,
Odhiambo alisema kampuni ya
Yara imewekeza Dola za Kimare-
kani milioni 40, na ina uwezo wa
kuzalisha tani 500,000 za mbolea
kwa mwaka.

“Yara Tanzania inawatoa hofu
wakulima nchini kuendelea na
shughuli za kilimo bila hofu ya
upatikanaji wa mbolea, lakini ukia-
cha soko la Tanzania, tunazalisha

mbolea kwa soko la Rwanda, Afrika
Kusini na Kenya,” alisema.

Akizungumzia usajili wa wakuli-
ma unaoendelea, Meneja wa Uagi-
zaji na Uuzaji Nje wa Mamlaka
ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania
(TFRA), Louis Kasera, alisema
wakulima ambao ni walengwa wa
mpango huo wa ruzuku ya Sh. bil-
ioni 150 ya serikali wanapaswa ku-
unga mkono ili kuleta tija kwa waa-
gizaji na wasambazaji.

Naye Meneja wa Kidigitali wa
Yara, Deodath Mtei, aliwataka
wakulima kuichangamkia huduma
mpya ya AfricaConect inayowez-
esha wakulima kupata mikopo ya
pembejeo za kilimo na viuatilifu
kutoka kwa washirika wao kupitia
Benki ya Equity.

“Tokea tumezindua Africa Con-
nect jumla ya wakulima 50,176
wamejisajili kwa Kanda ya Kaska-
zini huku wakulima 510 wakipata
mikopo, tuna lengo la kuwafikia
wakulima 80,000 nchini kote,”
alibainisha. Bwanashamba mwan-
damizi mstaafu wa Yara, Maulidi
Mkima, alisema mbolea inatengen-
ezwa kwa viwango na kufuata kanu-
ni za hali ya juu ambayo inahitajika
kwa wakulima.

Naye Kaimu Meneja Idara ya
Uzalishaji wa Yara Tanzania, Frank
Lugoba, akizungumza na wasamba-
zaji hao aliwataka wafuate taratibu
zilizowekwa na kampuni kwa ufani-
si wa biashara zao kutoka mbolea
inapotoka kiwandani mpaka in-
apowafikia.
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Benki ya BoA
yawajengea
uwezo
wafanyabiashara
wadogo wadogo

Na Mwandishi Wetu, MWANZA

BENKI ya Afrika (BOA)
Tanzania, imewakutanisha
wafanyabiashara wa kati na
wadogo (SME) na kuwapatia
Ujuzi na maarifa muhimu kwa
ukuaji mzuri na thabiti wa
biashara zao.

Mafunzo hayo yalifanyika
mwishoni mwa wiki ili
kuwajengea uwezo kuhusu
masuala ya kifedha, ikiwamo
mbinu za utunzaji fedha, namna
va kukuza mtaji na kushirikiana
ili kukua pamoja kibiashara.

Akifungua warsha hiyo,
MKkurugenzi Mtendaji
wa BoA, Adam Mihayo,
aliwahimiza wajasiriamali
na wafanyabiashara nchini
kuchangamkia huduma za
kifedha zinazotolewa na benki
hiyo ili kuongeza tija.

“Sisi BoA, katika mpango
mkakati wa miaka mitatu ni
kuchangia katika ukuaji wa
uchumi wa nchi. Sekta ya
wafanyabiashara wadogo
na wakati ni sekta muhimu
na nyeti katika uchumi wetu
inachangia asilimia 30 ya pato
la taifa,” alisema na kuongeza:

“Ukiangalia takwimu katika
biashara 10, tisa zitatokea
kwa wafanyabiashara wadogo
na wa kati. Nawakaribisha
Bank of Africa kwa kuwa
ndiyo benki yenye mtazamo
chanya unaolenga kuwasaidia
wajasiriamali wadogo na
wakati.”

Aidha, alisema benki hiyo
ilitoa mikopo kwa wajasiriamali
wadogo na wa kati ya Sh.
bilioni 32 mwaka jana, huku
hadi Juni mwaka huu, walitoa
Sh. bilioni 23, wakiwa na
malengo ya kutoa zaidi.

“Katika mpango mkakati wa
miaka mitatu pia tumepanga
kutoa mikopo ya Sh. bilioni
132 kwa sekta hii nyeti na
tunaamini katika kufanya hivyo
tunachangia ukuaji wa uchumu
wetu,” alisema.

“Dhumuni kubwa la
warsha hii ni kuwawezesha
Mwanza ambao ni wateja wetu
katika maeneo mbalimbali,
utafiti unaonyesha kwamba
biashara nyingi hazifanikiwi
kwa wafanyabiashara wadogo
na wa kati ni kutotunza
kumbukumbu vizuri, wanapata
changamoto ya hesabu zao.”

Baadhi ya wafanyabiashara
waliohudhuria warsha hiyo,
wameipongeza benki hiyo
kwa kuinua biashara zao, huku
wakiomba kuboreshwa zaidi
kwa huduma zilizoko.

Mkuu wa Kitengo cha Wateja
Wadogo na Kati wa BoA, Ninael
Mndeme, aliwahakikishia
wafanyabiashara hao kuwa
huduma za mikopo zitatolewa
wakati wote kwenye benki kwa
kuzingatia taratibu na sheria.

Na Elizabeth Zaya

AZIRI wa Elimu, Say-

ansi na Teknolojia,

Prof. Adolf Mkenda,

amesema  wizara
hiyo imeandaa programu maalum
ya kushindanisha waandishi wa
vitabu vya riwaya ili kutoa motisha
na kuhamasisha uandishi.

Alisema hayo mwishoni mwa
wiki kwenye mkutano na wahariri
wa vyombo vya habari kuhusu kip-
aumbele na maeneo ya kimkakati
utekelezaji kwa mwaka 2022/23
na kuendeleza ushirikiano pamoja
na utambulisho wa miradi inayosi-

mamiwa na wizara hiyo.

Prof. Mkenda alisema lengo la
mashindano hayo ni kuhamasi-
sha uandishi wa sanaa ya kina wa
vitabu hivyo, ambavyo vitauzwa
na kujipatia kipato huku wakien-
delea kujitangaza ndani na nje ya
nchi.

“Kuna mambo mazuri yanay-
oendelea sasa ambayo haya-
jaandikwa na endapo yakiandikwa
yatakuwa yanatoa funzo kubwa
kwa wananchi, kwa hiyo tumean-
zisha programu hii ili kuhamasi-
sha waandishi wa vitabu,” alisema
Prof. Mkenda.

“Kuna fungu ambalo limet-
engwa kwa ajili ya mashindano

haya, lengo kubwa tunataka haya
mambo mazuri yanayotokea kwe-
nye mazingira yetu, nchini kwetu
yaandikwe kwa kina na kwa kuzin-
gatia sanaa ya hali ya juu.”

Pia vitabu vitakavyoandikwa
vizuri vitapelekwa kutumika shu-
leni.

“Hatusemi kwamba vile vitabu
vilivyoko sasa havitatumika tena,
hapana, isipokuwa tunataka vi-
andikwe na vitu vingine tena
ambavyo vinaelezea mazingira
mazuriya sasaambayo wengi ha-
wayajui,” alisema Prof. Mkenda.

“Wengi wetu hapa shuleni tuli-
soma vitabu vya riwaya ambavyo
vimesimuliwa kwa ustadi na vi-

navutia kuendelea kusoma, kwa
hiyo kama ambavyo tulifurahia
kusoma vile vingine, tunataka tena
viandikwe na vingine, lengo ni ku-
taka waandishi waandike kwa kina
mazuri yanayotokea na yaliyoko
katika mazingira ya sasa.”

“Kwa hiyo hii ni fursa nyingine
kwa waandishi wa vitabu nchini
kuichangamkia na tunaamini kupi-
tia programu hii, itahamasisha zai-
di uandishi wa vitabu.”

Kwa mujibu wa Prof. Mkenda,
ipo fursa duniani ya vitabu kutaf-
siriwa katika lugha mbalimbali,

ambayo itamwingizia  kipato
mwandishi, kuitangaza kazi yake
na nchi kwa ujumla.

g

NMB® Nmg®> NMB

Mkuu wa Wilaya ya Mbeya, Dk. Rashid Mohamed Chuachua, akipokea hundi ya Sh. milioni 60 kutoka kwa Meneja wa Benki ya NMB Kanda
Nyanda za Juu, Straton Chilongola, akimwakilisha Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, ikiwa ni mchango wa kuwezesha maonyesho ya Nanenane ya-
nayofanyika kitaifa mkoani Mbeya mwaka huu 2022. Benki ya NMB ni mmoja ya wadhamini wakuu wa maonyesho hayo ya Nanenane. PICHA:
MPIGAPICHA WETU

DIT, TGNP waingia makubaliano kiteknolojia

Na Grace Gurisha

TAASISI ya Teknolojia Dar es Sa-
laam (DIT), imeingia makubaliano
na Mtandao wa Jinsia Tanzania
(TGNP) ya kuanzisha na kuende-
sha programu ya pamoja ya kitovu
cha teknolojia, jinsia na uvumbuzi.

Hayo yalisemwa mwishoni mwa
wiki na Mkurugenzi Mtendaji wa
TGNP, Lilian Liundi, baada ya ku-
saini makubaliano hayo ya miaka

Allsema mkataba huo unalenga
kutengeneza vumbuzi na bunifu za
kiteknolojia zenye lengo la kutatua
changamoto za kijinsia, ili kurahi-
sisha uwezeshaji wa wanawake na
usawa wa kijinsia.

“Teknolojia imekuja na fursa
nyingi za maendeleo, lakini wa-
nawake wengi hawayafikii maen-
deleo haya kutokana na sababu
mbalimbali ndiyo maana tukaja
na makubaliano haya,” alifafanua
Liundi.

Alisema takwimu za Umoja wa
Mawasiliano ya Kimataifa za mwa-
ka 2019 zinaonesha kuwa kuna
pengo la kijinsia kwa asilimia 10 ka-
tika matumizi ya mtandao (inter-
net) duniani, ukanda wa Jangwa la
Sahara ni wa pili kwa kuwa na pen-
go kubwa la kijinsia kwa matumizi
ya mtandao huo.

Alisema kwa upande wa Tan-
zania takwimu hizo, zinaonesha
kuwapo kwa pengo la kijinsia kwa

asilimia 11, wanawake watumiaji
wa mtandao ni asilimia 77 na wa-
naume asilimia 86, hali hiyo ime-
sababisha mafanikio ya wanaume
yamejulikana zaidi kuliko wa-
nawake.

Kwa upande wake, Makamu
Mkuu wa Chuo cha DIT, Prof. Prek-
sedis Ndomba, alisema uandaaji
bunifu hizo unawezekana kwa
kuwa taasisi zote malengo yake
yanafanana.

Alisema DIT ni taasisi inayotam-
bulika ndani na nje ya Tanzania
kama iliyobobea katika TEHAMA
inayozingatia masuala ya jinsia ka-
tika taratibu zake, ikiwamo aina ya
kazi za kiteknolojia zinazotengen-
ezwa na wanafunzi.

“DIT itaendelea kuwa kiongozi
wa kutatua changamoto mbalim-
bali kwenye jamii kwa kutumia
TEHAMA, lengo ni kuendelea ku-
tambulika Afrika na ulimwenguni,”
alibainisha Prof. Ndomba.

Alisema taasisi hiyo imebuni
teknolojia nyingi ikiwamo atamizi
ya mtoto njiti, teknolojia ya kum-
saidia mtoto kupumua na mifu-
mo ya kuweka taarifa ili kutatua
changamoto zinazowakabili wa-

Alisema ili kufikia usawa wa ki-
jinsia, wameandaa mwongozo wa
kuwashirikisha wanawake katika
shughuli mbalimbali zinazofanywa
chuoni hapa ili kukuza sayansi na
teknolojia.
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LONDON, England

AUL Pogba aliondoka Manches-
ter United msimu huu wa joto,
akisema alitaka kuonyesha klabu
hiyo ‘ilifanya makosa’.

Kiungo huyo wa kati wa Ufaransa,
ambaye amejiunga na Juventus kwa
uhamisho wa bure, alinyanyua Kombe la
Dunia akiwa na taifa lake mwaka 2018, la-
kini alishinda tu taji la Ligi ya Europa na
Kombe la Carabao katika ngazi ya klabu
katika kipindi chake cha pili cha miaka
sita pale kwenye dimba la Old Trafford.

Kampeni zake tatu za mwisho zilizaa
mabao nane pekee. Lakini Pogba ni moja
ya jina kubwa katika Ligi Kuu tano bora
barani Ulaya mwenye pointi ya kuthibiti-
sha msimu huu.

Kutoka kwa wachezaji ambao wali-
kuwa na msimu mbaya wa mkopo hadi
kwa wengine ambao hawajacheza, ni
nani mwingine anayehitaji msimu mzuri
zaidi. Hebu tuwaangalie hawa:

Dele Alli

Kiwango cha Dele Alli kimepungua
kwa kiasi kikubwa katika miaka minne
iliyopita.

Misimu yake mitatu ya kwanza pale
Tottenham Hotspur akiwa kijana na ka-
tika miaka yake ya mapema alifunga ma-
bao 46. Lakini badala ya kusonga mbele,
alionekana kurudi nyuma, akifunga
mabao 21 tu katika kipindi cha miaka
mitatu na nusu kiasi ambacho Spurs wal-
imruhusu kwenda Everton bila malipo
yoyote ya awali.

Mabadiliko ya mandhari hayakum-
saidia sana Alli, hata hivyo na alishindwa
kufunga katika mechi yoyote kati ya 11
alizocheza, akiwa na mwanzo mmaoja pe-
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kee katika nusu msimu.

Huku presha ikishuka Everton baada
ya kukwepa kushuka daraja, je, mcheza-
ji huyo mwenye umri wa miaka 26
anaweza kwenda vyema kwa kikosi cha
Frank Lampard mwaka huu? Na ni nani
anayejua kitakachofuata kwa mchezaji
huyo wa mara moja wa kimataifa wa
England ikiwa hatafanya hivyo?

Donny van de Beek

Ni vigumu kufikiria uteuzi bora wa usi-
mamizi kwa wakati bora zaidi kwa Don-
ny van de Beek kuliko kuwasili kwa Erik
ten Hag kule Manchester United.

Kiungo huyo wa kati Mholanzi ali-
cheza chini ya Ten Hag mara 110 akiwa
Ajax, akifunga mabao 32, kabla ya kuon-
doka kwenda United.

Lakini alianza mechi nne tu za Ligi
Kuu England ndani ya takriban mwaka
mmoja na nusu chini ya Ole Gunnar Sol-
skjaer kabla ya kwenda kwa mkopo Ever-
ton. Pengine angetarajiwa kuondoka Old
Trafford msimu huu wa joto, lakini chini
ya Ten Hag, ana nafasi kubwa ya kuwa
sehemu muhimu ya timu na kuthibitisha
kuwa Solskjaer alikosea.

Romelu Lukaku

Nafasi ya pili ya Romleu Lukaku pale
Chelsea ilikuwa ya kukatisha tamaa.

Mshambuliaji huyo wa Ubelgiji aliji-
unga tena na Chelsea kutoka Inter Milan
kwa pauni milioni 97.5 msimu uliopita.

Ni wazi hakuwa na furaha pale Stam-
ford Bridge na ingawa alifunga mabao
15, kulikuwa na hisia kwamba, Chelsea
hakuichezea kwa uwezo wake na aliku-
wa ametoka nje ya timu kabisa.

Sasa amerejea Inter kwa mkopo na
ingawa lilikuwa chaguo lake kuondoka,
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LUKAKU

atataka kumwonyesha kocha Thomas
Tuchel kile angekuwa nacho kama ange-
unda timu karibu naye.

Marcus Rashford

Marcus Rashford anaweza kufanya
makubwa kwa Manchester United ili ku-
waonyesha makosa wale wanaodai kuwa
kazi yake ya nje ya uwanja imeathiri soka
lake.

Nyota huyo mwenye umri wa miaka
24 aligonga vichwa vya habari mwaka
2020 na jukumu lake katika kushawishi
serikali kutoa vocha za chakula cha shule
bila malipo kwa wanafunzi katika likizo
za kiangazi.

Alishinda kitabu bora cha mwaka ka-
tika Tuzo za Vitabu za Uingereza mwaka
huu za ‘You Are A Champion’, ambazo
ziliandikwa ili kuwatia moyo vijana.

Lakini Rashford alifanikiwa kufunga
mabao matano pekee katika michuano
yote msimu uliopita hakuna hata moja
tangu Januari.

Rashford lazima aanze vyema msimu
huu ikiwa ataonyesha kuwa anafaa kuwa
sehemu ya kikosi cha England kitaka-
choshiriki michuano ya Kombe la Dunia
nchini Qatar.

Dean Henderson

Golikipa wa wa Manchester United,
Dean Henderson ni mwingine ambaye
ana takriban miezi mitatu ya kujithibit-
ishia ubora ili acheze katika kikosi cha
England cha Kombe la Dunia baada ya ku-
jiunga na Nottingham Forest kwa mkopo.

Mwishoni mwa msimu wa 2020-21, al-
ionekana kumpita David de Gea na kuwa
kipa chaguo la kwanza la United - na ali-
itwa katika kikosi cha England cha Euro
2020, ingawa alilazimika kujiondoa kuto-

ISIKUPITE

SHIRIKISHO la soka barani
Ulaya, UEFA, linachunguza

tukio la mashabiki wa klabu ya
Fenerbahce kuliimba jina la Rais
wa Russia, Vladimir Putin wakati
wa Kipigo cha mabao 2-1 kutoka
kwa Dynamo Kiev ya Ukraine
wakati wa mchezo wa kufuzu
Ligi ya Mabingwa Ulaya. Nyimbo
hizo zilisikika katika Uwanja wa
Fenerbahge mjini Istanbul muda
mfupi baada ya Vitaliy Buyalskiy
kuifungia Dynamo bao la utan-
gulizi katika mchezo ambao
klabu hiyo ya Ukraine ilisonga
mbele katika muda wa ziada.

kana na jeraha.

Hiyo ilikuja baada ya misimu mitatu ka-
mili ya soka wakati wa muda wa mkopo
na Shrewsbury na Sheffield United. Laki-
ni msimu uliopita hakucheza hata mechi
moja ya Ligi Kuu.

Jesse Lingard

Jesse Lingard atakuwa na hamu ya ku-
waonyesha Manchester United walipas-
wa kumpa nafasi zaidi msimu uliopita.

Maisha ya mchezaji huyo mwenye umri
wa miaka 29 yalionekana kudorora hadi
alipojiunga na West Ham kwa mkopo
miezi 18 iliyopita. Alifunga mabao tisa ka-
tika mechi 16 na akashinda mchezaji na
bao bora la mwezi Aprili 2021.

Alirejea Old Trafford kwa kujiamini
sana msimu uliopita wa joto na alifunga
mara mbili akitokea benchi mnamo Sep-
temba, lakini alianza mechi nne pekee
msimu mzima katika mashindano yote.

Aliondoka Old Trafford mwishoni mwa
mkataba wake na sasa amejiunga na Not-
tingham Forest ambako ana nafasi ya
kuonesha ubora wake.
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Extra Time

LONDON, England

SIMU wa Ligi Kuu England 2022-

23 ulifunguliwa rasmi Jumamosi

kwa mechi ya Ngao ya Hisani kati

ya Manchester City (mabingwa
wa ligi) na Liverpool washindi wa pili.

Na sasa mwishoni mwa
wiki hii pazia rasmi la Ligi
Kuu litafunguliwa na kuna
washambuliaji wengi wa-

naotabiriwa kuweza kuibuka
wafungaji bora msimu huu.

Mohamed Salah wa Liverpool na Heung-
Min Son wa Tottenham walishiriki Kiatu
cha Dhahabu msimu uliopita, wakifunga
mabao 23 kila mmoja.

Wakati huo huo, Cristiano Ronaldo wa
Manchester United na Harry Kane wa
Spurs ni miongoni mwa washindi wengine
wa zamani wa tuzo hiyo wanaotarajiwa
kutinga tena msimu huu.

Pia kuna wagombea wapya wanaowania
tuzo hiyo, huku nyota wa Manchester City
Erling Haaland na Darwin Nunez wa Liver-
pool wakitarajiwa kuanza msimu wao wa
kwanza katika soka la Uingereza.

Makala hii inawaangalia nyota wa-
naoweza kuibuka kuwa vinara wa mabao
msimu huu:

Erling Haaland

Huenda bado hajapiga mpira kwenye
Ligi Kuu England, lakini ni ngumu kuanga-
lia zaidi ya Haaland anayeongoza kwenye
orodha ya wafungaji msimu huu.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka
22 alifunga mabao 86 katika mechi 89 al-
izoichezea klabu ya awali ya Borussia Dort-
mund na ilimchukua dakika 12 tu kufunga
bao lake la kwanza akiwa amevalia jezi ya
City huku akifunga bao katika ushindi wao
wa kabla ya msimu mpya dhidi ya Bayern
Munich.

Mzaliwa huyo wa Jiji la Leeds mwenye

urefu wa futi 6 na inchi 5, hatakuwa na shi-
da kuzoea ugumu wa mpira wa miguu wa
Uingereza na ana uhakika wa kupata nafasi
nyingi.

City wamekuwa wafungaji bora wa
kitengo hicho katika kila misimu mitano
iliyopita, ambayo ni pamoja na kufumania
nyavu 99 msimu uliopita licha ya kutokuwa
na mshambuliaji wa kati anayetambulika
katika kikosi chao.

Haaland atakuwa kiongozi na dalili zote
zinaonyesha kwamba anaweza kufunga
mabao 20 zaidi angalau kwenye ligi msimu
huu.

City watatumaini atatinga hatua kwa
hatua watakapokabiliana na safari ngumu
dhidi ya West Ham siku ya ufunguzi, waki-
wa hawajashinda mechi yoyote kati ya tatu
zilizopita kwenye Uwanja wa London.

Harry Kane

Baada ya kuanza kwa taratibu msimu uli-
opita, Kane alimaliza kampeni akiwa ame-
funga mabao 17, ikiwa ni jumla yake ya
chini kabisa katika Ligi Kuu tangu
mwaka 2014.

Alifunga mabao sita pungufu
kuliko mchezaji mwenzake Son
na atatamani kurejea kileleni mwa
chati msimu huu huku akitazamia
kunyakua kiatu cha dhahabu cha nne
kwenye Ligi Kuu.

Nahodha huyo wa England hapaswi
kukosa huduma huku Son na Dejan Ku-
lusevski, pamoja na wachezaji wapya
waliosajiliwa, Ivan Perisic na Richarlison,
watafanya kazi pamoja naye katika tatu ya
mwisho.

Spurs pia wanapigiwa upatu kuwa na
msimu mzuri chini ya Antonio Conte na
ikiwa wanataka kuwapa changamoto Man-
chester City na Liverpool kileleni mwa
msimamo, bila shaka Kane atalazimika ku-
funga zaidi.

Amehusika katika mabao 17 katika mechi
13 za Ligi Kuu dhidi ya Southampton (ma-
bao 11, pasi za mabao sita).
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Gabriel Jesus

Gabriel Jesus ameondoka Manchester City
na kwenda Arsenal na inaonekana wazi kuwa
atacheza kama mshambuliaji namba moja
pale kwenye Uwanja wa Emirates na atapata
muda wa mara kwa mara wa kucheza.

Nyota huyo mwenye umri wa miaka 25 ali-
fikisha idadi mara mbili pekee ya mabao ya
Ligi Kuu ya England katika misimu sita akiwa
na City.

Lakini kwa kiasi kikubwa alikuwa na jukumu
la usaidizi kule Manchester, wakati anaweza
kuwa mtu anayeongoza Arsenal.

Kocha wa washikabunduki hao, Mikel Arteta
atatumaini kwamba Jesus anaweza kufunga
mabao yatakayowawezesha kutinga hatua ya
nne-bora na anaonekana kuwa chaguo zuri.

Washikaji hao wa London Kaskazini wataku-
wa na motisha ya ziada msimu huu.

Callum Wilson
Mshambuliaji wa Newcastle United, Cal-
lum Wilson anatarajiwa kuwa na changa-
moto kubwa zaidi kwenye jedwali kufua-
tia kumalizika kwa msimu uliopita.
Wilson ni mfungaji aliyethibitishwa
katika kiwango cha Ligi Kuu huku wak-
iwa bado hawajasajili mshambuliaji
mwingine msimu huu wa joto, anaweza
kutegemewa sana kufunga mabao - mradi
ataendelea kuwa fiti.
Atakuwa na matumaini ya kupata mashuti
mengi, huku Newcastle wakiwakaribisha Not-
tingham Forest waliopanda daraja katika mch-
ezo wao wa ufunguzi. Vijana wa Eddie Howe
wameshinda mechi tano kati ya sita za mwisho
kwenye uwanja wa nyumbani.

Mohamed Salah

Ni vigumu kumpuuza Mohamed Salah - na
Liverpool wakikabiliana na Fulham kuanza
msimu wao, kuna kila nafasi Mmisri huyo ku-
pata mikwaju mingi inayolenga lango.

Mchezaji mwenzake Nunez pia atakuwa na
matumaini ya kuanza kwa haraka baada ya
kufumania nyavu mara nne katika mechi za
kujiandaa.
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“KWENYE soka huwezi kujua,
siwezi kusema kimsingi, yote inat-
egemea. Lakini kimsingi, naweza
kusema kuna uwezekano mkubwa
akabaki na naweza kusema kama
rais nitafanya kila niwezalo kwa
ajili yake, atabaki Barcelona. Kitu
cha kwanza kusema tunataka
Frenkie de Jong abaki Barcelona.
Tunampenda mchezaji huyu na
yeye kama binadamu. Nataka abaki
Barcelona. Ni mchezaji wa hali ya
juu na mtu mzuri.” Rais wa Barce-
lona, Joan Laporta.

“KATIKA soka huwezi kujenga
kitu muhimu ndani ya siku moja,
unatakiwa kwenda hatua kwa
hatua na kujaribu kuongeza ubora,
kuongeza idadi ya wachezaji kwe-
nye kikosi chako. Usisahau kuwa
timu inapokaa kwenye nafasi

nne za juu na kucheza michezo
ya Ulaya unahitaji kukabiliana na
mashindano manne kwa njia bora
zaidi.” Kocha wa Tottenhma Hot-
spur, Antonio Conte.

“NAJIVUNIA kuvaa tena jezi hii

va Nacional. Asante kwa msaada
wako wote. Tutaonana hivi karibuni
namna gani tunaweza kuisaidia
klabu kusonga mbele na mimi pia
kuwa sehemu ya mafanikio yake.”
Luis Suarez.
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Na Adam Fungamwango

UMAMOST ijayo, klabu ya Yanga
inakwenda kukamilisha tama-
sha lake la kila mwaka ambalo
limepewa jina la ‘Wiki ya Mwa-
nchi.
Ingawa bado mpaka
sasa klabu hiyo haijatoa
taarifa rasmi lakini tetesi
zinasema kuwa huenda
ikacheza mechi dhidi ya
Vipers ya Uganda, au Red
Arrows ya Zambia kwenye

kilele cha tamasha hilo.

Kuanzia leo tarehe moja Ago-
sti, wanachama na mashabiki wa
Yanga Tanzania nzima watakuwa
kwenye pilikapilika ya kutembe-
lea maeneo mbalimbali na kufanya
shughuli za kijamii, ikiwa ni pamoja
na kutoa misaada.

Wiki hii hutumika kutembelea vi-
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tuo vya watoto yatima, hospitalini,
magereza mbalimbali na maeneo
mengine yenye uhitaji.

Mara nyingi klabu hiyo hufanya
hivyo katika kile kinachoonekana
kurudisha kwa jamii, kwani ni moja
kati ya klabu mbili zenye mashabiki
wengi nchini. Jinsi mashabiki wana-
vyojaa uwanjani kila inapocheza,
kuifuatilia na kuishabikia, klabu
hiyo imeona nayo ina cha kufanya
kwa jamii hiyo.

Rais wa Klabu hiyo, Injinia Hersi
Said ambaye amechaguliwa hivi
karibuni anasema mwaka huu
wamepania kuifanya Wiki ya Mwa-
nanchi kuwa ya kipekee.

Mwisho wa wanachama na
mashabiki wa klabu hiyo kufanya
yote hayo, yatahitimishwa Juma-
mosi wakati itakapocheza mechi
ya kirafiki na mara nyingi huwa
na timu kutoka nje ya nchi, kua-
shiria kufungua mwanzo wa msimu
mpya.

&o
=
<
S
u.!
-

MASHABIKI wa Manchester
United wamegawanyika kuhusu
uteuzi wa Sir Alex Ferguson
kuwa mshauri wa klabu hiyo.
Kupitia Twitter mashabiki hao
wanadai ni hatua nzuri, lakini
sio wakati sahihi kwa mkongwe
huyo kuingia kwenye bodi ya
maamuzi wakati mambo mengi
hayako sawa.
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Kabla ya mechi hiyo huwa kuna
utambulisho wa wachezaji wa-
naotumika kwa msimu mzima wa
mashindano.

Yanga iliamua kuifuata klabu ya
Simba ambayo ndiyo mwanzilishi
wa tukio kama hilo tangu 2009,
ambayo mwaka huu italifanya kwa
mara ya 13.

Aliyekuwa  Mwenyekiti ~ wa
Simba wakati huo, Hassan Dalali
ndiye aliyeasisi tamasha waliloliita
Simba Day, akiwa na Katibu Mkuu
wake Mwina Kaduguda na baada
ya kuonekana kufana na kuwa na
tija kila miaka inavyozidi kusonga
mbele, watani zao nao wakaamua
kuungana nao, mwaka 2019.

Ni tamasha ambalo huwa ni
kama mtoko kwa familia, kwani li-
cha ya soka, hujumuisha muziki na
burudani zingine mbalimbali am-
bapo huanza mapema tu kuanzia
sasa sita mchana na kuendelea.

Kuingia kwa Yanga nao kufanya
tamasha lao kama ilivyokuwa kwa
Simba kumezidi kuleta chachu
kwani mchuano unakuwa haupo
tu kwenye soka, bali hata kwenye
kuangalia tamasha lipi limefana
zaidi.

Hiyo inasababisha viongozi wa
klabu hizo kuwa makini, ikiwamo
ubunifu ili kufanya matamasha yao
yavutie.

Mwaka huu Yanga inakwenda
kufanya tamasha la Wiki ya Mwa-
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2 nanchi kwa mara ya nne.

Yanga, Djuma

kwenye mechi

wiki/hiyo kwa

Mwandishi wa makala hii anaku-
letea matokeo ya mechi ambazo
Yanga imecheza mechi zake hizo
tangu ilipoanza mwaka 2019.

1. Yanga 1-1 Kariobangi
Sharks (2019)

Ilikuwa ni Agosti 4, 2019, Yanga
ilipomaliza Wiki ya Mwananchi
yake ya kwanza kwenye Uwanja
wa Benjamin Mkapa, Dar es Sa-
laam ikicheza dhidi ya Kariobangi
Sharks kutoka nchini Kenya.

Hata hivyo, mashabiki na wana-
chama wa klabu hiyo hawakuwa
na mwanzo mzuri, baada ya kula-
zimishwa sare ya bao 1-1 na kurudi
nyumbani wanyonge.

Dakika tatu baada ya ma-
pumziko, wageni walipata bao la
kuongoza lililowekwa wavuni na
Patrick Otieno.

Dakika tisa baadaye, yaani daki-
ka ya 57 kwa mkwaju wa penalti.
Alikuwa ni kiungo mpya aliyesajil-
iwa kutoka nchini Rwnada, Patrick
Sibomana, aliyeikwamisha pen-
alti hiyo wavuni na kuifanya mechi
hiyo kwenda sare.

2. Yanga 2-0 Aigle Noir
(2020)

Mwaka uliofuata ulikuwa mzuri
kwa Yanga. Pamoja na kuliboresha
vema tamasha lake, lakini ilipata
ushindi wa kwanza kwenye mechi
yake iliyocheza Agosti 30, 2020
kwenye Uwanja wa Benjamin
Mkapa dhidi ya Aigle Noir kutoka
Burundi.

Ni mechi ambayo ilimtambuli-
sha kipa Erick Johora aliyekuwa ak-
iidakia timu hiyo, wengi wakidhani
kuwa ni Mrundi, lakini baadaye
ilikuja kufahamika kuwa ni Mtan-
zania.

Msimu mmoja baadaye Yanga
ilimsajili na mpaka leo bado yupo.
Kwenye mechi hiyo alifanya kazi
kubwa sana kuokoa mashambulizi
ya wenyeji kiasi cha kuvutiwa naye.

Yanga ilishinda mabao 2-0, Tu-
isila Kisinda raia wa Jamhuri ya
Kidemokrasi ya Congo akiwa ndiyo
kwanza amejiunga na timu hiyo
kutoka AS Vita Club akifunga bao
dakika ya 38, kabla ya Mghana Mi-
chael Sarpong kupachika bao la
pili dakika ya 51 kutokana na krosi
ya Ditram Nchimbi.

3. Yanga 1-2 Zanaco (2021)

Mwaka jana, Yanga ilitia fora
kwenye tamasha lake kwa kujaza
watu wengi zaidi kuliko miaka ili-
yotangulia na kuvunja rekodi.

Hata hivyo, ndiyo mechi ambayo
kwa mara ya kwanza ilipoteza kwe-
nye kilele cha Wiki ya Mwananchi,
ilifungwa mabao 2-0 dhidi ya Za-
naco kutoka nchini Zambia.

Kwenye mechi hiyo iliyochezwa
Agosti 29, Yanga ilianza kutangulia
kwa bao la dakika ya 30, mfungaji
akiwa ni Heritier Makambo akipata
pasi safi kutoka kwa Feisal Salum.

Zanaco ilicharuka na kusawa-
zisha dakika ya 60 kupitia kwa
Ackim Mumba, kabla ya Kelvin Ka-
pumbu kukwamisha mpira wavuni
dakika ya 76, akiandikisha bao la
ushindi kwa wageni.




HABARI DODOMA

Dodoma
Kuwa na

mabasi
makubwa
va abiria

Na Augusta Njoji,

DODOMA

MAMLAKA ya Udhibiti wa
Usafiri Ardhini (LATRA), im-
ekamilisha mpango mkakati
wa usafiri ndani ya Jiji la Do-
doma, unaolenga kuwa na
mabasi makubwa kama ili-
vyo kwa Jiji la Dar es Salaam.

Mkurugenzi wa Udhibiti
Usafiri wa Barabara kutoka
LATRA, Johanses Kaha-
tano, alieleza hayo mwis-
honi mwa wiki jijini hapo
alipokuwa akijibu swali la
mwandishi wa habari aliye-
hoji mkakati wa mamlaka
hiyo kuimarisha usafiri Do-
doma kutokana na kukua
kwa kasi.

Alisema baada ya kuka-
milisha mpango mkakati
wataalika wawekezaji.

“Kwa  Dodoma tuna
mpango mkubwa ambao ni
kwa ajili ya kupata mabasi
makubwa kama Dar es Sa-
laam, pia mpango kazi wa
usafiri Dodoma umekami-
lika baada ya hapo tutatoa
fursa kwa wawekezaji wa
kuweka viwango vikubwa.
Kwahiyo Dodoma tupo na
tunafuatilia. Pia Mpango
kwa ajili ya usafiri,” alisema.

Awali, Mkurugenzi Mkuu
wa LATRA, Habibu Su-
luo, alisema kwa mwaka
2022/23, LATRA imejipanga
kuhakikisha kuwa huduma
bora na salama za usafiri ar-
dhini zinawafikia wananchi,
kuondoa kero mbalimbali.

Alisema kwa mwaka huo,
Mamlaka imepanga kuku-
sanya Sh. bilioni 41.7 kupi-
tia vyanzo vyake vya ma-
pato mbalimbali ikiwamo
matumizi ya mfumo wa
tiketi mtandao.

Pia LATRA imesajili kwe-
nye kanzidata yake madere-
va 10,324 katika vyombo vya
usafiri vinavyotoa huduma
za usafiri wa kibiashara.

Mkurugenzi Mkuu wa Kampuni ya Maziwa ya Dodoma Halisi, Anthony Msanga, akizungumza na waandishi wa habari (hawapo pichani) jijini Dodoma
juzi, kuhusu umuhimu wa wataalamu wa mifugo kutoa elimu kwa wafugaji ili waweze kufuga kisasa. PICHA: PETER MKWAVILA

Mizengo Pinda atahadharisha
w’biashara uchakachuaji bidhaa

Na Augusta Njoji, DODOMA

AZIRT Mkuu mstaafu,
Mizengo Pinda, ame-
wataka  wafanyabi-
ashara nchini kuwa
waadilifu na kujiepusha na kuchaka-
chua bidhaa kwa kuwa inachangia
kushusha ubora.

Aidha, alisema viongozi wa serikali
wana wajibu wa kuwajibika kusaidia
wafanyabiashara na wajasiriamali ili
wafanye vizuri kwenye shughuli zao.

Alitoa kauli hiyo jana kwenye
kongamano la uongozi na biashara
lililoandaliwa na Taasisi ya King-
dom Leadership Network Tanzania
(KLNT).

Alisema kuna wafanyabiashara
kwa tamaa zao za kujipatia fedha
kwa wurahisi hukosa uadilifu na
kuchakachua bidhaa hali inayosaba-
bisha kukosa ubora na kuharibu
soko.

“Uadilifu  katika biashara ni
muhimu na kujiepusha kuchaka-
chua bidhaa ili kupata fedha kwa

urahisi, pia tunakutegemea uchang-
ie serikalini ulipe kodi na ushuru
unaotakiwa wewe ndiyo wa kwanza
kukwepa, halafu unasema mimi
mjasiriamali mzuri wewe sio mzuri,”
alisema. Alisema viongozi wa ovyo
ndani chama au serikali wanatokana
na kukosa misingi ya uongozi.

“Utawala unasimamiwa na serikali
na katika mfumo wetu ulivyo serikali
inawekwa pale, lakini inatokana na
siasa, kwa hiyo katika kuongoza
nchi, vyama uongozi lazima utam-
bulike kwamba una nafasi kubwa
sana, ukipata majitu ya ovyo kwenye
chama, au serikali hamuendi, kwa-
sababu hawana misingi ya uongozi,
kila eneo utakalogusa uongozi ni la-
zima,” alisema.

Kuhusu viongozi wa serikali kuwa-
saidia wajasiriamali, Pinda alisema,
“Sisi ndiyo tumewaweka mtuongoze,
ni lazima ukitoka hapa useme nita-
fanya juu na chini kuwasaidia wa-
jasiriamali wadogo wafanye vizuri
kwenye shughuli zao, kama hujali
wewe siyo kiongozi mzuri.”

Pinda ambaye ni mlezi wa taasisi
hiyo, alisema uongozi ndiyo utaka-
omsaidia mjasiriamali kutoa mchan-
go kwa taifa.

“Uongozi unaweza ukawa wa ku-
wekwa au kusimikwa, kwenye bi-
ashara tunazofanya kuna kitu hatu-
fanyi, mtu anaanza kienyeji tu kama
Mzee Pinda kuna misingi yake, wewe
mjasiriamali ambaye una kampuni
usipopata maarifa ya kukuwezesha
kuwa kiongozi mzuri kwenye kam-
puni yako utafeli,” alisema.

Kwa upande wake, Katibu Mkuu
Kiongozi mstaafu, Balozi Ombeni
Sefue, akizungumzia uongozi un-
aofaa katika dunia inayobadilika,
alipongeza taasisi hiyo kwa kuandaa
programu za kujenga vijana na waja-
siriamali kwenye misingi ya uadilifu
na ujasiriamali.

“Haitoshi kila mtu kulalamika
hakuna ajira na hakuna wa kuten-
geneza ajira, nchi haiwezi kwenda
mbali, lakini lazima kuwapa vijana
ujuzi wanaohitaji ili kuanzisha bi-
ashara vizuri inavyopaswa na sio

kukurupuka, kile unachotaka kufan-
ya kipime kwa vigezo,” alisema.

Hata hivyo, alisema kero zilizoko
duniani ikiwamo ugonjwa wa co-
rona na mfumuko wa bei unatokana
na kutokuwa na uongozi mzuri.

“Mabadiliko ya hali ya hewa mwa-
ka huu dunia inafanya mkutano wa
27 wa kukabiliana na mabadiliko ya
hali ya hewa (COP27) nchini Uswisi,
lakini licha ya kufanyika kwake
viongozi wamekuwa wakitoa ahadi
zisizotekelezeka na nchi maskini
zinaathirika zaidi japo wao sio wali-
oharibu mazingira,” alisema.

Awali Meya wa Jijila Dodoma, Prof.
Davis Mwamfupe, alisema katika
mabadiliko ya kidunia lazima kuwe
na viongozi ambao wameandaliwa
vyema. “Mkutano huu unalenga
kusisitiza katika hali ya kubadilika
lazima uwaandae viongozi na maan-
dalizi ya hao viongozi iwe wajasiri-
amali, kuna umuhimu wa kuandaa
viongozi wafuate zile kanuni za
msingi katika utawala, watende haki
wawe na uwazi,” alisema.

Warajis wakumbushwa maamuzi kimkakati

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

TUME ya Maendeleo ya Ushirika
imewataka Warajis Wasaidizi wa
Vyama vya Ushirika katika mikoa
nchini kuandaa mipango na ku-
fanya maamuzi ya kimkakati yanay-
otekelezeka kwenye majukumu yao.

Kaimu Mrajis wa Vyama vya Ush-
irika, Juma Mokili, ambaye ni Mkuru-
genzi wa Utafiti na Mafunzo kutoka

tume hiyo, alitoa kauli hiyo mwis-
honi mwa wiki alipokuwa akifunga
mafunzo ya menejimenti ya vihatari-
shi kwa warajis hao.

Alisema ili kupanga mipango in-
ayotekelezeka katika tume hiyo ni
lazima kuhakikisha wanazuia kila
viashiria vihatarishi katika mipa-
ngo yao. “Kama mnavyofahamu tuko
hapa kwa ajili ya kuhudhuria mafun-
zo ambayo yatatujengea uelewa na

kutuwezesha kuanzisha na kusima-
mia mifumo ya menejimenti ya vi-
hatarishi katika ofisi zetu,” alisema
Mokili.

“Mafunzo haya yanafanyika kwa
mujibu wa maelekezo yaliyomo kwe-
nye mwongozo wa kuanza fremu ya
menejmenti ya vihatarishi katika
taasisi za serikali uliotolewa mwaka
2012 na Wizara ya Fedha na Mipango
kupitia Idara ya Mkaguzi wa ndani.”

Alisema lengo la mwongozo huo
ilikuwa ni kutoa dira ya uanzishwaji
na utekelezaji wa mfumo menejmen-
ti ya vihatarishi katika taasisi za seri-
kali. Awali, Mkaguzi Mkuu wa ndani
wa serikali msaidizi wa vihatarishi,
mifumo na udhibiti wa ndani, Abra-
ham Msechu, alisema usimamizi wa
vihatarishi ni eneo muhimu kwa kila
taasisi katika utendaji kazi wake ili
kufikia malengo waliyojiwekea.

Alisema hapo mwanzo walikuwa
wanafanya kazi kwa kufikirika na
kusababisha kutofikia malengo wa-
nayojiwekea, lakini baada ya kuanza
kutumia mfumo huo kumekuwa na
mabadiliko makubwa.

Mkaguzi Mkuu wa ndani wa tume
hiyo, Mwanaidi Kalela, alisema
mafunzo hayo ni muhimu katika
dhana ya vihatarishi, sifa na namna
ya kuibua katika maeneo yao ya kazi.
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Wazazi waonywa
kutumia watoto
maonyesho Nanenane

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

JESHI la Polisi mkoani Mbeya, limetangaza msa-
ko na kuwachukulia hatua kali za kisheria, wazazi
na walezi wale watakaowatumia watoto kwenye
biashara zao wakati wa maonesho ya wakulima
Nanenane yanayoanza leo.

Mwakilishi wa Kamanda wa Jeshi la Polisi Mkoa
wa Mbeya ambaye ni Ofisa wa Polisi Jamii, ACP
Ndimbweku Mwalukasa, alitoa kauli hiyo mwishoni
mwa wiki wakati wa kutoa elimu kwa wananchi
mambo wanayotakiwa kuyafanya kwenye maa-
hapo.

Alisema miongoni mwa mambo wanayopaswa
kuzingatia wananchi ni kuacha kuwatumia wa-
toto kwenye biashara zao zikiwamo za kutembeza
bidhaa mbalimbali kwenye maonyesho hayo na
watakaobainika watashughulikiwa kwa mujibu wa
sheria.

Aliwakumbusha wazazi na walezi usalama wa
watoto wao wakati wa msimu huo wa maonyesho
hayo kuhakikisha wanapotoka na watoto wawe ma-
kini ili wasipotee au kupata madhara mengine.

“Polisi jamii Mkoa wa Mbeya tumeamua kutoa
elimu kwa wananchi juu ya masuala mbalimbali iki-
wamo usalama na mali zao ili kujiepusha na mad-
hara mbalimbali ikiwamo wizi na uhalifu mwing-
ine,” alisema.

Kwa upande wake, Ofisa wa Polisi Jamii Hal-
mashauri ya Jiji la Mbeya, Vitalis Nyenza, alisema
Jeshi la Polisi limejipanga kikamilifu kudhibiti vi-
tendo vyote vya uhalifu kwa kuhakikisha doria na
misako mbalimbali inaendelea kufanyika maeneo
mbalimbali.

Aliiomba jamii kutoa ushirikiano ili kudhibiti na
kubaini mahali penye viashiria vya vitendo viovu.

Kwa upande wake, Ofisa wa Kikosi cha Usalama
Barabarani jijini Mbeya, Andreas Chale, alisema
wamejipanga kusimamia sheria mbalimbali za
barabarani.

Alisema miongoni mwa mambo watakayofanya
kwenye maadhimisho hayo ni watumiaji wa vy-
ombo vya moto kutumia njia zilizoainishwa na
kuheshimu alama za barabarani ili kutowabugudhi
watembea kwa miguu na watu wenye ulemavu.

Alielekeza madereva bajaji na bodaboda kutoz-
idisha abiria na atayebainika kukiuka utaratibu
atakamatwa na kuchukuliwa sheria.

Wenye ulemavu hatarini magonjwa ya kuambukizwa

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

ATU wenye ulemavu, wako
hatarini kupata magonjwa
ya kuambukizwa kutokana
na kundi hilo kusahaulika
licha ya serikali kuonyesha jitihada za kul-
ishirikisha kwenye kampeni na elimu ya
magonjwa hayo.

Kauli hiyo ilitolewa mwishoni mwa
wiki na Mkuu wa Huduma za Tiba, Uon-
gozi na Uchunguzi kutoka Hospitali ya Ru-
fani ya Kanda Mbeya (MZRH), Dk. Uwesu
Mchepange, alipozungumza na Nipashe
kuhusu ushiriki wa watu wenye ulemavu
kwenye maadhimisho ya Siku ya Homa ya
Ini Duniani.

Dk. Mchepange alisema kwenye maa-
dhimisho ya Siku ya Ini mwaka huu
walijikita kulisaidia kundi la watu wenye
ulemavu, ambalo kwa kiwango kikubwa
halina elimu ya kutosha juu ya mapamba-
no dhidi ya ugonjwa huo na kuwa kwenye
hatari kubwa ya kuambukizwa au kuam-

bukiza ugonjwa huo.

Alidai kuwa katika takwimu za mwaka
2021 duniani zaidi ya watu milioni moja
wanapoteza maisha kila mwaka kutokana
na homa ya ini duniani au vitu ambavyo
vinavyoambatana na homa hiyo.

Alisema inakadiriwa asilimia 4.4 ya Wa-
tanzania, wanamaambukizi ya virusi vya
homa ya ini, lakini watu wanaogopa zaidi
virusi vya ukimwi kuliko virusi vya homa
hiyo.

“Hatari ya ugonjwa wa ini inatokana na
uwezo wa kuambukiza virusi vyake kuwa
mkubwa zaidi kuliko virusi vya ukimwi
ndiyo sababu ya kuliona kundi hili watu
wenye ulemavu kulipa kipaumbele kwa
sababu unapozungumzia homa ya ini
hasa hii inayosabishwa na virusi inaam-
bukiza kwa njia mbalimbali na njia kuu ni
zile zile ambazo zinaambukiza virusi vya
Ukimwi,” alieleza Dk. Mchepange.

Alishauri jamii kuachana na ngono
zembe na kutahadharisha kuwa ugonjwa
huo hauna kinga na huambukiza pia ku-

toka kwa mama kwenda kwa mtoto, ku-
changia vitu vyenye ncha kwa wale wa-
najidunga dawa ya kulevya. Kwa upande
wake, Daktari bingwa wa magonjwa ya
ndani, Dk. Peter Kishimbo, alisema ma-
gonjwa ya homa ya ini dalili zake ni ma-
cho kuwa ya njano, homa, tumbo kuuma
upande wa kulia, viungo kuuma, kuhari-
sha na kutapika.

Mwenyekiti wa Chama cha Watu wenye
ulemavu Mkoa wa Mbeya, Juma Mwam-
pepo, aliushukuru uongozi wa Hospitali
ya Rufani ya Kanda Mbeya kwa kutam-
bua umuhimu wa kundi la watu wenye
ulemavu ili kupata elimu ya homa hiyo
kwa kuwa wengi hawakuwa na uelewa wa
kutosha kuhusu ugonjwa huo.

Aidha, Mwampepo alisema hospitali
hiyo imeweka utaratibu kuwahudumia
watu wenye ulemavu.

Aliziomba taasisi na idara nyingine ku-
tumia utaratibu huo ili kusaidia watu we-
nye ulemavu kusikilizwa na kuhudumiwa
kikamilifu bila vikwazo vyovyote.

Mwakilishi wa Kamanda wa Polisi Mkoa wa Mbeya ambaye ni Ofisa wa Polisi Jamii, ACP Ndimbwelu Mwalukasa, mwishoni mwa
wiki alitoa elimu ya usalama wa raia na mali zao katika maadhimisho ya Siku ya Wakulima maarufu Nanenane ambayo kitaifa

MWAKALINGA

Operesheni yanasé raia 169 wa kigeni kuingia nchini bila kibali

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

JESHI la Polisi mkoani Mbeya,
limefanikiwa kuwakamata raia 169
wa kigeni kwa kosa la kuingia nchini
kibali baada ya kufanya operesheni
na misako mbalimbali katika kip-
indi cha kuanzia Januari hadi Julai
mwaka huu.

Kwa mujibu wa taarifa ya Kaman-
da wa Polisi Mkoa wa Mbeya, Ulrich
Matei, kati yao ni raia kutoka nchini
Ethiopia (97), Somalia (37), Burundi
(7), Rwanda (21), Kenya (2), Uganda
(1), Malawi (1) na Angola (1).

Alisema miongoni mwa wal-
iokamatwa ni watoto ambao wal-
iokuwa wanasafirishwa kwenda
nchi zingine kufanya kazi.

Aidha, Kamanda Matei alisema
magari 11 yalikamatwa yakihusika
kufanya biashara hiyo haramu ya
kuuza watu.

Alitoa takwimu hizo ikiwa ni
maadhimisho ya siku ya kupinga
biashara haramu ya usafirishaji wa
binadamu, ambayo huadhimishwa
kila mwaka Julai 30, kwa lengo la
kutoa elimu na tathmini ya biashara
haramu za watu.

Katika taarifa yake Kamanda
Matei alisema, Watanzania saba wa-
likamatwa kwa kosa la kujihusisha
na biashara hiyo na kuwataja wal-
iokamatwa kuwa ni Angelile Nasson
(43), Brown Larisa (46), Augustino
Michael (40), Hemed Abeid (46),
Maneno Kujokwa (27), Paul Mwam-
konga (47) na Kurwa Ngoro (35).

“Usafirishaji haramu wa binada-
mu ni kitendo haramu kwa sababu
kimekatazwa na sheria za kimataifa
hususani zile ambazo zinazotetea
na kulinda haki za binadamu, sheria
yetu ya kuzuia na kupambana na
uhalifu wa aina hii “The Anti-Traf-

ficking in Persons Act, No. 6, 2008
imeharamisha matendo yote yenye
viashiria vya usafirishaji wa binad-
amu wenye lengo la kumtumikisha
binadamu kwa kiunyonyaji na ikiwa
ni pamoja na kumtendea matendo
yanayokiuka haki zake kama bin-
adamu,” alisema Matei.

Kamanda Matei alieleza chanzo
cha biashara hiyo kuwa ni mabhitaji
makubwa ya nguvu kazi ambayo sio
ya gharama na inayopatikana bila
kufuata sheria na taratibu zilizowek-
wa na serikali.

Aidha, kuibuka kwa soko la ngono
katika baadhi ya nchi duniani amba-
lo linahitaji wanawake na wasichana
uhitaji wa soko la viungo vya bin-
adamu duniani kama figo. Vile vile
viungo vya binadamu vinahitajika
katika ushirikina.

Alisema mwaka 2021, kulikuwapo
na tukio la kuwahusisha watoto 14

waliokolewa na Jeshi la Polisi Mkoa
wa Mbeya wakiwa wanaenda kutu-
mikishwa kazi ya kuchunga mifugo
huko Wilaya ya Mbarali.

Kadhalika, hatua mbalimbali zi-
lizofanywa na jeshi hilo kuwa ni ku-
wakamata na kuwachukulia hatua
za kisheria wote wanaojihusisha
na biashara hii, kuongeza juhudi za
kuelimisha jamii ili ipate uelewa wa
madhira wanayoyakuta wanawake,
wasichana, watoto na vijana wao-
danganywa kwenda kufanya kazi
ndani au nje ya nchi bila kufuata
taratibu za kisheria.

Kufanya ukaguzi na utambuzi
wa waathirika katika maeneo ya vi-
wanja vya ndege na kutoa mafunzo
maalum ya kuzuia na kupambana
na usafirishaji haramu wa binada-
mu.

Mafunzo ambayo yalihusisha
maofisa kutoka ofisi ya katibu wa

Sekretarieti ya Kuzuia na Kupam-
bana na Usafirishaji Haramu wa
Binadamu - Wizara ya Mambo ya
Ndani ya Nchi, Mwenyekiti ya
Bodi ya Wakurugenzi wa Shirika la
Tanzania Relief Initiatives, maofisa
kutoka Jeshi la Polisi, Magereza na
Uhamiaji, Idara ya Mahakama na
Ustawi wa Jamii kwa lengo la ku-
wajengea uwezo na weledi katika
utendaji kazi.

Alitoa wito kwa wananchi kuen-
delea kutoa taarifa za kuwafichua
mawakala wa usafirishaji wahami-
aji haramu kutokana na wengi wao
kuwa ni wakazi wa maeneo yao na
wanawajua na kuendelea kutoa
taarifa wanapoona watu au kikundi
cha watu wanachokitilia shaka ili
hatua za haraka zinafanyike iki-
wamo ya kuwakamata kwa ajili ya
upelelezi na kujiridhisha juu ya
uraia wao.
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PM aagiza wizara za habari kuhamasisha sensa

Na Mwandishi Wetu

AZIRI Mkuu, Kassim

Majaliwa amezitaka

Wizara za Habari

Zanzibar na Bara,

kutumia vyombo vya habari kue-

limisha jamii ili ifahamu maswali

ya msingi yanayoulizwa kwenye

sensa ya watu na makazi itakay-
ofanyika Agosti 23, mwaka huu.

Majaliwa ambaye ni Mwenyekiti

wa Kamati ya Kitaifa ya Sensa ya

Watu na Makazi aliyasema hayo ka-
tika kikao cha sita cha kamati hiyo
kilichofanyika mjini Unguja.

Alisema ili wananchi wajitokeze
kuhesabiwa ni lazima wawe na
taarifa watakayohojiwa kuondoa
hofu ya maswali yanayoulizwa na
upotoshaji.

Pia alisema ni muhimu kutumia
mitandao ya kijamii kufikisha
elimu hiyo kwa kuwa watu wengi
wamo humo na taarifa zinawafikia
kwa urahisi, huku akipongeza ush-

irikiano wa pande zote za Muun-
gano.

Alimshukuru  Mwakilishi  wa
Shirika la Umoja wa Mataifa lin-
alosimamia Idadi ya Watu Duniani
(UNFPA) nchini, kwa kuendelea
kuunga mkono sensa huku akim-
hakikishia ushirikiano thabiti.

Mwenyekiti mwenza wa Kamati
hiyo, Hemed Suleiman Abdul-
la, aliwashukuru viongozi wa ki-
taifa kwa kazi ya kuhamasisha wa-
nanchi kushiriki sensa.

Hemed ambaye ni Makamu
wa Pili wa Rais wa Zanzibar, al-
izishukuru taasisi za dini na
makundi mbalimbali kwa kuende-
lea kutumia fursa walizonazo ka-
tika kuwahamasisha walio kwenye
dhamana zao.

Kwa upande wake mtakwimu
mkuu wa serikali ya Zanzibar,
Salum Kassim Ali, alisema ma-
karani na wasimamizi wa sensa
wameshapatikana na mafunzo ya-
naendelea kwenye shehia na kata.

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa ambaye ni Mwenyekiti wa Kamati Kuu ya Kitaifa ya Sensa ya Watu na Makazi akifungua kikao cha sita cha kamati
hiyo kilichofanyika Melia Hotel Mkoa wa Kaskazini Unguja. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Sababu kikwazo ukuaji kilimo mboga zatajwa

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MKURUGENZI wa Idara ya Kil-
imo, Muhamed Khamis Rashid,
amesema baadhi ya sera na sheria
zinaathiri utekelezaji wa kilimo cha
mboga na matunda, Zanzibar.

Akizungumza na waandishi wa
habari baada ya kikao cha kamati
ya ushauri wa uzalishaji na uende-
shaji wa kilimo cha viungo, mboga
na matunda visiwani humo, alise-
ma alipitia sera na sheria hizo na
kubaini changamoto hiyo inayotak-
iwa kutatuliwa.

Kamati hiyo ilikutana Mjini
Zanzibar kujadili maendeleo na
changamoto za mradi wa viungo,
mboga na matunda.

Alibainisha kuwa kuna sera nane
zenye upungufu zinazoathiri kili-
mo hicho na masoko ikiwamo Sera
ya Kilimo Zanzibar ya mwaka 2002
ambayo haikutoa kipaumbele kwa
kilimo cha mboga na matunda.

Alisema sheria na sera hizo
zitakapofanyiwa marekebisho
zitaondoa changamoto zinazok-

wamisha utekelezaji wa miradi ya
maendeleo, ili kuhakikisha maen-
deleo ya kilimo ni makubwa na
yenye tija.

Alibainisha kuwa mkakati wa
uendelezaji wa kilimo cha mboga
na matunda pamoja na kilimo hai
hauko vizuri, na wameshauriwa
hatua za kuchukua kuwa na mbinu
thabiti.

Akizungumzia soko la kilimo cha
mboga na matunda alisema bado
kunachangamoto soko la ndani
na nje kwa wakulima kusafirisha
mazao na bidhaa zao.

“Juhudi mbalimbali zimefanyika,
tumeshajua mabhitaji ya soko kwe-
nye nchi mbalimbali na sampuli ya
mazao yameshapelekwa na zime-
shaonyesha utayari mkubwa wa
kuchukua bidhaa kutoka kwetu,”
alisema.

Aidha, alisema pia kuna changa-
moto ya kuwaweka wakulima
pamoja, ili kuzalisha bidhaa kwa
mujibu wa soko, ikiwamo kiwango
na uendelevu wa uzalishaji wa
mazao.

Alisema  changamoto  hiyo
wameijadili na kuwekea mikakati
kwa wakulima wanaozalisha kwa
viwango na uendelevu wa kuzali-
sha mazao kwa mujibu ya matakwa
ya soko.

Naye Ofisa Mradi wa Jumuiya wa
Wakulima wa Matunda na Mboga
Zanzibar (UWAWIMA), Khamis Issa
Muhammed, alisema kuna mab-
adiliko duniani kwa watu kupenda
mazao ya kilimo hai, huku akiwa-
taka wakulima kuacha kutumia
mbolea za viwandani.

Alisema mbolea zenye kemikali
zinaathiri mazingira afya na mam-
bo mengine, na Zanzibar kwa kiasi
kikubwa imeathirika na matumizi
ya mbolea za viwandani.

“Tukiangalia hivi sasa Zanzibar
tumeathirika asilimia kubwa sana
na ukienda Dar es Salaam katika
hospitali ya saratani utakuta wag-
onjwa wanaotoka Zanzibar, wengi
ni matumizi ya kemikali,” alisema.

Aidha, alisema kilimo hai kina
afya nzuri kwa binadamu na kul-
ingana na ardhi ndogo ya kilimo

Zanzibar suluhisho ni kilimo hai, ili
kutunza mazingira na afya za bun-
adamu.

Kwa upande wake, Mkurugenzi
wa Idara ya Uwezeshaji Wananchi
Kiuchumi, Haji Sheha, alibain-
siha changamoto zilizoko kwenye
utekelezaji wa mradi huo ni uratibu
wa uzalishaji na uendelezaji wa kil-
imo hicho na wakulima kuzalisha
na kusafirisha mwenyewe badala
ya kutumia umoja ambao unawapa
nguvu.

Aliyataja mafanikio kuwa ni
pamoja na kuwafikiwa wakulima
wengi ambao wameelimishwa na
kupewa nyenzo za kurahisisha kazi
yao.

Mradi huo unatekelezwa na
taasisi tatu zisizo za kiserikali am-
bazo ni People’s Development
Forums (PDF), Community For-
ests Pemba (CFP) na Chama cha
Waandishi wa Habari Wanawake
Tanzania, Zanzibar (TAMWA-Zan-
zibar) kupitia mpango wa AGRI-
CONNECT kwa ufadhili wa Umoja
wa Ulaya (EU).

Watumishi
wafurahia
nyongeza

mpya ya
mshahara

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

CHAMA cha Walimu Zan-
zibar (ZATU), kKimeipongeza
Serikali ya Zanzibar kwa
kuongeza mishahara wa-
tumishi wa umma ambayo
imesaidia katika kuinua hali
zao Kimaisha.

Akizungumza na waandishi
wa habari mjini hapa, Katibu
wa ZATU, Haji Juma Omar,
alisema pamoja na nyongeza
hiyo, alikumbusha madai ya
stahiki za posho na nauli za
walimu ambayo yamechele-
wa kwa muda mrefu.

Kwa mujibu wa Omari, wal-
imu wa shule za sekondari
wanadai fedha za nauli tangu
Agosti 2021 hadi sasa na
shule za msingi tangu mwaka
2019.

Alisema Chama cha Walimu
kinaridhika na nia njema ya
Rais Dk. Hussein Mwinyi,
kuboresha maslahi ya wafan-
yakazi na kutatua changa-
moto zinazowakabili visiwani
humo, ili kuongeza morali ya
kazi.

“Wako walimu ambao
wameingiziwa taarifa ya
kiwango cha elimu ambacho
kiko chini kuliko elimu wali-
yonayo na pia wapo ambao
mwaka wao wa ajira haupo
sahihi,” alifafanua.

Alisema ili kutatua tatizo
hilo wamekubaliana na
Wizara ya Katiba, Sheria na
Utumishi kuwa wafanyakazi
wote wajaze fomu maalum,
iliyoandaliwa yenye taarifa
zinazohitajika katika utoaji
wa mishahara.

Aliwataka walimu kujaza
fomu hizo kwa usahihi, ili
kuondoa dosari iliyojitokeza
isijirejee.

“Tunaiomba serikali ku-
lifanyia kazi kwa haraka
tatizo hili la nauli za walimu
wanazodai kwa sababu muda
ni mrefu sana,” alisema.

Pia aliomba serikali ku-
waongezea posho walimu
wakuu ambao kwa sasa
hailingani na nafasi wanayoi-
tumikia.

Aidha, alisema kiwango cha
posho wanaolipwa walimu
wakuu hakizidi Sh. 50,000
wakati walimu wakuu Tanza-
nia Bara wanalipwa wastani
wa Sh. 300,000.
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Wanufaika TASAF wachimba
bwawa kunywesha mifugo

Na Shaban Njia, MBOGWE

cha Ngemo, Halmashauri ya
Wilaya ya Mbogwe mkoani
Geita, ambao ni wanufaika
wa Mfuko wa Maendeleo ya
Jamii (TASAF), wamechimba
bwawa la kunyweshea mifugo
yao ili kuondokana na kero ya
kukamatwa mifugo na askari
wa pori la Hifadhi ya Lwam-
gasa.

Bwawa hilo pia litatumika
kwa ajili ya kilimo cha bustani
za mboga, matunda na ku-
wakwamua wananchi hao
dhidi ya umaskini.
sumbuko Amosi, ahyabalm
sha hayo wakati alipotem-
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Mkuu wa Wilaya ya Magu, Salum Kali (kulia), akikabidhi funguo kwa mshindi wa Bajaj wa promosheni ya Vodacom M-
Pesa Imeitika kutoka Mwanza, Hiana Ibrahim, wakati wa hafla ya wiki ya pili |I|yofany|ka viwanja vya stendi ya Posta

belewa na maofisa wa TASAF
wilayani humo kuangalia shu-
ghuli mbalimbali zinazofany-
wa na wanufaika wa mpango
wa kunusuru kaya maskini
unaoratibiwa na TASAF.
Alisema kabla ya kuwapo
kwa bwawa hilo walikuwa
wakipeleka mifugo yao katika
pori la Hifadhi la Lwamgasa
kunywesha mifugo yao na ku-
sababisha kuwakamata.
Niwashukuru wanufaika
kuona umuhimu wa kuchim-
ba bwawa hili la maji ambalo
tunalitumia kwa matumizi ya
kilimo na kunyweshea mifugo
yetu, nasi tutalitunza ili lisije
likajaa matope na kusababi-
sha maji yakapungua na mifu-

go yetu ikahangaika tena,”
aliongeza

jiku Malulu, alisema baada ya
kuchimbwa kwa bwawa hilo
alilazimika kununua hekari
1.5 na kuanza shughuli ya kil-
imo cha matikiti maji, nyanya,
vitunguu, mahindi na maha-
ragwe.

Msimamizi wa bwawa hilo,
Fatuma Selemani, mnufaika
wa TASAF alisema, walili-
chimba mwaka jana ili kuan-
zisha shughuli za kilimo cha
umwagiliaji na kuwasaidia
wafugaji kunywesha mifugo
yao.

Aliwaomba wafugaji
kuchimba na  kuondoa
matope ndani ya bwawa hilo

ili kuongeza kina.

Kwa upande wake, Mtend-
aji wa Kata ya Ngemo, Hal-
mashauri ya Mbogwe, Bahati
Laurent, alisema kwa sasa
malalamiko ya wafugaji ku-
kamatiwa mifugo yao ndani
ya Hifadhi ya Lwamgasa ya-
mepungua baada ya kupata
eneo la kunyweshea mifugo
yao bure bila malipo.

Alisema baadhi ya wafugaji
walilazimika kuchimba visima
vifupi jirani na makazi yao na
walikuwa wakichangia maji
hayo na wanyama wanaowaf-
uga, lakini baada ya walengwa
wa TASAF kuchimba bwawa
hilo limekuwa msaada kwa
kuwa wengi wanatumia pia
kwa matumizi ya nyumbani.

M

]
Wafugaji
washauriwa
kutumia
chanjo zaidi

Na Julieth Mkireri, CHALINZE

MENEJA Masoko Kiwanda cha
kuzalisha chanjo cha Hester
kilichoko Kibaha, mkoani Pwani
amesema ni vyema wafugaji
wakajikita zaidi kwenye chanjo
za mifugo badala ya dawa za
kutibia.

Dk. Kilmory Ryoba, aliyasema
hayo juzi mjini hapo alipokuwa
akizungumzia umuhimu wa
kutumia chanjo kwa mifugo
badala ya dawa.

Alisema wananchi hususani
wafugaji wametakiwa waanze
kutumia njia ya kuwapa chanjo
mifugo yao badala ya dawa
ambazo sio nzuri kwa afya za
binadamu.

Alisema matumizi ya dawa
yaliyokithiri kwenye mifugo
yanaweza kuwa chanzo cha
kansa kutokana na mabaki ya
dawa kwa wanyama.

Kadhalika, Dk. Ryoba alisema,
Tanzania ina wanyama wengi,
lakini hawawezi kutengeneza
soko kutokana na idadi kubwa
ya mifugo inayoingia sokoni
ikiwa bado na mabaki dawa
kwenye nyama.

“Waanze kuegemea kwenye
matumizi ya kinga ambayo ni
chanjo badala ya kusubiri wa-
tumie dawa kutibu kama ilivyo
sasa ambavyo yanachangia
kukosekana kwa soko kwani ny-
ama na mayai zinaingia sokoni
zikiwa na dawa,” alisema.

Alisema wanaendelea kutoa
elimu kwa wananchi kuhusu
matumizi ya chanjo badala ya
dawa ili wanyama wanaopele-
kwa sokoni wafikie asilimia 80
hadi 90 wakiwa hawana mabaki
va dawa badala ya kiasi kidogo
kilichopo sasa.

Alisema hasara nyingi kwa
wafugaji zinatoka kwenye ma-
gonjwa hivyo ni vema waka-
tumia chanjo kuondokana na
gharama wanazotumia kutibia
mifugo yao.

Waanze kuegemea kwenye
matumizi ya kinga ambayo
ni chanjo badala ya kusubiri
watumie dawa kutibu kama
ilivyo sasa ambavyo ya-
nachangia kukosekana kwa
soko kwani nyama na mayai
zinaingia sokoni zikiwa na
dawa.

DC atoa siku 30 wavamizi ardhi kuomba kibali

Na Thobias Mwanakatwe, IKUNGI

MKUU wa Wilaya ya Ikungi
mkoani Singida, Jerry Muro,
ametoa siku 30 kwa wananchi
waliovamia maeneo ya ardhi
na kuyatumia bila kuomba ka

Ulyampltl kata ya Unyahatl au
waondoke.
Alitoa agizo hilo juzi wakati

akizungumza na Wananchi wa
vilivyoko kata za Unyahaati na
Mangonyi pamoja na wananchi
waliowekeza kwenye shamba la
pamoja la kilimo cha korosho le-
nye hekari elfu tatu.

Muro alisema wananchi wal-
iovamia wawapishe waliolipia
maeneo hayo kwa ajili ya kili-
mo cha korosho na tayari Hal

wameshakusanya zaidi ya Sh.
milioni 51 kutoka kwa wananchi
wanaotaka kuwekeza kwenye
kilimo hicho.

Mkuu huyo wa wilaya al-
ilazimika kutoa ufafanuzi wa
hivyo na kusema kwa mujibu
wa vipimo vya kitaalamu eneo
Ulyampiti.

Alisema wananchi waliomba

Mwau kukaa kwenye maeneo
hayo wasiondolewe na uongozi

tokufuata utaratibu na Wananchl
waliopewa kwa maandishi mae-
neo hayo wabaki walipo na wasi-
sumbuliwe.

Muro alisema kwa mwananchi
yeyote anayetaka kuishi kwenye

eneo hilo la mradi lazima aombe
kwa maandishi na awe tayari
1<ulipia gharama za kupewa ar-
ampiti.

Aliwaonya baadhi ya wananchi
Mwau kuacha tabia ya kuvamia
mashamba hayo na kuchoma
moto mikorosho iliyopandwa
na wananchi waliowekeza katika
eneo hilo.



s INTPASHIE 19

HABARI KIMATAIFA

"B <INACHOJIRI UKRAINE

Mama, watoto
wafungiwa ndani
miaka 17

RE DE JANEIRO, Brazil

MWANAMKE mmoja wa Brazil
amesimulia jinsi alivyofungiwa
ndani na kuteswa pamoja na watoto
wake wawili kwa miaka 17.

Tukio hilo la kusikitisha lime-
fanywa na mume wake kwa kipindi

chote bila kujulikana na mtu yeyote.

Hata hivyo, mwanamke huyo
aliokolewa Alhamisi iliyopita kutoka
ndani ya nyumba hiyo iliyoko ka-
tika kitongoji cha Guaratiba, ma-
gharibi mwa Rio de Janeiro nchini
Brazil.

Mume wake ambaye anatuhu-
miwa kuwafungia ndani familia
yake amekamatwa. Katika taarifa
iliyonukuliwa na tovuti ya habari
ya Brazil G1, mwanamke huyo alidai

kuwa mumewe alisema hawataweza :

kutoka ndani ya nyumba hiyo, hadi
hapo atakapofariki dunia.

Kulingana na polisi, mwanamume
huyo aliyetajwa kwa jina la Luiz
Antonio Santos Silva na mkewe
walikuwa wameoana miaka 23
iliyopita.

Baada ya kuokolewa, inasemeka-
na mama huyo alilambia mamlaka
kwamba kuna wakati walikaa bila
chakula kwa kwa siku tatu, na mara
nyingi walinyanyaswa kimwili na
kisaikolojia.

Nyumba walimofungwa pia iliku-
wa mbovu, yenye mwanga mdogo
na mazingira ya ndani ni machafu,
picha zilizotolewa na polisi zinao-
nyesha.

Polisi walisema waliwakuta wa-
toto hao wawili wakiwa katika hali
mbaya ya kukomaa, walifungwa
kamba na wakiwa na njaa.

Watoto hao wana umri wa miaka
19 na 22, ripoti ya vyombo vya
habari ilieleza. BBC

Hasira zaibuka
mauaji ya mtu
mweusi Italia

MILAN, Italia

KIFO cha mhamiaji mmoja Mwafrika
aliyeshambuliwa mchana nchini Ita-
lia kimeibua hasira duniani kote.

Shambulio dhidi ya mfanyabiasha-
ra huyo raia wa Nigeria, lililotekele-
zZwa mtaani na mwanamume wa
kizungu katika kituo cha mji wa
Civitanova Marche, lilinaswa katika
video na watu waliokuwa karibu na
tukio hilo.

Video hiyo, iliyochukuliwa na
watazamaji ambao hawakutoa
msaada wowote wa kumwokoa,
inaonyesha Mwafrika huyo akiwa
ameshikiliwa na raia mmoja mzungu.

Tayari Muitaliano mwenye umri
wa miaka 32 amekamatwa kwa
tuhuma za mauaji na wizi.

Video ya shambulio hilo am-
bayo imesambaaa kwenye tovuti
za habari za Italia na mitandao ya
Kijamii, imeshtua jamii, huku wengi
wakionyesha 'kutojali kile kilicho-
tokea.

Mtu aliyeuawa ametajwa kuwa
Alika Ogorchukwu, ameoa na ana
watoto wawili. BBC
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Mwanajeshi wa Ukraine akijibu mashambulizi kwa kufyatua kombora katika mtambo uliotolewa na Marekani juzi.

Rais Zelenskiy aamuru
raia kuondoka Donesk

Kyiv, UKRAINE

RAIS wa Ukraine, Volodymyr Zelenskiy,
amewaamuru watu kuondoka mara moja
katika eneo la mashariki la Donetsk.

Kauli hiyo ameitoa wakati jeshi la nchi
hiyo likidai kuua askari wengi wa Russia
katika mji wa Kherson.

Rais Zelenskiy aliamuru kuhamishwa
kwa watu kutoka eneo la Donetsk ambalo
limeshuhudia mapigano makali kati ya
vikosi vya Russia na Ukraine.

“Tayari kuna uamuzi wa serikali kuhu-
su uhamishaji wa lazima kutoka mkoa wa
Donetsk,” Zelenskiy alisema katika hotu-
ba yake ya kila siku ya video ya jana

“Tafadhali, fuateni utaratibu wa uham-
ishaji. Katika awamu hii ya vita, ugaidi ni
silaha kuu ya Russia.” Alisisitiza.

Alisema mamia kwa maelfu ya watu
bado wanaishi katika maeneo ya Donbas
ambako mapigano yalikuwa makali.

“Tkiwa utapata fursa, tafadhali zun-
gumza na wale ambao bado wamesalia
katika maeneo ya mapigano huko Don-
bas. Tafadhali washawishi kwamba ni
muhimu kuondoka, haswa ikiwa ni fa-
milia zenye watoto. Ukipata fursa ya ku-
saidia watu waliohamishwa, fanya hivyo,”
aliongeza katika hotuba yake.

Zelensky aliahidi msaada wa vifaa na
pesa taslimu kusaidia raia wanaoham-
ishwa.

Katika matukio tofauti, vyombo vya
habari vya Ukraine vilimnukuu Naibu
Waziri Mkuu Iryna Vereshchuk, akisema
uhamishaji unahitajika kufanyika kabla
ya msimu wa baridi kuanza kwa sababu
usambazaji wa gesi asilia katika eneo hilo
uliharibiwa.

Juzi jeshi la Ukraine lilisema zaidi ya
wanajeshi 100 wa Russia waliuawa na
vifaru saba kuharibiwa katika mapigano
yaliyotokea kusini [jumaa.

Eneo hilo ni pamoja na Kherson am-

bako ndiyo shabaha ya kujibu masham-
bulizi ya Ukraine.

Mji huo ni kiungo muhimu katika njia
za usambazaji wa vifaa kwa vikosi vya
Russia.

Usafiri wa reli hadi Kherson kuvuka
Mto Dnipro ulikuwa umekatwa, ilisema
kamandi ya kusini ya jeshi na kuweka
uwezekano zaidi wa kuvitenga vikosi vya
Russia vilivyoko magharibi mwa mto na
rasi inayokaliwa ya Crimea na mashariki.

Kusini mwa mji wa Bakhmut, ambao
Russia imeutaja kama shabaha kuu huko
Donetsk, jeshi la Ukraine lilisema kuwa
vikosi vya Russia vimefanikiwa kwa kiasi
kudhibiti eneo la makazi la Semyhirya
kwa kulivamia kutoka pande tatu.

“Wamejiimarisha nje kidogo ya maka-
zi,” ripoti ya jana jioni ya jeshi ilisema,
ikimaanisha vikosi vya Russia.

UK: RUSSIA YADUMISHA KASI
YA UVAMIZI

Maofisa wa ulinzi na ujasusi wa Uin-
gereza, ambao wamekuwa mmoja wa
washirika wakubwa wa Ukraine tangu
Russia ilipoivamia Februari 24, walivi-
onyesha vikosi vya Russia kama vina-
vyohangaika kuongeza kasi.

Ukraine imetumia mifumo ya makom-
bora ya masafa marefu inayotolewa na
nchi za Magharibi

kuharibu vibaya madaraja matatu ka-
tika Mto Dnipro katika wiki za hivi kar-
ibuni, na kuukatia mawasiliano mji wa
Kherson na katika tathmini ya maofisa
hao kuwa kunatoa nafasi katika kikosi
cha 49 cha jeshi la Russia, kuwa katika
hatari kwenye ukingo wa magharibi wa
mto huo.

Gavana wa mkoa wa Kherson, anay-
eegemea Ukraine, Dmytro Butriy,
alisema mapigano yanaendelea katika
maeneo mengi ya eneo hilo, na kwamba
wilaya ya Berislav, kaskazini magharibi

mwa kiwanda cha kuzalisha umeme cha
Kakhovka, kuliathirika sana.

nyumba moja iliyoachwa, miundom-
binu yote imeharibiwa, watu wanaishi
kwenye mahandaki,” aliandika kwenye
Telegram.

Kaskazini mwa Lysychansk, ambayo
vikosi vya Moscow viliiteka mapema Ju-
lai baada ya mapigano ya wiki kadhaa,
wapiganaji wa Ukraine waliharibu boksi
la makutano ya reli karibu na mji unao-
dhibitiwa na Russia.

Maofisa wa utawala ulioteuliwa na
Russia, kuendesha mkoa wa Kherson,
mapema wiki hii walipinga tathmini za
Magharibi na Ukraine kuhusu hali hiyo.

VIFO VYA GEREZANI

Ukraine na Russia zimetuhumiana
kuhusu shambulizi la kombora au mli-
puko [jumaa ambao uliua wafungwa zai-
di ya 40 katika mji wa mapambano wa
Olenivka, ambao unashikiliwa na waasi
wanaoungwa mkono na Russia.

Wizara ya ulinzi ya Russia, ilichapisha
orodha ya wafungwa 50 wa kivita wa
Ukraine waliouawa na 73 waliojeruhiwa
katika kile ilichosema ni shambulio la
kijeshi la Ukraine kwa kutumia mfumo
wa roketi wa kisasa uliotengenezwa na
Marekani (HIMARS).

Msemaji wa wizara hiyo, Luteni Jen-
erali Igor Konashenkov, alisema wajibu
wote wa kisiasa, jinai na maadili unabaki
kwa Zelenskiy, serikali yake ya uhalifu na
Marekani inayowaunga mkono.

Vikosi vya jeshi la Ukraine vilikanusha
kuhusika, vikisema kwamba mizinga ya
Russia ililenga jela hiyo ili kuficha unyan-
yasaji wa wale wanaoshikiliwa humo.

Waziri wa Mambo ya Nje, Dmytro
Kuleba, alisema Russia ilifanya uhalifu
wa kivita na kutoa wito wa kulaaniwa ki-
mataifa. DW
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Na Mwandishi Wetu

AZIRT Mkuu, Kassim Ma-

jaliwa, ameipongeza Benki

ya NBC kwa kuandaa Mara-

thoni ya kuchangisha fedha,
“NBC Dodoma Marathoni,” kusaidia ma-
pambano dhidi ya saratani ya mlango wa
kizazi nchini Tanzania.

AKizungumza katika mbio

za marathoni mjini Dodoma
jana, Majaliwa alisema kuwa
serikali inathamini jitihada
za sekta binafsi za kuungana
mkono katika kutafuta ufum-
buzi wa changamoto zinazoi-

kabili jamii.
“Serikali inatambua kazi nzuri ya
mchango wa kijamii uliofanywa na Ben-

| ® Sa_nlalm

AIPONGEZA

ki ya NBC kwa miaka mingi. Tunashuk-
uru kwa ubunifu wa kushirikiana na
Taasisi ya Saratani ya Ocean Road na
Chama cha Riadha Tanzania kuende-
leza mbio hizi za marathoni zinazolenga
kukusanya fedha za kusaidia mapamba-
no dhidi ya saratani ya mlango wa kizazi
nchini Tanzania,” alisema.

Alisema saratani ya shingo ya kizazi,
ingawa inaongoza kwa kupoteza maisha
ya wanawake nchini Tanzania, inaweza
kuepukika na kutibika iwapo itagundu-
lika mapema.

Kwa upande wake, Mkurugenzi
Mtendaji wa Benki ya NBC, Theobald
Sabi alisema benki hiyo inafuraha kuan-
daa kipindi kingine cha mbio za NBC
Bank Dodoma Marathon baada ya ma-
fanikio mawili hapo jana.

“Baada ya matoleo mawili yenye ma-
fanikio ya mbio za Marathon hapa Do-

CLUAA]
CBLUE

Metro Life
Assurance

.....
---------------------

KIZAZI

doma, tunayo furaha kuandaa toleo la
tatu. Pesa zote zilizopatikana, karibu Sh.
milioni 200, zitaelekezwa katika Taasisi
ya Saratani ya Ocean Road kusaidia ma-
pambano ya wanawake dhidi ya sara-
tani ya mlango wa kizazi,” alisema.

“Ninayofuraha kutangaza kwamba
ta, mbio za Marathoni zilikusanya zaidi
ya Sh. milioni 300, ambazo zilisaidia
kupima wanawake zaidi ya wanawake
9,000, 550 kati yao waligundulika kuwa
na saratani na kwa sasa wanaendelea
na matibabu. Nashukuru kwa uungwaji
mkono wote kutoka pembe zote za bara
hili, huku watu wakijumuika nasi katika
kazi hii adhimu,” alisema.

Alisema Benki ya NBC ina bahati ya
kuweza kukusanya fedha ili kuokoa
maisha na kuleta matumaini kwa fa-

milia.
YWy
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Brita
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ya Sh. milioni 200 zilizopatikana katika mbio za NBC Bank Dodoma Marathon ambazo lengo kuu ni za kusaidia ma-
pambano dhidi ya saratani ya mlango wa Kizazi nchini Tanzania kupitia Taasisi ya Saratani ya Ocean Road. Mbio hizo
zilifanyika katika Jiji la Dodoma na kuhitimishwa katika Uwanja wa Jamhuri jana Jumapili. NA MPIGAPICHA WETU
___________________________________________________________________________________________________________________________________________________________________________|

Na Saada Akida, SONGEA  Kaoneka.
Katika pambano hilo
NDEREMO na furaha la Pay Back Night ambalo

zilifurika katika ardhi ya
mashujaa ya Uwanja wa
Majimaji, Songea baada
ya bondia wa ngumi za
kulipwa nchini, Seleman
Kidunda kumchapa mp-
inzani wake, Tshimanga
Katompa raia wa Jamhuri
ya Kidemokrasia ya Congo
(DRC).

Pambano hilo lilikuwa
la raundi 10 la uzito wa
Super Middle Weight
(KG76) kuwania ubingwa
wa WBF Intercontinental
huku bondia mwenye mk-
wara, Karim Mandonga
akichezea kichapo kwa
TKO kutoka kwa Shabani

limepigwa kwenye Uwanja
wa Majimaji ulioko mijini
hapo, Kidunda amefaniki-
wa kumchapa bondia huyo
ambaye mwaka jana al-
itoka naye sare ya kiufundi.
Kidunda ameshinda
pambano hilo kutokana
na kuongoza kwa raundi
zote huku akimpeleka chi-
ni mpinzani wake katika
raundi ya tatu, lakini ali-
weza kuinuka na kuende-
lea baada ya kuhesabiwa.
Kufuatia ushindi huo,
Kidunda amewashukuru
Watanzania huku akiutoa
ushindi huo kwa mashabi-
ki wote wa mchezo huo

kutokana na sapoti kubwa
walioweza kumpa wakati
wote.

Lakini kwa upande wa
Katompa amesikitishwa
na kipigo hicho huku ak-
idai kuwa alipuliziwa dawa
kwenye chumba chake ka-
tika hoteli aliofikia hali ili-
yopelekea kupoteza pam-
bano hilo.

Wengine  walioshinda
katika mapambano ya
utangulizi ni Shaban Ka-
oneka aliyemchapa Karim
Mandonga kwa TKO ya
raundi ya nne, wakati Is-
mail Galiano akimpiga KO,
Buda Chikoko kutoka Ma-
lawi na George Bonabucha
akimtandika kwa TKO, Yu-
suph Alli.

Tshishimbi, Tigere
watua rasmi Ihefu

Na Saada Akida

UONGOZI wa Timu va lhefu FC,
umekamilisha dili la wachezaji
wawili wa kimataifa, Never Tigere
na Papy Tshishimbi kwa mkataba
wa mwaka mmoja kuitumikia timu
hiyo.

Ihefu inayonolewa na Kocha
mzawa Zuberi Katwila imerejea
kwa mara nyingine kwenye Ligi
Kuu Tanzania baada ya kushuka
kwa msimu uliopita.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Ofisa Mtendaji Mkuu wa lhefu, Za-
galo Chalamila, alisema nyota hao
wawili wamewasili nchini jana (Ju-
mapili) na kwenda moja kwa moja
Mbeya kuungana na wachezaji
wenzao walikuwapo kambini.

Alisema wamesajili kwa kuzin-
gatia mahitaji ya benchi la ufundi,
lakini mapungufu ya kikosi chao
kwa kusajili wachezaji bora na we-
nye ubora wa kupambania timu.

“Msimu huu Ihefu tumejipanga
vizuri kuanzia usajili na hata
maandalizi yetu yako vizuri kwa
sasa timu iko Mbeya kwa ajili ya
kujiimarisha na msimu mpya,”
alisema Chalamila.

lhefu imekamilisha usajili wa
Ramadhani Ally (KMC), Said Juma
(Polisi Tanzania), Lenny Kissu
(Biashara United), Juma Nyosso
(Geita Gold), Peter Mwalyanzi
(Kagera Sugar) na Jaffray Kibaya
(Mtibwa Sugar) na Nicolaus Wa-
dada (Azam FQ).

Azam FC yanoa
makali mastraika
wake

Na Adam Fungamwango

KLABU ya Azam FC inayoendelea
na mazoezi yake nchini Misri,
inatilia mkazo zaidi kuwanoa mas-
traika wake ili waweze kufanya
vema kwenye msimu ujao wa
mashindano ya ndani na nje ya
nchi.

Kocha wa mastraika wa timu
hiyo, Kalimangonga Ongala
amesema amekuwa wakiwanoa
mastraika wote wa kizawa na wa
nje ya nchi na alichogundua ni
kwamba wana vipaji, isipokuwa
wanatakiwa wafanye zaidi ma-
zoezi ya kufunga ili wazoee.

“Nafanya mazoezi na mastraika,
sina tatizo na vipaji vyao, ila ni
kujizoesha kufunga. Ukijizoe-
sha kufunga kwenye mazoezi
utafunga kwenye mechi, ukikosa
kufunga kwenye mazoezi, kwenye
mechi nako utashindwa kufunga.
Kwa hiyo tunachofanya sasa ni
kuwaboresha mastraika wetu ili
ligi ikianza iwe kwao ni kawaida
tu kutupia,” alisema Kally, straika
wa zamani wa Abajalo, Yanga na
Kajumulo.

Naye Ofisa Habari wa klabu
hiyo, Thabit Zacharia, amesema
Kocha Mkuu, Abdihamid Moalin
amekuwa na kazi ya kutengeneza
muunganiko kati ya wachezaji
wapya na wale wa zamani.
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WERNER ATAJWA NEWCASTLE

KLABU ya Newcastle United iko kwenye mazun-
gumzo na Chelsea kuhusu mkataba wa mkopo wa
mshambuliaji wa Ujerumani Timo Werner, 26, am-
baye amekuwa akihusishwa na klabu ya zamani ya RB
Leipzig. (Sunday Mirror)

CUCURELLA BASI TENA

KLABU ya Brighton haitafanya mazungumzo tena
na Manchester City kuhusu kumuuza beki wa ku-
shoto wa Hispania, Marc Cucurella, 24. (Athletic)

MADDISON BEI GHALI

KLABU ya Leicester City inataka zaidi ya pauni
milioni 50 ili kumuuza mchezaji wa England, James
Maddison, 25, kwa Newcastle United, ambao dau la
pauni milioni 40 kwa mchezaji huyo limekataliwa.
(Times)

HOWE HAJAZUNGUMZA

KOCHA wa Newcastle United, Eddie Howe haku-
zungumzia lolote kuhusu uhamisho wa James Maddi-
son, lakini alisema anatumaini kuongeza kikosi chake
kabla ya kuanza msimu dhidi ya Nottingham Forest,
Agosti 6. (Northern Echo)

CORNET AWANIWA

KLABU ya Newcastle imefanya mawasiliano na
Burnley kuhusu Maxwel Cornet, lakini bado hawa-
jatoa ofa kwa winga huyo wa Ivory Coast mwenye
umri wa miaka 25. (90 Min)

ARRIZABALAGA KWA MKOPO

CHELSEA wanakaribia kufikia makubaliano am-
bayo yatamfanya mlinda mlango wa Hispania, Kepa
Arrizabalaga ajiunge na Napoli ya Italia kwa mkopo
msimu huu.(Mail)

AZPILICUETA, ALONSO NA BARCA

BARCELONA inataka kuwasajili, Cesar Azpilicueta,
32 na Marcos Alonso mwenye miaka 31 kutoka Chel-
sea wiki ijayo. (Sport)

ARTETA KUSAJILI ZAIDI

KOCHA wa Arsenal, Mikel Arteta amesema anataka
kikosi chake kuongezwa zaidi msimu huu, huku
washikabunduki hao wakiwa na nia ya kumnunua
kiungo wa kati wa Leicester City na Ubelgiji, Youri
Tielemans, 25. (90 min)

KETELAERE KUTUA MILAN

AC Milan imekubali kumsajili kiungo wa kati wa
Ubelgiji, Charles de Ketelaere, 21, kutoka Club Bruges
kwa pauni milioni 26.9. Mchezaji huyo pia amekuwa
akihusishwa na Leeds United. (Calciomercato)

MUKIELE ATUA PSG

KLABU ya Paris St-Germain imemsajili beki Nordi
Mukiele, 24, kutoka RB Leipzig kwa mkataba wa
miaka mitano. Beki wa kulia wa Ufaransa amesema
alikataa kwenda Chelsea. (L’Equipe, via Metro)

CASADEI ATAKIWA

CHELSEA imetoa ofa ya pauni milioni 6.7 kwa ki-
ungo wa kati wa Italia, Cesare Casadei mwenye umri
wa miaka 19. (Gazzetta)

GUARDIOLA:
SIKU NYINGINE

® ® ® i baada ya kukosa nafa-
si za wazi wakati City ikilala...

LONDON, England

OCHA wa Manchester City,
Pep Guardiola, amesisitiza
kwamba, mchezaji aliyesa-
jiliwa majira ya joto, Erling
Haaland atafunga ‘siku nyingine’
baada ya mshambuliaji huyo nyota
kukosa nafasi nyingi kwenye mch-
ezo dhidi ya Liverpool wa Ngao ya
Jamii, Jumamosi.
Haaland aliwasili City
akiwa amefunga mabao
134 katika mechi 137 al-
izoichezea klabu na nchi
tangu kuanza kwa msimu
wa 2019/20.
Lakini raia huyo wa Norway mwe-

nye umri wa miaka 21 alishindwa
kufunga katika mashuti yake matatu

wakati Liverpool ikiibuka na ushindi
wa 3-1.

Akizungumza baada ya mchezo
huo, Guardiola alisema Haaland
bado anahitaji kuwa fiti baada ya
kurejea uwanjani, kwani alikosa se-
hemu mbili za msimu uliopita akiwa
na Borussia Dortmund kwa sababu
ya jeraha.

“Alipata nafasi mbili au tatu katika
kipindi cha kwanza na moja mwis-
honi. Daima alikuwa huko. Alipigana
sana na kufanya harakati,” alisema
Guardiola.

“Ni vizuri kwake kuona kwani
yupo kwenye nchi mpya na ligi

mpya. Alikuwapo. Leo (juzi) haku-
funga - siku nyingine atafunga.”

City wataanza msimu wa Ligi Kuu
ugenini dhidi ya West Ham Jumapili
ya Agosti 7.

Kikosi cha Guardiola kitakabiliana
na Bournemouth na Nottingham
Forest waliopanda daraja kabla ya
mwisho wa mwezi na hawatakutana
na mojawapo ya timu nne bora za
msimu uliopita hadi watakapowa-
karibisha Tottenham Hotspur katika
mechi ya wiki ya saba.

Mechi ya marudiano na Liverpool
itafuatia wiki chache baadaye kati-
kati ya Oktoba.
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01.03/08/22 | 20:00 |Landskrona Bois vs Skovde Aik
02.03/08/22 |20:00 Dalkurd FF vs Norrby IF
03.03/08/22 |21:30 | Dunajska Streda vs Steaua Bucuresti
04.04/08/22 | 03:00
05.04/08/22 |18:30
06.04/08/22 [19:00 |Stjordals-Blink vs Grorud IL
07.04/08/22 [19:00
08.04/08/22 [19:30 Spartak Trnava vs Rakow Czestochowa | 3.
09.04/08/22 | 20:00 | Jonkopings Sodra vs Vasteras SK
10.04/08/22 |20:30
1.04/08/22 |21:00
12.04/08/22 | 21:30
13.04/08/22 |22:00

SUPA

JACKPOT
KWA1000/-

ﬁm

1,019

TAREHE

MUNICH, Ujerumani

ADIO Mane analenga kutwaa
mataji zaidi baada ya kufun-
ga bao lake la kwanza la ush-
indani akiwa na Bayern Mu-
nich katika ushindi wa taji la Super
Cup dhidi ya RB Leipzig, Jumamosi.

Bayern walishinda 5-3 kwenye
mchezo huo wa kufungua pazia la
ligi, huku Mane akichukua muda
mfupi sana kufungua akaunti yake
ya mabao kwa mabingwa hao wa
Bundesliga baada ya uhamisho
wake wa pauni milioni 35 kutoka
Liverpool mapema msimu huu wa
joto.

Baada ya Jamal Musiala kufunga
bao la kwanza kwenye Uwanja wa
Red Bull Arena, Mane alipewa na-
fasi ambayo hangeweza kuikosa na
akafunga.

Serge Gnabry alitoka na mpira
kushoto na kumtengenezea pande
zuri mchezaji huyo wa zamani wa
Liverpool, ambaye alikuwa katikati
ya walinzi wa Leipzig na akafani-
kiwa kufunga.

Akizungumza baada ya mechi
hiyo, Mane alifichua kuwa tayari
alikuwa akiishi na ‘ndoto’ hiyo mjini
Munich na analenga kupata mataji
zaidi.

“Nina furaha sana kufunga bao
langu la kwanza kwa Bayern,” alise-
ma. “Hii ni ndoto yangu. Natarajia
mataji zaidi.

Juarez FC vs San Luis

AEK Larnaca vs Partizan

Sandnes Ulf vs Sogndal

Zorya Lugansk vs Universitatea Craiova | 2.

Sepsi Osk vs Djurgardens IF| 2.
Brondby vs FC Basel
Hajduk Split vs Vitoria Guimaraes| 2.

3
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MANCHESTER, England kuwanoa washambuliaji. wachezaji kama Mark

McCarthy awali alikuwa Hughes, Andy Cole na
KLABU ya Manchester kocha mkuu wa klabu ya Ryan Giggs,” alisema Mc-
United imethibitisha ~AmaZulu ya Afrika Kusini, Carthy akinukuliwa na

uteuzi wa Benni McCarthy
kama kocha wa kikosi cha
kwanza, akijiunga na Erik
ten Hag hapo Old Trafford.

Mshambuliaji huyo wa
zamani wa Porto, Ajax,
Blackburn Rovers na West
Ham alikuwa shabiki wa
Man United tangu utotoni
na amejiunga na benchi la
ufundi la kikosi hicho am-
bapo atakuwa na kazi ya

B

lakini  alijiuzulu  Machi
mwaka huu, baada ya
kukiongoza kikosi hicho
kushika nafasi ya pili kwe-
nye Ligi Kuu.

Hilo lilimpelekea kuta-
jwa kuwa Kocha Bora wa
Ligi Kuu ya Afrika Kusini
kwa msimu wa 2020-21.

“Ninaiunga mkono Man
United na siku zote nili-
taka kuichezea. Nilipenda

tovuti rasmi ya klabu hiyo.

Uteuzi wa McCarthy
mwenye umri wa miaka
44 unakamilisha kikosi
cha Ten Hag kabla ya kam-
peni yake ya kwanza hapo
Old Trafford, akijiunga na
wachezaji wengine wa za-
mani kama Mitchell van
der Gaag, Steve McLaren,
Eric Ramsay na Darren
Fletcher.
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Na Saada Akida

OCHA Mkuu wa Yanga,
Nesreddine Nabi kama ame-
wachimbia mkwara nyota
wake wapya kwa kuwaeleza
hakuna staa mkubwa katika kikosi
cha timu hiyo na kutaka watengene-
ze timu.
Yanga inaendelea na maan-
dalizi katika kambi yao ya
Avic Town iliyoko Kigam-
boni kwa ajili ya msimu
mpya wa kimashindano
huku wakianzia kufungua
Ligi Kuu Tanzania Bara kwa

mchezo dhidi ya Simba.

Kwa mujibu wa Nabi alisema wa-
chezaji wa msimu uliopita wanai-
fahamu falsafa yake na kuhakiki-
sha nyota wapya nao wanatambua
hilo kwa kila mmoja yuko sawa na

WACHEZAJI

mwenzake.

Alisema anachotambua mchezaji
yeyote aliye katika kikosi cha timu
hiyo ni kuijenga Yanga kuwa imara
na kupata matokeo mazuri na kila
mmoja kujituma na kujitoa kwa ajili
ya kupambania malengo.

“Nasimama katika nidhamu haku-
na mkubwa ndani ya Yanga, tuko
hapa kwa ajili ya kutengeneza timu
kuwa moja na kushirikiana ili kufikia
malengo ikiwamo kutetea mataji yetu
yote matatu,” alisema Nabi.

Alisema ndani ya timu yake haku-
na mchezaji aliyekuwa juu akiamini
wote wamesajiliwa kwa ajili ya ku-
fikisha malengo yao ya kutwaa mataji
yao kwa mara ya pili mfululizo.

Nabi alisema endapo wachezaji
wakijiona wao wakubwa ndani ya
klabu hiyo ana imani hatawafika ma-
lengo yao kwa sababu kufikia huko
lazima nidhamu na ushirikiano kwa
kila mchezaji.

Mkuu wa Wilaya ya Bunda, Joshua Nassari (wa nne kulia), akiwa pamoja viongozi na wadau waliosaidia
mbio za Serengeti Migration Marathon. Kulia waliokaa ni Katibu wa Riadha Mkoa wa Mara, Vedastus
Makaranga, Meneja Mauzo wa Kampuni ya Serengeti Breweries Mara na Simiyu, Jay Jay Mwarabu Gom-
banilla, Mwenyekiti wa riadha Mara, Deogratias Misana, na (kushoto) ni Geofrey Werema mwandaaji wa
mbio, Said Babu Mwenyekiti wa Rufani Riadha Wilaya na Katibu Tawala wa Serengeti, Cosmas Qamara.
Waliosimama ni baadhi ya waandaaji wa mbio hizo zilizofanyika viwanja vya Sokoine Mugumu Julai 30.

PICHA: MPIGAPICHA WETU

UWERFA kufanya marekebisho

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

CHAMA cha Mpira wa Miguu Mkoa wa
Mjini Magharibi (UWERFA) kimesema
msimu mpya wa ligi kimejipanga ku-
fanya maboresho makubwa katika ligi
yake ya Mkoa.

Akizungumza na gazeti hili Katibu
Mkuu wa chama hicho, Ahmada Haji
Khamis, alisema miongoni mwa ma-
boresho hayo ni kuhakikisha kufan-

ya Ligi ya Mkoa wa Mjini Magharibi
kuwa yenye ushindani wa hali ya juu
ikilinganishwa na misimu mitatu ili-
yopita tangu kuundwa kwa ligi hiyo
ya mkoa.

Alisema miongoni mwa mambo
yatakayoboreshwa ni kutafuta wad-
hamini wa ligi hiyo, lakini kutoa elimu
kwa viongozi wa klabu na namna
bora ya uendeshaji.

“Tunaendelea na kutafuta wad-

hamini wa ligi ya mkoa wa Mjini
Magharibi, ambapo tumefikia hatua
nzuri na wafanyabiashara ambao
tumewafuata na kuona kiasi gani
watafaidika endapo watatudhamini,”
alisema.

Aidha alisema kupatikana kwa
wadhamini wa ligi kutaleta hamasa
zaidi kwa klabu kucheza soka safi
huku wakijua bingwa wa ligi hiyo nini
atapata mwisho wa msimu.
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MUDA MICHEZO

01.06/08/22 Leeds vs Wolverhampton

X 2

02.06/08/22 Bristol City vs Sunderland

03.06/08/22 QPR vs Middlesbrough

04.06/08/22 Reading vs Cardiff

05.06/08/22 Swansea vs Blackburn

06.06/08/22 Burton vs Bristol Rovers

07.06/08/22 Charlton vs Derby

08.06/08/22 Exeter vs Port Vale

09.06/08/22 Fleetwood Town vs Plymouth

10. 06/08/22 MK Dons vs Sheffield Wed

1.06/08/22 Shrewsbury vs Accrington

12.06/08/22 Barrow vs Bradford City

13.06/08/22 Crawley Town vs Leyton Orient

14.06/08/22 Hartlepool vs AFC Wimbledon

15.06/08/22 Mansfield vs Tranmere

16. 06/08/22 Strasbourg vs Monaco

17.06/08/22

Hansa vs Arminia Bielefeld

MECHI ZA USHINDI

“1" NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X” NI TIMU KUTOKA SARE

“2" NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.

JUMATATU - 01 - AGOSTI 2022

NYUMBANI

MUDAVV GAMEID MICHEZO

Seoul E Land vs Gimpo Citizen

SARE  UGENINI

X 2

Bucheon vs Gyeongnam

Johor Darul Takzim vs Kuala Lumpur

Pahang FA vs Kedah

San Lorenzo de Almagro Res. vs Argentinos Juniors Reserve

Terengganu vs FC Petaling Jaya City

Persebaya Surabaya vs Persita Tangerang

Surkhon Termez vs FC Olimpik

Valerenga IF 2 vs Brattvag

FK Auda vs Valmiera Fk/Bjss

Hifk vs Inter Turku

Pakhtakor vs Dinamo Samargand

Sogdiyona Jizzax vs Bunyodkor

FK Zeleznicar Pancevo vs FK Zlatibor

Nieciecza KS vs GKS Tychy

Drogheda Utd vs UCD Dublin

Energie Cottbus vs Werder Bremen

Chemnitz vs Union Berlin

Ingolstadt vs SV Darmstadt

KP Polonia Warsaw vs Stomil Olsztyn

National Bank vs El Gouna

Ismaily SC vs Misr Lel Makasa

Umm-Salal SC vs Al Ahli Doha SC

Angelholms vs Lunds BK

Korona Kielce vs Slask Wroclaw

Vindbjart vs Express IL

Rubin Kazan vs Ufa

Nordsjalland vs Lyngby

Hassleholms IF vs Nosaby IF

IFK Goteborg vs Norrkoping

IFK Haninge vs Taby FK

Hermanstadt vs Botosani

Storfors Aik vs Skellefteaa FF

Guillermo Brown vs Santamarina

Nueva Chicago vs Flandria

HFX Wanderers FC vs York United FC

MTK Budapest vs Szeged

Tristan Suarez vs San Telmo

Club Almagro vs Temperley

Sport Boys Association vs Cesar Vallejo

Liverpool (URU) vs Defensor Sporting

Atyra FC vs Sportivo Iteno

Leandro N Alem vs Argentino Merlo

Sochaux vs Paris FC

Magdeburg vs Eintracht Frankfurt

Watford vs Sheffield Utd

Mitre SAE vs Deportivo Riestra

Zamalek vs Pyramids

Breidablik vs IA Akranes

Fortaleza (COL) vs Bogota FC

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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Simba SC
haizuiliki,
haishikiki-
Barbara

® ® ® Yatangaza usajili bado
unaendelea, leo kuweka
hadharani wadhamini wao...

Na Adam Fungamwango

LABU ya Simba imekuja na
kauli mpya ya msimu wa
2022/23 ambayo itaitwa

‘hatuzuiliki  hatushikiki’,
huku ikitangaza kuwa haijamaliza
usajili  wake na itakwenda
kuwatambulisha wachezaji
wengine wiki ijayo.

AKizungumza jana
kwenye uzinduzi wa
Wiki ya Simba, kuelekea
kwenye Kilele cha
tamasha la Simba Day
lililofanyika viwanja

wa Zakhem, Mbagala,
Dar es Salaam, Ofisa
Mtendaji Mkuu wa klabu
hiyo, Barbara Gonzalez

(pichani), amesema

kuwa safari yake ya
kwenda nchini Misri

na Morocco ilikuwa

ni muhimu mno kwa
ajili ya kujipanga kwa
msimu unaofuata am-
bao anaamini utakuwa
mzuri kuliko miaka yote,
akitamba safari hii timu
walioitengeneza ni
moto wa kuotea mbali.

Nimetoka Misri na Morocco na
kitu muhimu ilikuwa ni kuji-
panga kwa msimu unaofuata.
Tunarudi kwa nguvu, tu-
narudi kutetea ubingwa
wetu kauli mbiu yetu ni
‘We Are Unstoppable’,
‘Hatuzuiliki Hatushikiki.’

“Tunakuja kupamba-
na, tunakuja kibabe
zaidi, tunakuja kuu-
rudisha  ubingwa
wa Ligi Kuu, azma

yetu ya kufika nusu fainali ya mi-
chuano ya kimafaifa ipo pale pale
msimu unaofuata, tunakuja ku-
rudisha tena Kombe la FA. Msimu
huu hakuna kuteleza tena, bado
usajili hatujamaliza,” alisema.

“Kikosi chetu ni cha kidijitali ki-
taendelea kutambulisha wacheza-
ji wengine wapya wiki ijayo. Simba
msimu unaoanza hatutelezi tena,
hatuzuiliki,” alisema huku akis-
hangiliwa na mashabiki wengi wal-
iojitokeza kwenye viwanja hivyo,
ambapo kabla ya uzinduzi huo ku-
likuwa na maandamano ya amani
yaliyofanywa na wanachama na
mashabiki wa Simba.

Naye Mwenyekiti wa klabu hiyo,
Murtaza Mangungu, amesema
kuwa kwa sababu wanachama,
mashabiki wa Simba hupoteza
fedha na muda wao kuitetea, kuis-
hangilia na kuhakikisha timu yao
inapata ushindi, basi wao kama
viongozi wana wajibu wa kusajili
kikosi imara cha wapambanaji ili
wawe na furaha.

“Hatujamaliza usajili, tumetoka
Afrika, sasa tunaangalia usajili
kwenye mabara mengine, tutawe-
ka wazi hiyo wiki ijayo,” alisema.

Kuhusu uzinduzi wa jezi, Man-
gungu aliwataka wanachama na
mashabiki wa Simba kutokuwa na
wasiwasi kwani siku chache wata-
watangazia ni lini kwa sababu safa-
ri hii hazitotoka tena bara la Asia,
bali Ulaya, hivyo zitakuwa na
ubora mzuri zaidi na kabla
ya kilele cha Simba Day zi-
takuwa zimeshapatikana.
Mwenyekiti huyo pia
| ametangaza kuwa leo,
klabu hiyo itakuwa na
shughuli maalum ya
kutangaza wadhamini
wapya, akisema si
mmoja kama wengi

wanavyodhani.

GAZETI HIL HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

Waziri wa Katiba na Sheria, Damas Ndumbaro, akimvalisha mkanda wa ubingwa
wa WBF, bondia Seleman Kidunda baada ya kumchapa kwa pointi mpinzani wake,
Tshimanga Katompa raia wa DR Congo, katika pambano lililofanyika Uwanja wa
Majimaji, Songea, Ruvuma, Jumamosi. PICHA: SAADA AKIDA

Mshtuko

Na Adam Fungamwango

KAMATI ya Utendaji wa
Klabu ya Yanga imeri-
dhia maombi ya Kaimu
Ofisa Mtendaji Mkuu,
Senzo Mazingiza, va
kutoongeza mkataba
mwingine ambao ulimal-
izika jana Julai 31, hivyo
kumteua Wakili Simon
Patrick kukaimu nafasi
hiyo kwenye kipindi cha
mpito.

Taarifa iliyotolewa
juzi jioni na klabu hiyo,
ilisema kuwa kamati hiyo
ambayo ilifanya kikao
chake cha kwanza Julai
30, pamoja na mambo
mengine yaliyojadiliwa
ni pendekezo la Senzo
la kutoongeza mkataba
tena kwenye klabu hiyo
kwa sababu za kifamilia.

Kwenye taarifa hiyo
imesema Senzo aliwasili-
sha maombi hayo akise-
ma kuwa amekuwa mbali
na familia yake kwa kip-
indi cha takriban miaka

Senzo kuacha kazi

mitatu, hivyo ameomba
kutoongeza tena mka-
taba mwingine baada ya
huo kumalizika.

“Klabu ya Yanga inam-
shukuru kwa utumishi
wake ulio bora hasa
mchango wake kwe-
nye eneo la utawala na
kumtakia kila la kheri,”
ilisema taarifa hiyo
iliyotolewa na Idara ya
Habari na Mawasiliano
va Klabu ya Yanga.

Hata hivyo, kumekuwa
na Maoni Nna mawazo
mbalimbali kutoka
kwa wanachama na
mashabiki wa Yanga
kuhusu kuondoka kwa
Senzo, wengi wakione-
kana kushtushwa na
kuona imekuwa ghafla
sana, wengine wakidhani
huenda kuna sababu
zingine zaidi hiyo.

Suala la kujiuzulu
kwake limechukua nafasi
kubwa kwenye mijadala
mbalimbali, mitandao ya
kijamii na kwenye vijiwe

vya soka kila mmoja
akizungumza lake, la-
kini wengi wakionekana
kusikitishwa na kuon-
doka kwake.

Senzo raia wa Afrika
Kusini alikuja nchini
na kujiunga na Simba
kama Ofisa Mtendaji
Mkuu mwaka 2019 hadi
2020 alipowashangaza
na kuwashtua wengi,
akiamua kuacha kazi na
kutimkia Yanga ambako
moja va kazi kubwa
aliyofanya kuweka maz-
ingira ya kuifanya klabu
hiyo kuondoka kwenye
mfumo wa zamani na
kuingia kwenye mfumo
wa mabadiliko ya kisasa
va uwekezaji na baadaye
kupewa cheo cha Kaimu
Ofisa Mtendaji Mkuu.
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