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HABARI KITAIFA

Na Elizabeth Zaya

NAIBU Waziri Mkuu na Waziri wa Nishati, Dk. Doto 
Biteko amesema wizara hiyo kwa sasa inafanya mabore-
sho makubwa katika njia zote za umeme za zamani, 
ikiamini ndiyo mwarobaini wa kumaliza kabisa tatizo la 
kukatika kwa umeme nchini.

Dk. Biteko alitoa kauli hiyo mwishoni mwa wiki al-
ipozungumza na TBC kuelekea Mkutano wa Nishati wa 
Wakuu wa Nchi za Afrika unaotarajiwa kufanyika nchini 
Januari 27 na 28 mwaka huu.

Alisema kuwa kwa sasa njia zote za umeme nchi nzi-
ma zimezidiwa kutokana na maendeleo ya kiuchumi na 
hivyo kuwa na mahitaji makubwa ya nishati hiyo.

“Ambacho ninaweza kusema ni kwamba, njia zote 
za umeme nchi nzima zimezidiwa, na hii ni baada ya 
nchi yetu kuendelea sana kiuchumi na ukitaka kupima 
tunaendelea kiuchumi, angalia mahitaji ya nishati hasa 
kwenye matumizi.

“Ninazungumzia kipindi ambacho ni karibu mwaka 
mmoja peke yake, mahitaji ya juu yalikuwa ni MW 1,410, 
leo tunazungumzia mahitaji ya juu MW 1,888. Katika his-
toria ya nchi yetu yote, hakuna kipindi ambacho tume-
kuwa na ongezeko la MW 400 kwa mwaka.

“Yaani nikizungumza MW 400, maana yake unazun-
gumza mradi mzima wa Mtera, chukua na mradi wa 
Kidatu na mradi mzima wa Hare, yote hiyo ni mahitaji 
ya mwaka mmoja. Sasa kukatikakatika huko ni lazima 
kutokee kwa sababu ili tufanye marekebisho ni lazima 
tuzime umeme,” alisema.

Dk. Biteko aliwataka Watanzania wawe na subira ka-
tika kipindi hiki ambacho serikali inafanya maboresho 
hayo makubwa.

“Kwa mfano tunapojenga laini ya kilomita 30 na unah-
itaji vilevile kubadilisha transfoma, uichaji, uifanyie ma-
jaribio na vitu vyote hivyo vya kitaalamu, hiyo ni lazima 
itokekee, ambacho ninaweza kuwaomba watanzania ni 
kwamba tuwe na subira kwa sababu wakati wa mgawo 
tusingeweza kufanya marekebisho yoyote.

“Watuvumilie kwa sababu ni miundombinu ambayo 
ni mikubwa, inahitaji muda kuijenga, inahitaji fedha ny-
ingi na uzuri ni kwamba serikali imetoa fedha, sisi kazi 
yetu ni kwamba kila mahali ambapo tunataka watu wa-
pate umeme, waupate,” alisema 

Dk. Biteko alisema kwa sasa taifa lina umeme wa ku-
tosha na ziada na uzalishaji umepanda kutoka MW 1,470 
hadi MW 3,077.

Alisema mpaka sasa katika Bwawa la Nyerere mitam-
bo sita imeshawashwa na mingine mitatu inatarajiwa 
kuwashwa ndani ya miezi miwili au mitatu ijayo na ku-
kamilisha yote tisa.

“Hali ya upatikanaji umeme kwa kiasi kikubwa ni 
wa maji ambayo ni zaidi ya asilimia 56, unafuatiwa na 
umeme wa gesi ambao tuna MW 1,700, kwa ufupi tume-
piga hatua nzuri,” alisema.

Alisema kwa sasa wanachofanya ni kuimarisha upati-
kanaji wa nishati hiyo ya umeme kwa watu kwa kufanyia 
maboresho makubwa njia zote za umeme za zamani.

“Tumeanza kuimarisha upatikanaji wa umeme kwa 
watu, kuwafikia, kwa mfano njia tulizonazo za kusafiri-
sha umeme, nyingi ni za zamani sana, zimezidiwa na 
mahitaji ya watu yamekuwa makubwa sana.

“Tunabadilisha laini, tunatoa nguzo, tunaweka nyaya 
mpya na transfoma kubwa, vituo vya kupozea umeme 
na vyenyewe tunavipanua zaidi, kituo cha Gongolam-
boto, Mbagala, Dege na Kipawa ambako kwa kweli tuki-
fanya marekebisho ya vituo hivyo upatikanaji umeme 
katika nchi hii na kukatikakatika vitaisha kabisa,” ali-
sisitiza Dk. Biteko.

Mkurugenzi wa Huduma za Tiba Hospitali ya Taifa Muhimbili (MNH), Dk. John Rwegasha ambaye 
ameteuliwa kuwa Mkurugenzi wa Huduma za Tiba Umoja wa Afrika (AU), akiiaga Menejimenti ya 
hospitali hiyo, mwishoni mwa wiki, jijini Dar es Salaam jana. PICHA: MNH

MKUTANO NISHATI...

Biteko apata 
mwarobaini 
katikakatika ya 
umeme nchini

Na Rahma Suleiman, PEMBA

RAIS wa Zanzibar, Dk Hussein Ali 
Mwinyi amewataka wananchi kush-
iriki katika Uchaguzi Mkuu wa mwa-
ka huu kwa amani na utulivu kwa 
kuwa tume zote mbili za uchaguzi 
zimeanza maandalizi ili uchaguzi 
huo ufanyike kwa misingi ya amani 
na sheria.

Vilevile, Dk. Mwinyi amesema 
kuwa ili kufanikisha uchaguzi huo, 
ni vyema viongozi wa kisiasa, dini 
na wananchi kudumisha amani ili 
kuzidi kupiga hatua za maendeleo 
kwa vizazi vilivyopo na vijavyo.

Alisema hayo jana wakati akizun-
gumza katika kilele cha Maadhim-
isho ya Miaka 61 ya Mapinduzi ya 
Zanzibar kwenye Uwanja wa Gom-
bani, Pemba.

Rais Dk. Mwinyi alisema: “Leo 
( jana) ni siku muhimu ambapo 
miaka 61 iliyopita ukurasa mpya uli-
funguliwa baada ya viongozi kujitoa 
mhanga na kufanya mapinduzi.

Alisema siku hiyo ni kumbukum-
bu ya wananchi wa Zanzibar kujik-
omboa  kiuchumi, kisiasa na kijamii 
kutokana na madhila yaliyotokana 
na kutawaliwa.

Alisema kuna wajibu wa kuwa-
kumbuka waasisi wa mapinduzi, ak-
iwamo Hayati Abeid Amani Karume 
ili kunufaika na hekima na busara 
zao.

Rais Dk. Mwinyi alisema katika 
kuadhimisha miaka 61 ya mapindu-
zi hayo, anajivunia mafanikio yaliyo-
patikana katika kufikia malengo, iki-
wamo kudumisha amani na umoja 
huku watu wanaishi katika misingi 
ya usawa na wananufaika na rasili-
mali na fursa zote zilizopo bila ya 
upendeleo.

Alisema serikali imetafsiri dhami-
ra ya mapinduzi kwa kuleta mageu-
zi ya kiuchumi, kisiasa na kijamii.

Rais Dk. Mwinyi alisema nchi 
imepata mafanikio makubwa ka-
tika kukuza uchumi kwa kuongeza 
ukusanyaji mapato na kudhibiti 
matumizi yake.

Alisema mafanikio makubwa ya-
mepatikana katika kuwawezesha 
wananchi kiuchumi, kuimarisha 
miundombinu ya barabara, vi-
wanja vya ndege, bandari, ujenzi 
wa nyumba za makazi na biashara, 
uimarishaji miundombinu ya mich-
ezo, huduma za afya, umeme, maji, 
elimu, demokrasia na utawala bora.

Rais alisema ni wajibu kuendelea 
na umoja na mshikamano kufanya 
kazi kwa bidii, uadilifu, umahiri na 
uzalendo ili kuleta maslahi ya nchi 
kama walivyofanya waasisi wa map-
induzi.

Akitoa salamu za serikali ka-
tika sherehe hizo, Mwenyekiti wa 
Kamati ya Sherehe hizo ambaye pia 
ni Makamu wa Pili wa Rais, Hemed 
Suleiman Abdulla, alisema shughuli 
hiyo ni kubwa kwa maslahi ya Zanzi-
bar na taifa na kumpongeza Rais Dk. 
Mwinyi kwa kuendeleza sherehe 
hizo.

Alimpongeza pia Rais Samia Su-
luhu Hassan kwa kuletea mafanikio 
makubwa nchi na kuyatunza na 
kuyalinda mapinduzi na Muungano 
wa Tanganyika na Zanzibar.

Alisema shamrashara za miaka 61 
ya mapinduzi zilianza Desemba 15 
mwaka jana, miradi mbalimbali ya 
maendeleo ikizinduliwa na mingine 
kuwekwa mawe ya msingi. Miradi 
113 imezinduliwa au kuwekwa mawe 
ya msingi katika kipindi hicho.

Sherehe hizo za Miaka 61 ya Map-

induzi Zanzibar zilifana kisiwani 
Pemba, maelfu ya wananchi waki-
furika kwenye Viwanja vya Gom-
bani.

HALI UWANJANI
Sherehe hizo zilipambwa na bu-

rudani mbalimbali za ngoma za 
asili na gwaride la askari wa vyombo 
vya ulinzi na usalama pamoja na 
maonesho maalumu ya kijeshi.

Saa 8:45 alasiri, Rais Dk. Mwinyi 
aliwasili uwanjani na kupokewa 
kwa shangwe na nderemo. Kabla ya 
kuwasili kwake, alitanguliwa na Rais 
Samia aliyeingia uwanjani huko saa 
8:00 alasiri.

Baada ya Rais Dk. Mwinyi kuwasili 
uwanjani, mizinga 21 ilipigwa na ku-
kagua gwaride na kupokea maanda-
mano ya wananchi.

Sherehe hizo zilihudhuriwa na 
viongozi mbalimbali wa kitaifa, wak-
iwamo marais wastaafu wa Serikali 
ya Zanzibar na Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania.

Viongozi hao ni pamoja na Marais 
wastaafu, Dk. Amani Abeid Karume, 
Dk. Ali Muhamed Shein, Makamu 
wa Rais Philip Mpango, Makamu wa 
Pili wa Rais, Abdulah, Makamu wa 
Kwanza wa Rais, Othman Masoud 
Othman, Makamu wa pili wa Rais 
mstaafu, Balozi Seif Ali Iddi na Naibu 
Waziri Mkuu na Waziri wa Nishati, 
Dk. Doto Biteko.

Wengine ni wakuu wa vyombo 
vya ulinzi na usalama, Spika wa 
Bunge, Dk. Tulia Askon, Spika wa 
Baraza la Wawakilishi, Zuberi Ali 
Maulid, Mume wa Rais Samia, 
Hafidh Ameir, wake wa viongozi na 
viongozi wa vyama vya siasa.

Kwa maoni: +255 677 020 701 
Email: customerrelations@guard-
ian.co.tz

MIAKA 61 YA MAPINDUZI
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
TUME HURU YA TAIFA YA UCHAGUZI

 

TANGAZO LA UBORESHAJI WA DAFTARI LA KUDUMU LA WAPIGA KURA KATIKA MIKOA 
YA NJONBE, RUKWA, SONGWE NA RUVUMA KATIKA HALMASHAURI YA WILAYA ZA 
NYASA, MBINGA, MJI WA MBINGA, WILAYA YA SONGEA NA MANISPAA YA SONGEA.

Tume Huru ya Taifa ya Uchaguzi inawatangazia wananchi wote kuwa Uboreshaji wa Daftari la Kudumu la Wapiga Kura Awamu 
ya Kwanza na route ya tisa utafanyika katika Mikoa ya Njombe, Rukwa, songwe na Ruvuma katika Halmashauri ya Wilaya za 
Nyasa, Mbinga, Mji wa Mbinga, Wilaya ya Songea na Manispaa ya Songea tarehe 12 hadi 18 Januari, 2025. Zoezi la uboreshaji wa 
Daftari litafanyika kwa siku saba kwa kila kituo katika Mikoa hiyo. 

1. SIKU: Uboreshaji utafanyika kuanzia siku ya Jumapili tarehe 12 hadi siku Jumamosi tarehe 18 Januari, 2025.
2. VITUO: Uboreshaji utafanyika katika vituo vilivyomo katika Mitaa, vijiji na vitongoji.
3. MUDA: Vituo vitafunguliwa saa 2:00 Asubuhi na kufungwa saa 12:00 Jioni

Uboreshaji utahusisha: - 
1. Kuandikisha Wapiga Kura wapya ambao ni raia wa Tanzania waliotimiza umri wa miaka 18 na zaidi ambao hawakuwahi 

kuandikishwa hapo awali, na ambao watakuwa wametimiza umri wa miaka 18 siku ya tarehe ya Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 
2. Kuboresha taarifa za wapiga kura waliohama kutoka eneo moja kwenda eneo lingine la kiuchaguzi (Jimbo au Shehia). 
3. Kutoa kadi mpya kwa wapiga kura ambao kadi zao zimepotea au kuharibika.
4. Kuboresha au kurekebisha taarifa za wapiga kura. 
5. Aidha,Wapiga kura wanaotaka kuboresha taarifa zao na wanaohama kituo cha kupigia kura au vyote viwili kwa pamoja, 

wanaweza kuanzisha mchakato wa kuboresha kwa kujaza fomu maalum kwa njia ya mtandao kupitia tovuti ya Tume 
www.inec.go.tz au anuani ya ovrs.inec.go.tz kwa kujaza namba ya kitambulisho cha Taifa, namba ya kadi ya mpiga kura, 
namba ya simu ya mpiga kura na jina la shehia anayokusudia kuhamia, kisha watapokea ujumbe wenye namba ya 
utambulisho (token number) ambayo watakwenda nayo katika kituo cha kuandikisha Wapiga Kura ili kukamilisha taratibu 
na kupatiwa kadi ya mpiga kura. 

 
MAMBO YA KUZINGATIA

• Mwananchi anatakiwa kupanga mstari akiwa kituoni na kusubiri hadi zamu yake ya kuandikishwa itakapowadia. Watu 
wenye mahitaji maalumu kama vile wazee, wagonjwa, watu wenye ulemavu, wajawazito na akina mama wenye watoto 
wachanga watakaokwenda nao kituoni watapewa kipaumbele.

• Mwananchi atakapofika katika kituo cha kujiandikisha atachukuliwa alama za vidole vyote kumi vya                                                                             
mikono na kupigwa picha na kisha kupewa kadi yake mpya hapo hapo kituoni. 

• Ni muhimu kujiandikisha sasa katika Daftari la Kudumu la Wapiga Kura ili uweze kupiga kura ya Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania katika Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2025 na chaguzi zijazo.

• Mpiga Kura ambaye ana simu ndogo (maarufu kama kitochi au kiswaswadu) anaweza kuingia kwenye mfumo wa OVRS 
kwa kupiga *152*00#, kisha, atachagua namba 8 na kubonyeza, kisha atachagua namba 2, kisha atabonyeza namba 3 
hapo atapata huduma namba moja hadi nne. Atachagua huduma anayoitaka kati ya hizo nne. Hatimaye, atapata namba 
ya utambulisho (token number) atakayokwenda nayo kituoni kukamilisha mchakato wa kupata kadi ya mpiga kura.

• Mpiga kura anaweza pia kuwasiliana moja kwa moja na Maafisa wa Tume waliopo katika Kituo cha Huduma kwa Mpiga 
Kura kwa kupiga simu namba 0800112100 bila malipo.

• Zoezi hili halitawahusu wapiga kura ambao waliandikishwa awali na hawajahama maeneo yao ya kiuchaguzi na wana kadi 
zao za mpiga kura.

KUJIANDISHA KUWA MPIGA KURA NI MSINGI WA UCHAGUZI BORA
Limetolewa leo tarehe 03 Januari, 2024 na:

Kailima, R. K
MKURUGENZI WA UCHAGUZI

Utata waibuliwa mwekezaji kutwaa eneo la shule ya umma
Na Paul Mabeja, BAHI

WAKAZI wa kijiji cha Mayamaya, 
wilayani Bahi, mkoani Dodoma, 
wamepinga kumegwa eneo la shule 
lenye ukubwa wa ekari 27 na kupe-
wa mtu anayetajwa kuwa mwekeza-
ji kama fidia ya kuwajengea shule ya 
sekondari.

Kutokana na uamuzi huo, mvu-
tano mkali kwa pande tatu kati ya 
serikali, mwekezaji na wananchi 
umeibuka baada ya kutolewa kwa 
ekari hizo 27 za Shule ya Msingi 
Mayamaya kama fidia ya kujengewa 
shule ya sekondari ya kijiji hicho.

Baadhi ya wakazi wa kijiji hicho 
walisema ardhi hiyo ilitolewa kiny-
emela na kwamba si makubaliano, 
wakitaka vyombo vya dola kuingilia 
kati kuchunguza sakata hilo.

Mwishoni mwa wiki, wananchi 
walijikusanya na kwenda kung’oa 
alama za mipaka (bikoni) zinazoten-
ga eneo la shule na linalochukuliwa 
na mwekezaji ambaye anadaiwa 
kupitisha katapila na kuharibu 
mazao waliyokuwa wamelima wa-
nafunzi wa shule hiyo.

Shule ya Msingi Mayamaya ili-
yoko jirani na makazi ya Makamu 
wa Rais, Dk. Philip Mpango ni mion-
goni mwa shule chache zenye mae-
neo makubwa ambayo inakadiriwa 
kuwa na eneo la ekari 55 walizoku-
wa wanazitumia katika miradi ya 
kilimo.

Mwenyekiti wa Kamati ya Shule, 
Irene Mwenda, alisema hakuna 
taarifa za kuchukuliwa eneo 

hilo, hata anashangazwa kuona 
mwekezaji kuingiza trekta kuharibu 
karanga na mazao mengine yaliyo-
pandwa na wanafunzi kwa madai 
wameingia eneo lake.

Irene alisema shule haina taarifa 
za kuchukuliwa kwa eneo hilo na 
kwamba wasingezuia ujenzi wa se-
kondari hiyo.

Alisema eneo hilo alilochukua 
mwekezaji huyo ni upande wa bara-
barani ambako naye anadaiwa ku-
taka kujenga shule yake binafsi.

“Hivi wapi mliona watu wana-
fanya mambo kama tuliyofanyiwa 
sisi watu wa Mayamaya? Wanakaa 
watu wachache wanakubaliana ku-
uza eneo la taasisi kwa kisingizo cha 
kujenga shule ya sekondari wakati 
kwenye kata hii tunayo shule na 
hata madarasa hayajai.

“Kibaya zaidi walifanya figisu 
wakamhamisha aliyekuwa mwal-
imu mkuu wa hapa ambaye alikuwa 
anazuia ndipo wakafanikisha lengo 
lao,” alidai Irene. Akizungumzia 
ujenzi wa shule ya sekondari, mwe-
nyekiti huyo alisema kuwa tangu 
mwanzo, wananchi walishirikishwa 
na kutoa nguvu zao katika uchim-
baji msingi na kusogeza mchana 
ndipo wakaambiwa kuna mfadhili 
amejitolea kujenga shule hiyo. “La-
kini bila kushirikishwa kwenye mi-
kutano ya hadhara na hakukuwa 
na maelezo kwamba mjenzi ana-
chukua eneo la shule kama sehemu 
ya gharama zake,” alisema.

Alipotafutwa na Nipashe ku-
zungumzia mvutano huo, Kaimu 

Mkuu wa Wilaya ya Bahi, Janeth Ma-
yanja, aliomba mwandishi kutafuta 
ufafanuzi kutoka kwa Mkurugenzi 
wa Wilaya ya Bahi kwa kuwa yeye 
hakuwa na taarifa za kina kuhusu 
mgogoro huo.

Baada ya kutafutwa, Mkurugenzi 
Mtendaji wa Wilaya ya Bahi, Zainabu 
Mlawa alikiri kuufahamu mgogoro 
huo lakini akasema mwekezaji 
huyo alipewa kihalali eneo hilo la 
shule kwenye mkutano wa hadhara 
ili awajengee wananchi shule ya se-
kondari na baadaye kuikabidhi kwa 
serikali, jambo alilosema linaende-
lea kutekelezwa hadi sasa.

Hata hivyo, kauli hiyo ya mkuru-
genzi inakinzana na uamuzi uliowa-
hi kutolewa na aliyekuwa Mkuu wa 
Wilaya hiyo, Godwin Gondwe (sasa 
Mkuu wa Wilaya ya Singida) ambaye 
aliwahi kusimamisha ujenzi wa se-
kondari hiyo kwa maelezo kwamba 
ulikuwa umekiuka taratibu.

Alipoulizwa na mwandishi kuhu-
su taratibu za utoaji maeneo ya 
umma, ikiwamo shule -- kwamba 
zinatakiwa kupitia njia zipi, Mkuru-
genzi Zaibanu alisema anafuatilia 
kama kulikuwa na ukiukwaji.

Hata hivyo, alisema hadi wakati 
huu anachotambua ni mwendelezo 
wa ujenzi wa shule ya sekondari 
kama fidia ya mhusika ambaye ha-
kumtaja jina lake, ili alichukukue 
eneo la shule ambalo walikubaliana 
na uongozi wa kijiji.

Kwa maoni: +255 677 020 701 
Email: customerrelations@guard-
ian.co.tz

Kesi  51 za ACT kupinga Uchaguzi 
wa Serikali za Mitaa kuendelea leo
Na Mwandishi Wetu

MASHAURI 51 yaliyofunguliwa na waliokuwa wagombea 
wa nafasi za uenyekiti wa mitaa, vijiji na vitongoji kupitia 
Chama cha ACT Wazalendo kupinga mwenendo mzima 
wa Uchaguzi wa  Serikali za Mitaa uliofanyika Novemba 27 
mwaka jana, yanatarajiwa kutajwa leo katika mahakama 
mbalimbali nchini.

Kesi hizo zilizofunguliwa katika mahakama za wilaya 
mbalimbali za Tanzania Bara, zimeanza katika hatua ya  
awali ya kutolewa wito wa mahakama kuwaita wahusika 
(wajibu mashauri) kwa ajili ya kutajwa na kujibu mashauri.

Wilaya zilikofunguliwa kesi hizo ni pamoja na Temeke, 
Lindi, Ilala, Momba, Mkuranga, Mafia, Kigoma, Tunduru, 
Tandahimba, Kilwa na Kibiti.

Kwa mujibu wa taarifa ya Mwanasheria Mkuu wa ACT 
Wazalendo, Omar Said Shaaban, aliyotoa jana, leo Januari 
13, kesi tatu tofauti zitatajwa katika Mahakama ya Mkuran-
ga, mkoani Pwani chini ya Hakimu Kenedy Mroso.

Katika mashauri yatakayotajwa Mkuranga, mlalamikaji 
wa kwanza ni Mmembu Said aliyekuwa mgombea wa na-
fasi ya Mwenyekiti wa Kijiji cha Tambani, akiwashtaki Msi-
mamizi wa Uchaguzi wa Kijiji hicho na Mwanasheria Mkuu 
wa Serikali.

Juma Kizigo aliyekuwa mgombea wa nafasi ya uenyekiti 
katika kitongoji cha Mkoga kupitia ACT Wazalendo, ana-
washitaki Msimamizi wa Uchaguzi wa Kijiji cha Mkoga na 
Mwanasheria Mkuu wa Serikali na kesi ya tatu itakayotajwa 
kwa Hakimu Mroso, mlalamikaji ni Bakari Mchonjo anaye-
washtaki Msimamizi wa Uchaguzi Kitongoji cha Mikengeni 
pamoja na Mwanasheria Mkuu wa Serikali.

Mwanasheria Mkuu wa ACT Wazalendo, Wakili Omari 
Said Shaaban, ambaye pia ni Waziri wa Biashara wa Seri-
kali ya Mapinduzi Zanzibar, alisema hatua ya kufungua 
mashauri hayo ni mwendelezo wa dhamira ya Chama 
cha ACT Wazalendo kupigania demokrasia na haki za wa-
nanchi alizodai ziliporwa wakati wa Uchaguzi wa Serikali 
za Mitaa.
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Mifumo uuzaji mazao 
yamkuna Shigela
Na Mwandishi Wetu, 
GEITA

MKUU wa Mkoa wa 
Geita, Martin  Shigela  
amesema  mifumo ya 
uuzaji mazao ya nafaka 
na mazao mchanganyiko 
itaimarisha ukuaji wa 
sekta ya kilimo na kum-
linda mkulima dhidi ya 
unyonyaji kwenye bei na 
vipimo.

 Shigela alisema hayo 
mjini hapa mwishoni 
mwa wiki iliyopita baada 
ya kukutana  na Mkuru-
genzi Mkuu wa Mamlaka 
ya Udhibiti wa Nafaka 
na Mazao Mchanganyiko 
(COPRA),  Irene Mlola 
wakati wa ziara yake ya 
kikazi katika mikoa ya 
Kanda ya Ziwa.

Alisema Geita inaunga 
mkono juhudi zinazo-
fanywa na serikali kupi-
tia COPRA katika kurasi-
misha biashara ya nafaka 
na mazao mchanganyiko 
kwa kuweka mazingira 
ya kuhakikisha mkulima 
ananufaika na kazi ya 
mikono yake.

“Geita tunaunga mkono 
jitihada za Serikali 
kupitia COPRA, hivyo 
tutaendelea kushiriki-
ana ili kuhakikisha 
wakulima wananufaika 
na uwepo wa mamlaka 
hiyo,”alisisitiza Shigela.

Alisema wao kama 
serikali ya mkoa watatoa 
ushirikiano kwa maofi-
sa wa COPRA katika 
utekelezaji wa majukumu 
yao ya kila siku mkoani 
Geita.

Aliwataka wakulima 
na wafanyabiashara wa 
mazao  wa Geita kutoa 
ushirikiano kwa maofisa 

COPRA  watakapohita-
jika.

Kwa upande wake, 
Irene, alisema mamlaka 
hiyo imeanza kuweka 
wataalamu wake wataka-
oshirikiana na wengine 
mikoa ya kanda hiyo  
kuhakikisha biashara ya 
nafaka na mazao hayo 
inafanyika kwa kufuata 
mifumo ilivyoelekezwa 
na serikali.

Alisema wataalam 
hao watafanya kazi kwa 
kuhakikisha mazao yote 
yanayozalishwa katika 
mikoa hiyo yanakuwa na 
ubora wa hali ya juu un-
aohitajika katika masoko 
ya ndani na nje ya nchi.

Irene, alimshukuru 
Shigela kwa ushirikiano 
aliowapa na kusisitiza 
COPRA italeta mageuzi 
makubwa kwa wakulima 
na kunufaika kiuchumi.

Alisema atahakikisha 
wataalam wa COPRA 
wanafanya kazi kwa 
weledi kwa kushirikiana 
na wataalam wa sekta ya 
kilimo kuanzia ngazi ya 
vijiji hadi mkoa na kuleta 
matokeo chanya kwa 
wakulima na taifa.

Mkurugenzi huyo wa 
COPRA anaendelea na 
ziara ya kikazi katika 
mikoa hiyo baada ya 
kukamilisha baadhi 
ikiwamo Simiyu, Kagera 
na Geita.

 Ziara hiyo ina lengo 
la kutambulisha mam-
laka hiyo, mkurugenzi 
huyo, maofisa wake na 
kuweka mazingira ya 
utendaji kazi wa pamoja 
ili kuendesha shughuli 
za biashara ya nafaka 
na mazao mchanganyiko 
yanayolimwa huko.

Mkurugenzi wa Tiba Muhimbili 
ateuliwa kuongoza kamisheni AU 
Na Christina Mwakangale 

MKURUGENZI wa Huduma za 
Tiba Hospitali ya Taifa Muhim-
bili (MNH), Dk. John Rwegasha 
ameteuliwa kushika wadhifa wa 
Mkuu wa Kitengo cha Huduma 
za Tiba, Kamisheni ya Umoja wa 
Afrika (AU) baada ya kuwashinda 
washindani wengine kutoka nchi 
saba za barani humo.

Makao Makuu ya kamisheni 
hiyo yako Addis Ababa, Ethiopia. 
Dk. Rwegasha anatarajiwa kuanza 
rasmi kazi mwezi ujao.

Akizungumza na Menejimenti 
ya MNH mwishoni mwa wiki hii, 
mbali na kuwaaga watumishi wa 
MNH, Dk. Rwegasha alisema an-
amshukuru Mungu kwa nafasi 
hiyo ambayo ilikuwa na ushindani 
mkubwa.

Alisema kuwa katika mchakato 
wa usaili, amefanikiwa kufaulu 
na hatimaye kuteuliwa rasmi, aki-
washinda washindani wenzake 
katika nafasi hiyo kutoka mataifa 
saba ya Afrika.

Mkurugenzi Mtendaji wa MNH, 
Prof. Mohamed Janabi, akim-
pongeza Dk. Rwegasha, alimtakia 
kila la kheri na uwakilishi mzuri 
kwa Tanzania katika kutekeleza 
majukumu ya chombo kikubwa 
cha AU, hususani eneo la sekta ya 
afya barani.

Dk. Rwegasha ni Bingwa 
Mbobezi wa Magonjwa ya Mfumo 
wa Chakula na Ini. Kwa jitihada 
zake alifanikisha MNH kuanzisha 
kituo cha utoaji mafunzo na tiba 
ya magonjwa hayo nchini mwaka 
2013.

Baadaye alichaguliwa kuwa 

Mkuu wa Kitengo cha Magonjwa 
ya Mfumo wa Chakula na Ini hadi 
2018 alipoteuliwa kuwa Mkuu 
wa Idara ya Magonjwa ya Ndani 
yenye vitengo 11 na baadaye Ok-
toba 2022, aliteuliwa kuwa Mku-
rugenzi wa Huduma za Tiba MNH, 
akisimamia idara saba.

Kuhusu elimu yake, Dk. 
Rwegasha ana Shahada ya Kwan-
za ya Udaktari ya Chuo Kikuu cha 
Makerere (Uganda); Shahada ya 
Uzamili ya Udaktari ya Chuo Ki-
kuu cha Aga Khan (Kenya); Sha-
hada ya Uzamili ya Sayansi katika 
Uongozi ya Chuo Kikuu Mzumbe; 
Stashahada ya Usimamizi wa Afya 
ya Chuo Kikuu cha Washington, 
Marekani. Dk. Rwegasha kitaalu-
ma ni mtaalamu wa tiba, akisoma 
kutoka vyuo vikuu tofauti pamoja 
na vya Uingereza na Afrika Kusini.

Mbunge wa Ushetu Emmanuel Cherehani (Katikati) akizungumza na viongozi wakati wa haram-
bee ya uchangiaji wa ujenzi wa bweni la wanafunzi wa kike sekondari ya Chona Halmashauri 
ya Ushetu-Kahama juzi. Kushoto kwake ni Mkuu wa Divisheni Elimu Sekondari Emmanuel Mali-
ma na kulia ni Mwenyekiti wa Chama cha Mapinduzi(CCM) mkoa wa Shinyanga, Mabala Mlolwa 
jana. PICHA: SHABAN NJIA

Wadau wa maendeleo wasisitiza uzingatiaji afya ya uzazi dira 2050
Na Maulid Mmbaga

WADAU wa maendeleo wa ki-
mataifa wametoa wito kuongeza 
msisitizo kwenye afya ya uzazi, 
vijana balehe, watoto na kuweka 
mikakati madhubuti ya kupun-
guza utapiamlo nchini, wakitaka 
iwe mojawapo ya nguzo katika 
Rasimu ya Dira ya Taifa ya Maen-
deleo 2050. 

Akizungumza wakati wa pro-
gramu ya ushirikiano na washiri-
ka wa maendeleo iliyofanyika 
juzi mkoani Dar es Salaam, Naibu 
Mwakilishi wa Shirika la Umoja 
wa Mataifa la Idadi ya Watu 
(UNFPA), Melissa McNeil-Barrett, 
alisisitiza umuhimu wa masuala 
ya afya katika kufanikisha maen-
deleo endelevu na jumuishi.

Katika hotuba yake, McNeil-
Barrett alieleza kuwa suala la 

idadi ya watu linahusiana moja 
kwa moja na uwekezaji katika 
afya bora ya vijana na elimu 
itakayosaidia kuchochea maen-
deleo ya kijamii na taifa kwa 
ujumla.

“Ni muhimu kuhakikisha wa-
nawake wanapata fursa za ku-
panga familia zao kwa ufanisi, 
jambo ambalo linasaidia ku-
punguza viwango vya uzazi na 
kuongeza nafasi ya kizazi kina-
chofuata kufikia uwezo wao ka-
mili,” alisema.

McNeil-Barrett pia alisisitiza 
uwekezaji katika afya ya uzazi 
na kinga dhidi ya magonjwa yasi-
yo ya kuambukiza, ni sehemu 
muhimu ya kuboresha maisha 
ya watu na kuhakikisha ustawi 
wa jamii kwa ujumla.

Pia alibainisha kwamba asil-
imia 20 ya vifo vya wajawazito 
vinatokea miongoni mwa vijana, 

jambo ambalo linahitaji hatua 
madhubuti kukabiliana nalo na 
kulikomesha kabisa.

Alihimiza kuwapo msisitizo 
wa kipekee katika kuhakikisha 
upatikanaji taarifa na huduma za 
afya kwa vijana balehe, akisema 
kuwa hili ni muhimu katika ku-
zuia changamoto kama mimba 
zisizotarajiwa na matatizo men-
gine ya uzazi.

McNeil-Barrett alipongeza 
serikali kwa juhudi zake katika 
kuandaa rasimu ya dira hiyo, 
akieleza kuwa     imeweka msingi 
mzuri wa kushughulikia changa-
moto za kijamii na kiuchumi zi-
nazokabili taifa, huku akihimiza 
kufanyika maboresho zaidi ka-
tika sehemu zinazohusiana na 
afya ya uzazi, watoto, na vijana 
balehe.

Mkurugenzi wa Shirika la 
Chakula Duniani (WFP) nchini 

Tanzania, Ronald Tran Ba Huy, 
alisisitiza umuhimu wa sekta ya 
kilimo kuweka ulinzi wa kijamii 
na mikakati ya kupunguza utapi-
amlo kama maeneo muhimu ya 
kuimarishwa katika Dira ya Taifa 
ya Maendeleo 2050.

Alieleza kuwa sekta ya kilimo 
ina mchango mkubwa katika 
ajira za vijana na ukuaji wa uchu-
mi wa ndani na kikanda.

“Tanzania tayari ni kapu la 
chakula kwa ukanda huu, lakini 
inaweza kuwa kapu kubwa zaidi. 
WFP inanunua bidhaa nyingi za 
ndani kwa ajili ya shughuli zake 
za kikanda, na hivyo kuna fursa 
kubwa ya kukuza sekta hii,” alise-
ma Ronald.

Kuhusu mabadiliko ya tabi-
anchi, alisisitiza haja ya kuju-
muisha miradi ya kukabiliana na 
maandalizi ya majanga kwenye 
sera za maendeleo. 

“Hatuongelei tu miundom-
binu mikubwa, bali pia miradi 
ya kijamii na maandalizi kwa ajili 
ya changamoto zinazotokana na 
tabianchi,” alisema.

Ronald pia aligusia umuhimu 
wa kuimarisha mifumo ya hifa-
dhi ya jamii ili iweze kukabili-
ana na majanga, akieleza kuwa 
mifumo hiyo inapaswa kuwa na 
uwezo wa kujibu changamoto 
za ghafla, ikiwa ni sehemu ya mi-
kakati ya maendeleo.

Hata hivyo, moja ya changa-
moto kubwa aliyoitaja ni viwan-
go vya juu vya utapiamlo mion-
goni mwa watoto, akibainisha 
kuwa hali hiyo inazuia watoto 
kufikia uwezo wao kamili.

“Tutafurahi kushirikiana nanyi 
kuhakikisha kuwa suala la ku-
punguza utapiamlo linapewa 
uzito katika dira hii,” alisema 
Ronald.
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Madhara 
ya mfumo 
kuzidiwa 
inajulikana. 
Ni kwamba 
majina yali-
yotumwa 
hayaingii 
katika muda 
uliokuwa 
unatakiwa, 
hivyo 
baadaye 
kunatakiwa 
kuwa na 
uhakiki wa 
hali ya juu 
kujua kama 
yalitumwa 
kwa muda 
sahihi au la. 
Hapo sasa 
mchezaji 
hawezi 
kucheza 
mpaka 
uhakiki 
ufanyike.

 Muungwana Lazima Nilonge

DIRISHA dogo la usajili kwa 
timu za Ligi Kuu Tanzania Bara, 
Ligi ya Championship, First 
League, na Ligi ya Soka la Wa-
nawake, linatarajiwa kufungwa 
Jumatano wiki hii.

Shirikisho la Mpira wa Miguu 
nchini (TFF), limekumbusha 
kuwa hakutakuwa na muda 
wa ziada kwa ajili ya usajili. 
Januari 15 saa 5:59, ndiyo 
utakuwa mwisho wa kutuma 
majina kwenye mfumo wa 
TMS na baada ya hapo hakuna 
timu yoyote itakayoruhusiwa 
kufanya hivyo.

Kwa maana hiyo timu 
inaweza kuwa na mchezaji, 
imeingia naye mkataba, lakini 
ikashidwa kumtumia kama 
itakuwa haijamwingiza kwenye 
mfumo kwa wakati uliowekwa.

Nimeona timu nyingi ziko 
kwenye pilikapilika za kusaka 
wachezaji ambao wanaona 
watawafaa katika kuboresha 
vikosi vyao kuelekea mzunguko 
wa pili wa Ligi Kuu.

Pia nimeona taarifa, 
tambo na shamra shamra 
ya kusajili wachezaji wapya, 
lakini hili liendane na kuwahi 
kuwaidhinisha.

Imekuwa ni kama kawaida 
au mazoea, klabu za soka hapa 
nchini kukimbizana dakika za 
mwisho kuingiza wachezaji 
kwenye TMS, dakika chache 
kabla ya kufungwa.

Ndiyo muda ambao 
viongozi wa klabu wanakuwa 
wamejazana kwenye 
korido za TFF, kufanya kila 
linalowezekana ili mradi siku 
hiyo majina yote ya wachezaji 
yatumwe.

Nadhani ifike wakati klabu 
ziondokane na tabia hii, badala 
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MICHUANO ya Shirikisho la Mpira wa Miguu Afrika (CAF), kwa timu 
za wasichana chini ya miaka 17 (Girls Integrated Football Tourna-
ment- GIFT), Ukanda wa CECAFA, iliyoanza kutimua vumbi nchini 
tangu Januari 7, inatarajiwa kutamatika Januari 18, mwaka huu, huku 
timu inayolelewa na Shirikisho la Mpira wa Miguu Tanzania (TFF), 
TDS Girls Academy, ikiwa tayari imetinga fainali.

Ilitinga fainali juzi baada ya kuichapa Aigle Noir ya Burundi mabao 
2-0, katika mchezo uliopigwa Uwanja wa Azam Complex, Dar es 
Salaam inapofanyika michuano hiyo.

Jumla ya timu nane zinashiriki michuano hiyo. Timu hizo ni Kenya 
Elite Junior Academy, KAS, JKT Queens, City Lights ambazo zipo Kundi 
A, na TDS, Boni Consilli Girls, Aigle Noir FC na Hilaad FC, zipo Kundi B.

Ukitazama hapo utagundua kuwa timu nyingi hapa ni za kutoka nje 
ya nchi, vituo vya michezo, pamoja na shule za sekondari.

Ajabu iliyopo kwenye michuano hii ni kwamba pamoja na 
kuchezwa hapa nchini, lakini ni JKT Queens ndiyo timu pekee ya Ligi 
Kuu iliyopeleka timu yake ya vijana kwenye michuano hiyo.

Kwa ujumla tulitarajia kabla ya michuano hiyo, kungekuwa na 
mashindano ya timu za vijana za U-17 kutoka zile za Ligi Kuu ya 
Wanawake nchini, Simba Queens, Yanga Princess, Mashujaa Queens, 
Bunda Queens, Ceasiaa Queens, Alliance Girls, Mlandizi Queens, Get 
Program, Fountain Gate,  Princess na JKT Queens zikichuana vikali ili 
kuwania nafasi ya kushiriki michuano hiyo ya GIFT.

Kama Klabu ya Aigle Noir, imeweza kumudu kuwa na timu ya U=17 
ya wasichana kwa ni nini timu kongwe za soka nchini Simba na Yanga 
zishindwe? Hii ina maana hazina wachezaji wa umri huo kwenye 
vikosi vyao zaidi ya vikosi vya wakubwa tu.

Hii haileti picha nzuri kwenye kukuza soka la wanawake nchini, 
badala yake klabu zetu zinaendelea kutumia na kusajili wachezaji 
kutoka nje ya nchi na wale wa ndani wengi wakiwa hawajapita njia 
sahihi ya kulelewa kisoka.

Hapa tunaona nchi kama Kenya na Burundi zimeleta wasichana 
wao chini ya miaka 17, na nchi hizo zina wachezaji wengi katika klabu 
za Ligi Kuu soka Wanawake, hivyo wanazidi kujitengenezea mazingira 
mazuri kwa klabu zetu kuwatupia macho baadaye.

Hatukatai wala kukataza klabu kusajili wachezaji kutoka nje ya 
nchi, lakini ifike wakati zianze kufikiria kuwa na timu za vijana kwa 
wanawake kwa faida yao na nchi kwa ujumla.

Soka la wanawake kwa sasa linakuwa kwa kasi, na imeonekana 
kuwa soko lao ni rahisi zaidi kuuzika kuliko wanaume.

Klabu ikiweza kutengeneza wachezaji wa kike vizuri, haihitajiki 
mpaka apitie timu kubwa ili auzike nje ya nchi, ni kiasi cha kuonekana 
ana uwezo mzuri tu, kucheza Ulaya wala si kazi kubwa kama ilivyo 
kwa wanaume.

Tumeona wachezaji kama Aisha Masaka, Opah Clement, ambao 
walicheza nchini, hawakuchukua muda kucheza soka la kulipwa 
Ulaya, hivyo ni wakati wa klabu nchini kujipambanua na kuwekeza 
pia katika soka la wanawake.

Tunavikumbusha hata vituo vya akademi kuwa biashara kubwa ya 
kutengeneza wachezaji na kuwauza haraka nje ya nchi kwa sasa ipo 
kwa soka la wanawake.

Klabu za Ligi Kuu, zikiwamo za Simba na Yanga, zinatakiwa 
kuwekeza pia kwa nguvu kwenye soka la wanawake kwa kuwa na 
timu za chini ya miaka 17 na 20, kwani hawatochukua muda mrefu 
kabla ya kupata faida.

Tunatambua kupata wachezaji wa kike wa umri huo pia ni kazi, 
lakini pakiwapo na dhamira ya kweli hilo linawezekana na faida 
kubwa itaonekana mapema, badala ya kusubiri vipaji kuanza 
kuonekana vyenyewe.

Sisi tunataka kuona mashindano yajayo ya GIFT tunapeleka timu 
za U-17 ambazo zitakuwa zimeshindana ndani na kupata nafasi hiyo 
badala kuzitegemea tu JKT Queens na TDS ambazo zina timu za 
wanawake za vijana.

Na Adam 
Fungamwango

Simba, Yanga kuna mengi 
ya kujifunza michuano GIFT

yake ikifika Januari 15 kuwe na 
utulivu, huku klabu chache tu ndiyo 
zibaki kumalizia, badala ya kuwa na 
hekaheka kwenye mtandao wa TMS 
kiasi kwamba mfumo unazidiwa.

Madhara ya mfumo kuzidiwa 
inajulikana. Ni kwamba majina 
yaliyotumwa hayaingii katika muda 
uliokuwa unatakiwa, hivyo baadaye 
kunatakiwa kuwa na uhakiki wa 
hali ya juu kujua kama yalitumwa 
kwa muda sahihi au la. Hapo sasa 
mchezaji hawezi kucheza mpaka 
uhakiki ufanyike.

Kinachoonekana ni usumbufu 
mkubwa kwa viongozi wa klabu 
kuanza kutuma majina siku ya 
mwisho ya usajili kwani kuna 
matatizo mengi yanaweza kujitokeza 
na kuzima usajili wote.

Majina yatakapotumwa 
mapema hata kama kuna makosa 
yanayojitokeza kunakuwa na muda 
wa kuyatatua kabla ya kuyamaliza, 
tofauti na yakitumwa wakati wa 
mwisho.

Mbali na mlolongo wa majina 
mengi kutumwa siku ya mwisho 
kiasi mpaka mfumo unalemewa, 
pia tumekuwa tukiona hata baadhi 
ya timu zikiweka pingamizi kwa 
wachezaji hao.

Badala yake TFF inaamua klabu 
kwenda kumalizana. Inaweza 
kuchukua wiki moja, mbili mpaka 
mwezi kufanya hivyo. Ni kipindi 
ambacho mchezaji inabidi akae 
bila kucheza, hivyo pia ni hasara ya 
klabu ambayo imesajili mchezaji 
aliyetakiwa kuisaidia timu.

Haya yote yanaweza kuepukika 
kama majina yakitumwa mapema. 
Kwa maana hiyo nazishauri klabu za 
soka nchini kuwa huu ndiyo muda 
wa kutuma majina kabla ya kesho 
kutwa, ili kuepuka hiki ambacho 
nimekibainisha hapa. Mtakuja 
kunishukuru baadaye.
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Bil 329/- kutumika 
miradi ya barabara 
na madaraja
Na Idda Mushi, MOROGORO 

ZAIDI ya Sh. bilioni 329.56 zi-
natarajiwa kutumika kwa ajili ya 
utekelezaji miradi ya ujenzi wa 
barabara zenye urefu wa Km 189.6 
mkoani Morogoro.

Meneja wa Wakala wa Barabara 
(TANROADS ) Mkoa wa Morogoro, 
Alinanuswe Kyamba alisema hayo 
mwishoni mwa wiki wakati wa 
kikao cha 42 cha Bodi ya Barabara 
mkoani Morogoro.

Alitaja barabara zitakazojengwa 
ni pamoja na Ubena Zomozi-
Ngerengere-Kizuka Army Camp ya 
Km 11.6, Ifakara-Mbingu Km 62.5, 
Mbingu-Chita Km 37.5, Bigwa-Mvu-
ha Km 78.

Kyamba alisema jitihada mbalim-
bali zimefanywa na serikali katika 
mwaka unaomalizika kwa kuten-
geneza na kukarabati miundombinu 
ya barabara na madaraja yakiwamo 
yalioathiriwa na mvua ya El-nino 
na Kimbunga Hidaya na kurudisha 
mawasiliano kama kawaida.

“Kiasi cha Sh. bilioni 4.7 kimetu-
mika kwa ajili ya kurejesha mawasi-
liano katika barabara na madaraja 
yaliyoathiriwa na mvua za El-nino 
na Kimbunga Hidaya.

“Serikali pia imetenga Sh. bilioni 
37.8 kupitia ufadhili wa Benki ya 
Dunia ili kujenga madaraja maeneo 
ya Chakwale na Nguyami katika 
wilaya ya Gairo,” alisema meneja 
huyo.

Kyamba alitaja madaraja men-
gine kuwa ni Mjonga, Bwage na 
Doma yaliyoko wilaya ya Mvomero 
pamoja na Ngerengere na Kihonda 
katika wilaya ya Morogoro ambapo 
Sh. bilioni 16.153 zimetengwa kwa 
ajili ya ujenzi wa maradaja ya Nam-
hanga na Fuluwa na kufanya jumla 
ya Sh. bilioni 53.994 kutumika kwa 
kazi hizo. Awali Mkuu wa Mkoa wa 
Morogoro, Adam Malima aliele-
keza Wakala wa Barabara Mijini 
na Vijijini  (TARURA) kushirikisha 
mabaraza ya madiwani kutekeleza 
miradi yao ili kuwa na uelewa wa 
pamoja katika kazi hizo kwa kuwa 
hao ndiyo wenye maeneo.

Pia alielekeza Jeshi la Polisi 
kuweka kamera maalumu barabara 
kuu hasa kwenye maeneo korofi 
yanayokumbwa na ajali ili kuwa-
dhibiti madereva wazembe na wasi-
ofuata sheria, kanuni na taratibu za 
usalama barabarani.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Mo-
rogoro, SACP  Alex Mkama alisema 
changamoto kubwa ni baadhi ya 
maeneo kukosa mawasiliano, hivyo 
kushauri serikali  na wadau wengine 
wa mawasiliano kuona uwezekano 
wa kuweka mawasiliano bara-
bara kuu hasa katika eneo la Iyovi 
wilayani Kilosa ambako kumekuwa 
na changamoto za ajali ili jeshi hilo 
liwafuatilie kwa urahisi madereva 
kupitia mfumo wao.

Changamoto nyingine iliyota-
jwa ni kwa madereva wa serikali 
kutokuwa makini barabarani na ku-
sababisha ajali kutokana na uzembe 
na kutofuata sheria za usalama 
barabarani.

TANGAZO LA MNADA
Dar state, Dc classic, Workethic, Crisam and Marmboto auctioneer Company Kwa idhini tuliyopewa na FANIKIWA MICROFINANCE COMPANY tunapenda 
kuutarifu umma kuwa Tutafanya  Mnada Wa nyumba na magari Jijini  Dar es saalam, na Arusha Mteja anashauriwa kulipa deni  ndani ya siku 14 za hili Tangazo 
vinginevyo Mnada utaendelea kama Tarehe ya  Mnada inavyoonekana hapa chini.

Masharti ya Mnada.
1. Mnunuzi atakeyeshinda atalipa 25% (au Zaidi) ya bei iliyofikwa kwenye mnada na salio la (75%) litalipwa ndani ya siku  kumi nne(14) 

kuanzia tarehe ya mnada.
2. Endapo mnunuzi atashindwa kulipa salio kwa mda uliotolewa atakuwa amepoteza  haki zote na mali itauzwa upya.
3. Ukaguzi unaruhusiwa kuanzia tarehe ya Tangazo.

Kwa Mawasiliano Piga 0677014355(Fanikiwa)

Mkuu wa Mkoa wa Dar es Salaam, Albert Chalamila, (kulia) akiongoza wananchi kufanya usafi kwenye maeneo mbalimbali 
ya Jiji la Dar es Salaam kabla ya ujio wa marais wa Afrika kwenye mkutano wa nishati unaotarajiwa kufanyika hivi kar-
ibuni. PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE

Kaya 250 zagoma kuwapeleka watoto shuleni
Na Mwandishi Wetu, 
MKURANGA 

KAYA 250 zimegoma kuwaandiki-
sha watoto wao darasa la awali na 
msingi mwezi huu baada ya kuibuka 
mgogoro wa mipaka ya ardhi kati ya 
vijiji vitatu vya Chamgoi, Kisegese na 
Vianzi wilayani Mkuranga, mkoa wa 
Pwani.

Mgogoro huo umeibuka baada ya 
wanakijiji wa Kisegese kupinga eneo 
lao lenye ukubwa wa hekta 1,246.6 
kuchukuliwa bila maridhiano na kiji-
ji jirani cha Chamgoi. Inadaiwa kuna 
kusudio la kulifanya eneo hilo kuwa 
hifadhi ya msitu.

Kutokana na kuwapo mgogoro 
huo, wazazi wa Kisegese wamegoma 
kuandikisha watoto wao shuleni ka-
tika Kituo  Shikizi cha Vinyaga wilay-
ani humo.

Akizungumza katika mkusanyiko 
wa wanakijiji wa Kisegese wiki ili-
yopita, mmoja wa walimu wa shule 
hiyo, Hossein Kikumbo, alisema 
mgogoro huo umeathiri elimu ya 
awali na msingi kwa kuwa mwaka 
huu hajaandikisha mtoto hata mmo-
ja kuingia shuleni huko kutokana na 
mgogoro huo wa mpaka.

Mwalimu Kikumbo alisema kituo 
hicho cha shule ambacho hivi sasa 

kina wanafunzi 132, mwaka 
huu hawajajiandikisha wa-
nafunzi wapya kutokana 
na wazazi kuweka mgo-
mo, wakipinga viongozi 
wa tarafa ya Mkamba na 
kata ya Kisegese kudaiwa 
kushirikiana na kijiji cha 
Chamgoi kuweka mipaka 
katika eneo la kijiji chao cha 
Kisegese.

Mmoja wa wakazi wa 
Kisegese, Rukia Msumi (80), 
alidai wamechoshwa na ali-
chokiita “kunyanyaswa na 
viongozi wa tarafa na kata 
ambao wanataka kumega 
ardhi yao ili ichukuliwe na 
kijiji jirani kwa lengo la ku-
weka hifadhi ya mali asili”.

Rukia alidai anaumia kuona vion-
gozi wao wanataka kuwadhulumu 
ardhi ili isomeke ya kijiji cha Cham-
goi wakati si kweli kwa kuwa mipaka 
iliyopo inaonesha eneo hilo liko 
Kisegese.

Alimwomba Rais Samia Suluhu 
Hassan na Waziri Mkuu, Kassim Ma-
jaliwa kuingilia kati kutatua mgogoro 
huo uliosababisha wazazi kususia 
kuwapeleka watoto wao kuandik-
ishwa shuleni mwaka huu.

Rukia alisema mgogoro huo ul-

ioanza mwaka 2022, umekuwa na athari 
kubwa kwa jamii, baadhi ya wanakijiji wak-
ishindwa kujihusisha na kilimo na shughuli 
zinginezo kutokana na wasiwasi uliopo wa 
kuondolewa katika eneo hilo.

Mkazi mwingine wa kijiji hicho, Amanuel 
Hosea (65) alidai kumekuwa na sintofa-
hamu ya viongozi wa tarafa na kata kulazi-
misha kuweka mipaka katika kijiji kingine. 
Licha ya malalamiko yao kufikishwa ngazi 
ya wilaya, hawajasikilizwa.

Hosea alidai mawe ya mipaka iliyowekwa 
kwenye kijiji cha Chamgoi na viongozi wa 
tarafa na kata si sahihi kwa kuwa wanajua 
hekta 1,246.6 ziko katika kijiji cha Kisegese.

Jiroti Masanja (56), mkazi mwingine wa 
kijiji hicho, alidai kuwa awali aliyekuwa 
Mkurugenzi wa Halmashauri ya Mkuranga, 
Mshamu Munde aliagiza vijiji hivyo vitatu 

vikae pamoja kujadili mgogoro huo, lakini ana-
shangaa kuona viongozi wanaweka mipaka pasi-
na kushirikisha wananchi.

Mwenyekiti wa Kijiji cha Kisegese, Theonas 
Paulo, alipotafutwa na mwandishi wa habari 
hii kuzungumzia mgogoro huo, alikiri kuwapo 
kwake, akidokeza kuwapo jitihada za viongozi 
kusaka suluhu, lakini imeshindikana.

Paulo alisema kuwa kwa hatua iliyopo sasa, 
kuna haja ngazi za juu za uongozi serikalini ku-
ingilia kati kutatua mgogoro huo kwa kuwa un-
aathiri maendeleo.

Paulo alisema mgogoro huo umesababaisha 
watu kuishi kwa wasiwasi, baadhi wanashindwa 
kufanya kazi za maendeleo kutokana na hofu ya 
kuondolewa katika kijiji hicho.

“Tunamwomba Rais Samia, Waziri Mkuu Ma-
jaliwa, Mbunge wetu (Abdallah) Ulega kuingilia 
kati mgogoro huu haraka ili kuokoa maisha ya 
wanakisegese,” alisema.

Akizungumzia mgogoro huo, Mwenyekiti wa 
Kitongoji cha Nyandege, kijijini Kisegese, Tatu 
Mohammed, alisema robo tatu ya Kisegese im-
eingia katika mgogoro na kijiji jirani.

Tatu alisema wanakijiji cha Kisegese wako 
tayari kukaa pamoja na wenzao kwa ajili ya ma-
zungumzo ya kusaka suluhisho la mipaka ya vijiji 
hivyo vitatu vya Chamgoi, Kisegese na Vianzi.

Kwa maoni: +255 677 020 701 Email: cus-
tomerrelations@guardian.co.tz

Mmoja wa 
wakazi wa 
Kisegese, 
Rukia Msumi 
(80), alidai 
wamecho-
shwa na ali-
chokiita “ku-
nyanyaswa 
na viongozi 
wa tarafa na 
kata ambao 
wanataka 
kumega ar-
dhi yao ili 
ichukuliwe 
na kijiji ji-
rani...
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TAARIFA KWA UMMA
(Imetolewa chini ya kifungu Na 126 cha Sheria ya Petroli ya mwaka 2015 

na Kanuni Na. 6(1) ya Kanuni za Mafuta (The Petroleum (Natural Gas) 
(Transmission and Distribution Activities) Rules, GN No. 176 of 2018).

TAARIFA inatolewa kwa umma kwamba Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za 
Nishati na Maji (EWURA) imepokea maombi ya Shirika la Maendeleo ya 
Petroli Tanzania (TPDC) kwa ajili ya kibali cha ujenzi wa njia ya kusambaza 
gesi asilia yenye urefu wa mita 155 kutoka bomba la usambazaji wa gesi asilia 
la Ubungo - Mikocheni. Bomba linalotarajiwa kujengwa litakatiza Barabara ya 
Sam Nujoma ili kuunganisha kituo cha kushindilia gesi asilia cha TAQA Dalbit 
Tanzania Limited kilichopo Manispaa ya Ubungo, Mkoa wa Dar Es Salaam.

Hivyo, Mtu yeyote mwenye maoni au pingamizi dhidi ya ombi tajwa hapo juu, 
afanye hivyo kwa maandishi na kuwasilisha EWURA kwa anwani iliyotajwa 
hapa chini ndani ya siku kumi na nne toka tarehe ya tangazo hili.

Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji
Jengo la EWURA, 3 Mtaa wa EWURA, 41104 Tambukareli

S. L. P 2857, Dodoma.

Simu: +255-26 2329003-3; Nukushi:  +255-26 2329005;
Namba ya Bure 0800110030;

Barua pepe:  info@ewura.go.tz Tovuti:  http.//www.ewura.go.tz

Imetolea na: 
Mkurugenzi Mkuu

EWURA

TAARIFA KWA UMMA
(Imetolewa chini ya Kifungu cha 19 cha Sheria ya Mamlaka ya Udhibiti wa 

Huduma za Nishati na Maji, Sura ya 414 ya Sheria za Tanzania)

TAARIFA inatolewa kwa umma kwamba Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za 
Nishati na Maji (EWURA) imepokea maombi ya Leseni ya Muda ya Kuzalisha 
Umeme kutoka kwa kampuni ya Luponde Hydro Ltd. EWURA inakaribisha 
maoni au pingamizi dhidi ya maombi hayo. Taarifa za mwombaji, mitambo na 
aina ya leseni iliyoombwa zimetolewa hapa chini:-

Mtu yeyote mwenye maoni au pingamizi kuhusu maombi haya awasilishe kwa 
maandishi  ndani ya siku ishirini na moja (21) tangu siku ya kutolewa kwa 
tangazo hili. Nyaraka za maombi ya leseni zinaweza kuoneshwa kwa mtu 
atakayewasilisha maombi kwa maandishi.
 

Imetolewa na:-
Mkurugenzi Mkuu
03 Januari 2025

KIFUNGU MAELEZO 

Jina na anuani ya 
Mwombaji 

Luponde Hydro Ltd, S.L.P. 555, 
Mufindi, Iringa. 

Mahali ulipo Mtambo Kiwanja Na. 43868 – MBYLR, Uliwa, Njombe Mjini 

Taarifa za Wanahisa 

1. Rift Valley Energy Tanzania Ltd, S.L.P. 555, Mafinga, Iringa, 
99.9% 
 
2. Meridiam Africa Investments 2 
4 Place de L'Opera, 75002, Paris, Ufaransa, 0.1% 

Maelezo ya Mtambo  Mtambo utakao tumika kuzalisha umeme kiasi cha Megawati 
(MW) mbili (2 MW), Maji ndio chanzo cha cha Uzalishaji. 

Aina na Muda  
wa Leseni 

Leseni ya Muda kwa ajili ya kuzalisha umeme kwa miaka 
Mitatu (3) 

TAARIFA KWA UMMA
(Imetolewa chini ya Kifungu cha 19 cha Sheria ya Mamlaka ya Udhibiti wa 

Huduma za Nishati na Maji, Sura ya 414 ya Sheria za Tanzania)

TAARIFA inatolewa kwa umma kwamba Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za 
Nishati na Maji (EWURA) imepokea maombi ya Leseni ya Muda ya Kuzalisha 
Umeme kutoka kwa kampuni ya Tanzania Tooku Garments Company Ltd. 
EWURA inakaribisha maoni au pingamizi dhidi ya maombi hayo. Taarifa za 
mwombaji, mitambo na aina ya leseni iliyoombwa zimetolewa hapa chini:-

Mtu yeyote mwenye maoni au pingamizi kuhusu maombi haya awasilishe kwa 
maandishi  ndani ya siku ishirini na moja (21) tangu siku ya kutolewa kwa 
tangazo hili. Nyaraka za maombi ya leseni zinaweza kuoneshwa kwa mtu 
atakayewasilisha maombi kwa maandishi.
 

Imetolewa na:-
Mkurugenzi Mkuu
06 Januari 2025

KIFUNGU MAELEZO 

Jina na anuani ya 
Mwombaji 

Tanzania Tooku Garments Company Limited, S.L.P 12112, 
Ubungo, Dar es salaam. 

Mahali ulipo Mtambo 
Kiwanja Na. 22 & 23, Makuburi, Ubungo. 
Dar es salaam. 

Taarifa za Wanahisa Ji Yao, P O Box 12112, Dar es Salaam, 100% 

Maelezo ya Mtambo  
Mtambo wa kuzalisha umeme wa Megawati (MW) Tatu (3 MW) 
kutumia nishati ya jua. Umeme utakaozalishwa utakua kwa 
matumizi binafsi. 

Aina na Muda  
wa Leseni 

Leseni ya Muda Kuzalisha Umeme kwa matumizi binafsi kwa 
muda wa miaka mitano (5) 

TAARIFA KWA UMMA
(Imetolewa chini ya Kifungu Na. 126 cha Sheria ya Petroli, Sura ya 392 na 

Kanuni Na. 4(1&2(b)) ya Kanuni za Mafuta (Gesi Asilia) (Shughuli za 
Usafirishaji na Usambazaji) ya Mwaka 2018 

TAARIFAinatolewa kwa umma kwamba Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za 
Nishati na Maji (EWURA) imepokea maombi ya Kampuni ya Pan African 
Energy Tanzania Limited kwa ajili ya kibali cha ujenzi wa bomba la 
kusambaza gesi asilia yenye urefu wa mita 870 kutoka bomba la usambazaji 
wa gesi asili lililopo barabara ya Nyerere hadi kituo cha gesi asilia cha 
Victoria Services kilichopo eneo la viwanda Kipawa, kiwanja namba 112, 
kandokando ya barabara ya Nyerere, Manispaa ya Ilala, Mkoa wa Dar Es 
Salaam.

Hivyo, Mtu yeyote mwenye maoni au pingamizi dhidi ya ombi tajwa hapo juu, 
afanye hivyo kwa maandishi na kuwasilisha EWURA kwa anwani iliyotajwa 
hapa chini ndani ya siku kumi na nne toka tarehe ya tangazo hili.

Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji
Jengo la EWURA, 3 Mtaa wa EWURA, 41104 Tambukareli

S. L. P 2857, Dodoma.

Simu: +255-26 2329003-3; Nukushi:  +255-26 2329005;
Namba ya Bure 0800110030;

Barua pepe:  info@ewura.go.tz Tovuti:  http.//www.ewura.go.tz

Imetolea na: 
Mkurugenzi Mkuu

EWURA

MATANGAZO
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MABEKI 5 WA KUZIBA NAFASI MABEKI 5 WA KUZIBA NAFASI 
YA ALEXANDER-ARNOLD LIVERYA ALEXANDER-ARNOLD LIVER

USHINDI wa bao 1-0 ilioupata 
Pyramids FC ugenini dhidi ya 
Sagrada Esperanca ya Angola 
juzi unaifanya kufuzu hatua ya 
robo fainali ya michuano ya Ligi 
ya Mabingwa Afrika kwa mara 
ya kwanza katika historia ya 
klabu hiyo tangu ilipoanzishwa 
mwaka 2008 jijini Cairo, Misri.

LIVERPOOL, England 

M
SIMU wa 2024/25 unaweza 
kuwa wa ‘kichawi’ kwa Liv-
erpool, lakini inaweza kuwa 
kampeni kubwa ya kubeba 

mataji kiasi fulani.
Mohamed Salah, Virgil van Dijk na 

Trent Alexander-Arnold wote mikataba 
yao inaelekea mwisho. Ingawa mashabi-
ki wanamatumaini nyota hao kubaki 
hapo Anfield, kuna uwezekano wa kweli 
kwamba kocha Arne Slot ataingia msimu 
wa 2025/26 bila angalau mmoja wao.

Mwenye uwezekano mkubwa
 zaidi wa kuondoka ni Alexan

der-Arnold. Beki huyo wa pem
beni ameonesha wazi kwamba

 anataka kuondoka katika klabu 
yake hiyo ya utotoni.

Real Madrid ndiyo wenye nafasi kubwa 
zaidi ya kumsajili kutokana na yeye mwe-
nyewe kuonesha nia hiyo.

Makala haya inawaangalia mabeki wa-
tano ambao wanaweza kuziba nafasi ya 
Alexander-Arnold pale Liverpool kama 
ataondoka mwishoni mwa msimu huu 
kwa uhamisho wa bure.

5. Lutsharel Geertruida
Geertruida alikuwa nahodha wa kocha 

Slot kule Feyenoord, na kulikuwa na ripoti  
msimu wa majira ya joto uliopita kwamba 
bosi huyo mpya wa Liverpool alikuwa na 

mpango wa kumleta beki huyo wa pem-
beni wa Uholanzi hapo Anfield.

Hata hivyo, hatua hiyo haikufanyika na 
badala yake Geertruida alisaini kwenda 
RB Leipzig.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 
24, ameonesha uchezaji wake wa kuvutia 
na kocha Marco Rose anamtumia kama 
beki wa kati huko Leipzig. Kwa Slot, Geer-
truida kwa ujumla alifanya kazi nzuri 
chini yake.

4. Joshua Kimmich
Kimmich kwa ujumla amechanganyiki-

wa kwa muda wa miaka kadhaa iliyopita, 
lakini hoja inaweza kutolewa kwamba ki-
wango chake bora zaidi katika siku za hivi 
karibuni kilifika wakati Thomas Tuchel 
alipomrudisha kama beki wa kulia kwa 
kipindi cha pili cha msimu wa 2023/24 
pale Bayern Munich.

Vincent Kompany amemruhusu Kim-
mich kucheza katika safu ya kiungo, na 
Mjerumani huyo ameonesha mara kad-
haa muhula huu kwamba anabaki kuwa 
mwanasoka maalum. Uchezaji wake dhi-
di ya RB Leipzig kabla ya mapumziko ya 
msimu wa baridi ulikuwa mzuri sana na 
ukumbusho wa tishio.

Kimmich anaweza kwa kiasi fulani 
kufidia kuondoka kwa Trent, lakini 
ikizingatiwa kwamba kuna uwezekano 
kutakuwa na klabu kadhaa zinazomu-
wania mara tu mkataba wake na Bayern 
Munich utakapomalizika Juni, angecha-

gua kucheza beki wa kulia wa Liverpool? 
Yeye anataka kucheza beki wa kati.

Slot anaweza kuhitaji kufanya ushawi-
shi kwa sababu Mjerumani huyo anaweza 
kuwa mbadala mzuri. 

3. Jeremie Frimpong
Imepita muda tangu Frimpong acheze 

katika safu ya nne ya nyuma, na kuna 
uwezekano wa Slot kubadili mbinu kwa 
ajili ya Mholanzi huyo. Alikuwa bora sana 
kule Bayer Leverkusen mwaka 2024.

Frimpong alikuwa mmoja wa mabeki 
tegemeo kwa kocha Xabi Alonso msimu 
uliopita na amebaki kuwa tegemeo kub-
wa upande wa kulia msimu huu.

Beki huyo wa pembeni ana nguvu za 
ajabu na ni mchangiaji wa kutegemewa 
katika kusukumiza mashambulizi mbele, 
ingawa anafanya kazi yake kwa njia to-
fauti kabisa na Alexander-Arnold.

2. Pedro Porro
Mashabiki wa Liverpool wanaweza 

kudharau matarajio ya kumsajili Porro, 
ambaye amevumilia msimu mgumu wa 
2024/25, lakini kiwango kikubwa cha raia 
huyo wa Hispania kinaweza kuhusishwa 
na wingi wa dakika ambazo alihitajika 
kucheza katika kipindi cha miezi 18 iliyo-
pita.

Kuna kufanana kwa staili ya uchezaji 
kati ya Porro na Alexander-Arnold. Wawi-
li hao ni mafundi bora wenye uwezo wa 
kufungua ulinzi kupitia safu zao, na bila 

KIMMICHKIMMICH

shaka, kumekuwa hakuna maswali juu ya 
uwezo wao wa ulinzi. 

Hata hivyo, Porro labda amepimwa 
vibaya kuhusiana na suala hili, wakati 
Trent amejilinda vema msimu wa 2024/25 
- bila kujali uchezaji wao dhidi ya Manches-
ter United.

Uzoefu wa Porro katika Ligi Kuu England 
ni wa kutosha, na ikiwa Liverpool wana 
nia ya kumbadilisha beki wao wa kulia 
na mtu wa wasifu sawa, mchezaji huyo 
wa Kimataifa wa Hispania anaweza kuwa 
mchezaji wao.

1. Conor Bradley
Baadhi ya mashabiki wa Liverpool wa-

naweza kuhoji kuwa hakuna haja ya klabu 
kutumia fedha nyingi kununua beki mpya 
wakati kiwango ambacho Bradley amefikia 
ni cha juu zaidi.

Mhitimu huyo wa akademi yao alijaza 
vizuri nafasi kwa kipindi kirefu msimu 
uliopita na tayari ameingiza kwenye hatua 
kubwa zaidi za ‘Wekundu’ hao.

Bradley ni beki wa pembeni anayefanya 
vizuri katika awamu zote. Yeye ni mlinzi 
mkali zaidi kuliko Trent na ni bora anapo-
ingia katika tatu ya mwisho. Bradley ni 
mkimbiaji zaidi na mchanganyaji na ame-
jidhihirisha ndani ya mfumo wa sasa wa 
Slot.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 
21, anaonekana kuwa tayari kujaza pengo 
lolote linalowezekana, na utafutaji wa beki 
wa kulia wa Liverpool katika msimu wa 
majira ya joto unaweza usiwe na maana, 
wakati yeye akiwamo.
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“Siku mbili zilizopita Kyle aliomba 
kuchunguza chaguzi za kwenda 
kucheza nje ya nchi. Hatuwezi 
kuelewa klabu ilifanya nini miaka 
hii bila Kyle. Haiwezekani. Ame-
kuwa beki wetu wa kulia, akitupa 
kitu ambacho hatukuwa nacho. 
Lakini sasa akilini mwake, kwa 
sababu nyingi, angependa kuchun-
guza kama anaweza kwenda nchi 
nyingine kucheza miaka yake ya 
mwisho,” Kocha wa Manchester 
City, Pep Guardiola, kuhusu Kyle 
Walker kuomba kuondoka.

“Nimekuwa hapa kwa muda. Najua 
kwamba naweza kupiga hatua 
kidogo zaidi katika kiwango hicho 
na nitajaribu kuwasaidia wachezaji 
wenzangu kwa muda kadri niweza-
vyo. Mradi nipo uwanjani na nje 
ya uwanja, nitajaribu kuwasaidia. 
Unaweza kuona kwamba tulikuwa 
timu zaidi. Hiyo ndiyo ilikuwa 
tofauti kubwa,” Beki wa Manches-
ter United, Diogo Dalot, kuhusu 
maoni ya kocha Ruben Amorim, 
kumtaka kuongeza ubora zaidi na 
kuwasaidia wenzake kupiga hatua 
baada ya kuonesha kiwango cha 
juu dhidi ya  Liverpool, wiki moja 
iliyopita.

“Watu walisema wachezaji wa 
Timu ya Taifa ya Hispania hawa-
taenda kucheza, lakini nilisikia 
hivyo na nilishangazwa na hilo, 
kwani huo ni uwongo, Singekataa 
kuichezea timu ya taifa, napenda 
kuichezea timu ya taifa. Ni uongo, 
natumaini hakuna aliyeamini,” 
Kiungo wa Barcelona, Pedri, 
akikanusha kuwa wachezaji wa 
klabu hiyo walifikiria kugomea 
kuichezea Timu ya Taifa ya Hispa-
nia kutokana na mzozo unaohusu 
usajili wa Dani Olmo.

Nukuu

WACHEZAJI SABA WACHEZAJI SABA 
WALIOPUNGUZWA BEIWALIOPUNGUZWA BEI

LONDON, England

S
OKO la uhamisho wa dirisha la Janu-
ari linajulikana kuwa ni gumu. Hata 
timu zinazoheshimika sana kwa 
kusajili zinakuwa na wakati mgumu 

kupata kile wanachokitaka.
Soko hili la la majira ya baridi kwa ujum-

la hujikita katika hali ya kukatisha tamaa, 
licha ya klabu kutamani kutatua masu-
ala ambayo yamejitokeza katika nusu ya 
kwanza ya msimu. 

Huku timu zikichukizwa na kupoteza 
ubora wao katikati ya msimu, hesabu mara 
nyingi huongezeka sana.

Hata hivyo, bado kuna thamani kubwa 
ya kuibuliwa wakati wa dirisha la Januari, 
huku nyota wakiuzwa na wachezaji kuin-
gia miezi sita ya mwisho ya mikataba yao.

Hapa tunawaangalia wachezaji saba am-
bao bei yao imepunguzwa ili kufanikisha 

usajili wao Januari hii, hawa hapa...

1. Jonathan David 
Klabu zinazomtaka: Arsenal, Man 

Utd, Tottenham
Ada inayowezekana: Pauni milioni 15 

hadi 20
Ni Robert Lewandowski, Harry Kane na 

Erling Haaland pekee walifunga mabao 
mengi zaidi ya Jonathan David mwaka 
2024. Mchezaji huyo wa Kimataifa wa Can-
ada alicheza mechi 36 kati ya mechi 50 za 
mwaka mzima wa kalenda - jambo lililovu-
tia sana kutokana na kwamba alikuwa aki-
ichezea Lille.

David amezivutia klabu za juu za Ulaya 
na kumalizika kwa mkataba wake wa sasa 
msimu huu wa majira ya joto kunamaani-
sha kuwa yuko tayari kujadili mustakabali 
wake na klabu nyingine kipindi hiki cha 
majira ya baridi.

Ingawa kishawishi kitakuwa cha ku-

ya kumnunua Davies, lakini Ligi Kuu Eng-
land inaweza kuwa mahali pazuri kwa 
beki huyo.

Sawa na David, mchezaji huyo wa Bay-
ern atapatikana bila malipo mwishoni 

mwa msimu wa majira ya joto, lakini 
kuweka pauni milioni 20 hadi 25 

Januari hii kunaweza kumlazi-
misha kuondoka. Kuna timu 

kadhaa za Ligi Kuu Eng-
land zinatafuta beki 

wa kushoto.

3. Dani 
Olmo

K l a b u 
z i n a -

z o m -
taka: 

A r -
se -

nal, Man City
Ada inayowezekana: Mkopo
Vita vinavyoendelea vya Barcelona ku-

taka kumsajili Dani Olmo majira ya joto 
- ambayo bado hayajatatuliwa licha ya 
Mahakama Kuu ya Michezo ya Hispania 
kuamua kuunga mkono - inaacha hatma 
ya raia huyo wa Hispania hewani.

Akiwa amechangamka tangu kuhamia 
Katalunya kwa pauni milioni 51, inaone-
kana hakuna uwezekano kwamba mshin-
di huyo wa Euro 2024, ataondoka kwenye 
klabu hiyo kwa mkataba wa kudumu, la-
kini mkopo unaweza kuidhinishwa kwa 
kipindi cha pili cha kampeni iwapo msu-
kumo wa Barca kumsajili Olmo utashind-
wa.

Kuna timu kadhaa za Ligi Kuu Eng-
land ambazo zingefurahia kuongezwa 
kwa Olmo kwenye miezi ya mwisho ya 
kampeni, haswa kwa Arsenal na Man-
chester City.

4. Randal Kolo Muani
Klabu zinazomtaka: Man Utd, Tot-

tenham, West Ham
Ada inayowezekana: Mkopo
Randal Kolo Muani amepoteza haraka 

nafasi ya kupendwa na mashabiki wa 
Paris Saint-Germain chini ya kocha Luis 

Enrique na sasa anaonekana kuwa 
mbali sana na fowadi huyo wa kati 

mahiri na mwenye kasi aliyekuwa na 
kiwango cha kuvutia kule Eintracht 
Frankfurt. Amefunga mara mbili pe-

kee katika mechi 14 akiwa na ma-
bingwa hao wa Ligue 1 msimu 

huu.
Kuondoka Januari ku-
naonekana kuwa kuna 

uwezekano mkub-
wa na Manchester 

United na Totten-
ham zimeonesha 

nia ya kumsajili 
mchezaji huyo 
wa Kimataifa 

wa Ufaransa 
kwa mkopo 
kwa muda 
uliosalia wa 
msimu.

J u v e n -
tus pia 
wanamu-
w a n i a , 
l a k i n i 
kivutio 
c h a 
L i g i 
K u u 

Eng-

land 

kinaweza 
k u w a 

k i s h a w i s h i 
sana kwa 
Kolo Muani, 

ambaye anaweza kujijenga upya.

5. Jonathan Tah
Klabu zinazomtaka: Chelsea, Man 

City, Man Utd
Ada inayowezekana: Pauni milioni 

12.5
Huku mkataba wake pia ukimalizika 

msimu huu wa majira ya joto, Bayer 
Leverkusen imeripotiwa kuwa tayari 
kumruhusu Jonathan Tah, mmoja wa 
wachezaji muhimu wakati wa kampeni 
yao nzuri ya 2023/24 na anaweza kuon-
doka pale BayArena kwa pauni milioni 
12.5 Januari hii.

Mchezaji huyo wa kati anaweza kufiki-
sha umri wa miaka 29 Februari mwaka 
huu, lakini yuko katika miaka yake ya 
kilele na alikuwa karibu sana kujiunga 
na Bayern Munich msimu wa majira ya 
joto. Barcelona wameripotiwa kuonesha 
nia pia.

Chelsea, Man City na Man Utd ni mion-
goni mwa timu za Ligi Kuu England zina-
zomsaka beki huyo wa kati kwa sasa na 
pauni milioni 12.5 ni punguzo la mcheza-
ji wa ubora na uthabiti kama wa Tah.

6. Douglas Luiz
Klabu zinazomtaka: Aston Villa, 

Man Utd, Man City, Nottingham Forest
Ada inayowezekana: Pauni milioni 

21
Douglas Luiz alipata uhamisho wake 

mzuri kwenda Juventus kutokana na mi-
simu kadhaa ya kuvutia huko Aston Villa. 
Lakini baada ya miezi sita tu huko Turin, 
huenda tayari akaonekana si kitu cho-
chote kwa kiungo huyo wa Brazil.

Huku Juventus wakiripotiwa kutaka 
kurejesha pauni milioni 21 walizotumia 
msimu wa joto - Luiz anaweza kupati-
kana kwa ada ya makubaliano.

Kurejea Villa hakutakuwa jambo la 
maana, wakati Man City, ambayo Luiz ali-
iwakilisha mapema katika maisha yake 
ya soka, inaweza kumuona kiungo huyo 
mkabaji kama mbadala bora wa Rodri 
kwa kipindi kilichobaki cha msimu.

7. Marcus Rashford
Klabu zinazomtaka: Aston Villa, 

Tottenham, West Ham
Ada inayowezekana: Pauni milioni 

35 au mkopo
Kutoelewana kwa Marcus Rashford 

na Manchester United kunamaanisha 
kwamba Januari anaweza kuondolewa 
pale Old Trafford. Klabu za Italia na 
Borussia Dortmund zikiripotiwa kuwa 
mbele ya foleni.

Rashford anaweza kupatikana kwa 
kitita cha pauni milioni 35, ambacho 
kitathibitisha ni kidogo kama atareje-
sha kiwango chake upya. Kutolewa kwa 
mkopo hadi mwisho wa msimu pia 
kunawezekana.

West Ham, ambao sasa wananolewa 
na Graham Potter, ni moja ya klabu zina-
zomtaka mchezaji huyo mwenye umri 
wa miaka 27, ambaye anaweza kuthibiti-
sha usajili wa busara katika mazingira 
sahihi.

subiri hadi mwisho mwa msimu na kumsa-
jili mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 
24, bila malipo, kumwaga fedha Januari hii 
kunaweza kuhakikishia saini ya mshambu-
liaji huyo wa kati.

2. Alphonso Davies
Klabu zinazomtaka: Arsenal, Chelsea, 

Liverpool, Man City, Man Utd
Ada inayowezekana: Pauni milioni 20 

hadi 25

Ukizungumzia wachezaji wa Kimataifa 
wa Canada ambao mikataba yao inaisha 
msimu huu wa majira ya joto, Alphonso 
Davies naye yumo. Wakati Bayern Munich 
wanatamani sana kumfunga beki huyo wa 
kushoto kwa mkataba mpya, kuna hisia 
zinazoongezeka kuwa hii inaweza kuwa 
kampeni yake ya mwisho ya mchezaji huyo 
mwenye umri wa miaka 24, pale Bavaria.

Real Madrid na Barcelona zinaonesha nia ALPHONSO DAVIESALPHONSO DAVIES
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BRENTFORD ndiyo 
timu pekee kati ya 
20 zinazoshiriki 
Ligi Kuu England, 
iliyofunga ma-
bao mengi (27), 
katika mechi 10 
ilizocheza uwanja 
wake wa nyumbani 
wa Gtech Commu-
nity, hadi kufikia 
sasa ligi hiyo ikiwa 
raundi ya 20.
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REKODI 5 
KALI ZA 
AHOUA 
LIGI KUU
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timu yake mabegani mwake.
Mchezaji anayefuatia kwa kufunga 

mabao mengi kwenye kikosi cha Sim-
ba ni Leonel Ateba, akiwa na mabao 
matano mpaka sasa.

2# Hatari mabao mguu wa kulia
Ndiye anayeongoza kwa kupachika 

mabao kwa mguu wa kulia mpaka 
sasa kwenye Ligi Kuu Tanzania Bara. 
Amefunga mabao saba kwa kutumia 
mguu huo. Kwa sababu amepachika 
mabao saba mpaka sasa kwenye Ligi 
Kuu, ina maana yote aliyoyafunga 
ametumia mguu huo.

Anafuatiwa na Clement Mzize wa 
Yanga na Selemani Mwalimu wa 
Fountain Gate, ambao wote wame-
funga mabao matano kwa guu la 
kulia, huku wachezaji sita, Edger Wil-
lian wa Fountain Gate, Elvis Rupia wa 
Singida Black Stars, Paul Peter wa Do-
doma Jiji, Feisal Salum na Idd Selem-
ani ‘Nado’ wote wa Azam na Marouf 
Tshakei aliyekuwa Tabora United 
kwa mkopo na sasa amerejea Singida 
Black Stars, wote hawa wamefunga 
mabao manne kwa kutumia mguu 
huo.

3# Mkali wa penalti
Ahoua pia anaonekana kuwa na 

kipaji, uwezo na ufundi wa kufunga 
mikwaju ya penalti. Achilia mbali 
kwenye michezo ya kimataifa, kwe-
nye Ligi Kuu Tanzania Bara amefunga 
mabao matatu kwa njia hiyo, akiwa 
mmoja wa wachezaji wanaoongoza 
kwa mabao hayo.

Wengine ni Ateba wa Simba na Fei 
Toto, ambao wote wamepachika pen-
alti tatu kila mmoja. Amefunga pen-
alti zote ambazo amepewa kupiga.

Mabao yake aliyafunga kwenye 
mchezo dhidi ya Dodoma Jiji, Simba 
ikishinda bao 1-0, dhidi ya KMC, ik-
ishinda mabao 4-0, na dhidi ya JKT 
Tanzania ikishinda 1-0.

4# Achuana na Fei Toto kwa 
‘asisti’

Anakamata nafasi ya pili kwa ku-
toa pasi za mwisho kwenye Ligi Kuu 
Tanzania Bara, akiwa amefanya hivyo 
mara tano, akizidiwa na Fei Toto 
mwenye ‘asisti’ tisa mpaka sasa.

Anaongoza katika klabu yake kwa 
‘asisti’ nyingi zaidi, akifuatiwa na 
Ladack Chasambi na Mohamed Hus-
sein ‘Tshabalala’ ambao kila mmoja 
ana ‘asisti’ tatu.

5# Achangia mabao 12, amkaba 
Fei Toto

Kiungo mshambuliaji huyo anaon-
goza kwa kuchangia mabao mengi 
kwenye klabu yake ya Simba, kwani 
mabao yake saba na ‘asisti’ zake tano, 
anakuwa amechangia jumla ya ma-
bao 12 mpaka sasa, kati ya 31 ambayo 
timu yake imefunga. Anazidiwa na Fei 
Toto kwa bao moja zaidi.

Fei Toto amechangia mabao 13 
mpaka kumalizika kwa mzunguko wa 
kwanza, akitoa ‘asisti’ tisa na mabao 
manne ya kufunga.

Na Adam Fungamwango

H
ACHEZI mpira wa mbwem-
bwe nyingi.  Huwezi ku-
muona anapiga chen- g a 
zisizo za lazima, kanzu, 

matobo, anacheza mpira wa moja 
kwa moja kusaka ma- t o k e o , 
mpira wa maelekezo.

Kocha Mkuu wa Bravos do 
Maquis ya Abgola, Mario Soares, 
amemzungum- zia mchezaji huyu, 
akisema ndiye anayemhusudu zaidi 
katika kikosi cha Simba.

“ S i m b a ina wachezaji wazuri, ni 
n g u m u kumtaja kila mmoja kwa jina, ila 
m m o j a wao ni yule mwenye jezi namba 10, 

kwangu huyo ndiyo hatari zaidi, 
anacheza taratibu tu, lakini mipira yake 
ni hatari sana,” alisema kocha huyo.

Huyu si mwingine ni kijana raia wa 
Ivory Coast, Jean Charles Ahoua. Amesa-
jiliwa na Simba msimu huu kutoka Klabu 

ya Stella d’Adjame ya nchini humo, ambapo 
msimu uliopita alitwaa tuzo ya mchezaji bora 

wa msimu, MVP.
Ikiwa ni msimu wake wa kwanza tu kwenye Ligi 

Kuu Tanzania Bara, amekuwa na faida kubwa kwa Klabu ya 
Simba mpaka kumalizika kwa mzunguko wa kwanza.

Ni mchezaji anayebebwa na takwimu zaidi kuliko kufura-
hisha mashabiki majukwaani.

Hzi ni rekodi tano ambazo tayari ameziweka mpaka ku-
malizika kwa mzunguko wa kwanza wa Ligi Kuu, timu yake 
ikiwa imecheza mechi 15 na kuongoza ikiwa na pointi 40.

1# Kinara wa mabao Simba
Kwa sasa ndiye kinara wa mabao katika Klabu ya Simba. 

Amepachika mabao saba, ambayo hakuna mchezaji yeyote 
wa timu hiyo aliyefikisha idadi hiyo. Kwa muda mfupi tu 
ameonekana kuizoea Ligi ya Tanzania, pamoja na kuibeba 
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TAKURURU wapewa rungu kutokomeza rushwa
Na Renatha Msungu 
DODOMA

MKURUGENZI Mkuu wa 
Taasisi ya Kuzuia na Ku-
pambana na Rushwa nchini 
(TAKUKURU), Crispin Chalamila 
amewapongeza watumishi wa 
taasisi hiyo mkoani hapa ku-
dhibiti rushwa na kuwahimiza 
kuongeza bidii kuwasaidia wa-
nanchi.

Chalamila alisema hayo mwis-
honi mwa wiki wakati alipozuru 

ofisi za taasisi hiyo Mkoa wa Do-
doma kuangalia  utekelezaji wa 
majukumu yao.

Alisema katika rushwa, Do-
doma wamefanya vizuri na ku-
taka pongezi hizo kuwa chachu 
kwenye utendaji wao kukabili-
ana na rushwa kwa manufaa ya 
wananchi .

Chalamila, alisisitiza pongezi 
hizo ziendane na utunzaji siri wa 
taarifa za wananchi na uchungu-
zi kujenga imani kwa jamii.

Alisema TAKUKURU ni taasisi 

muhimu  mbele ya jami,  hivyo 
watumishi hao wanatakiwa ku-
tumia nafasi hiyo kutekeleza ma-
jukumu yao kwa weledi ili kura-
hisisha utendaji katika maeneo 
mbalimbali nchini.

Vilevile, aliwapongeza 
TAKUKURU       Dodoma kwa  
kutoa elimu kwa wananchi ku-
piga vita rushwa na kuwahimiza 
kuendelea na jitihada hizo ili ku-
tokomeza vitendo hivyo katika 
jamii.

“Nasisitiza jitihada ziongezeke 

maradufu kwenye utekelezaji 
wa majukumu ya TAKUKURU,” 
alisema Chalamila.

Mkuu wa TAKUKURU Dodo-
ma, Victor Swella alimshukuru 
Chalamila kwa kutembelea ofisi 
hizo na kuahidi wataendelea 
kufanya kazi kwa ushirikiano ili 
kuzuia rushwa.

Swella, alitaja moja ya mikaka-
ti waliyojiwekea ni kuhakikisha 
mapambano dhidi ya rushwa 
yanaendelea kufanyika kwa ush-
irikiano na wananchi.

Wagonjwa 
akili 
wamiminika 
Mirembe 
Na Paul Mabeja, DODOMA

HOSPITALI ya Taifa ya 
Afya ya Akili Mirembe 
imesema imepata ma-
fanikio kwa mwaka jana 
kutokana na ongezeko la 
watu waliopata huduma 
ya afya ya akili kufikia 
asilimia 34.

 Hayo yalibainishwa 
juzi na Mkuu wa Kitengo 
cha Habari, Mawasiliano 
na Mahusiano Mirembe, 
Christian Elias Alais kwa 
niaba ya Mkurugenzi 
Mtendaji wa Hospitali 
hiyo, Dk. Paul Lawala 
wakati akitoa tathmini ya 
hali ya utoaji huduma kwa 
kipindi hicho.

 Alois, alisema ongezeko 
hilo ni ishara tosha  jamii 
inapata uelewa umuhimu 
wa magonjwa ya akili ndio 
maana watu wengi wanaji-
tokeza kupata matibabu 
hospitalini hapo. 

Alisisitiza jamii kuen-
delea kujitokeza kupata 
elimu ya afya ya akili ili 
kusaidia wananchi ku-
pata matibabu sahihi kwa 
wakati na kupunguza ma-
gonjwa ya akili nchini.

 Akizungumzia kuhusu 
eneo la Saikolojia, alisema 
zaidi ya watu 500 kwa 
mwaka jana wamehu-
dumiwa ikilinganishwa na 
wa mwaka juzi 200.

Alisema ongezeko hilo 
ni sawa na ongezeko la 
zaidi ya asilimia 75 ikilin-
ganishwa na miaka hiyo 
miwili. 

 Alois, alisema kwa 
mwaka jana, wamehu-
dumia watu zaidi ya 
52,000 wa magonjwa yote 
ikilinganishwa na mwaka 
juzi 49,000 ambao ni 
ongezeko la asilimia tano. 

 Aliwataka wananchi 
kuendelea kujitokeza kwa 
wingi kupata huduma 
katika hospitali hiyo kwa 
madaktari bingwa wa afya 
ya akili kwa watoto, vijana 
na za saikoloijia. 

Na Thobias Mwanakatwe,  
IKUNGI

S
ERIKALI imetoa hati mi-
liki za kimila zaidi ya 760 
kwa Wakazi wa Wilaya ya 
Ikungi mkoani Singida ili 

wajikwamue kiuchumi, kuondoa 
migogoro ya ardhi na mfume 
dume kwa kuwazuia wanawake 
kumiliki ardhi.

Hati hizo zilikabidhiwa juzi 
na Waziri wa Ardhi, Nyumba na 
Maendeleo ya Makazi, Deogra-
tius Ndejembi kwa wananchi 
hao.

Ndejembi, alisema hati hizo 
762 zitawasaidia, wakazi hao pia 
kutambua mipaka yao ya ardhi 

kisheria.
“Mtu akisikia Wizara 

ya Ardhi anachowaza ni 
migogoro, tuna kazi kubwa 
kuhakikisha watu wanaku-
wa na amani katika ardhi 
yao,” alisema.

Alisema serikali ita-
hakikisha inatafuta fedha 
kuwawezesha wananchi 
wengi zaidi kupata hati hizo 
kwa kuwa ndio njia pekee 
ya kutatua migogoro ya ra-
silimali hiyo nchini.

“Tunakwenda kupima vijiji vy-
ote ili kila kijiji kiwe na matumizi 
bora ya ardhi, tunachotaka  ni 
kuondokana na dhana mtu ak-
isikia neno ardhi, Wizara ya Ar-

dhi anachokiwaza ni 
migogoro,” alisema 
Ndejembi.

 Mkuu wa Wilaya 
ya Ikungi, Thom-
as Apson, alisema 
changamoto  inay-
owakabili wananchi ni 
uelewa mdogo wa she-
ria ya ardhi na kusaba-
bisha kukithiri kwa 
migogoro baina yao.

Apson, aliwaomba 
viongozi kuepuka 

migogoro ya ardhi na kuwaelimi-
sha wananchi namna ya kuondo-
kana nayo.

“Tunaishukuru wizara kuweka 
miundombinu rafiki kutokana 

na mipango ya ardhi,” alisema.
Awali Mkurugenzi Mtendaji 

wa      Halmashauri ya Wilaya 
hiyo,     Justice Kijazi, alisema 
jamii inakabiliwa na tatizo la 
mila na desturi kandamizi dhidi 
ya wanawake na wasichana na 
kuwanyima haki ya kumiliki ar-
dhi.

“Tangu kuanzishwa kwa hal-
mashauri  mpaka mwaka 2020 
ni asilimia tano pekee ya ardhi 
inamilikiwa na wanawake,” alise-
ma Kijazi.

Alisema katika utekelezaji wa 
mradi huo, vijiji 12 vya Ikungi 
vimenufaika na kuvitaja baadhi 
kuwa ni Kipumbwiko, Wibia, 
Puma, Samaka na Matongo.

“Tunaishuk-
uru wizara 
kuweka 
miundom-
binu rafiki 
kutokana 
na mipango 
ya ardhi,” 
alisema.

Mkurugenzi Mkuu 
wa Taasisi ya 
Kuzuia na Kupam-
bana Rushwa nchini 
(TAKUKURU), Crispin 
Chalamila akisalimi-
ana na watumishi wa 
taasisi hiyo mkoa 
wa Dodoma,wakati 
wa ziara fupi ya 
kutembelea ofisi 
hizo, iliyofanyika 
mwishoni mwa wiki 
jijini Dodoma. Kulia 
kwake ni Mkuu wa 
TAKUKURU mkoa wa 
Dodoma,Victor Swel-
la na kushoto kwa 
Mkurugenzi huyo 
ni Naibu Mkuu wa 
TAKUKURU Dodoma, 
Eugenius Hazina. 
PICHA: RENATHA 
MSUNGU

Machifu wapaza sauti ukatili wanawake, watoto nchini
Na Peter Mkwavila,DODOMA

KATIBU wa Baraza la Machifu 
Mkoa wa Dodoma, Ndahani 
Chinang’anang’a, ameiomba seri-
kali kuwachukulia hatua  watu 
wanaojihusisha na ukatili na 
mauaji ya watoto, wanawake na 
walemavu ili vitendo hivyo vi-

tokomezwe katika jamii. 
Chinang’anang’a, alitoa ombi 

hilo juzi jijini hapa katika  kikao 
kilichoandaliwa na Taasisi ya 
Wafikiriaji Duniani (TAWADU). 

Alisema serikali inapaswa ku-
chukua hatua kali kukomesha 
vitendo hivyo kwa kudhalilisha 
wanawake na watoto na mauaji 

ya watu wasiokuwa na hatia.
Alisema vitendo hivyo vime-

kuwa vikirudisha nyuma ukuaji 
wa uchumi na maendeleo, hivyo 
jamii inatakiwa kuhakikisha wa-
husika wanawajibishwa.

  Aliwataka machifu kutoa 
elimu ya maadili kwa jamii na ku-
tatua migogoro ya ardhi, ndoa na 

mmomonyoko. 
Chifu wa Mkoa wa Dodoma, 

Yasin Ally Bilingi, aliwataka wa-
nanchi kudumisha amani na 
utulivu katika kipindi hiki cha 
kuelekea uchaguzi mkuu utakao-
fanyika nchini mwaka huu.

 Mlezi wa baraza hilo, Moham-
ed Keba, alikemea ufanyaji kazi 

kwa mazoea, akisema umesababi-
sha kupuuzwa tamaduni, mila na 
desturi nchini . 

Katibu Mkuu wa TAWADU,  
Mayalla Mayalla, alisema wa-
taendelea kupinga     vitendo vya 
uvunjifu wa amani katika jamii 
kwa kushirikiana na mamlaka 
husika.
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NYANDA ZA JUU KUSINI

Wakulima 
‘walia’ 
kushindwa
kusafirisha 
pembejeo
Na Nebart Msokwa, 
MBEYA

WAKAZI wa Kata 
ya Ilungu wilayani 
hapa Mkoa wa Mbeya 
wameiomba Serikali 
kukarabati barabara 
ili kuwarahisishia usa-
firishaji wa pembejeo 
kwenda mashambani.

Wakizungumza 
na Nipashe, wakazi 
hao, walisema kuwa 
serikali kupitia Wakala 
wa Barabara za Mijini 
na Vijijini (TARURA) 
imekuwa ikikarabati 
barabara hizo mara 
kwa mara lakini kip-
indi hiki hali mbaya 
ni kutokana na mvua 
zinazoendelea kunye-
sha.

Mkazi wa Ki-
jiji cha Ifupa, Leonard 
Mwayonga, alisema 
barabara hizo zime-
haribika na kugeuka 
makorongo na kusaba-
bisha wenye magari 
kusitisha usafiri na 
kukwamisha juhudi 
zao kwa kushindwa 
kufikisha pembejeo 
mashambani.

“Huku tunalima viazi 
kwa wingi na msimu 
huu tunapeleka mbolea 
kwa ajili ya kukuzia 
viazi na mahindi, sasa 
hali hii ya makorongo 
kwenye barabara hizi 
hata pikipiki zinapita 
kwa shida,” alisema 
Mwanyonga.

Mifugo yafa kwa kunywa sumu
Na Nebart Msokwa, CHUNYA

W
AFUGAJI wa Ki-
jiji cha Mlima Njiwa 
kilichopo wilayani 
hapa Mkoa wa 

Mbeya, wameingiwa na hofu ya 
uchumi wao kuporomoka baada 
mifugo yao kuanza kufa kwa 
madai ya kunywa maji yenye 
kemikali za sumu yanayodaiwa 
kutiririshwa kutoka kwenye mi-
tambo ya kuchenjulia dhahabu.

Hofu hiyo iliibuka mwishoni 
mwa wiki iliyopita baada ya zaidi 
ya ng’ombe 12 wanaomilikiwa na 
wafugaji jamii ya Wamasai kudai-
wa kufa papo hapo kwa kunywa 
maji kutoka kwenye moja ya mi-
tambo hiyo.

Wafugaji hao walidai kuwa hali 
hiyo pia inahatarisha maisha yao 
kutokana na maji hayo kutiririka 
kwenye vyanzo vya maji wanay-
otumia kwa matumizi ya nyum-
bani.

Mmiliki wa ng’ombe hao, Juma 
Kibuda alidai kuwa tukio hilo ni 
la pili kwa mifugo yake kufa kwa 
kunywa maji hayo kutoka kwe-
nye mitambo hiyo na kuiomba 

serikali kuwadhibiti 
wamiliki wa mitam-
bo hiyo.

Kibuda, alidai 
amepata hasara 
ya zaidi ya Sh. mil-
ioni 12 kutokana na 
ng’ombe hao kufa.

“Hili tukio lime-
kuwa la pili, kuna 
wakati ng’ombe 
na mbuzi wangu 
walikufa, mmiliki 
anashindwa ku-
dhibiti maji haya ya-
sitiririke, tumewaita 
wataalamu wame-
kuja wakathibitisha 
ni sumu kwahiyo hii 
ni hasara kwangu,” alilalamika 
Kibuda.

Mwenyekiti wa Chama cha 
Wafugaji Wilaya ya Chunya, 
Shang’ai Ole Rapoy, alidai kipin-
di cha kiangazi maji hayo yenye 
sumu yalikuwa hayatiririki 
kwenda mtoni na kwamba tatizo 
hilo limeibuka baada ya mvua 
kuanza kunyesha.

Rapoy, alidai maji ya mvua 
yalifurika kwenye mabwawa 

kutoka kwenye mitambo hiyo 
na kusafirisha sumu kwenda 
mtoni ambako ndiko ng’ombe 
wanakunywa maji. Alisema 
kwenye mto huo ambao sumu 
hizo zilitiririka kuna viumbe 
wengine wanaoishi ambao 
nao maisha yao yako hatarini.

“Tunaomba serikali itusai-
die. Hapa mwenzetu ame-
poteza mifugo, madhara 
yanaweza yakawa makubwa 
zaidi kwa binadamu na vi-
umbe wengine,” alisema Ole 
Rapoy.

Mmoja wa wafugaji wa eneo 
hilo, Elisha Kimanga, alidai 
tukio la mifugo kufa kwa saba-
bu ya kunywa maji ya sumu ni 

la tatu kutokea katika eneo hilo.
Aliwaomba wamiliki wa mi-

tambo hiyo kuzingatia maisha ya 
wananchi na viumbe wengine na 
serikali kukagua mara kwa mara 
maeneo ya kuchenjulia dhahabu 
ili kuhakikisha sumu hazitirirish-
wi hovyo.

Mmiliki wa mitambo inayo-
daiwa kutiririsha sumu hiyo, 
Taifa Mlekwa alisema tatizo hilo 
linasababishwa na mwingiliano 

wa shughuli zake za uchimbaji 
wa madini na ufugaji mara kwa 
mara. Mlekwa, alisema eneo hilo 
analitumia kwa ajili ya kuchimba 
dhahabu na kuchenjua, lakini 
kuna wafugaji wanaingiza mifu-
go na kuchungia na kusababisha 
migogoro.

“Wakati mwingine unakuta 
mbuzi wameingia humu, wa-
nakunywa maji na wanakufa, 
ikitokea hivyo tunakaa mezani 
na kumaliza tatizo, sasa mara 
nyingi nimekuwa nikiongea nao 
wasiingize mifugo   hawaelewi,” 
alisema Mlekwa.

Ofisa Mifugo wa Wilaya ya Chu-
nya, Dk. Benedict Nyamatogo ali-
wakutanisha mmiliki wa mifugo 
hiyo, Mmiliki wa mitambo na 
viongozi wa Kijiji cha Mlima Nji-
wa kwa lengo la kuwapatanisha 
ili kuepusha visasi kuibuka.

Nyamatogo, alisema baada ya 
kusikiliza pande zote mbili wali-
fikia mwafaka na kuwahimiza 
kuendelea kushirikiana.

Kwa maoni: +255 677 020 
701 Email: customerrelations@
guardian.co.tz

Kamati yajitosa mgogoro wa wakulima, serikali
Na Nebart Msokwa, SONGWE

KAMATI ya Ulinzi na Usalama 
Wilaya ya Songwe mkoani hapa 
imeingia kati mgogoro baina ya 
wakulima wa tumbaku wa Kata 
ya Gua kuzuiliwa na Serikali kuli-
ma zaidi ya ekari 50 za zao hilo.

 Kamati hiyo ikiongozwa na 
Mkuu wa Wilaya hiyo, ilifanya 
ziara katika eneo hilo mwishoni 
mwa wiki kwa lengo la kuwasiki-
liza wakulima hao na kutafuta 
suluhu ya mgogoro unaofukuta 
baada ya kuzuiwa kuendelea na 
kilimo hicho.

Akizungumza na waandishi 
wa habari baada ya ziara hiyo, 
Mkuu wa Wilaya hiyo, Solomon 

Itunda, alisema hawakufanya 
maamuzi yoyote na badala yake 
waliamua iundwe kamati huru 
ya kuchunguza chanzo cha 
mgogoro  huo.

Itunda, alisema wameamua 
kuunda kamati hiyo ya wadau 
wakiwemo maofisa wa vyombo 
vya ulinzi na usalama, wananchi 
na  wataalamu kutoka Ofisi ya 
Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri hiyo ya Songwe.

Alisema maofisa wengine 
watakaounda timu hiyo wana-
toka Mamlaka ya Usimamizi wa 
Wanyamapori Tanzania (TAWA) 
na Wakala wa Huduma za Misitu 
Tanzania (TFS).

Alisema mgogoro huo 

umeibuka baada ya wakulima 
hao kubainika kuvamia hifadhi 
ya msitu huo wa nyuki na kue-
ndesha kilimo cha tumbaku 
na kusababisha uharibifu wa 
mazingira. “Msingi wa ziara 
yetu ilikuwa ni kujiridhisha na 
taarifa zinazoonesha baadhi ya 
wananchi wanafanya shughuli 
za kilimo katika maeneo hayo ya 
hifadhi kinyume na sheria, lakini 
tulichokibaini hatuwezi kutolea 
maamuzi mpaka wataalamu wa-
tusaidie,” alisema Itunda.

Hata hivyo, alisema timu hiyo 
itatembelea maeneo yanayolala-
mikiwa ili kujiridhisha kisha 
kuandaa taarifa ambayo itatu-
mika kutoa maamuzi ya mwisho.

Alisema itatakiwa kufanya kazi 
ndani ya siku mbili ili maamuzi 
yafanyike haraka wakati msimu 
wa kilimo haujakwisha.

Baadhi ya wakulima waliomba 
serikali kukamilisha uchunguzi 
mapema ili waendelee na msimu 
wa kilimo na kunusuru vyama 
vyao vya ushirika kufa kwa ku-
wakopesha pembejeo.

Walidai wameotesha mbegu 
kwa ajili ya kupanda na kununua 
mbolea, lakini serikali  imewa-
zuia na kuhatarisha uhai wa vy-
ama vyao vya msingi.

Mwenyekiti wa Chama cha 
Msingi cha Wakulima wa Tum-
baku cha Gua (Gua AMCOS), 
Elias Dereva, alisema wakulima 

wanaoathirika na katazo hilo ni 
zaidi ya 80 kutoka vyama vitatu 
vya msingi vilivyopo kwenye 
kata hiyo.

Dereva, alisema baadhi ya 
wakulima wamelima mashamba 
yao na kuathiriwa na katazo hilo.

Bathoromeo Kyando, mmoja 
wa wakulima hao, alisema tangu 
walipozuiliwa kuendelea na kili-
mo kwenye mashamba hayo ha-
waelewi cha kufanya na kwamba 
matumaini yao yamebaki kwa 
timu hiyo.

 Gua ni miongoni mwa kata 
tatu za wilaya hizo zinazalisha 
tumbaku kwa wingi na ndilo zao 
kuu la biashara kwa wakazi wa 
eneo hilo.

Mkuu wa 
Wilaya 
ya Ir-
inga, Kheri 
James 
akim-
pongeza  
mmoja kati 
ya watu 25 
waliokabi-
dhiwa vi-
tendea kazi 
na Mradi 
wa Feed 
The Future 
kwa ajili 
ya kwenda 
kuongeza 
thamani 
ya kilimo 
na ufugaji 
jana. PICHA: 
FRANCIS 
GODWIN

“Tunaomba 
serikali itu-
saidie. Hapa 
mwenzetu 
amepoteza 
mifugo, 
madhara 
yanaweza 
yakawa 
makubwa 
zaidi kwa 
binadamu 
na viumbe 
wengine,” 
alisema Ole 
Rapoy.



Alhamisi, Agosti 6, 2015 41

MAKALA MAALUM
17Jumatatu Januari 13, 2025 

HABARI  ZANZIBAR

Vijana kuzalisha 
tani 8,400
mbegu za 
mahindi

Mapinduzi yashusha neema kiuchumi, kibiashara
Na Rahma Suleiman, PEMBA

K
UFANYIKA kwa Shere-
he za Miaka 61 kisiwani 
hapa kumefungua 
fursa za biashara na 

uchumi kwa wananchi  kutoka-
na na mamia ya watu kutoka nje 
kuhudhuria sherehe hizo.

Kumiminika kwa idadi kubwa 
ya watu kisiwani hapa kume-
sababisha baadhi ya huduma 
kukosekana ikiwemo nyumba 
za wageni baada ya kujaa wa-
teja.

Wakizungumza na Nipashe, 
baadhi ya wakazi wa kisiwani 
hapa, walisema wafanyabiasha-
ra wa nyumba za wageni wamei-
tumia fursa hiyo kupandisha 
bei za malazi kwa siku kutoka 
Sh. 50,000 hadi Sh.70,000.

“Tangu Januari ilivyoanza wa-
geni wengi wameanza kumim-

inika Pemba, kwa siku 
hizi za mwisho kufikia 
kilele cha Miaka 61 ya 
Mapinduzi Pemba im-
efurika watu, jambo 
ambalo kwa upande 
mmoja ni fursa nzuri 
kwa wafanyabiashara 
ikiwemo wanaouza 
v y a k u l a ” a l i s e m a 
Hamad Ali, Mkazi wa 
Chakechake Pemba.

Ali, alisema mzun-
guko wa fedha nao 
umeongezeka kuto-
kana na watu kuwa 
na mahitaji makubwa 
ya huduma.

Ali Bakari, mfanyabiashara 
wa supu ya Pweza eneo la Ma-
chomane, alisema kutokana 
na ongezeko la watu  kisiwani 
hapa kwa sherehe hizo, hali ya 
biashara ni nzuri kwa sababu 

wateja wameongezeka.
“Kabla ya huu ugeni uli-

ofika kisiwani hapa biasha-
ra yangu ilikuwa imedoda, 
wateja hawakuwa wengi 
kama sasa kwa kweli fursa 
ya kufanyika sherehe hizi 
Pemba ni neema kwa wa-
fanyabiashara,” alisema.

Alisema ili biashara ikue 
inahitaji mzunguko wa 
fedha na watu wanapoku-
wa wengi matumizi nayo 
yanaongezeka kwa sababu 
ya kuweopo kwa mahitaji 
mbalimbali.

Kwa upande wa usafiri 
wa meli na ndege kutoka Ungu-
ja hadi Pemba kwa siku ya Janu-
ari 11 na 12, wasafiri  waliongeze-
ka. Katika hali isiyo ya kawaida 
katika Bandari ya Malindi Mjini 
Unguja, boti tano zilifanya safari 
zake kwa wakati mmoja kutoka 

Unguja kwenda Pemba.
Wengi wa abiria katika boti 

hizo ni wageni waliohudhuria 
sherehe hizo za Mapinduzi zi-
lizofanyika katika Uwanja cha 
Gombani.

Hawakukosea wahenga wali-
osema kuwa kwenye msafara 
wa mamba, kenge nao hawa-
kosekani baada ya baadhi ya 
madalali wa tiketi za boti kuibu-
ka na kuuza kinyume na sheria.

Madalali hao waliandisha bei 
kwa kuuza  tiketi kutoka Sh. 
20,000 hadi Sh 30,000.

Uchunguzi wa Nipashe uli-
baini kuwepo kwa vitendo vya 
udanganyifu huo kwa abiria 
kuuza tiketi kwa bei kubwa ya 
Sh.30,000 wakati zikiwa zime-
andikwa     kwa bei elekezi ya 
serikali ya Sh.20,000 huku 
zikiwa hazina majina ya abiria 
husika.

5,000 waathiriwa dawa za kulevya Z’bar

“Kabla ya 
huu ugeni 
uliofika kisi-
wani hapa bi-
ashara yangu 
ilikuwa ime-
doda, wateja 
hawakuwa 
wengi kama 
sasa kwa 
kweli fursa 
ya kufanyika 
sherehe hizi 
Pemba ni 
neema kwa 
wafanyabi-

Na Rahma Suleiman,        
ZANZIBAR

ZANZIBAR inakadiriwa kuwa 
na watu zaidi ya 5,000 walio-
athiriwa na matumizi ya dawa 
za kulevya.

Takwimu hizo zimetolewa 
na Waziri wa  Nchi Ofisi ya 
Makamu wa Kwanza wa Rais, 
Harusi Said Suleiman wakati 
akizungumza na makundi ya 
vijana na wanawake kwenye 
huduma ya tiba kurekebisha 
tabia na kuachana na matumizi 
ya dawa za kulevya katika Kituo 
cha Kidimni Wilaya ya Kati Un-
guja.

Alisema dawa za kulevya ni 
janga la taifa na kwamba lime-
athiri kundi kubwa la vijana 
kwa kupoteza ajira na uaminifu 
katika familia.

Alisema inakadiriwa zaidi 
ya watu 5,000 visiwani Zanzi-
bar wameathiriwa na dawa za 
kulevya na wanahitaji kupata 
tiba ili kuondokana na tatizo 
hilo moja kwa moja.

”Tumefungua kituo cha ki-
mataifa kwa ajili ya kurekebisha 
tabia kwa vijana kuachana na 
matumizi ya dawa za kulevya,” 
alisema Waziri huyo.

Kamishna Mkuu wa Mam-
laka ya Kupambana na Dawa 

za Kulevya Zanzibar, Burhani 
Zubeir Nassor, alisema kufun-
guliwa kwa kituo hicho kutoa 
huduma kwa makundi ya watu 
walioathirika kwa dawa za 
kulevya ni jambo jema.

Alisema kumekuwepo na 
mafanikio makubwa kwa kituo 
hicho kurekebisha tabia kwa 
baadhi ya vijana baada ya ku-
pata tiba sahihi.

“Tumepata mafanikio am-
bapo zaidi ya vijana 200 tume-
wapatia tiba na kuacha moja 
kwa moja kutumia dawa za 
kulevya na kurudi katika ngazi 
za familia,” alisema.

Katibu Mkuu Ofisi ya Maka-

mu wa Kwanza wa Rais Zan-
zibar,  Mariyam Juma Sadalla, 
alisema serikali imejenga kituo 
hicho kwa gharama ya  zaidi 
ya Sh. bilioni saba kwa ajili ya 
kurekebisha tabia kwa vijana 
kuachana na matumizi ya dawa 
hizo.

Mariyam alitaja faida za 
kituo hicho kuwa ni vijana ku-
fundishwa  ujasiriamali na ku-
tumia ujuzi huo uraiani baada 
ya kuachana na matumizi ya 
dawa hizo.

Kwa maoni: +255 677 020 
701 Email: customerrela-
tions@guardian.co.tz

Waziri wa Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake na Makundi Maalum Dk.Dorothy Gwajima kushoto akikagua ujenzi 
wa madarasa mpya ya Shule ya Msingi Langoni iliyopo Ulyankulu mkoani Tabora, katika ziara yake ya kikazi mkoani 
humo juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Renatha Msungu, 
DODOMA

AWAMU ya pili ya Mradi 
wa Jenga Kesho Iliyobora 
(BBT), inatarajia kuzalisha 
tani zaidi 8,400 za mbegu 
bora ya mahindi aina ya 
C105 kwenye shamba la 
ekari 4,200 la Ndogoye 
lililopo Chamwino mkoani 
hapa.

Hayo yalisemwa na Mku-
rugenzi Msaidizi Mipango 
na Bajeti wa Wizara ya 
Kilimo, Mohamed Chikawe 
wakati akizungumza na 
waandishi wa habari baada 
ya mapokezi ya vijana 
wanufaika wa mradi huo 
kutoka mikoa mbalimbali 
nchini.

Chikawe, alisema katika 
shamba hilo wanatarajia 
kupokea vijana 420, kila 
mmoja atakabidhiwa ekari 
10 kwa ajili ya kuzalisha 
aina hiyo ya mbegu kwa 
ajili ya kutumika katika 
msimu ujao wa kilimo.

“Mpaka sasa tume-
pokea vijana 209 na bado 
wanaendelea kuwasili ili 
kufikia idadi hiyo ya vijana 
katika shamba hilo am-
balo ni awamu ya pili ya 
kuwasili,” alisema.

Alifafanua kuwa vijana 
hao wanakwenda kuzalisha 
mbegu hizo kwa usimamizi 
wa wataalam wa kilimo 
kutoka taasisi za uzalishaji 
mbegu bora nchini.

Mmoja wa vijana hao, 
Fanuel Buu kutoka Wilaya 
ya Babati mkoani Manyara, 
aliishukuru serikali kwa 
kutoa fursa za kilimo kwa 
ajili ya vijana nchini.

Buu, alisema fursa hizo 
zinachangia kupunguza 
uhaba wa ajira kwa vijana 
na kujiandaa na maisha 
yao ya badaye.

“Vijana tunapopata fursa 
kama hizi tuzichangam-
kie ili zitusaidie kujiinua 
kiuchumi ikiwemo kujiajiri 
badala ya kusubiri ajira 
kutoka serikali na watu 
binafsi,”alisema.

 Ilumbo Yohana kutoka 
wilayani Chamwino Mkoa 
wa Dodoma, alisema wa-
nakwenda kutumia fursa 
hiyo ya kilimo iliyotolewa 
na serikali kwa vijana ku-
jiingizia kipato na kukuza 
uchumi wa taifa kupitia 
sekta ya kilimo.

Yohana, alisema kwa 
sasa kilimo ni fursa kubwa 
kwa vijana kutokana na 
serikali kuwekeza, hivyo 
wanapaswa kuchangamkia 
na kuondokana na umas-
kini.
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KWA MAHITAJI YA KUTANGAZA SUMMONS, KUPOTEA KWA CHETI, KUPOTEA KWA KADI 
YA GARI/PIKIPIKI NA USIMAMIZI WA MIRATHI. 

TUPIGIE: +255 - 0677 020701 
AU 

TEMBELEA  OFISI ZA MATANGAZO,MIKOCHENI INDUSTRIAL AREA, 
PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM.  

E-MAIL:  ADVERTISE@GUARDIAN.CO.TZ

KUPOTEA 
KWA VYETI

AZIFA ISSA LICHUMBU  anatangaza kupotea  kwa  
cheti cha kuhitimu  kidato cha nne chenye  index No. 
S3981/0007 Kilichotolewa na Baraza la Mitihani la 
Taifa kupitia  SABODO SECONDARY SCHOOL  mwaka  
2018, Cheti cha kidato cha nne chenye index No. 
P5014-0006 KilIchotolewa na baraza la mitihani la 
taifa kupitia PADUCAH  SECONDARY SCHOOL  
CENTRE mwaka 2019. Yeyote atakayeviona  atoe 
taarifa kituo  chochote cha polisi. Taarifa ya Polisi:  
PHQ/DOD/DOD/60268/2024

KUPOTEA 
KWA VYETI

SAIDI FADHILI MKUYAWA anatangaza kupotelewa 
na cheti cha darasa la saba kilichotolewa na 
SHULE YA MSINGI TAMBANI mwaka 2018. Cheti 
cha kidato cha nne chenye index namba 
S2257-0115 kilichotolewa na SHULE YA 
SEKONDARI KITONGA mwaka 2022. Yeyote 
atakayeviona atoe taarifa kituo cha polisi. Control 
number: 9910842373905.

KUPOTEA KWA 
KADI ZA PIKIPIKI

MARIAM MWAKASEGE MWANKUSYE 
anatangaza kupotelewa na kadi za 
pikipiki zenye usajili namba T.307 
CHQ-TOYO, MC.211 CEE-WANHOO, 

MC.368 CFC-PIAGIO, MC.130 
CLU-KINGLION na MC.777 

CRD-KINGLION.
Yeyote atakayeiona atoe taarifa kituo 

cha polisi kilichopo jirani yake.
Taarifa ya polisi: 

PHQ/SHI/KAH/458/2025.

KUPOTEA KWA 
KADI YA PIKIPIKI

 JOSEPH RICHARD SANGA  
anatangaza kupotea kwa kadi  

ya pikipiki  yenye  namba za 

usajili MC 424 BCN aina ya  

BAJAJ. Yeyote atakayeiona  

atoe taarifa kituo chochote  

cha polisi. Taarifa ya Polisi: 
PHQ/DAR/UBU/8696/2025

KUPOTEA KWA HATI 
YA KUSAFIRIA

HYTHAM ALLY KAVIRA naomba kutangaza 
kupoteza Hati yangu ya Kusafiria yenye namba 
TAE087486 iliyotolewa tarehe 05/02/2019  na 
Idara ya Uhamiaji Dar es salaam. Yeyote 
atakayeiona atoe taarifa kituo cha polisi. Taarifa 
ya polisi: PHQ/DAR/KIG/8455/2025

KUPOTEA KWA 
KADI YA PIKIPIKI
AMINA RAMADHANI KINANA, 

Anatangaza kupotelewa na 
kadi ya pikipiki aina ya Hajoe 

yenye namba za usajili MC 976 
DVC, CHASSIS NAMBA 
LC6PCJK28NOA79336, 

ENGINE NAMBA 
156FMI5AD3F64104. Yeyote 

atakaeiona atoe taarifa kituo 
cha Polisi.

TAARIFA YA POLISI: 
PHQ/DOD/DOD/58609/2024

KUPOTEA KWA 
CHETI

JOHN SOLOMONI MADAHA, Anatangaza kupotelewa 
na cheti cha kidato cha nne chenye Index namba 
S0172/0026 kilichotolewa na Baraza la Mitihani la 
Taifa kupitia shule ya Don Bosco Seminary Mwaka 
2018. Yeyote atakaekiona atoe taarifa  kituo cha 
Polisi.
TAARIFA YA POLISI:  DOM/DOD/RB/884575/2020

KUPOTELEWA NA 
KADI YA BAJAJI                                                       

JAPHET KASIRI MTYAMA
Anatangaza kupotelewa na kadi 

ya gari yenye namba za usajili MC 
707 BTN Chasses Namba 

MD6M14PK9H4E79080, Engine 
Namba 0K4DH4499249. 

Yeyote atakayeiona atoe taarifa 
kituo chochote cha polisi.

Polisi Taarifa:
PHQ/KIL/MOS/986/2025

KUPOTEA KWA 
CHETI

JOHN SOLOMONI MADAHA, Anatangaza kupotelewa 
na cheti cha kidato cha nne chenye Index namba 
S0172/0026 kilichotolewa na Baraza la Mitihani la 
Taifa kupitia shule ya Don Bosco Seminary Mwaka 
2018. Yeyote atakaekiona atoe taarifa  kituo cha 
Polisi.
TAARIFA YA POLISI:  DOM/DOD/RB/884575/2020

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya KILOMBERO
Kituo cha MKAMBA Mkoa wa MOROGORO

Shauri la Ndoa No. 2/2025
Jina la Mdai: MARIAM MAMDALI MSUYA

Jina la Mdawa: ROBERT SINGANO MTANGI

KUITWA SHAURINI MDAIWA
(Kanuni ya 18 ya kanuni za utaratibu wa Madai katika 

Mahakama za Mwanzo)
Kwa: ROBERT SINGANO MTANGI
Kwa kuwa mdai/wadai ameleta/wameleta madai yake/yao 
kamba MADAI YA TALAKA KWASABABU YA UKATILI WA 
KIMWILI NA KIHISIA

Hivyo unatakiwa kuhudhuria binafsi katika Mahakama hii 
siku ya JUMANNE tarehe 21 mwezi 01 mwaka 2025 saa 3 
Asubuhi/mchana na kwa mujibu wa madai hayo na kwa kuwa 
siku hiyo ni siku ya kusikilizwa shauri hili ni lazima kuleta 
shahidi/mashahidi wako na vielelezo vyote vinavyohusu 
shauri hili kwa ajili ya kujieleza.
ANGALIZO: Kama hukuhudhuria siku iliyotajwa hapo juu na 
ikathibitika kuwa ulipokea hati ya kuitwa shaurini, 
mahakama inaweza kusikiliza shauri bila ya wewe kuwepo.
Hati hii imetolewa kwa amri na Muhuri wa Mahakama hii leo 
tarehe 10 Mwezi 01 Mwaka 2025.

OFISI ZA MATANGAZO

MIKOCHENI INDUSTIAL AREA, 

PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. 

MOB: +255 - 745 700 710.

E-mail:  advertise@guardian.co.tz, 

website: www.ippmedia.com

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI NA 

BAJAJI
NORBERTH SAMWEL SUMKA 

ANATANGAZA KUPOTELEWA NA 

KADI YA GARI NA BAJAJI ZENYE 

USAJILI T499 DLP, MC 759 BXA, MC 

342 CCE KWA YEYOTE 

ATAEFANIKIWA KUZIONA KADI HIZO 

ATOE TAARIFA KITUO CHA POLISI 

KILICHOPO KARIBU NAE POLISI 

TAARIFA PHQ/IRI/IRI/635/2025.

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI 

ALPHONCE LUKUMBUZYA 
MAGAMBO anatangaza 

kupotelewa na kadi ya gari 
yenye namba za usajili

T 287 DPZ – TOYOTA IST. 
Yeyote atakayeiona atoe 

taarifa kituo cha Polisi kilicho 
karibu. Taarifa ya polisi: 

PHQ/DAR/KIN/9250/2025.
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Raia katika mji wa Port Sudan wakisherehekea ushindi wa jeshi la Sudan dhidi ya RSF 
baada ya kufanikiwa kurudisha mji wa Wad Madani, uliotekwa na wanamgambo wakati 
wa vita vilivyokuwa vinaendelea Sudan. PICHA: MTANDAO.

OCHA yaonya 
kuzorota hali ya 
kibinadamu Kivu

Maofisa usalama 
21 wauawa Nigeria

Baba avunja kiuno 
akisherehekea  
ufaulu wa mwanae

Jeshi Sudan larejesha mji wa Mashariki

KIVU, DRC

TUME ya Umoja wa Mataifa inay-
oshughulika na masuala ya kubinad-
amu (OCHA), imetahadharisha kuwa, 
hali ya kibinadamu inaendelea kuwa 
mbaya katika jimbo la Kivu Kaskazini, 
kunakoshuhudiwa vita kati ya jeshi la 
FARDC na waasi wa M23.

Mkuu wa tume hiyo Bruno Lemar-
quis, alitoa kauli hii, baada ya ripoti 
kuwa vita vinavyoendelea vimesaba-
bisha watu zaidi ya 100,000 kuyakim-
bia makazi yao ndani ya siku 10 zi-
lizopita.

OCHA ilisema, watu hao wamekim-
bia makazi yao tangu Januari mosi 
mwaka huu wakati vita, vilipoanza 
katika wilaya ya Masisi.

Umoja wa Mataifa (UN) ulitoa 
wito wa kukomesha machafuko na 
mashambulio dhidi ya raia na wafan-
yakazi wa kutoa misaada kuruhusiwa 
kuwafikia watu wenye uhitaji wa 
chakula, maji na dawa.

Wakati hayo yakijiri, jeshi la serikali 
linaloshirikiana na wapiganaji Wazal-
endo, lilisema, limefanikiwa  kudhibiti 
tena mji wa Ngungu, Kaskazini mwa 
Masisi uliokuwa umechukuliwa na 
waasi wa M23.

Msemaji wa Jeshi Kivu Kaskazini, 
Luteni Kanali Guillaume Kaiko, alise-
ma maofisa wa usalama wanafanya 
kila linalowezekana, kuhakikisha 
kuwa wananchi wanaishi kwa amani.  
RFI

KHARTOUM, Sudan

JESHI nchini Sudan limese-
ma kuwa limeuteka mji 
muhimu mashariki mwa nchi 
hiyo, moja ya mafanikio yake 
makubwa katika vita vya ka-
ribu miaka miwili dhidi ya 
vikosi vya waasi.

Picha kwenye mitandao ya 
kijamii zilionesha watu wak-
isherehekea barabarani huku 
wanajeshi wakiingia katika 
mji wa Wad Madani.

Kiongozi wa kundi la wa-
namgambo la Kikosi cha 
Msaada wa Haraka (RSF), Jen-
erali Mohamed Dagalo, alikiri 

hasara hiyo katika ujumbe 
wa sauti.

Ilielezwa kuwa kukiri 
kwake kulikuwa na hasira 
na mbwembwe, akihusisha 
kushindwa kwa jeshi la anga 
la juu na matumizi ya ndege 
zisizo na rubani zilizotengen-
ezwa na Iran.

Lakini aliapa kuendelea 
kupigana hadi ushindi, hata 
kama itachukua miaka 20 
zaidi.

Wad Madani ni mji mkuu 
wa jimbo la Al Jazira, na uko 
kilometa 40 kusini mwa mji 
mkuu wa nchi hiyo, Khar-
toum.

Ilielezwa kuwa ghasia zi-
lizuka kati ya jeshi na RSF 
mwezi Aprili 2023 kufuatia 
siku za mvutano huku wana-
chama wa RSF wakisamba-
zwa nchini kote katika hatua 
ambayo jeshi liliona kama 
tishio. 

Vita hivyo vimegharimu 
maelfu ya watu, na kwamba 
katika kile ambacho Umoja 
wa Mataifa (UN) umekiita 
mojawapo ya migogoro 
mikubwa zaidi ya watu ku-
hama makazi duniani, am-
bako takriban watu milioni 
tisa walilazimika kuyahama 
makazi yao.

Maofisa wa umoja huo wal-
isema nchi hiyo pia inaingia 
kwenye baa la njaa, huku 
watu milioni 24.6 karibu nusu 
ya watu wanaohitaji msaada 
wa haraka wa chakula.

Mapema mwezi huu, Mare-
kani ilimuwekea vikwazo 
kiongozi wa RSF Dagalo 
baada ya kulishutumu kundi 
hilo kwa kufanya mauaji ya 
halaiki.

Maofisa walisema alikuwa 
anaadhibiwa kwa jukumu 
lake katika ukatili wa kim-
fumo dhidi ya watu wa Sudan 
wakati wa mzozo wa miezi 
20.   BBC

NAIROBI, Kenya

BABA wa kijana Nathan 
Kipng’eno amedaiwa kuvun-
jika kiuno wakati akishere-
hekea kutokana na furaha 
iliyopitiliza baada ya mwa-

nae kupata ufaulu mzuri wa 
daraja A katika mtihani wake 
wa mwisho wa shule ya upili 
nchini Kenya.

Ilielezwa kuwa baba huyo 
hakuweza kuzuia furaha 
yake tele baada ya matokeo 

bora ya mwanawe, hali iliyo-
sababisha kuruka kwa nguvu 
na kucheza kwa furaha huku 
akimuacha mwanaye katika 
kicheko walipokuwa wakish-
erehekea habari hizo nyum-
bani.

ABUJA, Nigeria 

NCHINI Nigeria, maofisa 21 wa us-
alama, wanaoshirikiana na Jeshi la 
Nigeria wameuawa baada ya kush-
ambuliwa kwa kushtukiza na watu 
wenye silaha, katika jimbo la Kaska-
zini Magharibi mwa  jimbo la Katsina.

Ilielezwa kuwa shambulio hilo lil-
itokea wakati maofisa hao wa us-
alama, walipokuwa wanarejea katika 
kambi yao, baada ya kuhudhuria msi-
ba wa mwenzao, aliyeuawa na watu 
wenye silaha katika kijiji cha Baure, 
wilaya ya Safana.

Msemaji wa polisi katika eneo hilo 
Abubakar Aliyu alisema jana kuwa 
maofisa hao wa usalama wa seri-
kali, walipigwa risasi katika sham-
bulio hilo, na jitihada zinaendelea 
kuwatafuta waliohusika, katika tukio 
hilo lililotokea siku chache zilizopita.

Ilielezwa kuwa Jimbo la Katsina, ni 
miongoni mwa maeneo yanayopati-
kana Kaskazini Magharibi mwa  Ni-
geria, ambayo hushuhudia masham-
bulio ya mara kwa mara ikiwemo 
utekaji watu.

Magenge yenye silaha hujificha ka-
tika misitu ya Zamfara, Katsina, Ka-
duna na  Niger  na kusababisha hata 
shule kufungwa kwa hofu za kiusala-
ma. RFI

Ilielezwa kuwa Babake 
Nathan alikuwa amevua 
kanzu yake ili kucheza huku 
akionesha kiburi chake 
baada ya kufaulu vizuri ki-
taaluma kwa mwanawe.

Katika hatua nyingine, 
watumiaji wa mitandao ya 
kijamii walibaini furaha 
ya baba huyo walipokuwa 
wakielekea sehemu ya mao-
ni kuitikia video hiyo.

Mtumia mtandao al-
iesomeka kama Shule ya 
Jumuiya ya Jabes, aliandika 
kuwa “huyo ni mzazi wa 
kawaida wa Kenya aliyeele-
mewa na kulea familia yake 
pendwa anapoona juhudi 
zake kuwa maua. Lazima 
afurahi."

Kanisa la City of Joy, 
aliandika “Hongera sana! 
Mungu akulinde kwa vi-
wango vya juu zaidi. Mithali 
15:20 inasema mwana mwe-
nye hekima humfurahisha 
baba yake.”

Jebongi Junior aliandika 
"Ninamshukuru sana kaka 
yangu mdogo Nathan 
Kipng'eno ametufanya tuji-
vunie, tunamshukuru Mun-
gu kwa matendo mema 
kwetu. Hongera sana, 
Kipng'eno Nathan."

Katika chapisho la nostal-
gic, alishiriki kumbukumbu 
kutoka 2015, akisisitiza 
nguvu ya ahadi, bidii, na ku-
jifunza maisha yote.

Ujumbe wake wa kihisia, 
unaorejea ushauri wa baba 
yake usio na wakati juu ya 
thamani ya kusoma, ulione-
sha athari ya mabadiliko ya 
elimu na msaada wa wazazi.

KTN
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Na Shufaa Lyimo

SERIKALI imeitaka Kamisheni 
ya Ngumi za Kulipwa Tanzania 
(TPBRC) kuhakikisha bondia 
atakayecheza ngumi za kulip-
wa lazima awe amecheza ngu-
mi za ridhaa hapa nchini.

Agizo hilo lilitolewa jana 
na Naibu Waziri wa Habari, 
Utamaduni, Sanaa na Mich-
ezo, Hamis Mwinjuma maarufu 
Mwana FA, katika kikao cha 
pamoja na mapromota kilicho-
fanyika jijini Dar es Salaam.

Alisema anataka kuona wak-
iweka   utaratibu wa mabon-
dia kucheza mapambano kad-
haa ya ngumi za ridhaa ndipo 
wacheza yale ya kulipwa.

"Hivi sasa mabondia wengi 
wanaingia moja kwa moja 
kwenye ngumi za kulipwa bila 
kupitia ngumi za ridhaa , hivyo 
TPBRC nahitaji kupata majibu 
Januari 15, mwaka huu, ni ma-
pambano mangapi wanatakiwa 
kupitia," alisema Mwinjuma. 

Waziri huyo aliwataka 
mapromota kuhakikisha wa-
nakuwa na ripoti ya afya kwa 
mabondia kabla ya kuingia 
makubaliano ya kusaini mika-
taba ya kucheza pambano ili 
waweze kutambua afya zao. 

"Mapromota mnapaswa ku-
fahamu taarifa za afya za ma-
bondia kabla ya kusaini mkata-
ba, kwa sababu mchezo huu ni 
hatari," alisema Mwana FA na 
kuongeza: 

"Jambo lingine ni bima za 
afya mabondia wanatakiwa 
kuwa nazo ili kupima afya 
kabla ya pambano na baada ya 
pambano ili kufahamu maen-
deleo yao."

Kwa upande wa Kaimu 
Mtendaji  wa Baraza la Mich-
ezo la Taifa (BMT), Benson Cha-
cha, alisema changamoto kub-
wa wanayoipitia kutoka kwa 
mapromota ni ucheleweshwaji 
wa vibali vya mapambano.

"Mapromota wengi wame-
kuwa na changamoto ya 
kuchelewesha vibali vya ma-
pambano ya nje ya nchi," alise-
ma Chacha.

Mwenyekiti wa TPBRC wa 
Kamati ya Mpito, Emmanuel 
Salehe, alisema walivyoingia 
katika uongozi waligundua 
kuwa makocha wengi hawana 
elimu ya mchezo huo. 

Alisema wapo kwenye 
mchakato  wa kumuita mku-
funzi kutoka nchini Kenya 
kuja kuwapa elimu makocha ili  
kuendeleza mchezo huo.

"Tumeshafanya mazungumzo 
na mkufunzi huyo, hivi sasa 
tunasubiri kupata gharama 
zake ili tumtafute mdhamini 
ambaye atatusaidia ili kumleta 
hapa nchini," alisema Salehe.

Serikali yatoa 
maagizo TPBRC

Na Adam Fungam-
wango

KOCHA Robert 
Matano, na msaid-
izi wake, Amri Said, 
wameahidi kuifanya 
Fountain Gate kuwa 
tishio kwenye Ligi Kuu 
Tanzania Bara husu-
san mzunguko wa pili 
utakapoanza.

Wakizungumza jana 
baada ya kutambulish-
wa rasmi juzi, mako-
cha hao wamesema 
ingawa Fountain Gate 
haijafanya vibaya sana 
kwenye ligi hadi kum-
alizika kwa mzunguko 
wa kwanza, lakini 
wanatarajia kuifanya 
imara zaidi, huku pia 
ikiwa timu isiyoruhusu 
ovyo mabao.

Siku chache zilizo-
pita, gazeti hili 
liliandika kuhusu 
klabu hiyo kuwa 
mbioni kumtangaza 
kocha Matano raia 
wa Kenya kuchukua 
nafasi ya Mohamed 
Muya aliyetimuliwa 
baada ya kumalizika 
kwa mchezo wa Ligi 
Kuu kati ya timu hiyo 
dhidi ya Yanga, ulio-
chezwa Desemba 29, 
mwaka jana, na kubu-
gizwa kwa mabao 5-0, 
kwenye Uwanja wa 
KMC Complex, Dar es 
Salaam.  

"Kwanza nashukuru 
kuwa hapa, nimeifua-
tilia kwa muda Foun-
tain Gate, ni timu nzuri 
na inataka kuendelea, 
na hizi ndiyo zangu, 
kuzitoa timu chini kuz-
ipeleka juu, ni changa-

moto kubwa kwangu 
kwa sababu sijawahi 
kufundisha nje ya nchi 
ya Kenya, niko tayari 
kwa kazi, naahidi kui-
fanya kuwa tishio kwe-
nye Ligi Kuu," alisema 
kocha huyo.

Klabu hiyo pia ilimt-
ambulisha beki wa kati 
wa zamani wa Simba, 
Amri 'Stam', kuwa ko-
cha msaidizi, ambaye 
naye alisema amekuja 
kuiwezesha timu hiyo 
kutimiza malengo in-
ayoyakusudia.

"Mimi nimefurahi 
sana kujiunga na timu 
hii, naahidi nitaitoa 
hapa ilipo na kuipe-
leka kwenye malengo 
ya klabu inapotaka, 
matokeo ya timu hay-
akuwa mabaya sana, 
ila tutaboresha hasa 
sehemu ya ulinzi," 
alisema Amri ambaye 
alikuwa Kocha Mkuu 
wa Klabu ya KVZ ya 
Zanzibar.

Kocha Matano 
amezifundisha Klabu 
za AFC Leopards, US 
Nakuru, Sofapaka FC 
na Tusker zote za Ke-
nya, akiwa na vikombe 
11 vya Ligi Kuu ya Ke-
nya.

Hadi kumalizika kwa 
mzunguko wa kwanza 
wa Ligi Kuu Tanzania 
Bara, Fountain Gate 
inakamata nafasi ya 
sita kwenye msimamo 
wa ligi, ikiwa na pointi 
20, lakini rekodi yake 
mbaya ni kuwa ndiyo 
timu iliyoruhusu ma-
bao mengi mpaka sasa 
kwenye ligi, ikiruhusu 
32 mpaka sasa.

Na Adam Fungamwango

K
LABU ya KenGold, 
imesema inatara-
jia kuwatambulisha 
wachezaji wapya ili-

yowasajili kipindi cha dirisha 
dogo la usajili, akiwamo Be-
nard Morrison kwa tamasha 
kubwa.

Ofisa Habari wa Klabu hiyo, 
Jose Mkoko, jana kwa mara ya 
kwanza amekiri kuwa klabu 
hiyo imemsajili Morrison, 
akisema pia wamefanya usa-
jili wa wachezaji wengine we-
nye majina makubwa, kutoka 
Zambia, Msumbuji, Jamhuri 
ya Kidemokrasia ya Congo na 

Tanzania.
Ingawa hakutaka kuwataja 

wachezaji iliyowasajili, taarifa 
zinaeleza kuwa klabu hiyo ipo 
katika mazungumzo na winga 
wa zamani wa Simba, Luis 
Miquissone, Thadeo Lwanga, 
Obrey Chirwa, Rally Bwalya 
na wengineo.

Mkoko amesema tamasha 
hilo limepewa jina la Makara-
sha Day, ambalo litafanyika 
jijini Mbeya na lengo ni ku-
watambulisha wachezaji ili-
yowasajili.

"Tumeandaa tamasha la 
kuwatangaza wachezaji wetu, 
unawasajili wachezaji kama 
Morrison halafu umtangaze 

hivi hivi tu wakati alicheza na 
kuitikisa Tanzania, haiweze-
kani.

"Pia kuna wachezaji kutoka 
nje ya Tanzania ambao hawa-
jacheza hapa, nao tutawatan-
gaza, wanatoka  Msumbiji, 
Zambia, Burundi, Jamhuri 
ya Kidemokrasi ya Congo, 
unawatambulishaje bila 
tamasha? Tamasha letu lita-
itwa 'Makarasha Day,'" alisema 
Mkoko.

Alisema wamefanya usiri 
mkubwa kwenye usajili wao ili 
kulipa thamani tamasha lao, 
kwani mashabiki watataka 
kuwaangalia wachezaji walio-
wasajili ambao wengi wao wa-

licheza Ligi Kuu Tanzania Bara 
kwa mafanikio makubwa.

"Hata huu usajili wa Mor-
rison, tulitaka uwe 'sapraizi', 
lakini ulivuja kwa sababu 
alionekana na Mkurugenzi wa 
Klabu, Kenneth Mwakyusa, 
kwenye Uwanja wa Songwe, 
kwa hiyo rasmi leo natangaza 
kuwa ni kweli Morrison ni 
mchezaji halali wa KenGold, 
na atakwenda kutupa nguvu 
kuelekea mzunguko wa pili, 
wengine bado ni siri, baadhi 
tumemalizana nao, baadhi 
tunakwenda kumalizana nao 
muda si mrefu, wote tut-
awatangaza kwenye Makara-
sha Day," alisema.

Matano, Amri 'Stam'  
waahidi kuipaisha 
Fountain Gate FC

MORRISON, MIQUISSONE KUANDALIWA 
TAMASHA LA UTAMBULISHO KENGOLD 

Beki wa kulia wa Al Ahly ya Misri, Khaled Abdelfattah 
(kushoto), akimthibiti kiungo wa Stade d'Abidjan ya Ivory 
Coast, Mohamed Niampa, kwenye mechi ya Ligi ya Mabingwa 
Afrika iliyopigwa nchini Ivory Coast juzi na kumalizika kwa 
wageni kushinda mabao 3-1. PICHA: MTANDAO  

UNAPITAJE HAPA? ...
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ZISIKUPITE

21

HABA

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

MANCHESTER, England 

P
EP Guardiola amefichua 
kuwa Kyle Walker ameomba 
kuondoka Manchester City.

Beki huyo wa England ali-
achwa nje ya kikosi kilichoshinda 
mabao 8-0 dhidi ya Salford City ya 
Ligi ya Daraja la Pili kwenye Kombe 
la FA Jumamosi.

Alipoulizwa baada ya mchezo 
kuhusu sababu ya Walker kuachwa, 
Guardiola alieleza kwamba Walker 
alimwomba Mkurugenzi wa Soka 
wa City, Txiki Begiristain, Alhamisi 
aruhusiwe kuhamia "nchi nyingine" 
katika dirisha hili la Januari.

"Si rahisi kwangu kusema kwa 
sababu ni lazima nimwambie, lakini 
hayupo, kwa hiyo siku mbili zilizo-
pita Kyle aliomba kutafuta chaguzi 
za kucheza nje ya nchi mwezi huu," 
alisema Guardiola akiwaambia 
waandishi wa habari.

"Amekuwa beki wetu wa kulia, 
akitupa kitu ambacho hatukuwa 
nacho, lakini sasa akilini mwake an-

   Amekuwa muhimu kwa timu 
yetu, lakini anataka kuangalia chan-
gamoto mpya, sijui nini kitatokea...

HABARI MICHEZO

GUARDIOLA: WALKER KAOMBA 
KUONDOKA MANCHETER CITY

Jumatatu Januari 13, 2025

gependa kuchunguza kwenda nchi 
nyingine kucheza miaka yake ya 
mwisho kwa sababu nyingi.”
Walker alikaribia kuondoka 
Etihad mwaka 2023 wakati 

Bayern Munich ilipompa 
ofa ya mkataba wa miaka

 miwili. 

Lakini alishawishika kubaki baada 
ya kufanya mazungumzo ya faragha 
na Guardiola na baadaye akasaini 
mkataba mpya wa miaka mitatu na 
kufanywa kuwa nahodha wa klabu.

Saudi Arabia inaonekana kuwa 
sehemu ambayo anaifikiria na hasa 
baada ya kuanza vibaya msimu na 
City, mchezaji huyo mwenye umri 
wa miaka 34, ambaye aliwasili ku-
toka Tottenham Hotspur 2017, ame-

poteza nafasi yake katika kikosi cha 
kwanza.

"Aliomba kuondoka miaka miwili 
iliyopita," alisema Guardiola. 

"Bayern walimtaka lakini ofa hai-
kuwa nzuri na klabu ilimwambia 
kwa namna alivyo muhimu. Hatu-
wezi kuelewa mafanikio tuliyopata 
miaka hii bila Kyle.

"Ninamheshimu sana kwa sababu 
nina shukrani zaidi tangu amekuwa 
hapa miaka mingi kwa ajili yetu. 
Msimu wake wa kwanza hapa, tu-
lianza kushinda, kushinda, kushin-
da, kushinda na kushinda.

"Amekuwa muhimu kwa timu ya 
taifa na muhimu kwa timu yetu, la-
kini alisema kwamba 'nataka kuan-
galia changamoto mpya.' Sijui nini 
kitatokea."

NAPOLI YAMTAKA RASHFORD
NAPOLI wanatarajiwa kuwasilisha ombi 

la kumnunua mshambuliaji wa Manchester 
United, Marcus Rashford mwenye umri wa 
miaka 27, huku winga wa Georgia, Khvicha 
Kvaratskhelia akitarajiwa kuondoka katika 
klabu hiyo ya Italia. (Mirror)

KVARATSKHELIA HUYOOO PSG
KLABU ya Paris St-Germain inakaribia 

kumsajili Khvicha Kvaratskhelia kutoka 
Napoli, huku mchezaji huyo mwenye umri 
wa miaka 23, akiwa tayari ameshakubaliana 
maslahi binafsi na timu hiyo ya Ufaransa. 
(Foot Mercato)

DURAN NAYE AKOMALIWA
PSG inaamini kuwa inaweza kuwashawishi 

Aston Villa kuwauzia mshambuliaji wa Co-
lombia, Jhon Duran mwenye umri wa miaka 
21, na klabu hiyo ya Ligue 1 ina nia ya kum-
jumuisha mshambuliaji wa Ufaransa, Randal 
Kolo Muani mwenye umri wa miaka 26, ka-
tika mazungumzo hayo. (Mail)

ASENSIO SASA AGOMBEWA
KIUNGO mshambulizi wa Hispania, Marco 

Asensio mwenye umri wa miaka 28, anata-
rajiwa kuhama PSG, huku Aston Villa, Juven-
tus na Real Sociedad zikitarajiwa kuwa mo-
jawapo ya klabu anazoweza kujiunga nazo. 
(Foot Mercato)

BARCA MACHO KWA ISAK
BARCELONA inamtaka mshambuliaji wa 

Newcastle United, Alexander Isak na inaweza 
kumnunua mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 25, Januari hii au msimu wa majira ya 
joto, kulingana na hali yao ya kifedha. (Mun-
do Deportivo)

WALKER ATAKIWA MILAN
AC Milan ina nia ya kumsajili beki wa Eng-

land, Kyle Walker, huku Kocha wa Manchester 
City, Pep Guardiola, akisema mchezaji huyo 
mwenye umri wa miaka 34. aliomba kuondo-
ka katika klabu hiyo ya England. (Guardian)

CHELSEA KUMKOSA GUEHI
MATUMAINI ya Chelsea ya kumsajili mlinzi 

wa England, Marc Guehi mwenye umri wa 
miaka 24, kutoka Crystal Palace huenda 
yakatibuka kwa sababu ya mfumo wa msha-
hara wa klabu hiyo ya Stamford Bridge. (Mir-
ror)

KROSCHE ANUKIA SOKONI
MKURUGENZI wa Michezo wa Eintracht 

Frankfurt, Markus Krosche, amethibitisha 
kuwa kuna klabu ambayo imewasiliana nao 
kuhusu usajili wa mshambuliaji wa Misri, 
Omar Marmoush. Manchester City walikuwa 
wameafikiana mkataba na mchezaji huyo 
mwenye umri wa miaka 25. (Sky Sports Ger-
many)

ARAUJO KUBAKIZWA BARCA
BARCELONA imekataa ombi la Juventus la 

kumnunua beki wa Uruguay, Ronald Arau-
jo na wanataka kumbakiza mchezaji huyo 
mwenye umri wa miaka 25, ambaye mkataba 
wake na klabu hiyo ya Hispania unamalizika 
mwaka 2026. (Mundo Deportivo)

CHUKWUEMEKA NA DORTMUND
KLABU ya Borussia Dortmund inafikiria 

kumsajili kiungo wa kati wa England, Carney 
Chukwuemeka mwenye umri wa miaka 21, 
kwa mkopo kutoka Chelsea. (Sky Sports)



JEDDAH, Saudi Arabia

KIUNGO wa Barcelona, Pedri, 
amekanusha kuwa wachezaji 
wa klabu hiyo walifikiria kugo-
mea kuichezea Timu ya Taifa 
ya Hispania kutokana na mzozo 
unaohusu usajili wa Dani Olmo.

Olmo na mchezaji mwenzake 
wa Barca, Pau Victor walipewa 
ahueni ya muda wiki hii, wakati 
Mahakama Kuu ya Michezo 
ya Hispania (CSD), inazingatia 
rufaa ya Barcelona dhidi ya ua-
muzi wa LaLiga na Shirikisho la 
Soka la Hispania kukataa usajili 
wao kwa nusu ya pili ya msimu.

Wachezaji wote wawili sasa 
wamesajiliwa tena wakati CSD 
ikichambua kesi hiyo, na wa-
likuwapo kwenye kikosi cha 
Barcelona katika fainali ya Su-

percopa dhidi ya Real Madrid 
huko Jeddah, Saudi Arabia, jana 
Jumapili.

Kituo cha TV3 cha Katalunya 
kilisema kwamba wachezaji wa 
Kimataifa wa Barca walikuwa 
wakitishia kukataa kui-
chezea Hispania iki-
wa usajili wa Olmo 
u t a k a t a l i w a , 
wakipinga hatua 
ambayo pia in-
gemzuia kui-
wakilisha nchi 
yake.

"Watu walisema 
wachezaji wa Timu 
ya Taifa ya Hispania 
hawataenda kucheza, lakini 
nilisikia hivyo na nilishangazwa 
na hilo, kwani huo ni uwongo," 
alisema Pedri katika mkutano 

na wandishi wa habari. 
"Singekataa kuichezea timu 

ya taifa, napenda kuichezea 
timu ya taifa. Ni uongo, natu-
maini hakuna aliyeamini."

Sheria ya Hispania inawalaz-
imu wachezaji wanaochaguli-

wa na timu ya taifa lazima 
wajiunge nayo.

Olmo na Victor 
waliondolewa kwe-
nye usajili wa LaLiga 
Desemba 31 baada 
ya Barca kukosa 

vielelezo vya kuon-
esha kwamba wanawe-

za kuzingatia viwango 
vya matumizi ya kikosi cha 

ligi hiyo.
Klabu hiyo baadaye ilitoa ut-

hibitisho unaohitajika, lakini 
LaLiga iligundua kuwa wache-

zaji hao hawakuweza kusajiliwa 
tena chini ya sheria za kupiga 
marufuku mchezaji kusajiliwa 
mara mbili na klabu moja katika 
msimu mmoja.

Barça ilikata rufaa dhidi ya 
uamuzi huo, na CSD kisha ika-
toa zuio la muda kabla ya ua-
muzi huo.

"Ni habari njema kwetu," 
Pedri alisema. “Nafasi wali-
yokuwa nayo ni ngumu sana 
nikijua hawawezi kucheza, 
nina Dani Olmo kwenye meza 
yangu tunapokula, ni ngumu 
kusafiri huku bila kujua unawe-
za kucheza, nina furaha sana 
kwake na kwa Pau, bila shaka 
watachangia sana."

LaLiga imesema sasa inac-
hunguza uamuzi wa CSD kabla 
ya kukata rufaa.

BARCELONA, Hispania

KOCHA Mkuu wa Liverpool, 
Arne Slot, amesema ukosoaji am-
bao Trent Alexander-Arnold ame-
kabiliana nao baada ya kiwango 
chake cha kukatisha tamaa dhidi 
ya Manchester United wiki iliyo-
pita ni "pongezi" ya ubora wake na 
"kila mtu ana maoni" tofauti juu ya 
beki huyo.

Alexander-Arnold, ambaye mka-
taba wake unamalizika mwishoni 
mwa msimu huu, ameanza kuc-
hunguzwa wiki hii kutokana na 
uchezaji wake duni katika sare ya 
mabao 2-2 na timu ya kocha Ruben 
Amorim. 

Mchezaji huyo mwenye umri 
wa miaka 26, alikuwa chini ya 
mpango wa Real Madrid mapema 
mwezi huu, ingawa ofa ya klabu 
hiyo ya Hispania ilikataliwa haraka 
na Liverpool.

Alexander-Arnold alijitokeza 
kwa njia ya kuvutia akitokea ben-
chi katika kichapo cha Liverpool 
dhidi ya Tottenham Hotspur kati-
kati ya wiki na kuvutia macho tena 
alipokuwa nahodha wa klabu yake 
hiyo ya utotoni iliposhinda mabao 
4-0 dhidi ya Accrington Stanley 
katika raundi ya tatu ya Kombe la 
FA Jumamosi.

"Nadhani pongezi kubwa zaidi 
kwa Trent angeweza kupata ma-
jibu ya kila mtu baada ya mechi 
ya United," alisema Slot baada ya 
mechi. 

"Kila mchezaji duniani, labda isi-
pokuwa wachache, ana michezo 
mibaya na hiyo ni kawaida kabisa.

"Wakati Trent ana mchezo mba-
ya, kila mtu ana maoni yake juu 
yake. Labda hiyo ni kuhusiana na 
hali ya mkataba. Sijui kama hiyo 
haikuwzapo kama kila mtu angei-
tikia kwa njia sawa.

"Labda ni pongezi kubwa un-
ayoweza kupata ikiwa umekuwa 
na nusu ya kwanza ya msimu na 
haujacheza mchezo mzuri dhidi 
ya United - na hiyo ilikuwa wazi 
kwangu, kwa mashabiki, kwa wa-
chambuzi wote na wengi wao wa-
likuwa wagumu kuelewa na labda 
hiyo ndiyo pongezi kubwa anay-
oweza kupata."

Kocha huyo wa Liverpool alion-
geza: “Nafikiri ilikuwa vema kwake 
kucheza tena katika uwanja wetu 
wa nyumbani, ili kuhisi mapokezi 
kutoka kwa mashabiki tena, am-
bayo tayari yalikuwa mazuri tuli-
pocheza na Tottenham Hotspur.

"Hilo pia lilikuwa maalum kwake 
leo. Hilo litamsaidia yeye na sisi tu 
kwa sababu ukitaka kufanya mam-
bo maalum katika msimu, lazima 
tufanye kwa pamoja, si tu wache-
zaji na makocha bali na mashabiki 
pia."
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Pedri akanusha wachezaji  
Barca kuisusia Hispania

Slot aukubali 
ukosoaji kwa 
Alexander-
Arnold

KVARATSKHELIA 
ANATAKA 
KUONDOKA 
NAPOLI - CONTE
NAPLES, Italia 

K
OCHA wa Napoli, Antonio 
Conte, amethibitisha kuwa 
Khvicha Kvaratskhelia 
ameomba kuondoka ka-

tika klabu hiyo huku kukiwa na nia 
ya kutakiwa na vinara wa Ligi Kuu 
England, Liverpool na viongozi wa 
Ligue 1, Paris Saint-Germain.

Kvaratskhelia, ambaye alishinda 
taji la Serie A akiwa na Napoli mwa-
ka 2023, ana mkataba unaomal-
izika 2027, lakini amekataa kuon-
geza mpya msimu huu.

Akizungumza katika mkutano 
na waandishi wa habari kabla ya 
mchezo wa jana wa Napoli wa Serie 
A dhidi ya Verona, Conte alielezea 
masikitiko yake kuhusu mchezaji 
huyo mwenye umri wa miaka 23, 
kuwa huenda akawaacha mwezi 
huu.

"Sijawahi kujificha kutokana na 
maswali yasiyopendeza. Nikizung-
umza nitasema ukweli, vinginevyo 
napendelea kukaa kimya, sisemi 
uongo," alisema Conte.

“Tunazungumzia mchezaji 
muhimu ambaye tayari alitakiwa 
kuondoka majira ya kiangazi, pia 
nilitaka kuwa na uhakika wa kiu-
fundi, ubora unahitajika pamoja na 
kazi niliyoitaka pamoja na uthibit-
isho wa baadhi ya wachezaji aki-

wamo Khvicha, ambaye, kama una-
vyojua, alikuwa ameomba kuuzwa 
katika majira ya joto na hakuwa 
peke yake.

"Tunasonga mbele, lakini ni ra-
hisi kusahau kazi niliyopaswa ku-
fanya ili kuwashawishi wachezaji, 
ambao niliwaona kuwa muhimu, 
kubaki. Wengi walitaka kuchukua 
njia nyingine.

"Aliomba klabu imuuze, bila 
kumung'unya maneno. Hiki ndicho 
nilichoambiwa, mchezaji huyo am-
ethibitisha uamuzi wake kwangu.

"Binafsi ninahisi kukata tamaa 
sana, kwa sababu nilitumia miezi 
sita kujaribu kumfanya Kvaratskhe-
lia ajisikie katikati ya mradi wangu, 
nikifanya naye kazi, nikimuonesha 
kwamba tunaweza kufanya kitu ki-
kubwa na pia kufanya kazi na klabu 
kwa miezi sita zaidi.

"Leo lazima nirudi nyuma. Siwezi 
kuwaweka wale wanaotaka kuon-
doka wakiwa wamefungwa min-
yororo. Nilifanya hivyo majira ya 
joto na nikawa na miezi sita kush-
awishi pande zote kutafuta suluhu.

"Ninatambua kuwa habari hizi 
zimetoka nje, lakini sasa ninapiga 
hatua nyuma na ni sawa kwamba 
klabu na wasaidizi wa Kvaratskhe-
lia wapo katika hatua ya kutatua 
hali hiyo.”
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Usajili mpya wa Yanga, Israel Patrick Mwenda, akiwa mazoezini hivi karibuni na 
wachezaji wenzake, hata hivyo, bado hajaingizwa rasmi kwenye mfumo wa usajili 
(TMS), licha ya kuanza kujifua na timu hiyo. Mwenda amejiunga na Yanga akitokea Sin-
gida Big Stars. MPIGAPICHA WETU

Simba hatari 
ndani ya boksi, 
Yanga nje balaa

JKT Queens U-17 yapania 
ubingwa michuano GIFT
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INATOKA  UKURASA 24

Na Shufaa Lyimo

KOCHA Mkuu wa timu ya  wasi-
chana wenye umri chini ya miaka 
17 ya JKT Queens, Ester Chabru-
ma, amesema wamejipanga vema 
kupata pointi tatu katika mchezo 
wao wa leo dhidi ya City Lights 
FC ukiwa ni mwendelezo wa 
mashindano ya CAF U-17 ya Gift 

Girls Integrated Football Tourna-
ment (GIFT), yanayoendelea kwe-
nye Uwanja wa Azam Complex 
uliopo Chamanzi, Dar es Salaam. 

Akizungumza na Nipashe jana, 
kuelekea mchezo huo utakaopig-
wa leo majira ya saa 12:00 jioni, 
Chabruma alisema malengo yake 
ni kutwaa ubingwa wa mashinda-
no hayo na kwamba wachezaji 

wake wote wana morali ya juu. 
"Tumejipanga vema kuhakiki-

sha tunaendeleza ushindani kati-
ka mchezo huo ambao ninaamini 
utakuwa mgumu na wenye upin-
zani mkubwa," alisema Chabru-
ma. 

Alisema hana wasiwasi na 
mchezo huo kwani amewaandaa 
vizuri wachezaji wake ili wapate 

ushindi katika mchezo huo. 
Aidha, alisema anawashukuru 

mashabiki kutokana na ushiriki-
ano mkubwa wanaowaonesha 
pindi timu yao inapokuwa in-
acheza. 

Mpaka sasa JKT Queens ina-
shika nafasi ya kwanza kwenye 
msimamo wa Kundi A ikiwa na 
pointi sita. 

Wachezaji Simba 
watoa siri ya Fadlu

Na Adam Fungamwango

K
LABU ya Yanga imese-
ma kuwa itawatangaza 
wachezaji wake iliyo-
wasajili kipindi hiki 

cha dirisha dogo, itakapore-
jea nchini kutoka Mauritania 
ambako jana usiku ilikuwa na 

kibarua cha mchezo wa Ligi 
ya Mabingwa Afrika hatua ya 
makundi dhidi ya, Al Hilal Om-
durman ya Sudan uliopigwa 
nchini Mauritania.

Ofisa Habari wa Klabu hiyo, 
Ali Kamwe, alisema mipango 
yote ya usajili wa wachezaji 
wapya imekwenda vema na 

watawatangaza wakirejea nchi-
ni.

Klabu hiyo inahusishwa 
kumsajili winga Jonathan Ikan-
galombo, akitokea AS Vita Club 
ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya 
Congo, ikiwa pia imemsajili, Is-
rael Mwenda, pamoja na wen-
gine ambao itawatangaza.

YANGA SC YATAJA SIKU YA 
KUTANGAZA USAJILI MPYA

huku kila mmoja akimpa juku-
mu lake la kufanya na si kwenda 
kucheza tu.

"Katika mchezo dhidi ya CS 
Sfaxien, kocha huyo alimpa kazi 
moja tu Elie Mpanzu, kumtu-
liza beki wa kulia, Salah Harabi, 
ambaye alionekana kuwa ndiye 
chanzo cha mashambulizi yote 
ya wapinzani wao nchini Tuni-
sia.

"Tulipokuwa ugenini, kocha 
alimwambia Mpanzu, afanye 
kazi ya kumkimbiza beki huyo ili 
asiwe tena na hamu ya kupanda 
mbele kwa sababu alikuwa ndiye 
mtu hatari, anapanda kwa kasi, 
ana spidi na krosi za uhakika, we-
nyewe ndiyo walikuwa wanam-
tegemea kwenye mashambulizi, 
upande uliobaki wa Shomari Ka-
pombe, Kibu Denis akaongezeka 
na Jean Ahoua ndiyo tukawa tu-
namtumia sisi kushambulia, tu-
kawazima," alisema Ahmed.

wa na mabao 22 iliyoyafun-
ga karibu na lango.

Nafasi ya nne imechuku-
liwa na Singida Black Stars, 
ikifunga mabao 20, Foun-
tain Gate ya tano na mabao 
18, Tabora United ikishika 
nafasi ya sita, ikiwa na 16 
ndani ya boksi, Coastal Uni-
on ya saba na mabao yake 
14, huku nafasi ya nane 
ikichukuliwa na Dodoma Jiji, 
ambayo ina 13 iliyoyafun-
ga ndani ya kisanduku cha 
hatari.

Kwenye mabao ya nje 
ya boksi, Yanga inaongoza 
pamoja na timu za Fountain 
Gate na Mashujaa FC, amba-
zo zote zimepachika mabao 
sita nje ya boksi kila moja.

Timu zinazofuatia ni 
Simba, Tabora United, Azam 
FC, JKT Tanzania na Kage-
ra Sugar ambazo kila moja 
imefunga mabao matatu, 
wachezaji wake wakiwa nje 
ya eneo la hatari.

Takwimu zinaonesha kuwa 
mabao hayo 264, yame-
fungwa katika michezo 127 
iliyochezwa mpaka sasa, 
ambapo mechi 94 zimetoa 
washindi na 33 zimeishia 
kwa sare.

Katika michezo 94 am-
bayo timu zimeshinda, 
mechi 58 timu zimepata us-
hindi zikicheza nyumbani na 
mechi 36 zimetoa washindi 
zikicheza ugenini.

Kamwe alisema watakaporejea nchini 
kila kitu kitawekwa wazi na kuwaum-
bua wote ambao wanadai Yanga haiwezi 
kusajili mchezaji yeyote kwa sababu wa-
nadaiwa.

"Wanasema Mwenda hawezi kucheza 
kwa sababu tunadaiwa, wakati anatakiwa 
apambane mwenyewe kuwania nafasi 
kwani eneo analocheza amekuta watu 
wanapiga kweli kweli, atacheza, lakini ni 
mpaka apambane," alisema.

Ikangalombo, alikuwapo jukwaani ka-
tika mchezo wa Ligi ya Mabingwa Afrika 
uliopigwa, Januari 4, mwaka huu, kati ya 
Yanga na TP Mazembe.

Ingawa Kamwe hajaongea lolote 
kuhusu mchezaji huyo, lakini ni mmoja 
wa wachezaji wanaotarajiwa kutambul-
ishwa.

"Mmoja wa wachezaji tutakayemtam-
bulisha anakimbia kama swala, na wen-
gine wapo kutoka hapa hapa nyumbani 
tunawatambulisha," alisema.

Desemba mwaka jana, FIFA il
itoa taarifa ya kuthibitisha 

kuwa Klabu ya Bechem United
 ya Ghana imeshinda kesi dhidi
 ya mabingwa wa Ligi Kuu Tan
zania, Yanga SC, kwa kushind

wa kulipa dola 80,000 za Mare
kani kama ada ya usajili wa

 Augustine Okrah.
Kwa mujibu wa barua hiyo,  FIFA ikai-

piga marufuku kufanya usajili hadi itaka-
polipa kiasi hicho. Aidha, Shirikisho la 
Soka Tanzania (TFF), nalo liliagizwa ku-
weka marufuku ya usajili wa ndani kwa 
klabu hiyo.

Kabla ya hapo, aliyekuwa mchezaji wa 
timu hiyo, Okrah ashinda kesi yake dhidi 
ya klabu hiyo, ambapo ilifungiwa hadi 
watakapomlipa

Ilitakiwa kumlipa Dola za Kimarekani, 
24,400 (zaidi ya milioni 66). Pamoja na 
faini ya FIFA Dola za Kimarekani, 3,000 
(zaidi ya milioni nane).

Akizungumzia hilo, Kamwe alisema 
hakuna kitakachoizuia Yanga isisajili 
kwani inajua inachokifanya.

"Kila siku watu anasema tuna madeni, 
lakini tunasajili na watu wanachezaji, 
sisi tunajua tunachokifanya wala hatuna 
wasiwasi wote, tutakaowatangaza wa-
tacheza," alisema Kamwe.
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Na Mwandishi Wetu

WAKATI jumla ya mabao 264 yaki-
fungwa hadi kumalizika kwa mechi za 
mzunguko wa kwanza, Simba inaone-
kana ni hatari zaidi kufunga mabao 
wachezaji wake wanapokuwa ndani ya 
eneo la hatari, huku Yanga wakiwa nje 
ya boksi.

Kwa mujibu wa Kitengo cha Takwi-
mu cha Dawati la Michezo la Nipashe, 
Simba inaongoza kwa kufunga ma-
bao mengi ndani boksi, huku Yanga 
ikiongoza kwa mabao ya mbali.

Simba imepachika mabao 28 ndani 
ya eneo la hatari kati ya 31 ambayo 
imefunga mpaka sasa kwenye Ligi Kuu. 
Ni mabao matatu tu ambayo timu hiyo 
imefunga ikiwa nje ya boksi.

Watani zao wa jadi, Yanga wana-
fuatia kwa kufunga mabao ndani ya 
kisanduku cha hatari, wakipachika 26, 
huku Azam ikishika nafasi ya tatu, iki-
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Simba hatari 
ndani ya boksi, 
Yanga nje balaa

Slot aukubali ukosoaji kwa Alexander-Arnold

Na Adam Fungamwango

H
ATIMAYE baadhi ya wache-
zaji wa Simba wametoa siri 
ya Kocha Mkuu wa timu hiyo, 
Fadlu Davids, kupenda kuwa-

chezesha wote, badala ya kutegemea 
kundi la wachezaji fulani kikosini.

Wakiwa nchini Angola, wache-
zaji hao, Awesu Awesu na Kibu Denis, 
wamesema kocha Fadlu hupanga 
kikosi chake kutokana na aina ya wap-
inzani anaokwenda kucheza nao na 
si kila mchezaji anaweza kucheza kila 
aina ya mechi.

Wamesema kutokana na tabia yake 
hiyo, imewafanya wachezaji karibuni 
wote wawe wanapata nafasi ya ku-
cheza kwa sababu kila mmoja ana kitu 
chake binafsi kinachompa faida kwe-
nye aina fulani ya mchezo.

"Wachezaji wote tunamuonesha 
mwalimu ni kitu gani tunacho kwenye 

mazoezi. Ni sehemu ambayo kocha 
anaangalia kila aina ya kipaji, uwezo, 
upambanaji na kitu ambacho anaweza 
kumpa nafasi kwenye mechi.

"Baada ya hapo kuna mechi zinaku-
ja ambazo anakuhitaji, zipo ambazo 
anasema kwa aina hii ya mechi hakuhi-
taji kwa hiyo unakuwa mvumilivu.

"Anatuambia si kila mechi
 mchezaji anatakiwa acheze.
 Kila mechi ina aina yake ya 
uchezaji kulingana na mpin
zani unayekwenda kucheza

 naye," alisema Awesu.

Kwa upande wa Kibu alisema ko-
cha huwa anawaambia kuna michezo 
anahitaji aina fulani za wachezaji na 
zingine hawahitaji.

"Anatuambia kuna mechi fulani 
namhitaji fulani  na mchezo huu sim-
taki mtu fulani, ambaye hamhitaji 
anamwambia wewe utanisaidia kwe-

nye mechi nyingine, hivyo unaendelea 
na mazoezi ili hata siku akija kukupa 
mchezo, ucheze kwa jinsi ulivyoagizwa 
na alivyokuona unafaa kucheza mche-
zo huo," alisema Kibu.

Fadlu, raia wa Afrika Kusini, aliyei-
chukua Simba kutoka kwa Abdelhak 
Benchikha raia wa Algeria, ameoneka-
na kuwa mmoja wa makocha kivutio 
kwenye Ligi Kuu Tanzania Bara kwa 
jinsi anavyowatumia wachezaji wake 
karibuni wote tofauti na watangulizi 
wake.

Kocha huyo amekuwa akiwache-
zesha wachezaji ambao hapo awali 
walionekana kuwa wameshuka viwan-
go kwa makocha wengine.

Meneja Habari na Mawasiliano wa 
Simba, Ahmed Ally, alisema kocha Fad-
lu anawapanga wachezaji uwanjani 

    Ni mkakati, uwazi na mbinu katika 
kuhakikisha wanapata matokeo, wasema...

Wachezaji Simba 
watoa siri ya Fadlu

Kikosi cha wachezaji wa Simba


