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Madai ya rushwa yaizindua CCM "

Na Waandishi Wetu

CHAMA Cha Mapinduzi (CCM) kimeibuka
na kuweka wazi madai ya kuwapo rushwa
katika kura za maoni za uchaguzi wa serikali
za mitaa, huku kikiwaonya wanaojihusisha na
vitendo hivyo.

Wakati kikitoa onyo hilo, chama hicho am-
bacho kinatawala nchi kwa sasa kimesema vi-
tendo hivyo na madai ya upendeleo ni dalili za
kupanga safu kwa ajili ya uchaguzi mkuu ujao
wa Rais, wabunge na madiwani, utakaofanyika
mwakani.
tibu Mkuu wa CCM, Dk. Bashiru Ally, alisema
anatoa salamu za Mwenyekiti wa CCM Taifa,
Rais John Magufuli, kawa amefurahishwa na
uandikishaji unaoendelea na mwamko wa wa-
nanchi.

“Malalamiko  tunayoyapokea yanagusa
uvunjifu wa kanuni kwa mtazamo wa rushwa
au upendeleo au kupanga safu. Upangaji wa
safu mwingine nasikia wanadhani wanaweza
kupanga kwa ajili ya uchaguzi. Mchezo huo
tumeshauzuia na hatutauvumilia,” alisema.

Dk.  Bashiru alisema  Mwenyekiti
anawapongeza viongozi wa chama, wana-
chama na Watanzania kwa mwitikio mkubwa
wakati wa uandikishaji na kwamba anaamini
mwitikio utaendelea hadi wakati wa kupiga
kura.

“Napenda kusisitiza haki itendeke, malala-
miko tunayoyapokea yanavunja uvunjifu wa

kanuni,” alisema.

Katibu mkuu huyo alisema kanuni za ku-
chuja wagombea hazikuzingatiwa kwenye
baadhi ya maeneo na kwamba baadhi ya vion-
gozi walichezea muhtasari kiasi cha kupishana
kati ya tawi kata na uamuzi wa wilaya.

“Tunaelekeza maeneo hayo uchaguzi
urudiwe, hakuna kuchukua fomu upya, haku-
na mchujo bali wote walioomba wapigiwe
kura. Kokote ambako uchaguzi utaporudiwa
wagombea wote wataruhusiwa. Mfano wilaya
za Kawe na Kinondoni wagombea watakuwa
wote na si wale waliokwisha kuteuliwa,” alise-
ma.

Dk. Bashiru alisema wengi walikuwa
wamepoteza imani na kwamba ili kurejesha
imani wagombea watakuwa wote walioomba
na kwamba maeneo kulikuwa na zogo na fujo,
uchaguzi urudiwe bila kuwachuja wagombea.

Katibu Mkuu huyo alisema kulikuwa na rafu
za kuchomoa majina kwenye masanduku ya
kura na masanduku kubomolewa na wengine
wakitumia jina la Katibu Mkuu kuwa amewa-
pa maelekeo ya kufanya wafanyayo.

Alisema nyingine ni wasimamizi kuchele-
wa na kura za maoni zikaanza kupigwa baada
ya saa tisa alasiri, na kwamba wagombea wote
walioomba warudishwe kupigiwa kura.

“Marudio yanarekebisha uteuzi, kote uch-
aguzi urudiwe bila kuwachuja wapiga kura
ili tweke imani, ilikuwa tumaliza Oktoba 29
tunaongeza siku mbili hadi Octoba 31, mwaka
huu” alisema.

Alisema kwa mfano Mbeya kuna mgombea
amempiga kibao mwenzake na kwamba wana
CCM wanapaswa kuwa mfano bora na kuwa
na uvumilivu hata wanapopishana kwa kuto-
tumia lugha chafu au kuhamaki .

“Tunahimiza kuwa Takukuru inakamata
wala rushwa wakati wa uchaguzi na wakati
usikio wa uchaguzi ndani ya CCM na nje,
chombo hiki tumeunda sisi na moja ya ahadi
zetu ni kupambana na rushw ana ufisadi,”
alisema.

Dk. Bashiru alisema chama kimeweka
utaratibbu wa kutoa taarifa kwenye chama
na tuyo mwenye jukumu hilo, na kwamba
anayezungumza atapaswa kutoa idhibni kwa
msemaji mkubwa na kwamba hawataruhsiwa
kutangaza matokeo kwa kuwa mchakato wa
uchaguzi ni wa ndani.

WAGOMA KUPIGA KURA

Wanachana wa CCM Tawi la Kasanga B,
Kata ya Mindu, Morogoro Mjini, juzi waligoma
kupiga kura za maoni kwa ajili ya kuchagua
wanachama watakaogombea katika uchaguzi
wa serikali za mitaa baada ya kukosa mwafaka
wa kusikilizwa madai yao.

Madai ya wanachama hao ni pamoja na
kutaka uongozi wa CCM Wilaya ya Moro-
goro Mjini kuingilia kati na kurudisha maji-
na ya wagombea wote waliojitokeza katika

INAENDELEA UK 8

i s
e
e — e

Makamu wa Rais, Samia Suluhu Hassan, akifungua mkutano wa siku tano wa 58 wa Mwaka wa Shirika la Mashauriano ya Kisheria kwa

IPTL yapinga kortini madai ya benki

Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya Independent Power Tanza-
nia Limited (IPTL), imeiomba Mahakama
Kuu Kanda ya Dar es Salaam itamke rasmi
kwamba Standard Chartered Bank (Hong
Kong) Limited (SCBHK), si wadai wake na
ibatilishe tuzo mbalimbali, ambazo ilipewa
huko Ulaya bila kuwepo mhusika mkuu ka-
tika migogoro hiyo.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na
Kaimu Mkurugenzi Mtendaji wa IPTL, Jo-
seph Makandege, kampuni yake inaidai
SCBHK fidia ya Dola za Marekani billioni
3.240 (Sh.trilioni 6.5).

Kampuniya IPTL haijawatambua SCBHK

kama wadai wake na inahoji mahakamani
uhalali wa madai yao hayo.

Kampuni ya IPTL imeifungulia SCBHK
kesi mbalimbali za madai ikiwamo namba
60/2014,namba 801 na 802/ 2016, na kesi za
biashara namba 67 na 75/2017 zinazoende-
lea katika Mahakama Kuu ya Tanzania, Dar
es Salaam.

Imeeleza kustaajabishwa na taarifa
zilizochapishwa kwenye vyombo vya
habari nchini, kwamba SCBHK imepata
tuzo ya Dola za Marekani 185,449,440 (Sh.
426,533,712,000) dhidi ya Serikali ya Jamhuri
ya Muungano wa Tanzania, katika kesi ya
usuluhishi namba ARB/05/04 / 2015 katika
Baraza la Kimataifa la Utatuzi wa Migogoro

ya Uwekezaji London, Uingereza (ICSID).
Makandege aanasema IPTL piaimepokea
tamko la serikali kupitia vyombo vya habari,
lililotoa msimamo kwamba Serikali na
Shirika la Umeme Tanzania (TANESCO) hazi-
wajibiki kuilipa SCBHK fedha hizo; kwamba
serikali si mdaiwa bali ni mdhamini tu
katika masuala ya IPTL; kwamba mdaiwa
anayewajibika kulipa fedha hizo ni IPTL; na
kwamba IPTL ilitoa kinga inayoikinga seri-
kali na taasisi zake dhidi ya madai yoyote ya-
tokanayo na IPTL kupewa fedha zilizokuwa
katika iliyokuwa “Tegeta Escrow Account”
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RC aagiza jeshi
kuhamisha ofisi
za halmashauri

Na Nebart Msokwa, MBEYA

MKUU wa Mkoa wa Mbeya,
Albert Chalamila, ameamuru magari
ya majeshi ya ulinzi na usalama
kwenda kubeba nyaraka za serikali
wakati wa kuhamisha ofisi ya Mku-
rugenzi Mtendaji wa Halmashauri
va Wilaya ya Mbeya kutoka katikati
va Jiji la Mbeya.

Chalamila alitoa agizo hilo jana,
wakati wa kikao cha dharura
cha Baraza la Madiwani wa Hal-
mashauri, alichokiitisha kwa lengo
la kujadili utekelezaji wa agizo la
Rais John Magufuli alilolitoa akiwa
ziarani mkoani Rukwa kwa kutoa
mwezi mmoja kwa halmashauri ku-
hamia kwenye maeneo yao badala
va kukaa kwenye miji.

Alisema tangu Rais Magufuli atoe
agizo hilo, Halmashauri ya Wilaya
va Mbeya haijachukua hatua yoy-
ote ya utekelezaji na zimebaki siku
saba tu kwa muda uliotolewa ndiyo
maana ameamua kuitisha kikao
hicho.

Alisema Rais ni Amiri Jeshi Mkuu
na kwamba anapotoa agizo linatak-
iwa kutekelezwa mara moja, hivyo
akasisitiza ofisi hiyo kuhamishwa
ndani ya saa 24.

Alisema katika uhamisho wa
ofisi hiyo, magari ya vyombo vya
ulinzi na usalama yatumike kubeba
nyaraka za serikali ili kuhakikisha
usalama wake huku akisisitiza una-
takiwa kufanywa kama ilivyofanyi-
ka kuhamisha baadhi ya wizara
kutoka Dar es Salaam kwenda Do-
doma. “Naagiza magari kutoka Jeshi
la Wananchi, Polisi na Magereza
yaende kubeba nyaraka za serikali
kwa ajili ya usalama kuwapeleka
mnapohamia, ila mtakakokwenda
mimi sijui,” alisema Chalamila.

Alisema mahali ambako ofisi za
halmashauri hiyo zitahamia zitakaa
kwa muda wakati Baraza la Madi-
wani likijadili ni wapi wakajenge
ofisi za kudumu.

Popote watakapohamia, alisema
ni lazima waende kwenye majengo
ya serikali yenye miundombinu
yote inayohitajika huku akipiga
marufuku matumizi yoyote ya
fedha za umma kwa ajili ya ukara-
bati wa majengo yatakayotumika
kwa muda.

Alisema fedha zozote kama zipo,
zielekezwe kwenye ujenzi wa ofisi
za kudumu za halmashauri hiyo
kama kianzio sahihi cha upatikanaji
wa ofisi za kudumu.

Baada ya kutolewa kwa agizo
hilo, madiwani walianza majadiliano
huku baadhi wakitaka zijengwe
katika Kata ya Tembela, wengine
Inyala na wengine Isangati na kila
watu wakielezea maeneo wanayo-
taka kuwa yana miundombinu ya
kutosha.

Baada ya majadiliano ya muda
mrefu, maeneo matatu ya Inyara,
Tembela na Isangati yaliainishwa
kuwa yanafaa na ndipo Mkuu
wa Mkoa akaagiza ziundwe timu
tatu za kwenda kuyatembelea na
kuangalia mojawapo linalofaa.
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Ofisa Takukuru mbaroni
madai mauaji mke wake

Na Stevie Chindiye, TUNDURU

OFISA wa Taasisi ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa (Takukuru)

wilayani Tunduru, James Paulo (27), ana-
shikiliwa na polisi kwa tuhuma za kuua kwa
kumpiga risasi mke wake.

Mtuhumiwa huyo anadaiwa kufanya ki-
tendo hicho usiku wa kuamkia Oktoba 21,
mwaka huu, baada ya kutokea ugomvi kati
yao.

Kamanda Polisi Mkoa wa Ruvuma, Simon
Maigwa, amethibitisha kuwapo kwa tukio
hilo na kwamba chanzo cha kifo hicho ni
ugomvi uliosababishwa na tukio la wivu wa
kimpenzi.

Kamanda alimtaja mtu aliyeuawa kuwa
ni Beatha Kufuru (25), ambaye alikuwa
muuguzi katika Hospitali ya Wilaya ya Tun-
duru.

Kamanda Marwa ambaye alikuwa aki-
zungumzia tukio hilo akiwa njiani kwenda
Tunduru ili kujiridhisha na hali halisi, alise-
ma mtuhumiwa huyo alimpiga risasi tatu
kichwani na kusababisha kifo chake papo
hapo.

Alisema polisi wanaendelea na uchu-
guzi wa tukio hilo na kwamba mtuhumiwa
atafikishwa mahakamani baada ya kukami-
lika kwa taratibu za kisheria.

Mganga aliyeufanyia uchunguzi mwili wa
marehemu, Dk. Stephen Hokororo, alise-
ma chanzo cha kifo hicho kilitokana na ku-

tokwa na damu nyingi baaada ya kupigwa
risasi kichwani.

Mkuu wa Takukuru Mkoa wa Ruvuma,
Ustina Chagaka, alikiri kupokea taarifa za
ofisa wake kudaiwa kumuua mkewe na
kwamba anakwenda Tunduru kufuatilia
jambo hilo.

Hata hivyo, alisema ofisi yake haiwezi ku-
zungumzia lolote kwa sababu liko mikono-
ni mwa polisi.

Mganga Mkuu wa Wilaya ya Tunduru, Dk.
Wendi Robert, alisema walipokea mwili wa
marehemu hospitalini hapo na kuufanyia
uchunguzi huku akisema Beatha ameacha
mtoto wa miezi tisa na kwamba mwili wa
marehemu unatarajiwa kusafirishwa kwen-
da Mbozi mkoani Songwe.

Wakurugenzi wazembe
kwenye mapato wategwa

Na Augusta Njoji, DODOMA

SERIKALI imewaonya wakurugenzi wote
wazembe wa halmashauri nchini ambao wa-
nasuasua kwenye ukusanyaji mapato na ku-
wataka kujitathmini kwa miezi mitatu ijayo.
na Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, Tawala za
Mikoa na Serikali za Mitaa (Tamisemi), Se-
lemani Jafo, alipokuwa akitoa taarifa ya ma-
pato ya vyanzo vya ndani vya halmashauri
kwa kipindi cha Julai hadi Septemba, kwa
mwaka wa fedha 2019/20.

Alisema bajeti iliyoidhinishwa ya mapato
ya ndani ya Halmashauri kwa mwaka huo
ni Sh. bilioni 765.48, na kwamba kwa robo
ya kwanza (Julai hadi Septemba, 2019) Hal-
mashauri zimekusanya Sh. bilioni 166.24
sawa na asilimia 22 ya makisio ya mwaka.

Alisema halmashauri zilipaswa kukusanya
mapato kwa asilimia 25 ya makisio yake ya
mwaka, lakini halmashauri 121 hazikuweza
kufikisha kiwango hicho, huku 54 pekee ziki-
kusanya zaidi ya asilimia 25.

Alisema kwa kipindi kilichopita wakuru-
genzi ambao hawakufikia malengo waliho-
jiwa na hatua zimeshachukuliwa.

“Nitoe salamu kwa wakurugenzi wen-
gine huu ni ujumbe mwingine, msione kwa
wenzenu waliopita, niwaambie ukusanyaji
mapato ndio kigezo kikubwa cha kuwafanya
mkae kwenye nafasi zenu, umeteuliwa kum-
saidia Rais, lazima mkusanye na kusimamia

mapato,” alisema.

Alisema Oktoba hadi Desemba mwaka
huu ni miezi ya kujitathmini wakurugenzi
hao kuhakikisha malengo yao ya ukusanyaji
yanaendana na asilimia ya ukusanyaji wake.

“Kinyume cha hapo watu wasije wakalau-
mu mbele ya safari kwa kushindwa kutimiza
wajibu wao. Hizi taarifa za ukusanyaji wa
mapato zinatumika kuwaondoa wakuru-
genzi kwa kuwa ni moja ya “factor’ muhimu
zinazotumika kuwapima wakurugenzi ata-
kayebweteka asijekumlaumu mtu,” alisema.

Aliongeza: “Ukiona boti inapunguza watu
eleweni haya mambo yote, Rais amefanya
mabadiliko mbalimbali ya wakurugenzi, hizi
ninazosoma hazitoki bure hayo mabadiliko
unayoyaona miongoni mwa factor kubwa
inayotumika ni mapato.”

Jafo alisema wakurugenzi wanaofanya
uzembe kwenye ukusanyaji mapato na
matumizi ya mapato waende kuwauliza
waliondolewa kwa kuwa waliondolewa kwa
sababu hiyo na inafanya kazi.

MKURUGENZI BUHIGWE

“Mkurugenzi wa Buhigwe anapaswa kuji-
tathmini, naomba Katibu Mkuu uliweke vi-
zuri kwa sababu nilienda kutembelea Buhig-
we hata utekelezaji wa miradi ya maendeleo
unasuasua, hata miradi iliyopelekewa fedha
na serikali kuu,” alisema.
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Mbowe na wenzake
kujitetea Novemba 4

N 4

Hakimu
alisema
kuhusu
utetezi ku-
tumia vielel-
ezo ikiwamo
CD yavideo
ya maanda-
mano wa-
nayodaiwa
washtakiwa
kuyahamasi-
sha, vandike
baruvaya
siku tatu
kabla ya siku
va kesiili
mahakama
iandae
ukumbi wa
kuangalia
kielelezo
hicho.

MWENYEKITI Taifa wa Chama
cha Demokrasia na Maendeleo
(Chadema), Freeman Mbowe na
wenzake wanane wanatarajia kuan-
za kujitetea kupangua tuhuma zina-
zowakabili za uchochezi baada ya
siku 14.

Kesi hiyo imepangwa kuanza
kusikilizwa ushahidi wa utetezi siku
tatu, Novemba 4, 5 na 8 mwaka huu
katika Mahakama ya Hakimu Mkazi
Kisutu, Dar es Salaam.

Uamuzi huo ulitolewa jana na
Hakimu Mkazi Mkuu Thomas Simba

baada ya kupitia hoja za pande zote
mbili. Awali, utetezi uliomba siku 21
kwa ajili ya kujiandaa lakini Jamhuri
walipinga.

Hakimu alisema kuhusu utetezi
kutumia vielelezo ikiwamo CD ya
video ya maandamano wanayodai-
wa washtakiwa kuyahamasisha, uan-
dike barua ya siku tatu kabla ya siku
ya kesi ili mahakama iandae ukumbi
wa kuangalia kielelezo hicho.

Alisema mahakama imekubali
kutoa kielelezo hicho, lakini watat-
umia vitendea kazi vya mahakama
chini ya usimamizi wa Mtendaji wa
Mahakama hiyo.

Mbali ya Mbowe, washtakiwa
wengine ni Katibu Mkuu Dk. Vicent
Mashinji; Mbunge wa Tarime Mjini,
Esther Matiko; Naibu Katibu Mkuu
Zanzibar, Salum Mwalimu; Mbunge
wa Kibamba, John Mnyika; na
Heche.

Wengine ni Mbunge wa Iringa
Mjini, Peter Msigwa; na Mbunge wa
Kawe, Halima Mdee; na Mbunge wa
Bunda Mjini, Ester Bulaya.

Washtakiwa wanakabiliwa na
mashtaka 13 likiwamo la kula njama,
ambapo wote wanadaiwa kuwa Feb-
ruari 1 na 16, mwaka jana, Dar es Sa-
laam waliku a njama ya kutenda kosa
la kufanya mkusanyiko usio halali na
kukiuka tamko kutawanyika.
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Wananchi wakishangaa mwili wa kijana- ambaye ali-kthvva amekufa chin-i- -ya
daraja linalounganisha Tabata Matumbi na Buguruni, jijini Dar es Salaam jana.

PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE

Afrika, Asia zatakiwa
kusimamia maslahi yao

Na Romana Mallya

MAKAMU wa Rais, Samia Suluhu Has-
san, amezitaka nchi wanachama wa Shirika
la Mashauriano ya Kisheria za Asia na Afrika
(AALCO) kusimama pamoja ili kutetea maslahi
ya nchi zinazoendelea kupitia taasisi imara za
kisheria pamoja na sheria za kimataifa.

Samia aliyasema hayo jana kwa niaba ya Rais
John Magufuli wakati akifungua mkutano huo
wa 58 wa mwaka ambao unafanyika Tanzania
kwa mara ya tatu.

Akizungumza katika mkutano huo ambao
umewakutanisha zaidi ya wanachama 40, Sa-
mia alisema wanashuhudia vita vya wenyewe
kwa wenyewe katika nchi zinazoendelea zi-
kichochewa na nchi zilizoendelea ili kujipatia
rasilimali za nchi husika.

Alisema nchi zinatakiwa kupambana ku-
hakikisha zinakuwa na taasisi imara ambazo
zimeanzishwa kwenye misingi ya usawa na
kuheshimu utu ili kulinda maslahi ya mataifa.

“Tunapopambana kufikia malengo yetu,
tunahitaji kusimama pamoja na kuimarisha
umoja tulio nao kupitia mashauriano ya mara
kwa mara,” alisema.

Samia alizitaka nchi wanachama kuendelea

kushirikiana ili kuendeleza na kuimarisha she-
ria za kimataifa zilizopo za mataifa ya Asia na
Afrika.

Alisema ushirikiano utachangia pakubwa
kwenye maendeleo ya sheria za kimataifa hasa
katika maeneo yanayohusiana na biashara za
kimataifa, uwekezaji, ulinzi na usalama kikanda.

Samia aliuambia mkutano huo kwamba Tan-
zania imekuwa na amani na majirani zake na
ni kinara wa amani katika ukanda wa Maziwa
Makuu na inachangia kwa kiasi kikubwa katika
ukombozi wa kisiasa.

“Tumekuwa na imani madhubuti kwamba
mahali ambako kuna utawala wa sheria kuna
utengamano na sehemu ambako kuna utenga-
mano kuna ustawi na maendeleo,” alisema.

Alisema Tanzania inaendelea kulinda amani
katika nchi za Jamhuri ya Demokrasia ya Congo
(DRC), Sudan katika eneo la Darfur na Lebanon.

Samia alitumia fursa hiyo kuzitaka nchi zi-
lizoiwekea vikwazo Zimbabwe, kuviondoa ak-
isema nchi hiyo ni taifa huru ambalo linahaki
ya kujiamulia mambo yake.

“Tunaamini nchi wanachama zitatoa sauti ya
pamoja ya kukemea tabia ya baadhi ya mataifa
kuingilia mambo ya ndani ya mataifa mengine
ambayo yapo huru,” alisema.

Askofu aibua neno chumvi
na mafuta katika maombi

Na Shaban Njia, KAHAMA

ASKOFU wa Kanisa la Morovian Jimbo la Ma-
gharibi, Ezekiel Yona, amewataka wachungaji
na mashemasi wa kanisa hilo kutojihusisha na
vitendo vya udanganyifu vinavyofanywa na
baadhi ya wana maombi ambao wamekuwa
wakitumia chumvi, maji na mafuta kawahadaa
waumini.

Kauli hiyo aliitoa juzi wakati wa hafla maalu-
mu ya kuliweka wakifu wa jengo jipya la kanisa
la Morovian Jimbo la Kahama Mjini pamoja na
kuwasimika mashemasi na makasisi 17.

Alisema wako baadhi ya viongozi wa dini
wamekuwa wakiwadanganya waumini ku-
tumia chumvi, maji, mafuta na kubusu kinywa
cha nguruwe wanapofanyiwa maombi kwam-
ba anaponunua na kuvitumia, anaweza kupona
matatizo yake jambo ambalo si kweli.

“Baadhi ya watoa huduma za maombi
kwenye madhehebu mengine wanaowanywe-

sha mafuta waumini wao na kisha wanaanguka
chini kwa kugalagala na baadaye wanawaom-
bea na kuamka. Vitendo hivi msivifanye na
havikubaliki katika kanisa la Mungu,” alisema.

Askofu Yona aliwataka makasisi kuendelea
kuliombea taifa ili amani iendelee kudumu na
kumwombea Rais John Magufuli ili aendelee
kuwatetea wanyonge sambamba na kurudisha
nidhamu serikalini kwa kusimamia rasilimali za
nchi.

Mmoja wa makasisi wapya waliopewa dara-
ja hilo, Emmanuel Sangosango kutoka Kanisa la
Morovian kituo cha Mwanza, alisema atahakiki-
sha anakuwa mwaminifu kwa waumini wake
na kujiepusha na maombi ya kutumia mafuta
na maji.

Naye Yona Mbogo kutoka Singida, alisema
atahakikisha anawaelekeza watoa maombi am-
bao wana tabia ya kuwadanganya waumini juu
ya vitu hivyo na kubusu kichwa cha nguruwe
ili wapone maradhi, huku wengine wakigeuza
maombi kama biashara.
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TANGAZO

MAMLAKA YA MAPATO TANZANIA

IDARA YA KODI ZA NDANI

TAARIFA KWA UMMA

WAJIBU WA KUTOA NA KUDAI RISITI/ANKARA
ZA MASHINE ZA KIELEKITRONIKI (EFD).

Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA), inapenda
kuwataarifu Wafanyabiashara wote na umma kwa
ujumla kwamba, kulingana na kifungu namba 36 cha
Sheria ya Usimamizi wa Kodi ya mwaka 2015,
kinawataka watoa Huduma au wafanyabiashara
wanaostahili kutumia mashine za kielektroniki za
kutolea risiti (EFD) kutoa risiti za kielektroniki kwa
mauzo yote ya bidhaa au huduma yanayofanywa.
Utoaji huu wa risiti za EFD ulianzishwa ili kuboresha
utunzaji wa kumbukumbu za Walipakodi, kurahisisha
ukadiriaji wa kodi na kuongeza ulipaji kodi kwa hiari
na hivyo kuongeza pato la Taifa.

Uchunguzi uliofanywa na TRA umebaini kwamba,
baadhi ya wafanyabiashara wanaendelea kutotoa
risiti kwa makusudi na wengine kutoa risiti zenye
viwango vya chini visivyoendana na gharama ya
bidhaa au huduma iliyouzwa. Kitendo cha kutotoa
risiti  kupitia mashine za Kielekitroniki (EFD) ni
hujuma juu ya juhudi za Serikali kukusanya mapato
yanayolenga kuleta maendeleo kwa watanzania
wote.

Mamlaka ya Mapato Tanzania inaendelea
kuwakumbusha Wafanyabiashara kuwa, kwa mujibu
wa kifungu tajwa hapo juu, muuzaji wa bidhaa au
mtoa huduma anawajibika kutoa risiti/ankara sahihi
kupitia mashine ya kielekitroniki (EFD).

TRA, inautangazia umma kwamba, itaendesha msako
kwa biashara zote nchi nzima ili kukagua matumizi
sahihi ya mashine za kielektroniki na kujiridhisha
utekelezaji wa sheria husika. Mfanyabiashara yeyote

ambaye atabainika kutotumia vyema mashine hizi |

katika biashara yake au kukaidi kutimiza wajibu huu
— -—— |

wa kisheria atakuwa ametenda kosa na atachukuliwa
hatua kali za kisheria ikiwa ni pamoja na kutozwa faini
inayoanzia Shilingi 3,000,000 /- na isiyozidi Shilingi
4,500,000 /- au kifungo cha miaka 3 jela au vyote
kwa pamoja, kwa mujibu wa Sheria ya Usimamizi wa
Kodi ya mwaka 2015 kifungu cha 86.

Pia wanunuzi wote wanatakiwa kudai risiti pindi
wafanyapo manunuzi ikiwa ni haki ya msingi kisheria
kwa kila manunuzi. kwani kutokufanya hivyo ni kosa
linaloweza kupelekea kupata adhabu kali ikiwa ni
kutozwa faini inayoanzia Shilingi 30,000 /- na
isiyozidi Shilingi 1,500,000/~ kwa mujibu wa Sheria
ya Usimamizi wa Kodi ya mwaka 2015.

Taarifa za msingi ambazo risiti/ankara inahitaji kuwa
nhazo ni pamoja na zifuatazo;
1. Jina la Mnunuzi.
2. Namba ya usajili ya mnunuzi (TIN)
3. Namba ya Usajili wa Kodi ya Ongezeko la Tha-
mani ya mnunuzi (VRN kwa waliosajiliwa VAT).
4. Jina la bidhaa/huduma iliyouzwa au kutolewa.
5. Thamani halisi ya bidhaa/huduma iliyouzwa

Kwa ufafanuzi zaidi tafadhali wasiliana na kituo cha
huduma na elimu kwa mlipakodi kwa kupiga simu za
bure: 0800780078 / 0800750075 au Barua pepe
Huduma@tra.go.tz

“Pamoja Tunajenga Taifa Letu”

Abdul Y. Mapembe
KAIMU KAMISHNA WA KODI ZA NDANI

215466002
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Nipashe

MWANGA WA JAMII

Ziongezwe juhudi zaidi
kuwahudumia wazee

TAARIFA kuwa baadhi ya halmashauri na manispaa nchini zi-
natenga fedha kwa ajili ya kutengeneza vitambulisho vya matibabu
ya wazee yanayoelezwa kuwa yatatolewa bure, zinatia moyo.

Wazee ambao wamelitumikia taifa hili kwa miaka mingi wame-
kuwa waathirika wa kukosa huduma za matibabu.

Licha ya kuwa na juhudi na vitambulisho hivyo, wazee wanakabil-
iwa na usumbufu unaowasababishia kukosa huduma kwa vile wengi
hawana fedha na hawana msaada.

Ni sawa, halmashauri kutenga fedha na kuwaandalia vitambulisho
lakini, suala la usumbufu ukiwamo kupewa barua za watendaji wa
serikali za mitaa na barua za Idara za Ustawi wa Jamii za hospital-
ini wanapotakiwa kufanyiwa vipimo na kupata huduma za kibobezi
zinawakatisha tamaa zaidi.

Itoshe kusema kuwa mzee atambulike kwa kitambulisho cha taifa
alicho nacho ambacho kinaainisha taarifa zake zote, kuanzia umri,
kabila, makazi na shughuli zake.

Mara nyingi wazee wanapokwenda hospitalini kusaka tiba wa-
nalazimika kupitia kwa ofisa za serikali za mitaa.

Ni sawa na utaratibu bora wenye malengo mema, lakini mara ny-
ingi ni usumbufu. Si hivyo tu ni kama kuwapa usumbufu wa ziada
kwa vile wanafahamika kutokana na kadi za utambulisho walizo
nazo.

Pengine suala la kuomba tena kupata msamaha wa matibabu
kwenye ofisi za Ustawi wa Jamii hospitalini ni usumbufu mwingine
usio na sababu wanaopitia wakati wakifuatilia vipimo vikubwa kama
CT - Scan na MRI au Ultrasound.

Wakati mwingine tunashawishika kusema kuwa hakuna sababu
ya kuwa na vitambulisho hivyo. Pengine wangetumia vitambulisho
walivyo navyo kama vile vya kupigia kura au vya utaifa.

Taarifa hizo zinaweza kutosha kumtambulisha mtu kuwa ni mzee,
yote hayo yakifanyika ili kuwaepushia usumbufu usio na sababu
hasa kwenye kuwafikia madaktari bingwa na wabobezi.

Licha ya serikali kufanya jitahidi mbalimbali kutatua changamoto
lukuki zinazowakabili wazee hasa kwa upande wa matibabu, upati-
kanaji wa dawa ni matatizo yananayowakabili watu wazima hawa.

Mara nyingi wazee wamekuwa wakikabiliwa na changamoto
kubwa ya ukosefu wa matibabu hasa dawa kwa vile wapo wasio na
uwezo wa kununua.

Wazee wengine wanaona kuwa licha ya kupewa vitambulisho
hivyo vya matibabu bure, lakini wanapokwenda hospitalini mara
nyingi huambiwa hakuna dawa.

Tunaona kuwa ni wakati wa kuwa na dirisha la wazee lakini, pia
kuanzisha kanzi data yenye taarifa zao, kama ilivyo kwa daftari la
wapiga kura.

Licha ya kwamba baadhi ya hospitali zimeshatenga madirisha ya
wazee kwenye huduma za afya ni wakati wa kuwa na madirisha hayo
katika hospitali za mikoa na rufani.

Aidha, tunashauri kuwa ni vyema pia kuwa na maduka ya dawa
za wazee ikichukuliwa kuwa magonjwa ya uzeeni yanahitaji tiba
muhimu na yana gharama kubwa na hata kutumia wabobezi.

Wazee husumbuliwa na matatizo ya moyo kupanuka, maradhi ya
mifupa, mishipa ya fahamu na wakati mwingine saratani.

Magonjwa hayo yanachunguzwa kwa vipimo vya gharama kubwa
na wakati mwingine wagonjwa wanakutana na misururu mirefu ya
kungojea matibabu (appointment).

Kwa hiyo ni wakati wa kuwafikiria wazee na kuona uwezekano wa
wakuwaondoa kwenye misururu hiyo.

Kuwapa vipaumbele kwenye vipimo vya MRI, CT-Scan na tiba
nyingine zenye misururu ya kuwafikia wabobezi ni jambo muhimu
kwenye kuwahudumia wazee na kuwapa tiba kwa utaratibu rafiki.

Baadhi ya huduma ambazo pengine watu wanalazimika kuz-
ichangia itabidi serikali kupitia Idara ya Ustawi wa Jamii, izipatie
ufumbuzi wa namna ya kuzipata ili kuwasaidia wagonjwa hao.
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KWA walio na maslahi katika
ustawi wa wakulima na hasa
wale wadogo wadogo ambao
ndio wengi nchini ukilingani-
sha na wakulima wa kibiashara,
wataungana na mtazamo wa
Muungwana.

Ni kuhusiana na ziara za Rais
John Magufuli maeneo tofauti
nchini ambazo amekuwa ak-
izifanya kwa lengo la kukagua
shughuli za maendeleo na ku-
tatua changamoto zinazowaka-
bili wananchi.

Hii ni kwa sababu ziara hizo
zimeliletea neema kundi hili
linalotegemea kilimo kama
chanzo kikubwa cha kiuchumi
kwa minajili ya kukidhi mahi-
taji ya kimaisha na maendeleo
kwa ujumla wake.

Muungwana anataja ziara ya
Rais Magufuli katika mikoa ya
Lindi na Mtwara kuhalalisha
anachojaribu kukieleza katika
safu hii.

Ziara ambayo pamoja na
mengine imetatua changamoto
ya madai ya baadhi ya wakuli-
ma wa korosho, ambao waliku-
wa bado hayajalipwa fedha zao.

Akiwa wilayani Masasi mkoa-
ni Mtwara wakati wa ziara yake
iliyomalizika hivi karibuni, Rais
Magufuli alibainisha kwamba
kiasi cha Sh. bilioni 72 tayari
kimeshatengwa na serikali ku-
walipa wakulima wa zao hilo
waliokuwa bado wanaidai seri-
kali.

Akatoa maagizo kupitia kwa
Naibu Waziri wa Kilimo, Hus-
sein Bashe, fedha hizo zianze
kulipwa mara moja.

Kwamba wakulima wote we-
nye madai wawe wamelipwa
fedha zao kabla ya kuingia kwe-
nye mnada mpya wa zao hilo
unaoanza mwisho wa mwezi
huu.

Kwa mujibu wa taarifa hiyo,
malipo hayo yanatarajiwa
kuanza kutolewa leo na hivyo

Ziara ya JPM muhimu utatuzi
madai wakulima wa pamba

kumaliza sakata la madai hayo
ya wakulima wa korosho.
Ndivyo pia ilivyokuwa katika
ziara yake aliyoifanya mikoa
ya Rukwa na Katavi, ambako
changamoto mbalimbali za

wakulima, wakiwamo
wa zao la pamba al-
izitatua.

Akizungumza na wa-
nanchi kwenye mku-
tano wa hadhara ka-
tika uwanja wa Azimio
mjini Mpanda, Oktoba
10, Rais Magufuli alitoa
siku 14 kwa mawakala
wote mkoani humo wa-
naonunua pamba ku-
hakikisha wamewalipa
wakulima fedha zao.

Agizo hilo lilifua-
tia malalamiko wali-
yoyatoa mbele yake
kwamba pamoja na ku-
uza pamba yao na kusa-

ikiwamo ya madai ya fedha za

wakulima wa korosho katika

mikoa ya Lindi na Mtwara, na

ya wakulima wa pamba katika

mkoa wa Katavi, anaona ni vy-

ema akawa na ziara mahususi
katika Mikoa ya Kanda ya
Ziwa.

Anasema hivyo kuto-
kana na ukweli kwamba
bado kuna wakulima
wengi wa pamba ambao
hadi sasa hawajalipwa
fedha zao, wengine ikiwa
ni zaidi ya miezi miwili
wakati tayari pamba yao
imeshasombwa kupele-
kwa kwenye viwanda ya
pamba na wanunuzi ku-

toka AMCOS.
Wakulima hawa wa-
naendelea kusubiri

wanunuzi wawalipe fed-
ha zao ili pamoja na men-
gine wazitumie kwenye

: . Akiwawilay- .. A
firishwa na wanunuzi 3piMasasi kilimo kwani msimu wa
kutoka kwenye Magha- mkoani kilimo tayari umeshaanza
la ya Vyama vya Ushiri- Mtwara katika kanda hiyo.
ka vya Msingi (AMCOS), ::::(:tla‘:’(: Wengi  wanategemea
hawajalipwa fedha zao iliyon¥alizika fedha hizi ili pamoja na
kwa muda sasa. hivi kar- mengine waweze kugha-

Kwamba baadhi yao ibuni, Rais rimia mbegu, mbolea,
hawajalipwa madai yao Magufuli dawa, upandaji, palizi, na
kwa zaidi ya miezi mi- allbalnl;sha mnyororo mzima wa kili-
wili hadi sasa, wakati k;g:i":h: sh. Mo ambao takribani kila
msimu wa kilimo ukiwa  pijlioni 72 hatua unahitaji fedha.
mbioni. tayari kime- Muungwana  anaona

Mbali na kutatua Shatengwa suluhu ya haraka kwa
changamoto hizo za a:\lsveaili::" wakulima ambao hawa-
Wakulima, ziara hjzo wakulima jalipwf'i 'fedha 730 hadi
zimeleta neema karibu wazaohile  Sasaniziara ya Rais Magu-
katika sekta zote kuan- \bMa(:iokuwa fuli katika Kanda hiyo.

ia kwenye miundom- Dbado Ninasema hivyo kwa
f)inu(w " . Wanaidai vy ;
ya barabara, maji, serikali sababu Rais Magufuli

afya, stendi, masoko,
matatizo ya kawaida ya
wananchi na maeneo
mengine yaliyoguswa
kwa njia moja au ny-
ingine na ziara hizo.
Sasa wakati Rais
Magufuli akiwa ame-
tatua changamoto hizo

atasikia moja kwa moja
kilio hiki kutoka kwa
wakulima wenyewe na
atachukua hatua mara
moja kutatua changamo-
to hii kama alivyofanya
katika mikoa ya Rukwa na
Katavi na kwenye mikoa
ya Lindi na Mtwara.
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Mabucha ya nyama
ya porini Desemba

Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA

WIZARA ya Maliasili na Utalii, imeshaan-
za kutekeleza agizo la Rais John Magufuli
alilolitoa hivi karibuni mkoani Katavi la
kuanzisha mabucha ya kuuza nyamapori
kwa wananchi wanaoishi pembezoni na hi-
fadhi za taifa.

Wizara hiyo pia imesema ifikapo Desem-
ba mwaka huu, wananchi wataanza kunu-
faika na kitoweo hicho katika maeneo yao.
wa wizara hiyo, Prof. Adolf Mkenda, alisema
ofisi yake imeshapitisha kanuni na rasimu
ambayo imeshawasilishwa kwa Waziri wa

Maliasili na Utalii, Dk. Hamis Kigwangalla
ili fjadiliwe. “Tumeshaanza kutekeleza ag-
izo la Rais Magufuli kwa ajili ya kuunza
nyamapori kwa ajili ya wananchi kama
kitoweo ili kupunguza vitendo vya ujan-
gili vinavyofanywa na baadhi ya wananchi
wanaoishi pembezoni mwa hifadhi zetu za
taifa,” alisema Prof. Mkenda.

Alisema kanuni hiyo itatoa mwongozo
wa aina ya wanyama watakaowindwa na
utaratibu mzima wa uwindaji, bei ya kuuza
na namna ya kufungua mabucha hayo kab-
la ya Desemba.

Alisema wanyama wote watakaowindwa
kwa ajili ya kuuzwa kwenye mabucha hayo,

lazima wapimwe na madaktari kwa sababu
wana magonjwa mengi ambayo yanaweza
kuleta athari kwa binadamu.

Alisema wananchi wengi wa mikoa ya
kusini wanaoishi karibu na hifadhi za taifa,
chakula kikuu chao ni cha asili ambacho
ni wanyamapori, hivyo mabucha hayo yat-
akuwa mwarobaini wa kudhibiti ujangili wa
kitoweo.

Oktoba 10, mwaka huu Rais Magufuli
akiwa katika ziara ya kikazi mkoani Katavi
wakati akihutubia wananchi wa mji wa
Mpanda, aliiagiza Wizara ya Maliasili na
Utalii, kufungua mabucha ya wanyamapori
ili wananchi wapate kitoweo.

Wakazi wa Jiji la Dar es Salaam, wakipita jirani na shimo kubwa lililopo katika makutano ya Mtaa wa Libya na Bandi,
jana, ambalo ni hatari kwa waenda kwa miguu na vyombo vya moto. PICHA: JOHN BADI

Wanawake wapigiwa
debe usalama chakula

Na Mwandishi wetu

WANAWAKE wana nafasi kubwa ya
kuongeza usalama wa chakula, upatikanaji
na uhakika wake kwa ngazi ya familia na
taifa.

Licha ya umuhimu wao katika jamii bado
hawajapewa kipaumbele na kuthaminiwa
kutokana na mfumo dume ambao ume-
waweka nyuma katika nyanja mbalimbali za
kimaendeleo.

Mtafiti na Mshauri wa Sera wa Shirika la
Oxfam Tanzania, Dk. George Mwita, amey-
asema hayo katika andiko lake kuhusu Siku

ya Chakula Duniani na mchango wa wa-
nawake.

Katika andiko hilo alilolitoa karibuni,
alisema wanawake hawazifikii fursa mbal-
imbali ikiwamo umiliki na matumizi ya ra-
slimali.

Pia alisema wanawake hawapati mafunzo
na taarifa za kutosha kuhusiana na masuala
ya kilimo, jambo ambalo ni kinyume cha
ibara ya 14 ya mkataba wa kuondoa aina
zote za ukandamizaji dhidi ya wanawake.

“Wanawake wanafanya kazi kubwa sana
katika jamii, lakini nguvu na jitihada zao
hazijatambuliwa. Wanawajibika na shughuli

za nyumbani kama kutafuta maji, nishati,
kilimo na ufugaji, ikiwamo kuuza mazao
kwenye masoko ya maeneo yao,” alisema.

Aidha, alisema wanawake wana wajibika
kutunza mifugo, uvuvi na shughuli za mis-
itu, lakini kwa bahati mbaya mchango wao
haujathaminiwa.

Dk. Mwita alisema Oxfam Tanzania
inafanya utafiti kuthaminisha kazi hizo am-
bazo wanawake huzifanya bila kulipwa ili
kutambua na kupunguza ugumu na muda
wa kazi, ikiwamo kuzigawa kwa usawa kwa
wanaume.

EE—
Msako

mkali
wakaidi
EFD

Na Gwamaka Alipipi

MAMLAKA ya Mapato Tanza-
nia (TRA) imetangaza kuendesha
operesheni kuwabaini wafanyabi-
ashara ambao hawatumii mashine
za kielektroniki (EFD) katika mia-
mala yao ya kibiashara.

Sambamba na hilo imesema mtu
yeyote atakayebainika atatozwa
ama faini kuanzia Sh. milioni tatu
hadi milioni 4.5, kifungo cha miaka
mitatu jela au vyote kwa pamoja.

Kwa mujibu wa taarifa iliyo-
tolewa na Kaimu Kamishna wa
Kodi za Ndani wa mamlaka hiyo,
Abdul Mapembe, viwango hivyo
vya faini ni kutoka katika Sheria
ya Usimamizi wa Kodi ya mwaka
2015 kifungu cha 86.

Mapembe alisema wanunuzi nao
wanatakiwa kudai risiti pindi wan-
aponunua Vitu vinginevyo wak-
ibainika watatozwa faini kuanzia
Sh. 30,000 hadi Sh. milioni 1.5.

Alisema taarifa za msingi am-
bazo risiti inahitaji kuwa nazo ni
pamoja Na jina la mnunuzi, namba
ya usajili ya mnunuzi, namba ya
usajili ya kodi ya ongezeko la
thamani ya mnunuzi, jina la bidhaa,
huduma iliyouzwa au kutolewa,
thamani halisi ya bidhaa au hu-
duma iliyouzwa.

“TRA inautangazia umma
kwamba itaendesha msako kwa
biashara zote nchi nzima ili kuka-
gua matumizi sahihi ya mashine
za kielektroniki na kujiridhisha
utekelezaji wa sheria husika,”
alisema Mapembe.

Alisema uchunguzi uliofanywa
na TRA imebaini kwamba baadhi
ya wafanyabiashara wanaende-
lea kutotoa risiti kwa makusudi
na wengine kutoa risiti zenye
viwango vya chini visivyoendana
na gharama ya bidhaa au huduma
iliyouzwa.

Alisema kitendo cha kutotoa
risiti kupitia EFD ni hujuma juu va
juhudi za serikali kukusanya ma-
pato yanayolenga kuleta maende-
leo kwa Watanzania wote.

“TRA inautanga-

zia umma kwamba
itaendesha msako
kwa biashara zote
nchi nzima ili kuka-
gua matumizi sahihi
ya mashine za kiele-
ktroniki na kujiri-
dhisha utekelezaji
wa sheria husika,”
alisema Mapembe.
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Madai ya rushwa yaizindua CCM .

INATOKA UK 2

kinyang’anyiro hicho ili kufanya uamuzi we-
nyewe baada ya baadhi ya majina kukatwa na
uongozi wa kata.

Sakata hilo lilianza juzi asubuhi baada ya
wanachama hao kujitokeza  katika viwanja
vya CCM Kasanga B ili kushiriki kupiga kura
za maoni, lakini ghafla walikuta baadhi ya
wagombea majina yao hayapo na kuanza kwa
mzozo huo.

Mmoja wa wanachama hao, Juma Abdul,
alisema baada ya kufika katika viwanja hivyo
majira ya saa 2:00 asubuhi wakiwasubiri wasi-
mamizi wa uchaguzi ambao walichelewa na
hadi saa 7200 mchana huku wanachama waki-
wa wamekata tamaa na baadhi yao kuondoka.

Alisema baada ya wasimamizi hao kufika,
walianza kusoma majina ya wagombea huku
wengine majina yao yakiwa hayapo ndipo ul-
ipoanza mzozo huo na kutaka majina mengine
yarudishwe ndipo kura zipigwe.

Naye Amina Rashid alisema viongozi wa
CCM wa kata hiyo wamefanya ujanja na kuwe-
ka majina wanayotaka ikiwamo kukata majina
ya wanawake walioingia katika kinyang’anyiro
hicho na kubakisha wanaume, hivyo hawako
tayari kufanya uchaguzi mpaka uongozi wa
wilaya ufike kutatua tatizo hilo.

Baada ya mzozo huo, Katibu wa CCM Kata
ya Mindu, Hamisi Halili, alisema wamerudisha
majina hayo sita baada ya kufanya mchujo ili
wanachama wachague hatua ambayo iliping-
wa vikali na kuamua kususia uchaguzi huo.

Mwenyekiti wa CCM Wilaya ya Morogoro
Mjini, Fikiri Juma, alikiri kutofanyika uch-
aguzi huo na kwamba tayari wameingilia kati
mchakato huo ikiwa pamoja na kurudisha
majina yote ya wagombea waliomba nafasi
hiyo ili wanachama wafanye uamuzi wa kuch-
agua wale wanaowataka. Alisema walitarajia
uchaguzi huo ufanyike jana.

DODOMA KURUDIWA
KATIBU wa CCM Mkoa wa Dodoma, Janath
Kayanda, ameagiza vituo vyote ambavyo uch-

aguzi haukufanyika, mchakato huo ufanyike
leo.

Kayanda alisema jana kuwa changamoto
mbalimbali zilijitokeza na kukwamisha uch-
aguzi na kuagiza majina yote ya wanachama
walioomba nafasi ya uenyekiti ndani ya cha-
ma katika maeneo yao, yaingie kwenye utara-
tibu wa kupigiwa kura upya.

Kayanda alisema hayo alipokuwa akizun-
gumza na wananchama wa CCM alipotembe-

lea baadhi ya vituo ambavyo havikufanya uch-
aguzi katika Jiji la Dodoma jana kutokana na
kuwapo kwa malalamiko mbalimbali kutoka
kwa wanachama.

Aliagiza marudio ya uchaguzi huo kusi-
mamiwa kwa karibu na viongozi wa chama
kuanzia ngazi ya tawi hadi wilaya ili kusikiliza
malalamiko yanapojitokeza kwenye vituo vya
kupigia kura.

Naye Selemani Issa, aliyekuwa mgombea
katika nafasi ya Mwenyekiti wa Mtaa wa Mk-
wajuni Kata ya Kiwanja cha Ndege Wilaya ya
Dodoma, alitaja changamoto zilizosababisha
wanachama hao kukata rufani ofisi ya wilaya
ni kutoridhishwa na utaratibu uliotumika ku-
rudisha majina ya wagombea.

Aliitaja changamoto nyingine ni wagombea
kutopewa nafasi ya kujinadi kwa wapiga kura
kama utaratibu ulivyoelekeza kuwa kabla ya
uchaguzi kufanyika lakini matokeo yake wana-
chama wamekutana na majina kwenye vituo
vya kupigia kura bila kuwajua wahusika sura
Zao.

Pia alisema sababu nyingine ni kukatwa kwa
baadhi ya majina ya wagombea ambao wali-
chukua fomu kuomba kuchaguliwa kwa nafasi
za wenyeviti na wajumbe wa mitaa husika.

Mwenyekiti wa CCM Wilaya ya Dodoma
Dodoma, Robert Mwinje, alisema katika eneo
lake kuna baadhi ya vituo katika kata zisizozidi
10 havikupiga kura kutokana na changamoto
hizo zilizojitokeza.

Alizitaja baadhi ya kata ambazo vituo vyao
hawakupiga kura kwa sababu ya malalamiko
yaliyojitokeza kuwa ni Chang'ombe, Nkuhun-
gu, Msalato, Dodoma Makulu, Kiwanja cha
Ndege, Matumbulu na Hombolo.

Mwenyekiti huyo baada ya kutembelea kituo
cha Njedengwa Magharibi aliagiza kurudiwa
kwa uchaguzi katika kituo hicho jana mchana
na wanachama wote walioomba kuchaguliwa,
majina yao yaingie kwenye orodha ya wagom-
bea.

Imeandikwa na Mwandishi Wetu, DAR,
Ashton Balaigwa, MOROGORO na Ibrahim
Joseph, DODOMA.

Wakurugenzi wazembe kwenye mapato wategwa

INATOKAUK 3

Jafo alisema hali hiyo ni udhaifu wa hali ya
juu na kwamba halmashauri hiyo inapaswa
kujitathmini na ufuatiliaji ufanyike ili kujua
tatizo la Buhigwe kukusanya Sh. milioni 35.15
na ikiwezekana mamlaka ya uteuzi ishau-
riwe.

MSALALA KINARA

Akizungumzia mwenendo wa ukusanyaji,
Jafo alisema Halmashauri ya Wilaya ya Msala-
la imekuwa ya kwanza kiasilimia kwa kuku-
sanya mapato kwa asilimia 52 ya makisio ya
mapato ya ndani kwa mwaka huu.

KWERWA MKIANI

“Halmashauri ya Wilaya ya Kyerwa im-
ekuwa ya mwisho kwa kukusanya mapato
ya ndani kwa asilimia tatu ya makisio yake,”
alisema.

JIJI DODOMA MAPATO MENGI

Hata hivyo, alisema Halmashauri ya Jiji la
Dodoma imeongoza kwa kuwa na makusan-
yo ya mapato mengi zaidi kuliko halmashau-
ri zote kwa kukusanya Sh. bilioni 13.10 huku,
Halmashauri ya Wilaya ya Buhigwe ikiwa ya
mwisho kwa kukusanya Sh. milioni 35.15.

HALI ILIVYO KWA MIKOA

Jafo alisema Mkoa wa Rukwa umeongoza
kiasilimia kwa ukusanyaji wa mapato ya nda-
ni kwa wastani wa asilimia 31 ya makisio yake
ya halmashauri za mkoa huo.

Aidha, alisema mkoa wa mwisho kwa kig-

ezo hicho ni Mtwara ambao umekusanya
wastani wa asilimia 13 ya makisio ya mwaka
ya halmashauri za mkoa huo.

Kuhusu wingi wa mapato kwa mikoa, Wa-
ziri Jafo alisema Dar es Salaam umeongoza
kwa wingi wa mapato ambapo umekusanya
Sh. bilionin 39.53.

“Mkoa wa mwisho katika wingi wa ukusan-
yaji wa mapato ni Mkoa wa Kigoma ambao
umekusanya Sh. bilioni 2.12 katika kipindi
hicho, Kigoma hii ni sehemu ya kujitathmini
mwangalie ni kwa namna gani mtaongeza
mapato,” alisema.

Sambamba na hilo, alisema kwa upande
limeongoza kiasilimia kwenye makusanyo
kwa asilimia 38 ya makisio yake ya mwaka.

“Halmashauri ya Jiji la Dodoma imekuwa
ya mwisho katika kundi hili ambapo im-
ekusanya kwa asilimia 18 ya makisio yake ya
mwaka, “alisema.

Kwa upande wa Halmashauri ya Manispaa
ya Sumbawanga imeongoza kwa kukusanya
kwa asilimia 42, huku Halmashauri ya Manis-
paa ya Kigoma ni ya mwisho ambapo imeku-
sanya kwa asilimia tisa.

Jafo alisema Halmashauri ya Mji wa Tun-
duma imeongoza kwa kukusanya kwa asil-
imia 39 ya makisio ya mapato ya ndani, huku
Halmashauri ya Mji wa Nanyamba imekuwa
ya mwisho kwa kukusanya asilimia nne.

Hata hivyo, alisema kwa ujumla kwa Hal-
mashauri za Wilaya, Halmashauri ya Wilaya
ya Msalala imeongoza kiasilimia kwa kuku-
sanya asilimia 52, huku Halmashauri ya

Wilaya ya Kyerwa ni ya mwisho kwa kuku-
sanya asilimia tatu ya makisio yake.

“Kwa ujumla kwa Halmashauri za Majiji,
katika kipindi hicho, Halmashauri ya Jiji la
Dodoma imeongoza kundi la Halmashauri za
Majiji kwa kukusanya Sh. bilioni 13.098, huku
Jiji la Mbeya likiwa la mwisho katika kundi
hili la wingi wa mapato kwa kukusanya Sh.
bilioni 2.74,”alisema.

Halmashauri za Manispaa, Manispaa ya
Mlala imeongoza kwa kukusanya Sh. bilioni
13.05 huku Halmashauri ya Manispaa ya
Kigoma imekuwa ya mwisho katika kundi
kwa kukusanya Sh. milioni 235.11.

“Katika kipindi hiki, Halmashauri ya Mji
wa Geita imeongoza kwa wingi wa mapato
katika Halmashauri za Miji ambapo imeku-
sanya Sh. bilioni 2.34, huku Halmashauri ya
Mji wa Nanyamba ikiwa ya mwisho katika
kundi hili, ambapo imekusanya Sh. milioni
74.72,” alisema.

Pia alisema kwa Halmashauri za Wilaya,
Chalinze imeongoza kwa kukusanya ma-
pato mengi kwa Halmashari za Wilaya am-
bapo imekusanya Sh. bilioni 2.05, huku Hal-
mashauri ya Wilaya ya Buhigwe imekuwa ya
mwisho katika kundi hilo ambapo imekusan-
ya Sh. milioni 35.

Alizitaka halmashauri zifanye jitihada ku-
hakikisha zinachangia mapato yake ya ndani
kulingana na

asilimia inayopaswa kuchangiwa kwa mu-
jibu wa bajeti zake kwenye utekelezaji wa
miradi ya maendeleo.

IPTL yapinga
kortini madai
va benki

INATOKAUK 2

katika Benki Kuu ya Tanzania (BoT).
Kimsingi, IPTL tunakubaliana na
msimamo huo wa serikali. Tunatam-
bua kwamba, kama mdhamini wake,
serikali haiwajibiki kuilipia madeni
yake, jukumu hilo ni lake. Serikali in-
awajibika tu kusimamia na kuhakiki-
sha kwamba IPTL inalipa madeni
yake yote halali inayodaiwa na wadai
wake, deni hilo la SCBHK likiwamo,
kama kweli ni deni halali la IPTL.

Hata hivyo, madai na tuzO hiyo ya
SCBHK ni miongoni mwa masuala am-
bayo bado yanabishaniwa na ambayo
IPTL bado ina haki ya kuyahoji na
fursa ya kuyabatilisha mahakamani.
SCBHK pia bado inapaswa kuthibiti-
sha uhalali wa tuzo hiyo katika ma-
hakama za Tanzania. Maamuzi ya Ma-
hakama za Tanzania (Mahakama Kuu
na Mahakama ya Rufani, kama yeyote
atakayekata rufani) ndiyo yatahitimi-
sha mzozo kama kweli SCBHK ni mdai
halali wa IPTL au vinginevyo.

Kwa mujibu wa taarifa hiyo, IPTL
hatimaye itashinda katika mashauri
yake hayo, SCBHK yaweza kupoteza
kabisa uhalali wa kuendelea kuibu-
ghudhi IPTL na serikali kwa madai
yake au yaweza kukata deni lake hilo
Sh. bilioni 426.53 katika Sh. trilioni 6.5
inazodaiwa na IPTL na kuilipa IPTL
kiasi kitakachobakia. Na hatakama
hatimaye itashindwa katika mashauri
yake hayo, IPTL haitashindwa kulipa
deni hilo la SCBHK; kwani kiwanda
na rasilimali zake zingine zinatosha
kuuzwa na kulipia madeni yake sam-
bamba na hilo la SCBHK. Na hata
kama hatimaye, mazungumzo yata-
hitajika, IPTL (siyo Serikali) ndiyo ita-
zungumza na kukubaliana na SCBHK,
kwani IPTL na SCBHK ndiyo wadau
katika mashauri husika, wenye haki
na wajibu huo.

“Katika muktadha huo, IPTL
inakubaliana na inaunga mkono kwa
dhati msimamo wa serikali na inaahi-
di kufanya kila liwezalo kulipa madeni
yake, lakini inaomba iwezeshwe ku-
fanya hivyo kwa kulipwa madeni yake
na kurudishiwa leseni yake ya kufua
na kusambaza umeme wa bei nafuu
na wa uhakika kwa maendeleo ya Wa-
tanzania na Taifa zima katika uchumi
wa viwanda,” ulisema.

“Katika muktadha huo, IPTL
inakubaliana na inaunga
mkono kwa dhati msimamo
wa serikali na inaahidi ku-
fanya kila liwezalo kulipa
madeni yake, lakini inaomba
iwezeshwe kufanya hivyo
kwa kulipwa madeni yake
na kurudishiwa leseni yake
ya kufua na kusambaza
umeme wa bei nafuu na wa
uhakika kwa maendeleo ya
Watanzania na Taifa zima
katika uchumi wa viwanda,”
ulisema.
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Wananchi washauri ujenzi
wa makao va halmashauri

Wagonjwa
saratani
wachangiwa
damu

Na Mwandishi Wetu

WAGONJWA wa saratani
katika Taasisi ya Saratani ya
wamechangiwa damu ili kuwez-
eshwa kupata matibabu.

Uongozi wa taasisi hiyo
umesema kuwa kuna changa-
moto ya upatikanaji wa damu
kwa ajili ya kuhudumia wag-
onjwa wa saratani.

Damu hiyo ilichangwa na
wafanyakazi wa Benki ya NMB
Kanda ya Dar es Salaam mwis-
honi mwa wiki ili kKuwawez-
esha wagonjwa wa saratani
wanaotibiwa katika taasisi hiyo
kupata matibabu.

Kaimu Mkurugenzi wa Hudu-
ma za Tiba wa Ocean Road, DK.
Mark Mseti, alisema kwa siku
za hivi karibuni hospitali hiyo
imekuwa ikikabiliwa na upun-
gufu mkubwa wa damu hali
inayokwamisha utoaji huduma
kwa kiwango kinachostahili.

Mseti alisema mahitaji ya
damu katika hospitali hiyo ni
makubwa kutokana na tiba zote
za mionzi na Cemotherapy kuh-
itaji wagonjwa kuwa na damu
ya kutosha ili ziweze kufanya
kazi sawasawa.

“Tunahitaji chupa za damu 50
kila siku, kuna wakati Mpango
wa Taifa wa Damu Salama
unaileta kwa kiwango kinachos-
tahili tunapata chupa 50 au 40
na tunaweza kufanya kazi kama
inavyostahili lakini hivi karibu-
ni kwa takribani wiki mbili hivi
kumetokea upungufu mkubwa
wa damu kwenye taasisi yetu.
Kwa mfano jana na juzi tulipata
chupa zisizozidi 30 kwa siku,”
alisema Dk. Mseti.

Akizungumza wakati wa
uchangiaji damu ulifanyika Dar
es Salaam juzi Meneja wa NMB
Kanda ya Dar es Salaam, Badru
Idd, alisema lengo la kushiriki
zoezi hilo ni kuangalia jinsi ya
kuokoa maisha ya Watanzania
wenzao wenye maradhi hayo.

Idd alisema kupitia zoezi wal-
ilolifanya linapaswa kuwa wito
kwa Watanznaia wengine kuona
sababu ya kushiriki kutoa damu
katika hospitali hiyo ili kuwez-
esha utoaji wa huduma kwa
wagonjwa.

“Nimetembezwa hospital-
ini unakuta hata hiyo damu
inayohitajika haipo ni kidogo,
Watanzania tujitolee kama
tulivyofanya NMB ili kuweza
kuokoa maisha ya watu kama
tunavyoona wengi wanahitaji
huduma hiyo,” alisema Idd.

“Tunahitaji chupa za damu
50 kila siku, kuna wakati
Mpango wa Taifa wa Damu
Salama unaileta kwa kiwan-
g0 kinachostahili tunapata
chupa 50 au 40 na tunaweza
kufanya kazi kama inavyos-
tahili lakini hivi karibuni kwa
takribani wiki mbili hivi ku-
metokea upungufu mkubwa
wa damu kwenye...

Restuta Damian, BUKOBA

BAADHI ya wakazi wa Halmashauri ya
Bukoba mkoani Kagera, wamewaomba
viongozi kuzingatia maamuzi ya kikao
cha baraza la madiwani kupendekeza
eneo la kujengwa makao makuu ya hal-
mashauri.

Wamesema uongozi unapaswa kuzin-
gatia maslahi ya wananchi.

Wananchi hao walitoa kauli hiyo kwa
nyakati tofauti wakati wakifanya ma-
hojiano na Nipashe ilipofika katika Tara-
fa ya Rubale ambayo inadaiwa kuwa
na sifa za kujengwa kwa makao makuu
ya Halmashauri ya Bukoba kwa mujibu
wa maelekezo ya Rais John Magufuli ku-
sogeza kuduma karibu na jamii.

Peter Kasiga, mkazi wa Tarafa ya Ru-
bale, alisema kitendo cha Rais kuamua
kuhamisha halmashauri kuzipeleka ka-
ribu na wananchi amekuwa na mtazamo
mpana kwa sababu anapenda kuwahu-
dumia wananchi wake na wapate hu-
duma stahiki.

Kasinga alisema ameshangazwa na hat-

ua ya halmshahuri yao kuhama kilomita
saba kutoka Manispaa ya Bukoba umbali
wa kilomita sita kwenda wilayani Muleba.
“Makao makuu ya halmashauri yana-
takiwa kuwa katikati ambapo ni Rubale
na sio Bujunangoma pembeni mwa hal-
mashauri,” alisema Kasiga.

Joel Kamugisha, mwenyekiti
cha Rubale, alisema katika kutenga eneo
la makao makuu hawakuwafikiria wa-
nanchi wa pembezoni kama wanaotoka

mrefu na kufika Bujunangoma eneo lililo-
pendekezwa wanalazimika kutumia Sh.
12,000. Kamugisha, alisema kutoka Buju-
nangoma kwenda Rubale ni Sh. 3,000, la-
kini kutoka Bujunangoma yalipopendeke-
zwa kuwa makao makuu kwenda Bukoba
Manispaa ni Sh. 1,000.

Alisema upande wa Rubale ndio una
kata nyingi ukilinganisha Bujunangoma il-
iyopendekezwa kwa madai kuwa Rubale
kuna kata 20 na Bujunangoma kuna kata
tisa na jumla ya kata zote za halmashauri
ni 29.

Edmin Terugwa, alisema makao makuu

ya halmashauri kuwa Tarafa Rubale ni sa-
hihi kwa kuzingatia idadi ya wakazi na
watu wanaohitaji huduma karibu.

Alisema haoni sababu ya halmashauri
kuhamia Kemondo na kupanga nyumba
kwa ajili ya osifi kuwa ni matumizi ma-
baya ya fedha za serikali kwa sababu eneo
la kuanzia kuna majengo zaidi ya sita mali
ya halmashauri yenye huduma muhimu
Za umeme na maji.

Damian Ishengoma, alisema lengo la
serikali ni kusogeza huduma karibu na
jamii.

Katika kikao cha Baraza la Madiwani
Oktoba 16, mwaka huu baada ya mvutano
wa kupendekeza eneo la makao makuu ya
halmashauri hiyo, waliamua kupiga kura
kwa kutumia kanuni ya 28 na jumla ya
kura zilkuwa 29, Bujunangoma walipata
kura 22, Rubale kula 16 na Kyema kura
moja.

Kabla ya kupiga kura mwenyekiti wa
halmashauri, Murshid Ngeze, aliwaeleza
madiwani kuhakikisha wanafuata mwon-
gozo wa Rais wa kusogeza huduma karibu
na wananchi.
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Wakulima korosho wachangamkia msimu

Na Hamisi Nasiri, NEWALA

ZAIDI ya tani 200 za korosho zime-
shakusanywa kwenye maghala ya Cha-
ma Kikuu cha Ushirika cha Newala pamo-
ja na Tandahimba Cooperative Union
(TANECU) mkoani Mtwara kwa msimu wa
mwaka 2019/2020.

Hayo yalisemwa wilayani Newala na
Mkuu wa Wilayani ya Newala, Aziza Man-
gosongo, baada ya kutembelea maghala
ya Tanecu, Agrofocus na Splenders Con-
trol Ltd, na kusema kuwa baada ya msimu
kufunguliwa, angefanya ziara hiyo ili kuo-
na hali ya maghala na jinsi yalivyoanza ku-
fanya makusanyo ya korosho kwa msimu
huu.

Alisema hali ya maghala inaridhisha na
kuwa matumaini yake ni kuwa mwitikio
wa wakulima umekuwa chanya zaidi ka-
tika kukusanya korosho hizo.

“Kwenye  Amcos nilizotembelea
nimekuta tayari zipo tani 400 ambazo
zinatarajia kufika kwenye vyama muda si
mrefu mambo yote yako vizuri na tume-
jipanga kwenye magunia na kuhakikisha
usalama wa wakulima wakati wa kuleta
korosho zenye ubora kwa wakati,” alise-
ma Mangasongo.

Makamu Mwenyekiti wa TANECU,
Shaibu Njauka, alisema kwa Wilaya ya
Tandahimba kwenye ghala la Tandahim-
ba limeshapokea kiasi chatani 76,565 za
korosho kutoka kwa baadhi ya AMCOS na

bado zoezi linaendelea kwa kasi kubwa.

“Makusanyo yameanza kwa kasi kub-
wa na upo uwezekano wa kupata mzigo
mkubwa ndani ya wiki, hivyo msimu ume-
shafunguliwa... korosho zipelekwe Amcos
zikiwa kwenye madaraja ili kuziwahisha
sokoni, maghala yako wazi korosho za
msimu uliopita hazipo sasa tunakusanya
korosho mpya kwa Newala na Tandahim-
ba,” alisema Njauka.

Mashua Said, Mwenyekiti wa Chama
cha Msingi cha Enganero Kata ya Mkunya
wilayani Newala, alisema ndani ya siku
tatu amefanikiwa kukusanya zaidiya tani
60, hali ambayo imempa hofu kutokana
na wingi huo wa korosho.



1 O NipaShe JUMANNE OKTOBA 22,2019

HABARI KITAIFA

WEZA vawawezesha
wanawake tril. 1.5/-

]
‘Wazalishaiji,
mashirika
va udhibiti
shirikianenr’

MASHIRIKA ya Viwango (TBS)
na la Kuendeleza Viwanda
Vidogo (Sido), yametakiwa
kushirikiana na wajasiriamali
ili kuwapata maeneo bora ya
kuzalishia bidhaa zao zikiwamo
karakana za Sido.

Wito huo ulitolewa jana
mkoani Simiyu na Waziri wa
Sera, Bunge, Kazi, Vijana, Ajira
na Walemavu, Jenister Mhaga-
ma, alipotembelea banda la
TBS.

Alifanya ziara hiyo wakati
wa kilele cha maonyesho ya
tatu ya mifuko ya uwezeshaji
programu na vikundi vya kifed-
ha yaliyoandaliwa na Baraza la
Taifa la Uwezeshaji Wananchi
Kiuchumi (NEEC).

Mhagama alitoa wito huo ku-
fuatia maelezo ya ofisa waTBS
Roida Andusamile, kuwa waja-
siriamali wengi wanashindwa
kuthibitisha ubora wa bidhaa
wanazozizalisha kutokana na
kutokuwa na majengo bora ya
kuzizalishia.

“TBS mnapaswa kushirikiana
na SIDO ili kuwawezesha wa-
jasiriamali kuzalishia kwenye
karakana za Sido na hatimaye
waweze kuzalisha kwa vi-
wango na kuthibitisha ubora
wa bidhaa hizo,” alisisitiza
Mhagama.

Akizungumza na washiriki
wa maonyesho hayo, Waziri
Mhagama, aliitaka mifuko inay-
otoa mikopo kwa wajasiriamali
kuongeza kasi ya utoaji wake
ili iweze kufikia wajasiriamali
wengi nchini.

Mhagama, alisema utoaji
huo wa mikopo uwe na riba
nafuu ili wajasiriamali wengi
wanufaike nayo na amelitaka
baraza hilo kusimamia mi-
fuko ya uwezeshaji kuendelea
kujitambulisha na kujitangaza
kwa wananchi kupitia programu
mbalimbali.

Mtendaji Mkuu wa NEEC,
Beng Issa, aliwataka wananchi
wa Simiyu kuchangamkia fursa
zilizotolewa katika maonyesho
haya kwani uwepo wake haya
utaibua chachu ya maendeleo
kwa wananchi wa Simiyu.

Alisema maonyesho hayo pia
yanakutanisha wajasiriamali na
taasisi za serikali lengo likiwa
ni kuwawezesha kurasimisha
biashara zao na kuhamasisha
matumizi ya mifuko ya ya
kijamii pamoja na mtandao kwa
wajasiriamali.

Katika maonyesho hayo TBS
iliwatembelea wajasiriamali 60
wanaozalisha bidhaa mbalim-
bali na kuwapatia utaratibu
ili waweze kusajili majengo
wanayozalishia, bidhaa na
kuthibitisha ubora wake.

Pia, wananchi waliotembelea
banda la TBS walielimishwa
umuhimu wa kutumia bidhaa
zilizothibitishwa ubora na TBS
na kuangalia muda wa matumizi
wa bidhaa wanazozinunua
badala ya kuangalia bei.

Na Mwandishi Wetu, ZANZIBAR

WANAWAKE wa Zanzibar kwa miaka 4
wamefanikiwa kujiwekea akiba ya Sh. tril-
ioni 1.5, jambo lililowawezesha kujiongeza
kiuchumi, kimapato na ushindi kwenye
vita ya umaskini.

Taarifa ya Asha Abdi Makame, Kaimu
Mkurugenzi, Chama cha Wanawahabari
Wanawake Tanzania (Tamwa Zanzibar),
ilisema na kuongeza kuwa kukusanya ak-
iba hiyo kulianza tangu Januari 2016 hadi
Juni 2019.

Tliongeza katika jitihada za kuwasaidia
na kuwainua wanawake wa Zanzibar, ki-
namama walihamasishwa kujiwekea ak-
iba ya Sh. milioni 213, fedha zilizowekwa
kuanzia mwaka 2016.

Kuanzia mwaka 2016 wanawake hao
waliweza kujiwekea Sh. milioni 312 na il-
ipofika Juni 2019 kipato chao kiliongezeka
kwa asilimia 80 na kufikia trilioni 1.5.

Awali wakati mradi unaanza wanavi-
kundi walikuwa wakiweka akiba ya Sh.
250 kwa wiki, miaka miwili baadaye kwa
kuwa kipato chao kilikua waliweka Sh.
3,800 hivyo kuanzia Januari hadi Juni
waliweka Sh. 224,672,000, ilisema taarifa
ya Tamwa Zanzibar.

Makame alisema Tamwa Zanzibar ik-
ishirikiana na Milele Zanzibar Foundation
(MZF) waliendesha programu maalum
ya kukuza uwezo wa kiuchumi wa wa-
nawake Zanzibar uliopewa jina la WEZA 11

ili kupunguza umaskini.

Dhamira kuu ya WEZA 1II ilikuwa ni
kupunguza umaskini kwa wanawake na
kuweza kusimamia masuala yanayogusa
maisha yao ya kila siku, ilisema taarifa ya
Tamwa Zanzibar. Tliongeza kuwa vikundi
280 vyenye watu 6,000 vilifikiwa na ku-
hamasishwa ili kujikwamua kutoka katika
lindi la umaskini, kwanza kwa kuanzisha
vikundi vya kuweka na kukopa (VSLs) na
kufundishwa uzalishaji mali kwa ajili ya
kujiongezea kipato (IGASs).

Ilisema mradi huo ulitekelezwa katika
wilaya nane ambazo kwa upande wa Un-
guja ni Wilaya ya Kusini, Wilaya ya Kati,
Kaskazini A na Kaskazini B, Pemba mradi
wa WEZA 1II ulifanya kazi katika Wilaya za
Wete, mkoani Chakechake na Micheweni.

Aidha, Tamwa Zanzibar imevihamasi-
sha vikundi 24 vya kuweka na kukopa Un-
guja na Pemba kuanzisha miradi maalum
ya kujiongezea kipato na kuvigawa vi-
kundi hivyo katika kongano (clusters) nne
za uzalishaji ambazo ni za wazalishaji wa
vipodozi, mikoba, mboga na ufugaji wa
kuku.

Kwa ujumla kuna kongano nane, nne
Unguja na nne Pemba, vikundi hivyo
tayari vimeshasajiliwa na pia vimepata
vibali vya biashara na uzalishaji wa bidhaa
kutoka mamlaka husika kama vile Wakala
wa Usajili wa Biashara na Mali (BPRA) na
Wakala wa Chakula na Dawa (ZFDA), il-
isema taarifa ya Tamwa.

“Katika ufuatiliaji wa harakati za wa-
nawake kujikwamua kiuchumi, Tamwa
Zanzibar, imegundua kuwa wanawake
ya kuwawezesha kufanya biashara wala
kufanya shughuli za kilimo chenye tija,
hivyo wanahitaji kusaidiwa kwa kupewa
mikopo, ujuzi na vitendea kazi,” ilisema
taarifa.

Kadhalika, wajasiriamali wadogo hu-
pata shida kupata masoko ya bidhaa zao
kwa sababu nyenzo zao za kujitangaza ni
finyu. Mathalan hushindwa hata kushiriki
katika maonyesho ya biashara kwa saba-
bu hawawezi kulipia mabanda kwani ban-
da hukodiwa kwa Sh. 200,000, alieleza
Makame katika taarifa yake.

“Hivyo tunawashauri waandaaji wa
maonyesho wawafikirie wazalishaji wado-
go kwa kuwapunguzia gharama za kukodi
mabanda,” aliongeza.

Wakati mradi wa WEZA 1I ukimalizika,
hivi sasa Tamwa Zanzibar kwa kushiriki-
anana (MZF), inasimamia mwendelezo wa
mpango huo wa uwezeshaji wa wanawake
kiuchumi katika mpango unaoitwa WEZA
Il ambao umejikita katika kuwaongezea
uwezo wazalishaji kwa kuwapa mbinu za
kujitegemea.

Walengwa wa mradi huo wako kwenye
shehia 11 za Unguja Kaskazini A, Kusini na
Magharibi na kwa upande wa Pemba She-
hia 11 za Wete, Micheweni na Mkoani.

Meya wa Hal-
mashauri ya
Manispaa ya
Kinondoni, Ben-
jamin Sitta (ka-
tikati), akipokea
maelezo kutoka
kwa Mwalimu
Mkuu wa Shule ya
Msingi Bongoyo,
Aloyce Benjamin,
kuhusu ukarabati
ulioratibiwa na
mwalimu wa
shule hiyo, Badru
Musoke (kushoto).
Kulia ni Mwalimu
Majera Munyaga.
MPIGAPICHA
WETU

Wazee watengewa mamilioni ya tiba

Na Marco Maduhu, KISHAPU

HALMASHAURI wilayani Kishapu Mkoa
wa Shinyanga, imetenga Sh. milioni 3.5
kwa ajili ya kutengeneza vitambulisho
vya matibabu ya wazee yatakayotolewa
bure.

Kishapu ana takribani wazee 15,462, la-
kini walio na vitambulisho vya matibabu
hayo ni 12,148 wakati 3,314 hawana.

Kukosa vitambulisho hivyo huwasa-
babishia kukosa huduma kwa vile wengi
hawana fedha.

Hayo yalibainishwa na Ofisa Maendeleo
wa Halmashauri ya Wilaya ya Kishapu Jo-
seph Swalala, kwenye kikao cha Shirika la
Tawlae linalotetea haki za wazee mkoani
Shinyanga, wakati likitambulisha mradi
wa kuhamasisha halmashauri hiyo kuin-
giza masuala ya wazee kwenye mipango
yao.

Alisema halmashauri hiyo imejitahidi
kutatua changamoto mbalimbali zina-
zowakabili wazee hasa kwa upande wa
matibabu, ambapo kwa mwaka wa fedha
(2019-20) zimetengwa Sh. milioni 3.5.

“Halmashauri ya Kishapu katika ba-
jeti ya mwaka wa fedha (2019-20) kupitia
mapato ya ndani, tumetenga fedha hizo
kutatua changamoto mbalimbali za wa-
zee ikiwamo kuwapatia vitambulisho, ili
kuwaondolea adha ya kukosa matibabu,”
alisema Swalala.

Mwenyekiti wa Baraza la Wazee
Kishapu Suzana Masebu, alisema wazee
wilayani humo wamekuwa wakikabiliwa
na changamoto kubwa ya ukosefu wa
matibabu hasa wale ambao hawana vi-
tambulisho.

Alieleza kuwa wengine wametelekezwa
na watoto wao na hivyo kukosa pesa za
matibabu. Nao baadhi ya wazee hao aki-

wamo Edward Kasapa, walisema licha ya
kupewa vitambulisho hivyo vya matibabu
bure, lakini wanapokwenda hospitalini
mara nyingi huambiwa hakuna dawa ili
wakanunue na kuiomba serikali ilitatue
tatizo hilo la ukosefu wa dawa kwa wazee.

Kwa upande wake Mkuu wa Wilaya
Nyabaganga Taraba, aliwatoa wasiwasi
wazee hao kuwa changamoto zote amba-
zo wanakabiliwa nazo serikali itazitatua,
ambapo kwa sasa wameshatenga madi-
risha ya wazee kwenye huduma za afya
wilayani humo na kueleza kuwa suala la
dawa nalo litakwisha.

Aidha, Mratibu wa Shirika la Tawlae
linalotetea haki za wazee mkoani Shin-
yanga, Eliasenya Nnko, alisema mradi
wao huo utakaodumu kwa mwaka mmo-
ja umelenga kuhamasisha halmashauri
kutenga bajeti za kutatua changamoto za
wazee hasa upande wa matibabu.
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Japan yaridhishwa ujenzi wa madarasa

RC awafagilia

DC, DED
utendaji

Na Allan Isack, ARUSHA

MKUU wa Mkoa wa Manyara,
Alexander Mnyeti, amese-
ma ameridhishwa na utendaji
kazi wa Mkuu wa Wilaya ya
Kiteto, Tumaini Magessa na
Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri hiyo, kwa usimamizi
mzuri wa miradi ya maendeleo.

Mnyeti alitoa pongezi
hizo wakati akizungumza na
wananchi wa mji mdogo wa
Kibaya kwenye ziara yake ya
kikazi ya siku tano wilayani
humo.

Alisema Magessa ni mchapa-
kazi mzuri akishirikiana na
Mkurugenzi wake, Tamim
Kambona, hivyo amewaomba
wananchi wa Kiteto kutoa ush-
irikiano kwa viongozi hao ili
kufikia malengo ya kuihudumia
jamii.

Hata hivyo, alisema kuna
baadhi ya wananchi wame-
kuwa wakimlalamikia mkuu
huyo wa wilaya kutokana na
misimamo yake ya kupinga
mambo ambayo siyo mazuri
kwenye jamii.

“Napenda kuwakumbusha
wananchi kuwa viongozi
hawa ni wachapakazi kazi na
wamefanya mambo makubwa
kwenye wilaya hii nyie mkiona
hawafai maeneo mengine wa-
natamani wawe viongozi wao,”
alisema Mnyeti.

“Pamoja na changamoto zi-
lizopo Kiteto kama ningekuwa
natoa maksi za utendaji kazi
basi viongozi hawa ningewapa
asilimia 95, kati ya asil-
imia 100, kutokana na kazi hii
waliyofanya kwa kipindi Kifupi
kwenye wilaya hii,” aliongeza
Mnyeti.

Alisema ubora wa viongozi
hao, umetokana na usimamizi
mzuri wa miradi ya maendeleo,
hivyo wanapaswa kupongezwa
kwa jitihada zao.

Mnyeti alisema viongozi
wengine wa wilaya na hal-
mashauri zilizopo katika mkoa
wa Manyara wanapaswa kuiga
mfano kutoka kwenye wilaya
va Kiteto ili kufikia malengo ya
kuwahudumia wananchi.

“Ukifika kwenye wilaya hii
utaona miradi ilivyotokelezwa
kwa ubora na kiwango cha juu,
na miradi yote imetekeleza
kwa fedha kidogo,” alisema
Mnyeti.

“Wakuu wa wilaya na
wakurugenzi wengine waliopo
katika mkoa wa Manyara wa-
napaswa kuiga mambo mazuri
yaliyofanywa na Wilaya ya
Kiteto ,” alisema Mnyeti.

Mkuu wa Wilaya ya Kiteto,
Mhandisi Magessa, alishuku-
ru pongezi hizo kutoka kwa
Mkuu wa Mkoa na aliahidi
kuwa wilaya hiyo haitarudi
nyuma katika usimamizi wa
miradi ya maendeleo.

Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Kiteto,
Kambona, alisema lengo la
halmashauri hiyo ni kuhakiki-
sha wanasimamia miradi ya
maendeleo ipasavyo ili iweze
kuwanufaisha mwananchi hu-

Na Allan Isack, ARUSHA

UBALOZI wa Japan nchini, umeri-
dhishwa na utekelezaji wa ujenzi wa
mradi wa vyumba vya madarasa uliofa-
dhili katika Shule ya Sekondari Sokon II,
Halmashauri ya Arusha DC wilayani Aru-
meru.

Akizungumza na Nipashe wakati
alipotembelea kukagua mradi huo, Mra-
tibu wa Miradi wa ubalozi huo nchini,
Ayumi Kasai, alisema ameridhishwa na
utekelezaji wa ujenzi wa vyumba vya ma-
darasa kwani yamekidhi viwango.

Ayumi alisema ujenzi huo ulianza Mei
mwaka huu, na hadi sasa umekamilika
kwa zaidi ya asilimia 55, jambo ambalo li-
natia moyo na kuleta matumaini ya kuka-
milika kwa wakati kulingana na mkataba

s

wa ujenzi.

Aliupongeza uongozi wa halmashauri

hiyo kwa usimamizi imara wa miradi.
Alisema Japan imejipanga kufadhili
miradi mingine katika halmashauri hiyo.

Ofisa Elimu Taaluma wa halmashauri
hiyo, John Charles, alisema halmashauri
inathamini mchango mkubwa uliotolewa
na Japan, kwa kusapoti sekta ya elimu,
ambayo ni nyeti kwa manufaa ya taifa na
vizazi vijavyo.

Aidha, alisema halmashauri itahakiki-
sha mradi huo unakamilika kwa wakati,
na madarasa hayo yataanza kutumika
haraka, kwa ajili ya kupunguza msonga-
mano wa wanafunzi madarasani unato-
kana na uhaba wa vyumba vya madarasa.

“Nikuhakikishie kuwa ujenzi huu
utakamilika kwa wakati, na wanafunzi

wataanza kuyatumia madarasa hayo
ndani ya mwaka huu, kwa ajili ya kupun-
guza msongamano wa wanafunzi uliopo,”
alisema Charles.

Mkuu wa Shule ya Sekondari Sokon
II, Mwamvita Kilonzo, alisema, vyumba
hivyo vya madarasa vitachukua jumla ya
wanafunzi 180, kwa uwiano wa wanafunzi
45, kwa kila darasa moja.

Aliongeza kuwa, Shule ya Sokoni II, ina
vyumba 11, vya madarasa ikiwa na uhitaji
wa zaidi ya vyumba 11, kwa idadi ya wa-
nafunzi 993, waliopo.

Japan ilitoa Sh. milioni 195, kwa ajili ya
ujenzi wa msingi wa ghorofa, kukamilisha
vyumba vinne vya madarasa, ujenzi wa
vyoo vya wanafunzi pamoja na kuweka
samani kwenye madarasa hayo.

Mtoto Mary Lyimo (4) wa Mji Mdogo wa Mirerani, wilayani Simanjiro, mkoani Manyara, akijiandaa kupatiwa chanjo ya surua na rubella
ambapo watoto 272,633 chini ya miaka mitano wa mkoa huo wamepatiwa chanjo hiyo jana. PICHA: GIFT THADEY

Ushauri wazazi kubana
watoto mitandao kijamii

Na Allan Isack, ARUSHA

WAZAZI na walezi , wametakiwa ku-
wasimamia watoto katika malezi mazuri
ili kuwaepusha na matumizi mabaya ya
mitandao ya kijami.

Hayo yalisemwa na Mkuu wa Shule
ya Star High Kata ya Mbuguni wilayani
Arumeru, Sister Monica Massawe, katika
mahafali ya 10, ya shule hiyo.

Sister Massawe alisema mitandao ya
kijamii ni mizuri endapo itatumika vizuri,
ikiwamo kutafuta kazi na nafasi za maso-
mo ila ikitumika vibaya inaweza kuwapo-
tosha vijana.

Alisema mitandao ya kijamii inapo-
tumika vibaya haiwezi kuwa na tija ka-
tika jamii na taifa, hivyo wazazi na walezi

nchini wanapaswa kuwa makini katika
kufuatilia suala hilo.

“Wazazi na walezi wa watoto nchini
wanapaswa kuchukua tahadhari kwa
kufuatilia maisha ya watoto wanavyoishi
pamoja na makuzi yao tangu wakiwa wa-
dogo hadi kufikia mtu mzima anayejitam-
bua,” alisema Sister Massawe.

Hata hivyo, alisema kwa mwaka huu
wanafunzi 92, walihitimu elimu ya se-
kondari kidato cha nne wakiwamo wasi-
chana 31 na wavulana 61.

“Tunamshukuru Mungu kwa kufaniki-
sha miaka 10, ya shule yetu tumeweza ku-
walea wanafunzi kwa kuwafundisha taal-
uma bora na maadili mema,” aliongeza.

Sabrina Jumbe, mmoja kati ya wahit-
imu wa kidato cha nne, alisema matarajio

yake ni kufaulu mtihani wake wa kidato
cha nne ili aendelee na sekondari kwa ki-
dato cha tano na sita.

“Malengo yangu ni kuwa daktari ili
niwasaidie wagonjwa  nitakapomaliza
elimu ya kidato cha sita na chuo, ninap-
enda mno kazi ya kuwatibu watu nina
wito nayo kutoka moyoni,” alisema
Jumbe.

Mhitimu mwingine, Mary Matiku,
alisema wanamshukuru Mungu kwa
kuhitimu na anatarajia kufaulu na kuen-
delea na elimu ya kidato cha sita.

Naye Allen Stephen, aliwashukuru
walimu na wanafunzi wa shule hiyo kwa
ushirikiano mkubwa waliyompatia kwa
kipindi cha miaka minne walipokuwa
wakisoma shuleni hapo.
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Kijiji charejesha ardhi iliyoporwa

]
Bodi
yafurahishwa
ujio wa ATM
maziwa

Na Mwandishi Wetu, MOSHI

KAIMU Msajili wa Bodi za
Maziwa Nchini, Sofia Mlote,
ameeleza kufurahishwa na ujio
wa teknolojia mpya ya ununuzi
wa maziwa kwa njia ya mashine
za ATM.

Mlote alisema ujio wa mashine
hizo utarahisisha wananchi wa
Kilimanjaro kunywa kiwango sa-
hihi cha maziwa ambacho ni lita
200 kwa mwaka kwa mtu.

Alieleza imani yake hiyo jana,
wakati wa mahojiano na Ni-
pashe kuhusu teknolojia mpya
mashine za ATM za maziwa am-
bazo zimewekwa katika wilaya
za Hai na Manispaa ya Moshi.

Alisema kwa sasa Mtanzania
anakunywa lita 49 za maziwa
kwa mwaka, wakati anatakiwa
kunywa lita 200.

Alisema kazi ya bodi ni kusi-
mamia sheria na kanuni za uzal-
ishaji wa maziwa pamoja na
wadau wanaozalisha chakula
hicho nchini na kwamba uzal-
ishaji ni lita bilioni 2.7 kutoka
ng'ombe wa maziwa milioni
1.294.

Alisema kutokana na uzal-
ishaji huo, asilimia 10 ndizo
zinazokwenda kwenye mfumo
rasmi za usindikaji wa maziwa
na kwamba asilimia 90 inaenda
kwenye mifumo isiyo rasmi.

Alisema usindikaji ni lita
154,000, lakini mikakati ni
kusindika zaidi ya lita 815,000
Za maziwa, na kwamba bado
uhitaji upo kwa kuwa maziwa
yanayoingizwa nchini kwa
mwaka ni lita milioni 20.

“Kunatakiwa nguvu ya pamoja
yva kuundwa kwa vikundi vya
ushirika ili kuweza kutetea na
kusimamia kinachoaminiwa na
wadau wa tasnia ya maziwa ili
kuweza kufikia mbali,” alisema.

Aidha, alisema kila mwa-
nachama wa ushirika lazima
awe na shamba la malisho, ili
kuwapa mifugo chakula bora
pamoja na kupata maziwa
salama yakutosha.

Kutokana na mafanikio hayo,
Mkuu wa Mkoa wa Kilimanjaro,
DK. Anna Mghwira, aliwataka
maofisa ugani kuwafikia wa-
zalishaji walipo ili waweza
kupata mbegu bora za ng'ombe
zinzaozalisha maziwa yaliyo
bora.

Alisema sambamba na upati-
kanaji wa maziwa, pia wafugaji
wahamasishwe kunywa maziwa
na si kuuza yote kama walivyo-
Zoea.

Mkurugenzi wa Match Mak-
er, Peniel Uliwa, alisema, mradi
huo wa Faida Maziwa umefa-
dhilia na Shirika la Maendeleo
ya Uholazi (SNV) kupitia Match
Maker Associate, ambao ume-
wapatia vikundi mashine za
kuchakata chakula cha mifugo
pamoja na teknolojia mpya na
yva kwanza hapa nchini ya milk
ATM.

Alisema mitambo hiyo ina-
beba lita 300 na kwamba ATM
inagharimu Sh. milioni 19 na
zimepatiwa kwa mikundi viwili
vya Vijana ambao ndiyo wataka-
osimamia mradi huo.

Na Godfrey Mushi, MOSHI

WANAKIJIJI 16 wa Kiterini wa Wilaya ya
Moshi wamegeuka mashujaa na kushere-
hekea ushindi baada ya kurejesha ardhi
zaidi ya miaka 16 iliyopita.

Mashujaa hao walipigania haki ya jirani
yao Benjamin Thomas (68), aliyekuwa
amepokwa eneo lake la makazi na kilimo
lenye ukubwa wa ekari moja.

Thomas asiyejiweza alipokwa ardhi
hiyo tangu mwaka 2013 na mtu aliyedai
amemuuzia shamba hilo, aitwaye Peter
Jerald.

Akizungumza jana, baada ya Mahaka-
ma ya Ardhi ya Wilaya ya Moshi, kumpa
ushindi katika kesi namba 164 ya mwaka
2018, Benjamin alisema anaishukuru jamii
ya watu wa Kiterini kwa kumpa moyo wa
kujitokeza kutoa ushahidi katika Baraza la
ya Wilaya ambako kote alipata ushindi.

“Eneo nililopokwa, liliuzwa kinyemela
na jirani yangu ambaye alishirikiana na
mlalamikaji, nilifukuzwa kwenye shamba
langu mwaka 2013 na 2014 tukaanza ku-
sumbuana kila siku na akaniambia ni-
siruke shambani. Kwa kuwa sina nguvu

wala uwezo nikaondoka, lakini majirani
zangu walijitokeza na kunipigania hadi
kupata haki yangu Septemba 30 mwaka
huu katika Mahakama ya Ardhi ya Wilaya
ya Moshi,” alisema Thomas.

Akizungumzia mchakato mzima hadi
kupatikana kwa haki hiyo, Msaidizi wa
Kisheria wa Kata ya Kilema Kusini anaye-
fanya kazi na Shirika la kiraia la Kwieco,
Getrude Terry, alisema baada ya kufika
katika kikundi cha amani na upendo
lisha kazi yake, ndipo alipoelezwa mkasa
huo na kuamua kuchukua hatua za kum-
kata.

“Kwanza niliomba nionane na Thomas
na nilipokutana nae alinieleza hali halisi
ya mgogoro wa shamba, nikaenda kulio-
na na nikamshauri kama ilivyo ada kwetu
kushauri mteja kwamba sehemu stahiki
aliridhia na tulikwenda, kesi ikaunguru-
ma na alipata ushindi.

“Lakini  mlalamikiwa  hakuridhika
kesi iliendelea baraza la ardhi la kata na
alishinda tena, mlalamikiwa hakuridhika
akakata rufani kwenda Mahakama ya Ar-
dhi ya Wilaya, baada ya kupokea wito huo

tuliongozana na Thomas hadi ya mwisho
na wiki iliyopita alipata tena ushindi
kwamba yeye ni mmiliki halali wa eneo
hilo na akarudishiwa shamba lake.” Alise-
ma Terry.

Alipoulizwa nini hatima ya ushindi,
Terry alisema, “Hatujaishia hapo, kwa
sababu Thomas ameshapata shamba
lake, sio kwamba ndiyo mwisho wa sa-
fari yetu kama wasaidizi wa kisheria, tuna
nafasi ya kumshauri apate hati miliki ya
eneo lake Idara ya Ardhi ya Halmashauri
ya Wilaya ya Moshi ili asitokee tena mtu
mwingine kumsumbua, “alisema Terry.

Mkazi wa Kiterini, Wilson Myombe, ak-
itoa ushuhuda kuhusu mgogoro huo,
alisema sehemu ambayo Thomas ali-
kuwa amemuuzia mlalamikiwa ni ekari
moja na hiyo ekari moja na robo nyingine
iliyokuwa imebakia anaimiliki.

“Sisi majirani tuliingilia kati na kukubali
kuwa mashahidi wake katika kila ngazi
ya mashauriano au mahakama ili apate
haki yake. Wanamdhulumu kwa sababu
hana nguvu, yeye ni mnyonge na sisi tu-
kasema tutamsaidia kupambania haki
yake. Sisi majirani wote tuliomzunguka
tunathibitisha kwamba eneo hili ni mali
yake,” alieleza Myombe.

Mkazi wa Jiji la Dar es Salaam akiwa amejitwisha mzigo mkubwa kichwani, kwa

humo jana. PICHA: JOHN BADI

(]

Walalamikia
uchaguzi
wa mitaa

Na Godfrey Mushi, MOSHI

BAADHI ya wanawake mashuhuri na wenye
ushawishi katika jamii mkoani Kilimanjaro,
wamevunja ukimya, wakidai rushwa ya ngono
ni kikwazo kwa wanawake wanaogombea na-
fasi za uongozi kwenye uchaguzi wa serikali
za mitaa.

Uchaguzi huo unaotarajiwa kufanyika mwe-
zi ujao Novemba 24, unaelezwa kuwa ume-
gubikwa na kashfa ya ngono na kuwa moja
ya vikwazo vinavyowavuruga wenye nia ya
kugombea.

Akizungumza jana, wakati wa mafunzo ya
uongozi, demokrasia na utawala bora kwa
wanawake, Mweka Hazina wa Chama cha
Watu Wenye Ulemavu mkoani Kilimanjaro
(Chawata), Rabia Mshana, alisema wanawake
wasikate tamaa.

Aliwataka wagombee nafasi mbalimbali za
uongozi hata kama wanaungwa mkono na
wachache.

“Changamoto kubwa ambayo inatukabili
sana sisi wanawake ni mazingira ya kuombwa
rushwa ya ngono na viongozi au baadhi ya
wananchi ili upigiwe kura. Hao wanaoomba
kugombea hasa wanawake wanashawishiwa
sana kwenye ngono ili wapitishwe na wapate
kura.”

Mafunzo hayo yaliandaliwa na Shirika la
kiraia la Kwieco, kwa ufadhili wa Women
Fund Tanzania (WFT).

Mwenyekiti wa Jukwaa la Uwezeshaji Wa-
nawake Kiuchumi Manispaa ya Moshi, Joyce
Ndosi, aliwataka wanawake kuungana na
kushirikiana.

Aidha, KatibuwaJukwaala Wanawake Man-
ispaa ya Moshi, Consolatha Lyimo, aliwataka
waamke anaposimama mwanamama wasid-
harauliane wala kuumizana majukwaani na
wasikwamishane kwa sababu ambazo hazina
mantiki.

“Tushikamane wakati mwanamke kasima-
ma, hata kama wanaume hawatamchagua, la-
kini kwa wingi wetu tunaweza kushinda kama
tukimpigia kura,” alisema Lyimo.
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ELIMU KUTOKA POLISI

Mkuu wa Majeshi ya Ulinzi na
Mwenyekiti wa Vyombo vya Ulinzi
na Usalama aongoza Kamati ya Ulinzi
na Usalama Taifa kukagua vipenyo
salama na visivyo salama katika

mpaka wa Tanzania na Msumbiji
' Ir' \ ="

Mkuu wa Majeshi ya Ulinzi na Mwenyekiti wa Vyombo vya Ulinzi na Usalama (CDF),
Jenerali Venance Mabeyo (wapili kulia), akiangalia eneo la kumbukizi ya shujaa UD

5826 L/CPL Ahamad Mzee, alipoangushia ndege mbili za Ureno. Aprili 1972. PICHA
ZOTE: JESHI LA POLISI

B

va shujaa UD 5826 L/CPL Ahamad Mzee. Msafara huo umeongozwa na Mkuu wa
Majeshi ya Ulinzi na Mwenyekiti wa Vyombo vya Ulinzi na Usalama (CDF), Jenerali
Venance Mabeyo (kulia kwa IGP).

o8 TUJIFUNZE
KISWAHILI
BARNABAS MARO

marobarnabas@yahoo.com

AKill nyingi huondoa maarifa

UJITIA werevu mwingi hu-
weza kuondoa busara aliyo
nayo mtu akaishia kuyaha-
ribu ayafanyayo.

Methali hii huweza kutumiwa
kumkanya mtu anayepuuza ushauri
anaopewa kwa kujiona ana akili
kuliko wengine.

Kumbe ndio maana wahenga
walisema “Akili ya mtu ndiyo
wazimu wake.” Kwamba akili ya
mtu yaweza kuwa wazimu wake
pia. Methali hii yatumiwa kuelezea
kuwa akili ya binadamu yaweza
Kkuzua mema na mabaya pia.

Kama Baraza la Kiswahili la
Taifa (BAKITA) halitokuwa makini,
tusishangae tukipitwa na Kenya.
Yapo maneno kadhaa ya Kiswahili
fasaha* na sanifu” yasiyotumika
Tanzania lakini yanatumiwa ip-
asavyo nchini Kenya.

*Fasaha ni -enye matamshi safi
ya maneno; -enye usahihi wa
matumizi ya maneno: Kiswahili
fasaha.

*Sanifu ni kitendo cha kutunga
kitu kwa ufundi ili kivutie; kitendo
cha kuchora ramani ya kitu kitaka-
chotengenezwa kama vile jengo.
Pia -enye kufuata vigezo vili-
vyokubaliwa.

Wakati Kenya wakiwa na baadhi
ya maneno sahihi ya Kiswahili, sisi
wenyewe twazungumza na kuan-
dika maneno yasiyo Kiswahili au
yenye maana tofautil

Tuanze na neno ‘muhanga/
mhanga.’ Neno hili maana yake ni
mtu anayejitolea nafsi yake kwa
kujiingiza au kufanya jambo linalo-
sababisha kifo chake. Kifo cha mtu
anayejitoa muhanga/mhanga sio
cha bahati mbaya, ni cha kupangwa
na chenye dhamira maalumu.

Kwa hiyo watu wanaokufa
kutokana na majanga kama vita,
moto, zilizala (tetemeko la ardhi),
mafuriko, ajali za barabarani, an-
gani au baharini, si sahihi kuwaita
‘wahanga’, kwani hawa ni waathiri-
wa wa matokeo hayo.

Ng'ombe, mbuzi na kuku au hata
binadamu huweza kuwa wahanga
wanapochinjwa au kuuawa kwa
imani ya kuzuia au kupata jambo
fulani, mathalan utajiri.

Wanaojitoa muhanga ni wale
wanaojivisha mabomu na kwenda
kuyalipua katikati ya kundi au
makundi ya watu wakiwa na madai
va Kisiasa au Kidini.

Pia muhanga ni mtu anayejitosa
mtoni au baharini ili kumwokoa
mtu aliyezama au anayeingia katika
nyumba inayoungua ili kuwaokoa
watu waliomo ndani. Watu wa aina
hiyo ndio wahanga.

Hukereka sana nisikiapo wa-
tangazaji wakisoma taarifa za
habari au waandishi wa magazeti
kuandika: “wahanga waliokufa
kwenye ajali ya treni, ndege, gari
au melini .."

Kandarasi ni mkataba wa kufan-
va kazi kama ujenzi wa majengo,
barabara, madaraja n.k. Pia kazi
inayofanywa kwa makubaliano ya

pande mbili kwa malipo na muda
maalumu. Hivyo kampuni moja
huitwa mkandarasi. Nyingi huitwa
wakandarasi sio makandarasi kama
ilivyozoelekal

‘Lakini’ ni tamko la kuonesha
kasoro ya jambo; uwepo wa up-
ungufu au hitilafu. Mfano: Nilitaka
kwenda mpirani ‘lakini’ nimeghairi.
llikuwa nisafiri leo ‘lakini’ nimea-
hirisha. Pamoja na ufafanuzi huu,
utamsikia waziri akisema, kwa
mfano: “Serikali imejenga hospi-
tali ya mkoa ‘lakini’ pia imejenga
daraja. " Msemaji angesema: “Seri-
kali imejenga hospitali ya mkoa na
daraja.”

Siku hizi watu hukosea sana wa-
napoomba msaada au kitu kutoka
serikalini au kwa watu wengine.
Utamsikia mtu anasema “nilikuwa
naomba ..”

Isemwapo ‘nilikuwa' maana yake
ni wakati uliopita. Mfano: “Jana
tulipokutana nilikuwa natoka
hospitali” au “nilikuwa nakwenda
kuwasalimu wazee.”

Huwezi kuomba kitu kwa wakati
uliopo kisha ukasema ‘nilikuwa
naomba.” Isemwapo hivyo maana
yake shida yako ilikuwa wakati ule
Si sasa.

‘Athari’ ni neno lenye maana tatu:
i) taathira, yaani alama au hisia
inayobaki kwa muda kutokana na
kutokea jambo fulani; kasoro au
dosari kwenye kitu; hali ya kuam-
bukizwa mtu tabia au mazoea yake.

2) Ukosefu wa kimaumbile wa
ukamilifu wa kitu na 3) athari,
masalio ya ukumbusho wa utama-
duni wa watu kama vile magofu*
(masalio ya majengo yaliyobomo-
ka).

*Magofu ni mchezo wa kuingiza
mpira mdogo kwenye kishimo
maalumu, baada ya kurushwa kwa
kupigwa kwa gongo maalumu;
mpira unaotumiwa kwenye mchezo
huo. ‘Wasilisha' na ‘wakilisha’. Haya
ni maneno yanayowakanganya
(kitendo cha kusababisha mtu kue-
mewa/babaika); kutofahamu jambo
Vizuri.

‘Wasili’ ni kitenzi sielekezi (kiten-
Zi kisichofuatwa na nomino kisicho-
chukua yambwa yaani nomino au
kundi nomino ambayo inaathiriwa
na kitenzi katika sentensi; kitend-
wa.) ‘Wasili' ni fika mahali ulipota-
rajia baada ya safari.

‘Wasiliana’ (kitenzi sielekezi) ni
peleka na pokea taarifa kutoka kwa
mtu au watu. Maana ya ‘wasilisha’
(kitenzi elekezi) ni fikisha kitu au
ujumbe ulipohitajiwa; toa maelezo
au mhadhara kwa kikundi cha watu
au mbele ya watu.

‘Wakili' ni mwanasheria anayem-
tetea mtu katika kesi. ‘Wakilisha’
ni kitendo cha kufanya jambo kwa
niaba ya mtu mwingine. Neno hili
pia lina maana ya kuonesha seti ya
thamani kwa kutumia michoro au
grafu.

Methali: Upishi ni kuni.

marobarnabas@yahoo.com

0784 334 096
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UCHAMBU/ZI

NA SANULA

ATHANAS, IGUNGA

Ziba; Ni sekondari va kata
inayozifunika shule kongwe

KO umbeali wa kilometa 57 Ma-

gharibi mwa Mji wa Igunga.

Ni shule ambayo sasa inatoa

mwanga mpya wa elimu
wilayani Igunga mkoani Tabora
ikishika nafasi ya kwanza kiwilaya
kwa shule za serikali katika miti-
hani ya taifa ya kidato cha nne kwa
miaka minne mfululizo.

Si nyingine bali ni Shule ya
Sekondari Ziba ambayo sasa ina
jumla ya wanafunzi 914 (wavu-
lana 317) na walimu 18 (wanawake
wanane).

Katika matokeo ya mtihani wa
taifa wa kidato cha nne mwaka
jana, shule hiyo ya Kata ya Ziba ili-
yoanzishwa mwaka 2000, ilishika
nafasi ya kwanza kwa shule za seri-
kali wilayani Igunga, ikitoa mwa-
nafunzi aliyepata daraja la kwanza
kwa alama nane.

Kiwango hicho cha ufaulu wa
mwanafunzi huyo kilikuwa cha juu
kuzidi wanafunzi wote wa baadhi
ya shule kongwe mkoani Tabora,
zikiwamo Nanga na Igunga (zote
za Igunga) na Tabora Girls iliyoko
mjini Tabora.

Kwa mujibu wa Makamu Mkuu wa
Shule ya Sekondari Ziba, Mwalimu
Frank Milazi, kati ya wanafunzi 63
waliofaulu kwa daraja la kwanza
hadi la tatu katika mtihani huo, 41
walichaguliwa kujiunga kidato cha
tano, 21 walichaguliwa kujiunga na
vyuo mbalimbali vya serikali na
mmoja hakuchaguliwa.

SABABU 5 ZA UFAULU

Mwalimu Milazi anabainisha
mambo matano yaliyochagiza
mafanikio ya shule hiyo kitaaluma,
akieleza kuwa jambo la kwanza ni
mshikamano wa walimu kuhakiki-
sha wanakamilisha mapema mada
za kila somo.

“Mafanikio haya tumeyasaka kwa
muda mrefu sana. Yalianza kuone-
kana mwaka 2015. Walimu tulishi-
kamana kuhakikisha ‘topics’ (mada)
zinamalizika mapema,” anasema na
kuongeza:

“Tulipofanikiwa katika hilo,
tukaanzisha utaratibu wa mitihani
maalum, inayofanyika kuanzia saa
12:30 asubuhi. Kutokana na kufanya
mitihani mingi, wanafunzi wakaji-
amini, mtihani wa taifa wanauona
wa kawaida tu, hawana woga tena.”

Milazi anataja jambo la pili ni ile
la kuhakikisha hakuna utoro.

Kwamba wanafunzi wote wal-
iokuwa wanasuasua kuja shuleni
waliwafuatilia na kuwabana.

Mwalimu Milazi anasema ufaulu
huo pia umechagizwa na kujengwa
kwa hosteli katika shule hiyo,
akieleza kuwa wanafunzi wengi,
hasa wa kike, sasa wanasoma kwa
utulivu wakiwa shuleni muda wote.

“Hosteli pia zimesaidia kutatua
changamoto ya mimba kwa watoto
wetu..mwaka huu hatuna tukio la

.‘ﬁ i

Mkuu wa Mkoa wa Tabdra, Aggrey Mwamri. PICHA: MTANDAO

Pia, hatuna
nyumba za
walimu za
kutosha.
Tuna ny-
umba tatu
tu, hivyo
walimu 15
hawaishi
karibu na
maeneo vVa
shule, wa-
naishi huko
mitaani
wamepanga.

aina hiyo hapa kwetu,” anasema.

Kiongozi huyo wa shule anaeleza
zaidi kuwa uamuzi wa Mbunge wa
Manonga, Seif Gulamali (CCM),
kuwalipia ada wanafunzi wote
wa jimbo hilo wanaofaulu kuji-
unga na kidato cha tano na sita,
pia umechagiza kupaa kwa ufaulu
shuleni hapo.

“Kwa kweli, tunamshukuru
Mheshimiwa Gulamali, ahadi yake
imechochea sana ufaulu maana
wanafunzi wengi wamehamasika
kusoma kwa sababu sasa wana
uhakika wa kulipiwa ada kidato
cha tano na sita,” anasema na
kuongeza:

“Mbunge pia amechangia
kupanda kwa wufaulu wa
wanafunzi kutokana na kuanzisha
mashindano ya michezo kwa shule
za sekondari kwenye jimbo hili.”

MWANAFUNZI

Hoja hiyo inaungwa mkono
na Mwajuma Luchembele, mwa-
nafunzi wa kidato ca nne katika
shule hiyo ambaye anasema
wanafunzi wengi sasa wanasoma
kwa bidii kwa kuwa wana uhakika
wa kulipiwa ada na mbunge kidato
cha tano na sita.

“Mbunge wetu amejitoa sana,
amefanya kazi kubwa kusomesha
wanafunzi wanaofaulu kwa kupata
daraja la kwanza hadi la tatu. Kwa
kweli, ametuhamasisha kusoma
kwa bidii zaidi na amesaidia sana
Ziba kuwa na kidato cha tano
na sita,” anasema Mwajuma na
kuongeza:

“Pia ninamshukuru Mkuu wa
Shule aliyepita, Madam Pendo, kwa

mipango yake iliyoipa sifa kubwa
shule hii. Kwa kweli tutakumbuka
sana.”

MBUNGE ANENA

Gulamali anasema aliamua
kuchukua uamuzi wa kulipa ada
kwa wanafunzi wote wa jimbo hilo
wanaofaulu kujiunga na kidato cha
tano mwaka 2016, baada ya kubaini
baadhi ya wanafunzi hukosa fursa
ya kuendelea na masomo kutokana
na kukosa ada.

“Nilikuwa ziarani jimboni.
Nilipofika Choma, nilikutana na
kijana ambaye ni mwanafunzi lakini
hakuwa shuleni... nilipomuuliza,
alinijibu kuwa alilazimika kukaa
nyumbani kutokana na kukosa
ada,” anasema na kuongeza:

“Nilipofuatilia kwa undani, nika-
baini wapo vijana wengi wana-
oshindwa kuendelea na masomo
kutokana na kukosa ada, nikaona
kuna haja ya kuwalipia wote
wanaofaulu katika jimbo langu.”

Anabainisha kuwa mwaka 2017
wakati anaanza kutekeleza uamuzi
wake huo, alianza kwa kuwalipia
ada wanafunzi 77, mwaka jana
wanafunzi 163 na mwaka huu
wanafunzi 245.

“Changamoto katika utekelezaji
wa suala hili ni kutokuwa na
uhakika wa bajeti maana unakuwa
hujui kutakuwa na idadi ya
wanafunzi wangapi na inaongezeka
kila mwaka,” anasema na kuongeza:

“Unatenga bajeti ya wanafunzi
100, lakini unajikuta una wanafunzi
200 wameongezeka na inabidi
utekeleze kwa sababu ume-
shaamua kuwasaidia na umesha-

waahidi.”

Gulamali anaongeza kuwa
huenda uamuzi wake huo umecho-
chea kupaa kwa ufaulu katika
Halmashauri ya Igunga, ambayo
mwaka jana ilishika nafasi ya 10
katika matokeo ya mtihani wa
taifa wa kidato cha nne kati ya hal-
mashauri 195 nchini.

CHANGAMOTO YA WALIMU

Mwalimu Milazi anasema uhaba
wa walimu wa masomo ya sayansi
ni miongoni mwa changamoto
kubwa zinazoikabili shule yake,
akibainisha kuwa kwa sasa shule
hiyo haina hata mwalimu mmoja
wa somo la Fizikia aliyeajiriwa na
serikali.

Anasema wanao walimu wawili
wanaojitolea kufundisha somo hilo
na kwamba changamoto ya uhaba
wa walimu pia iko katika masomo
ya Kemia na Baiolojia ambayo wana
walimu wawili tu.

Ili kutatua changamoto hiyo,
Mwalimu Milazi anaiomba serikali
kuipa shule hiyo walimu wanne;
wawili wa Fizikia na wawili wa
Kemia na Baiolojia.

Anasema changamoto ya pili
katika shule hiyo ni uhaba wa
madarasa, akibainisha kuwa kwa
sasa wanavyo vyumba 15 ilhali
mabhitaji ni vyumba 19 na watakuwa
na uhitaji zaidi mwakani wataka-
poingia katika mwaka wa pili wa
kupokea wanafunzi wa kidato cha
tano.

Aidha, Milazi pia anasema shule
yake haina maktaba na anaona
kutotatuliwa haraka kwa changa-
moto hiyo huenda kutakuwa na
madhara makubwa kwa wanafunzi
wa kidato cha tano na sita.

“Hatuna jengo kwa ajili ya
maabara. Kwa sasa vifaa vya
maabara tumevihifadhi kwenye
moja ya vyumba vya madarasa,”
anasema na kuongeza:

“Pia, hatuna nyumba za walimu
za kutosha. Tuna nyumba tatu tu,
hivyo walimu 15 hawaishi karibu
na maeneo ya shule, wanaishi huko
mitaani wamepanga.”

HALI ILIVYO KITAIFA

Mei 22, 2017, Kamati ya Kudumu
ya Bunge ya Huduma na Maende-
leo ya Jamii, ililiambia Bunge mjini
Dodoma kuwa, imebaini Tanzania
inakabiliwa na changamoto ya
uhaba wa walimu 182,899 wa shule
za msingi na 69,794 wa shule za
sekondari.

Taarifa ya kamati hiyo iliwasil-
ishwa bungeni siku hiyo na ali-
yekuwa mjumbe wake, Hussein
Bashe (sasa Naibu Waziri wa
Kilimo), wakati wa mjadala wa
makadirio ya mapato na matumizi
ya Wizara ya Elimu, Sayansi na
Teknolojia kwa mwaka wa fedha
2017/18.
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NA NEEMA SAWAKA,

KAHAMA

Siri shule zilizoingia 10 bora

Kitaifa kutoka Shinyanga
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Wanafunzi wa Shule ya Msingi Little Treasures wakiwa katika mazingira yao. Ni moja ya shule zilizoingia 10 bora kitaifa katika matokeo ya mtihani wa darasa la saba.

AKAZI katika mkoa
wa Shinyanga,
wamefarijika baada
ya kutangazwa kwa
matokeo ya mtihani wa darasa la
saba, ambapo shule tatu za mkoa
huo, zimeingia kwenye shule 10
bora kitaifa.

Hizo ni Shule ya Msingi Little
Treasure, iliyoko mjini Shinyanga,
ambayo imeshika nafasi ya nne.

Vilevile, Shule ya Msingi Kwema
Modern, iliyo wilayani Kahama
ambayo imeshika nafasi ya saba,
huku ikitoa mwanafunzi aliyeshi-
ka nafasi ya tisa kitaifa.

Aidha, Shule ya Msingi Rocken
Hill Academy, nayo ya wilayani
Kahama, iliyoshika nafasi ya 10
kitaifa.

Mwandishi wa makala haya
alifanya mahojiano na wazazi, wa-
miliki pamoja na walimu wanao-
fundisha shule hizo ili kubaini siri
ya mafanikio hayo yanayoendelea
kuupa sifa mkoa huo.

LITTLE TREASURES

Mwalimu Mkuu wa shule hiyo,
katika Manispaa ya Shinyanga,
Paul Kiondo, anasema siri ya ma-
fanikio hayo ni pamoja na wahit-
imu kufanya majaribio 135, kabla
ya mtihani wao wa darasa la saba
wa kitaifa.

Kiondo anabainisha kuwa
mitihani hiyo ya majaribio ndiyo
iliyochangia matokeo hayo, ikiwa

ISipokuwa
mwaka 2017,
tulishika na-
fasi va 11
kitaifa na
mwaka 2011,
2012 na
2013 mfu-
lulizo tul-
Ishika nafasi
va kwanza..
hatubahatishi
kKuwepo kwe-
nye nafas

Nil.

ni pamoja na kutoa wanafunzi
watatu kitaifa, wawili wakiwa ka-
tika kundi la 10 bora upande wa
wasichana.

Mbali na majaribio, Mwalimu
Kiondo anajumuisha pia jitihada
kubwa zilizofanywa na walimu,
wanafunzi na wazazi.

Anasema kutokana na jitihada
kubwa za kufundisha na ku-
waandaa vizuri wanafunzi kwa
ajili ya mitihani yao ya mwisho,
walitarajia kupata matokeo hayo
mazuri kama ilivyotokea.

“Kujituma, nidhamu na ush-
irikiano ni chachu ya mafanikio
yetu,” anasema.

Katika shule hiyo mwanafunzi
Daniel Ngassa ameshika nafasi ya
saba kitaifa na wanafunzi wawili
wa kike, Scholastica Yohana
na Suzan Fridoline, wakiingia
10 bora upande wa wasichana,
ikielezwa kuwa ni jambo la kihis-
toria katika shule hiyo.

“Mpaka sasa shule yetu ina jum-
la ya wanafunzi 726 na ilitoa toleo
lake la kwanza la darasa la saba
mwaka 2017 ambapo ilikuwa ya
64 kitaifa, mwaka 2018 ilishika na-
fasi ya 15 na mwaka 2019 imeshika
nafasi ya nne kitaifa,” anasema na
kuongeza:

“Wanafunzi waliofanya mtihani
walikuwa 91, wavulana 40 na wa-
sichana 51.”

Wanafunzi wakiwa darasani katika Shule ya Msingi Kwema Modern mkoani
Shinyanga. PICHA ZOTE: MTANDAO

Kwa upande wa wazazi ambao
watoto wao wameingia 10 bora ki-
taifa akiwamo mwanafunzi Daniel,
wanasema wanamshukuru Mwe-
nyezi Mungu kwa kuwawezesha
watoto wao kufanya vizuri.

“Ninaahidi kufanya kila liweze-
kanalo nihakikishe anaendelea
zaidi kielimu,” anasema Ngassa,
mzazi wa mwanafunzi Daniel.

Naye Yohana Shelembi, mzazi
wa mwanafunzi  Scholastica,
anasema siri kubwa ya mafanikio
ya mtoto wake ni kujituma, nidha-
mu na kuwasikiliza walimu wake
wanapofundisha darasani.

“Muda mwingi alikuwa anakaa
bweni tangu alipoingia darasa la
saba,” anasema na kuongeza:

“Mwenyezi Mungu ametenda
miujiza yake kwa kuonyesha uw-
ezo alionao mtoto wetu, hivyo ni
jambo la kumshukuru na hatuta-
sita kumwendeleza zaidi kielimu.”

DC

Mkuu wa Wilaya ya Shinyan-
ga, Jasinta Mboneko, anasema
ushindi wa wanafunzi wa shule
ya Little treasures ni wa kuungwa
mkono kwani mbali na kuitangaza
wilaya yake kielimu, umeu-
tangaza mkoa.

“Nilikuwa na imani watafanya
vizuri kutokana na maandalizi yao
mazuri,” anasema.

KWEMA MODERN

Emanuel Anguloni  Meneja
wa Shule ya Msingi Kwema Mod-
ern wilayani Kahama.

Anasema, tangu kuanzishwa
kwake, shule hiyo imeweka histo-
ria ya kuingia kwenye nafasi ya 10
bora kitaifa.

Anabainisha shule hiyo iliyoan-
zishwa mwaka 1995 ni ya kwanza
kutumia lugha ya Kiingereza ka-
tika masomo mkoani Shinyanga.

Anasema historia ya kuingia 10
bora kitaifa ilianza mwaka 2002
baada ya kushika nafasi ya saba
kitaifa na ya kwanza kimkoa na
kiwilaya.

“Mwaka 2003, shule yetu ilishika
nafasi ya tatu kitaifa, ya kwanza
kimkoa na kiwilaya vilevile..mwa-
ka 2005 ikashika nafasi hiyo hiyo
na mwaka 2011, ilishika nafasi ya
pili kitaifa, mwaka 2013, ya nne ki-
taifa na ya pili kimkoa na kiwilaya,”
anasema na kuongeza:

“Mwaka 2014, ilishika tena nafasi
ya nne, mwaka 2015 haikuwamo
katika 10 bora baada ya kushika
nafasi ya 12 kitaifa..mwaka 2016 il-
ishika nafasi ya kwanza kitaifa na
kimkoa.”

Ang’ulo anafafanua kuwa mwa-
ka 2017 ilishika nafasi ya 24 kitaifa
na mwaka jana ilishika nafasi ya
nne, huku mwaka huu wa 2019, ik-
ishika nafasi ya saba kitaifa.

Meneja huyu anasema matokeo
hayo ni matunda ya mikakati, ush-
irikiano na ukaribu kuanzia kwa
mkurugenzi, walimu na wazazi
kwa kupokea maoni pamoja na

maelekezo wanayoyatoa.

“Bila kusahau walimu kujituma
katika suala zima la ufundishaji
ambapo kuna ushindani wa kimas-
omo kwa walimu katika suala zima
la kufaulisha katika majaribio ya
kila wiki, wakipigania nani awe
namba moja katika somo lake,”
anasema.

Anabainisha kuwa kutokana
na kushika nafasi ya saba kitaifa
mwaka huu, wanaanza kujipanga
ili waweze kurudi kwenye nafasi ya
kwanza waliyoishika mwaka 2016,
ambapo pia walitoa wanafunzi
nane walioongoza kitaifa kwa
mwaka huo.

Kwa upande wake Mwalimu wa
Taaluma katika shule hiyo George
Pande, anabainisha kuwa wame-
kuwa mstari wa mbele katika suala
zima la ufundishaji na kwamba
walimu kukosa vipindi hutokea
kwa nadra sana.

“Tunahakikisha kila mwalimu
anaingia darasani. Pia utaratibu
uliopo ni mwalimu wa darasa ku-
kaa darasani akimsikiliza mwal-
imu mwenye somo husika kama
anaenda vizuri na watoto wanam-
welewa,” anasema na kuongeza:

“Na wanafunzi hufuatiliwa kwa
ukaribu kuhakikisha wanaandika
na kulifahamu somo wanalo-
fundishwa kwa ufasaha.”

CHANGAMOTO

Mwalimu Pande anataja changa-
moto kuwa ni pamoja na ile ya
vitabu vya mitaala ambavyo wao
kama shule binafsi wamekuwa
wakipata shida kutafsiri lugha ya
msamiati iliyoandikwa katika baa-
dhi ya vitabu vya masomo.

“Tunaiomba serikali kujaribu
kuangalia tatizo hili kwa sababu
tuko pamoja nayo kuhakikisha
sekta ya elimu nchini inapanda,”
anasema.

ROCKEN HILL ACADEMY

Mkurugenzi wa Shule ya Msingi
Rocken Hill Academy, Alexander
Kazimili, anasema shule hiyo il-
ianza mwaka 2005 na kuingia
kwenye 10 bora.

“Isipokuwa mwaka 2017, tulishi-
ka nafasi ya 11 kitaifa na mwaka
2011, 2012 na 2013 mfululizo tul-
ishika nafasi ya kwanza..hatuba-
hatishi kuwepo kwenye nafasi hii,”
anasema.

Mkurugenzi huyu anasema
siri ya mafanikio yao ni jitihada,
juhudi na kujituma kunakofany-
wanawalimu pamoja na umakini
katika kazi zao.

Aidha, anasema ratiba kwenda
sawasawa na ufuatiliaji wa rati-
ba, lakini na wanafunzi kuzingatia
kile wanachofundishwa.

“Kuingia nafasi ya 10 bora ki-
taifa kwetu ni jambo la kawaida, si
la kubahatisha.. kuna baadhi ya
miaka tuliwahi kushika nafasi ya
sita na nafasi ya saba,” anasema na
kuongeza:

“Siri ya ufaulu ni ufundishaji wa
kujituma na wanafunzi kufanya
majaribio ya mara kwa mara.”

HAKI,

UWAJIBIKAJI & VITA YA RUSHWA

Rushwa inapungua nchini,
kona 23 Vita zmaongezeka

i
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Wanafunzi wa Shule ya Sheria Tanzania. Nao wameingia ubia katika vita dhidi ya rushwa.

PICHA: MTANDAO.

Na Nickolaus Kasera

WIKI iliyopita kwenye safu
hii ya makala, tulitazama
msimamo na hatua za Rais
wa kwanza, Mwalimu Julius
Nyerere, kwenye dhana na
suala nzima la uwajibikaji

Ni vyema sasa tukajiuliza,
tulikosea wapi huko nyuma?
Hapo kitaalamu linakuja jibu
la kukosekana elimu ya utam-
buzi? Tujiulize, je, tuliwezaje
kuzipa ukakamavu na uimara
wenye kipaumbele, badala
va kujikita kwenye utambuzi;
uwezo wa kuchambua Kipi
kibaya na kizuri?

Ni ukweli usiopingika
kwamba ili Tanzania kufikia
kiwango cha Kipato cha
kati, sharti liwe utekelezaji
wa bidhaa za umma, uwe
katika kiwango bora. Ili
kufikia malengo ya hapo juu,
kunatakiwa kila mmoja awe
sehemu hiyo, yaani anakuwa
mwangilizi wa matumizi ya
bidhaa za umma na kufikia
kiwango kilicho bora kina-
chopaswa kuwapo.

Taasisi iisyo va kiserikali
ya Twaweza, ikiwa mstari wa
mbele kupambana na rushwa
kupitia uelimishaji wa umma,
inataja matokeo ya utafiti
kupitia ripoti yake iitwayo
‘Sauti ya Wananchi’ imebaini-
sha mambo kadhaa.

Mosi, Twaweza inau-
taja utafiti wa mwaka 2017
kwamba asilimia 80 ya
rushwa nchini imepungua,
ingawa inatajwa baadhi ya
maeneo hayajakaa sawa ka-
tika malalamiko ya kuombwa
rushwa, kwa mujibu wa
utafiti huo inayourejea, polisi
ikinyooshewa kidole kirefu
kwa mujibu wa waliohojiwa
kwenye utafititi.

Pia maeneo mengine
valiyotajwa kuptia ripoti ya
utafiti kurejea waliohojiwa, ni
Sekta za Ardhi, Afya, Mji na
Mamlaka ya Mapato Tanza-
nia, zikiwa nyuma ya Polisi.

Je, umma unaielewaje

maana ya rushwa au maz-
ingira yake? Mtazamo wa
ripoti ya utafiti ni kama
ifuatavyo na asilimia zake
katika mabano: Kupokea kofia
na pesa za kampeni (93%); ku-
pewa hela na huduma (78%);
watumishi hewa (65%); posho
kwa watumishi (51%); mfan-
yabihashara mkubwa kumpa
hela mwanasiasa wakati wa
kampeni (3%).

Vivyo, hivyo adhabu am-
bazo wananchi wanafikiria
zitolewe kwa wala rushwa
nazo wananchi walioho-
jiwa wamekuwa na maoni
kadhaa na asilimia zao katika
mabano: Wafungwe watumi-
shi wa halmashauri wanao-
jihusisha na rushwa (51%);
wanasiasa wanaohusika na
rushwa wafungwe (49%); na
wanasiasa warudishe fedha
za umma (31%).

Pia mkakati wa kupambana
na rushwa na wanafunzi wa-
naombwa wasome kwa kina.
Wanasheria nao upande wao
wana wajibu.

Mawakili katika kui-
saidia serikali kupambana
na rushwa, kuna mchango
wa mawakili wa kisheria
katika kupambana dhidi ya
rushwa katika sura kadhaa:
Utungaji na utekelezwaji wa
sera; elimu kwa jamii kuhusu
falsafa ya makosa va jinai;
kusaidia usimamizi na ushauri
wa Kisheria; uendeshaji mash-
taka; na kuwatetea watuhu-
miwa.

Mengine yanatajwa
kwamba wakili wa sheria
anapoteuliwa kwenye nafasi
Za maamuzi kama ilivyo kwa
jaji au hakimu, kuna changa-
moto wanazokutana nazo
katika dhidi ya rushwa. Hapo
kunapatikana utata kama vile
mgongano wa maslahi; wakili
kusahau jukumu lake dhidi ya
watoa rushwa; ushiriki wao
duni katika utekelezaji baadhi
va sheria kama za Utakat-
ishaji wa Fedha (Anti- Money
Laundry Act).

Mapambano dhidi ya
rushwa, yanakuwa magumu
kufanikiwa, iwapo wakili
atabaki katika mtazamo ‘hii si
vita yetu bali ni ya serikali.’
Ni lazima rushwa ichukuliwe
sura ya dhana ‘Adui wa Taifa’
kwanini kitendo kinachogha-
rimu uchumi na maisha ya
watu, kiendekezwe?

Kupitia mjadala wa
‘Uwajibikaji’ ninaamini
matokeo kadhaayafuatayo
yatakuwa na mchango kwa
Wanafunzi wa Elimu ya Juu:
Nianze na uanzishaji na
kuendelezwa klabu za rushwa
na uwajibikaji ndani ya Shule
va Sheria (The Law School of
Tanzania.)

Nidokeze kwamba, baada
ya mjadala, tulikuwa na
kikao na uongozi wa The Law
School, serikali ya wanafunzi,
Taasisi ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa (Takukuru)
na tulikubaliana kuanzishwa
kwa klabu hiyo na mpaka
sasa kuna wanasheria 219
waliomba kujiunga na wako
katika mchakato wa kuchagua
Viongozi wao.

Timu ya Wajibu, inaamini
mijadala hii ya uwajibikaji
itawajengea uwezo wa-
nafunzi kuhusu dhana nzima
ya uwajibikaji na mapambano
dhidi ya rushwa, kabla ya
kuingia rasmi kwenye soko la
ajira. Lingine ni matarajio ya
kuwapo wahitimu (mawakili)
wanaowajibika, maadili na
uzalendo, kwa manufaa va
taifa na kuongeza kasi ya
mapambano dhidi ya adui
irushwa.

Wajibu kupitia katika
kurasa zake za mitandao ya
Kijamii, hutoa ufafanuzi wa
mbalimbali unaohusiana na
uwajibikaji na rushwa, pia
mapendekezo yanayotolewa
na washiriki wa mijadala, ili
kuwasilishwa kwa wahusika
yatekelezwe.

Mwandishi anapatikana
kwa maoni na ushauri: sama-
watiarts@yahoo.com
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RIPOTI
Kutembea pole pole ukiwa
na miaka 45, ‘dalili ya uzee’

JE, WAJUA?

Shule za kurekebisha
tabia zatesa watu
kKama wanyama

POLISI nchini Nigeria, wamegundua zaidi ya vijana 70 wakiwa
wamefungwa katika shule moja binafsi, Kaskazini mwa Nige-

i

Mazoezi ya kutembea kama haya yanabashiri uzee wa mtu kulingana na utafiti. PICHA:
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ria.

Mamia ya vijana wametoroka kwenye shule mbalimbali za
dini ya Kiislamu, katika siku za hivi karibuni nchini humo.

Shule za bweni za Kiislamu zinazojulikana kama Almajiris ni
maarufu sana kwa Waislamu wengi Kaskazini mwa Nigeria.

Wazazi wanaowapeleka watoto wao katika shule hizo huwa
wana matumaini ya kuwarekebisha tabia zao kwa kupata
elimu ya dini ya Kiislamu.

Ingawa baadhi ya vijana wameokolewa katika vyuo hivyo,
wanadai kuteswa na kunyanyaswa kingono.

Rabiu Umar Galadima mwenye umri wa miaka 26, ni mion-
goni mwa vijana waliookolewa katika moja ya shule hizo
katika mji wa Daura, eneo ambalo Rais wa Taifa hilo, Muham-
madu Buhari anatoka.

Galadima ameiambia BBC kuwa walikuwa wanatunzwa kama
wanyama.

“Nilikuwa nachapwa fimbo 10 asubuhi, 10 mchana na jioni
pia fimbo 10..nilikuwa nateswa, napigwa..nilikuwa kama mny-
ama.”

Walimu wawili na mmiliki wa shule hiyo mjini Daura, anako-
toka Rais Buhari, wamekamatwa.

Zaidi ya wanafunzi 300 waliandikishwa katika shule hiyo,
lakini wengi waliweza kutoroka kabla ya polisi kufika, anase-
ma mwandishi wa BBC, Ishag Khalid.

Msemaji mkuu wa polisi kutoka Katsina alilambia BBC kuwa
mateka hao walikuwa wakiandamana, huku wengi wao waki-
toroka wakiwa bado na minyororo.

Shule hiyo imekuwa ikifanya kazi kwa miongo kadhaa kama

MTANDAO. sehemu ya mafunzo ya kitabu cha dini cha Kiislam, ikishughu-
lika hasa na wanafunzi wenye matatizo ya kitabia.
ASIyakutembeakwa miongo kadhaa hata kabla ya Kumekuwa na ripoti nyingi za unyanyasaji katika shule za

watu waliofikisha

umri wa miaka 40, ni

ishara ya jinsi ubon-
go na miili yao inavyozeeka,
wanasayansi wanasema.

Kwa kutumia kasi ya kutem-
bea, watafiti wameweza kupi-
ma hali ya mtu kuzeeka.

Watu wanaotembea pole
pole ‘huzeeka haraka’ na
nyuso zao pia huonyesha ku-
zeeka sawa na bongo zao kuwa
ndogo.

kuzeeka,” anasema Prof. Terrie
Moffitt, mmoja wa watafiti hao
kutoka Chuo Kikuu cha Lon-
don nchini Uingereza na cha
Duke nchini Marekani.

Hata wale walio katika mi-
aka yao ya 45, walionyesha
tofauti kubwa katika kasi yao
ya kutembea, huku yule aliye-
tembea haraka zaidi akitembea
kwa mita mbili kwa sekunde
(bila kukimbia).

Kwa jumla washiriki wali-

Tiba kad-

Watafiti hao pia wanasema otembea pole pole walionye- h ad 7/ | me-
matokeo ya uchunguzi huo, sha dalili ya kuzeeka haraka’ S
‘yalikuwa ya kushangaza.” huku mapafu, meno na kinga J[O | ewa | k VW d

Madaktari hutumia uwezo ya miili yao ikiwa chini ikilin- : :
wa kutembea kubaini afya ya  ganishwa na watu wanaotem- Al D dm OJ d
mtu kwa ujumla, hasa kwa bea haraka. ; _
watu walio na miaka zaidi ya ﬂa kU ZIN ga
65, kwa sababu ni chanzo ki- ~ UHUSIANO WA HALI HIl tia lishe il VO
kuu cha kupima nguvu ya mi- NA MTINDO WA MAISHA .
suli, utendaji kazi wa mapafu, Kundi la Watafiti wa Ki- Na k VWA go
uti wa mgongo na nguvu ya mataifa (JAMA Network Open), _
macho. limesema tofauti inayojitokeza C h adC h NI

Kutembea pole pole ukiwa katika uwezo wa ubongo ku-
mzee pia kumehusishwa na fanya kazi, huenda inatokana C h d Mmd ]CU J[ d
hatari ya kupoteza uwezo wa na mtindo wa maisha ya mtu ;
kukumbuka. binafsi. Nd k U t um | d

Lakini pia linadai kuwa dalili -

DALILI YA TATIZO ya kuzeeka mapema, inachang- d dWd y d | ﬂ

Katika utafiti huo, kati ya  iwa na hali ya afya ya mtu al- ad yofa h ami ka
watu 1,000 nchini New Zea- ipokuwa mdogo.
land, waliozaliwa katika miaka Watafiti wanasema kupima k dma m et -
ya 1970 na waliofuatiliwa hadi  kasi ya kutembea ya mtu akiwa ]c .
miaka 45, mwendo wao uli- mdogo ni njia itakayosaidia ormin.

badilika mapema.

Kama muendelezo wa
utafiti, washiriki pia walifany-
iwa vipimo vya mwili na jinsi
bongo zao zinavyofanya kazi,
kadri miaka yao ilivyoendelea
kuongezeka.

“Utafiti huu umegundua
kuwa kutembea pole pole ni
tatizo ambalo limekuwepo kwa

kutafuta tiba ya kudhibiti hali
ya binadamu kuzeeka haraka.

Tiba kadhaa zimetolewa
ikiwa ni pamoja na kuzingatia
lishe iliyo na kiwango cha chini
cha mafuta na kutumia dawa
ya inayofahamika kama met-
formin.

Tiba hiyo ipo katika hatua ya
uchunguzi. BBC

bweni za Kiislam Kaskazini mwa Nigeria, huku wanafunzi
wengi wakilazimika muda mwingine kwenda mitaani na
kuanza kuombaomba. BBC

\

Baadhi ya vijana waliookolewa kutoka moja ya shule Kaskazini
mwa Nigeria. PICHA: MTANDAO.
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NA MICHAEL
ENEZA

Mtu anajulikana kwa jina au majina?

UNA mabadiliko katika
mazoea ya kujitambulisha
katika baadhi ya vyombo
vya habari na hasa redio,
ambako suala la kujitambulisha lin-
ajitokeza katika vipindi maridhawa,
kama mojawapo ya vielelezo vya
ushiriki wa walengwa mbalimbali.

Inaweza kuwa ni hadhara kwa
mfano ya maombezi ambako watu
wanaleta ushuhuda wa yale yali-
yotokea kuhusiana na madhabahu
husika, eneo ambalo labda limekith-
iri kwa matumizi tofauti ya dhana
ya jina la mtu katika kujitambulisha.

Badala ya jina mtu anakuwa na
majina, na kwa maana hiyo mtu
anakuwa na majina matatu badala
ya jina moja, na hiyo inakuwa sahihi.

Kimantiki suala la kuwa mtu ana
jina moja au zaidi, na kama anapo-
taja majina mengine kuacha lile la
kwanza basi hayo ni majina na siyo
jina lenye maneno (majina) matatu,
ni suala la tabia lugha, au kwa ki-
taaluma ‘semantics,” yaani mtu ana-
penda kusema nini kuhusu hilo.

Lakini anachochagua kusema
au anachong’ang’ania kusema hak-
ibadilishi lolote katika hali halisi,
kuwa bado ni sahihi kusema fina
langu ni Patrick Samueli Wakibanja’
au kusema kwa staili mpya kwa
majina naitwa....,” halafu ukataja jina
hilo kwa kusema kuwa ni majina
yangu.

Suala ni kuwa hivi anatambul-
ishwa mmoja au ni hao watatu?

Kwa mtazamo wa staili hii mpya
kila jina katika hayo matatu lin-
ajitegemea, hivyo kwanza aliyeta-
jwa hapo juu ni Patrick, halafu pia
ni Samueli na isitoshe ni Wakibanja -
dhana ambayo ni potofu kwa sababu
yangekuwa yanajitegemea jina moja
lingetosha.

Ina maana kuwa hawezi kuju-
likana ni nani, hadi ataje jina kamili,
yaani yeye ni nani, mwanae nani,
ndani ya ukoo gani, mtiririko ambao
unakidhi mahitaji ya kihisia kuhusu
utambulisho wa mtu huyo, na ndiyo
maana inakuwa ni jina’ lake.

Unaposema ‘kwa majina’ anaitwa
(yote matatu) ni kama vile anajitam-
bulisha yeye kwanza, halafu anataja
jina la kwanza la baba yake, halafu
na jina la ukoo wake. Sasa nani katika
hadhara hiyo aliyetaka kumjua baba,
au ukoo?

Suala hapa siyo kuwaeleza wa-
naosikiliza habari zako kwa undani
(hivyo kumtaja baba na ukoo) ila
kwa utoshelevu, utofautishwe na
mtu mwingine.

Kwa mfano angepiga simu redi-
oni akasema ‘mini naitwa Patrick,
tatizo langu ni...” lazima kungekuwa
na mkanganyiko kiasi fulani kwani
watu wanataka kujua ni nani hasa
anayepiga simu, kwa maana kuwa
ni ‘Patrick yupi,” hivyo anapochukua
tahadhari kuhusu swali hilo na
kusema angalau ‘mimi ni Patrick
Samweli’ anapunguza kiwango cha
hizo shauku, kwani hapatakuwa na
Patrick wengi wenye jina (Ia pili, au la
baba) ambalo pia ni Samweli.

Kuongeza jina la ukoo ni ukamil-
ishaji, kuwezesha wasikilizaji kupata
picha pana zaidi nani anayeongea,
ndugu yao au la.

Majina ya watu wa rangi tofauti tofauti duniani yana namna yanavyowatambulisha. PICHA: MTANDAO

Kwa maana hiyo hata yanapoku-
wa matatu bado si majina ila ni
jina, kwani ni utambulisho wa mtu
mmoja ambaye kwa maana hiyo ana
jina, kama kusema gesi hii inaitwa
‘oXygen’ na nyingine inaitwa ‘carbon
dioxide.’

Huwezi kuingiza staili potofu
kuwa zipo gesi zinaitwa carbon di-
oxide’ kwa maana kuwa gesi hizo
zina majina mawili, wakati ni kitu
kimoja kinazungumziwa, siyo viwili.

Auyule mtu wa kale aliyeanza ku-
kamilika anaitwa ‘homo sapiens, na
siyo ‘ana majina mawili ya homo na
sapiens,” kwani ‘homo’ peke yake si
jina ni neno tu, kama ilivyo ‘sapiens,
na linakuwa jina yanapounganishwa.

Si rahisi kujua usemi huu umean-
za katika mazingira gani, kama ni
ya mizaha ya kwenye redio halafu
ikaenezwa na kuwa fesheni au staili,
au ni mtaalamu wa Kiswabhili aliye-
shauri hivyo.

Si ajabu wapo wataalamu wanao-
hesabu maneno na kusema kuwa ni
‘majina’ wakati jina ni muungano wa
vipengele tajwa vinavyofanya kazi
kwa mtu huyo. Ni sawa na utambu-
lisho wa kimaumbile (biology) wa
vianzio.

Kwanza kuna jina (species) ya
mnyama, mdudu au mmea un-
aotambulishwa, halafu kuna ‘family’
yaani mkondo wa aina za wadudu,
wanyama au mimea wanaofanana
na kinachotajwa- kwa mfano kuna
simba, chui au paka ambao wote ni
jamii ya paka.

Inaitwa jamii ya paka kwa sababu
kati yao mnyama anayefahamika
kwa urahisi zaidi ni paka, ambaye
ana maumbile ya hao wengine ila
kwa kiwango cha chini zaidi, hali in-
ayomtambulisha kwa urahisi, kuam-
biwa hawa wengine ni kama mapaka

wakubwa.

Ila ukiwaangalia kwa karibu uta-
gundua wana tofauti za kina, lakini
haiwezekani wasifanane sana na
paka.

Halafu baada ya utambulisho huo,
bado kuna suala la kuwaonyesha
kuwa ni wanyana wanyonyeshao
(mammals) utambulisho ambao
unawaweka pamoja na ngombe,
swala, mbwa n.k, ambao wanaunda
familia tofauti kila mmoja kwa kundi
lake.

Ngombe wanakuwa pamoja na
nyati au nyumbu, swala wanakuwa
jamii ya mbuzi pamoja na digidigi na
wengine, wakati mbwa anaungana
na mbwa mwitu, fisi na kadhalika.

Ndiyo utambulisho ulivyo, kwam-
ba kufahamu kundi la mtu huyo kwa
karibu au kwa mbali (jina la baba
au la ukoo likiwepo) ndiyo unapata
picha ya mhusika. Hakamiliki kwa
jina lake moja, katu.

Kitaaaluma  utambulisho
kwa maana ya jina la mtu au
kumfahamu mtu ni ‘binary’ katika
uhalisia wake, yaani ni kitakwimu
fikirika chenye ncha mbili angalau,
chenyewe na kundi linalohusika na
uwepo wake.

Hivyo kwa ufinyu jina moja lina-
tosha pale mtu anapokuwa anafaha-
mika, hivyo ukimwita mtoto kwa jina
lake nyumbani hakuna uwezekano
kuwa yupo mtu ambaye hataelewa
nani anaitwa, ila kama wapo wa-
toto wawili wa jina hilo moja itabidi
kuwe na jina kama ‘Kulwa na Doto’
kama ni mapacha, kujua unamwita
yupi, na kama ni wengine labda
kuwe na ‘dogo’ kati yao ili ijulikane
anapoitwa.

Kwa hali hiyo jina halisi litabaki
kwa yule mkubwa, na mdogo anait-
wa tu ‘dogo’ kwani tayari yuko Pat-

/anzibar ni
tofauti, mtu
anaitwa jina
la babu hivyo
anahitajl
kutaja pia
Jina la baba
halafu tena
la babu il
utambulisho
wake ukami-
like, na siyo
mbwembwe
7a kuitana.

rick mwingine hapo hapo.

Uwepo wa majina matatu ni kama
fasaha ya ziada ya majina mawili,
kufanya jina la mtu litosheleze ma-
hitaji ya kufahamika kwa maana ya
kuwekwa katika kundi fulani la ki-
jamii kwa utambulisho wa kijinsia,
kifamilia na kiukoo.

Kutumika kwa majina matatu ku-
naendana na tamaduni, halafu na
ngazi ya utambulisho husika amba-
ko mara nyingine wako wanaokubali
jina moja tu na inakuwa vigumu
kusikia lingine likitajwa, ambayo
kadhaa husikika kwa wanamichezo
wa Brazil.

Hapa nchini, majina mawili
yanatosha kuunda jina la mtu na
kuandika la tatu ni ufasaha wa zia-
da kwa mfano kama mtu anaelezea
kwa kirefu kiasi fulani kuhusu mtu
huyo.

Zanzibar ni tofauti, mtu anaitwa
jina la babu hivyo anahitaji kutaja
pia jina la baba halafu tena la babu
ili utambulisho wake ukamilike, na
siyo mbwembwe za kuitana.

Kimsingi hulka hii ya ‘kwa majina
naitwa’ ni potofu na inaonyesha
jinsi dhana zisizoiva zinavyopenya
katika Kiswahili na kuteka akili za
watu, wadhanie kuwa ni ‘kwenda
na wakati’ ila ni uharibifu tu, kwani
wanaua dhana halisi ya jina.

Wanadhani kuwa jina ni lile mtu
analoitwa, yaani kwa mfano huo
hapo juu ni Patrick, kana kwamba
inatosha, kuwa watu watatambua tu
kwa haraka kuwa ni Patrick.

Lakini jina ni utambulisho, na
kwa kawaida ya binadamu na ndiyo
maana vyombo vya habari vinavuta
hisia za watu, tunapenda kujua kama
kuna jambo limemfika mtu unayem-
jua; akisema tu Patrik anajificha, au
anapuuza.
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WADAU
SABATO
KASIKA

Sauti za
wadau

SEKONDARI za kata
zimeanzishwa ili kila
mtoto anayefaulu
elimu ya msingi aen-
delee na masomo
karibu na kwao. Hata
hivyo kuna mtazamo
kwamba zinaweza
kuwa chanzo cha
kutoweka umoja wa
kitaifa. Wadau wana-
jadili.

u

MWANAMTAMA RAMADHAN (MKAZI WA

JIJINI DAR ES SALAAM)

KWANGU mimi binafsi sioni kwamba wa-
nafunzi kusomea karibu na maeneo ya kwao
kunaweza kusababisha kutoweka kwa umoja
wa Kitaifa, kwani wanapofaulu kwenda ki-
dato cha tano ni lazima watapelekwa kwenye
shule nyingine kulingana na ufaulu wao.

Kwa hiyo mwanafunzi anaweza kuwa ana-
soma hapa Dar es Salaam hadi kidato cha nne
na akaufulu kwenda kusoma kidato cha tano
na cha sita huko Dodoma, Mwanza, Kiliman-
jaro, Arusha au mikoa mingine.

Kwa hiyo mimi binafsi kwa kweli sioni
tatizo lolote katika hili.

Shule za kata zimekuja kusaidia kupun-
guza kuwapo kwa watoto mitaani badala
yake wanahudhuria masomo shuleni ingawa
wakati mwingine unakuta shule zina wal-
imu wachache na pia ukosefu wa vifaa vya
kufundishia, lakini bora mwanafunzi akawa
kwenye mazingira ya shule kuliko kukaa
nyumbani.

Lakini mawazo yangu siyo kwamba
ninakataaa mabweni yasijengwe kwenye
shule za kata, kama uwezo upo yajengwe tu
ili yaweze kupokea wanafunzi wanaotoka
mikoa mingine.

Kingine ni kwamba matatizo yanayozikabili
shule za kata yawe ni changamoto kwa wiz-
ara husika ili kubuni mbinu ambazo zinaweza
zikasaidia kuyapunguza ama kuyamaliza
kabisa ili elimu ya Tanzania iwe bora zaidi.

BERLY BUSAGI (MKAZI WA JIJINI DAR
ES SALAAM)

UKIFUATILIA historia, ni kwamba amani tuli-
yonayo imechangiwa pia na umoja wa kitaifa
ambao umetokana na watu kuingiliana kutoka
mikoa mbalimbali ya Tanzania, hasa kutokana
na elimu.

Wanafunzi walikuwa wanatoka Dodoma
kwenda kusoma Rukwa, Mbeya au mikoa min-
gine kwa pamoja kama Watanzania na si kama
ilivyo sasa, ambapo zimeanzishwa shule za kata
ili wanafunzi waweze kusoma maeneo wanay-
otoka.

Kwa utaratibu huu mimi ninadhani yasipo-
fanyika mabadiliko ya haraka kwa kujenga
mabweni kwenye shule hizo, umoja huu wa
Kitaifa utatoweka na mwishowe utakuja ukanda
na hata u-mkoa.

Sisi tumeendelea kuwa kitu kimoja kutokana
na mwingiliano huo ambao kwa kiasi kikubwa
umechangiwa na elimu, lakini sasa tunataka
kuuondoa kwa mtindo wa shule za kata.

Sikatai kwamba sasa hakuna wanafunzi wana-
toka mikoa mingine kwenda kusoma kwingine,
ila ukweli ni kwamba kwa mtindo wa shule za
kata ni wanafunzi wachache watakaopata nafasi
ya kwenda kusoma kwingine pale wanapohitimu
kidato cha nne kutokana na ukweli kuwa miaka
ya nyuma kulikuwa na wanafunzi wanaofaulu
kwenda shule huku wakiwa hawajui kusoma
wala kuandika na pia elimu inayotolewa kwenye
hizo shule haimpi nafasi mwanafunzi kusonga
mbele.

Kwa hiyo wahusika watafakari na kisha wa-
chukue hatua za kunusuru elimu na umoja wa
kitaifa ambao umedumu kwa miaka mingi na
umesaidia Watanzania kuheshimiana na kujali-
ana kwa Kila hali.

"- .

MWANURU DIKOLAGWA (MKAZI WA
JUJINI DAR ES SALAAM)

ASILIMIA kubwa ya wanafunzi wa kidato cha nne
ni wale, ambao wanasoma shule za sekondari za
kata, wakati asilimia ndogo ni wale wanaokwenda
kusoma kwenye shule za vipaji maalum, ambazo
ziko katika mikoa mbalimbali nchini.

Hivyo bado umoja wa kitaifa upo na utaendelea
kuwepo hasa kwa kuzingatia kwamba hata wale
wanasoma shule za kata wanafundishwa na wal-
imu kutoka mikoa mbalimbali hapa nchini.

Pia ninapenda niwakumbushe Watanzania kuwa
kuanzishwa kwa shule hizo kulilenga kuwapun-
guzia gharama wazazi, ambao hawana uwezo wa
kuwasomesha watoto wao mbali.

Lakini siamini kama serikali imeshamaliza kazi
ya kuimarisha shule hizo, bado inaendelea kuzi-
boresha ikiwa ni pamoja na kuhakikisha zinakuwa
na walimu wa kutosha, vifaa vya kufundisha,
madawati na vitu vingine, ambavyo vinahitajika
shuleni pamoja na mabweni.

Ni vyema tukumbuke kuwa hata Roma haiku-
jengwa siku moja. Hata hivyo serikali haiwezi
kufanya yote kwa mara moja, inaendelea kufanya
J'r]itihada ili kuhakikisha kwamba inaboresha shule

izo.

Kwa hiyo shule za kata ni za muhimu sana na
sisi wananchi tutahakikishe zinaboreshwa na nina
uhakika umoja wa kitaifa utaendelea kuwapo na
wala shule hizi haziwezi kuuondoa kwani wale
wanaofaulu kwenda kidato cha tano, huwa wa-
nahamia shule yoyote hapa nchini kulingana na
mchepuo wa masomo yao.

JACKSON NACKON MKAZI WA JUINI
DARES SALAAM

NINALOLIONA kwenye shule hizi ni uchache
wa walimu, ambao umekuwa ukichangia
wanafunzi wasipate elimu, ambayo ni bora na
badala yake baadhi yao wamekuwa wakienda
kushinda shuleni na kurudi wakiwa hawana
Kitu kichwani.

Wanafunzi wa shule wakipata elimu bora
watafaulu vizuri na kusonga mbele, kwa hiyo
bado watakuwa na nafasi ya kwenda kusoma
shule nyingine za hapa nchini na hivyo umoja
wa kitaifa utaendelea kudumu.

Lakini zisipoboreshwa ndipo hilo tatizo
litakuwa kubwa kwani wengi wao watakuwa
wanaishia kidato cha nne na kurudi nyumbani.
Hawatakuwa na nafasi ya kufaulu, ambapo
wangeweza kwenda mikoa mingine ili kuende-
lea na masomo na vidato vya juu.

Kwa hali hiyo mimi ningeishauri serikali
ifanye juu chini ili kuhakikisha kwamba shule
hizo zinakuwa na walimu wa kutosha, kwani
tumekuwa tukisikia kwenye vyombo vya
habari kwamba zipo shule za kata, ambazo
unakuta zina walimu wachache.

Idadi hii haiwezi kukidhi mahitaji ya wa-
nafunzi na badala yake watakuwa wanak-
wenda kushinda shuleni tu na kurudi jioni bila
kusoma kwa sababu walimu hawatoshi, sana
sana watasoma masomo machache, ambayo
hayawezi kuwasaidia kusonga mbele.

Cha kufanya hapa ni kuzidi kuziboresha ili
ziweze kutoa elimu bora ambayo itasaidia
kuzifanya zipendwe na watu wengi kwa ubora
wa elimu na pia kuongeza vidato katika shule
hizo za kata kwenye mikoa mbalimbali nchini,
badala ya kutegemea shule kongwe ambazo ni
chache zisizoweza kuchukua wanafunzi wengi.

JIJINI DAR ES SALAAM)

HUWA ninashangaa sana na pia nimekuwa
nikiomba shule hizi ziweze kuwa na mabweni,
ambayo yatasaidia kupokea wanafunzi kutoka
mikoa mbalimbali ya Tanzania kama ilivyokuwa
miaka ya nyuma.

Ni kweli kwamba iwapo hali itaendelea kuwa
kama ilivyo, basi umoja wa kitaifa ambao ulian-
zishwa na Mwalimu Nyerere utatoweka, gharama
va kuurudisha itakuwa kubwa kuliko, ambayo
tungetumia kujenga mabweni.

Wapo baadhi ya wabunge wamekuwa wak-
ishabikia badala ya kuziimarisha ili ziweze kutoa
elimu bora. Kwa sasa unakuta wanafunzi wanao-
hitimu shule za msingi zilizopo Kariakoo Dar es
Salaam, wanapelekwa sekondari zilizopo eneo
hilo. Bahati mbaya ni kwamba wengi wao huwa
wanafanya vibaya kwenye mtihani wa kidato cha
nne, kwa hiyo mwisho wa siku huwa wanaishia
hapo na kubaki waliko na kuendelea na mai-
sha mengine lakini kama wangehitimu elimu ya
msingi na kupelekwa mikoa mingine ingekuwa ni
rahisi kwao kuchanganyika na wenzao wa mikoa
mingine kama njia ya kudumisha umoja wa kitaifa,
kuliko mtindo huu tunaokwenda nao kwa sasa.

Kinachotakiwa ni kila shule ya sekondari
va kata kuwa na mabweni, ambayo yatakuwa
yvanapokea wanafunzi kutoka mikoa mbalimbali
hapa nchini, kwani mbali na kusoma watakuwa
wanajifunza mambo mengi yanayohusu mila zao
iam? sehemu mojawapo ya kudumisha umoja wa

itaifa.
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Ukatili Kijinsia
wachochea VVU

Na Grace Mwakalinga, CHUNYA

UKATILI wa kijinsia dhidi ya
wanawake na watoto kwenye
maeneo ya migodi Chunya mkoani
Mbeya umetajwa kusababisha
ongezeko la maambukizi mapya
ya Virusi vya Ukimwi wilayani
hapa.

Mkuu wa Wilaya ya Chunya,

Maryprisca Mahundi, alisema hayo

juzi alipokuwa akizungumza na
Nipashe kuhusu hali ya ukatili
wa kijinsia dhidi ya watoto na
wanawake ilivyo sasa.

Alisema matukio hayo yanay-
ofanyika katika wilaya hiyo ni
ubakaji kwa wanawake na watoto
pamoja na ulawiti wa watoto wa
kiume kwenye maeneo ya migodi
ambao wakati mwingine unahu-
sishwa na imani za kishirikina.

Mahundi alisema takwimu za
wilaya hiyo zinaonyesha kuwa
tangu Januari hadi Desemba,
mwaka jana, matukio ya ubakaji
23 yalitokea na kwamba hao ni
wale waliotoa taarifa za kufanyi-
wa unyama huo.

“Hatujui hao waliobakwa wali-
nusurika kwa kiasi gani na maam-
bukizi ya VVU lakini kuna baadhi
huwa wanaamua kukaa kimya
baada ya kufanyiwa unyama
huo wakikwepa fedheha, hivyo
yawezekana idadi ni kubwa zaidi,”
alisema Mahundi.

Alisema matukio hayo ni
changamoto kubwa katika mapam-
bano dhidi ya Ukimwi kwa kuwa
yamekuwa yakichangia kwa kiasi
kikubwa ongezeko la maambukizi
ya VVU.

Mahundi alisema mapambano
dhidi ya virusi vya Ukimwi wilay-

ani humo yanakabiliwa na changa-

moto nyingi ambazo zinarudisha
nyuma mapambano hayo.

Alisema baadhi ya wananchi
wanaopimwa na kubainika kuwa
na maambukizi hayo, wanai-
shi mbali na vituo vya kutolea
huduma na hivyo kushindwa
kuhudhuria kliniki na kutumia
ipasavyo dawa za kufubaza virusi
hivyo (ARV).

Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri ya Wilaya hiyo, Sophia
Kumbuli, aliwataka wazazi na
walezi kutoona aibu katika ku-
waelimisha watoto wao namna ya
kuepuka gonjwa hilo hatari.

Aliwataka kuwa na madarasa
huru ya familia kwa ajili ya ku-
waelimisha watoto wao kuepuka
kufanya ngono zembe ambazo
zinaweza kuwasababishia kupata
maambukizi.

Kumbuli alisema kwa sasa
wameanza kupeleka huduma
hiyo maeneo yote ya wilaya kwa
kuwafuata wananchi hadi maeneo

hazipatikani kirahisi.

“Hatujui hao waliobakwa
walinusurika kwa Kiasi
gani na maambukizi ya
VVU lakini kuna baadhi
huwa wanaamua kukaa
kimya baada ya kufanyiwa
unyama huo wakikwepa
fedheha, hivyo yaweze-
kana idadi ni kubwa zaidi,”
alisema Mahundi.
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Wabainika kusumbuliwa na tezi dume

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

WAGONJWA 10 kati ya 20 wanaopim-
wa tezi dume kila siku katika Hospitali ya
Rufani ya Kanda ya Mbeya, wanabainika
kuwa na ugonjwa huo.

Daktari bingwa wa radiolojia katika
hospitali hiyo alisema hayo juzi wakati wa
maadhimisho ya miaka 34 tangu kuan-
zishwa kwa taasisi hiyo.

Dk. Ngatunga alisema idadi hiyo ya
wagonjwa inatokana na upimaji wa kila
siku na kwamba wengi wanaobainika
kuugua ni wanaume kuanzia umri wa
miaka 45 na kuendelea na wengi wana-
bainika wakiwa katika hatua za mwisho
Za ugonjwa.

“Wanaume wengi tunaowapima katika
idara yetu ya radiolojia tunawabaini kuwa
na tezi dume na wengi hufika kupima
wakiwa tayari ni wagonjwa jambo ambalo
linatufanya tushindwe kutafuta njia sahihi
ya kuwatibu. Ni wachache sana wanapi-
ma wakiwa katika hatua za mwanzo na

hao tunawasaidia na wanaendelea vizuri,”
alisema DKk. Ngatunga.

Aliongeza kuwa: “Mwitikio wa wa-
nanchi kupima afya zao kabla ya kuu-
gua ni changamoto hasa kwenye idara
yetu ya mionzi jambo ambalo linafanya
idadi kubwa ya wagonjwa wanaofika
kupima afya zao kubainika kuwa katika
hali mbaya hivyo kuwa vigumu kupona.”

Daktari huyo alizitaja baadhi ya saba-
bu zinazofanya watu kutojitokeza kupima
afyamapemani pamoja na baadhi ya ma-
gonjwa kutosababisha maumivu, hivyo
mtu hujiona yuko salama wakati ugonjwa
unaendelea kusambaa na kukomaa
mwilini.

Mtaalamu wa radiolojia katika hos-
pitali hiyo, Baita Ngwaji, alisema tangu
kuanzishwa kwa idara ya radiolojia am-
bayo inatoa huduma mbalimbali kama X-
Ray, Utra Sound na CT- Scan, kumekuwa
na mwitikio mkubwa wa wagonjwa kupi-
ma afya licha ya kuwa walio wengi hufika
wakiwa wamechelewa.

Ngwaji alisema kila siku hupokea wag-
onjwa 120 hadi 130 wanaopima ma-
gonjwa yao kwa kipimo cha Utra Sound
na 25 hadi 30 CT- Scan huku X- Ray wak-
iwa 80 hadi 100.

Mkurugenzi Mtendaji wa Hospitali ya
Rufani ya Kanda ya Mbeya, Dk. Godlove
Mbwaiji, alisema hospitali hiyo inaendelea
kuboresha huduma za afya ili kuhakikisha
wananchi wote wa mikoa ya Nyanda za
Juu Kusini wanafurahia huduma za mat-
ibabu.

Alisema katika kuadhimisha miaka
34 tangu kuanzishwa kwa hospitali hiyo,
walifanya bonanza ambalo lilihusisha
shughuli mbalimbali ikiwamo michezo ya
kukimbia, mpira wa miguu na upimaji wa
afya bure.

Mtendaji wa Kamati ya Amani kutoka
madhehebu mbalimbali Mkoa wa Mbeya,
Shekhe Juma Abdallah, aliwahamasisha
wananchi kujenga utaratibu wa kupima
afya zao mara kwa mara.

pikipiki walimu wawili wa shule hizo waliowawezesha wanafunzi kufanya vizuri kwenye mitihani ya kidato cha nne na darasa la saba na
kuzifanya kuwa miongoni mwa shule bora, katika hafla iliyofanyika, jimboni humo juzi. PICHA: NEBART MSOKWA

DC ataka msalaba mwekundu kubadilika

Na Grace Mwakalinga, KYELA

MKUU wa Wilaya ya Kyela mkoani
Mbeya, Claudia Kitta, amekitaka Cha-
ma cha Msalaba Mwekundu nchini
kuongeza weledi wakati wa utekelezaji
wa majukumu yake.

Amekitaka chama hicho kutumia
muda mwingi kuokoa maisha ya watu
kabla ya maafa kutokea badala ya ku-
subiri majanga.

Kitta alitoa rai hiyo hivi karibu waka-
ti wa maadhimisho ya Siku ya Kimataifa
ya Maafa Duniani ambayo kitaifa yali-
fanyika wilayani Kyela na kuratibiwa
na Chama cha Msalaba Mwekundu Tan-
zania.

Alisema kumekuwa na mazoea kwa
baadhi ya taasisi zinazojihusisha na
utoaji wa huduma kwa wananchi hu-

susani zile zitokanazo na matukio
hatarishi, kuwahudumia watu baada
ya matukio jambo ambalo alisema si
malengo ya chama hicho.

“Mjielekeze zaidi katika kutoa elimu
ya namna wananchi wanaweza ku-
kabiliana na majanga mbalimbali na
kuaandaa namna nzuri ya kujisaidia
iwapo maafa yatatokea.

“Chama cha msalaba mwekun-
du ni taasisi nyeti ambayo inahitaji
kutekeleza majukumu yake kwa weledi
ili kuepusha wananchi na majanga, la-
kini kuwaokoa yanapotokea. Tunapoa-
dhimisha siku hii muhimu, naomba
tutafakari mafanikio na changamoto
ambazo zitatupa mwongozo wa namna
ya kuboresha utendaji kazi wetu,” alise-
ma Kitta.

Alisema Wilaya ya Kyela kuwa mion-

goni mwa maeneo nchini yanayohitaji
idadi kubwa ya wanachama wa msal-
aba mwekundu kutokana na historia
kuonyesha uwapo wa maafa yakiwamo
mafuriko na magonjwa ya mlipuko iki-
wamo kipindupindu.

Mwenyekiti wa Chama hicho Mkoa
wa Mbeya, Ulimboka Mwakilili, ali-
washauri wananchi wilayani Kyela ku-
utumia vizuri mradi wa miaka miwili
wa kujikinga na maafa ili kuleta tija kwa
wakazi ambao mara kwa mara wame-
kuwa wakikumbwa na maafa.

Mwakilili ~aliwasisitiza waendelee
kuchukua tahadhari na kupeana taarifa
za mara kwa mara pale wanapokuwa na
hofu hasa juu ya uwepo wa magonjwa
ya milipuko kwa sababu wilaya hiyo in-
apakana na nchi jirani ya Malawi hivyo
kuna mwingiliano mkubwa wa watu.
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Bil.3/- kuboresha
huduma afya Bahi

Na Renatha Msungu, BAHI

SERIKALI imetoa Sh. bilioni tatu
kwa Wilaya ya Bahi kwa ajili ya
kuboresha miundombonu ya afya
kwenye zahanati, vituo vya afya
na hospitali ya wilaya.

Mkuu wa wilaya hiyo, Mwana-
hamisi Munkunda, alisema hayo
mwishoni mwa wiki alipokuwa
akihimiza wananchi kushiriki
katika chanjo ya surua, rubella na
polio kwa Mkoa wa Dodoma.

Alisema fedha hizo zimesaidia
kwa kiwango kikubwa zitaleta
mapinduzi kwenye sekta ya afya.

Munkunda alisema kati ya fed-
ha hizo, Sh. bilioni 1.5 zilitolewa
kwa ajili ya kujenga vituo vitatu
vya afya vya Bahi Mjini, Mndemu
na Chifutuka ambavyo tayari
vimeanza kutoa huduma.

“Vituo hivyo pamoja na mambo
mengine, vitatoa huduma za
upasuaji, vipimo mbalimbali,
mama na mtoto na kulaza wag-
onjwa ambao awali walikuwa
wakienda Hospitali ya Rufani ya
Mkoa ya Dodoma zaidi ya kilo-
meta 60 kupata huduma hizo,”
alisema.

Pia alisema Sh. bilioni 1.5
zimeelekezwa kwa ajili ya ku-
jenga hospitali ya wilaya ambayo
haikuwapo na kwamba awali
Kituo cha afya cha Bahi kilitumika
kama hospitali ya wilaya.

Alisema itakapoanza kutoa
huduma hospitali hiyo itasaidia
wananchi wengi ambao walikuwa
wakikosa huduma muhimu za
afya na vipimo vikubwa.

Munkunda alisema kutokana na
kuboreshwa kwa huduma za afya
wilayani humo vifo na magonjwa
vitapungua ili wananchi washiriki
vyema kwenye shughuli za
maendeleo.

MKkuu huyo alisema kusoge-
zwa kwa huduma za afya kwa
wananchi kumesaidia kutotumia
muda mwingi kusaka huduma za
afya.

Naye Mwenyekiti wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Bahi,
Danford Chisoma. alisema wilaya
yake sasa imeboreshewa mi-
undombinu ya huduma za afya
hivyo wananchi wanatakiwa
kufika kwenye zahanati na vituo
vya afya ili kupata huduma.

Chisoma aliwataka wananchi
kutimiza wajibu wao katika ku-
changamkia fursa hiyo kwa ajili
ya kupata huduma za afya katika
maeneo yote zinapopatikana
karibu nao.

HABARI DODOMA

Wazazi waonywa tabia
kuozesha watoto mapema

Na Ibrahim Joseph, DODOMA

WAZAZI wametakiwa kuacha tabia
ya kuwaozesha watoto wao pindi wan-
apohitimu kidato cha nne badala yake
wahakikishe wanasaidia kutimiza
ndoto zao za elimu.
ma, Neema Chiwanga, alisema hayo
mwishoni mwa wiki wakati wa maha-
fali ya nane ya Shule ya Sekondari ya
Sechelela.

Alisema kumekuwapo na tabia ya
baadhi ya wazazi kuwaozesha watoto
wao mapema pindi wanapomaliza ki-
dato cha nne bila kujua wanakatisha
ndoto zao.

“Hapa ninazungumzia wanafunzi
wa jinisia zote mbili kwa sababu wote
hawa bado watoto wadogo. Hata kama
kuna wengine wamefikia umri wa mi-
aka 18, bado ni wadogo wanahitaji ku-

pewa msaada wa kimawazo ili kufikia
kiwango cha juu cha elimu,” alisema.

Chiwanga alibainisha kuwa wana-
pomaliza mitihani watakuwa na muda
mrefu nyumbani na washauri wa ka-
ribu kwao ni familia zao hasa wazazi,
hivyo wana jukumu la kuhakikisha wa-
nawalinda ili wasiingie kwenye miko-
no ya watu wasio sahihi.

Alishauri watakapokuwa wakisub-
iri matokeo ya kidato cha nne, waso-
meshwe mafunzo ya muda mfupi ya
ufundi ili kujiongezea ujuzi.

Aliyataja baadhi ya mafunzo hayo
kuwa ni ufundi wa aina mbalimbali,
ushonaji na mafunzo ya kompyuta.

Chiwanga pia aliwataka wahitimu
hao watakapokuwa nyumbani ku-
hakikisha wanaishi vizuri na jamii in-
ayowazunguka na kuepuka kujiingiza
kwenye vikundi vya ulevi na kihalifu.

“Hapa shuleni mlikuwa mnaishi

kwa kutunzwa vizuri, lakini huko ura-
iani mtakuwa huru, wakati mwingine
mzazi hajui uko wapi. Ukijiingiza huko
umeshapotea, hutaweza kutimiza
malengo yako ya elimu,” alisema.

Awali, akisoma risala ya wahitimu,
Omari Macheda alisema wamejiandaa
vizuri kufanya vizuri katika mitihani
yao.
Mkuu wa Shule hiyo, Grace Shilly,
alisema shule hiyo inakabiliwa na up-
ungufu wa vyumba vya madarasa na
nyumba za walimu. Alisema kwa sasa
shule ina nyumba moja huku walimu
waliopo ni 37.

Shilly alitaja changamoto nyingine
kuwa ni ubovu wa miundombinu ya
barabara ya kuingia shuleni hapo,
ukosefu wa mashine ya kutolea nakala
na kukosekana kwa huduma ya maji
shuleni hapo.

Wakulima Mpwapwa wapewa somo tabianchi

Na Peter Mkwavila, MPWAPWA

WAKULIMA wilayani Mpwapwa mkoa-
ni Dodoma wametakiwa  kuzingatia
ushauri wa kitaalamu ili kulima kilicho
chenye tija na kukabiliana na mabadiliko
ya tabianchi.

Wito huo ulitolewa jana na Ofisa Kili-
mo na Ushirika wa Halmashauri ya Wilaya
hiyo, Maria Lesharu, alipokuwa akizun-
Kata ya Kimagai wakati wa maadhimisho
ya Siku ya Mkulima yaliyoandaliwa na
Chama cha Kilimo cha Mboga na Matunda
(Taha).

Lesharu alisema ili kilimo kiwe na tija

na wapate mazao mengi lazima wazinga-
tie ushauri wa wataalamu kutokana na
ukanda wa mazao.

Aliwataka kutolima kilimo cha mazoea
kwa kulima zao moja kila msimu jambo
ambalo linasababisha wapate mavuno
kidogo huku wakiwa wamepoteza nguvu
nyingi.

“Tunapozungumzia kufikia Tanzania
ya viwanda, mkulima mdogo anahusika
moja kwa moja katika kuzalisha malighafi
zitakazotumika viwandani. Tukiendelea
kulima kwa mazoea hatutaweza kulifikia
soko,” alisema.

Ofisa huyo alisema ni muhimu wakaun-
ganisha nguvu kwa kujiunga kwenye vi-

kundi ili kufikia malengo makubwa.

Ofisa Miradi wa Taha, Elianchea
Shang’a, alisema chama hicho kinajihu-
sisha na kuendeleza kilimo cha mboga,
matunda na maua na kinalenga kumjen-
gea uwezo mkulima mdogo kuondokana
na kilimo cha mazoea na kulima kilimo
ambacho kitamsaidia kujikwamua na
umaskini.

Alisema Taha inaboresha mazingira
wezeshi ya biashara ya mazao ya matun-
da, mboga na maua kwa kutoa ushauri
na taarifa za masoko kwa wakulima wa-
dogo wa kati na wakubwa.

Naye mkulima wa matikiti maji wilay-
ani Mpwapwa, Aidan Ulaya, alisema

aliamua kulima zao hilo kwa lengo la ku-
fanya mabadiliko ya kilimo na kuachana
na kilimo cha mazoea.

Mkulima huyo serikali

aliiomba

na kuwekeza kilimo cha umwagiliaji kwa
kuwa ndich chenye tija.

Pamoja na kuchukua uamuzi huo,
alisema kuwa bado kuna na changamoto
kubwa ya masoko ya mazao.

Pia alisema changamoto kubwa inay-

kosa taarifa sahihi za masoko na kuuza
mazao yao kwa walanguzi ambao huwa-
punja wakulima.
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Wanahabari wanawake
kufundishwa kujiamini

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

SERIKALI imesema kuna haja ya
kuwapatia waandishi wa habari wa-
nawake mafunzo ya kujiamini ili ku-
waepusha na udhalilishaji wakiwa
nje na ndani ya ofisi zao.

Waziri wa Habari, Utalii na Mam-
bo ya Kale, Mahmoud Thabit Kom-
bo, aliyasema hayo jana alipokuwa
akifungua mafunzo ya siku moja ya
wanawake na vyombo ya habari.

Mafunzo hayo yaliandaliwa na

Shirika la Internews kwa kushirikiana
na Chuo cha Habari na Mawasiliano
ya Umma Zanzibar (ZJMMC).

Alisema pamoja na waandishi wa
kike kuwa na elimu kubwa na ya kuto-
sha lakini wanakosa kujiamini na ku-
ruhusu kufanyiwa udhalilishaji waki-
wa ofisini au hata nje ya ofisi katika
shughuli zao za kazi.

Aidha, alisema kuwa kupitia
mjadala huo ni vyema wakaanzisha
somo la kujiamini ili kuwajenga wa-
nahabari wanawake kujiamini na ku-
jitambua.

Pia aliwataka waandishi hao wa
habari kujikita katika uandishi wa
uchumi na jamii ili kujenga uchumi
imara na kuleta maendeleo.

Alisema kuwa katika utafiti aliou-

fanya hivi karibuni aligundua kuwa
waandishi wengi wamekuwa waki-
andika zaidi habari za siasa kuliko za
uchumi na za kijamii.

Hivyo, alisema kupitia mafunzo
hayo ni vyema wakafanya majadiliano
kuhusu kuandika habari za kiuchumi
hasa ikizingatiwa kuwa hivi sasa nchi
inataka kujengwa kwenye uelekeo wa
uchumi wa viwanda.

“Waandishi wa habari zaidi mme-
jikita katika taarifa za siasa kuliko za
uchumi na kijamii na kusahau kuwa
siasa imara hujengwa na nchi yenye
uchumi bora na jamii inayojua iliyo
na taarifa mbalimbali,” alisema.

Serikali
yaelezea
malengo
ya Mbweni

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

SERIKALI imeeleza kuwa
lengo la kujenga Chuo cha Ufundi
Mbweni ni kutoa vijana wenye
Ujuzi na mbinu zitakazowawezesha
kushiriki kikamilifu katika kazi za
uzalishaji na kukuza uchumi wa
nchi.

Akizungumza katika maha-
fali ya tano ya Taasisi ya Karume

Washiriki wa Kongamano la Wajasiriamali Wanawake Zanzibar, wakishangilia hotuba ya Mke wa Rais wa Zanzibar, Mama Mwanam-
wema Shein (hayupo pichani), wakati wa ufunguzi uliofanyika, Tunguu, Wilaya ya Kati Unguja wikiendi. PICHA: IKULU ZANZIBAR

ya Sayansi na Teknolojia Naibu
Waziri wa Habari Utalii na Mambo
ya Kale, Choum Kombo Khamis,
alisema.

Alisema kwa sasa Zanzibar inaji-
vunia kuwapo kwa wataalamu hao
wanaoongezeka siku hadi siku.

Alisema kwa sasa vijana wenye
utaalamu wa masuala mbalimbali
ya ufundi ikiwamo uhandisi wa
mitambo na gari, mafuta na gesi
wameongezeka na kufikia 1,700
kwa mwaka 2019 kutoka vijana 57
mwaka 1967 kilipoanzishwa chuo
hicho.

Vilevile aliwaomba wahitimu
watakaobahatika kuajiriwa wa-
tumie vyema ujuzi wao Katika
kujenga nchi na wale wasiopata
ajira wajiendeleze kwa kujiajiri we-
nyewe ili kupambana na umaskini.

Naye Katibu Mkuu wa Wizara
ya Elimu na Mafunzo ya Amali, DK.
Idriss Muslim Hijja, alisema serikali
imeshaidhinisha kutolewa mafunzo
ya uhandisi wa matengenezo ya
ndege na urubani kwa chuo hicho
ili kuweza kukuza soko la anga
visiwani Zanzibar.

Akisoma risala kwa niaba
ya wahitimu hao, Annuar Asaa
Hamad, aliiomba serikali kuandaa
utaratibu wa kuwapatia nafasi za
udhamini wa masomo nje ya nchi
kila mwaka ili kuongeza elimu
zaidi pamoja kuziomba baadhi ya
taasisi ikiwamo za serikali zina-
zokataa kuchukua wanafunzi kwa
ajili mafunzo ya vitendo kuacha
kuwakatalia nafasi za kujifunza.

Jumla ya wanafunzi 448
wamehitimu mafunzo katika fani
mbalimbali ikiwamo stashahada ya
uhandisi mawasiliano, habari na
biashara, maabara ya sayansi na
teknolojia.

Waziri apigia debe uzazi wa mpango

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

WAZIRI wa Afya, Hamad Rashid Mohamed, amesifia uza-
zi wa mpango kuwa ni  salama tena unamwezesha mwan-
amke kujifungua salama na kupata watoto wenye afya bora
na akili timamu.

Alisema hayo jana ofisini kwake Mnazimmoja wakati
wajumbe wa Chuo Kikuu cha Al Azhar nchini Misri,
walipoitembelea Wizara ya Afya.

Alisema amefurahishwa na ujumbe huo ambao uta-
saidia kuongeza juhudi katika jamii zenye lengo la kuha-
masisha uzazi wa mpango visiwani Zanzibar na Pemba.

Alisema ujumbe huo umeeleza mfumo wa uzazi wa
mpango ambao unaotumika nchini Misri kuwa ni utara-

tibu wa njia za Kiislamu ambao huweza kuwaweka mama
na mtoto katika hali salama.

Alifahamisha kuwa mfumo huo wanaoutumia umefani-
kiwa kwa kiasi kikubwa katika kupiga hatua ya uzazi bora
na salama hadi kuwa ni nchi ya kwanza katika uelewa wa
uzazi wa mpango.

Aidha, alisema ujumbe huo utaisaidia Zanzibar kupata
taaluma sahihi ya uzazi wa mpango kwa njia za kidini na
kisayansi kwa kuandaa muhadhara na kutoa udhamini wa
mafunzo ya muda mrefu nchini Misri kwa kuwa madaktari
na wauguzi kutoka Tanzania.

Kwa upande wake Mwakilishi wa Shirika la Umoja wa
Mataifa linaloshughulikia Idadi ya Watu Duniani (UNFPA)
Tanzania, Jackline Mahon, alisema iko haja ya kuwajali

kinamama wajawazito ili wajifungue wakiwa na afya iliyo
bora.

Aidha, alisema pamoja mama ni lazima pia kuwajali wa-
toto wao hivyo shirika limeweza kusaidia boti kwa ajili ya
uzazi salama kwa mama na mtoto visiwani.

Ujumbe kutoka Chuo Kikuu cha AL Azhar nchini Misri,
ulisema mtazamo wa uzazi wa mpango kwa njia ya Kiis-
lamu unasaidia kumweka mama na mtoto katika afya bora
na humwepusha na madhara ya uzazi yanayoweza kuji-
tokeza kwa kuzaa bila mpangilio tena papo kwa papo.

Uzazi wa mpango humwezesha mama na mtoto kuwa na
afyabora na malezi bora ambayo huongeza mapenzi na
kupelekea kukua mwili na kiakili ya mtoto huyo.
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Milioni 1.2

wanufaika
mikopo ya
mifuko

Na Happy Severine, SIMIYU

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya Waziri
Mkuu (Sera, Bunge, Kazi, Vijana, Ajira
na Watu wenye ulemavu), Jenista
Mhagama, amesema takribani wajasiri-
amali 1,237,984 wamenufaika na mikopo
ya mitaji iliyotolewa na mifuko ya fedha

katika programu za uwezeshaji wananchi.

Mhagama alisema hayo jana, wakati
wa kilele cha maonyesho ya mifuko ya
uwezeshaji wananchi kiuchumi yali-
yoandaliwa na Baraza la Uwezeshaji
Wananchi Kiuchumi kwa kushirikiana na
mifuko mbalimbali ya kifedha, ambayo
yalihitimishwa Mjini Bariadi.

Alisema tangu kuanzishwa kwa baraza
hilo, jumla Sh. bilioni 388.4 zimetolewa
na mifuko hiyo katika kuwasaidia wa-
jasiriamali na Watanzania wote kukuza
kipato na kuongeza thamani ya bidhaa
Zao.

Aliongeza ili baraza liongeza idadi ya
utoaji mikopo na mtaji kwa wananchi,
ni lazima mifuko hiyo ikapanua wigo na
kusogeza huduma zake katika wilaya
wana uhitaji.

Pia aliitaka mifuko hiyo kuendelea
kutoa mikopo kwa wananchi kwa riba
nafuu tofauti na taasisi nyingine za
fedha, huku akiwaasa wananchi wana-
okopeshwa kurejesha kwa wakati ili
Iéutoa fursa kwa wengine kupata mikopo

iyo.

“Ingawa baraza kwa kushirikiana na
mifuko hiyo ya kifedha inafanya vizuri,
lakini taasisi za kifedha ziendelee kutoa
mikopo yenye riba nafuu ili wakopaji
waweze kumudu kurejesha kwa wakati,”
alisema Mhagama.

Katibu Mtendaji wa baraza hilo, Beng'i
Issa, alieleza kuwa baraza limekuwa liki-
ratibu maonyesho ya wajasiriamali kupi-
tia mifuko ya kifedha kikanda kwa miaka
mitatu sasa ili kusaidia kuwaunganisha
na fursa na masoko yaliyopo.

Issa alisema mbali na hilo, baraza
kupitia mifuko hiyo imeweza kusaidia
wajasiriamali kukuza ueleza juu ya vig-
ez0 vya upatikanaji wa huduma za mitaji
na kuwekeza katika miradi yenye tija
ambayo itawasaidia kukuza pato lao na
la taifa.

Nao baadhi ya wajasiriamali waliowez-
eshwa na mifuko hiyo, Emanuel Paschael,
Mary Joseph na Happy Msuya waliishuk-
uru serikali na mifuko hiyo kwa kuwapa-
tia mikopo ambayo kwa sasa inawasaidia
kuendesha shughuli zao ya ujasiriamali
wenye tija.

Na Ashton Balaigwa,
MOROGORO

CHAMA Cha Mapinduzi (CCM)
Wilaya ya Kilombero mkoani Moro-
goro, kimezindua kampeni ya kurudi-
sha majimbo mawili ya uchaguzi am-
bayo yanaongozwa na Chama cha
Demokrasia na Maendeleo (Chade-
ma).

Majimbo hayo ni Kilombero na
Mlimba. Kilombero linaongozwa na
Peter Lijualikali wakati Mlimba lin-
aongozwa na Susan Kiwanga ambao
waliyachukua katika uchaguzi wa
mwaka 2015 baada ya kugawanywa
lilikuwa Jimbo la Kilombero likishikil-
iwa na CCM.

Akizindua kampeni hiyo, aliyeku-
wa Mbunge wa Viti Maalum, Mch.
Getrude Rwakatare, alisema kutoka-

HABARI KITAIFA

Kampeni yaanza CCM
Kurejesha majimbo 2

na na utekelezaji wa Ilani ya chama
hicho uliofanywa na Rais John Magu-
fuli, wananchi wamerudisha imani
na chama hicho na hakuna sababu ya
kuongozwa na wapinzani.

Rwakatare ambaye alikuwa akizun-
gumza na viongozi wa chama hicho
katika tarafa za Mgeta na Ifakara na
kuwakabidhi baiskeli 300 kama sehe-
mu ya vitendea kazi, alisema kilicho-
baki ni ushirikiano wa viongozi hao
kushawishi wananchi.

Alisema kilichosababisha CCM
kupoteza majimbo hayo ni baadhi ya
wanachama kuwa na tamaa na uchu
wa madaraka, hivyo kuwapa na-
fasi wapinzani kuwashawishi wa-
nanchi kuwapigia kura.

Alisema CCM imeona makosa hayo
na kujipanga upya ikiwamo kutoa
msaada huo ili kurahisha utendaji

kwa kuanzia katika uchaguzi wa seri-
kali za mitaa na uchaguzi mkuu mwa-
kani.

“Kila katibu kata na katibu tawi
watapata baiskeli hizi nilizotoa leo
kwa ajili ya shughuli ya chama kwen-
da hapa na pale,” alisema.

Naye Mwenyekiti wa CCM Wilaya
ya Kilombero, Clarence Dismas, alise-
ma utendaji wa serikali umerudisha
moyo kwa wananchi ikilinganishwa
na miaka ya nyuma na kusababisha
upinzani kuchukua nafasi katika
wilaya hiyo.

Mkuu wa Wilaya ya Kilombero,
James Thunyo, aliwapongeza wa-
nanchi wa wilaya hiyo kujitokeza kwa
wingi kujiandikisha katika daftari la
wapigakura na kuwataka kutofanya
makosa kuchagua viongozi wabovu.
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wamekaa chini baada ya kusimama kwa muda mrefu. PICHA: ELIZABETH FAUSTINE

‘Kangomba’ kusakwa usiku na mchana

Na Hamisi Nasiri, MTWARA

MKUU wa Mkoa wa Mtwara, Gela-
sius Byakanwa, amewataka wakuu wa
wilaya wa mkoa huo kutumia vyombo
vya ulinzi na usalama kwenye maeneo
yao kuwasaka wafanyabiashara wote
maarufu kama ‘kangomba’.

Ameagiza kukamatwa wafanyabi-
ashara hao wanaonunua korosho nje
ya mfumo rasmi wa stakabadhi mazao
ghalani kwa wakulima, na kuwafikisha
kwenye vyombo vya sheria mara moja.

Byakanwa alitoa agizo hilo alipokuwa

akizungumza na wanahabari kuhusu
zao la korosho na jinsi mkoa ulivyoji-
panga kudhibiti ununuzi holela msimu
wa 2019/2020.

Alisema wakuu wa wilaya wasisite
kutumia vyombo vya ulinzi na usalama
vilivyopo kwenye wilaya zao kufanya
msako usiku na mchana kuwasaka watu
wote wanaonunua korosho kinyume
cha sheria au utaratibu.

Byakanwa alieleza kuwa baadhi ya
‘kangomba’ wameanza kuzunguka zun-

kununua korosho kwa bei ya Sh. 1,000

kwa bakuli moja yenye ujazo wa zaidi ya
wastani wa zaidi ya kilo.

Alisema wakuu hao wa wilaya wa-
wakamata na kuwafikiasha kwenye vy-
ombo vya sheria wanunuzi hao haramu.

Alisema serikali katika msimu huu wa
korosho imejipanga madhubuti kupam-
bana na ‘kangomba’ ambao wamekuwa
na tabia ya kuwalangua wakulima.

Alisema kwa sasa ‘kangomba’ wana-
daiwa kupita kwa wakulima kununua
korosho, atakayebainika atakamatwa na

kufikishwa kwenye vyombo vya sheria.

Shaibu Bakari, mkulima wa korosho
wilayani Nanyumbu, alisema wakulima
wameshaanza kukusanya korosho ku-
toka shambani na kupeleka kwenye vy-
ama vya msingi.

Alisema wanaiomba serikali kuha-
rakisha minada ya korosho ili wakulima
waweze kuuza mapema.

Fatuma Hassan, mkulima wilayani
Masasi, alisema wanunuzi wote ambao
watanunua wahakikishe wanawalipa
wakulima kwa wakati kama utaratibu
unavyotaka.
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Wakatoliki waandamana, kisa ufisadi

KINSHASA, Congo

WAKRISTO wa Kikatoliki katika Ja-
muhuri ya Kidemokrasi ya Kongo (DRC)
wamefanya maandamano katika mae-
neo mbalimbali nchini humo kupinga
ufisadi.

Maandamano hayo ambayo yaliit-
ishwa na Kamati ya Katoliki ya Walei am-
bao waliwataka Raia wa Congo kuingia
mitaani kupinga vitendo vya ufisadi na
ukosefu wa hai za kisheria.

Walei ambao ni wakristo wa kawaida
DRC wanaaminiwa kuwa ndio waliom-
shinikiza aliyekuwa Rais wa nchi hiyo,
Joseph Kabila kuacha azma yake ya ku-
gombea muhula wa tatu madarakani.

Hii ni mara ya kwanza kwa Kamati
ya Walei kuitisha maandamano chini
ya utawala wa Rais wa sasa, Felix Tshis-
eledi.

Wakatoliki waliitisha maandamano
hayo ya amani baada ya kupotea kwa
dola milioni 15 kutoka Benki ya Taifa
ya DRC na kuwekwa katika benki ya bi-
ashara kabla ya kutoweka kabisa.

Wanasayansi

watafuta dawa

ya saratani

LONDON, Uingereza

Walei wa
Kikatoliki
pia waliwa-
tolea wito
wananchi
waliosita
kuchukua
vamuzi
unaofaa
kwa sababu
mapambano
dhidi ya
matatizo
haya ni suala
la Kitaifa.

WANASAYANSI wa Uingereza na
Marekani wameungana kutafuta
dalili za mapema za ugonjwa wa

saratani katika juhudi za kugundua

na kutibu kabla ya kujitokeza.

Wataalamu hao wanapanga ku-
zalisha saratani katika maabara ili
kubaini mwonekano wake siku ya

kwanza.

Hii ni moja ya tafiti zinazopewa
Kipaumbele na muungano huo wa
kimataifa wa wanasayansi wanao-

fanya shughuli za ugunduzi wa
mapema wa saratani.

Kufanya kazi pamoja katika mradi
huo kunamaanisha watu wanaougua

saratani watafaidika zaidi.
Kwa pamoja wanasayansi hao

wanalenga kufanya uchunguzi kama

vile wa damu, pumzi na kupima
mkojo ili kuwabaini wagonjwa

walio katika hatari zaidi, kuimarisha
mbinu ya ugunduzi wa mapema wa

saratani na kuangazia kwa jumla

dalili zisizonekana za ugonjwa huo.
Lakini wamekiri kuwa hatua hiyo
ni kama kutafuta sindano gizani na

huenda ikachukua miaka 30.

Uingereza wanakuza tishu za matiti
ya binadamu kwenye maabara na
seli za kinga za synthetic ili kuona

ikiwa wanaweza kuona mabadi-
liko ya mapema kabisa, ambayo
yanaweza kusababisha saratani.

Prof. Rob Bristow anasema ni

Licha ya kilio cha wananchi ambao
uliwataka wahusika wachukuliwe hat-
ua, Rais Tshisekedi wala mahakama ha-
wajatoa maelezo ya kutosha kwa umma
juu ya sakata hiyo.

Wakatoliki hao walieleza kuwa wa-
nakataa mtindo wa kutokomeza rushwa
uliotawala katika tawala zilizopita.

Walei wa Kikatoliki pia waliwatolea
wito wananchi waliosita kuchukua ua-
muzi unaofaa kwa sababu mapambano
dhidi ya matatizo haya ni suala la kitaifa.

Awali Gavana wa Mji wa Kinshasa,
Gentiny Ngobila, pamoja na Kamati ya
Uratibu ya Walei (CLC) walikubaliana
kusitisha maandamano hayo mjini Kin-
shasa ili kuzuwia, yasifanyika Oktoba 19
Jumamosi ambayo ni siku ya ilipofanyi-
ka operesheni Kin Bopeto.

Hata hivyo, maandamano hayo
yaliendelea katika maeneo mengine ya
nchi kama ilivyopangwa.

Akizungumza na Shirika la Utangazaji
la BBC mmoja wa viongozi wa Waka-
toliki hao, Isidore Ndaywele Nziem
alisema kuwa wanakerwa na ufisadi

A | AT Y

LONDON, Uingereza

sawa na kuwa na tishu hai inayoishi

nje ya mwili wa mgonjwa.
Wanasayansi hao wanasema,

utafiti kuhusu ugunduzi wa mapema
wa ugonjwa huo umefanywa kwa
kiwango kidogo na kwamba changa-

moto inayotokana na ukosefu wa

kufanyia majaribio matokeo ya

utafiti kwa watu wengi imerudisha
nyuma juhudi za kufikia tiba kamili.

BBC

MWANA Mfalme, Prince Harry na mkewe
wamesema kuwa hawatakubali magazeti
ya udaku ya Uingereza kuharibu maisha
hao.

Harry aliyasema hayo wakati akifanya
mahojiano na kituo cha Televisheni cha
ITV wakati wa ziara yao nchini Afrika
waliyoifanya Oktoba.

Prince Harry alilambia ITV kuwa men-
gi ya mambo ambayo yanachapishwa
katika magazeti ya udaku siyo ya kweli,
akiongeza kuwa hatokubali kuingizwa
katika hujuma iliyomuua mama yake.

uliokithiri, ukiukaji wa sheria kwa ku-
towaadhibu wahalifu na kudorora kwa
mfumo mzima wa sheria nchini humo.

Kamati ya Walei wa Kikatoliki DRC
(CLC) imevipongeza vyama vya kisiasa,
makundi ya raia, mashirika yasiyo ya
kiserikali waliopaza sauti zao kuunga
mkono maandamano hayo.

Katika taarifa yake CLC iliwataka wa-
nanchi kutojihusisha na aina yoyote ya
ghasia, kuchoma magurudumu, na ku-
weka vizuizi vya barabarani, kutotumia
lugha ya matusi, kutorusha mawe na
vitu vingine au kufanya uporaji wowote
wa mali wakati wa maandamano hayo.

Wanasema wanataka kutumia ku-
sanyiko hilo kama mfano wa kutumia
uhuru kwa uwajibikaji ili kuijenga jamii
ambayo ni bora kuishi.

Si mara ya kwanza kwa Kanisa Kato-
liki kuitisha maandamano nchini humo
kupinga kile ambacho linaona kuwa
hakifai kwa jamii ya Wakongomani.

Mwanzoni mwa mwaka jana Maasko-
fu wa Kanisa hilo nchini humo waliiti-
sha maandamano dhidi ya Rais Kabila,

Mwana wa Mfalme Harry akiwa na mke wake Meghan. PICHA: REUTERS

Prince Harry na Meghan
wayakataa magazeti ya udaku

Alisema kumbukumbu ya kifo cha Prin-
cess Diana ilikuwa bado anakikumbuka
kila siku kunavyokucha na sio kwamba
yeye mwenyewe amejawa na hofu.

Nyota wa zamani wa Televisheni ya
Marekani, Meghan Markle alisema waka-
ti rafiki zake walikuwa na furaha ya yeye
kuwa na mahusiano na Harry.

Alisema marafiki zake wa Uingereza
walimwonya kuwa asiolewe na Harry
kwa sababu magazeti ya udaku ya Uin-
gereza yatamuharibia maisha yake.

Akizungumza namna anavyoweza ku-
kabiliana na ufuatiliaji mzito wa magazeti
haya, Meghan amejibu: “Ukweli ni kuwa

kumshinikiza aondoke madarakani na
kutangaza kuwa hatawania urais katika
uchaguzi wa mwaka 2018.

Mwishoni mwa mwaka 2017 kanisa
hilo nchini DRC pia liliitisha maanda-
mano yaliyosababisha vifo vya waanda-
manaji saba baada ya makabiliano kati
ya polisi na waandamanaji.

Polisi wa kupambana na ghasia wa-
likabiliana na waumini wa kanisa hilo
waliokuwa wamemaliza ibada ya ku-
waombea waumini waliouawa na ku-
sababisha baadhi yao kujeruhiwa kwa
shasa.

Maaskofu wa Kanisa Katoliki wakati
huo walisema, hawatachoka kushini-
kiza mabadiliko nchini DRC, na kum-
shinikiza Rais Kabila ambaye alikuwa
madarakani tangu mwaka 2001.

Ufaransa inaamini kuwa maandama-
no hayo na msukumo wa walei wa Ki-
katoliki ni mojawapo ya sababu zilizom-
sukuma Rais mstaafu Kabila kusitisha
nia yake ya kugombea muhula wa tatu
madarakani. BBC

nimekuwa kwa muda mrefu nikimwam-
bia H - hivyo ndivyo ninavyomwita, hai-
toshi kuwa utanusurika katika jambo,
hiyo siyo maana ya maisha. Inatakiwa
upate mafanikio”.

Mapema mwezi huu wana wa mfalme
hao walifungua mashtaka dhidi ya gazeti
la udaku la Uingereza, The Mail on Sun-
day kwa kuingilia maisha yao ya faragha,
akidai kuwa kinyume cha sheria wali-
chapisha barua aliyomwandikia baba
yake. Kila wakati, Harry alisema namna
wanavyomfanyia Meghan hakuna tofauti
na vile magazeti hayo yalivyomfanyia
mama yake. VOA
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Wakutana kuandaa ajenda |

mkutano mawaziri SADC

Na Mwandishi Wetu, ARUSHA

MAKATIBU wakuu wa sekta na maofisa
waandamizi wa wizara zinazoshughulika
na mazingira, maliasili na utalii wame-
kutana jijini Arusha kwa ajili ya kuweka
ajenda za mkutano wa mawaziri wa sekta
husika kwa nchi za Jumuiya ya Maendeleo
Kusini mwa Afrika (SADC).

Miongoni mwa mambo yanayojadiliwa
katika kikao hicho cha awali ni mpango
mkakati wa pamoja wa kukabiliana na
ujangili kwa nchi za SADC, hoja inayopas-

wa kuungwa mkono na nchi wanachama.

Katibu Mkuu wa Wizara ya Maliasili na
Utalii, Prof. Adolf Mkenda, amesema nchi
moja ni vigumu kupambana na ujangili,
hivyo kuna haja ya nahitaji kuunganisha
nguvu kwa nchi zote ili kufanikisha juhudi
za kupambana na ujangili.

“Tunahitaji kuwa na mpango mkakati
wa kukuza utalii katika nchi za SADC, hii
ni moja kati ya ajenda muhimu zitakazo-
jadiliwa,” alisema Prof. Mkenda.

Mkurugenzi wa Idara ya Chakula, Kil-
imo na Maliasili kutoka Sekretarieti ya

SADC, Domingos Zephania Gove, alisema
wanabhitaji kutembea pamoja kama nchi
za SADC katika kuweka mikakati kwenye
masuala ya mazingira, utalii na wany-
amapori.

Gove alisema wanahitaji kuthibitisha
programu za pamoja za kukuza utalii na
kusimamia maliasili katika ukanda husika.

Katibu Mkuu Ofisi ya Makamu wa Rais
(Muungano na Mazingira), Mhandisi Jo-
seph Malongo, alisema watajadili mkakati
wa kukabiliana na mabadiliko ya tabi-
anchi kwa pamoja.

Mwenyekiti wa Chama cha Demokrasia na Maendeleo (Chadema) Taifa, Freeman Mbowe na viongozi wengine wa

jana. PICHA: MIRAJI MSALA

Maofisa Ustawi Jamii walivyookoa mil. 6.5/-

Na Renatha Msungu, DODOMA

MAOFISA Maendeleo ya Ustawi wa Jamii
nchini, wameokoa Sh. milioni 6.5 za ujenzi
wa vyumba vitatu vya maabara vya Shule
ya kushiriki ujenzi wa kumwaga jamvi.

Ujenzi huo ambao ulianza Desemba
2018, unatarajia kukamilika mwakani ili
wanafunzi waliochukua mchepuo wa say-
ansi waanze kuvitumia kwa mafunzo kwa
vitendo.

Mkurugenzi wa Maendeleo ya Jamii ka-
tika Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii,
Jinsia, Wazee na Watoto, Patrick Golwike,
alisema kazi ya maofisa na wataalamu wa
maendeleo ya jamii na sio kutoa mikopo
peke yake bali kusimamia miradi ya
maendeleo kiufanisi inayotekeelezwa na
serikali.

Aliwataka maofisa hao kutambua waji-
bu wao ili kuhakikisha miradi ya maende-
leo inafanyika kikamilifu.

“Moja ya kazi za maofisa maendeleo ni
pamoja kusimamia miradi, hivyo ni lazima
tuamshe ari kwa wananchi kushiriki katika
miradi ya maendeleo,” alisema Golwike.

Alisema wao kama Chama cha Maofisa
Maendeleo nchini (CODEPATA) kabla ya
mkutano mkuu, wameamua kushiriki iki-
wamo kutoa mifuko 120 ya saruji ambayo
imesaidia kuweka jamvi katika vyumba
hivyo na maabara.

Alisema lengo lao ni kuona kila mwa-
nanchi anatambua umuhimu wa miradi ya
maendeleo ambayo inaanzishwa na wao
wanasaidia kuiendeleza.

Akitoa taarifa ya ujenzi wa vyumba vya
maabara, Ofisa Mtendaji wa Kata ya Iyum-
bu, Vicent Leo, alisema ujenzi huo ulianza
Desemba 2018,wakiwa na lengo la kukidhi
mabhitaji ya wanafunzi katika masomo ya
sayansi.

Alisema ujenzi wa shule hiyo utasaidia
kupunguza adha ya wanafunzi kutembea
kilomita 24 kwenda Shule ya Sekondari

Kisasa kujifunza kwa vitendo.

“Tunawashukuru maofisa maendeleo
kwa kujitokeza kuchangia ujenzi wa vy-
umba vya maabara,tunaomba na wengine
wafanye hivyo,” alisema Leo.

Alisema wanaamini pamoja na nguvu
kazi ya wananchi wa eneo hilo na wadau
wanaojitokeza vyumba hivyo hadi kufikia
mwakani vitakuwa vimekamilika.

Naye Ofisa Tarafa wa Wilaya Dodoma,
Neema Nyalege ambaye aliyemwakilisha
Mkuu wa Wilaya ya Dodoma, Patrobas
Katambi, aliwapongeza maofisa maende-
leo kutokana na jitihada walioonyesha ka-
tika kuchangia maendeleo kwenye ujenzi
huo.

Alisema vyumba vya maabara katika
sekondari ni muhimu hivyo ni vema wa-
nanchi kwa kushirikiana na wadau kua-
mka kufanya shughuli za maendeleo husu-
sani za ujenzi wa vyumba hivyo ambavyo
ni muhimu kwa wanafunzi kusoma kwa
vitendo.

Waziri aeleza
mikakati ya
kuboresha
sekta kilimo

Na Mathias Canal

SERIKALI imesema inatekeleza Pro-
gramu ya Kuendeleza Sekta ya
Kilimo Awamu ya Pili (ASDP 1) am-
bayo ni utekelezaji wa Mpango wa
Uwekezaji katika Sekta ya Kilimo
nchini (TASFIP) unaolenga kukuza
kilimo kwa asilimia 6 kwa mwaka.

Imesema kwa kuzingatia hatua
hizo, Wizara ya Kilimo imekusudia
kuleta mageuzi ya kilimo kutoka
mtazamo uliopo wa kilimo cha ku-
jikimu hadi kufikia uendeshaji wa
kilimo kwa mfumo wa kibiashara.

Waziri wa Kilimo, Japhet Hasun-
ga, aliyasema hayo jana wakati
akizungumza kwenye ufunguzi wa
programu ya kuimarisha uzalishaji,
kuongeza thamani pamoja na
uzalishaji bora wa mazao ya viungo
katika Manispaa ya Moshi mkoani
Kilimanjaro.

Hasunga (pichani) aliyataja mae-
neo ambayo yanahitaji utekelezaji
wa haraka akisema la kwanza ni
utekelezaji wa azma va serikali
kuendeleza kilimo kupitia Progra-
mu ya Kuendeleza Sekta ya Kilimo
Awamu va Pili (ASDP 1) kwa kusi-
mamia thabiti nguzo ya programu
hiyo ikiwamo usimamizi endelevu
wa matumizi ya maji na ardhi.

Alisema lengo la ASDP Il ni kuleta
mageuzi katika sekta ya kilimo ili
kuongeza uzalishaji na tija, kilimo
cha kibiashara, kuongeza pato kwa
wakulima hivyo ni lazima kuwekwa
mkakati madhubuti wa utekelezaji
ili kufikia nalengo
yaliyokusudiwa.

Vilevile, alisema
serikali imeku-
sudia kuboresha
mazingira wezeshi,
uratibu, ufuatiliaji
na tathmini katika
sekta ya kilimo,
hivyo wataalamu
katika Wizara ya Kilimo wanapas-
wa kuongeza kasi ya uwajibikaji ili
kutimizi azma hiyo.

Alisema wizara itaweka mkakati
madhubuti wa kuhakikisha kuwa
bei ya mazao inaimarika huku
akisisitiza kuwa kwa ushirikiano
na Wizara ya Viwanda, Biashara na
Uwekezaji atahakikisha wakulima
wanapata masoko ya mazao yao.

Alisema kuwa Wizara ya Kilimo
imetayarisha Mkakati wa Taifa wa
miaka 10 wa Usimamizi wa Mazao
baada ya kuvunwa.

Alisema kuwa mkakati huo ume-
andaliwa ili kuendana na malengo
endelevu ya Dunia ya kutokomeza
njaa ifikapo 2030, kuhakikisha
usalama wa chakula na lishe na
kukuza kilimo endelevu kama lengo
la pili la Umoja wa Mataifa kati ya
malengo 17.

Mkakati huo utakuwa mwongozo
kwa sekta za umma na binafsi ka-
tika kukabiliana na changamoto
ya upotevu wa mazao baada ya
mavuno. Aidha, mkakati huo umez-
ingatia mabadiliko yanayoendelea
ya kitaasisi na kisera.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

NIPASHE NI JIBU LAKO

NJOO UTANGAZE NASI BIDHAA YAKO KWA BEI NAFUU SANA

Tutumie E-mail: advertise@guardian.co.tz, au piga simu: 0767 223311

MNADA WA HADHARA

Kwa idhini tuliyopewa na TUJIJENGE
TANZANIA LTD, MASETO AUCTIONEER
& DEBT COLLECTOR LTD
mnada wa hadhara nyumba za wadaiwa sugu
zilizopo Bunda, SCOLA MLINDA RUBEN
(mnada-05/11/2019), JACKSONI SANAWA
MAIGE (mnada 06/11/2019), MUSSA JIJA
ISONZO (mnada 07/11/2019). Lengo ni kufidia/

kupunguza deni la mkopo wanalodaiwa. Mnada

tutauza kwa

utafanyika Tarehe kama zilivyo mbele ya majina
na mahali dhamana zilipo. Mteja atalipa 25% siku
ya mnada, 75% atalipa ndani ya siku 14
akishindwa kulipa 25% hairudishwi. Gharama za
kubadili umiliki ni juu ya mnunuzi.

215471002

MASETO AUCTIONEER & DEBT
COLLECTOR LTD : 0744594358 BUNDA
Office: 0717065445/0767340054

KUPOTEA KWA RESULT SLIP

AGNESS T. NKIMA anatangaza kupotea

kwa result slip yenye index namba
P0798-0501 iliyotolewa na Baraza la
Mithihani la Taifa mwaka 2019 katika
shule ya Sekondari Korogwe Teachers
Collage Center.
Yeyote atakaekiona atoe taarifa kituo
chochote cha Polisi.

Polisi Taarifa: KOR/RB/6482/2019

215470402

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, UCHUKUZI NA MAWASILIANO

5.8

TANGAZO

I. Ndugu wananchi mnatangaziwa kuwa siku ya
Jumanne tarehe 22/10/2019 Kampuni ya
Mussa holdings itapitisha gari lenye vipimo
vya tofauti kutoka Moshi kuelekea Kingori.
Gari lenye namba za usajili T277ALQ.

Mtaa wa Moshi

Simu : +255 26 2324455 S.L.P 2888,

Fax: 255 26 2323233
Barua pepe : ps@mow.go.tz
Tovuti: www.mwtc.go.tz

40470 Dodoma
21/1072019.

2. Gari hilo lina vipimo vifuatavyo:-

Urefu - 9.7 g
Upana - 3.0 §
Kimo - 3.0 S
3. Njia itakayotumika ni Moshi hadi Kingori

kupitia Bomangombe —Kia gari litasafiri muda wa
mchana tu (kuanzia saa |12:00jion)

T b

radhi kwa bufi

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA

AT DODOMA

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE
NO...OF 2019

In the matter of the Estate of the late JOSEPH

ALPHONCE TARIMO
AND
In the matter of the Application for letters of
Administration by
EDITHA EMILY MARANDU AND
ERICK JOSEPH TARIMO

GENERAL CITATION

All persons claiming to have any interest in the
estate of the above named deceased are hereby
cited to come and see the proceedings if they
think fit on 23rd day of SEPTEMBER, 2019 before
the grant of probate (or letters of administration)
is made to the above named petitioner. Objections
to the grant should be filed on or before 01st day
of OCTOBER, 2019.The will of the said deceased
is deposited and open for inspection of the court.
Date: 23 Day of 9....2019.

INTHE DISTRICT LAND AND HOUSING TRIBUNAL
FOR RUNGWE
AT TUKUYU.
MISC.APPLICATION NO. 58 OF 2018
(from Misc.Application no.58/2017)
JOSEPH ANYELWISYE....ccv APPLICANT
VERSUS
FREDRICK MWAIPUNGU.......RESPONDENT

DRAWN ORDER
WHEREFORE the Applicant prays for the following order against
the respondent that;
The rulling in misc.Application no. 58/2017 be reviewed as to
costs.

This matter is coming for rulling on 14/03/2019 before Majengo
Chairman in presence of Applicant's Representative.

THISTRIBUNAL DOTH HEREBY ORDER THAT;
|. This matter is granted, the applicant will his costs in the said
misc.Application no. 58/2017
2.The respondent is condemned to pay costs of this matter.
Given Under My Hand and Seal of this Tribunal,
this 14 day of March, 2019.

215470202

KUPOTEA KWA KADI KUPOTEA KWA KADI

MOHAMED ENTERPRISES
(T) LTD anatangaza kupotea
kwa kadi tano za pikipiki aina ya
BAJA] -BOXER zenye usajili wa
namba zifuatazo MC 357 CHC,
MC 813 CFL,MC 464 CGD,MC
971 CDY,MC 665 CCY.

Yeyote atakaeziona hizi kadi
atoe taarifa kituo chcochocte
cha Polisi.

115470302

Polisi Taarifa:
DAR/CEN/RB/851013/2013

MOHAMED ENTERPRISES (T)
LTD anatangaza kupotea kwa
kadi tano za pikipiki aina ya
BAJA] -BOXER zenye usajili wa
namba zifuatazo MC 357CHC,
MC 813CFL,MC 464CGD,
MC 971CDY,MC 665CCY.

Yeyote atakaeziona hizi kadi
atoe taarifa kituo chcochocte
cha Polisi.

Polisi Taarifa:
DAR/CEN/RB/851013/2013

115470302

KUPOTEA KWA KADI

MOHAMED ENTERPRISES
(T) LTD anatangaza kupotea
kwa kadi tano za pikipiki aina ya
BAJAJ -BOXER zenye usajili wa
namba zifuatazo MC
680CFK,MC 483CFFEMC
201CGA,MC I51CGA,
MC [48CFKC.

Yeyote atakaeziona hizi kadi
atoe taarifa kituo chcochocte
cha Polisi.

115470302

Polisi Taarifa:
DAR/CEN/RB/851013/2013

Nipash

€

MWANGA WA JAMIE

Uza,

Chenye Thamani

Kubwa Kwa Kutangaza

Nasi Kwa Bei Poa

Tupigie 0767 223311

usikose Gazeti lako
la Nipashe Kila siku

Tupigie

O/767 223 311

OFISI ZA MATANGAZO

MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,
PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE CUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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LAMPARD:

GIROUD SAHIHI!"
KUKOSA FURAHA(“““\

CHELSEA

LONDON, England

OCHA wa

Chelsea,

Frank

am -

pard anajiandaa
kuzungumzia
majaliwa  ya
Olivier Giroud

ya dirisha
dogo la Janu-
ari kama

mchezaji
huyo wa \‘«

kimataifa wa

Ufaransa bado hana
furaha kwa kutopata na-
fasi nyingi zaidi za kucheza.

Huku Tammy Abraham akiwa ndio chaguo la
kwanza la Lampard kwenye safu ya ushambu-
liaji msimu huu, hiyo inamaana kwamba, Giroud
amekuwa hana nafasi ya kuanza na aliingizwa
akitokea benchi katika mechi mbili za Ligi Kuu.

Akizungumza wakati akiwa na Ufaransa kwe-
nye mechi za kimataifa wiki iliyopita, Giroud
alisema atajiandaa kuondoka klabuni hapo kama
hatapewa nafasi ya kucheza.

Lampard anaelewa mkanganyiko wa mchezaji
huyo wa zamani wa Arsenal na akikubali kwam-
ba, hatakiwi kumwangalia zaidi Abraham kwa
kuwekwa kama chaguo la kwanza.

“Nilikuwa na mazungumzo mazuri na Oli
kabla hajaondoka na mara zote nawaheshimu
wachezaji, lakini hasa kwa wachezaji ambao
wapo kwenye miaka ya mwanzoni mwa 30,”
amesema Lampard.

“Alionekana hayupo sawa wakati alipozun-
gumza na mimi na pia aliponukuliwa akiwa na
timu ya Taifa ya Ufaransa.

“Hakutakiwa kutokuwa na furaha na kukubali
kwa kutopata nafasi ya kucheza. Hivyo ndivyo
wachezaji wazuri wanavyofanya. Nafikiri kama
nilivyosema kwa Oli, atapata nafasi ya kucheza.”

B

(e

Ozil: Hata
lweje
siondoKi
Asernal

LONDON, England

nyingine.

MESUT Ozil amesisitiza kwamba, hana
mpango wa kuondoka Arsenal kwa siku
za karibuni na atabaki kwenye timu hiyo
hadi mkataba wake utakapofika tamati
hata kama Kocha Unai Emery ataendelea
kumpiga benchi.

Tangu kwenye dirisha lililopita la majira
va joto, Ozil alihusishwa na mpango wa
kuachana na timu hiyo ya Emirates kabla
va sasa kwenye kipindi hiki cha kuelekea
usajili wa dirisha la Januari, jina la nyota
huyo likitajwa tena kwamba anaweza
kuachana na Arsenal.

Kuna sababu nyingi zinazomfanya Ozil
kung'ang'ania Arsenal hata kama hachezi.

Kwanza ni ule mshahara wake wa
pauni 350,000 kwa wiki, lakini pili ni vile
alichokishuhudia ndani ya miaka kadhaa
kwenye kikosi hicho, ambapo mara zote
wale wachezaji waliokuwa wakitamba
ndani ya jezi za Arsenal walikwenda kuwa
wepesi na wa ovyo walipohamia timu

Ozil hataki limkumbe hilo, anasubiri
‘azeekezeeke' kwanza.

Mourinho: Klopp kataka
nyama, akapewa samaki

MANCHESTER, England

JOSE Mourinho amesema kwamba,
Jurgen Klopp “hakukipenda chaku-
la alichoandaliwa” wakati timu
yake ya Liverpool ilipocheza na
Manchester United, juzi Jumapili.

Mourinho alisema: “Klopp ali-
penda nyama na akapewa samaki,”
kwa hiyo hakufurahi.

Klopp alidai kwa miaka minne
aliyokuwa Liverpool, timu hiyo ya
0ld Trafford imekuwa na tabia ya
kucheza soka ya kujilinda kila wa-
napokutana.

Adam Lallana alisawazishia Liv-
erpool katika sare 1-1 dhidi ya Man-
chester United kwenye Uwanja wa

Old Trafford Jumapili pamoja na
vinara hao kuendeleza rekodi ya
kutokufungwa katika Ligi Kuu Eng-
land.

Sare hiyo inaifanya Liverpool
kuongoza ligi kwa tofauti ya pointi
sita kwa mabingwa watetezi Man-
chester City.

Klopp alidai kwa miaka minne
aliyokuwa Liverpool, timu hiyo ya
Old Trafford imekuwa na tabia ya
kucheza soka la kujilinda kila wan-
apokutana.

Klopp alisema: “Tumepata
pointi inatosha. Tangu nilipotua
England, Man United wamekuwa
wakicheza kwa mtindo huu. Kila
mmoja anajianda kwa ajili ya mch-

ezo, lakini timu moja inajipanga
kwa kazi moja tu kujilinda. Hatuja-
poteza chochote, tumepata pointi,
wacha maisha yaendelee.”

Baada ya kauli hiyo ya Klopp,
kocha wa zamani wa Man United,
Jose Mourinho aliyefundisha timu
hiyo ya Old Trafford kuanzia 2016
hadi 2018 - alimjibu kocha huyo wa
Liverpool.

Mourinho alisema: “Hakupenda
chakula alichoandaliwa. Alitaka ny-
ama, akapewa samaki.

“United iliingia uwanjani na
mbinu ya kupanga ukuta mgumu
uliokuwa na wakabaji watano,
ilikuwa ngumu kupita,” alisema
Mourinho.
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Tottenham
inampigania
Pochettino -
Alderweireld

LONDON, England

BEKI wa Tottenham, Toby Alder-
weireld amesisitiza Spurs bado
“wanampigania” kocha wao, Mauricio
Pochettino wakati klabu hiyo ikipitia
kwenye wakati mgumu kwa sasa.

Spurs walilazimishwa sare ya ku-
fungana bao 1-1 na Watford Juma-
mosi, na kukiacha kikosi hicho cha
Pochettino bila ushindi katika mechi
tatu kwenye mashindano yote.

Majaliwa ya Pochettino yamezua
maswali hapo Tottenham huku sasa
ikiwa nafasi ya saba kwenye msi-
mamo, huku pia wakiwa walifungwa
mabao 7-2 na Bayern Munich kwe-
nye Ligi ya Mabingwa Ulaya kabla ya
mapumziko ya mechi za kimataifa.

Hata hivyo, Alderweireld amesema
Spurs ipo nyuma ya Pochettino, am-
baye aliiongoza Tottenham kwenye
fainali ya Ligi ya Mabingwa Ulaya
msimu uliopita.

“Kuna timu uwanjani na unaona
sisi tukipigana,” amesema mchezaji
huyo wa kimataifa wa Ubelgiji, Al-
derweireld.

“Kila mmoja yupo nyuma ya klabu
na kocha, vinginevyo tusingeweza
kujituma na kupigana uwanjani kama
tunavyofanya.”

Alderweireld aliongeza: “Nafiriki
hatukufanya maamuzi sahihi. Na
mwisho wa siku walikuwa na mpira
mrefu ambao ukawafanya wafunge
bao. Ni vigumu, si hasi, lakini kipindi
cha pili tulibadili mchezo.

“Tulifanya mengi mazuri.
Tungeweza kufunga mabao mengi.
Tunahitaji kuimarika na kuimarika
zaidi. Ni wachezaji wale wale wa
msimu uliopita na tunatakiwa kuon-
doka kwenye hali hii.”

Tottenham itacheza na Red Star
Belgrade leo Jumanne kwenye mch-
ezo wa Ligi ya Mabingwa Ulaya.

7€

BALE,
| KUIKOSA
i GALATASARAY
UEFA LEO
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Klopp: Utd walijilinda tu

LIVERPOOL, England

JURGEN Klopp ameijia juu Manchester
United kwa sababu anaamini waliji-
andaa kwa kulinda tu kila wanapocheza
na Liverpool baada ya sare ya Jumapili
ya kufungana bao 1-1 katika Uwanja wa
0ld Trafford.

Liverpool ilifanikiwa kupata pointi
moja kuweza kuendeleza rekodi ya ku-
topoteza mchezo kwa bao la dakika za
majeruhi la kusawazisha la Adam Lal-
lana, akifuta lile la Marcus Rashford.

Bao la Rashford lililbua utata wakati
Liverpool walikuwa wakiamini kwam-
ba, Divock Origi alifanyiwa madhambi
na Victor Lindelof, lakini liliruhusiwa
baada ya mapitio ya teknolojia ya usaid-
izi wa maamuzi kwa njia ya video, VAR.

Vinara wa ligi hiyo, Liverpool wali-
kuwa na mchezo mzuri na walimaliza
wakiwa na takwimu ya umiliki wa
mpira kwa asilimia 68, ingawa walipiga
mashuti mara tatu langoni kwa wapin-
zani wao.

Bado Klopp, ambaye alisisitiza hilo
halikumsumbua, hangeweza kuisaidia
kuweza kupata ushindi kwa mfumo wa
United.

“Hainichanganyi,” alisema. “Mimi
si mtu ambaye huwa naangalia na ku-
fikiria zaidi kuhusu staili.

“Ni ukweli kwamba, wakati tunakuja
hapa, huwa wanalinda tu. Ni sawa, haku-
na shutuma, ndio ukweli.

“Wakati United inapocheza dhidi ya
Liverpool, mara zote unaweza kufikiri
timu zote zitacheza kwa staili hii.”

MODRIC

MADRID, Hispania

INEDINE Zidane amewaacha

Gareth Bale na Luka Modric

kwenye kikosi cha Real Madrid

kilichosafiri kwenda kucheza
na Galatasaray kwenye mchezo wa Ligi
ya Mabingwa Ulaya baada ya kuumia
kwenye mechi za kimataifa.

Madrid itakuwa dimbani leo Ju-
manne kwenye mchezo wa Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya dhidi ya Galatasaray.

Baada ya kufunga wakati Wales iki-
toka sare ya kufungana bao 1-1 na Croa-
tia mjini Cardiff, Bale aliondoka uwan-
jani akiwa anachechemea na baadaye
iliripotiwa kwamba aliuumia, wakati
Modric alitolewa nje baada ya kuumia
wakati akiichezea nchi yake ya Croatia.

Wawili hao wanaungana na msham-
buliaji, Mariano Diaz ambaye ameumia
kigimbi na Lucas Vazquez ambaye pia
ni majeruhi.

Los Blancos walipoteza kwenye

mchezo wao wa kwanza kwa mabao
3-0 kutoka kwa Paris Saint-Germain
na walilazimishwa sare ya kufungana
mabao 2-2 na Club Brugge pale kwe-
nye dimba la Santiago Bernabeu, na
kuwaacha wakishika mkia kwenye
kundi lao.

Mchezo wa leo Jumanne unawapa
nafasi vijana hao wa Zidane nafasi
ya ‘kufufuka’ baada ya kukumbana
na kichapo cha bao 1-0 kutoka kwa
Mallorca kwenye La Liga Jumamosi
na kocha wa Madrid, Zidane atakuwa
akitegemea kupata huduma ya Toni

Kroos, Eden Hazard na Dani Carva-

jal.

N
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GUARDIOLA: CITY HAIJAWA
TAYARIUBINGWA WA UEFA

® ® ® Watu wanasema kuhusu Ligi ya Mabingwa,
lengo hilo bado hatujawa tayari...

MANCHESTER, England

ANCHESTER City bado

haijawa tayari kushinda

taji la Ligi ya Mabingwa

Ulaya, kwa mujibu wa Ko-
cha Pep Guardiola.

City ilijibu Kipigo cha mechi
ya Ligi Kuu dhidi ya Wolves
kabla ya mapumziko ya
mechi za kimataifa kwa
kuibuka na ushindi wa
mabao 2-0 dhidi ya Crystal
Palace Jumamosi.

Mabingwa mara mbili mfululizo wa
Ligi Kuu, City wapo pointi sita nyuma
ya vinara ambao hawajapoteza hata
mechi moja kwenye ligi hiyo msimu
huu Liverpool, kuelekea mchezo wao
wa Ligi ya Mabingwa Ulaya dhidi ya
Atalanta.

Baada ya kutawala soka la England,

City ina matumaini ya taji hilo la Ul-
aya, lakini Guardiola anaamini timu
yake haijakaribia kuweza kubeba ub-
ingwa huo wa Ligi ya Mabingwa.

“Watu wanasema kuhusu Ligi ya
Mabingwa, lengo hilo. Bado hatujawa
tayari,” alisema Guardiola, ambaye
kikosi chake cha City kilipoteza katika
kila mechi ya robo fainali ya misimu

“Tulitengeneza sana, hatuku-
ruhusu bao, lakini inaweza kujizatiti.
Tumefunga sana kwa misimu miwili
iliyopita na sina hofu kuhusu hilo, la-
kini tunapaswa kuendelea, kufanyia
kazi hilo.”

Gabriel Jesus alifunga katika ushin-
di huo walioupata kwenye Uwanja wa
Selhurst Park, ambapo mshambuliaji
huyo wa Brazil bao lake hilo likiwa la
50 kwake katika kikosi cha City tangu
alipotua hapo akitokea Palmeiras
mwaka 2017.

“Yeye [Jesus] atakuwa na muda

mrefu wa kucheza na kwa akili yake
mara zote atakuwa na mafanikio. Ni
ni mwenye njaa, atakuwa mshambu-
liaji muhimu duniani na tuwenye ba-
hati kuwa naye,” Guardiola alisema.

“Gabriel mara zote alikuwa mzuri
kuanzia mwanzoni. Kwa bahati
mbaya alikuwa na majeraha mawili
makubwa. Msimu uliopita ulikuwa
mgumu kwake, baada ya Kombe la
Dunia haikuwa rahisi, lakini ni imara.

“Ni namba nane kwa Brazil. Kla-
bu ilileta mchezaji wa kushangaza,
mchanga kwa bei nzuri. Moja ya us-
ajili mzuri.

“Kushindana na Sergio [Aguero]
pengine ni kitu kigumu zaidi. Sergio
ni mkongwe, mchezaji mwenye ha-
sira ya kushangaza, lakini Gabriel ni
mpole.

“Ni mshindani, anakubali maamuzi
na kila vipindi vya mazoezi anahaka
kama mnyama, lakini ni kinda na
anaweza kujizatiti.”

WANUKIA REAL MADRID

REAL Madrid inamfuatilia winga wa Borussia
Dortmund na England, Jadon Sancho, 19, pamoja na
mshambuliaji Mnorway, Erling Braut Haaland, 19,
ambaye anaichezea Red Bull Salzburg. (EI Des-
marque, via Mail)

KOEMAN AITAKA BARCA

KOCHA wa Uholanzi, Ronald Koeman angependa
siku moja kuinoa Barcelona na ana kipengele katika
mkataba wake kinachoziruhusu klabu kumchukua
baada ya michuano ya Euro 2020, kwa mujibu
wa Mkurugenzi wa Soka wa Shirikisho la Soka
la Uholanzi, Nico-Jan Hoogma. (Fox Sports, via
Marca)

SOLSKJAER AMTAKA WERNER

KOCHA wa Manchester United, Ole Gunnar
Solskjaer anavutiwa na kumsajili mshambuliaji
wa RB Leipzig, Mjerumani Timo Werner, ambaye
hivi karibuni amekuwa akihusishwa na Liverpool.
(Express)

YAMTAKA MNIGERIA

MASHUSHUSHU wa Newcastle United wanam-
fuatilia mshambuliaji wa Lille na Nigeria, Victor
Osimhen, 20. (Chronicle)

LAMPARD AMPOZA GIROUD

KOCHA wa Chelsea, Frank Lampard amesema
anamtaka mshambuliaji Mfaransa Olivier Giroud,
ambaye hana furaha kutokana na kukosa nafasi
kikosi cha kwanza, kubaki Stamford Bridge. (Tel-

egraph)

UNITED YAMFUATA GOMES

MANCHESTER United inajiandaa kutoa ofa
mkataba mpya kwa kiungo Muingereza Angel
Gomes, 19, huku Barcelona nayo ikivutiwa naye.
(Sun)

AIFUNGUKIA EVERTON

BEKI wa Paris St-Germain, Thomas Meunier, 28,
amesema angeweza kujiunga na Everton majira
ya joto, lakini nyota huyo wa kimataifa wa Ubelgiji
aliweka kando mpango huo kutokana na klabu hiyo
kukosa nafasi ya kushiriki michuano ya Ulaya. (Het
Laatste Nieuws, via Mirror)

NKETIAH AMPA HOFU EMERY

KOCHA wa Arsenal, Unai Emery ni mwenye
hofu kuhusu mshambuliaji wa England U-21, Eddie
Nketiah kukosa muda wa kucheza Leeds United
anayoichezea kwa mkopo. Mchezaji huyo mwenye
umri wa miaka 20 bado hajaanza mechi yoyote kwa
timu hiyo ya Championship. (Mirror)

CHELSEA KWA MALINOVSKYI

CHELSEA imemwongeza kiungo wa Atalanta
na Ukraine, Ruslan Malinovskyi, 26, katika orodha
yao ya wanaotaka kuwasajili majira ya joto. (Ex-
press)

ROWETT KUINOA MILLWALL

MILLWALL imepiga hatua ya mazungumzo na
Gary Rowett ambapo itashuhudiwa kocha huyo
wa zamani wa Birmingham City, Derby County na
Stoke City, akitua kuinoa klabu hiyo. (Telegraph)
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BN WAKENYA WANG'ARA ROCK CITY
MARATHON, SERIKALI YAFUNGUKA

Kocha Polisi
alilia umakini

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

BAADA ya kupata kichapo cha mabao
5-0 kutoka kwa Zimamoto, Kocha
Msaidizi wa Polisi, Awesu Maulid,
amesema kufanya vibaya kwa timu
yake katika mchezo huo wa Ligi Kuu
Zanzibar, kumetokana na wachezaji
kutokuwa makini Kila wanapokuwa
na mpira.

Maulid aliliambia gazeti hili kuwa
pia wachezaji wake wanakosa utulivu
wanapokaribia lango la wapinzani
wao na hivyo kushindwa kufunga
mabao.

“Tatizo letu kubwa ni kukosa utu-
livu, hali hii inatufanya tunakaribisha
mashambulizi ya mara kwa mara
katika lango letu, kama wachezaji
wangekuwa wanatulia, naamini tunao
uwezo wa kushinda na kukaa kwenye
nafasi nzuri katika msimamo wa ligi,”
alisema Maulid.

Kocha huyo alisema pia safu ya
ulinzi katika kikosi chake bado
inacheza bila kuelewana na hapo
ndipo wanaporuhusu washambuliaji
kufunga kirahisi.

“Tunapata matokeo mabaya kila
tukishuka dimbani, mechi yetu ya
tano tulifungwa mabao 5-0 dhidi ya
Mlandege, lakini pia tumefungwa 5-0
dhidi ya Zimamoto, ni matokeo ma-
baya sana, lakini walimu tutajitahidi
ili kuhakikisha tunafanya vizuri kabla
yva kwenda dirisha dogo,” alisema
kocha huyo.

Aliongeza kuwa wanawaandaa
wachezaji wao kutokata tamaa na
kuendelea kujituma kwa sababu bado
ligi iko katika mzunguko wa kwanza.

Mwambusi
ageukia ubutu
wa mastraika

Na Nebart Msokwa, MBEYA

BAADA vya timu ya Mbeya City
kuchabangwa mabao 2-0 na Biashara
United kutoka mkoani Mara, Ko-

cha wa timu hiyo, Juma Mwambusi
amelalamikia safu yake ya ushambu-
liaji akidai kuwa inashindwa kutumia
nafasi zinazotengenezwa.

Akizungumza baada ya mechi hiyo
iliyozikutanisha kwa mara ya kwanza
timu hizo katika Uwanja wa Kumbu-
Biashara ilipopanda Ligi Kuu, Mwam-
busi alisema timu yake ilitengeneza
nafasi nyingi kuliko wapinzani wake.

Alisema endapo washambuliaji
wake wangekuwa makini na kuzitu-
mia vizuri nafasi zilizotengenezwa
kulikuwa na uwezekano wa kupata
ushindi wa mabao 4-2.

Mwambusi alisema pamoja na
matokeo hayo ambayo hayaku-
wafurahisha mashabiki wa timu hiyo,
hatakata tamaa kwa madai kuwa ana
uhakika wa kufanya vizuri katika
mechi zinazofuata na kurejesha
furaha hiyo.

Hata hivyo, alisema timu hiyo
inaendelea kutengenezwa kutokana
na kuwa na wachezaji wengi wapya
ambao pia ni wachanga.

Na Mwandishi Wetu

AKATI msimu wa kumi wa
mbio za Rock City Marathon
ukihitimishwa kwa kush-
irikisha mamia ya wanari-
adha kutoka ndani na nje ya nchi, serikali
imesema ipo haja ya kufanya tathmini ili
kupima mchango wa mbio za aina hiyo
katika kuinua sekta ya utalii hapa nchini
ili iweze kuwekeza nguvu zaidi katika
kuziboresha.
Akizungumza wakati wa kilele
cha mbio hizo zilizofanyika
kwenye viunga vya jengo la
Mwanza mwishoni mwa wiki,
ambapo ilishuhudiwa wanari-
adha kutoka nchini Kenya wak-
iendelea kutamba, Waziri wa
Maliasili na Utalii, Dk. Hamisi
Kigwangalla alisema wingi wa
wawashiriki kutoka ndani na
nje ya nchini ni kiashirio tosha
kuwa mbio hizo zikitumika
vizuri kutangaza utalii zita-
chochea ukuaji wa sekta hiyo
muhimu kiuchumi.
“Nimeshuhudia mamia ya washiriki
kutoka mikoa mbalimbali hapa nchini

wamekuja kushiriki mbio hizi, tayari hiyo
ni sehemu ya utalii wa ndani. Zaidi ime-
shuhudiwa ushiriki wa wenzetu kutoka
nje ya nchini ikiwamo Kenya, Rwanda na
wengine nje ya Bara la Afrika nao wame-
kuja.”

“Ili kupata mchango hasa wa mbio
kama hizi kwenye Sekta ya Utalii na uku-
aji wa uchumi naagiza ufanyike utafiti wa
kisayansi ili serikali tujue namna ya ku-
ziunga mkono ziendelee kufanya vizuri
zaidi,” aliagiza Dk. Kigwangalla ambaye
alishiriki kukimbia mbio za Km. 21.

Tangu kuanzishwa kwa mbio miaka
10 iliyopita zimekuwa zikivutia zaidi wa-
shiriki kutoka mataifa ya Kenya na Rwan-
da ambapo ilishuhudiwa mwanariadha
kutoka Kenya, Ibrahimu Too akiibuka
mshindi wa mbio za Km. 42 upande wa
wanaume baada ya kutumia muda wa
saa 2:18:34 akifuatiwa na Wakenya wen-
zake Willium Koskei na John Muthui wali-
otumia muda wa saa 2:19:06 na 2:21:30
kila mmoja.

Mtanzania pekee kwenye 10 bora wa-
naume alikuwa Hamis Athumani aliye-
fanikiwa kushika nafasi ya nne huku aki-
tumia muda wa saa 2:21:36.

Kwa upande wa wanawake katika mbio
hizo za Km. 42 ilishuhudiwa mwanariad-
ha Elilither Tamui kutoka Kenya akiibuka
mshindi baada ya kutumia muda wa saa

2:42:50 akifutiwa na Wakenya wenzake
Joan Rotich (2:46:07) na Lydia Wafula
(2:48:57) ambapo Watanzania Fabiola
John na Zainabu Hamis walifanikiwa
kushika nafasi ya sita na ya 10.

Katika mbio za Km. 21, mshindi wa
kwanza upande wa wanaume ni Bernard
Musau kutoka Kenya aliyetumia muda wa
saa O1:11:26 akifuatiwa na Ochieng Julius
kutoka Uganda aliyetumia muda wa saa
01:11:36 huku mshindi wa tatu akiwa ni
Alex Nizemana kutoka Rwanda akitumia
muda wa saa 01:12: 21.

Kwa upande wa wanawake katika mbio
hizo za Km. 21 mshindi wa kwanza hadi
wa nne wote ni kutoka Kenya ambao ni
Ester Kakuri aliyetumia muda wa saa
1:21:44 , Vane Nyaboke (1:22:13), Ronah
Nyabochoa (1:23:10) na Martha Njoroge
(1:23:17), huku mshindi wa tano ni Grace
Jackson kutoka Tanzania aliyetumia
muda wa saa 1:24:23

Akizungumzia matokeo hayo Mshauri
wa Masuala ya Ufundi wa mbio hizo, John
Bayo pamoja na kuwapongeza wanariadha
kutoka Kenya kwa kufanya vizuri alisema
Tanzania haikupata ushiriki wa wanariad-
ha wakubwa kutokana na wengi wao kush-
iriki kwenye mbio za kimataifa na hivyo
kutoa mwanya kwa wanariadha hususan
wa Kenya kuweza kutamba kwenye mbio
hizo.

i

) akitoa zawadi ya fedha taslimu kiasi cha Sh. milioni nne
kwa mshindi wa mbio za Rock City Marathon Km. 42, kwa upande wa wanawake, Elilither Tamui kutoka Kenya aliyeibu-
ka mshindi baada ya kutumia muda wa saa 2:42:50. Wengine ni pamoja na Meneja Uhusiano wa Kampuni ya Kuhifadhi
Mafuta ya TIPER, Emmanuel Kondi (kulia), ambao ni miongoni mwa wadhamini wakubwa wa mbio hizo zilizofanyika

Aussems: Tupo tayari kuivaa Azam

Na Mwandishi Wetu

TUMEIMARIKA! Hayo ni maneno ya Ko-
cha Mkuu wa mabingwa watetezi wa
Ligi Kuu Tanzania Bara, Simba, Patrick
Aussems, kuelekea mchezo wao dhidi ya
Azam FC, unaotarajiwa kuchezwa kesho
laam.

Aussems alisema kuwa kikosi chake

kimejiandaa vema kuwakabili Azam FC na
mechi za kirafiki walizocheza, zimesaidia
kuwaweka imara kuwavaa wapinzani hao.

Kocha huyo alisema kwamba wame-
jlandaa kukabiliana na ushindani katika
mchezo huo kutokana na ubora walionao
wachezaji wa Azam FC.

“Tuko tayari kwa mchezo huo, ni mche-
zo muhimu na utakaokuwa na ushindani,
Azam ni timu nzuri, tunalijua hilo,” alise-

ma kocha huyo raia wa Ubelgiji.

Kipa Beno Kakolanya, alisema kuwa
licha ya kuwafunga Azam katika mechi
ya Ngao ya Jamii, wamejipanga kupam-
bana ili kuendeleza rekodi yao ya ushindi
msimu huu.

“Ni kweli mechi iliyopita tuliwafunga,
lakini Azam si wabaya, walitupa ushindani
katika muda wote wa mchezo,” Kakolanya
aliongeza.
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Mshambuliaji wa Liverpool, Roberto Firmino, akijaribu kufunga kwa kichwa katikati ya ‘msitu” wa mabeki
wa Manchester United kwenye mechi ya Ligi Kuu England iliyopigwa katika Uwanja wa Old Trafford juzi na
kumalizika kwa sare ya bao 1-1. HABARI UK. 29

Yanga: Mbao daraja
la Pyramids Kirumba

® ® ® Zahera asema morali wa mechi hiyo ya Caf
itapatikana leo wakishuka dimbani huku akiwataka...

Na Somoe Ng'itu

AFARI ya kuwania ufalme wa Ligi
Kuu Tanzania Bara inatarajia kue-
ndelea kwa wawakilishi pekee wa
nchi waliobaki kwenye mashinda-
no ya kimataifa, Yanga kukutana na we-
nyeji wao, Mbao FC katika mechi ya ligi
hiyo itakayochezwa leo kwenye Uwanja

AKizungumza na gazeti hili
jana, Kocha Mkuu wa Yanga,
Mwinyi Zahera, alisema
wachezaji wake wako imara
na tayari kwa mchezo huo
ambao wanahitaji kupata
ushindi ili kuongeza morali
kuelekea mechi yao ya ki-
mataifa ya Kombe la Shirik-
isho Afrika dhidi ya Pyra-
mids kutoka Misri.

Zahera (pichani), kutoka Jamhuri ya

Kidemokrasia ya Congo (DRC), alisema
kila mchezaji anafahamu umuhimu wa
mechi hiyo na wamejiandaa kwenda ku-
pambana ili malengo yao ya kuondoka
na pointi tatu yaweze kutimia.

“Tumejiandaa na tumejipanga vizuri,
mechi itakuwa nzuri na itakuwa na
ushindani, wao wanaijua Yanga, na sisi
tunawajua, tutapambana ili kupata ma-
tokeo mazuri, nimewaambia kikubwa
akili zao, ziwe katika mechi hii ya kesho
(leo), na si mechi zilizopita,” alisema Za-
hera.

Alisema kikosi chake kimeka-
milika, baada ya wachezaji wote
waliokuwa kwenye timu ya Taifa
(Taifa Stars), kuungana na wen-
zao ili kujinoa kuwaka-
bili wenyeji wao.

Naye Mratibu wa |
timu hiyo, Hafidh
Saleh, alisema
hali ya hewa
ya Mwanza ni ..

-~
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nzuri na jana asubuhi kikosi chao kili-
fanya mazoezi kwenye Uwanja wa Ny-
amagana wakati jioni kilijifua kwenye
Uwanja wa CCM Kirumba.

Aliwataja wachezaji watakaokosekana
katika mchezo huo kuwa ni pamoja na
Juma Mahadhi, Issa Bigirimana, Cleofas
Sospeter na Mohammed Banka.

Yanga ambayo mechi yake ya mwisho
ilipata ushindi wa bao 1-0 dhidi ya Coast-
al Union, ina pointi nne na imecheza
michezo mitatu wakati Mbao FC yenye

pointi tano, imeshuka dimbani mara
tano.

Ligi hiyo inayotoa mwakilishi wa
Tanzania Bara katika mashindano
ya kimataifa ya Ligi ya Mabingwa
Afrika, inatarajia kuendelea

tena kesho kwa vinara,

Simba ambao pia ni
mabingwa watetezi
kuvaana na Azam FC
kwenye Uwanja wa

-

Ndayiragije
rasmi Stars?
Aachia Azam

Na Somoe Ng'itu

UONGOZI wa Azam FC umemtangaza ko-
cha wake wa zamani, Mromania Aristica
Cioaba kuwa mrithi mpya wa Mrundi
Etienne Ndayiragije, ambaye wameacha-
na naye rasmi katika klabu hiyo.

Uamuzi wa Azam FC umefikia hatua
hiyo baada ya kuona Ndayiragije anahi-
taji muda zaidi wa kukiandaa kikosi cha
timu ya Taifa (Taifa Satrs), ambayo ame-
fanikiwa kuipeleka kwenye fainali za
Kombe la Mataifa Afrika kwa Wachezaji
wa Ndani (CHAN).

Cioaba aliwasili nchini juzi na jana
alisaini mkataba mpya wa kuanza kuitu-
mikia timu hiyo ambayo kesho inatarajia
kukutana na mabingwa watetezi katika
mchezo wa Ligi Kuu Tanzania Bara
Utakaochezvva kvvenye Uwanja wa Taifa

MKkuu wa Azam FC Abdulkarlm Amin
“Popat”, alisema wanaamini uamuzi wao
utakuwa na faida kwa nchi na wanamta-
kia Ndayiragije mafanikio zaidi akiwa
na Taifa Stars. Popat alisema Azam FC
imempa mkataba wa mwaka mmoja
Mromania huyo na endapo atafanya
vizuri zaidi, wataendelea kuwa naye
kwenye klabu hiyo.

Taarifa za ndani zinaeleza kuwa,
tayari TFF ilishaanza kufanya mazun-
gumzo na Ndayiragije, pamoja na Azam
FC ambayo ndiyo ilikuwa na mkataba
na kocha huyo. Imeelezwa kuwa, tangu
kutimuliwa kwa Mnigeria Emmanuel
Amunike, TFF imeshapokea maombi
zaidi ya 200 kutoka kwa makocha mbal-
imbali duniani ambao wameonyesha nia
ya kuifundisha Taifa Stars.
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