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Ni kuhusu usalama wake atakaporejea,  atoa maagizo makali matumizi fedha 
za serikali … Uk. 2

umati wa wafuasi wa Chama cha Demokrasia na Maen-
deleo (CHADEMA), wakimlaki Mwenyekiti wa chama 
hicho Taifa, Freeman Mbowe (juu ya gari), alipowasili 
Wilaya ya Hai, mkoani Kilimanjaro jana, akielekea kiji-
jini kwao, Nshara. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Makamu wa Rais, Dk. Philip Mpango na mkewe Mama Mbonim-
paye Mpango, wakikabidhi zawadi kwa Mhashamu Askofu Method 
Kilaini, baada ya kushiriki Ibada ya shukrani ya Jubilei ya dhahabu 
ya miaka 50 ya upadre wa Askofu huyo, katika Kanisa Kuu Katoliki 
la Wilaya ya Bukoba, mkoani Kagera jana. PICHA: OMR
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HABARI KITAIFA

Na Paul Mabeja, DODOMA

RAIS Samia Suluhu Hassan amesema 
kila senti inayotolewa na serikali, 
itumike kwa kile ambacho imepangiwa 
kukifanya na si vinginevyo ili kui-
wezesha nchi kuendelea kupiga hatua 
kimaendeleo.

Mkuu huyo wa nchi alitoa agizo hilo 
jana baada ya kupiga simu moja kwa 
moja kwenye kongamano la tathmini ya 
mwaka mmoja wa uongozi wake lililo-
fanyika katika Chuo Kikuu cha Dodoma 
(UDOM).

Alisema anawapongeza walioandaa 
kongamano hilo la tathmini ya mwaka 
mmoja wa uongozi wake na kuwataka 
Watanzania kuendelea kushikamana ili 
kujiletea maendeleo.

“Nimekuwa nikiwasikiliza toka 
mlipoanza kongamano lenu. Sikutege-
mea  kama mambo yote ambayo 
mmeyataja hapa tumeweza kuyafanya 
katika kipindi hichi cha mwaka mmoja.

“Tumetoka mbali tunakokwenda ni 
mbali. Pia tutaweza kufika tu kama tuta-
shirikiana, tutashikamana. Kila mmoja 
wetu awajibike katika nafasi yake. Kila  
senti inayopatikana, hata iwe ndogo 
itumike ipasavyo ili kufikia malengo 
yetu,” alisema.

Spika wa Bunge, Dk. Tulia Ackson, 
akizungumza katika kongamano hilo, 
alisema hadi Januari, mwaka huu, Rais 
Samia ametekeleza bajeti kwa kupeleka 
fedha katika maeneo mbalimbali kwa 
asilimia 60.5 ya bajeti yote.

“Kwa kipindi cha miezi sita tu toka 
Julai 2021 hadi Januari, 2022 ameweka 
rekodi ambayo haikuwapo hapo awali 
katika utekelezaji wa bajeti kwa ku-
peleka fedha katika maeneo yote kwa 
asilimia 60.5,” alisema Dk. Tulia.

Alisema Rais ametekeleza kwa 
kishindo miradi ambayo iliachwa katika 
awamu ya tano na mtangulizi wake Dk. 
John Pombe Magufuli.

“Rais Samia katika kipindi hiki cha 
mwaka mmoja kwa lugha ya mtaani un-
aweza kusema ameupiga mwingi sana 
mama. Kazi inaendelea na mama Samia 
ameweza tena amepitiliza sekta ya afya 
imepata fedha hadi Januari, mwaka 
huu, asilimia 62.32, maji asilimia 76.51 
TAMISEMI (Tawala za Mikoa na Serikali 
za Mitaa) asilimia 39.32 na mikoa asil-
imia 56.03,” alisema.

Dk.Tulia alisema Rais Samia al-
ipoipokea nchi aliikuta katika changa-
moto kubwa ya ugonjwa wa UVIKO-19.

“Licha ya kuwa Mama Samia ali-
ichukua nchi katika kipindi cha majonzi 
baada ya kuondokewa na Rais Magufuli 
lakini alikutana na changamoto kubwa 
ya UVIKO-19 hali iliyomlazimu kutafuta 
fedha kutoka IMF trilioni 1.3 ambazo 
pia zimetusaidia kujenga madarasa 
na kuboresha miundombinu ya afya,” 
alisisitiza

Alisema kuwa watu ambao walifikiri 
kuwa kutokana na kuwa mwanamke 
asingeweza lakini hadi sasa ndani ya 
mwaka mmoja tu amefanya makubwa 
na kuondoa dhana potofu iliyojengeka 
miongoni mwa watu.

...Ataka kila 
senti itumike 
inavyopasa

Samia afunga mjadala kuhusu Lissu 
Na Thobias Mwanakatwe,  
ARUSHA

RAIS Samia Suluhu Has-
san amevunja ukimya kuhusu 
suala la usalama wa Makamu 
Mwenyekiti wa Chama cha 
Demokrasia na Maendeleo 
(CHADEMA), Tundu Lissu, 
huku akisema akirejea nchini 
ataishi kama Watanzania wen-
gine wanavyoishi.

Amesema hoja ya kiongozi 
huyo kuhakikishiwa usalama 
pindi atakaporudi, haina ma-
shiko kwa sababu kila mtu 
nchini ana usalama.

Rais Samia alitoa kauli hiyo 
juzi wakati akihojiwa na Shiri-
ka la Utangazaji la Uingereza 
(BBC) kuhusu mwaka mmoja 
wa uongozi wake tangu aingie 
madarakani baada ya kifo cha 
mtangulizi wake, Hayati Dk. 

John Magufuli. Magufuli alifari-
ki dunia Machi 17, mwaka jana. 

“Nimhakikishie usalama 
wake kwani ana wasiwasi gani? 
Kwani nani hana usalama 
ndani ya nchi? Sisi sote tumo 
humu ndani tuko salama. Akir-
udi ataishi kama Watanzania 
wengine wanavyoishi,” alisema 
Rais Samia baada ya kuulizwa 
na mtangazaji kuhusu ombi la 
Lissu kuhakikishiwa usalama 
atakaporejea nchini.

Kauli hiyo ya Rais Samia im-
emaliza mzizi wa fitina juu ya 
maombi ya mara kwa mara ya 
Lissu ambaye kwa sasa anaishi 
nchini Ubelgiji. Lissu amekuwa 
akiitaka serikali impe hakikisho 
la usalama wake atakaporejea 
nchini.

Alipoulizwa kuwa wasiwasi 
wa Lissu kurejea nchini una-
tokana na watu waliomsham-

bulia hawajapatikana na bado 
uchunguzi haujakamilika, Rais 
Samia alisema: “Uchunguzi wa 
tukio lake utakamilikaje wakati 
yeye hayupo? Inapaswa  yeye 
arudi. Yeye ndiye mhusika, 
hivyo  lazima awapo ili hao wa-
naofanya uchunguzi ashiriki-
ane nao.”

Kuhusu alipofanya mazun-
gumzo na Mwenyekiti wa 
CHADEMA, Freeman Mbowe, 
baada ya kutoka gerezani kama 
kulikuwa na suala la kuombana 
radhi kwa yaliyotokea, alisema 
hakukuwa na suala kama hilo.

Hata hivyo, alisema walicho-
zungumza ni kupiga mstari 
mwekundu matukio yaliyopita 
na kuyaweka kando na sasa 
jambo la msingi lililobaki ni ku-
jenga nchi.

“Nani kamwomba radhi 
mwenzie? Hapa hakuna kuom-

bana radhi. Tulizungumza  
kwamba tunapiga mstari 
mwekundu yaliyopita yamepi-
ta twende tukajenge nchi yetu,” 
alisema.

Kuhusu kesi ya Mbowe 
kama itakuwa imetia doa uta-
wala wake na kauli aliyowahi 
kuitoa wakati kesi ikiwa bado 
inaendelea mahakamani, Rais 
Samia alisema    haijatia doa 
lolote wala kuleta ugumu kwa 
mahakimu na majaji kwa kuwa 
uongozi wake ni wa utawala wa 
sheria.

“Haikutoa wakati mgumu 
kwa sababu kile (mahakama) 
ni chombo pekee na ni mhimili 
unaofanya kazi kwa kujitege-
mea. Kwa hiyo nitakachosema 
mimi wala hakiwaathiri wao 
chochote. Mhimili wenyewe 
umekaa umefanya kazi zao 
basi,” alisema Rais Samia.

Mbowe apokewa kishujaa nyumbani
Na Godfrey Mushi, HAI

MWENYEKITI wa Chama 
cha Demokrasia na Maende-
leo (CHADEMA), jana alipata 
mapokezi ya aina yake wilayani 
hapa ikiwa ni mara ya kwanza 
kufika baada ya kutoka gerezani 
hivi karibuni. 

Kuwasili kwa kiongozi huyo 
wa chama kikuu cha upinzani 
nchini, kulisababisha baadhi 
ya shughuli kusimama kwa saa 
kadhaa huku mamia ya watu 
wakiwa wamesimama kando ya 
barabara wakimwangalia kila 
alipopita. 

Mapokezi hayo yamemfanya 
aandike rekodi ya aina yake ki-
siasa na kuonyesha kuwa bado 
anaaminiwa na kuwa mwana-

siasa wa upinzani mwenye hai-
ba ya kupendwa. Pia ameonye-
sha mvuto wake katika harakati 
za kisiasa, bado unawavuta 
wengi kutafuta na kuiga ush-
awishi alio nao.

Kwa mapokezi ya jana, hai-
jawahi kutokea katika wilaya ya 
Hai mkoani Kilimanjaro, baada 
ya mamia ya wananchi wa Hai 
na viunga vyake, kujitokeza 
kumpokea. Mapokezi hayo yali-
yohusisha pikipiki, magari ma-
dogo, mabasi madogo aina ya 
Toyota Hiace, Noah na Toyota 
Coaster kutoka miji ya Moshi, 
Siha, Hai na Arusha, yalianza sa-
fari kwenda Uwanja wa Ndege 
wa Kimataifa wa Kilimanjaro 
(KIA) saa 3:00 asubuhi.

Mbowe wakati anaondoka 

uwanja wa ndege, msafara 
wake ulikuwa ukiongozwa na 
mbwa aliyekuwa ameshikiliwa 
na walinzi wake.

Alipofika katika makutano 
ya njiapanda ya KIA/Arusha/
Moshi, Mbowe, ambaye alikuwa 
kwenye gari la wazi, aliwapun-
gia wananchi na kuwashukuru, 
akitamka maneno haya, ‘as-
anteni kwa kunipokea tuko 
pamoja’.

Katika mapokezi hayo, shu-
ghuli mbalimbali zilisimama 
kwa muda wakati msafara wa 
Mbowe ukitoka uwanjani KIA, 
kuelekea Mamlaka ya Mji Mdo-
go wa Bomang’ombe, ambako 
wananchi walisimama kando-
kando ya barabara kumlaki, 
huku wakiwa wameshika ma-

jani ya ‘sale’ ambayo hutumiwa 
na kabila la Kichaga, kuonyesha 
amani au kuomba msamaha.

Baadaye saa 5:00 asubuhi, 
msafara wake uliondoka KIA 
na kwenda hadi mji mdogo wa 
Bomang’ombe ambako Mbowe 
alipumzika kwa muda katika 
ofisi yake ya zamani ya ubunge.

Saa 10:25 jioni, Mbowe na 
msafara wake waliondoka 
Bomang’ombe kwa msururu 
wa magari na pikipiki wakienda 
kijijini kwao Nshara, Machame 
ambako atakutana na ndugu, 
jamaa na marafiki kabla ya leo 
kwenda kutoa shukrani ny-
ingine katika Usharika wa Nsha-
ra wa Jimbo la Hai la Dayosisi ya 
Kaskazini ya Kanisa la Kiinjili la 
Kilutheri Tanzania (KKKT).

Spika wa Bunge, Dk. Tulia Ackson (kulia), akizungumza wakati wa kufungua kongamano la tathmini ya mwaka mmoja wa uongozi wa 
Rais Samia Suluhu Hassan, lililofanyika Chuo Kikuu cha Dodoma (UDOM), jijini Dodoma jana. PICHA: IBRAHIM  JOSEPH
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 Na Idda Mushi, MOROGORO

IDADI watu waliofariki dunia ka-
tika ajali iliyohusisha basi la Ahmeed 
lililokuwa likitokea Mbeya kwenda 
Tanga na lori katika eneo la Melela 
Kibaoni mkoani Morogoro,  im-
eongezeka na kufikia 23.

Juzi, Ijumaa usiku idadi ya vifo 
vya ajali hiyo iliripotiwa kuwa 22 
lakini hadi jana mchana majeruhi 
mmoja alifariki dunia hivyo kufanya 
idadi ya waliopoteza maisha kufikia 
23 huku majeruhi watatu kati ya 26 
waliolazwa wakipelekwa Hospitali 
ya Taifa Muhimbili (MNH) kwa mat-
ibabu zaidi.

Akizungumza na waandishi wa 
habari jana, Katibu wa Hospitali ya 
Rufani ya Mkoa wa Morogoro, Scho-
lastica Ndonga, alisema majeruhi 
huyo alifariki dunia wakati akipati-
wa matibabu hospitalini hapo.

Ndonga alisema awali hospitali 
hiyo ilipokea majeruhi 37 na miili 
ya watu 13 wakiwamo wanaume 
saba na wanawake sita, na baadaye 
majeruhi zaidi waliokuwa katika hali 
mbaya walifariki dunia na kufikia 
vifo vya watu 23.

Ndonga alisema majeruhi watatu 
waliopata rufani kupelekwa Muhim-
bili kwa matibabu ni wanaume 
wawili na mwanamke mmoja.

Kuhusu utambuzi wa miili na 
majeruhi, Ndonga alisema bado 
kazi hiyo inaendelea  ingawa juzi 
walikosa majina kamili ya baadhi ya 
majeruhi.

Baadhi ya majeruhi waliolazwa 
hospitalini hapo wakiwamo Mwa-
nahawa Mbarouq , Bertha Aganila 
na Halfan Mwinchuma, walisema 
dereva wa lori alikuwa amelipita 
gari lingine na dereva wa basi 
walilokuwamo alijaribu kumkwepa 
lakini dereva wa lori akawa amerudi 
ghafla na magari hayo kugongana.

Kamishna wa Mafunzo na Op-
eresheni wa Jeshi la Polisi, Lib-
eratus Sabas, aliwataka madereva 
kuchukua tahadhari wanapokuwa 
barabarani na kupongeza kituo 
cha ITV kupitia kipindi chake cha 
“Aibu Yako,” kupaza sauti kusaidia 
kukabiliana na makosa ya usalama 
barabarani.

Alisema madereva wote wawili 
waliohusika na ajali hiyo ambao 
bado hawajatambulika majina yao 
wamefariki dunia katika ajali hiyo.

Mkuu wa Mkoa wa Morogoro, 
Martine Shighela, alipongeza jitihada 
zilizochukuliwa za kuokoa majeruhi 
hususani kwa wauguzi na watoa 
huduma wa Hospitali ya Mkoa wa 
Morogoro na Jeshi la Polisi.

Aidha aliwaonya madereva 
kutumia barabara kwa uangalifu na 
kuzingatia sheria za barabarani ili 
kuepuka ajali zinazoweza kuepukika.

“Hata kwenye hii ajali, inaonekana 
madereva wote walikuwa kwenye 
mwendo mkali, pia barabara hii ina-
tumika hadi nchi za jirani hivyo ni 
vema kuwa makini wakiwa baraba-
rani, “alisisitiza Shigella. 

Balozi wa Biko Tanzania, Kajala Masanja (kushoto), akikabidhi fedha Sh. milioni 10 kwa Nuru Mikikadi (katikati), aliyeibuka mshindi wa droo 
kubwa ya Bahati Nasibu ya Biko, jijini Dar es Salaam mwishoni mwa wiki.  Kulia ni Meneja Uhusiano wa Benki ya CRDB Tawi la Premier 
Palm Beach, Flamiana Msilu. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Waliokufa 
kwa ajali 
Morogoro 
wafikia 23

Kilaini apongezwa kuhamasisha amani, upendo
Na Mwandishi Wetu 

MAKAMU wa Rais, Dk. Philip 
Mpango, amempongeza Askofu 
Msaidizi wa kanisa Katoliki 
Jimbo la Bukoba, Dk. Methodius 
Kilaini, kutokana na mchango 
wake wa kuhamasisha amani na 
upendo miongoni mwa Watan-
zania. 

Akizungumza baada ya ibada 
ya Jubilee ya Miaka 50 ya Upadri 
wa Askofu Kilaini, iliyofanyika 
katika Kanisaa Kuu la Katoliki 
mjini Bukoba, Dk. Mpango alise-
ma serikali  inatambua na kush-
ukuru kwa  mchango wa kiongo-
zi huyo wa kiroho katika Kanisa 
na kwa jamii ya Watanzania. 

Dk. Mpango alimtaja Askofu 
Kilaini kuwa ni  miongoni mwa 
waanzilishi wa Kamati ya Amani 
ya Viongozi wa Dini mwaka 1994 
ambayo imeimarisha maele-

wano miongoni mwa waumini 
wa dini na madhehebu mbalim-
bali nchini. 

Makamu wa Rais alilipongeza 
na kulishukuru Kanisa Katoliki 
kwa kuunga mkono juhudi za 
serikali kwa kutoa mchango 
mkubwa katika ustawi wa taifa 
kiroho, kiuchumi na kijamii. 

“Kanisa limefikisha huduma 
za kijamii katika maeneo mbal-
imbali nchini, yakiwemo yale 
ambayo serikali bado haijafiki-
sha huduma hususani vijijini na 
maeneo wanakoishi watu wa 
hali ya chini mijini. Kwa kufanya 
hivyo, tunalipongeza kanisa   
kwa kuendelea kuhudumia  ya-
tima na watoto wanaoishi katika 
mazingira magumu,” alisema 
Dk. Mpango aliyemwakilisha 
Rais Samia Suluhu Hassan katika 
hafla hiyo. 

Makamu wa Rais alisema seri-

kali imejielekeza katika kubore-
sha na kujenga miundombinu 
ya usafiri na usafirishaji, elimu, 
afya na maji katika mkoa wa 
Kagera  ili kuweka mazingira ma-
zuri ya kuvutia wawekezaji wa 
ndani na nje kwenye viwanda 
vya kuchakata mazao ya kilimo 
na uchimbaji wa madini kama 
mgodi wa Nikel Kabanga na 
kufungua fursa za biashara na 
ajira, hivyo kuwataka wananchi 
wa Kagera kutumia fursa hizo 
kukuza uchumi wao.

Pia aliliomba kanisa  ku-
fundisha na kulea vijana katika 
maadili mema na kuthamini 
kufanya kazi halali. Alisema ka-
tika  nyakati hizi, kuna ongezeko 
la mmomonyoko mkubwa wa 
maadili katika jamii ikiwamo 
ulevi, rushwa, uvivu, wizi na 
ufisadi, mauaji ya kutisha na 
idadi kubwa ya ndoa kuvun-

jika na kuongezeka kwa watoto 
wa mitaani. Askofu Kilaini kwa 
upande wake, aliishukuru seri-
kali kwa ushirikiano iliompatia 
kwa kipindi chote cha miaka 50 
ya utumishi wake. 

Aidha, alimpongeza Rais 
Samia kwa mwaka mmoja wa 
uongozi wake wenye mafanikio 
makubwa na kazi nzuri alioifan-
ya. Alisema katika kipindi cha 
mwaka mmoja wa uongozi wa 
Rais Samia, taifa limeongozwa 
kwa utu, amani na mshikamano 
pamoja na hatua mbalimbali za 
maendeleo kwa wananchi.

Kilaini aliwashukuru wa-
nanchi wa mkoa wa Kagera kwa 
kuwa pamoja naye wakati wote 
wa utumishi wake na kuwaom-
ba kuimarisha umoja, mshika-
mano, amani na kufanya kazi 
kwa bidii ili kuuletea maendeleo 
mkoa.

Chanzo cha vifo samaki Mto Mara chatajwa 
Na Mwandishi Wetu

KAMATI maalum iliyoundwa  
kuchunguza mabadiliko ya maji 
katika Mto Mara  na kusababi-
sha samaki kufa, imekamilisha 
kazi hiyo huku ikibainisha kuwa 
chanzo ni kinyesi cha mifugo, 
shughuli za binadamu na nguvu 
za asili.

Maji ya mto huo yalibadilika 
rangi na kuwa meusi kisha kutoa 
harufu na kusababisha idadi 
kubwa ya samaki kufa, hivyo 
kumlazimu Waziri wa Nchi Ofisi 
ya Makamu wa Rais, Muungano 

na Mazingira, Dk. Selemani Jafo, 
kuunda kamati kuchunguza 
chanzo cha vifo hivyo.

Wajumbe wa kamati hiyo ni 
Dk. Kessy F. Kilulya, Mkuu wa 
Idara ya Kemia Chuo Kikuu 
cha Dar es Salaam (UDSM), Dk. 
Charles Kasanzu kutoka Idara ya 
Jiolojia UDSM, Daniel Ndio, Mku-
rugenzi wa Udhibiti na Usimam-
izi wa Kemikali katika Mamlaka 
ya Maabara ya Mkemia Mkuu 
wa Serikali (GCLA) na Renatus 
Shinhu, Mkurugenzi wa Bonde, 
Mamlaka ya Bonde la Maji Ziwa 
Victoria.  

Wengine ni Mkurugenzi wa 

Taasisi ya Utafiti wa Uvuvi (TAFI-
RI) Kituo cha Mwanza, Baraka 
Sekadende, Dk. Neduvoto Mol-
lel kutoka Mamlaka ya Afya ya 
Mimea na Usimamizi wa Viatilifu 
(TPHPA), Ofisa kutoka Ofisi ya 
Rais Ikulu, 

Yusuf Kuwaya kutoka Ofisi 
ya Mkuu wa Mkoa wa Mara na 
Faraja Ngelageza, Mkurugenzi 
Msaidizi Bioanuai, kutoka Ofisi 
ya Makamu wa Rais. 

Akitoa matokeo ya uchun-
guzi mjini Musoma, Mwenyekiti 
wa Kamati,  Profesa Samuel 
Manyele, alisema hali hiyo ime-
tokana na kuwapo kwa kiwango 

kikubwa cha kinyesi cha mifugo 
pamoja na uozo wa mimea ndani 
ya mto hasa mimea vamizi kama 
vile magugu maji na matete. 
Prof. Manyele alisema hali hiyo 
ilisababisha kupungua kwa kiasi 
kikubwa kiwango cha oksijeni 
ndani ya mto, hivyo maji kubadi-
lika rangi na kuwa na harufu 
mbaya, huku samaki wakikosa 
chakula na hatimaye kufa. 

Hata hivyo, alikanusha picha 
zilizosambaa kwenye mitandao 
ya kijamii zilizokuwa zikionye-
sha samaki wakiwa wamekufa 
kwa wingi, akisema si kutoka 
Mto Mara. 
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Dereva 
jela miaka 
minne wizi 
mafuta

Na Francis  Godwin, IRINGA 

MAHAKAMA ya  Hakimu 
Mkazi  Wilaya ya Iringa, 
imemhukumu kifungo cha 
miaka minne  jela na kulipa 
faini ya Sh. milioni 16  
aliyekuwa   dereva wa  lori 
la mafuta  la kampuni ya 
Panone, Faid Manis, baada ya  
kupatikana na hatia katika 
kesi ya jinai  iliyokuwa  ikim-
kabili  yeye na  wenzake sita.

Akisoma  hukumu  hiyo 
juzi, Hakimu Mkazi Mwan-
damizi Emmy Nsangalufu,  
alisema  mahakama   baada 
ya  kusikiliza  ushahidi  uli-
otolewa mahakamani  hapo 
pasipo  shaka,  imejiridhisha  
na  kuwatia hatiani dereva  
huyo  na  wenzake   wa-
tano   kwa  kosa la  wizi  wa  
kuaminika.

Washtakiwa  waliofikishwa 
mahakamani  hapo pamoja 
na  Manis ni  Abbas  Finde  
maarufu kwa  jina la Mchina, 
Frank Manjir, Gerald  Mlelwa, 
Adam Mnzava, Leonard 
Mwambela na Gaspar 
Shirima.

Alisema  washtakiwa hao  
walifikishwa mahakamani  
hapo kwa mashtaka  matatu  
ya kula  njama, shtaka la 
kwanza likihusisha  wote  
saba, la  pili  ambalo lilimhu-
su  dereva  pekee ni wizi  wa  
kuaminika  wakati  kosa la  
tatu  lililowahusu  washtak-
iwa namba mbili na saba ni  
wizi  wa  vitu  vya  kwenye  
gari zikiwemo  lita 7,200 za  
mafuta .

Hakimu alisema kutokana 
na  ushahidi  uliowasilishwa, 
mahakama  imemtia hatiani  
na  kumfunga  jela  miaka 
miwili  Manis kwa kosa  la  
kwanza la kula njama  na  
miaka miwili kwa kosa la  pili 
la wizi  wa kuaminika. 

Sambamba na kifungo 
hicho, Hakimu Nsangalufu 
aliamuru dereva huyo kulipa 
fidia ya Sh. 16,050,000.

Wakati Manis akihuku-
miwa kifungo na kulipa faini, 
washtakiwa namba 2, 4 ,6 
na  7 walikutwa na  hatia 
ya  kosa la  kuiba  vitu  vya  
kwenye  gari na kila mmoja 
kuhukumiwa kifungo cha 
miaka  miwili  na kulipa fidia 
ya  Sh. 16,050,000 kutokana 
na wizi wa  lita 7,200 za 
mafuta.

Hata   hivyo, mahakama  
hiyo  ilijiridhisha pasipo  
shaka   yoyote   na  ku-
waachia  huru   washtakiwa  
namba mbili na namba tano 
ambao ni Frank Manjir na 
Adam  Mnzava.

Waziri wa Afya, 
Ummy Mwalimu 
(katikati), akizindua 
chanzo cha hewa 
tiba ‘Oxygen Gener-
ating Plant’ chenye 
thamani ya Dola za 
Kimarekani 300,000 
kitakachokuwa na 
uwezo wa kuzalisha 
mitungi ya oksijeni 
200 hadi 250 kwa 
siku, kilichojengwa 
kwa ufadhili wa 
Taasisi ya Korea 
Foundation for 
International Health 
Care (KOFIH), 
katika Hospitali ya 
Taifa Muhimbili-
Mloganzila, mkoani 
Dar es Salaam juzi. 
Kushoto ni Balozi 
wa Korea Kusini 
hapa nchini, Kim 
Sun Pyo na Mkuru-
genzi Mtendaji wa 
hospitali hiyo, Prof. 
Lawrence Museru. 
PICHA: CHRISTINA 
MWAKAKANGALE

RC aunga mkono uamuzi wa DC
kuhamishwa stendi ya magari
Na Happy Severine, SIMIYU

MKUU wa Mkoa wa Simiyu, 
David Kafulila, ameunga mkono 
uamuzi wa kuhamisha magari 
madogo ya abiria, maarufu kama 
Mchomoko, kutoka Stendi Kuu ya 
Mabasi ya Bariadi kwenda eneo la 
Soko Kuu.  

Mwishoni mwa wiki iliyo-
pita, Baraza la Madiwani la Hal-
mashauri ya Mji wa Bariadi lilip-
inga uamuzi wa Mkuu wa Wilaya 
ya Bariadi, Lupakisyo Kapange, la 
kuondolewa kwa daladala hizo, 
wakieleza ni wa kisiasa.

Katika kikao chao, madiwani 
hao walilalamikia uamuzi huo 
kwa madai kuwa umesababisha 

mapato ya halmashauri kushuka 
na ulifanywa na bila wao kush-
irikishwa. Akipigilia msumari 
kuhusu sakata hilo, Kafulila alise-
ma serikali haikujenga stendi 
hiyo kwa ajili ya kuleta usumbufu 
kwa wananchi bali kwa ajili ya ku-
saidia wananchi wake.

Kafulila alisema kuwa msingi 
wa maamuzi yaliyofanywa ku-
hamisha magari hayo ni kupun-
guza usumbufu kwa wananchi.

“Uamuzi wa kuondoa magari 
madogo ulishafanyika na uta-
baki kuwa hivyo hivyo. Jambo la 
msingi kwa uamuzi huo ni ku-
punguza bughudha au usumbufu 
kwa wananchi. “Serikali ilijenga 
stendi hiyo kwa ajili ya kusaidia 

wananchi na msingi wa kuwapo 
kwa stendi hiyo ni wananchi wa-
tumie kwa mapenzi na si shuruti 
na hiyo ni azma ya serikali  kuleta 
maendeleo kwa watu,” alisema 
Kafulila.

Alisema suala la kupungua ma-
pato watakaa na kuangalia nam-
na bora ya stendi kuendelea ku-
fanya vizuri ili kuweza kuongeza 
mapato ya halmashuari.

“Kwa kweli hatuwezi kukusan-
ya mapato kwa ajili ya kusumbua 
watu, suala la mapato tutakaa 
tuangalie njia bora ya kuweza 
kuifanya stendi hiyo ifanye vizuri 
zaidi ya hapa,” alisema Kafulila.

Akizungumzia mafaniko ya 
Mkoa wa Simiyu kipindi cha 

mwaka mmoja wa Rais Samia 
Suluhu Hassan madarakani, 
alisema miradi yote ya maende-
leo ambayo serikali imeleta fedha 
zake inaendelea kutekelezwa na 
itakamilika ndani ya muda uli-
opangwa. Kafulila alisema katika 
sekta ya maji, miradi yote 32 in-
ayotekelezwa ndani ya mkoa huo 
pindi itakapokamilika itawezesha 
hali ya upatikanaji wa maji kwa 
kiwango cha asilimia 90 mjini na 
vijijini.

Kuhusu barabara, Kafulila 
alisema Mkoa wa Simiyu umetia 
saini mikataba 58 yenye thamani 
ya Sh. bilioni 11 kwa ajili ya ujenzi 
na ukarabati wa miundombinu 
ya barabara za vijijini na mjini.

Mloganzila kuanzisha benki ya maziwa
Na Christina Mwakangale

HOSPITALI ya Taifa Muhimbili- 
Mloganzila, inatarajia kuanzisha 
huduma ya benki ya maziwa ya 
binadamu, yatakayohifadhiwa 
kwa ajili ya watoto waliozaliwa 
ambao mama zao wapo mahututi 
au kufariki.

Imesema hatua hiyo inatokana 
na majibu ya utafiti uliofanyika 
na kubaini kwamba inawezekana 
kuwa na benki hiyo.

Katika utafiti huo, asilimia 93 
ya kinamama waliohojiwa ili ku-
jitolea maziwa yao kwa watoto 
wasiokuwa wao, wameonyesha 
utayari wa kufanya hivyo.

Naibu Mkurugenzi Mtendaji 
MNH, Dk. Julieth Magandi alitoa 
taarifa hiyo juzi mbele ya Waziri 
wa Afya, Ummy Mwalimu, baada 
ya kuzindua mtambo wa ku-
zalisha hewa tiba pamoja na hu-
duma iliyoboreshwa ya Watoto 

Wachanga Mahututi (NICU).
Alisema mtambo huo ambao 

umegharimu Dola za Marekani 
300,000, umeanza uzalishaji 
mwaka huu.

Dk. Magandi alisema mtambo 
huo pia una tangi la lita 4,000 
lililojengwa na Taasisi kutoka 
Korea iitwayo Korea Foundation 
for International Health Care 
(KOFIH).

Daktari Bingwa wa Magonjwa 
ya Watoto MNH-Mloganzila, Dk. 
Mwanaidi Amir, alisema benki 
hiyo inatokana na asilimia 60 ya 
wajawazito wanaojifungua hos-
pitalini hapo kujifungua watoto 
njiti, huku baadhi ya mama zao 
wakiwa mahututi.

“Tuliona ni vizuri huduma hii 
iwepo ili mtoto apate ukuaji wa 
haraka tangu anapozaliwa kwa 
sababu maziwa ya mama baada 
ya kujifungua huwa na viru-
tubisho vingi.

“Tutaangalia kinamama am-
bao wana maziwa mengi, ni 
kama mtu anavyochangia damu 
na utaratibu ni uleule, kupima 
magonjwa na kisha watachangia. 
Benki ya maziwa ambayo itaanza 
Agosti, siku ya unyonyeshaji du-
niani iwapo kila kitu kitakwenda 
sawa,” alisema.

UZALISHAJI GESI
Alisema MNH-Mloganzila 

itaanza kuzalisha mitungi ya gesi 
200 kwa siku na kuokoa Sh. mil. 
33 kwa mwezi, zilizotumika ku-
nunua huduma hiyo kutoka kwa 
watu binafsi.

“Gharama ya kununua gesi kwa 
siku ilifikia mitungi 200 hadi 300, 
ambayo mmoja uliuzwa kati ya 
Sh. 20,000 na mkubwa ukiuzwa 
kwa Sh. 40,000. Mtaona namna 
serikali ilivyotumia fedha nyingi 
kwa ajili ya huduma hii muhimu 
kwa wagonjwa,” alisema.

Kadhalika, Ummy alibainisha 
kukua kwa MNH-Mloganzila, sasa 
ni wakati wa kuanza kujitegema 
kutoka chini ya usimamizi wa 
MNH tangu mwaka 2017, ilipoka-
milika ujenzi wake.

“Mloganzila ilikuwa inasi-
mamiwa na Bodi ya Hospitali ya 
Taifa Muhimbili, sasa itaanza ku-
jisimamia kuanzia Julai, mwaka 
huu, kwa sababu kwa kipindi cha 
miaka mitano imefanya mambo 
mazuri,” alisema.

Mbali na uzinduzi wa mtambo 
huo, Ummy pia alizindua jengo la 
huduma ya mama na mtoto lililo-
boreshwa, ikiwamo wodi ya wa-
toto wachanga mahututi (NICU) 
walio chini ya siku 28, ambayo 
itahudumia watoto 60.

Balozi wa Korea Kusini nchini, 
Kim Sun Pyo alisema nchi yake 
itaendelea kushirikiana na Tan-
zania katika huduma mbalimbali 
za maendeleo ikiwamo za afya.
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KWA kawaida, maadili mema ni seti 
yenye mambo yanayomwelekeza mtu 
katika jamii kutenda  jinsi ambavyo in-
amjenga yeye mwenyewe na jamii kwa 
ujumla bila kusababisha migongano.

Hiyo inatokana na ukweli kwamba, 
maadili mema kwenye jamii ni msingi 
mzuri ambao kwa namna moja au ny-
ingine humfanya mtu kuwa mwema na 
huwa yanafanana kutoka jamii moja 
kwenda nyingine.

Kutokana na hilo, binadamu tangu 
zamani wametoa miongozo maalumu 
ya maadili kulingana na dini, utama-
duni, falsafa na kadhalika, kwa lengo la 
kuepusha mmomonyoko wa maadili 
ndani ya jamii.

Mmomonyoko wa maadili unataf-
siriwa kuwa hali ya kukiukwa maadili 
ya jamii fulani, na inawezekana ukasa-
babisha kuwapo kwa vitendo ambavyo 
vinahatarisha maisha ya baadhi ya watu.

Hata katikati ya wiki hii, Rais Samia 
Suluhu Hassan amegusia tatizo la uka-
tili wa kijinsia kwa wanawake na watoto 
kuwa ni kubwa nchini, na kwamba chan-
zo  chake ni kuporomoko kwa maadili 
katika jamii.

Ni wakati akizungumza na watu we-
nye ulemavu Ikulu ya Chamwino, jijini 
Dodoma, anaonyesha kukerwa na jinsi 
ambavyo ndani ya jamii kuna mmomo-
nyoko wa maadili unaosababisha viten-
do vya ukatili wa kijinsia.

Kutokana na hali hiyo, Rais anawataka 
wazazi na walezi kupaza sauti na kufi-
chua wanaofanya vitendo hivyo ili hatua 
za kisheria zichukuliwe kwa wale wa-
naojihusisha na kumomonyoa maadili.

Anabainisha kuwa tatizo linaanzia 
ndani ya familia na kuwataka watimize 
wajibu wao wa kusimamia maadili 
mema na kwamba tatizo hilo likifika 
ngazi ya taifa litakuwa limefanyiwa kazi 
kwa kiasi kikubwa na kupungua.

“Tatizo la ukatili wa kijinsia ni kubwa 
sana ndani ya nchi yetu na nilikuwa 
naongea na viongozi wa dini hapa kuna 
maporomoko ya maadili kwamba watu 
wameishiwa maadili, lakini kubwa ni 
kutomtambua Mungu. Rais anaendelea; 
“Kama unamtambua Mungu na unam-
jua Mungu unajua ndiyo aliyekuten-

Jamii ichukue hatua, mmomonyoko 
wa maadili  umejificha huku

 Muungwana Lazima Nilonge

Na Sabato 
Kasika
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KATIKA kipindi kisichozidi wiki moja, zimetokea ajali tatu za 
barabarani na kusababisha vifo vya watu 31 na wengine 98 ku-
jeruhiwa. Ajali hizo zinahusu mabasi makubwa mawili ya abiria 
na madogo mawili aina ya Toyota Coaster na Toyota Hiace.

Katika ajali ya kwanza iliyotokea Machi 14, mwaka huu, ka-
tika eneo la Senjele mkoani Songwe, basi la Kilimanjaro Express 
lilipata ajali na kuungua vibaya huku watu wanne wakipoteza 
maisha na wengine 35 kujeruhiwa. Ajali hiyo ilifuatiwa na ile ya 
Coaster na Hiace katika kijiji cha Sindeni, Handeni mkoani Tan-
ga ambayo ilisababisha watu wanne kufa papo hapo na wengine 
37 kujeruhiwa.

Wakati tafakuri juu ya ajali hizo haijapotea katika fikra za 
watu, juzi ilitokea ajali ya basi la Ahmeed lililokuwa likitokea 
Mbeya kwenda Tanga baada ya kugongana na lori katika eneo 
la Melela Kibaoni mkoani Morogoro. Ajali hiyo ambayo chanzo 
chake ni lori lililokuwa likijaribu kulipita gari lingine, ilisababi-
sha watu 23 kufariki dunia. 

Kutokea kwa ajali hizo tatu ndani ya muda mfupi, kumeibua 
hisia tofauti miongoni mwa Watanzania ikiwamo udhibiti dhidi 
ya madereva wanaofanya makosa na utekelezaji wa sheria za 
usalama barabarani.

Ni ukweli usiopingika kwamba Jeshi la Polisi kupitia Kikosi 
cha Usalama barabarani linafanya kazi yake vizuri kuhakiki-
sha wanaokiuka sheria wanachukuliwa hatua licha ya kwamba 
wako askari wachache wanaoendekeza rushwa ndogo ndogo 
kutoka kwa madereva wanaovunja sheria.

Hatua hiyo inathibitishwa na kile kilichofanywa na kikosi hi-
cho baada ya kutokea kwa ajili ya basi la Kilimanjaro Express 
kwa mamlaka husika kumfutia leseni dereva aliyesababisha 
maafa hayo.

Kutokana na kuibuka kwa ajali hizo ambazo zimegharimu 
nguvu kazi ya taifa, ni vyema sasa hatua madhubuti zikachuku-
liwa kwa sababu mwenendo wa baadhi ya madereva wa mabasi 
ya mikoani katika utendaji kazi wao ni wa kutia shaka. 

Tunasema hivyo kwa sababu katika safari kati ya Mbeya 
na Dar es Salaam, Arusha- Moshi hadi Dar es Salaam na ile ya 
mikoa ya kanda ya Ziwa na Kanda ya Magharibi kupitia Dodoma 
hadi Dar es Salaam, kumekuwa na uendeshaji wa mwendokasi 
hali ambayo inaweza kusababisha ajali na kugharimu maisha ya 
watu. 

Katika njia ya Dar hadi Mbeya kwa mfano, baadhi ya mabasi 
yamekuwa yakikimbia tofauti na miezi kadhaa iliyopita huku 
kukiwapo madai kwamba baadhi yameondoa vidhibiti mwendo 
vilivyowekwa. Baadhi ya madereva pia wamekuwa wakizidi-
sha mwendokasi huku askari wa usalama barabarani wakiwasi-
mamisha na ‘kumalizana’ nao kwa kuwashika mikono askari. 

Licha ya kutokuchukuliwa hatua baadhi ya madereva, kume-
kuwa na msemo kwamba baadhi ya kampuni za mabasi yanay-
ofanya safari katika maeneo mbalimbali, yamenunua njia, hivyo 
hayawezi kuchukuliwa hatua! 

Ajali tatu zilizotokea ndani ya wiki moja, ziziamshe kutoka 
usingizini mamlaka zinazosimamia sekta ya uchukuzi na ku-
chukua hatua stahiki dhidi ya wale wanaovunja na kikuika she-
ria za usalama barabarani. 

Kama wahenga wasemavyo ukicheka na nyani, mwisho uta-
vuna mabua, ni wakati mwafaka sasa kwa kikosi cha usalama 
barabarani na Mamlaka ya Udhibiti wa Usafiri Ardhini (LATRA) 
kuamka na kuwashughulikia wahusika ambao wanasababisha 
ajali na kugharimu maisha ya watu. 

Kwa kufanya hivyo, ajali zinazotokana na makosa ya madere-
va pamoja na uzembe zinaweza kudhibitiwa. 

Tanzania bila ajali inawezekana. 

Hatua kali zichukuliwe 
kudhibiti wimbi la ajali

geneza wewe amemtengeneza huyu 
huwezi kwenda na kufanya ukatili 
dhidi yake awe mzima au mwenye ul-
emavu,” Rais Samia anasema.

Kimsingi ni kwamba, malezi am-
bayo matokeo yake ni mtoto kuwa na 
madili mema, ni jukumu la kwanza la 
wazazi, ambalo hana budi kulitimiza 
kwa kushirikiana na jamii na tena kwa 
ustahimilivu mkubwa.

Bila malezi mema kwa watoto, 
ambao wanapitia hatua mbalimbali 
ukiwamo ujana ambao ni kipindi cha 
mabadiliko ya haraka katika mfumo 
mzima wa maisha, wanaweza kujikuta 
wasiwe na maadili mema kama waki-
achwa.

Hivyo ingekuwa ni vyema kama kila 
mmoja wetu atakuwa makini katika 
malezi, kutokana na ukweli kwamba 
watu wanaishi katika mchanganyiko 
wakiwamo wasiojali hali ambayo ina-
sababisha mmomonyoko wa maadili.

Umefika wakati sasa jamii kubadi-
lika na kuzingatia kile ambacho Rais 
Samia ameagiza cha kurejea kwenye 
malezi yanayozingatia maadili mema 
ili kusiwepo mmomonyoko wa maadi-
li unaochangia ukatili wa kijinsia.

Kutokana na mabadiliko makubwa 
kwenye nyanja  mbalimbali ikiwamo 
ya elimu, afya, uchumi, mawasiliano, 
umbali kati ya wazazi na watoto una-
sababisha wakose malezi mema.

Ninaamini kwamba, ili watoto 
waweze kukomaa kiutu, wanahitaji 
kusaidiwa na wazazi na jamii ijitam-
bue na kujifahamu ili kuwa wema 
kwani utu ndio msingi ambao juu yake 
unajenga maadili mema.

Kwa mantiki hiyo, wazazi, walezi 
na jamii kwa ujumla, ni vyema wasi-
fumbie macho ukatili wa kijinsia am-
bao chimbuko lake ni mmomonyoko 
wa maadili, badala yake kila mmoja 
afanye sehemu yake kusimamia 
maadili mema.

Wazazi na walezi kukaa kimya bila 
kusimamia malezi mema ya watoto 
wao, inaweza kuwa sawa na kuhala-
lisha mmomonyoko wa madili, kuna 
haja ya kutafakari na kuchukua hatua 
sahihi ili kuwa na taifa bora la baadaye.

“Kama un-
amtambua 
Mungu na 
unamjua 
Mungu 
unajua 
ndiyo ali-
yekuten-
geneza 
wewe am-
emtengen-
eza huyu 
huwezi 
kwenda 
na ku-
fanya uka-
tili dhidi 
yake awe 
mzima au 
mwenye 
ulemavu,” 
Rais Samia 
anasema.
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 KWA MASLAHI YA TAIFA

Chifu Hangaya madonda 
yanauma kwa mbaaali!

 MADONGO YA MGAGAGIGIKOKO 

Na Joseph 
Kulangwa

KOSA KUBWA NISHATI KUTOKUWA KIPAUMBELE

Na Pascal 
Mayalla

K
AMA kawaida, safu ya 
Kwa Maslahi ya Taifa, 
inaangazia mada anu-
wai kuhusu taifa letu la 

Tanzania, ikijikita kwenye mada 
za kisiasa, kiuchumi na kijamii. 

Kwa muda muda mrefu, safu 
hii imekuwa ikitokea kwenye 
makala magazetini na mitandao 
ya kijamii pekee. Kuanzia wiki 
hii, makala hizi pia zitaanza 
kuonekana kwenye luninga zetu 
katika kipindi cha TV kiitwacho 
“Kwa Maslahi ya Taifa”. Kwa  
kuanzia, kitaanza kuonekana 
TBC na ITV na mambo yakienda 
vizuri, kitarushwa Star TV, Chan-
nel Ten na Azam TV, kwa lengo 
lile lile la kulisaidia taifa letu.

  Si wengi wanafahamu kuwa 
ukiondoa uhai tuliopatiwa na 
Mwenyezi Mungu, hewa tuyay-
ovuta na maji, kitu muhimu 
kuliko kitu kingine chochote 

ni nishati. Bila hewa, maji na ni-
shati ya jua, hakuna mmea wow-
ote unaoweza kuota, hivyo dunia 
inaweza kuangamizwa kwa baa la 
njaa.  Mimi ni mmoja wa waumini 
wa falsafa ya maendeleo ya Mwal-
imu Nyerere, aliyoiandika kwenye 
kitabu chake cha “Binadamu na 
Maendeleo”   kuwa ili tuendelee, 
tunahitaji watu, ardhi, siasa safi na 
uongozi bora na kusisitiza kwamba 
“fedha si msingi bali ni matokeo tu. 
Tanzania, toka ile tunapata uhuru 
miaka ya 1960, vitu hivyo vyote 
vinne tunavyo. Sasa swali ni je, tu-
nakwama wapi?

Japo mimi si mchumi, kwa 
maoni yangu, Tanzania tunak-
wama kwenye kupanga vipaum-
bele vyetu. Kwa muda mrefu, nchi 
wafadhili, mashirika ya kimataifa 
yanayotufadhili na yale ya mis-
aada ya kimataifa, ndiyo yanatu-
pangia vipaumbele vyetu ili kuwa 
katika nafasi ya kupata misaada 
ya kimaendeleo na mikopo yenye 
masharti. 

Kwa vile sisi watu wa habari, 
si wachumi lakini kazi yetu ni 
kusikiliza tu wachumi na wakubwa 
wakipanga, hivyo kazi yetu ni kuri-
poti na kuandika kilichosemwa na 
wakubwa hawa, hivyo kujikuta, 
hatulisaidii taifa. Naamini kabisa 
kwa dhati ya moyo wangu kuwa 
Rais Samia ana nia thabiti ya kuli-
saidia taifa lakini ili afanikiwe ni 
lazima asaidiwe kuelezwa ukweli 
maeneo yenye udhaifu na yaliyo-
tukwamisha ambayo ni eneo la 
upangaji vipaumbele vyetu. Moja 
ya maeneo hayo ni eneo nishati. 

Kiukweli kabisa, licha ya Tanza-
nia kugundua gesi asilia, kuwa na 
maporomoko ya Mto Rufiji, tuna 

jua la kutosha kuzalisha nishati ya 
jua (solar energy). Pia tuna upepo 
wa kutosha kufunga umeme uto-
kanao na upepo (windmills) na 
chini ya ardhi tuna ‘geothermal’ ya 
kutosha kuzalisha umeme. Mpaka 
sasa ni nchi kubwa yenye watu mil-
ioni 60, lakini umeme wetu ni Meg-
awati 1,600 tu. Tunapaswa kuruka 
badala ya kukimbia kuhakikisha 
tunapata nishati ya kutosha kwa 
maendeleo ya kiuchuni na kijamii. 

.Japo tuna wataalamu na wataa-
muna, wachumi waliobobea, wa-
naopanga vipaumbele vyetu, kiuk-
weli kwenye baadhi ya vipaumbele, 
wanazidi tu kumuingiza chaka 
Mama Samia.  Namshauri Mama 
aendelee kuwasikiliza wataalamu 
wake wa uchumi, lakini pia asipu-
uze sauti zetu sisi kina yakhe. 
Kuna vitu tunaona tunakwenda 
ndivyo sivyo kwani tunashauri 
lakini tunapuuzwa. Nashauri pia 
tusikilizwe, huwezi jua tunaweza 
kusaidia. Vipaumbele vikuu vyetu 
vikuu ni elimu, kilimo, afya, nishati 
na miundombinu.  

Wiki iliyopita katika siku ya ‘Tan-
zania Day’ kwenye Maonyesho ya 
Dubai (Dubai Expo  2020), Wizara 
ya Nishati ilifanya Kongamano la 
Kimataifa la Uwekezaji kwenye 
sekta hiyo ambalo lilihutubiwa na 
Waziri wa Nishati,  January Makam-
ba.

  Baada  ya kurejea nchini, nil-
imtafuta Makamba akasema: “Moja 
ya changamoto kubwa ya ‘sub sec-
tor’  (nishatri ndogo) ya umeme 
ni uwekezaji usiotosheleza. Nchi 
yenye ukubwa kama yetu, inayoku-
wa kwa kasi kama yetu na ongeze-
ko la idadi ya watu kuwa na Mega-
wati 1600 ni aibu kubwa. Au kuwa 

na mtandao mdogo wa usafirishaji 
umeme kama tulio nao ni aibu.”

Mheshimiwa Waziri hakuishia 
hapo bali aliendelea kusema: 
“Tumezungumza na wawekezaji 
wengi, wakubwa wenye uwezo na 
nia njema ambao wako tayari kuja 
nchini kwetu na kuwekeza katika 
maeneo hayo.” 

Anasema kutokana na hali ya 
nishati nchini mwetu na fursa zi-
lizopo Tanzania katika umeme, 
mafuta na gesi. Serikali, kwa man-
tiki hiyo, imedhamiria kuifanya 
Tanzania kuwa kitovu cha biashara 
ya nishati katika ukanda huu wa 
Afrika Mashariki, Kati na Kusini. 
Makamba pia anasema Tanzania 
imedhamiria kufanya mapinduzi 
makubwa ya nishati kwa kuifanya 
nishati ya kupikia kupatikana kwa 
wingi na kwa urahisi zaidi kuto-
kana na asilimia 70 ya nishati yote 
Tanzania kutumika kwa kupikia, 
ikifuatiwa na mafuta na umeme.   
Nishati kubwa inayoongoza kutu-
mika kupikia ni nishati ya tungo-
motaka (biomass). 

Makamba amesema ukweli 
mchungu kuwa: “Hali ya nishati 
nchini Tanzania si nzuri, watu 
22,000 wanapoteza maisha kila 
mwaka kutokana na magojwa ya 
upumuaji yanayosababishwa na 
moshi wa kupikia kwa kuni na 
mkaa. Kutokana na hali hiyo, ki-
paumbele cha kwanza kwenye 
sekta ya nishati ni kuhakikisha gesi 
inapatikana kwa urahisi na kwa bei 
nafuu na inafika kwenye kila ny-
umba, hivyo kupunguza matumizi 
ya kuni na mkaa.” 

Pia Makamba amezungumzia 
hali ya nishati ya umeme nchini si 
nzuri kutokana na ukuaji mkubwa 

wa uchumi na ongezeko la idadi 
ya watu usiokwenda sambamba 
na uwekezaji kwenye sekta ya 
nishati, hivyo kinachofanyika 
sasa ni kutafuta fedha za kufan-
ya uwekezaji mkubwa kwenye 
umeme ili kukidhi mahitaji.  

Kwa upande wa Shirika la 
Umeme Tanzania (TANESCO), Wa-
ziri Makamba anasema linahitaji 
transforma mpya zaidi ya 20,000 
nchi nzima ili kuwa na umeme wa 
uhakika na kuacha kukatika mara 
kwa mara kutokana na zilizopo 
kulemewa.   Kuhusu kukatikaka-
tika kwa umeme, Waziri Makam-
ba amesema kunachangiwa na 
ukuaji wa ghafla wa uchumi wa 
mtu mmoja mmoja hali iliyofanya 
watu wengi zaidi sasa kutumia 
vifaa vya umeme kulinganisha ili-
vyokuwa awali. Hali hiyo anasema 
imesababisha mahitaji makubwa 
ya matumizi ya umeme kwa wakati 
mmoja, kuongezeka maradufu na 
kusababisha kuyumbayumba kwa 
upatikianaji wa nishati hiyo.  

Waziri Makamba anamalizia 
kwa kuwahakikishia Watanza-
nia kuwa serikali ya sasa, chini ya 
Mama Samia, imedhamiria kwa 
dhati kukabiliana na changamoto 
zote zinazoikabili sekta ya nishati. 
Miradi ya kupeleka umeme vijijini 
iko pale pale na kwamba TANESCO 
iko kwenye mageuzi makubwa 
ya kiutendaji kuboresha huduma 
zake.

Anasisitza kuwa shida zilizopo 
tunazijua, changamoto tunazijua, 
majawabu tunayajua, hivyo kina-
chohitaji ni subra na uvumilivu na 
baada ya muda si mrefu, kukatika 
katika umeme, kutakuwa historia.

Wasalaam  +255 754 270403

I
PO simulizi kuhusu mtoto na 
chupa ya chai. Iko hivi. Mama ali-
kuwa na mwanawe akimpenda 
sana. Ili kuhakikisha anapata 

chakula chake kwa wakati na joto 
mwafaka, alimnunulia chupa kwa 
ajili ya uji. 

Aliinunua kwa bei ambayo kwa 
maisha yake ilimtikisa kidogo, 
hivyo akawa makini sana, kuangalia 
haivunjiki na kulazimika kununua 
nyingine, kwani alijua hali yake kifed-
ha ilivyokuwa. Hiyo ilimlazimu kuwa 
makini.

Kuna siku moja , mwanawe aliisu-
kuma ikaanguka lakini Mungu saidia 
haikupata madhara. Lakini mama 
akaona ni vyema akawa mlinzi mad-
hubuti wa chupa, hivyo kila alipom-
wona mwanawe akiisogelea akawa 
mkali.

Ulifika wakati akimbaraza ma-
bao alipoigusa, akichelea kuivunja. 
Hivyo kwa mwanawe chupa ile hai-
kuwa tena faraja bali iligeuka mateso 
kwani ilichangia sana kumsababishia 
maumivu kutoka kwa mamaye.

Kwa kulielewa hilo, mtoto huyo 
akaona hata bila chupa ile kuwapo 
uji kwake ni mahitaji ya msingi na 

mama asingeweza kuvumilia kum-
wona akilia njaa na kumkosesha uji, 
eti kwa sababu chupa haipo.

Hilo alilielewa vizuri sana mtoto 
yule, hivyo akapata wazo la kuihu-
jumu ile chupa kwa kuibamiza ili 
isambaratike na mateso yake yaishe, 
akijua tu kuwa baada ya hatua hiyo, 
angeadhibiwa lakini kwa muda na 
baadaye mateso yangetoweka.

Kweli, siku moja mamaye hayupo 
kaenda kuganga njaa, akaibamiza 
chupa ile ikavunjikilia mbali na yeye 
akajiandaa kisaikolojia kupata kiba-
no cha mama atakaporejea. Ndivyo 
ilivyokuwa, alikula kisago cha mbwa 
koko lakini mateso ya kufokewa na 
kuchapwa kwa ajili ya chupa yakawa 
yamekwisha.

Kwa nini nimeikumbuka hii sim-
ulizi? Ni kutokana na tathmini ya 
mwaka mmoja wa Chifu Hangaya 
madarakani. Jana ndiyo siku aliyoka-
milisha mwaka tangu atwae hatamu 
kutoka kwa mtangulizi wake, Hayati 
John Magufuli.

Kama alivyopata kusema, Chifu 
Hangaya aliingia madarakani kwa 
kudra za Mwenyezi Mungu. Bila 
shaka mawazoni mwake hakufikiria 

siku moja aje kuwa kiongozi mkuu 
wa nchi na bila shaka hata siku ile 
anatoa taarifa ya kifo cha JPM, haku-
wa anaamini kwamba zamu ya kuon-
goza nchi imemfikia.

Ni kama alivyolia siku anateuliwa 
kuwa Mgombea Mwenza wa Magu-
fuli, bila shaka siku anatangaza kifo 
cha JPM hakulia tu kumpoteza bosi 
wake wa karibu bali pia majukumu 
yaliyokuwa mbele yake kama kion-
gozi wa nchi.

Lakini alipoingia akaapa, akaahidi 
kuitumikia nchi na watu wake kwa 
moyo na dhamira ya dhati na kweli, 
hakuna asiye shuhuda wa haya anay-
oyafanya Chifu Hangaya. Kama alivy-
oahidi kuponya madonda, tunaona, 
hivi sasa yanauma kwa mbaali!

Rais Samia Suluhu Hassan, Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 
Awamu ya Sita, kama wasemavyo 
anaupiga mwingi kwa kweli. Nchi 
imetulia, anakwenda taratibu lakini 
kwa uhakika. Alishasema yeye ha-
tagombana na watu hadharani kwa 
kuvunja chupa ya chai.

Anajua madhara ya kufokeana 
fokeana hadharani majukwaani. 
Akasema yeye yake ni kalamu tu. 

Ukimzingua mnazinguana tu. Uki-
haribu utaiona rangi yake lakini 
kimyakimya. Hata siku moja kumwo-
na jukwaani akiuliza nimfanye nini 
huyu! Asilani!

Angalia anavyokutana na makundi 
ya watu, wa dini, wa siasa, wanawake, 
vijana, wenye ulemavu na wengineo, 
huko kote anatafuta kusikia ni jinsi 
gani Tanzania iwe na kila mtu afurahi 
kuwa Tanzania na kuwa Mtanzania.

Chifu Hangaya pamoja na uchifu 
wake wa taifa, anaishi kama mama na 
wanawe. Haangalii huyu ni mweupe 
huyu mweusi, yule mrefu na huyu 
mfupi, huyu mnene na yule mwem-
bamba. Wote ni wanawe na anawa-
hudumia sawa.

Katika kauli zake hatujasikia ka-
tika mwaka huu mmoja akisema 
kwa wapinzani hatupeleki maende-
leo. Angalia hiyo trilioni 1.3 ya IMF 
ilivyosambaa nchi nzima na kufanya 
maendeleo hata waliko wapinzani. 

Ni pesa kidogo sana lakini imem-
gusa karibu kila Mtanzania. Huko ny-
uma zilikwenda wapi? Chifu Hangaya 
upige hivyo hivyo Mama, tuko nyuma 
yako. Tanzania ni yetu sote. 

Alamsiki!

Ni kama alivyolia 
siku anateuliwa kuwa 
Mgombea Mwenza wa 
Magufuli, bila shaka 
siku anatangaza kifo 
cha JPM hakulia tu 
kumpoteza bosi wake 
wa karibu bali pia ma-
jukumu yaliyokuwa 
mbele yake kama 
kiongozi wa nchi.
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SAFU

 KONA YA UKWELI

Na Thobias 
Mwanakatwe 

Waziri Ndumbaro anastahili pongezi 
mikakati ya kutangaza utalii kimataifa

 DARASA LA NDOA

Na Mch.Dk. 
Enock Mlyuka

K
AMA inavyojulikana, 
ndoa ni taasisi kongwe 
na ya kwanza ya kijamii 
ambayo Mungu aliianzi-

sha duniani. Taasisi hii ili idumu 
inahitaji malezi ya mume na mke 
na ili ikue na kudumu hatimaye 
kuwa na furaha ni lazima uwapo 
upendo wa dhati. 

Upendo hauji kimiujiza bali 
hutengenezwa kwa matendo 
na kauli njema za mwenzi. Kwa 
mantiki hiyo, ni muhimu kila 
mwanandoa kuangalia mambo 
anayomtendea na kumnenea 
mwenzi wake.  

Swali la msingi la kujiuliza ni 
je, kauli na matendo yako kwa 
mwenzi wako ni baraka au kara-
ha?

Mwanandoa mwenye upendo 
wa dhati atamtendea na kum-

nenea mambo mema mwenzi 
wake. Upendo ni kutenda wema 
na kunena mema juu ya bin-
adamu mwingine. Mwanandoa 
mwenye kutenda wema, hu-
kataa roho ya ubinafsi na kiburi 
na hutanguliza mahitaji na kujali 
hisia za mwenzi wake. 

Penye upendo wa dhati pana 
kujengana, kuimarishana, kush-
irikiana, kusaidiana, kutunzana, 
kuchukuliana, kuheshimiana, na 
kusameheana ili kufikia malen-
go na mafanikio ya ndoa. 

Mwenzi mwenye upendo 
wa dhati hushauri na kuonye-
sha moyo wa uvumilivu kwani  
ubora wa mwenzi hubebwa na 
kasoro za mwenzi wake. Hii 
ina maana kuwa mwanandoa 
huongeza thamani na kuonye-
sha ubora wake pale anapofani-
kiwa kumsaidia mwenzi wake 
katika udhaifu alio nao. 

Mwenzi mwenye upendo wa 
dhati hushauri bila kuchoka na 
kumwomba Mungu ili ashughu-
like na udhaifu wa mwenzi wake.

Upendo wa dhati ni kizuizi 
cha hasira na uamuzi hatarishi, 
humsukuma mwanandoa kufiki-
ri athari za hasira na maamuzi 
yake juu ya mwenzi wake. Pia 
huleta utu katika hushughulika 

na migogoro. 
Hauweki  vinyongo na kumbu-

kumbu za makosa wala kulipiza 
visasi, bali humsukuma mtu ka-
tika kusamehe makosa na kuen-
deleza maisha.

Aidha, upendo wa dhati huvu-
tia tabia ya kupenda kusema uk-
weli kwa kuwa ukweli hutuweka 
huru na udhalimu. Ukweli ni 
chimbuko la haki katika maisha.

 Pamoja kwamba ukweli unau-
ma, ni dawa ya nafsi iliyojeruhi-
wa na yenye kutamani mambo 
mema. 

Hivyo, wanandoa wajifunze 
na kupenda kuelezana ukweli 
kuhusu maisha na matamanio 
yao. Kuweka mambo moyoni 
hakuleti tija bali hubomoa afya 
na maisha.

Siku zote upendo wa dhati hu-
leta ulinzi (protects). Humsaidia 
mwenzi kujisikia yuko salama 
katika uhusiano wake wa ndoa; 
humlinda dhidi ya vitendo vya 
ukatili na kuleta msukumo wa 
kutenda mema. 

Upendo wa dhati husimika 
uhusiano wa wanandoa na ku-
wafanya kuwa wamoja zaidi.

Dhana nyingine ni kwamba 
upendo wa dhati huleta tumaini 
(trust) na uhai wa ndoa. Wanan-

doa wanaopendana huamini-
ana. 

Kutokuaminiana katika ndoa 
huleta hofu na shaka ambayo 
humwondolea mwenzi hali ya 
kujiamini. 

Chochote kinachopita mbele 
yake ataona anaibiwa au 
anasemwa yeye. Maisha yenye 
hofu na shaka husababisha 
utumwa na hudhoofisha afya ya 
mwili na akili.

Upendo wa dhati huleta matu-
maini (hopes) kuhusu maisha. 
Siku zote upendo huu huleta 
msukumo kwa mwenzi wa kuo-
na mbele zaidi au mema yajayo. 

Kuruhusu fikra zetu kuona 
mambo katika mtazamo chanya 
ni mwanzo wa kuruhusu mai-
sha yenye ushindi na mafanikio 
ndani yetu. 

Wanandoa wanapokuwa na 
mtazamo chanya kuhusu mai-
sha yao wanakuwa wamechagua 
amani na furaha kuingia ndani 
yao.

Maisha ni pamoja na utamu 
na uchungu, hivyo upendo wa 
dhati haushindwi na lolote hata 
pale yanapotokea mabadiliko 
katika maisha. 

Mwanandoa mwenye upendo 
wa dhati huwa hakimbii mata-

tizo, bali humtia moyo na kum-
fariji mwenzi wake wakati wa 
huzuni na changamoto. 

Kila ndoa hupitia hatua mbal-
imbali za maisha. Hatua hizo na 
mabadiliko yanayotokea  ndio 
yaletayo changamoto. Kila ndoa 
nzuri imepitia changamoto. 

Kwa hiyo, wanandoa wawe 
tayari kuzikabili changamoto na 
kuyapokea mabadiliko. Upendo 
wa dhati wa mwenzi huoneka-
na na kuthibitishwa wakati wa 
changamoto.

 Uwapo wa mwenzi uonekane 
katika raha na shida. Ndoa zi-
lizodumu na zenye furaha ni 
zile ambazo changamoto zili-
potokea, wanandoa walizikabili 
kwa pamoja.

nDk. Mlyuka ni Mkuru-
genzi Mtendaji  wa Tanza-
nia Marriage and Child Care 
Foundation (TaMCare), asasi 
inayojishuhulisha na masu-
ala ya ndoa, familia na malezi. 
Kwa maelezo zaidi, tembelea 
www.tamcare.or.tz. Fuatilia 
mafunzo zaidi katika tam-
caretv online. Kwa maoni 
na ushauri wasiliana naye 
kwa: info@tamcare.or.tz au 
+255744000066.

T
ANZANIA ni miongoni 
mwa nchi duniani zilizo-
jaliwa kuwa na idadi kub-
wa ya vivutio vya utalii 

kuanzia maeneo ya kihistoria.
Kwa uchache tu, Hifadhi za 

Taifa ambazo zimekuwa kim-
bilio kubwa la watalii kutoka nje 
ni pamoja Manyara, Serengeti, 
Mikumi, Seleous, Ngorongoro 
na zingine nyingi  wanyama na 
ndege wa aina mbalimbali. 

Pia iko milima   kama vile 
Meru, Oldonyo Lengai wenye 
volkano na Kilimanjaro ambao 
ni mrefu kuliko yote  barani Af-
rika. Kadhalika, kuna  Kreta ya 
Ngorongoro na Bonde la Olduvai 
linalosemekana kuwa ni chim-
buko la binadamu wa kwanza. 
Hivyo ni baadhi tu ya vivutio vili-
vyopo nchini.

Pamoja na Tanzania kubaha-
tika kuwa na vivutio vingi na vi-
zuri, kumekuwa na malalamiko 
mengi kuwa idadi ya watalii 
wanaovitembelea ni wachache 
kulinganisha na nchi jirani kama 
Kenya.

Lakini pia kwa muda mrefu 
Watanzania wamekuwa wakilala-

mika kuwa wenzetu wa nchi jira-
ni wamekuwa wakitumia baadhi 
ya vivutio vilivyopo nchini kama 
vile Mlima Kilimanjaro kwa kuu-
tangaza kimataifa kwamba uko 
katika nchi yao.

Kutokana na propaganda hiyo, 
watalii wamekuwa wakimimini-
ka kwa ajili ya kwenda kuungalia 
lakini cha ajabu wakifika huko 
wanaletwa Tanzania ambako 
ndiko mlima huo mrefu barani 
Afrika unapatikana. Ni jambo 
lililowazi kuwa propaganda hizo 
zilizokuwa zikitumiwa na majira 
zetu, ziliinufaisha nchi yao kupi-
tia vivutio vilivyopo Tanzania.

Kilio kingine cha Watanzania 
wakiwamo wabunge ni kwamba 
pamoja na Tanzania kuwa na 
vivutio vingi, havitembelewi na 
watalii wengi wa kutoka ndani 
na nje ya nchi kwa sababu havi-
tangazwi na mamlaka zinazo-
husika.

Tatizo la kutovitangaza vivu-
tio vya utalii vya hapa nchini 
kimataifa kwa kiwango cha juu 
ambalo limekuwa la muda mre-
fu kwa sasa, kwa mtazamo wan-
gu, naona limeanza kupatiwa 
ufumbuzi na Wizara ya Maliasili 
na Utalii.

Nayasema hayo hasa kutokana 
na juhudi kubwa na za wazi zina-
zofanywa na Waziri wa Maliasili 
na Utalii, Dk. Damas Ndumbaro, 
ambaye hivi sasa anajitahidi  
kutembelea nchi mbalimbali du-

niani kwa ajili kuvipigia debe vi-
vutio vya utalii vya hapa nchini.

Nilisoma katika mtandao 
mmoja wa kijamii baadhi ya 
watu wakidai anachokifanya wa-
ziri Ndumbaro siyo sahihi kwani 
kazi ya kuvitangaza vivutio vya 
utalii haikupaswa kufanya na 
waziri kwani ipo idara inayo-
husika na mambo hayo.

Nilishangaa hoja mfu hizo 
ambazo hazina maana na haya 
mambo ya kusema bosi asifanye 
kazi fulani eti kwa sababu yupo 
mtu fulani anayepaswa kuifanya 
kazi husika ndio yanatuchelew-
esha kimaendeleo.

Nikuombe Waziri Dk. Ndum-
baro endelea kuchapa kazi na 
kama ikiwezekana tembelea 
nchi zote duniani kwa ajili ya ku-
tangaza vivutio vyetu hizi kelele 
za kusema ungeziachia idara zi-
lizopo chini yako ndizo zifanye 
kazi hiyo achana na mawazo 
hayo.

Mimi binafsi nasema kimsingi 
nimevutiwa sana na mikakati hii 
ya Dk.Ndumbaro ambayo nadi-
riki kusema waliomtangulia ka-
tika wizara hiyo japo walifanya 
kwa kiasi chao lakini sio kwa 
kiwango cha juu kama anavyo-
fanya waziri huyu makini.

Katika kipindi cha ndani ya 
mwezi huu nimekuwa nikim-
fuatilia Waziri Ndumbaro kwe-
nye vyombo vya habari ambapo 
amefanya mazungumzo na uon-

gozi wa klabu ya soka ya Ajax ya 
Uholanzi ili itangaze vivutio vya 
Utalii vya Tanzania kupitia ma-
tangazo ya jezi na mbao za ma-
tangazo (billboards) uwanjani.

Hakuishia hapo Dk. Ndumba-
ro ametembelea na kufanya ma-
zungumzo na uongozi wa klabu 
kubwa ya Golf nchini Uholanzi 
ya GC BurgGolf Westerpark, 
Zoetermeer.

Waziri wa Maliasili na Utalii, 
Dk.Ndumbaro   pia amefanya 
mazungumzo na uongozi wa 
vilabu vya Atletico Madrid na   
Getafe vinavyoshiriki ligi kuu 
nchini Hispania (Laliga) kwa len-
go la kuitangaza Tanzania katika 
sekta ya utalii.

  Dk. Ndumbaro amefanya 
mazungumzo na klabu ya Real 
Valladolid inayomilikiwa na 
mchezaji wa zamani wa ki-
mataifa wa Brazil, Ronaldo De 
Lima, ikiwa ni jitihada za kuu-
tangaza utalii wa Tanzania. 

Pia hivi karibuni, Waziri 
Ndumbaro amefanya mazun-
gumzo na uongozi wa juu wa 
Shirika la Ndege la Umoja wa 
Falme za Kiarabu (Emirates) 
kwa lengo la kutangaza vivutio 
vya utalii vilivyopo Tanzania. 
Kwa mpango huo, vivutio hivyo   
vitaweza kuonwa na  abiria wa-
patao  milioni  90.2 wanaosafiri 
kila   mwaka kupitia ndege za 
shirika hilo.

Aidha, tangazo la vivutio vya 

utalii vya Tanzania litakuwa 
likitazamwa na mamilioni ya 
abiria wa shirika hilo wakati 
ndege zitakapokuwa zikiruka 
katika viwanja mbalimbali du-
niani. Katika mazungumzo hayo 
wamekubaliana   ziandaliwe 
makala tano (documentaries) za 
kuelezea vivutio vya utalii vya 
Tanzania zikiwamo   Zanzibar, 
Serengeti, Ngorongoro na Mlima 
Kilimanjaro. 

Mikakati hii  inayofanywa na 
Dk. Ndumbaro hakika inafaa 
kuigwa na mawaziri wengine 
kwani mambo anayoyafanya 
yataiinua sana sekta ya utalii ki-
mataifa. Kila mmoja anafahamu 
kuwa Tanzania inategemea utal-
ii wa wanyamapori   kwa asil-
imia 100, hivyo kupitia mkakati 
huu wa  kutangaza vivutio ving-
ine vya utalii kama vile utalii wa 
fukwe, utalii wa utamaduni na 
wa ikolojia, kutawezesha utalii 
huo kujulikana duniani kote.

Niwasihi tu idara nyingine zi-
lizopo chini ya Wizara ya Mali-
asili na Utalii kumuunga mkono 
Dk. Ndumbaro ili mipango yake 
hii ifanikiwe kwa kiwango ki-
kubwa, hivyo kuifanya sekta ya 
utalii Tanzania kupaa kimataifa.

MUNGU IBARIKI TANZANIA
Kwa maoni na ushauri 

tumia baruapepe  mwanakat-
we2005@yahoo.com au 0692-
276999

NINI MAANA YA UPENDO 
WA DHATI KATIKA NDOA?
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M
AMA alikuwa anafanya usafi chumbani kwa 
mtoto wake, mara  akaona mfuko chini ya uvungu 
wa kitanda. Alipokifungua akakuta  kuna mawe 

madogo madogo ndipo alipomuita mtoto wake na 
kuanza kumhoji.

Mama: Mfuko huu wenye mawe wa nini?
Mtoto: Mama nisamehe
Mama: Nikusamehe nini wakati sijui haya mawe 

unayafanyia nini?
Mtoto: Huwa kila siku naingia bandani naiba mayai na 

hayo mawe ni idadi ya mayai niliyochukua.
Mama: Tuseme ndo umeiba haya yote? We kweli 

hunionei huruma
Mtoto: Mawe mengine niliyatupa baada ya mfuko 

kujaa
Mama: Tobaaa

SWALI
Mto Maragalasi unapatikana mkoa gani?

PAKA RANGI

Alichokifanya 

daktari

CHEKA
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MAISHA NDIVYO YALIVYO

NAWAZA KWA SAUTI

 
KARIBU tena msomaji wangu 
katika safu yetu hii ya Maisha 
Ndivyo Yalivyo. Wiki iliyopita 
nilichambua sifa za marafiki 
bora ambao unapaswa kuam-
batana nao ili ufanikiwe.

N
ikasema si kila rafiki ni 
wa kusogeza karibu. Si 
kila mtu wa kupeleka 
nyumbani kwako, hapa-

na. Wengine hawafai. Si kila mtu 
anatakiwa kuwa rafiki yako.

Wapo marafiki ambao kazi 
yao ni kusengenya wenzao.

Kwa ujumla, rafiki mwema ni 
yule mwenye hofu ya Mungu. 
Mwingine ni rafiki anayekutia 
moyo wakati wote. Pia nikasema 
rafiki bora hukudokeza siri ya 
mafanikio yake. Rafiki wa aina 
hii ni wachache sana kwani 
wengi wetu hatupendi wengine 
wajue tulivyofanya mpaka ku-
fanikiwa.

Ni vema kuwa rafiki na mtu 
anayeona mbele, atakayekusaid-
ia na kukupa mawazo mazuri 
ya biashara na zaidi sana, mtu 
anayemtafuta Mungu kwa bidii.

Mungu anasema hivi katika 
moja ya neno lake kwamba, 
“Nawapenda wanipendao na 
wanitafutao kwa bidii watanio-
na”. Kumbe tukimtafuta Mungu 
kwa bidii, naye atatufanikisha 
katika kila jambo tutakalo kuli-
fanya.

Mpenzi msomaji, hebu sasa 
nimalizie kukupa sifa mbili zaidi 
za rafiki aliye bora kwa mafani-
kio yako. Rafiki mwema hukufaa 
wakati wa jua. Wakati wa mafan-
ikio rafiki zako watakutambua 
na wakati wa shida zako uta-
watambua marafiki zako.  Mai-
sha Ndivyo Yalivyo!

Hakuna mtu asiyepitia vipindi 
vigumu katika maisha. Kuna ku-
panda na kushuka, kuna kutem-
bea na kuanguka! Katika nyakati 
ngumu ndipo unapohitaji 
msaada wa Mungu kupitia kwa 
marafiki zako.

Ukifilisika wale uliokuwa ukila 
na kunywa nao baadhi hutowe-
ka, wanaobaki ni wachache 
sana. Neno la Mungu linathibiti-
sha pale linaposema;- “Ndugu 
wote wa maskini humchukia; 

Jinsi gani rafiki zake huzidi ku-
jitenga naye! Huwafuata kwa 
maneno, lakini wametoweka”.

Hata watu wa nyumbani mwa-
ko watakuchukia na kukukwepa 
unapopata shida. Kuna baadhi 
ya familia hujitenga na ndugu 
mwenye ugonjwa au ukata 
muda mrefu. Huonekana kuwa 
ni mzigo.

Namkumbuka baba mmoja 
aliyepata ajali ya kuangukiwa 
na gari na kupooza miguu 
yote.    Mke wake kuona vile 
akamkimbia na kwenda kuole-
wa na mwanaume mwingine.

Mfano mwingine mzuri wa 
rafiki anayekukimbia wakati wa 
jua ni ule wa mwana mpotevu. 
Alipopewa urithi na baba yake 
alisafiri kwenda nchi ya mbali. 
Huko alishirikiana na marafiki 
wabaya na baada ya kufilisika 
wote wakamkimbia, akaenda 
kufanya kazi ya kulisha nguru-
we.

Sifa nyingine ya rafiki mwema, 
hukutetea wakati wote. Kuna 
marafiki au ndugu wa mchana 
lakini usiku hukuchoma. Haku-

na mtu aliye mkamilifu katika 
mambo yote, na walio wa kwan-
za kuona mapungufu yako ni 
wale walio karibu na wewe!

Msomaji wangu, imekuwa ni 
kawaida kwa wale walio marafi-
ki wanapopeana migongo tu, 
huanza kuanika madhaifu ya 
mwenzake. Hivi kulikuwa na ul-
azima wa kufanya hivyo? Je, mtu 
wa aina hii anamtakia mema 
mwenzake?

Akikuta watu wanamchambua 
rafiki yake, badala ya kumtetea, 
hujiunga nao kumsema  na ku-
geuka kuwa rafiki ‘mtaabishaji’ 
kama wale marafiki wa Ayubu!

Kitu ambacho mtu anapaswa 
kujihadhari nacho ni kujiepu-
sha na marafiki wanafiki. Lipo 
andiko la Mungu linasema; 
“Hakuna aliye na upendo mwin-
gi kuliko huu, wa mtu kuutoa 
uhai wake kwa ajili ya rafiki zake 
“.  Sote tunapaswa kujiuliza, je, 
tupo tayari kuutoa uhai kwa ajili 
ya wengine?

Bila shaka msomaji wangu 
umejifunza mengi kuhusu aina 
za marafiki unaopaswa kuwa 

nao ili mambo yako yaende 
vema. Ukizingatia hayo na men-
gine nitakayoendelea kuku-
juza katika safu hii kadiri muda 
unavyoruhusu, naamini kabisa 
kwamba utaona nuru njema ka-
tika maisha yako!

Kwa leo niishie hapa lakini 
kwa neema ya Mungu wiki ijayo 
baada ya kuchambua aina za 
marafiki, tutaangalia umuhimu 
wa kuwa na marafiki au washiri-
ka katika kufikia hatma ya mai-
sha yako.

Hakika,  Maisha Ndivyo Yal-
ivyo. Je, unayo maoni, ushauri 
au kisa chochote cha kimaisha 
ambacho ungependa tukijadili 
kwenye safu yetu hii? Tuma 
ujumbe mfupi kupitia namba 
0715268581.

Msomaji, bila shaka 
umefurahia shuhuda hizi 
kuhusu nafasi ambayo 
Mungu ameweka mbele yako 
kwa maisha yako. Je, una 
maoni,kisa? Tuma ujumbe 
mfupi 0715268581 

Na Flora Wingia

Na Salome Kitomari

Je, unamjua rafiki yako mzuri ni yupi

N
I mwaka mmoja tangu 
Rais Samia Suluhu 
alipoingia madarakani 
kuongoza nchi akiwa  

mwanamke wa kwanza 
kushika nafasi hiyo nchini na 
Afrika Mashariki. Hadi  sasa 
ameonyesha anaweza, hivyo 
kuondoa imani hasi kuwa 
mwanamke hawezi kuaminiwa 
katika nafasi kubwa.

Wanawake wa Tanzania 
na Afrika tunatembea kifua 
mbele kwa kuwa tuna mfano 
wa kuwaonyesha mabinti zetu 
kuwa inawezekana ili wasikubali 
kikwazo chochote kinachoibuka 
kutaka kuzima ndoto zao.

Tangu kuingia madarakani 
kumekuwa na mabadiliko 
makubwa hasa ya kidemokrasia 
na kuondoa malalamiko ya 
kuminywa kwenye uhuru wa 
kujieleza na wa vyombo vya 
habari nchini.

Kwa haraka, Rais aliagiza 
kufunguliwa kwa vyombo vya 

habari vilivyokuwa vimefungiwa 
na tayari vimeshafunguliwa 
huku Waziri wa Habari, 
Mawasiliano na Teknolojia ya 
Habari, Nape Nnauye, akitangaza 
kutia saini marekebisho ya 
kanuni za mtandaoni na 
kukaribisha wadau kupeleka 
maoni ya Sheria ya Huduma za 
Habari.

Tunampongeza Rais Samia 
kwa kazi nzuri ya kuwaunganisha 
Watanzania na kusukuma 
mbele gurudumu la maendeleo. 
Tunamuunga mkono kwa kazi 
nzuri anayoifanya na tunaahidi 
kuendelea kushiriki ujenzi wa 
taifa.

Mara kadhaa Rais Samia 
amewataka Watanzania 
kushiriki ujenzi wa taifa imara, 
kwamba ni matamanio yake kila 
mmoja ashiriki kujenga nchi, 
kwa maana ya kwamba ni wajibu 
wa kila Mtanzania kuhakikisha 
nchi yake inafanikiwa katika 
nyanja nyingi.

Wajibu mkuu wa serikali ni 
kujenga mazingira wezeshi 
kwa watu wake kutekeleza 
majukumu yao na kwamba 
ihakikishe sekta binafsi 
inashamiri na kuajiri watu 
wengi, huku ikichangia 
maendeleo ya nchi, kwa kuwa ni 
kweli kwamba serikali haiwezi 
kuajiri wote wenye sifa ya 
kuajiriwa.

Tangu kuingia madarakani, 
tumeona mabadiliko makubwa 
kwenye sekta mbalimbali, huku 
mzunguko wa fedha mtaani 
ukirudi na sekta binafsi ikianza 
kurudi kwenye mstari baada 
ya kusinyaa kwa muda mrefu 
kutokana na mazingira magumu 
ya kufanya biashara.

Uhusiano wa kimataifa 
umeendelea kuimarika kwa nchi 
na sasa wadau wa maendeleo 
wanamiminika nchini, hali 
iliyoongeza nafasi ya Tanzania 
duniani ikiwamo kuendelea 
kuaminiwa na mashirika 

makubwa ulimwenguni 
ushahidi tunaouona kwenye 
mikopo tunayopata.

Ndani ya kipindi chake 
cha uongozi, wanafunzi wote 
waliofaulu darasa la saba 
wameendelea na kidato cha 
kwanza kutokana na uwepo 
wa vyumba vya madarasa 
vya kutosha tofauti na miaka 
mingine iliwalazimu kuingia 
kwa awamu kwa kuwa 
miundombinu haitoshi.

Haya ni mafanikio 
yanayopaswa kuungwa 
mkono,kwa kila mtanzania 
kuwajibika ipasavyo katika eneo 
lake kwa kufanya kazi kwa bidii.

Tayari imeundwa kamati 
kupitia sheria na kuangalia 
namna bora kwa vyama vya 
siasa kufanya mikutano bila 
usumbufu ili kuwe na uwanja 
sawa wa kufanya siasa,jambo 
ambalo ni jema sana kwa 
manufaa ya nchi kwa kuwa 
kumekuwa na mvuto mkubwa.

Ni muhimu kuhakikisha 
mazidhiano yanakuwepo 
ili kuwa na uwanja wa 
siasa safi kwa manufaa 
ya watanzania,kuondoa 
mgawanyiko au mpasuko kwa 
kuwa mara zote rais ameonyesha 
nia njema ya kuwaunganisha 
watanzania wajivunie nchi yao.

Mjenga nchi ni mwananchi na 
mbomoa nchi ni mwananchi. 
Pia tuna wajibu wa msingi lakini 
kwa viongozi wanaomsadia 
Rais, wanao wajibu vile vile wa 
kuhakikisha sheria, kanuni na 
taratibu zinafuatwa kikamilifu.

Bado tuna kazi kubwa ya 
kujenga nchi yetu kuhakikisha 
mambo yanakwenda kwenye 
mstari unaotakiwa. Tuna kazi 
ya kuhakikisha maendeleo 
yanapatikana kwa kusimamia 
vyema rasilimali zilizopo 
zinufaishe wananchi wote 
kupitia huduma za kijamii.

Mungu ibariki Tanzania

Mwaka mmoja wa Samia tuyaone matamanio mazuri
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HAKIKA 
ILIKUWA 

FURAHA TELE KWA 
FREDDY MTAVANGU 
NA PENDO RAPHAEL, 

PALE WALIPOKUBALIANA 
KUWA MWILI MMOJA KWA 

KUFUNGA NDOA KATIKA 
KANISA LA ADVENTIST 
LILILOPO MBEZI BEACH, 
JIJINI DAR ES SALAAM 

HIVI KARIBUNI.
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Na Christina Mwakangale

MITINDO YA NYWELE

S
UALA la mitindo linawa-
gusa moja kwa moja 
wanaume ambao wanap-
enda kuwa na mwonekano 

mzuri na kujimiani.
Ukiacha mavazi na mapambo, 

mitindo ya nywele inaonyesha 
jinsi gani mtu alivyo mtanashati.

Wataalamu wa masuala ya 
mitindo  wanasema nywele ni 
kiungo muhimu katika usafi ni 
alama muhimu katika kujionye-
sha na kujielezea mbele ya jamii.

Hata hivyo nywele zinatakiwa 
kuwekwa katika mitindo tofauti 
ambayo mtu husika anapenda ili 
kujiweka katika mtazamo mzuri.

I.  Kukata nywele
 Aina hii ya mtindo wa utun-

zaji wa nywele unafahamika 
na wengi,   watu wanakata 
nywele saluni au kwa kinyozi 
anayetumia mkasi.

 Ukataji wa nywele unamfan-
ya mtu kuwa huru na inam-
punguzia gaharama ya ku-
nunua vipodozi kama akiwa 
na nywele ndefu.

 Unashauriwa wakati wa ku-
kata nywele hakikisha unam-
pata kinyozi anayejua kazi 
yake kwani ni muhimu mitin-
do ya nywele ilingane na aina 
ya kichwa cha mhusika.

2. Kunyoa ‘Unga’
 Ni aina ya utunzaji wa nywele 

unaopendwa na watu maaru-
fu kama baadhi ya viongozi 
wa nchi mbalimbali,   wana-

siasa, wafanyabiashara, wasa-
nii na wana michezo.

 Utunzaji wa nywele za aina 
hii rahisi sana na mara nyingi 
mhusika anahitaji kupaka 
mafuta ya kawaida ambayo 
hayana gharama.

 Hata hivyo, endapo utacha-
gua kunyoa unga unatakiwa 
kuwa na usafi wa hali ya juu, 
kwani   kichwa kinaachwa 
kikiwa huru kiasi cha kuoy-
esha ngozi.

3.  Wave na Black
 Mtindo wa nywele wa kupaka 

dawa maalum ya kuweka 
mawimbi ‘Wave’ inahitaji 
gharama na muda zaidi wa 
kuziangalia.

 Mara nyingi mtu akiweka 
wave   na kuongeza rangi 
nyeusi ‘Black’ anahitaji ku-
nunua mafuta ya ziada kwa 
ajili ya kung’arisha na kuzuia 
nywele kukatika.

ACHIA NYWELE
Mtindo huu humfanya mtu 

kuwa na uasilia zaidi, anavutia 
machoni na kujiamini.

Nywele zinatakiwa kuwa ndefu 
ili kuzifanya zitawanyike vyema 
kama vile miale ya jua na hivyo 
kuongeza ladha ya mwonekano.

Hata hivyo, mtindo huu una-
hitaji umakini kwani nywele zi-
nahitaji matunzo ya hali ya juu 
ikiwamo mafuta ya kulainisha, 
virutubisho na kuziosha kila 
wakati kuondoa uchafu.

Inayowapagawisha 
wanaume
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MAPISHI
Na Mary Geofrey

K
UNA mapishi tofauti ya 
nyama ya kusaga, kabla 
ya kupika wengine 
wanaiosha wanachuja 

maji, kuna wanaochemsha, lakini 
mimi leo naipika tofauti.

 Mahitaji
Nyama ya kusaga kilo moja, 

vitunguu maji viwili, vitunguu 
saumu viwili, tangawizi , nyanya 
nne, mafuta robo lita, chumvi 
kijiko kimoja cha chai, karoti 
mbili, pilipili hoho moja na 
ndimu moja.

Namna ya kuandaa

Menya vitunguu na ukate 
kwenye vipande vyembamba 
sana, menya na kwangua karoti 
iwe kama uji na pilipili hoho na 
kisha kata vipande vyembamba.

Menya nyanya na zikate 
kawaida, osha na kisha kwan-
gua tangawizi na twanga vitun-
guu saumu. Weka sufuria jikoni, 
weka nyama na anza kukoroga 
ili kuzuia isigandie kwenye su-
furia na kuungua, halafu weka 
kitunguu maji huku ukiendelea 
kukoroga kwa muda wa sekunde 
10.

UREMBO
Na Mary Geofrey

Y
AI limekuwa na 
matumizi  kama 
chakula kwa muda 
mrefu, lakini kuna 

matumizi mengine ambayo 
yana manufaa kwa binad-
amu.

Katika urembo yai lina-
fanya kazi kikamilifu katika 
kurutubisha ngozi, nywele 
na pia kuondoa uchovu.

Kama unatamani kutumia 
yai ili kuboresha muoneka-
no wa ngozi na nywele zako 
fuatilia maelezo yafuatayo.

Chukua yai, changanya 
na asali kijiko kimoja cha 
chai na mafuta ya olive. 

Mchanganyiko huo ukiwa 
tayari paka usoni na shin-
goni, na subiri kwa dakika 
10 hadi 15. 

Hii itasaidia kama una 
mashimo usoni yatokanayo 
na chunusi kubana. Pia ita-
saidia kulainisha ngozi yako 

na kuwa nyororo.
Mchanganyiko huu uta-

saidia kukuondolea mi-
chubuko au alama za kuun-
gua na jua na mafuta usoni.

Unaweza kutenganisha 
kiini cha yai na ule ute mwe-
upe, kisha chukua ute weka 
kwenye kikombe au bakuli, 
baada ya hapo pigapiga ule 
ute   hadi uwe na mapovu 
kisha chukua povu,  linawe 
usoni au paka mwili mzima 
kisha acha ikauke.

Baada ya hapo osha na 
maji ya uvuguvugu, uki-
fanya hivyo mara kwa mara 
itakusaidia ngozi yako iwe 
angavu.

Kama umetoka kazini 
na unaonekana umechoka 
na unataka kutoka usiku, 
chukua ute wa yai na pa-
kaa chini ya jicho na uache 
kwa dakika 10 hadi 15, kisha 
safisha. Njia hiyo inasaidia 

kuondoa muonekano wa 
uchovu katika macho yako.

 Maski ya yai ina utajiri wa 
‘Acid’ za Amino ambazo hu-
saidia kupunguza na kuon-
doa miunguzo au muwasho 
mwilini kutokana na protini 
inayopatikana kwenye yai.

Kama unawashwa mwili 
mzima,  chukua ute wa yai 
kidogo halafu nyunyiza ka-
tika maji utakayoyaoga sam-
bamba na sabuni ya kuogea 
ndani ya siku chache utao-
na matokeo.

 Kwa upande wa nywele 
wale ambao, nywele zao 
hazina afya au ukuaji wao ni 
hafifu wanaweza kupaka yai 
kichwani, hakikisha inagusa 
mizizi inayosaidia kuotesha 
nywele, kama nilivyoeleza 
awali protini iliyopo kwe-
nye yai ndio chanzo cha kila 
kitu.

NGUVU YA YAI
hung’arisha ngozi,huondoa 
madoa

Furahia nyama ya 
kusaga

Weka kitunguu saumu na 
tangawizi na endelea kukoroga 
kwa muda wa sekunde tano 
zaidi, weka mafuta kidogo ili ku-
fanya viungo viive.

Weka pilipili hoho, karoti na 
kamulia ndimu. Ongeza chumvi 
kidogo. Endelea kukoroga.

Weka nyanya, koroga na 
funika sufuria na mfuniko kwa 
muda kama dakika 10, funua an-
galia kama imeiva. 

Mboga yako itakuwa tayari 
kwa kula na aina yoyote ya 
chakula utakachopendelea.
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A
SILIMIA    kubwa ya wakazi 
wanaoishi mijini, wanakaa 
katika nyumba za kupanga. 
Kutokana na hali halisi ya 

familia za kiafrika, ni chache sana 
ambazo huwa na uwezo wa kumudu 
kupanga nyumba yote au kubwa ya 
kutosheleza familia nzima.

  Kama ilivyo desturi kwa familia 
hizo za kiafrika, nyingi huwa zina-
jumuisha zile kama zinavyojulikana 
kwa lugha ya kigeni ‘extended fami-
lies’, hivyo hivyo familia kuwa kubwa 
pasipo kulingana na kipato kilichopo 
cha kumudu kupanga nyumba kub-
wa.

  Kwa hiyo ili umudu kuishi katika 
sehemu ndogo ya  nyumba  kulin-
gana na uwezo uliopo na ukubwa wa 
familia, lazima ubunifu na akili nyingi 
vitumike katika kupangilia vitu ili na-
fasi katika  nyumba  hiyo itosheleze 
mahitaji.

 Pia kuna haja ya kupunguza kuwe-
ka ndani ya  nyumba  baadhi ya vitu 
visivyo vya lazima.

  Kwa upande wa uwekaji wa sam-
ani katika nyumba hiyo ndogo ni la-
zima uhakikishe zenye umbo dogo na 
ambazo zitakuwa na sehemu ya kuhi-
fadhia vitu vingine au zenye matumizi 
zaidi ya moja.

  Kwa mfano meza ya televisheni, 
unaweza kuweka ambayo inakuwa na 
matumizi ya kuwekea TV na pia kwa 
kuhifadhia vitu vingine hususani vi-
tabu na vinginevyo.

  Pia kutumia sehemu ya ukuta 
‘kudizaini’ kwa ajili ya kuwekea vitu 
vingine ikiwamo vyombo hasa jikoni.

  Ili ufanikishe kwa vitu vichache 
unavyokuwa umepanga kuweka 
kwenye nyumba hiyo ndogo ni vizuri 
kupima kwanza ukubwa wa eneo lako 
kabla ya kutengeneza samani zako.

 Epuka kuweka vitu hovyo bila ku-
fanya tathmini ya uhakika, na ikiweze-

  Namna ya kuchagua 
viyoyozi ndani ya 
nyumba

ILI nyumba ipendeze inatakiwa kuwa na 
mashine za viyoyozi vya kisasa kwa ajili 
ya kupoza joto. Unatakiwa kuwa makini 
wakati unatafuta mashine hizo ili upate 
inayolingana na thamani ya pesa yako.

Zifuatazo ni baadhi ya dondoo unazo-
takiwa kuzifuata wakati unataka kufanya 
chaguo sahihi.

 n	Aina ya kiyoyozi;

 n	Nguvu yake

 n	Kiwango cha kelele na matumizi ya  

 nishati.

 n	Uwezekano wa kupoza haraka

	 n	Kazi ya kunyonya hewa

 n	Uwezo wa kuchuja hewa

Vigezo hivi vinapaswa kufuatwa wakati 
wa kuamua ni kiyoyozi gani cha kuchagua 
katika nyumba.  Ni vyema kuzingatia mao-
ni ya wataalamu baada ya kuona mazingira 
ya nyumba.

kana orodhesha idadi ya vitu na vya 
aina gani vinavyotakiwa kuingia kwe-
nye nyumba hiyo na ambavyo havi-
chukui nafasi kubwa.

  Tumia ubunifu katika sehemu 
za kona za  nyumba  yako kuweka 
fenicha zako, hususani meza na tel-
evisheni na uhakikishe nazo zinaku-
wa ni zile ambazo hazichukui nafasi 
kubwa.

 Jambo kubwa la kuzingatia katika 
suala la kupangilia vitu katika nyum-
ba  yako    ndogo ni ubunifu na kue-
puka vitu ambavyo havina ulazima.

 Usiweke kitu ilimradi umeona kwa 
jirani yako ameweka, isipokuwa kwa 
kuzingia umuhimu wake na nafasi 
uliyo nayo kwenye nyumba yako.

 Pia katika siku za hivi karibuni kwa 
upande wa samani za ndani, zipo hata 
ambazo unaweza kuzikunja, na kama 
ukifanikiwa kupata za namna hiyo 
inakuwa bora zaidi katika kuhifadhi 
nafasi.

 Kwa mantiki hiyo, unazitumia pale 
unapoona inahitajika tu, na unaweza 
kuamua kuzikunjua nyakati za mcha-
na halafu usiku ukakunja.

Kuwa mbunifu kupangilia
nyumba ya nafasi ndogo

MAISHA NI NYUMBA
Na Elizabeth Zaya
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Marekani yaionya China kuisaidia Russia
WASHINGTON, MAREKANI

R
AIS wa Marekani Joe Biden, am-
emuonya kiongozi mwenzake wa 
China Xi Jinping, kuhusu athari 
zitakazoikabili nchi yake endapo 

itatoa msaada wa vifaa kwa Russia  katika 
uvamizi wake nchini Ukraine. 

Biden ametoa onyo hilo wakati wa ma-
zungumzo yake kwa njia ya video na Rais 
Xi, yaliyogusa mzozo wa Ukraine. Msemaji 
wa Ikulu ya Marekani White House Jen 
Psaki, alisema Rais Biden, alielezea jitiha-
da za Marekani na washirika wake katika 
kushughulikia uvamizi wa Russia, ikiwemo 
kuiwekea vikwazo vikali.

Wizara ya Mambo ya Nje ya China, il-
iandika kwamba Rais Xi alimueleza Biden, 
juu ya kukomeshwa vita ya Ukraine haraka 
iwezekanavyo na kutoa wito kwa jumuiya 
ya kujihami NATO kufanya mazungumzo 
na Russia ili kushughulikia kiini cha mzozo 
wa Ukraine na kupunguza wasiwasi wa us-
alama wa mataifa hayo jirani.

Wakati huo huo, Rais wa Ukraine Volo-
dymyr Zelensky, ametoa wito wa kufanyika 
mazungumzo ya kina ya amani na Russia, 
akisema ndiyo nafasi pekee ya kupunguza 
uharibifu uliotokana na makosa ya uvam-
izi. 

Zelensky alisema Ukraine ilikuwa ikitoa 
suluhisho kila wakati la amani na kutaka 
mazungumzo yenye maana juu ya usalama 
bila kuchelewa. 

Kulingana na Zelensky vikosi vya Rus-
sia vinazuia kwa makusudi usambazaji wa 
misaada ya kiutu katika miji iliyoko chini 
ya mashambulizi. 

Rais huyo alisema hadi sasa hakuna taar-
ifa za watu wangapi wamefariki baada ya 
jumba la maonyesho kushambuliwa mjini 
Mariupol. 

Wakati akitoa wito huo, vikosi vya Rus-
sia vimezidisha mashambulizi katika miji 
ya Ukraine ikiwa ni pamoja na mji mkuu, 
Kyiv na kituo cha ukarabati wa ndege nje 
kidogo ya mji wa Lviv, karibu na mpaka na 
Poland.

RUSSIA YARUSHA KOMBORA
 LA HYPERSONIC

Msemaji wa wizara ya ulinzi ya Russia 
amesema kuwa Moscow imeharibu bohari 
ya chini ya ardhi magharibi mwa Ukraine 
kwa kutumia makombora ya hypersonic 
ambayo   yanakwenda kwa kasi kuliko 
sauti.

Igor Konashenkov, alidai  kuwa ghala 
hilo lilikuwa na makombora na risasi za 
anga za askari wa Ukraine.

Russia haijawahi kukubali kutumia ma-
kombora ya hypersonic katika mapigano 
hayo. 

“Walipiga makombora makali ya bales-
tiki ambayo yanaweza kuruka katika anga 
ya juu kwa zaidi ya mara tano ya kasi ya 
sauti,” alisema. 

Kwa mujibu wa jeshi la Russia, mfumo 
wa makombora wa “Kinzhal” uliotumika 
katika shambulio hilo una uwezo wa ku-
lenga shabaha katika umbali wa zaidi ya 
kilomita 2,000 (maili 1,242) na unaweza 
kushinda mifumo yote ya ulinzi wa anga 
wa makombora. 

MKAKATI WA KUULINDA MJI WA KYIV

WAKATI Russia imethibitisha kutumia 
kombora la hypersonic dhidi ya ghala 
la silaha magharibi mwa Ukraine, bado 
majeshi yake yanapambana kuuweka mji  
mkuu wa Kyiv katika himaya yao.

Vita ya Russia na Ukraine inafikia siku ya 
23, huku mashambulizi makali ya  anga yak-
izidi kuteketeza miji mbalimbali ya nchi hiyo 
na hakuna dalili ya kumalizika katika kipindi 
kifupi kijacho.

Hata hivyo, majenerali wawili wa Ukraine 
wanaohusika na kuulinda mji wa Kiev wa-
naiambia BBC, kuwa  vikosi vyao vinapam-
bana kwa bidii ili kuwazuia wanajeshi wa 
Russia wasiingie katika mji huo.

Kiev inaathirika zaidi na vita hiyo, kutoka-
na na kukabiliwa na silaha za nguvu zenye 
uharibifu Russia.

Lakini katikati ya Kiev na vitongoji vyake 
vingi bado havijaguswa na silaha za Russia. 
Miji mingine ya Ukraine inashambuliwa 
kwa mabomu    na kumekuwa na majeruhi 
wengi. 

Majenerali hao wanaohusika na ulinzi wa 
Kiev walisema Ukraine inapambana kwa 
nguvu, lakini walikiri kwamba mji mkuu 
huo uko katika hatari ya kushambuliwa na 
makombora. 

Hata hivyo, walisema itakuwa vigumu 
kwa Warussia kuuchukua mji huo kutokana 
na eneo la juu la mji huo kuwa la aina yake.

Jenerali Andriy Kryschenko, alisema mji 
huo mkubwa umegawanywa na mto mkub-
wa unaoitwa Dnieper. Pia kuna mito midogo 
inayoingiza maji yake humo ambayo imet-

enganisha maeneo ya mji huo kipekee.
“Ni vigumu kuulinda kote, ikizingatiwa 

kuwa ni mji mkubwa sana, lakini kwa 
upande mwingine, ni faida kwetu. Mito na 
madaraja yako kwenye milango ya mji. Wa-
najeshi wetu wanaweka ulinzi .” Alisema 
Jenerali huyo 

Aliongeza “Karibu na mji kuna mito min-
gi midogo ambayo hutiririka kuingia mto 
Dnieper na kuna maeneo tepetepe ambayo 
inamaanisha kuwa eneo hilo halifai kwa 
harakati kubwa za kijeshi.”

Jenerali Kryschenko, ambaye pia ni naibu 
meya, amekuwa akivaa mavazi ya kawaida 
ya kijeshi kama ambayo rais wake Volody-
myr Zelensky amekuwa akivaa anapozun-
gumza na watu wake, kuwavutia washirika 
wake na kuwakasirisha maadui zake.

Faida nyingine, Kiev ni mji wa viwanda, 
ambapo viwanda na karakana hizo zimeku-
wa sehemu muhimu ya kutengeneza ngome, 
matofali ya saruji, mifuko ya mchanga na 
vikwazo mbalimbali vya kupambana na vi-
faru.

Jenerali Andriy Kryschenko, alieleza eneo 
linalozunguka Kyiv linawafanya wanajeshi 
wengi wanaotaka kuingia katika mji huo ku-
pata shida.

Viongozi hao wa kijeshi walisema kuto-
kana na jiografia hiyo, wamefanikiwa ku-

zuia mashambulizi makubwa mawili: moja 
kutoka mashariki na moja kutoka kaskazini 
magharibi, ukiwemo msururu mkubwa wa 
magari ya kivita ya Russia ambayo yamek-
wama kilomita 64.

Kaskazini magharibi mwa nchi hiyo bado 
kunalengwa zaidi na Russia, ambako ni 
upande wa pili wa Mto Irpin, karibu kilomita 
20 kutoka katikati ya Kiev.

Ukraine imepeleka vikosi vyake vilivyo-
jipanga vizuri na vyenye silaha nzuri, am-
bavyo vilibomoa madaraja ya kimkakati. 

Maelfu ya watu waliokimbia makazi yao 
kutoka mji wa Irpin wamekuwa wakivuka 
mto huo kwa kupita juu ya mabaki ya daraja 
lililovunjwa, wakiwa na mbwa na paka wa-
naowamiliki.

Lakini Jenerali Knyazev alisema: “Hii ni 
ardhi ya ajabu sana, na hawawezi kupitia. 
Kama kusingekuwa na wanajeshi wetu 
katika eneo hilo la mto, wangeshambulia 
daraja kirahisi. Lakini tuko pale na tunataka 
kuwaangamiza.”

Mafanikio ya kijeshi ya Ukraine yame-
washangaza washirika na maadui zake. Rais 
na makamanda wake wanafurahishwa zaidi 
na utendaji wa jeshi lao na maelfu ya watu 
wa kujitolea.

Hata hivyo Warussia bado hawajaweka 
nguvu zao kamili katika mji huo mkuu.

nRais Ukraine aomba mazungumzo
nMadaraja yavunjwa kuilinda Kyiv

Baadhi ya wakazi wa Kyiv wakibeba silaha sambamba na wanajeshi wa Ukraine, katika harakati ya kuulinda mji huo usiangukie kwa 
vikosi vya Russia. PICHA: AFP
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MATUMIZI MABAYA MITANDAO  YA KIJAMII YATAKUHUKUMU MAKALA

Na Magabilo Masambu - 
0689157789

Marijani Rajabu alipokacha ukipa
Simba na kuwa  mwanamuziki

 BURUDANI ILIYOTIKISA ENZI HIZO

Na Adam 
Fungamwango

N
I kweli kwamba 
mitandao ya kijamii 
kama Facebook, Twit-
ter, Youtube, What-

sAap, na Instagram, imerahi-
sisha sana mawasiliano yetu. 
Leo kwa kutumia mitandao 
hiyo tunaweza kuwasiliana na 
yeyote duniani, tunaweza ku-
tuma ujumbe mfupi wa maneno 
(sms), kutuma picha ama video 
au kupiga simu na kufanya ma-
zungumzo.

Nje ya mawasiliano, wako 
wanaoitumia mitandao hiyo 
kibiashara ama kuuza bidhaa 
zao moja kwa moja, kutangaza 
au kufanya mawasiliano na wa-
fanyabiashara wengine duniani. 
Lakini pia inatumika kuonyesha 

M
ACHI 23, mwaka 
huu, Tanzania ilia-
dhimisha miaka 27 
ya kifo cha mwana-

muziki maarufu, aliyelitangaza 
jina la nchi nje ya mipaka, Mari-
jani Rajabu, aliyekuwa akiju-
likana kama Jabali la Muziki. 

Alifariki dunia nyumbani 
kwake Kariakoo, mtaa wa So-
mali, karibu kabisa na maeneo 
ya Gerezani, na kuzikwa kesho 
yake kwenye makaburi ya Kisu-
tu, Dar es Salaam.

Hadi leo, Marijani anabaki 
kuwa mmoja wa wanamuziki 
wachache nchini ambao bado 
wameendelea kuwa maarufu 
kizazi hadi kizazi hata baada ya 
kufariki dunia. Ni mwanamuzi-
ki aliyeimba nyimbo za maud-
hui yote zikiwamo za siasa, 
mapenzi, matukio, ukombozi 
barani Afrika na matatizo ya 
kijamii.

Alitunga na kuimba zaidi ya 

uwezo na vipawa vyetu. Mfano, 
kama una kipawa cha uimbaji, uigi-
zaji, uandishi, siasa na kila aina ya 
sanaa, unaweza kuwaonyesha watu 
uwezo wako kirahisi.

Kinachosikitisha ni kwamba 
pamoja na faida zote hizo, wako 
wanaoamua kwa hiari yao kutumia 
mitandao ya kijamii kinyume cha 
maadili yetu kama Watanzania. 
Ama kwa kujua au kwa kutojua 
madhara yake ya leo na kesho yao, 
wanatuma picha au video za utupu 
mitandaoni bila kujali kwamba 
wana ndugu, jamaa na marafiki wa-
takaozitazama.

Jambo ambalo hatulijui ni 
kwamba maisha ya mwanadamu 
ni fumbo kubwa kwa sababu tuna-
jua tulikotoka lakini hakuna yeyote 
miongoni mwetu anayejua tuna-
kokwenda. Hakuna anayeijua kes-
ho yake. Tunaweza kudhani kwam-
ba tulipo tumefika kumbe Mungu 
anakuwa na mipango mingine na 
sisi. Wako watu ambao wanajiona 
waimbaji, waigizaji, wachekeshaji, 
waandishi na kadhalika na wame-
jiridhisha kwamba maisha yao ya-
takuwa hayo.

Mipango ya Mungu ni mikubwa 
huwa anamwinua yeyote. Unaweza  
kuwa mchekeshaji leo kama Steve 
Nyerere kesho ukawa Rais wa nchi 
kama alivyo Rais wa Ukraine, Vo-
lodymyr Zelensky. Unaweza kuwa 
mchezaji mzuri sana  wa mpira leo 

kama Samata,   kesho ukawa Rais 
kama George Weah wa Liberia. 
Unaweza  kuwa mwanamitindo leo 
kama Hamisa Mobeto kesho ukawa 
mkuu wa wilaya kama Jokate  
Mwegelo. Siwezi kutaja wote la-
kini itoshe kusema kwamba yeyote 
anaweza kuwa chochote.

Ninachotaka kusema ni kwamba 
nafasi tulizo nazo leo tusione hatu-
wezi kuwa wengine kesho maana 
yake matukio tunayoyafanya tuki-
wa na nafasi hizi leo, tuyafanye 
tukiwa waangalifu kwamba ke-
sho na keshokutwa tukiwa watu 
mashuhuri kwenye jamii mambo 
yetu ya leo yasitufanye tukahuku-
miwa kesho. Ni mjinga tu atakaye-
hukumiwa   kesho utetezi uwe 
kwamba nilifanya hayo kwa sababu 
nilikuwa msanii au ilinilazimu ku-
fanya hayo kwa wakati huo, lazima 
tutambue kwamba mitandao ya ki-
jamii inahifadhi taarifa zetu milele.

Leo unapiga picha au video 
za utupu unazituma mtandaoni, 
kesho unakuwa Rais au kiongozi 
mashuhuri waungwana wanaku-
kumbusha kwamba kuna kapicha 
kako hapa unakakumbuka? Unaan-
za kutumia vyombo vya usalama 
kuwaumiza wanaokukumbusha 
kwa mambo uliyoyafanya mwe-
nyewe ukiwa na akili timamu. Nani 
atalaumiwa katika hilo kama si 
mwenyewe utajilaumu?

Hivi karibuni kumekuwapo na 

matukio machafu zaidi hasa yaki-
wahusu watoto wa kike. Baadhi 
wanatoa utetezi kwamba picha 
hizo zinavujishwa na watu wao wa 
karibu wakiwa na malengo wanay-
oyajua wao lakini kwa nini urekodi 
picha za namna hiyo na kumtumia 
mtu mwingine? Unadhani kufanya 
hivyo atakupenda sana? 

Jambo usilolijua ni kwamba 
thamani ya mwili wako ni kubwa 
kuliko kitu chochote, kwa sababu 
matukio ya namna hiyo yanaweza 
kugharimu maisha yako, baadhi 
tumesikia wakijiuwa baada ya pi-
cha zao kuvuja.

Nakubali kwamba kwa sababu 
ya ukuaji wa teknolojia, inaweze-
kana ukarekodiwa bila kuwa na 
taarifa lakini uzoefu unaonyesha 
walio wengi wamekuwa wakire-
kodi na kupiga picha wenyewe au 
kuwaamini watu wao wa karibu na 
kwamba watazitunza. Lakini ina-
potokea kutokuelewana wanaona 
silaha ya kukumaliza ni kuachia 
picha na video zako. Ni muhimu 
sana kujilinda kabla ya kulindwa 
na wengine, linda utu wako lakini 
zaidi heshima yako ya leo na kesho.

Wako wanaotumia picha zao 
kuongeza watazamaji kwenye 
mitandao yao ya kijamii na in-
awezekana inawapatia fedha kwa 
maoni yangu bado una uwezo wa 
kuongeza watazamaji kwa kulinda 
maadili, utamaduni na utu wako 

kwa sababu si watazamaji wote 
wanafurahia kuona picha za utupu. 
Fedha zinazopatikana kwa njia 
hiyo hazitakuwa tofauti na za uka-
haba au uuzaji wa bangi. 

Jambo ambalo wengi pia hawa-
jalifahamu ni kwamba leo hii watu 
wengi wanakosa kazi duniani kwa 
sababu tu wamekuwa watumiaji 
wabaya wa mitandao ya kijamii. 
Unakwenda kuomba kazi kwenye 
kampuni fulani una vigezo vyote 
vya kielimu, lakini wanaotaka kuku-
patia kazi wanaona wajiridhishe 
kwa kulitafuta jina lako kwenye 
mitandao, wanakuta mambo ya 
ovyo. Matokeo yake wanakunyima 
maana wanaona wakikupatia kazi, 
unaweza kuharibu ‘brand’ ya kam-
puni yao.

Ushauri wangu kwa watumiaji 
wenzangu wa mitandao ya kijamii, 
ni muhimu matumizi yetu ya leo 
yalinde heshima yetu ya kesho. 
Tunaweza kuwa na watoto wadogo 
leo kesho watakuwa watu wazima. 
Tutawapa taabu sana watakapoku-
wa na wenzao au wenyewe kuzi-
tazama picha na video zetu.  

Ishi leo kwa matarajio ya kuwapo 
kesho, kazi yako leo isiue matu-
maini ya kuwa mtu mwingine ke-
sho kwani lolote linawezekana. Ni 
jambo la muda tu. 

0689157789
magabilomjalifu@gmail.com
ARUSHA-TANZANIA

nyimbo 300 hadi kufariki dunia 
kwake. Baadhi ya nyimbo ambazo 
ni maarufu zaidi hadi leo hii na 
zingine zimerudiwa na wasanii wa 
kizazi kipya ni ‘Zuena’, ‘Mwaname-
ka’, ‘Siwema’, ‘Dunia Uwanja wa 
Fujo’, ‘Baruti’, ‘Masudi’, ‘Georgina’, 
‘Ndoa ya Mateso’, ‘Pesa’, ‘Pombe 
si Chai’, ‘Pendo’’, ‘Rufani ya Kifo’, 
‘Ukewenza’ na ‘Uzuri wa Asili’.  Hizo 
ni kwa uchache kwani ukiziorod-
hesha nyimbo zake hapa, unaweza 
kujaza ukurasa mzima.

Kutokana na kazi zake nyingi na 
umaarufu wa mwanamuziki huyo, 
unaweza kudhani kuwa alifariki 
dunia akiwa na umri mkubwa sana. 
La hasha. Alifariki dunia akiwa na 
miaka 40 tu. Alizaliwa Machi 3, 
1955 na kufariki Machi 23, 1995 na 
kuacha vilio, simanzi na huzuni 
kwa mashabiki wa muziki wa dansi 
nchini.

Marijani alianza muziki akiwa 
bado mdogo akiwa anasoma, kitu 
ambacho kilimletea matatizo yeye 
mwenyewe na bendi ambazo ame-
pigiwa mwanzo kama tutakavy-
oona baadaye, lakini pia alikuwa na 
kipaji kingine cha kucheza mpira.

Alikuwa golikipa mahiri wa 
Shule ya Sekondari ya Tambaza 
alipokuwa akisoma, huku pia aki-
piga muziki, lakini mitaani alikuwa 
akidakia timu mbalimbali, huku 
timu yake kubwa ikiwa Kahe FC. 
Umahiri wake ulimfanya aanze ku-
windwa na klabu ya Simba kwenda 
kuidakia, huku mwenyewe akiwa ni 

mpenzi wa klabu hiyo na alikubali.
Kwa mujibu wake mwenyewe 

wakati   wa uhai wake akihojiwa, 
alisema hakwenda Simba kwa 
sababu tayari alishachagua muziki 
kama  kazi yake halisi badala ya 
mpira, kwani awali alikuwa hajui 
aende wapi kati ya muziki na mpi-
ra, huku vitu vyote viwili akivifanya 
kwa uwezo sawa.

Marijani alitoka nje ya Tanzania 
kwa mara ya kwanza ambapo alik-
wenda Nairobi na kurekodi nyimbo 
zilizotoka katika lebo ya Phillips. 
Hili jambo la mwanafunzi kusafiri 
na bendi likaleta shida na kwa vile 
(STC) ilikuwa mali ya umma, aka-
timuliwa mwaka 1972, lakini alijiun-
ga na Safari Trippers ya David Mus-
sa ambayo kwa wakati huo ilikuwa 
inapiga zaidi nyimbo za hoteli na za 
kukopi na mwimbaji wao kiongozi 
wakati huo alikuwa Ali Rajabu.

Hapa ndipo ubora wake ulifun-
guka hasa na  kuinyanyua Trippers, 
kwani walitoa vibao vilivyopendwa 
mfululizo na kuzunguka nchi nzi-
ma. Baadhi ya vibao hivyo ni kama 
Rosa Nenda Shule, Georgina, Mkuki 
Moyoni ambavyo viliuza zaidi ya 
nakala 10,000 za santuri, hivyo ku-
wezesha bendi kuwa na vyombo 
vyake vizuri.

Mwaka 1976, Marijani na baa-
dhi ya wanamuziki wa Safari Trip-
pers waliamua kuihama bendi na 
kwenda kuasisi Dar es salaam Inter-
national chini ya umiliki wa Mzee 
Zakaria Ndabemeye. Baadhi ya wa-

namuziki hao ni Abel Baltazar kuto-
ka Msondo, Kassim Mponda kutoka 
Trippers, Abdallah Gama, Joseph 
Mulenga, Haruna Lwali na George 
Kessy Omojo waliokuwa wanapiga 
muziki Margot pale, Said Mohamed 
kutoka Polisi Jazz, Cosmas Chidu-
mule kutoka Urafiki, Belesa Kakere 
kutoka Biashara Jazz, Joseph Ber-
nard kutoka Trippers, Ali Rajabu 
kutoka Trippers, na King Michael 
Enock kutoka Dar es Salaam Jazz.

Akiwa Dar International alishiri-
ki kutunga nyimbo mbili, Betty na 
Sikitiko. Hata hivyo kama waswahili 
wanavyosema mafahali wawili ha-
wakai zizi moja, ndivyo ilivyotokea 
kati yake na Abel Balthazal kiasi 
cha hatimaye Marijani kufukuzwa 
ndani ya bendi kutokana na ubishi 
kuhusu wimbo alioutunga. Kuna 
maelezo kuwa wimbo ulionekana 
unafanana na wimbo fulani toka 
Congo na hivyo Marijani akataki-
wa aubadilishe na ndipo ugomvi 
ukaanza.

Hata hivyo, mwishoni mwa 
mwaka 1978, Marijani alirejeshwa 
tena kundini kutokana na rundo la 
wanamuziki wa Dar International  
kuihama bendi kwa kishindo na 
kwenda kuanzisha  bendi mpya 
kabisa ya Orchestra Mlimani Park. 
Aliporejeshwa Marijani alikuja na 
wanamuziki wengi wapya wakati 
huo kama  Christopher Kasongo, 
Mohamed Tungwa, Mafumu Bilal, 
Hamis Milambo, Athuman Momba 
na Mzee Alex Kanyimbo na kuja na 

mtindo wa Super Bomboka.
Katika kudhihirisha hasira zake 

kwa Barthazal, Marijani alimtungia 
wimbo wa ‘Kidudu Mtu’ ambao Ra-
dio Tanzania Dar es Salaam (RTD) 
waliukataa kuurekodi, jambo lil-
ilokuwa kawaida enzi hizo kwa re-
dio kukataa wimbo. Miongoni mwa 
wanamuziki waliohamia ni Fresh 
Jumbe, Mohamed Mwinyikondo, 
Juma Choma na Tino Masinge.

Hata hivyo safari ya Dar Inter-
national ilikoma mwaka 1987 kuto-
kana na sababu za kawaida za kufa 
kwa bendi, kubwa ikiwa uchakavu 
wa vyombo. Hata hivyo, Marijani 
aliendelea kufanya muziki na kwa 
kipindi kifupi amewahi kupigia Ku-
rugenzi Jazz  ya Arusha, Juju Masai 
pia ya Arusha  na Mwenge Jazz am-
bayo alirekodi nayo wimbo mmoja 
wa Ukimwi na hata kupitia bendi ya 
Watafiti.

Aidha mwaka 1991 aliwahi kure-
kodi ‘zong zing’ na marehemu Eddy 
Sheggy.

Bendi yake ya mwisho ilikuwa 
Africulture au Mahepe Ngoma ya 
Wajanja, iliyokuwa mali ya Rogers 
Malila, alikokuwa na wanamuziki 
kadhaa kama Hassan Kunyata ma 
Mgosi na wengine. 

Pamoja na kwamba ni takriban 
miongo mitatu tangu alipofariki 
dunia, bado Marijani ataendelea 
kukumbukwa na wapenda muziki 
kote nchini na Afrika kwa ujumla 
kwa nyimbo zake tamu na zenye 
mafundisho.
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haikuangalia au kujidhihirisha kuwa 
ni kweli alizifikisha nyumbani.

Ushahidi wa watu wawili na viele-
lezo vyake vinathibitisha dawa hizo 
hakufika nazo nyumbani.

Kauli ya Mzee Mwayangu mwenye 
umri wa miaka 70 anayeishi Boko na 
kufanya biashara zake karibu na duka 
la dawa alilokwenda Tina,  kama al-
ivyohojiwa na mpelelezi Eddy Kamal 
wakati wa upelelezi wake ulithibiti-
sha hivyo.

“Nilisalimiana naye, akaenda 
kwenye duka la dawa, aliporudi nil-
imuuliza unaumwa? Akanijibu hap-
ana, dawa hizi siyo zangu. Za nani? 
Hakunijibu, alionekana kuwa na 
haraka.” 

“Wala hakusema nani anaumwa au 
ametumwa na nani?”

“Ila alipokuwa anaondoka, mbele 
kule nilimwona amesimama kwenye 
mlango wa gari, halafu likaondoka 
na yeye akawa anaendelea na safari 
zake, nikaona yule tayari ameshaku-
wa msichana mkubwa sasa, inaweze-
kana amesimamishwa na mwana-
mume mwenye gari wanaongea, si 
unajua tena vijana.”

Ingawa hakuwa na uhakika kwa 
asilimia mia moja kama Tina alimpa 
dereva wa gari hilo dawa, ushahidi 
wa kimazingira unaonyesha kuwa 
mshtakiwa alisimama njiani na mtu 
mmoja ambaye ni mwanamume. 
Upande wa utetezi umemtambua ki-
jana huyo ni Abdallah Mtola.

Ushahidi mwingine ulioletwa ma-
hakamani hapo ni wa kijana anayeuza 
na kukodisha CD anayeishi maeneo 

jirani ya hapo, aitwaye Nanje.  Wakati 
Eddy akifanya upelelezi wake alipitia 
kwake na kumhoji maswali kadhaa 
yaliyomfanya kupata ushahidi ambao 
umewasilishwa mahakamani hapo.

“Wewe unadhani ni kweli alimuua 
bosi wake? Siamini. Sikiliza nikwam-
bie. Mimi nilimuona siku ile alipotoka 
duka la dawa. Si wanasema alimuua 
kwa dawa za dukani zilizochangany-
wa na kuwa sumu, siku ile nilimuona, 
alitoka kununua kwenye duka moja 
lipo mbele pale, alipofika hapo nje, 
akakutana na gari moja lilikuwa li-
mesimama, nikaona kabisa anampa 
kile cheti na dawa, halafu yeye akaru-
di nyumbani, jamaa aliyekuwa kwe-
nye gari akaondoka kuelekea sehemu 
nyingine.” 

Yalikuwa ni mazungumzo ya kijana 
huyo Nanje na Eddy siku alipokwen-
da kuuliza ili kukusanya ushahidi. 
Na ndiyo siku ambayo Eddy alimpa 
kazi Nanje kulipiga picha gari la huyo 
jamaa aliyepokea dawa hizo kutoka 
kwa Tina.

“Unamfahamu mtu huyo?”
“Hapana, ila mara moja moja huwa 

anapita na gari lake. Nina wasiwasi 
sana na mtu huyo.”

“Ni gari ya aina gani?”
“Toyota Alphard ya rangi nyeupe.”
Eddy akitoa noti tano za shilingi 

elfu kumi na kumkabidhi kijana yule.
“Usimwambie mtu yeyote hii 

habari. Ila wewe si una simu ya 
tachi?”

“Ndiyo”
“Nakuomba ikipita ipige picha, 

ambayo namba zake zinaonekana na 

S
ASA ukafika wakati wa 
upande wa utetezi kutoa 
ushahidi wao kuonyesha 
vielelezo vyao ambavyo 

vinaweza kuonyesha kama Tina 
huenda hakuwa peke yake kwe-
nye kesi hiyo, alishawishiwa kwa 
kujua au bila kujua na nia kubwa 
ni kumpunguzia angalau adha-
bu inayomkabili ya kunyongwa 
hadi kufa.

‘Nondo’ zilizoletwa mahakam-
ani hapo zilikusanywa na mpele-
lezi Eddy Kamal na kuwasilishwa 
kwa Wakili Florence Tinga am-
baye naye alizipeleka mahakam-
ani hapo kama ushahidi upande 
wa utetezi.

Ushahidi ulianza kwa kuo-
nyesha kuwa Tina aliondoka 
nyumbani hapo saa nne asu-
buhi kwenda kununua dawa. 
Alikwenda kununua dawa am-
bazo ndizo zilizowekwa kwenye 
chakula alichokula marehemu 
Chilambo.

Ni kweli kama upande wa 
mashtaka ulivyotoa ushahidi 
kuwa mshtakiwa Tina alikwenda 
kwenye duka la dawa ‘Ni Sisi 
Pharmacy’ lililoko huko huko 
maeneo ya Tegeta na alinunua 
aina mbili za dawa ambazo uki-
zichanganya kwa pamoja zina-
geuka kuwa sumu kwa binada-
mu au kiumbe chochote chenye 
uhai. 

Ushahidi wa awali wa Mwahija 
Chota ulithibitisha hilo. Ushahi-
di upande wa utetezi ukapigilia 
msumari kuwa yote hayo yali-
kuwa sawa.

Upande wa utetezi, ukaende-
lea kumwaga ‘nondo’ zake kuwa 
baada ya kununua dawa hizo, 
Tina alikuwa anarejea nyumbani 
akiwa na dawa hizo, njiani aka-
kutana na Abdallah Mtola. Ki-
jana huyo alikuwa ndani ya gari. 
Alisimama na kuongea kwa daki-
ka moja na Tina. Mshtakiwa al-
imkabidhi kifuko cha dawa hizo. 
Kwa hiyo Tina alirudi nyumbani 
akiwa hana dawa.

Kwa bahati mbaya sana, dawa 
ambazo alizinunua ndizo hizo 
hizo zilizokuja kumuua bosi 
wake Chilambo.

Kwa sababu yeye ndiye aliyezi-
nunua kwenye duka la dawa na 
hizo ndizo zilizomuua Chilam-
bo, ndio ushahidi uliotumika 
kumhukumu Tina. Mahakama 

“Nakuomba 
ikipita ipige 
picha, ambayo 
namba zake 
zinaonekana 
na dereva pia 
kama sura yake 
inaweza kuone-
kana vizuri. 
Kama haiku-
wezekana piga 
gari tu, sehemu 
ambayo namba 
zinaonekana 
vizuri, halafu 
nitumie kwe-
nye namba hii.” 
Alimpa  namba 
ya simu am-
bayo hutumia 
kwa masuala 
ya kijamii na 
si ya kikazi.

Ajenda ya Siri-22

HADITHI
TINA, msichana kutoka Mpanda, mkoani Katavi anafiwa na wazazi wake wote wawili kwa 
ajali ya gari akiwa na miaka 10 tu. Tabu alizozipata kutokana na kunyanyaswa na ndugu zake, 
zilimfanya kuishi maisha ya mateso. Hata shule aliishia la saba tu. Alipofikisha umri wa miaka 
18 akakimbilia Dar es Salaam na kuanza kufanya kazi za ndani. Baadaye akabahatika kupata 
kazi za ndani kwa mfanyabiashara mmoja maarufu, Hafidh Chilambo. Mfanyabiashara huyo 
anafariki kwa kula chakula kilichowekwa sumu. Chakula hicho kilipikwa na Tina. Mahakama Kuu 
inamhukumu adhabu ya kunyongwa hadi kufa. Je ni wafanyabiashara wenzake Chilambo ndiyo 

ITAENDELEA JUMAPILI

Na Adam Fungamwango
(0716 350534) dereva pia kama sura yake in-

aweza kuonekana vizuri. Kama 
haikuwezekana piga gari tu, se-
hemu ambayo namba zinaone-
kana vizuri, halafu nitumie kwe-
nye namba hii.” Alimpa  namba 
ya simu ambayo hutumia kwa 
masuala ya kijamii na si ya ki-
kazi.

“Poa braza, nimekusikia, ni-
taifanya kazi hii, yaani umeni-
piga tafu sana na hii pesa.” Ya-
likuwa maongezi wakati Eddy 
akikusanya ushahidi wake na 
ni moja ya picha ambayo ili-
wasilishwa kama kielelezo ma-
hakamani hapo.

Ina maana Nanje alifanya kazi 
aliyotumwa akalipiga picha, 
akamtumia kwenye simu yake, 
akimjulisha kuwa huyo ndiye 
mtu ambaye alisimama na Tina 
siku hiyo na ndiye aliyekabi-
dhiwa dawa hizo. Ushahidi wa 
Nanje ni kwamba gari lilikuwa 
hilo hilo na mtu ni yule yule.

Mpigaji picha alikuwa ma-
hiri kwani hata sura ya dereva 
ilionekana vizuri tu pamoja na 
namba zake za usajili, Eddy ali-
kuja kuliona kwa macho yake 
kwenye ‘pub’ ya Fabrice huko 
Tegeta, siku aliyoahidiana kuku-
tana na Mwahija.

Alipoliona alilifananisha na 
gari ambalo lipo kwenye picha 
aliyopewa na Nanje. Na kweli al-
ipoangalia hata namba zake zil-
ifanana na lile gari lenye rangi 
nyeupe aina ya Toyota Alphard 
ambalo picha ilitumwa kwake.

Itakumbukwa aliingiza mko-
no mfukoni na kutoa simu yake 
ya mkononi. Akatafuta picha 
moja akaiangalia. Ilikuwa picha 
ya gari lile. Na namba zilikuwa 
zile zile. Aliisaka picha nyingine 
aliyokuwa na wasiwasi nayo. 
Nayo ilikuwa picha ya gari lile 
lile. 

Aliteremka dereva kijana am-
baye aliyeonekana na umri kati 
ya miaka 26 na 30 hivi. Alivaa 
suruali aina ya Jeans na fulana 
ya rangi ya bluu. Alishuka ndani 
ya gari hiyo peke yake. Bila hili 
wala lile aliingia kwenye pub 
hiyo.

Akaipiga picha gari hiyo, 
akawa na picha tatu ya gari lile 
lile zilizopigwa sehemu tatu to-
fauti. Ndilo lililopigwa picha na 
Nanje na yeye mwenyewe ali-
wahi kulipiga picha kabla.  

waliomtuma msichana huyo kwa kumwahidi mamilioni ya 
pesa kutokana na ugomvi wa kibiashara? Au ni kwa sababu 
hajalipwa mshahara wake wa miezi sita aliokuwa anadai? 
Fuatilia kila nakala ya Nipashe ili kuupata ukweli ulio 
nyuma ya pazia wa sakata hili.
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K
ATIKA chati za muziki 
nchini wimbo  wa ‘Kata 
Dance’ ulioimbwa na Felis 
Mubibya, unaonyesha ku-

fanya vizuri kila kukicha.
Mwimbaji huyo mwenye asili ya 

Congo DRC, ametafutwa na gazeti 
hili na kufanyiwa mahojiano maal-
umu kwa simu, ambapo ameeleza 
mengi kuhusu muziki na maisha 
yake kwa ujumla.

SWALI: Ndani ya wimbo ‘Kata 
Dance’ kuna ujumbe gani ulitaka 
mashabiki waupate?

Felis: ‘Kata Dance’ ni sauti kutoka 
kwenye moyo wa shukrani, moyo 
unao mtukuza Mungu kwa ajili ya 
uungu wake na sio tu kwa ajili ya 
kile alicho kifanya.

SWALI: Kwanini umeamua ku-
tangaza zaidi muziki wako ndani 
ya Afrika na sio huko Marekani 
unapoishi?

Felis: Katika ahadi aliyoiacha 
Yesu kwa wanafunzi kwenye ile 
Matendo ya Mitume 1:8,  “ Lakini 
mtapokea nguvu, akiisha kuwajilia 
juu yenu Roho Mtakatifu; nanyi 

mtakuwa mashahidi wangu katika 
Yerusalemu na katika Uyahudi wote 
na Samaria na hata mwisho wa nchi 
“

Ni kweli kwamba tumeitwa ku-
peleka neno la Mungu kwa mataifa 
yote lakini kuna umuhimu wakuan-
zia nyumbani. 

Hata hivyo,  mwaka juzi nilifanya 
albamu ya Kiingereza inayoitwa 
‘Story of Courage’ maalumu kwa 
ajili ya Marekani na Ulaya kwa hiyo 
ni vyema basi nyumbani tucheze.

SWALI: Kwa shabiki mpya am-
baye hajapata bahati ya kukufa-
hamu wewe ni nani?

Felis: Felis Mubibya au nili-
vyo zoeleka huko Tanzania, Felis 
Mwambalo Mubibya ni mwimbaji 
wa nyimbo za injili.

Baada ya kufanya muziki nchini 
Congo nilikozaliwa nikaenda ku-
fanya huduma Rwanda, Burundi, 
Uganda, Kenya na kisha Tanzania. 

Albamu yangu ya kwanza niliitoa 
mwaka 2006 inayoitwa ‘Yuko Nji-
ani’, 2008 nilitoa nyingine  ‘Yesu ni 
Mungu’ chini ya lebo ya Family Stu-

dios na 2011 niliachia  ‘Jipe Moyo’ 
ambayo ilifanya vizuri.

Baada ya kazi hiyo niliamua kuru-
di chuoni kumalizia shahada  yan-
gu ya  Applied Art in Modern Music, 
nikijikita kwenye theolojia. 

Sasa nina miliki studio inayoitwa 
Shabach Records ambayo ipo hapa 
Marekani na nimezalisha nyimbo 
nyingi.

Nimeoa na nina watoto watatu 
na wote ninaishi nao Chicago Mare-
kani.

SWALI: Je unapata ushirikiano 
wa kutosha kutoka kwa waim-
baji wa Injili wa Afrika?

Felis: Ndio. Nina uhusiano mzuri 
na wengi, haswa wale tuliofahami-
ana nao nikiwa bado Tanzania na 
hata wale tulio kutana baadae. 

SWALI: Mashabiki wanaweza 
kutumia njia gani kupata muziki 
wako? Na baada ya Kata Dance 
mipango yako ni ipi?

Felis: Muziki wangu unapatikana 
kwenye digital platforms za Apple 
Music, iTunes, Spotify, Deezer, Ama-
zon, Google Play na zingine nyingi.

FELIS MUBIBYA
MWAFRIKA ANAYETAMBA 
MUZIKI  WA INJILI

Na Maulid Mmbaga

SERIKALI imewataka wasanii 
kuzalisha kazi bora na kuzisam-
baza kwenye vituo vya redio na 
televisheni ili kunufaika na mapato 
yatokanayo na mirabaha.

Waziri wa Utamaduni, Sanaa na 
Michezo Mohamed Mchengerwa 
(pichani), amesema serikali kupitia 
Taasisi ya Haki Miliki Tanzania 
(COSOTA), baada ya miaka minne 
kupita imefanyia kazi suala la 
mirabaha ya wasanii na kuongeza 
kipato kutokana na makusanyo.

Amesema kuanzia Julai mosi 
hadi Desemba  mwaka 2021 
walikusanya milioni 312.29 na 
kugawanywa kati ya kazi za sanaa 
5924 zilizokidhi vigezo vya kupata 
mirabaha na wasanii 1123 walinu-
faika.

 “Ni lengo la serikali kuendelea 
kugawa mirabaha hii kila baada 
ya miezi sita, niendelee kuwatia 
moyo wasanii kwamba lengo la 
serikali na maelekezo ya Rais Sa-
mia tutaendelea kufanya mabore-
sho,” anasema na kuongeza.

Pia amewataka baadhi ya wasa-
nii ambao hawajapata mirabaha 
yao kwenda Cosota kwani idadi 
kubwa hawajaenda kuchukua haki 
yao.

Wasanii 
watakiwa 
kuzalisha 
kazi bora
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 MADRID YAKATA TAMAA
MATUMAINI ya Real Madrid ya kuipiku Manchester 

City katika mbio za kumsajili mshambuliaji wa Nor-
way, Erling Braut Haaland mwenye umri wa miaka 21 
kutoka Borussia Dortmund yanazidi kufifia. (Goal)

 

SILVA KUREJEA BENFICA
KIUNGO wa Manchester City na Timu ya Taifa ya 

Ureno, Bernardo Silva mwenye umri wa miaka 27, 
anafikiria kurejea katika klabu ya nyumbani ya Ben-
fica katika miaka miwili ijayo. (Mail)

 

TUCHEL AIKANA UNITED
KOCHA wa Chelsea, Thomas Tuchel ametupilia 

mbali tetesi zinazomhusisha kutaka kuhamia Man-
chester United, akisema klabu yake ya Stamford 
Bridge “ina kila kitu kinachotakiwa kunifanya niwe na 
furaha.” (Metro)

RODRI, CITY KIMEELEWEKA
KLABU ya Manchester City inatarajia kumwongezea 

mkataba kiungo wake wa Hispania, Rodri mwenye 
umri wa miaka 25 ambaye mkataba wake wa sasa 
unakwenda mpaka mwaka 2025. (Telegraph)

TIELEMANS AJIPANGA UPYA
KIUNGO wa Timu ya Taifa ya Ubelgiji, Youri 

Tielemans mwenye umri wa miaka 24 ambaye ana 
mkataba na Leicester City unaomalizika mwaka 2023, 
amesema mazungumzo yanaendelea kuhusu mus-
takabali wake. (Metro)

MESSI KURUDI BARCA
MLINZI, Dani Alves mwenye umri wa miaka 38, 

amesema mchezaji mwenzake wa Barcelona, Lionel 
Messi hafurahii maisha pale Paris St-Germain na ana-
tumaini mshambuliaji huyo raia wa Argentina mwe-
nye miaka 34 anaweza kurudi Nou Camp. (Mirror)

UNITED, MILAN VITANI
KLABU za Manchester United na Inter Milan zi-

namfuatilia mlinzi wa Fiorentina na Timu ya Taifa ya 
Serbia, Nikola Milenkovic mwenye umri wa miaka 24. 
(Football Italia)

TCHOUAMENI AITAMANI EPL
REAL Madrid inavutiwa na kiungo wa Monaco, Au-

relien Tchouameni lakini nyota huyo wa kimataifa wa 
Ufaransa anafikiria kuelekea katika Ligi Kuu England, 
huku klabu za Liverpool, Manchester City na Man-
chester United zikionyesha kuvutiwa na kinda huyo 
mwenye umri wa miaka miaka 22. (Marca)

DE GEA NJE HISPANIA
GOLIKIPA wa Manchester United, David de Gea 

mwenye umri wa miaka 31, ametemwa kwenye kikosi 
cha Timu ya Taifa ya Hispania kitakachocheza mechi 
za kirafiki dhidi ya Albania na Iceland kwa sababu 
haendani na mfumo wa uchezaji wa timu hiyo. (Man-
chester Evening News)

SAVIO KUTUA CITY
MANCHESTER City imekubaliana na mpango wa 

pauni milioni 5.4 kumsajili mshambuliaji wa Atletico 
Mineiro, Savio mwenye umri wa miaka 17, ambaye 
anachezea timu za vijana za Brazil. (Goal)

BLAS NYOTA IMENG’AA
WEST Ham imeungana na Newcastle United kum-

fuatilia kiungo Mfaransa, Ludovic Blas mwenye umri 
wa miaka 24 ambaye anachezea Nantes. (Football 
Transfers) 

ZISIKUPITE

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

BARCELONA, Hispania 

N
YOTA wa Real Madrid, 
Fede Valverde amefura-
hishwa na kile alichok-
iona kutoka Barcelona 

chini ya kocha, Xavi Hernandez.
Barca wameimarika sana chini 

ya Xavi, wakisaidiwa na wachezaji 
wapya kama Pierre-Emerick 
Aubameyang, Ferran Torres na 
Adama Traore, ambao walinunuli-
wa katika dirisha la majira ya ba-
ridi la Januari.

Mabadiliko chini ya Xavi yalian-
za taratibu baada ya kocha huyo 
kuingia klabuni hapo. 

Barca wameshinda mechi 
sita kati ya saba zilizopita,

 na sasa wako katika 
nafasi ya tatu kabla

 ya mechi ya El Clasico
 dhidi ya Real Madrid

 itakayochezwa leo.

Pia walijihakikishia tiketi ya 
robo fainali ya Ligi ya Europa siku 

ya Alhamisi, wakiwashinda Gal-
atasaray ugenini kwenye mechi 
yao ya pili. 

Akizungumzia Barcelona, Val-
verde amesema; “Wanacheza vi-
zuri sana. Wamekuwa na mabadi-
liko makubwa sana. 

“Wanacheza vizuri sana na inao-
nyesha wanataka kwenda kutafuta 
pointi kwenye mchezo. 

“Kwetu sisi, tuna mchezo wetu, 
tutaenda kutafuta kitu kwanza na 
tuna silaha zetu.”

    Asema kimerejesha ari kuelekea mechi 
ya El Clasico itakayochezwa leo...

VALVERDE AFURAHIA 
KIWANGO CHA BARCA
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 MANCHESTER, England 

M
ATUMAINI ya Manches-
ter United kupata medali 
msimu huu yamepotea 
rasmi na sasa mwelekeo 

unaelekea katika msimu wa 2022-23.
Mashetani Wekundu wamesalia 

kuangazia vita vyao vya hatua ya nne 
bora kwenye Ligi Kuu England baada 
ya kuondolewa na Atletico Madrid ka-
tika hatua ya 16 bora ya Ligi ya Mabing-
wa Ulaya.

Hilo hakika limemaliza matumaini 
ya Ralf Rangnick ya kutwaa wadhifa 
wa ukocha wa muda wote, ingawa 
bado haijafahamika ni nani atakuwa 
kwenye kiti moto cha Old Trafford 
msimu ujao.

Makocha kama Mauricio Pochet-
tino, Erikten Hag na Thomas Tuchel 
wametajwa kuwania kuchukua nafasi 
ya Rangnick, lakini jina lingine sasa 
linaweza kuwa kwenye sura hiyo.

Kwa mujibu wa gazeti la Hispania la 
Fichajes, kocha Sevilla, Julen Lopete-
gui pia anatazamiwa kuwa miongoni 
mwa wanaopewa nafasi ya kukinoa 
kikosi hicho.

Lopetegui amewahi kuinoa Real 
Madrid na Timu ya Taifa ya Hispania 
na yuko katika msimu wake wa tatu 
na Sevilla, ambayo bado ana mkataba 
nayo hadi mwaka 2024.

 LONDON, England 

KULIKUWA na ofa nne zilizothibit-
ishwa kuinunua Chelsea kabla ya tare-
he ya mwisho ya Ijumaa, kwa mujibu 
wa ripoti.

Chelsea inauzwa na Roman 
Abramovich, ambaye mali zake zime-
zuiliwa na serikali ya England na Umo-
ja wa Ulaya (EU) kutokana na uvamizi 
wa Russia nchini Ukraine.

Abramovich anadaiwa kuiweka so-
koni klabu hiyo aliyoinunua mwaka 
2003, kwa pauni bilioni tatu.

Kampuni ya uwekezaji ya Raine 
Group inasimamia mchakato wa kuuza 
klabu hiyo, na fedha zozote zitaele-
kezwa kwa shirika la kutoa misaada au 
katika akaunti iliyofungiwa.

Mmiliki mpya wa Chelsea atalaz-
imika kuidhinishwa na serikali na pia 
kupitisha ukaguzi wa kawaida wa Ligi 
Kuu England.

Mtu mwingine aliyetajwa kuwania 
nafasi ya kuinunua klabu hiyo ni Nick 
Candy. 

Msemaji wa Candy anayemiliki Kam-
puni ya Blue Football Consortium alise-
ma, kama ilivyoripotiwa na BBC Sport: 
“Ninaweza kuthibitisha makampuni 
mawili ya Korea Kusini, Hana Financial 
Group na C&P Sports Group ni sehemu 
muhimu ya muungano wa kimataifa 
wa wawekezaji wa Candy. Ushiriki wao 
ni mwakilishi wa Chelsea.

“Candy anataka kuendeleza upya 
Stamford Bridge iwapo atafanikiwa 
kuinunua klabu hiyo. 

LOPETEGUI 
AKARIBIA 
KUTUA RASMI 
MAN UNITED 

Ofa nne zatolewa kuinunua Chelsea
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HABARI MICHEZO

TRA KUMWAGA BILIONI 1.6 
UJENZI KITUO CHA MICHEZO
Na Saada Akida

M
AMLAKA ya Mapato Tan-
zania (TRA), imetenga Sh. 
bilioni 1.6 kwa ajili ya ujenzi 
wa Kituo cha Michezo kili-

chopo Kurasini jijini Dar es Salaam, 
imefahamika.

Lengo la kujenga kituo hicho ni kue-
ndeleza michezo lakini pia ni kuunga 
mkono juhudi za Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, Samia Suluhu 
Hassan ambaye amedhamiria kureje-
sha heshima ya michezo ndani na nje 
ya nchi. Akizungumza na gazeti hili 
jijini katika bonanza la kuzipongeza 
timu za mamlaka hiyo, Naibu Kamish-
na Mkuu, Mcha Mcha, alisema TRA 
itaendelea kuunga mkono michezo 
kwa sababu ina umuhimu .

“Kwa mwaka huu tumeandaa Sh. bil-
ioni 1.6 kwa ajili ya kujenga kituo hicho 
cha michezo lakini pamoja na kutenga 
fedha kwa ajili kusaidia timu hizo ili 
kuzisaidia zifanye vizuri katika mash-
indano mbalimbali,” alisema Mcha.

Kaimu Mkurugenzi wa Rasilimali 
Watu na Utawala wa TRA,  Peter Ntale 
alisema kituo hicho kitakuwa na uwan-
ja wa michezo ya soka, netiboli, wavu,  
kikapu na vyumba vya kubadilisha 
nguo wachezaji.

Ntale alisema lengo la kujenga kituo 
hicho ni kuendeleza vipaji vya wafan-
yakazi wa TRA na mamlaka nyingine 
ambazo zitajitokeza kushiriki mich-
uano mbalimbali itakayocheza kituoni 
hapo baada ya ujenzi kukamilika.

“Kituo hiki kitashirikisha michezo 
minne kwa ajili ya wachezaji kufanya 

mazoezi na mashindano tofauti, kwa 
hapa Dar es Salaam hii itatusaidia ku-
punguza gharama za kukodi uwanja, 
pia tuna mikakati ya kushiriki mich-
uano nje ya nchi ili kujiongezea uwezo 
zaidi,” alisema Ntale.

Mlezi wa wachezaji wa TRA ambaye 
ni Naibu Mkurugenzi wa Idara ya Fed-
ha,  Anna Mndeme, alisema baada ya 
kuwapo na changamoto ya muda mre-
fu sehemu ya kufanyia mazoezi, kuka-
milika kwa kituo hicho kutarahisisha 
na kutatua shida ya uwanja.

Makamu Mwenyekiti wa SHIM-
MUTA,  Rosalyne Masama, aliishukuru 
TRA kwa kuendelea kudhamini miche-
zo inayoandaliwa na shirikisho lao laki-
ni pia  aliwaomba waendelee kufanya 
hivyo kwa ajili ya kuendeleza michezo 
kwa wafanyakazi wote nchini.

Na Saada Akida 

TIMU ya Soka ya Taifa ya Wasicha-
na ya umri chini ya miaka 17 (Serenge-
ti Girls), inatarajia kuvaana na wenyeji 
Botswana katika mechi ya marudiano 
ya kusaka tiketi ya kushiriki Fainali za 
Kombe la Dunia U-17 itakayochezwa 
leo kwenye Uwanja wa Obed Itani 
Chilume ulioko katika mji wa Francis-
town nchini humo.

Serengeti Girls inashuka dimbani 
ikiwa na kumbukumbu ya ushindi wa 

mabao 7-0 waliopata katika mechi ya 
kwanza iliyochezwa nyumbani kwe-
nye Uwanja wa Amaan, Zanzibar Ma-
chi 6, mwaka huu.

Mshindi wa jumla wa mechi hiyo 
atakutana na Burundi ambayo ilison-
ga mbele baada ya wapinzani wake, 
Djibouti kujitoa.

Kocha Mkuu wa Serengeti Girls, Ba-
kari Shime alisema kikosi chake kili-
fika salama Botswana na wachezaji 
wote wako fiti na tayari kwa mchezo 
huo.

Shime alisema wamejipanga kue-
ndelea kupambana kusaka matokeo 
ya ushindi ili wasonge hatua inayo-
fuata na hawatabweteka na ushindi 
walioupata nyumbani.

“Mechi ya kwanza tulipata ushindi 
mkubwa hii ni baada ya Botswana ku-
fanya makosa, matokeo ya nyumbani 
yanatubeba kutocheza kwa presha 
kubwa lakini tunatakiwa tusibweteke 
na kufanya makosa yatakayotu-
gharimu na  kuwapa nafasi wapinzani 
wetu kushinda,” alisema Shime.

Serengeti Girls dimbani Botswana

Naibu Kamishna Mkuu wa Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA), Mcha Hassan Mcha (watatu kutoka kushoto), 
akiwa na wachezaji wa timu mbalimbali za mamlaka hiyo zilizofanya vizuri katika mashindano ya Shirikisho 
la Michezo la Mashirika ya Umma na Kampuni Binafsi Tanzania (SHIMMUTA) yaliyofanyika mwaka huu.   TRA 
iliaandaa bonanza maalumu la kuwapongeza lililofanyika katika viwanja vya Gymkhana Dar es Salaam jana. 
PICHA: MPIGAPICHA WETU 



   Yajipanga kutinga robo fainali ugenini kwa 
kuifunga Asec Mimosas lakini...

 Na Adam Fungamwango

W
AWAKILISHI wa Tanzania ka-
tika mashindano ya kimataifa 
ya Kombe la Shirikisho Afrika, 
Simba watashuka kwenye 

Uwanja wa L’Amitie, Cotonou nchini Be-
nin kuvaana na Asec Mimosas kutoka Ivo-
ry Coast katika mechi ya raundi ya tano ya 
michuano hiyo.

Simba ambayo iliwasili nchini humo 
salama Ijumaa na endapo itapata ushindi 
katika mechi hiyo, itafuzu moja kwa moja 
hatua inayofuata bila kujali matokeo ya 
mechi nyingine ya kundi hilo kwa sababu 
itafikisha pointi 10.

Mabingwa hao watetezi 
wa Ligi Kuu Tanzania 

Bara watamaliza hatua ya 
makundi nyumbani Aprili 3, 
mwaka huu kwa kuwakari-
bisha US Gendarmerie kwe-

nye Uwanja wa Benjamin 
Mkapa jijini Dar es Salaam.
Kocha Mkuu wa Simba Mhispania Pablo 
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Simba yasaka rekodi mpya

Valverde afurahia kiwango cha Barca HABARI  UK  21

Kocha Mkuu wa Simba, Pablo Franco (wa pili kulia), akifuatilia kwa makini mazoezi ya timu hiyo kwa ajili 
ya mechi ya Kundi D ya mashindano ya kimataifa ya Kombe la Shirikisho Afrika itakayochezwa leo mjini 
Cotonou nchini Benin. PICHA: SIMBA SC 

Franco alisema kikosi chake kinakabiliwa 
na mchezo mgumu na endapo watafaniki-
wa kupata ushindi, basi wataweka historia 
mpya ya kufuzu wakiwa kwenye ardhi ya 
ugenini.

“Ni mchezo ambao huenda ukatupa 
tiketi ya kufuzu robo fainali, hivyo natam-
ani kuona wachezaji wangu wote wakiwa 
kwenye kiwango bora na wakipambana 
ili kuhakikisha tunapata matokeo mazuri, 
lakini pia nikitarajia kutazamia wachezaji 
wengine ambao hawajacheza mechi ny-
ingi na hawakuwa fiti kwa asilimia zote 
kama Denis Kibu, Thadeo Lwanga na 
Chris Mugalu kama wanaweza kurudi ka-
tika  utimamu wao uliozoeleka,” alisema 
Pablo.

Kocha huyo alisema wanahitaji kucheza 
kwa tahadhari kwa sababu wapinzani 
wao wanahitaji kushinda na kujiimarisha 
kwenye msimamo wa kundi hilo ambalo 
liko wazi kwa klabu zote nne.

Haitokuwa mechi rahisi kwa Simba 
kwani Asec Mimosas pamoja na kwamba 
si uwanja wake halisi wa nyumbani, lakini 
imeshinda mechi zake zote mbili dhidi ya 
RS Berkane mabao 3-1 na US Gendarmerie 
mabao 2-1 na hilo lilithibishwa na Meneja 
Habari na Mawasiliano wa klabu hiyo, 
Ahmed Ally. 

“Kwao utakuwa mchezo muhimu zaidi, 
kwa sababu ni wa mwisho kucheza ny-
umbani, baada ya hapo watawafuata RS 
Berkane na US Gendarmerie, lakini pia 
imeonekana timu hiyo inakuwa hatari 
zaidi inapocheza kwenye uwanja huo kwa 
sababu imeshinda mechi zote mbili, lakini 
sisi tuko kwenye kampeni ya kushinda 
ugenini, kwani safari hii tunataka ku-
fuzu robo fainali tukiwa kwenye ardhi ya 
ugenini, siku zote Simba hushinda mechi 
ngumu na kuishangaza Afrika,” alisema 
meneja huyo.

Asec Mimosas inacheza mechi zake 

nchini Benin, kutokana na viwanja vy-
enye sifa vilivyoko Ivory Coast kuwa kwe-
nye ukarabati wa maandalizi kwa ajili ya 
fainali za mwakani za Kombe la Mataifa 
ya Afrika (AFCON 2023), na kwa maana 
hiyo uwanja utakaotumika leo hautakuwa 
mgeni kwa baadhi ya wachezaji wa Simba 
akiwamo Aishi Manula, Kibu, Mohamed 
Hussein na Israel Mwenda ambao wali-
uchezea Oktoba 10, mwaka jana wakiwa 
na Timu ya Taifa ( Taifa Stars) na kushinda 
bao 1-0.

Simba inaongoza Kundi D ikiwa na 
pointi saba ikifuatiwa na Asec Mimosas 
yenye pointi sita sawa na RS Berkane ya 
Morocco wakati US Gendarmerie ya Niger 
yenye pointi nne ikishika mkia.

 Na Saada Akida

KOCHA Mkuu wa Yanga, Nesreddine Nabi amesema 
kujituma kwa wachezaji katika kila mechi na ush-
irikiano wa viongozi ndani ya timu hiyo ni sababu 
ya wao kufanya vizuri kwenye mechi za Ligi Kuu 
Tanzania Bara ambayo inaendelea hapa nchini.

Yanga inaongoza ligi ikiwa na pointi 45 ikiwa ha-
wajapoteza mechi yoyote kati ya michezo 17 wali-
yocheza na wako mbele kwa alama nane na Simba 
ambayo inashika nafasi ya pili ikiwa na point 37.

Nabi aliliambia gazeti hili umoja ulioko ndani ya 
klabu hiyo ambao pia unawahusisha wanachama 
na mashabiki unawaongezea nguvu wachezaji am-
bao wanapambana kujiimarisha kwenye msimamo 
wa ligi hiyo.

Kocha huyo alisema benchi la ufundi likifanya 
kazi yake, wachezaji wakijitoa na kujituma kila 
mechi pamoja na viongozi kutekeleza vyema ma-
jukumu yao, ni wazi timu itavuna matokeo chanya 
katika kila mechi iliyopo mbele yao.

“Ligi imekuwa na ushindani mkubwa na 
wachezaji wanatakiwa kujituma na kujitoa zaidi 
kutafuta matokeo mazuri katika michezo iliyopo 
mbele yetu, lakini pia viongozi watakiwa kushiriki-
ana pamoja ili kufikia malengo,” alisema Nabi.

Alisema ushirikiano na umoja ni silaha nzuri 
waliyonayo inayowafanya waendelee kuvuna 
pointi katika kila mechi na sasa wanatofautiana 
pointi nane na timu iliyoko katika nafasi ya pili.

Nabi alisema mechi zinazofuata zote ni ngumu 
lakini wameahidi kuendelea  kupambana kwa ajili 
ya kuhakikisha wanafikia malengo ya kutwaa ub-
ingwa msimu huu.

Yanga: Tumewazidi hapa


