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UHABA MAFUTA YA KULA

Na Ani Jozeni

S
IYO kila kumbukumbu 
inayoenda na matukio ya-
nayoleta simanzi. Ila kwa 
hali yoyote ile, yapo yasiyo-

sahaulika, kama vile kupinduliwa 
serikali ya Rais Dk. Milton Obote 
nchini Uganda, mnamo Januari 
25, 1971.

Ni tukio lililoathiri siasa nchini 
Tanzania, kwani serikali ya TANU 
ilipata picha ya hatari iliyoko 
mbele yake kutokana na njama 
za serikali kubwa nchi za nje zi-
nazochukia msimamo thabiti wa 
Tanzania dhidi ya ubaguzi wa 
rangi na kuunga mkono harakati 
za ukombozi Kusini mwa Afrika. 

Ilikuwa tukio lililolazimisha 
TANU kuchukua hatua kuwa ka-
ribu na wananchi, utamaduni wa 
siasa nao kubadilika.

Kilicholeta fedhaa nchini, 
hasa kwa Rais Julius Nyerere, 
ni kwamba kupinduliwa Dk. 
Obote haikuwa tu  suala la raia 
wa Uganda na vikosi vya jeshi 
au makamanda wake akiwamo 
mkuu wa jeshi Jenerali Amin ku-
taka kumwondoa madarakani, 
ila lilipangwa kwa kushirikiana 
na mataifa ya nje. 

Ni mazingira yaliyopata ma-
dai, kwamba kiongozi mkuu wa 
nchi hiyo ya kigeni katika mku-
tano huo wa Jumuiya ya Madola, 
aliwabeza baadhi ya viongozi 
wa nchi za Afrika wakiwa katika 
mkutano wa Jumuiya ya Madola 
jijini Kuala Lumpur, Malaysia, 
akisema baadhi wasingerudi ny-
umbani.

Alijua fika kuwa kabla ya jua 
kuchomoza kesho yake, serikali 
ya Rais Obote, itakuwa imepin-
duliwa na yeye uhamishoni. 

TAFAKARI INAKOANZA
Ni kuanzia hapo, TANU ilita-

Mbatia: Wapinzani kususa 
hakutoi majibu, bali 
‘tukomalie’ meza moja

Habari bora na kamilifu Jumatano Januari 27, 2021
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MWEZI JANUARI; MAMA
MAJANGA SIASA AFRIKA

Inaendelea  Uk.12

Aliyekuwa Rais Idi Amin Dada. PICHA: MTANDAO

Mwanamama aliyekanyaga 
Tanzania juzi, amefungasha 
neema ushirikiano
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Laurent Kabila nchini Jamhuri 
ya Kidemokrasi ya Congo (DRC), 
Januari 16, mwaka 2001 ni tukio 
kubwa lingine.

Ni kuanzia wimbi la vita ku-
uondoa utawala wa Rais Mobutu 
Seseseko, yeye akiwa mgonjwa 
ng’ambo (akafia Morocco) ilihar-
ibika kabisa.  

Papaa Kabila anadaiwa 
kuuawa na watu wa karibu 
yake, kutokana na ugomvi 
uliozuka kati yake na serikali ya 
Rwanda, ambayo kwa sehemu 
kubwa ilimsaidia  kuunganisha 
nguvu ya kuondoa utawala wa 
Mobutu. 

Jeshi la Zaire (ikiitwa hivyo 
wakati huo) lilikuwa halina iti-
kadi ya pamoja au kiongozi, ila 
Mobutu awepo hapo.

Kuuawa kwa Papaa Kabila 
kuliitumbukiza DRC na eneo la 
katikati ya Afrika vitani na vu-
rugu za kisiasa, nchi za upande 
wa kusini zikipambana na vikosi 
vya Rwanda na washirika wao 
ndani ya DRC.  

Mwisho wake, Rwanda na 
marafiki zake wakarudi nyuma, 
wakaishia kulinda maslahi yao. 
Ni hali ambayo kimsingi ime-
dumu na hadi sasa makundi to-
fauti yanapambana baina yao na 
zaidi kupigana na jeshi la nchi 
linalotaka sheria.

MISRI NAKO
Ripoti za vyombo vya habari 

kuhusu aliyekuwa Rais wa Mis-
ri, marehemu Hosni Mubarak, 
alichukua utawala baada ya 
Rais Anwar Sadat kupigwa risa-
si na askari aliyekuwa akishiri-
ki gwaride, vuguvugu lenye 
mzizi mwezi Januari na akafa 
tarehe 25 ya mwezi uliofuata, 
Februari.

Huyu ndiye
 Lucy Lameck
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• Miaka 50 Amin kupindua • Miaka 20 kuuawa Kabila • Miaka 10 janga la Mubarak

fakari na matokeo yake yalizaa 
Mwongozo wa TANU uliopit-
ishwa na ukawa halisi  ukisima-
mia shughuli muhimu za kisiasa 
na kiuchumi kitaifa. 

Sababu ilikuwa kuhakikisha 

kuwa chama kinahusika kila ma-
hali, ili maadui wasipenye kupitia 
njia za kirasimu, waunde vikun-
di, wasijitenge na uongozi kutoa 
mwanya wa njama dhidi yake. 

Hivyo nguvu ya chama zikawa 

siyo tu kushika hatamu bungeni 
(kupitisha sheria), pia katika ul-
inzi wa nchi.

RAIS KABILA
Kumbukumbu ya kuuawa Rais 

raiS SaHLE – WorK ZEWDE
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RIPOTI MAALUM 
Ongezeko la watu 
linavyotishia uhai 
Hifadhi Ngorongoro 

Wapandishwa 
kizimbani 
tuhuma wizi 
wa mbolea 
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 Na Augusta Njoji, 
DODOMA

W
AZIRI wa Vi-
wanda, Geof-
frey Mwambe, 
a m e s e m a 

shehena nyingine ya mafuta 
ya kula inatarajiwa kuwasili 
nchini Februari 17, mwaka 
huu, huku akitishia kuwafu-
tia leseni mawakala wa bid-
haa hiyo watakaobainika 
kuuza kwa bei kubwa tofauti 
na iliyopo sokoni.

Waziri Mwambe alitoa kau-
li hiyo jana alipozungumza 
na waandishi wa habari jijini 
Dodoma kuhusu hali ya upa-
tikanaji wa mafuta ya kula 
nchini.

“Kwa sasa tuna mafuta ya 
kutosha, lakini hizi meli mbili 
za tani 21,800 na nyingine 
26,450, yote yameshapakuli-

wa. Ukijumlisha na ambayo 
yapo, hatutarajii uhaba wa 
mafuta, kinachotarajiwa ni 
bei kuongezeka,” alisema.

Aliwaagiza Wakurugenzi 
wa Biashara na Maendeleo 
ya Viwanda, kufanya kazi na 
waagizaji wa mafuta hayo, 
ili usambazaji ufanyike kwa 
usahihi.

“Kwa wale mawakala 
wakubwa, ninaomba nitoe 
onyo kabisa, bei ambazo 
zitakubaliwa kiwandani tu-
najua hadi bei ya mwisho, 
wakiuza bei kubwa kuliko 
ambayo kiwanda kimetoa na 
faida yao kulingana mwenen-
do wa soko, mimi nitawafutia 
leseni ya biashara.

“Mimi nitafuta kabisa 
leseni za biashara, na wale 
wauzaji wa jumla ndio hivyo 
hivyo, bei zao zinatakiwa 
ziendane na uhalisia wa kili-

chotoka kiwandani, ninawaa-
giza Tume ya Ushindani 
(FCC) kufuatilia kwa kina na 
kuhakikisha hizo bei zinak-
wenda vizuri,” alisema.

Mwambe alisema kuna 
baadhi ya gharama zimepun-
guzwa kwa kuwahisha kupa-
kua mzigo huo, hivyo hakuna 
sababu mafuta kuuzwa kwa 
bei juu tofauti na bei ya soko 
iliyopo.

“Meli moja inapakua 
mafuta kati ya siku tatu hadi 
tano, sasa wale wenye meli 
wenyewe wanamtoza mwe-
nye mzigo kila siku ya ku-
subiri pale Dola za Marekani 
20,000 kutokana na kuchele-
wa kupakua mzigo.

“Kwa meli inapozidi kukaa 
kusubiri kuitwa kushusha 
mafuta, ndiyo gharama kub-
wa zinaongezeka kumlipa 
mwenye meli,” Mwambe ali-
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Waziri apigilia 
msumari  magari 
kukaguliwa TBS 
 Na Augusta Njoji, DODOMA

WAZIRI wa Viwanda na Bi-
ashara, Geoffrey Mwambe, 
amesema kuanzia Machi mosi, 
mwaka huu hakuna gari kutoka 
nje ya nchi litakalosajiliwa na 
kupewa namba na Mamlaka ya 
Mapato Tanzania (TRA) bila ya 
kukaguliwa na kuwa na cheti 
cha ukaguzi kutoka Shirika la 
Viwango Tanzania (TBS).

Aidha, amewataka Watan-
zania kuanza kutumia mfumo 
wa kisasa wa kuagiza magari 
kwa kutumia mawakala wali-
osajiliwa na wenye leseni za 
biashara ili kuepuka kuagiza 
gari lisilo na ubora na kulazi-
mika kurudisha liliponunuliwa.

Waziri Mwambe alitoa kauli 
hiyo alipokuwa akizungumza 
na waandishi wa habari kuhusu 
utekelezaji wa mfumo wa uk-
aguzi wa magari yaliyotumika 
kutoka nje ya nchi utakaoanza 
Machi Mosi, 2021 na ukaguzi 
wake utafanywa ndani ya nchi 
na shirika hilo.

Alisema ukaguzi huo awali 
ulikuwa ukifanyika nje ya 
nchi, lakini kwa sasa utafanyi-
ka ndani ya nchi na gharama 
zake zitapungua kutoka Dola 
za Marekani 150 hadi 140 kwa 
gari moja.

“Machi mosi tutaanza uk-
aguzi wa magari nchini na una-
fanywa na TBS, hapo mwanzo 
walikuwa wanakagua nje, nchi 
yetu sio ya kuweka vitu am-
bavyo havina ubora,” alisema.

Alisema wakaguzi walioku-
wapo wanne mikataba yao ina-
koma Februari 28, mwaka huu 
na serikali imejipanga kwa ku-
jenga uwezo wa kutumia wak-
aguzi wa ndani na kupata faida 
na kudhibiti ubora.

“TBS wamepewa fedha na 
serikali na wameagiza mitambo 
mikubwa, magari yatakaguliwa 
na kutengenezwa hapa nchini 
kama likibainika kuwa na shi-
da, hakuna gari itakayosajiliwa 
na TRA na kupewa namba bila 
kukaguliwa na TBS,” alisema. 

Kuhusu mawakala, Waziri 
Mwambe alisema wana uhu-
siano wa kibiashara na wauza 
magari kutoka nje ya nchi ku-
tokana na kuagiza magari mara 
kwa mara, hivyo sio rahisi ku-
letewa gari lisilo na kiwango.

“Mfumo huu wa ukaguzi wa 
magari ndani ya nchi, utafanya 
vizuri sana kama tukitumia 
mawakala badala ya kuagiza 
sisi wenyewe kienyeji kupitia 

Shehena nyingine mafuta ya kula yaja  

mitandao, na hapo utaondokana na 
risk ya kuagiza gari halafu ukalazi-
mika kulipeleka karakana au kurudi 
lilipotoka,” alisema.

Aliongeza: “Wakitumiwa mawakala 
waliosajiliwa na wenye leseni ina 
maana wanatambulika na serikali 
na wanalipa kodi, hivyo wanaweza 
kushtaki au kushtakiwa pale wataka-
poenda kinyume cha makubaliano 
yenu.”

Kadhalika, aliitaka TBS kuingia mka-
taba na Taasisi ya Teknolojia Dar es 
Salaam (DIT) na Mamlaka ya Ufundi 
Stadi Tanzania (VETA) ili kupata vijana 
watakaojengewa uwezo wa kuifanya 
kazi hiyo.

“Hii itasaidia kusambaza utaalamu 
kwa vijana wengi, hivyo kuwa na 
uhakika wa kazi kufanyika kwa ufani-

si, nimeshamwagiza Mkurugenzi wa 
TBS kwamba aingie mkataba na VETA 
na DIT ili wale vijana wapewe nafasi 
ya kufanya kazi kama Interns na wale 
Wajerumani wanaoleta mashine za 
ukaguzi, hii itasaidia kujenga uwezo 
wetu wa ndani,” alisisitiza.

Alitaja faida ya matumizi ya mfumo 
wa ukaguzi nchini fedha hizo sasa zi-
tabaki nchini ambapo awali zilikuwa 
zinalipwa nje ya nchi.

“Sasa ukiangalia idadi ya magari 
yanayoagizwa kwa mwaka takribani 
40,000 utaona kabisa kiasi kikubwa 
cha fedha ambacho nchi itapata, lakini 
teknolojia hii sasa itakuwapo nchini 
mwetu, tayari jozi 12 zimepatikana 
kwa ajili ya upimaji wa magari na kila 
jozi moja itapima gari kwa dakika 15 
hivyo karakana zitapata kazi,” alise-

ma. Alisema kupitia utaratibu huo ha-
kutakuwa na mawakala wa ukaguzi 
bali TBS itakagua yenyewe ndani ya 
bandari, hivyo kutochelewesha hudu-
ma za ukaguzi wa magari.

Akielezea namna walivyojipanga 
kuifanya kazi hiyo, Mkurugenzi wa 
Uthibiti Ubora kutoka TBS, Lazaro 
Msalanga, alisema sehemu kubwa ya 
manunuzi yamekamilika na mitambo 
na vifaa mbalimbali vinatarajiwa ku-
ingia nchini Februari 15, mwaka huu.

“Vifaa hivi vitakuwa ni mobile na 
vingine vitasimikwa, upande wa 
wataalamu wanaohitajika kufanya 
kazi hiyo tayari wameshaarifiwa 
kuanzia juzi na wataanza kuripoti ili 
vifaa vikifika waanze kupewa mafun-
zo ili programu yetu ifanikiwe na 
ianze kwa wakati,” alisema.

fafanua.
Alisema kuna wakati meli ya mafuta 

inakaa siku 25 na kusababisha kuwapo 
kwa gharama kubwa na mwagizaji huyo 
huingiza gharama hizo kwa mtumiaji wa 
mwisho ambaye ni mlaji.

Alisema kuwa kutokana na kuwapo 
kwa foleni ya meli za mafuta, serikali kwa 
sasa imeweka utaratibu wa kuwahi kupa-
kua mzigo meli za mafuta ya kula ili kue-
pusha kuwapo uhaba wa mafuta nchini.

“Kutokana na hali halisi ya mafuta 
mtaani, niliongea na Waziri mwenzangu 
wa Ujenzi na Uchukuzi, tutengeneze uta-
ratibu wa kutoa kipaumbele kwa meli 
kushusha mafuta, tulianza kutumia tan-
gu Desemba mwaka jana na meli itakay-
ofika Februari 17 itashusha Februari 20,” 
alisema.

Waziri huyo alisema matumizi ya 
mafuta nchini kwa mwezi ni tani 30,000 
na kwa sasa mafuta yapo ya kutosha ikiz-
ingatiwa uzalishaji wa ndani unafanya 
vizuri.

“Mafuta yapo isipokuwa bei wali-
zonunulia zimepanda kule nje, ndiyo 
maana na hilo ongezeko (la bei), hatutar-
ajii kwa sasa uhaba mafuta, ila tunatarajia 
‘kabei’ kuongezeka kutokana na nchi 
zinazozalisha kushuka uzalishaji wake,” 
alisema.

Alisema uhaba huo unatokana na 
uzalishaji wa mbegu za mafuta nchini, 
kutotosheleza mahitaji yaliyopo na kutoa 
wito kwa wakulima kuzalisha kwa wingi, 
ili nchi ijitosheleze kwa mafuta kwa kuwa 
fursa hiyo ipo.

“Tuna fursa kama nchi, ni fursa kubwa 
kama tukihamasisha kuzalisha mbegu 
za mafuta kwa wingi, na kuna utaratibu 
mpya tunataka kuweka wa mikataba kwa 
wakulima,” alisema.

Alisema viwanda vikubwa 21 vilivyopo 
nchini, uwezo wake wa kuchakata mafu-
ta ni asilimia 25 hadi 35 na vingi havina 
malighafi kutokana na uzalishaji mdogo.

“Kwa mwaka, vinachakata miezi mich-
ache vinafungwa, wakulima wana fursa 
ya kulima zaidi kulisha viwanda na kuna 
viwanda vingine vidogo 750 vina uwezo 
wa kuchakata asilimia 20 tu na mbegu zi-
naisha,” alisema.

Waziri huyo alisema Taasisi ya Utafiti 
wa Mbegu (ASA) na Taasisi ya Kilimo 
(TARI), zimefanya utafiti na kutoa mbegu 
bora ambazo zina uwezo wa kutoa mafu-
ta mengi.
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JPM kuzindua 
shamba la miti
 Na Joctan Ngelly, GEITA  

RAIS Dk. John Magufuli anataraji-
wa kuwa mgeni rasmi kwenye kuz-
indua shamba la miti leo katika eneo 
la Butengo Wilaya ya Chato mkoani 
Geita.

Akizungumza na waandishi wa 
habari jana, Mkuu wa Mkoa wa Gei-
ta, Robert Gabriel, alisema shamba 
hilo ni miongoni mwa mashamba 23 
ya serikali yanayosimamiwa na kue-
ndelezwa na Wakala wa Huduma za 
Misitu Tanzania (TFS).

 Shamba hilo lilianzishwa kutoka 
sehemu ya eneo la msitu mkubwa 
wa Hifadhi ya Biharamulo-Kahama 
uliyohifadhiwa mwaka 1954 kwa 
tangazo la serikali namba 292 na 
ilifanyiwa marekebisho mwaka 1959 
kwa tangazo la serikali namba 311.

Gabriel alisema shughuli za 
upandaji miti katika shamba hilo 
jipya zilianza mwaka wa fedha 
2017/2018, likiwa na  ukubwa wa 
hekta 69,000 (sawa na kilomita za 
mraba 690) na ni  la pili kwa ukubwa 
baada ya shamba la miti Sao Hill lil-
ilopo Mafinga mkoani Iringa.

Shamba la miti Sao Hill lilian-
zishwa mwaka 1936 likiwa na uku-
bwa wa hekta 135,900 likijumuisha 
msitu wa asili wenye hekta 47,900 
na eneo la upandaji miti takribani 
hekta 88,000.

Alisema uanzishwaji na utekelezaji 
wa shamba hilo unakwendana sam-
bamba na malengo ya serikali ya 
kuhifadhi mazingira na kuinua uchu-
mi wa nchi na wananchi.

Aidha, alisema mradi huo mkub-
wa wa upandaji miti ambao serikali 
inawekeza katika misitu huo, un-
atarajiwa kutoa mchango mkubwa 
katika masuala mbalimbali kama 
kuhifadhi mazingira na kuchangia 
uhifadhi wa misitu katika kanda ya 
ziwa na nchi kwa ujumla, kuzalisha 
malighafi ya viwanda vya mazao ya 
misitu kama mbao, nguzo, karatasi 
na nishati, kutoa ajira kwa Watanza-
nia hususan wa maeneo yanayozun-
guka shamba hilo na kujenga misingi 
ya uhifadhi kwa wananchi.

Pia kushirikishwa katika miradi 
mbalimbali ya upandaji miti katika 
maeneo yao na ufugaji wa nyuki na 
kutoa fursa ya kufanya kilimo mseto 
ili kuondoa umaskini na upungufu 
wa chakula kwa jamii.

Alisema kwa kutambua umuhimu 
wa mradi huo mkubwa kwa taifa, 
Rais Magufuli ameridhia kuzindua 
mradi huo kwa upandaji miti utaodu-
mu kwa kizazi cha sasa na baadaye.

Uzinduzi huo unatarajiwa kuhud-
huriwa na viongozi mbalimbali toka 
ndani na nje ya mkoa wa Geita. 

Gabriel alisema Rais Magufuli 
baada ya kuzindua shamba la miti 
ataelekea Wilaya ya Mbogwe, am-
bapo atembelea Kituo cha Afya Ma-
sumbwe.

 Baadhi ya 
watuhumiwa tisa wa 
kosa la wizi wa kilo 
8,184 za mbolea aina 
ya Amoniam Naitreti 
yenye thamani 
ya Sh. milioni 17 
mali ya kampuni 
ya ORICA, wakiwa 
chini ya ulinzi wa 
askari polisi, kabla 
ya kusomewa 
mashtaka yao 
katika Mahakama 
ya Hakimu Mkazi 
Kisutu, jijini Dar es 
Salaam, jana. PICHA: 
JUMANNE JUMA. 

Msako watuhumiwa 67 utoroshaji mifugo waja
 Na Augusta Njoji, DODOMA

W
AZIRI wa Mifugo, ameli-
agiza Jeshi la Polisi kupi-
tia Kikosi cha Kuzuia Wizi 
wa Mifugo, kuwakamata 

watuhumiwa 67 wa utoroshaji wa mifugo 
na mazao yake katika mipaka mbalimbali 
nchini ikiwamo Horohoro mkoani Tanga.

Mashimba Ndaki alitoa agizo hilo jana 
jijini Dodoma baada ya kupokea ripoti ya 
uchunguzi kuhusu utoroshaji wa mifugo 
mipakani, ikibainisha utoroshaji wa 
mifugo na mazao yake kwenda nchi za 
jirani.

“Waanze kukamatwa kuanzia leo 
( jana) hawa watoroshaji wa mifugo na 
wakamatwe mara moja, tuanze na hawa 
67 ambao wanajulikana walipo,” alisema.

Alisema serikali haiwezi kuvumilia 
uwapo wa watu wenye nia ovu kwa 
kutorosha rasilimali za nchi.

Aliwaonya wafanyabiashara ambao 

wanajihusisha na utoroshaji wa mifugo 
na mazao yake, waanze kutafuta kazi 
nyingine ya kufanya kwa kuwa wizara 
haitavumilia mtu yeyote atakayejihusisha 
na vitendo hivyo.

Waziri huyo alimwagiza Katibu wa 
Wizara hiyo anayeshughulikia Mifugo, 
Prof. Elisante Ole Gabriel, kuchambua 
ripoti hiyo na kuainisha mapendekezo 
yaliyotolewa ili sekta ya mifugo iwe na 
mchango mkubwa kwa pato la taifa.

“Pia, ushirikiano kati ya Wizara 
ya Mifugo na Uvuvi na Wizara ya 
Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa 
(TAMISEMI) uimarishwe ili kutatua kero 
zinazowakabili wafugaji, mifugo isikae 
muda mrefu wakati wa kusafirishwa 
kwenda sokoni,” aliagiza.

Akizungumzia kuhusu urasimu 
na utoaji wa vibali, Ndaki aliwataka 
watumishi wa wizara waliopo kwenye 
minada ya upili na mipakani, kuacha 
urasimu wa kuchelewesha kutoa vibali.

Kizimbani tuhuma wizi wa mbolea

 Na Hellen Mwango

WAKAZI tisa 
wamesomewa mashtaka 
katika Mahakama ya 
Hakimu Mkazi Kisutu jijini 
Dar es Salaam, ikiwamo wizi 
wa kilo 8,184 za mbolea aina 
ya Amoniam Naitreti yenye 
thamani ya Sh. milioni 17 
mali ya Kampuni ya ORICA, 
iliyokuwa ikisafirishwa 
kutoka Dar es Salaam 
kwenda Zambia. 

Washtakiwa katika kesi 
hiyo ni Bashiru Mfinanga, 
Siliak Waipopo, Juma 
Waziri, Juma Salehe, Zakaria 
Ndaya, Abasi Sikanyika, 
God Mshana, Masumbuko 
Fumbo na Zefania Kigola.

Washtakiwa walisomewa 
mashtaka yao mbele ya 
Hakimu Mkazi Mwandamizi, 
Yusto Luboroga, 
aliyepangiwa kusikiliza kesi 
hiyo.

Wakili wa Serikali, Neema 
Mushi, alidai kila mshtakiwa 
anakabiliwa na shtaka lake 
na kwamba kesi hiyo ina 
mashtaka tisa.

Mushi alidai shtaka la 
kwanza, Oktoba 26, 2020 
katika Wilaya ya Tunduma, 
Mkoa wa Songwe, 
mshtakiwa wa kwanza 
mpaka wa tano, Mfinanga, 
Waipopo, Waziri, Ndaya na 
Saleh, waliiba jumla ya kilo 
8,184 mbolea yenye thamani 
ya Sh. milioni 16.854 
iliyokuwa ikisafirishwa 
kutoka jijini Dar es Salaam 
kwenda Zambia.

Ilidaiwa katika shtaka 
la sita mpaka la tisa, 
mshtakiwa wa sita mpaka 
wa tisa, Desemba 12, 2020 
katika Wilaya ya Tunduma 
mkoani Songwe, washtakiwa 
Sikanyika, Mshana, Fumbo 
na Kigola walikutwa na mali 
ya wizi ikiwamo mbolea 
aina ya Amoniam Naitreti 
Kilo 778.65, mali ya kampuni 
hiyo iliyokuwa ikisafirishwa 
kutoka Dar es Salaam 
kwenda Zambia.

Upande wa Jamhuri ulidai 
kuwa upelelezi wa kesi 
hiyo bado haujakamilika 
na uliomba mahakama 
kupanga tarehe ya kutajwa.

“Ninaagiza nipatiwe orodha ya 
watumishi na viongozi wao na muda 
walioto huduma katika ofisi za minada 
ili kuwachukulia hatua za kinidhamu 
watakaobainika kwenda kinyume cha 
utaratibu wa kazi.

“Ninataka nipatiwe taarifa za watu hao 
kuanzia vyeo vyao, umri wao na muda 
waliohudumu kwenye minada husika, 
ili kuboresha kwenye eneo kwa sababu 
utaratibu wa kufanya kazi kwa mazoea 
umeshapitwa na wakati,” aliagiza.

Awali, akisoma ripoti ya uchunguzi 
kuhusu utoroshaji wa mifugo mipakani, 
Kamishna Msaidizi wa Jeshi la Polisi 
Julius Mjengi, alisema kabla ya Novemba 
7 mwaka jana, mifugo iliyokuwa inatoka 
kwenye minada ya awali ya Handeni na 
Kilindi kuelekea Kenya kupitia Mpaka 
wa Horohoro, haikuwa inafuata taratibu 
za forodha kama shehena nyingine.

Alibainisha kuwa takwimu za 
daftari la mifugo katika Mpaka wa 
Horohoro zinaonyesha idadi ya mifugo 
iliyopitishwa kuelekea Kenya kwa 
kipindi cha miaka 17 kutoka mwaka 2003 
hadi Novemba mwaka jana, ilikuwa ni 
ng’ombe 24,980, mbuzi na kondoo 9,368 
sawa na wastani wa ng’ombe 122 na 
mbuzi au kondoo 46 kwa mwezi.

“Baada ya uchunguzi, ilionekana kuwa 
kati ya Novemba 7, 2020 hadi  Desemba 
9, 2020, jumla ya ng’ombe 1,096, mbuzi 
na kondoo 1,044 walipitishwa katika 
Kituo cha Forodha kuelekea Kenya,” 
alisema.

Alisema huo wastani wa idadi ya 
mifugo iliyopita mpakani ndani ya 
mwezi mmoja kulinganisha na siku za 
nyuma na hivyo kubaini viashiria vya 
udanganyifu wa kurekodi idadi sahihi 
ya mifugo inayokaguliwa kwenda Kenya 
hususani kwenye mpaka huo.
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Ongezeko la watu linavyotishia uhai Hifadhi ya Ngorongoro - 2
Katika toleo la jana, tuliona 
ongezeko la watu kwa zaidi 
ya asilimia 1,000, mifugo 
na shughuli za kibinadamu 
linavyoathiri uhai wa 
Ngorongoro huku umaskini na 
kiwango cha kutojua kusoma 
na kuandika cha asilimia 
64.5 kilichopo na uwapo wa 
magugu vamizi. Endelea 
kufuatilia ripoti ya uchunguzi 
wa Nipashe: 

  Na Salome Kitomari, aliyekuwa 
NGORONGORO

O
FISA Mwandamizi wa Uhifadhi, 
Dk. Elibariki Bajuta,  anase-
ma Baraza la Wafugaji lilian-
zishwa mwaka 2000 likiwa na 

wajibu wa kuibua miradi ya jamii kwe-
nye hifadhi, huku wajibu mkubwa wa 
Ngorongoro ukiwa ni kuwaendeleza kie-
limu, kiafya, maji na mifugo yao ambayo 
ndiyo kazi yao kubwa.

Baraza hilo pia lina wajibu wa kusi-
mamia miradi ya elimu kwa kuwa wa-
napewa fedha za kusomesha wanafunzi 
na anaamini akielimika anaenda Arusha 
kuliko wakiwaacha ndani ya hifadhi na 
kwa kufanya hivyo, wanapunguza idadi 
ya watu.

Dk. Bajuta anasema pia wanasaidia 
kuhakikisha miradi inatunzwa, kuwa na 
mawasiliano baina ya jamii na mamlaka.

“Ni eneo dogo lililopewa hadhi tatu 
kidunia; ya kwanza ilitolewa Hifadhi ya 
Taifa Serengeti mwaka 1979 kuwa ni eneo 
la urithi wa duniani kutokana na baionu-
wai iliyopo, maliasili na vivutio vilivyopo, 
mwaka 2010 ilitambuliwa kama eneo la 
urithi mchanganyiko ambalo unaweza 
kupata taarifa mbalimbali mfano eneo la 
Oldvai George ambalo ni pekee duniani, 
unaweza kupata historia ya binadamu wa 
kale.

“Kuna eneo la Laitol ndiyo pekee duni-
ani lenye ushahidi kuonyesha binadamu 
alianza kutembea na miguu miwili na 
ndiko kuna ushahidi wa nyayo, pamoja 
na maeneo ya uhifadhi na jamii kwa 
ujumla,” anafafanua.

Anasema hadhi nyingine ilitolewa 
Aprili 18 mwaka 2018 ikitambulika na 
Shirika la Umoja wa Mataifa la Elimu, 
Sayansi na Utamaduni (UNESCO), kama 
eneo la utalii wa miamba na sura za nchi 
Geopark, eneo pekee Kusini mwa Jangwa 
la Sahara na ya kwanza nchini, ikisaba-
bishwa na maeneo yaliyoko ndani ya 
hifadhi na pembezoni kama Mlima Oldo-
nyo Lengai na mchanga unaohama kwa 
takribani mita 17 kwa mwaka.

Maeneo mengine ya Geopark ni 
miinuko na mabonde kama kreta ya 
Ngorongoro, Almoti, Embakai na maeneo 
ya maji moto ya Easi na Engaruka.

“Hadhi hizi tatu zimeifanya Ngorongoro 
kuwa muhimu kidunia, ni eneo pekee 
ambalo UNESCO kulipa hadhi tatu inao-
nyesha umuhimu wa Ngorongoro kitaifa 
na kimataifa.

“Lengo kuu la Ngorongoro ni kuhakiki-
sha majukumu ya uhifadhi, utalii na kue-
ndeleza wananchi waliomo yanawekwa 
katika usawa, bila hivyo eneo hilo litabaki 

historia,” anaonya.

MUUNDO WA NGORONGORO
Dk. Bajuta anasema mfumo wa usi-

mamizi wa eneo hilo uko chini ya Wizara 
ya Maliasili na Utalii, ambayo kuna Wazi-
ri, Katibu Mkuu na Bodi pamoja na Kam-
ishna wa Hifadhi na wasaidizi wawili na 
kote kuna idara zilizo chini yao na kubwa 
ni Kurugenzi ya Maendeleo ya Jamii na 
Utalii.

Anasema Ngorongoro imepata ma-
fanikio makubwa ya uhifadhi na utalii 
ambayo ni juhudi za serikali kuhakikisha 
inaendelea kuwapo.

“Mapato yameongezeka kwa kiwango 
kikubwa 2014/15 walikusanya Sh. bilioni 
60 na mwaka 2018/19 walikusanya Sh. 
bilioni 143, huku mwaka 2019/20, licha 
ya corona walikusanya Sh. bilioni 122, ni 
mafanikio makubwa sana tuliyoyapata,” 
anasema.

Anasema kuongezeka kwa mapato 
kuna maana kubwa katika kuchangia 
pato la taifa na imekuwa ni kati ya taasisi 
tano bora za serikali zinazotoa gawio kwa 
serikali na mwaka 2017/18 walichangia 
Sh. bilioni 18 ambayo ni asilimia 15.

Anasema mwaka 2018/19 walitoa 
gawio la Sh. bilioni 23 ikiwa ni mafanikio 
makubwa, na kwamba mwaka 2019/20 
pamoja na corona walitoa gawio la Sh. 
bilioni 15.

Kwa upande wa utalii, pamoja na ma-
pato kuongezeka, idadi ya wageni hai-
kuwa nzuri na sababu kubwa ni mifumo 
thabiti ya ukusanyaji mapato na juhudi za 
mamlaka kukusanya mapato.

Anasema kuanzia mwezi Machi hadi 
Aprili mwaka jana, hakukua na mgeni 
hata mmoja kutokana na janga la corona 
na hawakukusanya fedha yoyote bali 
walitumia muda huo kuboresha miun-
dombinu ya barabara, majengo na utalii 
kwa ujumla.

“Tumejenga jengo la kitega uchumi jiji-
ni Arusha ambalo linasaidia watalii kupa-
ta taarifa mbalimbali, huku wakiboresha 
mifumo ya kielektroniki katika ukusan-
yaji wa mapato, uendeshaji wa shirika na 
bajeti,” anasema.

Hifadhi hiyo ina ukubwa wa kilomita 
za mraba 11,895 kwa sasa ina watu zaidi 
ya 200,000 kutoka 8,000 wa mwaka 
1959 likitapakaa katika wilaya za Karatu 
(Mang’ola na Eyasi) na Monduli (Enfaru-
ka, Selela, Mlima Oldonyo Lengai na En-
garesero).

Upande wa kaskazini umepakana na 
pori la akiba la Loliondo, magharibi na 
kaskazini magharibi imepakana na Hi-
fadhi ya Taifa ya Serengeti, Kaskazini-
Mashariki inapakana na Ziwa Natron, 
Mashariki hadi Kusini Magharibi inapa-
kana na Pori la Akiba la Maswa.

BARAZA LA WAFUGAJI
Wananchi wanaoishi ndani ya 

Ngorongoro, wanasema timu ya wataal-
amu iliyofanya mahojiano katika eneo 
hilo, haikusikiliza wenyeji wote, huku 
wakiomba nafasi ya kusikilizwa juu ya 
namna ya kusimamia eneo hilo.

 Katika tamko lao la hivi karibuni,
madiwani 11 wa Halmashauri ya Wilaya 

ya  Ngorongoro, vijiji 25 na kiongozi wa 
kimila wa tarafa ya  Ngorongoro, James 
Moringe, anasema mapendekezo ya kut-
waliwa kwa maeneo ya wenyeji siyo sa-
hihi kwa kuwa itawaathiri kimaisha.

Moringe ambaye ni Diwani wa Kata ya 
Laitole (CCM), alieleza: “Sisi madiwani na 
Malaigwanani, kwa niaba ya wenyeji wa 
eneo  la  Hifadhi ya  Ngorongoro, kwa 
unyenyekevu tunamuomba ripoti hiyo 
isipokelewe, kuwe na ufuatiliaji wa kina 
wa uhusiano wa jamii na mamlaka.

Kabla ya kutolewa tamko hilo, Diwani 
wa Kakesio (CCM), Johannes Tiamasi, am-
baye pia ni Katibu wa  Baraza  la  Wafu-

Baadhi ya makazi ya wananchi wanaoishi ndani ya Mamlaka ya Hifadhi ya Ngorongoro 
(NCAA), kutokana na ongezeko la watu na mabadiliko mbalimbali wameanza kujenga 
nyumba za bati na kuachana na nyumba za asili. Eneo hilo kwa sasa limeelemewa na 
watu kutoka 8,000 mwaka 1959 hadi 200,000 pamoja na mifugo. PICHA: SALOME 
KITOMARI, NGORONGORO

gaji  nchini, alisisitiza kuwa wenyeji 
wako tayari kushirikiana na mamlaka 
kutatua matatizo ya mimea vamizi, 
ongezeko la idadi ya watu na maen-
deleo hafifu ya wenyeji.

 
“Shughuli za uhifadhi na za utalii 

zinachangia kwa sehemu kubwa kuku-
za uchumi wa nchi yetu na hivyo ku-
punguza umaskini. Wenyeji ni wahifa-
dhi wa asili na wameendelea kuisaidia 
serikali katika kulinda, kutangaza na 
kushiriki kutatua matatizo yanayoi-
kumba sekta ya maliasili na utalii,” 
anasema Tiamasi.

 
MUUNDO WA BARAZA
Dk. Bajuta anasema lengo la ku-

wapo kwa baraza la wafugaji ni kuwa 
kiungo katika ya jamii na uhifadhi 
ili kurahisisha uhifadhi na kwamba 
miaka ya zamani kulikuwa na ujangili 
mkubwa na baraza likaja kama sehmu 
ya kuwasemea wananchi na kulinda 
uhifadhi.

“Katiba yao wanatengeneza we-
nyewe na wajumbe wake ni madiwani 
wote walioko ndani ya hifadhi, We-
nyeviji wa vijiji, wawakilishi wa vijana, 
wanawake na wazee wa kimila wa vijiji 
11 vilivyopo kwenye hifadhi,” anabaini-
sha.

“Utekelezaji wa mambo yanay-
ofanywa na jamii ni kati ya baraza na 
vijiji, kama kuna misaada imetolewa 
kwa jamii haijafika wasemaji wa vijiji 
ni baraza, ila fedha zinapelekwa moja 
kwa moja kwenye vijiji, kinachobaki 
baraza ni uendeshaji…serikali ime-
shatoa maelekezo fedha za miradi 
ziende moja kwa moja halmashauri,” 
anabainisha.

 
WALIWAHI KUHAMISHA
Kwa mujibu wa Dk. Bajuta, kaya 119 

za watu zaidi ya 500 zilihamishwa 
eneo la Jema lililomegwa kutoka Oldo-
nyosambu, lakini kaya nne zilirudi, 
lengo lilikuwa ni kupunguza idadi ya 
watu.

Anasema asilimia 20 wanami-
liki asilimia 80 ya mifugo, huku ha-
waruhusiwi kufanya shughuli yoyote 
ya kilimo zaidi ya ufugaji, na asilimia 
kubwa ni maskini kwa kuwa hawana 
mifugo.

“Kama mamlaka baada ya kuona 
hali ilivyo na umaskini uliopo ndiyo 
maana tukapitia upya sheria iliyounda 
Ngorongoro na imeshafikia mahali 
pazuri pa namna ya kusonga mbele 
kwa manufaa endelevu ya matumizi 
mseto,” anasema.

Kuhusu ugawaji wa chakula, anase-
ma wamekuwa wakiwapa magunia 10 
kwa mwaka, lakini kwa sasa hali siyo 
nzuri na wamesitisha kutoa chakula 
hicho na wanawahamasisha watoke 
nje ya hifadhi ili wakafanye shughuli 
za kilimo.

  Anasema kamati ya serikali ndiyo 
itakuja na jibu la namna ya kusonga 
mbele kwa miaka 100 ijayo, kwa kuwa 
bila kufanya hivyo hali si njema kwa 
kuwa licha ya wengi kusomeshwa 
bado wamerudi hifadhini na hakuna 
namna ya kuwazuia wasirudi kwenye 
makazi yao ya asili.
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Wadai kakakuona 
ametabiri neema 
 Na Idda Mushi, MVOMERO

MNYAMA jamii ya kakakuo-
na ameibuka kwenye kituo cha 
kufundisha matengenezo ya 
umeme bila kuzima, kilichopo 
Kitongoji cha Wami Ranchi, 
Kata ya Wami Sokoine wilayani 
Mvomero mkoani Morogoro.

 Kutokana na hali hiyo, vion-
gozi wa dini na wa kimila, wal-
ishiriki kumwekea vitu mbal-
imbali zikiwamo silaha za jadi  
na  vyakula  kama unga, mahi-
ndi, mchele, maji na maziwa 
na vifaa vya matengenezo ya 
umeme ili atabiri.

 Mnyama huyo aliyewekwa 
katikati ya vitu hivyo, alipita 
katikati ya unga na maziwa, ki-
tendo kilichotajwa na viongozi 
wa dini akiwamo Sheikh Yahya 
Kilo na kiongozi wa kimila wa 
kabila la Wamasai ambao wen-
gi ndio wenyeji wa kijiji hicho 
na baadhi waliofika kushuhu-
dia, Mchungaji Msendekwa 
Ndese, wakasema kitendo hi-
cho kimeonyesha neema kub-
wa ya upatikanaji wa chakula 
msimu huu, kupitia sekta ya 
kilimo na mifugo.

 “Mnyama huyu amewekwa 
huru, katikati ya vitu vingi, 
akageuka kushoto na kulia na 
kuamua kuchagua chakula. 
Kwanza niliogopa nikaona 
ameelekeza macho kwenye 
mshale, lakini akageuka na 
kufuata maziwa na unga, am-
etupa faraja kubwa kuona tuna 
neema ya chakula,” alisema 
Mch. Ndesse aliyefika katika 
kituo hicho cha kutengeneza 
umeme bila kuzima, akiwa na 
gari aina ya Harrier nyeusi.

Ndese akabainisha kuwa ka-
tika miaka yote zaidi ya sabini 
aliyoishi, mnyama huyo akiji-
tokeza, kabila la Wamasai wa-
likuwa wakimjengea kibanda 
chenye milango minne upande 
mmoja wakiweka watoto kwa 
imani kuwa watoto ni baraka, 
ng’ombe, mbuzi, kondoo na 
kila wanachoamini ni cha 
manufaa, na eneo anakopita 
huamini mafanikio yatatokea 
kwenye eneo hilo kwani ni kitu 
ambacho sio cha kawaida kwa 
kila mtu kuona.

Mkurugenzi wa Kituo cha 
matengenezo ya Umeme bila 
kuzima, Live Line, Donald 
Mwakamele, alisema kupatika-
na kwa mnyama huyo kituoni 
hapo, hasa wakati huu ambao 
serikali imeelekeza nguvu zake 
kuhakikisha inaongeza uwezo 
wa nchi kuwa na umeme wa 
uhakika,  inaonyesha umeme 
utakaozalishwa hautapotea na 
utawafikia watumiaji inavyo-
paswa kwavile matengenezo 
yatafanywa bila kuzima.

Diwani wa Kata ya Musanja, Musoma Vijijini, mkoani Mara, Ernest Mwira (kulia) na Mkuu wa  
Shule ya Sekondari Mabuimerafuru, Jonathan Lucas, wakikagua moja ya jengo la madarasa 
linalojengwa  kwa nguvu za wananchi, shuleni hapo juzi, kwa ajili ya wanafunzi wa kidato cha 
kwanza. PICHA: MPIGAPICHA WETU .  

Ukusanyaji maduhuli mtego kwa watendaji idara za ardhi
 Na Munir Shemweta, MWANZA

N
AIBU Waziri wa Ardhi, Nyumba 
na Maendeleo ya Makazi, Dk. 
Angeline Mabula, amewaambia 
watumishi wa Sekta ya Ardhi ka-

tika Mkoa wa Mwanza kuwa, wizara itaanza 
kuwapima wakuu wa idara za ardhi kwenye 
halmashauri kwa kuangalia utekelezaji wa 
majukumu yao ikiwamo ukusanyaji maduhu-
li ya serikali kupitia kodi ya pango la ardhi.

Dk. Mabula alitoa kauli hiyo jana jijini 
Mwanza wakati akizungumza na wataalamu 
wa sekta ya ardhi katika mkoa huo akiwa 
katika ziara ya siku moja kukagua utendaji 
kazi na kuhamasisha ukusanyaji maduhuli ya 
serikali kupitia kodi ya pango la ardhi.

Alisema kwa sasa wizara inataka kuona 
ushindani katika ukusanyaji kodi ya pango 
la ardhi na wakuu wa idara wanalo jukumu 

kubwa la kuhakikisha fedha ya kodi ya ardhi 
inapatikana kwa watendaji hao kuzingatia 
sheria wakati wa kutekeleza majukumu yao.

“Ninaagiza watendaji wa Sekta ya 
Ardhi mkasimamie sheria hususan katika 
ukusanyaji kodi ya ardhi, ninataka ushindani 
katika makusanyo ya kodi ya pango la ardhi 
na msimuonee mtu wakati wa utekelezaji 
majukumu yenu,” aliagiza.

Aliwakumbusha watendaji wa sekta 
kuhakikisha wanafikia malengo ya 
makusanyo ya kodi ya ardhi kwa kufuata 
sheria ikiwamo kuwafikisha kwenye 
Mabaraza ya Ardhi ya Nyumba na Wilaya 
wadaiwa sugu.

“Mkoa wa Mwanza hamjafanya vizuri 
katika makusanyo ya kodi ya ardhi, bado 
mko nyuma sana, asilimia 28 ya malengo na 
tunafikia nusu mwaka sasa, ni ndogo sana na 
ni aibu kwa mkoa wakati mnadai takriban 

Rais Mwinyi ateta na Jenerali Mabeyo, Askofu wa Anglikana
 Na Mwandishi Wetu

RAIS wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali Mwinyi, 
amelipongeza Jeshi la Ulinzi la Wananchi 
Tanzania ( JWTZ) kwa kuendelea na kazi 
kubwa ya kuimarisha amani na kuilinda mi-
paka ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania.

Rais Dk. Mwinyi aliyasema hayo jana 
alipokutana na kufanya mazungumzo na 
Mkuu wa Jeshi hilo, Jenerali Venance Ma-
beyo, aliyefika Ikulu  Zanzibar kwa ajili ya 
kumpongeza.

Rais Dk. Mwinyi alisema kuwa JWTZ li-
meendelea kufanya kazi kubwa ya kulinda 
amani nchini, na kutoa pongezi maalum 
kwa kuisimamia amani hiyo hasa katika kip-
indi cha uchaguzi mkuu uliopita.

Alisema wananchi wa Tanzania wanajivu-
nia hatua hiyo ya jeshi lao katika kuhakiki-
sha wanakuwa salama na mali zao wakati 
wote na kumhakikishia Jenerali Mabeyo 
kwamba Zanzibar iko salama.

Rais Dk. Mwinyi alieleza kwamba  ku-
wapo kwa ulinzi na usalama kumewafanya 

wananchi wa Zanzibar kuendelea kufanya 
shughuli zao za kujiletea maendeleo kwa 
amani. Alisisitiza kwamba Zanzibar iko sala-
ma na kwa vile JWTZ  lipo imara, hatua hiyo 
imewezesha  kuimarika zaidi.

“Tumeridhika kwa amani na utulivu uli-
opo, na tunatoa shukurani kwa kazi nzuri 
inayofanywa na Jeshi la Ulinzi la Wananchi 
Tanzania, kwa kulinda mipaka yetu na kue-
ndelea kusimamia amani na utulivu nchini,” 
alisema Dk. Mwinyi.

Aidha, Dk. Mwinyi alieleza haja kwa 
JWTZ kupitia Jeshi la Kujenga Taifa ( JKT) 
kushirikiana na vikosi vya ulinzi vya Zan-
zibar kikiwamo kikosi cha Jeshi la Kujenga 
Uchumi ( JKU), katika suala la uzalishaji mali 
kama vile kilimo.

Alisema kwa kuwa shughuli zao zinak-
wenda sambamba kuwapo kwa ushirikiano 
kutasaidia kwa kiasi kikubwa kuongeza 
uzalishaji mali katika sekta ya kilimo Zan-
zibar, hasa ikizingatiwa kwamba JKT ina 
uzoefu mkubwa katika shughuli hizo.

 Kwa upande wake, Jenerali Mabeyo alim-

pongeza  Dk. Mwinyi kwa kushinda nafasi ya 
urais wa Zanzibar na kueleza imani ya jeshi 
hilo kutokana na utendaji wake wa kazi.

Alieleza kuwa kutokana na kumfahamu 
na kuutambua utendaji wa kazi wa Rais Dk. 
Mwinyi kwa vile aliwahi kufanya kazi naye, 
ana matumaini makubwa ya kuwaletea 
maendeleo wananchi wa Zanzibar.  Aidha, 
Jenerali Mabeyo alipongeza hatua na busara 
kubwa zilizotumika katika kuleta maridhi-
ano, hali ambayo itazidisha maelewano 
sambamba na kudumisha amani na umoja 
nchini.

Pia aliwapongeza wananchi wa Zanzibar 
kwa kuendeleza amani, umoja na mshika-
mano na kuahidi kuwa JWTZ itaendelea 
kutoa ushirikiano kuhakikisha amani inad-
umishwa katika maeneo yote nchini.

Wakati huo huo, Rais Dk. Mwinyi aliku-
tana na Askofu Michael Henry Hafidh wa 
Kanisa la Aglikana Dayosisi ya Zanzibar, 
na kumpongeza  askofu huyo pamoja na 
waumini wote kwa kuendelea kuiombea 
nchi amani.

Sh. bilioni 70 nje,” alionya.
Katika hatua nyingine, Mkoa wa  

Mwanza katika kipindi cha kuanzia Julai 
mwaka jana hadi Januari 22 mwaka huu, 
umefanikiwa kutoa jumla ya hati za ardhi 
7,022.

Dk. Mabula alisema wilaya inayoongoza 
kwa utoaji hati katika mkoa huo ni Ilemela 
iliyotoa hati 3,212 ikifuatwa na Jiji la 
Mwanza 2,441, Magu 458, Misungwi 336, 
Sengerema 216 na Ukerewe 203 huku 
Wilaya ya Buchosa ikitoa hati 52.

Kwa mujibu wa Dk. Mabula, takwimu 
katika Mkoa wa Mwanza zinaonyesha 
kuongezeka kwa kasi ya utoaji hati katika 
mkoa huo.

Hata hivyo, alisema pamoja na 
kuongezeka kwa kasi ya utoaji hati, 
bado mwitikio wa uchukuaji hati kwa 
wamiliki umekuwa mdogo kulinganisha 
na uandaaji hati, akidokeza kuwa wamiliki 
waliojitokeza kuchukua hati wakati wa 
zoezi la utoaji hati ni 22 huku idadi ya hati 
zilizoandaliwa ikiwa ni 142.

Aliwataka wamiliki wa ardhi ambao 
hati zao zimekamilika, kujitokeza 
kuzichukua na kuongeza kuwa, sasa 
wamiliki wamerahisishiwa utaratibu wa 
kupatiwa hati ambapo badala ya kuzifuata 
ofisi ya Msajili wa Hati Msaidizi Mkoa, 
wanapelekewa katika halmashauri zao. 

Kaimu Kamishna wa Ardhi Msaidizi 
Mkoa wa Mwanza, Eliah Kamyanda, 
alisema ofisi yake imeanza kutekeleza 
suala hilo kwa kupanga siku maalum za 
kupeleka hati katika halmashauri husika.

Mkuu wa Wilaya ya Nyamagana, Dk. 
Phillis Nyimbi, aliishukuru Wizara ya 
Ardhi kwa kujipanga katika kuhakikisha 
huduma katika sekta ya ardhi zinatolewa 
kwa ufanisi na kubainisha kuwa sasa 
katika wilaya yake kuna mwitikio chanya 
wa wananchi kutaka kumilikishwa ardhi 
kulinganisha na miaka ya nyuma.

“Wananchi wanapomilikishwa ardhi, 
hata suala la ulipaji kodi ya pango la 
ardhi litafanyika kwa ufanisi kwa kuwa 
kumbukumbu za wamiliki zinafahamika,” 
alisema Dk. Nyimbi.
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KAZI ni wito na iko kama zingine. 
Hivyo, inatakiwa mtu aipende kazi 
yake kwa sababu ndio mtaji wa 
maendeleo yake.

Tunafanya kazi, lakini tunatofauti-
ana aina ya kazi hizo. Hiyo haijalishi 
kila mfanyakazi yeyote kupitia kazi 
yake, anaweza kubadilisha maisha 
na kupiga hatua yoyote ya kimaen-
deleo.

Inatakiwa mtu uipande kazi in-
ayokufanya wewe upate ugali na 
familia yako. Hapo, unaposema 
kuipenda kazi, tunamaanisha hata 
wanaokuzunguka katika kazi unay-
oifanya inatakiwa nao uwapende.

Kama mtu unaipenda kazi yako 
unapaswa nao kuwapenda wenzako 
na kama tunashindwa kuwapenda 
wenzako, basi hautaweza kufanya 
kazi vizuri.

Pia si busara kuchukua hatua 
yenye sura ya vipigo kwa vibao 
mama mjamzito ni kosa kisheria.

Hivi karibuni kumetokea tukio la 
mtumishi wa kituo cha afya alimpi-
ga mama mjamzito aliyefika kupata 
huduma nyeti katika kituo hicho.

Ni hali iliyozaa makuu, mhusika 
kachukuliwa hatua za kisheria.

Nimependa namna Baraza la 
Uuguzi na Ukunga Tanzania, lime-
chukua hatua mara moja katika

Kituo cha Afya Mazwi, muuguzi 
alilalamikiwa kwa kosa la kumpiga 
mhitaji wa huduma ya kujifungua 
kituoni, mwezi huu.

Mwenyekiti wa Baraza la Uuguzi na 
Ukunga Tanzania,  Abner Mathube, 
alisema Baraza limemtia hatiani mla-
lalamikiwa chini ya Sheria ya Uuguzi 
na Ukunga.

Mathube anasema, Baraza lilicham-
bua maelezo ya mlalamikiwa, mlala-
mikaji pamoja na mashahidi kuhusu 
kosa la kwanza la kumpiga mgonjwa, 
jambo ambalo dhahiri ni kinyume na 
Sheria ya Uuguzi na Ukunga Tanzania.

Katika kosa la kwanza  lililotolewa 

Wauguzi na wakunga, mkasa huu 
una maana mwenzio akinyolewa…

 Muungwana Lazima Nilonge

Mahakama zikatae 
rushwa kwa vitendo
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Na Yasmine 
Protace, 
MKURANGA

 JUMAPILI wakati wa maadhimisho ya Wiki ya Sheria na 
miaka 100 ya Mahakama Kuu, Makamu wa Rais, Samia Su-
luhu Hassan, alikitaka chombo hicho kuhakikisha kinatoa 
haki kwa wastahili kwa kuzingatia mfumo wa sheria.

Aidha, aliwataka majaji, mahakimu na watendaji wengine 
wa muhimili huo muhimu katika kutafsiri sheria na kutoa 
haki kuhakikisha wanatoa maamuzi bila vishawishi vya 
rushwa.

Kadhalika, alisisitiza kuharakisha matumizi ya lugha ya 
Kiswahili katika ngazi zote za Mahakama, ili kuwasaidia wa-
nanchi wanyonge kupata haki zao za misingi pasipo kikwazo 
cha lugha.

Alisisitiza umuhimu wa kutoa haki kwa wanaostahili bada-
la ya kutoa haki kwa wasiostahili kwa kigezo cha rushwa 
na kutambua kuwa haki ni msingi mkuu katika kuimarisha 
ustawi wa jamii na kama itakiukwa itasababisha migogoro 
pamoja na kutoweka kwa amani.

Haki ni muhimu katika eneo lolote, ni muhimu zaidi katika 
mhimili wa kutafsiri sheria kwa kuwa ndipo haki hutendaka 
kwamba kuna atakayehukumiwa miaka 30 au maisha jela 
kutokana na uamuzi utakaofanywa na hakimu au jaji.

Hukumu yoyote ile inabadili historia ya maisha ya mtu 
yeyote kwani kama alikuwa aendelee kuwapo uraiani sasa 
anakwenda kuishi kifungoni na kila kitu chake kinasimama, 
ikiwa itakuwa hivyo kwa kuwa ndiyo haki yake kulingana na 
kosa alilotenda ni sawa kabisa, lakini kama itakuwa hivyo ku-
tokana na shinikizo la rushwa itakuwa ni uonevu mkubwa.

Mara kadhaa kumekuwa na malalamiko  dhidi ya baadhi 
ya wanaotafsiri sheria kuwa rushwa ilitumika kupindisha 
haki ya fulani na kuambulia hukumu isiyostahili na matukio 
hayo ni maumivu kwa familia na kizazi chote.

Ni muhimu sana kwa mhimili huo kuwa pamoja na mam-
bo mengine, lakini suala la rushwa na mipango ya kuzuia mi-
anya yoyote ya rushwa likaangaliwa kwa jicho la pekee, ili 
kuhakikisha haki inatenda vyema kuhakikisha tunakuwa na 
jamii yenye amani.

Tunatambua kuwa Mahakama imejitahidi kuweka wazi 
shughuli mbalimbali za uendeshaji kamagharama za kupata 
nakala ya hukumu, mambo gani ya kulipia na ambayo siyo ya 
kulipia, kutoa taarifa za hairisho la kesi na mabadiliko men-
gine ambayo awali hayakuwepo.

Haya yote yanabadilisha utendaji wa kimazoea kiasi cha 
wananchi kuogopa Mahakama, huku kukiwa na lugha zisizo 
za kuridhisha hata kwa jambo dogo ambalo mwananchi ana-
taka ufafanuzi, woga ambao wakati mwingine ulitengenezwa 
ili kutoa mwanya wa rushwa ambayo imewaumiza wengi.

Wananchi wanyonge wanazikimbilia mahakama ili ku-
pata haki iliyoporwa na mtu mwenye uwezo wa kifedha au 
mamlaka, wanapofika mahakamani na kuumizwa na rushwa 
ambayo inatumika kama mafuta ya kulainisha maamuzi 
mbalimbali, wanazidi kuumia kwa kuwa sasa haki yao ina-
potea si kwa sababu hawakustahili kuipata ila kwa sababu 
anayepaswa kuitoa ameamua iwe hivyo.

Rushwa ni adui wa haki, ni lazima Mahakama ijiepushe 
nayo ili ile maana ya kutoa haki itimie na kila mmoja aone 
haki imetendeka pasipo msukumo wowote.

Kwa 
kuzingatia 
utetezi wa 
mlala-
mikiwa na 
ushahidi 
uliotolewa 
na mlala-
mikaji na 
masha-
hidi, 
umethibit-
isha mash-
taka yote 
kama 
alivy-
oshtakiwa 
na mlala-
mikaji,” 
anasema 
Mwe-
nyekiti wa 
Baraza la 
Uuguzi na 
Ukunga 
Tanzania 
na anaen-
delea: 
“Muuguzi 
huyo 
alipaswa 
kumuhu-
dumia 
kwa kwa 
weledi na 
upendo 
mkubwa.

ushahidi, ulithibitisha kuwa mlala-
mikiwa alimpiga mlalamikaji na 
mtuhumiwa alikiri kumpiga mlala-
mikaji.

Ni aina ya madai yalimfiki-
sha mlalamikiwa katika kosa la 
kushindwa kusimamia maadili na 
weledi wa kitaaluma. Ilithibitika 
kuwa mtuhumiwa  alishindwa ku-
fuata utaratibu wa utoaji huduma 
za uuguzi na ukunga kwa mlalami-
kaji.

Pia ni madai yaliyoenda mbali 
kwa kushindwa kuchukua na 
kuhifadhi taarifa za vipimo vya 
mgonjwa, kushindwa kufua-
tilia mwenendo wa uchungu wa 
mgonjwa wakati wa kumpokea 
katika kituo cha kutoa huduma 
na kuruhusu mtu  ambaye sio 
mtaaluma kumpima mlalamikaji 
(mgonjwa).

“Kwa kuzingatia utetezi wa 
mlalamikiwa na ushahidi uli-
otolewa na mlalamikaji na masha-
hidi, umethibitisha mashtaka yote 
kama alivyoshtakiwa na mlala-
mikaji,” anasema Mwenyekiti wa 
Baraza la Uuguzi na Ukunga Tan-
zania na anaendelea: “Muuguzi 
huyo alipaswa kumuhudumia kwa 
kwa weledi na upendo mkubwa.”

Mwenyekiti katika ufafanuzi 
wake, kwamba mhusika amea-
dhibiwa kwa kuondolewa kwenye 
orodha ya wauguzi na wakunga 
nchini, kwa mujibu wa sheria zi-
lizopo na ametakiwa kurejesha 
vyeti na leseni   za uuguzi kwa 
Mkuu  wa Mkoa wa Rukwa anay-
etakiwa, kuziwasilisha kwa Baraza.

Nadhani hapo kuna mawili ni-
nayotathmini, kwamba bado kuna 
upande mmoja ni kiashiria kuna 
‘makandokando’ ndani ya hu-
duma ya uuguzi yenye mafanikio 
makubwa sasa na upande wa pili, 
ni onyo kwa wenye tabia ukiona 
mwenzio ananyolewa, wewe tia 
maji’. 
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Mipaka 
yakumbukwa 
huduma za 
mawasiliano
 Na Mwandishi Wetu

 MTENDAJI Mkuu wa Mfuko wa 
Mawasiliano kwa Wote (UCSAF), Jus-
tina Mashiba, amesema mfuko huo 
umeanza kutekeleza miradi ya ku-
peleka huduma za mawasiliano ka-
tika maeneo ya mipakani kwa lengo 
la kuhakikisha wananchi wa maeneo 
hayo wanapata huduma. 

 Mashiba amesema lengo lingine la 
uhakiki huo ni kuhakikisha usalama 
wa nchi.

Aliyasema hayo wakati wa halfa 
ya utiaji saini mikataba mitatu iliyo-
sainiwa kati ya UCSAF na kampuni 
za simu za Vodacom, Artel na Tigo 
ambazo zinapeleka huduma za ma-
wasiliano katika vijiji 173 vilivyo ka-
tika kata 61. 

Kampuni ya Airtel Tanzania in-
apeleka mawasiliano katika vijiji 73 
kutoka katika kata 25 kwa ruzuku ya 
shilingi bilioni 2.7, kampuni ya Vo-
dacom inapeleka mawasiliano katika 
vijiji 63 kwa ruzuku ya shilingi bilio-
ni 2.6 na kampuni ya Tigo itapeleka 
mawasiliano katika vijiji 31 katika 
kata 13 kwa ruzuku ya Sh. bilioni 1.5

Tukio la utiaji saini lilishuhudi-
wa na Waziri wa Mawasiliano na 
Teknolojia ya Habari, Dk. Faustine 
Ndugulile, aliyeambatana na Naibu 
Waziri, Mhandisi Andrea Kundo, Ka-
tibu Mkuu, Dk. Zainab Chaula, Naibu 
Katibu Mkuu Dk. Jim Yohazi  na baa-
dhi ya watendaji wa wizara hiyo. 

Dk. Ndugulile aliipongeza UCSAF 
na kuongeza kuwa utiaji saini huo 
ni kielelezo cha ushirikiano mzuri 
kati ya serikali na kampuni binafsi, 
na kusema kuwa hatua hiyo ni ya 
kupongezwa. Aidha, aliitaka  UC-
SAF kwa kushirikiana na kampuni 
za simu kuongeza wigo wa upelekaji 
huduma za mawasiliano.

Wakati huo huo, Dk. Ndugulile 
ametoa onyo kwa kampuni za simu 
ambazo baadhi ya watumishi wake 
wamekuwa wakitoa taarifa za wa-
teja bila kufuata utaratibu huku aki-
itaka Mamlaka ya Mawasiliano Tan-
zania (TCRA) kufuatilia na kampuni 
itakayobainika itachukuliwa hatua 
za kisheria.

Naye Naibu Waziri, Mhandisi An-
drea Kundo, alisema mahitaji ya ma-
wasiliano yanazidi kuongezeka na ili 
kukidhi mahitaji hayo, kunahitajika 
uwekezaji katika kufanya utafiti na 
uvumbuzi wa teknolojia ambayo in-
aweza kutumika vizuri nchini kwani 
mawasiliano yanaenda kuwa moja 
ya njia kuu za kukuza uchumi.

Kwa upande wake Katibu Mkuu wa 
Wizara hiyo, Dk. Zainab Chaula, ali-
sisitiza kukamilika kwa wakati kwa 
miradi hiyo na kuwataka wadau hao 
kutimiza kuzingatia makubaliano 
yaliyofikiwa.

Ofisa wa Benki ya 
KCB Tanzania, tawi 
la Arusha, Tumaini 
Swai (kushoto), 
akikabidhi zawadi 
ya vifaa vyenye 
thamani ya Sh. laki 
5 kwa mshindi wa 
shindano la programu 
ya ujasiriamali ya 
2jiajiri, Theodora 
Tarimo (katikati), 
katika hafla 
iliyofanyika tawini 
hapo, jana. Kulia ni 
Ofisa Biashara wa 
benki hiyo, Renatus 
Mroso. PICHA: 
MPIGAPICHA WETU  

Majaliwa aongoza mazishi ya mbunge 
 Na Mwandishi Wetu

W
AZIRI Mkuu, Kassim Majal-
iwa, ameshiriki mazishi ya 
aliyekuwa Mbunge wa Viti 
Maalum (CCM) Mkoa wa 

Manyara, Martha Umbulla, na ametumia 
fursa hiyo kuwasihi wananchi wamuezi 
kwa kuyaendeleza mambo mema aliyo-
fanya katika kipindi cha uhai wake.

Mazishi hayo yalifanyika jana nyumbani 
kwake katika kijiji cha Dongobesh 
wilayani Mbulu mkoani Manyara. 
Mbunge huyo alifariki Jumanne Januari 
21, 2021 katika Hospitali ya HCG Mumbai, 
India alikokuwa anatibiwa.

“Nimekuja kuungana nanyi kwa 
niaba ya Mheshimiwa Rais Dk. John 
Magufuli na Makamu wa Rais, Mama 
Samia Suluhu Hassan, kutoa pole kwa 
mume wa marehemu, watoto na familia 
kufuatia msiba mzito wa kuondokewa na 
mpendwa wetu Mheshimiwa Umbulla,” 
alisema.

Waziri Mkuu alisema tukio hilo ni zito 

na ni ngumu kuishi nalo kwa sababu 
Martha aliishi vizuri na wabunge wenzake 
na pia katika kipindi chote cha ubunge 
wake, aliishauri vizuri serikali. 

“Kifo chake ni pigo kubwa kwa serikali, 
hivyo itaendelea kuthamini na kuuenzi 
mchango mkubwa alioutoa,” Majaliwa 
alisema.

Alisema jambo la muhimu kwa sasa 
ni kuendelea kumwomba Mungu ailaze 
roho ya marehemu mahala pema. 

“Mume wa marehemu, watoto, ndugu, 
jamaa, wabunge na wananchi wa Mkoa wa 
Manyara ninamwomba Mwenyezi Mungu 
awape moyo wa uvumilivu na subira 
katika kipindi hiki kigumu,” alisema.

Naibu Spika wa Bunge, Dk. Tulia 
Ackson, akizungumza kwa niaba ya 
Spika wa Bunge, Job Ndugai, alisema 
Bunge limempoteza mtu muhimu na 
litamkumbuka Martha kwa mchango 
mkubwa alioutoa enzi za uhai wake. 

Alisema Martha alikuwa mlezi kwa 
wabunge wapya wanaoingia bungeni.

Naibu Waziri wa Mifugo na Uvuvi, 

DC apokea ripoti shida ya tope 
 Na Christina Mwagala

MKUU wa Wilaya ya 
Kinondoni, Daniel Chongo-
lo, amepokea ripoti ya utafiti 
iliyofanywa na wataalamu 
wa jiolojia kuhusiana na 
kuwapo kwa tatizo la tope 
katika eneo la Kunduchi ji-
jini Dar es Salaam Novemba 
mwaka jana.

Chongolo alipokea taarifa 
hiyo jana ofisini kwake ku-
toka kwa timu ya wataala-
mu iliyokuwa inachunguza 
tatizo hilo ikiongozwa na 
Mhadhiri wa Jiolojia kutoka 
Chuo Kikuu cha Dar es Sa-
laam, Dk. Remigius Gamba.

Akizungumza baada 
ya kupokea ripoti hiyo, 
Chongolo alisema serikali 
ilichukua hatua ya kuunda 
kamati ya wataalamu kwa 
ajili ya kuchunguza hali hiyo 
na hivyo kuipongeza kuto-
kana na kazi kubwa waliyoi-
fanya.

Chongolo aliwataja 

wataalamu waliohusika kati-
ka utafiti wa suala hilo kuwa 
ni kutoka Taasisi ya Jiolojia 
na Utafiti wa Madini Tanza-
nia (AGST), UDSM kupitia 
Shule ya Migodi na Madini 
Idara ya Jiosayansi, Baraza 
la Taifa la Mazingira (NEMC) 
na Chuo cha Mafunzo ya Ji-
osayansi (AMGC).

Aliongeza kuwa kupitia 
ripoti hiyo, ushauri uli-
otolewa na wataalamu hao, 
utafanyiwa kazi kwa pamoja 
kama serikali kuanzia ngazi 
ya wilaya hadi ngazi za juu 
zinazohusiana na uchakataji 
wa taarifa pamoja na 
utekelezaji wake.

Chongolo alisema utafiti 
huo ulikuwa ukifanyika 
kwa kushirkiana na Ofisi ya 
Mkuu wa Mkoa wa Dar es 
Salaam, Abubakari Kunenge 
na kwamba kutokana na 
umuhimu huo, ataiwasilisha 
kwake ili ajue matokeo ya 
uchunguzi wa kamati hiyo.

Pauline Gekul, akizungumza kwa niaba 
ya wabunge wa Mkoa wa Manyara, 
alisema Martha aliwafundisha mambo 
mengi ikiwamo kufanya kazi kwa bidii, 
upendo, uvumilivu, kusamehe na 
kuomba msamaha pamoja na kumcha 
Mwenyezi Mungu. 

“Dada Martha hakuwa mbunge wa 
kawaida,” Gekul alisema, alipomwelezea 
mbunge mwenzake huyo.

Awali, akisoma wasifu wa marehemu, 
mtoto wa kwanza wa Martha, Innocent 
Umbulla, alisema mama yao alizaliwa 
Novemba 10, 1955 katika Kijiji cha 
Dongobesh wilayani Mbulu na alikuwa 
mtoto wa mwisho katika familia ya 
watoto wanne.

Alisema mwaka 1963 hadi 1969, alipata 
elimu ya msingi katika Shule ya Msingi 
Dongobesh na baadaye aliendelea na 
masomo ya sekondari katika Shule ya 
Wasichana ya Korogwe mwaka 1970 
hadi 1973. Mwaka 1974 hadi 1975, alisoma 
Shule ya Sekondari ya Wasichana ya 
Tabora. “Mwaka 1976, alihudhuria kwa 
mujibu wa sheria mafunzo ya Jeshi la 
Kujenga Taifa ( JKT) Kambi ya Ruvu 
na mwaka 1977 hadi 1979 alisoma 
stashahada ya kilimo katika Taasisi ya 
Kilimo Ukiliguru Mwanza. 

“Mwaka 1989 hadi 1990, alisoma 
shahada ya juu katika Chuo cha Reading, 
Uingereza na mwaka 2000 hadi 2002, 
alisoma shahada ya uzamili katika fani 
ya usimamizi wa biashara Uholanzi,” 
alisema. 

Alisema mama yao alifanyakazi katika 
maeneo mbalimbali ikiwa pamoja 
na ukufunzi katika Taasisi ya Kilimo 
Ukiliguru, Mkufunzi Mbobezi wa Maofisa 
Ugani katika Ofisi ya Mkuu wa Mkoa wa 
Arusha, Mkuu wa Wilaya ya Kongwa na 
Kiteto.
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JPM kuzuru 
Shinyanga kesho
 Na Neema Sawaka, KA-
HAMA

MKUU wa Mkoa wa 
Shinyanga, Zainabu Tel-
ack, amesema kuwa ke-
sho kutakuwa na ziara ya 
Rais John Magufuli mkoani 
humo, kiongozi huyo wa 
nchi akitarajiwa kutem-
belea viwanda na kuweka 
jiwe la msingi katika jengo 
la wagonjwa wa nje kwe-
nye Hospitali ya Wilaya ya 
Kahama.

Telack aliyasema hayo 
jana mjini Kahama alipo-
zungumza na waandishi wa 
habari na kubainisha kuwa 
Rais atakuwa na ziara ya 
siku mbili yenye lengo la 
kuangalia utekelezaji wa 
ilani ya chama.

Alisema kuwa katika zi-
ara hiyo, Rais Magufuli 
ataweka jiwe la msingi ka-
tika kiwanda cha Kahama 
Food Product LTD kina-
chomilikiwa na mwekezaji 
mzawa Mhoja Nkwabi kin-
achozalisha maji, juisi na 
soda.

Mkuu wa mkoa huyo 
alisema Rais Magufuli atak-
agua jengo la wagonjwa 
katika Hospitali ya Wilaya 
ya Kahama iliyojengwa 
kwa Sh. bilioni 3.9 na mra-
di wa maji uliopo Kijiji cha 
Isaghehe, Kagongwa na 
Isaka na unaowanufaisha 
wananchi zaidi ya 50,000 
uliogharimu Sh. bilioni 24.

Alisema wameamua ku-
jenga jengo la utawala na 
wagonjwa wa nje kwa kuwa 
kulikuwa na tatizo la mson-
gamano wa wagonjwa hasa 
wanawake  wanaokwenda 
kujifungua, akibainisha 
kuwa kwa siku watoto 35 
hadi 75 wanazaliwa.

“Kijiji cha Chapulwa tu-
metenga eneo la ukubwa 
wa ekari 60 ambapo eneo  
hilo kuna viwanda vya 
aina mbalimbali kama ki-
wanda cha maziwa, kiwan-
da cha nafaka na chakula 
cha mifugo pamoja na ki-
wanda cha magodoro na 
wawekezaji wamekwishaji-
tokeza,” alisema Telack.

Alisema kuwapo kwa 
eneo la uwekezaji huku wa-
nawake wakipewa kipaum-
bele kupata maeneo kwa 
ajili ya kuendesha shughuli 
zao, kunatarajiwa kutoa 
ajira kwa watu 2,000.

Telack alisema wametoa 
eneo hilo la uwekezaji kwa 
muda wa miezi sita kama 
mtu akishindwa kuliende-
leza, atanyang’anywa.

Na Beatrice Shayo

WASICHANA 20 wanaosoma katika Shule 
ya Sekondari ya Temeke jijini Dar es Salaam 
ambao wamepewa mafunzo ya Teknolojia 
ya Habari na Mawasiliano (TEHAMA), wam-
etakiwa kuitumia elimu hiyo iwasaidie katika 
mapinduzi ya nne ya viwanda.

Akizungumza wakati wa mahafali iliyo-
fanyika katika shule hiyo, Meneja Mradi wa 
Shirika lisilo la kiserikali la BRAC Maendeleo, 
Veronica Kamwela, alisema limejitolea kutoa 
fursa hasa kwa wanawake na wasichana ili 
waweze kufikia malengo yao kiuchumi.

Alisema BRAC wamekamilisha mafunzo 
yao rasmi kwa wanafunzi hao ambao wal-
ishiriki katika kipindi cha mwaka mmoja 

kupitia mradi unaoitwa ‘Skill for  their Fu-
ture” unaodhaminiwa na shirika la kimataifa 
la TheirWorld. 

Alisema kupitia mradi huo wanafunzi hao 
wa kidato cha tatu wanaochukua mchepuo 
wa masomo ya   Sayansi walipata mafunzo 
mbalimbali ya TEHAMA, kuandika code na 
ujasiriamali ili kuwaandaa katika mapinduzi 
ya nne ya viwanda. 

“BRAC, tunatekeleza miradi mbalimbali ya 
maendeleo ambayo inalenga kuwawezesha 
wasichana na wanawake kijamii na kiuchumi. 
Tuna furaha kubwa kukamilisha mradi huu 
kwa mafanikio makubwa. Lengo kuu la mra-
di huu lilikuwa ni kuwawezesha wasichana 
hawa 20 kwa kuwapatia ujuzi wa TEHAMA, 
lakini walimu pia wamenufaika kupata 

mafunzo ya kutumia kompyuta,” alisema.
Mwalimu Mkuu wa shule hiyo, Ingia Mten-

ga, aliishukuru   BRAC kwa kuchagua shule 
yao kwa ajili ya kutekeleza mradi huu na ku-
wajengea uwezo wanafunzi hao.

“Kupitia mradi huu shule yetu imepata 
maabara  na kompyuta ambazo zitaendelea 
kuwa mali ya shule, hivyo kuendelea kunufai-
sha wanafunzi zaidi,” alisema.

Aidha, alisema walimu wao 18  wamepata 
fursa ya kupata ujuzi wa msingi wa TEHAMA 
kama sehemu ya mradi huo mwaka 2020.

Wakati huo huo, BRAC Maendeleo pia ili-
changia taulo za wasichana 750 wanaoshiriki 
katika miradi miwili ya uwezeshaji vijana in-
ayoitwa Goal na ELA kupitia klabu za vijana 
rika.

Wasichana waandaliwa mapinduzi ya viwanda

Njombe walia uhaba wa dawa
 Na Elizabeth John, NJOMBE

C
HANGAMOTO ya uhaba 
wa dawa katika vituo vya 
huduma za afya wilayani 
Ludewa mkoani Njombe 

imezua malalamiko miongoni 
mwa wananchi.

Baadhi yao wamelalamikia 
fedha zao za michango yao ya 
Mfuko wa Bima ya Afya ya Jamii 
(CHF) iliyoboreshwa.

  Katika mkutano wa hadhara 
wa Mbunge wa Ludewa, 
Joseph Kamonga, akiwa katika 
mwendelezo wa ziara yake 
jimboni humo, Diwani wa 

Ludewa Mjini, Monica Mchiro, 
alisema changamoto ya uhaba 
wa dawa imekuwa ikimpa wakati 
mgumu kutokana na wananchi 
wake kumhoji mara kwa mara.

“Kwa kweli wananchi 
wanalalamika sana, watu 
wanaolipa CHF na wasiolipa   
wote wanaambiwa wakanunue 
dawa…mimi nilivyoliona hilo 
nilifika hospitali na viongozi wa 
kata tuliambiwa kuna vyanzo 
vitatu vya CHF na mfuko wa 
Basket Fund pia ruzuku kutoka 
Serikali Kuu,’’ alisema Mchiro.

 Baada ya kupokea changamoto 
hiyo, Mbunge Kamonga aliamua 

kutembelea Hospitali ya Wilaya 
ya Ludewa ili kuona uhalisia 
wa malalamiko hayo ambapo 
uongozi wa hospitali hiyo chini 
ya Mganga Mkuu wa Wilaya, Dk. 
Stanley  Mlay, ulikiri kuwapo kwa 
changamoto hiyo miezi ya nyuma 
na kuwa  tatizo lilisababishwa na 
ugonjwa wa corona.

  “Kulikuwa na upungufu wa 
dawa  kipindi cha nyuma, lakini 
tumejitahidi kulitatua kadri 
ya uwezo kulingana na hali 
tulionayo, dawa za msingi zote 
zipo na ambazo zimepungua 
tumejitahidi kuagiza MSD na 
kuendelea kuongeza makusanyo 

ili kuona changamoto ya dawa 
haijitokezi tena,” alisema Dk. 
Mlay.

Mmoja wa wagonjwa 
wanaopata matibabu 
katika hospitali hiyo, Elnest 
Kowi, alisema wamekuwa 
wakihudumiwa vizuri, huku 
akiomba huduma kuendelea 
kuboreshwa zaidi.

 Mbunge baada ya kutembelea 
na kukagua hospitali hiyo, 
alieleza kujiridhisha  na uwapo 
wa dawa za kutosha, huku 
akiwataka wananchi kuendelea 
kwenda kupata huduma.

Meneja Idara ya Kadi wa Benki ya NMB, Sophia Mwamwitwa (katikati), akikabidhi jokofu jipya kwa Rose Marealle mkazi wa Mbezi Inn, 
baada ya kuibuka mshindi kwenye shindano la MastaBATA, jijini Dar es Salaam jana. Mteja huyo amejishindia jokofu, ‘cooker’, mashine ya 
maji na mashine ya kupashia chakula baada ya kutumia card ya NMB Mastercard kufanya miamala na manunuzi mbalimbali. Kushoto ni 
Meneja wa Benki ya NMB Tawi la Mbezi Louis, Nestory Mwombeki.. PICHA: MPIGAPICHA WETU   
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Wakulima, wafugaji wavamizi
wa maeneo waamriwa kuondoka 
 Na Elizabeth Zaya

W
AZIRI wa Mifugo na Uvuvi, 
Mashimba Ndaki, amewataka 
wafugaji na wakulima 
wanaoendesha shughuli zao 

katika maeneo ambayo hayajaruhusiwa 
kuondoka mara moja.

  Amewataka kuendesha shughuli zao 

katika maeneo waliyotengewa kisheria, 
na kwamba watakaokiuka agizo hilo 
watachukuliwa hatua kali.

 Ndaki alisema serikali imetenga maeneo 
mahsusi kwa ajili ya wakulima na wafugali, 
hivyo hakuna haja tena ya pande hizo mbili 
kuanza kuvamia katika maeneo ambayo 
hawajaruhusiwa na kuwataka kutii sheria.

  Ndaki aliwataka wakulima walioingilia 

Abiria wakilazimika kumsaidia dereva wa bajaji, kuikwamua kwenye maji baada ya 
kukwama kwenye mchanga, wakati akitaka kuvuka Mto Tegeta, eneo la Goba Tegeta A, 
jijini Dar es Salaam jana. PICHA: MIRAJI MSALA 

Na Happy Severine, BARIADI

MKUU wa Mkoa wa Simiyu, 
Anthony Mtaka, amevitaka 
vyombo vinavyohusika na 
ukamataji wa watuhumiwa na 
kupeleleza kutenda haki pamoja 
na kutanguliza utu.

Alisema wakati mwingine haki 
inakosekana kwa watuhumiwa 
kutokana na vyombo ambavyo 
vinahusika katika ukamataji na 
upelelezi kutotekeleza maju-
kumu yao kwa haki pamoja na 
kutokuwa na utu.

Alisema hayo jana wakati wa 
uzinduzi wa Wiki ya Sheria na 
maadhimisho ya miaka 100   ya 
mahakama mjini Bariadi.

Mtaka alilitaka Jeshi la Polisi 
kubadilika katika utendaji kazi 
wake, kwani haki ya mtuhu-
miwa huanza kupotea kwenye 
eneo lao kabla ya kufikishwa 
mahakamani, hali ambayo watu 
wengi wamefungwa bila ya 
hatia.

Alisema malalamiko ya watu 
kusingiziwa na kubambikizwa 
kesi mbalimbali yamekuwa 
mengi na Jeshi la Polisi limeku-
wa likilalamikiwa kwa tabia hiyo 
na kuwataka kubadilika ili haki 
iweze kutendeka.

“Ikiwa mkamataji na mpelelezi 
wakisema uongo, hapo hakuna 
haki hata kidogo, wala hakimu 
au mahakama inaweza kushind-
wa kupata ukweli ikaonekana 
uongo wa polisi ndiyo ukweli 
na mtu akapewa adhabu kumbe 
siyo kweli.

 “Misingi ya haki na utu ianzie 
kwenye Jeshi la Polisi, hawa 
ndiyo wahusika wa awali kabisa 
kwenye kesi yeyote, kama hivyo 
vitu havitakuwapo ni ngumu 
mtu mnyonge kupata haki, ni 
vyema polisi mkabadilika kwe-
nye hilo,” alisema Mtaka.

Awali akizungumza kwenye 
uzinduzi huo, Jaji Mfawidhi wa 
Mahakama Kuu Kanda ya Shin-
yanga,  Gerson Mdemu, alisema 
katika wiki hiyo watu watapata 
fursa ya kupewa elimu ya jinsi 
mahakama inavyofanya kazi 
kwa haki.

Jaji Mdemu aliongeza kuwa 
wamepanga kutumia wiki hiyo 
kuwafikia watu wote kwenye 
maeneo ya minada na magulio 
lengo likiwa kila Mtanzania 
kupewa elimu ya sheria pamoja 
na kutambua utendaji kazi wa 
muhimili huo wa nchi.

“Wananchi mnatakiwa ku-
jitokeza kwa wingi kupitia 
maadhimisho haya, kwa wiki 
nzima tutakuwa hapa Bariadi, 
tutakwenda kwenye minada na 
magulio, hivyo tunaomba mji-
tokeze kwa wingi mkapate elimu 
hii,” alisema Jaji Mdemu.

RC Mtaka 
alipa angalizo 
Jeshi la Polisi

Na Idda Mushi, MOROGORO

BAADHI ya wakuu wa shule za msingi 
na sekondari wamedaiwa kushindwa 
kusimamia vyema miradi ya serikali 
inayotekelezwa katika maeneo yao na 
kusababisha kushindwa kukamilika kwa 
wakati au kutekelezwa chini ya kiwango.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais, Tawala za 
Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI), 
David Silinde, alisema hayo mjini 
Morogoro wakati akifungua mkutano 
wa Baraza la Wafanyakazi wa Tume ya 
Utumishi wa Walimu.

Alisema katika ziara yake maeneo 
mbalimbali nchini, alibaini kero kubwa 
iliyopo ni kwa wakuu wa shule hizo 
za msingi na sekondari kushindwa 
kusimamia ipasavyo miradi ya serikali 

katika maeneo yao.
“Kuanzia sasa nawaagiza watumishi wa 

Tume mkasimamie vizuri miradi hiyo,” 
alisema.

Aliitaka Tume hiyo kuhakikisha 
walimu wanajitambua na kuelewa sheria, 
kanuni, taratibu haki na wajibu wao huku 
serikali ikiendelea kutatua changamoto 
mbalimbali zinazowakabili na kwamba 
ushirikiano uliopo katika utendaji kazi kati 
ya Tume na TAMISEMI ni endelevu.

Aliwataka wakurugenzi wa halmashauri 
za wilaya kote nchini kuhakikisha 
wanawapatia makatibu wasaidizi wa 
Tume ya Utumishi ya Walimu ofisi zenye 
hadhi za tume tofauti na ilivyo sasa.

Mwenyekiti wa Tume hiyo, Profesa 
Willy Komba, alisema licha ya tume 
hiyo kuwa na majukumu ikiwamo 

kusimamia nidhamu na utendaji wa kazi 
za walimu, bado wanakabiliwa na kero 
mbalimbali ikiwamo ya ufinyu wa bajeti 
unaokwamisha utekelezaji hususani ya 
kisheria na utoaji elimu kwa walimu.

Alisema kero nyingine ni baadhi ya 
waajiri kutozingatia sheria, kanuni na 
taratibu katika kushughulikia masuala ya 
kinidhamu ya walimu.

“Mfano kumekuwapo na ucheleweshaji 
wa uwasilishaji wa mashtaka kwa 
mamlaka ya nidhamu, kuchukua jukumu 
la kutoa adhabu kinyume cha utaratibu 
na kuwaondoa walimu kwenye payroll 
(mfumo wa malipo) kabla ya mchakato wa 
mashauri kuanza na kukamilika,” alisema 
Profesa Komba.

Pia kwa baadhi ya waajiri kuchelewa 
kujibu barua za walimu.

Baadhi ya walimu wadaiwa 
kushindwa kusimamia miradi

katika eneo la malisho ya mifugo katika 
vijiji vya Amei, Loolera, Lesoit na 
Lembapuri vilivyopo Kata za Loolera 
na Lengatei wilayani Kiteto mkoani 
Manyara na kuanza kufanya shughuli 
za kilimo, waondoke mara moja katika 
eneo hilo kwa kuwa wanachangia 
migogoro.

  “Haya mambo ya wakulima na 
wafugaji kuvamia maeneo ambayo 
hawajaruhusiwa ndiyo inachangia hii 
migogoro, na ninaomba iwe mwisho 
vifo vinavyotokana na migogoro hii,” 
alisema Ndaki.

  “Hatutamvumilia yeyote 
anayesababisha migogoro hii na 
kusababisha vifo kama ilivyotokea hivi 
karibuni, huu uwe ndio mwisho.”

Mkuu wa Mkoa wa Manyara, Joseph 
Mkirikiti, aliwataka  wakulima kuacha 
kulima kwenye ukanda wa malisho 
katika Wilaya ya hiyo ya Kiteto kwa 
kuwa hairuhusiwi kufanya hivyo.

“Uongozi wa kijiji ndiyo wenye 
mamlaka yote kupitia mkutano mkuu, 
kugawa maeneo kwa ajili ya matumizi 
mbalimbali yakiwamo ya kilimo na 
ufugaji,” alisema na kuendelea:

 “Ninawataka watu wote ambao 
wamepewa maeneo ya kilimo kinyume 
cha utaratibu wafike katika ofisi ya 
mkuu wa wilaya ya Kiteto ili kujua 
hatima yao, na ninataka waliohusika 
katika hili hata kama ni viongozi 
watachukuliwa hatua kali.”

Pia alipiga marufuku baadhi ya 
watu ambao wamekuwa wakifanya 
shughuli za udalali wa ardhi katika 
Wilaya ya Kiteto kwa kuwauzia 
wengine wanaotoka nje ya wilaya hiyo 
maeneo ya malisho ya mifugo kwa 
kuwadanganya kuwa ni ya kilimo.
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Mkuu wa Mauzo na Usambazaji wa Vodacom Tanzania Plc, George Lugata, akizungumza na waandishi wa habari, wakati wa uzinduzi wa 
simu mpya za kisasa aina ya Tecno RC6 (Tecno Babkubwa) na Itel AC13 (Itel Kitonga), jijini Dar es Salaam jana. Kulia ni Meneja Uhusiano 
wa Itel, Fernando Wolle. PICHA: MPIGAPICHA WETU 

Washindi NMB 
MastaBATA  
waendelea 
kuzoa mamilioni
Na Mwandishi Wetu

WASHINDI 12 wa droo 
ya nane ya NMB Masta-
BATA, wamepatikana na 
kujizolea zawadi zenye 
thamani ya Sh. milioni 
28.8, hivyo kufanya zawa-
di zilizotolewa kufikia 
thamani Sh. milioni 87.6 
kati ya zaidi ya Sh. milioni 
200 zinazoshindaniwa.

  NMB MastaBATA inay-
oendeshwa na Benki ya 
NMB, ni kampeni inayolen-
ga kuhamasisha matumizi 
na manunuzi kwa Kadi za 
NMB Mastercard na Mas-
terpass QR, ilianza No-
vemba 24, 2020, ikitoa 
zawadi za Sh. 100,000 kwa 
washindi 40 kila wiki na 
washindi 12 wa Sh. milioni 
2.4 kila mwezi.

  Akizungumza jana 
wakati wa droo hiyo am-
bayo ni ya pili kati ya tatu 
za mwezi, Mkuu wa Bi-
ashara ya Kadi wa NMB, 
Philbert Casmir, amesema 
katika droo saba zilizotan-
gulia (sita za wiki na mbili 
za mwezi), zimewawez-
esha washindi 304 kuji-
zolea zawadi za Sh. mil-
ioni 87.6.

Casmir alibainisha kuwa, 
NMB MastaBATA imebaki-
sha droo 3 kukamilisha 
miezi mitatu ya kampeni 
hiyo, ambayo zawadi kuu 
‘Grand Finale’ itakuwa ni 
ziara ya utalii Zanzibar, 
Ngorongoro ama Serengeti, 
iliyolipiwa kila kitu na benki 
ya NMB, ambako washindi wa-
takuwa huru kuchagua zawadi 
mbadala.

“Wito wetu kwa wateja 
wa NMB kuendelea kufanya 
matumizi na manunuzi mbal-
imbali kwa Kadi za NMB Mas-
tercard na Masterpass QR, ili 
kujiongezea nafasi sio tu ya 
kushinda zawadi za wiki na 
mwezi, bali ziara hii ya kitalii 
katika moja kati ya maeneo 
hayo matatu,” amesema Cas-
mir.

Katika droo ya jana, iliyo-
fanyika chini ya usimamizi wa 
ofisa kutoka Bodi ya Michezo 
Kubahatisha Tanzania (GBT), 
Pendo Albert, washindi 12 wa-
likuwa huru kuchagua zawadi 
zilizogawanywa katika makun-
di matatu, kila moja likiwa na 
zawadi zenye thamani ya 
Sh. milioni  2.4.

 Na Julieth Mkireri, KIBAHA

TAASISI ya Kuzuia na 
Kupambana na Rushwa 
(TAKUKURU) mkoani Pwani 
katika kipindi cha miezi mitatu 
imeokoa Sh. 58,195,184 katika 
maeneo mbalimbali.

Naibu Mkuu wa TAKUKURU 
Mkoa wa Pwani, Sadiki Nombo, 
alisema kuokolewa kwa fedha 
hizo kumetokana na ushirikiano 
kutoka kwa wananchi wa 
maeneo husika na taasisi hiyo, 
baada ya kufanyika uchunguzi 

tuhuma zilizowasilishwa.
Nombo alisema katika ofisi 

ya TAKUKURU Wilaya ya Kibiti, 
kiasi cha 	Sh. 18,007,384 ziliokole-
wa ikiwamo Sh.  8,130,384 kutoka 
kwa viongozi wa vyama vya ush-
irika vya msingi (AMCOS) fedha 
ambazo ziligawiwa kwa wakuli-
ma waliokuwa wanadai.

Aidha, alisema kiasi cha Sh. 
8,877,000  ziliokolewa kutoka 
katika vikundi vya vijana, 
wanawake na watu wenye 
ulemavu, ambazo zilikopeshwa 
na Halmashauri ya Wilaya ya 

Kibiti na kushindwa kurejeshwa.
Naibu Mkuu huyo wa TAKUK-

URU alisema ofisi ya Taasisi hiyo 
Wilaya ya Kibiti iliokoa pia kiasi 
cha shilingi milioni moja baada 
ya Mkuu wa Shule ya Sekondari 
ya Msafiri kuzitumia kinyume 
cha utaratibu.

Akizungumzia Wilaya ya 
Chalinze, alisema kiasi cha Sh. 
3,950 ziliokolewa, ambapo kati 
ya hizo, shilingi milioni tatu 
ziliokolewa kwa kushirikiana na 
Wakala wa Misitu (TFS).

Ndomba alisema TAKUKURU 

iliingilia kati uvunaji wa 
magogo ya miti uliofanywa na 
wafanyabiashara haramu wa 
misitu waliokuwa wanakata 
miti aina ya mikaratusi katika 
maeneo yasiyoruhusiwa.

Sh. 600,000 zilizokuwa 
zimechepushwa na viongozi 
wa Kijiji cha Muhoro baada 
ya kupokea faini kwa wafugaji 
waliolisha mifugo yao kwenye 
mashamba ya wakulima 
ziliokolewa, na Sh. 350,000 
zilirejeshwa kwa mkulima wa 
korosho.

TAKUKURU yaokoa mil. 58/- miezi mitatu Pwani

Madereva 1,000 mbaroni 
madai kukwepa kulipa faini
 Na Christina Haule, MOROGORO

Z
AIDI ya madereva 1,000 wa magari 
ya aina mbalimbali wamekamatwa 
mkoani Morogoro, kwa madai ya 
kudaiwa madeni ya faini za makosa 

mbalimbali.
  Kamanda wa Polisi mkoani hapa, 

Fortunatus Musilimu, alisema madereva 
hao waliokamatwa kwenye operesheni 
iliyoanza kufanywa na polisi tangu Januari 18 
hadi jana, ambapo jumla ya madereva 1,384 
wameshakamatwa.

  Kamanda Musilimu alisema operesheni 
hiyo ni endelevu ambayo inafanyika nchi 
nzima kwa magari ya aina zote kutoka mikoa 
mbalimbali.

  Alisema hapo mwanzo madereva 
walikuwa wanapaswa kulipa madeni papo 
hapo wanapokamatwa na makosa, lakini 
kutokana na kuwapo malalamiko kuwa 
hawatendewi haki wakaruhusiwa kulipa 
baadaye.

“Malalamiko yao wengine wanakamatwa 
wakati hawana fedha kwa wakati huo, na 
wengine wanapokamatwa wanaenda kulipa 
vituo vya polisi vilivyo mbali huku wakiwa 
wanapaswa kuendelea na safari,” alisema. 

  Alisema serikali ya sasa ni sikivu 
ikasikia kilio chao na kuamua kuweka 
mfumo na utaratibu wa kuwapa siku 
saba za kuwawezesha kulipa madeni pale 
wanapokutwa na faini jambo ambalo 
limeonekana kupuuzwa.

  Alisema madereva hao hawalipi faini 
hizo, hivyo Jeshi la Polisi Kikosi cha Usalama 
Barabarani kuendelea kuwatafuta.

  Alisisitiza kuwa madereva wote 
wanaodaiwa faini za makosa ya usalama 
barabarani walipe na kwamba  hawatapita 
kama hawatalipa.

  Pia Musilimu alisema jumla ya pikipiki 
396 zimekamatwa kutokana na makosa 
mbalimbali ya usalama barabarani ikiwamo 
kutovaa kofia ngumu, kubeba abiria zaidi ya 
mmoja (mshikaki).

  Kamanda huyo alisema kati ya pikipiki 
hizo zilizokamatwa, 354 zimeandikiwa faini, 
22 zilipewa onyo (PF.6) na 20 bado zipo 
kituoni baada ya madereva wa pikipiki hizo 
kukimbia wakati wa ukamataji.



Na Ani Jozeni

S
IYO kila kumbukumbu 
inayoenda na matukio ya-
nayoleta simanzi. Ila kwa 
hali yoyote ile, yapo yasiyo-

sahaulika, kama vile kupinduliwa 
serikali ya Rais Dk. Milton Obote 
nchini Uganda, mnamo Januari 
25, 1971.

Ni tukio lililoathiri siasa nchini 
Tanzania, kwani serikali ya TANU 
ilipata picha ya hatari iliyoko 
mbele yake kutokana na njama 
za serikali kubwa nchi za nje zi-
nazochukia msimamo thabiti wa 
Tanzania dhidi ya ubaguzi wa 
rangi na kuunga mkono harakati 
za ukombozi Kusini mwa Afrika. 

Ilikuwa tukio lililolazimisha 
TANU kuchukua hatua kuwa ka-
ribu na wananchi, utamaduni wa 
siasa nao kubadilika.

Kilicholeta fedhaa nchini, 
hasa kwa Rais Julius Nyerere, 
ni kwamba kupinduliwa Dk. 
Obote haikuwa tu  suala la raia 
wa Uganda na vikosi vya jeshi 
au makamanda wake akiwamo 
mkuu wa jeshi Jenerali Amin ku-
taka kumwondoa madarakani, 
ila lilipangwa kwa kushirikiana 
na mataifa ya nje. 

Ni mazingira yaliyopata ma-
dai, kwamba kiongozi mkuu wa 
nchi hiyo ya kigeni katika mku-
tano huo wa Jumuiya ya Madola, 
aliwabeza baadhi ya viongozi 
wa nchi za Afrika wakiwa katika 
mkutano wa Jumuiya ya Madola 
jijini Kuala Lumpur, Malaysia, 
akisema baadhi wasingerudi ny-
umbani.

Alijua fika kuwa kabla ya jua 
kuchomoza kesho yake, serikali 
ya Rais Obote, itakuwa imepin-
duliwa na yeye uhamishoni. 

TAFAKARI INAKOANZA
Ni kuanzia hapo, TANU ilita-

Mbatia: Wapinzani kususa 
hakutoi majibu, bali 
‘tukomalie’ meza moja
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Aliyekuwa Rais Idi Amin Dada. PICHA: MTANDAO

Mwanamama aliyekanyaga 
Tanzania juzi, amefungasha 
neema ushirikiano

Ukurasa 13

Laurent Kabila nchini Jamhuri 
ya Kidemokrasi ya Congo (DRC), 
Januari 16, mwaka 2001 ni tukio 
kubwa lingine.

Ni kuanzia wimbi la vita ku-
uondoa utawala wa Rais Mobutu 
Seseseko, yeye akiwa mgonjwa 
ng’ambo (akafia Morocco) ilihar-
ibika kabisa.  

Papaa Kabila anadaiwa 
kuuawa na watu wa karibu 
yake, kutokana na ugomvi 
uliozuka kati yake na serikali ya 
Rwanda, ambayo kwa sehemu 
kubwa ilimsaidia  kuunganisha 
nguvu ya kuondoa utawala wa 
Mobutu. 

Jeshi la Zaire (ikiitwa hivyo 
wakati huo) lilikuwa halina iti-
kadi ya pamoja au kiongozi, ila 
Mobutu awepo hapo.

Kuuawa kwa Papaa Kabila 
kuliitumbukiza DRC na eneo la 
katikati ya Afrika vitani na vu-
rugu za kisiasa, nchi za upande 
wa kusini zikipambana na vikosi 
vya Rwanda na washirika wao 
ndani ya DRC.  

Mwisho wake, Rwanda na 
marafiki zake wakarudi nyuma, 
wakaishia kulinda maslahi yao. 
Ni hali ambayo kimsingi ime-
dumu na hadi sasa makundi to-
fauti yanapambana baina yao na 
zaidi kupigana na jeshi la nchi 
linalotaka sheria.

MISRI NAKO
Ripoti za vyombo vya habari 

kuhusu aliyekuwa Rais wa Mis-
ri, marehemu Hosni Mubarak, 
alichukua utawala baada ya 
Rais Anwar Sadat kupigwa risa-
si na askari aliyekuwa akishiri-
ki gwaride, vuguvugu lenye 
mzizi mwezi Januari na akafa 
tarehe 25 ya mwezi uliofuata, 
Februari.

Huyu ndiye
 Lucy Lameck

Ukurasa 12

• Miaka 50 Amin kupindua • Miaka 20 kuuawa Kabila • Miaka 10 janga la Mubarak

fakari na matokeo yake yalizaa 
Mwongozo wa TANU uliopit-
ishwa na ukawa halisi  ukisima-
mia shughuli muhimu za kisiasa 
na kiuchumi kitaifa. 

Sababu ilikuwa kuhakikisha 

kuwa chama kinahusika kila ma-
hali, ili maadui wasipenye kupitia 
njia za kirasimu, waunde vikun-
di, wasijitenge na uongozi kutoa 
mwanya wa njama dhidi yake. 

Hivyo nguvu ya chama zikawa 

siyo tu kushika hatamu bungeni 
(kupitisha sheria), pia katika ul-
inzi wa nchi.

RAIS KABILA
Kumbukumbu ya kuuawa Rais 

RAIS SAHLE – WORK ZEWDE



Jumatano januari 27, 202112

Mbatia: Wapinzani kususa hakutoi 
majibu, bali ‘tukomalie’ meza moja
Na Sabato Kasika 

S
EHEMU ya mambo am-
bayo Kituo cha Demokra-
sia Tanzania (TCD), ki-
naamini, kwamba yana 

mchango mkubwa katika kuima-
risha vyama vya siasa ni kukaa 
pamoja na kujadiliana jambo la 
siasa, ili kujengeana uaminifu na 
kuepusha migogoro ndani ya vy-
ama vya kisiasa.

Mwenyekiti wa TCD ambaye ni 
Mwenyekiti wa Taifa wa Chama 
cha NCCR-Mageuzi, James Mba-
tia, amekuwa akihimiza hilo ka-
tika kauli zake akiamini hiyo njia 
mojawapo muhimu ya kuimari-
sha vyama vya siasa.

Wakati akifungua majadiliano 
ya vyama vya siasa ngazi ya taifa 
kwa lengo la kutatua migogoro 
ndani ya vyama, hivi karibuni 
anasema njia hiyo inajenga ua-
minifu kwa kuwa na maridhi-
ano ya pamoja na kujenga jamii 
yenye umoja.

Ni kauli ambazo hata tangu 
kumalizika uchaguzi mkuu, 
Mbatia amekuwa akiwahimiza 
wanasiasa kukaa meza moja ya 
mzungumzo kumaliza sintofa-
hamu zilizopo kati yao, hali ili-
yojitokeza pale baadhi ya vyama 
kutotambua matokeo ya uchagu-
zi huo. Baada ya uchaguzi huo, 
kuna vyama vya siasa vilikuwa 
vikitoa matamshi ya maalamiko 
yakiwamo ya kukiri kuwa uch-
aguzi ulikuwa ‘huru na haki’ na 
vingine vikidai kwamba uligubik-
wa na kasoro nyingi.

Kuna vyama vimegoma kutam-
bua matokeo ya uchaguzi huo na 
kudai kwamba havioni sababu ya 
kushiriki siasa na vikitamka kuji-
weka pembeni na siasa zilizoko 
kitaifa.

KUKAA PAMOJA 
Hata hivyo, Mwenyekiti wa 

TCD anajipambanua kuwa 
ameweka mbele zaidi maslahi 
ya taifa kwa kujali meza ya ma-
zungumzo ya pamoja, ili kuja na 
muafaka unaohusiana na uch-
aguzi huo.

Mbatia anawasilisha imani 
yake kwamba yapo madai ya 
‘figisufigisu’ kwenye uchaguzi, 
lakini bado anahimiza msimamo 
kwamba njia nzuri na sahihi 
kwa wanasiasa kuwekana sawa, 
ni kukaa meza ya mazungumzo 
itakayojumuisha wadau wote ili 

Mwenyekiti wa TCD, James Mbatia. PICHA: MTANDAO

kupinga hatua ya serikali ku-
kataza kufanya mikutano ya ki-
siasa, lakini akashauri kuwapo 
kwa kikao cha pamoja kati yake 
na viongozi wa vyama vya siasa 
kupata muafaka,” anasema.

Anasema, wakati CHADEMA 
wakiwa wamepanga kufanya 
maandamano waliyoita UKUTA, 
chama tawala CCM, kupitia Umo-
ja wa Vijana (UVCCM), waliomba 
kibali cha kufanya maandamano 
kama hayo.

Mbatia anasema, ni katika 
mvutano wa aina hiyo na hatua 
ya namna hiyo, kambi ya up-
inzani nao ukasisitiza kufanya 
maandamano, licha ya katazo la 
serikali.

Ni Msajili wa Vyama vya Siasa, 
tena alipoamua kuitisha mazun-
gumzo ya kupata maridhiano 
hali iliyosaidia kuwapo utulivu.

“Kwa mantiki hiyo, ni wazi 
busara ya kuitisha meza ya ma-
zungumzo ni njia sahihi kukabili-
ana na mizozo kama hiyo inay-
otokana na uchaguzi mkuu hadi 
baadhi ya vyama kutopeleka 
bungeni wabunge wa viti maal-
um,” anasema.

YA BUNGENI 
Mwenyekiti huyo anakum-

bushia mwaka 2016, hata Spika 
wa Bunge Job Ndugai, aliwahi ku-
waita wabunge wa upinzani kati-
ka meza ya mazungumzo, baada 
ya kususia vikao vyake.

“Wakati akiitisha meza ya 
mazungumza alisema ili Bunge 
lifanye kazi yake, linahitaji 
kuishinda changamoto iliyopo 
ya Bunge kutokuwa kitu kimoja, 
huku akielezea chanzo kikuu 
kinachosababisha Bunge kusam-
baratika ni pamoja na ‘u-vyama’ 
kuzidi na wabunge kutojali ma-
slahi ya Taifa,” anasema.

Mbatia, anasema itakapo-
tokea viongozi wa vyama vya 
siasa wanatoa uzito kwa suala 
la kukutana meza ya mazun-
gumzo, itakuwa ni njia rahisi 
ya kuwekana sawa na kumaliza 
tofauti zilizopo miongoni mwa 
wanasiasa.

“Iwapo kila chama kitaende-
lea kuvutia upande wake bila 
kujali maslahi mapana ya Mama 
Tanzania, bado kutakuwapo na 
malalamiko yasiyofikia mwisho, 
ambayo huenda yangetatu-
liwa na meza ya mazungumzo,” 
anasema.

Njia sahihi ya 
kutatua mata-
tizo ya nam-
na hiyo na 
kwa kawaida 
huanzia kwe-
nye mazun-
gumzo na 
kuishia katika 
makubaliano 
ya kindugu.

kupata muafaka wa kitaifa.
Akiwa na wanahabari jijini Dar 

es Salaam hivi karibuni, Mbatia 
anasema kwamba njia sahihi ya 
kutatua matatizo ya namna hiyo 
na kwa kawaida huanzia kwenye 
mazungumzo na kuishia katika 
makubaliano ya kindugu.

Mtazamo wa Mbatia, mwana-
siasa aliyemo katika historia ya 
washiriki wa mstari wa mbele 
katika harakati za kisiasa kushini-
kiza mageuzi kuelekea vyama 
vingi vya siasa mwanzoni mwa 
miaka ya 1990, anatetea imani 
yake kwamba miaka 59 ya uhuru 
nchini, bado kuna baadhi ya ma-
hitaji ya kidemokrasia.

Pia anakiri chama chake ni 
miongoni mwa vile ambavyo 
ndani ya miaka 28 vinaimba 
wimbo wa kudai katiba mpya 
na tume huru ya uchaguzi, hali 
inayoigharimu chama hicho kwa 
kiasi.

“Tunachoshauri ni sahihi kabi-
sa, kwani hata nchi zilizoendelea 

zinatumia njia hiyo ya meza ya 
mazungumzo kwa ajili ya kumali-
za tofauti za kisiasa kwa manufaa 
ya taifa husika,” anasema.

Anashauri umuhimu wa wana-
siasa kutetea na kuweka mbele 
taifa lao, badala ya vyama kwa 
kukubaliana kukaa meza moja ya 
mazungumzo, ili kutafuta mua-
faka na mbadala wa kususa tu au 
kujiweka pembeni.

“Kukutana katika meza ya 
mazungumzo kunasaidia kila 
chama kutoa dukuduku lake na 
hatimaye kufikia makubaliano 
ambayo msingi wake ni kuende-
lea kumlinda Mama Tanzania,” 
anasema Mbatia.

Anafafanua suala la meza ya 
mazungumzo liliwahi kuhimi-
zwa na Msajili wa Vyama vya Sia-
sa, Jaji Mstaafu Francis Mutungi, 
baada ya CHADEMA kutaka ku-
fanya maandamano ya nchi nzi-
ma Septemba mosi mwaka 2016.

Mbatia anendelea: “Lengo la 
maandamano yao lilikuwa ni 

Badala ya kutoa heshima, 
alielekeza risasi kwa jema-
dari mkuu. Sababu inadaiwa 
ilikuwa kutiliana saini 
makubaliano ya amani na 
Israel mwaka 1979, ambayo 
yalisimamiwa na Rais Jimmy 
Carter wa Marekani, nchi an-
bayo tayari ilishaanza kuwa 
mfadhili muhimu wa Misri 
katika maeneo tofauti. Kundi 
kubwa la ‘Udugu wa Kiislamu’ 
lilichukia sana maamuzi 
hayo. 

Nchini Misri, kuna histo-
ria inayodumu kuwa jeshi 
la Misri kwa takriban karne 

nzima iliyopita, lina kazi 
moja tu ya kupiga kundi la 
Muslim Brotherhood. 

Hivyo, uhuru wa kisiasa 
ambao inapotokea kufanyi-
ka uchaguzi huru Misri, 
mtazamo mkuu ni kama 
vyama vyenye mrengo wa 
itikadi kali vitashinda, kisa 
kikuu ni kuchukia uwepo wa 
taifa la Israel. 

Wayahudi kuhamia huko 
na kutaka kuunda nchi huru 
wanayotawala na kuwaon-
doa raia wa jadi eneo hilo, 
yaani Wapalestina imwebeba 
malalamiko makubwa.

Pia kuna mazingira ya 
kawaida ya rushwa ka-
tika serikali yoyote iliyoko 

madarakani, walio nje ya 
madaraka kudai wao hawa-
takuwa na simile na rushwa.

Baada ya Wayahudi 
kushinda vita dhidi ya nchi 
za Kiarabu zinazoizunguka 
pale Umoja wa Mataifa uli-
poridhia kuundwa kwa nchi 
hiyo mwaka 1947, kundi la 
Brotherhood lilimuelemea 
Mfalme Farouk wa Misri, 
wakidai amezembea vita. 

Jawabu lao ilikuwa ni kuin-
gia madarakani kwa utawala 
wa itikadi kali kumaliza suala 
la uvamizi wa Wayahudi 
eneo la Mashariki ya Kati na 
‘kuukomboa’ mji wa Yerusal-
emu, na kimsingi bado ndiyo 
sera ya msingi ya Iran na 

makundi ya udugu wa kiiti-
kadi kama Hamas na hata Al 
Qaeda ya marehemu Osama 
bin Laden. 

Ili wasijazane bungeni 
na hatimaye kumwondoa 
mfalme, badala yake wana-
taka akae kiongozi wa kidini 
wa ngazi ya juu, kama mare-
hemu Ayatollah Khomeini wa 
Iran na jeshi liliipindua  nchi 
mwaka 1952.

Aliingia madarakani Kanali 
Gamal Abdel Nasser na 
Januari 1969 akafuatiwa na 
mwanafunzi wake, Kanali 
Muammar Gaddafi wa Libya, 
ambaye mfalme wake pia ali-
kuwa anakaribia kuondolewa 
na makundi ya kiharakati. 

Ni makundi hayo yali-
yohochea uasi dhidi yake 
akafa Septemba 2011, akiwa 
anapeleka kikosi cha vifaru 
kuzima uasi jiji la Benghazi 
mashariki ya nchi hiyo.

Ufaransa ilihofia hatari ya 
umwagaji damu wa kutisha, 
ikaruhusu ndege za kivita 
za kusambaratisha mlolongo 
huo wa vifaru vikiwa njiani 
na punde ikagundua msafara 
mwingine wa magari kadhaa 
ya kijeshi ukienda mbio kusi-
ni, pia waliusambaratisha. 

Kumbe ni Kanali Gaddafi 
alikuwa akikimbilia uham-
ishoni, akakamatwa hapo 
na akauawa baada ya muda 
mfupi. 

MWEZI JANUARI; MAMA MAJANGA SIASA AFRIKA
InaTOKa  Uk.11



Rais wa Ethiopia, Sahle-Work Zewde, alipokuwa na mwenyeji wake, Rais John Magufuli, alipompokea katika Uwanja wa Ndege 
wa Chato, mkoani Geita. PICHA ZOTE: MTANDAO

Rais wa Ethiopia, Sahle-Work Zewde.
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Alichaguliwa 
kama rais 
wa kwanza 
mwanamke 
barani Af-
rika, mwaka 
2005 miaka 
miwili baada 
ya kumal-
izika kwa 
vita vya we-
nyewe kwa 
wenyewe 
vya miaka 
14, Liberia.

RAIS SAHLE – WORK ZEWDE

Mwanamama aliyekanyaga Tanzania 
juzi, amefungasha neema ushirikiano
Na Christina Mwakangale

R
AIS wa Ethiopia, Sahle-
Work Zewde, ni kati ya 
marais wanawake wali-
oshika nafasi hiyo barani 

Afrika.
Zewde ambaye ni rais wa awa-

mu ya tano tangu Oktoba 2018, ni 
kati ya marais wanawake wanne 
pekee barani Afrika waliowahi 
kushika wadhifa huo.

Kati yao waliokuwa marais ni 
Rais Ellen Johnson Sirleaf wa Li-
beria, Joyce Banda wa Malawi, 
Rais Saara Kuugongelwa-Amadh-
ila wa Namibia na Rais Ameenah 
Gurib-Fakim wa Mauritius.

Pia historia inamwonyesha ni 
kati ya walioshika nyadhifa to-
fauti katika ngazi ya kimataifa 
ikiwamo Umoja wa Mataifa (UN).

Rais Zewde ambaye alifanya 
ziara ya kikazi ya siku moja hapa 
nchini, juzi, alipokelewa na mwe-
nyeji wake Rais John Magufuli, 
wilayani Chato, mkoani Geita.

Katika hotuba yake Rias mwan-
amama huyo anasema uhusiano 
kati ya nchi mbili, Ethiopia na 
Tanzania, yametokana na waasisi 
wa mataifa hayo, Hayati HaileSel-
asse na Mwalimu Julius Nyerere, 
akiwataja kama mabingwa wa 
uafrika ‘Pan-Africanism.’

Zilikuwa harakati zilizofanywa 
na watu walio na asili ya kiaf-
rika duniani kuanzia karne ya 
19, kuhimiza umoja na mshika-
mano, kupambana na utumwa 
na ukoloni.

“Nchi hizi ni kati ya waanzilishi 
wa Umoja wa Afrika, ukizungum-
zia kuanzishwa kwa umoja wa Af-
rika, huu huwezi kuacha kumtaja 
Dk. Salim Ahmed Salim, ambaye 
aliongoza umoja huu (iliyokuwa 
O.A.U) kwa vipindi vitatu, ni-
kimtambua kama ni Muethiopia 
na rafiki wa kweli,” anasema Rais 
Zewde.

Anasema Tanzania tangu mi-
aka ya 1960 ikiwa na uhusiano 
na nchi hiyo, ni kati ya sababu ya 
kufunguliwa ubalozi wa Ethiopia, 
Dar es Salaam, Tanzania, miaka 
miwili iliyopita.

Rais Zewde anasema, nchi hiyo 
inaangazia fursa ya kibiashara 
zilizopo kati ya Ethiopia na Tan-
zania na katika mazungumzo ya 
kati ya Rais Magufuli na Rais Ze-
wde.

Juzi walikubaliana mambo 
mbalimbali ikiwamo kuimari-
sha uchumi ushirikiano katika 
majeshi, huku Tanzania ikiahidi 
kupeleka walimu wa kufundisha 
lugha ya Kiswahili katika Chuo 
Kikuu cha Adis Ababa nchini 
Ethiopia.

Makubaliano mengine ni kui-
marisha sekta ya mifugo, huku 
Tanzania ikiomba kujifunza kwa 
nchi hiyo ambayo inafanya vizuri 
na kufaidika na mifugo yake.

Wabunge nchini Ethiopia wal-
imchagua Sahle-Work Zewde 
kuwa rais wa kwanza mwanamke 
Ethiopia.

UZOEFU
Rais Zewde ni mwanadiploma-

sia mzoefu, aliyewahi kuwa Ba-
lozi wa Ethiopia nchini Senegal 
na Djibouti. Pia aliwahi kushikilia 
nyadhifa kadhaa katika Umoja 
wa Mataifa (UN), ikiwamo Mkuu 
wa Ujenzi wa Amani katika Jam-

huri ya Afrika ya Kati.
Kabla ya kuwa Rais wa Ethio-

pia, Juni mwaka 2018 Katibu 
Mkuu wa Umoja wa Mataifa (UN), 
António Guterres alimteua Ze-
wde kuwa Mwakilishi wa UN ka-
tika Umoja wa Afrika (AU).

Kwa mujibu wa katiba ya Ethi-
opia, Waziri Mkuu, yeye ndiye 
mtendaji  na mkuu wa kiserikali, 
ikilinganishwa na wadhifa wa 
Rais, ilivyozoeleka kwingine.

Rais Zewde kwa sasa Waziri 
Mkuu wake ni Abiy Ahmed.

KUCHAGULIWA KWAKE
Rais Zewde alichaguliwa 

kuwa rais, wiki moja baada Wa-
ziri Mkuu, Abiy Ahmed kuteua 
Baraza la Mawaziri, huku nusu ya 
nyadhifa katika baraza hilo ziki-
waangukia wanawake.

Rais Zewde, alichaguliwa 
baada ya kujiuzulu ghafla kwa 
kiongozi aliyekuwapo madara-
kani, Mulatu Teshome.

MARAIS WANAWAKE
Katika nchi 53 za Afrika, wa-

naoingia katika historia kuwa 
marais ni Rais wa Liberia, Ellen 
Johnson Sirleaf (72), aliyetajwa 
kama mmoja wa washindi wa 
tuzo ya amani ya Nobel mwaka 
2011.

Alichaguliwa kama rais wa 
kwanza mwanamke barani Af-
rika, mwaka 2005 miaka miwili 
baada ya kumalizika kwa vita 
vya wenyewe kwa wenyewe vya 
miaka 14, Liberia.

Kiongozi mwingine, ni Joyce 
Banda aliyechaguliwa Malawi na 
mwanamke wa kwanza Kusini 
mwa Afrika, akiingia madarakani 
Aprili, mwaka 2012.

Alichukua urais wa Malawi 
kumrithi mtangulizi wake, aliye-
fariki.

Rais Saara Kuugongelwa-Am-
adhila, naye anaingia kwenye 
historia hiyo, baada ya aliteuliwa 
waziri mkuu wa Namibia, mwaka 

misaada kununua vitu vya bin-
afsi vyenye thamani kubwa.

Rais Gurib-Fakim ni mwana-
sayansi na mwaka 2015 alikuwa 
mwanamke wa kwanza kuch-
aguliwa katika wadhifa wa rais 
wa Mauritius.

FURSA ETHIOPIA
Nchi ya Ethiopia ni nchi ya 

kwanza kuwa na idadi kubwa 
ya mifugo barani Afrika, pia ina 
uzalishaji mkubwa wa maziwa. 

Kwa mujibu wa utafiti uli-
ofanyika katika nchi mbalimbali 
barani na taasisi zilizotafiti, iki-
wamo ILRI na Shirika la Chakula 
Duniani (FAO), ilipotoa orodha 
ya nchi 10 zinazoongoza kwa ufu-
gaji na uzalishaji wa maziwa.

Katika uzalishaji wa maziwa, 
Ethiopia inazalisha wastani wa 
lita bilioni 4.39 kwa mwaka, ku-
toka kikiwa na idadi ya ng’ombe 
wa maziwa milioni 9.6.

Aidha, limetengwa eneo la kil-
omita za mraba 700,000 ambazo 
hutumiwa na wafugaji kwa ajili 
ya malisho.

2015, akiwa amewahi kuwa wa-
ziri wa fedha kwa miaka kadhaa.

Akiwa ni mwanachama wa 
muda mrefu wa Chama cha 
South West Africa People’s Or-
ganization (SWAPO), alikuwa 
uhamishoni Sierra Leone, aki-
anza na chama hicho alikuwa na 
umri mdogo wa miaka 13.

Baada ya kuhitimu katika Chuo 
Kikuu Marekani, Kuugongelwa, 
alirudi Namibia na kufanya kazi 
kwa muda mfupi katika ofisi ya 
rais wa kwanza Sam Nujoma.

Nujoma, alimpandisha cheo 
kuongoza tume ya kitaifa 
ya mipango. Baada ya hapo 
alishikilia wadhifa wa waziri wa 
fedha, mwaka 2003 hadi alipo-
pandishwa katika wadhifa wa 
waziri mkuu na rais Hage Got-
tfried Geingob.

Pia kuna mwanamke Meenah 
Gurib-Fakim wa Mauritius, am-
baye hata hivyo alijiuzulu, ku-
tokana na mzozo wa kifedha ul-
iokuwa unamkabili.

Alituhumiwa kutumia kadi 
ya fedha aliyopewa na shirika la 
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Na Mwandishi Wetu

L
UCY Lameck, kupewa jina 
la mtaa; bado ni mwen-
delezo wa kukumbukwa 
kama mwanamke ali-

yetoa mchango mkubwa katika 
harakati za kupigania Uhuru wa 
Tanganyika, akiungana na ki-
namama magwiji kama maarufu 
Bibi Titi Mohamed.

Leo hii, sifa zake hizo zinam-
fanya mama huyo kuwa mwana-
siasa na mwanaharakati maaru-
fu, ikiwamo kuupinga ukoloni 
wa Kiingerezare na dhana nzi-
ma ya ubaguzi, akiwa mtetezi 
mkubwa wa wanawake.

Ni suta hiyo ya ushujaa leo hii, 
umeifanya Ujerumani kubadili 
jina la mtaa wa Wissmann na 
kupewa jina la Mtanzania huyo.

UHURU WA NCHI
Katika siasa za Tanganyika 

kabla na baada ya uhuru wa 
nchi mwaka 1961, jina la Lucy 
Lameck liliingia katika kundi la 
wanasiasa maarufu kama Oscar 
Kambona, Lawi Sijaona, Nsilo 
Swai, Saidi Tewa na wengine wa-
likuwa katika Baraza la Mawan-
ziri la kwanza la Tanganyika na 
baadaye Tanzania.

Pia, ni wakati huo alikuwa 
sehemu ya viongozi wa juu wa 
Umoja wa Wanawake (UWT), 
akipewa sifa za kujiamini kiasi 
cha kukabiliana na wanasiasa 
wanaume katika kile kinachoju-
likana sasa kwa jina la ‘mfumo 
dume.’ 

HARAKATI ZAKE
Chama cha TANU chini ya 

waasisi wake wa wakati huo, 
kiliendesha harakati za kudai 
uhuru wa nchi dhidi ya Ukolo-
ni wa Uingereza. Hapo ndipo 
kilipoibua  jina la Lucy Lameck.

Baada ya kumaliza mafunzo 
ya uuguzi mwaka 1950, Lucy 
alikataa kufanya kazi katika mfu-
mo wa matibabu wa kikoloni wa 
Uingereza na kuchagua kufanya 
kazi ya ukarani.

Katika kitabu cha ‘Nyerere 
and Africa: End of an Era’, 
mwandishi Godfrey Mwakikag-
ile anaeleza katoka nukuu “Tawi 
la TANU Moshi lilipofanya mku-
tano wake wa kwanza, mmoja 
wa wahudhuriaji alikuwa mwa-
namke kijana aliyeitwa Lucy 
Lameck.” 

Akitokea katika familia ya 
wakulima nyumbani kwao 
Moshi ndani ya umri wake ki-
jana. Lucy hakuachwa tena nyu-
ma katika vuguvugu na mapam-
bano ya kudai uhuru.

Mwanahistoria Mohammed 
Said, anaeleza umuhimu wa 
Lucy Lameck, wakati huo katika 
harakati za TANU, akitamka: “Ali-
kuwa mwanamke msomi ndani 
ya TANU. Kwa kushirikiana na 
wanawake wengine Halima Se-
lengia, Amina Kinabo, Mama 
Binti Maalim waliifanya TANU 
kuwa na nguvu Moshi”.

Mohammed anaendelea: “Ka-
tika matawi yote ya TANU Tang-

Lucy Lameck. PICHA: 
MTANDAO

Lucy aliulaumu ukoloni kuwa 
chanzo cha umaskini ulioku-
wapo Tanganyika.

Katika ufafanuzi wake, Lucy 
aliuponda ukoloni wa Uin-
gereza kwa kauli yenye ishara ya 
dhamira “utaondoshwa na ku-
rudishwa England (Uingereza) 
hivi punde.”

BAADA YA UHURU
Mwaka 1961, Lucy aliingia kwa 

mara ya kwanza katika Bunge la 
Tanganyika, alipoteuliwa  baada 
ya kuteuliwa na Waziri Mkuu 
wakati huo, Julius Nyerere kuwa 
mbunge, kabla ya kuchaguliwa 
na wananchi katika Bunge la ki-
taifa la mwaka 1965.

Mwaka 1962 aliandika historia 
ya kuwa mwanamke wa kwanza 
kuteuliwa kuwa Waziri, akishi-
ka nafasi ya Waziri Mdogo wa 
Maendeleo ya Jamii na baadaye 
aliteuliwa kuwa Naibu Waziri wa 
Afya, kati ya mwaka 1967 hadi 
1972.

Mwanasiasa mkongwe nchini 
na Spika wa Bunge mstaafu, 
anamkumbuka Lucy akiwa 
Bungeni kwamba: “Alikuwa  
mwanamke mwenye ujasiri na 
uthubutu, kwa sababu wakati 
ule haukuwa mwepesi kwa 
mwanamke”.

Anakumbukwa kwa uana-
harakati wa kupiga vita mila 
na desturi zilizokinzana na 
haki na usawa wa kijinsia, ak-
ilenga umuhimu na ubora wa 
wanawake katika maisha mara 
baada ya uhuru wa nchi. 

Sehemu ya hoja zinazotajwa 
zina shinikizo lake kwa kush-
irikiana na kinamama wenzake 
bungeni, ni pamoja na dai la 
kupitishwa sheria dhidi ya wa-
naume wanaowapa mimba 
watoto wasichana walipe faini, 
wafungwe na kutunza watoto. 

Pia, anatajwa kuwa mstari wa 
mbele kulaani kitendo cha ku-
wafukuza shule wasichana wali-
opata mimba na kuna kipindi 
alikuwa mstari wa mbele kudai 
kitenge kuwa vazi la taifa kwa 
wanawake wa Tanzania. 

Kwa mujibu wa maoni ya 
mwaandishi habari mkongwe 
na mchambuzi Mohammed 
AbdulRahman anaeishi 
Ujerumani kwa muda mrefu 
ni kwamba; “uamuzi huo una 
lengo la kufuta historia mbaya 
ya Utawala wa Ujerumani katika 
Tanganyika”.

Wachambuzi wanaashiria 
kwamba hatua ya kubatiza mtaa 
wa Berlin, jina la Lucy Lameck 
una maana pana sana, kwani 
itakuza utalii wa nchi kwa wengi 
zaidi.

Inaelezwa kwamba, litaweza 
kuwakumbusha wahusika juu 
ya haja ya kuwapa heshima in-
ayostahiki mashujaa sio tu wa 
kisiasa, pia katika harakati nyn-
ginezo za kijamii, ambazo wengi 
wamesahauliwa katika historia 
muhimu .

Lucy Selina Lameck Somi, ali-
zaliwa mwaka 1934 na kuaga du-
nia Machi 1993.

 Kwa mujibu wa BBC.

anyika, hakuna tawi lililopata 
nguvu kutoka kwa wanawake 
kama tawi la Moshi Mjini. Ki-
namama hao walileta ngoma ya 
Msanja ambayo ilichangamsha 
chama”.

Baadae Lucy alipata ufadhili 
na kwenda kusoma katika Chuo 
cha Ruskin, Oxford, Uingereza 
na chuo kingine huko Michigan, 
Marekani kabla ya kurudi Tanza-

nia na kuingia katika siasa moja 
kwa moja.

FALSAFA YAKE
Lucy alikuwa mpinzani wa 

wazi dhidi ya ukoloni na hata 
alipohojiwa na habari kuchap-
ishwa Febuari 1960, kwenye 
jarida la Jet la nchini Marekani, 
ikiwa mwaka mmoja na miezi 
minane kabla ya uhuru wa nchi, 

• Kijana jembe la TANU kabla uhuru • Alikataa uuguzi uliojaa staili 
ukoloni • Waziri mwanamke wa kwanza nchini • Bungeni ‘ngoma 
droo’ na kina baba • Mwezeshaji wa kitenge vazi la taifa 
• Alikuwa mbele kusukuma ‘operesheni kukabili mafataki’ 
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Waziri ataka uchunguzi bei ya tumbaku
Na Renatha Msungu, DODOMA

W
AZIRI wa Kilimo, Profesa 
Adolf Mkenda, ameiagiza 
Bodi ya Tumbaku kuchun-
guza sababu za tumbaku ya 

Tanzania kuuzwa kwa bei kubwa Zambia, 
huku nchini ikiuzwa kwa bei ndogo.

Akizungumza na waandishi wa habari, 
Profesa Mkenda alisema tumbaku inay-
ouzwa Zambia ni ile inayobaki baada ya 
kuuza kwa mkataba katika kampuni za 
ununuzi.

Alisema mabaki hayo ambayo ni bora 
huitwa makinikia na hununuliwa na kam-

puni hizo kwa bei ndogo nje ya mkataba 
na kuuzwa nchini humo kwa bei kubwa.

Profesa Mkenda alisema Tanzania ni 
nchi ya 10 duniani kwa kulima tumbaku, 
lakini cha kushangaza nchini inauzwa 
kwa bei ndogo na ikipelekwa Zambia in-
auzwa kwa bei ya juu.

“Hiki kitu kinanishangaza sana, na ndio 
maana nimeagiza Bodi ya Tumbaku ku-
hakikisha inachunguza ili mkulima na 
taifa waweze kufaidika na zao hilo,” alise-
ma Profesa Mkenda.

Hata hivyo, alisema bado kuna mfumo 
mbaya wa wanunuzi wa tumbaku nchini 
na kusababisha tumbaku kuuzwa nje kwa 

gharama kubwa. Aliitaka bodi hiyo ku-
chunguza na kutoa majibu haraka.

Vile vile, alisema serikali kwa kush-
irikiana na wadau imeweka mkakati wa 
kutafuta soko la tumbaku katika nchi za 
kiarabu na nyingine, ili kuinua pato la 
taifa na kuwasaidia wakulima.

Alisema zao hilo lina soko katika nchi 
za China, Misri, Sudani, Algeria, Indonesia 
na nyingine.

Kadhalika, alisema serikali kwa kush-
irikiana na wadau wameanza jitihada za 
kufufua kiwanda cha tumbaku cha Moro-
goro na Songea mkoani Ruvuma

Watumishi wabadhirifu kushughulikiwa

Waziri wa Habari, Utamaduni, Sanaa na Michezo, Innocent Bashungwa, akiwasilisha maelezo kuhusu muundo na majukumu ya 
wizara yake, mbele ya Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Huduma na Maendeleo ya Jamii, jijini Dodoma jana. Kushoto kwake ni 
Katibu Mkuu wa Wizara hiyo, Dk. Hassan Abbas. PICHA: BUNGE. 

EWURA yatakiwa 
kudhibiti matumizi 

Na Ibrahim Joseph, DODOMA

WAZIRI wa Fedha na Mi-
pango, Dk. Philip Mpango, 
amemwagiza Katibu Mkuu wa 
Wizara hiyo, Doto James, ku-
washughulikia watumishi wa-
zembe, wavivu na wabadhirifu 
wa fedha za umma.

Akifungua Baraza la Wa-
fanyakazi wa wizara hiyo, Dk. 
Mpango alisema watumishi 
hao hawastahili kuwa kwenye 
wizara hiyo.

“Nakuagiza Katibu Mkuu 
usisite kutumia mamlaka uli-
yonayo kisheria kuchukua hat-
ua kali dhidi ya watumishi wa 

aina hiyo,” alisema.
Aliwataka kufanya kazi kwa 

weledi ili kuharakisha maen-
deleo ya nchi kwa kuwa seri-
kali bado ina kazi kubwa ya 
kutekeleza miradi mikubwa ya 
kimkakati kama ujenzi wa reli 
ya kisasa (SGR).

Aliwaonya watumishi hao 
kuacha kutoa siri za serikali na 
watakaobainika watachuku-
liwa hatua.

Alisema mtumishi yeyote 
atakayebainika kukiuka tara-
tibu, miongozo na miiko ya 
utunzaji siri hizo atajutia ukai-
di wake.

“Natanguliza onyo kali kwa 

mtumishi yeyote atakayebaini-
ka kukiuka taratibu, miongozo 
na miiko ya kazi yake ndani ya 
Wizara ya Fedha na Mipango 
utajutia ukaidi wake, napenda 
pia kutumia nafasi hii kuwa-
kumbusha viapo vyetu vya 
kutunza siri katika nafasi zetu 
mbalimbali tulizopewa kusi-
mamia,” alisema.

Alibanisha kuwa utandawazi 
na matumizi huria ya teknolo-
jia ya habari ni tatizo kubwa 
la utunzaji wa siri za ofisi na 
taarifa nyeti za serikali.

Aliwakumbusha wafanyaka-
zi hao kuwa wana majukumu 
makubwa katika mstakabali 

wa taifa hasa wakati huu wa 
kutekeleza bajeti ya serikali, 
huku kukiwa na msukosuko 
wa kiuchumi duniani unaoto-
kana na ugonjwa wa corona.

Mwenyekiti wa Baraza hilo, 
Doto James, alisema mkutano 
huo utakuwa na jukumu la 
kuwachagua viongozi wapya 
pamoja na kuwasilishwa kwa 
mada mbalimbali.

Aliwapongeza wafanyakazi 
wa wizara hiyo kwa kufan-
yakazi kwa bidii na kufaniki-
sha nchi kuingia kwenye uchu-
mi wa kati kabla ya malengo 
yaliyokusudiwa ya kuingia 
huko mwaka 2025.

Na Augusta Njoji, DODOMA

MAMLAKA ya Udhibiti wa 
Huduma za Nishati na Maji 
(EWURA), imetakiwa kukabiliana 
na uzembe, rushwa na matumizi 
yasiyo na lazima mahala pa kazi 
ili kuongeza tija.

Naibu Waziri wa Maji, 
Maryprisca Mahundi, alitoa kauli 
hiyo jana jijini hapa alipokuwa 
akizindua baraza la kwanza la 
wafanyakazi wa mamlaka hiyo.

Alisema ni wajibu wa kila 
mfanyakazi wa EWURA 
kuhakikisha anaondoa hali 
hiyo ili kutekeleza malengo 
yaliyopangwa kwa wakati.

“Vile vile hakikisheni mnatunza 
mali na vifaa mlivyokabidhiwa 
kufanyia kazi, pamoja na kufika 
kazini na kuondoka kwa muda 
uliopangwa, nisisitize kwanza 
uwajibikaji, hii ni nguzo kuu ya 
mafanikio katika sehemu yoyote 
ya kazi,” alisema.

Alitaka mamlaka hiyo kutoa 
ushirikiano kwa watumishi 
ili kuondoa malalamiko na 
kushughulikia masuala ya 
maendeleo kwa wakati.

“Wajumbe mnaowakilisha 
wafanyakazi wote wa EWURA, 
hamna budi kuwa mfano katika 
jambo hili la uwajibikaji na kuleta 
ufanisi, nimeambiwa kutakuwa na 
mada zitakazowasilishwa kuhusu 
mabaraza ya wafanyakazi na 
vyama vya wafanyakazi hususani 
TUGHE,” alisema.

Alisisitiza kila mjumbe wa 
baraza hilo kutimiza wajibu wake.

“Naamini sote tukifanya kazi 
zetu kwa umakini tutaweza kutoa 
mchango wetu kikamilifu katika 
kufikia malengo ya serikali ya 
awamu ya tano ya ujenzi wa 
uchumi wa viwanda na katika 
kukamilisha azma hiyo, watumishi 
wa EWURA wanaowajibu mkubwa 
wa kuongeza kujituma na kuwa 
waadilifu,” alisema.

Alisema mabaraza ya 
wafanyakazi yameanzishwa 
kisheria ili kusimamia haki na 
ustawi wa wafanyakazi mahali pa 
kazi.

“Ni matarajio yangu kila 
mjumbe wa baraza atatimiza 
wajibu wake na kufanikisha 
azma ya serikali ya awamu ya 
tano, muongeze kujituma na 
kuwajibika, tuendelee kufanya 
kazi kwa ubunifu na yale yote 
yanayopaswa kusimamiwa kwa 
ubora yafanyike,” alisema.

Kwa upande wake, Kaimu 
Mkurugenzi Mkuu wa EWURA, 
Godfrey Chibulunje, alisema 
baraza hilo ni la kwanza 
kufanyika kwenye mamlaka hiyo 
ambalo linalenga kujadili masuala 
mbalimbali ikiwamo kuhakikisha 
huduma za udhibiti wa nishati 
na maji zifanyike kwa ubora 
unaotakiwa. 
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Wazazi kushurutishwa kutoa chakula shuleni
Na Nebart Msokwa, MBEYA

S
ERIKALI mkoani Mbeya, 
imetishia kutumia vyombo vya 
dola kuwashurutisha wazazi wa 
wanafunzi wanaosoma katika 

Shule ya Sekondari Iyela iliyopo jijini 
hapo, kutoa chakula cha mchana kwa 
watoto wao ikiwa ni miongoni mwa 
mikakati ya kuinua kiwango cha elimu.

Kamati ya Ulinzi na Usalama ya Mkoa 
wa Mbeya ikiambatana na maofisa 
mbalimbali wa Jiji la Mbeya, ilifanya ziara 
ya kushtukiza hivi karibuni na kubaini 
katika shule hiyo ambayo ni miongoni 
mwa shule zilizokuwa na matokeo 
mabovu ya kidato cha nne mwaka uliopita 
yaliyotangazwa hivi karibuni.

Kamati hiyo ilibaini kuwa nidhamu 
ya wanafunzi wa shule hiyo ni mbovu 

na hata walimu wao hawawasimamii 
ipasavyo kutokana na makundi yote 
kuingia shuleni kwa kuchelewa kinyume 
na taratibu na miongozo ya elimu nchini.  

Kufuatia hali hiyo Mwenyekiti wa 
Kamati hiyo ambaye ni Mkuu wa Mkoa 
wa Mbeya, Albert Chalamila, aliwaamuru 
wanafunzi wote kuja na wazazi kwa ajili 
ya kikao maalumu na viongozi wa serikali 
na kikao hicho kilifanyika juzi shuleni 
hapo.

Chalamila alisema amelazimika 
kuwalazimisha wazazi hao kupeleka 
chakula kwa wanafunzi baada ya kubaini 
wameshindwa kutimiza wajibu huo kwa 
njia ya amani liche ya kupatiwa maelekezo 
na kuelimishwa faida ya utaratibu huo.

“Sasa inaonyesha kuwa taaluma 
kidemokrasia mmeshindwa, sasa nawapa 
wiki moja mjitafakari, baada ya hapo hivi 

vyombo vya dola vitawashughulikia na 
wala siwatanii kabisa,” alisema Chalamila.

Alisema kwa sasa serikali inakusudia 
kuzifanya shule zote za sekondari za mjini 
kuwa za bweni kwa kujenga hosteli na ili 
kufanikisha zoezi hilo la uboreshaji wa 
elimu.

Ofisa Elimu wa Mkoa wa Mbeya, Majuto 
Njanga, alisema mwaka huu jumla ya 
wanafunzi 664 wamepangiwa kuanza 
kidato cha kwanza katika shule hiyo, 
lakini mpaka sasa ni wanafunzi 200 pekee 
ndio walioripoti na kuanza masomo na 
wengine hawajulikani walipo.

Alisema serikali imeshatimiza wajibu 
wake kwa kujenga miundombinu ya elimu 
ikiwamo vyumba vya madarasa, vyoo, 
maabara na ofisi za walimu na kwamba 
hakuna sababu ya wazazi kutowapeleka 
watoto wao shuleni.

Na Nebart Msokwa, MBARALI

OPERESHENI tokomeza mifugo ndani 
ya Bonde la Ihefu lililopo ndani ya Hifadhi 
ya Taifa ya Ruaha, wilayani Mbarali katika 
Mkoa wa Mbeya, imezaa matunda baada 
ya zaidi ya ng’ombe 200 kukamatwa na 
vikosi vya ulinzi na usalama.

Operesheni hiyo ilianza kutekelezwa 
juzi baada ya siku sita zilizotolewa na Mkuu 
wa Mkoa wa Mbeya, Albert Chalamila, kwa 
wafugaji waliovamia bonde hilo kuondoa 
mifugo yao kwa hiari ndani ya bonde hilo 
kuisha.

Mkuu wa Hifadhi ya Taifa ya Ruaha, 
Kamishna Msaidizi Mwandamizi wa Uhifa-
dhi, Izumbe Msindai, alisema baada ya ag-
izo la Mkuu wa Mkoa, asilimia 90 ya wafu-
gaji waliondoa mifugo yao na wachache 
waliokaidi mifugo yao ilikamatwa.

Alisema vikosi vya majeshi vilifanya do-
ria kwenye maeneo mbalimbali ya bonde 

hilo na kukuta makundi matatu ya mifu-
go yakiwa hayajaondolewa na kuamua 
kuyaweka chini ya ulinzi.

“Kuna hawa ambao wapo hapa pemb-
ezoni mwa mto wapo 120, kuna 46 ambao 
wapo sehemu nyingine na wengine wapo 
kule Ikoga, lakini ukilinganisha idadi ya 
ng’ombe waliokamatwa na makundi yal-
ivyokuwa unagundua tumefanikiwa kwa 
kiasi kikubwa,” alisema Msindai.

Alisema msako bado unaendelea kwa 
madai kuwa baadhi ya wafugaji hao huwa 
wanaondoa mifugo hiyo kwa muda na 
kuirejesha baada ya kubaini kuwa ufuatil-
iaji umepungua.

Mkuu wa Ikolojia wa uwapo wa mifugo 
ndani ya bonde hilo una madhara ya 
kiikolojia kutokana na bonde hilo kuwa 
miongoni mwa chanzo kikubwa cha Mto 
Ruaha Mkuu.

Alisema mifugo hiyo inaharibu chanzo 
hicho na kuufanya mto huo kutokuwa na 

uwezo wa kutiririsha maji mwaka mzima 
hali inayoathiri viumbe wanaoishi kwa 
kutegemea mto huo pamoja na shughuli 
zingine za kiuchumi.

Alisema kuanzia mwaka 1995 wafugaji 
hao walipoanza kuvamia bonde hilo, Mto 
Ruaha umekuwa ukikauka kwa kipindi 
cha kati ya miezi miwili mpaka mitano 
kila mwaka tofauti na ilivyokuwa awali 
ulikuwa ukitiririsha maji mwaka mzima.

“Uharibifu wa mto huu una athari 
sio kwa wanyama pekee bali hata kwa 
binadamu, lakini kama mnavyoona 
mazingira yameharibiwa vibaya, madhara 
yake hayako kwa wanyama pekee bali 
hata sisi binadamu tunaathirika,” alisema 
Chalamila.

Kwa upande wake Mkuu wa Mkoa wa 
Mbeya, alivitaka vikosi hivyo kuendelea na 
operesheni hiyo ili kuhakikisha eneo lote 
la hifadhi linabaki bila mifugo na badala 
yake wabaki wanyamapori pekee.

Operesheni tokomeza mifugo hifadhini yafanikiwa

Na Grace Mwakalinga, KYELA

MABINTI wajasiriamali kutoka 
Halmashauri ya Wilaya ya Kye-
la na Jiji la Mbeya, wamesema 
miongoni mwa vikwazo vinavy-
osababisha washindwe kutimiza 
azma yao ya kujikwamua kiu-
chumi ni wakopaji kushindwa 
kurejesha kwa wakati na uko-
sefu wa mitaji.

Waliyaeleza hayo jana, wakati 
wa mafunzo ya kuwajengea uw-
ezo yaliyoandaliwa na Taasisi ya 
Tanzania Data Lab (Dlab), am-
bayo yanaendeshwa kwa kush-
irikiana na Shirika la PEPFAR ili 
kuwajengea uwezo wajasiriama-
li mabinti waweze kujikimu kiu-
chumi na kuondokana na mambo 
yatakayochangia kujiingiza kwe-
nye vishawishi vya maambukizi 
ya virusi vya Ukimwi.

Mmoja wa wajasiriamali hao, 
Shukuru Mwakamala, kutoka 
Kata ya Iganjo, alisema anaka-
biliwa na vikwazo vingi kwenye 
biashara yake ya ununuzi wa 
mboga na matunda.

Vikwazo hivyo ni wateja wa-
naokopa kushindwa kurejesha 
fedha kwa wakati sambamba na 
ukosefu wa mitaji katika kue-
ndesha biashara.

 Alisema biashara yake ya ma-
tunda na mboga ambayo ana-
nunua kutoka Wilaya ya Rungwe 
na maeneo mengine ya Mkoa wa 
Rukwa licha ya wateja kukopa 
na kutorejesha fedha kwa waka-
ti, lakini hakuna wateja wa ku-
tosha kuwauzia kutokana na hali 
ya maisha ilivyo sasa.

“Moja ya vikwazo tunavyoka-
biliana navyo ni mitaji, mabinti 
tuna nia ya kujikwamua kiuchu-
mi, lakini vikwazo ni vingi iki-
wamo mitaji hali inayosababisha 
bidhaa wanazoziuza kutokuwa 
na faida, lingine ni wateja ku-
kopa na kushindwa kurejesha 
fedha,” alisema Mwakamala.

Baitha Mwangosi, kutoka 
wilayani Kyela, anayejishu-
ghulisha na uuzaji wa genge na 
viatu vya kimasai, alisema kik-
wazo kinachomfanya ashindwe 
kufikia malengo ni mazingira 
ya kibiashara yalivyo ambayo 
yanachangia kukosa wateja wa 
kutosha.

Akizungumzia mafunzo hayo, 
Mratibu wa Mafunzo, Somoe 
Mkwachu kutoka Taasisi ya Tan-
zania Data Lab (Dlab), ambao 
wanaendesha Programu ya Da-
ta4Her wamejikita kuwajengea 
uwezo mabinti namna ya kue-
ndesha biashara zao kwa ku-
tumia data.

Wajasiriamali walia 
kukwamishwa na 
wakopaji

Wakazi wa Kijiji cha Mapogoro katika Wilaya ya Mbarali, mkoani Mbeya, wakimzika kijana Pawa Sama (22) mkazi wa kijiji hicho, 
aliyejinyonga baada ya ng’ombe wake zaidi ya 50 kukamatwa na vikosi vya serikali ndani ya Bonde la Ihefu wilayani humo. PICHA: 
NEBART MSOKWA.

HABARI mbeya
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HABARI zanzibar

Na Hawa Abdallah, ZANZI-

BAR

MKUU wa Wilaya ya Kaskazini 
‘B’, Aboud Hassan Mwinyi, 
amesema atawachukulia 
hatua za kisheria madereva 
wa magari ya mchanga ambao 
wamekuwa wakikaidi maagizo 
yanayotolewa na serikali 
kuhusu uchimbaji katika 
maeneo yasiyo rasmi.

Madereva hao wanadaiwa 
kutoa kisingizio cha kuuziwa 
maeneo hayo na wamiliki wa 
mashamba.

  Amesema hivi karibuni 
alifanya ziara katika maeneo 
yanayochimbwa mchanga 
kiholela na kuwakataza 
madereva hao kuacha tabia 
ya kuchimba mchanga katika 
maeneo yasiyo rasmi, lakini 
bado wameonekana kukaidi 
maelekezo hayo, hali ambayo 
inasababisha kutokea kwa 
uharibifu wa mazingira.

 Akizungumza na madereva, 
wamiliki wa mashamba 
na wamiliki wa magari ya 
mchanga huko Mahonda, 

Aboud alisema   ili kuzuia 
vitendo hivyo, ni vyema 
kwa wamiliki wa mashamba 
kuacha tabia ya kuuza maeneo 
yao bila ya kufuata taratibu 
zilizowekwa na serikali pamoja 
na kuahidi kufanya ziara za 
mara kwa mara katika maeneo 
yanayojihusisha na vitendo 
hivyo ili kulinda mazingira.

  Alisema serikali itazidi 
kuwa kali kwa kuwachukulia 
hatua za kisheria kwa wale 
wote wanaozivunja sheria 
zilizowekwa kwa makusudi ili 
kuharibu mazingira.

Alisema serikali ilikuwa 
ikipiga kelele juu ya utunzaji 
wa mazingira hususani suala 
la uchimbaji wa mchanga 
kiholela.

  “Suala la kuchimba 
mchanga kiholela halikubaliki, 
huu ni uharibifu wa mazingira 
tena mkubwa ikiangalia sasa 
hivi dunia inakabiliwa na 
mabadiliko ya tabianchi, hivyo 
wananchi mnatakiwa kutoa 
taarifa katika vyombo husika 
ili kukomesha vitendo hivi 
katika maeneo ambayo hayapo 
kisheria kuendesha shughuli 

hizo,” alisema.
Hata hivyo, Aboud 

amewataka wachimbaji wa 
mchanga kuwa wastaamilivu 
kwani serikali imeandaa 
eneo lingine na kilichobaki ni 
kuboresha miundombinu ya 
eneo hilo ili liweze kufanya 
kazi.

  Mapema akitoa maelezo 
kwa Mkuu wa Wilaya, 
msimamizi wa shimo la 
mchanga, Pangatupu Hassan 
Is-haka Bakar, aliwataka 
madereva hao kufuata taratibu 
za serikali ili kuzuia migogoro 
kwa wananchi.

  Wamiliki wa magari 
walikiri kuhusika na uchimbaji 
wa mchanga kinyume cha 
utaratibu na kuiomba serikali 
kufanya jitihada za haraka 
ili kufungua shimo lingine la 
mchanga kwani maisha yao 
yanategemea shughuli hiyo.

  Kikao hicho kiliitishwa 
baada ya kukamatwa kwa 
magari ya mchanga Bumbwini 
Mafufuni Jumamosi ambapo 
madereva tisa  wamefikishwa 
katika Kituo cha Polisi 
Mahonda.

Malori ya mchanga yatangaziwa kiama
 Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

MADEREVA wanao-
jishughulisha na biashara 
ya  mchanga, mawe, kifusi  na 
kokoto wametakiwa  kuondo-
ka  katika eneo la Mwanakw-
erekwe na kwenda kuendelea 
na biashara hizo katika eneo 
lililotengwa na serikali.

Akizungumza na madereva 
hao, katika eneo la Mwanak-
werekwe Mkuu wa Wilaya ya 
Magharibi ‘B’, Hamida Mussa 
Khamis, alisema  serikali ime-
shapanga eneo maalum kwa 
ajili ya biashara hizo huko 
Jumbi,   hivyo wanapaswa 
kutii agizo hilo la kwenda 
kuendelea na biashara hizo 
katika eneo lililopangwa.

Alisema kuwa Serikali ya 
Wilaya itasimamia kuhakiki-
sha eneo jipya walilopangiwa 
linafanyiwa marekebisho, 
hivyo amewasihi wafanyabi-
ashara hao kufuata maagizo 
ya serikali.

Alisema kumekuwapo na 
tabia ya baadhi ya madere-
va hao kuweka magari ya 

mawe   na mchanga sehemu 
mbalimbali za wilaya hiyo, 
hivyo ni vyema wakarudi ka-
tika eneo ambalo serikali im-
elitenga. 

“Kila sehemu ya wilaya au 
mji huu wa Zanzibar utakuta 
magari ya mchanga wak-
iendesha shughuli zao… hii 
jamani ni uchafu, na wakati 
kuna eneo maalum serikali 
imelitenga, hivyo naomba tu-
rudini katika eneo mlilotenge-
wa,” alisema.

Madereva hao walisema 
eneo lililotengwa kwa ajili 
ya   kufanyia biashara zao, 
kuna changamoto ambazo ni 
vyema serikali ikazifanyia 
utatuzi ili waweze   kufanya 
shughuli   za biashara hizo 
katika eneo hilo.

Naye Mkurugenzi wa Man-
ispaa ya Wilaya ya Ma-
gharibi ‘B’,   Ali   Abdallah   
Natepe,   alisema   wame-
shafanya   tathmini ya 
marekebisho  ambayo wafan-
yabiashara hao wamekuwa 
wakiyalalamikia katika eneo 
hilo.

…Wafukuzwa eneo la Mwanakwerekwe

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi, Dk. Hussein Ali Mwinyi, akiwa na Makamu wake wa Kwanza, Maalim Seif Sharif Hamad na Makamu wake wa pili, 
Hemed Suleiman Abdalla, na viongozi wa serikali baada ya kuwaapisha makatibu wakuu na manaibu, katika viwanja vya Ikulu, Zanzibar juzi. PICHA: IKULU ZANZIBAR  

Mwinyi awapa mtihani makatibu wakuu
Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

R
AIS wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali 
Mwinyi, amewataka makatibu 
wakuu wapya kutekeleza maju-
muku yao ipasavyo ikiwamo kuzi-

simamia fedha za serikali ili kupambana 
na uzembe na ufisadi. 

 Dk. Mwinyi aliyasema hayo juzi katika 
viwanja vya Ikulu Zanzibar, baada ya ku-
waapisha viongozi mbalimbali aliowa-

teua hivi karibuni, wakiwamo makatibu 
wakuu.

  Alisema ameamua kupunguza idadi 
ya manaibu makatibu wakuu kwa lengo 
la kupunguza ukubwa wa serikali pamoja 
na kupunguza matumizi.

 Alisema makatibu wakuu ndio maofisa 
masuuli ambao ni wasimamizi wa fedha 
za serikali, ambapo aliwataka kuhakikisha 
fedha za maduhuli za serikali zinapatika-
na kwa kuwa  kuna taasisi zinakusanya 

kwa kutumia  risiti za mkono, na kuagiza 
fedha kukusanywa kwa mtandao.

  Aliwataka kuondoa matumizi yasi-
yokuwa na tija kama vile semina na ma-
kongamano na kuwataka kuondoa aina 
zote za ubadhirifu, matumizi nje ya bajeti 
kwani mifumo ya bajeti ya fedha za seri-
kali zimekuwa zikichezewa sana.

  Alisema hali hiyo imesababisha wa-
hasibu kadhaa kuuchezea mfumo huo na 
kuchukua fedha nyingi na kusema ame-

shaagiza wahasibu wote waliotuhumiwa 
kufanya mchezo huo kusimamishwa kazi 
kati ya wahasibu zaidi ya 80 ambao wali-
kuwa serikalini.

  Aliutaka uongozi wa Wizara ya 
Fedha kurekebisha mfumo huo mara 
moja, huku akiwataka makatibu wakuu 
hao kuyafanyia kazi mambo hayo ili 
kuhakikisha fedha za serikali zinatumika 
katika mambo yaliyokusudiwa badala ya 
kutumika ovyo nje ya bajeti.
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Tel Abyad, SYRIA

RAIA wawili wameuawa na 
wengine  kujeruhiwa katika  
mlipuko wa bomu lililotegwa 
kwenye pikipiki katika Wilaya 
ya Tal Abyad, ambayo iko chini 
ya udhibiti wa wapinzani Kas-
kazini mwa Syria.

Waliojeruhiwa vibaya wali-
pelekwa Uturuki kwa matibabu 
zaidi.

Vikosi vya usalama vya 
mitaa, ambavyo vilichunguza 
eneo hilo, vinasisitiza uweze-
kano wa kuwa shambulizi hilo 

lilitekelezwa na kundi la kigaidi 
la YPG / PKK.

Wilaya ya Tel Abyad Kas-
kazini, ilikombolewa kutoka 
kwenye ugaidi na operesheni 
ya amani ya spring, Oktoba 13, 
mwaka 2019.

Kundi la kigaidi la YPG / PKK, 
ambalo linaendelea na kazi 
yake, mara nyingi huandaa 
mashambulizi ya kigaidi kwa 
kulenga maeneo ya Rasulayn na 
Tal Abyad ambayo yamekom-
bolewa kutoka kwenye ugaidi 
na operesheni ya amani ya 
spring. TRT

Mlipuko waua wawili Syria

Waasi 44 CAR wauawa

Mashtaka dhidi ya Trump yatua seneti

Bangui, CAR

JESHI la Jamhuri ya Afrika ya Kati, FACA 
na vikosi vya washirika wamefanya 
shambulio karibu na kijiji cha Lambi na 
kwamba waasi 44 waliuawa.

Kulingana na mamlaka, watu 44 wali-
uawa upande wa waasi wa CPC baada ya 
shambulio la Jumapili.

Pia mamlaka ilisema, wafungwa 
watatu walisafirishwa kwenda katika mji 
mkuu wa nchi hiyo, Bangui.

Vikosi vya Jeshi vya Afrika ya Kati 
vilichukua udhibiti wa mji wa Boda, ul-
ioko kilomita 180 Kusini Magharibi mwa 
Bangui katika mkoa wa Lobaye, ambako 
waasi wa CPC walikuwa wamepiga kam-
bi kwa zaidi ya mwezi mmoja.

Jamhuri ya Afrika ya Kati (CAR), im-
eendelea kukumbwa na mapigano kati 
ya vikosi vya serikali na makundi ya 
waasi, tangu kuanza kwa mchakato wa 
uchaguzi nchini humo.

Rais wa zamani wa CAR, François Boz-
ize, ameendelea kunyooshewa kidole 
cha lawama kwamba anahusika katika 
kuhatarisha usalama wa nchi hiyo. RFI

Washington, MAREKANI

BARAZA la Wawakilishi la Bunge la 
Marekani, limewasilisha hati ya mash-
taka mbele ya Baraza la Seneti dhidi ya 
rais wa zamani Donald Trump na kufun-
gua njia ya kuanza kwa shauri la pili la 
kihistoria.

Wawakilishi tisa walioteuliwa kuon-

goza mchakato huo wamewasilisha sh-
taka moja pekee linalomtuhumu Trump, 
kuchochea uasi baada ya wafuasi wake 
kuvamia majengo ya Bunge mjini Wash-
ington, mapema mwezi huu.

Wawakilishi hao waliwasilisha hati ya 
mashtaka mbele ya Baraza la Seneti na 
kufungua shauri kwa kiongozi wa taifa 
hilo, kushtakiwa mara mbili na Bunge.
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Wanajeshi 
waondoka kwa 
Bobi Wine

Biden aruhusu 
waliobadili 
jinsia jeshini

Kampala, UGANDA

WANAJESHI waliokuwa wamey-
azingira makazi ya kiongozi wa 
upinzani nchini Uganda, Robert 
Kyagulanyi maarufu Bobi Wine, 
wameondoka kwenye makazi 
hayo.

Jumatatu, Mahakama iliamuru 
jeshi na polisi kuondoka kwenye 
makazi yake. Awali jeshi lilisema 
kuwa litatii uamuzi wa Mahakama. 

Bobi Wine hakutoka kwenye 
makazi yake yaliyo kando ya mji 
wa Kampala, tangu alipopiga kura 
kwenye uchaguzi mkuu wiki mbili 
zilizopita.

Hata hivyo, aliandika katika uku-
rasa wa twitter kuwa jeshi bado 
linawazuia wageni wake.

Waandishi wa habari wa gazeti 
la Daily Monitor walisema, jeshi 
na polisi walikuwa wameimarisha 
ulinzi kwenye barabara inayoele-
kea kwenye makazi ya Bobi Wine 
na vituo vya ukaguzi vimeongeze-
ka.

Magari mawili yaliyokuwa ya-
mewabeba waandishi wa habari 
kuelekea nyumbani kwa Bobi 
Wine, walizuiwa na kuamriwa 
kurejea walikotoka.

Bobi Wine, majira ya mchana 
alitoka nyumbani kwake kwenda 
kuzungumza na vyombo vya 
habari, Daily Monitor la Uganda 
liliripoti. BBC

Washington, MAREKANI

RAIS Joe Biden ameondoa katazo 
lililowekwa na Donald Trump la 
kuwapiga marufuku watu wal-
iobadili jinsia kujiunga na jeshi.

Marufuku hiyo ilitangazwa na 
Trump mwaka wake wa kwanza 
akiwa Rais wa Marekani.

‘’Watumishi waliobadili jinsia 
hawatakabiliwa na uwezekano 
wa kuondolewa au kutengwa kwa 
misingi ya utambulisho wao kijin-
sia,’’ ilisema ikulu ya White House.

Kulikuwa na askari 8,980 mwaka 
2019, kwa mujibu wa takwimu za 
Idara ya Ulinzi zilizochambuliwa 
na Taasisi ya Palm Center.

‘’Rais Biden anaamini kuwa jinsia 
haipaswi kuwa kikwazo kwenye 
utumishi jeshini, na kuwa nguvu 
ya Marekani iko kwenye utofauti 
wake,’’ taarifa ya Ikulu iliongeza.

Waziri mpya wa Ulinzi Lloyd 
Austin, Jenerali wa Jeshi mstaafu, 
alisema kwenye taarifa: Idara 
itatumia sera hii kuhakikisha kuwa 
watu wanaojipambanua kuwa 
wamebadili jinsia wanapata uhalali 
wa kuingia na kutumikia jeshi.’ BBC

Mwakilishi wa Jimbo la Maryland, 
Jamie Raskin ndiye alisoma shakta dhidi 
ya Trump ndani ya ukumbi wa Baraza la 
Seneti.

Kuwasilishwa kwa hati hiyo ya mash-
taka iliyoidhinishwa na Baraza la Wawak-
ilishi linaloongozwa na Chama cha 
Democrat, Januari 13, mwaka huu, ku-
nafungua njia ya kuanza kwa shauri dhidi 
ya Trump.

Kiongozi wa walio wengi katika Baraza 
la Seneti, Chuck Schumer alisema wa-
jumbe 100 wa baraza hilo ambalo wata-
fanya kazi kama mahakimu walioap-
ishwa jana. Tayari wito wa kufika mbele 
ya baraza umetumwa kwa Trump.

Wanasiasa wa Democratic na Repub-
lican walikubaliana kuchelewesha kwa 
muda wa wiki mbili kuanza kwa shauri 
hilo, ili kumruhusu Trump kuandaa 
utetezi wake dhidi ya shtaka linalom-
kabili. Shtaka hilo ni kuchochea uasi na 
kuruhusu Baraza la Seneti kuidhinisha 
wateule wa nafasi mbalimbali za utawala, 
Rais Joe Biden.

Kesi hiyo itaongozwa na Makamu Mwe-
nyekiti wa Baraza la Seneti, Patrick Leahy 
kutoka Chama cha Democratic ambaye 
ni seneta mkongwe zaidi badala ya Jaji 
Mkuu wa Marekani, John Roberts aliyeo-
ngoza shauri la kwanza dhidi ya Trump 
wakati alipokuwa rais. DW

Maelfu ya wakulima wakikabiliana na polisi nchini India, walioandamana jana kudai mabadiliko kwenye sekta ya 
kilimo wakiingia katika uwanja wa kihistoria wa Red Fort katika mji mkuu, New Delhi. PICHA/BBC



ISTANBUL, Uturuki

MESUT Ozil amesema daima ataipen-
da na kuithamini klabu ya Arsenal, 
licha ya kuondoka klabuni hapo na 
kujiunga na Fenerbahce ya Uturuki.

Ozil ametoa kauli hiyo kupitia 
barua ya wazi aliyoianika kwenye 
mitandao ya kijamii, baada ya ku-
saini mkataba wa miaka mitatu na 
nusu kuitumikia Fenerbahce, am-
bayo imemsajili kwa uhamisho huru, 
kufuatia makubaliano yaliyofikiwa 
kati ya mchezaji huyo na viongozi wa 
Arsenal.

Kiungo huyo mwenye umri wa 
miaka 32, amesema akiwa Arsenal 
alicheza kwa heshima na kuipenda 
klabu hiyo na mwishowe alifanikiwa 
kutwaa taji la FA mara tatu, huku aki-
funga mabao 44 katika michezo 254 
kwenye michuano yote aliyocheza.

“Ni vigumu kwangu kuweka kwa 
maneno upendo ninaohisi kwa klabu 
na mashabiki,” alisema Ozil kupitia 
barua hiyo.

“Ninawezaje kuelezea miaka mi-
nane ya shukrani kwa barua moja? 
Nitakuwa Arsenal kwa maisha yote 
bila shaka juu ya hilo.�

Ozil alijiunga na ‘Washikabunduki’ 
hao akitokea Real Madrid kwa pauni 
milioni 42.4 mwaka 2013 ikiwa ni 
ada ya uhamisho wa rekodi ya klabu 
hiyo na akaanza vizuri waliposhinda 
Kombe la FA msimu wake wa kwanza 
akimaliza kusubiri kombe kwa miaka 
tisa.

Alicheza michezo 32 msimu wa 
2014-15, licha ya kukosa miezi mi-
tatu kutokana na jeraha la goti, na 
akashinda Kombe la FA kwa mwaka 
wa pili mfululizo.

Alikuwa pia mchezaji wa kwanza 
kutengeneza bao katika michezo 
sita mfululizo na aliteuliwa kuwa 
mchezaji bora wa msimu kwa Arse-
nal.

Alikuwa mchezaji anayelipwa 
mshahara mkubwa zaidi katika histo-
ria ya klabu hiyo na mnamo Januari 
2018, akisaini mkataba mpya wa 
miaka mitatu na nusu akilipwa takrib-
an Pauni 350,000 kwa wiki.

Ozil: Arsenal 
itabaki moyoni 
mwangu
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LONDO, England 

KOCHA wa Tottenham Hottspur, 
Jose Mourinho, anaamini kwamba, 
kitendo cha Chelsea kumfukuza 
Frank Lampard ni ukatili katika soka 
la kisasa.

Chelsea juzi ilimtimua Lampard 
baada ya miezi 18 ya kuwanoa ‘The 
Blues’ hao wenye maskani yao pale 
Stamford Bridge jijini London.

Mouriho ambaye aliwahi kumnoa 
Lampard wakati akifundisha pale 
Chelsea kwa vipindi viwili tofauti, 
amesema Lampard hakupaswa ku-
fukuzwa sasa, kwani alikuwa anahi-
taji muda.

 “Nimehuzunishwa kwa kushind-

wa kwao kumpa muda wa kutosha 
afanye mengi mazuri yenye mafani-
kio,” alisema Mourinho akinukuliwa 
na BT Sport.

“Siku zote sifurahii mwenzangu 
kupoteza kazi. Frank sio tu nime-
wahi kufanya naye kazi, bali ni mtu 
muhimu kwenye kazi yangu, kwa 
hiyo namuonea huruma kufukuzwa 
kwake.”

Maoni ya Mourinho yanajiri baada 
ya juzi kujihakikisha ushindi wa ma-
bao 4-1 dhidi ya Wycombe Wanderes 
unaowapeleka raundi ya tano ya 
Kombe la FA ambapo sasa wataku-
tana na Everton katika Uwanja wa 
Goodson Park Februari 10, mwaka 
huu.

ROME, Italia

W
AKALA wa Edin 
Dzeko, amesema 
m s h a m b u l i a j i 
huyo wa Roma 

amekataa kuhamia klabu 
ya West Ham inayoshiriki 
Ligi Kuu England.

Urafiki kati ya nahod-
ha huyo wa Roma na 
kocha, Paulo Fonseca 
ulivunjika na msham-
buliaji huyo pia haku-
jumuishwa kwenye 
orodha ya kikosi cha 
‘Giallorossi’ hao kili-
chowakabili Spezia 
wikiendi iliyopita.

Dzeko alifanya 
mazoezi kando na 
wachezaji wengine 
na Sky Sport iki-
ripoti kuwa Roma 
hakupata klabu yoy-
ote inayovutiwa na hu- duma 
ya mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 34.

Lakini kwa mujibu wa gazeti la 
Calciomercato, West Ham wali-
wasilisha ofa ya kumsajili msham-
buliaji huyo wa zamani wa Man-
chester City.

Hata hivyo, Dzeko amekataa ofa 
ya ‘Wagonga Nyundo’ - West Ham, 
lakini anasisitiza kuwa anataka ku-
ondoka dimbani pale Olimpico ka-
tika dirisha hili la Januari.

Mourinho: Kutimuliwa 
kwa Lampard ni ukatili

Dzeko 
akataa 
kutua 
West Ham



LONDON, England 

BAADA ya kufutwa kazi ndani ya 
Chelsea, Frank Lampard, amesema  
ilikuwa ni heshima kwake kuwa 
kocha ndani ya timu hiyo, hivyo 
anashukuru kwa yote.

Lampard alifutwa kazi Januari 25 
na taarifa rasmi ilieleza kuwa ulikuwa 
ni uamuzi mgumu ambao mmiliki na 
Bodi ya Chelsea haikutaka kuufanya 
kwa kuwa matokeo hayakuwa bora 
hivi karibuni.

Alitangazwa kuwa kocha ndani ya 
timu hiyo Julai 4, mwaka jana na am-
ekiongoza kikosi hicho kwenye jumla 
ya mechi 84 na anaondoka timu 
ikiwa nafasi ya tisa na pointi zake 29 
kibindoni.

Inaelezwa kuwa anayetajwa kube-

ba mikoba ya Lampard ndani 
ya Chelsea ni Thomas Tuchel 
ambaye alikuwa kocha ndani 
ya Klabu ya PSG ila alifutwa 
kazi kutokana na matokeo ma-
bovu.

Lampard amesema: “Kwa muda 
mrefu nimekuwa ndani ya Chelsea 
ila ninafurahi kufanya kazi hapo, 
ninapenda kuwashukuru mashabiki 
kwa sapoti ambayo wamenipa kwa 
muda wa miezi 18.

“Uongozi pia na wote ambao 
wamekuwa pamoja nami, ninajua 
kwamba changamoto ni jambo am-
balo haliepukiki, ila kwa kushindwa 
kufikia mafanikio kwangu ni maumi-
vu, ninaushukuru uongozi kiujumla 
na kila mmoja, nawatakia mafanikio 
mema.”

Lampard aishukuru 
Chelsea akitimuliwa
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MADRID, Hispania 

ALIYEKUWA kocha wa klabu za Liver-
pool, Newcastle United na Real Ma-
drid, Rafael Benitez, ameachia ngazi 
kama Kocha Mkuu wa Klabu ya Da-
lian Professional inayoshiriki Ligi ya 
China, kwa makubaliano na viongozi 
wa klabu hiyo.

Kocha huyo kutoka nchini Hispania 
alikuwa amesajiliwa na mkataba wa 
mwaka mmoja, huku akilipwa msha-
hara wa pauni milioni 12 kwa mwaka, 
ambapo alianza kufanya kazi Julai 
2019, muda mfupi baada ya kuondoka 
Newcastle United.

Benitez mwenye umri wa miaka 60, 
amesema amefanya uamuzi huo kwa 
sababu ya wasiwasi juu ya afya na 
ustawi wa familia yake wakati huu wa 
janga la corona.

Hata hivyo, habari hizi huenda 
zitawavutia sana mashabiki wa New-
castle United, ambao wanamkubali 
Benitez kutokana na mafanikio ya 
miaka mitatu pale St James ‘Park kati 
ya mwaka 2016 na 2019.

Mashabiki wa Newcastle United 
wamechoshwa na kocha wao wa sasa, 
Steve Bruce kutokana na mambo 
kuwaendea kombo kwenye michezo 
ya Ligi Kuu, huku wakiwa wamesha-
tolewa kwenye michuano ya Kombe 
la FA.

Benitez ni miongoni mwa makocha 
wanaopendekezwa kuchukua nafasi 
ya Bruce endapo wataamua kufanya 
mabadiliko kwenye benchi la ufundi 
katika kipindi hiki.

TURIN, Italia

W
ESTON McKennie ana-
tarajiwa kukamilisha 
uhamisho wa kudumu 
wa pauni milioni 18.5 

kwenda Juventus katika msimu wa 
majira ya joto.

Mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 22, alijiunga na Bianconeri 
hao kutoka Schalke 04 kwa mka-
taba wa mkopo wa euro milioni 4.5 
msimu wa joto uliopita.

Makubaliano hayo yalikuja na 
chaguo la kufanya uhamisho wa 
kudumu wa nyota huyo kwa dau la 
euro milioni 18.5.

Kwa mujibu wa Sky Sport Ita-
lia, Juventus itakuwa na jukumu 
la kumnunua mchezaji huyo moja 
kwa moja kama watamaliza katika 
nafasi nne za juu kwenye msimamo 
Ligi Kuu.

Hata hivyo, Juventus wako wazi 
kumsaini McKennie bila kujali kip-
engele kinachowalazimisha kum-
nunua.

Ada ya mwisho ya uhamisho wa 
McKennie kwenda Juventus in-
aweza kufikia euro milioni 30 na ​​
nyongeza.

Nyota huyo wa zamani wa Schal-
ke 04, McKennie ana mabao manne 
katika mechi 21 kwenye mashinda-
no yote hadi sasa msimu huu.

McKennie 
kukamilisha 

uhamisho 
Juventus

Corona 
yamkimbiza 
Benitez Ligi 
Kuu China



Dzeko kuondoka Roma

EDIN Dzeko anatarajiwa kuondoka klabu ya AS Roma 
baada ya mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 34 raia 
wa Bosnia, kutofautiana na kocha, Paulo Fonseca. (Goal)

Lingard huyooo West Ham

KOCHA wa West Ham, David Moyes, anamtaka kiungo 
wa kati wa Manchester United, Jesse Lingard, baada ya 
bosi wa ‘Mashetani Wekundu’, Ole Gunnar Solskjaer 
kukubali kumruhusu mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 28, kuondoka kwa mkopo. (Evening Standard)

Veron awindwa ulaya

MANCHESTER United ipo kwenye mbio moja na 
Manchester City, Barcelona na Juventus, kuwania saini 
ya mchezaji mwenye umri wa miaka 18 raia wa Brazil, 
Gabriel Veron kutoka Palmeiras. (Sport via Star)

United yamfungukia VAN DIJK

MCHEZAJI wa zamani wa Southampton, Charlie 
Austin mwenye umri wa miaka 31, amesema kwamba 
Manchester United iliamua kumsajili beki wa Sweden, 
Victor Lindelof mwenye umri wa miaka 26, badala ya 
beki wa Liverpool na Uholanzi, Virgil van Dijk mwaka 
2017. (Talksport)

Liverpool kumsajili Gordon

LIVERPOOL inakaribia kuafiki makubaliano ya dau la 
pauni milioni moja kumsajili kinda wa klabu ya Derby, 
Kaide Gordon mwenye umri wa miaka 19. Mchezaji wa 
timu ya Taifa ya England chini ya umri wa miaka 16, 
amehusishwa na uhamisho kuelekea Man United na Tot-
tenham. (Liverpool Echo)

Mustafi ateta na Arsenal

SHKODRAN Mustafi mwenye umri wa miaka 28, 
ameanza mazungumzo na Arsenal kuhusu kukamilisha 
mkataba wake mapema. Mchezaji huyo wa Ujerumani 
amehusishwa na uhamisho wa kuelekea klabu ya Lazio 
na beki huyo pia amekuwa akivutia klabu za Ujerumani. 
(Football London)

Pochettino amtaka Delle

KOCHA wa Paris St-Germain, Mauricio Pochettino, 
anatarajia kujiunga tena na kiungo wa kati Delle Alli. 
Maombi matatu ya mabingwa hao wa Ufaransa kutaka 
kumsajili mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 24, ya-
mekataliwa lakini Pochettino anaungwa mkono na klabu 
hiyo kuendelea kumnyatia. (The Athletic)

PSG kumbadilisha Draxler

KLABU ya PSG imeripotiwa kumtoa kiungo wa kati 
wa Ujerumani, Julian Draxler, mwenye umri wa miaka 
27, kama mbadala wa mchezaji wa Arsenal na Ufar-
ansa mwenye umri wa miaka 21, Matteo Guendouzi. 
(L’Equipe via Mirror)

Udinese yamtaka Cutrone

KLABU ya Udinese ipo katika mazungumzo na klabu 
ya Wolves ili kumsajili kwa mkopo mchezaji wa Italia, 
Patrick Cutrone, mwenye umri wa miaka 23. Mshambu-
liaji huyo amekuwa hachezeshwi pale kwenye Uwanja 
wa Molineux tangu kuwasili kwa Willian Jose kutoka 
klabu ya Real Sociedad. (Express & Star)

Madrid yaongeza kasi
kumng’oa Mbappe PSG

zisikupite

haba

22

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

MADRID, Hispania

K
YLIAN Mbappe ametawala 
kurasa za mbele za maga-
zeti ya jana Jumanne ya Dia-
rio AS na Mundo Deportivo, 

wakati Real Madrid ikijaribu kutaka 
kumsajili nyota huyo wa Paris Saint-
Germain.

Mbappe mkataba wake wa sasa 
unamalizika mwaka 2022 na ame-
kuwa akihusishwa na mpango wa 
kuondoka kwa mabingwa hao wa 
Ligi Kuu Ufaransa, Ligue 1, PSG 
kwenda kwa mabingwa wa LaLiga, 
Real Madrid mwishoni mwa msimu 
huu.

Kwa muda mrefu Real Madrid 
wamekuwa wakihusishwa na 
Mbappe, lakini sasa wanaonekana 
hawafanyi mzaha hata kidogo, 
kwani wana nia ya dhati kabisa ya 
kutaka kumpeleka pale kwenye 
dimba la Santiago Bernabeu.

Kwa mujibu wa magazeti 
hayo, Mbappe ameripotiwa
 kuwa yupo tayari kwenda

 kwa miamba hao yenye
 maskani yao Mji Mkuu wa

 Hispania, Madrid.
Hata hivyo, Liverpool nao wame-

onyesha nia ya kutaka kumsajili 
mchezaji huyo ili kuimarisha kikosi 

chao.
Wakati mlipuko wa virusi vya co-

rona unaonekana umeathiri soko la 
usajili barani Ulaya, lakini Madrid 
wamejipanga kumchukua Mfaransa 
huyo usajili ambao unaweza kum-
husisha na Vinicius Junior kwenda 
upande wa pili.

Gazeti la Mundo Deportivo 
limesema mabingwa wa Ligi Kuu ya 
England, Liverpool nao wapo tayari 
kuvunja benki kumsajili Mbappe.

Mbappe ndiye mchezaji anayeta-
jwa kuwa na thamani kubwa zaidi 
kwa sasa duniani na dau lake la 
kwenda pale Madrid linaweza kuwa 
kubwa sana.

    Hata hivyo, Liverpool nao wameonyesha 
nia ya kutaka kumsajili mchezaji huyo ili...

habari michezo
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Mshindi wa bonasi ya Jackpot, Colonel Keyu (katikati), akikabidhiwa mfano wa hundi yenye thamani ya Sh. milioni nane 
na wachezaji wa timu zinazodhaminiwa na SportPesa, winga Hassan Dilunga wa Simba (kushoto) na kiungo Haruna Niyon-
zima wa Yanga. Mshindi huyo alibashiri kwa usahihi mechi 12 kati ya 13 kwenye Jackpot ya SportPesa. Jackpot ya Sport-
Pesa sasa imefikia dau la Sh. 426,664,100 kwa atakayefanikiwa kubashiri kwa usahihi mechi zote 13. PICHA: SPORTPESA

Na Adam Fungamwango

M
ABINGWA wa Kombe la Map-
induzi, Yanga, juzi walianza 
rasmi mazoezi kujiandaa na 
mechi za mzunguko wa pili 

wa Ligi Kuu Tanzania Bara bila baadhi ya 
nyota wao.

Yanga ilianza mazoezi
 Kigamboni, ikiwa na

 mchezaji wake mpya, Dick-
son Job, iliyomsajili kipindi

 cha dirisha dogo akitokea
 Mtibwa Sugar, lakini ikiwa-

kosa nyota wake wawili Sai-
di Ntibazonkiza na Yacouba

 Sogne ambao ni majeruhi.
Kocha Mkuu wa timu hiyo, Cedric Kaze 

amesema wameanza mazoezi baada ya 
siku 10 za mapumziko, hivyo anachofan-
ya ni kuwarejesha wachezaji wake kwe-
nye hali ya kupambana.

“Leo [juzi] ni siku ya kwanza baada ya 
mapumziko ya siku 10. Tunaangalia ni 
vitu gani tuanze navyo na mazoezi ya aina 
gani ili kwenda kwenye mechi za Ligi Kuu 
kwa sababu mzunguko wa pili unakuwa 
na ushindani wa hali ya juu,” alisema 
Kaze.

Alisema ana imani baada ya siku chache 
wachezaji wake watakuwa wamerudi 
kwenye viwango vyao vya kawaida, 
pamoja na muunganiko kabla ya kuanza 
kwa ligi, lakini hata hivyo akisema kuwa 
bado ana baadhi ya wachezaji ambao ni 
majeruhi na hawajaanza mazoezi.

“Yacouba na Saido bado ni majeruhi, 
lakini tuna imani wiki hii wanaweza 

kuwa sawa. Lakini kuna wachezaji wangu 
ambao wako kwenye kikosi cha timu ya 
taifa nao bado hawajajiunga na timu, 
natumai kikosi kikikamilika mambo 
yatakwenda vizuri,” alisema kocha huyo 
wa vinara wa Ligi Kuu Tanzania Bara 
mpaka sasa.

Naye mchezaji mpya wa kikosi hicho, 
Job, alisema amefurahi kujiunga na timu 
hiyo na ni siku yake ya kukumbukwa kwa 
kuanza rasmi mazoezi akiwa na mabing-
wa hao wa kihistoria.

“Ilikuwa ni ndoto yangu siku moja 
nicheze moja ya klabu kubwa Tanzania, 
na kweli leo nimekuwa na furaha kwa 
sababu nimetua Yanga,” alisema.

Alisema kuwa hana wasiwasi na ame-
jipanga kuonyesha uwezo wake wote na 
kile ambacho kilisababisha Yanga wamu-
one na kumsajili.

Yanga mazoezini bila 
Ntibazonkiza, Yacouba

habari michezo
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Na Faustine Feliciane

UBALOZI wa Ufaransa nchini 
kwa kushirikiana na baadhi 
ya wasanii hapa wa Tanzania 
wameandaa tamasha kubwa 
la muziki na sanaa ya uchoraji 
lililopewa jina la ‘Pamoja’ litaka-
lofanyika kesho kwenye viwanja 
vya Alliance de France.

Akizungumza jana na waandi-
shi wa habari jijjni Dar es Sa-
laam, Balozi wa Ufaransa nchini, 
Fredric Claver, alisema lengo 
la tamasha hilo ni kuimarisha 
ushirikiano wa nchi za Tanza-
nia na Ufaransa na kudumisha 
tamaduni za nchi hizo.

Balozi huyo alisema Rais wa 
Ufaransa, Emmanuel Macron, 
amekuwa na nia ya dhati ya 
kujenga upya uhusiano mzuri 
baina ya nchi yake na nchi 
nyingine za Afrika ikiwamo 
Tanzania.

Tamasha hilo mbali na kuhu-
sisha muziki wa asili pia litahu-
sisha sanaa ya uchoraji kutoka 
kwa wasanii wa Tanzania na nje 
ya nchi.

Mmoja wa wasanii wa muziki 
kutoka bendi ya Bahati, Pili 
Maguzo, aliwataka Watanzania 
kujitokeza kwa wingi kesho 
kushuhudia tamasha hilo.

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

TIMU ya Polisi Zanzibar ime-
panga kufuta uteja wa kupoteza 
mechi za Ligi Kuu Zanzibar, 
itakapokutana na Mlandege 
kwenye mchezo wa ligi hiyo leo.

Akizungumza na gazeti hili 
Kocha wa timu ya Polisi, Yusuph 
Sape, alisema timu yake kwa 
sasa imejipanga kuhakikisha 
inapata ushindi katika mechi 
zake zote za nyumbani na hata 
za ugenini ili kujiweka salama 
katika msimamo wa ligi hiyo 
inayoshirikisha timu 12.

“Mwanzo tulikuwa tunafungwa 
na kupoteza nafasi nyingi, 
kama mwalimu nilijitathmini na 
kujua kwamba tatizo lipo kwa 
washambuliaji na hata mabeki 
maana wakati mwingine un-
aona washambuliaji wakipoteza 
nafasi ya wazi kabisa na hii 
inatokana na kutokuwa makini 
langoni, jambo ambalo tumeli-
fanyia maboresho,” alisema.

Leo itapigwa michezo mi-
wili ya ligi hiyo ambapo katika 
Uwanja wa Mau A, Polisi itau-
mana na Malandege wakati 
katika Dimba la Amaan timu ya 
Malindi ivaana na Zimamoto.

Ufaransa waja 
na tamasha la 
Pamoja

Polisi kufuta 
uteja ikiivaa 
Mlandege leo

Na Mwandishi Wetu 

BODI ya Utalii Tanzania (TTB), imese-
ma itatumia pambano la bondia Ibra-
him Class na Dennis Mwale wa Zambia 
(Rhumbo in Dar) kuutangaza utalii wa 
nchi za nje ya mipaka yake.

Bondia wa Tanzania, Class na Mwale 
watapambana Ijumaa kwenye ukumbi 
wa Next Door Arena, Masaki jijini Dar es 
Salaam kuwania ubingwa wa mabara wa 
WBF wa uzito wa Super Feather.

Pambano hilo limeandaliwa na Kam-
puni ya Jackson Group Sports na litao-
nyeshwa nchi zaidi ya 150 duniani.  
Siku hiyo pia kutakuwa na mapambano 
mengine nane yakishirikisha mabondia 
mbalimbali ikiwa ni pamoja na bondia 
nyota wa Bulgaria, Tervel Pulev ambaye 

ameshawasili pamoja na bondia nyota 
wa uzito wa juu duniani Kubrat Pulev 
ambaye alipigana na Anthony Joshua 
mwishoni mwa mwaka jana.

Mkurugenzi wa Masoko wa TTB, Mindi 
Kasiga alisema jana kuwa watatumia fur-
sa hiyo kuutangaza utalii wa nchi kwani 
mapambano hayo ya ngumi yataoneka-
na nchi nyingi.

“Hii ni fursa kwetu kuutangaza utalii 
na kuingia kusapoti Jackson Group 
Sports,” aliema Kasiga.

Mbali ya TTB, pambano hilo limed-
haminiwa na Benki ya CRDB ambapo 
meneja wa chapa, Joe Bendera, alisema 
wanazidi kuendeleza michezo nchini 
kwani walidhamini pia mpira wa kikapu, 
kuandaa marathon na kutoa fursa ya 
masomo kwa vijana 26 kupitia mpira wa 

kikapu.
Kwa upande wa Ofisa Mtendaji Mkuu 

wa Global Boxing Stars (GBS), Scott Far-
rell, alisema wamevutiwa na Kampuni ya 
Jackson Group Sports na kuamua kufan-
ya nao kazi pamoja kuinua mchezo wa 
ngumi za kulipwa.

Alisema lengo lao ni kuinua vipaji 
vya mchezo huo hapa nchini. Mbali ya 
wadhamini hao, wadhamini wengine ni 
Azam TV, Onomo Hotel, Precision Air, 
Vitasa, Bono 5, Hotel Demag na Henessy.

Mkurugenzi Mtendaji wa Jackson 
Group Sports, Kelvin Twissa, alisema 
maandalizi ya pambano hilo yamekami-
lika na mabondia wote wamewasili kwa 
ajili ya kuzichapa Ijumaa, huku akifafan-
ua kuwa kila mabondia wote wana ari 
kubwa ya kushinda katika pambano hilo.

Pambano la Class, Mwale lapamba moto
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UKurasa  22Madrid yaongeza kasi kumng’oa Mbappe 

Na Saada Akida

W
AKATI leo akikiongoza kwa 
mara ya kwanza kikosi cha 
Simba kwenye mechi ya 
kwanza, watakaposhuka 

dimbani kuvaana na Al Hilal ya Sudan 
katika mashindano ya Simba Super 
Cup, Kocha Mkuu wa Mabingwa hao wa 
Tanzania Bara, Mfaransa Didier Gomes, 
amesema mazoezi waliyofanya pamoja 
na wachezaji wa timu hiyo kwa muda wa 
siku mbili, yamempa mwanga mzuri wa 
kuwajua nyota wake.
Mashindano hayo yaliyoandali-

wa na Simba ambayo 
yatafanyika katika Uwanja wa

 Benjamin Mkapa jijini Dar es
 Salaam yakishirikisha timu tatu

 nyingine ikiwa ni TP Mazembe
 ya DR Congo, ni maalum kwa 
ajili ya kujiandaa na mechi za
 hatua ya makundi ya Ligi ya

 Mabingwa Afrika ambapo klabu
 hizo tatu zimetinga hatua hiyo,

 lakini zipo makundi tofauti.
Akizungumza na Nipashe, Gomes 

amesema michuano hiyo itampa mwan-
ga zaidi wa kutambua wachezaji wake na 
kujenga kikosi imara kuelekea Ligi Kuu 
Bara, Kombe la Shirikisho pamoja na Ligi 
ya Mabigwa Afrika. Nipashe lilipotaka 
kujua hadi sasa katika mazoezi ya siku 
mbili ni wachezaji gani wameonyesha 
kumvutia, Gomes alisema amekunwa na 
uwezo wa viungo, Clatous Chama, Fran-
cis Kahata pamoja na mshambuliaji Med-
die Kagere huku akiisifu Simba kwa usajili 
mzuri wa Perfect Chikwende.

“Nimemuona Chikwende, ni mchezaji 
mzuri sana, mzuri kiufundi, ni mwenye 
hisia nzuri za uchezaji, jana ( juzi) pia 
niliona wachezaji wapya waliojiunga 
nasi kama Kahata, Chama na Kagere ni 
wachezaji wazuri na muhimu kuwapo ka-
tika timu,” Gomes alisema.

Gomes alisema anatambua kwamba 
ana kazi kubwa ya kufanya kuhakikisha 
wachezaji wa timu hiyo wanakuwa na 
umiliki mkubwa wa mpira pamoja na 

kushambulia kwa kasi, hivyo anaamini 
uwezo na vipaji walivyonavyo utamwez-
esha kufikia malengo yake.

“Nimevutiwa na wachezaji kuanza kue-
lewa nataka mchezo wa kasi, lakini Simba 
Super Cup ni mashindano mazuri kwetu na 
wanaokuja kushiriki, kwangu yananipa na-
fasi ya kuwatambua zaidi wachezaji wangu 
ili kujenga kikosi imara,” alisema Gomes.

Kwa upande wa Kocha Mkuu wa Al Hi-
lal ya Sudan, Zoran Manojlovic, amesema 
mashindano ya Simba Super Cup ni moja 
ya maandalizi muhimu kwao kuelekea 
kujiandaa Ligi ya Mabingwa Afrika.

Akizungumza na gazeti hili jijini jana, 
Zoran alisema itakuwa sehemu nzuri 
kwao kupata mazoezi kutokana na timu 
zinazoshiriki ni miongoni mwa zilizofuzu 
Ligi ya Mabingwa hatua ya makundi.

“Itakuwa ni maandalizi mazuri kwetu 
lakini tumekuja kushindana, tutaleta 
ushindani kuhakikisha tunarejea na 
kombe nyumbani,” alisema Zoran. 

Mratibu wa mashindano hayo kutoka 
Shirikisho la Soka Tanzania, Baraka Ki-
zunguto, alisema: “Hii lazima bingwa apa-
tikane, kama timu zote zitalingana pointi, 
tutaangalia mabao ya kufunga na kufun-
gana, walipokutana, kama zote zimefa-
nana basi tutaangalia nani aliyeanza ku-
funga mwisho ni kuangalia nidhamu ya 
timu kuangalia kadi za njano,” alisema 
Kizunguto.

Alisema katika mashindano hayo 
kutakuwa na mchezaji bora, mfungaji bora 
na kipa bora, ambao watazawadiwa meda-
li na kikombe kikitolewa kwa bingwa.

Katika hatua nyingine, Klabu ya Simba 
jana imetangaza kumsajili beki wa kati 
wa Highlanders FC ya Zimbabwe, Pe-
ter Muduhwa, aliyekuwa Cameroon na 
kikosi cha timu ya Taifa ya Zimbabwe kili-
chokuwa kikishiriki Fainali za Mataifa ya 
Afrika kwa Wachezaji wa Ndani, CHAN. 

“Karibu kwenye familia kubwa ya 
mabingwa wa nchi beki kisiki, Peter 
Muduhwa (Master of Defense). Wanasim-
ba tunakupokea kwa mikono miwili na 
tunaamini utatufanyia kazi kubwa katika 
michuano ya Ligi ya Mabingwa na Simba 
Super Cup,” ilieleza taarifa ya Simba jana.

Gomes 
akunwa na 
Chikwende, 
Kahata

Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na The Guardian Limited, S.L.P 31042

    Wakati wakiivaa Al Hilal leo, 
vipaji Simba vyampagawisha, amtaja...

Beki Kisiki...

Beki mpya wa kati wa Simba kutoka Highlanders FC ya Zimbabwe, Peter 
Muduhwa, akitia saini mkataba wa kuwatumikia mabingwa hao wa Ligi Kuu 
Bara jana. PICHA: SIMBA

Stars yaapa kufia uwanjani 
Na Mwandishi Wetu

KOCHA Mkuu na Nahodha wa 
Taifa Stars, Etienne Ndayor-
agije na John Bocco, wamesema 
watafanya kila linalowezekana ili 
kushinda mechi ya leo dhidi ya 
Guinea na kutinga robo fainali ya 
Fainali za Mataifa ya Afrika kwa 
Wachezaji wa Ndani (CHAN), kwe-
nye michuano hiyo inayoendelea 
nchini Cameroon.

Wakizungumza nchini Cam-
eroon jana, kocha na nahodha 
huyo wamesema wanaamini 
kuwa watafanya vema kutokana 
na ari ya wachezaji wa kikosi 
hicho, hasa baada ya kupata 
ushindi kwenye mechi ya pili 
dhidi ya Namibia kwa bao 1-0.

“Maandalizi yako sawa. Hakuna 
majeruhi, vijana wana ari na 
tumewajenga kisaikolojia na 
tunajua umuhimu wa mechi. Tu-
nakwenda kujitoa kwa sababu tu-
nataka kufanya vizuri na kufikia 
malengo tuliyojiwekea.

“Tumejiandaa kwa vyote. 

Hatuwezi kusema tunashambu-
lia tu, au tutazuia tu, tunafanya 
vyote kwa pamoja, ingawa timu 
yetu bado inaendelea kujijenga 
siku hadi siku, lakini tunatarajia 
kuwa bora kuliko mechi mbili za 
mwanzo,” alisema Ndayiragije.

Kwa upande wa nahodha, 
Bocco alisema: “Tulipoteza mechi 
ya kwanza, lakini ya pili tul-
ishinda. Tumerekebisha makosa 
tuliyoyafanya, tuna imani kuwa 
tutacheza kwa nguvu na kujituma 
ili kushinda na kuingia hatua ya 
robo fainali.”

Stars inaingia uwanjani ikiwa 
na pointi tatu kwenye Kundi D, 
ikichapwa mabao 2-0 dhidi ya 
Zambia na ikashinda 1-0 dhidi ya 
Namibia huku Guinea na Zambia 
zote zina pointi nne, hivyo ni 
ushindi tu ambao utaihakikishia 
Stars kutinga hatua hiyo na si 
vinginevyo.
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