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HABARI KITAIFA

Samia ataja mawili ya Mafuru

vatabaki kumbukumbu kwake

Na Restuta James

RAIS Samia Suluhu Hassan, am-
emlilia aliyekuwa Katibu Mtendaji
wa Tume ya Mipango, marehemu
Lawrance Mafuru, na kueleza nam-
na alivyoisaidia nchi katika nyakati
mbili ngumu.

Amezitaja kuwa ni wakati wa tati-
zo la uhaba wa dola uliomlazimu
kuunda kamati akiwamo Mafuru na
nyingine iliyohusu ujenzi wa miradi
na kutoa ushauri chanya uliosaidia
kukwamua masuala hayo.

Rais Samia aliyasema hayo jana
jijini Dar es Salaam, katika shughuli
ya kuaga mwili wa Mafuru, aliye-
fariki dunia kwa ugonjwa wa sara-
tani ya damu.

Alisema aliposikia Mafuru ame-
fariki, alikumbuka alivyofanikisha
kutatua tatizo la uhaba wa fedha
za kigeni nchini, takribani mwaka
mmoja uliopita.

Mwaka jana, Benki Kuu ya Tanza-
nia (BoT), ililazimika kuuza Dola za
Marekani milioni mbili kwa benki
kila siku, ili kukabiliana na uhaba
wa sarafu hiyo nchini. Uhaba huo
ulisababisha baadhi ya wafanyabi-
ashara, kuiuza kinyemela kwa bei
ya ulanguzi.

“Tulipopata changamoto ya dola
ndani ya nchin, niliunda kamati
ambayo iliongozwa na (Nehemia)
Mchechu akisaidiwa na Mafuru.
Kamati ilifanya kazi kubwa na siku
ya kufanya wasilisho mbele yangu,
kuweka mpango mezani wa kuleta
dola ndani ya nchi, Mafuru alin-
iambia, Mheshimiwa tukiufuata
mpango huu, kama tulivyouleta
nchi itaondokana na tatizo hili si
muda mrefu.

Na leo wote ni mashahidi, badala
ya kuzibembeleza benki kutupa
dola, sasa zinatuita tukachukue
dola kwao. Badala ya kulalamika
nchi haina dola, nimesikia juzi wa-
zalishaji wanalalamika, nchi haina
shilingi,” alisema Rais Samia.

Alisema kwa kuwa Mafuru ame-
ondoka, atawatumia wataalamu
wengine kurejesha shilingi kwenye
mzunguko wa uchumi.

“La pili, tulikumbwa na changa-
moto ya miradi katika sekta ya
ujenzi na nikaita mkutano pale
Zanzibar, katika kikao kile tulijadili
mengi.

“Mwisho nikawaambia, katika
hali kama hii tuliyofika, kati yenu
mmoja angekuwa Rais, mngeamua-
je? Nikasema leo najivua urais,
ninampa Lawrance Mafuru na ni-
kamwambia, Lawrance nyanyuka,
wewe sasa ndiye Rais, ungefan-
yaje?

“Alisimama kwa unyenyekevu
mkubwa, akaniambia mimi siyo
Rais na urais uko mbali na mimi,
lakini katika hali kama hii, akatoa
mchango wake ambao hakika uli-
tutoa pale tulipokuwa na tukaweza
kusonga mbele. Ndugu zangu, ni-
mepoteza, tumepoteza kwenye
taifa hili,” alisema Rais Samia.

Mbali ya kumsadia katika nyakati
hizo mbili, Rais Samia alisema Maf-
uru alikuwa mshauri wake binafsi
hata kabla hajamteua kusimamia
taasisi za umma.

Alisema mwaka jana alimteua
kuwa Katibu Mtendaji wa Tume ya

Mipango, nafasi aliyoishika hadi ali-
popatwa na umauti, kazi aliyoifan-
ya kwa uaminifu ndani ya mwaka
mmoja.

Alisema hadi umauti unamkuta,
Mafuru alikuwa anasimamia dha-
mana ya kuandika Dira ya Taifa ya
Maendeleo (Vision 2050), ambayo
wiki hii amekabidhiwa rasimu ya
kwanza.

Alisema katika utumishi wa
umma akianzia Hazina, Mafuru ali-
fanya mageuzi na kuweka mifumo
ya kitaasisi, ambayo yameendelea
kufanyika kwa manufaa ya nchi.

Aliwashauri watumishi wa umma
na sekta binafsi, kujifunza uchapa-
kazi, ubunifu na uaminifu wake,
kwa kutoa mchango wao wote ka-
tika nafasi wanazopewa ili kuacha
alama chanya.

Awali, Msajili wa Hazina, Nehe-
mia Mchechu, alisema Mafuru ndi-
ye aliyefanya maboresho makubwa
ya muundo wa ofisi hiyo.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais,
Mipango na Uwekezaji, Prof. Ki-
tila Mkumbo, alisema Mafuru al-
itoa mchango mkubwa kwa taifa
na amefariki dunia bila deni, kwa
kuwa alitumia karama alizopewa
na Mungu kujenga familia na nchi.

Dk. Mkumbo alisema katika
kuandika Dira ya 2050, walizun-
gumza na Mafuru akiwa hospitalini
India na kuweka maoni yake uku-
rasa kwa ukurasa wa rasimu hiyo.

Akisoma wasifu wa Mafuru, Kati-
bu Mkuu wa Ofisi ya Rais, Mipango
na Uwekezaji, Dk. Tausi Kida, alise-
ma alizaliwa Juni 20, 1972 mkoani
Mara na kusoma shule za msingi
na sekondari hapa nchini, kisha
kujiunga Chuo Kikuu cha Dar es Sa-
laam hadi ngazi ya shahada ya uza-
mili katika usimamizi wa biashara.

Alisema amefanyakazi sekta bi-
nafsi kwenye benki kadhaa hadi
mwaka 2016, alipoteuliwa kwenye
utumishi wa umma, akiwa Msajili
wa Hazina.

Alisema Mafuru alianza kuugua
saratani ya damu Agosti mwaka
huu na kutibiwa katika Hospitali
ya Taifa Muhimbili (MNH), kisha
akahamishiwa Apollo nchini India,
ambako alipoteza maisha akiwa na
umri wa miaka 52.

Katika ibada hiyo ya kitaifa, ilion-
gozwa na Askofu Mkuu wa Kanisa
la Waadventista Wasabato (SDA),
Jimbo la Kaskazini mwa Tanzania,
Mchungaji Mark Malekana, aliwa-
kumbusha waumini kwa Zaburi ya
90:1-3.

Viongozi wengine waliohudhuria
ni Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa,
mawaziri, makatibu wakuu, ma-
naibu  Spikawa Bunge, wafan-
yabiashara, Rais Mstaafu wa Awa-
muya Nne, Jakaya Kikwete
na Waziri Mkuu mstaafu, Mizengo
Pinda.

Akitoa salamu za familia, mdogo
wake, Maendeka Mafuru, aliishuk-
uru serikali, Mkurugenzi Mkuu wa
Hospitali ya Taifa Muhimbili, Prof.
Mohamed Janabi na watumishi
wa Idara ya Dharura hospitalini
hapo, kwa namna walivyopambana
kuokoa maisha yake na kuuush-
ukuru ubalozi wa Tanzania nchini
India, kwa namna walivyokuwa se-
hemu ya familia.

Spika wa Bunge na Rais wa Umoja wa

Mabunge Duniani (IPU), Dk Tulia Ackson aki-

zungumza katika mkutano wa Maspika wa Mabunge ya Nchi za Jumuiya ya Afrika
Mashariki uliofanyika Nairobi nchini Kenya juzi. Katika Mkutano huo, DK Tulia alika-
bidhi nafasi ya Mwenyekiti kwa Spika wa Bunge la Kenya Moses Wetang'ula. PICHA:

CCT yaibuka na hoja
nne uchaguzi mitaa

Na Maulid Mmbaga

JUMUIYA ya Kikristo Tanza-
nia (CCT) imeibua hoja nne,
ikiwamo kuvisisitiza vyombo
vya dola kuwa haitarajii kuona
yaliyotokea Kkatika uchaguzi
wa mwaka 2019/20 yakijirudia
tena.

Kwa mujibu wa jumuiya
hiyo, Watanzania wana haki
ya kugombea nafasi za uon-
gozi na kuwachagua viongozi
wanaowataka bila shinikizo
lolote.

Akizungumza jana jijini Dar
es Salaam, Mwenyekiti wa CCT,
Askofu Dk. Fredrick Shoo, alise-
ma wameendelea kushuhudia
siku za karibuni watu kupotea
na wengine kuuawa kuelekea
kwenye uchaguzi wa serikali za
mitaa, hivyo wanakemea viten-
do hivyo na kuzitaka mamlaka
husika kufanya ufuatiliaji wa
kina utakaosaidia kupatikana
majibu ili kuondoa taharuki na
hofu iliyoko kwenye jamii.

Pia alisisitiza umuhimu wa
uchaguzi wa serikali za mitaa
kusimamiwa na na kufanyika
kwa haki na usawa, pamoja
na kufanyika marekebisho ya
katiba ili kuondoa changamoto
zinazoathiri mchakato wa uch-
aguzi kila wakati.

“Kumekuwapo na malala-
miko kuwa baadhi ya wagom-
bea hususani wa vyama vya
upinzani wamewekewa vikwa-
zo. Baadhi ya ofisi zimekutwa
zimefungwa wakati wa kurudi-
sha fomu na fomu nyingi hazi-
kubandikwa au zimebandikwa
vibaya na kusababisha kuhar-
ibika au kutodumu kwa muda
mrefu kwenye mbao za matan-
gazo.

“Pia tumeshuhudia changa-
moto katika mchakato wa
kukata rufani ambako siku
ya kupokea rufani baadhi ya

wasimamizi walifunga ofisi
na kuzuia mapingamizi men-

gi, jambo linalosababisha
malalamiko miongoni mwa
wagombea.

Tunasisitiza kwamba kue-
lekea uchaguzi mkuu wa
2025, kama hakutachukuliwa
hatua stahiki kutakuwa na
changamoto zile zile katika
chaguzi zijazo,” alisema Asko-
fu Dk. Shoo.

Alisisitiza wananchi
kwamba ni muhimu kufua-
tilia kampeni kwa makini
na kuchagua viongozi wa-
naoonekana kuleta maen-
deleo ya kijamii pamoja na
kudumisha amani na utu-
livu kabla, wakati na baada ya
uchaguzi.

Pia alihimiza wananchi
kuepuka vishawishi vyovyote
vya kiitikadi au namna yoy-
ote inayoweza kusababisha
uvunjifu wa amani pamoja
na kumtanguliza Mungu ka-
tika kipindi hiki muhimu cha
uchaguzi kwa ajili ya maen-
deleo na ustawi wa taifa.

Wakati huo huo, alishauri
mamlaka husika kwamba
endapo mgombea hana
mpinzani sheria inaelekeza
apigiwe kura ya NDIYO au
HAPANA ili kutoa haki kwa
wananchi kuchagua viongozi
wanaowataka.

Hata hivyo, alisisitiza vy-
ama vya siasa kufuatilia na
kusimamia kampeni za wag-
ombea kutoka katika vyama
vyao na kuhimiza ustaarabu
na kuheshimiana katika kun-
adi sera za chama husika bila
kutumia lugha mbaya za ma-
tusi au maudhi zinazoweza
kuhatarisha amani ya nchi.

“Tunahamasisha  vyama
vyote vinavyowania nafasi za
uchaguzi kuweka mawakala
waadilifu  katika  kusima-
mia upigaji kura, kuhesabu,
kujumlisha na kutangaza
matokeo ili kuepuka sintofa-
hamu baada ya uchaguzi na

kutupeana lawama.
“Tunatoa wito kwa
wasimamizi wa uchaguzi

kutekeleza majukumu yao
kwa uwazi, usawa kwa kuzin-
gatia sheria zilizowekwa bila
upendeleo wa aina yeyote.
Tunatumia fursa hii kuishau-
ri wizara husika kuwachuku-
lia hatua pale inapothibitika
wasimamizi wamefanya kwa
makusudi au kwa uzembe.
Hii itasaidia kurejesha imani
kwa wananchi,” alisema.

Kuhusu kampeni za wag-
ombea, Askofu Shoo ali-
himiza mamlaka na vyombo
vyote vinavyohusika kutoa
nafasi sawa kwa vyama vy-
ote vya siasa vinavyogombea
kufanya mikutano yao kwa
uhuru na usawa bila kubu-
ghudhiwa.

Pia alihimiza viongozi na
wahusika wote kudumisha
uwazi katika hatua ya kuhes-
abu na kujumlisha kura kwa
kuzingatia sheria na kanuni
zilizowekwa bila upendeleo
ili kudumisha amani baada
ya uchaguzi.

Alisisitiza kuwa mamlaka
husika kuzingatia usawa na
uwazi katika kutangaza ma-
tokeo halisi ya uchaguzi kwa
mujibu wa muda uliowekwa
na bila ucheleweshaji wow-
ote ambao mara nyingi hu-
sababisha kukosekana kwa
imani na matokeo husika.
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Adaiwa kumuua baba mkwe madai :
kutotatua mgogoro wa ndoa yake

Na Mary Mosha, MOSH|

JESHI la Polisi mkoani Kilimanjaro linamshikilia :
Kilema, wilayani Moshi kwa tuhuma za kumuuababa :
mkwe, Tibrus Mneney (72) kwa madai ya kushindwa :
kutatua mgogoro wa ndoa. :

Kamanda wa Polisi mkoani hapa, Simon Maigwa :
alisema tukio hilo lilitokea juzi mchana nyumbani ;
Kilema Kusini. :

Alisema ugomvi huo ulitokea wakiwa katika ki- :
kao cha usuluhishi cha familia ya mtuhumiwa na :
mke wake baada ya kukosa suluhisho, alimkatakata :
Tibrus na kitu chenye ncha kali katika maeneo ya :
shingoni, kichwani na mkononi na kusababisha ku- :
vuja damu nyingi na kupoteza maisha. :

“Mtuhumiwa alikuwa na mgogoro wa ndoa na :
mkewe, akimtuhumu kutoka nje ya ndoa mara :
baada ya kufanyiwa upasuaji kutokana na matatizo :
ya kiafya. :

“Baada ya kushindwa kupata suluhisho, alianza :
kumpiga mama mkwe wake, Biritha Mneney (58) :
ndipo baba mkwe Tibrus Mneney alipoingilia katina :
kukatwakatwa,” alisema Kamanda. :

Alisema kuwa mara baada ya mtuhumiwa :
kutekeleza tukio hilo, alitoroka hadi jana alipokutwa :
katika nyumba bovu ya Revocatus Mbuya, akiwa :
hawezi kuongea na sasa amelazwa katika Hospitali :
ya Rufani ya Kanda (KCMC) kwa matibabu. :

Wakati huo, Jeshi la Polisi linaendelea na uchun- :
guzi wa tukio la kudaiwa kujinyonga, fundi magari :
Hassan Mwanga (39), mkazi wa Pasua, ambaye mwili :
wake umekutwa pembeni ya uwanja wa mpira wa :
Mandela wilayani Moshi ukiwa chini na unakamba :
ya katani shingoni. ;

- CHADEMA yatolea ufafamuzi hoja mbili zilizozua mjadala

Na Elizabeth Zaya

UONGOZI wa Chama
cha Demokrasia na Maen-
deleo (CHADEMA) ume-
toka hadharani kujibu
hoja mbili zilizoibuliwa
hivi karibuni, yakiwamo
madai ya “kuwapo fedha
chafu ndani ya chama hi-
cho”, ukiwataka wenye
ushahidi kuwasilisha.
Mbali na tuhuma za ku-
wapo fedha chafu, chama
hicho kimepinga vikali
madai kwamba viongozi
wake wa juu wamefanya
makubaliano ya siri ili ki-
gawiwe madaraka kwenye
muundo wa serikali au
kipewe majimbo katika
uchaguzi ujao.

Kwa mujibu wa taarifa
iliyotolewa jana na Mku-
rugenzi wa Itifaki, Mawasi-
liano na Mambo ya Nje wa
CHADEMA, John Mrema,
kuibuliwa madai hayo
kumesababisha wanacha-
ma, wapenzi wa chama
hicho na wananchi kwa
ujumla kutaka ufafanuzi
rasmi. “Hivi  karibuni
kumeibuka tena wimbi
la hoja mbalimbali am-
bazo zilishawahi kuibuka
siku za nyuma na ambazo

zimesababisha wanacha-
ma, wapenzi wa CHADE-
MA na wananchi kwa
ujumla kutaka ufafanuzi
rasmi wa chama,”alisema
Mrema.

Akijibu  hoja  hizo,
Mrema alisema tuhuma
za CHADEMA kuwa na
fedha chafu au rushwa
katika uchaguzi wa ndani
wa chama, zimekosa usha-
hidi na maeneo mengine
uchunguzi bado unaen-
delea.

“CHADEMA imekuwa
mstari wa mbele kupam-
bana na ufisadi, ubadhiri-
fu na rushwa miaka yote.
Kama chama kikiletewa
ushahidi au vielelezo vya
tuhuma hizo kutoka kwa
mtu yeyote, tutafanyia
kazi haraka iwezekanavyo
kwa mujibu wa Katiba,
kanuni na mwongozo wa
chama dhidi ya rushwa wa
mwaka 2012.

“Hivyo,  tunamwalika
mtu yeyote mwenye
ushahidi au vielelezo vi-
navyotosheleza  kuwez-
esha kuchukua hatua za
kinidhamu kwa wahusika,
awasiliane na Ofisi ya Kati-
bu Mkuu au Ofisi ya Katibu
yeyote wa kanda,” alisema
Mrema.

Akifafanua kuhusu hoja ya
viongozi wa juu wa chama
hicho kudaiwa kukaa vikao
vya siri, Mrema alisema ni
vema ikaeleweka kuwa kwa
mujibu wa Katiba ya nchi,
nafasi za juu za uongozi wa
nchi, ikiwamo ya Makamu
wa Rais, hugombewa na hai-
tolewi mezani.

Alisema kuwa nafasi ya
Waziri Mkuu hutokana na
chama chenye wabunge
wengi bungeni.

“CHADEMA katika vikao
vyake vyote, haijawahi ku-
jadili, kutoa au kupokea
mapendekezo yoyote ya
kitu kinachoitwa ‘Serikali
ya nusu mkate’. Jambo hili
kama linavyopotoshwa, hali-
jawahi kuwa sera ya chama
chetu. Hakijawahi kupokea,
kujadili, kubeba au kuwa na
ajenda na serikali katika vi-
kao vyote vya chama au vile
vya maridhiano kuhusu hoja
tajwa.

“Ikumbukwe kuwa vikao
vyote vya maridhiano vili-
fanyika mwaka 2022 na vika-
hitimishwa Januari mwaka
2023, ambapo Rais Samia Su-
luhu Hassan aliondoa katazo
la shughuli za kisiasa, iki-

wamo mikutano ya hadhara
na maandamano. Na ni 30
na 31 palifanyika vikao vya
mwisho ambapo tulishind-
wana, baada ya hapo hakuna
kikao cha siri au hadharani
kimefanyika baina ya CCM
na CHADEMA,” alifafanua.

Mrema alisema kuwa kwa
kipindi chote cha mwaka
2023 na 2024, chama hicho
kimekuwa katika programu
mbalimbali zenye lengo
kukihuisha kufuatia miaka
saba ya kuzuiwa mikutano
ya hadhara.

Kuhusu ajenda ya Katiba
mpya, na madai ya mfumo
huru wa uchaguzi, Mrema
alisema hazijawahi kuachwa
na chama hicho wakati wote
wa kutekeleza programu
zake kwa sababu yoyote ile
kama inavyotaka kuaminish-
wa. “Tunawasihi wanacha-
ma na wapenzi wetu waen-
delee kukilinda na kukijenga
chama kirejeshe heshima
yake iliyoporwa, tunawata-
ka wanachama na viongozi
wetu, kuwekeza nguvu ka-
tika uchaguzi wa serikali za
puuza propaganda za 1<ul<1
gawa chama,” alisema.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA NISHATI

MAMLAKA YA UDHIBITI WA
HUDUMA ZA NISHATI NA MAJI
(EWURA)

ok

TAARIFA KWA UMMA

(Imetolewa chini ya Kifungu Na. 126 cha Sheria ya Petroli, Sura ya 392
na Kanuni Na. 5(1) ya Kanuni za Mafuta (Compressed Natural Gas)
(Supply and Marketing Services Rules, GN No. 220 of 2019).

TAARIFA inatolewa kwa umma kwamba Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za
Nishati na Maji (EWURA) imepokea ombi kutoka kwa PUMA ENERGY TANZANIA
LIMITED ya kibali cha ujenzi wa kituo kidogo cha kupokea gesi asilia
iliyoshindiliwa kitakacho jengwa kiwanja namba mbili (02) eneo la kiwanda cha
ALLIANCE ONE TOBACCO (T) LIMITED kilichopo kata ya Kingolwira Wilaya ya

kiwanda cha ALLIANCE ONE TOBACCO (T)LIMITED kuendeshea boiler, forklift na

kuzalisha umeme.

Hivyo, mtu yeyote mwenye maoni au pingamizi dhidi ya ombi tajwa hapo juu,
afanye hivyo kwa maandishi na kuwasilisha EWURA kwa anwani iliyotajwa hapa
chini ndani ya siku kumi na nne (14) toka tarehe ya tangazo hili.

Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji
Jengo la EWURA, 3 Mtaa wa EWURA, 41104 Tambukareli

S. L. P 2857, Dodoma.

Simu: +255-26 2329003-3; Nukushi: +255-26 2329005;
Namba ya Bure 0800110030;

Barua pepe: info@ewura.go.tz

Imetolea na:
Mkurugenzi Mkuu
EWURA

Tovuti: http.//www.ewura.go.tz

Jengo la EWURA, 3 Mtaa wa EWURA | 41104 Tambukareli, 5.L.P. 2857, Dodoma, Tanzania
Simu: +255 26 2329002 — 4 « Nukushi: +255 26 2329005 » Barua Pepe: info@ewura.go tz
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

WIZARA YA NISHATI
MAMLAKA YA UDHIBITI WA
HUDUMA ZA NISHATI NA MAJI
(EWURA)

TAARIFA KWA UMMA

(Imetolewa chini ya Kifungu Na. 126 cha Sheria ya Petroli, Sura ya 392
na Kanuni Na. 5(1) ya Kanuni za Mafuta (Compressed Natural Gas)
(Supply and Marketing Services Rules, GN No. 220 of 2019).

TAARIFA inatolewa kwa umma kwamba Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za
Nishati na Maji (EWURA) imepokea ombi la kibali cha ujenzi wa kituo cha
kujaza gesi asilia iliyoshindiliwa kwenye magari kutoka RAFIKI CNG STATION
AND CONVERSION CENTRES LIMITED kitakachojengwa kandokando ya
barabara ya Nelson Mandela, kiwanja namba P47814 eneo la Mabibo Farasi,
Kata ya Mabibo, Manispaa ya Ubungo, Dar es Salaam.

Hivyo, mtu yeyote mwenye maoni au pingamizi dhidi ya ombi tajwa hapo juu,
afanye hivyo kwa maandishi na kuwasilisha EWURA kwa anwani iliyotajwa
hapa chini ndani ya siku kumi na nne (14) toka tarehe ya tangazo hili.

Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji
Jengo la EWURA, 3 Mtaa wa EWURA, 41104 Tambukareli

S.L.P 2857 Dodoma.

Imetolea na:
Mkurugenzi Mkuu
EWURA

+255-26 2329005;

Tovuti: http.//www.ewura.go.tz

Jengo la EWURA, 3 Mtaa wa EWURA | 41104 Tambukareli, S.L.P. 2857, Dodoma, Tanzania
Simu: +255 26 2329002 — 4 » Nukushi: +255 26 2329005 * Barua Pepe: info@ewura.go tz
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HABARI KITAIFA

Makundi sugu maambukizi VVU yatajwa

Na Augusta Njoji, DODOMA

MADEREVA wa masafa
marefu, wachimbaji wadogo
wa madini, wavuvi na vijana wa
umri wa miaka 15 hadi 24, wam-
etajwa kuwa ni miongoni mwa
makundi ambayo bado yana
maambukizi mapya makubwa
ya Virusi vya Ukimwi (VVU).

Kutokana na hali hiyo, seri-
kali imewasihi wananchi wote
kujikinga na kutumia dawa kwa
usahihi kwa wale waliojitam-
bua wanaishi na maambukizi.

Naibu Waziri Ofisi ya Waziri
Mkuu, Ofisi ya Waziri Mkuu,
Sera, Bunge na Uratibu, Ummy
Nderiananga, aliyasema hayo

hapa kuhusu kue-
lekea  maadhimisho ya Siku
ya Ukimwi Duniani mwaka
2024.

Alisema  kwa mujibu wa
matokeo ya utafiti wa via-
shiria vya Ukimwi wa mwaka
2022/23, makundi hayo bado
yanaongezeko la kushamiri

kwa maambukizi mapya.

Pia alisema utafiti huo ume-
onesha mafanikio mbalimbali
ikiwamo idadi ya watu wanaoi-
shi na VVU kuwa ni 1,540,000
kulinganisha na takriban watu

1,700,000 mwaka 2016/17.

“Ushamiri wa Virusi Vya
Ukimwi (VVU) kitaifa ni asil-
imia 4.4 ikilinganishwa na asil-
imia 4.7 kwa mwaka 2016/17,”
alisema.

Alitoa wito kwa wanajamii na
wadau kushirikiana katika ku-
panga na kutekeleza shughuli
za kudhibiti VVU na Ukimwi
kwa kuzingatia vipaumbele na
mabhitaji ya mahali walipo.

“Katika utekelezaji wa hilo,
usawa hasa wa kijinsia na ka-
tika utoaji huduma kwa misingi
ya haki ni nguzo kubwa katika
kutimiza ndoto yetu ya ku-
maliza VVU na Ukimwi ifikapo
mwaka 2030,” alisema.

Alitaja maeneo ya kipaum-
bele ni pamoja na kuimarisha
afua za VVU na Ukimwi kwa
vijana kwa kuwa takwimu zi-
naonesha kuwa kundi la vijana
wenye umri huo linachangia
kwa kiwango kikubwa maam-
bukizi hayo. Kuhusu Siku ya
Ukimwi Duniani, alisema kitaifa
itafanyikia Ruvuma na kuanzia
Novemba 24, 2024 kutakuwa
na huduma ya upimaji wa hiari
wa VVU kwa wiki nzima hadi
Desemba Mosi. Huduma hizo
na zitatolewa kwenye mabanda

ya maonesho yatakayokuwa
kwenye uwanja wa michezo wa
Majimaji. Alisema pia kutakuwa
na mdahalo wa vijana na vion-
gozi wa kidini na wa kimila na
siku ya kilele na Makamu wa
Rais, Dk. Philip Mpango, anata-
rajiwa kuwa mgeni rasmi.

Kaimu Mkurugenzi Mtendaji
wa Tume ya Kudhibiti Ukimwi
(TACAIDS), Dk. Jerome Kam-
wela, alisema  mikakati im-
eandaliwa kukabiliana na hali
maambukizi mapya ikiwamo
utoaji huduma na elimu kupitia
programu mbalimbali.

Alisema kuna miradi ambayo
inahakikisha huduma zinafika
katika maeneo ya wavuvi hasa
kwenye mialo na visiwani kwa
kuweka huduma za mkoba ili
kutoa huduma.

“Madereva wa masafa mare-
fu magari yanayopita yanatoka
Bandari ya Dar es Salaam kwen-
da mpaka Rawanda, Burundi
kwenda Kongo kwa korido ya
katikati inayopita Dodoma ku-
toka Dar es Salaam.

“Kuna vituo vya huduma
vipo pembeni ya barabara am-
bavyo vimewekwa mahsusi
maeneo ambayo wenzetu wa
masafa marefu wanapumzika,

ili anayetumia dawa aweze ku-
pata huduma na anayehitaji ku-
jua afya yake, aweze kupata hu-
duma hiyo na tumefanya hivyo
hata kwa barabara ya kutoka
Dar es Salaam hadi Tunduma.”

“Tuna vituo 21 vinavyotoa
huduma kama hiyo kwa hiyo
kila kundi kuna mkakati ambao
unaangalia mahitaji ya kundi
maalum tofauti na huduma
tunayotoa kwenye jumuiya na
katika jamii yetu,” alisema.

Alisema kwa sasa wanajita-
hidi kufanya kwa kuwapelekea
huduma waliko hasa wanaume
na vijana, ndio maana shuleni
kuna klabu za vijana za afya na
masuala ya UKIMWI.

Naye Makamu Mwenyekiti
wa Baraza la Watu Wanaoishi
na VVU (NACOPHA), Emanuel
Msinga, aliwaasa watanzania
kujenga utamaduni wa kupima
VVU ili watakapobainika kuwa
na maambukizi waanze dawa
mapema.

Awali, Mkurugenzi Mkazi
wa Shirika la Ukimwi la Umoja
wa Mataifa (UNAIDS), Dk. Mar-
tin Odiit, alipongeza jitihada za
Tanzania katika kukabiliana na
ugonjwa huo ili kufikia lengo la
0-0-0 ifikapo Mwaka 2030.
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Katibu Mkuu Wizara ya Maji
Mhandisi Mwajuma Waziri (aliyesi-
mama) akizungumza kwenye MKku-
tano wa Mabadiliko ya Tabianchi
nchini Azerbaijan ambao Makamu
wa Rais DK. Philip Mpango (hayupo
pichani) aliongoza ujumbe wa Tan-
zania uliowakilishwa na mashirika

va WaterAid, UNICEF, NDC Partner-

ship na Climate Action Network

Tanzania ambayo ni miongoni mwa

mashirika na taasisi nyingine za
kimataifa katika kushirikiana na

Serikali kwenye kutekeleza malengo

ya maji kupitia Mpango wa Taifa
wa Mabadiliko ya Tabianchi (NDC).
PICHA: MPIGAPICHA WETU

Kizimbani madai kuingilia mfumo wa benki

Na Grace Gurisha

RAIA wa Malawi, Hapi Shora,
maarufu kwa jina la Showshow
(54), amepandishwa kizimbani
katika Mahakama ya Hakimu
Mkazi Kisutu, Dar es Salaam, na
wenzake wawili kwa tuhuma za
kuingilia mfumo wa kompyuta
wa benki ya CRDB kwa nia ya
kuiba fedha.

Mbali na Shora, washtakiwa
wengine ni Joseph Wasonga
(53) mfanyabiashara Mkazi wa
Mikocheni B na Franco Luhinda
(41) mfanyabiashara na Mkazi
wa Tabata, Dar es Salaam.

Akisoma hati ya mashtaka,
Wakili wa Serikali, Eric Davis, al-
idai juzi mbele ya Hakimu Mka-
zi Mwandamizi Godfrey Mhini
kuwa washtakiwa wanakabili-
wa na mashtaka mawili. Wakati
wa kusoma mashtaka, Wakili

aliomba asome kwa lugha ya
Kiswahili na kutafsiri kwa lugha
Kingereza kwa ajili ya Shora.

Wakili Davis alidai kuwa sh-
taka la kwanza linalowakabili ni
kuongoza genge la uhalifu am-
balo linawakabili washtakiwa
wote kwa madai kuwa tarehe
zisizohamishika wakiwa ndani
ya Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania, kwa makusudi, wal-
iongoza genge la uhalifu.

Ilidaiwa kuwa washtakiwa
waliongoza genge hilo kwa ku-
ingilia mfumo wa kompyuta wa
CRDB kwa nia ya kuiba fedha
kinyume cha sheria.

Katika shtaka la pili, alidai
kuwa washtakiwa kwa pamoja
wanatuhumiwa kwa jaribio la
kutenda kosa Oktoba 30, 2024
Jamhuri ya Muungano wa Tan-
zania na kwamba walifanya jar-

ibio la kutenda kosa la kuingilia
mfumo wa kompyuta wa CRDB.

Alidai kuwa upelelezi wa
kesi hiyo bado haujakamilika,
na kuomba tarehe nyingine
ya kutajwa ili kuangalia hatua
ya upelelezi ilipofikia. Hakimu
Mhini alisema mashtaka hayo si
miongoni mwa makosa ambayo
hayana dhamana, hivyo kutoa
masharti kwa washtakiwa wote.

Alisema ili wawe nje kwa dha-
mana, washtakiwa wanatakiwa
kuwa na wadhamini wawili we-
nye barua za utambulisho kuto-
ka serikali za mitaa na pia wawe
wakazi wa Dar es Salaam wenye
shughuli zinazofahamika.

Pia alisema wadhamini hao
wanatakiwa wawe na vitam-
bulisho vya taifa (NIDA) na
washtakiwa wanatakiwa wa-
wasilishe mahakamani hati zao
za kusafiria na wakitaka kutoka

nje ya mkoa wa Dar es Salaam,
lazima wapate kibali cha ma-
hakama. “Kila mdhamini atatia
saini bondi ya Sh. milioni tano,”
alisema Hakimu Mhini.

Hata hivyo, Wakili Davis alip-
inga washtakiwa hao kupewa
dhamana kwa sababu hawana
uhakika kama ni kweli hati zao
waliziwasilisha kituo cha polisi,
hivyo lazima wajiridhishe.

Pia alidai baadhi wadhamini
hawajakidhi vigezo kwa sababu
wengine wametoka nje ya mkoa
wa Dar es Salaam na wengine
hawana vitambilisho vya NIDA.

“Nimekubaliana na ombi
la upande wa mashtaka la kuto-
kutoa dhamana kwamba ni lazi-
ma wajiridhe kwanza kama hati
hizo kweli ziko kituo cha polisi,
washtakiwa watarudi rumande
hadi Novemba 26,2024, alise-
ma Hakimu Mhini

Bidhaa bandia bado
mfupa mgumu

Na Romana Mallya

NAIBU Katibu Mkuu Wizara ya Vi-
wanda na Biashara, Balozi Dk. John
Simbachawene, amesema bidhaa ban-
dia na hafifu bado zimo katika masoko
nchini na kwamba hilo bado ni tatizo.

Amesema pamoja na kushamiri
huko, jitthada zimefanyika kupun-
guza na kumekuwa na mafanikio kwa
kuhamasisha wazalishaji wa bidhaa
kutumia mifumo ya SCANCODE na
kutengeneza mifumo yenye uwezo wa
kusimamia mikutano mbalimbali ya
kitaifa na kimataifa.

Balozi Simbachawene aliyasema
hayo jana Dar es Salaam wakati wa
ufunguzi wa mafunzo ya wabunifu wa
mifumo ya kudhibiti bidhaa bandia
sokoni na maadhimisho ya miaka 10
ya mfumo huo.

Alitoa rai kwa taasisi za serikali zina-
zohusika na ukuaji na uendelezaji wa
wajasiriamali kushirikiana na taasisi
binafsi ili kufikia malengo yaliyowek-
wa.

Kadhalika, alitaka serikali za mitaa,
maofisa biashara na maofisa maende-
leo ya jamii kuendelea kuhimiza uku-
aji wa wajasiriamali hasa kwa kutumia
huduma hizo za kisasa katika kupun-
guza bidhaa bandia, kupunguza up-
otevu wa mapato na kuwasiliana ili ku-
saidia kutanua zaidi wigo wa masoko
ya ndani na nje.

Alisema serikali ina malengo mahu-
susi ya kusaidia makundi mbalimbali
ya jamii yakiwamo ya wajasiriamali
wanawake, vijana na makundi maalu-
mu kwa kutenga fedha kusaidia kupa-
ta mitaji ya kuendeleza na kuwezesha
shughuli za ujasiriamali nchini.

“Wananchi kwenye maeneo yetu ni
lazima kuunga mkono jitihada za Rais
Samia Suluhu Hassan kwa kufanya
kazi kwa bidii zaidi na kwa ubunifu
zaidi kulingana na mazingira ya sasa
ya matumizi ya teknolojia.

“SCANCODE kwa kushirikiana na
SIDO (Shirika la Kuhudumia Viwanda
Vidogo) wameonesha njia ya namna
ya kumuunga mkono Rais Samia ka-
tika kujikwamua kiuchumi,” alisema.

Alisema ili kuonesha  kujali,
kuheshimu na hata kuthamini juhudi
zake, watumie kila fursa iandaliwayo
na serikali na kuileta kwao ili wanu-
faike na kujenga zaidi uchumi wa mtu
mmoja mmoja na kwa taifa zima.

Mkurugenzi Mkuu wa SCANCODE
(T) Ltd, Faustine Mgimba, aliiomba
serikali katika kupunguza matumizi ya
mifumo ya nje inayoweza kuwa hatari-
shi kwa taifa, wahamasishe utumiaji ya
mifumo ya ndani.

Alisema ili kufikia lengo la Rais
Samia la kuwainua wajasiriamali,
wanaomba viongozi wa serikali ku-
tangaza matumizi ya mfumo wa SCAN-
CODE na umuhimu wake kwa sekta ya
viwanda na biashara ili huduma ziju-
likane kikamilifu.

Mgimba aliomba huduma za mfumo
huo kwa kuwa ni mpya, zijumuishwe
katika sera na miongozo, kanuni na
sheria kadri inavyofaa hadi katika
mamlaka za serikali za mitaa na kutoa
elimu kwa maofisa biashara wote ili
kusisitiza umuhimu wake katika ku-
dhibiti bidhaa bandia katika mashiri-
ka, taasisi na huduma.
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MAOMBI YA KUONESHA NIA: UTOAJI MSAADA WA HUDUMA

YA MANUNUZI, UGAVI NA USAFIRISHAJI WA VIPURI VYA
MATENGENEZO, NA VIFAA VINGINE VYA MATUMIZI YA AWALI
KWA AliLl YA EACOP: KUMBUKUMBU NA. REQ-00000659

Kampuni ya Bomba la Mafuta Ghafi la Afrika Mashariki (EACOP) LTD (“EACOP
LTD") linakaribisha kampuni yenye uzoefu na weledi wakutosha kuonesha nia ya
kutoa Msaada wa Huduma ya Manunuzi, Ugavi na Usdfirishaji wa Vipuri vya

matengenezo, na vifaa vingine vya matumizi ya awali kwa aijili ya EACOP kwa ajili
mradi wa Bomba la Mafuta Ghafi la Afrika Mashariki (EACOP)

Mradi wa EACOP unahusisha ujenzi na uendeshaiji wa bomba lililofukiwa chini ya
ardhi linalovuka mpaka ili kusafirisha mafuta ghafi kutoka eneo la Ziwa Albert
nchini Uganda hadi pwani ya mashariki mwa Tanzania kwa qjili ya kusafirisha
katika masoko ya kimataifa. Bomba hilo litaanzia Kabaale wilayani Hoima, Uganda
hadi Chongoleani, Mkoa wa Tanga, nchini Tanzania. Urefu wa bomba hilo ni
kilomita 1,443, kati yake kilomita 1,147 zitakuwa Tanzania. Bomba hilo litapita
katika mikoa minane (8) inayojumuisha Kagera, Geita, Shinyanga, Tabora, Singida,

MAELEZO MAFUPI YA HUDUMA:
Mradi wa Bomba la Mafuta Ghafi la Afrika Mashariki (EACOP) utahitaji suluhisho
Madhubuti ili kusaidia utayari wake wa utendaji wa shughuli katika Kituo cha
Kuhifadhia Mafuta Baharini (MST), Tanga, Tanzania. Huduma hii inapaswa
kujumuishavipengele vifuatavyo.

Kamasehemu ya dhamira ya kampuni ya kukuza watoa huduma wa ndani na
ushiriki wa Raia wa Tanzania katika mnyororo wa thamani wa Mafuta na Gesi,
EACOP inatafuta huduma za makampuni yanayotambulika na yenye sifa na uzoefu
wa kutoa huduma za manunuzi kwa ajili ya ununuzi na usafirishaji wa vipuri kwa
ajili ya matengenezo na manunuzi vifaa vya awali vya matumizi ili kusaidia
Uendeshaji wa shughuli katika eneo la kazi. Kulingana na orodha ya vipuri
iliyotolewa na mkandarasimkaguzi wa uhandisi, mtoa huduma atasimamia:

+ Mchakato wa manunuzi,

+ Vifaa na huduma zinazohusiana na maombi au oda iliyotolewa,

+ Utoaji wa eneo la kuhifadhia na

+ Kuwasilisha kwenye ghala la EACOP la kituo cha Tanga na kuingiza
data/taarifa husika kwenye mfumo wa KAMPUNI.

Malengo ya EOI hii ni kutafuta mkandarasi anayeweza kutoa huduma Madhubuti
ya ununuzi na usdfirishaji ili kusaidia utoaji wa huduma ya matengenezo,
unaojumuisha aina mbalimbali za kazi muhimu, ikiwa ni pamoja na:

USIMAMIZI WA NYARAKA
« Usimamizi wanyaraka za mzabuni, vyeti , na rekodi au taarifa zinazohusiana.

HUDUMA ZA MANUNUZI

« Utayarishaji wa Mkataba na /au agizo la Ununuzi, mapitio ya zabuni,
ufafanuzi, tathmini na masuala ya mapendekezo.

+ Usimamizi kamili wa manunuzi, ikijumuisha usambazaji wa vifaa, zana na
vipuri muhimu.

« Utoqji wa vipuri na vifaa vya matumizi kwa ajili ya vendeshaji wa awali na
matengenezo yanayoendelea ya mtambo.

+ Usimamizi Madhubuti wa mikataba na viambatishi vyake

HUDUMA ZA USAFIRISHAJI
« Usafirishaji na utunzaji wa mizigo hadi mwisho.
« Upakiaji, ufungaii, upakuaiji na upangaiji wa mzigo.
+ Ushughulikiaji wa mizigo na Usaidizi wa kutoa mizigo ya wateja bandarini
« Uhifadhi wa mizigo inayoingia.
« Usimamizi wa Leseni zinazohitajika za vagizaji mizigo (ikijumuisha nyaraka za
uagizaji bidhaa, PVoC, GCLA n.k.).

+ Mfumo wa usimamizi wa ghala ili kuhakikisha uhifadhi ulioboreshwa.

HUDUMA ZINAZOHITAJIKA
+ Ukusanyiko wa vifaa kutoka eneo kwa mzabuni
« Usafirishajiwa baharini na nchi kavu (ikiwa ni pamoja na usafirishaji wa ndani
ya nchi).
+ Masharti ya dhamana ya Usdfirishaiji: kutoka kwa DAP mpaka kwenye maghala
ya kampuni katikaVituo vya Baharini, Tanga.
« Ukaguzi, upimaji, na usimamizi wa bima.
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KUHIFADHI, KUTUNZA, KULINDA
+ Utoaji wa miundombinu ya kuhifadhia ya muda kama inavyohitajika.

UCHAKATAJI WA DATA MAPOKEZI|
+ Usaqjili wa bidhaa zilizopokewa ndani ya mfumo wa ERP wa KAMPUNI.

VIGEZO MUHIMU:
Makampuni au taasisi zinazoonesha nia zinakaribishwa kutuma maombi kwa
kuambatanisha nyaraka zifuatazo:

+ Maelezo mafupi yanayoonesha uzoefu wa kufanya shughuli kama hizo.

+ Uzoefu bayana wa kufanya shughuli kama hizo kwa ufanisi katika usaidia wa
miradi mikubwa.

« Uthibitisho wa uzoefu wa angalau miaka 6 katika kutoa huduma sawa hii kwa
miradi au makampuni yanayohusiana ikijumuisha barua za uthibitisho kutoka
kwa wateja watatu wa hivi karibuni .

« Uthibitisho wa usajili wa Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) na Cheti cha
Uthibitisho wa Mlipa Kodi cha mwaka huu. (Ambatanisha nakala).

+ Nakala ya ripoti rasmi ya Kampuni kutoka Wakala wa Usaijili wa Biashara na
Leseni toka BRELA. (Ambatanisha nakala).

+ Cheti cha usqiili na leseni ya Biashara. (Ambatanisha nakala).

« Uwezo wa kifedha wa kutoa huduma zinazohitajika ikiwa ni pamoja na
kuwasilisha hesabu za fedha za miaka mitatu iliyopita.

+ Wasifu wa watendaji wakuuwatakaohusika katika utoaji wa Huduma ikiwa ni
pamoja na vyeti vyao, kiwango cha uhitimu, uzoefu na uwezo wa kutoa
huduma zinazohitajika katika miradi mikubwa.

« Uthibitisho kutoka kwenye mfumo wa Usimamizi wa QHSE, taasisi na mchakato
kulingana na Viwango vya Ndani na vya Ki-Sekta vinavyotumika kwa kazi
zinazofanana na hii.

« Uthibitisho wa kukubaliana nasera za kupinga rushwa, ufisadi, naSera YA Haki
za Binandamu.

« Waombaji wanasisitizwa sana kuhakikisha wamesajiliwa  au  kuonesha
uthibitisho wa maombi ya kujisajili kwenye kanzidata ya EWURA (LSSP) ya
Watoa Huduma za Ugavi wa Ndani, wakati wa kuwasilisha maombi ya
kuonesha nia.

+ Kuzingatia Kanuni za watoa huduma wa ndani za mwaka 2017 na fasili ya
Kampuni ya Ndani.

Makampuni yenye nia na uwezo na rasilimali za kutosha kutekeleza shughuli
zilizotajwa hao juu yanapaswa kuonesha nia yao kwa kutuma maombi na
kuambatanisha nyaraka  zilizotajwa hapo juu  kupitia barua pepe kwenda
procurement.tz@eacop.com (ukubwa wa barua pepe usizidi 20Mb). Maombi
yatumwe kabla au saa 11:00 jioni kwa saa za Afrika Mashariki (EAT), kabla au
tarehe ya 14/12/2024. Kichwa cha Barua pepe kiwe REQ-00000659 - Utodiji
Msaada wa Huduma ya Manunuzi, Ugavi na Usdfirishaji wa Vipuri vya
matengenezo, na vifaa vingine vya matumizi ya awali kwa qjili ya EACOP. Maombi
yote yakuonesha nia yawe kati ya kurasa 10 hadi 20.Maombi yote lazima
yawasilishwe kwa lugha ya Kingereza.

Muhimu: Kampuni ya EACOP LTD itapitia na kuchambua nyaraka zilizotumwa na
makampuni yenye nia kulingana na EOI hii na kisha kufanya tathmini kwa kutumia
vigezo vya ndani ili kubaini makampuni yatakayojumuishwa kwenye orodha ya
(Makampuni) ya awali yaliyokidhi vigezo. Makampuni yaliyofuzu hatua za awali
pekee ndiyo yatakayopewa mwaliko wa zabuni, kwa kutia saini Mkataba wa
Kutunza Siri (NDA), kama mwendelezo wa wito wa mchakato wa utoaji wa zabuni.
Kampuni ya EACOP LTD inayo haki ya kufanya maamuzi yake ya kuchagua au
kukataa kampuni na kuheshimu maamuzi yake pasipo kutoa sababu kwa kampuni

husika.




6 Nipashe ...

MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMII

Janga dawa za kulevya
linaathiri vijana

MATUMIZI ya dawa za kulevya hasa kwa vijana yameathiri nguvu
kazi na kusababisha wengi wao kuishia mitaani na kufanya viten-
do vya uporaji ili wapate pesa ya kununulia dawa hizo.

Wazazi wamekuwa katika wakati mgumu hasa baada ya kuwaso-
mesha vijana wao, lakini kinyume na walivyotarajia kuwa wataku-
wa msaada, wamegeuka kuwa mzigo kwa familia.

Wengi wa vijana hao wanaharibika kutokana na makundi wa-
nayoambatana nao na kupata vishawishi vya kutumia dawa hizo.

Baadhi ya wazazi wanatumia gharama kubwa kuwasomesha wa-
toto wao nje nchi, lakini wakirudi nchini tayari wamesha athirika
na madawa ya kulevya.

Kutokana na tatizo hilo, serikali imeamua kuchukua hatua ili
kudhibiti kikamilifu matumizi ya dawa ya kulevya nchini, kwa ku-
panga kuhamishia elimu inayoendelea kutolewa katika maeneo
mbalimbali, kuipeleka kwenye shule za msingi, sekondari na vyuo
vikuu kama ilivyo kwa Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na Rush-
wa (TAKUKURU).

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa akiwa jijini Mwanza katika kilele
cha maadhimisho ya kitaifa ya kupiga vita dawa za kulevya duni-
ani alisema; “ni lazima tuimarishe mikakati yetu ya kukabiliana na
mapambano haya na Serikali imejikita katika kutoa elimu ili jamii
ifahamu, na tutakwenda kuanzisha klabu katika shule za Msingi,
Sekondari mpaka Vyuo Vikuu kama walivyofanya TAKUKURU ili
kupunguza kama si kumaliza kabisa tatizo hili.”

Pia, vijana wa kitanzania wametakiwa kuachana na matumizi
na biashara ya dawa za kulevya na badala yake waungane katika
kufanya shughuli halali za kiuchumi ili wajiletee maendeleo katika
ngazi ya familia, jamii na hata taifa.

Kadhalika, jamii inatakiwa kuelimishwa zaidi kuhusu athari za
matumizi ya dawa hizo na kuwa njia hiyo itakuwa mwarobaini
wa tatizo hilo sugu pamoja na kuwawezesha waliotoka kwenye
uraibu (waraibu) ili waweze kujumuika na wenzao wafanye kazi
na waweze kujisimamia.

Kuhusu taarifa iliyotolewa na Mkuu wa Mkoa wa Mwanza Said
Mtanda, ya hali ya dawa za kulevya katika Mkoa wa Mwanza kuan-
zia mwaka 2018 hadi 2023, wananchi waliopatikana na bangi ni
1797, mirungi 294, dawa za kulevya (cocaine, heroine na nyingine)
51 na kufanya jumla ya dawa zote kuwa 2142.

Takwimu hizi zinabainisha kwamba biashara na matumizi ya
dawa za kulevya mkoani Mwanza ni kubwa na inahitaji msukumo
mkubwa kutoka kwa serikali pamoja na wadau mbalimbali ili kue-
ndelea kupambana na wazalishaji, wasambazaji na watumiaji wa
dawa hizo.

Ukiangalia vijana wengi wanaoathirika ni kutoka katika majiji
ambako hufanyika mambo mengi ya starehe na hupata vishawishi
vya kujiingiza kwenye matumizi hayo kama sehemu ya starehe.

Vijana wanao athirika ni wa jinsi zote na kusababisha wazazi
wengine kupata msongo wa mawazo kutokana na hali wanayopi-
tia kwasababu wengine hugeuka wezi kwenye nyumba zao ili wa-
pate pesa za kuwawezesha kununua dawa hizo.

Vita ya kupambana na dawa za kulevya ni kubwa kwasababu ina-
husisha wafanyabiashara wakubwa wenye uwezo kipesa ambao
wanaweza kutumia nguvu yao ya pesa kuendeleza biashara hiyo.

Jambo la muhimu kabisa ni elimu kwa vijana hasa katika shule
ambako wengi hushawishiwa kutokana na uelewa wao mdogo wa
kufahamu lipi zuri na lipi baya.
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Na Sabato
Kasika

Inasikitisha! Ila niwe wazi, mama
kubobea bangi vita inahitajika

MAMLAKA ya Kudhibiti na Kupambana
na Dawa za Kulevya (DCEA), inasema im-
ebaini ongezeko kubwa la wanawake wa-
naojihusisha na uvutaji bangi, kutokana
na sababu mbalimbali.

Katika sababu zinazotajwa wavute
bhangi hizo, hasa inayotajwa kwa jina
la ‘skanka’, ni migogoro ya kimapenzi,
msongo wa mawazo na kutumika kama
starehe.

Kamishna Jenerali wa Mamlaka hiyo,
Aretas Lyimo anasema hayo wakati aki-
wasilisha taarifa ya operesheni ya kusaka
dawa za kulevya iliyofanyika nchi nzima
kati ya Oktoba na Novemba mwaka huu.

Aidha, Kamishna Lyimo anasema
‘skanka’ ni aina ya bhangi yenye kiwango
kikubwa cha sumu ambayo husababisha
madhara zaidi kiafya kwa watu ambao
wanaitumia.

Nimeelezea kifupi kile ambacho ki-
nasemwa na mamlaka hiyo, jinsi inavyo-
pambana kuhakikisha afya za Watanzania
zinakuwa salama kwa kuepuka matumizi
ya dawa za kulevya ikiwamo bhangi

Wataalamu wa afya wanabainisha
kuwa, mara nyingi wavutaji bangi huvuta
moshi kwa nguvu ndani ya mapafu na
kuushikilia kwa muda mrefu, ukilingani-
sha na anayevuta sigara.

Ndiyo staili ya ushuhuda, ila sababu za
kimawanazo watumiaji. Niseme, uvutaji
unatajwa kitaalamu unasababisha mad-
hara makubwa katika mapafu ya mvuta-
ji.

Hapo ni Mbali na kero ya kama kukohoa

na koo kuwasha na kwamba ni uvutaji
moshi unaomweka mvutaji katika hatari
mara tano zaidi ya kupata saratani ukilin-
ganisha na mvutaji sigara wa kawaida.

Vilevile, wanaeleza kuwa kuna matatizo
ya ubongo yanayosababisha kuathiri afya
ya akili ni ugonjwa mbaya uwapatao wa-
vutaji wa bangi, na kwamba anayevuta
bhangi huwa na uwezo mdogo wa kum-
bukumbu.

Mbali na hayo, inaelezwa kuwa uvutaji
wa dawa hizo humuondolea mtu uwezo
wa asili wa kufanya maamuzi sahihi ukil-
inganisha na mtu ambaye hajihusishi na

matumizi ya bangi.

Katika mwendelezo wa maelezo yao,
wanasema mtumiaji anapovuta msokoto
wa bangi, huanza kufanya kazi baada ya
dakika chache na yeye huanza kuhisi ma-
pigo ya moyo yakienda mbio.

Mvutaji pia huanza kubadilika na kuo-
na vitu visivyo katika uhalisia kutokana
na maruweruwe na kwamba hayo ni
matokeo ya muda mfupi baada kuvuta
moshi wa bangi.

Kwa madhara hayo, ingekuwa ni vyema
kama wanaovuta skanka kwa lengo la
kuondoa msongo wa mawazo, migogoro
ya kimapenzi au kutumia kwa starehe
wakatafuta vitu vingine visivyo na mad-
hara kiafya.

Mtindo wa kutumia dawa za kulevya
kama njia ya kuondoa msongo wa mawa-
zo ni kuhatarisha afya, pia mtindo wa
kutumia dawa hizo kama njia ya starehe,
vyote ni hatari hivyo wangetafuta starehe
nyingine.

Nadhani si vibaya mtu mwenye msongo
wa mawazo au migogoro ya kimapenzi
akawaona washauri nasaha au wataal-
amu wa saikolojia ili waweze kumweka
sawa kutumia njia ya kuangamiza afya.

Hao wana uwezo wa kumweka
sawa mtu mwenye matatizo hayo, sio
kutegemea dawa za kulevya, ambazo
kimsingi ni hatari kwa watumiaji na
pia zinaweza kuwaweka matatani wan-
apobainika.

Wale wanaotumia dawa hizo kwa ajili
ya starehe, ni vyema nao wakatumia vitu
ambavyo havina madhara kiafya, kwa
sababu kuvuta bangi sio starehe bali ni
majanga makubwa.

Uko mitaani, bangi ina majina mengi
ambayo watumiaji wake wameipa yaki-
wamo ya nyasi, majani, mche, ganja,
magugu, kitu, sigara kubwa na mengine
mengi yanayolenga kushawishi watu
kuivuta.

Pamoja na kupewa majina hayo kama
njia ya kuipamba, ni vyema jamii ikajua
kuwa bangi ni dawa ya kulevya ambayo
inatakiwa kuogopwa kwa sababu ni ha-
tari kiafya kwa wanaoitumia.
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Wagonjwa
1,000
wapatiwa
matibabu
ya macho

Na Kulwa Mzee

ZAIDI ya wagonjwa 1,000 wa
macho na wengine 200 wa ru-
fani, wamepimwa macho na ku-
patiwa matibabu katika kambi
tatu tofauti jijini Dar es Salaam.

Huduma hiyo inaratibiwa
na Hospitali ya CCBRT ikiwa ni
utekelezaji wa mpango mkakati
wa hospitali hiyo kama sehemu
ya kuunga mkono juhudi za
serikali za kusogeza huduma za
jamii karibu na wananchi.

Akizungumza na waandishi
wa habari jana wakati maan-
dalizi ya kambi ya upimaji ma-
cho kwenye shule za msingi
Za Mzambarauni na Amani,
Sunguro Chacha alisema mwi-
tikio wa wananchi umekuwa
mkubwa sana.

“Upimaji macho kupitia kam-
bi hiyo umekuwa na mafanikio
makubwa kwani tumebaini
wagonjwa wengi wenye ma-
tatizo na kuwapa matibabu,
ushauri na wengi kuwapa ru-
fani ya matibabu zaidi kwenye
hospitali yetu iliyoko Msasani,”
alisema.

Dk. Chacha alisema kambi
hiyo ya siku tatu imeandaliwa
kwa ushirikiano kati ya CCBRT
na shirika linalohusika na hu-
duma za macho la Light for The
World (LFTW).

Mratibu wa Kambi hizo ku-
toka CCBRT, Mariam Mchomvu,
alisema uhamasishaji mkubwa
umefanywa na unaendelea mi-
taani ili wananchi zaidi wenye
matatizo ya macho wajitokeze
kupima afya kubaini tatizo
mapema na kupata matibabu.

Mkuu wa Shule ya Sekondari
ya Benjamin Mkapa, Deo Jo-
seph, mbali kuishuru CCBRT, al-
iipongeza pia kwa kutafsiri kwa
vitendo 4R za Rais Samia Su-
luhu Hassan na kuendelea kui-
fanya shule yake kuwa kambi
ya kudumu ya upimaji macho.

“Hii ni mara ya pili shule
yangu kufanywa kambi ya upi-
maji macho na watoto wangu
ni wanufaika wa kwanza wa
huduma hii. Huduma imekuwa
na faida kubwa si kwa watoto
pekee bali pia kwa jamii nzima
inayotuzunguka,” alisema.

Akizungumza kwa niaba ya
wananchi waliojitokeza kupima
macho, Said Mwakifwamba,
mfanyabiashara wa matunda
Kariakoo, aliishukuru CCBRT
kwa kutoa huduma ya upimaji
macho bure na matibabu kwa
waliobainika kuwa na matatizo.

Makamu Mkuu wa Chuo cha Afya na Sayansi Shirikishi Muhimbili (MUHAS), Apolinary Kamuhabwa (wa pili kulia) na
Balozi wa Sweden nchini, Charlotte Macia ( katikati) wakibadilishana mkataba baada ya kusainiwa ushirikiano wenye
thamani ya zaidi ya Sh. bilioni 12.5 kati ya nchi hiyo na chuo hicho katika hafla iliyofanyika Dar es Salaam jana.
Kulia ni Mwenyekiti wa Bodi ya Chuo hicho, Prof. Harrison Mwakyembe na Mshauri wa masuala ya utafiti wa ubalozi
huo, Eva Ohlsson. PICHA: IMANI NATHANIEL

Mkutano CHADEMA walalamikiwa kugubikwa rushwa

Na Thobias Mwanakatwe,
SINGIDA

MKUTANO Mkuu wa uch-
aguzi wa Chama cha Demokra-
sia na Maendeleo (CHADEMA),
Mkoa wa Singida umelalamiki-
wa kugubikwa na vitendo vya
rushwa kwa baadhi ya wag-
ombea kudaiwa kuwasafirisha,
kuwalisha na kuwalaza kwenye
nyumba za kulala wageni wa-
jumbe wa mkutano huo.

Mwenyekiti wa CHADEMA
Mkoa wa Singida, Jackson Jingu,
alitoa malalamiko hayo juzi kwa
Makamu Mwenyekiti wa chama
hicho Taifa, Tundu Lissu, am-
baye alikuwa anasimamia uch-
aguzi wa viongozi wa ngazi ya
mkoa.

“Makamu Mwenyekiti kuna
watu wametoka ITkungi wame-
kuja kulala hapa Singida am-
bako ni umbali wa kilometa 45
tu na kwa gari ni mwendo wa

jui walikuja kufanya nini na
wameacha kulala huko wakaja
hapa Singida, nani aliyewalipia
gesti wakalala, nani aliyewalipia
chakula wakala,” alihoji.

Jingu alisema kwakuwa Sin-
gida ndio katikati ya nchi, taifa
linaweza kupona kupitia ka-
tikati ya nchi kwa kukemea
vitendo vya rushwa ambavyo
vimekuwa vikijitokeza wakati
wa uchaguzi ukiwamo wa nda-
ni ya chama.

Naye Makamu Mwenyekiti wa
CHADEMA, Lissu alisema rush-
wa ni adui wa haki na wananchi
wamekuwa wakiambiwa tangu
wakiwa kwenye matumbo ya
mama zao na hata kitabu cha
dini Biblia takatifu imeandika
rushwa hupofusha macho ya
wenye haki.

“Macho ya wenye haki yak-
ipofushwa mtakuwa salama,
mtu anayekupa rushwa je ana-
kutakia mema, anaitakia mema

ya sasa na yajayo atakuwapo au
atasimama katika upande wa
waliompa asali,” alihoji.

Alisema CHADEMA kipo to-
fauti na vyama vingine kwa
kuwa siku zote kimejipamban-
ua kwamba ni chama kinachop-
inga vita ufisadi hadharani na si
kitendo kizuri rushwa kutawala
ndani ya uchaguzi wa chama.

“Katika katiba yetu, mwongo-
7o wa chama dhidi ya rushwa
toleo la 2002 inaeleza, rushwa
kwenye uchaguzi ndani ya
chama ni marufuku kwa mwa-
nachama au kiongozi kujihusi-
sha, moja kutoa fedha kwa njia
yoyote ile, vyakula vinywaji kwa
wajumbe kwa lengo la kupigiwa
kura,” alisema.

Mkuu wa operesheni Kanda
ya Kati, Patrick Ole Sosopi,
alisema viongozi waliochaguli-
wa kuanzia ngazi ya chini hadi
juu wafanye kwa kukitumikia
chama na sio chama kiwatu-

CCM, wanahitaji kuona vion-
gozi walio imara wa CHADEMA
wanaoweza kujenga hoja kule-
ta matumaini kwa Watanzania
ili waweze kufanya maamuzi
katika uchaguzi wa serikali za
mitaa, mnaona mizengwe min-
gi katika uchaguzi wa serikali za
mitaa ni kwasababu yapo mae-
neo kuna viongozi wameshind-
wa kuwajibika,” alisema na
kuongeza...

“Viongozi wanaishi katika
kitongoji, lakini kitongoji ki-
nakosa mgombea na wewe ni
mwenyekiti wa mkoa, wapo
bea na wewe ni kiongozi wa
wilaya au wa mkoa una sababu
gani za kubakia kuwa kiongozi
wakati unashindwa kusimamia
chama kupata wagombea hii
hatutakubali,” alisema.

Sosopi alisema CCM inapata
nafasi sababu yapo maeneo
mengi viongozi wa CHADEMA

nusu saa kufika Singida mjini, nchi hii, anawatakia mema wa-  mikie wao. hawatekelezi wajibu wao ip-
lakini wamelala hapa, hatu- nanchi, kwenye mapambano “Watanzania ~ wameichoka asavyo.
KABWELA Na Fadhili Mohammed
WELA NAON =
KABWELA NAONA NINAMILIKI
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EWURA yawataka wahitimu uhandisi kutoa huduma bora

Na Elizabeth Zaya

MAMLAKA ya Udhibiti wa Ni-
shati na Maji (EWURA) imewataka
wahitimu wa taaluma ya uhandisi
wa maji, waitumie taaluma hiyo
kuwasaidia wananchi kupata hu-
duma bora ya maji.

Kauli hiyo ilitolewa juzi na
Mhandisi Mwandamizi wa Maji na
Usafi wa Mazingira wa EWURA,
David Linda, baada ya kukabi-
dhi Shilingi milioni sita pamoja
na kompyuta mpakato kwa wa-
nafunzi wawili wa chuo cha maji
waliofanya vizuri katika kozi ya
Uhandisi katika sekta ya maji na
usafi wa mazingira.

Linda alisema bado wanabhitaji
wataalam ambao watatumia vi-
zuri taaluma yao kutoa huduma
bora kwa Watanzania.

“Tunatambua umuhimu wa
elimu na zaidi sana kwenye sekta
ya maji, tunaona upo umuhimu
wa kuwapa motisha vijana ili wa-
fanye vizuri sana katika taaluma
hii,” alisema Linda.

“Kwa hiyo tume-
toa zawadi kwa

wanafunzi ~ bora “ws:zsiak':jaJ:t-a
ambao  wamefan- yamahatyna
ya vizuri kwenye  wataalam kwe-
eneo la maji, usafi nye hilo eneo,

wa mazingira na
eneo la ubora wa
maji, tumefanya

kuweka moti-

hivyo kwa sababu gi‘a wataalam
. gezeni
ya umuhimu wake  peyyy, pam-
ili vijana waliopo banenitupate
katika eneo hilo wa-  bidhaa ambayo
fanye vizuri zaidi, tunaihitaji
kwenye...

lengo ni kutaka sek-
ta hii ifanye vizuri
zaidi, tupate wataalam ambao
wataisukuma kwenda mbele.

Alisema lengo la dunia ni ku-
hakikisha kila mtu anapata ma-
jisafi na salama.

“Sasa hatuwezi kupata kama ha-
tuna wataalam kwenye hilo eneo,
hivyo lengo letu kuweka motisha
ni kuwaambia wataalam ongezeni
nguvu, pambaneni tupate bidhaa
ambayo tunaihitaji kwenye sekta
ya maji,” alisema Linda.

hivyo lengo letu

sha ni kuwaam-

“Tuna imani wanavyokuja mi-
taani kuanza kuwahudumia
Watanzania na EWURA kama
Mdhibiti Nishati na Maji am-
bayo kiukweli lengo kuu ni ku-
hakikisha inatoa huduma bora,
tunataka mteja apate majisafi
na salama, lakini pia yamfikie
kwa wakati.”

Alisema huduma wanayotak-
iwa kupatiwa wananchi ni wan-
apoihitaji wanaipata kwa wakati
na kwa ubora.

“Meseji kubwa hapa ya sisi

kufanya hivi ni kuwaambia
kwamba tunawahitaji huku
kile ambacho wamekipata huko
chuoni waje wakifanyie kazi huku
kuwahudumia Watanzania, zaidi
watambue sekta hii kuna udhibiti,
kwamba huduma zinazotolewa
zinazingatia viwango ambavyo
vimewekwa na Serikali ya Tanza-
nia na dunia.

“Lakini hao wataalam wan-
apokuwa wanatoa hizo huduma,
bado pia tuna nafasi ya kuanga-
lia, kuwaangalia, kwa sababu hu-

duma ni lazima iwe endelevu,”
alisema Linda.

Emmanuel Mnyaki, mwanafun-
zi bora katika kozi ya Uhandisi
wa Usambazaji wa Maji na Usafi
wa Mazingira, alisema ili kufanya
vizuri katika eneo hilo ni lazima
mwanafunzi akubali kusoma kwa
bidii na kuweka kando mambo
mengine.

“Nilipata wazazi ambao wa-
menisapoti na nimepambana
sana kusoma kwa bidii, niliamua
kuacha mambo mengine mengi
yasiyo ya msingi ili nipate muda
wa kutosha kusoma,” alisema Mn-
yaki. Florence Theonist, mhitimu
wa kozi ya Uhandisi wa Maji na
Usafi wa Mazingira, alisema siri
pekee ya mwanafunzi kufanya
vizuri katika eneo hilo ni kusoma
kwa bidii.

“Kwa hiyo nimefarijika sana
kuona EWURA wamethamini
kile ambacho tumekifanya, hili ni
somo kwa wanafunzi wengine ku-
jituma ili wafanye vizuri kwenye
masomo yao,” alisema Theonist.

Mtendaji Mkuu wa Wakala
va Maabara ya Veterinari
Tanzania (TVLA), Dk. Stella
Bitanyi (kushoto), akitoa
maelezo kwa Kamati ya Ku-
dumu ya Bunge, Viwanda
Biashara, Kilimo na Mifugo
kuhusu taratibu za uzal-
ishaji wa chanjo unaofany-
wa na Taasisi ya Chanjo
Tanzania (TVI), walipotem-
belea Taasisi hiyo kukagua
maendeleo ya uzalishaji wa
chanjo za mifugo. Wa pili
kutoka kushoto ni Mwe-
nyekiti wa Kamati ya Ku-
dumu ya Bunge, Viwanda
Biashara, Kilimo na Mifugo,
Deodatus Mwanyika na wa
pili kutoka kulia ni Naibu
Waziri wa Mifugo na Uvuvi,
Alexander Mnyeti. PICHA:
MPIGAPICHA WETU

]
TVLA
yapongezwa
kuzalisha
chanjoya
mifugo

Na Mwandishi Wetu

KAMATI ya Kudumu
ya Bunge ya Viwanda, Bi-
ashara, Kilimo na Mifugo
chini ya Mwenyekiti,
Deodatus Mwanyika
imeipongeza Wizara ya
Mifugo na Uvuvi kupi-
tia Wakala ya Maabara
ya Veterinari Tanzania
(TVLA) kwa uzalishaji
wa chanjo za mifugo am-
bazo zinatumika kubore-
sha afya za mifugo hiyo
nchini.

Mwanyika kwa niaba
ya kamati hiyo walitem-
belea Taasisi ya Chanjo
Tanzania (TVI) iliyopo
Kibaha, Mkoa wa Pwani
Novemba 12, 2024.

Naibu waziri wa Mifu-
go na Uvuvi, Alexander
Mnyeti, alisema mipango
ya wizara ni kuendelea
kuhamasisha pamoja na
kutoa elimu kwa wafugaji
kuhusu umuhimu wa ku-
chanja mifugo.

Aidha, Mtendaji Mkuu
wa Wakala ya Maabara
ya Veterinari Tanzania
(TVLA), Dk. Stella Bit-
anyi, alisema kwa sasa
wameanza kuwafikia
wafugaji moja  kwa
moja kuwapa elimu ya
umuhimu wa chanjo kwa
mifugo yao.

Taasisi ya Chanjo Tan-
zania (TVI) ipo chini ya
TVLA na jukumu lake
kubwa ni kufanya utafiti
na kuzalisha chanjo.

Verma ateuliwa balozi nchini Liberia

Na Romana Mallya

BALOZI mdogo wa India
nchini, Manoj Verma ame-
teuliwa kuwa Balozi wa Libe-
ria na anatarajia kuanza kazi
yake mpya hivi karibuni.

Verma ameshiriki kwa
kiasi kikubwa kuratibu ziara
ya kihistoria ya Rais Samia
Suluhu Hassan nchini India
iliyofanyika mwezi Oktoba,
2023.

Kwa mujibu wa taarifa ili-
yotolewa na Wizara ya Mam-
bo ya Nje ya India, ziara hiyo
ilileta uhusiano wa pande
mbili kuwa na ushirikiano
wa kimkakati na kutangazwa
kwa mipango mingi ya kui-
marisha kushirikiana katika
elimu, biashara na maende-
leo.

Taarifa hiyo ilisema kabla
ya kuteuliwa Tanzania, ali-

fanya kazi katika Idara ya
Ushirikiano wa Maendeleo,
akilenga kukuza mipango
ya ushirikiano ya India nje
ya nchi. Ilisema tangu aanze
huduma yake Tanzania
mwezi Desemba 2021, ame-
leta mchango mkubwa ka-
tika kuimarisha uhusiano wa
kidiplomasia kati ya India na
Tanzania.

“Katika mwaka wa fedha
2023/24 (Aprili na Machi,
mwaka huu) biashara kati ya
nchi hizo mbili ilifikia Dola za
Kimarekani bilioni 7.9 na ku-
fanya Tanzania kuwa mshiri-
ka wa pili mkubwa wa biasha-
ra wa India barani Afrika.

Kadhalika, taarifa hiyo ilita-
ja moja ya mafanikio makub-
wa aliyofanya ni kuratibu
shughuli za kuanzishwa kwa
Kampasi ya IIT Madras katika
visiwa vya Zanzibar (IITMZ),

kampasi ya kwanza ya Taasisi
ya Teknolojia ya India (IIT)
barani Afrika.

“IITMZ ilizinduliwa mwezi
Novemba, 2023 na Rais Hus-
sein Ali Mwinyi wa Zanzibar
na tangu wakati huo ime-
shafanya udahili wa wa-
nafunzi kwa awamu ya pili

“Kampasi hii inatarajiwa
kuwa chachu ya mabadi-
liko katika elimu ya juu ya
Tanzania, kutoa mafunzo
ya uhandisi ya kiwango cha
dunia na kukuza ubunifu,”
alisema.

Taarifa hiyo ilisema Verma
anakwenda nchini Liberia
akiwa na uzoefu mkubwa wa
zaidi ya miaka 25 kidiploma-
sia akihudumu katika nchi
za Saudi Arabia, Urusi, Mare-
kani, Sudan na Mali.

Taarifa  hiyo ilisema
kuwa pia, ametoa michan-

go muhimu katika Makao
Makuu ya Wizara ya Mambo
ya Nje huko New Delhi.

“Kazi alizowahi kuzifanya
ni pamoja na majukumu
katika Idara ya Umoja wa
Mataifa, Idara ya Pakistan-Af-
ghanistan-Iran (PAI) na Idara
ya Utawala.

Kadhalika, taarifa hiyo il-
isema, Verma anakwenda
nchini Liberia kuchukua na-
fasi ya balozi wakati ambapo
kuna ukuaji mkubwa katika
uhusiano kati ya Liberia na
India.

Tlisema uzoefu wake katika
maeneo mbalimbali unata-
rajiwa kusaidia kuhamasisha
biashara, uwekezaji na uhu-
siano wa kitamaduni kati ya
nchi hizo, hasa wakati am-
bapo zinaangazia fursa mpya
za ushirikiano katika kilimo,
afya na elimu.
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TAKUKURU yaibua madudu
miradi ya maendeleo

Na Elizabeth John,
NJOMBE

SISI'ya Kuzuia na Ku-
pambana na Rushwa
(TAKUKURU) mbkoani
hapa imebaini mapun-

gufu kwenye miradi mitano ya
maendeleo yenye thamani ya
zaidi ya Shilingi milioni 500 na
kuchukua hatua.

Hayo yalisemwa jana na Nai-
bu Mkuu wa TAKUKURU wa
mkoa huo, Noel Mseo wakati
akizungumza na waandishi wa
habari ofisini kwake kuhusi-
ana na ufuatiliaji wa miradi 33
kwa kipindi cha miezi mitatu.

Alitaja miradi hiyo kuwa
ni ya sekta za elimu, afya,
barabara, mifugo, maji na
ujenzi wa nyumba za wa-
tumishi.

“Miradi yote ilikuwa na
thamani ya Sh. Bilioni 54.
Katika ufuatiliaji huo, mi-
tano yenye thamani ya Sh.
milioni 579,395,980 ilibaini-
ka kuwa na mapungufu na
hatua mbalimbali zilichuku-
liwa ili kurekebisha mapun-
gufu hayo,” alisema Mseo.

Alitoa rai kwa wananchi
katika maeneo miradi hiyo
inatekelezwa kuwa makini
na kufuatilia kwa kuwa ushiri-

/
A

X

ki wao ni muhimu
kuhakikisha

“Miradiyote inakamilika kwa
ilikuwa na wakati.

thamani ya Mseo aliwa-
:"4?('282; l<umbush_:1 wa-
ufuatiliaji kandarasi, waz-
huo, mitano  abuni, wahandisi,
yenye mafundi na wa-
thamaniya  pakamati kutimi-
srsosasmo 15V vio 1t
ilibainika yaraka
Kuwa na za matumizi ya
mapungufu  fedha.

na hatva... Mseo alisema

katika kuele-
kea uchaguzi
wa serikali za mitaa wameji-

panga kudhibiti vitendo vya
rushwa kwa kushirikiana na
wananchi, vyama vya siasa na
wadau.

“Niwaombe wananchi wote
kutoa taarifa kwetu pale wa-
napoona viashiria vyovyote
vya rushwa katika maeneo yao
wakati wa mchakato wa kuwa-
pata viongozi watakaogom-
bea,” alisema Mseo.

Baadhi ya wakazi wa miji-
ni Njombe, akiwemo Kaini
Nyingu, alisema vitendo vya
rushwa katika taasisi za umma
havipaswi kupewa nafasi
wakati wa utoaji huduma kwa
wananchi.

Diwani wa kata ya Bwembwera wilayani Muheza Tanga, Ally Nyangasa juzi akiwasilisha taarifa yake ya kata
katika mkutano wa baraza la madiwani la kuwasilisha taarifa za kata katika ukumbi wa Tate Plus.

PICHA: STEVEN WILLIAM

SIDO yaagizwa kukopesha vyuo vya ufundi

Na Renatha Msungu,
IRINGA

SERIKALI imeliagiza Shirika
la Kuhudumia Viwanda Vi-
dogo (SIDO) kutoa mikopo
kwenye vyuo vya ufundi
nchini kuendeleza teknolojia
ya ubunifu itakayotumiwa na
wahitimu kujiajiri.

Naibu Waziri wa Viwanda
na Biashara, Exaud Kigahe
alitoa agizo hilo wakati wa
mahafali ya tisa ya Chuo cha
Mafunzo ya Ufundi Stadi cha
RDO Mdabulo yaliyofanyika
jana katika viwanja vya chuo
hicho kilichopo wilayani Mu-
findi Mkoa wa Iringa.

Kigahe, alisema ameridhish-

wa na bidhaa zinazotengen-
ezwa na wanafunzi wa chuo
hicho kupitia teknolojia na
kwamba wakipewa mikopo
midogo na SIDO watazidi ku-
panua wigo wa ubunifu na

kuinua uchumi wao.
"Nawapongeza sana wa-
nafunzi wa chuo hiki na

wakufunzi wao kwa kubuni
teknolojia hiyo, jitihada zaidi
zinahitajika kutoka kwa waku-
funzi wao ili wapige hatua kwa
hiki wanachofanya," alisema.

Alisema ubunifu huo na
elimu ya ujuzi wanayopata ku-
toka chuoni hapo itawasaidia
kujiajiri badala ya kusubiri
kuajiriwa.

Alisema baada ya kupata

maelekezo kutoka kwa Rais
Samia Suluhu Hassan kuan-
zisha vyuo vya ufundi stadi
kila wilaya, wao kama wizara
wataendelea kushirikiana nao
kuhakikisha jamii inanufaika
nayo kwa kujiajiri.

Alikipongeza RDO Mdabulo
kutokana na fani za ufundi
wanazotoa kwa wanafunzi na
anaamini zinakwenda kuwa-
saidia kujiajiri baada ya kubhit-
imu masomo yao.

Vilevile, Kigae aliwataka wa-
hitimu kwenda kutumia ujuzi
waliopata chuoni hapo kujia-
jiri badala ya kusubiri kuajiri-
wa. Katika risala ya wahitimu
hao wa mwaka wa tatu il-
iyosomwa na Jackline Kibuga,

waliiiomba serikali kusaidia
kuelimisha jamii umuhimu wa
elimu ya ufundi stadi na kutoa
kipaumbele kwa wahitimu
wake.

Pia waliiomba serikali ku-
waunganisha na viwanda ili
kupata ajira na kuendeleza
ujuzi wao.

Mkurugenzi Mkuu wa Shiri-
ka la Maendeleo Vijijini (RDO),
Fidelis Filipatali, aliishukuru
serikali na wadau wao kwa ku-
hakikisha shirika hilo linapiga
hatua katika kuisaidia jamii.

Filipatali, alisema lengo lao
ni kuona jamii inanufaika na
shirika hilo kwenye utekeleza-
ji wa miradi ya maendeleo ya
elimu, maji na afya.

- Serikali
yapongeza
kuwatimua
wanaotoa elimu
kwa mtandao

Na Gideon Mwakanosya, SONGEA

BAADHI ya wakazi wa Halmashauri
ya Manispaa ya Songea mkoani Ruvuma
wameipongeza serikali wilayani hapa
kwa kuwatimua baadhi ya watu wal-
iokuwa wakiendesha biashara haramu
ya kutoa elimu kwa njia ya mitandao bila
ya kuwa na vibali na leseni.

Wakizungumza kwa nyakati tofauti
na Nipashe juzi mjini hapa, wakazi hao,
walisema kwa muda mrefu liliibuka
kundi la watu na kuanzia vyuo vya ku-
toa mafunzo ya kutafuta masoko kwa
mitandao hiyo.

Walisema mafunzo hayo yalikuwa
yanatolewa katika maeneo ya Mjimwe-
ma na Msamala kwa vijana kutoka ndani
na nje ya nchi.

Said Omar, Mkazi wa Mjimwema,
alisema hatua iliyochukuliwa na uongo-
zi wa wilaya hiyo kupiga marufuku vyuo
hivyo na watu hao kutimuliwa inastahili
kupongezwa kwa kuondoa mazingira ya
utapeli kwa vijana.

Alisema vijana hao walikuwa wak-
ishawishiwa kuwasiliana na ndugu zao
wawatumie fedha za mtaji kuanzisha
biashara wanazofundishwa kuzifanya
kwa mtandao.

Khalfan Msoa, alisema vijana wame-
kuwa wakidanganyika kuwa elimu hiyo
inayotolewa na vyuo hivyo itawasaidia
kuondokana na umaskini na kujikuta
wakiishi katika mazingira magumu zaidi
baada ya kutapeliwa fedha.

Mkufunzi Msaidizi wa Chuo cha Alli-
ance in Motion Global, Jovitha Lubida,
alisema kwa muda mrefu wanaendesha
mafunzo sehemu mbalimbali nchini ya
kuwajengea uwezo vijana kujiajiri.

Kiongozi Mkufunzi wa QNET, Yona
Maganga, alisema chuo hicho kipo
kisheria na kinaendesha mafunzo kwa
kufuata taratibu zilizopangwa na Wiz-
ara ya Elimu kutoa elimu kwa njia ya
mtandao.

Diwani wa Mjimwema, Sylvester
Mhagama, alisema katika kata yake,
watu waliokuwa wakijihusisha na bi-
ashara hiyo waliondolewa, lakini ana-
shangaa baada ya kuona baadhi wa-
merudi kuendesha mafunzo kwa vijana
ambayo ni batili.

Mkuu wa Wilaya ya Songea, Wilman
Kapenjama na kamati yake ya ulinzi na
usalama walikwenda kwenye maeneo
ambayo mafunzo hayo yanatolewa na
kubaini vyuo hivyo vipo tangu mwishoni
mwa mwaka jana.

Alisema amechukua uamuzi wa kuvi-
ondoa vyuo hivyo kwenye wilaya yake
mpaka wamiliki wake wafuate taratibu
za kisheria

Kapenjama alifafanua kuwa vyuo
hivyo vinachukua vijana ndani na nje ya
nchi baada ya kudanganywa kuwa kuna
ajira na wakifika Songea wanalazimish-
wa kutoa fedha kuanzia Sh. 100,000
hadi 600,000 kila mmoja.
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Bibi anyweshwa pombe, alawitiwa, abakwa “ieheto
- TASAF

S

Na Vitus Audax, MWANZA baye ni jirani yake No- ndipo alipata mwanya wa ku- tafungwa amesema wanawashi-

vemba 7, mwaka muingilia bibi huyo kimwili kilia watu 90 kwa tuhuma mbal- onm e
ESHI la Polisi Mkoa wa huu majira ya saa Mutafungwa huku akimtishia kumuua kwa  imbali za makosa ya jinai. kU bad I II
Mwanza linamshikilia Da- ~ 7:00 mchana nyum- alls:];l_ahbaad: kumcharanga kwa panga al- Alisema watuhumiwa hao
lali Atanas Masubo (65), bani kwake. %Ia(a :‘;u:‘%gnil" ilokuwa ameshika mkononi," walikamatwa katika msako uli- ~
Mkazi wa Mtaa wa Kashi- Mutafungwa i alisema. ofanywa na askari wa jeshi huo m a I s h a
mtuhumiwa yw J
shi Kata ya Nyamhongolo Wilaya alisema baada ya huyoambaye Alisema baada ya tukio Novemba 12, mwaka huu usiku
ya llemela kwa tuhuma za kum-  bibi huyo kufika ny- nijiraniyake,  hilo, bibi huyo alifanikiwa katika maeneo mbalimbali ya yao
lawiti na kumbaka bibi mwenye umbani mtuhumi- alimkuta kukimbia na kutoa taarifa Halmashauri ya Jiji la Mwanza.
umri wa miaka 68 baada yakum-  wa huyo ambaye ni :';'%m;;‘i’g_"e polisi na kuanza uchunguzi Alisema kati ya hao 42 ni vi-
nywesha pombe kali. jirani yake, alimku-  gpona kupata mara moja. "Amekamatwa jana wanaoishi mitaani kwa Na Marco Maduhu,
Kamanda wa Polisi wa Mkoa ta akinywa pombe pamoja kilevi (mtuhumiwa) na kuhojiwa tuhuma za kuwapora baadhi ya SHINYANGA
huo, Wilibroad Mutafungwa na  kumkaribisha hicho. kuhusiana na tukio hilo la ki-  wakazi wa jiji hilo fedha na mali
alithibitisha kutokea kwa tukio na kupata pamoja katili,” alisema. kisha kutumia kucheza kamari. ANNA Makonda, Mkazi wa
hilo wakati akizungumza na kilevi hicho. Kwa mujibu wa Kamanda "Watuhumiwa wengine 48 Kata ya Ndala Manispaa ya
waandishi wa habari ofisini "Wakiwa wanaen- huyo, uchunguzi wa polisi kati yao wanawake 34, wame- Shinyanga ameusifia Mfuko wa
kwake jana. delea kunywa pombe ndipo umekamilika na jalada limepele- kamatwa kwa tuhuma za kujihu- Maendeleo ya Jamii (TASAF)

kwa kumuondoa katika ufukara
uliokithiri wa kula mlo mmoja

sisha na vitendo vya ukahaba na
matumizi ya dawa za kulevya,"

Masabo alimuagiza binti wa
kazi kwenda kununua pombe

kwa ofisi ya mashtaka kwa hatua
zaidi za kisheria. Akizungumzia

Alisema mtuhumiwa huyo
anadaiwa kufanya unyama huo

dhidi ya mwanamke huyo, am-

nyingine ili waendelee kunywa,

tukio jingine,

Kamanda Mu-

alisema.

e I R S WA N M

Mwenyekiti wa
Halmashauri ya
Msalala mkoani
Shinyanga,
Mibako Mabubu
akizungumza
na madiwani
na watumishi
wa halmashauri
hiyo wakati

wa kikao cha
baraza la madi-
wani cha robo
ya kwanza yam
waka wa fedha
2024/2025,
kulia kwake ni
Mkurugenzi wa
Halmashauri
hiyo Rose
Manumbu, ku-
shoto ni Katibu
Tawala wa mkoa
wa Shinyanga,
Salumu Ham-
duni, Katibu
tawala msaidizi
Ibarahim Ka-
manda, jana.
PICHA; SHABAN
NJIA.

Shule stahiki sasa kusajiliwa Buchosa

Na Elizabeth Seleman,
SENGEREMA

MWENYEKITI wa Halmashauri
ya Buchosa wilayani hapa Mkoa
wa Mwanza, Idama Kibanzi
amemtaka Mkurugenzi wa Hal-
mashauri hiyo kutoa usajili kwa
shule shikizi baada ya kukidhi
vigezo ili zianze kutoa huduma

kwa wanafunzi.

Kibanzi alitoa kauli hiyo juzi
wakati akizungumza na Nipashe
kuhusiana na kero wanayoipata
wanafunzi kutembea umbali
mrefu kufuata masomo licha
ya kuwepo shule shikizi kwenye
maeneo wanayoishi ambazo
ujenzi wake umekamilika, lakini
hazijasajiliwa na kuanza kutu-

mika. Idama, alisema lengo la
kuanzisha shule hizo ni kuwaon-
dolea adha wanafunzi kutem-
bea umbali mrefu kufuata elimu
huku wakiwa na umri mdogo.

Alisema shule hizo zinaanzish-
wa na wananchi kwa kuchangis-
hana fedha.

Alisema anashangaa sababu
za Mkurugenzi huyo kushindwa

kuzipa usajili na kufunguliwa.

Mkurugenzi Mtendaji huyo,
Benson Mihayo alithibitisha ku-
wapo kwa shule hizo huku baa-
dhi wanafunzi wakiwa wamean-
za kusoma.

Hata hivyo, Mihayo aliahidi
kuhakikisha shule hizo zinapata
usajili, kufunguliwa na kupokea
wanafunzi.

Madereva mabasi mikoani wafungiwa leseni

Na Vitus Audax, MWANZA

MADEREVA sita wa mabasi
yaendayo mikoani, wamefungi-
wa leseni kwa kipindi cha miezi
mitatu kwa kuhatarisha maisha
ya watu wakiwa safarini.

Akizungumza jana na waandi-
shi wa habari ofisini kwake,

Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Mwanza, Wilbroad Mutafungwa
alisema kuwa madereva hao
walikamatwa katika opereshini
iliyofanywa na askari wa kikosi
cha usalama barabarani mkoani
hapa dhidi ya madereva wa ma-
basi ya mabasi hayo wanaokiuka
sheria na kuhatarisha maisha ya

abiria na watu wengine.
Mutafungwa alisema ma-
dereva wengine walikamatwa
kwa kuendesha gari kwa njia ya
hatari na kuyapita magari men-
gine sehemu iliyokatazwa bila
kuchukua tahadhari. Wengine ni
kuendesha bila ya kujali watumi-
aji wengine wa barabara kwenye

eneo lenye mkusanyiko mkubwa
wa watu, kuyapita magari men-
gine sehemu isiyoruhusiwa kwe-
nye makazi ya wattu, mwendo
kasi na kuzidisha abiria.

Kwa mujibu wa Mutafungwa,
madereva hao wametakiwa
warudi vyuoni kwa mafunzo
zaidi.

na kuishi katika nyumba ya
udongo.

Anna alibainisha hayo juzi
akizungumza na Nipashe kuhu-
su mafanikio aliyopata kupitia
Mpango wa Kunusuru Kaya
Maskini wa TASAFkwa kum-
wezesha kuishi maisha bora
zaidi, kusomesha watoto, wa-
jukuu zake na kujenga nyumba
ya kisasa.

Yeye na wanufaika wengine,
walibainisha mafanikio yao juzi
wakati waandishi wa habari na
maofisa wa TASAF walipotem-
bea kaya zao.

Alisema aliingia kwenye
mpango huo mwaka 2015 akiwa
na maisha hayo na watoto wake
saba.

Anna, alisema wakati akien-
delea kupokea ruzuku ya TAS-
AF Sh.56,000, alijiunga kwenye
kikundi cha akiba na mikopo,
baada ya kuvunjwa, alipata Sh.
800,000, akanunua nguruwe
watatu, aliwazalisha wakafika
wanane, akawauza baadhi na
kuanza ujenzi wa nyumba ya
kisasa.

Alisema kwa sasa hali yake
ya maisha ni nzuri kwa sababu
siyo maskini tena na kwamba
ametoka kwenye mpango huo
na kuachia fursa hiyo kwa kaya
nyingine maskini ili nazo zinu-
faike kwa kuinuka kiuchumi.

“Sasa hivi siyo maskini tena,
naishi kwenye nyumba ya kisa-
sa, nasomesha watoto wangu
hadi wajukuu, nina miliki mifu-
g0 nguruwe wanane, bata wa-
tano na kuku 10,” alisema.

Alitoa wito kwa wenzake
ambao bado wapo kwenye
mpango huo kutumia fedha vi-
zuri kwa malengo kusudiwa na
siyo kutumbua, lasivyo wataen-
delea kuwa maskini.

Walengwa  wengine wa
mpango katika Manispaa hiyo
nao wameelezea mafanikio
waliyopata kwa kuondokana na
umaskini na kujenga nyumba
za kisasa na kuachana na mai-
sha ya kuendelea kuishi kwe-
nye makazi duni ya udongo.

Kwa mujibu wa Ofisa Ufua-
tiliaji Mpango huo Wilaya ya
Shinyanga, Tabu Maro, alisema
walengwa walioondolewa
baada ya kuimarika kiuchumi
katika Manispaa hiyo ni 1,500,
waliosalia 2,600 na Halmashau-
ri ya Wilaya hiyo 2,500 na wa-
naoendelea 8,200.
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BIASHARA, UCHUMI NA FEDHA

WA%IRI.AKIINYOS.HE,.A KIDOLE... . . .
Wizi madini waumiza kichwa Shinyanga,

|mej|panga kwa makali ya kisu ikomeshe
“q

Na Marco Maduhu, SHIN-

YANGA

KUNA walakini wa kiutawala,
kuhusu utoroshaji madini, mam-
laka zote za usimamizi mkoani
hapa zikilalamika kuwapo mi-
penyo yenye athari za moja kwa
moja kiuchumi.

Huo ni utoroshaji madini un-
aofanywa kwa asilimia kubwa na
wachimbaji wadogo, wakishiriki-
ana na baadhi ya watumishi wa
sekta hiyo.

Jambo hilo linatokea huku
tovuti ya Wizara ya Madini ina-
fafanua wachimbaji wadogo wa
madini, wamekuwa wakichangia
Pato la Taifa katika eneo hilo kwa
asilimia 40 kufika mwaka 2023.

Mwaka 2019 serikali kupi-
tia Tume ya Madini, ilianzisha
masoko ya madini kwa nchi
nzima, hasa kwenye maeneo
yanakochimbwa madini, lengo
ni kusaidia wachimbaji wadogo
kuuza madini kwa urahisi na
kupata fedha halali, kuzuia uto-
roshaji wa madini pamoja na
serikali kupata mapato kupitia
tozo mbalimbali.

Uchunguzi wa Nipashe ume-
baini kwamba masoko hayo ya
madini katika miaka ya nyuma
yalisaidia kwa kiasi kikubwa
kudhibiti mianya ya utoroshaji
madini, na kuzuia kuwapo na
mtiririko haramu fedha zake.

Waziri wa Madini, Athony Ma-
vunde akiwa mkoani Tanga Sep-
temba 15 mwaka huu, akifunga
Kikao Kazi cha Menejimenti ya
Tume ya madini, anasema mkoa
wa kimadini Kahama, ndio un-
aoongoza kwa utoroshaji ma-
dini.

Hilo linatolewa ufafanuzi na

p»

K

# s i ko

Mkurugenzi Kafulila na
7~ darasa la Kituo Ubia
inavyotekeleza PPP

Kamanda wa PO|ISI mkoam Shmyanga Janeth Magom| ak|onesha fedha Sh milioni 97 na madini
yva dhahabu yenye uzito wa gramu 930.88 yenye thamani ya Sh.milioni 93, zilizokuwa zina-
toroshwa na watu llogi wilayani Kahama mkoani Shinyanga. PICHA: MARCO MADUHU

Ofisa Madini mkazi mkoa huo
wa kimadini, Winfrida Mrema,
anayekiri utoroshaji  madini
umekuwa ukisababisha serikali
kukosa mapato na watu kujipa-
tia fedha haramu kinyume cha
utaratibu.

Anasema, kwa sasa wapo kwe-
nye msako wa kuwakamata wa-
naojihusisha na utoroshaji huo
wa madini, na kuna kundi la wal-
iokamatwa.

Hapo anadokeza kuwapo ofisa
mmoja wa madini anayetuhu-
miwa kushiriki vitendo hivyo na
wapo kwenye mikono ya sheria,
huku hatua za kikao kisheria zi-
kichukua nafasi.

“Utoroshaji wa madini ni tati-
7o kubwa kwa serikali kukosa

mapato, mfano mwaka 2023 tu-
lipangiwa kukusanya kiasi cha
fedha Sh. bilioni 29.75, lakini tu-
kakusanya bilioni 24.9,” anasema
Winfrida.

Anaeleza kwamba, mwaka
huu kiserikali wamepangiwa
kukusanya Sh. bilioni 34.6, lakini
hadi Septemba wameshakusan-
ya Sh. bilioni 32.12 sawa na asil-
imia 92.63.

Hapo ofisa huyo anafafanua ni
mwenendo mzuri, hasa ikitoka-
na na kuanza kudhibiti mianya
ya utoroshaji madini.

DC KAHAMA

Mkuu wa Wilaya ya Kahama,
Mboni Mhita anaeleza hatua
walizochukua kudhibiti mianya

ya utoroshaji madini, kwa kush-
irikiana na Tume ya Madini.

Hapo anataja walianza ku-
fanya vikao na wadau wa madini
kubaini sababu zinazochangia
kukithiri kwa utoroshaji, hasa
kwenye machimbo na masoko
ya madini.

Anasema baada ya kukaa nao,
wadau walitoa hoja na sababu
za madini kutoroshwa, ikiwamo
madai ya kuwapo tozo nyingi
kutoka kwenye halmashauri, na
kuwapo upungufu wa masoko
ya madini.

Mboni anasema, baada ya
masoko mengine kufungwa liki-
wamo la Segese likabaki moja tu
la Kahama Mjini.

“Hoja hizi tulizipokea na tupo

Ukurasa 14

kwenye utaratibu wa kuzifanyia
kazi na katika kuendelea ku-
dhibiti mianya ya utoroshaji
madini.

“Pia tumeimarisha ulinzi zaidi
kwenye uwanja wa ndege Ka-
hama, machimboni dhahabu na
kwenye masoko ya madini, yani
kila sehemu tumeweka watu
wetu,” anasema Mboni.

Anasema kwamba msako
bado unaendelea wa ku-
wakamata watu ambao wame-
kuwa wakitorosha madini, na
ambao huwakamata wameku-
wa wakiwachukulia hatua kali
za kisheria na kuwafungia leseni
Zao.

Mkuu wa Wilaya anasema,
msako huo, katika Mgodi wa
Mwime wameshawafungia
wachimbaji watatu kujihusisha
na madini na kwamba katika
soko la madini Kahama, wame-
wafungia pia lesseni zao wafan-
yabiashara watatu kutokana na
kuhusika na utoroshaji huo wa
madini.

Anasema, baada ya kudhibiti
tatizo hilo la utoroshaji madini
kwa kiasi kikubwa, wameanza
kuvunja rekodi ya ukusanyaji
mapato, ambapo kwa mwezi
Julai pekee wamekusanya Sh.
bilioni 11, lakini awali walikuwa
wakikomea Sh. bilioni 9.

MRATIBU UWEKEZAJI

Mratibu wa Uwekezaji mkoa-
ni Shinyanga Dotto Maligisa,
anasema tatizo la utoroshaji
madini Kahama, linasababishwa
na jengo la soko la madini kuwa
dogo, na hivyo wafanyabiashara
wa madini kukosa usiri na kuho-
fia usalama wao.

INAENDELEA UK.14
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MWANAMAMA MGENI RASMI WA KWANZA...

Samia akiwa mwalikwa Jumatatu, fahamu
maudhui ya Kikao cha G20 na hlstorla yake

Na Mwandishi Wetu

AKIWA na miezi kadhaa tangu
kuingia madarakani, Rais Dk. Sa-
mia Suluhu Hassan, akahutubia
Mjadala Mkuu wa Baraza Kuu
la Umoja wa Mataifa, l<wenye
York, Marekani, ikiwa ni mara
ya kwanza tangu ashike wadhifa
huo mwezi Machi.

Hapo akawa anamulika masu-
ala mbalimbali kuanzia uchumi,
siasa, tabianchi, usawa wa jinsia
na janga la Covid - 19 lililokuwa
linapamba moto wakati huo.

Rais Samia katika hotuba yake
ya kwanza ana kwa ana kwe-
nye mjadala huo, ambayo kiu-
chumi na kidiplomasia ikafafan-
uliwa kuwa na maana kubwa na
muhimu kwake.

Hapo akaanza na dhana ya
ushirikiano wa kimataifa, aki-
tamka katika ujumbe uliotoa
mvuto kwa kutamka: “Chini ya
uongozi wangu, Tanzania itaen-
delea kuwa mshirika muhimu wa
Umoja wa Mataifa na muungaji
mkono wa kutegemewa wa suala
la ushirikiano wa kimataifa.

“Tutanyoosha mkono kwa
wale wanaotukumbatia na kush-
irikiana nasi. Tutaendelea kuwa
Tanzania ambayo mmeifahamu
kwa muda mrefu.

“Tanzania yenye amani na am-
bayo inashirikiana na chi zote
kubwa au ndogo, zenye nguvu au
Zisizo na nguvu, tajiri au masikini
kuifanya dunia dunia yetu kuwa
bora kwa ajili yetu sote.”

Ushuhuda na mwendelezo wa
ahadi ya kwanza na mwendelezo
wa utekelezaji wa mialiko, sasa
anapata mialiko mingi kimataifa,
inayombebesha heshima  ki-
mataifa duniani, Jumatau ijayo
akitarajiwa kuwapo jijini Rio De
Janeiro Brazil, kwa siku mbili.

Huo ni mkutano wa viongozi
wa kundi la nchi 20 zinazohimili
uchumi wa dunia, mwaliko uki-
tolewa na Mwenyekiti wao, Rais
Luiz Inacio Lula da Silva wa Bra-
zil, huku Dk. Samia akiweka re-
kodi kuwa Rais wa kwanza mwa-
namke kuhudhuria mkutano wa
viongozi wa kundi hilo, tangu
kuitwa G20 mwaka 2009, ikipan-
da kutoka kundi la nchi nane, G8.

Taarifa ya Wizara ya Mambo
ya Nje na Ushirikiano wa Af-
rika Mashariki, inaonesha kuwa
marais wastaafu nchini Benja-
min Mkapa na Jakaya Kikwete,
walishiriki mikutano ya G8 iliyo-
fanyika mwaka 2005 na 2008.

Kimsingi, kundi la G20 linaun-
dwa na mataifa ya: Argentina,
Australia, Brazil, Canada, China,

Ndivyo ilivyokuwa kikao cha G20 nchini India, mwaka jana. PICHA:MTANDAO
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Safari ya Rais
Dk. Samia
mwezi huo
ikamfikisha
Msumbiji,
safari hiyo
akiwa makao
makuu Ma-
puto na zi-
araya 2021,
alikuwa
Pemba kuna-
koathiriwa
na hali ya
hewa.

France, Ujerumani, India, Indo-
nesia, Italy, Japan, Jamhuri ya Ko-
rea, Mexico, Russia, Saudi Arabia,
Afrika Kusini, Uturuki, Uingereza
na Marekani.

Pia, kuna wanachama wa ki-
taasisi; Umoja wa Afrika (AU) na
Umoja wa Ulaya (EU), ambao
mara nyingi unawakilishwa na
rais wake. Vilevile kuna wadau;
taasisi zinazowakilishwa na wa-
tedaji wake wakuu, ambazo ni:
Shirika la Fedha la Kimataifa
(IMF); Benki ya Dunia (WB); pia
Kamati ya Maendeleo ya IMF na
Benki ya Dunia

Aidha, kimuundo G 20 hu-
fanya kazi bila ya sekretarieti ya
kudumu wala wafanyakazi na
uenyekiti wake huzunguka kila
mwaka, kati ya wanachama na
mwenyekiti anatokana na mmo-
ja wa mataifa waasisi.

Mwenyekiti aliyeko, huunda
sekretarieti ya muda kwa wakati
wake, inayoratibu kazi ya kikun-
di na inapanga mikutano yake.

Safu hiyo ya uenyekiti tangu
chombo hicho kianze, iko ifuata-
vyo kihistoria ya nchi na msaka
husika katika mabano: 2001 ni

Ujerumani na kisha Canada mwaka
huo; ikiafuata India (2002), Mexico (
2003), Ujerumani (2004),China (2005),
Australia (2006), Ufaransa (2007),
Marekani (2008) na Uingereza (2009),

Wengine ni: Korea Kusini (2010),
Ufaransa (2011), Mexico (2012), Russia
(2013), Russia (2014), Uturuki (2015),
China (2016), Ujerumani (2017), Argen-
tina (2018), Japan (2019), Saudi Arabia
(2020), Italia (2021), Indonesia (2022)
na India mwaka jana.

Pia, Umoja wa Afrika (AU) umeju-
muishwa kuwa mwanachama wa kudu-
mu katika muungano G20 katika mku-
tano uliokamilika nchini India mwaka
jana na sasa una hadhi sawa na Umoja
wa Ulaya (EU).

Viongozi wa mataifa wanachama wa
G-20 hukutana kila mwaka mara mbili
katika Kongamano la G-20.

G-20 hufanya kazi bila sekretarieti ya
kudumu wala wafanyakazi. Uenyekiti
huzunguka kila mwaka kati ya wana-
chama na huchaguliwa kutoka kwa
kambi tofauti za nchi.

MIKUTANO G20

Historia ya Makongamano ya G-20,
yalianzishwa ikiwa mwitikio wa tati-
7o la fedha kati ya mwaka 2007 hadi

2010, pia kuonekana nchi zinazostawi
hazikujumuishwa vya kutosha katika
majadiliano ya kiuchumi duniani na
utawala.

Makongamano ya G-20 ya wakuu wa
nchi au serikali yalifanyika mbali na mi-
kutano ya G-20 ya mawaziri wa fedha
na magavana wa benki kuu, walioende-
lea kukutana kuandaa kongamano la
wakuu wa nchi, pia kutekeleza maamu-
Zi yao.

HISTORIA ZIARA ZA SAMIA

Pata historia ya ziara ambazo ame-
fanya Rais tangu kuingia madarakani
miaka mitatu na nusu sasa.

Mwaka 2021; Rais Dk. Samia akianzia
mwezi Aprili alifanya ziara za kujenga
uhusiano katika nchi jirani na hata
kushuhudia uchaguzi katika Afrika
Mashariki, Uganda, Kenya, Burundi na
huko Msumbuiji katika kikao cha Ju-
muiya ya Maendeleo Kusini mwa Afrika
(SADC).

Katika historia hizo, baadhi ya mae-
neo kama Burundi akifika zaidi ya mara
moja na baada ya nusu mwaka kuanzia
mwezi Julai, pia akafika nchi za Ma-
lawi, Rwanda na Zambia alikohudhuria
matukio muhimu.

Baadaye kuanzia mwezi Septemba

ya mwaka huo 2021, Rais Dk Samia
akafika katika mataifa ya Marekani,
Uingereza, Misri na Scotland katika
safu yake ya umahiri, kikao cha hali
ya hewa duniani.

MWAKA 2022

Ni mwaka huo akazuru nchi zaidi
ya 15 akiwajibikia nchi kiuchumi na
diplomasia ya uhusiano mwema,
huku akiwa na mvuto uliompatia
mialiko mingi kimataifa.

Hapo kunatajwa mataifa kama
Msumbiji, Ufaransa, Ubelgiji kwe-
nye kikao cha pamoja cha AU na
EU; pia akafika Jamhuri ya Emerati
(UAE) kwenda kuimarisha biashara
ya nchi, Marekani akaenda kuzin-
dua Sinema ya Royal Tour katika
majiji ya Washington, New York na
Los Angeles, mchakato uliochukua
zaidi ya wiki, sasa ‘ikijibu’ katika bi-
ashara ya utalii kimataifa.

Baadae akawa katika ziara za
uhusiano kati ya mwezi Mei na Ju-
lai huko Kampala, Uganda; Accra
Ghana, Muscat, Oman; na Dakar
Senegal.

Kuanzia mwezi Agosti akajumuika
na wakuu wa nchi za SADC huko
Kinshasa, DRC, pia akawapo katika

uchaguzi mkuu wa nchini Kenya
mwezi uliofuata na maziko ya Mal-
kia Elizabeth II wa Uingereza, ikiz-
ingatiwa Tanzania ni tabaka la Ju-
muiya ya Madola.

Safari ya Rais Dk. Samia mwezi
huo ikamfikisha Msumbiji, safari
hiyo akiwa makao makuu Maputo
na ziara ya 2021, alikuwa Pemba ku-
nakoathiriwa na hali ya hewa.

Oktoba akawa Doha, Quatar
kwa kikao mahsusi kuhusu afya ya
umma na dunia, kisha mwezi No-
vemba akaendeleza uhusiano na
ndugu wa taifa walioko Beijing, Chi-
na na kurejea kikao cha hali ya hewa
(COP) wenye hali ya hewa kama kin-
achoendelea hivi sasa kwa mwaka
huu, hadi tarehe 22.

Kufika mwezi Desemba, Rais Dk.
Samia alikuwa Marekani katika
mKkutano wa viongozi duniani.

MWAKA 2023

Mapema mwaka jana. Rais ali-
kuwa Davos Uswisi, kujadili uchumi
wa dunia, kisha akarejea kikaoni
kwa Waafrika wenzake huko, Dakar
Senegal anakokanyaga kwa mara ya
pili.

Baadaye, Februari Rais akawapo
katika kikao cha Jumuiya ya Afrika
Mashariki (EAC), Bujumbura, Bu-
rundi na mwezi huo akawapo Addis
Ababa, Ethiopia kwa kikao cha AU.

Pia, akawa na ziara za Afrika Kusi-
ni, Windhoek, Namibia, Uganda, Ni-
geria kwenye uchaguzi, akakanyaga
tena nchini Malawi kwenye uch-
aguzi, Mnamo Agosti akawa Johan-
nesburg, Afrika Kusini, ilipofika Sep-
temba akahudhuria kikao cha hali
ya hewa mwezi huo akijadili hali ya
hewa.

Pia, kukawapo kilimo cha kisasa
huko Doha, Quatar na akaendeleza
uhusiano ziarani India mwezi huo
wa Oktoba, hali kadhalika Zambia.

Dk. Samia kaendeleza ziara hizo,
akihudhuria kikao cha utalii duniani
nchini Rwanda na akarejea kikao
cha wakuu wa nchi wa SADC huko
Luanda, Angola, kikao cha uwekeza-
ji wa Benki ya Afrika huko Morocco
na Mkutano wa Afrika, Saudi Arabia.

Kisha akarejea huko huko urabuni
UAE, kuhudhuria kikao cha hali ya
hewa, kilichoanza mwishoni mwa
Novemba na kumalizika Desemba.

MWAKA 2024

Taarifa za safari za rais mwezi
huu zinagusa; nchi za Indonesia ku-
dumisha uhusiano, makao makuu
ya katoliki Vatican City, pia Norway;
kwenye kikao cha AU huko Addis
Ababa, Ethiopia; Windhoek, Namib-
ia, Uturuki, Kenya (mkutanoni) na
Ufaransa.

Pia, kuna ziara tofauti za Afrika
Kusini na Rwanda, kwenye matukio
ya uchaguzi; vikao vya SADC huko
Zimbabwe na AU nchini Kenya ka-
tika mwezi huo wa Agosti; mwezi
Septemba akahudhuria kikao cha
uhusiano wa Afrika na China, kili-
chofanyika huko Beijng China na
hivi karibuni alikuwa na kikao king-
ine Marekani.

TAFAKURI YA I\/ILALAHOI

Jina langu lingine ni Y ,
_ la kiongozi m ubwa £

Acha utani na™
majina ya viongozi
wetu wakubwa,
tuwaheshim

@Msamba

HebLi tuathe utani katika ambo makini

NAFIKA Kijiweni nakutana
na mazungumzo makali
kuhusu watu kujichukulia
sheria mkononi. Jamaa wa-
nabishana, upande mmoja
ukiunga mkono na mwing-
ine ukipinga.

Wanaounga mkono wa-
nasema wizi umekithiri na
wanaokamatwa wakifika
Polisi wanaachwa, ama kwa
kukosa ushahidi au kwa
rushwa, hivyo kurejea mi-
taani kusumbua watu.

\Wanaopinga wanasema
si ubinadamu kumpiga mtu
na kumwua kwa kumchoma
moto, kwa sababu wengine
husingiziwa na kujikuta
ama wakipoteza maisha au
kupata kilema cha maisha.

Mara mmoja anaibuka na
ushuhuda wa kujichukulia
sheria mkononi, akihusisha
na mafuta ya transfoma, ak-
isema kuna kiongozi kadai
kuwa kutokana na kukith-
iri wizi wa mafuta hayo,
watuhumiwa wamekuwa
wakinyweshwa na sasa wizi
umekoma.

Sikuamini, nikamtaka
arudie ushuhuda huo na
kunithibitishia kuwa ni
kweli kiongozi huyo kakiri
kufanyika hilo, tena akione-
sha kufurahia hatua hiyo
dhidi ya watuhumiwa wa
wizi wa mafuta.

Kwa kweli bado niliende-
lea kutoamini kitendo hicho,
huku nikifikiria pengine ni
utani au maskhara ya kion-
gozi huyo, kama ambavyo
mmoja alipata kutoa amri,
kuwa shabiki wa soka asi-
ingie uwanjani amevaa jezi
ya timu pinzani ya kigeni.

Baada ya wanachi kulala-
mikia hatua hiyo iliyokuwa
inalenga kulazimisha watu
waipende na kuishangilia
timu yao yaTaifa, ikimtaka
kila Mtanzania anayeingia
uwanjani ashabikie Taifa
Stars, wananchi walitaka
ufafanuzi.

Walishangaa kusikia eti
atakayekwenda amevalia
jezi ya timu pinzani basi
lazima awe na pasipoti

-——

NA JOSEPH KULANGWA
(+255) 713 410008
kulangwasos@gmail.com

ikimwonesha anatoka nchi
itokayo timu hiyo.

Hata hivyo hakufafanua,
mpaka alipoibuka kiongozi
mwingine na kudai kumbe
mwenziwe alikuwa akitanial

Kwa hicho kilichokuwa
utani nami nikaamini
pengine hata aliyesema
walinyweshwa mafuta ya
transfoma alikuwa akitania,
sawa na yule aliyeambia
wananchi mkoani mwake,
kuwa katika ziara ya Rais
waibuke kwenye mikutano
yake wakiwa na mabango ya
kero mikononi.

Sikumbuki vizuri ali-
kuwa nani, lakini nadhani
aling’ olewa uongozi wake na
kurejea nyumbani.

Na kama ikitokea amere-
jea, nitaamini kuwa alikuwa
naye anatania siku hiyo kwa
wananchi wake.

Bado, wakati natafakari
hayo, hili la mafuta ya trans-
foma liliendelea kunikereke-
ta hasa nikihisi jinsi gani
jamaa walikuwa wakifakami-
zwa, hasa nikikumbuka ladha
va mafuta va taa niliyopata
kuionja nikiwa mdogo.

Nikajihoji, hivi mathalan
umekithiri wizi wa tindikali
katika maabara zetu, je, kwa
msimamo wa k|ong02| wetu
huyo, watuhumiwa wakipati-
kana watanyweshwa tindi-
kali au itakuwaje?

Je, wezi wa nyama buchani
watalishwa nyama mbichi?

Wezi wa damu kwenye
benki ya damu hospitalini
je? Wezi wa saruji watabu-
gizwa mifuko ya saruji ili
wakome kuiba au itaku-
waje?

Pengine hizo ndizo ad-
habu zisizozingatia utu na
ubinadamu kabisa. Wakati
adhabu kama hizi zikien-
delea kutolewa na wenye
dhamana ya

kusimamia usalama wa
raia na mali zao, bila shaka
tunasubiri kusikia kuwa
huo ulikuwa ni utani tu na
hakuna kitu kama hicho,
na kama itakuwa hivyo,
tutaomba kuambiwa usio
utani ni upil

Lakini kama ni kweli
kuwa kuna watu waliny-
weshwa mafuta ya trans-
foma baada ya kuyaiba
na si kuwapeleka kwenye
vyombo vya sheria ili haki
iweze kutendeka, basi kuna
ukiukwaji mkubwa wa haki
za binadamu hivi sasa.

Kwa maana hiyo, bila
kupepesa macho, kama
hakika kuna kiongozi
alishiriki kadhia hii, ana-
paswa kupisha na kukaa
pembeni, ili sheria ifuate
mkondo kwa tuhuma za
mataumizi mabaya ya ma-
daraka na ukatili dhidi ya
binadamu.

Lakini endapo itashi-
Kiliwa kuwa hawakunywa
bali waliigiza au kutania,
basi tuamini kuwa mambo
mengi yanayoahidiwa na
viongozi nchini, ni utani na
hayatakuja kutekelezwa
kwa maslahi mapana ya
nchi na watu wake.

Ndiyo kusema wananchi
wenye matatizo ya msingi
na waliokwisha kutoa
malalamiko yao, basi wajue
ahadi zinazotolewa kwao
ni utani na hawatakaa
wasaidiwe, bali kumwachia
Mungu awaamulie mus-
takabali wao.

Ndugu zangu wa Kipun-
guni mpo? Nakusalimuni
kwa jina la Kipunguni na
utani uendelee!
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Mkurugenzi Kafulila na darasa
la Kituo Ubia inavyotekeleza PPP

Na Joyce Lameck

SHERIA ya Ubia Kati ya Sekta ya
Umma na Sekta Binafsi ya mwa-
ka 2010, ilianzisha vitengo viwili
ambavyo ni Kitengo cha Uratibu
wa PPP kilicho chini ya Wizara
yenye dhamana ya Uwekezaji na
Maendeleo ya Sekta Binafsi na
Kitengo cha Fedha cha PPP Kkili-
cho chini ya Wizara ya Fedha na
Mipango.

Mwaka 2014, serikali ilifanyia
marekebisho, kwa kuunganisha
vitengo viwili vilivyoanzishwa
awali na kuanzisha Kituo cha
Ubia maarufu kama ‘One stop
Center” chini ya Ofisi ya Waziri
Mkuu.

Mwaka 2018 Sheria ya Kituo
cha Ubia, ilifanyiwa marekebisho
zaidi na kubadilisha majukumu
ya mpango wa kituo hicho, kuto-
ka Ofisi ya Waziri Mkuu kwenda
Wizara ya Fedha na Mipango.

Pia, Sera ya Ubia ilitungwa
mwaka 2009 na Sheria ya
Ubia ikafuata mwaka 2010, ili
kutekeleza sera hiyo.

Hapo sheria nayo ikafanyiwa
marekebisho kwa mara ya kwan-
za mwaka 2014 na mara ya pili
mwaka 2018, mara ya tatu mwa-
ka jana.

MALENGO YA KITUO

Hivyo Kituo cha Ubia, Kkili-
hamishwa kutoka Ofisi ya Waziri
Mkuu hadi Wizara ya Fedha na
Mipango, ambako imeendelea
kufanya kazi hadi leo, ikiwa na
malengo yaliyopelekea kituo hi-
cho kuanzishwa nchini.

Moja, ni kurahisisha uende-

MTANDAO

lezaji na uratibu wa masuala
yote yanayohusu utekelezaji wa
programu ya PPP nchini; pia ku-
fanya vibali kwa wakati na hivyo
kupunguza muda wa usindikaji
na kuondoa urudufu.

Vilevile, inatoa mwelekeo sa-
hihi kwa mamlaka za ukandarasi
na wawekezaji kupitia uundaji
wa duka moja la kituo cha ubia

2 ” '7 o - --. e "y
David Kafulila, Mkurugenzi wa Kituo cha Ubia. PICHA:
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na kuimarisha jukumu la usi-
mamizi na usimamizi wa PPP, ili
kuongeza kasi ya utekelezaji na
maendeleo nchini.

Kwa sasa Kituo cha Ubia, kime-
anza rasmi kufanya kazi, na Da-
vid Kafulila akiwa ni Mkurungezi
Mtendaji, anayeeleza namna
ufanyaji kazi wao ulivyo ili kuha-
masisha ubia kati ya serikali na

sekta binafsi na kujenga uwezo
kwa sekta binafsi.

Aidha, anataja suala la kujen-
ga uwezo kwa mamlaka za seri-
kali kujua namna gani wanaweza
kushirikiana na sekta binafsi
kwenye masuala ya ubia, hivyo
kinachakata kupitia uchambuzi
yakinifu zinazofanywa na pande
zote mbili

INAVYOFANYA KAZI

Kafulila anafafanua namna
ubia unaweza kuwa kwenye
sekta mbalimbali, ikiwamo Maji,
Afya, Elimu, Barabara, Viwanja
vya Ndege, Bandari na zinginezo
ambazo zinaweza kuingia kwe-
nye ubia na kuleta maendeleo
makubwa katika Taifa.

Hata hivyo, Kafulila anajigam-
ba kuwa, Sheria ya Ubia Tanza-
nia haijawahi kupitisha mkataba
mbovu, kwa sababu sheria iko
makini.

Vile vile anasema uwekezaji
wa sekta binafsi unahitajika, ili
kuendana na ongezeko la ma-
hitaji ya miundombinu kutokana
na ongezeko la watu nchini na
mahitaji ya huduma mbalimbali
kuongezeka kwa wingi.

Mbinu hiyo anataja husaidia
kuharakisha maendeleo na ku-
hakikisha huduma bora huku iki-
punguza matatizo ya kifedha kwa
serikali na kuhakikisha huduma
zinapatikana kwa wananchi ki-
urahisi, huku serikali ikiingiza
kodi kutoka sekta husika.

Yapo manufaa ya kifedha anay-
otaja washirika wa kituo hicho
kwa kutumia, fursa za kujenga
ujuzi, jinsi namna mfumo wao

thabiti wa kitaasisi na kisheria
unavyosaidia utekelezaji wa PPP
zilizofaulu na mada zinazofaa
zaidi kama vile hadithi za ma-
fanikio.

Anasema sekta binafsi inapoin-
gia kwenye ubia na serikali katika
kutekeleza mradi, ili kupata uwe-
70, uweledi namna ya kuendesha
mradi husika, ndio maana tu-
naingia kwenye kutekeleza kwa
muda tofauti kutokana na mradi
husika.

Anataja inaweza kuchukua mi-
aka mingi au kidogo kutegemea
na hesabu za mradi husika zili-
vyo, yaani baada ya muda un-
aoweza kurudisha pesa na faida
yake, ndipo aukabidhi mradi huo
kwa serikali.

Kiongozi huyo anaeleza kuwa
hadi kufikia sasa takribani miradi
74, ambayo ipo kwenye hatua
mbalimbali za utambuzi kwenye
sekta tofauti, mfano mradi wa
barabara ya mwendo kasi Kiba-
ha, Chalinze ambao kwa sasa upo
kwenye hatua ya tathimini.

Aidha, anaeleza sifa kubwa ya
sheria ya ubia Tanzania, ni yenye
uwazi na yenye ubora inayoweza
kuhakikisha maslahi ya umma na
kampuni binafsi yanapatikana,
yaani inaleta faida pande zote
mbili.

Kafulila  anasema,  kuna
umuhimu  wa  kubadilisha
mtazamo wa umma kutumia
ubia kufanya mradi wa serikali,
ili kuepusha gharama kwa seri-
kali ambazo zinaweza kufanywa
na sekta binafsi, ili kudumisha
miundombinu na huduma za
umma zinazohitajika.

Wizi madini waumiza kichwa Shinyanga, imejipanga kwa makali ya kisu

INATOKA UK.11

Mwenyekiti Mpya Soko la
Madini, Mkoa wa Kimadini
Kahama, Zabroni Ngereja,
akichukua nafasi ya aliyeku-
wapo, anasema wamefani-
kiwa kudhibiti tatizo la uto-
roshaji madini uliokuwapo
hapo awali kwa asilimia 99.

Anatahadharisha kwamba,
mfanyabiashara atakaye-
bainika kujihusisha na
vitendo hivyo vya uto-
roshaji madini, iwe ndani ya
soko, maeneo ya wachim-
baji au kufadhili utoroshaji,
watamuondoa asiendelee
kufanya biashara hiyo na
kutowachafua.

“Utoroshaji wa madini
ambao upo kwa sasa hivi
ni kwenye maeneo ya
machimbo madogo, uki-
wamo mgodi wa Nyanga-

rata, Nyikoboko,Nyamishiga,

Masabi na maeneo mengine.
Huko ndipo serikali ina-
paswa kwa sasa kuwekeza
NguVU nyingi,"anasema
Ngereja.

MCHIMBAJI

Mchimbaji Mdogo wa
madini kutoka machimbo
ya Mwime Kahama, Joseph
Masunga, anasema tatizo
la utoroshaji madini lina-
sababishwa na uchache wa
masoko na tozo nyingi.

~Mfanyabiashara wa ma-
dini Mpanzu Nswila, anase-
ma kwamba utoroshaji huo
wa madini ni hasara kwa
taifa kwa kukosa mapato na
kushindwa nchi kunufaika na
rasilimali zake na kunufaisha
mataifa mengine.

RPC SHINYANGA

Kamanda wa Polisi mkoani
Shinyanga Janeth Magomi,
anasema wamekuwa waki-

kamata watu wanaojihusisha
na utoroshaji wa madini, na
kuwafikisha kwenye vyom-
bo vya sheria.

Anasema walishakamata
watu sita wakitorosha madi-
ni ya dhahabu wilayani Ka-
hama, yenye uzito wa gramu
930.88 yenye thamani ya
Sh. milioni 93.

Anasema uchunguzi wa
awali, walibaini watuhumiwa
hao walikuwa wakitorosha
madini kuyapeleka nje ya
nchi, kwa lengo la kukwepa
kulipa kodi na tozo za
Serikali, kitendo ambacho ni
kosa Kkisheria.

“Tatizo hili la utoroshaji
madini lipo sana katika
wilaya ya Kahama. na sisi
kama Jeshi la polisi tumeku-
wa tukifanya msako na doria
mbalimbali na kuwakamata
watuhumiwa wakitorosha
madini na kuwafikisha ma-

hakamani kwa hatua zaidi za
kisheria,"anasema Magomi.

MKUU WA MKOA

Mkuu wa Mkoa wa Shin-
yanga Anamringi Macha,
anasema tamko la waziri wa
madini Anthony Mavunde,
kusema mkoa wa kimadini
Kahama unaongoza kwa
utoroshaji wa madini ni aibu
kwa mkoa, na kwamba na
siyo habari njema bali wana-
paswa kudhibiti tatizo hilo.

Anasema tayari wames-
habaini maeneo mbalimbali
ambayo hufanyika biashara
hiyo haramu ya utoroshaji
madini, ikiwamo kwenye
viwanda vya kukoboa
mpunga.

“Biashara ya utoroshaji
madini ambayo inafanyika
Kahama hufanyika pia kwe-
nye viwanda vya kukobolea
mpunga, wakati shughuli za

kukoboa zikiendelea kumbe
kuna madalali wanafanya bi-
ashara haramu za madini, hii
ni aibu kwetu kama mkoa,”
anasema Macha.

Anasema katika misako
ambayo wanaendelea nayo
va kudhibiti mianya ya
utoroshaji madini, kwamba
wakikuta biashara hiyo har-
amu ikiendelea tena kwenye
viwanda vya kukoboa mpun-
ga, wahusikawatachukuliwa
hatua kali za kisheria kwa
kuruhusu biashara hizo.

Anasema, mkoa wa Ki-
madini Kahama unafanya
vizuri katika uzalishaji wa
madini, lakini tatizo jingine
ni soko la madini kuzidiwa,
na kuagiza iwekwe mikakati
va kuongeza ukubwa wa
soko hilo, ili kudhibiti tatizo
la utoroshaji wa madini
na watu kuuza mali katika
masoko hayo.



R T G T
; Wi G

9]

ljumaa Novemba 15, 2024 NipaShe 1 5

Maofisa ardhi wa mikoa kikaangoni

Na Augusta Njoji, DODOMA

AZIRI wa Ardhi, Ny-
umba na Maende-
leo ya Makazi, De-
ogratius Ndejembi
amewaagiza makamishna wa ar-
dhi wa mikoa nchini kuwasilisha
ofisini kwake taarifa kila mwezi
walivyotatua migogoro ya ardhi
kwenye maeneo yao.
Akizungumza jana kwenye ki-
kao kazi cha makamishna hao na
wenyeviti wa mabaraza ya ardhi
nchini, Ndejembi, alisema wana-
paswa kuhakikisha hati zinatole-

Lo

wa kwa wakati na hakuna
migogoro mipya ya ardhi

baraza ya ardhi nchini
kutokana na utendaji

inayozalishwa  kwenye wao na kutoa maamuzi
maeneo yao. “Ulayarelini Yyanayoegemea upande
“Natamani wote tuwe ya serikali, wenye fedha. “Kwasasa
na uwezo wa kuyaona mabehewani tukifanya dodoso kwa
na kutatua mambo kabla Ubia,hivyo  wananchi huko nje
hayajawa au kutuletea tUIkpte ggfaSI kuhusu mabaraza wengi
shida, kwa hiyo kila mwe- :gsi |ash||||‘1|k| watakwambia  hatuna
zi mtuletee ripoti kupitia katika reli imani, kwanini hawana
kwa Katibu Mkuu ili tu- jbebe mizigo. imani kwa kuwa mara
weze kujua nini kinaen- Pianashauri nyingi mwenye nacho
delea,” alisema Ndejembi. ~ vipande ndio hutoka na haki,”
Alielezea jinsi wa- V|I|v|\([o.bak| alisema Waziri huyo.
nanchi walivyokosa ‘s’graikal:ﬁ;'iga Kwa upande mwing-
imani na baadhi ya ma- pepe... ine, alionya tabia ya wa-

Salaam baada ya kudaiwa kukiuka sheria za barabarani PICHA:JUMANNE JUMA

tumishi wa ardhi wanaovujisha
siri na kusema uchunguzi unaen-
delea dhidi yao na watakaobaini-
ka watawajibishwa.

Msajili Msaidizi wa Mabaraza
ya Ardhi, Dorothy Moses, alise-
ma wamejipanga kuhudumia
ipasavyo mwananchi anayefika
kutafuta haki kwenye mabaraza
ya nyumba ya wilaya na mikoa.

Kamishna wa Ardhi Msaidizi
mkoani Mwanza, Happiness
Mtutwa, alisema baada ya kikao
hicho watakaa na watumishi
walio chini yao kuwapa maelek-
ezo ili utendaji wao uwe na tija.

Wananchi waachwe wachague
viongozi wanaowataka- Askofu

Na Peter Mkwavila,
DODOMA

ASKOFU Mkuu wa Kanisa la
Pentecostal Holiness Associa-
tion Mission Tanzania (PHAMT),
Nkumbu Mwalyego amezitaka
mamlaka kuwaacha wananchi
kuamua kuchagua viongozi bora
katika uchaguzi wa serikali za
mitaa unaotarajiwa kufanyika
nchini Novemba 27, mwaka
huu.

Mwalyengo alitoa rai hiyo juzi
ya uzinduzi wa gari na kutumia
fursa hiyo kuhimiza wananchi
waliojiandikisha kwenye daftari
la mkaazi nchini kujitokeza ku-
piga kura kwenye uchaguzi huo

wa wenyeviti wa mitaa, vitongoji,
jukumu la kuwapata viongozi
ni la wananchi na siyo mamlaka
kuwapangia mtu wa kumchagua
ama kutomchagua.

“Taifa linahitaji kuwapata
viongozi waaminifu na kuitu-
mikia nchi yao katika misingi
ya uwajibikaji na utawala bora
na kukemea vitendo viovu vi-
kiwemo vya rushwa na vya uka-
tili wa kijinsia,” alisema.

Alisisitiza suala la kuwapata
viongozi bora liachiwe kwa wa-
nanchi ambao wamejiandikisha
kushiriki katika uchaguzi huo
utakaovishirikisha vyama vya
siasa nchini.

“Uchaguzi wowote unaofanyi-

ka unahitaji kupata mabadiliko
ya kuwapata viongozi walio sahi-
hi na siyo watakaokuwa vikwazo
kwa wananchi, hivyo kuna ulazi-
ma wa kuwapatia fursa wananchi
kuwachagua wanaoona wapo sa-
hihi kuwaongoza,” alisema.

Vilevile, Askofu huyo aliwa-
taka Watanzania kutumia vipato
vyao kuwekeza kwenye miradi
ili kujikwamua kiuchumi na
kuondokana na umaskini ambao
umekuwa kikwazo kubadili mfu-
mo huo wa maisha yao.

Awali, Mchungaji Kiongozi wa
kanisa hilo, James Mwampona,
alisema katika kuunga mkono
juhudi za serikali, wameibua
miradi ikiwamo kilimo cha zao
la korosho na ununuzi wa eneo

kwa ajili ya ujenzi wa shule.

Mwampona, alisema, kanisa
hilo limedhamiria kuhakikisha
linawafikia wananchi kiroho na
kiuchumi na kuahidi kushiriki-
ana na serikali kuwaletea maen-
deleo.

Kuhusu gari, alisema litatumi-
ka kuwafikishia neno la Mungu
waumini wa kanisa hilo na ku-
fanya shughuli mbalimbali za ki-
jamii na kujipatia kipato.

"Sisi kama washarika wa
Kanisa hili tunaamini kuwa un-
unuzi wa gari hili lenye thamani
ya Sh. milioni 45 litatuwezesha
kuifanya kazi ya Mungu kwa
ufanisi na hii itaweza pia kuisaid-
ia jamii na serikali katika kuleta
maendeleo,"alisema

Taasisi yalilia
_mikopo ya
asilimia 10

Kwa wenye

Ulemavu

© Na Paul Mabeja,

DODOMA

SERIKALI imeombwa Kku-

 wajengea uwezo watu wenye
 ulemavu kutumia mifumo
: itakayotumika kutoa mikopo
* ya asilimia 10 inayotolewa
: na halmashauri nchini ili
¢ wanufaike ipasavyo na fursa
¢ hiyo.

Mkurugenzi wa Taasisi in-

¢ ayojihusisha na masuala ya
¢ watu wenye ulemavu nchini
:yaFoundation for Disabilities
: Hope (FDH), Michael Salali
¢ alitoa ombi hilo juzi wakati
: akizungumza na waandishi
¢ wa habarijijini hapa.

Salali, alisema kundi kub-

* wa la watu wenye ulemavu
: nchini bado wapo nyuma
¢ katika matumizi ya Teknolo-
: jia ya Habari na Mawasiliano
: (TEHAMA).

“Mapindizi makubwa ya

: matumizi ya mitandao am-
: bayo ina faida na changa-
: moto zake kundi la wenye
¢ ulemavu bado lipo nyuma
¢ kwenye matumizi ya kite-
: knolojia na mitandao kuto-
¢ kana na sababu mbalimbali
¢ za kiulemavu walizonazo.

"Mfano mweye ulema-

©vu wa kutosikia (kiziwi)
¢ yeye hawezi kuendana na
¢ teknolojia inamuacha pem-
: beni
. zinachelewa kumfikia kwa
¢ kuwa yeye anatumia lugha
: ya alama au ndugu zetu wa-
: sioona (vipofu) wanapotaka
¢ kuingia kwenye hiyo mifumo
: wanakutana na vikwazo ku-
: tokana na changamoto zao
¢ zakiulemavu" alisema Salali.

kwa sababu taarifa

Akizungumzia kuhusu

¢ mikopo hiyo, alisema wali-
¢ kuwa wakisubiri kwa muda
* mrefu, lakini limekuja na kik-
: wazo chanagamoto ambazo
¢ kama hazifanyiwa kazi we-
: nye ulemavu hawata nufaika.

"Kuna mfumo umeten-

: genezwa ambao tunaweza
¢ kuomba mikopo mtandaoni
¢ kweli hapo kuna changa-
: moto, tunataka tuwajengee
: uwezo ili tuone namna ya
¢ kuweza kutumia ule mfumo
1 waweze kukopa," alisema.

Akizungumzia wasioona,

¢ Salali, alionya halmashauri
: na serikali
¢ mkakati maalumu, halitanu-
: faika na mikopo hiyo kwani
¢ ni ngumu kwao kutumia mi-
¢ fumo ya mitandao.

zisipowekea

Alisema taasisi hiyo ina-

¢ tarajia kukutana na viongozi
* wa halmashauri nchini ili
: kuwasaidia wenye ulemavu
: wanufaike na mikopo hiyo.
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Wafugaji wahaha kupata malisho

Na Nebart Msokwa,
MBARALI

IONGOZI wa mila
wilayani hapa Mkoa
wa Mbeya wameiomba
serikali iwagawie wafu-
gaji vitalu kwenye Shamba la
Mifugo (NARCO) la Usangu ili
kudhibiti baadhi yao kuvamia
Hifadhi ya Taifa ya Ruaha na
kuibuka mgogoro baina yao.

Viongozi hao wa kabila la
Wamasai (Maleigwanani), Wa-
sangu (machifu) na wasukuma
(watemi) walisema wafugaji
wanapeleka mifugo hifadhini
kwa lengo la kutafuta maji na
malisho.

Walitoa ombi hilo wakati wa
kikao kazi na maofisa wa Shiri-
ka la Hifadhi za Taifa (TANAPA)
kujadili kudhiti uingizaji mifugo
kwenye Bonde la Thefu lilipo
ndani ya hifadhi hiyo ya Ruaha.

Mmoja wa viongozi hao,
Makresia Pawa ambaye ni Mwe-
nyekiti mstaafu wa Chama cha

Wafugaji Wilaya ya Mbarali,
alisema migogoro kati ya waf-
ugaji na hifadhi ilianza muda
mrefu na kusababisha mauaji.
Pawa, alisema eneo pekee
ambalo wafugaji walitakiwa
wafuge mifugo yao ni kwenye
shamba hilo ambako hakuna
hata mmoja wa wilaya hiyo am-
emilikishwa kitalu zaidi ya wa-
geni kutoka maeneo mengine.
Alisema wengi waliomilikish-
wa vitalu hivyo sio wafugaji na
kugeuza kwa ajili ya kilimo cha
mpunga.
yaliyotengwa wafugaji, maeneo
machache yaliyokuwa yamet-
engwa yanabadilishwa matumi-
sababisha wafugaji kutokuwa
na maeneo,” alisema Pawa.
Katibu wa Chama cha Wafu-
gaji Wilaya ya Mbarali, Barick
Julius, alisema eneo kwa ajili ya
mifugo katika wilaya hiyo lina-
tosheleza mifugo 60,000.
Julius, alisema mifugo iliyopo

ni zaidi 220,000,
hivyo  wafugaji
kukosa maeneo

krl::et:ye ya l(gfugia.

vijiji hakuna Alisema cha-
yaliyoteng- ma hicho kime-
wa wafu- kuwa kikifanya
gajl, maeneo  k57i kwa kush-
ymaa"c‘l;:ﬂ"sva irikiana na seri-
yametengwa kali kuhakikisha
yanab- wafugaji ~ wa-
adilishwa napata huduma
matumizi muhimu.
ﬁaa‘cﬁi'}?ﬁi' Alisema
kusababisha " amekuwa
wafugaji wakiandika

maandiko mara
kwa mara waki-
iomba serikali iwapatie eneo la
NARCO ili walitumie, lakini hai-
jawahi kuwajibu.

“Tunaomba tusaidiwe lile
eneo kwani ni pekee lin-
aweza likatusaidia kupunguza
migogoro, eneo la hifadhi ni
muhimu sana kwahiyo hata sisi
hatutaki mifugo iingie huko,”
alisema..

Mkuu wa Hifadhi ya hiyo ya
Ruaha, Godwell Ole Meing’ataki
aliwapiga marufuku wafugaji
kuendelea kuingiza mifugo
ndani ya bonde hilo la Ihefu, la-
sivyo watachukuliwa hata kali.

Meingataki, alisema wanaen-
delea kufanya oparesheni nda-
ni ya hifadhi hiyo kwa lengo la
kuzuia uharibifu wa mazingira
unaofanywa na wafugaji hao ili
kulinda ikolojia ya hifadhi na
Mto Ruaha Mkuu.

“Tumeamua kuanza ku-
fanya vikao na nyie viongozi
wa wafugaji kwa sababu ninyi
mnaaminiwa nao, nendeni
mkawaambie wasipeleke mifu-
go hifadhini kwa sababu tutaen-
delea kuchukua hatua,” alisema
Meing’ataki.

Katibu Tawala wa Wilaya ya
Mbarali, Frank Sichalwe, aliwa-
taka wafugaji wa wilaya hiyo
kupunguza idadi ya mifugo ili
kudhibiti migogoro ya mara
kwa mara kutokana na uhaba
wa maeneo ya malisho.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Waziri Mkuu, (Sera Bunge na Uratibu) William Lukuvi ambaye ni mbunge wa Isimani mkoani Iringa akizun-
gumza na wananchi katika mikutano tofauti katika ziara yake kata ya Kising’a Tarafa ya Isimani jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU

]
Vijiji vyaula,
vyapimiwa
ardhi Busokelo

Na Nebart Msokwa,
BUSOKELO

TUME ya Taifa ya Mipango
ya Matumizi ya Ardhi ime-
anza kupima upya mipaka
Halmashauri ya Busokelo
Wilaya ya Rungwe mkoan-
iMbeya kwa lengo la kutatua
migogoro ya ardhi baina ya
wananchi na Hifadhi ya Taifa
ya Kitulo.

Meneja wa Tume hiyo
Kanda ya Kusini, Pili Msati
alisema kazi hiyo inafanyika
kupitia Mradi wa Ubore-
shaji na Usalama wa Miliki
kwa lengo la kuwasaidia wa-
nanchi kuwa na matumizi
bora ya ardhi.

Pili, alisemawananchi wa-
takaonufaika na mradi huo
wilayani humo watasaidiwa
kupanga matumizi ya ardhi
yao na kuainisha mipaka
ya maeneo yao ili kumaliza
migogoro ya ardhi baina yao.

“Tunapima ardhi ya wa-
nanchi kupitia mradi huu wa
Uboreshaji na Usalama wa
Miliki, lengo kubwa ni kuwa-
saidia kupanga matumizi ya
ardhi yao, tukimaliza kupima
tunaamini migogoro ya ardhi
baina ya wananchi na hifadhi
na hata ile miongoni mwao
itakuwa imekwisha,” alisema
Pili.
vya Mwela na Kilasi vilivyopo
kata za Kandete na Luteba,
walisema zoezi hilo litakuwa
na manufaa makubwa kwa
wananchi kwa kuanza ku-
tumia ardhi kiuchumi.
cha Mwela, Pendo Mwasajile,
alisema mradi huo ukikami-
lika utawasaidia wananchi
kujua maeneo yaliyotengwa
kwa kilimo, ufugaji na bi-
ashara na kuondoa migogoro
miongoni mwao.

Mbeya-WSSA yatangaza bingo watakaofichua wezi wa mita

Na Nebart Msokwa, MBEYA

WATU wasiojulikana wamean-
za kuiba dira za maji na kuharibu
miundombinu kwenye makazi
ya maeneo ya Jiji la Mbeya na
kusababisha wananchi kukosa
huduma.

Kutokana na hali hiyo, Mam-
laka ya Maji Safi na Usafi wa
Mazingira Mbeya (Mbeya-WSSA),
imetangaza kutoa zawadi ya Sh.
1,000,000 kwa mwananchi ata-
kayetoa taarifa na kuwatia mbar-
oni wahalifu hao.

Mkurugenzi Mtendaji  wa
Mbeya-WSSA, Gilbert Kayange
alitangaza bingo hiyo juzi wakati

wa ziara ya kukagua miundom-
binu ya maji kwenye baadhi ya
maeneo ya jiji hilo na kusikiliza
kero za wananchi kuhusiana na
huduma hiyo.

Katika ziara yake, Kayange
alitembelea maeneo ya Sae,
Iyunga, Forest, Isyesye Novwe na
Iyela ambayo ni miongoni mwa
maeneo ambayo yamekuwa
yakikumbwa na tatizo hilo mara
kwa mara.

Alisema baadhi ya wahalifu
hao walikamatwa na mamlaka
hiyo kwa kushirikiana na vy-
ombo vya ulinzi na usalama na
kufikishwa mahakamani kwa
makosa hayo.

Alisema mamlaka hiyo mbali
itatunza siri kwa mwananchi
atakayetunza siri ili kuepuka
uhasama miongoni mwa wana-
jamii.

“Hili tatizo tunalijua na tul-
ishaanza kuchukua hatua, wapo
ambao tulishawafikisha ma-
hakamani na tukawafungulia
kesi za uhujumu uchumi kwa
sababu vitendo hivi vinasababi-
sha hasara kubwa,” alisema Kay-
ange.

Alisema baadhi ya maeneo
wananchi wasiokuwa waaminifu
wamekuwa wakiiba maji kwa
kujiunganishia kwa kuchepusha
yasipite kwenye dira.

Awali baadhi ya wananchi,
walisema wahalifu hao wameku-
wa wakiiba dira hizo usiku waka-
ti wamelala na kuwawia vigumu
kuwabaini na kuwakosesha maji.

Mmoja wa wananchi hao, So-
phia Mwamburuma,Mkazi wa
Sae, alisema haijulikana, wahali-
fu hao wanakwenda kufanyia
kazi gani dira hizo wanazoiba.

Sophia, alisema wengi
wamelazimika kuhamisha dira
kutoka nje na kuziweka ndani ya
uzio ili kuepuka kuzibiwa na ku-
kosa maji.

“Kuna wakati walikuwa wa-
naiba mabomba lakini kwa sasa
tatizo kubwa liko kwenye dira,

wanakuja usiku wanazifungua
na kuondoka nazo, unakuta asu-
buhi maji yanamwagika,” alise-
ma Sophia.

Safari Mbilinyi, aliwaomba
viongozi wa Mbeya-WSSA ku-
fuatilia ili kubaini dira hizo zi-
natumika kwenye shughuli na
kudhibiti wezi.

Alisema awali wezi wa ma-
bomba walikuwa wanauza kama
chuma chakavu na huwa ni ra-
hisi kufuatilia tofauti na dira.

Wizi wa dira na uharibifu wa
miundombinu mingine ya maji
ni miongoni mwa visababishi
vya upotevu wa maji na hasara
Mbeya-WSSA.
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D) HABARI ZANZIBAR ;ﬂ

Walaam picha za wdeo
kukiuka maadili mitandaoni

Ajali barabarani
janga Zanzibar

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

AMATI ya Wataalamu

wa Habari Zanzibar

(ZAMECO)  imelaani

picha ya video kusam-
baa kwenye mitandao ya kijamii
baada ya kufanyika Zanzibar
ikionesha wasichana wawili wa-
naulizwa maswali yanayokiuka
maadili, kuvunja heshima na
haki za binadamu.

Kamati hiyo inaundwa na
Chama cha Waandishi wa
Habari Wanawake Tanzania
(TAMWA- Zanzibar), Baraza
la HabariTanzania (MCT), Ju-
muiya ya Waandishi wa Habari
za Maendeleo Zanzibar (WA-
HAMAZA), Jukwaa la Watetezi
wa Haki za Binadamu Tanzania
(THRDC Zanzibar) , Klabu ya
Waandishi wa Habari Zanzibar
(ZPC) na Klabu ya Waandishi wa
Habari Pemba (PPC).

Kwa mujibu wa taarifa hiyo

iliyosainiwa na Dk. Mzuri
Issa, Mkurugenzi wa TAM-

Kisiasa (ICCPR 1996)
Ibara (19) kila mtu

WA Zanzibar, tukio hilo Alisema hiyo ana uhuru wa kutoa
limeibua hisia kali kwa ::‘a maahna taarifa bila ya kuathiri
wadau wa habari, watetezi w‘;“",ay';;;g haki ya mtu na amani
wa haki za binadamu na  yya habari ya nchi,” alisema Dk.
jamii na kuibua maswali ynaendana Mzuri.
yasiyo na majibu mion- najukumula Alisema hiyo ina
goni mwa wanahabari Kuheshimu maana kuwa uhuru
kuhusu maadili, haki za “t:’ W: kila — wavyombo vya habari
binadamu, na misingi ya wa:'a\nl:lasll(’:anT unaendana na juku-
uhuru wa vyombo Vvya yjjanaambaoni Mu la kuheshimu utu
habari. waathirikawa  wa kila mtu, hususani
Katika taarifa hiyo, mojakwamoja wanawake na vijana
ZAMECO inasisitiza kuwa Katika.. ambao ni waathirika

vitendo vya udhalilishaji
kwa watoto wa kike na jamii ni

ukiukwaji ~ wa haki za binad-
amu, maadili  ya uandishi wa
habarina  kuvuruga mipaka

ya uhuru wa kujieleza ambao
unalindwa na kuhitajika kutoa
habari  sahihi na kuibua mi-
jadala yenye tija na manufaa
kwa jamii.

"Kwa mujibu wa Mkataba wa
Kimataifa wa Haki za Kiraia na

wa moja kwa moja ka-
tika hatari itakayotokea.
Alisema ZAMECO inaitaka
Mamlaka ya Mawasiliano Tan-
zania (TCRA) na Tume ya Utan-
gazaji Zanzibar kuhakikisha
maudhui yanayorushwa na vy-
ombo
vya habari na mitandao hiyo
yanaendana na maadili, uwa-
jibikaji na kulinda jamii dhidi ya
maudhui yenye madhara kwao,

kama vile yaliyomo yanayoki-
uka haki za binadamu, kudhal-
ilisha au kuchochea vurugu na
chuki.

Hata hivyo, alisema ZAME-
CO inaitaka Wizara ya Habari,
Utamaduni, Vijana na Michezo
Zanzibar kuharakisha upati-
kanaji wa sheria mpya ya hudu-
ma za habari nchini kwa lengo la
kupunguza changamoto kama
hizo ambayo ni kilio cha muda
mrefu kwa waandishi, wahariri
na jamii.

Kwa upande mwingine, ali-
sisitiza kuwa kamati hiyo ina-
sisitiza umuhimu wa wasichana
kujitambua, kujithamini na ku-
jiwekea malengo ambayo yata-
saidia kuboresha maisha yao na
jamii

Alisema ZAMECO pia in-
awataka wazazi na walezi kuwa
mstari wa mbele kuwaelimi-
sha watoto wao wa kike juu ya
thamani yao, haki zao na nafasi
yao katika jamii.

Rais wa
Zanzibar DK
Hussein Ali
Mwinyi akim-
vapisha Iddi
Said Khamis
kuwa Kadhi wa
Mahakama ya
Kadhi ya Rufaa
Zanzibar, hafla
hiyo ilifanyika
katika ukumbi
Zanzibar Jana
Kushoto kwa
Rais ni Katibu
wa Baraza la
Mapinduzi na
Katibu Mkuu
Kiongozi
Mhandisi Zena
Ahmed Said.
PICHA: IKULU

Unguja, Pemba waongoza ulaji samaki

Na Mwandishi Wetu,
ZANZIBAR

WAZIRI wa Uchumi wa Buluu
na Uvuvi, Shaabani Ali Othman
amesema wananchi visiwani
hapa wanaongoza kwa ulaji wa
samaki kwa kila mmoja kwa kilo
22 kwa mwaka.

Othman, alisema kuwa ki-
wango hicho ni kikubwa ikil-
inganishwa na ulaji wa samaki
duniani ambao kwa mtu mmoja
ni kilo 21 kwa mwaka.

Akizungumza katika Mkutano
wa Mtandao wa Afrika wa usala-
ma wa samaki na matumizi ya
teknolojia ya uvuvi uliozishiriki-
sha nchi 20 za bara hilo, alisema
wananchi hao wamefikia vigezo

vya dunia kwa ulaji samaki ku-
tokana na kuvuliwa wengi visi-
wani hapa.

Othman, alisema uvuaji sa-
maki Zanzibar umefikia tani
100,000 kwa mwaka huu ku-
toka 80 za mwaka jana.

Alisema idadi hiyo ni kubwa
kutokana na kuongezeka kwa
ulaji wa kitoweo hicho kwa wa-
nanchi wake.

Alisema ulaji huo utasaidia
upatikanaji wa protini kwa wa-
nanchi na kujenga afya nzuri
kwa kuwa samaki hutumika
kama sehemu ya chakula katika
milo yao.

“Mkutano huu ni jambo la
faraja kufanyika hapa visiwani
Zanzibar kwa vile visiwa hivi

vimezungukwa na bahari na
kuna wavuvi wengi,"alisema.

Othman, alisema mkutano
huo pia utajadili namna ya
Zanzibar itakavyopambana na
uvuvi haramu dhidi ya wavuvi
katika maeneo tofauti.

Alisema wananchi wengi
wamekuwa na mwamko wa ku-
tumia zana za kisasa za uvuvi
kwa kuvua samaki waliokomaa
kisheria. “Tunaposema usalama
wa chakula cha samaki ni sama-
ki wanaoongeza protini ya afya
ya binadamu ambao ndio wan-
aohitaji kuvuliwa,” alisema Wa-
ziri huyo. Mkurugenzi Mkuu wa
Tasisi ya Utafiti wa Mazao ya Ba-
harini, Dk. Zakaria Ali Khamis,
alisema Zanzibar inalinda usala-

ma wa samaki kwa kutoa elimu
kwa wavuvi kuachana na uvuvi
haramu na kuvua samaki wal-
iokomaa.

Mtaalamu wa Uvuvi, Hashim
Chande Muumin, alisema seri-
kali imetoa miongozo ya uvuvi
kwa kuwataka wavuvi kuvua
samaki waliokomaa kisheria ili
kuepuka wachanga.

Muumini, alisema kufanyika
kwa mkutano huo visiwani hapa
kutainufaisha Tanzania kwa ku-
pata tafiti ambazo zitasaidia ku-
kabiliana na matatizo yaliyopo
duniani na Zanzibar.

Alisema kwa upande wa wa-
nanchi, watapata teknolojia
rafiki kupunguza upotevu wa
samaki kwa wavuvi.

Na Mwandishi Wetu

WIZARA ya Ujenzi, Mawasili-
nano na Uchukuzi imesema
Serikali ya Zanzibar inaimarisha
mtandao wa barabara visiwani
hapa ili kuondokana na janga
la ajali za barabari na kunusuru
maisha ya wananchi na maje-
ruhi.

Kauli hiyo ilitolewa jana na Wa-
ziri wa Wizara hiyo, Dk. Khalid
Salum Mohamed

wakati akizungumzia Madhim-
isho ya Wiki ya Usalama Baraba-
rani visiwani hapa ambayo kwa
mara ya kwanza yanaanza ku-
fanyika Novemba 16 (kesho) hadi
Novemba 23, mwaka huu.

Mohamed, alisema wakati wa
maadhimisho, watatoa elimu ya
usalama wa barabarani kwa wa-
nanchi ili kudhibiti ajali zisizoku-
wa za lazima.

Alisema ajali za barabarani,
limekuwa janga kubwa visiwani
hapa na linahitaji uelewa wa
pamoja kwa watu wote ili ku-
tokomeza na kufikia malengo ya
serikali iliyojiwekea katika Dira
ya Maendeleo ya 2050.

Huku akinukuu Mkataba wa
Usalama Barabarani Afrika Mo-
hamed, alisema unazitaka nchi
wanachama kuunda mabaraza
ya usalama kuratibu shughuli za
usalama barabarani katika nchi
zao kwa kuzingatia sheria nam-
ba 10 ya mwaka 2019 ya usafiri
barabarani na marekebisho yake.

Waziri huyo aliwataka wa-
tendaji wa wizara yake kuunda
kamati ya kitaifa ya usalama
barabarani yenye wajumbe kuto-
ka sekta za usafiri wa barabarani
visiwani hapa.

Alisema kuwa maadhimisho
hayo ya kwanza kufanyika visi-
wani hapa yatapata ufanisi na ku-
fikia lengo la kuanzishwa kwake.

"Tumejipanga  kuhakikisha
kuwa tunafanya vizuri wiki hiyo,
licha ya kuwa Zanzibar ni kwa
mara ya kwanza, " alisema Dk.
Khalid.

Alisema wizara hiyo kupitia
Kamati ya Kitaifa ya Usalama
Barabarani imepanga kuadhimi-
sha wiki hiyo yenye kaulimbiu
ya maadhimisho hayo kuwa ni
“Utekelezaji wa Mkakati wa Us-
alama Barabarani Zanzibar 2024-
2030 ni suluhisho la ajali za
barabarani"

Alisema lengo kuu la maa-
dhimisho hayo ni kuendelea
kutoa elimu ya matumizi sahihi
ya barabara na kuwaelimisha
wananchi juu ya janga la ajali za
barabarani linaloendelea kui-
kumba Zanzibar.

"Katika kipindi chote cha maa-
dhimisho hayo shughuli mbalim-
bali zitafanyika ikiwemo konga-
mano ,usafi wa mazingira, kutoa
elimu juu ya matumizi sahihi ya
barabara na uchangiaji wa damu
kwa hiyari," alisema Waziri huyo.

Alisema pia kutakuwa na
maonesho katika viwanja vya Ki-
songe Mnarani kwa kushirikisha
taasisi za Serikali na binafsi.



18 Nipashe ...

TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

KUPOTEA
KWA CHETI

KUPOTEA KWA
KADI ZA MAGARI

LEONARD DAVID MAGOMBA
ANATANGAZA KUPOTEA KWA
KADI YA GARIYENYE NAMBA ZA
USAJILIT 342 DKG - DYNA.

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

CHRISTIAN LEONARD
MAKOMBE, ANATANGAZA
KUPOTELEWA NA KADI YA GARI
YENYE NAMBA ZA USAJILIT

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika Mahakama ya Mwanzo Kawe Wilaya ya Kinondoni
Shauri la Madai Na....586...2024
Jina laMdai Mwalimu Kashasha Foundation (Godwills)
JinalaMdaiwa Smile Sasa (T) Limited (Jeremiah Mayenga)

KUITWA SHAURINIMDAIWA
(Kanuni ya 18 ya kanuni za Taratibu Madai katika Mahakama
zaMwanzo)

Kwa: Smile Sasa (T) Limited (Jeremiah Mayenga) wa Mikocheni
Kwa kuwa Mdai/Wadaiwa ameleta/wameleta madai yake/yako
kwamba (Eleza hapa habari za madai) YA PESA TSH.
7,500,000/= FIKA MAHAKAMANI BILA KUKOSA KATIKA

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA
Probate and Administration Cause No 26172 Of 2024
In the Matter of the estate of the late
PETRO JAMES KATEKETA of Kikuyu within Dodoma City
And
In the matter of application for letters of
administration by TITUS PETRO KATEKETA

GENERAL CITATION
(Rule 75 of Probate Rules Gn. 369 Of 1963)

TAREHE ULIO PANGIWA kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria . f f
KADI YA GARI YENYE NAMBA ZA 221 DZW AINAYA SUZUKI | et 3 e s | | ALPERSONS i oave et e st
ESCUDO CHASS|S NO saa 2:30 Asubuhi Mbele ya Mh. Massengi kwa mujibu wa madai oTthe above named deceased person are hereby cited to
USALJ | L| T 512 DDX - ! ) hayo na kwa kuwa siku hiyo ni siku ya kusikilizwa shauri hii ni come and see the proceedings if they think fit before the
lazima kuleta shahidi/mashahidi wako na vielelezo grant of letter of Administration is made to the above
MlTSUBlSHI CANTER KWA TDA4W201795' ENGlNE NO vinavyohusika shauri hili kwa ajili ya kujitetea. named petitioner.
\J2£|B]0576889 YEYOTA Angalizo: Kama hautahudhuria siku iliyotajwa hapo juu na Objections to the grant should be filed on or before the 19
JOSEPHINE WILLIAM NIKOMBOLWE anatangaza YEYOTE ATAKAEZ'ONA ATOE ATAKAYE|ONA ATOE TAAR| FA ikithibitika kuwa ulipokea hati ya kuitwa shaurini. Mahakama day of 11.....2024
kupotelewa na cheti cha darasa la saba chenye index TAAR”_-A K|TUO CHOCHOTE CHA inaweza kusikiliza shauri bila ya wewe kuwepo. Dated at Dodoma this 31 day of 10......... 2024
namba 407015-084 kilichotolewa na Baraza la Mitihani K|TUO CHA PO L|S| TAAR| FA YA Hati hii imetolewa kwa Amri ya Muhuri wa Mahakama hii leo o
la Taifa kupitia TUMBI PRIMARY SCHOOL mwaka 2017. PO |_| Sl TAA Rl FA YA PO |_ | Sl . : tare_h_e 13 Mwe_zw' 11 Mwaka 202 ‘5
Yeyote atakayekiona atoe taarifa kituo cha polisi. ' ' POLISI: Sahihi ya Mdaiwa O )
Taarifa ya polisi: PHO/PWA/KIB/24534/2024. PHOQ/DAR/KIN/250327/2024. PHO/DAR/UBU/175897/2024 - RESI A
T AASUALAMDOCO SHNYANGR. AR TN KUPOTEA KWA HATI IR iy
ILIYOPO SHINYANGA Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya TEMEKE YAKUSAFIR IA MOROGORO OF'S' ZA MATANGAZO
MAOMBI YA ARDHI NA.25886 YA 2024, Kituo cha JUMUISHI Mkoa DAR ES SALAAM DISTRICT AT MOROGORO . . .
WILLIAM SWAI Usimamizi wa mirathiNa 1764 ..., /20........... 2024 PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE M’kOChenl lndustlal
. KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA NO.26147 OF 2024
DHIDI YA MAREHEMU MOHAMED KHAMIS MOHAMED WA......... .
1.REGINA ROBERT KISHIGA. KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI IN the Matter of the late: Area, Po.Box 31 042,
2.8ILAS M. LAZIMA. YALIYOLETWA GEORGE LEVIMWAMENGELE
NA MASHAKA ISSA MSALANGI Dar es Salaam.
KWA; SILAS M. LAZIMA. TANGAZO 1. NAOMI WILLIAM MWAIKAMBO .
POPOTE ULIPO. (Kanuni ya 5(2) ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi Mahakama 9 M Ob’le-'
Unajulishwa kwamba rufaa tajwa imepangwa kutajwa 2zaMwanzo) o . .
mnamo tarehe 03.12.2024 saa 3:00 asubuhi, mbele ya Watu wote wanaodai kuwa uhusiano wowote/maslahi yoyote na ALL persons claiming to have any interest in +255 -745 700 710.
Mhe.N.L. Mwakahesya, J. mirathi ya marehemu tajwa hapo juu, wanaalikwa kuja na the estate of the above named deceased are
Hivyo unaamriwa kuhudhuria siku hiyo bila kukosa na kuhudhuria Katika shauri hili endapo wakitaka kufanya hivyo hereby cited to come and see the proceedings if E-mai"
kama hutahudhuria maombi haya ya ardhi yatasikilizwa na mnamo tarehe 19 Mwezi 11 Mwaka 2024 kabla huyo mwombaji they think fit bef th t of bate( *
kutolewa uamuzi bila wewe kuwepo. hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo. ey thin ‘. , € Or? e grant ot probateior o o
Imetolewa kwa amri yangu na kupigwa chapa ya Zingatia; Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa Marehemu - letter of administration) is made to the above- advert’se@guard’an-
Mahakama leo tarehe 11.11.2024. an\jvweza kuuleta Mahhakam:ﬂ\'kukagu\iwah o named pepetitioner.
' kuij:ul;,\j/aa.mare €My NUyo Upo. mahakamani na waweza JESCA DAVID KISHOA, ANATANGAZA KUPOTELEWA Objection to the grant should be filed on or co.tz,
+ Marehemu hakuacha wosia NA HATI YAKUSAFIRIA YENYE NAMBA TDEQ12459 before the 18 day of 11,2024. Website:
; Futaisohusiia ILIOTOLEWA NA IDARA YA UHAMIAJI PC0 DAR s | | Dated at Morogoro this 04 day of 11, 2024. SRSl
AHMWETINDWA Imetolewa leo Tarehe 04 Mwezi 11 Mwaka 2024 . . .
T iy SALAAM TAREHE 17/06/2021, YEYOTE ATAKAEIONA www.lppmedla.com
NAIBU MSAJILI o IR i
MAHAKAMA KUU YA TANZANIA i ATOE TAARIFA KITUO CHA POLISI. TAARIFA YA POLISI:
KANDA YA SHINYANGA PHQ/D0D/DOD/52189/2024

, Chenye Thamani
wa Kwa Kutangaza

Nasi Kwa Bei Poa

Tupigie 0677020701

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaiji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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HABARI KITAIFA

MIRADI KUSUASUA...
Waingiwa hofu
wahanchi Kususa
kupiga kura

Na Julieth Mkireri, CHALINZE

MADIWANI wa Halmashauri ya
Chalinze, wilayani Bagamoyo
wamezikumbusha taasisi za umma

kutekeleza wajibu wake kwa kutatua

vikwazo vilivyopo kwa wananchi
kwa wakati, zikiwamo upatikanaji
huduma za maji na barabara.

Wamesema kukosekana kwa
huduma muhimu kwa wananchi ni
moja ya sababu zinazowafanya baa-
dhi yao kutokuwa na ari ya kwenda
kupiga kura.

Madiwani walieleza hayo juzi
wakati wa kikao cha Baraza la Madi-
wani cha robo ya kwanza ambacho
pamoja na mambo mengi, walijadili
kukosekana huduma za kijamii ka-
ribu na wananchi, jambo ambalo lin-
awapa hofu ya kutopata kura nyingi
kwa wagombea wakati wa Uchaguzi
Serikali za Mitaa.

Diwani wa Talawanda, Ramadhani
Bigga alieleza katika kikao hicho
kuhusu kukosekana maji kwenye
baadhi ya maeneo katika kata yake
huku mabomba yakiwa yamelazwa
chini kwa muda mrefu.

Diwani wa Vigwaza, Mussa Gama
alihoji kuhusu ukosefu wa maji kwa
mwezi mmoja sasa katika maeneo
va kata hiyo huku kukiwa hakuna
taarifa za jitihada zinazofanywa na
Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa
Mazingira Dar es Salam (DAWASA).

Gama alisema kukosekana maji
kwa muda mrefu kumeleta malala-
miko kwa wananchi wa eneo hilo
katika vijini vya Vigwaza, jambo
ambalo aliomba DAWASA kutoa
ufafanuzi wa utatuzi wake.

Meneja wa DAWASA Chalinze,
Abraham Mwanyamaki alieleza
katika kikao hicho kwamba, kuko-
sekana maji kwa baadhi ya maeneo
kumechangiwa na tatizo la umeme
ambalo hivi sasa linafanyiwa kazi
kurejesha huduma ya maji kwenye
maeneo hayo.

Akizungumzia miundombinu
iliyosambazwa na mingine ambayo
imeunganishwa na maji hayatoki
katika maeneo mbalimbali, ikiwamo
kata ya Talawanda na Mbwewe
Mwanyamaki, alisema kazi ya kuun-
ganisha maji itafanyika na kwamba
mipango inaendelea kufanywa na
ofisi hiyo.

Mkurugenzi wa Halmashauri hiyo,
Ramadhani Possi alisema wamet-
enga Sh. milioni 800 kwa ajili ya
ufungaji taa za barabarani katika
vituo sita vya halmashauri hiyo,
vikiwamo Ruvu Darajani, Ubena,
Mdaula, Kibindu na Miono.

Mwenyekiti wa Halmashauri hiyo,
Hassan Mwinyikondo alisema ulipaji
fidia kwa kata saba za eneo liliko-
jengwa soko la Bwilingu, umeanza
na tayari kaya mbili zimeshakamik-
ishiwa malipo.

Askofu awaonya waumini
wanaokimbilia miujiza

Na Vitus Audax, MWANZA

BAADHI ya viongozi wa dini
barani Afrika wameitaka seri-
kali kuungana na madhehebu
ya dini kuunda chombo maal-
umu kwa gjili ya kudhibiti
manabii na wachungaji wa-
naotoa mafundisho ya uongo
ambayo yamekuwa yakipoto-
sha waumini nchini na Afrika
kwa kuwaingiza katika mata-
tizo, vikiwamo vifo.

Walitoa kauli hiyo jana
mjadala wa Kiekumene kuhu-
su imani moja na mafundisho
sahihi kwa ustawi wa maisha
ya mwanadamu ulioandaliwa
na Chuo cha Biblia Kilutheri
Nyakato kwa ushirikiano na
Chuo Kikuu cha Mtakatifu Au-
gustino (SAUT).

Askofu wa Kanisa la Ki-
injili la Kilutheri Tanzania
(KKKT) Dayosisi ya Kaska-
zini Magharibi, Dk. Abednego
Keshomshahara alikemea
waumini wanaotegemea zaidi
miujiza, akionya kuwa wana-
sahau kuwa Mungu aliyetaka
waombe ndiye huyo aliyetaka

wafanye kazi.

“Wapo waumini wanaoona
kuwa kuombewa kwa kila
mtumishi ndiyo maisha, utao-
na kila ninaposikia mahubiri
yeye yupo anatumia zaidi fed-
ha katika kutafuta kuombewa,
anasahau kuwa Mungu mwe-
nyewe amesema aombaye
hupewa na si aombewaye
hupewa. Achene kushikilia
mahubiri ya uongo,” alionya
Askofu Keshomshara.

Alionya kuwa kutegemea
zaidi miujiza ni upotoshaji,
hivyo kuwata waumini ku-
tumia muda wao kufanya shu-
ghuli za kiuchumi na kuacha
kutumia muda mrefu katika
kutegemea mazingaombwe
na miujiza ya upotoshaji.

Mhadhiri wa Falsafa wa
SAUT, Padre Dk. Innocent
Sanga, alisema kuwa hivi
sasa mafundisho potofu ya-
meongezeka kwa kasi, hali in-
ayosababisha madhara mbal-
imbali katika jamii ikiwa ni
pamoja na waumini kuamini

miujiza zaidi.
Alisema mataifa ambayo
hayajachukua  hatua  ku-

'.x

dhibiti mafundisho hayo ya
uongo, ikiwamo Tanzania,
yanatakiwa yaweke sheria za
kudhibiti usajili wa dini mpya
na wachungaji kwa kufuatilia
nyendo zao.

“Kwa mchungaji yeyote
anayeanzisha dini, sheria hizo
zimpime katika mambo mbal-
imbali, ikiwamo vyeti vya
elimu ya theolojia, uchunguzi
wa afya ya akili, zifuatiliwe
taarifa zao za nyuma kupi-
tia kwa wachungaji pamoja
na maaskofu wa makanisa

mama wanakotoka.
Kwa kufanya hivyo, tuta-
dhibiti wachungaji kama

wale waliosababisha vifo kule
Kenya, na wengine,” alishauri
Padre Dk. Sanga.

Pia alizishauri dini kuunga-
na na kukemea mafundisho
ya uongo kwa kuunda chom-
bo cha kukemea mahuburi
yasiyo sahihi, kushauri kuwa
na chombo cha dini kitaka-
chokuwa na utaratibu wa
kupima afya ya akili ya wa-
tumishi wa dini kila mara ili
kudhiti mambo hasi yanay-
oweza kujitokeza kutokana

o

na ugonjwa huo kwa wachun-
gaji.

Padre wa Kithodokisia ku-
toka Mlima wa Kenya, Dk.
John Njoroge ambaye pia ni
Mjumbe wa Shirika la Ma-
kanisa yote Afrika, alisema
kutokana na madhara ya
upotoshaji kidini yaliyotokea
nchini mwake (Kenya), she-
ria zimeanza kuwekwa kwa
lengo la kudhibiti madhara ya
aina hiyo.

Alisema shirika hilo lili-
fanya utafiti mwaka 2019 na
kubaini chanzo cha mahubiri
potofu kuwa ni wahubiri
kutafuta utajiri.

“Lazima serikali zetu zi-
weke udhibiti kwa wachun-
gaji kutoa mahubiri yanay-
ohimiza sara na kazi na si
kuamini katika miujiza na
kushinda katika mahubiri na
maombi bila kazi.

“Pia serikali zifanye
mchakato wa kuwasaidia vi-
jana kupata ajira ili kuondoa
wimbi kubwa la vijana wa-
naokimbilia mahubiri hayo
wakifiri ndiyo sehemu sahihi
ya kupata ajira,” alisema.

T =

Askofu wa Kanisa la Kiinjili la K|Iuther| Tanzama (KKKT) Dayosisi ya Kaskazini Magharibi, Dk. Abednego Keshomsha-

hara. PICHA: MTANDAO

Watakiwa kuendesha biashara Kidijitali

Na Faustine Feliciane

WAJASIRIAMALI nchini wam-
etakiwa kupanua wigo wa
shughuli zao kwa kufanya bi-
ashara kidijitali ili kuongeza
kipato na kuchangia ukuaji
wa uchumi wa nchi

Salaam jana wakati wa kutan-
gaza ‘Mjasiriamali box’ kwa
ajili ya wafanyabiashara wa-

dogo kuendesha biashara zao
kimtandao, Mkuu wa kitengo
cha biashara wa kampuni ya
Tigo, John Sicilima, alisema
biashara kwa sasa zinahitaji
ubunifu ili kuongeza tija na
ndio sababu wengi wanashau-
riwa kuingia kwenye biashara
kwa njia za kidijitali.

“Dunia kwa sasa inaha-
mia kwenye kidijitali, waja-
siriamali wadogo na wa kati

nao lazima waende na kasi
ya teknolojia, kampuni ya
simu tunahimiza hivyo kwa
vitendo kwa kuleta huduma
itakayowasaidia kujiinua na
kuchangia kukua kwa uchumi
wa nchi,” alisema Sicilima.
Aidha, alisema kuwa waja-
siriamali na wafanyabiashara
wadogo wametoa ajira nyingi
kwa watu na ndio sababu ya
kuwashauri kuingia kwenye

kufanya biashara kimtandao.

“Kwa sasa karibu asilimia
50 ya ajira nchini zimetoka
kwa wajasiriamali, hapa nchi-
ni kuna zaidi ya wajasiriamali
milioni tatu, kwa picha hii
unaweza kuona namna wana-
vyochangia pato la taifa, kama
wataingia kwenye mfumo
huu wa kidijitali wataongeza
zaidi mapato na kuinua bi-
ashara zao,” alisema.
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YANGA

Na Mwandishi Wetu

AADA ya timu yake
kukubali kichapo

mbele ya watani zao

Simba Queens, Ko-

cha Mkuu wa Yanga Prin-
cess, Edna Lema, amesema
timu yake ilikosa umakini na
kusababisha kupoteza mch-
ezo huo wa Ligi Kuu ya Wa-
nawake Tanzania ulioche-
zwa kwenye Uwanja wa KMC
Complex, Dar es Salaam juzi.
Matokeo ya mchezo
huo yameifanya Sim-
ba Queens kuendelea
kukaa kileleni baada
ya kufikisha pointi
12, ikishinda mich-
ezo yote minne wali-
yocheza huku nafasi
ya pili ikishikiliwa

na JKT Queens

yenye pointi 10.

YAPOTEZA

, YAOTA

Yanga Princess yenye poin-
ti tatu baada ya kutoka sare
mara tatu na kupoteza mechi
moja iko katika sanafi ya saba
kwenye msimamo wa ligi
hiyo inayoshirikisha timu 10
kutoka mikoa mbalimbali ya
Tanzania Bara.

Edna ameliambia gazeti
hili licha ya kupoteza mechi
hiyo, ameridhishwa na ki-
wango kilichoonyeshwa na
timu yake katika mchezo huo
wa watani wa jadi.

Kocha huyo alisema bado
wanaendelea kuijenga timu
yao na kwa kuangalia ki-
wango cha mchezaji mmoja
mmoja, wameimarika na wa-
naendelea kuonyesha wako
tayari kwa mapambano.

“Kikubwa ni kiwango cha
timu, kwangu mimi nafikiri
ingekuwa sare, matokeo
yangekuwa fair, kutokana na
viwango vilivyoonyeshwa na
timu zote mbili. Tuko katika

kujenga, kuna vitu tunaviko-
sa, lakini tuko katika kujenga
timu, kwa bahati mbaya
tumekosa umakini, tumeji-
funga bao, tunahitaji kuende-
lea kujenga timu,”

Kocha huyo alisema kama
anaamini muda bado upo na
watarejea tena wakiwa imara
katika michezo inayofuata.

“Bado muda upo, tunaweza
kupambana na kugombania
ubingwa,” Edna, nyota wa
zamani wa Timu ya Taifa ya
Wanawake (Twiga Stars), al-
iongeza.

Naye Kocha Mkuu wa
Simba Queens, Yussif Basigi,
alisema anajisikia furaha
kuwapa wanachama na

mashabiki wa timu hiyo fura-
ha.

“Hii ni mara yangu ya
kwanza kucheza dabi ka-
tika mechi ya ligi, ninafuraha
sana kuwapa furaha familia
ya Simba, leo (juzi), ni siku

kubwa,” aliongeza kocha
huyo raia wa Ghana.

Esther Mayala, beki wa
Simba, alisema walifuata vye-
ma maelekezo ya kocha wao
na ndio sababu ya kupata
ushindi katika mchezo huo.

Mayala alisema walifa-
hamu Yanga Princess ina
wachezaji wenye kasi na ub-
ora mzuri, hivyo walijipanga
imara kuwadhibiti na kupele-
kea kuondoka na pointi tatu
muhimu.

Ligi Kuu ya Wanawake
Tanzania itaendelea tena
Novemba 19, mwaka huu
kwa Simba Queens kuwaka-
ribisha Gets Program kutoka
Dodoma, Yanga Princess ita-
wafuata Fountain Gate Prin-
cess, JKT Queens itawavaa
Ceasiaa, Bunda Queens
yenyewe itacheza dhidi ya
Mlandizi Queens wakati Al-
liance Gilrs itakutana na
Mashujaa Queens.

- i . ; __r".";'_- SR

Mshambuliaji wa Simba Queens, Elizabeth Wambui (kushoto), akijiandaa kumtoka, nyota wa Yanga Princess, Diana
Antwi, katika mechi ya Ligi Kuu ya Wanawake Tanzania (TWPL), iliyochezwa kwenye Uwanja wa KMC Complex, Dar es
Salaam juzi. Simba Queens ilishinda bao 1-0. PICHA: SIMBA SC

Mwembe Makumbi, Kipanga vitani

Tabora United
kuneemeka
wakiifunga Simba

Na Adam Fungamwango

MKUU wa Mkoa wa Tabora, Paul
Chacha, amesema atatoa Kitita cha
Sh. milioni 50 endapo kikosi cha
Tabora United kitaifunga Simba ka-
tika mchezo wa Ligi Kuu Tanzania
Bara watakapokutana katika mechi
ya mzunguko wa pili.

Chacha alitoa ahadi hiyo katika
hafla ya kuwapongeza wachezaji
na viongozi wa klabu hiyo baada
ya ushindi walioupata wa mabao
3-1 dhidi ya mabingwa watetezi,
Yanga uliochezwa Novemba 7,
mwaka huu, kwenye Uwanja wa
Azam Complex, Dar es Salaam.

Kiongozi huyo alisema ushindi
huo si wa wachezaji na viongozi
tu, bali kwa mkoa wote wa Tabora
ambao kwa wiki nzima sasa ume-
kuwa wakipata sifa mara baada ya
matokeo hayo.

“Tulikuwa tunatoa kiasi cha
Sh. milioni 10 kila wanapopata
ushindi, lakini walipoifunga Yanga
tuliongeza zawadi kwa sababu
wameifunga timu kubwa, tume-
wapa Sh. milioni 20, tutaitoa mbele
za umma ili kila mmoja aone.

Zawadi hii haishii hapo, siku
wakimfunga mpinzani mkubwa
zaidi, wakimdondosha yule mny-
ama kubwa yule siku hiyo milioni
50 itawahusu,” alisema na kushang-
iliwa na umati wa wa watu ulioji-
tokeza katika Hospitali ya Rufaa ya
mkoa wa Tabora, Kitete, ambako
pamoja na mambo mengine ilikuwa
ni siku ya kilele cha kumalizia
sherehe za ushindi dhidi ya Yanga
zilizofanyika mkoani hapo kwa
wiki nzima.

Mbali na hafla hiyo, kulikuwa
pia na zoezi la kuchangia damu
ikiwa ni sehemu ya kusherehekea
matokeo hayo ambayo pia yame-
sababisha Yanga kuhama kutumia
Uwanja wa Azam Complex, Dar es
Salaam.

Tayari, Tabora United imesh-
acheza dhidi ya Simba katika
mchezo wa mzunguko wa kwanza
wa Ligi Kuu Tanzania Bara ulioche-
zwa Agosti 18, mwaka huu kwenye
Uwanja wa KMC Complex, Dar es
Salaam, na kuchapwa mabao 3-0.

Tabora United itaikaribisha
Simba katika mchezo wa mzunguko
wa pili wa Ligi Kuu Tanzania Bara
utakaofanyika Desemba 16, mwaka
huu kwenye Uwanja wa Ali Hassan
Mwinyi mkoani, Tabora.

Tangu kikosi hicho kiwasili ku-
toka Dar es Salaam, kikosi hicho
kimekuwa kikizungushwa huku na

kule mitaani na sehemu mbalimbali
mkoani humo kwa ajili ya kupokea
pongezi na zawadi kutoka kwa wa-
dau na mashabiki wa soka Tabora
ambao walionyesha kufurahishwa
na ushindi huo wa kihistoria wa
timu yao.

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR ndio vinara wa ligi hiyo wak-
iwa na pointi 22 kibindoni
MAAFANDE wa Kipanga wana- wakati Kipanga yenye pointi
tarajia kuwakaribisha Mwem- 14 wako katika nafasi ya tisa.
be Makumbi City katika mechi  Ligi hiyo inayodhaminiwa
ya Ligi Kuu Zanzibar itakay- na Benki ya Watu wa Zanzibar
ochezwa leo kwenye Uwanja (PBZ), inatarajiwa kuendelea
wa Mao A Visiwani hapa. tena kesho kwa KMKM kuku-
Mwembe Makumbi City tana na KVZ kwenye Uwanja

wa Mao A wakati Inter City ita-
wafuata Junguni United kwe-
nye Uwanja wa Finya Arena.
Wakongwe wa Mji Mkong-
we, Malindi wao watashuka
tena dimbani Novemba 17, ti mshindi wa michuano ya
mwaka huu kucheza dhidi Kombe la ZFF hupata nafasi
ya Mwenge FC na New City ya kushiriki mashindano ya
itawakabili Tekeleza kwenye Kombe la Shirikisho Afrika.

Uwanja wa Mau B.

Bingwa wa Ligi Kuu Zanzi-
bar hupata tiketi ya kushiriki
mashindano ya kimataifa ya
Ligi ya Mabingwa Afrika waka-
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DANILLO ANUKIA UNITED

KOCHA wa Manchester United, Ruben Amorim,
anamlenga mlinzi wa Juventus, Danilo, 33, ili awe usajili
wake wa kwanza wa Old Trafford katika dirisha la Janu-
ari, kwa sababu Mbrazili huyo anamalizia kandarasi
yake mwishoni mwa msimu huu. (Mirror)

DIOMANDE KUTUA ARSENAL

ARSENAL wanamfuatilia mlinzi wa Sporting, Ous-
mane Diomande, 20, ingawa Chelsea na Bayern Munich
pia wanamtaka mchezaji huyo wa kimataifa wa Ivory
Coast. (Metro)

BARCELONA YAMTOSA TRENT

BARCELONA wameondoa nia yao ya kumnunua
mlinzi wa Liverpool na Timu ya Taifa ya England, Trent
Alexander-Arnold, 26, ili kukidhi matakwa ya msham-
buliaji wao chipukizi wa Hispania, Lamine Yamal (17).
(Football365)

ROBERTSON KUULA LIVER

LIVERPOOL inapania kufanya mazungumzo ya mka-
taba mpya na beki wao wa kimataifa wa Scotland, Andy
Robertson, 30, msimu huu wa joto. (Football Insider)

CITY KIKAANGONI EPL

KLABU za Ligi Kuu England, zimehifadhi haki ya
kutafuta fidia kwa mapato yaliyopotea ikiwa Manches-
ter City watapatikana na hatia ya kukiuka kanuni za
fedha za ligi hiyo. (Times)

EDU ALIIKATAA ARSENAL

MKURUGENZI wa zamani wa michezo wa Arsenal,
Edu, alikataa mkataba mpya wa kubakia kwa washika-
bunduki hao ili kuchukua nafasi ya kule kwa mmiliki
wa klabu nyingi wa Nottingham Forest, Evangelos
Marinakis. (Mail)

BRANTHWAITE ATAKIWA MAN

KLABU ya Manchester United inapanga kumnunua
beki wa Everton na England, Jarrad Branthwaite, 22,
msimu huu wa joto. (Sportsport)

WATATU KUMFUATA AMORIM

KOCHA mpya wa Manchester United, Ruben
Amorim, anataka kuwasajili wachezaji watatu wa
Sporting, beki wa Ureno, Goncalo Inacio, 23, mlinzi wa
Ivory Coast, Ousmane Diomande (20), na mshambuliaji
wa Sweden, Viktor Gyokeres (26), ili kuungana nao Old
Trafford. (Sacha Tavolieri)

MAGUIRE: SIONDOKI UNITED

MLINZI wa Timu ya Taifa ya England, Harry Maguire,
31, hana nia ya kuondoka Manchester United ifikapo
Januari na anaamini anaweza kupata mkataba mpya
kutoka kwa mabosi wa klabu hiyo. (TBR Football)

PSG YAMFUATA DURAN

KLABU ya Paris St-Germain inajiandaa kuwasilisha
ombi la kumnunua mshambuliaji wa Timu ya Taifa ya
Colombia, Jhon Duran, 20, ambaye kwa sasa anaitu-
mikia Aston Villa. (Fichajes)

DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

PARIS, Ufaransa

OCHA wa Ufaransa, Didier
Deschamps amesema, Ky-
lian Mbappé, hapaswi ku-
jadiliwa kwa sababu anatak-

iwa aachwe atulie.
Katika kuelekea mechi hatari ya
Ligi ya mataifa ya UEFA dhidi ya
Paris,
Deschamps aliulizwa ikiwa ahkuwa
amezungumza na Mbappé kuhusu
uamuzi wake wa kumwacha katika
kikosi chake, fowadi huyo wa Real

Madrid.

Deschamps alitania kwan-
za alitarajia swali lingeuli-
zwa mapema wakati wa
mkutano huo na waandi-
shi wa habari.

Q ® . Ni baada ya l(UtO]umUISh

wa katika kikosi cha Ufaransa

kuelekea...

Lakini baadae akajibu: “Siki-
liza, nimekwambia nilichokwam-
bia. Uko huru kuzungumza, na
kutafsiri hilo. Nina mchezo. Kuna
wachezaji 23 hapa. Kylian hayupo,
tafadhali mwache atulie.”

Mbappé pia hakuwapo katika
mchezo uliopita wa Ufaransa kwa
sababu ya jeraha dogo la paja.

Kiwango cha Mbappé kimekuwa
chini kwa wiki za hivi karibuni
baada ya kujiunga na Madrid ku-
toka PSG msimu wa joto.

Jitihada zake za kuzoea mtindo

wa uchezaji wa timu yake mpya
zimeambatana na hali mbaya ya
klabu hiyo ya Hispania.

Mbappé hajaongeza mabao yake
48 kwa Ufaransa tangu Juni.

Deschamps wiki iliyopita haku-
fafanua kuhusu chaguo lake la
kumwacha Mbappé, lakini alisema
haihusiani na ripoti za hivi kar-
ibuni katika vyombo vya habari
vya Sweden, kuwa nyota huyo wa
zamani wa Paris Saint-Germain
alikuwa chini ya uchunguzi wa
ubakaji.
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AMORIM
AFUNGUKA

Spurs

MANCHESTER, England

OCHA Mkuu mpya wa
Manchester United,
Ruben Amorim, ames-
isitiza hatasajili mche-
zaji yoyote kutoka klabu yake
zamani ya Sporting CP kwenye
dirisha la usajili la Januari.

Lakini akasema ikimlazimu
kusajili mchezaji kutoka kwa
wagjiri wake hao wa zamani basi
atafanya hivyo katika dirisha
kubwa la usajili.

Kocha huyo ambaye aliwasii
Manchester United Novemba 11,
mwaka huu tayari kuanza maju-
kumu mapya ameeleza wache-
zaji wengi wanaofanya vizuri
katika kikosi cha Sporting.

Na pia wanastahili kuwa hapo
na kuyafurahia mafanikio am-
bayo watavuna mwishoni mwa
msimu huku akiwatakia mema
katika kuumalizia msimu wakati
huu ambao yeye ameondoka
klabuni hapo.

Kauli za Amorim zimekuja
kufuatia tetesi amepanga kuibo-
moa Sporting ili kuwa na mwan-
7o mzuri huko Old Trafford la-
kini Mreno huyo amekanusha
taarifa hizo akisema yupo tayari
kufanya kazi na wachezaji ataka-
owakuta ndani ya United.

Laporte : Nasubiri
kutakiwa Madrid

RIYADH, Saudi Arabia

BEKI wa Al Nassr, Aymer-
ic Laporte, amesema
anaisikilizia simu ya Real Ma-
drid ikiwa wataamua kuhitaji
huduma yake na kuongeza ni
ngumu kukataa ofa kutoka
kwa mabingwa hao wa Ulaya.

Laporte amesema anasikia
tetesi za kutakiwa na Real
Madrid na anajisikia fahari,
lakini kwa sasa anafikiria

zaidi kazi yake huko Saudi
Arabia.

Real Madrid wanatarajia
kusajili beki wa kati kufuatia
kukosekana kwa Eder Mili-
tao na David Alaba.

Real Madrid imekuwa na
majeruhi wengi na hivyo
italazimima kuingia sokoni
katika dirisha la Januari.

Na Laporte anatajwa yuko
katika rada za vigogo hao wa
Hispania.

kumpa
mkataba
Son

LONDON, England

NAHODHA wa Tottenham Hot-
spur, Son Heung- Min anatara-
jiwa kuongeza mkataba mpya na
timu hiyo utakaomweka klabuni
hapo hadi mwaka 2026.

Mkataba wa sasa unamal-
izika ifikapo Juni, mwakani na
Spurs wanafikiria kumwongezea
mwaka mmoja zaidi.

Son alijiunga na Spurs mwaka
2015 akitokea Bayern Leverkus-
en ya Ujerumani licha ya kuwa
mchezaji muhimu na tegemeo
kwenye kikosi hicho bado ana
ukame wa mataji, lakini anaji-
vunia kucheza fainali ya Ligi ya
Mabingwa Ulaya mwaka 2019.

Mchezaji huyo wa Kimataifa
wa Korea Kusini ana umri wa
miaka 32, kiwango chake kime-
kuwa gumzo barani Ulaya wengi
wakiamini anastahili kucheza
katika timu zenye uwezo wa
kutwaa mataji.
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Simba kurejea
kwa kishindo

INATOKA UK. 24

wanaiangalia zaidi Pamba Jiji
kwa sababu ndio wanaanza ku-
kutana nayo na itawapa mwanga
wa Kkikosi chake kinapoelekea.
“Tutajikita zaidi kujipanga
kuhusu mechi ya CAF baada ya
kumalizana na Pamba Jiji. Tu-
naamini tutafanya kile tunachok-
itarajia,” kocha huyo aliongeza.
Katika mechi za hatua ya
makundi, Simba iko Kundi A
pamoja na CS Sfaxien ya Tunisia,

Do Maaquis.

Gamondi akamata
faili la Al Hilal CAF

INATOKA UK. 24

dhidi ya Al Hilal kwenye Uwan-
ja wa Benjamin Mkapa Oktoba
8, mwaka 2022 katika mchezo
wa raundi ya kwanza ya Ligi ya

MATAMPI,

Na Adam Fungamwango

OLIKIPA Bora wa Ligi
Kuu Tanzania Bara
msimu uliopita, Ley
Matampi, kutoka

: Coastal Union na makipa wen-
: gine watatu akiwamo, Metacha
: Mnata wa Singida Black Stars
: wameokoa penalti moja kila
: mmoja mpaka kufikia raundi
¢ ya 10 ya ligi hiyo iliyosimama

CS Constatine (Algeria) na Bravos : kupisha Kalenda ya Kimataifa,

: imefahamika.

Makipa wengine waliookoa

. penalti ni Hussein Masalanga
: wa Tabora United na Ramad-
¢ hani Chalamanda wa Kagera
¢ Sugar.

Mabingwa Afrika, shukrani mabao

ya Fiston Mayele na Mohamed
Abdelrahman, na mchezo wa pili
uliochezwa Sudan, ilifungwa bao
1-0 na kutolewa.

Kwa sasa Al Hilal inaongoza
katika msimamo wa Ligi Kuu
ya Sudan ikiwa na pointi 17,
imecheza mechi saba, kushinda
tano, sare mbili wakati Yanga
yenye pointi 24, iko katika nafasi
ya pili kwenye msimamo wa Ligi
Kuu Tanzania Bara, ikiwa pointi
moja Nyuma vya vinara, Simba.

Wakati huo huo, Ofisa Mtendaji
Mkuu wa Bodi ya Ligi, Almasi
Kasongo, amesema endapo ita-
bainika mabomba ya sindano
valiyoonekana katika vyumba
vya kubadilishia nguo kwenye
Uwanja wa Azam Complex,
valitumika kwa ajili ya kuchoma
sindano za kuongeza nguvu, timu
husika itachukuliwa hatua.

Kasongo alisema ameona video
hizo kupitia mitandao ya kijamii
na kama ni suala la utumiaji
wa dawa za kuongeza nguvu nNi
haramu.

“Ni haramu kwa wachezaji, kwa
viongozi ni haramu, kanuni zetu
zinakataza wachezaji, zinakataza
viongozi. Pale ambapo watapa-
tikana na hatia, watafungiwa,”
alisema Kasongo.

Aliongeza bodi yake imelipokea
na pale itakapobainika wali-
ofanya walidhamiria kwa nia ovu,
hatua zitachukuliwa.

“Kwa sasa hivi ni mapema mno,
kwa sababu unaweza kukuta
bomba la sindano, na sindano ina
kazi nyingi, tumeona, na kuona
kwetu imetupa mwanga kujua
ni namna gani nzuri tutalien-
delea bila kuleta madhara kwa
vilabu ambao ndio tunafanya
nao kazi, bila kuleta pia madhara
kwa mashabiki wetu,” aliongeza
Kasongo.

Golikipa wa Timu ya Soka ya Taifa ya Wasichana wa umri chini ya miaka 15 akifanya mazoezi ili kujiandaa na
: mashindano ya shule ya Afrika kwa mwaka huu yatakayofanyika hivi karibuni nchini Uganda. PICHA: TFF

Raizin aanika siri ya kungara Championship

: Na Adam Fungamwango

Kwa mujibu wa takwimu za

dawati la michezo la Nipashe,
makipa hao wamefanya kazi
hiyo na kusababisha penalti
sita kushindwa kutinga wavuni
huku nyingine mbili zikitoka
nje. X 5
Takwimu zinaonye-
sha jumla ya pen-
alti 25 zimetolewa na
waamuzi mpaka sasa,
19 zikiwekwa ndani
ya nyavu na sita
zikikoswa.

Matampi, raia wa Jamhuri ya
Kidemkokrasi ya Congo, aliokoa
penalti ya Djuma Shaaban, ka-
tika mchezo ambao timu yake
ilicheza Septemba 17, mwaka
huu kwenye Uwanja wa KMC

, VINARA
PENALTI LIGI

Complex, Dar es Salaam dhidi
ya Namungo, ingawa hakuifan-
ya Coastal Union iepuke kupigo
cha mabao 2-0.

Metacha alicheza penalti ya
Hassan Dilunga wa JKT Tanza-
nia, wakati timu zao zilipoku-
tana Septemba 29, mwaka huu
kwenye Uwanja wa Liti mkoani,
Singida na kutoka sare ya bao
1-1.

Chalamanda, aliokoa penalti
ya Maabad Maulid wa Coastal
Union mechi iliyochezwa Sep-
temba 29, mwaka huu kwenye
Uwanja wa Sheikh Amri Abeid,
Arusha, ambao timu yake ya
Kagera Sugar ilipoteza kwa bao
1-0.

Masalanga, aliidaka penalti

ya Stephane Aziz Ki, Novemba
7, mwaka huu, wakati Tabora
United ilipoibuka na ushindi
wa mabao 3-1 dhidi ya Yanga,
mechi ikipigwa kwenye Uwanja
wa Azam Complex.

Penalti mbili ziliota mbawa
zilipigwa na Amza Mubarack
wa Namungo Agosti 29, mwaka
huu kwenye Uwanja wa Ma-
jaliwa, Ruangwa, Lindi, timu
yake ikipoteza nyumbani kwa
mabao 2-0 dhidi ya Fountain
Gate, na Heritier Makambo wa
Tabora United ilipocheza dhidi
ya Fountain Gate na kubugizwa
mabao 3-1, Uwanja wa Ali Has-
san Mwinyi, Tabora mechi ili-
yofanyika Septemba 20, mwaka
huu.

: STRAIKA wa Mtibwa Sugar,
¢ Raizin
¢ ameendelea kung’ara katika Ligi
: ya Championship,
: siri ya kufanya hivyo ni kufanya
¢ mazoezi kwa bidii, kujitunza na
: kutaka ndoto ya kurejea katika
¢ Ligi Kuu itimie, huku akiwa na
¢ timu hiyo.

Hafidh, ambaye

amesema

Raizin ambaye ana mabao

saba amesema anataka
kuonyesha utofauti wa
wachezaji waliowahi kutamba
na timu kubwa na ambao

hawajawahi.
Nyota huyo ambaye
aliwahi kutamba akiwa na

Coastal Union, Dodoma Jiji na
Gwambina, alisema ushindani
wa namba kwenye kikosi cha
Mtibwa Sugar pia unasababisha
kuendelea  kupambana ili

kupata nafasi ya kuonyesha
ubora kwake kwa sababu ana
safari ndefu katika maisha ya
soka.

“Nimecheza sana Ligi Kuu
Tanzania Bara, sasa hivi nipo
Ligi ya Championship, ni
lazima kwanza kama mchezaji
uonyeshe utofauti kwa wewe
uliwahi kucheza Ligi Kuu na
una levo hiyo, ila tu umekuja
huku kwa ajili ya maslahi na si

kushuka kwa kiwango.

Pili mimi nafanya mazoezi
sana, najitunza, na lengo langu
ni kuipandisha daraja Mtibwa
Sugar na mimi nirejee tena Ligi
Kuu nikiwa na timu hii,” alisema
Raizin.

Kwa sasa Mtibwa Sugar
inaongoza ligi hiyo ikiwa na
pointi 19, ikifuatiwa na Geita
Gold yenye pointi 17, zote
zikishuka daraja msimu uliopita.
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Kipa wa Timu ya Soka va Taifa (Taifa Stars), Aishi Manula, akifanya mazoezi juzi jioni kabla kikosi hicho hakijaondoka
nchini jana usiku ili kuelekea Kinshasa, Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo (DR Congo), kwa ajili ya mechi ya kusaka tiketi ya
kushiriki Fainali za Kombe la Mataifa ya Afrika (AFCON 2025), dhidi ya wenyeji Ethiopia itakayochezwa kesho. PICHA: TFF

GAMONDI AKAMATA
FAILI LA AL HILAL CAF

® ® ® Ni baada ya kutuma mashushu
kuwasoma, mabomba ya sindano...

Na Adam Fungamwango

UMEWAKAMATA, hayo
ni maneno ya Kocha
Mkuu wa Yanga, Miguel

Gamondi, kuelekea
mechi ya mashindano ya kima-
taifa ya Ligi ya Mabingwa Af-
rika dhidi ya Al Hilal kutoka Su-
dan itakayochezwa Novemba
27, mwaka huu kwenye Uwanja
wa Benjamin Mkapa, Dar es Sa-
laam.

Kabla ya mechi hiyo,
Yanga itawakaribisha
Fountain Gate katika
mechi ya Ligi Kuu
Tanzania Bara itakay-
ochezwa Novemba 22,
mwaka huu.

Taarifa kutoka Yanga zinas-
ema tayari amenasa mbinu na
mifumo yote ya uchezaji wa Al
Hilal iliyoko chini ya Mkongo-
mani Florent Ibenge, na ame-
anza kuifanyia kazi kuelekea
mchezo huo wa kwanza wa
hatua ya makundi ya michua-

no hiyo ya CAF.

Chanzo chetu kinaongeza
Gamondi alituma wasaidizi
wake kwenda kuangalia miche-
70 ya Ligi Kuu Sudan ambayo
inafanyika nchini Mauritania
na kubaini namna wanavyo-
cheza.

“Kocha (Gamondi), alituma
jopo lake kwenda kuangalia
baadhi ya michezo ya hivi kari-
buni ya Al Hilal ambayo ina-
cheza ligi yao nchini Maurita-
nia, tayari wameshamaliza kazi
hiyo na kumkabidhi Gamondi
taarifa, kwa sasa anatelekeza
kwa vitendo kwenye uwanja
wa mazoezi,” kilisema chanzo
chetu.

Taarifa zaidi kutoka Yanga
zinasema wanahitaji kupata
matokeo mazuri katika mechi
zote mbili dhidi ya Al Hilal na
kujiweka katika mazingira bora

ya kusonga mbele kwenye
mashindano hayo ya kimataifa.

Huku akiwakosa baadhi ya
wachezaji wake ambao wako
katika vikosi vya timu za taiga,
Gamondi anaendelea kuon-
goza mazoezi mara mbili kwa
siku, asubuhi wakienda ‘gym’
na jioni wakifanya mazoezi ya
uwanjani ili kujiimarisha kue-
lekea mechi hiyo.

Hata hivyo, Gamondi ame-
kuwa kimya na akifanya kazi
zake kwa vitendo tangu ku-
wapo kwa tetesi za kutaka
kuondolewa katika kikosi cha
mabingwa hao watetezi wa
Ligi Kuu Tanzania Bara baada
ya kupata vichapo viwili mfu-
lulizo kutoka kwa Azam FC na
Tabora United.

Nahodha wa Yanga, Bakari
Mwamnyeto, ameliambia
gazeti hili wako katika mazoezi

‘makali’ ya kujiandaa na
mchezo huo ambao amesema
wanajua utakuwa mgumu ku-
tokana na aina ya wapinzani
watakayokutana nayo.

Mwamnyeto alisema ana-
kumbuka waliwahi kutolewa
na Wasudan hao mwaka juzi,
hivyo safari hii wanahitaji ku-
lipa kisasi.

“Nakumbuka waliwahi kutu-
toa, tukashindwa kuingia ka-
tika hatua ya makundi, huu ni
wakati wa kulipa kisasi na ku-
waonyesha hii siyo Yanga ile,”
alisema Mwamnyeto.

Beki huyo alisema kocha
wao amekuwa akielekeza mi-
kakati ya kukabiliana na timu
hiyo ambayo imekuwa ikifanya
vyema katika michuano hiyo.

Yanga ilitoka sare ya bao 1-1
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Simba kurejea
kwa Kishindo

Na Faustine Feliciane

KATIKA kuhakikisha wanajiima-
risha kileleni, Kocha Mkuu wa
Simba, Fadlu Davids, amesema
wanatarajia kurejea kwenye
Ligi Kuu Tanzania Bara wataka-
poifuata Pamba Jiji ya FC ya

Pamba Jiji FC itaikaribisha
Simba katika mechi ya Ligi Kuu
Tanzania Bara itakayochezwa
Novemba 22, mwaka huu kwe-
nye Uwanja wa CCM Kirumba.

Siku nne baada ya mechi
hiyo, Simba itacheza mch-
ez0 wa kwanza wa hatua va
makundi wa mashindano ya
kimataifa ya Kombe la Shirik-
isho dhidi ya Bravos do Maquiz
kutoka Angola itakayochezwa
kwenye Uwanja wa Benjamin
Mkapa, Dar es Salaam.

Akizungumza na gazeti hili
jana, Fadlu, alisema wamejipan-
ga kurejea katika michezo ya
Ligi Kuu Tanzania Bara wakiwa
imara kwa sababu wanataka
kujiweka vizuri na kuimarisha
morali ya wachezaji kuelekea
mechi hiyo ya kimataifa.

Fadlu alisema mechi hiyo
dhidi ya Pamba Jiji itakuwa
sehemu ya maandalizi ya
kuwakaribisha Waangola na
wanawaomba wanachama na
mashabiki wa Simba kujitokeza
kwa wingi kuwashangilia.

“Ninawaomba mashabiki
wa Mwanza na sehemu ny-
ingine wajitokeze kwa wingi,
ni mchezo muhimu sana kwetu
kuelekea katika mechi yetu
ya Kombe la Shirikisho Afrika,
ushindi utaongeza morali na
hamasa kubwa kwa wachezaji
wetu,” alisema Fadlu.

Kocha huyo alisema pia kwa
sasa wapo katika maandalizi ya
mchezo huo wa Ligi Kuu sam-
bamba na kujipanga kuwakabili
Bravos do Maquis kwa sababu
michezo yote wanaichukulia
kwa umuhimu mkubwa.

“Ushindi dhidi ya Pamba Jiji
utazidi kutuimarisha kileleni
katika msimamo, lakini ushindi
kwenye mchezo wa kimataifa
utatufanya tuwe na mwanzo
mzuri katika kundi letu, hivi
vyote vinahitaji umakini na ku-
jituma kwa wachezaji wangu,”
Fadlu alisema.

Aliongeza licha ya kuufikiria
mchezo wa mashindano ya ki-
mataifa, Fadlu alisema kwa sasa
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