Mo yalipochimbwa sari

‘ ljumaa Februari 28, 2020 - Tanzania 1,000/- Kenya 100/~
ey

www.ippmedia.com MWANGA WA JAMII ! AN ,% ;ﬁ
% . KICHWANYAY o) s .
® | nipasheTz “ nipasheTZ u nipasheTZ 0745 700710 Tﬁm@mﬁﬁ%ﬂ@?ﬂ
il /

ISSN 0856 « Na. 0580166
n The Guardian digital

Makinda afichua mbinu kufikia _
usawa kijinsia uchaguzi 2020 A . mm.

Bi.;shara katika picha Ukurasa 17
UKURASA 3 UKURASA13
® @

DCAPIGA Pl
MARUFUKU
NGOMA ZA
VIGODORO

UKURASA 10
- Scan Hapa Mufti wa Tanzania, Sheikh Abubakar Zuberi, akizungumza na wanahabari, jijini Dar es Salaam jana, akiwataka viongozi wa dini
___;_:" nchini kufanya maombi kufuatia kuzuka kwa ugonjwa hatari wa corona. PICHA: MIRAJI MSALA

A N‘-E{-_.-‘ w:‘i ) [} (h K
o et S

= Rugemalira akubaliwa kuwasilisha

3] ! ";’ ﬁ‘ he L] H g

P | e o ve o coe

_~wmn=a 10ja Kuondolewa kesi ya uhujumu

UKURASA 2

[0 NIYONZIMA ARUDISHA UFALME WAKE YANGA UK. 31



2 NipaShe ljumaa Februari 28, 2020

HABARI KITAIFA

Saud Arabia
yazuia
waumini
kuingia hija

Romana Mallya na mitandao

SERIKALI ya Saud Arabia imezuia wageni wote wanaoingia
nchini humo kwa safari za kidini, wakiwamo wanaotembelea
miji mitakatifu katika dini ya Kiislamu, Makka na Madina ku-
tokana na mlipuko wa ugonjwa wa Corona.

Wakati Saud Arabia ikitangaza zuio hilo, Mufti wa Tanzania,
Sheikh Abubakary Zubeiry bin Ally, amewaomba masheikh,
maimam, maustadhi, waislamu na Watanzania kwa ujumla,
kuomba dua na kufanya toba ili maradhi makubwa na ma-
dogo yawaepuke, hasa ugonjwa wa Corona.

Wizara ya Mambo ya Nje ya Saudia ilitangaza jana maru-
fuku hiyo ya muda, lakini haikutaja ni lini hasa marufuku
hiyo itaondolewa.

Mamilioni ya watu huingia Saudia katika kipindi cha mwa-
ka mzima kufanya ibada ya Umra na wengi zaidi huingia kwa
pamoja kufanya ibada ya Hija.

Tofauti na Hija, Umra hufanyika katika kipindi chochote
cha mwaka, na kwa sasa marufuku hiyo inawalenga mahujaji
raia wa nchi za nje wanaoenda kuitekeleza.

Hata hivyo, bado haijulikani kama ibada ya Hija, ambayo
inategemewa kuanza mwishoni mwa Julai kama itaathiriwa
na zuio hilo lililochagizwa na kusambaa kwa virusi vya Co-
rona duniani.

Saudia pia imewapiga marufuku watu kutoka nchi zilizo-
kumbwa na virusi hivyo kuingia nchini humo. Mpaka sasa,
Saudia bado haina mtu ambaye amethibitika kuambukizwa
virusi hivyo.

Makka, ndiyo mji ambao Mtume Muhammad alizaliwa,
na kuna msikiti mtakatifu zaidi. Madina ndipo alipofariki na
kuzikwa.

Watalii ambao si wa kidini wanaotoka katika nchi ambazo
virusi vya Corona vimethibitisha kuingia, pia watakataliwa
kuingia Saudia.

Saudi Arabia imeeleza kuwa tangu Oktoba, imetoa viza
zaidi ya 400,000 za watalii kutoka nchi mbalimbali duniani.

Matukio zaidi ya virusi ambavyo husababisha ugonjwa ku-
pumua Covid-19, yanaendela kujitokeza, huku milipuko ya
ugonjwa huo ikibainika China ambako ulianzia.

Mpaka sasa, zaidi ya watu 2,700 wameshafariki dunia ku-
tokana na ugonjwa wa Covid-19.

Toka virusi vya Corona viripotiwe Desemba, zaidi ya watu
80,000 kutoka mataifa takribani 40 tayari wameshaambuki-
zwa virusi hivyo. Wengi wao wakiwa China.

Iran, ambayo imetenganishwa na Saudia kwa mkondo
mwembamba wa bahari, mpaka sasa imesharipoti vifo 19,
ambayo ni namba kubwa zaidi ya watu kwa mataifa ya nje
ya China.

Hata hivyo, vifo hivyo vinatokana na wagonjwa 139, hali
ambayo inawafanya madaktari wa magonjwa ya kuambukiza
kuhofia kuwa nchi hiyo inaweza kuwa na wagonjwa wengi
zaidi inaowaficha.

MUFTI ZUBEIRY ANENA
ugonjwa wa Corona umeenea katika nchi mbalimbali duni-
ani na kwamba baa linapotokea, halimlengi mtu mbaya peke
yake.

“Balaa linapotokea halimlengi mtu mbaya peke yake, li-
namwendea hata aliyekuwa mwema. Balaa linaposhuka,
linamwendea mtu mbaya na mwema ambaye yupo pamoja
kimaisha na yule mtu mbaya,” alisema.

Mufti alitaka watu warejee kwa Mungu kwa kutubu, ku-
fanya ibada na kujinyenyekeza kwake ili aondoe tatizo hilo.

“Ibada kubwa tunayotakiwa kufanya kipindi hiki ni kum-
womba Mungu kwa dua mbalimbali katika maeneo mbalim-
bali ikiwamo misikitini,” alisema.

Alisema ni wajibu viongozi wa dini kuwaomba maimamu,
mashehe, walimu na waslamu wote kuliomba balaa hilo lion-
doshwe duniani.

Makamu wa Rais, Samia Suluhu Hassan, akihakiki taarifa zake za mpigakura kwenye Daftari la Kudumu
Wapigakura katika Kituo cha Shule ya Sekondari SOS, Wilaya ya Magharibi ‘B’, Mkoa wa Mjini Magharibi
Unguja jana. Kulia kwake ni Mkurugenzi wa Tume ya Uchaguzi Zanzibar (ZEC), Thabit Idarous Faina.

PICHA: OMR

Rugemalira akubaliwa kuwasilisha hoja
va kuondolewa kesi ya uhujumu uchumi

Na Hellen Mwango

MAHAKAMA ya Hakimu Mkazi
Kisutu, jijini Dar es Salaam im-
ekubali mfanyabiashara James Ru-
gemalira kuwasilisha hoja za awali,
kuomba kuondolewa katika kesi ya
uhujumu uchumi baada ya Mkuru-
genzi wa Mashtaka nchini (DPP),
kushindwa kumwondoa jana katika
kesi hiyo ilipopangwa kutajwa.

Mapema Februari 13, mwaka huu
Rugemalira, alidai kuwa amewasili-
sha nyaraka katika taasisi tisa za
Serikali ikiwamo Benki Kuu Tanza-
nia (BoT), Usalama wa Taifa (TISS)
na DPP kwamba kama hataondole-
wa kwenye kesi hiyo atawasilisha
maombi hayo.

Madai hayo aliyatoa jana katika
mahakama hiyo iliyoketi chini ya
Hakimu Mkazi Mkuu, Huruma Shai-
di. Wakili wa Serikali Mwandamizi,
Wankyo Simon, alidai kuwa upele-
lezi bado haujakamilika na aliomba
mahakama kupanga tarehe ny-
ingine ya kutajwa.

Wakili wa utetezi, John Chuma,
alidai kuwa mteja wake Rugemalira
aliwasilisha maombi ambayo mpa-
ka sasa hawajapata majibu yoyote.

Wankyo alikiri kupokea nyaraka
mbili kutoka upande wa utetezi
moja ikiwa inamhusu Rugemalira,
lakini alitaka kujua kama nyaraka
hizo zipo kwenye kumbukumbu ya
mahakama.

Hakimu Shaidi alisema mahaka-
ma yake imeziona nyaraka hizo na
zipo kwenye kumbukumbu yake.

Wankyo alidai kuwa upande wa
Jamhuri uko tayari kutoa majibu
kwa njia ya mdomo wakati wowote
baada ya upande wa utetezi ku-

wasilisha hoja zao ikiwa mahakama
itaruhusu.

Hata hivyo, Wankyo alidai kuna
jambo hilo limekuwa likijitokeza
kwa mshtakiwa Rugemarila kuweka
utaratibu wa kujitetea na kujieleza
mwenyewe mahakamani, hivyo ali-
omba kujua kama anao uwakilishi
au anajiwakilisha mwenyewe.

Akijibu hoja hiyo Rugemalira al-
idai kuwa hajui Simon ana matatizo
gani na jambo hilo kwa kuwa sheria
inamruhusu na kuiomba mahaka-
ma isizingatie hoja hiyo.

Awali Rugemarila alidai ma-
hakamani kuwa aliandika barua
kwa Kamishna wa TRA kupitia
mjumbe wa Takukuru aliyetembe-
lea gerezani akielezea jinsi Benki
ya Standard Chartered Hong Kong,
inavyokwepa kodi huku akieleza
kuwa wanaostahili kujumuishwa
kwenye kesi ni benki hiyo na si yeye.

Vile vile, alidai pia aliandika no-
tisi taasisi tisa ikiwamo Usalama wa
Taifa (TISS), akitaka DPP awasilishe
hati ya kuachiwa na asipofanya
hivyo atawasilisha hoja ya kuiom-
ba mahakama imwondoe katika
kesi hiyo. Hakimu Shahid aliuagiza
upande wa utetezi kuwasilisha hoja
zao kwa maandishi Machi 2, 2020
na upande wa mashtaka ulisema
utatoa majibu kabla ya Machi 12,
2020.

Kadhalika Hakimu Shahid alise-
ma kuwa endapo upande wa utete-
zi utakuwa na hoja za nyongeza
baada ya kupata majibu watapaswa
kuyawasilisha Machi 14, 2020. Kesi
itatajwa Machi 12, mwaka huu.

Wengine kwenye kesi hiyo ni Har-
binder Sethi na Joseph Makandege.

Katika kesi ya msingi, uhujumu

uchumi namba 27/2017, Makandege
anakabiliwa na mashtaka matano
likiwamo la kuisababishia seri-
kali hasara ya Dola za Marekani
980,000, pia yapo madai ya utakat-

ishaji wa fedha.
Mshtakiwa huyo alisomewa
mashtaka hayo Desemba 20,

2019, baada ya kuunganishwa na
washtakiwa Seth na Rugemalira ka-
tika kesi ya uhujumu uchumi.

Makandege anadaiwa kuwa, kati
ya Oktoba 18, 2011 na Machi 19, 2014
katika maeneo mbalimbali ya Jiji la
Dar es Salaam, Kenya, Afrika Kusini
na India, akiwa na wenzake, waliku-
la njama ya kujipatia fedha kwa njia
ya udanganyifu.

Pia anadaiwa kuongoza genge la
uhalifu, katika nchi hizo, akiwa si
mtumishi wa serikali akishirikiana
na watumishi wa umma kwa kurati-
bu na kufadhili mpango wa uhalifu.

Katika shtaka la kujipatia fedha
kwa njia ya udanganyifu, Ma-
kandege anadaiwa kuwa kati ya
Januari 23, 2014 na Februari 2014,
alijipatia Dola 380,000 katika Benki
ya Stanbic iliyopo Kinondoni na
Dola 600,000 katika Benki ya UBL
Bank (T) Ltd., iliyopo Wilaya ya Ilala,
fedha zilizotoka Benki Kuu ya Tan-
zania (BoT) kwa nyakati tofauti.

Sethi na Rugemalira, walifikishwa
mahakamani hapo zaidi ya miaka
miwili.

Washtakiwa hao kwa pamoja
wanakabiliwa na mashtaka 12
yakiwamo ya utakatishaji fedha
na kusababisha hasara ya Dola
za Marekani 22,198,544.60 na Sh
309,461,300,158.27. Kwa mara ya
kwanza walifikishwa mahakamani
Juni 19, 2017.
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]
Kitambulisho
cha NIDA :
champeleka
Mrundi jela

Na Tiganya Vincent,
URAMBO

PASCHAL Damian (37),
mkimbizi kutoka Burundi
amehukumiwa kwenda
jela miaka minne, baada
yva kutiwa hatiani kwa
makosa ya kuingia nchini
kinyemela na kukutwa na
kitambulisho cha Taifa,
cheti cha kuzaliwa na
kadi ya mpigakura ya
Tanzania.

Pamoja na kupewa
adhabu hiyo, Mahakama
ya Hakimu Mfawidhi ya
Wilaya ya Urambo imea-
giza kwamba mtuhumiwa
huyo akimaliza kutumikia :
adhabu hiyo arudishwe :
nchini kwao. ;

Adhabu hiyo ilitole- ;
wa na Hakimu Mkazi :
Mfawidhi wa Wilaya ya :
Urambo, Hassan Momba, :
baada ya raia huyo wa
Burundi kukiri makosa
yake mawili yaliyokuwa
yanamkabili.

Awali, upande wa
mashtaka ukiongozwa
Mkaguzi wa Udara ya
Uhamiaji, Chambuko
Funga, ulidai kuwa Janu-
ari 24, 2020 mshtakiwa
Kalivua Mashariki wilayani
Kaliua Mkoa wa Tabora
bila kuwa na kubali kina-
chomtambulisha kuwa na
uhalali wa kuingia nchini.

Katika shtaka la pili,
ilidaiwa kuwa raia huyo
wa Burundi ni Septemba
12, 2017 alitoa taarifa
za uongo kwa Ofisa
Uhamiaji, Zuberi Kum-
bukwa, kwamba ni raia
wa Tanzania, huku akijua
kwamba ni kuiongopea
mamlaka.

Aliongeza kuwa siku
hiyo mshtakiwa baada ya
kutoa taarifa za uongo,
alifanikiwa kupata kitam-
bulisho cha Taifa kutoka
Mamlaka ya Vitambulisho
(Nida) No 19830414-
4574-00002-20.

Aidha, alikutwa na
cheti cha kuzaliwa No
02348757 kilichotolewa
Septemba 19, 2017 amba-
cho kilimwezesha kupata
kwa urahisi kitambulisho
cha Taifa na kadi inay-
omruhusu kuwa mpigaku-
ra halali wa Tanzania.

Hakimu Momba katika
hukumu yake, alisema
anatoa adhabu hiyo ili
liwe funzo kwake na
wengine wenye tabia za
aina hiyo kwani makosa
aliyotenda mshtakiwa
yanahatarisha usalama
wa nchi.

Meneja wa
Uwekezaji

wa mradi wa
kampuni ya Yapi
Merkezi, Yetkin
Gen Mehmen,
akiwa chini ya
ulinzi wa askari
polisi katika
Mahakama ya
Hakimu Mkazi
es Salaam jana,
kabla ya ku-
somewa shtaka
la kusafirisha
nje fedha kiasi
cha dola 84,850
Kinyume cha
sheria. PICHA:
MIRAJI MSALA

Neno la Makinda uchaguzi 2020

Na Augusta Njoji, DODOMA

SPIKA mstaafu, Anne Makinda,
amewataka wanawake kuacha
woga na kujitokeza kushiriki
katika uchaguzi mkuu mwaka
huu bila kujali kudhalilishwa, ili
kuleta usawa wa kijinsia kwenye
nafasi za uongozi.

Makinda alitoa kauli hiyo jana
katika maadhimisho ya konga-
mano la kitaifa kuhusu Siku ya
Wanawake itakayoadhimishwa
Machi 8 mwaka huu.

Alisema wanawake wasijali
lugha chafu zitakazokuwapo
dhidi ya kundi hilo wakati wa
mchakato wa uchaguzi kwa
kuwa shida yao ni kuwa wabunge
na madiwani ili kuwatumikia
wananchi. Alisema hakuna mwa-
namke makini atakayeshindwa
kwenye uchaguzi huku, akim-
tolea mfano Waziri wa Nchi, Ofisi
ya Waziri Mkuu, Jenista Mhaga-
ma, ambaye ni Mbunge wa Per-
amiho.

“Kuna  wanawake  wengi
wabunge wa majimbo wamefan-
ya kazi nzuri, hata mimi nilifanya
kazi nzuri nilipofika miaka 40,
nikaona niache nisiwe kikwazo,”
alisema. Aliwataka wanawake ku-
tokubali kuipoteza fursa ya uch-
aguzi mkuu wa mwaka huu, aki-
amini kuwa wasipofanya hivyo,
Tanzania itaendelea kuota ndoto
kwenye suala la usawa wa kijinsia
na wanawake kushiriki katika na-
fasi mbalimbali za uongozi.

“Kipindi cha kina Kawawa, wa-
nawake walikuwa wanapigana
vita kwa upendo kabisa, sasa hivi
kuna ubinafsi mwingi na mki-
fanya ubinafsi hatuwezi. Hata
asasi za kiraia utakuta kila asasi
ina agenda tofauti na mwenzake,
sasa vita inapiganajwe?” Alihoji.

Alibainisha kuwa pamoja na
jitihada zinazofanywa na serikali,
bado kuna tatizo la mtazamo
hasi kwa baadhi ya jamii kuhusu

usawa wa jinsia na kuendelea
kuwapo kwa vitendo vya ukatili
wa kijinsia, mila na desturi zenye
kuleta madhara ya upungufu wa
rasilimali za kutekeleza mipango
kuelekea 2025. Makinda alisema
suala la haki ya wanawake kush-
iriki kwenye siasa kama wapi-
gakura au wagombea wa nafasi
mbalimbali linaonekana kuwa na
jitthada ingawa zinafanyika kwa
kusuasua.

Alisema hadi sasa kwa ngazi ya
ubunge, tangu mfumo wa chama
kimoja licha ya kuwapo kwa uta-
ratibu wa viti maalum, Bunge lin-
gekuwa na wastani wa wabunge
wanawake asilimia kati ya sita na
saba tu.

“Mimi nasema miaka 25 ya
Beijing hatujafanya vizuri, wa-
nawake ondoeni woga, acheni
kukimbia kivuli chenu, wa-
nawake hata kabla ya kwenda,
unaanza kuwaza utakavyoshind-
wa hata bado kujaza fomu un-
awaza kushindwa, ni mapamba-
no matusi utakuwa nayo, dharau,
kutukanwa, ‘malaya’ utaambiwa,
lakini wewe shida yako ni nini, si
kuwa mbunge tu, kuwa diwani,
acheni woga. “Nafahamu kuna
wakati mwingine vyama vyetu
vya siasa ni kipingamizi, wakati
mwingine sisi wenyewe ni kip-
ingamizi hasa wanapotokea
wanawake wawili wapo jimbo
moja, kutakuwa ni ugomvi tu,
wanaume wanasema waache
waendelee kugombana, wote
wanakosa nafasi tumepoteza we-
nyewe,” alisema.

Aliwataka wanawake kote
nchini kujiandaa kwa ajili ya uch-
aguzi mkuu ili kufikia usawa huo.

“Tumegawanyika hivi kweli,
tutakuwa tunashindwa wakati
wote ambao wanatamani ku-
gombea majimbo ya uchaguzi,
shime twende kwa nguvu moja,”
alishauri. Waziri wa Afya, Maen-
deleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na

Watoto, Ummy Mwalimu, aliwa-
taka wanawake na wanaume kuwa
mabalozi wa kubadili mitazamo
waliyonayo na washirikiane kwa
lengo la kuleta usawa wa kijinsia.

“Tusikatishwe tamaa na mane-
no ya kuturudisha nyuma maana
mwanamke  ukiwa  kiongozi,
utaambiwa umelala na wanaume
wote, pambana hayo maneno
yapo kwa kuwa hawataki kuona
wanawake wameshika nafasi za
uongozi,” alisema.

Rais wa Kwanza wa Bunge la Af-
rika, Dk. Getrude Mongela, alisema

mwaka huu ni wa uchaguzi, hivyo
wanawake wapambane kuingia
mjengoni na kuwataka kwenye
uchaguzi huu kuchagua wanaume
wanaoelekea kuelewa ajenda ya
50 kwa 50. Mbunge wa zamani,
Anna Abdallah, alisema kinamama
watakaojitokeza, wasaidiwe na
wanawake walioko kwenye nyanja
mbalimbali za uongozi kama wao
hawataki kugombea tena.

Mbunge wa Urambo, Magreth
Sitta, aliwataka kinababa kuwaun-
ga mkono wake zao ili wawe wengi
bungeni.

@) () UNHCR

1. Background:

Haut Commissariat des Nations Unies pour les réfugiés

Invitation to bid: No. ITB/2020/SUP/002

ESTABLISHMENT OF FRAME AGREEMENT(S) FOR THE
SUPPLY OF DIESEL FUEL - BULK DELIVERY

for Refug

2. Eligibility:

The Office of the United Nations High Commissioner for Refugees (UNHCR),
Representation Office in Tanzania, invites qualified suppliers to make a firm offer
for the establishment of Frame Agreement(s) for the supply of Fuel (Diesel)
Delivered in Bulk to the destinations mentioned below.

UNHCR may award Frame Agreement(s) with initial duration of 2 (two) years,
potentially extendable for a further period of 1 (one) year, for supplying its
operation in Tanzania. The successful bidders will be requested to maintain their
quoted price model for the duration of the Frame Agreement(s).

215649302

Fuel Companies, authorized resellers, wholesalers, or traders duly registered
with relevant government authorities, with sound financial basis, relevant
experience, reputed clientele and with knowledge of how to meet UNHCR’s
needs are invited to participate in the bidding process.

The tender documents can be downloaded from link here
https://drive.google.com/drive/folders/1TsJo5j3LgD-ZeHWG5dT80gr-80nFka6l

CRUCIAL DATES FOR THIS INVITATION TO BID

Deadline for receiving requests for clarification

Tuesday 17th March 2020 at 23.59 hours EAT

Suppliers’ conference meeting

Wednesday 18th March 2020 at 11.00hours EAT

Deadline for submission of offers

Tuesday 14th April 2020 at 16.00 hours EAT

UNHCR tenders are free of charge, no fees are charged to access the tenders.
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mmmm——Gerikali yakunwa utendaji Polisi

Wakulima

300,000 pamba
wakumbukwa

Na Mwandishi Wetu, SIMIYU

WAKULIMA zaidi ya 300,000
wa pamba nchini wakiwamo wa
Mkoa wa Simiyu wameahidiwa
fursa ya kufunguliwa akaunti za
benki kwa ajili ya matumizi ya
msimu huu wa zao hilo.

Ahadi hiyo imetolewa na
Benki ya NMB, na kwamba im-
eanza mchakato wa kuwafuata
wakulima wote waliopo mae-
akaunti bila gharama yoyote
kwa ajili ya kuhakikisha katika
msimu wa mwaka huu hawapati
usumbufu wa kupokea malipo
yao.

Hayo yalisemwa jana na
Meneja wa Benki hiyo, Kanda
ya Magharibi, Sospeter Magesse,
wakati akizungumza kwenye
mkutano wa majadiliano ya
kutatua changamoto zina-
zowakabili wafanyabiashara wa
mkoa huo uliongozwa na Waziri
wa Nchi Ofisi ya Waziri Mkuu
(Uwekezaji), Angela Kairuki.

Alisema kuwa mpango ambao
wamejiwekea watahakikisha
wanawafikia wakulima wote
kwa haraka kabla ya msimu
mpya wa kuanza kuuza pamba
haujafika Juni, 2020.

Aliongeza kuwa kutokana na
serikali kusisitiza msimu wa
mwaka huu wakulima watala-
zimika kufungua akaunti benki
na malipo yao yatafanyika kwa
njia ya benki, NMB imejipanga
kuhakikisha inafanikisha jambo
hilo.

Aidha, Magesse alisema
kuwa benki yake imejiza-
titi katika kuboresha sekta ya
kilimo nchini, kwani imekuwa
ikiwawezesha mikopo mbalim-
bali wakulima wa mazao ya Kki-
makakati zaidi ya milioni moja.

“Tumeendelea kuunga mkono
juhudi za serikali katika kubore-
sha kilimo hapa nchini, kama
benki kubwa nchini tumewa-
saidia wakulima katika mazao
va kimkakati kama pamba, koro-
sho, kahawa, tumbaku na mazao
mengine ya chakula kama mahi-
ndi,” alisema meneja huyo.

Aliwataka wafanyabiashara
hao kuitumia benki hiyo katika
huduma mbalimbali za kifedha
kwani ni benki yao kutokana na
serikali kumiliki hisa asilimia 30,
huku akiwahakikishia mikopo
yenye riba nafuu.

Mkuu wa Mkoa wa Simiyu,
Antony Mtaka, aliitaka NMB ku-
hakikisha inakamilisha zoezi la
kuwafungulia akaunti wakulima
kwa haraka na wakati kwani
MSimu mpya Wa ununuzi wa
pamba umewadia.

Mtaka alisema kuwa serikali
imetoa maagizo kuwa wakulima
wote wanatakiwa kufungua
akaunti kwani malipo yao yat-
alipwa kwa njia ya benki, hivyo
aliitaka benki hiyo kuhakikisha
inawafuata wakulima walipo na
kuwafungulia.

Na Romana Mallya

SERIKALI imeridhishwa na
kasi ya utendaji wa Jeshi la
Polisi, ikibainisha kuwa katika
kipindi cha miezi 14 iliyopita,
matukio ya unyang’anyi wa ku-
tumia silaha yamepungua kwa
kiasi kikubwa.

Naibu Waziri wa Mambo ya
Ndani ya Nchi, Hamad Masauni,
aliyasema hayo mkoani Simiyu
katika mkutano wa mashauri-

ano ulioandaliwa na serikali na
kuwashirikisha wafanyabiasha-
ra na wawekezaji.

Masauni alisema takwimu
za kuanzia Januari mwaka jana
hadi Februari mwaka huu, zi-
naonyesha matukio ya aina hiyo
yaliyojitokeza na kuripotiwa ni
manane tu.

“Matukio ya unyanganyi wa
kutumia silaha yaliripotiwa ka-
tika mikoa ya Songwe, Tabora,
Njombe, Mjini Magharibi, Te-

meke na Kinondoni. Watuhumi-
wa 22 walikamatwa,” alisema.
Masauni alisema mafanikio
hayo yamechagizwa na mafun-
zo mbalimbali waliyopewa
askari wa jeshi hilo kupambana
na aina tofauti za uhalifu.
“Ninalipongeza Jeshi la Polisi
kwa kugundua na kudhibiti
mianya ya uhalifu. Niwaombe
wawekezaji pamoja na wafanya-
biashara nchi nzima, endeleeni
na shughuli zenu bila ya wasi-

wasi,” alisema.

Masauni alisema kipindi cha
nyuma kulikuwa na matukio ya
wafanyabiashara na wawekezaji
kuvamiwa na majambazi na
kuporwa kiasi kikubwa cha
fedha wakati wakienda benki au
nyumbani.

Alisema Jeshi la Polisi kwa
kushirikiana na vyombo vingine
vya ulinzi na usalama kupitia in-
telijensia, wamedhibiti matukio
hayo.

Y

Gavana wa Benki Kuu ya Tanzania (BoT), Prof. Florence Lwoga (kulia), akizungumza na wanahabari jijini Dar es Salaam jana
wakati wa uzinduzi wa kanzidata ya kudumu ya watoa huduma za fedha. Katikati ni Naibu Gavana, Dk. Benard Kibesse na Mku-
rugenzi Mkuu wa Benki ya DCB, Godfrey Ndalahwa. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Wafanyabiashara 1,950 wapewa elimu ya Kodi

Na Mwandishi Wetu

MAMLAKA ya Mapato Tan-
zania (TRA), imewafikia wafan-
yabiashara 1,950 wa Mkoa wa
Iringa wakati wa kampeni ya
elimu kwa mlipakodi iliyofanyi-
ka kuanzia Februari 17 hadi 27,
mwaka huu.

Kampeni hiyo ni kwa ajili ya
kuwaelimisha baadhi ya wafan-
yabiashara wa Wilaya za Kilolo,
Manispaa ya Iringa na Mufindi.

Akizungumza baada ya kuhiti-
misha kampeni hiyo mkoani
humo, Ofisa Msimamizi wa Kodi
Mwandamizi wa TRA, Catherine
Mwakilagala, alisema kampeni
hiyo imeleta mafanikio makub-

wa kwa kuwafikia na kuelimisha
idadi hiyo ya wafanyabiashara.

“Mamlaka ya Mapato Tan-
zania tumehitimisha kampeni
ya elimu kwa mlipakodi katika
mbkoa huu wa Iringa na kampeni
hii imefanikiwa sana kwa sababu
tumewafikia walipakodi 1,950
ambao wote tumewapatia elimu
ya kodi na wamepata nafasi ya
kutoa maoni na changamoto
zao ambazo tumezipokea na ny-
ingine tumezipatia ufumbuzi,”
alisema Mwakilagala.

Meneja wa TRA mkoani
humo, Lamson Tulyanje, alitoa
wito kwa wafanyabiashara wote
waliotembelewa na maofisa wa
TRA kwenye maduka yao na

waliopata elimu kupitia semina
wakati wa kampeni hiyo, ku-
tumia elimu waliyoipata kutimi-
za wajibu wao wa kulipa kodi
kwa wakati na hiari.

“Elimu ambayo wameipata
wafanyabiashara ~ mbalimbali
kwenye kampeni hii ya elimu
kwa mlipakodi, ni vizuri waitu-
mie katika kutimiza wajibu wao
wa kulipa kodi kwa wakati ili
serikali iweze kutimiza majuku-
mu yake ya kuwapatia huduma
mbalimbali wananchi,” alisema
Tulyanje. Richard Kilawa, mfan-
yabiashara wa duka la vifaa vya
ujenzi kutoka Halmashauri ya
Mji wa Mafinga mkoani humo al-
iishukuru TRA kwa kumfikishia

elimu ya kodi dukani kwake na
aliahidi kuendelea kulipa kodi
kwa hiari.

“Ninashukuru sana TRA ku-
nitembelea dukani kwangu
na elimu yao imenifundisha
kulipa kodi kwa hiari. Hivyo, ni-
tawashawishi wafanyabiashara
wenzangu walipe kodi kwa hiari
ili tujenge nchi yetu,” alisema
Kilawa. Naye mfanyabiashara
wa mbao wa halmashauri hiyo,
Maura Ng'umbi, alisema kupi-
tia elimu iliyotolewa na maofisa
wa TRA wakati wa kampeni ya
elimu kwa mlipakodi, imem-
saidia kujua umuhimu wa kulipa
kodi stahiki kwa manufaa ya
taifa.



ljumaa Februari 28, 2020 NipaShe 5

HABARI KITAIFA

Changamoto za
uwekezaji kutatuliwa

Na Mwandishi Wetu, SHINYANGA

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu
(Uwekezaji), Angela Kairuki, amesema
serikali itafanyia kazi changamoto na map-
endekezo yote yaliyotolewa na wawekezaji
mkoani Shinyanga.

Pia ameahidi uboreshaji wa mazingira
ya biashara na kuwekeza nchini.

“Serikali itaendelea kuyaboresha mazin-
gira ya biashara ikiwamo kupunguza kodj,
tozo na ada mbalimbuali ili kurahisisha na
kuvutia uwekezeji na biashara nchini,”
alisema Kairuki na kuongezea kuwa she-
ria mpya ya uwezeshaji itasaidia kulinda
na kuchochea ukuaji wa uwekezaji na bi-
ashara.

Akizungumza mjini Shinyanga katika
mkutano wa wazi wa majadiliano kati ya
serikali, wawekezaji na wafanyabiashara
wa mkoa huo, aliwaondoa wasiwasi kuwa
serikali imeazimia kufikia uchumi wa kati
na viwanda ifikapo mwaka 2025

sambamba na kuweka mazingira rafi-
ki na wezeshi kwa uwekezaji na biashara
kukua.

Kairuki alisema mikutano ya majadil-
iano moja ya mambo mengi inalenga
kutatua  changamoto  zinazowakabili
wawekezaji na wafanyabiashara ili kufani-
kisha azma ya serikali ya kujenga uchumi
imara pamoja na kuvutia mitaji mikubwa
katika biasharana uwekezaji.

Aliwapongeza washiriki wa mkutano
huo ambao waliibua hoja muhimu zilizo-
patiwa majawabu na manaibu mawaziri
katika sekta husika, hivyo mapendekezo
yote yaliyotolewa yatawasilishwa serikalini

kupata ufumbuzi wa kudumu.

“Niziombe mamlaka za serikali ziwe na
utaratibu wa kufanya ukaguzi kwa pamoja
katika viwanda na maeneo ya biashara na
uwekezaji ili kumwezesha afanye kazi zake
kwa nafasi tofauti na hali ilivyo sasa kwani
kila mamlaka huenda kwa wakati wake,”
alisema Waziri Kairuki.

Naibu Waziri wa Fedha na Mipango, Dk.
Ashatu Kijaji, aliwahakikishia wafanyabi-
ashara kuwa kero zote zitafanyiwa kazi
na kuzitaka taasisi za kifedha kujitafakari
katika utoaji wa mikopo yenye riba kubwa
wakati serikali ilishafanya maboresho ka-
tika riba.

“Serikali inawatoza wenye benki asilimia
7 yariba ya mkopo kutoka benki, hivyo wa-
nakila sababu ya kujitafakari juu ya riba
wanazotoza kwa sasa ya zaidi ya asilimia
18 jambo ambalo siyo sahihi,” alisema Dk.
Kijaji.

Alisema zaidi ya kodi na tozo 164
zimefutwa na serikali ili kuboresha mazin-
gira ya biashara na uwekezaji nchini.

Naye Mkuu wa Mkoa wa Shinyanga,
Zainab Telack, alisema mkoa wake umefan-
ya jitihada kubwa ya kuvutia wawekezaji
wa ndani na nje ya nchi ambapo hadi sasa
kuna jumla ya viwanda 729 kati ya hivyo, 13
ni viwanda vikubwa, 11 viwanda vya kati na
705 ni viwanda vidogo ambavyo vimeajiri
Watanzania 10,150.

Naibu Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Abdal-
lah Ulega, aliwahakikishia wafanyabiasha-
ra kuwa fursa ya uwekezaji katika sekta ya
uvuvi na ufugaji ni kubwa katika Mkoa wa
Shinyanga na kuwaomba kuwekeza zaidi
katika sekta hiyo.

- ]
Utitiri wa kodi wawakera wafanyabiashara

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

UTITIRI wa kodi kwa wafanyabiasha-
ra na wawekezaji mkoani Shinyanga
umedaiwa kuwa kero na kusababisha
mapato kidogo na baadhi wakidai kuzi-
funga biashara zao.

Mwenyekiti wa Chama cha Wafan-
yabiashara, Viwanda, na Kilimo (TC-
CIA), mkoani Shinyanga, Meshack
Kulwa, alisema hayo wakati akisoma
taarifa kwenye mkutano wa mashauri-
ano kati ya serikali, wafanyabiashara na
wawekezaji mkoani humo.

Alisema kero kubwa wanayokabiliana
nayo wafanyabiashara na wawekezaji
mkoani humo ni utitiri wa kodi ambao
unasababisha baadhi yao kushindwa
kuzimudu kulipa, huku wengine waki-
funga na kufungiwa baadhi ya biashara
zao kwa sababu ya kushindwa kulipa
kodi hizo.

“Kero kubwa dhidi ya wafanyabiasha-
ra na wawekezaji ni kuwapo kwa utitiri
wa kodi, hivyo tunachokiomba kwa
serikali ituondolee zile kodi ambazo
ni kero, ili nasisi tuendelee kufanya bi-
ashara tukue kiuchumi na kulipa kodi,”
alisema Kulwa. “Pia tunaomba pale ku-
napotokea mgogoro wa ulipaji kodi kati
ya mfanyabiashara na serikali, itafutwe
suluhu na hata kupitia kwenye chama
chetu cha TCCIA, na siyo kwenda tu ku-
funga biashara au kiwanda, na kisha ku-
tuchafua kwenye vyombo vya habari,”

aliongeza.

Naibu Waziri wa Fedha na Mipango,
Dk. Ashatu Kijaji, alisema, serikali itaen-
delea kuzifuta kodi, tozo na ushuru
ambazo ni kero kwa wafanyabiashara,
ili zibaki zinazoweza kulipika, ikiwa
hakuna ukusanyaji wa mapato serika-
lini bila kuwapo na wafanyabiashara
wala wawekezaji. Alisema kwa kipindi
cha miaka minne ya utawala wa Rais
John Magufuli, wamefuta kodi, tozo na
ushuru 168 ambazo zilikuwa kero kwa
wafanyabiashara, lakini cha ajabu ma-
pato yamezidi kuongezeka, tofauti na
hapo awali kwa sababu walipakodi wa-
likuwa wachache kwa kukwepa kulipa
kodi kutokana na utitiri huo.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu,
anayeshughulikia uwekezaji, Anjellah
Kairuki, alisema serikali itazishughu-
likia kero zote zilizotolewa na wafanya-
biashara hao likiwamo suala la utitiri wa
kodi na tozo mbalimbali, huku akiwata-
ka viongozi wa serikali kufuata taratibu
za ufungaji wa biashara, na wafanyabi-
ashara nao walipe kodi kwa hiari.

Pia alitoa wito kwa wawekezaji kutoka
ndani na nje ya nchi kwenda kuwekeza
mkoani Shinyanga, ambapo kuna fursa
nyingi ya viwanda vya nguo, na ngozi,
huku akipongeza utengwaji wa maeneo
mengi kwa ajili ya uwekezaji, na kubain-
isha ndiyo sera hasa ya rais kuhakikisha
wawekezaji hawapati shida ya maeneo
na yasiwe na mgogoro.

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
MINISTRY OF WATER

RUWASA

Rarsl Waser Sepsly and Sasiiation Agency

b

RURAL WATER SUPPLY AND SANITATION
AGENCY

Bid No.AE-102/2019/2020/CS/M - 001
For

Engagementof Private Operators in Operation and
Maintenance of Rural Water Service Projects.

EXPRESSION OF INTEREST (EOI)

Date: 28th February, 2020

1. The Rural Water Supply and Sanitation Agency (RUWASA)havebeen

mandated, by the Water Supply and Sanitation Act No.5 of 2019, to manage the
entire water service provision in rural parts of mainland Tanzania. At community
level, water services provision is managed by legally established organizations
known as Community Based Water Service Organization (CBWO’s). These
Organizations are formed, registered and regulated by RUWASA.

Traditionally, the private sector has been extensively involved in design and
construction of water service projects at different levels. In efforts to enhance
efficiency and effectiveness of organizations and services, RUWASA’s intends to
expand involvement of Private Sector in provision of water services through
strategic collaboration with CBWSOs in operation and maintenance of services
and infrastructures at community levelsfor the financial year 2019/2020.

. The main objective of this exercise is to invite potential private service

providers interested in entering into a long — term concession — style contract
with, preferably, a group of CBWSO'’s.

. The Scope of service shall include but not limited to the following activities;

i.  System operation and maintenance

i. Revenue collection

iii. Rehabilitation, replacement and expansion
iv. Annual Budget and Planning

. This is, therefore, toinvite eligible and qualified potential private service

providers to indicate their interest in providing the specified services. The
interested private service providers must provide information indicating that
they are qualified to perform the services by submitting their profiles,
description of similar assignments, experience in similar conditions, and
availability of appropriate skills among staff.

. A private service provider will be selected in accordance with the procedures

set out in the Public Procurement Act No. 7 of 2011 and the Public
Procurement Regulations — Government Notice No. 446 of 2013 together with
their Amendments of 2016.The shortlisting will be based on the required
capabilities and experience.

. Interested and eligible private service providers may obtain further information

from the office of the Secretary, Tender Board, NBC Bank, Second Floor 2,
PMU office, P.O.Box 412, Kuu Road, 40473, Dodoma from9.30 AM on Monday
to Friday 3:00 PM inclusive except on public holidays.

. Expressions of Interest (Eol) in one original plus two copiesmust be enclosed

in a sealed envelope properly addressed and delivered to the Secretary,
Tender Board, NBC Bank, Second Floor 2, PMU office, P.O.Box 412, Kuu
Road, 40473, Dodoma at or before 11.30 am, 27th March, 2020.The
envelopes containing Eol must be clearly marked “Expression of Interest
on Engagement of Private Operator in Operation andMaintenance of
Rural Water Service Projects”

. Late submissionshall not be evaluated irrespective of the circumstances.

Director General
RUWASA

215649502
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MWANGA WA JAMIT

Ndivyo mvua zinavyoanza
mmechukua tahadhari?

UTABIRI uliotolewa na Mamlaka za Hali ya Hewa Tanzania
(TMA) mwezi huu, unaeleza kuwa baadhi ya mikoa itapata mvua
nyingi mno ambazo zinazotarajiwa kuanza wiki ya kwanza ya
Machi.

Mikoa hiyo ni Pwani, Dar es Salaam, Tanga na maeneo men-
gine ya Kanda ya Ziwa yanatajwa.

Umebakia muda mfupi kabla ya mvua kuanza kwa hiyo tunat-
egemea kuwa kila mmoja amechukua tahadhari kuhusu mvua
hiyo ambayo itaanza wakati wowote kuanzia sasa.

Tunawakumbusha viongozi kuwa ni vyema kufuatilia na
kuhimiza watu kubadilika. Kwa mfano wanaoishi kwenye mikon-
do ya maji wawe wamehimizwa na tayari wameshaondoka.

Lakini pia ni vizuri kuwaeleza wachimbaji wadogo migodini
kuhusu usalama wao. Ni bora kuchukua tahadhari kwani mashi-
mo ya migodi yanapojaa maji watu wengi hupoteza maisha kuto-
kana na ukosefu wa huduma za kuokoa na uokoaji.

Aidha, miundombinu kama makaro ya majitaka, visima na
madimbwi yaliyoko kwenye makazi ya watu wakati mvua inata-
rajiwa kunyesha tena kwa wastani wajuu yawe yamefunikwa na
kuwekewa tahadhari ili kuepusha watu na wanyama kutumbukia.

Tunasema hivi kwa sababu watoto wamekuwa waathirika
wakubwa wa ajali zinazotokea kwenye madimbwi.

Wengi wamepoteza maisha kutokana na uzembe unaosaba-
bishwa na wajenzi au wauza majina na hata wahusika wa nyumba
kushindwa kufunika makaro ya vyoo na majitaka, mashimo ya
maji safi, visima vya maji safi au taka.

Kwa sababu mamlaka ya hali ya hewa imeshatoa maelekezo, ha-
tutegemei tena kuona kuwa madaraja na makalavati mabovu yat-
aendelea kuumiza watu wakati taasisi hasa Wakala wa Barabara

Tunategemea hata kwa kiasi kidogo wawe wameshachukua ta-
hadhari na muda wote watakuwa karibu na wananchi kufuatilia
na kuweka sawa huduma za usafiri hasa kwenye maeneo korofi.

Baadhi ya mambo ambayo yanahitajika kutazamwa kwa jicho
la pili ni kuta za uzio na miti inayoelekea kudondoka. Mara nyingi
kuta hizo zimesababisha maafa na watu kupoteza maisha.

Ni vyema wananchi wakatoa taarifa serikali za mitaa kama
wana wasiwasi na ukuta au miti inayoelekea kuanguka iliyo jirani
na makazi yao ili kuepusha hatari ya kuleta maafa.

Kwa upande wa shule za msingi, baadhi ya majengo yakiwamo
vyoo hutitia wakati wa mvua. Hili nalo ni suala la kuangalia wakati
huu wa msimu wa mvua.

Tunawashauri walimu, kamati za shule za misingi na bodi za
shule za sekondari wachukue hatua mapema ili kuokoa maisha
na kuepusha uwezekano wa wanafunzi kujeruhiwa au kupoteza
maisha. Tunapenda pia kutoa angalizo kwa wanaofuga samaki
hasa mitaani kwenye makazi ya watu. Hawa nao wamekuwa ni
chanzo cha maafa. Mamlaka hasa za uvuvi na maliasili ziwahimize
kuboresha mabwawa yao na kuweka mazingira ya kutolea maji
ya ziada ili kuepusha hatari ya kusababisha maafa iwapo maji yat-
aongezeka na kubomoa miundombinu.

Inaamanisha kuwa mabwawa hayo yanaweza kujaa maji na
kubomoa nyumba za watu. Aidha, kuna uwezekano wa watoto
kutumbukia kwenye mabwawa hayo iwapo hayataimarishwa na
kuwekewa vizuizi vya kuwakinga watoto wanaopita kandokando
ya sehemu hizo.

Kwa ujumla suala la kujiepusha na madhara ya mvua ni jukumu
la watu wote ili kulinda maisha yao. Lakini tunawakumbusha vion-
gozi kuwa wana jukumu kubwa la kufanyakazi ya ziada ili Pamoja
na kuwahimiza wananchi kulima na kuzalisha mali kwa wingi ni
vyema kuwakumbusha kujali kwanza maisha yao kwani kazi na
juhudi zozote hazitakuwa na maana kama hakuna maisha.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0782 253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

Na Sabato
Kasika

Machinga kuuza panga,
upinde, hakuna usalama

NI rasmi marufuku kwa uja-
siriamali mitaani kwa nyenzo
na silaha hatari kama ma-
panga, visu, majambia, lakini,
ukweli tunaokutana nao mi-
taani, tangazo na agizo hilo la
kiserikali limeingia sikio moja
na kutokea lingine.

Hii inatokana na ukweli
kwamba hakuna mabadiliko
kwa wajasiriamali, mambo ni
kama siku zote, wanauza sila-
ha hizo kwenye mkusanyiko
wa watu na wengine kuzipan-
ga barabarani.

Lakini, ikumbukwe wakati
akiwa Kamanda wa Polisi
Kanda Maalumu ya Dar es
Salaam, Kamishna Suleiman
Kova, alipiga marufuku kwa
yeyote au kikundi kuuza ma-
panga, visu, manati, pinde na
mishale barabarani.

Kuchukuliwa hatua hizo,
ni kuwakumbusha wauzaji
mtu hawezi kufanya biashara
hiyo bila ya kuwa na leseni
na kwamba hizo ni silaha
ambazo jeshi linafahamu vili-
vyo madhara yake, hivyo ni
muhimu wauzaji wafuate
taratibu.

Mmachinga anaweza kuu-
za panga barabarani kwa nia
nzuri, lakini kukawapo ugom-
vi jirani na anapouzia silaha
hizo na kujikuta, inaegeuzwa
ama kwa hiari au nia tofauti
watu wanamnyanganya na
kuzitumia kusababisha mad-
hara makubwa.

Baadaye Inspekta Jenerali
wa Polisi (IGP), Simon Sirro,
alipokuwa Kamanda wa
Kanda Maalumu ya Dar es Sa-
laam, naye alipiga marufuku
biashara hiyo, lakini kama
nilivyosema, bado silaha zi-
meendelea kuuzwa kama
kawaida.

Mbaya zaidi, zinauzwa
kwenye mkusanyiko wa watu
wa aina mbalimbali, hali inay-
oonekana kuwa ya kawaida
sana, kumbe ni hatari dhahiri.
Hivyo, kuna haja ya kuchuku-
liwa hatua kabla madhara
kutokea.

Uuzaji silaha kwenye mku-
sanyiko wa watu mbalimbali,
daima siyo salama. Ni kwa
sababu, hata wasiokuwa na
akili timamu nao wamo na
wanaweza kuzitumia kuwad-
huru wengine.

Matukio ya kutumika si-
laha kuumiza au kuua watu
wengine, yanaweza kutokea
katika mazingira popote, la-
kini kuuza silaha hizo kwenye
mkusanyiko wa watu, mad-
hara yake yanaweza kuwa
makubwa zaidi.

Ninasema hivyo, kwa saba-
bu watu wanaweza kuhoji
mbona tindikali haiuzwi
madukani, lakini watu wan-
amwagiwa, au kwamba kupi-
ga marufuku uuzaji wa silaha
hizo kwenye mkusanyiko
hakuwezi kuzuia madhara.

Inawezekana hilo likawa
na ukweli. Tusimame katika
usemi, kinga ni bora kuliko
tiba. Kwanini kusubiri hadi
madhara yatokee, ndipo hat-
ua zichukuliwe?

Kwa kuwa Jeshi la Polisi lil-
ishapiga marufuku, basi kina-
chotakiwa sasa ni hatua ya
utekelezaji wake.

Ikumbukwe, katika mku-
sanyiko huo, mtu anaweza
kuchukua kisu kinachouza au
panga na kujeruhi wengine,
hapa muuzaji na aliyeumiza
wengine atachukuliwa hatua
za kisheria.

Hivyo, sioni kwanini wau-
zaji wanashindwa kutambua

madhara ambayo wanaweza
kusababisha na badala yake
wanaendelea kufanya biasha-
ra hiyo kwenye mkusanyiko
kama kawaida.

Nakumbuka kuna wakati
katika marufuku ya Kamanda
Kova, alisema jeshi lipo katika
mchakato wa kupendekeza
sheria mpya ya matumizi ya
silaha na umiliki, ili kudhibiti
matumizi mabaya, yakiwamo
uuzaji wake holela.

Ni vyema, vijana wanao-
jishughulisha na umachinga
wakauza vingine kama nguo
na viatu, kuliko hayo ya silaha
ambazo zimezuiwa kuuzwa
kiholela.

Vinginevyo, wanaweza ku-
jikuta wakasababisha mad-
hara makubwa bila wao kuta-
rajia na hawawezi kujitetea,
kwa sababu tayari Polisi
lilishapiga marufuku, lakini
bahati mbaya wauzaji na hata
wanunuzi wamekuwa wagu-
mu kuelewa.

Wanachokifanya baadhi ya
Machinga kwa sasa, ni kwam-
ba wameshasikia marufuku
hiyo ya serikali ikaingia katika
sikio moja na kutokea lingine,
hali inayosababisha waend-
elee na ubishi kung’angania
biashara hiyo.

Uuzaji holela wa panga,
visu, jambia na silaha nyingin-
ezo za jadi katika maeneo ya
mjini kama Dar es Salaam,
unaibua hofu kwa wengine,
hivyo ni vyema ikaachwa.

Wakati mwingine, mtu
anaweza kukuta Machinga
wanavizia foleni za magari
na kwenda kutafuta wateja
ambao ni abiria. Ni utaratibu
usio salama kwa watu wote.
Hapo polisi ikaingilia kati ku-
piga marufuku.
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Ofisa Mkuu Wateja Binafsi na Biashara wa Benki ya NMB, Filbert Mponzi, akiangalia Mkurugenzi wa Radio One na Capital Radio, Deo Rweyunga (kushoto), akielezea jinsi
karatasi zinazotumika kuchapia magazeti alipotembelea vyombo vya habari vya IPP, redio hizo zinavyofanyakazi kwa ujumbe wa NMB Benki ulioongozwa na Ofisa Mkuu
Mikocheni jijini Dar es Salaam jana. Kulia ni Meneja wa kiwanda hicho, Balasabrama- Wateja Binafsi na Biashara, Filbert Mponzi (wa pili kushoto).

nian.

Mkuu wa Channel wa ITV na Capital Televisheni, Macharia Koigi, akielezea jinsi Mkurugenzi Msaidizi wa Radio One na Capital Radio, Abdallah Mwaipaya (kushoto),
matangazo yanavyorushwa kwa ujumbe wa NMB Benki ulioongozwa na Ofisa Mkuu akifafanua jambo kwa ujumbe wa NMB benki ulioongozwa na Ofisa Mkuu Wateja Bin-
Wateja Binafsi na Biashara, Filbert Mponzi (wapili kushoto). afsi na Biashara, Filbert Mponzi (wa pili kushoto).

0| [ [T1 ||| |
ST

Mkuu wa ldara ya Habari na Matukio wa ITV, Stephen Chuwa, akitoa maelezo kuhusu Ujumbe wa NMB Benki, ukipata maelezo ulipotembelea kituo cha redio cha East Af-
urushwaji wa vipindi kwa ujumbe wa NMB Benki ulioongozwa na Ofisa Mkuu Wateja rica. PICHA ZOTE: SELEMANI MPOCHI
Binafsi na Biashara, Filbert Mponzi.
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RC: Hata
wanaume
wanafanyiwa
ukatili

Na Mwandishi Wetu,
MBEYA

MKUU wa Mkoa wa
Mbeya, Albert Chalamila,
amesema vitendo vya
ukatili wa kijinsia havitokei
kwa wanawake pekee bali
hata wanaume wanapigwa
na kunyanyaswa na wa-
nawake.

Hayo yalisemwa kwa
niaba yake jana mkoani
hapa na Mkuu wa Wilaya
yva Mbeya, William Ntinika,
alipokuwa akipokea msa-
fara wa kutokomeza ukatili
wa Kijinsia ulipowasili jijini
hapa.

Alisema jamii imekuwa
ikiweka nguvu katika
kuwatetea wanawake kwa
kuwa wamekuwa wak-
itoa taarifa ya kufanyiwa
vitendo vya ukatili, hivyo
NgUVU pia inahitajika ya
kutoa elimu kwa wanaume
ili kutoa taarifa ya vitendo
hivyo.

Chalamila aliongeza kuwa
serikali inaendelea katika
kupambana na vitendo vya
ukatili wa kijinsia hasa dhi-
di ya wanawake na watoto
kwa kuanzisha mipango
na sera mbalimbali zina-
zosaidia kutoa elimu kwa
kushirikiana na wadau wa
maendeleo katika mapam-
bano ya vitendo vya ukatili
wa Kijinsia.

“Sisi mkoa wa Mbeya
tuko vizuri tunapambana
na vitendo vya ukatili. Juzi
tu tulipata taarifa kutoka
kwa mtoto kuwa anafany-
iwa vitendo vya ukatili na
baba yake na tumesham-
chukulia hatua za kisheria,”
alisema.

Akizungumzia malengo
ya msafara wa Kijinsia,
Mwakilishi wa Katibu Mkuu
Idara Kuu ya Maendeleo
ya Jamii, Imelda Kamugi-
sha, alisema msafara huo
umelenga kutoa elimu kwa
jamii kuhusu masuala ya
ukatili wa kijinsia katika fa-
milia na jamii kwa ujumla.

“Kuelekea maadhimisho
ya Siku ya Wanawake Du-
niani, tumekuja na msafara
wa kijinsia ili kutoa elimu
kwa wanajamii kuhusu
kupambana na vitendo vya
ukatili,” alisema.

Balozi wa Kampeni ya
Twende Pamoja, Nurdin
Bilal ‘Shetta’, alisema suala
la mapambano ya ukatili
wa Kijinsia ni la jamii yote,
hivyo wameungana na
serikali katika kuhakiki-
sha elimu inaifikia jamii
ili kuondokana na vitendo
hivyo.

Raia Uturuki ahukumiwa kulipa mil. 100/-

Na Mwandishi Wetu

MENEJA Uwezeshaji wa Kam-
puni ya Yapi Markezi, inayojenga
reli ya kisasa (SGR), Yetkin Me-
hmet, amehukumiwa kulipa
faini ya Sh. milioni 100 baada
ya kutiwa hatiani kwa kosa la
kushindwa kujieleza kuhusu Dola
za Marekani 84,850 alizokutwa
nazo uwanja wa ndege.

Hukumu hiyo ilitolewa jana ka-
tika Mahakama ya Hakimu Mkazi
Kisutu, Dar es Salaam na Hakimu
Mkazi Mkuu, Thomas, dhidi

ya mshtakiwa huyo ambaye ni
raia wa Uturuki.

Kadhalika mahakama hiyo im-
ezitaifisha dola hizo na kuwa mali
ya serikali.

Wakili wa Serikali Mkuu, Shad-
rack Kimaro, alidai kuwa Febru-
ari 13, mwaka huu, katika Uwanja
wa Ndege wa Kimataifa wa Julius
Nyerere, mshtakiwa alikutwa
na Dola 84,850 na kwamba
alishindwa kuzitolea maelezo
kinyume cha sheria.

Ilidaiwa kuwa siku ya tukio,
mshtakiwa alikuwa  akisafiri

kwenda Uturuki kwa ndege ya
Shirika la Ndege la Uturuki (Turk-
ish Airlines). Mshtakiwa alikiri
kutenda kosa hilo na mahakama
imemtia hatiani kwa kosa moja.

Akiwasilisha hoja ili mshtakiwa
apewe adhabu, Kimaro alidai
ni mkosaji wa mara ya kwanza,
hivyo aliomba apewe adhabu
kwa mujibu wa sheria.

Wakili wa utetezi, Augustine
Shio, aliiomba mahakama impe
adhabu ndogo mshtakiwa kwa
sababu ni mkosaji wa mara ya
kwanza na anategemewa katika

ujenzi wa reli hiyo ya kisasa aki-
wa meneja uwezeshaji.

Hakimu Simba alisema kwa ka-
zingatia hoja za pande zote mbili,
Mahakama inampa adhabu
mshtakiwa ya kulipa faini Sh. mil-
ioni 100 na akishindwa ataenda
jela miaka mitatu.

Alisema Mahakama pia im-
eamuru Dola 84,850 alizokutwa
nazo zitaifishwe na kuwa mali
ya serikali. Hadi jana mchana,
mshtakiwa alikuwa anahangaika
kulipa faini ili kunusurika na ki-
fungo.

yabiashara wadogo hawajapata maeneo maalum ya kutosha kufanyia shughuli zao, kitendo kinachosababisha wavamie maeneo hata
vasiyo rasmi. PICHA: SABATO KASIKA

Adai kuvamiwa baada ya kuibua tuhuma za ufisadi

Na Dege Masoli, KILINDI

MAOFISA wa Halmashauri ya
Wilaya ya Kilindi mkoani Tanga,
wamedaiwa kumfanyia upekuzi
usio halali Mwenyekiti wa Seri-
Makinda, kwa kile kilichoelezwa
kutaka kumbambikia kesi ili
kumnyamazisha kufuatilia ufisadi
wa Sh. milioni 36 za mradi wa jo-
sho la mifugo zilizotolewa na seri-

Makinda alimwambia mwandi-
shi wa habari hii kuwa maofisa
watatu walimfanyia kitendo hi-
cho wiki moja baada ya kulala-
mikia ufisadi huo na kuiandikia
barua halmashauri akiitaka kue-
leza vigezo vilivyotumika kum-
lipa mkandarasi fedha zote kabla
ya mradi kukamilika.

Alisema anaamini kwamba
kitendo hicho cha maofisa hao
kimefanywa kama kumdhalili-
sha na kumtisha asifuatilie uba-
dhirifu wa fedha hizo na kwamba
amechukua hatua ya kufungua
jarada polisi kulalamikia tukio
hilo baada ya kuambiwa aache
kimbelembele.

“Naamini kuwa tuhuma hizi
zinalenga kunitisha na kuniny-
amazisha ndiyo maana nime-
fanyiwa haya baada ya kuandika
barua.

Kama ni suala la kawaida
mbona tuhuma hizo hazijatokea
miaka yote kabla ya mimi kuli-
lalamikia suala hili? Tweje baada
ya barua nihusishwe na wizi wa
maliasili?” Alihoji Makinda.

Alisema hofu yake sasa ni
kubambikiwa kesi kutokana na

kile alichodai kuonekana adui
kwa kulalamikia tuhuma hizo
huku akihoji uhalali wa kuhu-
sishwa mhandisi wa ujenzi na
meneja wa Wakala wa Barabara
tika tuhuma za wizi wa maliasili
badala ya polisi au Taasisi ya Ku-
zuia na Kupambana na Rushwa
(Takukuru).

Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Kilindi,
Gratian Makota, licha ya kukiri
kutokea kwa tukio hilo, alitaka
kutohusishwa na taarifa ya mwe-
nyekiti huyo aliyoitoa kwenye
halmashauri, huku akidai upeku-
Zi wake ulikuwa wa kawaida
tu.

“Ni kweli huyo mwenyekiti hata
mimi alinilalamikia suala hilo na
mimi nikamshauri kama anaona

hakutendewa haki aende

Polisi. Ameenda Polisi na
maofisa hao wameitwa kuhojiwa
sasa sisi tunahusikaje?” Alihoji
Makota.

Alitaka mwenyekiti huyo kupu-
uzwa kwa madai kuwa kufichua
ufisadi si kigezo cha kumfanya
awe juu ya sheria na akifanyakosa
asiguswe na kwamba atashughu-
likiwa na atakamatwa tu endapo
atajihusisha na makosa kama
wengine.

Kwa mujibu wa Makota, maofi-
sa waliokwenda kufanya upekuzi
huo kwa mwenyekiti ni ofisa
maliasili, Meneja wa Tarura na
Mhandisi wa Ujenzi ambao wa-
likwenda huko baada ya kupata
tuhuma za kujihusisha na biasha-
ra za mazao ya misitu bila kufuata
utaratibu wa kisheria.
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Mbaroni tuhuma kuiba maji

Na Shaban Njia, KAHAMA

AMLAKA ya Maji na

Usafi wa Mazingira

Mjini Kahama (Ku-

wasa), imemkamata

Msoud Nchumbo, mkazi wa

Mtaa wa Sazia, Kata ya Nyihogo

mjini Kahama, ikimtuhumu ku-

jlunganishia maji ya mamkala
hiyo kinyume cha taratibu.

Akizungumza kwenye eneo

la tukio, Meneja Biashara wa

Kuwasa, Misana Shija, alidai

Nchumbo alikuwa akiiba maji ya

mamlaka hiyo kwa kuyachepu-
sha ili yasipite kwenye mita.

Shija alidai kukamatwa kwa
Nchumbo kunatokana na taarifa
za ankara za malipo yake ku-
tobadilika kila mwezi, jambo
ambalo liliwashtua na kuamua
kufuatilia kwa karibu na kubaini
amefunga mabomba yanayo-
pitisha maji kwenye maeneo
mbalimbali ya nyumba yake bila
kupita kwenye mita.

“Mteja huyu hivi karibu ali-
kuwa na malalamiko juu ya mita
yake kuwa ni mbovu na kutaka
ihamishiwe ndani, lakini cha
kushangaza kaja kuunganisha
mpira wa maji hadi bafuni na
chooni, maji ambayo hayapiti

kwenye mita na ukiangalia ana
familia kubwa sana.

“Msoma mita wetu kila mwe-
zi anaposoma mita ya Msoud
Nchumbo anakuta mita haisogei
na huku ana familia kubwa na
anatumia maji kila siku. Baada
ya taarifa hii, tulichukua
hatua ya kumkagua na kubaini
wizi huu.

Sheria itachukua mkondo
wake na atarejesha gharama za
maji aliyotumia,” alionya.

Msimamizi wa Huduma ya
Maji Kata ya Nyihogo, Mary Mi-
chael, alidai: “Nilifika nyumbani
kwa Nchumbo, nikaifunga mita,

lakini cha kushangaza kuli-
kuwa na mtu bafuni anaoga na
nilipotoa taarifa ofisini na kuja
kufanya ukaguzi, walibaini wizi
huu.”

Ofisa Mtendaji wa Kata ya
Nyihogo, Cosmas Bukango,
alisema kitendo hicho ni kuhu-
jumu uchumi wa mamlaka na
kupoteza mapato yake.

Bukango alisema Nchumbo
anashikiliwa na Jeshi la Polisi
wilayani Kahama wakati tara-
tibu za kisheria na uchunguzi
zikiendelea ili afikishwe ma-
hakamani kujibu tuhuma zina-
zomkabili.

Katibu Mkuu wa Wizara ya Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano, anayeshughulikia Sekta ya Ujenzi, Elius Mwakalinga (wa pili kushoto),
akitoa maagizo kwa Meneja wa Wakala wa Barabara nchini (TANROADS), Mkoa wa Mbeya, Mhandisi Eliazary Rweikiza (kulia), alipokuwa
akikagua ujenzi wa barabara ya Isyonje-Makete yenye urefu wa Km 96.4, inayounganisha mkoa wa Mbeya na Njombe, juzi. PICHA:

WUUM

Muhimbili watibu saratani kidigitali

Na Mary Geofrey

HOSPITALI ya Taifa Muhim-
bili, Tawi la Mloganzila, imetoa
mafunzo kwa madaktari bingwa
wa upasuaji kutoka hospitali
za mikoa ya rufani ya kufanya
upasuaji wa kuondoa uvimbe wa
saratani ya ziwa bila kulikata.

Mafunzo hayo yalianza Ju-
matatu ya wiki hii na kushiriki-
sha madaktari 12 kutoka Hospi-
tali za Rufani ya Bugando, KCMC,
Benjamin Mkapa na Mbeya na
wanatarajia kuwafanyia upasuaji
wagonjwa wanane kwa siku tatu.

Daktari Bingwa wa Upasuaji

ambaye ni Mtaalamu wa Upas-
uaji wa Saratani za Matiti, Dk.
Caspar Haule, aliyasema hayo
juzi jijini Dar es Salaam wakati
akizungumza na waandishi wa
habari kuhusu mafunzo hayo
yatakayofanyika kwa siku tano
katika hospitali hiyo.

Alisema lengo la mafunzo
hayo ni kuwajengea uwezo
madaktari kufanya upasuaji wa
kuondoa uvimbe wa saratani ya
ziwa bila kulikata katika hospitali
za mikoa nchini.

“Madaktari tulianza kukutana
Jumatatu kwa ajili ya kukum-
bushana kuhusu majukumu yetu

na leo (juzi) tumefanyia upasuaji
wagonjwa watano na wengine
watatu tutamalizia (jana). Hii
ni mbinu mpya ya upasuaji wa
kuondoa uvimbe wa saratani
kwenye ziwa bila kulikata lote,”
alisema.

Alisema kati ya operesheni
hizo nane wanazofanya, wag-
onjwa wanne wanafanyiwa upas-
uaji wa kuondoa uvimbe bila
kukata ziwa na wengine wanne
wanakatwa ziwa.

Alisema sababu za wagonjwa
kukatwa ziwa ni kuchelewa
kugundua tatizo kwa sababu
ugonjwa wa saratani ya ziwa

hauna maumivu hadi unapofikia
hatua mbaya.

Alisema huduma hiyo walian-
za Aprili mwaka jana kwa kufan-
ya utafiti kwa wagonjwa 162 na
kati yao 152 walifanyiwa upasuaji
na 20 waliondolewa uvimbe bila
kukata ziwa.

Alisema lengo la kuwapo kwa
huduma hiyo ni kuwasaidia wag-
onjwa kuendelea kuishi miaka
mingi zaidi hasa vijana ambao
wanagundulika kuwa na tatizo
hilo kutibiwa bila kukatwa ziwa.

Alisema mgonjwa hupona
baada ya siku 14 tangu afanyiwe
upasuaji wa kuondoa uvimbe.

B
Mwanasheria azipa
mbinu Azaki

Na Elizabeth Faustine, MWANZA

MWANASHERIA wa Kituo cha
Taarifa kwa Wananchi (TCIB),
Neema Kimambo, amezitaka
Asasi za Kiraia (Azaki) kuwa sauti
moja kuhakikisha mikataba ya
ununuzi wa umma inakuwa wazi,
ili kuimarisha utawala bora na
kuondoa rushwa.
wakati akiwasilisha mada kwa
washiriki wa warsha ya siku
moja ya Azaki mbalimbali kuhusu
utekelezaji wa mikataba wazi
kwenye ununuzi wa umma
nchini.

Kimambo alisema ununuzi wa
umma ndiyo msingi na kiini cha
matumizi ya serikali yoyote na
kwamba udanganyifu na ukosefu
wa usimamizi unaweza kuathiri
wananchi na serikali kwa ujumla.

“Wakati Tanzania inapambana
kutatua tatizo la miradi ikamilike
kwa wakati na ufanisi uongezwe,
bado kuna tatizo la kutowekwa
wazi kwa baadhi ya miradi.

“Rais John Magufuli anashu-
ghulika hasa kupambana na
rushwa kuhakikisha kila hesabu
katika miradi inatumika ip-
asavyo, lakini bado tunahitaji
kuongeza kasi kwenye uwazi,”
alisema.

Aliongeza kuwa Mpango wa
Maendeleo Endelevu (SDGs 2030)
unaeleza kuwa ifikapo mwaka
2030 rushwa iwe imeondolewa,
kupungua kwa umaskini na
kuwapo kwa uwazi kutafanikisha
malengo hayo ya milenia.

“Tukiwa katika mchakato
wa kuandaa mwongozo kwa
wabunge kuhusu suala hili, ni
wakati wa Azaki kufuatilia kwa
kujadili fedha za wananchi
zinatumikaje. Je, zinatumika
ipasavyo? Hii itakuza uwajibikaji
na maendeleo,” alisema.

Mmoja wa washiriki katika
warsha hiyo kutoka Taasisi ya
Sayansi ya Jamii (Tasaja), Em-
manuel Ndomondo, alisema ni
wajibu wa wananchi na Azaki
kufuatilia ununuzi wa umma
wenye uwazi ili kuleta manufaa
kwa jamii.

“Ifikie wakati suala hili la uwazi
tuone ni letu sote, sababu kila
pesa inayonunua Kitu kutoka
serikalini ni ya wananchi, ni
wajibu wetu kuhoji na kufahamu
matumizi yetu,” alisema.

Ofisa Miradi kutoka TCIB, An-
nexius Mwoza, alisema kwa sasa
unaandaliwa utaratibu kuhakiki-
sha wananchi kuanzia ngazi ya
serikali za mitaa wanaona mika-
taba inayoingiwa na serikali.

“Sababu ni kodi ya wananchi,
hii ni kuunga mkono juhudi za
serikali hii. Rais anatafuta pesa
nchini kwa shida ili zifanye
miradi mbalimbali, lakini baadhi
ya wasimamizi wanamwangusha.
Mfano, suala la hivi karibuni la
Zimamoto, kungekuwa na mika-
taba yenye uwazi kwa umma,
pengine yasingetokea yaliyo-
tokea kwa kina Kangi Lugola,”
alisema.
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Watendaji
wabanwa
mapato
kushuka

Robert Temalilwa, BAGAMOYO

MKUU Wa Wilaya ya Bagamoyo,
Zainab Kawawa, ameiagiza hal-
mashauri ya wilaya hiyo kueleza
sababu ya kushindwa kusimamia
ukusanyaji wa mapato yatokanayo
na uchimbaji wa mchanga ambao
ndiyo chanzo kikuu cha mapato
vao.

Pia ameutaka uongozi wa
halmashauri hiyo kutoa mael-
ezo ya kina kwanini mashine za
makusanyo (posi) zinazimwa na
kushindwa kukusanya mapato kwa
muda mrefu.

Akizungumza na watumishi na
madiwani wa halmashauri hiyo
juzi, Kawawa alisema wanapaswa
kubadilika kwa kuhakikisha wa-
nasimamia na kufuatilia mapato
pasipo kujenga uongo na udan-
ganyifu. “Haiwezekani mapato
ya mchanga yanashuka licha ya
vyombo vya ulinzi na usalama
kubaini mianya na udanganyifu
hasa katika eneo hili la mchanga,
mmefikia hatua ya kuidanganya
hadi Takukuru (Taasisi ya Kuzuia
na Kupambana na Rushwa), mna-
potosha taarifa na takwimu sahihi
za makusanyo ili kujinufaisha.

“Ninahitaji maelezo pia kwanini
mnazima mashine, mnazima kwa
kipi? Nahitaji maelezo na nakala
nyingine ielekezwe kwa Mkuu wa
Mkoa na nyingine Tamisemi (Ofisi
va Rais, Tawala za Mikoa na Seri-
kali za Mitaa),” aliagiza.

Aliongeza kuwa kuzimwa kwa
posi ni kukiukwa maelekezo ya
Tamisemi, akisisitiza kuwa hal-
mashauri ni eneo lenye heshima
na hadhi yake, hivyo inapaswa
kuendeshwa kwa kuzingatia she-
ria, kanuni na taratibu.

Mwenyekiti wa Halmashauri
hiyo, Ally Issa, alisema hali ya
mapato hairidhishi kutokana na
chanzo mama cha mchanga kuy-
umba, akibainisha kuwa makusan-
yo yamefikia asilimia 43 wakati
walitakiwa kufikia asilimia 50 kwa
kipindi cha miezi sita ya mwazo
va mwaka wa fedha.

Alisema wamebaini machimbo
holela ya mchanga 23 na sasa
wako katika mkakati wa kuyafun-
ga baadhi ya machimbo na men-
gine kuyarasimisha na kuongeza
usimamizi ili kudhibiti utoroshaji.

Ally alisema machimbo ambayo
yamesharasimishwa ni pamoja na
Nzole, Fukayose na Mapinga.

Kuhusu kuzimwa kwa posi, Ally
alisema kuna mashine zimehar-
ibika na hazifanyi kazi, na tayari
wamenunua posi mpya 43 ili
kutatua tatizo lililojitokeza.

Ofisa Mazingira wa Bagamoyo,
Cleophace Murugwa, aliwataka
wachimbaji kufuata taratibu za
kupata kibali na leseni ili kuepuka
usumbufu.

DC apiga marufuku ‘vigodoro’ usiku

Na Julieth MKireri,

BACAMOYO
KUU wa Wilaya
ya Bagamoyo,
Zainabu Kawawa,
amepiga marufuku
ngoma na miziki nyakati za
usiku bila utaratibu  maarufu

kama ‘vigodoro’.

Amesema ngoma hizo ziki-
ambatana na muziki zimeku-
wa zikichangia kwa kiasi kikub-
wa mmomonyoko wa maadili
kwa wananchi.

Kawawa alitangaza maru-

fuku hiyo wakati akizungumza
na wananchi wa Kata ya Nian-
jema, wadau wa maendeleo na
wakuu wa idara wakati wa mku-
tano wake wa kikazi kwa ajili ya
kusikiliza kero na changamoto
za wananchi. Alisema katika
baadhi ya maeneo ya wilaya
hiyo, kumekuwapo na wimbi
la ngoma ambazo zinachezwa
nyakati za usiku, hali inayo-
sababisha kero na usumbufu
kwa watu wengine.

Kutokana na hali hiyo, alise-
ma ameamua kuchukua hatua
ya kupiga marufuku kwa lengo

la kuondokana na matukio am-
bayo yamekuwa yakijitokeza
hasa wakati wa usiku.

Aidha, alisema wananchi wa
Bagamoyo wanatakiwa kubadi-
lika na kuwa na mtazamo
chanya kwa kushiriki kikamilifu
katika shughuli mbalimbali za
miradi ya maendeleo, badala ya
kutumia muda wao kukesha
nyakati za usiku wakicheza ngo-
ma ambazo hazina faida yoyote
katika Taifa.

Alisema yeyote atakayebaini-
ka kukiuka marufuku hiyo,
hatua za kisheria zitachukuliwa
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dhidi yake na kwamba yeyote
anayehitaji kufanya shughuli
nyakati za usiku ahakikishe
anapata kibali maalum kutoka
katika ofisi yake kwa kuz-
ingatia taratibu na kanuni zi-
lizowekwa.

Diwani wa Nianjema, Abdul
Pyalla, alikiri kwamba suala
hilola vigodoro limekuwa kero
kwa wananchi, hivyo atahakiki-
sha anashirikiana na Mkuu
huyo wa Wilaya, kuwaelimisha
wananchi kuhusu umuhimu
wa kutumia muda wao katika
shughuli za maendeleo.

hatari kwa waenda kwa miguu, lakini pia kwa magari kwani vinaweza kusababisha pancha. PICHA: JUMANNE JUMA

Ahimiza matumizi chokaa mazao kurutubisha ardhi

Na Mwandishi Wetu,
IRINGA

KATIBU Tawala Msaidizi wa
Mkoa wa Iringa anayeshughu-
likia masuala ya uchumi na
uzalishaji, Eliya Mvanda, ame-
wahimiza wakulima kutumia
nishati ya chokaa mazao ili
kurutubisha ardhi iliyopoteza
thamani.

Hatua ya matumizi ya chokaa
mazao itasaidia kuongeza uzal-
ishaji wa mazao mbalimbali
na hatimaye kuongeza tija kwa
mkulima mmoja mmoja na
taifa.

Mvanda aliyasema hayo jana
mkoani Iringa wakati akizindua
mradi wa ‘Kuboresha Udhibiti
wa Tindikali ya Udongo kwe-
nye Ardhi ya Kilimo Tanzania’.

Alisema mradi huo umekuja
wakati mwafaka wakati seri-
kali imeweka kipaumbele ka-
tika kuimarisha afya ya udongo
hasa katika kubatilisha tindikali
katika udongo.

Nishati hiyo inazalishwa na
Kampuni ya Dodoma Cement
kama mzalishaji wa chokaa
mazao na katika kipindi cha
2020/2021 inatarajia kusamba-
za bidhaa hiyo nchini ili kuba-
tilisha tindikali katika udongo
na kuleta tija kwenye kilimo.

“Kampuni hii ina uwezo wa
kuzalisha chokaa mazao tani
15,000 kwa mwaka, kiwango
hicho kitaongezeka mara tatu
zaidi na kufikia tani 45,000 kwa
mwaka ifikapo 2021,” alisema.

Katibu Tawala huyo alisema
kutokana na utafiti uliofanywa

na Taasisi za Kitaaluma na
Utafiti za TARI Uyole, SUA na za
kimataifa, umeonyesha rutuba
katika udongo kwenye baadhi
ya maeneo ya Tanzania im-
epungua kutokana na kulimwa
na kutifuliwa mara kwa mara
bila kuwa na mikakati thabiti ya

kuhuisha udongo.
Akizungumza wakati wa
uzinduzi huo, Mkurugenzi

Mtendaji wa Kampuni ya Do-
doma Cement, Charles Numbi,
alisema lengo ya kampuni
hiyo kuzalisha tani 15000 za
chokaa mazao kwa mwaka kwa
ajili ya kukidhi mahitaji katika
mikoa ya Iringa, Rukwa, Katavi,
Njombe na Ruvuma, ambayo
imeathirika zaidi za tatizo la
tindikali.

Alisema kampuni hiyo ina-

shirikiana na Idara za Kilimo
katika halmashauri za mikoa
ya Iringa, Rukwa, Ruvuma,
Njombe na Katavi na taasisi bin-
afsi za ADP-Mbozi na RUCODIA.

Numbi alisema watawajen-
gea uwezo wakulima na wauzaji
wa pembejeo wa mikoa hiyo,
kwa lengo la kuboresha uu-
zaji na usambazaji wa chokaa
mazao kwa wakulima takribani
50,000 na ardhi ya kilimo isi-
yopungua hekta 20,000 katika
mikoa hiyo.

Kampuni hiyo yenye makao
imejikita katika uzalishaji na
usambazaji wa chokaa mazao
(Agriculture Lime), inayotu-
mika kwa ajili ya kutibu udongo
ulioathiriwa na tindikali kwa
takribani miaka mitano sasa.
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HABARI ARUSHA

DC ataka vikundi vitumie
mkopo kuboresha biashara

Na Cynthia Mwilolezi,
ARUSHA

KUU wa Wilaya ya

Arusha, Gabriel

Dagarro, amevitaka

vikundi 147 vya wa-
jasiriamali vilivyoko Halmashau-
ri ya Jiji la Arusha vilivyopewa
mkopo usio na riba wa zaidi ya
Sh. milioni 805.6 kuzifanyia kazi
iliyokusudiwa ya kuboresha bi-
ashara zao, ili wazirudishe kwa
wakati kwa ajili ya kusaidia na
wengine.

Pia aliwaagiza maofisa maen-
deleo ya jamii wa jiji hilo, kuwa
makini na usajili wa vikundi
ili kuepuka usajili wa vikundi
hapa wakati akikabidhi hundi ya
zaidi ya Sh. milioni 805.6 kwa vi-
kundi hivyo, ambavyo kati yake
vinne vya watu wenye ulemavu.

Alisema endapo mtu atapa-
tiwa fedha hizo na kuacha kuz-
irejesha anakwamisha wenzake
kupewa mkopo huo kwa ajili ya
kufanyia kazi. “Pia nawaomba
nyie vijana muige kinamama vi-
kundi vyao vinaongoza

kufanya vizuri, lakini nyie
mkipewa mnaenda kucheza
‘Pool Table’ na kuzifanyia mam-
bo yasiokusudiwa na matokeo
yake mnashindwa kurejesha
nawaomba mkahamasishane
kurejesha fedha hizi,” alisema.

Aliwataka maofisa maende-
leo ya jamii kujipanga kutoa
elimu kwa wajasiriamali kabla
ya kuwapatia fedha hizo, ili wa-
fahamu jinsi ya kuzitumia na
kuzirejesha. Kuhusu vikundi
hewa alisema endapo atakuta
kata yoyote ina vikundi hewa,
atawachukulia hatua kali maofi-
samaendeleo ya jamii kwa saba-

bu ndiyo waratibu wa vikundi
kwenye kata zao.

Aliagiza kila kikundi kitaka-
chopatiwa mkopo wasipungue
watu 10, isipokua vya watu we-
nye ulemavu ambao wamer-
uhusiwa kuwa watano na siyo
vinginevyo. “Nikikuta kikundi
kina watu wawili maana yake
hawa wapiga dili tu, hawasta-
hili kupewa mkopo na nikikuta
vikundi vya namna hii, nam-
chukulia hatua Ofisa Maende-
leo ya Jamii maana sehemu ny-
ingine wanakula nao,” alisema.

Naye Mkurugenzi wa Hal-
mashauri ya Jiji la Arusha, Dk.
Maulid Madeni, alisema mikopo
wanayotoa ni utekelezaji wa
Ilani ya Chama Cha Mapinduzi
(CCM), hivyo wananchi wana-
paswa kuishukuru serikali kwa
kuwajali.

“Sisi tuliagizwa na serikali

kutenga sehemu ya mapato
yetu ya ndani kutoa mikopo hii,
hivyo mkiipata tumieni vizuri
hakuna vitu vya bure, pamoja
hauna riba, lakini mnapaswa
kuirejesha kama mlivyopewa ili
tuwape wengine wahitaji,” alise-
ma. Alisema kuna changamoto
ambayo anaifuatilia ya baadhi
ya maeneo, Maofisa Maendeleo
ya Jamii wanatengeneza vikundi
hewa, hivyo akibaini kuna uk-
weli wahusika watachukuliwa
hatua.

Ofisa Maendeleo ya Jamii
wa Halmashauri ya Jiji la Aru-
sha, Manamsiu Dossi, alisema
mkopo huo umetolewa kwa
vikundi 147 vya wanawake, vi-
jana na watu wenye ulemavu
vilivyopo kwenye kata 25 za
halmashauri hiyo, kwa awamu
ya piili ya mwaka wa fedha
2019/2020.

Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA

MKAZI wa Mianzini Wilaya ya Arusha, Ve-

ronica Laurence Sulley, anaomba Watanzania
kumsaidia Sh. milioni 22 ili ampeleke mtoto wake
Paskalina Aloyce Kyara (10) nchini India, kutibi-
wa tatizo la ubongo linalomsumbua kwa miaka
tisa sasa.
Arusha, Veronica alisema, mtoto huyo alimzaa
Aprili 17, 2010 akiwa mzima, lakini alipofikisha
mwaka mmoja akaanza shida ya kushindwa ku-
geuka, kuonyesha ishara yoyote anapohitaji kula,
wala kuchezesha viungo vyake vya mwili.

“Hapo nilianza safari ya matibabu yake Hospi-
tali ya Mkoa Mount Meru, Selian, KCMC, Muhim-
bili ambako walinishauri niende nchini India
na baadaye watu wenye mapenzi mema walin-
ichangia fedha nikampeleka India Septemba 2,
2019, katika Hospitali ya Zydus, ambako walimpa
matibabu,” alisema.

Alisema baada ya kupata matibabu kwa muda
mfupi aliona matokeo mazuri kwa mwanawe,
kama vile kumudu kuonyesha ishara anapohitaji
chakula, kuchezesha viungo mikono na miguu,
jambo ambalo awali hakuweza kufanya hivyo,
alikua wa kugeuza tu.

“Lakini kule India niliambiwa yale matibabu
awamu ya kwanza, hivyo ninapaswa kumrudisha
tena mwaka huu kwa ajili ya matibabu makubwa
zaidi ya yale ambayo yatagharimu Sh. milioni 22
na akipata matibabu hayo atapona mwanangu,
naomba mnisaidie sina uwezo wowote,” alisema.

Alisema kutokana na hali yake kuwa duni ali-
patiwa barua Ofisi ya Mkuu wa Wilaya Arusha ya
kibali cha muda cha kuchangisha fedha hizo kwa
wananchi, ambacho kilitolewa Januari 9, mwaka
huu na kinatakiwa kuisha Machi 8.

Veronica alisema kibali hicho kinakaribia kui-
sha muda wa kuchangisha, bado hajafanikiwa
kupata fedha hiyo, hivyo anaomba watu wenye
mapenzi mema wamchangie kupitia akaunti
aliyofungua Benki ya CRDB yenye namba
0152415093700 na namba yake ya kiganjani ni
0689899140.

“Ninaamini nikimpeleka awamu hii mtoto
wangu atapona, kwa sababu alikuaa hata kula
ugali hawezi, lakini nilipompeleka kwa miezi
michache anakula ugali sasa, hii ni hatua kubwa
sana kwake maana nyuma alikuwa anaishi kwa
chai na uji tu,” alisema.

Mkazi wa Mianzini jijini Arusha, Veronica Laurence Sulley, akiwa amempakata mwa-
nawe Paskalina Aloyce Kyara (10), mwenye shida kwenye mfumo wa ubongo wake,
akiomba Watanzania kumchangia Sh. milioni 22, kupitia akaunti ya Benki ya CRDB
yenye namba 0152415093700 na namba yake ya kiganjani ni 0689899140, ili
ampeleke nchini India kwenye matibabu. PICHA: CYNTHIA MWILOLEZI

TRA yakamata
shehena

mapipa 50

ya kemikali

: Na Mary Mosha, ROMBO

MAMLAKA ya Mapato nchini

: Mkoa wa Kilimanjaro (TRA), ime-
: kamata shehena ya mapipa 50 ya
: kemikali (spirit) lita 12,500 yenye
: thamani ya Sh. milioni 15.53

s iliyokuwa ikisafirishwa kutoka

: nchini kwenda Kenya kupitia njia
i zisizo rasmi.

Akizungumza jana katika kituo

: cha forodha cha Holili, kilichopo

* Wilaya ya Rombo, Meneja wa

: TRA, Mkoa wa Kilimanjaro, Gabriel
: Mwangosi, alisema mapipa hayo

: yva kemikali, yalikamatwa Febru-
tari 24, mwaka huu yakisafirishwa
: kwenda Kenya kupitia njia za

: panya.

Aomba msaada kumtibu mtoto ubongo

1 shi Fusso ambalo linashikiliwa
: kwa ajili ya uchunguzi.

Mwangosi alisema, kemi-
kali hizo zina thamani ya Sh.
15,531,480 na zilikuwa zikisa-
firishwa na gari lenye namba za
usajili T 568 BQJ aina ya Mitsubi-

Katika hatua nyingine meneja

t huyo alisema kuwa, wamefani-

: kiwa kukamata simu za kiganjani
:aina va ltel takribani 1,076 zenye
: thamani va Sh. 14,854,998 ziki-

: tokea nchini Kenya, kuingizwa

s nchini kupitia njia zisizo rasmi.

Simu hizo zilikuwa zikisa-

: firishwa na gari lenye namba za
1 usajili T 355 DDT aina ya Toyota
: TownAce ambalo linashikiliwa na
: mamlaka hiyo.

Alisema kwa mujibu wa She-

i ria ya Forodha ya Jumuiya ya

: Afrika Mashariki ya mwaka 2014,
: kuingiza bidhaa au kutoa nje ya

: nchi bila kufuata sheria ni kosa na
: adhabu yake inaweza kuwa kulipa
: faini au kutaifisha bidhaa pamoja
i na chambo kilichotumika kusa-

: firishia bidhaa hizo.

Alisema, mamlaka hiyo imefani-

t kiwa kukamata mifuko miwili ya
*mirungi yenye uzito wa kilogramu
: 120 na aliyekuwa akisafirisha

: aliitelekeza na kukimbia.

Alitoa wito kwa wananchi wa-

: naojishughulisha na vitendo vya

: magendo kuacha tabia hiyo kwa

: kuwa vitendo hivyo vinachangia

: kupoteza mapato halali ya serikali
: na kupunguza uwezo wa kutoa

i huduma muhimu kwa wananchi.

“Bidhaa za magendo zinaathari

i katika uchumi wa taifa kwa

1 sababu zinaleta ushindani wa

: bidhaa usio na afya sokoni, lakini
: pia zinaathari katika usalama wa
: afya za wananchi na taifa kwa
tujumla kwa sababu bidhaa zisizo
‘' na viwango na ubora zinaweza

: kuingizwa na kuuzwa kwa wa-
nanchi,” alisema Mwangosi.

Samson Mlay ni mfanyabiashara

*anayetumia kituo cha forodha cha
: Holili, alisema ipo haja ya Mam-

i laka ya Mapato (TRA) kuhakikisha
: wanazidi kutoa elimu kwa wafan-
s yabiasha ili kuona umuhimu wa

* kulipa kodi.
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Mbunge aonya
wanaonyemelea
jimbo

Na Cynthia Mwilolezi,
MANYARA

MBUNGE wa Jimbo la Mbulu
Maasay, amewataka wajumbe
wa mkutano mkuu wa Chama
Cha Mpinduzi (CCM) wa wilaya
hiyo kutohadaiwa kwa kuomb-
wa kura kwa njia ya simu na
baadhi ya watu wanaonyem-
elea nafasi ya ubunge.

Maasay akizungumza jana
kwenye mkutano huo uli-
ofanyika katika Kata ya Yaeda
Ampa, alisema muda wa ku-
fanya kampeni bado, hivyo
wagombea wasiwasumbue
wajumbe hivi sasa.

Alisema siyo jambo zuri kwa
mwenye nia ya kugombea
ubunge wa jimbo hilo kuanza
kuomba kura kwa wajumbe
kwa kupiga simu na kuanza
kujitambulisha kuwa ataku-
wapo kwenye kinyang'anyiro.

“Yaani siyo jambo zuri
jamani mwanaume mwenzio
anakupigia simu na kum-
womba kura au mnakutana
barabarani anaanza kukueleza
umpigie kura wakati muda
bado,” alisema Maasay.

Alisema kura zinapaswa
kuombwa sehemu husika na
muda ukifika na siyo sasa
kama wanavyofanya baadhi ya
watia nia wanaosumbua watu
kwa njia ya simu au kukutana
uchochoroni na kuanza kuom-
ba kura.

Alisema wagombea wa-
napaswa kusubiri muda wa
kuchukua fomu na kugombea
na siyo kujipitisha na kuanza
kuhadaa wajumbe kwa sasa,
ilhali yeye bado ni mbunge wa
jimbo hilo.

“Muda wangu utaishia baada
ya Bunge la Bajeti na hapo
nitakuja tena kwenu kwa kuwa
tumeshirikiana kufanikisha
maendeleo katika sekta ya
elimu, afya, maji, miundombi-
nu Na mengine mengi,” alisema
Maasay.

Hata hivyo, Mwenyekiti wa
CCM Kata ya Yaeda Ampa,
Emmanuel Baynet, alimtaka
mbunge huyo, kutokuwa na
wasiwasi kwa kuwa wananchi
wa Mbulu bado wana imani
kubwa kwake.

“Wewe hivi sasa usiwaze
uchaguzi wa mwaka huu wa
2020, waza uchaguzi wa mwa-
ka 2025, kwa kuwa wananchi
wanakupenda kama mheshim-
iwa Philip Marmo aliyeongoza
kwa miaka 25 nawe utakuwa
hivyo tutakupa kipindi kirefu,”
alisema Baynet.

Alisema wakati anagombea
ubunge mwaka 2015 hakuwa
na fedha, lakini alipewa
ubunge na mwaka huu atach-
aguliwa tena kwa kuwa walim-
kopesha ubunge na amewalipa
maendeleo.

tano na wananchi wa kata ya Dongobesh juzi. PICHA: GIFT THADEY

Mbowe ashindwa
kuhudhuria uvzinduzi

Na Godfrey Mushi, HAI

BUNGE wa Hai na
Mwenyekiti wa
Taifa wa Chama
cha  Demokrasia
na Maendeleo (Chadema),
Freeman Mbowe, ameshindwa
kuhudhuria uzinduzi wa Baraza
jipya la Mamlaka ya Mji Mdogo
wa Hai, mkoani Kilimanjaro
licha ya kuombwa kwa barua
kushiriki. Mtendaji Mkuu wa
Mamlaka ya Mji Mdogo wa Hai
(TEO), Noel Nnko, alilieleza

baraza hilo kuwa mbunge huyo
hajatoa taarifa za ushiriki wake
licha ya katibu wake wa jimbo
kupewa barua kwa kusainishwa.

“Hatujafahamu ni kwanini
mbunge wetu ameshindwa ku-
fika hapa kushiriki shughuli za
uchaguzi wa viongozi wa baraza
hili na hata kuja kuzungumza na
wananchi wake. Tulimkabidhi
katibu wake barua ya kuitwa
kushiriki mchakato huu kwa
barua, lakini hawakutokea,”
alisema Nnko. Alipotafutwa ku-
zungumzia madai hayo, Mbowe

ambaye ni Kiongozi wa Kambi
Rasmi ya Upinzani Bungeni
(KUB), hakuweza kupatikana
kutokana na simu yake kuita bila
majibu baada ya kupigiwa mara
kadhaa. Baraza hilo la Mamlaka
ya Mji Mdogo wa Hai, linaundwa
na wenyeviti 17 wa vitongoji na
wajumbe wa baraza sita wanao-
tokana na Viti Maalum kupitia
Chama Cha Mapinduzi (CCM).
Kwa mujibu wa mtendaji
huyo, wajumbe wa baraza hilo
walimchagua Mwenyekiti wa
Serikali ya Kitongoji cha Jiweni,

Godfrey Kivuyo kuwa Mwe-
nyekiti wa Mamlaka ya Mji Mdo-
go wa Hai na Makamu wake ni
Fadhili Ng'anzi.

Eneo lenye makazi ya watu
wengi ili kukidhi vigezo vya
kupewa hadhi ya mji kamili,
umeelezwa na kufafanuliwa
kwenye kifungu cha 27 cha She-
ria ya Serikali za Mitaa (Mam-
laka za Wilaya), Namba 7 ya
mwaka 1982 na kifungu cha 5
cha Sheria ya Serikali za Mitaa
(Mamlaka ya Miji), Namba 8 ya
mwaka 1982.

Serikall kutafuta fedha uchunguzi wa magonjwa Hai

Na Godfrey Mushi, HAI

SERIKALI imesema kuanzia
sasa, itatafuta fedha kwa ajili ya
kugharamia shughuli za uchun-
guzi wa magonjwa mbalimbali
katika Wilaya ya Hai mkoani
Kilimanjaro, kila baada ya mie-
zi mitatu kutokana na uhitaji
mkubwa uliojitokeza.

Jana, Mkurugenzi Mtendaji
wa Halmashauri ya wilaya hiyo,
Yohana Sintoo, alisema wanala-
zimika kufanya hivyo kutokana
na mwitikio mkubwa wa waka-
zi wa Hai na wilaya za jirani
kutafuta huduma za uchunguzi
na tiba kupitia kliniki tembezi ya
madaktari bingwa.

Alikuwa akizindua kambi
maalumu ya uchunguzi wa mi-
fupa, magonjwa ya wanawake,

koo, watoto, macho na pua ka-
tika Hospitali ya Wilaya ya Hai
inayoendeshwa na madaktari
bingwa wa Hospitali ya Rufani
ya Kanda ya KCMC na Hospitali
ya Rufani ya Mkoa wa Kiliman-
jaro (Mawenzi).

“DMO (Mganga Mkuu wa
Wilaya), nakuagiza liandikie hili
kwamba tunaona sasa ni vizuri
Kliniki hii ikafanyika kila robo
mwaka, badala ya miezi minne
na kama kuna sehemu au vikao
mnafanya mjadili hilo, na nafiki-
ri kuna haja tukafanya zoezi hili
kila baada ya miezi mitatu kwa
sababu ni lazima tuende na
wepesi fulani ambao ni muhimu
pia na sisi tuwe tayari kwa saba-
bu ya hali halisi.

“Na kwa sababu sisi wafanya
maamuzi tupo, basi tupeleke

pendekezo hili, mimi nadhani
nina nafasi yangu ambayo ni-
tahitaji niandike angalau, hii
kliniki tembezi ifanyike kila
baada ya robo mwaka na mimi
naliona hili ni jema, kwa kuwa
miezi minne ni mingi sana na
wagonjwa wanaweza kufa kabla
ya kufika hiyo miezi minne.”
Kwa mujibu wa Sintoo, licha
ya kuwapo kwa uhitaji huo, ofisi
yake inafahamu kwamba kuna
changamoto ya rasilimali na
namna ya kujipanga kwa maana
ya madaktari waliopo, lakini pili
vifaa ambavyo vinahitajika.
Mratibu wa kliniki hiyo tem-
bezi, Dk. Elirehema Shirima,
alisema moja ya tatizo wanalo-
kutana nalo katika kambi hiyo
ni ufinyu wa vitendea kazi vi-
navyotumiwa na madaktari

bingwa kwa ajili ya kutoa hu-
duma za kibingwa, hivyo ku-
walazimu madaktari bingwa
kuja na baadhi ya vitendea kazi
vyao binafsi. Kwa upande wake,
Mganga Mkuu wa wilaya hiyo,
Dk. Irine Haule, akitoa ufafanuzi
kuhusu uchangiaji wa gharama
zauchunguzi, alisema bima zote
zinaruhusiwa katika kliniki hiyo
tembezi, ikiwamo bima afya ya
jamii (iCHF) inayotumika katika
Wilaya ya Hai.

Daktari Bingwa wa Magonjwa
ya Watoto, Dk. Anjelika Mas-
sao, akizungumzia kliniki hiyo,
aliiomba serikali wilayani Hai
kutafuta fedha za kugharamia
Kkliniki hiyo kufanyika kila baada
ya miezi mitatu kutokana na
changamoto za afya wanazoku-
tana nazo.
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BIASHARA
UZOEFU MIAKA 18 _
Darasa la mjasiriamali maembe,

mboga za majani zinazokaushwa

Na Beatrice Shayo

“HAIKUWA rahisi. Nimeandaa
bidhaa zangu kwenda kuziuza kati-
ka onyesho moja la mkoa wa Mbeya,
sitaweza kuisahau hii. Siku nilienda
na mboga zangu nimezikausha vi-
zuri nikaziweka, watu walikuwa
wanapita utadhani wananiwekea
heshima ya mwisho.”

Ni maneno ya lara Ibihya, Mku-
rugenzi Mtendaji wa kampuni ya
Claphijo Enterprises, inayohusika
na usindikaji mboga na matunda
kwa kuaushio la mionzi ya jua.

Ibihya ambaye ni maarufu kwa
jina Claphijo, anasema hakukata
tamaa, aliendelea kutafuta masoko
na kujenga uhusiano mzuri uliosa-
idia kujulikana hadi nje ya nchi.

“Sikukata tama, kwa sababu
Mbeya hawana tabia ya kukausha
mboga, hali ya hewa yao ni nzuri
wakati wote, wana mboga ‘freshi’ ni-
kajipa moyo wakati ule,” anasimulia
Claphijo.

Anasema licha ya sasa amepiga
hatua katika shughuli zake za uja-
siriamali ndani na nje ya nchi, hata
kupata tuzo mbalimbali bado hafa-
hamiki.

“Ifike wakati sisi wajasiriamali
ambao tunafanya vizuri ikafahami-
ka umepiga hatua fulani, basi hapa
nyumbani tutambuliwe kama wana-
vyotambuka wenzetu.

“Hivi kwa mfano nilivyoshinda
mshindi wa jumla tuzo ya ‘Mwa-
namke Mjasiriamali Tanzania’ na
‘Mwanamke Bora Katika Ujasiri-
amali’ zilizotolewa na Sekta Binafsi
nchini (TPSF) ningekuwa nimeshin-
da mashindano ya urembo si ninge-
julikana?,” anahoji .

““Tunapozungumzia Tanzania
ya Viwanda, ukaushaji ni njia mo-
jawapo kwamba wangeiangalia kila
halmashauri wakatengeneza jengo
linalokidhi viwango vinavyotakiwa,
halafu wajasiriamali wakafanya
usindikaji,” anasema.

Anaeleza kuwa upo ubunifu
mkubwa ambao wanaufanya in-
gawa serikali haijatoa kipaumbe cha
kuwatambua ama kuwapa motisha
licha ya mkakati wa nchi ni kufikia
uchumi wa viwanda.

“Kuna maonyesho yalifanyika nje
ya nchi nilialikwa kuiwakilisha Tan-
zania katika masuala ya ujasiriamali
kufika pale nilimuona waziri wa kil-
imo nilikwenda kumsalimia haku-
nipatia ushirikiano jambo ambalo
lilinishangaza nikajisikia vibaya kwa
nini hata nilikwenda kumsalimia,”
anasema.

Aliongezea  kuwa  “Waanze
kubadilisha vipaumbele wenzetu
wanashinda wanapelekwa hadi

bungeni sisi tunaishia nyumbani na
tuzo zetu tutafahamika lini katika
hizi kazi zetu,” anasema

IKOJE BIASHARA?
Claphijo anazungumzia biashara
yake ya usindikaji mboga na matun-

« ‘Alibipu’ soko Ujerumani, tenda kibao
« Bidhaa zake miezi tisa bado ziko safi

Bidhaa zake zilizokaushwa _
ndani ya vifungashio.

!
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lara Ibihya, Mkurugenzi Mtendaji wa kampuni ya Claphijo Enterprises.

da, kwamba alianza nayo mwaka
2002, bada aya kugundua kuwapo
mazao mengi wakati wa mavuno.

‘Kipindi cha maembe, mananasi
yanakuwa mengi hata mboga zi-
nakuwa nyingi. Inapofika wakati
wa jua kali hivi vyote havipati-
kani na mkulima anakata tamaa.
Hii inasababisha vijana kukimbia
kilimo baada ya kuona hakilipi,”
anasema

Anasema alipokuwa mtoto
alimsaidia mama yake kukausha
mboga na viazi na ndipo wazo
lake lilipoanza na kuamua kwenda
Shirika la Maendeleo ya Viwanda
Vidogo (Sido) kujifunza kukausha
kitaalamu na kutafuta makaushio.

Claphijo anasema tangu al-
ipoanza, kuna mafanikio ya
kiwango kikubwa, wateja waki-
vutiwa na mboga, pia matunda
yaliyokaushwa na haikuwa rahisi
sana kwa upande wa mboga, kadri
muda ulivyoenda wakaanza kuz-
ielewa na kuzipenda.

“Soko langu lipo ndani na nje

ya nchi. Wajasiriliamali wengi wa-
nalia hakuna masoko, lakini kwa
matunda yaliyokaushwa soko hali-
toshelezeki,” anasema

Mzalishaji huyo anasema, kila
alipokuwa akisikia maonyesho
alijitahidi kuhudhuria na kuonye-
sha bidhaa zake, huku akiendelea
kutafuta mtandao wa masoko.

“Nikaja na wazo jingine, kwa
nini shule za watoto wetu wa-
nakula maharage kuanzia Januari
hadi Desemba au mama anatoka
kazini aje kutafuta kisamvu akat-
wange, anatumia muda nikaona
hapa kuna soko,” anasema

Mbunifu huyo mama wa watoto
watatu, anasema baadaye akajiele-
keza katika fursa nyingine za mtu
kupata maembe ya kukausha hata
kama sio msimu wake

Anaeleza kuwa soko la bidhaa
hizo lipo, japo wajasiriamali wen-
zake wanaliona ni gumu lakini
mwenyewe analitetea kwamba
muhimu ni kuzingatia viwango vi-
navyotakiwa katika usindikaji.
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“Nikaja na wazo jingine,
kwa nini shule za watoto
wetu wanakula maharage
kuanzia Januari hadi De-
semba au mama anatoka
kazini aje kutafuta kisam-
vu akatwange, anatumia
muda nikaona hapa kuna
soko,” anasema

Claphijo anasema, mwaka 2013
alienda nchini Ujerumani kwenye
maonyesho akiwa na bidhaa ya
maembe ya kukausha na waliipen-
da mno bidhaa hiyo, wakanunua
na kumpa tenda ya kupeleka bid-
haa huko.

STAILI ANAYOKAUSHIA

Anasema, ratiba yaje ya kawai-
da huwa anaamka mapema na
kuandaa bidhaa zake kwa ajili
ya kuweka katika kaushio la mi-
onzi na inapofika majira ya saa 12
anaanza kuziweka.

Mama Clahijo anaismulia Ni-
pashe, kwamba kabla ya kuweka
bidhaa, ni lazima kaushio la mi-
onzi litegeshewe upande upepo
unakotoka na kinachofanya kazi
ya kukausha hapo ni hewa ya joto,
kitaalamu ‘hot air’ inayotoka nje.

“Kitendo cha hewa ya moto ku-
ingia na kutoka, ndipo bidhaa ina-
vyokauka. Inaweza kutumia siku

INAENDELEA UK. 15
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Darasa la mjasiriamali
maembe, mboga za
majani zinazokaushwa

INATOKA UK. 14

mbiili hadi tatu na bidhaa ina uwezo wa
kukaa hadi miezi tisa bila ya kuharibika,”
anasema Claphija.

Anaongezea: “Kama utakosea kutegesha
kaushio lako bidhaa badala ya kukausha
itajikuta inajipika hapa inahitajika utaala-
mu. Hata nyama inakauka vizuri. Unaikata
kama slesi unaiweka na viungo inakauka
vizuri.

“Nyanja ninazikausha, siku ukitaka kui-
tumia unaweka maji kwa muda wa dakika
10 ili irudi katika hali yake. Hata hizi mboga,
utaziloweka katika maji kwa muda ili irudi
katika hali yake.”

Anasema unapofanyika ukaushaji wa
bidhaa hizo, lengo ni kuondoa maji, hivyo
mtu unapohitaji kutumia bidhaa hizo, kuna
maelekezo ya muda yanayowekwa katika
vifungashio ili mteja kutafuata, pindi an-
apohitaji kutumia bidhaa hizo.

“Kisamvu unakiloweka usiku na mchicha
ni dakika 10 sasa unakuta watu wengine
hawasomi maelekezo anakuja kukuam-
bia nimechemsha muda mrefu hakijaiva.
Kisamvu fuata maelekezo niliyoyaweka ka-
tika vifungashio, wengi ni wavivu katika ku-
soma,” anasema.

VITAMINI ZINAPATIKANA

Mtaaluma huyo anasema, bidhaa zake
ameshawashirikisha wataalamu kutoka
Chuo Kikuu cha Kilimo Sokoine (SUA) na
Chuo Kikuu cha Dar es Salaam (UDSM).

Anasema, walifanya utafiti kwa ajili ya
kuhakikisha vitamini zote zinapatikana na
kuongeza:“Hata vifungashio navyovitumia,
vimetengenezwa kwa gajili ya bidhaa zi-
lizokaushwa.”

CHANGAMOTO
Anasema kwa sasa amesimamisha uzal-

ishaji, kutokana na kubomolewa eneo al-
ilokuwa ameweka kaushio la mionzi ya jua,
ili kupisha ujenzi wa barabara.

Ni Kifaa kililokuwa na uwezo wa kusindi-
ka nusu tani kwa wakati mmoja na kwa sasa
anatafuta eneo mbadala, ili aweze kuende-
lea na shughuli zake za usindikaji kama ili-
vyokuwa awali.

“Kwa kuwa nimepata changamoto ya
kupata eneo la kuweka hili kaushio langu
.. bado naendelea kutafuta lakini kwa sasa
nimejikita katika kutoa mafunzo pamoja na
kutengeneza makaushio,” anasema

Claphija anasema, changamoto kubwa
anayokutana nayo ni kwamba kaushio la
mionzi ya jua linategemea jua linapokose-
kana uzalishaji unasimama.

“Unaweza kuamka asubuhi, unawahi ku-
weka bidhaa zako katika mashine ghafla
mvua imekuja inanilazimu kuwa na mbada-
la, yaani kama nimeweka matunda itabidi
niyatoe nikatengeneze juisi kama ni matun-
da aina ya nanasi nitatengeneza ‘jam’ nzuri
ukiwa ‘food processer’ unakuwa mbunifu,”
anasema.

“Kwa sasa hivi sifanyi usindikaji, lakini
siwezi kufa njaa. Natengeneza pilipili zenye
ladha ya ukwaju, karoti, mbilimbi. Nikieen-
da nazo kanisani zinakwisha hata hapa ny-
umbani nauza.

“Pia, natengeneza ‘chili oil’ (mafuta ya
pilipili) kutoka Rwanda huyu, jamaa nili-
kuwa nakutana naye katika maonyesho, ni-
kajaribu kumuomba anifundishe anakataa
nikasema sikubali, nikajifunza mara ya
kwanza hadi mara ya tatu nikajua,” anase-
ma.

Anachojivunia ni ameweza kutoa elimu
kwa wajasiriamali, kutengeneza makaushio
ya usindikaji na kutengeneza mtandao wa
soko katika nchi mbalimbali.

Vipepeo kwa ajili ya kuuzwa. PICHA: MTANDAO.

Biashara ya vipepeo
Inavyoneemeka Kenya

Kilifi, Kenya

PATA simulizi ya biashara ya
vipepeo katika Kaunti ya Kilifi,
Pwani ya Kenya, ambako kwa
muda mrefu sasa wamejikidhi
kimaisha kupitia biashara hiyo
ya vipepeo.

Mfanyabiashara mzoefu,
Charo Ngumbao, anasema
wao hushika vipepeo wa kike,
lakini kuna kipepeo wa kiume
wanaowapa mapato mazuri
zaidi.

Mbali na mapato, kipepeo
huyo ni kipenzi cha wale wa
kike ambao hutamani kum-
fuata kwa wingi kutokana na
uzuri wake na madaha aliyo-
nayo.

Ngumbao anakiri kipepeo
huyo huwapatia kipato cha juu
zaidi katika biashara yao ana
anafafanua: "Huyo kipepeo
tunamuita ‘Dhahabu ya Arabu-
ko'... anapepea kwa madaha,
maana yake anajua yeye ndiye
dume anayependwa zaidi na
vipepeo wa kike katika msitu
wa Arabuko Sokoke.

“Sokoni zile pupa zake
zinang'ang'aniwa sana, zaweza
kupata dola mbili na nusu ama
tatu kwenda juu (Sh. 6,600
hadi 8,800)," anasema Ngum-
bao mwenye uzoefu wa miaka
20 sasa.

Ngumbao anaeleza jinsi
biashara hiyo ilivyobadilisha
maisha yake akisema:  Ukweli
ni kwamba ni biashara nzuri
sana, watoto wangu wame-
soma na ni biashara ambayo
haina hasara kubwa kuiende-
leza.

“Nilikuwa mharibifu wa msi-
tu kwa ukataji wa miti, lakini

nilipoanza biashara hii nimeo-
na mabadiliko makubwa. Na-
pata kati ya shilingi za Kenya
elfu ishirini hadi arobaini kwa
mwezi. Kuna wengine hata
wamenunua mashamba kwa
mapato haya ya vipepeo.

“"Tuna njia mbili za kushika
hawa vipepeo. Kwanza kuna
ile ya mtego na nyingine ya
neti. Katika hiyo ya mtego,
tunaweka tembo la mnazi
tumechanganya na ndizi.
Waweza nasa vipepeo kama
hamsini, wakulima tunachagua
wale unawahitaji.

“Zaidi huwa tunaangalia wale
wa kike kisha hao wengine
tunawarudisha waendelee
kuzaana. Tunawapeleka ny-
umbani tunawaweka kwenye
banda zao tumejenga wanaen-
delea kuzaa halafu tunapeleka
sokoni kuuza zile pupa.”

Makavasi ya Gede ndilo soko
kubwa la wafanyabiashara hao
wa vipepeo.

Naibu Msimamizi wa Maka-
zi hayo, Mathias Ngonyo,
anasimulia zaidi: "Hapa huwa
wakulima wanaleta pupa ama
vizeruzeru. Wana viongozi
wao huleta hizo pupa. Kwanza
tunavikagua tuone kwamba
viko hali nzuri kisha tuna-
ziweka kwa maboksi halafu
tunazipeleka uwanja wa ndege
kusafirishwa kwa wateja
wetu huko Uingereza na Utu-
ruki ambazo ndizo soko zetu
kubwa."”

Wafanyabiashara wanakiri
biashara hii imewasaidia sana
kiuchumi na kuendesha maisha
yva Kkila siku.

BBC
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BIASHARA

Na Anthony Gervas,Mwanza.

USHIRIKA ni damu ya ushin-
di wa uchumi kwa mzalishaji
myonge. Mzizi wa ushirika unaz-
ama mbalimbali sana hata kugusa
mustakabali wa ukombozi wa ki-
siasa.

Katika historia ya muda mre-
fu nyenzo hiyo iliyotumiwa na
ukokoloni na kufanikisha uzal-
ishaji na kisha ikatumwa ving-
inevyo, katika manufaa ya mavu-
no sokoni.

Ni ushirika uliokutanisha watu,
kuwaunganisha na kufungua
mlango mpya wa umma kujikom-
boa, zikiwamo harakati za Mwal-
imu Julius Nyerere, kuleta uhuru
wa nchi.

Hapo ndipo inakuja simulizi ze-
nye umri wa miaka 65 sasa. Hapo
katika Ukanda wa Ziwa, kuliku-
wapo kilichojulikana chama cha
ushirika imara kilichowahi kutam-
ba sana; Victoria Federation of Co-
operative Union Limited (V.F.C.U).

Kimsingi, ulikuwa Muungano
wa Vyama vya Ushirika Kanda ya
Ziwa, vilivyokuwa vimeundwa ku-
toka katika mikoa mitatu ya sasa;
Mwanza,Shinyanga na Mara.

Historia inayoanza kudokezwa
na mmoja wa magwiji waasisi,
Mzee Enock Masele (80), anataja
siku kamili ya kuasisiwa ni mwaka
1955, chini ya usukani wa kwanza
mwasisi, marehemu Paul Bomani,
ambaye ana mengi katika historia
ya kutumikia serikali nchini, iki-
wamo Baraza la Mawaziri.

Ni katika zama harakati za siasa
chama cha TANU zikiwa na umri
wa mwaka mmoja, Mwalimu Ny-
erere, alijitahidi kupenyeza prop-
aganda za kudai uhuru wa wa-
nanchi, ikiwamo kupitia vikundi
kama vyama vya ushirika.

Pia, ni mwaka huo huo ambao
Rashid Kawawa alichaguliwa
kuwa Katibu Mkuu wa Shiriksho la
Wafanyakazi Tanganyika (TFL) na
kutikisa serikali ya kikoloni kwa
mengi baadaye, hata akamshawi-
shi Mwalimu Nyerere kuingia naye
katika ubia wa kisiasa,

Mzee Masele anasimulia kwam-
ba, Bomani baada ya kuanzisha
vyama hivyo, alifanya kazi na
Mwenyekiti wake, Mustafa Maben-
ga, aliyetoka wilaya ya Ukerewe,
aliyetumikia tangu 1955 akiwa
mwenyekiti hadi 1959. Bomani
alikuwa Meneja Mkuu wa vyama
hivyo.

Anasema, mwaka 1960, Meneja
Mkuu Bomani, alistaafu na na-
fasi hiyo akamuachia ndugu yake
Emmanuel Bomani, aliyefanya
kazi kuanzia 1960 hadi 1968,naye
akastaafu.

Mzee Enock Masele anasimulia
zaidi kwamba, muungano huo
ulikuwa ni wa vyama vya ushirika
vya wakulima wa zao la pamba
Kanda ya Ziwa katika mikoa hiyo.

Mzee  Masele  anasimulia
kwamba, kabla ya VF.CU kuan-
zisha baadhi ya viwanda vya ku-
chambua pamba maarufu kama
‘ginery’ vilimilikiwa na jamii ya
Wahindi, anavyoviita kwa maji-
na; Nassa, Buchosa, Nyamililo,
Nyambiti,Ukerewe na cha Magu,
kilichoitwa Gwiging’holo bageni.

“Wahindi hao waliondoka
baada ya wakulima kugoma ku-

MZEE MASELE;

Mwasisi anayeijua Ushirika Nyanza
‘Kichwa nyayo’ tangu mzizi wa 1955

Jukumu la .
o Karanli mpir
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Jengo la Chama Kikuu cha Ush-
irika Nyanza Cooperative Union

Limited (1984), ambalo zamani

lilikuwa makao makuu ya Muun-
gano wa Vyama vya Ushirika
vya Wakulima wa Pamba, katika
mikoa ya Mwanza,Shinyanga na
Mara. PICHA ZOTE: ANTHONY
GERVAS
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“Wahindi hao wal-
ipewa majina men-
gi na wakulima;
mabepari, maka-
baila, kupe na
wanyonyaji. Baada
ya kuchoshwa na
manyanyaso hayo,
ndipo viwanda
hivyo walivyoon-
doka vilirejeshwa
katika ushirika
wao uliokuwa
umeanzishwa na
wakulima chini ya
mwasisi marehe-
mu Paul Bomani
1955,”anasema
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wauzia pamba yao kutokana na
manyanyaso waliokuwa wakiya-
pata wakati wa kuuza pamba yao,
ndipo walipoamua kuanzishwa kwa
muungano huo wa mikoa mitatu
ya wakulima wa pamba na kuunda
(VEC.U)

“Wahindi hao walipewa majina
mengi na wakulima; mabepari, mak-
abaila, kupe na wanyonyaji. Baada
ya kuchoshwa na manyanyaso hayo,

Mzee Enock Masele, mwasisi wa
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Kiwanda cha kuchakata pamba cha Nasa ilipokuwa mkoani
Mwanza (sasa Geita), kikiwa katika hali mbaya.PICHA: sws
MTANDAO.

ndipo viwanda hivyo walivyoondo-
ka vilirejeshwa katika ushirika wao
uliokuwa umeanzishwa na wakuli-
ma chini ya mwasisi marehemu Paul
Bomani 1955,”anasema

ALIVYOJIUNGA

Mzee Masele anasimulia mwaka
1960, alianza kazi alipoajiriwa katika
nafasi ya Karani wa Kupima Pamba

""" inayotoka katika vyama

Victoria Federetion Union Limited

na Meneja mstaafu wa Nyanza Cooperative Union Limited (1984),

vya msingi katika Kiwanda cha Ku-
chambua Pamba wilayani Magu -
Gwaging’holo bageni, yenye maana
“kateni tamaa wageni.’

Anasema kuwa baadaye, ali-
pandishwa daraja hata akawa Mha-
sibu Msaidizi, chini ya Meneja osmas
Chenyenge na mwaka 1966 akawa
Mhasibu Mkuu wa Victoria Federe-
tion of Union Limited.

USHIRIKA WAVUNJWA

Masele anafafanua kuwa mwaka
1967 (VFCU), ushirika ulioasisiwa
mwaka 1955 ulivunjwa na kuan-
zishwa Nyanza Co-operative Union
Ltd, mwaka 1968.

Anasema Tume ya Kusimamia
Wafanyakazi wa Ushirika Tanza-
nia, ilimhamishia katika Kanda ya
Manawa (Ginery) ya wilayani Kwim-
ba, alikoendelea kuwa Mhasibu hadi
mwaka 1971 na baadaye alirudishwa
makao makuu, mjini Mwanza.

Mwasisi huyo ambaye ni mahiri
wa kumbukumbu zake, anasema
baadaye alikwenda kusoma katika
Chuo cha Ushirika Moshi (The Co-
operative College Moshi) ambako al-
ihitimu mwaka 1973 na kurudi tena
makao makuu mjini Mwanza.

Anasema, elimu hiyo ilimfanya ak-
wee na kupanda zaidi katika nafasi
ya Meneja Msaidizi na mwaka 1974
alirudishwa masomoni tena alikopa-
ta Diploma ya Uongozi wa Ushirika
aliyohitimu mwaka 1976.

Mzee Masele anasema, wakati huo
anarejea kutoka masomoni, alikuta

PM: Kairejeshea mali zote
1960, aliyestaafu GM’
“r_ia [Imeua ubora pamba

mabadiliko makubwa, kuwa vyama
vya ushirika vilivunjwa na mali zote
zikakabidhiwa katika Bodi ya Pamba,
ambacho kilikuwa chombo cha serika-
li kinachosimamia zao la pamba kwa
wakulima nchini.

Anasema mwaka 1977 alipelekwa
kuwa Meneja wa Kanda ya Buyagu
hadi mwaka 1978 mwishoni aliporud-
ishwa tena katika makao makuu ya
Mamlaka ya Pamba, akiwa Meneja Msi-
mamizi.

YAZALIWA NYANZA

Mzee Masele anasema mwaka 1984
ndipo serikali iliagiza mali zote kurud-
ishwa na kukabidhiwa katika vyama
vya ushirika.

Ni katika kipindi hicho kukatokea
mabadiliko ya kila mkoa unajitegemea
kwa shughuli zake za ushirika, Mwan-
za, ikawa na Chama Kikuu cha Ush-
irika Nyanza (Nyanza Co-operative
Union Ltd 1984 -NCU) na Shinyanga
Shirecu, vivyo hivyo Mara.

Anasema tangu mwaka huo 1984,
aligjiriwa kama Meneja Shughuli
(Operation Manager) katika makao
makuu Mwanza, akisimamia ununuzi,
usafirishaji, ugawaji fedha za kununua

“Mwaka 1987 uhtokea mtikisiko
ndani ya ushirika NCU na kusababi-
sha wakuu wote wa idara kuachishwa
kazi..Meneja Mkuu aliyekuwa ni An-
drew Mashamba,” anasimulia.

Mzee Masele anaendelea: “Ndipo
mimi nikapewa kuwa Kaimu Meneja
Mkuu hadi mwaka 1988 na 1989 ni-
kathibitishwa kuwa Meneja Mkuu
hadi nilipostafu mwaka 1999,baada ya
kutimiza miaka 60 kazini,” anasema.

Anasema fursa alizowahi kuzipata
kwenda nchi za ulaya kutokana ufan-
yakazi bora wake ndani ya ushirika ni
pamoja na kwenda nchini

Uingereza, Ujerumani, Uswisi, Utu-
ruki, India na Singapore kwa ajili ya
kutafuta soko la kuuzia pamba katika
kampuni za ulaya.

PAMBA SOKONI

“Pamba ya Tanzania katika soko
la dunia hasa Ulaya, waliipenda sana
kwa sababu ilikuwa ikivunwa kwa ma-
daraja na kuuzwa. Kulikuwa na Daraja
AnaB.Daraja A ilikuwa pamba safi na
nyeupe iliyokuwa ikivunwa na wakuli-
ma kwa kutumia mikono na kucham-
buliwa na Daraja B ilikuwa ni pamba
chafu(Fifi),” anafafanua.

Mzee Masele anaendelea na simulizi
ya soko kwamba, pamba safi iliuzwa
kwa bei kubwa katika soko la dunia,
tofauti na iliyokuwa ikivunwa katika

nchi zingine.

Anasifu kwamba pamba ya nchini
ilikuwa na kiwango bora zaidi kuliko
kwingineko walikochambua kwa ku-
tumia mashine na hawakuwa na ki-
wango cha ubora kufikia nchini.

Kwa mujibu wa Mzee Masele, wakati
pamba nyingi za soko la kigeni ilikuwa
inakatika nyuzi zake, kutoka Tanzania
ilikuwa na kiwango cha juu mno.

Analaumu mzizi wa kuingia soko
huria katika mfumo wa uuzaji pamba,
ndio umechangia kuharibu ubora na
sheria na kanuni za utunzaji madaraja
aliyoyataja.

“Soko huria lilipoingia tu tayari she-
ria na taratibu za madaraja hazikufuat-
wa. Pamba haikuchambuliwa tena na
wakulima, nyeupe ilichanganywa na
ile chafu nyekundu(fifi).

“Hapo ndipo bei ya pamba Tanzania
katika soko la dunia lilipokufa, kwa
sababu wanunuzi wake soko la dunia
hawakuipenda tena,” anasema Mzee
Masele.

Analalamika kuwa ndio zama am-
bazo ubabaishaji ukavamia soko huria,
kuwapo wanunuzi walioweka uchafu
kama mchanga, maji, mawe na mafuta
kuongeza uzani, jambo linaloharibu
ubora wa pamba, ikiwemo kuozesha
mbegu zake.

Mageuzi ya mfumo huria katika
uchumi wa nchi yaliingia mwaka 1985,
na sehemu kubwa ya utekelezaji wake
kisera na kisheria, ni baada ya kufany-
iwa maboresho yaliyotekelezwa zaidi
kuanzia mwishoni mwa miaka ya 1980
hadi mwanzoni mwa 1990.

MALI ZA NYANZA

Licha ya kustaafu, ana mengi kuhu-
su maendeleo ya Ushirika Nyanza,
anasema akiwa katika miaka 17 ya
maisha ya ustaafu, alijikuta anapata
salamu kutoka uongozi wa Serikali ya
Awamu ya Tano, akimhitaji.

Kulikoni tena?

Ni mwaka 2016, alipoteuliwa kuwa
kati ya watu sita, akivalishwa kofia ya
Mwenyekiti wa Bodi ya Urejeshaji Mali
za Nyanza Co-operative Union Ltd, zi-
lizouzwa, akisema alifanya kasi hiyo
hadi mwaka 2018 na kufanikiwa kuz-
irejesha mali zote.

Anazitaja mali zilizorejeshwa kutoka
Chama Kikuu cha Ushirika (1984) NCU,
ni pamoja na Kiwanda cha Kukamua
Mafuta ya Kula (Nywela), nyumba tatu
za kuishi wafanyakazi wake zilizoko
zia mali za ushirika 111110p0 Igogo.

Zingine kwa mujibu wa Mzee
Masele, ni ofisi ya kampuni ya usafiri
Kauma iliyokuwa na gereji pamoja na
kituo cha mafuta, kiwanda cha Oil Mill
cha Shoki, kilichouzwa na kutumika
kuchakata minofu ya samaki sangara.

» Soma zaidi makala ya Ushirika
Uk.18.

» Mwandishi wa makala hii ana-
patikana kwa barua pepe: antho-
nygervas@yahoo.com na simu:
(+225)0682 86 92 44,Kanda ya
Ziwa.

BIASHARA KATIKA PICHA

mitaa va eneo la Kariakoo, j
miguu. PICHA: JUMANNE JUMA
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Mchuuzi wa matunda ya aina mbalimbali katika Manispaa ya Moshi, Maisara Msechu (kulia), akimhu-
dumia mteja wake, katika eneo la makutano ya barabara kuu katika manispaa hiyo, mapema wiki hii.
PICHA: JAMES LANKA
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Na Shaban Njia, KAHAMA

KATIKA ufuatiliaji wa safari ya
ushirika nchini kihistoria, daima
kuna nafasi ya kuhusisha majina
ya Chama cha Ushirika Shinyanga

(SHIRECU) na Chama Kikuu
cha Ushirika Mkoa wa Mwanza
(Nyanza), hapo ukitaja mikoa ya
Kanda ya Ziwa na hiyo ina asili
ya kuwa chama kimoja, wakiwa
wadau wakuu wa walima pamba.

Pia, kuna magwiji wengine wa
ushirika kitaifa, kama vile Chama
cha Ushirika Mkoa wa Kiliman-
jaro (KNCU), vivyo hivyo cha
mkoani Kagera, wao wakibobea
zaidi katika zao la kahawa.

Mikoa ya Kusini Lindi na Mt-
wara, kulikuwapo kwa walima
korosho na Tabora kupitia, ikil-
ishika zao la Tumbaku.

Kwa sasa vyama vingi vya ush-
irika havipo imara na hata baadhi
ya mali zake kutoweka. Migogoro
mingi iliyotokea, inatajwa kuwa
na mzizi wa msuguano binafsi na
kuwafanya wakulima wahangai-
ke, badala ya kufanya kazi ya
kutetea maslahi ya wakulima.

Serikali kimsingi, imeliona
hilo na iko katika jitahidi za ku-
rudisha uhai wa ushirika kama ili-
vyokuwa awali, ili kumuondolea
mkulima kero na afanikshe jiti-
hada zake.

Tayari inaelezwa kuwa, viongo-
zi wengi waliokuwa wabadhirifu
wa mali za wakulima wameon-
dolewa.

Katika Chama cha Ushirika
Wilaya ya Kahama (KACU), kwa
sasa kimekuwa chombo kilicho
mstari wa mbele kumsimamia
mkulima wa pamba na tumbaku,
pia kumdhamini katika mikopo
kama vile ya mbolea na mbegu
zinazotolewa na baadhi ya kam-
puni.

Kuna baadhi ya kampuni
zimefika wilayani Kahama kutoa
mikopo ya Mbolea kwa wakuli-
ma wa Tumbaku, kupitia ud-
hamini wa KACU, hata wakulima
wameongeza kiwango cha uzal-
ishaji shambani.

KINACHOHITAJIKA

Waziri Mkuu Kassim Majaliwa,
anasema serikali kwa sasa imed-
hamiria kuhakikisha ushirika wa
zamani unarejeshwa, ikiwamo
baadhi ya mali zake kama vile
kufua viwanda vyake vilivyokufa,
kumhakikishia mkulima uwezo
wa kulima mazao ana anajua ma-
hali pa kuuza ushirika, pasipo
kudhulumiwa.

Anataja baadhi ya viwanda vi-
navyohitaji kufufuliwa na serikali
inaendelea kurudisha mali ny-
inginezo.

Dk. Titus Kamani, Mwenyekiti
wa Tume ya Maendeleo ya Ushiri-
ka, anasema nchi zote duniani zi-
lizoendelea kiuchumi, wakulima
wake wamejiunga kwenye vyama
vya msingi na ushirika na kuziuza
kwa bei nzuri, kulingana na soko
la dunia lililopo wakati huo.

Hata hivyo, anaeleza masiki-
tiko yake kwa baadhi ya vyama
vya msingi wilayani Mbongwe na
Masumbwe, kutojiunga na Cha-
ma Kikuu cha Ushirika - Mbogwe
na Msumbwe (MBCU), kwa madai
ya kushindwa kununua hisa.

Ushirika Kahama unavyopigana
kuibuka kupitia tumbaku, pamba

. Mwenyekiti wa Tume ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania Dk, Titus Kamani akizungumza na wakuli-
ma wa Tumbaku na pamba kutoka Chama Kikuu cha Ushirika ya Mbonge na Bukombe (MBCU). PICHA:
SHABAN NJIA,

Anasema, kati ya vyama vya
msingi 89 vilivyopo Wilayani
Mbogwe na Msumbwe, ni 54 pe-
kee ndio vilivyojiunga na chama
kikuu hicho, wakati vingine 35
vinajiendesha vikiwa huru.

“Mnapokuwa nje ya ushirika
mnauza mazao yenu kwa bei am-
bayo haiendani na thamani ya
mazao yenu. Wenzenu Rombo
wamejiunga wote kwenye ush-
irika, wanauza mazao yao kwa bei
nzuri na kila mwaka wanagawana
gawio, kwanini ninyi mko mata-
baka?” anahoji Dk. Kamani

“Mnapokuwa kwenye ushirika,
mnaweza kuagiza pembejeo za
kilimo na kuzigawa kwa wakulima
kwa wakati na anakuwa na uhaki-
ka wa masoko. Nawataka waache
kuingiza siasa kwenye ushirika,”
anasema.

Pia, katika mustakabali huo,
anamtaka Mwenyekiti wa Chama
cha Ushirika MBCU, Benedictor
Bulugu, kutoa elimu muhimu ya
ushirika kwa vyama vya msingi
vyote vilivyopo Mbogwe na Ma-
sumbwe, ili wajiunge na ushirika
kupata mwelekeo mzuri wa soko
la tumbaku na pamba.

Dk. Kamani ana ushauri kwam-
ba, kuanzisha chama cha kukope-
shana (saccos) ndani ya ushirika,
ambao wakulima watakopa fedha
za kununua pembejeo za kilimo
wakati zitakapochelewa na kua-
cha kuweka mazao yao rehani
kwenye tasisi za kifedha.

HALI HALISI

Martha Mkupasi ni Mkuu wa
Wilaya ya Mbogwe, mkoani Geita,
anayeahidi atahakikisha vyama
vya msingi visivyojiunga na ush-
irika mkuu, vinajiunga akivitetea
vilishindwa kujiunga kutokana na
changamoto zilizokuwapo kwe-
nye msimu wa zao la pamba uli-
opita.

Anaeleza, katika msimu uli-
opita wakulima wa zao la pamba,

hawakulipwa fedha zao ipasavyo,
licha ya kuingizwa kwenye akaun-
ti za vyama mama (amcos) na
viongozi walizitmia tofauti na hata
walipowabana, walizirejesha na
zikafikishwa kwa wakulima.

Mkazi, Catherine Agostino,
anasema baada ya kampuni ya
ununuzi wa zao la tumbaku TLTC
kuondoka, vyama vitatu vya msin-
gi vimekosa wanunuzi wa uhakika
wa zao hilo, licha ya kulima tum-
baku msimu huu.

Catherine, anavitaja vyama
hivyo kuwa; Mzalendo, Kazibizyo,
Idoselo Mwalo na Namsingili, am-
bavyo vimeshindwa kukopesheka
na benki, kwani hazina kampuni
wadhamini iliyoingia nazo mbka-
taba, pia hazina ofisi wilayani
Mbogwe au Masumbwe.

WANUNUZI WAOKOA

Ally Hamisi, ni Mwenyekiti
wa Chama cha Msingi Ngokolo,
anaipongeza kampuni ya Petrobe-
na kwa kusambaza pembejeo kwa
wakulima na kununua tumbaku
jumla ya kilo 250,000 katika mwa-
ka wa uzalishaji uliopo 2019/20.

Anasema, awali walima tumba-
ku walishakata tamaa kuendelea
kulima zao hilo, baada ya kuona
tumbaku zinazozalishwa nje ya
kilimo cha mkataba zinakosa soko
na wakataka kujikita kwenye pam-
ba.

Hamisi anasema Chama cha
Msingi Ngokolo kina wanachama
hai 295, ambao baada ya kampuni
kupanga kununua tumbaku kilo
250,000, wakulima hao wakiwa
wamelima zaidi ya hekta 220 za
tumbaku kwa ajili ya msimu ujao,
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iliwakatisha tamaa.

“Walipoteza imani ya kuende-
lea kulima tumbaku baada ya tum-
baku iliyozidi kwenye mikataba
yao kukosa masoko na kutishia
kukimbilia kwenye kilimo cha
pamba...sasa tumepata kampuni
ya petrobena imerudisha imani ya
wakulima na kujitokeza kwa wingi
kulima tena,” anasema Hamisi.

Pia anfafanua kuwa, ali-
omba uongozi wa kampuni
hiyo kukiruhusu chama hicho
kuongeza uzalishaji, hivyo katika
msimu ujao wanatarajia kuzalisha
kilo zaidi zitakazokuwa na ubora
unaohitajika kwenye soko la du-
nia.

Mwenyekiti wa Chama Kikuu
cha Ushirika Wilayani Kahama
(KACU), Emmanuel Charahani,
anaipongeza kampuni kwa kusam-
baza pembejeo kwa wakulima na
wakifuata kalenda tena kwa bei ya
chini itakayompa faida mkulima.

Charahani anautaka uongozi
wa kampuni, kuelekea katika mae-
neo mengine kununua na kugawa
pembejeo kwa wakulima akitaja
kuwa Chunya, Kigoma, Mpanda na
Serengeti, ambako wana changa-
moto ya ukosefu wa kampuni ya
ununuzi wa zao hilo.

Pia, anawataka wakulima wa
Shinyanga, kuendelea kulima
tumbaku bora, ili kampuni ziende-
lee kujitokeza kwa wingi kununua
tumbaku, na anaongeza kwamba
zinapojitokeza kampuni nyingi,
ndivyo mkulima anavyozidi ku-
faidika.

Charahani anasema, Kahama
ina zaidi ya wakulima 8,900 kuto-
ka katika vyama vya msingi 48, vi-
navyoweza kulima na kuuza tum-
baku yenye thamani ya kiasi cha
Dola za Marekani milioni 13 (Sh.
Bilioni 28.6) kwa msimu uliopita.

Viongozi wa vyama vya msingi na Mkaguzi wa Tumbaku Wilaya Kahama na Mkurugenzi wa kampuni
ya Petrobena, Peter Kumalilwa, wakikagua shamba la mkulima wa tumbaku la uoteshaji zao hilo.
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Mashimo yalipochimbwa saruiji
yalivyogeuzwa hifadhi ya kitalii
« \Wanyama wa ajabu, kihistoria

« Kiwanda sarujl nacho pale pale
« Miaka 68 Imechimba tani mil. 25

Na Salome Kitomari, ali-

yekuwa Mombasa

MAENEO mengi yanayotumika
kuchimba malighafi ya viwanda
vya saruji, hubaki bila ya kuende-
lezwa na kuwa mapango au se-
hemu zisizo salama, kwa kugeuka
maficho ya wahalifu na mazalia ya
mbu.

Kuna sehemu zingine zina-
zochimbwa kokoto, mchanga au
madini, nayo hubaki mahandaki
makubwa na uozefu unaonye-
sha hakuna utaratibu wa ku-
parejeshea uoto wake wa awali.

Kama ilivyo kawaida kwenye
maeneo mengi nchini, baada ya
kumaliza kuchimba malighafi
za viwanda, maeneo hayo ya-
naachwa yameharibika, pasipo
kuendelezwa na matokeo yake,
watu wanabaki na maono kwam-
ba viwanda ni tishio kwa ustawi
wa mazingira.

DARASA KENYA

Bamburi Haller Park, iliyopo
Mombasa, ilizaliwa kutokana na
kiwanda cha saruji kilichoan-
zishwa mwaka 1952, uzalishaji
wake ulifika tani milioni 25, kiasi
cha kufanya eneo hilo kuharibika.

Hapo ndipo kiwanda hicho cha
Saruji Bamburi, kikaamua kureje-
sha uoto kwenye eneo la hekta
300.

Leo hii, hifadhi hiyo iko umbali
wa mita chache tu kutoka kilipo
kiwanda na lango kuu la kuingilia
limepakana na lango la kiwanda,
huku barabara kuu ya Kilifi hadi
Malindi, ikipita jirani na hifadhi
hiyo.

Aidha, upande wa barabara
kuu, kumejengwa ukuta mkubwa
wa mawe kuzuia watu wanaoingia
ovyo au wanyama kutoka.

Mtu anapoingia katika lango
la barabara kuu, anateremka
wastani wa mita 800 kutoka us-
awa wa bahari.

Uwepo wa kiwanda hicho,
ndiyo umewezesha mji mdogo wa
Bamburi kukua na sasa ni moja
ya mji maarufu katika Pwani ya
Mombasa. Pamekuwa, eneo la
utalii kwa watu mbalimbali na
upande wa pili wa barabara, kuna
hoteli za kitalii.

MAGEUZI YALIKOANZIA

Uongozi wa kiwanda hicho
ulimteua Rene Haller kuwa Me-
neja wa Bustani hiyo mwaka

Ndivyo ilivyo mbwembwe za kitalii, hifadhini Bamburi.

1970. Hapo alifanya kazi kubwa ya
kutafuta miti itakayoweza kumea
kwenye ardhi ya chokaa. Kati ya
aina 26 zilizopandwa, ni tatu pe-
kee zilimea, ikiwamo minazi.

Wanahabari kutoka nchi za Af-
rika, walikutana mjini Mombasa
kwa mafunzo maalum ya namna
ya kuandika habari zinazozuia
majanga.

Hiyo ni chini ya uratibu wa
Shirika la Umoja wa Mataifa Ku-
punguza Majanga (UNDRR) kwa
kushirikiana na Mtandao wa
Waandishi wa Habari za Majanga
Afrika (Daraj), mfadhili akiwa Ju-
muiya ya Ulaya kwa masuala ya
Afrika (ACP).

Wanahabari hao 30 walitembe-
lea hifadhi hiyo kujifunza namna

maeneo  yaliyoharibiwa  kwa
kuchimbwa malighafi, yalirejesh-
ewa uhalisia wake.

Kiongozi wa Watalii wa Bam-
buri, Karima Nyinge, anasema
baada ya kuchimbwa kwa ma-
lighafi hiyo, eneo hilo lilibaki kuwa
jangwa na ndipo walipoamua ku-
tunza mazingira.

Kazi kubwa iliyofanywa na
Haller, aliyehakikisha anarejesha
uoto kwa kupanda miti mingi kiasi
cha kuvutia wanyama na kuweka
miundombinu na kuwa msitu
mkubwa wenye miti na miundom-
binu mizuri.

“Alianza mwaka 1971 na ilipofi-
ka mwaka 1999 wanyama, walian-
za kuonekana na ikawa kimbilio la

wanyama ambao wasingetunzwa
walikuwa katika uwezekano wa
kutoweka,” anasema.

Haller anataja wanayama wali-
opo mahali hapo na kutalii hivi
sasa, ni swala, ngiri, kobe, Twiga,
mamba, nyati, kiboko, nyani na vi-
pepeo vya aina mbalimbali.

Nyinge anasema, hifadhi hiyo
inapokea wastani wa wageni 500
kwa mwaka na katika mgawanyiko
huo, wageni kutoka nje wako 160
na wanafunzi 200 kutoka shule
mbalimbali.

Anasema, fedha zinazopatikana
zinatumika kulipa ujira na ku-
saidia gharama za uendeshaji wa
hifadhi hiyo.

“Mradi siyo wa faida kwa ki-
wanda, bali kurejesha uoto wa
asili baada ya kumaliza kuchimba
malighafi. Fedha zinazopatikana
zinasaidia kuendeleza utunzaji
eneo hili na kiwanda kinaendelea

kama biashara kuu,” anaibainisha. %1

WANYAMA KIHISTORIA
Nyinge anasema viboko wali-
opo hifadhini humo kila mmoja
ana historia yake. Anatajwa mmo-
ja , aitwaye Sally, aliokotwa katika
Pwani ya Malindi kwenye mwam-
bao wa bahari ya Hindji,

Anasema, hiyo ni baada ya ku-
zolewa na kimbunga Tsunami
mwaka 2004 na ilipobainika hana
mwenyewe, ndipo Wizara ya Mali-
asili na Utalii ya Kenya, iliwakabi-
dhi.

Pia, kuna kiboko dume aliye-
tolewa nchini Ujerumani mwaka
1986, alikoishi kwa muda mrefu
na walipoona muda wake wa
matumizi umeisha na hali ya hewa
ya eneo hili inamwathiri, walitafu-
ta pa kumpeleka. Walimpeleka hi-
fadhini humo.

Anasema kiboko Owen mwenye
miaka 46, alikuja wakati mmoja na
kobe wa kwanza mwenye miaka
160.

Kwa mujibu wa Mhifadhi huyo,
Kiboko Sally ana miaka 48 na licha
ya kuwaweka pamoja kwa miaka
mingi, hawajapata mtoto kwa kile
kinachoelezwa kimetoka kwenye
mazingira tofauti na wameshind-
wa kuendana.

Kwenye hifadhi hiyo kuna twiga
watano, ambao mgeni anaruhusi-
wa kuwalisha chakula maalum
kinachozwa kwa bei Sh.15 ya Ken-
ya, sawa na Sh. 350 ya Tanzania.

Mhifadhi huyo anataja sharti la
kumlisha ni kuweka chakula hi-
cho kwenye kiganja na hairuhusi-
wi kumshika sehemu yoyote, kiasi
cha kuwa rahisi kwa mgeni kupiga
picha.

Katika eneo la mamba, kuna
bwawa lenye ukubwa wastani
ambalo limejaa mamba, idadi yao
ikiingatiwa kwa kukusanya mayai
na kisha kuwapa idadi kamili ya
kutotoa, ili wasisambae kwenye
msitu na kuleta madhara.

“Tunawafuatilia kwa karibu
na ikifika wakati wa kuzaliana
tunawalisha vya kutosha, ndiyo
tunaingia kukusanya mayai na
kuacha machache tunayotaka
yazalishe watoto. Bila kufanya
hivyo tutazalisha mamba wengi
sana,” anabainisha.

Katika eneo la mamba lime-
jengewa kwa sengeng’e, na kuna
waya maalum wa kupeleka chaku-
la kwa mamba hao, ambao hutaki-
wa kuruka kukidaka.

Anaeleza kuwa wana uwezo
wa kuruka kimo cha tatu juu mita
kudaka chakula.

CHANGAMOTO

Nyinge anataja changamoto
kubwa kwao ni uharibifu wa maz-
ingira kwa wananchi kuingia eneo
hilo kwa ajili ya kuapata kuni,
pamoja wanyama kama tumbili
na nyani kuvuka ukuta na kwenda
kwenye makazi ya majirani.

Pia, anataja matibabu ya wany-
ama hufanywa na Mamlaka ya Hi-
fadhi za Taifa Kenya na kwamba
wakizaliana kwa wingi, hupun-
guzwa kwa kutumia utaratibu
maalum.

VIWANDA & MAZINGIRA

Mhifadhi huyo anasema vi-
wanda na mazingira vinakwenda
pamoja na ndiyo maana waliamua
kuanzisha hifadhi hiyo, ikiwa ni
fundisho kwa wanaoanzisha vi-
wanda.

“Kampuni ya Bamburi iko ki-
mataifa kwenye nchi zaidi ya 90
duniani chini ya kampuni ya La-
fargeholcin Holding company, ka-
tika maeneo yote tunakochimba
malighafi. Lengo ni kupanda miti
ya asili ili kuongeza hifadhi ya
mazingira Pwani,” anabainisha.

Bwawa lenye wanyama mbalimbali. PICHA ZOTE: SALOME KITOMARI.
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Na Elizabeth Zaya

MFUKO wa Maendeleo ya Jamii
(Tasaf), ulianzishwa na serikali
mwaka 2000, kwa ushirikiano wa
wadau mbalimbali, katika jitihada
za kupunguza umaskini kwa ku-
tumia dhana ya ushirikishwaji.

Programu ya Tasaf inatekele-
zwa katika awamu tatu, ikitumia
miradi mbalimbali katika ngazi ya
jamii, lengo ni kupunguza umasi-
kini wa msingi, wa kutoa huduma
za jamii katika sekta zote.

Utekelezaji huo umekuwa ukiz-
ingatia mahitaji halisi au kero za
wananchi waliko, kwa kushiriki-
ana na vyombo vingine vya seri-
kali.

AWAMU ZAKE

Awamu ya kwanza ya Tasaf,
ilianza kwa miaka mitano kati
ya mwaka 2000 mpaka 2005.
Hapo ilijumuisha halmashauri
40 za Tanzania Bara, pia Unguja
na Pemba, ikiwekezwa fedha Sh.
bilioni 72 yenye jumla ya miradi
1,704

Katika awamu ya pili, ilikuwa
kati ya mwaka 2005 hadi 2013,
ikiwa na wanachama halmashauri
126 za Tanzania Bara na wilaya
zote Zanzibar. Hapo ikawa na
thamani y a Sh. bilioni 430 yenye
miradi 12,347.

Katika awamu ya tatu inay-
otekelezwa sasa, ilianza Febru-
ari 2013 na inatarajiwa kuka-
milika mwaka 2023. Ni awamu
iliyogawanywa katika kipindi cha
kwanza, kilichomalizika Desemba
31 mwaka jana, ikishatumia Sh. tri-
lioni 1.46.

Hapo ilishirikisha serikali za
mitaa 159 kwa Tanzania Bara na
Zanzibar wilaya zote.

MKURUGENZI TASAF

Mkurugenzi Mtendaji wa Tasaf,
Ladilaus Mwamanga anasema ka-
tika kipindi hicho cha kwanza cha
awamu ya tatu, Mpango wa Kunu-
suru Kaya Masikini nchini, ulijikita
katika utoaji ruzuku kwa masharti
ya kuangalia kaya masikini zenye
watoto.

Hapo iliangalia namna ya kuzi-
patia huduma za elimu, afya na
kuimarisha lishe, kwa lengo la
kuinua ubora wa rasilimali watu.

Pili, ilijikita kutoa ajira za muda
kwa kaya hizo, kwa walewenye
uwezo wa kufanya kazi, katika
baadhi ya mahitaji.

Tatu, Mwamanga anasema
walijikita kuongeza kipato cha
kaya masikini kupitia uwekaji
akiba na shughuli za kiuchumi ku-
waboreshea maisha.

Nne, walijenga na kuboresha
miundombinu inayolenga sekta
ya elimu, afya na maji, kwa kulen-
ga umma kujenga uwezo katika
ngazi zote za utekelezaji.

ILIVYOFANIKIWA

Mkurugenzi huyo anasema,
Mpango wa Kunusuru Kaya Masi-
kini kwa kushirikiana na wadau
nchini imefanikiwa sana, kufikia
kaya masikini sana zenye watu
milioni 1.1 kupatiwa ruzuku.

Pia, Mwamanga anasema, kuna
wanafunzi 1,805,613 kutoka kaya
masikini walioandikishwa katika
shule za msingi, na kati yao 448,
4009 ni wa sekondari.
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Mkurugenzi Mtendaji wa Tasaf, Ladialaus Mwamanga.

MIONGO MIWILI YA UHAI
Mwamanga afunguka safari
ya Tasaf, milima na mabonde

« WWapo vijana ‘hatimaye’ chuo kikuu

« \Wababais
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Tatu, Mwamanga anase-
ma walijikita kuongeza
kipato cha kaya masikini
kupitia uwekaji akiba

na shughuli za kiuchumi
kuwaboreshea maisha.

Anasema, walienda  mbali
mwaka jana, kuna wanafunzi 277
waliomaliza kidato cha sita kupata
mkopo wa kuendelea na masomo
kutoka Bodi ya Mikopo ya Wa-
nafunzi wa Elimu ya Juu(HESLB),
wakaweza kujiunga na vyuo vikuu
nchini.

Mwamanga anasema mafanikio
mengine ni kaya 253,117 kutoka
halmashauri 42 za Tanzania Bara
na kwamba Unguja na Pemba kwa
upande wa Zanzibar nako wal-
ishiriki katika miradi inayotoa ajira
za muda.

Anataja miradi hiyo kuwa ni
pamoja na ya maji, uhifadhi miti,

wagiliaji, hifadhi ya mazingira, hi-

x

g VA T

haji pla..dawa yao jikoni

fadhi za ardhi na maji, huku kuki-
wapo miradi mingine 386 mbali na
hiyo, yenye thamani ya Sh.bilioni
296 ilitekelezwa.

MANUFAA

Mwamanga anasema, kutokana
na utekelezaji miradi hiyo, wa-
nanchi wamenufaika kupata bara-
za walimu, mabweni ya wanafunzi,
matundu ya vyoo, madawati, za-
hanati na nyumba za watumishi
wa afya.

Pia, anataja mengine ni mifereji
ya umwagiliaji, mabwawa ya maji
kwa ajili ya matumizi ya binadamu
na mifugo pamoja na uhifadhi
wa mazingira na misitu kupitia

L o DB

upandaji miti ekari 39,745.

Vikundi vya 311,114 wanufaika
wa Tasaf, waliwekeza akiba katika
halmashauri 54 za Tanzania Bara
na Zanzibar, wakikusanya fedha
jumla ya Sh.bilioni 2.5.

Mwamanga anataja ufugaji kuwa
juu, katika ng”ombe, mbuzi, kuku,
nguruwe sambamba na miradi
ya kilimo jumla yao 561,300 na
biashara ndogo 91,745, wakiwa na
makazi bora yaliyoboreshwa.

“Kupitia mafanikio hayo, ni dha-
hiri kipindi cha kwanza cha awa-
mu ya tatu ya Tasaf kimewezesha
kaya masikini kushiriki katika uzal-
ishaji mali na kukuza uwezo wa
kukabiliana na majanga ya asili,”
anajigamba Mwamanga.

Anaendelea: “Mpango
umechangia kupunguza umasikini
na kuongeza uwezo wa kaya ku-
mudu mahitaji yake na kuboresha
ustawi wa jamii hususani watoto.”

CHANGAMOTO

Mwamanga anasema kipindi hi-
cho cha kwanza, pia katika mapi-
tio yake kina changamoto kadhaa
zilizojitokeza kwenye utekelezaji
wake, suala la ubabaishaji wa ku-
gundulika kaya zisizo na sifa ku-
wapo katika mpango.

Anasema, baada ya kubainika
hilo na serikali kutoa agizo la
kufanyika uhakiki kwenye hal-
mashauri zote za Muungano zina-
zonufaika, wasio na sifa walion-
dolewa mara moja.

Mkurugenzi huyo, anasema kwa
sasa wana mikakati mipya ya ku-
dhibiti tatizo hilo kwa kuandikisha
kaya hizo kwa kutumia teknolojia
ya mfumo wa dira ya mtandao
(Tablets).

Anasema, tayari wameshafanya
majaribio ya mfumo huo katika
halmashauri tatu za Mtwara Viji-
jni, Nanyamba zilizoko Mtwara na
Siha, Kilimajaro, zilikoonyesha ma-
fanikio makubwa.
es Salaam, Rais John Magufuli al-
ipozindua Kipindi cha Pili cha Awa-
mu ya Tatu- Tasaf, kinachotarajiwa
kutekelezwa kwa miaka minne,
Mwamanga alimhakikishia ku-
dhibiti walakini huo uliojitokeza.

“Tumefanya majaribio ya kulipa
kwa kutumia tekonolojia kwa hal-
mashauri 16 na sasa tupo tayari
kuitumia kwenye maeneo yote ya
utekelezaji, kwa wale walengwa
ambao hawajui kusoma na kuan-
dika, utambuzi sahihi utafanyika
kwa kutumia vidole,” anasema
Mwamanga.

Mnufaika wa Tasaf mkoani Njombe, akiwa na mradi wa mifugo yake nyumbani. PICHA ZOTE:

MTANDAO.
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Mbunge wa Mbeya Mjini, Joseph Mbilinyi ‘Sugu’ (katikati), akijadiliana jambo na baadhi ya wafuasi wa Chama cha Demokra-
sia na Maendeleo (Chadema), baada ya mkutano na waandishi wa habari, jijini Mbeya juzi. PICHA: NEBART MSOKWA

Dhahabu yaibeba Chunya miezi 7

Na Grace Mwakalinga, CHUNYA

ALMASHAURI ya Wilaya ya

Chunya imefanikiwa kukusan-

ya kiasi cha Sh. bilioni tisa kuto-

kana na makusanyo ya mapato
ya madini ya dhahabu kwa kipindi cha
miezi saba.

Hayo yalisemwa juzi na Mkuu wa
Wilaya ya Chunya, Maryprisca Mahundi,
alipokuwa akizungumza na waandishi
wa habari kuhusu mafanikio yaliyopati-
kana baada ya kuanzisha soko la madini
wilayani humo.

Mahundi alisema tangu kuanzishwa
kwa soko hilo, mwezi Mei mwaka 2019
hadi kufikia Desemba,  walifanikiwa
kukusanya shilingi bilioni tisa iliyopatika-
na kwenye biashara ya dhahabu kuanzia
soko kuu na madogo waliyafungua baada
ya Rais John Magufuli kuagiza wilaya
hiyo kufungua soko la pamoja la kuu-

zia madini. “Tumepata faida kubwa tangu
kuanzishwa soko la madini wilayani hapa,
mbali na kukusanya shilingi bilioni tisa,
pia halmashauri imeweza kupata Sh.
milioni 400, fedha ambazo tunazitumia
kwenye shughuli za maendeleo ikiwamo
ujenzi wa vyumba vya madarasa na
ukarabati wa zahanati na vituo vya afya,”
alisema Mahundi.

Aidha, Mahundi alisema makusanyo
hayo ya fedha yalipatikana baada ya
kamati ya ulinzi na usalama kwa kush-
irikiana na wachimbaji wa madini ku-
dhibiti mianya ya uuzaji holela wa madini
ya dhahabu.

Alisema katika kudhibiti biashara
holela, walifungua vituo vidogo sita ku-
toka kwenye kila eneo linalopatikana
madini kufanya biashara ya uuzaji kabla
ya kufika soko kuu ambavyo ni Sangambi,
Makongorosi, Itewe, Igodima Itumbi na
Matundasi. Mwenyekiti wa Halmashauri

ya Wilaya, Bosco Mwanginde, alisema :
biashara ya madini imekuwa chanzo ki- :
kubwa cha mapato na kwamba wanaen- :
delea na jitihada kuhakikisha wanadhibiti :
biashara holela za uuzaji wa madini ili :

wakusanya fedha nyingi.

Alisema wanaandaa utaratibu wa ku- :

kinachojihusisha na shughuli za uchim-
baji wa madini ili kukusanya mapato :

mengi zaidi.

Naye Ofisa Madini wa wilaya hiyo, :
tangu :
kuanzishwa kwa soko la pamoja na ma- :
dini wachimbaji wamenufaika zaidi kwa :

Godson Kamihanda, alisema

sababu serikali ilitoa bei elekezi.

Alisema licha ya biashara ya madini :
kuwa na tija, lakini bado kuna vikwazo :
kutoka kwa baadhi ya wafanyabiashara :
ambao hawataki kuuza madini kwenye :
mfumo wa soko badala yake wanauza :

kwa njia za panya.

Kyela yashtukia
taarifa za kupika

Na Grace Mwakalinga, KYELA

KAMATI ya Afya, Elimu na Maji katika
Halmashauri ya Wilaya ya Kyela, im-
eishauri halmashauri kujiridhisha na
taarifa za miradi zinazotolewa na wataal-
amu kabla ya kupokea ili kuepukana na
taarifa zilizopikwa ambazo haziendani na
uhalisia.

Ushauri huo ulitolewa na Mwenyekiti wa
kamati hiyo, ambaye ni Diwani wa Ikimba,
Katule Kingamkono, ambaye alisema mira-
di mingi haifanikiwi kwa sababu ya kutoa
taarifa zisizokuwa na ukweli na kuiomba
serikali kuwa makini na taarifa hizo.

Alitoa angalizo kuwa miradi inaweza
kukabidhiwa bila kukidhi ubora na kiwan-
go kinachotakiwa. Kingamkono alisema
miongoni mwa miradi inayotiliwa shaka
ni ya elimu katika Kata ya Njisi, Ngana na
Nkokwa, baada ya kamati kukagua miradi
ikiwamo ujenzi wa vyumba vinne vya
madarasa katika Shule ya Msingi Njisi,
vyumba viwili vya madarasa katika Shule
ya Msingi Ngana na ujenzi wa matundu
manne ya vyoo katika Shule ya Msingi
Nkokwa.

“Lazima tujiridhishe na miradi ya maen-
deleo tunayokabidhiwa na wataalamu, sisi
madiwani tulichaguliwa na wananchi ili
tuwatumikie, lazima tusimamie na kuka-
milisha miradi ambayo tuliahidi.. haipen-
dezi kuona wataalamu wanapika taarifa
Za uongo, ambazo haziendani na uhalisia,
serikali inatoa fedha kwa lengo la kuleta
maendeleo ya umma na sio mtu binafsi,”
alisema Kingamkono. Mwenyekiti wa
Halmashauri ya Wilaya ya Kyela, ambaye
ni Mjumbe wa Kamati zote, Hunter Mwaki-
funa, alisema kila mtumishi wa serikali
ana wajibu wa kutekeleza na kusimamia
miradi, kwa ajili ya kumnufaisha mwa-
nanchi. Mwakifuna alisema sio uzalendo
kwa mtumishi wa serikali kupika au kutoa
taarifa za vuongo katika utekelezaji wa
miradi anayoisimamia.

Baadhi ya wajumbe wa kamati hiyo,
walisema hawatakubali kukwamishwa na
viongozi wachache wenye maslahi binafsi
na kwamba jukumu lao ni kusimamia na
kuona miradi ya wananchi inatekelezwa.

Walisema jukumu la Baraza la Madiwani
ni kuunda kamati ambazo zitakuwa zin-
afuatilia utekelezaji wa miradi ya maen-
deleo ndani ya wilaya kwa kuhakikisha
inakamilika kikamilifu.

Wataka soko la pamoja mahindi, mpunga

Na Grace Mwakalinga,
MBEYA

WAKULIMA wa zao la mpunga
na mahindi mikoa ya Nyanda za
Juu Kusini, wameiomba serikali
kuanzisha soko la pamoja la mazao
hayo kama ilivyofanya kwenye zao
la korosho ili kujiongeza kipato.

Walitoa ombi hilo wakati wa
kikao maalum cha kujadili namna
watakavyoweza kutafuta masoko
ya zao hilo ndani na nje ya nchi,
kilichoandaliwa na umoja wa
wakulima wa mpunga mkoa wa
Mbeya.

Patrick Sanga, katibu wa chama
cha wakulima wa mpunga kata ya
Igurusi wilayani Mbarali (Umacu),

alisema mikoa ya Nyanda za Juu
Kusini inazalisha kwa wingi mpun-
ga na mahindi, lakini wanaka-
biliwa na changamoto ya uko-
sefu wa soko la uhakika, jambo
linalosababisha  kukosa faida na
kushindwa kukiendeleza kilimo
hicho.

Sanga alitolea Bonde la Usangu
lililopo katika Wilaya ya Mbarali
mkoani Mbeya, linaloongoza kwa
kuzalisha mpunga na maeneo
mengine ikiwamo Kyela, na kwam-
ba ili kupata uhakika kwa soko lazi-
ma wachague eneo moja ambalo
litatumika kama kituo cha kuku-
sanyia mchele.

“Igurusi tuna soko kubwa am-
balo limejengwa kwa gharama ya

serikali na wafadhili kutoka Umoja
wa Ulaya (EU) na lina miundombi-
nu yote muhimu... kupitia soko hilo
tunaomba iwe ni kituo kikuu cha
kuuzia na kukusanyia mchele ili
kila mmoja apate faida,” alisema
Sanga.

Mjasiriamali wa bidhaa ya
kusindika unga kutoka mkoani Ir-
inga, Ezra Francis, alisema mion-
goni mwa sababu zinazokwambi-
sha bidhaa za wajasiriamali wengi
kutouza nje ya nchi ni urasimu wa
utoaji vibali.

Alisema baadhi ya taratibu za
utoaji vibali kwenye wizara ya
kilimo zina changamoto, hali
inayosababisha ~wafanyabiashara
na wajasiriamali kukosa vigezo vya

kuingia kwenye soko la ushindani.

Ofisa Mtendaji wa Kituo cha
Uwekezaji Tanzania (TIC) Kanda
ya Mbeya, Emily Malinza, aliwataka
wafanyabiashara kuacha kutumia
njia za panya kupitisha bidhaa
zao badala yake warasimishe na
kuthibitisha uasili ili kupunguziwa
kodi ya mauzo mipakani.

Alisema biashara ya mipakani
ina tija kubwa kwa mfanyabiashara
na taifa, kwani itasaidia kuongeza
kipato pamoja kuwa na uhakika wa
soko nchini jirani.

Alisema wakulima wa mpunga
ukanda huo,  wanapaswa ku-
changamkia fursa za kibiashara
mipakani katika nchi za Malawi na
Zambia kwa kuhakikisha mchele

wanaouza unakuwa kwenye ki-
wango kizuri na kuwekwa kwenye
vifungashio.

Hata hivyo, Mkuu wa Wilaya
ya Mbeya, Paul Ntinika, alisema
wakulima wamejitahidi kuzalisha
kwa wingi na tija mazao yao, la-
kini changamoto inayowakabili ni
uhakika wa soko.

Aliiomba wadau wengine kue-
ndelea kuwaunganisha wakulima
pamoja ili mazao yao yauzwe
kwenye vyama vya ushirika, huku
akizisisitiza mamlaka zinazohusi-
kana na utoaji ubora kama
vile Shirika la Viwango Tanzania
(TBS) kuwashauri namna ya
kutengeneza na kuzalisha bidhaa
yenye viwango.
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Bunge kuboresha elimu ya mtoto wa kike

Na Augusta Njoji, DODOMA

PIKA wa Bunge, Job

Ndugai, amesema

Bunge limedhamiria

kuboresha elimu ya
mtoto wa kike nchini kwa
kuelekeza nguvu katika ujenzi
wa shule ya sekondari ya mfa-
no ya wasichana.

Shule hiyo inajengwa na
Bunge la 11 chini ya Spika
Ndugai l<atil<a eneo la Kikom
wa kukamilika Juni, rnwaka
huu. Ndugai alitoa kauli hiyo
jana alipoambatana na Waziri
wa Nchi, Ofisi ya Rais, Tawala
za Mikoa na Serikali za Mitaa
(Tamisemi), Selemani Jafo,
kukagua eneo linapojengwa
shule hiyo.

Alisema shule hiyo ni maal-
umu kwa ajili ya wasichana
itakayojulikana kama Shule
ya Sekondari ya Wasichana
Bunge.

“Nimeona ni vyema waziri

anayehusika na uendeshaji
na usimamizi wa shule akajua
mapema sehemu inapojeng-
wa na maendeleo ya ujenzi
wake ili kama kuna mabore-
sho aweze kuyatoa mapema
na kufanyiwa kazi.

“Hapa tunajenga kwa ku-
tumia ‘Force Account’ mfumo
ule ule ulioasisiwa na Tami-
semi na ramani za majengo
ni zile zile za Tamisemi, lakini
kuna baadhi ya maeneo tume-
boresha kidogo hatujaenda
nje ya maelekezo ya wizara hii
kuhusu ujenzi wa miundom-
binu ya shule,” alisema.

Spika Ndugai alisema fedha
za kujenga shule hiyo zime-
tokana na changisho lililo-
fanywa na wabunge kupitia
matukio ya kijamii.

Alisema wadau mbalim-
bali walichangia, na fedha
zingine ni sehemu ya posho
za wabunge na kupatikana
jumla ya Sh. bilioni 1.2.

“Lengo la awali lilikuwa

kujenga vyoo vya mfano vya
wasichana katika kila jimbo
nchini, lakini baadaye tukao-
na tuunganishe nguvu tujenge
kitu kimoja kikubwa kitaka-
choacha alama ya Bunge la 11,
litakapomaliza muda wake,”
alisema. Alieleza kuwa Bunge
la 11 limefanya kazi ya ziada
tofauti na ilivyozoeleka kishe-
ria ya kutunga sheria. “Wakati
huu tumeamua tufanye kazi
ya jamii itakayoboresha elimu
ya mtoto wa kike wa Tanzania
na tukaelekeza nguvu katika
ujenzi wa shule hii ya mfano
ya wasichana,” alisema Spika

Ndugai.
Alifafanua  kuwa  shule
hiyo inayojengwa itakuwa

na miundombinu yote inay-
ohitajika kwa ajili ya Shule
ya Sekondari, ikiwamo ma-
darasa ya kutosha, maabara,
mabweni, bwalo la kisasa,
vyoo, ofisi za walimu, jengo
la utawala pamoja na mak-
taba yenye miundombinu ya

Tehama.

Ndugai alisema ujenzi wa
shule hiyo utakamilika mwezi
Juni, 2020 na Bunge litakabi-
dhi Ofisi ya Tamisemi.

Kwa upande wake Jafo
alisema atahakikisha shule
hiyo inakuwa na walimu we-
nye ubora na wanafunzi we-
nye ufaulu mzuri.

“Nimefarijika sana kuona
wazo hili limeanza kutekele-
zwa na ndoto ya Bunge la 11
sasa inaanza kutimia na kwa
sababu Spika amekuja kunio-
nyesha kuanzia leo na mimi
nitakuwa napita mara kwa
mara kuangalia maendeleo
ya ujenzi huu ili kwa pamoja
tuweze kuikamilisha ndoto hii
ya Bunge letu,” alisema Jafo.

Alisema ofisi yake itahakiki-
sha wanafunzi watakaosoma
shuleni hapo wanafaulu kwa
viwango vya juu ili shule hiyo
iingie kwenye shule kumi
bora za Tanzania katika ma-
tokeo ya kidato cha sita.

L

Naibu Katibu Mkuu Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI), anayeshughulikia afya, Doroth Gwajima
(katikati), akizungumza na viongozi wa Jumuiya va Maridhiano, baada ya kufanya ziara kwenye ofisini yake, katika mji

wa kiserikali Mtumba, ]

'Tujifunze’ yawezesha wanafunzi kusoma, kuandika

Na Renatha Msungu,

DODOMA

ASILIMIA 53 ya wanafunzi
wa shule za msingi katika
mikoa ya Dodoma, Morogoro
na Pwani kati ya 500 wasiojua
kusoma wamefanikiwa kujua
kupitia mradi wa Tujifunze
unaowasaidia wanafunzi wal-
ioachwa nyuma kimasomo.

Mradi huo unatekelezwa
katika mikoa mitatu ya Dodo-
ma, Morogoro na Pwani katika
shule 15 na Shirika la Uwezo
Tanzania.

Akizungumza wakati wa

uzinduzi wa mradi huo, Me-
neja mradi, Benjamin Masebo,
alisema lengo la mradi huo ni
kuwainua wanafunzi wasio-
jua kusoma wala kuandika ili
waende sambamba na wen-
Zao.

Alitoa mfano kwa Dodoma
mradi huo unatekelezwa ka-
tika Shule ya Muendaje, amba-
ko wanafunzi wengi wanajua
kusoma na kuandika.

Alisema mradi huo umean-
za mwaka jana na unatarajia
kukamilika Juni mwaka huu

na wataendelea kuongeza
shule nyingine.
“Tunatarajia kuongeza

shule nyingine kama tuta-
fanikiwa, lengo ni kuhakikisha
wanafunzi wanajua kusoma,”
alisema Benjamin.

Naye Mbunge wa Viti Maal-
um, Fatma Toufiq, aliwataka
wazazi na walezi kufuatilia
maendeleo ya watoto wao
kwa kukagua madaftari yao ili
kuongeza hali ya ufaulu katika
masomo yao.

Toufiq ambaye ni Mku-
rugenzi wa Shirika linalo-
jishughulisha na masuala ya
wanawake (Wowap), alisema
mashirika hayo yameshiriki-
ana kutoa mafunzo ya ziada
kwa wanafunzi walioachwa

nyuma katika kusoma na
kuandika.

Alisema katika shule husika
wanafunzi hao hupewa darasa
na walimu ambao wanafanya
kazi ya kuwafundisha kusoma
na kuandika.

Kwa upande wake, Ofisa
Tarafa Khanifa Abdul, aliwa-
taka wazazi kujenga utara-
tibu wa kuwakagua wanafunzi
kama wanafanya kazi za dar-
asani.

Alisema hivi sasa wazazi
wanapaswa kuwa kitu kimoja
ili kusaidia kuendeleza wa-
nafunzi badala ya kuwaacha
nyuma.

Katambi ataka
wanafunzi
kupimwa mimba

Na Augusta Njoji, DODOMA

MKUU wa Wilaya ya Dodoma
mjini, Patrobas Katambi, amewaa-
giza wakuu wa shule za msingi na
sekondari kutenga siku maalum ya
kuwapima wanafunzi ujauzito kila
baada ya miezi mitatu ili kuka-
biliana na tatizo la mimba kwa
wanafunzi.

Pia ametangaza siku tano za
kupokea na kufanya tathmini ya
taarifa kutoka Jeshi la Polisi na
taasisi za serikali kuhusu mimba
kwa wanafunzi 195 wa shule za
msingi na sekondari ili hatua sta-
hiki zichukuliwe kwa wahusika.

~Akizungumza baada ya kupokea
ripoti ya utekelezaji ya mradi wa
magauni manne uliyotekelezwa na
Taasisi ya vijana mkoa wa Do-
doma (DOYODO), Katambi alisema
amedhamiria kutokomeza mimba
kwa wanafunzi kwa kuhakikisha
hatua stahiki zinachukuliwa kwa
wahusika kutokana na kesi nyingi
kukwama mahakamani.

Alisema wanafunzi hao walipata
mimba kwa Kipindi cha miezi 12
kuanzia Januari 2019 hadi Januari
2020.

“Kuanzia tarehe 1 hadi 5 Machi,
mwaka huu nitapokea taarifa
kamili ya watoto hawa nijue hatua
zipi zimechukuliwa dhidi ya wa-
husika, ifike wakati mimba wana-
zopata watoto chini ya umri wao
zibaki historia badala ya kila mara
kusikia kuwa tatizo hilo limepun-
gua kwa asilimia kadhaa au kusikia
bado kuna idadi ya mimba zinaen-
delea,” alisema. o

“Hili ni agizo langu kwa Polisi,
Mkurugenzi, PCCB na vyombo
vingine mkishirikiana na mashirika
binafsi kuchunguza kuanzia Machi
1 mpaka 5 kuwa nani wanahusika
kati ya walimu, wazazi, vyombo
Vya maamuzi au vijana wa boda-
boda na wengine watakaobainika
ndiyo mwanzo mzuri wa kuchukua
hatua.”

Alitaka katika taarifa watakay-
owasilisha waeleze ni kesi ngapi
zilifikishwa mahakamani na ku-
tolewa hukumu.

“Tunataka tujue nani wanakwam-
isha na kwanini na tukishawabaini
nitawatangaza ili Rais Magufuli
pamoja na jamii wawajue ili hatua
dhidi yao zichukuliwe hatutaki
kusikia mimba sisi,” alisema.

Alisema baada ya uchunguzi huo
yoyote atakayegundulika kuhusika
kumpa mimba mwanafunzi atak-
wenda jela miaka 30 kwa mujibu
wa sheria. o ;

Hata hivyo Katambi aliwaagiza
wasimamizi wa elimu, taaluma
na walimu wakuu kutenga siku
maalum ndani ya miezi mitatu au
chini ya hapo kuwapima wanafunzi
wa shule za msingi na sekondari
mimba na watakaobainika hatua
zichukuliwe haraka.

Kwa upande wake, Ofisa Maen-
deleo ya Jamii wa Jiji la Dodoma,
Sharifa Nabalang anya, alisema
halmashauri ya jiji hilo imejipanga
pia kufanya ziara za kushtukiza
kwenye shule kupima mimba wa-
nafunzi.

Awali, Meneja wa Taasisi ya
Vijana mkoa wa Dodoma (DOY-
0DO0), Charles Rubeni, alisema
mimba zimepungua kutoka 208
kwa mwaka 2018 hadi kufikia 195
mwaka 2019.

Mwisho
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Uhakiki
wapigakura
waingia
wilaya mbili

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

UANDIKISHAJI na uhakiki
wa taarifa za wapigakura

umeanza katika majimbo yote

ya Wilaya ya Magharibi ‘B’
Unguja pamoja na Kimbo la
Tunguu kwa Wilaya ya Kati
Unguja. -

Ofisa uvandikishaji wa
Wilaya ya Magharibi ‘B’, |
Khamis Mussa Khamis, alise-
ma matayarisho ya mapema

na juhudi zinazochukuliwa na

tume katika kuwapatia wa-
nanchi taarifa mbalimbali za

kiuchaguzi zimesababisha wa-

nanchi kujitokeza kwa idadi
kubwa katika vituo vyote 38
vya wilaya hiyo )
Alisema mafanikio ya zoezi
la uandikishaji yanatoka na
ushirikiano uliopo kati ya

ofisi ya Tume ya Uchaguzi ya

Zanzinar (ZEC) na wakala wa
usajili wa matukio ya kijamii
kwa kuendelea kuwapatia

wananchi vitambulisho vipya

vya Mzanzibar mkaazi katika
kila Wilaya kufuatana na
ratiba ya uvandikishaji.
Baadhi ya masheha ambao
ni mawakala wa ZEC katika
vituo vya uandikishaji wali-
wataka wananchi kuzitumia

nambari zilizotolewa na tume

kwa ajili ya kuangalia vituo
vyao vya kujiandikisha na
kuhakiki taarifa kabla hawa-

jafika katika vituo ili kuepuka

usumbufu wa kutafuta vituo

vyao kutokana na changamoto

ya mgawanyo wa shehia.
Wananchi wa Wilaya ya
Magharibi ‘B
kujiandikisha na kuhakiki
taarifa zao, walisifu juhudi

zinazochukuliwa na tume kwa

vamuzi wa kutumia mfumo
mzuri wa kivandikishaji,
ambao unasaidia zoezi hilo
lifanyike kwa haraka zaidi.
“Hadi sasa utaratibu wa
uhakiki na vandikishaji wa
daftari unaendelea vizuri
hakuna usumbufu wowote
ukiwa na vielelezo vinavy-
ostahiki unapata haki yako,”
alisema Ziada Mkonde,
mwananchi aliyefika katika

kituo cha uandikishaji Kisauni

Jimbo la Chukwani.

Katika hatua nyingine,
Mwenyekiti wa Kamati ya
Ulinzi na Usalama wa Wilaya

ya Kaskazini ‘B’ Unguja, Rajab

"waliofika vituoni

Ali Rajab, alisema katika zoezi:
hilo la uandikishaji na uhakiki :

wa daftari hakujaripotiwa
tukio lolote la uhalifu na
wananchi wanafuata utara-
tibu waliopangiwa. Alisema
kuna baadhi ya changamoto
zilizojitokeza ni baadhi ya
wananchi taarifa zao ku-
wapo katika vituo vingine
walivyojiandikisha katika
uchaguzi uliopita. Alieleza
kuwa wananchi hao waende
wakajiandikishe katika vituo

vya awali na sasa ZEC inafan-

ya uboreshaji wa daftari na

baadaye ndio watu watahami-

sha taarifa zao katika vituo
VYao vya sasa.

Sheria ya dawa za kulevya Kusukwa upya

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

AKAMU wa Pili wa
Rais wa Zanzibar,
Balozi Seif Ali Iddi,
amesema  serikali
inakusudia kuifanyia mareke-
bisho sheria ya dawa za kulevya
kwa kuzidisha adhabu kwa wain-
gizaji, wasafirishaji na wasam-
bazaji wa dawa hizo zenye mad-
hara.

Alisema hatua mbalimbali za
kupambana, kukemea na ku-
chukia shughuli zote zinazos-
hajiisha matumizi ya dawa za
kulevya zitapaswa kuchukuliwa
kutokana na kuathiri  nguvu
kubwa ya vijana, wazee na wa-

toto. Balozi Iddi aliyasema hayo
wakati akiahirisha Mkutano wa
17 wa Baraza la Wawakilishi Zan-
zibar, uliojadili miswada na ri-
poti za kamati za kudumu.
Alisema programu maalum ya
uchunguzi wa kontena bandarini
pamoja na mizigo katika viwanja
vya ndege imeanzishwa kama
ilivyoelekezwa katika Ilani ya
Uchaguzi ya CCM, lengo likiwa
kuzuia bidhaa haramu zikiwamo
dawa za kulevya zisiingizwe
nchini. Balozi Iddi alieleza kwam-
ba Serikali Kuu kupitia mradi wa
Zanzibar Salama imeweka vifaa
vya ukaguzi (X-Ray Mashine) kwa
abiria na mizigo inayoingia na
kutoka nchini katika maeneo ya
bandari na viwanja vya ndege.

Makamu wa Pili huyo alisema
elimu inaendelea kutolewa kupi-
tia vyombo vya habari, majarida
na vipeperushi juu ya athari za
dawa za kulevya katika maeneo
tofauti zikiwamo shule ili kuita-
hadharisha jamii kutojiingiza ka-
tika janga la dawa hizo.

“Serikali ya Mapinduzi ya Zan-
zibar inaendelea kushirikiana na
Serikali ya Jamuhuri ya Muun-
gano wa Tanzania pamoja na
taasisi za kitaifa na kimataifa na
za kikanda kuendeleza mapam-
bano dhidi ya dawa za kulevya,”
alisema.

Aliwashukuru wajumbe wa
Baraza la Wawakilishi na vion-
gozi wa taasisi za umma na bin-
afsi kwa kutumia nafasi zao za

kidemokrasia katika kuishauri
serikali kuwajibika ipasavyo kwa
wananchi wake juu ya njia sahihi
za mapambano dhidi ya janga
hilo. Akizungumzia uchaguzi
mkuu unaotarajiwa kufanyika
mwaka huu, Balozi Iddi aliwa-
taka wananchi kujiandaa kwa
kujihakiki pamoja na kujiandiki-
sha kwenye daftari la kudumu
la wapigakura litakalomwezesha
aliyefikia umri na sifa sahihi
anapiga kura.

Aliwataka wananchi kufuatilia
kwa karibu maelekezo yote ya-
nayotolewa na tume zote za uch-
aguzi kuhusiana na mchakato
huo uliokwishaanza katika mae-
neo mbalimbali ili kutumia haki
yao ya kidemokrasia.

Makamu wa Pili wa Rais wa Zanzibar, Balozi Seif Ali Idd (kulia), akijadiliana jambo na Waziri wa Elimu na Mafunzo ya Amali, Riziki
Pembe Juma nje ya ukumbi wa Baraza la Wawakilishi baada ya kuahirishwa kwa Mkutano 17 wa Baraza la Tisa la Wawakilishi jana.
PICHA: RAHMA SULEIMAN

Zanzibar yapata fursa elimu ya juu Oman

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

WIZARA ya Elimu ya Juu
ya Oman kwa kushirikiana na
Chuo Kikuu cha Taifa Zanzibar
(Suza), zimezindua mchakato wa
maombi ya udhamini wa elimu
ya juu kwa ajili ya wanafunzi wa
Zanzibar.

Uzinduzi huo  ulifanyika
jana Suza na kuhudhuriwa na
maofisa kutoka Wizara ya Elimu
na Mafunzo ya Amali Zanzibar,
Elimu ya Juu Oman, wahadhiri
wa Suza na watendaji wa ubalozi
mdogo wa Oman uliopo Zanzi-
bar, ambao uliongozwa na Balozi
Mdogo, Dk. Ahmad Hamoud Al
Habsi.

Mkurugenzi wa Elimu ya Juu

katika Wizara ya Elimu Oman,
Hilal El Azki, alisema jumla ya
nafasi 20 zimetolewa katika
udhamini huo wa pili kwa wa-
nafunzi wa Zanzibar ambao uta-
gharamiwa na Serikali ya Oman
kwa asilimia 100.

El Azki alisema milango ya
kuomba udhamini huo kwa njia
ya mtandao ilifunguliwa Febru-
ari 25 na inatarajiwa kufungwa
Aprili 5, 2020, kabla ya kamati
maalumu kufanya uteuzi kwa
wale watakaotimiza vigezo vina-
vyotakiwa.

Alisema nafasi hizo zimeg-
awiwa katika ngazi mbalimbali
ikiwamo shahada ya kwanza na
ya pili, nane kila moja, na nne ni
uzamivu (PhD).

Makamu Mkuu wa Suza, Dk.

Zuleikha Mohammed Abubakar,
alisema huo ni mwendelezo wa
programu ya udhamini iliyoanza
mwaka 2013 ambayo imelen-
ga kutayarisha wataalamu
watakaofanya kazi Suza hapo
baadaye.

Alieleza katika programu hiyo
ya kwanza, wanafunzi 35 kutoka
Zanzibar walibahatika kupata
fursa hiyo na tayari wamehitimu
na wakirudi kuajiriwa na chuo
kikuu hicho.

Alisema udhamini huo ni ma-
tunda ya ziara ya Makamu wa Pili
wa Rais aliyoifanya nchini Oman,
na baadaye Waziri wa Elimu ya
Juu wa nchi hiyo, Dk. Rauya Al
Busaidy, kuja Zanzibar kuanzi-
sha mazungumzo yaliyozaa pro-
gramu hiyo.

Aliishukuru Serikali ya Oman
na Wizara yake ya Elimu ya Juu
kwa kuendelea kuiunga mkono
Zanzibar katika kuimarisha sekta
ya elimu, akisema ushirikiano
kati ya nchi hizo unatokana na
udugu wa kihistoria uliodumu
kwa miaka mingi.

Aidha, alieleza kuwa, hatua
hiyo imezidi kupata mafanikio
chini ya uongozi wa Rais wa Zan-
zibar Dk. Ali Mohamed Shein am-
baye ni Mkuu wa Chuo Kikuu cha
Taifa Zanzibar (SUZA).

Balozi Mdogo wa Oman Zan-
zibar, Dk. Ahmad Hamoud Al
Habsi, alisema ofisi zake ziko
wazi kwa kila Mzanzibari ata-
kayehitaji mwongozo na msaada
wa namna ya kujaza fomu za
maombi ya ufadhili huo.
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Na Hamisi Nasiri,
TANDAHIMBA

KUU wa Wilaya ya Tan-
dahimba mkoani Mt-
wara, Sebastian Waryu-
ba, amepiga marufuku
michango ‘uchwara’ kwa shule za
msingi na sekondari inayokwenda
kinyume cha maagizo ya serikali.

Waryuba alitoa agizo hilo juzi
wilayani Tandahimba, kufuatia ku-
wapo kwa malalamiko ya wananchi
aliyoyakuta wakati wa ziara yake
ya siku moja aliyoifanya kwa ajili ya
kusikiliza kero zao na kukagua maen-
deleo ya shule.

Alisema  kuwa  uchangishaji
michango kwenye shule za msingi
na sekondari kuna miongozo maal-
umu inayotambuliwa na serikali,
na kwamba hiyo haina shida kama
michango inatolewa na wazazi kwa

R . - g S~

D akataza michango ‘uhviara' shulen

hiari yao. Waryuba alisema serikali
haitakubali baadhi ya shule wilayani
humo kuwa na michango mingi isiyo
na utaratibu aliyoiita ‘uchwara’ kwa
vile imekuwa ikileta adha kwa wazazi
na walezi.

Alisema suala la michango la-
zima liwe linatambulika na wazazi
wenyewe kukutana kwenye miku-
tano na uongozi wa shule kisha kwa
pamoja kukubaliana kwa pamoja juu
ya utoaji wa michango.

Waryuba alisema michango am-
bayo wazazi hawaitambuwi na ha-
waelewi ina lengo gani kwao haitam-
buliki ~ kisheria na hakuna sababu
ya kuwatwisha mzigo wazazi na
walezi.

Alisema wazazi na walezi wa-
napaswa kuisaidia serikali katika
kuboresha miundombinu ya shule
wanazosoma watoto wao kama vile
kuchangia nguvukazi katika ujenzi

wa madarasa, matundu ya vyoo na
miundombinu mingine.

“Napiga marufuku walimu wakuu
wa shule wilayani hapa kuchangisha
michango wazazi ambayo ni kiny-
ume cha maagizo ya serikali kupitia
miongozo ya elimu michango yote
lazima wazazi na walezi wakubaliane
kupitia mikutano ya wazazi,” alisema
Waryuba.

Alisema kupitia miongozo ya
elimu imeweka wazi juu michango
ambayo wazazi na walezi wanapas-
wa kuchangia katika maendeleo ya
shule, hivyo walimu watumie mion-
gozo hiyo kwa kukutana na wazazi.

Mustafa Mussa, mkazi wa Tanda-
himba, alisema baadhi ya shule wilay-
ani humo zimekuwa na michango
mingi kwa wazazi na walezi, jambo
ambalo limekuwa likileta adha kwao
na kuomba serikali iliangalie suala
hilo.

TCRA yaikuna Kamati ya Amani

Na Christina Haule,
MOROGORO

WAKALA wa Mbegu Tanzania
(ASA,) unakabiliwa na changamoto
ya ukosefu wa miundombinu ya
umwagiliaji ambayo ingewasaidia
kuongeza uzalishaji, na kuwa na
mbegu kwa wakati wote.

Akizungumza na waandishi wa
habari, Mtendaji Mkuu wa wakala
wa mbegu Tanzania (ASA), Dk. So-
phia Kashenge, alisema licha ya sasa
kulima huku wakiendelea kuuza
mbegu, lakini wangepata kilimo cha
umwagiliaji wakalima kila wakati,
wangeweza kuwa na mbegu nyingi.

Alisema kilimo cha umwagiliaji
kingewasaidia kuwa na mbegu ny-
ingi ambazo zingefanya upatikanaji
wa mbegu katika mashamba yao

yote tisa nchini na kuwa na uhakika
wa wingi wa mbegu na kufanya seri-
kali kuzuia uingizwaji wa mbegu ku-
toka nje ya nchi. Aidha, aliipongeza
serikali kwa kufanikiwa kununua
matrekta matatu ya zana za kilimo za
kufanyia shughuli mbalimbali nchini
mwaka jana yenye thamani ya Sh. bil-
ioni moja kupitia ASA.

Dk. Kashenge alisema awali ASA
walikuwa na matrekta matatu pekee
ambayo hayakuwa na uwezo zaidi
ya kulima na kulazimika kukodisha
ndege za kumwaga dawa wadudu
wanapozagaa shambani ili kulinda
mbegu.

Dk. Kashenge alisema kwa sasa
matrekta hayo matatu yenye zana
zake zenye uwezo wa kumwaga
dawa ya kupandia, mawili na la
kupigia haro moja yanawasaidia

katika mashamba tisa ya mbegu wa-
nayomiliki yaliyopo mikoa mbalim-
bali nchini. Aidha, alisema pamoja na
changamoto wanazopitia, bado wa-
naongeza uzalishaji ambapo mwaka
2018/19 waliweza kuzalisha tani 1,220
za mbegu za mazao mbalimbali wa-
nayozalisha na kufanya ongezeko la
tani 784. Alisema kwa mwaka 2018/19
walizalisha tani 1,436 za mbegu kupi-
tia uzalishaji wa mawakala wao wa
kilimo kwa kampuni nane wanazo-
fanya nazo kazi kwenye mashamba
yao nchini ambapo mwaka 2017/18
walizalisha tani 2,500 na kufanya
uwepo wa tani 3,936 za mbegu.

Dk. Kashenge alisema mpango
wa ASA ni kuzalisha tani 4,400 za
mbegu mbalimbali kwa hekta am-
bayo ni sawa na ekari mbili na nusu
kwa mwaka.

Wanafunzi 18 wa
Chuo Kikuu cha
Zanzibar, wakiwa
katika picha ya
pamoja baada

va kushiriki
mdahalo wa wazi
kuhusu ikolojia ya
kilimo Zanzibar,
uliofanyika Old
Dispensary katika
Mji Mkongwe,
Zanzibar juzi, kwa
udhamini wa Uba-
lozi wa Ufaransa
hapa nchini, chini
ya ofisi ndogo va
kisiwani humo.
PICHA:

ZULFA HASSAN,
ZANZIBAR
UNIVERSITY

TBS yanoa wadau wa

MWANZA

MIKUTANO ya mashau-
riano kati ya serikali,
wafanyabiashara na
wawekezaji imeende-
lea maeneo mbalim-
bali nchini, huku wadau
hao wakipatiwa elimu
kuhusu majukumu ya
Shirika la Viwango

: Tanzania (TBS), fursa ya

wajasiriamali kupatiwa
bure alama ya ubora
pamoja na kuzipatia
ufumbuzi wa changa-
moto zinawakabili.
Mikutano hiyo ya
mashauriano kwa Mikoa

. ya Kanda ya Ziwa inay-
3 ojumuisha Mara, Simiyu,

Shinyanga na Mwanza
ilianza Jumatatu, na
kuhudhuriwa na mawa-
Ziri na manaibu waziri
zaidi ya nane ikiwa ni
mwendelezo wa mi-
kutano iliyotangulia
inayolenga kuzipatia
ufumbuzi changamoto
zinaziwakabili wafanya-
biasha na wawekezaji.
Mkutano wa majumuisho

ya mikutano hiyo ya

Kanda ya Ziwa ulifanyi-

Katika mikutano hiyo
Mkurugenzi Mkuu wa

TBS, Dk. Yusuf Ngenvya,

alitoa elimu kwa wadau
hao kuhusu fursa wana-
zopata wafanyabiashara
na wazalishaji ambao
bidhaa zao zimekidhi

: viwango vya ubora, ku-

-mikutano mashauriano

© NaMwandishi Wetu,

hamasisha wajasiriamali
kuthibitisha ubora wa
bidhaa zao bure pamoja
na kuzipatia majibu
changamoto wanazo-
kumbana nazo wadau
mbalimbali. Dk. Ng-
enya alitaja fursa zina-
zotolewa na shirika hilo
kwa wajasiriamali kuwa
ni pamoja kuthibitisha
ubora wa bidhaa wa-
nazozalisha bila malipo
kwa miaka mitatu lengo
likiwa ni kuwawezesha
kupanua soko la bidhaa
Zzao na kuwaondolea
vikwazo vya kibiashara.

Alisema serikali im-
eanzisha utaratibu huo
ili kuwasaidia wajasiri-
amali kuzalisha bidhaa
zenye ubora na kupanua
wigo wa masoko hayo.

Alitoa wito kwa wa-
jasiriamali na wananchi
kwa ujumla kuchangam-
kia fursa hiyo hasa kati-
ka kipindi hiki ambacho
serikali inasisitiza ujenzi
wa uchumi wa viwanda.

Alisema kuwa en-
dapo wajasiriamali hao
watathibitisha bidhaa
Zao itawasaidia kuzali-
sha bidhaa endelevu am-
bazo zitakuwa na soko
kila mahali ikiwamo
masoko ya kikanda.

Dk. Ngenya, alifafanua
kuwa lengo la TBS ni ku-
wawezesha wafanyabi-
ashara kufanya biashara
zenye tija kwa taifa,
bila kuathiri taratibu na
sheria za nchi.



prmnzo - INIPASHE 25

HABARI KIMATAIFA

NS China

Mtoto

wa rais
kufungwa
miaka
miwili jela

ALGIERS, Algeria

MWENDESHA Mashtaka
Mkuu wa Jamhuri nchini
Algeria ameomba kifungo
cha miaka 10 jela dhidi ya
Kamel Chikhi, mfanyabiashara
mkubwa nchini humo.

Chikhi anatuhumiwa katika
kesi ya kufanya biashara kwa
ushawishi katika mali isiyo-
hamishika.

Pia mwendesha mashtaka
huyo ameomba kifungo cha
miaka miwili jela dhidi ya mto-
to wa rais wa sasa wa Algeria,
Khaled Tebboune, anayehu-
sishwa pia katika kesi hiyo.

Kesi ya Chikhi, anahusishwa
katika kesi ya biashara ya
dawa za kulevya iliyoanza
juzi.

Wakati alipokuwa akisikili-
zwa mbele ya majaji, Chikhi
alijaribu kumtetea mtoto wa
Rais, Khaled Tebboune, aki-
hakikishia mahakama kuwa
hajawahi kumsaidia kuhusiana
na shughuli zake haramu za
mali isiyohamishika. Tebboune
pia alikataa kuhusika kwake
katika shughuli hiyo.

Tebboune anashtumiwa
kuwa na uhusiano na Chikhi
anayekabiliwa na mashtaka.

Hivi sasa akiwa Kkizuizini
na washtakiwa wengine sita,
Tebboune atakabiliwa na
mashtaka kadhaa, pamoja na
kufanya biashara kwa ushawi-
shi, utumiaji mbaya wa ma-
daraka, ukusanyaji wa zawadi
zisizofaa na ufisadi.

Aliwekwa Kizuizini Juni
2018, kabla ya uchaguzi wa
baba yake kama Rais wa Alge-
ria, Abelaziz Bouteflika, wakati
huo alikuwa bado rais.

Chikhi ndiye mtuhumiwa
mkuu katika kesi ya dawa
za kulevya zenye uzito wa
kilo 700 aina ya Cocaine zi-
lizokamatwa katika Bandari ya
Algeria Mei 2018.

RIF

yvapeleka bata Pakistan

kukabiliana na tishio la nzige

BELJING, China

CHINA iko mbioni kupeleka
bata 100 nchini Pakistan kuka-
biliana na idadi kubwa ya nzige
waliovamia taifa hilo.

Hayo ni kwa mujibu wa gazeti
la Ningbo Evening lililoripoti
hayo jana.

kwa kutoka mkoa wa Mashariki
wa Zhejiang kufuatia kutangulia
kwa kundi la wataalamu wa
China nchini Pakistan kushauri
kuhusu jinsi ya kukabiliana na
nzige hao waliovamia nchi hiyo,
katika kile kinachotajwa kuwa
uvamizi mbaya zaidi katika
muda wa miaka 20.

jia ya kilimo mkoani Zhejiang,
miongo miwili iliyopita, China
iliwapeleka bata hao ambao
lishe yao asilia inajumuisha
wadudu kukabiliana na uvamizi
kama huo wa nzige katika eneo
la Xianjiag Kaskazini Magharibi
mwa nchi hatua iliyotajwa ku-
pata ufanisi.

vamia mmea wa pamba na sasa
ni tatizo kwa kilimo cha ngano.

Kwa sasa nzige wamekuwa
ni tatizo kubwa katika nchi
za Afrika, mojawapo ya nchi
iliyoathiriwa na wadudu hao na
kuleta uharibifu katika mazao
ni Ethiopia, Kenya na baadhi ya
nchi za Magharibi.

Gazeti hilo limeendelea kuri-
poti kuwa bata hao watapele-

Kwa mujibu wa Lu Lizhi,
mtafiti katika taasisi ya teknolo-

Pakistan ilivamiwa na kundi
la nzige mwaka jana ambalo lili-

DW

Waandamanaji wakitawanyika baada ya mashambulizi ya kurushiana mawe, karibu na Mji Mkuu wa India, New Delhi
Jumatatu iliyopita. PICHA: REUTERS

Polisi yaua wahalifu 22 waliotaka kuleta machafuko

BUJUMBURA, Burundi

SERIKALI ya Burundi imesema mwishoni
mwa wiki iliyopita imewaua wahalifu wasi-
opungua 22 katika eneo la milimani lililoji-
rani na mji mkuu wa Bujumbura.

Taarifa zaidi zilizotolewa na Jeshi la Polisi
zilieleza kuwa tukio hilo ni katika kile ilich-
oeleza kuwa ni uhalifu unafungamana na
uchaguzi wa rais uliopangwa kufanyika
Mei, 2020.

Vyombo vya usalama nchini Burundi
vimesema wakati wa mashambulizi hayo
askari wawili waliuawa na watu sita walio-
washambulia walikamatwa.

Mapambano hayo yalitokea baada ya
wakazi wa eneo kutoa taarifa Polisi kwam-
ba kuna idadi kubwa ya watu wenye silaha

waliojificha katika mashamba ya kahawa
wilaya ya Nyabiraba.

Polisi wamesema mapigano pia yalienea
katika wilaya ya jirani ya Isare.

“Wahalifu walikuwa wanatumia fursa ya
kipindi hiki cha uchaguzi wakidhani watu
watakuwa hawako makini,” alisema mse-
maji wa Jeshi la Polisi, Pierre Nkurikiye na
kuongeza:

“Wananchi wametakiwa kuwa na utulivu
kwa sababu maofisa wa usalama wanaen-
delea kuimarisha ulinzi.”

Burundi, ambayo inajumuisha makabila
kama yale ya nchi jirani ya Rwanda, imepi-
tia misukosuko ya kiukabila na vurugu za
kisiasa kwa miongo kadhaa, ikiwamo vita
vya wenyewe kwa wenyewe kati ya 1993-
2005 ambapo watu 300,000 wengi wao

raia waliuawa.

Uchaguzi wa Mei utamchagua mrithi wa
Rais Pierre Nkurunziza, kiongozi wa zama-
ni wa waasi ambaye amekuwa madarakani
tangu 2005.

Awamu tatu za utawala wake umeshuhu-
dia uvunjifu wa amani mara kwa mara na
tuhuma za kimataifa juu ya uvunjifu wa
haki za binadamu, jambo ambalo serikali
yake inakanusha.

Katika uchaguzi huu, mgombea wa cha-
ma tawala cha CNDD-FDD, Evariste Nday-
ishimiye, Jenerali wa Jeshi mstaafu ambaye
anaongoza kitengo cha masuala ya kijeshi
katika ofisi ya rais, atachuana na kiongozi
wa zamani wa waasi, Agathon Rwasa, wa
chama cha upinzani cha CNL.

VoA

Ofisa idara va ujasusi Uturuki auawa Libya

TRIPOL, Libya

MWISHONI mwa wiki Rais wa Uturuki,
Recep Tayyip Erdogan, alikubali kuwa-
poteza askari wake kadhaa nchini Libya na
hapo alikiri kifo cha askari wawili, bila kutoa
maelezo zaidi kuhusu tarehe wala mahali.

Jana, habari mpya zimesababisha kutam-
bua Ofisa wa Idara ya Ujasusi wa Uturuki,
(MIT), Kanali Okan Altinay, kwamba aliuawa

nchini Libya.

Taarifa hiyo ilianza kusambaa wakati wa-
piganaji wa kundi la ANL la Marshal Khalifa
Haftar walidai kuwa waliwaua askari 16 wa
Uturuki katika mashambulizi ambayo yali-
lenga bandari ya mji mkuu, Februari 18.

Kanali Okan Altinay alizaliwa mnamo
mwaka 1971, alikuwa anasimamia zoezi la
kutoa silaha kutoka Uturuki kwenda Trip-
oli, makao makuu ya serikali ya umoja wa

kitaifa inayotambuliwa na jumuiya ya ki-
mataifa.

Kulingana na wapiganaji wa ANL, kanali
huyo, ambaye kawaida alikuwa akiishi ka-
tika eneo la jeshi la uwanja wa ndege wa
Matigua, alienda bandarini kupokea silaha.

Msemaji wa wapiganaji wa ANL wa-
naoongozwa na Marshal Khalifa Haftar
alisema: “Tulifanya shambulio bandarini,
kufuatia habari sahihi tulioipata”.

Miili ya askari hao wawili ilisafirishwa

kwa siri kubwa nchini Uturuki kwa kutumia
ndege ya kiraia ya Libya usiku wa Februari
18.

Katika siku za hivi karibuni, vyombo vya
habari vya Uturuki vimesema, vikinukuu
familia na ndugu wa Kanali Okan Altinay,
kwamba alizikwa kwa siri, bila sherehe ya

Aydin, magharibi mwa Uturuki.

RFI
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Wachimbaji wadogo

]
Serikali yahakikisha

mazingira bora ya
ufugaji wa samaki

waahidiwa fursa

Na Mwandishi Wetu

WACHIMBAJI wadogo wa madini
wameahidiwa kuboreshewa huduma za
kifedha.

Ahadi hiyo imetolewa na Benki ya NBC
ambayo imejizatiti katika kuboresha hu-
duma na bidhaa zake ziendane na mahi-
taji mahsusi ya wachimbaji wadogo.

Ahadi hiyo imetokana na uzoefu am-
bayo benki hiyo imeupata wakati wa kon-
gamano la madini, ambalo lilifadhiliwa
na benki hiyo.

Akizungumza katika kongamano
karibuni, Wakala wa Mauzo Kitengo cha
Hazina na Masoko ya Fedha za Kigeni wa
benki hiyo, Emmanuel Charles Gasirabo,
alisema: “Kongamano hili limekuwa na
mafanikio sio tu kwa wachimbaji wado-
go, bali pia kwa NBC ambayo hutoa hu-
duma za kifedha.”

\ i

Mkurugenzi Mtendaji wa Benki ya GT, Jubril Adeniji

Alisema kufuatia ufahamu wa ziada
uliopatikana juu ya sekta hiyo, benki
yake imeng’amua namna ya kujipan-
ga kisawasawa ili kuhakikisha kuwa wa-
nachangia kwa vitendo katika ukuaji wa
sekta ya uchimbaji.

“Sisi tumebainisha uhitaji mkubwa
sana miongoni mwa wachimbaji wadogo
na wa kati. Tumechukua maoni yao kwa
ajili ya kuyafanyia kazi, tuna msimamo
kuwa kuna haja ya kukaa nao pamoja
ili kubainisha njia za kutatua changa-
moto zao,” alisema.

Akifafanua zaidi, Garisabo alisema:
“Mbali na huduma zetu za kawaida am-
bazo huwanufaisha zaidi wachimbaji
wakubwa, tunapanga kuja na bidhaa
zanazohudumia wachimbaji wadogo na
wa kati, sisi tunathamini mchango wa
sekta ya madini kwenye uchumi na benki
ipo makini sana kuona kwamba sekta ya
madini inapata huduma rasmi za kifed-

ha.”

“Alisema wanafahamu mlolongo mzi-
ma wa thamani katika sekta ya madini
kuanzia wachimbaji wadogo kupitia wa
kati hadi wafanyabiashara wa madini.

Aidha, alisema benki hiyo inatambua
kuwa wachimbaji wengi wanakumbana
na changamoto nyingi ikiwamo kuende-
sha biashara kwa kutumia vyanzo vya
mitaji visivyo rasmi.

Aliwashauri wadau wa sekta ya madi-
ni kulipa malipo yao ya serikali kupitia
benki ya NBC, kwa kuwa imeunganishwa
rasmi na mfumo wa malipo ya serikali,
inayofahamika kitaalamu kama GePG.

Meneja masoko wa benki hiyo, Alina
Maria Kimaryo, alisema benki inatambua
wazi kuwa kuna wachimbaji wadogo, na
kuongeza kuwa kundi hili linashabihiana
sawia na mtandao wa NBC Club, ambao
lengo lake ni kuwawezesha wafanyabi-
ashara wadogo.

(wa pili kushoto), akikabidhi msaada wa vitu mbalimbali kwa

Mwalimu Mkuu Msaidizi wa Shule ya Msingi Viziwi Buguruni, Richard Kweka, kwa ajili ya matumizi ya wanafunzi

JUMA

Benki ya Dunia kuendeleza

uboreshaji wa mahakama

Na Mary Gwera, MAHAKAMA

BENKI ya Dunia imeonyesha nia ya
kuongeza fedha za mkopo kwa ajili ya
utekelezaji wa mradi wa kuboresha hudu-
ma za mahakama kutokana na utekelezaji
mzuri wa mradi huo katika kipindi cha
awamu ya kwanza kinachotarajia kukami-
lika mwaka wa fedha wa 2020/21.

Mahakama ya Tanzania na Benki ya
Dunia, juzi zilifanya mazungumzo juu ya
mchakato wa maandalizi ya kuongeza
muda na fedha kwa ajili ya utekelezaji wa
mradi huo.

Mazungumzo hayo yaliyoshirikisha
ujumbe kutoka Benki ya Dunia na baadhi
ya watendaji waandamizi wa mahakama
yalifanyika katika ukumbi wa mikutano wa

Kitengo cha Maboresho ya Mahakama, Dar
es Salaam.

Mkuu wa Kitengo cha Maboresho Ma-
hakama ya Tanzania, Zahra Maruma,
alisema miongoni mwa masuala yaliyo-
jadiliwa yatakayosaidia kupatikana kwa
fedha hizo ni pamoja na kuibua maeneo
yenye changamoto na kuona ni jinsi gani
yanaweza kufanyiwa kazi na kuboreshwa
ili kupata mwendelezo mzuri wa
utekelezaji kutoka mwanzo hadi sasa.

“Miongoni mwa maeneo yaliyopende-
kezwa na Benki ya Dunia kufanyiwa ma-
boresho zaidi na mahakama ni pamoja
na kuongeza mafunzo kwa watumishi na
kuwa usimamizi thabiti wa mifumo ya usi-
mamizi wa fedha na kadhalika,” alieleza
Maruma.

Kwa upande wake, Mahakama im-
eihakikishia Benki ya Dunia kuwa
watatekeleza maeneo yote yaliyopendeke-
zwa ifikapo Aprili, mwaka huu.

Ujumbe huo wa Benki ya Dunia upo
nchini kuanzia Februari 19 mpaka leo len-
go ikiwa ni kufanya tathmini ya utekelezaji
wa mradi huo unaotekelezwa na Mahaka-
ma ya Tanzania.

Katika kipindi hicho, ujumbe huo ulifan-
ya mazungumzo na Jaji Mkuu wa Tanza-
nia, Jaji Kiongozi na baadhi ya viongozi na
watendaji wa Mahakama ya Tanzania na
kutembelea majengo mapya ya mahakama
kuu kanda za Kigoma, Musoma na Arusha
na ujenzi wa kituo jumuishi cha utoaji haki

o).

Na Mwandishi Wetu

NAIBU Waziri wa Mifugo na
Uvuvi, Abdallah Ulega, amewa-
hakikishia wafugaji wa samaki
nchini kuwa serikali itaendelea
kuweka mazingira bora ya ku-
wawezesha kufuga samaki.

Ulega aliyasema hayo juzi kwe-
nye mkutano wa mashauriano kati
va serikali, wafanyabiashara na
wawekezaji wa Mkoa wa Shin-
yanga ambao ulihudhuriwa pia na
Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri
Mkuu anayeshughulikia masuala
ya Uwekezaji, Angellah Kairuki.

Alisema mabwawa ya samaki
yameongezeka kutokana na jiti-
hada za serikali inavyoendelea
kudhibiti uvuvi haramu baharini
na kwenye maziwa.

“Kabla ya serikali ya awamu ya
tano, katika Ziwa Victoria tulikuwa
na vizimba vya ufugaji wa sa-
maki visivyozidi 50 hivi leo tuna
vizimba zaidi ya 400 vya ufugaji
wa samaki maana yake mwitikio
ni mkubwa,” alisema.

“Mwanzo tulikuwa na tatizo la
bima, lakini hivi sasa tupo kwenye
hatua nzuri bima kwenye mifugo
na uvuvi ili upatikanaji wa fedha
kwenye eneo hili uwe wa uhakika
kwa wafanyabiashara.

Alisema kwa upande wa Ziwa
Victoria, Wizara ya Mifugo na
Uvuvi imepata fedha nyingi kwa
watu wenye lengo la kufuga
samaki na kwa kuwa soko lipo Ia
uhakika ndiyo maana watu wengi
wameingia katika ufugaji na uvuvi.

“Tumeweka mazingira mazuri ya
kuhakikisha Watanzania wanao-
ingia kwenye biashara za mifugo
na uvuvi wapate soko. Mwanzo
tulikuwa tunaagiza nyama nyingi
kutoka nje ya mipaka yetu, lakini
serikali imefanya kazi kubwa,”
alisema Ulega.

Alisema fursa kubwa iliyopo
sasa ni biashara ya kunenepe-
sha mifugo na kupeleka kwenye
viwanda vya nyama vilivyoan-
zishwa na vinavyotarajiwa kuan-
zishwa.

“Hivi viwanda tunavyovianzi-
sha hakika vitahitaji malighafi, ni
lazima iwe malighafi ya uhakika
kwa hiyo biashara iliyo nzuri
sana sasa hivi ni ya kunenepesha
mifugo vetu,” aliongeza.

Vile vile, alisema serikali ime-
shawishi taasisi za fedha na zime-
kubali kuingia kwenye biashara za
kunenepesha mifugo na uvuvi na
kubainisha kuwa jambo hilo lina-
hitaji ushirikiano kati ya serikali
na wadau.

“Kwa upande wa ngozi bado
tuna changamoto kubwa, jitihada
kubwa zimefanyika kuhakikisha
tunapata suluhu ya hili jambo la
ngozi. Tunahakikisha viwanda vy-
etu vinaanza uzalishaji, kama tu-
livyofanya katika uvuvi,” alisema.

Naye Kairuki alisema serikali
itaendelea kuwaunga mkono wa-
fanyabiashara na kuwakumbusha
kufuata sheria na kanuni zilizopo
katika biashara na uwekezaji na
wanapokuwa na migogoro wa-
sisite kuwasiliana na serikali ili
kuitatua.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

NIPASHE NI JIBU LAKO
NJOO UTANGAZE NASI

BIDHAA YAKO
KWA BEI NAFUU SANA

SHULE YA CHEKECHEA INAKODISHWA
Shule ya Chekechea inakodishwa
au ubia, pia yaweza kubadilishwa
na kuwa kituo cha Elimu au Kkituo

cha Afya . Ipo Mbezi Luis. Kwa
mawasiliano: 0712 480 836 / 0765
138 779.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

MAHAKAMA KUU YA TANZANIA KANDA
YA MWANZA

SHAURI LA MAOMBI MADOGO YA
MADAI

NAMBA 47/2019

ZANZIBAR INSURANCE
CORPORATION.........coouurunins MWOMBAJI

DHIDI YA
NICKSON APOLINARY MTABIRWA...WAJIBU MAOMBI

KWA: JOSEPHAT NYAMHANGA
NYAMAGANA — MWANZA

215649602

KUITWA SHAURINI

Unaarifiwa kuhhudhuria hapa mahakamani tarehe
2/3/2020 kuja kusikiliza shauri la maombi madogo
ya madai yaliyofunguliwa na mwombaji dhidi yenu.

Unatahadharishwa kuwa endapo hautofika siku
hiyo shauri litasikilizwa upande mmoja dhidi yenu
na kutolewa maamuzi.

Hati hii imetolewa kwa mkono wangu na chapa ya
Mahakama leo tarehe 27/2/2020.

NAIBU MSAJILI
MAHAKAMA KUU TANZANIA MWANZA

KUPOTELEWA NA

KADI YA GARI

Grephson Shoo
anatangaza kupotea kwa
kadi ya gari aina ya
Toyota Hilux- Pick Up
yenye Usaijili wa namba
T619 AKW iliyotolewa na
Mamlaka ya Mapato
Tanzania. Yeyote
atakaeiona atoe taarifa

115649701

kituo chochote cha Polisi.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KUITWA SHAURINI MDAIWA
(MCA: 63)
Mahakama ya Mwanzo ya MJINI TANGA
Wilaya ya TANGA
MADAI NAMBARI: 33 ya 19

Mdai: MWANSHAMBA HASSANI NASRI
Mdaiwa: SHABANI ALLY SALEHE
Kwa: SHABANI ALLY SALEHE MZARAMO /MWENYEKITI

‘WA MTAA MKURANGA PWANI

Kwa kuwa mdai/mdaiwa ameletafwameleta madai yakefyao
kwamba/Eleza hapa habari za madai

TALAKA/ MGAWANYO WA MALI ZA NDOA
Kwa hiyo unahitajiwa/mnahitajiwa kuhudhuria binafsi ~katika
Mahakama hii siku ya JUMATATU tarehe 2/3/2020 saa 2:30 asubuhi
alasiri kwa kujibu madai hayo na kwa kuwa siku hiyo ni siku ya
kukatwa shauri hilo ni lazima kuleta mashahidi wako/wenu na hati
zote zinazohusu shauri hilo kwa ajili ya kujitetea katika shauri hilo.
Angalia kama  hukudhuria/hamkudhuria siku iliyotajwa hapo juu,
i kama /mmepokea kuitwa shaurini

hii itaweza kutoa hukumu kuwa umeshindwa/mmeshindwa.

Hati hii yatolewa kwa amri yangu na chapa ya Mahakama hii leo
tarehe 24/2/2020
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115648802

KUPOTEA KWA CHETI

MAIMUNA KOMBO HABIBU anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha sita chenye
index namba S.0188-0537 kilichotolewa na
Baraza la Mitihani la Taifa kupitia KIRINJIKO
ISLAMIC SEMINARY mwaka 2016.

Yeyote atakayekiona atoe
taarifa kituo cha polisi.

115648902

Taarifa ya polisi:

DAR/MSI/RB/181024/2020.

NJOO

UTANGAZE

BIDHAA YAKO

KWA BEI

NAFUU SANA

Uza, Chenye Thamani Kubwa Kwa Kutangaza

Nasi Kwa Bei Poa Tupigie 0782253676

usikose Gazeti lako

la Nipashe kila siku

ashe

MWANGA WA JAMIT

i ippmediacom

Tupigie

0782253676

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yvaliyochapishwa katika gazeti hili.
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HABARI MICHEZO

ROOLSKYA

MANCHESTER, England

KOCHA wa Manchester United,
Ole Gunnar Solskjaer “anafanya kazi
nzuri” pale Old Trafford, kwa mujibu
wa nyota wa zamani wa klabu hiyo,
David Beckham.

Solskjaer, » yupo kwenye msimu
wake wa kwanza kamili baada ya
awali kuchukua mikoba kutoka kwa
Jose Mourinho kama kocha wa muda
Desemba mwaka 2018, amekuwa ak-
ishutumiwa kwa mwenendo mbaya
wa United ambayo ipo nafasi ya tano
kwenye msimamo wa Ligi Kuu Eng-
land. e~——wr—eaty——

United imeifunga Manchester City,
Chelsea, Tottenham na Leicester City
msimu huu, na ametoka sare na vinara
Liverpool, lakini mashetani wekundu
hao bado wamepitwa pointi tatu kwe-

nye nafasi ya kufuzu Ligi ya Mabingwa
Ulaya. uee———

Licha ya United kujikongoja, Beck-
ham - ambaye alicheza na Solskjaer
pale United amempigia debe kocha
huyo raia wa Norway.

“Nafikiri anafanya kazi nzuri,”
amesema Beckham akiiambia Sky
Sports. “Ukweli ni kwamba ameweza
kuibadilisha timu, ameendelea kuwa
kwenye nafasi nzuri akichukua nafasi
ya Alex Ferguson.

“Hawezi kumshtumu mchezaji yoy-
ote kutoka katika timu yake, mimi
naona anaendelea vizuri tu.

“Bado anajifunza, lakini atawalinda
wachezaji wake na Manchester Unit-
ed. Mashabiki wote watakuwa nyuma
yake kwa sababu ni mtu mzuri.”

GUARDIOLA ASIFIA

KIWANGO CHA JESUS

MADRID, Hispania

KOCHA wa Manchester City, Pep Quard!-
ola, amesema hakuna mshambuliaji duni-
ani mwenye nguvu akiwa hana mpira kama
3abriel Jesus baada ya raia huyo wa Bra_zq
cuwa nguzo ya ushindi wao Jumatano dhidi
ya Real Madrid. . .

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka
22 alianza mbele ya Sergio Aguero kwenye
mchezo huo wa kwanza wa Ligi ya Mabing-
wa Ulaya hatua ya 16 bora na alih.pa faglhlra
kwa kocha wake kwa kiwango alichokione-
sha.

Isco alianza kwa kufunga bao la kuongo-
za kwa Real Madrid, lakini Jesus akafunga
kwa kichwa kusawazisha kabla ya Kevin De
Bruyne kufunga la ushindi kwa mkwaju wa

enalti.
P Guardiola alimsifia Jesus baada ya m.chj
ezo huo wakati akizungumza na waand_lsh!
wa habari: “Hakuna mshambuliaji duniani
mwenye nguvu akiwa hana mpira kama
Gabriel. .

“Ni mtu ambaye anaweza kupiga chenga
na kukimbia. Lakini anakuwa hana kasi
kubwa kama akiwa na mpira, ila .uklmt_anj
gulizia uwezo wa kukimbia}(umplta mlinzi
yoyote na kuuwahi mpira ni mkubwa.

“Tuliamua kucheza bila ya kuwa na
mshambuliaji halisi mbele kwa sababu ya
staili ya ulinzi ya Madrid. - '

“walikuwa wanalinda kwa staili ya aina
yake. Walikuwa na uwezo mk'ubwa wa
kumkaba mchezaji mmoja mmoja na ndio
maana tukaamua kubadilisha mbinu.”

United, Barcelona zamwania Werner

MANCHESTER, England

MANCHESTER United na Barcelona
zimewasilisha maombi ya kuwania saini
ya Timo Werner katika kipindi cha majira
ya joto, lakini inaonekana nyota huyo
anasubiri kuona ofa ya kujiunga na Liver-
pool, taarifa mbalimbali zinasema.

Werner anaelewa kuwa ni mmoja wa
wachezaji wanaotakiwa katika kikosi cha

Jurgen Klopp licha ya kuwindwa na timu
mbalimbali za barani Ulaya.

Wiki iliyopita, nyota huyo ambaye ali-
isaidia RB Leipzig kupata ushindi dhidi ya
Spurs aliweka wazi nia yake ya kutaka ku-
jiunga na klabu hiyo.

Hata hivyo imeelezwa dau la kumnunua
nyota huyo ni pauni milioni 51, lakini
gazeti moja la Ujerumani liitwalo Sportl
limeandika thamani iliyotajwa kwenye

mkataba wake ni pauni milioni 30.

“Ninajua kuwa Liverpool ni timu nzuri
kwa sasa hapa duniani na ninajisikia faha-
ri ninapohusishwa na timu hiyo,” alisema
Werner.

Kwa mujibu wa Athletic, Werner anas-
ubiri kuona kama Liverpool itafanya
mchakato wa kumsajili.

Taarifa zinasema zaidi kuwa ili kumpata
mchezaji huyo, klabu itatakiwa kumsajili

kabla ya Aprili haijamalizika, ambapo
mkataba wa Werner utaboreshwa.

Lengo la kuweka kipengele hicho, ki-
tasaidia klabu hiyo ya Ujerumani kupata
nafasi ya kutafuta mchezaji mwingine am-
baye ataziba pengo atakaloliacha kuelekea
msimu ujao.

Kama Klopp bado ana nia ya kum-
sajili nyota huyo, atatakiwa kukamilisha
mchakato huo katikati ya mwezi ujao.



ljumaa Februari 28, 2020 NipaShe 29

HABARI MICHEZO

MIAMI, Marekani

DAVID Beckham amesema kwamba,
timu ya Ligi Kuu Marekani, MLS, Inter
Miami ina “nafasi kubwa” kuwasajili
nyota Lionel Messi na Cristiano Ronaldo.

Nahodha wa Barcelona, Messi na
mshambuliaji wa Juventus, Ronaldo
wote wamekuwa wakihusishwa na
mpango wa kwenda kumalizia soka lao
nchini Marekani.

Na Beckham ambaye ni mmoja wa
wamiliki wa klabu ya Inter Miami anao-
na kuna uwezekano mkubwa kwa wawi-
li hao kutua huko.

Kuna uvumi kwamba Inter, ambayo
itacheza mechi yake ya kwanza ya MLS
dhidi ya Los Angeles FC Jumapili, in-
aweza kuwasajili wachezaji hao kutua
Miami baada ya kocha wa Minnesota
United, Adrian Heath kuzungumzia
kuhusu uwezekano huo.

Mmiliki mwenza wa Inter, Beckham
amebainisha kuhusu uvumi huo wakati
akiwa kwenye kipindi cha televisheni
cha ‘The Tonight Show Starring Jimmy
Fallon’ Jumatano. s e

“Unajua nini, tuna nafasi kubwa
hapa,” alisema kocha huyo wa zamani
wa Manchester United, Real Madrid na
timu ya taifa ya England.

“Tumewasiliana na wachezaji wengi
tofauti kuhusu uwezekano wa kujiunga
na timu yetu.

“Kama ilivyo kwa mmiliki yeyote ana-
taka wachezaji bora na kama tukiwa
na nafasi ya kuwaleta wachezaji kama
Cristiano au Leo, naamini itakuwa na-
fasi nzuri zaidi kwenye kuwapa hamasa
wachezaji wengi zaidi kuja.”

LONDON, England

ALEXANDRE Lacazette ana makubaliano
na klabu ya Arsenal kwamba watamruhusu
aondoke kwenye timu hiyo kama watashind-
wa kufuzu kucheza Ligi ya Mabingwa Ulaya
msimu ujao.

Raia huyo wa Ufaransa amebakiza miaka
miwili katika mkataba wake wa sasa pale
Arsenal baada ya kujiunga na miamba hiyo

BECKHAM

AWAITA MESSI, RONALDO MAREKANI

kwa ada ya pauni milioni 52 akitokea Lyon
mwaka 2017.

Gazeti la The Times limebainisha kwam-
ba, Lacazette ataruhusiwa kuondoka kama
Arsenal itashindwa kufuzu kucheza michua-
no ya Ligi ya Mabingwa Ulaya kwa msimu wa
2020-21.

Arsenal kwa sasa inashika nafasi ya tisa
kwenye msimamo wa Ligi Kuu England,
pointi saba nyuma ya nne bora na pointi 42

nyuma ya vinara Liverpool.

Lakini, kikosi hicho cha kocha Mikel Ar-
teta hakijapoteza mchezo wowote tangu
mwaka huu wa 2020 uanze, hivyo jambo
hilo linawapa matumaini na nguvu ya ku-
fuzu kucheza Ligi ya Mabingwa Ulaya.

Manchester City amefungiwa kucheza Ligi
ya Mabingwa Ulaya kwa misimu miwili na
kama watafeli kwenye rufani yao basi jambo
hilo litafanya timu itakayomaliza nafasi ya

I
Vinicius:
Madrid
mara zote
inaonewa

MADRID, Hispania

MCHEZAJI Vinicius Junior anaamini
mara zote maamuzi yote mabaya ya
waamuzi yanakuwa dhidi ya Real Madrid
baada ya timu yake kufungwa 2-1 kwenye
Ligi ya Mabingwa Ulaya dhidi ya Manches-
ter City.

Madrid walipoteza kwenye mchezo wa
kwanza wa hatua ya 16 kwenye dimba la
nyumbani la Santiago Bernabeu Juma-
tano baada ya Kevin De Bruyne kufunga
mkwaju wa penalti katika dakika ya 83 na
kuiwezesha City kutoka nyuma na kupata
ushindi huo.

Gabriel Jesus alisawazisha bao la Isco,
ingawa Madrid walimlalamikia fowadi
huyo wa City kumsukuma Sergio Ramos,
ambaye alitolewa nje kwa kadi nyekundu
kwa kumfanyia faulo mchezaji huyo wa
kimataifa wa Brazil.

Vinicius alilalamikia kutoadhibiwa kwa
Jesus ambaye alimfanyia faulo Ramos
wakati akisawazisha.

“Uwanja wote uliona Gabriel Jesus
akimsukuma Ramos. Hata kwangu ha-
kutoa adhabu niliposukumwa na (Riyad)
Mabhrez kipindi cha kwanza,” alisema.

“Wanatufanyia vibaya. Sisi ndio timu il-
iyoshinda mara nyingi zaidi taji la Ligi ya
Mabingwa Ulaya na mara zote wamekuwa
wakitufanyia hivyo.

“Ilikuwa faulo ya wazi kabisa na sielewi
kwanini hakutoa adhabu kwa mchezaji
na kuruhusu bao.”

{

v )

Lacazette naye kutimka Arsenal

tano kupata tiketi ya kucheza Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya kama chama la Pep Guardiola
kumaliza msimu ndani ya nne bora.

Lakini, Arsenal wanaweza kufuzu kucheza
Ligi ya Mabingwa Ulaya msimu wa 2020-21
kama watabeba ubingwa wa Ligi ya Europa,
ambako wamejiweka kwenye nafasi nzuri
ya kutinga hatua ya 16 bora baada ya ku-
wachapa Olympiacos 1-0 ugenini.
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® ® ®Kocha huyo Mfaransa atamba kupindua meza
katika dakika 90 zilizobakia za mechi hiyo...

MADRID, Hispania

ZINEDINE Zidane amekilaumu kikosi
chake cha Real Madrid kwa kutotulia
mchezoni dhidi ya Manchester City, la-
kini amesisitiza bado wana nafasi kwe-
nye mchezo wa pili wa mtoano wa timu
16 bora kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya,
licha ya kichapo cha mabao 2-1.

Madrid walipoteza nyumbani dhidi
ya kikosi cha kocha, Pep Guardiola, am-
bao walifunga mabao mawili ndani ya
dakika tano katika kipindi cha pili cha
mchezo huo wa kwanza uliochezwa
juzi Jumatano.

Washindi mara nne kwa misimu sita
iliyopita kwenye michuano hiyo, miam-

ba hao wa LaLiga walianza kwa kuon-
goza kwa 1-0, bao lililofungwa na Isco
kwenye mchezo huo uliopigwa dimba
la Santiago Bernabeu.

Lakini Madrid wakajikuta wakifung-
wa bao la kusawazisha na Gabriel Jesus
kwa kichwa dakika ya 78, kabla ya Kevin
De Bruyne kufunga bao la ushindi kwa
penalti zikiwa zimesalia dakika tano
mpira kumalizika, huku Sergio Ramos
akitolewa kwa kadi nyekundu.

“Hatukutulia na tumepoteza, lakini
tunajua kwamba hatua hii ina dakika
180, nusu ya dakika tumeshazitumia na
imebaki nusu nyingine na tutaona nini
kitakachotokea,” alisema Zidane aki-
waambia waandishi wa habari.

“Hata kama tuko nyuma. Tulifanya
kazi ya ziada kufunga, na baadaye daki-
ka 10 wakafunga mabao mawili.”

Nahodha wa Madrid, Ramos ataukosa
mchezo wa pili wa marudiano mjini
Manchester baada ya kumchezea rafu
Jesus zikiwa zimesalia dakika nne mpi-
ra kumalizika na Zidane alisema: “Hiyo
ndio soka. Hatuwezi kubadilisha. Tuna-
takiwa kuwa na mtazamo chanya.

“Katika matokeo kama yale kuna vitu
vingi chanya vya kuviangalia, tulicheza
vizuri, lakini dakika 10 au 15 za mwisho
hatukuwa sawa.

“Tunahitaji kwenda pale na kushinda
ili tuweze kufuzu hatua inayofuata, tut-
akwenda kufuata matokeo ya ushindi.”

KWA UFUPI

MOURINHO AITAMBIA UNITED

KOCHA wa Tottenham, Jose Mourinho,
anaamini ataishinda klabu yake ya zamani
Manchester United katika mbio za kuwania
saini ya kiungo wa RB Leipzig na Timu ya Taifa
ya Sweden, Emil Forsberg (28). (Express)

VERTONGHEN SOKONI

KLABU inayoshiriki Serie A, Inter Milan ime-
fanya mawasiliano na Tottenham kuhusiana na
usajili wa beki wa Timu ya Taifa ya Ubelgiji, Jan
Vertonghen (32), ambaye tayari alikuwa ame-
shakubali kusaini mkataba mpya. (Standard)

SALAH ATAJWA MADRID

REAL Madrid inaamini itaweza kunasa saini
ya mshambuliaji wa Liverpool na Timu ya
Taifa ya Misri, Mohamed Salah (27), kwa dau la
pauni milioni 126 endapo itafanikiwa kumuuza
mshambuliaji wa Wales, Gareth Bale (30). (El
Desmarque, via Express)

LINGARD, PEREIRA KUUZWA

MANCHESTER United inajiandaa kumuuza
kiungo wa Timu ya Taifa ya England, Jesse Lin-
gard (27), na kiungo wa Brazil, Andreas Pereira
(24), ili kupata fedha za kufanikisha mchakato
wa kumsajili kiungo wa Aston Villa, Jack Greal-
ish (24). (Express)

ARSENAL, AUBAMEYANG KUTETA

ARSENAL imeanza kuzungumza upya na
mshambuliaji wa Timu ya Taifa ya Gabon,
Pierre-Emerick Aubameyang (30), kuhusiana
na mchakato wa kusaini mkataba mpya baada
ya ule wa awali ambao analipwa mshahara wa
pauni 200,000 kwa wiki kumalizika mwishoni
mwa msimu huu. (Times, subscription re-
quired)

FIRMINO ANUKIA BAYERN

MABINGWA wa Ligi Kuu Ujerumani, Bayern
Munich, wameanza mawasiliano na wawakili-
shi wa mshambuliaji wa Liverpool na Timu ya
Taifa ya Brazil, Roberto Firmino (28), ili kunasa
saini yake. (Echo)

WERNER AGOMBEWA ULAYA

MANCHESTER United na Barcelona zime-
anza mchakato wa kumwania mshambuliaji
wa RB Leipzig na Timu ya Taifa ya Ujerumani,
Timo Werner (23), lakini anaonekana anahitaji
kujiunga na Liverpool. (Mirror)

CONTE AMTAKA ALONSO

KOCHA wa Inter, Antonio Conte amepanga
kusaini mmoja wa mabeki wa kushoto wa Chel-
sea, na tayari Conte amebainisha ni kati ya
Mhispania Marcos Alonso (29) au Mtaliano Em-
erson Palmieri (25), katika kipindi cha majira
ya joto. (Tuttosport, via Mail)

WILLIAN MAMBO MAGUMU

MSHAMBULIAJI wa Chelsea na Timu ya Taifa
ya Brazil, Willian (31), amesema kitendo cha
kutofikia makubaliano na klabu hiyo kuhusiana
na ofa mpya aliyopewa kinafanya mazingira
yake kuwa magumu. (Esporte Interativo, via
Football 365)

DE GEA AWEKWA SOKONI

GOLIKIPA wa Manchester United, David de
Gea (29), huenda akauzwa ili kupata fedha za
kusaidia usajili wa wachezaji wengine inaowa-
hitaji, huku Dean Henderson (22) wa Sheffield
United akitajwa kutua kwa mkopo. (Mirror)

SMALLING, MKHITARYAN SAFI

ROMA imeweka wazi nia yake ya kumpa
mkataba wa kudumu beki wa England, Chris
Smalling (30) na kiungo wa Armenia, Henrikh
Mkhitaryan (31). Nyota hao wako Roma kwa
mkopo wakitokea Manchester United na Arse-
nal. (Sky Sports)
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Na Shufaa Lyimo

KOCHA Mkuu wa Yanga, Luc Eymael,
amesema amefurahishwa na kiwango kili-
choonyeshwa na kiungo wake, Haruna Ni-
yonzima ambaye juzi alifunga bao pekee
katika mechi ya Kombe la FA na kuipeleka
timu hiyo katika hatua ya robo fainali ya
michuano hiyo.

Akizungumza na gazeti hili jijini Dar
es Salaam jana, Eymael alisema kiungo
huyo alionyesha uzoefu katika mch-
ezo huo uliokuwa na ushindani, lakini
akawapongeza wachezaji wenzake kwa
kupambana kusaka ushindi katika mch-
ezo huo.

Eymael alisema kuwa mechi hiyo hai-
kuwa rahisi kwa kila upande na kuongeza

kwamba kikosi chake kinaendelea kuji-
panga ili kuhakikisha wanapata ushindi
katika mchezo ujao wa Ligi Kuu Bara
utakaochezwa kesho.

“Nimefurahishwa na matokeo tuliyoya-
pata na kuweza kusonga mbele katika
michuano hii ya Kombe la FA, ingawa tuli-
kuwa na mapungufu machache,” alisema
Eymael.

Kocha huyo aliongeza wapinzani wao
walionekana kupoteza muda zaidi, la-
kini wachezaji wake walijipanga kutumia
vema nafasi ili kukamilisha malengo yao
ya kusonga mbele katika mashindano
hayo.

Alisema kikosi chake kitaendelea na
mazoezi kama kawaida kwa ajili ya mechi

inayofuata na hii inatokana na ratiba ku-
wabana.

“Sitakuwa na mapumziko leo (jana),
tumeendelea na mazoezi kwa ajili ya
kuwaweka sawa wachezaji wangu ili ku-
kutana na Alliance kesho kutwa (kesho),
nikiwa na lengo la ushindi tu,” Eymael
alisema.

Naye Makamu Mwenyekiti wa Yanga,
Frederick Mwakalebela, alisema baada ya
kuondoa ‘mzimu wa sare’, sasa hivi kikosi
chao kinajipanga kuendelea kutoa ‘dozi’
kwa kila timu watakayokutana nayo.

Mwakalebela alisema mikakati yao ni
kuona wanaendeleza ushindani na bado
hawajakata matumaini ya kutwaa ubing-
wa wa Ligi Kuu Bara.
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Serikali Mwanza yawaita wasanii

Na Neema Emmanvuel, MWANZA

ILI kunufaika na mikopo inayotolewa
na Halmashauri ya Jiji, vijana wametak-
iwa kujiunga katika vikundi mbalimbali
vya sanaa kwa lengo la kuwaepusha na
tabia ya kutumia muda mwingi ‘kuchat’
kwenye mitandao ya kijamii.

Wito huo ulitolewa jana na Ofisa Utam-
aduni wa Halmashauri ya Jiji la Mwanza,
Julius Kambarage, wakati wa utambulisho
wa tamasha la wazi la bidhaa za wajasiri-

amali huru lililofunguliwa jana na litaka-
lomalizika Jumapili.

Kambarage alisema kuwa mikopo in-
ayotolewa ni kwa ajili ya kundi la wa-
nawake, vijana na watu wenye ulemavu
na itaelekezwa katika kwa vikundi vina-
vyofanya kazi tayari.

Ofisa huyo alisema huu ni wakati mwa-
faka wa vijana kuchangamkia fursa hiyo
na kuongeza nguvu katika kufanya kazi za
sanaa na kujiajiri kuliko kutegemea ajira
kutoka serikalini.

Mratibu wa tamasha hilo, George Isaac,
alisema lengo la maonyesho hayo ni ku-
hakikisha wanatoa fursa zaidi kwa vijana
wa hapa nchini kuwa katika mazingira
bora ya kujikwamua kiuchumi.

Airo alisema umefika wakati changa-
moto hiyo ikafanyiwa kazi na kubadili-
sha fikra za vijana na kuwasaidia kuji-
tokeza kufanya biashara kwa lengo la
kujiongezea kipato na kupata elimu ya
kusaka soko la biashara.

Gwambina
yalia
kukosa
bahati

Na Shufaa Lyimo

KOCHA Mkuu wa Gwam-
bina FC, Fulgence Novatus,
amesema wachezaji wake
walishindwa kutumia vema
nafasi walizozitengeneza na
kupelekea kupoteza mchezo
wao wa Kombe la FA dhidi
va Yanga uliochezwa juzi
kwenye Uwanja wa Uhuru
jijini Dar es Salaam.

Gwambina inay
oshiriki Ligi Daraja
la Kwanza ilikubali

kichapo cha bao 1-0
kutoka kwa Yanga
na kutolewa ka

tika mashindano ya
Kombe la FA ambayo
bingwa wake kuiwak
ilisha Tanzania Bara
kwenye michuano ya
kimataifa ya Kombe
la Shirikisho Afrika.

Novatus aliliambia gazeti
hili kuwa Yanga ilipata
ushindi huo kwa kutumia
uzoefu wa baadhi ya
wachezaji wake, lakini timu
yvake ndiyo ilitawala mchezo
huo.

“Sijafurahishwa na ma-
tokeo haya, tulipata
nafasi nyingi za wazi
isipokuwa wachezaji wangu
wameshindwa kuzitumia, ba-
hati ikaangukia kwa Yanga,”
alisema Novatus.

Aliongeza licha ya kuwa-
heshimu Yanga kutokana na
kuwa na wachezaji wazuri,
kikosi chake kilijipanga ku-
watoa ‘vigogo' hao mapema.

Alikiri mchezo huo ulikuwa
na ushindani na hali hiyo il-
itokana na timu zilizokutana
kuwa na uwezo unaofanana
licha ya kushiriki ligi tofauti.

Simba vajiimarisha kufikia malengo

Na Saada Akida

BAADA ya kufanikiwa kuingia katika
hatua ya robo fainali ya mashindano
ya Kombe la FA, Ofisa Mtendaji Mkuu
wa Simba, Senzo Mazingisa, amesema
wachezaji wa timu hiyo wanatakiwa kuen-
delea kupambana ili kupata matokeo bila
kuangalia ‘udogo’ wa timu wanazokutana
nazo.

Simba ilisonga mbele katika michuano
ya Kombe na FA kwa ushindi wa penalti
3-2 dhidi ya Stand United baada ya kumal-
iza dakika 90 kwa sare ya bao I-1.

Akizungumza na Nipashe, Senzo alise-
ma katika soka kuna mambo matatu,
lakini Simba inatakiwa kupambana ili
kushinda mechi zake kwa ajili ya kufikia
malengo waliyoyaweka msimu huu.

“Najua sio rahisi kupata matokeo ma-

zuri kila mechi, lakini wachezaji wana-
takiwa kupambana, hakuna kudharau
timu, hakuna timu ndogo kwa sasa, hivyo
kila mmoja anahitaji matokeo mazuri,”
alisema Senzo.

Alisema malengo makubwa ya kla-
bu hiyo ni kukata tiketi ya kushiriki
mashindano ya kimataifa ya Ligi ya Ma-
bingwa Afrika na kwa sababu hiyo kila
mechi kwao ni sawa na fainali.

“Tunatakiwa tujiimarishe zaidi, mechi
zote ni ngumu na kila timu imejiandaa
kusaka ushindi, ingawa kuna malengo
tofauti, mikakati yetu ni kufanya vizuri
kila mechi iliyoko mbele yetu, iwe ligi au
kombe la FA,” Senzo alisema.

Simba ndio mabingwa watetezi na
vinara wa Ligi Kuu Tanzania Bara ambayo
inatarajia kuendelea tena kesho kwenye
viwanja mbalimbali hapa nchini.
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Nahodha wa Manchester City, Kevin De Bruyne (kulia), akifunga bao kwa penalti katika mechi ya Ligi ya Mabingwa Ulaya iliyochezwa
kwenye Uwanja wa Santiago Bernabeu juzi usiku huku golikipa wa Real Madrid, Thibaut Courtois akishindwa kuzuia shuti hilo. City

ilishinda mabao 2-1. PICHA: MTANDAO

SIMBA YAPANIA
KUIMALIZA KMC

® ® ONi katika mwendelezo wa operesheni yake ya kusaka

pointi tatu katika kila mchezo wa Ligi Kuu Bara ulioko ...

Na Somoe Ng'itu

WAKATI kikosi chake kikiwa kimere-
jea jijini Dar es Salaam salama kutokea
Shinyanga, Kocha Mkuu wa Simba, Sven
Vandenbroeck, amesema akili yake kwa
sasa ni kuiimarisha timu yake ili kupata
alama tatu muhimu katika mechi ya Ligi
Kuu Bara dhidi ya KMC FC itakayochezwa
keshokutwa kwenye Uwanja wa Taifa.

Hata hivyo Sven amesisitiza mchezo
dhidi ya watani zao Yanga utakaochezwa
Machi 8, mwaka huu si kipaumbele kwa
sasa kwa sababu ana mechi nyingine mbili
zinazowakabili kabla ya kukutana na vigo-
go hao walioko katika nafasi ya nne kwe-
nye msimamo wa Ligi Kuu Tanzania Bara.

Akizungumza na gazeti hili jana, Mbel-
giji huyo alisema anafahamu mchezo dhidi
ya Yanga ni muhimu, lakini kwake kupata
ushindi kwanza dhidi ya KMC ni bora na
kupata matokeo chanya dhidi ya Azam FC.

Kocha huyo amesisitiza kuwa akili na
mawazo yake ni kuhakikisha pia anapata

ushindi katika mechi ya kesho na hiyo
ndio sababu ya kutopumzisha kikosi hicho

“Tuna mlchezo miwili
kabla, kwa sasa akKili

yetu tunaiangalia KMC,
tunajipanga kuhakikisha
tunapata matokeo
Jumapili, halafu tutacheza
dhidi ya Azam, baada ya
hapo tutaiangalia Yanga,
siwezi kusema zaidi
kuhusu mchezo huo,” Sven
alisema.

Aliongeza anahitaji wachezaji wake ku-
fikiria mechi hiyo iliyoko mbele yao kwa
sababu matokeo ya ushindi yatawasaidia
kupata nguvu ya kushinda michezo hiyo
miwili itakayofuata ambayo pia ni migumu.

“Hakuna mechi rahisi, kila timu inaji-
panga na kujiandaa kufanya vema, KMC ni
moja ya timu ngumu kwenye ligi, tutapam-
bana kusaka matokeo mazuri, tumejiandaa
kukabiliana na changamoto mbalimbali
katika mechi hiyo,” Sven alisema.

Naye kiungo Hassan Dilunga alisema
ili watimize malengo yao, wamejipanga
kucheza kwa umakini katika mchezo huo
wa Jumapili na hii inatokana na nafasi
ambayo wapinzani wao wako kwenye msi-
mamo.

“Tunamshukuru Mungu tulifanya vizuri,
tulipambana kwa kiwango kikubwa kwa
sababu tulijua mechi ile (dhidi ya Stand
United) ni ya mtoano, lakini mechi ya KMC
ni ya ligi, pia tutaendelea kujituma ili tusi-
poteze pointi, hakuna mechi rahisi dunia
yaleo,” Dilunga alisema.

Baada ya mechi dhidi ya KMC, mabingwa
watetezi na vinara hao wa ligi watakutana
na Azam FC Machi 4, mwaka huu na mechi
hizo ni moja ya michezo inayotabiriwa
kuamua ubingwa wa msimu huu.

GAZETI HILT HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042
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Eymael: Yanga
kuendeleza dozi

Na Saada Akida

TAMBO zimerejea! Baada ya
kumaliza gundu la sare na ku-
songa mbele katika mashindano
ya Kombe la FA, Kocha Mkuu wa
Yanga, Luc Eymael, amesema
anaendelea ‘kukisuka’ upya kiko-
si chake ili kifanye vizuri katika
mechi za Ligi Kuu Bara.

Yanga inatarajia kuikaribi-
sha Alliance FC kutoka Mwanza
katika mchezo wa Ligi Kuu Bara
Utakaochezvva kesho kvvenye
Salaam.

Akizungumza na gazeti hili jiji-
ni jana, Eymael alisema anahitaji
kubadili mfumo na hiyo itatokana
na mpinzani wanayekutana naye
kwa sababu hahitaji kupoteza
tena pointi.

“Tunashukuru kwa kuwa tume-
pata ushindi, wapinzani wetu
(Gwambina FC), walikuwa na
kasi na walifanya mchezo uwe
wa kukimbizana mwanzo hadi
mwisho, ila hilo hatujali tumepa-
ta matokeo na hilo lilikuwa lengo
letu, kwa sasa tunajipanga upya
kwa ajili ya mechi ya ligi, ninaen-
delea kukiimarisha kikosi ili
tupate ushindi,” alisema Eymael.

Hata hivyo kocha huyo alisema
anafanyia kazi upungufu al-
joubaini katika kikosi chake na
kujipanga kupata ushindi kwenye
michezo yao ya ligi inayofuata.

Naye kiungo wa Yanga, Niyon-
zima alisema ushindi walioupata
imerejesha furaha kwa mashabiki
na nguvu kwa wachezaji wa timu
hiyo.

“Tulikuwa hatuna chaguo la
kufanya licha ya wapinzani wetu
kupambana kutafuta matokeo,
nasi tulikuwa tunahitaji matokeo,
hatukuwa na chaguo lingine zaidi
va kupata ushindi ukizingatia
tumetoka kupata sare nne mfu-
lulizo,” alisema Niyonzima.

Mnyarwanda huyo alifunga bao
pekee la katika mechi dhidi ya
Gwambina FC na kuipeleka Yanga
katika hatua ya robo fainali yva
mashindano ya Kombe la FA am-
bayo bingwa wake huiwakilisha
Tanzania Bara kwenye michuano
ya kimataifa ya Kombe la Shirik-
isho Afrika.
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