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IKIADHIMISHWA SIKU  YA KIFAFA…

Samia Suluhu Hassan, akipokea tuzo yenye saini 50 za wanafunzi wa kike waliofaidika na Taasisi ya Mwanamke Initiatives Foundation (MIF) katika hafla iliyofanyika, Zanzibar Juni, mwaka jana. PICHA: MTANDAO
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INAENDELEA UK.12

Na Mwandishi Wetu

S
UALA la mimba na wa-
nafunzi kukatishwa 
masomo imekuwa mada 
ngumu kitaifa. Hoja na 

misuguano ya haki kila kona 
hasa katika nafasi yao kushiriki 
imekuwa juu, wakiwamo wana-
harakati binafsi. 

Hadi anakasimiwa madaraka 
ya sasa, Rais Dk. Samia akitoka 
nafasi ya awali miaka miwili ili-
yopita, kutoka Makamu wa Rais 
nchini, ilikuwa marufuku kwa 
binti aliyepata mimba kurejea 
darasani.

Ni hali iliyochukua nafasi 
wakati huo, huku Mdhibiti na 
Mkaguzi wa Hesabu za Serikali 
(CAG) katika ripoti ya ukaguzi 
wa hesabu wa miaka minne kati 
ya mwaka 2018 na 2021, akitumia 
vigezo vya halmashauri 27, ame-
baini idadi kubwa ya mabinti 
shule za msingi wanakatisha 
masomo kwa mimba.

Kwa mujibu wa CAG, hali ni 
mbaya zaidi ikiongozwa na Hal-
mashauri ya Wilaya za Bunda 
(Mara), ikifuatiwa na Urambo 
(Tabora), kisha Tarime (Mara), 
huku Halmashauri ya Wilaya ya 
Shinyanga, ni kinara wa kunusu-
ru wanafunzi wabaki masomoni 
kitaifa.

Mnamo mwaka 2019, Kituo 
cha Sheria na Haki za Binadamu 
kwa kushirikiana na kingine, 
Centre for Reproductive Rights, 
kiliwasilisha malalamiko kwa 
Kamati ya Wataalamu ya Haki 
na Ustawi wa Mtoto Afrika ((AC-
ERWC)), kupinga kufukuzwa na 
kutengwa kwa wasichana wa-

jawazito kutoka shule za umma 
nchini.

Mkurugenzi wa Utetezi na Ma-
boresho katika Kituo cha Sheria 

ya masomo kwa mwanafunzi 
anayeacha masomo

Mfano mojawapo ni mwaka 
2013, asasi ya Centre for Repro-
ductive Rights ilitoa chapisho in-
ayoitwa ‘Forced Out: Mandatory 
Pregnancy Testing and the Ex-
pulsion of Pregnant Students in 
Tanzanian,’ mabinti wajawazito 
wakiangukia kwenye mimba. 

Pia, kuna kesi zilizofunguliwa 
mahakamani na wanaharakati 
kutetea mabinti shuleni kuhusu 
hali hiyo, pasipo mafanikio.    

UAMUZI MGUMU
Mnamo Novemba mwaka 

juzi, Rais Dk. Samia Suluhu Has-
san, akatangaza rasmi uamuzi 
mgumu kuhusiana na hoja hiyo, 
sasa mabinti wanaopata mimba 
watawezeshwa kuendelea na 
masomo.

Salamu hizo zinazobeba ma-
geuzi ya Rais Dk. Samia, katika 
miezi mitatu ya uongozi wake 
kitaifa, ilianza pale serikali ili-
potangaza dhamira ya mageuzi 
kuwaruhusu wanafunzi walioka-
tiza masomo yao kwa sababu ya 
mimba, sasa wajiandae kurejea 
masomoni kwenye Vyuo vya 
Maendeleo ya Wananchi.

Ni hoja iliyoibua chereko kuto-
ka kwa wanaharakati waliokuwa 
wakipaza sauti na kuishinikiza 
haki hiyo, sasa ‘kufumba na ku-
fumbua’ imechukua nafasi yake.

Katibu Mkuu wa Wizara ya 
Elimu, Sayansi na Teknolojia, Dk, 
Leonard Akwilapo, akawaambia 
wakuu wa vyuo tajwa, akiwa-
taka kuhakikisha wanafunzi wa 

na Haki za Binadamu, Fulgence 
Massawe, akihimiza haki ya wasi-
chana wanaopata ujauzito kupa-
ta elimu na wanapaswa kuungwa 

mkono wasalie shuleni.
Pia, hata kabla ya hapo kwa 

miongo mingi, kumekuwapo ny-
endo za namna hiyo kusaka haki 

Samia alivyoufikia uamuzi mgumu, wanaonasa mimba kurudi darasani• Wanaharakati; chereko na nderemo…

Salamu na rai yake Rais mwaka jana, msimu wake sasa umetimu
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Dk. Mollel: Tunapiga
vita ukoma kwa tiba bure
kila tunakosikia ipo

Bingwa Mshegenzi: 
Vyanzo vyake hivi,

kuujua ugonjwa
 maabara kidogo sana

Shehena ya vyuma chakavu ikiwa imekusanywa 
katika moja ya viwanda. PICHA: MTANDAO

NSSF yalipa 
bilioni  2.6/-
vyeti feki

PSSSF TAABANI 
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• Bunge labaini uwezo kulipa mafao mdogo, seri-
kali yaagizwa... Endelea ukurasa 2
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Baadhi ya wazazi wa wanafunzi 140 wa Shule ya Sekondari ya Thaqafa, Nyamagana mkoani 
Mwanza, wakiwa wamekusanyika nje ya shule hiyo jana, wakitaka kujua hatima ya watoto wao 
waliofutiwa matokeo ya mitihani ya kidato cha nne kutokana na udanganyifu unaodaiwa kufanywa 
na shule. PICHA: VITUS AUDAX
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Mbaroni madai wizi 
mitihani kidato cha nne
Na Augusta Njoji, DODOMA

WAZIRI wa Elimu, Sayansi 
na Teknolojia, Prof. Adolf 
Mkenda, amesema watu 12 
hadi sasa wako mahabusu 
wakihusishwa na madai ya 
wizi wa mitihani ya kidato cha 
nne ya  mwaka 2022.

Pia amesema uchunguzi 
bado unaendelea kwenye vi-
tuo vilivyobainika kufanya 
udanganyifu wa mitihani 
huku watumishi waliosimamia 
mitihani hiyo barua zao ziki-
andikwa kwa mamlaka zao za 
ajira ili kuchukuliwa hatua na 
kushtakiwa.

Prof. Mkenda alisema hayo 
jana jijini hapa alipokuwa aki-
toa ufafanuzi kuhusu wazazi 
wa wanafunzi 140 waliofanya 
mtihani huo katika Shule ya 
Sekondari ya Thaqaafa, ji-
jini Mwanza, walioandamana 
kushinikiza viongozi wa juu 
wa serikali kuingilia kati suala 
hilo ili kupata matokeo ya wa-
toto wao.  

Alisema serikali imeridhish-
wa na uamuzi uliofanywa na 
Baraza la Taifa la Mitihani 
Tanzania (NECTA) kuhusu 
wanafunzi 337 waliobainika 
kufanya udanganyifu kwenye 
mitihani hiyo.

“Sisi na uongozi wa baraza 
tumekutana na kila kundi la 
wale ambao matokeo yao ya-
mefutwa. Tumejiridhisha na 
tungependa kutoa matokeo 
yafuatayo, wanafunzi wali-
ofanya mtihani wa kidato cha 
nne ni 560,335 kati ya hao wa-
nafunzi waliofutiwa matokeo 
ni 337.

“Hii ni asilimia 0.06 ya wata-
hiniwa wote ni asilimia ndogo 
sana lakini inagusa Watanzania 
wenzetu. Wanafunzi wengine 
20 matokeo yao hayajafutwa, 
yamezuiwa bado uchunguzi 
unaendelea na utakapokami-
lika, baraza litachukua hatua 
stahiki,” alisema.

Prof. Mkenda alisema kati 
ya wanafunzi waliofutiwa 
matokeo wanafunzi wanne 
waliandika matusi, wako wa-
nafunzi 51 waliokutwa na 
maandishi yasiyoruhusiwa 
kwenye chumba cha mtihani, 
wanafunzi 10 walikamatwa na 
simu au ‘smart watch’ na wata-
hiniwa tisa wenyewe kufanya 
mitihani.

“Wanafunzi 27 walikamatwa 
wakisaidiana kwenye chumba 
cha mtihani. Wako  sita kwa 
sababu ya kutumia jukwaa la 
‘whatsapp’ kusaidiana kwenye 
mitihani hii imetokea kwenye 
shule ya Mnemonic Academy 
ya Zanzibar,” alisema.

Pia alisema watahiniwa 20 
waliofanya mtihani pale ma-
tokeo yao yamezuiwa haya-
jafutwa kwa sababu kuna 

majina 20 kwenye kundi la 
‘whatsapp’ hayalingani na 
waliofanya mtihani, hivyo  hai-
julikani ni kina nani kwa hiyo 
uchunguzi unaendelea.

“Wanafunzi 206 wamefuti-
wa matokeo kwa sababu ya 
kufanana kwa majibu waliyo-
toa kwenye mitihani yao. Kati  
yao, 140 wanatoka kwenye 
shule na kituo cha Thaqaafa 
jijini Mwanza ambacho wa-
zazi walikuwa wanaandamana 
na watahiniwa 66 wanatoka 
Twibhoki mkoani Mara,” alise-
ma.

Mkenda alifafanua kuwa 
taarifa za siri ziliwasilishwa 
kwenye baraza kuhusu wizi 
kwenye vituo hivyo na baraza 
likachukua hatua ikiwamo 
kupitia majibu yaliyoandikwa 
na wanafunzi.

 “Kwenye kusahihisha wali-
popata walipata wote lakini 
walipokosa walikosea wote 
kwa namna moja, lazima watu 
wamewekwa mahali na ku-
fundishwa. Kwenye  darasa 
la saba, matokeo yalifutwa 
kwa namna hii hii na baraza 
liliwaruhusu kurudia mtihani 
waliporudia kulikuwa hakuna 
kufanana kwa majibu,” alise-
ma.

Alisema kwenye shule ya 
Thaqaafa watahiniwa waliku-
wa 192 lakini watahiniwa am-
bao majibu yamefanana ni 140 
ambao matokeo yamefutwa.

“Kwenye Shule ya Twibhoki 
watahiniwa walikuwa 67 lakini 
66 walifanana majibu kwenye 
mitihani lakini mmoja alijibu 
kivyake hajafutiwa, uchun-
guzi unaendelea katika Shule 
ya Twibhoki wapo watuhu-
miwa 12 wapo mahabusu 
kuna ushahidi wa kutosha 
kwamba walihusika na wizi wa 
mitihani,”alisema.

Alisema vituo hivyo viwili 
uchunguzi unaendelea ili ku-
jua chanzo cha kuvunja mti-
hani kwa kuwa kunadaiwa 
kulikuwa na usimamizi usiori-
dhisha.   “Hatuwezi kuwa na 
watu wanaotuingiza kwenye 
gharama kama mtihani wa 
darasa la saba tulivyorudia tu-
litumia mabilioni ya fedha huu 
ni uhujumu uchumi kudang-
anya kwenye mitihani, polisi 
wanafanya uchunguzi tu-
naamini hatua zitachukuliwa 
na wizara imeridhika na hatua 
zilizochukuliwa na baraza,” ali-
sisitiza.

Kutokana na hali hiyo, alise-
ma wazazi wanaohitaji maele-
zo zaidi kwa baraza na wizara, 
wako tayari kukutana nao na 
kuwaeleza. Pia alisema serikali 
itafanya mabadiliko ya sheria 
ili hatua zaidi zichukuliwe kwa 
wanaofanya udanganyifu kwe-
nye mitihani na kuwa na ubora 
wa elimu.

PSSSF taabani kisa ulegevu michango
Na Romana Mallya, DODOMA

KAMATI ya Kudumu ya Bunge 
ya Katiba na Sheria ilibaini kuwa 
Mfuko wa Hifadhi ya Jamii kwa 
Watumishi wa Umma (PSSSF) 
uko taabani kifedha kutokana 
na waajiri kutokuwasilisha 
michango ya wanachama, hivyo 
kushindwa kuwalipa mafao 
wastaafu kwa wakati.

Kutokana na hali hiyo, kamati 
hiyo imeliomba Bunge kuishauri 
serikali kuwachukulia hatua za 
kinidhamu na kisheria waajiri 
ambao hajawasilisha michango 
kwa wakati na ukamilifu kwenye 
mfuko huo. 

Mwenyekiti wa kamati hiyo, 
Dk.   Joseph Mhagama, alisema 
hayo bungeni jijini jana  wakati 
akisoma  taarifa ya mwaka ya 
shughuli ilizofanya.

“Kamati inaomba Bunge li-
ishauri serikali PSSSF ifuatilie 
michango na  kulipa kikamilifu. 
Itoe elimu ya mara kwa mara kwa 
wanachama kuhusu umuhimu 
wa kufuatilia na kupata taarifa 
zao binafsi na michango yao,” 
alisema.

Kuhusu hifadhi ya jamii kwa 
sekta binafsi na sekta isiyo rasmi, 
alisema kwa kuwa zina mchan-
go mkubwa kiuchumi, serikali 
iongeze jitihada za kuhamasi-
sha watu wengi zaidi kujiunga 
na Mfuko wa Hifadhi ya Jamii 
(NSSF) na kuweka mfumo na njia 
rahisi kwa watu kufanya hivyo.

MAAZIMIO 
KUTOTEKELEZWA 

Naye Mwenyekiti wa Kamati 
ya Kudumu ya Bunge ya She-
ria Ndogo, Dk. Jasson Rwekiza, 
alisema uchambuzi wa kamati 
umebaini kutotekelezwa kwa 
sehemu ya maazimio ya Bunge 
na baadhi ya wizara zimeandaa 
marekebisho ya sheria ndogo 

ambayo yamefikia hatua mbal-
imbali pasipo kuzingatia maazi-
mio yaliyotolewa.

Alisema hatua ya kutokamilika 
kwa rasimu ya marekebisho baa-
dhi ya wizara zilizobainika kuwa 
katika hatua hiyo ni Wizara ya 
Ujenzi na Uchukuzi na Wizara ya 
Utamaduni, Sanaa na Michezo.

Kuhusu ucheleweshaji wa 
maazimio ya kurekebisha she-
ria ndogo, Bunge limeazimia 
kwamba mamlaka zilizobainika 
kuchelewa zikamilishe mchaka-
to wa marekebisho ndani ya siku 
20 kuanzia jana (Februari 8).

Pia alisema suala la kuto-
kutekelezwa kwa maazimio, 
mamlaka husika zitekeleze nda-
ni ya siku 30 kuanzia jana.

“Kuhusu kukinzana na 
masharti ya katiba, Bunge limea-
zimia, mamlaka zilizotunga she-
ria ndogo zilizobainika kuwa na 
dosari ya kukinzana na masharti 
ya Katiba zifanye marekebisho 
ndani ya siku 60.

“Kukinzana na masharti ya 
sheria inayotoa mamlaka ya 
kufungwa kwa sheria ndogo na 
sheria nyingine za nchi, Bunge 
linaazimia kwamba, mamlaka zi-
lizozitunga zirekebishe ndani ya 
siku 60 ili kuondoa dosari hiyo,” 
alisema.

Katika suala la kutozingatia 
misingi ya uandishi bora wa she-
ria, alisema Bunge limeazimia 
mamlaka husika zirekebishe do-
sari hiyo ndani ya siku 60.

Pia kuhusu masharti yasiyo na 
uhalisia alisema Bunge limeazi-
mia mamlaka zilizotunga sheria 
ndogo zilizobainika kuwa na 
masharti yasiyozingatia uhalisia 
zifanye marekebisho ndani ya 
siku 60 na dosari ya uandishi wa 
majedwari zirekebishwe ndani 
ya siku 60.

Mbunge wa Viti Maalum Mkoa 
wa Kigoma, Sylvia  Sigula, alise-
ma changamoto ya sheria ndogo 

ni kubwa kwa kuwa zinakosa 
uhalisia, hazitekelezeki na kuleta 
matatizo kwa wananchi.

“Ukiangalia sheria ndogo  ya 
usafi wa mazingira ya wilaya ya 
Misungwi ya mwaka 2022, inatoa 
katazo la watu kufanya shughuli 
yoyote ya maendeleo kuanzia 
saa 12 asubuhi mpaka saa nne 
asubuhi kwa lengo la kufanya 
usafi, tuondoe hili zuio la kuse-
ma shughuli za maendeleo zo-
zote zisifanyike kwa saa hizi, na 
utekelezaji wake haiwezekani,” 
alisema.

Alisema kuna haja ya serikali 
kuleta sheria hiyo bungeni ili 
ifanyiwe marekebisho.

Alisema kuruhusu sheria hizo 
zianze kutumika kabla hazijapiti-
wa na Bunge  kimekuwa kichaka 
cha wananchi kuteswa na sheria, 
kanuni mbovu na zinapofikish-
wa bungeni tayari watu wame-
shaumia.

“Nina ombi kuna haja kama 
Bunge kufanyia marekebisho ki-
fungu cha 37 cha sheria ya tafsiri, 
kuondoa hali ya kuruhusu sheria 
kuanza kutumika kabla hazi-
japitiwa na Bunge.

Pia alisema haiwezekani abiria 
atupe takataka kwenye basi hala-
fu faini ilipwe na mwenye basi na 
kwamba kamati imeshauri kama 
kosa litafanywa na abiria awaji-
bishwe vivyo hivyo kwa konda 
au mmiliki wawajibishwe wali-
otenda kosa.

“Mwaka 2019 Bunge tulipiti-
sha sheria ndogo ni kanuni ya 
kukataza  mifuko ya plastiki na 
leo ni miaka mitatu, Mheshimi-
wa Mwenyekiti naomba nikupe 
taarifa    mifuko ya plastiki ipo 
mitaani, inatumika na seri-
kali ipo kimya haitoi tamko 
lolote kuhusu kinachoendelea, 
bunge tunakaa    hapa tunapiti-
sha  sheria na kutoa maazimio 
lakini utekelezaji unakuwa na 
changamoto hizo,” alisema.

Kaimu Mkurugenzi wa Idara ya Misitu na Ufugaji Nyuki wa Wizara ya Maliasili na Utalii, 
Daniel Charles Pancras (kulia), akizungumza katika mkutano wa siku mbili wa wadau wa 
sekta ya ufugaji nyuki, jijini Dar es Salaam jana. Mkutano huo, umelenga kuwaelimisha wa-
dau hao kuhusu njia thabiti za kuongeza ubora wa usindikaji na uuzaji wa bidhaa za nyuki, 
ili kuongeza ushindani kwenye soko la ndani na la kimataifa. PICHA: CARLOS BANDA
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Wabunge wacharuka 
ubadhirifu halmashauri 
Na Romana Mallya, DODOMA

WABUNGE wametaka watumishi wali-
ohusika na ubadhirifu katika halmashau-
ri nne zilizotajwa kwenye ripoti ya Kama-
ti ya Kudumu ya Bunge ya Hesabu za 
Serikali za Mitaa (LAAC), kuwajibishwa 
haraka.

Wakichangia mjadala baada ya kamati 
kuwasilisha ripoti yake bungeni juzi, 
wabunge walisema kuendelea kuwaacha 
au kuwaamisha ni kulea wizi. 

Mara kwa mara LAAC imekuwa iki-
wasilisha taarifa za ubadhirifu ndani ya 
mamlaka za serikali za mitaa lakini haku-
na mabadiliko wala hatua kuonyesha 
wahusika wanajirekebisha.  Hatua hiyo 
imeelezwa kuwa kutokuchukuliwa hatua 
kumefanya matatizo hayo hasa wizi wa 
fedha kuendelea kuwa sugu.  

Mbunge wa Viti Maalum (CCM), 
Ng’wasi Kamasi, alisema watumishi wali-
ohusika katika wizi au ubadhirifu huo 
katika manispaa za Ubungo, Kigamboni, 
Ilemela na Halmashauri ya Wilaya ya 
Iringa, wanapewa barua za onyo, wa-
nahamishwa na wanaanza kufanyiwa 
uchunguzi.

“Cha kushangaza zaidi, baadhi ya wa-
tumishi wapo halmashauri wakati bado 
wanafanyiwa uchunguzi. Wengine wana-
pelekwa polisi au TAKUKURU (Taasisi ya 
Kuzuia na Kupambana na Rushwa. Hawa 

ni wachache bado haitoi ‘justification’ 
(uthibitisho) kwa sababu ripoti ya CAG 
ina uzito wa kutumika kama ushahidi 
mahakamani,” alisema.

Mbunge wa Igalula, Venant Daud, alise-
ma wanavyosema ubadhirifu au mambo 
hayaendi sawa serikalini si wao wanase-
ma bali wananchi.

“Katika ripoti zote CAG kila mwaka tu-
napokuja hapa hata hizi za kamati za fed-
ha, hatuwezi kusema serikali imepoteza, 
kila siku tunapata hasara,” alisema.

Alishauri serikali kupitia miradi mi-
kubwa inayotafuta fedha ikiwamo ujenzi 
wa  Bwawa la Mwalimu Nyerere na reli ya 
kisasa (SGR) kuwa kama hakutawekwa 
mipango madhubuti ya usimamizi wa 
fedha hata, hizo zitakuja kukaguliwa na 
kuambiwa zimepigwa.

Pia alisema katika ripoti ya CAG kuna 
changamoto kubwa ya riba ambazo zi-
nalipwa kutokana na kuchelewesha ma-
kandarasi iliyosababishwa na uzembe wa 
watumishi wa wizara na taasisi.

“Unakuta mkandarasi unamchelew-
eshea malipo mpaka siku 205 na unalipa 
riba ya zaidi ya Sh. bilioni 11 halafu watu 
tunakuja hapa kumsema. Kama hatuwezi 
tujadili masuala ya uganga wa kienyeji, 
tukae kimya. 

Niwaombe  wabunge tusipojisimamia 
sisi wenyewe kuna siku itakuja mtukan-
we na bado mkapiga makofi,” alisema.

Ofisa wa Bodi ya Maji Bonde la Wami Ruvu Kidakio cha Pwani, Halima 
Faraji, akipanda mti katika Bonde la Mto Mpiji, eneo la Mabwepande, Dar 
es Salaam jana, ikiwa ni mwendelezo wa shughuli za upandaji miti kwa 
lengo la kuzilinda kingo za mito. Miti 1,500 imekwishapandwa katika 
kingo za mto huo. PICHA: FRANK MONYO

Na Paul Mabeja, DODOMA

MKURUGENZI Mkuu wa Mfuko wa 
Hifadhi ya Jamii (NSSF), Masha Mshom-
ba, amesema katika nusu ya mwaka 
wa fedha uliyoishia Desemba, 2022, 
wamelipa Sh. bilioni 2.6 kwa watumishi 
183 walifutiwa ajira kutokana na kosa la 
kughushi vyeti.

Mshomba alibainisha hayo jana ji-
jini hapo, alipokuwa akitoa taarifa ya 
utekelezaji wa shughuli mbalimbali za 
mfuko na mwelekeo wa utendaji katika 
mwaka wa fedha 2022/23.

“Katika nusu ya mwaka wa fedha 
uliyoishia Desemba 2022, mfuko ulilipa 
mafao ya Sh. bilioni 350.7 kwa wana-
chama wastaafu na wanufaika wengine 
wapatao 80,339.

“Malipo haya yanajumuisha Sh. bil-
ioni 2.6 zilizolipwa kwa watumishi 183 
waliofutiwa ajira kwa kukosa vyeti halali 
baada ya Rais Samia Suluhu Hassan kue-
lekeza watumishi hao kulipwa mafao ya 
michango waliyochangia katika kipindi 
cha ajira zao,” alisema.

Pia alisema katika mwaka wa fedha 
unaoishia Juni 2023, mfuko unatarajia 
kulipa mafao yenye thamani ya Sh. bil-
ioni 769.3 ambayo ni ongezeko la asil-
imia 17 kulinganisha na Sh. bilioni 659.8 
zilizolipwa katika mwaka wa fedha ulio-
ishia Juni, 2022.

“Katika eneo hili la mafao napenda 
kumshukuru tena Rais kwa kuridhia 
ombi la vyama vya wafanyakazi kupitia 
TUCTA (Shirikisho la Vyama vya Wafan-
yakazi la kuja na kikokotoo kipya kwa 
ajili ya manufaa ya wastaafu wetu am-
bacho kilianza kutumika  Julai, 2022,” 
alisema Mshomba. 

Pia alisema kutokana na hali hiyo, 
sasa wastaafu wanapokea mkupuo wa 
awali wa asilimia 33 kulinganisha na 
asilimia 25 ambayo wastaafu wa NSSF 
walikuwa wanapata.

“Jambo la msingi hapa ni kwamba 
kikokotoo hiki kinazingatia uendelevu 
wa mifuko yetu ya hifadhi ya jamii,” 
alisema.

Kadhalika, alisema katika nusu ya 
mwaka iliyoishia Desemba, 2022 mfu-
ko uliwekeza Sh. bilioni 483 katika 
uwekezaji mpya ukijumuisha hatifun-
gani, amana za benki, dhamana kwa 
kampuni.

Uwekezaji huo, alisema ulihusisha 
pia  miradi ya ujenzi na uwekezaji katika 
kiwanda cha sukari Mkulazi na kati ya 
fedha hizo, Sh. bilioni 246 sawa na asil-
imia 51 ziliwekezwa katika hati fungani 
za serikali.

“Eneo hili ni salama, lenye faida kwa 
mfuko na taifa kwa ujumla kwa kuwa 
fedha hizi zinatumiwa na serikali kama 
fedha   za ndani kugharamia miradi 
mbalimbali       ya    maendeleo,” alisisiti-
za.

Kuhusu kukamilika kwa ujenzi wa ki-
wanda cha sukali cha Mkulazi, alisema 
kinatarajiwa kuanza uzalishaji Julai, 
mwaka huu.

“Kiwanda hiki kinatarajiwa kupun-
guza changamoto ya uhaba wa sukari 
inayojitokeza mara kwa mara na kuila-
zimu serikali kutegemea wazalishaji na 
waagizaji binafsi kuzalisha na kuagiza 
sukari,” alisema.

Alisema mradi huo unatarajiwa kutoa 
fursa ya soko kwa wakulima wa nje wa-
naolima miwa katika mashamba yenye 
takribani hekta 450, miundombinu 
mingine kwa ajili ya wananchi wanao-
zunguka mradi huo.

“Pia ajira zaidi ya 2,315 za moja kwa 
moja megawati 15 za umeme zinazotara-
jiwa kuingizwa katika gridi ya Taifa kupi-
tia kituo cha kupokelea na kupoozea 
umeme Msamvu,” alisema.

Alisema mradi huo unatarajiwa kuzal-
isha tani 50,000 za sukari kwa mwaka 
na umefikia asilimia 75.

NSSF yalipa bil. 2.6/- 
wenye vyeti feki
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Mchakato 
kupitia 
sheria 
kandamizi 
waanza
Na Augusta Njoji, DODOMA

SERIKALI imeanzisha 
mchakato wa mapitio ya 
sheria za kimila, ili kuondoa 
aina yoyote ya ukandami-
zaji kwa wajane kwenye 
mirathi.

Naibu Waziri wa Katiba 
na Sheria, Geofrey Pinda, 
aliyasema hayo bungeni 
jana alipokuwa akijibu swali 
la msingi la Mbunge wa Viti 
Maalum (CCM), Suma Fyan-
domo.

Katika swali lake, mbunge 
huyo alihoji serikali inawa-
saidiaje wajane ili kuondoa 
mila na desturi potofu zina-
zo mkandamiza mwanamke 
kwenye mirathi.

Akijibu swali hilo, Pinda 
alisema serikali inatambua 
uwepo wa wajane na katika 
kulinda haki zao kwa ku-
tunga sheria mbalimbali na 
kanuni za kulinda haki za 
wanawake katika suala zima 
la mirathi.

“Suala la mila na desturi 
potofu ni eneo ambalo seri-
kali imeanzisha mchakato 
wa mapitio ya sheria za 
kimila, ili kuondoa aina 
yoyote ya ukandamizaji 
kwa wajane katika suala 
la mirathi. Serikali inaen-
delea kutoa elimu kuhusu 
sheria ya mirathi hususan 
umuhimu wa kuandika wo-
sia katika kuondoa changa-
moto zinazotokana na mila 
na desturi potofu,” alisema.

Katika swali la nyongeza, 
mbunge huyo alihoji serikali 
ina mpango gani wa kua-
jiri wanasheria, ili kusaidia 
kutoa elimu ngazi ya kata 
kutoa elimu ya mirathi.

“Inasikitisha na kuona 
huzuni wanawake wajane 
wamejikunja hawajui hatima 
yao kwasababu wanadhu-
rumiwa haki yao ya mirathi 
serikali ina mpango gani wa 
kuleta sheria ili kuondokana 
na tatizo hili,” alisema.

Akijibu maswali hayo, 
Pinda alisema mtu anap-
opewa nafasi ya kuwa msi-
mamizi wa mirathi anajiona 
ni mrithi wakati yeye sio 
mrithi anatakiwa kusimamia 
warithi kupata haki zao.

“Kwa sasa mtu akipewa 
nafasi anaanza kujinufaisha 
mwenyewe huyu ni mrithi 
anatakiwa kushtakiwa, 
kinamama wananyanyasika 
kutokana na mashemeji 
waliopewa jukumu la kusi-
mamia mirathi kula mali za 
marehemu,” alisema.

Aidha, alisema kuna mila 
zinafanya msimamizi wa 
mirathi kuwa na sauti kwa 
asilimia 100, lakini hilo 
halipo kisheria.

Meneja Uhusiano Airtel 
Tanzania, Jackson 
Mmbando (kulia), aki-
zungumza jijini Dar es 
Salaam jana, wakati wa 
kutangaza kutoa faida 
ya sh bilioni 1.6 kwa 
wateja na mawakala 
waliokuwa wakitu-
mia huduma ya Airtel 
Money kwa kipindi cha 
Julai mpaka Septemba 
2022. Faida hiyo, 
imekuwa ikitolewa kwa 
wateja na mawakala, 
baada ya kuidhinishwa 
na Benki Kuu ya Tan-
zania (BoT). Kushoto ni 
Mkuu wa Kitengo cha 
Airtel Money, Daudi 
Ndovu. PICHA: MPI-
GAPICHA WETU

Na Jenifer Gilla

MAMIA ya waombolezaji, jana walishiriki 
maziko ya Anna Thomas (28) aliyeuawa na 
kaka yake wa kufikia, Erick Kwai (32) kwa 
kuchomwa visu shingoni na kisha kuutum-
bukiza mwili wake kwenye shimo choo. 

Anna alikutwa na mauti Februari 4, mwa-
ka huu, nyumbani kwao Mtaa wa Kimamba, 
Kata ya Makulumla, Wilaya ya Ubungo, Dar 
es Salaam na alizikwa kwa taratibu za Kani-
sa Katoliki tofauti na kaka yake aliyezikwa 
juzi na Mchungaji Imani Katana  aliyejitolea 
kuongoza ibada ya mazishi ambayo mama 
yake mzazi, Lonida Mosha awali aliyasusia.

Hata hivyo, baada ya majadiliano ya kina 
alikubali kumzika mwanawe kwa shingo 
upande huku akiwa haonyeshi majonzi 
yoyote.

Siku ya tukio, mama huyo alichomwa 

kisu na mwanawe Erick baada ya kufika 
nyumbani na kuuliza aliko Anna ndipo 
alielekezwa na wakati anaingia alisham-
buliwa kwa kisu huku majirani walipoona 
walikasirika, wakampiga kijana huyo hadi 
kufariki dunia.

Binti huyo wa kufikia ambaye ameishi na 
mama huyo kwa takriban miaka 17, tangu 
awali Lonida alisema hataki kurudi tena 
kwao kwa kuwa alivyorudi alikuta wazazi 
wake wote wamefariki dunia na hakuna 
wa kumjali, hivyo siku akifa azikwe Dar es 
Salaam.

HALI ILIVYOKUWA
Jana, mama wa Erick alikuwa mwenye 

majonzi mengi akimlilia Anna huku aki-
saidiwa na waombolezaji, tofauti na wakati 
wa mazishi ya mwanawe wa kumzaa. Pia 
hakuweka msiba nyumbani kwake na tan-

gu awali aliwaeleza waandishi wa habari 
kuwa mwanawe huyo azikwe na manispaa.

Mama huyo alisema atamlilia Anna kwa 
kuwa ndiye mwanawe aliyeishi naye tangu 
alipomwokota Kituo cha Mabasi Ubungo, 
huku mwanawe wa kumzaa akimsumbua 
kutokana na kujihusisha na bangi.

Mwili wa Anna ulifikishwa katika Kanisa 
Katoliki, Parokia ya  Parokia ya Familia 
Takatifu Mburahati saa 7:30 mchana ukiwa 
katika gari maalum ya kubebea maiti.  Fa-
milia ilishiriki ibada ya mazishi wakati Er-
ick alitafutiwa mchungaji kutoka Kanisa la 
Baptist huku akipelekwa makaburini kwa 
kutumia gari aina ya Canter.

Muda wote wa mazishi, mama mlezi wa 
binti huyo, Lonida aligubikwa na huzuni, 
alisikika akilia na kuomboleza hadi kufikia 
hatua ya kuishiwa nguvu, hivyo ndugu kula-
zimika kumsaidia   jambo ambalo haliku-
tokea katika mazishi ya kijana wake, Erick.

Aidha, watoto watatu wa Lorina ambao ni 
ndugu wa kuzaliwa wa Erick, jana walivaa 
sare nyeusi na kulibeba jeneza lenye mwili 
wa Anna muda wote ilipohitajika kufanyika 
hivyo  tofauti na mazishi ya mdogo wao.

Wakati wa kuaga mwili wa Anna, vilio vili-
tawala kutoka kwa waombolezaji huku kila 
mmoja akiomboleza kwa namna alivyomfa-
hamu huku wengi wakisema  alikuwa binti 
mpole na mwenye upendo kwa watu wote.

Mwili wa Anna ulipelekwa makaburini 
saa 9:15 alasiri na kupokewa na umati wa 
watu, wengi wakiwa vijana waliokuwa waki-
imba nyimbo za kuomboleza kipindi chote 
cha kuuzika pembeni ya alipozikwa Erick.

NENO LA PAROKO 

Akitoa neno wakati akiongoza misa hiyo, 
Padri Vitalis Kasembo aliwasihi waom-
bolezaji   kumshukuru Mungu kwa kila 
jambo kwa kuwa yote yanayotokea ni map-
enzi yake na njia ya kuwafanya wanadamu 
waendelee kuona ukuu wake.

Akisoma historia ya marehemu, kaka wa 
kufikia, Joseph Kwai, alisema alizaliwa mwa-
ka 1997 mkoani Mwanza, akapata sakra-
menti ya ubatizo mkoani humo mwaka 
1998 na kipaimara mwana 2010. Alimaliza 
elimu ya msingi mwaka 2012.

Alisema baada ya kumaliza elimu  Anna 
alikwenda  Dar es Salaam ndipo alipoku-
tana na familia ya Kwai na kuishi nao kama 
mtoto wao mpaka umauti ulipomkuta Feb-
ruari  4, mwaka huu.

Binti aliyeuawa na kakaye azikwa kwa heshima
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Lissu asimulia ubalozi wa Ujerumani walivyomwokoa
Na Halfani Chusi

MAKAMU Mwenyekiti wa Chama cha 
Demokrasia na Maendeleo (CHADEMA), 
Tundu Lissu, amesema alikaa Ubalozi wa 
Ujerumani Tanzania kwa siku nane baada 
ya kunusurika kutiwa mikononi mwa 
watu waliotaka kumdhuru.

Lissu ambaye mwaka 2017 alipigwa 
risasi 32 kati yake 16 zilimpata mwilini, 
aliyasema hayo juzi Ikungi mkoani Singida 
wakati akihutubia mamia ya wananchi 
waliojitokeza.

Kiongozi huyo yuko kwenye ziara Singi-
da na alielezea pia maisha aliyopitia tangu 
apigwe risasi,  alivyotibiwa Kenya na Ube-
ligiji pamoja na alivyorudi kushiriki uch-
aguzi mkuu mwaka 2020 na kuondoka 
chini ya uangalizi wa Balozi wa Ujerumani.

Alisema baada ya uchaguzi mkuu wa 
mwaka 2020, alipenyezewa   taarifa na 
msamaria mwema (ambaye hakumtaja) 
za  kufanyiwa fujo kwa mara ya pili.

Lissu ambaye ni mwanasheria ki-
taaluma na aliyewahi kuwa Mbunge wa 
Singida Mashariki, alisema mtoa taarifa 

alimjulisha kuwa waliokuwa wameam-
rishwa kumtendea tukio hilo, waliambiwa 
wasikosee kama walivyokosea kwenye 
tukio la mara ya kwanza Septemba 7, 2017.

“Nilipata hizo taarifa kabla ya uchaguzi 
lakini kwa sababu ulikuwa unaangaliwa 
na mataifa mengi duniani waliotumwa 
hawakuweza kunifanyia hizo vurugu   
wakati huo.

“Baada ya uchaguzi wakaanza mkakati 
wa kutekeleza hiyo amri. Nikaenda ma-
fichoni Oktoba 30, 2020 uchaguzi ulivy-
okwisha baada ya siku mbili. Kuna mtu 
akaniletea taarifa nilikokuwa nimejificha 
kwamba wameshajua ulikojificha kimbia. 
Nilikuwa  mimi pamoja na walinzi wangu 
wanne ikabidi tukimbie, nikajiuliza  sasa 
tunakimbia tunaenda wapi kwa sababu 
ninafahamiana na watu wengi nikawa na-
tafuta nitaenda wapi kupata usalama wa 
maisha yangu kutafuta kwenye simu ni-
kaipata namba ya Balozi wa Ujerumani,” 
alisema.  

Lissu alisema baada ya kuambiwa ma-
neno hayo alimtumia ujumbe balozi huyo 
na kumwambia “Kuna watu wananifutilia 

Na Vitus Audax, MWANZA

MCHUNGAJI Diana Bundala, maarufu 
kama Mfalme Zumaridi, ameachiwa 
huru katika kesi iliyokuwa ikimkabili ya 
usafirishaji haramu wa binadamu baada 
ya Mkurugenzi wa Mashtaka (DPP) kudai 
kuwa hana nia ya kuendelea nayo. 

Kutokana na madai hayo, ameomba 
shauri hilo kuondolewa katika Mahaka-
ma ya Hakimu Mkazi Mkoa wa Mwanza.

Shauri hilo lililokuwa limepangwa kwa 
ajili ya kumsomea mshtakiwa maelezo 
ya mashahidi ili kwenda Mahakama Kuu 
kusikilizwa ushahidi wake Februari 9, 
mwaka huu, lilisikilizwa kwa dharura 
jana katika chemba ndogo ya Hakimu 
Mkazi Mwandamizi, Boniventure Lema.

Akisoma uamuzi huo, Wakili Mwan-
damizi wa Serikali, Dorcus Akyoo, alise-
ma DPP alifikia uamuzi huo kutokana na 
kifungu cha sheria namba 90 kifungu ki-
dogo namba 11 Sura ya 20 ya Mwenendo 
wa Mashahidi kilichofanyiwa marekebi-
sho mwaka 2022.

Baada ya maelezo hayo, Hakimu Lema 
alimwachia huru Zumaridi katika kesi 
hiyo namba 11/2022.

“Sasa uko huru katika kesi hii namba 
11/2022, hivyo unaweza kuendelea na 
shughuli zako lakini hii haitoathiri shauri 
lilokuweka hatiani,” alisema Lema.

Baada ya uamuzi huo, Wakili aliiomba 
mahakama kupokea maombi ya serikali 
juu ya kuomba awe chini ya uangalizi 
katika kipindi cha miaka mitatu bila ku-
jihusisha na masuala yoyote ya uvunjifu 
wa sheria na amani katika maeneo yake 
sambamba na kuripoti kwa Mkuu wa 
Upelelezi wa Makosa ya Jinai wa Mkoa 
(RCO) wa Mwanza  mara moja kila mwe-
zi.

Alisema maombi hayo yalitolewa chini 
ya kifungu cha sheria namba 70 na 72 
kifungu kidogo ‘e’ pamoja na kifungu 
namba 74 na 370 kifungu kidogo ‘a’ cha 
mwenendo wa makosa ya jinai sura 

namba 20 na kusema kuwa maombi 
hayo yameambatana na kiapo cha mkuu 
wa upelelezi wa mkoa wa Mwanza RCO.

“Tunaomba hayo kutokana na mjibu 
maombi kushtakiwa katika shauri nam-
ba 11/2022 la kusafirisha binadamu kiny-
ume cha sheria chini ya kifungu namba 
4 kifungu kidogo namba 1 (a) na kifungu 
namba 6 kifungu kidogo namba 11 (a) 
cha Sheria ya Udhibiti wa Usafirishaji 
Haramu ya mwaka 2016 iliyofanyiwa 
marekebisho mwaka 2021/22.

Kutokana na sheria hiyo, alimtaka Zu-
maridi kuweka saini na kukubali maom-
bi hayo mbele ya mahakama na kuahidi 
kuwa mwenye tabia nzuri, atatunza am-
ani na  hatosababisha fujo yoyote kwa 
kipindi hicho cha miaka mitatu.

Saa 8:23, Hakimu Lema aliahirisha 
kikao hicho kwa muda wa dakika 30 
kumpa nafasi Zumaridi kujifikiria na ku-
toa uamuzi kama atakubaliana nayo bila 
kuwapo kwa wakili utetezi kutokana na 
shauri hilo kuitwa kwa dharura.

Baada ya kurejea katika kikao hicho, 
upande wa utetezi ulifika na wakili wa 
utetezi, Erick Muta, na kukubaliana na 
baadhi ya maombi kwa njia ya mdomo 
huku akieleza kuwa baadhi ya maombi 
yaliyotolewa yanaondoa haki ya msingi 
ya kikatiba ya kuwa huru kutokana na 
maombi hayo kujengwa katika msingi 
wa shaka na hofu na kumnyima mpokea 
maombi kuwa huru wakati wa maisha 
yake uraiani.

Wakili Akyoo alidai lengo la kufikisha 
ombi hilo ni kwa ajili ya kumfanya mjibu 
maombi (Zumaridi) asijihusishe na vi-
tendo ambavyo awali alishtakiwa nayo.

Baada ya maelezo hayo,  Hakimu 
Lema aliahirisha utolewaji wa majibu 
ya maombi hayo huku akiwataka kure-
jea mahakamani Februari 14 kwa ajili ya 
kusikiliza majibu ya maombi hayo.

Pamoja na kuachiwa huru, Zumaridi 
anaendelea kutumikia kifungo cha mwe-
zi mmoja na zimesalia siku 10 kumaliza. 

Zumaridi huru kesi 
usafirishaji binadamu

nakuja ubalozini kwako kwa ajili ya kupata 
hifadhi.”

Alisema baada ya hapo walitoka mbio 
kwenda kwenye jengo hilo na walipofika 
kabla hawajaingia ndani, walinzi walimuuli-
za kama ana ahadi na balozi na akawajibu 
hana  lakini anaomba ruhusa ya kuingia.

“Walinzi wakasema ngoja tuulize kwanza. 
Wakati  wanauliza yakaja magari matatu 
yakafunga barabara upande mmoja na 
upande wa pili halafu wakashuka watu wa-
kanifuata nilipo wakiwa hawana sare wala 
vitambulisho.

“Wakaniambia Mheshimiwa Lissu, tu-
nakuhitaji Kituo Kikuu cha Polisi Dar es 
Salaam, nikawauliza nyie ni kina nani? 
Wakasema  wao ni polisi, nikawauliza 
nina kosa gani? Wakasema hawajui lakini 
wameambiwa waje wanikamate na kuni-
peleka huko. 

“Wakati tunaendelea kubishana huku wa-
nataka kuniingiza kwenye ‘defender’ (gari 
ya polisi) lao na huu mguu wangu haupo 
salama, bahati nzuri geti la Ubalozi wa Uje-
rumani likafunguliwa akatoka Naibu Balozi 
(hakumtaja jina) na maofisa wake wawili 
wakawauliza wale polisi mnampeleka 
wapi? Sisi tumemwalika aje kula chakula 
cha jioni nasi hapa ubalozini. Hakukuwa na 
chakula chochote nilikuwa nakimbia, sasa 
ikawa wale polisi wanawaambiaje wale wa-
zungu,” alibainisha. 

Alisema baada ya wale polisi 
kung’ang’ania kuondoka naye, yule Naibu 
Balozi aliwauliza kama yeye na wenzake 
wanaweza kwenda kwenye hayo mahoji-

ano? Polisi  wakamjibu inawezekana badala 
ya kuingizwa kwenye gari la polisi, alitumia 
gari lake na wale maofisa ubalozi wakaon-
gozana nao mpaka polisi.

Kwa mujibu wa Lissu, walipofika, Naibu 
Balozi aliwauliza watakuwa naye muda 
gani ndipo wakajibu dakika 20 akawaam-
bia zikifika hizo dakika wamruhusu kwa 
kuwa wanataka kwenda naye kula chakula.

“Giza lilishaanza kuingia wakamwambia 
alipo hayuko salama wakitaka nirudi uba-
lozini wataniachia niende mwenyewe.  Yule 
balozi aliwajibu kama siwezi kuwa salama 
nikiwa kwenye kituo cha polisi siwezi kuwa 
salama sehemu nyingine yoyote hapa hatu-
wezi kuondoka. 

“Ikabidi huko ndani waniambie sasa 
wewe tulitaka kuzungumza kidogo sasa un-
aleta wazungu, ikabidi waniachie na yule 
balozi akaniambia hii nchi si salama kwa-
ko inabidi ukae ubalozini kwangu mpaka 
utakapopata namna ya kusafiri.

“Nilikaa siku nane ubalozini kwao wakasi-
mamia nikapata hati ya kusafiria na yule 
mama alinisindikiza mpaka kwenye ndege 
akasema maadamu umeingia humo tu-
naamini hapo uko salama ndio sababu 
mpaka leo hii nipo hai,” alisema Lissu.

Lissu alirejea nchini Januari 25, mwaka 
huu, akitokea Ubelgiji alikokuwa kwenye 
matibabu baada ya Rais Samia Suluhu Has-
san kufuta zuio la vyama vya siasa kufanya 
mikutano ya hadhara, huku Waziri wa 
Mambo ya Ndani ya Nchi, Hamad Yussuf 
Masauni, akiliambia Bunge kuwa nchi ni 
salama na walioko nje wanaweza kurejea.
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KAMATI ya Kudumu ya Bunge ya Hesabu za Serikali za Mitaa 
(LAAC), juzi iliwasilisha taarifa Bungeni inayoonyesha kuwapo 
kwa ufisadi wa kutisha wa mabilioni ya shilingi katika baadhi ya 
mamlaka za serikali za mitaa nchini. Katika taarifa hizo, manis-
paa za Ubungo, Kigamboni na Ilemela pamoja na Halmashauri 
ya Wilaya ya Iringa, zilitajwa kuwa vinara katika ubadhirifu huo. 

Taarifa ya kamati hiyo ilibainisha kuwa katika baadhi ya 
halmashauri, kuliibuliwa madudu kwenye ukusanyaji mapato 
huku taarifa zikichakachuliwa na kuwekwa tarakimu ambazo 
si sahihi. Pia malipo katika baadhi ya miamala haikuwa sahihi 
huku maofisa masuhuli wakishindwa kudhibiti hali hiyo. 

Kutokana na kuwapo kwa madudu hayo, baadhi ya wabunge, 
wakichangia mjadala wa taarifa hiyo, walikuja juu huku waki-
taka wale wote waliohusika na ubadhirifu huo, wachukuliwe 
hatua za kinidhamu na kisheria, kwa maana ya kusimamishwa, 
kuchunguzwa na wale watakaobainika wapelekwe kwenye vy-
ombo vya sheria na kushtakiwa. 

Baadhi ya wabunge katika kuchangia kwao, walisema taarifa 
za namna hiyo za kamati pamoja na zile za Mdhibiti na Mkaguzi 
Mkuu wa Hesabu za Serikali (CAG) kila mwaka zimekuwa ziki-
ibua madudu hayo na kwa kiasi kikubwa hakuna hatua mad-
hubuti zinazochukuliwa dhidi yao. 

Kujirudia kila mwaka kwa mambo hayo, inaonekana dhahiri 
kwamba ni mchezo uliozoeleka miongoni mwa watumishi na 
wanaona ni kawaida yao kufanya hivyo kwa kuwa hakuna hat-
ua zinazochukuliwa dhidi ya wanaohusika.

Mamlaka za serikali za mitaa, kwa maana ya halmashauri za 
majiji, manispaa, miji na wilaya, ndizo watekelezaji wakuu wa 
miradi ya serikali kama vile afya, barabara, maji, elimu na ile 
ya kiuchumi kama vile kilimo na ufugaji. Kutokana na ukweli 
huo, fedha nyingi kutoka serikali kuu na zile zinazotokana na 
makusanyo ya ndani, huelekezwa huko kwa ajili ya utekelezaji 
wa miradi hiyo.

Pamoja na nia nzuri ya serikali ya kuwaletea wananchi maen-
deleo, baadhi ya mafungu ya fedha za maendeleo yamekuwa 
yakiingia mifukoni mwa wajanja – watumishi wa halmashauri 
walio waaminifu na matokeo yake wananchi kuitupia lawama 
serikali. Swali la kujiuliza ni kwamba sekretarieti za mikoa zi-
nafanya nini kudhibiti wimbi hilo la upigaji wa mabilioni ya 
miradi ya serikali?  

Taarifa ya LAAC iwe kengele ya kuiamsha serikali na ku-
chukua hatua dhidi ya wahusika wote waliotajwa katika kashfa 
za ubadhirifu na upigaji wa mabilioni hayo ambayo yalilenga 
kuwaletea wananchi maendeleo katika sekta mbalimbali. 

Jambo la msingi ni kwamba serikali kuu, kupitia mamlaka 
za uteuzi wa wakurugenzi na ajira kwa wakuu wa idara na vi-
tendo, zichukue hatua dhidi ya wale wanaohusika na kashfa 
hizo ambazo zinaitia doa serikali kuwa ndani mwake kumejaa 
wezi na wabadhirifu. Pia Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na 
Rushwa (TAKUKURU) inapaswa kuingia kazini kuwachunguza 
wote wanaotuhumiwa kuhusika na kashfa hizo. 

Ni vyema wale walioteuliwa katika nafasi ya ukurugenzi, 
kama wanatajwa kuhusika ni vyema wakatenguliwa ili iwe 
fundisho kwa wengine. Ni imani kwamba iwapo hatua hiyo ita-
chukuliwa pamoja na  baadhi ya wakuu wa mikoa na maofisa 
masuhuli, kwa maana ya makatibu tawala wa mikoa kutikiswa, 
mchezo huo utapata dawa maridhawa na hatimaye uhalisia wa 
utekelezaji wa miradi ya maendeleo katika serikali utaonekana. 
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na uvamzi huu wa tembo usikoma
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Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500
Mapokezi: 0745 700710
Matangazo:  0677-020701
Baruapepe:	     advertise@guardian.co.tz
Website: 		     www.ippmedia.com
 		      www.epaper.ippmedia.com

NILISIKIA wakazi wa Kata 
ya Namapwiya na nyingine 
tatu wilayani Nachingwea 
hivi karibuni, kutoka mkoani 
Lindi wanalia njaa kutokana 
na uharibifu wa tembo, hata 
kuhemea mazao ya mizizi. 

Hadi serikali kitaifa, iki-
patoa mamlaka za kimkoa, 
inachukua hatua kuwapo ki-
asi kikubwa cha chakula cha 
nafaka kimeagizwa kutoka 
mkoani Ruvuma, kuwakimu 
wakazi hao.  Sio taarifa nzuri 
kitaifa.

Wakazi hao walianza ku-
pata shida hiyo tangu Agosti 
mwaka jana, baada ya tembo 
kuvamia mashamba yao na 
kuharibu mazao, wakiibukia 
jirani kwao hifadhini Selous, 
ambako hali si nzuri. 

Kimsingi, uvamizi huo wa 
tembo umekuwa wa kila 
mara na hakuna suluhisho 
la kudumu tunalolisikia na 
msukosuko huo si wa wana – 
Nachingwea peke yao. 

Mkoani Iringa nalo ni ya-
leyale kijijini Mgowelo, ka-
tika wilaya ya Kilolo Kata ya 
Nyanzwa, wakazi wake nao 
wako kwenye kiza kinene 
kutokana na adha wanayoi-
pata dhidi ya tembo wanao-
vamia mashamba yao na 
kuteketeza mazao.

Si mara moja tembo kuva-
mia kijiji hicho na kuteket-
eza mazao ya wakulima ni 
jambo ambalo wanakijiji hao 
wamekuwa wakilipigia kele-
le kwa muda mrefu, huku 
utatuzi wake ukikabiliwa na 
kigugumizi.

Wanakijiji hao wamekuwa 
wakitoa malalamiko kwenye 
ngazi mbalimbali serikalini, 
lakini mara nyingi juhudi 

hizo zimekuwa hasara  hazi-
zai matunda, kutokana na 
suala hilo linaloutia umma 
hasa kuwa endelevu.

Kila mwaka, matukio dhidi 
ya tembo kuvamia masham-
ba na kuharibu mazao katika 
kijiji hicho yamekuwa yaki-
tikisa. Ni adha isiyotoa hata 
mapumziko kwa wakulima.

Kuna haja sasa serikali 
kuingilia kati na kuweka 
mikakati endelevu dhidi ya 
tembo kwenye kijiji hicho na 
sio kuweka kambi kwa muda 
mfupi na kuondoka kama 
walivyokuwa wakifanya 
huko nyuma.

Hilo halisaidii kwa maana 
kwamba wanapishana tu na 
tembo, wanakijiji wanasema 
‘wanapokuwa wameweka 
kambi, tembo huwa hawaji, 
lakini wakishatoka tu tembo 
wanakuja!’

Siku chache zilizopita 
tembo walivamia kwenye 
mashamba ya wakulima kad-
haa kwenye kijiji hicho na 
kuteketeza hekta kadhaa za 
mashamba ya ndizi na miwa, 
hali iliyowaachia simanzi na 
vilio wakulima huko kijijini.

Ikumbukwe uhalisia uli-
opo, tembo wanapovamia 
eneo fulani mbali na uharibi-
fu wa mazao pia huchangia 
kwa kiasi kikubwa kwenye 
uchafuzi wa mazingira waka-
ti mwingine hata kuweka 
maisha ya wakazi rehani.

Mwaka jana wakazi wa ki-
jijini hapo wilayani Kilolo, 
walikuwa wanalazimika 
kwenda kulala shambani 
kukabili tembo wasidhuru 
mazao yao, bila ya kujua 
kwamba wanaweka maisha 
yao rehani.

Tembo anapotambua 
kuna ‘adui’ watu wanalinda, 
anakuwa mnyama hatari na 
mbaya zaidi, akihisi kuwa sio 
rahisi mkulima kumdhibiti 
asiharibu mazao hayo.

Suala sasa linapaswa 
kutazamwa kwa ukubwa 
wake, ili kunusuru tembo 
wasidhuriwe na wananchi 
na wananchi kudhurika na 
tembo. Nakumbuka mwaka 
2018, kuliripotiwa tukio la 
mtu aliyenusurika kufa kwa 
tembo, baada ya kuingia na 
kujificha chini ya daraja.

Kwa mtazamo huo hata 
wakazi kijiji hapo wapo ha-
tarini kupoteza maisha dhidi 
ya tembo, ambao huingia 
mashambani mwa wakulima 
wakifuata ndizi na miwa 
kuanzia saa moja jioni mpa-
ka saa 11.00 kumi na moja 
alfajiri.

“Tembo wakivamia sham-
ba lazima wakuache mtupu, 
sasa ukiangalia kipato che-
nyewe huwa tunapata ki-
dogo tena tembo wakiingia 
ndio kabisa huwa tunakufa 
njaa,” anaeleza makazi Zika 
Paulo.

Mkazi mwingine, Enock 
Mbogo, anaishauri serikali 
pamoja na mamlaka husika, 
ziangalie namna ya kuwalipa 
fidia walioharibiwa mazao 
yao.

“Watu wanaharibiwa 
mazao yao na tembo, lakini 
fidia hawapewi na wengine 
waliahidiwa tokea muda 
mrefu lakini mpaka leo 
hawajalipwa kwa hiyo, tu-
naiomba serikali iwaangalie 
waathirika hao hali ni ngu-
mu,” anashauri.

Simu:+255 787879707

 Muungwana Lazima Nilonge

Na Halfani 
Chusi
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KABWELA                                           Na Fadhili Mohammed                                  

Aweso akemea udanganyifu 
uunganishaji huduma ya maji

PIC yapongeza 
maboresho ya 
bandari
Na Augusta Njoji, DODOMA

KAMATI ya Bunge ya Uwekezaji 
wa Mitaji ya Umma (PIC), imesema 
mabadiliko ya menejimenti ya 
Mamlaka ya Bandari Tanzania 
(TPA) yameongeza ufanisi wa mam-
laka, huku ikishauri kuharakishwa 
mchakato wa ujenzi wa Bandari ya 
Mbegani, Bagamoyo.
Mwenyekiti wa kamati hiyo, Jerry 

Silaa aliyasema hayo bungeni juzi  
alipokuwa akiwasilisha taarifa ya 
mwaka ya shughuli zilizotekelezwa 
na kamati hiyo kwa kipindi cha Feb-
ruari, 2022 hadi Januari 2023.
Alisema bandari hiyo inatarajiwa 

kuwa na vigezo vya kimataifa, 
hivyo kuongeza ushindani wa 
Bandari katika soko na kupata tija 
ya uwekezaji wa mitaji ya umma.
Aidha, alipongeza Bandari ya Dar 

es Salaam kwa sasa inaendelea ku-
panuliwa kwa kuongeza gati na kina 
kwa ajili ya meli kutia nanga kwa 
ajili ya kushusha shehena za mizigo.
“Kwa kipindi cha Julai hadi De-

semba, 2022 bandari hii imepokea 
na kupitisha mizigo tani milioni 
10.4 ambayo ni rekodi ya juu tangu 
kuanzishwa kwake, hivyo kusaba-
bisha Mamlaka ya Mapato Tanzania 
(TRA) nayo kuvunja rekodi ya ma-
pato kwa kukusanya Sh. trilioni 11.6. 
Katika makusanyo ya TRA, asilimia 
41 ya ushuru wa forodha yanato-
kana na huduma zinazotolewa na 
TPA,”alisema.
Alisema bandari hiyo ndiyo lango 

la uchumi kwa nchi nyingi za kusini 
na mashariki mwa Afrika zikiwapo 
Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo 
(DRC), Rwanda, Burundi, Malawi, 
Zambia, Uganda, Zambia, Uganda, 
Zimbambwe na Sudan Kusini amba-
zo zinatumia bandari hiyo kupitisha 
mizigo yao.
“Kwa kuwa upanuzi wa bandari 

hiyo unaoendelea sasa hautaweza 
kumaliza changamoto iliyokuwapo 
sasa ya wingi wa shehena zinazo-
hudumiwa na nyingine kushindwa 
kushushwa kutokana na eneo kuwa 
dogo na kina kidogo.
“Bunge linaazimia kwamba serikali 

kupitia Mamlaka ya Usimamizi wa 
Bandari Tanzania (TPA) ihakikishe 
inamaliza kwa haraka changamoto 
zinazozuia kuanza kufanya kazi kwa 
bandari kavu ya Kwala kwa kuwa 
hadi sasa bandari hii imekamilika 
kwa asilimia 98. 
“Kwa kuanza kufanya kwa bandari 

hii itaongeza ufanisi na kiasi cha 
shehena itakayohudumiwa na 
Bandari ya Dar es Salaam na kupun-
guza msongamano wa shehena ya 
mzigo kwa asilimia 30,”alisema.
Katika hatua nyingine, Silaa 

alishauri kuanzishwe Mfuko Maalum 
wa Uwekezaji (Investment Fund) 
ambao utasaidia taasisi na mashiri-
ka ya umma yenye uhitaji wa hara-
ka na ukosefu wa mitaji kwa ajili ya 
kutoa huduma pindi inapohitajika.

Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi wa Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Dar es Salaam (DAWASA), 
Jenerali mstaafu Davis Mwamunyange (wa tano kushoto), akisikiliza maelezo ya uboreshaji wa huduma za maji 
katika Mji wa Kigamboni kwa Mkurugenzi wa Uwekezaji na Miradi DAWASA, Mhandisi Ramadhan Mtindasi 
(kulia), wakati bodi hiyo ilipofanya ziara ya kukagua  mradi wa maji Kigamboni juzi. 
PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE

Na Renatha Msungu, 

DODOMA

WAZIRI wa Maji, Jumaa 
Aweso, ameelezea kukerwa 
na udanganyifu katika kuun-
ganisha mabomba ya maji na 
kuwataka watumishi kuacha 
mtindo huo. 

Aweso alisema hayo jana 
wakati wa mkutano mkuu wa 

sekta ya maji uliofanyika jijini 
hapo kwa kushirikisha wafan-
yakazi wa sekta hiyo kutoka 
maeneo mbalimbali.

Kwa mujibu wa Aweso, 
kumekuwa na udanganyifu 
mkubwa mafundi

wanapowahudumia wateja 
hususani katika uunganishaji 
maji, huku akitaka tabia hiyo 
kuachwa haraka.

Alisema amekuwa akipata 

malalamiko mengi kutoka 
kwa wananchi, hivyo anaom-
ba suala hilo liachwe kabisa na 
wafanyakazi waendelee

kuwaunganishia maji wateja 
kwa bei halali na elekezi na sio 
vinginevyo.

Wananchi, alisema wa-
napaswa kupata maji safi na 
salama kwa sababu serikali 
imewekeza fedha nyingi ka-
tika sekta ya maji na kwamba 

ni muhimu wafanyakazi 
wakawajibika kuhakikisha hu-
duma hiyo inapatikana.

Aidha, Waziri Aweso aliwa-
taka wahandisi na maofisa wa 
maji kuwajibika katika utend-
aji wao wa kazi na kuhakiki-
sha idara hiyo inafanya vizuri 
wakati wote kwa kushirikiana 
na wananchi kiutendaji

ili kurahisisha kufanikishwa 
kwa miradi.
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Balozi Morocco ataja sababu zitakazoongeza watalii nchini
Na Christina Mwakangale

UKARIMU, chakula, mahala 
pazuri pa kupumzikia, upekee 
wa vivutio vya utalii na kuvitan-
gaza, zimetajwa kuwa sababu za 
kuongeza watalii kwenye nchi 
yoyote.

Balozi wa Morocco nchini, Za-
karia El Goumiri, alidokeza hayo 
juzi alipozungumza na waandi-
shi wa habari jijini Dar es Salaam 
kuhusu masuala mbalimbali iki-
wamo uzoefu wa sekta ya utalii 
nchini mwake.

Alisema kwa mwaka, Morocco 
hupokea watalii kati ya milioni 12 
huku ikishuka mwaka 2019 na ku-
fikia milioni 10 kutokana na saba-
bu ya UVIKO-19 ugonjwa ambao 

uliitikisa sekta hiyo duniani kote 
Kwa mujibu wa Bodi ya Utalii 

Tanzania (TTB), Tanzania  il-
ipokea watalii 788,933 mwaka 
2021 kutoka   562,549 mwaka 
2020. Akifafanua zaidi kuhusu 
uzoefu wa nchi yake, alisema: 
“Kwenye utalii mikakati ya utalii 
iliyoko Morocco tuna bidhaa am-
bazo zinatuuza mfano fukwe miji, 
ambako kuna eneo lina upekee 
wake tofauti na maeneo mengine 
duniani. 

Balozi  Zakaria alisema diaspo-
ra walioko nje ya nchi, wanaweza 
kuwa mabalozi wazuri wa kutan-
gaza utalii wa nchi wanazotoka 
huku akisema Wamorocco mil-
ioni tano wanaishi nje ya nchi na 
wamefanya kazi kubwa ya kuu-

tangaza utalii wa nchi yao. 
“Idadi ya watu wa Morocco ni 

milioni 36 na Wamorocco milioni 
tano wako nje ya nchi. Hao  pia 
ni mabalozi wazuri wakuitan-
gaza nchi yetu. “Kinachotakiwa 
kuonyesha ni kile ulicho nacho 
kwa nchi nyingine na wageni. 
Mfano  ni kujitangaza kwenye 
nchi zingine, tuna ofisi za utalii 
maeneo tofauti dunia kama Ulaya 
na Amerika Kusini. 

“Kwenye utalii kwanza mtu 
anavutiwa na ukarimu, chakula 
kizuri mahala pazuri pa ku-
pumzika, kulala,” alisema mwa-
nadiplomasia huyo.

Kadhalika, Balozi Zakaria alise-
ma Morocco imekuwa ikibadil-
ishana uzoefu na nchi za Afrika 

kuhusu mfumo wa kiteknolojia ili 
kasi ya maendeleo barani humo 
iende kwa pamoja.

“Wote ni waafrika bila kujali to-
fauti zetu za rangi, na pia kipaum-
bele chetu ni ushindani wenye 
fursa sawa, tuna usemi kwamba 
‘Africa by Africa for Africa’ ndio 
kauli mbiu yetu,” alisema Balozi 
Zakaria 

Alisema wakati hivi sasa duni-
ani bei ya bidhaa tofauti imekuwa 
ikiongezeka, ikiwamo mbolea, ak-
isema Morocco imeshafanya ma-
zungumzo na Tanzania, kuhusu 
ujenzi wa kiwanda cha bidhaa 
hiyo.

“Afrika ili kuhakikisha kuna am-
ani, usalama wa chakula ni jambo 
muhimu. Tuna wawekezaji wengi 

ambao wanaweza wakaiona 
fursa Tanzania, ambayo imefun-
guliwa na serikali.

“Afrika inaweza kulisha dunia 
lakini haiwezi kujilisha yenyewe 
tunaposema usalama wa chakula 
maana yake ni mbolea imepanda, 
sisi Morocco tumeweka punguzo 
la mbolea.  

“Tuna bara kubwa, wakulima 
na watu wanahitaji chakula. Af-
rika usalama wake ni kwenye 
chakula. Hatupendi kuona   Wa-
tanzania, Waafrika kwa ujumla 
hawana chakula mezani, kuliku-
wa na mazungumzo na Serikali 
ya Tanzania tangu mwaka 2016, 
ili ikiwezekna kuwa na kiwanda 
kwa uhakika wa mbolea,” alise-
ma. 

Muswada 
wa habari 
wasogezwa 
mbele
Na Augusta Njoji, DODOMA

SERIKALI imeahirisha 
kuwasilisha muswada wa 
marekebisho ya Sheria 
ya Huduma za Habari 
wa mwaka 2016 kwenye 
mkutano wa 10 wa bunge.
Akizungumza juzi na 

waandishi wa habari, 
Msemaji Mkuu wa Seri-
kali na Mkurugenzi wa 
Idara ya Habari Maelezo, 
Gerson Msigwa, alisema 
serikali ilipanga kwenye 
mkutano huo kuwasilisha 
muswada wa mabadiliko 
ya sheria mbalimbali 
endapo ingetokea nafasi 
ikiwamo mabadiliko ya 
sheria hiyo.
“Jambo letu tulipanga 

kuwasilisha lakini ratiba 
ya bunge imebana sana 
hatukupata nafasi kwa 
hiyo tumeshindwa ku-
wasilisha muswada huu 
hadi kikao kijacho cha 
Mwezi Aprili ndio tu-
natarajia tutawasilisha 
muswada wetu,”alisema.
Alisema ratiba ya bunge 

imesababisha kushindwa 
kuwasilisha muswada huo 
na kwamba sio muswada 
huo, pia kuna miswada 
mingine haijawasilishwa 
kutokana na hali hiyo.
“Muswada wa Bima ya 

Afya kwa Wote tumepata 
nafasi utawasilishwa na 
tuwaombee wabunge 
wetu watoe mawazo na 
ushauri nao upitishwe 
kwa kuwa kiu ya Rais ni 
muswada huu ukamilike 
haraka,”alisema Msigwa.

DC aagwa, amuuma sikio mrithi wake 
Na Steven William, IRINGA

MKUU wa Wilaya  ya Naching-
wea mkoani Lindi, Mohamed 
Moyo, ameagwa rasmi wilayani 
Iringa huku akimhimiza mrithi 
wake, Veronica Kessy,  kuwa-
bana maofisa  wa Halmashauri 
ya Manispaa ya Iringa wanaosi-
mamia mradi wa machinjio ya 
kisasa.

Katika hafla ya kuagwa iliyo-
fanyika Jumatatu wiki hii, Moyo 
alisema mradi huo mkubwa 
ni sehemu ya miradi itakay-
oongeza mapato ya halmashau-
ri, pia utapanua  soko la ajira 
kwa wafanyabiasha, wakiwamo 
wanajihusisha na biashara ya 

kitoweo. 
Hafla hiyo ambayo pia iliam-

batana na kukabidhi ofisi, al-
imwomba Kessy  ashughulikie 
changamoto ya kutokukamilika 
kwa wakati machinjio ya kisasa 
ya Ngelewala. 

Alisema machinjio hayo ujen-
zi wake ulianza mwaka 2008 
lakini hadi sasa bado hayajaka-
milika na yametumia zaidi ya 
Sh. bilioni mbili. Machinjio hayo 
yanatarajiwa kuwa na uwezo 
wa kuchinja ng’ombe 100 na 
mbuzi 200 kwa siku.

Moyo alisema kutokukamilika 
kwa machinjio hayo, kunatia 
dosari utekelezaji wa miradi ya 
maendeleo kwa kuwa ujenzi 

umetumia zaidi ya miaka mi-
nane na bado hayajakamilika. 

Moyo aliwaomba wajumbe 
wa Kamati ya Ulinzi na Us-
alama Wilaya, watumishi wa 
halmashauri zote za wilaya ya 
Iringa na wananchi, kumpa ush-
irikiano mkuu mpya wa wilaya. 
Alisema mafaniko aliyoyapata 
kwa kipindi alichokaa Iringa, 
ni matunda ya ushirikiano 
waliompatia, hivyo ni muhimu 
wakaendeleza ushirikiano 
huo kwa mkuu huyo mpya wa 
wilaya.

Kessy kwa upande wake 
aliahidi kuendeleza miradi ili-
yoachwa na mtangulizi wake na 
kusisitiza ushirikiano kwa kuwa 

ofisi yake iko wazi kupokea 
ushauri wenye lengo la kujenga 
na kuiletea maendeleo wilaya.

Alitumia nafasi hiyo pia kum-
shukuru Rais Samia Suluhu Has-
san Kwa kuendelea kuwaamini 
yeye na mtangulizi wake kwa 
kuwapa nafasi  ya kuwa wakuu 
wa wilaya huku akisema imani 
waliyopewa na Rais ni deni 
kwao, hivyo ni wajibu wao kum-
saidia kikamilifu katika kufani-
kisha malengo ya serikali katika 
kuwaletea wananchi maende-
leo.

Kabla ya kuhamishiwa wilaya 
ya Iringa, Kessy alikuwa mkuu 
wa wilaya ya Misungwi mkoani 
Mwanza.

Mkuu mpya wa Wilaya ya Nachingwea, Mohamed Moyo (kushoto) akikabidhi rasmi ofisi kwa Mkuu mpya wa Wilaya ya 
Iringa, Veronica Kessy, mjini Iringa jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU 
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Na Asraji Mvungi, ARUSHA

JUMUIYA ya Afrika Mashariki 
(EAC), imezindua kituo maalumu 
cha kuwafunda vijana kutoka ju-
muiya hiyo umuhimu wa kutunza 
amani katika mataifa yao.

Kituo hicho kilichojengwa jijini 
Arusha, kimepewa heshima ya 
jina la Rais wa kwanza wa Tan-
zania, Hayati Mwalimu Julius Ny-
erere.

Akizungumza jana wakati wa 
ufunguzi wa kituo hicho, Katibu 
Mkuu wa EAC, Dk. Peter Mathuki, 
alisema ujio wa kituo hicho ni se-

hemu ya mipango ya muda mrefu 
ya kuimarisha amani katika nchi 
za ukanda huo.

Alisema kituo hicho kimepewa 
jina la Hayati Mwalimu Julius Ny-
erere, kama hatua ya kutambua 
mchango wake wa kutafuta na 
kudumisha  amani enzi za uhai 
wake katika mataifa mbalimbali 
ya Afrika.

“Kwa sasa jitihada zimeanza 
kwa kuwashirikisha wadau ka-
tika uendeshaji wa kituo hiki. 
Tunaamini kitasaidia  vijana 
kuthamini na kudumisha amani. 
Hawa watakuwa chachu ya ku-

punguza au kumaliza migogoro 
au vita vya wenyewe kwa we-
nyewe katika nchi za jumuiya 
hii,”alisema.

Hafla hiyo ilihudhuriwa na wa-
tendaji wa Taasisi ya Mwalimu 
Nyerere, Wawakilishi wa Baraza 
la Vyuo Vikuu Afrika Mashariki, 
wawakilishi wa vijana wa nchi 
zote wanachama na Mkuu wa 
Mkoa wa Manyara, Makongoro 
Nyerere.

Kabla ya uzinduzi huo, Mkuu 
wa Mkoa wa Arusha, John Mon-
gela, alisema Tanzania itaende-
lea kutoa ushirikiano wa hali na 

mali ili kuhakikisha kituo hicho 
kinatekeleza majukumu yake na 
malengo yaliyowekwa yanatimia.

Akizungumza baada ya uzin-
duzi huo, Mtoto wa Hayati Mwal-
imu Nyerere, Makongoro Nyere-
re, alisema anajisikia fahari na 
mwenye bahati ya pekee kusikia 
na kuona mtazamo, malengo na 
matarajio ya Hayati Julius Nyere-
re yanafanyiwa kazi kwa vitendo, 
kitaifa na kimataifa.

Kwa mujibu wa rekodi za EAC, 
mipango ya kuanzishwa kwa 
kituo hicho ilianza tangu mwaka 
2006.

EAC yazindua kituo cha kuwafunda vijana kuhusu amani

DC aagiza vikundi 
kurejesha
fedha za mikopo 

Moto wateketeza nyumba, kaya saba zalala nje
Na Mary Mosha, ROMBO

K
AYA saba katika Kijiji 
cha Mbomai, Kata ya 
T a r a k e a - M o t a m b u , 
Wilaya ya Rombo, 

mkoani Kilimanjaro, hazina ma-
hali pa kuishi baada ya nyumba 
waliokuwa wakiishi yenye vyum-
ba 11 kuteketea kwa moto.

Diwani wa Tarakea-Motambu, 
Felichism Oisso, alisema  jana 
kuwa moto huo ulizuka usiku 
wa Februari 6  mwaka huu na 
kuathiri watu 32 waliopo kwenye 
kata hizo.

“Hakuna mtu aliyepoteza 
maisha, ila wananchi wame-

poteza mali zao zote. Kwa sasa 
waathirika wa ajali hiyo wame-
hifadhiwa  na wasamaria wema. 
Wamepoteza chakula, mavazi 
wanafunzi wamepoteza madaft-
ari na wengine walikuwa na akiba 
ndani zimeteketea.

“Hatukufanikiwa kuokoa cho-
chote na hii ni kutokana na ku-
kosekana kwa gari la zimamoto 
pamoja na ubora wa miundom-
binu katika upangaji wa mji.

“Mji huu haupo kimpango na 
nyumba nyingi ni za mabanzi ku-
tokana na ukosefu wa hati miliki. 
Tunaomba  halmashauri ihakik-
ishe            mpango wa urasim-
ishaji wa makazi unafanyika kwa 

wakati ili kuwaruhusu wananchi 
kupata hati miliki na kujenga ny-
umba za kudumu,”alisema  Ois-
so.

Aidha, aliwataka  viongozi wa 
serikali ngazi ya wilaya, kuhakiki-
sha wanaleta msaada wa hali na 
mali katika kuokoa maisha ya wa-
nanchi hao waliopata majanga.

Mmoja wa waathirika wa ajali 
hiyo,  Restuta Mzava, alisema 
moto huo ulianza katika mae-
neo ya paa kwenye chumba cha 
mpangaji mmoja, ambapo baada 
ya kubaini, walipiga kelele kuom-
ba msaada bila mafanikio.

“Nyumba tuliokuwa tunaishi ni 
ya mbao, hushika moto kwa hara-

ka, hatukuweza kuokoa chochote 
kutokana na watu wengi kuwa 
sokoni na aina ya nyumba hizi 
huteketea kwa haraka. Wanafun-
zi 20 wameunguliwa na kila kitu,  
wapo waliokuwa wameweka 
pesa ndani ikiwamo madalali wa 
viazi, vyakula na mavazi hivyo 
tunaiomba serikali kutusaidia 
misaada ya kibiadamu,”alisema 
Restituta.

Zaidi aliongeza, “Mimi nili-
kuwa na zaidi ya Sh.milioni 1.5 
za kununua viazi, kwa wakulima 
ambazo zilikuwa chini ya godoro, 
zimeteketea zote. Tunaomba 
msaada ili tuweze kuendelea na 
maisha,”alisema Halifa Amiri.

Na Allan Isack, ARUSHA

MKUU wa Wilaya ya Arumeru, 
mkoani Arusha, Emmanuela Ka-
ganda, ameviagiza vikundi vya 
wanawake na vijana waliopatiwa 
mikopo na Halmashauri ya Arusha, 
kurejesha fedha hizo kwa wakati ili 
ziweze kuwanufaisha watu wengine.

Alitoa agizo hilo jana, wakati 
wa hafla ya kukabidhi mkopo wa 
Sh.milioni 274 kwa vikundi 37 vya 
wanawake na vijana katika hal-
mashauri hiyo.

“Wanavikundi ni vizuri mkatam-
bua kuwa fedha hizi zinatakiwa 
kurejeshwa baada ya kipindi cha 
neema kupita. Ni vyema kuzitumia 
kwa kufanya miradi mliyoiandika 
kwenye maandiko yenu na kuzireje-
sha kwa wakati.

“Tukirejesha fedha hizi, kwa 
wakati kutatoa fursa ya kuwakope-
sha wengine na sisi wenyewe ku-
kopeshwa kwa awamu nyingine, 
tumieni fedha hizi kwa nidhamu,” 
alisema.

Aidha, aliwataka wa-
nawake kuwahamasisha na kuwae-
limsiha vijana ili waweze kunufaika 
na mikopo isiyo na riba inayotolewa 
na serikali kupitia asilimia 10 za ma-
pato ya ndani ya halmashauri.

“Kinamama tuna jukumu la ku-
waelimisha vijana wetu ili waji-
tokeze kwa wingi kuchukua mikopo 
hii, kwa kuwa vikundi vya vijana ni 
viwili tu, nina amini mikono ya wa-
nawake inalea hivyo waleeni vijana, 
wajengeeni uwezo wa kufanya kazi 
kama nyie ili wanufaike na fursa hii 
adhimu,” aliongeza.

Awali, Mkurugenzi Mtendaji Hal-
mashauri ya Arusha, Seleman Msu-
mi, alisema kwa kipindi cha miaka 
mitatu halmashauri hiyo imefani-
kiwa kutoa mikopo ya Sh. bilioni 1.3 
na kwa kipindi cha miezi sita ya 
mwaka wa fedha 2022/23 imekope-
sha Sh.milioni 509.

Naye Mwenyekiti wa Chama Cha 
Mapinduzi (CCM), Wilaya ya Aru-
meru, Noel Severe, ameipongeza 
halmashauri kwa kutekeleza Ilani 
ya CCM ya kupambana na umaskini 
kwa kuwawezesha wananchi kiu-
chumi kwa kuwapa mikopo hiyo.

“Mikopo hii ni utekelezaji wa 
Ilani ya CCM, hivyo mnapaswa 
kuhakikisha mnaitumia vizuri 
iweze kuinua vipato vya familia 
pia tunategemea mkapambane na 
kuirejesha kwa wakati kulingana na 
utaratibu,”alisema mwenyekiti huyo 
wa CCM.

Awali Mkuu wa Wilaya alikabidhi 
mfano wa hundi yenye thamani ya 
Sh. milioni 274 kwa vikundi vya wa-
nawake na vijana ikiwa ni asilimia 
10 ya mapato ya ndani  kwa robo ya 
pili ya mwaka wa fedha 2022/2023.

Habibu Malia, kijana mwenye 
ulemavu, aliishukuru serikali kwa 
mpango huo ambao utawasaidia 
wananchi kujikwamua kiuchumi na 
aliwataka vijana kujitokeza kutumia 
fursa kuchukua mikopo hiyo.

Mwenyekiti wa Mamlaka ya Mji Mdogo wa Mirerani, wilayani Simanjiro, mkoani Manyara, Adam Kobelo (katikati), akifunga kikao cha baraza la 
mamlaka hiyo kilichojadili changamoto na mafanikio ya mji huo juzi. Kushoto ni Makamu Mwenyekiti wa Mamlaka hiyo, Christopher Chengula na 
Ofisa Mtendaji wa Mji huo, Evence Mbogo. PICHA: GIFT THADEY
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Shule za bweni zatakiwa kuwakagua wanafunzi wakati wote
Na Vitus Audax, MISUNGWI

S
HULE za sekondari za 
bweni zimetakiwa kuwa 
na utaratibu wa kufanya 
uchunguzi na ukaguzi 

wa mara kwa mara kwa wa-
nafunzi wao ili kubaini na ku-
dhibiti vitendo vya unyanyasaji 
wa kingono na ulawiti unaodai-
wa kufanyika kwa kificho mae-
neo hayo.

Kauli hiyo ilitolewa juzi na 
Mkuu wa Dawati la Jinsia Wilaya 
ya Misungwi mkoani Mwanza, 
Mkaguzi wa Polisi, Grace Nyoni, 
wakati akitoa elimu ya namna 
ya kuepuka masuala ya unyan-
yasaji.

Elimu hiyo iliyotolewa kwa 

wanafunzi wa Sekondari ya Ide-
temya iliandaliwa Chuo cha Afya 
cha City ikiwa ni utekelezaji wa 
agizo la Wizara ya Maendeleo 
ya Jamii, Jinsia Wanawake na 
Makundi Maalum kwamba kila 
taasisi kuwa na mpango mkakati 
wa kupambana dhidi ya vitendo 
hivyo.

Nyoni alisema hatua hiyo 
itasaidia kubaini watoto wa-
naofanyiana vitendo hivyo we-
nyewe kwa wenyewe wale wa-
naofanyiwa majumbani kwao 
ili kuweza kuvidhibiti na kuwa-
chukulia hatua wahusika.

“Dawati la jinsia katika vituo 
vyetu vya polisi liko wazi wakati 
wote leteni taarifa tutazifanyia 
kazi kwa wakati kudhibiti viten-

do hivyo,” alisema.
Akizungumza wakati wa 

utoaji wa elimu kwa wanafunzi 
hao, Mkurugenzi wa chuo hi-
cho, Zabibu Urasa, aliwataka 
wanafunzi kutoa taarifa wan-
apofanyiwa ukatili wa kijinsia ili 
kusaidia wahusika wachukuliwe 
hatua.

“Vitendo hivi vinaanza kwa 
mtoto kushikwa sehemu mbal-
imbali za siri bila kujalisha jin-
sia yake, akikushika mtu yeyote 
sehemu hizo kataa na fikisha 
taarifa sehemu husika bila kujali 
hadhi yake,” alisisitiza.

Mkuu wa Shule ya Sekondari 
Idetemya, Matha Bathromeo, 
alisema shuleni hapo hawa-
japokea kesi yoyote ya ukatili 

wa kingono, lakini wapo karibu 
zaidi na maofisa ustawi wa jamii 
pamoja na dawati la jinsia wilay-
ani humo ili kuhakikisha wa-
naripoti     viashiria vitakavyoji-
tokeza.

Elimu hiyo kwa wanafunzi 
iliambatana na matembezi ya 
hisani ya kupiga vita unyan-
yasaji wa kijinsia sambamba na 
kutembelea na kutoa misaada 
ya chakula katika kituo cha 
marekebisho ya akili kilichoko 
wilayani Misungwi.

Kazi nyingine iliyofanyika ni 
kutoa misaada ya taulo za kike 
kwa wanafunzi wa shule hiyo 
pamoja na mahitaji mengine ya 
shule ikiwa ni sehemu ya ku-
dumisha mahusiano na jamii.

Na Shaban Njia, KAHAMA

HALMASHAURI ya Msalala 
wilayani Kahama mkoani Shin-
yanga, imejenga chuo cha afya 
kwa ajili ya kuzalisha watumi-
shi wa afya ambao watakwen-
da kutoa huduma katika zahan-
ati na vituo vya afya ambavyo 
havina watumishi wa kutosha.
Mkurugenzi wa Halmashauri 

hiyo, Charles Fussi, aliyasema 
hayo wakati wa kikao cha 
Baraza la Madiwani cha robo 
ya kwanza ya mwaka wa fedha 
2022/2023.
Fussi alikuwa akijibu hoja 

ya ukusanyaji wa mapato ya 
ndani iliyoibuliwa na Diwani 
wa Ikinda, Matrida Musoma, 
alisema awamu ya pili ya 
mwaka 2022/2023 wametenga 
Sh.milioni 200 kwa ajili ya uka-
milishaji wa chuo hicho.
Alisema halmashauri hiyo 

ilitenga Sh. milioni 400 katika 
mwaka wa fedha 2020/2021 na 
kujenga madarasa yenye uw-
ezo wa kubeba wanafunzi zaidi 
ya 80, jengo la utawala pamoja 
na ofisi ya mkuu wa chuo.
Alisema wamekamilisha kwa 

wakati ujenzi wa zahanati 32 
na vituo vya afya vitano, kati 
ya hivyo zahanati 16 hazina 
watumishi wa afya na Kituo 
cha Afya Mwalugulu. 
“Lengo la ujenzi wa chuo hiki 

ilikuwa kiwe chanzo cha ma-
pato cha halmashauri, lakini 
kiuhalisia haitakuwa rahisi 
kutokana na uendeshaji wake 
kuhitaji mapato makubwa, bali 
kitasaidia uzalishaji wa wau-
guzi watakaosaidia utendaji 
kazi katika vituo vya afya na 
zahanati kipindi cha kujifunza 
kwa vitendo,” alisema Fussi.
Mwenyekiti wa Halmashauri 

hiyo, Mibako Mabubu, alisema, 
wamejenga chuo hicho kwa 
lengo la kupambana na uhaba 
wa watumishi wa idara ya 
afya.
Alisema chuo hicho ki-

taendeshwa na Wizara ya Afya 
kwa sababu wao hawana uw-
ezo wa kukiendesha hususani 
katika kuwalipa watumishi am-
bao watakiendesha kituo hicho.
Mkurugenzi wa Idara ya 

Mafunzo Wizara ya Afya, Dk. 
Soitre Laizer, alisema amegizi-
wa na Waziri wa Afya, Ummy 
Mwalimu, kukagua ujenzi wa 
chuo hicho kama kimekidhi 
mahitaji ili kianze kutoa hu-
duma.
Laizer alisema wako tayari 

kukiendesha chuo hicho en-
dapo watakabidhiwa na hal-
mashauri baada ya kukamilika 
na kuwataka kukamilisha ma-
jengo ya chumba cha TEHAMA, 
maktaba, mabweni na chumba 
maalumu kwa ajili ya kuhifadhi 
mitihani na mambo mengine.
Alisema kukamilika kwa chuo 

hicho kutasaidia kuondoa 
uhaba wa wauguzi katika vituo 
vya afya na zahanati hasa zi-
lizopo pembezoni.

H’shauri yajenga 
chuo cha
afya kuongeza 
wataalamu 

Na Titus Mwombeki,     
Kagera

WATAALAMU wa mradi wa 
The Higher Education for Eco-
nomic Transformation (HEET) 
kutoka Chuo Kikuu cha Dar 
es Salaam (UDSM) wametua 
mkoani Kagera na kukutana na 
viongozi wa mkoa huo wakiwa 
na lengo la kuwashirikisha juu 
ya ujenzi wa chuo hicho mkoani 
humo.

Dk. Dotto Kuhenga ambaye 

ni miongoni mwa wataalamu 
wa HEET  waliofika mkoani 
humo akiwasilisha wazo hilo 
kwenye Baraza la Madiwani la 
Halmashauri ya Wilaya ya Bu-
koba, alisema dhumuni lao ni 
pamoja na kupokea maoni ku-
toka kwa wadau mbalimbali juu 
ya utekelezaji wa mradi huo  ili 
kuweza kutimiza malengo yali-
yotarajiwa.

“Uendelezaji huu unad-
haminiwa na Serikali chini ya 
Wizara ya Elimu, Sayansi na 

Teknolojia kupitia Mradi wa 
HEET chini ya Benki ya Dunia na 
ikumbukwe kuwa ujio wa mra-
di huu mkoani hapo  utakuwa 
na faida katika mkoa pamoja na 
taifa kwa ujumla ikiwa ni pamoja 
na kuongeza idadi ya wanafunzi 
wanaodahiliwa chuoni,” alisema 
Dk. Dotto.

Alisema kuwa miundombinu 
ya chuo hicho itakayojengwa ni 
pamoja na majengo ya madara-
sa, ofisi za wafanyakazi, ofisi za 
viongozi, kumbi za mikutano, 

zahanati, mabweni ya wanafun-
zi pamoja na jengo la huduma 
za jamii.

Mtaalamu wa Mazingira ku-
toka UDSM, Dk. Edmund Maby-
uke, alisema chuo hicho kitatoa 
masomo mbalimbali ikiwamo 
ya utalii, biashara pamoja na 
ukalimu.

Diwani wa Kata ya Karaba-
gaine ambapo chuo hicho ki-
tajengwa alipongeza utaratibu 
unaoendelea dhidi ya ujenzi wa 
chuo hicho mkoani humo.

Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya ya Ikungi, Justice Kijazi (katikati) na Mwenyekiti wa Halmashauri hiyo, Ali 
Mwanga, wakikabidhi cherehani kwa kiongozi wa kikundi cha vijana, Rebeka John, wakati wa hafla ya kukabidhi hundi ya 
Sh.  milioni 141 ya mikopo ya asilimia 10 kwa vikundi vya vijana, wanawake na watu wenye mahitaji maalum, wilayani humo, 
mkoani Singida juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Chuo Kikuu cha Dar es Salaam kufungua tawi Kagera
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IKIADHIMISHWA SIKU  YA KIFAFA…

Samia Suluhu Hassan, akipokea tuzo yenye saini 50 za wanafunzi wa kike waliofaidika na 
Taasisi ya Mwanamke Initiatives Foundation (MIF) katika hafla iliyofanyika, Zanzibar Juni, 
mwaka jana. PICHA: MTANDAO
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Na Mwandishi Wetu

S
UALA la mimba na wa-
nafunzi kukatishwa 
masomo imekuwa mada 
ngumu kitaifa. Hoja na 

misuguano ya haki kila kona 
hasa katika nafasi yao kushiriki 
imekuwa juu, wakiwamo wana-
harakati binafsi. 

Hadi anakasimiwa madaraka 
ya sasa, Rais Dk. Samia akitoka 
nafasi ya awali miaka miwili ili-
yopita, kutoka Makamu wa Rais 
nchini, ilikuwa marufuku kwa 
binti aliyepata mimba kurejea 
darasani.

Ni hali iliyochukua nafasi 
wakati huo, huku Mdhibiti na 
Mkaguzi wa Hesabu za Serikali 
(CAG) katika ripoti ya ukaguzi 
wa hesabu wa miaka minne kati 
ya mwaka 2018 na 2021, akitumia 
vigezo vya halmashauri 27, ame-
baini idadi kubwa ya mabinti 
shule za msingi wanakatisha 
masomo kwa mimba.

Kwa mujibu wa CAG, hali ni 
mbaya zaidi ikiongozwa na Hal-
mashauri ya Wilaya za Bunda 
(Mara), ikifuatiwa na Urambo 
(Tabora), kisha Tarime (Mara), 
huku Halmashauri ya Wilaya ya 
Shinyanga, ni kinara wa kunusu-
ru wanafunzi wabaki masomoni 
kitaifa.

Mnamo mwaka 2019, Kituo 
cha Sheria na Haki za Binadamu 
kwa kushirikiana na kingine, 
Centre for Reproductive Rights, 
kiliwasilisha malalamiko kwa 
Kamati ya Wataalamu ya Haki 
na Ustawi wa Mtoto Afrika ((AC-
ERWC)), kupinga kufukuzwa na 
kutengwa kwa wasichana wa-

jawazito kutoka shule za umma 
nchini.

Mkurugenzi wa Utetezi na Ma-
boresho katika Kituo cha Sheria 

ya masomo kwa mwanafunzi 
anayeacha masomo

Mfano mojawapo ni mwaka 
2013, asasi ya Centre for Repro-
ductive Rights ilitoa chapisho in-
ayoitwa ‘Forced Out: Mandatory 
Pregnancy Testing and the Ex-
pulsion of Pregnant Students in 
Tanzanian,’ mabinti wajawazito 
wakiangukia kwenye mimba. 

Pia, kuna kesi zilizofunguliwa 
mahakamani na wanaharakati 
kutetea mabinti shuleni kuhusu 
hali hiyo, pasipo mafanikio.    

UAMUZI MGUMU
Mnamo Novemba mwaka 

juzi, Rais Dk. Samia Suluhu Has-
san, akatangaza rasmi uamuzi 
mgumu kuhusiana na hoja hiyo, 
sasa mabinti wanaopata mimba 
watawezeshwa kuendelea na 
masomo.

Salamu hizo zinazobeba ma-
geuzi ya Rais Dk. Samia, katika 
miezi mitatu ya uongozi wake 
kitaifa, ilianza pale serikali ili-
potangaza dhamira ya mageuzi 
kuwaruhusu wanafunzi walioka-
tiza masomo yao kwa sababu ya 
mimba, sasa wajiandae kurejea 
masomoni kwenye Vyuo vya 
Maendeleo ya Wananchi.

Ni hoja iliyoibua chereko kuto-
ka kwa wanaharakati waliokuwa 
wakipaza sauti na kuishinikiza 
haki hiyo, sasa ‘kufumba na ku-
fumbua’ imechukua nafasi yake.

Katibu Mkuu wa Wizara ya 
Elimu, Sayansi na Teknolojia, Dk, 
Leonard Akwilapo, akawaambia 
wakuu wa vyuo tajwa, akiwa-
taka kuhakikisha wanafunzi wa 

na Haki za Binadamu, Fulgence 
Massawe, akihimiza haki ya wasi-
chana wanaopata ujauzito kupa-
ta elimu na wanapaswa kuungwa 

mkono wasalie shuleni.
Pia, hata kabla ya hapo kwa 

miongo mingi, kumekuwapo ny-
endo za namna hiyo kusaka haki 

Samia alivyoufikia uamuzi mgumu, 
wanaonasa mimba kurudi darasani

• Wanaharakati; chereko na nderemo…

Salamu na rai yake Rais mwaka 
jana, msimu wake sasa umetimu

MUSWADA BIMA AFYA KWA WOTEMUSWADA BIMA AFYA KWA WOTE
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Dk. Mollel: Tunapiga
vita ukoma kwa tiba bure
kila tunakosikia ipo

Bingwa Mshegenzi: 
Vyanzo vyake hivi,

kuujua ugonjwa
 maabara kidogo sana
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Samia alivyoufikia uamuzi mgumu, 
wanaonasa mimba kurudi darasani

AFYA

Rais Samia Suluhu Hassan.  PICHA: MTANDAO

kike walioshindwa kuendelea na 
masomo kwa sababu mbalimbali 
ikiwamo mimba, wawape fursa 
warudi darasani.

Akawaeleza wakuu wa vyuo 
hivyo, kutekeleza agizo hilo la ku-
wadahili wanafunzi hao kupitia 
alichotaja ‘Mpango wa Elimu Hai-
na Mwisho ifikapo Mwaka 2022.’

Pia, Dk. Leonard Akwilapo 
akavitaka Vyuo vya Maendeleo 
ya Wananchi, viwe vimesajiliwa 
vituo vya kufanyia mitihani ya 
kidato cha pili na nne, kuwezesha 
kurejesha wanafunzi wa kike wal-
iokatiza masomo.

Katibu Mkuu anafafanua: “Tuli-
kuwa na mabishano mazungum-
zo marefu kwenye mpango wa 
kuimarisha na kuboresha elimu 
ya sekondari hapa nchini, moja ya 
makubaliano ilikuwa kutoa fursa 
kwa wasichana ambao wameka-
tiza masomo kwa njia yoyote ile.

“Wapate fursa ya kurudi na kue-
ndelea na masomo. Tukasema tu-
tatumia vyuo vya maendeleo ya 
wananchi, lazima tuanze hatuna 
uwanja, sio suala la kujadiliana, 
mambo mengine ya walimu mtat-
uachia sisi.”

Kwa mujibu wa Dk. Akwilapo, 
wanafunzi hao watakaporejea 
masomoni ni katika vyuo 54, 
kuanzia mwaka 2022.

KUTOKA KWA WAZIRI
Akitangaza uamuzi wa maele-

kezo ya Rais Dk. Samia, waziri 

mwenye dhamana wakati huo 
miezi mitano baadaye, Novemba 
24, 2021 jijini Dodoma, Prof. Joyce 
Ndalichako akasema wanafunzi 
wa shule za msingi na sekondari 
watakaokatisha masomo kutokana 
na sababu kama utoro, pia mimba 
watapewa fursa kurejea shule. 

Waziri Prof. Ndalichako anatam-
ka: “Leo natoa Waraka wa elimu 
ambao utaelezea ni lini wanafunzi 
watakaokatisha masomo kwa 

sababu ya mimba na changamoto 
nyingine watapaswa kurejea shu-
leni, leo leo natoa waraka hakuna 
kupoa zege halilali.”

Anasema, serikali imefikia ua-
muzi huo kuwanusuru wapatao 
ujauzito watarudi darasani na kue-
ndelea ma michakato ya kitaaluma 
kama walivyo wanafunzi.

SAMIA AWAINUA
Pale inaporejewa madai mbal-

imbali ikiwamo angalizo la CAG 
na ustawi wa mabinti masomoni 
kwamba sababu kuu za kuacha 
shule kwa wasichana zilihusiana 
na ujauzito uliochangiwa na um-
bali mrefu kutoka nyumbani hadi 
shuleni, asili ya familia na masuala 
ya binafsi, rais akachukua hatua.

Katika uamuzi unaohusiana na 
mtazamo huo,  Rais Samia, mbali 
na kuelekeza wanaojifungua kure-
jea masomoni, Desemba mwaka 

jana akaelekeza Sh. Milioni 960 
zilizotengwa kwa ajili ya sherehe 
za Uhuru, zitumike kujenga ma-
bweni ya shule nane za msingi, ze-
nye wanafunzi walio na mahitaji 
maalum.

Hizo zinajumuisha Buhangija 
(Shinyanga), Goeko (Tabora), 
Darajani (Singida), Mtanga (Lindi), 
Songambele (Manyara), Msanzi 
(Rukwa), Idofi (Njombe), na Lon-
gido (Arusha).

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri 
Mkuu, Bunge, Sera na Uratibu, 
George Simbachawene, katika 
hilo anafafanua kuwa shule hizo 
zimekwishagawiwa fedha za ku-
jenga mazingira rafiki kuwakimu 
wanafunzi hao wenye mahitaji 
maalumu.

“Ikiwa ni dhamira ya dhati ya 
Mheshimiwa Rais Samia Suluhu 
Hassan ya kuwajali na kuwajen-
gea mazingira rafiki watu wenye 
mahitaji maalum hapa nchini, hili 
ni jambo kubwa na la kishujaa na 
la kupongezwa sana,” anasema.

Mnamo Oktoba mwaka jana ka-
tika azma ileile ya kujenga mazin-
gira wezeshi kwa wanafunzi, Rais 
Dk. Samia akatoa Sh.bilioni mbili, 
kusaidia ujenzi wa vyumba vya 
madarasa wilayani Arusha.

Mkuu wa Wilaya ya Arusha, 
Said Mtanda alisema Rais Samia 
Suluhu Hassan ameshatoa hizo, 
kuongeza kasi ya ujenzi wa vyum-
ba vya madarasa kwa kuhakiki-
sha wanafunzi wote wanaofaulu 
wanapata nafasi ya kuendelea na 
masomo.

INATOKA UK.11

Na Yasmine Protace

UKOMA si neno geni. Ni 
ugonjwa unaowapata baadhi 
ya watu, hata kuwasaba-
bishia wapoteze viungo 
vyao. 

Kitaalamu inafafanuliwa 
kuwa ugonjwa wa kudumu 
unaosababishwa na bakteria. 

Huwa, baada ya maam-
bukizo kuna kipindi kati 
ya miaka mitano hadi 20 
dalili hazionekani wala mtu 
kuzisikia. Pale dalili zinaone-
kana, huwa kwa mfumo wa 
kupumua, ngozi na macho. 

Dalili zinapoanza kuone-
kana, mgonjwa hasikii tena, 
baridi, joto au maumivu. Kwa 
hiyo, hatambui kirahisi kuwa 
na jeraha, vidonda kuuma 
wala kufahamu uchafu na 
bakteria kuingia mwilini. 

Mara zote, vidonda 
vinaweza kuwa vikubwa 
kwa sababu havitibiwi au 
vinachelewa kutibiwa. Ndiyo 
sababu wenye ukoma hu-
poteza viungo mwilini kama 
vile vidole mguuni, kutokana 

na majeraha yanayojirudia 
na kuugua muda mrefu.

Pia, kuna macho kutoona, 
kunakomuathiri mgonjwa. 
Imekuwa kawaida, baadhi 
ya familia zina wagonjwa 
wa ukoma na wanashindwa 
kuwapeleka hospitalini, hata 
kuwasababishia ulemavu wa 
viungo.

Katika kukabiliana na 
changamoto ya ugonjwa wa 
ukoma, jamii sasa inatakiwa 
kutoa taarifa mapema, ili 
aliye mgonjwa atibiwe 
mapema.

Vilevile kwenye kinga, ina-
shauriwa kupatikane elimu 
sahihi ya kukabiliana na uko-
ma, serikali ikibeba mikakati 
ya kuutokomeza ukoma.
Tayari Wizara ya Afya, im-
ebainisha stahiki itayosaidia  
katika kutokomeza ugonjwa 
ukoma nchini, ifikapo mwaka 
2030. 

Hapo inajumuisha kutoa 
mafunzo elekezi kwa watoa 
huduma hasa katika maeneo 
yenye wagonjwa, pia elimu 
kwa jamii juu ya ugonjwa 

huo.
Naibu Waziri wa Afya Dk. 

Godwin Mollel anasema hayo 
jijini Dodoma katika tamko 
lake, Siku ya Ukoma Duniani 
akiwa na kaulimbiu “chukua 
hatua sasa, kutokomeza 
ukoma nchini.”

“Serikali yetu imeendelea 
kuchukua hatua muhimu, 
ili kufikia malengo ya 
‘Utokomezaji Ukoma ka-
tika Taifa Letu’ na tayari 
tumetengeneza mkakati 
wa kufikia visa sifuri vya 
Ukoma ifikapo mwaka 
2030,” anasema.

Anaongeza kwamba, 
kuna mkakati wa kutoa 
mafunzo elekezi kwa 
watoa huduma, 
hasa katika 
maeneo ambayo 
maradhi 
ukoma bado 
ni tatizo 
kwao.

Naibu 
Wa-
ziri Dk. 
Mollel 

anasema kupitia wataalamu 
katika maeneo ya kutoa 
huduma za ukoma, wizara 
inalenga kufanya uchunguzi 
katika kaya zote zenye wag-
onjwa, kuwabaini  kuwaan-
zishia huduma mara moja 
wataogundulika kuugua.

Anaeleza kuwa, wizara 
inalenga kuongeza uwezo 
wa ufuatiliaji mwenendo wa 
ugonjwa ukoma katika vituo 
vyote vya kutoa huduma za 

afya nchini, ili kuima-
risha mapambano 
dhidi ya ugonjwa 
huo.

Pia, Dk. Mollel 
ananena kwamba 

wizara inaendelea na 
juhudi kitafiti kuibua 

mbinu za kuharakisha 
kasi ya utokomezaji 

ugonjwa, 
kuona in-
aongezeka 
kwa 
kutambua 
mbinu 
mbalim-
bali za 

mapambano dhidi ya ukoma.
Hapo anawaelekeza Wa-

ganga Wakuu wa Halmashau-
ri, kuhakikisha wanajumuisha 
shughuli za kutokomeza 
ukoma, sambamba na mi-
kakati ya afya katika maeneo 
yao ya kazi.

Rai yake ni kwa mamalaka 
za mikoa kuhakikisha kila 
mgonjwa anayeibuliwa, ana-
tambuliwa makazi yake, kijiji 
na kata anakotoka, iwe ndani 
au nje ya wilaya, hata mkoa.

Msisitizo wa waziri ni 
kwamba, kama mgonjwa 
atatokea nje ya mkoa husika, 
inapaswa kuhakikishwe taar-
ifa zake zinapelekwa aliko-
toka, ili kusaidia ufuatiliaji na 
uchunguzi wa maambukizi, 
hata kuwezesha tiba na kinga 
ya maradhi husika.

Dk. Mollel anaagiza 
kwamba kila halmashauri 
kuhakikisha wanafuatilia 
mwenendo wa ukoma katika 
ukanda wao, wanakuwa na 
takwimu sahihi za wagonjwa 
kulingana na maeneo,vijiji au 
mitaa wanakopatikana. 

Dk. Mollel: Tunapiga vita ukoma kwa tiba bure kila tunakosikia ipo
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Salamu na rai yake Rais mwaka 
jana, msimu wake sasa umetimu

Rais Dk. Samia Suluhu Hassan, alipokuwa kwenye Mkutano wa Wanawake Wakatoliki Tanzania 
(WAWATA) jijini Dodoma mwaka jana, ambako akatangaza ujio wa muswada wa Bima ya Afya kwa 
Wote, akidokeza sura na manufaa yake. PICHA: MTANDAO

Na Mwandishi Wetu

M
USWADA wa Sheria 
ya Bima ya Afya kwa 
Wote uko mezani ku-
wasilishwa kwa mara 

ya pili kwenye kikao cha Bunge 
kinachoendelea jijini Dodoma. 
Matarajio ya kujadiliwa na kupit-
ishwa, utekelezaji wake kuanza 
Julai Mosi mwaka huu. Ni taarifa 
ya neema kiafya kwa Watanzania 
wote.  

Katika rai yake kwa umma mwa-
ka jana, Rais Dk. Samia Suluhu 
Hassan, akiwasilisha hoja akatam-
ka: “Niwaombe tutakapopitisha 
sheria hii Watanzania tukajiunge 
na mifuko ya bima.” 

Ni kauli ya Dk. Samia akiwa kwe-
nye mkutano na viongozi wa dini 
katika maadhimisho ya Jubilee ya 
Miaka 50 ya Umoja wa Wanawake 
Wakatoliki Tanzania (WAWATA) 
mjini Dodoma. 

Rais akabainisha kwamba, anau-
fahamu udhaifu uliopo kwenye 
mifuko ya bima na hatua zinazo-
chukuliwa, hivyo akaahidi na ku-
toa rai kwamba, itakapoanzishwa 
Sheria ya Bima ya Afya kwa Wote, 
itakuwa madhubuti, pamoja na ka-
nuni zitakazowezesha watu wote 
kutibiwa kwa ufanisi.

“Mfuko huu utahakikisha mtu 
anapata matibabu yote anayopas-
wa kupata. Huu ni kama upatu am-
bao Watanzania wote tunakwenda 
kucheza na kati yetu atakayepatwa 
na shida, upatu huo unamsaidia,” 
akatamka. 

Rais Dk. Samia akaendelea:“Ni 
kupitia Bima ya Afya kwa Wote 
ndipo tutaweza kutoa matibabu 
kwa kila Mtanzania anayeishi nda-
ni ya nchi yetu.

Kimsingi, ni nukuu nzito kwa 
kiongozi mkuu wa nchi, kwa nam-
na alivyojipanga na serikali yake 
kuhakikisha kila Mtanzania ana-
pata huduma bora za matibabu.

Ikirejewa tamko hilo la mkuu wa 
nchi, inahamasisha umuhimu wa 
kila Mtanzania kujiunga na bima 
hiyo, kwani inaelezwa ugonjwa 
hauchagui umri, siku na wakati na 
bima ndiyo mwokozi wakati wow-
ote.

Hadi sasa serikali iliyopo ma-
darakani inaendelea na uwekezaji 
wa mahitaji ya miundombinu kati-
ka matibabu, katika maeneo mbal-
imbali nchini, ikisimamiwa kwa 
karibu na mwongozo wa kisera na 
Mpango wa Taifa wa Afya ya Msin-
gi (MAM), wenye miaka 15 sasa.

Ikirejewa takwimu ni kwamba, 
hadi sasa asilimia 85 ya Watanza-
nia hawana bima za afya, huku 
kukishuhudiwa matukio ya baadhi 
ya kaya zinazoelemewa na mahi-
taji ya kitabibu, kulazimika kuuza 
rasilimali zake, kupata fedha za 

Hapo panatajwa kuimarika upa-
tikanaji dawa na vifaa tiba, kuanzia 
zahanati hadi hospitali ngazi ya 
taifa; kuna kuimarika usimamizi 
na udhibiti katika utoaji wa hudu-
ma kwenye mfuko wa bima za afya 
wa umma na binafsi.

Manufaa mengine yanatajwa 
ni kuimarishwa hali ya kipato 
kwa wananchi na kuwaondolea 
umasikini wananchi kutokana na 
gharama kubwa za matibabu na 
kuwawezesha kupanga mipango 
ya maendeleo.

SURA YA MUSWADA
Kupitishwa muswada huo, uta-

wagusa zaidi walioko kwenye sek-
ta binafsi na waliojiajiri, ikiwamo 
mashambani waliko Watanzania 
wengi zaidi.

“Watu walio katika sekta isiyo 
rasmi watajiunga kwa kaya au mtu 
mmoja mmoja, kaya itakuwa na 
watu sita, akiwamo mchangiaji na 
mwenza mmoja, pamoja na wat-
egemezi wengine wanne.

“Wategemezi wa mchangiaji wa-
naweza kuwa baba, mama, wakwe, 
watoto wa kuzaa na kambo na 
ndugu wa damu mwenye umri 
usiozidi miaka 21. Kaya yenye wa-
tegemezi zaidi ya wanne itakuwa 
na fursa ya kuanzisha kaya ny-
ingine,” inafafanua Wizara ya Afya, 
katika dodoso lake la maudhui ya 
muswada.

Inaelezwa, wanaojiunga na bima 
ya Afya kwa Wote, watanufaika na 
huduma ikiitwa “Kitita cha Mafao 
ya Huduma Muhimu (Standard 
Benefit Package) na kila skimu ya 
bima ya afya italazimika kuitoa, 
ikiwa ni haki ya kila mwanachama. 

Kitita hicho kinatajwa kuzinga-
tia huduma zote zilizopo katika 
mwongozo wa tiba, Orodha ya 
Taifa ya Dawa Muhimu (NEMLIT) 
na aina ya magonjwa kama ilivy-
oainishwa katika Miongozo ya Tiba 
ya Kimataifa.

Hapo kuna mambo kama vile: 
Ada ya uandikishaji na kumuona 
daktari; gharama za vipimo; dawa 
aina zote (NEMLIT); upasuaji mdo-
go na mkubwa; kulazwa; afya ya 
kinywa na meno, matibabu ya ma-
cho; vifaa saidizi (l na mazoezi ya 
viungo (physiotherapy), huduma  
zikipatikana kuanzia ngazi ya za-
hanati, hospitali maalum hadi Hos-
pitali ya Taifa na vituo vya umma, 
pia binafsi vilivyosajiliwa na skimu 
husika nchi nzima. 

Kwa mujibu  wa Wizara ya Afya, 
bima za afya,  zitasimamiwa na 
Mamlaka ya Usimamizi wa Bima 
(TIRA) itakayokuwa na jukumu la 
kuhakikisha kila skimu inatimiza 
vigezo na wanachama watakuwa 
na nafasi ya kutoa malalamiko 
wanapoona hawaridhishwi  na hu-
duma.

MUSWADA BIMA AFYA KWA WOTE UKIWA MEZANI

kugharamia tiba.
Tafsiri ya Bima ya Afya kwa 

Wote, msingi wake ni utaratibu wa 
kuwezesha wananchi kupata hu-
duma za matibabu kwa urahisi bila 
kikwazo cha fedha kwa kuchangia 
huduma hizo kabla ya kuugua.

Hivyo, basi dhana ya bima ya 
afya inajengwa katika misingi ya 
mshikamano wa kijamii katika 
kugharamia huduma za matibabu 
kwa makundi na hata atakapou-
gua, anapata huduma bila ya kik-
wazo cha fedha.

MCHAKATO ULIKOTOKA
Kwa mujibu wa taarifa za Wiz-

ara ya Afya Maandalizi ya Kutunga 
Sheria ya Bima ya Afya kwa Wote 
yalianza tangu mwaka 2012 na 
kutokana na umuhimu wake, il-
ilazimika kuchukua muda mrefu 
kuiandaa.

Ni hali inayotokea, huku kuk-
ishuhudiwa ongezeko la ma-
gonjwa na hasa yasiyoambukiza, 
ikiendana na gharama kubwa ya 
matibau. Inarejewa mfano wa 
magonjwa kama saratani, figo na 
moyo yako juu.

Kutokana na gharama kubwa za 
matibabu, baadhi ya wananchi wa-
nashindwa kuzimudu na kupata 
athari za kiafya na wakati mwing-
ine, hata kupoteza maisha kwa ku-
kosa huduma bora za afya.

Ili kutatua changamoto hiyo, 
serikali ikadhamiria kutunga She-
ria ya Bima ya Afya kwa Wote, 
ili kuimarisha mfumo wake kwa 
kuwezesha wananchi kuchangia 

Mfuko huu 
utahakikisha 
mtu anapata 
matibabu 
yote anayo-
paswa ku-
pata. Huu ni 
kama upatu 
ambao Wa-
tanzania 
wote tu-
nakwenda 
kucheza na 
kati yetu 
atakayepat-
wa na shida, 
upatu huo 
unamsaidia.

gharama za matibabu kabla ya ku-
ugua kwa kupitia bima, kuwawez-
esha kupata huduma bora za afya 
wakati wote wanapozihitaji karibu 
na maeneo wanakoishi.

Bado kumekuwapo magumu 
kwenye mifumo ya kugharamia, 
kama vile wananchi kukosa fedha 
za matibabu ya papo kwa hapo, 
idadi ndogo ya wananchi kujiunga 
na bima na hiari ambayo imesaba-
bisha wengi kujiunga na bima wak-
iwa wagonjwa.

Chimbuko la kuandaliwa kwa 
muswada huo, ni kutimiza wajibu 
wa serikali kikatiba wa kuhakiki-
sha wananchi wanapata huduma 
bora za afya pasipo kikwazo.

Sheria iliyopo inaweka hiari wa 
umma katika kujiunga na bima ya 
afya, hatua inayotajwa kusababi-
sha wengi kujiunga wakiwa tayari 
na matatizo ya kiafya.

MANUFAA YA BIMA
Yapo manufaa ambayo wa-

nanchi wamekuwa wakiyapata na 
watayapata , endapo sheria hiyo 
itapitishwa na bunge na kuanza 
kutekelezwa, kwa kundi kubwa la 
wananchi kuwa na uhakika wa ku-
pata huduma za matibabu bila ya 
kikwazo cha fedha.

Wizara ya Afya katika taarifa 
yake inahimiza kuwapo ustahi-
milivu wa mfuko huo katika kutoa 
huduma, kwa sababu wengi wa-
tachangia na sio wote wataugua; 
pia kutakuwapo uboreshaji hudu-
ma katika vituo vya kutoa huduma 
za afya vya umma.
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KESHO IKIADHIMISHWA KIMATAIFA SIKU  YA KIFAFA…

Bingwa Mshegenzi: Vyanzo vyake hivi,
kuujua ugonjwa maabara kidogo sana

Tabibu bingwa wa magonjwa ya mfumo wa fahamu kutoka Hospitali ya Taifa Muhimbili-Mlo-
ganzila, Dk. Brighton Mshengezi. PICHA: CHRISTINA MWAKANGALE

Na Christina Mwakangale

N
I darasa la afya linalo-
taka utulivu. Inaelezwa 
kwamba, mfumo wa 
umeme kwenye ubon-

go wa binadamu, mara tu uki-
pata tatizo, huwa kuna sababu 
ambazo, mojawapo ni sehemu 
inapokatiza mfumo huo, ama 
pana uvimbe au kovu.

Ajali ya aina yeyote, ikiwamo 
barabarani, ambazo kwa mtaza-
mo wa nje athari zake hazibainiki 
moja kwa moja, huweza kuathiri 
mfumo wa umeme wa ubongo 
na mawasiliano, kisha mtu ana-
poteza au kutopoteza fahamu.

Bingwa wa tiba magonjwa ya 
mfumo wa fahamu, kutoka Hos-
pitali ya Taifa Muhimbili- Mlo-
ganzila, Dk. Brighton Mshengezi, 
anafafanua hayo katika mazun-
gumzo na Nipashe, kuhusu kiini 
cha ugonjwa kifafa.

Maradhi kifafa duniani hua-
dhimishwa kila wiki ya pili ya 
mwezi Februari. Nchini Tanza-
nia, siku hiyo inatumika kutoa 
elimu kwa umma, nchini ikia-
dhimishwa kesho, Ijumaa.

Bingwa huyo anaeleza namna 
ugonjwa huo ulivyo na tafsiri 
yake, ikiwa na taswira tofauti 
na wakati mwingine ili kuubaini 
hautegemei vipimo vya kisayan-
si, bali mahojiano binafsi kati ya 
mgonjwa na mtaalamu tiba.

“Kwa mfano mtu anayeugua 
malaria, au presha atakuja hapa 
utamfanyia vipimo, vitaku-
jibu hapo hapo anaumwa. Ila 
mgonjwa wa kifafa, anaweza 
kuja na jamaa au mwenyewe na 
mwonekano wake ni mzima tu.

“Ila pale unapouliza sababu 
yao kufika hospitali, jamaa atak-
wambia huyu ndugu yangu 
huanguka, hupoteza fahamu, 
mkono au mguu hukakamaa kwa 
muda fulani, au mgonjwa mwe-
nyewe akasema, hafamu kina-
chomtokea, ila anasimuliwa,” 
anasema. 

Anaendelea:“Ugonjwa huu 
naweza kusema unategemea zai-
di mazungumzo kwa asilimia 80 
na vipimo vitamaliza kiwango, 
tofauti na mtu mwenye VVU (Vi-
rusi vya Ukimwi), malaria kipimo 
kitaonyesha moja kwa moja ana 
maambukizi,” anafafanua.

VYANZO VYAKE
Bingwa huyo Dk. Brighton 

Mshengezi, anasema, sababu ya 
kuadhimisha siku hiyo kesho, ni 
kukuza elimu kwa umma kwam-
ba ni miongoni mwa magonjwa 
yenye utata.

“Wapo wanaoamini unaam-
bukizwa na mtu anayeugua, wa-

namtenga, wanasema ukikohol-
ewa na mwenye kifafa umepata, 
watu wengi hawaendi hospitali 
wanadai ni kurogwa,” anasema 
Dk. Mshengezi.

Anafafanua kwamba ugonjwa 
huo, pia unatambuliwa na wataal-
amu wa Chama cha Kudhibiti Ki-
fafa Tanzania (TEA), yeye akiwa 
mwanachama, yapo wanayoya-
jadili ikiwamo kutafiti na kuja na 
suluhisho au mapendekezo.

Bingwa Mshengezi anataja 
sababu mbili zinazojulikana na 
zisizojulikana, akirejea athari ni 
kwenye umeme wa ubongo una-
popata hitilafu.

Anasema, chanzo kinaweza 
kuwa kovu kwenye ubongo ku-
sababishwa na ajali kichwani, 
mtoto aliyevutwa wakati wa ku-
zaliwa, au uvimbe hasa kwa wa-
naougua saratani.

“Mtu anaweza kuwa na dalili ya 
kukakamaa, apoteze fahamu au 
asipoteze fahamu. Si kifafa chote 
unapoteza fahamu, mwingine 
anayeugua anakusimulia mwe-
nyewe ambacho kinamkumba 
kwa sekunde au dakika chache,” 
anasema.

INATOKEAJE?
Bingwa huyo anaeleza kwam-

DEGEDEGE VS KIFAFA
Bingwa huyo anasema jamii 

imejihusisha sana na kifafa, pia 
degedege, akitaja baadhi ya via-
shiria vinafanana, hakuna uhusi-
ano kati yao.

“Degedege ni tukio la mtu hu-
poteza fahamu awe mtoto au 
mtu mzima. Lakini, degedege ni 
tukio litokanalo na sababu, aidha 
anaumwa, mtu hajala chakula, 
sukari imeshuka mwilini au 
mgonjwa wa kisukari kazidisha 
dawa.

“Watu bado hawaamini kwam-
ba degedege huweza kumpata 
hata mtu mzima, si mtoto tu. Ki-
fafa ni ugonjwa na degedege ni 
tukio la sababu fulani, ila hata 
mtu mwenye kiharusi anaweza 
kupata degedege,” anafafanua 
bingwa huyo.

Daktari huyo anaiambia Ni-
pashe kuwa, kifafa hakina umri, 
yeyote huugua na unatibika 
baada ya historia ya mgonjwa, 
kipimo cha MRI kubainisha ma-
tokeo sahihi.

“Imebainika kwa asilimia 70 
waliotumia dawa kwa ufasaha 
na kwa kufuata dozi ambayo kwa 
kawaida ni tiba ya miaka mitatu 
hupona kabisa. Hiyo asilimia 30 
ndio wale wasiofuata masharti. 
Dawa anazitumia, mgonjwa 
huenda kuirekebisha mfumo wa 
umeme kwenye ubongo.

“Ingawa kipimo kikionyesha 
tiba ifaayo ni upasuaji, hufanyiwa 
upasuaji wa ubongo ili kuireke-
bisha, kuondoka sehemu iliyo na 
hitilafu. 

“Ni kama umeme wa nyumba-
ni ikitokea hitilafu umeme utaka-
tika, pia umeme kwenye ubongo 
usiporekebishwa kuna athari, 
hata kifo,” anasema bingwa huyo.

ATHARI ZAKE
Dk. Mshengezi anaeleza kuwa 

zipo athari kama za ajali aina 
tofauti, mathalan kuathirika na 
moto jirani au barabarani.

“Kuna mtu utakuta anakuja 
hapa anasema yeye ni dereva, na 
udereva ndio kila kitu yaani mai-
sha yake, anaenda safari masafa 
marefu umpe dawa aendelee na 
kazi. Ingawa mgonjwa huyo huyo 
wa kifafa asipopata mapumziko, 
usingizi wa kutosha ni hatari 
kwake.

“Kwa kifupi, mtu huyo ana-
jiongezea kupata degedege kwe-
nye kifafa. Mwingine atakwam-
bia, anashangaa alijikuta gari ipo 
kwenye mtaro, hajui ilikuwaje,” 
anaeleza, huku akihitimisha kwa 
takwimu za duniani kwamba, 
wapo wagonjwa wanaougua ki-
fafa milioni 67.

Ni kama 
umeme wa 
nyumbani 
ikitokea hit-
ilafu umeme 
utakatika, 
pia umeme 
kwenye 
ubongo usi-
porekebi-
shwa kuna 
athari, hata 
kifo.

ba mtu anatokewa na maradhi 
kifafa kazini, akicheza, usingizini 
na akiamka anajikuta mwili, 
mgongo, viungo vimechoka, ki-
fafa kilimpitia usingizini na mfu-
mo wa umeme ukikatizwa kila 
mara na inaweza kuleta kifo.”

“Nilipokuwa nasoma shule ya 
Jumapili (Sunday School), mtoto 
mwenzangu tukiwa tunaimba 
akakaa kimya kwa muda mfupi 
bila ya kufanya chochote, ame-
zubaa, nilimtania sikujua. Baada 
ya kuwa ‘neurologist’ (bingwa 
mishipa ya fahamu) nimebaini 
mtoto huyu kumbe aliugua,” 
anaeleza bingwa huyo 

Dk. Mshengezi anaeleza kwam-
ba kuna wakati huwa sababu 
pia maambukizi ya minyoo ito-
kanayo na nyama ya nguruwe, 
ambayo haikuandaliwa vyema, 
husababisha tatizo hilo.

Kadhalika, anasema mama 
anapojifungua mtoto akavutwa 
kwa kutumia vyuma, mfumo wa 
umeme unaweza kusumbuliwa 
na kuwa chanzo cha kifafa wakati 
akikua au ukubwani.

“Uzuri mtoto akipata uvimbe 
au tatizo utotoni, linaweza jireke-
bisha kwa kuwa anakua. Ila tatizo 
kujitokeza ukubwani  utashangaa 
mbona hakuumwa akiwa mtoto,” 
anafafanua.
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Na Paul Mabeja, DODOMA

SERIKALI imesema kiwango 
cha vifo vya watoto chini ya 
miaka mitano kwa mwaka 2022 
kimepungua hadi vifo 43 kwa 
kila watoto 1,000 waliozaliwa hai 
ukilinganisha na vifo 67 ilivyoku-
wa mwaka 2015/16.

Waziri wa Afya, Ummy 
Mwalimu alibainisha hayo juzi 
wakati wa uzinduzi wa matokeo 
muhimu ya utafiti wa afya ya uza-

zi na mtoto na viashiria vya ma-
laria Tanzania wa mwaka 2022.

“Haya ni matokeo makubwa 
ya juhudi zinafanywa na serikali 
katika utekelezaji wa malengo tu-
liyojiwekea katika mpango wetu 
wa tatu wa maendeleo wa taifa 
ambao unalenga kupunguza vifo 
vya watoto chini ya umri wa mia-
ka mitano hadi vifo 40 katika kila 
watoto 1,000 wanaozaliwa hai 
ifikapo mwaka 2025/26.”

Kadhalika alisema hali hiyo in-

achangiwa na juhudi za serikali 
za kuhakikisha utekelezaji wa 
bima ya afya kwa wote, ambapo 
kwa sasa matokeo ya Sensa ya 
Watu na Makazi ya Mwaka ya 
mwaka 2022, yanaonesha kuwa 
asilimia 6.2 ya Watanzania wote 
wana bima ya afya.

Alisema kati ya idadi hiyo wa-
nawake wakiwa ni asilimia 6.3 na 
wanaume ni asilimia 6.1.

Aidha, alisema matokeo ya 
utafiti wa mwaka 2022 yanaone-

sha kuwa asilimia 2.7 ya watoto 
wana uzito pungufu kulinganisha 
na kilichofanyika mwaka 2015/16.

Alisema vilevile asilimia 12 ya 
watoto chini ya miaka mitano 
kwa mwaka 2022 wana uzito 
pungufu ikilinganishwa na asil-
imia 14 katika utafiti uliofanyika 
mwaka 2015/16. Ummy alisema 
mikoa ambayo inaongoza kwa 
udumavu mkali ni Rukwa asil-
imia 20.7, Njombe asilimia 18.5 na 
Iringa asilimia 17.3.

Serikali: Idadi vifo vya watoto  mwaka jana ilipungua 

Exim 
yahitimisha 
kampeni utoaji 
madawati 
shule za msingi

Uongozi Bonde la Wami wakemea uchimbaji holela visima
Na Augusta Njoji, DODOMA

U
ONGOZI wa Bonde 
la Maji la Wami-Ruvu 
umekemea tabia ya 
uchimbaji holela wa 

visima vya maji bila kibali, huku 
mikoa ya Dar es Salaam na Do-
doma ikitajwa kuwa vinara wa 
uchimbaji huo.

Akizungumza jana na waandi-
shi wa habari jijini hapo kuhusu 
utekelezaji wa shughuli za bonde 
hiyo, Mkurugenzi wa Bonde hilo, 
Mhandisi Elibariki Mmassy, 
alisema kwa sasa kumeibuka 
tabia ya uchimbaji wa visima 

holela huku kukiwa hakuna mfu-
mo mzuri wa utoaji majitaka hali 
inayohatarisha afya za watumiaji 
bila kujua. Alisema: “Jiji la Do-
doma kabla ya serikali kuanza 
kuhamia huku ongezeko la visi-
ma holela lilikuwa visima 50-40 
kwa mwezi kwa sasa imeenda 
mara mbili au mara tatu hasa 
kipindi cha ukame kumekuwa 
na ongezeko la visima holela.”

Mkurugenzi huyo alisema kwa 
Dar es Salaam tatizo hilo ni kub-
wa kwamba vilichimbwa visima 
300 hasa kipindi cha ukame na 
wameendelea kukabiliana na 
tatizo hilo kwa kuwatambua wal-

iochimbiwa ili kuangalia ubora.
Alifafanua kuwa visima hivyo 

vinachimbwa bila utaratibu na 
wamekuwa wakiwakamata na 
kuwachukulia hatua.

Alisema kwa Mkoa wa Moro-
goro wamekuwa wakifuata tara-
tibu kutokana na maeneo mengi 
kuwa yenye chumvi.

“Ni kosa kisheria kuchimba 
kisima bila kuwa na kibali, faida 
ya kuwa na kibali ni kwamba uk-
ishaomba tunakagua eneo kama 
linafaa kwa ajili ya uchimbaji wa 
kisima.”

“Hazina ya maji iliyoko chini 
ya ardhi mtu mmoja akiamua 

kuichafua anachafua kiwango 
kikubwa cha hazina iliyoko, 
kama mnavyouona Mji wa Do-
doma ulivyomkubwa lakini un-
ategemea hazina ya maji kutoka 
Makutupora,”alisema.

Alisema ni vigumu kusafisha 
maji yaliyochafuka chini ya ardhi 
hivyo ni muhimu kwa wanao-
hitaji kuchimba kisima kuomba 
kibali ili eneo husika likaguliwe 
na kupata ushauri.

Hata hivyo, alisema katika ku-
kabiliana na mabadiliko ya tabia 
nchi, bonde hilo limejipanga 
kuwa na mabwawa yanayohifa-
dhi maji.

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

BENKI ya Exim imehitimisha 
kampeni ya kugawa madawati katika 
shule za msingi nchini katika Wilaya ya 
Chemba mkoani Dodoma.

Kampeni hiyo ililenga kugawa mad-
awati 1,000 imehitimishwa kwa wa-
nafunzi wa Shule ya Msingi Chemba 
kwa kupatiwa madawati 150.

Kampeni hiyo iliyozinduliwa mwaka 
2021 na Waziri Mkuu Kassim Majaliwa, 
ikiwa ni sehemu ya kuadhimisha mi-
aka 25 tangu kuanzishwa kwa benki 
hiyo.

Akipokea madawati hayo shuleni 
hapo, Mkuu wa Mkoa wa Dodoma, 
Rosemary Senyamule, aliipongeza 
benki hiyo kwa kutambua matatizo 
wanayokumbana nayo wanafunzi na 
kuamua kuwasaidia kupata samani 
muhimu.

Alisema kilichofanywa na benki hiyo 
ni kuunga mkono jitihada za serikali za 
kuboresha hali ya utoaji wa elimu bora 
nchini kwa kukabiliana na tatizo kub-
wa la uhaba wa madawati.

“Niwapongeze sana Benki ya Exim 
kwa kampeni hii iliyogusa maelfu ya 
wanafunzi katika mikoa yote ambayo 
imefikiwa na kampeni hii. Alama mli-
yoiacha itadumu kwenye mioyo ya 
watoto hawa kwa muda mrefu na 
zaidi pia imesaidia jitihada za serikali 
kuhakikisha kila mwanafunzi anakaa 
kwenye dawati,’’ alisema.

Aidha, aliiomba benki hiyo kuangalia 
namna ya kumalizia tatizo la uhaba wa 
madawati   86 iliyobaki shuleni hapo, 
huku akitoa wito kwa halmashauri ku-
hakikisha zinashiriki kikamilifu kumal-
iza changamoto zilizoko kwenye sekta 
ya elimu mkoani humo.

Kwa mujibu wa Senyamule, baadhi 
ya changamoto zilizoko ni uhaba wa 
vyumba vya madarasa, madawati na 
matundu ya vyoo badala ya kusubiri 
msaada wa serikali kwa kuwa pia wa-
nawajibu wa kuisaidia serikali kubore-
sha hali ya upatikanaji wa elimu nchini.

Mkuu wa Wilaya ya Chemba, Gerald 
Mongella, alisema kuna shule 110 huku 
uhaba wa madawati ukiwa ni 9,011 na 
kwamba Shule ya Msingi Chemba ina 
uhitaji wa madawati 236, hivyo msaada 
wa madawati 150 uliotolewa na Benki 
ya Exim unaifanya shule hiyo ibakiwe 
na upungufu wa madawati 86.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa Benki ya 
Exim, Jaffari Matundu, aliahidi kumali-
za upungufu huo uliobakia na kwamba 
walichagua Mkoa wa Dodoma kuhiti-
misha kampeni hiyo kutokana na 
heshima ya mkoa huo wenye hadhi ya 
makao makuu ya serikali.

Aliitaja mikoa mingine iliyonufaika 
na kampeni hiyo kuwa ni Dodoma, 
Mwanza, Lindi, Mbeya, Mtwara, Tabo-
ra, Shinyanga na Tanga.

Mkuu wa Mkoa wa Dodoma,  Rosemary Senyamule (wa tatu kulia), akipokea msaada wa madawati 150 kutoka kwa Ofisa Mtendaji 
Mkuu wa Benki ya Exim Tanzania, Jaffari Matundu kwa ajili ya Shule ya Msingi Chemba, wilayani Chemba, mkoani humo juzi, ili 
kukabiliana na changamoto ya uhaba wa madawati unaoikabili shule hiyo. Wengine ni Mkuu wa Wilaya ya Chemba, Gerald Mon-
gella (wa pili kulia) na viongozi waandamizi wa wilaya hiyo pamoja na wafanyakazi wa benki hiyo. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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Na Nebart Msokwa, MBEYA

SHERIA ndogo za Halmashau-
ri ya Jiji la Mbeya zinazosimamia 
ukusanyaji wa ushuru, zimeta-
jwa kuwa chanzo cha upotevu 
wa mapato kutokana na wa-
fanyabiashara kukwepa kulipa 
ushuru huo.

Aidha sheria hizo zimedaiwa 
kuwa chanzo cha baadhi ya 
maofisa wa Jiji hilo kushirikiana 
na wafanyabiashara kuhujumu 
ukusanyaji wa mapato kwa ku-
fanya mazungumzo ya siri ya-
nayowafanya wasilipe ushuru 
wanaostahili.

Hujuma zinazosababishwa 
na sheria hizo, iliibuliwa juzi na 
baadhi ya madiwani kwenye ki-
kao cha Baraza la Madiwani la 
halmashauri hiyo kilichokuwa 
na lengo la kupitia utekelezaji 
wa bajeti ya mwaka wa fedha 

2022/2023 na kupitisha map-
endekezo ya bajeti ya mwaka 
2023/2024.

Diwani wa Kata ya Sinde, Fa-
nuel Kyanula, alisema sheria 
hiyo ndogo inaeleza kuwa hal-
mashauri inatakiwa kukusanya 
ushuru usiozidi asilimia 0.3 na 
kwamba zaidi ya hapo inatakiwa 
kufanyika mazungumzo kati ya 
mfanyabiashara na halmashauri.

Alisema kipengele hicho cha 
sheria kinachochea baadhi 
ya wafanyabiashara kutolipa 
ushuru na wengine kufanya ma-
zungumzo na maofisa wa Jiji wa-
siokuwa waaminifu ili wasilipe 
ushuru kwa kuwapa chochote.

“Tunapoteza fedha nyingi 
sana kupitia kipengele hiki, 
wapo wafanyabiashara ambao 
kwa kupitia kipengele hiki wa-
nakwepa kabisa kulipa ushuru 
na wengine wanatupiga kwa ku-

fanya mazungumzo na maofisa 
wetu wasiokuwa waadilifu,” 
alisema Kyanula. Alishauri hal-
mashauri hiyo kufanya mikuta-
no ya mara kwa mara na wafan-
yabiashara ili kuwapa elimu ya 
umuhimu wa kulipa ushuru wa 
huduma mbalimbali wanazotoa.

Kaimu Mkurugenzi wa Hal-
mashauri ya Jiji la Mbeya, Wakili 
Triphonia Kisiga, alisema alikiri 
kuwapo kwa tatizo hilo lakini 
akaeleza kuwa tayari walishaan-
za kuchukua hatua ya kudhibiti 
mianya hiyo ya upotevu wa ma-
pato.

Alisema tatizo hilo lilikuwa 
kubwa zaidi kwa miaka iliyopita 
lakini kwa sasa limedhibitiwa 
kwa kiasi kikubwa jambo amba-
lo limesaidia hata ukusanyaji wa 
mapato kuongezeka.

Alisema baada ya kuziba 
mianya hiyo, mpaka sasa hal-

mashauri hiyo imefikia asilimia 
66 ya ukusanyaji wa mapato 
wakati mwaka uliopita wa fedha 
kipindi kama hiki walikuwa ha-
wajafikia kiwango hicho.

Meya wa Jiji la Mbeya, Sheikh 
DorMohamed Issa, alisema 
mpaka kufikia Februari 3, 2023 
halmashauri hiyo ilikuwa im-
efikia asilimia 64.3 ya malengo 
ya makusanyo wakati awali wa-
likadiria kufikia asilimia 59.

Alisema hali hiyo ya maku-
sanyo inaleta matumaini na ana 
uhakika mipango inayopangwa 
na halmashauri hiyo itatekele-
zwa kama ambavyo imekusudi-
wa na serikali.

Mkuu wa Wilaya ya Mbeya, 
Beno Malisa, aliwataka madi-
wani hao kuhakikisha wanasi-
mamia utekelezaji wa bajeti hiyo 
ili kuwaletea wananchi maende-
leo yanayokusudiwa.

Sheria ndogo za halmashauri chanzo upotevu mapato

Na Nebart Msokwa, 
MBARALI

BAADHI ya wananchi wal-
iobaki kwenye vijiji vilivy-
oondolewa kwenye Hifadhi 
ya Taifa ya Ruaha wilayani 
Mbarali katika Mkoa wa 
Mbeya, wanadaiwa kuanza 
kufanya vitendo vya ujangili 
ndani ya hifadhi hiyo kwa ku-
waua wanyama.

Hivi karibu serikali ilipitia 
upya mipaka ya hifadhi hiyo 
na vijiji kwa kufanya mareke-
bisho ya mipaka iliyokuwa 
inatafsiriwa kwenye Tangazo 
la Serikali namba 28 (GN.28) 
ya mwaka 2008 ambapo vijiji 
vitano kati ya 39 viliondolewa 
kabisa kwenye hifadhi hiyo.

Hata hivyo wananchi hao 
waliachwa kwa muda ili 
waendelee kuyahudumia 
mazao ambayo walikuwa 
wameshayapanda ili waki-
vuna ndio waondoke lakini 
wanadaiwa kuanza kufanya 
vitendo vya uhalifu.

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, 
Juma Homera alisema Febru-
ari 8, mwaka huu mtu mmoja 
aitwaye Michael Mwambaja 
mkazi wa Kijiji cha Mdun-
dasi kilichoko katika Kata ya 
Luhanga alikamatwa akiwa 
amemuua twiga kwa lengo la 
kupata kitoweo.

Alisema mtu huyo alikuwa 
na mwenzake ambaye alikim-
bia baada ya tukio hilo na 
kutokomea kusikojulikana na 
kwamba huruma ya serikali 
imeanza kuwa tatizo kwenye 
hifadhi.

“Naviomba sana vyombo 
vya dola vitusaidie kushu-
ghulika na hawa watu, huyu 
ameua twiga tunaomba aki-
fika mahakamani haki ika-
tendeke ili kama mtu huyu 
atakuwa na haki aipate na 
kama serikali ndio ina haki 
iipate,” alisema Homera.

Alisema mbali na kum-
kamata mtu huyo, pia hivi 
karibuni watu wengine wali-
naswa na meno ya tembo 
katika Wilaya za Chunya na 
Kyela wakisafirisha meno ya 
tembo.

Alisema katika Wilaya ya 
Chunya walikamata meno 35 
na Kyela walikamata meno 
38 jambo ambalo linaashiria 
kwamba vitendo vya ujangili 
vinaendelea kwenye hifadhi 
mbalimbali za taifa.

Wananchi 
wanadaiwa 
kuua
wanyama 
Hifadhi ya 
Ruaha

Mwalimu azua taharuki akisambaza picha mitandao kijamii
Na Nebart Msokwa, MBEYA

M
WALIMU wa kuji-
tolea katika Shule ya 
Sekondari Sinde ya 
jijini Mbeya, Evarist 

Chonya, amezua taharuki baada 
ya kusambaza mitandaoni picha 
zikionyesha baadhi ya wanafun-
zi wa shule hiyo wakiwa wana-
soma huku wamekaa chini.

Picha hizo zilisambaa juzi 
kwenye mitandao mbalimbali 
ya kijamii, huku ikielezwa kuwa 
wanafunzi hao wanakaa chini 
kutokana na uhaba wa madawa-
ti unaoikabili shule hiyo jambo 
ambalo liliibua taharuki mion-
goni mwa viongozi wa serikali.

Baada ya kupata taarifa 
hiyo,   baadhi ya wajumbe wa 
Kamati ya Ulinzi na Usalama 
ya Wilaya ya Mbeya pamoja na 
maofisa mbalimbali wa Idara 
ya Elimu mkoani Mbeya, wali-
fika katika shule hiyo kwa ajili ya 
kuangalia hali ilivyo na kubaini 
kuwa taarifa hizo hazina ukweli 
wowote.

Mkuu wa Shule hiyo, Mwalimu 
Anathalia Luwungo, alisema 
shule hiyo ina wanafunzi 1,300 
kuanzia kidato cha kwanza 
mpaka cha nne ambao wote 
wanakaa kwenye madawati na 
hakuna mwanafunzi hata mmo-
ja ambaye anakaa chini kama 
ambavyo picha hizo zilikuwa 
zinaeleza.

Alisema mwishoni mwa wiki 
waliyatoa madawati yote nje ya 
vyumba kwa ajili ya kuyaandi-
ka majina ya wanafunzi ili kila 
mwanafunzi awe na dawati lake 
ambalo atakuwa analitumia na 
kulitunza mpaka atakapohitimu 
kidato cha nne.

Alisema wakati shughuli hiyo 
ikiendelea mwalimu huyo ali-
warejesha darasani baadhi ya 
wanafunzi na kuwaamuru wa-
kae chini kisha akawapiga picha 
kwa nia ambayo haijulikani.

“Sisi hapa tuna madawati 
mpaka ya ziada, sasa tulipomhoji 
kwanini aliwarejesha wanafunzi 
darasani wakati madawati yako 
nje akajibu kwamba muda wa 

kipindi chake ulikuwa umefika 
na hivyo alitaka awafundishe,” 
alisema Mwalimu Luwungo.

Aliwatoa wasiwasi wazazi na 
walezi wa watoto wanaosoma 
kwenye shule hiyo kuwa hakuna 
tatizo la uhaba wa miundom-
binu ya aina yoyote ikiwamo 
madawati.

Kaimu Mkurugenzi wa Jiji la 
Mbeya, Wakili Triphonia Kisiga, 
alisema mwalimu huyo ame-
shachukuliwa hatua za kusi-
mamishwa kazi na kwamba kwa 
sababu siyo mwajiriwa wa seri-
kali atafukuzwa kabisa kwenye 
kazi hiyo.

Alisema mbali na kumfukuza 
kazi pia wametoa taarifa Jeshi la 
Polisi ili achukuliwe hatua zaidi 
kwa kosa la kusambaza taarifa 
za uongo ambazo zimezua taha-
ruki kwenye jamii.

Kisiga alisema shule zimeku-
wa na utaratibu wa kuwaruhusu 
walimu wa kujitolea kufanya 
kazi kwenye shule zao endapo 
wana uhaba wa walimu na 
kwamba wamekuwa wakiwa-

tumia walimu hao baada ya ku-
jiridhisha.

“Serikali imefanya kazi kubwa 
sana ya kuboresha miundom-
binu ya shule zetu, kwenye jiji 
letu hatuna tatizo la uhaba wa 
madawati kwa hiyo tumesha-
toa taarifa polisi ili kijana huyu 
achukuliwe hatua kwa kutoa 
taarifa za uongo,” alisema Kisiga.

Mkuu wa Wilaya ya Mbeya, 
Beno Malisa, aliwataka walimu 
kuacha kutumiwa vibaya na wa-
nasiasa na badala yake wafanye 
kazi kwa kushirikiana na seri-
kali kama ambavyo wanakuwa 
wameaminiwa.

Alisema ili kukomesha tabia 
hizo wameshaanza kuchukua 
hatua dhidi ya mwalimu huyo 
ambapo hakuziweka wazi hatua 
hizo kwa maelezo kuwa jambo 
hilo liko kwenye hatua za uchun-
guzi. Ofisa Elimu wa Mkoa wa 
Mbeya, Mwalimu Ernest Hinju, 
alisema mkoa huo hauna shida 
ya madawati kama ambavyo pi-
cha zilizokuwa zinasambaa zili-
kuwa zinatafsiriwa.

Lori la 
mizigo likiwa 
limeanguka 
na kufunga 
barabara kuu 
ya Tanzania 
na Zambia 
kwa zaidi 
ya saa mbili, 
eneo la 
mteremko 
wa Iwambi 
jijini Mbeya 
jana. PICHA: 
NEBART 
MSOKWA
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Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WAZIRI  wa Ardhi na Maendeleo ya 
Makazi, Rahma Kassim Ali, amewataka 
masheha kuorodhesha maeneo yote ya 
uwekezaji     ambayo hayatumiki ili kuy-
atambua   na     kuwapatia wawekezaji 
wingine kuwekeza    miradi ya maende-
leo.

Aliyasema hayo jana Zanzibar wakati 
akizungumza     na masheha, kikao am-
bacho      kilihudhuriwa       na Waziri 

wa Nchi, Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa 
pamoja na Waziri wa Kilimo, Umwagiliaji, 
Maji na Maliasili. 

Alisema yapo maeneo mengi ya ardhi 
wamepewa wawekezaji kwa ajili ya ku-
wekeza miradi mbalimbali lakini hadi 
sasa hayajatumiwa kikamilifu, huku wak-
iwamo wawekezaji wengine wakitaka 
kuwekeza. 

Alisema masheha ndio wanaoyatam-
bua maeneo hayo, kwamba wanatakiwa 
kuyatambua na kuyawasilisha serikalini 

kwa ajili ya matumizi mingine.
‘’Wizara ya Ardhi tumeanza kuyat-

ambua kwa kuyaorodhesha maeneo ya 
ardhi ambayo     wamepewa wawekezaji 
lakini kwa      bahati mbaya hayajaende-
lezwa kwa shughuli  zilizokusudiwa,” 
alisema.

Masheha hao walisema kuwa wataya-
fanyia kazi yaliyotakiwa kuorodhesha 
maeneo hayo ambayo yapo kwa baadhi 
ya     maeneo bila ya shughuli za uwekeza-
ji.

Masheha watakiwa kuorodhesha maeneo ya uwekezaji

Na Mwandishi Wetu

NAIBU Katibu Mkuu wa CCM Zanzibar, Dk. 
Mohammed Said Dimwa, amekemea kauli zi-
sizofaa za kuhubiri utengano, upotoshaji na 
kubeza zinazotolewa na baadhi ya wanasiasa 
kuhusu maendeleo yanayopatikana chini ya 
mfumo wa Serikali ya Umoja wa Kitaifa (SUK).

Alisema wanasiasa hao wanatakiwa kujitath-
mini juu ya mwenendo wao unaolenga kuchafua 
thamani, tija na mafanikio yaliyopatika chini ya 
mfumo huo.  

Aliyasema hayo wakati wa mahojiano maal-
um na kituo kimojawapo cha redio Zanzibar 
na kusema maridhiano hayo ya kisiasa hayaku-
tokea kwa miujiza bali yaliasisiwa na Chama Cha 
Mapinduzi (CCM).  

Dk. Dimwa alisema  Ilani ya Uchaguzi ya CCM 
ya 2020-2025 Ibara ya 9(a) imeahidi katika kip-
indi cha miaka mitano kazi kubwa itakayofany-
wa na CCM ni kuimarisha maridhiano, kulinda 
amani, umoja na mshikamano wa kitaifa.

Alisema kutokana na mkataba huo uliofungwa 
baina ya wananchi na CCM umeeleza umuhimu 
wa maridhiano hayo yanayotakiwa kuenziwa, 
kuheshimiwa na kulindwa kwa gharama yoyote.

“Wapo baadhi ya wenzetu wameanza kutoa 
kauli zisizofaa juu ya mfumo huu wakidai haufai, 
niwakumbushe kuwa haya siyo matakwa ya mtu 
mmoja ama kundi fulani bali ni maridhiano yali-
yopo katika Katiba ya Zanzibar ya mwaka 1984,” 
alifafanua Dk.Dimwa.

Alisema kazi ya kulinda maridhiano hayo 
imeendelea kutekelezwa vizuri na Rais wa Zan-
zibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi 
Dk.Hussein Ali Mwinyi, kwa lengo la kuhakikisha 
Zanzibar inakuwa miongoni mwa nchi za visiwa 
zilizoendelea kiuchumi.

Dk. Dimwa, alisema chini ya uongozi wake 
hatofumbia macho vitendo na kauli za kuin-
giza nchi katika machafuko na badala yake ata-
chukua hatua kali kupitia utaratibu wa kisheria.

Alisema kama kuna viongozi na wanasiasa 
wasioridhika na mfumo huo waitishe mazun-
gumzo kwa lengo la kujadili na kupata suluhu na 
ufumbuzi wa kudumu.

Alisema kazi nyingine ni kuwasimamia 
wabunge, wawakilishi na madiwani watekeleze 
ahadi walizotoa kwa wananchi ili kumaliza ma-
tatizo yaliyoko majimboni.

Pamoja na hayo alitaja vipaumbele vyake vi-
tano vitakavyomwongoza katika utendaji wake 
kuwa ni kutekeleza majukumu yake kwa kasi 
yenye viwango.

Kipaumbele cha pili  alisema ni kutekeleza 
kwa vitendo dhana ya siasa na uchumi kwa ku-
hakikisha anabuni miradi yenye tija itakayosa-
idia kujiimarisha kiuchumi.

Alisema kipaumbele cha tatu ni elimu kwa 
kuhakikisha watendaji, viongozi na wanachama 
wanapata fursa za kusoma na kujengewa uwezo 
kitaaluma.

Aidha, alikitaja kipaumbele cha nne kuwa ni 
kuhakikisha chama kinarudi kwa wanachama 
wake kwa kuwasimamia watendaji na viongozi 
kushuka ngazi za chini, kusikiliza na kuratibu 
matatizo ya wananchi na kuzitafutia ufumbuzi 
wake.

Kipaumbele cha tano alieleza kuwa ni kuwa-
jengea uwezo wanawake nchini ili wapate uw-
ezo wa kugombea majimbo.

Kiongozi CCM 
akerwa na kauli 
za wanasiasa 
kuhusu utengano

Walimu watakiwa kukaa 
mguu sawa ujio mitaala mipya

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WALIMU wa shule za msingi Zanzibar 
wametakiwa kujiweka tayari kwenda 
sambamba na mitaala mipya itakay-
otumiwa kwa shule hizo ambayo imelen-
ga kuwapo kwa ubora wa elimu nchini na 
ufaulu wake.

Hayo yalisemwa jana na Waziri wa 
Elimu na Mafunzo ya Amali, Lela Mu-
hamed Mussa, wakati aliposhiriki katika 
mafunzo ya walimu wa msingi kuhusu 
matumizi ya mitaala mipya ya Wizara ya 
Elimu na Mafunzo ya Amali ambayo ina-
tarajiwa kuanza mwaka huu.

Alisema mitaala mipya imejikita katika 
ubora wa elimu ambayo imeweka msingi 
katika ufaulu kwa mitihani ya taifa.

Aidha alifahamisha kuwapo kwa mi-
taala hiyo kumekuja baada ya malala-
miko mengi kutoka kwa wadau wa sekta 
ya elimu kuhusu kufanyika kwa mabore-
sho ya mitaala ya elimu ya msingi.

‘’Huo ndiyo ujumbe wangu kwa walimu 
wa shule za msingi kuhakikisha kwamba 
tunajipanga     kwa ajili ya kutekeleza mi-
taala       ya         elimu        ya msingi ambapo 
matarajio        yetu kuona kwamba tuna-
pata ufaulu mzuri wa mitihani ya taifa,’’ 
alisema.

Mkurugenzi wa Taasisi ya Elimu Zan-
zibar, Abdalla Mohamed Mussa, alisema 
mtaala mpya wa elimu kwa shule za 
msingi umekidhi mahitaji yote ikiwamo 
kuwapo kwa masomo wastani kwa wa-
nafunzi hao.

‘’Mtaala wa elimu ya msingi unakwen-
da na mahitaji ya wanafunzi wa shule za 
msingi hatua ambayo itaongeza ufaulu 
wa wanafunzi kwenda sekondari,’’ alise-
ma.

Mkurugenzi wa Elimu ya Msingi, Fatma 
Maulid Ramadhan, alisema matarajio 
makubwa ya wizara ni kuona walimu wa-
naongeza juhudi ambazo matokeo yake 
ni kuwapo kwa ufaulu utakaoridhisha 
kwenda sekondari.

Mkaguzi wa Elimu Sekondari, Mai-
muna Fadhil Abasi, akizungumza na 
walimu wa Michakaeni Pemba aliwataka 
kujituma na kufahamu kwamba wame-
kabidhiwa jukumu kubwa la kufundisha 
wanafunzi na kuona wanafikia viwango 
vya kuingiza elimu ya juu. 

Mwanasheria wa Shirika la Magazeti Zanzibar na mwandishi wa habari mwandamizi, Juma Khamis, akichangia 
mada wakati wa mafunzo ya kupitia sheria kandamizi za uandishi wa habari yaliyoandaliwa na Chama cha 
Waandishi wa Habari Wanawake Tanzania (TAMWA) Ofisi ya Zanzibar, kwa kushirikiana na Shirika la Internews 
eneo la Tunguu, Zanzibar jana. PICHA: RAHMA SULEIMAN
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KATIKA BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA LA WILAYA 
SONGEA LILILOKO SONGEA

MAOMBI NAMBA 30/2022

STANSLAUS MLELWA --------------- MUOMBAJI
DHIDI YA

1.AGNES  HAULE 
2.STEFAN GEU
3.HARD    GEU
4.IDIFONSI NINDI  

WITO/KUITWA SHAURINI

Mjibu Maombi namba nne unataarifiwa kuwa 
Mwombaji amefungua shauri la mgogoro wa ardhi 
dhidi yako.Hivyo basi unatakiwa kufika shaurini bila 
kukosa binafsi au wakili wako au wote kwa pamoja 
siku ya tarehe 14/02/2023 saa 2:00 asubuhi . 
Kumbuka pia nyaraka zote kuhusu mgogoro huu zipo 
hapa barazani kwa ajili ya kuleta hati zako za utetezi.
Kumbuka pia kushindwa kwako kufika shaurini 
kutapelekea baraza hili kusikiliza shauri hili upande 
mmoja bila kujali uwepo wako.
Imetolewa leo nami na muhuri wa Baraza hili leo 
tarehe 24/01/2023.

--------------------------------------
MWENYEKITI

BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA (W)
SONGEA.

WAJIBU MAOMBI

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI
DIOCESE OF IRINGA 

inatangaza kupotelewa na 
kadi ya gari aina ya SUZUKI 
SAMURAI yenye namba za 

usajili T 577 AGJ LENYE 
CHASSIS  NAMBA:  

SJ51110102
ENJINI NAMBA                         

G13A488629 
Kwa yeyote atakayeiona atoe 

taarifa polisi
Taarifa ya polisi RB. Namba  

IRI/IRI/RB/52375/2023

KUPOTEA KWA VYETI

JENIVA JOSEPHAT  anatangaza kupotelewa na begi 
lenye vyeti   taaluma ikiwepo cheri cha chuo kikuu 
cha Dodoma cha mwaka 2021,   index namba 
T/UDOM/2018/04367 na cheti cha kidato cha nne 
mwaka 2014, Kyaka Sekondari index namba s. 
2162/000 pamoja na vyeti vingine kikiwamo cha  
taifa na cha mpigakura. Mtu yeyote atakay vipata 
awasiliane kwa namba 0752115167 
RB: KAG/KAY/RB/466794/2022

3FORM58
   IN THE DISTRICT COURT OF TEMEKE

AT ONE STOP CENTRE
PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO.41 OF 

2023
IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE LATE 

NEEMA MICHAEL HAULE 
AND

IN THE MATTER OF APPLICATION FOR LETTER OF 
ADMINISTRATION BY

BERNARD BEATUS KANIZIO

GENERAL CITATION
(Rule 75)

All PERSONS claiming to have any interest in the 
Estate of the above named deceased are hereby 
cited to come and see the proceedings if they think 
fit before the grant of letters of Administration is 
made to the above named Petitioner.

Objections to the grant should be filed on or before 
the 23 Day of 02, 2023

Dated at DAR ES SALAAM this 20 day of 01, 2023

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
DEED POLL CHANGE OF NAME

(UNDER CAP. 117, R.E. 2002)
 
By this deed I,  AKWILINA SEVELINI PILLY  an adults, 
CHRISTIAN and resident of MATALAWE-SONGEA, do solemnly 
state as follows:-

1.  That, I hereby absolutely renounce and abandon the use of 
former name  PILI AKWILINA SEVELINI AND AKWILINA 
ALLY PILLY  and in place thereof do assume and adopt 
the name of AKWILINA SEVELINI PILLY.

2.  That, in pursuance of such change of name as aforesaid I 
do hereby declare that, I shall at all material times 
hereinafter in all records, deed and instruments in writing 
and in actions, proceedings and transactions and upon all 
occasion whatsoever use and sign the name of 
AKWILINA SEVELINI PILLY  as the name in place of the 
former name of  PILLY AKWILINA SEVELINI AND 
AKWILINA ALLY PILLY.

3.    That, I further authorizes and request all people to 
designate and address me by such assumed name of 
AKWILINA SEVELINI PILLY.

I make this declaration consciously believing the name to be in 
accordance with the provisions of Oaths and statutory Act, 
1966.

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI
DIOCESE OF IRINGA 

inatangaza kupotelewa na 
kadi ya gari aina ya SUZUKI 
SAMURAI yenye namba za 

usajili T 577 AGJ LENYE 
CHASSIS  NAMBA:  

SJ51110102
ENJINI NAMBA                         

G13A488629 
Kwa yeyote atakayeiona atoe 

taarifa polisi
Taarifa ya polisi RB. Namba  

IRI/IRI/RB/52375/2023
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MATANGAZO

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharama yoyote  kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.

MATANGAZO    MCHANGANYIKO
KUPOTEA KWA 

KADI YA PIKIPIKI
FRANK TABURUTI KANIKI 
anatangaza kupotelewa na 
kadi ya pikipiki yenye jina 
KAZIMOTO COMPLEX (T) 
LIMITED namba za usajili 
MC307CJU aina ya TVS, 

Chassis No. 
MD625AFK74KIC00442, 

Engine No. AF7CK1700419. 
Yeyote atakayeiona atoe 

taarifa Kituo chochote cha 
polisi. Taarifa ya polisi: 

DOD/DOD/RB/36546/2023.

 

MAHAKAMA KUU YA TANZANIA 
KANDA YA MBEYA 

KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO YA WILAYA YA MBEYA
KITOU CHA MJINI MKOA WA MBEYA

SHAURI LA MADAI YA NDOA NO. 9/2021

JINALA MDAI ERICK RUBEN MWAMBEMBELA 

JINA LA MDAIWA VENANCE JISIKAKA

KUITWA SHAURINI MDAIWA

KWA: VENANCE JISIKAKA 
Kwa Mdai/Wadai ameleta /Wameleta madai yake/yao 
kwamba(Eleza hapa habari za madai)
NI JUU YA MAOMBI YA KUKAZIA HUKUMU

Kwahiyo unatakiwa kuhudhuria binafsi katika mahakama hii 
tarehe 13 Mwezi 02 Mwaka 2023, saa 08:30 asubuhi na kwa 
mujibu wa madai hayo na kwa kwa kuwa siku hiyo ni siku ya 
kusikilizwa shauri hili ni lazima kuleta shahidi/mashahidi wako 
na vielelezo vyote vinavyousu shauri hili kwa ajili ya kujitetea. 
Hati hii imetolewa kwa Amri na mhuri wa Mahakakama hii leo 
tarehe 03/02/2023 

Kanuni ya 18 ya kanunu za Utaratibu wa Madai katika 
Mahakama za Mwanzo

 

MAHAKAMA KUU YA TANZANIA 
KANDA YA MBEYA 

SHAURI LA RUFAA JINAI NA. 31/2022
Asilia Shauri la jinai 41/2021, Mahakama ya 

Wilaya Chunya

JAMHURI.................................MRUFAA
DHIDI YA

JUMA TANGANYIKA .....................MJIBU RUFAA

KWA BWANA: JUMA TANGANYIKA
POPOTE ULIPO...........TANZANIA

KUITWA SHAURINI
Unaamuliwa na mahakama hii kuhudhuria hapa 
Mahakamani tarehe 13/02/2023 siku ya Jumatatu 
saa 3:00 asubuhi bila kukosa
ELEWA KWAMBA, ukikosa siku hiyo, shauri 
litasikilizwa upande mmoja bila wewe kuwepo na 
uamuzi kutolewa 
Hati hii imetolewa na Amri yangu na Muhuri wa 
Mahakama leo hii tarehe 13/12/2022

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI

JOHN BOSCO MUNG’OSI 
anatangaza kupotelewa na 

kadi ya gari yenye  namba za 
usajili T887DMJ aina ya 

Toyota VITZ, Chassis No. 
SCP905106206, Engine No. 

2SZ2231009. Yeyote 
atakayeiona atoe taarifa 

Kituo chochote cha polisi. 
Taarifa ya polisi: 

DOD/DOD/RB/53292/2023.

KUPOTEA KWA 
KADI YA PIKIPIKI

MOHAMED OMARY MUNDYA 

anatangaza kupotea kwa kadi 

ya pikipiki yenye usajili 

namba MC661 CSP . kwa 

yeyote atakaeiona atoe 

taarifa kituo chochote cha 

polisi.

POLISI TAARIFA: 

MTW/MTW/RB/46215/2023



Makamu wa Rais wa Uturuki, 
Fuat Oktay, alisema zaidi ya watu 
wengine 34,810 wamejeruhiwa 
nchini humo, wakati shughuli za 
utafutaji zikiendelea.

Nchini Syria, shirika la habari la 
serikali SANA liliripoti kuwa watu 
zaidi ya 1,449 wamejeruhiwa katika 
maeneo yanayodhibitiwa na seri-
kali.

Timu za waokoaji kutoka Ko-
rea Kusini, Marekani, Bosnia Her-
zegovina, Ujerumani, Umoja wa 
Falme za Kiarabu zimetajwa kuwa 
miongoni mwa nchi zilizotuma 
msaada kuunga mkono operesheni 
za kuwatafuta watu chini ya kifusi.

Shirika la Maendeleo ya Ki-
mataifa la Marekani (USAID), lilise-
ma vikundi viwili vya wataalamu 
wake wa uokoaji vimewasili Utu-
ruki mapema jana.

Waziri wa Mambo ya Ndani wa 
Ujerumani Nancy Faeser, alise-
ma  waokoaji takribani 40 kutoka 
Shirika la Misaada la Ujerumani 
(ISAR) walikuwa tayari nchini Utu-

ruki, pamoja na maofisa kadhaa wa 
jeshi la polisi.

Inaelezwa kuwa huko Berlin, 
vikundi vya jamii ya Waturuki na 
Wakurdi viliratibu kukusanya, 
kupanga na kutuma michango 
ya misaada kutoka kwa watu wa 
jamii hizo wanaoishi Ujerumani 
na kwamba operesheni kama hizo 
zilikuwa zikiendelea pia Frankfurt 
na Munich.

Hata hivyo, ilibainishwa kuwa 
Umoja wa Mataifa (UN) umetoa 
dola milioni 25 kutoka mfuko wake 
wa dharura kwa ajili ya msaada wa 
kibinadamu kwa waathiriwa wa te-
temeko la ardhi nchini Uturuki na 
Syria.

Kamishna wa Umoja wa Ulaya 
(EU) anayeshughulikia mizozo Jan-
ez Lenarcic, alisema timu 27 za wa-
okoaji kutoka nchi 19 wanachama 
wa umoja huo zimepelekwa Uturu-
ki kusaidia, akieleza kuwa timu hizo 
zinajumuisha   wataalamu 1,150 na 
mbwa 70 wenye mafunzo ya kunu-
sa. BBC/DW
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Marekani: Puto la 
China ni la kijeshi

Tshisekedi, 
mazingira ya 
biashara DRC 
yameboreka

WASHINGTON, Marekani

VYANZO vya kijasusi vya Mare-
kani vimesisitiza kuwa puto 
lililodunguliwa Jumamosi ya wiki 
iliyopita lilitumiwa na Jeshi la 
China kwa ajili ya ujasusi.

Maofisa ambao hawakutajwa 
majina waliliambia gazeti la 
Washington Post jana kwamba 
wanaamini puto kama hizo zilitu-
mika kukusanya taarifa za kijasusi 
kwenye maeneo yanayohusika 
kimkakati.

Aidha, maofisa wa China wa-
likanusha kutumia puto hizo kwa 
uchunguzi, huku ofisa mmoja akil-
iambia gazeti la Washington Post 
kwamba jumuiya ya kijasusi ya 
Marekani inaamini kuwa baadhi 
ya puto hizo zilikuwa zikisafirish-
wa kutoka Hainan, kisiwa cha 
kusini mwa China ambacho kina 
kambi ya jeshi la wanamaji.

Taarifa ya kijasusi ya taifa hilo 
ilithibitisha kwamba puto hilo 
lilikuwa sehemu ya mpango wa 
uchunguzi wa angani unaoendesh-
wa na Jeshi la Ukombozi la watu 
kutoka Hainan.

Wiki iliyopita, Pentagon ilisema 
puto la pili la kijasusi la China 
limeonekana juu ya Costa Rica na 
Venezuela.

Hata hivyo kupatikana kwa puto 
zinazodaiwa kuwa za kijasusi 
kumesababisha mzozo wa kidiplo-
masia kati ya Marekani na China. 
BBC

KINSHASA, DRC

RAIS wa Jamhuri ya Kidemokrasia 
ya Kongo (DRC) Félix Tshisekedi, 
amesema mazingira ya uwekezaji 
katika taifa hilo yameboreka na 
kwamba wako tayari kutekeleza 
sehemu yake katika mpito wa 
nishati, kuwa mahali pa chaguo ba-
rani Afrika kutokana na rasilimali 

muhimu.
Tshisekedi (picha-

ni) alifanya ziara 
nchini Afrika Kusini 
ili kuwashawishi 
wawekezaji kufikiria 
nchi yake, licha ya 
ukosefu wa usalama 
mashariki mwa taifa 
hilo.

Aidha, DRC inatajwa kuwa mzal-
ishaji mkubwa zaidi duniani wa 
cobalt na kwamba ina ardhi yenye 
akiba ya shaba na ambayo haijatu-
mika na lithiamu, madini muhimu 
kwa ajili ya utengenezaji, hasa wa 
betri za magari ya umeme.

Kinshasa pia inatarajia kupata 
ufadhili wa kuendeleza mabadiliko 
ya madini yake muhimu, ili kunu-
faika zaidi na utajiri wake, ikiwa 
imesalia mwaka mmoja kabla ya 
uchaguzi wa urais, uliopangwa ku-
fanyika mwezi Desemba 2023. RFI

Vifo vyafikia watu 8,700 
tetemeko Uturuki, Syria
ANKARA, Uturuki

ZAIDI ya watu 8,700 wametajwa ku-
fariki dunia nchini Uturuki na Syria 
kutokana na tetemeko la ardhi lil-
ilotokea mwanzoni mwa wiki, huku 
shirika la maafa la Uturuki likibaini-
sha kuwa idadi ya vifo nchini humo 
imefikia 6,234.

Aidha, inaelezwa kuwa ni vigumu 
kuthibitisha idadi ya vifo nchini Syria, 
lakini vyombo vya habari vya serikali 
vilisema takribani watu 2,500 wame-
kufa.

Inaelezwa kuwa waokoaji wame-
fanya kazi usiku kucha nchini Uturuki 
na Syria kutafuta manusura wa tete-
meko hilo na kwamba hali mbaya ya 
hewa na baridi kali vinafifisha matu-
maini ya kuwapata wengi wakiwa 
bado wazima.

Wafanyakazi wa vitengo vya dharu-
ra wa Uturuki na Syria wanaungwa 
mkono na wengine kutoka mataifa 
mbalimbali, huku msaada wa ki-
mataifa ukiendelea kuwasilishwa ka-
tika mataifa hayo.

Maofisa wa uokoaji wakiwa wamembeba mtoto miongoni mwa manusura waliookolewa kwenye vifusi vya nyumba 
zilizoporomoka baada ya kukumbwa na tetemeko la ardhi nchini Uturuki.  PICHA: DW

WASHINGTON, Marekani

“KWASABABU nafsi ya taifa 
hili ina nguvu, uti wa mgon-
go wa taifa ni imara na wa-
nanchi wa taifa hili wana 
nguvu, hali ya taifa ni imara,” 
alisema Rais wa Marekani 
Joe Biden.

Biden (pichani) alitoa kauli 
hiyo ya matumaini usiku 
wa kuamkia jana wakati wa 
hotuba yake ya pili kuhusu 
hali ya taifa la Marekani, ak-
ipongeza mafanikio yake ya 
kisheria na kisera.

Biden alihutubia bunge 

ambalo Spika wake Mrepub-
lican Kevin McCarthy, aliapa 
kutumia wingi mdogo wa 
Warepublican katika baraza 
hilo la wawakilishi kupinga 
vipaumbele vingi vya Biden.

“ K u p a m -
bana kwa 
ajili ya ku-
pambana, 
k u w a n i a 

madaraka 
kwa ajili ya 

m a d a r a k a , 
mizozo kwa 

ajili ya mizo-
zo, haitu-

fikishi popote,” alisema na 
kuongeza;

“Huu umekuwa mtazamo 
wangu wa nchi yetu kila 
wakati na najua ni mtazamo 
wa wengi kati yenu, kubore-
sha nafsi ya taifa hili, kujen-
ga upya uti wa mgongo wa 
Marekani,” alisema Biden.

Aidha, Biden alizungumza 
kwa undani juu ya suala 
ambalo Wamarekani wana-
sisitiza ni muhimu kwao, 
akieleza kuwa wanajenga 
uchumi ambapo hakuna mtu 
atakayeachwa nyuma, ana 
kwamba ajira zimerudi kwe-

nye viwango vya juu.
Vile vile, Biden alisema 

utawala wake ulibuni rekodi 
ya ajira mpya milioni 12 na 
kwamba ni ajira nyingi zaidi 
zilizobuniwa katika miaka 
miwili kuliko Rais yoyote am-
baye aliwahi kubuni katika 
miaka minne.

Pia alitaja miongoni mwa 
mafanikio yake ikiwamo vita 
dhidi ya janga la Covid.

“Miaka miwili iliyopita 
Covid ilifunga biashara zetu, 
shule na ilitudhuru sana, leo 
Covid haidhibiti tena maisha 
yetu,” alisema. VOA

Biden, hali ya Marekani ni imara

Nchini Syr-
ia, shirika 
la habari 
la serikali 
SANA liliri-
poti kuwa 
watu zaidi 
ya 1,449 
wameje-
ruhiwa 
katika 
maeneo 
yanayo-
dhibitiwa 
na serikali.



Na Hadija Mngwai

W
AKATI Bodi ya 
Ligi Kuu Bara 
(TPLB), imetoa 
takwimu za vi-

wango vya magolikipa wa-
naoshiriki katika ligi hiyo, 
aliyekuwa golikipa wa zam-
ani wa Timu ya Taifa (Taifa 
Stars), Juma Kaseja, amese-
ma Djigui Diarra wa Yanga 
na Aishi Manula anayedakia 
Simba ni walinda mlango 
wazuri kwa sasa hapa nchi-
ni.

Katika orodha iliyotole-
wa na TPLB, Diarra ndiye 
anayeongoza kutokana na 
kuwa na Clean Sheets 13 na 

anafuatiwa na Manula am-
baye katika mechi 11, nyavu 
zake hazikutingishwa.

Kaseja aliliambia
 gazeti hili viwango

 vya magolikipa
 hao ni vya juu na

 kwa kiasi kikubwa 
wanazisaidia timu

 kuvuna pointi na ku-
fanya vizuri kwenye 
mashindano mbalim-

bali.
Kipa huyo wa zamani wa 

Simba, Yanga na Moro Unit-
ed alisema Clean Sheets za 
golikipa hutegemea uwezo 
wa timu lakini pia huchang-
iwa na kiwango cha juu cha 

mlinda mlango husika am-
baye huokoa mashambulizi 
mbalimbali na kuonekana 
shujaa.

Alisema viwango walivy-
ofikia Ashi na Diarra kwa 
sasa si vya kufananishwa na 
makipa wengine wanaoshiri-
ki Ligi Kuu Tanzania Bara.

“Clean Sheets au kuokoa 
inategemea na timu in-
ayocheza, timu inaweza 
kusababisha upate Clean 
Sheets au wewe mwenyewe 
unaweza kusababisha. Kila 
mtu anajinsi anavyoanga-
lia yeye, kwangu naona ni 
timu ambayo inafanya wewe 
upate Clean Sheets, lakini go-
likipa mzuri ni vile unafanya 

saving na kucheza hivyo mtu 
anaona kuna jambo zuri 
analifanya kufananisha na 
mwingine,” alisema Kaseja.

Aliongeza Aishi na Di-
arra ni wachezaji ambao 
wameshajiweka katika ‘levo’ 
nyingine na hawapaswi kul-
inganishwa na magolikipa 
wachanga.

“Hao wengine wanaokuja 
wanafanya vizuri lakini ki-
kubwa ni kuwapa sapoti, 
naamini watakuja kufanya 
vizuri huko mbele,” Kaseja 
aliongeza.

Kwa sasa Kaseja ni kocha 
wa magokipa wa Kagera 
Sugar inayoshiriki Ligi Kuu 
Tanzania Bara.

KASEJA AFUNGUKA UBORA 
WA MANULA, DIARRA BARA

Na Shufaa Lyimo

LIGI Kuu ya Wanawake Tanzania 
inatarajia kuendelea kwa mabing-
wa watetezi, Simba Queens kuwa-
karibisha Baobab Queens katika 
mechi itakayochezwa leo kwenye 
Uwanja wa Uhuru, Dar es Salaam.

Kocha Mkuu wa Baobab Queens 
kutoka Dodoma, Juma Maulid, 
aliliambia gazeti hili timu yake 
itaingia katika mchezo huo kwa 
tahadhari kutokana na ubora wa 
wapinzani wao.

Maulid alisema wanaiheshimu 
Simba Queens kutokana na ubora 
wa wachezaji wake na uzoefu 
waliokuwa nao baada ya  mechi 
mbalimbali za ndani na kimataifa.

“Tunaiheshimu Simba kwa saba-
bu ni miongoni mwa timu bora kwa 
upande wa Ligi Kuu ya Wanawake, 
ina wachezaji wazuri wa ndani na 
wale wa kigeni, hatutawadharau,” 
alisema Maulid.

Kocha huyo alisema wachezaji 
wake wote wanaendelea vyema na 
kuongeza hakuna nyota ambaye 
atakaukosa mchezo huo.

“Wachezaji wote wapo vizuri 
kisaikolojia kuelekea kwenye mch-
ezo huo, wenye watarajie kupata 
upinzani mkubwa kwa sababu 
tumewasoma,” aliongeza kocha 
huyo.

Na Adam Fungamwango

STRAIKA Mnigeria, Nkor Blessing, 
amefunga mabao matatu katika 
mechi iliyomalizika kwa timu yake 
ya Yanga Princess kupata ushindi 
wa mabao 5-0 dhidi ya The Tiger 
Queens iliyochezwa kwenye 
Uwanja wa Uhuru, Dar es Salaam 
juzi.

Hiyo inakuwa ni ‘hat-trick’ 
ya tatu kwenye Ligi Kuu ya 
Wanawake, mbili zikiwa ni za 
wachezaji wa Simba Queens, Opa 
Clement ambaye ni Mtanzania na 
Mkenya, Jentrix Shikangwa.

Nkor, alifunga mabao hayo ma-
tatu, huku mengine yakipachikwa 
na Mnigeria mwenzake, Chioma 
Wogu na Nadege Atanhloueto 
kutoka Benin.

Ilikuwa ni mechi ya raundi ya 
nane ya Ligi Kuu ya Wanawake 
ambapo baada ya ushindi huo, 
Yanga Princess imefikisha pointi 
17 sawa na JKT Queens ambayo 
jana jioni iliwaalika Fountain Gate 
Princess huku  leo mabingwa wa-
tetezi, Simba Queens watawavaa 
Baobab Queens kwenye Uwanja 
wa Uhuru.

Kocha Mkuu wa Yanga Princess, 
Sebastian Nkoma, alisema ligi hiyo 
imekuwa na ushindani mkubwa 
lakini jambo muhimu kwao ilikuwa 
ni kupata pointi tatu.

Baobab  
yaihofia Simba 
Queens Dar

Hat-trick ya 
tatu Ligi ya 
Wanawake
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Na Saada Akida 

MABONDIA wa ngumi za 
kulipwa nchini, Selemani 
Kidunda (kulia) na Tony 
Rashid, wanatarajiwa kupi-
ma afya wiki ijayo tayari 
kwa maandalizi kuelekea ka-
tika pambano litakalofanyika 
Februari 24, mwaka huu 
kwenye Ukumbi wa Ubungo 
Plaza, Dar es Salaam.

Kidunda atapigana na 
Mkongomani Patric Mukala 
katika pambano la kuwania 
mkanda wa ubingwa wa 
Afrika unaotambuliwa na 
Shirikisho la ABU huku Tony 
anatarajia kutetea mkanda 
wake wa ubingwa dhidi ya 
Sabelo Nganyimana kutoka 
Afrika Kusini.

Akizungumza na gazeti hili 
jana, Promota wa pambano 
hilo, Saadah Salum, alisema 

mabondia watapima uzito 
ifikapo Februari 18, mwaka 
huu ikiwa ni utaratibu wa 
kawaida kabla ya kupanda 
ulingoni.

“Ukiangalia rekodi ya Ki-
dunda na Tony, hata ukirejea 
kwa wapinzani wao ambao 
watacheza nao unaona nam-
na pambano litakavyokuwa 
kubwa na lenye ubora, kila 
mmoja anahitaji kuonye-
sha kiwango kizuri na ku-
pata mkanda huo,” alisema 
Saadah.

Aliongeza kwa kuwataka 
mashabiki wa mchezo huo 
kujiandaa kuona burudani 
nzuri kutokana na kila bon-
dia amejipanga kulinda hes-
hima yake pamoja na bend-
era ya nchi.

Aliwataja mabondia wen-
gine watakaopima afya siku 
hiyo ni pamoja na  Emma-

Kidunda, Tony kupimwa afya

Meneja Mkuu wa Kampuni ya Betika Tanzania, Tumaini Maligana (kulia), akizungumza wakati wa uzinduzi wa 
msimu wa tano wa droo ya Mtoko wa Kibingwa, kushoto ni Ofisa Habari wa kampuni hiyo, Rugambwa Juvenalius. 
PICHA: MPIGAPICHA WETU

nuel Mwakyembe atakayepi-
gana na Francis Miyeyusho, 
Mbaraka Mtange dhidi ya 
Hamza Mchanjo, Mwinyi Mz-
engela vs   Ajemi Amani, Ab-
dul Kubila vs Msabaha Salum, 

Omary Baraka vs Mukhsin Ki-
zota, Ahmady Pelembela vs 
Idd Pazzi na Florah Malech-
ela atakayepigana na Halima 
Bandola, ikiwa ndio pamba-
no pekee la wanawake.



DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

UNITED YAMTAKA KANE

MANCHESTER United inapanga kutoa pauni 
milioni 100 kumnunua nahodha wa Tottenham 
Hotspur, Harry Kane, 29 au mchezaji wa kimataifa 
wa Napoli (24), Victor Osimhen. (Telegraph)

WAARABU KUINUNUA UNITED

WAWEKEZAJI kutoka nchini Qatar wanatarajia 
kuwasilisha rasmi ofa ya kuinunua Manchester 
United katika siku za hivi karibuni baada ya familia 
ya Glazer inayoimiliki klabu hiyo kutangaza kuiuza. 
(Mail)

CITY SASA NJIA PANDA

MANCHESTER City inataka kuzipiku Real Madrid 
na Liverpool katika mbio za kumsajili kiungo wa kati 
wa England, Jude Bellingham, 19, kutoka Borus-
sia Dortmund katika dirisha la usajili la majira ya 
joto, lakini tishio la kuwekewa vikwazo baada ya 
kushtakiwa na Ligi Kuu England linaweza kuwazuia 
kufanya hivyo. (Telegraph)

KUMBAKIZA BELLINGHAM

KLABU ya Borussia Dortmund inaandaa ofa 
maalumu ili kumshawishi nyota wa Timu ya Taifa ya 
England, Jude Bellingham kusalia katika klabu hiyo 
ya Ujerumani kwa msimu mwingine. (90MIN)

ARSENAL KUMUUZA BALOGUN

ARSENAL bado inaweza kuamua kumuuza 
mchezaji wa kimataifa wa England, Folarin Balogun, 
21, katika msimu wa joto, licha ya mshambuliaji 
huyo kuonyesha kiwango cha kuvutia akicheza kwa 
mkopo kwenye Ligi Kuu Ufaransa, Ligue 1, akiwa na 
Reims msimu huu. (Sun)

IRAOLA ANUKIA LEEDS

KOCHA wa Rayo Vallecano, Andoni Iraola, 
anafahamika kuwa miongoni mwa wanaowania 
kuchukua nafasi ya Jesse Marsch kama kocha mpya 
wa Leeds United. (Independent)

LEEDS YAMKATAA MAURICIO

KLABU ya Leeds United haitamteua aliyekuwa 
kocha wa timu hiyo, Marcelo Bielsa au kocha wa 
zamani wa Tottenham Hotspur, Mauricio Pochet-
tino. (Star)

INTER ILIMTAKA MESSI

INTER Milan ilifanya mazungumzo na nahodha 
na mshambuliaji wa Timu ya Taifa ya Argentina, 
Lionel Messi, 35, kabla ya nyota huyo wa zamani wa 
Barcelona kuamua kujiunga na Paris St-Germain. 
(Goal)

ZANIOLO KUTUA GALATASARAY

WINGA wa AS Roma ya Italia, Nicolo Zaniolo, 
23, amesafiri hadi jijini Istanbul nchini Uturuki 
kukamilisha uhamisho wa kujiunga na Galatasaray. 
(Mail)

BUSQUETS ATAKIWA ARABUNI

KIUNGO wa kati wa Hispania, Sergio Busquets, 34, 
amepewa ofa ya mkataba wa miaka miwili wenye 
thamani ya pauni milioni 16 kwa msimu na klabu ya 
Saudi Arabia, Al Nassr lakini atasubiri kuona kama 
Barcelona itampa mkataba mpya kabla ya kufanya 
uamuzi. (Mundo Deportivo)

ZISIKUPITE

HABA

21

MANCHESTER, England

T
EDDY Sheringham am-
emfananisha Casemiro na 
mchezaji mwenzake wa 
zamani wa Manchester Unit-

ed, Roy Keane, akidai Mbrazil huyo 
ndiye jenerali wa kiungo ambaye 
klabu hiyo ilikuwa imemkosa kwa 
muda mrefu na sasa wamempata.

Casemiro amekuwa akisifiwa 
tangu uhamisho wake wa paundi 
milioni 70 kutoka Real Madrid ka-
tika msimu wa joto, huku mchezaji 
huyo mwenye umri wa miaka 30 
akiwa na mchango mkubwa katika 
kuimarika kwa Mashetani Wekundu 
hao msimu huu chini ya kocha, Erik 
ten Hag.

United italazimika kuvumilia ki-
dogo kucheza bila Casemiro kwenye 
mechi tatu zijazo za Ligi Kuu Eng-
land, baada ya Mbrazil huyo kuo-
nyeshwa kadi nyekundu ya kwanza 

   Nyota huyo asema kiun-
go huyo anaitendea haki nafasi 
ya kiungo ambayo...
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SHERINGHMAN: CASEMIRO 
NI KEANE MPYA UNITED

katika maisha yake ya soka akiwa 
na United, dhidi ya Crystal Palace 
Jumamosi iliyopita.

Sheringham alisema ki-
ungo huyo anaweza kufa-

nanishwa na Keane, am-
baye alionyesha viwango
 vyake kama nahodha wa

 Manchester United pale
 Old Trafford. 

Sheringham alishinda mataji ma-
tatu ya Ligi Kuu England akiwa na 
United inayoongozwa na Keane, 
ikiwa ni pamoja na kucheza nafasi 
muhimu na kutwaa mataji katika 
msimu wa 1998-99 likiwamo taji la 

Ligi ya Mabingwa Ulaya.
“Nitasema tu kuhusu Casemiro 

nadhani ni kama Roy Keane ambaye 
wamemkosa kwa miaka nane iliyo-
pita,” alisema Sheringham, ambaye 
alifunga mabao 46 katika mechi 153 
za United.

“Jenerali huyo wa kiungo ambaye 
ana molari na uelewa wa mchezo 
wa kati afanye nini ili kuhakikisha 
timu yake inafanya vizuri kadri ya 
uwezo wao.

“Hana wasiwasi tu juu yake mwe-
nyewe, ninampenda. Labda alifikiri 
alipaswa kutekeleza jambo fulani 
wakati huo (wa kadi yake nyekun-
du)”.
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C HEZA KWA WAJIBU.  KI WA NGO C HA MAKATO YA SIMU KUZINGATI WA.

@TZSportPesa @SportPesaTZ @tzsportpesa

GBT:0249

18+ 0764115588,
0685115588

0677115588
HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24, PIGA:

“1” NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X”  NI TIMU KUTOKA SARE
“2” NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

MUDA GAME ID MICHEZO

SPORTPESA.CO.TZ

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE
TAREHE MUDA

NYUMBANI SARE UGENINI

MICHEZO 1           X          2

SUPA JACKPOT
MECHI WIKI HII

MECHI ZA USHINDI

1,074,741,067/-

- PIGA *150*87#, 
   CHAGUA 4
- WEKA PESA. 

KUWEKA PESA:

NYUMBANI SARE UGENINI

1               X             2

AL WAHDA

AL NASR RIYADH

1|5.76
x|4.16
2|1.52

SCAN HAPA
KUPAKUA
APP YETU!

01. 11/02/23 18:00 Southampton FC vs Wolverhampton Wanderers 2.75 3.10 2.60

02. 11/02/23 18:00 KVC Westerlo vs KAA Gent 2.80 3.30 2.42

03. 11/02/23 18:15 UD Almeria vs Real Betis Seville 2.80 3.30 2.44

04. 11/02/23 22:45 Lazio Rome vs Atalanta BC 2.27 3.35 3.00

05. 11/02/23 23:00 Valencia CF vs Athletic Bilbao 2.95 3.15 2.41

06. 12/02/23 09:00 Macarthur FC vs Wellington Phoenix FC 2.55 3.15 2.29

07. 12/02/23 15:00 Toulouse FC vs Stade Rennes 3.05 3.35 2.25

08. 12/02/23 16:00 Getafe CF vs Rayo Vallecano 2.75 2.85 2.80

09. 12/02/23 16:30 Vitesse Arnhem vs FC Utrecht 2.39 3.45 2.75

10. 12/02/23 17:00 Angers SCO vs AJ Auxerre 2.25 3.30 3.10

11. 12/02/23 17:00 Montpellier HSC vs Stade Brest 29 2.35 3.25 2.95

12. 12/02/23 17:30 Hertha BSC vs Borussia Monchengladbach 2.75 3.50 2.37

13. 12/02/23 18:15 RC Celta de Vigo vs Atletico Madrid 3.40 3.05 2.24
14. 12/02/23 19:30 1. FC Cologne vs Eintracht Frankfurt 2.65 3.45 2.47
15. 12/02/23 20:30 Real Valladolid vs CA Osasuna 2.60 3.05 2.80
16. 12/02/23 21:00 Sporting Lisbon vs FC Porto 2.75 3.20 2.55
17. 12/02/23 22:45 Olympique Lyon vs RC Lens 2.39 3.40 2.80

14:00 1574 Hong Linh HA Tinh FC vs CLB Viettel 3.51 2.89 2.13

14:00 4714 Gokulam Kerala FC vs Minerva FC 2.70 3.01 2.52

15:15 2125 TT Ha Noi vs Cong Anh Nhan Dan 1.89 3.05 3.50

15:45 3395 El Ittihad Alexandria vs Aswan 1.98 3.18 3.93

16:00 2251 AL Baten vs Al Shabab Riyadh 5.98 4.38 1.48

16:00 4987 Busoga United vs Maroons FC 2.33 2.80 2.80

16:00 5052 Wakiso Giants FC vs Kampala City Council 2.90 2.90 2.20

16:10 3648 Al Oruba vs Al Nahda (Oman) 4.77 3.27 1.71

16:40 4460 AL Nasr vs Kazma SC 3.89 3.42 1.82

17:00 2610 Jamshedpur vs ATK Mohun Bagan 3.06 3.31 2.12

17:00 3562 Aalesunds vs Brann 2.41 3.83 2.35

18:00 1800 Al Taawon vs Al Fateh (KSA) 1.88 3.20 3.40

18:00 2430 Queretaro U20 vs Leon U20 2.56 3.47 2.37

18:00 3177 Atlas U20 vs Monterrey U20 1.91 3.42 3.53

18:30 1409 Najma Manama vs ISA Town 1.52 4.14 4.97

18:30 2890 Malkiya Club vs Etehad Alreef 1.49 3.99 5.59

18:30 4880 AL Ittihad Bhr vs Qalali 2.04 3.26 3.31

19:10 1900 AL Qadsia vs Al Jahra 1.49 3.75 4.90

19:15 2342 Al Shabab (Oman) vs Al Seeb 5.80 3.63 1.53

19:30 2762 Lamia vs PAOK 5.07 3.52 1.62

20:00 2287 Apollon Limassol vs Karmiotissa 1.46 4.27 6.61

20:00 3314 Nea Salamis vs Anorthosis Famagusta 2.82 3.09 2.55

20:30 1062 Casa Pia Atletico vs Nacional Madeira 1.51 3.84 5.60

20:30 1385 Al Wehda vs Al Nasr Riyadh 5.76 4.16 1.52

20:45 2975 Twente vs Ajax 3.26 3.47 1.98

21:00 2593 St Lucia vs Marsaxlokk FC 3.74 3.43 1.85

21:00 4832 Puskas Akademia vs Ujpest FC 2.05 3.32 3.21

21:00 5098 GD Estoril vs Boavista 2.44 3.14 2.89

21:30 3781 Floresta CE vs Pague Menos CE 2.09 2.90 3.62

21:30 4056 AEK Athens vs Olympiakos 1.93 3.22 3.69

21:30 4596 Alecrim RN vs Globo RN 2.44 3.31 2.58

22:00 2166 Gzira United vs Qala St Joseph FC 1.11 7.28 15.60

22:00 4503 Fram Reykjavik vs Grotta 1.39 5.38 5.18

23:00 1104 Lorient vs Lens 3.54 3.49 1.98

23:00 1604 ADO Den Haag vs GO Ahead Eagles 3.32 3.47 1.96

23:00 3295 Ecuador U20 vs Venezuela U20 1.79 3.32 4.15

23:30 3221 Sporting Braga vs Benfica 3.38 3.43 1.95

00:00 1344 Santo Andre SP vs EC Agua Santa SP 2.16 2.95 3.36

00:00 3331 Real Cartagena vs Patriotas FC 3.88 3.37 1.83

00:00 3809 Sebaco FC vs Indigenas de Matagalpa FC 1.62 3.50 4.20

01:00 1698 Maranhao MA vs Iape MA 1.65 3.58 4.67

01:00 2240 Avenida RS vs Aimore RS 2.14 2.80 3.62

01:00 5360 SE Queimadense PB vs Souza PB 4.55 3.11 1.79

01:30 3137 Uruguay U20 vs Paraguay U20 1.82 3.32 3.99

01:30 4331 Palmeiras vs Inter De Limeira SP 1.28 4.66 9.33

03:00 2905 Audax Italiano vs Union Espanola 2.05 3.26 3.26

03:00 3478 Atletico Catarinense SC vs Joinville 2.65 2.55 2.65

03:00 3882 CA Boston River vs Zamora FC 1.65 3.45 4.86

04:00 4190 Colombia U20 vs Brazil U20 3.22 3.38 2.03

HABARI MICHEZO

22 Alhamisi Februari 9, 2023

BARCELONA, Hispania 

N
AHODHA wa Barcelona, 
Sergio Busquets yuko 
shakani kuivaa Manchester 
United wiki ijayo baada ya 

vinara hao wa Ligi Kuu Hispania, La-
Liga, kuthibitisha aliteguka kifundo 
cha mguu kwenye mchezo dhidi ya 
Sevilla.

Busquets alijeruhiwa katika ush-
indi wa mabao 3-0 wa Barca kwenye 
LaLiga Uwanja wa Camp Nou Juma-
pili baada ya kuchezewa vibaya na 
Youssef En-Nesyri na kutolewa nje 
muda mfupi baadaye.

Mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 34, ambaye amecheza mechi 
27 kati ya 31 za Barcelona msimu 
huu, alifanyiwa uchunguzi Jumatatu 
na kubaini ameumia kwenye kifun-
do cha mguu wake wa kushoto.

Ingawa hakuna ratiba rasmi ya ku-
rudi kwa Busquets, mchezaji huyo 
wa zamani wa kimataifa wa Hispania 
ameripotiwa atakuwa nje ya uwanja 
kwa angalau wiki mbili.

Hiyo itamfanya Busquets ku-
toshiriki katika mechi za LaLiga dhi-
di ya Villarreal na Cadiz, na mchezo 
wa kwanza wa raundi ya mtoano 
wa Ligi ya Europa dhidi ya United 
utakaochezwa Februari 16, mwaka 
huu kwenye Uwanja wa Old Trafford.

BUENOS AIRES, Argentina

MABINGWA wa Kombe la 
Dunia, Argentina wamet-
hibitisha rasmi kuungana 
na Uruguay, Paraguay na 
Chile kuomba kuandaa 
fainali za michuano hiyo 
zitakazofanyika mwaka 
2030.

Awali Argentina na Uru-
guay ndio waliamua kuun-
gana kuandaa michuano 
hiyo tangu mwaka 2017, 
lakini sasa zimeongezeka 
nchi nyingine mbili. Uru-
guay ilikuwa mwenyeji wa 
Kombe la Dunia la kwanza 

mwaka 1930.
Akizungumza baada 

ya kuthibitishwa kwa ofa 
hiyo ya nchi nne, Rais wa 
Shirikisho la Soka la Ar-
gentina, Claudio Tapia, 
aliweka wazi matumaini 
yake ya kurejesha michua-
no hiyo barani huko am-
bako ilifanyika kwa mara 
ya kwanza.

“Tuna uwezekano wa 
kuandaa Kombe hili la Du-
nia,” alisema. “Ina histo-
ria, kiini, shauku ambayo 
sisi Waamerika Kusini tu-
naishi soka. “Leo ni siku 
muhimu sana kwa histo-

ria ya nchi hizi nne, kati ya 
mashirikisho haya manne 
ambayo zamani yalianza 
kwa ndoto.

“Tunajua hii ni dhamira 
kubwa sana na lazima 
tuonyeshe ulimwengu 
Argentina, Uruguay, Para-
guay na Chile ziko tayari 
kuandaa Kombe la Dunia 
la 2030.”

Rais wa Shirikisho la 
soka la Amerika Kusini 
(CONMEBOL), Alejandro 
Dominguez, aliunga mko-
no maoni hayo na kuon-
geza: “Leo tuna timu, na 
tunaamini katika ukuu.

Argentina, Uruguay, Paraguay
kuandaa Kombe la Dunia 2030

BUSQUETS BUSQUETS 
AIPA PIGO AIPA PIGO 
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C HEZA KWA WAJIBU.  KI WA NGO C HA MAKATO YA SIMU KUZINGATI WA.

@TZSportPesa @SportPesaTZ @tzsportpesa

GBT:0249

18+ 0764115588,
0685115588

0677115588
HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24, PIGA:

“1” NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X”  NI TIMU KUTOKA SARE
“2” NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

MUDA GAME ID MICHEZO

SPORTPESA.CO.TZ

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE
TAREHE MUDA

NYUMBANI SARE UGENINI

MICHEZO 1           X          2

SUPA JACKPOT
MECHI WIKI HII

MECHI ZA USHINDI

1,074,741,067/-

- PIGA *150*87#, 
   CHAGUA 4
- WEKA PESA. 

KUWEKA PESA:

NYUMBANI SARE UGENINI

1               X             2

AL WAHDA

AL NASR RIYADH

1|5.76
x|4.16
2|1.52

SCAN HAPA
KUPAKUA
APP YETU!

01. 11/02/23 18:00 Southampton FC vs Wolverhampton Wanderers 2.75 3.10 2.60

02. 11/02/23 18:00 KVC Westerlo vs KAA Gent 2.80 3.30 2.42

03. 11/02/23 18:15 UD Almeria vs Real Betis Seville 2.80 3.30 2.44

04. 11/02/23 22:45 Lazio Rome vs Atalanta BC 2.27 3.35 3.00

05. 11/02/23 23:00 Valencia CF vs Athletic Bilbao 2.95 3.15 2.41

06. 12/02/23 09:00 Macarthur FC vs Wellington Phoenix FC 2.55 3.15 2.29

07. 12/02/23 15:00 Toulouse FC vs Stade Rennes 3.05 3.35 2.25

08. 12/02/23 16:00 Getafe CF vs Rayo Vallecano 2.75 2.85 2.80

09. 12/02/23 16:30 Vitesse Arnhem vs FC Utrecht 2.39 3.45 2.75

10. 12/02/23 17:00 Angers SCO vs AJ Auxerre 2.25 3.30 3.10

11. 12/02/23 17:00 Montpellier HSC vs Stade Brest 29 2.35 3.25 2.95

12. 12/02/23 17:30 Hertha BSC vs Borussia Monchengladbach 2.75 3.50 2.37

13. 12/02/23 18:15 RC Celta de Vigo vs Atletico Madrid 3.40 3.05 2.24
14. 12/02/23 19:30 1. FC Cologne vs Eintracht Frankfurt 2.65 3.45 2.47
15. 12/02/23 20:30 Real Valladolid vs CA Osasuna 2.60 3.05 2.80
16. 12/02/23 21:00 Sporting Lisbon vs FC Porto 2.75 3.20 2.55
17. 12/02/23 22:45 Olympique Lyon vs RC Lens 2.39 3.40 2.80

14:00 1574 Hong Linh HA Tinh FC vs CLB Viettel 3.51 2.89 2.13

14:00 4714 Gokulam Kerala FC vs Minerva FC 2.70 3.01 2.52

15:15 2125 TT Ha Noi vs Cong Anh Nhan Dan 1.89 3.05 3.50

15:45 3395 El Ittihad Alexandria vs Aswan 1.98 3.18 3.93

16:00 2251 AL Baten vs Al Shabab Riyadh 5.98 4.38 1.48

16:00 4987 Busoga United vs Maroons FC 2.33 2.80 2.80

16:00 5052 Wakiso Giants FC vs Kampala City Council 2.90 2.90 2.20

16:10 3648 Al Oruba vs Al Nahda (Oman) 4.77 3.27 1.71

16:40 4460 AL Nasr vs Kazma SC 3.89 3.42 1.82

17:00 2610 Jamshedpur vs ATK Mohun Bagan 3.06 3.31 2.12

17:00 3562 Aalesunds vs Brann 2.41 3.83 2.35

18:00 1800 Al Taawon vs Al Fateh (KSA) 1.88 3.20 3.40

18:00 2430 Queretaro U20 vs Leon U20 2.56 3.47 2.37

18:00 3177 Atlas U20 vs Monterrey U20 1.91 3.42 3.53

18:30 1409 Najma Manama vs ISA Town 1.52 4.14 4.97

18:30 2890 Malkiya Club vs Etehad Alreef 1.49 3.99 5.59

18:30 4880 AL Ittihad Bhr vs Qalali 2.04 3.26 3.31

19:10 1900 AL Qadsia vs Al Jahra 1.49 3.75 4.90

19:15 2342 Al Shabab (Oman) vs Al Seeb 5.80 3.63 1.53

19:30 2762 Lamia vs PAOK 5.07 3.52 1.62

20:00 2287 Apollon Limassol vs Karmiotissa 1.46 4.27 6.61

20:00 3314 Nea Salamis vs Anorthosis Famagusta 2.82 3.09 2.55

20:30 1062 Casa Pia Atletico vs Nacional Madeira 1.51 3.84 5.60

20:30 1385 Al Wehda vs Al Nasr Riyadh 5.76 4.16 1.52

20:45 2975 Twente vs Ajax 3.26 3.47 1.98

21:00 2593 St Lucia vs Marsaxlokk FC 3.74 3.43 1.85

21:00 4832 Puskas Akademia vs Ujpest FC 2.05 3.32 3.21

21:00 5098 GD Estoril vs Boavista 2.44 3.14 2.89

21:30 3781 Floresta CE vs Pague Menos CE 2.09 2.90 3.62

21:30 4056 AEK Athens vs Olympiakos 1.93 3.22 3.69

21:30 4596 Alecrim RN vs Globo RN 2.44 3.31 2.58

22:00 2166 Gzira United vs Qala St Joseph FC 1.11 7.28 15.60

22:00 4503 Fram Reykjavik vs Grotta 1.39 5.38 5.18

23:00 1104 Lorient vs Lens 3.54 3.49 1.98

23:00 1604 ADO Den Haag vs GO Ahead Eagles 3.32 3.47 1.96

23:00 3295 Ecuador U20 vs Venezuela U20 1.79 3.32 4.15

23:30 3221 Sporting Braga vs Benfica 3.38 3.43 1.95

00:00 1344 Santo Andre SP vs EC Agua Santa SP 2.16 2.95 3.36

00:00 3331 Real Cartagena vs Patriotas FC 3.88 3.37 1.83

00:00 3809 Sebaco FC vs Indigenas de Matagalpa FC 1.62 3.50 4.20

01:00 1698 Maranhao MA vs Iape MA 1.65 3.58 4.67

01:00 2240 Avenida RS vs Aimore RS 2.14 2.80 3.62

01:00 5360 SE Queimadense PB vs Souza PB 4.55 3.11 1.79

01:30 3137 Uruguay U20 vs Paraguay U20 1.82 3.32 3.99

01:30 4331 Palmeiras vs Inter De Limeira SP 1.28 4.66 9.33

03:00 2905 Audax Italiano vs Union Espanola 2.05 3.26 3.26

03:00 3478 Atletico Catarinense SC vs Joinville 2.65 2.55 2.65

03:00 3882 CA Boston River vs Zamora FC 1.65 3.45 4.86

04:00 4190 Colombia U20 vs Brazil U20 3.22 3.38 2.03
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A
KIWA amebakiza miezi sita 
katika mkataba wake, goliki-
pa chaguo la pili wa Wekun-
du wa Msimbazi, Beno Ka-

kolanya (pichani), anadaiwa kuivutia 
Singida Big Stars inayoshiriki Ligi 
Kuu Tanzania Bara, imeelezwa.

Pia inadaiwa kuna klabu moja ku-
toka Saudi Arabia imeweka mezani 
ofa ya kuanzia Dola za Marekani 
100,000 hadi 150,000 kwa ajili ya 
kupata saini ya Kakolanya ambaye 
amekuwa na kiwango kizuri kila ana-
popata nafasi ya kucheza.

Singida Big Stars inahitaji kupata 

golikipa mpya baada ya aliyekuwa 
mlinda mlango wake namba moja, 
Metacha Mnata kujiunga na Yanga 
katika dirisha dogo la usajili.

Meneja wa Kakolanya,
 Suleiman Haroub, alisema

 jana jijini Dar es Salaam 
bado hajapokea ofa ku-

toka katika timu yoyote 
ya hapa nchini ambayo 
imeweka wazi inahitaji

 huduma ya nyota huyo.

Haroub alisema endapo atapokea 
ofa ya klabu yoyote, watafanya ma-
zungumzo na hatimaye watafikia 

uamuzi kwa faida ya mchezaji husika 
lakini wataipa kwanza nafasi Simba.

Aliongeza anaimani kubwa na 
Simba kuhitaji kuendelea kupata 
huduma ya kipa huyo kwa sababu 
tayari wameanza hatua za awali za  
mazungumzo ya kumwongezea mka-
taba mpya.

“Hadi sasa ni Simba pekee ambao 
wanahitaji kumwongezea mkataba 
mwingine wa kusalia ndani ya kiko-
si cha timu yao,” alisema meneja 
huyo.

Kakolanya ndiye golikipa aliyesi-
mama langoni katika mechi zote za 
mashindano ya Kombe la FA ambayo 
yamefika kwenye hatua ya 32 bora.

SINGIDA BS FC YATAJWA 
KUMWINDA KAKOLANYA

ria ya nchi hizi nne, kati ya 
mashirikisho haya manne 
ambayo zamani yalianza 
kwa ndoto.

“Tunajua hii ni dhamira 
kubwa sana na lazima 
tuonyeshe ulimwengu 
Argentina, Uruguay, Para-
guay na Chile ziko tayari 
kuandaa Kombe la Dunia 
la 2030.”

Rais wa Shirikisho la 
soka la Amerika Kusini 
(CONMEBOL), Alejandro 
Dominguez, aliunga mko-
no maoni hayo na kuon-
geza: “Leo tuna timu, na 
tunaamini katika ukuu.

Argentina, Uruguay, Paraguay
kuandaa Kombe la Dunia 2030

wameziona, kwa hiyo wembe 
utakaotumia ni ule ule,” alisema 
Kamwe.

Naye Meneja wa Yanga, Walter 
Harrison, alisema kwa kiwango 
walichonacho sasa wachezaji wa 
timu hiyo, wanaamini watapata 
matokeo mazuri katika mechi 
hiyo ya kwanza.

“Tutapambana kwa ajili ya 
wanachama, mashabiki wa Yanga 
na Watanzania kwa ujumla, uzuri 
tunaenda kwenye uwanja ule 
ule, tunaamini kitatokea kizuri 
zaidi ya kile cha mwanzo, katika 
mechi hizi ukipata ushindi mechi 
ya kwanza au sare ugenini, ni 
kitu kizuri ili kufikia malengo,” 
alisema meneja huyo.

Dickson Job, aliliambia gazeti 
hili yeye na wachezaji wenzake 
wa Yanga wapo tayari kwa 
asilimia zote kuipambania timu 
pamoja na taifa.

“Bahati nzuri tumekuja mahali 
ambapo tulishafika, tunataka 
tukirudi nyumbani tupigiwe 
makofi kwa mara nyingine tena,” 
alisema beki huyo wa kati.

Yanga ilicheza dhidi ya Club 
Africain nchini humo Novemba 
9, mwaka jana na ikapata ushindi 
bao 1-0 na kufanikiwa kutinga 
hatua hiyo, baada ya mechi ya 
kwanza ya nyumbani Novemba 
2, kumalizika kwa suluhu.

Yanga 
yawatisha 
wenyeji 
Montasir
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Simba: Tutawafurahisha

cha wachezaji kamili akiwamo ki-
ungo wetu, Jonas Mkude ambaye 
kwa sasa yuko fiti, anaendelea vi-
zuri na maandalizi ya mchezo huo 
wa Jumamosi,” alisema kiongozi 

huyo.
Wawakilishi wengine wa Tanza-

nia waliobakia katika mashindano 
ya CAF ni Yanga ambayo yenyewe 
itakuwa ugenini Tunisia kwa ajili 
ya kuwavaa US Montastir kwenye 
michuano ya Kombe la Shirikisho 
Afrika.

INATOKA UKURASA 24



Na Adam Fungamwango

BAADA ya kutua salama 
Tunisia kwa ajili ya mechi ya 
kwanza ya hatua ya makundi 
katika mashindano ya ki-
mataifa ya Kombe la Shirik-
isho Afrika, Yanga imetamba 
kutumia ‘ramani’ ile ile ili-
yowapeleka katika hatua hiyo 
kutokana na kuwaondoa Club 
Africain, imeelezwa.

Wenyeji US Montastir ita-
waalika Yanga kwenye Uwanja 
wa Olypmique Hamadi Agrebi 
Redes ulioko katika jiji la Tunis 
Jumapili, huku uongozi ukise-
ma wembe uliotumika kuinyoa 
Club Africain, ndio watautumia 
tena.

Ofisa Habari 
wa Yanga, Ali 
Kamwe (picha-
ni), alisema 
kila kitu kue-
lekea mchezo 
huo kinak-
wenda vizuri 
na wanajua 
wanachokifan-
ya kwa sababu 
wamejipanga 
kupata matokeo mazuri.

Kamwe alisema tayari 
benchi la ufundi limeshawas-
oma wapinzani wao na kufa-
hamu mahali ambapo kuna 
makali na madhaifu.

“Wachezaji walioshinda 
mechi dhidi ya Club Africain 
ndiyo kwa asilimia kubwa 
tuliokuwa nao huku, na benchi 
la ufundi ni lile lile, asitokee 
tena mtu akajifanya anajua 
zaidi kutupa ushauri, tul-
ishindaje Tunisia au tunahitaji 
kufanya nini. Sisi wanachama, 
mashabiki, viongozi, benchi 
la ufundi na wachezaji wetu 
ndio tunajua nini tulifanya tu-
kashinda. Tumeona baadhi ya 
mechi zao na wachezaji wetu 

Yanga 
yawatisha 
wenyeji 
Montasir
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W
AKATI kikosi cha Sim-
ba kinaondoka nchini 
leo kuelekea Guinea 
kuwafuata Horoya kwa 

ajili ya mechi ya kimataifa ya Ligi ya 
Mabingwa Afrika, Kocha Mkuu wa 
timu hiyo, Roberto Oliviera ‘Rob-
ertinho’ amesema wataanza vyema 
hatua ya makundi ili kujiweka kwe-
nye nafasi nzuri ya kusonga mbele.

Horoya AC itaikaribi-
sha Simba katika

 mechi ya kwanza ita-
kayochezwa keshokut-
wa kwenye Uwanja wa

 Nongo-Stade General
 Lansana Conte ulioko

 katika mji wa Conakry 
nchini humo.

Robertinho alisema kupata 
ushindi katika mechi ya kwanza na 
ya ugenini itakisaidia kikosi chake 
kujiamini kabla ya kurejea nyum-
bani kwa ajili ya kuikaribisha Raja 
Casablanca kutoka Morocco.

“Tuko tayari kwa mapambano, 
tunakwenda kutafuta matokeo 
mazuri, tumejiandaa vizuri na tu-
naamini pia wapinzani wetu, we-
nyeji wa mechi hiyo nao wameji-
panga, lakini ninaamini wachezaji 
wangu watatupa matokeo mazuri,” 
alisema Robertinho.

Kocha huyo alisema wachezaji 
wake watashuka uwanjani kwa 
ajili ya kusaka heshima ya klabu 
kwa sababu wanafahamu hakuna 
mechi rahisi kwenye Ligi Kuu Tan-
zania Bara au katika mashindano 
ya Afrika.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa Simba, 
Imani Kajula, alisema klabu hiyo in-
aipongeza Kampuni ya M-Bet kwa 
kukubali kutumia nembo tofauti na 
masharti yaliyoko kwenye mkataba 
wao wa udhamini.

Kajula alisema hayo katika uzin-
duzi wa jezi zitakazotumiwa rasmi 
na timu yao kwenye mashindano 
ya Ligi ya Mabingwa Afrika na 
kuongeza hatua hiyo ni ya kizalen-
do na inaleta tija kwa nchi hasa 
ukizingatia Tanzania ni nchi ya nne 
kwa kuwa na vivutio bora vya utalii 
duniani.

“Simba itahamasisha ukuaji wa 
uchumi wa nchi kwa kuutangaza 
utalii kupitia mashindano haya. Sisi 
ni wazalendo wa kweli,” alisema 

Kajula.
Mkurugenzi wa Masoko wa M-

Bet Tanzania, Allen Mushi, alisema 
kampuni yao haina kipingamizi 
kwa timu hiyo kutumia nembo ya 
Visit Tanzania kwa sababu itatumi-
ka kutangaza utalii wa nchi.

“Kampuni ya M-Bet ni wazal-
endo, baada ya kupokea ombi la 
Simba hatukuwa na kipingamizi, 
kupitia mashindano ya Ligi ya Ma-
bingwa Afrika, Simba inakwenda  
kutangaza vivutio vya utalii na 
hivyo kuongeza pato la taifa,” 
alisema Mushi.

Aliongeza kila hatua ambayo 
watavuka, basi Tanzania itaen-
delea kutangazwa na ma-
tunda yake tayari yameanza 
kuonekana kutokana na 
mafanikio yaliyopatikana 
msimu uliopita.

Mwakilishi wa Wiz-
ara ya Utalii na Maliasili 
na Bodi ya Utalii Tanza-
nia (TTB), Bernard Mtatiro, 
alisema kupitia mashindano ya 
CAF, Simba itakuwa inaitangaza 
nchi.

“Tunaamini Simba SC ikitangaza 
utalii wa nchi, itatangaza nchi kwa 
ujumla kimataifa, hivyo itasaidia 
nchi kupata mapato zaidi kutokana 
na utalii, hata sekta ya ajira itaima-
rika, kupitia utalii zaidi ya watu 
milioni 1.3 hupata ajira,” alisema 
Mtatiro.

Wakati huo huo, Meneja wa 
Idara ya Habari na Mawasiliano wa 
Simba, Ahmed Ally, alisema kam-
puni mbalimbali zilijitokeza kuwa-
pa udhamini kwa ajili ya michuano 
hiyo ya kimataifa lakini hawakuku-
bali kwa sababu ya kuwaheshimu 
wadhamini wao wakuu.

“Kwa kuwa tumeona faida ya 
kuvaa Visit Tanzania, basi tume-
heshimu matakwa ya mdhamini 
wetu na tutaenda nao kwa miaka 
mitano yote, kuhusu jezi tumepan-
ga kuanza kuuza ifikapo Februari 
15, mwaka huu kwa sababu tutaku-
wa na jambo letu Februari 18, dhidi 
ya Raja Casablanca kwenye Uwan-
ja wa Benjamin Mkapa, “ alisema 
Ahmed. 

Aliongeza wachezaji wako ka-
tika hali nzuri wataelekea Guinea 
kufanya kazi ambayo itawafura-
hisha mashabiki na wanachama 
wa Simba.

“Tunatarajia kuondoka na kikosi 
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‘Casemiro ni Keane mpya wa United’

Beki wa kati wa Simba, Henock Inonga. PICHA: 
MAKTABA

Alhamisi Februari 9, 2023
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Simba: Simba: 
TutawafurahishaTutawafurahisha

   Kikosi kimeondoka nchini leo 
na matumaini huku jezi mpya...
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