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HABARI KITAIFA

ACT Wazalendo
yatoa neno madai
ya Membe kujiengua

Na Enock Charles

CHAMA cha ACT-Wazalendo,
kimeibuka na kusema aliyekuwa
mgombea wake wa urais kwenye uch-
aguzi mkuu uliomalizika hivi karibuni,
Bernard Membe, bado ni kiongozi
mwaminifu, tofauti na inavyojadiliwa
katika mitandao ya kijamii.

Kimesema mkongwe huyo kwe-
nye ulingo wa siasa nchini bado ni
mwanachama wa ACT-Wazalendo,
kwamba hajakiama. Membe ambaye
alishiriki katika uchaguzi mkuu wa
urais na wabunge uliofanyika Oktoba
28, mwaka huu, alipata kura 81,129
(asilimia 0.5) na kushika nafasi ya tatu
mbele ya Rais John Magufuli wa CCm
aliyeibuka mshindi kwa kupata kura
12,516,256 (asilimia 84) na Tundu Lissu
wa CHADEMA kura 1,933,271 (asilimia
13). Baada ya kumalizika kwa uchaguzi
huo ziliibuka taarifa katika mitandao
va kijamii kwamba mwanasiasa
huyo na mwanadiplomasia mkongwe
ameachana na chama hicho.

Nipashe ilimtafuta Makamu Mwe-
nyekiti wa chama hicho, Dorothy Semu,
ili kujua ukweli wa taarifa hizo am-
baye alisema si kweli kwamba Membe
ameachana na ACT- Wazalendo.

Semu alisema licha ya Membe kuto-
zungumza chochote tangu kumalizika
kwa uchaguzi mkuu, lakini bado anatoa
ushirikiano mkubwa ndani ya chama.

“Kumbuka mgombea wetu (Bernard
Membe) ni kiongozi katika chama pia ni
sehemu ya Kamati ya Uongozi, ni sehe-
mu ya Kamati Kuu, hivyo tunaendelea

kushirikiana naye vizuri” alisema Semu.

Membe ambaye aliwahi kuwa kada wa
Chama cha Mapinduzi (CCM) na Waziri
wa Mambo ya Nje na Ushirikiano wa
Kimataifa, alitangaza kujiunga na ACT-
Wazalendo Julai 15, mwaka huu.

Mjadala uliokuwapo katika mitandao
ya kijamii kuhusu ukimya wa Membe
unakuja kutokana na historia ya vion-
gozi wakubwa kutoka CCM waliowahi
kujiunga na vyama vya upinzani katika
nyakati za uchaguzi mkuu, lakini miaka
michache baadaye walitangaza kurejea
katika chama hicho tawala.

Mmoja wa makada hao ni aliyewahi
kuwa mgombea urais wa Chama cha
Demokrasia na Maendeleo (CHADEMA)
katika uchaguzi mkuu wa mwaka
2015, Edward Lowassa, ambaye miaka
michache baada ya kumalizika kwa
uchaguzi alitangaza kurudi CCM.

Mwingine ni Waziri Mkuu mstaafu,
Frederick Sumaye, ambaye alihamia
CHADEMA pamoja na Lowassa wakati
huo lakini naye alirejea CCM, mwaka
jana, ikiwa ni mwaka mmoja baada ya
kurejea kwa Lowassa kwa Kile ali-
chodai kuwa ni kukosa mwelekeo kwa
chama hicho.

Hata hivyo, Membe bado hajaji-
tokeza hadharani tangu kumalizika kwa
uchaguzi mkuu wa mwaka huu, kueleza
msimamo au maoni yake kuhusiana na
uchaguzi huo.

Ofisa Maendeleo ya Jamii wa Halmashauri ya Wilaya ya Moshi, Resty Mwasha (aliyenyoosha mkono kushoto), akipata maelezo kutoka
kwa mwezeshaji mwenza wa mradi wa uchumi unaotekelezwa na Shirika la Tusonge CDO, Wilaya ya Siha mkoani Kilimanjaro, Winnes
Munuo (kulia), akieleza jana namna walivyojikita kwenye sekta ndogo ya kilimo hai ili kuongezea kipato na kuhamasisha ulaji wa vyakula
visivyokuzwa kwa kutumia mbolea za kemikali wakati wa mkutano mkuu wa tisa wa wadau. PICHA: GODFREY MUSHI

Kasi ya Mwinyi yatisha siku 40

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

RAIS wa Zanzibar, Dk. Hus-
sein Ali Mwinyi, leo ametimiza
siku 40 tangu alipoapishwa
kushika wadhifa huo Novemba
2, mwaka huu.

Tangu aingie madarakani,
ametawala vichwa vya habari
kwa uamuzi anaochukua juu
ya mambo mbalimbali iki-
wamo kuwatumbua baadhi ya
watendaji wa serikali akiwamo
Mkurugenzi Mkuu wa Mam-
laka ya Viwanja vya Ndege, Said
Ndumbogani.

Pia katika siku hizo 40, Rais
Mwinyi pia ameshawatumbua
vigogo wawili wa afya, aki-
wamo Mkurugenzi Mtendaji wa
Hospitali ya Mnazi Mmoja, Ali
Salum Ali na Mkurugenzi Mkuu
wa Wizara ya Afya, Jamara Taib.

Wakati wa kampeni, Rais
Mwinyi aliwaahidi Wazanzibari
kuwaunganisha katika mustak-
abali wa maridhiano ya kisiasa
ambayo yapo kwa mujibu wa
katiba ya Zanzibar.

Wakati Tume ya Uchaguzi
Zanzibar (ZEC) ilipotangaza
matokeo ya wuchaguzi na
kumtaja mshindi, alipopewa
nafasi ya kuzungumza Dk.
Mwinyi, alisema yuko tayari
kutekeleza maridhiano ya kisia-
sa na kuwakaribisha wapinzani
katika serikali atakayoiunda.

ZIARA BANDARINI

Baada ya kula kiapo na kuin-
gia madarakani, siku iliyofuata,
Rais Mwinyi alianza kuchukua
hatua muhimu kwa kuangazia
maeneo muhimu ya uchumi,
kwa kufanya ziara ya kushtuki-
za katika Bandari ya Malindi na
kubaini msongamano wa ma-
kontena ya mizigo.

Inadaiwa kuwa msongama-
no huo wa makontena ulikuwa
kero kwa wafanyabiashara hata
kwa baadhi ya meli za mizigo
kuchelewa kushusha mizigo.

Akiwa bandarini hapo, Rais
Mwinyi alipata maelezo kuhusu
kadhia hiyo kutoka kwa uon-
gozi wa bandari lakini hakuri-
dhishwa na utendaji kazi.

Watendaji hao walimweleza
Rais Mwinyi kuwa moja ya
sababu ya kuwapo kwa mson-
gamano wa makontena ni ku-
tokamilika kwa ghala la kuhi-
fadhia mizigo, lililopo eneo la
Sateni.

Akiwa bandarini hapo, Rais
Mwinyi alilitembelea ghala
hilo ambalo bado halijamali-
zwa kujengwa, licha ya serikali
kukamilisha malipo yote kwa
makandarasi wanaojenga jengo
hilo.

Kutokana na hali hiyo, Rais
Mwinyi alitoa maagizo ya kuan-
za kutumika kwa ghala hilo
haraka, sambamba na kuke-
mea tabia ya kufanya kazi kwa
mazoea, kutokana na kampuni

hiyo ya ujenzi kuchukua muda
mrefu kujenga ghala hilo.
“Jambo  hili  halivumiliki
kwani meli katika Bandari ya
Zanzibar haziji na zinazokuja
zinakawia kushusha mizigo hat-
ua ambayo inatokana na uzem-
be na hatimaye kusababisha
upotezaji wa mapato,”alisema.
Katika kuboresha utendaji
kazi na ufanisi katika bandari
hiyo, Rais Mwinyi alifanya uteu-
zi wa Mkurugenzi Mkuu wa
Shirika la Bandari.
ZIARA MNAZI MMOJA
Baada ya kukamilisha zi-
ara bandarini, Rais Mwinyi
alifanya ziara katika Hospitali
Kuu ya Mnazi Mmoja, ambako
nako alieleza kutoridhishwa na
utendaji kazi hospitalini hapo.
Hatua hiyo ilisababisha kum-
tumbua Mkurugenzi Mtendaji
wa Hospitali hiyo, Ali Salum Alj,
pamoja na Mkurugenzi Mkuu
wa Wizara ya Afya, Jamara Taib.
Rais Mwinyi alifanya uamuzi
huo baada ya kupokea malala-
miko kutoka kwa wananchi
waliofika  hospitalini  hapo,
kuhusu kuzorota kwa utoaji hu-
duma za afya, huku baadhi ya
mashine muhimu zikiwa hazi-
fanyi kazi.
BARAZA LA MAWAZIRI
Novemba 21, Rais Mwinyi ali-
unda Baraza la Mawaziri likiwa
na Wizara 15, aliteua mawa-
ziri 13 ambao aliwapa maagizo
mazito 13, ikiwa ni kama dira ya

utekelezaji wa majukumu yao.

Miongoni mwa majukumu
ya msingi waliyopewa mawa-
ziri hao ni kufuatilia miradi
yote iliyotekelezwa katika wiz-
ara zao, kujua thamani halisi
za fedha zilizotumika pamoja
na kuangalia mikataba ya ma-
kandarasi wa miradi hiyo.

Pamoja na maagizo hayo,
Rais Mwinyi aliitaka Mamlaka
ya Kupambana na Rushwa na
Uhujumu wa Uchumi Zanzibar
(ZAEKA), kufanya uchunguzi
wa miradi yote iliyotekelezwa,
ili kubaini ubadhilifu wa fedha
kwenye miradi hiyo.

Miongoni mwa mae-
neo muhimu ya uchumi am-
bayo Rais Mwinyi aliyataja
kutoridhishwa kiutendaji ni
Bandari na Uwanja wa Ndege.

Kauli hiyo, ilimlazimu Maka-
mu wa Pili wa Serikali ya Map-
induzi Zanzibar, Hemed Sulei-
man Abdallah, kufanya ziara
katika Mamlaka ya Viwanja vya
Ndege na baada ya ziara hiyo,
Waziri wa Ujenzi, Mawasiliano
na Uchukuzi, Rahma Ali Khamis
alitangaza kutenguliwa kwa
Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka
hiyo, Ndumbogani.

Ndumbugani alitumbuliwa
kwa kile kilichoelezwa kuwa
kutofanya kazi kwa mashine za
ukaguzi wa mizigo, hivyo kutoa
mwanya wa upotevu wa ma-
pato na dawa za kulevya kupit-
ishwa.
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Waziri achimba mkwara mamiaka za maji =

- kudhibiti ununuzi

Na Romana Mallya

WAZIRI wa Maji, Jumaa Aweso,
ameanza kazi rasmi kwa kuwataka
watumishi wa mamlaka ya maji
watumie busara wakati wanakata
maji kwa wananchi kwa sababu si
wote wanaowakatia ni wasumbufu
wa kulipa.

Akizungumza jana na watumi-
shi wa wizara hiyo baada ya kuri-
poti ofisini kwake, Aweso alisema
mamlaka za maji pamoja na jiti-
hada za serikali kuwekeza miradi
ya maji lakini lipo tatizo la watu
kufanya kazi kwa mazoea.

“Lipo tatizo la watu kufanya kazi
kwa mazoea yaani kuzoea shida
za watu. Mwananchi wa kawaida

anaweza kutuma ujumbe mfupi
kwa mamlaka husika kwamba
kuna bomba limepasuka na lina-
takiwa likazibuliwe ili waendelee
kupata huduma, inawezekana

hata huo  ujumbe asijibiwe ka-
bisa.
Aweso alisema mwananchi

huyo huyo anajituma na wakati
mwingine huchukua video fupi na
kutuma kwa waziri au naibu waziri
alafu kuongozi akiushusha kwa
watendaji  wa chini wanasema
wameshafanyia kazi tatizo hilo.
“Uharaka ule ambao mnaufan-
ya baada ya kuambiwa na kiongozi
wako unashindwaje kuufanya kwa
mwananchi ambaye ndiye bosi
wako anayekusababisha upate

mshahara?” alihoji.

Waziri huyo aliwataka watumi-
shi hao wasizoee shida za wa-
nanchi na kuagiza wawasaidie kila
wanapotaka huduma.

“Wakati mwingine mwananchi
anakatiwa maji, siyo kwamba ni
msumbufu kwenye kulipia bili ya
maji yawezekana amepitia mata-
tizo kidogo, wewe tu kwa sababu
umeudhiwa na mkeo, unasema
kata tu, zipo busara ambazo
mnaweza kuzifanya.

“Hatusemi  kwamba  watu
wasilipe bili za maji, mtu unaona
ametumia maji na unamuona ni
mkorofi kwa sababu tupo nao kila
siku unachukua hatua lakini kuna
wengine unasema hapana, tuten-

geneze mahusiano mazuri na watu
wetu,” alisema Aweso.

Alisema wakati mwingine mtu
anapata tatizo la maji na kupiga
simu kwenye mamlaka kwamba
kuna tatizo ili wasaidiwe, watumi-
shi wanajibu hawana usafiri na
kuagiza tabia hiyo ikome.

“Nimeaminiwa kuwa Waziri
wa Maji, lazima tuaminike. Haina
maana kwamba nitafanya kazi
mwenyewe  au nina akili zilizo-
pitiliza kuliko wengine. Sekta ya
maji ina matatizo mengi na ina-
hudumia uhai wa watu. Tuk-
iendandivyo sivyo tunapoteza
uhai wa Watanzania, sipo tayari
kupoteza uhai wa Watanzania,”
alisema.
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Waziri wa Viwanda na Biashara, Geofrey Mwambe (wapili kushoto), akisalimiana na Kamanda wa Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa
(TAKUKURU) Wilaya ya Masasi, Shida Chihongaki, alipolakiwa na kamati ya ulinzi na usalama ya wilaya hiyo jana, mjini Masasi, katika ofisi za mkuu

wa wilaya hiyo. PICHA: HAMIS NASRI

DC atamani kusweka ndani k

Na Thobias Mwanakatwe

MKUU wa Wilaya ya Chunya
mkoani Mbeya, Simon Mayeka,
amesema kungekuwa na mahabu-
su yenye uwezo wa kupokea watu
zaidi ya 3,000, angeitumia kuwas-
weka ndani kwa muda usiojulika-
na viongozi na wananchi wote wa

Alisema angechukua uamuzi
huo kwa sababu viongozi na wa-

11,228 kwa Sh.milioni 26.5.
Akizungumza katika mkutano
ni hapo, Mayeka alisema amesikit-
ishwa na hatua ya wananchi hao
kwa kushirikiana na viongozi wao

kuamua kujitwalia shamba hilo
kinyume cha utaratibu wa sheria.

Kutokana na kosa hilo, mkuu
huyo wa wilaya alitangaza kuwasi-
mamisha kazi Mwenyekiti wa
nyeviti wa Vitongoji na wajumbe
wote wa halmashauri ya kijiji ili
kupisha uchuguzi wa sakata hilo.

Alisema shamba hilo lilitengwa
mingi iliyopita kwa lengo la mal-
isho na mashamba ya kilimo kwa
ya kulima. Mayeka alisema mbaya
zaidi shamba hilo lililouzwa kwa
Sh. millioni 26.5, kati ya hizo Sh.
milioni 115 viongozi waligawana
kama posho za wajumbe wa vikao
mbalimbali.

“Wananchi wa  kijiji  hiki

mmenisikitisha sana, yaani mna-
nunua shamba kwa bei ndogo,
halafu mnawauzia wafugaji kwa
bei kubwa, kwahiyo mmegeuza
ya kujinufaisha huku mkisahau
kufanya hivyo mnatengeneza
migogoro ya wakulima na wafu-
gaji hapo badaaye, tena mnabahati
sana ninyi yaani ningekuwa na se-
hemu pa kuwahifadhi ninge was-
weka ndani wote,”alisema Mayeka.

Baadhi ya wananchi walisema
mpango huo wa uuzaji wa sham-
ba hilo umewaathiri kwa namna
mbalimbali kwa sababu eneo moja
wanauziwa watu zaidi ya mmoja
na imeleta mgogoro miongoni
mwao.

“Mkuu wa Wilaya tunakush-
ukuru sana kufika hapa leo, hili

ijiji

Kizima
suala hata sisi linetuumiza sana,
viongozi wetu wametugonganisha
mno kwa hili, kwani wanatuuzia
eneo moja zaidi ya watu watatu
na kusababisha mgogoro” alisema
Salum Mjuni.

Aidha, aliwataka wananchi
ambao wamejenga au kuanzisha
mashamba kwenye mapito ya
wanyama (shoroba), kuanza kupi-
sha maeneo hayo haraka kabla
sheria haijaanza kuchukua mkon-
do wake.

Kambikatoto na Sipa vilivyoko
tarafa ya Kipembawe ni miongoni
mapito ya wanyama kutoka hifa-
dhi za Taifa za Katavi na Ruaha, na
hivyo kufanya wanyama hao kama
vile Tembo na Simba kuleta mad-
hara kwa wananchi wa eneo hilo.

- ofisi za ubalozi

Na Ashton Balaigwa,
MOROGORO

WIZARA ya Mambo ya Nje
na Ushirikiano wa Afrika
Mashariki, imeanza kudhibi-
ti ubadhirifu wa ununuzi
unaoweza kutokea hususani
kwenye utekelezaji wa mi-
radi ya ujenzi na ukarabati
wa majengo katika balozi.

Hatua hiyo imekuja baada
va serikali kuiongezea
fedha wizara hiyo kwenye
bajeti ya maendeleo ku-
toka Sh. bilioni nne mwaka
2019/20 hadi Sh. bilioni 20
kwa mwaka 2020/21, sawa
na ongezeko la asilimia
400.

Katibu Mkuu wa Wizara
hiyo, Balozi Brigedia Jen-
erali Wilbert Ibuge, alisema
hayo wakati akifungua
mafunzo ya Sheria ya Un-
unuzi wa Umma pamoja na
maboresho yake ya mwaka
2016, kwa wakurugenzi
wa idara na wakuu wa
vitengo. Katika hotuba yake
iliyosomwa na Mkurugenzi
wa Rasilimali Watu, Alex
Mfungo, alisema uamuzi
wa kudhibiti changamoto
hizo za ununuzi ni kutokana
na asilimia 75 ya fedha za
wizara hutumika kupitia
ununuzi, hivyo hatua hiyo
itasaidia kuokoa fedha za
serikali.

“Tunaishukuru sana
serikali na bunge kwa
kutupatia fedha hizo,
hivyo tumeamua kujipanga
kwa ajili ya kuhakikisha
manunuzi (ununuzi) ya-
nayofanyika (unaofanyika)
yanazingatia (unazingatia)
umakini wa sheria, kanuni
na taratibu zilizopo ili ku-
hakikisha tija katika kuitu-
mia ipasavyo fedha hiyo
walipa kodi wa Tanzania,”
alisema.

Sababu nyingine, alisema
ni pamoja na kuepuka hoja
za ukaguzi zisizo za lazima
na kutekeleza majukumu
va serikali yaliyopangwa ili
kuleta tija iliyokusudiwa ka-
tika kuleta matokeo chanya.

Mhasibu Mkuu wa Wizara
hiyo, Swalehe Chondoma,
alisema mafunzo hayo
yvatawasaidia watendaji
wake kufahamu namna ya
kuanza utaratibu mzima wa
kufanya ununuzi.

Alisema mafunzo hayo
yatamwezesha kila mtu
anayehusika katika mchaka-
to kufahamu wajibu wake
katika kutoa huduma bora
kwa kuzingatia taratibu na
kanunu zilizowekwa.
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Corona ilivyobadili maisha ya
wanywaji pombe za Kienyeji

Na Augusta Njoji, DODOMA

KANGARA, choya, komoni na
wanzuki ni pombe maarufu za kie-
nyeji zinazotengenezwa mkoani wa
Dodoma, ambazo unywaji wake ni
wa ushirikiano kwa kupokezana
chombo cha kunywea kwa watu
zaidi ya wawili.

Baadhi ya pombe hizi hutengen-
ezwa kwa kutumia mtama, ulezi,
uwele na mahindi na huuzwa kwa
bei rahisi ikilinganishwa na bia au
kinywaji kingine cha kiwandani.

Kutokana na hali hiyo, uwapo wa
ugonjwa wa homa kali ya mapafu,
inayosababishwa na virusi vya co-
rona (COVID-19), umebadili maisha
yao kwa kuwa wanalazimika kuny-
wa kila mtu na kikombe chake.

Mwandishi wa ripoti hii alitem-
Mpalanga na Chidilo katika wilaya
ya Bahi na baadhi ya maeneo ya Jiji
la Dodoma na kushuhudia watumi-
aji wa pombe hizo kila mmoja ak-
inywa kwenye chombo chake, hali
ambayo imeongeza usalama kwa
afya zao.

Mbali na kunywa kwenye vy-
ombo vyao, pia wauzaji wa pombe
wamebuni utaratibu wa kuwa na
vidumu vya kuanzia lita moja hadi
tano ambavyo hutumika kujaza na
kuuza kulingana na uhitaji wa mte-
ja ambapo lita moja ya pombe hiyo
ni Sh. 500.

WATUMIAJI WANENA

Fabiana Mazengo anasema co-
rona imesaidia pombe hizo kuny-
weka kwa ustaarabu ili kuepuka
kupata maambukizi ya corona na
magonjwa mengine.

“Pombe hizi za kienyeji raha
yake ni kupokezana chombo ki-
moja tukiwa kundi, ili iishe haraka
na kuwekewa tena, sasa baada ya
huu ugonjwa kuwapo tumebadili
muundo wa maisha kwa kiasi ki-
kubwa kwanza unanunua lita mbili
ambazo ukinywa peke yako una-
tosheka na kuendelea na majuku-
mu mengine,” anasema.

Maziengo anasema wakati wa
corona, wanywaji wa pombe hizo
walikuwa wachache kwa hofu ya
kuambukizana.

“Hii hofu ilipunguza idadi ya
watu kunywa maana tulibandiki-
wa masharti ya wataalam wa afya
ambayo yalitulazimu wengine ku-
nunua kwenda kunywa nyumbani,
jambo ambalo mtu anaona hapati
raha kwa kuwa amezoea kunywa
kwa pamoja na wenzake,” anasema.

“Sisi tulikuwa tumezoea
kupokezana kitochi huku tuki-
kaa pamoja bila hofu ulipokuwa
ugonjwa huo tu, tukawekewa

Wanywaji wa pombe za kienyeji wakiwa kilabuni. Ugonjwa wa virusi vya corona ulibadilisha tabia za wanywaji hivyo kulinda afya zao. PICHA: MAKTABA.

masharti kwanza ya kunawa mlan-
goni, hakuna kusogeleana na ku-
tumia chombo kimoja, kwa kweli
ilikuwa tabu,” anaongeza.

Naye Mkazi wa Mpalanga, Job
Mdolosi, anasema wauzaji huwa
na vikombe ambavyo huhifadhiwa
kwenye ndoo ya maji safi kwa ajili
ya kuosha na kuhudumia watu.

“Wakati wa kunywa ni kila mtu
na kikombe chake, hatuchangii
tena chombo maisha yetu yameen-
delea kuwa hivyo wakati wa Coro-
na na baada ya Corona,” anasema.

Maria Mcheela, anabainisha
kuwa utaratibu unaotumika ni
kupewa pombe kidogo kwenye
kikombe kwa ajili ya kuonja na
baada ya kuipenda ndipo muuzaji
anaweka kwenye chombo kulin-
gana na uhitaji wa mteja.

Kefa Jeremia kwa upande wake
amezingatia maelekezo ya wataal-
am kwa kutumia kikombe chake na
kunawa na maji safi na sabuni.

“Kwetu  hatujawahi  kupata
matukio mengi ya ukatili kwasa-
babu ya pombe,”anasema.

WAUZAJI POMBE

Muuzaji wa pombe za kienyeji
Bihawana, Mariam Sijila, anasema
wameongeza kwa kiasi kikubwa
usafi ili kudhibiti maambukizi ya
virusi vya Corona kwa wanaotumia
pombe hizo.

Anasema wakati wa mlipuko wa
virusi vya corona hakuna mnywaji

mlevi wa pombe ya kienyeji am-
baye alikuwa hautambui ugonjwa
huo, kutokana na kila moja ku-
chukua tahadhari zilizokuwa
zimetolewa na Wizara ya Afya,
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee
na Watoto . “Mimi kwenye kilabu
changu kila mlevi aliyekuwa akiin-
gia humu ndani sharti la kwanza
lazima anawe maji ambayo niliku-
wa nimeweka hapo mlangoni, pia
akiingia humu ndani alikuwa aki-
kutana na tangazo lililokuwa lime-
andikwa tahadhari zinazotakiwa
kuchukuliwa kwa ajili ya kujilinda
na ugonjwa huo,”anasema.

Naye, Mandeje Samsoni Muuzaji
anasema vyombo vinavyotumika
vinachemshiwa maji ya moto ili
kuua vijidudu.

MTAALAM WA AFYA AFUNGUKA

Mratibu wa matibabu na njia za
kuzuia maambukizo magonjwa
ya mlipuko kutoka Kitengo cha
Dharura na Maafa, Wizara ya Afya,
Dk. Alex Sanga, anasema ugonjwa
wa corona unaambukizwa kwa njia
ya maji maji, hivyo kutochangia
pombe itasaidia kuepuka baadhi
ya magonjwa.

“Majimaji haya aidha ni kutoka
njia ya hewa ikiwemo mdomoni,
ndio maana tunashauri aidha
kama ni chombo cha chakula au
cha kunywa, atumie chombo chake
inasaidia kuepusha na magonjwa

mengine,” anasema.

“Afya zinaweza kutofautiana
mwingine akawa na midomo
imepasuka au vidonda anatokwa
damu, inaweza kusababisha maam-
bukizo pia ya magonjwa mengine,”
anaongeza.

Anafafanua kuwa ni vizuri kila
mtu kutumia chombo chake na
si kwa wanaokunywa bali hata
kwenye jamii kwenye masuala ya

vyakula.
“Hii ni njia moja wapo ya ku-
punguza maambukizo kutoka

kwa mtu mmoja kwenda kwa mtu
mwingine, magonjwa ya mlipuko
kwa mfano Corona lakini pia kuna
magonjwa mengine yanaambuki-
zwa kwa maji maji,”"anasema na
kuongesha:

“Utafiti unaonesha uwezekano
ni mdogo lakini upo na umetokea,
kwa mfano kama mtu amepas-
uka mdomo unatoa damu aka-
tumia chombo hicho hicho ku-
nywa pombe na kumpa mwenzake
anaweza kupata magonjwa kama
vile Ukimwi.”

Aidha, anasema Wizara ilitoa
elimu na miongozo mbalimbali
ya kuzuia maambukizo ya Corona
kwa watanzania ikiwemo watumi-
aji wa pombe hizo.

MIONGOZO ILIVYOTOLEWA
Ofisa Afya Mwandamizi kutoka

Wizara ya Afya, Innocent Swai,
alisema Wizara hiyo ilitoa miongo-

7o kwenye Halmashauri namna ya
kukabiliana na ugonjwa huo kwe-
nye maeneo yao ikiwemo vilabu
vya pombe na minada.

“Tulitoa mwongozo wa namna
ya kuzingatia kukaa kwa umbali
kwenye maeneo yote yenye miku-
sanyiko, kama ukienda hospitali
utakuta kuna alama hapa kaa hapa
usikae,”anasema.

Anaeleza pia kuna miongozo ya
watu kutofanya mikusanyiko isiyo
ya lazima na kutotumia vifaa ju-
muishi ikiwamo vyombo vya kuny-
wea pombe.

“Pia mahali kwenye mikusanyiko
kuwe na vifaa vya kunawia mikono,
tulitoa matangazo ya namna Co-
rona inavyoambukizwa na namna
ya kujikinga, ufanye nini ukiwa na
dalili,”Janasema.

UTAFITI WA POMBE

Utafiti uliofanywa nchini na
Shirika la Afya Duniani (WHO)
mwaka 2010, ulionyesha asilimia
87 ya Watanzania wanakunywa
pombe za kienyeji huku miji ya Dar
es Salaam na Moshi ikitajwa kuwa
inaongoza kwa kuwa na watumiaji
wengi wa pombe hizo.

Hata hivyo, idadi hiyo imetajwa
na WHO kuchangia kuongezeka
kwa vitendo vya ukatili wa kijinsia
katika jamii.

Habari hii imeandikwa kwa ufa-
dhili wa Women Writers Forum

(WRIFOM)
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Serikali yazindua
mifumo udhibiti
wa matumizi hewa

Na Ashton Balaigwa, MORO-
GORO

SERIKALI imeanzisha mifumo
miwili ya kudhibiti matumizi
yasiyo va lazima, kuhakikisha
taarifa zinapatikana kwa wakati
na kwa ufasaha.

Mifumo hiyo ni Usimamizi wa
Taarifa za Wajumbe wa Bodi
za Taasisi za Umma na Wakala
wa Serikali, pamoja na Mfumo
wa Uchambuzi wa Taarifa za
Fedha. Akizungumza katika uz-
induzi wa mifumo hiyo, Msajili
wa Hazina, Athumani Mbuttuka,
alisema kuwa mfumo wa Usi-
mamizi wa Taarifa za Wajumbe
wa Bodi za Yaasisi za Umma na
Wakala wa Serikali umejengwa
na watalaam wa ndani.

Lengo kuu, kwa mujibu wa
Mbuttuka ni kuhifadhi taarifa
za uteuzi wa wajumbe hao
wa bodi, wasifu wao, idadi ya
taasisi wanazohudumu, aina
Za Wajumbe wao pamoja na
kurahisisha utolewaji wa taarifa
wa wakati.

Alisema kuwa mfumo huo
utasaidia ofisi ya Msajili wa
Hazina na mamlaka za uteuzi
kupata taarifa mapema kuhusu
bodi kumaliza muda wake,
wajumbe wa bodi wanaodumu
katika bodi kwa zaidi ya miaka
mitatu, upatikanaji kwa bodi
kwa wakati pale inapomaliza
muda wake. Mbuttuka alisema
kuwa uwapo wa mfumo huo
mpya utaondoa tatizo la muda
mrefu la baadhi ya wajumbe wa
bodi kuteuliwa katika bodi ya
tatu, watendaji wakuu kukaimu
muda mrefu na kuzifanya mam-
laka za uteuzi kupata taarifa
kwa wakati kuhusu hali za bodi
katika taasisi za umma.

Kuhusu Mfumo wa Uchum-
buzi wa Taarifa za Fedha,
Mbuttuka alisema utakuwa wa
kieletroniki.

Akizindua mafunzo ya mfumo
wa usimamizi wa taarifa za
wajumbe wa bodi, Katibu Mkuu
Ofisi ya Rais, Menejimenti ya
Utumishi na Utawala Bora, DK.
Laurean Ndumbaro, alisema
ofisi ya Msajili wa Hazima ime-
kuwa kwa muda mrefu na tatizo
la kuzikumbusha mamlaka za
uteuzi kuhusu kumalizika kwa
bodi hizo, hivyo kuwapo kwa
mfumo huo utakuwa kitendea
kazi muhimu.

Dk. Ndumbaro alisema kuli-
kuwa na taasisi nyingi ambazo
hazipati bodi hizo kwa wakati,
hivyo kupitia mfumo huo bodi
zitapatikana kwa wakati kwa
lengo la kusaidia serikali kufikia
malengo yake ikiwamo kudhibi-
ti hujuma.

TAMWA yataka jamii kuanika matukio ya ukatili wa kijinsia

Na Jenifer Gilla

JAMII inasisitizwa kuibua na
kufichua matukio yote ya ukatili
wa kijinsia yanayoendelea kuan-
zia ngazi familia na katika taasisi
kama vile shuleni, vyuoni na se-
hemu ya kazi.

Hayo yalisemwa na Mkuru-
genzi Mtendaji wa Chama cha
Waandishi wa Habari Wanawake
Tanzania (TAMWA), Rose Reu-
ben, katika Maadhimisho ya Siku
16 za Kupinga Ukatili wa Kijinsia
Duniani.

Katika mkutano huo uliobebwa
na kaulimbiu ‘Pinga ukatili wa
kijisia, mabadiliko yanaanza na
wewe’ Reuben alisema TAMWA
imebaini kuwa licha ya vyombo
vya dola kuchukua hatua bado
kuna matukio ya ubakaji, ulawiti,
mimba za mapema na udhalil-
ishaji.

“Tukiyakalia kimya matukio
haya hatuwezi kupata suluhisho.
Ni muhimu kuripoti bila kuona

haya ili vyombo vya dola vichuk-
ue hatua,” alisema Reuben.

Aliyataja baadhi ya matukio ya
ukatili yaliyotokea mwaka huu
yaliyoripotiwa na utafiti uliofany-
wa na vyuo vikuu vya Dodoma na
Mlimani kuwa ni la Mwenyekiti
, Badri Masengo (40), kumpa
ujauzito mwanafunzi wa darasa la
sita mwenye miaka 15.

Pia tukio la kubakwa mwa-
nafunzi wa Shule ya Msingi ya
Montfort (10) na mwalimu wake
Anserson Eneser, lililotokea No-
vemba 11, mwaka huu.

Hali kadhalika huko visiwani
Zanzibar, Haroub Abdallah Had,
alidaiwa kumbaka mtoto wa mi-
aka mitano October 10, mwaka
huu, wilayani Wete, Pemba.

“Utafiti huo uliochapishwa hivi
karibuni, uliofanywa katika vyuo
vikuu vya Mlimani na Dodoma
ni angalizo tosha kuwa ukatili wa
kijinsia upo wa aina nyingi, katika
mazingira tofauti, kwa jinsia zote

na katika sekta mbalimbali bin-
afsi na za umma” alisema Reuben

Maadhimisho hayo mwaka huu
yalifanywa na TAMWA na Kituo
cha Usuluhishi (CRC) kwa kush-
irikiana na Ubalozi wa Marekani
nchini.

Akizungumza katika maadhi-
bisho hayo, Ofisa wa Siasa kutoka
Ubalozi wa Marekani, DkWillow
Williamson, alisema kuwa Uba-
lozi wa Marekani unatambua
umuhimu wa mapambano dhidi
ya vitendo vya ukatili wa kijinsia.

“Siku 16 za kupinga ukatili wa
kijinsia ni nafasi kwetu sote ku-
paza sauti juu ya ukatili wa kim-
wili, kisaikolojia na kihisia wanao-
pitia wanawake duniani” alisema
Willamson.

Aliongeza kuwa mwanamke
mmoja kati ya watatu anapitia
ukatili wa kimwili au kingono du-
niani na hufanyiwa zaidi na wenzi
wao, 71% ya wanawake hupitia
biashara ya binadamu na wasi-
chana watatu kati ya wanne wa-

nanyanyasika kingono.

Naye Mratibu wa Kituo cha
Usuluhishi (CRC), Chadness Mun-
uo, alisema kuwa kuna kiwango
cha juu cha masuala ya ukatili
na wanapokea kesi nyingi za ku-
suluhisha migogoro ya kifamilia
kwa mwaka mojawapo ikiwa uka-
tili wa kijinsia.

Aliongezea kuwa, kwa miaka
16 sasa wamehifadhi kesi walizo-
suluhisha 25 ambazo wahusika
wamekubali zihifadhiwe, lakini
zipo nyingi ambazo wahusika
wamekataa zisihifadhiwe.

Katika maadhimisho hayo pia
kuliongelewa umuhimu wa wa-
naume kushirikishwa katika mas-
uala ya ukatili wa kijinsia ili wawe
chachu ya kuleta mabadiliko ka-
tika janga hilo.

Mwakilishi kutoka Mtandao wa
Ushiriki wa Wanaume katika Uka-
tili wa Kijisia (MET), Marcella Lun-
gu, alisema wanaume wanaweza
kushiriki kutokomeza utatili wa
kijinsia hivyo wasiachwe nyuma.

Baadhi ya
wahitimu
wa Shahada
va Uuguzi
katika Chuo
Kikuu cha
Kumbu-
kumbu ya
Hubert
Kairuki
(HKMU),
wakila
kiapo cha
utii wakati
wa maha-
fali yali-
yofanyika
jana, chuoni
hapo

es Salaam.
PICHA:
MIRAJI
MSALA.

Kairuki yafadhili masoko ya juu wafanyakazi

Na Joseph Mwendapole

CHUO cha Kumbukumbu cha
Hubert Kairuki (HKMU), kimeen-
delea na mpango wake wa ku-
fadhili masomo ya wafanyakazi
wake kwa ngazi ya uzamili na
uzamivu ndani na nje ya nchi.
es Salaam na Makamu Mkuu wa
Chuo hicho, Prof. Charles Mgone
walkati wa mahafali ya 18 ya chuo
hicho yaliyofanyika chuoni hapo,
Mikocheni jijini Dar es Salaam.

Katika mahafali hayo, wahitimu
146 walitunukiwa stashahada ya
uuguzi, 53 shahada ya uuguzi, 183
shahada ya udaktari wa binada-
mu na wawili shahada ya uzami-
vu ya udaktari wa binadamu.

Alisema wahadhiri wanne
wamemaliza mafunzo yao ya uza-
mili hivi karibuni akiwataja wanu-
faika hao kuwa ni Dk. Fulgence
Mpenda, Dk. Jane Nyandele, Dk.
Hosiana Msechu na Dk. Zahra
Moraweji.

Prof. Mgone alisema kwa sasa
chuo hicho kina wahadhiri 15 wa-
naosomea shahada ya uzamivu
na saba shahada ya uzamili katika
fani mbalimbali huku wahadhiri
sita wakipandishwa vyeo katika
fani mbalimbali.

Alisema  katika  kuboresha
ufundishaji chuo kimeajiri wa-
fanyakazi wapya ili kuendana na
ongezeko la wanafunzi na tangu
Desemba 2019 mpaka Novemba
mwaka huu chuo kimeajiri wafan-

yakazi wapya wanane.

Kuhusu utafiti, Prof. Mgone
alisema tafiti mbalimbali zinaen-
delea kufanywa na wanataaluma
wa chuo na wanafunzi wake wa
ngazi zote zingine zikihusu ma-
gonjwa ya kuambukizwa na yale
yasiyo ya kuambukiza.

Alisema kwa mwaka 2020 baa-
dhi ya wataalam wa chuo hicho
wametoa machapisho kadhaa
katika majarida ya kisayansi yaki-
wamo ya uchambuzi yakinifu
kuhusu elimu ya uuguzi na ukun-
ga nchini na utafiti kuhusu njia
mpya za kutibu maralia.

Makamu mkuu huyo alitaja
machapisho mengine kuwa ni
kuhusu uhusiano kati ya ugonjwa
wa seli mundu na malaria, dalili

za mwanzo za kuelekea kupata
ugonjwa wa kisukari na aina ya
magonjwa yanayowasibu watoto
wachanga waliozaliwa kabla ya
wakati.

“Kwa niaba ya chuo napenda
kuwapongeza wanataaluma
na wanafunzi wote kwa hayo
machapisho ambayo yametam-
bulika kitaifa na kimataifa,” alise-
ma

Mwenyekiti wa Bodi ya Shiri-
ka la Afya na Elimu la Kairu-
ki, Kokushubila Kairuki, ali-
wapongeza wafanyakazi wote wa
chuo hicho kwa namna wanavy-
ozidi kukipandisha hadhi mwaka
hadi mwaka kutokana na kila
mmoja kuwajibika kwa upande
wake.
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MWANGA WA JAMII

Wanaume pia wapaze sauti
kuhusu ukatili wa kijinsia

WIKI hii Tanzania kupitia wadau mbalimbali, iliadhimisha Siku
16 za Kupinga Ukatili wa Kijinsia, ikiwa nia ya kupaza sauti ya
kupambana na hatimaye kutokomeza vitendo hivyo ambavyo
vimezidi kushika kasi nchini.

Katika maadhimisho hayo ambayo yaliambatana na shuhuda
na makongamano mbalimbali, wadau kutoka kila kona waliweka
wazi sababu kadhaa zinazofanya kushamiri kwa vitendo hivyo.

Moja ya mikutano kuhusu maadhimisho hayo, ulifanyika
Zanzibar na kushirikisha wadau mbalimbali liliwamo Jeshi la
Polisi. Katika mkutano huo, Meneja wa Chama cha Waandishi
wa Habari Wanawake Tanzania (TAMWA) Ofisi ya Zanzibar, Dk.
Mzuri Issa, aliweka bayana sababu za vitendo hivyo kuzidi kush-
amiri katika jamii.

Kwa mujibu wa meneja huyo, kuendelea kwa vitendo hivyo
kuota mizizi ni baadhi ya wazazi na walezi kumalizana na wa-
husika, hususan wanaowapa ujauzito wanafunzi, nje ya mahaka-
ma kwa kupokea fedha au zawadi. Alisema wakati mwingine
wahusika wanakuwa hawafiki mahakamani pindi kesi zinapo-
funguliwa na kuanza kusikilizwa, hatua ambayo inasababisha
kukosekana kwa ushahidi na hatimaye kufutwa.

Licha ya Dk. Mzuri kueleza hayo, taarifa mbalimbali zilizo-
tolewa katika makongamano mbalimbali wakati wa Siku 16 za
Kupinga Ukatili wa Kijinsia, zilieleza kuwa rushwa na kupoteza
ushahidi ni vyanzo vikuu vya ukatili wa kijinsia kushika kasi ka-
tika jamii.

Jambo lingine lililobainishwa wakati wa mikutano hiyo ni
kwamba baadhi ya watu wanaofanyiwa vitendo hivyo, wengi

@MSAMBA

m Muungwana Lazima Nilonge

Matumizi kiasi ya chumvi
yanaepusha ugonjwa huu

wakiwa wanawake na wasichana, hukaa kimya bila kufikisha
mambo hayo kwenye vyombo vya sheria kwa kuhofia kuachika
au kupata aibu kwa jamii.

Hayo ni mambo yaliyozoeleka ndani ya jamii kwani kila mwa-
ka hadithi kama hizo zimekuwa zilisimuliwa kwenye mikutano
na maadhimisho kama hayo. Lakini kubwa zaidi lililoibuka ni juu
ya vipigo vya wanawake kutoka kwa wake au wapenzi wao.
Mkuu wa Wilaya ya Kahama mkoani Shinyanga, Anamringi
Macha, alisema wanaume wamekuwa wakifanyiwa ukatili na
wake zao, vikiwamo vipigo lakini wamekuwa hawaripoti mambo
hayo ili hatua zichukuliwe.

Kiongozi huyo wa serikali alisema sababu kubwa inayochangia
wanaume kushindwa kupaza sauti juu ya ukatili wanaofanyiwa
na wenzi wao au marafiki kuogopa aibu na kuchekwa mbele
ya jamii. Hiyo ni kutokana na ukweli kwamba mazoea yaliyoko
ndani ya jamii ni wanaofanya vitendo hivyo ni wanaume dhidi
ya wanawake.

Miaka ya 2000, mwandishi wa habari wa shirika la Utangazaji
Tanzania, Mwadawa Lugongo, katika utafiti wake ambao uliibua

gumzo katika jamii, alisema zaidi ya asilimia 30 ya wanaume

waliohojiwa walikiri kupata vipigo kutoka kwa wake zao, hivyo
kuonyesha kwamba kuna vitendo kama hivyo ndani ya jamii.

Kuibuliwa kwa hoja hizo, kunatoa mwanga kwamba tofauti na
ilivyozoeleka awali kwamba ni wanawake tu ndio wanaofanyiwa
vitendo hivyo, mtazamo wa harakati za kupinga ukatili wa kijisia
uchukue sura mpya kwamba jinsia zote mbili ni waathirika wa

suala hilo.

Wanaume nao, kwa mantiki hiyo, wanapaswa kupaza sauti
zao kutokana na kunyanyaswa na wanawake, si kwa kupita vi-
pigo tu hata kwa kukimbiwa na kupokwa mali walizochuma na
wanaume kunapotokea tatizo lolote kama vile mwanamume ku-
kosa kazi au kuyumba kiuchumi.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Na Sabato
Kasika

SHINIKIZO la damu linaelezwa na
wataalam wa afya kuwa ni msu-
kumo wa damu kwenye kuta za
mishipa inayosafirisha damu na
hupimwa kwa kutumia mkanda
wa mpira unaovalishwa mkono-
ni na kujazwa hewa.

Inaelezwa kuwa sababu za
watu wengi kupata tatizo hilo la
shinikizo la damu la juu huwa
hazijulikani lakini kuna baadhi ya
mambo ambayo huchangia kwa
mtu kupanda kupita kiasi.

Miongoni mwa mambo hayo
ni umri mkubwa wa zaidi ya mi-
aka 65 kwamba wenye umri huo
huwa na presha ya juu kuliko vi-
jana na watoto, unene wa kupiti-
liza, kuwa na ndugu wa damu
wenye tatizo la presha.

Aidha, mengine ni mazoea ya
kutumia chumvi nyingi kwenye
vyakula, ulevi wa kupindukia na
kutopata usingizi wa kutosha na
mengine yanayofanana na hayo.

Pamoja na hayo yote, ninataka
kujikita zaidi kwenye matumizi
ya chumvi, ambayo daktari bing-
wa wa magonjwa ya binadamu,
Dk. Lucas Nzobendo, anashauri
yapunguzwe.

Daktari bingwa huyo kutoka
Hospitali ya Taifa Muhimbili,
anasema chumvi ni madini
yenye umuhimu na faida nyingi
na katika maisha ya kawaida ni
vigumu kukosa madini hayo au
kiungo hicho  kwenye familia
mbalimbali.

Kiungo hicho hutumika jikoni

mtumiaji ataunga kwenye chaku-
la kiasi kisichotakiwa.

Mtaalam huyo wa afya ana-
shauri watu kuwa makini na
matumizi makubwa ya chumvi
na kwamba watu wenye umri
mkubwa wanahitaji chini ya gra-
mu moja (kijiko kidogo cha chai)
kwa siku.

Wakati watu wa umri huo wak-
itumia kiasi hicho, watoto wa-
nahitaji kidogo zaidi, huku watu
wenye umri wa kati wakitakiwa
kutumia chumvi gramu sita kwa
siku ili kuwa salama zaidi dhidi
ya tatizo hilo.

Hata hivyo, anasema watu
wengi wanakula chumvi zaidi ya
gramu nane kwa siku, hali am-
bayo inawaweka katika hatari
kiafya. Kutokana na hali hiyo,
anasema wanatakiwa kubadilika
na kufuata ushauri wa wataalam
wa afya.

Ni wazi kwamba kupunguza
ulaji wa chumvi kunaweza pia
kupunguza shinikizo la damu na
hatari ya magonjwa mengine,
huku akishauri kushuka hadi ku-
toka gramu sita hadi kufikia tatu
kwa siku.

Hiyo inatokana na kile am-
bacho mtaalam huyo anasema,
iwapo watu wenye umri wa
kawaida wakipunguza matumizi
ya chumvi hadi kufikia gramu
tatu kwa siku, watakuwa wame-
jiweka katika nafasi nzuri ya ki-
afya.

Shinikizo la damu linaelezwa

Aidha, kiharusi ni mojawapo
ya magonjwa yanayokuja na
umri mkubwa, lakini kinaweza
kuepukika kwa kuzuia shinikizo
la damu kwa njia ya kupunguza
ulaji chumvi, mazoezi na kula
vyakula vya kuleta afya njema.

Ikumbukwe kuwa kiharusi
kimewahi kutajwa na Shirika
la Afya Duniani (WHO) kuwa ni
muuaji namba mbili duniani kati
ya magonjwa yote yanayosababi-
sha vifo vingi duniani.

Kwa hali kama hiyo, ni vyema
vyanzo maradhi, ambavyo viko
ndani ya uwezo wa kila mmoja
wety, kuchukua hatua zinazo-
takiwa ikiwamo kutumia chumvi
kwa kiasi kinachotakiwa.

Si hayo tu bali inaelezwa kuwa
kuna uhusiano mkubwa kati ya
ulaji wa chumvi kwa wingi na
saratani ya tumbo, hali ya mifupa
kuwa rahisi kufunjika, kutokana
na upungufu wa kalsiamu na
vitamini D.

Inaelezwa kuwa iwapo presha
ya damu ni kubwa, ina maana
mishipa ya damu na moyo vipo
katika shinikizo kubwa, na likien-
delea huweza kusababisha moyo
kushindwa kufanya kazi.

Vilevile kusababisha moyo
kutanuka, shambulio la moyo,
kiharusi, kuharibu figo hivyo
kushindwa kufanya kazi, kusaba-
bisha upofu na wakati mwingine
mtu kufariki dunia.

Njia sahihi ni kila mmoja ku-
chukua hatua za kuepuka yale

Mapokezi: 0745700710 kwa ajili ya kuongeza ladha kwe-  kuwa ni moja ya sababu kubwa  yote yanayoweza kusababisha
Matangazo: 0782 253676 nye chakula na pia hutumika  zakiharusinamatumiziyachum- ugonjwa huo, hasa kupunguza
Baruapepe: advertise@guardian.co.tz kuhifadhi vyakula na kuoka. vi nyingi yanatajwa kuchangia = matumizi ya chumvi na mengine
Website: www.ippmedia.com Pamoja na matumizi hayo chum-  shinikizo hilo, hivyo chumvi ni  yanayokatazwa na wataalam wa

www.epaper.ippmedia.com

vi ina madhara kiafya iwapo

sababu kubwa ya ugonjwa huo.

afya.
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Nkwazi
Mhango,
Canada

AZETI hili la Novemba 28,
2020 lilitoa ripoti ya utafiti
juu ya kutamalaki kwa rushwa
ya ngono kwenye taasisi za
elimu ya juu. Utafiti huu ulivitaja vyuo
vikuu viwili vya umma kimoja kikong-
we na kingine kikubwa nchini. Kama
kweli hali iko hivi, kwanza hii ni aibu.
Na pili ni kielelezo kuwa mfumo wetu
wa elimu una matatizo yanayopaswa
kushughulikiwa bila huruma kama
ilivyokuwa kwenye kadhia ya vyeti vya
kughushi na ajira na wanafunzi hewa.
Tatu, udhaifu na uozo huu utumike
kama fursa ya kurekebisha mfumo
mzima ili uweze kuwa wajibikaji na ku-
zaa matunda tarajiwa.

Leo, tutatoa baadhi ya mapendekezo
ya kupambana na kuondoa aibu na ka-
dhia hii kama ifuatavyo:

Mosi, tujenge mfumo wenye uwazi
katika uendeshaji taasisi zetu na utend-
aji kazi ambapo lazima kuanzishwe
mfumo wa utathmini wa walimu na
wanafunzi sawia na sambamba. Hapa
ni kwamba, walimu wawatathmini wa-
nafunzi na wanafunzi wawatathmini
walimu wao. Hapa Kanada, mwalimu
anamfanyia mwanafunzi tathmini na
kadhalika, kila baada ya kumaliza somo
wanafunzi hupewa fomu za kuwatath-
mini walimu wao bila kuweka majina
yao. Utaratibu, licha ya kuleta uwajibi-
kaji na ushindani, unajenga imani kwa
wanafunzi na walimu. Hapa hakuna
kuchezeana wala kupunjana. Ukiso-
ma unasoma kweli kweli vinginevyo,
utatafuta la kufanya kama hufai.

Pili, tuanzishe utaratibu wa walimu
kuwajibika kisheria kuwa na sera ya
mlango wazi ambapo kila kinachofanyi-

Dawa ya rushwa ya ngono
vyuo vikuu hii hapa

ka ofisini kinaonekana. Hili husaidia si
kuleta uwazi tu bali hata kuheshimiana
na kuwajibika.

Tatu, Tume ya Kuzuia na Kupamba-
na na Rushwa (TAKUKURU), ihakikishe
inaweka mashushushu wake vyuoni
kwenye ngazi zote kuanzia wanafunzi
hata wafanyakazi na uongozi. Hili, licha
ya kubaini tatizo na kulishughulikia vili-
vyo mapema, litajenga hofu na mazin-
gira ya uwazi na uwajibikaji si kwa wal-
imu tu bali hata wanafunzi wanaotaka
kupata shahada za dezo bila kustahiki
au kuzihenyekea.

Nne, wasomi wajiepushe na ku-
jichafua na kuwaharibia maisha wa-
nafunzi. Msomi aliyeelimika vilivyo
anapaswa kujua mipaka yake. Kutumia
elimu au mamlaka kujipatia rushwa
ya aina yoyote ni ushahidi tosha kuwa
mhusika licha ya kutokuwa muadilifu
hajaelimika ipasavyo na vilivyo. Watu
wa namna hii wanapaswa ima kufuku-
zwa kazi au kurejeshwa darasani ili wa-
some na kuelimika.

Tano, wale wanaopatikana na hatia
wapewe adhabu kali ili liwe somo kwa
wengine wanaotarajia  kujihushisha
na jinai na uchafu huu. Hapa lazima
adhabu iwe kwa wote, yaani mtoa na
mpokea rushwa. Wanafunzi wa-
naoruhusu kuchezewa wanakuwa wa-
shirika wazuri. Kwanini wasiripoti ka-
dhia hii ili kuanzisha mgogoro ambao
mamlaka zitaushughulikia ili kuepuka
kupatilizwa au kuonewa? Maana bila
kufanya hivi, wanafunzi watakaoripoti
uchafu huu, wanaweza kuonewa ima
na wale waliowatuhumu au marafiki
na washirika wao. Lazima kuwepo
na namna ya kuwalinda wanafunzi

watakaotoa malalamiko ya kuombwa
rushwa. Pia hapa lazima tuwe makini
wasitokee wanafunzi wakatumia fursa
hii kuwakomoa wabaya wao ambao ni
walimu wao. Ifikie mahali hata mwa-
nafunzi akipendekeza kutoa rushwa ya
ngono kwa profesa, mhusika naye am-
ripoti ili kutenda haki kwa wote. Maana
rushwa mara nyingi, ni makubaliano
baina ya mtoaji na mpokeaji.

Sita, wanafunzi nao waache njia za
mkato. Mfano, hapa Kanada, hakuna
namna ya kupata shahada bila kui-
hangaikia. Mfano, shahada za kwanza,
humjengea mwanafunzi uwezo wa
kujitafutia maarifa huku za uzamivu
zikimpa changamoto ya kuweka maar-
ifa yake kwenye vitendo huku za uza-
mili zikimpa changamoto mwanafunzi
kuyazalisha na kuyatumia maarifa na
ujuzi wake. Huwa nashangaa kuona
maprofesa au madaktari ambao licha
kuficha tasnifu zao, hawachapishi.
Huwezi kuwa mwanataaluma aliyeiva
kweli kweli ukashindwa kuchapisha.
Usipofanya hivyo, unahatarisha ajira
yako. Kwani kazi ya profesa siyo ku-
fundisha tu bali kuzalisha elimu mpya
kwa njia ya utafiti na machapisho. Hii
humsaidia mhusika na taasisi yake
kutoa mchango kwa jamii yake kitaal-
uma.

Saba, kuna umuhimu wa kuanzi-
sha elimu ya kupambana na rushwa
kwa jamii ili wahusika wajue madhara
yatokanayo na maamuzi ya kuomba
au kutoa rushwa. Kama ilivyo kwa
magonjwa ya kutisha, rushwa ichuku-
liwe kama janga ambalo dawa yake ya
kwanza iwe ni kuielimisha jamii juu ya
madhara yake na yatokanayo na kuji-

husisha nayo.

Nane, tujenge mfumo wa kushuki-
ana na kutoaminiana. Hapa Kanada,
kwa mfano, hakuna cha kuaminiana
kienyeji. Kila mtu anajua haki zake; ana-
jua mipaka ya mamlaka na haki zake.
Ukijenga jamii ya namna hii, licha ya
kutenda haki, unakuwa na jamii makini
na yenye ushindani na kuheshimiana.
Jamii ya namna hii lazima itaendelea.
Hii ni kwa sababu kila anayepewa juku-
mu, licha ya kujua wajibu wake, anaku-
wa ameiva kweli kweli kulitekeleza
huku akijua madhara ya kulala kwenye
usukani kama wasemavyo huku.

Tusiangalie rushwa ya ngono tu. Tu-
angazie na rushwa nyingine ambazo
huwafanya watu wasiostahiki kuwa na
ukwasi usiokuwa na maelezo ya kue-
leweka. Mfano, hapa Kanada, huwezi
kulala maskini ukaamka tajiri kama
ilivyokuwa nyumbani. Kila mtu hujaza
taarifa zake za mapato kila mwaka.
Hivyo, kipato cha kila mtu kinajulikana
na hivyo ndivyo anavyopaswa kuishi.
Hakuna njia za mkato au mission town
kama nyumbani ambako mtu anaweza
kulala maskini akaamuka tajiri bila vy-
ombo vya sheria kumshika, kumhoji,
kumtaka maelezo na kumchukulia
hatua pale anapogundulika kuwa na
kipato kisichoweza kutolewa maelezo.
Utaratibu huu huondoa mazingira na
motisha wa wananchi kujiingiza kwe-
nye jinai ya aina yoyote kama njia ya
kujiongezea kipato.

Tumalizie kwa kuhimiza kuwa la-
zima tufanyie mfumo wetu wa elimu
pamoja na mingine maboresho na
marekebisho makubwa ili kuweza ku-
pata matokeo tarajiwa.

I MADONGO YA MGAGAGIGIKOKO

Na Joseph
Kulangwa

IONGONI mwa mambo
yaliyoishitua nchi baada ya
Rais John Magufuli kuingia
madarakani mwaka 2015,
ni kuamua kufuta shamrashamra za
baadhi ya sherehe na fedha zilizokuwa
zitumike, kuhamishiwa kwenye shughu-
li za maendeleo.

Tlishazoeleka kuwa kilamwaka lazima
Watanzania washerehekee kumbukizi
za matukio mbalimbali yaendanayo
na historia ya nchi, ikiwa ni pamoja na
sherehe za Uhuru, uliopatikana mwaka
1961 kutoka kwa Wakoloni.

Walishazoeshwa kuwa siku muhimu
sana kwa historia na mustakabali wa
Taifa ambapo inasemekana fedha ny-
ingi zilitumika katika sherehe hizo, kwa
ajili ya maandalizi ya siku zenyewe, la-
kini pia gharama mbalimbali za safari,
mabango na posho kwa viongozi na wa-
shiriki wengine.

Fedha hizo zilijenga miundombinu
ya barabara, hospitali, nakadhalika. Ni
kweli kilichofanywa na fedha hizo ki-
naonekana na hakuna ubishi, kwamba
yawezekana fedha nyingi zilikuwa zi-
naishia mifukoni mwa wajanja, tukifura-
hia Uhuru bila maendeleo.

Ni jambo la kupongeza
hasa kwa uamuzi mgumu kama huo,
ambapo pia mara moja mwaka huu tu-
likosa kuwasha Mwenge wa Uhuru na
kuukimbiza hatimaye kuzimwa siku ya
kumbukizi ya kifo cha Baba wa Taifa,
Mwalimu Julius Nyerere, Oktoba 14 ya
kila mwaka. Hiyo ilitokana na kujikinga
na maambukizi ya UVIKO-19.

Lakini je, mbali na manufaa hayo yali-
yopatikana kutokana na kuahirishwa au
kufutwa kwa shamrashamra, kihistoria
Watanzania na hasa watoto wa kizazi
cha leo na walioko shuleni wanajifunza
nini?

Ni kweli, kwamba shamrashamra
hizo zilipoteza fedha za maendeleo, ni
kweli pia siku hizo hazikupewa uzito,
hasa pale zilipoahirishwa na watu ku-
kaa majumbani bila kwenda kazini na
kudai tunakumbuka siku ya Uhuru, na-
kadhalika.

Yawezekana ikawa kweli pia, kuwa
fedha zilitumiwa vibaya, kwa kuwa hai-
ingii akilini mabilioni ya fedha kutumika
kufanya magwaride na maandamano,
huku ikifahamika kuwa askari wanao-
fanya magwaride hiyo ni sehemu ya kazi
yao na wanalipwa kwa hilo.

Lakini pia watumishi na viongozi wa
Serikali hawatakiwi kulipwa ili kwenda
kusherehekea kumbukumbu ya Uhuru
na kuhutubia wananchi, hata kama
kuna wacheza ngoma, isingewezekana
walipwe mamilioni ya fedha kuburudi-
sha kwa saa moja au chini ya hapo. Ni
ubadhirifu na ukosefu wa uzalendo.

Inawezekana pia uamuzi tulioufanya
wa kufuta sherehe, tuliufanya kwa nia
njema, lakini tukasahau athari zake ki-
historia. Kwamba mbali na kufundishwa
shuleni, ni wapi kwingine ambako kizazi
kinaweza kujifunza historia, kwa maana
ya kupata Uhuru au ni jinsi gani Jamhuri
ilipatikana, achilia mbali Muungano wa
Tanganyika na Zanzibar?

Kama uamuzi huu utaendelea, kwa
lengo hilo hilo la kutumia fedha kwa
maendeleo ya nchi, basi ipo haja ya
siku hizo kutopita bila kufanyika cho-
chote cha kutukumbusha matukio hayo
muhimu ya kihistoria.

Mathalan, Rais ambaye ndiye Mkuu
wa Nchi, asiache tu wananchi tukajika-
lia majumbani tukilewa au kulala, bila
kusikia lolote kuhusu siku hizo muhimu,
hata kupitia vyombo vya habari, husu-

Si lazima sherehe hotuba zinatosha

san luninga.

Siku hizo Rais ajipange angalau
kuhutubia Taifa akielezea umuhimu wa
siku hizo au matukio kama hayo, ili wa-
nanchi na vizazi vipya, wasipoteze kum-
bukumbu hizo muhimu na kuonekana
kuwa na Taifa lisilo na historia yake.

Ukimya ukiendelea huku siku ziki-
tajwa na kubaki kwenye kalenda, ni ra-
hisi sana Watanzania wa kizazi kijacho,
wakakosa hata kumfahamu Mwalimu
Nyerere, wakakosa kujua Tanzania ilian-
zia wapi na ilitokeaje.

Ukimya huo utatufanya tushindwe
kuheshimu si tu alama, bali hata tunu
tulizoachiwa na waasisi wetu na kuone-
kana kama Taifa la kuazima na si tuliloli-
jenga wenyewe. Hakuna Taifa duniani
lisilosherehekea uhuru wake, siku hizo
hujulikana kama Siku ya Taifa. Kifanyike
chochote, ilimradi historia isipotee.

Yapo mataifa ambayo yamekuwa
hata yakifikia hatua ya kuadhimisha
siku za kuzaliwa viongozi wao, sembuse
Taifa? Hivyo ni vema viongozi wetu
wakaliona hilo, ili hata kama tutakuwa
tunaokoa fedha na kuzipeleka kwenye
maendeleo, lakini bado historia ya nchi
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SAFU

¥ KONA YA UKWELI

Na Thobias
Mwanakatwe

TAKA mitano ya utawala
wa Rais John Magufuli
na mitano mingine ali-
yoanza nayo Novemba,
mwaka huu, ni wazi kuwa mipango
yake ni kuifanya Tanzania kuwa taifa
linalojitegemea.

Dalili zinajionyesha wazi kwamba
Rais magufuli, maarufu kama JPM,
amedhamiria kufanya kweli ndiyo
maana kuna miradi mikubwa iliyo-
jengwa na inayoendelea kujengwa
ambayo inatekelezwa kwa fedha za
ndani bila kutegemea wafadhili.

Kubwa ambalo liliwaacha midomo
wazi wafadhili ni pale alipoamua
Tanzania kugharamia uchaguzi
mkuu kwa mabilioni ya fedha. Hiyo
ni kutokana na msimamo wa JPM ku-
taka Tanzania isimame kwa mikono
yake yenyewe ndipo tunaposema
uhuru wa kweli wa taifa hili unakuja.

Ninaposema uhuru wa kweli
unakuja simaanishi kwamba Tan-
zania bado hatuna uhuru. Nina-
chomaanisha ni kwamba unapoku-
wa tegemezi kwa mtu au nchi fulani,
unakosa uhuru wa kujiamulia mam-
bo yako kwa sababu yule aliyekusa-
poti au kukupiga tafu atataka ufanye
mambo anayoyapenda yeye. Huko
ndiko kukosa uhuru wa kweli.

Magufuli ana mipango kutafuta
uhuru wa kweli, aungwe mkono

Uhuru wa kweli wa taifa lolote una-
tafsiriwa katika uwezo wa taifa husika
kutambua changamoto za watu wake
na kuzitafutia majibu bila msaada
kutoka nje au kwa jirani. Taifa lin-
apokuwa halina uwezo wa kutatua
matatizo yake ya ndani mpaka lipate
msaada toka nje, linaitwa tegemezi
na kamwe haliwezi kuwa huru..

Aidha, uhuru wa taifa lolote utaf-
siriwa kwa uwezo wake wa ndani ku-
tatua changamoto zake na kuzitumia
fursa zake kupiga hatua za kimaen-
deleo.

Uwezo wa nchi kiuchumi ni ku-
zalisha bidhaa na huduma na kuzi-
uza ndani na nje ya mipaka yake. Hii
ndiyo ishara ya kwanza ya uhuru wa
taifa. Pia uwezo wa nchi husika kue-
ndesha mipango yake na mambo
yake ya ndani kwa kutumia mapato
yake, ni tafsiri ya nchi kuwa huru.

Uwezo wa kukusanya na kugawan-
ya mapato ya serikali kwenda katika
shughuli za maendeleo pia ni kipimo
kizuri cha uhuru. Vilevile, uwezo wa
nchi husika kupunguza utegemezi
wa misaada ya kifedha, kitechnolojia
na kielimu, pia ni ishara ya uhuru wa
kweli katika Taifa.

Kadhalika, uhuru wa nchi upo
katika kudumisha utamaduni wake

dhidi ya utamaduni wa kigeni na
daima taifa linasimama kutetea tunu
zake kama utu, lugha, mavazi, miiko,
desturi na utamaduni.

Uhuru wa bendera au wa kisiasa
bila uhuru wa kiuchumi ni kazi bure,
hivyo taifa linapaswa kuutafuta uhu-
ru wa kiuchumi kwanza kwa ghara-
ma yoyote.

Japo kumekuwa na juhudi za
makusudi katika awamu zote za uon-
gozi wa taifa la Tanzania katika ku-
utafuta uhuru wa kiuchumi, awamu
ya tano imejipambanua kwamba in-
ataka Tanzania kuwa mbia wa maen-
deleonasi tegemezi wa maendeleo.

Juhudi za wazi za kujitegemea
kupitia ukusanyaji wa mapato na
ujenzi wa miradi ya kimkakati ni
ishara ya kuonyesha taifa linautafuta
uhuru wa kweli. Kuna nia ya dhati ka-
bisa kila mtu anaona ya kuutafuta uh-
uru wa kweli wa kiuchumi, matokeo
yameanza kuonekana wazi baada ya
nchi kufikia uchumi wa kati.

Mipango ya serikali ya JPM imean-
za kuwatisha mabeberu wa ndani na
wa nje, hivyo kuwapo kwa vita vya
wazi vya kuikwamisha Tanzania ku-
fikia ndoto yake ya kuwa taifa huru
kiuchumi.

Kama mipango na hatua zinazo-

chukuliwa na serikali zitafanikiwa, ni
hakika Tanzania itakuwa miongoni
mwa mataifa yenye uchumi mkubwa
katika ukanda wa Afrika Mashariki na
Kati, hivyo kuwa na uwezo wa kujia-
mulia mambo yake.

Kadhalika, uchumi mkubwa utat-
uwezesha katika uwekezaji katika
maeneo ya kimkakati katika maen-
deleo ya taifa, mfano katika miradi
ya sayansi na technolojia kupitia
vyuo vyetu vya ndani kwa kuzalisha
teknolojia kwa matumizi ya nchi na
matumizi ya ndani.

Uchumi mkubwa utatupa uhuru
wa kutengeneza ajira na miradi
mengine ya kijamii kuweza kuwa-
hudumia wazee na Watanzania kwa
ujumla kupitia miradi ya afya, makazi
na nyanja zingine za maendeleo yao.

Hatua ambazo zinachukuliwa na
serikali ya awamu ya tano zinaonye-
sha wazi kuwa ina lengo la kufanya
mambo makubwa kuwa nchi inay-
ojitegemea na si tegemezi. Shime Wa-
tanzania tumuunge mkono JPM.

MUNGU IBARIKI TANZANIA
Kwa maoni na ushauri tumia

barua pepe mwanakatwe2015@
gmail.com

Na Mch.Dk.
Enock Mlyuka
0744000066

MUHIMU wa rasilimali watu
mabhali pa kazi ni chachu ya
mafanikio katika sekta yoy-
ote ile. Kwa maneno men-
gine, mafanikio yanategemea watu.
Ili mafanikio hayo yawe ya kweli, jam-
bo la msingi ni kuwa na wafanyakazi
wenye furaha.

Furaha na utendaji kazi kwa
ufanisi mahali pa kazi, kimojawapo
kinapokosekana basi hakuna tija na
ufanisi mahali pa kazi. Kutokana na
ukweli huo, waajiri wamekuwa wak-
iwekeza katika huwajengea uwezo
wafanyakazi na watumishi wao na
kujitahidi kuhakikisha wana furaha
siku zote.

Zaidi ya hayo, ili mfanyakazi afanye
kazi kwa amani na furaha na hati-
maye kuwapo mafanikio katika kazi
yake na taasisi kwa ujumla, ni lazima
pia familia yake iwe na furaha.

Kama nilivyoeleza katika makala
iliyopita, wafanyakazi wakiwa na
matatizo ya kiuhusiano kazini na
nyumbani, hali hii kwa sehemu kub-
wa huathiri kiwango cha furaha na
utendaji wao wa kazi.

Kunapotokea matatizo ya ndoa na
uhusiano kwa mfanyakazi, msongo
wa mawazo ni lazima. Hii humwathiri
mfanyakazi kisaikolojia, kiafya, kim-
wenendo na ufanisi katika utendaji
wa kazi na hatimaye kusababisha
hasara kwa taasisi.

Kwa mantiki hiyo, ifahamike
kwamba ndoa au uhusiano hu-
changia kwa kiasi kikubwa matokeo

ya utendaji kazi na ustawi wa taasisi.
Kunapokuwa na matatizo katika
ndoa au uhusiano, ni dhahiri ufanisi
utakuwa mbovu. Pia kunapokuwa na
furaha na amani katika ndoa au uhu-
siano, tija na ufanisi mahali pa kazi ni
lazima vitapatikana.

Kutokana na ukweli huo, mfan-
yakazi anapokuwa na familia yenye
furaha na amani, ni hakika mambo
katika sehemu yake ya kazi yatakuwa
mazuri. Kwa hiyo, ili mfanyakazi au
mtumishi afanye kazi kwa ustadi na
weledi, lazima apate muda wa kuwa
karibu na familia.

Ndoa, kama tunavyoelewa, ni kiini
cha familia, jamii na taifa. Hivyo, ndoa
zikiwa imara, tutakuwa na familia,
jamii na taifa imara. Ndoa imara hu-
leta tija mahali pa kazi. Kazi na familia
hutegemeana.

Hivyo, ili ndoa iwe na amani na
furaha na pia kuwe na ufanisi kazini,
ni lazima mtu atenge muda wa kazi
na ule wa kuwa na familia. Kama nili-
vyodokeza katika makala iliyopita,
kwani nguvu kubwa ikielekezwa kati-
ka kazi, kuna uwezekano mkubwa wa
kusahau familia. Vivyo hivyo, nguvu
kubwa ikielekezwa katika familia na
kusahau majukumu ya kikazi, hili
nalo ni tatizo.

Kutokana na hali hiyo, Ili kuwa na
muda wa kazi kwa upande mmoja na
familia upande mwingine, nimuhimu
kuzingatia mambo yafuatayo:

Kwanza, kujali muda na kuacha
kuishi kwa mazoea. Siku zote tatizo si

muda, bali namna ya kutumia muda
tuliopewa. Watu wengi wana tatizo la
matumizi ya muda. Hakikisha muda
wa kazi unautumia kwa kazi na siyo
mambo mengine nje ya kazi. Zingatia
muda wa kuingia na kutoka kazini.

Halikadhalika muda wa familia,
utumike kwa ajili ya familia. Kwani
lipo tatizo kwa baadhi ya wafan-
yakazi kutumia muda wa kazi kwa
mambo mengine yasiyohusiana na
kazi, hivyo, kujikuta muda ambao un-
getumika kuwa na familia, unatumika
kwa kazi za ofisini.

Pili, kujiwekea mipaka na vipaum-
bele. Si lazima kufanya mambo yote
kwa siku moja, kwani hata kesho ipo
pia. Jifunze kupangilia kazi zako kwa
kuzingatia vipaumbele.

Tatu, kutunza nidhamu ya
matumizi ya simu yako ya mkononi.
Kuna baadhi ya watu ni watumwa wa
simu zao za mkononi. Wakati wote
wanashughulika na simu. Simu yako
ya mkononi isilbbe muda wa mwajiri
wako au familia yako.

Ni muhimu kujua ni mahali gani
na nyakati zipi za kutumia au kutoku-
tumia simu yako. Pia jifunze au jenga
mazoea ya kuitelekeza simu yako
wakati mwingine ili usiharibu kazi na
uhusiano wako na familia au mpenzi
wako.

Nne, hakuna budi kujifunza
kusema hapana. Usiwe mtumwa wa
matukio au marafiki. Kila mahali
unataka kwenda. Ukiambiwa twende
huku au kule unakwenda. Hujui ku-

NGV TNV YL S Thamani ya muda katika kazi na malezi ya familia

kataa na huna vipaumbele. Kuna
mambo ya kusema hapana.

Muda na familia yako niwa tham-
ani sana. Pangilia muda wako kwani
mumeo, mkeo, mtoto au watoto
wako ni watu muhimu sana na wawe
kipaumbele chako. Thamani yako
kwao inategemea muda unaowekeza
kwao.

Tano, tengeneza muda wa kuwa
na familia. Muda usipotengenezwa
hauwezi kuja. Dhamiria kutengen-
eza muda wa kuwa na familia. Ten-
geneza muda ili usiwe mgeni wa
familia na nyumba yako kila siku.
Kazi zisiwe kisingizio cha kudumu
na kukosa muda na mwenzi wako
au familia yako. Msingi wa familia ni
pale wanandoa wanapopata muda
wa pamoja.

Sita, nafasi zetu za kazi zibaki ma-
hali pa kazi na si kwenda nazo mpaka
nyumbani. Ukiwa nyumbani tambua
kuwa wewe ni mke au mume wa mtu
na baba au mama wa familia. Timiza
wajibu wako wa nyumbani ili tham-
ani ya uwapo wako iongezeke kwa
mkeo au mumeo pamoja na watoto.

| Dk. Mlyuka ni Mchungaji
wa KKKT na Mkurugenzi Mtendaji
wa Tanzania Marriage and Child
Care Foundation (TaMCare), asasi
inayojishughulisha na masuala
ya ndoa na malezi. Kwa maoni na
ushauri wasiliana naye kwa: info@
tamcare.or.tz
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ATAVAA nguo zao za
sikukuu ambazo wa-
natamani sana kur-
ingishia kwa wenzao,
kabla ya hapo watakula chakula
kizuri, watakunywa soda na juisi
na hela za sikukuu pia watapewa.

Ndio, wanatarajia hivyo. Na kwa
nini wasitarajie hivyo wakati wa-
najua wakati wa sikukuu kama ya
kesho, Krismasi ni siku yao ya kula,
kunywa, kuvaa nguo nzuri na ku-
pewa hela za sikukuu?

Sio wao tu, hata wazazi wanata-
rajia watoto watafurahi hasa wak-
izingatia kuwa matayarisho yote
ya sikukuu yamekamilika ikiwa
pamoja na kuwanunulia nguo
nzuri walizo chagua watoto we-
nyewe au walizo wachagulia.

Wazazi wanajua pia kuwa jioni
lazima watoto watoke na kutem-
bea sehemu mbalimbali kwa ajili
ya kufurahia siku hiyo kubwa. Ni
siku yao ya kutoka na kwenda

Weka vivumishi vifuatavyo, vya lugha ya Kifaransa, katika umoja.

« Des affaires régionales.
Une affaire régionale

« Des organismes nationaux.
Un organisme national.

« Des problemes culturels.
Un probléme culturel.

‘kuinjoi’ kwa uhuru mpaka.

Wapo watoto watakaotoka na
wazazi wao na wapo pia watoto
watakao ‘ongozana’ na ‘wakubwa’
zao kwenda kutembea sehemu

« Des histoires exceptionnelles.

Une histoire exceptionnelle.

« Des sites merveilleux.
Un site merveilleux

« Des propositions sérieuses.

Une proposition sérieuse

« Des journaux francais.
Un journal frangais.

« Des journalistes francaises.
Une journaliste francgaise. Pia, unaweza kusema Un journaliste frangais.

Weka kivumishi kionyeshi katika maneno yafuatayo kwa kuondoa “arti-

cle”. Katika kufanya hivyo, zingatia jinsia ya kila neno.
Kwa mfano: Lafille - cette fille

« Le métro - ce métro

« La voiture - cette voiture
- La moto - cette moto

« Le train - ce train

- L'avion - cet avion

« Le compartiment - ce compartiment

« Le taxi - ce taxi
- Le wagon - ce wagon
« L'autobus - cet autobus

« La mobylette - cette mobylette

a hupenda watoto

~

tofauti kama ‘bichi’ kwa wale wal-
iokaribu na bahari au kwenye
maeneo yaliyotayarishwa sherehe
7a watoto.

Suala linabaki ni je, watoto

lichokifanya
daktari

SIKUKUU

hawa watarudi salama majumbani
mwao baada ya ‘kula sikukuu’?
Ndio, hilo ni suala la msingi am-
balo kila mzazi anapaswa kujiuliza
kwa kuzingatia kuwa uzoefu un-
aonyesha kuwa mbali ya sikukuu
kuwa ni siku ya furaha kwa wa-
toto, lakini mara kadhaa hutokea
matukio mabaya ya kusikitisha.
Yapo matukio ya mabaya ya-
nayokumbukwa kutokana ku-
jirudia kila sikukuu kubwa kama
ya watoto kuzama na kufa maji,
kugongwa na magari, kupotea na
hata kufa kwenye kumbi za muziki
uliotayarishwa ka ajili ya watoto.
Matukio ya aina hiyo hayafura-
hishi hata kidogo na yanaleta hu-
zuni kwa jamii nzima na kuwachia
wazazi wa watoto wanaopatwa na
mikasa hiyo majonzi yanayojirudia
kila ijapo sikukuu iliowaondolea
mtoto au watoto wao.
Kwa kutambua hayo na kutaka
kudhibiti yasijirudie, serikali kupi-
tia Jeshi la Polisi imekuwa ikitau-

hukoo

Swali

hadharisha umma kuwa makini na
nyendo za watoto hasa waendao
maeneo ya ufukweni na kwenye
nyumba za starehe.

Tahadhari inayotolewa na polisi
kila mkoa, kutegemea na mazin-
gira ya maeneo ya watoto ‘kula si-
kukuu, si ya kuchukulia kiwepesi,
hutolewa kwa kurudiarudia kwa
kuzingati uhalisi wa matukio ma-
baya nyakati za sikukuu.

Kwa mantiki hiyo, ni muhimu
kwa mzazi kuwasisitizia ‘watoto
wakubwa’ kuwa waangalifu na
makini kwa wadogo zao wakati wa
matembezi na pia kuwasisitizia pia
wasijaribu kuogelea baharini hata
kama wanajua kuogelea.

Polisi huwapenda zaidi watoto
wakati wa sikukuu na maagizo yao
yakifuatwa inatawezekana kwa
asilimia nyingi tu wazazi kuwaona
watoto wao wakirudi salama
majumbani baada ya sikukuu,
na yakipuuzwa huenda ikawa
kinyume.

_=waTOTO
PAKA RANGI

@MSAMBA

ijana mmoja alikwenda sokoni kununua
nyanya, hali ilikuwa hivi!
Kijana: Nyanya zinauzwa kiasi gani?
Muuzaji: Kilo shilingi 1500
Kijana: Lakini nataka unisagie. nataka kwenda
kula na chipsi nyumbani
Muuzaji: Kijana usitanie kazi za watu, kwenda

Mnyama Nyumbu anapatikana wapi kwa wingi?
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Chanzo cha matatizo ya ndoa ni sisi wenyewe na vizazi vyetu

SOMAJI wangu, bado

naendelea kuchambua

chanzo cha matatizo

mengi katika familia
zetu. Wiki iliyopita nilielezea vyan-
zo viwili ambavyo ni nguvu ya giza
na dhambi.

Nikasema matatizo mengi ya-
nayotikisa maisha yetu yanasaba-
bishwa na roho asi zilizoachiliwa
kwenye ulimwengu wa giza. Pia ni-
kataja dhambi kuwa chanzo king-
ine ambacho ama imefanywa na
sisi wenyewe au wazazi/babu/bibi
zetu na sasa adhabu zinatupata.

Katika maandiko matakatifu,
kuna maneno yanasema: “Baba
zetu walitenda dhambi, hata ha-
wapo, na sisi tumeyachukua mao-
vu yao”. Hebu sikia yanayotokea
yakisababishwa na mababu au ma-
bibi zetu.

Nilisema wiki iliyopita kwamba
maovu ni matunda ya mti dhambi.
Kile unachokitenda leo, kinaweza
kugharibu kizazi chako chote. Leo
hii unateseka ni kwa sababu ya
yale yaliyofanywa na wazazi wetu.

Yupo dada mmoja rafiki yangu
nikamuuliza kwanini yupo katika
hali ile niliyomuona na umri wake
na umri wake ni mkubwa. Akaan-
za kunisimulia akasema kwao
wamezaliwa sita.

Akasema bibi yao kizaa mama
yao aliolewa, akaachika. Akaolewa
ndoa ya pili akaachika, akaolewa
ndoa ya tatu napo akaachika.
Akaenda akaolewa ndoa ya nne.
Watoto alikuwa nao wa kuwazaa 11.

Katika watoto hao 11, watatu ni
wa kiume. Akasema hao wajomba
zake, yule wa kwanza alifunga
ndoa lakini ana watoto sita nje ya
ndoa. Kila mtoto na mama yake.

Akasema mjomba wake
mwingine alikuwa akioa na kua-
cha mwisho akaoa mwanamke
mwisho akafa. Mjomba mwingine
kadhalika alioa lakini akaacha.

Mama zake wakubwa na wale
wadogo wote wanane hakuna ali-
yeolewa kwa ndoa. Wote walikuwa
wakiolewa mke wa pili, mke wa
tatu au anaishia kuzaa tu hapo ny-
umbani kwao.

Akasema, kwa mama yao wali-
zaliwa sita lakini kila mtoto na
baba yake. Na kwamba ukichukua
watoto wote wa mama mkubwa na
wa mama mdogo, wale wa mjom-
ba, endapo itatokea ameolewa, ku-
funga ndoa, miaka mitano ni mingi
ndoa inavunjika.

Au kama ni mwanamume, atafi-
wa mke na kama ni mke atafiwa na
mume. Au ataachika kwa sababu
ya uzazi umegoma au watazalia
tu nyumbani. Na hapo chanzo ch
tatizo ni yule bibi aliyeolewa mara
nne.

Unaweza kuwa  unapigana
kuangalia imekuwa hivi, mbona
mambo hayaendi. Rudi nyuma
kwenye chanzo. Mashangazi zako,
wajomba, mama zako, je, wali-
dumu kwenye ndoa? Bibi alidumu
kwenye ndoa? Ni kweli babu aliku-
wa na mke mmoja, lakini yaweze-
kana alikuwa na watoto wengi
pembezoni.

Hapo tayari unaingia kwenye
mnyororo wa ndoa za mitala(wake
wengi). Utang'ang’ana kuvumilia

lakini utaishi kwa mateso. Lengo
la hizi roho ni kwamba utoke ili
uende kwingine. Au ukijilazimisha

sana unaishia kufiwa.
Yupo mtu mmoja aliletwa
kanisani nikaambiwa niongee

naye. Wakati tunaongea akasema”,
nilikuwa hivi kwa sababu mume
wangu alikuwa na upungufu kad-
haa. Kila mfanyakazi anayekuja
pale nyumbani, basi yule ni halali
yake”.

Mpaka sasa mama huyu
amechoka na ndoa iliyomsababi-
sha apate vidonda vya tumbo, pre-
sha ya macho hadi kufikia lensi ya
mwisho.

Lakini nikamwambia anipe
historia ya mama yake na ukoo
wake. Pia historia ya baba. Ilikuwa
ni kituko.Mpaka kufikia kile kizazi
cha mume wake, kuna vizazi kama
sita vilivyopita. Vyote vimevuruga
katika mtindo huo.

Mpaka kufikih mume wake
anasema kwamba mama mkwe
wake mumewe alikuwa akiishi kwa
dadayake. Yule shemeji mtu akam-

kamata kwa nguvu ikapatikana
mimba ya mume wake.

Nikamwambia dada hata leo iki-
tokea umekufa, kizazi chako kipo
kwenye mnyororo huo, huwezi
kukwepa. Na kama huhutashughu-
lika na chanzo cha tatizo, unaweza
ukafa leo lakini kizazi chako amba-
cho kipo kwenye huo mnyororo
itakuwaje?

Ni heri wewe uliyeijua neema
ukaanza kushughulika kukom-
boa uzao wako. Unachofanya leo
chaweza kuwa faida au hasara ki-
zazi chako chote.

Mpenzi msomaji, bila shaka
umepata picha kuhusu chanzo cha
matatizo ya wengi wetu. Inaweza-
kana kabisa mifano hiyo niliyo-
zungumzia hapo, hata wewe yapo
matukio yanayofanana na hayo.
Chimbua chanzo kisha chukua hat-
ua mapema kuokoa warithi wako.

Kwa leo naishia hapa. Naamini
umejifunzo kitu hapo. Ukiwa na
maoni, ushauri au kisa usisite kuni-
tumia ujumbe kupitia 071526858I.
Hadi wiki ijayo.

Ushirikiano taasisi za uhifadhi suluhisho ujangili mpya wa tembo

IVI karibuni Shirika la Hi-

fadhi za Taifa Tanzania

(TANAPA), lilieleza ku-

wapo kwa aina mpya ya
ujangili kwa kisingizio cha maini na
mafuta ya tembo hutibu saratani na
vidonda vya tumbo.

Imani hiyo imepandikizwa kwa
wananchi na watu wasio na nia
njema kwa rasilimali wanyama, kwa
kuwa wananchi kwa njia mbalimba-
li wanaua wanyama hao na majan-
gili wanachukua meno ya tembo.

Wananchi wameaminishwa
kuwa maini ya tembo hutibu sara-
tani ya ini na kizazi kwa wanawake,
lakini pia vidonda vya tumbo na
wengi wamejikuta wakiingia katika
kuteketeza rasilimali za nchi kwa
manufaa ya wanaochukua pembe.

Hali hiyo inatokana na tembo ku-
toka maeneo yaliyohifadhiwa kwa
sababu mbalimbali kama kutafuata
maji hasa wakati wa ukame au kusa-
firi kutoka hifadhi moja kwenda ny-
ingine kupitia kwenye mapito yao
ambayo hujulikana kama shoroba.

Kutokana na ongezeko la shughu-
li za kibinadamu, shoroba nyingi
zimefungwa kwa kuwa wananchi
wamfungua mashamba, wamejen-
ga makazi na shughuli zingine kiasi
cha tembo wanapopita kwenye
njia yao ya asili wanaishia kwenye

migogoro na binadamu.

Utafiti unaeleza kuwa tembo ni
mmnyama mwenye kumbukumbu
kubwa kwa kuwa huweza kukum-
buka na kupita njia aliyopita za wa-
zazi wake miaka 100 iliyopita.

Wakati wanapita katika njia hiyo,
wamejikuta katika migogoro kwa
kuwa binadamu hutegesha misu-
mari na kuweka sumu kwenye ma-
boga yanayoliwa na tembo ambao
hufa na wananchi hushambulia
mzoga kwa lengo la kupata maini
na mafuta ya tembo.

TANAPA haijatoa takwimu za
tembo waliouawa pamoja na mae-
neo ambako matukio hayo yame-
tokea lakini inaeleza kuwa ni mengi
ambayo yanatishia uwapo wa rasili-
mali hiyo.

Kwa takribani miaka miwili,
hakuna ujangili wa tembo kwa len-
go la kupata kinachodaiwa ni dawa.
Pia tangu TANAPA iwe na jeshi la
uhifadhi au jeshi usu imesaidia ma-
badiliko ya mapambano dhidi ya
ujangili kwa kuwa sasa zinatumika
silaha za kivita na teknolojia kama
ambavyo majambazi wanafanya.

TANAPA ni ya taasisi nyingi zina-
zohusika na uhifadhi zilizo chini ya
Wizara ya Maliasili na Utalii, amba-
70 zina wajibu wa kulinda rasilimali
wanyama na misitu.

66

TANAPA
haijatoa
takwimu za
tembo wali-
ouawa pamo-
janamae-
neo ambako
matukio hayo
yametokea la-
Kini inaeleza
kuwa ni
mengi am-
bayo yanat-
ishia uwapo
wa rasilimali
hiyo.

Nawaza kuwa bila ushirikiano wa
dhati na pamoja kwa taasisi hizo
TANAPA haitaweza kupambana
katika vita hii mpya, kwa kuwa
yenyewe inahusika na usimamizi
wa hifadhi za taifa 22, lakini wany-
ama wanapotoka nje ya hifadhi
wanakuwa chini ya uangalizi wa
taasisi nyingine.

Mathalani, TANAPA inasema
eneo la ikolojia ya Selous ambako
kuna Hifadhi ya Taifa ya Nyerere,
ujangili wa tembo ni mkubwa.
Wanyama wanapotoka hifadhini
kwenda kwenye maeneo yaliyohi-
fadhiwa na jamii (WMA) wanaku-
tana na vikwazo kwa kuwa maeneo
hayo yapo kisheria lakini hakuna
utunzaji.

Ni lazima wanyama hao kutoka
hifadhini humo kwenda Pori la
Akiba Selous na baadaye Msumbiji
ambako kote bado hakuna udhibiti
wa kuwezesha usalama wao.

Inaelezwa kwa sasa kuna shu-
ghuli za kijamii zinaendelea katika
ikolojia ya Nyasa Selous yenye uku-
bwa wa kilomita za mraba 160, kwa
makundi makubwa ya wafugaji ku-
weka makazi huku wakivuna miti
kwa kasi, pamoja na wakimbizi wa
Msumbiji.

Bila ushiriki wa taasisi hizo tem-
bo hawatabaki salama kwa kuwa

sasa nguvu ya wananchi walioam-
inishwa kuwa watapano maradhi
hayo ni kubwa na wanatumia mbi-
nu nyingi za asili kuwapata wany-
ama hao.

Ni muhimu taasisi hizi zikashiriki-
ana vyema kutoa elimu kwa umma
na kutoa ushahidi wa kisayansi
kuwa hawawezi kupona maradhi
hayo kwa kutumia maini au mafu-
ta ya tembo. Hakuna ubishi kuwa
meno ya tembo soko lake kubwa ni
nchi za Asia yaani Thailand, China
na Vietnam ambazo bado hazijao-
nyesha utayari wa kuwa na sheria
kali dhidi ya biashara hiyo.

Kichocheo kikubwa cha biashara
hiyo ni imani na utamaduni kuwa
viungo vya wanyama hao hutibu
magonjwa mbalimbali kama homa,
kupooza, huku wengine wakitaka
kuwa na bidhaa zilizotengenezwa
kutokana na pembe ya faru au
meno ya tembo kama ufahari na
heshima katika jamii, na wengi hu-
tumia fedha nyingi ili kupata viungo
hivyo.

Ushirikiano wa dhati chini ya uta-
yari wa kisiasa uliopo nchini kwa
sasa ndiyo msaada mkubwa katika
kulinda rasilimali hii muhimu inay-
oliingizia taifa fedha za kigeni.

Tutafakari!

Mungu ibariki Tanzania.
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HARUSI

UNENE SI TATIZO
Ukijikubali
kimavaazi,
utapendeza

UNA tatizo la wanawake wenye maumbo makubwa kujiona wao
kama viumbe wasio na bahati ya kupata mavazi yanayowang'arisha,
kama walivyo kwa wenye maumbo ya kawaida.
Wengi huona nivigumu kupata nguo ambazo hata wao wata-
jisikia wamependeza.
Hali hiyo, husababisha kuwa na hofu, msongo wa mawazo na kutojiami-
ni, hata kama wamevaa nguo zilizowatoa vyema.

llikuwa
_ shangwe
Y {3 N S na vigeregere
' katika sherehe ya
kumuaga binti yao
kipenzi, Augusta Njoji,
iliyofanyika jijini Dodoma,
mwishoni mwa wiki.
Augusta ni mfanyakazi
wa kampuni ya The
Guardian Ltd.

NAMNA YA KUFANYA

Unatakiwa kuukubali mwili wako, sema kwa sauti ukiwa peke yako “
huu ni mwili wangu,unaonifanya nionekane mtu hapa duniani, unene sio
kilema, nashukuru Mungu kwa kuniumba hivi.”

Rudia maneno haya kila wakati pale wanapojihisi kutojikubali.

UNAPENDEZA UKIVAA

Siri moja ambayo watu wa aina zote wanayo katika kuvaa ni kuvaa nguo
zinazokutosha vizuri na unazojisikia huru.

Usinunue nguo za kukubana sana au isiyokutosha kabisa ili mwili wako
uonekane vizuri.

Pia usivae nguo pana kuliko unene wako, eti kwamba imani kwam-
ba nguo pana zote zinakuhusu. Nunua ukubwa unaokutosha vizuri na
ikiwezekana inayokwenda na wakati.

Kumbuka kwamba namna unavyojipenda na kupangilia mavazi yako
yatakusaidia uonekane mpya, usiyezeeka na mrembo kila siku.

Si lazima uwe na pesa nyingi kwa ajili ya kupendeza, lakini kikubwa
zaidi kitakachokusaidia ni kutambua mwili wako vizuri na ubunifu katika
kutafuta nguo zinazoendana na wewe.
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MAPISHI

Na Mary Geofrey

JUIS

KINYWAJI hiki ni rahisi kuandaa na
ni kizuri kwa afya zetu.

Limao na tangawizi husaidia
mwili kupata virutubisho na vita-
mini mbalimbali mwilini.

Epuka kutumia sukari nyingi
maana si nzuri kwa afya, ukiweza
tumia asali kiasi.

MAHITAJI

Malimao fresh sita, asali kikombe
1, tangawizi iliyokwanguliwa nusu
kikombe, maji vikombe 2 maji ya
baridi vikombe 14

NAMNA YA KUANDAA

Chukua bakuli safi, kwenye
bakuli kamua malimao kisha toa
mbegu zote, yabaki maji ya limao.

Washa jiko, bandika sufuria
weka vikombe 2 vya maji, asali na
tangawizi.

Acha mchanganyiko uchemke

va Mal

kwa moto mdogo kwa muda wa
dakika 10, mpaka asali iyeyuke na
harufu nzuri ya tangawizi isikike.
Epua, acha ipoe, chukua jagi
safi, kwenye jagi, weka maji ya li-
mao, maji ya baridi vikombe 14 ki-
sha weka mchanganyiko ulioutoa
jikoni.
Changanyanya

vizuri  kisha

-

weka kwenye jokofu kwa muda
wa saa moja.
Kama utapenda weka majani

kila wakati.

kukubali matokeo.

MAYAI

By

ya mnanaa na giligilani ili kupata
harufu nzuri.
Juisi yake itakuwa tayari ku-

MATITI YA KUSIMAMA
Mwonekano
unaofurahisha
wanawake

DADI kubwa ya wanawake wanakosa furaha pale wanapoona
kiungo muhimu kama matiti yanapoteza muonekano wa
kupendeza baada ya kukosa nguvu na kuanguka.

Kiungo hiki ni muhimu katika urembo wa mwanamke
mara nyingi yanapokuwa katika hali ya kusimama, utafsiriwa
ni alama ya mvuto na urembo kwa mtu huiska.

Bahati mbaya, matiti yanapofikia muda fulani huanguka ku-
toka hali yake ya awali ya kusimama, hivyo huwapatia changa-
moto baadhi wa wanawake wanaopenda kuonekana kijana

Hata hivyo, inakuwa vigumu kurudisha katika hali hiyo,
kwani muda wake ukifika wa kuwa hivyo, basi inambidi mtu

Kuanguka kwa matiti inatokana na sababu kuu mbili, kwan-

za pale yanaponyonywa na watoto, na pili umri unapozidi.

Kutokana na sababu hizo, baadhi ya wanawake wanakataa

kuzaa mapema na wengine kushindwa kunyonyesha wa-
toto wao wakihofika kuathiri matiti yao.

Kupitia safu hii utapata mbinu rahisi ya kurejesha

furaha yako kwa kuyafanya matiti yasimame tena.

FANYA MAZOEZI
Kama matiti yako yamelala, unaweza kuchukua
mazoezi maalumu ya kusisimua misuli, mtafute
mtaalamu wa mazoezi ambaye atakupa mazoezi
ya kuimarisha misuli ili matiti kuwa na nguvu
kama zamani.

MASAJI YA BARAFU
Chukua kipande cha barafu na kisha jichue
taratibu kuzunguka matiti yote.
Aina hii ya uchuaji ukifanya kila mara, inasaidia
kuimarisha misuli na kuwezesha kurudi kama ili-
vyokuwa awali.

Mchanganyiko wa mayai, vitamini E na maziwa ya
mtindi unasaidia kukurudishia matiti ya ujana.
Unatakiwa kupaka mchanganyiko wako kwenye matiti na
kisha jichue kila siku wakati wa kulala.

D v

nywa baada ya kupata mlo wako
safi au wakati umepumzika na
familia.
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Baba, Mama na Mwana
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SIMU wa sikukuu ume-

wadia, huku kukiwa na

pilikapilika za hapa na

pale katika nyumba,
kukiwa kunaonekana kutawala
mapambo yanayoshabihiana na
msimu wenyewe.

Katika ofisi na sehemu mbalim-
bali ukipita au kuingia unakutana
na mapambo ya sikukuu ikiwamo
mti wa Krismasi.

Leo tunakupa dondoo kidogo
kukuongezea baadhi ya vitu am-
bavyo vitasaidia kuifanya sikukuu

Dondoo jinsi ya
Kupamba Kabati
la vyombo msimu

Wwa SIKukuu

1: Tandika kitambaa cha mapambo juu
va kabati. Unaweza kuwa na kitambaa
cha rangi au michoro unayoipenda na
ukakitandika juu ya kabati la vyombo.

2: Weka vishikio vya mishumaa, kadi
na vitu vya msimu wa sikukuu.

3: Weka vitu kama magamba ya sa-
maki au vitu kale juu ya kabati.

4: \Weka stika yenye michoro ya ma-
tunda au rangi za kupendeza katikati
ya Vvioo au pembeni ya milango.

Wa Krisnie
slsplelazesha Ny UMisE
KWa mapambo

yako kuwa nzuri, ukaifurahia uki-
wa nyumbani kwako.

Naamini kwamba katika kipindi
hiki familia nyingi huwa zinaun-
gana pamoja katika mapumziko
ya mwisho wa mwaka, kwa hiyo
ni muhimu kukifanya kipindi hiki
kikawa ni cha furaha zaidi kwa ma-
pambo tofauti ya sikukuu ndani ya
nyumba.

Pia, yapo mapambo mengine to-
fauti hilo, kama hutoweza kupata
mti, unaweza pia kutafuta aina
nyingine ya mapambo ambayo

huenda yasikugharimu kabisa au
ukayapata kwa gharama kidogo.
Lengo ni kuhakikisha nyumba
yako inachangamka na kuipa raha
familia ambayo imekusanyika ny-
umbani kwa ajili ya mapumziko.
Unaweza kuchanganya na ma-
pambo mengine tofauti kama ‘wall
papers’ na mengine kwa kuzinga-
tia rangi zinazoshabihiana na si-
kukuu pamoja na maua.
Mapambo mengine ambayo
yanaweza kutumika Krismasi ni
pamoja na karatasi za rangi, taa za

)

!
[~

kung’aa, mapambo ya karatasi ya-
nayotengenezwa kwa mtindo wa
nyota.

Mengine ni kengele za Krismasi,
picha za kondoo, farasi, mipira ya
kung aa, wanyama wadogo wa
kutengenezwa kama kondoo.

Pia, unaweza kutengeneza
maua ya asili kwa kuyaweka katika
chombo au chupa maalum amba-
cho kinaweza kuwekwa hata juu
ya meza.

Pamoja na kupendezesha nyum-
ba, pia hewa na harufu hubadilika
na kuwa nzuri zaidi kutokana na
maua yanayowekwa ndani.

Unaweza kupamba pia maneno

=

yenye ujumbe maalum  unay-
oweza kuyaandika mwenyewe
ya kuendana na msimu au ukaya-
nunua katika sehemu maalum
yanapopatikana.

Hakikisha unaweka mapambo
sehemu ambayo ni salama na
hayawezi kuharibika kwa namna
yoyote au kuharibiwa na watoto.

Nyumba katika musimu huu ina-
takiwa iwe inapigwa nyimbo zina-
zoshabihiana na msimu wenyewe.

Baada ya kuisha kwa msimu
unatakiwa uyaondoe na kudizaini
upya muonekano wa nyumba
yako.

1
L_
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KATUNI

KATUNIKA
KIDOMOIKRASIA

BY ABDUL KINGO - 2020
SMS - 0621 412 B79

/

NIMEGOMBEA UPANDE HUU
NIKAKOSA,...ETI NIPEWE
KITI IKULU NINGEWAKATALIA
‘KATA KATA! LABDA WAIF’
ANGENAMBIA NENDA.

WEEEEE!
KISEBUSEBU

ULAJI UMEOTA MBAWA
ULEEEEEEE...SLJUI NANI
ALILISHIKILIA BANDO
LANGU LA SAUTI MPAKA
NIKAPATA KIGUGUMI...

AU

WEWE ULIKUWA
MTU MKUBWA
MBONA SASA

UNASHANGAA
NINI WAKATI

UNAFANYA UKIWA MKUBWA
MAMBO YA LAZIMA URUDI
KITOTO? UTOTONI!

*KINYUNYIZO CHA LEO...

ULIPOKWENDA
HUKO ULIAMKA
HAPA KWANGU

NINAWASALIMU
SINA KINYONGO
NAJUA MLIKOSEA
KUTONIPIGIA

AU 51000007

JUKWAANI

SI10 HIYO
KWI0000..

HIVI KIINUA MGONGO
KINA UDUGU GANI NA
‘STROKUZ...MAANA
KIKIONDOKA INAKUJA
STROKU!

UNATATUA MIGOGORO YA NDOA
LAKINI JE, WEWE NDOA YAKO
IMETULIA?

AH! WAPI...
INAYUMBA
KAMA DISHI

SHOBO?

BOVU!

YALIYOPITA S| NDWELE
TULIDHANI HAITATOKEA
SIKU TUKAWA URAIANI...
TUPANGE TUNAISHUJE?

UNAJUA TUSIPOKUWA MAKINI
TUTAGOMBANIA RIMOTI NA WATOTO?

WAHENGA WAKULU
NA WAKULUNGWA
KIJANA WENU KAJA
NAMBIENI SHIDA

YAKE....?

MNASEMA ALIKUWA
ANAWATIMULIA VUMBI
HATA NYIE WAKULUNGWA
HAKUWATHAMINIL....

AJIANDAE KUWA
FUNDI VIATU....

“NANI KASEMA???

...YUMBA KIMAISHA UWAONE WABAYA WAKO...
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MATANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

VIWANJA/MASHAMBA

PATA MKOPO WA HARAKA KWA
MASHARTI NAFUU KUTOKA EFL

Mkopo  umelenga  dharura  na
mengine kama vile:

« Kuboresha biashara

« Kulipa kodi ya nyumba

« Kumalizia tenda

« Kulipa matibabu n.k.
Mawasiliano yetu:
Dar es salaam - 0768 928 516.
Arusha - 0677 226 960.

mahitaji

NAFASI ZA KAZI

Nafasi za kazi ya valimu Diploma
- Kiswahili

-Science SST

- Kiingereza

Mawasiliano:

0783 334653

NAFASI ZA SHULE

Keland Nursery and
Primary School iliyopo
Salasala Rtd inatangaza
Nafasi Za Awali Na
Msingi. Mawasiliano :
0713327613.

NIPASHE NI JIBU LAKO

NJOO UTANGAZE NASI
KWA BEI NAFUU SANA

Tutumie E-mail: advertise@guardian.co.tz, au piga simu:
0782253676

KATIKA MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
DODOMA
UTHIBITISHO NA USIMAMIZI WA MIRATHI
SHAURI LA MIRATHI NA.11/2020

ANDHER. BALJIT SINGH
MAREHEMU
NA
PANDHER. BIR BALIIT cene

MWOMBAJI

TAARIFA YA KAWAIDA

(Kanuni ya 75 na 76)
Watu wote wanaodai kuwa na haki katika
Mirathi ya Marehemu aliyetajwa hapo juu
wanafahamishwa kufika na kuangalia shauri
hilo katika jalada kama wanaona inafaa kabla
ya kutolewa kwa barua ya Usimamizi wa
Mirathi kwa muombaiji aliyetajwa hapo juu.
Mapingamizi yoyote kuhusu maombi haya
yawe yameandikishwa mnamo au kabla ya
tarehe 14 Mwezi Desemba Mwaka wa 2020.
Imewasilishwa leo tarehe 27 Mwezi Desemba
Mwaka wa 2020.

IN THE HIGH COURT OF THE UNITED REPUBLIC
OF TANZANIA
(IN THE DISTRICT REGITRY OF ARUSHA)
AT ARUSHA
MISC. LAND APPLICATION NO.58 OF 2020
(C/f The High Court of Tanzania at Arusha Land Appeal No 20
of 2017 and Original Karatu District land and Housing Tribunal
application No 22 of 2008)
JOSEPH LOHAY AKUNAAY
APPELLANT
VERSUS

M. PASKALI CLET
RESPONDENT
NOTICE OF MENTION
TO: PASKALI CLETI MAGHWAY.
TAKE NOTICE that the above case has been fixed for Mention
in the HIGH COURT at Arusha on 24th day of February, 2021 at
09:00am in the forenoon.

YOU may appear in person or by advocate or agent duly
authorized to appear on your behalf and you are directed to
produce on that day all the documents which you intend to rely
upoen in support of your case.

TAKE FURTHER NOTICE THAT in default of your appearance
on that day and time for mention, the court may proceed in
your absence.

GIVEN under my HAND and SEAL of the COURT this 16th day
of November, 2020

R.B.MASSAM
DEPUTY REGISTRAR
ARUSHA.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA) YA 5 KANUNIYA 2
KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO

MJINI-MOROGORO
USIMAMIZI WA MIRATHI NO;369/2020

OMBI LA MOHAMED HAMISI
MWAMPEPO KUTEULIWA MSIMAMIZI
WA MIRATHI MAREHEMU RAMADHANI
SELEMANI MTALISUSU. WATU WOTE
WANAODAI KUWA NA UHUSIANO
WOWOTE NA MIRATHI YA MAREHEMU
KUWA WANAARIKWA KUJA NA
KUUDHURIA SHAURINI MNAMO TAREHE
22/12/2020 KABLA YA MUOMBAJI
HAJATEULIWA KUWA MSIMAMIZI WA
MIRATHI HIYO.WOSIA YA MAREHEMU
HUYO UPO MAHAKAMANI WAWEZA
KUKAGULIWA TAREHE 04/12/2020.

MWAMBA AU ON MART
AND RECOVERIES

TANGAZO LA MNADA WA HADHARA

NINAUTANGAZIA UMMA KUWA, KWA AMRI

YA MAHAKAMA YA MWANZO CHAMWINO

MUJINI, WILAYA YA DODOMA NITAUZA KWA

MNADA KIWANJA KILICHOPO MKONZE MALI

YA PASCHAL MWANDU KIDALABYA ILI KUFIDIA

DENI ANALODAIWA NA KAMO MICROFINANCE

LIMITED. MNADA UTAFANYIKIA KIWANJA KILIPO

NA KITAUZWA KAMA KILIVYO SIKU YA TAREHE

24/12/2020 SAA NNE 4:00 ASUBUHI.

O WATEJA  WATASHINDANA HADHARANI,
MWENYE BElI YA JUU ATATANGAZWA
MSHINDI.

O MTEJA AKISHANUNUA, GHARAMA ZA
KUBADILI UMILIKI NI JUU YA MTEJA.

KARIBUNI NYOTE, USISITE KUWASILIANA
NASI KWA MAELEKEZO ZAIDI KUPITIA
SIMU NAMBA 0735 170 553 (DALALI WA

Nipashe

MAHAKAMA)
—

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KTK MAHAKAMA YA MWANZO MJINI
ILIYOPO MOROGORO
TANGAZO LA KUITWA SHAURINI

SHAURI LA MADAI NAMBA:303..2020

Mdai: RAPHAEL PASCAL SIMBA

DHIDI YA

Mdaiwa: SAIDI HAMADI

Kwa: SAIDI HAMADIWA MODECO-

MOROGORO

Ombi la Mdai: RAPHAEL PASCAL SIMBA
Madai ya: PIKIPIKI MOJA AINA YA HAOJUE
MC 417CPZ

Unatakiwa kuudhuria hapa mahakamani
ktk shauri tajwa hapo juu bila kukosa.Shauri
limepangwa kusikilizwa mnamo tarehe 14
mwezi 12 mwaka 2020 saa 02:30 Asubuhi.
Angalia kama hukuudhuriashamkuudhuria siku
iliyotajwa hapo juu.Mahakama ikidhibitisha
kama umepokea/mmepokea kuitwa shaurini,hii
itaweza kutoa hukumu kuwa umeshindwa /
mmeshindwa.

Hati hii yatolewa kwa amri yangu na chapa ya
mahakama hii leo tarehe 08 mwezi 12 mwaka

2020. |@ —.-‘E:ia

usikose Gazeti lako

la Nipashe kila siku

MWANGA WA JAMIT

W ippmediacom

Tupigie

OASPISICISWAS

UZA,

CHENYE THAMANI KUBWA KWA KUTANGAZA NASI KWA BEI POA

TUPIGIE 0782253676

OFISI ZA MATANGAZO
MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,

PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.

E-mail: advertise@qguardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Na Magabilo
Masambu

Mpaka leo sijaelewa
kwanini masomo
yalichanganywa,
kwa maana ya kuwa
na somo la maarifa
ya jamii! Zamani
tulisoma kila somo
kivyake Jiografia,
Historia, Sayansi
kilimo, sayansi kimuv,
nakadhalika. Utara-
tibu huu ulimfanya
mwanafunzi asome
somo Kwa undani
zaidi na kumwezesha
kuwa na fikra pana
na velewa mkubwa.

Salaam ndugu Waziri!

ANZA nikupongeze
kwa kuaminiwa na ku-
teuliwa tena, kama Waziri
wa Elimu, hongera sana

mama. Si jambo jepesi sina mashaka
na uzoefu wako.

Nitumie ibara ya 18 ya Katiba ya
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania,
kutoa maoni yangu juu ya mfumo
wa elimu yetu, ili ikikupendeza
uweze kuchukua hatua. Tusien-
delee kukosea kama navyoamini
sasa, kwamba kuna jambo halijakaa
sawasawa.

Kumekuwapo na maoni tofauti
juu ya wahitimu wa kada mbalim-
bali za elimu juu ya fikra zao. Walio
wengi wanalaumiwa kuwa uwezo
wao wa kufikiri na kupambanua
mambo ni mdogo kuliko ufaulu wao
katika vyeti.

Lazima nikiri kwamba sjawahi
kufanya utafiti kuhakikisha hilo. La-
kini waswahili wanasema lisemwalo
lipo, kama halipo laja! Inawezekana
ni kweli na kama ni kweli, lazima
itafutwe dawa, ili tuwe na wasomi
ambao matokeo yao ya mitihani
yanafanana na waliyonayo vichwani
si wote ila inaonekana ni asilimia
kubwa wako hivyo.

Ni ukweli uliowazi kwamba, leo

hii ukimchukua mwanafunzi aliy-
emaliza darasa la nne la mkoloni na
mwanafunzi wa leo wa chuo kikuu,
ukawaweka mahali bila kufahamu
viwango vyao vya elimu, ukawaam-
bia wajieleze pengine huyu wa
darasa la mkoloni ataonekana ndiye
aliemaliza chuo kikuu kunashida!

Elimu yetu imepitia katika mab-
adiliko mengi na kila waziri anapo-
ingia anaona ili aonekane amefanya
kitu ni kuweka mabadiliko hata
kama yatakuwa na athari, kwake
yeye ni mabadiliko na kwamba ka-
piga kazi.

Elimu yetu hasa ya msingi imeku-
wa kama sahani ya chakula katika
sherehe! Sahani ambayo unaweke-
wa mchanganyiko wa vyakula una-
kuta pilau, wali mweupe, ngogwe,
bamia, ndizi za kukaanga, viazi. Vy-
ote huwekwa kidogo kidogo ndivyo
elimu yetu ya msingi ilivyo.

Mpaka leo sijaelewa kwanini
masomo yalichanganywa, kwa
maana ya kuwa na somo la maarifa
ya jamii! Zamani tulisoma kila somo
kivyake Jiografia,

kimu, nakadhalika. Utaratibu
huu ulimfanya mwanafunzi asome
somo kwa undani zaidi na kum-
wezesha kuwa na fikra pana na
uelewa mkubwa. Hapa ndipo tatizo
lilipoanzia turudi tulikotoka.

Kitu cha ajabu ni kwamba wan-
apofika shule za sekondari wanak-
wenda kusoma somo moja moja,
yaani sasa msingi umeshakuwa
mbovu unapauwa kwa kutumia
mawe. Kwahiyo unakuta wanasoma
kwa kukariri ili wafaulu mitihani.

Jambo baya zaidi ni juu ya somo la
kilimo. Asilimia kubwa kama si zote
wananchi wa Tanzania ni wakulima
na kilimo ndiyo sekta iliyobeba
watu wengi zaidi hasa wananchi wa
kawaida, lakini sina hakika kama
somo la kilimo lipo shule za msingi
kama ilivyokuwa zamani sayansi
kilimo.

Uholanzi ni nchi iliyojengwa chini
ya usawa wa bahari na karibu nchi
mzima imezungukwa na maji, kwa
kulijua hilo wakaamua kuingiza
kwenye mtaala kwamba kila taasisi
ya elimu lazima kuwapo mabwawa,
wanafunzi wafundishwe kuogelea,
ili siku ikitokea nchi imezama kila
mmoja aweze kujiokoa.

Somo la kilimo limebaki kama
somo la hiari katika nchi ambayo
uchumi wake unategemea kilimo
tutafika kweli? Tunatangaza serikali
ya viwanda itawezekana bila ma-
lighafi? Au tunazungumzia viwanda
vya chuma tu? Maana kama tuna-
taka viwanda vitakavyowasaidia
wananchi wa kawaida lazima wa-

l:m Barua ya wazi kwa Waziri wa Elimu

nanchi wafahamu namna nzuri ya
kuzalisha malighafi bora.

Kwa msingi huu somo la kilimo
linatakiwa kuwa la lazima kutoka
shule za msingi mpaka kidato cha
nne. Imewezekanaje somo la his-
toria linakuwa la lazima tena siyo
historia ya Tanzania basi ni historia
ya kikoloni halafu elimu ya kilimo
ambayo ilitakiwa kila mtu aipate
inakuwa ya kuchagua?

Wasiwasi wangu ni juu ya wal-
imu wa kilimo, kadri siku zinavyok-
wenda hawatakuwepo tena, maana
wanafunzi wanaosoma kilimo ni
wachache sana na shule ni za
kuhesabu.

Mwisho elimu ndiyo sekta mama,
sekta nyingine zote hazipo kama
hakuna elimu bora. Hatua za maku-
sudi zisipochukuliwa kuna siku
tutapata wasomi wa chuo kikuu wa-
siojua kusoma na kuandika.

Ni muhimu matokeo ya ufaulu
kwenye vyeti yaakisi akili za wahit-
imu. Hili litawezekana kwa kurudi-
sha mfumo wa zamani katika shule
za msingi. Ninayo mengi nikipata
nauli nitakuja tutete! Nakutakia kazi
njema.

0689157789
magabilomjalifu@gmail.com
ARUSHA-TANZANIA

Y BURUDANI ILIYOTIKISA ENZI HIZO

Na Adam
Fungamwango

“0o tango mosusu
ndoki yeye, 000
tangu masusu
ndoki Maluku,
tango mosusu
soki Nzaya, ndoki
Nzaya, tango mo-
susu ndoki tonelo,
ndoki Tonelo,
ndoki Tonelo, tan-
€0 mosusu ndokKi
bino, ndoki bino.”

URUDANTI liyotikisa leo in-

amwangazia mwanamuzi-

ki nyota kabisa wa Jam-

huri ya Kidemokrasi ya
Congo kuanzia miaka ya 1970 hadi
mwishoni mwaka miaka ya 1980,
Nzaya Nzayadio.

Mwanamuziki huyo alifariki du-
nia Hull City, Uingereza Desemba
7, mwaka huu, kwa ugonjwa wa
COVID-19, unaosababishwa na vi-
rusi vya corona, akiwa na miaka 65.

Vijana wa sasa wanaweza kush-
angaa na kuanza kujiuliza mara
mbili mbili ni nani, lakini wale
waliokuwa vijana au watoto miaka
hiyo, sijui kama hawazifahamu
nyimbo  zilizokuwa zikitamba
wakati huo zikiimbwa kwenye baa,
magari, hoteli na hata vituo vya us-
afiri kama ‘Kendeke Malembe eee
eee na Lavi Malembe, Ngai Mama
Nakoloba.’

Hayo ni baadhi ya maneno am-
bayo yamo kwenye wimbo wa
‘Kendeke Melembe’. Ni moja ya
kazi nzuri za mwanamuziki huyo.

Wale watoto wa Dar es Salaam
miaka hiyo au waliowahi kuishi
wakati huo ambao kwa sasa ni
watu wazima na wametapakaa
nchini hata nje ya nchi watakum-
buka kulikuwa na gari moja lin-
afanana na Hiace hivi, lilikuwa liki-
aina ya koni na hata zile za kwenye
vikopo vidogo vya pastiki, nyimbo

za Cavasha ambazo nyingi zilikuwa
ni za Les Kamale, Orchestra Kiam
na Orchestra Lipua Lipua zilikuwa
zikitawala kwenye gari hilo.

Watoto wakisikia nyimbo hizo tu,
basi wanaanza kuomba pesa kwa
wazazi wao au kulia, ili wanunuli-
we koni.

Sauti ya Nzaya Nzayadio ndiyo
ilikuwa ikisikika zaidi kwenye ny-
imbo nyingi, akiwa na Orchestra
Lipua Lipua.

Ni mwanamuziki raia wa Congo
aliyezaliwa mwaka 1955, lakini
mashabiki wa muziki wa Tanzania
wa wakati huo hasa wa Cavasha
walimtambua kutokana na nyimbo
zao nyingi kutamba nchini hata
kwenye harusi, kumaliza shule,
sikuukuu mbalimbali na hafla za
chama na kiserikali.

“Oo tango mosusu ndoki yeye,
000 tangu masusu ndoki Maluku,
tango mosusu soki Nzaya, ndoki
Nzaya, tango mosusu ndoki tonelo,
ndoki Tonelo, ndoki Tonelo, tan-
£0 mosusu ndoki bino, ndoki
bino.”

Ni baadhi ya maneno maarufu
sana kwa Wabongo kwenye wimbo
wa ‘Ndukidi’ ambao Wabongo nao
walikuwa wakiweka maneno yao
ya kiswahili wanayojua wenyewe,
ili mradi tu na wao wafurahi.

Hiyo ilikuwa sauti nzito ya Nzaya
Nzayadio ambaye alikuwa akiitiki-
wa na mwimbaji mwenye sauti ya

kwanza kali, Kilola Tokodiangani
ambaye yeye bado yupo hai.

Lakini pia wabongo wanamkum-
buka kwa wimbo wa ‘Sekizengi’
ambao unapoanza tu, anaanza
kwa kusema ‘Nzaya Nzayadio na
Sekizengi’. Pia mwanamuziki huyo
akiwa na bendi ya Lipua Lipua, am-
etunga au kuimba nyimbo nyingi
akizotunga mwenzake zilizolipatia
umaarufu sana kundi hilo na kuwa
tishio.

Mbali na Kilola Tokodiangani, la-
kini pia alishirikiana na wanamuzi-
ki kama Lusuama Aspro na Mon-
goley Santana kwenye gitaa la solo
na mchawi wa gitaa la rhythm na
mtunzi wa nyimbo nyingi maarufu
za bendi hiyo, Vata Mombasa ‘Juju-
man’, Maluku na wengineo.

Nyimbo zingine  zilizotamba
sana akiziimba marehemu kwa
umahiri mkubwa ni ‘Mfueni’, ‘Ma-
toba’, ‘Mbondo’, Naleli Libala’,

‘Lemba Lemba’, Temperature,
‘Nouvelle Generation’ na zingine
nyingi.

Mwanamuziki huyo, kabla ya
kufariki dunia, alilazwa kwa wiki
mbili kwenye Hospitali ya Hull
Royal Infirmary, Hull City, akiugua
ugonjwa huo ambao mpaka sasa
bado ni janga la dunia.

Ana historia kubwa kwenye ulim-
wengu wa muziki, lakini umaarufu
wake ulianza mwaka 1973 alipo-
jiunga na Orchestra Lipua Lipua

Kwaheri Nzayadio, ahsante
kwa kutuchezesha Cavasha

kwenda kuziba pengo la sauti nzito
ya Pepe Kalle aliyekuwa amejien-
gua na kwenda kuunda bendi yake
ya Empire Bakuba, akiwa na Papy
Tex na Dilu Dilumona.

Pia Nyboma mwenye sauti ya
kwanza aliondoka na kuchukuliwa
Kilola Tokodiangani kuziba pengo
pia na kuanza kuuwasha moto.

Ni mmoja wa wanamuziki waliol-
eta mapinduzi makubwa ya muziki
kutoka ule wa rhumba wa kina
Franco na Tabu Ley na kuleta wa
vijana ambao ulikuwa na mapigo
ya kasi wao wakaita ‘Cavasha’.

Hadi anafariki dunia, mwana-
muziki huyo alikuwa akiishi nchini
Uingereza, akiendelea na mambo
ya muziki.

Alikuja nchini Tanzania miaka
michache tu iliyopita akiwa mgeni
wa mwanamuziki mwenzake Tshi-
manga Kalala Assosa ambaye wali-
kuwa wote kwenye bendi ya Lipua
Lipua, kabla ya kina Assosa na Ny-
boma kwenda kuunda bendi ya Les
Kamale.

Ni mwimbaji mwenye sauti nzito,
ambayo ukiisikiliza inashabihiana
na ya Pepe Kalle au Madilu System.

Kutokana na kuishi nchini Uin-
gereza, ambako kuna teknolojia
kubwa zaidi, alikuwa ameshaanza
kuziondoa nyimbo zake nyingi na
bendi yake ya Lipua Lipua kwa
mtindo wa Audio na kuziweka kwa
mtindo wa video.
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Na Adam Fungamwango
(0716 350534)

AHIR alinihitaji tu pale al-

iponihitaji. Hana kauli nzuri.

Habembelezi, ana kiburi na

maneno ya kashfa, dharau,
kejeli na masimango. Nilivumilia,
lakini nikashindwa. Nikarudi kwa
Mashaka.

Ni kama nilikuwa nimefuga joka
ambalo limenitafuna mwenyewe. Za-
hir hakutaka tena nirudi kwa Masha-
ka. Mapenzi yangu na Mashaka kwa
mara ya pili yalikuwa ya kuwindwa.
Hatukuwa na furaha tena.

Zahir akalipiza kisasi. Akamuua
Mashaka bila sababu yoyote. Hili ndi-
po pigo kubwa kwenye maisha yan-
gu. Kumuua Mashaka ni sawa na ku-
niua mimi. Lengo la Zahir ni kwamba
amuue Mashaka ili nibaki na yeye.

Adui yake namba moja alikuwa
Mashaka. Aliona akifa, basi pingam-
izi hakuna. Hakufikiri sawa sawa.
Bora angeniua mimi angemuacha
Mashaka wangu. Hakuwa na kosa
lolote. Mimi ndiye mwenye makosa.
Nasikitika sana, Mashaka amekufa
kwa ajili yangu.

Taa yangu ya maisha imepotea.
Nani atanipenda hapa duniani kama
Mashaka? Nani atanijali? Nani ana-
nidekeza. Nani atajali hisia zangu?
Watakaosema wananipenda ni wen-
gi. Lakini hawatakuwa kama Masha-
ka. Kwa sababu hiyo mimi nikaamua
kuchukua jukumu. Jukumu zito. Ju-
kumu ambalo sikufikiria katika mai-
sha yangu kama nitakuja kulifanya.

Haiwezekani mtu  aliyeniulia
Mashaka wangu aendelee kuvuta
pumzi ya dunia, wakati Mashaka
ametulia tuli kaburini. Aendelee kula
bata duniani, huku aliyemdhulumu
nafsi yake akiwa futi sita chini ya ar-
dhi. Nimeamua kumlipia kisasi. Mimi
ndiye niliyemuua Zahir.

Ulikuwa waraka mrefu ulioandik-
wa na Cecilia. Kamanda wa Polisi
Mkoa wa Kinondoni aliuonyesha
mbele ya waandishi wa habari. Hii
ni baada ya mtu mmoja aliyejuliaka
kwa jina la Zahir kuuawa kwenye ho-

“Uchunguzi wetu unaonyesha

kuwa kijana aliyeuawa kwenye hoteli
hiyo, ameuawa na msichana aliyeju-
likana kama Cecilia, ambaye waraka
huu tumeukuta nyumbani
Kinondoni.” Alisema Kamanda.
Kamanda aliruhusu nakala ya

kwao

WASWAHILI wanasema mshika mawili moja humponyoka na karamu mbili zilimshinda
fisi. Cecilia, msichana mwenvye Kila sifa ya kuitwa msichana mrembo, anaangukia kwenye
mapenzi ya vijana wawili. Mmoja ni fukara na mwingine mwenye uwezo. Kutokana na
mwenyewe kutokuwa na msimamo, anawaingiza vijana hao kwenye chuki na visasi,

vilivyoambatana na wivu uliopindukia na kusababisha maafa makubwa. Ni kisa cha
kusikitisha, kutisha na kuhuzunisha, lakini chenye elimu kubwa.

“Uchun-

guzi wetu
unaonyesha
kuwa kijana
aliyevawa
kwenye
hoteli hiyo,
amevawa

na msichana
aliyejulikana
kama Ce-
cilia, ambaye
waraka huu
tumeukuta
nyumbani
kwao Kinon-
doni.” Alisema
Kamanda.

waraka ule aupate kila mwandishi
wa habari.

“Na nimemuua kwa sababu nil-
imchukia. Nilimchukia jinsi alivy-
onichukulia kama mwanamke. Alin-
ichukulia mimi kama ni chombo
cha kuyjifurahisha tu. Akanifanya
nitoke kwa Mashaka, mwanaume
aliyenipenda. Kibaya zaidi anakuja
kumuua. Sijutii hata kidogo kumuua
Zabhir.

Ninachojuta ni kuidhulumu roho
yamtu ambaye hana kosa. Kosa lake
nini? Kunipenda tu? Kwa kitendo
cha kumuua Mashaka akidhani kuwa
alikuwa kikwazo kwake alikosea. Ni
kama kuniua na mimi pia. Ambacho
alikuwa hafahamu ni kwamba mimi
siwezi kuishi bila Mashaka.

Na ndiyo maana ilivyotokea baada
ya Mashaka kuuawa nilichokuwa
nikikitafuta ni ushahidi. Nilishiriki
msiba nyumbani kwao hadi mwisho.
Nilikuwa na wasiwasi na Zahir. Ma-
neno yake mwenyewe yalimtia kwe-
nye kitanzi. Ni mtu wa sifa, hivyo
akanieleza kuwa kweli alimuua na
alifanya hivyo kwa kutumia bastola

@Msamba —
0656122770

ambayo amenionyesha.

Walimwengu, mimi ni mwanamke
ambaye ni mwoga hata kuua nzi na
sijawahi kuchinja hata kuku tangu
nizaliwe, lakini alichofanya Zahir
kilinitia hasira na ujasiri kwa hali ya
juu, hivyo nilimuua mwenyewe kwa
mkono wangu Coconut Hotel.

Nilimuua kwanza kwa ajili ya kuli-
pa kisasi kwa mpenzi wangu Masha-
ka. Yeye amekufa, hivyo hakuwa na
mtu wa kumlipizia kisasi. Na hata
aliko huko atakuwa amefurahi kwa
sababu si ndugu wala rafiki aliyem-
lipia. Ni mimi mpenzi wake. Sasa ata-
jua kuwa nilikuwa nampenda kiasi
gani.

Kingine ni kuonyesha kuwa mwe-
nye makosa ni mimi. Kitendo changu
cha kumwacha kwa sababu ya tamaa
na kutafuta mwanamume mwingine
ndicho kilichomtia yeye matatani.
Ningetulia na kupumzika naye, yote
haya yansingetokea. Najuta.

Aliniita niende kwenye hoteli hiyo
akitegemea kuwa sasa sina mtu yoy-
ote ninayempenda zaidi yake. Ni-
kachukua kisu changu nilichokuwa

nimekinunua kwa sababu hiyo. Ni-
kachukua na dawa za kulevya am-
bazo nilitumia kumuwekea kwenye
kinywaji bila yeye kujua ili niifanye
kazi hiyo kwa ufanisi zaidi bila ku-
kosea, kwani mimi ni mwanamke.
Chochote ambacho ningekosea na
yeye kunyg’amua ingekuwa ni hatari
kwangu, kwani sikuwa na msaada
wa mtu yoyote.

Baada ya hapo nikarudi nyum-
bani. Nikaamua na mimi nijiue.
Sina raha tena ya kukaa duniani.
Nikae na nani? Niishi na nani? Na
mimi nimejiua mwenyewe kwa ku-
nywa idadi kunywa dawa ya kuua
wadudu. Naombeni radhi wote kwa
hili.

Naomba kwa ndugu zangu na
watu wote na wa mpenzi wangu.
Nizikwe pembeni mwa kaburi
la Mashaka. Kama inawezekana
tunaweza kuoana huko. Duniani
imeshindikana.

Waraka ulikuwa imekomea hapo.
Kamanda hakuwa na ufafanuzi zaidi
kwa waandishi wa habari. Kila kitu
kilikuwa kinajieleza.
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Balaa MC uliogopa
gwaride la FFU

MSANII wa singeli, Balaa Mc, amesema
aliogopa kushiriki video ambayo ilisam-
baa mitandaoni kipindi cha uchaguzi,
ikiwaonyesha Askari wa Kikosi cha
Kutuliza Ghasia (FFU) wakiwa wanaimba
wimbo wake wa ‘Nakuja'.

Akizungumza kupitia EATV, Balaa Mc
amesema aliogopa kuposti kwani aliho-
fia kufuatwa nyumbani, lakini baadaye
akagundua kuwa ilikuwa ni sapoti ya
watu kukubali kazi yake.

“Nilivyoona ile video niliogopa, kwan-
za nilimwambia hadi meneja wangu,
niliogopa kwamba nisije nikaposti halafu
wakanifuata nyumbani, ila niligundua
wao wamekubali kitu ambacho nimeki-
fanya, kuna mmoja kati ya wale kwenye
kile kikosi alinicheki, nikakutana naye
na tukaongea ninawashukuru sana”
amesema Balaa Mc

Stamina huyooo
mdogomdogo

MSANII wa Hip hop anayeunda kundi
la Rostam, Stamina, sasa ameamua
kuanza safari yake peke yake baada ya
kujiunga rasmi na lebo ya Akida OG.

Hatua hiyo imekuja siku chache
baada ya msanii mwenzake, Roma
Mkatoliki, hivi karibuni kuandika
ujumbe ambao unaashiria anaweza
kukaa pembeni na muziki.

Boss Akida OG, amesema ameamua
kuchukua msanii huyo kwa sababu mke
wake mkubwa anamfuatilia, kumpenda
na kumtajataja.

USIZUNGUKE.
SEMA

TAA wa muziki wa Bongo
Fleva, Marioo, ameipinga
kauli ya msanii na bosi wa
lebo ya Konde Gang, Har-

monize, kuwa wimbo wake wa

-

‘Ushamba’ ni bora kuliko nyimbo ; —

zote za Novemba. o "
Marioo amesema Harmonize » [

alitoa kauli hiyo wakati wimbo
wake ‘Mama Amina’ ulikuwa hau-
jatoka, vinginevyo maneno hayo
yasingemtoka mdomoni.
“Wimbo wangu umetoka mwe-
zi wa 11 una wiki sasa, kipindi kile
anasema hivyo wimbo wangu
ulikuwa bado haujatoka, kama
ingetoka sidhani kama angeweza
kuongea vile, dude langu hili ni
kali na la moto kuliko magoma
yote yaliyotoka sasa hivi” amese-
ma Marioo.
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Scholes
amtaka Pogba
kumfukuza
wakala

MANCHESTER, England

KIUNGO wa zamani wa Manchester
United ambaye kwa sasa ni mchambuzi
wa soka katika kituo cha BT Sport, Paul
Scholes, ameeleza kuwa Paul Pogba
anatakiwa kumzuia wakala wake, Mino
Raiola, kutotoa maneno hasi kuhusu
klabu hiyo.

Scholes amebainisha kwamba, Pogba
anatakiwa kumfukuza wakala huyo
kwani anamharibia.

“Sifikiri kama klabu inatakiwa ku-
jibu hilo, kwa nini ampe wakala muda
wa kufanya hivyo? Paul Pogba ndiyo
tatizo kwa sababu anamlipa (Raiola)
kumwakilisha yeye (Pogba), na (Raiola)
anamwakilisha vibaya na Pogba ni mtu
mzuri.

“Kila mmoja nje ya klabu atajua (Pog-
ba) ndiyo ana matatizo kumbe siyo,
(Pogba) ana vitu viwili tu vya kufanya
juu va Raiola, amwambie anyamaze au
amfukuze kazi,” amesema Scholes.

Kauli hiyo ya Scholes inakuja ikiwa
ni siku mbili zimepita toka Mino Raiola
atangaze kuwa Pogba hana furaha
United na anataka kuondoka. Hii
inakuja baada ya kiungo huyo wa Ufar-
ansa kutopata nafasi ya kucheza sana
kama zamani.

Nyota huyo inaelezwa kuwa anaweza
kusepa ndani ya timu hiyo na kuibukia
Klabu ya Juventus ambayo ilikuwa ni
timu yake ya zamani.

MANCHESTER, England

ERIC Garcia atakuwa nje ya dim-
ba kwa muda wa wiki tatu, am-
ethibitisha Kocha wa Manchester
City, Pep Guardiola.

Mlinzi huyo wa City amekuwa
akihusishwa na timu kama Bar-
celona, Real Madrid na Arsenal
baada ya kukataa kusaini mkata-
ba mpya, alitolewa nje kipindi cha
pili na nafasi yake kuchukuliwa na
John Stones kipindi kwenye mch-
ezo wa Ligi ya Mabingwa Ulaya
dhidi ya Marseille, Jumatano.

Garcia atakuwa nje ya dimba

Garcia nje ya dimba
kwa wiki tatu

kwa wiki hizo tatu ingawa maje-
ruhi yake hayajatajwa, lakini bosi
wa City, Guardiola, amebainisha
kwamba nyota huyo wa Hispania
atalazimika kuwa nje ya dimba
kwa muda, huku kiungo Ilkay
Gundogan akionekana kuimarika.

“Eric Garcia hayupo fiti na
atakuwa nje ya dimba kwa wiki
mbili au tatu,” alisema Guardiola
akiwaambia waandishi wa habari.

“Awali  tulidhani ~ kwamba
ameumia kwa kiwango kikubwa,
lakini inaonyesha kwamba, ataku-
wa nje ya dimba kwa wiki chache
tofauti tulivyofikiria.

NAPOLI

MANCHESTER, England

EVIN-Prince Boateng amem-
shauri nyota wa Barcelona,
Lionel Messi kujiunga na Nap-
li kama sehemu ya kumwenzi
gwiji wa Argentina, Diego Maradona.

Maradona ambaye anatajwa kuwa
mmoja wa wachezaji bora wa soka wa
wakati wote duniani, alifariki akiwa na
umri wa miaka 60 kwa mshituko wa
moyo mwezi uliopita.

Napoli imeuita uwanja wake Diego Ar-
mando Maradona kwa ajili ya kumwenzi
mshindi hiyo wa Kombe la Dunia mwa-
ka 1986, ambaye aliwaongoza miamba
hao wa Ligi Kuu Italia, Serie A, kutwaa
taji hilo mwaka 1987 na 1990 baada ya
kutua hapo kutoka Barca mwaka 1984.

Messi alivua jezi yake ya Barca na

kuonyesha ya Newell’s Old Boys kla-
bu ambayo Maradona alianza kui-
chezea soka, baada ya kufunga
bao kwenye ushindi wa 4-0 ka-
tika mchezo wa LaLiga dhidi

ya Osasuna msimu uliopita
Mchezaji wa zamani wa
» Barca, Boateng anataka
J mshindi huyo mara sita wa
ﬁ-’ Ballon d’Or, Messi, ambaye
amekuwa akihusishwa sana na
Manchester City na Paris Saint-
Germain, kufanya zaidi ili kumuenzi

Maradona.

“Mara kwa mara nasikia kuhusu
kulinganishwa Messi na Maradona na
hivyo natuma ombi kwa Leo,” alisema
Boateng, ambaye kwa sasa anacheza ka-
tika klabu ya Serie B, Monza pamoja na
Mario Balotelli, akilambia ESPN.
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DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

SOLSKJAER

LE  Gunnar  Solskjaer
anaamini Manchester Unit-
ed inaweza kushinda taji
la Ligi Kuu England msimu

huu.
Kocha huyo wa United
yupo kweye presha kubwa
hasa ikizingatiwa timu
yake imekuwa na matokeo
yasiyoridhisha.

Kikosi cha Solskjaer kipo nafasi ya

MAN

® ® ® Rekodi ya kutwaa mataji inawasukuma
huku akiamini wanaweza kutwaa EPL msimu...

MANCHESTER, England

saba kwenye msimamo wa Ligi Kuu
(kabla ya mechi za jana) ikiwa imepit-
wa pointi tano na vinara Tottenham
Hotspur.

“Ukiwa Manchester United, mara
zote unatakiwa kuwa na malengo ya
kushinda mataji,” alisema Solskjaer,
ambaye anaiongoza United ambayo
haijashinda taji la Ligi Kuu tangu
mwaka 2013.

“Bila shaka, kwa misimu mitatu ili-
yopita, kama ilivyo na kumekuwa na
timu mbili zikiongoza kwa misimu
kadhaa.

UNITED

“Lakini naamini kwa msimu huu
au tangu kuanza kwa mwaka huu,
timu inaimarika na tunaweza kutoa
changamoto kubwa kwenye kuwania
taji msimu huu.

“Bila shaka tunahitaji kuimarika
zaidi kuliko msimu uliopita, lakini
sidhani kama tutashindwa kufanya
vizuri, nina imani kubwa kwamba
msimu huu ni wetu.

“Nakwenda katika kila mchezo
nikiwa na malengo ya kushinda na
huwa nina kuwa na hisia kwamba
tunaweza kushinda.”

BAYERN NA HUDSON-ODOI

BAYERN Munich haitamfuata winga wa Chelsea, Cal-
lum Hudson-Odoi wakati wa dirisha la usajili la Januari,
lakini mabingwa hao wa Ulaya wanaendelea kumfua-
tilia nyota huyo mwenye umri wa miaka 20, raia wa
England. (Goal)

HAALAND AWINDWA

TIMU za Manchester City na Manchester United zote
zimeonyesha nia ya kutaka kumsajili straika wa Borus-
sia Dortmund, Erling Braut Haaland mwenye umri wa
miaka 20. (Mail)

SZOBOSZLAI KUITOSA ARSENAL

KIUNGO wa Red Bull Salzburg, Dominik Szoboszlai
mwenye umri wa miaka 20 raia wa Hungary, anapanga
kuitosa Arsenal na atajiunga na RB Leipzig dirisha dogo
la Januari. (Sky Germany via Sky Sports)

GRAY ATOSWA LEICESTER

KOCHA wa Leicester, Brendan Rodgers amemwam-
bia winga wa kimataifa wa England mwenye umri chini
ya miaka 21, Demarai Gray hayupo kwenye mipango ya
baadaye ya klabu hiyo. (Mail)

KOKE AMTAKA MESSI

KIUNGO wa Atletico Madrid, Koke, 28, amezungum-
zia kuhusu namna angependa kushawishi nyota wa
Argentine, Lionel Messi mwenye umri wa miaka 33 ku-
jiunga na Barcelona, lakini amekubali litakuwa jambo
gumu kwa nyota huyo kuondoka pale “. (As)

WIJNALDUM KUTUA BARCA

KOCHA wa Barcelona, Ronald Koeman amebaki
bado amatumaini ya kumsajili kiungo wa Liverpool,
Georginio Wijnaldum mwenye umri wa miaka 30.
(Mundo Deportivo - in Spanish)

CAVANI AIKATAA JUVE, INTER

STRAIKA wa Uruguay, Edinson Cavani mwenye umri
wa miaka 33, alikataa ofa za kujiunga na Juventus na
Inter Milan na kuamua kutua Manchester United kwa
uhamisho huru. (Sun)

LEICESTER, WEST VITANI

LEICESTER na West Ham zimeonyesha nia ya
kumsajili kiungo wa Timu ya Taifa ya Guinea, Amadou
Diawara (23), ambaye anatarajiwa kuuzwa na klabu
yake ya Roma. (Leicester Mercury)

RENNES YAMKERA RAPHINHA

WINGA wa Leeds, Raphinha (23), amekiri alisikit-
ishwa na uamuzi uliofanywa na klabu yake ya Rennes
kwa kumuuza kwa klabu inayoshiriki Ligi Kuu England
bila ya kumhusisha. (ESPN Brazil via Goal)

BURNLEY SOKONI

MCHAKATO wa kubadilisha umiliki wa klabu ya Ligi
Kuu England ya Burnley wa thamani ya pauni milioni
200 kwenda kwa Kampuni ya Michezo ya Marekani
unatarajiwa kukamilika wiki ijayo. (Mail)
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NN NAMUNGO
HISTORIA CAF

JKT Queens,
Baobab zang’'ara

Na Mwandishi Wetu

BAADA vya kupokea kichapo kutoka
kwa Simba Queens, ‘Maafande’ wa JKT
Queens imezinduka kwa kuwafunga
Mlandizi Queens mabao 5-1 katika mch-
ezo wa Ligi Kuu ya Wanawake Tanzania
uliochezwa juzi kwenye Uwanja wa
Mabatini, Mlandizi mkoani Pwani.

Kwa matokeo hayo, JKT Queens sasa
imefikisha pointi tisa na kurejesha
matumaini ya kuwania ubingwa wa ligi
hiyo unaoshikiliwa na Simba Queens.

Katika mechi nyingine ya ligi hiyo ili-
yochezwa juzi mchana kwenye Uwanja
wa Jamhuri, Baobab Queens imewafun-
ga ES Unyanyembe bao 1-0 wakati Alli-
ance Girls iliyokuwa mwenyeji kwenye
Uwanja wa Nyamagana imewafunga
Ruvuma Queens mabao 2-1.

TSC Queens yenyewe ilipata ushindi
wa mabao 2-0 dhidi ya Mapinduzi
Queens ya Njombe.

Ligi hiyo inatarajia kuendelea tena
Desemba 16, mwaka huu kwa Kigoma
Sisterz kuwaalika JKT Queens wakati
Yanga Princess itawafuata ES Unyany-
embe huku Simba Queens ikivaana
na Alliance Girls na Mlandizi Queens
itawakaribisha TSC Queens.

Ruvuma Queens yenyewe itashuka
dimbani kupambana na Baobab Queens
na Mapinduzi Queens itakuwa nyum-
bani kuwania pointi dhidi ya Tanzanite
Queens ambayo hivi karibuni itaju-
likana rasmi kwa jina la Fountain Gate
Princess.

JKU FC yajipanga
kuiadhibu Mafunzo

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

KOCHA Mkuu wa JKU, Omar Khamis
‘Matu” amesema amejiandaa kuondoka
na ushindi katika mechi ya Ligi Kuu
Zanzibar dhidi ya Mafunzo itakayoche-
zwa leo kwenye Uwanja wa ..

Katika msimamo wa ligi hiyo, JKU iko
kwenye nafasi ya pili kutoka mkiani
mwa ikiwa na pointi moja baada ya
kucheza mechi mbili.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Matu alisema licha ya kuanza vibaya
katika ligi hiyo anaimani timu hiyo
itaanza kupata matokeo mazuri katika
mchezo wa leo baada ya kurekebisha
upungufu aliouona kwenye michezo
iliyopita.

Matu alisema kuwapo kwa uchache
wa timu zinazocheza ligi hiyo msimu
huu ikilinganishwa na msimu uliopita,
imeongeza ushindani kwa sababu kila
timu inataka kujiondoa kwenye hatari
va kushuka daraja.

Wakati huo huo Black Sailor ilikubali
kichapo cha mabao 2-1 kutoka kwa
‘Maafande’ wa Polisi katika mechi
nyingine ya ligi hiyo iliyochezwa
juzi kwenye Uwanja wa Amaan huku
katika Uwanja wa Mau B Wekundu
wa Mjikongwe, Malindi pia walipoteza
mchezo dhidi ya KVZ kwa kukubali
kufungwa mabao 2-1 wakati Mlandege
iliichapa Chuoni mabao 2-0.

Na Shufaa Lyimo

ATIKA  kuhakikisha linafika
mbali kwenye mashindano ya
kimataifa ya Kombe la Shirik-
isho Afrika na Ligi Kuu Tanza-
nia Bara, benchi la ufundi la Namungo
FC linatarajia kuandaa programu maalu-
mu ya kuwajenga nyota wake ili wafanye
vyema kwenye michuano hiyo.
Kocha Mkuu wa Namungo FC,
Hemedi Morocco, aliliambia
gazeti hili programu mpya
ambayo ameiandaa itasaidia
kurekebisha makosa ambayo
ameyabaini tangu ajiunge na
timu hiyo ya mkoani Lindi.

Morocco alisema anaamini endapo
wachezaji wake watafuata kikamilifu
maelekezo yake, timu hiyo ina uwezo
kutwaa ubingwa wa Ligi Kuu Tanzania
Bara na taji hiyo la Kombe la Shirikisho
Afrika kwa mara ya kwanza.

“Ninaendelea kufanyia kazi makosa
ambayo nimeyaona katika michezo
ya Ligi Kuu Tanzania Bara, pamoja na
mchezo wetu wa kwanza wa Kombe la
Shirikisho ambao tulicheza na klabu
kutoka Sudan (Al Rabita FC), “ alisema
Morocco.

Kocha huyo aliongeza kwa sasa
anawekeza nguvu zake katika mchezo
huo wa kimataifa kwa sababu anataka
kulitangaza vyema jina la Tanzania.

Hata hivyo, Morocco amewaomba

mashabiki na wadau wa soka wa hapa
kuipa ushirikiano timu hiyo ili ifanye
vizuri na kufikia malengo makubwa
waliyokuwa nayo.

“Hali za wachezaji wangu zipo vizuri
na kila siku morali yao inaongezeka,
tumejipanga  kuhakikisha tunapata
matokeo mazuri na kuweka historia
mpya,” alisema kocha huyo.

Kuhusu Ligi Kuu Tanzania Bara
inayoendelea, Morocco ameweka wazi
mechi zote ni ngumu na kila mchezo
kwao wanauona ni fainali.

Morocco alitua Namungo baada ya
uongozi wa timu hiyo iliyocheza fainali
za Kombe la FA dhidi ya mabingwa
Simba kuamua kuachana na Thiery
Hitimana.

Salaam juzi. PICHA: JUMANNE JUMA

Muhongo kurejesha mieleka Musoma

Na Sabato Kasika

BAADA ya kufufua michezo mbalimbali
ikiwamo ya mbio za mitumbwi, ngoma za
asili na kwaya jimboni mwake, Mbunge
fesa Sospeter Muhongo, amesema sasa
anajipanga kutambulisha mchezo wa
mieleka.

Muhongo alisema amefikia uamuzi
huo kwa sababu mieleka ni moja kati ya
michezo wenye mashabiki wengi ulim-
wenguni na umezidi kupata umaarufu,
lakini pia upo michezo ya asili ambayo

wenyeji walikuwa wakikusanyika na
kushindana kama sehemu ya burudani.

Alisema anataka arejeshe enzi hizo
ili kuendelea kuimarisha mshikamano,
miongoni mwa wakazi wa jimbo hilo
pamoja na wadau wa michezo na kuupa
umaarufu kama ilivyokuwa miaka ya
nyuma.

“Kwa miaka mitano iliyopita tumefani-
kiwa kufufua mbio za mitumbwi, kwaya
na ngoma za asili, sasa rasmi tunageukia
mieleka, ambayo kwa miaka mingi ime-
potea jimboni mwetu,” alisema Muhongo.

Alieleza kila mwaka katika jimbo hilo

kumekuwa na mashindano ya mbio za
mitumbwi, kuimba, kucheza ngoma za
asili, ambapo washindi hupewa zawadi
za vikombe na fedha taslimu na sasa
ameuongeza mchezo huo ili kuongeza
hamasa.

“Kimsingi ni kwamba, mimi ni mdau
wa michezo na nilishagawa vifaa vya
michezo zikiwamo jezi na mipira katika
kondari jimboni hapa, ninaamini kupitia
michezo tunajenga afya na kuimarisha
mahusiano (uhusiano) ya wananchi,”
Muhongo aliongeza.



Jumapili Desemba 13, 2020

Kiungo mshambuliaji wa Yanga, Tuisila Kisinda, akiifungia Yanga bao la nne mbele ya mabeki wa Mwadui FC, katika
mchezo uliofanyika kwenye Uwanja wa CCM Kambarage, Shinyanga. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Yanga breki zimekatika

® ® ® Yaipiga Mwadui mkono ikijitanua kileleni...

Adam Fungamwango

WA mara ya kwanza, vinara wa

Ligi Kuu Tanzania Bara, Yanga,

wameweka rekodi ya kufunga ma-

oli mengi zaidi kwa mechi moja

katika msimu huu, baada ya kuichapa bila

huruma Mwadui FC mabao 5-0. Mchezo

huo uliofanyika katika Uwanja wa CCM

Kambarage, Sinyanga, ulionekana kuwa wa
upande mmoja.

Mechi ambayo Yanga ilifun-

ga mabao mengi ni dhidi

ya Coastal Union ya Tanga

ambayo iliibuka na ushindi

magoli 3-0 Oktoba 3, mwaka

huu, kwenye Uwanja wa

Benjamin Mkapa, Dar es Sa-

laam.

Kwa upande wa Mwadui FC, imekuwa
ni kama ada kwao kupachikwa idadi kub-
wa ya mabao kwani, ilichapwa mabao 6-1
dhidi ya JKT Tanzania kwenye Uwanja wa
Mwadui Complex, Oktoba 25, mwaka huu,
na Oktoba 30 ikabugizwa mabao 5-0 dhidi

ya Simba kwenye Uwanja wa Uhuru, Dar es
Salaam.

Yanga ilianza biashara asubuhi tu dakika
ya tatu wakati Deus Kaseke alipofunga bao
kwa staili ile ile anayofungana na pasi kuto-
ka kwa Yacouba Songne, aliyempenyezea
pande maridadi, mfungaji akawafungasha
tela mabeki wa Mwadui na kuujaza wavuni
na kuwa bao lake la tatu msimu huu.

Yacouba, raia wa Burkina Faso, akiwa
kwenye kiwango cha hali ya juu, aliiandikia
Yanga bao la pili dakika ya 13, akiungani-
sha krosi maridadi kutoka kwa Mukoko
Tonombe.

Shambulizi pekee hatari zaidi kwa Mwa-
dui kwenye mechi ya jana ilikuwa dakika
ya 19, wakati Ismail Ally alipobaki na kipa
Metacha Mnata, lakini shuti lake lilitoka nje
kidogo ya lango na hali ikaenda hivyo hadi
mapumziko.

Dakika nne tu baada ya mapumaziko,
Yacouba tena alipachika bao la tatu kwa
Yanga, na la pili kwake kwenye mechi hiyo
lakini pia likiwa ni la tatu kufunga kwa
msimu huu.

Yalikuwa makosa ya mabeki wa Mwadui
na kipa wao, Mussa Mbissa, yaliyomfanya

mfungaji kuukwamisha wavuni akiwa
amebaki na mabeki tu golini, kipa akiwa
ameshatoka.

Mkongomani Tuisila Kisinda, alifunga
bao lake la pili msimu huu kwenye Ligi
Kuu dakika ya 56 na kuipatia Yanga bao la
nne kwa shuti dhaifu la mguu wa kushoto,
baada ya kupokea pasi kutoka kwa Yacou-
ba aliyekuwa akihaha uwanja mzima.

Yanga iliwatoa Kaseke, Yacouba na Tuisi-
la ambaye aliumia na nafasi zao kuchuku-
liwa na Haruna Niyonzima, Farid Mussa na
Ditram Nchimbi.

Mabadiliko hayo yaliwaletea matunda
dakika ya 69, wakati Farid alipoambaa na
mpira na kumimina krosi ambayo ilimkuta
Lamine Moro aliyeujaza wavuni huku ma-
beki wa Mwadui wakikaba kwa macho.

Kwa matokeo hayo, Yanga inaendelea
kujichimbia kileleni, sasa ikiwa imefikisha
pointi 37, ikishinda mechi 11 na sare nne,
ikifunga mabao 22 na kufungwa mabao
matano.

Hadi sasa, Yanga inaendelea kushikilia
rekodi yake ya kuwa timu pekee ambayo
haijapoteza mechi yoyote kwenye Ligi Kuu
Tanzania Bara mpaka sasa.
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Simba, Mbeya
City vitani Bara

Na Saada Akida

MABINGWA watetezi wa Ligi Kuu
Tanzania Bara, Simba ya Dar es
Salaam, wanatarajia kukutana na
wenyeji Mbeya City katika mchezo
wa ligi hiyo utakaofanyika leo
kwenye Uwanja wa Kumbukumbu

Simba itashuka uwanjani ikiwa
na kumbukumbu ya ushindi wa ma-
bao 2-0 walioupata dhidi ya Polisi
Tanzania, shukrani kwa Mzambia
Clatous Chama aliyefunga magoli
yote akitokea benchi.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Kocha Mkuu wa Simba, Mbel-
giji, Sven Vandenbroeck alisema
anahitaji kupata ushindi ili kuende-
lea kujiimarisha kwenye mbio za
kuwania taji hilo ambalo wanalishi-
Kilia kwa msimu wa tatu mfululizo.

Sven alisema mikakati yao
ni kuhakikisha wachezaji wake
wanapambana kutafuta pointi
tatu ambazo zitawasogeza karibu
na wapinzani wao ambao wana
malengo ya kushinda taji hilo na
kukata tiketi ya kushiriki michuano
ya kimataifa mwakani.

Kocha huyo alitaja malengo
miwili waliyonayo msimu huu ni
kutetea ubingwa na kufika mbali
kwenye mashindano ya kimataifa
va Ligi ya Mabingwa Afrika am-
bayo wanashiriki msimu huu.

“Tuliwasili salama, wachezaji
wapo tayari kwa mchezo, ninajua
hautakuwa mchezo rahisi, utakuwa
na ushindani mkubwa kwa sababu
wote tunahitaji kupata matokeo
chanya, tunawaheshimu wapinzani
wetu ambao wapo nyumbani lakini
tuna kikosi imara ambacho kime-
kuja kutupatia matokeo mazuri,”
alisema Sven.

Naye Kocha Mkuu wa Mbeya
City, Mathias Wandiba alisema
kikosi chake kimejipanga vizuri
kukabiliana na mabingwa hao
watetezi wa Ligi Kuu Tanzania Bara
na kinawahakikishia mashabiki
wao watapata furaha.

Aliongeza wanafahamu mechi
hiyo haitakuwa nyepesi kwa timu
zote mbili na wamewatahadharisha
Simba wasitarajie mteremko.

Mechi nyingine ya ligi hiyo
itakayochezwa leo ni kati ya JKT
Tanzania dhidi ya Biashara United
wakati Coastal Union itawakari-
bisha Tanzania Prisons kwenye
Uwanja wa CCM Mkwakwani jijini,
Tanga.
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