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I
Matatani

tuhuma za
kutaka
kumtapeli DC

Na Mary Geofrey

TAASISI ya Kuzuia na
Kupambana na Rushwa
(Takukuru) Mkoa wa Dar es
Salaam, inamshikilia Omary
Chuma (55), mkazi wa
Chamazi wilayani Temeke,
kwa tuhuma za kujifanya
Ofisa Usalama wa Taifa
Ikulu, kwa lengo la kutaka
kumtapeli Mkuu wa Wilaya
ya Kisarawe, Jokate Mwe-
gelo.

Kaimu MKkurugenzi wa
Uchunguzi wa Takukuru,
Ally Mfuru, akizungumza na
waandishi wa habari jana
mtuhumiwa huyo alikamat-
wa Julai 2, mwaka huu,
baada ya Takukuru kupokea
taarifa ya kutaka kumtepeli
mkuu huyo wa wilaya.

Alisena mtuhumiwa huyo
alitenda makosa yaliyo chini
ya sheria ya namba 11 ya
mwaka 2007 kwa kosa la
kujifanya Ofisa wa Serikali
kinyume cha kifungu namba
100 (b) cha Sheria ya Kanuni
ya Adhabu Sura ya 16 iliyor-
ekebishwa mwaka 2002.

Alisema kosa lingine ni
kuomba au kushawishi
au kujaribu kujipatia au
kujipatia rushwa kinyume
cha kifungu 15 cha Sheria
ya Kuzuia na Kupambana na
Rushwa namba 11 ya mwaka
2007.

Mfuru alisema ni wiki tatu
zimepita tangu Takukuru
itangaze kukamata watu sita
wakiwamo wanne walioji-
fanya maofisa wa Takukuru
na maofisa wa vyombo
vingine na dola na wawili
kutoka kampuni za simu.

Alisema matapeli hao
wana mtandao unaojusisha
maofisa mbalimbali wa Seri-
kali ambao wanafuatilia wa-
tumishi au viongozi ambao
kwa namna moja nyingine
wanaweza kuwa na tuhuma,
hivyo kuwadai fedha au
rushwa huku wakijidai wao
ni maofisa wa Takukuru au
Usalama wa Taifa.

“Kwa mara nyingine tena
tunatoa wito kwa matapeli
wanaofanya vitendo hivi
kuacha mara moja kwa
sababu Takukuru ipo macho
na ina mamlaka kisheria ku-
wachukulia hatua wale wote
wanaohusika na utapeli,”
alisema.

“Mtuhumiwa huyu
alitenda makosa hayo
katika wilaya ya Kisarawe
atafikishwa Mahakama ya
Hakimu Mkazi Wilaya hiyo
leo (jana) Julai 10 kwa ajili
va kujibu tuhuma zinazom-
kabili,” alisema.

Kicheko mabasi kusafiri usiku

Na Waandishi Wetu

CHAMA cha Wamiliki wa Ma-
basi Tanzania (Taboa), kilielezea
kufurahishwa na hatua ya serikali
kusikia kilio chao cha miaka mitatu
na kuruhusu mabasi kusafiri kwa
saa 24.

Akizungumza na Nipashe kwa
njia ya simu jana, Katibu Mkuu wa
Taboa, Enea Mrutu, alisema ua-
muzi huo unakwenda kuleta mab-
adiliko makubwa kwenye sekta ya
uchunguzi.

“Tunampongeza sana Waziri
(wa Mambo ya Ndani ya Nchi, Kan-
gi Lugola), kwa kuwa tumekuwa
na maombi ya muda mrefu sana

lakini sasa ametusikiliza na sasa
usafiri unakwenda kuanza kwenye
njia mbili. Ameonyesha ni waziri
anayesikiliza watu na kujali kile tu-
lichokililia muda mrefu,” alisema.
Hata hivyo, alisema ni vyema
serikali ikashirikiana na wamiliki
kuwadhibiti madereva wa mabasi
na malori ambao wanatumia vilevi
na kuendesha magari.
“Tungependekeza kwenye mi-
zani kuwe na vifaa vya kupima vi-
levi kwa madereva wote kwa kuwa
dereva wa basi anaweza kuwa ha-
janywa lakini wa lori akawa ame-
lewa. Hii itasaidia kuwadhibiti
ingawa nasi tunawaelimisha ma-
dereva wetu kuwa makini na kua-

cha kutumia vilevi,” alibainisha.

Kwa mujibu wa Mrutu, kuna
mambo yamebaki ambayo ni ku-
rundikwa kwa muda mrefu kwa
faini za madereva na kuwa mzigo
kwa wamiliki pamoja na kuwapo
kwa vituo vingi vya ukaguzi.

“Mfano dereva anakaguliwa
Kibaha, Chalinze na Morogoro na
analazimishwa kuingia kwenye vi-
tuo vya mabasi na kulipa ushuru
wakati hapakii wala kushusha
abiria kwenye maeneo hayo. Tu-
naomba watuondolee kero hii,”
alisema.

Pia aliwataka wamiliki wa

mabasi kuhakikisha wanakuwa
na madereva wawili kwa kila basi

ili kuhakikisha wanapokezana
na kusafiri kwa umakini zaidi na
kwamba wanaongea na madereva
wao kuwa makini kwa kuwa usiku
kuna malori mengi yanayosafiri.

Mrutu alisema suala la
vingamuzi kwenye mabasi ni
jambo jema kwa kuwa wamiliki
wanalala kwa utulivu na wanafua-
tilia kwenye mtandao kuona
mwendo wa mabasi yao kwa kuwa
hawaruhusiwi kutembea zaidi kilo-
mita 80 kwa saa.

Waziri wa Mambo ya Ndani,
Kangi Lugola, alitangaza kuanza
kwa safari za mabasi kwa saa 24
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Naibu Wa-
ziri wa Afya,
Maendeleo

ya Jamii,
Jinsia, Wazee
na Watoto,
Dk. Faustine
Ndugulile, aki-
jadiliana jambo
na mmoja

wa wadau

wa Mashirika
yasiyo va Ki-
serikali, baada
ya ufunguzi
wa uhuishaji
usajili wa
mashirika

Dar es Salaam
jana. Habari
Uk. 3. PICHA:
MPIGAPICHA
WETU

Kiama chaja kwa benki zinazoumiza wakopaji

Na Elizabeth Zaya

KIBANO kinakuja kwa benki
ambazo zimekuwa zikitengeneza
mikataba na masharti ya mikopo,
kwa lengo la kuumiza wakopaji
kwa kuwawekea masharti magumu
ambayo hawawezi kuyatekeleza.

Benki Kuu ya Tanzania (BoT)
imesema kwamba lengo la benki
hizo kuandaa mikataba na mashar-
ti magumu kwa wakopaji ni kupiga
mnada mali zao pale wanaposhind-
wa kulipa kwa wakati mikopo wa-
nayokopa.

Akizungumza na Nipashe katika
banda la BoT katika Maonyesho ya
43 ya Biashara ya Kimataifa ya Dar
es Salaam katika viwanja vya Sa-
basaba, Ofisa wa Dawati la Malala-
miko ya wateja wa huduma za
Kibenki wa BoT, Ramadhani Myon-
ga, alisema kibano hicho kitaanza
hivi karibuni, baada ya kumalizika
kwa uandaaji wa kanuni za sheria
ndogo za fedha ya mwaka 2018 na
kuanza kutumika.

Myonga alisema wamebaini
kwamba benki nyingi zimekuwa
zikiweka masharti magumu am-

bayo siyo rafiki kwa wakopaji am-
bayo pia hayampi ahueni mkopaji
kumuongeza muda mkopaji huyo
kulipa mkopo wake pale anapopata

mitikisiko kiuchumi.
“Kwa mfano, unaweza kukuta
mteja  anayekopa anaambiwa

atarejesha kiasi fulani cha fedha
kumbe wakati huo huo rejesho lake
halijajumuishwa na fidia ya mkopo
wa mwezi.. mteja anapaswa ajue
hata na sehemu ya marejesho, lak-
ini hata zile document (nyaraka) za
mikopo yao huwa hata hawapewi,”
alisema Myonga.

Alisema sehemu nyingine ya
matatizo ya mikopo ni pale mteja
anapotaka kuhama kutoka benki
moja kwenda nyingine, kwa ajili ya
kutafuta ahueni ya mkopo wake.

“Kwa hiyo huwa inafika mahali
mkopaji akitaka kuhamia katika
benki nyingine kwa ajili ya kutafu-
ta ahueni ya mkopo wake, benki
husika ambayo amekopa humu-
wekea masharti magumu ilimradi
tu ashindwe, na mwisho wa siku
ndiyo kutengeneza mazingira ya
kukimbilia kupiga mnada mali
zake,” alisema Myonga.

“Mabenki mengi hayatoi fur-

sa kwa wakopaji kurestructure
mikopo yao baada ya kuyumba
kiuchumi, badala yake yanakim-
bilia kupiga mnada mali na hiyo
pia inachangia na namna ambavyo
mikataba imeandikwa, haitoi fursa
hiyo.”

Alisema tatizo jingine lin-
alochangia migogoro ya mikopo
ni wakopaji wenyewe kukimbilia
kusaini mikataba ya mikopo yao
bila kusoma vilivyoandikwa ka-
tika mikataba hiyo, hivyo mwisho
wa siku kujikuta wanaingia katika
matatizo hususan wanapobaini
kwamba walichokisaini hawawezi
kukitekeleza.

“Tatizo wakopaji wengi huwa
wanakimbilia kusaini kitu ambacho
hawakijui, wakikimbilia kupatiwa
pesa harakaharaka bila kusoma
kilichoandikwa kwa hiyo baadae
inawaletea matatizo,” alisema
Myonga.

Tatizo jingine ambalo alisema
linachangia migogoro ya mikopo
katika benki nyingi ni lugha inay-
otumika katika kuandika mikataba
ya mikopo, kutokuwa na elimu ya
mikopo kwa wakopaji na maandi-
shi madogo yanayoandikwa katika

mikataba hiyo.

“Kwa hiyo BoT imetengeneza
sheria mpya ya 2018 ambayo in-
asubiri kanuni ambazo wakati
wowote zitakamilika na kuanza ku-
fanya kazi, hizi zitakuwa suluhisho
la kumlinda mteja na huduma za
kibenki,” alisema Myonga.

Alisema pia itatoa fursa kwa
mkopaji kuwa na nafasi ya kujiri-
dhisha na kile kilichoandikwa kwe-
nye mkataba wa mkopo kwa muda
wa saa 24 hadi siku tatu na kufanya
uamuzi wa kukubali au kukataa

“Pia kutakuwa na mfumo wa
kurestructure mkopo kwa ajili ya
kumsaidia mkopaji anapopata
mtikisiko wa kiuchumi,” alisema.

Pia alisema sheria hiyo itatoa
fursa kwa BoT kutembelea taasisi
za fedha kuangalia au kukagua na
kujiridhisha kama zinatekeleza ka-
nuni za kuwalinda wateja na muon-
gozo wa BoT.

Kwa takribani miaka mitatu
kumekuwapo na kasi kubwa ya
wateja wengi wa benki kujikuta
katika wakati mgumu kiuchumi,
hivyo benki walizokopa kuuza kwa
mnada mali zao zikiwamo nyumba,
magari, mashamba na viwanja.



Alhamisi Julai 11,2019

Nipashe 3

HABARI KITAIFA

Chadema
kupinga
uchaguzi
mdogo
jimbo la
Tundu
Lissu

Na Mary Geofrey

CHAMA cha Demokrasia
na Maendeleo (Chadema),
kimesema kinajiandaa
kwenda mahakamani, kup-
inga uchaguzi mdogo katika
Jimbo la Singida Mashariki,
uliotangazwa kufanyika Ju-
lai 30, mwaka huu na Tume
ya Taifa ya Uchaguzi (NEC).

MKkuu wa ldara ya
Habari na Mawasiliano wa
Chadema, Tumaini Makene,
alilambia Nipashe kwa njia
ya simu jana kuwa wako
katika hatua za mwisho za
kukamilisha mchakato wa
kufungua kesi hiyo.

Alisema chama hicho
hakiwezi kushiriki uch-
aguzi huo ambao ameuita
ni batili kwa sababu sheria
na taratibu hazikufuatwa
za kumvua ubunge Tundu
Lissu ambaye kwa sasa
yuko nje ya nchi kwa mat-
ibabu.

“Tupo katika hatua nzuri
kabisa za mchakato wa
kufungua kesi mahakamani
kupinga uamuzi wa Spika
wa Bunge, Job Ndugai,
kumvua ubunge Tundu Lis-
su, ilhali yuko nje ya nchi
akipatiwa matibabu. La-
Kini pia kesi hii inahusisha
masuala ya kusafiri nje ya
nchi na hali ya ugonjwa,”
alisema Makene.

“Kesi hii inahusu masu-
ala ya kusafiri nje ya nchi
lakini pia afya ya ugonjwa
wa mtu hivyo lazima tuwe
na ‘document’ (taarifa) ka-
mali. Lengo letu ni kuwahi
kuzuia uchaguzi kufanyika,”
aliongeza.

Makene alisema wana-
shangazwa na NEC ku-
tangaza kufanya kampeni
Zinazoanza Julai 19 hadi
Julai 30, kwa siku 12 am-
bazo alidai hata uchaguzi
wa kiongozi wa kiton-
g0ji hawatumii siku chache
kiasi hicho.

“Lengo letu ni kutaka
kwenda mahakamani kuzui
huu uchaguzi ambao ni
haramu na Chadema hatu-
wezi kushiriki, ina maana
tukisimamisha mgombea
tutakuwa tunahalalisha
haramu. Uchaguzi gani am-
bao kampeni zinafanyika
kwa siku 127" Alihoji.
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Makamu Waziri wa Kilimo na Ubora wa Chakula wa Uholanzi, Marjolijn Sonnema (kushoto), akipeana
mkono na Naibu Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Abdalah Ulega (kulia), baada ya kuweka saini randama vya

Arusha. Wa pili kushoto ni Balozi wa Uholanzi nchini, Joroen Verheul na Katibu Mkuu wa Wizara ya Kilimo,

Methew Mtigumwe. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Baba mbaroni madai kubaka,
kulawiti mwanawe wa kumzaa

Na Christina Haule,
MOROGORO

MKAZI wa kitongoji cha Ki-
mangakene, jiji cha Diyovu-
va wilayani Morogoro, Saidi Kasti
(35), anashikiliwa polisi mkoani
hapa kwa tuhuma za kumbaka na
kumlawiti mtoto wake wa kike wa
kumzaa.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Mo-
rogoro, Kamishna Msaidizi Mwan-
damizi (SACP), Wilbroad Mutafung-
wa, alithibitisha jana kutokea kwa
tukio hilo.

Alisema jeshi la polisi linaende-
lea kufanya uchunguzi wa tukio hilo
licha ya kwamba taarifa za awali
zinadai kuwa mtuhumiwa alifanya
kitendo hicho kutokana na ima-

ni za kishirikina ili kupata utajiri
kupitia shughuli zake anazofanya.

Mama wa mtoto huyo, Himaya
Waziri, alisema jana kuwa tukio
hilo lilitokea Julai 7, mwaka huu,
majira ya saa 7:00 usiku baada ya
baba huyo kwenda kulala na wa-
toto wake katika chumba kingine
kuanzia julai 6 licha ya yeye kum-
Zuia.

Alisema alisikia mwanawe huyo
aliyebakwa akilia na ndipo alipok-
wenda kumbembeleza na hatimaye
alilazimika kumchukua na kwenda
kulala naye chumba alicholala kwa
sababu mtoto alikuwa hanyamazi.

Mama huyo mwenye watoto
watatu alisema anashangazwa na
mumewe huyo kumtendea mtoto
wao kitendo hicho cha kinyama

licha ya kwamba alishamkataza
kwenda kulala na watoto na yeye
kudai kuwa ni watoto wake asiwe
na wasiwasi, akakubali bila kujua
nini kitatokea.

Himaya alisema baada ya kuji-
fungua mtoto wa tatu waliamua ku-
lala vitanda tofauti kwenye chumba
kimoja huku yeye akiwa na watoto
wawili kitandani na yeye akiwa na
mtoto mchanga.

Hata hivyo, alisema Julai 6, alia-
mua kwenda kulala na watoto ka-
tika chumba kingine ambacho ali-
kuwa analala mtoto wake mkubwa
aliyeko safarini Dar es Salaam.

“Ilipofika usiku wa saa 7:00 ni-
kaskia sauti kali ya mtoto analia
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NGO
zapewa
miezi 2
kukamilisha
usajili

Salome Kitomari na Enock
Charles

SERIKALI imewataka wadau wa
mashirika yasiyo ya kiserikali
kukamilisha usajili chini ya Sheria
mpya ya mashirika yasiyo ya ki-
serikali ndani ya miezi miwili tangu
kupitishwa kwa marekebisho ya
sheria hiyo.

Maelekezo hayo yametolewa na
Naibu Waziri wa Afya, Maendeleo
ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto,
Dk. Faustine Ndugulile kuhusu
utekelezaji wa sheria hiyo Na 3 ya
mwaka 2019.

Akizungumza katika mkutano

es Salaam jana, Dk. Ndugulile alise-
ma lengo la Serikali ni kuboresha
usimamizi wa asasi zisizo za kiseri-
kali ili ziweze kuleta tija na maen-
deleo katika Taifa.

“Tunataka kuwe na uelewa wa
pamoja  wa mabadiliko ya she-
ria ambayo yamepelekea kuwa
na utaratibu mpya wa usajili kwa
sababu usajili wa NGO (Asa-
si) kwa siku za nyuma ulikuwa na
taasisi nne... kuna watu walikuwa
wanasgjili Brela, wengine Rita,
Wizara ya Mambo ya Ndani na
wengine walikuwa wanasajili ndani
ya Wizara ya Afya,” Dk. Ndugulile
alisema.

Alisema mashirika yasiyo ya
kiserikali yamekuwa yakitoa
mchango mkubwa nchini na ya-
mekuwa yakifanya mambo men-
gi mazuri yenye taadhira katika
utekelezaji wa mambo mbalimbali
kama vile kutoa huduma za kijamii
za elimu, afya, mavazi,chakula na
malazi kwa wasiojiweza, utete-
zi wamakundi maalum na
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[_TANGAZO I

Mtaa wa Moshi,
S.L.P 2888,
40470 DODOMA
10/07/2019

1. Ndugu wananchi mnatangaziwa kuwa siku ya JUMAMOSI tarehe 13/07/2019
kampuni ya SINO-SHINE OVERSEAS CONSTRUCTION & INVESTMENT
(EA) LTD itasafirisha mizigo kutoka INYONGA kuelekea DAR ES SALAAM
kupitia TABORA-DODOMA Magari yenye namba za usajili,

1. T550 BES/474 BCJ

2. Gari hilo lina vipimo vifuatavyo:-
Urefu — mita 16
Upana - mita 2.8
Kimo — mita 4.8

115317202

3. Njia itakayotumika INYONGA hadi DAR ES SALAAM kupitia
TABORA-DODOMA gari litasafiri muda wa mchana tu (Kuanzia saa 12:30
Asubuhi mpaka saa 12:00Jioni).

Tunaomba radhi kwa usumbufu utakaojitokeza.

1. Ndugu wananchi mnatangaziwva kuwa siku ya JUMANNE tarehe 16/7/2019
kampuni ya SINO-SHINE OVERSEAS CONSTRUCTION & INVESTMENT (EA)
LTD itasafirisha mizigo kutoka SUMBAWANGA kuelekea KAMBANGA kupitia
MPANDA. Magari yenye namba za usajili,

1. T349 BNT/646 BCJ
2. T246 DAJIT365 CTD
3. T389 BES/T668 BCJ
4.T244 DAJ/995 CLX

2. Gari hilo lina vipimo vifuatavyo:-
Urefu - mita 20.00
Upana - mita 3.0
Kimo — mita 4.8m

115317202

3. Njia itakayotumika SUMBAWANGA hadi KAMBANGWA kupitia MPANDA gari
litasafiri muda wa mchana tu (Kuanzia saa 12:30 Asubuhi mpaka saa 12:00Jioni).

Tunaomba radhi kwa usumbufu utakaojitokeza.
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Bil. 3.5/-
Kununua
chopa mpya
polisi

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

JESHI |a Polisi Tanzania lin-
atarajia kutumia Sh. bilioni 3.5
kununua helikopta kwa ajili ya
kuimarisha ulinzi na usalama
nchini.

Mkuu wa Jeshi la Polisi nchini,
Inspekta Jenerali (IGP) Simon Sir-
ro, alisema hayo jana alipokuwa
mkoani Shinyanga katika ziara ya
kukagua ujenzi wa nyumba 10 za
makazi ya askari polisi ambazo
zimeshakamilika na kugharimu
Sh. milioni 225.

Alisema tangu mwaka 1975
Jeshi la Polisi halijawahi ku-
nunua ndege aina ya helikopta
na kwamba zilizopo ni za zamani,
hivyo liatarajia kununua ny-
ingine mpya ambayo itasaidia
kuimarisha ulinzi na usalama na
kuendelea kulinda amani nchini.
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Waziri wa Mambo
va Ndani, Kangi Lu-
gola, akibeba tofali
kwa ajili ya ujenzi
wa Shule ya Msingi
Ibwagulilo, ikiwa

ni kuwahamasisha
cha Namalebe, Kata
va Chitengule,
Jimbo la Mwibara,
wilayani Bunda
Mkoa wa Mara, kwa
ajili ya ujenzi wa
shule hiyo mpya.
PICHA: MAMBO YA
NDANI

Utendayji kazi DED wamchefua Bashiru

Mary Mosha na Paul
William, KILIMANJARO

KATIBU Mkuu wa Chama cha Mapinduzi
(CCM), Dk. Bashiru Ally, ameelezea kutori-
dhishwa na utendaji kazi wa Mkurugenzi
Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya ya
Rombo, Magreth John.

Kutokana na hali hiyo, amemtaka kwen-

L CAPITAT L
CAPITA

RADIO

POPOTE ULIPO SIKILIZA CAPITAL RADIO
KATIKA MASAFA YAFUATAYO

da katika halmashauri zingine za mkoa huo
zinazoongozwa na wanawake wenzake kuji-
funza wanavyofanya kazi.

Dk. Bashiru alitoa kauli hiyo jana wilayani
Same akihitimisha ziara yake ya siku nne
mkoani Kilimanjaro yenye lengo la kuimari-
sha chama na kukagua utekelezaji wa Ilani ya
Uchaguzi.

Alisema kuwa serikali ya awamu ya tano
chini ya Rais John Magufuli imeonyesha ku-
wajali wanawake kwa kuwapa nafasi za uon-
gozi na miongoni mwao wamefanikiwa kwa
vitendo katika kutekeleza majukumu yao.

“Lakini kwa wilaya ya Rombo sijari-
dhishwa na utendaji kazi wa , kurugenzi wa
halmashauri hiyo na aende kujifunza kwa
wakurugenzi wenzake wanawake,” alisema.

“Wanawake wameonyesha wakipewa na-
fasi wanaweza kuzitendea haki na hii ni kwa
sababu wana huruma, upendo na wako ka-
ribu na wananchi ambao ndio wanaowaon-
goza. Niwapongeze sana lakini kwa Mkuru-
genzi wa Rombo sijaridhishwa na utendaji
kazi wake,” aliongeza.

Katibu mkuu huyo pia aliwataka viongozi

wa Same kutobweteka kwa kuwa wana safari
ndefu ya kuwaboreshea wananchi maende-
leo na kutatua kero zinazowakabili.

Pia alisema wako wananchi ambao wame-
kuwa wakifanyishwa kazi na baadhi ya watu
walio nacho ambapo huwalipa ujira mdogo
wakati huo huo hawapewi mikataba ya ajira
na kuwataka wateuliwa wa Rais kuliangalia
suala hilo kwa mapana ili wananchi wapate
haki ya jasho lao.

Alisema wako watu wameanza kutikisa
misingi ya ulinzi na usalama wa nchi kwa
kutoa matamko ya kichochezi na kuwataka
kuacha tabia hizo na kuacha kuchezea amani
yanchi.

Alivitaka vyombo vya ulinzi na usalama ku-
tenda kazi zao kwa haki huku akiliagiza jeshi
la polisi kuacha tabia ya kuwabambikia watu
kesi pamoja na tabia za kuwanyima dhamana
wakati ni haki yao.

Aidha aliwataka kutofuatilia na kuziamini
taarifa zinazoandikwa katika mitandao ya
kijamii kwani wakati mwingine hazina uk-
weli na lengo za kusambazwa ni kuvurunga
amani ya nchi.

ooy © MUSOMA
853 Mhz A 104.0 Mhz . e .
s e Shahidi adai kupokea fedha
7 1021 Mhx A MOSIiI e ° e °
Za Uuzaji Kiwanja kwa Gugali
Na Hellen Mwango “Tulifanya makubaliano kati ya familia
yetu na ile ya Gugai ya kuuziana kiwanja
SHAHIDI wa 20 katika kesi ya kutakatisha namba 64 block C kilichoko Boko Ununio
DODOMA _ - fedha inayomkabili Mhasibu Mkuu wa zam- kwa Sh. milioni 80 na si milioni 60 zilizo-
g7.% Mz ‘[‘)‘AR' ESSAL ARH ani wa Taasisi ya Kuzuia na I(uparpbana na al}dllfwa kwenye mkataba wa mauziano,”
T ' 013 Mhz Rushwa (Tal§ukuru), Qodfrey Gugai, _amfedal alidai. _ o _
[RINGA W00 Mha e mahakamani kuwa alipokea Sh. milioni 80 “Familia zote mbili zilifanya makubaliano,
na si 60 kama zilivyoandikwa kwenye mka- Gugai alimwita mwanasheria wake alik-
MBEYA 100.0 Mhz taba wa mauziano. wenda kuandaa mkataba. Jioni tulikwenda
Kadhalika, shahidi huyo, Abubakar Hamisi nyumbani kwake, tulipousoma tuliuafiki
96.4 Mhz (46), amedai kuwa mkataba huo ulikuwa wa tukalipwa fedha.” alidai Abubakar.

mauziano ya kiwanja kilichoko Boko Uninio, Aliendelea kudai kuwa mauziano hayo
Dar es Salaam na kwamba anamfahamu Gu- yaliyofanyika nyumbani kwake akiwa na
gai kwa sababu ni jirani yake. mwanasheria, uliandikwa hivyo ili kupata

Ushahidi huo ulisikilizwa jana katika Ma- nafuu ya kodi.
hakama ya Hakimu Mkazi Kisutu, Dar es Sa- Shahidi huyo aliiomba mahakama
laam chini ya Hakimu Mkazi Mkuu Thomas kupokea mkataba huo wa mauziano ya ki-
MTWARA | Simba. wanja kama kielelezo baada ya kuutambua

05,7 Mhz Katika kesi hiyo, upande wa Jamhuri ul- kwa majina na saini.

WWW.Capitall‘adiOCO,tZ @capitalradiotanzania ﬂ@CapitalRadiotz @capitalradiotz

iongozwa na Wakili wa Serikali Mwandamizi
Awamu Mbwagwa.

Shahidi alidai kuwa anamfahamu Gugai
kwa sababu ni jirani yake na pia aliwahi ku-
fanya naye biashara.

Upande wa utetezi ukiongozwa na wakili
Semi Malimi, ulipinga kupokewa kwa mka-
taba huo akiadai ni nakala na si halisi.

INAENDELEA UK. 8
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Serikali
yatafuta
mkopo nafuu
Kununua
magari
Zimamoto

Na Renatha Msungu, DODOMA

nchini.

na Fedha wa Jeshi la Zimamo-

ikiwamo kutoa maelekezo kwa

raia wa Jeshi la Zimamoto na

Semwanza.

na zinaendelea kushonwa ili

alisema Kamishna Semwanza.

kazi kwa bidii ikiwamo

katika matukio mbalimbali

hilo kwa asilimia zote kuto-

mashauri zimeshawasiliana na

wananchi ambao wanataki-

SERIKALI ipo kwenye ma-
zungumzo na nchi mbalimbali
kwa ajili ya kupata mkopo
nafuu wa kununua magari

na vifaa vingine vya Jeshi la
Zimamoto na Uokoaji ili ku-
kabiliana na majanga ya moto

hapa na Kamishna wa Utawala

to na Uokoaji nchini, Mbaraka
Semwanza, wakati akifungua
kikao cha ndani cha kiutendaji,

maofisa, askari na watumishi

Uokoaji.

Alisema serikali inajua
umuhimu wa jeshi hilo hapa
nchini, ndiyo maana inafanya
mazungumzo ili kuhakikisha
vifaa hivyo vinapatikana

kwa ajili ya kusaidia katika
majanga mbalimbali ya moto
yanayotokea.

“Serikali inatambua kazi
inazofanya Jeshi la Zimamoto
na Uokoaji, tunajitahidi ku-
hakikisha vifaa hivyo vinapa-
tikana kusaidia utendaji kazi
kwa urahisi zaidi,” alisema

Alisema upande wa changa-
moto wa sare za jeshi hilo,
tayari mkataba umeshasainiwa

ziweze kutumiwa na jeshi hilo.
“Sare tayari zimeanza
kushonwa naimani changa-
moto kwa upande huo muda si
mrefu itakuwa imekwishwa,”

Alilitaka jeshi hilo kufanya

kutoa ushirikiano kwa
wananchi pale wanapohitajika

ya majanga ya moto yana-
potokea. Alisema pamoja na
serikali kujikita katika miradi
mikubwa ya ujenzi wa nchi,
wana imani italiangalia jeshi

kana na umuhimu wa kazi
ambazo wanafanya.
Akizungumzia kutokuwapo
kwa vituo vya zimamoto

na uokoaji katika baadhi ya
wilaya, alisema tayari hal-

jeshi hilo kwa ajili ya kutoa
maeneo na kuongeza kuwa
hivi sasa wapo katika hatua
mbalimbali za kulipa fidia kwa

wakupisha maeneo kwa ajili
va ujenzi.

Muhimbili yampa msaada
mashine ya kupumua mgonjwa

Na Beatrice Shayo

HOSPITALI ya Taifa ya Muhim-
bili-Mloganzila, imetoa msaada
wa mashine ya kusaidia kupumua
(Oxygen Concentrator) kwa Ham-
ad Awadhi kutokana na matatizo
yake ya afya ambayo yanamlaz-
imu kutumia mashine ya oxygen
muda wote ili aweze kupumua.

Akikabidhi msaada huo, Mwe-
nyekiti wa Bodi ya Wadhamini
wa Hospitali ya Taifa Muhimbili,
Charles Majinge, amesema hospi-

tali imempatia msaada huo kwa
lengo la kuokoa maisha yake na
kuimarisha afya yake.
Mkurugenzi Mtendaji wa MNH,
Prof. Lawrence Museru, ameeleza
kwamba mashine hiyo inatham-
ani ya Sh. milioni 3.5 imenunuli-
wa na Hospitali ya Mloganzila.
Alisema mgonjwa huyo amela-
zwa hospitalini hapo kwa mwaka
mzima kwa ajili ya kupatiwa mat-
ibabu hayo, hivyo kwa sasa tayari
wamempatia mafunzo mgonjwa
huyo namna ya kuitumia na kui-

tunza ipasavyo. Prof. Museru
amemtaka Awadhi kuitunza na
kuitumia vema mashine hiyo
kama ambavyo ameelekezwa na
wataalamu ili afya yake itakapoi-
marika iweze kusaidia Watanza-
nia wengine.

“Hospitali imekupatia msaada
wa mashine hii ya kukusaidia ku-
pumua kwa lengo la kuhakikisha
afya yako inaimarika zaidi hivyo
tunaomba uitunze na utakapo-
pona kabisa utairejesha hospitali
ili tuwasaidie wengine,” alisema

Prof. Museru. Naye Daktari Bing-
wa wa magonjwa ya ndani MNH-
Mloganzila, Dk. Patricia Munseri,
alisema Awadhi kwa muda wote
aliokuwapo hospitalini ameishi
kwa kutegemea mashine ya oxy-
gen ambayo inamsaidia kupumua
na kwa siku alikuwa akitumia gesi
wastani wa lita 5,760.

Awadhi alifikishwa Hospitali
ya Taifa Muhimbili- Mloganzila
Julai 9, 2018 na kuruhusiwa Julai
9, mwaka huu baada ya afya yake
kuimarika.
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Naibu Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Abdallah Ulega (wa tatu kulia), Naibu Waziri wa Kilimo, Maliasili na Usalama wa Chakula wa Uholanzi,
Marjolyn Sonnema (katikati), pamoja na Dk. Edmond Matafu wakikata utepe ikiwa ni ishara ya kuzindua maabara ya kutembea ya upimaji
udongo mjini Arusha jana. PICHA: WOINDE SHIZZA

Wafugaji samaki, kuku wakumbukwa

Na Novatus Makunga,

ARUSHA

UHOLANZI imekubali kuwajen-
gea uwezo wafugaji wadogo wa
samaki ili kuongeza uzalishaji ka-
tika mabwawa kwa kufikisha kiasi
cha mabhitaji ambacho ni  zaidi
ya tani 700,000 kwa mwaka.

Serikaliza TanzanianaUholan-
zi zilitiliana saini makubaliano ya
hapa jana.

Akizungumza baada ya ku-
kamilika kwa makubaliano hayo,
Naibu Waziri wa Mifugo na Uvuvi,
Abdallah Ulega, alisema hatua
hiyo ni kubwa ambayo itasaidia
kupunguza pengo la mahitaji
ya samaki. Kwa sasa uzalishaji
samaki katika mabwawa ni tani
350,000 kwa mwaka.

“Fursa ya kujenga mabwa ya
samaki nchini kwetu bado kubwa
sana na ya kutosha na mabhitaji ni
makubwa ya kitoweo cha sama-
ki,” alisema.

Ulega alisema kutokana na
pengo lililopo la uzalishaji wa sa-
maki na mahitaji, soko la ndani
bado liko la kutosha pia kwa nchi
za eneo la Afrika Mashariki na
Kusini mwa Afrika.

Licha ya ufugaji wa samaki,
pia Ulega alisema wameingia
makubaliano katika kuinua na
kuboresha sekta ndogo ya kuku
katika kipindi kama hicho cha
miaka mitano.

Alisema katika makubaliano
hayo, Uholanzi itasaidia kuwajen-
gea uwezo Watanzania katika
ufugaji wa samaki na wa kuku.

Ulega alisema ufugaji wa kuku

ni shughuli ambayo anaweza
kufanya Mtanzania yeyote na
akasisitiza makubaliano hayo ya
kuwajengea uwezo wafugaji wa-
dogo, yamelenga kuwaingiza ka-
tika ufugaji wa kibiashara.

“Huu ni mwelekeo wa serikali
yetu ya awamu ya nne ya viwan-
da. Uzuri wa sasa tumeshaingia
katika nchi ya uchumi wa kati
kwa hiyo mikakati hii imekuja
wakati mwafaka,” alisema.

Naibu waziri pia alisema kuwa
sasa inatakiwa Watanzania kuon-
dokana na mazoea ya kuchukulia
kitoweo cha kuku kama anasa na
badala yake kiwe cha kawaida
kwa kila familia kukitumia ki-
napohitajika kwa bei ya kawaida
ambayo kila mtu anaimudu.

Naye Naibu Waziri wa Maliasili
na Chakula wa Uholanzi, Mojolijn
Sonema, alisema serikali yake

imelenga katika kuwawezesha
Watanzania kuzalisha kuku na sa-
maki wa kutosha lakini walio bora
na salama kwa afya.

“Lengo  kuu la makubaliano
haya ni kujenga uwezo kwa
wafugaji wadogo wa samaki na
kuku ambao tunaamini ndio ngu-
zo ya uchumi inayofika mpaka
chini kabisa katika jamii,” alisema
Sonema.

Sonema alifafanua kwamba
huu ni mwendelezo wa ushiriki-
ano Kkati ya serikali ya Tanzania
na Uholanzi uliodumu kwa zaidi
ya miaka 40.

Alisema kwa sasa serikali ya
Uholanzi haitoi tena misaada
ya fedha kwa Tanzania bali in-
awajengea uwezo wajasiriamali,
wakulima na wafugaji utaka-
owawezesha kuongeza uzalishaji
na kuinua uchumi.
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Nipashe

MWANGA WA JAMII

Pongezi serikali
kulinda wakopaji

MOJA ya mbinu chafu zilizokuwa zinatumiwa na benki
kukwamisha wateja kukopa au kukandamiza wateja wanao-
chukua mikopo inatajwa kuwa ni kuandaa mikataba yenye
masharti magumu.

Masharti hayo yalikuwa yanawabana wanaokopa na wa-
naoshindwa kulipa mikopo na kufanikisha kuuzwa mali zao
hasa ardhi na nyumba walizoweka rehani.

Watu wameshuhudia familia zikitimuliwa kwenye nyum-
ba kwa kudaiwa shilingi milioni chache kati ya mamilioni
waliyokopa.

Japo inaweza kuwa vigumu kuthibitisha kuna wakati hata
matapeli wa mikopo walidaiwa kutapeli hati miliki za watu
na kuzitumia kukopa fedha ambazo baadaye hawakuzilipa
na hati hizo zikatumiwa kunadi mali zao na kuwatia umas-
kini.

Hatuwezi kusema kulikuwa na watu waliokuwa wana-
kopa kwa lengo la kupata mali za wenzao kama ardhi na
nyumbani kwa sababu hatuna ushahidi, lakini tunaamini
lisemwalo lipo na kama halipo laja ndiyo maana sasa seri-
kali imefungua macho.

Habari njema ni kwamba Benki Kuu ya Tanzania (BoT)
imetoa onyo kwa benki zilizokuwa zikitengeneza mikataba
na masharti ya mikopo, kwa lengo la kuumiza wateja kwa
kuwawekea masharti magumu ambayo wasingeweza kuy-
atekeleza hivyo kushindwa kulipa madeni.

BoT inaonya kuwa pengine lengo la benki hizo lilikuwa
ni kuandaa mikataba na masharti magumu kwa wakopaji
ili kupiga mnada mali zao wanaposhindwa kulipa mikopo
hiyo kwa wakati.

BoT inaeleza kuwa wahusika wataanza kuchukuliwa
hatua wakati wowote hivi karibuni, baada ya kukamilisha
kuandaa kanuni za sheria ndogo za fedha, ambazo zime-
anza kutumiwa.

Benki Kuu imeeleza kuwa imebaini kwamba benki nyingi
zimekuwa zikiweka masharti magumu ambayo siyo rafiki
kwa wakopaji ambayo pia hawampi ahueni na kuongeza
muda wa mteja kulipa mkopo wake pale anapopata
mtikisiko kiuchumi.

Tunaipongeza serikali kwa kuliona hilo na kuwabana
wahusika kwa kuwa baadhi wanakuwa na nia pamoja na
mbinu ovu za kuwadhulumu watu waliokuwa na mikakati
ya kujiondolea umaskini.

Migogoro ya mikopo imekuwa ni chanzo cha mali za fa-
milia kuuzwa na kuongeza umaskini. Watoto na wahitaji
kukosa makazi, lakini wanaosoma kukwamishwa kitaaluma
na kuishia katika mazingira magumu.

Tunaipongeza BoT kwa kuliona hilo na tunashauri kama
inawezekana kufuatilia malalamiko ya wateja waliopoteza
mali zao kitatanishi.

Pamoja na hayo tunawashauri pia wateja kusoma na
kutafuta ushauri wa wataalamu ili kufahamu kwa kina mas-
uala yote yanayohusiana na mikopo kuanzia riba, rejesho
kila mwezi, jinsi ya kupata msaada endapo watapatikana
na matatizo kwenye uchumi unaotishia mali walizoweka
rehani.

BoT inagusia suala la lugha za kisheria na kibiashara
zinazotumiwa wakati wa kuandika mikataba ya mikopo.
Wengi hawafahamu lugha za kisheria wala za kitaalamu
ndiyo maana wanakandamizwa, ndiyo maana wanatakiwa
kutafuta wataalamu ikibidi hata kuwasiliana na BoT.

Tunaishukuru serikali kwa hatua hiyo na tunachoweza
kusema ni asante BoT kuwadhibiti wanaowakandamiza wa-
kopaji.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710
Meneja Matangazo: Kauthar D’souza, 0767 223311.

Na Sabato

Kasika

Kampeni ya ‘nyumba
ni choo’ iibadilishe jamii

MOJA ya vitu ambavyo
vinaelekezwa na wataalamu
wa afya ili kuepuka ugonjwa
wa kipindupindu ni kunawa
mikono kwa sabuni mara kwa
mara, hasa baada ya kutumia
choo na kabla ya kushika
chakula. Aidha, inasisitiza
kusafisha matunda kikamili-
fu kabla ya kula na pia kula
vyakula vyenye moto.

Wataalamu wa afya wanase-
ma kipindupindu ni ugonjwa
hatari unaosababishwa na
bakteria aitwaye “vibriochol-
erae” na huathiri hasa utumbo
mwembamba na husababi-
sha kuhara na kutapika sana
pamoja na homa kali.

Kwamba kwa kawaida hupa-
tikana katika chakula au maji
machafu na kinyesi kibichi cha
mgonjwa. Kadhalika wanahim-
iza matumizi ya vyoo wakati
wote na kutumia majisafi na
salama yaliyochemshwa.

Jamii inahimizwa kutumia
maji yaliyochanganywa na
kemikali ya kuua wadudu, au
maji ya chupa kwa kunywa
na pia kwa kunawa wakati wa
kuandaa chakula, vinywaji,
kusafisha meno, kunawa uso,
mikono, vyombo, matunda na
mboga. Kwa kuzingatia njia sa-
hihi za usafi, kuna uwezekano
mkubwa kwa jamii kuepuka
magonjwa ya mlipuko kiki-
wamo kipindupindu ambacho
kimekuwa kikiibuka mara kwa
mara na kupoteza maisha ya
watu.

Ili kukabiliana na ugonjwa

deleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na
Watoto.

Kampeni hiyo ambayo kwa
lenga kuhamasisha ujenzi na
matumizi ya vyoo bora am-
bavyo vitasaidia jamii kuepuka
ugonjwa huo hatari ambao
chanzo chake ni uchafu.

Wakazi wa Mwanza wame-
shaelekezwa kwamba kufikia
Septemba 30, 2019 kila kaya
katika halmashauri zote iwe na
choo bora kwa ajili ya kuondo-
kana na magonjwa ya mlipuko
yanayogharimu fedha nyingi
kwa ajili ya matibabu.

Mkuu wa mkoa wa huo,
John Mongella ndiye mwenye
agizo hilo, na kwamba tak-
wimu zinaonyesha kuwa zaidi
ya kaya 600,000 hazina vyoo
kabisa mkoani Mwanza, huku
kaya zenye vyoo bora zikiwa ni
asilimia 61, na pia kaya zenye
vyoo ingawa si bora zikiwa ni
asilimia 39.

Inawezekana hali kama
hiyo isiwe Mwanza tu bali nchi
nzima, hivyo kuna haja ya
kuendelea kuhamasisha jamii
kujenga na kutumia vyoo bora
kupitia kampeni hiyo kwa ajili
ya kudhibiti magonjwa ya mli-
puko.

Imekuwa ikidaiwa kuwa
kuna baadhi ya makabila am-
bayo yanakumbatia mila zilizo-
pitwa na wakati za kutotumia
vyoo kwa kile kinachodaiwa
kuwa ni laana katika familia
kutumia choo badala yake ku-
jisaidia vichakani.

vinaweza kuwa si salama kwa
wanafunzi.

Kwenye kampeni hiyo, jamii
inahimizwa kujenga vyoo
ambavyo ni bora vinavyozuia
kuenea kwa kinyesi katika
mazingira ya binadamu, kuwa
na sakafu inayosafishika kwa
maji, chumba chenye usiri.

Lakini baadhi ya vyoo
vya shule, vya mijini na viji-
jini hapa nchini si salama, kwa
maana ya ubovu na pia havina
usiri, kutokana na ukosefu wa
milango na mapaa, hivyo ni
muhimu kuachana na mazoea
hayo. Ni vyema jamii ikaend-
delea kuelimishwa ili itambue
na kuthamini umuhimu wa ku-
jenga vyoo bora na kuvitumia
kuliko kuendekeza mambo
ambayo yanachangia kuende-
lea kuwapo kwa kipindupindu.

Mwezi uliopita vyombo vya
habari viliripoti kuwa watu
watatu walifariki dunia baada
ya kuibuka kwa kipindupindu
Dar es Salaam.

Mbali na hao waliofariki
dunia, wengine 55 wanaugua
ugonjwa huo wakiwa kwenye
kambi maalum za wagonjwa
wa kipindupindu.

Waziri wa Afya, Maendeleo
ya Jamii, Jinsia, Wazee na Wa-
toto, Ummy Mwalimu ndiye al-
iyotoa taarifa hiyo akiwa katika
ziara ya kutembelea bonde la
Jangwani na kutaja maeneo
korofi yenye ugonjwa huo.

Maeneo hayo korofi yaliyo-
tajwa na waziri huyo ni Ving-
unguti, Tandika, Kariakoo,

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz huo nchini, zimekuwa ziki- Pamoja na mila hizo bado Keko, Buza, Kivule na Michiki-
Website: www.ippmedia.com fanyika kampeni mbalimbali kuna changamoto ya kutoku-  chini, lakini wito wake kwa
epaper.ippmedia.com zikiwamo za ‘Nyumba ni Choo” wapo kwa vyoo hata kwenye jamii ukawa ni kuzingatia us-

zinazoratibiwa na  serikali
kupitia Wizara ya Afya, Maen-

shule za umma na wakati
mwingine shule ikiwa na vyoo

afi ili kuepuka kuambukizwa
ugonjwa huo.
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Waziri Mkuu Majaliwa,

Rais wa Misri wateta

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI Mkuu Kassim Majaliwa, ame-
kutana na kufanya mazungumzo na Rais
wa Misri, Abdel Fattah Al- Sisi, ambapo
wametumia fursa hiyo kuzungumzia
masuala mbalimbali ikiwamo namna ya
kuimarisha ushirikiano baina ya nchi za
Tanzania na Misri.

Mbali na kuzungumzia masuala hayo
ya kuimarisha ushirikiano katika nyanja
mbalimbali zikiwamo za kisiasa, kiuchu-
mi na kijamii, pia Waziri Mkuu amemfik-

ishia Rais wa Misri salamu kutoka kwa
Rais. John Magufuli.

Mazungumzo baina ya Waziri Mkuu
na Rais wa Misri yalifanyika jana katika
Tkulu jiji Cairo, ikiwa ni siku ya tatu na
ya mwisho ya ziara yake ya kikazi nchini
Misri. Katika ziara hiyo ameambatana na
Waziri wa Kilimo, Japhet Hasunga. Wa-
ziri Mkuu amemaliza ziara yake ya kikazi
nchini Misri, na katika uwanja wa ndege
wa Kimataifa wa Cairo aliagwa na Waziri
wa Kilimo na Uhaulishaji wa Ardhi wa
Misri, Dk. Ezz Eldien Abo Setit.

Akiwa katika ziara hiyo, Waziri
Mkuu alikutana na kufanya mazungum-
7o na Waziri Mkuu wa Misri, Dk. Mostafa
Madbouly, katika siku yake ya kwanza
ya ziara yake, ambapo aliwakaribisha
wawekezaji na wafanyabiashara kutoka
Misri waje kuwekeza nchini. Pia, Wa-
ziri Mkuu alitembelea miradi mbalimbali
ya maendeleo nchini humo ambayo ni
pamoja na wa ujenzi wa makao makuu
mapya ya nchi hiyo, mradi wa awamu ya
pili ya upanuzi wa mfereji wa Suez Canal
na kiwanda kikubwa cha ngozi.

Padri atoa neno ajali iliyoua wanahabari

Na Mary Geofrey

KUFUATIA ajali iliyotokea Jumatatu
na kukatisha maisha ya watu saba waki-
wamo wafanyakazi watano wa Azam Me-
dia, vyombo vya dola vinavyohusika na
usalama barabarani vimetakiwa kuwaji-
bishwa kutokana na kushindwa kutimiza
wajibu wao kikamilifu.

Hayo yalisemwa na Shemasi Severine
Msavarotiani, wakati akihubiri katika
ibada ya kuuaga mwili wa aliyekuwa mpi-
gapicha wa Azam Media, Charles Wandwi
iliyofanyika katika Kanisa Katoliki, Parokia
ya Sinza na baadaye kuzikwa katika maka-

“Ili kulinda uhai wa maisha yetu hatu-
wezi kukwepa maisha ya kuwajibishana,
kuleta takwimu za kusema mwaka huu
ajali zimepanda au zimeshuka aisaidii
kitu, kinachosaidia ni kuona jitihada za
kupunguza ajali,” alisema.

Alisema kila familia nchini imeguswa
na janga ajali za pikipiki na magari kwa
kupoteza ndugu, jamaa na marafiki na

wengine kupata viungo.

“Bila kumungunya maneno hakuna
jitihada za kupunguza ajali na kama zipo
inawezekana vipi kwa sheria zetu za
kuendesha kushoto dereva ‘aovertake’
(alipite gari) upande wa kulia na sheria
zipo, watu wanaendesha maisha kiujanja
ujanja tu,” alisema.

Alisema vinapotokea vifo ni sarahisi
watu kusema ni mapenzi ya Mungu, la-
kini yanapotokea majanga na ajali kama
ile kunakuwa na kigugumizi.

Alisema kwenye ajali mchango wa bi-
nadamu katika kusababisha unakuwa ni
mkubwa hasa katika ajali iliyosababisha
vifo vya watu hao saba inaonyesha
kuwa madereva hawakuonana.

“Niliangalia kwenye mitandao ajali ili-
yochukua ndugu zetu akiwamo Charles,
inaonyesha kuwa madereva hawakuo-
nana na wala hawakupata muda wa ku-
kanyaga break wala hawakupata muda
wa kukwepana,” alisema.

Alisema walitegemea kuona somo
la usalama barabarani linafundishwa

shuleni lakini haifanyiki hivyo lakini pia
waendesha baiskeli nao wangepata somo
la udereva.

“Matokeo yake mtu anaenda kununua
bodaboda anafundishwa kuwasha anaan-
za kuingia barabarani, anayenunua bajaji
naye anajifunza kuendesha kwa muuzaji
akitoka hapo anaingia barabarani, hivi iki-
tokea ajali tunaweza kusema ni mapenzi
ya Mungu,” alihoji Padri.

Alisema maisha hayawezi kuendeshwa
kwa ujanja ujanja ila kila mmoja anatak-
iwa kutimiza wajibu wake hasa kuwa na
jukumu la kulinda uhai na wa majirani.

Ajali hiyo ilitokea juzi Jumatatu asu-
buhi, katika eneo la Kizonzo, katikati ya
Igunga mkoani Tabora na Shelui mkoani
Singida na kusababisha vifo hivyo waki-
wamo madereva wawili wa Coaster la ku-
kodi ambao walikuwa wakielekea wilaya-
ni Chato mkoani Geita kikazi.

Katika ajali hiyo watu watatu walije-
ruhiwa vibaya na wanaendelea kupatiwa
matibabu katika hospitali ya mkoani Aru-
sha.

Waziri aahidi
kutatua mgogoro
wa ardhi kwake

NAIBU Waziri wa Fedha na Mipango, Dk.
Ashatu Kijaji, ameahidi kuup‘a.tia ufumbuzi
wilayani Kondoa, baada ya kupata malala-
miko kutoka kwa wananchi wanaoishi

ambapo wananchi na viongozi walipata
nafasi ya kueleza changamoto mbalimbali
zinazowakabili. Wananchi walieleza kuwa
mgogoro huo umesababisha wengi wao ku-
kosa mahala pa kuchungia mifugo yao kwa
kuwa eneo lililokuwa limetengwa kwa ajili
ya malisho limevamiwa na kubadilishwa
matumizi kuwa mashamba.

Dk. Kijaji ambaye pia ni Mbunge wa
huo ataziwasilisha kwa Waziri wa Ardhi,
Nyumba na Maendeleo ya Makazi, William
Lukuvi, ili aweze kutatua changamoto hiyo
ambayo imekuwa kero kwa wananchi hao.

Alisema Serikali ya Awamu ya Tano chini
ya uongozi wa Rais John Magufuli ni seri-
kali ya wanyonge na imepanga kutatua kero
mbalimbali za wananchi ikiwamo migogoro
yote ya ardhi nchini.

Dk. Kijaji aliwaomba wananchi hao wawe
na subira katika kipindi hiki ambacho seri-
kali inaenda kushughulikia tatizo lao, huku
akibainisha kuwa utatuzi wa mgogoro huo
unategemea sana utulivu wao kama waleng-
wa. “Niwaombe ndugu zangu tuendelee
kuilinda amani, tuendelee kuilinda amani
ya Kondoa na nchi yetu kwa ujumla katika
Kipindi hiki ambacho tunamsuburi Waziri
wa Ardhi ambaye anajua matumizi ya kila
kipande cha ardhi nchini, atatue mgogoro
huu,” alisisitiza.

Idi Lumba, amemshukuru Dk. Kijaji kwa
kutenga muda wa kusikiliza changamoto
zao hususan tatizo la ardhi ambalo lilianza
kuwagawa wananchi wake.



8 NipaShe Jumatatu Julai 11,2019

HABARI KITAIFA

Baba mbaroni madai kubaka, kulawiti mwanawe

INATOKA UK. 3

huku yeye (baba) anasema nae.
Nikamuuliza wewe vipi, akasema
mtoto amejinyea, nikamwambia
mbona hana tabia hiyo, akasema
hata na yeye hajui kwa nini. Ika-
bidi niende kumchukua sababu
alikuwa analia sana. Nilipofika
naye ndani nilimweka kitandani
akatulia kidogo nikamfunika
shuka moja na baadaye nilipom-
wangalia vizuri niliona hayuko
vizuri sehemu ya siri za nyuma,”

Shahidi adai

kupokea fedha
Za Uuzaji kiwanja

kwa Gugai

INATOKA UK. 4

“Nakala yoyote inayotolewa mahakamani
lazima iwe halisi kwa mujibu wa sheria kifun-
gu 67(1) na kama ni nakala yapo mazingira
yanayoruhusu ipokewe.” alidai wakili Malimi.

Hakimu Simba aliahirisha kesi hiyo hadi Ju-
lai 11, 2019 atakopotoa uamuzi kama kielelezo

hicho kipokewe au la.

Gugai na mwenzake watatu wanakabiliwa
na mashtaka 43, yakiwamo 19 ya kughushi,
23 utakatishaji fedha na moja ni kumiliki mali
zilizozidi kipato halali, ambalo linamkabili

Gugai.

Mbali na Gugai, washtakiwa wengine katika
kesi hiyo ni George Makaranga, Leonard Aloys

na Yasin Katera.

Kwa mara ya kwanza washtakiwa hao wali-
fikishwa mahakamani Novemba 16, 2017 na
walinyimwa dhamana kutokana na shtaka la
utakatishaji kutokuwa na dhamana.

Gugai anakabiliwa na kosa la kumiliki mali
kinyume na kipato chake, ambapo alitenda
kosa hilo kati ya January 2005 na Disemba

2015.

Inadaiwa kuwa akiwa Takukuru Dar es Sa-
laam, Gugai alikuwa akimiliki mali za zaidi ya
Sh. bilioni 3.6 ambazo hazilingani na kipato
chake huku akishindwa kuzitolea maelezo.

alisema.

Mama huyo alisema kulipoku-
cha walichukua uamuzi wa kwen-
da Kituo cha Afya Kiroka na ndi-
po ilipobainika kuwa mtoto huyo
alikuwa amebakwa na kulawitiwa
na kutakiwa kwenda Hospitali ya
Rufani ya Mkoa wa Morogoro
ambako waligundua tatizo hilo
na kuamua kumlaza kwa ajili ya
matibabu.

Naye mjomba wa mtoto huyo,
Hamisi Kiswile, alisema alipigiwa
simu ya kuugua kwa mtoto huyo
na alipofika hospitalini, madak-

tari walithibitisha kuwa mtoto ka-
haribiwa sehemu zote mbili.
Alisema alipoambiwa hivyo,
alisema alimpa maneno laini
shemeji yake ili aende Morogoro
mjini kusaidia matibabu ikiwa
njia ya kumdhibiti asitiroke kabla
ya kutiwa nguvuni na polisi.
Kiswile alisema walipofika
mjini walikwenda Kituo Kikuu
cha Polisi na kupata karatasi ya
kwenda nayo hospitali na kum-
wacha shemeji yake kituoni
hapo. Mjomba huyo alisema
ameumizwa sana na kitendo kili-

chofanywa na shemeji yake licha
ya kwamba wanashukuru Mungu
wamepokewa vyema hospitalini
na mtoto anaendelea na mat-
ibabu.

Mganga mfawidhi wa Hospitali
ya Rufani ya Mkoa, Dk. Rita Lyam-
uya, alisema wamempokea mtoto
huyo na kwamba amelazwa kwa
ajili ya matibabu huku akiweka
bayana kwamba inasemekana
amefanyiwa tendo la kubakwa na
hospitali imempokea na inaende-
lea kufanyia uchunguzi huku hali
yake ikiwa inaendelea vizuri.

Bil. 3.5/- kununua chopa mpya polisi

INATOKA UK. 4

“Jeshi la Polisi tunampongeza sana Rais
wetu John Magufuli (pichani) kwa kutu-
jali. Ametupatia Sh. bilioni 3.5 kwa ajili ya
kununua ndege mpya aina ya helikopta
ambayo itatusaidia kuimarisha ulinzi na
usalama hapa nchini,” alisema Sirro.

“Napenda kutoa salama kwa Watanzania
kuwa nchi yetu itabaki kuwa na amani na
waharifu wote ni bora wafanye kazi ha-
lali za kuwaingizia kipato ikiwamo kujikita
kwenye kilimo kwa sababu tutawakamata
wote na kuwachukulia hatua kali za kishe-
ria. Pia wasafiri wa usiku wasiwe na hofu,
amani itaendelea kutawala,” aliongeza.

Pia alisema jeshi linampongeza Rais 10.

Magufuli kwa kuwapatia fedha kwa ajili ya
kujenga nyumba 400 za makazi ya askari
nchi nzima. Mpaka sasa zimeshajengwa ny-

umba 114 zikiwamo za mkoani Shinyanga.

Mkuu wa Mkoa wa Shinyanga, Zainabu
Telack, alimwomba mkuu huyo wa Jeshi
la Polisi kutoa fedha ambazo zitakarabati
nyumba zingine za askari ambazo zime-
shachakaa ili kuwaboreshea makazi bora
ambayo yatawafanya kuwa na ari ya ku-
fanya kazi kwa bidii.

Mwenyekiti wa kamati ya ujenzi wa ny-
umba hizo mkoani Shinyanga, Cosmas
Taligura, alisema walipewa Sh. milioni 225
kwa ajili ya ujenzi wa nyumba tisa, lakini
kutokana na ubanaji wa fedha hizo ikabidi
waongeze nyumba nyingine na kufikisha

Kicheko mabasi kusafiri usiku

INATOKA UK. 2

kwa njia za Dar kwenda Mwan-
za na Dar kwenda Musoma.

‘WASAFIRI WACHEKELEA

Umoja wa Haki za Wasafiri
wa Barabara, Maji, Anga na Reli
(Uhawata), umeipongeza serikali
kwa kuruhusu mabasi kutembea
kwa saa 24 kwa kuwa itapunguza
usumbufu kwa abiria wa kulala
kwenye mabasi.

Mwenyekiti na Mtendaji Mkuu
wa Umoja huo, Francis Mugasa,
alilambia Nipashe jana kuwa kwa
miaka miwili mfululizo alikuwa
akitetea haki za wasafiri liki-
wamo suala la mabasi yanayok-
wenda mikoa ya mbali kutembea

kwa saa 24.

“Nilishaandika sababu 11 za
kwa nini mabasi yaruhusiwe
kutembea kwa saa 24, niliikabi-
dhi hadi kwa Waziri Lugola. Ni-
ipongeze tu serikali kwa kufanya
uamuzi wa kuruhusu mabasi
kutembea usiku,” alisema.

Alitaja sababu za kutetea ua-
muzi huo ni kuwa abiria waliku-
wa wanalazimika kulala kwenye
mabasi maeneo ambako haku-
na usalama, kukosa huduma
muhimu kama za choo na maji.

Alisema kusafiri kwa saa 24
kutarahisisha shughuli za wa-
nanchi, kuokoa muda wao na
kuongeza kasi ya kukuza uchumi
kupitia shughuli wanazofanya.

“Uchumi wa wananchi utaima-
rika kwa sababu mtu kukaa ndani

ya basi siku mbili ni kumpungu-
zia muda wa kuzalisha kiuchumi
kwa hiyo sasa hivi kama kusa-
firi siku moja ina maana wasa-
firi watakuwa na muda mzuri wa
kutimiza malengo yao,” alisema.

Kadhalika, aliishauri serikali
kuwasimamia wamiliki katika
utekelezaji wa jukumu hilo,
kama kuna vyombo vya usafiri
ambavyo haviwezi kusafiri kwa
muda mrefu kuwapo na mabasi
ya kubadilishana.

Aidha, aliishauri serikali kush-
irikiana na umoja huo katika
kuhakikisha wanaboresha sekta
ya usafiri nchini na kupunguza
malalamiko.

POLISI YAONDOA HOFU
Wakati hali ikiwa hivyo, Kikosi

cha Usalama Barabarani cha
Jeshi la Polisi kimewahakikishia
abiria kuwa hakuna basi ambalo
litaendeshwa kwa mwendo kasi.

Kamanda wa kikosi hicho,
Kamishna Msaidizi Mwandami-
zi wa Polisi (SACP), Fortunatus
Musilimu, aliiambia Nipashe jana
kuawa  wamejipanga kuhakiki-
sha mabasi yanayosafiri saa 24
yanafika salama bila kusababisha
ajali.

“Tunatekeleza maagizo ya wa-
ziri lakini pia tuna magari yetu
ya doria ambayo hufanya doria
usiku kucha. Wakati nyie mnalala
sisi hatulali, tunazunguka usiku
kucha. Hakuna shida magari yat-
afika salama, nawahakikishia us-
alama watumiaji wa vyombo vya
usafiri,” alisema Musilimu.

]
NGO zapewa miezi 2

INATOKA UK. 3

ushawishi wa kisera.

Alizihakikishia asasi hizo kusajiliwa
kwa mujibu wa sheria mpya na ku-
watoa wasiwasi uliopo kwa baadhi ya
asasi kudaiwa kulengwa ili kufutwa
kwa kuwa zinaonekana kuikosoa
Serikali.

“Baadhi ya wadau kutoka kwe-
nye baadhi ya mashirika bado
wana wasiwasi kuhusu hatma ya ma-
shirika yao baadayakupitishwa kwa
marekebisho ya sheria, niwahakik-
ishie hakuna Asasi ya kiraia yenye
sifa itashindwa kupata usajili,” Dk.
Ndugulile alisema.

Sheria  zilizofanyiwa  mareke-
bisho ni ya kampuni (sura ya
212), hakimiliki (sura ya 218), filamu
na michezo ya kuigiza (sura ya 230),
sheria ya mashirika yasiyo ya kiserikali
(sura ya 56) ,Sheria ya vyama vya ki-
jamii (sura 337), ya uwakala wa meli
(sura ya 415), sheria ya muunganisho
wa wadhamini (sura ya 318) na ya tak-
wimu (sura 351). Akitoa ratiba ya hu-
duma zausajili wa asasi hizo kati-
ka kipindi cha mpito, alisema Kanda ya
Mashariki itakayojumuisha mikoa ya
Dar es Salaam, Lindi, Mtwara, Pwani
na Morogoro huduma zitapatikana
Dar es Salaam kwenye ofisi za Wiz-
ara ya Afya.

Kanda  ya Kati itakayohusisha
mikoa ya Dodoma, Singida, Tabora
na Kigoma, huduma zitapatikana Do-
doma kwenye ofisi za Wizara ya Afya,
Kanda ya Kaskazini huduma zitapa-
tikana mkoani Kilimanjaro, Kanda ya
Ziwa mkoani Mwanza na Kanda ya
Nyanda za Juu Kusini huduma zitapa-
tikana Mbeya.

Hata hivyo, baadhi ya Asasi zi-
meeleza wasiwasi kuhusiana na muda,
zikisema hautoshi.

JUKATA YANENA

Mkurugenzi wa Jukwa la Katiba Tan-
zania (Jukata), Bob Wangwe, alisema
miezi mwili iliyotolewa haitoshi kuka-
milisha taratibu za usajili kwa asasi, na
kwamba kuna uwezekano mkubwa
wa baadhi ya mashirika kutokamilisha
taratibu.

Tunaishauri serikali itumie busara
katika suala hili kuliko kutengemeza
nguvu za kisheria, Asasi zina mchango
mkubwa katika jamii, hivyo kupoteza
yoyote ni hasara kwa kuwa  wa-
nachangia kwenye uchumi wa nchi,”
alisema.

KAULI YA LHRC

Mkurugenzi Mtendaji wa Kituo cha
Sheria na Haki za Binadamu (LHRC),
Anna Henga, alisema maeneo ya us-
ajili ni changamoto mkubwa kwa kuwa
siyo mashirika yote yana uwezo wa
kusafiri kwenda kwenye ofisi za kanda.

“Wanavyoziona NGO wanafikiri zina
fedha nyingi, siyo zote zina uwezo wa
kusafiri kwenda kwenye maeneo ya us-
ajili ambao wakati mwingine unaweza
kuchukua muda mrefu,” alisema.

Kuhusu muda, alisema hautoshi,
na kwamba sheria imeruhusu waziri
kuongeza muda iwapo ataona kuwa
mashirika mengi hayajajiandikisha.
“Wametupa miezi miwili, lakini ni

michache sana, lakini wametuambia
fomu zitakuwa kwa elektroniki amba-
70 zinajazwa kirahisi, ikishaanza ndiyo
tutajua ugumu wake,” alisema.
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KESI YA KITILYA:
Mkulo adai malipo ya Dola mil. 550 yalisitishwa

Na Hellen Mwango

WAZIRI wa Fedha wa zamani,
Mustafa Mkulo, amedai ma-
hakamani kwamba mpaka anaon-
doka katika wizara hiyo, map-
endekezo ya mkopo wa Dola za
Marekani milioni 550 yalisitishwa
na kwamba ada ya uwezeshaji ili-
kuwa asilimia 1.4 na si 2.4.

Mkulo alitoa ushahidi huo juzi
katika kesi inayomkabili Kam-
ishna Mkuu wa zamani wa Mam-
laka ya Mapato Tanzania (TRA),
Harry Kitilya na wenzake wanne,
dhidi ya mashtaka 58 ikiwamo
kula njama, kutakatisha fedha na
kuisababishia serikali hasara ya
Dola za Marekani milioni sita.

Ushahidi huo unasikilizwa ka-
tika Mahakama Kuu Tanzania,
Divisheni ya Uhujumu Uchumi na
Rushwa iliyoketi chini ya Jaji Im-
maculata Banzi.

Upande wa Jamhuri uliongo-
zwa na jopo la Mawakili wa Seri-
kali Wakuu, Osward Tibabyeko-
mya, Hashimu Ngole na Mawakili
wa Serikali Waandamizi, Yamiko
Lekana na Pius Hilla.

Awali kabla Mkulo ambaye
kwa sasa ni mkulima hajaendelea
kutoa ushahidi wake, mahakama
hiyo ilipokea barua ya mapende-
kezo ya mkopo wa Dola za Mare-
kani milioni 550. Akiongozwa na
Wakili Hilla, shahidi alidai kuwa
barua hiyo ya Februari 21, 2012
ilionyesha kwamba Tanzania in-
gepata mkopo huo kwa awamu
mbili tofauti ikiwamo awamu ya
kwanza Dola za Marekani 250 na
ya pili Dola 300.

“Mtukufu jaji, mkopo huo uli-
takiwa uwe umelipwa Aprili, 2012
kwa awamu zote mbili kwa riba
ya asilimia 6.5 na waandaaji ili-
kuwa benki ya Standard Chartard

ya nchini Uingereza” alidai na
kuongeza:

“Hata hivyo, maandalizi hay-
akuweza kukamilika, hatuku-
weza kukopa kwa sababu
majibu ya wataalamu yalisema
mapendekezo yalichelewa kuka-
milika, mwaka ulikaribia kuisha
walishauri tusubiri mwaka wa
fedha 2012/2013,” alidai Mkulo.

Alidai kuwa mwaka 2016 ali-
itwa na Taasisi ya-Kuzuia na Ku-
pambana na Rushwa (Takukuru),
kueleza kilichotokea wakati ni-
kiwa waziri kuhusu mkopo huo.

Alidai kuwa Takukuru walim-
hoji kama gharama za uwezeshaji
zilitolewa kwa asilimia 2.4.

Hata hivyo, mpaka anaondoka
wizarani Mei 4, 2015 mkopo uli-
kuwa umesimama na gharama za
uwezeshaji zilikuwa asilimia 14
na si 2.4 na kwamba hakukuwa na
mshauri mwingine zaidi ya Idara

ya Sera na Benki Kuu Tanzania
(BoT).

Mbali na Kitilya, washtaki-
wa wengine katika kesi hiyo
ni Shose Sinare, Sioi Solomon,
aliyekuwa Kamishna wa Sera na
Madeni kutoka Wizara ya Fedha,
Bedason Shallanda (kwa sasa Ofisi
ya Waziri Mkuu) na Alfred Misana,
aliyekuwa Kamishna Msaidizi wa
Sera na Madeni kutoka wizara
hiyo (kwa sasa wizara ya afya).

Katika kesi ya msingi, washtak-
iwa wanakabiliwa na mash-
taka 49 ni ya utakatishaji fedha,
mashtaka matatu ya kughushi,
moja la kuongoza mtandao wa
uhalifu, mawili ya kutoa nyaraka
za uongo, shtaka moja la kujipatia
fedha kwa njia ya udanyanyifu,
kula njama ya kutenda kosa ku-
tumia nyaraka kwa nia ya kum-
danganya Katibu Mkuu Wizara ya
Fedha na Mipango.

Mfanyabiashara Ophii Urasa akizungumza wakati wa mkutano wa NMB Business Club na wafanyabiashara wanaonufaika na mikopo ya
benki hiyo wilaya za Babati, Hanang na Mbulu mkoa wa Manyara. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Wahandisi wa maji watumbuliwa

Na Joctan Ngelly, KIGOMA

NAIBU Waziri wa Maji, Jumaa
Aweso, amemwagiza Katibu Mkuu
wa Wizara ya Maji, Prof. Kitila
Mkumbo, awaondoe mara moja
wahandisi wa maji wa Halmashau-
ri za Wilaya za Kasulu na Kakonko
mkoani Kigoma kutokana utend-
aji wao kutoridhisha.

Alisema wahandisi hao wawek-
we pembeni ili watafutwe wen-
gine wapya ambao watatatua
changamoto za maji zilizopo ka-
tika wilaya hizo.

Aweso aliyasema hayo kwe-
nye mkutano wa saba wa mwaka
wa Bodi za Maji Mabonde uliyo-
fanyika jana katika Manispaa ya
Kigoma/Ujiji.

“Lakini kwa eneo la Kasulu DC
na Kakonko wahandisi wetu wa
maji ni changamoto kwa hiyo
tumeagiza Katibu Mkuu awaon-
doe mara moja katika kuhakikisha
wanapatikana wahandisi wapya
mwisho wa siku waweze kutatua
changamoto za maji,” alisema.

Aidha, alisema  wahandisi
hao wanaondolewa kwa sababu

utendaji wao wa kazi hauridhishi,
wakala wa maji waliyoanzisha ni
kuwaweka watendaji wenye wel-
edi wanaokubaliana  na kasi ya
utendaji ambayo wanakwenda
nao kwa sasa.

Alisema lengo la kuanzisha
kuhakikisha wanaongeza utendaji
ili wananchi waweze kupata maji.

]
Takukuru
yajinoa Kwa
watoa rushwa
uchaguzi mitaa

Na Renatha Msungu, DODOMA

TAASISI ya Kuzuia na Kupambana
na Rushwa nchini (Takukuru), Mkoa
wa

Dodoma, imewatahadharisha
wagombea wa uchaguzi katika seri-
kali za mitaa kujiepusha na vitendo
vya rushwa kwa kuwa itatawanya
askari kila kona.

Akizungumza na waandishi wa
habari, Mkuu wa Takukuru Mkoa
wa Dodoma, Sosthenes Kibwengo,
alisema taasisi hiyo imejipanga
ipasavyo kukabiliana na rushwa
katika uchaguzi huo ili kusaidia wa-
nanchi kupata viongozi bora ambao
wataliletea tija taifa.

“Hata wagombea wa uchaguzi huu
kutoka vyama mbalimbali vya siasa
tunawataka wasiwe wadanganyifu
kwenye utoaji wa taarifa za rushwa
za wagombea wenza kwa kuwa
wote tutawachunguza,” alisema.

Alisema wananchi wa Dodoma na
maeneo mengine wanatakiwa kutoa
ushirikiano kwa taasisi hiyo wan-
apobaini kuna viashiria vya rushwa
kwa wagombea kabla na baada ya
uchaguzi, ili wapatikane viongozi
wenye sifa.

“Naomba niwatahadharishe wag-
ombea wa uchaguzi katika maeneo
mbalimbali, Takukuru tutawakamata
aliyetoa na kupokea rushwa kwa
sababu

wote ni wakosaji,” alisema
Kibwengo.

Alisema wanatakiwa kupata
viongozi ambao wataleta maende-
leo kipindi watakapochaguliwa na
si kupata bora viongozi wanaoenda
kujinufaisha wenyewe badala ya
kusaidia wananchi.

Alisema wagombea wasijidang-
anye kuwarubuni wananchi kuwapa
rushwa kutokana na kuwa tayari
wameanza msako wa kubaini wapi
kunafanyika

vitendo hivyo ili waweze ku-
washughulikia watakaobainika
ikiwamo kuwafikisha mahakamani.

Vile vile, alisema wameanza
kutoa elimu katika vyuo na kwe-
nye mikusanyiko mbalimbali jinsi
ya kuwadhibiti watoa rushwa na
wapokeaji kwa sababu wote ni
wakosaji.

Alisema wameamua kutoa elimu
hiyo kwa wananchi kwa sababu su-
ala la rushwa si la Takukuru pekee
bali kila mmoja anapaswa kuhusika
kupambana nalo kwa namna yoyote
kulingana na uwezo wake.

Katika hatua nyingine, aliwaonya
watu wanaojiita maofisa wa Takuk-
uru kuacha kuwatishia wananchi
ilhali wao sio wafanyakazi katika
taasisi hiyo.

Kibwengo alisema Takukuru
inaendelea na uchunguzi kuhusiana
na watu

hao ambao watawachukulia hatua
kali pale watakapobainika wana-
fanya vitendo hivyo.

“Naomba wananchi kuweni ma-
kini na watu wanaojiita maofisa wa
Takukuru wakati sio kweli, ukiona
una wasiwasi na mtu njoo utoe
taarifa haraka,” alisema Kibwengo.
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Wajasiriamali waiangukia serikali masoko

WAJASIRIAMALI wanaoshiri-
ki katika Maonyesho ya 43 ya
Kimataifa ya Biashara Dar es
Salaam, wameiomba serikali ku-
watafutia soko la uhakika ndani
na nje ya nchi ili kuwasaidia ku-
uza bidhaa zao.

Katika mahojiano na Nipashe,
walisema pamoja na kuhamasi-
ka kuingia katika shughuli za
ujasiriamali kwa kutengeneza

bidhaa mbalimbali, lakini bado
hakuna soko la uhakika la kuuza
bidhaa zao. Rosemary Mpanju,
mjasiriamali anayelima zao lishe
la Chia Seeds kutoka mkoani
Kagera, alisema soko pekee am-
balo bado wanalitegemea ni ka-
tika sehemu za maonyesho hu-
susani Sabasaba na Nanenane.
“Wajasiriamali tumehamasi-
ka, tunatengeneza bidhaa mbal-

imbali, lakini bado hatuna soko
la uhakika, tunategemea kama
hivi Sabasaba na Nanenane au
kwa mnunuzi mmoja mmo-
ja,” alisema Mpanju. Aliongeza:
“Na wakati mwingine unakuta
bidhaa kama tunazotengen-
eza sisi zinauzwa katika ma-
supermakert, tunabaki tu tuna-
shangaa wanazitoa wapi wakati
kwetu hawanunui.” Alisema ni

vema serikali ikafanya utaratibu
wa kuzuia uingizaji wa bidhaa
kutoka nje ambazo pia zinaz-
alishwa na wazawa na badala
yake kuzipatia kipaumbele bid-
haa zinazozalishwa na wajasiri-
amali wa ndani. Alitoa wito pia
kwa Watanzania kuachana na
kasumba ya kuthamini bidhaa
za nje kuliko zinazotengenezwa
ndani ya nchi.

Mkurugenzi
wa Kampuni
va Tigo Kanda
ya Kaskazini,
Aidan Komba
(wa tatu kulia),
akishirikiana
na Diwani

wa Kibaigwa,
Richard Kap-
inye, kukata
utepe kuzin-
dua mnara wa
mtandao wa
4@, katika Mji
wa Kibaigwa,
wilaya ya
Kongwa, mkoa-
ni Dodoma
jana. PICHA:
MPIGAPICHA
WETU

Mafundi wa majokofu, viyoyozi waitwa Veta

MAMLAKA ya Elimu na
Mafunzo ya Ufundi Stadi (VETA),
imewataka mafundi wa ma-
jokofu na viyoyozi kusoma ka-
tika mamlaka hiyo kwa lengo
la kufundishwa njia sahihi ya
kufanya ukarabati wa vifaa hivyo
bila kuharibu mazingira.

Akizungumza katika Mao-
nyesho ya 43 ya Kimataifa ya
Biashara ya Dar es Salaam (Sa-
basaba), Mwalimu wa Chuo
hicho Changombe, Daudi
Kadinda, alisema kutokana na

uharibifu wa mazingira unao-
fanywa na mafundi hao wame-
kuja na teknolojia mpya itakayo-
saidia kutunza mazingira.

Alisema uharibifu mkubwa
unaofanywa na mafundi hao ni
pale wanapobadilisha gesi ku-
toka katika jokofu au kiyoyozi
kilichoharibika kwa lengo Ia
kutengeneza.

“Teknolojia hii ni ya kutunza
mazingira bila kumwaga gesi
unajua wanapofanya ukarabati
na kumwaga gesi ni kitu hatari

katika mazingira kwani gesi ile
uenda juu na kusamba angani
na kupanda kwenda katika
anga kisha kutoboa tabaka la
juu ambalo utoa mwanga wa
juamojakwa moja,” alisema na
kuongeza:

“Mwanga huo unaposhuka
chini unawakumba watu na ku-
sababisha kansa ya ngozi, ukame
wa mimea,” anasema.

Aidha, Kadinda anasema
mafundi hao wanaweza kufanya
ukarabati kwa njia mbadala kwa

kunyonya gesi iliyomo kwenye
jokofu au kiyoyozi kilichohar-
ibika na kuweka kwenye mtungi
mwingine wa gesi.

Alisema kifaa hicho kinaitwa
Refrigent recover unit, na kuwa
kinarahisisha kubadilisha gesi
kwa usalama zaidi bila kumwaga
gesi “Pia teknolojia hii inasaidia
kuhifadhi gesi na ikimalizika
kukarabati  huirudishia katika
jokofu au kiyoyozi kilichohar-
ibika na kuendelea kutumia,”
anasema.

Wananchi sasa waitwa kujifunza usafiri wa maji

SHIRIKA la Uwakala la Meli
Tanzania (TASAC), limewaomba
wananchi kufika katika Maonye-
sho ya 43 ya Kimataifa ya Dar es
Salaam kujifunza mambo mbal-
imbali kuhusu meli na usafiri wa
majini.

Akizungumza katika maonye-
sho hayo, Kaimu Mkurugenzi
wa TASAC, Japhet Oloisimaye,
alisema pamoja na uchanga wa
shirika hilo lakini kuna mikakati
mikubwa ambayo wamepanga

kuitekeleza kwa ajili ya kuboresha
zaidi ili lilete ufanisi na kuongeza
uchumi wa nchi. “Kwa mujibu wa
sheria ya mwaka 2003, kifungu
cha 21 tumepewa jukumu la ku-
dhibiti usalama wa vyombo vya
majini, hakuna chombo amba-
cho kitaruhusiwa kuingia majini
bila kutambulika ubora wake na
anayekiuka hilo lazima achuku-
liwe hatua za kisheria,” alisema
Oloisimaye.

Alisema utekelezaji wa sheria

hiyo unafanyika kutokana na
Tanzania kuwa mwanachama
wa Shirika la Meli Duniani
(IMO) ambalo linataka kila nchi
mwanachama kusimamia us-
alama wa vyombo vya majini.
Tayari kanuni 22 zimekwisha
kutengenezwa ili  kusima-
mia sheria hiyo ya usafirishaji
majini ya 2003 Nampa 21 na
ya TASAC 2017 ambayo inaipa
nguvu shirika hilo kusimamia
vyombo hivyo vya majini.

]
Neema vya
soko kwa
wazalishaji
muhogo

WAZALISHAJI wa muhogo
nchini, wataanza kunufaika baada
ya kukutanishwa na wanunuzi wa
zao hilo wa ndani na nje ya nchi
na kuingia nao makubaliano ya
kununua zao hilo.

Wakizungumza kwenye mku-
tano wa Siku Maalum ya Sekta yva
Nafaka, Muhogo na Mazao Jamii
yva Kunde katika Maonesho ya 43
ya Biashara ya Kimataifa ya Dar
es Salaam, wadau wa zao hilo
walisema hatua ya kukutana ana
kwa ana na wakulima wa zao la
muhogo limefungua ukurasa mpya
kwenye sekta hiyo.

Mwakilishi wa kampuni ku-
toka Rwanda inayonunua zao la
muhogo, David Batty, alisema
kupitia mkutano huo wamepata
wasambazaji watatu wa Tanzania
watakaowasambazia tani 35,000
za muhogo.

“Tunashukuru maonyesho haya
ya Sabasaba yamekuwa ya maana
kwetu na kwa wakulima wa zao la
muhogo, tumeonana ana kwa ana
na kufahamu wapi tutapata bidhaa
na kwa kuanza tumekubaliana na
tutaendelea kufanya mawasiliano
na mawakala 10 tuliowapata leo
(jana) watakaotusambazia muho-
g0,” alisema Batty.

Alisema kampuni hiyo ya
Rwanda mahitaji yake ya muhogo
mbichi ni tani 75,000 hadi 150,000
kwa mwaka na kwamba nafaka
hiyo wanainunua nchini Tanzania
kwenye mikoa jirani na Rwanda.

“Awali tulikuwa tunanunua
muhogo mbichi kutoka mikoa
jirani na Rwanda, lakini sasa
tumekuza hapa na tumepata soko
zaidi ambalo litatosheleza mahitaji
ya kampuni yetu, sisi tutachukua
muhogo kutoka kwa mawakala
ambao wao watakuwa wanakusan-
va kutoka kwa wakulima,” alisema
Batty.

Alisema mwaka jana walinunua
tani 50,000 za muhogo mbichi
kutoka Tanzania kwenye mikoa
hiyo jirani na Rwanda na kwamba
kampuni hiyo inazalisha bidhaa
za wanga kutokana na muhogo,
bidhaa za unga, vyakula vya
mifugo na mbolea kiasi kinauzwa
nchini Rwanda na kiwango kingine
kinasafirisha nje.

Alitaja nchi wanakouza bidhaa
hizo za muhogo kuwa ni Ujeruma-
ni na Ubelgiji, na kwamba baada
ya kupata mawakala Tanzania wa
kuwauzia zao hilo ambapo wakala
waliowapata ni kutoka mikoa ya
Morogoro, Bagamoyo na Pwani.

“Tutaanza kununua tani 35,000
kwa wakala huyo wa Bagamoyo
ambaye amesema ataweza kutu-
letea muhogo ambao wao wa-
takusanya kutoka kwa wakulima,”
alisema Batty.

Naye mkulima wa zao hilo
kutoka Kigoma, Ayenko Choroka,
alisema amefurahi kuhudhuria
mkutano huo ambao umemsaidia
kupata soko la zao hilo.
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Wafa wakimkimbia Kiboko ziwani

Na Jaliwason Jasson,
BABATI

AVUVI wawili
waliokuwa wa-
navua samaki ka-
tika Ziwa Babati,
wamepoteza maisha baada ya
mtumbwi wao kuzama wakati
wanamkimbia Kiboko ili asi-
washambulie.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Manyara, Augustino Senga, am-
ethibitisha kwamba tukio hilo lil-
itokea Julai 7, mwaka huu, majira
ya saa 9:00 alasiri huku akiwataja

waliopoteza maisha kuwa ni Paul
Elias(45) mkazi wa Bagara Ziwani
na Nicodemus Peter (43) mkazi
wa Nangara Ziwani.

“Wakati wanaopolewa ziwani
walikuwa  wamefariki ~ dunia
huku mtumbwi wao waliokuwa
wanautumia kuvulia samaki uki-
wa umepinduka,” alisema Senga.

Alisema chanzo cha tukio hilo
bado kinachunguzwa lakini taari-
fa za awali zinaonyesha watu hao
walikuwa wanamkimbia mny-
ama kiboko ndipo mtumbwi wao
ukapinduka na kusababisha vifo
hivyo.

|

s 5.31

Kamanda Senga aliongeza
kuwa miili ya marehemu haina
majeraha popote na imekabi-
dhiwa kwa ndugu zao kwa ajili ya
maziko.

Wakati huo huo, polisi wan-
amshikilia Iddy Nkwabi(41) mkazi
wa Kata ya Makame wilayani Kite-
to, kwa tuhuma za kupatikana
na nyara za serikali bila kuwa na
kibali cha mkurugenzi wa wany-
amapori. Senga alisema mtuhu-
miwa huyo alikamatwa na kwato
mbili za twiga, mjfupa minne ya
twiga na nyama kavu ya twiga,
gamba la kakakuona, pua mbili

za nguruwe pori na mkia wa sun-
gura. Alisema tukio hilo lilitokea
Julai 3, mwaka huu na kwamba
mtuhumiwa alikamatwa akiwa
na silaha aina ya gobore na risasi
55 zilizotengenezwa kienyeji.

“Mbinu aliyoitumia ni kuhifa-
dhi vielelezo kwenye mfuko wa
lambo kwenye kambi haramu
waliyokuwa wamejenga ndani
ya hifadhi ya jamii ya Makame,
kwa ajili ya shughuli zao za
kijangili,”alisema Aliongeza kuwa
chanzo cha tukio hilo ni kujipatia
kipato na kitoweo kinyume cha
sheria.

Fid
-

liza changamoto na kuzungumza nao juzi. PICHA: GIFT THADEY

CCM yagawia kofia ngumu madereva pikipiki

Na Woinde Shizza, ARUSHA

CHAMA Cha Mapinduzi (CCM)
Kata ya Themi, mkoani hapa,
kimewapatia kofia ngumu ma-
dereva wa pikipiki( bodaboda)
100 kwa lengo la kuwanusuru na
ajali zisizo za lazima na kusaba-
bisha kupunguza nguvukazi ya
taifa.

Akizungumza juzi kwenye
mkutano wa hadhara wa chama
hicho, Mwenyekiti wa CCM Kata
ya Themi, Thomas Munisi, alise-
ma mpango huo umelenga kuon-
doa changamoto ya kutokuwa
na kofia ngumu na kusababisha

baadhi ya waendesha pikipiki
kukamatwa na askari wa usalama
barabarani.

Munisi alisema chama kimetoa
msaada huo kutokana na ombi
lililotolewa wakati wa kufungua
mashina katika kata hiyo. Baadhi
ya vijana waliomba kupatiwa
kofia ngumu ili waepukane na
kamatakamata ya polisi.

“Sisi Chama tulipokea ombi lao
na nikaona tunaweza kuwafadhili
kupitia mpango wetu wa kuweze-
sha vijana na sasa tunawakabidhi
kofia hizi,” alisema.

Baadhi ya waendesha pikipiki,
Elisha Mbise na Simon Swai wali-

ishukuru CCM Kata ya Themi
kwa kuwawezesha kupata ko-
fia hizo kwa kuwa zitawasaidia
kujikinga na ajali wakati wak-
itekeleza majukumu yao.

Katika hatua nyingine, Munisi
aliwaonya wanachama wa chama
hicho, kuacha kuwabeba baadhi
ya wagombea wa CCM kwa ma-
slahi yao, kwa kuwa chama hicho
kina mfumo mpya wa kupata
viongozi wake.

Pia aliwataka wanachama kua-
cha tabia ya kutembea na majina
ya wagombea mfukoni, kwa kuwa
kila mwanachama anayetaka ku-
gombea anapaswa kuja ofisini

kuchukua fomu.

“Ule uongozi wa zamani wa
kila mwanachama kuwa na vion-
gozi wake mfukoni kwa sasa
hilo halipo na tukigundua kuna
mgombea yeyote anatumia
wanachama kutaka uongozi, tu-
tamfyekelea mbali,” alisema Mu-
nisi.

Alisema CCM imewanyakua
baadhi ya wafuasi wa Chama
cha Demokrasia na Maendeleo
(Chadema) wanaokihama chama
hicho, baada ya kuridhishwa na
utendaji kazi wa CCM chini ya
Mwenyekiti wa Taifa, Rais John
Magufuli.

Wataka

mazingira
rafiki kwa
wakulima

Na Cynthia Mwilolezi,
ARUSHA

SERIKALI kwa kushirikiana
na taasisi za fedha zimeombwa
kutengeneza mazingira rafiki
yatakayowezesha wakulima
kukopesheka kwa urahisi kwa
kuweka dhamana mashamba
yao, ili kuboresha kilimo na
kulima kibiashara zaidi.

Hayo yalisemwa jana na
Mwenyekiti wa Kitongoji
Kilimatembo, Kata ya Rho-
tia Wilayani Karatu, Fabiano
Petro, alipokuwa akizungumza
katika siku ya wakulima iliyo-
lenga kutembelea mashamba
darasa na kujifunza mbinu
bora za kilimo na changamoto
zinazowakabili.

Petro alisema wakulima
ni, wamekuwa wakikabiliwa na
ukosefu wa fedha kwa ajili ya
kununua pembejeo za kilimo
hali inayosababishia kuende-
lea kulima kimazoea.

Kutokana na hali hiyo,
waliomba kuwekewa mazin-
gira rafiki ili kuwawezesha
kukopesheka na kuendeleza
kilimo bora.

“Unajua kwa sasa hivi
gharama za pembejeo za
kilimo ziko juu sana, hali inay-
owafanya wakulima kushind-
wa kulima kisasa na kuishia
kulima kilimo cha kimazoea
ambacho mwisho wake
wanaishia kupata hasara na
kutokuwa na ari ya kupenda
kilimo,” alisema.

Meneja Masoko wa kampuni
va kizalendo ya usambazaji
na uzalishaji wa mbegu za
mahindi ya IFFA, Luhenda
Yangole, aliwataka wakulima
kuyatumia mashamba darasa
valioandaliwa kama mfano,
kwa ajili ya kutoa elimu kwa
wakulima, ili kulima kilimo cha
kibiashara na kuondokana na
kilimo cha kimazoea.

Yangole alisema changamoto
kubwa iliyoko kwa wakulima
wengi ni wengi wao kutofanya
kilimo kama biashara kuto-
kana na kutokuwa na elimu
ya kutosha juu ya mbegu bora
za kisasa na matumizi bora ya
zana za kilimo.

Naye Ofisa Mazao wa Wilaya
va Karatu, Twilumba Ngwale,
aliwataka wakulima hao
kubadilika na kutumia kanuni
bora za kilimo kama wana-
vyoelekezwa na wataalamu
mbalimbali huku wakiyatumia
mashamba darasa hayo kuji-
funza na kujua mbegu bora za
kilimo zinazowafaa.

Mmoja wa wakulima katika
Musa, aliziomba kampuni za
mbegu kuendelea kuwatembe-
elimu juu ya matumizi bora ya
mbegu.



Watoto wa
wafanyakazi wa
kampuni ya simu
za mkononi ya
Vodacom Tanza-
nia Plc, waki-
furahia chakula
katika tamasha
la “Bring Your
Kid to Work” lil-
ilofanyika makao
makuu ya ofisi
za kampuni hiyo
mwishoni mwa
wiki. PICHA:
MPIGAPICHA
WETU

Bashiru; Msiwachagulie waumini wenu viongozi

Na Mwandishi Wetu,
MOSHI

ATIBU Mkuu wa Cha-

ma Cha Mapinduzi

(CCM), Dk. Bashiru

Ally, amewataka vion-
gozi wa dini kutowachagulia
waumini wao viongozi wa ku-
wachagua katika kampeni za uch-
aguzi na badala yake watekeleze
jukumu la kuwaandalia viongozi
bora wenye hofu ya Mungu.

Dk. Bashiru alitoa kauli hiyo
jana wakati alipokutana na
viongozi wa dini wa madhebu
mbalimbali mkoani Kilimanjaro,
wilayani Moshi na kuzungumza.

Alisema jukumu kubwa la
viongozi wa dini ni kuwaandalia
waumini wao viongozi bora na
sio kuwachagulia nani awaon-
goze.

Alisema, wananchi wakipata
viongozi bora wenye hofu ya
Mungu watakuwa mstari wa
mbele kusimamia haki pamoja

na kupambana na rushwa na
ufisadi kwa maslahi mapana ya
wananchi.

Mtendaji mkuu huyo wa CCM
alisema kuwa, wapo baadhi ya
viongozi wa siasa ambao wame-
kuwa wakitumia dini kutafuta
nafasi za uongozi, lakini pia
wapo baadhi ya viongozi wa dini
wamekuwa wakijiingiza katika
siasa kutafuta kiki na kuwataka
kubadilika.

“Viongozi wa dini mna jukumu
kubwa la kuhakikisha waumini
na viongozi mnaotuongoza tu-
nafuata haki na hili litafanikiwa
kupitia mahubiri yenu bila kuele-
kea upande wowote,” alisema Dk.
Bashiru.

Pia alisema viongozi wa dini
nchini wana haki, uhuru na uwa-
zi kutoa ushauri wao kwa serikali
na kusaidia kuondoa migongano,
mivutano na matamko ambayo
hayana tija kwa nchi.

Vile vile aliwataka viongozi hao
kuhubiri na kusimamia haki na

kuwa endapo wakianza kusima-
mia na kuhubiri dhuluma amani
na upendo haitakuwapo.

Alisema, haki katika rasilimali
ya ardhi ni tatizo na eneo hilo
limekuwa likiwagusa watu wengi
kutokana na baadhi ya watu ku-
jilimbikizia ardhi kubwa bila kui-
tumia.

“Tatizo la migogoro ya ardhi
katika taifa letu ni kubwa hivyo
viongozi wa dini niwaombe ku-
paza sauti zao katika mahubiri
na mawaidha katika sekta ya
ardhi na niwaombe msichoke
endeleeni kisaidia serikali katika
jambo hili,” alisema Dk. Bashiru.

Akizungumzia suala la kodi,
alisema wapo wananchi ambao
hawana hiari wenyewe katika
ulipaji kodi, lakini pia wapo wasi-
mamizi ambao wamekuwa wak-
ipindisha sheria za kodi ili wale
rushwa na kuwaomba viongozi
wa dini kuisaidia serikali katika
juhudi za kukusanya kodi kwa
maslahi mapana ya maendeleo

ya wananchi.

Akizungumza kwa niaba ya
viongozi hao wa dini, Askofu wa
Kanisa la Kiinjili la Kilutheri Tan-
zania (KKKT), Daiyosisi ya Pare,
Charles Mjema, alisema seri-
kali ya sasa ni sikivu na wao wa-
naendelea kuiombea ili iendelee
kutekeleza majukumu yake kwa
ufanisi mkubwa.

Askofu Mjema alisema, viongo-
zi wa dini wanawajibu mkubwa
wa kuishauri serikali na kudai
kuwa zipo changamoto ambazo
viongozi wa dini watahitaji kukaa
pamoja na serikali ili kushauri-
ana.

“Dini zimekuwa zikiisaidia seri-
kali katika huduma mbalimbali,
kama sekta ya afya, elimu, maji
na kupitia wafadhili tumekuwa
tukipewa misaada, lakini imeku-
wa ikitozwa kodi na nitumie nafa-
si hii kuiomba serikali kuangalia
kwa jicho pana ili kutoa msa-
maha wa kodi,” alisema Askofu
Mjema.

Kiwanda cha kahawa taabani kwa madeni

Na Paul William, MOSHI

KIWANDA cha kukoboa ka-
hawa cha Moshi (The Tanganyika
Coffee Curing Company), kinaka-
biliwa na madeni ya jumla ya Sh.
bilioni 1.3 na kusababisha kukosa
uwezo wa kukarabati mitambo
na miundombinu pamoja na
kushindwa kulipa mishahara na
stahiki za watumishi.

Makamu Mwenyekiti wa Bodi,
Kandata Kimaro, alisema hayo al-
ipokuwa akitoa taarifa ya kiwan-
da hicho kwa Katibu Mkuu wa
CCM, Dk. Bashiru Ally, alipofanya
ziara kiwandani hapo.

Kimaro alisema, kiwanda hi-
cho kwa sasa kinakabiliwa na
madeni makubwa hali ambayo

imekuwa ikichangia kushusha
ufanisi wa kazi zake na kusaba-
bisha kushindwa kulipa tozo za
kodi ya serikali kwa mujibu wa
sheria.

Alisema, changamoto nyingine
inayokikabili kiwanda hicho
ni kushuka kwa kiwango cha
mapokezi ya kahawa kiwandani
kwa ajili ya ukoboaji ambao ume-
shuka kutoka tani 31,000 kwa
mwaka 1988/89 hadi kufikia tani
11,000 mwaka 1996/97 na kuen-
delea kushuka hadi chini ya tani
1,000 msimu wa 2018/19.

“Sababu zinazopelekea kushu-
ka kwa mapokezi hayo ni kuan-
zishwa kwa viwanda vya Mbozi
na Mbinga ambavyo vinawahu-
dumia wakulima wa Kanda za

Kusini na Nyanda za Juu Kusini
ambao walikuwa wakihudumiwa
na kiwanda hicho,” alisema Ki-
maro.

Alisema, kati ya mwaka 2012
na 2014 yalifanyika mauzo ya
nyumba tatu za kiwanda na
magari matatu vyote vikiwa na
thamani ya Sh. bilioni 2.255 am-
bazo hazikutumiwa kwa shughuli
za kiwanda inavyopasa na ku-
dumaza maendeleo ya kiwanda
hadi leo.

Aliongeza kuwa, taarifa za mi-
nada zinaonyesha kuwa kahawa
iliyokobolewa kiwandani hapo
hununuliwa kwa bei ya chini to-
fauti na iliyokobolewa kwenye
viwanda binafsi kwa madaraja
yaliyofanana hali inayosababisha

wateja wengi wa kiwanda kuko-
boa kahawa yao kwenye viwanda
binafsi.

Kwa upande wake, Dk. Bashiru
alisema anasikitishwa na kitendo
cha uongozi uliopita wa kiwanda
hicho kukihujumu kwa kununua
mitambo mipya isiyofanya kazi.

Alisema kitendo hicho ni uba-
dhirifu wa mali za umma na
hakiwezi kukubalika na kuahidi
kuwa wale wote waliotenda kosa
hilo lazima wachukuliwe hatua
stahiki.

Vile vile alisema, kushuka
kwa zao la kahawa ni kutokana
na kufa kwa ushirika pamoja na
wale waliokabidhiwa dhamana
ya kuongoza mali za umma ku-
tokuwa waaminifu.

HABARI KILIMANJARO

Wawekezaji
Wazawa
waomba
punguzo la
kodi

Na Mary Mosha, MOSHI

WAWEKEZAJI wazawa mkoani
Kilimanjaro wameiomba serikali
kupunguza kodi zinazowakabili
ili kuimarisha uwekezaji pamoja na
kutoa ajira kwa vijana.

Akizungumza na Nipashe, Me-
neja Msaidizi wa Marenga Milis,
Priva John, alisema kuwa seri-
kali iangalie namna ya kupunguza
mrundikano wa kodi unaowakabili
wawekezaji wa ndani hali inayok-
wamisha wawekezaji wazawa
wenye mitaji midogo.

Alisema upunguzaji wa kodi
utasaidia wawekezaji wazawa
kuimarisha thamani za bidhaa wa-
nazozalisha na kuwa na bei nafuu.

“Tunaiomba serikali ikae na wiz-
ara husika pamoja na halmashauri
kuangalia namna bora ya kumvu-
tia mwekezaji mzawa ili aweze
kumudu gharama za uzalishaji na
kusaidia kuwapo kwa bidhaa ze-
nye ubora kwa bei nafuu.

Mmoja wa wafanyabiashara
wakubwa katika Manispaa va
Moshi, Elia Malya, alisema kama
serikali ina nia ya dhati ya
kwenda kwenye serikali ya
viwanda ni lazima kuwataza-
ma wawekezaji wazawa na kuwa-
punguzia mzigo wa kodi.

Alisema ikiwa watapunguziwa
mzigo wa kodi wataweza kuzali-
sha kwa wakati na bidhaa zenye
ubora na bei zake zitakuwa nafuu.

“Sisi wafanyabiashara tunaone-
kana sio wazalendo, lakini sio
kweli bidhaa za kutoka nje ya nchi
zinakuwa zinauzwa kwa bei nafuu
zaidi kuliko zile zinazozalishwa
ndani ya nchi... na hiyo ni kutoka-
na na mrundikano wa kodi wana-
zotozwa wawekezaji wa ndani na
kushindwa kuzalisha na kuuza bei
nzuri,” alisema Edward Mroso.

Mwanaisha Mzava, alisema
mbali na bidhaa hizo kuzalishwa
kwa gharama kubwa na kushindwa
kuuza bei ambayo ni ya kawaida,
wamekuwa wakishindwa kulipa
wafanyakazi mishahara mikubwa
kutokana na faida ndogo wanayo-
zalisha.

Akijibu kuhusu mishahara
midogo inayotolewa na baadhi
yva wawekezaji kwenye viwanda
vyao, Ofisa kazi Mfawidhi Mkoa
wa Kilimanjaro, Mwinyimkuu Mtu-
ruya, alisema wanaendelea kutoa
elimu ya haki na wajibu wa wafan-
yakazi pamoja na waajiri.

“Tunaendelea kufanya ukaguzi
wetu wa mara kwa mara ikiwa ni
pamoja na kutoa elimu ya uvundaji
wa vyama vya wafanyakazi kazini
na kutoa elimu ya haki za wafan-
yaki na wajibu wa waajiri..hivyo
ikiwa kuna taasisi hawajatendewa
haki na waajiri wao tunaomba
wafike ofisini kwetu kwa wakati
tutalifanyia kazi,” alisema Mturuya.
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Tabianchi yatishia kuongeza umasikini

ongezeko la watu wanaotumia
nishati ya umeme, dunia bado
inakabiliwa na changamoto za

RIPOTI mpya ya Umoja wa
Mataifa imesema baa la njaa
linaongezeka duniani na
itashindwa kutimiza lengo la
kumaliza umasikini uliokithrii
ifikapo 2030 pamoja malen-
g0 mengine ya Umoja wa
Mataifa. o
Ripoti hiyo iliyotathmini
hatua inayopigwa kuelekea

kutimiza malengo endelevu 17

ya Umoja wa Mataifa ifikapo
2030, imesema juhudi kubwa
zinatatizwa na mabadiliko ya
tabia nchi na kuongezeka kwa
ukosefu wa usawa duniani.
Ofisa wa Ofisi ya Katibu

Mkuu wa Umoja wa Mataifa
Liu Zhenmin, amesema licha
ya mafanikio kadhaa yaliyo-
patikana ikiwemo kupunguza
idadi ya vifo vya watoto na

kutisha.

Anasema mabadiliko ya
tabianhi ndiyo kitisho kikub-
wa zaidi ambacho kinaathri
mafanikio yaliyokwishapati-
kana hususan katika kupungu-
za hali ya umasikini duniani.

Mmoja wa watumiaji wa dawa za kulevya akijidunga sindano. PICHA: MTANDAO

Na Sabato Kasika

IJANA takribani 1,983

wanatibiwa athari za mi-

hadarati kwa kupatiwa

dawa ya methadone,
katika kituo kilichopo Hospitali
Salaam.

Vijana hao wamekuwa wakifika
kila siku katika kituo hicho kwa
ajili ya kupata ushauri na kisha
kumeza dawa ya methadone am-
bayo kazi yake ni kutibu akili ili
kuachana na utegemezi wa dawa
nyingine za kulevya.

Matumizi ya dawa za kulevya
imekuwa ni changamoto inayowa-
kumba vijana, ambayo serikali na
wadau wa vita dhidi ya dawa hizo
wamekuwa wakipambana nayo
kuhakikisha inamalizika.

Lakini kumekuwapo na
madai kwamba baadhi ya vijana
wanaokwenda kwenye  vituo
vya kunywa methadone, huwa
wanarudi mitaani na kuendelea
kujidunga sindano au kunywa
dawa nyingine za kulevya. Wapo
ambao  wamewahi  kutajwa
kwa majina wakiwamo wasanii
waliopelekwa katika nyumba ya
kutibu watu walioathirika na dawa
za kulevya (sober house), lakini

Kuchangan-
ya dawa ya
methadone
na dawa
nyingine

za Kulevya
kunaweza
kusababisha
mwili kuzidi-
wa na dawa
(overdose),
hali ambayo
inaweza ku-
hatarisha
maisha.

wakatoroka.

Hata hivyo, msimamizi wa kituo
cha kutolea dawa za methadone
katika Hospitali ya Mwananyama-
la, Dk. Jofu Hongo anasema, mtu
anayekunywa methadone na kisha
anachanganya na dawa za kulevya,
ana hatari kubwa ya kupoteza mai-
sha.

ATHARI ZA KUCHANGANYA

Dokta Hongo anasema, mhusi-
ka anapoanza dozi, anapaswa
kumweleza mfamasia au daktari
kuhusu dawa ulizokunywa kabla
ya kutumia methadone, kwa vile
kama amekunywa pombe au dawa
ya usingizi kama valium, fenegan
au piriton, anaweza kufa iwapo
atachanganya na methadone.

“Kuchanganya dawa ya metha-
done na dawa nyingine za kulevya
kunaweza kusababisha mwili kuz-
idiwa na dawa (overdose), hali
ambayo inaweza kuhatarisha mai-
sha,” anasema Dk. Hongo.

Mtaalam huyo wa afya ana-
fafanua kuwa methadone ni dawa
ya usingizi na ni maalumu ku-
saidia muathirika kurudia hali ya
kawaida, lakini akichanganya na
za kulevya, mhusika anaweza ku-
patwa na umauti ghafla.

“Hivyo mtu akitoka kunywa
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Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa, Antonio Guterres .
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methadone kisha akanywa hizo za
kulevya, ajue anaweza kufa ghafla
kwasababu atakuwa amejizidishia
dozi na pia anaathiri ini lake na
mwisho ni kifo tu,” anasema.

Anasema, wakati mwingine
methadone hutumika kutuliza
maumivu makali ya muda mrefu
au yanayosababishwa na ma-
gonjwa yasiyotibika na kwamba
watu wakianza kutumia tiba ya
methadone, baadhi hujisikia raha
iliyozidi na kujiskia kusinzia hali
ambayo pia huletwa na baadhi ya
dawa za kulevya.

“Tiba ya kila siku ya methadone
inaweza kuendelea hadi miaka
miwili kufikia hatua muathirika
kupona kabisa, na pia wakati
mwingine inategemea ametumia
dawa za kulevya kwa muda gani,”
anasema.

Anafafanua kuwa iwapo meth-
adone itasitishwa ghafla dalili
za tumbo kusokota, kuharisha,
maumivu ya misuli na mifupa
hutokea, na kwamba dalili hizo
hujitokeza ndani ya siku moja
hadi tatu tangu dozi ya mwisho
na kisha baadaye hupungua pole-
pole ingawa dalili nyingine kama
matatizo ya usingizi na hamu kali
ya dawa za kulevya zinaweza kue-
ndelea kwa miezi kadhaa.

Kuchanganya methadone
na mihadarati ni kujimaliza

“Hapa kituoni tumewekeana
mkataba kwamba wasirudi kwe-
nye uteja wanapotoka kunywa
dawa, tukishagundua kuwa kuna
mtu wa aina hiyo tunafuta jina
lake, hivyo wako makini sana,”
anasema.

SABABU ZA TIBA

Mtaalamu Dk. Hongo anase-
ma kuna sababu nyingine zina-
zochangia watu kutumia dawa
za kulevya, lakini kuu ni nne,
mojawapo ikiwa ni mtu kujaribu
baada ya kushawishiwa na wen-
zake na kujikuta akiwa teja.

“Hapa pia kuna tatizo la kisaiko-
jia, kwamba mtu anaweza kupata
changamoto za maisha na kujikuta
akitumia dawa za kulevya kwa
lengo la kupunguza msongo wa
mawazo na kumbe anajiharibu,”
anasema.

Anasema wakati mazingira
nayo yanachangia, kwamba mtu
anaweza kukulia katika mazingira
ambayo anaona dawa za kulevya
zinatumiwa kila siku na kumfanya
naye ashawishike kuzitumia.

“Wakati mwingine wapo wa-
naoathiriwa na vinasaba kutoka
kwa wazazi wao, ambao hutumia
dawa hizo nao wao wanapokua
hujikuta wakitumia pia, au in-
awezekana mwingine akawa na
afya ya akili, ambayo humsaba-
bisha atamani kutumia dawa za
kulevya,” anasema.

VITA YA MIHADARATI

Serikali inasema imefanikiwa
kudhibiti biashara ya madawa ya
kulevya kwa asilimia 90 na sasa
watumiaji wamebuni mbinu ny-
ingine ambazo tayari zimebainika
na zinashughulikiwa.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Wa-
ziri Mkuu, Sera, Bunge, Kazi, Ajira
na Watu Wenye Ulemavu, Jeni-
sta Mhagama ndiye anasema hayo
kwamba asilimia kubwa ya vijana
kwa sasa wamebianika kutumia
kemikali za sumu baada ya serikali
kudhibiti biashara ya madawa ya
kulevya.

“Serikali imebaini mbinu mpya
ya vijana kutumia sumu ya panya
na dawa za usingizi kama mbadala
wa dawa ya kulevya baada ya seri-
kali kudhiti biashara ya uingizwaji
wa dawa ya kulevya hapa nchini,”
anasema Mhagama.



Alhamisi Julai 11, 2019 ama 15

NEMC kuna kelele nyingine

Na Mwandishi Wetu

ELELE ni uchafuzi wa

mazingira, tena zisizo na

mpangilio kama mziki

unaotoka kwenye bajaji,
bodaboda na kwenye magari ya
matangazo na ya binafsi, ni kero
mitaani na barabarani.

Si hivyo tu hata muziki unaoto-
kana na sherehe mitaani nao una-
tibua utulivu na uzuri wa mazingi-
ra. Iwe ni harusi au ‘kitchen party’
wengine huona kama ni kero na
huchafua amani, hali ya ngoma za
masikio na utulivu wa akili.

Suala la kelele zinazodaiwa
kusikika kutoka misikitini na kwe-
nye makanisa limeibuka tena wiki
hii kwenye mkutano wa Amani
uliofanyika kwenye maonyesho
Salaam.

Baraza la Taifa la Uhifadhi na
Usimamizi wa Mazingira (NEMC),
likitajwa kuwa linataka hatua zi-
chukuliwe kuzidhibiti kwa mujibu
wa sheria. Misikitini zinatoka ad-
hana, wakati kwenye makanisa
inasikika milio ya kengele ambayo
kwa mujibu madai yanayoelezwa
kuwa yanatolewa na NEMC, ni
kilele zinazodumu kwa zaidi ya
dakika mbili hivyo, kwa mujibu wa
sheria hazikubaliki.

Licha ya kwamba NMC ime-
shafafanua na kukanusha kuingilia
uhuru na haki za watu kuabudu
kwa kukataza adhana na kengele
zisikike, suala hili linahitaji kuti-
zamwa na kwa kushirikisha wadau
wengi.

Mwenyekiti wa Kamati ya Amani
Mkoa wa Dar es Salaam, Alhaji
Sheikh Musa Salum, anasema
NEMC wanataka uchokozi . Ku-
waambia waamini waachane na
adhana ama kengele makanisani
viongozi wa dini hawatakubali.

Sheikh Salum anawaeleza wa-
shiriki wa kongomano la Amani
lililofanyika kwenye viwanja vya
hii kuwa ni vyema kuwa makini
kwenye kutunga sheria na kutoa
matamko.

Anaikumbusha NEMC: “Ukitaka
watu wakutii ni vyema kuwa na
sheria ama kanuni ambazo watu
watazitii.”

Vingine anasema wataweza wa-
siafikiane na serikali ama NEMC,
kupitia miongozo na maelekezo
hayo.

SAUTI ZA KELELE

Pamoja na kwamba NEMC
ndiyo wakala mwenye jukumu
la kusimamia mazingira , hoja za
kutaka kuondoa ibada ya kengele
na adhana kwa maelezo kuwa ni
kelele kwenye mazingira ni jambo
ambalo linahitaji kujadiliwa na wa-
husika, kupimwa na kuona kama
linachukuliwaje.

Kengele na adhana ni mambo
ambayo hufanyika kwa muda
mfupi na si wakati wote na yapo
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Bajaji na
bodabo-

da zenye
muziki
mkali huka-
tiza mitaani,
shuleni na
hata jirani
na hospitali,
hizi nazo
NEMC inase-
maje?

katika taratibu za ibada. Kwa vile
watu wanao uhuru wa kuabudu ni
vyema viongozi wa dini wakazun-
gumza na serikali kuona hatma ya
suala hilo.

Sheikh Salum, anapotoa kilio
hicho, anamweleza Naibu Spika,
Tulia Aksoni, kuwa Waislamu na
Wakristo hawakubaliani na NEMC
kuhusu ibada zao kuhusishwa na
kelele.

Hata hivyo, Spika Tulia Ak-
soni, anasema kama kiongozi wa
muhimili wa kutunga sheria, ana-
lichukua na kuondoka na jambo
moja nalo ni: “Kama unataka watu
wa kutii huwezi kuwa na sheria
ambazo ni vigumu kuzitii.”

NEMC kama chombo cha kusi-
mamia uhafadhi na usalama wa
mazingira kina mambo ambayo
kinapaswa kuyatizama kabla ya
kuingilia adhana na kengele ma-
kanisani hata kwa siku zijazo.

Waamini wengine wanaweza
kuhisi kuwa baraza hilo limeanza
kumchukia Mungu. Pengine kuna
hoja lakini kabla ya kwenda huko,
NEMC ingetumia sheria kuzibana

kelele za miziki mizito inayosikika
kwenye bajaji, bodaboda, daladala
na magari ya matangazo.

Huko kuna kelele za kutisha na
huenda kunaweza kuwa mwanzo
wa ajali za barabarani kwa kuwa
vyombo kama bajaji zama hizo
hufungwa spika au vipaza sauti
vikubwa na vyenye uwezo wa ku-
chuja mziki na ukasikika kwa sauti
kali zijulikanazo kama sub hoofer
(sab ufa)

Bajaji na bodaboda zenye muzi-
ki mkali hukatiza mitaani, shuleni
na hata jirani na hospitali, hizi
nazo NEMC inasemaje?

Muziki mzito husikika kutoka
kwenye baa na hoteli zilizo mi-
taani, hili nalo NEMC imeliona?
Kwanini baa zisiwe na mitambo ya
kuzuia kelele kama zilivyo kumbi
za shughuli za kijamii?

Ni jukumu la NEMC kudhibiti
kelele , lakini hata muziki unaoche-
zwa mtaani iwe harusi, ‘sendiof’
na ngoma za kuwacheza wali , in-
ayosikiwa kuanzia mchana hadi
saa 6.00 usiku nazo ni kero kwa
wananchi. Baraza liangalie namna

nyingi zinazotibua mazingira

ya kuupunguzia umma kelele hizo
kama si kuzikomesha.

Magari barabarani yana kelele
nyingi na muziki mkubwa mko
wapi NEMC hamuoni hasa ya ma-
tangazo? Hili nalo ni kero kwenye
masikio ambayo yanafurahia ad-
hana na kengele, zinazosikika ku-
toka nyumba za ibada.

MOSHI BARABARANI

Wakati mwingine ni rahisi
kusikia kelele zinazotoka kwenye
nyumba za ibada , lakini wadau
wa kusimamia mazingira hawaoni
kitanzi kinachotokana na kutumia
magari yenye moshi mzito yanayo-
pita barabarani?
kutana na magari makubwa kwa
madogo yanayofuka moshi mzito
yakipita barabarani hata mbele
ya vyombo vya usalama bila kuo-
nywa.

Haya nayo NEMC hawayaoni?
Kama hawajayaoni vipi mamlaka
ya kusimamia usafiri wa ardhini
nayo haijakutana na vyombo
hivyo ikalishauri baraza la mazin-
gira, kulikemea na kulikomesha?

NEMC inawezekana moshi wa
injini ukawa kitisho kwa afya za
watu kuliko suala la kelele. Moshi
wa injini una kemikali za sumu
ambazo husababisha magonjwa
na uchafuzi wa mazingira na ku-
changia ongezeko la joto duniani.

Mwishoni mwa mwezi uliopita
huko Bonn Ujerumani mkutano
wa kimataifa wa mazingira ulili-
zungumzia suala la ongezeko la
joto duniani na kuonya kuhusu
uzalishaji wa hewa ukaa.

Hewa ya ukaa au karboni ni
uchafu ambao umo ndani ya injini
za magari. Jopo la wataalamu wa
mazingira wa kimataifa wanaoshu-
ghulikia tafiti na mapendekezo ya
namna ya kukabiliana na mabadi-
liko ya tabianchi, linaeleza kuwa
kwa sasa joto la dunia limepanda.

Ripoti za jopo hilo zinasema
limeongezeka kwa nyuzi joto 1.5 na
kwamba kama hatua hazitachuku-
liwa ifikapo mwaka 2052 huenda
likaongezeka zaidi na kufikia nyuzi
mbili na kueleza kuwa kuna hatari
zaidi baharini na visiwani kuto-
kana na kina cha maji kuongezeka.
Huenda visiwa vikazama, huku
viumbe wa baharini wakitishiwa
uhai na ongezeko hilo.

Kwa hiyo NEMC isifumbie
mienendo ya kuchafua mazingira
kama kuacha magari yanayofuka
moshi kutembea barabarani, itu-
mie sheria kudhibiti na hatua zi-
chukuliwe.

Inawezekana NEMC hawajazun-
gumzia suala la adhana na kengele,
lakini kuna wananchi wamelitaja
suala hilo kwenye mitandao, hivyo
ni vyema kutumia changamoto
hiyo, iliyotolewa na wazalendo
kuangalia maeneo mengine ya-
nayoongeza kero na uchafuzi wa
mazingira ambayo hayagusi imani
wala ibada za Watanzania.
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Teknolojia ikutumiwa ipasavyo
aongeza vlaji nyama Tanzania

Mizani ya kidijitali inamwezesha kila mlaji kupata nyama kulingana na fedha zake. PICHA ZOTE: MTANDAO

Na Mwandishi Wetu

ATANZANIA  wengi

nyama inawashinda

kununua licha ya

kwamba Tanzania ni
taifa la tatu au la pili kwa kuwa na
idadi kubwa ya mifugo barani Af-
rika.

Ya kwanza kwa mujibu wa Shiri-
ka la Kilimo na Chakula Duniani
kwa idadi kubwa ya ng'ombe ba-
rani Afrika ni Ethiopia, ikifuatiwa
na Sudan. Kitoweo cha mifugo ni
muhimu kwa afya kwa vile ni chan-
70 cha protini na vitamin BI2.

Nyama nyekundu kama ya
ngombe, mbuzi na kondoo hu-
saidia mwili kuwa na vitamin za
kutosha na kuimarisha mfumo wa
fahamu. Huzipa seli za mwili afya
bora na kuimarisha mfumo wa kin-
ga ikiuwezesha kufanyakazi kika-
milifu. Protini ambazo ni muhimu
kwa afya ya mifupa na misuli ina-
patikana kwenye nyama hivyo ni
chakula muhimu.

Kwa mujibu wa mujibu wa Shirika
la Chakula na Lishe Duniani (FAO),
mtu mzima anatakiwa kula wastani
wa kilo 50 za nyama kwa mwaka, la-
kini kwa Watanzania , FAO inaeleza
kuwa wananchi hawamudu, hula
viwango vidogo vya wastani wa kilo
15 pekee kwa mwaka ikiwa ni upun-
gufu wa kilo 35 ili kutimiza kiwango
kinachohitajika kitaalamu.

Inampa nafa-
si kila mmo-
ja kupimiwa
kile ana-
chostahili
kulingana na
fedha yake.
Mizani in-
apima, aidha
inakokotoa
gharama.
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Mizani ya kukatia nyama (kushoto) inayochukua nafasi ya gogo na shoka.

Nipashe inaifikisha changamoto
hii kwa Bodi ya Nyama ya Taifa
(TMB), yenye wajibu wa kukuza
na kuendeleza sekta ya nyama ili
kuongeza pato la mfugaji, taifa na
kuleta tija kiuchumi, inayotoa mael-
ezo yafuatayo.

Anayetoa ufafanuzi ni Meneja
Masoko na Utafiti TMB, Nicholai
Chaweka, wakati akizungumza na
gazeti hili kwenye maonyesho ya
es Salaam...

NIPASHE: Unaelezea ma-
dai kawa gharama kubwa ya
nyama ndiyo inayosababisha
watu wengi kutomudu kitoweo
hicho?

BODI: Watanzania wengi wa-
naweza kujitetea kuwa hawali
nyama kwa sababu ya ughali na
kwamba kipimo cha nyama kipo
katika kiwango mahsusi ni kilo
moja inayouzwa wastani wa Sh
6,000, nusu kilo 3,000 na robo kilo
1,500.

Kama una Sh.700 au 1,000 ni
vigumu kupata nyama lau kama
una 2,000 pia huwezi kununua
kitoweo kulingana na thamani ya
fedha hiyo. Hata pale unapokuwa
na Sh 2,800 ni vigumu pia kwa
sababu imepungua sh 200 ili ku-
pata kilo moja. Hii ni kwa sababu
uzani umekadiriwa kwa utaratibu
wa kilo moja, nusu kilo , au robo na
mawe ya mizani yapo kwa kupima
uzito huo na sivinginevyo.

Nyama ni tofauti na dagaa am-
bazo wateja wanaweza kupata da-
gaa wa Sh 500, hata 700 au zaidi
kutegemeana na fedha walizonazo
lakini si kitoweo. Hata mshikaki ni
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WENZA wenye asili ya Asia
ambao walijaribu kupata
watoto kwa njia ya ku-
pandikiza (IVF), wamedai
kuwa kumetokea mkan-
ganyiko katika hospitali

ya mjini California nchini
Marekani, kitendo kilicho-
sababisha wapate watoto
wasio wao.

Mashtaka yaliyofunguli-
York yanasema wawili hao
walipata mshtuko baada
va kuzaa watoto wawili wa
kiume ambao hawakuwa na
chembe yeyote ya Asili ya
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Asia kama ilivyo kwa wazazi
hao.Vyombo vya habari
nchini Marekani vimeripoti.

Vipimo vya nasaba, DNA
vinathibitisha kuwa watoto
hao hawakuwa na uhusiano
wowote na wapenzi hao.

Kliniki hiyo haijasema
chochote kuhusu shutuma
hizo. Wapenzi hao ambao
wamepewa majina ya AP na
YZ wamesema kwa muda
mrefu walikuwa wakitafuta
watoto kisha wakatumia
kiasi cha pauni 80,000 kama
gharama za hospitali na
kupandikiza.
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Inaripotiwa kuwa baada
ya kujifungua Machi 30,
wapenzi hao walish-
tuka kuona watoto ambao
waliambiwa walipandikizwa
kwa kutumia jeni (genes) zao
hawakuwa waliowatazamia.

Kulikuwa na dalili awali
kuwa vitu havikuwa sawa
baada ya kufanyiwa uchun-
guzi wakati wa ujauzito na
kuambiwa kuwa walitege-
mea watoto wa kiume,
ingawa madaktari wali-
waambia hawakupandikiza
viinitete vya kiume wakati
wa matibabu yao.
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Madaktari wameripotiwa
wakiwaambia wapenzi hao
kuwa uchunguzi huo umetoa
majibu yasiyo sahihi, kabla

yva kwenda kujifungua wa-
toto wawili wa kiume mwezi
Aprili.

Mbali na kuwa watoto
hawakufanana na wazazi
hao, watoto wenyewe pia
hawakufanana.

Kwenye tovuti ya kliniki
hiyo ya uzazi, iitwayo CHA
imesema inatoa huduma
hizo kwa umakini wa hali ya

x

juu na huduma zilizo bora

kabisa. BBC

Sh 500, japo una finyango tatu.

NIPASHE:Ni nini ufumbuzi
kuwawezesha wateja wenye
viwango tofauti vya uchumi na
mapato kumudu kitoweo?

BODI: Hili kama mamlaka tu-
meliona na tunafanya jitthada ku-
hamasisha matumizi ya mizani ya
kidijitali ambayo inaweza kupima
nyama ya uzito wowote tena kul-
ingana na kiasi cha fedha mteja
alichonacho.

Kwa mfano nyama ya Sh 500 au
1,000 ama 1,200 inaweza kupimwa
kwa kutumia mizani hiyo ya kisasa
zaidi.

“Inampa nafasi kila mmoja kupi-
miwa kile anachostahili kulingana
na fedha yake. Mizani inapima,
aidha inakokotoa gharama. ”

Bodi inahamasisha hili kwa
wauza nyama na kitoweo kwenye
bucha na sehemu zote chakula hi-
cho kinapouzwa. Lakini zaidi kwe-
nye mabucha ambako Watanzania
wengi wananunua nyama.

Tunawahimiza wafanyabiashara
kufahamu umuhimu wake na ku-
tumia fursa hiyo ya kiteknolojia ili
angalau kila mmoja ale nyama na
kiwango kiongezeke kutoka kilo
15 kwa mwaka hata mara mbili au
zaidi.

NIPASHE: Vipi suala la bei na
upatikanaji ukoje? Na gharama
zake ni rafiki au ni changamo-
to?

BODI: Mizani hizo ziko sokoni
na hata hapa kwenye maonyesho
ya SabaSaba zinapatikana (wateja)
au  wafanyabiashara wanaweza
kumudu. Bei zake zinaanzia Sh.

300,000 na kuendelea. Tuna wen-
zetu wa sekta binafsi tunashirikiana
nao wanahusika kwenye uuzaji vi-
faa vya biashara ya nyama.

GOGO NA SHOKA

NIPASHE: Teknolojia haiishii
kwenye mizani pekee, unazun-
gumziaje kukata nyama kwa
kutumia teknolojia ya kisasa
badala ya gogo na shoka?

BODI: Nianze kwa kueleza kuwa
nilazima tukubali sasa na kuanza
kuikata nyama kwa msumeno.
Wengine huita meat saw au born
saw.

“Shoka tangu mwanzo hali-
kukusudiwa kutumiwa kukata ny-
ama wala kitoweo chochote. Lile
matumizi yake ya kukata kuni na
miti msituni ama kwenye mapori.
Shoka haliwezi kukata nyama ki-
kamilifu kwani linapasua mifupa
na kutawanya vipande vya mifupa
ndani ya nyama na kukifanya ki-
toweo Kkisilike na hata supu kujaa
mifupa.”

Lakini pia katika mchakato wa
kulitumia huacha vibanzi vya gogo
na kusababisha nyama kuwa viban-
zi pamoja na vipande vya mifupa.
Kubwa zaidi nyama ikikatiwa kwe-
nye gogo hujaa vimelea vya mara-
dhi kwa kuwa halioshwi kwa miaka
yote linapotumika, hali inayoweza
kueneza magonjwa na kusababisha
maambukizi.

Wakati mwingine vibanzi na
vipande vya mifupa ni hatari kwa
afya kwani vinaweza kuleta athari
kwa mlaji hasa vikimchoma tum-
boni.
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Ni wazi
kuwa ukataji
nyama kwa
kutumia sho-
ka pamoja
na kuharibu
nyama si
salama kwa
mteja laKini
pia humpa
mjasiriamali
hasara Kub-
wa.

UPOTEVU WA NYAMA

Shoka linapotumiwa kila wakati
linasababisha upotevu wa ny-
ama. Tena kila mara kuna vipande
husambaratishwa na kurukia pem-
beni au chini kila mara nyama in-
apokatwa.

Yote hii husababisha hasara kwa
mjasiriamali na hata mfanyabiasha-
ra mkubwa. Kitaalamu tunakadiria
kuwa wastani wa kuanzia gramu
500 hadi kilo mbili hupotea kila
siku shoka linapotumika.

“Hebu fikiria iwapo wastani wa
kilo moja hadi mbili zitapotea kila
siku. Itakuwaje kwa wiki, mwezi
hata mwaka? Ni wazi kuwa ukataji
nyama kwa kutumia shoka pamoja
na kuharibu nyama si salama kwa
mteja lakini pia humpa mjasiriama-
li hasara kubwa.”

Kwa kutumia msumeno wa
nyama ni rahisi kukata nyama
ipasavyo kukatakata na kuusaga
mfupa kwa utaratibu unaofanya
kitoweo kipendeze bila kuwa na
mifupa na vibanzi vinavyokera
wakati wa kutafuna nyama au ku-
nywa supu hata kula chakula kil-
ichochanganywa na nyama mfano
ndizi.

Upatikanaji wa misumeno ya ny-
ama pamoja na mizani ya kidijitali
ambako hakuna umeme wa kue-
ndesha mashine hizo.

Hata hivyo uchunguzi uliofany-
wa na Nipashe kwenye maonye-
sho ya Sabasaba uliobaini bei ya
msumeno wa nyama huuzwa kuan-
zia Sh. 450,000 na kuendelea.
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Kuwanyima leseni mabondeni
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akazi hatarishi

Mafuriko ni athari zinazotokea kwa wakazi wanaokaa mabondeni kama inavyoonekana katika picha. PICHA: MTANDAO

Na Mwandishi Wetu

VUA za masika zime-
malizika na sasa kina-
choendelea ni watu
kujiandaa kwa msimu
wa vuli. Japo hakukuwa na taarifa
za maafa na mafuriko kutoka kwe-
nye msimu wa mvua zilizopita,
lakini ni wakati wa kutafakari na
kuangalia usalama wa makazi, hasa
kwenye mikondo ya maji, kwa vile
watu wengi ndipo wanapoishi.

Ikumbukwe kuwa kila mwaka
Oktoba 13 ni Siku ya Kimataifa ya
Kupunguza Maafa. Maadhimisho
hayo hufanywa ili kutekeleza Azi-
mio Namba 64/200 lililopitishwa
na Baraza la Umoja wa Mataifa De-
semba 21, 2009.

Siku hiyo ilichaguliwa na Mku-
tano Mkuu wa Umoja wa Mataifa ili
kukuza utamaduni wa kupunguza
maafa kimataifa, ikiwa ni pamoja
na kuzuia maafa, kujitayarisha
kuyakabili na kupunguza madhara
ya maafa yanapotokea.

Katika maadhimisho hayo umma
unakumbushwa kuhusu kuwa na
makazi bora na salama.

Siku ambayo watu hukum-
bushwa kujenga ufahamu na ku-
punguza maafa kwani bila makazi
bora hakuna maendeleo.

Katika kuadhimisha siku hiyo
ni wakati wa kuangalia namna ya
kuondokana na makazi duni.

Wizara ya Ardhi, Nyumba na
Maendeleo ya Makazi, imenza
kupima makazi yasiyo rasmi na
kutoa leseni za makazi , kwa Tanza-
nia nzima.

Pengine ku-
waambia
watu kuwa
serikali
haitawapim-
ia hakutoshi,
ni lazima
kuwa na
malengo va
kimkakati
va kuhama-
sisha watu
kuhama ma-
bondeni na
maeneo ha-
tarishi.

Kama ilivyo nia ni kuondoa au
kupunguza makazi katika maeneo
hatarishi, kupunguza athari na ku-
hama kutokana na maafa.

Upimaji unaofanyika haupimi
maeneo hatarishi hasa kwenye ma-
bonde na katika mikondo ya maji.

Wapimaji hawawapimii ~ wa-
nanchi wanaokaa maeneo hayo,
hivyo hawatapa leseni ya makazi na
pengine hawatahusika kuchangia
kodi ya ardhi.

Lakini hakuna anayeaamuru
kuondoka maeneo hayo. Hivi kama
watabaki na kuendelea kujenga na
kuwekeza azma ya kuondokana na
makazi duni itakuwa imetimia?

Siku ya makazi duniani inalenga
kutoa fursa ya kutambua maende-
leo yanayofanywa ili kupunguza
madhara na hasara katika mai-
sha, mfumo wa maisha na afya,
kiuchumi, kijamii, kiutamaduni na
rasilimali za mazingira ya watu, bi-
ashara, jamii na nchi.

Iwapo watu wataachiwa kuen-
delea kujenga kwenye maeneo ha-
tarishi ni dhahiri kuwa kupunguza
madhara ya maafa kunaweza kusi-
fanikiwe.

Pengine kuwaambia watu kuwa
serikali haitawapimia hakutoshi,
ni lazima kuwa na malengo ya
kimkakati ya kuhamasisha watu
kuhama mabondeni na maeneo
hatarishi.

Pamoja na kwamba serikali in-
apima na kutoa hati za makazi bila
kuwa na mikakati ya kuwaondoa
watu kwenye makazi duni, in-
awezekana kusiwe na tija kwenye
kupunguza maafa.

Umoja wa Mataifa katika kupun-
guza maafa umeandaa mikakati
kadhaa ambayo ni lazima kuisima-
mia hii ni pamoja na kuzuia, kulin-
da na kupunguza idadi ya watu wa-
naoathirika na majanga wakiwamo
hao wanaoishi kwenye mabonde
ukanda wa mafuriko na sehemu
hatarishi.

Kuangalia usalama wa watu
wote, lakini hasa wale walio ka-
tika hatari zaidi ya kifo, kuumia,
kuathirika kiafya, madhara ya mfu-
mo wa maisha, kuhama makazi yao
na ukosefu au uduni wa huduma za
muhimu na za msingi.

Hali hiyo huibuka kutokana na
matukio ya maafa hasa kwa wa-
nawake, watoto, watu wenye ul-
emavu na wazee.

Katika kudhibiti maafa na maka-
zi duni, makundi haya ni muhimu
kwa kuwa yana viwango tofauti vya
uwezekano wa kuathirika na ma-
janga.

Katika upimaji wa makazi na
kutoa leseni ni vyema pia kuanga-
lia watu wanaoishi kwenye makazi
duni, huenda idadi kubwa ikawa ni
wanawake na watoto maskini.

Wapimaji wanapaswa kuangalia
umuhimu na ubora wa nyumba
za kuishi badala ya kukwepa ku-
wapimia. Tkumbukwe nyumba ya
familia mahali rasmi na salama
pa kuishi wakati wa maafa.Iwapo
hawatapewa leseni za makazi na
wakaruhusiwa kuishi ni itakuwa
hatma yao wakati wa maafa?

Mwaka 2017 taarifa za makazi
za Umoja wa Mataifa ilieleza kuwa
watu waliokuwa wanaishi ma-
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bondeni walikuwa ni milioni 24.2
walihama makazi yao kutokana na
maafa yaliyotokea sehemu mbal-
imbali duniani.

Ikumbukwe  kuwa maafa
ni miongoni mwa vyanzo vya
umaskini na dhiki kwa watu wengi
walio katika mazingira magumu
hasa wanaoishi katika nchi
zinazoendelea.

Kupunguza madhara yanayoto-
kana na kuongezeka watu kuhamia
maeneo hatarishi ni jambo linalo-
hitaji kupewa kiupaumbele.

Ikumbukwe kuwa kuishi ma-
bondeni kunaongeza uwezekano
wa kuharibifu mazingira kwani ku-
natishia na kuchafua na kukausha
vyanzo vya maji.

Wakati mwingine ni chanzo cha
mabadiliko ya tabianchi hivyo ni
vyema kuzuia kusiwapo makazi
hayo au kukabiliana nayo ya-
siongezeke ikibidi kuwahamisha
wanaokaa mabondeni badala ya
kuwabakiza kwa kuwanyima leseni
za makazi.

Pamoja na kuwaongezea leseni
ni vyema kuhimiza na kuongeza
ufahamu kuhusu hatua za ku-
chukua ili kuboresha makazi, kuwa
na sera za kupunguza uwezekano
wa jamii kuathirika kutokana na
kuishi maeneo hatarishi.

Ni dhahiri kwamba kuchukua
hatua katika suala hili kutaonye-
sha mafanikio endapo kutachangia
matokeo chanya katika kuokoa
maisha, kupunguza hasara za kiu-
chumi na kupunguza uharibifu wa
miundombinu muhimu na mazin-
gira.
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Utafiti: Upungufu wa mbegu
za kiume unahatarisha maisha

ANAUME  wenye
mbegu chache za
kiume wako katika
hatari ya kupata
magonjwa kwa mujibu wa utafiti
mpya.

Kazi ya kitafiti iliyofanywa kwa
wanaume 5,177 ilibaini kwamba
wanaume wenye mbegu chache
za kiume wana mafuta mengi
mwilini, shinikizo la damu na
mafuta machafu katika mishipa ya
damu.

Pia wana uwezo mkubwa wa
viwango vidogo vya homoni za
kiume.

Waanzilishi wa utafiti huo
wanasema kuwa, wanaume we-
nye mbegu chache za kiume ni
muhimu wakafanyiwa vipimo vya
magonjwa mengine.

HATARI

Upungufu wa mbegu za kiume
na matatizo ya ubora wa mbegu
hizo ni masuala yanayoathiri
mmoja kati ya wanandoa watatu
kushika mimba kulingana na
utafiti huo uliofanywa nchini Uin-
gereza.

Lakini katika utafiti huu mpya
wanasayansi walichanganua wa-
nandoa wasioweza kupata watoto
nchini Italia, kujua iwapo ubora
wa mbegu hizo pia unaathiri afya
ya mtu kwa jumla.

Waligundua kwamba wanaume
wengi walio na mbegu chache
walikuwa na matatizo kadhaa ya
kiafya ikiwamo mwili ulionenepa
na shinikizo la damu.

Hatua hiyo huongeza hatari ya
kupata ugonjwa wa kisukari, ma-
gonjwa ya moyo na kiharusi.

Wanaume hao pia walionekana
kuwa na viwango vya juu vya
kuwa na homoni chache za kiume
ambazo hupunguza ukubwa wa
misuli na mifupa na huenda vika-
sababisha ugonjwa wa kudhoofika
kwa mifupa.

Daktari Albert Ferlin ambaye al-
iongoza utafiti huo anasema:

“Wanaume wasio na rutuba
hukumbwa na matatizo ya kiafya
ambayo yanaweza kuhatarisha
hali yao ya maisha na kupunguza
kiwango cha maisha wanayoishi,”
anaongeza:

“Rutuba huwapatia wanaume
fursa isiyo ya kawaida ya kutath-
mini afya na kuzuia magonjwa.”

Hata hivyo, wamiliki wa utafiti
huo wanasisitiza kuwa utafiti wao
haukuthibitisha kuwa ukosefu wa
mbegu za kiume za kutosha hu-
sababisha matatizo ya kimetabo-
liki badala yake ni vitu viwili vina-
vyohusiana.

Wanasema kuwa uhaba wa ho-
moni za kiume huhusishwa na
matatizo haya ya kiafya.

Dk. Ferlin anasema kuwa utafiti
unaonyesha ni muhimu kwa wa-
naume wanaotibiwa matatizo ya
ukosefu wa rutuba kuangaziwa
vizuri kimatibabu.

“Wanaume walio na matatizo ya
kuwapatia mimba wake zao wa-
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Mihogo, karanga, nazi mbata huuzwa kwenye barabara nyingi jijini Dar es Salaam na mijini
mingine kwa maelezo kuwa huongeza nguvu za kiume. Ndivyo mteja anavyochangamkia tiba.
PICHA: MTANDAO

Rutuba hu-
wapatia
wanaume
fursaisivo
va kawaida
yva kutath-
mini afya na
kuzuia ma-
gonjwa.

nafaa kukaguliwa vizuri na kufua-
tiliwa na wataalam wao wa rutuba
kwa sababu huenda wana viwan-
g0 vya juu vya kupata maradhi na
vifo,” anasema.

NGUVU ZA KIUME

Taarifa ya BBC inataja kuwa
mijini kuna mabango mengi ya-
nayotoa matangazo mbalimbali
rasmi na yasiyo rasmi kuhusiana
na kutoa dawa za asili hasa za
kuongeza nguvu za kiume.

Miongoni mwa dawa hizo ni
zile zenye majina kama ‘ujana’
ambayo kazi yake ni kusaidia
kuongeza nguvu za kiume.

Dawa zingine zinatajwa na kuwa
na majina kama sudhi, vatari, IH
Moon na coloidal silver ambazo
kazi yake ni kudhibiti vimelea
mbalimbali mwilini na kuongeza
nguvu za kiume.

Baraza la dawa nchini linaeleza
kuwa hatua hiyo imekuja baada
ya uchunguzi wa kina uliofanywa
na kubaini kuwa dawa hizo hazina
madhara kwa afya ya binadamu,
hivyo hawana budi kuzikubali.

Aidha, Paul Muhame ambaye
ni Kaimu Mkurugenzi wa dawa
za asili nchini anasema baada
ya baraza kupitisha vigezo vyote
vilivyohitajika kutoka katika dawa
hizo, iliyokuwa Mamlaka ya Dawa
na Chakula m(TFDA) pia ime-
thibitisha hilo.

“Suala la muhimu ambalo tu-
meliangalia zaidi ni usalama
wa mtumiaji..katika upande wa
kuthibitisha kuwa dawa hizo zi-
naponyesha au la, linabaki kwa
mnunuzi na mtumiaji wa dawa
hiyo,” anasema Muhame.

Makala ilifanya jitthada za
uthibitisho wa dawa za asili nchini
Tanzania ambao umezua mjadala
mkali katika vipindi vya radio
nchini hasa kwa upande wa seri-
kali kuthibitisha dawa za nguvu za
kiume kuuzwa kihalali.

BBC ilipata maoni mbalimbali
kutoka kwa Watanzania kuhusi-
ana na uthibitisho wa dawa hizo:

“Watu  watazinunua  lakini
hakuna mtu atakuwa na uhakika
kwamba dawa hizi zinatibu, sana
sana atabahatisha tu,” anasema
Thomas Hemed, mkazi wa jiji la
Dar es Salaam na kuongeza:

“Inaweza isilete madhara, lakini
huwezi kujua baadaye..kiukweli
inabidi ziangaliwe kwa watu maal-
um kwa watu wanaouza ili mtu ak-
idhurika ajue ataenda kwa nani.”

SABABU ZA KUKOSA
NGUVU ZA KIUME

Sababu za kukosa nguvu za ki-
ume zinaainishwa kuwa ni pamoja
na magonjwa (kisukari, saratani),
msongo wa mawazo na kutumia
aina fulani ya dawa kwa mfano
dawa za kudhibiti msukumo wa
damu (BP)

Pia umri mkubwa, kukosa us-
ingizi wa kutosha na matatizo ya
kihomoni. BBC
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AFYA

Kunyonyesha kikamilifu
ni chanzo cha akili nyingi

Na Gaudensia Mngumi

WEZI wa nane unawa-

kumbusha wazazi ku-

wanyonyesha watoto

wachanga kwa miezi
sita. Na pale mtoto anapozaliwa
anatakiwa kuanza kunyonya ndani
ya dakaki 30 au nusu saa.

Anahitaji kula maziwa ya mama
kwa miezi sita mfululizo bila kuny-
wa maji, kulambishwa asali wala, uji
wa mhogo au chai ya rangi.

Mwezi wa kunyonyesha un-
apokaribia kumalizika, huenda wa-
nawake wa Tanzania hawazingatii
kikamilifu maelekezo ya kuwanyo-
nyesha watoto wachanga kwa miezi
sita mfululizo.

Nipashe ilihojiana na baadhi ya
wazazi wa Dar es Salaam, kuhusu
kuzingatia maelekezo hayo ya ki-
taalamu na kubaini kuwa inakuwa
vigumu wengi kuzingatia maelek-
ez0.

Mathalani, Ziada Mselemu ni
mkazi wa Mbezi Msumi ana mtoto
wa wiki sita lakini amemkaribisha
duniani kwa kumlambisha asali.

Ziada mwenye watoto watatu
anasema kadhalika, hawanyo-
nyeshi wanae miezi sita kwa sababu
wanapata njaa na anaona wana
dalili za kuhitaji chakula.

Anaeleza kuwa ni mazoea kwa
baadhi ya makabila kumpa ‘mgeni’
kitu kitamu ili kumpa upendo na
kuzuia kulia kwa mara nyingi wam-
ezoea kulia. Jane Mkwawa, anaye-
fanya usafi katika benki moja Mbezi
anasema kuwa anampa mwanae
maji yenye asali na dawa nyingine
za asili ili kumzuia asilie.

Mama huyu wa watoto wawili
anasema hawanyonyeshi wanae
kwa miezi sita kwa sababu wanalia
na anahisi wana njaa.

SABABU ZA KULIA

Hivi mtoto anapolia ana njaa?
Mitandao ya afya kama ‘Mayo Clin-
ic’, inaeleza kuwa watoto wachanga
duniani kote wanalia wengine usiku
na hata mchana kutwa, hivyo si kila
anapolia ana njaa.

Mtandao unataja baadhi ya saba-
bu za kulia kuwa ni kutaka kuku-
eleza tatizo lake. Ana shida ndiyo
sababu ya kulia muda.

Pengine anaumwa ni vyema
ukampeleka hospitali badala ya
kubuni kuwa ana njaa na kuanza
kumlisha uji bila sababu.

UMUHIMU WA KUNYONYE-
SHA

Wakati dunia inatarajiwa kua-
dhimisha siku ya unyonyeshaji
itakapofika Agosti, wazazi wakijua
faida ya kunyonyesha na umuhimu
wa maziwa ya mwanzo kabisa ya
mama kwa mtoto wake itakuwa
suala la tija kwa mtoto wa Tanzania.

Makala ya BBC iliyoko kwenye
mtandao wa shirika hilo, inasema
takriban asilimia 40 ya watoto
wachanga wenye umri kati ya miezi
sifuri hadi sita ndiyo wanaoishi kwa
kunyonyeshwa pekee, kulingana

Watoto hawa huenda ni matokeo ya unyonyeshaji ambao wataalamu wanasema huwawezesha kuwa na akili na kiwango Ki-
kubwa cha maarifa wakiwa na umri mdogo na wengi huvutiwa na kupenda masomo: PICHA MTANDAO

Kunyo-
nyeshwa
kwa muda
mrefu pia
huchangia
afya na mai-
sha bora ya
mama kwani
humpungu-
zia hatari va
kupata sara-
tani ya mfu-
ko wa mayai
ya uzazi na
matiti.

na taarifa zilizotolewa na Shirika la
Afya Duniani (WHO).

Kadhalika shirika hilo linasema
kuwa zaidi ya maisha ya watoto 820
000 walio na umri wa chini ya mi-
aka mitano yanaweza kunusurika
kila mwaka, ikiwa watoto wenye
umri kati ya miezi sifuri hadi miezi
23 wangenyonyeshwa kikamilifu.

BBC inasema ni muhimu kunyo-
nyesha kwani ni moja ya njia sa-
hihi ya kuhakikisha mtoto anakuwa
mwenye afya na kuendelea kuishi
kuanzia muda anapozaliwa.

Kama viwango vya kunyonyesha
vingekuwa vya hali ya juu duniani,
takriban maisha ya watoto 820 000
yangenusurika kila mwaka, kwa
mujibu wa WHO.

Unyonyeshaji wa mtoto kwa
miezi sita mfululizo una faida ny-
ingi za kiafya kwa mama na mtoto
na kuanza kumpa maziwa mara
anapozaliwa kwa kipindi cha saa
moja, humkinga na maambukizi
yanayowapata watoto wachanga
na kupunguza vifo vya watoto
wachanga. Maziwa ya mama pia ni
chanzo muhimu cha nguvu na viru-
tubisho kwa watoto wa kati ya miezi
sita hadi 23, wataalamu wanasema
yanaweza kuchangia nusu au zaidi
ya nguvu za mtoto katika umri wa
miaka sita hadi 12

Tafiti zinaonyesha kuwa wa-
toto na vijana wadogo walionyo-
nyeshwa wakiwa wachanga wana
uwezekano mdogo wa kuwa na
uzito wa mwili wa kupindukia, kwa
maana nyingine maziwa hayo hu-
dhibiti unene kupindukia miongoni
mwa watoto.

BBC inaeleza kuwa unyonyeshaji
wa mtoto kikamilifu humsaidia
kuboresha uwezo wa utambuzi wa
akili (IQ), kuwa mwerevu na kuwa
na mahudhurio makubwa shuleni
na pia huhusishwa na mapato ya
juu katika maisha yake ya utu uzi-
ma.

“Kunyonyeshwa kwa muda mre-
fu pia huchangia afya na maisha
bora ya mama kwani humpungu-
zia hatari ya kupata saratani ya
mfuko wa mayai ya uzazi na matiti.”
BBC, inawakumbusha wazazi na
kuongeza kuwa aidha hutengeneza
vichocheo vya mwili (hormone)
ambazo humtuliza mama na mtoto
wake mchanga.

KUTONYONYESHA

Wakati mwezi ujao ni maadhim-
isho ya kunyonyesha kimataifa,
baadhi ya wanawake duniani wa-
nashindwa kuwanyonyesha watoto
wao ipasavyo kutokana na sababu
mbali mbali.

Licha ya juhudi mbali mbali am-
bazo zimekuwa zikifanyika kue-
limisha kinamama na jamii nzima
juu ya umuhimu wa kunyonyesha
na maziwa ya mama kwa mtoto,
baadhi ya mila na tamaduni hu-
susan za Kiafrika zimekuwa na
changangoto kubwa ya kuelewa na
kukubali umuhimu wa kunyonye-
sha kutokana na kukosa elimu ya
kunyonyesha.

Miongoni mwa changamoto zi-
nazochangia wanawake kushindwa
kuwanyonyesha watoto wao ni
pamoja na kazi, magonjwa pamoja
na tamaduni nyingi zisizomruhusu

mwanamke kunyonyesha maeneo
ya umma.

Aidha, baadhi yao wamekuwa
na imani potofu kuhusu suala zima
la kunyonyesha na faida zake. Hili
limechangia pakubwa katika kud-
hoofisha jitihada za kuhakikisha
kila mama mwenye mtoto mchanga
anamyonyesha ipasavyo.

BAADHI YA IMANI POTOFU
KUHUSU KUNYONYESHA

Yapo baadhi ya makabila ya Afri-
ka na Tanzania yanayoamini kuwa
maziwa ya kwanza ya mama si ma-
zuri ni machafu humdhuru mtoto
hivyo yanapaswa kumwagwa. Wen-
gine huamini kuwa kumnyonyesha
pekee hayawezi kumshibisha mto-
to wa umri wa miezi sifuri hadi sita.

Yapo makabila yanayoamini
kuwa ni lazima mtoto mchanga
anywe maji mara baada ya
kuzaliwa,kwani maziwa ya mama
humfanya mtoto ajihisi mwenye
kiu. Shirika la watoto la Save the
Children linasema kuwa watoto
wenye utapiamlo unaochangiwa
na kutonyonyeshwa ipasavyo
unakadiriwa kusabisha vifo vya wa-
toto 2.7 kila mwaka.

Katika maelezo yanayotolewa na
Wizara ya Afya kuhusu unyonye-
shaji watoto, faida mojawapo ni ku-
wawezesha kuwa na kinga ya ma-
gonjwa ya binadamu. Lakini iwapo
watapewa maziwa ya ngombe
wanakuwa na kinga ya maradhi
ya wanyama. Lakini hakuna tija
kumpa mtoto maziwa ya kiwanda-
ni au ya kopo kwa vile hayamkingi
na magonjwa ya wany



ALHAMISI JULAI 11,2019 NipaShe 21

HABARI MBEYA
.

Waomba serikali
Kutatua mgogoro
wakulima,
wafugaji

Na Nebart Msokwa, MBARALI

tika Wilaya ya Mbarali mkoani Mbeya,
wameiomba serikali kuingilia kati na
kutatua mgogoro wa mipaka baina yao
na wafugaji wa jamii ya Kimasai kwa
madai kuwa mgogoro huo unawakose-
sha amani.

Walitoa kilio hicho juzi walipokuwa
dai kwamba mgogoro huo umedumu
kwa muda mrefu hali ambayo inaweza
ikasababisha mapigano baina yao.

Mmoja wa wananchi hao, Juma
Mzee, alisema kwa muda mrefu wafu-
gaji hao wa jamii ya Kimasai wame-
kuwa wakichungia mifugo yao kwenye
mazao ya wakulima hali ambayo
inawasababishia hasara kubwa.

Alisema wakati mwingine wakijaribu
kuwahoji au kuiondoa mifugo hiyo
kwenye mashamba, wanashambuliwa
na vijana wanaochunga mifugo hiyo
hali inayopelekea mgogoro baina yao
kutoisha.

“Wafugaji wana eneo lao huko
matebete lakini kutokana na mipaka
kutoeleweka vizuri kati yetu na wao,
ndio maana huwa tunaingia kwenye
migogoro, baadhi ya mashamba yetu
huwa hatuambulii kitu kabisa,” alisema
Mzee.
wakulima wa mahindi na mihogo lakini
wanapata hasara kubwa kutokana na
mifugo hiyo.

Alisema mgogoro huo ulianza
baada ya Wamasai hao kupewa eneo
la iliyokuwa ranchi ya serikali ili
waliendeleze na kwamba baadhi ya
mipaka inaingia kwenye mashamba ya
wakulima.

Kwa upande wao wafugaji wa Mate-
bete walikiri kuwepo kwa mzozo wa
muda mrefu baina yao ambao wakati
mwingine umekuwa ukisababisha ma-
pigano miongoni mwa jamii hizo.

Katibu wa ranchi ya Matebete,
Leteo Kisota, alisema serikali ilisha-
maliza mgogoro huo kwa kuwaka-
bidhi eneo lote la ranchi lakini bado
wakulima wamekuwa wakiwaingilia
bila kuheshimu mipaka iliyoainishwa
kwenye hati miliki.

Alisema wao hawana tatizo na
wenzao hao na wanapenda amani
lakini wamekuwa wakichokozwa na
majirani zao ambao hawapendi amani
na upendo.

“Wale ni wenzetu na tunapenda tui-
shi kwa amani na kushirikiana kwenye
shughuli zetu, lakini hawa wenzetu ni
wakorofi na wao ndio wanakuwa wa
kwanza kulalamika, wanaingia kwenye
mipaka ambayo sisi tumemilikishwa
kisheria,” alisema Kisota.

Samwel Kaganga, alisema walishafiki-
sha kilio chao kwa Mkuu wa Wilaya
yva Mbarali, Reuben Mfune, ambaye
aliwaahidi kuwa ataushughulikia
mgogoro huo na kuumaliza kabisa.

Alisema waliahidiwa kuwa vita-
fanyika vipimo vya mipaka ili kubaini
mipaka halisi na kwamba baada ya
hapo pande zote zitakaa na kukubali-
ana kuheshimu mipaka hiyo.

Wapewa mchongo Kuuza mazao nje

Na Nebart Msokwa,
BUSOKELO

ANANCHI wa

Halmashauri ya

Busokelo katika

Wilaya ya Rung-
we mkoani Mbeya, wameshau-
riwa kuchangamkia fursa ya
kuuza mahindi nje ya nchi kupi-
tia Wakala wa Taifa wa Hifadhi
ya Chakula (NFRA) ili wanufaike
na kilimo chao.

Ushauri huo ulitolewa juzi
na Mbunge wa Busokelo, Fredy
Mwakibete, alipokuwa aki-
zungumza na Nipashe kuhusu
maendeleo ya miradi mbalim-
bali inayotekelezwa na serikali
katika halmashauri hiyo am-
bayo ni changa.

Mwakibete alisema kwa sasa
serikali imewaruhusu wakuli-
ma na wafanyabiashara kuuza

mazao yao katika nchi za Jam-
huri ya Kidemokrasia ya Congo
(DRC), Botswana, Zimbabwe na
baadhi ya nchi jirani.

Alisema kinachotakiwa kwa
mtu yeyote anayetaka kuuza
mazao hayo ni kuiarifu serikali
kabla ya kufanya hivyo ili apate
kibali maalumu cha kusafirisha
mazao hayo.

Aliwashauri wafanyabiasha-
ra na wakulima wenye mitaji
midogo katika jimbo lake in-
ayoweza kuwawezesha kuuza
mazao nje ya nchi, kuuza zao
hilo NFRA ili wao ndio wafanye
hivyo.

Mwakibete alisema wakazi
wengi wa Busokelo ni wakuli-
ma wa mazao mbalimbali
yakiwamo mahindi na viazi na
kwamba kwa sasa kuna masoko
ya uhakika ya kuuza mazao
yao, hivyo miongoni mwa

fursa walizo nazo kwa sasa ni
kuchangamkia soko kwenye
mataifa yaliyoainishwa.

“Wafanyabiashara  na
wakulima wakubwa ndio wenye
uwezo wa kuuza mahindi nje ya
nchi kwa sababu wana mitaji
mikubwa, hivyo nikiwa mwak-
ilishi wa wananchi, lazima ni-
washauri njia rahisi ya kunu-
faika na kilimo chao,” alisema
Mwakibete.

Alisisitiza kuwa mfumo wa
wakulima wadogo kuuza mahi-
ndi kupitia NFRA unawasaidia
kuongeza tija kwenye kilimo
chao kwa maelezo kuwa bei
inakuwa nzuri kuliko za mitaani
ambako kumejaa walanguzi.

Akizungumzia upatikanaji wa
huduma ya afya katika jimbo
hilo, Mwakibete alisema katika
mwaka wa fedha 2019/2020
serikali imeongeza Sh. milioni

500 kwa ajili ya kukamilisha
ujenzi wa Hospitali ya Wilaya.

Alisema awali walipokea Sh.
bilioni 1.5 kwa ajili ya kuanza
kwa ujenzi huo na kwamba wa-
natarajia kuendelea kuboresha
miundombinu ya hospitali hiyo
kila wakati kadri watakavyoku-
wa wakipata fedha.

“Katika halmashauri yetu
tumekamilisha vituo vitatu vya
afya. Tunaendelea na ujenzi wa
vituo vingine na zahanati kwa
kutumia nguvu za wananchi na
serikali inamalizia ili kuimari-
sha huduma za afya katika hal-
mashauri yetu,” alisema Mwaki
Alisema wananchi katika hal-
mashauri hiyo wamehamasika
kwa kiasi kikubwa kushiriki
shughuli za maendeleo hasa
ujenzi wa miundombinu ya afya
kutokana na adha waliyokuwa
wanaipata awali.

Aliyekuwa Mkurugenzi Mtendaji wa Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Jiji la Mbeya (Mbeya- WSSA), Mhandisi Simon Shauri
(kushoto), akimkabidhi baadhi ya nyaraka Kaimu Mkurugenzi wa Mamlaka hiyo, Mhandisi Ndele Mengo (kulia), katikati ni Mwenyekiti wa
Bodi ya Mamlaka hiyo, Dk. Lwitiko Mwakalukwa. PICHA: NEBART MSOKWA

Saccos vaingia mfumo Kidigitali

Na Nebart Msokwa,
MBEYA

UONGOZI wa Chama cha Ak-
iba na Mikopo cha Mwanjelwa
Mbeya, umesema chama hicho
kimeingia kwenye mfumo wa
kidigitali ambao unawawezesha
wanachama na wateja wake
kuhudumiwa hata wakiwa ny-
umbani.

Mwenyekiti wa Bodi ya Cha-
ma hicho, Anyingisye Mwan-
goge, alisema hayo alipokuwa
akizungumza na waandishi wa
habari ofisini kwake kuhusu
maendeleo ya chama hicho na
kwamba wamefikia hatua hiyo

ili kuendana na wakati.

Alisema kwa sasa kuna maen-
deleo makubwa ya sayansi na
teknolojia, hivyo hata wao wa-
napambana kwa kila namna ili
kuhakikisha wanaendana na
maendeleo hayo kisha kufikia
hatua ya kuwa taasisi kubwa ya
kifedha. “Kwa kutumia mfumo
huu, mwanachama wetu ana
uwezo wa kuomba mkopo na
akapata. Anaweza pia kuangalia
salio la akiba yake akiwa popote.
Si lazima aje ofisini ndiyo ahu-
dumiwe,” alisema Mwangoge.

Kuhusu historia ya chama hi-
cho, Mwangoge alisema kilianza
mwaka 2003 kikiwa na wana-
chama 34, lakini baadaye kil-

ishindwa kujiendesha baada ya
ofisi yake kuungua moto wakati
soko la Mwanjelwa lilipoungua
mwaka 2006.

Alisema walianza upya mwa-
ka 2007 na kuendelea mpaka
sasa na kinajiendesha kwa
faida na kwamba wamepata
mafanikio makubwa ikiwamo
kuongeza wanachama kutoka
34 wa wakati huo mpaka 513 wa
sasa. Pia alisema wakati chama
hicho kinaanzishwa, kilikuwa
na mtaji wa Sh. 375,000 lakini
kwa sasa kina mtaji wa zaidi ya
Sh. milioni 376.6 huku kikiwa
kimeshakopesha zaidi ya Sh.
bilioni 3.7.

Naye Makamu Mwenyekiti

wa Chama hicho, Deo Mwam-
akula, alisema kwa sasa chama
kinajitegemea kwa mtaji na hak-
itegemei kupata mikopo kutoka
taasisi zingine za kifedha.

Alisema mpaka sasa wanami-
liki jengo ambalo walilinunua
kwa Sh. milioni 24 ambalo kwa
sasa linatumika kama Kitega
uchumi na wamesaidia kujenga
ofisi za baadhi ya watendaji wa
mitaa ndani ya Kata ya Maanga

Pamoja na mafanikio hayo,
alisema chama kinakabiliwa na
baadhi ya wanachama kushind-
wa kurejesha mikopo yao kwa
wakati hali inayokwamisha shu-
ghuli za chama.
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Madarasa 160

yapungua shule za
msingi Kibaigwa

Na Ibrahim Joseph, KONGWA

WAKAZI wa Mji Mdogo wa Kibaig-
wa wilayani Kongwa mkoani Do-
doma, wamewaomba wadau kuwa-
saidia kukabiliana na changamoto ya
upungufu wa vyumba vya madarasa
160, ulipo katika shule za msingi.

Ombi hilo lilitolewa na Diwani wa
Kata ya Kibaigwa, Richard Kapinye,
wakati wa uzinduzi wa mnara wa
mawasiliano wa 4G, wa kampuni ya
simu za mkononi ya Tigo iliyofanyi-
ka katika mji mdogo wa Kibaigwa

Na Augusta Njoji,
CHAMWINO

UTOKANA na wakuli-
ma kushindwa kue-
ndesha mradi wa
shamba la zabibu la
Chinangali II lililopo Wilaya ya
Chamwino mkoani Dodoma,
Halmashauri ya Wilaya hiyo
imeomba kuuchukua mradi
huo ili kuunusuru kutokana na
kusuasua uendeshaji wake.
Wakulima ambao wanami-
liki mradi huo wenye ekari 290
wameshindwa kuuendesha ku-
tokana na changamoto mbal-
imbali ikiwamo madeni.
Mkurugenzi wa halmashauri
hiyo, Athuman Masasi, alitoa

ombi hilo wakati wa ziara ya
Mkuu wa Mkoa wa Dodoma,
Dk. Binilith Mahenge, katika
shamba hilo ambapo uamuzi
huo utawezesha halmashauri
kulipa deni lililopo baina ya
wakulima na benki ya CRDB la
kiasi cha Sh. bilioni 2.7 ambazo
zilikuwa zikiongezeka kila
mwaka kutokana na riba.

Masasi alisema halmashauri
hiyo itakapolichukua shamba
hilo inakusudia kulipanua na
kufikia ekari 1,250.

“Mradi huu tunataka uwe wa
kimkakati badala ya kujenga
soko au stendi, tunafanya hivi
ili tuweze kuuendesha na ku-
punguza deni lililopo, lengo
letu sio kuwanyang’anya au

HABARI DODOMA
Chamwino yaomba shamba [a zabibu Chinangali

kuwaondoa wananchi kwenye
umiliki wao bali ni kusaidia ka-
tika uendeshaji na usimamizi,”
alisema Mkurugenzi.

Alisema mradi huo ukisi-
mamiwa vizuri una uwezo wa
kuingiza mapato ya Sh. bilioni
tatu hadi nne kwa mwaka na
hivyo kuongeza mapato ya hal-
mashauri.

Awali, akitoa maelezo ya
mradi huo, Ofisa Kilimo wilaya
hiyo, Godfrey Mnyamale, alise-
ma shamba hilo lina ukubwa
wa ekari 1,250 likiwa na wami-
liki na kuomba kubadilishwa
kwa mfumo wa uendeshaji ku-
toka kwa mtu mmoja kwenda
wa pamoja ili kuongeza uzal-
ishaji.

“Sasa changamoto tunayo-
pata ni kipindi cha kupuliza
dawa baadhi ya wakulima ha-
wapulizi na hivyo kuleta mad-
hara kwa wakulima wengine
pale wanapotokea wadudu wa-
haribifu wa mazao,” alisema.

Akijibu ombi hilo, Dk. Ma-
henge aliiagiza halmashauri
hiyo kuwasilisha kwake Ju-
matatu ijayo mapendekezo ya
kitaalamu ya kufufua mradi wa
shamba hilo ili uweze kuwa na
tija. Alisisitiza kuwa ni lazima
deni lililopo lilipwe na kuwa-
taka wakulima wa shamba hilo
kujituma na kulima kwa moyo
huku wakifuata maelekezo ya
wataalamu ili wapate wana-
chotarajiwa.

jana.

Kapinye alisema mji huo unakabil-
iwa na changamoto ya upungufu wa
vyumba vya madarasa zaidi ya 160
katika shule tano za msingi zilizopo
katika mji huo.

“Tunawashukuru kwa kutusaidia
kwenye mawasiliano, lakini naomba
nitoe kilio kingine tulichonacho
wananchi wa eneo hili la Kibaigwa,
tunazo shule, lakini zimejaa wa-
nafunzi tunahitaji msaada wa ujenzi
wa vyumba zaidi vya madarasa,”
alisema.

Alibainisha kuwa kila shule iliyopo
katika eneo hilo imebeba idadi ya
wanafunzi wa shule mbili kutokana
na kila shule kuwa na wanafunzi
zaidi ya 2,000.

Kapinye aliongeza kuwa wananchi
wa eneo hilo wamejaribu kuchangis-
hana na kufanikiwa kujenga baadhi
yva vyumba, lakini bado inahitajika
nguvu zaidi ya wadau wengine kuji-
tokeza kusaidia.

Aliitaja changamoto nyingine inay-
owakabili wakazi wa eneo hilo kuwa
ni maji kutokana na ongezeko kubwa
|la watu wanaohamia katika mji huo
na hasa eneo la Ndulugumi ambalo
halina huduma hiyo.

Meneja wa Tigo Mkoa wa Dodoma,
Gidion Morris, alisema kampuni
hiyo ina wateja zaidi ya 600,000 na
mawakala zaidi ya 6,000 wanaotoa
huduma za Tigopesa pamoja na hu-
duma nyingine za simu.

Morris alisema, baada ya kampuni
hiyo jana kuzindua mnara wa hu-
duma ya mawasiliano wa 4G, katika

Mjasiriamali wa biashara za majiko, Paulo Venance mkazi wa Kibaigwa Wilaya ya Kongwa mkoani Dodoma, akimwonyesha mteja
wake Issa Abdalah majiko hayo, kama walivyokutwa eneo hilo jana. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Watakiwa kutumia Tehama kwa changamoto vya ajira

Wilaya za Kongwa, kwa sasa huduma
hiyo inapatikana katika wilaya za
Dodoma mjini, Chamwino, Kondoa na
hivi karibuni wanategemea kuzindua
huduma hiyo wilayani Mpwapwa.
Mkurungenzi wa Tigo Kanda ya
Kaskazini inayojumuisha mikoa ya
Dodoma, Singida, Morogoro, Man-
yara, Arusha na Kilimanjaro, Aidan
Komba, alisema wamezindua hu-
duma hiyo ili kuwasaidia wananchi
na wakulima hao kupata huduma ya

intaneti yenye kasi.

“Hapa kuna wakulima wakubwa na
wafanyabiashara wa mazao hivyo
huduma hii itawasaidia kufanya
mawasiliano yenye ubora zaidi,”

alisema.

Hata hivyo, kuhusu changamoto
hizo aliwashauri wananchi hao
kufuata utaratibu wa kuandika
barua makao makuu ya kampuni, ili
kuangalia uwezekano wa kusaidiwa

katika eneo mojawapo.

Na Paul Mabeja,
DODOMA

VIJANA nchini wametakiwa
kuzitumia fursa zilizopo kupi-
tia ukuaji wa teknolojia ya
habari na mawasiliano (Teha-
ma) ili kukabiliana na changa-
moto ya upatikanaji wa ajira
ambayo imekuwa ikiongezeka
kila siku duniani.
na Mkurugenzi Mtendaji wa
Shirika la Twaweza, Aidan
Eyakuze, katika kongamano la
changamoto na fursa zilizopo
katika mfumo wa kidijitali ili
kuyafikia masoko pamoja na
kazi zenye staha kwa vijana.

Akizungumza katika kon-
gamano hilo lililoandaliwa na
Shirika linalojihusisha masu-
ala ya vijana (YPC), Eyakuze
alisema kuwa kupitia dijitali
vijana wanaweza kuitumia

mitandao ya kijamii katika ku-
zalisha huduma mpya ambazo
zitatumika katika jamii na wao
kujipatia kipato.

“Kupitia mitandao ya kijamii
vijana wana uwezo wa kuten-
geneza bidhaa na kuzitangaza
kupitia mfumo wa teknolojia
iliyopo, lakini pia vijana wa-
naweza kubuni nyimbo, sin-
ema na kuziweka katika ‘U
tube’ na kuwafikia watu zaidi
ya milioni nne kwa muda mch-
ache na wao kujipatia kipato,”
alisema Eyakuze. Pia alisema
changamoto iliyopo kwa vi-
jana hivi sasa ni mfumo wa
elimu nchini ambao umekuwa
ukiwaandaa kuwa na wazo la
kufanya kitu kimoja pekee am-
bacho wamekisomea darasani.

“Dijitali  inatutaka kuwa
wabunifu zaidi ya mipaka yetu
ya kazi tuliyoisomea unaweza
kuwa na mtaji mdogo, lakini

kupitia dijitali ukajitangaza
biashara yako ikakuwa zaidi,
ni vizuri tukawa na mawazo
mapana zaidi ya kile tulicho
kisomea,” alisema.

Vile vile alisema ipo haja
ya serikali kuona namna ya
kuongeza kitu katika mitaala
ya elimu nchini ili kuwezesha
vijana kuwa na ubunifu pamo-
ja na kuthubutu katika masu-

ala ya ujasiriamali.
Alisema kwa namna am-
bavyo teknolojia inakuwa

hivi sasa duniani kazi nyingi
zipo hatarini kuchukuliwa na
mashine (roboti).

Eyakuze alisema zipo baadhi
ya tafiti ambazo zimefanywa
na watafiti mbalimbali duniani
zikionyesha kuwa katika miaka
20 ijayo kazi nyingi zitachuku-
liwa na mashine, lakini pia pa-
takuwapo na kazi nyingi mpya.

“Ni wakati sasa kuanza ku-

jlandaa kuwa wabunifu kwa
kuwa inasemekana kazi nyingi
ambazo zina fomula zipo mbi-
oni kuondoka kwa watu na ku-
chukuliwa na mashine katika
miaka ijayo,” alisema.

Naye, Ofisa Maendeleo ya
Vijana kutoka Ofisi ya Waziri
Mkuu, Ajira, Vijana na Watu
wenye Ulemavu Godfrey Cha-
cha, alisema kongamano hilo
limekuwa muhimu hasa katika
wakati huu ambao Tehama im-
ekuwa kila kitu katika maisha.

Alisema serikali inahama-
sisha vijana kutumia Tehama
katika kutafuta masoko, pia ku-
jipatia ajira.

Chacha alisema katika ku-
hakikisha kuwa taifa linafikia
uchumi wa viwanda matumizi
ya Tehama, hayakwepeki kwa
kuwa ndiyo sehemu pekee
inayoweza kutoa majibu ya
changamoto zilizopo nchini.
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Rais mstaafu
wa Zanzibar,
Amani Abeid
Karume, aki-
pata mael-
ezo kutoka
kwa Meneja
Masoko wa
Kampuni

ya Tropical
inayotengen-
eza vifaa vya
umeme Kkatika
Maonyesho
va 43 ya
Kimataifa ya
Dar es Salaam
jana. PICHA:
MIRAJI
MSALA

|ES Kushirikiana na SMZ upanuzi wa gati

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

KAMPUNI ya kimataifa ya
uhandisi wa mtandao wa vi-
wanda ya nchini Misri (I E S),
imejitolea kushirikiana na Seri-
kali ya Mapinduzi ya Zanzibar
katika upanuzi wa ujenzi wa
gati ya Malindi ili Unguja iend-
elee kutoa huduma za uterem-
shaji na upakiaji wa mizigo kwa
uhakika.

Timu ya wataalamu watano
wa tawi la kampuni hiyo in-
ayojishughulisha na masuala
ya uhandisi wa umeme iliyopo
Afrika Mashariki ikiongozwa
na Mhandisi Ibrahim Qamar,
ilisema hayo wakati wa mazun-
gumzo na Makamu wa Pili wa
Rais wa Zanzibar Balozi Seif Ali
Iddi, Vuga mjini hapa.

Mhandisi Ibrahim Qamar,
alisema uongozi wa kampuni
hiyo umeridhika na harakati za
uchumi na biashara Zanzibar
zinazohudumiwa na bandari
hiyo ambayo kwa sasa inahitaji
kuongezewa nguvu za upanuzi
ili itoe huduma zilizo bora zaidi.

Alisema Zanzibar ni kituo

cha biashara cha kimataifa
kinachoendelea kuyaungani-
sha mataifa mengi yaliyomo
ndani ya ukanda wa Bahari ya
Hindi kwa masuala ya biashara
kwa karne kadhaa zilizopita
ambacho kwa sasa kinastahiki
kurejeshewa hadhi yake ya asili.

Mhandisi Ibrahim alisema
kutokana na umuhimu mkub-
wa wa Bandari ya Malindi Zan-
zibar katika utoaji wa huduma
zake, uongozi wa kampuni yake
umeshajitolea katika harakati
za utanuzi huo muda wowote
kuanzia sasa endapo utapatiwa
fursa hiyo adhimu.

Naye Makamu wa Pili wa Rais
wa Zanzibar Balozi Iddi, alise-
ma ni vyema ukaandaliwa uta-
ratibu maalum kwa wahandisi
wao kukutanishwa na wataal-
amu wazalendo ili kulifanyia
kazi suala hilo muhimu.

Balozi Iddi alisema mku-
tano huo wa pamoja utawez-
esha kuangalia njia za kufanya
utafiti utakaotoa jibu la nam-
na bandari hiyo inavyoweza
kushughulikiwa katika upanuzi
wake.

Kampuni ya IES iliyoasisiwa

mwaka 1938 imekuwa ikitoa
huduma katika mataifa mbal-
imbali barani Afrika pamoja na
Mashariki ya Kati ikishirikiana
pia kwa kuingia ubia miradi to-
fauti na kampuni kadhaa ulim-
wenguni.

Wakati huo huo, Balozi Iddi
alikutana kwa mazungumzo na
ujumbe wa viongozi wa wafan-
yabiashara kutoka Jimbo la Sha-
dong, nchini China ukiongozwa
na Meya wa Manispaa ya Mji wa
Jimbo hilo Zhaogang Wang.

Katika mazungumzo yao Ba-
lozi Iddi alisema Zanzibar bado
ina fursa nyingi za uwekezaji na
kutoa mfano wa sekta viwanda,
utalii, mawasiliano na biashara,
lakini mtazamo wa sasa ni kuo-
na eneo la uvuvi wa Bahari Kuu
linapewa msukumo kama ilivy-
opewa sekta ya utalii.

Alisema Zanzibar imezun-
gukwa na bahari sehemu zote
mazingira ambayo wawekezaji
wa Jimbo la Shadong wanaweza
kuitumia fursa hiyo kwa masu-
ala ya uwekezaji kwa vile nchi
hiyo tayari imeshapiga hatua
kubwa katika kuimarisha uvuvi
wa Bahari Kuu.

Meya wa Manispaa ya Jimbo
la Shadong, Zhaogang Wang,
alisema China imefanya ma-
badiliko katika sekta zake za
uwekezaji kwa kuwaruhusu
wafanyabiashara binafsi kuzi-
tumia fursa hizo katika mataifa
mbalimbali duniani.

Wang alisema ipo miradi am-
bayo wawekezaji wa jimbo hilo
wameshaipanga katika mfumo
wa ubia na taasisi tofauti du-
niani zikiwamo nchi za Bara la
Afrika katika sekta za uvuvi wa
Bahari Kuu pamoja na kilimo
cha kisasa.

Waziri wa Biashara, Viwanda
na Masoko, Balozi Amina Salum
Ali, alisema Serikali ya Mapin-
duzi ya Zanzibar, imeshatiliana
saini mkataba wa ushirikiano
kati yake na uongozi wa jimbo
hilo katika miradi mbalimbali
ya maendeleo.

Balozi Amina alisema mion-
goni mwa maeneo yaliyoguswa
katika mkataba huo ni pamoja
na ushirikiano wa pamoja ka-
tika mbinu za utunzaji wa maz-
ingira kwenye mji wa Rosha,
jimboni Shadong na Zanzibar.

Vijana wa CCM vyuo ViKuu wapewa somo

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

MJUMBE wa Halmashauri
Kuu ya CCM Taifa, Amin Salmin
Amour, amewataka vijana wa
CCM wanaosoma vyuo vikuu
nchini kutokubali kutumiwa ki-
siasa na baadhi ya viongozi wa-
naoweka mbele maslahi binafsi
kuliko ya chama.

Aliyasema hayo wakati aki-
funga mafunzo ya uongozi kwa
vijana wa Idara ya vyuo na vyuo
vikuu vya UVCCM Zanzibar, Jim-
bo la Jangombe Matarumbeta,
Unguja.

Alisema kuna baadhi ya vion-
gozi wamekuwa na tabia ya ku-
watumia vijana katika mambo

yao binafsi yanayohatarisha
uhai wa chama, hivyo aliwaasa
kuepuka kuingizwa katika
makundi yasiyofaa.

Alieleza kuwa endapo vijana
watafuata miongozo na kanuni
za UVCCM na CCM, wataende-
lea kuwa msaada mkubwa wa
kuivusha CCM katika masuala
mbalimbali ya kisiasa, kiuchumi
na kijamii.

Alisema maendeleo ya taifa
lolote duniani yanaletwa na vi-
jana wasomi na wenye ujuzi wa
fani mbalimbali zinazochochea
kasi ya ukuaji wa uchumi wa
nchi husika.

Amin aliwasihi vijana hao ku-
hamasisha wenzao waliopo mi-
taani na wa vyama vya upinzani

wajiunge na CCM ili kuongeza
jeshi la kufanikisha ushindi wa
2020.

Akizungumzia hafla hiyo,
aliwapongeza vijana hao kwa
kukubali kupewa mafunzo hayo
ya uongozi na itikadi kwa kuwa
wamejifunza mambo mbalim-
bali yenye tija yanayowajengea
kujiamini katika safari yao ya
kielimu.

“Chama Cha Mapinduzi na
serikali zake wamewaamini
vijana kwa kuwapatia fursa
za uongozi na utendaji hivyo
nanyi mnatakiwa kufanya kazi
kwa bidii na kuwa waaminifu ili
kulinda heshima hiyo,” alisema
Amin.

Aliongeza kwamba vijana

wanapopewa dhamana ya uon-
gozi wajitahidi kuliwakilisha vy-
ema kundi hilo ili kujenga matu-
maini kwa jamii.

Mwenyekiti wa idara hiyo,
Masoud Shibli, alisema Idara
ya vyuo na vyuo vikuu kwa
upande wa Zanzibar imekuwa
ni kitovu cha kutoa mafunzo
mbalimbali kwa vijana wake ili
wawe na uthubutu wa kujiamini
kwa kukitumikia Chama Cha
Mapinduzi kwa uadilifu zaidi.

Awali akitoa taarifa ya mafun-
70 hayo, Katibu wa Idara ya vyuo
vikuu, William Dikson, alisema
zaidi ya vijana 300 wamepatiwa
mafunzo hayo yenye lengo la
kuwajengea uwezo wa masuala
ya uongozi.

]
Polisi yamchunguza
anayedaiwa
kutumikisha kingono
wasichana 6

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

JESHI la Polisi Zanzibar
limesema kuwa linaendelea na
uchunguzi kuhusu tuhuma zina-
zomkabili mfanyabiashara wa
vileo, Salome John, mkazi wa
Kizimkazi Unguja anayetuhu-
miwa kuwatumikisha wasicha-
na katika biashara ya ngono.

Mtuhumiwa huyo anadaiwa
kuwatumikisha kingono wa-
sichana sita, ambao walifika
Kituo cha Polisi Makunduchi,
kumlalamikia mfanyabiashara
huyo anayedaiwa kwenda
kinyume na makubaliano yao.

Wasichana hao wanadaiwa
kutolewa Tanzania Bara na
mfanyabiashara huyo kwa
lengo la kufanya biashara
ambayo inakubalika kisheria
katika baa yake huko Kizimkazi
na sio kuuza miili yao.

Akizungumza na Nipashe
Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Kusini Unguja, Suleiman Has-
san, alisema Jeshi la Polisi li-
takapokamilisha uchunguzi wa
kesi hiyo, linatarajia kuwasili-
sha jalada kwa Mkurugenzi wa
Mashtaka ili mtuhumiwa huyo
aweze kufikishwa mahakamani.

Alisema kufanya biashara ya
ngono ni kinyume na sheria ya
makosa ya jinai hivyo upelelezi
wa kesi hiyo utakapokamilika
mtuhumiwa atashtakiwa kwa
sheria hiyo.

Alieleza kuwa hivi sasa
mtuhumiwa huyo amepewa
dhamana na atatakiwa kuripoti
polisi kila atakapohitajika.

“Ingawa mtuhumiwa huyo
kwa sasa hayupo Kizimkazi
kama alivyotoa agizo Mkuu
wa Wilaya ya Kusini Unguja
kuwa aondoke katika Ki-
jiji hicho, lakini kutokuwapo
kwake si kwamba Jeshi la
Polisi litashindwa kufanya kazi
yvake ya kuchunguza kesi hiyo,”
alisema.

Mkuu wa Wilaya ya Kusini,
Idrisa Mustafa Kitwana, alise-
ma kitendo cha kumhamisha
mfanyabiashara huyo katika
sha dini, wala sehemu anay-
otoka bali ni kukiuka taratibu
zilizowekwa za kibali alichope-
wa cha kufanya biashara yake
na kuwalazimisha wafanyakazi
wake kufanya biashara ya ngo-
no bila ya wenyewe kuridhia.

Akizungumza na waandishi
wa habari ofisini kwake kuhusu
kuwapo kwa taarifa ya kuwa
alimfukuza mfanyabiashara
huyo Zanzibar, alisema yeye

hakuwa na uwezo wa kum-
fukuza Zanzibar kwa kuwa
anafahamu kuwa Katiba ya
Zanzibar inaruhusu Mtanzania
akae popote anapotaka ikiwa
atafuata sheria za nchi aliyopo.
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Majaliwa akaribisha Wamisri
uwekezaji viwanda vya ngozi

Na Mwandishi Wetu
WAZIRI Mkuu, Kassim
Majaliwa, amewakaribisha

wawekezaji na wafanyabiashara
kutoka Misri ikiwamo kampuni
ya Cairo for Investment and
Development inayoshughulika
na usimamizi wa kiwanda cha
ngozi waje kuwekeza nchini.
Alitoa rai hiyo juzi alipotem-
belea kiwanda kikubwa cha
ngozi cha Robbiki kilichoko
katika mkoa wa Sharkia nchini

Misri, hivyo kutumia fursa hiyo
kuwakaribisha wawekezaji hao
waje wawekeze nchini kwa
kuwa kuna malighafi za kuto-
sha.

Waziri Mkuu ambaye jana
alikuwa katika siku ya pili ya
ziara yake ya kikazi nchini
Misri, alisema Tanzania ina
mifugo mingi, hivyo inahitaji
wawekezaji watakaojenga vi-
wanda vya kuchakata bidhaa
mbalimbali zitokanazo na mifu-
go hiyo, ikiwamo ngozi.

Alisema Serikali ya Awamu
ya Tano inayoongozwa na Rais
John Magufuli imeboresha
mazingira ya biashara na ya
uwekezaji pamoja na kusima-
mia uwajibikaji kwa watumi-
shi wa umma, hivyo Tanzania
ni mabhali bora na salama kwa
wawekezaji na wafanyabiasha-
ra.

Kwa upande wake, Mwe-
nyekiti wa Kampuni ya Cairo for
Investment and Development,
ambayo inasimamia kiwanda

cha ngozi cha Robbiki, Yasser
Mohamed Ahmed Al Maghraby,
alisema kiwanda hicho kina uhi-
taji mkubwa wa ngozi kutoka
Tanzania.

Awali, Waziri Mkuu alitem-
belea mradi mkubwa wa mab-
wawa ya kufugia samaki, mradi
wa upanuzi wa awamu ya pili ya
mfereji wa Suez Canal, ambapo
aliipongeza Serikali ya Misri
kwa ujenzi wa mradi huo mkub-
wa kwa kutumia fedha za ndani
(Dola bilioni 8.2).

Mkurugenzi wa ‘M-Commerce’ Vodacom Tanzania (wa pili kushoto), Epimarck Mbeteni, Mkuu wa Kitengo cha Huduma kwa Wateja,

Herieth Lwakatare na Mkurugenzi wa Wateja wa Mikataba (Business Enterprise Unit), Arjun Dhillon, wakishikana mikono na Mkurugen-
zi wa Usimamizi wa Habari na Utekelezaji, Moses Manyatta, kuashiria uzinduzi wa huduma mpya ya M-Pesa Songesha. Wengine katika
picha ni Mkurugenzi wa Masoko na Maendeleo ya Biashara, Deogratius Kwiyukwa (wa tatu kushoto) na Mkuu wa Matawi, Bonaventura
Paul, kutoka Tanzania Postal Bank (TPB). PICHA: MPIGAPICHA WETU

Gesi asilia ya Tanzania yafagiliwa

Na Enock Charles

KAMPUNI ya kimataifa ya
mafutaya Shell, imesema kwam-
ba gesi asilia ambayo imegun-
duliwa Tanzania ni maridhawa
na ni tunu kwa Watanzania.

Taarifa ya kampuni hiyo
ilitolewa baada ya mkutano wa
wadau wa ndani na nje ya Tan-
zania wa sekta hiyo ambao uli-

Imeueleza mkutano huo upe-
kee wa mradi wa gesi (Tanzania
LNG) wa Tanzania na uzito wake
duniani.

Kampuni hiyo ikitumia uzoe-
fu wake katika mradi wake wa
Canada ambao kwa sehemu
kubwa unafanana na mradi wa
Tanzania, imesema mradi wa
Tanzania utakuwa ni kati ya mi-
radi nadra katika tasnia ya mafu-
ta na gesi kwa sababu ya ubora

wa gesi na uchache wa kaboni
daiokisaidi (gesi mkaa).

Sheli ikishirikiana na wabia
wake Ophiri Energy na Pavilion
Energy katika muongo mmoja
uliopita imechimba visima 22
vya uchunguzi na upembuzi na
kupata gesi kubiki futi za gesi
trilioni 23, na kutumia dola za
Marekani bilioni mbili katika
shughuli hiyo. Shell imesema
haijutii uwekezaji huo.

Mabingwa na watendaji wa
sekta hiyo walikutana Dar es
Salaam kutokana na ukweli
kwamba kidunia kwa sasa kam-
puni kubwa na wawekezaji wa-
naangalia namna ya kupambana
na tabianchi kwa kujali mazingi-
ra na athari zake vimekuwa vig-
ezo muhimu kwa kampuni yoy-
ote na shughuli zake kukubalika
katika jamii. Mchumi kiongozi
wa Shell, Beatus Rwechungura,

aliuvambia mkutano huo kuwa
gesi iliyogunduliwa Tanzania
ni raslimali ya daraja la juu kwa
kuwa ina kaboni kidogo mno
ikilinganisha na miradi yote ya
Shell kote dunia. “Kutokana na
changamoto zinazotokana na
tabianchi, hiki ni kigezo muhimu
cha kupata ufanisi katika uende-
lezaji wa gesi asilia. Na ukweli
huu ndiyo unaoufanya mradi wa
Tanzania LNG kuwa na sifa za
kipekee na kuufanya mradi huu
uwe amana muhimu kwa Shell,”
alisema Rwechungura.

Meneja Mkazi wa Shell, Dirk
Nevelsteen, ameuambia mku-
tano huo kuwa dunia inabadi-
lika haraka sana, na kwamba
nishati imekuwa ni kanuni ama
sifa inayotumiwa kama msingi
wa kutolea maamuzi. Amese-
ma maisha ya watu na vipato
vyao, chumi za mataifa na jamii

vinategemea nishati yenye kua-
minika na isiyokuwa na adha na
ambayo watumiaji wanaimudu
ili kuinua maisha yao.

“Kuna haja ya kuangalia kwa
makini masuala ya mazingira,
hasa tabia nchi, umuhimu wake
ni mkubwa mno wakati huu,”
aliwaambia wajumbe wa mku-
tano huo.

Shell imekumbusha kwamba
ifikapo 2070 dunia itakuwa ina-
hitaji walau asilimia 50 zaidi ya
nishati inayohitajika wakati huu
duniani. Umoja wa Mataifa
unakadiria kuwa mwaka 2050
dunia itakuwa na watu bilioni
9.7 kutoka bilioni 7.6 za sasa.

Tanzania ina watu takrib-
ani milioni 54.2 kwa sasa, na
inakadiriwa itakuwa na watu
milioni 77.5 ifikapo 2030, kwa
hiyo mahitaji ya nishati yanapas-
wa kufiriwa sana kuanzia sasa.

]
Wazee wapata
ukombozi afya

Na Christina Haule, MOROGORO

JUMLA vya kaya za wazee 10 katika
Kata ya Ngerengere wilayani Morogoro
mkoani hapa, zimekabidhiwa kadi za
Mfuko wa Bima ya Afya ya Jamii (CHF)
iliyoboreshwa bure ili kupata huduma
ya matibabu na dawa kwa wepesi.

Akipokea kadi hizo mmoja wa wazee
hao, Saidi Tanganyika (71), mkazi wa
serikali kupitia mradi wa Tuimarishe
Afya (HPSS) unaofadhiliwa na Serikali
va Uswisi kwa kuwapatia kadi hizo
kwa kuwa zinazotolewa kwa gharama
kubwa ambayo kwao ingekuwa shida
kuimudu.

Tanganyika alisema wamepokea kadi
hizo kama mkombozi wa maisha yao,
kwa kuwa awali walipata matibabu
kwa shida kutokana na kutokuwa na
uwezo wa kugharamia matibabu wala
kupata kadi hizo.

Naye Haruna Mohamed (80), mkazi
wa Ngerengere, alisema watapata
huduma ya matibabu na dawa kwa
urahisi kutokana na kadi za sasa
kuboreshwa tofauti na za awali.

Mkuu wa Mkoa wa Morogoro, Kebwe
Steven Kebwe, aliwashauri wakulima
kukitumia vyema Kipindi cha mavuno
katika kupata kadi za CHF kwa sababu
ndio mkombozi katika maisha yao.

Meneja wa HPSS, Dk. Haruni Machib-
va, aliitaka jamii kuhamasika na kuji-
unga kwenye CHF kwa kuwa ugonjwa
haupigi hodi ili mtu ajiandae.

Umuonapo mtoto
huyu toa taarifa

Na Mwandishi Wetu

MUSLIM Abdalah (13) mwanafunzi
wa darasa la sita, Shule ya Msingi
Mwakidila Tanga, mwenye tatizo
la akili anatafutwa na wazazi wake
baada ya kutoweka na kwenda
kusikojulikana.

Mama mdogo wa mwanafunzi huyo,
Mwantumu Hussein, alisema alitoweka
juzi majira ya saa tano asubuhi nyum-
Dar es Salaam.

“Aliletwa Julai 7, mwaka huu kwa
ajili ya kupata matibabu, lakini kesho
yvake akatoweka, hatujui aliko na
tumetoa taarifa polisi na kufungua
jalada namba GB/RB/1639/2019,”
alisema Mwantumu.

Mwantumu amewaomba wasamaria
wema watakaomuona mwanafunzi
huyo atoe taarifa kituo cha polisi na
pia kuwasiliana nao kwa simu namba
0713-318120 au 0712-249139.
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Huduma intaneti
zarejea Sudan

KARTOUM, Sudan

HUDUMA za intaneti ya simu za mkon-
oni zimerejeshwa tena nchini Sudan
jana, kufuatia amri ya mahakama wiki
kadhaa, baada ya watawala wa Kijeshi
kuzizuwia wakati wa operesheni ya
ukandamizaji dhidi ya waandamanaji.

Wakili Abdelazim al-Hassan, amese-
ma mahakama ya mjini Khartoum ilizia-
muru kampuni za mawasiliano ya simu
za mkononi kurejesha huduma hizo.

Baraza la Kijeshi lilitetea hatua ya
kuzima huduma hizo kwa kusema kuwa
mitandao ya kijamii ilitoa kitisho kwa
usalama wa taifa. Wateja wa kam-
puni za simu za Zain, MTN na Sudan,
wamethibitisha kurejea kwa huduma za
intaneti kwenye simu zao za mkononi.

Nchi ya Sudan imeingia kwenye
matatizo ya kisiasa tangu majenerali
walipomwondoa Rais wa muda mrefu,
Omar Al-Bashir, kwa njia ya mapin-
duzi Aprili kufuatia miezi kadhaa ya
maandamano ya umma nchi nzima.

Hivi karibuni, Wizara ya Mambo ya
Nje Marekani ilitoa wito wa kukuza
Kile inachokiita baraza la uhuru lenye
mzunguko wa madaraka kwa nafasi ya
rais kutoka upande wa jeshi na kiraia
kwa miaka mitatu.

Marekani ilisema inaukaribisha
mkataba wa kushirikiana madaraka
uliobuniwa kumaliza miezi kadhaa ya
ghasia za kisiasa nchini Sudan. Mkataba
huo uliafikiwa ljumaa iliyopita kati ya
Vviongozi wanaoandaa maandamano na
majenerali wanaotawala nchi baada ya
kufanyika mazungumzo ya siku mbili.
DW

Udhalilishaji

watoto wamponza

ofisa UN

KATHMANDU, Nepal

OFISA wa zamani wa Umoja wa
Mataifa amefungwa jela nchini
Nepal baada ya kukutwa na hatia ya
udhalilishaji wa watoto.

Peter John Dalglish (62), raia wa
Canada, alishikiliwa karibu na mji
wa Kathmandu nchini Nepal mwaka
2018 na kuhukumiwa mwezi uli-
opita.

Alihukumiwa kifungo cha miaka
tisa kwa kumdhalilisha mtoto wa
kiume wa miaka 12 na kifungo cha
miaka saba kwa kumdhalilisha
kingono mtoto wa miaka 14.

Dalglish, alikuwa ofisa wa juu wa
masuala ya kibinadamu tangu miaka
1980, alikana mashtaka na wa-
nasheria wake waliliambia shirika la
habari la Reuters kuwa wangekata
rufani.

Dalglish pia aliamriwa kulipa fidia
kiasi cha pauni 3,600 kwa kila mto-
to. Watoto hao walikuwa nyumbani
mwa ofisa huyo alipokamatwa.

Hata hivyo, Jaji hajaamua kama
Dalglish atatumikia kifungo cha
miaka 16 kwa ujumla au aachiwe
baada ya miaka tisa.

"Katika kesi za namna hiyo, hu-
kumu hutumikiwa kwa pamoja lakini
Ni juu va jaji kuamua,” Ofisa wa
Mahakama aliliambia AFP.BBC

'Rais Trump amng’oa
‘balozi wa Uingereza

NEWYORK, Marekani

BALOZI wa Uingereza nchini Mare-
kani, Sir Kim Darroch, amejiuzulu yak-

wa Marekani, Donald Trump.

pepe hizo zilizovuja kusema
utawala wa Trump si stadi”.
Ofisi ya Wizara ya Mambo ya Nje ya
Marekani imesifu hatua hiyo ya Ba-
lozi Darroch Kim ikiuita ni ya weledi

Anataka

o . kumaliza
iwa ni matokeo ya kuvuja kwa barua mzozo

pepe zinazoukosoa utawala wa Rais yliokuwapo
na kuongeza
Balozi huyo, aliitwa “mtu mpum- kuwa Ku-
bavu” na Rais Trump, baada ya barua VUja Kwa
kuwa barua pepe
kumefanya
utendaji kazi
wake kuwa

mkubwa.

Balozi huyo amesema anataka
kumaliza mzozo uliokuwapo na
kuongeza kuwa kuvuja kwa barua
pepe kumefanya utendaji kazi wake
kuwa ‘mgumu’.

Balozi Kim katika barua pepe zi-
lizofichuliwa siku ya Jumapili aliuta-
ja utawala wa Rais Trump kama
usiofanya kazi na usiojielewa. Awali
Waziri Mkuu wa Uingereza, Theresa
May, alisema kuwa ana imani na Ba-
lozi Darroch Kim, lakini hakubaliani

Katika matamshi yake kwenye
mtandao wa Twitter Rais Trump
pia alimshutumu Waziri Mkuu wa
Uingereza Theresa May akisema
kuwa “ni habari njema kwamba
Uingereza itapata Waziri Mkuu
mpya”.

Theresa May alijiuzulu baada ya
kukosa kuungwa mkono na bunge
kuhusu mpango wake wa Brexit
na chama tawala sasa kitalazimika
kuchagua kati ya mgombea Boris
Johnson auJeremy Hunt kuchukua

‘mgumu’.

naye.

nafasi yake. BBC

_;_3!’1. P

Gari la kivita aina ya Bradley Fighting Vehicles la Marekani likiingia katika Uwanja wa Kumbukumbu wa Lincoln
Memorial kwa ajili ya maandalizi ya salamu za Rais wa Marekani, Donald Trump kwa taifa, Siku ya Uhuru wa
Marekani Alhamisi iliyopita. PICHA: BBC

Sakata la Khashoggi laibuliwa upya

INSTANBUL, Uturuki

MAREKANI inapaswa kuchukua hatua
kuhusu ripoti ya uchunguzi kuhusu kifo
cha mwanahabari wa Saudi Arabia, Jamal
Khashoggi, kilichotokea mwezi Oktoba
mwaka jana, Ofisa wa Shirika la Umoja wa

Mataifa ameeleza.

“Hawawezi kuchagua kunyamaza, wa-
napaswa kuzungumza, lakini haitoshi.
Tunapaswa kuchukua hatua”, amesema
Agnes Callamard.

Uchunguzi ulihitimisha kuwa kifo cha
Khashoggi kwenye ubalozi wa Saudi Ara-

Mazungumzo yaanza Venezuela

CARACAS, Venezuela

SERIKALI ya Venezuela na upinza-
ni wameanza tena mazungumzo
valiositishwa kwa wiki kadhaa,
yenye lengo la kukomesha mzozo
wa kisiasa unaolikabili taifa hilo.
Wawakilishi wa pande zote
mbili wamekutana katika kisiwa
cha Karibiki cha Barbados kwa
upatanishi wa serikali ya Norway.
Kiongozi wa upinzani, Juan
Guaido, amethibitisha lengo la

kile alichokiita kutafuta njia ya
kutoka kwenye udikteta.

Rais Nicolas Maduro ameelezea
matumaini baada ya duru ya
kwanza ya mazungumzo hayo
iliyodumu kwa saa tano.

Wanasiasa hao wawili ha-
wakuhudhuria mkutano huo wa
Barbados. Kwa miezi kadhaa
wamekuwa katika mapambano
makali ya kuwania madaraka
katika taifa hilo la Amerika Kusini
linalokabiliwa na mzozo. DW

bia mjini Instanbul “ilikuwa ni mauaji ya
kinyama”.

Akizungumza akiwa pembeni mwa
mchumba wa Khashoggi, Callamard
ameitaka Marekani kukiri kutowajibika
ipasavyo katika kuchukua hatua.

Ripoti ya Callamard ya kurasa 101,
iliyochapishwa mwezi Juni, imesema ku-
likuwa na “ushahidi wa kuaminika” kuwa
mwana mfalme Mohammed bin Salman
na maofisa wengine wa juu wanawajibika
kwa mauaji ya Jamal Khashoggi.

Vyombo vya usalama vya Saudia vina-
husika na mauaji ya mwandishi huyo wa
habari ndani ya ubalozi wa Saudia mjini
Instabul, lakini mamlaka zinasisitiza wa-
likuwa hawatekelezi amri za mtoto wa
mfalme Mohammed.

Callamard ametoa wito kwa Katibu
Mkuu wa Umoja wa Mataifa, Antonio
Guterres, kuanzisha  uchunguzi
wa tukio hilo, lakini alisema nchi
mwanachama pekee ina mamlaka ya
kufanya hivyo.

Amesema nchi za magharibi hazi-
wajibiki kwa kusikiliza vilio vya watu
kuhusu mauaji. BBC
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Rai wazazi kuendeleza vipaji vya watoto

Mwandishi Wetu

WAZAZI nchini wametakiwa ku-
lea vipaji vya watoto wao kama
sehemu ya kuwajengea uwezo na
maarifa yatakayowawezesha kuiji-
ajiri na hatimaye kutoa mchango
mkubwa katika ujenzi wa uchumi.
baada ya warsha ya kueleza nguvu
ya vipaji au talanta (The Power of
Talent), Mwanasheria na Mtunzi wa
Mashairi, Aisha Kingu, alisema wa-
zazi au walezi wana nafasi kubwa
ya kukuza talanta za watoto wao.

“Nimeandaa warsha hii ili kwa
pamoja tujadili namna nzuri ya
kutambua na kuendeleza vipaji
vya vijana ili viwe nyenzo muhimu
katika kujiinua kiuchumi,” alisema
na kuongeza: “Hayo yote yanaweze-
kana iwapo tu wazazi na walezi
wataamua kwa dhati kuunga mko-
no talanta za vijana na kuwafanya
watimize ndoto zao za kimaisha.”

Mmoja ya washiriki, Dk. Kingu
Mtemi, alitoa ushuhuda wa wa-
zazi kuendeleza talanta za watoto
na kufafanua tabu inayoambatana
na ulezi wa aina hiyo. “Sisi wa-

zazi mwanzoni tulikuwa na wakati
mgumu kwani tuliamini binti yetu
angekuwa daktari. Lakini kadiri
muda ulivyoenda tulizoea hali hiyo
na kuamua kuunga mkono Kkipaji
chake cha uandishi wa mashairi
ambacho alikionyesha tangu hatua
za awali ya masomo yake,” alisema
Dk. Mtemi.

Dk. Mtemi ambaye ni baba mzazi
wa Aisha, alieleza kuwa baada ya
kumwacha Aisha ajikite katika fani
aipendayo alifanikiwa baada ya
muda mfupi.

“Kwa kipindi kifupi binti huyu

amepata mafanikio makubwa iki-
wamo kuwaandikia mashairi vion-
gozi wa ndani ya nchi akiwamo Rais
mstaafu, Jakaya Kikwete. Lakini
pia safari yake ya mashairi imem-
kutanisha na Rais Putin wa Urusi,
Malikia Elizabeth wa Uingereza
pamoja na watu maarufu mbalim-
bali duniani,” alisema.

Dk. Mtemi alishauri wazazi na
walezi wajitahidi  kugundua na
kuendeleza talanta za watoto na
kusisitiza kuwa watoto wawe huru
kufanya wanavyovipenda na kue-
puka kuwalazimisha watoto kuin-

gia katika fani wanazozipenda na
wazazi au walezi.

Elham Mwema amepongeza
waandaaji wa warsha ili wazazi
waelewe umuhimu wa kugundua
na kuendeleza talanta watoto wao.

“Warsha imekuwa nzuri na imet-
ufanya vijana tuone nguvu za vipaji
na kutambua njia za kuendeleza
vipaji. Tumeona kwamba kipaji
kikiendelezwa ni rahisi kufanikiwa
kiuchumi na maana  mafanikio
yanatokana na kufanya kitu amba-
cho kwako unakifurahia,” alisema.
Mwema.

T -3 s ar —
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Balozi wa Uingereza nchini, Sarah Cooke, akijadiliana na wanahabari jijini Dar es Salaam jana, kuhusiana na uhuru wa vy-

ombo vya habari. Waandishi wa habari 250 wa Tanzania walipata mafunzo kupitia serikali ya Uingereza. Wa pili kushoto
ni Balozi wa Canada nchini, Pamela O'Donnell. PICHA: GETRUDE MPEZYA

Vodacom vazindua M-Pesa Songesha

Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya mtandao wa simu, Voda-
com, imezindua huduma ya kwanza na
ya kipekee ambayo inaruhusu wateja
wa M-Pesa kukamilisha miamala wakati
hawana fedha za kutosha katika akaunti
7ao za M-Pesa.

Uvumbuzi huu wa kibunifu uitwao M-
Pesa Songesha ulizinduliwa jana katika
mkutano na waandishi wa habari jijini
Dar es Salaam.

Kwa kutumia huduma hii, wateja wa
M-Pesa sasa wataweza kutumia huduma
hii kwa urahisi zaidi wakiwa na uhakika
wa upatikanaji wa fedha kwa ajili ya ku-
kamilisha miamala yao kama vile kulipia
bili, kutuma pesa kwa ndugu, jamaa na
marafiki au hata kununua bidhaa pasipo
kuwa na fedha za kutosha katika akaunti
Zao.

Mkurugenzi wa M-Commerce, Epi-
mack Mbeteni, alisema: "Dhamira yetu
ya kuleta mifumo bunifu ya kifedha kwa
kutumia simu za mkononi ilitupelekea
kutazama kwa makini vikwazo vya mara
kwa mara vinavyowazuia wateja wetu
kukamilisha miamala yao kwa sababu ya

upungufu wa fedha katika akaunti zao.
“Uchunguzi huo umepelekea kuja na
ufumbuzi wa kibunifu wa wateja wetu
kuweza kukamilisha miamala ya M-Pesa
ambayo ingeshindikana kukamilika kwa
sababu ya upungufu wa fedha.”
Songesha ni moja kati ya huduma
nyingi za M-Commerce zilizozinduliwa
mwaka huu. Huduma hizi ambazo ny-
ingi zinaendana na maisha ya kidijitali
zimewezesha Vodacom kuendelea kuon-
goza katika huduma za simu na fedha
nchini kupitia miamala ya simu, umiliki
wa soko na wateja. Katika mwaka wa
fedha uliomalizika Machi mwaka huu,
M-Pesa iliongeza umiliki wa soko hadi
kufikia asilimia 40 na kuingiza watumiaji
zaidi ya milioni 9 katika mifumo rasmi ya
kifedha ambao wanafanya miamala ya
zaidi ya Sh. trilioni 4.1 kwa mwezi.
Watumiaji wa M-Pesa wanaweza ku-
fikia Songesha kwa kupiga namba za hu-
duma ya M-Pesa, *150*00#, kisha kucha-
gua huduma za kifedha na kujiunga na
huduma hiyo ya M-Pesa Songesha. Mara
tu baada ya mteja kujiunga na Songesha,
atapata ujumbe wa kiwango ambacho
anastahili na ataweza kutumia kiwango

hicho kukamilisha miamala yake. Kiasi
hicho kitarejeshwa pale ambapo mteja
atapokea fedha katika akaunti yake ya
M-Pesa.

"kiwango hicho kina riba ya asilimia
1 kwa siku 18 na wateja wetu wanaweza
kufanya miamala kwa kutumia huduma
hii kadri watakavyo ikiwa ni ndani ya
kikomo cha kiwango chao. Tumeungana
na benki ya TPB kuwezesha huduma hii
na ili kuamua kiwango mteja anachosta-
hili, benki itatumia taratibu zilizowekwa
kulingana na miamala ya mteja husika
katika matumizi yake ya M-Pesa," alise-
ma Epimack.

Kaimu Ofisa Mtendaji Mkuu wa TPB,
Moses Manyatta, alisema: “Lengo letu
kama benki ni kuhamasisha huduma
jumuishi za kifedha huku tukiwahama-
sisha Watanzania kujenga tabia ya ku-
jiwekea akiba na kujipatia mikopo kwa
urahisi, Songesha ni kila kitu na inapati-
kana saa 24 kwa siku saba kupitia simu
yako ya mkononi! Tunajivunia kuwa na
uhusiano huu na tuna imani kwamba
mapinduzi haya yatasaidia katika hudu-
ma jumuishi za kifedha,” alisema.

Chadema Kupinga
uchaguzi mdogo
jimbo la Lissu

INATOKA UK.3

ljumaa iliyopita, Mwenyekiti wa
Tume ya Taifa ya Uchaguzi (NEC), Jaji
Semistocles Kaijage, alitangaza ku-
fanyika uchaguzi katika jimbo hilo
na alitaja sababu za Lissu kuvuliwa
ubunge ni kushindwa kuwasilisha
tamko la mali na madeni na kutohud-
huria mikutano saba mfululizo bila
ruhusa ya Spika.

“Tumezingatia matakwa ya kifungu
cha 37 (1) (b) cha Sheria ya Taifa ya
Uchaguzi sura ya 343, kutoa taarifa
kwa umma kuhusu uwepo wa uchaguzi
mdogo wa ubunge katika Jimbo la Sin-
gida Mashariki,” alisema Jaji Kaijage.

Jaji Kaijage alisema, fomu za uteuzi
wa wagombea zitatolewa kati ya Ju-
[ai 13 hadi 18 mwaka huu na uteuzi wa
wagombea utafanyika Julai 18.

Alisema ratiba za kampeni za
uchaguzi zitafanyika kuanzia Julai 19
hadi 30 na siku ya uchaguzi itakuwa ni
Julai 31, mwaka huu.

Juni 28, mwaka huu, Spika Ndugai
katika hotuba yake ya kufunga kikao
cha bajeti cha bunge mjini Dodoma,
alitangaza kumvua ubunge Lissu
wakati akiwa ameshawasilisha taarifa
hiyo kwa NEC kwa ajili ya kuitisha
uchaguzi mdogo wa jimbo hilo.

Ndugai alisema kanuni za bunge
na katiba ya nchi zinataka mbunge
huyo avuliwe ubunge kwa kutotimiza
masharti ya kuendeleza ushiriki wake
katika shughuli za bunge.

Lissu ambaye alikuwa mnadhimu
wa kambi ya upinzani bungeni kuan-
zia 2015 alikwenda nje ya nchi tangu
aliposhambuliwa kwa risasi na watu
wasiyojulikana akiwa nyumbani
kwake, Dodoma Septemba, 2017.

Baada ya kunusurika katika sham-
bulizi hilo Lissu alisafirishwa hadi Nai-
robi, Kenya kwa matitabu ya dharura
na baadaye nchini Ubelgiji ambako
amekuwa akipata matibabu kwa miezi
kadhaa sasa.

Mwanzoni mwa mwaka huu, Tundu
Lissu akiwa ameanza kupata nafuu
kubwa, alitembelea nchi kadhaa ikiwa
ni pamoja na Uingereza, Marekani
na kuilaumu serikali kwa kushindwa
kupata ufumbuzi kuhusu shambulizi
dhidi yake.

Mwanasisasa huyo pia alitangaza
mwezi uliopita kuwa anapanga kurejea
nchini Septemba, mwaka huu, ikiwa
ni miaka miwili tangu kunusurika kifo
katika shambulizi la kutaka kumuua.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

NAFASI ZA MASOMO, Chuo cha
Uuguzi na Ukunga MASSANA
kilichopo dar es Salaam, Mbezi Beach
Goba Road. Kinatangaza nafasi za
masomo Kwa ngazi ya Diploma
na cheti yatakayoanza mwezi wa
September 2019. Njoo tukujazie Form
Kupitia Mtandao wa Nacte: 0713
321260/0769 666880

KUPOTEA KWA CHETI

NIPASHE NIJIBU LAKO

VIWANJA VINAUZWA, Viwanja
Vinauzwa Kibaha Visiga, ukubwa ni
mita 20 kwa 20 bei ni millioni moja
tuu(1,000,000/=) unaweza kulipa
kwa awamu ndani ya miezi mitatu.
Huduma zote zipo. Mawasiliano: 0714
090008 au 0767 090008

PROJECTS GENERATE INCOMES
AND CREATE EMPLOYMENT
“Learn DESIGNING projects
*Find  DONORS  *Establish NGO
0784505108 /0769505108

NJOO UTANGAZE NASI BIDHAA
YAKO KWA BEI NAFUU SANA

r-i-:u "

Charles Humphrey Zakaria Kimaro anatangaza
kupotea kwa cheti cha Kumaliza chuo elimu ya
Shahada kilichokuwa na namba 5446/T.87
kilichotolewa na Chuo kikuu cha Dar es Salaam
mwaka 1991.

Yeyote atakaekiona atoe taarifa kituo
chochote cha Polisi.

Polisi Taarifa:
KMR/RB/7049/2019

115317502

115318402

THERESIA LALA anatangaza
kupotelewa na cheti cha Ualimu
chenye index namba E 513/0196
kilichotolewa na MANDAKA CHUO
CHA UALIMU mwaka 2002.
Yeyote atakayekiona atoe taarifa
kituo cha polisi. Taarifa ya polisi:

MAN/BAB/RB/113984/2019.

Samwel Kaleb Kaaya
anatangaza kupotea kwa
kadi ya gari yenye usajili

wa namba T 293 ABZ

aina ya

TOYOTA COROLLA.

Yeyote atakaeiona atoe taarifa
kituo chochote cha Polisi.

115317602

Polisi Taarifa:
DAR/KJN/RB/120311/2019

Genesis Roters Ltd
wanatangaza kupotea kwa kadi
ya gari yenye usajili wa namba

T 733 DLP ainaya

TOYOTA LITEACE yenye engine
namba 5KEAA9838.

Yeyote atakaeiona atoe taarifa
kituo chochote cha Polisi.

Polisi Taarifa:
DAR/KIJ/IRB/116160

115317302

Thadel Linus Changula
anatangaza kupotea kwa kadi ya
gari yenye usajili wa namba T
342 CRB aina ya SUZUKI
CURRY yenye engine namba
F6A524458

Yeyote atakaeiona atoe taarifa
kituo chochote cha Polisi.

Polisi Taarifa:
KJN/RB/2003/2019

115317402

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO KAHAMA MJINI
WILAYA YA KAHAMA

SHAURI LA MADAI YA NO. 103/2019

FRANK SOML.....................MIDAI
DHIDI YA
CLARENCE CLAVERY................ MDAIWA

KUITWA SHAURINI
KWA: CLARENCE CLAVERY - POPOTE ULIPO

Kwa kuwa mdai ameleta madai yake hapa Mahakama ya
Mwanzo Kahama mijini katika shauri tajwa hapo juu, ambalo
litatajwa tarehe 23/7/2019. Unaamriwa kuhudhuria mbele ya
mahakama hii mnamo tarehe 23/7/2019, saa 2:30 asubuhi bila
kukosa au kuchelewa ili kujibu madai hayo, na kwa kuwa siku
hiyo ni siku ya kutaja shauri hilo ni lazima kuleta utetezi wenu
na Hati zote zinazohusu shauri hilo ili kujitetea katika shauri
hilo. Fahamu kuwa usipohudhuria siku hiyo, shauri hilo laweza
kuamriwa kuendelea kusikilizwa na kutolewa hukumu upande
mmoja bila wewe kuwepo.

Imetolewa kwa AMRI yangu na CHAPA ya Mahakama hii leo

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

ZINA SAID NASSOR
Anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari yenye namba
T. 624 ANW aina ya
TOYOTA RAVA4 yenye
Chassis hamba
SXA110001213, engine
namba351883222. Yeyote
atakaeiona atoe taarifa kituo

KUPOTELEWA NA

KADI YA GARI

CHRISTINE ROSE
MAVULLA anatangaza
kupotelewa na kadi ya Gari
iliyokuwa na namba ya
usajili T760 CHR yenye
chasis namba
RZJ950011304 na injini
namba 3RZ1631649.
Yeyote atakayeiona atoe

KUPOTEA KWA
KADI YA PIKIPIKI

KISHAN ENTERPRISES L.T.D
Anatangaza kupotelewa na kadi
ya pikipiki yenye namba
T. 213 TYW aina ya SANYA
yenye Chassis namba
LK1PCKL1XB1137870 yenye
engine namba
162FMS410705400 yenye rangi
NYEKUNDU. Yeyote atakaeiona

115318102

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA

USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA)
YA 5 KANUNI YA 2

Katika mahakama ya mwanzo: MJINI MOROGORO
Usimamizi wa mirathi No;142/2019

Ombi la JULIAS SONGO Kuteuliwa msimamizi
wa mirathi marehemu ANNA JULIAS SONGO

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote na
mirathi ya marehemu kuwa wanaarikwa kuja na
kuudhuria shaurini mnamo tarehe 09/07/2019 kabla ya
muombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.

Wosia ya marehemu huyo upo Mahakamani waweza
kukaguliwa tarehe 02/07/2019.
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R yake. Taarifa ya Polisi. ~ § Polisi. Taarifa ya Polisi: § | kilichopo karibu yake. Taarifa ya '..!;',' : i g
E NGR/TR/RB/05/2019. & IR/TR/RB/2059/2019. g Polisi. KAH/TR/RB/549/2019. g% :‘ 2 R

JE UNAHANGAIKA PA KUUZA BIDHAA YAKO?

Nipashe

NI JIBU LAKO, NJOO UTANGAZE BIDHAA YAKO

KWA BEI NAFUU SANA

Tutumie E-mail: advertise@guardian.co.tz au piga simu: 0767223311

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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WEST{HAM
YAMWANIA

BALOTELL1N

LONDON, England

LABU ya West Ham imempa
ofa ya kumsajili Mario Balotelli
kwa usagjili huru, kwa mujibu
wa Daily Mirror.

Mshambuliaji huyo mwenye umri
wa miaka 28 ni mchezaji huru kwa sasa
baada ya mkataba wake kumalizika
katika Klabu ya Marseille ya Ufaransa
mwishoni mwa msimu uliopita.

Wagonga nyundo hao wa London
wameamua kumgeukia Balotelli baada
ya mpango wa kumsajili Maxi Gomez
kwa ada ya rekodi klabuni ya pauni mil-
ioni 45 kushindikana.

Bournemouth pia wamewazidi kete
West Ham kwa kukaribia kumsajili,
Callum Wilson kwa mkataba wa miaka
minne wiki hii.

Kocha, Manuel Pellegrini alikuwa
anatarajia  kumsajili Gomez ambaye
sasa ametua Valencia ambapo alikuwa
na nia ya kuwa mrithi wa Marko Arnau-
tovic ambaye amehamia Shanghai SIPG
kwa pauni milioni 22.5.

West Ham walikuwa tayari kulipa
ada ya kumwachia Gomez, lakini sasa
wamezidiwa kete na hivyo kuangalia
upande mwingine.

Na sasa West Ham wanaona kwamba,
Balotelli anaweza kuziba pengo hilo
kwani watamchukua kama mchezaji
huru.

i
A

Inter Milan
wamfuata
Lukaku England

MANCHESTER, England

MAOFISA wa Klabu ya Inter Milan wa-
natarajia kuwasili nchini England wiki
hii kwa ajili ya kufanya mazungumzo
na Manchester United juu ya usajili wa
Romelu Lukaku, kwa mujibu wa Sky
Sports.

Presha ya usajili wa mchezaji huyo
kwa Inter sasa imekuwa kubwa baada
ya wapinzani wao kwenye Ligi Kuu ya
[talia, Serie A, Juventus nao kuonyesha
nia ya kutaka kumsajili mshambuliaji
huyo.

Inaeleweka kwamba, United wana-
taka kiasi cha pauni milioni 75 kutoka
kwa Inter kama wanataka kumsajili
mchezaji huyo wa kimataifa wa Ubel-
giji.

Lukaku yupo na United kwenye
mandalizi ya msimu mpya wa Ligi Kuu
England nchini Australia.

Mkataba wake wa sasa unamalizika
mwaka 2022, lakini inaeleweka wazi
kwamba anataka kuondoka hapo Old
Trafford.

Huku Lukaku akiwa akihusishwa na
uhamisho huo wa kwenda Inter Milan,
klabu hiyo imeamua kuchukua jukumu
la haraka kuharakisha mazungumzo
yao kabla dili hilo halijapokonywa.

Kwa mujibu wa Sky Sports Lukaku
anaweza kusajiliwa Inter Mila ndani ya
siku chache zijazo.

Sturridge aibiwa mbwa Marekani

LOS ANGELES, Marekani

MCHEZAJI wa zamani wa Liver-
pool, Daniel Sturridge ametoa ofa
ya zawadi kwa yeyote atakayeweza
kumpata mbwa wake Lucci baada
Los Angeles Jumatatu wiki hii.

Kwa mujibu gazeti la Daily Mail,
mshambuliaji huyo mwenye umri
wa miaka 29 ambaye kwa sasa
hana klabu baada ya kumaliza
mkataba wake na Liverpool, haku-
wapo nyumbani kwake wakati
mbwa huyo akiibiwa.

Taarifa zinasema kwamba, ny-
umba yake hiyo ilivunjwa madi-
risha na ‘watu wasiojulikana’ na
wakamuiba mbwa pamoja na ma-
begi kadhaa.

“Kuna watu walivunja nyumba
yangu ya Los Angeles na kumuiba
mbwa wangu,” alisema Sturridge
katika video yake akitangza ofa
kwa atakayempata.

“Sikilizeni, yeyote ambaye atam-
pata mbwa wangu, nitamlipa cho-
chote, kwa uhakika kabisa.

Mshambuliaji huyo ametangaza
ofa ya pauni 20,000 hadi pauni

30,000 kwa yoyote atakawezesha
upatikanaji wa mbwa huyo.

“Inakuwaje mtu anakuja kuvun-
ja nyumba yangu na kuiba mbwa
wangu. Ni chizi au ana akili timamu
kweli? Anamua kuiba mbwa wan-
gu, naomba kwa yeyote atakayem-
pata nitampa zawadi.

Sturridge ambaye alicheza kwa
mafanikio makubwa pale Liver-
pool msimu uliopita alimaliza
mkataba wake na sasa yupo kama
mchezaji huyu na bado haijafa-
hamika ni timu gani ataichezea
msimu ujao.
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Baba wa
Neymar
akasirishwa
na PSG

RIO DE JANEIRO, Brazil

NEYMAR ataripoti kwenye mazoezi ya
klabu ya Paris Saint-Germain Jumatatu
ijayo, na taarifa hiyo klabu ilipewa
wiki chache zilizopita, kwa mujibu wa
wakala na baba mazazi wa nyota huyo.

PSG juzi ilitangaza kwamba
itamchukulia hatua kali za kisheria
mchezaji huyo wa kimataifa wa Brazil
baada ya kushindwa kuhudhuria
kwenye mazoezi ya kwanza ya klabu
hiyo Jumatatu iliyopita.

“Tulikuwa kwenye matangazo ya
biashara na majukumu ya taasisi ya
Neymar ljumaa na Jumamosi,” alisema
Neymar Sr. alilambia Fox Sports ya
Brazil.

“Kwa kipindi cha miaka mitano
iliyopita, taasisi ya Neymar imekuwa
na kazi maalumu kila inapofika tarehe
kama hizi.

“PSG, pamoja na rais wake, Nasser
Al-Khelaifi walikuwapo kwenye
tukio hilo. Sielewi sababu ya kusema
kwamba, Neymar amekacha mazoezi.
Tumekasirishwa na hili na PSG
walikuwa wanajua ratiba yake.”

Taasisi ya Neymar isiyo na faida
husaidia maelfu ya watoto masikini
pamoja na familia zao,” kwa mujibu wa
NR Sports, na taasisi hiyo ndio yenye
haki za picha za nyota huyo wa zamani
wa Barcelona.

Mkurugenzi wa michezo wa PSG,
Leonardo alisema kwamba tarehe
hizo zote hazikukubaliwa na PSG na
ameongeza kuwa Neymar atakabiliana
na adhabu kama mwajiriwa mwingine
yoyote ambaye hakutokea kazini bila
taarifa.

- —

| Ivory Coast, Algeria

| SSSAPATA.
VY ULAJI,

'ARSENALY

-

'\ et
LONDON, England

LABU ya Arsenal imemteua
kiungo wake wa zamani, Edu,
kuwa Mkurugenzi mpya wa
ufundi wa klabu hiyo.

Msimu uliopita Arsenal walikuwa wa-
natafuta Mkurugenzi wa Ufundi, tangu
alipoondoka Sven Mislintat Februari
mwaka huu na wameamua kumchukua
mchezaji huyo wa zamani wa Brazil, am-
baye aliichezea klabu hiyo kati ya mwaka
2001 hadi 2005.

“Arsenal mara zote imekuwa sehemu
ya moyo wangu na ninafurahia kurudi
kwenye klabu kubwa kama hii na kupe-
wa majukumu mapya,” alisema Edu.

“Tuna kikosi imara na wachezaji vijana
wenye vipaji na pia tukiwa na mashabiki
wenye upendo wa kweli.

“Kwa sasa naangalia mbele jinsi ya ku-
jaribu kuleta tofauti kwenye nafasi yangu
hii mpya.”

Arsenal wamepanga kurejea kwenye
Ligi ya Mabingwa Ulaya tangu mwaka
2016 na wanatumaini Edu, ambaye
alishinda mataji mawili ya Ligi Kuu Eng-
land na klabu hiyo, anaweza kuwasaidia
kurudi kwenye mashindano hayo.

“Tuna furaha kwamba Edu amejiunga
na timu yetu,” Mkuu wa soka wa klabu
hiyo, Raul Sanllehi alisema akiwaambia
waandishi wa habari wakati wa utambu-
lisho wake.

hapatoshi Afcon leo

. CAIRO, Misri

. IVORY Coast leo Alhamisi inatupa karata yake kwenye robo
» fainali ya michuano ya mataifa ya Afrika, Afcon, kwa kuwavaa
Algeria, huku ‘wageni’ kwenye michuano hiyo Madagascar
wakicheza na Tunisia.
Mchezo wa Ivory Coast dhidi ya Algeria utachezwa kwenye
| Uwanja wa Suez kuanzia saa 1:00 usiku kwa saa za Tanzania.
Ivory Coast walitinga hatua hiyo baada ya kuwafunga Mali
bao 1-0 kwenye hatua ya mtoano wa timu 16, huku Algeria iki-
wafunga bila huruma, Guinea mabao 3-0. Madagascar ambayo imefu-
zu michuano hiyo kwa mara ya kwanza, huku ikiwashangaza wengi, ili-
fuzu hatua hiyo baada ya kuwafunga Jamhuri ya Kidemkrasia ya Congo
(DRC) kwa changamoto ya mikwaju ya penalti 4-2.

Huku wao Tunisia iliwafunga Ghana kupitia mikwaju ya penlati na
kutinga robo fainali michuano hii. Mchezo wa Madagascar dhidi ya Tu-
nisia utapigwa majira ya saa 4:00 usiku katika dimba la Al-Salam.

Robo fainali nyingine za mashindano hayo zitachezwa kesho kati ya
Senegal dhidi ya Benin wakati Nigeria yenyewe itawakabili Afrika Kusi-
ni maarufu Bafana Bafana, ambayo ilitinga hatua hiyo kwa kumfunga
mwenyeji Misri (Mafarao) bao 1-O.

Cameroon ambayo iliondolewa na Nigeria kwa kukubali kichapo
cha mabao 3-2, ndio walikuwa mabingwa watetezi wa fainali hizo am-

bazo zitamalizika Julai 19 mwaka huu.
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KUMPASHA POGBA

® ® ® Amweleza United haina mpango wa
kumuuza mchezaji mwenye mkataba...

PERTH, Australia

LE Gunnar Solskjaer amem-

wambia, Paul Pogba kwam-

ba, Manchester United

haihitaji kuuza wachezaji

baada ya kiungo huyo na wakala

wake kusema hadharani kwamba

anataka kuondoka pale Old Trafford
kipindi hiki cha majira ya joto.

Pogba amebainisha nia

yake ya kwenda kutafuta

changamoto mpya, huku

wakala wake, Mino Raiola,

akiwa anamtetea mteja

wake na kusisitiza kwam-

ba suluhisho litapatikana

kabla ya kufungwa kwa

pazia la usajili.

Mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 26, ambaye anatakiwa na Real
Madrid na Juventus, yupo nchini Aus-
tralia pamoja na kikosi cha United
kwa ajili ya maandalizi ya msimu
mpya wa Ligi Kuu England.

Akizungumza kabla ya mchezo
wao wa kwanza wa maandalizi ya ligi,
Solskjaer amesema klabu yake haina
presha yoyote ya kumuuza mchezaji
ambaye bado ana miaka mitatu kwe-
nye mkataba wake, na bado wakiwa
hawajapata ofa yoyote.

“Sisi ni Manchester United hatuhi-
taji kuuza wachezaji wetu,” alisema
Solskjaer akiwaambia waandishi wa
habari.

“Hatuna ofa yoyote kwa ajili ya
wachezaji wetu. Paul kamwe hajaji-
weka nje ya timu, mara zote amejita-
hidi kadiri ya uwezo wake na siwezi

kuzungumza lolote kuhusu hilo.

“Kuna wakala anazungumza waka-
ti wote na nimesema kwamba hatuna
ofa yoyote iliyopo mezani, hili ndio
pekee ninaloweza kusema kwa sasa.”

Kabla ya United kusafiri kuelekea
Australia, klabu hiyo ilikuwa haina
uhakika kama Mfaransa huyo ataji-
unga na kambi kutokana na kutoju-
likana alipo.

Hata hivyo, Pogba aliungana na
wenzake kwenda kwenye kambi hiyo,
licha ya kuendelea kusisitiza kwamba
anataka kuondoka United kwa saba-
bu anataka kujifunza changamoto
mpya.

United haitashiriki mashindano ya
Ligi ya Mabingwa Ulaya msimu ujao
kutokana na kumaliza nje ya “Top
Four” katika Ligi Kuu England msimu
uliomalizika.

LINDELOF ATAKIWA BARCA

BARCELONA inajiandaa kuweka nguvu kumwania
beki wa Manchester United kutoka Sweden, Victor
Lindelof (24), kufuatia beki wa kati wa Ajax na Timu
ya Taifa ya Uholanzi, Matthijs de Ligt (19), kuchagua
kujiunga na Juventus. (Mundo Deportivo - in Span-
ish)

PSG KUIKAMUA BARCELONA

PARIS St-Germain itahitaji kulipwa pauni milioni
£200 na Barcelona kama watahitaji kumsajili msham-
buliaji Mbrazil Neymar, kiasi ambacho mabingwa
hao wa Ufaransa walilipa wakati wanamnunua nyota
huyo mwenye umri wa miaka 27 kwa klabu hiyo ya
Hispania. (Mirror)

ARTETA, VIEIRA SOKONI

KOCHA Msaidizi wa Manchester City, Mikel Arteta
na Kocha wa Nice, Patrick Vieira wametajwa ku-
chukua mikoba ya Rafael Benitez ambaye ameon-
doka Newcastle United. (Sun)

MADRID KUVUNJA REKODI

REAL Madrid inatarajia kuweka rekodi ya kulika
kiasi cha pauni milioni 162 kwa ajili ya kumnasa
kiungo wa Timu ya Taifa ya Ufaransa, Paul Pogba ili
kumwondoa katika kikosi cha Manchester United.
(Marca)

ERIKSEN KUMRITHI POGBA

KIUNGO wa Tottenham Hotspur na Timu ya Taifa
ya Denmark, Christian Eriksen, anatajwa kuwa ndiye
mchezaji atakayeziba pengo litakaloachwa na Pogba
kama mchakato wake wa kuihama klabu hiyo utaka-
milika. (Evening Standard)

LUKAKU ATAKIWA UTD

KOCHA wa Manchester United, Ole Gunnar Solsk-
jaer, anamtaka straika wa Timu ya Taifa ya Ubelgiji,
Romelu Lukaku, ambaye ana umri wa miaka 26,
kusitisha uamuzi wake wa kuelekea Inter Milan na
badala yake kubakia hapo Old Trafford katika msimu
ujao. (Sun)

BAYERN YAMGANDA SANE

KLABU ya Bayern Munich bado inahitaji kumsajili
winga, Leroy Sane kutoka Manchester City, licha ya
dau la kumnunua Mjerumani huyo mwenye umri wa
miaka 23 kutajwa kuwa ni pauni milioni 90. (Mirror)

DELPH AGOMBEWA

EVERTON imeingia kwenye vita ya kuwania saini
ya kiungo wa Manchester City na Timu ya Taifa ya
England, Fabian Delph, ambaye ana umri wa miaka
29. (Sky Sports)

EVERTON YAMWANIA KEAN

KLABU ya Everton imetajwa kuonyesha nia ya
kumsajili mshambuliaji wa Timu ya Taifa ya Italia
mwenye umri wa miaka 19, Moise Kean, ambaye Ju-
ventus inahitaji kulipwa kiasi cha pauni milioni 31 ili
kumuuza, lakini kukiwa na kipengele cha kumrejesha
klabuni kwake kwenye mkataba huyo mpya. (Mail)

DIAZ AKARIBIA ARSENAL

ARSENAL imepewa ofa ya kumsajili straika wa Real
Madrid ambaye ni raia wa Jamhuri ya Kidominiki,
Mariano Diaz (25), kwa dau la pauni milioni 18. (Star)
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Tanzanite kuchuana
Cosafa bondeni

Na Mwandishi Wetu

TIMU ya Soka ya Taifa ya Wa-
nawake ya umri chini ya miaka 20
(Tanzanite) imepata mwaliko wa
kwenda kushiriki katika mashindano
ya COSAFA ambayo yatafanyika
kuanzia Agosti Mosi hadi 11 mwaka
huu nchini Afrika Kusini.

Mashindano hayo yanazihusisha
timu za Jumuiya ya Ukanda wa
Afrika Kusini ambazo ni Zimbabwe,
Eswatini (zamani Swaziland), Bot-
swana, Namibia na wenyeji Afrika
Kusini.

Salaam, Ofisa Habari wa Shirikisho
la Soka Tanzania (TFF), Clifford
Ndimbo, alisema kuwa shirikisho
[imekubali mwaliko huo na linaamini
kikosi chake kitakachokwenda
kushiriki kwenye mashindano hayo
kitafanya vizuri.

Ndimbo alisema kuwa tayari
kikosi cha Tanzanite ambacho kiko
chini ya Kocha Mkuu, Bakari Shime,
kimeshaingia kambini kwa ajili ya
kujiweka sawa kuelekea michuano
hiyo.

Wakati huo huo, TFF imeingia
mkataba na Shule ya Fountain Gate
wa kudhamini soka la vijana wa
umri chini ya miaka 15.

Mjini Magharibi
walalamikia vijeba

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

KOCHA wa Timu ya Vijana ya umri
chini ya miaka 17 ya Mkoa wa Mjini
Magharibi, Ramadhani Madundo,
amesema kufanya vibaya timu yake
katika mashindano ya U-17 yanayoen-
delea nchini kumetokana na kupoteza
wachezaji wake mahiri.

Madundo aliliambia gazeti hili
kuwa, tatizo kubwa lililowakabili lili-
kuwa ni la kuzidi umri wa wachezaji
baadhi ambao walilazimika kuon-
dolewa.

“Makocha wa timu za vijana sio
wa kweli katika kuwasajili wachezaji
kulingana na madaraja yao, jambo hili
linapelekea hata ikichaguliwa timu ku-
wakilisha mkoa wanapatikana vijana
ambao wengi wao, wanakuwa na umri
mkubwa,” alisema Madundo.

Alisema hali hiyo ilisababisha kikosi
chake kupoteza wachezaji 15, ambao
walikuwa wazuri na alikuwa akiwat-
egemea, lakini waliachwa kutokana na
kutokidhi sifa za kushiriki mashinda-
no hayo na hivyo kuondolewa katika
hatua ya makundi.

“Tatizo la umri linazigharimu timu
nyingi za vijana, sio tu kwetu hata
kwa wenzetu, mie niwaombe tu ma-
kocha wa timu za vijana kutoka katika
madaraja ya chini kuhakikisha wana-
zingatia kanuni, wasisajili wachezaji
ambao umri wao si sahihi, itatugha-
rimu huko mbele,” Madundo alisema.

Hata hivyo Madundo alimpongeza
Rais wa Shirikisho la Soka Zanzibar
(ZFF), Kombo Pandu, kwa mkakati
wake wa kuhakikisha anasimamia
suala la umri katika michuano ya vi-
jana jambo ambalo litasaidia mwakani
kuanza maandalizi mapema.

SERIKALI YAKUMBUSHWA
KUWEKEZA KWA WATOTO

Na Mary Geofrey

LI kuwa na kikosi imara cha Taifa
(Taifa Stars), serikali imetakiwa ku-
wekeza vema katika timu za watoto
wa mitaani ambako kuna wachezaji
wenye vipaji, lakini wanashindwa kufikia
malengo ya kuwa wachezaji wakubwa
kwa sababu ya changamoto mbalimbali
zinazowakabili, imeelezwa.
Ushauri huo, ulitolewa jana
na Kocha wa Timu za Watoto
wanaoishi katika mazingira
hatarishi, Ally Difuti, katika
bonanza la mpira wa miguu
lililohusisha watoto wanaoi-
shi katika mazingira hatarishi

na timu ya After School ya
Kituo cha JMK Park.

“Tunachoimba serikali iangalie hizi
timu za watoto wanaoishi katika mazin-
gira hatarishi, wana vipaji vikubwa, wana
ndoto za kuwa wachezaji wakubwa lakini
wanashindwa kufikia malengo yao kwa
sababu ya changamoto zinazowakabili,”
alisema Difuti.

Alitolea mfano mshambuliaji wa timu
ya Juventus ya Italia, Cristiano Ronaldo,
ambaye naye alikuwa mtoto wa mtaani la-
kini ameweza kuwa mchezaji mkubwa na
anayetambulika duniani kwa sababu ali-
pata msaada katika kutimiza ndoto zake.

“Ninachoweza kusema hizi timu za wa-
toto wa mitaani ziangaliwe kwa karibu na
serikali, Waziri wa Habari, Sanaa na Mich-
ezo, Dk. Harrison Mwakyembe, atambue
tu kuwa kuna vipaji vikubwa kutoka kwa
hawa watoto, waviendeleze. Sisi tume-
fanya kazi ya kuviibua, kama serikali ikitu-
saidia tulipofika itakuwa vyema kuviende-
leza,” alisema mwalimu huyo wa michezo

kutoka kituo cha watoto wa wanaoishi
katika mazingira magumu cha Dogodogo.

Naye mshiriki wa bonanza hilo, John Al-
fred (15), anayefanya biashara ya kucham-
bua samaki katika soko la Feri, alisema ana
ndoto ya kuwa mchezaji wa Taifa Stars,
hivyo anaiomba serikali kuwawezesha ku-
fikia malengo yao kwa kuwapatia vifaa vya
michezo.

“Nina ndoto za kuwa mchezaji wa timu
ya Taifa, nina imani nitafikia malengo yan-
gu kwa sababu ninajituma katika kucheza
mpira na kufanya mazoezi. Naomba seri-
kali ituwezeshe vifaa vya mazoezi na zaidi
kutufanya tufikie ndoto zetu kwa sababu
ndoto za kusoma zilishapotea,” alisema
John.

Aliongeza kuwa anacheza vema namba
9 katika timu ya watoto wa Feri na anatam-
ani kuwa kama nahodha na mshambuliaji
wa mabingwa wa Ligi Kuu Tanzania Bara,
Simba, John Bocco.
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Wafanyakazi wa Kampuni ya Simu ya mikononi ya Vodacom Tanzania, Kanda ya Kati wakiwa tayari kuanza mbio

kuboresha afya zao. NA MPIGAPICHA WETU

Lipuli wajipanga kusajili 9 wapya

Na Shufaa Lyimo

UONGOZI wa Lipuli FC ya Iringa umese-
ma kuwa unatarajia kusajili wachezaji
wapya tisa kwa ajili ya kuimarisha kikosi
chake kuelekea msimu mpya wa Ligi kuu
Tanzania Bara ambao utachezwa kuanzia
Agosti 23 mwaka huu, imeelezwa.
Akizungumza na gazeti hili, Katibu
Mkuu wa Lipuli FC, Julius Leo, alisema
kuwa mpaka sasa wanaendelea na ma-
zungumzo na wachezaji mbalimbali, am-
bao wanataka kuwasajili kwa kuzingatia

mapendekezo yaliyotolewa na benchi la
ufundi.

Kiongozi huyo alisema kuwa wanaami-
ni wakiwapata nyota hao wapya, pamoja
na wachezaji wengine waliopo, kikosi
chao kitakuwa imara na kitaendelea
kutoa ushindani kama ilivyokuwa katika
msimu uliopita.

“Tutaongeza wachezaji tisa kwenye
timu yetu, lengo letu ni kufanya vizuri zai-
di ya msimu uliopita, tunataka kila namba
iwe na wachezaji wawili wenye uwezo, ili
tusiwe na wasiwasi,” alisema kiongozi

huyo.

Aliongeza kuwa baada ya kukamilisha
mchakato huo wa usajili, kikosi chao ki-
taingia kambini kuanza maandalizi ya
msimu huo mpya.

“Nafikiri keshokutwa (kesho) kila kitu
kitakuwa sawa, tunasubiri mwalimu
wetu atupe ratiba nzima ya maandalizi ya
msimu mpya,” katibu huyo alisema.

Msimu uliopita Lipuli ilimaliza ka-
tika nafasi ya sita lakini ikifika fainali ya
mashindano ya Kombe la FA, ambalo lili-
chukuliwa na Azam FC.
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Nipashe

® ® ® Ni beki wa kushoto

Yanga
kushusha

wa Uganda Cranes, baada
ya Metacha kumwaga...

Na Mwandishi Wetu
AKATI tayari im-
efanikiwa  kupata

saini ya golikipa wa

Mbao FC ya jijini
Mwanza na Timu ya Taifa (Taifa
Stars), Metacha Mnata, uongozi
wa Yanga umetua Kampala ili
kumwania beki wa kushoto wa
KCCA na Uganda (Cranes), Timo-
thy Awanyi, imefahamika.

Golikipa huyo anataraji-

wa kuwa chaguo la
kwanza la Yanga ambayo
ilishindwa kumbakisha
Beno Kakolanya aliye-
sajiliwa na mabingwa wa
Ligi Kuu Tanzania Bara,
Simba.

Metacha alikuwa langoni wakati
Taifa Stars inacheza mechi yake
ya mwisho ya Kundi Cdhidi ya
Algeria na kufungwa mabao 3-0,
alikuwa akiichezea Mbao FC kwa
mbkopo, akitokea Azam FC.

Hata hivyo, kutokana na kuo-
nyesha kiwango Kkizuri msimu
uliopita, Azam ilitaka kumpa mka-
taba mpya, lakini mlinda mlango
huyo hakukamilisha mazungum-
70 na mabingwa hao wa Kombe
la FA, na badala yake ametua Jang-
wani akiwa ni mchezaji.

Akizungumza na gazeti hili
jana, kiongozi mmoja wa Yanga,
alisema kuwa Metacha, amesaini
mkataba wa miaka mitatu na wa-
naamini ujio wake utasaidia kukii-
marisha kikosi chao.

Kiongozi huyo alisema kuwa
wachezaji wote wapya ambao
wamesajiliwa Yanga ni wazuri
na wataisaidia timu hiyo kufikia
malengo yake.

“Tunapenda kuwaambia

mashabiki wetu wa Yanga kuwa
Metacha ni mali ya Yanga, ame-
saini mkataba wa miaka mitatu,
tutaamini tutakuwa na mambo
mazuri zaidi katika msimu ujao,”
alisema kiongozi huyo.

Chancho hicho kiliendelea
kusema kuwa bado Kamati ya
Usajili ya timu hiyo inaendelea na
mipango ya kusaka saini ya beki
wa kushoto wa Uganda Cranes,
ambaye tayari walishaanza ma-
ZUngumzo naye.

Metacha anakuwa mchezaji
mpya wa 14 kusajiliwa na Yanga
kwa ajili ya msimu ujao ambapo
wengine ni Muharami Salum Issa
‘Marcelo” kutoka Malindi, Zan-
zibar, Ally Mtoni ‘Sonso’ (Lipuli
FC), Ally Ally (KMC FC), Abdulaziz
Makame (Mafunzo), Mapinduzi
Balama (Alliance FC) na Sadney
Urikhob kutoka Namibia.

Nyota wengine ambao watavaa
jezi ya Yanga ambayo itashiriki
pia mashindano ya kimataifa ya
Kombe la Shirikisho Afrika ni
Lamine Moro wa Liberty Acade-
my ya Ghana, Juma Balinya (Polisi-
Uganda), Issa Bigirimana, Patrick
Sibomana (APR- Rwanda), Mrundi
Mustapha Seleman na Maybin
Kalengo kutoka Zesco ya Zambia.

Wakati huo huo, wachezaji wa
Yanga ambao walikuwa Kkatika
kikosi cha Taifa Stars, akiwamo
Kelvin Yondani, Sonso na Feisal
Salum, waliokuwa kwenye likizo
fupi, wanatarajiwa kuripoti kam-
bini mkoano Morogoro leo ili ku-
ungana na nyota wenzao.

Yanga inatarajia kutambulisha
kikosi chake kamili katika tama-
sha litakalofanyika Julai 27 mwaka
huu na itafungua msimu mpya
kwa kucheza dhidi ya Ruvu Shoot-
ing ya Mlandizi, Pwani.
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Beki wa Chelsea, Cesar Azpilicueta, akiwa katika
mazoezi ya timu hiyo yaliyofanyika kwenye Uwan-
ja wa Carton House kwa ajili ya kujiandaa na msimu
mpya wa Ligi Kuu England. PICHA: MTANDAO
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Okwi:
Heshima
zote kwa
Simba

Na Somoe Ng'itu

SITAISAHAU Simba! Hayo ni maneno
ya mshambuliaji wa Timu ya Taifa ya
Uganda (Uganda Cranes), Emmanuel
Okwi, ambaye anatarajia kukamili-
sha mchakato wa kujiunga na klabu
ya Fujairah FC inayoshiriki Ligi Kuu
Falme za Kiarabu (UAE).

Okwi anajiunga na Waarabu hao
akiwa mchezaji huru baada ya
kumaliza mkataba wake wa kuitu-
mikia Simba ambayo msimu uliopita,
aliisadia kufika hatua ya robo fainali
ya mashindano ya kimataifa ya Ligi
va Mabingwa Afrika.

Mganda huyo ambaye alionyesha
kiwango cha juu katika mechi zote
nne za Cranes kwenye fainali za
Kombe la Mataifa Afrika (Afcon 2019),
amefikia uamuzi wa kuondoka Simba
baada ya kuridhika na ofa ambayo
ameipata kutoka kwa Fujairah.

Akizungumza na Nipashe jana,
Okwi, alisema kuwa anaamini
atarejea Tanzania, na atarudi kama
mchezaji wa Simba kwa sababu klabu
hiyo imemfanyia mambo mengi ma-
zuri. Okwi, mshambuliaji wa zamani
wa SC Villa ya Uganda na Yanga
alisema kwamba ameishi vema na
viongozi, wachezaji na mashabiki wa
Simba, hivyo klabu hiyo itaendelea
kubakia kwenye kumbukumbu zake
nzuri wakati wote.

“Sitaweza kuisahau Simba, ni kama
nyumbani, mimi ninaichukulia hivyo,
ila maisha ya mpira hubadilika kul-
ingana na wakati, ninahitaji kutumia
Kila fursa ninayopata, ninawashuk-
uru na nitaendelea kuwashukuru,”
alisema mshambuliaji huyo
nasema kuwa mazungumzo kati ya
Okwi na klabu hiyo ya Uarabuni yako
katika hatua za mwisho.

“Mpaka muda huu naweza kuk-
wambia kuwa mazungumzo kati ya
Okwi na Fujairah yamefikia zaidi ya
asilimia 80, nafikiri hatarudi Simba.
Inaonekana msimu huu alitaka
kuondoka na kujaribu maisha sehemu
nyingine, Afcon alifanya kazi kubwa,
“ kilisema chanzo chetu.

Okwi ambaye pia aliwahi kucheza
soka la kulipwa Tunisia na Denmark,
amekuwa makini zaidi katika suala
la usajili na alikataa kusaini mkataba
mapema na Simba, akifahamu wazi,
thamani yake itaongezea baada ya
Afcon.

/708567541002




