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habari kitaifa

Jumapili Juni 6, 2021

Serikali yafafanua chanjo ya corona iliyoruhusu nchini
Na Paul Mabeja, DODOMA

SERIKALI imetoa ufafanuzi kuhu-
su chanjo ya virusi vya corona iliyor-
uhusiwa kuingia nchini kuwa ni kwa 
ajili ya raia wa kigeni wanaoihitaji, 
balozi mbalimbali nchini na wafan-
yakazi wao.

Akizungumza na waandishi wa 
habari jijini Dodoma jana, Msemaji 
Mkuu wa Serikali, Gerson Msigwa, 
alisema serikali imetoa ruhusa ku-
ingizwa kwa chanjo hiyo kwa ajili ya 
makundi hayo.

Msigwa alisema serikali imetoa 
ruhusa kwa balozi na mashirika ya 
kigeni kuingiza chanjo ya ugonjwa 
wa corona ili kutoa fursa ya kuchan-
ja raia wa kigeni na wafanyakazi 
ambao baadhi yao wameshindwa 
kurudi kwao kutokana na masharti 

yaliyowekwa.
“Serikali imetoa ruhusa kwa ba-

lozi mbalimbali kuingiza chanjo za 
corona nchini ili kuchanja raia wa 
kigeni pamoja na wafanyakazi wao 
waliopo nchini ili kuwawezesha 
kukidhi masharti yaliyowekwa ka-
tika mataifa yao,” Msigwa alifafanua.

Alisema hali hiyo itasaidia raia 
mbalimbali wa kigeni kupata chanjo 
ya corona ili waweze kuwa na sifa za 
kurudi katika mataifa yao.

“Katika kukabiliana na corona kila 
taifa limeweka njia zake na hawa 
wanafanya kazi katika balozi, ni raia 
wa kigeni ambao wanashindwa ku-
rudi katika mataifa yao kutokana na 
kutochanjwa chanjo ya corona.

“Kwa hiyo kama tutaendelea 
kuwanyima kupata huduma hii 
itakuwa ni uvunjaji wa haki za bin-

adamu,” alisema.
Msigwa pia alisema Rais Samia 

Suluhu Hassan amekabidhiwa map-
endekezo ya kamati ya wataalamu 
wa afya kuhusu chanjo ya corona 
ambayo yatafanyiwa kazi na Baraza 
la Mawaziri. “Sasa haya ni mapende-
kezo ya wataalamu, na Rais ameele-
keza mapendekezo haya sasa 
yaandikiwe andiko na yawasilishwe 
katika Baraza la Mawaziri ili kujadili-
wa na kufanyiwa umuzi na baada ya 
hapo serikali itakuja na tamko juu 
mapendekezo hayo. “Lakini kuna 
balozi na taasisi mbalimbali za ki-
mataifa, hizi zimeruhusiwa kuleta 
chanjo kwa ajili ya raia wa nchi zao 
na watumishi wao, na hii ni kwa ajili 
ya kufanya balozi na taasisi hizi kue-
ndelea na kazi zao kama kawaida 
kwani bila kufanya hivyo kumeku-

wa na changamoto,” alifafanua. 
Katika mkutano huo, Msigwa pia 

alizungumzia hali ya ukusanyaji wa 
mapato nchini, akibainisha kuwa 
imeendelea kuimarika licha ya seri-
kali kuondoa matumizi ya nguvu ka-
tika ukusanyaji na wafanyabiashara 
kulipa kodi kwa hiyari bila kutumi-
ka kwa vikosi kazi.

“Kwa hiyo, Watanzania msiwe 
na hofu, serikali inakusanya kodi 
kama kawaida kwa ajili ya kuende-
sha shughuli zake na kutoa huduma 
kwa wananchi ikiwamo kughara-
mia mishahara, kuhudumia Deni 
la Taifa na kugharamia miradi ya 
maendeleo,” alisema.

Alisema Rais Samia pia anaende-
lea kutekeleza miradi mikubwa ya 
kimkakati iliyoachwa na mtangulizi 
wake, Hayati Dk. John Magufuli.

Miradi hiyo ni pamoja na ujenzi 
wa reli ya kisasa (SGR), bwawa na 
kufua umeme la Julius Nyerere na 
ujenzi wa madaraja marefu baharini 
na Ziwa Victoria.

Vilevile, alisema kuwa hali ya 
uchumi wa taifa ni nzuri japo yapo 
madhara ya corona kama ilivyo kwa 
nchi zingine duniani.

“Uchumi wetu uliokuwa unakua 
kwa wastani wa asilimia 6.9 ume-
shuka kidogo hadi wastani wa 
asilimia 4.7 na matarajio ni kuwa 
uchumi wetu utaendelea kukua vi-
zuri kutokana na hatua madhubuti 
ambazo zimechukuliwa,” alisema.

Virusi vya corona vilibainika kwa 
mara ya kwanza Wuhan, China No-
vemba mwaka juzi na vimesaba-
bisha vifo kwa mamilioni ya watu 
duniani.

Na Romana Mallya

WAZIRI wa Maliasili na Utalii, Dk. 
Damas Ndumbaro, amesema kesho 
( Jumatatu) anatarajia kusaini ka-
nuni ili kuanzia Julai Mosi, mwaka 
huu askari pori atakayekiuka miiko 
yake ya kazi hatapelekwa tena ma-
hakama za kawaida bali za kijeshi 
na atafukuzwa kazi mara moja.

Ndumbaro aliyasema hayo jana 
bungeni jijini Dodoma wakati wa 
kuidhinisha bajeti ya wizara hiyo ya 
Sh. bilioni 571.6 ambayo ilijadiliwa 
kwa siku mbili.

Alisema anakwenda kusaini ka-
nuni ili kuhakikisha nidhamu ya 
askari hao inakaa vizuri na kuon-
dokana na migogoro baina ya wa-
nanchi na wahifadhi.

“Chanzo cha migogoro hii na 
kusababisha wakati mwingine kuu-
wana saa nyingine ni rushwa, askari 
wetu wanaomba rushwa ili waingie 
kulima, askari wetu wanaomba 
rushwa ili wawaruhusu wafugaji 
waingie, sasa fedha ya rushwa 
ikiisha anataka aongezewe rushwa 
ndipo mgogoro unapoanza.

“Wananchi tukatae kutoa rushwa 
kutoka mwanzo namba yangu na 
ya mheshimiwa waziri, ya katibu 
mkuu zipo wazi kwa mtu yeyote 
kupokea malalamiko yoyote yenye 
ushahidi ili tuweze kuchukua hat-
ua, ninaamini suala hili sasa linak-
wenda kupatiwa ufumbuzi wa ku-
dumu,” alisema.

Waziri Ndumbaro alisema katika 
mijadala ya wabunge wameeleza 
migogoro kati ya wahifadhi na wa-
nanchi na wapo waliofariki.

“Wapo wananchi wamefariki na 
wapo wahifadhi 12 wamefariki roho 
hizi za Watanzania ni wengi sana, 
serikali haipendi kuona mwananchi 
anakufa kwa sababu yoyote na 
wizara    hatufurahishwi na jambo 
hili, wabunge mmesema hapa wa-
nanchi wengi wamefariki kutokana 
na migogoro kati ya wahifadhi na 
wananchi, tufike sehemu tuseme 

sasa inatosha, tutafute ufumbuzi 
ambao ni wa kwetu wote,” alisema.

Alisema wabunge wachukue 
jukumu la kuelimisha wananchi 
kwamba maeneo ya uhifadhi wasi-
ingie kufanya shughuli nyingine na 
wanapokamatwa wasisababishe 
kufikia kuleta mapigano na ku-
poteza maisha.

Alisema wizara imeanza ku-
chukua hatua na tayari askari 61 wa-
mechukuliwa hatua za kufukuzwa 
kazi, 40 wamesimamishwa kupisha 
uchunguzi na moja kati ya kazi ya 
kwanza waliofanya na Naibu Waziri 
wa wizara hiyo ni kwenda Ifakara 
kufukuza kazi askari watatu.

“Mkakati wetu ni rahisi sana 
tukipata malalamiko yenye usha-
hidi usiokuwa na shaka tunaitisha 
paredi na kumfukuza askari kwa 
fedheha kwa sababu hatupendi 
askari mwenye mafunzo anakiuka 
miiko ya kazi yake, tunahitaji ush-
irikiano wa wananchi na wabunge,” 
alisema.

Kuhusu vitalu alikiri ufanyaji kazi 
umeshuka huku akitaja sababu 
kuwa ni baadhi ya nchi kuweka 
zuio, Marekani waliweka na kufun-
gua na sasa nchi za Umoja wa Ulaya 
sasa wanalifanyia kazi.

Kuhusu walioshinda kesi na mifu-
go haijakabidhiwa, Waziri Ndum-
bao aliahidi kuwa watazifuatilia ili 
haki za walioshinda zisipotee.

Pia aliagiza wananchi walioli-
ma katika hifadhi wapewe vibali 
maalum vya kuvuna mazao yao na 
baada ya mavuno wasirudi tena 
kwenye hifadhi.

Waziri wa Ardhi, Nyumba na 
Maendeleo ya Makazi, William 
Lukuvi, akijibu hoja za wabunge 
kuhusu suala la ardhi kwenye hi-
fadhi na ongezeko la watu alisema 
serikali imeshafanya uamuzi kwa 
kufuta mapori tengefu 12 yenye 
ukubwa        ekari 707,659.4 ili ya-
pangwe yaweze kutumika kwa 
shughuli za binadamu za kilimo na 
mifugo.

Askari uhifadhi kushtakiwa
katika mahakama za kijeshi
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Waziri aagiza 
wananchi
wapewe elimu 
uzalendo
Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Rais, Menejimenti ya 
Utumishi wa Umma na Utawala Bora, Mohamed 
Mchengerwa, ameutaka uongozi wa Chuo cha 
Utumishi wa Umma (TPSC) kutoa mafunzo ya-
takayoimarisha uzalendo na utaifa ili kuzalisha 
watumishi wa umma na Watanzania wazalendo 
watakaoshiriki vyema katika kujenga uchumi wa 
taifa.

Akizungumza katika mahafali ya 33 ya chuo hi-
cho yaliyofanyika juzi katika Kituo cha Kimataifa 
cha Mikutano cha Julius Nyerere ( JNICC) jijini 
Dar es Salaam, Mchengerwa alisema kutokana 
na kukosekana kwa uzalendo kwa baadhi ya Wa-
tanzania, ni muda mwafaka sasa kwa kila Mtan-
zania kuwa mzalendo kwa taifa lake kwa lengo la 
kulinda rasilimali za taifa, hivyo ni vyema chuo ki-
kajikita pia katika mafunzo ya uzalendo na utaifa.

Mchengerwa alisema wahitimu wa chuo hicho 
wakiwa na uzalendo, watatumia vyema mafunzo 
waliyoyapata ili kuleta tija hususan katika kukuza 
uchumi wa taifa. 

“Mafunzo mliyoyapata yasiishie hapa, bali 
yawe ni nyenzo na mkawe mabalozi wazuri kwa 
kutekeleza majukumu yenu kwa weledi mkubwa 
na uadilifu,” Mchengerwa aliagiza.

Katika kuwajengea uwezo watumishi wa 
umma, Mchengerwa alitoa rai kwa viongozi wa 
taasisi za umma na halmashauri mbalimbali 
nchini kutenga bajeti itakayowawezesha watumi-
shi wao kushiriki mafunzo katika chuo hicho ya-
takayowajenga kiutendaji.

Waziri huyo alisema kuwajengea uwezo wa-
tumishi wa umma ni mojawapo ya utekelezaji 
wa Ilani cha Chama Cha Mapinduzi (CCM)ya 
2020/25, hivyo akaiagiza Bodi ya Ushauri na Uon-
gozi wa chuo hicho kufanya mawasiliano kwa 
lengo la kuzihimiza wizara na taasisi zote za seri-
kali ili watumishi wanaostahili kupata mafunzo 
katika chuo hicho wapate fursa hiyo.

Mchengerwa aliupongeza uongozi wa chuo 
na wakufunzi kwa kutekeleza majukumu yao 
ya msingi ya chuo na kuaigiza bodi na uongozi 
kutekeleza maelekezo ya viongozi mbalimbali ya 
kusogeza huduma kwa wananchi kwa kuanzisha 
matawi mengi zaidi ya chuo na kubuni mikakati 
mbalimbali itakayosaidia chuo kuwa cha mfano 
ndani na nje ya nchi.

Mwenyekiti wa Bodi ya Ushauri ya chuo hicho, 
Dk. Florence Turuka, alisema wahitimu wame-
pata mafunzo mazuri yenye weledi mkubwa na 
kuwasihi kutumia ujuzi na maarifa waliyoyapata 
kwa maslahi mapana ya taifa.

Mkuu wa chuo hicho, Dk. Selemani Shindika, 
alisema chuo hicho kilianzishwa mwaka 2000 
chini ya Sheria ya Wakala Na. 30 ya Mwaka 
1997 kupitia Mpango wa Uboreshaji Utumishi 
wa Umma (PSRP) kwa lengo la kubadilisha na 
kuboresha utumishi wa umma na kutoa mafunzo 
kuhusu utumishi wa umma, kuratibu na kujenga 
utamaduni mpya wa watumishi. 

Dk. Shindika alisisitiza umuhimu watumishi 
wanaoajiriwa kwa mara ya kwanza kushiriki 
mafunzo elekezi katika chuo hicho ili kuwawez-
esha watumishi hao kufanya kazi kwa weledi na 
ufanisi.

Jumla ya wahitimu 7136 wa kozi 12 zinazotole-
wa na chuo hicho walitunukiwa astashahada ya 
awali, astashahada, stashahada na shahada katika 
fani mbalimbali.

Mpango: Mtihani huu ni 
kipimo sahihi kwa Jafo
Na Augusta Njoji, DODOMA

MAKAMU wa Rais, Dk. Philip 
Mpango, ametaja kipimo kitaka-
chotumika kupima utendaji wa 
Waziri wa Nchi, Ofisi ya Makamu 
wa Rais, Muungano na Mazingi-
ra, Selemani Jafo kuwa ni mafan-
ikio ya utekelezaji wa kampeni 
kabambe ya kitaifa ya usafi na 
usimamizi wa mazingira nchini.

Aidha, ametoa wito kwa vyuo 
na watafiti kufanya utafiti wa 
kubaini sababu ya bei kubwa ya 
nishati mbadala na kushauri nini 
kifanyike ili kupunguza ghara-
ma za bidhaa hiyo na kuondo-
kana na matumizi makubwa ya 
kuni na mkaa.

Dk. Mpango aliyasema hayo 
jana katika kilele cha maadhim-
isho ya siku ya mazingira du-
niani na uzinduzi wa kampeni 
hiyo yaliyofanyika kitaifa jijini 
hapa.

Alisema, Waziri Jafo mwe-
nyewe ndio ameanzisha 
kampeni hiyo na atapimwa kul-
ingana na mafanikio yake.

“Katika hili Mheshimiwa 
Jafo unisikilize, ninakutaka usi-
mamie utekelezaji wa kampeni 
hii siku kwa siku, nisingependa 
kuona mambo yale yale kama 
ilivyokuwa zamani, sasa la-
zima uhakikishe hii kampeni 
inafanikiwa sana, unisamehe 
nitasema haya maneno hapa, la-
kini lazima niyaseme, kampeni 
umeianzisha mwenyewe na 
utapimwa kwa mafanikio ya 
hiyo kampeni.”

Alisisitiza serikali kuendelea 
kuwachukulia hatua wahalifu 
wote wa mazingira na kampeni 
hiyo itaongeza uwajibikaji katika 
usimamizi.

“Kupitia kampeni hii wa-
nanchi watahamasishwa kush-
iriki katika shughuli za kuhifadhi 
mazingira kwenye maeneo yao, 
kampeni hii itakuwa ya kudumu 

na itaambatana na utoaji wa tuzo na zawadi 
mbalimbali kwa watakaofanya vizuri, zitatole-
wa kila mwaka ifikapo Juni 5,” alisema.

Kadhalika, alisema Tanzania inaweza kuon-
dokana na matumizi ya kuni na mkaa kwa ku-
tumia nishati mbadala ikiwamo mafuta ya taa, 
gesi, umeme, nishati ya jua.

Alitoa wito kwa wafanyabiashara hasa wa 
gesi ya kupikia kubuni mbinu za kuwasaidia 
wananchi wenye kipato cha chini ili wamudu 
gharama kubwa za nishati mbadala.

Aidha, alisema serikali na wadau binafsi ha-
wana budi kutekeleza miradi ambayo inalenga 
kuongeza matumizi ya nishati mbadala ya 
kupikia ikiwamo gesi asilia.

Makamu wa Rais alisisitiza matumizi hayo 
yameendelea kuongezeka hata mijini kwenye 
vyanzo vingine vya nishati.

“Mathalani Mkoa wa Dar es Salaam pekee 
unatumia zaidi ya magunia 500,000 ya mkaa 
kwa mwaka mmoja sawa na tani 45,000 am-
bazo ni sawa na mita za ujazo 75,000 za miti,” 
alisema.

Alitaka wananchi waelimishwe kuachana 
na mila potofu zinazoharibu miti na misitu 
huku akitoa mfano wa kabila ambalo mtu ak-
ichoma pori na moto kwenda mbali wanaami-
ni mtu huyo ataishi miaka mingi na kutaka hal-
mashauri zikasimamie na kudhibiti uharibu 

huo.
Dk. Mpango alisema atakagua kila Mkuu wa 

Mkoa na Katibu Tawala wake suala la upandaji 
miti kwenye mikoa yao na itunzwe na kukua.

Awali, Waziri Jafo, alisema nchi imeanzi-
sha kampeni hiyo kwa lengo la kuhamasisha 
utunzaji na uhifadhi mazingira katika maeneo 
mbalimbali nchini.

Mwenyekiti wa Mabalozi wa Kampeni ya 
Utunzaji Mazingira, Shekhw wa Mkoa wa Dar 
es Salaam, Mussa Salum, alisema watatumia 
weledi wao kuifanya Tanzania kuwa kioo cha 
utunzaji mazingira duniani.

Mwenyekiti wa Kamati Maalumu ya Uratibu 
wa Kampeni ya Mazingira nchini, Seif Ali Seif, 
alisema mabadiliko ya mazingira yamesababi-
sha vipindi vya mvua na kiangazi kushindwa 
kutabirika kama zamani.

Mwenyekiti wa Kamati ya Kudumu ya 
Bunge, Mazingira, Viwanda na Biashara, David 
Mwakiposa, alisema kamati inashauri serikali 
ikaangalia matumizi ya nishati ya mkaa, kwa 
sababu Dar es Salaam licha ya wakazi wake ku-
tumia nishati ya umeme kwa asilimia 90, lakini 
matumizi ya mkaa yanazidi asilimia 70.

Mkuu wa Mkoa wa Dodoma, Anthony 
Mtaka, alisema Mkoa wa Dodoma utahakiki-
sha utunzaji mazingira unakuwa kipaumbele 
kama ambavyo serikali imekuwa ikisisitiza.
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Mtoto kuzaliwa utumbo uko nje
lMabingwa Muhimbili wataja kiini cha ugonjwa na hali ilivyo 
lMwanza, Kilimanjaro, Dodoma, Tanga na Mbeya vinara

Na Mary Geofrey

GASTROSCHISIS ni jina la kitaal-
amu la ugonjwa wa mtoto kuzaliwa 
utumbo ukiwa nje.

Wataalamu wa tiba katika Hospi-
tali ya Taifa Muhimbili (MNH) wa-
nasema tatizo linalosababishwa na 
hali ya ukuta wa tumbo kuwa wazi 
wanaozaliwa nalo watoto.

Matabibu hao wanabainisha 
kuwa takwimu zinaonyesha kati ya 
watoto 2,000 wanaozaliwa duniani 
kote, mmoja ana tatizo hilo.

Daktari Bingwa wa Upasuaji wa 
Watoto wa MNH, Zaituni Bokhari, 
anasema tatizo hilo limeenea du-
niani kote na idadi ya wagonjwa 
inaongozeka kila mwaka.

Anasema katika nchi za maghar-
ibi, takwimu zinaonyesha kati ya 
watoto 2,000 wanaozaliwa, mmoja 
ana tatizo hilo na katika nchi zi-
lizoendelea ni asilimia nne ya wa-
toto wanaopoteza maisha.

Anasema katika nchi changa 
watoto kuanzia asilimia 75 hadi 
100 wanapoteza maisha, wakati 
Tanzania asilimia 90 hadi 100 wa-
naozaliwa na hali hiyo wanapoteza 
maisha.

Kadhalika, takwimu zinaonyesha 
wagonjwa 20 hadi 30 kwa mwaka 
wanatibiwa kutoka maeneo mbal-
imbali nchini na wengi hufika hos-
pitalini wakiwa katika hali mbaya.

CHANZO CHA TATIZO
Dk. Zaituni anasema hakuna 

sababu ya msingi ya watoto ku-
zaliwa na tatizo hilo isipokuwa ku-
wapo kasoro kadhaa.

Anasema moja ya kasoro ni mto-
to kuzaliwa akiwa hajatimia miezi 
tisa, akifafanua kuwa anakuwa 
na uwezekano mkubwa wa kuwa 
na tatizo hilo kwa sababu viungo 
vyake vinakuwa havijakamilika.

Anasema mama mjamzito an-
apokuwa na magonjwa sugu kama 
moyo, figo, Ukimwi na sukari ya-
nayomfanya atumie dawa kwa 
muda mrefu, ni rahisi kuzaa mtoto 
mwenye hitilafu hiyo.

Hata hivyo, daktari bingwa huyo 
anaweka wazi kuwa siyo wanawake 
wote wenye magonjwa hayo sugu 
wanazaa watoto wenye tatizo 
hilo hasa wakizingatia masharti 
ya watoa huduma wa afya wakati 
wote wa ujauzito.

“Mimi nina msemo wangu wa 
kuwaambia wanawake wajawazito 
waangalie nini wanakula, wafikirie 
kuhusu watoto wao,” anasema.

Dk. Zaituni anasema mama 
mjamzito kuhudhuria kliniki zote 
kunaweza kuepuka kuzaa mtoto 
mwenye hitilafu hiyo kwa kuwa ku-
tohudhuria kunasababisha kukosa 

kupatiwa kinga muhimu za mtoto 
akiwa tumboni.

KWANINI WENGI HUFARIKI?
Dk. Zaituni anasema nchini wa-

toto waliozaliwa na tatizo hilo, il-
iaminika hawawezi kupona na hata 
watoa huduma za afya walikuwa 
wakiamini hivyo.

Anasema kutokana na kukithiri 
kwa tatizo hilo, madaktari waliamua 
kufanya utafiti wa kubaini sababu 
za vifo kuwa vichache katika nchi 
zilizoendelea.

Kwa mujibu wa mtaalamu huyo, 
utafiti ulibaini nchi zilizoendelea 
zina mfumo wa kubaini tatizo tangu 
mtoto akiwa tumboni kama ana hi-
tilafu katika mwili wake au viungo 
vyake.

“Wameenda mbali zaidi hata 
kuanza kumtibu mtoto akiwa bado 
yupo ndani ya tumbo la mama yake 
wakati sisi bado hatujafikia hatua 
hiyo lakini ndiko tunakokwenda,” 
anasema.

Dk. Zaituni anasema utafiti pia 
ulibaini nchi zilizoendelea zina vifaa 
vya kutatua tatizo hilo.

Anasema mtoto anapozaliwa na 
tatizo hilo, anatakiwa kufunikwa 
utumbo wake kwa kutumia teknolo-
jia maalum (silo bags) iliyotengen-
ezwa na vifaa maalum.

“Kwanza tulibaini watoto hawa 
wanapozaliwa katika nchi hizo wa-
nakuwa katika mazingira mazuri 
ya kuwahi kupata matibabu na wa-
napelekwa kwenye huduma nzuri 
zaidi,” anasema.

Dk. Zaituni anasema pia walibaini 

watoa huduma wa nchi zilizoende-
lea wana elimu ya kutosha ya nam-
na ya kumhudumia mtoto mwenye 
tatizo hilo.

“Nchini kwetu elimu inahitajika 
zaidi kwa sababu ya mazingira wa-
nakozaliwa watoto hawa kutoka 
maeneo ya pembezoni ambako 
hutumia muda mrefu hadi kufika 
Muhimbili,” anasema.

Daktari bingwa huyo anasema 
katika zahanati, vituo vya afya na 
hosptali za mikoa ndiko wanakozal-
iwa watoto hao na hadi kufikishwa 
Muhimbili wanakuwa katika hatua 
mbaya.

Anasisitiza elimu inahitajika ka-
tika hospitali hizo ili watoa huduma 
wanapopata mtoto wa aina hiyo wa-
jue nini cha kufanya.

Abainisha kuwa watoto wanao-
zaliwa na tatizo hilo husumbuliwa 
na tatizo la upumuaji, hivyo hutak-
iwa kuwekwa kwenye mashine ya 
upumuaji na pia hulishwa chakula 
kwa njia ya mshipa kwa sababu 
hawawezi kunyonya wala kula cho-
chote.

Dk. Zaituni anasema walifanya 
utafiti na nchi nyingine za Afrika 
ambazo ni Malawi, Zambia na Gha-
na ili kuangalia kwa nini watoto 
wanaozaliwa utumbo ukiwa nje wa-
nakufariki dunia, wakabaini sababu 
hizo.

Anasema waliomba kufanya 
mafunzo na madaktari bingwa wa 
hospitali kutoka nchi zilizoendelea 
kwa muda wa miaka miwili.

Dk. Zaituni anasema walikubal-
iwa kufanya utafiti huo kwa kuku-

baliana kila nchi kuanza kuwahu-
dumia watoto wenye matatizo hayo 
kulingana na vifaa na namna wana-
vyoweza kuwapa huduma ili kuona 
njia ya kusaidia kuwaokoa.

“Kwa Tanzania tulitumia zana za 
matibabu za ndani ya nchi, tulikuwa 
tukipokea watoto kutoka Tanga, Mt-
wara, Morogo na walikifika wakiwa 
wameshapata maambukizi ya bak-
teria,” anabainisha.

Anafafanua zaidi kuwa watoto 
hao walikuwa wanapokewa wak-
iwa wameshapigwa  baridi kali 
kwa sababu  wanazaliwa na kusa-
firishwa.

“Ilikuwa ni changamoto kubwa 
sana kwa sababu vifaa tulivyokuwa 
tukitumia hapa Muhimbili, watoto 
wote waliokuwa wanazaliwa na 
tatizo lazima wanapelekwa chumba 
cha upasuaji ili kuhudumiwa na 
daktari bingwa wa watoto,” anase-
ma.

Anabainisha kuwa walikuwa 
wanatumia mpira wa mkojo wa-
naowekea wagonjwa ambao uli-
undwa na kuwa kama begi maalum 
la kuhifadhia utumbo wa mtoto uli-
otoka nje.

Anasema kwa sababu vifaa vili-
kuwa vya kienyeji, mipira ilikuwa 
inapasuka na utumbo kutoboka na 
hivyo mtoto kupoteza maisha.

Dakatri bingwa huyo anasema 
mtoto pia alikuwa akichomwa 
sindano za usingizi ambazo ziliku-
wa na madhara kwake kwa sababu 
bado ni mchanga, hivyo kupoteza 
maisha.

Kadhalika, alisema kikwazo king-

ine ni mtoto anapopokewa usiku 
anakosa daktari bingwa wa kum-
tibu, hivyo kutumia zaidi ya saa 
nne kufuatwa nyumbani na ku-
sababisha mtoto kucheleweshewa 
huduma.

MATIBABU YAKE
Dk. Zaituni anasema baada ya 

kubaini vikwazo hivyo, kwanza 
walipatiwa msaada wa mabegi 
maalum ya kuhifadhia utumbo huo 
badala ya kutumia mipira.

Anasema pia walianza kutoa 
elimu kwa watoa huduma wote wa 
hospitali zote za Mkoa wa Dar es 
Salaam na wilaya chache za Mkoa 
wa Pwani ili wanapopata mgonjwa 
wa aina hiyo, waanze kumpatia hu-
duma sahihi badala ya kumsubiri 
daktari bingwa.

Anasema baada ya kuchukua hat-
ua hizo, walifanya utafiti mwingine 
wa kuangalia wanavyotoa huduma 
bila kumpeleka mtoto chumba cha 
upasuaji wanapata matokeo gani.

Dk. Zaituni anasema hospitali 
nyingi sasa zinatoa huduma ya 
kwanza ya kumtafutia plastiki safi 
ya kuhifadhi utumbo huo kabla ya 
kumpeleka Muhimbili.

Anasema awali watoto walioku-
wa wanapatikana walikuwa wana-
jazwa kitambaa cheupe maalum 
(gozi) kilichojazwa maji maji waki-
amini zitasaidia kuhifadhi utumbo 
huo ili usiwe mkavu.

Anasema njia hiyo ilikuwa ikiu-
jaza utumbo maji na kusababisha 
joto    la mwili la mtoto kupungua 
na    kupata maambukizi ya bakte-
ria.

Dk. Zaituni anasema walitengen-
eza mabegi hayo maalum ya kuhi-
fadhia utumbo wakayasambaza ka-
tika hospitali za wilaya za Mkoa wa 
Dar es Salaam ili kutoa huduma ya 
kwanza kwa watoto hao.

“Baada ya kumaliza utafiti 
huo wa mwaka mmoja, tulisadia 
kuokoa maisha ya watoto kwa asil-
imia 78 kutoka asilimia 90 hadi 100 
waliokuwa wakipoteza maisha,” 
anabainisha.

Anasema baada ya utafiti huo, 
walipanga kuanza kutoa elimu 
nchi nzima kwa kuanza na mikoa 
ya Mwanza, Kilimanjaro, Dodoma, 
Tanga na Mbeya.

Dk. Zaituni anasema waliamua 
kuanza na mikoa hiyo kwa sababu 
inaongoza kwa kuwa na watoto 
wengi wenye tatizo hilo.

“Tuliamua kuanza kutafuta wad-
hamini ambao wamepatikana wa-
takaofadhili mikoa miwili ya Mwan-
za na Dodoma, katika kampeni ya 
‘Okoa Maisha ya Watoto Wanao-
zaliwa Utumbo Nje’,” Dk. Zaituni 
anahitimisha.

Dk. Zainabu Bokhari.
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SUA kunoa 
ujasiriamali
Na Ashton Balaigwa, MOROGORO

CHUO Kikuu cha Sokoine cha Kilimo 
(SUA) kwa kushirikiana na Shirika la Ku-
saidia Sekta Binafsi ya Kilimo ( Wakfu wa 
PASS), wameanzisha Kituo Atamizi cha 
Vijana kinachoendesha mradi wa kulea 
na kufundisha vijana ujasiriamali kwenye 
sekta ya kilimo biashara.

Tayari  kituo hicho kina vijana 92  am-
bao ni wahitimu wa vyuo vikuu,  vyuo 
vya kati na shule za msingi  waliojiunga 
Oktoba na Novemba mwaka jana wak-
ishiriki mafunzo kwa kipindi cha mwaka 
mmoja.

Makamu Mkuu wa SUA, Profesa Raphael 
Chibunda, alisema hayo  mbele ya Mkuu 
wa Chuo Kikuu hicho, Jaji mstaafu Joseph 
Warioba wakati wa mahafali ya 37 ya 
chuo hicho yaliyofanyika juzi Kampasi ya 
Edward Moringe Sokoine mjini Morogoro.

Katika mahafali hayo, jumla ya wa-
hitimu 149 (wanaume 92) walitunukiwa 
vyeti vya kuhitimu masomo yao kwenye 
ngazi ya  astashahada, stashahada, sha-
hada ya kwanza, shahada ya umahiri na 
shahada ya uzamivu iliyokuwa na wahit-
imu 15.

Profesa Chibunda alisema miundom-
binu iliyojengwa kwenye Kituo Atamizi ni 
pamoja na vitalu nyumba 87 na maeneo 
ya mashamba kwa ajili ya kilimo cha nje 
na miundombinu ya maji kwa ajili ya 
umwagiliaji.

“Madhumini ya kituo hiki kwa ajili 
ya kuzalisha mazao kibiashara chini ya 
uangalizi maalum na kuwafundisha vijana 
wanaohitimu kutoka vyuo vya elimu 
ya juu, kati na shule za msingi nchini,” 
alisema.

Profesa Chibunda alisema vijana hao 
wanapohitimu kutoka kwenye kituo 
hichop watakwenda kubadilisha sura ya 
kilimo cha nchi ili kuwe na tija zaidi ka-
tika kuchochea ukuaji wa uchumi.

Katika hatua nyingine, kiongozi huyo 
wa chuo alisema kwa kipindi cha Janu-
ari mwaka huu hadi sasa, chuo kimepata 
miradi mipya minane ya utafiti yenye 
thamani ya Sh. bilioni 2.2 na imefadhili-
wa na wadau mbalimbali kutoka ndani na 
nje ya nchi. 

Alisema chuo kinaendelea kutekeleza 
mikataba ya ushirikiano kwenye maeneo 
ya taaluma, utafiti, ugani na miradi ya 
maendeleo na taasisi nyingine za ndani 
na nje ya nchi zaidi ya 90. 

Mwenyekiti wa Baraza la Chuo, Jaji 
Mkuu mstaafu, Mohamed Chande, alisema 
utekelezaji wa Mpango Mkakati wa Chuo 
wa Awamu ya Nne 2016-2021 ulioanza 
kutekelezwa Julai Mosi, 2016, umetekele-
zwa kwa asilimia 74.45 na kutumika Sh. 
milioni 39.95. 

Alisema kwa niaba ya Baraza la Chuo 
hicho, anaishukuru serikali kwa ruzuku 
na fedha za maendeleo inayotoa kwa 
chuo kwa kuwa ni dhahiri bila fedha hizo 
kisingeweza kutekeleza majukumu yake 
kwa ufanisi. 

Alitumia fursa hiyo kuwaasa wahitimu 
wa chuo hicho kutumia elimu waliyoi-
pata katika kujenga taifa na wawe wenye 
nidhamu na uadilifu katika kazi zao za 
kila siku.

Serikali yazuia wananchi 
kuuziwa nguzo za umeme
Na Romana Mallya

WAZIRI wa Nishati, Dk. 
Medard Kalemani, amepiga 
marufuku wananchi kuuziwa 
nguzo za umeme na ame-
sisitiza bei ya kuunganisha hu-
duma hiyo ni Sh. 27,000 iwe 
Shirika la Umeme (TANESCO) 
au Wakala wa Nishati Vijijini 
(REA).

Dk. Kalemani aliyasema 
hayo juzi bungeni jijini Dodo-
ma wakati wa majumuisho ya 
kupitisha makadirio ya mapa-
to na matumizi ya wizara hiyo 
kwa mwaka ujao wa fedha.

Alisema iwe TANESCO au 
REA bei ya kuunganishwa 
umeme ni Sh. 27,000 kwa mji-
ni na vijijini.

“Bei ya kupeleka umeme 
ukiondoa jijini Dar es Salaam 
ambako hawahitaji kwa sasa, 
tayari wanao, maeneo yote 
nchini ni Sh. 27,000, niwaele-

keze TANESCO atayesuasua 
kutekeleza agizo hili hajitaki 
na atakuwa hana kazi, hayo 
ndiyo maelekezo ya serikali,” 
alionya.

Kuhusu wananchi kuuziwa 
nguzo, Waziri Kalemani alise-
ma serikali imezigharamia 
kwa asilimia 100 na kwamba 
zipo na mahitaji yake kwa 
mwaka ni milioni 2.8 na ziliz-
opo ni milioni 4.9.

“Makandarasi, mameneja 
wa TANESCO msijiingize 
kwenye mtego wa kusema 
mwananchi ananunue nguzo, 
tutakushughulikia mapema 
usiku na mchana, jipangeni.

“Haiwezekani wananchi 
wote waishi ndani ya mita 30 
kutoka kwenye nguzo, muwe 
wabunifu, fanyeni kazi kwa 
kasi na weledi,” aliagiza.

Waziri huyo alisema lipo 
tatizo la ucheleweshaji wa 
wananchi kuunganishiwa 
umeme na kueleza kuwa zipo 

hatua wameanza kuchukua 
ambazo ni za kuwapima ma-
meneja ili apande cheo, vi-
gezo ni viwili  kuunganisha 
umeme kwa wateja kwa kasi 
na huduma wanayoitoa kwa 
wananchi. Waziri huyo pia al-
itoa miezi miwili kwa mame-
neja wanaodaiwa na wateja 
ambao wamelipa fedha zao ili 
waunganishiwe umeme na ha-
wajafanya hivyo, wakamilishe 
vinginevyo hatua za kisheria 
dhidi yao zitachukuliwa.

Kuhusu kukatika kwa 
umeme, Waziri Kalemani 
alisema zipo sababu mbalim-
bali ikiwamo nguzo kuchakaa, 
wakati mwingine kuchomwa 
moto au kugongwa na nyaya 
kukatikana.

Alisema wametenga bajeti 
ya Sh. bilioni 85.8 ili kureke-
bisha dosari kama hizo na 
kwamba vijiji vilivyobaki 
ambavyo havijaunganishiwa 
umeme, wamepeleka ma-

kandarasi na wiki ijayo wata-
patikana ili mikoa yote wawe 
wamefika maeneo ya kazi.

Pia alisisitiza kuwa mradi 
wa umeme vijijini haubagui 
nyumba na ule wa vitongoji 
wametenga Sh. bilioni 366 
kwa ajili ya kupelekea nishati 
kwenye vitongoji vyote.

“Yapo maeneo ambayo siyo 
vijiji yanaitwa mitaa lakini uki-
tazama siyo mitaa hasa mae-
neo ya majiji, manispaa, hal-
mashauri za miji yapo mengi 
tumeanza kushughulika nayo 
tumebaini maeneo 637 yaki-
wamo Dar es Saalam, tumet-
enga Sh. bilioni 160,” alisema.

Waziri Kalemani alisema 
kuanzia wiki ijayo wizara 
itatoa mafunzo kwa wabunge 
ambao maeneo yao kuna 
miradi inayotekelezwa ili ku-
wajengea uwezo na ufahamu 
namna ya wananchi wao 
kushiriki miradi hiyo ya kim-
kakati

Jafo asisitiza takwimu Bonde la Wami Ruvu
Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya Maka-
mu wa Rais (Muungano na Maz-
ingira), Selemani Jafo, amesema 
takwimu zinazotolewa na Bodi 
ya Maji Bonde la Wami Ruvu ni 
muhimu kwa kuwa zimekuwa 
zikiisaidia serikali hususani wiz-
ara yake kuchukua tahadhari 
kuhusu mabadiliko ya tabianchi 
kwenye vyanzo vya maji iki-
wamo mito na mabwawa.

Waziri Jafo alitoa kauli hiyo 
jana jijini Dodoma wakati wa 
maadhimisho ya Wiki ya Maz-
ingira alipotembelea Banda 
la Maonyesho la Bodi ya Maji 
Bonde la Wami Ruvu.

Alisema rasilimali maji ni 
muhimu kwa maendeleo na 
ustawi wa binadamu, hivyo akai-
taka bodi hiyo kuwa mstari wa 
mbele kuiongoza serikali kupitia 
takwimu zake katika kuchukua 
hatua stahiki za kukabiliana na 
athari za mazingira kwenye vy-
anzo vya maji.

“Ofisi yenu ni muhimu sana, 
lakini inatusaidia vilevile kutoa 
tahadhari watu wasivamie vy-
anzo vya maji kwa sababu waki-
vamia mambo yote yanakuja 
kuharibika.

“Kwa mfano leo hii tunajenga 
lile Bwana la Nyerere, kama watu 
watavamia vyanzo vya maji, lile 
bwana litakuwa halijai,” alisema.

Wiki ya Mazingira Duniani 
inafikia kilele chake leo, serikali 
inatarajia kuzindua Kampeni 
Kabambe ya Kuhamasisha Jamii 
Kutunza na Kulinda Mazingira.
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MAZINGIRA yanatafsiriwa kuwa 
ni jumla ya mambo yote yanay-
omzuguka kiumbe katika maisha 
yake, na kwamba yanaundwa na 
vitu mbalimbali vikiwamo vya 
asili kama vile misitu, milima, 
maziwa, mabonde, mito na ba-
hari.

Pamoja na hayo, mazingira 
mengine yanaweza kuwa ya 
kutengenezwa na binadamu 
kuanzia majengo, viwanda na 
viti vingine vingi, lakini pia kile 
ambacho anakiona ni mazingira 
yake.

Wataalam wa mazingira 
wamekuwa wakishauri watu 
kuwa makini katika suala la 
utunzaji wa mazingira yao, kwa 
kuwa wanaweza kusababisha 
uharibifu kama vile uchafuzi wa 
hewa, wa bahari, ardhi na mae-
neo mengine.

Vilevile kilimo, ufugaji na 
mvua, navyo uathiriwa na 
uchafuzi wa mazingira, hivyo 
mkazo unawekwa katika utun-
zaji wa mazingira kwa kupanda 
miti kwa wingi, kutunza vyanzo 
vya maji.

Katika maadhimisho ya Siku 
ya Mazingira Duniani, ambayo 
yalifikia kilele chake jana, jamii 
inakumbushwa kuwa suala la 
uhifadhi, utunzaji, usimamaizi 
na usafi wa mazingira lisisubiri 
kufanyika wakati wa maadhim-
isho pekee.

Lakini pia, watumishi wa 
umma, wadau wa mazingira na 
vyombo vya habari kwa pamoja 
wanatakiwa kushiriki kikamilifu 
katika kuimarisha uhifadhi na 
utunzaji wa mazingira wakati 
wote.

Ni wakati wa kutoa tamko la 
serikali kuhusu maadhimisho ya 
mwaka huu, Waziri Mkuu Kas-

sim Majaliwa anahimiza hayo 
na kusema, serikali itaendelea 
kulinda na kuhifadhi mazin-
gira kwa kushirikiana na wadau 
mbalimbali.

Mbali na hilo, anasema, ngu-
vu kubwa itaelekezwa katika 
matumizi ya nishati mbadala ili 
kuepuka athari za mazingira, 
kwa kuwa takwimu zinaonyesha 
kuna matumizi makubwa ya kuni 
na mkaa kutokana na ongezeko 
kubwa la watu.

Kilichoelekezwa na Waziri 
Mkuu ni cha muhimu kwa jamii 
na taifa kwa ujumla, lakini pia 
kuna haja ya kujielekeza na 
huku ambako wapo baadhi ya 
watu wanaoendelea kuharibu na 
kuchafua mazingira.

Suala la nishati mbadala 
haliepukiki, lakini pamoja na 
mkakati huo wa serikali wa ku-
jielekeza katika matumizi ya 
nishati mbadala ili kulinda maz-
ingira, wafanyabiashara wadogo, 
abiria na waenda kwa miguu nao 
waguswe.

Imekuwa ni jambo la kawaida 
kukuta mfanyabiashara anapan-
ga mbao juu ya mtaro wa maji 
ya mvua kisha anaweka bidhaa 
zake, huku taka anazozalisha 
akitupa ndani ya mtaro kana 
kwamba ndiyo sehemu ya kuhi-
fadhia taka.

Baadhi ya abiria nao wakati 
mwingine wanaweza kuwa ka-
tika daladala wanakula vyakula 
kama mahindi, wanapomaliza, 
wanafungua dirisha na kutupa 
magunzi nje bila kujali kwamba 
wanachafa mazingira.

Mtindo huo pia uko kwa wale 
wananunua maji, wanapomal-
iza kunywa, hutupa chupa nje 
wafanyavyo wanaonunua vitu 
mbalimbali na kuvitumia wakiwa 

ndani ya vyombo vya usafiri.
Si hao tu, bali hata wale wa-

naofanya biashara ya kuuza 
chakula, baadhi yao husafisha vy-
ombo na kumwaaga maji kwenye 
mitaro, huku yakiwamo mabaki 
ya vyakula kana kwamba ndiyo 
eneo na kutunzia taka.

Kwa ujumla ni kwamba huo 
nao ni uharibifu na uchafuzi 
wa mazingira, ambao ni vyema 
ukatafutiwa njia za kuumaliza ili 
wahusika waendelee na shughuli 
zao bila kusababisha kero kama 
hiyo.

Ninaamini kwamba hilo 
litawezekana iwapo kile alichose-
ma Waziri Mkuu kitatekelezwa, 
ambacho ni jamii usimamizi na 
usafi wa mazingira kutosubiri ku-
fanyika wakati wa maadhimisho 
pekee.

Maadhimisho hufanyika Juni 
5, kila mwaka na Tanzania hu-
ungana na nchi nyingine duniani 
kuiadhimisha, lakini kwa mwaka 
huu hakukuwa na maadhimisho 
ya kitaifa, badala yake kila mkoa 
umeadhimisha kivyake.

Lengo la maadhimisho ya 
mazingira huwa ni kuhamasisha 
jamii kuelewa masuala yahusuyo 
mazingira na kuwa mstari wa 
mbele katika kuchukua hatua za 
kuhifadhi na kulinda mazingira.

Huwa pia ni fursa kwa jamii 
kufahamu kwamba ina wajibu 
wa kuzuia madhara na mabadi-
liko hasi katika mazingira na 
kuhamasisha kufanya mazingira 
yao kuwa salama na masafi ka-
tika maisha yao.

Binafsi ninaamini kuwa kila 
mmoja wetu akitunza mazingira 
kwenye eneo lake itakuwa rahisi 
kuepuka uchafuzi na uharibifu 
huo, ambao unatajwa kuwa una 
athari nyingi zikiwamo za kiafya.

Usafi wa mazingira usisubiri maadhimisho

 Muungwana Lazima Nilonge
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MATUKIO ya ujangili wa wanyama nchini yamekuwa 
tishio na kuathiri sekta ya utalii kwa kiasi kikubwa katika 
miaka ya nyuma. Ujangili wa wanyama unasababisha 
wanyama hao ambao ndio kivutio kikubwa cha utalii ku-
pungua na wengine kuhama kukimbilia nchi za jirani.

Tanzania inategemea sekta ya utalii kwa kuiingizia fed-
ha za kigeni na kwa mwaka 2018, jumla ya Sh. trilioni sita 
zilitokana na mapato ya fedha za kigeni.

Sekta hiyo inapopata hasara ya kupoteza vivutio vyake, 
nchi pia inaathirika kwa kupungua kwa mapato ya fedha 
za kigeni kwa sababu ya kukosa watalii wanaokuja kuona 
vivutio hivyo.

Juzi serikali ilitangaza habari njema za kupunguza 
matukio ya ujangili kwa asilimia 90 na kuzuia matukio 
302 kabla hayajatendeka.

Taarifa hizo njema zilitangazwa na Waziri wa Maliasili 
na Utalii, Dk. Damas Ndumbaro, jijini Dodoma alipokuwa 
akiwasilisha makadirio na mapato ya wizara hiyo.

Wizara hiyo pia inaendelea kuimarisha ulinzi wa rasili-
mali za maliasili na kudhibiti ujangili, biashara haramu ya 
nyara, uvunaji haramu wa mazao ya misitu na uvamizi 
wa maeneo yaliyohifadhiwa kwa kushughuli za kilimo, 
ufugaji na makazi.

Udhibiti wa ujangili umesaidia kwa kiasi kikubwa 
kurudisha idadi ya wanyama aina ya tembo ambao wa-
likuwa hatarini kutoweka kutokana na majangili hao 
kuwawinda ili kupata meno yao na kwenda kuyauza 
ughaibuni.

Wanyama wengine ambao pia walikuwa katika hatari 
ya kupungua ni faru, lakini kutokana na udhibiti tunaam-
biwa idadi yao imeanza kuongezeka.

Wizara ya Maliasili na Utalii pia inajivunia na wageni 
wanaoendelea kuingia nchini kwa kuja kuangalia wany-
ama kwenye hifadhi za taifa na maeneo mengine yenye 
vivutio vya asili.

Imeelezwa kuwa watalii wa nje 437,000 hadi 620,867 
waliingia nchini licha ya kuwapo kwa tishio la janga la 
corona.

Wizara hiyo kwa mwaka jana ilitarajia kupokea jumla 
ya watalii 1,867,000, makisio hayo ni kabla ya kuingia kwa 
janga la corona nchini. 

Hata hivyo, Tanzania imefanikiwa kuwa miongoni mwa 
nchi chache za Afrika zilizopata muhuri wa Safe Travel 
wa Baraza la Usafiri na Utalii Duniani (WTTC) kwa kigezo 
cha hatua za kukabiliana na maambukizi ya corona. 

Kwa mujibu wa Waziri wa Maliasili na Utalii, muhuri 
huo hutolewa kwa kuzingatia nchi husika kutoa mwon-
gozo wa kiafya wa kuzingatiwa na wasafiri wanaoingia na 
kutoka nchini.

Tanzania pia imeendelea kufungua masoko mapya 
ya utalii ikiwamo Urusi, Poland na Ukraine na kuorod-
heshwa na nchi ya Urusi kuwa miongoni mwa nchi tatu 
duniani ambazo ni salama kwa wananchi wake kutembe-
lea.

Hatua hii ya wageni kuendelea kuitembelea Tanzania 
inaihakikishia nchi kujiingizia mapato ya kigeni hasa ikiz-
ingatiwa kuwa sekta ya utalii ndio kinara kwa mapato ya 
fedha za kigeni.

Ni matumaini yetu kuwa mikakati ya kudhibiti ujangili 
itaendelea kuimarishwa na Tanzania kuendelea kung’ara 
katika sekta ya utalii.

Udhibiti matukio ya 
ujangili utapaisha utalii
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	 KWA MASLAHI YA TAIFA

Tanzania ya wanadamu 
na wanamaji

	 MADONGO YA MGAGAGIGIKOKO 

Na Joseph 
Kulangwa

Haki sio hisani, ni stahiki

N
ASIKIA na nimekuwa 
nikisikia kwa watu mbal-
imbali wakisema eti taba-
samu limerejea miongoni 

mwa Watanzania. Wengine hawa-
semi tabasamu wanasema furaha 
imerejea kwa Watanzania.

Utajiuliza ilikwenda wapi? Ili-
kuwa wapi? Likizo? Inawezekana, 
kwa sababu lisemwalo lipo kama 
halipo linakuja! Ukiwasikiliza sana, 
utajikuta unakuja na ile methali ya 
wahenga, kwamba paka akiondoka 
panya hutawala!

Ukisikiliza ya vijiweni na hata ka-
tika baadhi ya mikutano rasmi na 
isiyo rasmi, utasikia kauli ambazo 
kuna nyakati hususan katika miaka 
mitano na ushei iliyopita, usingez-
isikia.

Wengine utasikia wanashangaana 
na kuulizana, hivi wewe wakati uke 
ungeweza kuyasema haya? Un-
ajiuliza hivi kwa nini asingeweza 
kuyasema haya? Ndipo unapopata 
jibu, kwamba kulikuwa na tatizo la 
kusema.

Watanzania ni watu rahim sana, 
ukitaka wasiseme kwa kweli ha-
watasema, lakini ukitaka waseme 
watasema tu tena kwa sauti kubwa. 
Wakati ule kwa kweli kama ul-

ithubutu kusema kile kilichoone-
kana ni kibaya kwa baadhi ya watu 
mh! Cha moto ungekiona.

Leo unaweza kusema tu ilimradi 
usitukane, sema ukosoe lakini kwa 
lugha ya staha. Mwenzio akikosea 
ukamsema kwa staha ataelewa na 
atajisahihisha, lakini ukimtukana, 
ah utakuwa unatafuta lako jambo.

Lakini humo humo, kuna wal-
iokuwa hawasemi wakati huo kwa 
sababu ya nidhamu ya uoga na 
kuna wanaosema sasa kwa sababu 
ya unafiki tu. Walizoea kuimba ma-
pambio ili wapate hulua na sasa wa-
nayaendeleza lakini hulua hakuna.

Mimi Rais Samia binti Suluhu 
Hassan alinifurahisha siku aliyose-
ma kuwa atateua watu bila kuanga-
lia itikadi, dini, sura wala rangi, na 
juzi akasema tena kuwa anateua 
hata wapinzani kwa sababu ni Wa-
tanzania.

Hapo anagusa nyoyo za watu kwa 
hisia tofauti, kuna wanapofurahi 
lakini kuna wanaochukia. Wanao-
furahi ni kama wale wanaoamini 
kama yeye kuwa vyama visitugawe, 
lakini wanaokasirika ni wale wase-
mao ukimchagua mpinzani hakuna 
maendeleo.

Enzi zile ukisikia kuwa ah mradi 

huu wa bandari ya naniliu haufai 
kabisa, hawa macho madogo wa-
nataka kutuibia na kutudhulumu 
tu kiuchumi. Wale wale waliosema 
hivyo, leo wanasema hakuna mradi 
bomba kama huo.

Ukisikia enzi hizo, kwamba she-
ria hii ya mifugo iingiayo hifadhini 
ikakamatwa, na kutaifishwa ni nzuri 
na itakomesha tabia mbaya ya wafu-
gaji, leo utasikia ah hivi nani aliitun-
ga hiyo? Tulilala au tulisafiri?

Ukiwaona enzi hizo wakipinga 
kuwapo Uviko-19 na kuhubiri kutu-
pa kule barakoa na kutamba kuwa 
kilichopo ni changamoto za ka-
masi tu, leo wanajifunika gubigubi 
mibarakoa mpaka sura zinawabadi-
lika!

Wakibugia mchanganyiko wa 
tangawizi, pilipili kichaa, vitunguu 
saumu, na kujifukiza majani ya miti 
wakitangaza operesheni nyungu 
awamu tofautitofauti, leo si wale 
mabanda ya nyungu katika hospitali 
kubwa yanataka kugeziwa vibanda 
vya mawakala wa simu!

Watanzania ukiwafuata utaum-
bukia shimoni bila kujua. Uwe ma-
kini sana kuwasikiliza kwa sababu 
ni bendera fuata upepo, ni vinyonga 
kama huwajui, wakiwa hapa wa-

nabadilika rangi, wakiwa CCM uta-
waona ni wa kijani-njano, wakiwa 
Chadema wanakuwa nyekundu-
nyeupe-bluu!

Ndiyo sababu unawaona kila 
siku wanahama vyama, watotako 
wanakusema vibaya, waendako wa-
nakusema vizuri, lakini warudiko 
wanakusema vizuri waondokako 
wanakusema vibaya. Hao ndio Wa-
tanzania aka Wabongo.

Paka akiwapo, kila panya anaim-
ba kumpongeza, lakini aondokapo 
tu, panya wanamtukana wakiru-
karuka kwenye kitanda chake, na 
kutafunatafuna kila wakikutacho 
kwa furaha yao.

Leo hii ukiacha wachache wa-
naogugumia maumivu ya kuon-
dokewa, nani anakumbuka kuwa 
tulikuwa na kiongozi akafanya haya 
na yale akaondoka? Ndio kwanza 
wanafanya yao na kufuta yale.

Ni kazi sana binadamu kubaki na 
msimamo ulionyooka katika maisha 
yake, ndiyo sababu tuna binadamu, 
tuna binamaji; binadamu ni mwe-
nye msimamo usitetereka, anayesi-
mamia ukweli, binamaji ni anayey-
umba kimsimamo. Leo akisema ah! 
Kesho atasema eh! Mwogope sana. 

Alamsiki!

Na Pascal 
Mayalla

W
IKI iliyopita, niliishia 
kwenye hoja ya “haki 
i l iyo c h e l ewe shwa 
ni haki iliyo kiukwa” 

(justice delayed is justice denied), 
leo naendelea na makala hii, bado 
nikiangazia ofisi ya DPP ili kumsaidia 
DPP mpya maeneo ya kuangazia.

Mfumo rasmi wa utoaji haki una-
poshindwa 

Ingawa sijakutana rasmi na 
mtuhumiwa yeyote, kabla ya kuan-
dika makala hii, kwa sababu hakuna 
ambaye angekubali iandikwe kwa 
uoga wa kesi iliyo mahakamani 
hairuhusiwi kujadiliwa, ukweli ni 
kuwa, kinachokatazwa na kujadili 
mwenendo wa kesi ambao unaweza 
kuingilia uhuru wa mahakama, la-
kini kutaja kuna kesi ambayo uchun-
guzi unaendelea kwa zaidi ya mwaka 
wa nne sasa na bado haijasikilizwa, 
sio kuingilia uhuru wa mahakama, 
bali ni kuangazia eneo muhimu la 
uchunguzi lenye udhaifu mkubwa.  

Waandishi wa habari wenye uwe-
zo wa kuandika habari za uchunguzi, 
wanafanya kazi kama polisi. Mimi 
pia niko kwenye kundi hilo, na lengo 

la makala hizi sio kukosoa, bali kuo-
nyesha upungufu ambao DPP mpya 
anatakiwa kuufanyia kazi. 

Watu wote wanaoteseka katika 
magereza ya Tanzania miaka na mi-
aka kwa kukosa haki, kwa sababu ya 
kitu kinachoitwa uchunguzi unaen-
delea. Kesi zingine usikilizwaji bado 
hata haujaanza kwa zaidi ya miaka 
minne sasa, huu ni uchunguzi gani?  
Udhaifu wa uwezo wa vyombo vy-
etu kufanya uchunguzi, usisababishe 
watuhumiwa kupoteza haki zao, uki-
sha kaa jela miaka mitano, ukakutwa 
huna hatia, hakuna kiwango chocho-
te cha fidia kinaweza kuufidia muda 
uliopotea isipokuwa ni Mungu tu!.

Watuhumiwa wanastahili ku-
tendewa haki, na kwa waumini wa 
kitu kinachoitwa ‘karma’ ambacho 
mimi, ni muumini, naamini inaweze-
kana kabisa ni karma ya ukosefu wa 
haki inayotokea Tanzania, inaweza 
kuchangia kuondoka mapema kwa 
baadhi ya wapendwa wetu, ambao 
tunawapenda sana, lakini Mungu 
akaamua kuingilia kati na kwa ku-
wapenda zaidi na saa hizi wako naye 
peponi.

Usawa uko wapi Mbele ya Sheria?

Kifungu cha 7 cha Azimio la Ki-
mataifa la Haki za Binadamu (UDHR) 
kinasema: “Watu wote ni sawa mbele 
ya sheria na wana haki sawa bila 
ubaguzi wowote mbele ya sheria.” 
Kila mtu lazima atendewe haki sawa 
sawa mbele ya sheria bila kujali ran-
gi, jinsia, kabila, dini, ulemavu, au sifa 
zingine, bila upendeleo au ubaguzi.  
Tanzania imeliridhia Azimio hilo na 
kuliingiza ndani ya Katiba yetu, hivyo 
utoaji wa haki ni takwa la kikatiba, 
uvunjwaji wowote wa haki za bin-
adamu ni ukiukwaji wa Katiba.

Unapowashitaki watu kwa kosa la 
jinai la uhujumu uchumi inamaani-
sha fedha hiyo inayotakatishwa ni 
fedha chafu, fedha ya wizi, ni ama 
zimeibwa, ama zimepatikana kwa 
njia isiyo halali.

Lakini kesi iliyofunguliwa ya jinai, 
ya utakatishaji fedha, halafu wakati 
huo huo, kufungua kesi nyingine 
ya madai kudai pesa ile ile, ni kiny-
ume cha sheria ya double jeopardy, 
hii inamaanisha  kudai pesa chafu 
iliyoibiwa, katika kesi moja ya jinai, 
halafu ifunguliwe kesi nyingine, ya 
madai na kutafuta suluhu ya amani. 
Kitendo cha kuigeuza pesa iliyopa-

tikana kwa jinai ya uhalifu, na kuja 
kudai fedha hizo hizo kwenye kesi 
ya madai, ni sawa na utakatishaji wa 
fedha.

Kwa maoni yangu, sio haki kwa 
DPP kuwafungulia watuhumiwa kesi 
ya jinai ya uhujumu wa uchumi na 
utakatishaji fedha, halafu hapo hapo, 
wakafungua kesi nyingine ya madai, 
kwa DPP huyo huyo kuzidai tena 
fedha hizo.

Kwa maoni: +255 754 270403

Waandishi wa habari 
wenye uwezo wa 
kuandika habari za 
uchunguzi, wana-
fanya kazi kama 
polisi. Mimi pia niko 
kwenye kundi hilo, 
na lengo la makala 
hizi sio kukosoa, bali 
kuonyesha upungufu 
ambao DPP mpya 
anatakiwa kuufanyia 
kazi. 

Lakini humo humo, 
kuna waliokuwa 
hawasemi wakati 
huo kwa sababu ya 
nidhamu ya uoga na 
kuna wanaosema 
sasa kwa sababu ya 
unafiki tu. Walizoea 
kuimba mapambio 
ili wapate hulua na 
sasa wanayaendeleza 
lakini hulua hakuna.

Watuhumiwa wa-
nastahili kutendewa 
haki, na kwa waumini 
wa kitu kinachoitwa 
‘karma’ ambacho 
mimi, ni muumini, 
naamini inawezekana 
kabisa ni karma ya 
ukosefu wa haki 
inayotokea Tanzania, 
inaweza kuchangia 
kuondoka mapema 
kwa baadhi ya wap-
endwa wetu...
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	 KONA YA UKWELI

Na Thobias 
Mwanakatwe

Itafutwe njia kukabili wahamiaji haramu

	 DARASA LA NDOA

Na Mch.Dk. 
Enock Mlyuka

Dhana ya upendo wa dhati katika ndoa

N
DOA ni taasisi ya kwanza 
ya kijamii Mungu aliyoi-
anzisha hapa duniani. 
Taasisi hii ili idumu ina-

hitaji malezi ya mume na mke. 
Upendo wa dhati unapokuwapo 
huchangia katika malezi bora ya 
ndoa. Upendo hauji kimiujiza bali 
hutengenezwa. Upendo katika 
ndoa hutengenezwa kwa matendo 
na kauli njema za mwenzi. Kwa 
mantiki hii, ni muhimu kila mwa-
nandoa kuangalia mambo anay-
omtendea na kumnenea mwenzi 
wake. Swali la msingi la kujiuliza 
ni hili, je, umeweka alama gani ka-
tika maisha ya mwenzi wako? Je, 
kauli na matendo yako kwa mwenzi 
wako ni baraka au karaha?

Mwanandoa mwenye upendo 
wa dhati atamtendea na kumnenea 
mambo mema mwenzi wake. Up-
endo ni kutenda wema na kunena 
mema juu ya binadamu mwing-
ine. Mwanandoa mwenye kutenda 
wema hukataa roho ya ubinafsi na 
kiburi, bali hutanguliza mahitaji na 
kujali hisia za mwenzi wake. Penye 
upendo wa dhati pana kujengana, 
kuimarishana, kushirikiana, ku-
saidiana, kutunzana, kuchukuliana, 
kuheshimiana, na kusameheana ili 
kufikia malengo na mafanikio ya 
ndoa.

Mwenzi mwenye upendo wa 
dhati hushauri na kuonesha moyo 
wa uvumilivu, kwani ubora wa 
mwenzi hubebwa na kasoro za 
mwenzi wake. Hii ina maana kuwa, 
mwanandoa huongeza thamani na 
kuonesha ubora wake pale anapo-
fanikiwa kumsaidia mwenzi wake 

katika udhaifu alionao. Mwenzi 
mwenye upendo wa dhati hushauri 
bila kuchoka na kumwomba Mun-
gu ili ashughulike na udhaifu wa 
mwenzi wake.

Upendo wa dhati ni kizuizi cha 
hasira na maamuzi hatarishi. Up-
endo wa dhati humsukuma mwa-
nandoa kufikiri athari za hasira na 
maamuzi yake juu ya mwenzi wake. 
Upendo wa dhati huleta utu katika 
hushughulika na migogoro. Upen-
do wa dhati hauweki vinyongo na 
kumbukumbu za makosa wala 
kulipiza visasi, bali humsukuma 
mtu katika kusamehe makosa na 
kuendeleza maisha.

Upendo wa dhati huvutia tabia 
ya kupenda kusema ukweli kwa 
kuwa ukweli hutuweka huru na ud-
halimu. Ukweli ni chimbuko la haki 
katika maisha. Pamoja kwamba uk-
weli unauma, lakini ukweli ni dawa 
ya nafsi iliyojeruhiwa na yenye ku-
tamani mambo mema. Hivyo, wa-
nandoa wajifunze na kupenda kue-
lezana ukweli kuhusu maisha na 
matamanio yao. Kuweka mambo 
moyoni hakuleti tija bali hubomoa 
afya na maisha.

Siku zote upendo wa dhati huleta 
ulinzi (protects). Upendo wa dhati 
humsaidia mwenzi kujisikia yuko 
salama katika uhusiano wake wa 
ndoa; humlinda dhidi ya vitendo 
vya ukatili na kuleta msukumo wa 
kutenda mema. Upendo wa dhati 
husimika uhusiano wa wanandoa 
na kuwafanya kuwa wamoja zaidi.

Upendo wa dhati huleta tumaini 
(trust) na uhai wa ndoa. Wanandoa 
wanaopendana huaminiana. Ku-

tokuaminiana katika ndoa huleta 
hofu na mashaka ambayo humu-
ondolea mwenzi hali ya kujiamini. 
Chochote kinachopita mbele yake 
ataona anaibiwa au anasemwa 
yeye. Maisha yenye hofu na masha-
ka husababisha utumwa na hud-
hoofisha afya ya mwili na akili.

Upendo wa dhati huleta matu-
maini (hopes) kuhusu maisha. Siku 
zote upendo huu huleta msukumo 
kwa mwenzi wa kuona mbele 
zaidi au mema yajayo. Kuruhusu 
fikra zetu kuona mambo katika 
mtazamo chanya ni mwanzo wa 
kuruhusu maisha yenye ushindi na 
mafanikio ndani yetu. Wanandoa 
wanapokuwa na mtazamo chanya 
kuhusu maisha yao wanakuwa wa-
mechagua amani na furaha kuingia 
ndani yao.

Maisha ni pamoja na utamu 
na uchungu. Upendo wa dhati 
haushindwi na lolote hata pale yan-
apotokea mabadiliko katika mai-
sha. Mwanandoa mwenye upendo 
wa dhati huwa hakimbii matatizo, 
bali humtia moyo na kumfariji 
mwenzi wake wakati wa huzuni na 
changamoto.

Kila ndoa hupitia hatua mbalim-
bali za maisha. Hatua hizo na mab-
adiliko yanayotokea ndio yaletayo 
changamoto. Kila ndoa nzuri 
imepitia changamoto. Kwa hiyo, 
wanandoa wawe tayari kuzikabili 
changamoto na kuyapokea mab-
adiliko. Upendo wa dhati wa mwen-
zi huonekana na kuthibitishwa 
wakati wa changamoto. Uwapo wa 
mwenzi uonekane katika raha na 
shida. Ndoa zilizodumu na zenye 

furaha ni zile ambazo changamoto 
zilipotokea, wanandoa walizikabili 
kwa pamoja.

[Dk. Mlyuka ni mchungaji wa 
KKKT na Mkurugenzi Mtendaji 
wa Tanzania Marriage and Child 
Care Foundation (TaMCare), asasi 
inayojishuhulisha na masuala ya 
ndoa, familia na malezi. Kwa mael-
ezo zaidi, tembelea www.tamcare.
or.tz. Fuatilia mafunzo zaidi katika 
tamcaretv online. Kwa maoni na 
ushauri wasiliana naye kwa: info@
tamcare.or.tz

Mwenzi mwenye 
upendo wa dhati 
hushauri na kuonesha 
moyo wa uvumilivu, 
kwani ubora wa 
mwenzi hubebwa na 
kasoro za mwenzi 
wake. Hii ina maana 
kuwa, mwanandoa 
huongeza thamani na 
kuonesha ubora wake 
pale anapofanikiwa 
kumsaidia mwenzi 
wake katika ud-
haifu alionao. Mwenzi 
mwenye upendo wa 
dhati hushauri bila 
kuchoka na kumwom-
ba Mungu ili ashughu-
like na udhaifu wa 
mwenzi wake.

Kwa kiasi kikubwa 
wanaowasafirisha 
wahamiaji hawa wa-
natajwa kushirikiana 
na Watanzania wa-
siokuwa waaminifu, 
wanaolenga kujipatia 
kipato pasi kujali us-
alama wa taifa lao.
Si mara moja wala 
mbili ambazo 
tumesikia matukio ya 
wahamiaji haramu...

W
IZARA ya Mambo ya 
Ndani nchini kupitia 
Idara ya Uhamiaji 
imekuwa ikichukua 

hatua mbalimbali za kupambana 
na uhamiaji haramu kama moja 
ya njia za kukabiliana na uhalifu 
nchini.

Baadhi ya hatua hizo ni pamoja 
na misako na ukaguzi wa maeneo 
mbalimbali ikiwamo nyumba za 
kulala wageni na katika vyombo 
vya usafiri pamoja na udhibiti 
wa mipaka katika ya Tanzania na 
nchini jirani.

Misako na udhibiti huu umeku-
wa ukisaidia kukamatwa kwa wa-
hamiaji katika maeno mbalimbali 
wengi wao wakiwa wanaitumia 
Tanzania kama njia ya kwenda ka-
tika mataifa mbalimbali hususani 
yale ya Kusini mwa Afrika kwa 
lengo la kusaka maisha bora.

Kwa kiasi kikubwa wanaowasa-
firisha wahamiaji hawa wanatajwa 
kushirikiana na Watanzania wa-
siokuwa waaminifu, wanaolenga 
kujipatia kipato pasi kujali usala-
ma wa taifa lao.

Si mara moja wala mbili am-

bazo tumesikia matukio ya wa-
hamiaji haramu wakikamatwa 
wakisafirishwa huku wakiwa 
wamefichwa katika magari ya 
mizigo bila hata kujali usalama wa 
afya zao.

Kutokana na kukomaa kwa bi-
ashara hii serikali iliamua kutunga 
sheria kali za kudhibiti uhamiaji 
haramu ikiwamo kutaifishwa kwa 
magari yanayotumika kuwasafiri-
sha au nyumba ambazo zinatu-
mika kuwahifadhi.

Pamoja na jitihada zote hizi 
bado hazijazaa matunda ya kuko-
mesha biashara hii ambayo karibu 
kila mwezi vyombo vya habari 
vinaripoti taarifa za wahamiaji 
haramu na hata wiki hii taarifa 
zimeripotiwa.

Binafsi macho yangu yameona 
liko tatizo la ukosefu wa elimu ya 
kutosha katika jamii kuhusu mad-
hara ya biashara hii inayoendelea 
kushamiri nchini.

Nasema elimu kuhusu madhara 
ya biashara hii haramu inapaswa 
kutiliwa mkazo zaidi ili kuiwez-
esha jamii kuona iko haja ya 
kuachana na biashara hii na ku-

tambua umuhimu wa kutowahifa-
dhi wakimbizi na kufahamu athari 
zake kijamii na kiuchumi.

Nasisitiza kuwa elimu hii ni 
muhimu kwa kuzingatia Tanza-
nia inatajwa kuwa njia kuu ya 
wahamiaji haramu katika ukanda 
huu wa Afrika Mashariki na kwa 
kuzingatia kuwa ndiyo nchi pekee 
katika ukanda huu iliyopakana na 
nchi nyingi zaidi.

Kutolewa kwa elimu kuhusu 
uhamiaji haramu kutawezesha 
wananchi kutoa taarifa katika vy-
ombo vya dola pale wanapoona 
watu wanaowatilia shaka kuwa si 
Watanzania. Pia itasaidia raia ku-
towahifadhi wahamiaji haramu 
ambao ni hatari katika ustawi wa 
taifa letu.

Ikumbukwe kuwa ni rahisi kwa 
mgeni kutenda tukio na kuondoa 
katika eneo hilo na kukimbilia 
nchini mwake na asipatikane, 
hivyo kuwahifadhi kunaweza ku-
sababisha uvunjifu wa amani na 
uporaji wa rasilimali za nchini.

Kuendelea kuwahifadhi wa-
hamiaji haramu kutaweza pia 
kuhatarisha maeneo tengefu na 

hifadhi mbalimbali kwa kuyafan-
ya kuwa malisho ya mifugo hasa 
kwa wahamiaji haramu wanaoin-
gia nchini kwa lengo la kutafuta 
malisho ya mifugo yao hasa kwa 
mikoa ya mipakani.

Nashauri kuwa elimu hii haipas-
wi kuishia kutolewa katika vyom-
bo vya habari pekee ambavyo si 
wote wanapata fursa ya kuvisiki-
liza kutokana na majukumu mbal-
imbali.

Iko haja sasa ya kutumia njia 
za ujumbe mfupi wa maandishi 
wa kueleza athari za kuwahifadhi 
wakimbizi katika jamii ikiwamo 
uporaji wa ajira ambazo kimsingi 
hupaswa kuchukuliwa na wazawa.

Kwa sababu kuona ni kuamini 
basi Idara ya Uhamiaji iwe na utar-
atibu wa kuendesha mikutano ka-
tika maeneo ya vijiji vya mipakani 
ili kuwaeleza wananchi kuhusu 
hatari ya kuwahifadhi wakimbizi.

Mungu ibariki Tanzania

Kwa maoni na ushauri 
tumia barua pepe mwanakat-
we2015@gmail.com

Mwenzi mwenye 
upendo wa dhati 
hushauri na kuonesha 
moyo wa uvumilivu, 
kwani ubora wa 
mwenzi hubebwa na 
kasoro za mwenzi 
wake. Hii ina maana 
kuwa, mwanandoa 
huongeza thamani na 
kuonesha ubora wake 
pale anapofanikiwa 
kumsaidia mwenzi 
wake katika ud-
haifu alionao. Mwenzi 
mwenye upendo wa 
dhati hushauri bila 
kuchoka na kumwom-
ba Mungu ili ashughu-
like na udhaifu wa 
mwenzi wake.
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E
bu angalia jamaa mroho al-
imtembelea rafiki yake na 
alipofika alikaribishwa ugali na 

nyama nyingi tu. Wakati anakula 
akagundua kuwa shemeji yake, mke 
wa rafiki yake hali nyama.

JAMAA: Aise hili ni bonge ya 
lanchi, lakini mbona sisi tu tunakula 
nyama shemeji hali kabisa anaishia 
mchicha tu? 

RAFIKI: Hapana sijamkataza, ila 
shemeji yako halagi nyama ya fidi 
kama sisi.

JAMAA: Duuu sitaki tena chakula 
chenu, umesikia mimi nakula fisi?

SWALI
Mto Ruvuma unapatikana upende 

gani wa Tanzania?

PAKA RANGI
 WATOTO  

Alichokifanya 

daktari

CHEKA
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MAISHA NDIVYO YALIVYO

NAWAZA KWA SAUTI

K
ARIBU tena msomaji 
tuendelee na mada zetu 
kuhusu Maisha Ndivyo 
Yalivyo. Bado nipo katika 

anga la vijana na changamoto za 
kimaisha walizo nazo, lakini ha-
wajui watokeje hapo. Nimeeleza 
mara nyingi hapa kwamba 
hakuna jambo linalotokea pasipo 
chanzo.

Wiki iliyopita nilimjadili kijana 
ambaye aliamua kujiajiri kwa ku-
ingia kwenye biashara ya usafiri 
wa bodaboda. 

Alianza vema akapata abiria 
kila aliporudi kituoni. Hali hiyo 
iliwashangaza wenzake ambao 
hawakuelewa ni kwa nini kijana 
huyu alikuwa na mvuto wa abiria 
kuliko wao.

Ikawa imepita takriban miezi 
mitatu, huku kipato cha kijana 
kikiongezeka kupitia bodaboda 
yake hiyo mpya, ghafla hali ikab-
adilika. Kijana anapokuja kituoni, 
akipata abiria akapanda, anater-
emka kwa madai ananuka.

Akawa hapati tena abiria na 

hata wenzake wanamtenga eti 
ana harufu mbaya akiwa karibu 
nao. Ndipo akaamua kubakia 
nyumbani haendi tena kazini. 
Mama yake akimuuliza anam-
wambia wenzake wanasema ana-
nuka na hata abiria hawamtaki 
tena. Lakini cha ajabu awapo ny-
umbani hana harufu yoyote.

Hicho ni kisa nilikinasa nikiwa 
Morogoro hivi karibuni kwa 
kusimuliwa na mama yake mzazi. 
Kijana mmoja naye huko Kigam-
boni Dar es Salaam akanipigia 
kuelezea anguko lake. Alikuwa 
ameinuka kiuchumi hata kufikia 
hatua ya kumiliki kiwanda. Laki-
ni madeni yakamzidi akakifunga 
na sasa ana duka dogo la nguo za 
watoto.

Mpenzi msomaji, ukiona mtu 
anafanikiwa, ana nguvu. Ukiona 
biashara ya mtu inasitawi, huyo 
mfanyabiashara ana nguvu. Ukio-
na mtu amepandishwa cheo, 
ujue ana nguvu. Hata hivyo, in-
awezekana ikawa ni nguvu nzuri 
au mbaya.

Maandiko ya Mungu yamewe-
ka bayana kwamba unapotii 
sheria na amri zake atakubariki, 
atakuzidisha pamoja na uzao 
wako kama nyota za mbinguni 
na kama mchanga wa pwani. Na 
uzao wako utamiliki mlango au 
malango ya maadui zako. 

Mungu anajua kwamba kila 
mwanadamu anayetaka kuinuka 
juu kimafanikio, ipo vita mbele 
yake. Kumiliki ni nguvu. Kama 
huna nguvu huwezi kumiliki. Na 
siku zote mwenye nguvu atam-
miliki asiye na nguvu. Hiyo ni ka-
nuni ya ulimwengu wa roho.

Kumiliki ni kitu gani? Ni kuwa 
nacho, kuwa na mamlaka, kuwa 
na nguvu juu ya jambo fulani 
au juu ya watu fulani. Kuwa na-
cho kwa kumiliki nyumba, gari, 
mashamba, kiwanda na kadha-
lika. Mtu asiye na nguvu ya kumi-
liki, hana anachomiliki. Maisha 
Ndivyo Yalivyo!

Huwezi kumiliki kitu kama 
huna nguvu katika ulimwengu 
wa roho. Ukimuona mtu biashara 

yake inachanganya kwa kuuza, 
huyo ana nguvu katika ulimwen-
gu wa roho. Ukiona mtu anaishi 
na mume wake vizuri ni kwa 
sababu ana nguvu ya kumiliki 
mwanamume.

Ukiona unashindwa kummiliki 
hata mke wako, elewa kuwa una 
shida. Yaani ukitoka na yeye ana-
toka, akienda naye anakwenda 
na ukirudi naye anarudi. Inaku-
wa kama vile mchezo wa kuigiza, 
lakini ni maisha halisi ya watu 
hao.

Kuna watu wameshindwa hata 
kumiliki wachumba. Anachum-
biwa na huyu leo anashindwa 
kummiliki anatoka na kwenda 
kwa mwingine. Mchumba wa 
kwanza, wa pili na hata watatu 
wote wameondoka. Jiulize, tatizo 
ni nini? Jibu ni kwamba huna 
nguvu ya kumiliki. 

Na hao wanaokuponyoka kule 
waendako wanatulia. Matokeo 
yake unaweza kudhani kuwa 
wale waliowachukua na kudumu 
nao walikuonea wivu au walitu-

mia nguvu za giza. Hilo nalo lin-
awezekana, lakini kutokuwa na 
nguvu ya Mungu ya kumilikiki ni 
kigezo muhimu sana.

Huhitaji nguvu za mwili zito-
kanazo na lishe ili uweze kumi-
liki, bali nguvu za kiroho. Ukiwa 
kazini kama huna nguvu ya ku-
miliki lazima bosi wako atakun-
yanyasa. Lakini ukiwa na nguvu 
atakufurahia. Kadhalika kwa wa-
fanyakazi wenzako. Maisha Ndi-
vyo Yalivyo!

Tafuta nguvu ya Mungu kumi-
liki. Pale wenzako wanafukuzia 
nguvu za giza kufanikiwa, wewe 
mtumaini Mungu kwani ni mpaji 
wa vyote, muweza wa yote ha-
jawahi shindwa lolote. Nguvu ya 
kumiliki yatoka kwake kinyume 
cha hapo tegemea anguko.

Mpenzi msomaji, bila shaka 
lipo jambo umejifunza hapo. 
Tumuombe sana Mungu atupe 
nguvu ya kumiliki. Niishie hapa 
kwa leo. Je, una maoni, au kisa 
cha kimaisha? Tuma ujumbe 
mfupi kupitia 0715268581.

Na Flora Wingia

Na Salome Kitomari

Kutokuwa nguvu ya kumiliki kunavyoweza kutesa wengi!

WIKI iliyopita Rais Samia Su-
luhu Hassan, alifanya ziara 
ya kushtukiza maeneo manne 
ikiwamo Hospitali ya Rufaa ya 
Mwananyamala, Dar es Salaam 
ili kujionea utoaji wa huduma.

Z
iara hiyo ilituma salamu 
kwa watendaji wa umma 
kuwa wanapaswa ku-
wajibika ipasavyo katika 

kutekeleza majukumu yao kwa 
kuwa serikali iko macho na inafua-
tilia kwa karibu.

Napongeza kwa hatua hiyo am-
bayo huenda itasaidia kuwashtua 
watendaji kuwa serikali iko macho 
na wakati wowote Mkuu wa nchi 
anaweza kufika kwenye eneo lao 
na kujua yanayoendelea, maana 
yake kinachotakiwa ni uwajibikaji. 
Pamoja na jitihada hizo ambazo 
zimekuwa zikifanywa na viongozi 
wa kiserikali wa ngazi nyingi, lakini 
bado ipo haja ya kumulika sana 
hospitali za umma.

Leo nitazungunzia Mwanany-
amala ambayo nimewahi kipeleka 
mgonjwa, kilichonikuta na majibu 
niliyopata baada ya kudodosa 
kwanini hali iko hivyo, na hii ni 
mfano halisi ikiwa ni moja kati ya 
wengi wanaotendewa hivi.

Nilipeleka mgonjwa ambaye 
alijifungua siku chache zilizopita 
hospitalini humo na kupata shida 

ya nyonga, nilivyofika nilichukua 
kiti cha wagonjwa na kutakiwa ku-
muinua mgonjwa wangu na kum-
kalisha.

Nilifanya hivyo kwa shida sana 
kwa kuwa ni mtu mzima hivyo 
ni ngumu kumuinua mwenyewe, 
nilimuomba mpita njia anisaidie 
katika hilo. Nilivyofika mapokezi 
kwanza nilikutana na majibu ilim-
radi na hiyo ni kutokana na ugeni 
wangu katika kujua wapi pa kuan-
zia, niliandikiwa kwenda kumuona 
daktari.

Nilivyofika chumba cha daktari 
hakuwapo nililazimika kusubiri 
kwa muda na alivyokuja nilijua na-
takiwa kuingia, lakini nilifukuzwa 
kwa lugha kali ya “subiri huko nje 
hadi nikuite” ilichukua tena muda 
flani hadi kuingia ndani.

Nilipoingia kwa kuwa mgonjwa 
wangu hakuwa anajiweza nili-
takiwa kumpandisha kitandani na 
nilivyoona siwezi niliomba msaada 
wa daktari ambaye alijibu ovyo 
kuwa “Kama hutaki atibiwe utajua 
mwenyewe ila hakikisha anapanda 
hapo kitandani.” Na haikutosha al-
imtaka asimame wakati mgonjwa 
alikuwa hawezi hata kujisogeza 
mguu na aliposema hawezi kun-
yanyuka alimfuata na kumminya 
nyonga kwa nguvu (mtu mwenye 
hasira kali).

Tulipambana mimi na mgonjwa 
wangu ili kumpandisha kwenye 
kitanda kwa ajili ya uangalizi, baada 
ya hapo tulitakiwa kwenda kupiga 
X-Ray, ambayo katika chumba tuli-
wakuta vijana wenye morali na wa-
linisaidia kumnyanyua mgonjwa 
na kumpandisha kitandani.

Baada ya X-Ray nilitakiwa kurudi 
kwa daktari na nilipofika mlangoni 
tu nakutana naye anatoka na kutut-
aka turudi siku ya Jumatatu, wakati 
huo mgonjwa anaumwa sana hata 
hawezi kufanya lolote, na baada 
ya kulalamika tulipewa panadol za 
kutuliza maumivu.

Nilijiuliza sana kwamba ni wag-
onjwa wangapi wanakwenda hapo 
na kupata huduma za aina hiyo, 
kwamba kuanzia mapokezi kwe-
nye kulipia lugha ni mbaya, ukifika 
kwa daktari naye hali hiyo hiyo na 
mwisho unaondoka na maumivu 
au ugonjwa wako.

Nikiwa hapo nilivutiwa kuuliza 
kwanini hali iko hivyo kwa kuwa bi-
nafsi nimezoea kutibiwa hospitali 
binafsi ambazo mgonjwa ni mteja 
hivyo wanamjali kwa kuhakikisha 
anapata huduma zote muhimu 
tena kwa ubora. Nilizungumza na 
kijana aliyekuwa maabara na dada 
mwingine aliyekuwa mapokezi, 
swali langu kwao ilikuwa mbona 
kila mfanyakazi anaonekana ana 

kisirani katika kuhudumia, kwani 
kuna shida gani.

Ndipo walipofunguka kwa 
nyakati tofauti kuwa dada usituone 
hivi kali zetu ni ngumu hakuna 
motisha, hakuna malipo ya muda 
wa ziada, tuna malimbikizo mengi, 
maisha yetu ni magumu, mfano 
daktari aliyekuhudumia huenda 
hata hajui nyumbani kwake wa-
takula nini, hivyo wewe tusamehe 
tu ridhika na hata hii huduma uli-
yopata maana nasi tuna matatizo 
yetu mengi kubwa mishahara ni 
midogo sana.

Nilishtuka kwa kuwa huyo ni 
mmoja na daktari alinionyesha 
kwa vitendo hakuwa tayari ku-
zungumza, nilichokifanya sikurudi 
tena hospitalini humo badala yake 
nilimtafuta daktari hospitali binafsi 
ambaye aliniandikia dawa za ku-
nunua na mgonjwa wangu alipona 
kabisa.

Kwa kawaida mtu anapokuwa 
mgonjwa anapofika hospitalini 
akimuona daktari anapata tumaini 
la kupona kabla hajahudumiwa, 
hiyo inategemea na jinsi alivy-
ompokea na kumpa huduma, in-
apokuwa tofauti ni kumuongezea 
mgonjwa matatizo.

Juzi, katika moja ya kundi letu 
la taaluma mmoja wa mwanataal-
uma ameeleza yaliyomkuta baada 

Utoaji huduma hospitali za umma umulikwe
ya kwenda hospitalini humo aki-
sumbuliwa na mifupa, na aliishia 
kufukuzwa na daktari hadi alipo-
wasiliana na watu Wizara ya Afya 
ndipo akapata huduma.

Anaeleza kuwa daktari anayem-
hudumia siku zote ndiye huyo, la-
kini alimbadilikia akamjibu vibaya 
na kumtoa ndani ya chumba. Hii 
ni mifano michache kati ya mingi, 
wangapi wanakosa huduma au 
kupewa huduma ovyo kwa mazin-
gira kama haya, mbona haya haya-
fanyiki kwenye hospitali binafsi, na 
je, nini kinafanyika kuweka morali 
na kuboresha utendaji kazi kwa 
hospitali inayohudumia mamia ya 
watu?

Ipo haja kwa serikali kufuatilia 
kwa karibu sana kero na huduma 
hafifu zinazotolewa, ipo haja ya 
kuzungumza na wafanyakazi na 
kuwapa morali, maana kama hos-
pitali ya mjini hali iko hivi, vipi hos-
pitali, vituo vya afya na zahabati 
huko vijijini?

Hii inatuma salamu kuwa kuna 
umuhimu mkubwa wa kuiiangalia 
sekta ya afya, kuangalia namna ya 
kuwafanya wafanyakazi wajifunze 
yanayofanyika sekta binafsi ili siku 
moja huduma kwenye hospitali za 
umma iwe bora zaidi ya sekta bin-
afsi.

Mungu ibariki Tanzania
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Ilikuwa 
siku ya furaha 

kwa  Robin Talemwa 
Gideon na Winnfrida  

Emmanuel Macha baada 
ya kufunga katika kanisa 

la Katoliki la Kristo Kuhani 
Mkuu wa Milele Mei 

mosi, jijini Mwanza  na  
kufuatiwa na sherehe ya 

kuwapongeza katika 
ukumbi WA Gold 

Crest. 
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H
ATIMAYE onyesho la saba la Wiki ya 
Mitindo ya Stara,  limepangwa kufanyika 
Julai 30 jijini Dar es Salaam.

Jukwaa hilo la mitindo lenye kaulim-
biu ‘Uhuru’ litawakutanisha wabunifu 20 mahi-
ri kutoka mikoa ya  Arusha, Morogoro, Dodoma 
na Zanzibar.

Mbali na maonyesho ya jukwaani hafla hiyo 
pia itakuwa na vibanda vya wabunifu, na bidhaa 
zinazopatikana kwa ununuzi,  Mwandaaji wa 
onyesho hilo, Latifah Makau, amesema kutaku-
wa na semina na mikutano ya awali ili kuwata-
yarisha wabunifu kiuweledi. 

“Wiki ya mavazi ya Stara itapambwa na mitin-
do huru itakayoenzi tamaduni mbalimbali Du-
niani kote,” amesema.

Onyesho hilo litafanyika katika Mgahawa wa 
flava iliyoko Masaki kuanzia asubuhi hadi jioni  
kwa maonyesho ya bidhaa na saa 10 jioni itaku-
wa mitindo ya jukwaani 

“Katika jitahada zetu za kuunga mkono nguvu 
ya mitindo kushawishi, tulifikiri itakuwa busara 
kutumia jukwaa letu kukuza uelewa wa mambo 
mbalimbali na labda kuanza kuwa mabadiliko 
ambayo tunataka kuyaona,” ameongeza Latifah.

Waandaaji pia wanatoa nafasi ya kuungani-
sha watengenezaji wa mitindo na ulimwengu 
wa mitindo na  watu maarufu.

Maonyesho haya pia yanatazamiwa  kuju-
muisha  sanaa ya henna na Mapishi. Baadhi ya  
wabunifu mashuhuri waliojitokeza kushiriki ni 
wabunifu wa chapa ya BK, Pichichii, Sayshan AB 
design na wengine wengi kutoka Tanzania ..

Toleo la mwaka huu limedhaminiwa na kara-
kana ya Nzowa Auto, Express ndogo, wasamba-
zaji wa vifurushi na kampuni ya suluhisho za 
kidijitali za Ian Ads Unidots, Marashi Zanzibar, 
Coca Cola Tanzania, Mozen Threading, kati ya 
kampuni zingine. Kampuni ya usambazaji lim-
ited Express imedhamiria kusaidia wabunifu na 
wajasiriamali.

STARA FASHION 2021

JUMAPILI juni 6, 2021

Furahia 
‘Uhuru’ 
kuvaa
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USIJIKANDIKE ‘MAKE UP’

MAPISHI
Na Mary Geofrey
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na ubandike jikoni kichemke 
mpaka kilainike.

Wakati kisamvu chako kina-
chemka anza kukatakata vi-
tunguu maji vipande vidogo 
na anza kupika kisamvu chako 
hadi kiwe laini. 

Kisamvu kikishaiva na maji 
kukauka, weka kitunguu maji 
na chumvi, kisha weka tui jepe-
si ili kiiendelee kuiva zaidi na 
kuwa laini.

Tui likikauka kabisa weka 
tui zito na pika hadi tui likauke 
kubaki na mchuzi kidogo. 

Unaweza kujiramba na mapi-
shi yako kwa kula kisamvu cha-
ko na wali.

Fuata njia hizi 
utaonekana mrembo

Kisamvu 
cha nazi

S
UALA la kujiremba kwa 
vipodozi ni jambo la 
kawaida kwa kila mwan-
amke anayejipenda. 

Mwanamke anayejiamini ana-

hitaji kila siku kuwa na mwone-
kano tofauti kuanzia umbo, ny-
wele hadi sura.

Kujiremba sura maarufu kama 
‘Make up’ ni jambo linalowekwa 

umuhimu kiasi ambacho watu 
wanajikusanyia pesa nyingi ku-
tokana na mahitaji kuwa makub-
wa.

Hata hivyo, kujiremba uso 

KISAMVU ni mboga tamu in-
ayofaa kuliwa na ugali na wali. 
Kisamvu kilichokolea nazi haki-
ishi utamu wake hasa ukila na 
wali.

 
Mahitaji
Kisamvu kilaini, kitunguu maji, 

kitunguu swaumu, chumvi, nazi 
mbili zilizokomaa vizuri.

 
Namna ya kuandaa

kupitia watoa huduma hiyo mi-
taani ni gharama kubwa, kuliko 
ukifanya wewe mwenyewe uki-
wa nyumbani kwako.

Leo utapewa vitu muhimu 
vya kukaa navyo nyumbani ili 
kila unapohitaji kujipodoa uso, 
basi inakuwa rahisi kufanya 
hivyo.

Primer 
Kipodozi hiki unatakiwa kuwa 

nacho, kinafanya kazi kwa ku-
paka usoni baada ya mafuta ya 
kulainisha ngozi aina ya losheni.

Kazi yake kubwa ni kuzia vi-
podozi vikae usoni muda mrefu 
na inaziba matundu na madoa 
kwenye ngozi.

Concealer 
Kazi yake ni kuziba madoa 

yasiyopendeza usoni na kufan-
ya ung’ae pamoja na kurekebi-
sha wanja unyoke.

Foundation 
Foundation huwa katika aina 

tofauti ,kama vile poda, krimu 
au kimiminika. Kazi ya kipo-
dozi hiki ni kufanya uso kuwa 
mnga’vu na laini. Foundation 
hutumika kwa kupakwa kwa ku-
tumia brashi,sponji au penseli.

Eye Shadow
Hii inapakwa kwenye ngozi ya 

Juu ya jicho. zipo za rangi nyingi 
na unapaka kulingana na una-
vyopenda wewe.

Eye liner
Eye Liner inapakwa kuzungu-

ka jicho ili kulipa mwonekano 
mzuri.

Wanja
Pia weka wanja kiasi, un-

aweza kutumia ule wa penseli 
au wa lulu.

Blashi na bronzer:
Hupakwa kwa mbali kwenye 

mashavu ili kuyapa mng’ao wa 
kipekee.

Lip liner
Hii inapakwa kando ya mi-

domo ili rangi ya midomo (Lip-
stick)’ kae vizuri

Rangi ya midomo (Lip 
stick)

Rangi ya midomo ipo ya rangi 
mbalimbali, unaweza kuchagua 
rangi unayoipenda kwa ajili ya 
kupaka. Pia kuna za mafuta na 
kavu, hivyo uhuru ni wako.

Kumbuka baada ya 
kukamilisha unaweza kupaka 
mafuta ya mdomo, na 
ukamalizia kwa kupaka poda 
kiasi ili kuwa na mwonekano 
mzuri.

Chambua kisamvu na utwange 
kwenye kinu ukichanganya na vi-
tunguu saumu mpaka kiwe laini, 
kuna nazi laini na uchuje tui zito 
na jepesi.

Menya na twanga vituu swaumu, 
uchanganye na kisamvu chako 
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Dondoo muhimu namna ya 
kuchagua taa za kuweka 
kwenye dari ya sebule yako
1: Chagua rangi ya taa unazo-
taka ziwe juu ya dari yako, 
hakikisha taa zisiwe na mwan-
gaza mkali ili kuweka sebule 
katika muonekano mzuri.

2: Angalia aina ya urembo 
unapenda wa kifaa cha 
kuning’inia juu ya dari, wengi 
wanependa muonekano wa 

mishumaa au yai.

3: Unaweza kuweka taa za 
kawaida lakini zina kiwambo 
cha kung’arisha eneo pana.

4: Unaweza kuweka taa za 
mikanda kuzunguka maua ya 
dari yako ili kukupa mwanga 
na mapambo ndani ya sebule.

MAISHA NI NYUMBA
Na Elizabeth Zaya

U
IMARA wa nyumba ni 
kuhimili mambo mengi 
ikiwamo changamoto 
zinazojitokeza katika 

nyakati za mvua, upepo mkali 
pamoja na uzito wowote unaoi-
piga.

Peter Akoye, anayejishughuli-
sha na masuala ya ujenzi wa ny-
umba, anasema uimara na uzuri 
wa nyumba unategemea vitu 
vingi.

Kwamba, kwa nyumba za 
kawaida, uimara wake huanzia 
kwenye ujenzi wa msingi, kuta, 
paa, nguzo, mihilimi, milango, 
madirisha, dari ambayo yote 
haya yanapaswa kuzingatiwa 
wakati wa ujenzi wake.

“Nyumba imara na mwone-
kano mzuri ni alama kwa eneo 
husika, huongeza thamani 
ya jengo, mandhari ya jengo 
iliyowekwa katika uzuri, pia hu-
leta hisia na utulivu, furaha na 
uchangamfu kwenye familia na 
mtaa,” anasema Akoye.

“Ni muhimu jengo liwe ima-
ra na uzuri unaoendana na 
matumizi yake, kama ni kwa ajili 
ya biashara, basi liwe lenye mvu-
to hata wateja, kama ni kwa ajili 
ya kuishi familia, basi ichangie 
kuleta amani na furaha nyum-
bani.”

Anashauri kwamba ni vy-
ema nyumba ikafanyiwa usanifu 
mzuri na bora kuanzia jengo le-

nyewe, mazingira ya ndani, man-
dhari ya nje ili yabebe maana 
fulani na kwamba ni muhimu 
kuwa makini na maana hiyo un-
ayomwambia mtu kupitia nyum-
ba yako.

“Rangi,  mpangilio, mpishano, 
kimo, ukubwa, umbile la nyum-
ba yako huathiri hisia za mtumi-
aji. Pia niwakumbushe kwamba 
rangi nyeupe kwenye nyumba 
huleta hisia za usafi, utaratibu na 
amani.”

“Kijani huleta hisia za utulivu, 
uasili. Nyekundu huleta hisia za 
kusisimua, shauku, changamfu. 
Rangi ya waridi huleta hisia ya 
furaha na ya bluu huleta hisia za 
uasilia na utulivu pia, kwa hiyo ni 
muhimu kufanya chaguo sahihi 
unapopanga au unapokamili-
sha ujenzi wa nyumba ya ndoto 
yako.”

Anashauri kwamba jambo la 
msingi ni kujenga nyumba unay-
ohitaji, itakayokidhi mahitaji ya 
sasa na baadaye, yenye usalama 
na uimara, iliyo katika uzuri wake 
na kuepuka kujenga usiyoihitaji.

Kufahamu aina ya nyumba 
inayokufaa kujenga ni miongoni 
mwa jambo linalosisitizwa na 
mtaalam huyu kwa kuwa ndiye 
mahali muhimu ambapo kila 
mtu anapatia faraja na kupata 
muda wa kupumzika baada ya 
shughuli nyingi za kujitafutia ki-
pato.

Nyumba 
imara 
huhimili 
vishindo 
vingi
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habari kimataifa

Nigeria yaifunga Twitter 
NEWYORK, Marekani

MKUU  wa masuala ya kiutu wa 
Umoja wa Mataifa, Mark Low-
cock, ameonya dhidi ya uwezeka-
no wa kutokea baa la njaa katika 
eneo la Tigray ambalo linakabili-
wa na mzozo.

Aidha, maeneo mengine yanay-
otabiriwa kuwa na janga la njaa 
ni kaskazini mwa Ethiopia, na 
kuhatarisha maisha wa maelfu ya 
watu.

Lowcock, alisema kuwa shughu-
li za kiuchumi, biashara na kilimo 
katika eneo hilo, zimeharibika na 
hakuna huduma za benki wala 
mawasiliano ya simu. 

Katika ripoti iliyotolewa juzi, 
Umoja huo ulisema tayari im-
eanza kupokea taarifa za vifo 
vinavyotokana na njaa. Lowcock 
aliongeza kuwa watu wanahitaji 
kuamka na jamii ya kimataifa ku-
ingilia kati na kutoa usaidizi un-
aojumuisha msaada wa kifedha.

Hakuna anayejuwa ni wanajeshi 
au raia wangapi waliouawa tangu 
kuanza kwa machafuko ya kisiasa 
kati ya serikali ya Ethiopia inay-
oongozwa na Waziri Mkuu Abiy 
Ahmed, na viongozi wa jimbo la 
Tigray .

DW.

UN yatabiri janga 
la njaa Tigray ABUJA, Nigeria

SERIKJALI ya Nigeria imeufun-
gia mtandao wa kijamii wa Twit-
ter kupitia simu za mikononi ka-
tika miji ya Logos na Abuja.

Hatua hiyo imechukuliwa 
baada ya serikali kutangaza 
kwamba itafungia bila kikomo 
huduma    za Twitter nchini 
humo.

Taarifa iliyotolewa na Waziri 
wa Mawasiliano wa Nigeria, Lai 
Mohamed, ilisema serikali il-
isema marufuku hiyo imetokana 
na kuongezeka kwa matumizi ya 

mtandao na kutishia usalama na 
umoja katika nchi hiyo.

Hata hivyo, Twitter ilisema 
tangazo hilo nimewasikitisha.

Kuanzia  jana  asubuhi, raia wa 
miji hiyo walisema wameshind-
wa kupata mtandao huo kupitia 
kampuni mbili za simu za MTN 
na Airtel. 

Hata hivyo, Twitter inapatika-
na kupitia mitandao mingine ya 
wi-fi ,      lakini njia hiyo ni ngumu 
kupata    intaneti   nchini Nigeria.

Watu wanajaribu kutumia vi-
saidizi vya kupata huduma ya 
Intaneti kama “VPN” ambayo 

imepata umaarufu ghafla, kulin-
gana na mtandao wa Trendsmap 
ambao unafuatilia masuala ya 
mitandaoni.

Serikali ya Nigeria ilikasirishwa 
baaada ya ujumbe wa Rais Mu-
hammadu Buhari, kuondolewa 
Twitter kwa kukiuka kanuni za 
mtandao huo.

Rais Buhari ambaye aliwahi 
kukosoa hatua ya mtandao huo 
mkubwa wa kijamii wa Marekani 
kuondoa ujumbe wake, na kuuta-
ja kuwa ni upendeleo.

Ujumbe uliotumwa na kion-
gozi huyo Juni mosi, ulielezea vita 

vya Nigeria vya wenyewe kwa 
wenywe mwaka 1967-70 na ku-
waonya wale wanaofanya vibaya 
leo kwa kutumia lugha ambayo 
wataielewa.

Msemaji wa Twitter, alisema 
wakati ujumbe huo ulipotumwa 
ulikiuka Sheria.

Kampuni hiyo hiyo ambayo 
mwezi Aprili ilitangaza makao 
yake makuu mapya barani Af-
rika itakuwa nchi jirani ya Ghana 
, ilisema inachunguza na itatoa 
taarifa wakati itakapopata mael-
ezo zaidi.

BBC

Rais Putin aikemea Marekani
MOSCOW, Urusi

RAIS wa Urusi Vladmir Putin,  
ameishutumu Marekani kwa ku-
jaribu kuikandamiza nchi hiyo.

Kauli hiyo kali ameitoa wakati 
anajiandaa kukutana na Rais wa 
Marekani, Joe Baden, katika kikao 
kinachofanyika leo. 

Akizungumza wakati wa mku-

tano wa kiuchumi mjini St. Peters-
burg, Rais Putin, alisema udhibiti 
wa silaha, mizozo ya ulimwengu, 
janga la virusi vya corona na ma-
badiliko ya tabianchi ni kati ya 
maswala watakayojadiliana na 
kiongozi mwenzake wakati wa 
mkutano huo utakaofanyika mji-
ni Geneva, Uswisi.  

Akitumia tukio la uvamizi 

wa Bunge la Marekani, Januari 
6, mwaka huu, ulikofanywa na 
wafuasi wa aliyekuwa rais wa 
nchi hiyo, Donald Trump, kama 
ishara ya undumilakuwili wa 
mataifa ya Magharibi.

Alisema wavamizi hao hawaku-
wa wezi wala majambazi, bali 
watu wenye matakwa ya kisiasa, 
ambayo hayakusikilizwa. 

Hata hivyo, kiongozi hiyo 
alisema nchi zao mbili zinahitaji 
kutafuta    njia za kurekebisha 
uhusiano       wao uliodhoofika 
kwa sasa, huku akielezea matu-
maini ya mkutano huo utapungu-
za mvutano ulioko kati ya mataifa 
hayo.

DW

MUNICH, Marekani

ASKOFU mkuu wa Dayosisi 
ya Munich na Freising nchini 
Ujerumani, Kadinali Reinhard 
Marx, ameomba kujiuzulu katika 
barua aliyomwandikia kiongozi 
wa Kanisa Katoliki Duniani, Papa 
Francis.

 Kadinali huyo alieleza katika 
barua hiyo kwamba madhu-
muni yake ni kukubali wajibu 
juu ya kashfa ya udhalilishaji wa 
kingono uliofanywa na baadhi 
ya viongozi wa kanisa, aliyoiita 
kuwa ni maafa. 

Alisema kuwa taarifa na uchun-
guzi wa kipindi cha miaka 10 
iliyopita umebainisha kushindwa 
kwa watu binafsi na makosa ya 
kitaasisi. 

Katika maelezo yake kwa vy-
ombo vya habari, Dayosisi Kuu 
ya Munich na Freising ilisema 
Papa Francis,  amemtaka Kadi-
nali Marx,  aendelee na wadhifa 
wake hadi hapo Baba Mtakatifu 
atakapomjibu. 

Uchunguzi ulioidhinishwa na 
Baraza la Maaskofu la Ujerumani 
na kuchapishwa mwaka 2018, 
ulionyesha kwamba viongozi wa 
kanisa 1,670 waliwadhalilisha 
kingono watoto zaidi ya 3,600 
kutoka mwaka 1946 hadi mwaka 
2014.

DW

Askofu ajiuzulu 
udhalilishaji watoto

Wanajeshi wa BurkinaFaso wakilinda moja ya eneo linaloshambuliwa mara kwa mara na wanamgambo wa makundi yenye misimamo mi-
kali ya Al-Qaeda na ISIL PICHA: AFP

Ulaya yapiga marufuku ndege za Belarus
BERLIN, Ujerumani

Mabalozi wa nchi za Umoja wa 
Ulaya, wameidhinisha mpango 
wa kupiga marufuku ndege za 
mashirika ya ndege ya Belarus 
kuruka au kutua katika nchi zilizo 
katika umoja huo.

Hatua hiyo imechukuliwa 
kama sehemu ya vikwazo vya 
kiuchumi dhidi ya nchi hiyo, am-
bayo Mei 23, ililazimisha ndege 
ya shirika la Ryanair iliyokuwa 
imembeba mwandishi na mpin-
zani Rais Alexander Lukashenko, 
kutua Minsk kwa agizo la kiongozi 

huyo.
Bila pingamizi kutoka kwa nchi 

wanachama, hatua hiyo ilianza 
kutekelezwa kuanzia saa sita 
usiku saa za Ulaya ya Kati (CET), 
walisema wanadiplomasia hao.

Umoja wa Ulaya pia unapende-
keza, kupiga marufuku, mashiri-

ka ya ndege kutoka Ulaya kuruka 
juu ya anga ya Belarus.

Kulingana na Eurocontrol, 
mamlaka ya Ulaya ya ukaguzi 
wa safari za ndege, karibu ndege 
400 za raia huruka juu ya anga ya 
umoja huo kila siku.

RFI 
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Neno Rais lina athiri tabia ya viongozi	 MAKALA

Na Magabilo 
Masambu

Remmy alikata rufaa kuambiwa ‘mrembo’	 BURUDANI ILIYOTIKISA ENZI HIZO

Na Adam 
Fungamwango

Aliingia nchini 
akitokea Zaire 
mwishoni mwa 
miaka ya 1970, 
(sasa Congo DR), 
akiletwa na mjom-
ba wake Mzee 
Makassy. Hata 
hivyo alikataliwa 
kupanda stejini 
kuimba na wen-
zake wakidai kuwa 
sura yake haina 
mvuto, hivyo 
atawaharibia. 
Ikumbukwe kuwa 
Makassy ilikuwa 
na waimbaji wa-
tanashati sana 
wakati huo.

H
IVI sasa katika nchi yetu, 
kumekuwa na kasumba 
moja mbaya sana, kila mtu 
anapenda kuitwa Rais! Juzi 

juzi yupo mbunge mmoja aliyetoa 
hoja hii ya jina la Rais kutotumika 
kila mahala, katika kitabu changu 
cha JINSI YA KUJENGA UZALENDO 
NA UONGOZI TANZANIA NA AFRIKA 
sura ya tano toleo la mwaka 2016, 
jambo hili nimelieleza kwa kwa kina-
ga ubaga zaidi, alipotoa hoja hii watu 
wengi tumeona ni jambo la kawaida 
sana, lakini nawaambia jambo la ku-
jiita Rais ni tabia ya watu kujitukuza 
na kutafuta ukubwa na ufalme wa 
kuheshimiwa.

Leo hii tuna rais wa bodaboda, 
rais wa chama cha wapangaji, rais 
wa wanawake, rais wa shirikisho 
la mpira na marais wengine wengi. 
Huu ni ushahidi kwamba watu wetu 
wengi wanapenda sana vyeo na ma-
daraka makubwa kuliko kuwa vion-
gozi wa kawaida. 

Hupenda kujitambulisha kwa 
majina makubwa ili waogopwe na 
kupewa heshima kubwa, wakati 
watu hawa wanapaswa kuwa wa-
tumishi. Kwa upande wa shule zetu, 
hali ni mbaya sana. Mtoto hujenga 
tabia kutokana na mazingira, ikiwa 
ni pamoja na yale anayoyasikia na 
kuyaona yakifanyika na wanajamii.

Hivyo utamaduni huu wa kum-

wita mwanafunzi rais wa serikali ya 
wanafunzi iwe ni shule ya msingi, 
sekondari au Chuo Kikuu huku wa-
nafunzi hao, wakijua dhahiri Rais 
wa nchi anavyopaswa kuheshimiwa, 
huathirika kisaikolojia na wao kuona 
kwamba wanastahiki heshima kama 
ile anayopewa rais wa nchi.

Baadaye hujenga tabia ya kuwao-
na wanafunzi wenzao kuwa hawana 
maana na kwamba, wanastahiki 
kupigiwa magoti na kutumikiwa. 
Chakushangaza ni kwamba, hata wa-
nafunzi wenzao huwaona kwamba 
wako sahihi na wanastahili huduma 
bora zaidi kama viongozi kuliko wao.

Badala ya kutengeneza viongozi 
tunatengeneza watawala ambao hu-
penda mara zote kujitofautisha na 
wananchi wanao waongoza. Ndiyo 
maana wanafunzi hao wawapo shu-
leni, hata kwenye ugawaji wa chaku-
la, huwa wanaona wanastahiki kula 
chakula kingi na bora zaidi kuliko 
cha wanafunzi wengine. Ukiwauliza 
watakwambia “Sisi ni viongozi” Kwa-
hiyo kwa utaratibu huu, tunaanza 
kutengeneza mafisadi, madhalimu 
na wahujumu uchumi ndani ya nchi 
yetu.

Ufisadi na wizi hufunzwa. Njia 
mojawapo ya kujifunza ni viongozi 
wanafunzi kujiona bora na kustahiki 
kupata huduma maalum za kijamii 
tofauti na zile za wenzao. Kwasa-

babu kijana akiitwa Rais, waziri au 
mbunge na yeye hutaka kuishi mai-
sha yenye kufanana na nafasi hizo.

Wanafunzi wetu ingeamuliwa 
kuitwa wenyeviti na viranja, badala 
ya kutumia majina makubwa huku 
tukidhani ni sifa, kumbe tuna waha-
ribu kisaikolojia kiasi cha kuwafanya 
wanajione wao ni watu wakubwa 
sana kimadaraka.

 Ukiuliza kwanini wanafunzi 
waliamua kubadilishiwa majina ya 
nyazifa hizo maana zamani tulitu-
mia wenyeviti na viranja utajibiwa 
“Tumeamua watumie majina hayo, 
ili wajifunze kwaajili ya baadae pale 
watakapokuwa viongozi wasiyaone 
majina hayo ni mageni”

Sababu hiyo ni ya ajabu na ni dhai-
fu sana. Mtoto haitwi baba au mama 
ili azoee eti kwamba, atakapokuwa 
mkubwa na kuwa na watoto azoee 
kuitwa hivyo. Mtoto anastahiki 
kubaki kuitwa mtoto. Vijana hawa 
hujifunza mapema kuwa watawala 
badala ya kuwa viongozi bora. Utovu 
wa adabu usiwe msingi wa maisha 
ya sasa na kesho.

Jina lina nguvu ya kujenga tabia 
mpya. Ukimpatia mtoto wako jina la 
Simba, siyo kwamba atakuwa simba 
ila mtoto huyo kama atazifahamu 
tabia za simba, ataanza kujifunza 
kuwa kama simba. Vivyo hivyo ukim-
wita mtoto wako ng’ombe si kwamba 

atakuwa ng’ombe, bali kama anam-
fahamu ng’ombe na anazijua tabia 
zake ataanza kujifunza tabia hizo na 
hivyo kuishi kama ng’ombe.

Ndiyo maana katika michezo ya 
watoto anayeigiza kama ng’ombe 
utakuta analia kama ng’ombe uta-
sikia akilia Mooooo!!Pia hutembea 
kwa magoti mfano wa ng’ombe. 
Kwahiyo jina lina nguvu ya kumfan-
ya mtoto aanze kujifunza tabia mpya 
ya jina hilo.

Kwa kutambua hilo kipindi cha 
awali cha uongozi wa Mwl J. K Nyere-
re, viongozi walitumia majina kama 
vile, mwenyekiti na katika kutaja 
jina la kiongozi halikutumika jina la 
mheshimiwa bali, jina la ndugu lilitu-
mika zaidi. 

Ukimwita kiongozi “Mheshimiwa” 
Hasa hawa viongozi wa chini, maana 
yake kati yake na wewe anaye kuon-
goza kunatofauti kubwa. Kwamba 
yeye ni mheshimiwa na wewe ni 
mtumwa kwake! Uheshimiwa hu-
badilisha mpaka tembea na hata 
ongea ya mtu huonesha hali ya ku-
ridhika kupita kiasi na kuonyesha 
kwamba hana wasiwasi wowote na 
kwamba kila jambo liko sawa, huku 
maisha ya watu yakiwa mabaya zaidi 
na wala hawazi. 

0689157789
magabilomjalifu@gmail.com

Hivyo utamaduni 
huu wa kumwita 
mwanafunzi rais 
wa serikali ya 
wanafunzi iwe ni 
shule ya msingi, 
sekondari au Chuo 
Kikuu huku wa-
nafunzi hao, waki-
jua dhahiri Rais wa 
nchi anavyopaswa 
kuheshimiwa, 
huathirika kisai-
kolojia na wao 
kuona kwamba 
wanastahiki 
heshima kama ile 
anayopewa rais 
wa nchi.

W
ASWAHILI hawaku-
kosea walipokuja na 
msemo wa ‘duniani 
kuna mambo.’ Ni kweli 

wakati mwingine duniani hapa utao-
na mambo yanayostaajabisha.

Wakati kuna watu wenye upungufu 
wanajitenga na kujiona kuwa hawana 
hadhi mbele ya binadamu wenzao, 
wapo ambao huo huo upungufu kwao 
wanautumia kama fursa ya kujiten-
genezea kipato na heshima kubwa 
kwenye jamii.

Kuna watu hapa duniani wametu-
fundisha kuwa binadamu anaweza 
kuwa na upungufu wa kimaumbile au 
mwingine unaofanana na huo, lakini 
kama atatuliza akili huo huo unaweza 
kumfanya awe ‘staa’.

Hivi ndivyo ilivyotokea mwan-
zoni mwa miaka ya 1990, wakati 
yalipobuniwa mashindano ya 
kumtafuta mtu mwenye sura mbaya 
nchini.

Ni moja ya mashindano ya kukum-
bukwa na kuacha historia kubwa kwa 
vizazi na vizazi nchini Tanzania.

Yalifanyika kwenye ukumbi wa Vi-
jana Sochial Hall, Kinondoni. Kabla ya 
kufanyika, washiriki mbalimbali wali-
jitokeza.

Awali lilichukuliwa kuwa ni la 
kawaida. Lakini kadri muda ulivyozidi 
kusonga mbele na kutangazwa sana 
kwenye vyombo vya habari likawa na 
mvuto.

Na mvuto uliongezeka zaidi walipo-
jitokeza ‘mastaa’ wakubwa wawili 
wakati huo. Mwanamuziki maarufu 

nchini Dk. Remmy Ongala na msanii 
wa maigizo, au maarufu wakati huo 
mchezo wa redio, Bakari Mbelemba, 
maarufu kama Mzee Jangala.

Maandalizi yalifanyika. Majaji waka-
patikana. Siku ya shindano watu wali-
jaa ukumbini kupita kiasi.

Bendi ya Super Matimila, chini ya 
Dk. Remmy ilikuwa ikitumbuiza. Hata 
hivyo, mitaani kote watu walijua kuwa 
Remmy angeibuka kuwa mshindi. Ni 
kwa sababu yeye mwenyewe anaji-
nasibisha kuwa ni ‘sura mbaya’. Kuna 
nyimbo kadhaa ambazo amejiimba 
mwenyewe kuwa ‘Remmy mnyonge, 
Remmy sura mbaya’, mwingine akise-
ma ‘mtoto ni mtoto hata akiwa mbaya 
kama Remmy ni mtoto tu.’

Kifupi hata Remmy mwenyewe 
umaarufu wake ulipatikana kwa staili 
kama hiyo. Aliingia nchini akitokea 
Zaire mwishoni mwa miaka ya 1970, 
(sasa Congo DR), akiletwa na mjom-
ba wake Mzee Makassy. Hata hivyo 
alikataliwa kupanda stejini kuimba 
na wenzake wakidai kuwa sura yake 
haina mvuto, hivyo atawaharibia. 
Ikumbukwe kuwa Makassy ilikuwa 
na waimbaji watanashati sana wakati 
huo.

Mjomba akampa ushauri mpwa 
wake atunge nyimbo zake, za kuimba 
peke yake, ili awe anasimama juk-
waani peke yake.

Hapo ndipo Remmy akatunga wim-
bo wa ‘Siku ya Kufa’, ambao uliibeba 
albamu nzima ya bendi hiyo na kuwa 
wimbo maarufu sana kuliko zote. Ni 
wimbo ambao pia ulianza kumpatia 

umaarufu sana.
Hakuchelewa, akatunga mwing-

ine alioimba peke yake ‘Harusi ya 
Mwanza’. Hapo ndipo kila mtu akawa 
anamjua Remmy. Hakugombana na 
mtu. Alitumia upungufu wake ku-
jitengenezea umaarufu, akawa staa 
kuliko wenzake. Na baada ya hapo 
bado aliendelea kujipachika jina la 
‘sura mbaya’ hata alipohamia Super 
Matimila.

Tukirudi kwenye shindano hilo ni 
kwamba jambo la ajabu lilitokea. Ki-
jana mmoja kutoka Ilala Mchikichini, 
aliyejulikana kwa jina la Masudi ndiye 
aliyeshinda.

Hiyo ndiyo ilikuwa habari kubwa 
kwenye magazeti na redio wakati huo, 
Remmy aligaragazwa vibaya sana 
kwenye shindano kumtafuta mtu 
mwenye sura mbaya nchini.

Zawadi ilikuwa ni redio kaseti 
kubwa yenye spika mbili.   Remmy 
ambaye alishika nafasi ya pili alipinga 
uamuzi huo wa majaji, huku mzee 
Jangala akikubali matokeo.

Kusema kweli Masudi ambaye 
baada ya hapo alipachikwa jina la 
Masudi Surambaya alianza kuwa 
maarufu kwenye vyombo vya habari 
kila mmoja akitaka kumfahamu mtu 
huyo aliyemshinda Remmy.

Kilichomuudhi zaidi Remmy ni 
vyombo vya habari kumwambia, 
pamoja na kujidai kuwa yeye ana sura 
mbaya, lakini mbele ya Masudi alione-
kana ‘mrembo tu’.

Hakukubali akakata rufaa kwa ma-
jaji wa mashindano hayo, kwanza 

akidai kuwa Masudi hakuwa mbaya 
ila shida ni njaa tu ndivyo vilimfanya 
aonekane hivyo. Pia akaongeza kuwa 
mshindani mwenzake alishawahi ku-
ugua ugonjwa na ukoma na si mbaya 
wa asili.

Hata hivyo, majaji baada ya kupi-
tia ushahidi mbalimbali, waligundua 
jamaa hajawahi kuugua ukoma, hivyo 
waliitupilia mbali rufaa hiyo na kum-
taka ajiande mwakani, ingawa haliku-
fanyika kwa kukosa mdhamini.

Miaka mingi baadaye alipohojiwa, 
Masudi alisema maisha yake utotoni 
hayakuwa na furaha kwa kuwa ali-
chukizwa na wenzake kumtania kuwa 
ana sura mbaya, hivyo kuwa mpweke. 
Lakini baada ya mashindano hayo 
akawa mtu maarufu, akialikwa na 
kushiriki matamasha mbalimbali ya 
wasanii na kujipatia kipato kikubwa 
na umaarufu pia. Alimshukuru Rem-
my kwa kuzidi kumuongezea umaaru-
fu, kwani pamoja na hayo, lakini pia 
baadaye alikuwa akimchukua kwenye 
maonyesho ya bendi yake ya Super 
Matimila. Pia alipata kazi.

Wapo waliosema Remmy hakuwa 
na haja na redio, wala ushindi, na 
yeye tayari alikuwa staa kwenye 
muziki, ila alifanya hivyo ili kuzidi ku-
fanya mashindano hayo yazidi kupata 
umaarufu, ingawa kwa bahati mbaya 
hayakuendelea.

Remmy alifariki dunia Desemba 13, 
2010, Masudi naye alifariki miaka tisa 
baadaye siku moja tu tangu ya tarehe 
ya kifo cha rafiki yake Remmy, Desem-
ba 14, 2019.
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yaani anakwenda kumchukua 
mwanamke vichohoroni huko. Si 
ataturudia na magonjwa huku.” 
Eva, au mama Donald alilalamika.

“Hapa ni lazima tufanye kitu.” 
mzee Peterson aliongea kwa sauti 
ya chini, lakini nzito na ya kuji-
amini. “Tumemsomesha, tayari 
tumempa kampuni aiendeshe 
kama Ofisa Mtendaji Mkuu. Tuliku-
wa tunataka sasa kumpa mke mso-
mi, mwenye uwezo ili awe na utu-
livu ili apate amani moyoni, aweze 
kuiendesha kampuni kwa uwezo 
na ubunifu mkubwa wa kisasa, la-
kini kwa hivi anavyofanya. Kwenda 
kumzoa mwanamke mitaani huko 
uswahilini, hapo wasiwasi siyo kwa 
yeye tu maisha yake, hata kampuni 
yangu sasa inaweza kuwa kwenye 
mashaka, haiwezi kuendelea kukua 
kwa staili hii.” Bado mzee Peterson 
aliunguruma.

“Siyo hivyo tu baba Donald, wa-
nawake wa uswahilini ni washiriki-
na sana. Hapo unaweza kukuta 
tayari ameshamfanyia dawa. Un-
aweza kukuta baadaye hata pesa za 
kampuni haeleweki wapi zinapok-
wenda.” Mama naye alidakiwa.

Wakati huo, Doroth alikuwa 
kimya. Yeye mambo ya kampuni 
wala hakuyatilia maanani. Alicho-
taka ni kuokoa penzi lake ambalo 
sasa lilikuwa linasuasua. 

Ilikuwa ni siku moja tu baada ya 
kutoka nyumbani kwa Tausi. Alia-
mua kwenda kwa wazazi wa Don-
ald ili akawaambie kinachoendelea 
baina yake yeye na mtoto wao.

Ni wao ndiyo waliomtafuta na 
kumuona anafaa kuolewa na kijana 
wao. Licha ya shepu na urembo al-
ionao, lakini elimu yake pamoja na 
kutoka kwenye familia ya kitajiri, 
vyote vilionekana kuwa ni vigezo 
sahihi vya kuwa na kijana wao.

Doroth alikuwa ameshakaanga 
mbuyu. Anaachia wenye meno 
watafune.

“Atekwe, halafu apelekwe sehe-
mu akaonywe.” Sauti na mzee Pe-
terson ilisikika vema masikioni kwa 
Eva na Doroth. “Baba Donald, ujue 
tatizo si yeye. Tatizo ni mtoto wetu. 
Hata kama atatekwa na akaonywa. 
Donald ndiye anayemfuata mpaka 
kwao huko Magomeni Makuti. Kwa 
nini tusimuonye yeye huyu?”

“Sikiliza mama Donald. Ndiyo 
maana kwenye kikao hiki Donald 
hayupo. Tukimwita halafu tukam-
wambia hivyo anaweza kutafuta 
mbinu nyingine ya mawasiliano na 
kukutana na hicho kinyago chake. 
Halafu anaweza kumwambia. Don-
ald akijua na huyo mtu wake akijua, 
hatutoweza tena kufanya chochote 
kile. Watakuwa kwenye hali ya ta-
hadhari sana. Donald asiambiwe 

H
akupata tabu sana kupa-
fahamu kwa kina Tausi. 
Aliletwa na Said jamaa 
wa bodaboda hadi kwe-

nye nyumba ya kina Sadiki. Ha-
kumfahamu jina, ila aliuliza kuwa 
anamuulizia msichana mmoja, 
akataja wajihi wake ambao aliuona 
kwenye picha ya video iliyopigwa 
na Said, akiwa na Donald, ndipo 
walipomwambia kuwa msichana 
anayemtafuta anaitwa Tausi, lakini 
hakai hapo. Akaelekezwa nyum-
bani kwao.

“Wanawake wengine bwana. ho-
vyoo. Yaani mchumba ndiyo unani-
fuata kunipiga mkwara, angekuwa 
mume je?” Bado Tausi alizidi kum-
sindikiza Doroth na maneno am-
bayo hayo hakuyasikia, kwani gari 
lake lilishaanza kuondoka akiwa 
ameshafunga vioo.

Kwake Tausi kumuacha Donald 
ilikuwa ni muhali. Akifikiria maisha 
aliyokuwa akiishi mwanzo kabla ya 
kumpata mwanaume huyo na ya 
sasa, akili haikumpa kufanya hivyo.

Kwa sasa amekuwa mtu katika 
watu. Anakula anachokitaka si kin-
achopatikana. Anavaa nguo anay-
oipenda na si kwa sababu ni ya 
bei nafuu. Kwa sasa anaheshimika 
mtaani tofauti na huko nyuma. Ki-
tendo cha Donald ‘tajiri mtoto’ kuja 
mara kwa mara na kila mtu anao-
na, kilimpandisha chati na kumpa 
heshima, akionekana ni mwan-
amke wa matawi ya juu mitaa yote, 
Magomeni Makuti.

“Atajua mwenyewe babu we. 
Akaroge. Akafanyaje shauri yake. 
Simuachi ng’o.” Alijiambia mwe-
nyewe.

****************************
 
Mzee Peterson alionekana 

kuchangayikiwa. Mkewe Eva 
hakuamini kile ambacho alikuwa 
akikisikia. “Uuuwiii. Unayoyasema 
haya Doroth ni kweli.?

“Ni kweli mama, nimefuatilia na 
nimekwenda mwenyewe na picha 
ndiyo hizo nimewaonyesha.”

“Mimi kumpeleka Marekani ku-
soma, pamoja na mambo mengine 
ni kumfanya kupambanua kipi ki-
zuri kipi kibaya. Mtu anarejea ku-
toka Marekani bado anakuwa na 
mambo ya kijinga namna hii.” Ali-
foka mzee Paterson.

“Mmmh, mtoto huyu jamani, 

“Siyo hivyo tu 
baba Donald, 
wanawake wa 
uswahilini ni 
washirikina 
sana. Hapo 
unaweza 
kukuta tayari 
amesham-
fanyia dawa. 
Unaweza ku-
kuta baadaye 
hata pesa 
za kampuni 
haeleweki 
wapi zinapok-
wenda.” 
Mama naye 
alidakiwa.

Sumu ya mapenzi-9
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KWANI mapenzi ni nini? Si kumpenda yule unayemtaka wewe? Kwa nini inafika wakati 
watu wanapangiana? Je, ukilazimisha yanaitwa mapenzi? Si yatafanana na utumwa? Yeyote 
anayetaka kulifanya penzi liwe na matabaka, rangi, kabila, anaweza kusababisha maafa 
makubwa. Donald. Kijana msomi aliyetoka nchini Marekani, anarejea nchini Tanzania. 
Akakabidhiwa kuendesha kampuni za baba yake. Lakini pia anatakiwa aoe. Hapo ndipo tatizo 
linapoanza. Usikose hata nakala moja ya riwaya hii tamu na ya kusisimua.

iTaendelea jumapili

Na Adam Fungamwango
(0716 350534) chochote kuhusu hili. Sisi tuamue 

tu nini tutafanya ili huyo msichana 
asiwe kikwazo tena.”

“Basi baba mimi naona tuku-
achie wewe ufanye unachoona ki-
nafaa.” Kwa mara ya kwanza Doroth 
alichangia baada ya kulileta suala 
lile mezani. “Hayo ndiyo maneno 
mama. Nadhani nifunge mjadala 
huu. Na msimwambie chochote 
Donald kuhusu hili sawa?”

*********************************

Donald alipokea simu. Lakini ali-
yepiga alikuwa akilia.

“Nini tena mpenzi, kuna nini?”
“Kuna dada mmoja amekuja hapa 

nyumbani anasema eti ni mpenzi 
wako, kanitukana, kanitishia mai-
sha.” “Nini?”

“Kama mambo yenyewe ndiyo 
haya mpenzi mimi nitashindwa, 
mbona hukuniambia kama una 
mchumba?”

“Kuna mwanamke amekuja huko 
nyumbani kwenu?”

“Ndiyo, tena kaja na gari jeusi. 
Kanitukana, kanijazia watu hapa, 
hukuwepo lakini malaika wako wa-
likuwepo.” “Okay, nimeshamjua. Ni 
kweli huyo ilibidi awe mchumba 
wangu kabla sijakupata wewe, la-
kini nilipokupata nilisitisha. Naona 
baada ya kumueleza ukweli ndiyo 
akaanza kunifuatilia.”

“Sasa mpenzi huoni kama hii ni 
hatari, mtu ananifuatilia hadi ana-
jua nyumbani kwangu?”

“Usijali, nitaliweka sawa hili jam-
bo.” Baada ya kukata simu Donald 
kichwa kilimuuma. Hakutarajia kitu 
kama hicho mapema.

Donald sikujua kama ana mwan-
amke mwingine ndiyo maana alim-
wambia laivu kuwa hawezi kuende-
lea na uchumba, lakini pia kujua na 
kufika hadi nyumbani kwa Tausi.

Hakutarajia kwa kipindi kifupi 
hiki, Doroth atakuwa amefika mbali 
kiasi hicho.

Tayari kengele ya hatari ilianza 
kugonga kwenye kichwa chake. 
Ni kwamba jambo hili limeshafika 
pabaya. Na litafika hata mbele ya 
wazazi wake. Alijua Doroth ange-
waambia tu kwa sababu wao ndiyo 
wamemuandaa kuwa mke. Ana-
tambua kuwa wazazi wangejua kwa 
sababu angewaambia yeye mwe-
nyewe, lakini si mapema kiasi hicho. 
Alitaka kwanza kutengeneza mazin-
gira.
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RAPA Young Lunya, amepagawa baada ya 
mbunge Hamisi Kigwangalla, kujinasibu 
kuwa ni miongoni mwa wafuasi wake wa-
naomfuatilia kwa karibu.

Kigwangalla, kupitia ukurasa wake wa 
Twitter, ameandika kwamba kutokana na 
muziki mkali wa msanii huyo, hata akiwa 
mazoezini ngoma zake ndizo zinamvurudi-
sha.

“Dogo Young Lunya kaupiga mwingi sana 
mpaka kanifanya nimfuatilie, si unajua mimi 
ni mpenzi wa Oldies, hawa wa kizazi chenu 
hawa bhana ila kani-impress sana kwa kwe-
li! leo siku ya pili nafanya mazoezi na nyim-
bo zake endelea mdogo wangu,” ameandika 
Kigwangalla.

MWONGOZAJI wa video za mwanamuziki, 
Nisher, amewasifu baadhi ya watu wanao-
fanya kazi hiyo kwa kuimarika kwao na 
kutengeneza video zenye ubora.

Nisher amejibu hilo baada ya kuulizwa 
kuhusu video zinazofanywa na waongozaji 
wa sasa kwenye soko la muziki kwamba zina 
viwango gani.

“Washikaji wa sasa hivi wanabidii, kwe-
nye video wanaachia vitu vyenye Quality na 
wana njaa ni vizuri sana, wanajitahidi ila in-
abidi waongeze juhudi kwa sababu ubunifu 
bado,” amesema.

Mbunge wa Jimbo la Nzega Vijijini Tabora 
Mhe Hamisi Kigwangalla amemsifu msanii 
Young Lunya na amempa moyo kwa kuen-
delea kufanya vizuri kwa sababu ana ujuzi 
mwingi.

Nisher kumbe 
unawaona wenzio

H
ABARI njema kwa 
mashabiki wa 
rapa mkali nchini, 
Chemical, ambaye 

yupo mbioni kwenda Uin-
gereza kusoma baada ya 
kupata ufadhili.

Young Lunya 
apagawa

Chemical 
azidi kunoa 
kichwa

Jumapili Juni 6, 2021

Chemical anakwenda 
kusoma PHD ya utafiti 
Scotland baada ya ku-
pewa tuzo ya mwanafunzi 
bora wa tafiti wa Chuo 
Kikuu cha Dar es Salaam 
mwaka huu.

“Projekti yangu nilikuwa 
nafanya kitu ninachokip-
enda, nilifanyia tafiti ny-
imbo zinazoimbwa na wa-
vuvi ambazo mtu akisikia 
anaweza akachukulia poa 
lakini ikashindanishwa na 
idara mbalimbali Chuoni 
lakini yangu ikawa bora” 
ameeleza Chemical.
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habari michezo

LONDON, England 

KOCHA Mkuu wa Timu ya Taifa 
ya England, Gareth Southgate, 
amesema Trent Alexander-Ar-
nold anaweza kukosa michuano 
ya Euro 2020 kutokana na kuwa 
majeruhi.

Alexander-Arnold alilazimika 
kutolewa nje ya dimba mwis-
honi mwa mchezo wa England 
wa ushindi wa bao 1-0 dhidi ya 
Austria pale Middlesbrough Ju-
matano jioni, na kuweka masha-
ka juu ya ushiriki wake kwenye 
mashindano ya Euro 2020.

Na sasa Southgate amesema 
kuna uwezekano nyota huyo 
akaikosa michuano hiyo baada 

ya kuumia paja.
Southgate alichagua kikosi 

cha kwanza cha wachezaji 11 
cha majaribio, na Tyrone Mings 
na Conor Coady wote wakianza 
nafasi ya beki, pamoja na beki 
wa kulia wa Liverpool na Kieran 
Trippier wa Atletico Madrid.

Jude Bellingham, Jack Greal-
ish na Declan Rice pia walianza, 
vile vile Harry Kane na Jesse Lin-
gard. 

Jeraha la Alexander-Arnold, 
limekuja siku moja tu baada ya 
kikosi kutangazwa.

Mchezo wa kwanza wa Eng-
land kwenye Euro 2020 ni dhidi 
ya Croatia utakuwa mwezi Juni 
13, mwaka huu.

BRUSSLES, Ubelgiji

K
EVIN De Bruyne huenda 
akakosa mechi ya ufunguzi 
ya Ubelgiji kwenye mich-
uano ya Euro 2020 dhidi ya 

Urusi itakayochezwa Juni 12, mwaka 
huu, amesema Kocha, Roberto Mar-
tinez.

De Bruyne ni majeruhi baada ya 
kuumia usoni katika harakati za ku-
wania mpira dhidi ya beki wa Chel-
sea, Antonio Rudiger, kwenye mechi 
ya fainali za Ligi ya Mabingwa Ulaya 
dhidi ya Manchester City iliyoche-
zwa mwishoni mwa wiki iliyopita.

Kiungo huyo hajatakiwa kufany-
iwa upasuaji, lakini Martinez hana 
hakika kama mchezaji huyo mwenye 
umri wa miaka 29 atakuwa tayari.

Kama De Bruyne hatarejea uwan-
jani, bosi huyo wa Ubelgiji amethibit-
isha atavaa ‘mask’ kama inayovaliwa 
na Jan Vertonghen baada ya kuumia 
akiichezea Tottenham miaka miwili 
iliyopita.

Kevin De Bruyne alivunjika pua na 
kupata hitilafu kwenye jicho.

Akizungumza mapema wiki hii, 
Martinez alisema De Bruyne hahitaji 
upasuaji.

“De Bruyne anaonekana atakuwa 
fiti kwa mechi ya kwanza na kama 
atakuwa na mbadala nitasema.”

“Tumefanya uamuzi kuhusu mask 
yake, itakuwa kama ile ya Jan Ver-
tonghen.”

“Nitasema wiki ijayo, hatujui kwa 
hakika tutakuwa vipi na Kevin kwa 
sasa mwacheni apumzike.”

LIVERPOOL, England 

NYOTA wa zamani wa Ajax, Sjaak 
Swart, amemtaja nyota wa Manches-
ter United, Van De Beek atakuwa 
mrithi sahihi wa Gregion Wijnaldum 
pale Liverpool na atakuwa na mchan-
go mkubwa endapo Liverpool wata-
chukua saini ya mchezaji huyo.

Wijnaldium ameondoka Liverpool 
kama mchezaji huru na anatajwa ku-
jiunga na Barcelona kule Katalunya.

Van De Beek alisajiliwa na United 
Septemba, mwaka jana kwa dau 
la euro milioni 35 na hadi sasa 
ameanza katika mechi nne tu, huku 
akitokea benchi katika mechi 36 na 
kufanikiwa kufunga bao moja na 
pasi moja ya mwisho.

Swart anadai Van De Beek alikuwa 
anacheza vyema pale Ajax kabla 
yakwenda United, lakini wingi wa 
viungo umelazimisha apate nafasi 
finyu ya kucheza. 

“Hajawa na wakati mzuri wa 
kucheza, lakini akipata klabu nzuri 
basi bila shaka atang’aa zaidi,” 
amesema Swart akinukuliwa na BT 
Sport.

“Anaweza kuwa na nafasi Liverpool 
na atakuwa mrithi sahihi wa Wijnal-
dum na atapa nafasi nafasi nyingi ya 
kucheza.”

“Klabu kama Liverpool au Bayern 
Munich zinaweza kuwa sehemu sa-
hihi sana kwa ajili ya mchezaji huyu 
na kuondoka kwa Wijnaldum klabuni 
hapo kunaweza kuwa nafasi ya Van 
De Beek Kung’aa.

England hatihati 
kumkosa -Arnold

De Beek 
atakiwa 
kumrithi 
Wijnaldium

De Bruyne 
shakani 

kuivaa Urusi



PIRLO, SARRI WACHUANA

ANDREA Pirlo na kocha wa zamani wa Chelsea, 
Maurizio Sarri wote wanatajwa kuwaniwa na Everton. 
(Calciomercato via Liverpool Echo)

VILLA YAMBANIA GREALISH

KIUNGO wa Aston Villa na England, Jack Grealish 
(25), anaweza kubakia klabuni hapo kipindi hiki cha 
majira ya joto, baada ya Manchester City na Man-
chester United kutokuwa tayari kulipa ada ya pauni 
milioni 130 inayotakiwa na klabu ya nyota huyo. 
(Talksport) 

FERNANDINHO KUTEMWA

KIUNGO wa Manchester City na Brazil, Fernandin-
ho mwenye umri wa miaka 36, na straika wa New-
castle na England, Andy Carroll (32), wote wameju-
muishwa kwenye orodha ya kuachwa na klabu zao. 
(Premier League)

‘POGBA’ ANUKIA CITY

MANCHESTER City inakaribia kumsajili kiungo wa 
Fluminense, Metinho mwenye umri wa miaka 18, am-
baye anajulikana kama ‘Paul Pogba’ wa Brazil. (Goal)

ZIYECHI AWEKWA SOKONI

CHELSEA haijaondoa uwezekano wa kumuuza 
winga wa Morocco, Hakim Ziyech kipindi hiki cha 
majira ya joto, huku miamba wa Serie A, AC Milan na 
Napoli zote zinamwania mchezaji huyo mwenye umri 
wa miaka 28. (Calciomercato)

MILAN YAMTAKA TOMORI

AC Milan imeiambia Chelsea inataka kumsajili kwa 
mkataba wa kudumu mlinzi wa kati, Fikayo Tomori 
mwenye umri wa miaka 23, ambaye thamani yake ni 
pauni milioni 28.5. (Fabrizio Romano)

ANCELOTTI AWAAMSHA NYOTA

WACHEZAJI wa Everton walipatwa na mshituko 
walipogundua kwamba Carlo Ancelotti anarudi Real 
Madrid, huku fowadi wa Brazil, Richarlison mwenye 
umri wa miaka 24, na nyota wa Colombia, James Rod-
riguez (29), wote wanafikiria kuhusu majaliwa yao. 
(The Athletic - subscription required) 

BUENDIA ANUKIA ARSENAL

 ARSENAL inapanga kumsajili kiungo wa Norwich, 
Emi Buendia mwenye umri wa miaka 24. (Times - 
subscription required)

ARTETA AMTAKA DEMBELE

KOCHA wa Arsenal, Mikel Arteta anawania kum-
sajili straika wa Lyon, Moussa Dembele mwenye umri 
wa miaka 24. (Telegraph)

BAYERN KUMSAJILI NIGUEZ

BAYERN Munich inapanga kumsajili kiungo wa 
Atletico Madrid na Hispania, Saul Niguez mwenye 
umri wa miaka 26, kwa euro milioni 80. (Radio 
Marca)

zisikupite
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

MADRID, HISPANIA

N
YOTA wa Real Madrid, 
Eden Hazard na Gareth 
Bale hawatauzwa baada 
ya Carlo Ancelotti kutanga-

zwa kuwa kocha mpya wa timu hiyo 
kuelekea msimu ujao.
Hazard amekuwa na mai-
sha magumu kwenye vi-

unga vya Bernabeu tangu
 atue akitokea Chelsea

 mwaka 2019 kwa dau la
 pauni milioni 103.

Amekuwa akisumbuliwa na ma-
jeraha ya mara kwa mara yanay-
omfanya asicheze mechi nyingi za 
kimashindano, jambo linaloshusha 
sana kiwango chake.

Baada ya Ancelotti kutangazwa 
kuwa kocha wa Madrid, Hazard 
alifanya mahojiano na RTBF na al-
ipoulizwa kuhusu suala hilo akase-

ma: “Kila mmoja kwenye timu ana-
jua Ancelotti aliwahi kuwapo hapa, 
hapo kabla na akashinda taji la Ligi 
ya Mabingwa Ulaya. Anawafahamu 
wachezaji wengi waliopo kikosini 
kwa sasa. 

“Hata sisi tunajua kwamba 
ana uzoefu mkubwa, anawajua 
mashabiki wa Madrid na hata maz-
ingira ya mji, nina uhakika tutafan-
ya mambo makubwa kupitia yeye.

“Simjui kiundani sana, lakini kwa 
kile nilichokisikia ni kwamba yeye 
ni mtu mzuri ambaye kila siku ana-
hitaji kushinda tu jambo ambalo 
kila mtu analihitaji. Kufanya naye 
kazi sehemu moja ni jambo zuri 
kwangu.”

Kwa upande wake Ancelotti al-
ipoulizwa kuhusu Hazard alisema: 
“Ni mchezaji mzuri, amekua na 
matatizo ya majeraha lakini hiyo 
haionekani kumwondoa kwe-
nye ubora wake kwa sababu ana 

shauku ya kufanya vizuri siku hadi 
siku.

“Gareth naye hakucheza sana 
kwenye ligi lakini alifanikiwa ku-
funga mabao. Alikuwa na mchango 
mkubwa kwenye mechi za mwisho 
ambapo alicheza kwa kiwango 
cha juu sana. Namfahamu vizuri. 
Kama atapewa motisha ya kutosha, 
anaweza kuwa na msimu mzuri. 
Sina shaka na hilo.”

Hazard pia alieleza kuhusu kocha 
wake wa zamani Zinedine Zidane 
ambaye aliondoka mara baada ya 
msimu uliopita kumalizika bila ya 
Madrid kushinda taji lolote.

Msimu uliopita, Hazard alianza 
kwenye michezo 14 tu ya La Liga na 
akafunga bao moja na kutoa asisti 
tatu tu.

Real ilitegemea kupata kitu ki-
kubwa zaidi kutoka kwa fundi 
huyo iliyomsajili kama Galactico 
lakini hakulifanya hilo.

    Uamuzi huo umefikiwa baada ya Kocha 
Ancelotti kutua klabuni hapo akichukua mikoba...
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Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

S
HIRIKISHO la Soka Zanzibar( 
ZFF), linatarajia kufanya uch-
aguzi wa kujaza nafasi ya Rais 
ifikapo Juni 27, mwaka huu im-

eelezwa.
Uchaguzi huo unafanyika
 kufuatia Rais aliyekuwa
 madarakani, Seif Kombo

 Pandu, kutangaza kujiuzulu
 katika nafasi hiyo mapema 

Februari, mwaka huu.
Akizungumza na gazeti hili jana, 

Mwenyekiti wa Kamati ya Uchaguzi 
ya shirikisho hilo, Fadhili Ramadhani 
Mberwa, alisema mchakato wa ku-
chukua fomu kwa wadau wanaotaka 
kuwania nafasi hiyo ya juu ulianza 
rasmi Juni 3, mwaka huu na unata-
rajiwa kumalizika ifikapo keshokut-
wa.

Mberwa alisema usaili kwa wagom-
bea wote watakaokuwa wamerudi-

sha fomu utafanyika  Juni 13, mwaka 
huu na kamati yake itaanza kupokea 
pingamizi kuanzia siku hiyo hadi Juni 
18, mwaka huu.

Kiongozi huyo alisema kamati yake 
imepangwa kusikiliza pingamizi ifi-
kapo Juni 20, mwaka huu na hilo lita-
fanyika endapo watakuwa wamepokea 
pingamizi hizo kutoka kwa wadau 
mbalimbali.

“Kwa mujibu wa kalenda yetu, Juni 
20 pia itakuwa ni siku ambao wagom-
bea wanaruhusiwa kuanza kampeni 
kuelekea uchaguzi huo na mwisho 
wake utakuwa ni saa 6:00 usiku siku ya 
Juni 26,” alisema Mberwa.

Alitaja sifa za mgombea wa nafasi 
hiyo elimu ngazi ya Shahada ya Kwan-
za, awe Mzanzibari na awe na uzoefu 
katika maswala ya mpira wa miguu 
usiopungua miaka mitano.

Alisema pia mgombea anatakiwa 
awe na umri wa miaka kuanzia 25 hadi 
65 na kuongeza fomu za kuwania na-
fasi hiyo ya uongozi zinatolewa katika 

Ofisi za ZFF zilipo kwenye Uwanja wa 
Amaan pamoja na ile iliyopo Gombani 
Kisiwani Pemba. 

Mwenyekiti huyo amewataka wa-
dau wa mpira wa miguu Zanzibar 
kujitokeza kwa wingi kuchukua fomu 
za kugombea nafasi hiyo pomoja na 
kufanya kampeni za kistaarabu pale 
muda utakaporuhusu ili kukamilisha 
mchakato huo kwa amani.

Wakati huo huo, Bodi ya Ligi Kuu 
Zanzibar (ZBL),  imesema michezo 
ya kufunga pazia la msimu 2020/21 
yote itafanyika siku moja ili kuepusha 
upangaji wa matokeo.

Mjumbe wa ZBL, Mohamed Masoud 
alisema mabadiliko hayo ya ratiba ya-
mefanyika ili kuepuka upangaji wa 
matokeo na kwenye upande wa timu 
zinazotaka kushuka daraja.

Masoud alisema bodi ya ligi hiyo ita-
kutana kupanga tarehe mpya ya siku 
ya kumaliza msimu ambapo timu ny-
ingine moja itaungana na Hard Rock 
katika kushuka daraja.

Uchaguzi nafasi ya Rais
ZFF mambo hadharani

Na Saada Akida 

KOCHA Mkuu wa Mtibwa Sugar, Mo-
hammed Badru amesema anahitaji 
pointi sita ili kupata uhakika wa kuba-
kia Ligi Kuu Tanzania Bara katika 
msimu ujao.

Badru aliliambia gazeti hili jana 
malengo yao makubwa ni kuhakikisha 
wanapata ushindi kwenye michezo 
minne zilizobakia au mbili na kujitoa 
kwenye hatari ya kushuka daraja na 
kibarua hicho kitaanzia dhidi ya Mwa-
dui FC na KMC FC.

“Mipango yangu ni kushinda mechi 
mbili za mwanzo, tumejiandaa kwenda 
kushinda na baadaye twenda kutafuta 
pointi tatu zingine dhidi ya KMC FC 
na imani na wachezaji wangu kupata 
alama hizo na kuinusuru timu na msimu 
ujao kuendelea kuwapo katika ligi hii,” 
alisema Badru.

Kocha huyo alisema wakifanikiwa 
kuondoka na pointi hizo sita au zaidi 
watafikisha pointi 40 na kujiondoka 
katika nafasi ya 11 ambayo si salama 
kwa sasa.

“Ligi iko ukingoni hivyo lazima kila 
timu zijipange vizuri kwa upande 
wangu natamani kupata pointi 12 katika 
michezo minne iliyobakia ila hata wap-
inzani wetu nao wamejipanga kupata 
matokeo mazuri hivyo kwangu sita za 
mechi mbili za kwanza,” alisema Badru.

Mtibwa Sugar imebakiza mechi nne 
ambazo zote watacheza ugenini dhidi 
ya Mwadui FC (Kambarage, Shinyanga), 
KMC FC (Uhuru- Dar es Salaam) na 
Dodoma Jiji FC na mwisho watamaliza 
msimu na JKT Tanzania kwenye Uwanja 
wa Jamhuri jijini Dodoma).

Na Adam Fungamwango

IKIWA kwenye hatari ya kushuka daraja, 
benchi la ufundi la JKT Tanzania imese-
ma matokeo mabaya ambayo wamepata 
katika mechi mbalimbali msimu huu 
yamesababishwa na safu ya ulinzi kuwa 
dhaifu.

Kocha Msaidizi wa JKT Tanzania, 
Amos Mgisa alisema safu ya ulinzi ya 
timu hiyo ilikuwa inafanya makosa 
mengi yaliyowapa wapinzani faida na 
hivyo kujiweka kwenye nafasi ya hatari.

“Mwenendo wetu msimu huu haukuwa 
mzuri sana. Umetokana na matatizo 
kwenye safu yetu ya ulinzi. Imekuwa 
ikifanya makosa mengi sana yaliyo-
sababisha tupoteze mechi au tufungwe 
mabao mengi,” alisema Mgisa, straika 
wa zamani wa timu hiyo wakati huo 
ikiitwa JKT Ruvu.

Mgisa alisema wamekuwa wakireke-
bisha makosa hayo na kwa kipindi hiki 
cha mapumziko ya mechi za Ligi Kuu, 
wameanza kuisuka beki yao ili isiende-
lee kufanya makosa zaidi katika michezo 
iliyosalia.

Naye mchezaji wa timu hiyo, Nurdin 
Mohamed, alisema wao kama wachezaji 
watajitahidi kwa kila hali kuhakikisha 
wanaibakisha JKT kwenye Ligi Kuu Bara.

Mtibwa Sugar 
yasaka pointi 6

Mabeki watajwa 
kuivuruga JKT TZ

Wanafunzi wa Shule ya Msingi ya Al- Hekma wakishindana kuvuta kamba katika Tamasha la Wiki ya Mtoto wa 
Azam lililofanyika kwenye Uwanja wa Azam Complex jijini Dar es Salaam jana. Shule tatu za msingi za jijini 
hapa zimeshiriki tamasha hilo. PICHA: JUMANNE JUMA

Na Abdallah Khamis, MTWARA

MKUU wa Mkoa wa Mtwara, Brige-
dia Jenerali Marco Gaguti, ametaja 
mambo manne yatakayoufanya mkoa 
huo katika mashindano ya Umoja wa 
Michezo kwa Shule za Msingi Nchini 
(Umitashumta), na ya Sekondari 
(Umiseta) yatakayofanyika kuanzia ke-
shokutwa.

Waziri Mkuu Kassim Majaliwa, ndiye 
anatarajiwa kuwa mgeni rasmi katika 
uzinduzi wa michuano hiyo.

Brigedia Gaguti ameyataja mambo 
hayo kuwa ni wenyeji wa mashindano, 

kambi bora ya muda mrefu, walimu 
makini na wazoefu katika nyanja za 
michezo pamoja na kuungwa mkono 
na wakazi wa mkoa huo.

“Mikoa wageni wajipange kisawa 
sawa, tumedhamiria kushinda na tut-
ashinda kweli kwa kuwa tuna sababu 
nyingi za kufanya hivyo,” alisema Bri-
gedia Jenerali Gaguti baada ya kutem-
belea kambi ya timu za Mtwara.

Gaguti alisema maandalizi ya mich-
ezo yamekamilika na wanamichezo 
7,440 watashiriki michezo hiyo am-
bayo upande wa Umitashumta itaanza 
Juni 8 hadi 19, mwaka huu huku Umise-

ta ikitarajiwa kuchezwa kati ya Juni 19 
hadi Julai 3, mwaka huu.

Naye Leonard Thadeo, Mratibu wa 
michezo hiyo kutoka Ofisi ya Rais 
Tamisemi amesema wameridhishwa 
na maandalizi yaliyofanyika na kilicho-
baki ni washiriki kuonyesha vipaji vyao 
walivyojaaliwa.

“Katika michezo ya aina hii kume-
shapatikana vipaji vingi vilivyofanya 
vizuri katika michezo mbalimbali kwe-
nye ngazi ya Taifa na Kimataifa, sasa 
ninatarajia kuona vipaji vingine vikiji-
tokeza hapa.” alisema Thadeo.

Gaguti aitabiria makubwa Mtwara



Kiungo wa Yanga, Deus Kaseke (kushoto), akijiandaa kumtoka beki wa timu hiyo, Kib-
wana Shomari, katika mazoezi ya kujiandaa na mechi zilizosalia za Ligi Kuu Tazania Bara 
msimu wa 2020/21 pamoja na mchezo wa nusu fainali ya michuano ya Kombe la FA 
watakaocheza dhidi ya Biashara United. PICHA: MTANDAO

Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na The Guardian Limited, S.L.P 31042
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Na Saada Akida

WAKATI uongozi wa Azam 
FC ukisema hawana mpan-
go wa kumsajili aliyekuwa 
kiungo wa mabingwa wa 
Ligi Kuu Tanzania Bara 
Simba, Francis Kahata, 
nyota huyo raia wa Kenya 
ameshukuru kwa muda 
wote aliokuwa kwenye 
kikosi hicho cha Wekundu 
wa Msimbazi.

Kahata alisema ndani ya 
kikosi cha Simba alikuwa 
na safari ndefu, tamu, 
isiyokumbukwa na yenye 
uchungu tangu alipofika 
hapa nchini.

“Nilipokea msaada 
mkubwa na upendo kutoka 
kwa timu ya watendaji ili-
yoongozwa na Mohammed 
Dewji (Mo), wafanyakazi wa 
benchi la  ufundi, wachezaji 
na mashabiki wa Simba, 
shukrani zangu zimwendee 
Kocha Mkuu, Didier Gomes 
kwa nafasi ya kuwakilisha 
rangi nyekundu na msaada 
mzuri na kila mtu aliyeku-

wa njia moja na mimi.”
“Ninaondoka nikiwa 

nimeinua kichwa juu na 
kujivunia mafanikio yangu 
kwenye klabu, imefika 
wakati wa kuaga na ku-
waaga nyote, mwanamume 
anapaswa kutafuta changa-
moto mpya na kushukuru 
kwa kila kitu nilichopata 
kwenye timu, ninawatakia 
kila la kheri katika msimu 
ujao,... miaka miwili ilista-
hili,” alisema Kahata.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa 
Azam FC, Abdulkarim Amin 
‘Popat’ aliliambia gazeti hili 
klabu yao haina mpango wa 
kumsajili Kahata ambaye 
kwa sasa ni mchezaji huru.

“Suala la Kahata, hap-
ana sio ukweli ni tetesi 
kwa sababu bado hatu-
jakaa na kocha (George 
Lwandamina), kwa sasa 
tunawaongeza mikataba 
wachezaji wetu ambao 
mwalimu amewahitaji ila 
kuhusu nyota kutoka nje 
bado tunasubiri ligi imal-
izike,” alisema Popat. 

Kahata aishukuru
Simba SC ‘imemnadi’

Yanga yaweka mikakati mezani
Saada Akida na Adam Fungamwango

W
AKATI uongozi wa Yanga uki-
wataka mashabiki na wana-
chama wa timu hiyo kutokuwa 
na presha wakati huu Ligi Kuu 

Tanzania Bara ikielekea ukingoni, nyota 
wa zamani wa klabu hiyo wameishauri 
Kamati ya Usajili kusajili mastraika wenye 
ubora kwa ajili ya msimu ujao ili wacheze 
soka la ushindani.

Akizungumza na gazeti hili
 jana, Kaimu Katibu Mkuu wa 
Yanga, Haji Mfikirwa, alisema
 klabu hiyo imejipanga vizuri

 kuhakikisha wanashinda mechi
 zao tano zilizobakia msimu huu
 pamoja na kubeba ubingwa wa

 mashindano ya Kombe la FA.
Mfikirwa alisema bado hawajakata 

tamaa katika mapambano ya kuwania ub-
ingwa wa Ligi Kuu Tanzania Bara ambalo 
ndio lengo kuu na ili kufikia huko wana-
hitaji kupambana hadi siku ya mwisho ya 
kumalizika kwa msimu huu.

Katibu huyo alisema mipango yao ni 
kuhakikisha wanamaliza msimu bila ku-
poteza mechi yoyote lakini pia kupata ma-
tokeo mazuri katika mchezo wao wa hatua 

ya nusu fainali ya Kombe la FA dhidi ya 
Biashara United kutoka mkoani Musoma.

“Kocha Nabi (Nesreddine) ameweka mi-
pango yake kuelekea mechi hizo tano za 
ligi, pamoja na mchezo wetu wa nusu fain-
ali ya FA ili kuhakikisha tunacheza fainali 
na kutwaa ubingwa ambao utatufanya 
kushiriki katika michuano ya kimataifa 
msimu ujao,” alisema Mfikirwa.

Aliongeza wachezaji wao wako kambini 
na wanaendelea vizuri na mazoezi kwa 
sababu wanafahamu wana jukumu zito 
mbele.

Katibu huyo alisema wanachokifanya 
kwa sasa ni kuhakikisha timu yao itapata 
ushindi katika kila mechi huku wakiacha 
kufuatilia matokeo ya wapinzani wao hasa 
Simba ambao wanaongoza kwenye msi-
mamo wa ligi.

Bakari Malima ‘Jembe Ulaya’ ambaye 
aliwahi kuichezea timu hiyo aliweka wazi 
kwamba eneo la ushambuliaji ndilo lime-
waangusha zaidi msimu huu.

Jembe Ulaya alisema wanasikitisha 
kuona hakuna mcheza yoyote wa Yanga 

ambaye yuko kwenye kinyang’anyiro cha 
kuwania ufungaji bora.

“Yanga wanatakiwa kuongeza watu 
wengine kwenye uwezo wa kupachika 
mabao. Kuna matatizo sana sehemu ya 
ushambuliaji, ingawa katikati kidogo ku-
natakiwa kufanyiwa marekebisho, lakini 
mbele ni matatizo,” alisema Jembe Ulaya.

Naye Ramadhani Kampira alishauri Ligi 
Kuu Tanzania Bara itakapomalizika, suala 
ya usajili liwahusishe wajumbe wengi, 
hasa wachezaji wa waliowahi kuichezea 
timu hiyo ili kupata wachezaji wapya we-
nye uwezo mkubwa wa kuichezea timu 
kama hiyo.

“Yanga ilifanya kosa kubwa sana kum-
wachia David Molinga. Yule ndiyo al-
ionekana kama mzito hivi kwa sababu 
hajacheza muda mrefu, lakini alikuwa 
ni mshambuliaji mzuri sana kama ange-
pewa muda, sema mihemko ya mashabiki 
ikawaingia viongozi wakaachana naye. 
Hata kama hawatowaondoa mastraika 
waliopo, lakini watafute wengine,” alise-
ma Kampira.

Aliongeza kama viongozi wake wataen-
delea kufanya usajili kwa mfumo ule ule, 
watarajie hali ya kusuasua itajirudia.

“Mimi nawashauri watoe nafasi kwa 
wachezaji wa zamani ndiyo watafute 
wachezaji. Kuna wachezaji wazuri Zam-
bia, Congo DR, lakini nani anakwenda 
kuwaangalia na kuwaleta. Bado sisi Yanga 
tuna tatizo kwenye ushambuliaji, hilo 
ndiyo kwanza lingekuwa kipaumbele 
kuliko mengine,” alisema winga huyo wa 
zamani.

Katika msimamo wa Ligi Kuu Tanzania 
Bara, Yanga iko katika nafasi ya pili ikiwa 
na pointi 61 na imebakiza mechi tano 
ili kumaliza msimu ambazo ni dhidi ya 
Ruvu Ruvu Shooting itakayochezwa Juni 
17, Mwadui FC ( Juni 20), Simba ( Julai 3), 
Ihefu ( Julai 14) na itafunga pazia kwa ku-
wafuata Dodoma Jiji FC kwenye Uwanja 
wa Jamhuri jijini Dodoma hapo Julai 18, 
mwaka huu.
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