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HABARI KITAIFA

Na Romana Mallya

WAKATI Makamu Mwenyekiti wa 
Chama cha Demokrasia na Maendeleo 
(CHADEMA), Tundu Lissu, akiweka 
wazi kwamba ameshaandika barua 
ya kusudio la kuwania urais, chama 
hicho kimesema uamuzi kuhusu suala 
hilo utatolewa na kikao cha Kamati 
Kuu.

Katibu Mkuu wa CHADEMA, John 
Mnyika, alipotafutwa na mwandishi 
wa habari hii jana, alikiri kupokea 
barua hiyo.  Alipoulizwa kama kuna 
wanachama wengine walioandika ku-
wania nafasi hiyo, alisema kwa mujibu 
wa taratibu za chama,  wakishafanya 
hivyo, majina hupelekwa katika kikao 
cha Kamati Kuu.

Juzi, katika mahojiano maalum na 
chombo kimoja cha habari, Lissu ali-
sisitiza kusudio lake la kuwania urais 
na kwamba tayari ameshakabidhi ba-
rua kwa Mnyika tangu Agosti 6, mwa-
ka huu.

Mnyika katika ufafanuzi wake alise-
ma: “Katibu Mkuu akishapokea taarifa 
hupeleka Kamati Kuu na kuwekwa 
utaratibu wa watu waliotia nia. Kwa 
sababu yeye (Lissu) ameshajitangaza 
kwenye vyombo vya habari, kama 
kuna wengine walioandika hii ni mpa-
ka kamati kuu ipokee taarifa ya Katibu 
Mkuu.”

Mnyika alisema  awali Lissu alitan-
gaza nia hiyo akiwa katika uwanja wa 
ndege na alikuwa hajaandika barua 
kwa chama.

Alisema baada ya pale ndipo al-
ipoandika kwa Katibu Mkuu na ku-
sisitiza kama chama kina mwongozo 
kuhusu taratibu za nafasi mbalimbali 
ikiwamo urais.

“Kwa mujibu wa mwongozo huo, 
kwa nafasi ya ugombea urais na uch-
aguzi wa ngazi ya kitaifa, watia nia wa-
naandika barua kwenda kwa Katibu 
Mkuu na Katibu Mkuu anapeleka taar-
ifa hizo katika Kikao cha Kamati Kuu 
ambacho ndicho kinaamua utaratibu 
unaofuata,” alisema.

Mnyika alisema kwa mujibu wa 
mwongozo huo, kwa ngazi ya Rais na 
uchaguzi ngazi ya taifa, Katibu Mkuu 
akishapokea taarifa hupeleka Kamati 
Kuu na kuwekwa utaratibu wa watu 
waliotia nia.

Kupitia mahojiano maalum, Lissu 
aliweka wazi suala la kuandika barua 
hiyo kwenda kwa Katibu Mkuu wa 
CHADEMA.

Alisema Mnyika ana barua yake ya 
kusudio lake la kugombea Urais na 
nyingine ya kugombea nafasi ya Maka-
mu Mwenyekiti CHADEMA.

“Kwa hiyo nikisema mimi ni mtia 
nia kwa mujibu wa katiba na ka-
nuni za CHADEMA nitakuwa sahihi  
kabisa. Nani wengine kama wapo wa-
naoweza kusema kama mimi,” alise-
ma Lissu.

Katika mahojiano hayo alikanusha 
madai ya kuwapo kwa mgawanyiko 
wa baadhi ya viongozi ndani ya chama 
chao, akisema kuwa ni joto la uchaguzi 
na kelele zilizoko ni za kawaida kabisa.

Akizungumzia mchango wa Sh. 
milioni 5.3 uliotolewa na viongozi na 
wanachama wa Chama Cha Mapin-
duzi (CCM) kwa ajili ya matengenezo 
ya gari lake, Lissu alisisitiza kwamba 
haoni shida yoyote kuchangiwa na 
wanachama wa chama tawala kwa 
sababu, tangu harambee hiyo ianze 
hawakuweka masharti ya watu wa ku-
wachangia.

Agosti 14, mwaka huu, Katibu wa 
NEC - Itikadi, Uenezi na Mafunzo 
wa CCM, Amos Makalla, aliendesha 
harambee ya kumchangia Lissu ili 
kutengeneza gari lake, ambalo tangu 
akabidhiwe na Jeshi la Polisi Mkoa wa 
Dodoma baada ya tukio lake la kush-
ambuliwa kwa risasi, wadau mbalim-
bali wamejitokeza kufanya hivyo.

Harambee hiyo ilifanyika katika 
Uwanja wa Furahisha, jijini Mwanza 
katika mkutano wa hadhara wa Katibu 
Mkuu wa CCM, Balozi Dk. Emmanuel 
Nchimbi, ambapo Sh. milioni 5.3 zili-
patikana.

UTEUZI VIONGOZI KANDA
Taarifa iliyotolewa jana na Mkuru-

genzi wa Itifaki, Mawasiliano na Mam-
bo ya Nje CHADEMA, John Mrema, il-
isema chama hicho kimefanya uteuzi 
wa makatibu wa kanda nne ambazo 
ni  Magharibi, Serengeti, Victoria na 
Nyasa.

Alisema Kanda ya Magharibi ali-
yeteuliwa ni Meshack Buhahagare 
ambaye kabla ya uteuzi huo, alikuwa 
Ofisa Mwandamizi Makao Makuu. 
Grace Shio ameteuliwa kuwa Ka-
tibu wa Kanda ya Nyasa ambaye awali  
alikuwa Mweka Hazina wa Kanda  
hiyo.

Jackson Mnyawami, ameteuliwa 
katika Kanda ya Serengeti akiende-
lea na wadhifa huo Kanda ya Victoria 
ameteuliwa Zacharia Obed ambaye 
kabla ya uteuzi huo alikuwa Katibu wa 
Kanda hiyo.

Mrema alisema uteuzi huo ume-
thibitishwa na Kamati Kuu ya CHADE-
MA iliyoketi katika kikao chake cha 
kawaida Agosti 8, mwaka huu, Dar es 
Salaam.

CHADEMA yatoa neno 
Lissu kuwania urais

Askari kutoka vyombo vya usalama, mkoani Mwanza, wakifanya mazoezi ya matembezi ya hiari  katika mitaa mbal-
imbali ya Jiji la Mwanza jana, kwa lengo la kudumisha ushirikiano baina yao, kuelekea Uchaguzi wa Serikali za Mitaa 
unaotarajiwa kufanyika Novemba 27, mwaka huu. PICHA: PETER ADOLF WA JESHI LA POLISI

Rais Samia 
aguswa na 
mnufaika wa
mkopo elimu 
ya juu, aahidi 
makubwa
Na Romana Mallya

RAIS Samia Suluhu Hassan ameguswa 
na maisha ya mwanafunzi Sylvester 
Masaki, ambaye ni mnufaika wa mkopo 
wa elimu ya juu ngazi ya stashahada 
katika Taasisi ya Afya na Sayansi Shirik-
ishi Benjamin Mkapa (BMH).
Kutokana na kuguswa huko, Rais Sa-

mia ameahidi  kuhakikisha vijana wengi 
zaidi kunufaika na mikopo hiyo.
Mwanafunzi huo ambaye analelewa 

na mama yake baada ya baba yake 
kufariki dunia akiwa na umri wa miezi 
sita, katika kutimiza ndoto ya kusoma 
diploma ya radiolojia, anasimulia namna 
alivyokuwa miongoni mwa wanufaika 
wa mikopo hiyo.
Majukumu ya mtaalamu wa radiolojia 

ni kugundua magonjwa: wanaradiolojia 
wanachambua picha za eksirei, CT-Scan, 
MRI, na Ultrasound kugundua magonjwa 
na hali mbalimbali za kiafya.
Katika ukurasa wake wa Instagram 

juzi, Rais Samia ameweka video fupi 
ambayo mwanafunzi huyo anasimulia 
namna alivyokuwa miongoni mwa wa-
nafunzi wanufaika wa mkopo.
Mwanafunzi huyo anaeleza kuwa, “Ni-

likuwa ninatafuta chuo na kufikiria cha 
kusoma, mimi na wenzangu tulikuwa 
tunataka tusome mambo ya afya.
“Nikaangalia nikaona nikasome radiol-

ogy. Nikasikia tangazo la mkopo. Kwa 
kawaida mkopo mnufaika ni mwanafun-
zi, lakini kwangu mimi imekuwa tofauti 
kidogo mnufaika ni mimi, pia na mzazi 
wangu.
“Nilipopata mkopo tangu hapo nime-

sahau mara ya mwisho ni lini nilimpigia 
simu (mama) kumwomba fedha za ma-
hitaji,” alisimulia mnufaika huyo.
Mama mzazi wa kijana huyo, Mary 

Msamwela,  amemshukuru Rais Samia 
na kumpongeza kwa kuliona hilo kwa 
sababu mpango huo umewapunguzia 
wanawake wenzake mzigo wa kutafuta 
ada ya mtoto na fedha za matibabu.
“Tunashukuru sana Rais. Tunaomba 

aendelee kutoa mikopo kwa watoto 
wote wenye sifa za kupewa mikopo,” 
alisema.
Kutokana na hilo, Rais Samia kupitia 

ukurasa wake ameandika kuwa, “Ni-
meutazama ujumbe wa Sylvester na 
mama yake kuhusu uamuzi wa kutoa 
mikopo kwa wanafunzi wa aina yake 
vyuoni unavyogusa maelfu ya familia 
na kuandika historia mpya.
“Maelekezo na mwongozo wangu ni 

kuhakikisha mpango huu unaendelea 
kwa ufanisi na vijana wengi zaidi wa-
nanufaika nao. Nakutakia kila la kheri 
Sylvester ma wenzako wote katika 
vyuo mbalimbali nchini,” alisema.
Katika mwaka wa fedha 2024/25, seri-

kali imetenga Sh. bilioni 787 kwa ajili 
ya mikopo na ruzuku kwa jumla ya wa-
nafunzi 250,000, idadi hiyo imeongeze-
ka kutoka wanafunzi 224,056 mwaka 
2023/2024, hivyo kufanya ongezeko la 
jumla ya wanafunzi takribani 25.944.
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Makonda sasa 
uso kwa uso 
Biteko, Aweso 
 Na  Beatrice Shayo

MKUU wa Mkoa wa Arusha, 
Paul Makonda, amepanga ku-
kutana na Naibu Waziri Mkuu 
na Waziri wa Nishati, Dk. Doto 
Biteko na Waziri wa Maji, Ju-
maa Aweso,  kujadiliana kuhusu 
gharama kubwa za uendeshaji 
wa mradi wa maji wa Sh  bilioni 
500  unaotekelezwa jijini Arusha.
Makonda aliyasema hayo jana 

jijini Arusha wakati wa kikao 
kazi na maofisa wa Mamlaka za 
Maji  Safi na Usafi wa Mazingira 
Arusha (AUWSA) kilichokuwa na 
mambo matatu ambayo ni hali 
ya upatikanaji wa maji, namna 
ya kukabiliana na mabadiliko 
ya tabianchi hasa kipindi cha 
kiangazi na kutokuwa na maji 
ya kutosheleza kunakosababisha 
kuwepo kwa mgao.
Makonda amewaomba wa-

nanchi wa mkoa wa Arusha 
wawe wavumilivu kwa kuwa 
anatafuta suluhu ya kudumu ya 
mradi huo wa maji.
“Hili jambo lazima tulikalie ki-

kao na tulitafutie ufumbuzi wa 
haraka kwa kukubaliana kwa 
pamoja tuiombe Wizara ituin-
gize kwenye watoa huduma na 
tutoke kwenye uniti  moja ya 
watu wa viwandani kuja kwenye 
uniti moja ya watu wa makazini 
ili kusaidia kupunguza mzigo 
wa uendeshaji wa mradi huu,” 
alisema.
Makonda aliwataka wataalamu 

mbalimbali ndani ya mkoa 
wa Arusha kuongeza umakini 
kwenye usimamizi wa miradi 
haswa  katika hatua za awali za 
usanifu ili kutokuwa na miradi 
isiyotekelezeka na yenye ghara-
ma kubwa za uendeshaji suala 
ambalo limekuwa likiwaumiza 
walengwa wa miradi hiyo ya 
maendeleo. “Nitaomba kukutana 
na viongozi hawa ili kujadili kwa 
kina mradi huu na wapi tuelekee 
maana hali ya upatikanaji wa 
maji katika mkoa huu na maeneo 
mengine si nzuri lakini je changa-
moto za mabadiliko ya tabia nchi 
tunayachukuliaje na je vyanzo 
vyetu vya maji vinahimili ma-
badiliko hayo na je mpango wa 
taasisi husika yani nyie  mmeji-
pangaje? alihoji Makonda.
“Lakini ukosefu wa maji ya ku-

jitosheleza upoje hali inayosaba-
bisha wananchi kuishi kwenye 
mgao huku hela zimetolewa na je 
Sh. bilioni 500 zilizotolewa zime-
leta tija gani kwa wananchi hawa 
wa mkoa wa Arusha,” alisisitiza.
Awali Mkurugenzi Mtendaji 

wa (AUWSA), Mhandisi Justine 
Rujomba, alisema wizi wa maji 
na mita za maji ni changamoto 
kubwa inayodumaza upatikanaji 
wa maji safi na salama kwenye 
jiji hilo haswa kwa  watu wenye 
pesa na sio maskini kama ina-
vyodhaniwa na wengi.
“Wanaoiba maji wale wenye 

pesa, tunawakamata wanaiba 
maji kasumba ya watu wenye 
hela hawapendi kulipa maji ku-
tokana na taratibu za serikali 
zilizowekwa”

Othman ataja chanzo kupotea 
uoto wa asili visiwani Zanzibar 
 Na Mwandishi Wetu, ZAN-
ZIBAR 

MAKAMU wa Kwanza wa Rais 
wa Zanzibar, Othman Masoud 
Othman, amesema  uoto wa   
miti ya matunda na misitu ya 
asili katika visiwa vya Zanzibar 
unaendelea kupotea kutokana 
na jamii kuacha utamaduni wa 
urithi wa wazee wa kupanda na 
kuitunza.

Othman aliyasema hayo huko 
Kituo cha Maonesho ya Biashara 
Nyamanzi Wilaya ya Magharibi 
B, wakati wa uzinduzi rasmi wa 
Programu ya Kitaifa ya Kuirith-
isha Zanzibar ya Kijani kwa wa-
nanchi. 

Programu hiyo ina lengo la  
kurejesha   utamaduni wa ku-
panda na kutunza miti ya aina 
mbalimbali ikiwamo ya ma-
tunda, uoteshaji na uhifadhi wa 
misitu, miti ya kivuli na mbao.

Alisema serikali   ilianzisha 
jitihada mbalimbali  za kuifanya 
Zanzibar kuwa ya kijani tangu 
mwaka 1964 ikiwamo upandaji 
wa miti ya mipira, minazi  sam-
bamba na uhamasishaji wa 
wananchi kuendelea na kilimo 
cha viungo na kutunga sera  na 
sheria mbalimbali ili kusaidia 
kulinda na kuhifadhi ukijani wa 
Zanzibar.

Pamoja na jitihada hizo kue-
ndelea, alisema uoto na ukijani 
wa asili Zanzibar unaendelea 
kupotea kutokana na jamii 
kuwa na tabia ya kukata miti 
waliyoikuta ambayo wazee 
waliotangulia walifanya jitihada 
kubwa ya kuipanda, kuitunza na 
kuienzi.

Othman alisema kutokana 
hali hiyo, serikali imeanzi-
sha mpango huo wa kitaifa ili 
kurejesha utamaduni kwa jamii 
kupenda kupanda na kuitunza 
miti ambao utakuwa shirikishi 
kwa  taasisi, majeshi, wanafun-
zi, vikosi mbalimbali na ma-
shirika yasiyo ya kiserikali kila 
mmoja kuhakikisha   anatimiza 
wajibu wa kuirithisha Zanzibar 
kuwa ya kijani.

Pia alisema juhudi hizo pia 
zinakusudia kuwaleta   pamoja 
wadau kutoka sekta na ngazi 
tofauti baada ya kuona kwamba 
yako mambo mengi yanayo-
sababisha upoteaji mkubwa wa 
miti na misitu kutokana na saba-
bu za kibinaadamu ikiwamo 
ukuaji wa miji na ardhi kubwa 
kutumika kwa ujenzi wa nyum-
ba za makazi ya watu.

Alibainisha kuwa upoteaji 
zaidi wa miti na misitu uko zaidi 
katika ukanda   wa magharibi 
wa visiwa vyote vya Unguja na 

Pemba kutokana na maeneo 
hayo kuwa na  ardhi yenye ru-
tuba na vyanzo vingi vya maji.

Othman pia alisema tatizo la 
ukataji wa miti na misitu  pia li-
mechangia ongezoko la athari za 
mazingira Zanzibar  zitokanazo 
na mabadiliko ya tabianchi na 
upotevu wa baioanuai.

Alisema mpango huo wa taifa 
umeanzishwa   kwa nia ya ku-
hamasisha na kuwezesha wa-
nanchi wa Zanzibar na wadau 
wengine kuelewa umuhimu wa 
misitu, kuhifadhi miti iliyopo na 
kupanda miti kwa manufaa ya 
kizazi cha sasa na cha baadaye.

Makamu wa Kwanza wa Rais 
aliwataka wananchi wote, wa-
fanyabiashara, wawekezaji, 
vikosi vya ulinzi na usalama, 
wanafunzi na mwananchi 
moja mmoja kushiriki katika 
utekelezaji wa mpango huo 
muhimu kwa Zanzibar.

Alisema mpango huo ni 
muhimu kwa vile utasaidia Zan-
zibar  kupunguza kuathiriwa na 
mabadiliko ya tabianchi pamoja 
na hasara zingine zinazotokana 
na uharibifu wa mazingira.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Maka-
mu wa Kwanza wa Rais, Harous 
Said Suleiman, alisema kwamba 
mpango huo ni muhimu kwa 
vile kijani ya Zanzibar imepotea 

licha kwamba ni muhimu kwa 
kizazi cha sasa na baadaye.

Alisema kutokana na hali ya 
ukame baadhi ya matiafa duni-
ani hivi sasa yamekuwa yakipata 
shida kutokana na ongezeko la 
joto lililosababishwa na kukose-
kana miti kwenye nchi hizo.

Naye Waziri wa Biashara na 
Maendeleo ya Viwanda Zan-
zibar,  Omar Said Shaaban, 
alisema kwamba wizara yake 
ni miongoni mwa wanufaika wa 
kwanza wa mradi huo kutokana 
na uzinduzi kufanywa katika 
eneo la maonesho ya biashara 
Zanzibar na kupandwa miti 
150 ya aina mbalimbali kwenye 
eneo hilo.

Kaimu Katibu Mkuu, Ofisi ya 
Makamu wa Kwanza wa Rais, 
Iliyasi Pakacha Haji, alisema 
mpango huo utaibadili jamii ya 
Zanzibar kuwa na mitazamo 
kwamba miti na misitu inapas-
wa kutunzwa kuirithisha jamii 
ya sasa naya baadae.

Alisema mikakati mbalim-
bali shirikishi ya wadau mbal-
imbali inakusudiwa kutumika 
katika kufanikisha utekelezaji 
wa mpango huo   na kwamba 
inakusudiwa kila mwaka  miti 
3,000 inapandwa kwenye mae-
neo mbalimbali.

Mafundi wakiendelea na kazi ya kuchimba kisima cha maji safi, katika kitongoji cha Stooni, kijiji cha Nyichoka, wilayani Serengeti mkoa-
ni Mara mwishoni mwa wiki. Mradi huo, unasimamia Uhifadhi na Urejeshi Bonde la Mto Grumeti katika Ikolojia ya Serengeti. PICHA: 
MPIGAPICHA WETU 
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Wanafunzi walivyogeuza shule vituo vya wavuta bangi, ubakaji
 Na Vitus Audax

WAKATI serikali na wadau mbalim-
bali wakiongeza kasi kuboresha sekta ya 
elimu, hali imebainika kuwa tofauti kwa 
wanafunzi wa baadhi ya shule nchini.

Kuporomoka kwa maadili miongoni 
mwa wanafunzi, kumezidi  kukua kila 
uchao ikiwamo kuiga mambo yasiyofaa 
katika jamii kama ulawiti, uvutaji bangi, 
ubakaji na ukabaji shuleni. Hali kama 
hiyo imebainika katika shule za sekondari 
Nyasho na Mwisenge zilizoko Manispaa ya 
Musoma mkoani Mara.

Vijana wa kiume wamekuwa wakiunda 
makundi ya uhalifu na kuteka wanafunzi 
wenzao huku wakiwafanyia ukatili hali 
ambayo imesababisha kifo cha mwa-
nafunzi Said Yusufu (17) baada ya kupigwa 
na tofali kichwani.

Wanafunzi hao, kwa mujibu wa uchun-
guzi, wamekuwa wakijihusisha pia na 
unyang’anyi wa kutumia silaha kama bisi-
bisi, ulawiti kwa wanafunzi wenzao, kuje-
ruhi na kutishia walimu. Hali hiyo imeele-
zwa kuwakosesha amani walimu katika 
shule hizo.

Uchunguzi pia umebaini wasichana nao 
wametajwa kuunda vikundi vinavyojihusi-
sha na vitendo vya ngono katika maeneo 
mbalimbali kwa kuvipa majina kama Viko-
ba, Amazon Group na Six Dadaz.

Kuwapo kwa hali hiyo kumezua taharu-
ki katika shule hizo, hivyo kuifanya Shule 
ya Sekondari Nyasho kuitisha mkutano 
wa wazazi, uliohusisha bodi ya shule sam-
bamba na viongozi wa ulinzi na usalama 
ngazi ya wilaya ili kupata suluhu ya tatizo 
hilo.

Mambo mengi yalijadiliwa katika kikao 
na kukubaliana kuwaondoa wanafunzi 
tisa ambao walibainika kuwa vinara katika 
matukio hayo. Wanafunzi hao walituhu-
miwa  kuhusika kwenye mauaji ya mwa-
nafunzi Yusufu.

Baadhi ya wazazi, akiwamo Robert Man-
yerere, wakizungumza katika kikao hicho,  
waliomba serikali na uongozi wa shule ku-
wafukuza wote waliohusika katika vitendo 
vya uhalifu badala ya kuzungumza na wa-
zazi wao.

“Msije mkafukuza wengine halafu waka-
baki watekaji, nao waende. Msiseme wale 
tumewafukuza lakini hawa watekaji wa-
naotembea na visu na mapanga tutakaa 
na wazazi pembeni. Wakiendelea kubaki 
hapa, sisi wazazi tunaohitaji elimu bora 
tuko tayari kuwahamisha wanafunzi wetu 
ili mbaki na hao wanafunzi wenu,” alisema 
Manyerere.

MATOKEO YA MITIHANI 
Mkuu wa Shule hiyo, Kitosy Francis, 

alisema katika matokeo ya mwaka 2023, 
wanafunzi 102 walipata sifuri huku akise-
ma hali hiyo kuwa inatishia maendeleo ya 
elimu katika shule hiyo. Aliahidi kufanyia 
kazi ipasavyo maoni ya wazazi kuhusu wa-
nafunzi watovu wa nidhamu shuleni hapo.

“Tutamtendea haki kila mwanafunzi 
atakayeonekana  kuhusika katika vitendo 
hivyo kwa kumfukuza. Niwaombe  wazazi 
mtupe ushirikiano kwani hatupo hapa 
kwa ajili ya kufukuza bali kujenga kizazi 
cha baadaye ili tupate viongozi wazuri 
hapo baadaye,” alisema.

Francis alisema miongoni mwa mikaka-
ti inayofanywa na shule hiyo katika kureje-
sha nidhamu ndani ya mwezi mmoja ni 
pamoja na kuondoa wanafunzi tisa wal-
iobainika kuhusika na makosa ya uhalifu 

na utovu wa nidhamu. Alisema alipofika 
shuleni hapo alikuta vikao vya bodi vina-
jadili kuhusu makosa yao ikiwamo kifo 
cha mwanafunzi. 

Hali hiyo pia iko katika Shule ya Sekond-
ari Mwisenge ambako katika kipindi cha 
miaka mitatu, wanafunzi 36 wamefuku-
zwa shule. Kwa mwaka huu pekee, waki-
fukuzwa wanafunzi tisa kwa makosa ya 
uvutaji bangi, kujihusisha na ushoga na 
makundi ya uhalifu.

Mkuu wa Polisi Wilaya (OCS) ya Musoma 
(OCD), Edson Mwamafupa, akizungumza 
katika kikao hicho, alithibitisha kupokea 
malalamiko kuhusu matukio ya uhalifu 
kutoka shuleni hapo pamoja na kushuhu-
dia baadhi ya wanafunzi wa kiume wakiji-
husisha na  ushoga mitaani.

“Ni kweli hata jana saa 7:00 usiku tume-
kamata mwanafunzi wa miaka 14 amem-
lawiti mtoto wa miaka minne. Kwa wiki 
hii pekee, tuna matukio yasiyopungua 
matano ya kulawitiwa kati ya hayo, manne 
ni ya watoto wa kiume na moja wa kike,” 
alisema  Mwamafupa.

Matukio mengi hasa ya ulawiti, alisema 
yamekuwa yakiripotiwa polisi na walimu 
lakini wazazi wamekuwa nyuma katika 
kufuatilia watoto wao na kwamnba mara 
chache wamekuwa wakifika wakati wal-
imu wameshamaliza kazi hali inayoone-
sha wanawatupia mzigo wa malezi wal-
imu.

Pia alisema matukio ya kutembea mi-
taani na visu, nondo na mimba za utotoni 
yamekuwapo hali inayochangiwa na wa-
zazi kutokufuatilia nyendo za watoto wao. 

Akithibitisha uwapo wa vitendo vya 
ushoga katika shule ya Mwisenge, OCD 
Mwamafupa alikiri na kusema  mwanafun-
zi  mmoja alikutwa akijihusisha na vitendo 
hivyo.

“Akitembea ni kama mwanamke, kab-
adilika kabisa hadi kuongea kwake ni 
kama mwanamke na usiku yuko mtaani. 
Ametoka  mahabusu amedhaminiwa na 
mashtaka yake tunayaandaa tutampeleka 
mahakamani. Katika  hilo hatuna namna 
kwa sababu imethibitika analawitiwa.

“Baada ya kupata dhamana siku moja 
nimekutana naye mtaani usiku kama saa 
8:00  katika barabara ya Serengeti. Nil-
imhoji kama mwanafunzi anafanya nini 
akanijibu kama mwanamke akisema na 
wewe huku umefuata nini. Wewe  eneo 
lako la kujitamba ni kituo cha polisi huku 
tuachie sisi,” alisema Mwamafupa.

Mkuu wa Shule ya Mwienge, Theopister 
Mashauri, anasema: “Nyumbani wanatoka 

vizuri hasa mabinti lakini wanaishia mi-
taani. Kwanza  wanafanya mapenzi alafu 
ndipo wanaibukia shuleni, wengine wana-
jiweka vimada wakati wa likizo.”

Pia alitaja vitendo vya uvutaji wa bangi 
kuwa tatizo lingine shuleni hapo. Alisema  
wanafunzi wanafika tayari wamelewa 
bangi na kuleta vurugu kwa walimu wa-
naotekeleza wajibu wao.

“Hata wazazi ukiwashirikisha mwitikio 
wao unakuwa mdogo. Wakati  mwingine 
wanakataa kuwa watoto wao hawavuti 
bangi lakini sisi walimu ndio tunakaa nao 
na tunawajua vizuri,” alisema.

Kuhusu wanafunzi wanaojihusisha na 
vitendo vya ushoga, alisema wamewa-
baini na kuwafikisha kwenye vyombo vya 
usalama na malezi ili kuwasaidia.

KILIO CHA WANAFUNZI
Wakizungumza hivi karibuni na kituo 

cha ITV baadhi ya wanafunzi wa shuleni 
hapo wanaodaiwa kufanyiwa ukatili na 
baadhi ya wanafunzi wakorofi wa shuleni 
hapo, walisema hali hiyo imekithiri na  ku-
waogopesha kuendelea na masomo.

Mwanafunzi aliyetobolewa kiganja, 
Masuguliko, alisema wakati akitoka kwe-
nye mtihani, alikutana na vijana wakim-
wambia anatafutwa na mmoja wa vijana 
hao wakorofi. Hakujali na kuendelea kuji-
somea ndipo walipofika vijana watatu aki-
wamo yule aliyedaiwa alikuwa akimtafuta.

“Alianza kunihoji kwa nini nilimpeleka 
Mwalimu nyumbani kwao, nikamwambia  
alinitaka nifanye hivyo ili akaongee na wa-
zazi wako, kwa hiyo sikuwa na uwezo wa 
kumkatalia.

 “Waanza kunikaba na kunipiga na kuni-
bana wakihitaji kunichoma jichoni. Waka-
ti  nikijitetea, nikaweka mkono jichoni ni-
kawa nimetobolewa kiganjani na kutokea 
upande wa pili. Niipiga  kelele wakakim-
bia. Nilipotaka  kuwakimbiza alifika mwal-
imu na kunizuia na kunipeleka kupatiwa 
huduma,” alisema mwanafunzi huyo huku 
akionesha mkono uliojeruhiwa.

Alisema chanzo cha mwalimu huyo ku-
taka kwenda kwa wazazi wake ni kutoka-
na na  ukorofi uliopitiliza wa uvutaji bangi 
na uvamizi. 

Wanafunzi wengine waliopitia ma-
dhira yanayosababishwa na wanafunzi 
hao walisema: “Matukio shuleni ni mengi 
ukiwemo uvutaji bangi, umalaya, ulawiti 
na hata utekaji. Ilikuwa siku ya Ijumaa 
tukiwa darasani, aliingia mwanafunzi ak-
idai anatafuta madaftari yake yaliyopotea. 
Akaanza  kukagua kila mwanafunzi akaku-
ta rafiki yangu akiwa na madaftari mapya 
akadai ndiyo yake na kuyachukua akim-
wonya kutokusema kwa mwalimu wala 
wazazi,”  alisema mwanafunzi mmoja.

Alisema baada ya kuondoka kijana 
huyo, mwanafunzi aliyeporwa madaftari 
alikwenda kutoa taarifa kwa mwalimu la-
kini hakumpa ushirikiano kwa kuogopa 
kuingilia vijana hao huku  akiitaja kesi hiyo 
kuwa ya kipumbavu.

Mwanafunzi mwingine wa shule hiyo 
( jina limehifadhiwa) alisema vijana hao 
wamekuwa wakiwalazimisha wanafunzi 
kufanya ngono darasani na wakati mwing-
ine kuwalazimisha kuwaingilia kinyume 
cha maumbile.

“Wakiwakuta wanafunzi wa kike hu-
walazimisha kwa kutaka wakafanyie choo-
ni au bafuni,” alisema.

Mmoja wa Wanafunzi waliojikuta wa-
naingia katika vitendo vya ushoga ( jina 
limehifadhiwa) alisema: “Mwanafunzi ji-

rani yetu kuna siku nilikuwa kwao akanila-
zimisha kwa kunivua nguo. Nilivyokataa  
akanilazimisha na kufanya hivyo kwa 
nguvu.”

WAZAZI WAFUNGUKA
Mmoja wa wazazi wa watoto waliofany-

iwa vitendo vya ukuatili shuleni ( jina lina-
hifadhiwa), alisema: “Nilimkuta nyumbani 
mwanangu amelala mapema, kumuuliza 
tatizo ni nini akaniambia nimepigwa na 
wanafunzi. Nilipomuuliza  kama ametoa 
taarifa kwa mwalimu alisema ndiyo lakini 
mwalimu alimtaka kesho yake aoneshe 
waliompiga.”

Alisema kesho yake wakati akienda 
kutoa taarifa ya wanafunzi hao, alizuiwa 
na wanafunzi wenzake kuwa vijana hao 
wangemfanyia kitu kibaya wakati wa kure-
jea nyumbani.

Baba wa Mwanafunzi aliyechomwa na 
kitu chenye ncha kali kiganjani,  alisema 
alipokea taarifa hizo akiwa katika shughuli 
zake za kila siku na kukuta tayari mtoto 
alishatolewa hospitalini.

“Tulianza kuwatafuta waliomchoma tu-
kabaini mmoja wao ambaye pia ana histo-
ria ya kufanya matukio makubwa na kisha 
mzazi wake kumsafirisha hadi tukio husi-
ka likisahaulika, hata hivyo kijana huyo 
alitukimbia,” alisema.

Mzazi mwingine, Aisha Mwinyi alisema 
hali katika shule hiyo imesababisha wato-
to wao kuomba kuhamishwa shuleni kuto-
kana na kunyanyaswa na kunyang’anywa 
mabegi yao ya shule. Pia alisema wanafun-
zi hao wamekuwa wakiwashambulia wa-
nafunzi wenzao wanaoonekana kuwa ka-
ribu na walimu hao.

 
WAZAZI HAWAJUI
Baadhi ya wazazi wa wanafunzi wa-

naodaiwa kufanya vitendo hivyo dhidi ya 
wenzao, akiwamo Zainab Shaban, waki-
zungumza katika kikao cha wazazi na 
viongozi, walidai kutokujua nyendo hizo 
na kuwa  hutoka nyumbani vizuri kwenda 
shuleni na kupewa huduma zote zinazohi-
tajika.

“Huyu wa kwangu  hajawahi kutembea 
kwa mguu wakati wa kuja shuleni. Huwa  
najitahidi kumpa hela ya usafiri labda tu 
wakati wa kurudi nyumbani. Lengo  ni 
kumwezesha kufika shuleni mapema. 
Nilipofika hapa nimekutana na taarifa 
hizi, namuuliza umejiunga na vikosi gani 
anadai hajawahi kuwa kwenye vikundi,” 
alisema.

Mwenyekiti wa Mtaa wa Nyasho, Alfred 
Makunja, alilaani vitendo hivyo na kutaja 
hali hiyo kuwa si kwa shule hiyo pekee 
bali kwa shule nyingi za sekondari zina-
zoendekeza vitendo hivyo vinavyohatari 
maendeleo ya elimu,

KAULI YA SERIKALI
Mkuu wa Wilaya ya Musoma, Dk. Khal-

fan Haule, alionesha kushtuhwa na hali 
hiyo na kueleza kuwa nidhamu imeshuka 
kwa wanafunzi. Alisema serikali wilayani 
humo imechukua hatua mbalimbali iki-
wamo kuwashirikisha wazazi, walimu na 
wanafunzi wenyewe kuwa karibu zaidi ili 
kuhakikisha wanafunzi wanatumia muda 
wao vyema katika masomo.

Naye Mkurugenzi wa Manispaa ya 
Msoma, Bosco Ndunguru,  licha ya kukiri 
kuwapo kwa vitendo hivyo, alisema wa-
naendelea na uchunguzi kushirikiana na 
Jeshi la Polisi pamoja na dawati la ustawi 
wa jamii.

Mkuu wa Shule ya Sekondari Mwisenge, 
Theopister Mashaur
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Ziara ya ACT  
yaibua mazito
 Na Romana Mallya

CHAMA cha ACT-Wazalendo 
kimesema baada ya ziara yake 
katika mikoa 22, kimebaini 
mambo makubwa manne ya-
nayowatesa wananchi ni pamo-
ja na hali ngumu ya wananchi, 
vitisho na ubabe wa viongozi.
Makamu Mwenyekiti Bara wa 

chama hicho, Isihaka Mchinjita, 
aliyasema hayo jana Tanga 
Mjini, wakati wa kuhitimisha 
awamu ya kwanza ya ziara ya 
viongozi wakuu katika mikoa 
22 na majimbo 125, ikilenga 
kuzindua kampeni ya kusa-
jili wanachama milioni 10 kwa 
miezi 10.
Mchinjita alisema katika ziara 

hiyo, wamebaini changamoto 
ya uporaji na migogoro ya 
ardhi katika kila kona ya nchi 
ambako wananchi wamelala-
mikia suala hilo.
“Tumekutana na malalamiko 

ya wananchi kuporwa ardhi na 
serikali kupitia taasisi zake au 
kuwapa wawekezaji na kuna 
baadhi wanalalamikia migogoro 
ya wakulima na wafugaji kuto-
kana na uzembe wa viongozi,” 
alisema.
Pia alisema wamekutana na 

vitisho na ubabe wa viongozi 
kwa wananchi ambapo wa-
nanchi wameeleza kutishwa 
wanapotoa maoni yao.
“Tumekuta matukio ya ku-

potea na kutekwa kwa wa-
nanchi, manyanyaso kutoka 
kwa polisi na vyombo ving-
ine. Malalamiko ya wananchi 
kuhusu huduma za afya wak-
izilalamikia ni mbaya, gharama 
kubwa za afya na vitendo vya 
ukatili vya wahudhumu wa 
afya,” alisema.
Pia alisema wananchi wanal-

alamikia kuwapo kwa hali ngu-
mu ya maisha, kupanda kwa bei 
za bidhaa kama vile mbolea, 
mafuta ya kula na petroli, dis-
eli, nauli za basi na kuongeza 
kwa kodi, ushuru, tozo na ku-
changia ugumu wa maisha.
Pia alisema wananchi wanal-

alamikia ukosefu wa ajira na 
mazingira magumu ya kujipatia 
kipato.
Jambo lingine linalolalamiki-

wa alilitaja ni kuhusu Mfuko 
wa Maendeleo ya Jamii (TASAF) 
kuwa wanufaika wanalia ku-
wapo kwa utaratibu mbovu 
wenye ubaguzi, usiotabirika na 
kufanyishwa kazi ngumu kama 
masharti ya kupatiwa fedha 
hizo.
Kuhusu matukio ya hivi karibu 

ya viongozi wa vyama vya 
upinzani kukamatwa na ma-
jaribio ya kuzuia mikutano ya 
vyama hivyo, Mchinjita alisema 
ni ishara mbaya kuelekea uch-
aguzi wa Serikali za Mitaa.
 Alisema kuwa linahitaji mshi-

kamano wa vyama vyote vya 
upinzani kukataa hali hiyo.
“Wito wangu kwa viongozi 

wenzangu wa upinzani, wap-
enda demokrasia na wananchi 
kwa ujumla ni kuwa matukio 
haya yanaonesha kuwa Chama 
Cha Mapinduzi (CCM) ni ile ile. 

Serikali yaahidi huduma bora mawasiliano 
 Na Mwandishi Wetu, MAD-
ABA

LICHA ya wilaya ya Madaba 
mkoani Ruvuma kuwa na mae-
neo yenye milima na mabonde 
yanayosababisha maeneo ya 
bondeni kukosa huduma za ma-
wasiliano, serikali imeahidi ku-
hakikisha inapata huduma bora 
za mawasiliano ili wananchi wa-
shiriki kikamilifu katika uchumi 
wa kidijitali.

Ahadi hiyo ilitolewa juzi na 
Naibu Waziri wa Habari, Mawasi-
liano na Teknolojia ya Habari, 
Mhandisi Maryprisca Mahundi, 
wakati akizungumza na wakazi 
wa Kijiji cha  cha Maweso akiwa 
katika ziara ya kukagua hali ya 
upatikanaji wa huduma za ma-

wasiliano katika vijiji tisa vya 
wilaya hiyo. 

Mahundi ametembelea  vijiji 
vya Igawisenga, Wino, Maweso, 
Mwande, Matetereka, Mkon-
gotema, Lutukira, Ndelenyuma, 
Gumbiro na Mbangamawe na 
kuzungumza na wananchi na 
kupata mrejesho wa hali ya hu-
duma za habari na mawasiliano.

“Tunatambua jiografia ya 
Wilaya yenu ni ya milima na 
mabonde lakini serikali ita-
hakikisha Madaba yote inapata 
huduma bora za mawasiliano ili 
mshiriki kikamilifu katika uchu-
mi wa kidijitali,” alisisitiza. 

Mhandisi Mahundi alitaja jiti-
hada ambazo serikali inaende-
lea kufanya ili kuboresha hudu-
ma za mawasiliano katika wilaya 

ya Madaba kuwa ni pamoja na 
ujenzi wa minara mipya ya ma-
wasiliano.

Alitaja jitihada zingine kuwa ni 
kuboresha teknolojia ya minara 
iliyopo na kuongeza vifaa kwe-
nye kituo cha Mkongo wa Taifa 
cha Madaba ili kukiongezea 
nguvu ya kuwezesha huduma za 
uhakika za mawasiliano. 

Philemon Machaine, akim-
wakilisha Mkurugenzi wa 
Mawasiliano wa Wizara hiyo, 
alisema serikali kwa kushiriki-
ana na watoa huduma, itaen-
delea kuboresha huduma za 
mawasiliano,ikiwa ni pamoja 
na kuhakikisha watoa huduma 
wanaweka nishati ya umeme 
kwenye miradi ya mawasiliano 
inayotumia nishati ya jua ili ma-

wasiliano yawe ya uhakika.
Katika ziara hiyo, Mhandisi 

Mahundi pia aliambatana na 
Mhandisi Shirikisho Mpunji ku-
toka Mfuko wa Mawasiliano kwa 
Wote (UCSAF) na  Zablon Maga-
bula, Mwakilishi wa Meneja wa 
Shirika la Mawasiliano Tanzania 
(TTCL) mkoa wa Ruvuma.

Mhandisi Mahundi alitumia 
fursa hiyo kuwahamasisha wa-
nanchi kushiriki katika uchaguzi 
wa Serikali za Mitaa utakao-
fanyika Novemba 27, mwaka 
huu, na kutoa rai kwa wanawake 
kujitokeza kwa wingi kugom-
bea nafasi za uongozi.  Naibu 
Waziri Mahundi pia aliwataka 
wanaume kuwaunga mkono 
wanawake watakaojitokeza ku-
gombea nafasi za uongozi.

Na Romana Mallya

NAIBU Waziri, Ofisi ya Rais, 
Menejimenti ya Utumishi wa 
Umma na Utawala Bora, Deus 
Sangu, ameitaka Taasisi ya Uon-
gozi kuweka kipaumbele katika 
mafunzo yanayohusisha wa-
jumbe wa bodi mbalimbali za 
mashirika ya umma.

Amesema lengo ni kujenga 
uelewa mpana wa masuala ya 
kiuongozi ili wanapofanya ua-

muzi wowote wazingatie ma-
slahi mapana ya taifa.

Sangu aliyasema hayo juzi 
jijini Dar es Salaam alipofan-
ya ziara ya kujifunza namna 
taasisi hiyo inavyofanya kazi na 
kuhimiza uwajibikaji kwa wa-
tumishi.

“Nimefarijika sana kusikia 
kuwa Taasisi ya Uongozi inatoa 
mafunzo mahususi ya kuwajen-
gea uwezo wa kiutendaji vion-
gozi mbalimbali ndani na nje ya 

Tanzania ikiwa pia ni sehemu 
ya utekelezaji wa jitihada za kui-
marisha utawala bora,” alisema.

Alisema Rais Samia Suluhu 
Hassan anafanya jitihada za 
kujenga nchi katika nyanja 
mbalimbali, hivyo hawana budi 
kumuunga mkono kwa kufanya 
mafunzo ambayo yanaweza ku-
wafanya viongozi mbalimbali 
kuwa wazalendo na wenye kiu 
ya kuona taifa linapata maen-
deleo.

Sangu aliwasisitiza watumishi 
wa taasisi hiyo kuendelea na 
mshikamano katika kutekeleza 
majukumu yao, kwa kuwa ju-
kumu la kutoa mafunzo kwa 
viongozi ni kubwa na linahitaji 
mshikamano.

Alisema amefanya ziara ka-
tika Taasisi ya Uongozi kwa kwa 
lengo la kujifunza kuhusu maju-
kumu yake ambayo ipo chini ya 
ofisi anayoiongoza.

Sangu asisitiza mafunzo uongozi 
kwa bodi za mashirika ya umma

Diwani wa Kata ya Endiamtu, wilayani Simanjiro, mkoani Manyara, Lucas Zacharia akielezea mafanikio yaliyofanyika kwenye kipindi 
chake cha miaka minne wakati wa mkutano wa hadhara wa Mbunge wa Simanjiro, Christopher Ole Sendeka, eneo la uwanja wa getini, 
katika  Mji mdogo wa Mirerani, juzi.   PICHA: GIFT THADEY. 
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MAONI & UCHAMBUZI

NI katribani miaka 22 sasa tangu Tanzania ilipoingia katika mfumo 
wa vyama vingi vya siasa. Muda huo ni mwingi kwa kuwa kama ni 
mtoto, tangu kuzaliwa kwake atakuwa katika ngazi ya elimu ya chuo 
kikuu na hata wengine kuwa na familia kulingana na sheria za nchi. 

Katika kipindi chote hicho, Watanzania wamepita mito, milima na 
mabonde hadi kufikia hatua ya sasa ya ustawi wa demokrasia kupi-
tia mfumo wa vyama vingi vya siasa. Wako walioumizwa kwa sababu 
ya kuwapo kwa mfumo huo na wengine kufurahi na kunufaika kwa 
sababu mbalimbali. 

  Muda wote huo, imeshuhudiwa watu wakipata uhuru wa kuku-
sanyika, kuzungumza mambo yao ikiwamo kuikosoa serikali huku 
vyombo vya habari vikipewa nafasi ya kuhabarisha umma kuhusu 
mambo yanayoendelea ndani na nje ya nchi. Demokrasia, utawala 
bora na utawala wa sheria vimeshamiri kwa kiasi kikubwa licha ya 
kwamba katika moja ya awamu za serikali, kulikuwa na manung’uniko 
kwamba uhuru wa mikusanyiko, demokrasia na habari viliminywa. 

Pia kwa nyakati mbalimbali, ilishuhudiwa kuwapo kwa mivutano 
baina ya vyama vya upinzani na vyombo vya dola wakati wa kutaka 
kufanya mikutano ya ndani au ya hadhara. Jeshi la Polisi lililopewa 
dhamana ya kulinda usalama wa raia na mali zao, ikiwamo kusima-
mia ulinzi na usalama wakati wa mikusanyiko hiyo, lilipiga marufuku 
baadhi ya mikutano huku likitoa sababu kwamba ni kutokana na taar-
ifa za kiintelejensia na uwapo wa dalili za uvunjifu wa amani. 

Matokeo yake, baadhi ya vyama vilipinga sababu hiyo na kuende-
lea na shughuli zao hali iliyosababisha baadhi ya viongozi wa vyama 
vya siasa na wafuasi wao walikamatwa na kuwekwa ndani kisha ku-
fikishwa kwenye vyombo vya sheria. Wengine walipata ulemavu kwa 
kuumizwa hata kupoteza maisha kwa kile kilichodaiwa kupinga amri 
halali ya Jeshi la Polisi. 

Pamoja na hayo yote, ilifika wakati pia viongozi na wafuasi wa cha-
ma tawala – Chama Cha Mapinduzi (CCM) na wale wa upinzani kupi-
tia Chama Cha Wananchi (CUF) visiwani Zanzibar,  walifikia hatua ya 
kutoshirikiana hata katika masuala ya kijamii kutokana na uhasama 
uliokuwa umekithiri baina yao. Hata hivyo, ulifanyika mwafaka na ha-
timaye kuanza kushirikiana pamoja na kuwa na mabadiliko ya katiba 
inayoruhusu Serikali ya Umoja wa Kitaifa. 

Pamoja na hayo yote, viongozi hawa walio katika utawala, wame-
kuwa wakisisitiza kuwa kuwapo kwa siasa za upinzani si chuki wala 
uhasama bali ni kuruhusu mawazo mbadala katika kuleta mustaka-
bali chanya wa taifa. Pia imekuwa ikisisitizwa kuwa chini ya mfumo 
wa vyama vingi, watu wanatakiwa kupingana bila kupigana na kila 
mmoja akiheshimu imani na itikadi ya mtu mwingine. 

Yote hayo, kiuhalisia, yako kinadharia zaidi. Hiyo ni kutokana na 
kauli na matendo ya viongozi na wafuasi wa vyama vya siasa wawapo 
majukwaani au wanapozungumza na vyombo vya habari. Wapinzani 
wamekuwa wakionekana kuwa maadui na upande wengine wanao-
hama kutoka chama kimoja kwenda kingine wamekuwa wakiitwa 
kwa majina mbalimbali kama vile makapi au wasaliti!

Siku chache zilizopita, kwa mfano, CCM Mwanza walimchangia 
Makamu Mwenyekiti wa Chama cha Demokrasia na Maendeleo 
(CHADEMA), Tundu Lissu, Sh. milioni 5.3 kwa ajili ya matengenezo 
ya gari lake ambalo liliharibiwa wakati aliposhambuliwa na watu wa-
siojulikana mwaka 2017 jijini Dodoma. Hali hiyo imezua minong’ono 
miongoni mwa viongozi na wafuasi wa vyama hivyo kwa nini imeku-
wa hivyo. 

Mambo hayo yote yanayotokea na yanayoendelea, ni ishara kwam-
ba elimu na uelewa kuhusu mfumo wa vyama vingi vya siasa bado 
havijawaingia Watanzania wengi. Watanzania hawana budi kufahamu 
kwamba siasa si uhasama bali ni kuleta mawazo na fikra anuai katika 
kujenga Tanzania iliyo bora. 

 Muungwana Lazima Nilonge
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DODOMA kunani? Ni miaka 
minane sasa tangu watafiti 
wawili na dereva wa Kituo 
cha Utafiti wa Kilimo cha Se-
lian (SARI) Arusha wauawe na 
kuchomwa moto, katika kijiji 
cha Iringa Mvumi, Chamwino 
mkoani Dodoma.

Tukio hilo lilitokea mwaka 
2016, chanzo kikidaiwa kuwa 
ni mmoja wa wanakijiji ku-
piga yowe kuwafahamisha 
wananchi wenzake kwamba 
ameona watu anaohisi ni wan-
yonya damu (mumiani).

Ikiwa ni miaka minane tan-
gu kutokea kwa tukio hilo, 
lingine linalofanana na hilo la 
kujichukulia sheria mkononi, 
limetokea tena mkoani humo 
Agosti 10 mwaka huu, na kusa-
bisha watu wawili kupoteza 
maisha.

Katika tukio la mwaka 2016, 
wataalamu hao   wa kilimo 
walikuwa wakitafiti   udongo, 
wananchi wakawahisi kuwa 
ni wanyonya damu,  wakawa-
vamia na kuwakata kwa ma-
panga na kuwachoma moto 
hadi kufa.

Watafiti hao walifika kiji-
jini hapo kwa ajili ya shughuli 
hiyo, wakiwa hawajatoa taarifa 
katika ofisi ya serikali ya kijiji, 
wakiwa wanatafuta njia ya ku-
tokea wakafika mahali waka-
kuta kinamama wakamwita 
mmoja wao.

Lengo la kumwita mmoja wa 
kinamama hao ilikuwa kutaka 
wamuulizie njia, lakini akawa 
anaogopa kwa kudhani kuwa 
walikuwa wanyonya damu, 
ndipo akapiga yowe ambayo 
ilisikika kijijini.

Nimejaribu kukumbushia 
kwa kifupi tukio hilo la kusikit-

isha, lakini sasa ninarejea 
kwenye lengo langu ambalo 
ni kuzungumzia tukio lingine 
linalofanana na hilo lililotokea 
tena mkoani humo.

Safari hii ni kwa wa kiton-
goji cha Juhudi katika Kiijiji 
cha Ibihwa wilayani Bahi. Wa-
nanchi wamejichukulia sheria 
mkononi na kuwasababishia 
umauti wakazi wawili wa jijini 
Dodoma.

Kaimu Kamanda wa Polisi 
Mkoa wa Dodoma, Kamishna 
Msaidizi Mwandamizi (SACP) 
Anania Amo, amekaririwa na 
vyombo vya habari akithibiti-
sha kutokea kwa tukio hilo  na 
kwamba lililotokea Agosti 10, 
mwaka huu.

Kwa mujinu wa Kamanda 
Amo, waliouawa na wananchi 
hao ni Franco Mtasoka (29) 
mkazi wa Kisasa jijini Dodoma 
na Ramadhani Abeid (27) am-
bao walishambuliwa sehemu 
mbalimbali za miili yao kisha 
kuchomwa moto ndani ya gari 
lao.

Inasemekana kuwa baada 
ya wananchi kuona gari la 
watu ambao hawakuwafa-
hamu wakiwa wamekaa kwa 
muda mrefu eneo la wazi kwe-
nye nguzo za umeme, ndipo 
walipoamua kuwashambulia. 
Wananchi   hao waliwatilia 
shaka kutokana na kipindi hiki 
kuwapo na matukio ya wizi wa 
watoto na kwamba hawakuwa 
na imani nao na kuanza ku-
washambulia hadi kuwaua.

Lakini swali langu ni kwam-
ba hivi   kumtilia mtu shaka 
adhabu ni kuondoa uhai 
wake? Wananchi wanashind-
wa nini kuwakamata watu hao 
na kuwafikisha kwa  viongozi 

wa serikali ili wakuchukuliwe 
hatua?

Ninaamini kuwa katika 
mazingira hayo, kuna nafasi 
ya kutosha kuzungumza na 
watuhumiwa ili kupata uk-
weli kuliko mwenendo huo 
wa kujichukulia sheria na  
kuondoa uhai wa binadamu 
wenzao.

Binafsi ninajua kuwa jamii 
iapomtilia mtu mashaka, ina-
toa taarifa kwa viongozi wa 
kitongoji, kijiji, mtaa au kwing-
ineko ili hatua zaidi zichuku-
liwe, lakini hilo halifanyiki, 
matokeo yake ni watu kuuawa.

Hata akihojiwa na kuku-
twa ana kosa, hakuna mwenye 
haki kumwua. Badala yake, 
apelekwe kwenye vyombo vya 
sheria ili hatua zaidi dhidi yake 
zichukuliwe. Hivyo, mtindo 
unaotumiwa na baadhi ya wa-
nanchi anapaswa kulaanikiwa 
na kila anayethamini uhai wa 
mwenzake.

Mtindo wa kujichukulia 
sheria mkononi na kukatisha 
uhai wa wengine ni hatari in-
ayoweza kuongeza chuki kwe-
nye jamii na hata kusababisha 
matukio mengine makubwa 
ya aina hiyo.

Suala   la utii wa sheria ni 
jukumu la kila mtu, lakini pia 
ni takwa la kisheria kwa kila 
mwananchi kuheshimu sheria 
za nchi katika nyanja zote ki-
jamii, kiuchumi na kisiasa.

Wataalam wa sheria wa-
nasema, uvunjaji wa sheria na 
kujichukulia sheria mkononi 
ni kosa linalostahili adhabu 
kali, hivyo ingekuwa   vyema 
kama kila mmoja ataachana 
na mtindo huo ulioshamiri 
ndani ya jamii.

Sabato 
Kasika

Jamii ibadilike, kujichukulia 
sheria mkononi hakufai

Elimu zaidi inatakiwa kuhusu 
mfumo vyama vingi vya siasa
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Kongole Profesa Kabudi je, utaruhusu
ubatili huu wa Katiba na sheria zetu ?

FIKRA MBADALA

Pascal Mayalla

U
TEUZI wa Prof. 
Palamagamba Kabudi 
ambaye ni bingwa wa 
katiba kuwa Waziri wa 

Katiba na Sheria kwa mara ya 
pili, uliofanywa na Rais Samia 
Suluhu Hassan, una maslahi 
makubwa sana kwa taifa hili 
lililojaa wanasheria mbalim-
bali wa katiba kuanzia serika-
lini, bungeni hadi mahakamani 
ambao baadhi yao wamekuwa 
chanzo cha uwapo wa sheria 
batili, zinazokinzana na Katiba 
ambayo ndiyo sheria mama.

Japo uteuzi huu umefanywa 
na Rais Samia kama unavyo-
fanyika uteuzi mwingine wow-
ote, kuna uwezekano Rais 
Samia ameongozwa na Roho 
wa Mungu, kumteua tena Prof. 
Kabudi aliyemtengua bila kutoa 
sababu alipofanya hivyo. Hii ni 
mara ya tatu kwa Prof. Kabudi 
kuongoza wizara hiyo, mara ya 
kwanza ikiwa baada ya kuteuli-
wa na Rais wa Awamu ya Tano, 

BoT yasisitiza mjumuisho  
kifedha na teknolojia 

TBS yafungua mashindano tuzo za ubora

Hayati John Magufuli. 
Kwa vile Prof. Kabudi ni mwal-

imu wa sheria somo la katiba, 
kazi yake wizarani hapo si tu 
kutekeleza majukumu ya uwa-
ziri bali atawafundisha sheria na 
katiba , wabunge na mhimili wa 
mahakama. Kwa mtazamo wan-
gu, mmoja wa wanafunzi wake 
namba moja atakuwa Rais Sa-
mia mwenyewe kwa kumweleza 
ukweli kuwa Katiba yetu ina 
ubatili uliochomekewa kiubatili 
na pia sheria mpya ya uchaguzi 
ni batili, kwa ubatili huo huo 
ambao ulikwishabatilishwa na 
Mahakama Kuu.

Mimi pia nilisomea sheria na 
kutunukiwa shahada ya kwanza 
ya sheria (LLB) katika Chuo Ki-
kuu cha  Dar es Salaam (UDSM) 
na kupita mikononi mwa Prof. 
Kabudi. Wakati nikiwa mikon-
oni mwake mpaka ninamaliza, 
kuna vitu sikuvifahamu kum-
husu Prof. Kabudi lakini mwaka 
2011 wakati UDSM inaadhimi-
sha miaka 50 (Diamond Jubi-
lee) tangu kuanzishwa kwake, 
mwanazuoni huyo mbobezi ali-
tunukiwa tuzo ya ‘outstanding 
GPA’.

Kwa  muda wote wa miaka 50 
ya UDSM, rekodi ya wastani wa 
daraja la ufaulu (GPA) ya Prof. 
Kabudi ya alama 4.9 haukuwahi 
kuvunjwa mpaka wakati huo 
wala sikuwahi kusikia kama 
kuna mwanafunzi mwingine 
yeyote ameifikia baada ya hapo. 

Kwa hiyo kuna uwezekano Prof. 
Kabudi ni mmoja wa wanazuoni 
mahiri na nguli waliobobea tu-
lio nao kwa sasa katika sheria.

Serikali inafanya kazi kwa 
mtindo wa uwajibikaji wa 
pamoja (collective responsibil-
ity). Hata   kama jambo fulani 
haliko sawa, walio wengi wa-
nakubaliana nalo. Ukiona jambo 
hilo haliko sawa na hukubaliani 
nalo, kanuni ya uwajibikaji wa 
pamoja inakutaka ukae kimya. 

Kwa vile yeye ni bingwa wa 
masuala ya Katiba na katiba ndi-
yo Biblia yetu na Msahafu wetu, 
tunamwomba asikubali Katiba 
yetu inajisiwe na wanasheria 
wababaishaji wa serikalini, bun-
geni na mahakamani ili kutunza 
heshima yake kuliko kukubali-
ana na uwajibikaji wa pamoja 
wa kututungia sheria batili. Ni 
bora akajiweka pembeni kuliko 
kuunyamazia ubatili huu wa aja-
bu wa Katiba yetu unaofanywa 
na wanasheria mguli wabobezi 
na wabobevu lakini wanatia 
shaka katika ubobebu na unguli 
wao. 

Prof. Kabudi ni mwalimu wa 
somo la katiba pale UDSM na 
amefundisha mamia ya wa-
nafunzi.  Kanuni  kuu ya katiba 
inasema Katiba ndiyo sheria 
mama, hivyo sheria nyingine 
yoyote itakayokwenda kinyume 
cha Katiba ni batili. Prof. Kabudi 
asiache huu ubatili wa Katiba 
yetu na ubatili wa sheria zetu 

uendelee chini yake. 
Aidha, Prof. Kabudi ni mion-

goni mwa wale ma- ‘Amicus Cu-
riae’ (marafiki wa mahakama) 
watatu wa ile kesi ya Mtikila am-
bayo Mahakama Kuu ilitoa hu-
kumu kuhusu ubatili kwa Katiba 
yetu kunajisiwa na sheria batili 
ya uchaguzi inayokwenda kiny-
ume cha Katiba.

Ushauri wao ni Mahakama 
isiliingilie Bunge kwenye utun-
gaji wa sheria lakini anajua 
kuwa Bunge letu lilitunga she-
ria batili, likafanya mabadiliko 
batili ya Katiba, likauchomekea 
ubatili huo ndani ya Katiba yetu 
kiubatili.

Mahakama Kuu ikaamuru 
huo ni ubatili, mabadiliko ya 
Katiba ni batili na sheria hiyo 
pia ni batili lakini kwa heshima 
ya Bunge, kwa vile ni Bunge 
ndilo lililofanya ubatili huo, 
Mahakama ya Rufani ikajizima 
data na kusema: “the Court is 
not the custodians of the will 
of the people.” Kwa tafsiri isiyo 
rasmi, Mahakama si mtunzaji 
wa matakwa na utashi wa jamii, 
mtunzaji wake ni Bunge kwa 
sababu ndilo linawawakilisha 
wananchi.

Mahakama ya Rufani ikalir-
udisha jambo hilo la ubatili wa 
Katiba na Ubatili wa Sheria kwa 
Bunge ndilo lirekebishe. Bunge 
letu mpaka sasa ninapoandika 
Makala hii, halikuwahi kuure-
bisha ubatili huo wa Katiba na 

ubatili huo wa sheria. Hii   ina 
maana mpaka hii leo Tanzania 
tuna Katiba yenye ubatili na 
tuna sheria batili.

Naamini uteuzi huu wa Prof. 
Kabudi kuwa Waziri wa Katiba 
na Sheria ni mpango wa Mungu 
kwa Tanzania, kumletea Rais 
Samia watu wenye uwezo wa-
takaomwambia ukweli kuwa 
mambo mengi yamekuwa yak-
iikumba Tanzania kutokana na 
dhulma kubwa hii ya kupoka 
haki za Watanzania za kuchagua 
na kuchaguliwa kupitia   kip-
engele batili ndani ya Katiba 
yetu na sheria zetu.

Swali ni, katika kipindi hiki 
Prof. kabudi atakuwa mkweli 
kutoka ndani ya nafsi yake?. 
Atamweleza Rais Samia ukweli 
kuhusu ubatili wa Katiba yetu 
na sheria yetu mpya ya uch-
aguzi ambayo yeye (Rais) amei-
tia saini hivi majuzi au atajizima 
tena data kama alivyojizima 
enzi za JPM kwa kutembelea ka-
nuni ya uwajibikaji wa pamoja? 
Muda utasema, 

Mungu Mbariki Prof. Kabudi 
kusimama kwenye kweli. Mun-
gu Mbariki Rais Samia kukubali 
kuambiwa ukweli wa ubatili wa 
Katiba na sheria na kuufanyia 
kazi.

Mungu Ibariki Tanzania
Paskali
+255 754 270403

Na Mwandishi Wetu

KAIMU Mkurugenzi wa Ustawi 
na Fedha Jumuishi wa Benki Kuu 
ya Tanzania (BoT) Sadiki Nyan-
zowa,  amesema kuna umuhimu 
wa mjumuisho wa kifedha na 
teknolojia mpya za malipo ka-
tika uchumi wa kidijitali ambao 
unaendelea kukua nchini.

Alisema hayo juzi jijini Dar es 
Salaam katika jukwaa la Master-
card lililowakutanisha wadau 
muhimu katika tasnia ya teknolo-
jia ya fedha ili kuangazia hali ya 
sekta na kukuza ushirikiano we-
nye matokeo chanya nchini.

Jukwaa hilo ni kielelezo cha 
dhamira ya Mastercard ya ku-
changia katika ukuaji wa uchumi 
kupitia huduma bunifu za malipo 
ya kidijitali na ushirikiano wa kim-
kakati nchini Tanzania.

Alisema uchumi wa Tanzania 
umeonesha kuimarika, huku 
ukuaji halisi wa pato la taifa uki-
tarajiwa kufikia asilimia 5.7 katika 
mwaka wa fedha wa 2024/25.

Alisema pia Ripoti ya Benki ya 
Dunia inaonesha kuwa licha ya 
changamoto za kiuchumi duniani, 
sekta ya huduma, hususan hudu-
ma za kifedha na bima, imekuwa 

na mchango mkubwa katika uku-
aji wa uchumi nchini.

Naye Rais wa Mastercard Afri-
ka, Mark Elliott, alisema kampuni 
za teknolojia za kifedha zimeleta 
mageuzi kupitia huduma bunifu 
kama vile malipo kwa njia ya 
simu, uwekaji akiba kidijitali na 
miamala ya blockchain, pamoja 
na kukuza wigo wa huduma za 
kifedha na kuwawezesha wa-
nanchi wasiofikiwa na huduma 
za kibenki. Ushirikiano baina ya 
Mastercard na wadau, sambamba 
na maendeleo ya teknolojia ni 
muhimu katika kufanikisha ma-
geuzi hayo. Hii itahakikisha us-
alama na ufanisi katika huduma 
za malipo na kukuza mjumuisho 
wa kifedha na ushirikishwaji wa 
Watanzania katika uchumi.

Katika jukwaa hilo, jopo la 
wataalamu wakiwamo viongozi 
wa taasisi za sekta binafsi na vion-
gozi wa serikali walijadili mada 
kuhusu kuziba mapengo yaliyopo 
katika ushirikishwaji wa kifedha ili 
kufikia uwezeshaji wa kiuchumi.

“Jopo hilo lilijadili mchango 
wa teknolojia katika kupanua 
wigo wa upatikanaji wa huduma 
za kifedha. Mada zilizojadiliwa ni 
pamoja na mikakati ya kusaidia 

wajasiriamali, biashara ndogo 
na za kati (MSME), mipango ya 
pamoja, ubunifu katika huduma 
za kifedha kupitia simu za mkon-
oni kwa jamii ambazo hazijafikiwa 
na huduma na mifumo ya udhibiti 
katika kukuza ujumuishaji.

Naye Makamu wa Rais Mwan-
damizi na Meneja wa Mastercard 
Afrika Mashariki, Visiwa vya 
Bahari ya Hindi, Shehryar Ali, 
alisisitiza umuhimu wa kukutani-
sha wadau katika jukwaa hilo ili 
kukuza ushirikiano na kuchangia 
katika maendeleo endelevu ya 
kiuchumi.

“Jukwaa hili ni hatua muhimu 
katika kujenga mfumo imara na 
jumuishi wa kifedha nchini Tan-
zania. Kwa kutumia teknolojia za 
kisasa na kuendeleza ushirikiano 
wa kimkakati, malengo yetu ni ku-
jenga mfumo-ikolojia wa malipo 
ulio salama na unaoweza kuzifikia 
jamii ambazo hazijafikiwa na hu-
duma za kibenki kote barani Af-
rika,” alisema Ali.

Jukwaa la Wadau Tanzania lil-
iloandaliwa na Mastercard ni se-
hemu ya mikakati ya Mastercard 
ya kujenga mfumo salama na 
jumuishi wa kifedha nchini Tan-
zania.

Na Joseph Mwendapole

SHIRIKA la Viwango Tanzania (TBS), 
limefungua mashindano ya tuzo za 
kitaifa awamu ya tano kwa mwaka 
2024 ili kuwatambua na kuwapongeza 
watu binafsi waliotoa mchango katika 
kuboresha miundombinu ya ubora au 
taasisi zinazofanya vizuri.

Hayo yalisemwa jana jijini Dar es 
Salaam na Mkurugenzi Mkuu wa TBS, 
Dk. Ashura Katunzi, alipozungumza 
na waandishi wa habari wakati akifun-
gua mashindano hayo huku akibaini-
sha kwamba yatahamasisha ubunifu 
na uboreshaji wa bidhaa na huduma 
zinazotolewa nchini kupitia taratibu 
zilizowekwa chini ya miundombinu ya 
ubora.

Pia alisema tuzo za ubora kwa awa-
mu ya tano kwa mwaka 2024 zime-
andaliwa kwenye vipengele vitano 
ambavyo ni kipengele cha  tuzo kwa 
kampuni bora ya mwaka, tuzo kwa bid-
haa bora ya mwaka, tuzo kwa huduma 
bora ya mwaka, tuzo kwa muuzaji bora 
wa bidhaa nje ya nchi na kipengele cha 
tano ni tuzo kwa mtu mmoja aliyefanya 
vizuri kwenye masuala ya ubora.

Alisema washindi wa tuzo za kitaifa 
awamu ya nne kwa mwaka 2023/2024 
walishiriki katika mashindano ya tuzo 
za ubora kwa nchi za Jumuiya ya Maen-
deleo Kusini mwa Sahara (SADC) am-
bapo washiriki wa Tanzania walifani-
kiwa kupata ushindi katika vipengele 

vitatu.
“Washiriki wa Tanzania walifanikiwa 

kwenye mshindi wa pili wa SADC tuzo 
ya muuzaji bora wa bidhaa nje ya nchi  
(East Cost Oil and Fats Ltd), mshindi 
wa tatu kampuni ya bora ya mwaka ya 
SADC (Mjasiriamali)- CAPS Tanzania 
Ltd, mshindi wa tatu mota huduma 
bora wa SADC (Mjasiriamali)- CAPS 
Tanzania Ltd,” alisema Dk. Katunzi.

Pamoja na hayo alisema kipengele 
cha kwanza hadi cha nne wameandaa 
tuzo kwenye makundi mawili kwa kila 
kipengele ambapo tuzo kwa kampuni 
kubwa na pia tuzo kwa kampuni ndogo 
au wajasiriamali wadogo na kwamba 
kipengele cha tano kinahusisha tuzo 
moja kwa mtu mmoja pekee

Hata hivyo, alisema maandalizi, usi-
mamizi na tathimini ya tuzo hizi yana-
fanywa na kamati maalum ambayo ina-
husisha taasisi mbalimbali.

Alisema   miongoni mwa vigezo vi-
navyotumika kuwapata washindi ni 
pamoja na nini kinafanywa na taasisi 
husika au mtu binafsi kuonesha  ubora 
wa bidhaa, huduma, ufanisi katika uzal-
ishaji au utendaji kazi kwa ujumla.

Dk. Katunzi alisema kigezo kingine 
ni pamoja na ni kiasi gani taasisi au 
mtu binafsi ameweza kunufaika kwa 
kuongeza ubora wa bidhaa, huduma au 
utendaji kazi na vilevile ni kwa namna 
gani biashara imekua baada ya kubore-
sha bidhaa, huduma au uzalishaji na 
utendaji kazi.
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MAKALA MAALUMMATUKIO KATIKA PICHA

Mwendesha baiskeli ya magurudumu matatu maarufu Guta, akiitengeneza baada ya kuharibika katika barabara ya Kawawa, eneo la Magomeni Mikumi, Dar es Salaam, hivi 
karibuni. PICHA: JUMANNE JUMA

Mshindi wa kwanza wa kipengele kikuu wa droo ya kampeni ya ‘Ni Balaa!’, Bankason 
Yusuph (kulia), akiwa mwenye furaha wakati akikabidhi zawadi ya mfano wa hundi 
ya 20,000,000/- kutoka kwa Mkuu wa Vodacom Tanzania Plc Kanda ya Kaskazini, 
George Venant, jijini Arusha juzi. Yusuph, pia amepata fursa ya kuchagua shule 
ambayo kampuni hiyo, wataisaidia kukarabati maktaba ili kuboresha elimu  ikiwa ni 
sehemu ya kuchangia maendeleo ya elimu nchini. PICHA: GETRUDE MPEZYA

Katibu Mkuu Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Amali Zanzibar, Khamis Andullah 
Said akizungumza na wamiliki na wakurugenzi wa shule binafsi, baada ya kufungua 
mafunzo  ya utumiaji wa mfumo wa lipa ada kwa njia ya kidijitali, Mjini Zanzibar 
juzi. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Mwenyekiti wa CCM 
Mkoa wa Man-
yara, Peter Toima 
(kushoto), akim-
pongeza Diwani wa 
Kata ya Naisinyai 
wilayani Simanjiro, 
Taiko Kurian Laizer, 
baada ya kusimikwa 
kuwa kiongozi wa 
kimila wa jamii ya 
wafugaji (Laigwana-
ni), katika sherehe 
zilizofanyika Kijiji 
cha Naepo, hivi ka-
ribuni. PICHA: GIFT 
THADEY

Wachuuzi wa matunda wakiwa wameyaweka kwenye baiskeli zao, wakati wakisubiri 
wateja  kando ya ukuta wa makaburi ya Kinondoni, jijini Dar es Salaam mwishoni 
mwa wiki. PICHA: JUMANNE JUMA
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unalipa

MAISHA NI NYUMBA

Ukurasa 14

Ukurasa  12

HARUSI

Ukurasa  15
Ukurasa 14

TUMBO 
LINALOVUTIA

BAROBARO
WA NGUVU
Hakosi 
mavazi haya…..
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W
ATOTO wawili walikuwa wakitembea baraba-
rani, mbele walimuona mwendesha pikipiki 
akihangaika kuwasha.

Juma: Habari kaka?
Mwendesha pikipiki: Safi tu.
Juma:Naona unaangaika na pikipiki tatizo nini?
Mendesha pikipiki: Napiga kiki kuwasha
Juma: Kwani Aziz Ki anatengeneza Honda?
Mwendesha pikipiki: Nyie watoto achene kunitania

PAKA RANGI

 WATOTO  

Alichokifanya 

daktari

CHEKA
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MAISHA NDIVYO YALIVYO

WARAKA WA NDANI 

KARIBU tena msomaji wangu 
kwenye safu yetu hii ya Mai-
sha Ndivyo Yalivyo. Ni mengi 
nayazungumza hapa kuhusu 
yanayojiri kwenye maisha 
yetu ya kila siku. Bila shaka 
yanakubariki na yapo un-
ayojifunza kwa ajili yako na 
wengine wanaokuzunguka.

W
iki iliyopita nijadili 
kwa nini majaribu 
ni sehemu ya mai-
sha yako. Nikaelezea 

pamoja na mengine aina za ma-
jaribu na kwa nini yanatokea. 
Nikasema majaribu yanaweza 
kuwa na manufaa kwetu ingawa 
yanaonekana kutusababishia 
maumivu. 

Ni muhimu kwa sababu 
yanaweza kutufanya pia tuwe 
wanyenyekevu na kutufundisha 
kusimama katika imani. Watu 
wengi wamekuwa na imani haba 
kiasi cha kufikia hatua kumku-
furu Mungu wasijue kwamba 
majaribu ni sehemu ya maisha ili 
kuimarika zaidi kiimani

Kwa   sababu shetani ni mshi-
taki wetu, Mungu huruhusu ma-
jaribu ili ujitafakari ulipoanguka. 
Lipo kosa unaloweza kulifanya, 
ukalijutia maisha yako yote. Tena 
unalifanya pale Mungu anapo-
taka kukupa muujiza wako.

Msomaji wangu, leo nikupe 
mfano wa mtu aliyeshindwa 
kuvumilia jaribu akajikuta ana-

Na Flora Wingia

Na Godfrey Mushi

Ulimkimbia mume, unarudi nafasi ilishazibwa kitambo!

U
SIWAITE wenzako wavivu, wame-
pata nafasi waliyo nayo kwa kuba-
hatisha. Usifanye hayo kwa saba-
bu tu milango yako ya maisha 

katika kazi iliwahi kufunguliwa kabla yao.
Ndiyo. Usinipunguzie mwendo kwa 

sababu heshima na tamaa, havikai nyum-
ba moja.

Ngoja nikuambie ukweli. Ukitaka ku-
fikia mafanikio yako katika maisha na hata 
masuala ya uongozi, chagua moja.

Sijui unanielewa au  niongeze sauti! Ni 
hivi, usihusudu, wala kuingiwa na tamaa 
na nyakati za watu. 

Sikiliza ndugu yangu, jenga tabia ya 
kuheshimu nyakati za watu, kwa sababu 
nyakati huzunguka. Pale mahali hazina 
yako ilipo, ndipo moyo wako ulipo.

Kuna uhusiano mkubwa kati ya haya ni-
nayoyasema na uhusiano wako na Mungu, 
sasa sijui umeyaweka wapi?

Kama ndivyo basi ni muhimu tuheshimu 
nyakati za watu ili na wewe ujenge nafasi 
ya kuheshimiwa wakati wa nyakati zako.

Wako wanaodiriki kusema kama mai-
sha ninayo, watoto ninao na mali ninazo, 
hivi nahitaji nini kingine? Wanasahau   
kuna nyakati Mungu aliyewatoa sehemu 
moja kwenda nyingine.  Hawakumbuki ni 
yeye aliyewavusha.

Acha kiburi kaka  acha kiburi dada! Ni 

wangapi waliotafuta mali na kujilimbikizia 
utajiri wa kukufuru; na leo wameshushwa 
vyeo kwa sababu walikutana kile kina-
choitwa uteuzi na utenguzi? 

Ubaya huwa haujifichi. Yaani huna to-
fauti na wale ndugu wanagombania, wa-
natesa watoto au familia ya mwenzie.

Unadiriki kusema hadharani tena kwa 
majigambo, haiiishi mpaka iishe. Unakim-
bilia kupeleka kesi mahakamani ili nini? 
Vitu vya ulimwengu huu visikugomban-
ishe.

Mara umenunua kiwanja una-post (un-
achapisha mtandaoni), unaanza kujenga 
una-post. Mwisho wa siku ujenzi unak-
wama!

Ndugu yangu, wakati mwingine hu-
fanikiwi kwa sababu unatangaza ndoto 
zako kabla hazijawa! Usisahau si kila mtu 
anafurahia mafanikio yako.

Labda hujanielewa. Hizo ndoto zako za 
kutaka ukubwa, cheo na umaarufu haku-
na tatizo.

Ni mfululizo wa picha, mawazo, mihem-
ko na hisia ambazo hutokea akilini, kwa 
kawaida bila makusudi.

Mambo yote hayo huja katika hatua fu-
lani fulani za usingizi; na wakati mwingine 
zikawa ni ndoto za mchana kweupe.

Usitangaze ndoto yako, tangaza ma-
tokeo, vinginevyo utaishia kuuzwa utum-

wani kama Yusufu. Yusuph akaota ndoto, 
akawapa ndugu zake habari, nao wakazidi 
kumchukia.

Aidha, historia isikuzuie kutimiza ndoto 
yako. Ni muhimu kuwa na utamaduni wa 
kuheshimu ndoto zetu hata kama tunad-
hani kuwa ni ndoto ndogo kama vile ndo-
to ya kumiliki aina fulani ya mali.

 
Wengi husema wanataka kutimiza ndo-

to zao, hata hivyo ni wachache hufanikiwa 
kutimiza ndoto zao.

Kwa kuwa binadamu tuna ndoto tofauti 
tofauti. Ni ngumu kuwa na kanuni moja 
ya jinsi ya kufikia ndoto zetu, hata hivyo 
uzoefu unaonyesha mambo kadhaa am-
bayo watu wengi waliofikia ndoto zao 
wamefanya.

Kuota ndoto ya mabadiliko ya maisha 
yako, sio tuu kuwaza au kutamani kufikia 
hali fulani, bali kuota kwa usahihi ni kuten-
geneza picha kichwani ya hali unayotaka 
kufikia, au mambo unayotaka kuyapata.

Mungu hawezi kukuacha ukafa bila 
kutimiza ndoto zako, utaona unapita kwe-
nye misukosuko mingi lakini bado unaishi.

Wakati mwingine Mungu hutuma malai-
ka waje wakusaidie bila wewe kujua.

Ni kama ule wakati wa Ibrahimu, aliku-
wa katika shida na mkewe Sarah.  Aliku-
wa  hana motto, malaika wakaja wakam-

wambia Sarah atapata mtoto ni kama 
kipindi cha Sodoma na Gomora, malaika 
wakaja wakamwokoa Lutu na familia yake.

Malaika   akija katika ulimwengu wa 
mwili, yaani duniani anavaa mwili kama 
ulionao wewe; ndio maana kuna watu 
mmesaidiwa na watu msiowajua hata 
mkiwatafuta muwashukuru.

Hamtawaona tena hao walikuwa malai-
ka na anaweza akaja akavaa mwili wa kid-
haifu kabisa wala usimjue.

Wabaya wako ndio watakuwa viongozi 
wa kupiga kofi (kushangilia) kwenye ma-
fanikio yako.  Halafu iko siku moja, wa-
baya wako watafitinishana katika hila zao. 

Cha ajabu ni kwamba inaweza ikatokea 
wewe ndio ukawa msuluhishi wao. Jambo 
la muhimu ni kwamba wachekee wabaya 
wako ili wasijue kama unajua ubaya wana-
okufanyia.

Wengine waache walalamike. Hawalala-
miki ili wasaidiwe namna ya kuishi. Wa-
nalalamika angalau wasinyang'anywe 
haki yao.

  
n Godfrey Mushi, ni Mwandi-

shi Mwandamizi  wa  Nipashe, Kanda ya 
Kaskazini. Anapatikana kwa simu nam-
ba 0715 545 490 au barua pepe: ghand-
some79@gmail.com

Kuna kiwango cha maumivu hakipaswi ukae kimya 

imekuwa ikikua siku hadi siku.
Wiki iliyopita nilieleza jinsi 

shetani anavyowatenda wan-
adamu kwa akili. Nikasema kuwa 
zipo familia ambazo shetani 
amepata nafasi kuzishambulia 
na kusababisha maumivu yasi-
yoelezeka. Moja ni familia hii ni-
nayojadili hapa.

Mke wa mchungaji huyu pen-
gine kwa kuwasikiliza washauri 
wasiofaa akajikuta amejitoa 
kwenye nafasi yake. Mama huyu 
baada ya kujipanga sawa sawa 
akampasulia mume wake yaliyo 
moyoni mwake.

Neno la Mungu linatuambia 
kwamba kile akitoacho mtu kiny-
wani mwake ndicho kilichoujaza 
moyo wake. Akamwambia ame-
choka hawezi kuendelea kuishi 
maisha ya kutegemea sadaka za 
washarika kanisani.

Mumewe akabaki amedu-
waa akidhani ni utani kumbe 
mama alikuwa akimaanisha 
alichokisema. Mama akakusanya 
alichotaka akaondoka zake. In-
asemekana yupo mtu alikuwa 
anamlaghai aachane na mume 
wake ili wakaishi pamoja amfun-
gulie biashara zenye hela.

Mchungaji akaendelea na hu-
duma kuifanya kazi ya Mungu 
kwa miaka kadhaa pasipo mke 
wake. Hata alipojaribu kuwasi-
liana naye arudi alikataa na ma-
wasiliano yakakatika kabisa.

Mchungaji akaendelea na 

huduma pasipo mke. Upweke 
ukamshinda ikabidi atafute 
mwenza mwingine. Maisha 
yakaendelea, huduma ikazidi 
kukua, waumini wakaongezeka 
sana.

Yule mama huko alikoenda 
maisha yakabadilika kile ali-
chokitarajia kwamba atafanya bi-
ashara atakuwa na uchumi mzuri 
hakikutokea. Maisha yakawa 
magumu akatamani kurudi kwa 
mume wake.

Akajaribu kufuatilia kilichoku-
wa kinaendelea kwa mume wake 
wa awali. Akadokezwa kwamba 
mume anaye mwanamke mwing-
ine. Akawaza kurudi nyumbani 
kwake.

Alipojaribu kuwasiliana na 
mumewe kumuomba arudi, 
mume akamwambia haitaweze-
kana kwa sababu aliondoka 
mwenyewe, tena kwa jeuri na 
dharau kwamba hayawezi mai-
sha yanayotegemea sadaka za 
kanisani.

Msomaji wangu, roho ya kuasi 
siku zote ina majuto. Na hasa 
kama ulipoondoka uliondoka 
kwa mbwembwe au hukutaka 
kusikia maonyo ya jamaa zako. 
Au unapoondoka ulionyesha 
dharau, ulitamka maneno ya 
kudhalilisha. Majuto hapo ni la-
zima.

Na hii ndio kazi ya shetani ku-
watoa watu wazuri kwenye nafasi 
zao nzuri ili kuwapa majuto. Wa-

nawake ndiyo walengwa wakuu 
wa shetani kuwaangamiza.

Huwajaza roho ya tamaa 
ili kuzikimbia familia zao na 
kuwaacha waume zao na wa-
toto wakiwa bado wanawa-
hitaji. Wapo wanawake wengi 
waliozikimbia familia zao lakini 
baadaye mambo yakawa sivyo 
wakarudi kwa aibu huku wame-
choka kiafya.

Lakini, hata kama mwanamke 
umetelekeza ndoa yako kwa 
miaka mingi, rudi ukarekebi-
she. Hata ukikuta mwenzi wako 
tayari kashaendelea na maisha 
yake, kama mama niliyemjadili 
hapo juu, mwombe msamaha tu 
ili uwe na amani na furaha tena! 
Unahitaji kuwa huru, dhamiri 
yako inahitaji kuwa huru!

Msomaji wangu, mwanamke 
siku zote ni mlinzi wa mwa-
naume. Mungu ameweka wazi 
katika neno lake, Yeremia 31:22 
“Hata lini utatanga-tanga, Ee 
binti mwenye kuasi? Kwa maana 
BWANA ameumba jambo jipya 
duniani; mwanamke atamlinda 
mwanaume”.

Hivyo, mwanamke anapom-
kimbia mwanaume humuachia 
maumivu. Nyota ya mwanamke 
ina nguvu mara mbili ya mwa-
naume. Baada ya Ibrahim kumu-
oa Sara utajiri uliongezeka!

Je, una maoni, kisa? Ujumbe 
0715268581. 

Neno la Mungu 
linatuambia 
kwamba kile 
akitoacho 
mtu kinywani 
mwake ndicho 
kilichoujaza 
moyo wake. 
Akamwambia 
amechoka hawe-
zi kuendelea 
kuishi maisha ya 
kutegemea sada-
ka za washarika 
kanisani.

poteza neema ambayo Mungu 
alimpa. Shetani alimpitia na 
kumuondoa kabisa kwenye 
nafasi yake na sasa anajuta!

Namzungumzia mama 
mmoja, mke wa mtumishi 
katika kanisa moja. Ni familia 
yenye watoto na walianzia 
mbali kimaisha hadi kujikuta 
wakiwa na wito wa kumtu-
mikia Mungu. Huduma yao 
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Unaweza 
kusema ni moja 

ya harusi iliyotikisa 
2024, wakati Rais wa 

Zanzibar, Dk. Hussein Mwinyi 
alipomuoza binti yake na 

kuandaliwa sherehe ya kipekee 
iliyohudhuriwa na watu 

maarufu nchini wakiwamo 
viongozi serikalini na 
wastaafu. PICHA: MC 

Dr Cheni.

HARUSI
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MITINDO

K
AMA wewe ni kijana 

barobaro ambaye 
unahamasika na 

mitindo ya mavazi, 
unatakiwa kufahamu kwam-

ba unahitaji aina tofauti za 
suruali ambazo zitakuweka 

katika utanashati zaidi.
Aina hizi za suruali 

zitakupa nafasi pana ya 
kwenda sehemu mbalimbali 
ukiwa na mwonekano wa 
kupendeza.

JEANS 
Vijana wengi wanapen-

deza zaidi kuvaa suruali za 
jeans, na kulifanya kuwa vazi 
pendwa kwa wanaume.

Kutokana na umuhimu 
wake, hutakiwi kukosa Jeans 
kwenye kabati lako la nguo, 
kama una uwezo wa kifedha 
nunua hata aina nne ya 
mitindo na rangi tofauti.

Jeans  inayopendeza zaidi 
na vijana wengi wanavutiwa 
nayo ni ‘slimfit jeans’ ambayo 
inabana kiasi mwili.

BAROBARO WA 
NGUVU
Hakosi mavazi 
haya…..

SWEAT PANTS 
Sweat pants ni 

suruali za pamba 
ambazo hazina mambo 
mengi, hupendeza 
zaidi kuvaliwa wakati 
ukiwa nyumbani au 
mazoezini.

KADETI
Kijana mara nyingi 

hakosi suruali za aina 
hii, wengi wanapenda 
kutokana na mitindo 
yake na urahisi wa 
kufua.

Ukivaa kadeti yako 
na shati hakuna shida 
kwani utaenda sehemu 
zote bila kukumbana 
na sheria za mavazi.

SURUALI ZA VIT-
AMBAA

Wengi hawapendi 
kuvaa suruali za vitam-
baa, lakini aina hii ya 
nguo ni nzuri kutokana 
na kuwa laini.

Suruali hizi mara 
nyngi zinavaliwa na 
suti. Watu wanaogopa 
kuwa nazo kuto-
kana na gharama kuwa 
kubwa, lakini ni nzuri 
kuwa nazo.
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MAPISHI
Na Mary Geofrey

CHAPATI YA  
NYAMA YA 
KUSAGA

P
ISHI hili linaweza kutu-
mika kama sehemu ya 
kuongeza ubunifu kwenye 
biashara ya mgahawa au 

hoteli.
Ni kitafunwa kizuri kina-

choweza kusindikizwa na juisi 
au chai.

Unga wa ngano una aina nyingi 
za mapishi. Achana na maandazi, 
chapati za maji, kalmati, mi-
kate na chapati za kusukuma za 
kawaida unazokula kila siku.

Maandalizi

Hatua ya kwanza ni kuandaa 
nyama ya kusaga kwa kuiosha na 
kuikausha maji.

Osha hoho, karoti na kitunguu 
maji na ukate kate kwa saizi un-
ayoipenda, kisha weka kwenye 
chombo kisafi kwa ajili ya kuvitu-
mia wakati wa kuandaa chapati 
yako yenye nyama ndani.

Anza kupika nyama ya kusaga 
itakayochanganywa na ngano ili 

kutengeneza chapati yenye ny-
ama ndani.

Bandika sufuria jikoni ongeza 
mafuta kiasi yakipata moto weka 
vitunguu maji, koroga mpaka 
viwe rangi ya kahawia.

Ongeza kitunguu swaumu 
kilichosagwa na ukoroge kwa 
dakika moja kisha weka nyama 
ya kusaga ikoroge vizuri kisha 
ufunike ichemke mpaka maji 
yaliyopo yakauke.

Nyama yako ikikauka maji 

M
IAKA ya zamani kuwa na 
tumbo kubwa inafahamika 
kama kitambi, ilihusishwa na 
utajiri au uwapo wa mafanikio 

kwenye maisha.
Hata hivyo, mambo yamebadilika kwa 

sasa  tumbo kubwa ni tatizo hususani 
kwa wanawake, kwani wengi wanaona 
sehemu ya kukosa mwonekano na ku-
haribu urembo.

Pia kwa upande wa wanaume, tumbo 
kubwa huondoa dhana nzima ya utana-
shati kwa sababu inazima mwonekano 
wa miraba ya kiume.

Tatizo hili husababishwa na aina za 
mafuta yanayokusanywa tumboni  kwa 
wingi na kuwa chanzo cha magonjwa 
sugu.

Hizi ni baadhi ya hatua unazopaswa ku-
chukua ili kupunguza ukubwa wa tumbo.

Chai ya rangi
Chai ya rangi huwa na kemikali 

muhimu kwa kuunguza mafuta ya tum-
bo, huitwa epigallocatechin gallate.

Kemikali hizi kwa miaka mingi zime-
kuwa zinatumika katika kutengeneza 
vyakula na vinywaji kwa ajili ya watu wa-
naotaka kupunguza tumbo.

Ufanisi wake huongezeka zaidi kwa 
watu wanaofanya mazoezi, pia ikichang-
anywa na limao au ndimu.

Apple cider vinegar
Umewahi kwenda supermarket ukaku-

tana na chupa imeandikwa kwa majina 
hayo?

Hiyo chupa ni chaguo sahihi kwa watu 
wenye tumbo kubwa.

Huwa na kemikali za acetic acid amba-
zo tafiti nyingi zinathibitisha uwezo wake 
wa kuunguza mafuta ya tumbo. 

Kiasi cha vijiko viwili kwa siku vilivyo 
changanywa kwenye maji vinatosha ka-
bisa kuleta majibu chanya.

Usingizi
Kulala muda mrefu ni afya, hakikisha 

unalala kwa saa 9 hadi 12 kwa siku ili ku-
punguza tumbo.

Usingizi ni dawa njema pia kwa afya ya 
mwili na akili, ukifanya hivyo utapunguza 
kitambi.

UREMBO

ongeza chumvi, pilipili manga 
kijiko kimoja, masala kijiko ki-
moja na ukoroge vizuri. 

Ongeza pilipili hoho na 
karoti, funika kwa dakika tano 
kisha nyama yako itakuwa 
tayari.

Tukishaandaa nyama ya 
kusaga sasa tuandae chapati 
kwa kuanza kukanda unga wa 
ngano ili kuondoa mabonge 
bonge ya unga na kuhakikisha 
unga ni msafi.

Andaa bakuli la kukandia ki-
sha weka unga, ongeza chum-
vi robo kijiko na mafuta kiasi 
au siagi ya kukandia. Ongeza 
na maji kiasi kisha uanze ku-
kanda.

Kanda unga wa chapati 
kwa dakika 15 au zaidi kwa 
kutegemea wingi wa unga.

Unga ukilainika ongeza 
mafuta ya kupikia vijiko vi-
wili au siagi kisha ukande tena 
kwa dakika 3 ili unga uchang-
anyike vizuri na mafuta. 

Unavyoweza kupika chapati 
za nyama ya kusaga zitakuwa 
tayari kwa kuliwa na kinywaji 

chochote.
Ugawe kwa kuukata madon-

ge matano au sita kulingana 
na wingi wa unga wako na 
ufunike kwa dakika 10 au zaidi 
kabla ya kusukuma.

Chukua donge moja moja 
na usukume kutengeneza du-
ara kisha weka nyama ya kus-
aga kiasi katikati na ulifunge 
duara kwa kulizungusha.

Rudia hatua hiyo kwa ma-
donge mengine yaliyobakia 
kisha uanze kusukuma ma-
donge uliyokwisha kuyafunga 
na nyama ndani.

Sukuma donge lako vizuri 
kupata chapati yenye muone-
kano mzuri, wengine huten-
geneza chapati yenye pembe 
nne siyo lazima duara.

Ukisha sukuma vizuri wa-
sha jiko, andaa kikaangio kwa 
ajili ya kuchoma chapati zako 
mpaka ziive vizuri. 

Rudia hatua hiyo kwenye 
maduara mengine yaliyobaki 
na chapati yako itakuwa tayari 
kwa kuliwa.

TUMBO LINALOVUTIA
Na Mary Geofrey
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K
ATIKA maisha ya kila siku, 
watu wamekuwa na juhudi 
za kupata mafanikio katika 
nyanja mbalimbali ikiwamo 

uwekezaji katika vitegauchumi mbal-
imbali, ikiwamo ujenzi wa nyumba. 

Uwekezaji ni mchakato mzima 
wa kuiweka mali katika mfumo 
maalumu wa kifedha kwa ajili ya tija 
zaidi ya baadaye ambayo inaweza 
kuongezeka au namna fulani yenye 
kuleta faida baada ya muda fulani.

Leonald Michal, ni mshauri wa 
masuala ya uwekezaji na anaelezea 
kanuni bora za kuwekeza kwa tija 
kupitia ujenzi na umiliki wa nyumba.

Anashauri kwamba unapowekeza 
kwenye ujenzi wa nyumba, miongo-
ni wa mambo ya kuzingatia ni pamo-
ja na unataka kujenga nini kulingana 
na mahitaji katika uhalisia wa sasa 
na wa baadaye.

“Unapaswa kutazama ni aina gani 
ya watu watakaotumia nyumba yako, 
shughuli gani ambazo zitakuwa zina-
fanyika katika nyumba husika.

“Kwa hiyo ni muhimu pia kush-
irikiana na mtaalamu aliyebobea 
katika usanifu. Pia kujenga kwa 
kuzidi uwezo wako huleta hasara ya 
kushindwa kumaliza ujenzi, sehemu 
nyingine kutotumika na kutokuwa 
na faida ya kutosha, kutumia pesa 
nyingi kwa kitu kisicho na faida na 
kuwa na gharama kubwa za uende-
shaji wa jengo,” anashauri. 

“Pia kujenga kwa kutokidhi mahi-
taji, husababisha hasara kwa  kula-
zimika kufanya upanuzi wenye 
gharama kubwa zaidi, kuacha nyum-
ba na kutafuta nyingine, kutoridhika 
na kutokuwa huru zaidi.

Ni muhimu kuhakikisha kwamba 
unachojenga kitaleta faida kwa kip-
indi hicho cha uwekezaji. “

Anashauri kwamba ni vyema kuji-
uliza maswali kama je, kodi ambayo 
wapangaji wanailipa inaleta faida, 
mtaji uliotumia kujengea utakuja 
kujilipa baada ya muda gani, faida 
ya kipesa itaanza kupatikana baada 
ya muda gani, na je nyumba yako ita-
dumu kwa miaka mingapi?

Jambo lingine muhimu anasema 
unapowekeza katika sekta hiyo ya 
nyumba ni kufuata sheria na tara-
tibu zote husika ili uwekezaji wako 
usibughudhiwe na mambo mbalim-

Na Elizabeth Zaya

Tunza usafi wa 
nyumba kwa 
kuhifadhi vyakula 
kwa usafi

N
YUMBA hata kama ikiwa haijakami-
lika kwa kiasi kikubwa, usafi unaipa 
thamani na mwonekano wa kipekee. 
Usafi unaozungumzwa ni ule wa 

mpangilio mahsusi wa vitu.
Mathalani, tumezoea nyumba nyingi 

kuwa na friji kwa ajili ya kuhifadhi vyakula 
vinavyoharibika kwa urahisi hususani 
vilivyopikwa, lakini ni watu wachache wa-
naozingatia mpangilio wa stoo au uhifadhi 
ya vyakula vingine.

Ester Donald ni mtaalamu wa mpang-
ilio na mapambo ya ndani anaeleza kuwa 
vyakula kama viazi, vitunguu, maboga, 
matunda kama mapapai, mananasi na ndizi 
hasa kama yanaendelea kuiva, hayajaz-
ingatiwa sehemu za kuwekwa na badala 
yake mara nyingi ni vyakula vinavyowe-
kwa chini.

“Kuweka vyakula hivi chini kunasababi-
sha unadhifu wa nyumba usionekane. Hata 
kama uko kwenye nyumba ya kupanga na 
una nafasi ndogo, ukiweka vyakula vyako 
kwenye mpangilio kama inavyoonekana 
kwenye picha, utaifurahia zaidi nyumba,” 
anasema.

Anashauri kwamba zipo pia ‘storage’ 
za plastiki zinazouzwa kwenye maduka, 
japokuwa anashauri kwa mwenye uwezo 
kununua za mbao.

“Mbao inaongeza nakshi kuliko plastiki na 
chuma japokuwa kila mtu ana kitu ana-
chopendelea katika hivyo. Kwangu mimi 
mbao ni nzuri zaidi kwa kuwa ina tabia ya 
kuongeza uhai kwa kuleta utulivu,” anase-
ma Ester ambaye pia anatengeneza samani 
ndogo ndogo za ndani.

Anasema samani hizo ni vitu vinavyo-
hamishika na hivyo kumpa urahisi mwe-
nye nyumba kubadili mwonekano wakati 
wowote anaopenda.

MAISHA NI NYUMBA

Na Restuta James

bali ambayo yanaweza kuhatarisha 
mchakato wa kupata faida kwa kujen-
ga katika eneo linaloruhusiwa kishe-
ria na kwa kufuata sheria na taratibu 
zote.

Pia anashauri kwamba makadirio 
ya gharama za ujenzi yatakusaidia 

namna ya kujipanga juu ya mtaji wa 
kukuwezesha kusogeza mbele na 
kwamba si vyema kujenga kwa kuba-
hatisha.

“Ni muhimu kuiona faida katika mi-
pango yako ambayo umeifanya kabla 
ya kuanza ujenzi,” anasisitiza.

Uwekezaji kwenye 
nyumba unalipa

DONDOO
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KAMPALA, Uganda

UGANDA imewarejesha 
polisi 100 wa Jamhuri ya 
Kidemokrasia ya Congo 
(DRC)  waliokimbia mapiga-
no kati ya waasi wa M23 na 
jeshi la serikali ya nchi 
yao hivi karibuni.

Taarifa ya jeshi la 
Uganda ilisema baada 
ya kuthibitisha vitam-
bulisho vya uraia, poli-
si hao waliruhusiwa 
kuingia Uganda kama 
kitendo cha kiutu na 
kulingana na sheria ya 
kimataifa.

Msemaji wa Jeshi, 
Meja Kiconco Tabaro, 
alisema polisi hao 
walirejeshwa pamoja 
na silaha zao na kuongeza 
kuwa wakimbizi wanaende-
lea kuingia Uganda wakikim-
bia machafuko yanayoen-
delea  mashariki mwa nchi 
hiyo.

Waasi wa M23 wamean-
zisha tena uasi katika eneo 
hilo lililozingirwa na makun-
di ya wanamgambo tangu 
mwaka 2022. 

Juni, waasi wa M23 wa-
liukamata mji wa Kanya-

bayonga, na kuutumia 
kama lango la kuingia 
kwenye miji mingine 
ya jimbo la Kivu Kaska-
zini.

Juhudi za jeshi la 
DRC kuwarejesha nyu-
ma waasi ziliongezeka 
mwaka uliopita liki-
tumia droni na ndege 
za kivita, ingawa waasi 
hao wamezidi kujii-
marisha na kudhibiti 
maeneo mengi zaidi. 

Mapigano katika 
jimbo la Kivu Kaskazini, ya-
mesababisha zaidi ya watu 
milioni 1.7 kuyakimbia maka-
zi yao, na kufanya jumla ya 
wakimbizi wa ndani kufikia 
milioni 7.2. DW
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Watu 18,000 
waambukizwa
ugonjwa Mpox 
barani Afrika
ADDIS ABABA, Ethiopia

JUMLA ya visa 18,737 vya 
maambukizi ya virusi vya 
homa ya nyani vimeripotiwa 
barani Afrika tangu mwan-
zoni mwa mwaka huu. 

Kulingana na Kituo cha 
Kudhibiti na Kuzuia Ma-
gonjwa Afrika, (CDC), kufikia 
sasa, visa 3,101 vya maam-
bukizi yaliyothibitishwa na 
visa 15,636 vinavyoshukiwa 
vimeripotiwa katika nchi 12 
wanachama wa Umoja wa 
Afrika.

Ugonjwa huo umesababi-
sha vifo vya watu 541, ikiwa 
ni asilimia 2.89 ya kiwango 

cha maambukizi.
Taarifa ya CDC , ilieleza 

visa zaidi vya maambukizi 
vimeripotiwa tangu mwan-
zo wa mwaka huu kuliko 
2023, ambao ulioshuhudia 
visa 14,383. 

Idadi hiyo ya maambukizi 
inajumuisha aina tatu ya 
virusi vya homa ya nyani, 
moja kati ya hizo ni kirusi 
kipya na hatari zaidi cha 
Clade 1b kinachoweza kuam-
bukiza zaidi na kilichopele-
kea Shirika la Afya Duniani 
(WHO) kutangaza dharura 
ya afya ya kimataifa, ikiwa 
ni tahadhari ya juu zaidi ku-
tolewa na shirika hilo. DW

Hamas yapinga 
mapendekezo 
kumaliza vita 
Ukanda wa Gaza
GAZA, Palestina

KUNDI la Hamas limese-
ma limekataa marsharti 
mapya yaliopendekezwa 
na wasuluhishaji wak-
iongozwa na Marekani 
katika  mazunguzmo ya-
nayofanyika nchini Qatar.

Hadi kufikia jana, juhudi 
za kidiplomasia kupata 
suluhu ya kusitisha vita 
vilivyodumu kwa zaidi ya 
miezi 10 katika ukanda 
wa Gaza zimeonekana 
kutozaa matunda.

Licha ya hayo, Rais wa  
Marekani, Joe Biden ku-
sisitiza kwamba baada ya 
mazungumzo hayo  wapa-
tanishi wanamatumaini ya 
kupatikana kwa suluhu.

Marekani imemtuma Wa-
ziri wake wa Mambo ya Ki-
geni Antony Blinken,  kwen-
da nchini Israel kushinikiza 
wakubali mapendekezo 
yalioafikiwa hivi karibuni .

Wapatanishi kutoka 
mataifa ya Misri, Qatari na 
Marekani wanashinikiza 
utekelezwaji wa mapende-
kezo yaliowasilishwa na 
Rais Biden, ambayo yali-
pendekezwa na Israeli.

Katika taarifa ya pamoja, 
wapatanishi wa mzozo wa 
Gaza,  walisema kwamba 
tayari wamewasilisha kwa 
pande zote mbili mapende-
kezo hayo hivi karibuni.

Hamas, ambayo haiku-
tuma mwakilishi katika 
mazungumzo yaliyofanyi-
ka mjini Doha imepinga 
kile ambacho imetaja 
kama marsharti mapya 
kutoka kwa Israeli.

Waziri Mkuu wa Israeli 
Benjamin Netanyahu al-
itoa wito kwa wapatani-
shi kuishinikiza Hamas 
kukubali mapendekezo 
ya Rais Joe Biden. RFI

Kamala azindua mpango wake kabambe kuiongoza Marekani
CAROLINA, Marekani

MAKAMU wa Rais wa Mare-
kani, Kamala Harris, amezin-
dua mpango wake wa uchumi 
ambao atautekeleza endapo 
atachaguliwa kuwa rais wa taifa 
hilo.

Harris juzi alikuwa North 
Carolina katika mwendelezo 
wa kampeni yake ya uchaguzi 
na kuzindua mpango huo wa 
uchumi na moja ya kipaumbele 
chake ni kujenga uwezo wa un-
unuzi wa Wamarekani.

Mpango huo uliobeba jina 

la kujenga uchumi wa fursa, 
utakuwa mwongozo  wa mgom-
bea huyo wa urais wa chama 
cha Democratic katika uchagu-
zi utakaofanyika Novemba 5, 
mwaka huu.

 “Nitaweka juhudi zangu 
zote katika kutengeneza fursa 
kwa watu wa tabaka la kati, 
ili kuimarisha usalama wao 
wa kiuchumi, utulivu na utu. 
Kwa sababu ninaamini sana 
kwamba wakati tabaka la kati 
linapokuwa na nguvu, Mareka-
ni inakuwa na nguvu, alisema 
Harris.

Kufanya watu tabaka la kati 
kuwa kipaumbele tayari uliku-
wa ujumbe wa Rais Joe Biden , 
lakini Kamala Harris anaongeza 
nguvu zaidi.

Aliahidi kutunza uchumi wa 
familia za raia wa Marekani ili 
kuboresha uwezo wao wa un-
unuzi.

“Sote tunajua kuwa bei il-
iongezeka wakati wa mlipuko 
wa UVIKO wakati mifumo ya 
usambazaji ilishindwa. Lak-
ini leo hii sio kesi tena, na bei 
bado ni kubwa sana. Na hiyo si 
nzuri.” Alisema. 

Ili kutatua tatizo hilo, Harris 
alipendekeza mfumo unaonui-
wa kuzuia ongezeko la matumi-
zi mabaya ya bei za vyakula na 
mafuta. 

Aliahidi kufutwa kwa deni 
la matibabu kwa mamilioni ya 
Wamarekani, mkopo wa ushu-
ru wa dola 6,000 kwa kuzaliwa 
kwa mtoto au hata usaidizi wa 
dola 25,000 kwa ununuzi wa 
nyumba ya kwanza. 

Kamala Harris pia ameahidi 
kupambana na mgogoro wa ny-
umba katika nchi ambayo kodi 
zinaendelea kuvunja rekodi 

kwa kupanda.
Nguvu ya ununuzi na mfumu-

ko wa bei bado inaleta wasiwasi 
kwa Wamarekani wengi.

Hata hivyo, wengi wanaamini 
kama Kamala Harris ataweza 
kutekeleza mpango wake. 

Haitoshi kupata ushin-
di kwenye uchaguzi wa 
urais,wanachama wa Democrat 
watalazimika kurejesha udhibi-
ti wa Baraza la Wawakilishi 
pamoja na kuendelea kushikilia 
Bunge la Seneti.

RFI

Wakimbizi wa Sudani kutoka jimbo la Sennar kusini-mashariki mwa Sudani wakiwa katika kambi maalumu wakikimbia 
mapigano yanayoendeshwa na vikosi vya RFS. PICHA: AFP

Waasi 
wa M23 
wamean-
zisha 
tena uasi 
katika 
eneo hilo 
lililozin-
girwa na 
makundi 
ya wan-
amgam-
bo tangu 
mwaka 
2022. 

Uganda imewarejesha 
polisi 100 Congo DRC
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SAFU

MATOKEO YA TEUA TENGUA  
YA MARA KWA MARA

 MAKALA

Na Magabilo 
Masambu

H
IVI karibuni, Rais Samia Su-
luhu Hassan alifanya uteuzi 
na utenguzi wa baadhi ya 
viongozi hasa katika Baraza 

la Mawaziri na wengine kuwabadilishia 
nafasi zao katika nafasi zingine. Kwanza, 
nakubali kwamba Rais anayo mamlaka 
na uhalali huo wa kutengua na kuteua 
kwa mujibu wa sheria, hivyo kutengua 
na kuteua si tatizo.

Kwa miaka ya hivi karibuni na hasa 
kuanzia awamu ya tano, tumekuwa 
tukishuhudia mabadiliko ya mara kwa 
mara tofauti na miaka au awamu zilizo-
pita. Zamani  ilikuwa kazi ngumu sana 
kusikia Baraza la Mawaziri limekuwa na 
mabadiliko hata katika nafasi zingine 
kama wakuu wa mikoa na wilaya. Iliku-
wa  nadra sana kusikia mkuu wa mkoa 
au wilaya fulani ametenguliwa, lakini 
hivi karibuni na sasa, limekuwa jambo 
la kawaida kabisa.

Natambua kwamba mabadiliko ya 
nafasi yoyote ile yanakuwa yamekusu-
dia kuboresha ya utendaji pale anaye-
wateua pamoja na vyombo vyake, wa-
napoona inafaa. Hata hivyo, mabadiliko 
haya pia yakiwa ya mara kwa mara, 
yanaibua   maswali mengi kwa sisi tu-
siokuwa sehemu ya uamuzi kwamba 
kwa nini mara kwa mara.

Bahati mbaya Zaidi, wako baadhi ya 
viongozi ambao wanateuliwa kwenye 
nafasi ambazo wamewahi kutenguliwa. 
Sasa   unajiuliza kwa wakati huo wal-
ionekana kutotosha katika nafasi hizo, 
mara sasa wanafaa tena katika nafasi 
zilezile! Inawezekana nyakati na watu 

wanabadilika na mabadiliko hayo 
wakati mwingine yanaweza kufanya 
viongozi wabadilike pia.

Leo nieleze mtazamo wangu juu ya 
tengua teua za mara kwa mara, ambao 
unaweza usiwe wa kila mtu na ikiwa 
hivyo ndivyo binadamu tulivyoumbwa. 
Hatujaumbwa   kuyatazama mambo 
katika mtazamo mmoja.

Hii tengua teua ya mara kwa mara 
pamoja na uzuri wake, inaweza kusaba-
bisha mambo yafuatayo;- 

Mosi, kuzuia kabisa ubunifu kwa 
viongozi katika nafasi zao mpya. Ten-
gua teua inamfanya kiongozi kuwa na 
mawazo tegemezi kwenye mamlaka za 
uteuzi kwa maana kwamba kila ataka-
lokuwa anafikiri kufanya katika ofisi, 
anakuwa na hofu nalo. Ikiwa  litapen-
deza mamlaka za uteuzi au litawachuki-
za, hivyo itamlazimu kila mara kabla 
ya kulitekekeza, apate uhakika ikiwa 
halitawahudhi waliomteua. Hali hiyo 
itamfanya kiongozi huyu ndani ya ofisi 
yake mpya asifanye jambo jipya hata 
kama litakuwa na manufaa makubwa 
kwa ajili ya ofisi. Anakuwa na hofu ya 
kutenguliwa wakati wote.

Pili, tengua na teua za mara kwa 
mara zinaweza kusababisha viongozi 
kujipendekeza zaidi badala ya kufanya 
kazi kwa mujibu wa taratibu na kanuni 
za kazi. Wakati wote wanakuwa wana-
tafuta njia ya kufurahisha mamlaka za 
uteuzi wakidhani kwamba wataepuka 
kutenguliwa. Kwa   kufanya hivyo, 
wakati mwingine wanajikuta wanako-
sea zaidi na kufanya mambo yasiyofaa 

katika ofisi za umma na wakati mwing-
ine kuudhi hata mamlaka zenyewe.

Tatu, wizi na ubadilifu. Ikiwa kiongozi 
ataingia kwenye nafasi ambayo anajua 
wakati wowote anaweza kutenguliwa, 
anaweza kufanya ufujaji wa kutisha 
ndani ya muda mfupi kuhofia kwam-
ba akichelewa atajikuta akitenguliwa 
bila chochote. Kwa hiyo watendaji wa-
naweza kukiuka sheria na taratibu za 
kazi kwa kusaka fedha zaidi kuliko ku-
watumikia wananchi.

Nne, ni kutojiamini. Ili kiongozi at-
ekeleze mambo yake vizuri, lazima awe 
na utulivu wa moyo. Kama hajiamini 
hawezi kupata matokeo yake kwa kuwa 
kila atakalokuwa anajaribu kufanya, 
ataharibu kwa sababu hajiamini wakati 
wote. Hii   inaweza kuwakuta hata 
washauri wa Rais na pengine ndiyo 
maana tunashuhudia mabadiliko ya 
mara kwa mara.

Tano, pengine laweza lisionekane 
kwa haraka ni juu ya magonjwa ya 
moyo, sukari na vidonda vya tumbo. 
Hii tengua teua inafanya viongozi wengi 
wasiwe watulivu na kuwa wenye mawa-
zo wakati wote. Kila mara wakiona ile 
karatasi wanaita ‘PDF’ au ‘Mkeka wa 
Mama’ kama unavyoitwa,  hata kama si 
ya uteuzi labda Rais anampongeza Rais 
wan chi fulani kwa kuchaguliwa na wa-
nanchi wake, tayari hofu. 

Wengine   wakiona huo mkeka, wa-
nawaambia madereva wao wasome 
halafu watawaambia nini kimeandik-
wa.  Mbaya zaidi, mkeka huo umekuwa 
ikitolewa usiku kwa hiyo wakati mwingi 

hawa viongozi hawalali usingizi wenye 
afya kila mara wanashinda mitandaoni 
wakichungulia kuona kama ile karatasi 
imetoka au la.

Ushauri wangu ni kwamba kwanza, 
sjajua zamani ilikuwaje watu walidumu 
kwenye nafasi zao kwa muda mrefu ku-
liko sasa. Lakini ninachopenda kushau-
ri ni kwamba mamlaka zinazohusika na 
uteuzi lazima zifanye kazi ya kuchimba 
zaidi kabla ya kutoa mapendekezo nani 
anafaa nafasi fulani ili kuepuka kuwa-
toa watu kwenye nafasi fulani kisha ku-
warejesha katika nafasi hizo hizo baada 
ya muda fulani.

Viongozi wanaoteuliwa wapewe 
uhuru mkubwa wa kutekeleza maju-
kumu yao bila kudhani kwamba wana-
potekeleza waliowateua wanawataza-
ma hiyo inaweza kuwafanya wakosee 
hata katika mambo wanayoyajua vy-
ema. Pia viongozi wa kisiasa ni muhimu 
kuzingatia sana ushauri wa wataalam 
na waweke mazingira ya kushauriwa 
hata katika mambo wasiyopenda 
kusikia bila kusababisha  madhara yoy-
ote kwa wanaowashuri. 

Aidha, viongozi wa juu wawe makini 
sana na watu wanaojiita chawa au wale 
wanaowasifu kila mara. Wanaweza   
kuwa wanawapotosha kwa maslahi yao 
binafsi badala ya maslahi ya umma. 

Mwisho, nawatakia utekelezaji mwe-
ma wa majukumu wateule waliopata 
uteuzi  katika nafasi zenu mpya.

0689157789
magabilomjalifu@gmail.com
Arusha-Tanzania

Uzuri ni tabia, si urembo utembezwao BURUDANI ILIYOTIKISA ENZI HIZO

Na Adam 
Fungamwango

P
OPOTE ambapo binadamu 
atakwenda, tabia njema 
ndiyo silaha yake ya kwan-
za na si vinginevyo.

Utakapokuwa na tabia njema 
inakuwa ni rahisi kupata marafiki, 
kujumuika na watu na wakakuku-
bali, kiasi kwamba hata unapotaka 
kuondoka, wengine watasikitika, 
wapo watakaolia na wengine kuku-
ombea dua kwenye maisha yako.

Binadamu wamegawanyika se-
hemu mbili. Wako wenye tabia ya 
wema, ucheshi na kujichanganya na 
watu popote wanapokwenda. Hawa 
wanajipatia marafiki kutokana na 
tabia yao.

Binadamu wenye tabia hii ni ra-
hisi kuzoeleka na wamekuwa hawa-
bagui watu, wataongea na kucheka 
na yeyote bila kujali wadhifa, cheo, 
pesa na muonekano. Anafanya 
hivyo bila hata kujali nini anaweza 
kukipata baadaye.

Lakini wako binadamu walijaal-
iwa kiburi, kujiona na kujimwam-
bafai. Hawa popote anapokwenda 
anataka aonekana kuwa yeye ni mtu 
spesheli, siyo mtu wa mchezo mch-
ezo, ni mwenye pesa na hana shida 
ndogo ndogo.

Ili aonekane hivyo ni lazima 
kwanza aringe, ajione yeye ndiyo 
yeye. Watu hawa hata salamu hawa-
toi kwa mtu tu hivi hivi. Huchagua 
mpaka mtu wa kusalimia. Akiona au 

kukuhisi ni kapuku na huwezi kum-
saidia chochote katika maisha yake, 
hupati salamu yake na wala ukimsal-
imia wakati mwingine haitikii.

Hata baadhi ya kinadada hasa 
wakijifahamu kuwa ni warembo, 
yaani kajaliwa uzuri, basi huwa na 
tabia ya maringo na kujiona ni bi-
nadamu wa aina ya pekee ambaye 
anapaswa kunyenyekewa na si yeye 
kuongea vizuri na watu.

Huyu anaweza kukupita bila 
kukusalimia wakati mwingine hata 
kama anakufahamu. Wasomaji wa-
naweza kukubaliana na mimi kuwa 
wanawake wa aina hii wapo, hasa 
majumbani na maofisini.

Wanachangua watu wa kuongea 
nao, kusalimia nao. Ukiangalia anao-
jali kuwasalimia ni wale ambao yeye 
anaona wanaweza kumsaidia katika 
mambo yake tu.

Niwaambie tu watu wenye tabia 
hizi na hata wale dada zangu kuwa 
siku zote kiburi si maungwana. Ali-
imba hivyo Marijani Rajab katika 
wimbo wake, ‘usia kwa watoto’.

“Nasisitiza heshima, heshima 
ni kitu cha bure, wanangu nisiki-
lize, kiburi si maungwana, muwa-
heshimu wakubwa, pamoja na wa-
dogo, tenda wema uende, usingoje 
shukurani aaa.”

Maudhui ya wimbo huu ni baba 
akiwausia wanae, kuwa katika 
maisha heshima ni kitu cha bure, 

hakiuzwi madukani, akitaka wawa-
heshimu wakubwa na wadogo. 
Anawataka pia kutenda wema bila 
kusubiri shukurani. Ndiyo maana 
unaambia watendee hata wadogo 
ambao hawawezi kukulipa cho-
chote. Ila hapo hapo kuna msemo 
unaosema ‘wema hauozi.’ Unaweza 
kufanya wema kwa mtoto mdogo 
leo, ikakaa akilini mwake, na akaja 
kukulipa hata baada ya miaka 30 
wakati yeye ameshakuwa mkubwa 
na wewe kikongwe.

Ilitokea kwa kijana mmoja aliye-
wakuta watoto sita akiwa wamen-
unua vipakti vya biskuti kila mmoja, 
ila mmoja hakuwa nacho na alikuwa 
analia. Alipoulizwa akajibiwa na wa-
toto kuwa wao walipewa na mama 
zao pesa, lakini mama yake hakuwa 
na pesa ya kumpa. 

Kwa  bahati mbaya hakuna hata 
mmoja aliyemjali kumpa. Kijana 
anamnunulia vipakti viwili vya bis-
kuti. Kwanza akawa na vingi kuliko 
wenzake. Halafu hicho kitu mtoto 
yule alikiweka moyoni. Kijana alio-
na tu amefanya wajibu wake. Mtoto 
anakua na kila akimuona jamaa yule 
mtaani anakumbuka lile tukio. Mia-
ka mingi ilipita, kijana akasoma na 
kuondoka nyumbani kwao.

Akiwa mzee anaumwa nyumbani 
kwake alijiwa na mgeni na akujitam-
bulisha kuwa ni yule ambaye miaka 
mingi iliyopita alimnunulia vipakti 

vya biskuti. Mzee alikuwa amemsa-
hau kwani aliondoka hapo miaka 
mingi na amekuwa mkubwa. Akam-
wambia kwa sasa ana maradhi mbal-
imbali ambayo yanahitaji gharama 
kubwa kutibika. Kijana yule ambaye 
awali alikuwa mtoto akamwambia 
asiwe na wasiwasi anamlipia mpaka 
ahakikishe amepona kwa sababu 
kitu alichokifanya hadi leo hakiku-
toka kwenye kichwa chake. Alisema 
wakati ule mama yake hakuwa na 
uwezo kabisa na baba yake alikuwa 
ameshafariki dunia.

Mbaraka Mwinshehe anasema 
katika wimbo wake, ‘Uzuri si Hoja’ 
anasema tabia njema ni silaha ya ku-
pendwa popote.

“Hata uwe mzuri wa kupindukia, 
tabia yako ikiwa mbaya, wataku-
fukuza, hata mwendo urembeshe, 
mithili ya twiga, bila maelewano 
mapenzi, hakuna kabisa, kuishi na 
wapo vyema hutoharibikiwa, milele 
na milele watakukumbuka.

Heshima kijana tambuliza kwan-
za mbele ujeuri mbaya ooo, uzuri 
si hoja, tambia njema ni silaha 
utapendwa popote oo.” Tukitoka 
kwa Mbaraka tuje kwa Maximil-
ian Bushoke, anakwambia ‘Uzuri ni 
Tabia.’

“Uzuri si urembo utembezwao ka-
tika makapu, uzuri ni tabia ya pia ni 
maua,” anasema katika wimbo huo.

Tuma meseji 0716 350534
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yeye ndiye angeweza kumuokoa kwe-
nye kipigo kutoka kwa baba yake.

**************************

“Sharifa hukuwepo malaika wako 
alikuwepo.” “Eeeh! Unataka kuozeshwa 
mwanaume usiyemfahamu eee!” “He 
nimechoka mie hoi. Baba ndiye anay-
emtaka. Hataki kusikia lolote wala cho-
chote.” “He makubwa. Na Shukuru naye 
vipi?” “Mh! We acha tu shoga yangu.” 
“Ina maana huyo mtu usiyemjua ndiyo 
kaleta barua?”

“Wote dada, wote wameleta. Unajua 
kulikuwa kama kuna tetesi hivi za ku-
letwa barua, nikamfuata haraha Shuk-
uru nikamwambia awe na hela awe 
hana, alete barua haraka, ili zikikutana 
nyumbani mimi ndiyo niamue niolewe 
na nani. Nisingeweza kukataa, ingekuwa 
ngumu barua imekuja halafu unakataa, 
ningewambia sasa nataka kufanya nini 
nyumbani, wakati mtu wa kukuoa ame-
patikana. Shukuru akaleta. Badala ya 
mimi ndiyo nichague, baba na ndugu 
zake, pamoja na baadhi ya wajomba 
zangu wakaipiga chini ya Shukuru kwa 
sababu ilikuwa na pesa ndogo, sijui elfu 

tatu, sijui tano dada, lakini ile ya huyo 
wanayemtaka wao ilikuwa na shilingi 
elfu thelathini, akaipitisha.” Yalikuwa 
ni mazungumzo kati ya Shani na shoga 
‘ke Sharifa, alipokwenda kumtembelea 
nyumbani kwake. Shani alifunga safari 
kwenda kwa Sharifa, siku mbili baada 
ya sekeseke alilolipata kutoka kwa baba 
yake.

“Kwani wa wapi huyo?” “Nasikia ki-
jiji jirani cha Mtakuja, halafu nasikia ni 
maarufu, ni mtoto wa mzee Kibopa...” 
“Ahaaa nishamjua, Fotu huyo.” “Eeeh! 
Ndiyo yeye huyo huyo. Ila mimi sijawahi 
hata kumuona.”

“Sasa yeye amekuona wapi mpaka 
kaamua kuleta barua?” “Sijui, ila in-
awezekana yeye kuwa ameniona sehe-
mu.” Shani akajibu. “Wale kwao mambo 
safi.” “Basi hilo baba ndiyo linamtoa 
roho, kaniambia mimi nitaolewa naye 
nitake nisitake, kisa wao ndiyo katika 
vijiji vyote vya huku Ugalla ndiyo wana 
mali.” “Kwa nini asiwatafute matajiri 
wenzake kafuata wewe?” “Ndiyo hapo 
sasa shoga ‘angu Sharifa nashangaa. 
Mimi Shukuru nitaanzia wapi kumua-
cha?” “He makubwa, ile wewe endelea 
na msimamo wako, ifike wakati wa-

M
zee Chilambo alionekana 
kubadilika. Hasira ilijidhi-
hirisha machoni mwake. 
Akaona akiongea amekaa 

hatosikika. Akasimama na kuanza ku-
payuka “We mtoto, mimi baba yako au 
siyo baba yako? Niambie ukweli leo, 
labda mama yako amekwambia kuwa 
mimi si baba yako?” Akauliza kwa sauti 
kali na ya kitisho.

“Baba yangu.” Akajibu Shani kwa sau-
ti ndogo na ya woga. “Sasa kama mama 
yako kakwambia mimi ndiyo baba yako 
kwa nini hutaki kunisikia ninavyosema. 
Angalia, nyumba yetu ni ya udongo hii, 
japo ni ya bati, lakini unadhani ukiole-
wa sisi hatuwezi kujengewa nyumba 
ya matofali hapa? Tutakaa hivi mpaka 
lini?”

Shani hakujibu lolote, akaanza ku-
tokwa machozi. Hayakumzuia mzee 
Chilambo kuendelea kufoka.

“We mtoto, unasema unampenda 
sana Shukuru wako huyo. Una kichaa. 
Siku hizi kuna mapenzi! Yaliondoka 
tangu enzi za nabii Nuhu na Safina 
yake. Siku hizi watu wanaangalia fursa! 
Wanakwenda kuishi sehemu ambayo 
anaona atafaidika, ataheshimika na 
kuonekana mtu mbele za watu. Hawa-
bebwi tena na hisia za mapenzi. Hayo 
yaliwachelewesha hata bibi zetu enzi 
hizo. Siku hizi wanawake wanajitam-
bua. Siyo kama wewe.” Mzee Chilambo 
akazidi kubwata. Maneno hayo yali-
sababisha mkewe aingilie kati. “Basi 
baba Shani, usimwambie hivyo mtoto.” 
“Nakwambia, nitawavuruga wote ny-
inyi wote wawili mtu na mama yake.” 
Akasema huku akiwasogelea. Wote 
wakainamisha vichwa vyao na kuweka 
mikono juu yake ikiwa ni dalili ya woga. 
Akashika mikono ya binti yake, akaitoa 
kichwani. Akashika kichwa na kukitiki-
satikisa.

“We mtoto we mtoto...” Akashindwa 
kuongea maneno mengine kwa hasira 
aliyokuwa nayo. Akaendelea kumtikisa, 
mpaka Bi Hanifa alipoingia kati na ku-
zuia mtoto. “Muache bwana mtoto una-
muumiza.” “Ahaa kumbe wewe ndiyo 
unayemtia kiburi nimeshatambulia.” 
“Mume wangu mtoto hataki huwezi 
kumlazimisha. Unaweza kumpeleka 
punda mtoni, lakini huwezi kumlazi-
misha kunywa maji.” “Labda awe pun-
da wa jirani, lakini kama wa kwangu 
atakunywa tu.” Akajibu mzee Chilambo 
kwa hasira, akionekana anaweza ku-
fanya kitu chochote kile kibaya wakati 
wowote ule. Wakati huo, Shani alikuwa 
amelala kwenye miguu ya mama yake 
kwa woga. Huku akilia kimya kimya. 
Kwa wakati huo hakuna mtu yeyote 
wa kumtetea zaidi ya mama yake tu. Ni 

“Nakwam-
bia we 
mwanaume 
ninamtaka 
mwanangu. 
Tena nam-
taka mzima 
wa afya. 
Asitudi 
mgonjwa 
wala maiti. 
Na akija 
maini utaila 
nyama 
nam-
wambia.” 
Ilikuwa ni 
sauti kali 
ya Bi Hanifa 
ikimb-
watukia 
mumewe.

Aka Simtaki-7
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BAADA ya kumaliza masomo yake ya kidato nne na kushindwa kuendelea na 
masomo kutokana na hali duni ya wazazi wake, Shani alitakiwa kuolewa. Akakubali, 
lakini ni kwa yule ambaye anampenda.
Haikuwa hivyo, kwani baba yake mzee Chilambo alimlazimisha aolewe na 
mwanamume mwenye uwezo, mali na fedha ili asiende kuteseka.
Tatizo likaanzia hapo, mwenye pesa hakupendwa na Shani, asiye na uwezo alikuwa 
kwenye moyo wake. Baba anamtaka mwenye uwezo. Jambo hili linazua mgogoro 
mkubwa kwenye familia tatu, za binti na wachumba wawili. Nini kitatokea. Usikose 
kila nakala ya gazeti hili.

Na Adam Fungamwango
(0716 350534)

nawake sisi tusiyumbishwe. Yaani wa-
naume tu ndiyo wawe na uhuru wa 
kuchagua wachumba, ila sisi hatuna 
uhuru wa kuwakubali au kuwakataa. 
Tufanywe kama mazuzu tu, ambaye 
humtaki umkubali kwa lazima, na 
unayemtaka wazazi wanamkataa, 
naona hii ifike mwisho. “Yaani wewe 
hujui tu, mimi nimeshikilia msimamo 
wangu ule ule hata kama wataniua.” 
“Shikilia hapo hapo shoga ‘angu, kama 
utajiri ni wao wenyewe, wewe unajua 
walipoupata.” “Ndiyo maana nakupen-
da sana rafiki yangu.

********************************
“Nakwambia we mwanaume ninam-

taka mwanangu. Tena namtaka mzima 
wa afya. Asitudi mgonjwa wala maiti. 
Na akija maini utaila nyama namwam-
bia.” Ilikuwa ni sauti kali ya Bi Hanifa 
ikimbwatukia mumewe.

Na hii ni baada ya kutoonekana 
kwa Shani. Kwa muda wa siku tatu 
hakuonekana nyumbani.

Wazazi wametafuta wapi! Majirani 
wamemsaka lakini hawajamuona.

“Atapatikana tu, huu mchezo un-
aocheza na mwanao mimi naujua. 
Yaani umekula njama na binti yako ili 
kunirusha mimi roho nikubali lengo 
lenu. Mimi sina hata presha, yupo mzi-
ma wa afya ni hii ni mipango tu, mnad-
hani mkifanya hivi ndiyo nitakubali 
aolewe na mwanaume hana elimu, 
mwizi tu hapa kijijini, anaibia watu 
mazao, maembe, korosho, hapana.” 
Akajibu mzee Chilambo kwa kujiamini, 
alionekana hana wasiwasi wowote wa 
binti yake kupotea.

Kilichotokea ni kwamba baada ya 
kuona baba yake hataki anachokitaka, 
Shani alikusanya kilicho chake na ku-
tokomea kijiji cha kijirani kiitwacho 
Ilembo. Baada ya giza kuingia alilazimi-
ka kulala kwenye vichaka. Ulikuwa ni 
usiku mrefu sana kwake, kwani haku-
pata lepe la ushingizi. Pamoja na woga 
alionao, lakini aliona ni bora kuliwa 
na wanyama wakali kuliko kuendelea 
kukaa nyumbani kwao kwa hali ile ya 
kulazimishwa kuolewa na mwanaume 
asiyempenda.

Salum na Dora, mtu na dada yake 
ambao walikuwa wanakwenda sham-
ba alfajiri ndiyo waliomuona akiwa 
amelala usingizi mnono alioupata al-
fajiri.

Kwanza walidhani ni mtu aliyekufa. 
Wakaogopa kumsogelea, lakini Salum 
alihisi anapumua, akamsogelea mpaka 
alipo. Alipojidhihirisha kuwa yu hai, 
akamwamsha.

ITAENDELEA JUMAPILI
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MWIGIZAJI kutoka Nolly-
wood, Beverly Osu amekiri 
kuwa sasa anafurahi baada 
ya kushindwa aliposhiriki 
shindano la Big Brother Af-
rica mwaka wa 2013.

Akizungumza hivi karibu-
ni, Osu alifunguka kuwa awali 
alihisi uchungu kutupwa 
nje, lakini sasa amekuwa na 

furaha zaidi baada ya kupata 
umaarufu na njia ya kupata 
pesa kutokana na shindano 
hilo.

“Sasa naona kutoshinda 
kama baraka na nimefari-
jika kwa kushindwa kwani 
umaarufu niliopata unato-
sha,” amesema.

OSU UMAARUFU 
KWAKE UNATOSHA

‘UJANA’ WA ‘UJANA’ WA 
HARMONIZE HARMONIZE 
KITENDAWILIKITENDAWILI
M

WANAMUZIKI nyota wa 
Bongo Fleva, Harmonize, 
bado analeta wasiwasi 
kuhusu ujio wa Remix ya 

wimbo wake wa Yanga Bingwa, baada 
ya awali kutofautiana na msanii kutoka 
DRC, Innoss B, ambaye alitaka kufanya 
kolabo ya wimbo huo.

Wiki kadhaa sasa, Harmonize, ame-
kuwa akitangaza wimbo mpya unao-
itwa Ujana, ambao unaonekana kuwa 
Remix ya wimbo huo, lakini bila sauti 
ya Innoss B.

Msanii huyo ameutambulisha wimbo 
huo kama mbadala wa “Yanga bingwa, 
official yanga anthem” uliotambulish-
wa wiki mbili zilizopita kuelekea siku 
ya Mwananchi Day iliyofanyika mape-
ma mwezi huu katika uwanja wa Ben-
jamin Mkapa, Dar es Salaam.

Awali Innoss’B alikana kuhusika ka-
tika kuondoa toleo la kwanza la wimbo 
wa “Yanga Bingwa” katika mtandao wa 
You Tube, na hadi sasa hakuna taarifa 
zozote kuhusu ujio wa “remix” hiyo.
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ZISIKUPITE

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

MANCHESTER, England

P
EP Guardiola amependekeza 
kunaweza kuwa na njia ya 
kurejea kwa nyota wake, João 
Cancelo, katika kikosi cha 

Manchester City.
Cancelo aliondoka kwa mshtuko 

Januari, mwaka 2023 na kwenda kuji-
unga na Bayern Munich kwa mkopo. 

Timu hiyo ya Ligi Kuu 
Ujerumani (Bundesliga), 

iliamua kutofanya 
uhamisho huo kuwa wa

 kudumu na msimu uliopita
 alikaa kwa mkopo

 Barcelona.
Barcelona wanataka kumsajili tena 

Cancelo kwa mkopo, lakini kwa sasa 
beki huyo wa pembeni wa Ureno, 
ambaye hajaichezea City kwa miezi 
18, amerejea mazoezini chini ya 
Guardiola.

“Anafanya mazoezi nasi,” alisema 
Guardiola akiwaambia waandishi wa 

    Guardiola asifia kiwango 
cha nyota huyo na kuongeza 
muda utaamua...

CANCELO AHUSISHWA 
KUREJEA MAN CITY

habari. 
“Tutaona, labda tubaki, labda 

tuende kwa mkopo. Sijui bado. 
Anafanya mazoezi nasi, anatabia 
nzuri sana kwenye vipindi vya ma-
zoezi. Anapenda kucheza mpira. 
Tutaona.”

Alipoulizwa kama anaweza 
kuichezea City tena, Guardiola 
alisema: “Inaweza kutokea, ndio.”

Cancelo ametajwa mara mbili 
katika timu bora ya mwaka ya 
Ligi Kuu (PFA) na alikuwa sehemu 
muhimu ya City kushinda taji mwa-
ka wa 2021 na 2022. 

Ana mkataba pale uwanja wa 
Etihad hadi 2027 na ingawa bado 
yuko tayari kwa uhamisho, hakuna 
uhakika. 

“Katika mazoezi tunasalimiana 
na kuzungumza,” alisema Guar-
diola. 

“Kuhusu nini kitakachotokea 
inategemea na mawakala wake na 
klabu. Mwishoni, ikibidi abaki tut-
amchukulia kama wachezaji wen-
gine wote kama tulivyofanya tangu 
nikiwa hapa.

“Kwa heshima, na kujaribu ku-
chukua kilicho bora zaidi kwa sifa 
zake kubwa alizonazo. Sina shaka 
na sifa zake kwa sekunde moja. La-
kini sijui nini kitatokea.”

Guardiola pia amekataa kuon-
doa uwezekano wa City kufanya 
usajili mwingine kabla ya tarehe ya 
mwisho baada ya kuwapoteza, Ju-
lián Álvarez na Oscar Bobb.

CRYSTAL YAIBANIA NEWCASTLE
CRYSTAL Palace inajiandaa kukataa ofa ya nne 

yenye thamani ya zaidi pauni milioni 65 kutoka kwa 
Newcastle ili kumuuza beki wa kati wa England, Marc 
Guehi, ambaye ana umri wa miaka 24. (Sky Sports), 
external

CHALOBAH ANUKIA CHELSEA
CHELSEA inatajwa kuweka mipango imara kuhakik-

isha inamnasa beki raia wa England, Trevoh Chalobah, 
ambaye ana umri wa miaka 25 na pia anatakiwa na 
Kocha Mkuu wa Newcastle, Eddie Howe. (Talksport), 
external

LACROIX KIMEELEWEKA
CRYSTAL Palace imefikia makubaliano binafsi na 

beki wa kati Mfaransa, Maxence Lacroix (24), ili kura-
hisisha mchakato wa kujiunga na Wolfsburg ya Uje-
rumani. (Sky Germany - in German), external

MADUEKE HUYO NEWCASTLE
NEWCASTLE inajipanga kumsajili winga wa Chel-

sea, Noni Madueke, kwa dau la pauni milioni 30 lakini 
nyota huyo mwenye umri wa miaka 22 anatarajiwa 
kutua klabuni hapo kwa mkopo katika usajili wake wa 
awali. (Football Insider), external

MERINO AJIPANGA KUONDOKA
MIKEL Merino anajiandaa kujiondoka katika kikosi 

cha Real Sociedad kitakachocheza mechi ya kwanza 
ya La Liga dhidi ya Rayo Vallecano leo huku akisubiria 
mchakato wake wa kuihama timu hiyo kukamilika, 
(Guardian)

DYCHE, EVERTON KUTETA
KOCHA wa Everton, Sean Dyche, amebakiza mwaka 

mmoja katika mkataba wake na hadi sasa hakuna ma-
zungumzo ya kusaini mkataba mpya lakini anaamini 
wataelewana na kubakia klabuni hapo(Guardian), 
external

DELE ALLI MTEGONI EVERTON
 KIUNGO raia wa England, Dele Alli, ambaye kwa 

sasa ni mchezaji huru anatarajiwa kupewa mechi za 
majaribio ili kuthibitisha kiwango chake na mabosi wa 
Everton kabla ya kuamua kumpa mkataba nyota huyo 
mwenye umri wa miaka 28. (Guardian)

LINDELOF SOKONI ITALIA
BEKI wa Manchester United na Timu ya Taifa ya 

Sweden, Victor Lindelof, ambaye ana umri wa miaka 
30 anawindwa na Fiorentina ya Italia. (Gianluca Di 
Marzio - in Italian).

MEJBRI ATAKA UHAKIKA
KIUNGO wa Timu ya Taifa ya Tunisia, Hannibal 

Mejbri,atakuwa tayari kuondoka tu Manchester Unit-
ed baada ya kupata mkataba wa kudumu, huku Rang-
ers na Celtic zote zimeonyesha nia ya kuhitaji huduma 
ya mkopo kwa mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 
21. (Football Insider)

ABRAHAM AITWA SAUDIA
NYOTA wa Roma, Tammy Abraham (26), anajiandaa 

kujiunga na timu moja inayoshiriki Ligi Kuu ya Saudia 
ingawa West Ham tayari wameweka wazi wanamhitaji 
straika huyo raia wa England. (La Repubblica - in 
Italian).

ALONSO AMTAKA TAH
KOCHA wa Bayer Leverkusen, Xabi Alonso, amese-

ma beki wa Timu ya Taifa ya Ujerumani, Jonathan Tah, 
yuko katika mipango yake ingawa nyota huyo mwenye 
umri wa miaka 28 anatakiwa pia na Bayern Munich. 
(Sky Sports Germany)

PSG YAMWANIA DOUE
PARIS St-Germain iko tayari kuipiku Chelsea katika 

mbio za kumsajili kiungo wa klabu ya Rennes ya Ufar-
ansa chini ya umri wa miaka 23, Desire Doue. (ESPN)
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PARIS, Ufaransa

KLABU ya Paris Saint-Germain ilian-
za enzi mpya bila Kylian Mbappé kwa 
kuifunga Le Havre mabao 4-1 kwenye 
mechi yao ya kwanza ya Ligi Kuu Ufar-
ansa, Ligue 1.

Hata hivyo, matokeo yaliku-
wa mazuri zaidi kuliko kiwan-
go kilichopendekezwa, huku 
mabao matatu ya mwisho ya 
PSG yakipatikana katika daki-
ka tano za mwisho.

Klabu hiyo ya Paris imeta-
wala soka ya Ufaransa ikiwa 
na mataji 10 ya ligi katika mi-
simu 12 iliyopita lakini inaji-
jenga upya baada ya Mbappé 
kuondoka na kujiunga na Real 
Madrid msimu wa joto.

Wana moja ya timu changa zaidi kwe-
nye ligi msimu huu na wanaweka dau 
kuwa kizazi kipya kinaweza kuchukua 
jukumu zaidi baada ya Mbappé kuon-

doka.
“Haikuwa rahisi hata kidogo,” alisema 

bosi wa PSG, Luis Enrique akiwaambia 
waandishi wa habari kuhusu ushindi 
huo. 

“Labda tulianza kwa utulivu sana. Tu-
lifunga bao haraka sana na 
hilo lilitulegeza kidogo.”

Walianza mechi wak-
iwa na mchezaji wa ny-
umbani Ibrahim Mbaye 
mwenye umri wa miaka 
16 kwenye winga ya ku-
shoto na kuchukua uon-
gozi baada ya dakika tatu 
pekee kutokana na bao la 
mshambuliaji wa Korea 
Kusini mwenye umri wa 
miaka 23, Lee Kang-in.

PSG walipata pigo 
wakati Gonçalo Ramos alipoumia kwe-
nye changamoto na nafasi yake ika-
chukuliwa na Randal Kolo Muani dakika 
ya 20.

“Mimi si daktari lakini nadhani in-
aonekana kama jeraha baya sana. Sijui 
atakuwa nje kwa wiki ngapi,” alisema 
Luis Enrique.

Kolo Muani nusura afunge akigonga 
lango baada ya dakika 25, lakini bao la 
pili lilipopatikana lilikuwa upande wa 
pili.

Gautier Lloris, kaka yake mlinda 
mlango wa Ufaransa aliyeshinda Kombe 
la Dunia, Hugo, alisawazisha baada ya 
dakika 48 na uhakiki wa video pekee uli-
ozuia wenyeji kuchukua uongozi baada 
ya Josué Casimir kupachika wavu dakika 
tano baadaye.

PSG walizidisha presha mechi ikien-
delea lakini haikuwa hadi dakika ya 85 
ambapo Ousmane Dembélé aliwafunga 
wageni kwa kichwa.

Bradley Barcola mwenye umri wa 
miaka 21 alipata la tatu dakika moja 
baadaye naye Kolo Muani akaongeza la 
nne kwa mkwaju wa penalti katika daki-
ka ya mwisho ya mechi. 

ZIRKZEE NYOTA IMEWAKA UNITED
LONDON, England

KOCHA Mkuu wa Chelsea, Enzo 
Maresca, amesema klabu hiyo ina-
lenga wachezaji wengine wanao-
ingia kabla ya mwisho wa dirisha 
la uhamisho licha ya kukamilisha 
usajili wa 10 wa majira ya kiangazi 
mapema wiki hii.

Pedro Neto alijiunga na Chelsea 
kwa kitita cha pauni milioni 54 
kutoka Wolves Jumatatu iliyo-
pita, akifuata Tosin Adarabioyo, 
Kiernan Dewsbury-Hall, Filip 
Jörgensen, Omari Kellyman, Aaron 
Anselmino, Caleb Wiley, Renato 
Veiga na Marc Guiu kutua London 
Magharibi.

Shughuli hiyo imeifanya Chelsea 
kubaki na kikosi cha wachezaji 
43 ambao wanatazamia kuwauza 
wachezaji wasiotakiwa akiwamo, 
Conor Gallagher, ambaye pende-
kezo lake la uhamisho wa pauni 
milioni 34 kwenda Atlético Madrid 
limesitishwa huku klabu hiyo ya 
LaLiga ikipambana kukamilisha 
dili hilo.

Chelsea wapo kwenye ma-
zungumzo na Atlético kuhusu 
uwezekano wa kumnunua João 
Félix huku Napoli wakiwa tayari 
kumjumuisha Victor Osimhen 
katika mpango wa kubadilishana 
wachezaji pamoja na fedha kwa 
Romelu Lukaku.

Alipoulizwa kuhusu 
Félix na Osimhen, 
Maresca alisema: 
“Kitu pekee 
ninachoweza 
kusema ni 
lazima ni-
seme sawa kila 
wakati. Wao sio 
wachezaji wetu kwa hiyo 
si sahihi, nadhani, kuzungumzia 
mchezaji wa Napoli. au -- mwing-
ine ni nani -- mchezaji wa Atlético 
Madrid.

“Kwa wakati huu, klabu inajua 
kile ninachofikiria kuhusu kile 
tunachohitaji ikiwa tutafanya kitu 
na tunatumaini kabla ya kumaliza 
dirisha la uhamisho, tunaweza 
kuleta wachezaji wengine.”

Gallagher na Trevor Chalobah ni 
miongoni mwa wachezaji kadhaa 
wanaofanya mazoezi mbali na 
kikosi cha kwanza.

Gallagher hatakuwepo dhidi ya 
City, wakati Ben Chilwell, Arman-
do Broja na Raheem Sterling ni 
miongoni mwa wachezaji ambao 
wanaweza kuondoka kabla ya 
dirisha kufungwa.

“Tumekaa Marekani kwa siku 20 
tukiwa na wachezaji 28, 29 kwa 
hiyo imekuwa nzuri katika kukisi-
mamia kikosi,” alisema Maresca. 

“Sasa tuna vijana ambao hawa-
husiki na kikosi chetu, wanafanya 
mazoezi tofauti, kwa sasa sio 
ngumu, pia kwa sababu nikianza 
kufikiria nina wachezaji 43, labda 
sio jambo zuri.”

Chelsea itasajili 
zaidi - Maresca

PSG waanza maisha safi bila Mbappe

MANCHESTER, England

J
OSHUA Zirkzee alisifia 
mwanzo mzuri wa 
Manchester United 
baada ya kutoka 

kwenye benchi 
na kufunga bao 
la ushindi dakika 
za lala salama 
walipocheza dhi-
di ya Fulham, 
hapo juzi.

United wal-
ishinda bao 1-0 
katika mchezo 
wao wa kwanza 
wa Ligi Kuu Eng-
land uliochezwa 
kwenye Uwanja wa 
Old Trafford baada ya 
Mholanzi huyo kuingia 
akitokea benchi na ku-
funga dakika ya 87.

Ilikuwa ni mara ya 
kwanza kwa Zirkzee 
kuonekana katika kikosi 
cha United kufuatia uham-
isho wake wa pauni milioni 36.5 
kutoka Bologna msimu huu wa 
joto.

“Ni bora zaidi, sivyo?,” alisema Zirk-
zee akiiambiaBBC.

“Imekuwa nzuri sana tangu nilipofi-
ka,” aliongeza Zirkzee. “Kundi limekuwa 
la kushangaza, najisikia raha sana na 
nipo nyumbani hapa. Nina wakati mzuri 
sana.

“Kwa kweli ni klabu kubwa, lakini tu-
nafanya kazi kwa bidii kila siku na kuz-
ingatia kile tunachotaka kufikia, na hiyo 
ndiyo kuwa bora zaidi tunaweza kuwa. 
Kwa sasa sihisi shinikizo lolote.”

Ilionekana inaweza kuwa jioni ya ku-
fadhaisha kwa United na Kocha, Erik ten 
Hag baada ya kukosa nafasi nyingi.

Bruno Fernandes na Mason Mount 
walizidisha nafasi kabla ya Zirkzee kuin-
gia kama mchezaji wa akiba katika kip-
indi cha pili na hatimaye kutafuta njia ya 
kumpita kipa wa Fulham, Bernd Leno 

n a 
k u -
m a l i -
zia kwa ustadi mpira wa kona kutoka 
kwa Alejandro Garnacho.

“Ushindi huo unapendeza sana,” 
alisema Ten Hag akiiambia BBC.

“Kuanza msimu kwa ushindi siku zote 
ni muhimu. Hatuko tayari kama kikosi, 
kama timu, wachezaji wengi hawako 
fiti kabisa. Tulikuwa na siku 10 tu na 
timu hii kufanya mazoezi ya pamoja.  
Natarajia zaidi kutoka kwa timu hii, la-
kini tuna msingi tunaoweza kujenga juu 
yake.”

Ten Hag pia alifafanua kwa 
nini Jadon Sancho aliachwa 

nje ya kikosi cha siku ya 
mechi dhidi ya Fulham.

Mchezaji huyo 
mwenye umri wa 

miaka 24 ame-
j u m u i s h w a 

tena baada 
ya kutofau-
tiana na 
Ten Hag 

msimu uli-
opita na 

alishiriki 
k i k a -
m i l i f u 

katika zi-
ara ya United 
ya kujiandaa 

na msimu mpya 
Marekani.

Lakini aliachwa 
nje ya kikosi juzi 

usiku huku Hag aki-
fichua alikuwa ameta-

tizwa na maambukizo 
ya sikio wakati wa maan-

dalizi ya mchezo.
“Kwanza kabisa, tu-

nahitaji kina kikosi,” 
alisema.

“Huu utakuwa 
msimu wa kunusurika 
kwa walio fiti zaidi 
na ninaweza kuweka 
wachezaji 20 tu kwe-

nye kikosi. Jadon, ka-
tika wiki hiyo, alikuwa 

na ugonjwa wa sikio. Hakuwa fiti kwa 
asilimia 100.

“Angeweza kucheza, lakini mimi hu-
fanya uchaguzi na kupendelea wacheza-
ji wengine kwenye benchi,” ten Hag al-
iendelea. “Hiyo inaweza kubadilika na 
itabadilika msimu huu.

“Unaona jinsi wachezaji wa chini wal-
ivyo muhimu. Wakati mwingine inakati-
sha tamaa kwa mchezaji lakini inahusu 
timu, klabu. Tuna michezo mingi ya 
kucheza.”
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SARE YA KWANZA LIGI KUU
BAADA YA MISIMU MINNE
Na Adam Fungamwango

L
IGI Kuu Tanzania Bara 
msimu wa 2024/25, 
ilianza kwa suluhu 
juzi wakati Pamba 

Jiji ikiwa nyumbani ilipolazi-
mishwa matokeo hayo dhidi 
ya Prisons, ikiwa ni sare 
ya kwanza katika mechi za  
ufunguzi baada ya misimu 
minne.

Ikicheza mechi yake ya 
kwanza ya Ligi Kuu baada ya 
miaka 23, Pamba Jiji ilijikuta 
ikishindwa kabisa kupata 
ushindi mbele ya mashabiki 
wake kwenye Uwanja wa 
CCM Kirumba, jijini Mwanza 
na kuambulia kugawana 
pointi.

Mara ya mwisho mechi ya 
ufunguzi wa Ligi Kuu Tanza-
nia Bara kumalizika kwa sare 
ilikuwa ni msimu wa 2019/20, 
mechi ikichezwa Agosti 24, 

mwaka 2019 kwenye uwanja 
huo huo wa CCM Kirumba 
kati ya Mbao FC dhidi ya Alli-
ance, timu hizo zikitoka sare 
ya bao 1-1, mabao yakifungwa 
na Paschal Liponda, huku 
beki wa Mbao Ibrahim Said 
akijifunga.

Misimu minne iliyofuata, 
mechi zote za ufunguzi zil-
itoa mshindi,  Namungo 
ikiifunga Coastal Union bao 
1-0, Uwanja wa Majaliwa, Ru-
angwa Lindi, 2020/21, Mbeya 
Kwanza iliichapa Mtibwa 
bao 1-0, 2021/22, Uwanja wa 
Manungu Complex, Turiani, 
Morogoro, Ruvu Shooting 
ikishinda bao 1-0, msimu 
wa 2022/23 dhidi ya Ihefu, 
Uwanja wa Highland Estates, 
Mbarali, Mbeya, na msimu 
uliopita kwenye uwanja huo 
huo, Ihefu ilichapwa bao 1-0 
dhidi ya Geit Gold.

Kocha Mkuu wa Pamba Jiji, 

Goran Kopunovic, licha ya 
kutopata ushindi ameeleza 
kuridhishwa na kiwango cha 
wachezaji wake, akisema 
wengi wametoka kucheza 
Ligi ya Championship na wa-
mecheza dhidi ya timu kong-
we ya Ligi Kuu.

“Nimeridhika, hii ni timu 
mpya ambayo imepanda ku-
toka Ligi ya Championship, 
kiwango cha huko na Ligi 
Kuu ni tofauti, nawashukuru 
wachezaji wangu wamepam-
bana na timu kongwe, yenye 
wachezaji wazuri ya Prisons,” 
alisema kocha huyo raia wa 
Serbia.

Hata hivyo kocha huyo ali-
lalamika kikosi chake kilikosa 
ushindi kutokana na kupan-
gua kikosi muda mchache 
kabla ya mechi hiyo haijaan-
za.

Mserbia huyo alisema alila-
zimika kuwaondoa wachezaji 

wake watano waliokuwa ka-
tika kikosi cha kwanza baada 
ya kubainika usajili wao uli-
kuwa haujakamilika.

Naye Kocha Msaidizi, 
Shaaban Kazumba, alisema 
kwa kiasi kikubwa suluhu 
hiyo imepatikana kwa saba-
bu ya kufahamiana.

Pamba Jiji wanamfahamu 
Kocha, Mbwana Makata kwa 
sababu aliifundisha timu 
yao, na yeye anaifahamu, hii 
imechangia sana, tulianza 
mechi ili tupate mabao ya 
mapema, tukapoteza na-
fasi nne za wazi, kipindi cha 
kwanza eneo letu la katikati 
halikuwa zuri ilibidi tufanye 
mabadiliko, kipindi cha pili 
pia tukatengeneza nafasi 
tukashinda kuzitumia, timu 
yetu ina mapungufu madogo-
madogo ambayo tunakwen-
da kuyarekebisha,” alisema 
Kazumba.

Wachezaji wa Timu ya Taifa ya Wasichana wa umri chini ya miaka 12 wakiwa kwenye Uwanja wa Ndege wa 
Julius Nyerere kwa ajili ya safari ya kuelekea China kushiriki mashindano ya vijana ya Female Universal Youth 
Cup yatakayofanyika kuanzia Agosti 21 hadi 23, mwaka huu nchini humo. PICHA: TFF

Azam FC, APR hapatoshi Afrika
Na Somoe Ng’itu

KIKOSI cha Azam FC kina-
tarajia kuwakaribisha APR 
kutoka Rwanda katika mechi 
ya kwanza ya hatua ya awali 
ya mashindano ya kimataifa 
ya Ligi ya Mabingwa Afrika 
itakayochezwa leo kwenye 
Uwanja wa Azam Complex, 
Dar es Salaam.

Kocha Mkuu wa Azam FC, 
Bruno Ferry, alisema jana 
jijini mechi hiyo itakuwa 

na ushindani kwa sababu 
kila timu imejiandaa kusaka 
ushindi.

Ferry alisema amekiandaa 
vyema kikosi chake ili ku-
hakikisha wanaanza vizuri 
michuano hiyo na kujiweka 
katika nafasi salama ya ku-
songa mbele.

Alisema timu yake ilistahili 
kufuzu mashindano hayo na 
sasa wanachotaka kukionye-
sha ni ubora wao pia katika 
michuano hiyo ya kimataifa 

inayosimamiwa na Shirikisho 
la Soka Afrika (CAF).

“Michuano hii ni muhimu 
sana kwetu kwa sababu kama 
tupo hapa leo, basi ni kwa 
sababu tulifanya kazi kubwa 
msimu uliopita kuipata tiketi 
hii. Ilikuwa ni kazi kubwa ku-
toka kwa wachezaji, benchi 
la ufundi na watu wote wa-
naoizungumza timu, hivyo 
tunaweza kusema tumesta-
hili kuwa hapa kucheza mi-
chuano hii,” alisema Ferry.

Naye beki wa timu hiyo, 
Cheikh Sidibe, alisema 
wako tayari kwa mechi hiyo  
na wanatarajia kupata ushin-
di.

“Tumejiandaa vizuri kwa 
ajili ya mechi hiyo na kila 
mechi iliyoko mbele yetu, 
tumejipanga na tuko tayari 
kwa ajili ya kupata ushindi 
katika mechi ya Jumapili, 
Inshaa-Allah tutashinda,” 
alisema beki huyo.

Boda boda Cup 
waaswa nidhamu

Warriors Queens 
yachemka CECAFA

Na Shufaa Lyimo

MKUU wa Mkoa wa Dar es 
Salaam, Albert Chalamila, ame-
waasa washiriki wa mashindano 
ya bodaboda ya ‘Arise and Shine 
Cup 2024’ kudumisha nidhamu na 
kuwa na hofu ya Mungu.

Chalamila pia amewataka 
washiriki wa mashindano hayo 
kuwa na ushikamano ili kufaniki-
sha shindano hilo ambalo lina-
shirikisha timu 66 kutoka katika 
wilaya zote za Dar es Salaam.

“Pongezi kwa Boniface Mwam-
posa kwa kuandaa mashindano 
haya ambayo yatashirikisha 
vijana ambao ni maofisa usa-
firishaji (bodaboda) kutokana na 
kutambua thamani ya michezo 
hususani kwa upande wa vijana,” 
alisema Chalamila.

Naye Mwamposa alisema lengo 
la mashindano hayo ni kuinuia 
vipaji vya vijana wa bodaboda 
ambao wamekuwa wakifanya 
kazi kubwa ya usafirishaji na ku-
dai ataendelea na katika makundi 
mengine ya kijamii. 

Alitaja zawadi kwa timu itakay-
oshika nafasi ya kwanza itapata 
zawadi ya boda boda tano wakati 
mshindi wa pili watapewa boda 
boda tatu na mshindi wa tatu wa-
takabidhiwa boda boda mbili. 

Na Somoe Ng’itu

TIMU ya Warriors Queens ya 
Zanzibar imejiondoka kushiriki 
mashindano ya Klabu Bingwa 
Afrika Mashariki kwa Wanawake 
(CECAFA), kutokana na kukosa 
fedha za kuisafirisha timu hiyo 
kwenda Ethiopia.

Mashindano hayo yalianza 
rasmi jana na yatamalizika Agosti 
31, mwaka huu ambapo bingwa 
ataiwakilisha CECAFA kwenye 
Fainali za Ligi ya Mabingwa Af-
rika kwa Wanawake.

Meneja Mashindano wa CECA-
FA, Yusuf Mossi, aliliambia gazeti 
hili Warriors Queens iliwasilisha 
taarifa za kujiondoa Alhamisi na 
wamelazimika kufanyia mabadi-
liko ratiba ya michuano hiyo.

“Bahati mbaya Warriors Queens 
wamejitoa katika mashindano 
haya Alhamisi usiku kutokana na 
changamoto za fedha. Sasa tume-
bakia na timu nane zitakazoshiri-
ki michuano hii,” Mossi alisema.

Simba Queens kutoka Tanzania 
Bara ilishawasili Ethiopia kwa 
ajili ya kushiriki michuano hiyo 
na itaanza kutupa karata yake ya 
kwanza kesho kwa kuvaana na 
FAD ya Djibouti kwenye Uwanja 
wa Abebe Bikila.



   Yalamba Sh. milioni 20 za ‘Goli la Mama 
Samia’, usajili mpya walipa...

Na Adam Fungamwango

M
ABAO mawili yaliyo-
fungwa na wacheza-
ji wapya, Prince 
Dube na Clatous 

Chama, huku mengine yaki-
pachikwa na Clement Mzize na 
Stephane Aziz Ki, yameifanya 
Yanga kujiweka katika mazin-
gira mazuri ya kusonga mbele 
katika mashindano ya Ligi ya 
Mabingwa Afrika kwa kupata 
ushindi wa magoli 4-0 dhidi ya 
wenyeji, Vital’O ya Burundi.

Kwa ushindi huo, mabingwa 
hao wa Ligi Kuu Tanzania Bara, 
Yanga walikabidhiwa kitita cha 
Sh. milioni 20, kila goli likiwa 
na thamani ya Sh. milioni tano, 
ambazo zitakuwa zinatolewa 
katika kila mechi ya kimataifa 
na Rais, Samia Suluhu Hassan.

Dube alisajiliwa na Yanga aki-
tokea Azam FC baada ya kuvun-
ja mkataba wake huku Mzambia 
Chama kutoka kwa Simba alitua 
kama mchezaji huru kutokana 
na kumaliza mkataba wake na 
Wekundu wa Msimbazi.
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Somoe Ng’itu na Adam  
Fungamwango

SAFARI ya matumaini 
ya wanachama, mashabi-
ki, viongozi na wachezaji 
wa Simba kuurejesha 
ubingwa wa Ligi Kuu Tan-
zania Bara klabuni kwao 
baada ya kuukosa kwa 
misimu minne iliyopita 
inaanza leo watakapoi-
karibisha Tabora United 
kwenye Uwanja wa KMC, 
Dar es Salaam.

Kocha Mkuu wa Simba, 
Fadlu Davis, aliliambia 
gazeti hili jana anaamini 
timu yake itaibuka na 
ushindi ingawa haitakuwa 
mechi rahisi.

Fadlu alisema haifaha-
mu vizuri Tabora United, 
lakini amekiandaa vyema 
kikosi chake kuibuka na 
ushindi katika mchezo 
wao huo wa kwanza 
msimu huu.

“Mechi za kirafiki na 
Ngao ya Jamii zimetujen-
ga, lakini zimetupa somo 
na kujua nini cha kufan-

ya, sasa tunakwenda ka-
tika mechi za ushindani. 
Hatuifahamu vizuri timu 
hii (Tabora United), in-
achezaje, lakini tunaamini 
maandalizi yetu yatatu-
saidia. Katika soka lolote 
linaweza kutokea, tunak-
wenda kucheza na timu 
nzuri lakini tunajiamini 
tutaibuka na ushindi,” 
alisema kocha huyo raia 
wa Afrika Kusini.

Naye Kocha Mkuu wa 
Tabora United, Francis 
Kimanzi, alisema watain-
gia katika mechi hiyo 
wakiiheshimu Simba kwa 
sababu ni moja kati ya 
timu kubwa si Tanzania 
tu, bali barani Afrika.

“Kwanza kabisa ni 
lazima tuwaheshimu kwa 
sababu ni timu kubwa, 
inahitaji matokeo mazuri 
na huwa inayapata kila 
mara, hii itakuwa ni 
kipimo kizuri kwa timu 
yangu ya Tabora United. 
Tunajua hatukuwa na 
wakati mzuri msimu 
uliopita, tunajaribu 

Simba yaanza safari  
kuwania taji Ligi Kuu

Winga wa Yanga, Yao Kouassi (kushoto), akijipanga kumtoka beki wa Vital’O 
ya Burundi, Prince Michel Musore, katika mechi ya mashindano ya kimataifa 
ya Ligi ya Mabingwa Afrika iliyochezwa kwenye Uwanja wa Azam Complex, 
Dar es Salaam jana. Yanga ilishinda mabao 4-0. PICHA: MTANDAO

Iliwachukua Yanga dakika tano kupachika bao 
la kwanza katika mchezo huo uliochezwa kwenye 
Uwanja wa Azam Complex, Dar es Salaam, am-
bapo kikanuni ilikuwa inacheza ugenini.

Bao hilo la Dube lilidumu mpaka timu hizo 
zilipokwenda mapumziko, lakini wenyeji Vital’O 
walikuwa wa kwanza kufika katika lango la Yanga 
kwa shambulio jepesi lililookolewa na nahodha, 
Bakari Mwamnyeto.

Alikuwa ni Nickson Kibabage
 aliyepelekewa pasi ndefu katika wingi 

ya kushoto, akabaki na kipa wa
 Vital’O, Hussein Ndayishimiye, lakini

 shuti lake la mguu wa kushoto lilitoka
 nje kidogo ya lango.

Dakika moja baadaye, Yanga ilifanya shambu-
lizi lililofanana na hilo lililoipatia bao, Aziz Ki kwa 
mara nyingine aliuinua mpira mrefu wingi la ku-
shoto uliomkuta, Dube eneo lile lile alilokuwepo 
Kibabage mwanzo, mwenzake hakufanya makosa, 
kwa mguu wa kushoto akaukwamisha wavuni 
dakika ya tano ya mchezo huo.

Baada ya bao hilo, Vital’O walionekana kuamka 

na kuamua kwenda mbele, lakini kwa mahesabu 
makali kwa sababu wanapopoteza mpira waliku-
wa wanarudi wengi langoni mwao.

Chama aliupata mpira akiwa katika eneo zuri, 
lakini shuti lake liliwababatiza mabeki wa timu 
pinzani dakika ya 18 na dakika ya 24 na 25, Vital’O 
walifanya mashambulizi langoni shuti la Fred Ni-
yozideye lilipaa juu huku lile la Jean Nzeyimana, 
likiishia mikononi mwa kipa, Djigui Diarra.

Nusura Mwamnyeto aiandikie Yanga bao la pili 
dakika ya 35, aliporuka juu kuunganisha mpira 
wa kona uliopigwa na Aziz Ki, lakini uliondolewa 
kwenye mstari na beki Mrundi, Prince Musore.

Chama alipachika bao la pili dakika ya 68, baada 
ya kutokea piga nikupige langoni mwa Vital’O, 
baada ya shuti lililopigwa na Aziz Ki kugonga ngu-
zo ya lango na kumfikia mfungaji aliyeukwamisha 
wavuni kirahisi.

Baada ya bao hilo, Chama alitoka na nafasi yake 
kuchukuliwa na Kennedy Musonda, mfungaji 
wa bao la kwanza, Dube naye akitoka na kuingia 
Mzize ambaye muda mchache baadaye akapa-
chika bao la tatu.

Ilikuwa ni dakika ya 73, wakati mabeki wa Vital’O 

Cancelo ahusishwa kurejea Man City

walipokuwa wakiuchezea mpira nyuma, 
mmoja akajaribu kumrudishia kipa, lakini 
kwa kasi, Mzize aliukimbilia na kumfanya 
kipa, Ndayishimiye aliyefanya kazi kubwa 
jana, kutokea, lakini alichelewa na hivyo 
kuifungia timu yake goli la tatu.

Aziz Ki, baada ya kosa kosa nyingi alifun-
ga bao la penalti dakika ya 90 na kuifanya 
Yanga kuhitaji sare yoyote au kutofungwa 
idadi ya mabao zaidi ya manne katika mch-
ezo wa marudiano utakaofanyika, Agosti 
24, mwaka huu kwenye Uwanja wa Benja-
min Mkapa, Dar es Salaam.

Mshindi wa jumla wa mechi ya Yanga 
dhidi ya Vital’O, anatarajiwa kukutana na 
mshindi kati ya CBE ya Ethiopia au SC Villa 
ya Uganda.

kupandisha morali ya 
wachezaji waliokuwepo 
msimu uliopita, pia watu 
wakumbuke sasa timu hii 
ina wachezaji wengine 
wapya na benchi jipya la 
ufundi,” alisema Mkenya 
huyo.

Simba imesajili 
wachezaji wapya 14, tisa 
wa kigeni na watano 
wazawa, hii baada ya 
kupitisha ‘fagio’ ka-
tika kikosi chake, nyota 
hao wapya ni Moussa 
Camara, Joshua Mutale, 
Steven Mukwala, Jean 
Charles Ahoa, Debora 
Fernandes Mavambo, 
Augustine Okajepha, Val-
entin Nouma, Karaboue 
Chamou, Lionel Ateba, 
Omari Omari, Abdul-
razack Hamza, Valentino 
Mashaka, Kelvin Kijili na 
Yusuph Kagoma.

Msimu uliopita, Simba 
ilivuna pointi sita kwa 
Tabora United, ikishinda 
mabao 4-0 ugenini 
kwenye Uwanja wa Ali 
Hassan Mwinyi mkoani 
Tabora na kupata magoli  
2-0 walipokutana kwenye 
Uwanja wa Azam Com-
plex, Dar es Salaam.


