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HABARI KITAIFA

Waziri wa Mambo

va Nje na Ushiriki-
ano wa Jumuiya ya
Afrika Mashariki,
Balozi Liberata Mu-
lamula, akizungumza
na wajumbe 750

wa Klabu ya Rotary
kutoka Tanzania,
Uganda, Nigeria, New
Zealand, Poland na
Afrika Kusini katika
mkutano wa 97 wa
kimataifa wa Klabu
va Rotary uliofanyika
ni mwa wiki. Kushoto
ni Kiongozi wa Klabu
va Rotary Kanda ya
Moshi, Young Kimaro.
PICHA: MPIGAPICHA
WETU

Mchechu adai fidia bil. 3/- madai kuchafuliwa

Na Mwandishi Wetu

MKURUGENZI Mkuu wa Shirika la Ny-
umba la Taifa (NHC), Nehemiah Mche-
chu, amefungua kesi katika Mahakama
Kuu ya Tanzania, akiombwa kulipwa
fidia ya Sh. bilioni tatu na gazeti la The
Citizen kwa madai ya kuandika habari
zilizomchafua na kumshushia hadhi ki-
taifa na kimataifa.

Kesi hiyo ilianza kusikilizwa Ijumaa ili-
Leila Mgonya wa Mahakama Kuu Kanda
ya Dar es Salaam. Katika kesi hiyo, Mche-
chu anawakilishwa na mawakili wa ku-
jitegemea Aliko Mwamanenge ma Vitalis
Peter.

Mchechu anadai kuwa gazeti hilo ka-
tika toleo lake la Machi 23, 2018, lilichapi-
sha habari yenye kichwa kinachosomeka
‘Why JPM dissolved NHC Board, sacked
Mchechu’, kwa tafsiri isiyo rasmi ‘Kwa
nini JPM (John Magufuli- aliyekuwa Rais)
alivunja Bodi ya NHC, kumfukuza Mche-
chu.

“Machi 23, 2018 ilikuwa siku ya kiza
kwangu. Ni siku ambayo niliandikwa na
gazeti la the Citizen ukurasa wa mbele
habari ambayo ililenga kunichafua,
kunishushia hadhi, kunikosanisha na
jamii kubwa ya Watanzania na kuone-
kana kuwa ni mtu nisiyefaa kabisa kuwa
kiongozi au sehemu ya jamii njema ya
Watanzania. Mtu nisiye na maadili, nisi-
yeaminika na kimsingi nisiyestahili hata
kuongoza popote,” alidai Mchechu al-
ipoongozwa na Wakili Peter katika kutoa
ushahidi wake.

Mchechu ambaye alirejeshwa katika
nafasi hiyo miezi kadhaa iliyopita na Rais
Samia Suluhu Hassan baada ya kuon-
doka mwaka 2018, alidai kwamba habari
hiyo ina upotoshaji mkubwa kimantiki
na kimaudhui kwa kuwa hajawahi ku-
fukuzwa kazi kama ilivyodaiwa.

“Gazeti hili liliandika habari likijua si-
jafukuzwa, kwa kuwa sijafukuzwa kazi
na wala Mheshimiwa Rais hakuwa na
hakuwahi kunifukuza kazi. Kwa hiyo hii
ilikuwa habari ya uongo na yenye nia ovu
ya kunichafua na kunishushia hadhi yan-
gu katika familia yangu, taifa na duniani
kwa ujumla,” alidai.

CHANZO CHA MADAI
Katika habari hiyo iliyobeba habari

kubwa ukurasa wa mbele ya kuwekwa
ukurasa wa nne, ilidaiwa kuwa Mchechu

alikuwa akichunguzwa na Bodi ya NHC
na kuhojiwa na Taasisi ya Kuzuia na Ku-
pambana na Rushwa (TAKUKURU) juu
ya mgongano wa kimaslahi juu ya utafu-
taji na upatikanaji wa ekari 500 za mradi

llidaiwa kuwa ardhi hiyo, awali il-
iripotiwa kununuliwa na kampuni inay-
omilikiwa na Mchechu ambayo iliinunua
kutoka kwa raia wa kigeni na uchunguzi
ulionyesha kuwa aliiuzia NHC kwa bei
yajuu.

Pia kwa mujibu wa habari hiyo, Mche-
chu alidaiwa kumtumia mkandarasi wa
NHC kutengeneza barabara kwenda
kwenye eneo lake lililo karibu na eneo
la mradi wa Safari City huku gharama
zikiwa zinabebwa na shirika.

Sambamba na hayo, taarifa hiyo ilidai
kuwa kampuni ya PHILS International ya
Dubai ilipewa kazi katika mradi wa Kawe
kwa uamuzi wa Mchechu bila kumhusi-
sha Mkuu wa Kitengo cha Ununuzi cha
NHC, Hamis Mpinda.

Aidha, habari hiyo ilidai kuwa uchun-
guzi ulikuwa unafanywa kuhusu madai
ya kampuni ambayo mke wa Mchechu ni
mkurugenzi kupewa mkataba wa kutoa
bima kwa ajili ya nyumba za shirika
mkoani Mtwara jambo ambalo ni kiny-
ume cha kanuni za utumishi wa umma
juu ya mgongano wa kimaslahi.

Kadhalika, kwa mujibu wa habari
hiyo, vyanzo vya habari vilibainisha
kwamba kamati iliyoundwa kuchun-
guza matumizi mabaya ya ofisi ndani ya
NHC ulionyesha ukiukwaji mkubwa na
matumizi mabaya ya kutisha ya fedha za
umma uliofanywa na Mchechu.

USHAHIDI WA MCHECHU

Katika ushahidi wake mahakamani juu
ya habari hiyo, Mchechu alidai kwamba
haina hata chembe ya ukweli isipokuwa
ililenga kumchafua na kumharibia hes-
hima yake aliyoijenga katika jamii kwa
muda mrefu.

Alidai kuwa kulingana na madai ya
habari hiyo, NHC haijawahi kununua
wa Safari City bali ekari halisi ni 583 na
kwamba hajawahi kuchunguzwa kutoka-
na na bodi ya shirika au taasisi yoyote ya
uchunguzi ikiwamo TAKUKURU kuhusu
mradi huo na kwamba hana ardhi karibu
na mradi huo kama ilivyodaiwa.

Mchechu alidai kwamba ardhi anayo-
daiwa kuiuzia NHC si kweli kwa kuwa
hajawahi kumiliki ardhi katika mkoa wa

Arusha katika maisha yake wala hana
kampuni iliyowahi kufanya hivyo. Pia al-
idai hajawahi kuiuzia NHC ardhi popote
Tanzania.

Pia alidai kwamba hawajahi kuingilia
masuala ya ununuzi akiwa mtendaji
mkuu wa shirika na hajawahhi kupoka
mamlaka hayo. Kuhusu madai ya kam-
puni ya mke wake, alidai kwamba hali-
jawahi kufanyika jambo kama hilo na
kwamba NHC haikati bima kwa ajili ya
mali zake zikiwamo nyumba.

Kuhusu uchunguzi wa matumizi ma-
baya ya ofisi na matumizi mabaya ya
fedha za umma, bosi huyo wa NHC alidai
kuwa hakuna kitu kama hicho na haku-
jawahi kuwapo taarifa ya uchunguzi ili-
yomtia hatiani kwa matumizi mabaya ya
fedha za umma na ukosefu wa maadili.

ATHARI

Kutokana na habari hiyo, Mchechu
alisema licha ya kumshushia hadhi,
alikosa kuaminika, hivyo kupoteza nafasi
nyingi za kibiashara alizokuwa anafanya
pamoja na kuondokewa na wabia katika
kampuni ambazo ana uhusiano nazo
kibiashara.

“Taarifa hii ilinisababishia mfadhaiko
mkubwa wa akili, msongo wa mawazo
hofu na kudhuru afya yangu. Pia ilin-
ipotezea nafasi ya maendeleo yangu
kikazi na kunipotezea mapato ya ajira
yangu na ushiriki wangu katika bodi
mbalimbali ndani na nje ya nchi,” alidai
huku akiongeza kuwa alilazimika kujiu-
zulu baadhi ya nyadhifa.

Mchechu pia alidai mahakamani
kwamba wakati habari hiyo inaandikwa
alikuwa katika mchakato wa kupata na-
fasi ya ofisa mtendaji mkuu wa taasisi
ya kimataifa ya kifedha ya Shelter Af-
rique, hivyo kusababisha kukosa licha
ya kwamba alikuwa akiongoza katika
mchakato huo.

Pia kutokana na nafasi yake ya uongozi
katika kanisa, akiwa Mwenyekiti wa Hal-
mashauri ya Fedha ya Kanisa la Kiinjili la
Kilutheri Tanzania (KKKT) Dayosisi ya
Mashariki na Pwani, alikosa kuaminika
na kuwapo hofu ya usalama wa sadaka
Za waumini.

“Kwa kweli habari hii imenifanya
nionekane mlafi, tapeli, mlanguzi, mtu
anayetumia vibaya nafasi yake. Pamoja
na mambo mengine, naiomba mahaka-
ma nisafishwe na chombo hiki na nilip-
we fidia kutokana na athari na hasara
nilizopata,” alidai.

]
Wadau, watumishi
wafurahia kupanda
viwango mishahara

Na Waandishi Wetu

WADAU na watumishi wa serikali wame-
pongeza uamuzi wa serikali wa kupandisha misha-
hara huku wakisema Rais Samia Suluhu Hassan,
ametekeleza ahadi yake siku ya Mei Mosi, mwaka
huu kwa vitendo.

Juzi, Rais Samia, aliridhia mapendekezo ya
kuongeza mishahara ikiwamo kima cha chini kwa
watumishi wa umma kuwa kwa asilimia 23.3, huku
ikielezwa Sh. trilioni 1.59 zitatumika katika ongeze-
ko hilo.

Taarifa iliyotolewa na Mkurugenzi wa Ma-
wasiliano ya Rais Ikulu, Zuhura Yunus, ilisema seri-
kali imepanga kutumia Sh. trilioni 9.7 katika mwaka
wa fedha 2022/23 kwa ajili ya kugharamia malipo
ya mishahara ya watumishi wote katika serikali
kuu, serikali za mitaa, taasisi na wakala za serikali.

Katibu wa Halmashauri Kuu Taifa, Itikadi na
Uenezi, Shaka Hamdu Shaka, alisema uamuzi huo
ni mwendelezo wa hatua kadhaa zinazoendelea
kuchukuliwa na serikali ya CCM awamu ya sita.

“Tayari serikali ilishapunguza kodi ya mapato
katika mishahara ya wafanyakazi (PAYE) kutoka
asilimia tisa hadi nane, kufuta tozo ya kulinda
thamani ya mkopo ya asilimia sita (Value Retention
Fee) kwa wanufaika wa mikopo elimu ya juu wakati
wa marejesho na upandishwaji wa madaraja kwa
kuzingatia miundo ya utumishi wa kada mbalim-
bali,” alisema Shaka.

Aliongeza kuwa hatua zote hizo ni sehemu ya
utekelezaji wa Ilani ya Uchaguzi ya CCM ya mwaka
2020 -2025, ibara ya 130, ukurasa wa 180-18l.

Naye Mwenyekiti wa Umoja wa Wanawake wa
Chama Cha Mapinduzi (UWT) Mkoa wa Njombe,
Scolastika Kevela, alipongeza na kusema ime-
onyesha jinsi Rais Samia alivyo mlezi mzuri kwa
wafanyakazi wake.

Hapiness John mkazi wa Mbezi Makabe, alisema
uamuzi wa Rais kuridhia nyongeza ya mshahara
umekuja wakati mwafaka kutokana na vitu ku-
panda bei mfululizo hivyo itasaidia kupunguza
gharama za maisha.

“Rais amekuwa kama mkombozi katika kipindi
hichi, hicho alichokiongeza sio kwamba kitamaliza
shida zetu, ila kitapunguza mzigo wa maisha kwa
kiasi fulani, maana sasa hivi kila kitu kimepanda
kuanzia vyakula hadi huduma za usafiri,” alisema.

Alisema kitendo hicho pia kitawaheshimisha
watumishi kwa kuwa hapo zamani kazi ya utumi-
shi, ilikuwa ikikimbiwa kutokana na mishahara
kuwa midogo.

“Zamani utumishi ilikuwa inaonekana kama
kujitolea, watu walikuwa wakikimbili sekta binafsi
kwa sababu ya unafuu wa mishahara, lakini sasa
Rais anaweka usawa katika ya sekta hizi mbili, ni
jambo la kumshukuru,” alisema.

Rais alitoa ahadi ya nyongeza ya mshahara kwa
watumishi katika sherehe za Siku ya Wafanyakazi
(Mei Mosi) mwaka huu, ingawa si kwa kiwango
walichokipendekeza

Shirikisho la Vyama vya Wafanyakazi (TUCTA)
cha Sh. milioni 1.01 kwa mwezi kwa sababu ya hali
ya uchumi wa taifa na dunia siyo nzuri.

Juzi, Rais wa TUCTA, Tumaini Nyamhokya,
alinukuliwa na vyombo vya habari (si Nipashe)
akimshukuru Rais Samia kwa kuwajali watumishi
wa umma, kwa kuwa nyongeza hiyo italeta ahueni
kubwa.

“Suala la nyongeza ya mishahara tumelipokea
vizuri kwa sababu ni ahadi yake ya Mei Mosi ali-
posema tuna jambo letu na tumpe muda wakaone
watapandisha kiasi gani. Tunamshukuru kwa kutu-
jali wafanyakazi, mwaka jana alipandisha madaraja
na wengine mpaka leo wanaendelea kupanda ma-
daraja,” alifafanua.

Imeandikwa: Jenifer Gilla na Beatrice Shayo
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Kibano chaja halmashauri mapato kiduchu

Na Ashton Balaigwa, MOROGORO

KAMATI ya Kudumu ya Bunge ya Uta-
wala na Serikali za Mitaa, inakusudia kuzi-
chukulia hatua kali halmashauri na mikoa
itakayoshindwa kufikia asilimia 80 ya
makusanyo ya mapato ya ndani ifikapo
mwishoni mwa mwaka huu wa fedha.

Mwenyekiti wa Kamati hiyo, Abdallah
Chaurembo, alisema juzi mkoani hapa
wakati wa akipokea taarifa ya makusanyo
ya mkoa kwenye ziara ya kamati hiyo am-
bayo iliyotembelea miradi mbalimbali in-
ayotekelezwa na serikali kupitia Mpango
wa Kurasimisha Rasilimali za Biashara za
wanyonge Tanzania (MKURABITA).

Chaurembo alizitaka halmashauri
kuongeza juhudi mbalimbali zitakazowez-
esha usimamizi wa makusanyo ya fedha
kwa kipindi cha mwezi mmoja, ili zitumike
kwa maendeleo ya uchumi na huduma za
kijamii.

Naibu Waziri Ofisi ya Rais Menejimenti
ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora,
Deogratius Ndejembi, alisema mbali na
MKURABITA kuanzishwa kwa lengo la ku-
wapa nguvu ya kiuchumi wananchi kwa
kuwaongezea uwezo wa kumiliki na ku-
fanya biashara katika mfumo unaozingatia
utawala na sheria, imekuwa ikifanya na

taasisi mbalimbali za kifedha hapa nchini.

Alisema MKURABITA inafanya kazi
licha ya kazi zake baadhi kutoonekana
wazi, akieleza namna mkoa wa Dodoma
waendesha usafiri wa pipikipi walivyonu-
faika kupitia moja ya kufanyika mpango
mkakati wa kuliwezesha kiuchumi kundi
hilo.

Mtendaji Mkuu MKURABITA, Dk
Seraphia Mgembe, alisema mpango ume-
tekeleza miradi mbalimbali ya maendeleo
mbalimbali nchini ikiwamo Morogoro kwa
kushirikiana na halmashauri za manispaa
na wilaya ikiwamo utoaji mafunzo kwa
wananchi, umiliki wa biashara na kuiende-
leza miradi hiyo.

Pia alisema mpango huo umefanikiwa
kutoa wazo la namna ya kukuza huduma
ya usgjili na utoaji wa leseni za biashara
kwa halmashauri la kujengwa kwa vituo
vya utoaji huduma za pamoja (One Stop
Centre).

Naye Mkuu wa Mkoa wa Morogoro,
Martine Shigela, alisema katika utekelezaji
wa makusanyo mkoa huo una deni la asil-
imia 17, ili kufika asilimia 100 na kwamba
wameweka mkakati wa kusimamia wa-
tendaji waliopewa jukumu la ukusanyaji
ndani ya muda uliobaki.

Royal Tour yasukuma kufumuliwa sera, sheria

Na Mwandishi Wetu

SERIKALI imesema itafanya mabadi-
liko ya sheria na sera, ili kukidhi mabadi-
liko yatakayotokana na Royal Tour kwa
kuwa sekta ya utalii haikupewa kipaum-
bele wakati wa kutungwa kwake.

Akizungumza mwishoni mwa wiki
wakati wa kikao cha mtandaoni kuzun-
gumzia mafanikio ya filamu hiyo, Katibu
Mkuu Wizara ya Uwekezaji, Viwanda na
Biashara, Prof. Godius Kahyarara, alisema
kuna fursa kubwa ya kuongeza uwekezaji
nchini na kwamba walifanya kikao na
wadau wa sekta binafsi na kubaini kuna
umuhimu wa kubadilisha sera na sheria
ili kukidhi mahitaji na mabadiliko.

“Kwenye uwekezaji tuko kwenye hatua
za mwisho za kubadili sheria ya mwaka
1997 ambayo imepitwa na wakati, im-
eanzishwa kabla hatujaingia kwenye East
African Common Market, vitu vingi vime-
badilika lakini sheria imebaki nyuma,”
alisema.

Kwa mujibu wa Prof. Kahyarara, ni
muhimu kuwa na sheria inayoangalia
uhalisia kwa kuangalia vitu vinavyohi-
tajika sasa na kwa namna gani inatoa na-
fasi kwa uwekezaji ikiwamo vivutio, na
kwamba watazingatia kwenye mabadi-
liko ya sheria.

“Tunatarajia kufanya mabadiliko ya
sera ya uwekezaji ya mwaka 1996 ili-
yoangalia uchumi wa Tanzania kwa mia-
ka ya nyuma sana, na kwamba mabadiliko
mengi yaliyokea miaka ya 90, kama tuna
sera mwaka 96 haiko mbali na tulikotoka
miaka ya 60, kwasasa tumeshuhudia
mambo mengi yamebadilika sana.

“Sekta ya utalii haikuwa kipaumbele,
wakati huo ilikuwa ni kilimo ndiyo ki-
naajiri, ndiyo maana tunasema lazima
sera na sheria iangalie masuala ya utalii
na mengine ambayo ni kipaumbele kwa
sasa,” alisema.

Alisema kuna sekta nyingine ambazo
wamekubaliana kuziangalia sheria na
sera zinazohitaji kubadilishwa ili kue-
ndana na mabadiliko yatakayoletwa na

Royal Tour, na kwamba uchumi wa nchi
utabadilika na kwamba ni ubunifu mkub-
wa.

Prof. Kahyarara alisema uwekezaji
umeongezeka kwa asilimia 800, na
kwamba Royal Tour ni kichocheo cha
watu kuwekeza kwenye biashara na
utalii, na kwamba kati ya mikataba saba
iliyoingiwa Marekani mmoja ni wa kuima-
risha utalii ambao ni wa kampuni kubwa.

“Jana tumefuatilia tumeona watu
wengi wanaulizia sekta ya utalii, tunaona
ubunifu na kuna vitu vingi vinaweza ku-
fanyika kwenye uwekezaji, kuna watu
wako tayari kuingia kwenye sekta hiyo
na wengine wamejisajili na Kituo cha
Uwekezaji Tanzania (TIC), kwa kuwa wa-
naona kuna sababu ya kuwekeza fedha
zao,” alisema.

Naye Katibu Mkuu wa Wizara ya
Utalii na Mambo Kale, Zanzibar, Fatuma
Mabrouk Khamis, alisema filamu hiyo
itaongeza wageni kwa kuwa imetengen-
eza sababu ya watu kuja kutumia fedha
zao, ambazo zitakuza uchumi wa mtu
mmoja mmoja na taifa kwa ujumla.

Mwenyekiti wa Kamati ya Royal Tour,
Dk. Hassan Abbas, alisema hadi sasa Roy-
al Tour alisema “Kupitia filamu hii Rais
amefanya mahojiano maalum na vyom-
bo vingi duniani, na ataendelea kufanya
hivyo ikiwa ni mkakati wa kuitangaza
Tanzania duniani. Habari zake (Rais)
zimechapishwa kwenye magazeti zaidi
ya 30 duniani, hadi jana (juzi) taarifa za
filamu yetu zimewafikia watu milioni 546,
ni sehemu ya mkataba ule ule wa filamu
yetu.”

Alisema takwimu hizo zinaonyesha
kuwa watu 530 walisoma na kusambaza
taarifa hizo kwa watu wengine kwa kuz-
ipeleka mbali zaidi, pia alikutana na wa-
dau watano ikiwamo mwekezaji namba
moja wa hoteli duniani, mmiliki mtandao
wa mawakala wa utalii duniani, anayemi-
liki meli za kifahari, majumba mengi du-
niani ya kuonyesha ‘theater’, na kwamba
manufaa ni makubwa zaidi ya filamu
yenyewe.

PHARMACEUTICALS AND MEDICAL DEVICES SALES REPRESENTATIVE

We are a Pharmaceutical, and Medical Devices Company. We import and distribute
Pharmaceuticals and Medical Devices from Europe, Asia and other parts of the global.

We are looking for the qualified, motivated, people-oriented candidates to fill the job
vacancies listed below in our company. The Pharmaceuticals and Medical Devices
Sales Representative will be responsible for sales, promotion and marketing of our
products. We also looking for a Biomedical Technician who will do the Repairs,
services and installations of Medical Equipment.

Job Title

1. Pharmaceutical Sales Representatives

Work Place Number of Post

Arusha 2 Posts

Dodoma 2 Posts

Mwanza 2Posts

Morogoro Tpost

Mbeya 2 Posts

Zanzibar 1 Post

Moshi 1 Post

Dar es Salaam 5 Post

2. Medical Devices Sales Representatives

Work Place Number of Post
Dar es Salaam 1 post

3. Biomedical Technician/Engineer
Work Place

Number of Post

Dar es Salaam 1 Post

Key Requirement and Qualifications

1. Diploma or Degree in the relevant field

2. Relevant Job Experience of more than two years.

3. The applicants must be willing to travel with little notice and havea good working
knowledge of Tanzania regions.

4. Applicant should have good English and Kiswahili communication skills that
will enable them to:

(i) Work on development and implementation of key marketing programs.

(i)  Provide Market updates, expense reporting and other required business
reporting

(iii) Develop customer relationships and maintain a high level of customer
satisfaction.

iv) Proactively prospect for new customers and new opportunities.

v)  Solve a broad range of problems of varying scope and complexity.

vi) Provide prompt response to all customer requests.

vii) Applicant should have record of accomplishment of achieving sales targets
around quota and sales forecastsand proactively drive the salescycle and
forecastsales.

(viii) Applicant should have excellent computer skills to be able to make reports and
presentations.

(ix) Applicant should be able to demonstrate

—_— e~ — —

Core Values of: Innovation, Trust, Respect, Teamwork, Uncompromising Integrity,
Speed, Focus and Accountability

Mode of Application:

To apply, kindly submit your application with a detailed CV, photocopies of
academic and other relevant certificates and names of three referees with their
contacts to The Advertiser, P.0 BOX 40385, DAR ES SALAAM, within two weeks
form the date of this advertisement.

Please indicate your preferred work Station

Only short listed candidates with proven requirements
and experience will be contacted.
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Roval Tour na fursa lukuki uwekezaji mkoani Dodoma

Na Augusta Njoji, DODOMA

UANDALIWA kwa filamu

ya Tanzania The Royal

Tour kumelenga ku-

tangaza vivutio vya utalii
vilivyoko nchini. Mbali na mad-
humuni hayo, filamu hiyo pia ni
miongoni mwa fursa muhimu za
Tanzania kujitangaza na kujiima-
risha kiuchumi kupitia maeneo
mbalimbali.

Pamoja na kwamba filamu
hiyo imebeba maudhui ya utalii,
ni njia moja wapo ya kuonyesha
namna Tanzania ilivyobarikiwa
kwa kuwa rasilimali ambazo ziki-
tumika ipasavyo, zitavuta watalii
na wawekezaji wengi kuwekeza
nchini.

Tayari filamu hiyo imeshazin-
duliwa katika mikoa ya Arusha,
Dar es Salaam, visiwani Zanzibar
na jana ilikuwa ni zamu ya Mkoa
wa Dodoma ambao umeizindua
kwa kunadi fursa lukuki zilizoko
maeneo mbalimbali mkoani hapa.

Mkuu wa Mkoa wa Dodoma,
Anthony Mtaka, akizungumzia
uzinduzi wa filamu hiyo, anasema
wameamua kufanya uzinduzi wa
aina yake unaotangaza fursa zi-
lizoko na wafanyabiashara kutoa
ushuhuda namna Royal Tour
itakavyosaidia kuwafungulia fursa
zaidi za kujikwamua kiuchumi.

Mtaka anasema Dodoma ni eneo
linalofaa kwa uwekezaji na ujenzi
wa viwanda vikubwa kutokana na
kuwapo kwa ardhi kubwa.

“Kwa Dodoma uzinduzi huu ni
wa tofauti kwa sababu tunataka
sekta binafsi izungumze manufaa
na fursa za filamu hii zitakavyofun-
gua milango ya uwekezaji na ufan-
yaji biashara.

“Dodoma ni Makao Makuu
ya Nchi, tuna fursa ya utalii wa
utamaduni wa makabila ya hapa,
utalii wa miradi, utalii wa zabibu,
utalii wa maliasili, kuna fursa ya
kuwekeza viwanda lakini kujenga
nyumba za kupangisha au kuuza.

“Hawa wageni watakaovutiwa
na Tanzania, wengine wanaweza
kutamani kumiliki nyumba Do-
doma, tuna fursa nyingi zinahitaji
uwekezaji ili Dodoma ifunguke ki-
uchumi na wananchi wetu vipato
vyao vipae,” anasema.

Anatoa wito kwa Watanzania na
wakazi wa Dodoma kuchangamkia
fursa hiyo muhimu ambayo Rais
Samia Suluhu Hassan ameonyesha
njia na itakuwa na matunda kwa
Taifa.

FURSA ZA KILIMO DODOMA

Katibu Tawala wa Mkoa wa Do-
doma, Dk. Fatma Mganga, anasema
mkoa huo una fursa nyingi za kili-
mo na ufugaji nyuki na kutoa wito
kwa wawekezaji kuchangamkia
fursa hizo kwa kuwa tayari kuna
mashamba makubwa ambayo ya-
mepimwa, yana hati na yanafaa ku-
wekeza kwenye kilimo cha alizeti,
mtama na zabibu.

“Kuna mashamba yapo Wilaya
za Chamwino na Bahi, kilimo ni
kitu kinachoweza kuleta fedha ny-

ingi sana. Kwa mfano, Afrika Kusini
unakuta mtu ana shamba kubwa,
yaani kulitembelea ni kama una-
fanya safari ndiyo tuna fursa za
mashamba ya aina hii Dodoma
ambayo yanahitaji uwekezaji,”
anasema.

Katibu Tawala huyo pia anase-
ma zabibu ya Dodoma ni zao la ki-
pekee kutokana na kuvunwa mara
mbili kwa mwaka na kwamba hiyo
ni fursa inayohitaji uwekezaji kwa
wageni watakaochangamkia fursa
za Tanzania The Royal Tour.

“Kwenye alizeti sisi ni miongoni
mwa mikoa minne ya kimkakati
ya kilimo cha alizeti, tunahitaji
uwekezaji kuwa na mashamba
makubwa ya kilimo hiki ambacho
kina soko, kama mnavyojua mahi-
taji ya mafuta ya kula kwa mwaka
ni makubwa na uzalishaji ulipo
sasa haukidhi mahitaji, lakini ardhi
yetu tuliyo nayo inafaa kwa kilimo
hiki,” anasema.

Akizungumzia zao la mtama,
Katibu Tawala huyo anasema ni
zao ambalo kwa sasa lina soko na
linahitaji wananchi na wawekezaji
kulima kwa wingi kutokana na ku-

Rais Samia

patikana kwa soko katika Shirika la
Chakula Duniani (WFP).

Mchumi wa Halmashauri ya Jiji
la Dodoma, Francis Kaunda, anase-
ma kuna mashamba makubwa 171
eneo la Zuzu ambayo yameweke-
wa miundombinu yote ikiwamo
bwawa lisilokauka kwa ajili ya um-
wagiliaji.

“Hili eneo tunaita ‘urban farm-
ing, kuna miundombinu yote
muhimu na lipo katika barabara ya
mzunguko (ring road) inayojeng-
wa, ukubwa wa mashamba un-
aanzia mita za mraba 4,047 (ekari
moja), mashamba haya yanahitaji
watu waje kuwekeza na kila mita
ya mraba inauzwa Sh. 3,000 na
yanafaa kwa kilimo cha mboga, al-
izeti na zabibu,” anafafanua.

Anasema pia kuna fursa ya
uwekezaji wa mashamba ya kufuga
wanyamapori ambayo itawawez-
esha watu kutengeneza mbuga ya
wanyama na kuongeza vivutio vya
utalii ndani ya jiji hilo.

ENEO LA KUJENGA VIWANDA
Mchumi huyo anasema Jiji la Do-

hapa lenye ukubwa wa ekari 2,094
ambalo lina uwezo wa kuchukua
viwanda vikubwa zaidi ya 100.
Anasema eneo hilo lina miun-
dombinu yote huku akitolea mfa-
no kiwanda cha mbolea asilia cha
Itracom ambacho ujenzi wake upo
kwa asilimia 80, kwamba kwa sasa
kuwa ni miongoni mwa viwanda

vikubwa vinavyofaa kujengwa
kwenye eneo hilo.
“Tuna eneo la Mpunguzi

wawekezaji wataweza kulima zao
la zabibu na kuanzisha viwanda
vingi vya wakulima wadogo wa
zabibu,” mchumi huyo ana-
fafanua.

Kuhusu usalama, mchumi huyo
marisha usalama kwa kufunga
kamera kwenye mitaa ili kuimari-
sha usalama wa wananchi na mali
zao na kuvuta wawekezaji.

“Pamoja na kuita wawekezaji,
hatujawasahau wafanyabiashara
wetu wadogo, tunajua Royal Tour
italeta wageni na watakuwa na
mahitaji yao mbalimbali. Tume-
jenga soko la kisasa la Machinga,
limegharimu Sh. bilioni 7.5, hili

ni soko la kipekee, lina huduma
zote pale na limejengwa kwa ku-
washirikisha wanufaika, litakuwa
na uwezo wa kuchukua wafanya-
biashara wadogo zaidi ya 3,000,”
anasema.

WAFANYABIASHARA
WAFUNGUKA

Rais wa Sauti ya Wanawake Wa-
jasiriamali Tanzania, Maida Wa-
ziri, anasema filamu hiyo ambayo
imechezwa na Rais Samia Suluhu
Hassan, italitangaza Taifa na wa-
fanyabiashara watanufaika kwa
kiasi kikubwa na fursa hizo.

“Kuna manufaa makubwa ya
Royal Tour yanakuja kwa private
sector (sekta binafsi), kuna watu
wamekuwa wakibeza juhudi hizi
za Rais Samia lakini sisi taasisi bi-
nafsi tumeanza kuona manufaa
makubwa sana katika nyanja zote,”
anasema.

Mfanyabiashara huyo anasema
miongoni mwa manufaa ni miradi
katika sekta za ujenzi na kilimo
pamoja na kuongezeka ajira na
watalii.
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Mratibu wa kikundi cha WhatsApp Together we Fight, Gwakisa Mwasyeba (kushoto), akikabidhi msaada wa
vitu mbalimbali kikiwamo chakula kwa niaba ya wanakikundi wapatao 150 katika kituo ambacho kinatoa
elimu kwa watoto wenye matatizo ya utindio wa ubongo cha Brothers of Charity Kilichoko Kitangili Manis-
paa ya Shinyanga, juzi, (kulia) ni mkuu wa kituo hicho George Rice. PICHA: MARCO MADUHU

Pinda asisitiza misingi uongozi bora

Na Augusta Njoji, DODOMA

WAZIRI Mkuu mstaafu, Miz-
engo Pinda, amesema falsafa
ya misingi bora ya uongozi ili-
yowekwa na Hayati Mwalimu
Julius Nyerere inapaswa kuri-
thishwa kwa vijana nchini ili
kuendelea kuenzi tunu hiyo.

Pinda alisema hayo mwis-
honi mwa wiki kwenye Konga-
mano la Miaka 100 ya Mwalimu
Julius Kambarage Nyerere na
Uzinduzi wa Kitaifa wa Taasisi
ya Kumbukumbu ya Mwalimu

Julius Kambarage Nyerere
yenye kaulimbiu, “Kujitawala
ni Kujitegemea.”

Alisema falsafa hizo zi-
lizowekwa na Mwalimu Ny-
erere wakati wa uhai wake
bado zinaendelea kuishi licha
ya yeye kufariki dunia.

Pinda ambaye alimwakilisha
Waziri Mkuu Kassim Majaliwa
kwenye uzinduzi huo, alisema
kuanzishwa kwa taasisi hiyo ni
kwa ajili ya kuwasaidia vijana
wajue na kuyaenzi mazuri ya
Mwalimu na kwamba alikuwa
kiongozi si wa Tanzania bali
ulimwengu mzima.

“Katika kuenzi mazuri ya
Mwalimu ambaye alijali utu
wa watu, alijishusha na kuenzi
utamaduni wa kujisahihisha
nataka Wizara za Elimu, Wiz-
ara ya Utamaduni, Wizara ya
Habari, Wizara ya Mambo ya
Nje, Ofisi ya Rais Tawala za
Mikoa na Serikali za Mitaa

(TAMISEMI) na taasisi binafsi
kuenzi tunu hizi za mwalimu
kwa kukusanya, kuhifadhi na
kutambua nyaraka na kum-
bukumbu kwa ajili ya vizazi
vijavyo,” aliagiza.

Pinda ambaye ni Mwe-
nyekiti wa Bodi ya Wakurugen-
zi wa Taasisi hiyo, alipongeza
Mpango wa miaka 10 wa Wiz-
ara ya Maliasili na Utalii wa
kukusanya, kuhifadhi na ku-
tangaza tunu za Mwalimu Ny-
erere na kutaka wahakikishe
wanatekeleza programu ya
kutunza na kuhifadhi malikale
zote zinazohusu Mwalimu Ny-
erere.

Naye Mwenyekiti wa Kitaifa
wa Taasisi hiyo, Paul Kimiti,
alisema Watanzania wanataki-
wa kuyaenzi mazuri yaliyoan-
zishwa na Mwalimu Nyerere
kama amani, utulivu na mshi-
kamano kwa kuendelea kushi-
kamana.

Naibu Waziri wa Maliasili,
Mary Masanja, alisema wizara
imejipanga kukusanya na ku-
tunza kumbukumbu za vion-
gozi waasisi nchini.

Awali, akitoa mada ya uen-
delezaji na uimarishaji wa mis-
ingi ya amani na mshikamao
wa kitaifa, Prof. Palamagamba
Kabudi, alisema dunia in-
atekeleza falsafa, misingi na
sera kupitia Mpango wa Maen-
deleo Endelevu na Mipango
wa Millenia ambayo Mwalimu
Nyerere aliiandaa.

: Na Neema Hussein, MPANDA

: JESHI la Polisi mkoani Katavi,
¢ linamshikilia mganga wa kienyeji,
¢ Akili Abakuki, maarufu Jimmy
: (38), mkazi wa Majengo, Manispaa
: ya Mpanda kwa tuhuma za kuwa-
¢ lawiti watoto sita nyakati za usiku
. alipokuwa akiwapatia matibabu
: yatiba za asili.
¢ Kaimu Kamanda wa Polisi wa
: Mkoa wa Katavi, Sylvester Ibra-
¢ him, alisema juzi mtuhumiwa
¢ huyo alikamatwa Mei 8, majira
¢ ya saa 7:00 mchana katika eneo
la Hospitali ya Rufani ya Mkoa wa
¢ Katavi, mjini hapa.
. Alisema mtuhumiwa huyo
:alikamatwa baada ya mama mmo-
¢ ja kugundua mtoto wake wa mi-
: aka 10, mwanafunzi wa darasa la
. tatu (jina limehifadhiwa) aliyeku-
: wa amempeleka kwa mganga
: huyo kupatiwa matibabu ya asili, :
: amelawatiwa. :
*  Kamanda wa Ibrahim alisema :
: baada ya kupatikana taarifa hizo, :
¢ Jeshi la Polisi lilifanikiwa kum- :
: kamata mtuhumiwa huyo ambaye
¢ alikuwa amewalawiti watoto wen- :
¢ gine watano wakati akiwafanyia
¢ matibabu. Watoto hao wanao mri :
: kati ya miaka sita na 12. :
* Alisema wazazi wa watoto hao :
: walikuwa wakiwapeleka kwa
: mganga huyo kwa ajili ya ku- :
Naye Makamu Mwenyekiti mstaafu : patiwa tiba za asili na katika tiba :
wa Chama Cha Mapinduzi (CCM), Philip : hizo, mganga huyo alikuwa ak- :
Mangula, alisema vijana wanatakiwa kuen- : itoa masharti lazima azitoe usiku,
delea kuenzi elimu ambayo Mwalimu alisi- : hivyo ni lazima watoto hao walale :
mamia kwa kuwa ni silaha bora katika ku- kwake bila wazazi wao kuwapo.
pambana na umaskini, ujinga na maradhi. “Tlipokuwa ikifika usiku, mgan- :

do hivyo vya kuwalawiti
hao alikuwa akivifanya ndaniya
chumba chake alichokuwa akiishi
usiku wa manane
ishia atawafanyia kitu kibaya iwapo
watawaambia wazazi wao kuwa
amewafanyia kitendo hicho.

Mganga kienyeji
mbaroni madai
kulawiti watoto

ga huyoalikuwa anawadanganya
kwa kuwapatia
ndogo kama pipi, biskuti na jojo
na kisha anawavua nguo na kuwa-
paka mafuta mwili mzima na ku-
walawiti.

zawadi ndogo

Kamanda Ibrahim alisema viten-
watoto

huku akiwat-

Kutokana na kuwapo kwa hali

hiyo, kamanda amewahimiza wa-
zazi mkoani Katavi kufuatilia vi-
tendo ambavyo wanaweza kuwa
wamefanyiwa watoto wao na pia
wazazi waache tabia ya kuamini
imani potofu za kishirikina.

NYUMBA YA
MAKAZI INAUZWA

IKO MAKONGO JUU
UPANDE WA DTV, KARIBU NA
HOSTEL MPYA ZA CHUO CHA

ARDHI
NYUMBA YA MATOFALI INA
VYUMBA TISA NA
ENEO LA KUEGESHA MAGARI
MATATU NA HATI KAMILI

116856902

MAWASILIANO

0719 - 060817 - TWALIB H. MOHAW
0744 - 227395 - ADIJA T. MOHAW

UDHAMINI WA MAFUNZO YA UFUNDI

VIGEZO NA MASHARTI

KCB Bank Tanzania kupitia KCB Foundation \
o Ni kwa vijana wenye umri kati ya miaka 18-35 | \

kushirikiana na Shirika la Kijerumani Deutcsche

na programu ya Ajira na Ujuzi kwa Maendeleo ® Wenye kitambulisho cha Taifa/Mpiga kura/

Afrika (E4D) inatoa udhamini wa masomo kwa Leseni ya Udereva/ barua ya utambulisho
vijana wa umri kati ya miaka 18- 35 katika fani kutoka Serikali ya mtaa wako

ya ujenzi kupitia kozi fupi. o Wenye utayari kusoma kozi za ufundi stadi

Mnufaika wa udhamini huu atapata mafunzo ya
ufundi ya darasani, atajifunza ufundi kwa vitendo,
ujuzi wa maisha kiujumla, namna ya kupata

ajira na kujiajiri kupitia fani ya ujenzi.

Mradi huu ni wa kipindi cha 2021-2023, na mikoa

itakayonufaika ni Dar es Salaam, Mwanza,

Morogoro, Arusha, Moshi bila kusahau Zanzibar. b -

Wanufaika wakiwa na barua za kuchaguliwa

Ufadhili huu unatolewa kupitia Taasisi ya VETA rasmi kuanza masomo Katika fani ya Ujenzi.

ama taasisi nyingine yoyote ya serikali ya maeneo
tajwa kwa kipindi cha miezi 3 hadi 6. Mwombaji

atatunukiwa cheti pindi amalizapo mafunzo haya

kwa ufaulu.

Kwa mawasiliano zaidi, tupigie kupitia namba hizi
hapa: 0737 883 708/ 0715 656 599 / 0743 400 089

KCB FOUNDATION

N giZ Crap @a'

Hivi ndivyo usahili ulivyofanyika jijini Morogoro.

Gessellschaft Internationale Zusannebarbeit (GIZ) @ Wanaojua kusoma na kuandika i?“

Mmoja wa wanufaika akikabidhiwa barua ya
kujiunga rasmi katika udhamini wa masomo

Mnufaika wa Udhamini akiwa ameshikilia vifaa

vyake vya kujilinda atakavyovitumia wakati wa
masomo yake ya ujenzi

ROEKLnNDY i

216855402
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Waamuzi wapongezwe
kama wanavyolaumiwa

LIGI Kuu Tanzania Bara sasa imeingia raundi ya 24 kwa michezo
minne kuchezwa mwishoni mwa wiki ambapo Mbeya City ilikuwa
nyumbani ikiikaribisha Polisi Tanzania huku Mtibwa Sugar ikiwa
mwenyeji wa Coastal Union na Dodoma Jiji FC ikiwaalika vinara wa
ligi hiyo, Yanga.

Raundi hiyo ya 24 itakamilika wiki hii, hiyo ikimaanisha sasa zi-
takuwa zimebaki mechi sita kwa kila timu kabla ya ligi hiyo kumal-
izika na bingwa wa msimu huu wa 2021/22 kujulikana rasmi.

Hadi Ligi Kuu inaingia raundi hii ya 24, bado Yanga ipo kileleni
mwa msimamo wa ligi hiyo ikiwa na alama 57, ikifuatiwa na bing-
wa mtetezi, Simba aliyepo nafasi ya pili kwa tofauti ya pointi nane
kabla ya mechi za jana.

Hata hivyo, vita kubwa katika ligi hiyo imekuwa kuanzia nafasi
ya tatu hadi ya 11, kwani timu hizo zinapishana alama moja hadi
nne huku zinazofuata hadi mkiani zikipishana pointi moja hadi
tano, hivyo hata inayoshika nafasi ya tatu inaweza kushuka daraja
isipochanga karata zake vema.

Mbali na vita hivyo vya kuepuka kushuka daraja, pia vinasindiki-
zwa na vile vya kuwania kumaliza nafasi nne za juu, ili kupata na-
fasi ya kushiriki michuano ya kimataifa msimu ujao.

Vita hivyo, haviishii hapo tu, bali pia nyuma yake kuna kuwania
kumaliza nafasi ya juu ili mwisho wa msimu kuibuka na bonasi nzi-
to itakayotolewa na wadhamini wa haki za matangazo, Kampuni ya
Azam Media Limited.

Hiyo ni kutokana vipengele katika mkataba huo wa miaka 10
walioingia na TFF, kuahidi kutoa bonasi ya Sh. milioni 500 kwa
bingwa, nafasi ya pili Sh. milioni 250, ya tatu milioni 225/-, ya nne
milioni 200/- ya tano milioni 65 na zitakwenda zikipungua hadi
timu itakayoburuza mkia ikipata kifuta machozi.

Lakini pamoja na Yanga kuwa kileleni mwa msimamo wa ligi
hiyo, bado inapaswa kuendelea kushinda ili kuweza kujihakikishia
ubingwa huo baada ya kuambulia sare tatu mfululizo kabla ya
mchezo wao wa jana, ugenini dhidi ya Dodoma Jiji FC.

Kutokana na sababu hizo, kuna kila sababu kwa Shirikisho la
Soka nchini (TFF), Bodi ya Ligi (TPLB) na Chama cha Waamuzi
(FRAT) chini ya kamati zake, kwa pamoja kuongeza umakini kwa
waamuzi ili kuchezesha kwa haki, na haki ionekane ikitendeka
kweli.

Tunataka kuona kila timu mwisho mwa msimu ikimaliza nafasi
iliyostahili na si kwa ajili ya kubebwa kwa namna yoyote ile kwani
kwa kufanya hivyo kutasababisha kupata wawakilishi wabovu
kwenye michuano ya kimataifa msimu ujao na hilo litaepukika tu
kama waamuzi watatenda haki.

Hata hivyo, hadi kufikia raundi hii ya 24, hatuna budi ku-
wapongeza waamuzi hususan katika mzunguko wa pili, kwani
wamepunguza makosa mengi ambayo yalikithiri kwenye duru la
kwanza.

Lawama nyingi ambazo zilikuwa zikielekezwa kwao zimepun-
gua, ingawa makosa hayajaisha kabisa lakini yamepungua kwa kia-
si kikubwa na ndiyo maana kwa kipindi kirefu sasa walioadhibiwa
kwa kushindwa kumudu ama kutafsiri sheria za soka wakipungua.

Kutokana na hilo, Nipashe tunaona ipo haja ya kutoa kongole
kwao zikienda sambamba na kadri walivyokuwa wakilaumiwa
na si kusubiri hadi makosa yanapokithiri kutoka kwao tuanze ku-
washushia lawama.

Wakifanya vizuri tuwapongeze ili wanapovurunda tuwalaumu
pia. Lakini pamoja na pongezi hizo kwa waamuzi, tunachotaka
kuona kwao ni kuongeza umakini kwa kufanya vizuri zaidi na si
kuanza kubweteka na kujikuta wakiishi kwa kuangukia katika
methali ya “Mgema akisifiwa, tembo hulitia maji”.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0782 253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

Na Adam
Fungamwango

IMEKUWA ikielezwa kuwa
nchini Tanzania kuna tatizo
la mastraika na mabeki wa
kati, lakini hakuna sana
uhaba wa mabeki wa pem-
beni pamoja na viungo
washambuliaji.

Inaonekana kwa jicho
la kawaida ni kweli, lakini
kama tunakwenda kwenye
takwimu inabidi tuangalie
upya, kwani inawezekana
tukawa na mabeki wa pem-
beni machachari, lakini si
hatari.

Inawezekana pia tukawa
na viungo washambuliaji
wenye uwezo mkubwa wa
kupiga chenga, kanzu, na
kucheza soka la kufurahisha
mashabiki jukwaani na si
kuisaidia timu.

Nimeandika hili kutokana
na kushangazwa na pasi za
mwisho kwenye Ligi Kuu
Tanzania Bara mpaka sasa.
Inasikitisha, kuhuzunisha,
kushangaza na kuchekesha
kwa wakati mmoja kuwa eti
mpaka sasa wakati ligi ipo
ukingoni kabisa wanaoon-
goza kwa kupiga pasi za
mwisho wana ‘assist’ nne tu.

Kwa ligi hii ambayo ina
timu 16 na kila timu inatak-
iwa kucheza mechi 30, huku
tukiwa katika raundi ya 23,
wanaoongoza kwa ‘assist’
wawe nazo nne tu.

Kifupi tu kwamba hapa
kuna  tatizo. Angalau
tungeweza kumpata mwe-
nye ‘assist’ saba mpaka nane
hadi kufikia hatua hii na hata
kama asipotoa tena hadi ligi
inamalizika, si mbaya, la-
kini nne kwa raundi ya 23 ni
ndogo sana.

Kwenye mchezo wa
mpira wa miguu ‘assist’ hu-
tolewa na mchezaji yeyote
yule hata kipa. Lakini mfu-
mo wa soka mara nyingi

pasi za mwisho hutolewa
na wachezaji wanaocheza
nafasi ya viungo washambu-
liaji, kama vile namba nane
na kumi.

Pia kwa mfumo wa soka la
kisasa, mabeki wa pembeni
ambao kazi yao mama ni
kuzuia mashambulizi, lakini
nao hupanda mbele kwen-
da kuongeza mashambulizi,
hivyo kazi namba mbili ni
kupiga krosi, au kutoa pasi
ambazo zote hizo ni ‘asssist’
kwa ajili ya mastraika au
wachezaji wengine kupachi-
ka mabao.

Nimeona wachezaji
vinara wa pasi za mwisho,
eti hata mastraika nao wa-
naongoza kwa kutoa ‘assist’
badala ya viungo. Reliants
Lusajo wa Namungo, na Pius
Buswita wa Ruvu Shooting.

Kwa idadi ya ‘assist’ zao
ni sawa kwa sababu wao ni
mastraika, lakini kuongoza
inanifikirisha na kuonekana
kuwa bado kuna wachezaji
wengi kwenye Ligi Kuu ha-
wafanyi kazi zao sawa sawa.

Kwenye orodha hiyo,
kuna wachezaji ambao wali-
takiwa kuwamo wenye nam-
ba zao, lakini hawamo, ila
yupo Djuma Shaaban, beki
wa kulia wa Yanga ambaye
ana ‘assist’ nne, na viungo
washambuliaji wa Azam,
Tepsi Evance, Aboubakar
Ngalema wa Dodoma Jiji,
pamoja na Chiristian Zigah
wa Biashara United.

Ikumbukwe kuwa Zigah
ni Raia wa Ghana na Djuma
ni Mkongomani. Hawa wa-
nastahili sifa kwa sababu
wameifanya kazi yao sawa-
sawa kuliko wengine ambao
hawamo, lakini ukweli una-
baki pale pale kuwa idadi
hiyo bado ni ndogo.

Kama kuna makocha wa-

KAKUMBANA
NA ‘MNYAMA’

NYAU KAMVUTA
‘SHWARUBUY

ALIFIKIRI

Kuna tatizo pasi za mwisho
wachezaji soka la Bongo

nakuja kufanya tathmini na
kugundua hili ni kwamba
tutarajie sasa misimu inay-
ofuata, mabeki wa pembeni
na viungo washambuliaji
nao wanaweza kusajiliwa
kutoka nje ya nchi. Ni kwa
sababu wachezaji wa Kitan-
zania wanaonekana bado
hawafanyi kazi yao vizuri.
Itakuwa ni hatari kwa saba-
bu wachezaji wa Kibongo
wameanza kupoteza nafasi
zao kwenye ushambuliaji,
na taratibu inaelekea kwe-
nye mabeki wa kati.

Hakuna kocha ambaye
anaweza kuvumilia kukaa
na mabeki wa pembeni na
viungo washambuliaji am-
bao kwa msimu wanatoa ‘as-
sist’ nne, tano au sita.

Kwa misimu miwili kiun-
go wa Simba, Clatous Chama
ndiye aliongoza kwa kupiga
pasi za mwisho.

Msimu wa 2019/20 alimal-
iza ligi akiwa na ‘assist’ 10,
na msimu uliopita alivunja
rekodi yake mwenyewe kwa
kumaliza na ‘assist’ 11, huku
mchezaji mwingine wa ki-
geni Luis Miquissone akiwa
nazo tisa. Inaonyesha kuwa
Chama kama angeanza tena
msimu huu tangu mwanzo,
angeweza kuwa kinara kwa
mara nyingine tena. Kwa
nini iwe yeye tu?

Hapa ndipo tunarudi
nyuma kama taifa tutengen-
eze wachezaji wetu wakiwa
bado makinda. Wawe na
makocha wenye uwezo
mkubwa na siyo wanakuja
kupata makocha wenye
uwezo mkubwa wakiwa
Ligi Kuu, jambo ambalo wa-
nakuwa hawabadiliki.

Kwa hali hii sasa, si mas-
traika tu, hata ‘maassist’ sasa
watakuwa wanasajiliwa ku-
toka nje ya nchi.
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Madereva malori wanaobeba abiria kukiona

Na Shaban Njia, KAHAMA

MKUU wa Kikosi cha Usalama
Barabarani nchini, Kamishna
Msaidizi wa Polisi (SACP) Wilbrod
Mutafungwa, ametangaza kiama
kwa madereva wa magari ya miz-
igo (malori) wanaosafirisha abiria
kutoka sehemu moja kwenye
nyingine kwa kuwa hairuhusiwi
kisheria.

Mutafungwa alitoa kauli hiyo
mwishoni mwa wiki muda mfupi
baada ya kufanya ukaguzi wa
magariyaabiria na mizigo wakati
wa operesheni ya kudhibiti ma-
kosa na kuzuia ajali za barabarani.

Alisema magari makubwa ya
mizigo yanayofanya safari ndani
na nchi jirani, madereva wake
wamekuwa na tabia ya kubeba
abiria pasipokuwa na leseni za

usafirishaji wa watu.

Aliongeza kuwa inapotokea aja-
li unakuta idadi ya vifo inakuwa
kubwa katika magari hayo licha ya
kuwa hayatakiwa kubeba abiria.
“Magari ya mizigo hayaruhusiwi
kubeba abiria badala yake yali-
yoruhusiwa kufanya kazi hiyo ni
mabasi ambayo yana leseni ya
usafirishaji wa abiria,” alisema.

Mutafungwa alisema katika
operesheni hiyo wanatumia vi-
faa vya kudhibiti mwendo kasi,
mifumo ya ukaguzi, vipimo vya
kupima ulevi pamoja na mipango
kazi dhabiti ya askari ya ukaguzi
wa mara kwa mara na dereva
anayeonekana kuwa sugu wa
makosa atafungiwa kuendesha
chombo cha moto.

Aidha, alisema magari mengi

yamekuwa yakipata ajali kuto-

kana na mambo mbalimbali iki-
wamo ulevi, mwendo kasi wa
magari hayo huku abiria wengi
wakikubaliana na hali hiyo.
Alisema kwa sasa matunda
yameanza kuonekana kutokana
na elimu ya usalama barabarani
inayotolewa nchi nzima na aska-
ri wake na kwamba madereva
wengi wamebadilika hivyo kuleta
matumaini  katika kupunguza
ajali kwa kiasi kikubwa.
Mutafungwa alisema katika
operesheni iliyofanyika Wilaya
ya Gairo mkoani Morogoro na
Kanda ya Ziwa, mabasi 173 yalik-
aguliwa kati ya hayo 87 yalifuata
utaratibu wa usalama barabarani,
47 yalitozwa faini, tisa waliyaon-
ya, magari manane yalikuwa ya-
mezima ving'amuzi na mengine
yakiwa hayana breki na matairi

kuwa vipara.

Alifafanua kuwa magari 15
yalikuwa mabovu na yalikuwa
yamebeba abiria na waliyazuia
kuendelea na safari mpaka pale
yatakapotengenezwa na kuk-
aguliwa na askari. Aliongeza kuwa
hawatawavumilia madereva sugu
ambao watakamatwa kwa mako-
sayakutotiialamaza barabarani.

Mmoja wa madereva wa magari
makubwa yaendayo nchi jirani ya
Rwanda, Omary Juma, alikiri ku-
wapo kwa baadhi ya magari ya
mizigo kubeba abiria.

Dereva mwingine, William
Mashamba, alisema wanaokuwa
na tabia ya kubeba abiria katika
magari hiyo ni madereva wa ki-
tanzania, lakini wenzao kutoka
nchi jirani hawana tabia hizo kwa
sababu sheria zinawabana.

W7

Muuguzi wa
Kituo cha
Afya cha
Kampuni

ya Sukari
va Kilomb-
ero, akitoa
chanjo ya
UVIKO-19
kwa mmoja
wa wa-
nanchi wal-
jojitokeza
kupata
huduma
wakati wa
upimaji afya
na utoaji
chanjo
ulioandaliwa
na kampuni
hiyo katika
kuadhimi-
sha Siku ya
Wauguzi
Duniani,
Mei 12,
wilayani
Kilomb-
ero, mkoani
Moro-

goro. PICHA:
MPIGAPI-
CHA WETU

Umilikishaji ardhi kuwakomboa wanawake

Anthony Ishengoma na Munir

Shemweta, MBEYA

NAIBU Waziri wa Ardhi, Nyum-
ba na Maendeleo ya Makazi, Ri-
dhiwani Kikwete, amesema faida
kubwa na kipaumbele katika ku-
panga, kupima na kumilikisha ar-
dhi ni kupambana na ukatili dhidi
ya wanawake ikiwamo kuondoa
changamoto ya kukosa nguvu ya
kumiliki ardhi.

Kikwete amesema hali hiyo ita-
patikana kwa kutoa hati ya pamo-
ja ya umiliki ardhi kati ya mume
na mke.

Alisema hayo juzi wakati aki-
hutubia wananchi wa Mbalizi
katika Halmashauri ya Wilaya ya
Mbeya wakati wa uzinduzi wa

mradi wa kupanga, kupima na
kumilikishwa ardhi unaosimami-
wa na Chuo cha Ardhi Morogoro
(ARIMO) na baadaye kushiriki
ugawaji hati kwa wananchi wal-
iokamilisha taratibu za kumilik-
ishwa ardhi.

Aliongeza kuwa kupima ardhi
kutawezesha kutatua migogoro
isiyo ya lazima kwa kuwa kazi
hiyo inahusisha upimaji shiriki-
shi ambao baada ya wataalamu
kujiridhisha, hati hutolewa bila
migogoro yoyote.

“Kumekuwapo na spidi (kasi)
ndogo ya wananchi kwenda ku-
chukua hati zao lakini niwaambie
ninyi kuna wakati utafika mta-
hitaji kulima kadiri ya taratibu za
serikali na kuepuka uharibifu wa
mazingira. Kuna wakati itabidi

zitumike mbinu za kitaalamu ili
kuendelea na kilimo,” alisema.

Naibu Waziri alizitaja faida za
kuwa na hati kuwa ni pamoja na
kuthaminiwa na kupatiwa uhaki-
ka wa huduma za kibenki kwa
mmiliki, kuongeza thamani ya
ardhi tofauti na ardhi isiyopimwa
aliyoieleza kuwa haina thamani
yoyote nchini.

Mkuu wa Chuo Ardhi Moro-
goro (ARIMO), Huruma Lugalla,
alisema chuo kilikopeshwa Sh.
bilioni 1.2 kwa ajili ya programu
ya kupima, kupanga na kumiliki-
sha ardhi kwa wakazi wa Mbal-
izi na viwanja takribani 35,000
vimepimwa.

Kwa mujibu wa Lugala, kiasi
hicho cha fedha kimewezesha
upimaji na utambuzi wa viwanja

31,06 sawa na asilimia 89 katika
lengo lililokusudiwa.

Pia alisema upimaji wa viwanja
hivyo ulikwenda sambamba na
uandaaji wa michoro ya mipango
miji na tayari michoro 108 kati ya
120, sawa na asilimia 90 imesani-
fiwa na kati ya hiyo, 80 imewasil-
ishwa ofisi ya Kamishna wa Ardhi
wa Mkoa kwa ajili ya idhini.

Naibu Waziri Kikwete ambaye
amehitimisha ziara yake ya siku
mbili mkoani Mbeya, alisema
zaidi ya Sh. bilioni tatu zimefika
katika mkoa huo kwa lengo la
kupima, kupanga na kumilikisha
ardhi na kusimamiwa vizuri na
watendaji wa serikali na kukabi-
dhi hati kwa wananchi wa Mbalizi
waliokamilisha taratibu za kumi-
likishwa ardhi.

800 wapatiwa
huduma za afya

Na Mary Geofrey

KAMPUNI ya Sukari ya
Kilombero, imetoa huduma ya
matibabu bila malipo ikiwamo
chanjo ya UVIKO-19 kwa wa-
nanchi 800 wanaoishi ndani
na nje ya eneo la kiwanda
hicho.

Huduma hiyo ilitolewa na
kampuni hiyo, kama sehemu
ya maadhimisho ya Siku ya
Wauguzi Duniani ambayo
huadhimishwa kila mwaka
Mei 12 na kaulimbiu ilikuwa
ikisema, ‘Wauguzi: Sauti In-
ayoongoza - Wekeza kwenye
Uuguzi na Heshimu Haki ili
Kulinda Afya kwa Wote'.

Akizungumza wakati wa
kutoa huduma hiyo, mwisho
mwa wiki, daktari wa zamu
katika kituo hicho cha afya,
Dk. George Komba, alisema
huduma zilizotolewa ni hu-
duma za uchunguzi wa sara-
tani ya shingo va kizazi na
saratani ya matiti, uchunguzi
wa shinikizo la damu la juu na
elimu ya kuzuia na kudhibiti
shinikizo la damu la juu.

Huuduma zingine zili-
zotolewa ni tohara kwa
wanaume wenye miaka 15 na
zaidi, upimaji wa Virusi vya
UKimwi (VVU) na ushauri na-
saha, na huduma za uzazi wa
mpango kama vile vipandikizi
na vitanzi.

“Tunatambua mchango wa
wauguzi katika jamii, hivyo
tuliandaa kampeni hii, ili
kuungana na wauguzi wetu
katika kusherehekea siku
hii maalum na kudhihirisha
umuhimu wao katika jamii
kupitia zoezi hili la upimaji
afya,” alisema.

“Tuliamua kusherehekea
Siku ya Wauguzi Duniani
Kupitia upimaji afya kwani
tunatambua umuhimu wa
wadau wote kuchangia
katika kupunguza magonjwa
ambayo yanaweza kuzuilika
kupitia chanjo na uelewa wa
masuala ya afya. Pia tulitaka
kutoa ahueni kwa watu we-
nye uwezo mdogo wa kupata
huduma za afya kutokana na
umaskini au uelewa mdogo
kuhusu masuala ya afya,”
alisema.

Naye Meneja Mawasiliano
na Uhusiano wa kampuni
hiyo, Willa Haonga, alisema
wapo mstari wa mbele
kuchangia upatikanaji wa hu-
duma za kijamii kwenye jamii.

Alisema kituo cha afya cha
kampuni hiyo kinahudumia
zaidi ya wagonjwa 2,700
kwa mwezi na asilimia 50 ni

Kituo hicho cha afya hutoa
huduma bure kwa wafan-
yakazi wa kampuni na kutoza
gharama ndogo kwa wakazi

vyozunguka kiwanda hicho.
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Zarina
Hassan
maarufu Zari
‘The Boss
Lady’ akiwa
pamoja na
wanafunzi
wa shule za
sekondari
zilizoko
wilayani
Misungwi
mkoani
Mwanza,
baada ya
kutoa taulo
za kike ka-
tika shule za
msingi 150
na sekondari
32 za seri-
kali wilayani
humo. Kush-
oto ni Mkuu
wa Mkoa
wa Mwanza,
4 Robert Ga-
& Dbriel. PICHA:
5 ROSE JACOB
-

Watumishi waliosimamishwa kazi warejeshwa kazini

Na Hamisi Nasri, MASASI

WATUMISHI 14 kati ya 16 wa
Halmashauri ya Mji wa Masasi
ambao walisimamishwa kazi
kutokana na tuhuma mbalim-
bali zikiwamo utovu wa nidhamu
kazini na ubadhirifu wa fedha,
wamerejeshwa kazini.

Pamoja na kurejeshwa kazini,
wamepewa masharti ya kulipa
fedha kwa kukatwa asilimia 15 ya
sehemu ya mishahara yao kwa
kipindi cha miaka mitatu mfu-
lulizo.

Uamuzi huo ulitolewa mwis-
honi mwa wiki mjini hapo kupitia
kikao cha Baraza la Madiwani la
Halmashauri hiyo baada ya ku-
wajadili kisha kutoa maazimio
ambayo yalipewa baraka zote na
wajumbe wa kikao hicho.

Akitangaza uamuzi huo, Mwe-
nyekiti wa Halmashauri ambaye
ni Diwani wa Jida, Hashim Nam-
tumba, alisema kikao hicho cha

baraza katika kujadili taarifa za
watumishi, kimejadili taarifa nne
zinazowahusu watumishi 16 kati
ya watumishi hao 14 ambao wali-
simamishwa kazi miezi kadhaa
iliyopita.

Namtumba alisema katika
mashauri hayo yanayowahusu
watumishi ambao walikuwa na
mashauri mbalimbali yakiwamo
utovu wa nidhamu kazini, uba-
dhirifu wa fedha na makosa ya
kiutumishi, watumishi wawili
kati yao wao wamefukuzwa kazi
kutokana na ukubwa wa makosa
yao na wajumbe kushindwa ku-
wasamehe.

Alisema licha ya watumishi hao
kupewa adhabu hiyo ya kusame-
hewa kwa masharti, wako wen-
gine ambao wamerejeshwa kazi-
ni kwa kusamehewa bila kupewa
adhabu ya aina yoyote kutokana
na kutokutwa na hatia yoyote ka-
tika mashauri yao.

“Adhabu hizi baraza limezitoa

kupitia sheria za utumishi wa
umma na si kama baraza lime-
ajiamulia. Bazara limekaa na ku-
jadili makosa ya watumishi hawa
kupitia sheria hizi za utumishi wa
umma,” alisema Namtumba.
Alisema katika jambo hilo, wa-
tumishi wawili wamefukwa kazi
kutokana na makosa yao kutosa-
meheka, hivyo baraza kuamua
kutoa uamuzi wa kuwafukuza
moja kwa moja na kwamba hiyo
itakuwa fundisho kwa watumishi
wengine ambao watafanya tabia
kama walizofanya watumishi
hao. Namtumba aliwataja baadhi
ya watumishi hao kuwa ni Ofisa
Mipango, Abirahi Mfinanga am-
baye yeye hakukutwa na hatia
yoyote hivyo baraza limeamua
kumsamehe bila ya masharti,
Henri Amani aliyekuwa mweka
hazina anakatwa asilimia 15 nda-
ni ya miaka mitatu, Changwesi
Kajele ambaye amerejeshwa bila
ya masharti na Asina Marumbwe

ambaye ni mtumishi kitengo cha
ununuzi atakatwa asilimia 15.

Wengine kwa mujibu wa Nam-
tumba ni Renard Mkondola am-
baye amesamehewa bila mashar-
ti, Jamadi Kasimba mtendaji kata
ya Mkuti, amepewa adhabu ya
kukatwa asilimia 15 ya mshahara
wake kwa kipindi cha miaka mi-
tatu.

Alisema watumishi wengine
ambao pia wamekumbana na ad-
habu hiyo ni Zuhura Ngalinje na
Hashimu Chiwaya ambao wote
wawili ni kutoka idara ya afya na
Michael Evarist ambaye baraza
limeamua kumfukuza kazi kuto-
kana na makosa yake kutosame-
hewa.

Naye Mkuu wa Wilaya ya Masa-
si, Claudia Kitta, alisema watumi-
shi wanapaswa kufanya kazi kwa
uaminifu na kuheshimu misingi
ya kazi zao ambazo zinazongo-
zwa na sheria za utumishi wa
umma.

Kampuni ya Tanzania yashinda tuzo Afrika

Na Jenifer Gilla

KAMPUNI ya Kitanzania
inayojishughulisha na  kutoa
mikopo, Laina Finance, imepata
tuzo ya ubora Afrika inayotoa
huduma ya malipo ya simu, ka-
tika mashindano yaliyoandaliwa
na kampuni ya VIVA tech inay-
oandaa maonyesho makubwa ya
teknolojia barani Ulaya.

Mkurugenzi wa Maendeleo
ya Biashara wa kampuni hiyo,
Tonny Missokia, alisema wal-
ishiriki mashindano hayo baada
ya kutangazwa mwanzoni mwa
mwaka huu na kushirikisha zaidi
ya 90.

“Walitangaza shindano la

kutafuta kampuni inayotoa hu-
duma bora katika ununuzi wa
njia ya simu ya malipo kwa njia ya
awamu.

Walitangaza Afrika nzima na
walipata washiriki zaidi ya 90
pamoja na Laina Finance na tu-
kachaguliwa kuwa ni kampuni
bora Afrika,” alisema Missokia.

Alisema kilichofanya kampuni
hiyo kuibuka na ushindi ni ura-
hisi wa teknolojia yake na jinsi
inavyoweza kuhudumia watu wa
maeneo mbalimbali kupata kuki-
dhi mahitaji yao.

Kutokana na ushindi huo,
alisema kampuni hiyo itaiwak-
ilisha Tanzania katika maonye-
sho makubwa ya teknolojia na
ubunifu yatakayofanyika nchini

Ufaransa mwezi ujao pamoja na
kuitangaza kampuni hiyo kwenye
soko la kimataifa.

“Tumeona ni habari njema
basi tuwataarifu Watanzania na
wadau tunaoshirikiana nao ka-
tika kuihudumia jamii kupitia
kuwawezesha kukopa vitu mbal-
imbali ili kuwasaidia kutimiza
matakwa yao,” alisema.

Alisema kwa sasa wanafanya
kazi na kampuni ya Vodacoma
na Hisense na Samsung ambazo
mtu anaweza kuchukua mkopo
wa simu na vifaa vya ndani kama
vile Tv na friji kisha akalipa kwa
awamu.

“Mteja akishatimiza vigezo na
masharti yetu anakwenda kwe-
nye duka la vodacom au hayo

niliyoyataja, anachukua kitu ana-
chokihitaji kisha analipa kiasi ki-
dogo cha mkopo, kilichobakia tu-
nakilipa sisi kwa kampuni halafu
tunamkata yeye kidogo kidogo,”
alifafanua.

Kwa mujibu wa Missokia, tangu
kuanzishwa mwaka 2018 mpaka
sasa, kampuni hiyo imeshawafikia
na kuwahudumia Watanzania
takribani 10,000 na malengo yao
ni kuwafikia zaidi ya hao na ku-
panua wigo wa kutoa huduma.

“Malengo yetu si tu kuishia
kwenye mikopo ya vitu vya
umeme tunataka tuwezeshe Wa-
tanzania kukupa bidhaa mbal-
imbali za madukani ikiwamo vy-
ombo, pembejeo, dawa, vifaa tiba
na hata vifaa vya ujenzi,” alisema.

Wanawake
washauriwa
kusaidia
watoto
yatima

Na Gurian Adolf,
SUMBAWANGA

WANAWAKE mkoani Rukwa
wameshauriwa kuwa na moyo wa
huruma na kujitolea kuwasaidia
watoto yatima wanaolelewa katika
vituo mkoani mkoani hapa kwa
kuwa wanajua uchungu wa watoto
hasa waliofiwa na mama zao katika
umri mdogo.

Ushauri huo ulitolewa jana na
Jasmin Simba, Mwenyekiti wa
Taasisi ya Wanawake ya Itambue
Thamani Yako (ITY) inayojishu-
ghulisha kutoa misaada kwa watu
wenye uhitaji.

Taasisi hiyo jana ilitoa misaada
kwa watoto yatima wanaolelewa
katika Kituo cha Mtakatifu Martine
De Pores mjini hapo.

Alisema wanawake ni watu we-
nye huruma na wanajua vizuri
changamoto walizo nazo wa-
toto hasa wale ambao mama zao
wamefariki dunia na kuwaacha
wachanga, hivyo wanapaswa kuwa
wa kwanza kuwasaidia kwa kuji-
tolea kwa hali na mali.

Alisema taasisi hiyo ina wana-
chama ambao ni wanawake tu,
ambayo ipo mkoani hapa, hivyo
waliamua kuchangishana na kutoa
misaada mbalimbali yenye thama-
ni ya Sh. 550,000 pamoja na kuan-
daa chakula cha mchana na kula
nao watoto hao.

Naye Katibu ITY, Debora Gwaki-
sa, alisema walipofuatilia taarifa za
watoto walioko katika kituo hicho,
walibaini kuwa wana changamoto
nyingi ambazo jamii inapaswa
kushughulikia ndiyo maana walia-
mua kuchangishana na kupata
kiasi hicho cha fedha na kwenda
kuwasaidia.

Alisema kwa niaba ya wana-
chama wenzake wanawaomba
wanawake walioko katika maeneo
tofauti nchini kuwa na utamaduni
wa kuwatembelea na kuwasaidia
watoto yatima wanaolelewa katika
vituo pamoja na wale wanaoishi
katika mazingira magumu kwa
kuwa wana uhitaji wa mambo
mengi lakini wamekuwa wakiya-
kosa.

Sista Agness Mwananjera am-
baye ni mlezi mdogo wa watoto
katika kituo, alisema kuwa kituo
hicho kinakabiliwa na changamo-
to nyingi ikiwamo uwezo mdogo
wa kununua umeme, tangi la maji
limepasuka na lililopo halikidhi
mahitaji, baadhi ya watoto hawana
bima za afya, wanahitaji mashuka
na mablanketi na mahitaji men-
gine mengi.

Aliwashukuru wanawake hao
kwa moyo wao wa upendo wa
kufika katika kituo hicho kina-
chomilikiwa na Kanisa Katoliki na
kuwataka kuwa mabalozi kwa ku-
waeleza wananchi wengine husu-
sani wanawake ili waone umuhimu
wa kuwasaidia watoto hao.
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‘Mitazamo
hasi kwa
mwanamke
lepukwe’

Na Christina Haule,
MOROGORO

JAMII ya kitanzania
imetakiwa kujiepusha
na mitazamo hasi na
kumruhusu mwanamke
kufanya Usimamizi wa
Shughuli za Misitu ya
Jamii (USM) ili kuleta
mabadiliko chanya kwa
kunufaika na rasilimali
misitu.

Hayo yalisemwa
na ofisa wa kujengea
uwezo kutoka Shirika la
Kuhifadhi Misitu ya Asili
Tanzania (TFCG), Simon
Lugazo, wakati wa warsha
ya wadau wa Jukwaa
la Vyama vya Kiraia na
Watu Binafsi wanaofanya
kazi za kuboresha misitu
kwa manufaa Tanzania
(TFWGQ) juu ya masuala ya
usawa wa Kijinsia kwenye
shughuli za misitu.

Lugazo alisema ingawa
hakujakuwa na idadi ya
sawa kwa wanawake na
wanaume, wanawake
wameamka katika suala la
umiliki wa ardhi, kufanya
biashara za misitu na
kushiriki katika vikundi
vya hisa kupitia VICOBA
vilivyoanzishwa kutoka
kwenye faida za rasilimali
Za misitu.

Alisema wako wanaume
wenye mitazamo tofauti
na kuona kuwa shughuli
Za misitu ni za wanaume
pekee na kusahau kuwa
ziko zingine zinazoweza
kufanywa na wanawake
ikiwamo kuwauzia chakula
wanaume wanaokata miti
na kuchoma mkaa.

Awali, Mtafiti wa
Masuala ya Jinsia
kutoka Chuo Kikuu cha
Sokoine cha Kilimo (SUA),
Emmanuel Mroto, alisema
wako wanawake ambao
kwa sasa wameanza
kujishughulisha na
ukataji mkaa na kufungua
miradi mbalimbali huku
akishauri pia vijana
nao kuhamasishwa vya
kutosha kushiriki katika
mradi.

Mmoja wa washiriki wa
warsha hiyo, Isaya Sekibo,
kutoka SUREDO alisema
miongoni mwa shughuli
kubwa wanazozifanya ni
kuhakikisha wanawake
wanashirikishwa na
wanashiriki vya kutosha
katika shughuli za misitu
tofauti na awali.

Warsha hiyo ambayo
imehusisha wadau wa
TFWG imewezeshwa na
mradi wa kuhifadhi misitu
kupitia biashara endelevu
ya mazao ya misitu
(CoFoOReST ) unaoendeshwa
na TFCG wakishirikiana na
MJUMITA kwa ufadhili wa
Shirika la Maendeleo na
Ushirikiano la Uswisi (SDC).

Na Joseph Mwendapole,
DODOMA
SERIKALI  imewashauri  ma-

kandarasi wa ndani waungane ili
waweze kufanya miradi mikubwa
inayochukua fedha nyingi hali ita-
kayosababisha fedha nyingi za ujenzi
kubaki hapa nchini.

Wito huo ulitolewa mwishoni
mwa wiki jijini Dodoma na Naibu
Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi, God-
frey Kasekenya, alipokuwa akifunga
mkutano wa siku mbili wa mashau-
riano kwa makandarasi wazawa
ulioandaliwa na Bodi ya Usajili wa
Makandarasi (CRB).

Alisema kwa sasa asilimia karibu
70 ya fedha za miradi ya ujenzi zinak-
wenda kwa kampuni kubwa za nje
ya nchi wakati fedha hizo zingeweza
kubaki nchini iwapo makandarasi
wangekuwa na nguvu ya kufanya
kazi hizo.

“Mkifanya nyinyi tutawalipa na
fedha hizo zitabaki kenye mzunguko

wa uchumi wetu hapa tofauti na
sasa ambapo fedha nyingi za miradi
ya ujenzi zinakwenda nje ya nchi.
Jambo hili si zuri sana kwa uchumi
wetu ndiyo maana tunaomba muun-
gane mpate nguvu ya kufanya miradi
hiyo,” alisema.

Naibu Waziri pia aliwataka watoa
zabuni za ujenzi kuwalipa ma-
kandarasi kwa wakati ili wafanye kazi
zao kwa ufanisi badala ya kuwarush-
ialawama kwamba wanachelewesha
miradi wakati hawajawalipa.

Alisema ametembelea miradi min-
gi ya ujenzi na kubaini kuwa baadhi
ya waajiri hawatimizi wajibu wao wa
kuwalipa makandarasi kwa wakati
lakini wamekuwa wakiwaangushia
lawama kwamba wanachelew-
esha.

“Natoa wito kwa waajiri na watoa
zabuni wote kuhakikisha wanazinga-
tia mikataba yao ili kama wanataka
kazi iende kwa wakati basi na wao
watimize wajibu wao wa kuwalipa
makandarasi kulingana na mikataba

Serikali yawataka makandarasi
kuungana Kupata miradi mikubwa

waliyoaingia,” alisema Naibu Waziri.

Hata hivyo, Naibu Waziri aliwa-
geukia makandarasi hao kuwataka
wahakikishe wanatimiza wajibu wao
kwa kukamilisha miradi kwa wakati
na kwa viwango vinavyotakiwa kwa
mujibu wa mkataba wanapolipwa
fedha za ujenzi.

“Iko miradi mnafanya lakini kwa
kweli viwango si bora. Sasa fanyeni
kazi ili mtu aone thamani ya fedha
alizotoa. Usilipue kazi ya watu mpa-
ka mtu akajuta kwa nini amekupa
kazi yake. Kwa hiyo mwajiri anapas-
wa kutimiza wajibu wake na wewe
mkandarasi timiza ajibu wako,”
alisema.

Naibu Waziri aliwataka pia ma-
kandarasi kuihusisha Mamlaka ya
Hali ya Hewa Tanzania (TMA), ili
kuwashauri wakati gani mzuri wa
kuanza ujenzi kwa kuwa vinginevyo
wanaweza kujiingiza kwenye hasara
kubwa.

Msajili wa Bodi ya Makandarasi
(CRB), Mhandisi Rhoben Nkori,

Naibu Wa-

ziri wa Ujenzi na
Uchukuzi, God-
frey Kasekenya
(kushoto), akiteta
jambo na viongozi
wa Bodi ya Usajili
wa Makandarasi
(CRB), alipokwenda
kufunga mkutano
wa mashauriano
wa makandarasi
wa ndani uli-
ofanyika mwishoni
mwa wiki jijini
Dodoma. Anaye-
fuata ni Mwe-
nyekiti wa CRB,
Mhandisi Consolata
Ngimbwa, Makamu
Mwenyekiti Joseph
Tango, Msajili wa
CRB, Mhandisi
Rhoben Nkori na
Msajili Msaidizi,
David Jere. PICHA:
JOSEPH MWENDA-
POLE

alisema makandarasi wa ndani
wamezungumzia upendeleo kwe-
nye baadhi ya maeneo na uchache
wa miradi ya kuwajengea uwezo.

Alisema wengi wamezungumzia
changamoto ya kucheleweshewa
malipo na watoa zabuni wengi ziki-
wamo wizara, taasisi za umma na
sekta binafsi hali ambayo inawakwa-
misha kufanya kazi kwa ufanisi.

Mhandisi Nkori alisema maa-
zimio mengine ni ya kuwataka
wanasiasa kuacha kuwadhalilisha
makandarasi kwa kuwaweka ndani
na wakati mwingine kuwadhalilisha
kwenye vyombo vya habari bila ku-
fuata taratibu.

“Wamesema kuna wakati vion-
gozi wanapotembelea miradi na
kubaini mapungufu wanaona ni
makosa ya mkandarasi wanaiweka
kwenye vyombo vya habari bila
kuangalia  mbkataba unasemaje na
hali hiyo inaifanya kazi ya ukandara-
si kuonekana kama ya ubabaishaji,”
alisema.

Jitihada kuongezwa mapambano dhidi ya ukatili

Na Peter Mkwavila, DODOMA

SERIKALI imesema itaendelea
kuongeza jitihada katika mapamba-
no dhidi ya vitendo vya ukatili kwa
wanawake na watoto ili kuhakikisha
makundi hayo yanakuwa salama
nchini.

Katibu Mkuu Ofisi ya Waziri Mkuu
Sera, Bunge na Uratibu, Dk. John
Jingu, aliyasema hayo jana kwenye
kikao cha kamati elekezi ya mpango
kazi wa Taifa wa kutokomeza Uka-
tili dhidi ya Wanawake na Watoto
(MTAKUWWA) Kkilichofanyika jijini
Dodoma.

Alisema kuwa ipo haja ya
kuongeza nguvu katika mapambano

hayo kila mdau kwa nafasi yake ili
kuongeza jitihada za utekelezaji wa
mpango huo kutokana na kuongeze-
ka kwa vitendo na matukio ya ukatili
katika maeneo mbalimbali.

Dk. Jingu alisema serikali kwa
kushirikiana na sekta mbalimbali
za maendeleo itaongeza nguvu ili
kulinda na kuwatetea makundi hayo
ya watoto na wanawake ambayo im-
ekuwa wakikosa usalama wao.

“Inabidi tuongeze nguvu yaani
serikali, wizara za kisekta idara,
taasisi, asasi za kiraia, wadau na
vyombo vya ulinzi katika mapam-
bano haya wote kwa nafasi zetu
ili kuongeza kazi ya utekelezaji
wa mpango huu na kufikia hilo la-

zima tuwe na rasilimali kulinda na
kutetea makundi ambayo yameku-
wa yakiathirika kutokana na vitendo
hivyo,” alisema DK. Jingu.

Katibu Mkuu huyo alisema kwa
mujibu wa mwongozo wa maan-
dalizi ya mpango na bajeti ya seri-
kali kwa mwaka wa fedha 2022/23
unaelekeza kutengwa kwa fedha
kwa ajili ya kutekeleza afua za
MTAKUWWA  huku akiziomba
taasisi na wadau kuona namna
ya kuongeza rasilimali ili kufikia
malengo ya kukomesha vitendo vya
ukatili.

“Niwaombe wenzetu ambao ni
wadau wa maendeleo na asasi za
kiraia nimewaomba tuongeze rasili-

mali katika vita hii kwa sababu ina-
hitaji ushirikiano wa pamoja kwani
inamgusa kila mmoja wetu katika
jamii zetu,” alisema.

Naye Mtaalamu wa Masuala ya
Usalama wa Mtoto kutoka Shirika
la Kuhudumia Watoto la Umoja wa
Mataifa (UNICEF), Violet Mollel,
alisema wamekuwa wakitoa elimu
kwa wana jamii namna ya kudhibiti
vyanzo vya ukatili.

Mollel aliahidi shirika hilo bado li-
taendelea kuunga mkono juhudi za
serikali katika uandaaji wa mkakati
mpya wa 2022 hadi mwaka 2027
pamoja na kuratibu kamati za

mkoa.
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MKurugenzi wa M-pesa, Epimack Mbeteni (kulia), Ofisa Mtendaji Mkuu wa Jubilee Insurance, Dinpankar Acharya (kushoto), Meneja wa Utekelezaji Sheria na Kushughulikia Malalamiko
(TIRA), Okoka Mgavilenzi (watatu kulia), Ofisa Bima Mkuu Mo Assurance, Pamela Ndosi (wapili kushoto), Mkuu wa Kitengo cha Mauzo Milvik, Ismail Simanga (watatu kushoto), wakiwa
pamoja katika uzinduzi rasmi wa huduma ya VodaBima “Linda Afya na VodaBima". PICHA: MPIGAPICHA WETU

s Viongozi dini waombwa

Washauriwa

kutoficha
watoto wenye
ulemavu

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

WAZAZ| na walezi mkoani Shinyanga
ambao wanaishi na watoto wenye ulemavu,
wametakiwa kutowaficha bali wawapatie
haki yao ya kielimu na kutimiza ndoto zao,
kama watoto wengine wasio na ulemavu.

Mratibu wa kikundi cha WhatsApp
Together We Fight, Gwakisa Mwasyeba,
alibainisha hayo juzi wakati wanakikundi
walipotembelea kituo cha kutoa elimu
kwa watoto wenye mtindio wa ubongo
cha Brothers of Charity kilichoko Kitangili
Manispaa ya Shinyanga, na kutoa misaada
ya vitu mbalimbali kikiwamo chakula.

Alisema wamefarijika kuona watoto
wenye mtindio wa ubongo wakipata
elimu, na kutoa wito kwa wazazi na walezi
mkoani Shinyanga ambao wanaishi na
watoto wenye ulemavu wasiwafiche ndani,
bali wawapeleke shule na kupata elimu ili
kutimiza ndoto zao.

“Kikundi chetu cha WhatsApp, tumeguswa
na watoto hawa wenye mtindio wa ubongo,
na kuamua kuchangisha fedha Sh. 10,000
kwa Kkila mwanakikundi, na kununua vitu
mbalimbali kikiwamo chakula na kukileta
hapa kituoni, ili watoto hawa wasome
wakiwa na furaha,” alisema Mwasyeba.

Alitaja vitu ambavyo wamevitoa kwa
watoto hao kuwa ni mchele kilo 200, unga
wa mahindi kilo 100, madaftari makasha
mawili, juisi, pipi, sabuni za unga, za mche,
biskuti, chumvi, dawa za meno, penseli na
NgUO.

Mkuu wa Kituo cha Brothers Charity,
George Rice, alikishukuru kikundi hicho cha
WhatsApp kwa kuguswa na watoto hao
na kuwapatia msaada, na kutoa wito kwa
wanavikundi wengine kuiga mfano huo.

kuhamasisha sensa

Na Peter Mkwavila,
DODOMA

MKUU wa Wilaya ya Kong-
wa, Remidius Emmanuel,
amewaomba viongozi wa dini
kuhamasisha wananchi kush-
iriki ipasavyo sensa ya watu na
makazi itakayofanyika Agosti
23, mwaka huu.

Akizungumza jana kwa
niaba ya Mkuu wa Mkoa wa Do-
doma, Anthony Mtaka, kwenye
ufunguzi wa Ofisi Kuu ya Kani-
sa la Evangelistc Assemblies
of God Tanzania (EAGT) Ilazo

Dodoma, Emmanuel aliomba
viongozi wa dini kutumia na-
fasi zao kuwapa elimu waumini
ili kutoa taarifa sahihi kuhusu
sensa hiyo.

Alisema kuwa serikali kupitia
sensa, itatambua idadi ya watu
wake ili kupanga bajeti itakay-
owagusa Watanzania wote na
hatimaye kuhudumiwa.

Kwa mujibu wa mkuu huyo
wa wilaya, serikali bado itaen-
delea na kudhamini juhudi
kubwa zinazofanywa na taasisi
za kidini katika uwekezaji wa
miundombinu mbalimbali in-

ayofanywa.

Alisema kuwapo kwa ma-
jengo ya vyuo vikuu vya elimu
vya kiroho ni sehemu kubwa ya
mchango katika kuisaidia watu
wake kupata elimu iliyo sahihi.

“Vijana wasomi wanatakiwa
kutumia elimu na taalamu wa-
nazozipata kupitia vyuo hivyo
vya kiroho kwa manufaa ya kui-
jenga nchi ya kimaendeleo iki-
wamo na kumtumikia Mungu,”
alisema.

Askofu Mkuu wa Kanisa hilo,
Brouwn Mwakipesile, alisema
kanisa litaendelea kuunga

mkono juhudi mbalimbali zi-
nazofanywa kwa ajili ya taasisi
za kidini.

Alisema  mafanikio am-
bayo kanisa hilo yamefikiwa
ni pamoja na waumini wake
kuwa na moyo wa kujitoa kati-
ka kuchangia shughuli mbalim-
bali zinazohusu wao wenyewe
katika maendeleo badala ya
kutegemea wafadhili wa ku-
toka nje.

Alitaja mafanikio hayo ni
pamoja na uwezeshaji wa ujen-
zi wa ofisi kuu ya kanisa hilo
umegharimu Sh. milioni 282.

RC atangaza msako wahusika ukatili

Na Francis Godwin, [RINGA

MKUU wa Mkoa wa Iringa,
Queen Sendiga, ametangaza
msako dhidi ya watu wanaoji-
husisha na vitendo vya ukatili
ndani ya mkoa.

Akizungumza jana wakati wa
Siku ya Familia Duniani, Sen-
diga alisema mkoa wa Iringa
umejiwekea mikakati kabambe
ya kukomesha matukio ya uka-
tili yanayojitokeza kwenye jamii
na kutaka wananchi wasikubali
kufumbia macho vitendo vyo-
vyote vya ukatili kwenye mae-
neo yao.

Sendiga alisema kutokana na
elimu inayoendelea kutolewa
dhidi ya ukatili ndani ya mkoa,
idadi ya wanaume wanaofika
dawati la jinsia kulalamika ku-
fanyiwa ukatili na wake zao im-
eongezeka tofauti na mwanzo.

Alisema wanaume awali wa-
likuwa wakiona aibu kwenda
polisi kutoa taarifa za wao ku-
fanyiwa ukatili na wanawake.

“Tunapoona wanaume wa-
najitokeza kwenda kulalamika
kufanyiwa vitendo vya ukatili,
tunaamini elimu imefika na ni
mwanzo mzuri wa matukio ya

ukatili kuendelea kupungua
mkoani kwetu,” alisema.

Hata hivyo, alisema bado
ukatili dhidi ya wanawake na
watoto umeendelea kuwapo
japo si kwa kasi kubwa kama
zamani na kutaka jamii kuen-
delea kuwaibua wanaofanya
ukatili.

Mkuu wa mkoa alisema
iwapo wazazi watazingatia
ushauri mbalimbali unaotole-
wa na viongozi wa serikali na
vyombo vya usalama kuhusu
uangalizi wa watoto, itasaidia
kupunguza kabisa matukio ya
ubakaji, ulawiti na mengine

kwa watoto nyakati za usiku.

Alisema vitendo vya baadhi
ya wazazi au walezi kuwatuma
watoto usiku kwenye maduka
ni moja ya sababu zinazocho-
chea ubakaji na ulawiti kwa
watoto.

Katika hatua nyingine, mkuu
huyo wa mkoa alisema uka-
tili wa baadhi ya wanaume
hasa wanaolewa kupindukia
kunyonya maziwa ya wake zao
wanaonyonyesha kwa imani
ya kukata pombe, unaendelea
kupungua na kuwashauri wa-
naume hao kuacha tabia hizo.
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MANCHESTER, England

RISTIANO Ronaldo amekuwa

mmoja wa wachezaji wachache

wazuri katika msimu huu ambao

umekuwa wa kukatisha tamaa
kwa Manchester United.

Man United wako tayari kufanyia kikosi
chao marekebisho makubwa msimu huu
wa majira ya joto. Kocha mpya Erik ten
Hag atachukua usukani mwishoni mwa
msimu huu na atatumaini kuunda timu
ambayo inaweza kuleta changamoto.

Kwa mujibu wa Mwandishi wa Habari
wa Ureno, Pedro Almeida, Ronaldo
anaweza asiwe sehemu ya mipango ya
Hag kwa msimu wa 2021-22. Lakini je,
kumtoa mchezaji ambaye amefanya
vema katika muda wote wa msimu ni ua-
muzi unaofaa kwa klabu?

Hebu tuangalie sababu tano kwa nini
Man United hawapaswi kumuuza Ronal-
do msimu huu wa majira ya joto, twende
sasa...

#5. Ronaldo amekuwa bora kwa
Man United

Ronaldo bila shaka amekuwa mcheza-
ji bora wa Man United msimu huu.
Amewasilisha mara kwa mara na am-
etoa mchango mwingi wakati wakishinda
mechi msimu huu.

Amefunga mabao 24 na kutoa pasi tatu
za mabao katika mechi 37 alizocheza
kwenye michuano yote akiwa na Man
United hadi sasa msimu huu. Alikaribia
kuisaidia timu yake kufuzu kwenye mto-

Nipashe

SABABU 5 KWA'
INI'UNITED
AIPASWI
{UMUUZA
ONALDO

NIPASHE JUMATATU MEI 16, 2022

ano kutoka hatua ya makundi ya Ligi ya
Mabingwa Ulaya.

#4. Kiwango Kizuri hatua za
mwisho za msimu

Moja ya shutuma kuu zilizowasilishwa
dhidi ya Man United kwa kumrejesha
Ronaldo kwenye klabu msimu uliopita
ni umri wake. Akiwa na umri wa miaka
37, Ronaldo anaonekana yuko kwenye
‘mwisho” wa kazi yake, lakini hachezi
kama hivyo.

Kwa mwenye umri wa miaka 37, Ron-
aldo ameonyesha kiwango cha ajabu na
kuvutia. Pia ameongezeka katika miezi ya
hivi karibuni na amekuwa katika kiwango
kizuri cha ufungaji. Ronaldo pia amefanya
kazi katika uchezaji wake wa kiungo na
kuboresha mchango wake wa ulinzi pia.

Katika mechi sita za mwisho za Ligi Kuu
England akiwa na Man United, Ronaldo
amefunga mabao tisa. Itakuwa hasara
kubwa kwa ‘Mashetani Wekundu hao
ikiwa hawatakuwa naye msimu ujao.

#3. Anafaa wakati wa kuunda
upya kikosi

Ronaldo ameshinda karibu kila kitu
kwenye ulimwengu wa soka. Ni mmoja
wa wachezaji bora zaidi wa wakati wote,
na bado anaendelea kuimarika akiwa na
umri wa miaka 37. Kuna mengi ya kujifun-
za kutoka kwake kwa wachezaji wote wa
Man United.

Hag huenda akajenga kikosi cha vi-
jana na kupandisha wachezaji wengi
wachanga kwenye kikosi cha kwanza.

tike
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Wachezaji hawa wanahitaji mshauri bora
ambaye ni Ronaldo kwenye vyumba vya
kubadilishia nguo.

Uundaji upya wa kikosi huwa mgumu
kila wakati na timu zinahitaji watu ma-
hiri katika vyumba vyao vya kubadilishia
nguo ili kujadili nyakati ngumu kama hizi.
Kwa upande wa Man United, wanamhitaji
Ronaldo katika nyakati hizi.

#2. Anaweza kuimarisha ulinzi,
kiungo

Kwa muda wote wa msimu huu na has-
wa katika wiki za hivi karibuni, Ronaldo
amekuwa mfungaji bora wa kutegemewa
kwa Man United. Amekuwa mtu wa kuti-
sha katika nafasi tatu za mwisho kwa kiko-
si cha Ralf Rangnick.

Man United wanapaswa kuimarisha
safu yao ya kiungo na ulinzi msimu huu
wa joto. Usajili mpya kwenye safu ya ki-
ungo unapaswa kupewa kipaumbele.

Wanaweza kutumia uboreshaji kwenye
seti yao ya sasa ya mabeki wa pembeni
pia. Iwapo watamtoa Ronaldo katika ma-
jira ya joto, basi Man United italazimika
kutoa fedha ili kusajili mshambuliaji mpya
pia.

Lakini kabla ya kufanya hivyo, wanatak-
iwa kuimarisha uti wa mgongo wa timu na
kuwa na Ronaldo kwenye orodha kutawa-
saidia kuzingatia kuimarisha nafasi sahihi.

#1. Anafaa kuwa nahodha
badala ya Maguire

Harry Maguire anapitia awamu ngumu
sana katika kipindi chake cha uchezaji.

w\‘s
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MSHAMBULIAJI wa zamani wa
Liverpool, Robbie Fowler, ndiye
anayeshikilia rekodi ya kufunga
mabao matatu ‘hat-trick’ ya
haraka zaidi, ikiwa ni katika
muda wa chini ya dakika tano
kwenye Ligi Kuu England na timu
aliyoifunga haikuwa iliyopo kwe-
nye tishio la kushuka daraja, bali
ni Arsenal. Fowler alipiga hat-
trick hiyo ndani ya dakika nne
na sekunde 33 kwenye mchezo
uliopigwa Uwanja wa Anfield
Agosti 28, mwaka 1994.

Ameonekana kutojiamini na kuathiriwa
sana na makosa msimu huu na hiyo ndi-
yo sababu mojawapo kwa nini hapaswi
kubebeshwa tena unahodha.

Ni vigumu kwa timu kuangalia
mchezaji ambaye hana kiwango kizuri
na kupata msukumo kutoka kwake. Kwa
ufupi, hiyo ndiyo hali ya mambo ndani
ya Man United hivi sasa. Ingawa ni wazi
kwamba United haijamvua Maguire una-
hodha wake ili tu kutomdhoofisha had-
harani, ni hitaji la sasa.

Lakini ukichukua kitambaa hicho na
kumpa Ronaldo, litakuwa chaguo la ki-
mantiki. Ronaldo pia ni kiongozi sahihi
ambaye anachukia kupoteza na kufanya
vema katika kukusanya askari wake na
kuongoza kwa mfano.
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LONDON, England

IGI Kuu England imekuwa nyum-
bani kwa baadhi ya wachezaji bora
zaidi duniani kwa miaka mingi. Dai-
ma imekuwa ikiwavutia wanasoka
kutokana na ushindani na umaarufu wake.

Klabu za England zina nguvu

sana kifedha na zinajitokeza

linapokuja suala la kutoa
mishahara ya kuvutia.

Msimu wa 2021-22 umeshuhudia mao-
nyesho ya kupendeza kwa wachezaji bi-
nafsi msimu huu. Ingawa hii ni kweli kwa
wachezaji wengi, wengine hawajaweza ku-
vutia.

Wanasoka hawa wako kwenye malipo
ya juu na wanajulikana sana. Wachezaji
hawa wanapaswa kufanya vizuri zaidi ku-
tokana na matarajio makubwa kutoka kwa
klabu na mashabiki. Kwa maelezo hayo,
tuwatazame wachezaji wa juu ambao
wameshindwa kuhalalisha mishahara yao
katika msimu huu wa Ligi Kuu England,
haya sasa...

#5. Saul Niguez (Chelsea)

Mchezaji huyu mwenye umri wa miaka
27, alisajiliwa na Chelsea kwa mkopo katika
dirisha la uhamisho wa majira ya joto ku-
toka Atletico Madrid. Kwa kuzingatia ubora
wa ajabu alionao Niguez, alitarajiwa kuwa
mchezaji muhimu wa “The Blues’ hao.

Kiungo huyo wa kati wa Hispania hapo
awali alijitahidi kuingia kwenye kikosi cha
kwanza. Alipopewa nafasi, Niguez alikuwa
hana raha kwenye mpira kama kawaida
akiwa na Atletico. Amekosa kujiamini.

Niguez kwa sasa anapokea mshahara
wa pauni 198,269 kwa wiki akiwa na The
Blues. Ikizingatiwa kuwa ameshindwa ku-
changia bao hata moja kwenye ligi msimu
huu, Mhispania huyo bila shaka anatakiwa
kufanya vema zaidi.
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#4. Marcus Rashford (Manchester
United)

Mshambuliaji huyu wa Manchester Unit-
ed, anajulikana sana ndani na nje ya uwan-
ja. Marcus Rashford alikosekana kutokana
na jeraha la bega mwanzoni mwa msimu
wa huu wa 2021-22.

Tangu arejee, nyota huyo wa England
hajaweza kumshawishi kocha wa muda,
Ralf Rangnick kumwanzisha mara kwa
mara. Hadi sasa, Rashford amefanikiwa ku-
funga mara nne na kusajili mabao mawili
katika mechi 10 za Ligi Kuu.

Akiwa na mshahara wa pauni 200,000
kwa wiki, mchezaji huyu mwenye umri wa
miaka 24, anatarajiwa kuwa na tija mbele ya
lango. 1li kubadilisha kiwango chake, Rash-
ford atalazimika kuboresha maamuzi yake
katika nafasi ya tatu ya mwisho.

#3. Timo Werner (Chelsea)

Timo Werner alikuwa mfungaji mabao
wa kutisha alipoichezea RB Leipzig katika
Ligi Kuu ya Ujerumani, Bundesliga. Katika
misimu yake minne akiwa na klabu hiyo ya
Ujerumani, alifunga mabao 78 na kusajili
pasi za mabao 27.

Mshambuliaji huyo wa Ujerumani, alisa-
jiliwa na Chelsea msimu uliopita na tangu
wakati huo amepata ugumu kuwa mashine
ya kupachika mabao alionao. Werner hadi
sasa amefunga bao moja na kutoa asisti
moja katika mechi 14 za Ligi Kuu msimu
huu.

Kwa sasa anapokea mshahara wa pau-
ni 272,000 kwa wiki akiwa na ‘The )
Blues’ hao na anatakiwa kuhalali- o

sha hilo. il ; ;
-
#2. Jack Grealish .

(Manchester City)
Jack Grealish ali-

kuwa mwanasoka

ghali zaidi ka-

tika historia ya usajili kwenye Ligi England

aliposajiliwa na Manchester City kwa ada
ya uhamisho ya pauni milioni 100 msimu
uliopita. Alikuwa akivutia sana akiwa Aston
Villa kabla ya kuhamia kwa mabingwa hao
wa Ligi Kuu England.

Kwa wepesi wake, ustadi wa kusisimua ak-
ili na uwezo wa ubunifu, Grealish alitarajiwa
kuwa na mchango mkubwa pale City. Hadi
sasa, kiungo huyo wa kati hajaweza kufikia
matarajio hayo.

“Sidhani kama ni siri kwa mtu yeyote
kwamba ningependa kufunga zaidi na ku-
saidia zaidi msimu huu, lakini ninahisi kama
nimekuwa nikicheza vizuri, hata wakati si-
jafunga au kusaidia,” moja ya nukuu yake
wakati akishutumiwa kutokuwa kwenye ki-
wango bora.

Licha ya kucheza mechi 19 kwenye ligi

msimu huu, Grealish ana mabao mawili pe-
kee na asisti mbili kwa jina lake. Akiwa na
mshahara wa pauni 300,000 kwa wiki,
hata mashabiki wa City wangemtaka

~.. afanye vema zaidi.

\_ #1.Romelu Lukaku (Chel-
sea)
Mchezaji mwingine wa Chel-
sea kwenye orodha hii ni
mshambuliaji nyota Romelu
Lukaku. Mshambuliaji huyo
wa Ubelgiji, alirejea kuichezea
 The Blues baada ya kuwa na
wakati mzuri akiwa na Inter
Milan katika Ligi Kuu Italia,
Serie A, msimu uliopita. Ali-
weka rekodi ya usajili akiwa
na Chelsea kwa pauni mil-
ioni 97.5.

Ni salama kusema kwam-
ba kipindi cha pili cha Lu-
kaku akiwa na Chelsea
hakijawa sawa hadi sasa.
Katika mechi zake 19 kwe-
nye Ligi Kuu msimu huu,
mshambuliaji huyo anay-
etumia mguu wa kushoto,
amefanikiwa kufunga mara

tano pekee. Mbelgiji huyo
alifunga mabao 24 msimu
uliopita akiwa na Inter katika
mechi 36.
Lukaku kwa sasa anapokea
mshahara wa pauni 325,000
kwa wiki. Kutokana na mata-
rajio makubwa kutoka kwake
na malipo yake, mchezaji
huyo mwenye umri wa miaka
28, atalazimika kuboresha ki-
wango chake mbele ya lango.

GREALISH
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“Penalti ya Sadio ni jukumu langu
kwa asilimia 50. Nilimwambia kipa
anajua vizuri kile unachofanya
kawaida, kwa hiyo fanya kiny-
ume chake. Ni mara ngapi mais-
hani mwangu ni bora kunyamaza!
Lakini bado tulifanikiwa baada

ya mchezo wa ajabu. Tunafanya
kazi na kampuni ya sayansi ya
neva (neruoll) ambao walisema
wanaweza kufundisha mazoezi ya
upigaji penalti. Taji hili ni lao pia,”
Kocha wa Liverpool, Jurgen Kiopp
akielezea kukosa penalti kwa
Sadio Mane dhidi ya Chelsea juzi ni
makosa yake.

“Mashabiki wa Simba hawajawanhi
kuwa na hofu na kikosi chao,
kama unavyoona leo (juzi dhidi

ya Pamba FC) timu imecheza na
kupata ushindi si kama zile penalti
za dakika ya 98 na za naniino’,
lakini timu imecheza tutakutana
na Yanga (nusu fainali FA), nat-
egemea mechi itakuwa nzuri kama
nao watakuwa wamejipanga kuja
kucheza mpira,” Mwenyekiti wa
Wanachama wa Klabu ya Simba,
Murtaza Mangungu baada ya timu
yao kushinda 4-0.

“Unapofanikiwa maishani hata adui
yako anageuka kuwa shabiki yako
mkubwa,” Mashabiki wa PSG waki-
jibu picha ya Sargio Ramos ‘akim-
tunza vizuri’ Lionel Messi baada
ya kuifungia PSG mabao mawili
wakati ikishinda 4-0 dhidi ya
Montpellier juzi. Ramos na Messi
walikuwa wapinzani wakubwa
wakati wakizichezea Real Madrid
na Barcelona.
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Na Adam Fungamwango

AKATI Ligi Kuu Tanza-

nia Bara ikielekea uking-

oni, imeonekana kuwa

ya moto, timu zikipigana

vikumbo kwa kila hali kuhakikisha
zinabaki kwa ajili ya msimu ujao.

Kuna timu ambazo zina-

pigania nafasi ya tatu

ili kucheza mechi za Ki-

mataifa msimu ujao kwa

sababu Tanzania itapele-

ka timu nne, mbili ni zile

zitakazoshika nafasi za

juu ambazo zitacheza

Ligi ya Mabingwa Afrika,

moja ni bingwa

wa Kombe la FA itakay-

ocheza Kombe la Shirik-

isho Afrika, iKishirikiana

na ile itakayomaliza na-

fasi ya tatu.
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Zipo timu mbili za Simba na Yanga
zikifukuzana kusaka ubingwa.

Kutokana na hilo, wachezaji
wamekuwa wakipambana sana nda-
ni ya uwanja kuhakikisha timu zao
zinapata kile ambacho zinapigania.

Moja ya nafasi zilizoonekana ku-
vutia kwenye wiki iliyoisha ni mago-
likipa, ambao wameonekana wengi
kuwa kwenye viwango vya hali ya
juu wakifanya ‘saves’ za maana kuz-
iokoa timu zao zisiathirike.

Hata kama imetokea zimefungwa,
lakini wamekuwa wakitimiza maju-
kumu yao kama magolikipa.

Kwenye makala haya tunawaan-
galia makipa waliookoa michomo
mikali ya maana wiki iliyopita kwe-
nye Ligi Kuu Tanzania Bara, twende
sasa...
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#1. Mohamed Makaka - Ruvu
Shooting vs Simba
Dakika ya pili tu ya mchezo Simba
ilipata faulo nje ya eneo la hatari la
Ruvu Shooting kwenye mechi ya Ligi
Kuu iliyochezwa Mei 8 Uwanja wa
Benjamin Mkapa.
, Alikuwa ni Pape Sakho aliye-
! chukua jukumu la kupiga ambapo
r. aliachia ‘mashine’ kali ambayo kama
isingeguswa ingejaa wavuni, lakini
kipa wa Ruvu Shooting, Mohamed
Makaka, alikwenda juu na kuugonga
‘konzi’ mpira huo ukatoka nje kido-
go juu ya lango na kuwa kona. Simba
ilishinda mabao 4-1 kwenye mchezo
huo.

k #2. Lameck Kanyonga -

Mtibwa vs Mbeya City
Ilikuwa ni dakika ya saba ya mch-
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NCHI 12 za Afrika zitakazoingiza
timu nne kwenye michuano ya
Shirikisho la Soka Afrika msimu
ujao; mbili Ligi ya Mabingwa na
idadi kama hiyo Kombe la Shirik-
isho ni Morocco, Misri, Algeria, Turiani ‘ o
Tunisia, Afrika Kusini, DR Congo uriani, mkoani Morogoro, ikiche-
’ ! ' zwa Mei 7.

?;? ﬁioal ?,] aS’L\J‘Cijg?:] eﬂ r’i Ia‘ ‘I bya, Guinea, Tan- Juma Shemvuni alitandika shuti , .;

ezo, ilipopatikana faulo umbali
wa mita 35 kwenye mechi ya Ligi
Kuu kati ya wenyeji Mtibwa Sugar
dhidi ya Mbeya City, ilichezwa
Uwanja wa Manungu Complex,

= H | B

kali ambalo kipa chipukizi wa
Mtibwa Sugar, Lameck Kanyonga
aliruka juu na kwenda kuugonga
ngumi mpira ukatoka na kuwa
kona. Tlikuwa moja kati ya ‘save’
bora kabisa kwenye Ligi Kuu na
hadi mwisho, Mtibwa Sugar il-
ishinda bao 1-0, likiwekwa kam-
bani na Hamisi Ndemla.

#3. Ahmed Kadedi - Mbeya
Kwanza vs Prisons

Kipa wa Mbeya Kwanza, Ahmed
Kadedi, aliiokoa timu yake ku-
fungwa dakika ya 64 alipoucheza
mpira akiwa ana kwa ana na strai-
ka wa Prisons, Jeremiah Juma.
Aliingiziwa moja safi, akamuacha
beki wa Mbeya Kwanza na kubaki
na kipa. Akiwa na uhakika kuwa
atafunga, alipiga shuti dhaifu
pembeni, lakini kipa alijinyoo-
sha na kuuokoa. Akanyanyuka
na kuudaka tena. Kadedi alikuwa
shujaa kwenye mechi hiyo kwa
kuokoa michomo, mingi, lakini
hiyo ilikuwa ndiyo hatari kubwa
zaidi.

Mechi ilichezwa Mei 5 katika
Uwanja wa Majimaji Songea,
Mbeya Kwanza ikishinda bao 1-0,
likiwekwa wavuni na Deo Mingwa
kwa mkwaju wa penalti.

#4. Ramadhani Chalaman-
da - Kagera Sugar vs Geita
Gold

Inawezekana kabisa straika
wa Geita Gold, George Mpole an-
gekuwa na mabao 13 mpaka sasa.
Lakini amebaki na 12, kutokana na
‘save’ moja ya maana kutoka kwa
kipa wa Kagera Sugar, Ramadhani
Chamalanda.

Ilikuwa ni Mei 7 wakati Geita
Gold ikishinda bao 1-0 lililopa-
chikwa nyavuni na Mpole. Ilikuwa
ni dakika ya 50 kwenye Uwanja
wa Shule ya Sekondari Nyankum-
bu, Geita, wakati Nashon Naftari
alipoambaa na mpira winga ya
kulia na kummegea pasi Mpole.
Naye bila kutuliza aliiunga hivyo
hivyo kwa shuti kali la juu lil-
iloonekana linakwenda kutinga
wavuni lakini kipa Chalamanda
alisafiri na kuupangua mpira huo,
hivyo kumnyima Mpole nafasi ya
kuongeza mabao kwenye akaunti
yake.

#5. Kelvin Igendelezi
-Polisi Tanzania vs Coastal
Union

Inawezekana kutokana na ma-
kosa ya mara kwa mara ya kipa
Metacha Mnata, Polisi Tanzania
wameamua kumchezesha kipa
Kelvin Igendelezi na alionekana
kwenye mechi dhidi ya Coastal
Union katika Uwanja wa Mkwak-
wani jijini Tanga.

Pamoja na kufungwa bao 1-0
kwenye mechi hiyo, lakini kipa
alifanya kazi ya ziada kupunguza
mabao, moja ya ‘save’ bora ilikuwa
ni dakika ya 61 alipopangua shuti
kali akiwa ana kwa ana na Abdul
Selemani ambaye ndiye pia aliye-
funga mabao pekee kwa Coastal
kwenye mechi hiyo.
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Watakiwa
kuheshimu

mkataba g
kilimo mtama

Na Ibrahim Joseph,
KONGWA

WAKULIMA wa mtama
wametakiwa kuheshimu
mikataba waliyoingia na
Kampuni ya Vinywaji ya
Tanzania Breweries Limited
(TBL) ya kununua zao hilo ili
iwe na tija kwao.

Katibu Tawala Msaidizi
Mkoa wa Dodoma, Aziza
Mumba, alitoa angalizo hilo
mwishoni wa wiki alipokuwa
akiwatembelea wakulima
wenye mkataba hiyo
wilayani Kongwa.

Mumba aliwahimiza
wakulima hao kuzingatia
usafi wa mazao yao wakati
wa kuuza ili kujenga
uaminifu wao kwenye
mikataba na TBL.

“Ndugu zangu wakulima
wa mtama mmepata bahati
ya kumpata mnunuzi
ambaye anawasaidia kuanzia
mbegu bora za kupanda
hadi kununua, hiyo ni bahati
mnatakiwa kuendelea
kujenga uaminifu kwa
TBL,"alisema.

Alibainisha kuwa zao
linastahili ukame hivyo
wakulima wanatakiwa
kuendelea kulima.

Alisema kutokana na hali
hata wakulima waliolima
mtama mwaka huu watapata
mafanikio kuliko wale
walionga'ang'ania kulima
mahindi.

Pia alisema Kkilimo hicho
kitawakomboa wakulima
kutokana na uhakika wa
kupata mazao ya kutosha
na bei nzuri wanayopata

Vyao.

Naye Meneja Kilimo
TBL, Joel Msechu, alisema
wakulima 4,900 wa mtama
waliingia mkataba wa
kilimo hicho mkoani hapa
kutoka wilaya za Mpwapwa,
Chamwino, Kongwa, Chemba
na Bahi.

Alisema kwa sasa ni
mwaka wa tatu mfululizo
wananunua mtama kwa
ajili ya kuzalisha vinywaji
kwenye viwanda vyao
vilivyoko Arusha, Mbeya na
Dar es Salaam.

Pia alisema TBL
imewasaidia wakulima hao
kwa kuingia nao mkataba
wa kununua mazao yao na
wamekuwa wakiwapatia
mlbegu bora kwa ajili ya zao

ilo.

Aliongeza kuwa TBL
imefanikiwa kuwaunganisha
wakulima hao na taasisi za
kifedha ili kupata mikopo
yenye masharti nafuu kwa
ajili ya kununulia mbegu na
pembejeo za kilimo.

Alisema pamoja na
kununua mazao hayo kwa
wakulima pia halmashauri
husika zimekuwa zikinufaika
kutokana na ushuru wa
mazao unaolipwa na TBL.

Ofisa Kilimo wa Tanzania Breweries Limited (TBL), Joel Msechu (kushoto) na Ofisa Ugani, Harrison Mosha, wakikagua shamba la mfano la mtama
la TBL lililoko Kibaigwa Wilaya ya Kongwa mkoani Dodoma. Shamba hilo linatumika kuzalisha mbegu bora za mtama kwa ajili ya wakulima wa
mkoa huo. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Na Paul Mabeja, DODOMA

AMATI ya Ulinzi na Usala-

ma ya Mkoa wa Dodoma

imeweka mikakati ya ku-

kabiliana na makundi ya
kihalifu likiwamo la Panya Road ili
kudhibiti matukio ya kujeruhi na
kuiba mali za watu.

Hatua hiyo imekuja kutokoana
na hivi karibuni mkoa wa Dar es
Salaam kukabiliana na matukio ya
makundi hayo ya kihalifu.

Mkuu wa Mkoa wa Dodoma, An-
thony Mtaka, aliyasema hayo jana
kao cha kamati hiyo.

Alisema mkoa lazima kuweka
mikakati ya kudhibiti matukio am-
bayo kwa sasa yamekuwa yakiri-

potiwa katika maeneo mbalimbali
ambayo yamekuwa yakihatarisha
usalama wa watu.

“Tumeona matukio ambayo ya-
mekuwa yakitokea katika maeneo
mengine yakihatarisha uvunjifu wa
amani. Sasa tunasema tusisubiri
hadi tupate matukio hapa Dodoma
bali tujipange sasa. Tulishauriana
katika kamati ya ulinzi na usalama
ya mkoa tuitishe kamati za wilaya
ili kujadili suala la ulinzi na usalama
wa mkoa wetu.

“Ukiona leo Dar es Salaam wa-
nahangaika na Panya Road lazima
kuanza kujiandaa katika maeneo
yetu namna ya kukabiliana na watu
wa aina hiyo bila kusubiri yatokee
ndipo mikakati ianze kuwekwa,”
alisema.

“Tumeanza kushuhudia matukio
yakitokea katika maeneo mbalim-
bali yakihatarisha maisha na sisi
Dodoma hatuwezi kusubiri ya-
tokee ndipo tuanze kujiimarisha
kwa sababu kuna msemo unasema
mwenzako akinyolewa zako tia
maji.

Baada ya kikao hiki, nitafanya
kikao na bodaboda na bajaji kwa
sababu watu wengi hawaamini
vyombo vya usafiri hivi kutokana
na kutumika kufanya uhalifu na
kuharibu taswira yao katika jamii,”
alisema.

Mkuu huyo wa mkoa alitaja
mikakati waliyokubaliana katika
kukabiliana na uhalifu kuwa ni ku-
hakikisha Jeshi la Polisi linatekeleza
wajibu wake kwa weledi na ushirik-

‘Panya Road' waiamsha serikali Dodoma

ishaji wa wananchi katika kukabili-
ana na vitendo vya kihalifu.

“Kila mmoja katika eneo lake
aonyeshe ujuzi na umahiri wa
taaluma yake katika kukabiliana na
uhalifu ndiyo maana kazi hii haiwe-
zi kufanywa na watu wengine zaidi
ya polisi. Lazima kuweka mikakati
kuhakikisha kila taarifa ya uhali-
fu ipo kiganjani mwenu. Nataka
mpate moyo wa kunguru maisha
ya watu ili watu wajue Dodoma ni
salama,” alisema.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Dodoma, Martine Otieno, alisema
serikali za mitaa ni kiungo muhimu
katika kuziunganisha shughuli za
polisi jamii na wananchi katika kui-
marisha ulinzi na usalama wa eneo
husika.

BRELA yahimiza urasimishaji biashara

Na Paul Mabeja, DODOMA

WAKALA wa Usajili Majina ya
Biashara na Leseni (BRELA), ume-
wataka Watanzania kurasimisha
kampuni na biashara zao ili kupata
fursa za mikopo, zabuni na mitaji
kutoka kwa wawekezaji wa nje.

Ofisa Usajili Msimamizi wa Kan-
da ya Dodoma, Gabriel Girangay,
alitoa wito huo juzi alipokuwa aki-
zungumza na waandishi wa habari

baada ya ufunguzi wa mkutano
mkuu wa mwaka wa Bodi ya Usajili
Makandarasi (CRB).

Girangay alisema urasimishaji
wa kampuni, biashara na viwanda
vidogo ni jambo la muhimu ili
wamiliki wapate mikopo kutoka
taasisi za fedha pamoja na zabuni
mbalimbali.

“Ukirasimisha biashara yako,
ziko faida nyingi sana kama vile
kupata mikopo, kupata zabuni

mbalimbali lakini pia kupata mi-
taji kutoka kwa wawekezaji kutoka
nje ambao wanaweza kuwekeza
katika kampuni za wazawa. Kazi
ya BRELA ni kutoa elimu, kusajili
kampuni na biashara, kutoa leseni
ya biashara  kundi A, kwa vi-
wandavidogo na kutoa leseni,”
alisema.

Pia alisema wananchi hawatak-
iwi kutishwa na maneno ya watu
ambao wamekuwa wakidai kuwa

wakala huo umekuwa na urasimu
katika utekelezaji wa majukumu
yake.

Kadhalika, alisema hivi sasa wa-
nao mkakati wa kuhakikisha wa-
nawafikia wananchi wote Kkatika
kila eneo la Tanzania.

Alisema elimu wanayotoa ni
pamoja na namna ya kusajili kam-
puni, biashara viwanda vidogo na
vya kati, kutoa leseni na kutatua
kero mbalimbali zinazowakabili.
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I Mbeya vaelemewa watoto wa mitaani

Taasisi ya Tulia

yasaidia polisi

Na Nebart Msokwa,
MBEYA

TAASISI ya Tulia Trust
inayomilikiwa na Spika
wa Bunge la Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania,
Dk. Tulia Ackson, im-
eanza kuboresha miun-
dombinu ya vituo vya
polisi katika maeneo
mbalimbali ya mkoa
wa Mbeya kwa lengo la
kuboresha mazingira ya
utendaji kazi.

Taasisi hiyo ilianza
kuboresha miundom-
binu hiyo kwa kuanzia
katika kituo kikuu cha
polisi cha wilaya ya
Kyela ambako ilikabidhi
vifaa vya kuungan-
ishia maji yakiwamo
mabomba, mota ya
kuvutia maji na nyaya
Za umeme.

Pia ilikabidhi mbao
60 na mabati 32
kwa ajili ya kuezeka
kituo kidogo cha polisi
kilichoko katika eneo la
Stendi Kuu ya Mabasi
ya Mkoa wa Mbeya am-
bacho kimekuwa kiki-
VvUja wakati wa mvua
kutokana na kuwa na
mabati chakavu.

Akikabidhi vifaa
hivyo, Meneja wa Tulia
Trust, Jacqurene Boaz,
alisema taasisi hiyo
ilipokea maombi mbal-
imbali kutoka kwenye
vituo hivyo kwa ajili
ya kuboresha miun-
dombinu na kwamba
ndio maana waliamua
kukabidhi.

“Kila kituo walituletea
maombi tofauti, Kyela
waliomba kusaidiwa
miundombinu ya maji
kutokana na kuwa
na shida ya huduma
hiyo na ndiyo maana
tumewapatia hivyo,
lakini hapa mjini wali-
omba mabati na mbao,”
alisema Boaz.

Alisema wanatoa
vifaa hivyo vya ku-
saidia jamii kutokana
na malengo ya taasisi
hiyo kuwa ni kusaidia
makundi mbalimbali ya
jamii vikiwamo vyombo
vya ulinzi na usalama.

Akipokea vifaa hivyo
kwa niaba ya Jeshi la
Polisi, Mkuu wa Kituo
Kidogo cha Polisi cha
Stendi Kuu, Daiman
Kagete, alisema msaada
waliopata utawasaidia
kupunguza tatizo la
uchakavu wa kituo
hicho ambacho alisema
Kilikuwa kinavuja waka-
ti wa mvua.

Na Nebart Msokwa, MBEYA

ALMASHAURI ya Jiji la

Mbeya inakabiliwa na

ongezeko la watoto wa

mitaani na wanaoishi ka-
tika mazingira magumu kutokana na
sababu mbalimbali zikiwamo wazazi
kufariki dunia, kukimbia manyanya-
so kutoka kwenye familia na mifara-
kano ya wazazi.

Ofisa Ustawi wa Jamii wa Jiji hilo,
Eva John, aliyasema hayo mwis-
honi mwa wiki wakati idara yake
iliposhirikiana na Jeshi la Polisi ku-
wakamata watoto 39 wa mitaani wal-
iokuwa wanaishi kwenye maeneo
mbalimbali likiwamo soko la Sido.

Alisema idadi ya watoto wa mi-
taani katika jiji hilo ni kubwa na
wamekuwa wakikamatwa mara kwa
mara na kuunganishwa na familia
zao, lakini baadhi yao wanatoroka

tena na kurejea mitaani kutokana na
matatizo mbalimbali.

Kwa mujibu wa John, baadhi ya
watoto hao wamekuwa wakijiingiza
kwenye matukio ya uhalifu kutoka-
na na makundi wanayokutana nayo
mitaani wanakoishi na kwamba
wengine wanaingia kwenye makun-
di ya wizi kama inavyotokea kwenye
mikoa mingine kama Dar es Salaam.

“Hawa watoto tunachokifanya
baada ya kuwakamata ni kufanya
taratibu za kuwaunganisha na fa-
milia zao. Lakini kiufupi ni kwamba
tatizo la watoto wa mitaani katika jiji
letu ni kubwa, ofisini kwangu nina
takwimu za watoto hawa,” alisema
John. Alisema kutokana na tatizo
hilo, ofisi yake imeanza kuwekeza
nguvu kubwa kwenye kutoa elimu
kwa jamii kuhusu namna ya kuishi
na watoto bila kuwakwaza watoto na
kusababisha wakimbilie mitaani.

Baadhi ya watoto, alisema wa-
natoroka kwenye familia zao kuto-
kana na kukwepa majukumu yao ya
kawaida ikiwamo kusaidia kazi za
nyumbani na wengine wanakuwa
wanakwepa kwenda shuleni.

Kamanda wa Polisi wa Mkoa wa
Mbeya, Kamishna Msaidizi Mwan-
damizi (SACP) Ulrich Matei, alisema
walifanya msako katika maeneo
mbalimbali ya jiji na kuwakamata
watoto hao wakiwa wanaishi kwe-
nye mazingira hatarishi.

Alisema watoto hao walikuwa wa-
naishi kwenye mapagala na maeneo
ya maduka ya Sido, Mwanjelwa na
Mafiati na kwamba baadhi ni wa-
halifu na wamewahi kushtakiwa kwa
makosa mbalimbali.

Matei alisema watoto waliokamat-
wa wana umri wa kati ya miaka 10 na
16 na kwamba hakuna mwenye umri
zaidi ya miaka hiyo na hivyo akawa-

taka wazazi kuwalea watoto wao ka-
tika malezi bora.

“Mmoja wa watoto hawa alishtak-
iwa kwa kosa la kukata nyaya za
umeme shuleni na alipoachiwa al-
irejeshwa nyumbani kwao alitoroka
tena na kwenda kuishi mitaani na
aliacha shule, sasa tunawashirikiana
na ustawi wa jamii kuwaunganisha
na familia zao,” alisema Kamanda
Matei.

Aliwataka wazazi kuepuka ku-
wafanyia ukatili watoto kwa mael-
ezo kuwa vitendo hivyo ndivyo vi-
navyosababisha watoto wa mitaani
kuongezeka huku akisisitiza kwama
maeneo hayo watoto wanajifunza
tabia mbaya.

Alisema watoto waliokamatwa
karibia wote wana umri ambao wali-
takiwa wawe wanasoma shule za
msingi ama sekondari lakini wote
hawasomi.

Waziri

wa Elimu,
Sayansi na
Teknolojia,
Prof. Adolf
Mkenda
akianga-

lia namna
uchapishaji
wa vitabu
vya uono
hafifu
ukifanyika
baada ya
kufanya
ziara ya
kutembelea
Kiwanda cha
uchapaji wa
vitabu cha
Press A na
Dar es Sa-
laam. PICHA:
MPIGAPICHA
WETU

Waathirika mafuriko wapatiwa misaada

Na Nebart Msokwa, KYELA

WANANCHI  waliokumbwa na
mafuriko wilayani Kyela kati ya Apri-
li 27 na 29, mwaka huu, wameanza
kupata misaada kutoka kwa wadau
mbalimbali nchini ikiwamo serikali
kuu.

Mwishoni mwa wiki, Mkuu wa
Mkoa wa Mbeya, Juma Homera,
alikabidhi zaidi ya magodoro 150,
mahema 15, mablanketi, mashuka,
mafuta ya kupikia, chakula na sukari
kwa baadhi ya waathirika na akaka-
bidhi kwa uongozi wa Halmashauri
ya Wilaya ya Kyela kwa ajili ya kuwa-
gawia wahusika.

Baadhi ya vitu hivyo ambavyo wa-
nanchi hao walipatiwa vilitoka kati-
ka Ofisi ya Waziri Mkuu Kitengo cha
Maafa, vingine vilitolewa na Mamla-
ka ya Mapato nchini (TRA) ambavyo
ni mafuta ya kupikia na sukari.

Homera alitoa siku mbili kwa

Halmashauri ya Wilaya ya Kyela ku-
hakikisha inagawa vitu hivyo kwa
waathirika wa mafuriko hayo bila
kubagua kwa maelezo kuwa msaada
huo ni kwa ajili ya wahanga wa
mafuriko wote. Alisema haitakiwi
kuwe na ubaguzi wa aina yoyote
wakati wa kugawa msaada huo huku
akiwataka wananchi hao kutumia
vifaa hivyo kwa matumizi yaliyo-
lengwa.

“Hakikisheni mnasimamia vitu
hivi viende kwa wahusika na kisipo-
tee kitu chochote, lakini sitegemei
kirudishwe kitu chochote kwa saba-
bu wamehesabiwa waathirika na
wanajulikana kutokana na tathmini
iliyofanywa,” alisema Homera.

Aliwaomba wadau mbalimbali
waendelee kuwasaidia wananchi
hao kwa maelezo kuwa mafuriko
hayo yaliwasababishi ~madhara
makubwa kwa wananchi hao.

Meneja wa Mamlaka ya Mapato

Tanzania (TRA), Matrida Kunenge,
alisema mamlaka hiyo ilitoa kilo
2,800 za sukari na lita 450 za mafuta
ya kupikia ambavyo waliagizwa na
Kamishna Mkuu wa TRA kuvitoa
kwa waathirika baada ya kupata
taarifa. Alisema vitu hivyo ni vile
ambavyo walivikamata kwenye op-
eresheni mbalimbali za kukamata
biashara za magendo kwenye mae-
neo mbalimbali ya mkoa huo.

“Tuliagizwa na Kamishna tutoe
vitu hivi kwa wenzetu hawa wa-
hanga (waathirika). Tumevitoa vitu
hivi kutokana na shughuli zetu am-
bazo tumekuwa tukizifanya,” alise-
ma Kunenge. Mkurugenzi wa Idara
ya Menejimenti ya Maafa kutoka
Ofisi ya Waziri Mkuu, Michael Mu-
manga, alisema Kyela ni miongoni
mwa wilaya saba nchini ambazo
zimekuwa zikikumbwa na maafa ya
mara kwa mara.

Mkuu wa Wilaya ya Kyela, Kam-

ishna Msaidizi Mwandamizi wa Ma-
gereza Ismail Mlawa, aliishukuru
serikali kwa kutoa msaada huo ak-
isema wananchi walipata shida kub-
wa baada ya mafuriko hayo kutokea.

Alisema mafuriko hayo yaliathiri
zaidi ya watu 1,500 na zaidi ya ny-
umba 400 ziliathirika kwa baadhi
kubomoka na zingine kuharibika
huku chakula kikisombwa na
wilaya hiyo.

Wilaya ya Kyela imekuwa iki-
kumbwa na mafuriko kila mwaka
kutokana na mvua ambayo imeku-
wa ikinyesha katika wilaya za Mbozi,
Momba na Ileje mkoani Songwe
pamoja na Wilaya za Mbeya na
Rungwe mkoani Mbeya.

Mvua hiyo imekuwa ikisababisha
kujaa kwa mito mbalimbali uki-
wamo Mto Songwe, Mto Kiwira na
Mto Mbaka ambayo ndiyo imekuwa
ikileta madhara zaidi kwa wananchi.
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Waziri wa Utalii na Mambo ya Kale Zanzibar, Simai Mohammed Said, akizungumza katika kongamano la wadau wa utalii lililoandaliwa na Benki
ya NMB visiwani humo mwishoni mwa wiki. Kulia ni Mkaguzi Mkuu wa Ndani wa Benki ya NMB, Benedicto Baragomwa na Meneja wa Kanda ya
Dar es Salaam wa benki hiyo, Donatus Richard, wakimsikiliza. PICHA: MPIGAPICHA WETU

NMB yakutana na wadauv wa utalii

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

BENKI ya NMB imekutana na wa-
dau wa utalii Zanzibar ili kusukuma
mbele sekta hiyo baada ya Rias Sa-
mia Suluhu Hassan kuzindua fila-
mu ya Royal Tour.

Akizungumza katika uzinduzi
wa kongamano la mtandao wa
utalii lilofanyika katika hoteli ya
Madinatulbahar mjini Zanzibar,
Meneja wa NMB Kanda ya Dar es
Salaam, Donatus Richard, alisema
benki hiyo imetenga Sh. bilioni 100
kwa ajili ya sekta ya utalii.

Alisema Zanzibar ina fursa nyin-
gi na wakiwa wadau wana jukumu
la kuhakikisha sekta ya utalii in-
arudi na kuongeza ufanisi baada ya

janga la corona liloikumba dunia.

Richard alisema fedha hizo, Sh.
bilioni 100 ni kwa ajili ya kutoa
mikopo mbalimbali kwa sekta ya
utalii ikiwamo kuwapatia watem-
beza watalii kwa ajili ya kusaidia
sekta ya utalii Zanzibar.

Alisema watahakikisha wanatoa
elimu jinsi ya kuzitumia fedha
watakazokopeshwa kwa ajili ya
shughuli za utalii ili fedha wataka-
zopewa kuzitumia kwa lengo lil-
ilokusudiwa.

“Hii ni fursa kwa hivyo nitowe
wito kuchangamkia fursa hii ili
kunufaika na huduma zinazotole-
wa na NMB,” alisema.

Alisema sekta ya utalii ni
muhimu sana na ni kichocheo
kikubwa cha uchumi wa bluu,

hivyo wataimarisha mfumo wa ku-
wapokea watalii wanaoingia Zanzi-
bar kwa njia ya mtandao.

Pia aliwataka wadau wa utalii
kujiandaa kuwapokea na kuwa-
hudumia watalii wengi ambao
wanatarajiwa kuwasili Tanzania
kutokana na filamu ya Royal Tour
iliyozinduliwa hivi karibuni na Rais
Samia.

Akizindua uzinduzi huo, Waziri
wa Utalii na Mambo ya Kale, Simai
Muhammed Said, alisema sekta
ya utalii imepita katika kipindi
kigumu cha mlipuko wa UVIKO-19
yaliyodhoofisha utalii duniani kote,
hivyo fedha hizo zitachochea kuru-
di kwa wadau wa utalii na kuibua
fursa mpya.

Alishauri NMB kuandaa mafun-

70 maalum ya matumizi ya simu
janja kwa watakaochukua mkopo
huo ili kuibua fursa mpya ndani na
nje ya nchi.

“NMB mnatuonyesha njia na
mko karibu na wananchi katika
kusogeza huduma zenu hivyo ni-
wapongeze sana kwa jitihada zenu
hizo,” alisema.

Mwenyekiti wa Kamisheni ya
Utalii Zanzibar, Rahim Baloo, amei-
taka NMB kuweka masharti nafuu
kwa wadau wa utalii na kuwajen-
gea uwezo ili kuhimili ushindani
wa soko.

Pia aliwataka wadau wa utalii
kuzitumia fursa zilizopo katika sek-
ta hiyo ikiwamo kuwatumia watu
mashuhuri wanaofika Zanzibar ili
kupata soko katika sekta ya utalii.

Waziri aeleza mafanikio ya maridhiano

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya Makamu
wa Pili wa Rais, Sera na Uratibu wa
Shughuli za Baraza la Wawakilishi,
Hamza Hassan Juma, amesema
maridhiano ya kisiasa Zanzibar ya-
mefungua milango ya maelewano
na wananchi kuzika tofauti zao za
kisiasa za chuki na uhasama.

Aliyasema hayo juzi mjini Zanzi-
bar wakati akizinduwa mradi wa
‘Tujenge Maridhiano® ambao un-
atekelezwa na Taasisi ya Search for
Common Ground chini ya ufadhili
wa ubalozi wa Marekani.

Hamza alisema maridhiano hayo
ndiyo kipaumbele cha Serikali
ya Mapinduzi ya Zanzibar katika

kuyafikia maelewano ya kweli na
kuzika tofauti za siasa za chuki na
uhasama.

Alisema mafanikio ya maridhi-
ano ya kisiasa yataendelea kudumu
iwapo wanasiasa wataachana na
kauli za chuki na uchochezi katika
majukwaa yenye mwelekeao wa
kufarakana.

Waziri Hamza aliwataka wanasia-
sa kutumia nafasi zao kwa kuikosoa
serikali kwa utaratibu unaofaha-
mika lakini si kuwahamasisha wa-
nanchi kujenga chuki na uhasama
kwa viongozi wao.

Alizipongeza asasi za kiraia nchini
kwa kazi kubwa ya kutekeleza mira-
di ya kuhamasisha amani na utulivu
na idumu kipindi chote kabla na

baada ya uchaguzi mkuu.

“Nimefurahishwa na mchango
mkubwa wa asasi za kiraia ambazo
zimekuwa zikitafuta miradi yenye
kuelimisha umuhimu wa amani na
utulivu wa kisiasa. Wimbo wetu ni
amani na maridhiano ya utulivu,”
alisema Hamza.

Naye Mwakilishi wa Ubalozi wa
Marekani nchini, Kristine Menc-
er, alisema amefurahishwa kazi
nzuri inayofanywa na Rais Samia
Suluhu Hassan ya kuonana na wa-
nasiasa wakiwamo wapinzani ku-
zungumzia mustakabali wa nchi ka-
tika mwelekeo wa kisiasa na kukuza
demokrasia.

Alisema kitendo cha kuunda
kikosi kazi kwa ajili ya kuzipatia

Hemed
awa mbogo
ujenzi wa
masoko

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

ufumbuzi changamoto za kisiasana :
demokrasia ni matumaini mapyaya ‘:
kuimarika kwa siasa za vyama vingi. :

Pia aliipongeza Serikali ya Zan-
zibar kwa kuendelea kuimarisha :
maridhiano ya kisiasa ambayo ya- :
meimarisha utulivu wa kisiasa na :
kufungua milango kwa wawekezaji

zaidi nchini.

Mkurugenzi wa Taasisi ya Search :
for Common Ground, Hussein :
Faraji Sengu, alisema mradi huo :
ni wa mwaka mmoja ambao lengo :
kuhimiza maridhiano ya :
kisiasa kwa kuwashirikisha wadau :
mbalimbali wakiwamo viongozi wa :
vyama vya siasa na viongozi wa dini
kuhusu ujenzi wa demokrasia na :

lake ni

amani.

MAKAMU wa Pili wa Rais
wa Zanzibar, Hemed Sulei-
man Abdulla, ametoa muda
maalum kuanza kwa ujenzi
wa masoko ya Chuini na
Jumbi yalioko Unguja ambayo
yamekaa kwa muda mrefu
bila kuanza kwa ujenzi.

Hemed alitoa muda huo juzi
katika ziara ya kukagua ujenzi
wa miradi ya masoko ndani
ya Mkoa wa Mjini Magharibi.

Alisema hajafurahishwa na
hatua iliyofikiwa katika soko
la Chuini na kusema taarifa
za ujenzi huo zilizotolewa na
mwekezaji na mkandarasi si
za kuridhisha, hivyo kuuagiza
uongozi wa Ofisi ya Rais Ta-
wala za Mikoa Serikali za Mi-
taa na Idara Maalum za SMZ
kukaa na mwekezaji ndani ya
wiki mbili na hatimaye ujenzi
huo uanze.

Kuhusu ujenzi wa soko la
Jumbi, Hemed alitoa mwezi
mmoja kwa mkandarasi
kuanza kazi katika soko hilo.

Pia aliitaka Wizara ya
Tawala za Mikoa kufanye
ukaguzi yakinifu juu ya
wawekezaji hao na utakapo-
tokea ugumu wa aina yoyote,
kutoa taarifa serikali kuu
ili kutafuta njia mbadala ya
kupata fedha za ujenzi wa
masoko hayo.

Makamu wa
Pili huyo alisema uwepo
wa masoko hayo utasaidia
kustawisha hali za wananchi
na wafanyabiashara kuwa na
mazingira mazuri ya kufanyia
kazi na kukuza kipato chao
na serikali kukusanya mapato
kwa kukuza uchumi wa nchi.

Alitoa onyo kwa baadhi
ya viongozi kuacha tabia ya
kuwaunga mkono wawekezaji
wababaishaji ambao wame-
ingia mkataba na serikali kwa
kuonyesha nia njema badala
yake wamegeuka na kuitia
doa serikali. Kutokana na ku-
wapo kwa watu wa aina hiyo,
alionya kuwa watachukuliwa
hatua kali za kisheria.

Naye Waziri wa Nchi Ofisi
va Rais Tawala za Mikoa na
Idara Maalum za SMZ, Ma-
soud Ali Muhamed, alisema
wizara yake kupitia serikali
ya wilaya na ya mkoa, wata-
simamia na kufuatilia ujenzi
huo.

Masoud alisema wako
wawekezaji wanaha-
ribu dhamira ya serikali kwa
kushirikiana na sekta binafsi
kuonya kuwa wizara haitowa-
vumilia.
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Ukraine yaanza kuurejesha mji wa Izium

KYIV, Ukraine

VIKOSI vya Ukraine vimeanza op-
eresheni ya kuurejesha mikononi
mwao mji wa mashariki wa Izium.

Hatua hiyo ni mkakati maalum wa
mapambano ya kuwarejesha nyuma
wanajeshi wa Russia katika eneo la
Donbas

Kwa sasa, vikosi vya Russia
vinaonekana kuelekeza nguvu zake
zaidi kwenye mkoa huo wa Donbas
wenye utajiri wa viwanda katika kile
kinachoelezwa awamu ya pili ya
uvamizi wake iliyotangazwa Aprili
19, mwaka huu, baada ya kushindwa
kuuchukuwa mji mkuu, Kyiv.

Lakini vikosi vya Ukraine vime-
kuwa vikiyarejesha mikononi mwake

Palestina
yaunga mkono
uchunguzi kifo
cha mwandishi
wa Al Jazeera

Jerusalem, Palestina

maeneo ya kaskazini mashariki na
kuwafurusha wanajeshi wa Russia
kutoka mji wa pili kwa ukubwa wa
Kharkiv.

Kwa kuendelea kuweka shinikizo

Mbali ya lake kwenye mji wa Izium na kukata
kupoteza njia ya usafirishaji vifaa na bidhaa
idadi kubwa  vya Russia, kutafanya iwe shida kwa
ya V!anaIEShl wanajeshi kuvizunguka vikosi vya
na vifaa Ukraine kutokea upande wa mbele
vya Kijeshi, wa jimbo la Donbas.

Russia pia

imeathirika URUSI YADAI KUUA WA-
vibaya kwa NAJESHI 100

vikwazo vya Hata hivyo, Wizara ya Ulinzi ya Rus-
kiuchumi. sia ilisema vikosi vyake viliyasham-

bulia maeneo kadhaa ya kijeshi ya
Ukraine, yakiwamo ya Donbas, na
kuwaua wanajeshi 100.

Hata hivyo, taarifa hiyo haikuweza
kuthibitishwa na vyanzo huru vya
habari.

Rais Volodymyr Zelensky wa
Ukraine, alisema kwamba hali ka-
tika eneo la Donbas bado ni ngumu,
akiongeza kwamba vikosi vya Russia
bado vinajaribu kujipatia aina fulani
ya ushindi licha ya kukabiliwa na up-
inzani mkali.

UUNGAJI MKONO ZAIDI WA
KIMATAIFA

Katika ishara nyingine ya mshi-
kamano wa kimataifa, maseneta wa
Chama cha Republican cha Mare-
kani, wamefanya ziara ya kushtukiza
mjini Kyiv.

Rais Zelensky alisena ujumbe huo

wa Republican ulijadili hatua zaidi za
kuongeza vikwazo dhidi ya Russia.

Wachambuzi wa Kimagharibi wal-
idai kuwa Rais Vladimir Putin wa
Russia alishindwa kukisia upinzani
mkali wa kijeshi wa Ukraine na hatua
kali za dunia dhidi yake, wakati al-
ipoamuru uvamizi wa tarehe 24 Feb-
ruari.

Mbali ya kupoteza idadi kubwa
ya wanajeshi na vifaa vya kijeshi,
Russia pia imeathirika vibaya kwa
vikwazo vya kiuchumi.

Kundi la mataifa saba tajiri yanay-
oongoza uchumi wa Magharibi liliahi-
di kwenye taarifa yao ya pamoja siku
ya Jumamosi kwamba wangeliende-
lea kukuongeza shinikizo la kiuchu-
mi na kisiasa dhidi ya Russia. DW

MAMLAKA vya Palestina imese-
ma itaukaribisha msaada wa
kimataifa katika uchunguzi wa
kifo cha mwandishi wa habari
wa Al Jazeera, Shareen Abu
Akeb (pichani chini).

Hata hivyo, Israel ilisema
itachunguza kuzuka kwa vurugu
katika mazishi yake.

Polisi wa Israel waliuvamia
na kuushambulia msafara wa
waombolezaji wa Kipalestina,
kwenye eneo la Mji Mkongwe
waliokuwa wamebeba jeneza la
mwandishi huyo, tukio ambalo
limesababisha jumuiya ya Ki-
mataifa kulilaani.

Vurugu hizo ziliongeza ha-
sira kwa Wapalestina baada
ya mauaji ya Shereen, ambayo
yametishia kuchochea mivutano
ambayo imekuwa ikiongezeka
tangu Machi mwaka huu

Waziri wa Usalama wa Ndani
wa Israel, Omer Barlev, alisema
kuwa yeye na kamishna wa
polisi wamekwishateua jopo
la kufanya uchunguzi wa kina
wa kile kilichotokea wakati wa
mazishi na kwamba matokeo
va uchunguzi huo yatatolewa
katika siku zijazo.

Mamlaka ya Palestina imeki-
elezea kifo cha mwandishi huyo
wa habari, ambaye alikuwa
akiripoti uvamizi wa Israel kati-
ka eneo la Ukingo wa Magharibi
linalokaliwa kwa mabavu kama
tukio la mauaji la vikosi vya
Israel. DW

PICHA: BBC

E

Moshi ukifuka katika kituo cha kijeshi eneo la Lviv nchini Ukraine baada ya kushambuliwa na makombora vy

a Russia jana.

10 wauawa kwa ubaguzi wa rangi Marekani

NEW YORK, Marekani

MWANAUME mmoja mzungu amewa-
piga risasi watu 10 katika kitongoji cha
watu weusi jimbo la New York katika
kile mamlaka inaita shambulizi lililo-
chochewa na ubaguzi wa rangi.
Mwanaume huyo, mwenye miaka 18
aliyetajwa kwa jina la Payton Gendron
katika nyaraka za mahakama, alikamat-
wa baada ya majibizano ya risasi katika
eneo la tukio hilo kwenye duka katika

jiji la Buffalo.

Tukio hilo lilitokea juzi mchana waka-
ti mshukiwa huyo aipoingia katika duka
hilo kabla ya kufyatua risasi kiholela na
kuirusha mtandaoni.

Rais wa Marekani, Joe Biden, alilaani
kile alichokiita kitendo cha kuchukiza.

“Tunachunguza tukio hili kama

uhalifu wa chuki na kesi ya itikadi kali
za kikabila,” alisema Stephen Belongia,
kutoka ofisi ya FBI ya Buffalo.

Aliongeza kuwa kuna ushahidi wa
uwepo wa uadui wa rangi.

Habari za CBS ziliripoti kwamba
mshambuliaji alipiga kelele za kibaguzi
wakati wa ufyatuaji risasi na kusema
kuwa alikuwa na maneno ya kikabila
yaliyoandikwa kwenye silaha yake.

Pia inaonekana alichapisha taarifa
mtandaoni iliyojumuisha lugha na
mawazo ya ubaguzi wa rangi. Mshukiwa
anaaminika kuwa aliendesha gari kwa
takriban maili 200 kufika eneo lenye
watu weusi wengi jijini humo.

Watu 13 walipigwa risasi kwa jumla
na wengi waathiriwa walikuwa weusi,
Kamishna wa Polisi wa Buffalo Joseph
Gramaglia alisema.

Alisema alitoka kwenye gari lake aki-
wa na silaha nyingi, ikiwamo vifaa vya
mbinu mbalimbali.

“Alikuwa amevaa kofia ya chuma. Ali-
kuwa na kamera ambayo alikuwa akiru-
sha moja kwa moja alichokuwa akifan-
ya,” Gramaglia aliwaambia wanahabari.

Alisema mtuhumiwa alisalimisha si-
laha yake baada ya hali ya wasiwasi na
kupelekwa mahabusu. Baadaye alifik-
ishwa mahakamani akishtakiwa kwa
mauaji ya kiwango cha kwanza.

Waathiriwa watatu waliojeruhiwa -
ambao wote walifanya kazi katika duka
hilo hawajapata majeraha makubwa

Ofisa wa polisi aliyestaafu ambaye ali-
kuwa akifanya kazi kama mlinzi alijari-
bu kumpiga risasi mshukiwa lakini ali-
kuwa miongoni mwa waliouawa, polisi
walisema. BBC
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DJUMA,

Na Adam Fungamwango

AKATI Fiston Mayele wa Yan-

ga na George Mpole wa Geita

Gold wakiongoza orodha ya

wafungaji bora wa Ligi Kuu
Tanzania Bara wakiwa na mabao 12 kila
mmoja, straika aliyewahi kuongoza kwa
magoli mwanzoni, Reliants Lusajo wa Na-
mungo, sasa amekuwa kinara wa kutoa
pasi za mabao.

Lusajo ambaye anashika nafasi ya
pili kwenye orodha ya wafunga mabao
mengi kwenye Ligi Kuu mpaka sasa ak-
iwa nayo 10 ametoa pasi nne za mabao,
hivyo kuhusika katika jumla ya mabao 14

CHA PILI HICHO... ,

VINARA WA
LIGI KUU

mpaka sasa.

Kwa mujibu wa takwimu za Ligi
Kuu, straika huyo anaongoza kundi la
wachezaji wenye ‘asisst’ nyingi kwenye
Ligi Kuu, akiwa sawa na Djuma Shaaban
wa Yanga.

Mbali na beki hiyo wa kulia
wa vinara wa Ligi Kuu, kiungo
wa Azam FC, Tepsi

Evance pia ana idadi hiyo ya

‘assist’, yupo pia Pius Bus-
wita wa Ruvu Shooting,

Chiristian Zigah wa Biashara

United na Aboubakar Ngale-

ma wa Dodoma Jiji.

Kwa upande wa mbio za ufungaji bora,
straika wa Azam FC, Rodgers na Denis
Kibu wa Simba wameonekana kuwa in-
gizo jipya kwenye kinyang’anyiro hicho.

Kwa mechi za karibuni, wameonekana
kufunga mabao mfululizo kwenye mechi
za Ligi Kuu, hivyo kutishia nafasi za watu
wengine ambao kwa muda mrefu wame-
kuwa hapo na hawapandi juu, lakini kwa
vinara wenyewe.

Kola amefikisha mabao saba mpaka
sasa, huku Kibu akiwa na mabao sita.

Meddie Kagere ameendelea na mabao
yake saba kwa muda mrefu, Saido Ntiba-
zonkiza wa Yanga naye akiwa na mabao
sita kwa kipindi kirefu sasa.

[ -
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Mshambuliaji wa Simba, Kibu Denis, akiifungia timu yake bao la pili kwa kichwa wakati ikiibuka na ushindi wa mabao
4-0 dhidi ya Pamba FC kwenye mechi ya robo fainali ya Kombe la FA iliyopigwa Uwanja wa Benjamin Mkapa juzi.

PICHA: SIMBA

Mo apongeza ubingwa Simba Queens

Na Saada Akida

MWEKEZAJI na Rais wa Heshima wa
Simba, Mohammed “Mo” Dewji, ame-
kipongeza kikosi cha timu ya Wanawake
cha Simba, Simba Queens, kwa kutwaa
ubingwa wa Ligi Kuu ya Wanawake nchi-
ni mara tatu mfululizo.

Simba Queens juzi walitawazwa kuwa
mabingwa wa ligi hiyo baada ya ushindi
wa mabao 2-1 dhidi ya Mlandizi Queens,
matokeo ambayo yaliwafanya ‘Malkia wa
Msimbazi’ hao kufikisha pointi 57 amba-
70 haziwezi kufikia na timu yoyote katika
ligi hiyo msimu huu.

Kupitia ukurasa wake wa mtandao wa
kijamii wa Instagram, billionea huyo kija-

na Afrika, Mo Dewiji, aliandika: “Hongera
kwa timu yetu ya Simba Queens kwa kut-
waa ubingwa wa tatu mfululizo wa Ligu
Kuu ya Wanawake, niwapongeze benchi
la ufundi na wachezaji kwa kazi nzuri
ambayo mmeifanya kutuletea heshima
Msimbazi na sisi tunafurahia mafanikio
yenu.”

Wakati Mo akitoa pongezi hizo, Na-
hodha wa Simba Queens, Fatma Issa
‘Fetty Densa’, amefichua siri ya kutwaa
ubingwa wa huo kwa mara ya tatu mfu-
lulizo kuwa kumetokana na kujituma na
kufuata vema maelekezo ya benchi la
ufundi linaloongozwa na Kocha Mkuu,
Sebastian Nkoma.

Akizungumza na gazeti hili jana, Fetty

alisema haikuwa kazi rahisi kutetea taji
hili kwa kutokana na upinzani mkali uli-
opo katika ligi hiyo kwa sasa, ila kujituma
na kufuata maelekezo ya benchi la ufun-
di ndio siri kubwa ya mafanikio hayo.

Alisema pamoja na kupata mafunzo
mazuri kutoka benchi la ufundi, lakini
mwalimu wao amekuwa akiwasisitizi
kujituma uwanjani ili kuhakikisha wa-
nafikia malengo yao ya kutetea ubingwa
jambo ambalo wamelikamilisha.

“Ni jambo la kumshukuru Mungu kwa
kufanikiwa kutwaa ubingwa wa ligi mara
tatu mfululizo, haikuwa kazi rahisi, lakini
kujituma na kufuata maelekezo ya mwal-
imu ndio siri ya mafanikio haya,” alisema
Fetty Densa.

BMT yatoa
rai uchaguzi
TPBRC

Na Saada Akida

BARAZA |la Michezo la Taifa
(BMT), limewataka vion-

gozi wapya wa Kamisheni

yva Ngumi za Kulipwa nchini
(TPBRC), kuhakikisha hadi ku-
fikia uchaguzi mkuu wa 2023,
wanakuwa na nusu ya wana-
chama kikatiba katika mikoa
yote nchini.

Kauli hiyo ilitolewa juzi kati-
ka uchaguzi mdogo wa TPBRC,
uliofanyika Dar es Salaam,
kujaza nafasi ya rais, mweka
hazina na wajumbe wawili,
zilizokuwa wazi ili kukamilisha
kamati ya utendaji kwa mujibu
wa katiba ya kamisheni hiyo.

Katika uchaguzi huo, Chau-
remb Palasa (pichani chini)
bondia wa zamani na mwa-
muzi wa mchezo wa ngumi
za kulipwa nchini, alishinda
nafasi ya rais kwa kupata kura
kumi (10) akimshinda Meja
Bakari Songoro aliyepata kura
tisa (9) na Michael Chatta aki-
ambulia kura sufuri.

Kwa upande wa mweka
hazina, Elias Mlundwa aliibuka
kidedea kwa kupata kura 17 za
ndiyo na kura mbili za hapana
za wapiga kura19 waliopiga
kura hizo katika uchaguzi huo.

Nafasi ya wajumbe Ibrahim
Kamwe ameshinda kura 19 na
Amos Mwamakula akipata 17
na Bakari Khatibu akiambulia
kura nane pekee.

Akizungumza na gazeti hili
jana, Ofisa Michezo Mkuu
wa BMT, Allen Alex, alisema
viongozi hao wa TPBRC wa-
natakiwa kuhakikisha wana-
chama wanajisali kwa mujibu
wa sheria za BMT pamoja na
kushughulikia migogoro ndani
ya kamisheni hiyo.

Alisema kamisheni hiyo
imekuwa inaongoza kwa
migogoro ya ndani kwa ndani
hali ambayo wanatakiwa ku-
fanyia kazi kuhakikisha suala
hilo linamalizika ili kusimamia
madhubuti mchezo huo.

“Viongozi wanatakiwa ku-
hakikisha hadi uchaguzi mkuu
wa mwaka 2023, kamisheni
inafanikiwa kuongeza nusu
ya wanachama wa kikatiba ku-
toka mikoani,” alisema Allen.
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JESUS KUTUA ARSENAL

ARSENAL inaandaa ofa ya ufunguzi ya kumnunua
mshambuliaji wa Manchester City, Gabriel Jesus
mwenye umri wa miaka 25. City wanataka kati
ya euro milioni 50 na euro milioni 60 kwa ajili ya
mchezaji huyo wa kimataifa wa Brazil. (Fabrizio
Romano)

KANTE ATAKIWA UNITED

KOCHA ajaye wa Manchester United, Erik ten Hag
anamlenga kiungo wa kati wa Ufaransa na Chelsea,
N'Golo Kante mwenye umri wa miaka 31, huku akita-
rajia kufanya mabadiliko Old Trafford. (Mirror)

MANE KUMRITHI LEWANDOWSKI

MSHAMBULIAJI wa Liverpool na Senegal, Sadio
Mane mwenye umri wa miaka 30, atakuwa akifua-
tiliwa na Bayern Munich ikiwa mshambuliaji wao wa
kimataifa wa Poland, Robert Lewandowski ataon-
doka msimu huu wa majira ya joto. (Bild)

DEMBELE AWINDWA BAYERN

MSHAMBULIAJI wa Barcelona, Ousmane Dembele
mwenye umri wa miaka 24, yupo kwenye orodha
ya wachezaji wanaolengwa na Bayern Munich. (Sky
Sports)

DE JONG KUONDOKA BARCA

KIUNGO wa kati wa Barcelona na Uholanzi, Frenkie
de Jong mwenye umri wa miaka 25, yuko tayari kuon-
doa klabuni hapo. (Sun)

LEWIN AITAKA ARSENAL

KLABU ya Newcastle imefanya mazungumzo ya
awali na mshambuliaji wa Everton, Dominic Calvert-
Lewin mwenye umri wa miaka 25, lakini yeye mwe-
nyewe anaitaka Arsenal. (Football Insider)

POGBA KURUDI JUVE

KLABU ya Juventus iko tayari kumrejesha kiungo
wa kati wa Manchester United, Paul Pogba mwenye
umri wa miaka 29, katika klabu hiyo msimu huu
wa majira ya joto. Mkataba wa mchezaji huyo wa
kimataifa wa Ufaransa unamalizika mwishoni mwa
msimu huu. (Goal)

MAN CITY KUSAJILI ZAIDI

KLABU ya Manchester City itatafuta wachezaji
zaidi wa kusajili baada ya kuwasili kwa mshambuliaji
wa Borussia Dortmund na Norway, Erling Haaland
mwenye umri wa miaka 21. (Mail)

HAALAND NA EVERTON

EVERTON walikataa fursa ya kumsajili Erling Haal-
and kwa pauni 60,000 mwaka 2016. (Times)

HICKEY ANUKIA ARSENAL

ARSENAL wamekubali ada ya hadi euro milioni 25
kwa beki wa pembeni wa kimataifa wa Bologna na
Scotland, Aaron Hickey. (Calciomercato)

SAMUEL AGOMBEWA EPL

KLABU za West Ham, Southampton na Brentford
zinavutiwa na beki wa kulia wa Fenerbahce, Bright
Osayi-Samuel mwenye umri wa miaka 24. (Football
Insider)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

KLOPP:

&

KUJIVUNIA

® @ @ Nisingeweza, zaidi vijana wangu, jinsi walivyo-
pambana, ulikuwa mchezo wa ajabu, mikwaju ya...

LONDON, England

OCHA wa Liverpool, Ju-

rgen Klopp, amesema

“hawezi kujivunia” timu

yake inayowinda mataji

manne baada ya kuishinda Chel-

sea kwa mikwaju ya penalti na
kubeba Kombe la FA.

Wekundu hao walisawazi-

sha ushindi wao wa

mikwaju ya penalti dhidi

ya Chelsea kwenye fainali

ya Kombe la Carabao

kwa kushinda 6-5 baada

ya dakika 90 za suluhu na

muda wa nyongeza.

“Nisingeweza kujivunia zaidi vi-
jana wangu, jinsi walivyopamba-

na,” alisema Klopp akiiambia BBC
Sport.

“Ulikuwa mchezo wa ajabu, mik-
waju ya ujasiri.”

Klopp mwenye umri wa miaka
54, amekuwa kocha wa kwanza wa
Ujerumani kunyanyua Kombe la
FA baada ya kumshinda Mjeruma-
ni mwenzake, Thomas Tuchel ka-
tika mchezo wa fainali uliopigwa
Uwanja wa Wembley kwa mara ya
pili katika muda wa chini ya miezi
mitatu.

Kama ilivyokuwa katika fainali ya
Februari, Alisson aliokoa penalti ya
Mason Mount na kuipa Liverpool
faida kabla ya Konstantinos Tsimi-
kas kupachika penalti ya ushindi.

“Ilikuwa kali - Chelsea ingestahili
kama vile tulivyostahili, kama tu

katika Kombe la Carabao - ndivyo
walivyo,” aliongeza Klopp.

“Chelsea walicheza vema, lakini
mwisho lazima kuwe na mshindi
mmoja na ndio tulikuwa sisi leo
(juzi).”

Ushindi huo wa kushangaza
uliweka hai matumaini madogo ya
Liverpool kubeba mataji manne in-
gawa taji la Ligi Kuu ya England lin-
aweza kuwaepusha - zikiwa zime-
salia mechi mbili na wakipitwa na
vinara Manchester City kwa pointi
tatu.

Kombe la FA ni kombe la sita kwa
Klopp kushinda kama kocha wa
Liverpool, akiwa tayari kabeba taji
la Ligi Kuu, Kombe la Carabao, Ligi
ya Mabingwa Ulaya, Uefa Super na
Klabu Bingwa Dunia.
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MECHI KALI | |t

NEWCASTLE

VERSUS 0

ARSENAL

MUNICH, Ujerumani

yake ya kuondoka klabuni hapo
msimu huu wa majira ya joto.
Mchezaji huyo wa kimataifa wa Poland,

YOTA wa Bayern Munich, Robert
NLewandowski amethibitisha nia
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amekuwa kwenye vichwa vya habari za
uhamisho juu ya uwezekano wa kuon-
gezwa mkataba pale Allianz Arena huku
wa sasa ukikamilika mwishoni mwa
msimu wa 2022/23.

Lewandowski anadaiwa kuwa
anataka changamoto mpya, na
nyota huyo anafikia umri wa
miaka 34 Agosti mwaka huu,
akiwa amecheza zaidi ya mu-
ongo mmoja wa soka nchini
Ujerumani, huku Barcelona
wakimfuatilia.

Awali, Bayern walikuwa
wanatarajiwa kuongeza
mkataba na Lewandowski,
kuhakikisha wanasalia na 4
nyota huyo wa zamani wa
Borussia Dortmund.

Hata hivyo, kwa mu- £
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kuwa anataka kuon- [
doka mwezi ujao, na
anatajwa kuwa hana
mpango wa kusubiri
mkataba wake kum-

LONDON, England

KOCHA wa Chelsea,
Thomas Tuchel, amese-
ma “hajutii” matokeo ya
timu yake kwenye faina-
li ya Kombe la FA dhidi
ya Liverpool baada ya
kufungwa.

‘The Blues’ hao wali-
fungwa na kikosi cha
kocha Jurgen Klopp kwa

Tuchel: Sijutii Chelsea
kupoteza Kombe la FA

mara ya pili pale Wemb-
ley - wakiwa pia wame-
poteza fainali ya Kombe
la EFL Februari - na tena
ilikuwa kwa mikwaju ya
penalti.

Ilikuwa ni mchuano
mwingine mkali kati ya
Chelsea na Liverpool,
wakiwa wametoka sare
katika mechi zote mbili
za ligi msimu huu, lakini

Tuchel hakuwa katika
hali ya kujutia hilo kwa
kukosa kombe mbele ya
Mjerumani mwenzake.

“Kama katika fainali
iliyopita, hakuna ma-
juto,” alisema Tuchel
kocha wa zamani wa
Borussia Dortmund na
Paris Saint-Germain
mara baada ya mchezo
huo.
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Na Shufaa Lyimo

CHEZAJT wa Klabu ya Azam FC, Paul

Peter, anatarajiwa kupelekwa Afrika

Kusini kesho, Jumanne kutibiwa goti

baada ya kuumia mazoezini, imeelez-
wa.

Akizungumza jijini jana Msemaji wa klabu
hiyo, Thabit Zakaria Zaka Zakazi’ alisema
wachezaji wengine ambao walikuwa ma- 4
jeruhi Shabani Chilunda, Idd Nado tayari
wameanza mazoezi mepesi.

“Mchezaji wetu Peter muda wowote
anatarajiwa kuelekea nchini Afrika Kusi-
ni kufanyiwa matibabu, kwa upande
wa majeruhi wengine wanaendelea
vizuri,” alisema Zaka Zakazi.

Kuhusu maandalizi ya mchezo wao
ujao wa Ligi Kuu Bara keshokutwa,
Jumatano dhidi ya Simba, alisema
wamejipanga vizuri kuhakikisha
wanaibuka na pointi zote tatu.

“Timu inaendelea na mazoezi
kwa ajili ya kujiandaa kukutana na
Simba hapo Mei 18, mwaka huu
(Jumatano) ni mchezo ambao .
unatarajiwa kuwa na ushindani H
mkubwa,” alisema. e

Alisema Kocha wao, Abdihamid 1
Moallin, anaendelea kuyafanyia kazi
makosa yaliyojitokeza katika mchezo
uliopita ili yasijirudie katika mchezo dhidi
ya Simba.

Mchezo uliopita timu hiyo ilipoteza ugenini
kwa kukubali kupokea kichapo cha mabao 2-1
dhidi ya Mbeya City katika Uwanja wa Kumbu-

Azam FC ipo nafasi ya tatu ikiwa na pointi 32
wakati Simba ikiwa nafasi ya pili na alama zake
49, nane nyuma ya vinara Yanga kabla ya mechi
7a jana.
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MECHI ZA USHINDI

“1" - NITIMU YA NYUMBANI KUSHINDA
“X" = NITIMU KUTOKA SARE
“2" - NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.

JUMATATU -16/05/2022

NYUMBANI SARE UGENINI

GAMEID MICHEZO 1 X

Ruvu Shooting vs KMC

Merani Martvili vs FC Norchi Dinamo Thilisi

Spartak Il Moscow vs KamAZ

Tanzania Prisons vs Kagera Sugar

Otmk Olmalig vs Bunyodkor

FC Olimpik vs Lokomotiv Tashkent

NK Osijek Il vs Kustosija

Luka Koper vs NK Radomlje

Viking vs Jerv

AEL Limassol vs Doxa Katokopia

Odd Ballklubb vs Haugesund

Brann vs Sandnes UIf

Stabaek vs Grorud IL

FC Elva vs Viimsi JK

Follo vs Start 2

Moss-Orn vs Horten

Bodo Glimt vs Tromso

Rosenborg vs Sandefjord

FC Carlos Stein vs Atletico Grau

Aalesunds vs Molde

Olympiakos Nicosia vs Ethnikos Achnas

Kristiansund vs Stromsgodset

Fredrikstad vs Skeid Fotball

Sitra Club vs Malkiya Club

Lillestrom vs Sarpsborg

Floro vs Forde

Ghazl EL Mahallah vs Eastern Company SC

Sampdoria vs Fiorentina

Caykur Rizespor vs Sivasspor

Silkeborg vs Midtjylland

IK Oddevold vs Ljungskille

Galatasaray vs Adana Demirspor

Djurgardens IF vs Malmo

U Craiova SA vs Sepsi Osk

Maccabi Tel Aviv vs Hapoel Beer Sheva

CS Mioveni vs Rapid Bucuresti

Ihefu yarejea tena Ligi Kuu Bara

Na Adam Fungamwango

BAO lililofungwa dakika ya 68 na Issa
Ngoah, limeirejesha Thefu kwenye
Ligi Kuu Tanzania Bara, kwa kuichapa
timu kongwe ya Pan African bao 1-O
juzi kwenye Uwanja wa Highland Es-
tates, Mbarali, Mbeya, kwenye mche-
70 wa Ligi ya Championship.
Haikuwa rahisi kwa Ihefu ambayo
ilipanda na kucheza ligi msimu mmo-
ja tu na kuteremka daraja msimu
wa 2019/20, kwani ikicheza kwenye
uwanja wake wa nyumbani, nyuma
ya mashabiki wengi waliojazana kuis-
hangilia kwa nguvu, ilibidi isubiri
hadi dakika hiyo kupachika bao hilo

pekee dhidi ya Mabingwa wa Jamhuri
ya Muungano ya Tanzania mwaka
1982.

Timu hiyo imeungana na DTB FC
kupanda Ligi Kuu moja kwa moja,
lakini ikibakisha mchezo mmoja ili
kumaliza mechi 30 za msimu.

Imetinga Ligi Kuu kwa kufikisha
jumla ya pointi 65, ikicheza mechi
29, ikishina 21, sare mbili, ikipoteza
mechi sita, mabao 49 ya kufunga,
ikiruhusu nyavu zake kuguswa mara
19. Kwa sasa inazidiwa pointi moja tu
na DTB ambayo tayari nayo imepanda
Ligi Kuu kwa mara ya kwanza.

Timu hiyo inayofundishwa na
mchezaji na kocha wa zamani wa

Mtibwa Sugar, Zuberi Katwila, ita-
ongeza idadi ya timu kutoka Mbeya,
ambazo baadhi yao kama Tanzania
Prisons na Mbeya Kwanza zinasua-
sua kwenye Ligi Kuu Tanzania Bara
msimu huu.

Kutokana na msimamo jinsi ulivyo,
timu mbili kati ya tatu, ambazo ni
Kitayosce yenye pointi 58, JKT Tan-
zania 50 na KenGold 48, kila timu
ikiwa imebakisha mechi moja, zi-
tacheza mechi ya mchujo kupata
mshindi ambaye atakwenda kucheza
na timu iliyoshinda mechi ya mchujo
Ligi Kuu, kusaka timu nyingine moja
itakayocheza Ligi Kuu msimu wa
2022/23.

Clinceni vs Botosani

Bnei Sakhnin vs Maccabi Haifa

Maccabi Netanya vs Hapoel Tel Aviv

FC Ajka vs Diosgyori Vtk

Valerenga vs Ham-Kam

Juventus vs Lazio

Huddersfield vs Luton Town

Treaty United vs Longford Town

Real Oviedo vs Zaragoza

Newcastle vs Arsenal

Smouha Club vs Al Masry Club

Vikingur Reykjavik vs Breidablik

Leiknir vs Fram Reykjavik

KR Reykjavik vs Keflavik IF

() CHEZA KWA WAVBU | KIWANGO GHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIV.
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Mshambuliaji wa Yanga, Fiston Mayele, akiruka kujaribu kufunga kwa kichwa, huku Kipa wa Dodoma Jiji, Mo-
hamed Yusuph, akimfuata juu kwa juu kuokoa katika mechi ya Ligi Kuu Bara iliyopigwa Uwanja wa Jamhuri jijini
Dodoma jana na kumalizika kwa wageni kushinda mabao 2-0. NA MPIGAPICHA WETU

Yanga yaamka mbio ubingwa

® ® ® Ambundo aiongoza kuicharaza Dodoma Jiji,
Mayele akishindwa tena kutetema...

Na Adam Fungamwango

INARA wa Ligi Kuu Tanzania
Bara, Yanga, jana walihitimisha
ukame wake kucheza mechi

tatu sawa na dakika 270 bila ku-
pata bao lolote, walipoiadhibu Dodoma
Jiji mabao 2-0 kwenye mechi ya raundi
ya 24 ya Ligi Kuu Tanzania Bara na kuu-
karibia ubingwa ambao imeukosa kwa
misimu mitatu sasa.

Katika mechi hiyo iliyopigwa
Uwanja wa Jambhuri jijini
Dodoma, straika wa timu

hiyo, anayeongoza kwenye
mbio za ufungaji bora,
Mkongomani Fiston Mayele
akiwa na mabao 12, sawa na
George Mpole wa Geita Gold
FC alifikisha mechi ya nne
mfululizo bila kufunga bao
lolote, Kocha Mkuu Nasred-
dine Nabi akilazimika kumtoa
dakika mbili kabla ya mechi
kumalizika na kuingia, Heri-
tier Makambo.

Mayele hakufunga mechi dhidi ya
Simba, Ruvu Shooting, Prisons na ya
jana dhidi ya Dodoma Jiji. Kwenye mechi
hiyo, Yanga ilipata mabao yake yote kip-
indi cha kwanza kupitia kwa Dickson
Ambundo aliyefunga bao la kwanza
dakika ya 11, akiwaadhibu waajiri wake

wa zamani kwa shuti kali la mbali, umbali
wa takribani mita zitapazo 25 hivi.

Tlikuwa ni pasi ya Jesus Moloko ambaye
aliuhamisha mpira kutoka upande wa
mashariki mwa uwanja kwenda maghar-
ibi, ukamkuta mfungaji akiwa hajakabwa
na mtu yeyote, bila kuchelewa akifumua
‘mashine’ iliyokwenda moja kwa moja
nyavuni, huku kipa Mohamed Yusuph
akiambulia kuutazama tu.

Ambundo ambaye kama angekuwa
makini angeweza kufunga ‘hat-trick’ na
kuondoka na mpira wake, hakushangilia
akionyesha mapenzi kwa timu yake hiyo
ya zamani kabla ya kutua Yanga.

Dodoma ingeweza kusawazisha dakika
nne baadaye, lakini straika wake Anuary
Jabir aliyeonekana kuwa msumbufu kwa
mabeki wa Yanga, akiwa yeye na lango
akapiga juu. Mayele aliyewekwa chini ya
ulinzi na Gerald Mgeveke na Augustine
Nsata, aliikosesha Yanga bao, alipopiga
kichwa juu, akiunganisha krosi ya Kib-
wana Shomari.

Anuary tena, nusura aifungie Dodoma
Jiji bao dakika ya 30, baada ya kuletewa
mpira na Kibwana, aliyekosea kuuokoa,
lakini kichwa alichopiga kilitoka nje
ya lango la Yanga. Dakika ya 35, Yanga
ikiandika bao la pili lililofungwa kuto-
kana na shuti kali la mbali lililopigwa na
Zawadi Mauya, ambao kipa Yusuph ali-
jaribu kuuokoa, ukimponyoka mara tatu
mikononi kabla ya kutinga wavuni, liki-

hesabiwa ni bao la kujifunga.

Baada ya kushuhudiwa mpira wa kasi
na pasi ndefu kutoka kwa timu zote
mbili, kipindi cha pili hakikuwa kama cha
kwanza, kwani kasi ilionekana kupungua
hasa kwa Yanga, huku Dodoma Jiji waki-
pambana kusaka mabao ya kusawazisha,
lakini umakini wa wachezaji wake kina
Waziri Shentembo, Emmanuel Martin na
Anuary haukuwapo.

Kipa Djugui Diarra alilazimika kufanya
kazi ya ziada, dakika ya 69 na 70, baada
ya mashambulizi makali yaliyoelekezwa
langoni mwake.

Ilikuwa ni faulo iliyopigwa na Martin,
lililowababatiza wachezaji wa timu zote
mbili na kumkuta, Waziri ambaye alibet-
ua kutaka kuukwamisha wavuni, lakini
Diarra aliuokoa kwa ustadi na kuwa kona
ambayo nayo ilileta kizaazaa nusura izae
bao, lakini pia aliisalimisha timu yake.

Denis Nkane aliyeingia kipindi cha pili
kuchukua nafasi ya Jesus Moloko, alikosa
bao yeye na wavu dakika ya 80, baada
ya kupiga shuti kali lililogonga nguzo ya
pembeni huku kipa Yusuph akiwa hay-
upo golini.

Yanga sasa inafikisha pointi 60 kileleni
mwa msimamo wa Ligi Kuu, ikiiacha Do-
doma Jiji kwenye nafasi ya nane ikiwa na
alama zake 28, lakini vinara hao wa ligi
wakiweka pengo la pointi 11 baina yake
na anayeshika nafasi ya pili mabingwa
watetezi, Simba.
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Pablo: Yanga
haikustahili FA

Shufaa Lyimo na Adam Fungamwango

KOCHA Mkuu wa Simba, Pablo Franco,
amesema mechi ya nusu fainali timu
yake ilipaswa kucheza na Geita Gold FC
na si Yanga kwa sababu hawakustahili,
Ihakini amejipanga kushinda mchezo

uo

Akizungumza baada ya kumalizika
kwa mechi ya robo fainali ya Kombe la
FA kati ya timu hiyo na Pamba FC juzi
katika Uwanja wa Benjamin Mkapa,
Dar es Salaam na kupata ushindi wa
mabao 4-0, kocha huyo alisema ana-
chofahamu ni kwamba Geita Gold
ndiyo ilistahili kuicheza hatua hiyo.

“Sifurahii kukutana na Yanga katika
hatua inayofuata kwa sababu hakusta-
hili, ningekutana na Geita Gold ingeku-
wa Vizuri zaidi kwa maana ndiyo wali-
ostahili, lakini hata hivyo tumejipanga
kucheza na kushinda,” alisema kocha
huyo raia wa Hispania.

Akizungumzia mechi dhidi ya Pamba,
alisema pamoja na kukosa mabao
mengi, wachezaji wake mwanzo ha-
wakuonekana kucheza kwa kujituma
kwa sababu walikuwa wanacheza na
tirr;nu‘ ambayo ipo kwenye daraja la
chini.

“Tungeweza kufunga mabao matano
ndani ya dakika 15 tu, nisingeweza
kufanya chochote kama wachezaji wa-
nafanya kila kitu, lakini wanashindwa
tu kuweka mpira wavuni, niliongea nao
wakati wa mapumziko, kwa k|a5| fulani
walibadilika kipindi cha pili,” alisema
Pablo.

Yalikuwa ni mabao mawili ya Yusuph
Mhilu, Peter Banda na Denis Kibu yali-
yowvezesha timu hiyo kutinga hatua
hiyo. Kaimu Kocha Mkuu wa timu ya
Pamba, Steven Matata, alisema timu
yake haikustahili kuingia nusu fainali
mbele ya Simba.

Alisema aina ya wachezaji wake na
uwezo wa Simba ni vitu viwili to-
fauti kwani walizidiwa ufundi, ujanja,
ukomavu na uzoefu.

“Kwangu mimi ulikuwa ni mchezo
wa fahari wa kujivunia timu yangu
na vijana wangu kucheza na timu ya
Simba, yote yaliyofanyika uwanjani ni
kwamba vijana wamejitahidi, tumeZ|d|—
wa ujanja, uzoefu, ufundi na Ukomavu
alisema.

Hii itakuwa ni mara ya tatu kwa
Simba na Yanga kukutana kwenye
michuano ya Kombe la FA kwa misimu
mitatu mfululizo. Yanga iliingia hatua
hiyo kwa kuitwanga Geita Gold kwa
mikwaju ya penalti 7-6, baada ya sare
va bao 1-1.

Misimu miwili iliyopita zilikutana
hatua ya nusu fainali Julai 12, 2020,
Uwanja wa Banjamin Mkapa, Simba
ikishinda mabao 4-1 na mara va pili
ni msimu uliopita zilipocheza fainali
kwenye Uwanja wa Lake Tanganyika,
Kigoma Julai 25, 2021, Simba ikishinda

tena bao 1-0.
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