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]
Babu amwangukia
Rais kupata shamba

Na Dege Masoli, KOROGWE

MZEE Khatib Omar, mkazi wa wilaya
yva Korogwe amemwandikia barua Rais
John Magufuli kuomba msaada kwa Kile
alichokieleza kukoseshwa haki yake ya
kukata rufani baada ya kutoridhishwa na
uamuzi va baraza la Ardhi la Wilaya.

Mzee Omar (92) katika barua yake hiyo,
amemweleza Rais kuwa mwenyekKiti wa
baraza hilo alimnyima nakala ya hukumu
aliyoitoa katika shauri lake baada ya
kutoridhishwa na uamuzi wa kumkabidhi
shamba mfanyabiashara aliyekuwa akim-
lalamikia kulipora.

“Mhe. Rais malalamiko yangu dhidi ya :
baraza hilo ni kwamba limeninyima nakala :
va hukumu bila sababu za msingi baada :
va kutoridhishwa na uamuzi lilioutoa kwa
kumpa haki mfanyabiashara aliyevamia
shamba langu ambalo nimeishi hapo
tangu mwaka 1950 nikiwa nimelirithi kuto-
ka kwa baba yangu mzee Omar Mhando,”
ilieleza sehemu ya barua hiyo.

Omar ambaye hivi sasa analazi-
mika kusaidiwa kila jambo kutokana na
umri wake, alisema kitendo alichofanyiwa
na baraza hilo ni cha kinyama na ana-
muomba Rais aliwajibishe kwa kwenda
kinyume cha mamlaka liliyopewa ya Kusi-
mamia haki bila upendeleo.

“Kwa kifupi Mheshimiwa Rais ni-
kiwa kwenye eneo langu hilo kwa miaka 3
yote hiyo, mwaka 2014 alijitokeza mvami- :
Zi wa shamba langu, :

Belwizi Kwambaza na kudai shamba hilo :
na mali yake jambo lililosababisha kufik-
ishana Baraza la Kata ambalo hatimaye
nilipewa eneo langu baada ya mlalamikaji
kushindwa kudhibitisha uhalali wa ku-
miliki. “Cha kusikitisha mwezi mmoja
na nusu baada ya uamuzi wa Baraza la
Kata kunipa haki yangu, mfanyabiashara
huyo alienda kufungua kesi Baraza la Ar-
dhi la Wilaya ya Korogwe kwa madai yale
vale ya kutaka baraza hilo limpe shamba
langu” alisema Omar.

Alisema kilichotokea ni Baraza la Ardhi
la Wilaya kuendesha shauri hilo kienyeji
kwa maana ya kumpa shamba mfanya-
biashara huyo bila kuzingatia uamuzi wa
Baraza la Kata.

“Kibaya zaidi, hapakuwa na mjadala :
kwenye shauri hilo ikiwamo kuitwa masha- :
hidi wa pande zote mbili na kwamba si-
kusikilizwa kabisa na baraza hilo,” alisema. :

Mbali na uamuzi huo, alisema kinachom- :
fanya kuomba msaada kwa Rais kuingilia :
kati ni kile alichokieleza namna baraza hilo :
lilivyoendelea kumkandamiza ikiwamo ;
kutumika vibaya kumnyima haki yake bila :
kujali umri na hali ngumu ya kimaisha :
aliyo nayo na mbaya zaidi ni kuzuia na-
kala ya hukumu ambayo aliiomba ndani ya
siku kumi (10) baada ya uamuzi huo.

Mzee Omar katika malalamiko yake
anasema baraza hilo lilitoa hukumu
Novemba 25, 2014 na kumpa mfanyabi-
ashara huyo shamba laki na yeye kuandika :
barua ya kuomba nakala hiyo Desemba :
10, mwaka huu lakini katika hali isiyokuwa :
va kawaida, alizungushwa kupata hadi il- :
ipofika Machi 2, 2015 huku wakijua kuwa
ni kinyume cha taratibu za ukataji rufani.

Alilalamika kuwa kigezo cha kuchelewa
kukata rufani kimekuwa kikitumika kwa
miaka yote hiyo licha ya kuwa si kosa lake
na kumnyima haki ndiyo maana anaamini
kuwa baraza hilo limetumika kumwo-
nea kwa uzee na umaskini wake, hivyo
kuchukua uamuzi wa kuomba msaada wa
Rais aingilie kati ili haki itendeke.

Hofu Watanzania kuzuiwa Marekani

Na Mwandishi Wetu

WAKATI Marekani ikiwa
katika maandalizi ya kuya-
piga marufuku mataifa saba,
ikiwamo Tanzania, raia wake
kuingia nchini humo, serikali
imesema haijapata waraka
rasmi wa kidiplomasia kuhu-
su zuio hilo.

Taarifa iliyotolewa jana na
vyombo vya habari vya Mare-
kani vikimnukuu Msemaji
wa Ikulu ya nchi hiyo, Hogan
Gidley, iliyataja mataifa hayo
kuwa ni Belarus, Eritrea, Kyr-
gyzstan, Myanmar, Nigeria,
Sudan na Tanzania.

Kwa mujbu wa taarifa hiyo,

baadhi ya nchi hizo zitazuiwa
kupata visa na kwamba orod-
ha ya nchi hizo bado haija-
tolewa rasmi.

Akizungumza na gazeti la
The Guardian, kuhusu taar-
ifa hiyo, Mkuu wa Kitengo
cha Mawasiliano Serikalini
wa Wizara ya Mambo ya Nje
na Ushirikiano wa Afrika
Mashariki, Emmanuel Buho-
hela, alisema wizara haiwezi
kutolea tamko taarifa hizo
kwa sababu hawajapata
waraka rasmi wa kidiploma-
sia.

“Hatuwezi kutolea tamko
taarifa hizo kwa sababu
hatujapata waraka rasmi wa

kidiplomasia kuhusiana na
suala hilo. Hizo ni taarifa za
mitandaoni,” alisema Buho-
hela.

Nipashe iliwasiliana na
Msemaji wa Ubalozi wa
Marekani Tanzania, Ben El-
lis, ambaye alisema: “Kwa
sasa hatuna cha kusema wala
kuongeza, ibaki ilivyo.”

Rais wa Marekani, Donald
Trump, akihojiwa na jarida la
Wall Street juzi, alisema baa-
dhi ya nchi ambazo raia wake
watazuiwa kupata vibali vya
kuingia nchini humo.

Mmoja wa maofisa wa
juu katika Tkulu ya Mare-
kani, alisema nchi ambazo

zimeshindwa kudhibiti hali
ya usalama ikiwamo kuzuia
vitendo vya kigaidi, nazo zit-
aingizwa katika orodha hiyo.

Hata hivyo, Wizara ya
Mambo ya Ndani ya Mareka-
ni, na ile ya Usalama wa Taifa,
hazikueleza chochote juu ya
suala hilo.

Hadi sasa Marekani ime-
shawazuia raia wa Iran, Lib-
ya, Korea Kaskazini, Somalia,
Syria, Yemen, na baadhi ya
maofisa na ndugu zao ku-
toka kuingia nchini humo.

Chad nayo raia wake wali-
zuiwa kuingia Marekani laki-
ni iliondolewa kikwazo hicho
Aprili, 2018.

Hata sauti moja
ikitoka ina

nguvu
SAUTI HIYO NI
YAKO

Kaimu Mkurugenzi Mkuu wa Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa (Takukuru), Brigedia Jenerali John Mbungo,
akizungumza na waandishi wa habari, jijini Dar es Salaam jana, kuhusu taasisi hiyo, kufanyia kazi ripoti ya ukaguzi wa
vyama vya ushirika. PICHA: MIRAJI MSALA

Serikali yaeleza ilivyojiandaa
kukabiliana nzige waharibifu

Na Mwandishi Wetu

SERIKALI imesema imeji-
andaa kukabiliana na tishio
la nzige wekundu, ambao
wamekuwa wakishambulia
mazao katika nchi jirani ya
Kenya.

Hayo yamebainishwa na
Waziri wa Kilimo, Japhet
Hasunga, akisema kuwa seri-
kali ina viuatilifu vya kutosha
kwa ajili ya kudhibiti nzige
hao.

Tamko hilo limekuja siku
chache tangu nzige hao wa-
haribifu kuvamia kaunti ya
Turkana nchini Kenya na
kufanya uharibifu wa hekari
za mazao ya chakula, hivyo

kusababisha hatari ya ku-
tokea kwa njaa katika ukanda
huo ambao unakabiliwa na
ukame.

Waziri Hasunga alisema
timu ya wataalamu kutoka
wizarani kwake wako tayari
kuhakikisha ndege hao wa-
nakabiliwa ipasavyo ili ku-
walinda wananchi na janga la
ukosefu wa chakula na mal-
isho ya mifugo.

Alisema ingawa kipaum-
bele kitakuwa kwa mikoa ya
mipakani ambayo itakuwa
katika hatari kubwa ya ku-
vamiwa na nzige hao, lakini
uangalizi utakuwa ukifanyika
katika mikoa yote.

“Ingawa Tanzania ni mwa-

nachama wa jumuiya ya ki-
mataifa ya kudhibiti nzige
wekundu ambayo husaidia
nchi inayokumbwa na ndege
hawa, kama nchi tumejindaa
vya kutosha kama hali hiyo
itatokea,” alisema.

“Nzige wekundu ni hatari
sana kwa maendeleo ya nchi
yetu kwa sababu wanaweza
kusababisha njaa, kwa hiyo
sisi tumeshachukua hatua
kali kwa ajili ya kulinda wa-
nanchi,” alisema.

Aliwataka wakulima na
wafugaji nchini kote kutoa
taarifa wakiona makundi
ya nzige hao wakihama ku-
toka upande mmoja kwenda
upande mwingine.

Alisema hifadhi ya dawa za
kudhibiti ndege hao itasaidia
kuwadhibiti wakati serikali
ikisubiri mkakati mwingine
wa kuwaangamiza ndege hao
kwa kutumia ndege ndogo.

Kwa mujibu wa Waziri
Hasunga, nchi mwanachama
akivamiwa na ndege hao,
jumuiya hiyo inaingilia kati
na kupambana nao kwa ku-
tumia ndege zake.

Jumanne, Shirika la Chaku-
la na Kilimo Duniani (FAO)
lilionya kuwa idadi ya ndege
hao inaweza kuongezeka
mara 500 katika miezi mi-
tano ijayo, kama jitihada za
pamoja za kupambana na
ndege hao hazitafanyika.
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MKkuu wa Jeshi
la Polisi nchini,
IGP Simon Sirro,
akizungumza

na baadhi ya
wananchi wa
mkoa wa Shin-
yanga, baada ya
kuwasili mkoani
humo, jana, kwa
ajili ya ziara

va kikao kazi
chenye lengo

la kukutana na
Makamanda wa
Polisi mikoa

ya Shinyanga,
Mwanza, Geita,
Kagera na Simi-
yu ili kuweka
mikakati ya
pamoja katika
kushughulikia
makosa ya
mauaji yanay-
ojitokeza nchini.
PICHA: JESHI LA
POLISI

Mitishamba kutibu tezi dume, seli mundu

Na Mary Geofrey

SERIKALI imeagiza mtambo
wa kisasa wa kutengeneza dawa
za miti shamba za kutibu ma-
gonjwa mbalimbali yakiwamo
seli mundu na kupunguza
uvimbe wa saratani ya tezi dume.

Mkurugenzi wa Taasisi ya
Taifa ya Utafiti wa Magonjwa ya
Binadamu (NIMR) na Hospitali
ya Taifa Muhimbili, Prof. Sayoki
Mfinanga, aliyasema hayo jana
wakati akizungumza na waandi-
shi wa habari.

Alisema  hayo alipokuwa
akielezea mafanikio ya miaka
minne ya serikali katika kubore-
sha sekta ya afya katika mwende-
lezo wa kampeni ya ‘Tumebore-
sha Sekta ya Afya’ katika taasisi
hiyo.

Kampeni hiyo yenye lengo la
kuangazia mafanikio ya sekta
ya afya nchini, imeandaliwa na
Wizara ya Afya, Maendeleo ya
Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto na
taasisi zote zilizo chini yake.

Alisema katika mpango huo,
serikali imetoa Sh. milioni 800
kwa ajili ya kununua mtambo

huo kutoka China uliogharimu
Sh. milioni 600.

Prof. Mfinanga alisema mtam-
bo umeagizwa na Bohari Kuu
ya Dawa (MSD) na Sh. milioni
200 kati ya Sh. milioni 800 zi-
tatumiwa kusimika mtambo na
kuhakikisha unaanza kutoa hu-
duma.

Pia alisema Tume ya Taifa ya
Sayansi na Teknolojia (Costech),
ilitoa Sh. milioni 400 kwa ajili
ya kujenga maabara ya kuweka
mtambo huo pindi utakapo-
wasili.

Alisema dawa hizo zilizoten-
genezwa na kufanyiwa utafiti
nchini na taasisi hiyo, zilionyesha
kuwa zinasaidia kutibu na kuhu-
su ugonjwa wa saratani ya tezi
dume zilionyesha kupunguza
uvimbe lakini siyo kuponyesha
moja kwa moja.

Kwa mujibu wa Prof. Mfinanga,
asilimia kubwa ya dawa zinazo-
tumika nchini zina asili ya miti
shamba isipokuwa zinatengen-
ezwa katika maabara ili kuondoa
uasili kwa sababu hakuna miti ya
kutosha kutengeneza dawa ny-
ingi kwa asili.

Alisema dawa wanayotengen-
eza ni za asili kutoka kwenye
miti iliyofanyiwa utafiti kwa
ajili ya kutibu magonjwa yatakay-
olengwa.

Alisema tofauti ya dawa hizo
na zile za waganga wa jadi ni
kuwa zitakuwa zinaelezea ki-
wango cha dawa iliyomo kwenye
ujazo na maelezo ya kimaabara
na njia za matumizi kitaalam.

“Kikubwa naishukuru serikali
kwa fedha ilizotoa kwa ajili ya
kununulia mtambo huu wa kisa-
sa wa kutengeneza dawa hizi,”
alisema Prof. Mfinanga.

Mkurugenzi Mkuu wa NIMR,
Prof. Yunus Mgaya, alisema
wataanza na dawa za kupungu-
za uvimbe wa saratani ya tenzi
dume na kutibu seli mundu kwa
sababu malighafi zake zinapati-
kana kwa urahisi na haraka.

Alisema pia watatengeneza
dawa za magonjwa mengine sita
ambazo upatikanaji wa malighafi
ni wa muda kulinganisha na
dawa watakazoanza nazo.

Pia alisema taasisi hiyo imean-
za kufanya utafiti tatizo la upun-
gufu wa nguvu za kiume ambao

Mchungaji mbaroni tuhuma
kumchoma moto mwanawe

Na Julieth MKkireri, KIBAHA

JESHI la Polisi mkoani Pwani li-
namshikilia Mchungaji wa Kanisa
la Pentekoste lililopo Kongowe
Wilaya ya Kibaha, Japhes Manwa
(40), kwa tuhuma za kumchoma
moto mwanawe.

Mchungaji huyo anadaiwa
kumfanyia unyama mtoto huyo
wa kiume mwenye umri wa mia-
ka saba sehemu za mikononi na
mgongoni.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Pwani, Wankyo Nyigesa, alisema,
tukio hilo liliripotiwa katika Kituo
cha Polisi Kibaha juzi majira ya
mchana.

Inadaiwa kuwa mtoto huyo
mwenye ulemavu (mtindio wa
ubongo) mkazi wa Vikuge Kata ya
Soga,ni mwanafunziwa darasa
la kwanza katika Shule ya Msingi
Kalabaka.

Kamanda Wankyo alisema,
mtoto huyo, ambaye ni kati ya

watoto wanne wa mtuhumiwa
alikutwa na mkasa huo kwa ma-
dai kuwa baba yake hampen-
di.

Kufuatia tukio hilo, Jeshi la
Polisi limetoa wito kwa wazazi na
walezi wanaotoa adhabu kali kwa
watoto kwa lengo la kuwakanya
ambazo zinawasababishia ma-
jeraha na ulemavu.

Alisema, wazazi na walezi wa-
natakiwa kutoa adhabu kulinga-
na na makosa na umri wa watoto.

umehusisha mikoa ya Mbeya,
Mwanza, Dar es Salaam na
Dodoma.

Prof. Mgaya alisema wa-
naangalia nini sababu ya tati-
7o hilo na namna ya kudhibiti
na kwamba pindi utakapoka-
milika watatoa taarifa kwa
Wizara ya Afya ili kuandaa
muongozo wa hatua za ku-
chukua kudhibiti tatizo hilo.

Kuhusu matumizi ya dawa
za kuongeza makalio alisema
bado hawajaanza kufanya
tafiti huo na kama wataona
kuna umuhimu wa kufanya
hivyo watalazimika.

Shahidi atetea
_Wimbo ‘kichanjio’

. Na Hellen Mwango

MEYA wa Ubungo, Boniface Ja-

: cob, ambaye ni shahidi wa 10 ka-

: tika kesi ya uchochezi inayowaka-
¢ bili vigogo wanane wa Chama cha
: Demokrasia na Maendeleo (Chade-
: ma) ametetea neno ‘kichinjio’ kama
: linavyotumika kwenye mikutano

¢ ya chama chake.

Amedai mahakamani kuwa

: wimbo unaotumiwa katika miku-
: tano ya Chama Cha Mapinduzi

¢ (CCM) na wakati kampeni, unawa-
: hamasisha wananchi kuwanyima
¢ kura wapinzani.

Kuhusu neno hilo, linamaanisha

kadi za kupigia kura kwa kuha-
* masisha wananchi kuipa kura
: Chadema.

Kadhalika alidai kuwa wimbo

. huo uliotungwa na kuimbwa na

: Kapteni John Komba wa bendi ya
: TOT (sasa marehemu), pia unatu-

: mika katika mikutano ya CCM chini
: ya Rais John Magufuli.

Jacob alitoa madai hayo mbele

: ya Hakimu Mkazi Mkuu Thomas

: Simba, anayesikiliza kesi hiyo ka-
: tika Mahakama ya Hakimu Mkazi
¢ Kisutu.

Akiongozwa na Wakili wa

¢ Utetezi, Peter Kibatala, Jacob

: alidai kuwa ‘Kichinjio’ kama ilivy-

1 oainishwa kwenye mashtaka ni

¢ kitambulisho cha kupigia kura am-
: bacho hutumika kwenye uchaguzi

: mbalimbali.

Alinukuu kwamba: “Harambee

: mara tatu, wapinzani tuwalete,
: tuwachane chane tuwatupe, CCM
: tuwalete tuwakumbatie tuwabusu.”

Alidai wimbo huo umetungwa na

INAENDELEA UK.8

KASSIM S. MALINGA

Mtajwa hapo juu anatafutwa na mwajiri wake kwa
tuhuma za kumuibia mali
Hupenda kutembelea mikoa ya KAGERA, MWANZA,
TABORA, DAR ES SALAAM pamoja na nchini UGANDA.

Yeyote mwenye taarifa zitakazowezeshwa kukamatwa
kwake tafadhali apige simu namba 0747 977 888 au
atoe taarifa kwenye kituo chochote cha polisi. Taarifa ya
Polisi: KYE/IR/1001/2019

yenye thamani kubwa.
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I
Tanesco yataja
mafanikio

miaka 4 ya JPM

Na Renatha Msungu, DODOMA

SHIRIKA la Umeme nchini (Tanesco),
limetaja mafanikio mbalimbali

yaliyopatikana kwa kipindi cha
miaka minne ya serikali ya awamu ya
tano ikiwamo kuokoa Sh. bilioni 23.5
ambazo zilikuwa zikitumika kila mwa-
ka kwa ajili ya kuendesha mitambo ya
kufua umeme kwa kutumia mafuta.

Pia, Shirika hilo kwa kipindi hicho
limeongeza ukusanyaji wa mapato
kutoka Sh. trilioni 1.2 mwaka 2012/13
hadi kufikia Sh. trilioni 1.53 kwa
2018/19.

TANZANAREY g

ALTHORITY

Hayo vyalielezwa jana jijini hapa wanayoitoa inawanufaisha wananchi na Taifa. PICHA: PETER MKWAVILA

na Mkurugenzi Mtendaji wa Tanesco,
Dk. Tito Mwinuka, alipokuwa aki-
zungumza na waandishi wa habari
kuhusu mafanikio yaliyopatikana
kwa kipindi hicho chini ya Rais John
Magufuli.

Alisema mitambo hiyo ilizimwa
mwaka juzi katika vituo vya Tunduru,

INAENDELEA UK.8

NOTISI YA KULIPA DENI NA TANGAZO

LA MNADA WA HADHARA

Kampuni ya

siku na tarehe kama vilivyotajwa kwenye jedwali hapo chini.

SUMA JKT AUCTION MART, ANDAN GROUP COMPANY LTD na
WUNGWANA AUCTION MART kwa niaba ya AccessBank Tanzania Limited watauza kwa
njia ya mnada wa hadhara, Nyumba, Magari na Viwanja vilivyowekwa kama dhamana ya mikopo
ambapo wateja husika wameshindwa kulipa mikopo yao kwa mujibu wa mikataba husika. Hivyo
basi ifahamike kuwa utakapopita muda wa siku kumi na nne tangu kutoka kwa gazeti hili, dhamana
husika zitauzwa kwa njia ya mnada. Mnada utafanyika sehemu nyumba na viwanja husika vilipo

S/ [ TAWIHUSKA | KAMPUNIINAYO JINA LA MTEJA JINALA MWENYE DHAMANA | AINA YA MAHALI DHAMANA | TAREHE YA MNADA
N HUSIKA DHAMANA ILIPO
| | KJITONYAMA | SUMA JKT AUCTION ONE PLANET SCHOOLS LIMITED | MAHIGAYJULIUS ELIZABETH NYUMBA IRINGA MANISPAA | 05/02/2020 SAA 0400
MART ASUBUHI
2 | KUTONYAMA | SUMAJKTAUCTION | ONE PLANET SCHOOLS LIMITED | MAHIGA/ULIUS ELIZABETH SHAMBA BAGAMOYO 05/02/2020 SAA 04:00
MART ASUBUHI
3 | KAHAMA ANDAN GROUP MSUYA/BSAIDI MSUYA/B SAIDI NYUMBA KAHAMA 05/02/2020 SAA 04:00
COMPANY LIMITED ASUBUHI
4| KAHAMA ANDAN GROUP BAYAMSULEIMAN BAYA/MSULEIMAN NYUMBA NA ITONGATALE 061022020 SAA 04:00
COMPANY LIMITED SHAMBA ASUBUHI
5 | KAHAMA ANDAN GROUP REVILIAN/AKAMSATILE REVILIAN/A KAMSATILE NYUMBA KAHAMA 05/02/2020 SAA 04:00
COMPANY LIMITED ASUBUHI
6 | KaHAMA ANDAN GROUP FARUIC,LEOCADIA FARUICLEOCADIA NYUMBA KAHAMA 05/02/2020 SAA 04:00
COMPANY LIMITED ASUBUHI
7 | KAHAMA ANDAN GROUP MABULA/M,CHARLES MABULA/M CHARLES NYUMBA KAHAMA 06/02/2020 SAA 400
COMPANY LIMITED ASUBUHI
8 | TEMEKE WAUNGWANA NYAKI/GASPAR JERROME NYAKI/GASPAR JERROME KIWANJA BAGAMOYO 08/02/2020 SAA 04:00
AUCTION MART ASUBUHI
9 | TEMEKE WAUNGWANA RWELAMILA/SIMONIAUDAX RWELAMILAISIMONIAUDAX | NyUMBA BUZA 10/02/2020 SAA 04:00
AUCTION MART ASUBUHI
10 | TEMEKE WAUNGWANA JONGOI/OMARY, BRAHIM JONGOIOMARY,IBRAHIM NYUMBA MBONDOLE 10102/2020 SAA 0400
AUCTION MART ASUBUHI
11| KJITONYAMA | WAUNGWANA MMBANDO/ELIMOKOZI,GLADSON | MMBANDOJELIMOKOZIGLADS | NYUMBA GOBA 08/02/2020 SAA 04:00
AUCTION MART ON ASUBUHI

MASHARTI YA MNADA
I. UKAGUZI UNARUHUSIWA MARA USOMAPO TANGAZO HILI.

NA MASHARTI KUZINGATIWA.

KWA MAWASILIANO

SUMA JKT 0766609373
ANDAN 0684078494

h

WAUNGWANA AUCTION MART 0713077474

2. MNUNUZIATALAZIMIKA KULIPA MALIPO YA 25% YA FEDHA TASLIMU PAPO HAPO NA 75%
BAADA YA SIKU 14 TOKA SIKU YA MNADA KUFANYIKA NA UKISHINDWA KULIPA MALIPO
YALIYOBAKI MNADA UTARUDIWA NA FEDHA ULIZO LIPA HAZITARUDISHWA

3. GHARAMA ZA KUBADILISHA UMILIKI NI ZA MNUNUZI MWENYEWE, KUMBUKA VIGEZO

215595102

Na Enock Charles

Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na
Rushwa nchini (Takukuru), imesema
imefanikiwa kurejesha Sh. bilioni 4 ku-
toka kwa watuhumiwa wa rushwa na
kuzirejesha kwa wakulima na vyama vya
ushirika katika mikoa 28 nchini baada ya
kufanya uchunguzi maalum kuhusiana
na ubadhirifu wa fedha katika Vyama
vya Ushirika na Saccos. Akizungumza na
vyombo vya habari, Kaimu Mkurugenzi
Mkuu wa Takukuru, Brigedia Jenerali
John Mbungo, alisema uchunguzi huo
umefanywa kufuatia agizo lililotolewa
na serikali kupitia kwa Waziri wa Kili-
mo, Japhet Hasunga, kwa mamlaka hiyo
baada ya uchunguzi mwingine kufanywa
na Shirika la Ukaguzi na Usimamizi wa
Vyama vya Ushirika (COASCO) na kubaini
mapungufu katika vyama hivyo.

“Mtakumbuka kwamba, takriban
mwezi mmoja na nusu uliopita, Waziri
wa Kilimo alinikabidhi muhtasari wa
uchambuzi uliofanywa na Shirika la Usi-
mamizi na Ukaguzi wa Vyama vya Ush-
irika, Takukuru mpaka sasa tumefani-
kiwa kuchunguza Sh. bilioni 51, na wakati
uchunguzi wa Sh. bilioni 72 unaendelea,”
alisema Jenerali Mbungo.

Alisema kuwa vyama vilivyofanyiwa

Takukuru yaokoa bil. 4/-
rushwa kwenye ushirika

ukaguzi ni 4,413 ikiwamo Vyama Vikuu
38, Amcos 2,710, Saccos 1,448 na vyama
vingine 217 na kugundua fedha ambayo
ilikuwa na viashiria vya ubadhirifu na
rushwa kiasi cha Sh. bilioni 124, na kwam-
ba mpaka sasa taasisi hiyo imefanikiwa
kukagua miradi 51 na kufanikiwa kuokoa
kiasi cha Sh. bilioni 4 zilizokuwa na via-
shiria vya rushwa.

Katika ukaguzi uliofanywa na Coasco,
hadi kufikia Juni 30, mwaka jana kabla ya
ripoti hiyo kukabidhiwa kwa Takukuru,
ulibaini kuwapo kwa vyama vya ushirika
11,410 vilivyosajiliwa na kati ya hivyo vy-
ama hai ni 6,463 wakati vyama sinzia ni
2,844, huku vyama 2,103 vikiwa haviju-
likani vilipo.

Mikoa iliyokaguliwa na kiasi cha fedha
kilichookolewa ni Ruvuma Sh. 9,968,000,
Kilimanjaro Sh. 38,075,967, Manyara
Sh. 9,856,800, Katavi Sh. 49,000,000,
Pwani Sh. 291,400,000, Mbeya Sh.
50,701,900 , Iringa Sh. 133,801,317, Simi-
yu Sh. 57,178,000, Arusha Sh. 1,256,000,
Lindi Sh. 1,042,362,754 na Njombe Sh.
1,021,472,480.

Mikoa mingine ni Mtwara Sh.
681,276,646, Songwe Sh. 354,374,673, Tab-
ora Sh. 69,492,274, Tanga Sh. 10,842,480,
Temeke Sh. 2,120,000 na  Mara Sh.
242,982,800.

RC awachongea watumishi
Ardhi kwa Naibu Waziri

Na Neema Hussein, KATAVI

MKUU wa Mkoa wa Katavi, Juma
Homera, amewachongea watumishi wa
Idara ya Ardhi mkoa huo kuwa wame-
kuwa na utovu wa nidhamu kwa vion-
gozi mkoani humo kwa madai wao wapo
chini ya wizara.

Mkuu huyo wa mkoa alitoa malala-
miko hayo juzi mbele ya Naibu Waziri
wa Ardhi, Nyumba, Maendeleo ya Maka-

zi, Angelina Mabula, wakati akiwasilisha
taarifa ya utekelezaji wa miradi mbalim-
bali.

“Watumishi wa idara hii wamekuwa
wakishindwa kutekeleza majukumu yao
na kuonyesha utovu wa nidhamu kwa
baadhi ya viongozi wa mkoa wakidai
wao ni watumishi wa wizara, hawako
chini ya uongozi wa mkoa,” Homera ali-
lalamika.

INAENDELEA UK.8
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Mpina achunguza
kampuni ya samakl

Na Mwandishi Wetu, MAFIA

WAZIRI wa Mifugo na Uvuvi, Luhaga
Mpina (pichani), ameunda timu ya wataal-
amu kufanya uhakiki wa takwimu, mauzo,
uzalishaji na uendeshaji wa Kampuni ya
Alphakrust inayojishughulisha na uzalishaji
wa samaki aina ya kambamiti pamoja na
uhalali wa mapato ya serikali kufuati ku-
wapo udanganyifu kwenye biashara hiyo.

Kulingana na takwimu za mauzo ya kam-
bamiti nje ya nchi, kampuni hiyo ilipaswa
kulipa Sh. milioni 300 kama ushuru wa hu-
duma kwa halmashauri hiyo, lakini imeku-
wa ikilipa shilingi milioni 100 kwa mwaka,
hivyo kuipunja serikali kiasi cha shilingi
milioni 200 kila mwaka.

Waziri Mpina amebaini njama hiyo ina-
daiwa kufanywa Halmashauri ya Wilaya ya
Mafia mkoani Pwani kwa kushirikiana na
Mwekezaji wa Kampuni ya Alphakrust in-
ayofuga samaki aina ya kambamiti kisiwani
humo kwa lengo la kuiibia serikali mapato
yake yanayotakiwa kutozwa kama ushuru
wa huduma.

Alisema Halmashauri ya Mafia imeten-
geneza makadirio ya kutoza ushuru wa
huduma ya Sh. milioni 9 kwa mwezi kutoka
Kampuni ya Apha Krust na kuacha kanuni
maalumu iliyowekwa kwa mujibu wa sheria
ya ukokotoaji wa mapato yanayopatikana
ya kutakiwa kulipa asilimia 3 ya mapato
yote yanayopatikana  kwenye biashara
husika.

Madai ya udanganyifu huo yaliibuka
wakati wa ziara ya Mpina ya kukagua kituo
cha kutotoleshea vifaranga na shamba la
ufugaji kambamiti lililomilikiwa kisiwani
Mafia.

Waziri Mpina katika ziara hiyo aliambat-
ana na Kamati ya Ulinzi na Usalama Wilaya
ya Mafia ikiongozwa na Mkuu wa Wilaya
hiyo, Shaib Nnunduma, wakurugenzi na
wataalamu wa Wizara ya Mifugo na Uvuvi.

Mpina alihoji iweje halmashauri itoze
ushuru kinyume cha sheria wakati kanuni
za ukokotoaji wa mapato zinajulikana,
hivyo kuamini kuwa huo ni mkakati wa siri
uliosukwa baina ya Halmashauri ya Mafia
na Kampuni ya Apha Krust kwa lengo la
kukwepa kulipa mapato stahiki ya serikali.

“Haiwezekani Halmashauri ya Mafia
ikaacha kufuata fomula ya uchukuaji wa
‘service levy’ uliowekwa na serikali na

kutengeneza utaratibu wake yenyewe...
mwisho wa siku watu wa nje tunachoweza :
kukielewa ni njama inayowekwa kati ya :

halmashauri na mwekezaji kuiibia serikali,”
alisema Mpina.

Waziri Mpina alisema kama halmashauri :
inatoza fedha nyingi zaidi za ushuru wa hu- :
duma tofauti na iliyowekwa kwenye sheria :
ni makosa kwani serikali haiwezi ikatoza :
fedha ambazo haziko kwenye utaratibu wa :

sheria.

Pia Mpina alielezea kusikitishwa kwake :
na kitendo cha mwekezaji huyo kushindwa :
kuwashirikisha wananchi wanaozunguka :
eneo hilo kujifunza teknolojia hiyo ili kuku- :
za sekta ya ukuzaji viumbe maji hasa ufugaji :

wa kambamiti.
Alisema serikali

wa Elimu na Mafunzo ya Uvuvi (FETA).

Meneja wa Alphakrust, Ganeshan Veda- :
giri, alilalamikia kukosa wataalamu wenye :
weledi na pindi watanzania wanapoajiriwa :
wanakaa muda mfupi na kuondoka, huku :

akilalamikia kudaiwa ushuru kwenye hal-
mashauri zaidi ya moja

Alisema mradi huo una mabwawa 31 ya
kambamiti ambapo kwa mwaka huzalisha :
wastani wa tani 400, huku asilimia 90 ya :

samaki hao wakiuzwa Ufaransa, kuwa asil-
imia 10 zinauzwa nchini.

Kaimu Mkurugenzi wa Halmashauri ya
Mafia, Chuchu Silvery, licha ya kuwapo kwe- :
nye ziara hiyo hakuweza kuzungumzia cho- :

chote kuhusiana na dosari hizo.

Wakurugenzi sasa wakabidhiwa
mashine 7,200 kukusanya mapato

Na Paul Mabeja, DODOMA

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Rais, Tawala za
Mikoa na Serikali za Mitaa (Tamisemi), Se-
lemani Jafo, amekabidhi mashine za kiele-
ktroniki za kukusanyia mapato 7,227, kwa
wakurugenzi wa halmashauri nchini, huku
akisema mashine za awali hazikuwa na ub-
ora, hivyo kusababisha upotevu wa mapato
mengi.
wakatl alipokuwa akikabidhi mashine hizo
kwa wakurugenzi hao kutoka halmashauri
za majiji, manispaa na wilaya nchini.

Alisema mashine hizo ni za kisasa na mfu-
mo wake si rahisi kuingiliwa na kusababisha
mapato kupotea.

Waziri huyo alisema uchunguzi am-
bao umefanywa, ulibaini kuna baadhi ya
mashine za awali zilikuwa zinazimwa zaidi

ya mwezi mmoja, hali ambayo ilisababisha

mapato kukusanywa nje ya mfumo.

Jafo alisema kutokana na hali hiyo, hal- :
mashauri nyingi zilipoteza mapato ambayo :
kwa kiasi kikubwa yalikusanywa nje ya mfu- :
mo wa kielektroniki na kuwanufaisha watu :

binafsi.

“Mashine za awali zilikuwa na tatizo la :
kimfumo, hali ambayo ilisababisha watu ku- :
ungilia na kuuchezea na kuipotezea mapato
ya serikali, mashine hizi tunazozigawa leo :
hii zimetengenezwa katika mfumo na ubora :
wa hali ya juu haziwezi kuingiliwa,” alisema. :

Jafo alisema upatikanaji wa mashine hizo :
za kisasa za PoS, hivi sasa halmashauri zi- :
na hivyo :

tapata makusanyo mara mbili
kuondokana na utegemezi.
Alifafanua halmashauri nyingi
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haijapokea maombi :
yoyote ya upungufu wa wataalamu wenye :
utaalamu na uzoefu maalum kuendesha :
mradi kwani wataalamu hao wanazalishwa :
katika vyuo vya nchini kikiwamo Chuo Ki- :
kuu cha Sokoine cha Kilimo (SUA), Chuo Ki- :
kuu cha Dar es Salaam (UDSM), Chuo Kikuu :
cha Dodoma (UDOM) na Vyuo vya Wakala :

CHAMA CHA WAFANYAKAZI WA VIWANDA, BIASHARA,
TAASISI ZA FEDHA, HUDUMA NA USHAURI (TUICO)

TANGAZO LA RATIBA YA UCHAGUZI WA
TUICO KWA MWAKA 2020
A: Kwa mujibu wa Katiba ya Chama ya mwaka 1995, Rekebisho la Tano 2015 Sura ya Sita na Kumi
na Nne ikisomwa pamoja na Kanuni za Katiba ya Chama, Kanuni ya |7, Taarifa inatolewa kwa

Wanachama wote wa TUICO kuwa Ratiba ya Uchaguzi wa Chama (TUICO) kwa mwaka 2020
katika ngazi ya Matawi hadi Taifa iliyopitishwa na Baraza Kuu ni kama ifuatavyo:

1. NGAZI YA MATAWI:
Uchaguzi wa Viongozi wa Matawi na Kamati za Wanawake Matawini utafanyika Januari hadi Juni,
2020.

2. NGAZI YA MKOA:
Uchaguzi wa Viongozi ngazi ya Mikoa, Kamati za Wanawake na Wawakilishi wa Vijana Mikoa
utafanyika kuanzia Julai hadi Agosti, 2020.

3. NGAZI YA KANDA:
Uchaguzi wa Viongozi ngazi ya Kanda utafanyika Septemba, 2020.

4. NGAZI YA TAIFA:
Uchaguzi wa Viongozi wa Kitaifa, Kamati ya Wanawake na Kamati ya Vijana Taifa utafanyika
Desemba, 2020.

B: FOMU ZA KUGOMBEA UONGOZI:
Fomu za kugombea nafasi za uongozi Ngazi ya Tawi zitapatikana katika Ofisi za Matawi ya
TUICO na Ofisi za TUICO Mikoa yote. Wakati wa kuchukua fomu ni lazima uoneshe nyaraka
zifuatazo:-
() Kadiya Uanachama
(i) Nakala/kivuli cha “Salary Slip” au uthibitisho mwingine wa malipo ya ada ya Chama.

C:NAFASI ZA UONGOZI ZINAZOGOMBEWA:
Nafasi za Uongozi zinazogombewa ni kama zilivyoainishwa wazi katika Katiba ya Chama ya
mwaka 1995, Rekebisho la Tano 2015, Kanuni za Katiba ya Chama na miongozo mbalimbali
ilizotolewa na Chama.

D: SIFA ZA WAGOMBEA:
(@) Awe Mwanachama hai kwa mujibu wa Katiba ya Chama na Sheria ya Ajira na Mahusiano
Kazini Na.6 ya Mwaka 2004 ambaye analipa michango yake ya kila mwezi kwa wakati
unaotakiwa.

(b) Awe anajua kusoma na kuandika kwa lugha ya Kiswahili au Kiingereza.
(c) Awe anazingatia Katiba na Kanuni za Chama na kuheshimu maamuzi yatokanayo na vikao.

(d) Awe na uelewa wa masuala yaVyama vya Wafanyakazi na aweze kutetea Sera za Chama
chake wakati wote.

(e) Awe anaunga mkono na kusaidia kwa vitendo maendeleo ya Chama.
(f)  Awe mfano mzuri wa utendaji kazi na mwenye bidii ya kazi.
(g) Kwa Mgombea wa Uongozi wa nafasi yaVijana, awe na umri kuanzia miaka 15 hadi 30.

(h) Awe jasiri na mvumilivu katika kusimamia na kutekeleza maamuzi ya Chama na kutetea
haki na maslahi ya WWanachama.

(i) Awe hajawahi kupatikana na kosa la jinai na kuhukumiwa.
() Awe hajawahi kufukuzwa uanachama au kuondolewa katika uongozi wa Chama.
(k) Awe makini katika kutoa maamuzi ya Chama.

E: WITO KWA WANACHAMA:
Wanachama wote hasa Wanawake mnahamasishwa kujitokeza kuchukua fomu za kugombea
uongozi katika ngazi mbalimbali za Chama ili kukuza na kuimarisha demokrasia ndani ya
Chama.

F: MWISHO:
Chama kinawatakia heri ya maandalizi na mafanikio mema katika Uchaguzi huu wa mwaka
2020.
Mshikamano Daima,

. . ) )
wea ia hoas
B.Y. Nkakatisi
KATIBU MKUU TUICO

215595302
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Tufanye juhudi zote
kukomesha udumavu

TATIZO la watoto wachanga kukosa lishebora na kupata utapi-
amlo linachangia kurudisha nyuma njozi za jamii kuwa na famil-
ia bora, huku likiliongezea taifa mzigo wa watoto mbumbumbu,
wagonjwa na nguvu kazi iliyodumaa akili, isiyofikiri kikamilifu
na kutekelekeza majukumu yake ipasavyo.

Ili taifa lisonge mbele kimaendeleo halina budi kuimarisha
lishe bora kwa wajawazito na watoto wachanga wanaozaliwa
hasa kabla hawajafikia miaka mitano.

Kufanya hivyo ni kuepusha matatizo ya kuwa na watoto wenye
udumavu na ulemavu wa akili ambao ni changamoto kubwa kwa
Tanzania ya leo.

Takwimu za Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii za mwaka 2014
zilionyesha kuwa wastani wa watoto wachanga 40,000 kwa
wakati huo walikuwa wakipoteza maisha kila mwaka kabla ya
kutimiza mwezi mmoja baada ya kuzaliwa.

Kama vile haitoshi kwa wakati huo ilikadiriwa kwamba wa-
toto 100,000 walikuwa wanakufa kila mwaka kabla ya kufikisha
umri wa miaka mitano. Kadhalika wengine 50,000 huzaliwa
wakiwa wafu kutokana na sababu mbalimbali ambazo iwapo jiti-
hada za makusudi zingechukuliwa mapema, zaidi ya asilimia 45
ya vifo hivyo visingezuiliwa.

Kuwalinda watoto ili wasife ni jukumu lisilokwepeka kwa taifa
na wadau wengine wanaosaidia juhudi za kuleta maendeleo.
Aidha, kuwalisha chakula bora kilichoongezwa virutubisho ni
jitihada zinazotakiwa kufanywa na kuwa endelevu ili kuwasaidia
wamudu maisha yao, kuchangia maendeleo ya taifa na dunia.

Mpango wa Chakula Dunia (WFP), Tanzania ni miongoni
mwa wadau wanaohamasisha matumizi ya vyakula vyenye
virutubisho kwa watoto na jamii yote na katika kufanikisha hilo
ubunifu wa aina mbalimbali hutumiwa.

WEP ikishirikiana na wadau mbalimbali hufanyakazi na kaya
maskini na za mikoa yenye ukame kama Dodoma na Singida ku-
wasaidia wananchi hasa wanawake na kuandaa chakula chenye
lishebora zenye virutubisho kwa gharama nafuu na kuwalisha
watoto wao ambao wanaathirika na ukosefu wa chakula bora.

Katika kitengo cha ubunifu cha WFP, shirika hilo linalofan-
yakazi zake chini ya Umoja wa Mataifa, ubunifu wa kuandaa
vyakula vyenye virutubisho na vyenye viwango kwa ajili ya
watoto wa chini ya miaka mitano na kuwapatia wananchi kwa
gharama nafuu kunaelezwa kuwa ndiyo njia rahisi ya kuwasaidia
watoto hao kukua na kufikia utimilifu.

NI wazi kwa serikali na kwa wadau wengine wa maendeleo
kuwa na lishe bora na kuhakikisha kuwa kila Mtanzania anapata
lishe timilifu ni njia mojawapo wa kutekeleza malengo endelevu
(SDG) lengo la 2 la kutokomeza njaa ifikapo mwaka 2030.

Tunaamini kuwa chakula bora na chenye virutubisho ni
muhimu kwa kuwa idadi kubwa ya watoto kama hawatalishwa
lishe bora na kuachwa kuwa wahanga wa utapiamlo taifa litaka-
biliwa na janga kubwa.

Tunaona kuwa ni lazima kuandaa na kutafuta ufumbuzi
wa kumaliza tatizo hili la ukosefu wa lishebora na kutambua
umuhimu wa chakula kwa watoto wadogo kwa kutumia ubunifu
wa hali ya juu na kuwaeleza wananchi kuwa hiki ni kipaumbele.

Japo tangu mwanzo suala hili halijapewa kipaumbele cha ku-
tosha kutokana na kutokuwapo mfumo bora wa kutoa huduma
za chakula chenye virutubisho kikamilifu, lakini sasa ni lazima
kuwa na msisitizo.

Ni vyema sasa wabunge, mawaziri wadau wa serikali za mitaa
na washirika wengine kushirikiana na kuweka mkazo kwa wa-
naoandaa unga aina yoyote wapishi nyumbani, shuleni, vyuoni
na kwenye biashara kila mmoja kuzingatia ubunifu na kuandaa
vyakula bora vilivyoongezea virutubisho kwa ajili ya watoto na
jamii yetu ili kuepuka udumavu.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED
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Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710
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Website: www.ippmedia.com
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Na Sabato
Kasika

MOJA ya matatizo yanayowaka-
bili wanafunzi waliochaguliwa
kuanza kidato cha kwanza
mwaka huu, ni uhaba wa ma-
darasa kwenye shule za sekond-
ari nchini, hali inayosababisha
baadhi yao kubanana chumba
kimoja.

Kabla ya kuanza mwaka wa
masomo, Waziri Mkuu Kassim
Majaliwa, aliwaagiza wakuu wa
mikoa nchini kuhakikisha wa-
nasimamia ipasavyo ujenzi wa
vyumba vya madarasa vikami-
like kwa wakati.

Lengo, ni kuhakikisha wa-
nafunzi wote waliochagulia
kujiunga na kidato cha kwanza
mwaka huu wa 2020 waanze
masomo kwa pamoja, ili wasip-
ishane na kujenga hali inay-
oweza kusababisha wasifanye
vizuri kimasomo.

Kwa mujibu wa Waziri Mkuu,
watahiniwa 933,369 ambao ni
sawa na asilimia 98.55 ya wali-
osajiliwa, walifanya mtihani wa
kuhitimu elimu ya msingi mwa-
ka jana na kati yao watahiniwa
759,737 wamefaulu, ambao ni
asilimia 81.50 ya wote.

Aliwaagiza, kuhakikisha ujen-
zi wa madarasa unakamilika, ili
wanafunzi waliofaulu waanze
masomo pamoja kwa vile ki-
tendo cha kupishana kuanza
masomo kinasababisha walio-
chelewa kutofanya vizuri katika
mitihani yao.

Ingawa kuna maagizo hayo
kwa wakuu wa mikoa, bado ipo
haja kwa wadau wengine wa
elimu kujiongeza na kushiriki
kikamilifu kwenye mkakati huu
wa kuongeza vyumba vya ma-
darasa na siyo kuachia serikali
tu.

Wasisubiri kuambiwa, bali
waone kwamba wana wajibu
wa kushiriki katika ujenzi huo
iwe kwa kutoa rasilimali fedha

Wadau wa elimu msiwe nyuma katika hili

au wenyewe wawe nguvukazi,
ili kuharakisha ujenzi huo wa
vyumba vya madarasa.

Kwa wale ambao wame-
jlongeza, tayari wanashirikiana
na serikali katika jambo hilo
muhimu la ujenzi wa vyumba
vya madarasa, kwa ajili ya wa-
nafunzi ambao wanategemewa
kuwa viongozi wa baadaye.

Miongoni mwao ni wakazi wa
Kinyangerere na Muhoji, katika
Kata ya Bugwema mkoani Mara,
ambao wameamua kugawana
majukumu ya kujengwa vyum-
ba vinne vya madarasa.

Wamechukua hatua hiyo ku-
unga mkono maagizo ya serikali
ya kuwataka wakuu wa mikoa
kusimamia ujenzi huo, na wao
tayari wamekubaliana kujenga
vyumba vinne ambavyo vinahi-
tajika katika Sekondari ya Bug-
wema.

Katika kikao chao kilicho-
fanyika wiki iliyopita, kwa ajili
ya kujadili masuala ya elimu,
Mkuu wa Shule, Ndaro Emma-
nuel, aliwaambia jumla ya wa-
nafunzi 249 wamefaulu kwenda
sekondari.

Lakini, kati yao 14 tu ndio
walioripoti shule tangu ifun-
guliwe Januari mwaka huu na
kwamba hao wote wanarundi-
kana katika nyumba kimoja
cha darasa, hali inayosababisha
ufundishaji kuwa mgumu.

Kwa hesabu hiyo ya mkuu
wa shule, bado kuna wanafunzi
135 ambao hawajaripoti shuleni,
hivyo kuna haja na kuharakisha
kukamilika ujenzi wa vyumba
hivyo.

Kwa jinsi walivyo na uchungu
na elimu ya watoto wao, jamii
imekubaliana kukamilisha ujen-
zi huo Machi mwaka huu, ikiwa
ni kuunga mkono uamuzi wa
serikali kuharakisha ujenzi wa

vyumba vya madarasa.

Ushiriki wa wadau wa elimu
wakiwamo wazazi kwenye
maendeleo ya shule ni muhimu,
hivyo wengine waige mfano
huo kuhakikisha shule zote za
umma zinakuwa na madarasa
ya kutosha.

Wakazi wa Bugwema
wameibuka na mkakati huo,
wakati wenzao wa Kata ya Ny-
amrandirira mkoani humo,
wamekubaliana  kukamilisha
vyumba vya madarasa vya se-
kondari inayojengwa, katika ki-
jiji cha Seka.

Sekondari hiyo ina vyumba
vinne vya madarasa, ambavyo
wamepanga kuvikamilisha
mwishoni mwa mwezi Machi
mwaka huu, ili taratibu zi-
fanyike na kupunguza mlundi-
kano wa wanafunzi walipo Ka-
soma Sekondari.

Jumla ya wanafunzi 202
wamefaulu kwenda sekond-
ari, katika Kata ya Nyamrandi-
rira, na wote kwa sasa wa-
nasoma Shule ya Sekondari
Kasoma wakitumia vyumba vya
maabara.

Hii ni kwa mujibu wa Mkuu
wa Wilaya ya Musoma, Dk. Vin-
cent Anney, na amejitolea ku-
saidia upatikanaji wa mawe na
mchanga, huku mbunge, Pro-
fesa Sospeter Muhongo akitoa
mifuko 100 ya saruji.

Mfano huo ukiigwa na wadau
wote wa elimu nchini, tatizo la
uhaba wa vyumba vya madara-
ka kwa shule za umma linaweza
kubaki historia na hasa likiwa
endelevu badala ya kusubiri
matokeo ya darasa la saba.

Kwa hiyo wadau wa elimu
wasiwe nyuma katika suala hili
la ujenzi wa vyumba madarasa
kutokana na ukweli kwamba ku-
fanya hivyo ni sawa na kuchang-
ia kudumaza elimu nchini.
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Turejee sura
ya mgambo

Mhariri,
KADRI maendeleo ya nchi
yanavyofikiwa, yanaendana

na changamoto zake. Tume-
shuhudia  katika  maeneo
mengi ambako kuna maende-
leo ya makazi kukua kwa kasi
kubwa, uhalifu nao unakua
kwa kasi ya namna hiyo.

Sababu kubwa ni kwamba,
ni suala linaloendana na
maana kwamba, wasiokuwa
na nidhamu katika jamii zao,
wanatumia fursa hiyo ku-
kodolea macho mali za wen-
zao kufanya wizi na uhalifu
mwingine wa  kudhulumu
wenza mahali waliko.

Hiyo inageuka kero kwa
wakazi wanaojitutumua ku-
kabili uhalifu katika sura hiyo.
Mojawapo, ni kuunda vikundi
vya ulinzi wa kijamii miongoni
mwao ambayo kwa sasa ni
maarufu kama Sungusungu.

Huko nyuma, kuna askari
wa akiba walioundwa kupitia
mafunzo rasmi chini ya mam-
laka za kijeshi nchini. Hao ni
askari wa mgambo ambao
kimafunzo hawajatoweka, in-
gawaje ni wachache sana kul-
inganisha na zama hizo.

Kila wilaya alikuwapo aska-
ri Mratibu Mgambo, ambaye
ni askari wa Jeshi la Wananchi
Tanzania, akiwanoa hao. La-
kini wanasema, kila zama na
azma yake.

Nadhani katika hali ilivyo,
tunapaswa kukimbilia tuliko-
toka kutumia ujuzi wa mgam-
bo na mazingira ya leo katika
Sungusungu wetu kuangalia
namna tunaweza kujipanga
kupitia ulinzi huu wa jamii,
kuhakikisha kwamba ulinzi
unaimarika katika mazigira
yetu, kwani ulinzi wetu unao-
toka kwetu wenyewe na si ving-
inevyo.

Ni aina fulani ya maisha
tunaweza kulirejesha Jeshi la
Mgambo katika sura ya pili,
wa kisungusungu iwe imeenea
kila mahali na kutuletea tija
kiutendaji.

Halfani Mejo,

Mwenapole, Kibaha,

WASILIANA
NASI:

TUNAKARIBISHA BARUA NA
MAONI YA MSOMAJI,
UNAWEZA KUTUMA KUPITIA
KWA MHARIRI S.L.P. 31042,
DARES SALAAM AU
mhariri@nipashe.co.tz

Chakujifunza usajili wa
laini kwa alama za vidole

@MSAMBA

Na Sabato Kasika

JUMATATU Januari 20 ilikuwa ni
mwisho wa kusajili laini za simu
kwa alama za vidole ulioanza
mwanzoni mwa mwaka uliopita na
kinachofuata ni Mamlaka ya Ma-
wasiliano Tanzania (TCRA), kuzima
laini ambazo hazijasajiliwa.

Awali, mwisho wa matumizi ya
laini hizo ulikuwa ni Desemba 31
mwaka jana, lakini baadaye Rais
John Magufuli, akaongeza siku 20,
ambazo zilianzia Januari mosi na
Jumatatu wiki hii.

Baada ya serikali kuongeza siku
hizo, watu wengi walindelea kuji-
tokeza maeneo mbalimbali kusajili
laini zao, hadi siku ya mwisho wali-
kuwa bado ni umati, hali inayoonye-
sha kuwa hata siku zilizoongezwa
bado hazikutosha.

Lakini swali ni kwamba muda
wote, ambao ulitangazwa na TCRA
wa kusajili laini kwa mfumo huo
na hata muda ulipooongezwa na

KABWELA

walikuwa wapi, laini zao zikizimwa
watamlaumu nani?

Siku ziliongezwa kwa kutambua
kuwa inawezekana wapo baadhi ya
watu walikuwa hawajazisajili laini
zao, kutokana sababu mbalimbali
ikiwamo kuugua na kukamilisha
upatikanaji wa namba au vitambu-
lisho vya taifa.

Kwa wale wenye matatizo hayo,
walipaswa kutumia muda huo ku-
hakikisha wanapata vitu vyote vina-
vyohitajika kusajili laini, lakini ina-
shangaza kuendelea kuwapo kwa
wingi wa watu, ambao hawajasajili
wakati muda unakwisha.

Lakini, pia kuna kitu cha kuji-
funza usajili huu wa laini za simu
kutokana na mambo kadhaa yaliyo-
jitokeza hadi kufikia baadhi ya watu
kushindwa kusagjili laini zao kwa
muda wote ambao uliwekwa.

Kwanza kabisa = Watanzania
wamehimizwa sana kuhusu kusajili
laini zao, Nida nao kwa upande wao
walihimizwa kuharakisha utoaji wa

vitambulisho au namba za vitambu-
lisho ili watu waweze kusajili laini
Zao.

Cha kushangaza wapo baadhi ya
watu wasio na vitambulisho, am-
bao hawakwenda Nida kwa wakati,
vilevile hata mamlaka nayo ilikuwa
ikitoa muda wa wiki tatu ndipo mtu
apate kitambulisho.

Kwa mlolongo uliokuwapo wa ku-
pata kitambulisho au namba, wale
waliozoea kufanya mambo dakika
za majeruhi, lazima watakwama
tu na kuanza kulaumu serikali na
kumbe wao ndiyo wamechangia
hali hiyo.

Aidha, wapo watu wenye vitam-
bulisho ambao walisubiri hadi siku
ya mwisho ndipo wakasajili zao
na mbaya zaidi ni kwamba siku za
mwisho mitandao nayo iligoma na
hivyo kusababisha usajili kukwama.

Ninaamini kwamba kwa mambo
hayo yote kuna cha kujifunza, na
asiwapo wa kulaumu mwingine, kila
upande utafakari ni wapi ulikwama

na kusababisha baadhi ya watu ku-
tosajili laini zao kwa wakati.

Kimsingi kuna matatizo yaliyoji-
tokeza ambayo yako juu ya uwezo
wa Watanzania na mengine yako
chini ya uwezo wao, ndiyo maana
nikasema kila mmoja atafakari ni
wapi alikwama.

Hivyo kama kuna mtu atakuwa
hajasajili laini kwa uzembe kwa ku-
subiri hadi siku ya mwisho ndipo
aaende kusajili, au kwa sababu zi-
lizo juu ya uwezo wake, basi wote
watakuwa kapu moja.

Lakini, vilevile siyo vibaya kuwa-
hurumia watu hao kwa vile tayari
vitambulisho vyao viko kwenye
mchakato, Nida iwatumie namba
za vitambulisho vyao ili wasajili
laini wawe na uhakika wa kutumia
simu.

Pamoja na hayo, usajili wa laini
za simu ulianza mwanzoni mwa
mwaka jana na kisha muda uka-
ongezwa, hivyo wale, ambao wata-
zimiwa, wajiulize walikwamishwa
nanani?

Kabla ya siku ya mwisho ili-
yowekwa ili kufungia laini, baadhi
ya wanasiasa walikaririwa na vy-
ombo vya habari wakilaumu na ku-
taka serikali iongeze muda ili watu
wengi wasajili.

Walichoomba ni sawa, lakini kwa
nini waombe muda uongezwe bila
kuhimiza wananchi wakasajili laini
7zao? Hapa walitaka kumaanisha
kwamba hakuna uzembe wowote
uliofanywa na wananchi.

Upo uzembe walioufanya na
umekuwa kama wa kawaida kwa
mambo mbalimbali kwani baadhi
ya watu wamezoea kusubiri hadi
siku ya mwisho ndipo wanaitikia
maelekezo yaliyotolewa.

Kwa mfano hata kujiandikisha
kwenye Daftari la Kudumu la Wa-
pigakura, baadhi ya watu husubiri
siku ya mwisho, na wapo wanao-
bahatika kujiandikisha na wengine
kukwama kutokana na sababu
mbalimbali.

Mtu anaweza kwenda kwenye
kituo siku ya mwisho kwa ajili ya
kujiandikisha na kukuta mashine
ni mbovu na hivyo kukwama kama
ilivyotokea kwenye usajili wa laini,
ambapo baadhi ya mitandao iliku-
wa haifanyi kazi.

Na Fadhili Mohammed

UNAVYONIFUATA FUATA
NA SIKUTAKI NITAKUPATIA
NENO MOJA TUU LA KUKUKERA
VZIMIE.WE HAYA'

MIMI NI WALE WAUMINI
WA ‘ATAFUTAYE HACHOKI,
NA AKICHOKA KISHAPATA

LABDA VITE POLISI.
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Wakurugenzi wakabidhiwa mashine 7,200 kukusanya mapato

INATOKA UK. 5

hazijafanya vizuri katika ukusanyaji
wa mapato ya ndani hivyo mashine hizo
zitapanua wigo zaidi.

“Sitaki kusikia tena halmashauri ina
hizi mashine, lakini bado mkurugenzi
wake analalamika kuwa hakuna tundu
la choo cha shule hakikisheni kuwa
mnakusanya mapato kwa wingi ili ku-
jiondoa na utegemezi wa halmashauri
zetu kwa serikali,” alisema.

Awali Katibu Mkuu, Ofisi ya Rais, Tam-
isemi, Mhandisi Joseph Nyamhanga,

alisema mashine hizo ni toleo la kwanza
kutengenezwa na zina ubora kuliko
za awali. Nyamhanga alisema kuwa
mashine hizo 7,227 zimegharimu zaidi
ya Sh. bilioni 2.32 na zimetengenezwa
Ufaransa, na kuwa kwa mashine moja
gharama yake halisi ni Sh. 900,000, lak-
ini kutokana na serikali kununua nyingi
ziliuzwa kwa Sh. 320,000.

“Kwanza niipongeze Norway kwa ku-
tusaidia kufadhili ununuzi wa mashine
hizi, ambazo kwa kiasi kikubwa zi-
tachangia katika ongezeko la mapato
ya serikali ili kuendelea kuboresha hu-

duma kwa wananchi,” alisema Nyam-
hanga.

Aliongeza kuwa mashine hizo pia zi-
tasaidia kupunguza udokozi wa fedha
za umma ambazo zilikuwa zikidokolewa
na watu wasiokuwa waadilifu.

“Mashine zile za awali mfumo wake
unaweza kuchezewa hasa katika kubadi-
li tarehe, lakini pia ulikuwa unaruhusu
vitu vingi vifanyike lakini hizi za sasa
ni kazi moja tuu ya kukusanya mapato
hivyo zitakuwa salama zaidi katika ku-
tunza mapato ya serikali,” alisema Ny-
amhanga.

Mbunge wa Morogoro Mjini (CCM), AbdulAziz Abood (katikati), akizungumza na wananchi wa Kata ya Mafisa, baada ya kutembe-
lea dampo kuu la takataka katika eneo la Viwandani, Manispaa ya Morogoro jana. PICHA: ASHTON BALAIGWA

Shahidi atetea wimbo ‘kichanjio’

INATOKA UK. 3

Kapteni Komba na kuimbwa na bendi
ya TOT na kwamba chama hicho ki-
napofanya mikutano yake chini ya Mwe-
nyekiti wake, Rais Magufuli na kwenye
kampeni zao, huimbwa vizuri.

Wakili wa Serikali Mkuu, Faraja
Nchimbi, alipinga swali kuhusu wimbo
huo alilouliza Kibatala akihoji maana
ya wimbo huo, lakini baadaye Hakimu
aliruhusu kuulizwa, ndipo shahidi huyo
akadai wimbo huo unamaanisha ku-
wanyima kura wapinzani.

Katika ushahidi wake, Jacob alidai
Februari 16, 2018 majira ya saa 4:00 au
5:00 asubuhi, Mkurugenzi wa Manispaa
ya Kinondoni, Aron Kagurumijuli, alikula
kiapo kuwa Wakala Mkuu wa Uchaguzi
kwa Chadema na kwamba ndiye aliku-
wa mshereheshaji kwenye mkutano wa
kufunga kampeni wa chama hicho uli-

ofanyika viwanja vya Buibui Mwanany-
amala, Dar es Salaam.

Alidai wazungumzaji wakuu katika
mkutano huo alikuwa Mwenyekiti wa
Chadema Taifa, Freeman Mbowe, aliye-
zungumza kwa dakika 30 kuhamasisha
watu kujitokeza kupiga kura pamoja na
mgombea wa ubunge kwenye uchaguzi
mdogo, Salum Mwalimu, ambaye alizun-
gumza kwa dakika 20 akiomba kura na
kueleza kwa nini ana nia ya kuongoza
jimbo hilo.

Boniface alidai kuwa wabunge wen-
gine waliopata nafasi ya kusalimia
umma kwenye mkutano huo ni Halima
Mdee (Kawe), Peter Msigwa (Iringa
Mjini) ambaye alidai alihamasisha wa-
nanchi kufanya mabadiliko, John Heche
vijana kuwa na mwamko wa kupiga kura
siku ya uchaguzi.

Alidai baada ya mkutano huo kwisha,

viongozi hao waliondoka na magari yao
wakisindikizwa na maofisa wa polisi am-
bao walikuwa wanalinda mkutano huo
ili ufanyike kwa amani.

Pia alidai baada ya mkutano huo wa-
nanchi waliipongeza kamati ya maadi-
li kwa hotuba zilizotolewa na viongozi
hao na kwamba hakukuwa na malala-
miko yoyote.

Washtakiwa wengine katika kesi hiyo
ni Naibu Katibu Mkuu Zanzibar, Salum
Mwalimu, Mbunge wa Kibamba, John
Mnyika, Heche, Msigwa, Mbunge wa Ta-
rime Mjini, Esther Matiko, Mbunge wa
Kawe, Halima Mdee, Mbunge wa Bunda,
Ester Bulaya na aliyekuwa Katibu Mkuu
Dk. Vincent Mashinji.

Washtakiwa hao kwa pamoja wanaka-
biliwa na mashtaka 13, ikiwamo kula nja-
ma, kufanya mkusanyiko wenye ghasia,
kuhamasisha hisia za chuki, kushawishi
hali ya kutoridhika, uchochezi na kush-

Tanesco yataja
mafanikio miaka
4Vya JPM

INATOKA UK. 4

Mtwara, Namtumbo, Songea, Madaba,
Ruvuma,na Liwale ambavyo vilikuwa viki-
tumia mafuta.

“Tunashukuru sasa hivi tumefanikiwa
kuokoa kiasi hicho cha fedha tangu mwa-
ka 2018 na tunaamini tutazidi kupiga hatua
kwa hii miradi tunayoifanya,” alisema
Mwinuka.

Mkurugenzi huyo alisema mafanikio
hayo yamepatikana kupitia ufuaji wa
umeme, ununuzi, usafirisha pamoja na
eneo la uwekezaji.

“Mafanikio kuacha kufua umeme kwa
kutumia mafuta,yametokana na uwekezaji
ambao tumeufanya na kuboresha sekta
hii,” alisema.

Dk. Mwinuka alisema pia wamefani-
Salaam kwa kuboresha kituo cha Ubungo
cha kupooza umeme kutokana na kuzidiwa
na wateja.

Kadhalika, alisema watumiaji wa umeme
wameongezeka ambapo kwa mwaka 2015
kulikuwa na mita zilizofungwa ni 1,648,386
na hadi kufikia mwaka 2019 mita zilizo-
fungwa ni 2,700,682.

“Kuna ongezeko la mita milioni 1.05 ni
sawa na asilimia 63.4," alisema.

Kuhusu uzalishaji wa umeme, alisema
shirika limezalisha kilovati 132 na kwamba
ni hatua kubwa ya kuboresha huduma za
umeme hapa nchini.

Alitaja mafanikio mengine ni kushuka
kwa gharama za umeme mwaka 2016 am-
bapo serikali ilishusha gharama za umeme.

nchini sawa na asilimia 67.

RC awachongea
watumishi Ardhi
kwa Naibu Waziri

INATOKA UK. 4

Alisema watumishi hao wamekuwa
wakaidi wa kufuata utaratibu wa kazi
unavyoelekeza ikiwamo kuondoka kazini
bila kutoa taarifa kwa kiongozi yeyote.

“Kwa kweli nina changamoto kubwa,
lazima nikueleze ukweli Naibu Waziri,
mimi ndiye kiongozi wa Mkoa huu... wale
viongozi wa eneo la Nsimbo kwa mfano li-
cha ya kumuita anaweza akaondoka hapa
bila kutoa taarifa kwa Mkurugenzi, akidai
yeye ni mtumishi wa wizara,” aliongeza
Homera.

Akizungumza kwenye mkutano huo,
Naibu Waziri Mabula alisema kama mku-
rugenzi ameshindwa kuwasimamia, Mkuu
wa Mkoa ana wajibu wa kuwachukulia
hatua.

Alisema hakuna sehemu iliyoandikwa
kuwa mtumishi anatoka kazini bila
kuomba ruhusa kwa madai ni mtumishi
wa wizara.

“Kwa utovu huu wa nidhamu, Wizara tu-
nahitaji kupata barua ili tuwashughulikie,”
alisema Mabula.

Mabula alisema katika Wizara hiyo ipo
changamoto ya watumishi ikilinganishwa
na mahitaji.

Alisema watumishi wanaohitajika ni
2,500, lakini waliopo hivi sasa ni 1,500.
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Ecobank yawanoa
Wahitimu vyuo vikuu

Na Beatrice Philemon

BENKI ya Ecobank Tanzania,
imezindua mafunzo kwa wahit-
imu wa Vyuo Vvya elimu ya juu
inayojulikana kama ‘Graduate
Trainee Program’ ili kupata ma-
meneja wa benki wajao na kuwa
mahili katika usimamizi wa fedha
katika taasisi za kifedha hapa
nchini.

Akizungumza wakati wa
mafunzo hayo, Mkurugenzi Mkuu
wa benki hiyo, Mwanahiba Mzee,
alisema programu hiyo itawawez-
esha wahitimu kutapata mafunzo
maalumu ya kazi ambayo yata-
wasaidia kufanya kazi zao za
kibenki kwa ufanisi zaidi.

Alisema benki hiyo im-
eamua kuanzisha programu
hiyo kama sehemu ya uwajibikaji
kwa jamii (CSR) na pia kusaidia
sekta ya elimu hapa nchini.

“Kwa kuanza tumeanza na wa-
nafunzi 10 kutoka Chuo Kikuu cha
Dar es Salaam (UDSM), Chuo Ki-
kuu Mzumbe, Chuo cha Usimamizi
wa Fedha (IFM) na Chuo Kikuu
cha Wenzhou ambao watajifunza
mafunzo va kazi mbalimbali kati-
ka benki yety, ili kuwa na wakuu
wa Vvitengo na mameneja wajao
katika benki yetu ikiwamo taasisi
zingine za fedha,” alisema Mzee.

Naye Mkurugenzi wa Shahada
za Awali, Chuo cha Usimamizi wa
Fedha (IFM) , Dk. Shaban Ngole,
aliipongeza benki hiyo kwa
kuanzisha programu ambayo ni
muhimu sana kwa wahitimu wa
VYUO Vya elimu ya juu.

Alisema kila mwaka benki hiyo
imekuwa ikichukua wanafunzi
wasiozidi 15 kutoka Chuo cha
IFM kuja kufanya mafunzo katika
idara mbalimbali za benki na
kwamba mpaka sasa kupitia
programu hizo zaidi ya wanafunzi
100 wameshanufaika.

“Tunaomba benki zingine iki-
wamo taasisi nyingine za kifedha
ziendelee kupokea wanafunzi
zaidi hasa kwenye eneo |la mafun-
z0 kwa vitendo ili wanafunzi wa-
pate ujuzi zaidi na kuwa mabhili
katika kozi ambazo wamesoma
darasani,” alisema Ngole.

Naye Mratibu, Shahada za Juu
UDSM, Dk. Diana Mwiru, alisema
kuwa wamefurahia kuanzishwa
kwa programu hiyo kwa sababu
wanafunzi watapata uzoefu wa
kutosha kulingana na masomo
waliosoma chuoni na pia kuingia
kwenye soko la ajira.

“Ukiwa na mhitimu ambaye
anasoma masomo kwa nadharia
tu hana vitendo, hawezi kufanya
vizuri kwenye kazi zake za ajira,”
alisema Mwiru.

Alisema kwa muda mrefu
benki hiyo imekuwa ikichukua
wanafunzi kutoka UDSM kuja
kufanya mafunzo na mpaka sasa
zaidi ya wahitimu 1,500 kutoka
chuo hicho wameshanufaika na
programu hizo, huku wengine
wakipata ajira.

Wapewa siku saba kukarabati kiwanda

Na Stevie chindiye,
NAMTUMBO

OFISA Afya Wilaya ya Nam-
tumbo, Elias Patrick, ametoa
siku saba kwa wamiliki wa
kiwanda cha kuchakata mahi-
ndi na kutengeneza unga cha
Baraka Sembe wilayani humo
kuhakikisha wanakifanyia
marekebisho.

Alitoa agizo hiyo baada ya
kubaini kuwapo kwa baadhi ya
upungufu katika kiwanda hicho
ambao unahatarisha afya za
wafanyakazi na wananchi wa-
naoishi jirani na kiwanda hicho.

Patrick alizitaja baadhi ya
kasoro hizo ni pamoja na
uwapo wa mazingira macha-
fu, pamoja na kuwapo kwa
harufu mbaya, wafanyakazi
kutokuwa na vifaa ya kufanyia
kazi kama vile vifaa vya kuzuia
vumbi pamojanastoo yakuhi-
fadhia nafaka kutokuwa na
madirisha ya kupitishia hewa.

Kasoro zingine ni kiwanda
hicho kuwa na watumishi wa-
siopima afya zao, watumishi
kukosa mikataba ya kazi, mae-
neo ya kiwanda kuwa na sakafu
iliyoharibika na uhifadhi wa na-
faka usio na mpangilio katika

stoo pamoja na kutokuwa na
vifaa vya kuzimia moto.

Naye ofisa mazingira wa
Halmashauri ya Wilaya ya
Namtumbo, Kelvin Mnali, alise-
ma kwa namna mazingira ya
kiwanda hicho yalivyo, mmliki
wake anapaswa kutozwa faini
kubwa na hata kufungiwa ki-
wanda.

Alimwambia mmiliki wa ki-
wanda hicho kuwa kwa kadiri
ya mazingira yalivyo katika ki-
wanda hicho anastahili kuto-
zwa faini.

Hata hivyo, mmliki wa kiwan-
da hicho alipewa maelekezo ya

kurekebisha kasoro hizo kwa
muda wa siku saba kwa sababu
ni mara yao ya kwanza.
Wakizungumza kwa nyakati
tofauti, baadhi ya wafanyakazi
katika kiwanda hicho walisema
mikataba ya kazi pamoja na
mazingira mabovu yaliyoan-
daliwa na uongozi wa kiwanda
siyo ya kuridhisha na ni hatari-

shi kwa afya zao.
Musa Hyera mkazi wa
Mji Mdogo wa Namtumbo

anayekaa jirani na kiwanda hi-
cho alisema kuwa harufu kali
inayotoka katika kiwanda hi-
cho inawakosesha hewa safi.

Qeen Kunyamagoha, Meneja wa Kanda ya Dodoma, Chabu Mishwaro, Mkurugenzi wa Biashara za Serikali, Dk. Beneth Bankobeza na
Meneja Wateja Kitengo Maalum, Crispin Sichwale. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Wachache wajitokeza kujiandikisha Pemba

Na Mwandishi Wetu,
PEMBA

WAKATI Tume ya Uchaguzi
Zanzibar  (ZEC), ikiendelea
na uandikishaji wa wananchi
katika daftari la kudumu la
wapigakura, msukumo wa wa-
nanchi kujitokeza kujiandiki-
sha bado ni mdogo.

Kazi ya uandikishaji katika
daftari hilo iliyoanza Januari
18, mwaka huu inawahusu
wananchi ambao hawajawahi
kuandikishwa na wale wanao-
hakiki taarifa zao.

Wakizungumza na  Ni-
pashe baadhi ya wananchi wa
Micheweni walisema kuwa

wanaishukuru ZEC kwa kusi-
mamia kazi hiyo kwa amani na
utulivu.

Khalid Hamad Ali mkazi wa
mjini Wingwi alisema kuwa
tokea kazi ya uandikishwaji
ianze hadi jana inaendelea vi-
zuri bila ya wasiwasi wowote
ule. Alisema kwa wananchi
wengi wa wilaya hiyo ni wavuvi
na wakulima hivyo kutokana
na shughuli zao ni vigumu wote
kufika vituoni kwa mara moja.

Hata hivyo, alieleza kuwa
anaamini kabla ya kufika tama-
ti kwa kazi hiyo wananchi wote
watakuwa wameshahakikiwa
katika daftari hilo.

“Naamini kuwa wananchi

wote watakuja kujiandisha na
sisi tutakuwa mabalozi kwao
kwa kuwashawishi ili waje waji-
andikishe,” alisema Hamad.

Naye Mpanvu Makame
Khatib mkazi wa Chamboni
Micheweni aliwataka wananchi
wenzake wafike vituoni mwao
ili waweze kujiandisha kwani
hakuna vurugu.

Khatibu aliipongeza ZEC
Kwa kusimamia vizuri zoezi
hilo kwa salama na amani na
kuongeza kuwa tume hiyo ina-
fanya kazi zake vizuri.

“Nashukuru sana kuona hadi
sasa amani na utulivu upo na
ninaomba wananchi wote am-
bao aana wasiwasi na usalama

wao watoe na wafike vituoni
mwao kwa ajili ya kujiandisha,”
alisema Khatibu.

Ofisa uandishaji wa Wilaya
ya Micheweni, Khamis Abdalla
Hassan, alisema kuwa kazi ya
uandikishaji na uhakiki kwa
wapiga kura katika daftari la
kudumu la wapiga kura linaen-
delea vizuri na hakuna dalili ya
uvunjifu wa amani katika vituo
vyote.

Alisema kulikuwa na changa-
moto kwa baadhi ya wananchi
kuhusu majina yao ila ZEC
ilifanya juhudi ya kurekebisha
tatizo hilo na wananchi hao ku-
patiwa haki yao ya kujiandiki-
sha.
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Uchafu machinjioni
sasa tishio kwa afya

Na Stevie Chindiye, TUNDURU

WANANCHI wanaoishi pem-
bezoni mwa eneo la machinjio
wilayani Tunduru mkoani Ru-
vuma wapo katika hatari ya
kuungua magonjwa ya kuambuki-
zwa endapo kutatokea homa za
mlipuko. Malalamiko hayo yame-
bainishwa na baadhi ya wananchi
hao katika eneo hilo, na kwamba
endapo serikali haitachukua
hatua za makusudi kuwasaidia
na janga hilo, viongozi wajiandae
kujibu hoja zitakazoibuka baada
ya kutokea vifo.

Mohamed Abdala, Hashim Issa,
Issa Mohamedi na Yasini Abda-
lah, walibainisha hayo wakati
wakizungumza na Nipashe na
kuongeza kuwa kutokana na
uchafu wa mazingira ya eneo
hilo, kuna wakati wadudu wa-
naofanana na funza husambaa na
kuingia katika nyumba zao.

Walisema pamoja na hali hiyo,
pia eneo hilo hutoa harufu kali
wakati wote, hali ambayo im-
ekuwa ikiwanyima raha ya kuishi
katika makazi yao na kuwa tishio
hasa kwa watoto wadogo ambao
huenda kucheza katika maeneo
hayo bila kujali hali ya uchafu
huo. Wameiomba serikali kuanga-
lia uwezekano wa kuyahamisha
machinjio hayo katika eneo hilo
ambalo linazidi kuwa hatarishi
kwa wananchi.

Walisema wakati machinjio
hiyo inajengwa miaka ya 1970
idadi ya ng'ombe waliokuwa
wanachinjwa walikuwa kati
ya 1 hadi 3, lakini kutokana na
ongezeko la watu hivi sasa wa-
fanyabiashara wanachinja hadi
zaidi ya ng'ombe 20, hali ambayo
imeongeza mabaki ya uchafu ka-
tika eneo hilo la kuleta adha kwa
wakazi wake.

Akizungumzia hali hiyo kwa
niaba ya vibarua walioajiriwa
na halmashauri kufanya usafi
katika eneo hilo, Bakary Hashim,
pamoja na kukiri kukithiri kwa
uchafu ndani na nje ya machinjio
hiyo, alisema chanzo ni mwajiri
wao kutowalipa stahiki zao kwa
zaidi ya mwaka mmoja na nusu
sasa. Alisema hata usafi ambao
wamekuwa wakiufanya ndani
ni hutokana na posho au nyama
kidogo ambayo hutolewa na
wachinjaji kama motisha kwa
kazi hiyo. Alisema kutokana na
hali hiyo, wamekuwa wakifanya
usafi wa ndani ya machinjio pe-
kee na kwenda kufanya vibarua
vingine ili kumudu kuhudumia fa-
milia zao. “Kutolipwa kwa stahiki
zetu kwa muda mrefu kumekuwa
ni kikwazo cha sisi kuendelea
na shughuli za kusafisha mae-
neo yote ya machinjo,” alisistiza
Hashimu.

Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Tunduru,
Gasper Balyomi, amekiri kuwapo
kwa hali hiyo na kwamba ofisi
yvake ipo katika harakati za ku-
fanya ukarabati ambao utahusi-
sha usafi wa eneo lote la machin-
jio hayo.

“Tumekwisha tenga kiasi cha

Wanaume wa mabadiliko wawataka
wanawake wengi kugombea 2020

Na Mwandishi Wetu

'ANAUME wa ma-

badiliko Zanzibar,

wamewataka wa-

nawake kutoka kila
chama kugombea nafasi za uon-
gozi katika uchaguzi mkuu wa
mwaka huu na siyo kudhani na-
fasi hizo ni kwa ajili ya wanawake
kutoka chama tawala (CCM) pe-
kee.

Hassan Jani Masoud, mmoja
wa wajumbe 20 waliomo katika
timu ya wanaume wa mabadiliko
Unguja na Pemba, Hassan kutoka
Wilaya ya Kaskazini ‘A, Unguja
anasema ana imani kubwa kuwa
wanajamii waliokuwa wakihud-
huria mikutano ya uhamasishaji
katika shehia mbalimbali wata-
waunga mkono wanawake wa-
takapojitokeza katika michakato
ya kisiasa ili waingie katika ngazi

7a maamuzi.

Hassan alisema changamoto
anayoiona ni ile hali ya wanawake
wengi kuona kuwa uhamasishaji
huo ni kwa ajili ya wanawake ku-
toka chama tawala tu.

Alisema CCM imeweza kupata
wanawake wengi kwenye safu za
uongozi tangu uchaguzi wa vy-
ama vingi kuanzia kupata nafasi
moja hadi tatu kwenye Baraza la
Wawakilishi, hatua ambayo ina
uhafadhari  ukilinganisha na
vyama vingine. “Nafikiri katika
mazingira ya siasa za upinzani
ambapo wanawake kutoka katika
chama tawala wanafanikiwa ku-
pata viti, ingawa tungependa wa-
pate viti vingi zaidi majimboni...
wanawake kutoka vyama vingine
vya siasa nao wanapaswa kuji-
tokeza kwa wingi kugombea na
kushinda,” alisema Hassan.

Alisema ni muhimu kwa wa-

nawake wa vyama vyote kusima-
ma imara kugombea na kwamba
kutokana na uwezo wao wa kuji-
tolea kwa jamii na jinsi watakavy-
oweza kueleza mipango yao
wataweza kushinda bila ya kujali
mipaka ya chama.

Tli kuhakikisha hilo linatokea, al-
ivishauri vyama kuweka mikakati
thabiti ikiwamo kuwahamasisha
wanawake ndani ya vyama vyao
kugombea na kuwaunga mkono
katika kila hali.

Zimba Khatib Bonde, kutoka
Wilaya ya Kusini Unguja ambaye
yumo katika timu ya wanaume
wa mabadiliko iliyoundwa na
Tamwa Zanzibar ili kuifikia jamii
kuihamasisha kuhusu kumuunga
mkono mwanamke kushiriki
katika siasa na uongozi, alisema
kuwa bado wapo wasiokubaliana
na mawazo hayo na ambao wa-
naona kuwa kazi ya mwanamke

ni kupika na kulea watoto tu.

Alizitaja changamoto nyingine
kuwa ni mtazamo hasi dhidi ya
wanawake kushika nafasi ya uon-
gozi, fikra potofu zilizoelekezwa
katika dini na uwezo mdogo wa
kiuchumi walionao wanawake.
Kadhalika alisema kwamba wapo
wanaume ambao ni kikwazo wa
wanawake kugombea kwa saba-
bubado wamebeba fikra kwamba
wanawake hawapaswi kugombea
nafasi za kisiasa.

Wanaume hao wa mabadiliko,
kumi kutoka Unguja na kumi ku-
toka Pemba, mwaka jana walitoa
elimu katika wadi 54, Unguja 29
na Pemba 25 na kuwafikia watu
wapatao 3,250 wa kada mbal-
imbali na kusababisha kupata
wanaume wengine 26 zaidi wali-
otaka kujiunga na timu hiyo aki-
wamo Mkuu wa Mkoa mmoja na
Mkuu wa Wilaya.

MKurugenzi
[| wa bidhaa za
kijamii wa T-
MARC, Flavian
Ngole (kulia),
akikabidhi
msaada wa
diapers mpya
za Smiley
zilizozinduliwa
katika soko
nchini hivi
karibuni, kwa
mzazi, Rebecca
Nelson, katika
wodi ya wazazi
ya Hospitali ya
Mwananyamala
wakati wa
hafla ya taasisi
hiyo kukabidhi
msaada hos-
pitalini hapo
jana. Katikati
ni Balozi wa
bidhaa za ki-
jamii wa taasisi
hiyo, Dinah
Marrios. PICHA:
MPIGAPICHA
WETU

Wafugaji mikoa ya Pwani kuongeza uzalishaji maziwa

Na Gwamaka Alipipi

WAFUGAJI wa ngombe wa
maziwa katika mikoa ya Dar es
Salaam, Pwani, Tanga na Moro-
goro, wataweza kuongeza uzal-
ishaji wa maziwa baada ya kuan-
zishwa kwa shindano la tuzo kwa
taasisi zinazojihusisha na uuzaji
na usambazaji wa pembejeo.

Akizungumza na waandishi
wa habari, kiongozi wa mradi
wa AgResults unaosimamia tuzo
hizo, Neema Mrema, alisema
wafugaji wengi wa ngombe wa
maziwa wanakabiliwa na uzal-
ishaji duni wa maziwa kutokana
na changamoto ya upatikanaji
wa pembejeo bora na huduma
za ugani. “Mradi huu utasaidia
kupambana na changamoto hizo

kwa njia ya shindano na kutoa
tuzo kwa washiriki kwa kipindi
cha miaka minne... motisha ita-
tolewa kwa sekta binafsi wataka-
otoa vifurushi vya pembejeo na
huduma za ushauri kwa wakuli-
ma,” alisema Mrema.

Alisema hatua hiyo itaongeza
uzalishaji wa maziwa na kuki-
dhi mahitaji ya soko la Tanzania.
Pembejeo hizo ni uzalishaji kwa
chupa, kudhibiti vimelea, chanjo
na lishe bora ya mifugo.

Alisema kushiriki shindano
hilo ni bure, lakini taasisi au
shirika lazima liwe limesajiliwa
na ina vibali stahiki kwa biasha-
ra ya pembejeo za ngombe wa
maziwa itolewayo na Tanzania.

“Biashara hiyo iwe inaende-
lea au kuna matarajio kwa siku

za karibuni kufanyika katika
mikoa tajwa, mahitaji muhimu
ni kwamba washindani lazima
kuuza pembejeo moja kwa moja
kwa wakulima,” alisema Mrema.
Aliongeza kuwa shindano
hilo litaanza Juni mwaka huu na
mwisho ni Aprili mwakani na
kwamba waombaji wanapaswa
pia kuwa na uwezo wa kujumui-
sha aina mbili au zaidi ya pem-
bejeo kwa wafugaji wa ngombe
wa maziwa. Alisema tuzo zi-
tatolewa kulingana na mauzo,
baada ya mauzo ya pembejeo
kuthibitishwa kuwa yamekidhi
vigenzo vinavyotakiwa. Alisema
zawadi zinatofautiana kulingana
na aina ya pembejeo na vifurushi
vilivyounda ili kuongeza tija kwa
wafugaji wadogo wa ng'ombe.

Mrema alisema pembejeo
aina ya uzalishaji kwa chupa
uzalishaji wake lazima ufikie ki-
wango cha asilimia 75 ya mimba
na mshindi atapewa Dola za
Marekani 15. Alisema pembejeo
aina ya vidhibiti vimelea lazima
ziuzwe katikakipindi cha mwa-
ka mmoja na mshindi atapewa
Dola za Marekani 6. Alisema
pembejeo aina ya chanjo lazima
zitolewe kwa ngombe wawili,
kutupa mimba, mapele ya ngozi,
homa ya bonde la ufa, na mshin-
di atapewa Dola za Marekani 5.

Aliongeza kuwa pembejeo za
lishe lazima ziuzwe asilimia 30
ya uhitaji wa lishe kwa ngombe
anayenyonyesha mwenye uzito
wa kilo 400 na mshindi atapewa
Dola za Marekani 27.
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Lowassa kuongoza harambee
va ujenzi Kituo watoto yatima

Na Allan Isack, ARUSHA

AZIRI Mkuu
mstaafu, Edward
Lowassa, anata-
rajiwa  kuwaon-
goza Waislamu mkoani Arusha
katika harambee ya ujenzi wa
kituo cha kulelea watoto yatima
itakayofanyika Februari 22, mwa-
wilayani Arumeru.

Mjumbe wa Kamati Kuu wa
Baraza Kuu la Waislamu Tanza-
nia (Bakwata), ambaye ni Imamu
wa Msikiti wa Patandi, Ally Labia,
alisema harambee hiyo itafanyi-
ka siku hiyo ambayo ni Sikukuu

ya Maulidi, kumbukumbu ya ku-
zaliwa kwa Mtume Muhammad.

Labia alisema harambee hiyo
inafanyika ikiwa kuenzi aliyoya-
fanya Mtume Muhammad am-
baye alisema aliishi vizuri na ya-
tima baada ya kupoteza wazazi
wake na alikuwa akiwapenda na
kuwajali yatima.

“Ni muhimu kwa Waislamu na
wasiokuwa Waislamu kuwaanga-
lia, kuwajali, kawatambua na ku-
wapenda yatima,” alisema.

Katibu Mkuu wa Taasisi ya
Waislamu  (Twariqatul), Abdi

Omary Said, alisema taasisi hiyo
ilisajiliwa mwaka 2010 kwa ajili
ya kuwaunganisha Waislamu

na tangu kuanzishwa kwake ina
matawi 5,662 ndani na nje ya
nchi.

Hata hivyo, alisema taasisi
hiyo, imejenga vituo vya kulelea
watoto yatima 851.

Msemaji wa taasisi hiyo,
Sheikh Haruna Hussein, alithibit-
isha kwamba Lowassa atakuwa
mgeni rasmi katika hafla hiyo na
ataweka jiwe la msingi wa ujenzi
wa kituo hicho.

“Mapokezi ya Lowassa yat-
aanzia eneo la Nambala akiam-
batana na Wakuu wa Wilaya za
Arumeru, Arusha na viongozi wa
dini na wafanyabiashara wakub-
wa,” alisema Hussein.

Aidha, alisema eneo la ujenzi
wa kituo hicho, lina ukubwa wa
ekari moja na litagharimu Sh.
milioni 150, na litakuwa na uwe-
70 wa kuchukuwa watoto yatima
50 hadi 60.

Licha ya kuzungumza hayo,
aliwataka Watanzania kudumi-
sha uhuru, amani na mshikama-
no kuelekea uchaguzi mkuu wa
mwaka huu.

“Amani tuliyopewa na Mwe-
nyezi Mungu ni tunu kwetu,
tusikubali Watanzania wanasiasa
wakaivuruga amani yetu. Kama
kuna mtu anaona hakutendewa
haki basi afuate taratibu zinazo-
takiwa,” alisema.

Wataalamu wa Shirika lisilo la kiserikali la Oikos East Africa, wakitoa mafunzo kwa jamii ya wafugaji wa Kimasai jinsi ya kuchakata na

kusindika ngozi kwa njia za asili, katika Wilaya ya Longido, mkoani Arusha, jana. PICHA: GODFREY MUSHI

Watahadharishwa mvua zinazoendelea kunyesha

Na Allan Isack, KITETO

WAKAZI wa Wilaya ya Kiteto
mkoani Manyara, wametakiwa
kuchukua tahadhari wakati huu
mvua zinapoendelea kunyesha
dosi, Hamisi Ramadhani, kufariki
dunia kwa kusombwa na maji.

Mkuu wa Wilaya ya Kiteto, Tu-
maini Magessa, akizungumza juzi
kwenye mazishi ya mkazi huyo,
alisema jamii inapaswa kuchukua

tahadhari mapema.

Alisema jamii inapaswa kuwa
makini wakati huu mvua zina-
poendelea kunyesha na kwamba
watu wawe makini na mafuriko
yanayopita katika makazi.

Pia aliwataka wananchi kuon-
dokana na dhana kuwa mvua
kidogo zinazonyesha hazina
madhara. Alisema mvua zingine
zinanyesha maeneo ya milimani
na kusababisha mafuriko katika
maeneo yenye mabonde.

“Kulikuwa na mvua zinanye-
sha maeneo ya milimani na ku-
leta madhara kwa mfano eneo
la Kibaya maji nusura yasombe
daraja la barabara inayokwenda
Arusha,” alisema.

Mmoja wa ndugu wa marehe-
mu, Rajab Hamis, alimshukuru
mkuu huyo wa wilaya kwa kufika
kwenye mazishi hayo na kutoa
pole.

“Tunakushukuru Mkuu wa
Wilaya kwa kufika hapa Dosi-

dosi kutupa pole na rambirambi
kwenye msiba huu ambao umem-
kumba ndugu yetu,” alisema.

Alisema watazingatia maele-
kezo yaliyotolewa na mkuu wa
wilaya na watayafanyia kazi ili
kuepuka madhara yatokanayo na
mvua zinazoendela kunyesha.

Ramadhan alifariki dunia Janu-
ari 19, mwaka huu, kwa kusomb-
wa na maji wakati akienda nyum-
bani kwake na alizikwa Jumatatu
iliyopita.

]
Waonya
Migogoro
va ndoa
kikwazo
malezi ya
watoto

© Na Allan Isack, BABATI

MSHAURI wa malezi na

* makuzi na maendeleo ya awali
: ya watoto kutoka Shirika la

: Children in Crossfire la Ireland
: ya Kaskazini, Davis Gisuka,

: amewatahadharisha wanandoa
: wenye migogoro kuacha viten-
¢ do hivyo kwa kuwa migogoro

inasababisha madhara kwa

watoto wadogo.

Tahadhari hiyo aliitoa

¢ wakati akizungumza na Ni-

: pashe, akielezea migogoro ya
¢ wanandoa inavyoathiri malezi
* na ukuaji wa watoto.

Kutokana na kukithiri kwa

vitendo hivyo katika jamii, al-

itoa wito kwa jamii kuhakikisha

migogoro ya familia inatatu-

liwa bila kuleta madhara kwa

© watu wengine.

Naye Wakili wa Kujitege-

: mea, Nickson Maganya, alisema
¢ Sheria ya Ndoa ya Mwaka 1971
: Sura ya 29, imezungumzia

: namna ya kuwasaidia watoto

: endapo itatokea wazazi wao

: wameachana.

Mwanasheria huyo alisema

¢ pindi migogoro hiyo inapo-

: tokea kwa wanandoa, mad-

: hara yanawakuta watoto kwa

: kukosa malezi ya baba na

: mama kitu ambacho ni muhimu
¢ kuliko vyote kwa wakati huo.

“Mtoto anaweza kukosa

: elimu kutokana na mgogoro

: ambao umesababisha familia
: kusambaratika. Watoto mara

: nyingi wanajikuta wakiishi

: katika mazingira magumu na

: wakati mwingine wanapele-

¢ kwa kulelewa na watu ambao
* hahitaji kuishi nao,” alisema

Muganya.
Aidha, alisema sheria
inaeleza kuwa wanandoa

: wanapotengana, mahakama

inapaswa kuzingatia maslahi ya

: watoto ikiwa wana umri chini
: ya miaka saba.

“Nashauri wanandoa wavu-

* miliane na kuacha tabia zitaka-
: zosababisha migogoro kwenye
: familia zao kwa kuwa kuacha-
: na kunatokana na mambo

* yao binafsi na hiyo si njia ya

¢ kutatua tatizo,” aliongeza.

Ofisa Ustawi wa Jamii wa
Halmashauri ya Babati, Mathias
Focus, alisema Kila robo ya

mwaka wa fedha, ofisi yake

imekuwa ikipokea migogoro ya

ndoa kati ya 20 na 50.

Focus alisema migogoro

: mingi ya ndoa inatokea kipindi
¢ cha njaa kwa kuwa wanaume

: wengi wanatelekeza familia

¢ zao kutokana na ugumu wa

* maisha.
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Wakili ashangaa
wenye dhamana
ukatili kwa
watoto

Na Mwandishi Wetu, HAI

WAKILI maarufu katika
mikoa ya Kanda ya Kaskazini,
Elizabeth Minde, amesema bado
anashangaa kwa nini baadhi ya
watu waliopewa dhamana ya
kupambana na ukatili dhidi ya
watoto, ndio wanakuwa chanzo
cha kuharibu kesi hizo ma-
hakamani na katika upelelezi.

Minde alisema wanaotajwa
zaidi kuharibu kesi za ukatili
kwa namna moja au nyingine ni
baadhi ya maofisa wa serikali
hasa katika madawati ya Polisi
yanayosimamia kesi hizo na
wanaopewa kazi ya kupeleleza
mashauri ya aina hiyo. Alisema
kutokana na udhaifu huo, wana-
harakati wa haki za binadamu
mkoani Kilimanjaro, wamean-
zisha mchakato wa kuzishawi-
shi mamlaka zinazohusika na
udhibiti wa masuala ya ukatili
wa Kijinsia, kuridhia kurudiwa
kwa uchunguzi wa kitabibu
dhidi ya tuhuma za kubakwa
mara kadhaa mwanafunzi
mmoja wa darasa la sita katika
Wilaya ya Hai.

Minde ambaye ni Mkuru-
genzi wa Shirika la Kutetea
Masuala ya Wanawake na
Watoto (Kwieco), alisema
tayari wameanza mazungumzo
na baadhi ya mamlaka hizo
ikiwamo Ustawi wa Jamii na
Polisi.

“Tunataka uchunguzi dhidi ya
mwanafunzi huyo wa darasa
|a sita anayeishi huko Masama
Mbweera urudiwe ili haki ya
mtoto ipatikane.

“Tunazo taarifa kwamba
wako watu wanafanya ujanja
ujanja kupindisha ushahidi na
tunaomba pia mamlaka ny-
ingine zifuatilie sakata hilo ku-
jua mwenendo wake,” alisema
Minde.

Mwishoni mwa mwaka jana,
kuliibuliwa tuhuma za ubakaji
dhidi ya mwanafunzi huyo
kuhusishwa kimapenzi na mzee

cha Masama Mbweera.

Wajisalimisha Polisi kwa tuhuma za kuhujumu rel

Na Godfrey Mushi, HAI

ATIMAYE wafanya-
biashara wakubwa
wawili wanaotoa hu-
duma ya usafirishaji wa
abiria kati ya mikoa ya Arusha,
Kilimanjaro na Dar es Salaam,
wamejisalimisha Kituo Kikuu cha
Polisi Bomangombe, Wilaya ya
Hai kutokana na tuhuma za kufa-
dhili genge la uhalifu linalodaiwa
kuhujumu miundombinu ya reli
ya Arusha-Moshi.
Wafanyabiashara hao waliri-
poti jana zikiwa zimepita saa 24
tangu Mkuu wa Wilaya hiyo, Len-
gai Ole Sabaya, kutoa amri wajis-
alimishe au kukamatwa iwapo
watashindwa kutii amri hiyo.
Alipotafutwa kutoa ufafanuzi
iwapo wafanyabiashara hao
wameitikia wito wake, Ole Sabaya

alisema: “Ni kweli wameripoti
jana na tayari wameanza kuho-
jiwa.” Zaidi alieleza:"Mpaka sasa
hivi (jana) tunavyozungumza
wanasikilizwa na polisi huku
wanaendelea kufanya kazi yao
ya mahojiano kujua ukweli wa
jambo hili ili kulifikisha mwisho.
Kwa hiyo ni hatua ya kwanza na
hatua nyingine baada ya mahoji-
ano zitafuata.”

Ole Sabaya alisema hatua kali
za kisheria zitaendelea kuchuku-
liwa dhidi ya watu watakaoende-
lea kuhujumu miundombinu ya
reli. Januari 19 mwaka huu, Ole
Sabaya aliagiza wamiliki wawili
wa mabasi kukamatwa kwa tuhu-
ma za kuunda genge la uhalifu
kwa lengo la kuhujumu miun-
dombinu ya reli ili kuathiri usafiri
wa treni ya abiria kati ya Dar es
Salaam, Moshi hadi Arusha.

Aliagiza Mkuu wa Polisi wa
Wilaya hiyo (OCD), Lwelwe Mpi-
na, kwa kushirikiana na vyombo
vingine vya ulinzi na usalama ku-
wakamata wafanyabiashara hao,
iwapo watakaidi amri ya kujis-
alimisha kabla ya saa 12:00 jioni
ya Januari 19. Alinukuliwa na Ni-
pashe akisema: “OCD (Mkuu wa
Polisi wa Wilaya) kwa kushiriki-
ana na vyombo vingine vya ulinzi
na usalama mliopo hapa, kama
hawa wafanyabiashara (ana-
wataja majina) hawatajisalimisha
wenyewe hadi kufikia saa 10 jioni
ya leo (jana), kawakamateni na
kufikia saa 12:00 jioni mniletee
taarifa za kwamba mmesha-
wakamata na wako mahabusu.

“Nimepokea taarifa kwamba
hawa wafanyabiashara wa ma-
basi, wameunda genge la uhalifu
na linahujumu miundombinu ya

reli hii,” alieleza Ole Sabaya.

Kwa mujibu wa Ole Sabaya,
baadhi ya wahalifu wanaok-
wenda kuhujumu miundombinu
hiyo wanaweka mawe makubwa
katika njia ya reli na wengine wa-
nachimbua chini ya reli hiyo.

Kabla ya kutoa amri hiyo,
Ole Sabaya alipokea taarifa fupi
kuhusu maendeleo ya ukarabati
wa reli hiyo kutoka kwa msimam-
izi wa ubadilishaji wa njia ya reli,
Sindu Singozi, alimweleza Mkuu
huyo wa Wilaya kwamba kazi
hiyo inaendelea vizuri licha ya
kuwapo changamoto za hapa na
pale.

Kwa upande wao baadhi ya
wafanyakazi wanaokarabati reli
hiyo, walimweleza Ole Sabaya
kuwa miundombinu ya reli hiyo
ilihujumiwa katika eneo la Run-
dugai na Kia, Wilaya ya Hai.
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Ofisa Elimu wa Elimu Maalum wa Wilaya ya Siha, mkoani Kilimanjaro, Rashid Rajab, akieleza jambo kwa walimu wakuu wa shule za msingi
(hawapo pichani), katika mafunzo yaliyoandaliwa na Shirika la Connects Autism kuhusu kujenga uelewa wa pamoja dhidi ya elimu jumuishi.

PICHA: GODFREY MUSHI

Wafugaji Kanda ya Kaskazini sasa kunufaishwa ngozi ghafi

Na Godfrey Mushi, MOSH|

WAFUGAJI wa mikoa ya Kanda
ya Kaskazini ya Kilimanjaro, Aru-
sha, Manyara na Tanga, wataanza
kunufaika na soko la uhakika la
ngozi ghafi katika siku za usoni,
baada ya ujenzi wa kiwanda cha
kisasa cha bidhaa hiyo kuanza
rasmi karibu na Gereza Kuu la Ka-
ranga, Moshi.

Jana, Meneja wa Mfuko wa Hi-
fadhi ya Jamii kwa Watumishi wa
Umma (PSSSF), Neema Kuweite, al-
itangaza neema hiyo kwa wafugaji

wakati alipotembelea na kukagua
maendeleo ya ujenzi huo.

Ujenzi wa kiwanda hicho uta-
gharimu zaidi ya Sh. bilioni 75.3 na
unatarajia kukamilika mwezi Feb-
ruari miaka huu.

Kwa mujibu wa Kuweite, ujio wa
kiwanda hicho utafungua fursa za
ajira kwa watu zaidi ya 4,000.

“Kiwanda hiki cha kutengeneza
bidhaa za ngozi kilichopo katika
Manispaa ya Moshi, ndicho kiwan-
da pekee katika nchi za Jumuiya
ya Afrika Mashariki. Tunatarajia
kitakapokamilika wafugaji hasa ku-

toka kanda ya kaskazini na mikoa
mingine nchini, watapata soko la
uhakika la ngozi ghafi,” alisema
meneja huyo.

Alisema tatizo kubwa linaloji-
tokeza na kusababisha ujenzi wa
kiwanda hicho kusuasua ni ma-
badiliko ya tabianchi, ongezeko
la gharama ya mradi unaosaba-
bishwa na mfumuko wa bei ikilin-
ganishwa na bajeti iliyokuwa ime-
pangwa awali.

Kabla ya Kuweite kuzuru eneo
hilo na kujionea mradi unavyoen-
delea, kamati ya ulinzi na usalama

ya Wilaya ya Moshi ikiongozwa na
Mkuu wa Wilaya hiyo, Kippi Wario-
ba, nayo ilitembelea ujenzi huo na
kuagiza wasimamizi wa mradi huo
kuwa makini na vifaa vya ujenzi vi-
navyoagizwa ili kudhibiti hujuma
ikiwamo wizi.

Awali akizungumza katika eneo
la mradi huo, Kamishna Msaidizi
Mwandamizi wa Jeshi la Magereza,
Hamisi Nkubaf, alisema us-
alama wa vifaa hivyo ni
wa uhakika na kwamba idadi ya
mafundi waliopo ni wengi na ku-
sababisha vifaa vinavyoingia kush-

ambuliwa huku wengine wakikosa
kazi na hivyo kulazimika kusub-
iriana.

Kulingana na takwimu za Wiz-
ara ya Mifugo, ngozi ghafi inayoto-
kana na mazao ya mifugo, zaidi ya
vipande milioni nane huwa vina-
potea, kati ya vipande milioni 10
vinavyozalishwa nchini.

Lakini ngozi ambazo zinaingia
katika mfumo rasmi wa biashara
na serikali inapata kodi katika
hivyo vipande hivyo milioni 10 vi-
navyozalishwa ni vipande milioni
1.5.
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Shughuli ikiendelea maabara kumuumba

mtoto. PICHA: MTANDAO.

Ruksa mbegu Kiume toka kwa marehemu

LONDON, Uingereza

WATAFITI wamefanyia kazi haki ya
| kugaiwa mbegu ya kiume kutoka kwa
mtu aliyekufa, ili zipandikizwe kwa
mama mhitaji.
Uchambuzi wa kisayansi unao-
' wasilishwa kupitia Jarida la Afya, un-
aonyesha uhalali wa kiafya, kutumika
mbegu hizo za kiume kutoka kwa
aliyekwishatangulia mbele ya haki
Nchini hapa, matumizi ya mbegu
hizo yamekuwa za kawaida sana hata

mwaka 2017 walizaliwa jumla ya wa-
toto 2,345 wanaotokana na mfumo
huo wa uzalishaji, mbegu zikipandiki-
zwa kwa kinamama.

Kuna malalamiko mengi ya kuwapo
upungufu wa mchango huo, kutokana
na taratibu zake kuwa na masharti
kadhaa.

Mbegu hiyo inaelezwa huchukuliwa
katika mfumo maalum kupitia msu-
kumo wa nguvu za umeme na kuna
ushahidi unaodai, zinapochukuliwa
ndani ya saa 48 tangu kifo, inaweze-

kana kuchangia mke kupata ujauzito

Wataalamu Dk. Nathan Hodson,
kutoka Chuo Kikuu cha Leicester na
mwenzake, DK. Joshua Parker, kutoka
hospitali ya Wythenshawe ya Chuo
Kikuu cha Manchester, Uingereza
wanasema ni mfumo usio na shaka
ua unafaa kiafya.

Kwa mujibu wa sheria za Kiingereza,
watoto waliozaliwa kutokana na nguvu
za Kiume za kupandikizwa, wanaweza
kuunganishwa kisheria na ‘baba’ zao
watakapofikia umri miaka 18. BBC

DK. MWAISELAGE:

Ocean Road haina mshindani
mashine kansa Kusini Sahara

« Afrika Mashariki wamiminika « Maboresho makubwa mbioni
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Majengo ya Taasisi ya Saratani Ocean Road, Dar es Salaam. PICHA: MTANDAO.

Na Mary Geofrey

NAPOITAJA leo inaitwa
Taasisi ya Kansa Ocean
Road, ambayo imean-
zishwa kisheria mwaka
1996, lengo ni kuhudumia tiba na
kinga ya maradhi ya saratani.

Mengine inayohudumia ni kue-
ndesha Kkliniki za wagonjwa wa
nje na wodini, uchunguzi wa ra-
diolojia na nyuklia, maabara, tiba
za kemia na mionzi, tiba shufaa,
kulaza wagonjwa.

Aidha, Ocean Road ambayo iko
katikati ya jiji la Dar es Salaam na
ukingoni mwa Bahari ya Hindi, pia
ni mahali panakofanyika kwa wa-
nazuoni wa vyuo vikuu vya tiba,
ikiwamo Muhimbili, ambako ina
uwezo wa kuwalaza jumla ya wag-
onjwa wasiopungua 256.

Wagonjwa
wanaotoka
hospitali

za rufani
wanawahi
matibabu na
kupona, to-
fauti na wale
wanaokuja
moja kKwa
moja.

Ikirejelea mzizi wa Ocean Road,
historia inaenda mbali mwaka
1895 wakati huo nchi ilikuwa kolo-
ni la Ujerumani na baada ya Vita
Kuu ya Kwanza ya Dunia, Wakolo-
ni wa Kiingereza waliibadili ma-
slahi kuwa hospitali yao maalum.

Ilipotimu kupatikana uhuru wa
Tanganyika mwaka 1961, ilibadil-
ishwa kuwa hospitali ya kawaida
na kitengo cha wazazi cha Hospi-
tali ya Muhimbili. Hiyo ndio chim-
buko la watoto wengi waliozaliwa
Dar es Salaam.

Baada ya kutumika muda mre-
fu, sambamba na tiba za kawaida,
mwaka 1980 Ocean Road ilifanyi-
wa maboresho mapya kuwa kiten-
go cha tiba ya kansa.

Hadi sasa Taasisi ya Saratani
Ocean Road, inafanya kazi chini
ya Wizara ya Afya, Maendeleo ya

Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto.

HALI YA AFYA

Kwa mujibu wa Sera ya Afya
kitaifa, tiba ya saratani inatolewa
bure kwa watu wasio na uwezo.

Katika kipindi cha miaka minne
iliyopita, Mkurugenzi Mtendaji wa
Taasisi ya Kansa Ocean Road, Dk.
Julius Mwaiselage, anasema kume-
kuwapo ongezeko la wagonjwa wa
saratani wanaofika huko kufanyi-
wa uchunguzi.

Je sababu za kuongezeka ni zipi?
Dk. Mwailesage anasema kwamba
taasisi zote zilizo chini ya Wizara
ya Afya katika ziara ya kampeni iit-
wayo ‘Tumeboresha Sekta ya Afya’
inalenga kutangaza mafanikio yali-
yopatikana ndani ya miaka hiyo.

Dk. Mwaiselage anasema ka-
tika kipindi hicho, kumekuwapo

ongezeko la wanaougua saratani
na kufika katika taasisi hiyo, saba-
bu kuu ni mwamko wa jamii kuhu-
su vyanzo na athari za saratani
kwa jamii na uchumi kwa ujumla.

Anasema katika kipindi hicho,
wagonjwa waliopata huduma za
uchunguzi na tiba, waliongezeka
kutoka 40,885 kwa mwaka
2015/16 hadi 64,747 mwaka
2018/19, ikiwa sawa na ongezeko
la wagonjwa zaidi ya 20,000 kwa
kipindi hicho.

Dk. Mwaiselage anataja sababu
za ongezeko, ni kuwapo msukumo
unaoungana na mwamko kupitia
serikali kuboresha mfumo wa ma-
wasiliano nchini kote, iliyoendana
na kuboreshwa vituo vya afya na
hospitali ngazi ya chini, kume-
saidia wananchi kuamka kwenda
kupata huduma za afya.

Anasema, wananchi wana-
poenda kupima afya katika vituo
vya afya, wana warufaa ya kwenda
Ocean Road kwa uchunguzi zaidi,
kabla ya tatizo kuwa kubwa.

“Kuwapo vituo vya afya ka-
tika maeneo mbalimbali nchini
kumesaidia sana jamii kuwa na
mwamko wa kupima afya na
ndio sababu wagonjwa wa Sara-
tani wameongeza kutoka katika
hospitali za chini,” anasema na
anaongeza:

“Wagonjwa wanaotoka hospi-
tali za rufani wanawahi matibabu
na kupona, tofauti na wale wana-
okuja moja kwa moja, wanakuwa
wapo katika hali mbaya zaidi.”

Anataja sababu ya kuongezeka
wagonjwa wa kansa duniani, ni
kasi kubwa ya kuongezeka visaba-
bishi vyake katika maeneo mengi
duniani.

Kwa mujibu wa Dk. Mwaise-
lage, kumekuwapo ongezeko la
wagonjwa wa marudio kutokana
na kuimarishwa kwa tiba ya sara-
tani na wagonjwa wanaotibiwa na
wakapona, kisha wakaendelea na
maisha ya kila siku.

“Kumekuwapo mafanikio mengi
na makubwa katika miaka minne
ya utendaji wa Serikali ya Awamu
ya Tano inayoongozwa na Rais
John Magufuli katika taasisi hii
muhimu ya saratani,” anasema
Dk. Mwaiselage.
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Ocean Road haina mshindani

mashine kansa Kusini Sahara

MAFANIKIO YALIVYO

Anataja mafanikio makubwa
wanayojivunia kama taasisi ni
ujenzi wa vyumba maalum wa
mashine za mionzi, kununua na
kusimika mashine mbili mpya za
kisasa za tiba mionzi aina ya ‘Li-
nac’ na ‘CT Simulator.”’

Anasema, serikali ilisimika
mashine mpya na za kisasa kutibu
saratani na kabla ya ununuzi huo,
walijenga jengo lenye thamani ya
Sh. bilioni 2.3.

Dk. Mwaiselage anasema, un-
unuzi na usimikaji wa mashine
hizo uligharimu Sh. bilioni 9.5 na
gharama za awali ya mradi huo, ili-
kuwa Sh. bilioni 14, lakini taasisi ili-
nunua kiwandani moja kwa moja,
hivyo kupata unafuu wa kuokoa
Sh. bilioni 4.5.

Anasema mashine hizo za kisa-
sa, zinatumia teknolojia iitwayo
‘3D’ inayopatikana katika hospitali
kubwa za saratani duniani, katika
nchi kama India, Ulaya na Mare-
kani.

Mkurugenzi hiyo anaitaja kuwa
mashine za kwanza kusimikwa ka-
tika ukanda wa Kusini mwa Jang-
wa la Sahara na anafafanua..

“Mashine hizi zilianza kutoa hu-
duma za uchunguzi wa tiba Sep-
temba mwaka 2019 na jumla ya
wagonjwa 1430 walikuwa wame-
pata kipimo cha ‘CT Scan’ hivyo ku-
punguza usumbufu kwa wagonjwa
ambao walitakiwa kwenda hospi-
tali nyingine kupata huduma hii.”

Anasema hadi sasa, serikali im-
eimarisha upatikanaji dawa za
kutibu saratani katika taasisi, ku-
toka wastani wa asilimia nne waka
2014/15 hadi wastani wa upati-
kanaji dawa asilimia 95 mwaka wa
fedha uliopita.

Katika mafanikio hayo ya ndani
ya miaka minne iliyopita dawa
zinapatikana kwa kiwango cha
asilimia 100, huku wagonjwa we-
nye saratani zinazoongoza katika
taasisi hizi ni za; mlango wa kizazi,
matiti, kiposi sarcoma, tezi dume,
njia ya chakula kooni, damu mate-
zi, ngozi na kibofu cha mkojo.

VIFAA TIBA

Dk. Mwaiselage anasema, seri-
kali iligharamia ununuzi wa vy-
anzo vipya vya mionzi kutoka
Ujerumani, kupitia Bohari Kuu ya
Dawa (MSD) kwa gharama ya Sh.
milioni 473.

Anasema huduma hiyo im-
eboresha utoaji wa tiba ya mionzi
ya ndani kwa kutibu wagonjwa 70
kwa siku kutoka wagonjwa 30 kwa
siku mwaka 2015.

“Mashine za mionzi ya ndani hu-
tumika kutibu zaidi wagonjwa wa
Saratani ya mlango wa kizazi na
wamefanikiwa kufunga ‘AC’ na ku-
nunua vitanda maalum vya kutoa
tiba kemia,” anasema:

“Hivyo, kuongeza utoaji Tiba ya
Kemia kutoka wagonjwa 40 kwa
mara moja hadi wagonjwa 100,”
na Dk. Mwaiselage anasema, taasi-
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Waziri mwenye dhamana na afya, Ummy Mwalimu, akikagua mashine mpya ya matibabu hospitalini Ocean Road.

Kwa
wastani,
gharama
yva kumtibu
mgonjwa
mmoja wa
saratani
nje ya nchi
ni kati ya
Sh. milioni
50 hadi 75,
ikihusisha
vipimo, tiba
na kulazwa
wodini.
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Mkurugenzi Mtendaji wa Taasisi ya Saratani Ocean Road, DK.

Julius Mwaiselage. PICHA ZOTE: MTANDAO

si ilinunua mashine za kutoa tiba
kemia 60 kupitia Shirika la Dawa
(MSD) kwa wagonjwa, zinazosaidia
kutoa tiba hiyo kwa ufanisi zaidi
kwa mara moja.

RUFANI NJE

Dk.Mwaiselage anasema kwa
wastani, gharama ya kumtibu
mgonjwa mimoja wa saratani nje
ya nchi ni kati ya Sh. milioni 50
hadi 75, ikihusisha vipimo, tiba na
kulazwa wodini.

Anasema, katika mwaka wa
fedha 2015/16, kuna wagonjwa 164
wa saratani waliopatiwa rufani za
kwenda nje ya nchi, lakini baada
ya kuboreshwa huduma za sara-
tani mwaka 2017/18, wagonjwa
25 tu ndio waliopatiwa rufani na
mwaka 2018/19, walikuwa 14, wen-
gi walienda India.

Mkurugenzi anasema kutokana
na kuimarika huduma zinazotole-
wa, kuna wagonjwa wanaotoka

nchi jirani za Kenya, Comoro, Ma-
lawi, Msumbiji, Zimbabwe, Congo,
Jamhuri ya Kidemokrasia Congo
(DRC) na Burundi ,wameongezeka
nchini kupata huduma za matiba-
bu ya saratani na hulipia gharama
zote.

MABORESHO

[li kuimarisha huduma za
uchunguzi wa saratani, serikali
imeshatoa Sh. bilioni 14.5 kwa
ajili ya jengo maalum, kununua
na kusimimisha mashine mpya za
kisasa aina ya ‘Cyclotron na PET/
CT Scan.

Dk.Mwaiselage anasema mradi
huo utahusisha ujenzi wa jengo,
ununuzi na usimikaji wa kiwanda
cha Cyclotron na Mashine za PET/
CT Scan.

Anasema mchakato wa kununua
mashine unaendelea kutekelezwa,
kwa matarajio mradi huo utakami-
lika Juni mwaka huu, kuwezesha

kuanza kupatikana kipimo hicho
nchini.

Kwa mujibu wa mkurugenzi, ni
hatua itakayopunguza gharama za
kupeleka wagonjwa nje ya nchi,
ikitarajiwa serikali itaokoa Sh. bil-
ioni tano kila mwaka.

MALENGO YAKE

Mkurugenzi huyo anasema,
Taasisi ya Ocean Road iliyoko kwe-
nye mchakato wa kukopa fedha
Sh. bilioni 3.84 kutoka Mfuko wa
Taifa wa Bima ya Afya (NHIF), ili
kuendelea kuimarisha huduma
za saratani na kuongeza juhudi za
serikali kumarisha tiba ya saratani
kitaifa.

Dk.Mwaiselage anasema, taasisi
yake imejipanga kuendana na kasi
ya ongezeko la wagonjwa kutoka
ndani na nje ya nchi na kwamba
mradi utakapokamilika, utakuwa
wa manufaa makubwa kitaifa.

Anaorodhesha maboresho hayo
ni kuongeza wodi za wagonjwa bi-
nafsi, ili kuimarisha utoaji huduma
kwa wagonjwa wenye uwezo wa
kulipa, kutoka vitanda 23 hadi ku-
fikal00.

Dk.Mwaiselage anasema, pia
wanalenga kuwa na wodi binafsi
zenye viwango vya kimataifa, ili
kuvutia wagonjwa kutoka nje ya
nchi na kuimarisha uchunguzi wa
magonjwa ya saratani.

Anaeleza kuwa litafanyika kwa
kutumia mashine anazoziita MRI,
itakayounganishwa na mashine za
‘PET CT Scan’ kuondoa usumbufu
kwa wagonjwa wanaofuata hudu-
ma hiyo nje ya taasisi.

Anahitimisha kwa ahadi ya
uimarishaji tiba ya mionzi, ili
kuendelea kupunguza muda wa
kusubiri tiba, ikitatuliwa kwa ku-
nunua mashine nyingine ya tiba
bila mionzi.
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UNA SHIDA YA UKOROMAUJI?

Tatizo hilo liko hivi na
linatibiwa kwa njia hii

« \Wanaume, wanene, wazee..

Na Mwandishi Wetu

UKOROMA ni tatizo lin-

alowapata watu wengi

wakati wanapolala. Lin-

aweza kuwatokea watu
wa kila umri, ingawa zaidi ni wa-
naume na watu wanene.

Ina kawaida ya kuzidi kadri umri
unavyoongezeka na asilimia 54 ya
watu wazima hukoroma na wastani
wa nusu yao wanakoroma kila
wakati.

Kuna wakati, tatizo linakuwa
kubwa na kuleta tu karaha kwa mtu
anayelala jirani na mkoromaji. Hata
hivyo, haimaanishi inafikia hatua ya
kuharibu usingizi wa anayekoroma,
pia kuwasumbua na kuwakeresha
waliolala karibu na mkoromaji.

MAANA YAKE?

Wanaokoroma kila wakati na
mara nyingi huchoka wanapoamka
na watu wa aina hiyo, hushauriwa
kumuona daktari kuhusiana na tati-
zo hilo.

Kunatokaje? Mtu anakoroma ku-
napokuwapo sababu yoyote itakay-
oziba kuingia au kutoka kwa hewa
mdomoni na katika pua, pia kuta za
koo hutikisika wakati wa kupumua
na matokeo yake ni sauti inayosikika
ya kukoroma.

Pia, kuingia au kutoka hewa
kunaweza kuzuiwa na sababu mbal-
imbali kama vile, kuziba tundu za
pua kwa kiasi fulani, kunakosababi-
sha nguvu zaidi zitumike kupitisha
puani, mtu anapokuwa amelala.

Ni hali ambayo kitaalamu inatajwa
inaifanya nyama laini za pua na koo
kukusanyika na kusababisha mko-
romo. Kuna baadhi ya watu wanako-
roma tu kipindi cha ‘aleji na baadhi
ya matatizo kama vile kupinda pua.

Inaelezwa, vilevile tundu za pua
zina kawaida kuifanya pua zizibe na
kusababisha kukoroma. Ni kawaida
wengi wanaofanya operesheni za
pua, hupatwa na tatizo la kukoroma.

Lingine ni misuli dhaifu katika
koo na ulimi, au nyama za koo na
ulimi zinapokuwa dhaifu, hulegea
na kuanguka upande wa nyuma wa
sehemu inayopita hewa. Suala hilo
linatokea pale mtu anapolala ‘fofofo’
kunakomsababishia kukoroma.

Kuwa na misuli minene kooni,
kuna watu wanene ambao nyama
zao za koo nazo zina kawaida ya
kunenepa na kupanuka, hata kuwa-
sababisha kukoroma.

Ugonjwa wa wenye ‘tonsezi’ kub-
wa na ‘adenoids’ baadhi yao nao
wanakoroma, hata ulimi mkubwa
nao ni sababu, inapotikisika wakati
hewa inapita kwa msukumo, nako
husababisha kukoroma.

Umri mkubwa, nako umeshuhudi-
wa kuwa misuli na nyama za koo,
huanza kuzeeka na kulegea kadri
umri unayosonga.

Wanaume wanakoroma zaidi ku-

Vivyo hivyo,
mdomo ukiwa
wazi, kaza
misuli ya
nyuma va

koo na rudia
kitendo hicho
kwa sekunde
thelathini. Un-
aweza kutaza-
ma kwenye
kioo na kuona
jinsi ulimi
unavyoenda
juu na chini.
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liko wanawake. Sababu ni kwamba,
kuna njia nyembamba zaidi ya hewa;
na kuna watu kukoroma kwao ni
kwa kurithi.

Pombe, kuvuta sigara na matumi-
zi ya baadhi ya dawa, yanasababisha
misuli ya koo ilegee na kumfanya
mtu akorome na mwisho kuna su-
ala la kulala vibaya, kama vile chali,
kwani kunafanya nyama za koo zile-
gee na kuziba hewa.

DAWA YAKE NINI?

Kukoroma huenda mbali hata
kuathiri usingizi wa mkoromaji,
kwani anayekoroma inambidi aamke
kila mara ama akijua au bila kujua,
kutokana njia zake za hewa kufunga
kwa sekunde kadhaa na kukatika

Vilevile tunapaswa kujua, kuko-
roma kuna athari za kiafya za muda
mrefu kwa anayekoroma, hivyo si
jambo la mzaha na linapaswa kutatu-
liwa.

Mosi, mlalaji anayekoroma ana-
paswa kufunga mdomo na tendo
hilo llinatoa ishara ya kuwapo mata-
tizo ya ulimi; misuli au nyama za
koo. Pia, mtu akikoroma ilhali yuko
chali inamaanisha kuwa pengine kwa
kubadilisha namna unavyolala, kuko-
roma nako kunaweza kwisha na kwa
anayeendelea kukoroma akilala ka-
tika kila mtindo, inatoa ujumbe tatizo
huenda ni kubwa zaidi.

Iwapo mtu anabadilisha namna
unavyolala na haikusaidia, anashau-
riwa kujaribu mambo kadhaa. Mosi,
kusafisha pua iliyoziba kuiwezesha
kupumua vizuri.

Mtu anaweza, pia akatumia dawa
za kusaidia kupumua kwa urahisi
(nasal decongestants) zinazopatika-
na katika duka ya dawa.

Tiba nyingine ni kuacha kuvuta
sigara na kulala mapema, ili kupata
usingizi wa kutosha kila mara, huku
ukijiepusha kuchoka sana.

Hiyo inaendana na wakati wa ku-
lala unanyanyua kichwa kipimo cha
nchi nne, inayosaidia kupunguza kasi
ya upumuaji unaosaidia ulimi na taya
kwenda mbele na kupunguza ukoro-
maji. Mkoromaji anapaswa kufanya
hilo, kwa kutumia mito maalum ya
kupunguza kukoroma au mbadala
wa kulala bila ya mto.

Wataalamu wanasema kwamba,
mtu anaweza kupunguza kukoroma
kwa kuwa na kiwango cha kula, ku-
tokula baadhi ya vyakula au dawa
kabla ya kulala, kuepuka ukoromaji.

Hiyo inajumuisha yafuatayo:

o Kutokula mlo mkubwa kabla ya
kulala.

o Kutokula vyakula vinavyotokana
na maziwa au maziwa ya soya.

o Kutokunywa pombe kabla ya ku-
lala.

o Kutotumia dawa aina ya ‘antihis-
tamines.’
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Shida kuu ya maradhi
kuacha mboga, tunda

o Nyanya kablchl VS moyo k|sukar|

MATATIZO YA kiafya
yanayohusiana na kuwa
vitambi na unene, ugonjwa
wa kisukari na magonjwa
ya moyo, yanaekezwa
kuchangiwa sana na lishe
duni.

Moja va tiba jirani kwao,
inatajwa ni ulaji mboga na
matunda, kusaidia kujihami
na maradhi mbalimbali
katika jamii. Mtaalamu
Jacky Ganry, kutoka Kituo
cha Utafiti wa Kilimo nchini
Ufaransa, katika kongamano
mojawapo mjini Dakar
Senegal, anasema nchi
nyingi za Afrika, nusu ya
watu wake wanauzito wa
juu, usiolingana na wastani
unaotakiwa.

Hilo linaelezwa, huku
akirejea Shirika la Afya
Duniani, WHO, limeweka
wastani wa kiwango cha
gramu 400 za matunda
kuliwa na mtu kwa siku.

Watu wengi wanaoishi
mijini, inaelezwa maisha
yanabadilika katika ugumu
na mpangilio wa mlo wao pia
unabadalika.

Hapo ikiongezewa
kutofanyika mazoezi na
upungufu wa kula matunda
na mboga za majani,
kunachangia kwa kiwango
kikubwa kuongezeka
magonjwa yasiyo ya
kuambukiza kama vile kansa,
shinikizo la damu, kisukari
na yanayohusiana na moyo.

Maeneo ya mijini Afrika,
kunaelezwa watu wengi ni
wanene zaidi, ikilinganishwa
na vijijini, kukitolewa mfano
wa nch|n| Ethiopia, mwaka
2005, kulikuwapo idadi
ndogo ya watu wanene,
lakini asilimia 31 ya vifo
vyote nchini humo kwa
mwaka huo, vilitokana
Nna Magonjwa yasiyo ya
kuambikiza

Nchini Senegal huko
nyuma mwaka 1980,
kulikuwapo wagonjwa
wapya 200 tu wa Kisukari
kwa mwaka wakati huo,
lakini sasa wameongezeka
kufikia wagonjwa 2000.

o Kutotumia vyakula au vinjwaji
venye kafeini.

Vilevile wenye tabia ya kukoroma,
wanashauriwa kufanya mazoezi ya
koo ambayo ni pamoja na kuimba,
kusoma kwa kurudia rudia voweli
(a,e,i,o,u) kwa nguvu kwa dakika tatu

Mchanganyiko wa mboga na
matunda unaounda lishe bora.
PICHA: MAKTABA

Mtafiti huyo anasema,
ongezeko la kupatikana na
matumizi ya matunda na
mboga za majani Afrika,
bado ni changamoto kubwa,
kwa sababu ya kuongezeka
miji mikubwa, mabadiliko ya
milo, kuongezeka gharama
ya vyakula na ubora wake
kushuka.

Ni mjadala wa kongamano
lililoandaliwa na Shirika la
Chakula na Kilimo kwa jili
va kutafuta namna mbonga
na matunda inaweza
kuwafikia watu wengi na
kwenye miji inayokuwa
haraka

Mkulima wa mboga, Chris
Ojiewo, kutoka Tanzania,
alisema utapiamlo na unene
barani Afrika, unakuwa
mzigo maradufu na rai yake
ilikuwa Waafrika watumie
mboga za majani za asili
zinazolimwa kwa kirahisi
na zina kiwango kikubwa
cha virutubisho, kuliko
vyakula vingine ili kuweza
kutatua tatizo la utapiamlo
na unene.

mara kadhaa kwa siku.

Kuweka ncha ya ulimi chini ya
meno ya mbele na kurudisha ulimi
nyuma kwa dakika tatu kila siku, pia
achia mdomo ukiwa wazi peleka taya
yako upande wa kulia na wacha ibak-
ie katika hali hiyo kwa sekunde 30.
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Pia, alikuwa ana rai
Waafrika wengi wa tabaka
la kati ambao ni wanywaji
pombe na ‘nyama choma’
washawishiwe kuachana na
vyakula hivyo, badala yake
wale vyakula vya asili kama
nyanya chungu, nyanya
mshumaaa.

Baadhi ya mboga za asili ni
chungu, na hazimpi mtu hamu
ya kula, lakini zinatajwa
kuwa na virutubisho vingi.

Wataalamu wa virutubisho,
wanaelezwa kufanya kazi
kubwa ya kuwafundisha
kinamama jinsi ya kupika
mboga na kutayarisha
matunda, lakini mara nyingi
inamaanika ni kwa ajili ya
kuwa na umbo jembamba

Umri mkubwa,
nako ume-
shuhudiwa
kuwa misuli
na nyama za
koo, huanza
kuzeeka na
kulegea kadri
umri unay-
osonga.
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kutokana na kiwango cha
virutubisho kilichono.

Ojiewo anasema, mtu
mmoja anatakiwa kula gramu
16,300 za kabichi kwa
mahitaji ya siku nzima kwa
ajili ya Vitamini A, lakini hilo
linaweza kufanikiwa kwa
gramu 300 tu za nyanya
chungu.

Ushawishi wa mboga
za majani umefanikiwa
sana katika nchi za Afrika
Mashariki, ambao maduka
makubwa yanayouza vyakula
taratibu, yanapunguza
mtindo wa kuuza bidhaa za
mboga zinazoagizwa kutoka
nje na badala yake kuuza zile
zinazolimwa nchini.

 Kwa DW Desemba, 2010

Vivyo hivyo, mdomo ukiwa wazi,
kaza misuli ya nyuma ya koo na
rudia kitendo hicho kwa sekunde
thelathini. Unaweza kutazama kwe-
nye kioo na kuona jinsi ulimi unavy-
oenda juu na chini.

Iwapo kukoroma hakutoisha kwa
kutumia njia hizo tofauti zilizoele-
zwa, muone daktari akupe ushauri
wa kitabibu kuhusiana na tatizo hilo.
Kuna madakatari wataalamu wa ma-
gonjwa ya pua, masikio na koo wa-
naoweza kukusaidia kutatua tatizo
hilo.

Hivi sasa, pia kuna vifaa mbalimba-
li vinavyotumiwa hospitalini kuzuia
ukoromaji kama vile kinachowekwa
kwenye meno (CPAP), au mgonjwa
mgonjwa anafanyiwa operesheni
kuondoa tatizo hilo.

- wa mujibu wa taarifa za afya
mtandaoni.
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MAZINGIRA

Nani anainyima jiji Dar es Sal

Na Gerald Kitabu

AR ES SALAAM, ndilo jiji

kubwa zaidi nchini, kwa

misingi ya idadi kubwa

ya wakazi na shughuli
zao za kiuchumi.

Aidha, ndicho kitovu cha biasha-
ra nchini na eneo lenye kiwanja ki-
kubwa cha ndege, bandari kubwa
inayohudumia Tanzania na nchi
za jirani. Ni makao makuu ya ma-
shirika kitaifa na kimataifa.

Pia, inatajwa kuwa moja ya miji
inayokuwa kwa kasi zaidi barani
Afrika. Sifa ya ukuaji wa Dar es Sa-
laam inadhihirishwa na kiasi cha
uwekezaji kinachoendelea kwenye
ujenzi wa miundombinu.

Idadi ya shughuli za ujenzi zi-
nanazoendelea Dar es Salaam, iko
katika uendelezaji barabara, ma-
jengo na daraja.

UZALISHAJI TAKA

Ofisa Miradi wa Timu ya Wa-
nasheria Watetezi wa Mazingira
(LEAT), Franklin Masika, anasema
pamoja na sifa nyingi za jiji la Dar
es Salaam ndilo linaloongoza kwa
uzalishaji wa taka ngumu za vimi-
minika na za hewa.

Masika anasema, nani anai-
chafua Dar es Salaam na nini
kipimo cha uchafu wa mji huo?
Kutokana na uchafu huo serikali
inaingia gharama kiasi gani? Je,
uchafu unaifanya Dar es Salaam
isifikie kikamilifu haki ya kuishi ka-
tika mazingira safi na salama?

Wakati wa kujiuliza hayo, kuna
haja ya kurejea jitihada za serikali
inavyosimamia namna mpya ya
kusafisha taifa kwa jumla yake,
hata kupitia amri ya kutimika siku
ya Jumamosi kusafisha miji nchini,
zikiangaliwa jitihada za serikali ka-
tika ngazi mbalimbali.

Mojawapo ni Sheria ya Usi-
mamizi wa Mazingira ya mwaka

Ni jambo la
kufadhai-
sha kuona
kuta zilizo-
andikwa
‘usijisaidie’
au ‘usikojoe
hapa.’ Ni
kama vile
jamii ya
wakazi wa
Dar es Sa-
laam bado
haijastaara-
bika.

haki kuishi Mazmglra Safi, S:

Hali ya vyoo ambavyo haviko katika mazingira sahihi.PICHA ZOTE: MTANDAO.

2004 na namna inavyolinda Maz-
ingira ya jiji la Dar es Salaam kwa
ujumla. Katika hilo, inafahamika
halmashauri mbalimbali zina she-
ria ndogo za kusimamia mazingira
yake.

Pia, kitaifa kuna Baraza la Taifa
la Hifadhi na Usimamizi wa Maz-
ingira (NEMC), maofisa mazingira
na maofisa afya nchini wanaolinda
nchi dhidi ya uchafuzi huo.

Katika mamlaka mbalimbali
nchini, suala la mazingira linashu-
ghulikiwa katika sura mtambuka
na kuna jitihada nyingi zilizoleta
mafanikio mara kadhaa.

Pamoja na jitihada zinazoende-
lea, katika uhalisia bado jiji la Dar
es Salaam lina changamoto kubwa,
hasa linapokuja suala la haki ya
kuishi katika mazingira safi na sala-
ma. Na ili kaweke suluhu ya kweli
dhidi ya changamoto hizo, ndipo
kunahitajika haja ya kubainisha, ni
nani hasa anayewahujumu wakazi
wa Dar es Salaam na miji mingine
yenye hadhi hizo, kupata haki ya
kuishi katika mazingira safi na
salama.

Lazima tufahamu nani anazali-
sha taka, nani anatupa taka hovyo,
nani hana choo, nani anatiririsha

maji machafu, nani anafumbia
macho uchafu, nani anazalisha
moshi wenye sumu, nani anatu-
zalishia kelele kwenye makazi na
kadhalika.

Masika anasema si kwamba,
hakuna kinachifayika. Zipo nyingi
tena za wazi. Halmashauri zote za
jijila Dar es Salaam, zinalinda maz-
ingira.

Hivi sasa kuna sheria ndogo na
mabango ya kuelimisha na kuonya
wachafuzi na kuna wafuatiliaji ka-
tika ngazi mbalimbali wapo, sam-
bamba na kampuni zenye kandar-
asi ya kukusanya taka zipo. Bado
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changamoto zipo.

Ni jambo la kufadhaisha kuona
kuta zilizoandikwa ‘usijisaidie’ au
‘usikojoe hapa.” Ni kama vile jamii
ya wakazi wa Dar es Salaam bado
haijastaarabika.

Ni kama Dar es Salaam inaishi
katika nyakati za ujima. Inaweze-
kanaje mwaka 2019, watu bado
wakakumbushwa maeneo ya ku-
jisaidia?

NANI ANAHUJUMU?

Ofisa Miradi wa LEAT, Franklin
Masika, anasema Dar es Salaam
inahujumiwa na wengi. Katika taf-
siri sahihi, wahujumu kimazingira
wanaweza kugawanywa katika
makundi makuu matatu.

_® I

Zilivyo kampeni za uzoaji taka, Temeke jijini Dar es Salaam.

Kwanza, ni wazalishaji wakuu
wa taka. Hao ndio wanatajwa
kuwa wahujumu wakuu wa haki
za mazingira na tafiti zinaonyesha
viwanda ndivyo hatua ya awali ya
uzalishaji huo wa taka. Taka hizo
huwa ni za namna zote.

Kwa mfano hivi sasa, mtu ak-
itembea mitaani, mara moja anao-
na chupa za bidhaa za viwanda
fulani zikizagaa kwenye mitaro,
vizimba na kwingineko.

Chupa hizi kwa kiasi kikubwa
ambazo ni za plastiki, zinaweza
kuwa mfano mmojawapo tu. Vi-
wanda vingi ni wazalishaji taka
na wakati kwa kiasi kikubwa ndio
sababu ya awali ya taka kuzagaa
mitaani.

Kuna viwanda vinavyotiririsha
maji yenye sumu. Tafiti mathalani
za maji katika Mto Msimbazi jijini
Dar es Salaam, zinaijulisha umma
juu ya kuwapo sumu inayomim-
inwa na viwanda hivyo.

MAJI MSIMBAZI

Maji ya Mto Msimbazi hutumika
na wakulima wadogo wa bustani
za mboga, ambazo ndizo lishe kuu
ya wakazi jijini na kwa maana ny-
ingine, viambata vya sumu huin-
gia kwenye mfumo wa chakula na
baadaye kuwaathiri kiafya walaji.

Hiyo ni hatari kwa afya, husu-
sani za masikini ambao ni wengi
na wateja wakuu wa mlo huo, huku
baadhi wakitumia maji yake kama

Kuna vi-
wanda vina-
vyotiririsha
maji yenye
sumu. Tafiti
mathalani
za maji ka-
tika Mto
Msimbazi
jijini Dar es
Salaam, zi-
naijulisha
umma juu
ya kuwapo
sumu inay-
omiminwa
na viwanda
hivyo.

katika ufuaji.

Kundi la pili ni wakazi wa Dar
es Salaam. Kimsingi, ni kundi hili
ni kubwa. Tunapoungumza juu
ya wakazi zaidi ya milioni tano tu-
nazungumza juu ya kundi kubwa
linalozalisha taka na kutokana
na idadi kuwa kubwa basi wakazi
ndio wanaofanya uhujumu zaidi.

Hadi sasa bado kuna wakazi wa
Dar es Salaam ambao mara baada
ya kutumia bidhaa huzitupa nje
kupitia vioo vya magari. Inasikiti-
sha kuona mtu anajiskia ufahari
kwa kutupa taka, hali iliyo kimy-
ume na jamii iliyokosa ustaarabu.

Kuna jingine, kuwapo wakazi
wasio na vyoo na jiji la Dar es Sa-
laam, ina wakazi waliogoma ku-
fuata taratibu za kudhibiti taka.

Haiwezekani mwaka 2019 mtu
azalishe taka kisha aamishe ju-
kumu la kuzisimamia kwa watu
wengine kwa kuzitupa mtaani. La-
zima kila mtu ajenge utamaduni wa
kushughulika na taka anazozalisha.
Ni utamaduni wa waliostaarabika.

Kuna wakazi wa Dar es Salaam,
wanakiuka kwa makusudi taratibu
za usimamizi wa Mazingira. Kuna
wanaochimba michanga kwenye
kingo za mito ili kujinufaisha kwa
kipato, kinyume na Sheria inayosi-
mamia Mazingira.

Tatu, wanaohujumu Dar es Sa-
laam ni waliopewa kandarasi za
kukusanya taka na kusafirisha
kwenda kwenye maeneo yaliyoch-
aguliwa kuhifadhi taka. Kundi
hilo linauhujumu, njia mojawapo
wengi hawana rasilimali za kutosha
kuwezesha ukusanyaji taka kwa
wakati.

Pili, kuna wakati kazi zinafany-
wa kwa kulipuliwa. Mara kadhaa
kusikika wakazi wa maeneo mbal-
imbali jijini Dar es Salaam wakilala-
mikia watoa huduma za kuzoa taka
kuwa hawafuati ratiba na hivyo
kulazimu wakazi kukaa na taka
kwa muda mrefu huku wakisubiri
wakusanyaji.
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Ukisikia ‘kichanga’ chako k
sababu hizi hapa, unamkab

« Kanuni 6 kukufungua masikio

Mtoto akilia, akibembelezwa na mama yake. PICHA: MTANDAO.

Na Mwandishi Wetu

AZAZI huwa na
furaha baada ya ku-
pata mtoto, hujisikia
watu wenye bahati
kwa kuongeza idadi ya familia.

Mama anapokuwa ujauzito, ma-
tunzo na uangalizi unakuwa wa
kipekee pale anapojifungua mtoto,
kwani kipindi hicho umakini na
uangalizi unakuwa wa hali ya juu.

Kimsingi, mara mtoto anapozali-
wa hadi anapofikia umri wa mwaka
mmoja, anakuwa hawezi kujieleza
japokuwa ana uwezo mkubwa wa
kusikia na kuelewa jambo lolote
linalomzunguka.

Ni kawaida ya watoto wachanga
wenye umri huo wanakuwa na
matatizo mengi na ndio maana
wataalamu wanashauri, kila un-
apoona dalili ambazo huzielewi,
mzazi anatakiwa kumuwahisha
haraka hopitalini, kwa ajili ya
uchunguzi wake kiafya.

Hata hivyo, kuna baadhi ya
dalili ambazo mzazi au mlezi an-
apobaini, anaweza kujua mtoto
anakabiliwa kitu gani kwa wakati
huo, hivyo anamsaidia mtoto na
tatizo linaisha.

Moja ya ishara anazotoa ili, ku-
fahamisha kuwapo tatizo, liwe la
kimwili au kihisia, ni kulia nyakati
za usiku au mchana.

Japokuwa
viungo
vya mtoto
vinakuwa
viteke na
si rahisi
sana kuvun-
jika, laKini
anaweza
kuhisi
maumivu
au uzito
anaouona
si jambo la
kawaida
kwake.

Kulia ndio njia pekee ya inay-
oonyesha hisia zake, kwamba ana
tatizo ili mzazi achukue hatua za
haraka kumsaidia.

Baadhi ya wazazi au walezi am-
bao ni mara yao ya kwanza kulea
watoto wachanga, inakuwa vigu-
mu kwao kujua sababu za kilio cha
namna mbalimbali.

KWA NINI KULIA?

Zifuatazo ni sababu ambazo
mtoto anaweza kulia usiku na hat-
ua ya kuchukua.

Kulaliwa: Kwa bahati mbaya
mzazi anaweza kumlalia mtoto
kwenye sehemu yoyote a ya ki-
ungo chake, hivyo mtoto analia
kueleza kwa ishara hisia yake.

Japokuwa viungo vya mtoto
vinakuwa viteke na si rahisi sana
kuvunjika, lakini anaweza kuhisi
maumivu au uzito anaouona si
jambo la kawaida kwake.

Ni msingi, mzazi anapolea
ahakikishe hapati usingizi mzito
ambao unaoweza kukufanya asi-
tambue unachokifanya na kama
umemlalia sehemu ya kiungo, basi
amuondoe haraka mtoto huyo
awe mbali kidogo na mama yake.

Pia, anaweza kumsaidia ku-
nyoosha baadhi viungo, pamoja
na kumpaka mafuta ya kumlaini-
sha

Tumbo na maumivu: Watoto
wachanga wanasumbuliwa sana

na maumivu ya tumbo na in-
awezekana kusababishwa na
kutopata choo kwa uhakika kuto-
kana na mmengenyo wake kuto-
fanya kazi vizuri.

Hiyo inatokana na aina ya mazi-
wa ya mama au ‘bandia’ anay-
opewa kuwa na matatizo, huku
mfumo wake wa chakula bado ni
mpya na unaendelea kukua, hata
kuzua shida katika kumengenya
chakula.

Mara nyingi, gesi inajaa na ku-
sababisha maumivu kwa mtoto.
Shida hiyo si rahisi kukabiliana
nayo na imekuwa ikiwapa wakati
mgumu wazazi kwa watoto chini
ya miezi mitatu.

Kinachotakiwa kufanyika hapo,
ni kumlaza mtoto kifudifudi, ili
atoe upepo, Ni njia inayoshauriwa,
lakini katika usimamizi wa karibu
tena wa hali ya juu.

Hata hivyo, ni hatari kumlaza
mtoto mchanga kifudifudi kwa
kuwa anaweza akajiziba hewa na
kumhatarishia kifo.

Kumshikashika tumbo kwa
mikono au kitambaa chenye maji
ya uvuguvugu, nako kunaweza ku-
kamsaidia kumtuliza mtoto.

Njia nyigine inayofafanuliwa
ni matumizi ya dawa za kusaidia
kulainisha utumbo wa mtoto na
kutoa gesi, lakini kupitia ushauri
wa wataalamu wa afya.

Kuhisi njaa: Mtoto akiwa na

inalia,

ili hivi
njaa na anahitaji chakula, anaweza
kulia ili kutaka shida yake itatu-
liwe. Lakini, kwa bahati mbaya
hana namna ya kukujulisha kuwa
ana njaa bali ni kilio.

Ni vyema kufahamu aina ya sau-
ti ya kilio anachokitoa kama kinaa-
shiria njaa. Mzazi au mlezi atajua
hili, kwa mazoea yake ya kila siku
na mtoto wako.

Ili kuhakikisha hana tatizo hilo,
anatakiwa kumpa mtoto chakula
kila mara. Katika hilo, mzazi au
mlezi huyo, anatakiwa kufuata
taratibu za lishe bora, kwa kumpa
chakula katika umri unaotakiwa
na kama bado ampe maziwa kila
mara anapohitaji, ili kuhakikisha
hana njaa.

Kama mtoto anaendelea kulia
baada ya kula au anakataa chakula,
basi kutakuwa na sababu nyingine
ya kiafya, amuone mtaalamu wa
afya mara moja.

Kuhisi joto au baridi: Joto kali au
baridi, inamfanya mtoto ajisikie
vibaya kutokana na ngozi yake
kushindwa kuhimili hali hiyo ya
hewa.

Jambo linalotakiwa ni kukabili
mapungufu hayo, ni kuwa makini
kwa kuangalia mabadiliko ya hali
ya hewa na kuhakikisha kama
kuna baridi, mtoto avalishwe nguo
nzito na kama kuna joto, nguo
nyepesi za pamba zinafaa zaidi.
Endapo joto likizidi, mzazi ana
wajibu kuwasha feni au kiyoyozi.

Uchovu na usingizi: Kuna wakati
watoto wanalia wakiwa na usingizi
na hiyo inatokea mara nyingi. Hadi
sasa kuna watoto wengi wanaele-
zwa kuwa na tabia ya kulia kabla
ya kulala.

Kinachoshauriwa katika hilo,
mtoto anatakiwa kulala kwa saa
12 hadi 15 kwa siku, kulingana na
umri wake.

Mtoto mchanga hadi umri wa
miezi mitatu, anatakiwa kulala
kwa saa nyingi zaidi kuliko wenye
miezi minne hadi mwaka mmoja.

Kuna watoto wengine wanaola-
la vizuri wakiwa wameshikwa
mikononi na kuchezeshwa, kuliko
kitandani. Watoto hao wanahitaji
kubebwa na kukumbatiwa. Hii ni
njia ya asili ya kuonesha upendo
kwa binadamu huyu mdogo.

Kubadilishwa nepi:  Mtoto
anaweza kulia kama katika nguo
zake kuna unyevu unaomfanya
kujisikia vibaya na muwasho.

Hapo inahitajika kubadilishwa
nepi, kuoshwa na kuvishwa nguo
nyingine. Walezi wengi wanajisa-
hau kubadilisha nguo hasa nyakati
za usiku, hivyo kumfanya mtoto
kulia

Suala la kuzingatia, Mtoto anaye-
lia, anahitaji msaada na anatoa
ishara ya mawasiliano kuwa ana
shida. Kwa kuwa hawezi kusema
wala kuonesha ni nini kinamsibu,
mzazi au mlezi unatakiwa kutam-
bua kwa haraka tatizo ili kumuon-
dolea tatizo.

Mbinu zilizotajwa zinaweza
kusaidia kukabiliana na matatizo
yanayosababisha mtoto mchanga
kulia usiku au mchana.
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TRA kutokusanya kodi va ardhi

Na Nebart Msokwa, MBEYA

AZIRI wa Ardhi,

Nyumba na Maen-

deleo ya Makazi,

William Lukuvi,
amesema serikali haina mpango
wa kutumia Mamlaka ya Mapato
Tanzania (TRA) kukusanya kodi
ya pango la ardhi.

Badala yake, amesema jukumu
hilo litafanywa na watumishi
wote wa idara ya ardhi katika
maeneo husika.

Lukuvi alitoa tamko hilo juzi
wakati akifungua mafunzo ya siku
mbili ya mfumo mpya wa ukusan-
yaji kodi ya ardhi ambayo yana-
maofisa ardhi na mipango miji
kutoka mikoa yote ya Kanda ya
Nyanda za Juu Kusini.

“Wizara yangu haina mpango
wa kuwatumia TRA kukusanya
kodi ya pango la ardhi, badala
yake jukumu hilo litafanywa na
wadau wote wanaojihusisha na
upangaji wa matumizi ya ardhi
kwa sababu wao ndio wanaojua
nani anamiliki ardhi ipi na kwa
matumizi gani,” alisema.

Kutokana na wuwamuzi huo,
Lukuvi alisema kuanzia sasa suala
la ukusanyaji wa kodi ya pango la
ardhi litashughulikiwa na wadau
wote wanajihusisha na upangaji
wa matumizi ya ardhi kuanzia
maofisa mipango miji, wachora
ramani, wathamini na maofisa
ardhi.

Alisema pamoja na majukumu
mengine ya matumizi ya ardhi
kama vile kupanga miji, kupima
ardhi na kutoa hati za umiliki wa

ardhi, jukumu kubwa na maofi-
sa ardhi litakuwa kukusanya
maduhuli ya serikali ikiwamo
kodi ya pango la ardhi.

Kwa mujibu wa Lukuvi, kila
wilaya nchini itakusanya kikamili-
fu kodi ya ardhi ili kuiweka vizuri
katika mchango wake kwenye
pato la taifa.

“Tunahitaji mchango wa idara
ya ardhi uonekane kwenye pato
la taifa, hivyo kila wilaya nchini
italazimika kukusanya kodi hii
kwa jitihada kubwa ili tuuone
mchango wake kwenye pato
kubwa lataifa,” alisema Lukuvi.

Waziri aliwaonya maofisa ar-
dhi watakaotumia vibaya nya-
dhifa zao kukadiria vibaya kodi
ya pango la ardhi kwa kupun-
guza kiwango ambacho mmiliki
anapaswa kulipa huku akisisitiza

kuwa kufanya hivyo ni uhujumu
uchumi.

“Natambua maofisa ardhi
mmekuwa na tabia ya kukadiria
kodi ya pango la ardhi chini ya
kiwango au kupunguza ukubwa
wa eneo ambalo mtu anapaswa
kulilipia kodi kwa nia ya kumpun-
guzia kodi, huku ninyi mkipokea
virushwa vya ajabu ajabu. Ole
wenu mkibainika sitakuwa na
huruma na mtu wa aina hiyo,”
alionya.

Wizara ya Ardhi, Nyumba na
Maendeleo ya Makazi pia ime-
amua kuvunja kanda zote nane za
makamishna wa ardhi nchini na
majukumu yao kuyahamishia ka-
tika kila mkoa ambako imeamua
kupeleka Kamishna wa Ardhi kila
mkoa ili kusogeza huduma kwa
wananchi.

Mkuu wa
Mkoa wa
Mbevya,
Albert
Chalamila
(wa pili
kushoto),
akizun-
gumza na
wanafunzi
wa Shule
va Msingi
lyunga,
alipokutana
nao njiani
katika Mtaa
wa Lumbila
Kata ya
lwambi, ji-
jini Mbeya,
juzi. PICHA:
NEBART
MSOKWA

Siri Jiji

Na Nebart Msokwa, MBEYA

HALMASHAURI ya Jiji la Mbeya
haikuwa na mpango mkakati wa
kuongeza mapato ya ndani tangu
mwaka 2012, hali ambayo ime-
sababisha kushika nafasi mwisho
kwenye ukusanyaji wa mapato

Kaimu Mkurugenzi wa Jiji la
Mbeya, Saad Mtambule, alisema
hayo jana alipokuwa anazun-
gumza na halmashauri hiyo
itakavyotumia vitabu vitatu vya
miongozo ya maendeleo vilivy-
oandaliwa kwa ushirikiano na
mradi wa kuwezesha ukuaji
kupitia biashara na uwekezaji (En-
gene) chini ya ufadhili wa Shirika
la Maendeleo la Watu wa Mare-
kani (USaid).

Vitabu hivyo vilivyozinduliwa
ni vya Mpango wa Kuongeza
Ukusanyaji wa Mapato, Mkakati

wa Kukuza Uwekezaji na Mpango
Mkakati wa Jiji.

Alisema halmashauri hiyo ili-
kuwa haina mpango ambao uli-
kuwa unawawezesha kuweka
vipaumbele vya kukusanya mapa-
to pamoja na kukisia kwa uhalisia
kiasi cha mapato ambayo vyanzo
vilivyopo vitaliingizia.

“Tulikuwa tunatumia uzoefu
kwenye ukusanyaji wa mapato
kitu ambacho kilikuwa kinatufan-
ya kuwa na ufanisi mdogo na tuli-
kuwa tunashika nafasi ya mwisho
kwenye ukusanyaji wa mapato,”
alisema Mtambule.

Alisema kwa tangu walipoanza
kutumia kitabu hicho cha mwon-
gozo wa kuongeza ukusanyaji
wa mapato, kiwango cha mapato
kimekuwa kikiongezeka kila mwa-
ka.

Alisema mwaka juzi waliku-
sanya Sh. bilioni 11, mwaka jana

Sh. bilioni 12 na kwa sasa ikiwa
mwaka wa fedha unaendelea
wameshafikia zaidi ya asilimia 45
ya malengo waliyojiwekea.

Aliushukuru uongozi wa Us-
aid kupitia mradi wa Engine kwa
kuwasaidia kuandaa vitabu hivyo
na kwamba wao wanatamani
miongozo hiyo ingefundishwa ka-
tika halmashauri zote za mkoa wa
Mbeya. Wakati wa uzinduzi wa vi-
tabu hivyo, Mkurugenzi Mkazi wa
Usaid nchini, Andrew Karas, alise-
ma mradi huo una mkakati wa
miaka mitano unaolenga kutoa
kipaumbele kwenye kuongeza
mapato ya halmashauri.

Aliipongeza serikali kwa kuen-
delea kushirikiana na shirika hilo
katika miradi mbalimbali ambayo
linatekeleza na kwamba ushiriki-
ano huo unawapa nguvu ya kuan-
zisha mingine.

Pia alisema serikali ya Tanzania

la Mbeya Kushika mkia katika mapato bayana

inafanya kazi nzuri ya kuboresha
uhusiano kati ya sekta ya umma
na sekta binafsi kwenye shughuli
za maendeleo na  kwamba hali
hiyo inasaidia kuboresha hata
ukusanyaji wa mapato.

“Mradi huu ni wa miaka mi-
tano na unapata nguvu kubwa
kutoka serikalini, tutaendeleza
ushirikiano huu mpaka tuhakik-
ishe huu mpango unafanikiwa,”
alisema Karas.

Naye Mkurugenzi wa Mradi
wa Engine, Rod Carvajal, alisema
utafiti wao unalenga kuboresha
huduma na ukusanyaji wa mapa-
to kwenye halmashauri mbalim-
bali nchini.

Alisema lengo lao ni kushiriki-
ana na serikali kuhakikisha usi-
mamizi wa vyanzo vya mapato
unaimarishwa na kuongeza ma-
pato ya halmashauri ambazo zina-
husika kwenye utafiti wao.

]
Mbarali
wajigamba
Kupata
mavuno
mengi

Na Nebart Msokwa,
MBARALI

WAKULIMA wa mpunga
wilayani Mbarali mkoani
Mbeya, wamesema wana
matumaini ya kupata
mavuno makubwa ya zao
hilo kutokana na uwepo wa
mvua za kutosha mwaka
huu.

Wakizungumza na Ni-
pashe kwa nyakati tofauti,
wakulima hao walisema
mwaka huu maji wanapata
ya kutosha kutoka kwenye
mito mbalimbali pamoja na
ya mvua.

Mmoja wa wakulima hao,
Samson Luvanda, mkazi wa
lgawa, alisema mwaka huu
mvua inanyesha ya kutosha
Kiasi kwamba mito imefurika
maji va kutosha kutumika
mashambani na mengine
kuendelea kwenda kwenye
Mto Ruaha Mkuu.

Alisema mwaka huu
hakuna hata migogoro ya
kugombania maji na wasi-
mamizi wa Bonde la Mto
Rufiji ambao wanasimamia
Hifadhi ya Mto Ruaha.

Alisema wana matumaini
ya kuongeza mavuno hata
mara dufu kutokana na
uwepo wa maji ya kutosha
kwa ajili ya umwagiliaji wa
mpunga ambao wamepanda.

“Miaka yote huwa tunapa-
ta tabu kutokana na kuingia
kwenye migogoro na serikali
kutokana na matumizi ya
maji, mwaka huu skimu zote
tunazotumia zina maji ya
kutosha na maji mengine
yanatiririka hata kwenye
vikorongo vya kawaida,”
alisema Luvanda.

Alisema kwa sasa wana-
choiomba serikali ni kuima-
risha huduma ya nishati ya
umeme kwa madai kuwa
viwanda vya kusindika
mpunga huwa vinakwama
wakati mwingine vinak-
wama kutokana na tatizo la
umeme. Naye Sosten Joseph,
ambaye ni miongoni mwa
wananchi wanaolima katika
skimu ya mnazi alisema
miaka miwili iliyopita wali-
pata matatizo ya kutaka ku-
fukuzwa na serikali kwenye
mashamba yao kwa madai
kuwa skimu yao sio halali.

Alisema skimu hiyo ndiyo
inayotegemewa na viwanda
15 vilivyopo katika Mji wa
Rujewa kwenye uzalishaji
wa malighafi na kwamba
kwa mwaka huu wana matu-
maini ya kuongeza zaidi
mavuno kutokana na maji
kuwa mengi.
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LAAC yampa kibarua MKuru

Na Renatha Msungu, DODOMA

AMATI ya Bunge ya Hes-
abu za Serikali za Mitaa
(LAAC) imemwagiza
Mkurugenzi wa Hal-
mashauri ya Jiji la Dodoma, God-
win Kunambi, kumaliza mgogoro
wa kugombea eneo la biashara
baina ya mganga wa kienyeji na
kikundi cha watu wenye ulemavu.
Eneo hilo lipo katika Soko la
kundi hicho na mganga huyo kila
mmoja anadai ni eneo lake.
Akizungumza baada ya kutem-
belea eneo hilo, Mwenyekiti wa
LAAC, Vedasto Ngombale, alisema
angependa kusikia kikundi hicho
kinaendesha shughuli zake bila

bughuza yoyote.

“Naomba umalize mgogoro huu
haraka iwezekanavyo, hili eneo
linajulikana ni la watu wenye ul-
emavu,” alisema Ngombale.

Alisema hivyo kamati hiyo
itaendelea kufuatilia ili kuona
kama suala hilo limetekelezwa.

Aidha, aliwapongeza kikundi hi-
cho kwa kuonyesha uwezo mkub-
wa wa kutumia fedha za mikopo
kutoka halmashauri kuendesha
biashara ambazo zinawasaidia ku-
jikimu kiuchumi.

“Watu hawa wanastahili ponge-
zi kubwa sana kwa sababu hawa-
hitaji kuomba bali wameunda
kikundi na kubuni mradi wa ku-
fanya ambao unawapa faida ya
kutosha,” alisema Ngombale.

Naye Mjumbe wa Kamati hiyo,
Mhandisi Christopha Chiza, aliki-
taka kikundi hicho kufanya hesa-
bu zake vizuri ili wanapokaguliwa
zisiwaletee tatizo lolote.

Alisema hawana sababu ya ku-
fanya ujanja ujanja katika ujasiri-
amali wanaofanya hivyo ni vema
wawe tayari wakati wowote kuja
kukaguliwa hesabu zao ili biasha-
ra wanayofanya iende vizuri.

Akizungumza baada ya maagizo
ya kamati, Mkurugenzi Kunambi
alisema eneo hilo ni la halmashau-
ri yajiji na kwamba kikundi kitaen-
delea kutumia hadi hapo wataka-
potengewa eneo la biashara Nala.
“Maagizo ya kamati nimeyapokea
nitayafanyia kazi na kikundi hiki
kiendelee kutumia eneo hili kwa

genzi Jiji

ajili ya kuendelea na ujasiriamali
ambao wanafanya, haya maeneo
watu wamekuwa wakipeana ki-
holela tu, lakini hivi sasa suala hilo
halipo tena hili eneo ni la serikali,”
alisema Kunambi.

Mkuu wa Wilaya ya Dodoma,
Patrobas Katambi, aliihakikishia
kamati hiyo kuwa maagizo yali-
yotolewa atasimamia utekelezaji
wake.

Awali, akisoma taarifa ya kikun-
di, Katibu wa kikundi hicho, Alex
Mbando, aliishukuru serikali kwa
kujali kundi hilo kwa kuwapatia
mikopo.

Kuhusu mgogoro huo, alisema
mganga huyo tayari amefunga
fremu mmoja ambayo walikuwa
wanaitumia.

barabara ya Mpwapwa-Berege jana, ambayo imeharibika vibaya kutokana na mvua zinazoendelea kunyesha wilayani humo.
PICHA: PETER MKWAVILA

Wachinjaji kuku sokoni wapewa tahadhari

Na Peter Mkwavila, DODOMA

WAFANYABIASHARA wa soko la
kuuza na kuchinja kuku Mwembe
hadharishwa kujiepusha na ma-
gonjwa ya mlipuko kwa kuzingatia
kanuni na sheria za usafi kutokana
na eneo hilo kuwa chafu.

Tahadhari hiyo ilitolewa jana
na Ofisa Masoko wa Jiji hilo, James
Yuna, alipofanya ziara ya kushtuki-
za kuangalia hali ya usafi katika
soko hilo ambalo ni maarufu kwa
uuzaji na kuchinja kuku.

Yuna alisema kuwa katika kip-
indi hiki cha mvua zinazoendelea
kunyesha ni muhimu wafanyabi-

ashara hao kuzingatia zaidi suala
la usafi katika maeneo hayo wa-
nayofanyia shughuli za biashara
ya kuuza na kuchinja.

“Kwa kweli hali siyo mzuri,
nimeikuta na kuiona maana
nimekuta kuku waliochinjwa
wamewekwa chini na hata hivyo
bado hapo chini damu imetapakaa
kila mahali hii ni hatari ugonjwa
wa kipindupindu unaweza kuji-
tokeza hapa,” alisema.

Ofisa huyo alieleza kuwa kama
wafanyabiashara hao hawatazin-
gatia usafi unaotakiwa kwa maele-
kezo ya jiji, viongozi hawatasita
kuwafungia biashara zao.

makao makuu ya nchi wageni wa-
naingia kila saa kwa maana hiyo,
ni lazima kuhakikisha usafi wa
mazingira hususani katika masoko
unazingatiwa.

“Hili soko la Mwembe Tayari
lina sifa kubwa ya kuwapo kwa
kuku wa kienyeji na wageni wengi
wanataka kula kuku wa kienyeji
kwa maana hiyo biashara ya kuku
pamoja na machinjio yanatakiwa
kuwa katika hali nzuri,” alisema.

Aliongeza kuwa: “Mteja an-
apokuja katika soko la kuku na
kumleta kuku wake hapa machin-
jioni hakute ni pasafi ili aondoke
akiwa na furaha na hamu ya kula
kuku ambaye anaandaliwa katika

mazingira mazuri.”

Katika hatua nyingine, Yuna
aliagiza viongozi wa soko hilo
kutafuta muda wa kufanya vikao
na wafanyabiashara ili kuhakiki-
sha usafi wa uhakika unafanyika
ndani ya soko.

Alisema wafanyabiashara
wasipozingatia usafi ndani ya
masoko wanaweza kusababisha
mlipuko wa magonjwa kwani
walaji.

Wakizungumza na gazeti hili,
wachinjaji hao walisema tatizo lil-
ilopo ni vitendea kazi ikiwamo na
vifaa vya kuwahifadhia kuku hao
wanaochinjwa na miundombinu
ya soko hilo hairidhishi.

]
Chamwino
walia
visima
vya maji

Na Peter Mkwavila,
CHAMWINO

WANANCHI wa Kata
ya Loje Wilaya ya
Chamwino, wameiomba
serikali kuwachimbia
visima vitakavyowaon-
dolea kero ya kunywa
maji ya Bwawa la Ingun-
guri Mtera.

Wakizungumza na
Nipashe, walisema
kutokuwapo visima vya
kutosha vyenye majisafi
na salama kunasaba-
bisha watumie maji ya
bwawa hilo.

“Tunaomba serikali
na kwa kushirikiana na
Mbunge wa Mtera, Liv-
ingston Lusinde, kutu-
jengea visima ambavyo
vitakuwa vya kisasa
vitawaondolea kero hii,”
alisema Pendo Msuliche.

Kwa upande wake,
Diwani wa Viti Maalum
aliwatahadharisha wa-
nanchi wanaojishughuli-
sha na uvuvi wa samaki
katika bwawa hilo la
kuchemsha maji ili kujie-
pusha na magonjwa va
mlipuko.

Alisema hivi sasa
wavuVvi wanatumia maji
ambayo si salama hivyo
wanapaswa kuyachem-
sha ili yawe salama.

Diwani huyo, Hilda
Kadunda, alisema kuwa
wananchi wa Kata ya
loje walio wengi wana-
tumia maji ya bwawa
hilo na baadhi ya
visima, lakini kutokana
na hivi sasa na mvua
zinazoendelea kunyesha
zimesababisha kuchafu-

a.

“Wananchi wa Kata
ya Loje wanaofanya
shughuli zao za uvuvi
bwawa la Ingunguri
wanategemea maji hayo
na kwenye visima kwa
miaka mingi toka kuan-
hicho kwa shughuli za
kibinadamu.

“Lakini kutokana na
mvua inayoendelea ku-
nyesha, bwawa la Mtera
kwa sasa limejaa maji
na limetapika na maji
yamesambaa na kuingia
katika visima vya maji
yva kawaida ambayo ya-
nayotumika,” alisema.

Aliongeza: “Maji
yanapotoka bwawani
yanasomba takataka
mbalimbali na uchafu
kwa maana hiyo kama
watu hawatachemsha
maji hususani ya ku-
nywa kuna uwezekano
mkubwa watu kupata
magonjwa ya mli-
puko au magonjwa ya
matumbo.”



HABARI ZANZIBAR =

Matokeo

kidato cha
4 yamkKera
ofisa elimu

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WALIMU wa Mkoa wa
Kusini Unguja wametakiwa
kuongeza bidii kuhakikisha
kiwango cha ufaulu kwa
wanafunzi wa kidato cha nne
unaongezeka.

Mkurugenzi wa Hal-
mashauri ya Mkoa wa Kusini
Unguja, Kassim Abou Mtoro,
alisema hajaridhishwa na
matokeo ya mwaka huu ya
mitihani ya kidato cha nne
kwa wanafunzi wa Mkoa wa
Kusini.

Alisema hayo juzi wakati
wa kikao cha pamoja na
walimu wa shule za Mkoa
huo kilichofanyika katika
halmashauri hiyo iliyopo
Kitogani.

Alisema juhudi kubwa
zimechukuliwa na uongozi
wa mkoa katika kuimarisha
sekta ya elimu ikiwamo
upatikanaji wa vifaa vya
sayansi.

“Serikali ya Mkoa wa Kusi-
ni Unguja haijafurahishwa
na matokeo ya wanafunzi
katika mitihani ya kidato
cha nne...ufaulu umepungua
sana,” alisema.

Baadhi ya maofisa wa
elimu Mkoa wa Kusini Ungu-
ja walisema kukosekana kwa
ushirikiano baina ya walimu
na wazazi kwa kiasi kikubwa
kumechangia wanafunzi
kufanya vibaya.

Ofisa wa Elimu Mkoa wa
Kusini Unguja, Hamid Ab-
dulrahim, alisema wanakosa
ushirikiano kati ya wazazi
ambao hawana ufuatiliaji
mzuri wa watoto wao iki-
wamo kujua maende-
leo ya wanafunzi ya kila
siku.

“Tunawaomba wazazi
waongeze ushirikiano ambao
utasaidia kuwapo kwa ufaulu
mzuri wa mitihani ya kidato
cha nne,” alisema.

Naye Mwalimu Mkuu wa
Sekondari Mkoa wa Kusini
Unguja, Ali Suleiman, alisema
wanafanya utafiti zaidi
kujua chanzo cha wanafunzi
kufanya vibaya katika miti-
hani ya kidato cha nne.

Alisema shule zote za
mkoa huo za sekondari
zinafaidika na vifaa vya
maabara vya sayansi, hivyo
hakuna sababu za wanafunzi
kufanya vibaya.

“Tumepiga hatua kubwa
katika shule zetu zilizopo
Mkoa wa Kusini Un-
guja ambazo huduma za
maabara ya sayansi zina-
patikana bila ya matatizo,”
alisema.

Jumla ya shule sita za
Mkoa wa Kusini Unguja
wanafunzi wake wamefanya
vibaya katika mitihani ya ki-
dato cha nne, hatua ambayo
imeufanya uongozi wa mkoa
kuweka mikakati ya kukabili-
ana na tatizo hilo.
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Raia wa Ujerumani adaiwa Kujiva kwa kisu

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

AIA wa Ujerumani, Pe-
tern Lisches (43), ana-
daiwa kujiua kwa
kujichoma kisu kwa

sababu ambazo hazijaelezwa.
Kamanda wa Polisi Mkoa
wa Mjini Magharibi Unguja,
Awadh Juma Haji, akizungumza
na waandishi wa habari jana,
alisema kuwa tukio hilo lilitokea

Kibweni Mkoa wa Mjini Maghar-
ibi Unguja.

Alisema raia huyo alifika Zan-
zibar mwanzoni mwa Januari
mwaka huu, na alikodi nyumba
hiyo kwa ajili ya kuishi kwa siku
ambazo atakuwa kwenye ma-
pumziko.

Alisema mtalii huyo alikodi
katika nyumba ya kupumzi-
ka wageni inayomilikiwa na
Jafar Hussein huko Kibweni
Wilaya ya Magharibi ‘B’ Unguja.

PICHA: RAHMA SULEIMAN

Kwa mujibu wa Kamanda
huyo, mwili wa Mjerumani
huyo uligunduliwa na mmiliki
wa nyumba hiyo, baada ya ku-
tomwona mteja wake kwa
siku moja na ndipo alipojar-
ibu kufuatilia katika ~ chumba
chake na  kukuta mwili wake
sakafuni.

Kamanda Haji alisema uchun-
guzi wa awali ulibaini kuwa
mtalii huyo ulikutwa ukiwa na
kisu kidogo na majeraha sehe-

mu ya mkono wa kushoto na
shingoni.

“Uchunguzi wetu wa awali
unaonyesha kwamba mitalii
huyo amejiua mwenyewe
kwa kujijeruhi kwani hakuna
harakati zozote zinazoonyesha
kwamba kulikuwa na juhudi za
kumuua,” alisema.

Aidha, alisema polisi wanaen-
delea na uchunguzi pamoja na
kuwasiliana na Ubalozi wa Uje-
rumani nchini.

Waziri atangaza marufuku makonyo karafuu kuuzwa nje

Na Rahma Suleiman, ZANZ|-
BAR

WAZIRI wa Biashara na Vi-
wanda, Balozi Amina Salum Alj,
amepiga marufuku wakulima wa
zao la karafuu Pemba kuuza ma-
konyo ya karafuunje ya nchi.

Balozi Amina alisema hayo
jana alipotembelea ujenzi wa
kiwanda cha Majani maka-
vu ya karafuu huko Mgelema
Kisiwani Pemba.

Alieleza kwamba ni makosa
kwa mujibu wa sheria za nchi
wakulima  kuuza  makonyo
nje ya nchi pamoja na bidhaa

zinazotokana na karafuu.

Alisema kiwanda cha kusindi-
ka majani makavu ya karafuu
mali ghafi yake kubwa inatege-
mea majani makavu ya karafuu.

“Wizara ya Biashara na Vi-
wanda inapiga marufuku wakuli-
ma wa karafuu kuuza makonyo
nje ya nchi pamoja na bid-
haa nyingine zinazotokana na
karafuu kwa mujibu wa sheria,”
alisema.

Aidha, alisema juhudi za
ujenzi wa kiwanda hicho ni sehe-
mu ya kuwawezesha wakulima
wa karafuu kuwaongezea soko la
bidhaa zao ikiwamo makonyo.

Mkuu wa Mkoa wa Kusini
Pemba, Hemed  Suleiman,
alisema ujenzi wa kiwanda
hicho ni moja ya fursa ny-
ingine ya wakulima kufaidika na
kilimo cha karafuu.

Aliwataka wakulima kuongeza
bidii ya uzalishaji wa karafuu
pamoja na kuuza bidhaa hiyo
kupitia Shirika la Taifa la Biasha-
ra (ZSTC).

“Hii ni fursa nyingine ambayo
wakulima wa karafuu mnapaswa
kuitumia kwa ajili ya kuongeza
kipato kitakachosaidia kupiga
hatua kubwa ya maendeleo na
kiuchumi,” alisema.

Karafuu ni zao tegemeo kwa
uchumi wa Zanzibar, huku
zikiwapo juhudi za ujenzi wa vi-
wanda vidogo vidogo ambavyo
vitasaidia  kuongeza  thama-
ni ya uzalishaji wa zao hilo.

Tayari Kiwanda cha Makonyo
kilichopo Pemba kimeanza ku-
zalisha bidhaa zaidi zinazoto-
kana na malighafi ya zao hilo ili
kuongeza thamani na kuwawez-
esha wakulima kupiga hatua
kubwa ya maendeleo.

ZSTC ndiyo yenye jukumu
la kununua na kuuuza karafuu
pamoja na bidhaa zake ikiwamo
makonyo nje ya nchi.
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Taasisi
zatakiwa
kuwapa
Kipaumbele
wanaosoma
shahada
uzamili

Na Romana Mallya

IDARA na taasisi zimetakiwa
kutoa kipaumbele kwa watu wao
kusoma Shahada ya Uzamili katika
Taaluma ya Habari na Shahada ya
Uzamili ya Uongozi wa Biashara,
ili kuondokana na changamoto ya
uongozi mahali pa kazi.

Naibu Mkuu wa Chuo Kikuu
Kishiriki cha Tumaini Dar es
Salaam (TUDARCO), Prof. Andrew
Dar es Salaam wakati chuo hicho
kikizungumzia kuhusu kozi hizo
mpya zinazotarajia kuanza mwezi
Machi.

Prof. Mollel alisema wame-
shafanikisha utaratibu wote wa
kuanza kwa kozi hizo na kwa sasa
wanaendelea kupokea maombi.

“Wito wetu kwa watu wenye
taaluma tofauti waombe kujiunga
na mafunzo haya kwa sababu siyo
tu yatawasaidia kwenye maeneo
yao walikoajiriwa hata kuweza
kujiajiri,” alisema.

Mkurugenzi wa Masomo ya Juu
chuoni hapo, DKk. Peter Mtesigwa,
alisema kwa sasa wanaendelea
kupokea maombi.

Alisema zifa za kujiunga kwa
wale wenye shahada ya kwanza
tathmini yake ya ufaulu inatakiwa
isiwe chini ya GPA 2.7.

“Wenye Diploma ya Uzamili
wanahitaji kuwa na GPA 4.0 na
mwenye shahada isiyo bainifu an-
galau iwe daraja la B katika somo
alilomakinikia,” alisema.

Alisema lengo la kozi hizo ni
kuwafanya wafanyakazi na wale
wanaojiajiri kuwa mameneja
wazuri.

Mkuu wa Idara, Taaluma ya
Habari na Ukutubi, Dk. Getrude
Ntulo, alisema Shahada ya Uzamili
katika Taaluma ya Habari imelenga
kuwaandaa watu katika nyanja
mbalimbali ikiwamo kuwasaidia
kuchambua mifumo ya mitandao
ya kijamii.

Watumishi TRA Kizimbani
tuhuma za kupokea rushwa

Na Renatha Msungu,
DODOMA

AFANYAKAZI
wawili wa Mam-
laka ya Mapato
Tanzania (TRA),
wamefikishwa mahakamani na
Taasisi ya Kuzuia na Kupambana
na Rushwa (Takukuru) kwa tuhu-
ma za kushawishi na kupokea
rushwa ya Sh. milioni moja.
Mkuu wa Takukuru mkoani
Dodoma, Sosthenes Kibwengo,
alisema wafanyakazi hao wame-
fikishwa katika Mahakama ya
Hakimu Mkazi Wilaya ya Dodo-
ma kwa kushawishi rushwa hiyo
kutoka kwa mfanyabiashara.
Aliwataja washtakiwa hao ni
Emmanuel Erenest (31), Vincet
Hassan (29) ambao walikamatwa

juzi wakiwa katika eneo la ma-
jengo jijini hapa.

“Hawa wafanyakazi walim-
kamata mwendesha mkokoteni
akiwa na mzigo wa Aluminium
kwa kosa la kuwa na risiti ya EFD
ya tarehe ya nyuma na isiyo na
thamani halisi ya mzigo waliouk-
amata,” alisema.

Kibwengo alisema baada ya
kuushikilia mzigo huo, walirudi
na mwendesha mkokoteni hadi
kwenye duka la Maliki Tarimo na
kuacha ujumbe uliosema ana-
paswa kufika ofisi za TRA na pia
wakuacha namba yao ya simu.

Alisema uchunguzi wa Takuk-
uru unaonyesha kwamba baada
ya muda kwa kupitia namba ya
waliyoiacha dukani mwenye
duka aliwapigia simu watuhu-
miwa ambao walimtaka Sh. mil-

ioni moja ili wasichukue hatua
stahiki za kisheria dhidi yake na
mnunuzi wa mzigo.

“Uchunguzi wetu umeonyesha
kwamba watuhumiwa waliacha
mzigo walioukamata baada ya
kupewa rushwa hiyo na wala su-
ala hilo hawakulitolea ufafanuzi
ofisini kwao,” alisema Kibwengo.

Alisema washtakiwa hao wam-
etenda kosa hilo kinyume cha
kifungu cha Sheria Namba 15(1)
(a) cha Sheria ya Kuzuia na Ku-
pambana na Rushwa Sura ya 329
Marejeo ya Mwaka 2018.

Katika tukio jingine, Ma-
hakama ya Wilaya ya Kongwa
jana imemhukumu Ofisa Mifugo
Mwandamizi wa Halmashauri
ya Kongwa, Dickson Urio (52),
kwenda jela miezi sita au kulipa
faini ya Sh. 300,000 kwa ma-

kosa matatu ikiwamo matumizi
ya nyaraka za kumdanganya
mwajiri kinyume na kifungu cha
sheria 22 cha Sheria ya Kuzuia
na Kupambana na Rushwa sura
ya 329.

Mkuu huyo alisema hukumu
hiyo ilitolewa jana mahakamani
hapo na Hakimu Kisasila Saguda
ambapo alimtaka mshtakiwa
kuilipa Halmashauri ya Wilaya
ya Kongwa Sh.1,638,000 ikiwa ni
faini ya makosa matatu.

Kibwengo alisema kesi hiyo
ya jinai namba 37/2018, katika
uchunguzi wa Takukuru ilionye-
sha mshtakiwa alitumia risiti za
kughushi na kumtaarifu mwajiri
wake kwamba amenunua
vifaa kwa ajili ya semina ya wafu-
gaji jambo ambalo halikuwa la
kweli.
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Mkurugenzi wa Chama cha Kutetea Abiria (Chakua), Kanda ya Ziwa Victoria, Dickson Simon (katikati), akitoa elimu kwa madereva
kuhusu kuheshimu haki za abiria, kwenye stendi ya mabasi mjini Bunda, mkoani Mara juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Bodi ya kiwanda cha kahawa yachunguzwa

Na Restuta Damian, BUKOBA

BODI ya Kiwanda cha Kusindika
na Kukoboa Kahawa (TANICA) kili-
chopo Manispaa ya Bukoba mkoani
Kagera, imetakiwa kupisha uchun-
guzi ili Taasisi ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa (Takukuru) mkoa-
ni humo iangalie utendaji kazi wao.

Agizo lilitolewa na Mkuu wa Mkoa
Kagera, Brigedia Jenerali Marco Ga-
guti, alipokitembelea kiwanda am-
bacho kinamilikiwa na vyama vi-

kuu vyaushirika Kagera Cooperative
Union ( KCU )na Karagwe District
Coperative Union (KDCU). Gaguti
alisema kiwanda hicho kimekuwa
kikifanya vibaya na kumekuwa na
hujuma zinazokwamisha kuende-
sha miradi kutokana na kutopata
malighafi kwa wakati.

Alisema bodi hiyo imepisha
uchunguzi kutokana na utendaji
wake kutokidhi malengo ya uzal-
ishaji.

Aidha, alisema ili kutokwamisha

na kufikia malengo kusudiwa, la-
zima bodi hiyo kupisha uchunguzi
ili kupata ufumbuzi wa upatikanaji
malighafi. “Kwa kutokuendelea kuk-
wamisha na kutofikia lengo kusudi-
wa hii bodi iliyopo wapishe uchun-
guzi ili kupata suluhu ya malighafi,”
alisema Gaguti.

Alisema yamekuwapo matukio
ya uingizaji wa malighafi nyakati
za usiku, Takukuru ongeza uchun-
guzi wa kuangalia kwanini haku-
na uongezekaji wa malighafi katika

kiwanda hiki,” alisema Gaguti.

Awali akisoma taarifa ya uzal-
ishaji wa kipindi cha miezi sita kwa
kamati ya ulinzi na usalama ya
mkoa huo, Mhasibu Mkuu wa ki-
wanda hicho, Didas Burchard, alise-
ma, kiwanda hicho kinadaiwa Sh.
milioni 160 likiwa deni la kahawa
aina ya Arabika ambalo limebakia
kutoka Sh. milioni 330 kwa kipindi
cha mwaka 2019/20.

Burchard alisema kuwa kwa
kipindi hicho cha miezi sita zilizal-

ishwa tani 160 pekee wakati lengo
la uzalishaji lilikuwa ni tani 200 kwa
kahawa ya unga.

Alisema kahawa ya kukaanga im-
ezalishwa tani 83 wakati lengo lili-
kuwa tani 116 kwa masoko ya ndani.

Mkuu wa Takukuru mkoani
humo, John Joseph, alisema Januari
16, mwaka taasisi ilikamata watuhu-
miwa wanne wa kiwanda hicho
kwa makosa ya kijihusisha na vi-
tendo vya rushwa, ubadhirifu na
uhujumu uchumi.
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Ugonjwa wa ajabu kusambaa duniani

WASHINGTON, Marekani

MAOFISA wa afya wa China wamesema

afya bado wanaendelea na kupata tiba
yake, hadi sasa umeshaua watu huku
wengi wakiendelea kuugua.

virusi vipya huenda vikazaana na kusam- ‘.::g):‘gf::lo Idadi ya waliofariki kutokana na

baa katika maeneo mbalimbali duniani.  pykizi hau- ugonjwa unaosababishwa na virusi
Maofisa hao wameonya juu ya kusam- jaeleweka, hivyo imeongezeka na kufikia tisa

baa kwa virusi huku wakitoa tahadhari, kyna uweze-  huku watu wengine 440 wakithibit-

wakiongeza juhudi za kudhibiti maam- kano virusi ishwa kuugua.

bukizi ya virusi hivyo. hivi vinaweza Ofisa wa Tume ya Kitaifa ya Afya
Ugonjwa huo uligundulika nchini Kuzaana na alikiri kuwa nchi hiyo kwa sasa iko ka-

China hivi karibuni na wataalamu wa Kusambaa. tika awamu muhimu ya kuzuia na ku-

Bunge labariki Rais
Trump kung’'olewa

WASHINGTON, Marekani

BARAZA la Seneti nchini Marekani
limepiga kura na kuidhinisha sheria
zitakazotumika katika kesi ya kum-
wondoa madarakani Rais Donald
Trump.

Baraza hilo lililo na idadi kubwa ya
maseneta wa chama cha Republican
limezikataa juhudi za Wademocrat
za kupata ushahidi na kuhakikisha
kwamba mashahidi wanasikilizwa.

Wakili Mkuu wa RaisTrump katika
kesi hiyo alisema kesi ya Wademo-
crat ni juhudi zisizo na msingi kutaka
kupindua ushindi wa Rais Trump
katika uchaguzi wa mwaka 2016
ingawa mbunge mmoja wa chama cha
Democratic amesema kuna ushahidi
wa kutosha kuonyesha makosa ya
Trump.

Baraza la Wawakilishi la Bunge la
Marekani lilipiga kura ya kumwondoa
madarakani Rais Trump mwezi uli-
opita kutokana na madai ya matumizi
mabaya ya madaraka na kuzuwia
mamlaka ya bunge la Congress kwa
kuishinikiza Ukraine kumchunguza
hasimu wake wa kisiasa ambaye ni
Makamu wa Rais wa zamani, Joe
Biden wa chama cha Democratic.

Hata hivyo, Rais Trump anashikilia
msimamo wake kuwa hakufanya ma-
kosa yoyote. DW

Watu 95 hufariki
kila siku Mexico

BEIRUT, Lebanon

TOLUCA, Mexico

WANAHARAKATI nchini Mexico
wanatarajia kutembea umbali wa
kilomita 130 wakifanya matembezi
ya amani kupinga ghasia katika nchi
hiyo.

Dhumuni la matembezi hayo ni
kutokana na mauaji nchini humo
kufikia viwango vya hali ya juu,
huku watu 95 wakiuawa Kila siku
nchini humo, hii ikimaanisha kuwa
mtu mmoja huuawa kila baada ya
dakika 15.

Kwa mujibu wa taarifa rasmi,
kulikuwa na mauaji ya watu 34,582
mwaka 2019, ikiwa ni idadi ya juu
zaidi ikilinganishwa na wakati rekodi
Za mauaji hayo zilipoanza kuchuku-
liwa mwaka 1997.

Kwa mujibu wa taasisi ya uvangalizi
va haki za binadamu nchini Syria,
idadi hiyo ni kubwa ikilinganishwa
na mauaji ya mataifa mengine
ambapo wapiganaji wapatao 11,000
na raia walivawa katika vita vilivyo-
tokea nchini Syria mwaka 2019. BBC

LEBANON imetangaza serikali mpya ka-
tika juhudi za kumaliza maandamano
ambayo yamedumu kwa miezi kadhaa.

meendelea kushuhudiwa hata baada ya
serikali mpya kutangazwa.

Lakini maandamano na vurugu zi-

dhibiti kusambaa kwake.

Juzi, mamlaka ilithibitisha
usambazaji wa virusi hivyo kupitia
binadamu.

Katika taarifa ya kwanza kwa

umma tangu mwanzo wa mlipuko wa
ugonjwa huo, Naibu Waziri wa Tume
ya Afya ya China, Li Bin alisema kuna
ushahidi kuwa ugonjwa huo unasam-
bazwa kupitia mirija ya kutoa pumzi.
Lakini China haijafanikiwa kubaini

Waziri Mkuu wa nchi hiyo, Hassan Diab

(60) alitangaza baraza lake la mawaziri
20, wengi wakiwa wataalamu wanaoung-
wa mkono na kundi la Hezbollah na vy-
ama washirika kisiasa.

Hata hivyo, serikali hiyo ambayo im-

eundwa miezi mitatu baada ya aliyekuwa
Waziri Mkuu, Saad Hariri kujiuzulu, im-

15 wafariki boti ikizama ziwani

KINSHASA, DRC

WATU 15 wamepoteza maisha
na wengine hawajulikana walipo,
baada ya kuzama kwa boti kati-
ka Ziwa Mai-Ndombe, Magharibi
mwa Jamhuri ya Kidemokrasia
ya Congo (DRQ).

Meya wa Mji wa Inongo
alisema huenda idadi ya watu
waliopoteza maisha ikaongezeka,
baada ya ajali hiyo kutokea
Jumatatu, wakati huu, juhudi
zikiendelea kutafuta miili zaidi.
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Ripoti zinasema kuwa boti hiyo

ilikuwa inawasafisha watu 30
waliokuwa wametokea msibani,

lomita 35 kutoka eneo la ajali

hiyo. Katika miaka ya hivi kar-
ibuni, ajali za kuzama kwa boti
zimeendelea kushuhudiwa nchini

mhuri ya Kidemokrasia ya

Congo, nchi ambayo bado inaka-
biliwa na changamoto ya miun-
dombinu, watu wengi hutumia

afiri wa majini, kutokana na

ukosefu wa barabara za kuun-
ganisha maeneo mbalimbali.RFI

chanzo halisi cha virusi hivyo.

“Japo mfumo wa maambukizi hau-
jaeleweka, kuna uwezekano virusi hivi
vinaweza kuzaana na hatari ya kusam-
baa,” alisema Li.

Onyo hilo linakuja wakati mamilioni
ya watu kote nchini China wakisafiri
kutoka eneo moja hadi lingine kua-
dhimisha mwaka mpya wa Lunar huku
maelfu wakisafiri kutoka China kwen-
da nchi mbalimbali. BBC

Raia wa China wakiwa katika kituo cha treni cha Hankou huko Wuhan, mkoa wa kati wa China wa Hubei, wame-
jiziba pua kuhofia kuambukizwa ugonjwa wa ajabu uliozuka nchini humo. PICHA: AFP

Serikali mpya yatangazwa,
maandamano vaendelea

epingwa na waandamanaji wanaotaka
mageuzi kamili na serikali iundwe na
wataalamu huru wasioegemea upande
wowote kisiasa wanaoweza kusuluhisha
mgogoro wa kiuchumi na kifedha ambao
umelikumba taifa hilo.

Diab aliwapongeza Walebanon kwa
juhudi zao kutaka mageuzi na kubore-
sha huduma nchini humo, huku akisema
kuwa sasa ni muda wa kufanya kazi, ame-
wahakikishia wananchi kuwa serikali
yake itashughulikia matakwa yao.

“Hii ndiyo mara ya kwanza, Lebanon
imekuwa na serikali kama hii katika histo-
ria yake. Ni timu ya uokoaji, ambayo waji-
bu wake pekee ni kufanya kazi kwa bidii
na kujitolea kikamilifu.” Alisema Diab.

Lakini maelfu ya waandamanaji walio-
jitokeza mitaani na kuziba barabara ka-
tika mji mkuu Beirut na maeneo mengine
nchini humo wakilalamika kuwa makun-
di ya kisiasa bado yamehusika katika ku-
watangaza mawaziri wapya, hata kama ni
wataalamu na wasomi.

Baadhi ya waandamanaji walionekana
wakirusha mawe karibu na bunge hivyo
kuwalazimisha polisi kuwatawanya kwa
kuwafyatulia mabomu ya kutoa machozi
pamoja na maji ya kuwasha. DW
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Kilio cha X-ray hospitali ya .

serikali chapata ufumbuzi

Na Ashton Balaigwa, MOROGORO

KILIO cha muda mrefu cha wakazi wa
Mkoa wa Morogoro kuhusu kukoseka-
na kwa mashine ya X-ray ya kisasa katika
Hospitali ya Rufani ya mkoa huo imepata
ufumbuzi.

Hali hiyo ilikuwa ikiwalazimu kupewa
rufani kwenda Hospitali ya Taifa ya
Muhimbili kwa ajili ya matibabu.

Ufumbuzi huo umepatikana baada ya
Serikali kusikia kilio chao na kupeleka
mashine hiyo ya kisasa kama ilivyoahidi.

Mganga Mfawidhi wa Hospitali ya Ru-
fani ya Mkoa wa Morogoro, Dk. Ritha Ly-
amuya, alisema mashine hiyo imekuwa
msaada mkubwa kwao kutokana na kuwa
na uwezo kupiga na kutoa picha za
teknolojia ya kisasa ambazo zinaweza ku-

somwa na watalaam waliopo nje ya mkoa
huo na kutumwa majibu yake kwa njia ya
mawasiliano ya intaneti.

Alisema kuwa mashine hiyo imesaid-
ia kupunguza malalamiko ya wagonjwa
ambao walikuwa wakikosa huduma ya
X-ray kutokana na mashine iliyokuwapo
awali kutokuwa na uwezo wa kufanya
kazi na kusababisha baadhi ya wagonjwa
kulazimika kwenda kupata huduma hiyo
katika Hospitali ya Taifa ya Muhimbili.

Dk. Lyamuya alisema kuwa mashine
hiyo ina uwezo mkubwa wa kufanya kazi,
hivyo kusaidia hata kupunguza idadi ya
wagonjwa ina uwezo wa kutuma taarifa
za mgonjwa kwa njia ya mtandao na
kurejesha majibu ndani ya muda mfupi.

Mbunge wa Jimbo la Morogoro, Ab-
dulaziz Abood ambaye alifika hospita-

li hapo na kujionea mashine hiyo ikifan-
ya kazi ameishukuru Serikali kwa kusikia
kilio cha wananchi wa Mkoa wa Morogoro
ambaye aliwasilisha bungeni mwaka jana.
Abood alisema hatua ya Serikali
kutekeleza ahadi yake hiyo inaonye-
sha kuwajali wananchi wa Mkoa wa Mo-
rogoro kwa kuleta mashine ya kisasa kwa
ajili ya huduma za X-ray kwani kilikuwa ni
kilio cha muda mrefu ambacho amekuwa
akiiomba Serikali kuwasaidia kifaa hicho.
Alisema kuwa mara kadhaa amekuwa
akiomba kupatiwa mashine hiyo hata aki-
wa bungeni. Alimshukuru Rais John Ma-
gufuli kwa kusikiliza ombi hilo maalum
na kuwapatia mashine hiyo ya kisasa, na
kuwaomba watumishi wa Hospitali hiyo
kuitunza ili iweze kutoa huduma kwa
muda mrefu.

jana, wakati viongozi wa chuo hicho, walipokuwa wakitambulisha uanzaji wa kozi mbili za Shahada ya Taaluma ya Habari
na Shahada ya Uzamili ya Uongozi wa Biashara. Katikati ni Naibu Mkuu wa chuo hicho, Prof. Andrew Mollel na Mkuru-

Wakulima,
wachakataji
mafuta
mawese
kuwezeshwa
mikopo

Na Mwandishi Wetu

WAKULIMA na wachakataji wa
mafuta ya mawese mkoani Kigoma
wamehakikishiwa kupewa mikopo
na vifaa kwa ajili ya kuendeleza zao
hilo.

Wamehakikishiwa uwezeshaji huo
na Benki ya Maendeleo ya Kilimo
Tanzania (TADB), ikiwaeleza kuwa
kwa kufanya hivyo, watanufaika
kiuchumi kwa kuongeza uzalishaji
wa mafuta hayo.

Akizungumza na viongozi wa
vyama vya msingi vya ushirika
(AMCOS) wa Wilaya ya Kigoma,
Mkurugenzi wa Mikopo na Biashara
wa benki hiyo, Agostino Chacha,
alisema uwezeshaji huo uta-
saidia kuiondolea mzigo serikali wa
kuagiza bidhaa za mafuta ya kula
nje ya nchi na kuinua pia kipato
cha wakulima na wadau waliopo
kwenye myororo wa thamani wa
zao hilo.

Chacha alisema kuwa benki hiyo
imeishatoa jumla ya Sh. milioni 444
kwa ajili ya uanzishwaji wa kiwanda
cha uchakataji wa mafuta ya kula
mkoani humo, hali itakayowafanya
wakulima wa zao hilo kuwa na soko
la uhakika wa bidhaa zao.

Alisema pia kuwa hatua hiyo
pia itawawezesha wakulima kuwa
na uwezo wa kulipa mikopo wata-
kayopewa na benki hiyo na zile za
biashara.

Alifafanua kuwa: “Kwa wakulima
watakaokuwa wamekidhi vigezo
watapata mikopo kupitia utara-
tibu tuliongia na benki za biashara
ambapo watapata kutoka kwenye
benki hizo au kupata kutoka benki
hiyo moja kwa moja.”

“Kwenye vikundi hivi vinane vya
michikichi vya wilaya hii ambavyo
vimekidhi mahitaji na ndani ya
kipindi kifupi kijacho watapata hizo
fedha kwa ajili ya kuendeshea shu-
ghuli za zao kilimo,” alisema Chacha.

genzi wa Masomo vya Elimu ya Juu, Dk. Peter Mutesigwa. PICHA: SABATO KASIKA

HakiElimu yataja sababu za shule kufaulu, kufeli

Na Elizabeth Zaya

SHIRIKA lisilo la serikali linaloshu-
ghulika na kufuatilia maendeleo
ya elimu nchini (HakiElimu), li-
mezindua ripoti ya utafiti inay-
oonyesha sababu zinazochangia
baadhi ya shule kufanya vizuri na
nyingine kufanya vibaya mfululizo
katika mitihani ya darasa la saba
nchini.

Akitoa ripoti jijini Dar es Salaam
jana, Mkurugenzi Mtendaji wa
HakiElimu, John Kalaghe, alisema
utafiti huo umefanyika kwa miaka
miwili kati ya 2018 na 2019 katika
mikoa 10 na ulilenga kuangalia na
kujifunza mambo makuu matatu.

Alisema mambo hayo yalilenga
kuangalia sababu mahsusi am-
bazo hazifahamiki zinazochangia
baadhi ya mikoa kutofanya vizuri
na mingine kufanya vizuri katika
mitihani ya darasa la saba.

Jambo jingine ambalo walilian-
galia ni iwapo ukanda wa kijiogra-
fia au utofauti wa mikoa ni mion-
goni mwa sababu zinazochangia
ufaulu katika mitihani hiyo.

Pia ulilenga kufananisha na ku-
tofautisha sababu za ufaulu kati ya
mikoa isiyofanya vizuri na inayo-
fanya vizuri katika miaka mitano
mpaka 10 iliyopita.

“HakiElimu tuliona kuwa kufa-
hamu sababu hizi kutaleta tija kwa

baadhi ya mikoa ambayo ilikuwa
inafanya vibaya kujifunza kutoka
mikoa inayofanya vizuri na kutai-
saidia mikoa iliyokuwa ikifanya
vizuri kujiimarisha na kuendelea
kufanya vizuri zaidi,” alisema Ka-
laghe.

Katika matokeo ya utafiti huo,
Kalaghe alitaja sababu ambazo
zilibainika kuchangia matokeo
mabaya kwa baadhi ya mikoa
kuwa ni pamoja na nafasi finyu
ya wazazi na walezi katika ku-
hamasisha watoto wao kufanya
vizuri katika masomo na mitihani
ya mwisho.

Sababu nyingine alisema ni
umbali mrefu kutoka nyumbani

kwenda shuleni na kutoka shuleni
kwenda makao makuu ya wilaya,
utofauti wa kimiundombinu ku-
toka mkoa mmoja na mwingine,
changamoto za kimenejimenti
na kukosekana kwa hamasa na
mbinu za ziada katika kuimarisha
ufundishaji na ujifunzaji.

“Katika utafiti huu, ilionekana
kwamba hata kukosekana kwa ud-
hibiti mzuri kutoka kwa mamlaka
za udhibiti wa elimu linachangia
kwa kiwango kikubwa baadhi ya
shule kufanya vibaya, kuna baadhi
ya shule hazifikiwi kabisa na wak-
aguzi kutokana na miundombinu
mibovu,” alisema Kalaghe.

Miongoni mwa walioshiriki

kufanya utafiti huo, Mhadhiri wa
Chuo Kikuu cha Dar es Salaam,
Dk. Richard Shukia, alisema wali-
tumia mbinu mbalimbali ikiwamo
kufanya mahojiano na wadau wa
elimu, kuzungumza na wazazi, mi-
kutano ya majadiliano katika ngazi
mbalimbali na kupitia taarifa za
machapisho.

“Kuna sababu nyingi ambazo zil-
itajwa na watu waliohojiwa, lakini
nyingi zilizojitokeza ni kwamba eti
baadhi ya shule zinazofanya vizuri
mfululizo katika matokeo yao wa-
nafanya udanganyifu kwa kuiba
mitihani, lakini wazazi kutokuwa-
fuatilia watoto wao,” alisema Dk.
Shukia na kuongeza:
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGCANYIKO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

MKOPO WA HARAKA KUTOKA
ENTERPRISE FINANCE LIMITD (EFL).
Kwa mabhitaji kama kulipa ada ya
shule, kodi, kuboresha biashara,
kumalizia tenda etc. Kwa maelezo
zaidi piga 0758 112 332. Karibu EFL.

TANZANIA RESEARCH AND
CAREER DEVELOPMENT INSITUTE:
Inatangaza mhula mpya wa masomo
Certificate na Diploma za kilimo na
maendeleo ya jamii.maelezo zaidi
tembelea tovuti yetu www.tracdi.
ac.tz Simu:0714404491/0746995144

WAHUDUMU WA HOTELI

WANAHITAJIKA, Hoteli ndogo
Bagamoyo inatafuta wahudumu,
wapishi, usafi, bartender wenye

vyeti. Piga 0757 129 546.

NIPASHE NI
JIBU LAKO

NJOO UTANGAZE NASI
BIDHAA YAKO

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA
USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA)
YA 5 KANUNI YA 2

Katika mahakama ya mwanzo
CHAMWINO MOROGORO

Usimamizi wa mirathi No;03/2020

Ombi la (1)ROPHINA.E.NGAILO(2)EVALISTO
ELIAKIMU SANGA Kuteuliwa msimamizi wa mirathi
marehemu HAPPY EDNARD NGAILO

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote na
mirathi ya marehemu kuwa wanaarikwa kuja na
kuudhuria shaurini mnamo tarehe 21/01/2020 kabla ya
muombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.

Wosia ya marehemu huyo upo Mahakamani waweza
kukaguliwa tarehe 14/01/2020.

SRR

215596102

KAABUKA anatangaza
kupotea kwa kadi ya Bajaji
aina ya Boxer yenye namba

ya usajili MC674BZQ
iliyotolewa na Mamlaka ya
Mapato Tanzania.

Yeyote atakaeion atoe
taarifa kituo chcochcote
cha Polisi.

Polisi Taarifa:
KW/RB//17/2020

115595802

i
MSAMIRU KASSIM NA KADI YA GARI

JAFARI SITTA NYANDA
ANATANGAZA KUPOTELEWA
NA KADI YA GARI AINAYA
KLUGER YENYE NAMBA ZA
USAJILI T 139 DKZ YENYE
CHASSIS NO ACU 200111165 NA
ENGINE NO 2AZ/603122

KWAYOYOTE ATAKAYEKIONA
ATOE TAARIFA KITUO
CHOCHOTE CHA POLISI

TAARIFA YA POLISI
KHM/RB/ TR/24/020

215595902

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA
USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA)
YA 5 KANUNI YA 2

Katika mahakama ya mwanzo
KINGOLWIRA MOROGORO

Usimamizi wa mirathi No;013/2020

Ombi la SHABANI SALEHE MARITE Kuteuliwa
msimamizi wa mirathi marehemu ZAINABU
SALEHE MARITE.

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote
na mirathi ya marehemu kuwa wanaarikwa kuja na
kuudhuria shaurini mnamo tarehe 23/01/2020
kabla ya muombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa
mirathi hiyo.

Wosia ya marehemu huyo upo Mahakamani
waweza kukaguliwa tarehe 09/01/2020.

e

215595502

MNADA WA HADHARA

Kwa idhini tuliyopewa na AML
FINANCE LTD, RAISSA COMPANY
LTD tutauza kwa mnada wa hadhara gari
aina ya Toyota Hiace -T963 CMS mali ya
mdaiwa sugu, Ndugu NEEMA KIPEJA na
RAV4,T777 CBH mali ya Dina Bihondwa,

mnada huo utafanyika tarehe 25/1/2020
Lengo ni kufidia/ kupunguza deni la
mkopo anaodaiwa. Mnada utafanyika
Tarehe 25/01/2020, mahali dhamana ilipo
Makumbusho yard. Mteja atalipa 25% siku
ya mnada, 75% atalipa ndani ya siku 14
akishindwa kulipa 25% hairudishwi.

Gharama za kubadili umiliki ni
juu ya mnunuzi.

215595402

Kwa mawasiliano fika kwenye ofisi
zetu Victoria 5th floor au piga.
0652113262

Uza, Chenye Thamani Kubwa Kwa

Kutangaza Nasi

Kwa Bei Poa

Tupigie 0782253676

usikose Gazeti lako

la Nipashe kila siku

Tupigie

0782253676

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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MANCHESTER, England

EVIN De Bruyne ameweka
historia kwenye Ligi Kuu
ya England Jumanne kwa

uwa mchezaji wa kwanza

& . . PR
;-:‘} kutoa pasi za mwisho ‘asisti’ 15 au
- zaidi kwenye misimu mitatu to-

Mchezaji huyo wa ki-
mataifa wa Ubelgiji ndiye
aliyetengeneza bao pe-
kee la ushindi la Man-
chester City dhidi ya
Sheffield United

juzi Jumanne.

\

VNE AWEKA

walipata ushindi huo wa bao 1-0 dhidi ya
Sheffield kwa bao lililofungwa na Sergio
Aguero kwenye dimba la Bramall Lane.

Lakini kazi kubwa ilifanywa na De
Bruyne ambaye ndiye aliyetoa pasi ya
mwisho kwa Aguero aliyekwamisha
mpira huo wavuni na kufikisha mabao
16 kwenye Ligi Kuu ya England msimu
huu.

Kwa kufanya hivyo, De Bruyne ali-
fikisha ‘asisti’ ya 15 msimu huu, wakati
msimu wa 2016-17 alitengeneza asisti 18
na msimu wa 2017-18 asisti 16.

Mchezaji huyo mwenye umri wa mia-
ka 28, pia amefunga mabao saba kwenye
Ligi Kuu ya England msimu huu.

Lampard amtaja Kepa sare Arsenal

LONDON, England

FRANK Lampard amemtia
moyo golikipa Kepa Arriza-
balaga kwa kumtaka kusi-
mama na kujiamini baada
ya Chelsea kutoka sare ya
2-2 kwenye mchezo wa Ligi
Kuu dhidi ya Arsenal juzi,
Jumanne.

Golikipa huyo raia wa
Hispania, Kepa, ambaye
kiwango chake kwa sasa
kinaibua maswali, alione-
kana kutochukua maamuzi
va haraka wakati Hector

Bellerin alipoachia shuti na
kusawazisha dakika ya 87
kwenye mchezo huo ulio-
pigwa Uwanja wa Stamford
Bridge.

Jorginho na Cesar Azpili-
cueta waliifungia Chelsea
huku Gabriel Martinelli
akiifungia Arsenal baada ya
mapema dakika 26 Kipindi
cha kwanza kumpoteza
David Luiz aliyetolewa kwa
kadi nyekundu.

“Najua kwamba wengi
wanamwangalia yeye kwa
sasa,” alisema Lampard

alipoulizwa kuhusu Kepa.
“Huu ndio mchezo wa
soka ulivyo. Makosa
yanaweza kuigharimu timu,
lakini yeye kwa sasa ana-
takiwa kukaa na kutulia.
“Kwa mchezaji yeyote,
hasa golikipa, watu wa-
takuangalia wewe. Tupo
nafasi ya nne, kitu am-
bacho siyo kibaya. Najua
na tunajua kwamba tu-
natakiwa kupata angalau
pointi nyingine 10. Hivyo
ni jukumu letu kutulia na
kuangalia mbele.”

Man City

Napoli sasa yajuta

NAPLES, Italia

KLABU ya Napoli imeripotiwa ku-
jutia uamuzi wao wa kumfuta kazi
kocha Carlo Ancelotti na sasa wan-
amtaka aachane na Everton arudi.

Kocha huyo mwenye uzoefu
mkubwa, Ancelotti alipoondolewa
Napoli, nafasi yake ilichukuliwa na
Gennaro Gattuso, lakini mambo
ndio yamezidi kuwa magumu zai-
di tangu kiungo huyo wa zamani
wa AC Milan alipokabidhiwa timu.

Napoli imepoteza mechi nne
kati ya tano walizocheza chini ya
Gattuso kwenye Serie A tangu al-
ipochukua mikoba hiyo Desemba
10, mwaka jana na kipigo cha ka-
ribuni ni kile cha 2-0 nyumbani

kumtimua An_elotti

=) w&‘ —‘._.

mbele ya Fiorentina.

Mmiliki wa klabu hiyo, Aure-
lio De Laurentiis ameripotiwa
kuchukizwa na matokeo hayo
na sasa anajuta kwa kitendo cha
kumfungulia mlango wa kutokea
Ancelotti.

Huko Everton, Ancelotti mam-
bo yake si mabaya, tangu alipope-
wa kazi Desemba 22, ameshinda
mechi tatu, amepoteza mbili na
sare moja, huku matokeo yake ya
mwisho ni yale ya sare 2-2 dhidi ya
Newcastle United juzi, Jumanne.

Huko Napoli kinachoelezwa ni
kwamba huenda De Laurentiis
akaingia tena sokoni kusaka kocha
mpya baada ya Gattuso kuharibu
mambo zaidi.
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Inter Milan & 7 JORGINHO:SARE
YEIOCNNEN s NAARSENAL

Modric

MILAN, Italia

INTER Milan sasa inataka kumsajili Luka
Modric kutoka Real Madrid kwa ajili ya
kuimarisha kikosi chake.

. Waka}i Lkiendelea na halrakati zake za

umsajili kiungo wa Barcelona, Arturo { h . .

Vidal mwenye umri wa miaka 32, na Chris- : . e ORGINHO aliachwa akihisi ni kama
tian Eriksen wa Tottenham Hotspur, Inter RS ' Chelsea walipoteza mchezo dhidi ya
imeongeza jina la Modric katika orodha : ‘ \ ' Arsenal iliyokuwa na wachezaji 10

LONDON England

ya wachezaji inaowasaka. } - ' ' ! \ . uwanjani baada ya “makosa” ya kip-

Baada ya kushindwa kumsajili Modric \ ; ¥ I di cha pili kuwagharimu na kujikuta
wakati wa dirisha la usajili lililopita, Inter / ’ : o wakigawana pointi kwa sare ya 2-2 juzi,
Milan imerudi kwa mara nyingine kuisaka | ’ 4 e J Jumanne.

saini ya staa huyo wa kimataifa wa Cro- 7 L4 ] y ‘Blues’ hao walilazimishwa sare hi
: B [ d L f 4 yO
tia ambaye mkataba wake Real Madrid \: L kwenye Uwanja wa Stamford Bridge

unaisha mwaka 2021. lich I kuch ki
Kocha wa Inter Milan, Antonio Conte icha ya Arsenal kucheza wakiwa na

anaamini safari hii hawatakutana tena A _ s\ wachezaji 10 uwanjani baada ya David
na upinzani mkali katika harakati zao - m n  Luiz kuonyeshwa kadi nyekundu kwa
za kumnasa staa huyo wa kimataifa wa kumfanyia faulo Tammy Abraham
Croatia kutoka kwa Madrid kwa sababu ) \  ndani ya eneo la boksi katika dakika
umri wake umeenda na mkataba wake wa N L ya 26 ya kipindi cha kwanza.
kuitumikia timu hiyo unaelekea ukingoni. Jorginho alifunga bao la kwanza
kwa Chelsea kabla ya Gabriel Mar-
tinelli kusawazisha dakika ya 63.
Makosa ya beki Cesar Azpilicue-
ta ya dakika za mwisho yalifanya
Arsenal kusawazisha na kugawana
pointi, wakati Hector Bellerin alipom-
chambua na kupata bao la pili la kusawa-
zisha na kukilazimu kikosi hicho cha
Frank Lampard kukosa nafasi ya kuon-
doka na pointi zote tatu.

“Tunahisi kama tumepoteza mchezo,”
alisema Jorginho akiiambia BT Sport.

“Mchezo ulikuwa mkononi mwetu,
halafu katika sekunde za mwisho tu-
karuhusu bao ambalo lilitugharimu. Tu-
nahitaji kusonga mbele.

“Sidhani kama ni kujiamini kwa saba-
bu tulicheza vizuri na tulitawala mchezo.
Pengine jambo lililojitokeza ni kuhusu
kutokuwa makini mchezoni.”

\

Guardiola:
Laporte beki
bora duniani

MANCHESTER, England

PEP Guardiola amemsifia Aymeric Laporte kama “beki bora
wa kushoto na kati duniani” baada ya kuthibitisha kwamba
amerudi kwa Manchester City.

City imepitwa pointi 13 kwenye mbio za ubingwa wa Ligi
Kuu, huku Laporte akiwa majeruhi tangu Agosti, lakini Mfar-
ansa huyo alirudi kwenye kikosi cha Jumanne ambacho kil- i
ishinda 1-O dhidi ya Sheffield United.

Kikosi cha Guardiola kilicheza mchezo wake wa pili bila
kuruhusu bao kati ya michezo 12 iliyopita.

Baada ya mchezo huo bosi huyo wa Man City alibainisha
kwamba kikosi chake kilimkosa kwa muda mrefu beki wao
bora.

Alisema: “Ni beki bora wa kushoto na kati duniani. Fikiria
timu bora duniani inampoteza beki wao bora wa kati, tulim- | ‘
kosa sana. “Ni mtaalamu wa mguu wa kushoto, yuko imara.

Tulijua kwamba hatacheza kwa dakika zote 90, lakini aliku-
wa tayari kwa mchezo, Eric ni mchezaji bora kabisa.”
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DONDOO ZA SOKA
MACGAZETI YA ULAYA

MARTINELLI AMZIMISHA

ARTETA SARE CHELSEA

® @ ® Kucheza katika uwanja huu kwa namna alivyo-
fanya na wachezaji 10 na dhidi ya Azpilicueta...

LONDON England

IKEL Arteta ameukubali

ushujaa na shauku ya Ga-

briel Martinelli kufuatia

bao la kuvutia la kinda

huyo kwenye mchezo huo wa Ligi

Kuu wakati ikipata sare ya mabao 2-2

katika Uwanja Stamford Bridge dhidi
ya Chelsea juzi.

Martinelli alitoka kasi

nyuma ya Katikati ya

uwanja na kufunga

bao hilo dakika ya 63,

hivyo kusawazisha lile

la Jorginho la kipindi cha

kwanza lililopatikana kwa

mkwaju wa penalti.

Beki wa kati wa Arsenal, David Luiz
alitolewa nje kwa kadi nyekundu
dakika ya 26 kwa kumchezea faulo
Tammy Abraham iliyosababisha pen-
alti hiyo, lakini ‘Gunners’ waliodoka
na pointi moja licha ya kwamba kip-
indi cha pili pia walitokea nyuma ku-

sawazisha bao la pili.

Hector Bellerin alimpeleka siko
kipa Kepa Arrizabalaga kwa shuti
la mguu wa kushoto baada ya Cesar
Azpilicueta kuiangusha Chelsea kwa
kushindwa kuihakikishia ushindi
dakika ya 83.

Kocha wa Arsenal, Arteta alisifu ku-
jitoa kwa wachezaji wake na zaidi aki-
taja ukomavu wa Martinelli mwenye
umri wa miaka 18, ambaye ameende-
lea kuvutia tangu alipotua Emirates
akitokea kwao Brazil majira ya joto.

“Kucheza katika uwanja huu kwa
namna alivyofanya na wachezaji 10
na dhidi ya Azpilicueta, ambaye kwa
maoni yangu ni mmoja wa mabeki
bora katika ligi, na alikwenda dhidi
yake kila dakika, unahitaji ujasiri kwa
hilo,” Arteta alisema.

“Kisha nguvu yake. Nilihitaji
kumtoa kwa dakika chache kwa saba-
bu alionekana kukamiwa na alikany-
agwa. “Si yeye pekee. Nadhani Laca
[Alexandre Lacazette] alicheza kwa
kiwango kizuri, ingawa hakufunga,
na Nico [Nicolas Pepe] pia, na kila

mmoja aliyeingia. Wanapigana sana
katika mazoezi kujaribu kutushawi-
shi kuchezeshwa zaidi.

“Wakati wanapohoji vitu fulani
ninawaambia [kwenda] kuzungumza
uwanja na hii ni kuzungumza uwan-
jani.”

Arteta alilazimika kumchezesha
Granit Xhaka kama beki wa kati
baada ya kumpoteza David Luiz na
alimsifu nahodha huyo wa zamani
kwa uwezo aliouonyesha akitokea
katika misukosuko iliyomsababishia
kutaka kuondoka klabuni hapo.

“Nilijaribu ~ kumshawishi  kuwa
hii ni sehemu sahihi kwake kubaki,
kwamba nilitaka kumpa fursa ya ku-
jaribu kufurahia kwa mara nyingine
kucheza soka na kila kitu nilichomta-
ka kufanya kila kipindi cha mazoezi,
yupo tayari kufanya,” Kocha huyo wa
Gunners, alisema.

“Leo [juzi] nilijua, wakati niliom-
weka pale, sikujua ni kwa namna gani
alivyo mzuri atakavyokwenda kufan-
ya, lakini alikwenda kuweka kila kitu
nje ya pale, na ni mzuri.”

AUBAMEYANG AWINDWA BARCA

BARCELONA imekuwa ikihusishwa na Pierre-Emer-
ick Aubameyang, lakini kuondoka kwa mshambuliaji
huyo Arsenal kabla ya mkataba wake kumalizika
mwaka 2021 kunaweza kumgharimu nyota huyo wa
Gabon kiasi cha pauni milioni 15.15 kama bonasi ya
uaminifu. (Star)

BECKHAM KWA AGUERO, SILVA

KLABU ya David Beckham, Inter Miami imefanya
mawasiliano na wawakilishi wa mshambuliaji wa Man-
chester City, Muargentina Sergio Aguero, 31, na kiungo
Mhispania David Silva, 34, ambao wataondoka City
majira ya joto. (Sumn)

FERNANDES KIMEELEWEKA UTD

MANCHESTER United inaweza kumsajili kiungo
Mreno Bruno Fernandes, 25, kwa dili la pauni milioni 55
mwishoni mwa wiki baada ya kufanikiwa katika mazun-
gumzo yao na Sporting Lisbon. (Mirror)

SUAREZ ATAFUTIWA MBADALA

KOCHA wa Barcelona, Quique Setien amesema klabu
hiyo inatazama uwezekano wa kuziba pengo la kiungo
majeruhi, Luis Suarez, 32, mwezi huu. (Sport)

SPURS, CHELSEA VITANI

TOTTENHAM imetoa ofa kwa kiungo wa Lille,
Boubakary Soumare, 20, hivyo kujiunga na Chelsea na
Manchester United katika kujaribu kumsajili Mfaransa
huyo. (CEquipe, via Sun)

AITULIZA ASTON VILLA

KIUNGO wa Aston Villa na England, Jack Grealish, 24,
ameiambia klabu hiyo hataondoka katika dirisha hili la
Januari na kwamba mtazamo wake ni katika Ligi Kuu.
(Mirror)

UNITED YAMFUATA JUDE

MANCHESTER United imetoa ofa zaidi ya pauni mil-
ioni 30 kwa kiungo wa Birmingham City, Muingereza
Jude Bellingham. (Sun)

MORENO ATAJWA BARCELONA

BARCELONA inamwona mshambuliaji Mhispania
Rodrigo Moreno, 28, kama usajili unaowezekana, lakini
Valencia inaweza kuhitaji euro milioni 60 kwa mchezaji
huyo aliyewahi kuichezea Bolton kwa mkopo. (Marca)

SPURS KUKWAMA KWA SLIMANI

MSHAMBULIAJI wa Leicester City na Algeria, Islam
Slimani hana kipengele kinachomruhusu kurejeshwa
kutoka Monaco anapocheza kwa mkopo, jambo linalo-
fanya kuwa vigumu kwa Tottenham kumsajili katika
dirisha hili la Januari. (Leicester Mercury)

KUJITOSA KWA ROSE

NEWCASTLE United inataka kwenda kumsajili kwa
mkopo beki wa kushoto wa Tottenham na England,
Danny Rose. (Telegraph)

ODRIOZOLA ATUA BAYERN

BEKI wa kulia wa Real Madrid, Mhispania Alvaro
Odriozola, 24, ametua Ujerumani kukamilisha uhamisho
wake wa mkopo wa kujiunga na Bayern Munich kwa
kipindi chote cha msimu kilichobaki. (AS - in Spanish)
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HABARI MICHEZO

IS RT YATOA EARAKA GOBA HILLS
MARATHON, ZAWADI ZATAJWA

Stars yaangukia
pagumu kufuzu
Kombe la Dunia

Na Mwandishi Wetu

TANZANIA imepangwa Kundi J katika
kuwania tiketi ya fainali za Kombe

[a Dunia mwaka 2022 nchini Qatar
pamoja na Jamhuri ya Kidemokrasia
ya Kongo (DRC), Benin na Madagas-
car.

Katika droo iliyopangwa juzi jijini
Cairo, Misri ikihusisha nchi 40 wana-
chama wa Shirikisho la Soka Afrika
(Caf) jumla ya makundi 10 yalipang-
wa katika hatua hii ya pili ya mbio za
Qatar 2022 ambapo kila kundi litatoa
timu moja zitakazocheza mechi ya
mtoano kabla ya kupata timu tano
zitakazofuzu fainali hizo.

Kundi A linaundwa na mabingwa
wa Afrika, Algeria, Burkina Faso,
Niger na Djibouti wakati Kundi B zipo
Tunisia, Zambia, Mauritania na Equa-
torial Guinea huku Kundi C zikiwamo
Nigeria, Cape Verde, Jamhuri ya
Afrika ya Kati (CAR) na Liberia.

Kundi D linazikutanisha Cameroon,
Ilvory Coast, Msumbiji na Malawi,
Kundi E likiwa na Mali, Uganda,
Kenya na Rwanda huku Kundi F
likiundwa na Misri, Gabon, Libya na
Angola, Kundi G kuna Ghana, Afrika
Kusini, Zimbabwe na Ethiopia, Kundi
H Senegal, Kongo, Namibia na Togo
na Kundi | Morocco, Guinea, Guinea-
Bissau na Sudan.

Meza kurindima
Januari 24-26 Dar

Na Shufaa Lyimo

CHAMA cha Mpira wa Meza Tanzania
(TTTA), kinatarajia kufanya mashinda-
no ya wazi ya mchezo huo yatakay-
ofanyika Januari 24-26, mwaka huu
kwenye viwanja vya Shule ya Msingi
Aghakhan Jijini Dar es Salaam.

Akizungumza na Nipashe jana,
Katibu Mkuu wa chama hicho, Issa
Mtasalo alisema tayari Uganda,
Zambia, Malawi, Kenya pamoja na
wenyeji Tanzania Bara na Visiwani
zimethibitisha kushiriki.

Alisema kutakuwa na aina saba ya
mashindano siku hiyo, na kuwataka
wadau mbalimbali wa mchezo huo
kujitokeza kwa wingi kushuhudia.

Katibu huyo alisema hayo
mashindano ya wazi ambayo Kila mtu
anaruhusiwa kushiriki ili kuboresha
na kuinua zaidi vipaji vya mchezo
huo.

Na Mwandishi Wetu

AKATI waandaaji wa mbio za

Goba Hills Marathon waki-

tangaza zawadi zitakazotole-

wa kwa washindi, Chama cha

Riadha Tanzania (RT), kimetoa baraka zao

na kutambua mbio hizo zinazotarajiwa
kufanyika Februari 2, mwaka huu.

Baraka na utambuzi huo umewek-

wa hadharani jijini Dar es Salaam

jana na Kaimu Katibu Mkuu wa

RT, Ombeni Savara wakati wa

mkutano na waandishi wa habari.

“Sisi RT kazi yetu ni kusimamia mbio
mbalimbali hapa nchini kwa niaba ya seri-
kali. Ni furaha kuona kuwa Klabu ya Mich-
ezo ya Goba Road Runners (GRR), leo
wamezindua mbio zao za Goba Hills Mar-
athon ambazo kwa kila mwaka zitakuwa
zikifanyika Februari 2,” Savara alisema.

“Naomba nitoe rai kwa waandaaji ku-
hakikisha kuwa taratibu zote za kuan-
daa mbio zozote zinafuatwa ili kuondoa
malalamiko kutoka kwa washiriki. Pia ni
muhimu kuweka zawadi hadharani kabla
ya siku ya mbio hizo.”

Kwa upande wake Ofisa Michezo wa
Manispaa ya Ubungo, Fredrick Kadewele,
alitoa wito kwa wakazi wa Mkoa wa Dar
es Salaam kujitokeza kwenye mbio hizo
za Goba Hills Marathon kwa kuwa manis-
paa yake imetoa kipaumbele kuhakikisha
michezo inakua.

“Wote tunajua michezo ni ajira. Hata

hivyo michezo pia inasaidia mwili kuwa
na afya pamoja na kufahamiana. Maz-
ingira yetu tumeweka kuwa rafiki na ni
imani yangu kuwa mbio hizo zitakuwa ni
chachu ya kuendeleza michezo kwenye
manispaa yetu kwa ujumla,” Kadewele
aliongeza.

Naye Mwenyekiti wa Klabu ya Goba
Road Runners (GRR), Benson Luoga, alise-
ma klabu hiyo ya michezo imesajiliwa na
Baraza la Michezo Tanzania (BMT) kwa
cheti chenye usajili namba 12420, huku
lengo kubwa likiwa ni jukwaa la kuhama-
sisha jamii kushiriki mazoezi na hasa ya
ukiambiaji kwa ajili ya kupunguza ma-
gonjwa nyemelezi na yasiyoambukiza, ku-
fahamiana na kufarahi kwa pamoja.

Luoga alisema lengo la mbio hizo kwa
mwaka huu ni kuchangia fedha kwa ajili
ya kuboresha vituo vya afya na kukuza
vipaji vya vijana kutokana na mapato am-
bayo yatapatikana.

Alisema kutakuwa na mbio za kilometa
42.2, kilometa 21.1, kilometa 10 na kilome-
ta tano huku waendesha baiskeli wakiwa
na nafasi ya kuendesha kwa kilometa 42.2
na kwamba kila mshiriki atatakiwa ku-
jisajili kwa kulipia ada ya ushiriki ya kiasi
cha Sh. 25,000 kwa kilometa 42, kilometa
tano na waendesha baiskeli.

Kwa washiriki wa mbio za kilometa 10
na 21.1, alisema watatakiwa kujiandikisha
kwa ada ya Sh. 30,000, huku akifafanua
kuwa kupitia ada hiyo kila mshiriki ata-
kayemaliza atapata medali, fulana na ban-

gili ya kuvaa mkononi.

“Kwenye mbio za kilometa 42 wa-
naume na wanawake zawadi itakuwa ni
Sh. 500,000 kwa mshindi wa kwanza,
Sh. 300,000 kwa mshindi wa pili, Sh.
200,000 kwa mshindi wa tatu huku
mshindi wa nne na wa tano wakipata Sh.
100,000 na Sh. 75,000 kwa kila mmoja,”
Luoga alisema.

“Kwenye mbio za kilometa 21 kwa wa-
naume na wanawake zawadi zitakuwa ni
Sh. 400,000 kwa mshindi wa kwanza, Sh.
250,000 kwa mshindi wa pili, Sh. 150,000
kwa mshindi wa tatu huku mshindi wa
nne na tano wakipata Sh. 50,000 kwa kila
mmoja.

“Kwa upande wa kilometa 10, mshindi
wa kwanza wanaume na wanawake zawa-
di itakuwa ni Sh. 200,000 kwa mshindi
wa kwanza, Sh. 150,000 kwa mshindi
wa pili huku mshindi wa tatu akipata Sh.
100,000.”

Luoga aliongeza kuwa kutakuwa na
zawadi maalum kwa watu wenye ulemavu
kwa mbio za kilometa 21 ambapo mshindi
wa kwanza atapata Sh. 300, 000, mshindi
wa pili Sh. 150,000 huku mshindi wa tatu
akipata Sh. 50,000.

Aliwataja wadhamini wa mbio hizo
kuwa ni Azam TV, Michuzi Blog, FastHub,
SGA, Hill Water, Dasani Driking Water,
ZENUFA Pharmaceuticals, Swahili Sweat
Shop, Atlas Schools, Galaxy Energy, Red
Bull, SDN, Flamingo Entertainment na
Commercial Bank of Africa (CBA).

Beki wa kati wa Manchester City, Nicolas Otamendi akijaribu kufunga kwa ‘kubinjuka’ wakati wakiibuka na ushindi
wa bao 1-0 ugenini juzi, kwenye mechi ya Ligi Kuu England dhidi ya Sheffield United. PICHA: DAILY MAIL

Mrisho Ngassa afungiwa, Mbelgiji Yanga aonywa

Na Shufaa Lyimo

KAMATI ya Uendeshaji na usi-
mamizi wa Ligi Kuu ya Tanzania
(Kamati ya Saa 72) baada ya ku-
kutana Jumatatu wiki hii, imewa-
kuta na hatia wachezaji watatu
wa Yanga, Mrisho Ngassa, Ramad-
hani Kabwili, na Cleofas Sospeter,
hivyo kuwafungia kucheza mich-
ezo mitatu pamoja na faini ya Sh.
500,000 kila mmoja, imeelezwa.

Aidha, Kocha Mkuu wa klabu
hiyo, Mbelgiji Luc Eymael, ame-
pewa onyo kwa kutoa matamshi
yasiyofaa kuhusu ubaguzi wa ran-
gi dhidi yake.

Eymael alitoa kauli hiyo wakati
Yanga ikilala kwa bao 1-0 dhidi ya
Azam FC iliochezwa Januari 18 ka-
Salaam. Sambamba na onyo hilo,
kamati hiyo imeutaka uongozi
wa Yanga kukemea na kulitolea

tamko kuhusiana na kauli hizo za
ubaguzi wa rangi.

Wachezaji wengi waliokumbana
na adhabu kama wa Yanga ni wa
Klabu ya Mbeya City, Kelvin John
na Majaliwa Shabani ambao wote
kwa pamoja wameadhibiwa kuto-
kana na kugoma kuingia vyumba
vya kubadilishia.

Akizungumza jana na waandi-
shi wa habari, Mwenyekiti wa Bodi
ya Ligi Steven Mguto, alisema wa-

mechelewa kutoa maamuzi hayo
baada ya mwezi uliopita kuwapo
na sikukuu nyingi, lakini kwa sasa
kamati hiyo itakuwa ikikutana kila
Jumatatu kujadili matukio mbal-
imbali ambayo yatakuwa yana-
fanyika katika ligi.

“Tumeamua kutoa adhabu
hiyo kwa wachezaji hao ambao
walienda kinyume na Kanuni za
Ligi ya 38 (9) ili iwe fundisho kwa
wachezaji wengine na haya mata-

tizo yamekuwa yanajirudia mara
kwa mara lakini kwa sasa tutaya-
dhibiti,” alisema Mguto.

Mwenyekiti huyo alisema Klabu
ya Yanga na Tanzania Prisons pia
zimepigwa faini ya Sh. 500,000
katika mchezo namba 22 ulioche-
zwa Desemba 29, mwaka jana
baada ya kuchelewa kuwakilisha
mapema majina ya vikosi vyao
kabla ya mchezo kwenye kikao
cha maandalizi ya mechi.
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Beki wa Arsenal, Hector Bellerin (kulia),

akishangilia na Granit Xhaka baada ya kuifungia timu hiyo bao la ku-

sawazisha dhidi ya Chelsea zikiwa zimesalia dakika tatu kabla ya mechi hiyo ya Ligi Kuu England kumalizika,
wakati wakitoka sare ya mabao 2-2 kwenye Uwanja wa Stamford Bridge juzi. HABARI UK. 30

Eymael aweka rekodi

Yanga ikiiua Singida

® ® ® Soka lakuvutia latawala, Molinga na usajili
mpya walipa, Azam FC nayo yachanua huku...

Na Somoe Ng'itu, SINDIGA

APE Salam! Ikicheza kan-
danda safi na la kujiamini,
laam imeibuka na ushindi
wa mabao 3-1 dhidi ya Singida United
katika mechi ya Ligi Kuu Tanzania Bara
iliyochezwa jana kwenye Uwanja wa Liti
(zamani Namfua) mkoani hapa.
Ushindi huo ni wa tatu kwa
Yanga dhidi ya Singida
United baada ya timu hizo
kukutana katika michezo
sita, lakini ukiwa wa
kwanza kwenye uwanja
huo uliofunguliwa hivi kar-
ibuni baada ya kukamilika
matengenezo.

Kwa matokeo hayo, Kocha mpya wa
Yanga, Mbelgiji Luc Eymael, amevunja
mwiko wa timu hiyo kutokupata ma-
tokeo chanya katika uwanja huo, lakini
huo ukiwa ushindi wake wa kwanza ka-
tika michezo mitatu tangu aanze kuinoa
timu hiyo.

Hivyo, Yanga ambayo huo ni mchezo
wake wa 15 katika Ligi Kuu msimu huu,
imepanda hadi nafasi ya nne kutoka ya
nane baada ya kujikusanyia jumla ya
pointi 28, wakati Singida United wali-

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

oshuka dimbani mara 17 wanaendelea
kubaki katika nafasi yao ya 19 wakiwa na
alama zao 10.

Mshambuliaji, David Molinga ‘Falcao’
ndiye aliyewanyanyua mashabiki wa
Yanga baada ya kufunga bao la kwanza
akiunganisha pasi fupi kutoka kwa
Mapinduzi Balama na kupiga shuti lililo-
panguliwa na kipa Owen Chaima, lakini
ukarejea kwake na kuumalizia kwa kuu-
pachika wavuni. Bao hilo lililofungwa
dakika 12 na Mkongomani Molinga ni la
tano kwake msimu huu, na liliwafanya
Yanga waende mapumziko wakiwa
mbele kwa goli 1-0.

Dakika ya 57, kiungo wa kimataifa
wa Yanga kutoka Rwanda na mchezaji
mzoefu katika Ligi Kuu Tanzania Bara,
Haruna Niyonzima aliifungia timu yake
bao la pili baada ya kumalizia kazi nzuri
iliyofanywa na winga Mghana Bernard
Morrison.

Ikionyesha wametimiza kauli yao
kwamba walikuja Singida kwa kazi
moja ya kuzoa pointi tatu, dakika ya 77
straika mpya Yikpe Ghislain aliyeingia
kuchukua nafasi ya Molinga, alifunga
bao la tatu na la kwanza tangu ajiunga
na Yanga kwa kuuweka wavuni kwa
kichwa mpira uliokuwa unazagaa jirani
na lango la Singida baada ya kuokolewa
na Chaima.

Yanga wakionekana kama wamesha-

maliza mechi, Sixtus Mwasekaga alii-
fungia Singida United bao pekee katika
mchezo huo kwa kichwa akiunganisha
krosi iliyopigwa na Athumani Iddi ‘Chuji’
dakika ya 83.

Hata hivyo, Yanga ilipoteza nafasi kad-
haa katika kipindi cha kwanza kuliko
wenyeji wao Singida United kwa Chaima
kuwahi kuokoa mpira uliopigwa na beki
Juma Abdul na kuwanyima wageni hao
bao la mapema katika dakika ya 12 mch-
ezo huo.

Dakika mbili baadaye, Singida United
ilijibu shambulizi hilo kupitia kwa Aaron
Lulambo, lakini kipa wa Yanga, Metacha
Mnacha aliwahi kuokoa hatari hiyo lan-
goni mwake huku Chaima akipangua
tena mpira wa kichwa uliopigwa na
Molinga dakika ya 24.

Metacha alidaka shuti la Haji Mwinyi
ambaye aliunganisha mpira wa frikiki ul-
iopigwa na Chuji dakika ya 85 na kuiko-
sesha Singida United nafasi nyingine ya
kufunga bao.

Katika mechi nyingine ya ligi hiyo,
Azam FCilipata ushindi wa bao 1-0 dhidi
ya Mwadui FC katika mechi iliyochezwa
kwenye Uwanja wa CCM Kambarage
mkoani Shinyanga jana, likifungwa na
Shabani Chilunda na kuifanya Azam
FC ifikishe pointi 35 baada ya kucheza
mechi 16 sawa na Simba iliyopo kileleni
na alama zake 41.

I\r-ya"_fne_ukia M@l

HABARI UK.29

Samatta
ahamisha
mashabiki
England

Na Mwandishi Wetu

KUTUA kwa mshambuliaji wa kimataifa
wa Tanzania, Mbwana Samatta, ka-
tika klabu ya Aston Villa kumewavu-
tia mashabiki wengi wa soka kuanza
kuishabikia timu hiyo inayoshika nafasi
ya 16 kwenye msimamo wa Ligi Kuu
England ikiwa na alama 25 baada ya
mechi 24.

Jumatatu usiku, Samatta alikamilisha
usajili wake wa kujiunga na Aston Villa
akitokea KRC Genk ya Ubelgiji kwa dau
la pauni milioni 10, jambo ambalo lime-
wafanya mashabiki wengi wa soka wa
ndani na nje ya nchi ikiwamo England
kutangaza kuisapoti timu hiyo.

Mbali ya Watanzania waishio England
kueleza kumuunga mkono, shabiki wa
Klabu ya Norwich City, Bongo Zozo, am-
baye ni raia wa Uingereza ni miongoni
mwa waliotangaza nia yao ya kuanza
kuishabikia Aston Villa kutokana na
Samatta kujiunga na timu hiyo.

Bongo Zozo ambaye anajulikana kwa
mapenzi yake makubwa na Tanzania
huku akiwa shabiki kindakindaki wa
Taifa Stars, juzi alimwambia mwandishi
wetu kwa njia ya simu kuwa amefura-
hishwa sana na kitendo cha Samatta
kusajiliwa na Aston Villa.

“Kuanzia sasa na mimi ninaanza
kuishabikia Aston Villa ingawa mimi ni
shabiki mkubwa wa Norwich City, Samat-
ta amefungua mlango kwa Watanzania
kuja hapa lazima tumsapoti na kuwakari-
bisha kuja kumtembelea,” alisema.

Mbali na Bongo Zozo, Nipashe lilitem-
belea kumbi na ‘mabanda umiza’ mbal-
imbali yanayoonyesha soka la England
na kushuhudia wakiifuatilia Aston Villa
wakati ikitokea nyuma na kushinda 2-1
dhidi Watford kwenye mchezo wa Ligi
Kuu licha ya Samatta kutokucheza mechi
hiyo.

“Manchester United na Arsenal sasa
zinazingua kwa kutofanya vizuri, hivyo
sehemu ya kujifariji itakuwa ni Aston
Villa klabu anayocheza Samatta,” alisema
shabiki mmoja aliyejitambulisha kwa jina
la Amani Shelukindo.

Samweli Mabuga, shabiki mwingine wa
soka, alisema: “Hivi Samatta kapewa jezi
namba ngapi? Kesho naenda Kariakoo
kutafuta jezi ya Aston Villa nikiipata
naandika namba yake aliyopewa.”

Samatta ambaye amepewa jezi namba
20, anatarajiwa kuanza kuichezea timu
watakapoikaribisha Leicester City Ju-
manne ijayo kwenye mechi ya Kombe la

FA.
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