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Shahldr Wasaidizi
wa Sabaya walidal
=¥ ni maofisa wa TISS

 Pia walimtisha ni wa TRA, hivyo asingewapa fedha...Ukurasa 2

t ALIYOMO__

UKURASA WA 3

MUHIMBILI
YAPANDIKIZA ULOTO
KUTIBU SARATANI

HOSPITALI ya Taifa Muhimbili (MNH) ime-
vunja rekodi nyingine kwa kuwapandikiza
uloto (bone marrow transplant)...

VELENE
sugu NHC
kuondolewa
mwezi ujao

UKURASA 2 Geita, jana. PICHA: IKULU

Rais Samia Suluhu Hassan na Rais wa Uganda, Yoweri Museveni wakishika mfano wa funguo ikiwa ni ishara ya uzinduzi
rasmi wa Shule ya Awali na Msingi ya Museveni iliyojengwa kwa msaada wa Rais huyo wa Uganda wilayani Chato mkoani

Museveni
atoboa siri
ujenzi shule
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Salaam jana. PICHA: MUDY MNZAVA

_
Wadaiwa sugu wa NHC
kuondolewa mwezi ujao

Na Mwandishi Wetu, MWANZA

SHIRIKA |la Nyumba la Taifa (NHC) lin-
atarajia kuanza kuwaondoa wapangaji
wa nyumba zake ambao ni wadaiwa
SUgU kuanzia mapema mwezi ujao.

Hayo yalibainishwa mwishoni mwa
wiki na Naibu Waziri wa Wizara ya
Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya
Makazi, Dk. Angeline Mabula, wakati
akizungumza na wapangaji wa shirika
lezo wa ziara zake za kikazi kukagua
utekelezaji wa shughuli za sekta va
ardhi na NHC pamoja na kusikiliza
na kuzipatia ufumbuzi changamoto za
ardhi.

Kwa mujibu wa Dk. Mabula, NHC
inadai takriban Sh. bilioni 26 kwa
wapangaji wa nyumba zake jambo al-
ilolieleza linachangia kuzorotesha kasi
ya utendaji kazi wa shughuli za kila
siku za shirika ukiwamo ukarabati.

“Tutachofanya sasa, yeyote aliyelim-
bikiza deni na tushampa notisi, lakini
bado halipi kodi basi zoezi la kum-
wondoa litafanyika bila hata kumtaari-
fu upya,” alisema Dk. Mabula.

Aliongeza kuwa, operesheni ya
kuwaondoa wadaiwa sugu wa
nyumba za NHC itaenda sambamba
na kuwaondoa wapangaji wote wasio
waaminifu waliopangisha nyumba

za shirika kwa gharama nafuu, huku
nao wakipangisha watu wengine kwa
gharama kubwa ambapo alikielezea
kitendo hicho ni kuiibia serikali

na halikubaliki kwa kuwa ni kosa
kisheria.

Aliwahakikishia wapangaji wa ny-
umba za NHC kuwa, shirika hilo lime-
anza kufanya ukarabati wa nyumba
zake ikiwa ni mpango wake wa miaka
mitano na tayari kiasi cha zaidi ya
Sh. bilioni 50 kimetengwa kwa ajili ya
shughuli hiyo.

Mkuu wa Wilaya ya Nyamagana,
Amina Makilagi, aliliomba shirika hilo
kuona namna va kuzifanyia mareke-
bisho baadhi ya nyumba zake hasa
upakaji upya wa rangi baada ya seri-
kali kuwapanga upya wafanyabiashara
wadogo maarufu kama wamachinga
maeneo ya miji ili kupendezesha miji.

Naye Meneja wa NHC Mkoa wa
Mwanza, Fadhili Anyegile, alisema,
kwa mwaka wa 2021/2022 shirika
hilo limeweka mikakati ya kuhakikisha
linapunguza malimbikizo ya madeni
ya wapangaji kwa asilimia 100 kutoa
elimu kwa wapangaji juu ya utaratibu
wa kulipa kodi kwa wakati na kuende-
lea na zoezi la kufanya matengenezo
makubwa na madogo katika nyumba
zake ili kuzifanya kuendelea kuwa
imara.

Shahidi:

Wasa1d1z1 wa
Sabaya walidai ni
maoﬁsa wa TISS

Na Allan Isack, ARUSHA

MFANYABIASHARA Francis Mroso
(44), amedai alitoa Sh. milioni 90
ili kuokoa maisha yake kwa kuwa
vijana waliokuwa wameambatana
na aliyekuwa Mkuu wa Wilaya ya
Hai mkoani Kilimanjaro, Lengai
Ole Sabaya, walijitambulisha kuwa
ni maofisa wa Idara ya Usalama wa
Taifa (TISS).

Shahidi huyo pia amedai ma-
hakamani kwamba baadhi ya vijana
hao walijitambulisha ni maofisa ku-
toka Mamlaka ya Mapato (TRA) na
wanahusika na ukusanyaji wa kodi.

Vilevile, shahidi huyo amedai
kwamba Sabaya na vijana wake,
walimtishia kwamba  wangem-
poteza endapo angeshindwa kutoa
kiasi hicho cha fedha.

Shahidi huyo wa 10 katika kesi ya
uhujumu uchumi namba 27, alitoa
madai hayo jana mbele ya Hakimu
Mkazi wa Mahakama ya Hakimu
Mkazi Mkoa wa Arusha, Patricia
Kisinda, wakati akiendelea kutoa
ushahidi wake.

Shahidi huyo alidai Sabaya al-
imwambia asipotoa fedha hizo,
watampoteza, hivyo aliingiwa na
hofu ya kupotezwa na kufunguliwa
kesi ya uhujumu uchumi ambayo
haina dhamana.

Katika kesi hiyo, mbali na Sabaya
washtakiwa wengine, katika shauri
hilo ni Silvester Nyegu (26), Enock
Togolani (41), Watson Mwahomange
(27), John Odemba, Jackson Macha
(29) na Nathan Msuya (31).

Akihojiwa na Wakili wa Utetezi,
Mosses Mahuna, shahidi huyo alidai
kwamba kampuni yake ya Mrosso
Injector Pump Services imeanza ku-
fanya kazi mwaka 2015.

Shahidi huyo alidai biashara yake
imesajiliwa na kuendeshwa kwa ku-
fuata kanuni, sheria na taratibu zote
za nchi.

Shahidi huyo alidai kwamba ni
utaratibu wake kutoa risiti za kiele-
ktroniki wakati anapomaliza kutoa
huduma katika biashara hiyo.

Alidai kuwa katika biashara
yake hiyo, hajawahi hata siku moja
kukwepa kulipa kodi ya serikali
wala hajawahi kutoa
rushwa.

Alidai  katika
uendeshaji  wa
biashara  yake,
aliwahi kutoa
rushwa kwa kula-
zimishwa  kutoa
fedha na Sabaya.

“Hapana mimi
siyo mtoa rushwa
kwa kuwa sikutoa
kwa hiari yangu
kwa kuwa nil-

Y- -

ilazimishwa kutoa rushwa,” alidai
shahidi.

Akizungumza mahakamani huko,
shahidi huyo alidai kwamba alit-
ishiwa kwamba asipotoa fedha hizo
atafunguliwa kesi ya uhujumu uchu-
mi na atapotezwa.

“Vijana wa Sabaya waliniambia
kwamba Sabaya, amepewa wadhifa
wa kuwa kiongozi wa kikosi kazi
maalumu cha kuwakamata watu
wanaouhujumu uchumi kwa kanda
ya kaskazini na kuwafungulia kesi na
kazi ya kushughulika na wakwepaji
wa kodi, aliteuliwa kutekeleza ju-
kumu hilo na aliyekuwa Rais Hayati
Dk. John Magufuli,” alidai.

Shahidi huyo alidai kwamba al-
itoa fedha hizo kwa kuwa aliyem-
tishia maisha ni kiongozi ambaye ni
Mwenyekiti wa Kamati ya Ulinzi na
Usalama na ni mteule wa Rais, hivyo
alipata hofu.

Alidai kwamba akiwa na watu
hao ambao walijitambulisha kuwa
maofisa wa Idara ya Usalama wa
Taifa, alitoa fedha ili kuokoa maisha
yake kwa kutokupotezwa.

“Sikuweza kutoa taarifa polisi na
Taasisi ya Kuzuia na Kupambana
na Rushwa (TAKUKURU) kwa kuwa
nilizuiwa kuzungumza na simu kwa
wakati huo,” alidai shahidi huyo.

Mroso alidai mahakamani huko
kwamba akiwa katika Benki ya
CRDB Tawi la Kwa Murombo jijini
Arusha, alishindwa kumweleza me-
neja na watoaji wa huduma wa ben-
ki kwa kuwa alikuwa chini ya ulinzi
wa vijana wa Sabaya.

“Nilishindwa kupiga kelele kuom-
ba msaada kuwa natishiwa maisha
na kulazimishwa kutoa hela kwa
kuwa vijana wale walijitambulisha
kwangu ni maofisa wa Idara ya Us-
alama wa Taifa, hivyo nilishindwa
kufanya chochote, nilidhani wataku-
wa ni askari,” alidai shahidi huyo.

Alidai kwamba vijana waliokuwa
wameambatana naye hadi benki,
mmoja ndio alimtambua kwa jina
la Watson Mwahomange lakini wen-
gine hakuwatambua kwa majina
bali kwa mwonekano wao.

“Wakati tukielekea nyumbani
kwangu, Sabaya aliniambia nitoe ki-
wango hicho cha fedha, vinginevyo
wangeondoka na mimi,” alidai sha-
hidi huyo.

Alidai kuwa akiwa benki, aliuli-
zwa na mhasibu wa benki hiyo
kwamba anatoa kiasi hicho cha
fedha alithibitisha kwamba ni kweli

kwa kuwa kuna mtu anataka kum-
lipa.

“Siyo wajibu wa maofisa wa ben-
ki hiyo kufahamu, kuuliza, kutaka
na kujua kwamba fedha ninatoa
benki kwa kazi gani,” alidai sha-
hidi.
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Museveni atoboa siri ujenzi shule 3 nchini

Na Richard Makore, CHATO

RAIS wa Uganda, Yoweri Musev-
eni, ametumia sehemu kubwa ya
hotuba yake kusimulia mahusi-
ano yake na Tanzania, huku ak-
itoa siri iliyomfanya ajenge shule
tatu za msingi nchini.

Kadhalika, ametoa siri kwamba
asilimia 68 ya wananchi wake
ni watu wa kufanyia ‘tumbo
na mfuko’ yaani wanalima kwa
ajili ya kupata fedha kidogo
ya kuweka mfukoni, lakini ha-
waangalii namna ya kupiga hat-
ua kimaendeleo.

Akihutubia mamia ya wa-
nanchi na viongozi mbalimbali
wilayani Chato mkoani Geita jana,
wakati akikabidhi shule ya msingi
iliyopewa jina lake, Museveni
alieleza historia yake na Tanzania
ikiwamo kilichomsukuma kurudi-
sha shukrani.

Kwa mujibu wa kiongozi huyo,
wakati wa vita ya Tanzania na
Uganda chini ya utawala Iddi
Amini, (Museveni) aliishi katika ki-
jiji cha Nyamiaga kilichopo mpa-
kani mwa Tanzania na Uganda,
katika nyumba ya nyasi na kwam-
ba baada ya kufanikiwa kuchukua
nchi na kuwa Rais wa Uganda, al-
imuomba Hayati Benjamin Mkapa
atoe msaada kwa kujenga shule
eneo hilo.

Alisema katika kipindi chote
cha mapigano ya kumuondoa
Amini aliishi hapo na kwamba
aliamua kujenga shule hiyo, ili iwe
zawadi kwa wanakijiji hicho la-
kini pia kama kumbukumbu.

Aidha, alisema shule nyingine

we wilayani  Muleba,ambayo
alieleza kuwa ilitokana na kuishi
katika nyumba moja ya mzee Za-
karia Masoud mwaka 1978, waka-
ti wa vita ya Uganda.

Alisema alipokuja Tanzania
katika ziara yake pia alimuomba
hayati Mkapa ajenge shule katika
kuitwa Shule ya Msingi Muhut-
we.
“Nilipokuja ziara nilienda ku-
muona Mzee Zakaria Masoud na
nikamkuta na familia yake, nilia-
mua kutoa zawadi kwa wananchi
Shule ya Msingi,” alisema Musev-
eni.

Alisema shule ya tatu aliamua
kuijenga Chato baada ya hayati
Dk. John Magufuli kumkubalia
afanye hivyo na kwamba yeye ali-
kubaliana naye, ingawa alisisitiza
kwamba hakumuomba kufanya
ujenzi huo.

“Hii ni mara ya kwanza kitu
kama hiki kuitwa jina langu na
hata duniani hakuna kitu cha ki-
jamii kinaitwa jina langu, hata kule
kwangu Uganda sitaki kuitwa jina
langu vitu vya kijamii,”alibainisha
Rais Museveni.

Aliongeza kuwa kitu pekee kil-
ichomfanya kujenga shule hizo
ni undugu alionao na Tanzania
pamoja na kuweka kumbukumbu
kwa vizazi vya sasa na vijavyo.

Kuhusu wananchi wake kuwa
wavivu kwenye kilimo licha ya
kuwa na ardhi nzuri yenye ru-
tuba, Rais Museveni alisema hat-
ua hiyo inawakwamisha kufikia

maendeleo.

Kwa mujibu wa Rais Museveni,
Waganda wengi wanalima kwa aji-
li ya tumbo, kwa maana ya kupata
chakula pamoja na kupata fedha
kidogo za kuweka mfukoni.

Aliongeza kuwa kati ya kaya
2,500 moja pekee ndiyo inay-
ofunga walau nguruwe kwa ajili
ya kuongeza kipato, lakini wal-
iobaki hawajishughulishi na kazi
nyingine.

“Kwa namna hii nchi haiwezi
kupiga hatua za maendeleo kwa
watu kufanyia tumbo na mfuko
na kushindwa kufanya kazi ny-
ingine,” alibainisha.

SAMIA AMSHUKURU

Kwa upande wake, Rais Samia
Suluhu Hassan akizungumza ka-
tika makabidhiano hayo ya shule
hiyo, alimshukuru Rais Museveni
kwa kuwekeza kwenye elimu.

Alisema shule hiyo itakayokuwa
na mitaala ya Kiingereza yenye
uwezo wa kuchukua wanafun-
zi 630, imegharimu dola za
Marekani milioni 1.6.

Rais Samia alisema Tanzania
itaendelea kushirikiana na Ugan-
da katika nyanja mbalimbali za
kiuchumi ili kuhakikisha wananchi
wake wanapata maendeleo.

Akizungumzia suala la wanafun-
zi wa shule za sekondari kuruhusi-
wa kuendelea na masomo wana-
popata ujauzito, alisema suala hilo
lisichukue muda mwingi kujadili-
wa kwa kuwa limeishapitishwa na
serikali.

Alisema mwanafunzi wa shule
ya msingi akipata ujauzito ha-

r
Muhimbili yapandikiza uloto

Na Romana Mallya

HOSPITALI ya Taifa Muhim-
bili (MNH) imevunja rekodi
nyingine kwa kuwapandikiza
uloto (bone marrow trans-
plant) wagonjwa watano

wa saratani mbalimbali za
damu.

Aidha, inajipanga kuanza
huduma ya upandikizaji
mimba (IVF) nayo in-
atarajiwa kuanza kutolewa
hospitalini hapo Februari
mwakani.

Mkurugenzi Mtendaji wa
Muhimbili, Prof. Lawrence
Museru, aliyasema hayo jana
akizungumza na waandishi
wa habari kuhusu mafanikio
makubwa yaliyofikiwa na
hospitali hiyo.

Alisema utolewaji wa
huduma ya upandikizaji wa
uloto, umeifanya Tanzania
iandike historia nyingine
kwenye utoaji huduma
bobezi katika nchi zilizopo
ukanda wa Afrika Mashariki
na Kati.

“Hatua hii ni kuunga
mkono jitihada za serikali
kuanzisha huduma ambazo
zilikuwa hazipatikani
kutokana na kutokuwapo
wataalamu pamoja na miun-
dombinu stahiki ya kutolea
huduma hizi kwani mgonjwa
wa aina hii akienda nje ya
nchi hugharimu Sh. milioni
250, kwa kuanzisha huduma
hii nchini itagharimu Sh.
milioni 70.

“Na katika kutimiza hili,
serikali mwaka jana ilitoa
kiasi cha Sh. bilioni saba
ili kuwezesha vanzishwaji
wa huduma hizi ikiwa ni
pamoja na ujenzi wa kituo
cha umahiri katika upandiki-
zaji, sehemu ya fedha hizi
zimewezesha kununua vifaa
na kusomesha wataalamu
na hatimaye tumefani-
kiwa kuanzisha huduma za
upandikizaji uloto.”

Prof. Museru alisema kwa
kuanzia, wanategemea ku-
pandikiza angalau wagonjwa
48 kwa mwaka sawa na
wagonjwa wanne kila mwezi

kwa sababu watalaamu na
miundombinu stahiki ipo.

“Huduma hii ya upandiki-
zaji tunayoitoa ina Ki-
Wango sawa na mgonjwa
anayepandikizwa sehemu
yeyote duniani. Huduma
hii inatolewa kupitia hos-
pitali zetu mbili ambapo
hapa Upanga ni shughuli za
uchunguzi na kule Mlogan-
zila ni upandikizaji kutokana
mgonjwa huyo kuhitaji maz-
ingira maalumu. Mazingira
va Mloganzila yanaruhusu
huduma hiyo kufanyika
na kutunzwa kwa viwango
stahiki,” alibainisha.

Alisema utolewaji wa
huduma hiyo unaifanya
Tanzania kuwa nchi ya
kwanza kupandikiza uloto
katika Ukanda wa Afrika
Mashariki na pia nchi ya sita
katika Bara la Afrika ambazo
ni Afrika ya Kusini, Tunisia,
Misri, Morocco, na Nige-
ria. “Takribani wagonjwa
200 wanahitaji huduma ya
upandikizaji kwa mwaka,”
alisema.

taendelea na masomo katika
mfumo wa kawaida badala yake
atafundishwa njia nyingine
ya ujasiriamali na kujiajiri, la-
kini wale wa sekondari wao
wataruhusiwa kuendelea na
masomo.

Alisisitiza kuwa wanafunzi
wote walioacha shule kutokana
na utoro na mimba warudi shule
na kuendelea na masomo na
wale walioshindwa mitihani ya
darasa la saba wapewe nafasi ya
kurudia shule.

Akizungumza katika sherehe
hizo za makabidhiano, Naibu
Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais Ta-
wala za Mikoa na Serikali za Mi-
taa (TAMISEMI), David Silinde,
alisema serikali imeongeza ba-
jeti ya elimu bure kutoka Sh. bil-
ioni 21 kwa mwezi hadi kufikia

Sh. bilioni 26 kwa mwezi.

Aidha, aliagiza kila kiongozi
kuhakikisha ujenzi wa vyumba
vya madarasa kwa fedha za
Uviko-19 unakamilika kabla ya
Desemba 15, mwaka huu, ili ku-
wezesha wanafunzi wanaojiun-
ga na kidato cha kwanza kuanza
masomo.

Waziri wa Elimu, Sayansi na
Tekonolojia, Prof. Joyce Ndali-
chako, alisema wanafunzi 9 07,
802 waliomaliza darasa la saba
mwaka huu wamepangiwa kue-
ndelea na masomo ya sekond-
ari.

Alisisitiza kwamba wanafunzi
walioacha masomo warudi shu-
leni na serikali itawapa nafasi
nyingine ili kurudia masomo na
wakifaulu wataendelea kusoma
katika mfumo rasmi wa serikali.

UBALOZI WA SWITZERAND, SWISS COOPERATION
AGENCY(HPSS), INTRAHEALTH INTERNATIONAL
NA HTT INFRACO TANZANIA.

MNADA WA HADHARA:

UNIVERSAL AUCTION CENTRE Kwa idhini waliyopewa na
Ubalozi wa Switzerland, Swiss Cooperation Agency (HPSS),
Intrahealth International na HTT Infraco Tanzania Limited,
watauza kwa mnada wa hadhara Magari tarehe 4 December,
2021Jumamosi kuanzia saa 4:00 asubuhi. Mnada utafanyika

Golden Resort Sinza, Lion Street.
Magari yatakayouzwa: S
Idadi Aina Model Mwaka |  Ushuru

6 | Toyota Land Cruiser Hard Top | THZ Diesel Engine 2013 | Haujalipwa

1| Toyota Land Cruiser GX THZ Diesel Engine 2011 | Haujalipwa

4| Nissan Patrol S/Wagon ZD 30Diesel Engine | 2016, | Haujalipwa

1| Nissan Patrol S/Wagon VK56 Petrol Engine | 2013 | Umelipwa

1 | Ford Everest Station Wagon | P5A Diesel Engine 2016 | Haujalipwa

1| Tata Pick Up 3.5ton 709 Turbo | Diesel Engine 2011 | Umelipwa

saa 11:00 jioni.
MASHARTI YA MNADA.

kazi

g~ WN

yote pamoja na kodi

~N o

zaidi waone:

Magari yote zinaweza kukaguliwa Golden Resort Sinza,Lion Street kuanzia
tarehe 30 Nov. mpaka 3 December, 2021, kuanzia saa 4:00 asubuhi mpaka

1. Mnunuzi atatakiwa kulipa 25% pale pale na salio lilipwe ndani ya siku 4 za

mwisho wa kulipa tarehe 10 December2021 Saa 10:00 jioni.
Ukishindwa kulipa kwa muda huo Gari litauzwa kwa mshindi mwingine
aliyefata na dhamana haitarudishwa.

. Malipo kwa njia ya VISA na Master cards za CRDB na NBC yanakubalika.

. Magari yote yatauzwa kama yalivyo bila dhamana.

. Mnunuzi atawajibika kulipa ushuru na kodi zingine zote.

. Magari yote yaliouzwa yatatakiwa kuondolewa baada ya kulipa malipo

. Kila mtu atatakiwa lazima kuwa na bid namba itakayopatikana getini.
. Kila mtu anayesiriki mnada ni lazima kuvaa Barakoa na kunawa na maji
tiririka auSanitaiza, Umbali wa mtu na mtu uzingatiwe. Kwa maelezo

UNIVERSAL AUCTION CENTRE PLOT NO: 5 “E” LION STREET SINZA

Cell Number- +2550754 284926
Insta:universalauctioncentre

E-mail:universalauction@hotmail.com
Dar es salaam
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KA 60 YA UHURU;
a imara, Kazi iendelee.

Waziri wa Ulinzi na Jeshi la Kujenga Taifa, Dk. Stergomena Tax, akiwasilisha taarifa ya mafanikio na mwelekeo wa wizara
hiyo kwa waandishi wa habari jijini Dodoma jana, ikiwa ni sehemu ya maadhimisho ya miaka 60 ya Uhuru wa Tanzania

Bara. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

KESI YA MBOWE

Korti yakataa kupokea
nyaraka za komandoo

Na Kulwa Mzee

MAHAKAMA Kuu Divisheni ya Makosa
ya Rushwa na Uhujumu Uchumi im-
ekataa kupokea nyaraka za upande wa
utetezi kama Kielelezo, ikisema sha-
hidi amekuwa mchumi wa maneno na
ameshindwa kueleza wakati ambao
kielelezo hicho alikutana nacho.

Uamuzi huo wa mahakama wa kuku-
bali pingamizi la upande wa Jamhuri
katika kesi ya ugaidi inayomkabili Mwe-
nyekiti wa CHADEMA, Freeman Mbowe
na wenzake watatu, ulitolewa jana
mbele ya Jaji Joackim Tiganga baada ya
kuzingatia hoja za pande zote mbili.

“Ni wazi wakili lazima akutane na sha-
hidi wake wakati wa kumwandaa kabla
ya kutoa ushahidi, lakini kwa bahati
mbaya sana, maelezo haya yametolewa
na wakili sio shahidi, shahidi hakusema
alipata nafasi ya kuonana na wakili.

“Shahidi amekuwa mchumi sana wa
maneno, ameshindwa kueleza mahaka-
ma alikutana na kielelezo wakati gani
na kuonyesha ana uelewa na kielelezo,”
alisema Jaji.

Akisoma uamuzi huo alisema ma-
hakama imeridhika kwamba mshtakiwa
ambaye ni shahidi wa utetezi kwenye
kesi ndogo, Mohammed Ling'wenya,
ametaja vitu vilivyomo kwenye barua
ambavyo ni sahihi ya wakili, jina lake na
muhuri wa mahakama hivyo akitupilia
mbali hoja ya kwanza ya Jamhuri kup-
inga barua hiyo.

Katika ushahidi wake wiki iliyopita,
Ling'wenya alidai ni komandoo.

Jaji huyo alisema ni vigumu kukuta
barua ina vitu vitatu kwa maana hiyo
Mahakama imeona shahidi ameweza
kueleza vilivyopo kwenye kielelezo.

“Sasa mahakama inahamia kwenye
mnyororo wa kielelezo, eneo hili ma-
hakama imeelezwa kwamba mtiririko
haukuthibitika na upande wa mash-
taka umeeleza kwamba ili uweze kutoa
nyaraka ya mshtakiwa lazima barua iwe
imehusisha magereza.

“Wanasema isipokuwa tu shahidi
anapokuwa kwenye kizimba, akiwa
mahakakamani wakili anaruhusiwa ku-

wasiliana na shahidi kwa maana hiyo
wakili lazima akutane na shahidi wake
wakati wa kumwandaa kabla ya kutoa
ushahidi.

“Lakini kwa bahati mbaya sana mael-
ezo haya yametolewa na wakili sio sha-
hidi, shahidi hakusema ni wakati gani
alipata nafasi ya kuonana na wakili.

“Shahidi amekuwa mchumi sana wa
maneno, ameshindwa kueleza mahaka-
ma alikutana na kielelezo wakati gani na
kuonyesha ana uelewa na kielelezo, sha-
hidi kuona pekee ushahidi haitoshi kuo-
nyesha kwamba alikuwa na umiliki wa
kielelezo hicho,” alisema Jaji Tiganga.

Alisema shahidi hakueleza alifanyia
nini barua hiyo, hivyo mahakama in-
ashindwa kuamini kwamba alikiona
kielelezo hicho.

Alisema barua aliyotakiwa kutoa ma-
hakamani ni ile aliyopeleka kwa RPC
Tlala na hiyo aliyotaka kutoa sio nakala
yake, ni barua iliyogongwa muhuri na
Naibu Msajili sio RPC Ilala.

“Kwa namna hiyo shahidi ameshind-
wa kuonyesha mtiririko kwa sababu
kashindwa kueleza ilikuaje Kkielel-
ezo alishindwa kukitoa akatoa barua
iliyogongwa muhuli na Naibu Msajili,
kwa sababu hizo mahakama inakataa
kupokea kielelezo hicho,” alisema na
kuamuru shahidi Ling’'wenya kuendelea
kutoa ushahidi wa upande wa utetezi
katika kesi ndogo ndani ya kesi kubwa
ya ugaidi.

Wakili wa utetezi Dickson Matata, al-
imwongoza shahidi huyo ambaye alidai
hajawahi kufika Kituo cha Polisi cha Kati
Dar es Salaam ndio maana aliandika ba-
rua kwa RPC Ilala kuomba taarifa kama
Agosti 7 mpaka 9 mwaka 2020 alikuwa
kituoni huko.

Akihojiwa na Wakili Nashon Nkungu,
alidai tangu akamatwe Moshi Agosti 5
hadi anafikishwa mahakamani Agosti 19
mwaka 2020, zilikuwa zimefika siku 14.

Akihojiwa na Wakili John Mallya, sha-
hidi huyo, alidai aliyemwokoa kwenye
mateso Moshi ni mtu mmoja aliyeamu-
ru askari waache kumpiga lakini hamfa-
hamu mtu huyo.

“Ni uongo kwamba tulipokamatwa

tulizunguka kumtafuta Moses Lijenje,
mimi sijawahi kutoka mahabusu tangu
nifikishwe Kituo cha Moshi.

“Sikupata huduma ya chakula, viten-
do walivyokuwa wananifanyia niliona
mateso, Mahita alinipiga na rungu kwe-
nye nyayo, Koplo Goodluck kwenye gari
alikuwa ananitisha, aliniambia watan-
itupa huku akinichoma choma na kitu
kama bastola kwenye mbavu.

“Tazara nilipofikishwa sikuandik-
ishwa popote, barua niliyoandika kwa
RPC Ilala nilitaka kujua pia Koplo Msem-
wa alikuwa Kituo cha Polisi cha Kati
Agosti 7 mwaka 2020, lakini nilichoom-
ba sijapata mpaka leo (jana),” alidai.

Akihojiwa na Wakili Peter Kibatala,
shahidi huyo alidai hakuwahi kumwo-
na Mkuu wa Kituo kuthibitisha Koplo
Msemwa alikuwa kituoni siku hiyo,
mahabusu na askari wenzake aliowahi
kufanya nao kazi hawakuwa na sababu
ya kumdanganya kuhusu kuwapo Kituo
cha Polisi Tazara.

Lingwenya alidai hakuna askari
aliyewahi kumpa simu ili awasiliane
na ndugu zake na upande wa utetezi
ulimaliza kumhoji mshtakiwa huyo wa
tatu anayedai aliteswa, alitishwa kusain-
ishwa karatasi na hakuwahi kufikishwa
Kituo cha Polisi cha Kati kama inavyo-
daiwa alifikishwa na kuchukuliwa mael-
ezo.

Akihojiwa na Wakili wa Serikali
Mwandamizi, Pius Hillar, shahidi alidai
katika ushahidi wake hajatoa taarifa
ya kitabibu kuonyesha alipigwa na al-
ipofikishwa Mahakama ya Hakimu Mka-
zi Kisutu Agosti 19, mwaka 2020.

Alidai alimwambia Hakimu Mkazi
Mkuu, Thomas Simba kuhusu mateso
wakati maelezo ya mashahidi yanas-
omwa.

“Mateso hata gerezani nilikuwa naen-
delea kuyapata, tangu nikamatwe nili-
kuwa najisaidia nikiwa na pingu,” alidai.

Washtakiwa katika kesi hiyo ni
Mbowe, Adamu Kasekwa, Ling'wenya
na Halfani Bwire ambao wanakabiliwa
na mashtaka sita ikiwamo kula njama
Kati ya Mei mosi na Agosti 5, mwaka
2020 kufanya vitendo vya kigaidi.

Dawa uvamizi
maeneo va JWTZ
yapatikana

Na Paul Mabeja, DODOMA

WAZIRI wa Ulinzi na Jeshi la Kujen-
ga Taifa (JKT), Dk. Stergomena Tax,
amesema wizara yake imepanga
kupima maeneo yote ya Jeshi la
Wananchi wa Tanzania JWTZ) na
kuyapatia hatimiliki, ili kukomesha
migogoro ya ardhi inayosaba-
bishwa na wananchi kuyavamia.

Dk. Stergomena alibainisha hayo
itoa taarifa ya mafanikio ya wizara
yake kwa waandishi wa habari ka-
tika kipindi cha miaka 60 ya uhuru
wa Tanganyika.

Alisema jeshi hilo hadi sasa tayari
[imeshapima maeneo 56 na men-
gine 96 yapo katika mpango wa
kupimwa, ili yaweze kupata hati-
miliki.

“Tumepanga kupima maeneo yote
yenye migogoro tayari 56 tumesh-
ayapima bado mengine 96, ambayo
yapo katika mpango wa kupimwa
katika maeneo mbalimbali Tanzania
bara,”alisema Dk. Stergomena.

Alisema JWTZ inahitaji ardhi kwa
ajili ya ujenzi wa makambi, makazi
ya wanajeshi na maghala ya kuhi-
fadhia silaha.

Vilevile, waziri huo alisema jeshi
hilo linahitaji ardhi kwa ajli ya
kuendeshea mafunzo na mazoezi
mbalimbali ya kijeshi.

“Kutokana na maeneo mengi ya
jeshi kutokupimwa kuliwapa wa-
nanchi fursa ya kuyavamia. Hali hii
inataokana na utaratibu uliokuwapo
kwamba maeneo yote va serikali
ikiwamo Jeshi la Ulinzi la Wanachi
wa Tanzania JWTZ) hayakupimwa
na kupatiwa hatimiliki,”alisisitiza.

Alisema mwongozo wa Wizara ya
Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya
Makazi wa mwa 2016, unaruhusu
Taasisi za umma ikiwamo jeshi
kumiliki ardhi kwa hatimiliki.

“Kazi ya upimaji, uthamini na
ulipaji fidia kwa maeneo yanayomi-
likiwa na jeshi imeanza na itakuwa
endelevuy, ili kuepusha uvamizi wa
maeneo ya jeshi unaofanywa na
wananchi,"alisema

Kadhalika, alisema kazi hiyo
inafanyika kupitia mpango wa
miaka mitatu yaani 2020/21 hadi
2022/2023.

Aidha, alisema katika kutekeleza
mpango mkakati huo wizara im-
efanikiwa kupima jumla ya maeneo
56 kazi iliyofanyika katika awamu
mbili kwa maeneo 17 yaliyopo
mikoa ya Tanzania bara.

“Wizara ipo katika kutekeleza
awamu va tatu ya mkakati huo
katika mikoa mingine ya Tanza-
nia bara na visiwani yanayofikia
96,"alifafanua.

Pia, alisema baadhi ya maeneo
yaliyopimwa, wizara imefanikiwa
kupata ramani zilizosajiliwa 38, ka-
tika mikoa mbalimbali ya Tanzania
bara na ulipaji wa fidia unafanyika
kwa kuzingatia uwapo wa uwezo
wa kibajeti.

Hata hivyo, alisema wizara hiyo
itaendelea kuhakikisha kuwa mipa-
ka ya nchi inaendelea kuwa salama.
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wa Chuo cha Ufundi Stadi cha Wilaya ya Chunya mkoani Mbeya jana. Kulia ni Nai-
bu Waziri wa Elimu, Sayansi na Teknolojia, Omari Kipanga na kushoto ni Mkuru-
genzi Mkuu wa VETA, Pancras Bujulo. Habari Uk.7 PICHA: OFISI YA WAZIRI MKUU

Msajili aitaka CUF kujibu
malalamiko ya waliotimuliwa

Na Sabato Kasika

OFISI ya Msajili wa Vyama vya Siasa im-
euandikia barua uongozi wa Chama cha
Wananchi (CUF), ikiutaka kujibu malala-
miko yaliyofikishwa kwenye ofisi hiyo na
wanachama wanaodai kuvuliwa uongozi
na kufukuzwa katika chama.

Msajili Msaidizi wa Vyama vya Siasa,
Sisthy Nyahoza, aliliambia gazeti hili jana
kuwa ofisi yake inasubiri majibu kutoka
katika uongozi wa chama hicho ili iweze
kutoa uamuzi wa malalamiko hayo.

“Tuliwapelekea barua hiyo Novemva
26 mwaka huu na wanatakiwa kufikia Iju-
maa ya wiki hii wawe wameijibu, ili hatua
nyingine za kushughulikia malalalamiko
hayo ziendelee kuchukuliwa,” alisema
Nyahoza.

Naibu Katibu Mkuu wa CUF Magdalena
Sakaya, alithibitisha kupokelewa kwa
barua hiyo, na kwamba itafanyiwa kazi
baada ya kuangalia kile ambacho Ofisi ya
Msajili inataka kujibiwa.

“Sipo ofisini, lakini nimepata taarifa
za kuwapo kwa barua hiyo, lakini sijajua
ni nini kinatakiwa kujibiwa, hivyo vion-
gozi wa CUF tutawasiliana ili kuangalia
ni nani wanatakiwa kujibu na nini kina-

takiwa kujibiwa,” alisema Sakaya.

Alifafanua kuwa inawezekana ni barua
inayotakiwa kujibiwa na kiongozi, mmoja
au baraza, na kwamba watakapoisoma
ndipo watajua imeelekezwa kwa nani, ili
ijibiwe haraka iwezekanavyo.

Hivi karibuni, baadhi ya wanachama
wa CUF waliwasilisha malalamiko yao ka-
tika Ofisi ya Msajili wa Vyama vya Siasa,
jijini Dodoma, wakipinga kuondolewa
katika chama hicho wakidai kuwa tara-
tibu hazikufuatwa.

Miongoni mwao ni aliyekuwa Naibu
Mkurugenzi wa Habari, Uenezi, Uhusi-
ano na Umma wa CUF, Abdul Kambaya
wakiwamo pia Ahmed Hamis, Mohamed
Vuai, Ali Makame na Mtumwa Ambari.

Wengine waliofukuzwa na Baraza Kuu

la CUF chini ya Mwenyekiti wa chama

hicho, Prof. Ibrahim Lipumba ni Ahmed
Hamis, Mohamed Vuai, Ali Makame,

Mtumwa Ambari, Hamida Huweshi na

Dhifaa Mohamed Bakari.
Aidha, wanachama hao ambao inaele-

zwa kuwa walikuwa ni wajumbe wa :

baraza hilo pia yumo Chande Jidawi ali-
yekuwa Kaimu Katibu wa Jumuiya ya Vi-
jana wa chama hicho.

Maeneo vyaliyoathiriwa
ukame kutembelewa

Na Romana Mallya

WIZARA ya Mifugo imesema
inajipanga kutembelea maeneo yote
yaliyoathiriwa na ukame ulioto-
kana na mabadiliko ya tabianchi na
kusababisha mifugo kufa na mingine
kudhoofu na kulishwa ikiwa imelala.

Juzi, Waziri wa Nchi, Ofisi ya
Makamu wa Rais (Muungano na
Mazingira), Selemani Jafo, alisema
ukame uliotokana na mabadiliko ya
tabianchi umesababisha baadhi ya
mikoa, ng'ombe na mbuzi kufa.

Kutokana na taarifa hiyo, Nipashe
jana ilimtafuta Mkurugenzi wa
Idara ya Uendelezaji wa Nyanda za
Malisho na Rasilimali za Vyakula
vya Mifugo, Dk. Asimwe Rwiguza,
ambaye alisema taarifa za mifugo
kufa na mingine kudhoofu kutokana
na ukame walizipata kupitia kwa

maofisa mifugo waliopo chini ya
Wizara ya Nchi, Ofisi ya Rais, Ta-
wala za Mikoa na Serikali za Mitaa
(TAMISEMI).

“Tulifanya tathmini kwa ku-
waomba maofisa wa mifugo chini ya
TAMISEMI watupatie takwimu halisi,
lakini walitueleza ipo mifugo imean-
za kufa ila vifo kamili hawakutupa,”
alisema.

DKk. Rwiguza alisema wanajipanga
kufanya ziara kwenda maeneo
husika kujua ni mifugo mingapi
imekufa kwa tatizo hilo kisha taarifa
kamili watazitoa.

“Tumeambiwa mikoa yote ya
Pwani na Morogoro ndiyo yenye
athari kubwa hususani maeneo
ya Ngerengere na Mkata, taarifa
tulizopata mifugo imedhoofu wengi
wanalishwa wakiwa chini wamelala,”
alibainisha.

Vituo 310
vyatangazwa
Kkutumika ucha-
guzi Ngorongoro

Na Thobias Mwanakatwe,
: NGORONGORO

: TUME ya Taifa ya Uchaguzi (NEC) im-
¢ etenga vituo 310 kwa ajili ya zoezi la ku-
¢ piga kura katika uchaguzi mdogo Jimbo la
* Ngorongoro mkoani Arusha.

: Msimamizi Mkuu wa uchaguzi katika jim-
¢ bo hilo, DkJuma Mhina, akizungumza na
: gazeti hili jana alisema katika uchaguzi huo
* watu 115,858 wamejiandikisha kwa ajili ya
: kupiga kura.

: Dk Mhina ambaye pia ni Mkurugen-
1 zi Mtendaji wa halmashauri ya wilaya
: ya Ngorongoro, alisema mwenendo wa
: kampeni kwa wagombea 11 walioteuliwa ku-
: wania ubunge katika jimbo hilo ni mzuri na
¢ hakuna malalamiko yeyote hadi sasa.

: “ Mwenendo wa kampeni ni mzuri, vy-
: ama vyote vinazingatia taratibu na kanuni
¢ za uchaguzi na vinazingatia ratiba na muda
: wa mikutano na kuzindua kampeni zao kul-
. ingana na ratiba iliyopo na kila chama kime-
: pewa kitabu cha maelekezo ya uchaguzi,”

alisema.

Dk. Mhina alisema tangu kampeni zime-
anza Novemba 16, mwaka huu, wagombea
wa vyama vyote wanafanya kampeni kama
kawaida na hakuna chama ambacho mgom-
bea wake amekwama kufanya kampeni ku-
tokana na sababu zozote zile.

Aliwataka wagombea na vyama vyao
wanapoona kuna jambo halijakaa sawa
wasisite kufika katika ofisi za NEC ambazo
zipo wazi muda wote na kwamba wasikim-
bilie kutoa malalamiko kwenye vyombo
vya habari. Wagombea na vyama vyao
ambao wanachuana katika kinyanganyiro
hicho ni Emmanuel Lekishoni Shanghai
(CCM), Simon Jonhson Bayo (SAU), Amina
Amiri Mcheka (NLD), Mary Moses Daudi
(UPDP) na Frida Marko Nnko wa chama Cha
(UMD).

Wengine ni Paulo Mwita Makuru (UDP),
Shafii Kitundu (ADC), Feruziy Feruziyson
(NRA), Simon P Ngilisho (Demokrasia Ma-
kini ), Jonson Gagu (ACT-Wazalendo ) na
Zuberi Hamis (ADA TADEA).

Tumaini SACCOS is a member based financial institution
registered under COOPERATIVE SOCIETY ACT, with the Main
objective of giving loans to members in accordance to Loan
Policy.

POSITION: SACCOS MANAGER

Tumaini SACCOS is based in Arusha, is seeking to recruit
suitably qualified candidate for the vacant positions of
SACCOS MANAGER

REPORTS TO: SACCOS CHAIRPERSON

GENERAL RESPONSIBILITIES:
Responsible in exploring potentials that will contribute to
SACCO's sustainability, growth, and proper utilization of
resources for maximum output

Duties and Responsibilities

1. Ensure organization climate where resources are
identified, deployed, and exploited efficiently and
effectively, through coordination of efforts and
resources including Personnel, Capital, and information

2. Ensure attainment of SACCOS Vision, Mission, Policies,
and Strategies that will facilitate attainment of SACCOS
objectives

3. Supervise and direct resources to portfolio growth

4. Oversee, analyze, interpret monthly, quarterly, and
annual reports

5. Advise the Board on Investment decisions

6. To prepare and serve as Board Secretary, responsible in
preparing, and keeping Board minutes on timely basis

7. To network with other stakeholders in issues relating to
innovations, capacity building, legal, and Technology
adoption

8. Champion in all matters relating to Product innovations,
and marketing of existing and new product

9. In collaboration with Board chair, undertake all human
resource issues including staff motivation, create
discipline atmosphere to SACCO staff and capacity
building to staff and members

10.Resource person in Policy, and bylaw amendments

11.0versee all compliance issues and ensure that are done
timely

JOB OPPORTUNITY

12.Represent ~ Tumaini ~ SACCOS to  external
forums/networking
13.Carry out any other duties as may be assigned by the

Board of Directors

Required knowledge, Skills and Abilities
A holder of Master's Degree in Business administration,
Cooperative Management, Microfinance, from recognized
institution
- Chartered Public Accounting (CPA) will be an added
advantage
- Mature Christian person committed to Christian values;
including integrity and  honesty.
- Ability to work with only occasional supervision.
- Ability to learn new things
- Proved Leadership and management skills
- Negotiation skills
- Training skills
- Creative ability
- Experience with personal computers using Microsoft
Office including Excel and Word. Skills working with Loan
trucking Software is an added advantage

Experience
- Minimum 4 years' experience in SACCOS Management

Employment will be granted upon successful completion of
all applicable checks, including last working history and
Christian maturity. Only successful applications will be
contacted regarding to attend scheduled interviews. If you
do not receive any feedback on your application, please
consider yourself unsuccessful.

All interested Candidates are required to send application
letters, with CV to:

CHAIR PERSON:
TUMAINI SACCOS,
BOX 6070, ARUSHA.
Email: johnson_robinson@wvi.org

Applications should be received not letter than
23 December 2021, official hours.
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W/biashara wachangamkie
fursa za biashara nchi jirani

JUZI Rais Samia Suluhu Hassan alieleza kuwa vikwazo vilivyokuwapo baina
ya Tanzania, Kenya na Uganda vilivyodhorotesha biashara vimeondoka,
hivyo sasa ni wakati wa wafanyabiashara kuchangambkia fursa, ili kuimarisha
uchumi wao na nchi zao.

Alieleza kuwa kutokana na vikwazo hivyo, biashara baina ya nchi hizo
ilikuwa ngumu kiasi cha kufikia bidhaa kutoruhusiwa kuvuka mpaka, huku
vifaranga kutoka Kenya vikichomwa moto na sukari kutoka Uganda kuto-
ruhusiwa kuingia nchini.

Hali hiyo ilisababisha kila upande kuweka zuio dhidi ya mwingine kwa
kuwa viongozi wa maeneo ya mpakani kuwa na uadui ambao uliathiri nchi
zote kwa kuwa biashara nyingi zilizuiwa kuingai nchi husika.

Rais alisema kwa sasa vikwazo vyote vimemalizika baada ya kuwapo ma-
zungumzo ya pande zote na sasa ni wakati wa kila upande kuchangamkia bi-
ashara ili kudumisha ushirikiano na kunufaisha nchi kiuchumi na kutoa ajira
za moja kwa moja na za muda mfupi.

Tunatambua nchi hizi ni Wanachama wa Jumuiya ya Afrika Mashariki
(EAC), ambao wamekubaliana kupunguza vikwazo vya kibiashara kiasi cha
kuondoa baadhi ya masharti kwenye mipaka ili kurahisisha biashara baina
ya nchi wanachama wa jumuiya. Kupitia umoja huo nchi hizo zilifikia mahali
pa kujadili uwezekano wa kuwa na pasi moja ya kusafiria, umiliki wa ardhi,
kuondoa vikwazo vya biashara katika kuelekea katika shirikisho na kuongo-
zwa kuwa na kiongozi mmoja.

Panapojitokeza tofauti ambazo zinasababisha kutokuelewana ni muhimu
zikashughulikiwa mapema kabla ya kusababisha madhara makubwa kwa wa-
nanchi kama ilivyojitokeza hadi nchi kuwekeana vikwazo kwamba bidhaa za
upande huu hazitapita na za huku hazitapita.

Hili linakumbusha jinsi Kenya ilivyotangaza kuwa mahindi kutoka Tan-
zania yana sumu kuvu, hivyo hayaruhusiwi kuingia nchini humo, kiasi cha
magari mengi kukwama kwenye mipaka ya Namanga, Sirasi, Tarakea, Holili
na Horohoro.

Baada ya mazungumzo ya viongozi wa pande zote, hali ilirejea na haikuele-
zwa tena kwamba mazao hayo yameacha kuwa na sumu iliyokuwa inatwaja,
jambo linalodhihirisha kuwa kulikuwa na mvutano unaoendelea ambao ulit-
ingisha uhusiano wa nchi husika. Tunatarajia kuona kuimarika kwa biashara
baina ya nchi husika kwa kuwa vikwazo vimeondolewa, na wakuu wa nchi
hizo wameridhia kushirikiana na kufanya biashara zenye manufaa.

Ni wakati muafaka sasa kwa wafanyabiashara wa Tanzania kuona fursa ny-
ingi zilizoko Uganda kwa kupeleka bidhaa, kufungua kampuni na ofisi mbal-
imbali nchini humo ambazo zitaendelea kuzitangaza bidhaa zinazozalishwa
nchini.

Kuimarika kwa biashara baina ya nchi na nchi kunasaidia kuboresha uhusi-
ano, kuingizia nchi fedha za kigeni, kuongeza wawekezaji na kukuza uchumi
kwa kuwa watu watapata ajira za muda mfupi na za kudumu, mzunguko wa
fedha utaongezeka na maendeleo ya miundombinu na watu yataongezeka.

Kutokana na mgawanyiko wa kijiografia nchi zinategemea na kwa mambo
mengi kwa kuwa raslimali zipo kwenye nchi tofati na hakuna iliyojitosheleza
kwa kila kitu, na ndiyo maana mpaka unapofungwa wananchi wa nchi fulani
wanataabika kwa kukosa mahitaji muhimu ikiwamo chakula.

Tunaipongeza serikali kwa kushughulikia kasoro zilizojitokeza na tu-
naamini imejengwa misingi imara itakayozuia kujirudia tena, sasa ni wakati
wa biashara kustawi baina ya nchi na nchi.

Wafanyabiashara wa Tanzania wasibaki nyuma katika kuchangamkia fursa
ili isiwe ni wafanyabiashara kutoka nje wanafanya biashara kubwa bali tuone
Watanzania wakiwekeza na kuwa na biashara kubwa zenye kuajiri mamia
katika nchi hizo.

Pia wachangamkie biashara ya nchi na nchi inayoletwa na fursa mbalim-
bali, ikiwamo manufaa ya mradi wa bomba la mafuta kutoka Hoima, Uganda
hadi Tanga.

Haitarajiwi kuona vyakula vinatolewa nje bali kampuni zinunue bidhaa
zinazozalishwa na Watanzania wenyewe na ajira zitakuwa kipaumbele kwa
wazawa ambako mradi unatekelezwa.
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‘NAWAJUA NYIE!
MTANCHEKEA
KWA MUDA TUY

Na Sabato
Kasika

Karata hii TAMISEMI
kuongeza ariya kusoma

WANAFUNZI 907,802 wa-
mechaguliwa kuingia kidato
cha kwanza Januari, 2022,
kwa wakati mmoja baada ya
serikali kukamilisha maan-
dalizi ya kuwapokea katika
shule walizopangiwa, ikiwa ni
pamoja na kuwapo madarasa,
mabweni na walimu.

wakiwa wamepewa kipaum-
bele katika shule za kitaifa,
kwa lengo la kuwajali wote ili
wapate elimu bila kuwapo wa-
naobaki nyuma, kipindi hiki
serikali ikigharamia elimu.

Kwa mujibu wa Waziri wa
TAMISEMI, Ummy Mwalimu,
utaratibu wa kupanga nafasi
hizo utasaidia wanafunzi wal-
io kwenye mazingira magumu
na vikwazo katika kupata
elimu, ili wasome.

Ummy anataja idadi ya wa-
nafunzi waliopangiwa shule
za bweni za kitaifa kuwa ni
1,989, na kwamba wame-
wakati kwenye majiji na hal-
mashauri wameangalia zaidi
wenye uhitaji tu.

Vilevile, waziri huo anataja
wanafunzi wengine 4,188 am-
bao anasema ni wale walio
na ufaulu bora zaidi, kwamba
kuwa watapangiwa kulingana
na alama zao kwa ujao wa
mwaka 2022.

Pamoja na hayo, anatoa
agizo kwa wakuu wa shule
kote nchini kuacha visingizio
vya michango au sare kwa
wanafunzi wanaoanza bali
waachwe waendelee na mas-
omo huku mambo mengine
yakiendelea kushughulikiwa.

Kwa ujumla utaratibu huo
wa serikali unaweza kupun-
guza vikwazo ambavyo wa-
wamekuwa wakikumbana na-
vyo, ikiwamo kutembea um-
bali mrefu kufuata elimu.

Hatua hiyo pia inaweza
kuwaepusha na vishawishi
vya njiani, ambavyo wakati
mwingine vinaweza kusaba-
bisha waingie kwenye mahu-
siano na kujikuta wakipata
mimba bila kutarajia na hata
wavulana kujitumbukiza kwe-
nye uhalifu. Aidha, utaratibu
huo pia unaweza kuwafanya
wakasoma masomo yote,
kutokana na kwamba, shule
nyingi za mijini zina walimu
hali inayosababisha wasome
masomo machache.

Lakini, licha ya shule hizo
kuwa na walimu wachache,
hata hao wenyewe huwa
wanataka wahame kwenda
kwingine, hali ambayo im-
esababisha serikali kuingilia
kati kwa kuzuia uhamisho
huo. Waziri Ummy amesha-
piga marufuku kuhamisha
walimu kutoka katika hal-
mashauri zilizoko pembezoni
mwa nchi kabla ya kupeleka
walimu mbadala, kuepusha
changamoto zinazoweza kuji-
tokeza kwa wanafunzi.

Katika kuhakikisha shule za
wa kutosha, ameruhusu wal-
imu kutoka mijini kwenda vi-
kwenda mijini ambako kuna
walimu wengi zaidi.

Anafafanua kuwa serikali

imejikita katika kutoa elimu
bora kwa jamii kwa kuhakiki-
sha kunakuwa na mazingira
bora ya kufundisha na kujifun-
zia na sasa inataka kuhakiki-
sha kunakuwa na uwiano wa
walimu, ili kutoa elimu sawa
kwa watoto wote wa Kitanza-
nia hasa katika halmashauri
zilizoko pembezoni.

Hatua hiyo inayochukuliwa
inaweza kumaliza mazingira
hayo ambayo kwa namna
moja au nyingine, hutajwa
kukwamisha maendeleo ya
kielimu ya wanafunzi wa

Kwa mbinu na utaratibu
unaochukuliwa na serikali
ninaamini kwamba, unaweza
kufanikisha ndoto za wa-
nafunzi wote katika elimu,

Ikumbukwe kuwa licha ya
uhaba wa walimu katika shule
sha baadhi ya masomo yasi-
fundishwe, lakini unapofika
wakati wa mtihani wa taifa
wa kidato cha pili au cha nne,
hulazimika kuufanya kwa
masomo yote.

Hatua hiyo, inawezekana
husababisha baadhi yao am-
bao hawakupitia katika vi-
pindi vya masomo ya ziada
‘twisheni’, kufanya vibaya
kwenye mitihani, kutokana na
kwamba hawakuwa na msingi
wa baadhi ya masomo.

Utaratibu huo mpya un-
aweza kuwa suluhisho la kik-
wazo hicho cha muda mrefu
kwa wanafunzi wa shule za

matunda ya elimu.
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Corona ilivyoathiri tasnia ya habari

Na Christina Mwakangale

TASNIA ya habari imetajwa kuwa
kati ya sekta iliyoathiriwa zaidi
tangu kuwapo kwa corona, hasa
kitaaluma, kisaikolojia na Kkiu-
chumi.

Kutokana na corona, baadhi ya
wanataaluma walitakiwa kukaa
nyumbani kutokana na kuyum-
ba kwa uchumi kwenye baadhi
ya vyombo vya habari.

Ofisa Programu wa Shirika lin-
alojishughulisha na masuala ya
utafiti, uhuru na haki za wana-
habari liitwalo Article 19 kutoka
Kenya, Sarah Wesonga, aliyase-
ma hayo mwishoni mwa wiki
kwenye semina ya waandishi wa
habari kuhusu hali ya Covid-19
na tasnia hiyo.

Semina hiyo iliofanyika jijini
Dar es Salaam, ilihusisha Cha-
ma cha Wafanyakazi wa Vyombo
vya Habari Tanzania (JOWUTA),
Jumuiya ya Wanahabari Nchi za

Kiafrika (CAJ) iliyoratibiwa na

Umoja wa Ulaya (EU).
Wesonga, alisema ripoti ya
utafiti  walioufanya, walibaini

kuwa jumla ya waandishi wa
habari watano Tanzania katika
kipindi cha mwaka jana, wakati
Covi-19 walifanyiwa vitendo vya
ukiukwaji wa haki za binadamu.
Alisema serikali ya Tanzania
ifanyie uchunguzi, ripoti zote za
ukiukaji wa haki za binadamu
dhidi ya waandishi wa habari
na kuhakikisha wale wote wali-
otekeleza vitendo hivyo wana-
chukuliwa hatua za kisheria.
“Kutokana na vitendo hivyo
tunaiomba serikali ya Tanzania
kuchunguza ripoti zote za uki-
ukwaji wa wanahabari hao na
kuwachukulia hatua za kisheria
kulingana na viwango vya ki-
mataifa wale wote watakaobaini-
ka kuhusika,” alisema Wesonga.
Alisema, ni vyema serikali ku-
walinda waandishi wa habari na

watetezi wa haki za binadamu
na kwamba mashambulio dhidi
yao hayakubaliki duniani kote,
kwa lengo la kulinda uhuru wa
kujieleza.

“Vitisho, mashambulizi, ku-
potezwa au kuuawa kwa waandi-
shi wa habari kunachangia sio tu
uhuru wa mtu kujieleza lakini
unakiuka haki ya kuishi hata ya
kiafya.”

“Ndio maana tunatoa pendeke-
70 kwa serikali kuchambua upya
sheria zilizopo kuhusu uhuru wa
kujieleza, ikiwamo hii ya uhuru
wa vyombo vya habari kwa ku-
hakikisha zinalinda na haki za
binadamu pamoja na Tamko la
Umoja wa Afrika, kuhusu uhuru
wa kujieleza na upatikanaji wa
habari,” alisema Wesonga.

Naibu Katibu Mkuu JOWUTA,
Said Mmanga, alisema kipindi
cha corona kuliibuka taarifa ‘feki’
ambazo zilishusha weledi na tas-
nia ya habari nchini, ambazo ny-

ingi zilitolewa kwenye mitandao
ya kijamii. Alisema baadhi ya vy-
ombo vya habari vililazimika ku-
punguza wafanyakazi wao, huku
vingine vikishindwa kujiendesha
kutokana na biashara kuzorota.

“Waandishi wa habari wak-
iendelea kutoa taarifa sahihi
kuhusu suala la corona wataon-
doa sintofahamu iliyopo katika
jamii kuhusiana na masuala ya
Covid-19. Kipindi cha corona
waliibuka waandishi mtandaoni
wengi wasio na taaluma, hii ili-
fanya taaluma hii kupata wakati
mgumu. Taarifa za uzushi, uk-
weli zilichanganywa.

“Tuendelee kuelimisha jamii
juu ya umuhimu wa kuchukua
tahadhari kuhusiana na co-
rona, tuwaeleze wananchi wa-
napaswa kuchukua tahadhari,”
alisema Mmanga. Katibu wa CA],
William Oloo, alisema taarifa za
uwepo wa corona mwanzoni
mwa mwaka jana, zilisababisha

janga la kidunia na kuathiri mfu-
mo wa maisha na kusababisha
baadhi ya maeneo kukosekana
njia sahihi za utolewaji wa taarifa
hususani kuhusu ugonjwa huo.

Alisema ni jukumu la wana-
habari kuhakikisha taarifa sahihi
zinaifikia jamii ili kukabiliana na
janga lililopo, na kwamba CAJ
kwa kushirikiana na Chama cha
Wanahabari Kenya (KCA), pamo-
ja na Article 19, imebaini mradi
kuongeza ufanisi wa kukabiliana
na Covid-19 kwa nchi za Kiafrika
na kwa kuhusisha nchi za Ken-
ya, Tanzania na Ethiopia.

Alisema lengo la mradi ni
kusaidia uhamasishaji baina
ya asasi za kiraia, vyombo vya
habari katika kuhakikisha she-
ria, sera na taratibu za utoaji wa
taarifa sahihi za corona zinazin-
gatiwa, ili kupunguza wingi wa
habari ‘feki’ kuhusiana na athari
na maambukizi ya ugonjwa wa
Covid-19.

Adaiwa kujinyonga
kisa kuzidiwa madeni

Na Said Hamdani, LINDI

Kata ya Kiwalala, Wilaya ya Lindi, Ya-
haya Hamisi Salum, anadaiwa kujinyonga
hadi kufa kwa kilichoelezwa ni kueleme-
wa na madeni ya watu mbalimbali.

Inadaiwa wakati wa uhai wake Salum
alipewa Sh. milioni 1.2 kwa ajili ya ku-
nunua mazao ya korosho na mpunga
kutoka kwa wakulima mbalimbali kupitia
mfumo usio rasmi maarufu kangomba,
badala ya ule wa stakabadhi gharani
kama ulivyowekwa kwa mujibu wa
sheria.

Kwa mujibu wa taarifa zilizothibitishwa

na ndugu wa marehemu na viongozi wa
jinyonga kwa kutumia kamba ya manila
katika shamba la baba yake mzazi ait-
waye Hamisi Salum.

Aidha, mwili wake uligunduliwa na
mama yake mdogo aitwaye Zuhura Dadi,
Novemba 25 mwaka huu, 2021.

Akizungumza na mwandishi wa habari
hizi, Dada wa marehemu, Asha Juma
alithibitisha mdogo wake kujinyonga

baada ya kuwaaga ndugu zake kuwa ana-

safiri kwenda wilayani Masasi, mkoani
Mtwara kumtembelea kaka yao.

“Salum alimuaga mama yetu mzazi
kuwa anaenda Masasi kumtembelea
kaka yetu mwingine na angerejea siku
hiyo hiyo, lakini hakurudi tulipata hofu
tukawapigia ndugu zetu bila mafanikio.
Wakati mama mdogo anaenda shambani
kwake akamwona kwa mbali ananing'inia
kwenye shina la mkorosho,” alisema.

Alisema aliwajulisha ndugu ambao
walikwenda eneo la tukio na kujiridhisha
kuwa amejingonya na ameshafariki, na
kwamba walitoa taarifa kwenye mam-
laka kisha polisi walifanya uchunguzi na
kuruhusu wazike.

Baadhi ya wananchi wa karibu walidai
kuwa kifo hicho kilitokana na kuzidiwa
na madeni ya watu aliahidi kwenda
kuwanunulia korosho na mpunga kwa
utaratibu usio rasmi.
cha Mmangawanga, Ahamadi Ally na
Ofisa Mtendaji Kata ya Kiwalala, Zaituni
Lichinga, walithibitisha kutokea kwa
tukio hilo na kwamba sababu ya kifo ni
mtu huyo kujinyonga.

MIRAJI MSALA

Viongozi wastaafu wa Chama cha Kuweka n

e -

a Kukopa Kimalela Saccos wakifurahia jambo baada ya kutunukiwa vyeti

PM ataja sababu ujenzi vyuo vya ufundi

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI Mkuu, Kassim Ma-
jaliwa, amesema serikali
imefanya uamuzi wa ku-
jenga vyuo vya ufundi stadi
nchini ili wananchi husu-
sani vijana wapate ujuzi na
ufundi wa aina mbalimbali
utakaowawezesha  kujiajiri
na kuajiriwa.

Alitoa kauli hiyo jana,
baada ya kukagua na kuwe-
ka jiwe la msingi la ujenzi wa
Chuo cha Ufundi Stadi cha
Wilaya ya Chunya mkoani
Mbeya, na kuagiza ujenzi
huo ukamilike kwa wakati
ili malengo ya serikali ya ku-
hakikisha wananchi wana-
pata elimu ya ufundi chuoni

hapo yanafikiwa.

Alisema serikali imeamua
kujenga vyuo hivyo vya
ufundi stadi ili kufungua
milango ya ajira kwa kuwa
mafunzo yanayotolewa yat-
awawezesha wahusika kuji-
ajiri katika sekta mbalimbali
ikiwamo ya viwanda.

“Ninawaomba wananchi
mwendelee kuwa na imani
na serikali yenu.”

Kadhalika, Waziri Mkuu
ameuagiza uongozi wa mkoa
wa Mbeya uhakikishe katika
ni kinapojengwa chuo hicho
kunakuwa na huduma zote
za kijamii zitakazotosheleza
matumizi ya eneo hilo ziki-
wamo za majisafi na salama

na umeme.

Pia alisema Rais Samia
Suluhu Hassan anawasihi
wananchi waendelee kuy-
alinda maeneo yao yaend-
elee kuwa tulivu ili waweze
kutekeleza majukumu yao
ipasavyo. “Suala la kuima-
risha ulinzi na usalama ni
jukumu la wananchi wote,
hivyo tuendelee kushiriki-
ana katika kuimarisha ul-
inzi,” alisema.

Kwa upande wake, Mku-
rugenzi Mkuu wa Mamlaka
ya Elimu na Mafunzo ya
Ufundi Stadi (VETA), Dk.
Pancras Bujulu, alisema
mradi huo una jumla ya
majengo 17 ambayo ni jengo
la utawala, karakana nne,

jengo la madarasa, mabweni
mawili, bwalo la chakula,
majengo matatu ya vyoo,
nyumba ya mkuu wa chuo,
nyumba ya familia mbili za
watumishi, jengo la mitam-
bo ya umeme, jengo la stoo
na jengo la walinzi.

Alisema chuo hicho ki-
takapokamilika  kinataraji-
wa kuanza na fani sita za
muda mrefu, nazo uhazili
na kompyuta, ushonaji na
ubunifu wa mitindo, uashi,
umeme wa majumbani,
ufundi magari pamoja na
uchomeleaji na uungaji wa
vyuma. Amesema gharama
za ujenzi wa chuo hicho ni
shilingi bilioni 1.6.
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Kilombero kuwekeza bil. 700/- | IS

kukabili uhaba wa sukari nchini

Na Paul Mabeja,
DODOMA

KAMPUNI ya Sukari ya Kil-
ombero, inatarajia kuanza
mradi wake wa upanuzi am-
bao utakuza mchango katika
ukuaji wa uchumi kutoka Sh.
bilioni 340 za sasa hadi ku-
fikia takribani Sh. bilioni 700
kwa mwaka.

Mradi huo wa upanuzi
utakaohitaji uwekezaji mpya
wa awali wa zaidi ya Sh. bilio-
ni 550, unajumuisha kiwanda
kipya kitakachokuza uwezo
wa kampuni hiyo wa kuten-
geneza sukari na kupunguza
uhaba nchini kupitia chapa
yake ya “Bwana Sukari”.

Mkuu wa mauzo wa kam-
puni hiyo, Ephraim Mafuru,
alibainisha hayo juzi alipoku-
wa akizungumza na waandi-
shi wa habari jijini Dodoma
katika mkutano wa 20, wa
taasisi za kifedha nchini.

Mafuru, alisema hiyo ni

miongoni mwa mikakati ya
kampuni hiyo kufikia maono
yake ya kupunguza utege-
mezi wa nchi katika bidhaa
zinazoagizwa kutoka nje ya
nchi kwa kuhakikisha kuwa
inajitosheleza katika uzal-
ishaji wa sukari ifikapo 2025.

“Mradi wetu wa upanuzi
utakuza uzalishaji wa sukari
kutoka tani 126,000 hadi tani
271,000 kwa mwaka hivyo
kuisaidia serikali kuokoa
takribani dola za Kimarekani
milioni 70, katika uagizaji wa
sukari kutoka nje ya nchi,”
alisema Mafuru.

Mafuru aliongeza kuwa
upanuzi huo unatarajiwa
kukuza kiwango cha miwa
kinachonunuliwa kutoka
kwa  wakulima ifikapo
2026/27 kwa takribani tani
milioni moja kwa mwaka
zaidi ya tani 600,000 zina-
zonunuliwa sasa na hivyo ku-
chochea maendeleo ya sekta
ya kilimo na uboreshaji wa

miundombinu ya maendeleo
na huduma za kijamii katika
jamii zilizo jirani na kiwanda
hicho. Aidha, alisema kam-
puni ya sukari ya Kilombero
imedhamiria kuunga mkono
juhudi za serikali katika kuin-
ua uchumi ulioporomoka ku-
tokana na janga la UVIKO-19.

“Pamoja  na  kukuza
mchango wetu katika uku-
aji wa uchumi, upanuzi huo
utazalisha fursa za ajira
za kudumu 2,000 na ajira
2,440 za mikataba, pamoja
na kuzalisha Megawati 10
hadi 15 za umeme wa nishati
mbadala zinazoweza kuin-
gizwa kwenye gridi ya taifa
kupitia mkataba wa ununuzi
wa umeme (Power purchase
agreement - PPA) na TA-
NESCO,” alifafanua.

“Ujio wa UVIKO-19 kwa
kiasi kikubwa umeyumbisha
ukuaji wa uchumi kote duni-
ani. Kiwanda chetu kipya ki-
tawezesha kwa kiasi kikubwa

kuunga mkono mkakati wa

serikali wa kufufua uchumi,

hasa kupitia ushiriki wa sek- :
ta binafsi katika uchumi wa :

viwanda.

“Ni dhamira yetu kuende- :
lea kuchangia katika kubore- :
sha maisha ya jamii zinazotu- :
zunguka na kukuza uchumi :
wa nchi kwa kuongeza ma- :
pato ya wakulima, kuongeza :
mapato ya serikali, kupun- :
guza matumizi ya fedha za :
kigeni katika kuagiza bidhaa :
sam- :
bamba na kujenga thamani :
ya muda mrefu kwa wadau :

kutoka nje ya nchi,

wetu wote,” alisema Mafuru.

Mradi huo wa upanuzi uta- :

nufaisha sekta mbalimbali,

ukiwamo ujenzi, kilimo, vi- :

wanda na usafirishaji.

Kampuni ya sukari ya Kil- :
ombero, inamilikiwa na kam- :
puni ya Illovo Sugar Africa :
kwa asilimia 75 na serikali :
ya Jamhuri ya Muungano wa

Tanzania kwa asilimia 25.

Katibu Tawala Mkoa wa Mtwara, Abdallah Malela (Watatu kushoto) akimkabidhi zawadi ya guta mmoja wa washindi wa droo
va nne ya kampeni ya Vuna Zaidi na NBC Shambani inayoendeshwa na Benki ya NBC mahususi kwa wakulima wa korosho

mikoa ya Lindi na Mtwara, Ally Ismail ambaye ni Katibu Mkuu wa AMCOS ya Tangazo mkoani Mtwara wakati wa hafla ya ku-
kabidhi zawadi kwa washindi wa kampeni hiyo, iliyofanyika mkoani Mtwara mwishoni mwa wiki. Wanaoshuhudia ni Meneja

wa Benki hiyo Kanda ya Kusini,

Zubeider Haroun (kushoto) na Meneja wa Benki hiyo tawi la Mtwara, Editha Mwakatobe (wa
pili kushoto). MPIGAPICHA WETU

CCM vaingilia kati sakata wastaafu 300 kusotea mafao

Na Renatus Masuguliko,
GEITA

CHAMA Cha Mapinduzi
(CCM) makao makuu kupi-
tia ziara ya Sekretarieti ya
Halmashauri Kuu kimepokea
malalamiko ya walimu
wastaafu 300 ambao kwa
zaidi ya miaka minne wame-
kuwa wakisotea malipoyao
ya nauli na malipo ya kusa-
firishia mizigo yao baada ya
kustaafu.

Katibu wa Halmashauri
Kuu ya Taifa (NEC) na Uhu-
siano wa Kimataifa, Kanali
mstaafu Ngemela Lubinga,
alibainisha hayo mkoani

Geita kwa wanahabari
wakati akitoa tathmini ya zi-
ara ya kikazi ya sekretarieti
hiyo kutembelea mikoa
yote kwa lengo la kuaini-
sha uhai wa chama na
kero na kubaini changamoto
ikiwemo ya walimu aliyoiita
bomu.

Alisema idadi kubwa ya
orodha iliyopokewa makao
makuu mengi ni kutoka
Manispaa ya Temeke na
mkoa wa Rukwa ambapo
mikoa mingine ukiwamo
Mwanza ilikuwa mbioni
kuwasilisha madai hayo.

Ambapo wametakiwa we-
nye malalamiko ya ina hiyo

nchi nzima kuyawasilisha
mara moja ili yafanyiwe kazi.

“Mpaka jana CCM makao
makuu tulikuwa tumepokea
malalamiko ya wastaafu 300,
hawa wote ni walimu ambao
wamekuwa wakisotea ma-
dai yao ya nauli zao na miz-
igo yao kwa zaidi ya miaka
minne bado hawajaambulia
kitu, hii ni hatari kwa mus-

takabali wa taifa,” alisema
Lubinga.

Aliwashauri wastaafu
wengine wote ~ wa umma
wenye kero za madai

ya aina hiyo waziwasil-
ishe kwenye ofisiza wilaya
na mikoa za CCM ambazo

zitayafikisha
hayo kunakohusika.

Akionekana kukerwa na :
malalamiko hayo, Kanali Lub- :
inashangaza
kutenga bajeti kila :
mwaka ikiwemo malipo ya :
nauli za wastaafu pamoja :
na za kusafirisha mizigo yao :
baada ya kustaafu, lakini wa- :

inga alisema
serikali

napata tabu kulipwa.

Lubinga ameelekeza waku- :
rugenzi wote wa halmashau- :
ri nchini kupitia TAMISEMI :
kuhakikisha wanalipa madai :
hayo, na kwamba maelek- :
ezo hayo yatakabidhiwa kwa :
serikali kupitia kwa waziri :

mwenye dhamana.

malalamiko

W/biashara
wasiotoa
risiti za EFD
kukiona

Na Shaban Njia, KAHAMA

MAMLAKA ya Mapato Tanzania(TRA)
Mkoa wa kikodi Kahama, imewataka
wafanyabiashara wilayani hapa ku-
hakikisha wanatoa risiti za mashine
za kielektroniki (EFD) kwa wateja
wao ili kuondokana na migogoro am-
bayo imekuwa ikijitoza wanapobaini-
ka kutotoa risiti.

Hayo yalibainishwa jana na Meneja
wa TRA Kahama, Waliyoba Kanire,
wakati akizungumza na gazeti hili
ofisini kwake juu ya hatua ambazo
mamlaka imekuwa inazichukua pale
inapobaini baadhi ya wafanyabi-
ashara ambao wamekuwa na tabia ya
kutokutoa risiti za EFD kwa wateja
wao.

Alisema Oktoba mwaka huu wali-
wafikisha mahakamani wafanyabi-
ashara 12 kwa tuhuma za kutotumia
vema na kutoa risiti za EFD, huku
baadhi yao wakiwa na tuhuma za
kushindwa kuitikia wito wa TRA, na
kwamba hatua hiyo imewafanya wa-
situmia mashine hizo ipasavyo.

“Kazi yetu sisi TRA ni kutoa elimu
ya kodi kwa wafanyabiashara wetu
na kukusanya maduhuri ya serikali,
tunapotoa elimu juu ya matumizi
sahihi ya EFD na wasiyafuate lazima
mwisho wa siku tuwachukulie hatua
za kisheria ili serikali isiendelee ku-
poteza mapato yake,” alisema Kanire.

Aliongeza: “Niwahimize wafanyabi-
ashara wetu tutimize wajibu wetu wa
kutoa risiti kwani kwa wateja wetu...
kutumia mashine za EFD kwa usahihi
hakuongezi kodi TRA na utakuwa
umekwepa adhabu zitakazoweza
kudumaza biashara yako.”

Aidha, Kanire alisema kuwa muuzaji
asiyetoa risiti kwa mteja wake adha-
bu yake ni faini isiyopungua Sh. mil-
joni tatu na isiyozidi Sh. 4,500,000
au kifungo kisichozidi miaka mitatua
jela au vyote kwa wakati mmoja,
hivyo kuwataka kuwa mabalozi
wazuri wa matumizi ya mashine
hizo.

Naye Mkaguzi wa Kodi kutoka TRA,
Irene Hance, alisema kabla ya kuanza
kuwachukulia hatua wafanyabiashara
wanaokwepa kutumia mashine na
kutoa risiti kwa wateja wao huwa
wanaanza kwa kutoa elimu juu ya
umuhimu wa kodi ili wanapowa-
chukulia hatua wasilalamike popote.

Aidha, alisema baada ya kuwafiki-
sha katika vyombo vya sheria takrib-
ani wafanyabiashara 12 kwa makosa
ya kutotumia mashine hizo, kwa sasa
hali imeanza kubadilika kwani wengi
wao wameanza kutoa risiti hizo
ikiambatana na elimu wanaoyoitoa
kwao.

Mmoja wa wafanyabiashara wali-
ofikishwa mahakamani kwa tuhuma
za kutotoa risiti za EFD kwa wateja,
James Ndeki, alikiri kosa mbele
ya Mahakama kwa kutokutumia na
kutoa risiti kwa wateja wake na alito-
zwa faini, hali iliyomfanya abadilike
na kwa sasa amekuwa balozi wa
kupinga wasiotumia EFD.
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I Mgombea ubunge wa CCM
'Ngorongoro aahidi kiwanda

DC Masasi
aonya wazazi
wasiopeleka

watoto shule

Na Hamisi Nasri, MASASI

MKUU wa Wilaya ya Masasi mkoa-

ni Mtwara, Claudia Kitta, amewaon-
ya wazazi watakaozuia watoto wao
waliofaulu kuendelea na kidato cha
kwanza mwaka 2022, kuwa wata-

chukuliwa hatua za kisheria ikiwamo

kufikishwa mahakamani.

Alitoa onyo hilo mwishoni mwa
mbalimbali kukagua shughuli za
maendeleo.

Alisema serikali ina jukumu la
kuhakikisha uwapo wa miundom-
binu ili kila mwanafunzi apate pa
kusomea na kuondoa visingizio
na ndiyo maana mwaka huu kuna
mikakati ya kuhakikisha wanafunzi
wote wanaingia kwa mkupuo.

Kwa mujibu wa Kitta, ni wajibu
wa kila mzazi kuhakikisha mwanaye
aliyefaulu anakwenda katika shule
aliyopangiwa na siyo kuwazuia
kwa kuwa iko makini inafuatilia kila
mwanafunzi.

Alisema wazazi wanapaswa
kutumia kwa malengo fedha za
korosho wanazoendelea kupokea
kwa kujiwekea akiba na kununua
mahitaji ya msingi ya watoto wao,
ikiwamo kuwapeleka watoto wao
shuleni, kuwanunulia sare na mahi-
taji mengine ya msingi ya shuleni ili
watoto waweze kusoma.

“Nitoe rai kwa wazazi na walezi
wote wilayani hapa ambao watoto
wamechaguliwa kujiunga na kidato
cha kwanza mwakani kuhakikisha
watoto hawa wanakwenda shuleni
na hakuna atakayebaki nyumbani,

tutachukua hatua kwa atakayeshind-

wa kumpeleka mtoto wake shuleni,”
alisema Kitta.

Mkuu huyo wa wilaya alisema
serikali haitokubali kuona mtoto
amechaguliwa kwenda sekond-
ari halafu anakaa nyumbani kwa

sababu mzazi ameshindwa kumpele- :

ka shuleni eti kwa ajili ya mzazi au

walezi kukosa fedha za kumsomesha

mtoto wake, mzazi kama huyo la-
zima afikishwe kwenye vyombo vya
kisheria kujibu hoja hiyo.

“‘Naagiza wenyeviti wa vitongoji,
kuhakikisha wanawatambua watoto
wote waliomaliza darasa la saba na
kuchaguliwa kujiunga na kidato cha
kwanza ili wazazi wakishiriki mbinu
mbaya wajulikane kirahisi,"alisema.

Kwa mujibu wa DC huyo, baadhi
ya wazazi hawaipi elimu Kipaum-
bele kiasi cha kuwataka watoto wao
wanapofanya mtihani wa darasa la
saba kutofanya vizuri ili kukwepa
kumsomesha bila ya kujua elimu ni
urithi wa mtoto kwa maisha yake ya
baadae.

hamedi Bakari alimpongeza k|0ng02|

huyo kwa kuwa mstari wa mbele ku-

hamasisha wazazi kuona umuhimu
wa elimu kwa watoto wao ikiwamo
ujenzi wa miundombinu muhimu.

Na Thobias Mwanakatwe,
NGORONGORO

GOMBEA

katika uchaguzi

mdogo Jimbo la

Ngorongoro mkoani
Arusha, Emmanuel Shangai
kupitia Chama Cha Mapin-
duzi (CCM), amesema iwapo
wananchi watampa ridhaa
ataishinikiza serikali iweze ku-
jenga kiwanda cha kusindika
nyama.

Akizungumza na wananchi
kwa nyakati tofauti katika
mwendelezo wa  kampeni
zake kwenye kata za tarafa ya
Sare,Ngorongoro na Loliondo,
alisema atashinikiza ujenzi wa

ubunge

kiwanda hicho kwa wananchi
ambao asilimia kubwa ni wafu-
gaji katika jimbo hilo waweze
kupata soko la  uhakika la
mifugo yao.

Kuhusu chanjo ya mifugo,
alisema katika kipindi cha
uongozi wake atahakikisha
mifugo inapewa chanjo wakati
wa masika badala ya hivi sasa
mbapo chanjo hiyo inatolewa
kipindi cha kiangazi ambapo
mifugo imekuwa ikifa kwasaba-
bu kunakuwa hakuna malisho
mazuri.

Shangai
mengine

alisema mambo
atakayohakikisha

yanatekelezwa katika jimbo
hilo ni ujenzi wa Hospitali ya
Wilaya ambayo ujenzi wake ul-

ishaanza lakini haujakamilika
na ujenzi wa Chuo cha Ualimu
Ngorongoro ambacho kinajeng-
wa kwa gharama ya Sh. bilioni
3.

Alisema ujenzi wa chuo hi-
cho umeanza tangu mwaka
jana lakini haujakamilika am-
bapo serikali ilishatoa fedha
kiasi cha Sh. bilioni 1.5 kati ya
bilioni 3 zinazotakiwa kutolewa
kwa ajili ya kukamilisha ujenzi
huo.

Shangai alisema jambo jin-
gine atakalohakikisha linapati-
wa ufumbuzi ni ujenzi wa bara-
bara ya kutoka Mto wa Mbu
hadi Loliondo kwa kiwango cha
lami. Alisema barabara hiyo
ambayo ni muhimu sana kiu-

chumi, ujenzi wake ulishaanza
na zimejengwa kilometa 49 tu
bado kilometa 243 ambazo ata-
hakikisha anaishinikiza serikali
imalizie ujenzi huo ili kuwara-
hisishia wananchi usafiri kwani
wamekuwa wakipata changa-
moto sana wakati wa masika.

Aidha, alisema changamoto
za uboreshaji wa miundombi-
nu ya elimu na maji ni miongo-
ni mwa kero ambazo atahakiki-
sha zinapatiwa ufumbuzi katika
jimbo hilo.

Aliwaomba wananchi wa-
muunge mkono kwa kumcha-
gua ili aendeleze kutekeleza
miradi inayoendelea kujengwa
na serikali ya CCM katika jimbo
hilo.

Naibu Waziri wa Habari, Mawasiliano na Teknolojia, Kundo Andrea (kushoto), akizindua maabara va TEHAMA kwa Chuo Kikuu cha

Dodoma iliyotolewa kwa msaada wa Kampuni ya Huawei wakati wa hafla fupi iliyofanyika ji

Ka|mu Makamu Mkuu wa Chuo Kikuu cha Dodoma, Prof. Leonard Mselle (kulia), Naibu Mkurugenm Mtenda i vva Huawei, Tom Tao
(wa pili kulia). PICHA:MPIGAPICHA WETU

Huawel yaipiga jeki UDOM vifaa TEHAMA

Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya Huawei Tanza-
nia imetoa msaada wa maabara
ya TEHAMA kwa Chuo Kikuu
cha Dodoma ikiwa na nia ya
kuibua mawazo ya kibunifu na
kuboresha sekta ya Teknolo-
jia ya Habari na Mawasiliano
nchini.

Maabara hiyo ina miundo
msingi ya kisasa na ambayo in-
aweza kuwasaidia wanafunzi
kupata ujuzi halisi wa vitendo
unaohitajika katika mapinduzi
yanne ya viwanda. Kwa zaidi ya
miaka miwili, Huawei imekuwa
ikishirikiana na UDOM katika
masuala ya TEHAMA hasa kati-
ka kujenga uwezo na usimamizi
wa maarifa ikiwa ni sehemu ya
mchango wa kampuni hiyo ka-
tika maendeleo ya taifa.

Akizungumza katika hafla ya
uzinduzi wa maabara hiyo in-
ayojulikana kama Huawei ICT

Lab katika Chuo Kikuu cha Do-
doma, Naibu Waziri wa Habari,
Mawasiliano na Teknolojia,
Mhandisi Kundo Andrea, ali-
ipongeza Huawei kwa maabara
hiyo akisema kuwa ni hatua
kubwa kuelekea mabadiliko ya
kidijitali nchini.

Alisema kwa  kuwekeza
kwenye TEHAMA, kwa wabia
hao wawili imekua ni cha-
chu ya ukuaji wa uchumi wa
nchi kwani kuwekeza katika
sekta hiyo ni muhimu kwa kuz-
ingatia dira ya maendeleo ya
2025.

“Pongezi kubwa kwa Huawei
kwa kufanikisha mpango huu
muhimu. Tangu kuanzishwa
kwake nchini Tanzania miaka
13 iliyopita, Huawei imekuwa na
mchango mkubwa katika kutoa
mafunzo na kulea wanafunzi
wa ndani wa TEHAMA kupitia
programu yake maarufu ya
Huawei ICT Academy iliyoan-

zishwa mwaka 2018,” alisema
na kuongeza:

“Wizara itaendelea kush-
irikiana na Huawei kuongeza
uelewa wa TEHAMA, kuweka
miundombinu ya TEHAMA, na
kutoa maudhui na ujuzi kwa
wanafunzi kote nchini’.”

Mbali na maabara ya TEHA-
MA ya UDOM-Huawei, Naibu
Waziri alizindua maabara za
ukarabati na matengenezo ya
simu za mikononi. Alisema
UDOM ni mfano wa wazi wa
taasisi zilizowekeza kwa dhati
katika TEHAMA.

Naibu Mkurugenzi Mtendaji
wa Huawei, Tom Tao, alisema
kampuni yake imedhamiria
kuwekeza katika kizazi kipya
kwa kuwapa ujuzi muhimu un-
aoweza kusaidia nchi kupata
maendeleo kupitia teknolojia
ya kidijitali.

“Kipaumbele chetu ni kuku-
za vipaji vya vijana hasa ka-

tika tasnia ya ICT ambayo ni
muhimu sana kwa uchumi wa
nchi na kizazi cha vijana kime-
onekana kuwa rasilimali yenye
ushawishi kwa nchi,” alisema
Tao.

Katibu Mkuu Wizara ya
Elimu, Sayansi na Teknolojia,
Dk. Leonard Akwilapo, aliwata-
ka walengwa wa Maabara hiyo
kuitumia ipasavyo kwa maen-
deleo ya nchi.

“Sote tunafahamu lengo la
nchi la kufikia uchumi wa kidi-
jitali, katika kufikia lengo hilo
nchi inahitaji wataalamu wenye
ujuzi wa TEHAMA,” alisema Dk.
Akwilapo.

Kaimu Makamu Mkuu wa
Chuo Kikuu cha Dodoma, Prof.
Leonard Mselle, aliishukuru
Kampuni ya Huawei Technolo-
gies kwa kuwa mstari wa mbele
siku zote katika kuchangia ku-
wajengea uwezo vijana wa Ki-
tanzania.
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Serikali yasema imedhamiria

kumaliza migogoro va ardhi

Na Mwandishi Wetu,
MWANZA

ERIKALI imesema imed-

hamiria kumaliza kero

na migogoro ya ardhi

nchini kwa kutatua ili-
yopo na kuweka mikakati ya ku-
zuia migogoro mipya ikiwemo
utwaaji maeneo ya wananchi
bila kulipa fidia

Hayo yalisemwa na Naibu Wa-
ziri wa Ardhi, Nyumba na Maen-
deleo ya Makazi, Dk. Angeline
Mabula, mwishoni mwa wiki
migogoro ya muda mrefu ya ar-
dhi iliyopo Wilaya ya Nyamaga-
na ukiwamo mgogoro wa wa-
nanchi na mwekezaji Kampuni
ya Pamba Engineering uliopo
Kata ya Mhandu.

Mgogoro mwingine ni kati ya
msimamizi wa mirathi Ndugu
Abuu mwana familia ya marehe-
mu Mzee Seif eneo la Miembeni
mtaa wa Nera kata ya Isamilo
kuhusu umilikishwaji eneo lao
la urithi na ulipwaji fidia kwa

wananchi wa mtaa wa Kisoko
katika kata ya Luchelele kuto-
kana na serikali kutwaa eneo lao
kwa ajili ya ujenzi wa shule

Katika kutatua mgogoro kati
ya wananchi na mwekezaji Pam-
ba Engineering, Mabula ameele-
keza wananchi kumilikishwa
eneo linalolalamikiwa kati yao
na mwekezaji katika kata ya
Mhandu kufuatia wananchi
hao kukidhi matakwa yote ya
kisheria na kulipa gharama za
umilikishaji huku familia ya
marehemu Mzee Seif ikieleke-
zwa kupatiwa viwanja saba vili-
vyopatikana baada ya kupimwa
eneo lao la asili alilolinunua
marehemu baba yao miaka ya
themanini kwa aliyeteuliwa
kusimamia mirathi baada ya ku-
jiridhisha

Kuhusu eneo la mtaa wa
Kisoko kata ya Luchelele, Mabu-
la mbali na kuwataka wananchi
wa mtaa huo kushirikisha vion-
gozi waliopo katika maeneo
yao kutatua kero mbalimbali
za ardhi, alimwelekeza Mkuru-

genzi wa Jiji la Mwanza, Sekiete
Yahaya, kuhakikisha anawalipa
fidia wananchi wote 20 wali-
otwaliwa maeneo yao na seri-
kali kwa ajili ya ujenzi wa shule
mapema kabla ya mwaka wa
fedha 2021/2022 kuisha am-
bapo kiasi cha shilingi milioni
350 zinadaiwa na wananchi hao

“Nikuombe Mkurugenzi, wa-
nanchi hawa wamekaa muda
mrefu wakisubiri fidia wengine
wameshindwa hata kuende-
leza maeneo yao kwa sababu
hawajalipwa  fidia, naomba
wananchi hawa walipwe wote
kabla ya mwaka wa fedha wa
sasa kuisha,” alisema Dk. Ma-
bula.

Kwa upande wake, Yahaya
alisema maeneo yanayotwaliwa
kwa ajili ya taasisi za serikali
kama shule na huduma nyen-
gine yatalipwa fidia kwa awamu
mpaka deni lote litakapokwisha.

“Mhe Naibu Waziri naahi-
di kulipa fidia kwa awamu
kuanzia kipindi hiki cha kati
kati ya mwaka wa fedha

2021/2022 na kumaliza jumla ya
milioni 150 kufikia
mwishoni mwaka
huu wa fedha” alisema Yahaya.

Naye Diwani wa Luchelele,
Vicent Lusana, alifafanua kuwa
wanafunzi wanaotoka eneo
lake wamekuwa wakitembea
umbali mrefu kwa ajili ya ku-
fuata elimu na kusisitiza kuwa
ipo haja kwa serikali kuharaki-
sha ulipwaji wa fidia ili waanze
ujenzi wa shule kwa lengo la
kuwawezesha wanafunzi
wa eneo hilo kupata elimu
katika umbali mfupi na
kuwaepusha na changamoto
mbalimbali ikiwemo mimba za
utotoni

Kamishina wa Ardhi Msaidizi
Mkoa wa Mwanza, Elia Kami-
handa, alitaka kuzingatiwa
utengwaji maeneo kwa ajili ya
shughuli za umma katika upi-
maji na upangaji wa miji, huku
akiwataka wananchi kuhakiki-
sha wanayalinda maeneo yote
yanayotengwa kwa matumizi ya
Jjamii.

: SIKU YA WAHANGA WA
5775, AJALI ZA BARABARANI 2021

TUWAKUMBUKE waliofariki
TUWASAIDIE mejeruhi walionusurika

TUCHUKUE HATUA kuokoa wengine
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Mabalozi wa usalama barabarani (RSA) kutoka baadhi ya mikoa nchini, wakitembelea eneo la kumbukumbu ya ajali ya wanafunzi 32 na wa-
fanyakazi watatu wa Shule ya Lucky Vincent iliyotokea Mei 6, 2017 katika kilima cha Rotya wilayani Karatu mkoani Arusha, kuadhimisha
Wiki ya Nenda kwa Usalama Barabarani. PICHA: ROSE JACOB

Ujenzi wa madarasa wamkosha Waz

Na Hamisi Nasri, MASASI

NAIBU Waziri Ofisi ya Rais
TAMISEMI, Dk. Festo Dugange,
ameipongeza Halmashauri ya Mji
Masasi mkoani Mtwara kwa kasi
ya ujenzi wa vyumba vya madar-
asa 35 kwa ajili ya wanafunzi wa-
naotarajia kujiunga na kidato cha
kwanza mwaka 2022.

Alitoa pongezi hizo mwishoni
mwa wiki wakati wa ziara ya kikazi

Wahitimu vyuo
vikuu waitiwa
ajira serikalini

Na Richard Makore, MWANZA

WAHITIMU wa vyuo vikuu wam-
etakiwa kuamini kwamba ajira
serikalini bado zipo hivyo wazi-
tafute badala ya kukata tamaa
wanapohitimu masomo yao na
kushindwa kujishughulisha.

Kauli hiyo ilitolewa mwishoni
mwa wiki jijini Mwanza na Ka-
tibu Mkuu, Wizara ya Viwanda
na Biashara, Dotto James, katika
mahafali ya Chuo cha Elimu ya
Biashara (CBE).

Alisema wasomi wengi kwa sasa
wamekata tamaa kwa kudhani
kwamba hakuna ajira za serikali,
jambo ambalo siyo kweli.

Aliongeza kuwa ajira serikalini
Zipo japokuwa ni chache, hivyo
wasomi wafikirie kujiajiri we-
nyewe badala ya kutegemea
kuajiriwa.

“Kazi ndani ya serikali bado zipo
ingawa ni chache, wasomi wasi-
kate tamaa, lakini pia kuna ajira
za kujiajiri wenyewe na kuajiri
wenzao,” alisema James.

Aliongeza kuwa wasomi hao
baada ya kuhitimu wanatakiwa
kufikiria namna ya kujiajiri ama
kuajiriwa badala ya ‘kubweteka’

“Alikiomba chuo hicho kuandaa
mpango maalumu wa kuwapa-
tia semina wahitimu waliosoma
chuoni hapo kuhusu namna bora
va kujiajiri badala ya kutegemea
ajira,” alisema.

Aidha, James aliahidi kufikisha
kero mbalimbali zinazokikabili
chuo hicho kwa serikali Ili kuzipa-
tia ufumbuzi.

Kero hizo ni pamoja na kuko-
sekana kwa umeme wa uhakika
pamoja na ubovu wa barabara
inayoingia chuoni hapo.

Kwa upande wake, Mkuu wa
chuo hicho, Prof. Emmanuel
Mjema, alisema, kwa sasa idadi ya
wanafunzi imeongezeka.

Alisema chuo hicho kilianzishwa
mwaka 1965 kikiwa na idadi
ndogo ya wanafunzi, lakini leo
imeongezeka na kwamba Mwanza
pekee ina wanafunzi 2,000.

Aliongeza kuwa jumla ya wa-
hitimu 440 walitunukiwa vyeti
kwa ngazi ya cheti, stashahada na
shahada katika kozi mbalimbali.

wilayani Masasi alikojionea kasi ya
ujenzi wa vyumba vya madarasa
na uwepo wa vifaa vyote muhimu.

Akiwa kwenye ziara hiyo, alitem-
belea na kujionea ujenzi wa ma-
darasa shule ya sekondari ya wasi-
chana Masasi, sekondari ya kutwa
ya Anna Abdallah, ujenzi wa kituo
cha afya cha Mtandi kilichopewa
Sh. milioni 250.

“Nimeridhishwa na ujenzi un-
aoendelea na kuona namna fedha

za serikali zinatumika, kazi iliyo-
fanyika ni nzuri ni muhimu ikaen-
delea ili kufikia malengo husika,”
alisema. Dk. Dugange alisema ku-
tokana na kasi hiyo inaonyesha nia
ya serikali ni kutokuwa na awamu
mbili za wanafunzi wanaojiunga
na kidato cha kwanza kutokana na
uhaba wa vyumba vya madarasa
itafikiwa kwa kuwa wote wataingia
darasani kwa wakati mmoja.
Aidha, alisema Halmashauri

ya mji Masasi ilipokea Sh. milioni
820 kwa ajili ya kujenga vyumba
vya madarasa 35 katika shule zake
mbalimbali za sekondari.

Alisema kwa upande wa sekond-
ari ya wasichana Masasi pamoja
na sekondari ya kutwa ya Abdal-
lah kila moja imepata Sh. milioni
80 kwa ajili ya kujenga madarasa
manne kwa kila shule.

Naye, Mkuu wa Wilaya ya Masa-
si, Claudia Kitta, alisema wadau

Ziri Dugange

wote muhimu wameshirikishwa
kuhakikisha ujenzi huo unakwen-
da kwa kasi na kwamba matarajio
ni kukamilisha kabla ya muda uli-
opangwa.

Mkurugenzi Mtendaji wa hal-
mashauri ya mji Masasi, Elias Ntir-
yhungwa, alisema halmashauri
imepokea jumla ya Sh. milioni 820
za Ujenzi wa madarasa 35 na Sh.
milioni 250 za ujenzi wa kituo cha
afya Mtandi.
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ELIMU

NA DINNA MANINGO, TARIME
HALMASHAURI'SOMA HIYO'...

Mikopo kwa wanawake na vijana,
pasipo kinababa, inakwamisha elimu

NAWEZA usiamini lakini
ndiyo madai ya wajasiri-
amali wanaosindika ngozi,
wanaoonya kuwa utara-
tibuwa kutoa fedha za mikopo kwa
vijana, kinamama na watu wenye
ulemavu bila wanaume ni sawa na
kutoa mitaji isiyoleta maendeleo.

Wanaiambia Nipashe uta-
ratibu unaowabana na kuwakataa
wanaume wenye miaka zaidi ya
35 wanaotamani kukopa, lakini
hawawezi tofauti na wanawake
ambao hawana ukomo wa umri,
hawaufurahii, kwa sababu baba
angepata mkopo angesaidiana na
mama kusomesha watoto.

Wanadai sera hiyo ya mikopo kwa
vijana haimgusi wala haimruhusu
mwanaume mwenye zaidi ya miaka
35 kupata mikopo inayotolewa na
serikali kupitia mapato ya ndani ya
halmashauri, inawashangaza.

Wanaume wanaochakata ngozi na
watengenezaji wa bidhaa za ngozi
wasio vijana wa umri huo wanasema
wameshindwa kujiinua kiuchumi na
kuwa wafanyabiashara wakubwa wa
bidhaa hiyo kwa kuwa wanatumia
teknolojia duni zisizokuwa na ubora
hali inayokolezwa na kukosa fedha
za kununua vitendea kazi vya kisasa.

Wakizungumza na Nipashe
baadhi ya wanaume wilayani Tarime
mkoani Mara, ambao wanajihusisha
na utengenezaji wa bidhaa za viatu
vya ngozi wanasema maelekezo ya
kutoa mikopo kwa wanawake,
vijana na wenye ulemavu pekee ni

Bidhaa za ngozi zinazozalishwa na kutawala soko hivi sasa.
PICHA: MTANDAO.

ubaguzi unaozidi kuziweka baadhi ya
familia za wanaume kwenye umas-
kini, kisa tu si vijana.

Umaskini huo unarudisha nyuma
elimu kwa watoto ambao wengine
hukosa ada kutokana na familia
kukosa mapato.

Magala Masatu (51), anajishu-
ghulisha na utengenezaji wa viatu
vya ngozi, akifanya kazi zake mtaa
wa National Housing, mjini Tarime
anasema:

“Kitendo cha wanaume kutopewa
mikopo ya serikali kimenikwami-
sha kimtaji na kunisababishia kue-
ndelea kutumia njia za kizamani
kutengeneza viatu na hivyo kujikuta
nikitumia muda mrefu bila mafani-

kio.”

“Sera ya kutoa mikopo kuwa-
gusa wanawake, vijana na wale-
mavu pekee inatuumiza wanaume
watu wazima. Wanawake hawa-
baguliwi hawana ukomo. Sisi seri-
kali imetutenga na kutubagua
japo tunachangia sana katika
kukuza pato la taifa kupitia shughuli
mbalimbali zinazotumia nguvu
za wanaume.”

Anaongeza: “Natumia mikono
kukandamiza soli ninapotengen-
eza viatu, naipitisha kwenye moto
ili kuilainisha, unapotumia mikono
pekee bila mashine inakuchukua
muda mwingi kutengeneza kiatu,
kwa siku unatengeneza pea moja ya.

Ningekuwa na mtaji wa halmashauri
haya yasingetokea ningenunua
mashine.”

“Tungekuwa na vitendea kazi vya
kisasa uzalishaji ungeongezeka na
ubora pia. Ningenunua mashine za
kupunguza unene kwenye maungio
yaviatuna kukandamiza kiatu kishi-
kane ingenirahisishia kazi zaidi,”
anasema Masatu.

Mwanaume huyu anasema
wenye umri wa makamo (zaidi ya
miaka 40) kama yeye mitaji wake
ni mdogo haujamwezesha kununua
vitendea kazi vya kisasa zikiwamo
mashine za kisasa na kwamba anao-
gopa kukopa benki kutokana nariba
kubwa na masharti magumu, lakini
kama ingekuwa ni mkopo wa hal-
mashauri angefanikiwa.

“Mtaji wangu ni Shilingi
2,000,000 wakati mashine ni zaidi
ya 3,000,000 kulingana na mabhitaji
ili biashara yako iwe bora na mzun-
guko mzuri inatakiwa uwe na mtaji
angalau Sh. milioni 10, mikopo ya
benki inariba kubwa. Kuna mingine
ukikopa 100,000 unatakiwa kureje-
sha 130,000-140,000 na mingine
unakopa 300,000 unawasilisha hati
ya mali isiyohamishika. Inawezekana
nyumba yako ikanadiwa kwa kiasi
kidogo cha fedha na kukuongezea
umaskini zaidi si wewe tu hata familia
na pengine ukoo unaokutegemea.

WANAUME TUNAUMIA
“Tunaipenda mikopo ya seri-
kali ni mizuri haina riba kubwa,

lakini inatolewa kwa ubaguzi na sisi
wanaume tunaozidi miaka 35 hatu-
pewi nafasi. Mikopo isiwe tu kwa
vijana, inatolewa kwa wanawake
bila kujali ni mzee au kijana, haina
mipaka ya umri, wanaume tukip-
ewa mikopo itatuinua kiuchumi,”
anasema Mwilole Mwita.

Mwita mtengeneza viatu vya
ngozi anasema malighafi za kuten-
geneza bidhaa zitokanazo na ngozi
zina gharama kubwa na kwamba
akipewa mkopo usio na riba uta-
fanikisha biashara yake ya viatu na
mazao mengine na kumwinua kuliko
kubakia kama alivyo.

“Natengeneza bidhaa zote zito-
kanazo na ngozi kama viatu, mabegi,
mikoba, mikanda na nyinginezo,
lakini kwa kuwa mtaji ni mdogo
nimejikita kwenye viatu vyangozi
yangombe na mbuzi zilizochakatwa
na kiwanda cha Moshi. Zamani tuli-
kuwa tunachukua ngozi maduka ya
Mwanza...” anasema Mwita.

Anaongeza kuwa: “DIT Mwanza
wana kiwanda cha ngozi lakini
hajazitumia huku akitamani zina-
zotoka nje kwa maelezo kuwa
zina ubora zaidi ikilinganishwa na
za hapa nchini na kwamba bei ya
ngozi ya ndani ikishuka na za viatu
itashuka pia,” anasema Mwita

cha Matongo anasema wanaume
wenye umri zaidi ya miaka 35 ndiyo
wanaoongoza kumiliki mifugo mingi

INAENDELEA UK.12
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TEKNOLOJIA

NA MWANDISHIWETU
NDEGE MPYA YA UMEME HII HAPA...

Ina kasi kuliko sauti, salama kwa mazingira

UNA msemo kuwa hak-

ishindikani kitu tena

hakuna kuchoka mpa-

ka kieleweke, ndivyo
kampuni ya Rolls-Royce ilivyo-
fanya.

Pengine ndivyo Rolls-Royce
kampuni ya Uingereza ilivy-
ounda, ni baada ya kuunda ndege
ya umeme inayoweka rekodi
ya mwendo kasi mkali duniani
ikipewa jina la ‘Spirit of Innova-
tion” au Roho ya Ugunduzi.

Ndege hiyo inasafiri kasi ya
kilomita 623 kwa saa wakati
wa majaribio, ikitumia betri
badala ya mafuta na kuandika
upya historia ya safari za anga
zisizochafua mazingira na
kuongeza mabadiliko ya tabi-
anchi.

Rolls-Royce inasema baada
ya mafanikio ya safari ya kuunda
ndege yenye kasi kubwa tena
inayotumia betri kikamilifu,
mazungumzo yameanza kuhusu
usafiri wa anga wa kielektroniki.

Mafuta ya visukuku (mabaki
ya wanyama na mimea yaliyo-
funikwa ardhini kwa miongo
mingi) yanayotumika kwenye
injini za ndege na kutoa kaboni
kwa wingi na kuchafua anga-
hewa, yanalazimika kufikia upeo
kwani huongeza joto dunia.

Mwanasayansi katika Chuo
Kikuu cha South Carolina
nchini Marekani, Tanvir Farooq
- ambaye anatafiti teknolojia ya
anga - anasema ‘Sprit of Inno-
vation’ imethibitisha uweze-
kano wa ndege kuruka kwa
kutumia umeme.

Anasema, lakini bado kuna
mashaka juu ya jinsi ndege kama

hiyo inavyoweza kuruka kwa
kasi.

FAROOQ ANAONGEZA:

“Ni ndege inayotumia propela,
ina kikomo cha kasi fulani. Kwa
ndege zinazotumia panga boi,
haziwezi kuruka haraka kuliko
sauti,” anasema.

Anasema mashirika yote ya
ndege yanayofanya kazi kwa
sasa, kama Boeing au Airbus,

yana ndege aina ya ‘turbo fan au
turbo jet.

Katika teknolojia hiyo, hewa
ya kasi ya juu inaachiliwa na
hutolewa nje na moshi wa injini
nyuma ya ndege kwa mwendo wa
kasi ili kuiwezesha ndege kuruka
kwa kasi kubwa.

Lakini, teknolojia inay-
oendeshwa na propela inafanya
kazi tofauti. Inaweza kutajwa
kuwa za abiria au ndege za kivita

wakati wa Vita vya Pili vya Dunia
vilikuwa na nguvu za propela.

“Propela inazunguka ili ndege
isonge mbele. Ndiyo maana kuna
ukomo wa jinsi inavyoweza
kwenda kwa kasi na uwezo
wake,” anasema Farooq.

KASI YA JUU

Rolls-Royce, inasema rekodiya
awali ya ndege ya kasi ya juu zaidi
inayotumia nguvu za umeme ili-
wekwa na Siemens mwaka wa
2017. Hata hivyo, haikuwa ina-
tumia umeme peke yake ilikuwa
na nishati mseto ya mafuta na
betri na kwamba ndege yake
ina umeme kamili na ina kasi ya
kilomita 213 zaidi ya ndege ya
Siemens.

Profesa wa vyombo vya angani
katika Chuo Kikuu cha South Car-
olina. Tanvir Farooq anasema,
“ndege za sasa zina uwezo
wa kuruka kwa kasi zaidi kwa
kutumia nishati ya kisukuku.”

Mwendo kasi wa ndege una-
hesabiwa na namba ya ‘mean
aerodynamic chord” MAC. Hii
ni namba ambayo huamua jinsi
ndege inavyosafari haraka au
polepole kuliko kasi ya sauti.

Kasi ya juu ya Spirit of Inno-
vation ni MAC 0.5, ikimaanisha
inaweza kwenda kwa nusu ya
kasi ya sauti, lakini kasi ya kisasa
ya Dreamliner Boeing-7 ni kutoka
MAC 0.8 hadi 0.75 inamaana
kwamba ndege hizi za kawaida
zinaweza kuruka kwa kasi zaidi
kuliko Spirit of Innovation.

Tanvir Farooq anasema mafan-
ikio makubwa ya Spirit of Inno-
vation ni kwamba inaendeshwa
kwa mfumo kamili wa umeme

propela ambayo inaendeshwa
kwenye ndege hii inaendeshwa
kwa nguvu ya betri.

Swali linabaki kuwa inaweze-
kanaje ndege kuruka kwa kasi
bila kutumia nguvu za umeme?
“Kwa upande wa uhandisi na
teknolojia, kumekuwa na maen-
deleo makubwa katika teknolo-
jia ya betri kuanzia kipindi cha
miaka minne hadi mitano iliyo-
pita. Nguvu zake zimeongezeka
sana. Ndege hiyo ni mfano wa
hilo,” Farooq anasema.

Anaongeza kuwa kutokana na
nguvu ya juu ya betri, inaweza
kuzungusha propela kwa kasi
zaidi, jinsi ndege inavyokwenda
mbele inategemea kasi ya
propela inavyozunguka.”

BETRI NI MZIGO
Betri inayotumika katika ndege
ya Spirit of Innovation ina nguvu
ya Kilo Watt (KW) 400. Wakati wa
safari ya majaribio ya Spirit of
Innovation, hapakuwa na abiria
ila rubani. Lakini je, inaweze-
kana kwa ndege inayotumia betri
yenye mamia ya abiria kuruka
kwa kasi kama ndege ya kawaida?
Wanasayansi wanasema kupaa
kwa ndege kunategemea mzigo
wake.” Sehemu kubwa ya uzito
wa Spirit of Innovation ni uzito
wa betri zake. Lakini uzito wa
mafuta ya ndege ya kawaida
hupungua kadri inavyoende-
lea na safari. Lakini kwa ndege
hii uzito unabaki vilevile. Kwa
sababu inalazimika kubeba
betri mwanzo hadi mwisho wa
safari.”
BBCSWAHILI

Mikopo kwa wanawake na vijana, pasipo Kinababa inakwamisha elimu
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huko vijijini ikilinganishwa na vijana
hivyo wakipewa mikopo itawawez-
esha kujishughulisha na bidhaa za
ngozi na kuongeza uzalishaji akitaka
wakumbukwe.
ndiyo tunamiliki mifugo na ndiyo
tumewagawia vijana wetu baadhi
ya wanyama. Linapokuja suala la
mikopo wanawalenga wanawake na
vijana licha ya kwamba tuna vijana
wako shuleni tunawasomesha sisi
baba zao wanatutegemea, tukiwez-
eshwa mikopo itatusaidia kufanya
biashara ya ngombe na ngozi na
tutawainua zaidi,” anasema Marwa.
Lucy Chacha, anaunga mkono
suala la mikopo kutazamwa upya
akisema inavyotolewa kwa kigezo
cha kujiunga na vikundi imekuwa
ikikwamisha ndoto za wajasiriamali
wadogo kutokana na ukweli kwamba
vikundi vingi hufa na kushindwa
kurejesha.
“Hata hii mikopo inayotolewa
na halmashauri ni changamoto ili

upate mkopo mpaka lazima uwe na
kikundi mkishachukua fedha baadhi
ya wanakikundi wananufaika nazo
wenyewe badala ya kikundi hali hiyo
inasababisha mgogoro na wengine
kuacha kikundi.

“Mikopo hii itolewe na kwa mtu
mmoja mmoja mtu anayetamani
kukopa, lakini kwa kuwa ni mikopo
wa kikundi anaacha maana hanufaiki
ila akiwezeshwa mwenyewe anajua
atawajibika mwenyewe, lakini akiwa
kwenye kundi anategemea mareje-
sho akijua asipotoa kikundi kitawa-
jibika.” Anaeleza.

Lucy anasema ili kupun-
ni vyema serikali ikatoa mikopo
ya halmashauri kwa mtu mmoja
mmoja wakiwamo wanaume, vijana,
wanawake na wenye ulemavu kul-
ingana na hitaji lake kwa kufanya
hivyo itawasaidia wananchi kufani-
kisha malengo wanayojiwekea katika
kukuza kibiashara na kuboresha
maisha yao.” Godfrey Chasama
ni Mtafiti kutoka Taasisi ya Utafiti
wa Mifugo (TALIRI) - Kanda ya

Ziwa iliyoko Mabuki wilayani Mis-
ungwi mkoani Mwanza, anasema
sera ya nchi inaelekeza ngozi
zisindikwe ndani ya nchi kwa kuwa
inapochakatwa ndaniyanchiinatoa
fursa ya ajira, inapandisha thamani
yangozi ghafi na inashusha uagizwaji
wa bidhaa zake kutoka nje na vyote
vina matokeo chanya.

Anasema kuwa bidhaa za viatu
vya ngozi vinavyozalishwa nchini
vimewawezesha baadhi ya wajasiri-
amali wa bidhaa za ngozi kujiinua
kiuchumi kutokana na kuuza bidhaa,
lakini uwepo wa wajasiriamali hao
unakuwa ni kichocheo cha kuongeza
ubora wa kuzalisha ngozi ghafi kwani
wanalipa bei ya kuvutia kwa ngozi
zilizo bora.

Chasama anasema kuwa Tume
ya Taifa ya Sayansi na Teknolojia
(COSTECH) ilitoa Sh. milioni 90 kwa
Chuo Kikuu cha Sokoine cha Kilimo
(SUA) na TALIRI-Kanda ya Ziwa zik-
ishirikiana na Taasisi ya Teknolojia
Dar es Salaam (DIT) kutekeleza mradi
yakiwamo mafunzo ya uchakataji na
utengenezaji wa bidhaa za ngozi ili

kuendeleza mnyororo wa thamani
wa mazao ya ngozi Wilaya ya Maswa
mkoani wa Simiyu. Anasema kuwa
katika utafiti wao bidhaa za ngozi
zimeonekana kupendwa na wateja
kwa kuwa ni imara na zinadumu kwa
muda mrefu na zina faida.

“Tulifanya utafiti kwa wajasiria-
mali na vikundi vinavyojishughulisha
na biashara ya viatu vya ngozi wilay-
ani Maswa, kwa kweli ukizingatia na
kwamba ndio walikuwa wanaanza
walipata faida. Kwa wastani akiuza
kiatu cha Sh.30,000 kati ya fedha
hizo Sh.14,000 ni gharama alizo-
tumia na Sh. 16,000 ni faida kwa kila
jozi. “Labda tatizo lililopo baadhiya
wafanyabiashara wa viatu vya ngozi
wanataka akianzisha biashara kwa
muda mfupi apate faida kubwa papo
hapo. Kila kitu kinaenda hatua kwa
hatua huwezi kujilinganisha na mtu
aliyefanya kazi ya viatu kwa miaka
10, huyo anakuwa ameimarika kibi-
ashara.” anasema.

Akizungumzia suala la mikopo
mtafiti huyo anasema, ukitaka
kumpa mtu mkopo wa kununua

mashine ya kisasa inabidi uangalie,
je, alipokuwa anatumia vitendea
kazi vya kizamani alifika navyo wapi
katika biashara hiyo? Hii ni muhimu
kwani inasaidia kubaini wenye nia.
Hata hivyo, hatuwezi kusema sana
kuhusu hilo kwa kuwa hatutoi
mikopo. Kazi yetu ni kufanya
utafiti wa teknolojia zilizopo na
kuziboresha ili zitumike vyema hata
kama wana elimu ya kawaidana ya
msingi,” anasema Chasama.

Kuhusu changamoto ya utoaji
mikopo kupitia vikundi Chasama
anaongezea kuwa ukopaji wa
vikundi ni rahisi kusaidiwa
isipokuwa tatizo lipo kwa baadhi ya
watu kugeuza mikopo ya vikundi
kuwaya maslahiyao binafsi.

“Vikundi vinasaidia ukitaka kitu

ni rahisi kupata, lakini wakati mwing-
ine mkopo wa mtu mmoja mmaoja
ni bora zaidi maana unamwajibi-
sha moja kwa moja. Pia ni rahisi
kumthibitisha na unamwezesha
kujiinua na nirahisi kulipa kwa kuwa
anajua ni mkopo wake mwenyewe si
wa wanakikundi.
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NA SABATO KASIKA

Mwenyekiti wa CEGODETA, Thomas Ngawaiya (kushoto) na Katibu Mkuu wa taasisi hiyo, Hamad Thao. PICHA: SABATO KASIKA

Hoja namna wazazi watoto
watakavyorudi darasani

BUshauri nasaha, mwongozo muhimu
BZitajwe huduma kabla, baada ya uzazi

AMUZI wa serikali wa
kutoa waraka namba 2
wa kuruhusu wanafunzi
waliokatisha ~ masomo
kwa sababu mbalimbali ikiwamo
mimba, kurudi shuleni katika mfu-
mo rasmi, unaotangazwa karibuni
unaibua mjadala miongoni mwa
wadau wa elimu wakidai kuna
uwezekano wa baadhi ya wanu-
faika kujinyanyapaa wenyewe au
kufanyiwa hivyo na walimu.

Ni kutokana na hali hiyo anahi-
tajika mtaalamu wa saikolojia na
ushauri nasaha kuwaweka katika
bora wanufaika wa urejeshwaji
pamoja na wanafunzi wengine
wanaosoma nao, anasema Emma-
nuel Shayo, mtaalamu wa saikolojia
kutoka Taasisi ya Bliss Wellness Ser-
vices ya Dar es Salaam.

Katika mahojiano na Nipashe,
anasema njia ambayo itawafanya
wanafunzi watakaorudishwa
shuleni ni kuwapa nasaha na faraja
akitaka kuwapo wataalamu hao ili
kuwaweka sawa pamoja na jamii ya
wanafunzi na walimu inayowazun-
guka.

Anasema, hatua ya kurudisha
wanafunzi hao shuleni katika
mfumo rasmi, ni nzuri, lakini kuna
changamoto anazoamini zinaweza
kutatuliwa na wataalamu hao na
washauri.

“Kwa mfano wanafunzi walio-
rejeshwa wanaweza kujinyanyapaa
kwa kujiona hawafai tena kuwa
pamoja na wenzao shuleni, lakini
walimu wanaweza kuwapuuza
na kuwachukulia kama wazazi,”

anaonya Shayo.

Anafafanua kuwa mazingira kama
hayo, yanahitaji kuwapo kwa wataal-
amu hao ili kuwasaidia kuchanga-
mana tena: “Waliopata ujauzito,
wanatakiwa kuchukua uamuzi wa
serikali kama hatua muhimu kuwa-
saidia kutimiza ndoto zao kielimu,
hivyo wasijinyanyapae, na walimu
nao wawachukulie kama wanafunzi
wao.”

Mwanasaikolojia huyo anataja
jambo jingine linalohitaji uzito kuwa
ni kuhamasisha jamii, ili itambue
matatizo yanayoambatana na
mimba za utotoni na ifunzwe njia
bora za kuyaepuka.

MFUMO RASMI UNAUMIZA
Mkurugenzi wa Asasi isiyo ya
kiserikali ya Hope for Girls and
Women Tanzania, Rhobi Samwelly,
anasema, serikali ingeendelea na
utaratibu alioutangaza awali wa
kurejesha wanafunzi hao shuleni
kwa mfumo usio rasmi. Kurudi
kwa mfumo usio rasmi kungeepu-
sha ukatili, unyanyapaa na dharau
kutoka kwa wanafunzi wenzao

shuleni.
“Ninadhani mfumo rasmi
unaweza kuchochea mimba

shuleni, kwani wanafunzi wengine
wanaweza kudhani ni jambo la
kawaida kubeba ujauzito, hivyo
na hata kushiriki vitendo hivyo,”
anasema Rhobi.

Anasema, serikali ina nia njema
ya kuwasaidia watoto wa kike
kupata elimu, lakini anadhani
mfumo usio rasmi ungekuwa njia

nzuri ya kuwarejesha shuleni wale
ambao wamewahi kupata ujauzito.
“Kimsingi mfumo usio rasmi
unaweza kusaidia kuepusha unyan-
yapaa dhidi yao, vitendo vya ukatili
na dharau, lakini kupunguza kasi ya
mimba hizo kwa wanafunzi, hivyo
serikali itathmini tena,” anasema.

UNAHITAJIKA MWONGOZO

Kituo cha Sheria na Haki za Bin-
adamu (LHRC), kinaiomba serikali
kuandaa mwongozo wa utekelezaji
waraka Namba 2 wa mwaka 2021
wa kuruhusu wanafunzi kurejeshwa
shuleni baada ya kujifungua.

LHRC inaamini kuwa mwongozo
huo utaondoa ubaguzi, kutengwa na
pia utawezesha kuhudumia watoto
wao, anasema Mkurugenzi Mtendaji
wa LHRC, Anna Henga, anapozun-
gumza na Nipashe.

Anaongeza kuwa pia ueleze pale
mtoto wa kike anapopata ujauzito
ni huduma gani shule inatakiwa
kumpa na kumsaidia ili aend-
elee na masomo bila kuathrika na
anaipongeza serikali kwa kutoa
tamko lililofuatiwa na Waraka
Namba 2 kuhusu wanafunzi walio-
acha shule kwa sababu ya ujauzito
kurudi shuleni katika mfumo rasmi.

“Hii ni hatua kubwa kwa serikali,
jamii na kwa wasichana ambao kwa
muda mrefu wamekosa haki zao
za elimu kwa sababu ya kutokuwa
na mfumo wa kuwaruhusu kurudi
shule katika mfumo rasmi,”
anasema Anna.

Sehemu ya waraka huo wenye
kumbukumbu namba ED/OK/

NE/W/VOL.II/39 inaelezea jinsi
urejeshwaji huo wa wanafunzi shule
unakavyokuwa na kuelekeza wadau
wa elimu namna ya kuutekeleza.

Waraka huo unaeleza kuwa
wanafunzi watakaokatiza masomo
kutokana na ujauzito au utoro,
wataruhusiwa kurudi shuleni ndani
ya miaka miwili tangu walipokatiza
masomo yao na wakuu wa shule
na walimu wakuu wanatakiwa
kuhakikisha wanafunzi waliokatiza
masomo na kurudi shuleni, wana-
pata huduma za ushauri nasaha, ili
kuwajenga kisaikolojia pamoja na
wenzao waliopo shuleni.

Wakuu wa shule, walimu wakuu
wanatakiwa kuhakikisha mwa-
nafunzi aliyekatiza masomo anare-
jea mwanzoni mwa mwaka wa
masomo katika darasa alilokuwa
anasoma awali.

Aidha, unawataka walimu
wahakikishe mchakato wa ujifun-
zaji na ufundishaji unafanyika katika
mazingira bora kwa wanafunzi wote
na pia viongozi wa elimu katika
ngazi zote wafuatilie na kutathmini
utekelezaji wa waraka huo.

MIPAKA YA WARAKA

Pamoja na kuruhusu kundi hilo
la wanafunzi kurudi shuleni, seri-
kali inaeleza kuwa hauwahusu
wanafunzi waliofukuzwa shule
kutokana na makosa ya jinai au
mwenendo unaohatarisha amani
shuleni.

Waraka huo ulionza kutumika
wiki iliyopita Novemba 24, una-
washauri wanafunzi watakaothibi-

tika kutenda makosa hayo na
kufukuzwa shule, waendelee na
masomo kupitia elimu nje yamfumo
rasmi.

WAPO WANAOUKATAA

Mjadala huo wa kuruhusu wasi-
chana hao kurudi shuleni baada ya
kujifungua haukubaliki kwa baadhi
ya wadau wanaodai kwamba, mwa-
nafunzi aliyekatisha masomo kwa
sababu ya mimba akirudishwa
shuleni, anaweza kusababisha
mimba kuongezeka na hali hiyo
kukubalika.

Taasisi ya Utawala Bora na
Maendeleo Tanzania (CEGODETA),
inapingana na maamuzi hayo kwa
maelezo kuwa serikali ilikuwa
imeshatangaza uamuzi wa kurudi-
sha wanafunzi wote waliokatisha
masomo, lakini kwa mfumo usio
rasmi na sasa wanashangaa kusikia
utaratibu kubadilishwa.

Tangu kupata uhuruy, serikali hai-
jaruhusu utaratibu huo wa kurudi-
sha shuleni wanafunzi wanaopata
ujauzito, maelekezo ya awali yan-
geendelea, na kwamba suala la
mabadiliko kama hayo lingehitaji
maoni ya wananchi kwanza, kwa
kuwa tangu zamani wale wanaopata
mimba hutafutiwa njia nyingine ya
kuendelea.

Mwenyekiti wa CEGODETA,
Thomas Ngawaiya, anasema, kabla
ya kuchukua hatua ya kutoa waraka
wa kurejesha wanafunzi hao shuleni,
serikali ingeunda tume ya kuku-
sanya maoni ya wananchi kwanza
ili isikie yale wanayosema.

“Ninasema hivyo, kwa sababu
ni serikali hiyo ambayo ilikataa
kwamba wanafunzi waliopata
mimba wasiruhusiwe kurudi
shuleni, lakini sasa imeamua
kuwarudisha, hivyo ingepata ya
wananchi kwanza,” anasema Nga-
waiya.

Anasema, jambo hilo limekuwa
na utata tangu serikali ilipotoa
msimamo wa kutoruhusu wanafunzi
waliopata mimba kurudi shuleni,
miaka mitano iliyopita, na kwamba
utata huo ungemalizwa baada ya
kupata maoni ya wananchi.

“CEGODETA tunaamini kwamba,
wanaosimamishwa shule kwa
sababu ya ujauzito, wanaweza
kupata elimu kwa njia nyingine na
ndivyo imekuwa ikifanyika miaka
yote, siyo lazima warudi katika
mfumo rasmi,” anasema.

Anaeleza kuwa  hakuna
anayekataa mtoto wa kike asisome,
bali tatizo ni mfumo unaotumika
kurudisha wanafunzi hao shuleni,
ambao taasisi yake inaona kwamba
inaweza kuwa madhara baadaye.

“Serikali ina nia njema na sisi
tuna nia njema kwa watoto wetu,
ndiyo maana tunashauri kwa lengo
la kuwafanya wanafunzi wazinga-
tie masomo na kuepuka vishawishi
ambavyo vinaweza kuwasababishia
mimba,” anasema.

Anasema, urejeshwaji huo
kwa mfumo rasmi au usio rasmi,
vinaweza kusababisha wanafunzi
waliopo shuleni na wale wataka-
orejeshwa, kutokuwa makini,
kwa kuamini kuwa hata wakipata
mimba watakuwa na nafasi nyingine
ya kurudi shuleni kuendelea na
masomo.
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Wafugaji ‘mnafeli hapo’

BKisa kuwakatisha watoto masomo,

Mtoto na mwanamama wakiwa kwenye nyendo za ufugaji. PICHA ZOTE: MTANDADO.

TINDO wa maisha ya
kuhama kila wakati
miongoni mwa wafu-
gaji mkoani Simiyu,
umekuwa ni kikwazo kinachow-
anyima mamia ya watoto haki
ya kupata elimu licha ya serikali
kugharamia huduma hiyo.

Mathalani, wilayani Meatu ku-
hama huko kunasababisha watoto
wengi wenye umri wa kuanzia mi-
aka mitano hadi 13 wa familia za
wafugaji kushindwa kwenda shule.

Hayo yalielezwa na Mtendaji wa
Kata ya Mwamanimba, Charles
Manota, wakati wa mahojiano na
Nipashe na kuongeza kuwa saba-
bukubwa zinafanya wananchi ku-
hama hama kila mwaka ni kusaka
malisho ya mifugo na hali huwa
mbaya msimu wa ukame.

Anasema ukame unaoikumba
wilaya hiyo na kufanya watoto
wengi kuondoka na walezi au wa-
zazi wao na kukosa muda kwenda
shule.

Anasema wananchi hao wa-
napohama na kwenda mikoa
mingine ya Rukwa, Katavi na Mo-
rogoro kutafuta malisho, wame-
kuwa hawathamini na kuzingatia
kuwapeleka watoto shuleni.

Anasema huwaacha watoto wao
wadogo ila kuendelea elimu ya
msingi, akieleza kuwa mwezi Ju-
lai, Agosti, Septemba, Oktoba hadi
Novemba ndicho kipindi ambacho
makundi makubwa ya wananchi
wafugaji na wakulima wa wilaya
hiyo hukimbia na kuhamia katika
mikoa hiyo.

Analitaja moja ya maeneo am-
bayo watoto wadogo wameende-
lea kukosa haki za kusoma kuwa
ni kata ya Mwamanimba am-
bayo mwaka 2019 hadi Novemba
2020 kaya nyingi zimehama na
kuyakimbia makazi yao ili kufuata
malisho ya mifugo bila kuwahami-
sha watoto wao.

“Unaweza ukaona

kata nzi-

ya 12 zimehama na watoto wao
wanaolazimika kuacha shule na
kwenda katika mikoa mbalimbali
kwa ajili ya kutafuta maeneo ya
kilimo na malisho bila kujali wa-
nafunzi wanaohama nao wana-
kosa kuendelea kupata elimu.”

Anaongeza: “Na ukiangalia
kwa wastani kila kaya moja ina
watu kuanzia sita, na kati ya hao
wanafunzi ni wanne, hivyo kuna
zaidi ya watu 100 wamehama
kwa mwaka huo wa 2019 na hao
wameondoka na watoto ambao
ni wanafunzi wa shule za msingi,”
anasema Manota.

Anaongeza kuwa moja ya haki
ambazo hawazipati watoto wa
kaya hizo zinazohama kila mwaka
ni elimu, kwani wengi wao huwa-
fanyisha watoto hao shughuli za
kilimo na ufugaji kwenye maeneo
ambayo wanahamia na kupuuza
suala la kuendelea na masomo.

Shule ya Msingi Mabambasi
iliyoko Kata ya Mwamanimba, ni
moja ya shule ambazo huathirika
kila mwaka na kuhama huko kwa
wananchi, ambao idadi kubwa ya
wanafunzi huondoka bila ya taar-

ifa na kuwakosesha haki ya msingi
ya kupata elimu itakayowasaidia
kumudu maisha yao.

Baadhi ya walimu wa shule hiyo
wanasema kuwa wanafunzi ambao

wanatoroka bila ya taarifa na wen-
gi ni wa kutoka darasa la kwanza
hadi la nne, na chekechea.

Kila wanapoanza kuwafuatilia
hupewa taarifa kuwa familia zao
zimehama kusaka malisho ya mifu-
go katika mikoa mingine.

Christopher Mwalyambi ni
Mwalimu Mkuu Msaidizi wa shule
hiyo anasema kuwa wazazi na
walezi wengi wakiamua kuhama
huwatoi taarifa kwenye uongozi
chukua watoto wao bila ya kufuata
utaratibu.

“ Tunajua kuhama siyo jambo
baya, lakini kwa mwanafunzi
kuna taratibu za uhamisho, hilo
wao hawafanya wanawatorosha
na wakienda huko hawawapeleki
shule tena kwani wengi wao wa-
nakwenda kuishi porini,” anasema
Mwalimu Mwalyambi.

Aidha, anataja takwimu za
mwaka mwaka 2019 kuwa shule
ilitarajia watoto 21 walioandaliwa
kuwa wangeingia darasa la awali
2020 waanze darasa la kwanza, la-
kini saba kati ya hao hawajulikani
walipo.

Anasema watoto hao wanatoka
kwenye familia mbili, ambapo
wamepata taarifa zao kuwa wazazi
wao wamehama na kwenda mkoa-
ni Morogoro kutokana na hali ya
ukame iliyokuwamo mwaka jana.

“Tunajua watoto hao hawaendi
kusoma tena, ndiyo mwisho wa
elimu wanakosa haki yao ya msin-
gi, tunajua wataendelea kupungua

kuhamia kusaka malisho

maana familia nyingi zinahama
hasa kipindi hiki cha kilimo na
ukame,” anasema.

Emmanuel Zakayo ni mwalimu
wa darasa la kwanza shuleni hapo,
anasema mtindo huo wa kuhama
unaathiri maendeleo ya taaluma
kishule, kwani baadhi ya wanafun-
zi wanaoachishwa masomo wame-
kuwa na uwezo mkubwa darasani.

“Jambo hili linatuvunja moyo
wa kufundisha, wanafunzi wen-
gine unakuta wana uwezo mkub-
wa na mzuri darasani, lakini wa-
napelekwa uhamisoni na wazazi
na walezi na hawapelekwi shule
tena,” anasema Mwalimu Zakayo.

Baadhi ya wakazi wa mji wa
Mwanhuzi wanasema wilaya hiyo
hapo awali ilikuwa na changamo-
to ya ufaulu wa wanafunzi katika
mitihani ya taifa hadi kupelekea
kuwa wilaya ya pili kutoka mkoani
mara kwa mara lakini kwa sasa
tatizo hilo limeisha na changamoto
mpya iliyoibuka ni wazazi na
walezi kuwakatisha masomo wa-
nafunzi kisa kuhama na mifugo.

Reuben George mkazi wa
Mwahnuzi anasema serikali na wa-
dau wa elimu waone namna ya ku-
litatua tatizo hilo kwa kuwajengea
hosteli na mabweni ambayo yata-
watunza watoto wa wafugaji na
wakulima na kubaki shule kuen-
delea na masomo hata walezi na
wazazi wao wanapotaka kuhama,
anasema George.
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World Vision
yaendeleza elimu
kilimo chenye tija

Na Renatha Msungu, CHEMBA

SHIRIKA la World Vision linaen-
delea kutoa elimu ya kitaalamu
kwenye sekta kilimo kwa wakazi wa
kuhakikisha wanalima kilimo chenye
tija.

Ofisa Mradi kutoka Shirika hilo
kwa kushirikiana na maofisa kilimo
kutoka serikalini wametoa elimu
hiyo kwa wakulima wa Kata ya
Sanzawa wilayani Chemba mkoani
Dodoma.

Akizungumza na waandishi wa
habari jana Ofisa Kilimo wa Kata
ya Sanzawa, Salau Sumayi, alisema
wamekuwa wakitoa elimu ya namna
ya upandaji mbegu pamoja na kuwa-
pa mbegu bora za mazao ya chakula
ili kupata mavuno mengi.

World Vision inatusaidia sana
awali wamekuwa wakilima eneo
kubwa, lakini mavuno machache
kwa sababu hawalimi kitaalamu,”
alisema Sumayi.

Alisema baada ya elimu wakulima
hao hivi sasa wamevuna mazao
mengi ya vyakula katika maeneo
hayo.

Alisema wakulima wengi wa kata
hiyo hivi sasa wanavuna mazao
mengi ya chakula kutokana na kilimo
cha kitaalamu ambacho wanafanya.

Alifafanua kuwa wakulima wengi
hivi sasa wamekuwa wataalamu wa
kilimo na kusaidia kuwafundisha
wengine kulima kitaalamu ili nao
wavune mazao mengi.

Naye mratibu wa mradi kutoka
shirika hilo, Joseph Kilimba, alisema
shirika hilo liko katika utekelezaji wa
miradi mbalimbali mkoani Dodoma
ili kuwainua kiuchumi wakazi wa
mkoa huo.

Alisema moja ya miradi ambayo
inatekelezwa ni pamoja na ule wa
mama na mtoto, lakini kusaidia
kutoa elimu ya utaalamu wa kilimo
kwa jamii ili walime kilimo chenye
tija.

Hata hivyo, alisema tangu waanze
utekelezaji huo wakulima wengi hivi
sasa wanafanya kilimo chenye tija.

Alisema wamekuwa wakitoa mbe-
gu kwa wakulima ambazo ni bora
pamoja na kuwaelekeza namna ya
upandaji ili waweze kupata mavuno
mengi wakati wa msimu wa mavuno.

Mkulima wa mazao ya chakulg,
Amina kutoka Sanzawa, aliishukuru
World Vision kutokana na msaada
wanaoutoa kwa wakulima ambao
umechangia wao kuvuna magunia
mengi.

Amina Mohamed alisema awali
alikuwa akivuna gunia mbili au
tatu kwa heka moja, lakini hivi sasa
ameongeza ekari za kulima na mwa-
ka jana amevuna mtama magunia 32
na mahindi gunia 12.

Alisema katika kata hiyo suala la
njaa ni historia kutokana na kwamba
wakazi wa eneo hilo wanachakula
cha kutosha.

Hata hivyo, aliwataka wakulima
kuendelea kufuata kilimo cha ki-
taalamu ili kuondokana na umaskini
kupitia kilimo wanachofanya.

'Ndege tatu kununuliwa
‘kudhibiti nzige nchini

Na Paul Mabeja, DODOMA

ERIKALI imetenga Sh.

bilioni tatu kwa ajili ya

kununua ndege zitaka-

zotumika  kukabiliana
na nzige ambao wamekuwa
wakiibuka mara kwa mara
na kufanya uharibifu katika
mashamba ya mazao mbalim-
bali nchini.

Waziri wa Kilimo, Prof. Adolf
Mkenda alibainisha hayo juzi
taarifa ya mafanikio katika sek-
ta ya kilimo kwa waandishi wa
habari kwa kipindi cha miaka
60 ya uhuru wa Tanganyika.

Alisema, kutokana na kuibu-
ka kwa nzige hao mara kwa
mara, serikali imeona kuwa ipo
haja kutenga fedha ili kununua
ndege na kuimarisha sekta ya
kilimo anga.

“Kuna shirika la kukabiliana
na nzige ambalo makao makuu
yake yapo kule nchini Ethiopia,

lakini lipo shirika la kukabili-
ana na nzige wekundu makao
makuu yake yapo kule Zambia
na huku kote sisi ni wanachama
na tunachangia fedha na wakati
ambapo wale nzige waliibuka
tuliomba ndege ambazo sisi pia
tuna haki nazo,” alisema Prof.
Mkenda.

Alisema, pamoja na kuwa
wanachama katika mashirika
hayo, bado ipo haja ya taifa
kuwa na ndege zake ambazo
zinaweza kukabiliana na janga
hilo mara tu linapo jitokeza.

“Pamoja na kuwa wana-
chama wa mashirika haya ya
kukabiliana na nzige, lakini
bado kama taifa tunatakiwa
kuwa na ndege zetu kwa mfano
kama janga hili lingeibuka ka-
tika mataifa mengi tusingeweza
kuendelea kusubiria ndege hizo
zitoke eneo fulani ndipo zije
kwetu wakati nzige wanaende-
lea kuharibu mazao,”alisema
Prof. Mkenda.

Prof. Mkenda alisema pia ku-
tokana na majanga ya nzige am-
bayo yamekuwa yakijitokeza
wameamua kuimarisha kitengo
cha kilimo anga ambacho kili-
kuwapo zamani katika wizara
hiyo.

“Tumeamua kurejesha kiten-
go hichi cha kilimo anga amba-
cho kilikuwepo zamani, kwani
tulishawahi kuwa na maeneo
hata ya kuhifadhi ndege zetu na
maeneo ya kurukia, alifafanua
Prof. Mkenda

Akizungumzia mikakati ya
wizara hiyo katika kukabilina
na uagizaji wa bidhaa zito-
kanazo na kilimo nje ya nchi,
alisema wamejipanga kuima-
risha uzalishaji wa kila zao iki-
wamo alizeti kwa ajili ya mafuta
ya kula.

“Tumepata mbegu bora
takribani tani 2,000 za kisasa
za zao la alizeti ambazo zitak-
wenda kutolewa kwa wakulima
ili kulima kilimo mkataba na

wazalishaji wa mafuta ya alizeti
ili kukabilina na uhaba wa ma-
lighafi katika viwanda vya uzal-
ishaji mafuta,”alisema.

Vilevile, alisema katika zao la
chikichi wameshaandaa mae-
neo kwa ajili ya kulima zao hilo
mkoani Kigoma ili kuwa na ma-
lighafi za kutosha kwa ajili ya
uzalishaji wa mafuta ya kula.

“Mafuta yamepanda bei
sana, hii ni kutokana na janga la
UVIKO-19 kwani nchini mafuta
ambayo tulikuwa tukiyatege-
mea kutoka nje ni kutoka Ma-
laysia ambako nako kutokana
‘lock down’ vibarua wa kuvuna
chikichi hawafanyi kazi hivyo
uzalishaji wa mafuta umeshu-
ka sana hata gharama za meli
zimepanda sana,”alisema Prof.
Mkenda

Hata hivyo, alisema hadi sasa
nguvu kazi ya kilimo nchini
ni asilimia 58 kutoka asilimia
90 wakati Tanganyika inapata
uhuru.

Mwenyekiti wa Jumuiya ya Maridhiano Mkoa wa Dodoma, Askofu Dk. Evance Chande, akizungumza na viongozi wa maridhiano
wa Wilaya ya Kondoa kwenye semina ya elimu elekezi iliyoambatana na uchaguzi iliyofanyika jana. PICHA: PETER MKWAVILA

Mfumo rahisi waombwa wanaushirika kukopa TADB

Na Paul Mabeja, DODOMA

SERIKALI imetakiwa kuweka
mfumo rahisi wa kuwawezesha
wakulima walio katika vyama vya
ushirika ili kunufaika na mikopo
inayotolewa na Benki ya Maende-
leo ya Kilimo Tanzania (TADB) ili
kumudu ushindani kwenye Soko
Huru la Afrika (AFCFTA).

Katibu wa Jukwaa la Wakulima
na wataalamu mbalimbali ku-
toka Wizara ya Kilimo, Anastazia
wakati al<1was1llsha mambo yali-
yojitokeza katika warsha ya sera
za azimio la Malabo na mkutano
kabambe wa maendeleo ya kili-
mo Afrika (CAADP PP).

Madeje, alisema wakulima
wakiwezeshwa kupitia usharika
wataweza kuzalisha bidhaa ze-

nye ubora na kuongeza thamani
kwenye uzalishaji.

Alifafanua  kuwa  serikali
ikiwekeza kwenye kilimo hai na
hifadhi, iongeze bajeti kwa ajili
ya tafiti na teknolojia ili kuongeza
uzalishaji na kukuza uchumi.

“Kutengeneza jina, kuboresha
ubora wa sera ya kulinda vya
ndani, ukurasa 153 kipengele cha
b383 programu ya kuendeleza
sekta ya kilimo (ASDP 11), mkaka-
ti mdogo uandaliwe kwenye hili
eneo ili kuchukua fursa za soko
huru la Afrika, mfano Dodoma
ina uzalishaji wa zabibu kwenye
maonyesho ya hivi karibuni kam-
puni zinazotengeneza mvinyo
zimejitokeza zaidi ya 50 huku
bado mazao ya wakulima yana-
haribikia shambani,” alisema
Madeje.

Aidha, alisema mabadiliko ya
tabia nchi moja ya tishio kubwa
la maendeleo endelevu kwa
sababu inaathiri nyanja mbalim-
bali ikiwemo kilimo, afya, maka-
zi ya uhakika na usalama wa
chakula,”alisema Madeje.

Aliishauri wizara ya kilimo
kurejesha masomo ya kilimo na
kuangalia namna ya kutengeneza
mitaala ya shule za msingi na se-
kodari ili kuwaandaa wanafunzi
kujua namna ya kukabiliana na
mabadiliko ya tabianchi.

“Ripoti ya pili ya mapitio ya
mwaka 2019 inaonyesha Tan-
zania haikufanya vizuri kwenye
ahadi/azimio namba 6, yenye
kukabiliana na mabadiliko tabi-
anchi, moja ya pendekezo lililo-
tolewa na umoja wa nchi huru za
Afrika (AU) ni kuwa na kifungu

cha bajeti kinachotumika kuka-
biliana na kuhimili mabadiliko ya
tabianchi,” alisema.

Akipokea ripoti hiyo, Mkuru-
genzi wa Idara ya Usalama wa
Chakula katika Wizara ya Kilimo,
Dk. Honest Kessy, alisema kama
serikali wameipokea ripoti hiyo
na kukiri kuwapo kwa changa-
moto ikiwamo ya takwimu za
mchango wa wadau katika sekta
ya kilimo.

Hata hivyo, alisema serikali
itaendelea kuboresha namna za
upatikanaji wa mbegu na kufuata
njia bora za kilimo ili kuwezesha
wakulima kumudu soko huru la
biashara.

Jukwaa hilo la wakulima na
wataalamu kutoka Wizara ya
Kilimo linafadhiliwa na Shirika la
ActionAid Tanzania.
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HABARI MBEYA

UDSM vatishia kuhamisha
MCHAS kutoka Mbeya

Na Nebart Msokwa,
MBEYA

HUO Kikuu cha Dar
es Salaam, kimetishia
kuhamisha Ndaki ya
Afya na Sayansi Shiriki-
shi (MCHAS) kutoka mkoani
Mbeya kwenda katika mkoa
mwingine endapo mkoa huo
hautatenga eneo la kutosha
kwa ajili ya ujenzi wa miun-
dombinu inayohitajika.

Tishio hilo lilitolewa mwis-
honi mwa wiki na Mkuu wa
Chuo Kikuu cha Dar es Sa-
laam ambaye ni Rais mstaafu
wa Awamu ya Nne, Dk. Jakaya
Kikwete, wakati wa maha-
fali ya 51 ya chuo hicho yaliyo-

Dk. Kikwete alilikataa eneo
lenye ukubwa wa ekari 50 am-
balo Mkoa wa Mbeya umet-
enga kwa ajili ya chuo hicho
akisema halitoshi kwa ajili ya
miundombinu ya ndaki hiyo,

hivyo akautaka mkoa huo
kutenga eneo lingine.

Alisema ili Ndaki hiyo iend-
elee kubakia mkoani Mbeya,
uongozi wa mkoa huo unatak-
iwa kutoa eneo lenye ukubwa
wakuanzia hekta 500 mpaka
hekta 1,000.

Alisisitiza kuwa endapo
Mkoa wa Mbeya utashindwa
kutenga eneo hilo ndaki hiyo
itahamishiwa katika mkoa
mwingine ambao uko tayari
kutoa eneo lenye ukubwa
huo.“Sisi  hatuhitaji uwanja
wa kujenga nyumba, tunataka
eneo kubwa ambalo kubwa
ambalo litatosha miundom-
binu yetu, kwahiyo hicho
kiwanja wapewe wengine
wenye uhitaji lakini sisi tut-
afutiwe eneo, Mkuu wa Mkoa
ashirikiane na wabunge tu-
pate eneo hilo,” alisema Dk.
Kikwete.

Alisema lengo la chuo hicho
ni kujenga madarasa, nyumba

za makazi kuishi wahadhiri
na watumishi wasiokuwa
wahadhiri, hospitali ya ku-
fundishia wanafunzi, hos-
teli za wanafunzi pamoja na
viwanja vya michezo mbal-
imbali. Alisema wanahitaji
eneo ambalo litatosheleza
mabhitaji ya ndaki hiyo kuan-
zia miaka 100 ijayo huku aki-
sisitiza kuwa eneo la kampasi
kuu iliyopo mkoani Dar es Sa-
laam, lingetolewa dogo wakati
huo kwa sasa lingekuwa hali-
toshelezi mahitaji.

Makamu Mwenyekiti wa
Bodi ya Chuo hicho, Mwa-
naidi Mtanda, alisema Serikali
ya Mkoa wa Mbeya imetenga
eneo lenye ukubwa wa ekari
50 lililopo Forest Mpya ndani
ya Jiji la Mbeya kwa ajili ya
ujenzi wa miundombinu ya
Ndaki hiyo. Alisema ili ndaki
hiyo iendelee kustawi na
kupanuka uongozi wa chuo
hicho unategemea ushiriki-

ano wa viongozi wa Mkoa wa
Mbeya pamoja na wananchi
akidai kuwa uwapo wa ndaki
hiyo ni kwa faida pia ya wa-
nanchi wa mkoa huo.

“Chuo hiki ni miongoni
mwa vyuo vikongwe katika
ukanda wetu huu wa Afrika
ya Mashariki, lakini mahafali
haya ni ya pili kuwa ya kihis-
toria maana yamefanyika ka-
tika Mkoa wa Mbeya, lengo ni
kuendelea kukitangaza chuo
chetu kwa wananchi,” alisema
Mwanaidi.

Makamu Mkuu wa Chuo Ki-
kuu cha Dar es Salaam, Prof.
William Anangisye, alisema
chuo hicho kwa sasa kina
mpango wa kufikia usawa
kwenye udahili wa wanafunzi
wa kike na wa kiume.

Alisema wamefikia asilimia
47 wanafunzi wa kike na 50
wa kiume na kwamba kwa
mwaka ujao wanatarajia ku-
fikia 50 kwa 50.
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Mkuu wa Chuo Kikuu cha Dar es Salaam (UDSM), Dk. Jakaya Kikwete (mwenye kofia nyekundu), akiwaongoza washiriki wa Mahafali

Watafiti, wanasayansi
. watakiwa kubuni mbinu

: Na Nebart Msokwa, MBEYA

: WANASAYANSI na watafiti wa magonjwa va
¢ binadamu nchini wametakiwa kubuni mbinu
¢ za kisayansi ambazo zitasaidia kutatua mata-
¢ tizo mbalimbali ya dunia, ikiwamo kusaka

: dawa za kutibu Virusi vya Ukimwi badala

¢ kuishia kukusanya takwimu za matatizo.

Ushauri huo ulitolewa juzi jijini Mbeya na

¢ Naibu Waziri wa Afya, Dk. Godwin Mollel, al-

: ipokuwa anafunga kongamano la siku mbili la
: kisayansi la kitaifa kuhusu Virusi vya Ukimwi
¢ ikiwa ni mwendelezo wa Maadhimisho ya

: Wiki ya Ukimwi duniani.

Alisema endapo wataalam hao watabuni

¢ teknolojia za kuleta suluhisho la matatizo

¢ yanayoikumba dunia kuna uwezekano
:uchumi wa taifa ukakua kutokana na mauzo
¢ ya teknolojia hizo nje ya nchi.

Alisema kwa sasa wataalamu wanaishia

¢ kukusanya zaidi takwimu za matatizo badala
:ya kutafuta suluhisho la matatizo hayo, na

: kwamba kutokana na tatizo hilo la wataala-
© mu, serikali inatumia fedha nyingi kununua

: teknolojia nje ya nchi.

Dk. Mollel alisema kwa sasa serikali im-

: etenga zaidi ya Sh. bilioni sita kwa ajili ya

* kuwawezesha wanasayansi wazawa kufanya
: tafiti mbalimbali zikiwemo za kutatua mata-
: tizo ya wananchi.

“Endapo wataalamu wetu hawa watabuni

¢ teknolojia, dawa na tiba kwa ajili ya ma-

: gonjwa mbalimbali, gharama za matibabu

: zitapungua kwa kiwango kikubwa na hata
¢ mataifa mengine tutayauzia teknolojia zetu,
* hivyo nimewaachia wanasayansi wetu

: changamoto hiyo,” alisema Dk. Mollel.

Mkurugenzi wa Utafiti wa Chuo Kikuu cha

: Muhimbili, Prof. Bruno Sunguya, alisema

¢ katika kongamano hilo walijadili tafiti mbal-
: imbali ambazo ziliwasilishwa na watekelezaji
: pamoja na wadau wa Afua mbalimbali za

© Ukimwi.

Alisema walijadiliana na kubainisha matati-

: zo mbalimbali yanayowakabili wadau wakati
¢ wa utekelezaji wa afua mbalimbali za Ukimwi
: pamoja na kupanga mikakati ya namna ya

: kukabiliana na matatizo hayo.

“Kulikuwa na mada 34 ambazo zimewasil-

: ishwa hapa na zipo zingine tisa ambazo

: zimewasilishwa kwa njia ya posta, na kuna
* mambo ambayo tumejifunza kutoka kwa

: wenzetu wa mataifa mengine,” alisema Prof.
¢ Sunguya.

Alisema kutokana na changamoto wali-

: yopewa na Dk. Mollel watahakikisha wana-
: shirikiana kufanya tafiti ili kuleta suluhisho Ia
: matatizo mbalimbali yanayowakabili watan-

i zania.

Majaliwa aikataza TRA ufungiaji wa biashara

Na Nebart Msokwa, RUNGWE

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa,
ameiagiza Wizara ya Fedha na
Mipango kuisimamia Mamlaka
ya Mapato Tanzania (TRA) iache
kufunga biashara za wawekezaji
na wajasiriamali wenye matatizo
kwenye ukusanyaji wa mapato.

Aliitaka mamlaka hiyo kutatua
matatizo hayo kwa njia ya ma-
zungumzo pamoja na kukusanya
kodi kistaarabu badala ya kutumia
mabavu ili kuchochea ukuaji
wa biashara pamoja na kuvutia
wawekezaji wengi zaidi kuja ku-
wekeza nchini.

Alitoa agizo hilo juzi alipofanya
ziara ya kikazi wilayani Rungwe

katika Mkoa wa Mbeya ambako
alitembelea viwanda mbalimbali
vikiwamo vinavyozalisha maji,
ambapo alisema utaratibu un-
aotumiwa na TRA unawakatisha
tamaa wawekezaji.

Alisema matatizo yote yanayo-
husiana na masuala ya kodi ya-
natakiwa kutatuliwa kwa majadil-
iano badala ya kutumia mabavu
ikiwamo kufunga biashara za watu
jambo ambalo alidai ni usumbufu
kwa wafanyabiashara.

“Ofisi yangu itahakikisha inaen-
delea kuweka mazingira rafiki kwa
wawekezaji na tayari nimeshatoa
maelekezo, tunahitaji wawekezaji
wetu hasa wa ndani wanafikia
hatua wanakuwa wawekezaji

wakubwa wenye mitaji mikubwa,”

alisema Majaliwa.
Alisema uwapo wa wawekezaji
wengi unasaidia  kupunguza

umaskini nchini kwa kuongeza
mzunguko wa fedha pamoja na
kuongeza wigo wa ajira kwa wa-
nanchi wa Tanzania.

Baadhi ya wawekezaji wilayani
Rungwe walisema tatizo kubwa
linalowakabili kwenye maeneo
yao ni ubovu wa miundombinu
ya barabara na hivyo wakaiomba
Serikali iwasaidie kuboresha mi-
undombinu hiyo.

Msimamizi wa Kiwanda cha ku-
zalisha maji cha Tukuyu Spring
Water, James Mgeni, alisema katika
eneo la Wilaya ya Rungwe maeneo

mengi miundombinu ya barabara
siyo ya kuridhisha hasa zinazoin-
uwekezaji mkubwa.

Alisema kwa sasa bidhaa wa-
nazozalisha ni nyingi na zina
uhitaji mkubwa, lakini ubovu
wa barabara unasababisha wa-
teja kushindwa kufika kwa urahisi
kwenye maeneo yao.

“Sisi ukiacha kiwanda hiki lakini
pia kule Mbozi mkoani Songwe
pia tunavyo viwanda ambavyo tu-
nazalisha mafuta, tunakoboa ka-
hawa na tunasaga nafaka na kote
huko miundombinu ya barabara
ni mibovu, tunaomba tusaidiwe,”
alisema Mgeni.

Akijibu tatizo hilo la wawekezaji,

Waziri Mkuu aliwaagiza wakuu
wa wilaya zote nchini kuhakiki-
sha wanasimamia ujenzi wa bara-
bara zinazopita kwenye maeneo
ya wawekezaji ili kuondoa tatizo
hilo na shughuli zao zifanyike kwa
urahisi. Aliwataka wakuu hao wa
wilaya kusimamia Wakala wa Bara-
bara za Mijini na Vijijini (TARURA)
ili wazijenge barabara hizo kwa
viwango ambavyo vitasaidia shu-
ghuli za wawekezaji kuendelea.

Aliwataka wawekezaji wenye
uwezo pia kushirikiana na Serikali
kuboresha miundombinu ya bara-
bara zinazopita kwenye maeneo
yao huku akisisitiza kuwa hawa-
takiwi kuachiwa kazi hiyo peke
yao.
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I Sababu wagonjwa wa akKili

TPSF yajitosa
kuhamasisha
ukuzaji biashara

‘waliokimbia kurudi hospitali

: Na Rahma Suleiman,
Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR : ZANZIBAR
TAASISI ya Sekta Binafsi Tanzania : WAPO wa jengo jipya la

(TPSF) imeanzisha mradi wa Africa
Franchising Accelerator (Afrap) ili
kuwahamasisha wafanyabiashara
kukuza biashara zao katika mfumo
wa pamoja na kujulikana kimataifa.

Hayo valielezwa juzi na mshauri
mwelekezi wa Afrap, Wambugu
Wa Gichohi, wakati akizungumza
na waandishi wa habari Zanzibar
kuhusu kazi za taasisi hiyo.

Alisemna mfumo huo unatumika
sehemu nyingi dunia lakini kwa
Tanzania na Afrika dhana ya
matumizi ya mfumo huo bado
haijajulikana kwa wafanyabiashara
jambo linalowafanya washindwe
kukuza biashara zao.

Alisema mfanyabiashara mdogo
hawezi kufikia soko kubwa, lakini
anapokuwa ameunganishwa na
wengine kupitia mifumo ya kisasa
ya kKimtandao itamiwezesha mkuli-
ma kupata soko kubwa duniani.

Alisema kuwa ukosefu wa soko
la bidhaa zinazozalishwa hapa
ndani na wafanyabiashara wa-
dogo na wakati ni miongoni mwa
changamoto zinazowakwamisha
kukua kibiashara katika ngazi za
kimataifa.

“Wafanyabiashara wengi wame-
kuwa wakianzisha biashara zao
lakini wanashindwa kukua kwasa-
babu ya kukosa masoko ya uhakika
ndani na nje ya nchi,” alisema.

Alisema kwa kushirikiana na
Taasisi ya Chemba ya Biashara,
Viwanda na Kilimo Zanzibar, wa-
naandaa mafunzo maalumu kwa
ajili kuwapa elimu wafanyabiashara
ili wapatikane watakoweza kujiun-
ga katika mfumo huo wa pamoja.

“Kuna wale ambao wanaendesha
biashara zao mmoja mmoja na ni
wadogo tutawaunganisha kupitia
vyama Vvyao na tutatengeneza
umoja ambao utaingizwa kwenye
mfumo ambao ni rahisi kulifikia
soko la dunia tofauti na mtu kuwa
mmoja.

Kwa upande wao wafanyabiasha-
ra Mjini Zanzibar wamefurahishwa
na ujio wa taasisi hiyo ambayo
inalengo la kuwainua wafanyabi-
ashara.

Ali Issa alisema hivi sasa biashara
ni ngumu kutokana na janga la
corona, hivyo taasisi hiyo imekuja
muda mwafaka.

hospitali ya wagonjwa

wa akili Zanzibar ume-
: saidia ~ kuwarejesha
: baadhi ya wagonjwa waliokim-
: bia kwa ajili ya kupatiwa mat-
: ibabu.
:  Akizungumza na Nipashe
: daktari bingwa wa magonjwa
. ya akili hospitalini hapo, Khadi-
¢ ja Abdulrahman Omar, alisema
: awali wagonjwa hao walikuwa
: wakilazwa katika jengo moja
: la zamani ambalo limechakaa
¢ hivyo baadhi ya wagonjwa wa-
¢ likimbia hawapataki lakini sasa
: wameanza kurejea.
¢ Alisema awali ilikuwa ni ngu-
* mu kuwahudumia wagonjwa
: kutokana na wagonjwa hao
: kuwepo sehemu moja ambapo
: baadhi ya wagonjwa huwa
- wakali huwashambulia wafan-
: yakazi na wagonjwa wengine.
: “Wagonjwa wengine wana-

pigana inakuwa vigumu kuwa-
dhibiti kutokana na upungufu
wa dawa...baadhi ya wafanyaka-
zi wameshatafunwa masikio na
wagonjwa wale ambao huwa
wakali...lakini katika jengo jipya
ni rahisi kuwadhibiti tunajihisi
kama tupo ulaya katika jengo
hili jipya,” alisema.

Alisema kuwa uwepo wa
jengo hilo wananchi wanao-
fuata huduma hospitalini
hapo wamefurahi na uwepo
wa jengo hilo litaondoa hali ya
unyanyapaa kwa wagonjwa wa
akili kutokana na mwonekano
wa awali wa jengo la zamani
hospitalini hapo.

“Jengo hili la kisasa ni la ki-
pekee na litaondoa hali ya
unyanyapaa kwa jamii am-
bapo hospitali yetu ya wag-
onjwa wa akili wanaliita jela
ya wendawazimu kutokana
na jengo hilo limechakaa na la
zamani,”alisema Khadija am-
baye ni daktari wa dhamana wa
hospitalini hapo.

Alisema jengo hilo jipya lina
wodi la kulaza watu wazima
wenye magonjwa ya akili, jengo
la kuzala watoto wenye tatizo la
afya ya akili na jengo la uraibu
ambao wanatumia dawa za
kulevya.

Alisema hata jamaa wa wag-
onjwa wamefurahi kuona kuwa
wagonjwa wao wanahudumiwa
katika mazingira yanayovutia
na salama zaidi kwa ajili yao ili
kusaidia kurejesha hali zao za
afya ya akili.

Alisema kuwa bado kuna
unyanyapaa kwa wagonjwa wa
akili katika jamii na baadhi ya
wazazi wanaowafikisha wag-
onjwa wao hospitalini hapo hu-
watelekeza.

“Unyanyapaa bado upo,
mtu akiugua ugonjwa wa akili
anaonekana hawezi kufanya
jambo lolote katika jamii na
hata uhudumikiaji wao ni to-
fauti wanatuachia wagonjwa
hapa  hawawapitii  mpaka
tunawapelekea majumbani

mwao wanapopona na ku-
ruhusiwa kutoka hospitali,”
alisema.

Alisema ugonjwa wa akili ni
sawa na magonjwa mengine,
hivyo si vyema kuwakimbia
wagonjwa na ugonjwa huo
hauchagui unaweza kumpata
mtu yoyote.

Alieleza kuwa kuna ongezeko
kubwa la wagonjwa wa akili am-
bao ni wanaume kutokana na
matumizi ya dawa za kulevya.

Naye Suleiman Abuu Ali Mra-
tibu wa Afya ya Akili Wizara ya
Afya, Ustawi wa Jamii, Wazee,
Jinsia na Watoto, alisema kuwa
hivi sasa idadi ya watu wanao-
fata huduma hospitalini hapo
imeongezeka na wastani kwa
mwezi wanapata wagonjwa
wapya 300.

Jengo hilo jipya la wagonjwa
wa akili lilizinduliwa mwan-
zoni mwa mwezi huu na Rais
wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali
Mwinyi, ambapo Serikali ya
Norway imesaidia ujenzi huo.
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Mkurugenzi wa Huduma za Kinga wa Wizara ya Afya, Dk. Beatrice Mutayoba, akizungumza kwenye uzinduzi wa Mpango wa Taifa wa Ku-

dhibiti Ukimwi aliwahamasisha wananchi kuchukua tahadhari ya ugonjwa wa Uviko-19 jana. PICHA: GRACE MWAKALINGA

‘Watu wenye ulemavu wana haki sawa na watu wengine’

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

IMEELEZWA kuwa watu wenye
ulemavu wana haki ya kushirik-
ishwa katika nyanja zote za kiu-
chumi kama raia wengine wote
bila ya kujali ulemavu wao.

Baraza la Watu wenye ulema-
vu Zanzibar limesema kwamba
kinachoangaliwa si ulemavu wao
bali ni haki zao na uwezo walion-
ao.

Mwenyekiti wa Baraza hilo,

Salma Saadat Haji, aliyasema
hayo jana wakati akitoa taarifa
kwa waandishi wa habari kuhusu
maadhimisho ya Siku ya Kimataifa
ya Watu wenye Ulemavu ambayo
huadhimishwa kila ifikapo De-
semba 3, ya kila mwaka.

Mwenyekiti huyo alisema haki
ya kushiriki katika harakati za
maendeleo imeelezwa kwenye
Ibara ya 29 ya Mkataba wa Ki-
mataifa wa Watu wenye Ulemavu
ulioridhiwa na Tanzania mwaka
2009.

Alisema Serikali ya Zanzibar
imeweka mwongozo maalum ili
maendeleo ya nchi yasiwaache
nyuma watu wenye ulemavu kwa
kuboresha muundo wa taasisi ya
watu wenye ulemavu.

Alisema maboresho hayo ni
pamoja na kuanzisha maofisa
wenye ulemavu mikoa, wilaya na
kamati za shehia jambo linalora-
hisisha kuibua changamoto mbal-
imbali za watu wenye ulemavu
kuanzia ngazi ya shehia na seri-
kali kuzifanyia kazi kwa haraka

changamoto hizo.

Naye Mkurugenzi Baraza la
Taifa la Watu wenye Ulemavu,
Mhandisi Ussy Khamis Debe,
alisema kuna mafanikio mengi
yaliyopatikana tokea ilipokuwa
idara hadi baraza ikiwamo kuwa
na takwimu za watu wenye ule-
mavu kupitia usajili na mfumo wa
kielektroniki unaojulikana kama
mfumo jumuishi

Injinia Ussy alisema kuwapo
kwa mpango mkakati wa Baraza
la Taifa la Watu wenye Ul-

emavu (2019 - 2024) utasaidia
baraza kufanya kazi kwa ufanisi
zaidi na kuishauri serikali
hatimaye kutekeleza vyema mas-
uala muhimu ya watu wenye ul-
emavu

Kauli mbiu ya mwaka huu ka-
tika maadhimisho ya Siku ya Watu
wenye Ulemavu inasema “Uongo-
zi na Ushirikishwaji Watu wenye
Ulemavu, kuelekea Ujumuishwaji
na Ufikiwaji endelevu baada ya
UVIKO-19 duniani.
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KUPOTEA KWA CHETI

116593002

MASUMBUKO JUMA anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha
nne chenye index namba S0131-0029
kilichotolewa na Baraza la Mitihani la
Taifa kupitia MAZENGO SEKONDARI
mwaka 1988. Yeyote atakayekiona atoe
taarifa kituo cha polisi. Control No:
991083097266.

KUPOTEA KWA CHETI

116593102

PAUL GAMBA MWIRA anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha nne
chenye index namba S.4340/0074
kilichotolewa Baraza na Mitihani la Taifa
kupitia. GIRANGO SEKONDARI mwaka
2018. Yeyote atakayekiona atoe taarifa
kituo cha polisi. Taarifa ya polisi:

TAR/BS/RB/120014/2021.

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO.144/ 2021

IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE LATE
JOSEPH EMANUEL KIMOLO
Of MAKOLE Area within Dodoma Region

AND

IN THE MATTER OF THE APPLICATION FOR
LETTERS OF ADMINISTRATION BY
CONSTANCE JOSEPH MGANGA

GENERAL CITATION
(Rule 75 of PROBATE Rules Gn.369 Of 1963)

ALL PERSONS claiming to have any interest in the
estate of the above named deceased are hereby
cited to come and see the proceedings if they think fit
before the grant of letters of Administration is made
to the above named Petitioner.

Objections to the grant should be filed on or before
the 3/12/2021

Date at Dodoma this 12 Day of October,2021

LW e,

RESENENT MACIETRATE
ALBDENT kT T
000 BaTing

116592902

CHANGE OF NAMES
UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
THE REGISTRATION OF DOCUMENTS ACT/CAP 117 2019
DEEDPOLL OF CHANGE OF NAME

BY THIS DEED |, leornard Hagai
Maleko of p o box 20360 dar es
salaam, DO HEREBY absolutely
renounce and abandon the use of my
former names of leonard Gay Maleko.
AND IN PURSUANCE of such
changes of names as aforesaid, |
HEREBY DECLARE that | shall at all
times hereafter and all records,deed and instruments in
writing and in all actions,proceedings,dealings,transactions
and upon all occasions whatsoever use and sign the said
names Leonard Hagai Maleko herein above renounceand
abonden.

AND | HEREBY AUTHORISED AND REQUEST all
persons to designate and address me in the name of
leonard Hagai Maleko

THE REASON FOR THE CHANGES IS there was a
mistake on the name Gay instead of Hagai

IN WITNESS WHEREOF,| have hereto set my hand at
dar es salaam this 26" day of October in the year of
our Lord 2021

116592202

IN THE COURT OF DISTRICT DELEGATE OF
MOROGORO

DISTRICT AT MOROGORO
PROBATE AND ADMINISTRATION
CAUSE NO 62 OF 2021
In the Matter of the Estate of the Late ALEX MALIMI

BY 1. AGNES PAUL
2. s

All persons claiming to have any interest in the estate
of the above named deceased are hereby cited to
come and see the proceedings if they think fit before
the grant of probate (or letter of administration) is
made to the above — named petitioner.

Objection to the grant should be filed on or
before the 13 day of 12....2021

Dated at Morogoro this 29 day of 11....2021

116593402

IN THE COURT OF DISTRICT DELEGATE OF
MOROGORO

DISTRICT AT MOROGORO

PROBATE AND ADMINISTRATION
CAUSE NO 56 OF 2021

In the Matter of the Estate of the Late MIRAJI
KIMALI KATULAGAZA

BY 1. CHARLOTTE SALVATORY NJOVU
2,

All persons claiming to have any interest in the estate
of the above named deceased are hereby cited to
come and see the proceedings if they think fit before
the grant of probate (or letter of administration) is
made to the above — named petitioner.

Objection to the grant should be filed on or
before the 7 day of DECEMBER....2021

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

BEATUS BALIFIKI GWAHO
anatangaza kupotea kwa
kadi ya gari yenye
namba za usajili
T 975 DJM - TOYOTA
HARRIER. Chassis namba
ACU300004121. Engine
namba 2AZ1122561.
Yeyote atakayeiona atoe

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA

USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M 1984 NYONGEZA)
YA 5 KANUNI YA2

Katika mahakama ya mwanzo ARUSHA MJINI
Usimamizi wa mirathi 428/2021

Ombi la NASOLWA NITWA KULYAMA
kuteuliwa kuwa msimamizi wa mirathi ya
marehemu JOYCE NASOLWA SHUNU kwa
YEYOTE ANAYEHUSIKA NA MIRATHI HII
POPOTE ALIPO

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote na
mirathi ya marehemu huyo wanaalikwa kuja na
kuhudhuria kesi wakitaka mnamo tarehe 7/12/2021
kabla huyo mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi
wa mirathi hiyo

Kuwa msimamizi wa mirathi hiyo

Dated at Morogoro this 23 day of NOVEMBER.....2021 taarifa kitUO Cha pO|ISI § Wosia ya marehemu huyo upo mahakama waweza
- . o 8| | kukaguiwa = 2

g Taarifa ya polisi: 3 o e 5

| | DSM/PHQ/RB/472817/2021. e T

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

KUITWA SHAURINI MDAIWA
(MCA/63)
(MADAI YA TALAKA)

Mahakama ya mwanzo ya ....Hale....\Wilaya ....Korogwe
MADAI NAMBARI........ B YA...2021

Mdai.......Rodgers Samweli Mdoe......

Kwa kuwa Mdai ameleta madai yake kwamba
anakudai wewe talaka/kuachana

Kwa hiyo unawajibika wewe binafsi kuhudhuria katika
Mahakama hii ya siku ya ljumaa 26-11-2021 saa 2:00
asubuhi kwa kujibu madai hayo na kwa kuwa siku
hiyo ni siku ya kukatwa shauri, ni lazima kuleta
mashahidi wako na hati zote zinazokuhusu shauri hilo
kwa ajili ya kujitetea katika shauri hilo.

Angalia kama hukuhudhuria siku iliyotajwa hapo juu
Mahakama ikidhibitika kama umepokea kuitwa
shaurini  hii, itaweza kutoa hukumu kuwa
umeshindwa. Hati hii yatolewa kwa amri yangu na
chapa ya Mahakama hii.

Hakimu Mahakama ya Mwanio

[116592802

Nipashe

usikose Gazeti lako

la Nipashe Kkila siku

MWANGA WA JAMIT

wweippmedia com

Mikocheni Industial Area,

Tupigie

0782253676

OFISI ZA MATANGAZO

Po.Box 31042, Dar es Salaam. Mob: +255 - 745 700 710.

E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

Uza, Chenye
Thamani
Kubwa Kwa
Kutangaza
Nasi
Kwa Bei Poa
Tupigie
0782253676

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji
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Mahakama
Botswana
yaidhinisha
kutobaguliwa
wapenzi jinsi moja

Gaborone, BOTSWANA

MAHAKAMA ya Rufani ya Botswana,
imeidhinisha uamuzi wa mwaka
2019 wa kutowabagua wapenzi wa
jinsi moja.

Majaji watano wa mahakama hiyo,

waliidhinisha kwa kauli moja kwam-
ba kuwabagua watu wanaoshiriki
mapenzi ya jinsi moja, kulikiuka
haki za kikatiba za wapenzi wa jinsi
moja wa Kike, wakiume, wenye jinsi
mbili na waliobadili jinsi zao, (LGBT)

Mwaka 2019, mahakama ya juu il-
ipinga kuwa sheria zilizoweka zina-
zoidhinisha hadi kifungo cha miaka
saba kwa wanaoshiriki mapenzi ya
jinsi moja, ikizitaja kuwa kinyume
cha Katiba,

Imesema pia kuwa utu wa binad-
amu unadhurika wakati makundi ya
raia walio wachache yanapoachwa
nyuma.

Taifa lilikata rufaa dhidi ya va-
muzi huo, likidai kanuni ya adhabu
ni zaidi ya ngono ya wapenzi wa
jinsi moja. llisema pia kwamba raia
walio wengi hawakuafiki uamuazi
wa mwaka 2019.

Uamuzi wa Jumatatu unaondoa
vipengele viwili vya sheria ya
adhabu vilivyokiuka sheria kuhus
mapenzi ya jinsi moja.

“Vipengele hivyo viliondoa maana
yake na kuegemea utashi wa idara
za utekelezi wa sheria na hivyo
kuwafanya wawe watu wa kuingilia
maisha ya binafsi ya raia ,"” alisema
Jaji wa mahakama vya rufaa, lan
Kirby, aliyeongoza mchakato wa
utoaji wa hukumu hiyo.

Sheria zinazopinga mahusiano ya
kingono ya watu wa jinsia moja zipo
katika nchi nyingi kati ya nchi 54 za
Afrika. BBC

' Afrika Kusini yaalani katazo
safari za ndege nchini mwake

Johannesburg, AFRIKA KUSINI

RAIS wa Afrika Kusini Cyril Ramapho-
sa, amelaani hatua ya mataifa mbal-
imbali duniani, kuamua kusitisha sa-
fari za ndege kutoka nchini mwake na
nchi jirani, baada ya kugundulika kwa
kirusi kipya cha COVID-19 kilichope-
wa jina Omicron, wiki iliyopita.
Ramaphosa amesema amesikit-
ishwa na hatua ya mataifa hayo, am-
bayo ni pamoja na Marekani, yale ya
Umoja wa Ulaya (EUO na Uingereza,

Mpaka
sasa Kkirusi
hicho cha
Omicron,

wa nchini
Uingereza,

Australia
na Israeli.

Ujerumani,

na kusisitiza kuwa kitendo hicho
hakikustahili kufanyika na kutaka
uamuzi huo kubadilishwa haraka
iwezekanavyo.

Shirika la Afya Duniani (WHO),
linasema, kirusi hicho kipya ndio
chanzo cha kusambaa kwa maam-

Kimeripoti- bukizi makubwa katika Mkoa wa

Gauteng, nchini Afrika Kusini kwa
kipindi cha wiki mbili zilizopita.
Hata hivyo WHO nayo inaonya
dhidi ya uamuzi wa mataifa mbal-
imbali kuzuia safarai za ndege na

kuchukua hatua nyingine, kwa kile
inachosema hatua za kisayansi
ndizo zinazopaswa kuchukuliwa.

Aidha, watalaamu wa shirika
hilo la afya, walisema itachukua
wiki kadhaa kubaini undani ya ki-
rusi hiki ambacho kimezua wasi-
wasi duniani.

Mpaka sasa kirusi hicho cha
Omicron, kimeripotiwa nchini
Uingereza, Ujerumani, Australia
na Israeli, ambayo imetanagaza
kufunga mipaka yake. RFI
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Wapitanjia wakikatiza kwenye barabara |||yOZU|wa na vvaandamanau kv\/a kuchoma moto matairi kutokana na kupf
inga kudorora kwa hali ya uchumi, mjini Beirut, nchini Lebanon, jana. PICHA: REUTERS
—

Ethiopia |mekanusha shambulizi

Khartoum, SUDAN

JESHI la Sudan limesema Ju-
mapili kwamba wanajeshi
wake sita, wameuawa wakati
wa mapambano kwenye
mpaka na Ethiopia.

Tukio hilo limefanyika siku
moja baada ya madai kwam-
ba wanajeshi wa Ethiopia
pamoja na wapiganaji wali-
fanya mashambulizi kwenye
eneo la mpaka, ambalo lime-
kuwa likizozaniwa kwa muda
mrefu la Al Fashaga.

Ripoti iliyotolewa na chom-
bo cha habari cha serikali
mwishoni mwa wiki, ilisema
kwamba wanajeshi wame-
pelekwa kwenye eneo hilo, ili
kuwalinda wakulima wanao-
vuna vyakula vyao.

Hayo yanajiri wakati Su-

dan ikikabiliwa na misuko-
suko baada ya wakuu wa jeshi
kuipindua serikali ya mpito
ya kiraia mwishoni mwa Ok-
toba, huku zaidi ya maafisa
100 wakiwa wamekamatwa.

Maandamano makali yali-
fuatia hatua hiyo na kupele-
kea kundi hilo kumrejesha
tena madarakani waziri mkuu
Abdalla Hamdok.

Hata hivyo makundi yanay-
odai demokrasia, yanaende-
lea kuushinikiza utawala huo
kuwaachilia maofisa walio-
zuiliwa, pamoja na kuruhusu
utawala wa kiraia.

Ethiopia, imekanusha ku-
fanya shambulizi mwishoni
mwa juma katika eneo la
mpaka wake na Sudan, ikitaja
machafuko yanayotokana na
uasi wa eneo lenye mzozo wa

Tigray kuwa sababu.

Katika taarifa iliyotolewa
na vyombo vya habari vya
umma, Msemaji wa Serikali
Ethiopia, Legessa Tulu amey-
akanusha madai hayo na kwa
kulinyooshea kidole kwa kun-
di la harakati la Tigray Peo-
ple’s Liberation Front (TPLF).

Jumamosi jeshi la Sudan
lilisema wanajeshi kadhaa
wameuawa katika shambu-
lizi lililofanywa na makundi
yenye kujihami kwa silaha,
ambayo yana uhusiano na
jeshi la Ethiopia katika eneo
la Al-Fashaqa.

Eneo hilo limekuwa chanzo
cha mvutano kati ya serikali za
Addis Ababa na Khartoum kwa
muda mrefu, mwaka uliopita,
pia kulizuka mapigano ambayo
yalisababisha mauaji. DWW

. Wayahudi 3,000 wa
. Ethiopia kuhamia Israel

Jerusalemu, |SRAEL

SERIKALI ya Israel imeidhini-
sha uhamiaji wa maelfu ya
Wayahudi kutoka Ethiopia,
inayokumbwa na vita, ambao
baadhi yao wamesubiri kwa
miongo kadhaa kuungana na
jamaa zao nchini Israel.

Uamuzi huo ulichukua
hatua kuelekea kusuluhisha
suala ambalo kwa muda
mrefu limetatiza uhusiano wa
serikali na jamii ya Ethiopia
nchini humo.

Wayahudi wa Ethiopia
wapatao 140,000 wanaishi
Israeli. Viongozi wa jamii
wanakadiria kuwa takriban
wengine 6,000 wamesalia

nyuma nchini Ethiopia.

Ingawa familia hizo ni za
asili ya Kiyahudi na wengi
wao ni Wayahudi, Israeli hai-
waoni kuwa Wayahudi chini
ya sheria za kidini.

Badala yake, wamekuwa
wakipigania kuingia nchini,
chini ya mpango wa ku-
unganisha familia, ambao
unahitaji idhini maalumu ya
serikali.

Wanaharakati wa jamii
wameishutumu serikali kwa
kujikokota katika kutekeleza
uamuzi wa 2015 wa kuwaleta
Waethiopia wote waliosalia
wa ukoo wa Kiyahudi nchini
Israeli ndani ya miaka mi-
tano. BBC
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KIRENGO, WANAMAJI KUVAANA
J’PILI FAINALI UMOJA CUP 2021

Na Mwandishi Wetu

MABINGWA watetezi wa Umoja Cup
(ABEGA), Shirati Mji FC, wameaga mi-
chuano hiyo baada ya kukubali kipigo
cha bao 1-0 kutoka kwa Wanamaji FC,
kwenye mechi kali ya nusu fainali iliyo-
pigwa juzi katika Uwanja wa Maji Sota
wilayani Rorya.

Kwa matokeo hayo, sasa Wanamaji FC
watakuwa na shughuli pevu Jumapili
wiki hii kwenye mechi ya fainali wataka-
poshuka dimbani kuvaana na Kirengo FC
ambayo Jumamosi iliyopita nayo ilipata
ushindi kama huo dhidi ya Mennonite
FC kwenye nusu fainali ya kwanza iliyo-
pigwa uwanjani hapo.

Pamoja na ushindi huo kwa Wanamaji
FC, pia wamelipa kisasi cha kutolewa na
Shirati Mji katika hatua hiyo ya nusu fain-
ali mwaka jana.

Alikuwa ni Zeki Uromi, aliyeizamisha
Shirati Mji mapema tu katika dakika ya
tisa, kwa shuti kali kutoka umbali wa
takriban mita 28, bao ambalo lilidumu

Kikosi cha Kirengo FC ambacho Jumapili wiki hii kitavaana na Wanamaji FC kwenye mechi ya fainali ya Umoja CUP

kwa dakika zote 90 za mchezo huo uli-
ohudhuriwa na mashabiki wengi.

Katika mchezo huo, Shirati Mji, ilicheza
pungufu baada ya nahodha wao, Omega
Mwasi, kutolewa nje kwa kadi nyekundu
kutokana na kuonyesha utovu wa nidha-
mu kipindi cha kwanza kwa kutoa lugha
zisizo na staha kwa mwamuzi.

Licha ya kutolewa nje, Omega aliende-
lea kuonyesha utovu wa nidhamu wakati
timu zikijiandaa kwenda mapumziko
baada ya chukua mpira na kisha kum-
babua nao mwamuzi wa mchezo huo,
Nasibu.

Kwa kadi hiyo nyekundu, sasa Omega
ataukosa mchezo wa kutafuta mshindi
wa tatu kati ya Shirati Mji na Mennonite
unaotarajiwa kupigwa Uwanja wa Maji
Sota [jumaa wiki hii.

Akizungumzia utovu huo wa nidha-
mu ulioonyeshwa na Omega, Katibu wa
Kamati ya Maadili ya Umoja Cup, Telly
Micky, amesema kamati yake itakaa ke-
sho, Jumatano kujadili matukio mawili
yaliyojitokeza katika nusu fainali ya

kwanza ambapo mashabiki walifanyiana
fujo mpaka polisi kuingilia kati na kiten-
do kilichoonyeshwa na nahodha huyo
wa Shirati Mji katika nusu fainali ya pili.

Katika mchezo wa nusu fainali ya
kwanza iliyopigwa Jumamosi, Anthony
Nichola, ndiye aliifungashia virago Men-
nonite FC baada ya kuifungia Kirengo FC
bao pekee dakika ya 64 lililodumu hadi
mwisho wa mchezo.

Pamoja na mvua kubwa kunyesha,
mchezo huo ulikuwa kivutio kutokana
na ushindani mkali na ilimlazimu mwa-
muzi Francis Azaria Kembo kuusimami-
sha kwa dakika 20 baada ya mashabiki
wa Mennonite kuanzisha vurugu dhidi
ya mashabiki wa Kirengo waliokuwa wa-
nashangilia bao hilo, hata hivyo vurugu
hizo zilizimwa na askari waliokuwapo
uwanjani hapo kuhakikisha usalama
unakuwapo.

Michuano hiyo ya Umoja Cup, ime-
kuwa ikidhaminiwa kwa mwaka wa tisa
sasa na mdau kubwa wa soka wa Rorya,
Peter Owino.

2021 itakayopigwa Uwanja wa Maji Sota, Rorya. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Wachezaji TBS wajivunia mafanikio SHIMMUTA

Na Mwandishi Wetu, MOROGORO

WACHEZAJT wa Timu ya Shirika la Vi-
wango Tanzania (TBS), wamejivunia ma-
fanikio makubwa ambayo timu za shirika
hilo zimepata kwenye michezo ya Shirik-
isho la Mashindano ya Mashirika Umma
na Binafsi (SHIMMUTA) yaliyomalizika
mwishoni mwa wiki mkoani Morogoro.

Akizunguza na waandishi wa habari
juzi mkoani Morogoro, Katibu wa Mich-
ezo wa TBS, Nyabuchwenza Methusela,
alisema pamoja na wachezaji wake kush-
iriki mashindano hayo, imekuwa fursa
nzuri kwao kuwa pamoja na wenzao wa
mashirika mengine.

Alisema wao kama TBS wameshiriki
michuano ya SHIMMUTA ambayo imesh-
irikisha mashirika ya umma, binafsi na

wamepata manufaa mengi, ikiwamo ku-
waweka pamoja, kujenga urafiki, kufaha-
miana, lakini kutangaza mashirika yao.

“Kuna mashirika mengi ya umma na bi-
nafsi hapa nchini, lakini wakati mwingine
kuyafahamu inakuwa vigumu, ila kupitia
michezo tunafahamiana na mashirika
hayo ikiwa ni pamoja na kujua yanajishu-
ghulisha na nini,” alisema Methusela.

Katika mchezo wa pete wanawake
timu ya TBS iliibwaga Timu ya Hospitali
ya Benjamin Mkapa (BMH) kwa mabao
38-28, wakaitandika Benki Kuu Tanzania
(BoT) kwa mabao 52-12 na kisha kuibuka
na ushindi wa mabao 40-12 dhidi ya
Mwalimu Nyerere.

Ushindi mwingine kwenye mchezo
huo ambao timu hiyo ilipata ni wa ma-
bao 28-15 dhidi ya Chuo Kikuu cha Ardhi

(ARU)

Kwa upande wa soka, TBS ilipata ushin-
di wa bao 1-0 dhidi Taasisi ya Teknolojia
Dar es Salaam (DIT), ikapata ushindi
mwingine wa mabao 2-0 dhidi ya timu ya
Mkemia Mkuu, huku kwenye mpira wa
wavu ikipata ushindi wa mabao 2-0 dhidi
ya TANAPA.

Timu hiyo pia ilipata ushindi mwing-
ine katika mpira wa miguu wa mabao 4-0
dhidi ya Taasisi ya Uhasibu Arusha (IAA)
na kisha kuitandika timu ya Chuo cha
Usimamizi wa Fedha (IFM) 4-0.

Mashindano ya SHIMMUTA ambayo
mwaka huu yalishirikisha taasisi za
umma na za binafsi 41, yalianza Novemba
13, mwaka huu na kumalizika Jumamosi
iliyopita katika Uwanja wa Jamhuri Mo-
rogoro.

]
Tembo Warriors,
Karafuu Empire
zapigwa CANAF

Na Saada Akida

TIMU ya Taifa ya Tanzania ya
Walemavu ‘Tembo Warriors’, im-
epoteza mechi yao ya pili kwe-
nye michuano ya Afrika (CANAF),
baada ya kukubali kichapo cha
bao 1-0 dhidi ya Uganda, kwenye
mchezo wa hatua ya makundi
uliopigwa Uwanja wa Benjamini
Mkapa, Dar es Salaam jana huku
ndugu zao wa Zanzibar ‘Karafuu
Empire’ wakilala kwa mabao 5-0
dhidi ya Kenya.

Tembo Warriors ilianza vema
kwa ushindi wa mabao 2-1 dhidi
ya Morocco wakati wenzao
Karafuu Empire walianza kwa
kichapo cha mabao 12-0 dhidi ya
Angola, kabla ya jana wawakilishi
hao wa Tanzania wote kuangukia
pua dhidi ya Uganda na Kenya.

Katika mchezo wa jana kati
ya Tembo Warriors na Uganda,
ulikuwa na ushindani mkali, lakini
hadi dakika 50 mechi hiyo zina-
malizika timu hiyo ya Tanzania
Bara ilitoka kichwa chini kwa bao
pekee hilo lililofungwa dakika ya
20 na Ssempija Julius.

Tembo Warriors itashuka tena
dimbani leo dhidi ya Siera Lione
katika mchezo wao tatu, na timu
zote zinahitaji ushindi katika mch-
ez0o huo hasa Tanzania ili kusonga
mbele.

Akizungumza na gazeti hili jijini
Dar es Salaam jana, Kocha Mkuu
wa Tembo Warriors, Salvatory
Edward, alisema wachezaji wake
hawakuwa makini na wapinzani
wao walitumia mapungufu yao
kuwaadhibu.

Alisema kwa sasa wanasahau
matokeo hayo na kuyachuku-
lia kama funzo kwao kujiandaa
kwa mechi ya leo ambayo itatoa
maamuzi ya kusonga mbele ama
la.

“Ukiangalia katika kundi letu
timu zote zina pointi sawa Kila
mmoja ana alama tatu, Morocco
wanaongoza kwa sababu wana
bao moja zaidi, na sisi hatua bao,
hivyo tunalazimika kupambana
kutafuta matokeo dhidi ya Sierra
Leon,” alisema Salvatory.

Alisema ni mechi muhimu sana
kwao kuongeza umakini na kutafu-

ta ushindi dhidi ya Sierra Leon,

kwa sababu kundi lao kila mmoja
ana nafasi ya kusonga mbele na
hiyo inategemea na matokeo ya
mechi ya wapinzani wao.

Mbali na mechi ya Tanzania
dhidi ya Sierra Leon, mchezo wa
pili utakuwa kati ya Morocco na
Uganda katika kundi lao hilo la AA.

Matokeo mengine ya mechi
iliyochezwa jana, Morocco iliibuka
na ushindi wa mabao 3-0 dhidi ya
Sierra Leon.
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MODRIC KUTUA UNITED

KIUNGO wa kati wa Real Madrid, Luka Modric mwe-
nye umri wa miaka 36, yuko tayari kuungana na Man-
chester City atakapokuwa mchezaji huru majira yajayo
ya joto. (SuperDeporte)

GRILLITSCH AGOMBEWA
NEWCASTLE wako kwenye kinyanganyiro na AS

Roma cha kuwania saini ya kiungo wa kati wa Hoffen-
heim, Florian Grillitsch mwenye umri wa miaka 26 Janu-
ari. (Sun)

KAMARA AGEUKA LULU

BAYERN Munich na Barcelona kwa pamoja wanamta-
ka mlinzi wa Ufaransa, Boubacar Kamara mwenye umri
wa miaka 22, anayechezea klabu ya Marseille. (Foot-
mercato’s Santi Aouna on Twitter)

DEMBELE AIKATALIA BARCA

MSHAMBULIAJI wa Ufaransa, Ousamane Dembele
amekataa ofa ya kuongezewa mkataba na Barcelona
wakati huu nyota huyo mwenye miaka 24 akikaribia
kuwa mchezaji huru. (Sport)

FULGINI ATAKIWA FULHAM

KLABU ya Fulham inajaribu kumnunua kiungo wa
Angers, Angelo Fulgini mwenye umri wa miaka 25, na
wanaweza kufikia bei ya pauni milioni 18 kwa mchezaji
huyo mzaliwa wa Ivory Coast. (Sumn)

GUARDIOLA ATETA NA BARCA

KOCHA wa Manchester City, Pep Guardiola ame-
kuwa na mazungumzo wakati wa chakula cha jioni na
Mkurugenzi wa Soka wa Barcelona, Mateu Alemany na
Mtendaji Mkuu, Ferran Reverter, huku mustakabali wa
mshambuliaji Ferran Torres mwenye umri wa miaka 21,
ukiwa kati ya mambo yaliyojadiliwa. (Mundo Depor-
tivo)

TORRES KUBADILISHWA NA OLMA

KAMA Ferran Torres atakwenda Barcelona, Manches-
ter City itafungua milango kwa kiungo wa kati wa RB
Leipzig, Dani Olmo mwenye umri wa miaka 23, kuhamia
Etihad. (El Nacional)

CITY KUSAJILI STRAIKA

MANCHESTER City wataangalia uwezekano wa kum-
sajili mfungaji mabao katika dirisha la usajili la Januari.
(Express)

PHILLIPS ATAKA GHAZI AUZWE

MSHAMBULIAJI wa zamani wa Aston Villa, Kevin Phil-
lips anaamini klabu yake ya zamani inapaswa kumuuza
winga wa Uholanzi, Anwar El Ghazi mwenye umri wa
miaka 26, katika dirisha la usajili la Januari. (Football
Insider)

PULISIC LULU LIVER, BARCA

LIVERPOOL na Barcelona zinamwania mshambuliaji
wa Chelsea, Christian Pulisic mwenye umri wa miaka 23,
lakini Blues hao hawawezi kumuuza mchezaji huyo kwa
timu yoyote ya Ligi ya England, huku klabu hiyo ya His-
pania ikiwa haina uwezo wa kutoa dau la euro milioni
50 linalohitajika ili kumsaini winga huyo wa Marekani.
(E1 Nacional)

SZALAI ATAKIWA CHELSEA

CHELSEA imefanya mazungumzo na beki wa klabu ya
Fenerbahce na Hungary, Attila Szalai mwenye umri wa
miaka 23. (Football Insider)

WOLVES KUMUUZA TRAORE

KLABU ya Wolves itasikiliza maombi ya kumuuza win-
ga wa Hispania, Adama Traore mwenye umri wa miaka
25 katika dirisha la usajili la Januari. (Football Insider)
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CARRICK: S1IJUI HATIMA
YANGU MAN UNITED

® ® OKwa sasa, sijapata habari yoyote kuhusu hilo,
hakika akili yangu ilikuwa kwenye mchezo dhidi ya
Chelsea, kichwa changu...

LONDON, England

ICHAEL Carrick aliiongo-

za Manchester United ku-

pata pointi moja dhidi ya

Chelsea wakati akisubiria
kujua kama utakuwa mchezo wake
wa kwanza na wa mwisho kwenye
Ligi Kuu kuwa kocha wa ‘Mashetani
Wekundu’ hao.

Bao la ufunguzi la Jadon Sancho
lilisawazishwa na Jorginho kwa
mkwaju wa penalti pale Stamford
Bridge, ambapo Carrick ambaye
anaiongoza kwa muda timu hiyo,
akimwanzisha benchi Cristiano Ron-

aldo juzi, Jumapili.

United ambayo ina mchezo wa
nyumbani dhidi ya Arsenal Alhami-
si hii, pengine unaweza kuwa wa
kwanza chini ya Ralf Rangnick kama
kocha wa muda.

Rangnick, kwa sasa anafanya kazi
kule klabu ya Lokomotiv Moscow, na
ndiye mtu ambaye Man United wam-
emteua kuwa kocha wa muda hadi
mwishoni mwa msimu huu.

Kufukuzwa kwa Ole Gunnar Sol-
skjaer Jumapili iliyopita baada ya
kufungwa mechi tano mfululizo kati
ya saba za Ligi Kuu, kulidhoofisha
matumaini ya Man United kutoa

changamoto ya kuwania taji la Ligi
Kuu msimu huu.

Akizungumza baada ya sare ya
bao 1-1 na Chelsea, Carrick aliwaam-
bia waandishi wa habari kwamba,
hajui nini kitaendelea kuhusu yeye.

“Kwa sasa, sijapata habari yoy-
ote kuhusu hilo. Kwa hakika akili
yangu ilikuwa kwenye mchezo huu.
Kichwa changu kilikuwa kipo imara
kwa ajili ya mchezo dhidi ya Chelsea
tu,” alisema. “Baada ya mchezo, nina
uhakika nitakuwa najaribu kuzoea
mazingira, na kuona nini kitatokea
siku chache zijazo, lakini kwa sasa
sijapata chochote cha kuwaambia.”
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CHEZA USHINDE —
MECHI KALI JACKPOT TZS.73

GUARDIOLA: KIWANGO CITY,
HAKIJASHUKA MISIMU SITA

MANCHESTER, England

KWANZA FC
5.40 |3.04|1.71
YOUNG AFRICANS

EP Guardiola amesema ni jambo la kujivunia kwamba,
kiwango cha Manchester City hakijashuka kwa muda wa
misimu sita mfululizo wakati timu yake ikiibuka na ush-
indi wa mabao 2-1 dhidi ya West Ham juzi, Jumapili.

City waliifunga Everton mabao 3-0 Jumapili iliyopita kwenye
Ligi Kuu kabla ya kuifunga Paris Saint-Germain kwenye Ligi ya
Mabingwa Ulaya Jumatano na siku nne baadaye wakawafumua
West Ham.

Ilkay Gundogan alifunga bao la ufunguzi kwa wenyeji hao pale
kwenye Uwanja wa Etihad ambao ulijaa barafu, huku Fernandin-
ho aliyetokea benchi akifunga la pili na Manuel Lanzini akiwapa
la kufutia machozi West Ham.

City, ambao sasa wamecheza mechi saba bila kuruhusu nyavu
zao kutikiswa katika mechi nane zilizopita za Ligi Kuu nyumba-
| ni, imeshinda 10 kati ya 11 ilizokutana na West Ham.

Baada ya matokeo mengine ya kuridhisha, Guardiola alisifia
kazi nzuri ya kikosi chake ambacho anaamini kushinda ndio seh-
emu ya mtindo wao wa uchezaji.

“Tulitengeneza nafasi nyingi dhidi yao, lakini la msingi ni

. ! ba tuli inti ,” ali Guardiola akiiambi
KUWEKA PES A. légénslpgrttl.l ipata pointi zote tatu,” alisema Guardiola akiiambia

“Dakika 15 hadi 20 za mwisho zilikuwa ngumu kucheza, lakini

- * * baada ya mchezo dhidi ya PSG tulijifunza kupambana kwa ngu-
PIGA 150 87# ? vu hadi dakika za mwisho, na hakika yalikuwa matokeo mazuri

CHAGUA 4 kwa upande wetu.

“Taji la Ligi Kuu England mara zote ndilo muhimu zaidi na

- W E KA p E S A. ndio maana kila timu inacheza kwa kupambana kweli kweli.
“Baada ya kushinda mara tatu taji la Ligi Kuu kwa kipindi

cha miaka minne iliyopita, ni rahisi tena kuwa kwenye nafasi

tico pesajy 0 ‘ 1 ya kuliwania, kiwango chetu kimeendelea kuwa bora na hilo ni
= : vodacom | m-pesa muhimu sana kwetu.”

hal@pEEse 2 airtel

EZYPESA

Neymar aipa pigo PSG

PARIS, Ufaransa

MAURICIO Pochettino ana matumaini kwamba, Neymar
hajaumia sana, ingawa picha za televisheni zilionyesha ana
maumivu makali.

Neymar alitolewa nje kwa machela baada ya kuumia kifun-
do cha mguu wakati Paris Saint-Germain wakishinda dhidi ya
Saint-Etienne Jumapili, muda mfupi baada ya Angel Di Maria
kufanya matokeo kuwa 2-1 kwa vinara hao wa Ligue 1.

Halafu Marquinhos akafunga bao lake la pili kwenye mchezo
huo na kufanya matokeo kuwa 3-1, na Pochettino alizungumzia
hali ya Neymar baada ya mchezo huo.

Neymar alipigwa picha akionekana kuwa kwenye machela na
Pochettino alielezea kuwa anasubiria kujua zaidi ameumia kwa
kiasi gani.

“Sina cha kusema kwa wakati huu, ni maumivu ya mguu kwe-
nye kifundo chake. Tutaona ameumia kwa kiasi gani,” alisema
Pochettino.

Pochettino baadaye alilambia Amazon Prime: “Tunatakiwa
kuangalia, lakini nina matumaini kwamba, atakuwa hajaumia
sana. Lakini tukio lile halikuwa zuri sana.”

SportPesa

SPORTPESA.CO.TZ

"*150*87#

cer.02as HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24, PIGA:

0764115588, 0677115588
0685115588

y @TZSportPesa n @SportPesaTZ @tzsportpesa




Jumanne Novemba 30, 2021 NipaShe 2 3

HABARI MICHEZO
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Na Dennis Fussi

M

ATOKEO yasiyoridhisha ya timu ya Mtibwa Sugar yamesa-
babisha Ofisa Habari wake, Thobias Kifaru kudai anapungua
kilo moja kwenye uzito wake kila siku, kwa sababu ya mawa-
zo kutokana na kiwango kibovu cha timu hiyo.

Akizungumza jijini Dar es Salaam kuelekea mchezo wao wa Ligi Kuu
dhidi ya Azam FC utakaopigwa leo kwenye Uwanja wa Chamazi, Dar es
Salaam, Kifaru amesema yeye pamoja na uongozi wa klabu ya Mtibwa
hawaridhishwi kabisa na kiwango pamoja na matokeo ya timu hiyo.

Alisema kama uongozi wamekuwa wakifanya kila kitu kinachoweze-
kana kuhakikisha Mtibwa ambayo ilikuwa kiboko ya vigogo hapo awali
inarudi kwenye kiwango chake, huku sasa ikiwa inaburuza mkia kwe-
nye msimamo wa Ligi Kuu kwa kupata pointi mbili pekee.

Akizungumza kwa uchungu, Kifaru alisema uongozi wa Mtibwa ume-
kuwa ukifanya jitihada za makusudi na kila mara kukaa vikao na wa-
chezaji wao na kuzungumza nao kuhusu matokeo hayo mabaya.

“Kiukweli napungua uzito wa kilo moja kila siku kutokana na mawa-
70 ya matokeo mabovu ya timu yetu ya Mtibwa, kwani tumekuwa tuki-
fanya kila kitu kwa wachezaji, lakini mambo ni tofauti kabisa,” alielezea
Kifaru.

Aliongeza: “Wachezaji wote wamekuwa wakilipwa mishahara yao
kwa wakati kabla ya mwezi unaofuata, wanalala sehemu nzuri sana,
wanakula chakula bora kabisa, lakini uongozi unashindwa kuelewa
tatizo liko wapi.”

Kifaru alisema baada ya matokeo hayo mabaya, sasa wamejipanga
kuhakikisha kwamba, mchezo wao dhidi ya Azam wanapata matokeo
chanya na kuhakikisha wanaibuka na ushindi ili kujiweka kwenye na-
fasi nzuri zaidi kwenye ligi hiyo.

“Bado tuna matumaini makubwa na timu yetu, kwamba, pengine
tumeanza vibaya, lakini tutamaliza vizuri, ingawa mwenendo wa timu
umeuweka uongozi kwenye wakati mgumu sana.

“Sasa mechi yetu dhidi ya Azam tutapambana na kikubwa tunataka
kuhakikisha tunaibuka na ushindi,” alisema Kifaru.

Mtibwa ambayo kwa sasa inanolewa na kocha Joseph Omog kutoka
nchini Cameroon, imeshawahi kushinda mara mbili ubingwa wa Ligi
Kuu katika historia yake na pia imekuwa moja ya timu iliyotoa wachez-
aji wengi zaidi waliotamba na wanaotamba kwenye klabu kubwa kama
Simba, Yanga na Azam.

Kwa sasa Mtibwa inashika mkia kwenye msimamo wa ligi hiyo ikiwa
na pointi mbili baada ya kushuka dimbani mara sita ikitoka sare mbili
na imepoteza mechi nne.

Na Dennis Fussi

KLABU ya Mtibwa Sugar ina
mpango wa kuibomoa timu ya
DTB kwa kumsajili mshambuliaji
wake namba moja Amissi Tambwe
kwenye dirisha dogo linalotarajiwa
kufunguliwa Desemba 15, mwaka
huu.

Ofisa Habari wa Mtibwa Sugar,
Thobias Kifaru, amesema uongozi
wa timu hiyo tayari umeanza ma-
zungumzo na wenzao wa DTB ili

kukamilisha dili hilo mapema.

“Ni kweli kocha wetu Joseph
Omog amevutiwa na Tambwe na
ameuagiza uongozi kulishughu-
likia suala hilo ili mzunguko wa
pili ukianza tuwe naye,” alisema
Kifaru.

Tambwe amedhihirisha ubora
wake katika ufungaji baada ya ku-
funga mabao tisa kwenye ligi ya
Championship na amewahi kuwa
mfungaji bora wa Ligi Kuu nchini
akiwa na Simba na Yanga.

JACKPOT
MECHI WIKI Hil

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE 13

NYUMBANI SARE UGENINI

TAREHE

01.04/12/21

MUDA MICHEZO

Blackpool vs Luton Town

1

X

2

02.04/12/21

Reading vs Hull City

03.04/12/21

Bristol City vs Derby

04.04/12/21

Barnsley vs Huddersfield

05.04/12/21

Newcastle vs Burnley

06.04/12/21

Southampton vs Brighton

07.04/12/21

Real Sociedad vs Real Madrid

08.05/12/21

Bologna vs Fiorentina

09.05/12/21

Rayo Vallecano vs Espanyol

10. 05/12/21

Lorient vs Nantes

11.05/12/21

QPR vs Stoke City

12.05/12/21

Aston Villa vs Leicester

13.05/12/21

MECHI ZA USHINDI

Levante vs Osasuna

“1" NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X” NI TIMU KUTOKA SARE

“2" NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

JUMANNE - 30 - NOVEMBA 2021

TAREHE

GAMEID

NYUMBANI

MICHEZO

AL Draih vs AL Sahel SC

1

SARE

X

UGENINI

2

Al Orubah vs AL Adalh

Foolad Khuzestan vs Teraktor Sazi

Ohud Medina vs Al Khaleej Club

Mbeya Kwanza FC vs Young Africans

Biashara United vs Polisi Tanzania

Botev Plovdiv vs Botev Vratsa

Bali Utd Pusam vs Persiraja Banda

Delhi Dynamos FC vs East Bengal

AL Nahdha vs AL Ain

HNK Gorica vs Istra

Beroe vs Slavia Sofia

Azam vs Mtibwa Sugar

Qatar vs Bahrain

Cremonese vs Frosinone

Pisa vs Perugia

Korona Kielce vs Gornik Leczna

Maccabi Petach Tikva vs Hapoel Hadera

Lokomotiva Zagreb vs Hajduk Split

Maccabi Netanya vs FC Ashdod

Atalanta vs Venezia

Fiorentina vs Sampdoria

Bnei Sakhnin vs Beitar Jerusalem

Chindia Targoviste vs Sepsi Osk

Reggina vs Ascoli

Vicenza vs Benevento

Monza vs Cosenza

Pordenone vs Alessandria

Spal vs Lecce

Newcastle vs Norwich City

Warrenpoint vs Ballymena Utd

Linfield Belfast vs Carrick Rangers

Tranmere vs Harrogate

CD San Jose vs Oriente Petrolero

Motherwell vs Dundee Utd

Accrington vs Wigan

Farsley Celtic vs Stalybridge

RFC Seraing vs Anderlecht

Verona vs Cagliari

Cove Rangers vs Glasgow Rangers FC B

Wrexham vs Yeovil

Salernitana vs Juventus

Exeter vs Bradford City

Inverness vs Raith Rovers

Dungannon Swifts vs Glenavon

Larne vs Cliftonville Belfast

Coleraine FC vs Glentoran Belfast

Ashton Utd vs Guiseley

Leeds vs Crystal Palace

Sporting Braga vs FC Vizela

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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Nipashe

MORRISON
AOMBA RADHI
SIMBA, PABLO
AWAONYA

® ® ®Aimulika Geita Gold
huku akitaka kuepuka ya
Jwaneng Galaxy...

Na Saada Akida

SHUJAA wa mechi ya juzi ya mchujo kuwania kufuzu hatua ya makundi ya
Kombe la Shirikisho Afrika kati ya Simba na Red Arrows ya Zambia, Bernard
Morrison, amewaangukia mashabiki, viongozi na washikadau wote wa klabu
hiyo huku akiahidi furaha kubwa zaidj, lakini Kocha Mkuu wa ‘Wekundu wa
Msimbazi’ hao, Pablo Franco, ametoa onyo kali kwa wachezaji wake.

Simba juzi katika Uwanja wa Benjamin Mkapa ilitanguliza mguu mmoja
ndani kufuzu hatua ya makundi baada ya kuibuka na ushindi wa mabao
3-0 dhidi ya Wazambia hao, huku Morrison akihusika katika mabao yote
matatu baada ya kufunga mawili na kutengeneza moja.

Akizungumza na Nipashe baada ya mechi hiyo, ambayo alionyesha ki-
wango cha hali ya juu, Morrison alisema walitaka kuutumia mchezo huo
kwa kuomba msamaha kupitia matokeo chanya, kutokana na kufanya
vibaya kwenye mechi iliyopita ya Ligi ya Mabingwa Afrika baada ya ku-
tolewa na Jwaneng Galaxy ya Botswana.

“Napenda kusema samahani kwa mashabiki, uongozi wa Simba na
washikadau wote wa Simba, kwa kutofanya vizuri katika mechi ya hivi
karibuni, tulitaka kutumia huu mchezo kuomba msamaha kwao wiki
ijayo [wiki hii] tutafuzu na kurejesha furaha kubwa tena,” alisema Mor-
rison.

Hata hivyo, wakati Morrison akishuka maneno hayo ya faraja kwa
Wanasimba, Kocha Mkuu, Pablo amewaonya wachezaji wake, aki-
wataka kusahau matokeo hayo na kuelekeza akili zao katika mechi
ya Ligi Kuu kesho dhidi ya Geita Gold FC na baada ya hapo mchezo
wa marudiano dhidi ya Red Arrows kwa kuwa hizo ni dakika 90 tu za
mwanzo bado hawajamaliza kazi.

Simba kesho itaikaribisha Geita Gold katika Uwanja wa Benjamin =5
Mkapa kabla ya kwenda Zambia kurudiana na Red Arrows Jumapili wiki &
hii.

Akizungumza na gazeti hili jijini Dar es Salaam jana, Pablo alisema
furaha yake si kubwa sana kwa sababu wamemaliza dakika 90 za mwanzo
na hawajamaliza mchezo huo kwa kuwa bado wa dakika 90 za kipindi cha
pili ambazo ni muhimu zaidi kwao.

Alisema mechi ya marudiano itakuwa ngumu kwa sababu wapinzani
wao, Red Arrows, watacheza uwanja waliouzoe na ameshuhudia timu nyingi
zinavyobadilisha matokeo, hivyo huu ni wakati wa kujipanga zaidi ili hilo lisi-
jitokeze katika mechi ya marudiano.

“Kwa hali ilivyokuwa, namna timu ilivyoimarika na namna kila mmoja ana-
vyopambana, nimefurahi lakini si sana kwa sababu bado tuna mchezo wa
ugenini ambao tutakutana na timu ngumu.

“Nimeshuhudia timu nyingi zinavyoweza kubadilisha matokeo, wachezaji
wanatakiwa kuwa makini na kutojisahau kwa ushindi huu, ukiangalia Red Ar-
rows wako vizuri kuliko Jwaneng Galaxy ambayo ilituondoa katika Ligi ya Ma-
bingwa Aftrika,” alisema Pablo.

Alisema atatumia mechi yao ya ligi dhidi ya Geita Gold FC kutafuta matokeo

Morrison

ya ushindi, lakini kufanyia kazi mapungufu yao kuelekea kujiandaa vizuri kwa ' )
mchezo wao wa marudiano ambao ni muhimu kupata ushindi. '

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042
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\ Carrick: Sij

ngu Man Ui

j yangu/Man

Yanga bila
Bangala
kwa Mbeya
Kwanza

Na Adam Fungamwango

VINARA wa Ligi Kuu Tanza-
nia Bara, Yanga, leo wataingia
Mbeya kucheza dhidi ya Mbeya
Kwanza iliyopanda daraja msimu
huu, ikiwa ni mechi ya raundi ya
saba.

Yanga, yenye pointi 16 itain-
gia uwanjani ikisaka ushindi ili
iweze kujichimbia kwenye kilele
cha msimamo wa ligi, na kama
ikipata ushindi, itafikisha pointi
19. Hata hivyo, itaingia ikiwa na
kumbukumbu ya kulazimishwa
sare ya bao 1-1 dhidi ya Namun-
go Novemba 20, mwaka huu, na
kutibua rekodi yake ya ushindi
wa asilimia 100, baada ya
kushinda mechi tano mfululizo.

Kocha msaizidi wa Yanga,
Cedric Kaze, amesema wanajua
umuhimu wa mechi hiyo na
pointi zake na hii ni baada ya
kutoka sare ya bao 1-1 dhidi ya
Namungo FC.

“Baada ya mechi ile tumekaa
benchi la ufundi na wachezaji,
tumefanya tathmini na kureke-
bisha mapungufu yaliyojitokeza.
Najua tatizo linaweza kuwa
uwanja kwa sababu vingi vya
mikoani si rafiki, lakini kama
tunataka ubingwa tunapaswa
tujipange kucheza kwenye kila
mazingira. Tumejiandaa vizuri,
ila tutamkosa Yannick Bangala
kwa sababu ana kadi tatu za
njano,” alisema kocha huyo.

Wenyeji Mbeya Kwanza
mpaka sasa wanakamata nafasi
va 11, wakiwa wamecheza mechi
sita, wakishinda moja, sare nne
na Kupoteza moja.

Kocha Mkuu wa Mbeya Kwan-
Za, Haruna Hererimana, amese-
ma hatobadili mfumo wake
wa uchezaji eti kwa sababu
anacheza na Yanga, badala yake
atacheza vile vile kikubwa ni
umakini tu kwa wachezaji wake
ndiyo unaohitajika.

“Mimi sibadilishi mfumo, si
kwa sababu tunacheza na Yanga
ndiyo tuanze kubabaika, tuta-
pambana tu kwa sababu hata
wachezaji wangu ni wazuri,
kikubwa kinachohitajika ni uma-
Kini tu,” alisema kocha huyo raia

wa Burundi.
iiilii]llil iilill |
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