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Katibu Mtendaji wa Shirika la Umoja wa Mataifa la Wanawake Duniani (UN WOMEN), Sima Sami (katikati), akiwa

na wajumbe wa Kituo cha Sauti ya Jamii Kipunguni na wadau wengine wakitoka Katika Kituo cha Polisi Sitakishari
kuangalia namna wanavyohamasisha jamii kupiga vita na kuzuia vitendo vya ukatili nchini, kushirikiana na mad-
awati ya jinsia na watoto katika vituo vya polisi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Samia ataka vijana watambuliwe

kunufaika mkopo asilimia 10

Na Mwandishi Wetu

RAIS Samia Suluhu Hassan,
amemwagiza Mkuu wa Mkoa
wa Kagera, wilaya na waku-
rugenzi, kuhakikisha vijana
watakaoingia kwenye Chuo
cha Ufundi Stadi na Hudu-
ma (VETA) mkoani humo,
wanatambuliwa ili wanufai-
ke na mikopo ya asilimia 10
ya Halmashauri.

Agizo hilo alilitoa jana
mkoani hapa wakati akizin-
dua chuo hicho kilichojeng-
wa kwa ufadhili wa Serikali
ya China kwa gharama ya
zaidi ya Sh. bilioni 22.

Chuo hicho ambacho kina
uwezo wa kuchukua vijana
400, wanaochukua mafunzo
ya muda mrefu na 1,000 wa
mafunzo ya muda mfupi,
pia kina ofisi za walimu, ny-
umba tatu za walimu, bweni
lenye uwezo wa kuhudumia
vijana wa kike 214, wavulana
116 pamoja na madarasa ya-
nayohudumia watu 218 na
maktaba.

Akizungumza wakati wa
uzinduzi huo, Rais Samia
alisema zipo asilimia 10 za
mikopo kwa vijana kwenye
halmashauri ambazo vijana
wanaomaliza chuoni hapo
wanatakiwa kunufaika nazo.

“Tuna asilimia 10 za hal-
mashauri mnajipanga vijana
wangapi wameingia mafun-
zo ya muda mrefu wangapi
wameingia mafunzo ya muda
mfupi ili wanapohitimu wa-
kute fedha ya halmashauri
ipo tayari,” alisema.

“Lakini nzuri zaidi ni
kutenga maeneo na ku-
wanunulia vifaa kwa sababu
mtakapowapa fedha mkon-
oni, labda wasimamiwe kwa
kiasi kikubwa waende ku-
nunua vifaa wajiajiri,” alise-
ma.

Alisema bila kufanya hivyo,
wanaweza kuwa na makundi
ya vijana waliopita VETA na
bado wakawa tegemezi.

Aliutaka mkoa huo kuji-
panga vijana watakavyoweza
kutumia ujuzi watakaopata
chuoni hapo, wautumie ku-
jiajiri na kuchangia taifa.

Rais Samia alitoa ahadi ya
kuwalipia ada wanafunzi 20
(wanawake 10 na wanaume
10) wasio na uwezo huo am-
bao watachukua mafunzo ya
muda mrefu chuoni.

Alisema hiyo ni pamoja
na mzigo wa serikali wa kuk-
iendesha chuo hicho kwa ku-
toa Sh. bilioni 1.1 kila mwezi
za kukiendesha.

Rais Samia aliishukuru
China kwa kuendelea kuwa
msaada kwenye maendeleo
ya Tanzania ikiwamo uende-
lezaji ujuzi wa Watanzania.

Alitaka chuo hicho kitun-
zwe ikiwamo mitambo na
mashine zilizowekwa 4
kwenye karakana ili zi-
weze
mrefu.

Katika hatua ny-
ingine Rais Samia
alisema leo ni <&
kumbukizi
ya  miaka
23 ya Baba &

kutumika muda oy

wa Taifa, Mwalimu Julius Ny-
erere, tangu kufariki dunia
ambaye wakati wake baada
ya kupata uhuru aliyasemea
mambo matatu, umaskini,
ujinga na maradhi ambayo
ni maadui wa taifa.

Alisema wakati wake ali-
yafanyia kazi na hata baada
ya kukabidhi madaraka kwa
wengine, Serikali ya Tanza-
nia Bara na Visiwani Zanzi-
bar, zimeendelea kufanyia
kazi mambo hayo.

“Miaka 23 bila Mwalimu
Nyerere, bado serikali zi-
naendelea kufanya kazi ya
kupiga vita maadui hawa,
vita hii itaendelea kwa saba-
bu idadi ya watu inaongeze-
ka, watu wanazaliwa wapya
na kila anayezaliwa ana ma-
hitaji haya.

Alisema wanachoki-
fanya katika chuo hicho ni
kuongeza thamani kwenye
elimu waliyoitoa kwa vijana
ambao wamemaliza darasa
la saba, kidato cha nne au
kidato cha sita ili waongeze
ujuzi.

Rais Samia alisema seri-
kali imejenga vyuo vya VETA
kwenye wilaya na mikoa ili
kuongeza elimu na ngu-
- vu kazi itakayoweza
\ kujiajiri au kuajirika.

Alisema  wakati

wanazungumzia

ukoefu wa ajira
upo utafiti uli-
' ofany-
wa na
Idara
ya Tak-

wimu ya Serikali, mwaka
2021, ukionyesha asilimia 12
ya vijana wote hawana ajira.
“Kazi yetu ni kuhakikisha
hii asilimia 12 tunaijengea
uwezo na ujuzi ili iweze ku-
jiajiri na kuajiriwa.
“Tunachokifanya ni kuten-
geneza vijana, mafundi stadi
wengi kwenda kutekeleza
miradi mikubwa ya kimkaka-
ti kama Bwawa la Mwalimu
Nyerere, reli, bomba la mafu-
ta, usambazaji wa umeme
zipo ngazi za taifa na wilaya.”
Alitaja mikakati ya seri-
kali ni kuhakikisha kila
wilaya inakuwa na walau
chuo kimoja cha ufundi stadi
inachokimiliki ili wale wa-
takaoshindwa kulipia vyuo
binafsi waende huko.
Alisema kati ya wilaya 139
Tanzania bara, serikali ina
vyuo 77 ambavyo vinami-
likiwa na VETA ambapo kati
yake, 25 nipo ngazi ya wilaya
na vinne vinaendelea kujeng-
wa katika ngazi ya mikoa.
Alisema katika ba-
jeti ya mwaka wa fedha
2022/23 serikali imetenga
Sh. bilioni 100 na itaendelea
kuitenga kwa wilaya zote 62
na Mkoa wa Songwe.
Kadhalika alisema wana-
tambua vyuo vilivyopo hasa
vya zamani vina uhaba wa
mashine na zana za kisasa
hivyo wataendelea kutenga
fedha zake.
Imeandaliwa na Romana
Mallya (DAR) na Restuta
Damian (Kagera)

Makonda
abanwa
kesi madai
uporaji gari

Na Grace Gurisha

MAHAKAMA ya Hakimu Mkazi
Kisutu, imetoa siku 14 kwa ali-
yekuwa Mkuu wa Mkoa wa Dar es
Salaam, Paul Makonda, kuwasili-
sha utetezi wake juu ya tuhuma
za kumdhulumu gari mfanyabi-
ashara Patrick Kamwelwe aina ya
Range Rover Sport.

Mdai huyo anayeishi New York,
Marekani, amefungua kesi ya
madai namba 234/2022 dhidi ya
Makonda na William Malecela,
maarufu Le Mutuz, akiwataka
wamlipe fidia ya Sh. milioni 247.2
kwa madai kuwa wamemdhulumu
gari hilo.

Amri hiyo ilitolewa jana mbele
ya Hakimu Mkazi Mkuu Richard
Kabate, wakati kesi ilipotajwa
kwa mara ya kwanza.

Hakimu Kabate alitoa siku
hizo kwa mdaiwa wa pili (Ma-
konda) baada ya wakili wake, Gift
Joshua, kudai kuwa mteja wake
hajapata hati ya madai.

Kutokana na hali hiyo, Hakimu
Kabate aliahirisha kesi hiyo hadi
Novemba 8, 2022 italetwa kwa
ajili ya kutajwa.

Kamwelwe anaiomba ma-
hakama imwamuru Makonda na
Malecela, kumlipa kiasi hicho cha
fedha kama fidia anayodai kuwa
imetokana na wadaiwa hao kum-
dhulumu gari lake jeusi aina ya
Toyota Land Rover /Range Rover
Ronge Sport, lenye namba 20153.

Mdai huyo (Kamwelwe) Kkatika
hati yake ya madai anataka Ma-
konda na Malecela, walimpe Dola
za Marekani 11,250 kama ghara-
ma va kodi ya kuliingiza gari hilo,
Dola 50,000 fidia ya kulichukua
gari na Dola 45,000 ambazo ni
thamani ya gari hilo.

Katika mchanganuo wa fedha
hizo, jumla ya Dola za Marekani
106,250 sawa na Sh. 247,243,750
ndizo zinazodaiwa na Kamwelwe.

Pia Kamwelwe alidai Makonda
ameendelea kuitumia gari hiyo
hata baada ya kuondolewa ma-
darakani licha ya kwamba si mali
vake halali.

Kamwelwe ambaye awali ali-
kuwa mfanyabiashara wa magari,
msanii wa Bongofleva na promota
wa muziki, amedai mwaka 2017
alifuatwa na Le Mutuz na kum-
weleza kuwa Makonda anaomba
amwazime gari aina ya Range
Rover.

Alidai kuwa Le Mutuz alim-
fuata katika ‘yard’ yake ya magari
iliyokuwa katika eneo la Mago-
meni Mikumi, Dar es Salaam na
kumweleza nia hiyo ya Makonda
yva kuomba kuanzimwa gari hiyo
licha ya kuwa hakuwa na urafiki
na Le Mutuz wala Makonda.

Kamwelwe alidai kuwa hakuwa
na wasiwasi kuwa Le Mutuz ni
rafiki wa karibu na Makonda,
hivyo akampatia gari ambalo hadi
leo halijarudishwa.
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Wamuua baba yao wakitaka kumpora pesa, nao wauawa

Na Fransis Godwin, [RINGA

WATU wawili wanaosadikika
ni majambazi, wameuawa na
kwa kumkata mapanga Mzee
Ephraim Mavika (57) wakimlazi-
misha kuonyesha fedha.

Watu hao wameuawa katika
na katika tukio hilo, wanafamilia
sita wamejeruhiwa na majam-
bazi hao. Mmoja wa aliyeuawa ni

Tanzania
yamaliza

uongozi IMF
kwa mafanikio

Na Benny Mwaipaja, WASHINGTON DC

mtoto wa marehemu Mavika.
Kamanda wa Polisi wa
Mkoa wa  Iringa, Kamishna
Msaidizi (ACP) Allan Bukumbi,
akizungumza na waandishi wa
habari jana alisema tukio hilo lil-
itokea usiku baada ya vijana Ma-
tatizo Mavika na Christian Mavi-
ka kudaiwa kukodi majambazi
kutoka Mafinga wilayani Mufin-
di ili kutekeleza uvamizi huo.
Bukumbi alisema vijana hao

kupokea taarifa zisizo sahihi
kuwa Mzee Mavika ametumiwa
kiasi kikubwa cha fedha na mto-
to wake, Tedy Mavika, anayei-
shi Dar es Salaam.

Alisema watu hao waliwava-
mia wanafamilia hao wakiwa
nasilaha za jadi zikiwamo ma-
panga na nondo.

Wakati wa uvamizi
alisema  wanakijiji

huo,
walipata

taarifa na kwenda eneo la tukio

ya wavamizi hao na wanaki-
jiji, wahalifu wawili kati ya saba
walijeruhiwa na kufariki dunia.
Kamanda Bukumbi ali-
wataja waliofariki dunia kuwa
ni Matatizo Mavike (47) mkazi
wa Wasana Baraka Nyakunga
(24) dereva bodaboda mkazi wa
mtaa wa Balali Mafinga, wilayani
Mufundi. Pia alisema watuhu-
miwa wawili ambao ni Hassan
Mkalava (44) mkazi wa Ifunda

wa Tkugwe, Wasa, walikamatwa
baada ya polisi kufanya msako
na walipohojiwa walikiri kush-
iriki  katika tukio hilo la
uvamizi na mauaji.

Aidha, pikipiki mbili ambazo
zilitumiwa na wahalifu hao
zimekamatwa ambazo zina
namba za usajili MC 578 DME
rangi nyeusi na nyingine isi-
yokuwa na namba yenye injini
namba KL162M] rangi nyekundu

walifanya uvamizi huo baada ya

TANZANIA imemaliza muda wake
wa miaka miwili wa kuwa Mwe-
nyekiti wa Kundi la Kwanza la
Kanda ya Afrika (Africa Group 1
Constituency) katika Shirika la

Fedha la Kimataifa (IMF).

Kundi hilo linajumuisha Mawaziri
wa Fedha na Magavana wa Benki
Kuu kutoka nchi 23 za Afrika na
katika muhula wake, mafanikio
makubwa yamepatikana, licha
va kukabiliwa na changamoto za
UVIKO-19 na vita vinavyoendelea
baina ya Russia na Ukraine.

Waziri wa Fedha na Mipango, Dk.
Mwigulu Nchemba, alisema hayo

mkutano wake wa mwisho wa
mawaziri na mgavana wa kundi ]
hilo na kukabidhi rasmi uongozi wa :
miaka mingine miwili kwa Namibia :
ambayo inakuwa mwenyekiti na
Botswana Makamu Mwenyekiti.

Katika kipindi cha uongozi wa
Tanzania, kundi hilo limenufaika
kwa ongezeko la upatikanaji wa ra-
silimali fedha kwa nchi wanachama
wake na kuwa na sauti zaidi katika
shughuli za uendeshaji za IMF.

Nafasi ya Tanzania katika kundi
hilo iliwezesha kuimarisha ush-
irikiano kati yake na IMF am-
bapo imeshuhudiwa shirika hilo
likiongeza uwekezaji wake nchini
kwa takriban Sh. trilioni 1.3 zilizo-
tolewa kama mkopo usio na riba
kwa ajili ya kukabiliana na athari
za UVIKO-19 katika sekta za elimu,
afya, maji na utalii hivi karibuni.

Aidha, katika kipindi hicho,

IMF iliidhinishia Tanzania mkopo
nafuu wenye thamani ya Sh. tri-

lioni 2.7 za kukabiliana na athari

za UVIKO-19 na vita ya Ukraine
ambapo tayari Sh. bilioni 347
zimeshatolewa ili kuleta ahueni :
kwa wanachi kupitia utekelezaji wa :
miradi mbalimbali ya maendeleo :

Na Grace Gurisha

MBUNGE wa Viti Maalum
(CHADEMA), Grace Ten-
dega, ameieleza Mahakama
Kuu kuwa Katibu Mkuu wa
chama hicho, John Mnyika,
alikwenda katika kikao akiwa
na majina 10 ya wabunge wa
viti maalum.

Alidai kuwa katika kikao
hicho, Mnyika alipendekeza
kuwa katika majina ya wa-
teule hao ni lazima kuwapo
na jina la Nusrat Hanje, kwa
sababu yuko mahabusu muda
mrefu, hivyo anapaswa ku-
toka.

Tendega alidai hayo jana
mbele ya Jaji Cyprian Mkeha
wakati akiulizwa maswali na
Wakili Ipilinga Panya, katika
kesi ya kupinga kuvuliwa
uanachama iliyofunguliwa na
Halima Mdee na wenzake 18.

nchini. Alidai kuwa Novemba 7,

Dk. Nchemba alisema ajenda : 2020 akiwa ni kiongozi
kubwa ya mkutano huo ambao i wa Baraza la Wanawake
alivongoza kwa mara ya mwisho, : wa  CHADEMA  (BAWA-
ilijikita katika kutafuta namna IMF @ CHA) alikuwa kwenye ki-

inavyoweza kuzisaidia nchi wana-
chama kukabiliana na uhaba wa
chakula na mfumuko wa bei ulio-
sababishwa na athari za UVIKO-19,
vita vya Russia na Ukraine na

mabadiliko ya tabianchi.

kao na siku hiyo kulikuwa
na vikao vingi vya kuchagua
wabunge wa viti maalum.
Tendega alid-
ai kuwa wakati wanaendelea
na kikao hicho, aliingia Mnyi-
ka akiwa na majina 10 ya wa-

na katika purukushani

kati

teule wa viti maalum, huku
akisisitiza katika wateule hao
lazima liwapo na jinala Nus-
rat Hanje.

Hata hivyo, katika video am-
bayo imechezwa mahakam-
ani hapo, ilionyesha Mnyika
na Mwenyekiti wa Chama hi-
cho Taifa, Freeman Mbowe,
wakidai kuwa Kamati Kuu ya
CHADEMA haikuwahi kupiti-
sha majina 19 ya wabunge hao.

Tendega alidai kuwa wito
wa kuitwa makao makuu
ya chama hicho aliyapata
Novemba 27, 2020 ambayo
yalitumwa kwake kwa njia
ya mtandao wa kijamii
wa WhatsApp, kwam-
ba siku hiyo ndiyo kikao kili-
kuwa kinafanyika asubuhi.

Alidai kuwa njia hiyo ilimpa
shaka licha ya kuwa Katiba
ya CHADEMA inatambua
teknolojia ya habari na ma-
wasiliano (TEHAMA) kuwa
ni njia ya mawasiliano huku
akidai kuwa akiwa kiongozi
ndani ya chama hicho hawa-
jawahi kupitisha WhatsApp
au Twitter katika mawasiliano
yao.

Tendega aliomba ili
kuthibitisha hilo, mahakama
hiyo isome Katiba ya chama
hicho ili aonyeshe wasiwasi
wake alioupata katika taarifa

na Christian Mavika (51) mkazi

ya wito aliyotumiwa kwa
WhatsApp, na baada ya kuso-
ma Katiba hiyo ilionesha ba-
rua pepe ndiyo inatambulika.

Pia aliondoa utata wa kutia
saini kiapo chake kwa madai
kuwa ni kweli Julai 18, 2022
alikuwa mkoani Dodoma na
alitakiwa kutia saini kiapo hi-
cho huku akidai kuwa alisafiri
kutoka Dodoma hadi Dar es
Salaam kwa ajili ya kutia saini.

Alidai kuwa uthibitisho
wake kwamba alisafiri kwen-
da Dar es Salaam ni kiapo am-
bacho ameapa mahakamani
na pia yeye ni Mkristo anayei-
jua dini, kwa hiyo hawezi ku-
leta shahidi wa kuthibitisha
hilo.

Mdee na wenzake 18 wali-
fungua kesi hiyo Julai 21,
mwaka huu, dhidi ya CHADE-
MA, Mwanasheria Mkuu wa
Serikali na Tume ya Taifa
ya Uchaguzi (NEC) wakip-
inga uamuzi wa Baraza Kuu
la CHADEMA kuwavua uana-
chama, Mei 11, 2022.

Katika shauri hilo namba
36 la mwaka 2022, wabunge
hao pamoja na mambo men-
gine, wanaiomba mahakama
hiyo ipitie mchakato na ua-
muzi huo wa CHADEMA ku-
wafukuza, kisha itoe amri tatu.

Wabunge hao wanaomba

Zote ni aina ya King Lion .

Mwenyekiti wa Kamati ya Sheria Ndogo ya Baraza la Wawakilishi Zanzibar, Mihayo Juma Nunga (kushoto), akibadilis-
hana mawazo na Mkurugenzi Mkuu wa Mfuko wa Fidia kwa Wafanyakazi (WCF), Dk. John Mduma (kulia) na Mkurugenzi
wa Uendeshaji Mfuko wa Hifadhi ya Jamii Zanzibar (ZSSF), Ali Nassor Ramadhan, wakati ujumbe wa kamati na watend-

Shahidi amtaja Mnyika kesi ya Mdee

mahakama itengue mchakato
na uamuzi wa kuwavua uana-
chama, iwalazimishe CHADE-
MA kuwapa haki ya kuwasiki-
liza na amri ya zuio dhidi ya
Spika wa Bunge na NEC ku-
tokuchukua hatua yoyote
mpaka malalamiko yao yat-
akapoamuriwa.

Mbunge wa chama hi-
cho, Hawa Mwaifunga (46), al-
iieleza mahakama kuwa kwa
mujibu wa Katiba ya chama
hicho, Kamati Kuu inaruhusi-
wa kutoa uamuzi bila mhusika
kuwapo (kuhojiwa).

Akiendelea kujibu maswali
ya Wakili wa CHADEMA, Pe-
ter Kibatala, Mwaifunga alidai
kuwa hajawahi kufungua kesi
ya malalamiko ya kupinga
baadhi ya vifungu vya Katiba
yao kwa sababu Kibatala ha-
kumsaidia kufanya hivyo.

Pia alidai hakumbuki kama
Zitto Kabwe mwaka 2011 ali-
jadiliwa na kuondolewa ua-
nachama na Kamati Kuu ya
CHADEMA bila ya yeye ku-

wapo.
Alidai katika video mbili
zilizochezwa  mahakamani

hapo ya Mnyika na Mbowe,
hakuna aliyewaita wao ni

wabunge COVID- 19 na
kwamba katika kiapo chake
yapo maneno hayo.
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Nyumba ya DED yateketea
kwa moto akiwa mkutanoni

Na Gurian Adolf, NKAS]|

NYUMBA ya Mkurugenzi
Mtendaji wa Halmashauri ya
Wilaya ya Nkasi mkoani Ruk-
wa, William Mwakalambile,
imeteketea kwa moto akiwa
katika kikao cha kamati ya ku-
dhibiti ukimwi, hivyo kushind-
wa kuokoa kitu chochote.

Akizungumza na mwandi-
shi wa habari hizi, mkurugenzi
huyo alisema tukio hilo liki-
tokea juzi majira ya saa 6:30
mchana wakati akiendelea na
kikao.

Mwakalambile alisema aki-
wa kikaoni, alipigiwa simu na
kuambiwa kuwa nyumba yake
inawaka moto, akalazimika
kuondoka kwenye kikao hicho

na kurudi nyumbani kusaidi-
ana na majirani kuuzima moto
huo.

Hata hivyo, alisema alipofi-
ka alikuta moto huo umeshika
kasi kiasi kwamba ilishindi-
kana kuuzima kutokana na
kutokuwa na vifaa vya kuzimia
moto. Badala yake, alisema
walikaa kusubiri gari la zima-
moto likiwa linatokea mjini
Sumbawanga ili likafanye kazi
ya kuzima moto.

“Kwa kweli moto uliku-
wa mkubwa. Tulishindwa
kuokoa kitu chochote kile na
vitu vyangu vyote vimeteket-
ea. Hapa nilipo nimebaki na
nguo nilizovaa mwilini tu.
Kwa kweli hii ni hasara kub-
wa,” alisema.

Akizungumza tukio hilo, Ka-
manda wa Jeshi la Zimamoto
na Uokoaji Mkoa wa Rukwa,
Gervas Fungamali, alisema
gari la zimamoto lilifika eneo
la tukio lakini kutokana na
umbali wa zaidi ya kilomita
100 kutoka mjini Sumbawan-
ga, walikuta sehemu kubwa ya
nyumba hiyo imeteketea.

Fungamali alisema askari
wa zimamoto walijitahidi kuu-
zima moto huo na kuokoa vitu
vichache, lakini sehemu kub-
wa ya mali iliyokuwamo kwe-
nye nyumba hiyo iliteketea.

Pia alisema nyumba hiyo
ilikuwa haina kifaa chochote
cha kuzimia moto wala vifaa
vya kutoa taarifa kama kuna
chanzo cha moto, hivyo hata

wananchi  waliofika kutoa
msaada walifika kwa kuchele-
wa na kukuta moto umewaka
sehemu kubwa ya nyumba
hiyo.

Kamanda huyo alisema
uchunguzi wa awali unaonye-
sha kuwa chanzo cha moto
huo ni hitilafu ya umeme
kwa kuwa iinaonyesha moto
ulianzia kwenye chumba ali-
chokuwa analala mkurugenzi
huyo lakini uchunguzi bado
unaendelea.

Makamu Mwenyekiti wa
Halmashauri ya Wilaya ya Nka-
si, Wenceslaus Kapita, alisema
wamempa hifadhi kiongozi
huyo kwenye eneo lingine
wakisubiri utaratibu mwing-
ine wa kiserikali.

Daktari Bingwa wa Macho wa Hospitali ya CCBRT, Katuta Ramadhan (kushoto), akimpima macho mwanafunzi kuadhimi-
sha Siku ya Afya ya Macho Duniani iliyofanyika Shule ya Sekondari ya Benjamm Mkapa na Uhuru Mchanganyiko, kwa

. Asakwa tuhuma

kumkata nyeti
mpenzi wake

Na Vitus Audax, MWANZA

JESHI Ia Polisi mkoani Mwan-
za, linamtafuta mwanaume
anayejulikana kwa jina moja
la Masoud kwa kosa la kum-
kata sehemu za siri pamoja na
chuchu za matiti yote mwan-
amke mmoja ambaye jina lake
l[imehifadhiwa aliyesadikiwa
alikuwa mpenzi wake.

Tukio la wawili hao wali-
odumu wakiwa wapenzi kwa
muda wa miezi miwili ilitokea
Oktoba 9, mwaka huu, majira
ya saa 10: 45, katika maeneo
va Hifadhi ya Msitu wa Sayaka
ulioko Kata ya Itumbili wilaya-
ni Magu.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Mwanza, Ramadhani Ng'anzi,
alithibitisha kutokea kwa tukio
hilo juzi na kwamba wanaen-
delea na uchunguzi ili kumtia
hatiani mtuhumiwa huyo.

Kamanda Ng'anzi alisema
uchunguzi wa awali ulibaini
chanzo cha tukio hilo ni imani
za kishirikina ambapo mtuhu-
miwa alimwadaa mwathirika
huyo kuwa anakwenda kum-
wonyesha shamba la dengu
lililoko msitu wa hifadhi ya
Sayaka.

Pia alisema wawili hao
walipofika, Masoud alimkaba
shingoni mpenzi wake huyo
ambaye alipoteza fahamu ki-
sha akatekeleza unyama huo.

Aliongeza kuwa mwathirika
wa tukio hilo anaendelea
kupatiwa matibabu katika
Hospitali ya Rufani ya Bugando
na hali yake inaendelea vizuri,
huku jeshi hilo likiendelea
kumfuatilia mtuhumiwa ili
kumtia nguvuni na kufikishwa
kwenye vyombo vya dola.

Katika hatua nyingine, Jeshi
la Polisi mkoani Mwanza, kupi-
tia operesheni za nchi kavu,
lilikamata simu 118 na watuhu-
miwa wanane waliojihusisha
na uporaji wa mali hizo.

Kamanda Ng'anzi alisema
jeshi hilo lilifanikisha kazi hiyo
kutokana na ushirikiano wa
wananchi uliowezesha kum-
kamata mtuhumiwa alivekuwa
anapokea na kununua simu za
wizi toka kwa watuhumiwa wa
wizi wa simu hizo.

Shaka: Rais kanyaga twende wananchi wanaona maendeleo

Na Mwandishi Wetu, BUKOBA

KATIBU wa Itikadi na Uenezi wa
Chama Cha Mapinduzi (CCM),
Shaka Hamdu Shaka, amemtia
shime Rais Samia Suluhu Has-
san kupiga hatua za maendeleo
kwa kuwa chama na wananchi
wanaona na kuridhishwa na kazi
kubwa anayoifanya.

Shaka aliyasema hayo jana,
wakati wa ufunguzi wa Chuo cha
Ufundi Stadi (VETA) cha mkoa
wa Kagera katika hafla ambayo
ilifanyika mjini hapo ambapo
mgeni rasmi alikuwa Rais Samia.

“Kwa ufupi tu niseme ajenda
za Watanzania kuhusu maende-
leo ziko kwenye mikono salama
chini ya uongozi wa serikali ya
Chama Cha Mapinduzi inayoon-
gozwa na Rais Samia Suluhu Has-

san.
“Kama uko juu ya mlima uki-
angalia chini utaona ni mbali
lakini Mheshimiwa Rais tunak-
wenda. Kanyaga twende mambo
ni mazuri. Huu ni utekelezaji wa
Ilani ya Uchaguzi ya CCM, Ibara
ya 80 ya 2020-2025,” alisema.
Shaka alisema chama kime-
fuatilia na kinatambua kuwa
Rais Samia katika kipindi chake
kifupi madarakani, amefanikiwa
kujenga vyuo vya VETA katika
wilaya 29 na mikoa minne.
“Ujenzi huu hapa ni kimoja
tu, lakini tumefuatilia kwa ka-
ribu kama Chama, Rais (Samia)
umejenga vituo kama hivi katika
uongozi wako katika wilaya 29
na mikoa minne. Hongera sana
Mheshimiwa Rais kwa mapindu-
zi haya makubwa na utekelezaji

huu wa kuwakomboa vijana wa
Kitanzania.

“Ndugu zangu ukienda katika
hesabu za haraka haraka katika
kipindi cha mwaka mmoja cha
uongozi wa Rais Samia, am-
etumia karibia Sh. bilioni 79 ku-
jenga vituo kama hiki kwa ajili ya
ukombozi wa vijana wa Tanza-
nia,” alisema.

SAMIA ANAISHI MAONO
YA NYERERE

Aidha, Shaka alitumia fursa ya
kutoa salamu za Chama katika
hafla hiyo kueleza namna Rais
Samia anavyoenzi kwa vitendo
maono ya Hayati Baba wa Taifa
Mwalimu Julius Nyerere wakati
huu Watanzania wakiadhimi-
sha miaka 23 ya kifo chake.

“Naomba niseme neno moja

lenye uzito wa hali ya juu,
Mheshimiwa Rais leo (jana)
tukiwa tunashuhudia makabi-
dhiano ya chuo hiki cha kisasa
kabisa, wote tunakumbuka na
wote tunafahamu kwamba tuko
kwenye kumbukizi ya miaka 23
ya kifo cha Hayati Baba wa Taifa
Mwalimu Julius Nyerere.

“Ndugu Rais tukikumbuka
wosia na tukikumbuka moja
ya kumbukumbu muhimu am-
bazo tumeachiwa na mwasisi
wa taifa hili, ni maono pamoja
na misingi baada ya kuasisiwa
kwa taifa.

“Baada ya uhuru, Mwalimu Ju-
lius Nyerere alihimiza, alikuwa
na maono na mtazamo kwamba
siku moja Tanzania iwe na taasi-
si au kuwa na vyombo ambavyo
vitawasaidia Watanzania, katika

kuwajengea uwezo wa kujiajiri
kwa mantiki nzima ya kupam-
bana na umasikini.

“Mwalimu Nyerere katika
kitabu chake cha ‘Uhuru na
Maendeleo’ alisema ukitaka ku-
leta maendeleo kwa wananchi
washirikishe, mheshimiwa Rais
Samia Suluhu Hassan, Chama
Cha Mapinduzi kinakupongeza
kwa dhati kabisa kwa kuishi
kwa vitendo maono na dira ya
baba wa taifa Mwalimu Julius
Kambarage Nyerere wakati huu
tukiwa katika kumbukizi ya mi-
aka 23,” alisema.

Chuo hicho cha VETA mkoani
Kagera l<imejengwa katika Kata
ujenzi wake umegharimu Sh.
bilioni 22.4 kwa msaada wa seri-
kali ya China.
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HABARI KITAIFA

' I—— Mjane wa Sajini Chambo

Waliosoma Ruvu |
kumuenzi Nyerere
kwa Kujenga uzio

Na Mwandishi Wetu

WANAFUNZI waliowahi
kusoma katika Shule ya Se-

kondari Ruvu mkoani Pwani,

iliyojengwa kwa msaada
wa watu wa Cuba kupitia
maombi ya Baba wa Taifa
Hayati Mwalimu Julius Ny-
erere, wamesema wanatara-
jia kumuenzi kwa kuchangia
ujenzi wa uzio wa shule
hiyo kupitia michango yao
na wadau wa maendeleo.
Uamuzi wa wanafunzi hao
ni namna ya kumuenzi Baba
wa Taifa Mwalimu Nyerere,
ambaye kumbukumbu ya
kifo chake ni leo. Wanafunzi
hao ni wale waliosoma
shuleni humo tangu mwaka
1977 ikiwa ni ya mchang-
anyiko na sasa imebaki
kuwa ya wasichana pekee.
~ Kwa mujibu wa taarifa
iliyotolewa kwa umma jana
na viongozi wa wanafunzi
hao, Chambuso, Noel Kiunsi
na John Kitundu, uzio wa
shule ndio hitaji kubwa la
wanafunzi hao na kwamba
namna pekee ya kumuenzi
ni kurudisha kwa jamii.
Katibu wa wanafunzi
hao, John Kitundu, alisema
watatembelea shule hiyo
Oktoba 22, mwaka huu,

kukabidhi vifaa vya ujenzi
na fedha.

“Wanafunzi ambao tume-
soma Shule ya Sekondari
Ruvu tumetafakari na kuona
ni vyema tukamuenzi Baba
wa Taifa Mwalimu Nyerere
kwa kurudisha shukrani zetu
kwa kuchangia ujenzi wa
uzio wa shule hii, tumefikia
uamuzi huu baada ya kuzun-
gumza na vva||mu pamoja na
wanafunzi,” alisema.

“Wana mah|taJ| mengi laki-
ni kubwa zaidi ni uzio, hivyo
wanafunzi wote tuliosoma
Ruvu kokote waliko tunaom-
ba ushiriki wao kwenye
kufanikisha jambo hili. Ni
jambo la kujitolea lakini lina
maana kubwa kwetu sote.

“Shule hii zamani ilikuwa
mchanganyiko lakini kwa
sasa wanasoma wasichana
tu, hivyo ni wajibu wetu
kuhakikisha watoto wetu
wa kike wanaosoma shuleni
hapo wanakuwa salama na
hilo ni jukumu letu.

Aidha, aliwaomba wataka-
oguswa kuchangia ujenzi
huo kutuma mchango kwa
Mwenyekiti Veronica Cham-
buso 0717251441 Makamu
Mwenyekiti Noel Kiunsi
0765694533 na Katibu
John Kitundu 0754820523.

-ali

Na Godfrey Mushi, HAI

“SINA hata mtoto niliyebaki
naye, wameondoka wote wa-
tano, Mungu wangu nisaidie
mimi Felister Andrew. Naanza-
je sasa!” Ni maneno aliyokuwa
akitamka wakati akilia kwa
uchungu, Mjane wa Sajini wa
Jeshi la Uhamiaji, Silvester
Chambo (36), aliyefariki dunia
juzi kwa ajali ya gari akiwa na
ndugu saba wa familia moja.

Mjane huyo, alijikuta akitam-
ka maneno hayo kwa uchungu
jana na kusababisha vilio na
simanzi kutawala, kwa mamia
ya waombolezaji, baada ya
miili ya watu saba wa familia
hiyo, kuwasili nyumbani kwao
kitongoji cha Kingereka, Kata
ya Muungano katika Mamlaka
ya Mji Mdogo wa Hai, mkoani
Kilimanjaro.

Chambo aliyekuwa askari
wa Uhamiaji katika Uwanja wa
Ndege wa Kimataifa wa Kili-
manjaro (KIA), na familia yake
walipoteza maisha Oktoba 11,
mwaka huu, majira ya saa 12:30
jioni katika eneo la Saweni,
Wilaya ya Same.

Kwa mujibu wa Kamanda
wa Polisi, Mkoa wa Kiliman-
jaro, Kamishna Msaidizi, Sai-
mon Maigwa, Chambo akiwa
anaendesha gari lake aina ya
Toyota Corola lenye namba za
usajili T 618 AWP, lililokuwa liki-

tokea Muheza Tanga, liligonga-
na uso kwa uso na Voxywagen
yenye namba T 515 DMV, mali
ya Honoratus Swai, Mkazi wa
Dar es Salaam aliyekuwa aki-
tokea Moshi.

Chanzo cha ajali hiyo kinata-
jwa kuwa ni dereva wa Toyota
Corola kuhama ghafla barabara
kwenda upande mwingine.

Wakati ibada ya mazishi ili-
yoendeshwa na Padri Faustine
Furaha wa Parokia ya Hai ya
Jimbo Katoliki la Moshi, Mkuu
wa Mkoa wa Kilimanjaro, Nur-
din Babu, aliongeza simanzi
zaidi, baada ya kushindwa kuji-
zuia mbele ya mamia ya waom-
bolezaji kwa kububujikwa na
machozi.

Alipopewa nafasi ya kuwa-
tia moyo familia na waom-
bolezaji, Mkuu huyo wa mkoa,
alifafanua kwanini alishindwa
kujizuia, akisema alivyoona
miili ya watu saba wa familia
moja inashushwa kwenye lori
la Polisi, aina ya Ashock lenye
namba PT 4277, aliubeba msiba
huo moyoni, akijifariji kwamba
hata kama kifo hakizoeleki ni
lazima kukubali kwamba hiyo
ndio njia ya wote.

“Mimi mwenyewe nimelia,
nimeshindwa kujizuia maana
kifo hakizoeleki. Huu msiba sio
wa kawaida. Mjane wa mare-
hemu tuendelee kumfariji,
tusimuache peke yake ndugu

ivyoibua simanzi msibani

zangu,” alisema Mkuu huyo wa
mkoa.

Katika salaam zake za ram-
birambi, Babu alisema Rais Sa-
mia Suluhu Hassan, ametuma
salaam za rambirambi kwa wa-
nanchi wa Hai, familia na mke
wa marehemu.

Ibada hiyo ilihudhuriwa na
Mkuu wa Mkoa wa Kilimanjaro,
Nurdin Babu, Mwenyekiti wa
CCM, mkoani humo, Patrick
Boisafi, Mkuu wa Wilaya ya Hai,
Juma Irando na Mwenyekiti wa
Halmashauri ya Hai, Edmund
Rutaraka. Wengine ni pamoja
na Kamanda wa Polisi mkoani
humo, Simon Maigwa, Mkuu
wa Uhamiaji Mkoa, Edward
Mwenda na maofisa wengine
wa Jeshi la Uhamiaji na vion-
gozi wengine wa serikali.

Juzi, Kamanda wa Polisi,
Mkoa wa Kilimanjaro, Si-
mon Maigwa, aliwataja wali-
ofariki katika ajali hiyo kuwa
ni Slyvester Chambo (36), Noel
Semlingwa (33) mfanyabiasha-
ra wa Wilayani Hai na John Ma-
zengo mwanafunzi wa kidato
cha tatu, mkazi wa Moshi.

Wengine ni Calvin Sylvester,
ambaye ni mwanafunzi wa
darasa la nne, Ester Morris,
darasa la tatu, Calvin Slyvester,
darasa la sita na Alice Semling-
wa mkazi wa Moshi. Miili hiyo
ilisafirishwa kuelekea Muheza
Tanga kwa maziko leo.

TANGAZO/NOTISI KWA UMMA

Kampuni ya Gold Africa Limited (“Gold Africa”) inapenda KUJULISHA/KUTAHADHARISHA UMMA
kuwa, Gold Africa ni mwanahisa mkuu/mkubwa katika kampuni ya Kitanzania ya Reef Gold Limited

("Reef Gold”) ambapo Gold Africa inamiliki asilimia 90 ya hisa katika kampuni hiyo.

Reef Gold inajishughulisha na uchimbaji wa madini kupitia leseni sita zilizotolewa na Tume ya Madini.
Uwakilishi wa Kampuni yetu ndani ya Bodi ya Wakurugenzi ya Reef Gold uliathirika baada ya Dkt.
Reginald Mengi kufariki. Kwa sasa, tunashughulikia uwakilishi wetu katika Bodi ya Wakurugenzi wa
Reef Gold kwa kupitia mashauri ya kisheria yanayoendelea Mahakamani. Kama Wanahisa Wakuu,
hatutambui shughuli zozote zinazofanywa na Bodi ya Wakurugenzi ya Reef Gold mpaka hapo

wawakilishi wetu watakapochaguliwa kwenye Bodi hiyo.

Hivyo, UMMA unatahadharishwa kutojihusisha na shughuli zozote za kibiashara au zinginezo ambazo

hazijaungwa mkono na au kupitishwa na Wanahisa Wakuu wa Reef Gold Limited.

Imetolewa Dar es Salaam leo hii tarehe 13 Oktoba, 2022.

GOLD AFRICA LIMITED
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMII

Watanzania tumuenzi
Nyerere kwa kuiga,
kutenda mambo mema

WATANZANIA leo wanaadhimisha kumbukumbu ya
miaka 23 ya kifo cha mwasisi wa taifa na Rais wa Kwanza
wa Tanganyika na baadaye Tanzania, Mwalimu Julius Ny-
erere, aliyefariki tarehe kama ya leo katika Hospitali ya
Mtakatifu Thomas, London nchini Uingereza alikokwen-
da kutibiwa.

Tkiwa ni miaka 23 imepita tangu kiongozi huyo mwasisi
aliyejitolea maisha yake kwa ajili ya kupigania uhuru wa
Watanzania na maendeleo yao kijamii na kiuchumi, kuna
mambo mengi ambayo bado ni ya kujifunza na ya kujivu-
nia.

Nyerere ambaye aliiongoza nchi kwa miaka 24, atabaki
kuwa Rais pekee aliyekaa madarakani muda mrefu kuliko
waliomfuatia na watakaoshika nafasi hiyo kwa kizazi cha
sasa na kijacho. Hiyo inatokana na ukweli kwamba baada
ya kumaliza muda wake na kutokana na kuanza kwa mfu-
mo wa demokrasia, alipendekeza Rais akae madarakani
kwa miaka 10 kwa vipindi viwili vya miaka mitano mitano
ikibidi.

Wakati leo Watanzania wanaadhimisha kilele cha kum-
bukumbu ya kifo chake kukiwa kumetanguliwa na mihad-
hara na warsha, yako mambo mengi ambayo kutokana na
aliyoyafanya au kuyasema bado yanakumbukwa na yata-
baki katika historia ya nchi kwa vizazi vingi vijavyo.

Licha ya kuleta uhuru na baadaye Tanganyika na Zanzi-
bar kuungana na kuzaliwa taifa la Tanzania, jambo kubwa
na la msingi ambalo ni la kukumbukwa ni uthubutu aliou-
fanya wa kuitisha Halmashauri Kuu ya TANU na kutan-
gaza Azimio la Arusha ambalo lilitoa dira na mwelekeo
wa uchumi na siasa za Tanzania. Ni azimio ambalo lilileta
usawa miongoni mwa Watanzania na kuondoa ubaguzi
na unyonyaji.

Kadhalika, Nyerere alipigania hali bora za maisha ya
Watanzania huku akisisitiza watu kufanya kazi ili kujiletea
maendeleo. Alisisitiza uzalishaji mashambani na viwan-
dani sambamba na elimu kwa ajili ya kuwawezesha Wa-
tanzania kujikomboa kifikra, kuyatawala mazingira na ku-
toa mchango katika jamii zinazowazunguka kwa kutatua
changamoto zilizopo.

Mwalimu pia hakuwa na msalie mtume dhidi ya rush-
wa. Alikemea waziwazi na kuwafukuza waliokuwa wa-
saidizi wake waliobainika kujihusisha na vitendo hivyo
pamoja na kufungwa jela na viboko juu.

Nyerere alitamka wazi kwamba rushwa ni adui wa haki
na hata ikawekwa ndani ya ahadi za mwanachama wa
TANU na baadaye Chama Cha Mapinduzi (CCM) na wakati
huo huo akisema maudhui hayo yakitanguliwa na maadui
wakuu watatu ambao ni ujinga, maradhi na umaskini.

Ili kupambana na maadui hao, Nyerere alisimamia kika-
milifu katika ujenzi wa shule na vyuo ili watanzania kuon-
dokana na ujinga pamoja na kuanzisha elimu ya watu
wazima. Pia aliongoza kwa vitendo ufanyaji kazi kwa bidii
kwa ajili ya kuondokana na umaskini.

Kwa upande wa maradhi, vituo vya kutolea huduma za
afya vilianzishwa vikiwamo vya taasisi binafsi na mashiri-
ka ya dini. Hayo ni mambo machache ambayo ni mifano
hai na inayoishi kuhusu maisha ya Nyerere kwa aliyofanya
kwa ajili ya Watanzania.

Kwa mantiki hiyo, wakati leo ni kumbukumbu ya miaka
23 ya kifo chake, ni vyema Watanzania wakamuenzi kwa
vitendo kwa kuunga mkono mambo aliyoyafanya kwa ajili
ya maendeleo sambamba na kupiga vita maadui rushwa,
maradhi, ujinga na umaskini ambao bado wanaitafuna
Tanzania.
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Na Adam

Fungamwango

Jamani, ni kelele za mauaji kila

kona! Umefika wasaa wa utatuzi

UKIFUNGUA gazeti, kusikiliza
redio au kuangalia televisheni
kwa siku za karibuni kumeku-
wa na taarifa nyingi za kusikiti-
sha na kushangaza kwa wakati
mmoja.

Ni habari za mauaji, kubaka
na kujeruhiana badala za kutia
matumaini na za maendeleo
ya taifa letu.

Mara usikie, baba kambaka
mtoto wake, mwingine ka-
muua mkewe, mke naye kam-
choma moto mumewe, mama
kamuunguza mtoto wake kwa
kudokoa mboga au kuiba pesa
na mengine yanayofanana na
hayo.

Na katika hali ya kuogope-
sha ni kwamba kwa jinsi zi-
navyoendelea kutokea na ku-
somwa, zinaanza kuwa ni za
kawaida sana kiasi kwamba
watu wanaonekana kuanza
kuzizoea. Vifo vinavyohusiana
na mambo ya mapenzi ndiyo
kabisa, watu wanafumani-
ana na kuuana. Kuna baadhi
ya watu wanasema kuwa
matukio haya hata zamani ya-
likuwepo lakini yanaonekana
mengi sasa kwa sababu tu
kuna vyombo vingi vya habari.

Inawezekana ikawa ni kweli,
lakini ukiangalia kwa upande
wa pili kuna tatizo lingine nyu-
ma ya pazia ambalo linatakiwa
kufanyiwa kazi.

Wapo wanaoshauri kuwa
taarifa hizi zisiwe zinatanga-
zwa kwa sababu zinasababi-
sha watu wazichukulie ‘poa’ na
wengine wakaanza kuiga.

Binafsi naona hii wala si
dawa, kama hivi vitendo vya
maugaji vingi vikihusiana na
mapenzi, ukatili wa kijinsia na
unyayasaji wa watu vipo basi
viripotiwe tu hata vikiwa vingi
kiasi gani na hata kama tuna-
hofia watu wanavizoea, lakini
ukweli utabaki kuwa ukweli.

Hii ni sawa na kuficha maiti
ndani halafu unapuliza pafy-
umu ili watu wasijue kama
ndani kuna mtu amekufa.

Vitu kama hivi vinapotokea
kwa wenzetu ndiyo tunaanza
kuona wasomi wakiingia ka-
zini na kuanza kufanya utafiti
kujua sababu hasa ni nini?

Tanzania ina wasomi wengi,
lakini baadhi yao wanabaki na
usomi kwenye makaratasi la-
kini nchi hainufaiki na usomi
wao.

Kwa wenzetu ili kupata tiba
au kukomesha mambo haya,
wataalamu wanaanza kuchun-
guza ni kitu gani kwa miaka ya
hivi karibuni kinachosababi-
sha watu wanauana kwa saba-
bu ya mapenzi?

Ni kwa sababu wamekuwa
na hasira sana kuliko wale wa
zamani? Hasira zao zinato-
kana na nini? Wana wivu sana
kuliko baba na babu zao? Kwa
nini wao wana wivu sana?

Kuna aina fulani ya vyakula
ambavyo kwa sasa watu wa-
nakula vinavyosababisha ha-
wana huruma, au hasira na
wivu zaidi kuliko vizazi vilivyo-
pita? Ni vyakula gani hivyo?

Ina maana kizazi cha sasa
ndicho kinawagharamia sana
wanawake kiasi kwamba waki-
gundua kuna watu wengine
wanaingia penzi lao wanaona
uchungu sana?

Je kwa nini watu wengi kwa
sasa siyo wale wa kama ume-
pata mwingine, basi na mimi
natafuta wangu nitakayeishi
naye, badala yake watu wa-
naanza kutafutana kwa bas-
tola na mapanga?

Tukiondoka huko, tuangalie
ni kwa nini hata watu wazima
wa sasa wamekuwa ‘watu wa-
zima ovyo’ kwa kupenda wasi-
chana wadogo?

Mtu mzima wa zamani

anaweza kuachwa na mjukuu
wake nyumbani kutwa nzima
wakacheza, kucheka na kuta-
niana, lakini kwa sasa wazazi
wamekuwa wakijiuliza mara
mbili mbili maana unaweza
kukuta amebakwa hata na
babu wa miaka 70 mpaka 75.

Wapo wengine wanaobaka
watoto hata wa miaka mitano,
na hawa wanaonekana kabisa
kuwa wana imani za kishiriki-
na.

Wataalamu wetu wanataki-
wa kufanya utafiti ili kugundua
waganga hao huwaambia nini
watu wao, na kama wakifanya
hivyo watapata nini kiasi cha
kujitia hamnazo na kufanya
uhayawani?

Kifupi ni kwamba hakuna
dawa yoyote inayoweza kupa-
tikana kama hujajua mgonjwa
anaumwa nini. Ndiyo maana
mgonjwa anapopelekwa hos-
pitali hawezi kupewa tiba
yoyote hata kama akikaa wiki
nzima, badala yake wataalamu
watadili kwanza na matokeo
ya ugonjwa kama vile kutuliza
maumivu na mengine, lakini
ni mpaka kwanza wamfanyie
uchunguzi na vipimo ndipo
atakapoanza kupata dawa ya
kutibu chanzo cha ugonjwa.

Haya yote yanayotokea yana
chanzo chake. Hivi sasa mam-
bo yameenda mbali zaidi tu-
naanza kuona mpaka watu wa
dini ambao wanategemewa
wao wakemee waumini, na
wao wanafanya mambo hayo
hayo wanayokataza.

Jeshi la Polisi linafanya kazi
yake nzuri tu ya kutuhaba-
risha pamoja na kukamata wa-
husika. Kwa namna ya pekee
niwape pongezi kwani sijasikia
hata ripoti moja ya aina hiyo
ikisema mtuhumiwa amekim-
bia bila kukamatwa, labda awe
amejiua.



oo NIPASH@ 7

HABARI KITAIFA

I OSHA yapongezwa kuboresha mifumo

Mbunge wa CCM afarikKi

Na Augusta Njoji, DODOMA

MBUNGE wa Amani
(CCM), Mussa Hassan
Mussa, amefariki dunia
nyumbani kwake, Zan-
zibar.

Kutokana na kifo
hicho kilichotokea jana,
Chama Cha Mapinduzi
(CCM), kikisema kime-
poteza mwanachama
mwaminifu aliyekuwa na
mchango mkubwa kwa
chama.

Spika wa Bunge, Dk.
Tulla Ackson, katika
taarifa aliyoitoa jana,
alisema bunge limepokea
kwa masikitiko kifo
hicho na litashirikiana na
familia kuratibu mipango
va mazishi.Katika hatua
nyingine, CCM kupitia
kwa Katibu wa Hal-
mashauri Kuu ya Taifa
(NEQ), Itikadi na Uenezi,
Shaka Hamdu Shaka,
ilisema Mussa alikuwa

na mchango mkubwa wa
maendeleo ya wananchi.

“Tumepoteza kiongozi
mahiri mwanachama
mwaminifu wa CCM,
mwanamapinduzi na
mtu ambaye alipenda
kujitolea kwa maendeleo
ya wananchi, mchango
wake hautasahaulika,”
alisema Shaka.

Mussa ametumikia
nafasi ya ubunge tangu
mwaka 2010 pamoja na
nafasi mbalimbali ndani

ya CCM. | _
Wakati huo huo, Rais
Rais Samia Suluhu Has-
san amemtumia salamu
za rambirambi Spika
Tulia Ackson kufua-
tia kifo cha aliyekuwa
mbunge Mussa akieleza
amepokea kwa masiki-
tiko makubwa huku
akimwelezea mbunge
huyo kuwa alikuwa na
mchango mkubwa katika
utumishi wa umma.

TPA yataka
ushirikiano
sekta binafsi

ili kuongeza

shehena

Na Mwandishi Wetu

SERIKALI kupitia Mamlaka
ya Bandari Nchini (TPA) ime-
shauriwa kushirikisha sekta
binafsi kipitia mfumo wa ush-
irikishaji sekta binafsi (PPP)
kufanya tathmini ya ujenzi
wa magati Bandari ya Dar es
Salaam, ili kuongeza huduma
ya matarajio ya ongezeko la
shehena nchini na nchi jirani.

Bandari ya Dar es Salaam
kwa sasa inategemewa na
nchi jirani za Zambia, Jamhuri
ya Kidemokrasia ya Congo,
Burundi, Rwanda, Malawi na
Uganda.

Kwa mujibu wa Mkurugenzi
Mkuu wa TPA, Plasduce Mbo-
sa, dira ya mamlaka hiyo ni
kuwa kinara, kuongoza, kuwa
lango la biashara ya kitaifa na
kimataifa na kufikia uchumi
wa daraja la pili kutoka la tatu
lilipo sasa.

Mbosa, alikuwa akifungua
kikao kazi na Wahariri wa vy-
ombo mbalimbali vya habari,
mjini Bagamoyo, mkoani
Pwani, jana. Alisema kwa sasa
Bandari ya Dar es Salaam ina
uwezo wa kuhudumia maka-
sha 700,000 kwa mwaka,
ikilinganishwa na Bandari
ya Singapore, inayohudumia
makasha milioni 43.5 kwa
mwaka na kuwa ya pili duni-

ani.

“Mageuzi ya  kiuchumi
yanaweza kufanikiwa kama
bandari zetu zitaimarishwa
kwa kuboreshwa kiuchumi
na kutoka tulipo sasa kwenye
daraja la tatu kwenda katika
daraja la pili,” alisema.

Pia Mbosa alisena kuna
umuhimu wa kuanza kuandaa
na kutekeleza miradi mbalim-
bali ya ujenzi wa bandari mpya
za Bagamoyo katika Mkoa wa
Pwani, Chongoleani, Mkoa wa
Tanga na Kisiwa-Mgao katika
Mkoa wa Mtwara, ili kuongeza
uwezo wa bandari hizo.

Msomba alisema kupitia
maboresho  yanayoendelea
kutekelezwa, uwezo wa kuhu-
dumia shehena katika Bandari
Kuu za Dar es Salaam, Tanga
na Mtwara unatarajiwa kufikia
jumla ya tani milioni 27.5 ifika-
po mwaka 2024/25 wakati ma-
tarajio ya shehena ni tani mil-
ioni 27.1 ifikapo mwaka huo.

Mamlaka hiyo pia imetoa
mapendekezo kwa serikali,
kupitia Sheria ya Uanzishaji
wa TPA, iendelee urekebishaji
wa Bandari ya Dar es Salaam
kwa kutafuta waendeshaji
binafsi wawili kwa ajili ya
kuboresha na kuendesha
gati za makasha namba 5, 7, 8
hadi 11 kwa ajili ya kuongeza
ufanisi.

Na Frank Monyo

¢ KATIBU Mkuu Ofisi ya Rais Kazi,
: Uchumi na Uwekezaji
: Dk. Islam Seif Salim, ameipongeza
: Wakala wa Usalama na Afya Ma-
: hali pa Kazi (OSHA) kwa kuweka
: mfumo madhubuti wa usalama na
: afya maeneo ya kazi na kulinda
: nguvu kazi.

Zanzibar,

Kiongozi huyo aliyasema hayo

: jana wakati wa ziara ya watendaji
: waandamizi kutoka Idara ya Us-
: alama na Afya Zanzibar kwenye
¢ Ofisi za Wakala wa usalama na Afya
: Mahali pa Kazi (OSHA), kujifunza
: namna taasisi hiyo inavyosimamia
: sheria.

“Kimsingi OSHA imepiga hatua

. kubwa sana katika usimamizi wa

masuala ya usalama na afya mahali
pa kazi kwa nchi za Afrika Mashari-
ki, hivyo niwapongeze kwa kuweka
mifumo madhubuti ya usimamizi
wa masuala mbalimbali ya usala-
ma na afya kaziniTumeona kuna
haja kubwa ya kuja katika taasisi hii
kujifunza na kushirikiana nao kwe-
nye masuala mbalimbali, ikiwemo
kutengeneza mkakati wa pamoja
wa kuhakikisha maeneo yetu ya
kazi yanakuwa salama” alisema Dk.
Salim.

Naye Mtendaji Mkuu wa OSHA,
Khadija Mwenda alisema kuwa
taasisi yake itaendelea kuimarisha
ushirikiano na Idara ya Usalama na
Afya ya Zanzibar, ili kujenga ustawi
wa wafanyakazi wote nchini.

Mkurungezi wa Idara ya Usalama

na Afya kazini wa OSHA Zanzibar,
Dk. Ali Said Nyanga alisema kupi-
tia ziara hiyo itawasaidia kutatua
changamoto mbalimbali walizoku-
wa wakikumbana nazo wakati
wakitoa huduma, pamoja na kulin-
da nguvu kazi kwa kuhakikisha
mazingira yote ya kazi yanakuwa
salama.

“Tumekuwa tukikumbana na
changamoto mbalimbali katika
utoaji huduma na changamoto
hizo zimepatiwa majibu mahali
hapa pia tumeshuhudia ongezeko
kubwa sana la uwekezaji nchini
ambao utahitaji sana huduma zetu
hivyo nilazima tuhakikishe nguvu
kazi hizi zinalindwa ipasavyo ili
ziweze kuzalisha maradufu,” alise-
ma.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

BODI YA MFUKO WA BARABARA

Bodi ya Mfuko wa Barabara, Menejimenti na Watumishi
wanaungana na Rais wa Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania, Mheshimiwa Samia Suluhu Hassan na Watanzania
wote katika kuadhimisha kumbukizi ya miaka 23 ya kifo cha
Mwalimu Julius Kambarage Nyerere.

217094102

Bodi ya Mfuko wa Barabara, Makao Makuu Dodoma,11 Barabara ya AMMAR
S.L.P 993,41107 DODOMA MAKULU simu: +255 262 963 277-8 Nukushi: +255 262 963 279-80

Barua pepe:info@roadsfund.go.tz Twitter: @rfb_tz
Facebook:RFBTZ, Instagram:@rfb_tz
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TANGAZO

United Republic of Tanzania

Tanzania Electric Supply Co. Ltd

REQUEST FOR EXPRESSION OF INTEREST FOR

CONSULTING SERVICES

Tender No. PA/001/2022-2023/HQ/C/23: For Provision of Consultancy Services to
Conduct Feasibility Study, Environmental and Social Impact Assessment (ESIA),
Conceptual Design and Tender Document Preparation for 400kV Transmission Line from
Kisongo - Same - Segera with associated Substations

The Government of the United Republic of Tanzania has received financing
from the African Development Bank (AfDB) towards the cost of 400kV,
Transmission line project from Kisongo - Same - Segera (368 km).

The Government intends to utilize part of the loan towards eligible payments
for consultancy services for “undertaking Feasibility Study, ESIA, Conceptual
Design and Tender Document” of 400 kV Transmission Line from Kisongo -
Same - Segera with associated Substations.

The services under this assignment will comprise:
a.Undertake the Feasibility Study (including Economic/Financial Analysis),
ESIA, and preparation of Conceptual Engineering Designs including
Technical Specifications for the 400kV Transmission Line from Kisongo -
Same - Segera with associated Substations.

b.Preparation of Tender Documents.

The estimated duration of the assignment is approximated to be 9
calendar months.

TANESCO now invites eligible consultants to express their interest in
providing the above-mentioned services. Interested Consultants must
provide information indicating that they are qualified to perform the services
(e.g., brochures, description of similar assignments, experience in similar
conditions, availability of appropriate skills among staff and company
registration details, etc.). Consultants may constitute joint ventures to
enhance their chances of qualification.

Eligibility criteria, establishment of the short-list and the selection
procedure shall be in accordance with the African Development Bank's
“Procurement Policy for Bank Group Funded Operations” October 2015, which
is available on the Bank's website at http://www.afdb.org.

Interested consultants may obtain further information at the address below
during office hours 09.00 - 13.00 hours and 14.00 - 16.00 Hours local time
(Monday - Friday) excluding public holidays.

The Secretary - Tender Board

TANESCO Dar es Salaam Office,

Ubungo Morogoro Road, Umeme Park Building
Ground Floor, Tender Room, Room No. G04

P. 0. Box 9024, Dar es Salaam, Tanzania

Tel: 255(22) 2451145/2452172; +(255) 782 376147
Email pmuprojects@tanesco.co.tz,

and rehema.shabani@tanesco.co.tz

The Expression of Interest {comprising in One (1) Original, three (3)
hardcopies and one (1) softcopy} in English language with the accompanying
materials should be submitted to the above address by 10:30 hours (local
time) on 28 October, 2022.

MANAGING DIRECTOR
TANZANIA ELECTRIC SUPPLY COMPANY LIMITED

217093002

United Republic of Tanzania

Tanzania Electric Supply Co. Ltd

REQUEST FOR EXPRESSION OF INTEREST FOR

CONSULTING SERVICES

Tender No. PA/001/2022-2023/HQ/C/24: For Provision of Consultancy Services to Conduct
Feasibility Study, Environmental and Social Impact Assessment (ESIA), Conceptual Design and
Tender Document Preparation for 220kV Transmission Line and Submarine Cables from Tanzania
Mainland to Zanzibar Island (Unguja and Pemba) and Mafia District located in Pwani Region with
associated Substations

The Government of the United Republic of Tanzania has received financing
from the African Development Bank (AfDB) towards the cost of 220kV
Transmission line and Submarine Cables Project from Tanzania Mainland to
Zanzibar Island (Unguja and Pemba) and Mafia District located in Pwani
Region.

The Government intends to utilize part of the loan towards eligible payments
for Consultancy Services for “undertaking Feasibility Study, ESIA,
Conceptual Design and Tender Document” of 220kV Transmission Line and
Submarine Cables from Tanzania Mainland to Zanzibar Island (Unguja and
Pemba)and Mafia District with associated Substations.

The services under this assignment will comprise:
a.Undertake the Feasibility Study (including Economic/Financial Analysis),
ESIA, and preparation of Conceptual Engineering Designs including
Technical Specifications for the 220kV Transmission Line to Zanzibar and
Mafia District with associated Substations, and

b.Preparation of Tender Documents.

The estimated duration of the assignment is approximated to be 9
calendar months.

TANESCO now invites eligible consultants to express their interest in
providing the above-mentioned services. Interested Consultants must
provide information indicating that they are qualified to perform the
services (e.g., brochures, description of similar assignments, experience in
similar conditions, availability of appropriate skills among staff and
company registration details, etc.). Consultants may constitute joint
ventures to enhance their chances of qualification.

Eligibility criteria, establishment of the short-list and the selection
procedure shall be in accordance with the African Development Bank's
“Procurement Policy for Bank Group Funded Operations” October 2015,
which is available on the Bank's website at http://www.afdb.org.

Interested consultants may obtain further information at the address below
during office hours 09.00 - 13.00 hours and 14.00 - 16.00 Hours local time
(Monday - Friday) excluding public holidays.

The Secretary - Tender Board

TANESCO Dar es Salaam Office

Ubungo Morogoro Road, Umeme Park Building,
Third Floor, Tender Room, Room No. 305

P. 0. Box 9024, Dar es Salaam, Tanzania

Tel: 255(22) 2451145/2452172

Email pmuprojects@tanesco.co.tz,

and rehema.shabani@tanesco.co.tz

The Expression of Interest {comprising in One (1) Original, three (3)
hardcopies and one (1) softcopy} in English language with the accompanying
materials should be submitted to the above address by 10:30 hours (local
time) on 28 October 2022.

MANAGING DIRECTOR
TANZANIA ELECTRIC SUPPLY COMPANY LIMITED

217093102
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Nguvu binafsi ya
katika
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Mwalimu Julius Nyerere na washirika wake barani Afrika, marafiki zake marais, wa kulia ni Kenneth Kaunda wa Zambia

na Samora Machel wa Msumbiji. PICHA ZOTE: MAKTABA

Na Owden Kyambile

MWALIMU Julius Kambarage Nyere-
re, ana historia nyingi. Kimataifa ana-
dumu na sifa; baba wa ukombozi wa
nchi mbalimbali, hususani za Kusini
mwa Afrika. Pia, ndiye mwanzilishi
wa Jumuia ya Maendeleo ya nchi zi-
lizoko Kusini mwa Afrika.

Mzaliwa huyo wa Aprili 13, 1922 kiji-
jini Butiama, umbali si mrefu na iliko
Ziwa Victoria, alifariki tarehe kama
ya leo, miongo mwili iliyopita, tukio
lililoachia pigo umma kimataifa.

Maishani amedumu kuwa mhimili
wa ushawishi kuanzia mapambano
ya utawala kikoloni, hatimaye uhuru
ulioshuhudiwa Desemba 9 mwa-
kal961, vivyo hivyo Tanganyika ku-
ungana na Zanzibar, Aprili 26 1964,
akishuhudiwa mgeni, Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania.

Muasisi huyo wa taifa, busara zake
hazikuwa za siri akiunganisha maka-
bila zaidi ya 120 kukwepesha ukabila,
dini na matabaka, akipigania usawa
wa kijinsia na viwango vya mapato
kijamii.

Kwa zama zake, amewahimiza ki-
namama kujitokeza katika kugom-
bea nafasi za uongozi katika jamii na
akahakikisha viti maalum vinateng-
wa kwa ajili ya wanawake ndani ya
Bunge.

Jitihada zake katika kuhamasisha
usawa katika kushiriki kazi za uchu-
mi ndani ya jamii kupitia umoja wa
kijamaa zilikuwa ngumu kwake ku-
liko alivyowaza mara ya kwanza na
wakati mwingine amesikika akita-
mka:

“Tuna vigezo vizuri sana vya kuan-
zisha uchumi imara nchini Tanzania,
lakini dhamira yangu tungekuwa
tumeweza kuwa na uchumi shirikishi
imara zaidi utakaowanufaisha Wa-
tanzania wote.”

Uhuru wa Tanganyika mwaka 1961

Kabla ya
kifo chake,
tarehe
kamaya
leo mwaka
1999, nchini
kulikuwapo
marais
wastaafu
watatu;
mrithi wake
Ali Hassan
Mwinyi,
aliyeon-
goza hadi
1995, kisha
Benjamin
Mkapa
(marehemvu
), aliyedu-
mu kufika
2005, akaf-
uvata Jakaya
Kikwete
hadi 2015.

ulikuwa wa shauku kubwa kwa
makundi yaliyoamini njia ya kisiasa
ingeweza kuwa usalama zaidi, bila
kutumia nguvu za silaha.

Mwalimu Nyerere akaendeleza
jitthada zake katika kusaidia kwa
msimamo ule ule wa kuzikomboa
nchi za Zambia na Malawi zilizopa-
ta uhuru mwaka 1964; Botswana na
Lesotho (1966); Mauritius na Swazi-
land (1968), pia Seychelles (1976).

Wakati baadhi za nchi za Kusini
mwa Afrika zikilazimika kuingia ka-
tika vita vya ukombozi wa nchi zao
ili hatimaye ziweze kupata uhuru,
Tanzania ilijitolea sana kwa mis-
aada kisiasa na mafunzo ya kijeshi,
kupitia kwa wakimbizi kutoka nchi
husika.

Kwa asilimia kubwa, walisimami-
wa na Mwalimu Nyerere, hatimaye
nchi hizo zikafanikiwa kupata uhu-
ru na utawala wa wengi, ikianza na
nchi kama Msumbiji mwaka 1975,
ikifuatiwa na Zimbabwe (1980), Na-
mibia (1990) na Afrika ya Kusini ika-
hitimisha kujitawala mwaka 1994.

Nyerere akatekeleza jukumu la
Ukombozi wa Demokrasia Usawa
wa Binadamu kwa bara zima Af-
rika, akishirikiana na viongozi wa
nchi zilizowahi kujikomboa katika
chombo cha pamoja, Umoja wa
Nchi Huru za Afrika (OAU) iliyoa-
sisiwa mwaka 1963, baadaye ikawa
Umoja wa Afrika (AU).

OAU iliunda Kamati ya Ukombozi,
iliyoongozwa na serikali ya Tan-
zania, vikundi vingi vya ukombozi
na hasa nchi za Kusini mwa Afrika,
viliweka makao makuu yao hapa
nchini.

Jitthada za Mwalimu Nyerere ku-
hakikisha ukombozi wa Kusini mwa
Afrika hazikuishia njiani, ndio hadi
sasa bado taasisi mbalimbali zi-
naendelea kufanya kazi ya kutatua
migogoro na misuguano ya ndani,

[ ]

Afrika.

SAFARI ZA KISHUJAA

Mwalimu Nyerere anakumbukwa
kwa ubunifu wa kuasisi mbio za
mwenge wa uhuru nchini, ambao
umebeba ishara kubwa miaka yote,
mwaka huu ukitarajiwa kuzimwa
leo mjini Bukoba.

Muasisi huyo wa uhuru nchini,
anaingia na lingine la kihistoria,
akiwa katika orodha ya viongozi
wabunifu wa nchi kama Zambia
na Botswana, mwaka 1974 walian-
zisha Umoja wa Nchi zilizo Mstari
wa Mbele Kusini mwa Afrika (SAD-
CC), kudumisha usalama wao wak-
ishirikiana kisiasa, kiulinzi na kwe-
nye majeshi imara.

Mapema mwanzoni mwa 1980,
Zimbabwe ikipata uhuru, waka-
jibadili kutoka SADCC na kuwa
Jumuia ya Maendeleo (SADC), am-
bayo kwa kiasi kikubwa mwenyekiti
amedumu kuwa Mwalimu Nyerere.

Mabadiliko ya kisiasa kwa nchi
za Namibia na Afrika Kusini miaka
ya 1990 na 1994, yalibadilisha msi-
mamo na sura ya bara la Afrika na
kazi iliyokuwa imebaki kwa Kamati
ya Ukombozi wa Afrika ya OAU
ikakamilika, ingawa bado masuala
ya maendeleo kiuchumi na jamii ni
tete.

Mwalimu amewawezesha Watan-
zania kushiriki jitihada za ukom-
bozi wake kupitia “watu kwa watu”
katika kuwahifadhi na kuwapa mis-
aada wapigania uhuru; chakula, ma-
vazi na fedha.

Moja ya kampeni inayokum-
bukwa, ni matunda bora ya ku-
changisha shilingi moja kwa kila
mwananchi katika kuunga mkono
ukombozi wa Msumbiji.

ILIVYOZALIWA SADCC
Ingawa uamuzi wa kuanzishwa

¢ HAYATI MWALIMU JULIUS NYERERE

yerere inavyodumu

historia ya ukombozi Bara Afrika

SADCC ulifanyika Arusha nchini
Tanzania, uzinduzi ulifanyika Lu-
saka, Zambia na umoja huo ukaweka
makao makuu yake nchini Botswana.

Mwalimu Nyerere akatumia fursa
hiyo kuwatia moyo viongozi wenzake
na marafiki, kwa nafasi ya pekee aki-
kumbukwa Rais Seretse Khama wa
Botswana.

SADCC ilipoanzishwa Aprili 1980,
Zimbabwe ilipopata uhuru, Rais
Khama akabashiri ugumu mbele aki-
tumia tafsiri “Jitihada za kujikomboa
kiuchumi zingekuwa ngumu na zenye
ushindani mkubwa, sawa na wakati
wa jitihada zilizokuwepo wakati wa
ukombozi wa kisiasa.”

SADC, iliyoanzishwa baadaye
kurithi SADCC, kupitia mkataba ulioa-
sisiwa Botswana kwa jina “Windhoek
Treaty ya Mwaka 19927, sasa imebadili
mwelekeo wake kuendeleza na kuku-
za biashara huria.

Ni mageuzi yanayoendana na ku-
wapo mkataba ulioasisiwa mwaka
2008, nchi nyingi wanachama zikiwe-
ka dira za kuendeleza mataifa yao
kiuchumi na malengo ifikapo kati ya
mwaka 2016 na 2020.

AJENDA YA LAGOS

Mpango wa Lagos wa Kujiendeleza
Kiuchumi, ulianzishwa na mpango
mkubwa wa OAU uliotoa muda wa
utekelezaji wake kuanzia mwaka 1980
hadi 2000. Ni suala linalokumbukwa,
Mwalimu Nyerere akipata sifa lukuki
kwa jitihada zake katika kuiasisi SAD-
CC.

Marais Nyerere na Khama, wakaahi-
di kuundwa chombo cha kuhuisha
uchumi endelevu, huku Nyerere ak-
istaafu nafasi ya urais mwaka 1985,
pia akaacha uenyekiti wa Chama cha
Mapinduzi mwaka 1990.

Kabla ya kifo chake, tarehe kama ya
leo mwaka 1999, nchini kulikuwapo
marais wastaafu watatu; mrithi wake
Ali Hassan Mwinyi, aliyeongoza hadi
1995, kisha Benjamin Mkapa (mare-
hemu ), aliyedumu kufika 2005, akaf-
uata Jakaya Kikwete hadi 2015.

Marehemu John Pombe Magufuli,
akaendeleza uongozi hadi kifo chake
Machi 2020, sasa nchi inaendeshwa
ndani ya historia na mama, Samia Su-
luhu Hassan, ikiangukia katika hisia
ileile ya Mwalimu Nyerere, akiwataka
kinamama nao katika uongozi.

MAISHA YA KUSTAAFU

Baada ya kustaafu, Nyerere aka-
hamisha juhudi kujenga mifumo
yenye nguvu ya kuweka wigo wa
maendeleo ya nchi Kusini mwa Af-
rika.

Amekuwa Mwenyekiti wa ‘South
Commission” kati ya miaka ya 1987
hadi 1990, ambako jitihada zake bila
ya kuchoka, mara nyingi akasikika
akisema ‘kizazi hiki kimefanikiwa ku-
kamilisha lengo moja muhimu sana,
la ukombozi wa kisiasa barani Afrika’
akihimiza kizazi kijacho kijikite katika
malengo yaliyobakia.

Katika maisha ya kawaida, akabaki
erere ameshatangulia mbele ya haki,
inabaki marejeo ya rafiki yake wa ka-
ribu. Dk. Kenneth Kaunda, ambaye
naye hayupo, aliyehimiza “Njia nzuri
ya kuomboleza kifo cha Mwalimu
Nyerere, ni kuendeleza pale jitihada
zake zilipokomea.”
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PIUS MSEKWA

Kijana wa Mwalimu Nyerere tangu
shule, aanika historia ya sandukuni

Na Godfrey Mushi, MOSH| « Maamuzi mazito kitaifa, ushauri wake haukukosa =

“JAMANI namfahamu vizuri na e z {
ninaweza kuwa ‘credible wit- | /
ness’ (shuhuda wa kuaminika).
Ninayowasimulia niliyaona
kwa macho yangu mwenyewe.
Naweza kusema ni mambo
mengi na nimejitahidi sana ku-
fahamu namna alivyoishi katika
uongozi wake na maisha yake.

“Nimetamani sana leo ni-
wamegee kidogo kile nilichoji-
funza kutoka kwa Hayati Mwal-
imu Julius Kambarage Nyerere,
kwa sababu kwa kipindi chote
cha utawala wake, nilikuwa
msaidizi wake wa karibu,” jina
maarufu katika uongozi wa nchi,
Mzee Pius Msekwa.

Spika huyo mstaafu wa bunge,
ambaye sasa ni Mkuu wa Chuo Ki-
kuu cha Ushirika Moshi (MoCU),
anaiambia hadhira ya wasomi
inayojumuisha wahadhiri na
maprofesa wiki hii, akiwaasa
kuwashirikisha kujua uongozi o
na maisha ya Mwalimu Nyerere, e /- :
akiipa ‘urithi aliyowaachia.’ Spika mstaafu wa Bunge, Pius Msekwa (pichani), akieleza namna al|vy0|sh| na Mvva||mu Julivs Nyerere katika klpmdl chake chote

“Mimi kwa bahati nzuri ni- cha utawala akiwa msaidizi wake wa karibu. PICHA: GODFREY MUSHI
likuwa mwanafunzi wake dar-
asani, alipokuwa yeye ni mwal-  Shirika la Kanisa Katoliki, liliku- gu ya kwanza kufahamiana naye hapo, nikawa mwanafunzi wake yeye kufanya kazi kama msaidizi
imu anafundisha katika Shule ya ~ wa linaitwa Centre College Hood. na ndipo nilipoanza kuona mam-  katika kazi.
Pugu. Wakati ule ikiwa chini ya “Hiyo ndiyo ilikuwa mara yan- bo yake ya kiuongozi. Baada ya “Nilibahatika kuteuliwa na INAENDELEA UK. 12

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA KILIMO

TUME YA MAENDELEO YA USHIRIKA TANZANIA (TCDC)

Lﬂhbl

KUMBUKUMBU YA MIAKA 23 YA KIFO CHA BABA WA TAIFA,
MWALIMU JULIUS KAMBARAGE NYERERE

Mwenyekiti, Makamishna, Menejimenti na Wafanyakazi waTume ya
Maendeleo ya Ushirika Tanzania (TCDC) wanaungana na
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania,
Mhe. Samia Suluhu Hassan, na Watanzania wote katika kumbukumbu ya
miaka 23 ya kifo cha Baba wa Taifa, Mwalimu Julius Kambarage Nyerere.

Mwalimu, Mtoto wa Afrika atakumbukwa kwa ujasiri wake katika
kushirikisha makundi mbalimbali kwenye kushawishi, kuongoza na
kupigania haki za taifa, kuleta amani na kujenga uchumi bora.

Mrajis wa Vyama vya Ushirika
S.L.P 201, Dodoma, Mtaa wa kuu.
Simu: +255 26 232 2993,
Barua pepe: ushirika@ushirika.go.tz
Tovuti: www.ushirika.go.tz

A
Mwalimu Julius Kambarage Nyerere
(1922 - 1999)
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Kijana wa Mwali
shule, aanika histori

INATOKA UK. 11

wake wa karibu katika nyadhifa
mbalimbali wakati wote wa uon-
gozi wake,” anasimulia, akitaja
alianza na uteuzi wa cheo, Maka-
mu Mkuu wa Chuo Kikuu cha Dar
es Salaam.

Mzee Msekwa, ana simulizi
kwamba mara nyingi imekuwa
kawaida, anapewa jukumu la ka-
tibu na Mwalimu Nyerere akiwa
katibu wake, mfano wa moja
kwa moja ilipoasisiwa Chama
Cha Mapinduzi (CCM) na kwenye
mtangulizi TANU, alikuwa Katibu
Mkuu Mtendaji.

Hapo anaoanisha na darasa la
namna ya kumuenzi Mwalimu Ny-
erere kwa mambo makuu mawili;
La kwanza, ni kujizatiti kuishi mai-
sha yake ya uadilifu kama alivy-
okuwa Nyerere, binafsi na katika
uongozi.

“Kwa kuwa sasa tuna kizazi kip-
ya, mwaka huu Hayati Mwalimu
Julius Nyerere anatimiza miaka
23 na Watanzania wakiyafahamu
mambo haya vizuri. Pengine
yawezekana watakuwapo mion-
goni mwenu wachache wanaweza
kuiga uadilifu huo wa Mwalimu
Nyerere,” anasema.

Anafafanua:  “Hata  kama
msipofanikiwa kuyaishi maisha
ya uadilifu, tunaweza kumuenzi
Mwalimu Nyerere kwa kutambua
na kuendelea kumshukuru kwa
kazi nyingi nzuri alizolifanyia taifa
letu. “Huyu tunayemkumbuka
sasa, amefanya kazi za kutuwekea
msingi ya mambo yanayoendelea
sasa; ni matofali yaliyojengwa kati-
ka misingi aliyotuwekea Mwalimu
Nyerere. Kwa hiyo, tumuheshimu
kwa hilo.”

HULKA YAKE

Msekwa anasema, hata kwa
kuyaangalia mambo yake binafsi
Mwalimu Nyerere, ana mifano mi-
tatu ya kusimulia watu wajifunze,
akianza na hulka ya kumcha Mun-
gu. Hapo anaendelea kueleza:

“Alimwamini sana Mungu, ali-
kuwa anasali na alikuwa akiomba
msaada wa Mungu katika shida zi-
lizokuwa zinamkabili, shida zake
za kikazi. Mfano mmoja mzuri,
kulikuwa na vita dhidi ya wa-
najeshi wa Uganda walishambu-
lia nchi yetu kule Kagera mwaka
1978/1979.

“Ikabidi sasa majeshi yetu ya-
jibu mapigo ya kuwaondoa wa-
vamizi kutoka katika ardhi yetu
ya Tanzania. Wanajeshi wetu wali-
wafukuza wale maadui hadi wa-
karudi Uganda na wanajeshi wetu
wakabaki mpakani, upande wa
Tanzania wakawa wanatazamana,
kwa hofu kwamba labda hawa
watashambulia tena.

“Wanajeshi wetu  wakapiga
kambi pale (Mutukula), wakam-
wambia ‘Commander in Chief’
(Amiri Jeshi Mkuu) Mwalimu Ny-
erere. Wakamuuliza Mwalimu hii
kambi tutaendelea kukaa hapa
miaka mingapi tunaendelea
kutazamana hivi hivi? Turuhusu
tuende Kampala tukamwondoe
Rais (Iddi Amin).

&

Mwalim

“Sasa yeye kwa uadilifu wake,
akawauliza marais wenzake,
jamani nina tatizo hili, Jeshi lan-
gu limeamua kulipa kisasi. Mimi
sitaki kulipa Kkisasi. Mnanishau-
rije au nifanyaje? Marais wenzake
wakamjibu wakasema: “Mwalimu
usivuke mpaka kwenda Kampala,
kwa sababu tunaweza kukuhesa-
bu kwamba umekuwa mvamizi,
usiende huko.

“Basi  Mwalimu  akakataa
hakukubaliana nao (wanajeshi wa
Tanzania) na kwa uadilifu wake
akamtuma Makamu wake wa
Rais wakati ule, alikuwa anaitwa
Aboud Jumbe. Yeye mwenyewe
(Mwalimu Nyerere) akawa anaona
ugumu kwenda kuwaambia wa-
najeshi wake au kusikia sauti yake,
akiwaambia ‘wasiende’ kama vile
walivyomwomba.

“Hakutaka kuwaambia kwam-
ba marais wenzake wamekataa.
Ikamtisha! Akamtuma makamu
wake (Jumbe). Nakumbuka iliku-
wa siku ya Jumamosi, kwa sababu
kikao cha jana yake mimi nilikuwa
Katibu Mkuu Mtendaji wa Chama
Cha Mapinduzi, basi akamtuma
Aboud Jumbe, nenda Kagera
kawaambie wanajeshi, kwamba
mimi siwezi kufanya kazi hiyo, lak-
ini nimekutuma wewe uwaambie
wasivuke mpaka kama walivyoni-
omba.”

Anasimulia, siku iliyofuata ili-
kuwa Jumapili, ikaandaliwa ndege
ya kumpeleka Aboud Jumbe, Bu-
koba. Akiwa katika hamasa na
hisia, Msekwa anasema ndege il-
ipoondoka tu, Mwalimu Nyerere
akamuita, wakaenda kanisani
kuabudu.
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Badaaye, Nyerere akawaeleza
kina Msekwa kwamba, akiwa
kanisani akaangaziwa na Roho
Mtakatifu kwamba “Mwalimu
uamuzi wako wa jana umeko-
sea, wasikilize wanajeshi wako,
wakubali.”

Msekwa anasimulia: “Alipotoka
kanisani, akaniambia uamuzi wan-
gu wa jana nimekosea. Nimebadili
nia, nakwenda vitani mwenyewe.

“Akapigiwa simu Mkuu wa Mkoa
wa Kagera, kwamba amwambie
Makamu wa Rais, kwamba yuko
kwenye ndege anakuja huko na
akifika mwambie asifanye chocho-
te nakuja mwenyewe.

“Wakasubiri! Mwalimu Nyerere
kaondoka na ndege akafika pale
akawaambia wanajeshi wake
nimekuja kujibu maombi yenu.
Nasema hivi nendeni mkamwa-
dhibu.

“Wanajeshi wakaenda wakain-
gia Kampala wakamwondoa Rais
(Iddi Amin), akakimbia. Hivyo
ndio jinsi alivyokuwa anamwa-
mini Mungu na kuomba msaada
wake katika mambo mazito kama
hayo!”

NYERERE NA JINSIA

Kuhusu dhana ya ukatili wa ki-
jinsia unaoendelea katika jamii
sasa na hamasa yake iko juu, Mzee
Msekwa anasimulia kwamba
maisha yote amekuwa muumini
wa dhana hiyo, katika zama hizo
za uongozi aliyostaafu inakar-
ibia miongo minne iliyopita, mo-
jawapo kwa kila mtu akistahili
kuheshimiwa utu wake.

“Sasa  tunapomuenzi natu-
maini kwamba, imani hii ikiweza

Julius Nyerere, alipokuwa na familia yake katika maisha ya zama hizo. PICHA: MAKTABA

kusambaa kwa watu wengi zaidi.
Inawezekana itasaidia kupunguza
baadhi ya migogoro inayochipua
hivi sasa. Hasa hili la unyanyasaji
wa kijinsia na ukatili wa aina mbal-
imbali unaoendelea.

“Kama kila mtu akijua kwamba
binadamu wote ni sawa na wanas-
tahili kuheshimiwa, huu ukatili
unaoendelea sasa utakoma kama
si kupungua,” anaeleza, simulizi
iliyoteka hisia, akiibua yasiyowahi
kusikika kwa wengi.

Pia katika maisha yake binafsi,
Mzee Msekwa anamtafsiri Mwal-
imu Nyerere hakuwa mlafi wa
uchu wa mali, kwani hata alipoi-
shi Tkulu, baada ya muda mfupi
akaamua kujenga nyumba yake
binafsi, eneo la Msasani. Pesa al-
izopata kupitia mkopo benki (THB
wakati huo) na akaulipa kutokana
na mshahara wake.

“Alifanya hivyo, kwa sababu al-
iona serikali imemjengea makazi
Ikulu, akaona isitumie tena pesa
kumjengea makazi mengine,
akasema atajenga mwenyewe,”
Msekwa anautafsiri nao ulikuwa
upekee wa Mwalimu Nyerere.

“Hata kule Butiama kwao
alikokuwa anatabia ya kwenda
kila Krismasi mapumziko yake,
alikuwa anafikia kwenye ‘kijumba’
kidogo alichokijenga wakati ana-
muoa mke wake (mama Maria Ny-
erere).Akabaki na kijumba kidogo
hicho hicho mpaka akastaafu.

“Chama Cha Mapinduzi, tu-
kaamua atakapostaafu atakutana
na wageni wanakwenda kumsal-
imia, tukamjengea nyumba juu ya
jiwe. Aliipenda sana hiyo nyum-
ba!” Anasimulia.

<
mu Nyerere tangu
a ya sandukuni

ALIVYOJUTIA UAMUZI

La tatu, mwanasiasa huyo
mkongwe aliyebeba wasifu mkub-
wa katika kulitumikia taifa, anam-
simulia Mwalimu Nyerere alikuwa
na utayari wa kukiri makosa ali-
yokuwa akiyafanya.

Mfano mmoja, Msekwa anasim-
ulia Nyerere aliamua kufuta hal-
mashauri zote za wilaya na ali-
kuwa na sababu nyingi, kwamba
wilaya nchini zinapishana kimaen-
deleo. Ni uamuzi aliyoufikia, akiwa
na ushauri binafsi uliomshirikisha
pia Msekwa.

Anakumbusha mtazamo mmo-
jawapo wa Mwalimu Nyerere, ni
hali ya kupishana mapato kati ya
wilaya moja kama Moshi walima
kahawa na nyinginezo, ambazo
zilikuwa na kipato duni, halo in-
ayoweka tofauti ya kimandeleo ya
wilaya.

Hiyo ilikuwa kati ya mwanzoni
mwa miaka ya 1970 hadi mwan-
zoni miaka 1980 ikirejewa nchini
kihistoria kama “kipindi cha ku-
futwa serikali za mitaa,” Mwalimu
Nyerere, akiazimia kuweka maen-
deleo sawa kwa wananchi wote
nchini.

Msekwa anasimulia hadhira ya
wasomi hao wa chuo kikuu wali-
ohamasika mno, kwamba wastani
wa miaka 10 baadaye, Mwalimu
Nyerere akagundua kwamba ame-
kosea, kwa sababu kuna demokra-
sia ya wabunge, madiwani na
akalazimika kurudisha sheria
bungeni, kuziunda tena upya hal-
mashauri.

Vilevile, ilifana na kuvifuta vy-
ama vyote vikuu vilivyokuwa na
nguvu, vyama vikuu vya ushirika
vya mikoa kama KNCU (Chama Ki-
kuu cha Ushirika Kilimanjaro) na
KCU (Chama Kikuu cha Ushirika
Kagera na Nyanza), Mselwa aki-
fafanua “alikuwa na sababu nzuri
tu wakati huo viongozi walikuwa
wanavuruga sana! Wanaiba pesa,
sasa akaona dawa yake ni kuvifuta
tu.” Lakini badaaye, akasimamia
kuzirejesha, akirekebisha alikoko-
sea.

KUBURUZA MAWAZO

Hoja nyingine ya nne ambayo
Msekwa anaitafsiri na kufafanua
ya Mwalimu Nyerere, ni kwamba
alikuwa muumini wa haki na dai-
ma hakushinikiza watu wakubali-
ane na mawazo yake.

Kwa mujibu wa Msekwa, mara
zote, Mwalimu amedumu Kka-
tika imani ya kutaka watu watoe
mawazo yao kama wanavyotaka,
akijali mawazo ya wengi ndio yali-
yozaa uamuzi wa kikao.

“Hakutaka kuburuza mtu, wala
hakutaka kuwachochea wakubali-
ane na yeye yale anayoyataka:
anatamka Msekwa na kuhitimisha
simuzi yake akirejesha matumizi
ya mantiki hiyo katika Chuo Kikuu
cha Ushirika anakowaongoza, aki-
waambia:

“Sasa hapa chuoni kwetu na
sisi tuna vikao vya maamuzi, kuna
Baraza la Uongozi, kuna Seneti,
sasa na nyie viongozi msiburuze
wajumbe, yanayojadiliwa na wen-
gi ndio yawe maamuzi ya kikao!.”
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Na Sabato Kasika

NI mwaka 1972 ndipo ilianzish-
Ni hatua iliyolenga kuwatoa
watu katika makazi yao ya awali
ambayo kimsingi yalikuwa ni
ya kutawanyika, wakaishi eneo
moja ili waweze kuhudumiwa
kwa urahisi.

Kimsingi, ni wakati huohuo
chama cha TANU, kilitoka kupiti-
sha Azimio la Iringa, lililohimiza
Siasa ni Kilimo. Hali kadhalika
ni mwaka mmoja uliopita, Rais
Nyerere na safu yake kiseri-
kali akawa amehutubia umma
kuhusu mafanikio ya miaka 10
ya uhuru nchini, ikipokewa kwa
tabasamu la umma.

Bashasha hiyo haikuachwa
kirahisi, kwani wasanii nao
wakachukua nafasi yao kutunga
kazi zao, kama kawaida yake
kiongozi wa bendi ya Morogoro
Jazz Band, Mbaraka Mwinshe-
he Mwaruka, akatunga kibao
ambacho kilifafanua maudhui
aliyowaambia Mwalimu Nyerere
ikiitwa ‘Miaka 10 ya Uhuru’ na-
cho kikawa maarufu sana re-
dioni.

Katika hotuba hiyo, Nyerere
aliwaalika wakoloni kuja kuona
mafanikio yaliyopatikana nchini
ndani ya kipindi hicho, hatua
kubwa ikiwa imepigwa.

Hayo yanatokea, wakati huo
nilikuwa mdogo, lakini yapo
baadhi ya mambo ambayo ni-
nayakumbuka kwenye zama za
Operesheni Vijiji. Inaanzia ka-
tika namna tulivyohama kutoka
makazi ya awali kwenda kuishi

bara ya Musoma hadi Busekera,
wilayani Musoma, tukihama ku-
toka umbali wa kilomita 15. In-
afurahisha, leo hii kijijini Suguti.
ndio makao makuu ya kata,
makao makuu tarafa ya Nyanja.

Pia, kwa tetesi zenye ukweli
nilizo nazo leo, sasa  kinatara-
jiwa kuwa makao makuu ya Hal-
mashauri ya Wilaya Musoma,
ambako zinajengwa ofisi za hal-
mashauri hiyo. Nimeeleza hayo
ya utangulizi kukutajirisha na
machache ya kihistoria.

Katika kile ambacho wakati
wa udogo wangu nilikishuhudia
vya Ujamaa, nakumbuka wazazi
waliniambia kuwa “serikali im-
eelekeza tuhame kwenda katika
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kayekaidi atachukuliwa hatua za
kisheria.”

Kutokana na agizo hilo la seri-
kali, tulikusanya mizigo yetu na
ng'ombe, mbuzi, kuku na kuanza
safari majira ya saa saba mchana
kwenda makao mapya, lakini
njiani mvua kubwa ikanyesha na
kusababisha Mto Mwiringa kujaa
maji.

Mto huo ambao kwa sasa
kumejengewa daraja, ulikuwa
unatenganisha makazi yetu ya
tulilazimika kujificha chini ya
miti wakati mvua ikiendelea
kunyesha huku mto ukiwa ume-
furika maji.

Sikumbuki muda kamili am-
bao tulisubiri maji yapungue
katika mto huo, lakini tulivuka
majira ya kama saa moja usiku
kuelekea Suguti, ambako kumbe
tayari wazazi walikuwa wame-
shajenga nyumba tatu za nyasi.

Badala ya kukandikwa kwa
udongo, nyumba hizo tatu ziliku-
wa zimewekewa nyasi kuanzia
chini hadi juu, ambapo mama
alienda katika jiko na kuwasha
ili kupika chakula na pia tuote, ili
kuondoa baridi.

Hata hivyo, bahati mbaya
nyumba nayo ikashika moto
na kuteketea yote wakati wa
harakati za kupika chakula cha
usiku, baada ya cheche zake ku-
shika kwenye nyasi na hivyo ku-
sababisha tulale njaa.

Kwa nini nyumba iliungua
kirahisi? Jibu ni kwamba mara
pembeni mwa nyumba, ndivyo
hata kwenye nyumba za nyasi
kuanzia chini hadi juu, wazazi
walifanya hivyo bila kutambua
madhara yake.

Mazingira hayo yalinifanya
nione kama tumehamishwa
na kupelekwa kwenye mateso,
hasa baada ya kukosa mlo wa
usiku kufuatia jiko kuteketea
kwa moto na kufanya taratibu
za kuandaa chakula cha usiku
kuvurugika.

MAISHA MAPYA

Siku iliyofuata, maisha mapya
bao mojawapo ni wale ambao
walikuwa wameshaanza elimu
ya msingi, hawakusafiri umbali
mrefu tena kwenda shuleni,
badala yake walikuwa karibu na
shule.

INAENDELEA UK. 14
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Naikumbuka siku Operesheni Vijiji
nyumbani, raha na magumu vake

Makazi mapya nyumba tuliyohamia ya nyasi; ‘stop’ safari za
shule Km 15, darasa la Ngumbaru, nikawaona na mgambo...

Tujenge migingi ya

umoja ili tuelewane na
~ tujuane kuwa ni
“\, wamoja na ni ndugu.

J. K Nyerere - 1995

Dumzika kwa amani
Daima tutakukumbuka
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Ikumbukwe kuwa kabla ya ku-
wanafunzi walikuwa wakisafiri
umbali kama wa kilomita 15 kuto-
ka makazi ya awali ya Karusenyi
hadi shule ya msingi iliko.

Hata muda wa kuamka kwenda
shule ulibadilika, badala ya saa
10. 00 alfajiri, wanafunzi waliam-
ka sasa 12, kutokana na kwamba
katika makazi mpya hakukuwapo
umbali mrefu kama ilivyokuwa

Unafuu huo haukuishia hapo
tu, bali hata katika huduma ny-
ingine za kijamii, ikiwamo afya,
watu hawakutembea tena umbali
mrefu kwenda katika zahanati
kupata matibabu, kwani waliku-
wa karibu nayo.

Vilevile, nakumbuka nafuu
nyingine iliyotugusa, ni mahitaji
mengine ya kila siku kama ku-
nunua vitu katika maduka, kwa
na mengine ya watu binafsi.

Kwa ujumla ni kwamba, hatua
ujumaa, nilikuja kuona inarahi-
sishia jamii yetu kupata huduma
zote muhimu kwa karibu, tofauti
na jinsi ilivyokuwa awali wakati
tunaishi kwa kutawanyika.

USHIRIKIANO MPYA

Pamoja na udogo wangu waka-
ti huo, ninakumbuka vizuri jinsi
ambavyo awali watu walikuwa
wakiishi kwa umbali mrefu ku-
toka nyumba moja kwenda ny-
ingine. Yaani ni kama walikuwa
wamejitenga kila mmaoja kivyake.

Lakini, baada ya kuhamia kati-
bo yalibadilika ushirikiano wa
karibu ulikuwapo kuanzia katika
pamoja, kama jamii moja yenye
lengo moja.
""" kwetu  kulikuwapo
mashamba ya kijiji, ambayo
wakazi wake walikuwa wamet-
enga siku mbili kwa wiki wak-
izitumia kwenda kulima katika
mashamba hayo, lakini kwa sasa
hayapo tena.

Pia, kukawepo uanzishwaji wa
elimu ya watu wazima ambayo ili-
kuwa maarufu kwa jina la ‘Ngum-
baru’, ambao wale wasiobahatika
kupata elimu kupitia mfumo ras-
mi, walihudhuria madarasa hayo
na kujua kusoma na kuandika.

Ilikuwa kila siku majira ya saa
10 hadi 12, watu wazima wali-
kuwa wanahudhuria madarasa
hayo chini ya mti wakifundishwa
na walimu wa shule za msingi
waliopewa mafunzo maalum,
kwa ajili ya watu wazima hao.

Pamoja na hayo, nilishuhudia

ga na uaskari Mgambo, ili kupata

Ujamaa, kulilenga
kuiwezesha seri-
kali kuwa na usi-
mamizi mzuri wa

wananchi vijijini,

pia kuwahudumia

wote katika maz-
ingira ya pamoja
na siyo wakiwa

wametawanyika.

mafunzo ikiwa ni sehemu ya ku-
hakikisha wanadumisha amani,
umoja na ulinzi wa nchi katika
maeneo yao na kujiimarisha ki-
afya.

Pamoja na watu kuhamia hapo
na kuanza kuzoea maisha mpya,
lakini kuna kasoro ndogondogo
zilijitokeza na kusababisha baa-
dhi ya watu kurudi katika mahe-
ma yao ya zamani.

Ikumbukwe, wanafunzi walipa-
ta nafuu kubwa, baada ya kuha-
mia karibu na shule. Wazazi ndio
wakiwa na mtihani wa kuamka
kila siku alfajiri kwenda katika
mahame yao kwa gajili ya kilimo,
kwani hawakuwa na mashamba

Nadhani mazingira hayo, ndio
yaliyowafanya baadhi yao kua-
mua kurudi huko baada ya ku-
choka kutembea umbali mrefu

jioni. Baadaye, ndiyo kukawepo
ubunifu wa mashamba mapya
katika makazi mapya.

Bado ninaamini, vijiji vya
Ujamaa vimesaidia kuwaungani-
sha Watanzania na kuwafanya
wawe wamoja, wakishirikiana

ambacho kinaendelea kuwa juu.
Hivyo, tunapoadhimisha Kum-
bukumbu ya Miaka 23 ya kifo cha
Baba wa Taifa, ipo haja ya jamii ya
Kitanzania kutafakari umuhimu
wa wananchi kuishi pamoja na
kurahisishia serikali kuwapa hu-
duma za kijamii, kwa kanuni zi-
lizowekwa kihistoria, katika zama
7a uongozi awamu ya kwanza.
Kwa mfano, kwa sasa inaen-
delea na mkakati wa Mpango

s
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Muonekano wa daraja jipya la chuma lililoanza kutumiwa na wakazi wa kata ya Suguti na Kataryo, katika Hal-

wa Maendeleo ya Afya ya Msingi

(MMAM) kukijengwa zahanati

kata, ni njia bora ya kusogeza hu-
duma ya afya karibu na wananchi
na kuwaondolea usumbufu wa
kutembea umbali mrefu kufuata
huduma hiyo.
lenga kuiwezesha serikali kuwa
na usimamizi mzuri wa wananchi
katika mazingira ya pamoja na
siyo wakiwa wametawanyika.
Jambo lingine ambalo ni
muhimu  kutafakari ambalo
ninalifananisha utaratibu wa ku-
weka wananchi sehemu moja,
ni kwamba ushirikiano katika
kufanya jambo una manufaa
makubwa kuliko kila mmoja
kuwa kivyake.
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mashauri ya Wilaya ya Musoma, mkoani Mara. Daraja hili lipo Mto Suguti barabara ya Wenyere - Kataryo. Mwaka
1972, kilianza kama kijij kipya. PICHA ZOTE: MTANDAO.



Jamhuri ya Muungano wa Tanzania
Wizara ya Maji

“Tunagusa maisha ya kila siku ya Watanzania”
Mwalimu Nyerere kuhusu Maji

Na Mwandishi wetu

Leo ni siku ya kumbukizi ya Baba wa Taifa,
muasisi na Rais wa kwanza wa Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania, hayati Mwalimu
Julius Kambarage Nyerere ambaye alifariki
tarehe 14 Oktoba, 1999.

Ni mmoja wa viongozi mahiri na wachache
katika Dunia hii aliyefanikiwa kunyakua
uhuru wa nchi nawananchi wake kuwa huru
kwa amani, pia kuunganisha wananchi
wenye lugha tofauti tofauti katika makabila
takriban 120, na kutumia lugha moja ya
Taifa, na kuelewana wakati wote kupitia
lugha ya Kiswahili. Aidha, ametoa mchango
mkubwa katika kufanikisha uhuru katika
nchi lukuki, ikiwamo zile za ulimwengu wa
tatu, na kuwa mstari wa mbele katika
kuunganisha nguvu za nchi mbalimbali
katika kujiletea maendeleo na wananchi
wake.

Hivyo, kuunganisha wananchi na kuwaletea
maendeleo ni lengo aliloweka Mwl. Nyerere
kwa Watanzania, wa mijini

Kwenye suala la maji hili lilikuwa mfano
mkubwa sana kwa maisha ya watu.

Mwaka 1967 Mwl Nyerere aliweka mkazo wa
kusambaza huduma ya majisafi ya bomba
kwa wananchi. Hili lilifanyika ili kuendana na
azma ya kuleta na kuchochea ukuaji wa
uchumi na maendeleo katika jamii, pamoja
na kuijenga nchi ambayo bado ilikuwa
changa toka ijipatie Uhuru wake. Jarida
Kuhusu Masuala ya Kusini mwa Afrika,
Toleo la 34, lililochapishwa na kampuni ya
Routledge 2008 limeainisha kuwa moja ya
lengo la kusambaza maji kwa wananchi
lilikuwa ni kugusa maisha ya kila siku ya
Watanzania.

Leo, tunapoongelea suala la huduma ya
majisafi, Mhe. Samia Suluhu Hassan Rais
wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania
anaendelea kugusa maisha ya kila siku ya

itikadi. Miradi ya majisafi na usafi wa
mazingira inatekelezwa kwa ubora na
kiwango cha juu katika mikoa mbalimbali
hapa nchini.

Serikali imeweka bayana kuwa huduma ya
majisafi sio biashara, na kiasi kinacholipwa
kwa kupata huduma hiyo ni katika kusaidia
kutoa huduma na kuimarisha zaidi katika
maeneo mengine. Uwekezaji unaofanywa
na serikali katika miradi ya maji ni mkubwa,
na malipo katika huduma hiyo hayafanywi
kama biashara.

Matunda ya uwekezaji huu wa Serikali,
takwimu za Wizara ya Maji zinaonyesha
kuongezeka kwa kiwango cha upatikanaji
wa huduma za maji nchini kutoka asilimia

72.3 vijijini na 86 mijini mwaka 2020/21 hadi

Pamoja na mabadiliko hayo, bado lengo la
Serikali ni kuhakikisha ifikapo mwaka 2025
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Mhe. Samia Suluhu Hassan Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania akizindua mradi wa
majisafi na usafi wa mazingira wa Misungwi, mkoani Mwanza.

upatikanaji wa huduma ya maji kwa maeneo
ya vijijini inafika asilimia 85 na mijini
asilimia 85. “Mwelekeo ni mzuri kwani kazi
inafanyika saa 24 ili wananchi wapate
suluhu, sisi sio kikwazo katika kufanikisha
kazi za huduma hii muhimu” Waziri wa Maji
Mhe. Jumaa Aweso (Mb) anasema.

Mapema Mei 2022 akiwasilisha mpango wa
Wizara ya Maji kwa mwaka 2022-2023 Mhe.
Aweso alisema sekta ya maji inaendelea
kuwagusa  wananchi kutokana na
kuongezeka kwa upatikanaji wa fedha za
bajeti za kutekeleza miradi ya maji kutoka
shilingi bilioni 396.77 sawa na asilimia 54.1
mwezi Aprili 2021 hadi shilingi bilioni 778.92
sawa na asilimia 95 mwezi Aprili 2022.

Alisema rasilimali fedha iliyotolewa na
Serikali imefanikisha kuanza kutoa huduma
kwa miradi 127 kati ya 177 iliyokuwa na
changamoto (chechefu) na kununuliwa kwa
seti 25 zamitambo ya kuchimba visima, seti
5 za mitambo ya ujenzi wa mabwawa na seti
4 za vifaa vya utafiti wa maji chini ya ardhi.
Miradi ya maji 341 imekamilishwa, kati ya
hiyo ya vijijini ni miradi 301 na mijini miradi
40. Baadhi ya miradi hiyo ni pamoja na
Misungwi(Mwanza), Orkesumet (Simanjiro),
Chalinze-Mboga (Pwani) na Longido
(Arusha).

Aliongeza Teknolojia ya Habari na
Mawasiliano (TEHAMA) nayo imepewa
kipaumbele kwa kuanza kutumika kwa

mfumo wa taarifa za miradi na huduma ya
maji ambao unapatikana kupitia simu za
kiganjani unaojulikana kwa jina la Maji
Mobile Application (Maji_App). Mfumo
umerahisisha upatikanaji wa taarifa
mbalimbali za miradi ya maji pamoja na hali

ya huduma ya maji nchini.

Pamoja na hilo, ili wateja waweze kulipia
huduma ya maji jinsi wanavyotumia mfumo
wa pamoja wa Uandaaji wa Ankara za Malipo
ya Maji (Unified Billing System) unaosaidia
kupunguza malalamiko ya wateja kuhusu
uhalisia wa ankara za maji umeanza
kutumika.

Mhe. Aweso aliainisha kuongezeka kwa
huduma ya majisafi ifikapo mwezi Desemba
2022 kutokana na miradi mikubwa ya maji
inayotarajiwa kukamilika, ikiwemo mradi
wa kuboresha huduma ya Majisafi na Usafi
wa Mazingira Jijini Arusha; Mradi wa Maji wa
Mugango-Kiabakari- Butiama; Mradi wa
kupeleka maji kwenda Miji ya Tinde - Shelui;
Mradi wa maji Kigamboni; Bunda; Chalinze;
Kyaka-Bunazi;  Namanga; = Bagamoyo;
pamoja na miradi 218 inayotekelezwa kwa
fedha za Mpango wa Maendeleo kwa Ustawi
wa Taifa na Mapambano DBhidi ya UVIKO-19.

Hivi sasa, Serikali ya Tanzania kwa
kushirikiana na Serikali ya India kupitia
Benki ya Exim - India imeanza hatua za
awali za ujenzi wa mradi wa kuboresha
huduma ya maji katika miji 28 ya Tanzania
Bara na mji mmoja visiwani Zanzibar kwa

gharama ya Dola za Marekani milioni 500.
Aidha, utiaji saini Mikataba ya kuanza
utekelezaji wa kazi hii umeshuhudiwa na
Mhe. Samia Suluhu Hassan, Rais wa
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kati ya
Wizara ya Maji na wakandarasi walioshinda
zabuni tarehe 06 Juni, 2022, Ilkulu

Ni wazi kuwa mapinduzi katika Sekta ya Maji
yamefanikishwa kwa Wizara ya Maji
kuidhinishiwa shilingi bilioni 680.39 na kati
ya fedha hizo shilingi bilioni 33.76 zikiwa ni
fedha za matumizi ya kawaida na shilingi
bilioni 646.63 zikiwa ni fedha za maendeleo.
Aidha, wakati bajeti inaendelea
kutekelezwa, Wizara ya Maji ilipata shilingi
bilioni 139.35 kupitia Mpango wa Maendeleo
kwa Ustawi wa Taifa na Mapambano Dhidi
ya UVIKO - 19 ili kuhakikisha wananchi
wanaguswa na kuendelea kuimarishiwa
huduma ya majisafi, salama na yenye
kutosheleza na kuwawezesha kupambana
na UVIKO-19. Hatua hiyo, iliwezesha bajeti
ya maendeleo kuongezeka na kuwa Shilingi
bilioni 785.98 na jumla ya bajeti yote kwa
mwaka 2021/2022 kufikia Shilingi bilioni
819.74.

Vipaumbele vya Wizara ya Maji ni pamoja
na; kukamilisha ujenzi, ukarabati na
upanuzi wa miradi inayoendelea
kutekelezwa; kuanza ujenzi wa mabwawa
ya kimkakati ya Kidunda na Farkwa;
kuendelea na shughuli za utunzaji wa
vyanzo vya maji ikihusisha kutambua,
kuweka mipaka na kutangaza kwenye
Gazeti la Serikali ili vyanzo hivyo vilindwe
kisheria; kutekeleza miradi ya maji kwa
kutumia vyanzo vya uhakika ikiwemo
maziwa makuu na mito mikubwa.

Serikali ya Awamu ya Sita ikiongozwa na
Mhe. Samia Suluhu Hassan, Rais wa
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania imetoa
kibali cha kuanza ujenzi katika mwaka
2022/23. Aidha, ujenzi wa bwawa la Farkwa
utaanza na mtambo wa kutibu maji baada
ya kupata fedha za mkopo kiasi cha dola za
Marekani milioni 125.3 kutoka Benki ya
Maendeleo ya Afrika (AfDB).

Huduma ya majisafi na usafi wa mazingira
vijijini itafanikishwa kwa kutekeleza miradi
yamaji 1,108 ambapo miradi inayoendelea ni
672 na miradi mipya ni 436. Aidha, katika
kuimarisha uendelevu wa huduma za maji
na usafi wa mazingira katika maeneo ya

Vyombo vya Watoa Huduma ya Maji Ngazi ya
Jamii (CBWSO0s) 2,466 zilizopo na kusajili
CBWSO0s mpya 704.

Vyanzo vya uhakika vya maji vinatarajiwa
kuendelea kutumika kuimarisha huduma ya
maji kwa wananchi na kuendelea kugusa
maisha yao ya kila siku. Vyanzo hivyo ni
pamoja na maziwa makuu, mito mikubwa na
mabwawa.
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Ajenda ilivoibua maazimio mengine,

Na Peter Orwa

IKITIMU miaka 23 tangu kifo
cha Mwalimu Julius Nyerere, Sia-
sa alizotumia muasisi huyo zina
mzizi wa kipekee, hasa kuanzia
mwaka 1964, kulipotangazwa sia-
sa ya chama kimoja, chini ya iti-
kadi ya Ujamaa na Kujitegemea,
siasa ya nje ikibaki ‘Kutofunga-
mana na Upande Wowote.’

Hapo kukaendana na falsafa
na mwongozo “chama (TANU)
kimeshika hatamu za uongozi.”
Mfumo wa uongozi wa nchi
ukaegemea chama kuandaa ny-
endo zote za utawala wa nchi
na kisha serikali inaingia kazini
kutekeleza.

Kufanikisha hilo la uendeshaji
Tanzania Bara, nchi ambayo
kabla ya 1964 ilikuwa haijaunga-
na ikiitwa Tanganyika, hatua ya
kwanza kukaandaliwa Mpango
wa Maendeleo wa Miaka Mitano.

Hali kadhalika kuna mengi
yaliandaliwa ikiwamo mradi,
taasisi na mifumo ya kuendesha
nchi. Kuyaimarisha hayo yote,
kukapitishwa Azimio la Arusha,
ambalo dira yake ilikuwa kubore-
sha uendeshaji siasa na utendaji
nchini.

Ikirejewa kuanzia mwaka 1964
na hata baada ya hapo, maamuzi
makuu ya nchi kuanzia, mis-
ingi iliwekwa na chama TANU,
mbunifu wake mkuu akiwa Rais
Julius Nyerere. Miongozo na
mazito yalipitishwa na baada ya
azimio hilo, serikali ikakabidhiwa
jukumu la kutekeleza.

1967 - FILIMBI YAPIGWA

Tukio hilo liliendana na
matembezi rasmi ya kuiunga
mkono. Ilikuwa  inafungua
mwongozo alioutangaza Mwal-
imu Nyerere ikibeba tafsiri “njia
sahihi nchi itakavyotawaliwa
kwa kutumia Siasa ya Ujamaa na
Kujitegemea.”

Kwanini hivyo? Mwalimu Ny-
erere anafafanua kupitia andiko
la TANU: “Tumeonewa kiasi cha
kutosha, tumenyonywa kiasi cha
kutosha, tumepuuzwa kiasi cha
kutosha, unyonge wetu ndio uli-
otufanya tuonewe, tunyonywe na
kupuuzwa. Sasa tunataka mapin-
duzi ya kuondoa unyonge ili tu-
sionewe tena, tusinyonywe tena
na tusipuuzwe tena.”

Azimio la Arusha lina sehemu
kuu tano; Itikadi ya chama; Siasa
ya Ujamaa; Siasa ya Kujitegemea;
uanachama wa TANU; na
utekelezaji wa azimio lenyewe.

Siasa ya Ujamaa ilitekelezeka
kwa falsafa serikali kumiliki njia
kuu za uzalishaji mali na kugawa
kwa uwiano sawa kwa wananchi
wote kwa kile kilicho patikana.

. Yakafuata ya Iringa, Musoma, Ukombozi...

Mwalimu Julius Nyerere, aliposhiriki matembezi ya kuunga mkono Azimio la Arusha.

Pia, Siasa ya Kujitegemea ilijikita
na kuandaa kizazi cha watu wenye
kutumia nguvu zao, akili zao katika
kuzalisha na Azimio la Arusha liliha-
masisha watu kufanya kazi kwa bidii
na kukataza kilichoitwa Ukupe.
na kila mmoja alishiriki katika kufan-
ya kazi akizingatia uanachama wake
TANU, Ulikuwa na kanuni na imani
zake zilizochochea ari ya udugu,
utaifa na kufanya kazi.

Baada ya tukio la Azimio la Arusha
lililopitishwa miaka mitatu tangu
kuanza kutekelezwa Mpango wa
Maendeleo wa Miaka Mitano 1964 -
1969, kukashuhudiwa utaifishaji mali
binafsi unaogeuzwa kuwa wa umma,
kuendana na itikadi ya nchi, mali
zote kumilikiwa na umma.

Hapo ndipo kunashuhudiwa mfa-
no wa iliyokuwa Shirika la Msajili
wa Majumba, majengo yalitaifishwa,
huku taasisi za kibenki zikitaifishwa
pia, hata kuwa mwanzo wa kuundwa
Benki ya Taifa ya Biashara (NBC).

Ikiwa sehemu ya utekelezaji azi-
mio, kisheria miaka miwili baadaye
kukaundwa sheria iliyozaa Tume
ya Rais ya Kuhudumia Mashirika ya

Umma (SCOPO), ikiyaangalia ma-
shirika na watumishi wa umma kwa
ujumla.

Kwa mujibu wa sheria hiyo ya SCO-
PO, kabla ya kufanyiwa marekebisho
mwaka 1992, imeyaangailia mashiri-
ka ya umma, kwamba umma unami-
liki zaidi ya asilimia 51.

Mwaka 1970, Rais (Nyerere) akatoa
maelekezo ya maboresho ya utumi-
shi, akitoa mwongozo kuhusu ku-
wepo maboresho ya utumishi katika
sehemu za kazi kwa kuundwa ma-
baraza ya wafanyakazi, kuimarisha
tija kazini. Kwa sasa Baraza la Wafan-
yakazi, ni sehemu ya Sheria ya Ajira
na Uhusiano Kazini ya mwaka 2004.

AZIMIO LA IRINGA

Mwaka 1972, kwa mara nyingine
chama TANU kikafanya maboresho
mengine kuangalia upande wa pili
wa wakulima ilipopitisha Azimio la
Iringa, likitupa jicho mkulima na lina
kaulimbiu ‘Siasa ni Kilimo.’

Katika sura pana ilimegua malen-
g0 ya Azimio la Arusha, ikiboresha
kilimo na mkulima wake ambayo ni
mwendelezo wa msingi wa Mpango
wa Maendeleo 1964 -1969, uliolenga

Mnara kulikozaliwa Azimio la Arusha. PICHA ZOTE: MAKTABA.
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kuboresha uzalishaji shambani ku-
unda mnyororo wa thamani wa
Ujamaa unaotegemeana.

Wakati Azimio la Arusha lilikuwa
na mchango mkubwa katika uzal-
ishaji viwandani, bado katika kilimo
kulionekana pengo katika mabore-
sho mfumo na tija na ndio ukawa
mzizi wa TANU kupitisha Azimio la
Iringa.

Katika kuboresha Azimio la Aru-
sha na hata sheria ya SCOPO chini
ya kivuli cha Mpango wa Maendeleo
1964-1969, serikali iliamua kuima-
risha uzalishaji viwandani ngazi ya
chini, mwaka 1973 ikaunda Shirika la
Kuhudumia Viwanda Vidogo (SIDO),
ambayo ina mchango mkubwa
kuibua uzalishaji ngazi ya chini hadi
sasa.

AZIMIO LA MUSOMA

Mwaka 1974, TANU ikawa na uan-
galizi wa kina wa yatokanayo na
mkakati wa serikali kuanzia baada
ya uhuru 1961, sera ikielekeza ku-
tolewa elimu ya bure kwa wote, pia
kwa awamu mbili mipango ya nchi
ya miaka mitano kila moja kuanzia
mwaka 1964, ililenga kufikisha elimu

vamuzi serikalini, nyayo zisizofutika

Hapo lilipitishwa Azimio
la Musoma lenye kaulim-
biu ‘Elimu ni Kazi’ ambayo
nayo katika maudhi yake,
ilitumia mkazo maelekezo
ya elimu Katika Azimio la
Musoma, ambayo pia yan-
apatikana katika maandiko
ya Mwalimu Nyerere, iki-
wamo kitabu cha Ujamaa.

Mwalimu Nyerere katika
ufafanuzi wake, anaorod-
hesha wasifu na aina ya
elimu inayopaswa kutole-
wa nchini, akitaja: Kila nga-
zi ya elimu, mfano darasa
la saba ijitegemee na sio
aonekane mhitimu ‘ame-
feli.” Pia, alichokipata kim-
saidie mhitimu kumudu
maisha yake.

Kingine kinagusa, maud-
hui ya elimu hiyo inapaswa
kuakisi uhalisia maisha ya
Kitanzania. Hapo ndipo
unakuwa mwanzo kwa
wanaokumbuka kupigwa
marufuku wimbo shuleni
‘London is burning hurry
up! ikimaanisha watoto
wawahi kuliokoa jiji hilo
la ughaibuni na wakapewa
wimbo mbadala na maaru-
fu “eeh Yakobo, amka
kwenda shule...”

Hali kadhalika, Elimu
ya Kujitegemea inam-
sisitiza mhitimu wa Kitan-
zania asichague kazi kwa
kung’ang’ania za ofisini pe-
kee; vivyo hivyo imrejeshe
kuwa sehemu ya jamii na
daima asijitenge nayo.

Hadi sasa, maudhui ya
Elimu ya Kujitegemea,
sehemu kubwa kwa sasa
inapatikana ndani ya Sera
ya Elimu Na Mafunzo ya
mwaka 2014.

Mabadiliko hayo kupi-
tia Azimio la Musoma
1974, yalilenga kuimari-
sha kutekeleza itikadi ya
Ujamaa na Kujitegemea,
pia ikibeba maagizo ya Azi-
mio la Arusha na Azimio la
Iringa.

Zao lake ni mara moja
serikali kuandaa Baraza
la Mitihani la Taifa, ik-
iendana na kuudwa mtaala
wa Kitanzania, mahsusi
muhtasari wa masomo
shuleni wa Mwaka, 1976,
ambao ulishiba zaidi Ki-
tanzania.

Hapo nako masomo
kama historia yakawekewa
maudhui ya Kitanzania,
Afrika na asilia zaidi. Somo
la uchumi kwa kidato cha
tano na sita, iliyogawanyi-
ka katika sehemu mbili,
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Kwanini hivyo?
Mwalimu Ny-
erere anafafanua
kupitia andiko

la TANU: “Tume-
onewa Kiasi cha
kutosha, tume-
nyonywa kiasi cha
kutosha, tume-
puuzwa Kiasi cha
kutosha, unyonge
wetu ndio uliotu-
fanya tuonewe,
tunyonywe na
kupuuzwa. Sasa
tunataka map-
induzi ya kuon-
doa unyonge ili
tusionewe tena,
tusinyonywe tena
na tusipuuzwe
tena.”

kwanza (paper one) ilianzishwa
somo Siasa ya Uchumi, inayoen-
dama na itikadi za nchini, huku
shuleni kukiwepo somo Elimu
ya Siasa, iliyotumika hadi mwaka
1992 nafasi yake kuchukuliwa na
Uraia, pia ‘General Studies; kwa
vidato vya tano na sita.

Shuleni kukaanzishwa
michepuo ya Biashara, Ufundi na
Kilimo, ambayo kwa msaada wa
serikali ya Cuba, zilijengwa shule
mahsusi za kilimo za mfano; Ruvu,
Kibiti, Kilosa na Ifakara, katikati ya
miaka ya 1970.

Ni aina ya hatua iliyoendeleza
maboresho ya elimu shuleni, kuan-
zia mwaka 1970, kukashuhudiwa
shule maalum za kijeshi; Tabora
Wasichana na Tabora Wavulana.

Jumuiya ya Wazazi ya TANU
(TAPA), ikachangia katika Azi-
mio la Musoma mwaka 1976, kwa
kuanzisha shule nyingi binafsi
za mchepuo wa ufundi, ikiwamo
katika mikoa ya Dar es Salaam,
Bagamoyo (Pwani), Tanga (Pan-
gani), Singida (Manyoni) na Mbeya
(Rungwe) .

Ni zama kukabuniwa ‘Elimu
wa Wote’ maarufu UPE, ambayo
ikaendelea kuwa msaada kupun-
guza pengo la elimu, ikiwamo wal-
ioajiriwa kwa mpango maalum ku-
pigwa ‘brashi’ wahitimu bora wa
darasa la saba, walioenda shuleni
kwa ufanisi.

Kati ya mwaka 1973 na 1976,
maelekezo ya kisiasa kutoka
TANU, yaliifanya serikali kuibua
Operesheni Vijiji vya Ujamaa,
mfano Dar es Salaam, vijana wal-
iokuwa ‘vijiweni’ wakiwekwa ka-

ujamaa ambavyo vilikuwa na

shughuli za uzalishaji wa pamoja,
serikali ikanuia kupeleka hudu-
ma zote za msingi mahali hapo,
zikiwemo zitokanazo na maazimio
na maagizo mbalimbali ya chama.

AZIMIO LA UKOMBOZI

Pia, kuna kusudio la asili la
Azimio la Arusha, lenye ajenda;
uhuru wa nchi (Tanzania) utaka-
milika pale tu mataifa jirani nayo
yatakuwa huru, ikizama zaidi kwa
ukombozi wa Afrika, pasi kuingili-
wa uamuzi na wageni walioitwa
‘mabepari.’

Ilikuwa katika kipindi hicho
cha mwaka 1974, kukashuhudiwa
matunda mengi ya ukombozi ya
mataifa ya Kiafrika yaliyopiga-
nia uhuru yakiwa na ngome yake
nchi Tanzania, mfano Msumbiji na
Angola, zote katika mwaka 1975,
hali kadhalika South Rhodesia,
iliyobadilishwa kuwa Zimbabwe,
ikafanikiwa Aprili, 1980.

Ndani ya mlolongo mrefu, Af-
rika Kusini iliyodumu miaka mingi
katika utawala wa ubaguzi wa ran-
gi, nayo ikafikia ukombozi, Mwal-
imu Nyerere, akiwa na miaka sita
ya kustaafu, 1990 ikawa huru.

Hapo kuna mkono wa kipekee
wa Mwalimu Nyerere na mjumbe
wake maalum katika Kamati ya
Ukombozi ya Afrika chini ya OAU,
Katibu Mtendaji, Brigedia Jenerali
Hashim Mbita, wakiakisi kutunza
historia ndefu na kazi iliyotukuka
kimataifa, ikiipa heshima Tanza-
nia.

Hivyo, Azimio la Arusha ukiwa
ndio mzizi mkuu wa mwelekeo
huo wa kisiasa na kiutendaji, una-
baki kuweka historia ya mengi
kwa yanayotendeka kimaendeleo
nchini, mhandisi mkuu wa mi-
kakati akiwa Mwalimu Nyerere.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA HABARI, MAWASILIANO NA TEKNOLOJIA YA HABARI
MFUKO WA MAWASILIANO KWA WOTE (UCSAF)

KUMBUKIZI YA KIFO CHA BABA WA TAIFA
MWL. JULIUS KAMBARAGE NYERERE

KUTIMIZA MIAKA 23
, (1999-2022)
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Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi,Menejimenti
na Wafanyakazi wa Mfuko wa Mawasiliano
kwa wote (UCSAF) tunaungana na

= / RAIS WA JAMHURI' YA MUUNGANO WA
TANZANIA MHE. SAMIA SULUHU HASSAN
NA WATANZANIAWOTE KWA UJUMLA
KUKUMBUKA KIFO CHA BABA WA TAIFA
MWL. JULIUS KAMBARAGE NYERERE.

“TAIFA IMARA LINAJENGWA NA MISINGI IMARA”

walimu Julius Kambarage‘Nyerer
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Falsafa ya Nyerere kuhusu elimu
inavyoendelea kuwa muhimu sasa

Na Mwandishi Wetu

“MADHUMUNI ya elimu yabadi-
like kutoka kujitafutia sifa kwenda
kupambana na vikwazo vya mai-
sha... Elimu kazi yake ya kwanza,
na kubwa zaidi, ni hii ya kupam-
bana na mazingira yanayomzuia
binadamu ku ‘flower’ (kuchanua)
na ku ‘blosom’ (kuendelea), ku-
taka kufikia hali yake ya mwisho.”

Hiyo ni kauli ya Baba wa Taifa,
Mwalimu Julius Nyerere aliyoitoa
wakati akiwahutubia wakuu wa
shule za sekondari nchini katika
Chuo cha Kivukoni (sasa Chuo
cha Kumbukumbu cha Mwalimu
Nyerere) mwaka 1975, akielezea
maana ya elimu kwa muktadha
wa wakati huo.

Ni kauli ambayo licha ya kwam-
ba ilitolewa karibu miaka 50
iliyopita, bado ina maana kubwa
katika maisha ya sasa ya mwanad-
amu, na Watanzania kwa ujumla.

Katika moja ya hotuba zake
kuhusu elimu, Nyerere aliwahi
kusema: ‘Lengo la elimu ni kum-
komboa mwanadamu kifikra ili
ayatawale mazingira na kusaidia

jamii inayomzunguka.”

Nyerere kwa mantiki hiyo, ali-
maananisha kuwa mtu kuwa na
elimu si sifa bali sifa yake itajenge-
ka kwanza, katika kujitambua
kuwa yeye ni nani. Pili, kupam-
bana na mazingira na vikwazo
ili kufikia malengo yake na tatu,
kusaidia jamii kwa kuwa jamii in-
amtegemea msomi katika kutatua
changamoto na vikwazo vinavy-
ombkabili.

Masuala hayo hayakuwa ma-
geni masikioni mwa Watanza-
nia kwa wakati huo na hata sasa
kwa sababu yamewekwa bayana
katika kitabu cha Elimu ya Ku-
jitegemea alichokiandika mwaka
1967. Katika suala la elimu ya Ku-
jitegemea, Nyerere alisema elimu
ya Tanzania ikiwamo mitaala,
iakisi maisha halisi ya jami yake, si
vinginevyo.

Kwa mantiki hiyo, mwanafunzi
baada ya kuhitimu elimu yake,
arejee kuwa sehemu ya jamii
yake na kamwe isimtenganishe
kwa sababu ya usomi wake. Laki-
ni pia alisisitiza kuwa kila ngazi ya
elimu, kwa mfano darasa la saba

& www.ym.com.tr

au kidato cha nne Mhitimu wa
elimu ya TZ arejee kuwa sehemu
ya jamii yake, kamwe isimtengan-
ishe na jamii husika.

Kubwa zaidi, alisema elimu
inayotolewa Tanzania isizal-
ishe ‘white collar job’ (watu
wa kuajiriwa ofisini) pekee bali
iwe kichocheo cha watu kujipa-
tia maendeleo kupitia elimu na
maarifa waliyoyapata shuleni au
chuoni.

Ili kutekeleza mambo hayo kwa
vitendo, wakati wa uongozi wake,
hasa baada ya kutangazwa kwa
Azimio la Arusha, ambalo lilikuwa
mama wa maazimio mengine
kama ya Iringa (Siasa ni Kilimo) na
lile la Musoma (Elimu kwa Wote)
zilianzishwa shule za michepuo
ya kilimo na ufundi, pia vilianzish-
wa vyuo vya kilimo na mifugo na
vile vya ufundi kwa ajili ya kupata
wataalamu katika fani husika.

Baadhi ya shule na vyuo vya
ufundi ni kama Ifunda, Mtwara,
Tanga na Moshi, Arusha, Mbeya
na Dar es Salaam. Idadi kubwa
ya wanafunzi waliosoma shule za
ufundi na baadhi ya waliofanya

vizuri katika masomo ya sayansi
kwenye shule za kawaida, waliji-
unga na vyuo vya ufundi kwa nga-
zi ya cheti cha ufundi mchundo.

Aidha kwa wale wa mchepuo
wa kilimo, walijiunga na elimu
ya ngazi ya cheti kwa kozi za kil-
imo na mifugo katika vyuo kama
Uyole (Mbeya), Mpwapwa (Do-
doma), Mlingano (Tanga), Nyegezi
na Ukiliguru (Mwanza), Tumbi
(Tabora) na Ilonga (Kilosa mkoa-
ni Morogoro).

VYUO MAALUM

Licha ya kuwa na vyuo vya
ufundi na kilimo, Nyerere kupi-
tia serikali yake alianzisha vyuo
vya kati kwa ngazi ya diploma na
diploma ya juu kama Taasisi ya
Maendeleo ya Uongozi Mzumbe
(IDM), Chuo cha Usimamizi wa
Fedha (IFM), Chuo cha Uhasibu
Dar es Salaam (DSA), Chuo cha
Elimu ya Biashara (CBE) na Vyuo
vya Mendeleo ya Jamii vya Tenge-
ru (Arusha), Buhare (Musoma) na
Rumgemba (Iringa).

Sambanmba na hivyo, vilian-
zishwa vyuo vya utabibu na uugu-

W1

zi vikiwamo Ilembula (Njombe),
Mafinga (Iringa), Tanga, Mbeya
na Mtwara kwa ajili ya kupata
maofisa tabibu na waganga wa-
saidizi. Kwa jumla, vyuo na taasisi
hizo zilitoa mchango mkubwa
katika kuzalisha watumishi wa
ngazi za cheti na diploma ambao
walitumika katika wizara, idara
na taasisi za serikali na za binafsi.

Kwa mafundi mchundo wali-
omaliza vyuo vya Mbeya, Arusha
na Dar es Salaam walionekana ni
wazuri kuliko hata wahitimu wa
shahada za uhandisi za vyuo vi-
kuu kwa kuwa walikuwa wameiva
kwa mafunzo ya vitendo.

MABADILIKO YA ELIMU

Mwanzoni mwa miaka ya 2000,
serikali kupitia iliyokuwa Wizara
ya Elimu na Utamaduni, ilitan-
gaza mabadiliko makubwa ya mi-
taala ambayo pamoja na mambo
mengine, yalifuta michezo shu-
leni, masomo ya sayansi (Fizikia,
Kemia na Baiolojia) yalichangany-
wa na kuitwa Applied Science’

INAENDELEA UK. 19

Octoba 14 2022 KUSHEREKEA URITHI WA MWALIMU

Bodi ya Yapi Merkezi, Uongozi wa juu na wafanyakazi wote
wanaungana na Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania,
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Baadhi ya wahitimu wakiwa katika mahafali. Falsafa ya Nyerere kuhusu
elimu iwe dora katika maisha yao. PICHA: MTANDAO

Falsafa ya Nyerere kuhusu elimu
inavyoendelea kuwa muhimu sasa

- INATOKA UK. 18

huku somo la Kilimo likifutwa
kabisa.

Athari zake ziliendelea kuone-
kana katika vyuo vya ngazi ya
kati ambavyo baadhi vilibadilish-
wa na kuwa vyuo vikuu na kuan-
za kutoa shahada na kuyapiga
kumbo masuala ya uzalishaji wa
wataalamu wa ngazi ya diploma
na vyeti.

Miongoni mwa vyuo hivyo ni
IDM Mzumbe ambayo sasa ni
Chuo Kikuu Mzumbe, Ufundi
Mbeya (sasa Chuo Kikuu cha
Sayansi na Teknolojia Mbeya) na
Chuo cha Ufundi Dar es Salaam,
sasa Taasisi ya Teknolojia Dar
es Salaam (DIT). Hata IFM, CBE
na DSA (sasa Taasisi ya Uhasibu
Tanzania- TIA) sasa vimejikita
zaidi kufundisha shahada badala
ya kozi za ngazi ya kati.

Matokeo ya mabadiliko hayo,
Tanzania sasa ina wasomi wengi
wa ngazi ya shahada wakati wa
stashahada na astashahada wak-
iwa wachache. Ongezeko hilo la
wasomi wa shahada limesaba-
bisha vijana wengi waliohitimu
vyuo vikuu na vile vya elimu
ya juu kubaki na sifa ya kuwa
wasomi lakini hawana kazi za
kufanya!

MWAMKO WA SASA

Kutokana na kutambua pengo
lililopo kati ya idadi ya wahitimu
wa vyuo vikuu na ajira, serikali
imetangaza kufanya mabadiliko
makubwa ya sera na mitaala ya
elimu ili kuendana na wakati wa
sasa.

Mabadiliko hayo kwa kiasi ki-
kubwa yanalenga kuwawezesha
wasomi kuwa wabunifu katika
nyanja mbalimbali kupitia ma-
geuzi ya sayansi na teknolojia
ili wanapohitimu masomo yao
wajiajiri badala ya kuwa wasaka
ajira.

Waziri wa Elimu, Sayansi na
Teknolojia, Prof. Adolf Mkenda,
alitangaza wakati wa Bunge la
bajeti kuwa mabadiliko hayo
yanalenga kuwakomboa vijana
wa Kitanzania kuwa na uwezo
wa kujitambua na hatimaye ku-
kabiliana na mabadiliko yanay-
oendelea duniani. Hatua hiyo
itawaondoa vijana katika fikra
mgando kuwa wanapomaliza
elimu ama ya ufundi au chuo
kikuu, wawe na uhakika wa kua-
jiriwa katika taasisi, mashirika ya

umma na binafsi.
Kama alivyosema Nyerere,
elimu inapasa kumkomboa

mwanadamu kifikra na hatimaye

kuyatawala mazingira na hati-
maye kuisaidia jamii, kauli hiyo
bado ina mantiki kubwa katika
mazingira ya sasa ya utandawa-
zi, sayansi na teknolojia. Iwapo
elimu itamkomboa mwanada-
mu, hasa kijana wa Tanzania ki-
fikra, ni dhahiri kwamba ataku-
wa na uwezo wa kujitambua na
hatimaye kutumia fursa mbalim-
bali zinazomzunguka.

Pia iwapo atajitambua, ataku-
wa na uthubutu wa kufanya
mambo ambayo yatamwinua ki-
maisha na hatimaye kupambana
na maadui watatu aliowatangaza
Nyerere ambao ni ujinga, mara-
dhi na umaskini.

Zaidi ya hapo, atakuwa mstari
wa mbele katika kusaidia jamii
dhidi ya vikwazo vinavyoikabili
badala ya kuonekana msomi jina
wakati hana mchango wowote
katika kutatua kero na changa-
moto ndani ya jamii inayomzun-
guka.

Kimsingi, falsafa ya mwal-
imu Nyerere kuhusu elimu na
malengo yake, bado inaishi na
ina umuhimu wa kipekee katika
maisha ya sasa ya Watanzania.
Iwapo itatumika ipasavyo, italeta
mageuzi makubwa kwa taifa na
kuleta mageuzi makubwa ya ki-
siasa, kiuchumi na kijamii.
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MAMLAKA YA USIMAMIZI WA BANDARI TANZANIA

KUMBUKUMBU YA MIAKA 23 YA KIFO CHA BABA WA TAIFA
MWALIMU JULIUS KAMBARAGE NYERERE

Bodi ya Wakurugenzi, Menejimenti na Wafanyakazi wa Mamlaka
ya Usimamizi wa Bandari Tanzania (TPA) Tunaungana na Rais wa
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mheshimiwa Samia Suluhu
Hassani na watanzania wote Katika kumbukizi ya miaka 23 ya kifo
cha Hayati Mwalimu Julius Kambarage Nyerere

The Late, Former President of
The United Republic Of Tanzania
Mwl. Julius Kambarage Nyerere
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MIAKA 23 BILA YA NYERERE
Mzee Dushi, Afande Chalya wakumbuka
‘Enzi za Mwalimu’ ilivyokuwa raha kwao

Na Anthony Gervas, Mwanza

“SHUJAA wa Tanganyika,
mpigania uhuru, aliyewaondoa
wakoloni wa kiingereza mwaka
1961na kujitawala sisi wenyewe
huyu, ni mwalimu Julius Nyere-
re,” anasema Mzee Edward Du-

Mzee Dushi alizaliwa Buhong-
wa mkoani Mwanza, mwaka
1947 aliyesoma shule ya msingi
Longido mkoani Arusha mwaka
1956 na baadaye akahamia Semi-
nari Nyegezi Mwanza, hata aka-
hitimu mwaka 1971, ana mengi
ya kumshuhudia Mwalimu Ju-
lius Nyerere, kabla na baada ya
uhuru.

Anasema baada ya hapo, al-
ienda kupata mafunzo ya jeshi la
wananchi (JWTZ) mwaka mmo-
ja, kisha akasoma tena Kurasini
jijini Dar-es Salaam, katika Chuo
cha Maofisa wa Jeshi, akarudi
tena kikosini Arusha.

Mwaka 1975 hadi 1977 anase-
ma alienda kusoma katika Chuo
cha Kilimo Ukiliguru, Mwanza
na baadaye alipelekwa makao
makuu ya jeshi kuwa Ofisa Kili-
mo, kisha tena akaenda kusoma
tena kozi ya uofisa Monduli,
alikotunukiwa Kamisheni na rais
Nyerere, akiwa na cheo Luteni
Usu.

Anasema, katika hatua hiyo
akawa ofisa uzalishaji mali katika
makao makuu ya jeshi. Baadaye,
anasema akaenda kusoma tena
katika Chuo cha Siasa Mahiwa
mkoani Lindi miezi sita na akawa
Mjumbe wa Mkutano Mkuu wa
Taifa wa Chama Cha Mapinduzi
(CCM).

Mwaka 1978 ndio Tanzania
ikavamiwa na jirani, Iddi Amin
Dada, wa Uganda, akisimulia
yeye wakati huo alikuwa yuko
Songea, mkoa wa Ruvuma.

Anaeleza kwamba, baada ya
hapo akarejeshwa Mwanza na ki-
sha akapelekwa Bukoba Kaboya
kikosini, ambako anasema waka-
ti wa vita hivyo, alikuwa maalum
kwa ajili ya kukusanya taarifa
chumba cha habari wakiwa vi-
tani na hadi anastaafu alikuwa
na cheo cha Luteni ambacho al-
ipewa tangu 1978.

Mzee Dushi anamsifu Rais
Nyerere kwa kupigania uhuru
wa Tanganyika na baadaye ku-
undwa taifa la Tanzania, akisifu
kuwa akaliweka katika usalama,
utulivu, amani akiwa Kkatika
juhudi za kufuta maadui wakuu;
ujinga, maradhi na umaskini.

Kwa namna ya pekee, anasifu
kubuniwa siasa za Ujamaa na
Kujitegemea, wananchi wali-
na kukawekwa matumizi bora ya
ardhi kwa wakulima na wafugaji
waliopangwa kwenye makundi,

kwake. PICHA: ANTHONY GERVAS.

makabila zaidi ya 120 yakiun-
ganishwa kuwaondolea ukabila,
udini, matabaka na wakaima-
rishwa umoja katika lugha ya
Taifa Kiswahili.

Lingine analolitaja ni ku-
piga vita rushwa, uzembe na
kukawekwa mikakati ya ku-
wakamata wahujumu uchumi
wa nchi ambao waliosababisha
uchumi kuyumba,vitu kuadimi-
ka ikiwemo bidhaa, mfano, su-
kari, sabuni, nguo, chumvi, unga
na mafuta.

Mzee Dushi, anamsifu namna
alivyovunja magenge ya walan-
guzi na mabepari waliojitokeza
kushikilia uchumi wa nchi, kuan-
zisha ngazi ya sera, kukaundwa
huku biashara kitaifa ikiendesh-
wa na Shirika la Biashara la Mkoa
(RTC).

Hapo pia anakumbuka namna
bidhaa kuwa adimu, walipanga
foleni kununua mahitaji yao
kupitia maduka ya RTC, huku
sura ya oili akikumbuka vilivyo-
jengwa vikiwemo vya sukari,
nguo, viatu bora, Kiwanda cha
Majembe (UFI), tumbaku na ka-
hawa na maziwa.

Mzee Dushi anakumbusha

Ujamaa, ilikuwa ni kuwaweka
watu pamoja wapate huduma
bora muhimu, mfano maji, elimu
na afya, sambamba na matumizi
bora ya ardhi kwa wakulima na
wafugaji.

Anataja kuanzishwa maduka
baadaye yakafungwa, kutokana
na usimamizi duni uliokuwepo.
Hata hivyo, wanufaika walikope-
shwa mahitaji muhimu kama

vile zana za kilimo na matrekta.

MNUFAIKA MWINGINE
Mzee Simon Chalya ni mkazi

Nsulu wilayani Maswa, mkoa
Shinyanga, ambayo kwa sasa iko
mkoani Simiyu.

Chalya anasema, yeye ame-
soma shule ya msingi ya Misheni
Nsulu hadi darasa la nne na
baada ya hapo akashindwa kue-
ndelea na masomo kutokana na
kuelemewa na shughuli za ku-
chunga ng'ombe, ambazo ndio
ulikuwa mustakabali mkuu wa
familia yao.

Anasimulia kwamba mwaka
1949 alifika mjini Mwanza, am-
bako baadaye akashuhudia uhal-
isia wa utawala wa Mwalimu Ny-
erere, pamoja na hali ya uchumi
na maisha ilivyokuwapo wakati
huo.

Mzee Chalya anaeleza kuwa,
kabla na baada ya kupatikana
uhuru wa Tanganyika (Tanzania)
mwaka 1961,anamtafsiri Mwal-
imu Nyerere alikuwa kiongozi
mwenye huruma kwa wananchi
wake.

Moja ya jambo alilolifanya
baada ya kupata uhuru anali-
kumbuka ni kufuta ‘kodi ya kich-
wa’ kwa wananchi, iliyoachwa
na watawala wa kikoloni am-
bayo wakati huo anaitaja ilikuwa
Shilingi 12 kwa mwaka.

Hapo anakumbuka wakati wa
mfumo wa utawala nchini uli-
kuwa wa chama kimoja, serikali
ikilipa wafanyakazi mshahara
wa shilingi 150 kwa mwezi kuan-
zia miaka ya 1955.

“Baadaye na mimi nilia-
jiriwa kufanya kazi idara ya
ujenzi,katika Halmashauri ya
Wilaya ya Maswa, nikawa nalip-
wa mshahara wa Sh,175 kila
mwezi,” anasimulia Mzee Ma-
dundo.

Anasimulia kwamba, baada ya
uhuru mwaka 1961, mara moja
wakibaini fedha na thamani kub-
wa, bidhaa ziliuzwa kwa bei ya
chini kama vile vifaa vya ujenzi,
saruji, mabati hata naye kumudu
kujenga nyumba ya kuishi jijini
Mwanza, anakosoma hadi sasa.

Pia, anakumbuka namna hali
ya usafiri kwa wananchi wengi
ulikuwa mgumu, watu wengi
walilazimika kutembea kwa
miguu umbali mrefu, isipokuwa
kwa wenye uwezo wachache
walikuwa wakitumia usafiri wa
baiskeli.

Hapo anataja baiskeli maarufu
aina hizo aina ya Hamba, Ra-
leigh, Raja, Ruji, Gazeli ambazo
wakati huo ziliuzwa kwa bei ya
shilingi 250 hadi shilingi 350,
hivyo watu wenye uwezo tu
ndiyo walinunua baiskeli kurahi-
sisha safari zao.

Anasema magari au mabasi ya
abiria hayakuwepo, barabara zi-
likuwa za vumbi zenye mashimo
mengi.

Hivyo, kadri miaka ilivyoku-
wa ikiendelea kusonga mbele,
magari machache binafsi na ma-
basi yalianza kupatikana, lakini
usafiri wake ulikuwa shida.

Anasema kama mtu ana-
safiri inabidi kuamka usiku wa
manane kujiandaa ili usiachwe
na basi,ukiachwa safari siku hiyo
inakufa hadi kesho yake tena.
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Mwalimu Julius Nyerere, aliposhiriki tukio la kijamii. PICHA: MTANDAO
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: Akisoma hati ya mashtaka ya kesi
WAFANYABIASHARA wameanza hiyo, Mwendesha Mashtaka wa Seri-
kunufaika na fursa za kiuchumi

. kali, Wakili Rosemary Mgenyi, ak-
Egr? %aa 3\//\a” ﬁiaal rsnsigm 'Oa v% g | Eg%y%as_ © ishirikiana na Davice Msanga mbele ya

kuondoa vikwazo 14 vilivyoku- i Hakimu anayesikiliza kesi hiyo, Sangi-
Wapo. © wa Mtengeti alisema mshtakiwa huyo

Kuondolewa kwa vikwazo hivyo alitenda kosa hilo kati ya Januari na
kumesaidia uingizwaji na uu- Oktoba mwaka huu eneo la Ilemi jijini
zwaji wa mbolea ambayo tayari . Mbeya.
imeingia mikoa ya nyanda za juu Ilidaiwa mahakamani hapo kuwa
kusini kwa ajili ya kuwawezesha ' baada ya kufanyiwa kitendo hicho,
wakulima kupanda mazao yao ' mtoto huyo ambaye ni mwanafunzi
kwa wakatl. . wa darasa la tatu katika Shule ya Msin-

ba,\élzla(jlf rVL\jge’\r)]é'O\lNeaa %%gﬁlanr?a%sgt%_i © gi Juhudi, alimweleza mama yake na

va SBL ya nchini Kenya, Joe Ka- ]
rivki akizungumza na waandishi .
wa habari alisema wameingia :
makubaliano na Kampuni ya
Usambazaji wa Mbolea Tanzania ( :
TFC) kwa ajili ya usambazaji wa
mbolea kwa wakulima.

Alisema mbolea hiyo ni tofauti '
na nyingine kwani hufanya kazi '
zaidi ya moja ambayo ni kupandi- '
ka, kukuzia na kurutubisha afya
ya udongo kwa ajili ya kumsaidia '
mkulima kuongeza uzalishaji wa ]
mazao yake. .

Kaimu Meneja wa TFC, Kan- 5
jeli Mroba alisema wamepokea '
tani 30 kutoka kwa Kampuni ya :
SBL ya nchini Kenya na kwamba
baadaye watapokea tena tani 300
kwa ajili ya kuwapatia wakulima.

Alisema mbolea hizo ambazo ni '
mpya nchini zitauzwa Sh. 30,000 1
kwa mfuko wa kilo 25 na kuwanu- !
faisha wakulima ambao tayari '
wamejiandikisha kwa ajili ya
kupata mbolea hiyo.

“Hatujanunua mbolea kutoka
kwao isipokuwa tumeingia ubia '
wa kuwauzia mbolea hiyo kwa i
wakulima na kiasi chochote |
kitakachopatikana ambacho ni
faida tutapewa lakini lengo letu
ni kusaidia kukabiliana na tatizo 1
la upatikanaji wa mbolea hapa
nchini,” alisema Mloba. '

Aliongeza kuwa mbolea hizo ]
zitaendelea kusambazwa maeneo 1

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

FANYABIASHARA Amos
Daud (52), mkazi wa Ilemi
jijini Mbeya, amefikish-
wa katika Mahakama ya
Hakimu Mkazi Mbeya kwa tuhuma za
kumnajisi mtoto wa kiume mwenye

mbalimbali ya mikoa ya nyanda D e S0 et _;."';-_ _:: e

Za juu kusini na mikoa mingine
kwa ajili ya kuwasaidia wakulima ]
kuandaa na kupanda mazao yao i
kwa wakati. 5

Upande
wa mash-
taka ulila-
zimika ku-
wasilisha
ushahidi na
vielelezo
mbele ya
mahakama
ili kuthibit-
isha madai
yake hayo
dhidi ya
mfanya-
biashara
huyo.

IJUMAA OKTOBA 14, 2022 NipaShe 21

kudai kuwa mtuhumiwa tayari ame-
shamwingilia kinyume cha maum-
bile zaidi ya mara tatu.

Mwanafunzi huyo alisema kuwa
mtuhumiwa alikuwa akimfanyia ki-
tendo hicho katika moja ya pagara
lililokuwa jirani na nyumbani kwao.

“Daudi akiwa na akili timamu
alimwingilia kinyume cha maum-
bile mtoto huyo, kitendo ambacho
ni kinyume na kifungu namba 154
(1) (@) na 154 (2) cha Sheria ya Ka-
nuni za Adhabu Sura ya 16 kilicho-
fanyiwa marekebisho mwaka huu
2022,”alisema Wakili Mgenyi.

Upande wa mashtaka ulilazimika
kuwasilisha ushahidi na vielelezo
mbele ya mahakama ili kuthibitisha
madai yake hayo dhidi ya mfanyabi-
ashara huyo.

Hata hivyo, mshtakiwa Daudi
alikana kutenda kosa hilo, katika
kesi yake anawakilishwa na mawakili
wawili mahakamani hapo.

HABARI MBEYA

: Mfanyablashara Kortini
tuhuma kumlawiti mtoto

Baada ya kusikiliza na kupokea
hati ya mashtaka ya kesi hiyo,
Hakimu Mtengeti aliahirisha kesi
hiyo hadi Oktoba 17 kwa ajili ya ku-
soma maelezo ya awali, kwamba
mshtakiwa yupo nje kwa dhamana.

Kwa mujibu wa maelezo ya mama
wa mtoto huyo, (jina limehifadhiwa)
alisema aligundua mwanawe ame-
fanyiwa kitendo hicho baada ya kuo-
na kinyesi kinatoka bila utaratibu na
kwamba baada ya kumuuliza alikiri
kwamba ni mara kadhaa amekuwa
akifanyiwa kitendo hicho kwenye
pagara la nyumba lililoko eneo la II-
emi.

Alieleza kuwa mama huyo alim-
womba mtoto wake amwonesha mtu
anayemfanyia kitendo hicho ndipo
akamtaja mfanyabiashara Daudi.

Mshtakiwa wa kesi hiyo anawak-
ilishwa na mawakili wawili wa ku-
jitegemea ambao ni Essau Sengo na
Peter Irangi.

Wanafunzi wa Shule ya Sekondar‘i Mbéya Day, juzi jioni wakigombania usafiri wa kurudi nyumbani eneo la Ujenzi jijini
Mbeya. PICHA: GRACE MWAKALINGA

Hifadhi ya Taifa Ruaha yakusanya faini mil.600/-

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

HIFADHI ya Taifa ya Ruaha ili-
yoko mikoa ya Mbeya na Iringa
imekusanya Sh. milioni 606 am-
bazo zimetokana na faini baada
ya kukamata mifugo iliyoingizwa
na wafugaji kwenye eneo oevu
la Bonde la Thefu liliko wilayani
Mbarali.

Akisoma ripoti ya utekelezaji
wa operesheni maalum ya kuon-
doa mifugo kwenye bonde hilo
mbele ya Kamati ya Ulinzi na
Usalama juzi jijini Mbeya, Mkuu

wa Hifadhi ya Ruaha, Godwell
Meingataki alisema walifanikiwa
kukamata mifugo 5,849 iliyokuwa
inachungwa katika hifadhi hiyo.

Alisema  kati ya mifugo yote
iliyokamatwa, mifugo 5,644 il-
ilipiwa faini ya Sh. milioni 606,
kwamba hadi sasa mifugo 96
inaendelea kushikiliwa zizini
ikisubiri aidha kutambuliwa na
wamiliki wake au kukamilika
kwa hatua za kisheria.

Alisema kuwa doria hiyo maal-
umu ilikamata majangili 10 wal-
iokuwa wanajihusisha na uvivu

wa samaki kwenye bonde la The-
fu wakiwa na zana za kienyeji
kuvulia samaki.

“Jitihada za kuhifadhi eneo
la Usangu zinakwamishwa kwa
kiasi kikubwa na tangazo la seri-
kali namba28 (GN 28),ambalo
liliongezwa eneo la Thefu/Usangu
kuwa sehemu ya Hifadhi ya Taifa
ya Ruaha,” alisema Meing’ataki.

Alisema kuwa utekelezaji wa
operesheni ya kuondoa mifugo
ndani ya Bonde la Thefu, ilitu-
mia mbinu mbalimbali kama vile
ndege, kwamba ilikagua na ku-

tambua maeneo yenye mifugo,
helikopta ilitumia kuswaga mifu-
go kutoka maeneo yasiyofikika
na ardhi oevu na kuielekeza
kwa askari ambao waliendelea
kuiswaga mpaka kwenye mazizi.

Alisema magari yalitumika
kusafirisha askari kutoka vituoni
mpaka uwandani kufuatilia mifu-
go na kuikamata, huku mitumbwi
ikisaidia kusafirisha askari kutoka
vituoni kupitia mtoni hadi uwan-
dani kwenye mifugo.

Akipokea taarifa ya operesh-
eni maalum ya kuondoa mifugo

ndani ya Bonde la Thefu ambalo
linategemewa kwenye Hifadhi ya
Ruaha, Mkuu wa Mkoa wa Mbeya,
Juma Homera aliipongeza kamati
kwa kazi waliofanya ya kukamata
mifugo na watuhumiwa walihusi-
ka.

Aliagiza kuwa mifugo yoyote
itakayokamatwa itaifishwe badala
ya kuikamata na wahusika kulipa
faini.

Alisema mbinu hiyo itasaidia
kuweka nidhamu na kukomesha
tabia hiyo ya wafugaji kuingiza
mifugo ndani ya hifadhi hiyo.
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HABARI DODOMA

Upotevu wa maji chanzo
kushuka kwa mapato

Na Augusta Njoji, DODOMA

AMLAKA ya Udhibiti wa
Huduma ya Nishati na
Maji (EWURA), imesema
miongoni mwa vikwazo
vilivyoko kwenye mamlaka za maji
ni upotevu mkubwa wa maji hali in-
ayosababisha kukosa mapato.
Kutokana na hali hiyo imeandaa
miongozo mbalimbali ikiwamo uan-
daaji wa mikakati ya kupunguza maji
yasiyolipiwa ili kudhibiti hali hiyo.
Mkurugenzi Mkuu wa EWURA,
Mhandisi Modestus Lumato, ali-
yasema hayo juzi alipokuwa akizun-
gumza na wataalamu wa mamlaka za
maji 31 kwenye mafunzo ya kuzijen-
gea uwezo mamlaka za majisafi na
usafi wa mazingira juu ya miongozo
ya kiutendaji.
Alisema katika kipindi cha zaidi
ya miaka 11 sasa tangu kuanzishwa

Moja ya
tatizo kubwa
ya sekta ya
maji ni kue-
ndelea kuwa
na viwango
vikubwa
vya maji
yasiyolipiwa
ikilingan-
ishwa na
kiasi kina-
chokubalika
cha asilimia
zisizozidi 20.

kwake, EWURA imekuwa ikifuatilia
utendaji wa mamlaka hizo nchini
na kuandaa taarifa za utendaji wake
kila mwaka zenye taarifa mbalimba-
li za viashiria vya utendaji, zinaone-
sha kuna kiwango kikubwa cha maji
yasiyolipiwa.

Alisema kuna dira za maji zisizok-
idhi ubora ambazo ni vyanzo vya
uchangiaji wa maji yasiyolipiwa.

“Moja ya tatizo kubwa ya sekta ya
maji ni kuendelea kuwa na viwango
vikubwa vya maji yasiyolipiwa ikil-
inganishwa na kiasi kinachokuba-
lika cha asilimia zisizozidi 20.”

“Kwa mara ya kwanza tumean-
daa mwongozo utakaoziwezesha
mamlaka za maji kuandaa mikakati
yao ya kupunguza kiasi cha maji
yasiyolipiwa,”alisema.

Alieleza kuwa matarajio yao ni
mamlaka hizo kuwa na mikakati
bora ya kupunguza kiasi cha maji

Y

yasiyolipiwa na hivyo kuongeza
ufanisi wao wa utendaji na kupun-
guza upotevu wa mapato.

“Upotevu wa maji una sababu
mbalimbali, hususani uchakavu wa
miundombinu, mabomba kupasuka
na ukokotozi wa bili za maji kwa wa-
teja unaoweza kuwa chini ya kiwan-
go na kwa kiwango kikubwa cha
upotevu wa maji hupunguza ufanisi
wa mamlaka kutoa huduma bora na
kutosheleza mahitaji,”alisema.

Kwa upande wake, Mkurugenzi
wa Maji na Usafi wa Mazingira wa
EWURA, Mhandisi Exaudi Maro,
alisema wataalamu hao watapewa
mafunzo ya miongozo minne am-
bayo ni mwongozo wa usimamizi
wa majanga, usimamizi wa dira za
maji, wa uandaaji wa mikakati wa
kupunguza maji yasiyolipiwa na
kushindanisha utendaji wa mam-
laka za maji.

Mkuu .wa wil_aya aagiza wazazi,
walezi kuwajengea uwezo watoto

Na Peter Mkwavila, DODOMA

MKUU wa Wilaya ya Dodoma,
Jabir Shekimweri, amewataka
wazazi na walezi kuwajengea
uwezo watoto wao wa kujiami-
ni na kujieleza ili kutoa taarifa
za vitendo vya ukatili wa kijin-
sia pindi vitakavyojitokeza.

Shekimweri aliyasema
hayo jana alipokuwa akifunga
mashindano ya mdahalo kwa
shule za sekondari zilizoko
katika Halmashauri ya Jiji la
Dodoma.

Alisema watoto wamekuwa

waathirika wa vitendo vya
ukatili wa kijinsia kutokana
na kutokuwa na uwezo wa ku-
jieleza.

“Hivyo hawa watoto wakie-
limishwa na kujiamini hata
kama watajengewa hoja ni
ngumu mtu mwenye dhamira
mbaya kufanya vitendo vya
ukatili wa kijinsia dhidi yao,”
alisema.

Hata hivyo, alisema utafiti
unaonesha miongoni mwa
wanaosababisha ukatili wa
kijinsia ni ndugu wa karibu
wa familia, ndiyo wanaofan-

ya ukatili kwa watoto hivyo,
watoto wakijiamini na kutoa
taarifa vitendo hivyo vitako-
meshwa.

Mratibu wa mashindano
ya mdahalo huo, Mwalimu
Malick Masoud alisema kuwa
mada zilizofanyiwa mdahalo
huo zinalenga kupinga ukatili
wa kijinsia.

“Lengo ni kuona namna
wanafunzi wanavyoshindwa
kufikia malengo yao ku-
tokana na ukatili wa kijin-
sia na namna ukatili huo
unavyowaathiri,”alisema.

Kwa upande wake, Mkuu wa
Divisheni ya Elimu Sekondari
wa Halmashauri ya Jiji hilo,
Upendo Rweyemamu, alisema
kuwa mashindano ya mdahalo
wa kitaaluma ni muhimu ili
kuwajengea wanafunzi uwezo
wa kuzungumza na kuandika
kwa lugha ya Kiingereza.

Rweyemamu alisema kuwa
midahalo inamjengea mwa-
nafunzi ujasiri wa Kkujielezea,
kujenga hoja na kumwongezea
misamiati ya lugha ya Kiin-
gereza na  ufaulu kwa wa-
nafunzi.

Wanaume
waongoza
takwimu
kuhudhuria
Hospitali
Mirembe

Na Renatha Msungu, DODOMA

HOSPITALI ya Taifa ya Afya
ya Akili Mirembe ina idadi
kubwa ya wagonjwa wa Ki-
ume kuliko wanawake huku
Wengi wao ni vijana wenye
umri kati ya 20 hadi 45.

Hata hivyo, miongoni
mwa sababu zinazotajwa
kuchangia tatizo la afya ya
akili kwa wanaume ni usiri
unaosababisha kushindwa
kushirikisha watu matatizo
vao tofauti na wanawake
ambao wamekuwa wak-
ishirikishana.

Katibu wa Hospitali hiyo,
Dk. Jackson Minja, aliyase-
ma hayo jana alipokuwa
akizungumza na Nipashe.

“Sababu kubwa ya wa-
naume kuwa wengi hospital-
ini ni kutokana muda mwingi
wanakuwa kwenye mihan-
gaiko va kila siku kutafuta
maisha, hivyo wakipata
tatizo hawana muda wa kuli-
Zungumza na wenzao tofauti
na wanawake ambao waki-
pata matatizo hayo kushirik-
Ishana na wenzao,"alisema.

Dk. Minja alisema kama
watakuwa na utayari wa
kushirikisha wenzao wata-
punguza Mzigo wa tatizo
[ililoko kichwani mwake.

Alisema wagonjwa wengi
wanaowapokea katika
hospitali hiyo ni kuanzia
miaka 20 hadi 45 na wenye
umri wa miaka 50 hadi 70 ni
wachache. )

Pamoja na hayo, alisema
matatizo mengi hutokea
kwa wanandoa ambazo
zimevunjika na kusababisha
watoto kulelewa na mzazi
mmoja.

Dk. Minja alisema sababu
hiyo huchangia watoto
kukimbia kuishi mitaani na
kujiingiza katika mambo
yasiyo ya msingi ambayo
huchangia hapo baadaye
vvﬁoto kuwa na afya ya
akili.

Pia alisema matumizi ya
dawa za kulevya huchangia
kwa kiasi kikubwa vi-
jana wengi kupata matatizo
hayo.

Wagonjwa wengi
wanaowapokea
katika hospitali hiyo
ni kuanzia miaka 20
hadi 45 na wenye
umri wa miaka 50
hadi 70 ni wachache.
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ZANZIBAR

IS Waziri ataka haki, maslahi
va wanawake yaimarishwe

Bandari Kavu
Mpigaduri
kujengwa Sateni,
Mangapwani

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

SERIKALI ya Zanzibar imeanza
ujenzi wa Bandari Kavu ya Mpi-
gaduri eneo |la Sateni, pamoja na
bandari ya mizigo eneo la Mangap-
wani.

Hayo yalisemwa jana Mjini Zan-
zibar na Naibu Waziri wa Ujenzi,
Mawasiliano na Usafirishaji, Nadir
Abdulatif Al-Wardi wakati akizin-
dua Baraza la Wasafirishaji wa
Bidhaa Zanzibar (ZSC). o

Alisema ujenzi wa bandari hizo
utaondosha matatizo yote ya
wafanyabiashara, wasafirishaji wa
bidhaa na kuondokana na usum-
bufu wa ucheleweshaji wa mizigo
nje ya nchi.

“Nataka niwaahidi Baraza la
Wasafirishaji Bidhaa Zanzibar seri-
kali ipo pamoja na nyinyi katika
kuona matatizo yote yanayowaka-
bili yanapatiwa ufumbuzi ili kuleta
unafuu kwa wananchi,” alisema.

Naibu Waziri huyo alisema tayari
wizara imenunua Vvifaa mbalimbali
kwa ajili ya kazi za upakuaji wa
mizigo katika Bandari ya Malindi
hatua ambayo kwa kiasi kikubwa
itapunguza muda mkubwa wa Ku-
kaa meli katika bandari.

Alisema tayari baadhi ya matati-
Z0 ya wafanyabiashara yanapatiwa
ufumbuzi, kwamba kwa upande wa
Bandari ya Malindi serikali ime-
shanunua vifaa vya kushusha na
kupokea makontena ya mizigo.

Katibu Mkuu wa ZSC, Assaa Sha-
rif Khalid, alisema kuundwa kwa
chombo hicho ni kiungo kati ya
wafanyabiashara na serikali katika
kuzipatia ufumbuzi matatizo yote
ya wafanyabiashara ili kufikiwa
kwa ufanisi unaotakiwa.

Alisema wakati umefika sasa wa
kuwapo kwa bandari kubwa ita-
kayotosheleza mahitaji ya kushu-
sha na kupokea bidhaa mbalimbali
ikiwamo meli kufunga gati na kush-
usha bidhaa kwa wakati.

“Tunahitaji bandari itakayoto-
sheleza na kushusha bidhaa zetu
kwa wakati tofauti na sasa ambapo
meli hulazimika kwenda Mombasa
kushusha bidhaa na hivyo kusaba-
bisha kupanda kwa bei ili kufidia
gharama za usafirishaji,” alisema.

Mwenyekiti wa ZSC, Hassan Ali
Mzee alisema kuundwa kwa baraza
hilo ni moja ya safari ya kuelekea
mafanikio ya kufanya kazi kwa
pamoja kati ya serikali na wafan-
yabiashara.

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

AZIRI wa Uchumi wa
Ma-

Buluu na Uvuvi,
soud Suleiman Makame,

amesema ni lazima haki

na maslahi ya wanawake katika uchu-

mi wa buluu yaimarishwe, kulindwa

na kutekelezwa kikamilifu.

Alisema nguvu zote zikiekwa katika
+ uwezeshaji wa wanawake ikiwamo
katika mwani, usarifu wa dagaa, ufu-
gaji wa matango bahari, kaa na mazao
mengine ya baharini kutaleta maen-

deleo ya haraka ya jamii.

Aliyasema hayo jana, wakati akizin-
dua Programu Jumuishi ya Kuharaki-
' sha Maendeleo ya Uwezeshaji Kiu-

Alisema katika kuleta maende-
leo ya haraka kwa jamii, serikali ipo
mstari wa mbele katika kuhakikisha
ushirikishwaji kwa ukamilifu wa wa-

Wanawake
wa vijijini
wanahitaji
kusaidiwa
na kuung-
wa mkono
katika
juhudi zao
za kujik-
omboa
kiuchumi
kupitia
sekta
mbalimbali
ikiwamo
kilimo.

nawake kwa kuwasaidia katika
elimu, ubunifu, zana za kufanyia
kazi, mitaji na masoko.

“Serikali ya Zanzibar itaendelea
kutekeleza malengo ya maendeleo
endelevu ikiwamo lengo nambari
tano la kuleta maendeleo, usawa na
haki kwa jinsia zote na ni jambo la
msingi ili kufikia malengo na maen-
deleo endelevu kwa wote, alisema.

Alisema kupitia sera na miongo-
7o hiyo utekelezaji wa programu ya
pamoja na mashirika ya umoja wa
mataifa, matumaini yake kwamba
wanawake watajengewa uwezo na
kufaidika kiuchumi.

Alisema Wizara ya Uchumi wa
Buluu Uvuvi kwa kushirikiana na
taasisi zingine za serikali na amba-
70 siyo za serikali zitashirikiana ka-
tika kuhakikisha kwamba progra-
mu hiyo inafanikiwa kwa ufanisi.

Mkurugenzi Mkaazi wa Shirika la

Programu ya Lishe Duniani (WFP),
Sarah Gibson, alisema, Umoja wa
Mataifa (UN) utahakikisha unaunga
mkono juhudi za Serikali ya Zanzi-
bar katika kuweka vipeumbele vya
wanawake kujikomboa kiuchumi
wanahitaji kusaidiwa na kuungwa
mkono katika juhudi zao za ku-
jikomboa kiuchumi kupitia sekta
mbalimbali ikiwamo kilimo.

Mkurugenzi Mkuu wa Shirika la
Kimataifa la Kutetea Haki za Wa-
nawake Duniani, Sima Bahous, al-
izipongeza nchi za Sweden na Nor-
way kwa kuuunga mkono juhudi
za wanawake kuendesha shughuli
za kilimo.

Alisema robo ya watu duniani ni
bao bado wanaishi maisha dunl
na kushindwa kufikia fursa za kiu-
chumi.

PBZ IKHLAS

Naibu Waziri wa Ujenzi, Mawasiliano na Usafirishaji, Nadir Abdulatif Al-Wardi (kulia), akimkabidhi cheti cha usafirishaji
bidhaa, Aderick Kagenzi ambaye ni Mkurugenzi wa Huduma za Usafirishaji Mizigo kutoka Mombasa, baada ya kuzin-
dua Baraza la Wasafirishaji wa Bidhaa Zanzibar (ZSC) hafla iliyofanyika Malindi Unguja. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Vijana sita wanaodaiwa ‘panya road’ wakamatwa

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

JESHI la Polisi Zanzibar lime-
wamakata vijana sita waodaiwa
kuwa ni panya road waliotoka
mkoani Dar es Salaam na kukim-
bilia visiwani humo kwa ajili ya
kuendeleza uhalifu.
Akizungumza na waandishi
wa habari jana, Kamanda wa
Polisi Mkoa wa Mjini Magharib
Unguja, Richard Thadei Mchom-
vu, alisema vijana hao wa-
likamatwa Oktoba moja mwaka
huu na wameshafikishwa katika

Mahakama ya Mwanakwerek-
we.

Alisema vijana hao wame-
kamatwa baada ya msako wa
doria uliofanywa na jeshi hilo,
iliwakuta vijana hao wakiwa
wamelala katika banda lililoko
viwanja vya Mnazi Mmoja.

Kamanda Mchomvu alisema
baada ya kuwahoji walieleza
kuwa wanatokea mkoani Dar es
Salaam kwa kutumia usafiri wa
majahazi.

Aliwataja vijana hao ni Ali Ab-
dallah Maenye(26) mkaazi wa

Yombo, Demetrius Macheula
Demertius (27) mkaazi wa Moro-
goro, Abubakar Shabani Mlawa
(20) mkaazi wa Kigamboni, Ma-
lik Salum Kasembe(16) mkaazi
wa Mbagala Kizuiani na Rajabu
Bakari Mbwana(20) mkaazi wa
Mazense.

Alisema vijana hao wame-
shafikishwa mahakamani na
watashtakiwa kwa kosa la jinai
la uzembe na uzururaji.

Kamanda Mchovu alisema ka-
tika hatua zingine jeshi hilo liki-
wa katika operesheni za kuima-

risha hali ya ulinzi na usalama
pia limefanikiwa kuwakamata
vijana wengine watano ambao
wakijihusisha na vitendo vya
wizi na uporaji.

“Tumewakamata vijana hao
wakiwa na vielelezo mbalim-
bali ikiwamo mapanga walioku-
wa wanatumia kwa kufanyia
unyang’anyi na vitu vyengine
vya thamani,”alisema.

Aliwataja vijana hao ni Ibra-
him Salum Nassor(27) mkaazi
wa Kinuni, Suleiman Abdallah
Suleiman(14) mkaazi wa Ma-

gogoni, Mkubwa Hamadi Ali(16)
mkaazi wa Muembe Majogog,
Kassim Rashid Makenzie mkaazi
wa Kinuni na Masoud Kassim
Masoud(14) mkaazi wa Magogo-
ni.

Alisema vijana hao kwa
pamoja wamempora kija mmo-
ja gari aina ya Town Ice yenye
namba ya usajili 259 KN eneo la
Manarini Kijitoupele na kumje-
ruhi kwa mapanga na kuende-
leza uhalifu wa uporaji katika
maeneo mbalimbali ya Mkoa wa
Mjini Magharib Unguja.
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Majaliwa ataka uwazi utoaji
mikopo kinamama, vijana

Na Restuta Damian, BUKOBA

- Mifumo mibovu
- yaumeme
- chanzo matukio

katika mifuko ya halmashauri mbal-
imbali bila kukidhi matakwa ya seri-

Vijana, Ajira na Wenye Ulemavu,
Professa Joyce Ndalichako alisema

f\%/[ZaI'RlI’ Mkuu Kassimu Haya ni kali ya kuinua uchumi wa vijana, _ maonyesho hayo yalianza mwakfa} : ya moto

jaliwa ameiagiza ) Alisema lengo la serikali ni ku- 2000 kwa lengo la kuwafanya vi-

Wizara ya Nchi Ofisi ya ::Iaoocg € maliza kero za ukosefu wa ajirakwa janakujitafakarinakuwanafikraza ; NaMarco Maduhu, SHINYANGA

Waziri Mkuu, Kazi, Vi- paejjimali Viiana, kwa kutoa mikopo itakay- uzalendo kwa Taifa.

jana, Ajira na Wenye Ulemavu kusi- zinaze- owasaidia kutatua vikwazo katika “Haya ni maonyesho ya rasilimali ;| MAMLAKA ya Udhibiti wa Huduma

mamia halmashauri za wilaya kuwe- zalishwa shughuli zao ndani ya ujasiriamali ~ zinazozalishwa na vijana pia kutoa i Zza Nishati na Maji (EWURA), im-

ka mifuko wazi na kuwapatia vijana, navijana na kusaidia kufikia maendeleo en- huduma kwa jamii ikiwa ni pamoja ' etaja sababu ya majanga ya moto

kina mama mikopo ya asilimia 10 ili pia kutoea delevu. na kuongeza hamasa ya kujituma | kuendelea kutokea nchini, kuwa

kuwasaidia kufanya ujasiriamali. huduma Alisema kuweka maonyesho zaidikatika kazi. ' inatokana na ufungaji wa mifumo
Alitoa maagizo hayo jana wakati KWajamii hayo sambamba na kumbukizi ya Waziri wa Nchi, Ofisi ya Makamu | mibovu ya umeme kwenye ma-

wa uzinduzi wa wiki ya vijana kitaifa IKIWaRni  nyalimy Nyerere ni kuenzi falsafa  wa Pili wa Rais, Sera, Uratibu na | jengo.

inayofanyika mkoani Kagera, ikitara- Rﬂg‘:l:z'? za kiongozi huyo kwa vijana waki- Baraza la Wawakilishi Zanzibar, Meneja wa EWURA Kanda ya

jiwa kumalizika leo. hamagsa va amini kuwa maonyesho hayo yat- Hamza Hassan Juma alisema, kupi- : Ziwa, George Mhina, alibainisha
Majaliwa alisema fedha hizo zipo kujituma aleta mafanikio kwa vijana na Taifa tia maonyesho hayo vijana wana- | hayo juzi mkoani hapa kwenye

kwa ajili ya kukopesha vijana, wa- zajdika- kwa ujumla. takiwa kujitoa katika shughuli za ! Utoaji wa mafunzo ya siku mbili

nawake na watu wenye ulemavu ili tika kKazi. Kwa upande wake Waziri wa kizalendo, kuwa na umoja kwa | kwa mafundi umeme kutoka mikoa

minne ya Geita, Simiyu, Mwanza
na Shinyanga, kwa ajili ya kuwa-
jengea uwezo juu ya utendaji kazi.
! Alisema kuwa kumekuwapo na

+ matukio mengi ya majanga ya

' moto nchini, huku chanzo kikiele-
zwa mara kwa mara kuwa ni hiti-
lafu ya umeme. Alisema hali hiyo
inatokana na ufungwaji wa mifumo
* mibovu ya umeme.

; “Tusipo wazingatia mafundi

* hawa wa umeme tunaweza kue-

i ndelea kupata majanga mengi ya

'+ moto hapa nchini, sababu wataen-

kuinua uchumi wao na siyo kubaki Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu, Kazi, maendeleo ya Taifa.

=

delea kufanya kazi chini ya ki-
wango wakijali pesa tu na kufunga
mifumo mibovu ya umeme kwenye
majengo,"alisema Mhina.
! Aidha, aliwataka mafundi hao
 kuwa na bei moja ambayo ni rafiki
i katika kuwafungia umeme wateja
wao, kuacha kuwa na bei zina-
zokinzana ambazo siyo rafiki kwa
wateja wao.
! Kwa upande wake Mkuu wa
 Wilaya ya Shinyanga, Jasinta
© Mboneko, akifungua mafunzo hayo
¢ kwa niaba ya Mkuu wa Mkoa wa
' Shinyanga Sophia Mjema, aliwataka
+mafundi umeme wawe wazalendo
+ kwa kufungia watu mifumo ya
¢ umeme imara kwenye majengo yao.
Aliwataka wananchi pamoja na
taasisi za serikali kuacha kuwa-
© tumia mafundi umeme vishoka
i pindi wanapotaka kuunganishiwa
' na kuweka mifumo ya umeme
katika majengo yao.
Baadhi ya mafundi hao umeme
i akiwamo, Lucy James, walisema
'+ mafunzo hayo yanafaida kwao
i ikiwa ni pamoja na kuwaongezea
+ufanisi katika majukumu yao. Na
i+ kuifanya kazi hiyo kuwa bora
¢ zaidi.

o
- e’y N

Meneja wa Biashara wa Benki ya CRDB Kanda ya Magharibi, Jumanne Wagana (kushoto), akimkabidhi viti na meza
62 vyenye thamani ya Sh. milioni 5 kwa Katibu Tawala wa Kahama, Timoth Ndanya, aliyevaa skafu kwa ajili ya
wanafunzi wa Shule ya Sekondari Mama Samia iliyoko Kata ya Majengo Manispaa ya Kahama hivi karibuni. PICHA:
SHABAN NJIA

Serikali yaombwa kukagua ubora wa elimu shule binafsi

Na Pelucy Yohana (SAUT)

Alisema serikali ikitambua
mchango wa shule hizi katika

“Sisi hatupendi magari yahari-
bike kila wakati bali ni matatizo

imu na uongozi wa shule ili ku-
waongezea ufanisi wanafunzi

David Maduhu katika mahafali

BAADHI ya wamiliki wa shule bi-
nafsi wameiomba serikali kuka-
gua ubora wa elimu inayotolewa
na shule hizo ili kuweka uwiano
sawa wa kielimu.

Inaelezwa kuwa serikali im-
ekuwa ikitoa kipaumbele katika
shule za umma zaidi kuliko shule
binafsi hatua inayosababisha
zionekane kama ni za upinzani
katika elimu.

Ombi hilo lilitolewa na Mku-
rugenzi wa Shule ya Msingi ya

ya shule hiyo.

Aliomba serikali kupitia Wiz-
ara ya Elimu kutathmini kazi
ya utoaji elimu inayofanywa na
shule binafsi na kuzipa thamani
shule hizo sawa na zile za seri-
kali.

“Shule  binafsi  zimekuwa
zikiongoza katika mitihani mbal-
imbali ya taifa na kukuza kiwango
cha elimu, lakini bado zimekuwa
zikionekana kama shule pinzani
kwa serikali,” alisema.

kuboresha na kukuza elimu ya
mtanzania itakuwa na wajibu
wakuzisemea ikiwa ni pamoja
na kuhimiza ongezeko la maslahi
kwa walimu wake.

Maduhu aliiomba serikali
kuboresha miundombinu iki-
wamo ya barabara ili kuwezesha
usafirishaji wa wanafunzi wa-
naotoka maeneo ya mbali kufika
shule na kuepusha uharibifu wa
magari yao yanayofanyiwa uk-
aguzi kila mara.

ya miundombinu ambayo siyo
rafiki likipelekwa gari mara mbili
linarudishwa kufanyiwa mareke-
bisho, hivyo miundombinu iki-
fanyiwa kazi tutaweza kufanya
kazi kwa weledi wa hali ya juu,”
alisema

Mwalimu Mkuu wa shule hiyo,
Sande Jackson akizungumza
katika mahafali yake ya tano ya
darasa aliwataka wazazi wana-
osomesha watoto katika shule
hiyo kutoa ushirikiano kwa wal-

kufanya vizuri katika masomo
pamoja na mitihani yao.

Mmoja wa wazazi wa wanafun-
zi aliyehitimu, Amos Ayoub al-
iieleza Nipashe kuwa shule binaf-
si zinasaidia kutoa msingi mzuri
kwa watoto.

Alisema: “Katika shule hizi wa-
toto wetu wanapata msingi mzuri
hasa katika upande wa lugha na
malezi bora ili akitaka kuendelea
na masomo yake anakuwa na se-
hemu ya kuanzia”
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Naibu Waziri ataka elimu upandaji miti

Na Munir Shemweta

Naibu Waziri Ofisi ya Maka-
mu wa Rais (Mazingira), Khamis
Hamza Chillo, amewataka vion-
gozi wa mikoa na wilaya nchini
kutoa elimu ya upandaji miti kwa
wananchi.

Pia ametaka viongozi hao kue-
limisha wananchi namna bora ya
kutunza vyanzo vya maji na kue-
leza kuwa changamoto kubwa
iliyopo kwenye vyanzo hivyo ni
shughuli kubwa za kibinadamu.

Naibu Waziri Chillo alitoa kauli
hiyo mkoani Rukwa juzi wakati wa
ziara ya Kamati ya Mawaziri wa
Wizara za Kisekta kupeleka mreje-
sho wa Baraza la Mawaziri kuhu-
siana na utatuzi wa migogoro ya

Alisema maeneo mengi ya-
nayovamiwa wavamizi wake ha-
waendi tu kuvamia bali wanakata
na miti na kuharibu vyanzo vya
maji, hivyo kuwataka viongozi wa
mikoa na wilaya kuwaeleza wa-
basi wapande miti.

Kuhusu utumzaji vyanzo vya
maji, alisema mbali na uchafuzi
wa mazingira unaofanywa kwe-
nye maeneo yaliyovamiwa, wen-
gine wanaharibu kabisa kwa ku-

jenga nyumba na mwisho wa siku
wanaharibu mazingira.

“Kikubwa sisi kazi tuliyokuwa
nayo ni kwenda kuwaambia wa-
nanchi waende wakaheshimu
na kutunza vyanzo vya maji na
shughuli zetu za kibinadamu zisi-
haribu mazingira,” alisema Chillo.

Naye Waziri wa Mifugo na
Uvuvi, Mashimba Ndaki, aliwa-
taka viongozi wa mikoa na wilaya
kutekeleza na kumaliza kazi iliyo
mbele ya kushughulikia changa-
moto za ardhi Kamati ya Mawaziri
wa Wizara za Kisekta iendelee na

mambo mengine.
“Tusimsononeshe Rais kwa
kuanzisha migogoro mingine

maana atasikitika sana kwamba
ametoa rasilimali fedha, watu na
muda kumaliza migogoro halafu
tuanzishe kamati nyingine na tu-
jitahidi kuanzia ngazi ya chini ili
kudhibiti migogoro inayoweza
kutokea katika maeneo mengine,”
alisema.

Naibu Waziri wa Ardhi, Ny-
umba na Maendeleo ya Makazi,
Ridhiwani Kikwete, aliwataka wa-
tendaji wa sekta ya ardhi kuacha
nidhamu ya woga kwa kutekeleza
maelekezo ya wanasiasa bila ku-
fuata taratibu.

“Wataalamu wetu waelekezeni

Wajasiriamali
wachangamkia
fursa bure TBS

Na Joseph Mwendapole

WAJASIRIAMALI wengi wa-
mechangamkia  huduma ya
kuthibitisha bure ubora wa bid-
haa wanazozalisha inayotolewa
na Shirika la Viwango Tanzanaia
(TBS).

Hayo yalisemwa jana na Ofisa
Masoko wa TBS, Rhoda Mayugu,
baada ya kumalizika kwa mao-
nyesho ya uwekezaji na biashara
yaliyofanyika Kibaha, mkoani
Pwani kuanza Oktoba 5-10, mwa-
ka huu.

Alisema shirika hilo lilishiriki
maonyesho hayo ili kuwafikia wa-
jasiriamali na wafanyabiashara
kwa lengo la kusikiliza changa-
moto zao na kuzipatia ufum-
buzi pamoja na kuwapatia elimu
kuhusu umuhimu wa kuthibiti-
sha ubora wa bidhaa zao.

“Kwa hiyo wajasiriamali wengi
tuliowafikia wanasema wame-
shaisikia huduma hiyo ya TBS na
ambao hawajaipata wako kwenye
mchakato wa kuja kuthibitisha
bidhaa zao na wengine wako
SIDO kwa ajili ya kupewa barua
ya utambulisho ili waje kwetu
tuwathibitishie bidhaa zao,”
alisema.

Mayugu alisema pamoja na
kupata mrejesho huo kutoka

kwa wajasiriamali, changamoto
nyingine ambayo wamebaini in-
awakabili ni mitaji midogo, lakini
wengine hawakuwa na elimu ya
huduma ya kuthibitisha ubora wa
bidhaa zao bure.

“Kwa hiyo tulitumia fursa hiyo
kuwapatia elimu na faida ya
kuthibitisha ubora wa bidhaa zao
na wameitikia wito kuahidi kuja
kupata alama ya ubora,” alisema
Mayugu.

Wakati huo huo, Mayugu
alisema siku ya ufunguzi wa mao-
nyesho hayo walitembelewa na
Rais Mstaafu wa Awamu ya Nne,
Jakaya Kikwete na kuelezea kuri-
dhishwa na kazi nzuri inayofany-
wa na shirika hilo.

Mayugu alisema Kikwete al-
ilitaka shirika hilo kuendelea ku-
hakikisha linatengeneza mazingi-
ra wezeshi kwa wafanyabiashara
ili waweze kupata alama ya ubora
ya TBS.

“Alitushauri  kuhakikisha tu-
nafanya wepesi kwa wawekezaji
waweze kupata alama ya ubora
ili waanza kuzalisha hapa nchini
hasa kwa kuzingatia kwam-
ba maonesho hayo yalilenga
wawekezaji na wafanyabiashara,”
alisema Mayungu akimnukuu
Rais mstaafu Kikwete.

viongozi wa siasa taratibu za kupata
maeneo. Mkituachia sisi tukioongo-
za harakati mwisho wa siku mnaten-
geneza hapa maeneo yote kuvamiwa
na hakuna taratibu halafu mtakuja
kusema walikuwapo viongozi ha-
wakufanya lolote kumbe wewe
mwenyewe ni sehemu ya uvurugaji,”
alisema Ridhiwani.

Naye Naibu Waziri Ofisi ya Rais

Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa
(TAMISEMI), David Silinde, alisema
ofisi yake kwa sasa haitasajili kijiji au
maeneo ya utawala bila kushirikiana
na wizara zingine za kisekta kwa len-
go la kujua kama maeneo hayo hay-
ako kwenye hifadhi au eneo oevu
sambamba na kupata mapendekezo
ya mipaka kutoka Wizara ya Ardhi,
Nyumba na Maendeleo ya Makazi.

Naibu Waziri wa Kilimo, Anthony
Mavunde, aliwataka viongozi katika
mikoa kuhakikisha kunakuwa na
mipango ya matumizi bora ya ardhi
hasa kupanga maeneo ya kilimo na
wizara yake kwa sasa iko kwenye
mchakato wa kutunga sheria ya
kilimo ili kutunza maeneo yanay-
ofaa kwa kilimo na kutumika kwa
kazi hiyo.

MAMLAKA YA MAPATO TANZANIA
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Tunaenzi msisitizo wako katika
ukusanyaji wa mapato ya nchi yetu.




2 6 NipaShe ljumaa Oktoba 14 2022

TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

FORM NO. 58
IN THE COURT OF DISTRIC T DELEGATE
OF MOROGORO
DISTRICT AT MOROGORO
PROBATE AND ADMINISTRATION
CAUSE NO 109 OF 2022

In Matter of the Estate of the Late
ADAM GODFREY KIVIKE

By 1. MARIETHA MICHAEL MBOYA
2. e

All Person claiming to have any interest in the
estate of the above named deceased are hereby
cited to come and see the proceedings if they
think fit before the grant of probate (or latter of
administration) is made to the above - named
petitioner.
Objection to the grand should be field on or
before the 28 day of October/2022.
Dated at Morogoro, this 11" day of OCTOBER
2022

......... A,

AESIDENT MAGISTRATE

KUPOTEA

KADI YA GARI

ANANIAS LEONARD
KYULULE anatangaza
kupotelewa na kadi ya gari
yenye namba za usajili
T 474 CMT - TOYOTA
PRADQO. Chassis namba
VZJ1200003903. Engine
namba 5V21664653. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa
kituo cha Polisi. Taarifa ya
Polisi:
DSM/PHQ/RB/397776/2022.

FORMNO. 58
IN THE COURT OF DISTRIC T DELEGATE
OF MOROGORO
DISTRICT AT MOROGORO
PROBATE AND ADMINISTRATION
CAUSE NO 108 OF 2022

In Matter of the Estate of the Late
MARIETHA EMILIAN JAKA

By 1. JOHN BOSCO KAMARA
2 e

All Person claiming to have any interest in the
estate of the above named deceased are hereby
cited to come and see the proceedings if they
think fit before the grant of probate (or latter of
administration) is made to the above - named
petitioner.

Objection to the grand should be field on or
before the 26 day of 01/2022.

Dated at Morogoro, this 12 day of OCTOBER 2022

ErTmEp | .2 LS
RESIDENT MAGISTRATE,

4 Moy

KUPOTEA

KADI YA PIKIPIKI

PETER PAULO NGENI
Anatangaza kupotelewa na
kadi ya PIKPIKI aina ya
BOXER yenye namba za

MC 664 BVD

Yeyote atakayeiona atoe

usajili

taarifa kituo cha polisi
taarifa ya polisi RB namba
MOR/MOR/RB/398522/2022

TANGAZO LA

KUPOTEA KWA HATI

CHRISTINA DANIEL
LIGOMA anatangaza
kupotelewa na hati ya
kiwanja yenye jina la
BETODI DANIEL LIGOMA
yenye namba 0673301743.
Kwa yeyote atakayeiona
atoe taarifa kituo
chochote cha polisi.
Taarifa ya Polisi:
MOR/KIL/RB/391161/2022

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya Songea
Kituo cha MJINI, MKOA WA RUVUMA
Shauri la Madai/Ndoa Na. 33/2022
Jina la Mdai: LOUIS BONIPHACE TAISAMO
Jina la Mdaiwa: NEWAHO LUSUBILO MWAISHUYA

KUITWA SHAURINI MDAIWA
(Kanuni ya 18 ya Kanuni za Taratibu Madai katika
Mahakama za Mwanzo)

Kwa: NEWAHO LUSUBILO MWAISHUYA

Kwa kuwa Mdai/wadai/ameleta/wameleta madai yake/yao
kwamba

ANAOMBA TALAKA NA MGAWANYO WA MALI

Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria binafsi katika Mahakama hii
tarehe 26 mwezi wa 10 mwaka 2022 saa....... Asubuhi/mchana
kwa mujibu wa madai hayo na kwa kuwa siku hiyo ni siku ya
kusikilizwa shauri hili nilazima kuleta shahidi/mashahidi wako
na vielelezo vyote vinavyohusu shauri hili kwa ajili ya kujitetea.
ANGALIZO: Kama hautohudhuria siku iliyotajwa hapo juu na
ikithibitika kukwa ulipokea hati ya kuitwa shaurini Mahakama
inaweza kusikiliza shauri bila ya wewe kuwepo.

Hati hii imetolewa kwa Amri na Muhuri wa Mahakama hii leo
tarehe 11 mwezi wa 10 mwaka 2022.

9

KUPOTEA

KADI YA GARI

GODFREY FRENK BOMANI
anatangaza kupotelewa na
kadi ya Gari yenye jina GASTO
IGNAS NDUNGULU namba za
usajili T 344 AGG aina ya
TOYOTA HIACE Chassis NO.
LH71B0002727, Engine
No.2L1321843.

Kwa yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo chochote cha
Polisi kilichopo karibu.
Taarifa ya Polisi:
DOM/RB/3814/19.

FORM58
IN THE DISTRICT COURT OF TEMEKE
AT ONE STOP CENTRE
PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO 842
OF 2022
In the Matter of the Estate of the Late
LUSEKELO OMARY NGULUBE
and
In the Matter of Application for Letters of
Administration by
OMARY SAIDINGULUBE

GENERAL CITATION
(Rule 75)

All persons claiming to have any interest in the
estate of the above-named deceased are hereby
cited to come and see the proceedings if they
think fit before the grant of probate (or letters of
administration) is made to the above-named
petitioner.

Objections to the grant should be filed on or before
the 18 day of October, 2022.

Dated at DAR ES SALAAM this 12 day September,
2022.

MAHAKAMA YA ARDHI NA NYUMBA YA WILAYA YA

LILILOPO MBEYA
SHAURI NO.06/2022
LEILA OMARY KINABO
DHIDI YA
1.MARIAM PETER NGAJIL.
2.AKIBA COMMERCIAL BA|
3.FRANK SAMSON LEMAU:

YAH : KUITWA SHAURINI
KWA : FRANK SAMSON LEMAU
Fahamu kwamba LEILA OMARY KINABO amefungua
shauri dhidi yako katika Baraza hili.
Shauri limepangwa kutajwa tarehe 17/10/2022 saa 2:30
asubuhi mbele ya Mh.T.Munzerere Mwenyekiti wa
Baraza.Unatakiwa kuleta utetezi wa maandishi ndani ya
siku 21 tangu tarehe ya wito huu.
Nyaraka zinazohusu shauri hili zinapatikana katika
masijala ya Baraza la Ardhi na Nyumbani Mbeya.
Unaamriwa kuhudhuria mbele ya Baraza siku hiyo bila
kukosa wewe mwenyewe au mwakilishi anayeruhusiwa
kisheria.Ofisi za Baraza zipo ndani ya eneo la Sabasaba
Mbeya mjini.
Kumbuka:Usipo hudhuria siku hiyo Baraza litatoa amri
stahilivu ikiwa ni pamoja na kusikiliza shauri pasipo
wewe kuwepo.
Amri hii imetolewa kwa mkono wangu na lakiri/muhuri
wa Baraza hili leo tarehe 20/09/2022.

T.Munzerere

MWENYEKITI

20/09/2022

ATUSUBISYE MWAIPOPO anatangaza
kupotea kwa cheti cha kidato cha sita
chenye index namba S1008-0501
kilichotolewa na Baraza la Mitihani la
Taifa kupitia ST. MAURUS CHEMCHEMI
SECONDARY SCHOOL mwaka 2015. Kwa
yeyote atakaekiona atoe taarifa kituo
chochote cha polisi. POLISI TAARIFA:
DAR/KIJ/RB/400440/2022.

Uza, Chenye

Thamani Kubwa

wa Kutangaza Nasi

Kwa Bei Poa

Tupigie 0782253676
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MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,
PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.
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TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Na Sabato Kasika

RAPA mkongwe nchini,
Sugu ambaye Mei, mwaka
huu alizindua kibao chake ki-
itwacho ‘Taita’, sasa amekuja
na nyimbo mpya ijulikanayo
kwa jina la ‘Mtiti" akiwa
ameshirikisha baadhi ya
wakongwe mwenzake.

Nyota hao aliowashirikisha
ni pamoja na Stara Thomas,
Soggy Doggy na AY.

Kufuatia kuweka mael-
ezo va kibao hicho kwenye
ukurasa wake wa kijamii,
alipoulizwa alisema huo ni
mwendelezo wa kuandaa ny-
imbo zaidi, kwa sababu sasa
ana muda, tofauti na wakati
ule alipokuwa mbunge.

“Wapo mashabiki wanase-
ma huenda wimbo wa ‘Mtiti’
ukawa mkali zaidi ya Taita,
binafsi siwezi kubeza maoni

yao, inawezekana yakawa na
ukweli ndani yake,” alisema
Sugu ambaye jina lake halisi
ni Joseph Mbilinyi.

Aidha, Sugu anafafanua
Hip Hop haina wafuasi
wengi na imekuwa ngumu
kuingiza fedha za rahisi na
ndio maana vijana wengi
wanakimbilia kuimba muziki
mwingine.

Hata hivyo, aliongeza kwa
upande wake hawezi kuiacha
kwa madai anajua njia za
kupitia ambazo zimechangia
kumfanya apate mafanikio
kwenye muziki huo.

“Ninawatia moyo wale
wanaokimbia Hip Hop kuwa
waendelee kukomaa kama
wenzao kina Nay wa Mitego,
AY na wengine wengi ambao

wanaendelea kufanya vizuri,”

alisema Sugu.

FEROOZ DAZ NUNDA ATAMBULISHA MAMA

Na Mwandishi Wetu

RAPA Kundi la Daz Nunda,
Ferooz amesema yeye ndiye
alikuwa msanii kiongozi
katika kundi hilo lililowahi
kujipatia umaarufu mkubwa
hapa nchini, imefahamika.

Akizungumza na gazeti hili,
Ferooz, alisema baada ya
baadhi ya wasanii wa kundi
hilo kuamua kufanya kazi bi-
nafsi, umoja wao ulitetereka
na hatimaye kutosikika tena
kwenye medani ya muzikKi
huo wa Kizazi kipya.

“Mimi ndio nilikuwa kichwa
katika Daz Nundaz," alisema

Ferooz.

Alisema anawaomba
mashabiki wake kumuunga
mkono na kibao chake kiit-
wacho Mama ambacho am-
emshirikisha Sholo Mwamba.

“Nawashukuru sana
mashabiki wangu wa Chal-
inze tulikiwasha sana pale,
nawaahidi nitarudi tena.
Nitakuwa mchoyo wa fa-
dhila nisipoishukuru Clouds
Media kwa kunipa nafasi ya
kutumbuiza kwenye jukwaa
la kusherehekea miaka 72 ya
Rais Mstaafu, Jakaya Kik-
wete,” alisema msanii huyo.

NJENJE YASAKA UKUMBI DAR

Na Sabato Kasika “Tangu Julai, mwaka jana “Lakini tumeongeza vijana
tumekuwa kimya baada ya kufiwa  wapya watatu akiwamo mmoja
na kiongozi wetu ambaye ali- wa kike kwenye safu ya uimbaji
kuwa mpiga kinanda, Waziri Ally, ambao ni Martha, Faisal ambaye
lakini sasa tumejipanga upya anafundwa kuimba vipande vya
tumeshapata mrithi wake katika Babu Nje na Suleiman Abdulrah,”
kinanda,” alisema Kitime. Kitime aliongeza.

Kiongozi huyo alimtaja mpiga Alisema pia wanaangalia
kinanda huyo mpya ni Jofrey uwezekano wa kuwa na maonye-
Kumburu na kufafanua ame- sho mawili kwa wiki jijini Dar es
shawahi kufanya kazi na bendi Salaam kama ambavyo kwa muda
nyingi kubwa za ndani na nje ya mrefu walikuwa wakifanya tangu
Tanzania huku akiamini atafanya bendi hiyo ilipoanzishwa miaka
kazi kama ya aliyemtangulia. 48 iliopita.

BENDI kongwe ya muziki wa
dansi ya The Kilimanjaro ‘Wana
Njenje’, inatarajia kuanza mao-
nyesho rasmi baada ya kupata
kumbi maalum ambazo itazitumia
kila mwisho wa wiki.

Msemaji wa bendi hiyo, John
Kitime, ameliambia gazeti hili
wameshafanya onyesho moja
mwaka tangu wafiwe na kiongozi
wao, Waziri Ally.

MAMLAKA YA MAPATO TANZANIA
Imethibitishwa na ISO 9001: 2015

TAARIFA KWA UMMA

UFAFANUZI WA TUHUMA ZILIZOANDIKWA KWENYE MTANDAO WA KIJAMII WA
TWITTER KUHUSU UKUSANYAJI WA KODI KWA KUTUMIA MABAVU

Dar es Salaam 13 Oktoba, 2022:

Leo tarehe 13 Octoba, 2022 kupitia mtandao wa kijamii wa ‘twitter’ zilitolewa tuhuma kwa Serikali
kuwa ilikuwa inakusanya kodi kwa kutumia mabavu eneo la Kariakoo muda wa saa saba usiku kwa
mfanyabiashara aliyefahamika kama Mama Kibonge.

Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) inatoa ufafanuzi kwa umma kuwa, zoezi lililokuwa likifanyika
kwenye stoo za mfanyabiashara huyo eneo la Kariakoo ni ukamataji wa shehena za Vitenge
zilizoingizwa nchini kwa njia ya magendo.

TRA imekuwa ikifuatilia tuhuma zilizokuwa zikitolewa dhidi ya mfanyabishara huyo za uingizaji wa
bidhaa za vitenge nchini kwa njia za magendo ambapo hivi karibuni uchunguzi wetu ulibaini kuwa,
kulikuwa na makasha mawili yenye mizigo ambayo nyaraka zake zilionesha kuwa bidhaa
zilizokuwa ndani yake zilikuwa ni mashuka zikielekea Chitipa Mzuzu nchini Malawi.

Hata hivyo, bidhaa hizo hazikuwa mashuka kama nyaraka zilivyoonesha bali zilikuwa ni vitenge
vinavyotarajiwa kuingizwa nchini pasipo kulipiwa kodi (dumping) na zilihusishwa na mfanyabishara
huyo.

Shehena hizo baada ya kutoka Bandari ya Dar es Salaam usiku saa 7 na dakika 56, kasha moja
lililokuwa limepakiwa kwenye Lori namba T680 AGN / T439 AEB linalomilikiwa na Ndugu Yusuph
Suleiman Ramadhan lilipofika maeneo ya Tabata Matumbi, lilichepuka kuingia kwenye Maghala ya
Bidhaa ambapo Kikosi chetu cha Kuzuia Magendo kwa kushirikiana na Askari Polisi walikuta lori
hilo limeanza kushusha shehena hiyo ambayo ilithibitika kuwa ni Marobota 290 ya Vitenge na sio
Mashuka kama nyaraka zilivyoonesha.

Wakati wa ukamataji, Bi. Salome Mgaya (Mama Bonge) ambaye ni Mkurugenzi Mshirika wa
Kampuni ya GEPHISA ENTERPRISES COMPANY LIMITED alijitokeza na kukiri kuwa mzigo huo
ni wa kwake. Kasha lingine lililokuwa limepakiwa kwenye Lori T459 AEB / T604 DHC lilikamatwa
likiwa limeshashusha Marobota 290 ya Vitenge ambavyo vilihifadhiwa Kariakoo kwa
mfanyabishara huyo. Uchunguzi wetu umebaini kwamba, mfanyabishara huyo pia amekuwa
akiingiza mizigo mingine ya vitenge kwa njia za magendo.

TRA inawahakikishia wafanyabishara na watanzania wote kwa ujumla kuwa, itaendelea kukusanya
kodi kwa weledi kama ilivyoelekezwa na Mh. Samia Suluhu Hassan Rais wa Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania. Aidha, TRA inatoa onyo kwa wafanyabishara wanaojihusisha na vitendo
vya ukwepaji kodi.

“Pamoja Tunajenga Taifa Letu”

Imetolewa na:
IDARA YA HUDUMA NA ELIMU KWA MLIPAKODI
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SHIME ATARAJIA KUSONGA
MBELE KOMBE LA DUNIA

Na Adam Fungamwango

LICHA ya kuchapwa mabao 4-0 dhidi
ya Japan katika mechi ya kwanza ya fain-
ali za Kombe la Dunia kwa wanawake wa
umri chini ya miaka 17, Kocha Mkuu wa
Serengeti Girls, Bakari Shime, amesema
bado wana matumaini makubwa ya ku-
songa mbele kwenye michuano hiyo.

Akizungumza nchini India zinakoche-
zwa fainali hizo, Shime alisema mechi
hiyo iliyochezwa kwenye Uwanja wa The
Fatorda ilikuwa ngumu kwa sababu wali-
kutana na mabingwa watetezi, lakini sasa
ana uhakika wa kuvuna matokeo mazuri
kwenye mechi zinazofuata.

Shime alisema wachezaji wake na
benchi la ufundi limepata mafunzo kupi-
tia mchezo huo wa juzi na wanajipanga
kuonyesha kiwango kizuri watapoikabili
Ufaransa na baadaye Canada.

Kocha huyo alisema anafahamu mechi
zilizobakia za hatua hiyo ya makundi
hazina makali ukilinganisha na Japan
yenye wachezaji wazuri zaidi na wenye
vipaji.

“Tumepoteza, kazi kubwa iliyo mbele
yetu sisi makocha ni kuwarejesha
wachezaji kiakili na kimwili, kuhakikisha
wenye majeraha wanapona haraka ili
tujipange na mchezo dhidi ya Ufaransa.
Ni matumaini yangu tutasonga mbele,
tumeiona mechi ya Canada dhidi ya
Ufaransa kwa jinsi walivyocheza, basi
mechi yetu dhidi ya Ufaransa Jumamosi
itakuwa ni tofauti na hii,” alisema Shime.

Kuhusu mechi ya juzi, Shime alisema
ilibadilika pale mchezaji wake, Neema
Paul alipoonyeshwa kadi nyekundu na
kulazimika kucheza pungufu kwa dakika
70. “Mchezo ulikuwa mgumu, huu ni
mchezo wa kwanza katika historia ya

soka la Tanzania na tulikuwa tunacheza
na bingwa mtetezi, dakika 20 za mwan-
7o tukapata kadi nyekundu ambayo il-
ituathiri sana na kwa sababu wachezaji
wapo kwenye kipindi cha mpito katika
michuano hii wakapata mshtuko na tu-
karuhusu bao la kwanza.

Baada ya hapo tulicheza vizuri tuk-
abadili mifumo mbalimbali ya kuwa-
zuia, lakini mwishoni mwa kipindi cha
pili tukaruhusu mabao matatu, kusema
kweli ni mechi ambayo imetufundisha
vitu vingi na imetuingiza rasmi katika
mashindano, nina matumaini tutasonga
mbele,” Shime alisema.

Mabao ya Japan katika mechi hiyo ya
juzi yalifungwa na Uno Shiragaki, Mao
Itamura, Ai Tsujisawa na Momoko Tani-
kawa wakati mechi nyingine ya Kundi D
katika michuano hiyo kati ya Ufaransa na
Canada ilimalizika kwa sare ya bao 1-1.

Wachezaji wa
Morning Star

ya Temeke
wakifanya
mazoezi

kwa ajili ya
kujiimarisha
kwenye kiwanja
kidogo kilichoko
pembeni ya
Uwanja wa
Benjamin
Mkapa, Dar es
Salaam hivi
karibuni. PICHA:
JUMANNE
JUMA

KMKM vaipigia hesabu Uhamiaji

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

TIMU ya KMKM imesema wachezaji
wake wanatakiwa kujituma na kuongeza
juhudi kwa ajili ya kuhakikisha wanafan-
ya vyema na hatimaye wanatetea ubing-
wa wa Ligi Kuu Zanzibar ambao wanau-
shikilia, imeelezwa.

KMKM inatarajia kuwavaa Uhamiaji ka-
tika mchezo mwingine wa Ligi Kuu Zan-
zibar utakaochezwa leo kwenye Uwanja
wa Amaan.

Akizungumza na gazeti hili jana, Kocha

Msaidizi wa KMKM, Ame Msimu, alisema
kwa sasa upepo wa Ligi Kuu Zanzibar
umebadilika kwa sababu ushindani ume-
kuwa mkubwa ikilinganishwa na ilivyo-
tarajiwa. Msimu alisema wachezaji wake
wanatakiwa kufahamu hali hiyo hivyo
wanatakiwa kuendelea kupambana kwa
ajili ya kufikia malengo waliyojiwekea
baada ya kushindwa kufanya vizuri ka-
tika mashindano ya kimataifa ya Ligi ya
Mabingwa Afrika.

Aliongeza kila timu inayoshuka dim-
bani inaonekana kuimarisha na kucheza

kwa mfumo tofauti kwa sababu wanahi-
taji matokeo mazuri.

Kuelekea mchezo dhidi ya Uhamiaji,
kocha huyo alisema utakuwa mgumu
kutokana na wapinzani wao kupoteza
mchezo uliopita hivyo watawavaa kwa
tahadhari ili wavune alama tatu.

“Uhamiaji ni timu kubwa na inauzoefu
mkubwa katika Ligi Kuu Zanzibar, mwan-
zo tulikuja na mazoea kama timu zote
tunajuana lakini kwa sasa hatuzungumzii
hili tena kwa jinsi ligi ilivyokuwa ngumu,”
aliongeza kocha huyo.

Singida kuifuata
Mtibwa mapema

Na Shufaa Lyimo

KIKOSI cha Singida Big Stars
kinatarajiwa kwenda Morogoro
Jumapili ili kuweka kambi kwa ajili
va kujiandaa na mchezo wa Ligi
Kuu Tanzania Bara dhidi ya Mtib-
wa Sugar utakaochezwa Oktoba
28, mwaka huu kwenye Uwanja
wa Manungu ulioko mkoani humo.

Kocha Mkuu wa Singida Big
Stars, Hans van Pluijm, aliliambia
gazeti hili mechi hiyo itakuwa na
upinzani kwa sababu timu hizo
mbili zinajuana vyema kutokana
na kukutana katika mechi ya
kirafiki hivi karibuni.

“Tuhaifahamu vizuri Mtibwa
Sugar, nimeisoma nilipokutana
nao katika mechi ya kirafiki katika
kipindi cha mapumziko, tunajua
mahali pa kuwakaba,” alisema
Pluijm.

Kocha huyo alisema wachezaji
wote wanaendelea vyema kuele-
kea mchezo huo na amewaomba
mashabiki wa timu yake wasikat-
ishwe tamaa na matokeo ya mechi
zilizopita.

Aliongeza ameyafanyia kazi ma-
kosa madogo madogo aliyoyabaini
na anafurahishwa na ushindani wa
kuwania namba unaoonyeshwa na
nyota wake.

Kabaddi yazitaka
shule kujiimarisha

Na Saada Akida

CHAMA cha Kabaddi Tanza-
nia (TKSA), kimezitaka shule za
sekondari nchini zinazotarajia
kushiriki katika mashindano
ya Afrika Mashariki yatakay-
ofanyika kuanzia Desemba 13
pala, Uganda kuanza maandalizi
mapema.

Mashindano hayo ni ya
kwanza kufanyika kwa shule za
sekondari kwenye ukanda huu,
ambayo yatatoa fursa kwa Tan-
zania kujitangaza kwa kushiriki
michuano hiyo.

Katibu Mkuu wa TKSA, Ka-
hema Fimbo, alisema nchi
tatu zimethibitisha kushiriki
mashindano hayo ambazo ni
Tanzania, Kenya na wenyeji
Uganda.

Fimbo alisema chama hicho
kinaendelea na programu ya
maendeleo ya vijana kwa ku-
fundisha katika shule mbalim-
bali kwa lengo la kuibua vipaji
vipya.

“Utaratibu wa kupata timu
zitakazokwenda Uganda
kushindana utatolewa hivi
karibuni baada ya kuandaa
shindano la kupata mwakilishi,”
alisema kiongozi huyo.
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CITY: AKE HAUZWI

MANCHESTER City wameziambia klabu kadhaa ikiwa
ni pamoja na Bayern Munich na Inter Milan, ambazo
zimeulizia kuhusu upatikanaji wa mlinzi wa Uholanzi,
Nathan Ake kuwa haitamuuza mchezaji huyo mwenye
umri wa miaka 27 Januari. (90Min)

LEAO KUPEWA MKATABA

AC Milan wanajiandaa kuanzisha mazungumzo ya
mkataba mpya na mshambuliaji wa Timu ya Taifa ya
Ureno, Rafael Leao na wangependa kufikia muafaka
kabla ya kuanza kwa fainali za Kombe la Dunia. (Mail)

CHELSEA YAMTAKA LEAO

KLABU ya Chelsea inatajwa kuhusishwa kuvutiwa na
Rafael Leao mwenye umri wa miaka 23, raia wa Ureno
ambaye anaichezea AC Milan ya Italia.(La Gazzetta
dello Sport)

CHEEK ANUKIA MILAN

AC Milan wanavutiwa na kiungo wa kati wa Chelsea na
Timu ya Taifa ya England, Ruben Loftus-Cheek, mwenye
umri wa miaka 26, ambaye mkataba wake na The Blues
unafikia kikomo ifikapo mwaka 2024. (Calciome)

SHIELDS ATAJWA CHELSEA

KLABU ya Chelsea wanakaribia kufikia makubaliano
ya kumteua mkuu wa usajili wa Southampton, Joe
Shields kama mkurugenzi wao wa masuala ya usajili.
(Guardian)

UNITED, LEICESTER VITANI

MANCHESTER United wameripotiwa kuongeza ngu-
vu za kumsaka mlinda mlango wa Benfica, Odysseas Vla-
chodimos ili kumsajili mchezaji huyo wa kimataifa wa
Ugiriki mwenye umri wa miaka 28, ambaye anasakwa na
Leicester City. (Sportime)

BRENTFORD KUMFUNGA TONEY
KLABU ya Brentford wameanza mazungumzo kuhusu
mkataba mpya na mshambuliaji wa Timu ya Taifa ya
England, Ivan Toney mwenye umri wa miaka 26, am-
baye anahusishwa na Tottenham. (Football Insider)

LEEDS, HARRISON SAFI

KLABU ya Leeds United iko tayari kumpa mkataba
mpya ulioboreshwa kiungo wa kati wa Timu ya Taifa
ya England, Jack Harrison mwenye umri wa miaka 25,
ambaye alikuwa anasakwa na Newcastle United katika
dirisha la msimu wa joto. (Football Insider)

MARTINS AINGIA SOKONI

WOLVERHAMPTON Wanderers ipo katika mazun-
gumzo ya kina na kocha wa zamani wa Olympiakos, Pe-
dro Martins, ambaye hivi majuzi alishindwa kuafikiana
kuhusu kuwa kocha wa Hull City, huku klabu hiyo ya
Molineux ikitafuta mrithi wa Bruno Lage aliyetimuliwa.
(Maisfutebol)

JUVE YAMCHOKOZA SARRI

KOCHA wa Lazio, Maurizio Sarri amesema hajafura-
hishwa na ripoti zinazomhusisha kiungo wa kati wa Ser-
bia, Sergej Milinkovic-Savic mwenye umri wa miaka 27,
kuhamia Juventus. (Football Italia)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

alilazimika...

LIVEPOOL, England

KOCHA wa Liverpool, Jurgen
Klopp, amedai ushindi wa mabao
7-1 wa Ligi ya Mabingwa Ulaya
ugenini dhidi ya Rangers ume-
badili kabisa hali ya kundi hilo
kuelekea mechi ya keshokutwa
dhidi ya Manchester City.

Wekundu hao wamevumilia
mwanzo mgumu wa msimu wa
2022-23, haswa katika Ligi Kuu
England, ambapo wapo nafasi
ya 10 wakiwa na alama 10 katika
mechi nane.

Kikosi cha Klopp pia kilipoteza
mchezo wao wa kwanza wa Ligi
ya Mabingwa Ulaya kwa kuchap-
wa mabao 4-1 ugenini dhidi ya
Napoli.

Ushindi mkubwa walioupata
juzi mjini Glasgow, ambao uliju-
muisha hat-trick iliyovunja re-
kodi ya Mohamed Salah ndani ya
dakika sita na sekunde 12, ulikuja
baada ya kufungwa mabao 3-2 na

KLOPP AFUNGUKA
SASA WAMEAMKA

® ® ®Adai hali ya Liverpool ilikuwa tofauti lakini

Arsenal.

Klopp alidai ushindi huo uli-
fanya hali kuwa “tofauti kabisa”
na hata alitania kuhusu kulewa
wakati wa sherehe.

“Ilibadilisha hali, bila shaka,”
Klopp aliwaambia waandishi wa
habari. “Ni tofauti kabisa. Kawai-
da tunakunywa bia baada ya
mechi za ugenini, lakini zamani
nilikunywa bia na labda nitaku-
nywa baada ya mechi moja.

“Inabadilisha hali kabisa na
hiyo ni nzuri, lakini sote tunajua
tunamkaribisha nani Jumapili na
huu utakuwa mchezo tofauti. Ni
bora kuingia katika mchezo na
hisia tulizo nazo usiku wa leo
(juzi), kuliko nyingine yoyote.”

Klopp alimtumia Salah kutokea
benchi dhidi ya Rangers, aliyein-
gia dakika ya 68, pamoja na Dio-
go Jota, aliyetokea benchi dakika
ya 73 kabla ya kutoa pasi za ma-
bao kwa mabao yote matatu ya
Mmisri huyo.

Andy Robertson alirejea ku-
toka kwenye jeraha la goti na
kucheza mechi yake ya kwanza
tangu walipopoteza dhidi ya
Napoli mapema Septemba kama
mchezaji wa akiba dakika ya 67
pia.

Darwin Nunez, Roberto Firmi-
no na Jordan Henderson waliku-
wa miongoni mwa waliotolewa,
ingawa Klopp alikataa kuzun-
gumza mengi alipoulizwa ikiwa
mabadiliko yalikuwa maandalizi
ya City.

“Mabadiliko usiku wa leo
(juzi), ni kwa sababu tungeweza
kufanya hivyo, lakini Diogo Jota
hakuanza kwa sababu nilipigiwa
simu asubuhi ya (juzi) na kuele-
zwa anahisi misuli yake kidogo,”
Mjerumani huyo alisema.

“Angeweza kucheza lakini ha-
takiwi kucheza kwa muda mrefu,
kwa hivyo ilikuwa uamuzi wangu
nimwanzishe kwa dakika 30.”
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VERSUS

OMONIA NICOSIA

KUWEKA PESA:
- PIGA *150*87 #,

CHAGUA 4
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MECHI KALI
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JACKPOT
KWA1000/-
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BARCELONA, Hispania

1,039,8

LEWANDOWS

OBERT Lewandowski amekiri Barcelona walisahau
jinsi ya kujilinda katika sare ya ya mabao 3-3 katika
mechi ya Ligi ya Mabingwa Ulaya dhidi ya Inter ili-
yochezwa juzi huku wakiwa wamejikita katika ku-

funga.

Barcelona ilihitaji ushindi katika mechi yao ya Kundi C
dhidi ya Inter iliyochezwa kwenye Uwanja wa Camp Nou
ili kubaki na bao la kuepusha kuondolewa mapema kwa

msimu wa pili unaoendelea.

Hata hivyo, Nicola Barella na Lautaro Martinez walifunga
baada ya Ousmane Dembele kuipatia Barca bao la kuongoza
katika muda wa mapumziko, kabla ya Lewandowski kusawa-

zisha.

Vijana wa Xavi walitoka nje kutafuta bao la ushindi na
wakadakwa na Robin Gosens mwishoni mwa dakika, ingawa
bao la pili la Lewandowski liliwaweka kwenye kinyang’anyiro

hicho kwa sasa.

Inter wako nyuma kwa pointi tatu zaidi ya Barcelona na
wanaweza kuwaondoa wababe hao wa Katalunya katika
mashindano kwa ushindi wa nyumbani dhidi ya Viktoria
Plzen katika muda wa wiki mbili zijazo.

Lewandowski alifikisha mabao 14 katika mashindano yote
msimu huu - Erling Haaland pekee ndiye amefunga zaidi ka-
tika ligi tano bora za Ulaya - lakini ilikuwa siku ya kukatishwa

tamaa.

“Tulitaka kufunga mabao mengi hadi tukasahau safu ya
ulinzi,” mchezaji huyo wa kimataifa wa Poland aliiambia Mo-

vistar+.

“Inter ilivuka goli kwa urahisi sana na mara nyingi ilikuwa

na mtu juu ya kushambulia.

“Tumekuwa na majeraha mengi katika wiki za hivi karibu-
ni na sio rahisi kubadili safu kila wakati. Tumekosa utulivu

na labda inaelezea hali hiyo.

“Inter ni wapinzani wagumu kwa mshambuliaji yeyote.
Wanalinda wakiwa na wachezaji watano na pia wana kiungo

mkabaji.

“Tulijaribu kushambulia tukiwa na wachezaji wengi lakini
ilimaanisha tulipoteza. Tulifunga mabao matatu lakini tuka-
fungwa kiasi sawa. Tulikata tamaa kutopata ushindi.”

Rais wa Atletico amktaa Mbappe

MADRID, Hispania

RAIS wa Atletico Madrid, En-
rique Cerezo amesema klabu hiyo
“haina nia” ya kutaka kumnunua,
Kylian Mbappe huku kukiwa na ri-
poti mshambuliaji huyo aliyeshinda
Kombe la Dunia anataka kuondoka
Paris Saint-Germain.

Klabu kadhaa kubwa barani Ulaya
zimetahadharishwa na ripoti Mbappe
anataka kuondoka PSG miezi mitano
tu baada ya kusaini mkataba mzuri
zaidi wa miaka mitatu na vigogo hao
wa Ufaransa.

Mbappe ameripotiwa kutofura-
hishwa na nafasi yake katika timu ya
Christophe Galtier, huku ikisemekana
pia anahisi klabu hiyo imevunja ahadi

| ‘ %

walizotoa aliposaini mkataba wake
mpya.

Lakini mchezaji huyo wa kimataifa
wa Ufaransa hatapata njia ya kwenda
Atletico, huku Cerezo akisema Ju-
manne: “Hatuna nia naye, hata kama
angekuwa na nafasi katika kila timu.”

Wakati huo huo, licha ya Atletico ku-
hangaika kushindana na Barcelona na
Real Madrid, Cerezo alimtetea kocha
mkuu Diego Simeone akisema: “Mun-
gu akipenda Cholo atakuwa kocha
wetu kwa muda mrefu.”

Hata hivyo Cerezo alisema katika
kumuunga mkono Simeone, akionge-
za: “Misimu yote si sawa, amekuwa na
misimu 10 mizuri na atamaliza msimu
huu vizuri.”
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HABARI MICHEZO
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SIMBA YASITISHA KUSAKA
KOCHA, DEJAN ASHTAKIWA

Saada Akida na Adam Fungam-
wango

WAKATI Simba imepeleka ma-
lalamiko yake katika Shirikisho la
Soka la Kimataifa (FIFA), likimshtaki
aliyekuwa mshambuliaji wake, Dejan
Georgijevic, kwa kuvunja mkataba
kinyume na taratibu, klabu hiyo ime-
sema imesitisha mchakato wa kusaka
kocha mpya kwa sasa.

Akizungumza jijini jana, Meneja wa
Idara ya Habari na Mawasiliano wa
Simba, Ahmed Ally, alisema wame-
wasilisha malalamiko yao FIFA kwa
sababu ya kutofurahishwa na kitendo
alichokifanya Mserbia huyo.

Ahmed alisema wameamua kwen-
da huko kwa sababu ya Dejan aliamua

kuvunja mkataba kwa kupitia mtan-
dao wake wa kijamii jambo ambalo ni
tofauti na utaratibu wa makubaliano
yao.

“Dejan (Mzungu) tumepeleka ma-
lalamiko yetu katika mamlaka husika
(FIFA), na sasa tunasubiri majibu, yeye
ndiye amevunja mkataba, kwa sasa
hatuna la kusema zaidi ya kusubiri
majibu yetu,” alisema Ahmed.

Kiongozi huyo alisema wanaele-
keza nguvu katika kusaka kocha wa
utimamu wa mwili baada ya kumka-
bidhi jukumu la kukinoa Kaimu Ko-
cha Mkuu, Juma Mgunda na msaidizi
wake, Selemani Matola.

“Niseme tu mchakato wa kutafuta
kocha mwingine umesimama kwa
muda, wakati huu ambao Mgunda

anaendelea na mipango mizuri nda-
ni ya timu, itakuwa ni kujitia presha
kutafuta kocha wakati uliompa wa
muda anafanya kile ambacho unaki-
taka kocha mkuu aje kukifanya,” alise-
ma Ahmed.

Aliongeza kinachotokea sasa ni
faida ya kumpa kazi kocha wa muda
ambaye anafanya vizuri, hivyo ame-
waweka hata viongozi kwenye majari-
bu ya kutafuta kocha mwingine baada
ya Mgunda kuonyesha matunda bora.

“Ukimpa kocha wa muda akivu-
runda, anawapa sababu ya kufanya
maamuzi ya haraka, lakini akifanya
vyema ndiyo kama hivi, huu mtego
ambao Mgunda ameutegua vizuri na
sisi tunajipongeza kwa kumchukua
kocha huyu,” aliongeza.

Kiungo wa
Serengeti Boys,
Daudi Athumani
(kushoto),
akipambana
kuwania mpira
dhidi ya nyota
kutoka Sudan
Kusini katika
mechi ya nusu
fainali ya
mashindano ya
CECAFA kusaka
tiketi ya kushiriki
fainali za Afrika
(AFCON U-17)
iliyochezwa juzi.
Sudan Kusini
ilitinga fainali
kwa ushindi

wa penalti 4-3.

PICHA: TFF

Yanga yazigawa
dKk. 90 za Sudan

Simba SC yataka rekodi mpya CAF

INATOKA UK. 32

Yanga ilisonga mbele
katika mashindano hayoa
kwa kuwatoa mabingwa
wa Ligi Kuu Sudan Kusini,
Zalan FC kwa jumla ya
mabao 9-0.

Al Hilal wao wamefika
hatua hiyo kwa kuwafun-
ga St. George va Ethiopia
mabao 2-2, wakipigwa
2-1 ugenini na kushinda
1-0 nyumbani hivyo
wamepita kwa faida ya
bao la ugenini.

INATOKA UK. 32

Alisema nyota huyo anapokuwa uwanjani
anajua nini anachokifanya na sio kukimbia
kimbia kama ilivyo kwa wachezaji wa timu
pinzani.

“Okrah anapokuwa uwanjani mbali na
spidi yake lakini anaangalia wenzake wako
wapi, sio kukimbia kimbia kama wachezaji
wa timu nyingine, kwa kiwango alichokio-
nyesha Okrah kwa sasa ni nusu tu, tunamata-
rajio makubwa kutoka kwake hapo baadae,
atakuwa tishio kubwa na mchezaji bora zai-
di,” Ahmed aliongeza.

Alitamba Simba inautajiri wa wachezaji
walio katika viwango bora katika kila eneo
jambo linalowapa wakati mgumu benchi la
ufundi kupanga kikosi cha kwanza.

Okrah alisajiliwa mwanzoni mwa msimu
huu akibeba matumaini ya Simba ingawa
hakuwa na mwanzo mzuri kutokana na
mazingira mapya na mabadiliko ya makocha
lakini sasa ubora wake umeanza kuonekana.

Naye Mshauri wa Mwenyekiti wa Bodi ya
Simba, Crescentius Magori, amesema timu
hiyo ikisonga mbele katika Ligi ya Mabingwa
Afrika, Januari itafanya usajili wa ‘kutisha’.

Magori aliliambia gazeti hili usajili utakao-
fanya katika dirisha dogo utalenga kuipeleka
timu hiyo kwenye hatua ya nusu fainali ya
michuano hiyo inayoandaliwa na Shirikisho
la Soka Afrika (CAF).

“Kiwango chake (Okrah), kimeanza kuone-
kana, tayari gari limewaka, ameanza kuuwa-
sha moto,” alisema.

SUPA JACKPOT

MECHI WIKI HII

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE

NYUMBANI SARE UGENINI

TAREHE
01.15/10/22

MUDA MICHEZO

Torino vs Juventus

1

X

02.15/10/22

Mallorca vs Sevilla FC

03.15/10/22

GO Ahead Eagles vs SC Heerenveen

04.15/10/22

Watford vs Norwich City

05.15/10/22

Athletic Bilbao vs Atletico Madrid

06.15/10/22

Cambuur vs Vitesse Arnhem

07.16/10/22

Sparta Rotterdam vs NEC Nijmegen

08.16/10/22

Standard Liege vs Royal Antwerp

09.16/10/22

Celta Vigo vs Real Sociedad

10.16/10/22

Spezia vs Cremonese

11.16/10/22

Southampton vs West Ham

12.16/10/22

Troyes vs AC Ajaccio

13.16/10/22

Rennes vs Lyon

14.16/10/22

Hull City vs Birmingham

15.16/10/22

Real Madrid vs Barcelona

16.16/10/22

AZ Alkmaar vs Feyenoord

17.16/10/22

MECHI ZA USHINDI

Union Berlin vs Borussia Dortmund

“1" NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X” NI TIMU KUTOKA SARE

“2" NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

IJUMAA -14/10/2022

GAME ID

NYUMBANI

MICHEZO

CLB BD Thanh Hoa vs Hai Phong

1

SARE

X

UGENINI

2

FC Minaj vs Veres Rivne

FK Kaspiy Aktau vs Maktaaral

Dinamo Minsk vs Torpedo Zhodino

SAl Gon FC vs CLB Viettel

Borac Banja Luka vs NK Posusje

Havadar vs Malavan Bandar Anzali

Mbeya City vs Polisi Tanzania

Hawassa Kenema SC vs Adama City FC

Ordabasy vs Shakhter Karagandy

OFK Vrsac vs FK Radnicki Beograd

FK Mladost Gat vs Mladost Lucani

Novi Pazar vs Vojvodina

Ararat Yerevan vs Alashkert Martuni

Zlate Moravce vs Dunajska Streda

NK Celje vs Tabor Sezana

Korona Kielce vs Stal Mielec

Floridsdorfer AC vs Kapfenberg

SKN St Polten vs Liebherr Gak

Rostov vs Ural Yekaterinburg

Boluspor vs Denizlispor

Lyngby vs Aalborg

Elfsborg vs Degerfors

Backa Topola vs FK Vozdovac

Alanyaspor vs Antalyaspor

Al Salmiyah vs AL Nasr

Golden Arrows vs Stellenbosch

Orlando Pirates vs Amazulu

Maastricht vs Jong PSV

Hermanstadt vs Rapid Bucuresti

PEC Zwolle vs Heracles Almelo

Helmond Sport vs Willem Il Tilburg

Almere City vs Jong Ajax

VVV Venlo vs Dordrecht

Telstar vs Roda Kerkrade

Den Bosch vs Jong AZ Alkmaar

Emmen vs FC Volendam

NAC Breda vs ADO Den Haag

De Graafschap vs Jong Utrecht

FC Eindhoven vs FC Oss

Domzale vs ASK Bravo

Schalke 04 vs Hoffenheim

Wisla Plock vs Legia Warszawa

Queens Park vs Arbroath

FCB Magpies vs Manchester 62 FC

St Patricks vs Bohemians FC

Linfield Belfast vs Glentoran Belfast

Finn Harps vs Dundalk FC

Brentford vs Brighton

Rayo Vallecano vs Getafe

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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Wachezaji wa Timu ya Soka ya Taifa ya Wasichana wa umri chini ya miaka 17 (Serengeti Girls), wakifanya
mazoezi kwenye Uwanja wa Utorda, Goa ili kujiandaa na mechi ya Kundi D dhidi ya wenzao wa Ufaransa

&

) .

katika fainali za Kombe la Dunia (U-17) zinazoendelea nchini India. PICHA: TFF

Simba SC yataka
rekodi mpya CAF

® @ ®Yawaita mashabiki wakaujaze uwanja,
yafikiria nusu fainali Afrika...

Na Saada Akida

UONGOZI wa Simba unawaomba
mashabiki na wanachama wa klabu
hiyo kujitokeza kwa wingi kwa lengo
la kwenda kuishangilia timu yao katika
mechi ya marudiano ya Ligi ya Mabing-
wa Afrika dhidi ya Premiero de Agosto
kutoka Angola itakayochezwa kesho-
kutwa kwenye Uwanja wa Benjamin
Mkapa, Dar es Salaam.

Meneja wa Idara ya Habari na Ma-
wasiliano wa Simba, Ahmed Ally
alisema kitendo cha mashabiki kuu-
jaza uwanja huo ni silaha mojawapo
ya kuwafunga Premeiro de Agosto na
hatimaye kutinga hatua ya makundi ya
michuano hiyo ya kimataifa.

Ahmed alisema walipokuwa Angola
walishuhudia wapinzani wao hawana
mashabiki wengi uwanjani, hivyo
anaamini kitendo cha Simba kuujaza
uwanja kitawasaidia kupata ushindi li-
cha ya ubora wa kikosi walichonacho.

Alisema anaimani mchezo huo hau-
takuwa rahisi kwa sababu Premeiro
de Agosto walionyesha kiwango kizuri
katika dakika za mwisho kwenye mechi

||
T S e NS reli
9

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

ya kwanza, hivyo watashuka dimbani
kurudiana nao wakiamini wanaweza
kupata matokeo.

“Kama nilivyosema awali hii mechi
haijakwisha tunaenda kupambana ku-
pata ushindi mnono zaidi ya ule mch-
ezo wa awali, De Agosto sio wabaya
maana ukiangalia mechi iliyopita un-
aona jinsi gani mabeki wetu akiwamo
Mohammed Hussein alivyokutana na
wakati mgumu, ila kutokana na ubora
wa mabeki wetu na wachezaji kutumia
mapungufu yao tulishinda.

Mashabiki ~ twendeni  Benjamin
Mkapa hakuna jambo la maana kama
Simba kwenda uwanjani, sapoti yetu ni
kubwa sana, kuona timu yetu inaingia
katika hatua ya makundi kwa mara ny-
ingine,” alisema Ahmed.

Aliongeza wameomba mamlaka ya
usafiri pamoja na watu wa usalama
barabarani, daladala ambazo hazina
kibali cha kwenda Taifa ziruhusiwe
kusafirisha mashabiki ili kufika uwan-
jani kwa urahisi.

“Tumeomba serikali yetu kwa da-
ladala kukatisha msafara kwa usafiri
kufika Uwanja wa Taifa (sasa Benjamin

Mkapa), hasa kutokana na mashabiki
kutoka mbali ikiwamo Boko na se-
hemu nyingine ambazo hakuna usafiri
unaofika moja kwa moja,” alisema me-
neja huyo.

Alieleza tiketi za Plathum zimei-
sha na katika eneo la VIP A zimebaki
chache ambapo kati za tiketi 300 za
eneo hilo, tayari zimeshauzwa 222 na
kuwahimiza mashabiki kununua tiketi
mapema kabla ya siku ya mechi.

“Kwa mara ya kwanza nitaenda
uwanjani na watoto wangu wawili
wakiwa wamevaa jezi zao, nawaomba
mashabiki tujitokeze kwa wingi kush-
irikiana na wachezaji timu ili twende
makundi,” Ahmed alisisitiza.

Kiongozi huyo aliongeza kwa kumta-
biria makubwa mchezaji, Augustine
Okrah kwa kusema atakuwa mmoja
wa nyota tishio katika siku za hivi kar-
ibuni kwa sababu ya uwezo na kiwango
kizuri anachokionyesha ndani ya timu

hiyo.
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Klopp afunguk

e

UKURASA 29

a sasa wameamka
-

Yanga vazigawa
dk. 90 za Sudan

Na Saada Akida

ILI kuhakikisha wanasonga mbele
katika mashindano ya Ligi ya Mabingwa
Afrika, Yanga imepania kuingia na mbinu
mbadala ambazo zitawaondoa wenyeji Al
Hilal ya Sudan katika michuano hiyo ya
kimataifa inayofanyika kila mwaka.

Yanga watakuwa ugenini jijini Khar-
toum dhidi ya wenyeji Al Hilal katika
mchezo wa marudiano utakaochezwa
keshokutwa kuanzia saa 3:00 usiku kwa
saa za Tanzania.

Kikosi cha Yanga kinatarajia kuondoka
nchini kesho kikiwa na wachezaji 25 na
watahitaji ushindi wa aina yoyote au sare
va kuanzia mabao 2-2 ili wasonge mbele
kufuatia sare ya goli 1-1 waliyopata
katika mchezo wa kwanza uliochezwa
Jumamosi iliyopita, Dar es Salaam.

Akizungumza na gazeti hili jana, Ko-
cha Mkuu wa Yanga, Nasreddine Nabi,
alisema wataingia uwanjani kwa tahad-
hari, kivingine ili kuhakikisha wanashinda
mchezo huo na kufikia malengo yao.

Nabi alisema mechi hiyo ya marudiano
haitakuwa rahisi kwa sababu anaufahamu
ubora wa Al Hilal na watakuwa wak-
ibadilika kulingana na wakati kwa sababu
anaamini kwa kufanya hivyo itawasaidia
kupata matokeo mazuri na hatimaye
kutinga hatua ya makundi.

“Tutawashambulia na kutoruhusu bao
katika mchezo huo, lengo kuondoka na
ushindi na kufuzu hatua ya makundi,
ninaimani tutafanikiwa. Tunakwenda
kupambana na kila mchezaji anatambua
umuhimu wa kushinda mchezo huo, kila
mmoja atatumia mbinu awezayo akiwa
uwanjani kuhakikisha malengo ya pamoja
yanatimia,” alisema Nabi.

Kocha huyo alisema wameendelea
kuipeleleza Al Hilal huku akiwataka
wachezaji wake kuongeza utulivu wa-
takapokuwa na mipira na kutowahofia
wapinzani wao.

Naye mshambuliaji Fiston Mayele,
alisema akili na mawazo yao yote ni
kupambana ili kuhakikisha wanashinda
mechi hiyo na uwezo wa kufanya hivyo
wanao.

Mayele alisema soka la sasa unaweza
kupata ushindi ugenini na kikubwa ni
wachezaji kutekeleza vyema maelekezo
ya makocha wao.

“Tunaweza kupata ushindi Sudan,
tunajua mechi itakuwa ngumu kwa timu
zote mbili, kikubwa ni kutulia na ku-
tumia vyema nafasi tutakazotengeneza,
ninaamini tutasonga mbele, tutawapa
furaha mashabiki wetu,” Mayele alisema.

INAENDELEA UK. 31




	Page 1
	Page 2
	Page 3
	Page 4
	Page 5
	Page 6
	Page 7
	Page 8
	Page 9
	Page 10
	Page 11
	Page 12
	Page 13A
	Page 14A
	Page 15a
	Page 16-17a
	Page 18
	Page 19
	Page 20A
	Page 21
	Page 22
	Page 23
	Page 24
	Page 25A
	Page 26
	Page 27A
	Page 28
	Page 29A
	Page 30
	Page 31
	Page 32

