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HABARI KITAIFA

Lissu ajiweka Karantini,
kesi zapigwa Kalenda

WAKATI Jeshi la Polisi
likiwa limeimarisha ulinzi
katika viunga vya Ma-
hakama ya Hakimu Mkazi
Kisutu, kesi mbili tofauti
zinazomkabili Mbunge
wa zamani wa Singida
Mashariki, Tundu Lissu,
zimepigwa kalenda mpaka
Agosti 26 mwaka huu
baada ya utetezi kudai
mshtakiwa huyo ameji-
weka karantini.

Kesi hizo jana zilia-
hirishwa mbele ya
mahakimu wawili to-
fauti baada ya Wakili wa
Utetezi, Peter Kibatala,
kudai kuwa mshtakiwa
ameshindwa kufika
mahakamani kwa sababu
ameshauriwa ajiweke
karantini.

Katika kesi ya kwanza
namba 123/2017, Lissu
anakabiliwa na shtaka
la uchochezi dhidi ya
serikali, ikitajwa mbele ya
Hakimu Mkazi Mkuu, Kas-
sian Matembele.

Upande wa Jamhuri
ukiongozwa na Wakili wa
Serikali Mkuu, Renatus
Mkude, akisaidiana na
Wakili wa Serikali Mwan-
damizi, Wankyo Simon,
ulidai kuwa kesi hiyo
imepangwa kwa ajili ya
kutajwa na mshtakiwa
amesharejea nchini.

Wakili Kibatala pia
alidai mshtakiwa amerejea
nchini kutoka nje ya nchi,
l[akini ameshindwa kufika
mahakamani kwa kuwa
yuko karantini.

“Mheshimiwa hakimu,
mshtakiwa ameshauriwa
ajiweke karantini siku
14. Kwa hiyo, tunaomba
tarehe nyingine ya kuta-
jwa,” Wakili Kibatala alidai
bila kumtaja aliyemshauri
mshtakiwa kukaa karanti-
ni. Baada ya maelezo hayo
ya upande wa utetezi,
Hakimu Matembele
alisema kesi hiyo itatajwa
Agosti 26 mwaka huu.

Katika ya msingi, Lissu
anadaiwa kutoa maneno
va uchochezi wakati wa
kampeni za uchaguzi
mdogo wa Jimbo la Di-
man, Zanzibar, Januari
11, 2017, akiwa eneo la
Kibunju Maungani, Wilaya
yva Magharibi B, Mkoa wa
Mjini Magharibi.

Lissu alipandishwa
kizimbani kwa mara ya
kwanza Februari 9, 2017
na kusomewa mashtaka
matano ya uchochezi, ku-
tokana na maneno aliyo-
daiwa kuyasema siku hiyo.

Katika kesi ya pili,
Makamu MwenyeKkiti huyo
wa Chama cha Demokra-

sia na Maendeleo Taifa
(CHADEMA), anakabiliwa
na mashtaka matano va
kutoa lugha ya chuki dhidi
va serikali.

Kesi hiyo ilitajwa jana
mbele ya Hakimu Mkazi
Mwandamizi, Agustina
Mmbando.

Wakili Wankyo al-
idai mshtakiwa amerejea
nchini, lakini hajafika
mahakamani kwenye kesi
yake wala wadhamini
wake.

Kibatala alidai ali-
jichanganya akawafa- :
hamisha wadhamini kufika :
mahakamani Jumatatu :
badala ya jana.

“Mheshimiwa, ninaomba
radhi nimejichanganya
nimewaeleza wadhamini
waje Jumatatu badala
va leo (jana). Ninaomba
radhi,” alidai Kibatala.

Hakimu Mmbando
alisema kesi hiyo itatajwa
Agosti 26 mwaka huu na
mshtakiwa asikose kufika
mahakamani.

Katika kesi ya msingi
namba 236/2017, Lissu
anadaiwa kuwa Julai 17,
2017, akiwa eneo la Ufipa,
Wilaya ya Kinondoni jijini
Dar es Salaam, alitoa ma-
neno ya chuki.

Lissu anadaiwa kusema:
“Serikali ya awamu va
tano chini ya Rais John
Pombe Magufuli ni ya
kibaguzi wa kifamilia, ]
kikabila, kikanda na kidini. :
Vibali vya kazi ‘work per- :
mits’ vinavyotolewa kwa
wamishenari wa kikatoliki
tu huku madhehebu men-
gine yakielezwa kupanga
foleni uhamiaji.

“Viongozi wakuu wa
serikali wanachaguliwa
kutoka kwenye familia,
kabila na ukanda... Acheni
WO0ga pazeni sauti... kila
mmoja wetu...tukawaam-
bie wale ambao bado
wanampa msaada wa
pesa Magufuli na serikali
yake kama tulivyoambiwa
wakati wa serikali ya
makaburu.

“Hii serikali isusiwe na
jumuiya ya kimataifa,
kisiasa, kiuchumi na kidi-
plomasia kwa sababu ya
utawala huu wa kibaguzi...
yeye ni dikteta uchwara.”

|lidaiwa kuwa maneno
hao yalikuwa yana lengo
va kusababisha chuki.

Lissu alirejea nchini ]
mwishoni mwa wiki baada :
va kukaa ughaibuni kwa :
takriban miaka mitatu
tangu aliposhambuliwa
kwa kupigwa risasi na :
watu wasiojulikana wakati :
akiwa kwenye gari lake ;
Dodoma mchana wa Sep-
temba 7, 2017.

Rais John Magufuli akimkabidhi mwanafunzi wa Shule ya Msingi Somanga, Rehema Mikidadi Ngenje Sh.
milioni 5 kwa ajili ya ukarabati wa shule hiyo, baada mwanafunzi huyo, kuelezea matatizo ya uchakavu
wa shule hiyo. Rais aliagiza katika fedha hizo, mwanafunzi huyo apewe 100,000/-. PICHA: IKULU

Msafara wa JPM
waibua madudu

Na Romana Mallya

MSAFARA wa Rais John Magu-
fuli mkoani Pwani umeibua
madudu baada ya kuelezwa mata-
tizo mbalimbali katika wilaya za
Rufiji na Mkuranga, yakiwamo
Mkuu wa Wilaya kukosa gari na
wanafunzi kukaa chini madar-
asani licha ya serikali kuwekeza
katika maendeleo ya elimu.

Sambamba na hayo, pia alish-
tushwa kuelezwa kuwa Mkuu
wa Wilaya ya Rufiji, Juma Njwayo
hana gari, magari ya kubebea wag-
onjwa ni bovu. Kutokana na mata-
tizo hayo, ameagiza uchunguzi ku-
fanyika huku akiwataka baadhi ya
mawaziri kufika wilayani humo ili
kujua chanzo cha matatizo hayo.

Magufuli alikumbana na mam-
bo hayo jana alipokuwa njiani
kwenda Dar es Salaam akitokea
Lupaso, Masasi mkoani Mtwara
alikokwenda kuongoza maziko ya
Rais wa Awamu ya Tatu, Benjamin
Mkapa, yaliyofanyika juzi.

Katika msafara huo, Rais Magu-
fuli alisimama katika maeneo
mbalimbali kusalimia wananchi
na kuzungumza nao pamoja na
kusikiliza kero mbalimbali. Mion-
goni mwa maeneo aliyotembelea
ni Somanga, Kilwa mkoani Lindi,
Ikwiriri na Utete wilayani Rufuji
na Mkuranga mkoani Pwani.

Alipofika Tkwiriri alibaini kuwa
kituo cha afya hakina gari la kube-
bea wagonjwa na alipohoji aliam-
biwa kwamba ni bovu pamoja na
maeneo mengine ya wilaya hiyo.

Mmoja wa wananchi alim-

weleza Rais kuwa wilaya nzima
haina gari la kubeba wagonjwa
na kwamba yote ni mabovu na
wanategemea ya wilaya ya Kibiti,
iliyoanzishwa miaka kadhaa iliyo-
pita baada ya kugawanywa kwa
wilaya ya Rufiji.

Baada ya kuelezwa kero hiyo,
aliwahoji viongozi wa eneo hilo
akiwamo Mkuu wa Wilaya, Juma
Njwayo na Kaimu Mkurugenzi
Mtendaji wa Wilaya ambao kwa
nyakati tofauti walitolea ufafanu-
Zi.

Kaimu Mkurugenzi alisema
halmashauri ina magari manne
ambayo ni mabovu lakini si kwa
kiasi cha kushindwa kufanya kazi.
Alisema gari la Tkwiriri liko katika
matengenezo na tayari wamesha-
tenga fedha kwa ajili ya kazi hiyo.

Baada ya maelezo hayo, Rais
alitaka kujua kama kaimu mku-
rugenzi huyo ana gari na kubaini
naye hana na mkurugenzi ambaye
yupo safarini jijini Dar es Salaam
analo ingawa nalo lina matatizo.

Rais Magufuli alielezwa kuwa
katika wilaya hiyo mwenye gari
ni Katibu Tawala wa Wilaya (DAS)
lakini viongozi wengine hawana
na Mkuu wa Wilaya hutumia hilo
la DAS.

Baada ya maelezo hayo, Rais
Magufuli alishangaa kwa nini
tatizo hilo lipo licha ya wilaya
kukusanya mapato lakini gari la
kubeba wagonjwa ni bovu.

Njwayo alisema gari alilokuwa
akilitumia limetembea zaidi ya
kilometa 300,000 na kwamba
mwezi mmoja baada ya kuteuliwa

alipata nalo ajali na kufanyiwa
matengenezo yaligharimu Sh. mil-
ioni 28 na baada ya muda likasi-
mama.

Kutokana na maelezo hayo Rais
Magufuli alisema amesikia na kuy-
aelewa matatizo yote na kuahidi
kuyafanyia kazi huku akiahidi ku-
watuma mawaziri wa sekta husika
waende kuyashughulikia.

“Nimeona zipo changamoto
nyingi za wakulima na wafugaji
zipo za viongozi wenu hawana
magari nitakwenda kuangalia
kwa waziri wa TAMISEMI nijue ka-
tika halmashauri hii kuna magari
mangapi.

Nataka nijua kwa nini DC (Mkuu
wa Wilaya) hana gari wakati ana-
takiwa kutembelea maeneo na
kutatua migogoro. Nitatuma watu
wangu waje kufanya uchunguzi
wa kutosha nijue tatizo ni nini.
Yale nitakayoyaweza nitayatatua,”
alisema.

AMTAKA JAFO MKURANGA

Baada ya kufika Mkuranga,
pamoja na mambo mengine,
alishtushwa na taarifa kwamba
hakuna kituo cha afya licha ya
kwamba serikali ilishatoa Sh. mil-
ioni 400 kwa gjili ya ujenzi.

Kutokana na hali hiyo, alimpigia
simu Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais
(TAMISEMI) kwenda leo kuchun-
guza kwa nini kituo hicho hakija-
jengwa.

“Nataka ufike kesho hapa ili
upate majibu kwa nini hakuna
kituo cha afya. Nataka uhoji fedha
zimekwenda wapi na kama zimeli-
wa ni nani aliyekula,” alisema.
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Wanafunzi waokoa
shule kukarabatiwa,:
kupatiwa madawati

Na Romana Mallya

WANAFUNZI wa shule za

msingi za Somanga, Kilwa mkoa-

ni Lindi na Ali Hassan Mwinyi
wilayani Mkuranga, Pwani,
wameokoa shule zao kukara-
batiwa na kupatiwa madawati.

Watoto hao walimweleza jana
Rais John Magufuli matatizo
yanayozikumba shule hizo na
kusababisha kiongozi huyo wa
nchi kutoa Sh. milioni tano kwa
kila moja kwa ajili ya kutatua
kero hizo.

Akiwa Somanga akitokea
Mtwara kwenda Dar es Salaam,
Rais alielezwa na mwanafunzi
wa darasa la nne kwamba shule

hiyo ina upungufu wa madawati,

uharibifu wa sakafu, mabati ya-
mechakaa na rangi kufutika.
Baada ya maelezo hayo, Rais
Magufuli aliguswa na kumwita
mwanafunzi huyo na kumkabi-
dhi kitita cha Sh. milioni tano

huku akiagiza kati ya fedha hizo,

mtoto huyo apewe Sh. 100,000
kutokana na ujasiri wake wa
kuibua kero mbele yake.

“Ninatoa milioni tano lakini
Sh. 100,000 ubaki nayo wewe.
Sawa mwanangu? Njoo uipokee
kabisa siku moja uwe Waziri
au Rais. Akabidhiwe hiyo fedha
yake akanunue sare za shule,
viatu, huyu kijana ni baraka
kubwa,” alisema.

Akiwa bado eneo hilo, Rais
Magufuli alikabidhiwa jogoo na
mzee mmoja ambaye alitaka
apelekwe kwa mama wa Rais
ikiwa ni zawadi kwa kumzaa
mtoto anayesikiliza wanyonge.

“Ninaomba nikamkamate
umpelekee mama yako mzazi
aliyekufundisha vizuri, wema na
huruma kwa wanadamu. Mpele-
kee mama hii ni zawadi kutoka
kwa wananchi wa Somanga
namna alivyokulea,” alisema.

Baada ya maelezo hayo, Rais
alimruhusu mzee huyo kwenda
nyumbani kumchukua jogoo
huyo na kwenda kumkabidhi
Rais Magufuli, ndipo naye ali-
popewa zawadi ya Sh. 100,000
na Rais.

Akiwa Mkuranga, alielezwa
na mwanafunzi mwingine kuwa
wanakaa sakafuni kutokana na
shule yao kukosa madawati,
ndipo alipohoji gharama ya
samani hizo na kuambiwa ni Sh.
milioni saba.

“Haiwezekani shule yenye jina
la Rais mstaafu wa Awamu va
Pili (Mzee Ali Hassan Mwinyi)
kutokuwa na madawati. Mimi
hapa natoa Sh. milioni tano
na zingine wewe Mkurugenzi
(Mtendaji) na Mbunge wa zama-
ni, Abdallah Ulega (Naibu Waziri
wa Mifugo na Uvuvi), mchangie
zilizobaki,” alisema.

Ulega alipopewa nafasi
aliahidi kuwa atachangia kiasi
kilichobaki (Sh. milioni mbili) na
kwamba atazikabidhi kesho.

TAKUKURU yamchunguza Gambo

Na Woinde Shizza, ARUSHA

TAASISI ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa (TAKUKURU)
Mkoa wa Arusha, imesema
inachunguza malalamiko ili-
yopokea kuhusu tuhuma za
rushwa zinazomkabili aliyeku-
wa Mkuu wa Mkoa wa Arusha,
Mrisho Gambo.

Alisema taasisi hiyo pia im-
ejipanga vizuri kuhakikisha
inadhibiti rushwa hasa katika
kipindi hiki cha kuelekea uch-
aguzi mkuu wa Rais, wabunge na
madiwani uliopangwa kufanyika
Oktoba 28 mwaka huu.

Vilevile, taasisi hiyo inam-
chunguza mfanyabiashara Phi-
lemon Mollel, kwa tuhuma za
kujihusisha na rushwa wakati
wa mchakato wa kura za maoni
za kusaka kuteuliwa na Chama
Cha Mapinduzi (CCM) kuwania
ubunge wa Jimbo la Arusha
Mjini katika Uchaguzi Mkuu wa
Oktoba 28 mwaka huu.

Kaimu Mkuu wa TAKUKURU
Mkoa wa Arusha, James Ruge,
alibainisha hayo alipozungumza
na waandishi wa habari jijini

hapa jana.

Kiongozi huyo wa TAKUKU-
RU alisema: “Katika kipindi cha
uchaguzi wa kura za maoni za
Chama Cha Mapinduzi (CCM),
tumekamata wagombea zaidi
ya 20 ambao tunaendelea na
uchunguzi dhidi yao.

“Kuna taarifa zilikuwa kwenye
mitandao kuwa tumemkamata
na Mrisho Gambo. Ninaomba ni-
fafanue la Mrisho Gambo, hatu-
jamkamata wala hatujamwita
hapa ofisini kwetu kuhojiwa, ila
kuna malalamiko yaliletwa na
tunaendelea kuyafanyia uchun-
guzi na pindi uchunguzi ukika-
milika kwa wote na kubainika
kuwa walihusika, sheria itafuata
mkondo wake,” alisema.

Gambo na Mollel ni miongoni
mwa makada wa CCM walioji-
tosa kuomba ridhaa ya chama
hicho kuwania ubunge wa Aru-
sha Mjini, Gambo akiongoza kwa
kura 333 dhidi ya 68 za Mollel
aliyeshika nafasi ya pili.

Ruge alivitaka vyama vya siasa
vyenye nia ya kusimamisha wag-
ombea katika uchaguzi mkuu
ujao, kuhakikisha wagombea

wake wana sifa stahili ili kawapa
wapigakura urahisi wa kucha-
gua kiongozi bora pasipoku-
rubuniwa kwa rushwa.

Katika hatua nyingine, TAKUK-
URU Mkoa wa Arusha imeokoa
Sh. bilioni 1.7 za kodi ya serikali
na fedha za vyama vya ushirika
baada ya kufanya operesheni
katika kipindi cha kuanzia Aprili
hadi Juni mwaka huu.

Pia, imeokoa Sh. milioni
190.164 za wajasiriamali sita
wa Jiji la Arusha walizokuwa
wamedhulumiwa na wamiliki
wa kiwanda cha Kijenge Animal
Products Limited.

Ruge alisema taasisi hiyo im-
efanya operesheni mbalimbali
na kufanikisha kurejesha kodi ya
serikali iliyokuwa haijalipwa na
kampuni ya kitalii na uwindaji
ya Eshkesh Safari na fedha za
Chama cha Ushirika cha ACU
(Arusha Cooperative Union) zi-
lizokuwa hazijalipwa kwa chama
baada ya mauzo ya mali za ush-
irika Sh. bilioni 1.765.

Alibainisha kuwa kiasi cha Sh.
bilioni 1.484 ni kodi ya serikali ili-
yotokana na mizigo mbalimbali

ambayo ilikuwa haijalipiwa na
kampuni ya uwindaji na utalii ya
ioni 200 ni sehemu ya Sh. 904
za ACU zilizokuwa zimefanyiwa
ubadhirifu baada ya mali za
chama hicho kuuzwa kwa watu
wasio waaminifu na Sh. milioni
45448 ni fedha za vyama vya
msingi vya ushirika, posho zili-
zolipwa zaidi ya stahili na fedha
za makusanyo ya halmashauri
ambazo hazikuwasilishwa kwe-
nye akaunti za halmashauri
husika.

Katika tukio lingine, TAKUK-
URU imefanikiwa kumrejeshea
mfanyabiashara Advera Kyaruzi
kiasi cha Sh. milioni 548 am-
bazo ni sehemu ya Sh. milioni 15
alizodhulumiwa na wafanyabi-
ashara wenzake Gervas Andera
Mollel na Joseph Chirstopher
Mollel tangu mwaka 2018.

Kiongozi huyo wa TAKUKURU
alisema kuwa, fedha hizo zili-
kuwa za mzigo wa biashara uli-
otapeliwa na Hervas na wenzake
na kwamba taasisi hiyo inaende-
lea na uchunguzi kuhakikisha
fedha zilizobaki zinalipwa na

g

Kaimu Mkuu wa Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa nchini (TAKUKURU) Mkoa wa Arusha, James Ruge (kushoto), akika-

bazo zilikuwa hazijalipwa kwa chama hicho, kutoka kwa wanunuzi, baada ya mauzo ya mali za ushirika. PICHA: WOINDE SHIZZA

Wajumbe waendelea kukata watiania CCM

Na Waandishi Wetu

WAJUMBE wa mkutano mkuu
wa Umoja wa Vijana wa Chama
Cha Mapinduzi (UVCCM), wali-
kutana katika mikoa mbalimbali
nchini jana na kupiga kura ku-
wapata wabunge wa viti maal-
um kupitia umoja huo.

Mkoani Iringa, wajumbe wal-
impigia kura nyingi mwana-
habari Secky Kasuga aliyekuwa
amejitosa kuwania nafasi sita za
kitaifa za ubunge viti maalum
kupitia kundi la vijana wa UVC-
CM Tanzania Bara.

Katika mchuano huo ulioku-
wa umevutia makada 13, Kasuga

aliongoza baada ya kupata kura
12, akifuatwa na Agape Mahenge
(8) na Zawadi Amri (7).

Halima Bulembo aliongoza
kura hizo mkoani Kagera, aki-
wazidi kete makada 18 baada ya
kupata kura 35 kati ya 48 zilizo-
pigwa, akifuatwa na Joanfaith
Kataraia (9) na Koku Ruta (2).

Mkoani Kilimanjaro, Agnes
Mchau aliongoza kwa kupigiwa
kura 24 akifuatwa na Rusma
Ndosi (7), Jesca Ngowi, Mercy
Lyimo na Godness Kwayu
waliopata kura mbili kila mmo-
ja.
Makao makuu ya nchi mkoani
Dodoma, Monishaz Mazanda

aling’ara kwa kura 15 akifuatwa
na Jesca Mshama (8) na Salome
Komba (7).

Azmina Amir aliongoza kwa
kura 13 mkoani Shinyanga aki-
fuatwa na Janeth Dutu aliye-
pigiwa kura sita na Leah Mbeke
aliyepata kura tano.

Kwa mujibu wa Katibu wa
Halmashauri Kuu ya Taifa, Oga-
naizesheni ya CCM, Pereira
Silima, baada ya kura hizo za
maoni, Agosti 8 hadi 10 mwaka
huuy, itakuwa ni mchujo wa wag-
ombea wa jumuia zote waliopit-
ishwa kila mkoa.

“Na wagombea wote wali-
oshinda katika jumuiya hizo

watapigiwa kura ya pamoja na
Baraza Kuu la kila jumuiya na
watakaoshinda ndiyo watakuwa
wagombea na watachukuliwa
mmoja kila mkoa,”alisema Sili-
ma.

“Mtu ambaye atakuwa ameki-
uka maadili na mambo mengine
atashughulikiwa kwa sababu
katika mchakato huu vinaangal-
iwa vigezo vingi ikiwamo kura
alizopata, sifa zake kichama na
kijamii na mambo mengine.”

EImeandikwa na Mary
Mshami (DAR), Francis God-
win (IRINGA), Allawi Kaboyo
(BUKOBA).
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NIC yachekelea umri miaka

50 na bima mpya mkononi

EMkurugenzi: Wakulima, wajasiriamali tunao rasmi

Na Enock Charles

AKATI taifa likia-
dhimisha miaka zai-
di ya 50 ya huduma
za bima nchini, sekta
hiyo imeendelea kukua na kupata
mafanikio zaidi licha ya kuwapo
kwa vikwazo kadhaa, huku ikiibua
aina mpya za bima.

Serikali kupitia Wizara ya
Fedha na Mipango, Mamlaka ya
Usimamizi ya Bima na wadau
wa sekta hiyo, imetoa mchango
mkubwa katika kuhakikisha sekta
ya bima inakuwa na mafanikio na
kuchangia ukuaji wa uchumi wa
taifa.

Mchango huo umefanya baadhi
ya kampuni na mashirika ya bima
kuwa wabunifu na kuja na bid-
haa mbalimbali za bima ambazo
zinawapa wananchi uwanja mpa-
na wa kuchagua huduma.

Miongoni mwa bidhaa za bima
zinazoonekana kuleta tija katika
nyanja za maendeleo nchini, ni
bima ya kilimo na bima nyingine
kwa wajasiriamali wadogo na wa
kati zinazotolewa na Shirika la
Bima la Taifa (NIC).

Kaimu Mkurugenzi wa Bima za
Mali na Shehena wa NIC, Ntimba
Bunny, anasema shirika hilo la
umma limeamua kuwasaidia Wa-
tanzania kujikwamua kutoka kwe-
nye lindi la umaskini kupitia bid-
haa bora za bima zinazoendana
na kipato chao halisi.

Anasema bima hizo zinawa-
saidia wajasiriamali wa Tanzania
si tu kuepukana na majanga, bali
kukopesheka katika taasisi za
kifedha na kuwa na uhakika wa
kukuza biashara zako.

“Wajasiriamali wadogo na wa
kati ni kundi muhimu katika juhu-
di za kufikia mapinduzi ya kiu-
chumi nchini. Kundi hili ni msingi
mkuu wa kuwa na viwanda vi-
kubwa. Kwa kutambua umuhimu
wa makundi haya, NIC tumeamua
kuja na bidhaa za bima kwa lengo
la kutoa ulinzi kwenye shughuli za
watu hawa,” anasema Bunny.

Anasema NIC inatambua fika
kwamba makundi hayo yanafanya
shughuli mbalimbali za uzalishaji
mali kwa lengo la kujipatia ki-
pato na kutoa ajira kwa kutumia
mikopo kutoka kwenye taasisi ya
fedha, hivyo shughuli zao zina-
hitaji ulinzi wa bima pindi janga
linapotokea.

BIMA ZA SACCOS

Bunny anasema NIC inatoa
bidhaa nyingi za bima kwa waja-
siriamali wadogo na wa kati kwa
lengo la kulinda mali zao, ikiwa ni
pamoja na bima za vikundi vya ku-
weka na kukopa (SACCOS).

Anasema katika kundi hilo, NIC
imeamua kuja na bidhaa ya bima
kwao kwa lengo la kulinda fedha
za wanakikundi, akifafanua kuwa
kuna wakati inatokea mwanaki-

Mkurugenzi Mtendaji wa Shirika la Bima la Taifa (NIC), Dk. Elirehema Doriye.

kundi anafariki dunia au upotevu
wa fedha kwenye kikundi hicho
kutokana na sababu mbalimbali,
hivyo bima hii inafidia hasara ili-
yojitokeza.

BIMA ZA MOTO

Bunny anasema bima ya moto
inalipia hasara iliyopatikana ku-
tokana na majanga yanayosaba-
bishwa na ajali ya moto, radi au
milipuko na kwamba inahusisha
mali iliyokatiwa bima eneo lolote
kwa mujibu wa taarifa iliyoko ka-
tika maelezo ya bima ya awali.

“Pia inahusisha moto na majan-
ga mengine kama vile kutokana na
sababu za kiufundi au majanga ya-
nayosababishwa na umeme, bima
hii inawasaidia wajasiriamali wa-
dogo na wa kati kulinda biashara
zao dhidi ya hasara zitokanazo na
majanga haya,” anasema.

BIMA ZA MAGARI

Kaimu Mkurugenzi huyo anase-
ma NIC inatoa huduma bora kwa
bima ya magari na kwa watu we-
nye vyombo vya usafiri vya tham-
ani, ili kuwalinda dhidi ya hasara

itakayosababisha uharibifu wa
gari lililopata ajali, wizi, au moto.

Anasema aina hiyo ya bima
inalipa hasara inayosababishwa
na matukio ya moto, wizi, ajali
kwa kugongana au kupinduka na
matukio mengine yanayokusaba-
bisha hasara katika gari lililokati-
wa bima ya aina hiyo.

BIMA YA AJALI BINAFSI

Bunny anasema bima ya ajali
binafsi inazingatia ukweli kwam-
ba ukiwa katika shughuli zako za
uzalishaji, kunakuwa na uweze-
kano mkubwa wa kupata ajali na
kukusababisha madhara mwilini.

Anafafanya kuwa gharama za
matibabu kwa ajali ya aina hiyo
huenda zikawa tatizo kubwa,
hivyo wakaona hakuna haja ya
mtu kubeba mzigo huo peke
yake na NIC wameliona hilo kwa
kugharamia matibabu, ulemevu
uliyosababishwa na ajali na ghara-
ma nyingine endapo zikitokea.

BIMA YA MKOPO
Kaimu Mkurugenzi huyo anase-
ma wajasiriamali wengi wanapata

misingi ya biashara kutokana na
mikopo kutoka kwenye taasisi za
kifedha.

Kwa kulitambua hilo, NIC ina
bima ya suala hilo ambayo inali-
pia hasara ya fedha anayoipata
mkopeshaji kutokana na matatizo
aliyopata mkopaji kupitia majanga
ya kifo au ulemavu wa kudumu
kabla hajamaliza kulipa deni, ili
kusaidia  kupunguza hasara ikil-
inganishwa na dhamana iliyowek-
wa.

“Bima hii inahakikisha familia
ya mwathirika haiachwi bila
makazi au mzigo wa kuendelea
kulipa deni linalodaiwa,” anasema
Bunny.

BIMA YA UAMINIFU

Kiongozi huyo wa NIC anasema
bima ya uaminifu inalinda biasha-
ra au mali ya mtu kutokana na
wizi uliosababishwa na uaminifu,
akifafanua “Mfano, mjasiriamali
akiwa amemwajiri mtu kusimamia
biashara yake, halafu kumsaba-
bishia mwajiri wake hasara, bima
hii inalipa fidia kwa hasara hiyo.”

Bunny pia anasema NIC ina

bima ya usafiri wa maji na uvuvi
ambayo hukatwa kwa ajili ya kuli-
pia hasara inayopatikana kwa
mali zinazosafirishwa kwa njia ya
baharini.

Vilevile, Kaimu Mkurugeni
huyo anasema wana bima ya
mazao ambayo Ofisa Bima wa
shirika hilo, Prosper Peter, anase-
ma inawasaidia wakulima katika
nyanja tofauti.

Peter anasema bima ya mazao
inamsaidia mkulima kujikinga na
majanga yanayoweza kusababi-
sha uharibifu wa mazao kama vile
mafuriko, tetemeko la ardhi na
mabadiliko ya tabianchi.

BIMA YA VIWANDA

Kwa kutambua kuwa kwa sasa
Tanzania ni nchi yenye uchumi
wa kati unaochagizwa na viwan-
da, Buuny anasema NIC inatoa
bima ya viwanda na ina uwanja
mpana wa kulipa fidia ya hasara
kuliko bima ya moto ya kawaida.

“Bima hi inatoa kinga dhidi ya
majanga mbalimbali kama vile
moto, wizi, ajali, hasara za mata-
tizo ya biashara pamoja na hatari

nyingine zinazoweza kutokea
katika shuhuli za viwandani,”
anasema.

Bunny anafafanua kuwa, bima
ya viwanda ya NIC imegawanyika
katika maeneo makuu mawili
ambayo ni uharibifu wa mali na
matatizo ya kibiashara.

Katika uharibifu wa mali, kion-
gozi huyo wa NIC anasema bima
yao inashughulikia ulipaji wa fidia
kutokana na uharibifu wa mali na
vifaa mbalimbali kiwandani, iki-
wa ni pamoja na kuharibika kwa
mashine iliyokatiwa bima.

Kwa upande wa matatizo ya
kibiashara, anasema bima yao in-
ashughulikia hasara zinazotokana
na matatizo ya kibiashara yaliyo-
sababishwa na majanga ya moto
na kuathiri uzalishaji kiwandani,
na pia fidia ya kiwanda kushind-
wa kutengeneza faida kutokana
na kuharibu kwa mashine ya uzal-
ishaji.

Bunny anasema wajasiriamali
na wakulima wamepata faraja
kwa uanzishwaji wa bidhaa hizo
za bima kwa kuwa kwa muda
mrefu wamekuwa wakipambana
na vikwazo vingi katika shughuli
zao bila kupata suluhisho.

“Mwamko ni mkubwa na kuri-
dhisha sana. Tunawaomba Wa-
tanzania kuja kukata bima NIC
kwa sababu bima ni kitu muhimu
na umuhimu wake huonekana
pale ambapo janga limetokea.
Lengo la bima ni kumrudisha mtu
ama biashara katika hali yake ya
kawaida baada ya majanga,” ana-
sisitiza.
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Imetolewa chini ya kanuni ya 7 ya Kanuni za Mabenki na Taasisi za Fedha (Uoneshaji) ya Mwaka 2014

WARAKA WA MIZANIA KWA TAREHE 30 JUNI 2020

(Kiasi kwa shilingi milioni)

TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA
KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA TAREHE 30 JUNI 2020

Robo ya Mwaka ya Robo ya Mwaka (Kiasi kwa shilingi milioni)
sasa Tarehe iliyopita Tarehe
30/06/2020 31/03/2020 Robo ya Mwaka || Robo ya Mwaka Limbikizo la Limbikizo la
sasa Tarehe iliyopita Tarehe Wwaka wa sasa || Mwaka Linganishi
Tzs TZs 30/06/2020 31/03/2020 30/06/2020 30/06/2019
A. MALI
] Fedna Taslimu 1o 60 MTIRIRIKO WA FEDHA KUTOKANA NA SHUGHULI ZA UENDESHAJI e e e e
2  Salio Katika Benki Kuu ya Tanzania - -
3  Uwekezaji Katika Amana za Serikali - - Mapatof(Hasara)Hakisi @) 12 (265) 340
4 Salio Katika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha 13,688 9,135 Marekebisho kwa Ajil ya:
5 Hundi na Miamala ya Kushungulikiwa - - Hasara Katika Mali 15 121 237 125
6 Miamala Baina ya Matawi - Badiliko Halisi Katika Mikopo 5273 608 5,881 1,568
7 Bili Zilizoafikiwa - - Faida/Hasira Kwenye Mauzo ya Mali - - - -
8 Dhima ya Wateja Zilizokubalika =~ - - Mabadiliko Halisi Katika Amana (1,016) (76) (1,092) 337
9 Mikopo lliyotolewa Kwa Benki Nyingine - Mabadiliko Halisi Katika Amana za Muda Mfupi Zilizoafikiwa - - - -
10 Uwekezaji Katika Amana Nyingine - - Mabadiliko Halisi Katika Dhima Nyingine (658) (108) (766) (184)
1 - - Kodi lliyolipwa - - - .
Mikopo Halisi lliyopo 13,664 18,937 Mengineyo 1741 220 1,961 (327)
12 Mali Nyingine 3,761 3,103 Fedha Halisi zilizotolewa (zilizotumika) kwa shughuli za uendeshaji - - - -
13 Uwekezaji wa Hisa - - kwa shughuli za uendeshaji 5179 777 5,956 1,858
14 Akaunti za udhamini - -
15 Mali Zisizohamishika ,Mitambo na Vifaa 1.828 1,896 R WA FEDHA KUTIKANA NA SHUGHULI ZA UWEKEZAJI
16 JUMLA YA MALI 33,052 33,131 Gawio Lililopokelewa - - - -
Ununuzi wa Mali za Kudumu (47) (205) (252) (496)
B. DHIMA [\Jnapano Kulo:ana n YM‘auzz yahM‘akh za Kur’l\:mu ) - - - -
= A Benki nyingi Taasisi za Fodh ~ ~ nunuzi wa Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala
mana za Benki nyingine na Taasisi za Fedha Mapato Kutokana na Mauzo ya Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala R
18 Amana za Wateja 1,439 1,818 Mengineyo
;g gl:naar::nl\?a):lu“:lnaljlpo fwa Fedna Taslimu 3,453 4.000 Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika)
’ v k hughuli kezaji 47) (2 (252, 4
21 Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha - - wa Shughuli za uekezaji @7 (205) (252) (_@-‘
22 Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa - - MTIRIRIKO WA FEDHA KUTOKANA NA SHUGHULIZA KIFEDHA -
23 Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa 563 328 Ulipaji wa Madeni ya Muda Mrefu .
24 Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mteja - - Mapato Kutokana na Utoaji wa Madeni ya Muda Mrefu - (857)
25 Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi - - Mapato Kutokana na Utoaji wa Mtaji wa Hisa -
26 Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine 702 214 Gawio Lililolipwa kwa Fedha Taslimu -
27 Zitakazolipwa Baadae 2,075 1,057 Mabadiliko Halisi Katika Madeni Mengine - - -
28 Dhima Nyingine - - Mengineyo (528) (528) 106
29 Madeni 8,232 7,507 Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) - - -
JUMLA YA DHIMA kwa Shughuli za Kifedha (528) (528) (@51)
30 MALV(DHIMA)HALISI (16 kutoka 29) 24,819 25,625
FEDHA TASLIMU NA MALI ZAINAZOFANANA NA FEDHA TASLIMU
C. FEDHA ZA WANAHISA Onzezeko/Punguzo Halisi Katika Fedha taslimu na Mali Zinazofana na Fedha Tastimu 4,603 572 5176 911
31 Mtaji wa Hisa Uliolipwa 21,200 21,200 Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwanzoni mwa Robo Mwaka/Mwaka 9,195 8,622 8,622 9,350
32 Akiba ya Mtaji 12 12
N N Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu {
33 Mapato Yaliyobakizwa 1,679 1,835 o
34 Faida (Hasara) ya Kipindi Husika 265) s Mwishoni mwa Robo Mwaka 13,798 9,195 13,798 10,261
35 Akauti Nyingine za Mtaji 2,194 2,566
36 Stahiki ya Wenyehisa Chache - B
37 JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISANI 24,819 25,625 Katika kuaandaa taarifa hizi za fedha, sera za uandaaji ni zile zile zilizotumika wakati wa uandaaji wa Taarifa za Fedha zilizokaguliwa za mwaka uliopita.
38 Dhima Zisizo Dhahiri
39 Mikopo Chechefu 1,640 1,640 i i
ph . ina na Cheo Saini Tarehe
40 Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu 1,755 1,437 Nohane Ibrahim Kad Ofsa Mtendai Mk = 15 Julai 2020
41 Mali Nyingine Chechefu _ N ‘ohane Ibrahim Kaduma ( Ofisa Mtendaji Mkuu) ulai
Rogathe Godson (Mkuu wa Fedha ) 15 Julai 2020
D. BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA Nuru Zakayo (Kaimu Mkaguzi mkuu wa Ndani) 15 Julai 2020
(i) Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali 75% 77%
(i) Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi 15.3% 8.2%|
(i) Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana . 305% 345% Sisituliotajwa hapo chini,wajumbe wa bodi ya wakurugenzi,tunathibitisha usahihi wa taarifaza zahapo juu, Tunatamka kwamba tumezitathmini taarifa hizi,na kwa uelewa na imani yetu
(iv) Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Hali na Mali 45% 61% kubwa zimeandaliwa kulingana na viwango vya Kimataifa vya Uwasilishaji wa Taarifa za Fedha na matakwa ya Sheria ya Benki na Taasisi za Fedha ya mwaka 2006, na zinaonesha
(v) Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali 53% 66% halihali
(vi) Ongezeko la Amana -17.2% -1.3% all halisl.
vii) Ongezeko la Mali -0.2% 0.5%] ) )
L = Jina na Cheo Saini Tarehe
Mwijage B Bishota (Mwenyekiti ya Bodi) 15 Julai 2020
TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI Loyce anzu 15.4uai 2020

KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA TAREHE 30 JUNI 2020
(Kiasi kwa shilingi milioni)

ADA NA GHARAMA

Robo ya Robo ya Mwaka
Mwaka sasa Linganishi Mwaka wa Mwaka Group Loans Product
Tarehe 30/06/2019 sasa Linganishi T T YT X A Y T Y |
30/06/2019 Product Interest p.m. VAT |I’I1I::|USIve
TZS TZS TZ8 TZ8 Processing Fees
1 Mapato ya Rib: 2,356 3,091 5,156 6,092 1_|Group Biashara 3% flat 3%
lapato ya Riba 2 3 N ) n
2 th,amg 2a Riba 4 108 7 208 2 |Group Savings Group Loan 3% flat 2.5%
3 Mapato Halisi ya Riba (1 kutoa 2 ) 2,353 2,083 5,149 5,884 3 | Group Jiendeleze 2.5%flat 3.5%
4 Madeni Viza Yaliyofutwa - - - -
5 Punguzo/Ongezeko la tengo katika Mikopo (494) 65 (674) (176)| Individual Loans Product
6 Mapato Yasiyo ya Riba: 304 476 870 995 Prgduct Interest Proc. Fee
4 | Kitita 2.5% flat 2.5%
6.1 Faida/(Hasara) Zitokanazo na Miamala ya Fedha za Kigeni 0) 0] 0) ™) A o o
6.2 Ada za Kamisheni 213 368 573 791 5 Premium Bin 124<; ftlztBO“/ 2.5%
63Gawo : : Y N 6 |Uzalishaji I ° 1.5% - 2.5%
6.4 Mapato Mengine 181 110 297 205 Declining balance and
H 1 0, 0,
7 Gharama Zisizo na Riba : 2,530 3,185 5,610 6,373 v Elimisha 2.5% flat 3.5%
7.1 Mishahara na Mafao 1,320 1,670 2,886 3,334 Agriculture (Balloon) Loans Product
7.2 Gharama Nyingine 1,210 1,515 2,725 3,039
7.3 Ada na Kamisheni Product Interest Proc. Fee
9 |Jikomboe 4% flat 5%
8 Faida /(Hasara) ya Uendeshaji (277) 340 (265) 331 10 Jitume 5% flat 5%
9 Tengo la Kodi ya Mapato - - - - —
10 Faida /(Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato @ 340 265) 33 11 |Mkombozi 5% flat 5%
11 Idadi ya Waajiriwa 292 349 292 349 A
12 Mapato kwa Hisa (13,069) 16,024 (13,005) 16,211 Product Interest VAT Inf:luswe
13 Kipato kwa Hisa (13,069) 16,024 (13,005) 16,211 Processing Fees
14 Idadi ya Matawi 1 1 1 1 H ; i
15 Vitto Vya Blashara 53 5 3 s 12 |Partnership Negotiable Negotiable
BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI
(i) Uwiano wa Mapato na Wastani wa Mali -0.8% 0.9% -0.7% 0.9% Banking Services
(i) Uwiano wa Mapato na Wastani wa Fedha za Wanahisa -1.1% 1.3% -1.1% 1.4%)| n
(iii) Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya Riba na Mapato Ghafi 92% 92% 93% 93%)| 1 Balance Enqulry n/a Free
(iv) Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani Wa Mali Zi a 22% 23% 35% 40%) 2 Dormancy Fees n/a 5000 pm
3 |Payments n/a Free
TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA TAREHE 30 JUNI 2019 4 |Withdrawal wa 300
(Kiasi kwa shilingi milioni) Mobile Banking
Mtaji wa hisa Mapato Tengo laZiada  Mengineyo Jumla 4 |Balance Enquiry n/a Free
yaliyobakizwa ya Jumla (Bainisha) 5 |Payments n/a Free
6 |Withdrawal n/a Free
Salio la mwanzo wa Mwaka (2020) 21,200 1,657 190 2,566 25,613 Saving Products
Faida /(Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato - (265) - - (265) ) VAT Inclusive
Mapato mengine yaliyojumuishwa - - - Product Riba Kwa mwaka Processing Fees
gf;;:\;icjix:ah\sa 1 |Savings Group Accounts 4% n/a
H 0,
Ziada ya Kisheria 190 (190) . . 2 | Joint Accounts 4% n/a
Mengineyo . (168) . (360) (528) 3 |Akiba Accounts 4% n/a
Salio la mwisho wa Robo ya mwaka wa sasa 21,200 1414 0 2,205 24819 4 | Watoto Accounts 4% n/a
5 |Bussiness Accounts 4% n/a
Salio la mwanzo wa Mwaka Uliopita ( 2019) 21,200 1,513 204 2,123 25,040 6 |Fixed Deposit Accounts Tied to the Amount n/a
Faida /(Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato . 529 - . 529 7 |Conditional Savings Tied to the Amount n/a
Mapato mengine yaliyojumuishwa - - -
Z:;?:ﬁlm vﬁ:ah‘sa Jina na cheo Signature Date
Ziada ya Kispheria ) ) ) ) Yohane lbrahim Kaduma ( Ofisa Mtendaji Mkuu) Signed 15 Julai 2020
Mengineyo . (385) (14) 443 45 Rogathe Godson'(Mkuu wa ngha ) . Signed 15 Julai 2020
Salio la mwisho wa mwaka Uliopita 21,200 1,657 190 2,566 25613 Nuru Zakayo (Kaimu Mkaguzi mkuu wa Ndani) Signed 15 Julai 2020
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMIT

Hatua alizochukua DC Muheza
ni mfano wa kuigwa na viongozi,
watendaji wa ngazi zote nchini

TANGU alipoingia madarakani Novemba 5, 2015 Rais John
Magufuli amekuwa akiwateua watu kushika nafasi mbalim-
bali serikalini, huku akiwaagiza kwenda kushughulikia kero
za wananchi katika maeneo yao.

Maagizo hayo ya Rais yamekuwa yakilenga viongozi hao
kuwajibika katika majukumu yao ya kila siku kutokana na wa-
nanchi wengi kukumbwa na matatizo ya kisiasa, kiuchumi na
kijamii.

Miongoni mwa kero hizo ni maji, migogoro ya ardhi, upun-
gufu wa vyumba vya madarasa, madawati, nyumba za walimu
na wananchi kudhulumiwa haki zao ikiwamo kudhulumiwa
fedha za mazao yao kutoka kwa wafanyabiashara.

Kutokana na kero hizo, watendaji na viongozi wa kuchaguli-
kuchukua hatua katika kuzimaliza na zile zinazoshindikana
kupelekwa ngazi za juu kwa utatuzi zaidi. Licha ya kutoa
maagizo hayo, baadhi ya watendaji wamekuwa wakishindwa
kutatua kero huku wengine wakijiingiza na kuwa sehemu za
migogoro.

Hatua hiyo imesababisha baadhi yao kutumbuliwa na na-
fasi zao kuchukuliwa na watu wengine. Pamoja na Rais ku-
watumbua baadhi ya watu hao, wako wengine ambao wame-
kuwa wakifanya vizuri na hatimaye kupewa nafasi za juu zaidi
au kupewa pongezi kwa utendaji wao mzuri.

Miongoni mwa viongozi ambao wamekuwa wakijitahidi
katika utatuzi wa kero na migogoro katika maeneo yao ya uta-
wala ni Mkuu wa Wilaya ya Muheza mkoani Tanga, Mhandisi
Mwanasha Tumbo.

Tangu kuteuliwa kwake mwaka 2016, kiongozi huyo ame-
kuwa akishughulikia kero zinazohusu sekta mbalimbali kama
vile afya, elimu, miundombinu. Moja ya kazi alizofanya na
kusimamia hata kupewa sifa ni usimamizi wa ujenzi wa hospi-
tali mpya ya wilaya. Kabla ya hapo, wilaya ilikuwa hospitali ya
Kanisa la Anglikana kama hospitali teule.

Hivi karibuni, kiongozi huyo aliripotiwa kuwa amehamishia
ofisi yake chini ya mti kwa ajili ya kusikiliza kero za wananchi
na hatimaye kuzitafutia ufumbuzi kwa zile ambazo ziko chini
ya uwezo wake na zingine kuziwasilisha sehemu husika ili ku-
pata suluhisho.

Katika kufanya hivyo, Mhandisi Tumbo ametangaza kuwa
kila Jumatano, ofisi yake itahamia chini ya mti kusikiliza mata-
tizo ya wananchi na kila Jumanne, kukutana na wafanyakazi
wa taasisi mbalimbali na watumishi wa umma ambao wanak-
abiliwa na matatizo mbalimbali.

Lengo la kufanya hivyo, kwa mujibu wa kiongozi huyo ni ku-
leta ufanisi katika utumishi wa umma na kuepusha migogoro
kati ya waajiri na wafanyakazi. Utendaji huu unaopaswa kuig-
wa na kila mtu aliyepewa dhamana ya uongozi katika sehemu
yake.

Ni hakika kwamba kama kila kiongozi atawajibika ipasavyo
katika nafasi yake kuanzia ngazi ya mtaa au kitongoji, mata-
tizo mengi yanayoikabili jamii yatapungua au kumalizika ka-
bisa badala ya kusubiri viongozi wa kitaifa, akiwamo Rais, wa-
napofanya ziara za kikazi katika maeneo mbalimbali ya nchi
kama ambavyo imekuwa ikishuhudiwa mara kwa mara.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0782253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

Na Yasmine
Protace

AFYA ni kitu muhimu katika
mwili wa mwanadamu. Ndilo
linamhakikishia ~ binadamu
afya bora na amani.

Hapo ndipo kunazaliwa
haja ya wajasiriamali chakula
ambao ni wengi katika mae-
neo ya mijini na kokote kwe-
nye shughuli za kijamii na ki-
pato, mathalan stendi ya basi,
panakotakiwa kuhakikishwa
biashara inaandaliwa katika
mazingira bora na salama.

Vitu vya usafi wa biashara
vinaangaliwa sana na wataal-
amu wa masuala ya afya na
lishe.

Hiyo inatokana na kujali
afya za walaji na inapobainika
kuna uchafu katika maeneo
hayo wahusika wanapaswa
kuchukuliwa hatua kama faini.

Ili mhusika asitozwe faini,
sehemu ya vigezo vya kisheria
anatakiwa azingatie suala la
usafi katika maeneo yake ya
biashara.

Si ajabu kukaguliwa maeneo
mbalimbali, mtu atakuta baa-
dhi hawazingatii kabisa suala
la usafi.

Kutozingatia suala la usafi
kunasababisha walaji wa-
naoendelea kula chakula na
kuuzwa matunda ambayo ya-
mekuwa yakilambwa. Si jam-
bo jema.

Uhakikishaji afya za walaji
zinakuwa salaam. Inatakiwa
kuzingatia kanuni za usafi na
inazingatia pande zote mbili,
yaani mlaji na muuzaji.

Tunaposema mlaji tuna
maana mlaji asile bidhaa yoy-
ote inayofanyika katika maz-
ingira machafu. Muuzaji naye
hatakiwi kufanya biashara ka-

Katika
mifumo
yetu kijamii
kume-
kuwapo
mafunzo
yanayo-
tolewa kwa
makundi
hayo, ili
kuhakikisha
wanaandaa
vyakula
katika
maeneo safi
na salama,
lengo likiwa
ni kuwapa-
tia walaji
chakula kili-
cho salama
na Kisafi.

Ujasiriamali chakula muhimu,
lakini usafi mazingira lazima

B Muungwana Lazima Nilonge

tika maeneo yasiyofaa.

Katika mifumo yetu kijamii
kumekuwapo mafunzo yanayo-
tolewa kwa makundi hayo, ili
kuhakikisha wanaandaa vyaku-
la katika maeneo safi na salama,
lengo likiwa ni kuwapatia walaji
chakula kilicho salama na kisafi.

Inapokuwapo ongezeko la bi-
ashara za bidhaa kama vyakula,
matunda na kushuhudia wa-
choma nyama na mishikaki,
baadhi ya wafanyabiashara
wamekuwa wakifanya biashara
katika maeneo yasiyofaa.

Ni maeneo yanayokutwa na
hitilafu kama mifereji ya maji-
taka na unakuta wafanyabi-
ashara wa mishikaki, matunda
na wauza samaki mbichi na za
kukaanga wanaendelea kana
kwamba hakuna kitu.

Tunapokuwa tunafanya bi-
ashara kuna mambo yasiyo
sahihi. Kuna maeneo yana-
shangaza, bidhaa kama matun-
da yamepangwa katika meza.

Unaweza kushangaa chini
ya eneo kuna mtaro wa maji
machafu na yanayotoa haru-
fu mbaya, isiyoendana na usafi
ya mazingira.

Biashara inapofanyika
upande wa pili wa shilingi,
walaji nao wajali afya zao inaku-
wa hatarini. Biashara inafanyika
katika mazingira yasiyofaa,
hivyo kujali maslahi ya walaji.

Kwa kufanya hivyo wanaweza
kuwasababishia walaji kupata
ugonjwa wa tumbo kutokana na
ulaji vitu vilivyoandaliwa katika
mazingira yasiyofaa.

Niseme biashara ya mlo na
usafi wa mazingira, ni jambo
linaloendana kwa ubia. Ifanyi-
we kazi.



ljumaa Julai 31, 2020

Nipashe 7

HABARI KITAIFA
Magereza yarUhusu Wafungwa ‘Utoaji ajira uzingatie

kutembelewa kuanzia kesho

Na Renatha Msungu,
DODOMA

JESHI la Magereza nchini
limesema kuanzia Agosti mosi,
mwaka huu, litarejesha rasmi
shughuli za kutembelea wafung-
wa na mahabusu na huduma
mbalimbali magerezani kutoka-
na na kupungua kwa kiasi kikub-
wa maambukizi ya virusi vya co-
rona. Akizungumza na waandishi
wa habari jana jijini hapa, Mse-
maji wa Jeshi la Magereza nchini
SSP, Amina Kavirondo, alisema
kufuatia kuripotiwa ugonjwa wa
corona nchini Jeshi la Magereza

lilisitisha huduma zote za kutem-
belea wafungwa na mahabusu
ikiwamo za kupelekewa chakula.

“Hatua hii imekuja baada ya
kushuka kwa kasi ya maambuki-
zi Tanzania kwa kiasi cha kuri-
dhisha na kwa kuzingatia tamko
la Rais John Magufuli la kuzitaka
taasisi mbalimbali za serikali
kurejea katika shughuli za awali
za utendaji kazi,” alisema.

Alisema kuwa, Jeshi la Ma-
gereza linawataka wageni wote
kuzingatia sheria, kanuni na
miongozo ya Jeshi na Wizara ya
Afya wakati wa upokeaji wa hu-
duma hiyo.

Vile vile, alisema kuwa wageni
watatakiwa kuzingatia mambo
muhimu ikiwamo, mfungwa, ma-
habusu kutembelewa na ndugu
wasiozidi wawili kati ya Juma-
mosi au Jumapili na mazungum-
7o yatatakiwa yasizidi dakika
tano, na wenye vibali vya kuleta
chakula italazimika kuletwa na
mtu mmoja. “Mambo mengine
ni pamoja na wageni wote wa-
vae barakoa na kunawa mikono
kwa maji tiririka na sabuni wan-
apoingia eneo la Gereza na wan-
apoingia gerezani, kuwa umbali
wa mita moja kati ya mfungwa,
mahabusu na mgeni lazima uz-

ingatiwe na mazungumzo ya
kisheria kati ya wakili na mteja
wake yasizidi saa moja,” alisema
Kavirondo.

Alisema jamii inapaswa kujua
hivi sasa masharti yamelege-
zwa na kuitaka kuzingatia kile
kitakachotolewa na jeshi hilo.
Kavilondo, alisema wameamua
kufanya hivyo baada ya ugonjwa
wa Covid -19, kupungua nchini.

Jeshi la Magereza liliweka

katazo la raia kwenda kuona
mahabusi kutokana na ugonjwa
wa corona kuingia nchini na seri-
kali kutoa tamko la kuzuia miku-
sanyiko.

Wafanyabiashara wa Mbuzi wakisubiri wateja katika mnada wa Vingunguti, jijini Dar es Salaam, jana. Kutokana na Sikukuu ya
Idd El Haj kusherehekewa leo, bei ya kitoweo hicho, iliuzwa 120,000/- hadi 180, 000/- kwa mbuzi mmoja kulingana na ukubwa

wake. PICHA: JUMANNE JUMA

Polisi yaua watatu kwa tuhuma ujambazi

Na Romana Mallya

JESHI la Polisi Kanda Maalum
ya Dar es Salaam, limewaua
watuhumiwa watatu wa ujam-
bazi, huku mmoja akidaiwa ku-
kutwa amevaa sare za jeshi hilo.

Kamanda wa Polisi wa kanda
hiyo, Lazaro Mambosasa, ali-
waambia waandishi wa habari
jijini jana kuwa watuhumiwa
hao waliuawa eneo la Mbagala,
Chamanzi jijini.

Alisema baada ya masham-
bulizi yaliyofanywa na polisi,
katika upekuzi ndani ya gari le-
nye namba za usajili T 855 ATE

aina ya Nissan X-Trail lililokuwa
likitumiwa na watuhumiwa hao,
mmoja alikutwa akiwa na sare za
jeshi hilo.

Alisema tukio hilo lililotokea
Jumapili usiku baada ya polisi
kupata taarifa ya kuwapo kwa
watu hao waliokuwa wanajipan-
ga kufanya uhalifu maeneo hayo.

“Baada ya taarifa, kikosi cha
kupambana na ujambazi kiliwe-
ka mtego eneo hilo na walipohisi
wanafuatiliwa, ghafla walianza
kupiga risasi ovyo na ndipo poli-
si walipojibu mapigo kulisham-
bulia gari hilo,” alisema.

Kamanda Mambosasa alisema

katika majibizano hayo, wali-
waua watatu na mmoja alikim-
bia na walipofanya upekuzi
kwenye gari hilo, mmoja wa
watuhumiwa hao wa ujambazi,
alikutwa amevaa sare za jeshi
hilo, maarufu Jungle Green na
kofia aina ya bareti nyeusi ya
jeshi hilo pia.

Alisema katika upekuzi huo,
pia walikuta redio call, pingu na
silaha mbili, zote zikiwa zimefut-
wa namba zake. Silaha hizo
ni Short Gun Pump Action na
browning, zote zikiwa na risasi
nne kwenye magazine zake.

Kamanda Mambosasa alise-

ma katika uchunguzi wa awali,
wamebaini watuhumiwa hao wa
ujambazi walifanya matukio ya
uhalifu Mkoa wa Pwani, Wilaya
ya Mkuranga maeneo ya Vikindu
na Kisemvule.

Alidai Jumamosi iliyopita saa
mbili usiku watuhumiwa hao
walimteka na kumpora Sh. mil-
ioni 19.6 mfanyabiashara Salehe
Masoud ambaye ni uwakala wa
benki na mitandao ya simu.

Kamanda Mambosasa alisema
Jeshi la Polisi limejipanga ku-
hakikisha sikukuu ya Eid El-Hajji
inayoadhimishwa leo, inafanyika
kwa salama.

- Utu wa mwanamke’

Na Welingtone Masele,
URAMBO

SERIKALI wilayani Urambo
mkoani Tabora imezitaka taasi-
si, mashirika na kampuni binafsi
zinazotoa ajira za muda katika
kutekeleza miradi ya kijamii
wilayani humo kutoa ajira hizo
Kkwa kuzingatia sifa, haki na utu
wa mwanamke.

Hayo yamebainishwa na Ofisa
Utamaduni wa halmashauri ya
wilaya hiyo, Tito Lulandala, am-
baye ni Mratibu wa Kamati ya
Wilaya ya kutekeleza Mpango
wa Taifa wa Kudhibiti Ukatili
dhidi ya Wanawake na Watoto,
katika semina maalumu ya
uwezeshaji kaya maskini iliyo-
fanyika wilayani humo.

Alisema wamebaini kuwa baa-
dhi ya watoa ajira wamekuwa
na tabia ya kuajiri watu wasio
na sifa huku wengine wakitoa
ajira hizo pasipo kuzingatia haki
na utu kwa wanamke.

Alisikitishwa na tabia ya
baadhi ya watoa ajira kutozin-
gatia hali ya afya za watumishi
wao wakiwamo wajawazito
kwa kuwachanganya na wenzao
katika kazi zozote za kijamii
zinazotekelezwa.

Lulandala alisisitiza kuwa
ajira yoyote ile inayotolewa
kwa jamii iwe ya muda mfupi
au mrefu waajiri wanapaswa
kuzingatia hali ya waajiriwa
wao mfano wajawazito au
wenye ulemavu na kutowan-
yanyapaa.

“Urambo ni moja ya wilaya
zinazotekeleza miradi ya Kijamii
ambazo hutoa ajira za muda
kwa wanawake na wanaume
ikiwamo za ujenzi wa miundom-
binu, lakini baadhi ya waajiri
hawazingatii hali wala utu kwa
waajiriwa wao,” alisema.

Alisema wataendelea kufua-
tilia na kuchukua hatua stahiki
dhidi ya waajiri wote wanaoajiri
watoto wadogo na wanaowa-
fanyia ukatili wanawake, huku
akiitaka jamii kutoa taarifa za
siri wanapoona vitendo vya
ukiukwaji haki na ukatili kwa
wanawake na watoto.

Alitaja baadhi ya kata zilizoko
katika wilaya hiyo ambazo
matukio ya namna hiyo ya-
mekuwa yakiripotiwa kuwa ni
pamoja na Usoke, Ugala, Kiloleni
na Usisya.

Naye Mwezeshaji wa Mpango
wa Taifa wa kunusuru kaya
maskini (TASAF), Deocles Le-
opold, alisema kuwa awamu ya
pili ya mpango huo itatoa ajira
za muda mfupi kwa walengwa
na watazingatia vigezo vyote
vya utoaji ajira.

Alitaja baadhi ya vigezo hivyo
kuwa ni mtu mwenye umri
kuanzia miaka 18 na kuendeleg,
mwenye uwezo wa kufanya
kazi, mwenye afya njema na
ajira hizo zitatolewa bila kuba-
gua jinsia ya mtu.
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Marekani: MKapa alijitoa

huduma za afya Tanzania

Na Romana Mallya

UBALOZI wa  Marekani
nchini, umesema Rais wa Awa-
mu ya Tatu, Benjamin Mkapa,
alijitoa kwa dhati kuimarisha
mifumo ya utoaji huduma za
afya ili kuboresha maisha ya
Watanzania.

Kwa mujibu wa taarifa ya
Naibu Balozi, Amy Vrampas,
iliyotolewa juzi kuhusu kifo cha
Mkapa kilichotokea usiku wa
kuamkia [jumaa ya wiki iliyopi-

Asilimia 70 ya dhahabu yatoroshwa kinyemela

Na Happy Severine,
SIMIYU

ASILIMIA 70 ya dhahabu in-
ayochimbwa kwenye machim-
bo ya Gasuma, Wilaya ya
Bariadi mkoani Simiyu, huto-
roshwa kinyemela na baadhi
ya wanunuzi, hali inayodaiwa
kuukosesha mkoa huo mapato
yatokanayo na madini hayo.

Hayo yameelezwa jana na
Ofisa Madini mkoani hapa,
Chacha Megewa, kwa Mkuu
wa Wilaya ya Bariadi, Festo
Kiswaga, wakati wa ziara yake
ya kujionea shughuli za uchim-
baji, juzi.

Alisema Idara ya Madini
hupokea asilimia 30 pekee ya
dhahabu inayouzwa mkoani
hapa, huku madini mengi yaki-
toroshwa kwenda kuuzwa nje
ya Simiyu.

ta, Mkapa, akiwa mwanafunzi,
mwanadiplomasia, Waziri wa
Mambo ya Nje na Rais, alikuwa
rafiki na mshirika wa dhati wa
Marekani.

“Ushirika huo uliendelea
hata baada ya kumaliza kipindi
cha utawala wake, aliendelea
kujitoa kwa dhati,” Ubalozi wa
Marekani ulisema katika taarifa
yake hiyo. Vrampas alisema
kwa niaba ya Marekani, ana-
wasilisha salamu za rambi-
rambi za dhati kwa watu na

“Nilishawaeleza ~ wananchi
hawa, ukiwa na madini yako
na unaona bei ya hapa (Simiyu)
haikuridhishi, njoo tukupe
kibali ili ukauze nje ya mkoa
wetu.

“Lakini, wananchi hawa ni
wakaidi. Hawana ushirikiano
kabisa,” alisema.

Utoroshaji huo alisema un-
afifisha mapato ya serikali
mkoani hapa na kuwaomba
wachimbaji na wanunuzi kutii
sheria kwa kuuza mali hiyo ka-
tika soko mkoani hapa.

Alisema Idara ya Madini im-
eamua kutenga eneo kwa ajili
ya kujenga ofisi za wanunuzi
wa dhahabu mgodini hapo, na
tayari ujenzi wake umeshaanza
rasmi.

Baadhi ya wachimbaji na
wanunuzi wa dhahabu katika
mgodi huo wa Gasuma, wal-

serikali kwa kuondokewa na
Mzee Mkapa.

Alisema Mzee Mkapa alijitoa
maisha yake kuhudumia nchi
yake, akifafanua: “Akiwa Rais
wa kwanza aliyechaguliwa
chini ya mfumo wa demokrasia
ya vyama vingi, Mkapa alien-
deleza kazi kubwa iliyofanywa
na watangulizi wake, Baba wa
Taifa, Mwalimu Julius Nyerere,
Rais wa awamu ya pili, Ali Has-
san Mwinyi, kwa kuongoza ma-
geuzi makubwa yaliyopelekea

isema utoroshwaji huo unato-
kana na kudhorota kwa bei ya
madini mkoani hapa.

Kwa mujibu wa wafanyabi-
ashara hao, bei ya dhahabu ka-
tika Mkoa wa Simiyu ni ndogo,
ikilinganishwa na masoko ya
Mwanza, Mara na Geita.

“Tunaiomba serikali itulinde,
soko lipo chini kwa hapa...kule
Mwanza na Musoma bei ni
nzuri,” alisema Cheyo Lugatu,
mfanyabiashara wa dhahabu
Gasuma.

Dawa Maduhu, alisema
wakati wanapokuwa na madini
hawaoni wanunuzi, hivyo wa-
nashindwa kujua watoe taarifa
wapi.

“Tunamshukuru sana pia
Rais John Magufuli amet-
uongezea thamani ya madini
tofauti ilivyokuwa zamani.

“Sasa hivi gramu moja tu-

Tanzania katika uchumi huru
wa soko na kuwa nguzo thabiti
ya utulivu katika kanda.”

Alisema wanaungana na fa-
milia ya Mpaka na Watanzania
wote katika kuomboleza msiba
huo.

“Tunatafakari na kukum-
buka tukiwa na wingi wa shuk-
rani, mchango wake adhimu
kwa mafanikio na maendeleo
ya Tanzania na ya kanda nzima
kwa upana wake,” Vrampas
alisema katika taarifa yake hiyo.

nauza bei ya juu,” Maduhu
alisisitiza huku wachimbaji na
wanunuzi wengi wakilalamikia
anguko la soko la madini mkoa-
ni Simiyu.”

Kufuatia hali hiyo, Mkuu wa
Wilaya ya Bariadi, Festo Kiswa-
ga, alitoa onyo kwa watoroshaji
madini katika eneo hilo kuwa
atakayekamatwa atafunguliwa
kesi ya uhujumu uchumi.

Alisema ripoti aliyonayo
inaeleza dhahabu inayopati-
kana mgodini hapo ni chini ya
kilo mbili, lakini anafahamu
kila siku eneo hilo hutoa zaidi
ya kilo mbili na nusu.

Alipiga marufuku wachen-
juaji madini eneo hilo wasioku-
wa na vibali vya serikali kwa
mujibu wa sheria, huku akiwa-
taka wanunuzi wote kuwa na
vitambulisho ili kuwatambua
kirahisi.

]
Hospitali yapata
chumba cha maiti

Na Ahmed Makongo, BUNDA

HOSPITALI ya Misheni ya Kibara,
Bunda mkoani Mara imejengewa
chumba cha kuhifadhia maiti na ku-
wekewa jokofu, hivyo kuondokana
na changamoto iliyokuwa ikiikabili.

Hatua hiyo imetokana na wadau
mbalimbali wa maendeleo kujitoa
kwa kufanya harambee na ku-
changia fedha ambazo zimewezesha
ujenzi huo.

Chumba hicho kilikabidhiwa juzi
mbele ya Askofu Mkuu wa Kanisa
Katoliki Jimbo Kuu la Mwanza,
Renatus Nkwande, ambaye pia ni
Askofu Mlezi wa Kitume katika
jimbo la Bunda katika hafla fupi
iliyofanyika katika viwanja vya
hospitali hiyo.

Katika hafla hiyo ya kukabidhi
chumba hicho, Mkuu wa Wilaya
ya Bunda, Lydia Bupilipili, alikuwa
megeni rasimi akimwakilisha Mkuu
wa Mkoa wa Mara, Adam Malima.

Wadau hao wakiwamo mzawa wa
ambaye pia ni Mratibu wa Miradi
kutoka Shirika la Maendeleo la
Umoja wa Mataifa (UNDP) na mwa-
nasheria Sadock Magai, mzaliwa wa

jana na kuchangia fedha taslimu
kwa ajili ya nyumba hiyo.

Katika hafla hiyo mwanasheria
Magai alisema kuwa Baba Askofu
wa kanisa la Katoliki Jimbo Kuu la
Mwanza, ambaye pia ni Askofu na
Mlezi wa Kitume katika Jimbo la
Bunda Renatus Nkwande, aliwaom-
ba kufanya hivyo na kwamba wa-
dau wote kwa ujuma wamechangia
zaidi ya Sh. milioni 222 na vifaa
mbalimbali vikiwamo vifaa tiba kwa
ajili ya kuboresha hospitali hiyo.

“Baada ya Baba Askofu kutuan-
dikia barua akiomba tufanya har-
ambee, tulimkubalia na tukaifanyia
huko Dar es Salaam na kufanikiwa
kupata fedha hizo na wengine wal-
itoa ahadi.

“Lakini cha kusikitisha na kush-
angaza na hili lazima niliseme wazi
tulichangiwa na watu mbalimbali wa
sehemu nyingine, akiwamo Waziri
Mkuu Mstafu, Jaji Joseph War-
joba. Lakini wa mkoa wetu hasa
wilaya yetu ya Bunda, akiwamo
aliyekuwa mbunge wa wa jimbo
letu, Kangi Lugola, licha ya kumpele-
kea barua na kumwona moja kwa
moja kwa moja na kumwandikia
ujumbe mfupi wa simu, hakujibu na
wala kwenye harambee hiyo haku-
fika sasa kwa kweli hii inashangaza.

“Mheshimiwa Mkuu wa Wilaya
na Mheshimiwa Baba Askofu hata
katika majina ambayo nimeya-
soma hapa kwa watu waliochangia
katika harambee hiyo, yamo ya kina
Macha. Hapa hujasikia majina kama
ya Majige, sijui Mafuru na wengine
wengi licha ya kuwapatia mwaliko.
Kwa kweli inasikitisha sana watu
kutokuchangia kwao kwa huduma
kama hii muhimu,” alisema Magai.

Aliongeza kuwa hiyo mochwari
waliyojenga katika hospitali hiyo
wakiwa wazawa wa eneo hilo, ni
va kisasa na ina uwezo wa kutunza
miili wanne na kuendelea kwa
wakati mmoja.
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Tanzania Kinara ujenzi miundombinu ya afya

Na Mwandishi Wetu, KA-
HAMA

ANZANIA imetajwa kuwa
moja ya nchi bora Afrika
katika ujenzi wa miun-
dombinu ya afya kwa ki-
wango kikubwa na kwamba hayo
ni mafanikio makubwa kwa seri-
kali ya awamu ya tano.
Mkurugenzi wa Kinga wa Wiz-
ara ya Afya, Maendeleo ya Jamii,
Jinsia, Wazee na Watoto, Dk. Le-
ornad Subi, aliyasema hayo juzi
mjini hapa wakati wa ukaguzi
shirikishi na kujionea miundom-
binu mipya ya afya wilayani hapa.
Alisema lengo la wizara ku-
fanya ukaguzi wa miundombinu
hiyo ni kuona huduma zinazo-
tolewa kwa wananchi zinakidhi

viwango na ni za uhakika.

Pia alisema lengo la serikali ni
kuona kuna ufanisi mkubwa wa
huduma zinazotolewa katika mi-
undombinu hiyo ikiwa ni pamoja
na kuongeza vifaa tiba vitakavy-
owawezesha wahudumu wa
afya kutoa huduma zenye ubora
ili kuimarisha afya za wananchi
ikiwamo kupunguza vifo vya ki-
namama na mtoto.

Dk. Subi ameongeza katika
ukaguzi wake kwenye Hospitali
ya Mji Kahama, amegundua up-
ungufu wa kiutendaji ikiwamo
kutokuwekwa  vizuri kumbu-

kumbu kwa kuwa kuna masuala
ya msingi ambayo wahudumu wa
afya wanapaswa kufanya kama
inavyotakiwa. Kutokana na up-
ungufu huo, Dk. Subi ameelekeza

wataalamu wa afya kuhakikisha
wanafanya ukaguzi wa dawa
mara kwa mara na kuwasilisha
taarifa ya ukaguzi huo kwa mku-
rugenzi wa halmashauri ili kuka-
biliana kwa wakati na upungufu
wa vifaa tiba.

Alisema serikali imekuwa iki-
tumia rasilimali nyingi kuhakiki-
sha kunakuwa na upatikanaji wa
dawa za kutosha, lakini kume-
kuwa na upotevu wa dawa una-
osababishwa na baadhi ya wa-
tumishi wasio waaminifu kwa
kutofuata mifumo iliyopo au ku-
weka taarifa vizuri.

Dk. Subi aliongeza kuwa
kimsingi idara yake inaangazia
zaidi utoaji elimu ya afya kwa wa-
nanchi kwa kuwa ndio msingi wa
huduma za kinga nchini akitolea

mfano Wilaya ya Kahama kuwa
na idadi kubwa ya maambukizi
ya UKIMWI.

“Wilaya ya Kahama ina wag-
onjwa 15,000 wanaotumia dawa
za kupunguza makali ya UKIMWI
(ARV). Idadi hii ni kubwa sana
lakini tukitoa elimu, idadi hii
inaweza kupungua kwa kiasi ki-
kubwa na kuokoa fedha nyingi za
serikali zinazotumika kununua
ARV,” alisema. Pia alisema idara
yake inashughulikia masuala ya
lishe ikiwamo utoaji elimu kwa
umma na kuhoji kuwa kwa nini
bado kuna udumavu katika jamii
kwa kuwa Tanzania ni nchi inayo-
zalisha chakula cha kutosha.

Licha ya uzalishaji huo, bado
kuna tatizo la watoto kuwa na
udumavu wa kimo na ule wa akili.

— ., ol s

Ofisa Mkuu wa Fedha wa Benki ya Exim, Shani Kinswaga (katikati), akizungumza na waandishi wa habari jijini Dar es Salaam juzi, kuhusu
utendaji wa kifedha wa benki hiyo katika robo ya pili ya mwaka 2020 ambapo faida kabla ya kodi imekua kwa asilimia 35 ikilinganishwa
na Kipindi kama hicho mwaka uliopita. Wengine ni Naibu Ofisa Mkuu wa Fedha wa benki hiyo, Issa Hamis (kulia) na Mkuu wa Hazina na

Masoko, Arafat Haji. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Wataka mwenyekiti aachie ngazi
kisa tuhuma ubadhirifu wa fedha

Na Gideon Mwakanosya,
SONGEA

Hanga Ngadinda wilayani Son-
gea, Alphonce Haule, na wenzake
wawili wa vitongoji vya Mjimwe-
hicho, wametakiwa kuachia ngazi
nafasi zao kwa muda ili kupisha
uchunguzi wa ubadhirifu wa fed-
ha wanazodaiwa kuwachangisha
wakulima na wafugaji bila ofisi ya

kwenye mkutano maalumu wa
dharura ulioandaliwa kwa ajili ya
taarifa za sheria za ardhi pamoja
na uhakiki wa wananchi wanaoi-
shi katika mazingira magumu.

Suala hilo liliibuka baada ya
ajenda hizo kuzimaliza kutokana
na mmoja wa wananchi, Lazaro
Mhagama, kudai kuwa katika
mkutano wa hadhara uliopita,
kulikuwa na tuhuma za ubadhiri-
su wenyeviti hao.

Alisema wenyeviti hao waliku-
wa wakienda Hanga Ngadinda ya
zamani ambako walikuwa waki-
watoza wakulima na wafugaji kati
ya Sh. 400,000 na 800,000 kwa
kutumia vitabu vya stakabadhi
haivijui.

Mhagama alisema kutokana
na tuhuma hizo zinazomhusu
Haule, Eleneus Haule wa Mjim-
wema na Alexia Haule wa Mdun-
duwalo, ni vyema wasimamishwe

uongozi kwa
uchunguzi.

muda ili kupisha

alitumwa kwenda Hanga Ngadin-
da ya zamani ambako alifanikiwa
kubaini baadhi ya stakabadhi
walizozitumia kukusanyia ushu-
ru viongozi hao, zinahofiwa kuwa
ni za kughushi,” alisema.

Mchungaji Yohana Njovu wa
Kanisa la Anglikana, alisema ka-
tika mkutano huo kuwa amesikit-
ishwa na ubadhirifu wa fedha za
kijji ambao umekuwa ukifanywa
na viongozi waliochaguliwa hivi
karibuni katika uchaguzi wa seri-
kali za mitaa.

Alishauri uongozi wa kata ya
Gumbiro kuona umuhimu wa
kuchukua hatua za haraka za
kumwomba mkuu wa wilaya ya

chukua hatua za haraka kuhusi-
ana na tuhuma zinazowakabili
viongozi hao.

Naye Basilisi Nyimbo alisema
kuwapo kwa ubadhirifu wa fedha
wa mifugo katika Hanga Ngadin-
da ya zamani ambako kuna hifa-
dhi ya msitu wa serikali na eneo
lililotengwa kwa ajili ya wafugaji
na wakulima ni aibu kwa uongozi
huo.

Kutokana na hatua hiyo, Mwe-
alisimama na kueleza kuwa
anakubaliana na wazo la kujiwe-
ka pembeni katika uongozi waka-
ti wa uchunguzi dhidi ya tuhuma
zinazomkabili huku akidai kuwa
si za kweli.

Watakiwa
kuacha
sherehe za
ngoma

Na Christina Haule, KILOSA

WATENDAJI wa kata
nchini wametakiwa ku-
wahimiza wazazi kuacha
kuwekeza nguvu zaidi
katika kufanya sherehe za
ngoma za watoto badala
yvake kufanya shughuli za
maendeleo hasa zinazohusu
elimu.

Mtendaji wa Kata ya
Ulaya wilayani hapa, Juma
Kizima, alisema hayo jana
wakati akizungumza na wa-
nanchi wa kata hiyo baada
va kupata elimu ya ufuatil-
iaji wa matumizi ya rasili-
mali za umma (PETS) kutoka
taasisi isiyo ya kiserikali
va DIRA chini ya ufadhili
wa The Foundation for Civil
Society (FCS).

Kizima alisema matukio
ya ngoma ambayo hufany-
wa kwa siku tatu mfululizo,
yameanza kushika kasi kwa
wakazi wa maeneo hayo
na mengine katika kipindi
baada ya mavuno. Alisema
baadhi ya wazazi wameku-
wa wakiwekeza kwa muda
mrefu kusherehekea na ku-
sahau masuala ya michango
yva shule.

Alisema ushiriki halali
utasaidia wananchi kujua
mengi ikiwamo maendeleo
la. “Mzazi kuandaa ngoma
ambayo itachukua siku ny-
ingi na sherehe zaidi italeta
shida kwa mtoto baadaye
kutokana na mzazi kukosa
uwajibikaji,” alisema.

“Wazazi wasiofuatilia
maendeleo ya watoto wao,
wako maeneo mengi hata
Ulaya. Hata mwanafunzi
anatoroka shule mzazi
haulizi, hajaenda shule
mzazi haulizi. Kesho aki-
pata mimba ndiyo anaanza
kuuliza kapataje. Sasa tu-
badilike wazazi,” alisisitiza.

Alisema wazazi wanapas-
wa kutambua wajibu wao
kwa jamii hasa watoto ili
kuwezesha kufika kwenye
matarajio ya kimaisha.

Naye Mkurugenzi Mtend-
aji wa DIRA, Erasmo Tullo,
aliwataka viongozi wa kata
kutumia dhana ya uwazi,
uwajibikaji na ushirik-
ishwaji itakayowaweka
wananchi jirani, hivyo ku-
waondoa hofu hasa kwenye
miradi ya maeneo yao na
kujenga imani ya pamoja.

Tullo pia aliwataka wa-
nanchi kutambua kuwa wa-
napaswa kujua kuwa wana
deni kubwa kwa kutoshiriki
vikao vya maendeleo au
vya shule kwa kuwa wana-
kosa fursa za ufuatiliaji wa
matumizi ya rasilimali zao.
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RPCataka
wapiga ramli
wakamatwe

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

KAMANDA wa Polisi Mkoa
wa Shinyanga, Debora Ma-
giligimba, ametaka waganga
wa Kienyeji wanaopiga ramli
chonganishi wakamatwe na
kuswekwa ndani ikiwa ni
hatua ya kutokomeza mauaji ya
wazee yatokanayo na imani za
Kishirikina.

Alisema hayo juzi kwenye
mkutano wa Shirika la TAW-
LAE linalotetea haki za wazee
mkoani Shinyanga.

Mkutano huo ulihusisha
wakuu wa wilaya za Busega,
Magu, Bukombe, Shinyanga, na
wakuu wa Polisi kutoka wilaya
hizo ukiwa na lengo la kujadili
namna ya kutatua changamoto
za wazee, yakiwamo mauaji.

Alisemna mkoa wa Shinyanga
umepunguza mauaji dhidi ya
wazee yatokanayo na imani za
Kishirikina na moja ya mbinu
zilizotumika ni kuwakamata
waganga wote wa kienyeji am-
bao wamekuwa wakipiga ramli
chonganishi na kuwachukulia
hatua kali za kisheria.

“Tumefanikiwa kupunguza
mauaji ya wazee yatokanayo
na imani za kishirikina baada
ya kuwakamata waganga wote
wanaopiga ramli chonganishi.
Hii ilikuwa chanzo cha mauaji
ya wazee ndani ya mkoa,”
alisema.

“Mfano takwimu za mwaka
jana kuanzia Januari hadi
Juni, zinaonyesha kuwa mkoa
wetu wa Shinyanga walivawa
wazee saba, mmoja kutokana
na imani za Kishirikina na sita
kwa sababu zingine zikiwamo
Za migogoro ya mali. Lakini
mwaka huu, kuanzia Januari
hadi Juni, ameuawa mzee
mmoja tu,” aliongeza.

Nao wenyeviti wa mabaraza
ya wazee kutoka wilaya hizo,
wakisoma taarifa za wazee
kwa nyakati tofauti, walibaini-
sha changamoto ambazo bado
zinawakabili ikiwamo ukosefu
wa vitambulisho vya matibabu,
uhaba dawa kwa wazee, kutele-
kezewa wajukuu na mauaji.

Mratibu wa TAWLAE, Eli-
asenya Nnko, alisema wa-
meendesha mkutano huo kwa
kushirikisha wilaya za Busega,
Magu na Bukombe kwa lengo la
kubadilishana uzoefu ili kutatua
changamoto zinazowakabili
wazee ikiwamo kutokomeza
mauaji dhidi yao.

Aidha, aliipongeza serikali
pamoja na vyombo vya ulinzi
na usalama nchini kwa ku-
punguza matukio ya mauaji
ya wazee tofauti na miaka ya
nyuma, walivyokuwa wakivawa
kutokana na imani za kishiriki-
na hasa wale waliokuwa na
macho mekundu.

TBS yatoa elimu kuhusu sumuKuvu

Na Mwandishi Wetu, TANCA

HIRIKA la Viwango Tan-

zania (TBS) limetoa elimu

ili kujenga uelewa kwa

wananchi wa Wilaya za
Handeni na Kilindi mkoani Tan-
ga kuhusu sumukuvu, madhara
yake na jinsi ya kukabiliana na
tatizo hilo.

Akizungumza juzi wakati wa
utoaji elimu hiyo, Ofisa Usalama
wa Chakula Mkuu wa TBS, Dk.
Candida Shirima, alisema elimu
hiyo imetolewa kwenye wilaya
hizo kwa kuwa ziko kwenye
ukanda wenye hali ya hewa in-
ayowezesha ustawi wa fangasi
wanaozalisha sumukuvu kwenye
mazao ya chakula hususan mahi-
ndi na karanga, hivyo ni muhimu
wananchi wake wakafahamu
jinsi ya kudhibiti sumu hiyo.

Dk. Shirima alisema TBS im-
ekuwa ikitekeleza mikakati mbal-
imbali ili kukabiliana na tatizo la
sumukuvu kwa lengo la kulinda

afya ya jamii na kuwezesha bi-
ashara ya mazao ya chakula.

Kwa mujibu wa Dk. Shirima,
TBS imechukua hatua hiyo
muhimu ya kutoa kipaumbele
katika kuelimisha jamii namna
ya kukabiliana na sumukuvu
hususan katika kipindi hiki cha
msimu wa mavuno ya mahindi
ili wananchi wafahamu taratibu
muhimu zinazopaswa kuzingati-
wa ili kukabiliana na sumukuvu
katika ~ mnyororo wa mazao
kuanzia yanapokuwa shambani
na baada ya kuvunwa, wakati wa
kukausha, usafirishaji, uhifadhi
na uandaaji.

Alisema sumukuvu ni aina
ya sumu inayozalishwa na jamii
ya fangasi kwenye mazao ya
chakula na kwamba mazao ya-
nayoathiriwa zaidi ni nafaka hasa
mahindi na mbegu za mafuta
hasa karanga.

Sumukuvu, alisema kuzal-
ishwa kwenye mazao yakiwa
katika hatua mbalimbali kuanzia

shambani na baada ya kuvunwa
endapo taratibu bora za kilimo,
uvunaji, ukaushaji, usafirishaji,
uhifadhi na uandaaji hazitazin-
gatiwa.

Pia alisema mambo yanay-
owezesha uzalishaji wa sumuku-
VU Ni pamoja na uwapo wa jamii
ya fangasi husika na kuchochewa
na hali ya hewa ya joto kali na
unyevu, ukame na wadudu wa-
haribifu.

Wataalamu wa TBS, alisema
wametoa elimu ya sumukuvu
kwa wanafunzi wa shule za msin-
ginasekondari na wananchi wen-
gine kwa ujumla katika wilaya za
Kilindi na Handeni kupitia kwe-
nye shule, masoko, minada, mi-
7a mama na mtoto na maeneo
mengine ya biashara.

Alisema kupitia elimu iliyotole-
wa, jamii ilielimishwa pia kuhusu
madhara ya kiafya yatokanayo na
sumukuvu ambayo hujitokeza
ndani ya muda mfupi ikiwa ni

pamoja na maumivu ya tumbo,
kuathirika kwa ini na hata kifo
endapo mtu atakula kiwango ki-
kubwa cha sumukuvu ambacho
mwili hautaweza kukihimili.

Pia alisema sumukuvu in-
aweza pia kusababisha madhara
yanayotokea baada ya muda
mrefu ambayo ni pamoja na sara-
tani ya ini, upungufu wa kinga
mwilini na udumavu.

Kuhusu namna ya kudhibiti
sumukuvu kwenye mazao, Dk.
Shirima alihimiza hatua muhimu
zichukuliwe kabla na baada ya
kuvuna mazao.

Alitaja hatua hizo kuwa ni
pamoja na kupanda kwa wakati
mbegu zilizothibitishwa na taasi-
si za udhibiti wa viwango vya
ubora wa mbegu, kuhakikisha
shamba ni safi wakati wote, ku-
tumia viuatilifu mara wanapoona
dalili za visumbufu (wadudu, ma-
gonjwa) kwenye mazao, kuvuna
kwa wakati na kuondoa mazao
shambani baada ya kuvuna.

Mkurugenzi wa Vodacom Tanzania Foundation, Rosalynn Mworia (wa pili kushoto), akikabidhi moja ya mashine kwa ajili ya watoto
wanaozaliwa kabla ya wakati (Njiti) kwa Mkuu wa Wilaya ya Bunda, Lydia Bupilipili (wa tatu kulia), kwa ajili ya Hospitali ya St. Mary’s
iliyopo Kibara, wilaya humo jana. Wengine ni Askofu wa Kanisa Katoliki Jimbo Kuu la Mwanza, Renatus Nkwande na Mganga Mkuu
wa hospitali hiyo, Dk. Samuel Paul. Vifaa mbalimbali vyenye thamani ya Sh. 57,881,360 vilivyotolewa na taasisi hiyo, kusaidia watoto
kupumua, kuongeza joto na kuwapa tiba mwanga. PICHA: MPIGAPICHA WETU

DC ahamishia ofisi chini ya mti

Na Steven William, MUHEZA

MKUU wa Wilaya ya Muheza,
Mhandisi Mwanasha Tumbo,
amehamishia ofisi chini ya mti
katika kiwanja cha wazi ili
kusikiliza kero za wananchi na
kwamba atafanya hivyo kila Ju-
matano.

Tumbo amesema ameamua
kufanya hivyo kutokana na watu
wenye kero kuwa wengi, hivyo
kuzidiwa na kwamba muda
mwingine hufika mpaka saa nne
usiku kusikiliza matatizo ya wa-
nanchi.

Akizungumza juzi mjini hapa,
mkuu huyo wa wilaya alisema
wananchi wa Muheza wana
kero nyingi, hivyo kufika ofisini
kwake kuziwasilisha ili kuzipatia
ufumbuzi. Alisema wananchi
wanapofika asubuhi anasikiliza
kero za kila mmoja kwa kuwaita
majina au vikundina kuzitolea
uamuzi na zingine kuzielekeza
kwa wakuu wa idara husika ka-
tika halmashauri.

Tumbo alisema hatua hiyo im-
esababisha wananchi kujazana
ofisini kwake, hivyo ameamua
kufanya Jumatano ya kila wiki

kuwa siku maalum ya kusikiliza
kero za wananchi.

Mkuu huyo wa wilaya ali-
fafanua kuwa kusikiliza kero na
kuzitafutia ufumbuzi ni moja ya
majukumu yake aliyotumwa na
Rais John Magufuli kuyatekeleza.

Mbali na kero za wananchi,
alisema ametenga Jumanne ya
kila wiki kusikiliza kero za wa-
tumishi ndani ya wilaya ili ku-
hakikisha kunakuwa na ufanisi
katika utendaji wa kazi katika
utumishi wa umma.

Katika kufanya hivyo, pia ame-
kuwa akitatua kero za wafan-

yakazi wanaokuwa na migogoro
na waajiri wao, huku akiwa-
shirikisha maofisa wa kazi ku-
toka mkoani na taifa.

Kutokana na hatua hiyo,
baadhi ya wananchi wamem-
pongeza kiongozi huyo kwa ku-
wajali na kusikiliza matatizo yao.

Mmoja wa wananchi, Abdal-
lah Shekalao, alisema kiongozi
huyo ni mfano wa kuigwa na
kwamba viongozi na watendaji
wote wangekuwa wanafanya
hivyo, migogoro mingi ingetatu-
liwa katika ngazi za chini na ku-
malizika kabisa.
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Na Yasmine Protace,
Mkuranga

SEKTA ya mchanga ina mapato
na ajira kubwa kwa wakazi wa
Wilaya ya Mkuranga, mkoa wa
Pwani na ina mchango mkubwa,
inayowezesha mapato kuendelea
kupatikana.

Msisitizo unaoelekezwa hapo,
ni hitaji la maendeleo yanaya-
opaswa kuendelea kupatikana
katika hali inayoendana na kuwe-
po usimamizi mzuri wa rasilimali

hiyo.
Hivi  karibuni ~ wachimba
mchanga wilayani Mkuranga,

mkoa wa Pwani, walikutana na
Mkuu wa Wilaya, Filbeto Sanga,
kuwasilisha madai kuhusu athari
za upande wao katika jukumu la
uchimbaji mchanga,

BIASHARA, UCHUMI NA FEDHA ,

Katika mkutano huo ulioandal-
iwa na Ofisi ya Wilaya Mkuranga,
wadau hao wachimbaji na wau-
zaji mchanga walitoa malala-
miko yao kwa Mkuu wa Wilaya,
ikiwamo kusimamishwa jukumu
lao.

Said Salum, ni msafirishaji
mchanga anasema, kunapoku-
wapo usimamishaji idadi ya
magari au kupunguzwa kiwango
cha kuchimba mchanga ume-
kuwa na athari kwao wachimbaji.

Analalamika  awali  wali-
nunua mchanga kila lori kwa Sh.
40,000, lakini baadaye ilipanda,
akifafanua:”Cha kushangaza bei
imepanda kutoka kiasi cha Sh.
elfu sitini hadi sitini na tano.”

Salum anasema kutokana
na ongezeko la bei, waliona ni
bora wakasimamisha kuchukua

mchanga na wameegesha magari
yao.

Pia, anasema hivi sasa wana-
kumbana na kikwazo kikubwa
kutoka Mamlaka ya Mapato Tan-
zania (TRA), alilalamilika kutoka-
na na anachokitamka ‘kuwavizia’
wanapotoka Mkuranga katika
mashimo, wakiwataka waeleze
wanakoenda kuuza mchanga, ili
wawapatie risiti walazoenda ku-
wauzia watu mchanga.

“Mtu hujauza mchanga, risiti
inatoka wapi?” anahoji Abdal-
lah Ally, mmiliki wa shimo la
mchanga huku akiongeza kuwa
sura nyingine ya kero iko katika
ubovu wa barabara, hali inay-
ochangia gharama za ziada.

Ally Magenge, kutoka Ofisi
ya Mazingira Mkoa wa Dar es
Salaam, anasema wamekuwa

wakipata malalamiko kutoka kwa
wananchi wanaodai wachimbaji
mchanga, wanawaharibia maz-
ingira, nyumba nyingi zimehar-
ibiwa na uchimbaji mchanga.

Katibu wa Wachimba Mchanga
hao wa Mkuranga, Mbaraka
Madenge, anasema kupandishwa
bei ya mchanga, kumetokana na
mashamba kupandishwa bei.

Pia, mbali naye kuilalamikia
TRA kutokana na hilo alilolitaja,
anawataka wahusika wa mazingi-
ra kutoa elimu ili nao wawasaidie
wadau wa mchanga kufikwa na
elimu ya mlipa kodi.

Mkuu wa Wilaya Mkuranga, Fil-
beto Sanga, anasema biashara ya
mchanga ina mapato na ajira kwa
wakazi wa wilaya yake, akifafanua
wadau wa mchanga wanapaswa
kulitazama, kupitia uendeshaji

kinamama ‘majanga’

Shughuli ya
kuchimba
mchanga
Mkuranga
ikiendelea.
PICHA: MAK-
TABA

wake kwa ufanisi.

Sanga anasema, falsafa yake ni
kuiona wilaya inaendelea kupata
maendeleo, ikiwamo kupatikana
ajira kutoka maeneo mbalimbali
yanchi.

“Ujenzi wa Dar es Salaam, sehe-
mu kubwa unategemea mchanga
kutoka Mkuranga,” anasema San-
ga, akiongeza mkakati uliopo ni wa
Polisi kuweka utaratibu utaka-
ohakikisha wasafirishaji mchanga
wawe madereva walio na sifa sta-
hiki.

Suala la uchimbaji mchanga na
athari zake imekuwa la kujirudia
kila wakati ikiwa na historia zake,
mathalan mwaka 2017, katika
kikoa cha Baraza la Madiwani, iki-
ibuka hoja iliyoungwa mkono na
serikali ya wilaya, pia madiwani
kuhusiana na hifadhi ya mazingira.
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Kijiji

Kilichojitunuku kwa staili Utawala

Bora Kijinufaishe kwa uchumi maliasili

« Hifadhi misitu, mavuno

Na Beatrice Philemon, ali-

yekuwa TUNDURU

MIAKA 15 na ushee iliyopita,
Tunduru ilikuwa wilaya ya ma-
fichoni mkoani Ruvuma na pe-
nye hali duni kimaendeleo. Leo
hii ikirejeshwa tamko hilo, mtu
anapaswa kutafakari mara kad-
haa ukweli huo, maana kuna kila
sababu ya kuguna, ile kuwa histo-
ria. Mkombozi nani?... Barabara ya
lami!

Hapo ndiko kunapatikana ki-
jiji cha Mindu, umbali wa maili 40
(kilomita 24.86), kutoka mjini Tun-
duru akiwa na wasifu wa kubariki-
wa utajiri wa misitu ya asili, katika
Msitu wa Hifadhi uliogeuka mzizi
wa mapato kwa ajili ya maendeleo

Pia, shambani kuna mazao ya
biashara kama ufuta, choroko,
mbaazi na korosho, vyote vikiwa-
fanikishia kupata zahanati, shule
ya mssingi na sekondari .

Ni namna gani juhudi za ku-
jiongeza zinafanyika mahali hapo
kugeuza utajiri huo kuwa mali
ya asili? Darasa linaanzia katika
ambayo sasa yanawaletea mabadi-
liko makubwa kiuchumi na kijamii
na manufaa kujumuishwa hata
kwa Halmashauri ya Wilaya Tun-
duru.

KATIBU KIJIJI
Mwandishi wa Nipashe aliye-

anayetamka: “Bila utawala bora, ki-
jiji hakiwezi kutumia rasilimali za
ya umma, vinginevyo kutakuwa na
ubadhirifu.”

Anasema, mafunzo ya utawala
bora waliopata kutoka Mtandao
wa Jamii wa Usimamizi wa Misitu
Tanzania (MJUMITA), umewafani-
kisha kutumia vyema rasilimali
msitu yao.

Kutokana na matumizi mazuri
ya fedha , hivi sasa wamefanikiwa
kujenga ghala la kuhifadhi mazao
ambalo hivi sasa limeanza ku-
tumiwa na vyama vya ushirika vya
msingi vya mazao (AMCOS), wa-
naovuna mazao na kupitia ghala
na ushuru wa kuhifadhi mazao.

Mpango ulioko hivi sasa ni
kwamba wanajenga shule ya se-
kondari ya kata, ambayo tayari ina
vyumba vitano vya madarasa, ofisi
moja na matundu sita ya choo.
wina, kilichoko katika ndani ya ki-
jiji Mindu kilichoanzishwa mwaka
1974 katika zama za ‘operesheni vi-
jiji’ nchini, kina jumla ya wanavjiji
1867 una hekta 3,713 ya misitu ya
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msitu wa Liwina kutokana na wafugaji. PICHA ZOTE: BEATRICE PHILEMON
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Mifugo ipo
mingi sana
inaharibu
vyanzo vya
maji, nyasi
hakuna zi-
nakauka,
hakuna am-
ani kwenye
msitu wetu,
kwa sababu
wanakata
miti kwa ajili
ya makazi ya
mifugo yao.

asili.

Macha anasema kuwepo uwazi
kwenye mapato yanayotokana na
mazao ya misitu na vyanzo vingine

vingi vya mapato ikiwamo ushuru
wa minara ya simu, ruzuku kutoka
halmashauri na faini zinazotozwa
kwa wafugaji wanaoingiza mifugo
ndani ya msitu wa hifadhi ya ki-
jiji kwa ajili ya malisho na makazi,”
anasema Macha.

Anaeleza, wamefanikiwa katika
suala la usimamizi na hifadhi mis-
itu, ila bado wanakwama katika
mikasa ya ngombe wanaoingizwa
msituni, wakilalama faini na wa-
nazotozwa wafugaji na baadhi ya

Namakambale na Songambele
wanafanya kazi katika mazingira
magumu, wakidai mifugo inaingi-
zwa msituni na baadaye wamiliki
kutozwa faini.

MIKASA
“Mwaka 2018 tulikamata wafu-

wina ‘Forest Reserve’ kinyume cha

sheria,” anasema

Macha anasimulia tukio la mfu-
gaji wa kwanza, alikamatwa na
ngombe 200 na alipopelekwa ka-
tika Kituo cha Polisi jirani alitakiwa
kulipa faini ya Sh. milioni mbili
baadaye alitoroka.

Anataja mfugaji mwingine, pia
alinaswa na ngombe 300 katika
Msitu wa Liwina na anasimulia:
“Tulimkamata mfugaji huyu tuki-

za wafugaji,

wa kwenye doria katika msitu wetu
wa hifadhi.

“Tulikuwa tunafanya doria ili
kukamata wavamizi au waharifu
wanaovamia msitu kwa ajili ya
shughuli za  kilimo, ufugaji wa
ng'ombe, malisho na utengenezaji
wa mbao.”

Kwa mujibu wa Macha, vion-

fuatilia malipo katika mamlaka za

wakul
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Ofisa Mtend-
Mohamed
Said, akio-
nyesha ghala
lililojengwa
Mindu, kwa
ajili ya kuhi-
fadhi mazao.

Ima bado shida

kisheria, pasipo mafanikio, hali
malipo, ambayo ni sehemu ya ma-
pato wanayotarajia kusaidia kujen-
ga shule ya sekondari.

“Tunataka (mfugaji) akamatwe
tena, kwa sababu mwaka jana
mwezi wa 12 tulikutana naye na
kumuuliza faini yetu atalipa lini?

“Akasema tayari ameishalipa Sh.
500,000 kwa... Sisi kama wanaki-
jiji hatuna uhakika na anachosema
kwa sababu mpaka sasa hakuna
hela yoyote iliyolipwa serikali ya

Rai yao wananchi hivi sasa ni ku-
saidiwa katika madai hayo anayo-
dai inawafanyisha kazi ya uhifadhi
na usimamizi wa misitu katika
mazingira magumu.

“Kwanza hatupati posho na fed-
ha tunayoipata kutokana na faini
zinazotozwa kwa wafugaji, zina-
masuala ya uhifadhi wa misitu na
kufanya doria,” anasema Macha.
nasema wameandika barua kuhu-
su suala hilo na kuipeleka kwa
Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Tunduru
tangu Juni 15 mwaka huu, yenye
nakala kwa Mkuu wa Wilaya na ofi-
si ya Taasisi ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa (TAKUKURU),
ili wawasaidie kwa hatua stahiki
ichukuliwe dhidi ya suala hilo.

MTENDAJI KLJLJI
ed Said, anasema msitu wa Liwina
unaharibiwa na wafugaji kutokana
na ubishi wao katika ulipaji faini.

“Tunaomba serikali ifuatilie
pata hasara, kwa sababu hata Ofisa
Misitu, pia hakuwa na ushirikiano
mzuri kwenye ufuatiliaji wa suala
hili,” anasema Saidi.

Anataja manufaa waliofaidika

zenye thamani ya Sh. milioni 5.2
na kutumia fedha hizo kujenga
ghala la kuhifadhia mazao na fed-
ha zilizobaki walitumia kuhifadhi
misitu.

Anaorodesha manufaa ambayo
ni kujengwa madarasa matano,
ofisi moja ya walimu, matundu sita
ya vyoo na hadi sasa bado wana-
hitaji vyumba vitatu vya madarasa
na ofisi ya walimu kuwawezeshea
mazingira mazuri ya kusoma, ya-
takayowasaidia kupata matokeo
mazuri.

“Shule hii ni mpya, imeanza
ujenzi mwaka 2019 na itakuwa na
uwezo wa kuchukua zaidi ya wa-
nafunzi 800 hadi 1000, kuanzia
‘form one hadi four’...” anasema.

WAJUMBE MALIASILI
Mjumbe wa kamati ya Maliasili

ba, anasema uhifadhi wa msitu un-
awanufaisha na kuwepo mvua ya
kila mara, inayowanufaisha katika
kilimo na ustawi misitu.

“Watu wakivamia msitu na ku-
haribu, sisi hatunufaiki chochote.
Kwa, mfano kama huyo aliye-
chukua hela yetu hiyo, ni rushwa,
anatukatisha tamaa katika uhifa-
dhi wa misitu. Ushauri wetu seri-
kali itusimamie twende bega kwa
anasema.

Komba hivi sasa uongozi wa

serikali iingilie kati, ili wapate Sh.
milioni tatu kwa ajili ya ujenzi wa
shule ya sekondari ya kata na mi-

Mindu, anasema Msitu wa Liwina
wameshavuna mara moja tu na
kupata hela na tayari wameshanu-
faika.

“Kutokana na usimamizi wa msi-
tu tulifanya doria kwa watu wal-
iokuwa wanavuna mbao, tulishika
mbao tukaziuza na kupata fedha
za kujenga ghala,” anasema.

Anasema watu wanachoma
moto msituni, wanalisha mifugo
ndani ya msitu na ndio ya vyanzo
vya maji, ombi letu tusaidiwe kusi-
mamia msitu yetu.

Hamza Mohamed, Mjumbe wa
anasema huwa wanafanya doria
msituni na wastani wa mara kad-
haa kila mwezi .

“Mifugo ipo mingi sana inahari-
bu vyanzo vya maji, nyasi hakuna
zinakauka, hakuna amani kwenye
msitu wetu, kwa sababu wanakata
miti kwa ajili ya makazi ya mifugo
yao,” anasena na kuongeza:

“Hivi sasa kuna eneo kubwa la
msitu ambalo limeishaharibiwa
na wafugaji na hatujui wanatoka
wapi.”

Mwenyekiti wa Kamati hiyo, Au-
gustino Andrea, anasema wafugaji
wameharibu mazingira ya msitu
unaonaza kutoweka kutokana na
uvamizi kilimo.

“Viongozi wetu wanakuja, kina-
chopatikana wanachukua wa-
naenda kutengeneza kwao, wa-
najinufaisha wenyewe,” anasema.

Klio chake ni ugumu katika ufan-
yaji doria, kwani hawana fedha za
kuwalipa wajumbe wanaofanya
doria.

OFISA TARAFA

Nipashe ilizungumza na Ofisa
Misitu Tarafa, Stanley Balueshi,
anayekana dai la wafugaji wa-
likamatwa msituni kumataifa fed-
ha akitamka ‘ni uongo.’

“Sijachukua hela yoyote kutoka
kwa mfugaji, kwanza mimi ndiye
niliyemkamata mfugaji akiwa an-

inya, nikiwa na watu wa Shirika
la Mpingo. Tulikuwa tunatoka ki-
jiji cha Ng’apa kwa ajili ya shughuli
zetu kiofisi,” anasema.

Anasema baada ya kumkata wal-
li na kisjha mchakato wa kisheria
ulichukua mkondo wake kisheria.

TAFAKURI YA I\/ILAI_.AHOI . 3 o
Haya sasa njooni tujitathmini

NINA kijukuu, kina miaka
mitatu tu hivi. Kipenda

sifa sana tu. Kikinunuliwa
ki-nguo kipya au hata cha
mtumba, kitazunguka vy-
umba vyote vya wapangaji
wenzetu kutafuta kuambiwa
umependeza. Kitafurahi sana
Kikisifiwa.

Lakini, sikilaumu sana kwa
sababu binadamu ndivyo
tulivyoumbwa, ingawa hiki
kwa kuzingatia umri kimezi-
di. Ukikiambia hujapendeza,
kinakununia kana kwamba
kinakulisha. Lakini. Kwa hu-
ruma ukibadilisha msimamo
kinafurahi tu na kinarejesha
urafiki.

Ndivyo tulivyo. Inaweze-
kana kimerithi kwangu babu
mtu, sijaambiwa lakini in-
awezekana mimi zamani nili-
taka kusifiwa hivyo,ingawa
hatukuwa na mitumba, hata
nguo tulizovaa wengine
tulirithi kwa kaka au dada
zetu.

Saa ngapi usifiwe kwa
kupewa jishati reefu la kaka
yakolililomruka, na kwako
kuwa kama kanzu.

Lakini. llikuwa safi tu, kwa
sababu shati hilo uliweza
kulivaa bila nguo nyingine
ndani, naamanisha kap-
tula au bukta, kwa sababu
hakukuwa na nguo za ndani
enzi hizo hata kwa watu
wazima. Mnashangaa nini
sasa? Kila mwenye umri
wangu arudi nyuma kwenye
historia yake.

Tuache hayo. Rais John
Magufuli akalivunja Bunge la
11 la Jamhuri ya Muungano
Dodoma. Bungelikapigwa
kufuli memba waliokuwamo
wakafunguliwa lango kuu
kurudi walikotoka wakaanze
upya kama wanataka kure-
jea. Ingawa aliwaombea
kurudi hasa aliowaita wavaa
Nnguo za kijani. wale wengine
walijiombea kimya kimya.

Inanikumbusha, nikiwa
sekondari, aliwahi kututonya
Mkuu wa Shule dhidi ya vu-
rugu na ukosefu wa nidhamu

NA JOSEPH KULANGWA

shuleni, kwamba ukikosea
siku tunakufukuza unaondoka
mwenyewe na sanduku lako
kama ulivyokuja.

Wabunge wameondoka,

Kila mtu kivyake kurudi kwao
kuitafuta ridhaa. Kimbembe
hicho. Mtu unajitafakari
ulifanya nini miaka yote
mitano mjengoni! Ulichangia
nini ukiwa bungeni kwa ma-
slahi ya wapiga kura wako?
Si kutafuta kusifiwa tu kama
mjukuu wangu!

Je, ulitimiza uliyowaahidi
mpaka wakakuchagua? Kama
jibu ni ndiyo, heriyako. Lakini,
kama siyo, tafuta pengine pa
kutokea, kwa sababu ujasiri-
amali upo na kitambulisho ni
Sh. 20,000 kwa mwaka.

Wapiga kura nanyi ni
wakati sasa wa kuwaangalia
hao mliowapeleka bungeni, je
walikidhi kile mlichowatuma
kufanya? Au waliambulia
kuitwa waheshimiwa tu na
kupigiwa makofi ya mezani
na kumulikwa na makamera
va video na magazeti, ili
wapitevyumba vya wapangaji
kutafuta umependeza?

Lakini umma waWatanzania
nao utakaa na kujiuliza, je,
kweli bado ni muda mwafaka
kwa vigezo vya kuchaguliwa
wabunge kuendelea kuwa
hivyo hivyo, vikiwamo vya
kujua kusoma na kuandika tu?

Tufikiriejamani wakati wetu
huu. Tujiulize je, kilichofanya
mikutano ya Bunge isiwe

@MSAMBA

mubashara bado kipo na
kina uzito au la? Tutafakari
basi?

Je, ni kweli kwamba
kama Bunge lingeonyeshwa
mbashara, tusingejenga
reli ya Kisasa, tusingejenga
barabara za juu, tusinge-
jenga mitambo ya kuzalisha
umeme va Julius Nyerere,
tusingehamia Dodoma?
Tujiulize!

Je, ni kweli kwamba kwa
kutoonyesha Bunge mbasha-
ra, zile chokochoko za wa-
heshimiwa zilifunikwa? Aah!
Mbona zilikuwapo jamani,
hasa jamaa walipoamua
kuikimbia corona bungeni
na kwenda kupiga nyungu
kwa siku 14. Vijembe kwa
sana tu.

Pale jamaa alipovunjika
mfupa wa mguu, vijembe
kwa kwenda mbele, eti wa-
heshimiwa wa zamani Msu-
kuma unasemaje, Silinde je?
Lijualikali? Tena hapo bajeti
ya serikali inajadiliwa, lakini
vijembe kama kawa, tena
wakati mwingine vikianzia
kitini, wacha weel

Msidhani hayakuone-
kana haya, vilipu kibao
vipo kwenye mitandao ya
kijamii. Havifichi kitu hata
kidogo. Sasa hivyo ndivyo
tutavitumia sisi wapiga kura,
kufanya tathmini na kuona
nini kifanyike.

Haitoshi kuuliza maswali
na kutuletea pesa za Mfuko
wa Jimbo kwa ajili ya bara-
bara na maji, pia kuangalia
staha, hulka na kaliba ya
mtakaokuwa mnatuwak-
ilisha tena katika miaka min-
gine mitanoi jayo. Tutakuwa
makini sana, ili nchi hii ifike
tunakotaka, hutakiwa na
haki pia ya kukufuatilia ni
ile mbashara.

Mtaji wenu wabumbe ni
macho na masikio yetu. Kwa
hiyo, mtakapotuahidi tena
mtuahidi tabia njema bun-
geni na Bunge Mbasharal
Alamsiki.

Simu: (+255) 0713
410008 na baruapepe:

jkulangwa@yahoo.com
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BIASHARA

KINAMAMA WALIPOINGIZWA DARASANI..

Mhadhiri awafumbua macho namna
kutojua soko kunawaachia ‘majanga’

« Wakiri ‘zinadoda' ugenini, nchini e
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Mkufunzi Mariam Tambwe (kushoto), akiendesha mafunzo ya kuwajengea uwezo wanawake wanaofanya biashara nje ya mipaka

ya nchi. PICHA: SABATO KASIKA

Na Sabato Kasika

KATIKA shughuli za biashara
kuna mbinu mbalimbali wafan-
yabiashara wanazitumia kufikia
malengo yao.

Lakini, baadhi ya wanaojishu-
ghulisha na biashara kuvuka
wanafanya shughuli hizo kwa
mazoea, hali inayochangia kuk-
wama.

Ni mambo yanayojiri kutoka
kwa jumla ya wanawake 40 wa
mikoa ya Kilimanjaro, Tanga,
Mara na Kigoma, waliofundishwa
mbinu muhimu za kuwawezesha
kufanikiwa katika biashara zao.

Mafunzo hayo ya siku tano
kwa wanawake wanaofanya bi-
ashara nje ya mipaka ya Tanza-
nia, yaliandaliwa na Mtandao wa
Jinsia Tanzania (TGNP), chini ya
Mkufunzi Mariam Tambwe,

Mkufunzi huyo, ambaye pia ni
Mhadhiri wa Chuo cha Elimu ya
Biashara (CBE), anaainisha bi-
ashara kuwa na mbinu nyingi, la-
kini hizo tatu ndizo muhimu kwa
ajili kufikia malengo stahiki.

Anataja muhimu kwa mfan-
yabiashara ni kuwa na chapa;
kufanya utafiti wa soko kabla ya
kuanza biashara; na umuhimu
wa Teknolojia ya Habari na Ma-
wasiliano (Tehama), kwa kuwa

66

Kwa majibu
wa Mam-
laka ya Ma-
wasiliano
nchini, asil-
imia 25 ya
Watanzania,
wanatumia
mitandao ya
kijamii kama
jukwaala
kuwaungani-
sha katika
shughuli zao
mbalimbali.

WAFANYABIASHARA

Upendo Nkwira, kutoka Man-
yovu Kigoma, ni mama anaye-
fanya biashara ya kuingia nchini
Burundi kwa miaka miwili sasa,
ananunua na kuuza matunda ka-
tika nchi jirani ya Burundi.

Pia, anaeleza ‘majanga yake’
ya anaponunua na kuuza ka-
tika nchi hiyo, lakini bado
mambo hayajamuendea vizuri,
akifafanua:”Biashara zangu zime-
kuwa zikiniozea na kupata hasara
kwa kukosa wateja. Kwa mfano,
ninaweza kununua machungwa
ya shilingi laki mbili na kupata
nusu ya pesa niliyonunua, kwa
sababu wateja ni wachache kule.”

Upendo anasema alianza kuka-
ta tamaa, lakini sasa anaendelea
kujipanga upya, baada ya kupig-
wa msasa wa siku tano wa jinsi ya
kufanya biashara ya kupata faida
badala ya hasara.

Mwemzake Mariam Makoko,
kutoka Tanga, anasema biashara
ndani ya mipaka ya Tanzania ina
matatizo yanayochangia kukwa-
misha hatua za maendeleo ya wa-
najamii.

UTAFITI

Kama ilivyo kwa hoja ya Rais
mjenzi wa taifa kubwa kibiashara
duniani China, Mao Tse Tung,
pasipo utafiti ‘hakuna haki ya
kunena jambonaye mhadhiri

huyo ana hoja kama hiyo kutoka
katika nadharia ya masoko.

Anasema, ni muhimu kwa mtu
anapotaka kufanya biashara, la
kwanza kwake liangukie utafiti wa
masoko, ili kubaini aina ya biasha-
ra anapaswa kuifanya na idadi ya
wateja walioko kama wanakidhi
matakwa yake, kabla hajajitosa tu.

“Watu wengi wanafanya biasha-
ra kienyeji. Anaamka na kuanza
kukaanga vitumbua bila ya kujua
labda wateja wanataka mihogo,
matokeo yake vitumbua vinakosa
soko,” anasema Mariam.

Pia, anafafanua kuna wakati
mtu anaweza kujibebesha dha-
na ya uchawi kwenye biashara,
kumbe inaangukia mtazamo wa
kisayansi na ukweli wa mambo,
ikianzia mwenyewe hakufanya
utafiti wa soko, kabla ya kuamua
kufanya aina ya biashara isiyo na
wateja.

“Kwenu mnaofanya biashara
nje ya mipaka ya Tanzania, mna-
takiwa kuwa makini sana, kwani
unaweza kubeba mzigo mkubwa
kwenda Kenya na kujikuta huna-
kosa soko, huku umetumia ghara-
ma kubwa,” anasema.

Mariam anahimiza suala la
utafiti ni muhimu zaidi kwa kwa
kila mfanyabiashara, ili kujua ni
bidhaa au vitu gani vinavyohitaji-
ka sokoni.

aonyeshwa njia tatu za kufanikiwa

CHAPA BIASHARA

Mariam anaeleza kwa mfano,
iwapo mtu anauza viatu, ni la-
zima awe na chapa yake itakay-
omtambulisha na umarufu wake,
ili aweze kupata wateja wengi
zaidi.

“Hata ukiwa na biashara ya
kawaida tu, chapa yako inaweza
kukufanya ukawa maarufu kwa
watu na siyo vibaya ukajiita mama
viatu ili ujulikane kwa jina hilo
na hiyo inakuwa ni chapa yako ya
biashara,” anasema.

Anarejea mfano wake wa ku-
wapo watu wengi wanaouza via-
tu, nguo na vingine, na ili kujito-
fautisha nao sokoni, ni muhimu
ubunifu utumike kumpa muizaji
wateja wengi katika biashara.

KWANINI TEHEMA?

Anasema, ukuaji wa tekonolo-
jia habari na mawasiliano
umewezesha mengi, ikiwamo
urahisishaji wa ununuzi kupitia
mtandao mbalimbali kama ya
simu za mkononi.

“Unaweza kuona bidhaa kabla
ya kuinunua, hivyo tumieni Teha-
ma kutangaza biashara zenu na
siyo kuuza sura kama ambavyo
baadhi ya wanawake wamekuwa
wakifanya,” anasema.

Aidha anasema, kupitia
teknolojia ya mawasiliano wa-
naweza kupata elimu ya biashara
kwa kujifunza mengi yahusuyo
biashara kupitia tovuti, blogi na
mitandao ya kijamii kama ‘face-
book.

“Katika teknolojia ya ma-
wasiliano, kuna utoaji wa hudu-
ma bora kwa wateja, kuwapo kwa
uhusiano wa karibu kati ya mzal-
ishaji na mfanyabiashara, msam-
bazaji na mteja,” anasema.

OFISA TGNP

Ofisa Programu Msaidizi wa
TGNP, Jackson Malangalila, anase-
ma katika karne iliyoko, Tehama
haikwepeki, hivyo kinachotakiwa
ni kila mwanamke kwenda na
wakati.

“Kwa majibu wa Mamlaka ya
Mawasiliano nchini, asilimia 25 ya
Watanzania, wanatumia mitandao
ya kijamii kama jukwaa la kuwaun-
ganisha katika shughuli zao mbal-
imbali, “ anasema Malangalila.

Anafafanua kuwa mitandao ya
kijamii pia inatumiwa na wafanya-
biashara kubadilishana mawazo,
uzoefu na mengine muhimu kwa
ajili ya maendeleo ya shughuli zao
za kila siku.

“Sisi TGNP, tupo tayari ku-
wafundisha wafanyabiashara jinsi
ya kufungua barua pepe na namna
ya kutumia mitandao ya kijamii
kwa ajili ya biashara, ili waweze ku-
wasiliana na wengine wa ndani na
nje ya nchi,” anasema.
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Nipashe 15

serikall Kudhibiti sumukuvu kwenye mazao

Na Augusta Njoji,
DODOMA

ERIKALI imejipanga
kupambana na tatizo
la sumukuvu kwenye
mazao ya wakulima
nchini kwa kutoa Dola za
Marekani milioni 35.3 kwa
ajili ya mapambano hayo.
Hayo yalibainishwa jana na
Katibu Mkuu Wizara ya Kili-
mo, Gerald Kusaya, alipoku-
wa akikabidhi pikipiki kwa
wakurugenzi wa halmashauri
18 wa Tanzania Bara kwa
kupitia Mradi wa Kudhibiti
Sumukuvu (TANIPAC).
Alisema utafiti unaonye-
sha mazao ya karanga na

mahindi ndio yanayosham-
buliwa zaidi na sumukuvu
hapa nchini. Kusaya alisema
kuwa sumukuvu inatokana
na kutofuatwa kwa hatua sa-
hihi kwenye upatikanaji wa
mbegu, upandaji, upaliliaji,
uvunaji na wakati wa kuhi-
fadhi mazao hayo baada ya
mavuno.

“Hivyo serikali kulinda
usalama wa wananchi wake
tumepanga kujenga maabara
kuu ya mazao itakayokuwa
inaangalia ubora wa mazao
yote yatakayokuwa yanaz-
alishwa hapa nchini ili kui-
marisha usalama wa mazao
na vilevile kulinda uchumi
wa taifa pamoja na maisha

ya Watanzania kwa ujumla,”
alisema.

Alisema mkakati wa seri-
kali pia katika kukabiliana
na tatizo hilo, Kkitajengwa
kituo cha umahiri wilayani
Kongwa kitakachokuwa ni
sehemu muhimu katika sekta
ya kilimo kwa kutoa taaluma
mbalimbali za kilimo.

Pia alisema kupitia Mradi
wa TANIPAC, halmashauri 12
zitajengewa maghala 12 na
mawili visiwani Zanzibar ili
kusaidia wakulima kuhifadhi
mazao yao.

Kusaya alisema kuwa seri-
kali kupitia wataalamu wake
wataendelea kutoa elimu
kwa Watanzania ili kupata

uelewa kwa jamii juu ya kuhi-
fadhi mazao yao kwa ufasaha.

Naye, Mwakilishi wa Ka-
tibu Mkuu TAMISEMI, Mku-
rugenzi wa Sekta za Uchumi
na Uzalishaji wa TAMISEMI,
Leo Martin, alisema wakuru-
genzi katika mamlaka za seri-
kali za mitaa wamekabidhiwa
pikipiki hizo kama vitendea
kazi vya kuwafikia wananchi
kwenye maeneo yao.

Kwa upande wake Mku-
rugenzi wa Halmashauri ya
Itilima, alishauri kuwapo kwa
ushirikiano wa karibu ka-
tika vita dhidi ya sumukuvu
nchini ili kufikia malengo ya
kuwa na usalama wa mazao
yanayozalishwa.

ambacho ni hatari kwa afya ya walaji. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

H'shauri yatenga mil. 500/- ujenzi kituo wajasiriamali

Na Ibrahim Joseph,
DODOMA

HALMASHAURI ya Jiji la
Dodoma imetenga kiasi cha
Sh. milioni 500 kwa ajili ya
ujenzi wa kituo maalum cha
kuwasaidia wajasiriamali wa-
dogo.

Mkuu wa kitego cha vijana
na maendeleo ya jamii wa Jiji
hilo, Sharifa Nabalang’anya,
aliiambia Nipashe ofisini
kwake.

Alisema kituo hicho kita-
jengwa eneo la Nzuguni ji-
jini hapa na lina ukubwa wa
hekari nane.

“Halmashauri yetu tumet-

enga kiasi cha Sh. milioni
500 kwa ajili ya kuwasaidia
wajasiriamali kujenga ma-
banda ya kuuza bidhaa zao
pamoja na kuwasaidia ku-
watafutia masoko ya bidhaa
hizo,” alisema.

Pia, idara yake pamoja na
kuwasaidia mikopo makundi
ya vijana, kinamama na we-
nye ulemavu ina jukumu la
kutoa elimu kwa wahusika ili
kukuza mitaji yao.

Alitaja makundi ya waja-
siriamali hao watakaopewa
eneo hilo kuwa wazalishaji
na watengenezaji wa bid-
haa mbalimbali za ngozi na
mafundi ushonaji.

Aliyataja makundi men-
gine kuwa ni wauzaji na
wazalishaji wa bidhaa za
vyakula, matunda, pamoja
na watengenezaji wa bidhaa
za urembo wa asili.

Aliongeza kundi lingine
kuwa ni wafugaji wa kuku
wa mayai na nyama pamoja
na wafugaji wa ngombe wa
maziwa na nyama.

Kadhalika, alisema kwa
wajasiriamali wa bidhaa ya
ng'ombe wanatarajia kuweka
kituo maalum cha kuku-
sanya bidhaa za maziwa ili
kuwarahisishia wateja kuwa-
pata eneo moja.

Halmashauri pia imeji-

andaa kuwasaidia wajasiri-
amali hao kuzalisha bidhaa
bora ambazo zimeboreshwa
kwa viwango vilivyowekwa
na kupendekezwa na Shirika
la Viwango Tanzania (TBS).

Vile vile, wameandaa utar-
atibu maalum wa kuwasaidia
wajasiriamali husika kupata
mikopo ya mitaji kwa ku-
waunganisha na taasisi mbal-
imbali za fedha.

Pia alisema lengo la hal-
mashauri hiyo ni kuwajen-
gea uwezo wajasiriamali hao
ili kuweza kuhudumia wateja
waliongezeka kutokana na
serikali kuhamishia makao
makuu Dodoma.

Shirika lasaidia
sekondari 22
vifaa kunawia
mikono

Na Paul Mabeja, DODOMA

SHIRIKA |a Compassion Tanzania,
l[imetoa vifaa vya kunawia mikono vyenye
thamani ya Sh. milioni 10, kwa shule za
sekondari 22, zilizopo pembezoni mwa
Jiji la Dodoma ili kuendelea kuchukua
tahadhari za kukabiliana na maambukizi
ya Virusi vya corona pamoja na magonjwa
ya mlipuko.

Akipokea msaada huo, Mkurugenzi wa
|dara ya Maendeleo ya Watoto kutoka
Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jin-
sia, Wazee na Watoto, Mwajuma Magwiza,
alisema msaada huo utasaidia kuendeleza
hali ya usafi kwa wanafunzi katika shule
hizo.

Alisema kuwa chimbuko la msaada huo
ni serikali kuomba wadau mbalimbali
nchini kusaidia vifaa hivyo baada ya Rais
John Magufuli, kutangaza kufunguliwa
kwa shule.

“Kutokana na kuwapo kwa ugonjwa wa
corona wakati ule wa kilele cha Siku ya
Mtoto wa Afrika, tuliamua kuomba wadau
mbalimbali, watusaidie kupata vifaa hivi
vya kunawia mikono kutokana na wakati
ule shule zilikuwa zinakwenda kufunguli-
wa,” alifafanua Magwiza.

Pia alisema kutokana na msaada huo,
wanafunzi wataendelea kujilinda na
maambukizi ya corona wakati wote wa-
takapokuwa katika mazingira ya shule.

Vile vile alisema kuwa vifaa hivyo vita-
saidia wanafunzi kuendeleza usafi ili kue-
pukana na magonjwa ya mlipuko ikiwamo
kuhara damu.

“Suala la usafi ni lazima sio tu kwa ajili
va kujilinda na corona, lakini kimsingi us-
afi unatakiwa kila wakati na kwa msaada
huu sasa tutaweza kuwalinda watoto wetu
na magonjwa mengine ya mlipuko ambayo
pia ni hatari kwa afya zao,” alibainisha.

Alitoa wito kwa wadau wengine kuen-
delea kujitolea kusaidia katika maeneo
mengine ili kuwezesha watoto kusoma
katika mazingira rafiki na salama.

Alisema pia kuna upungufu katika mae-
neo va shule, ikiwamo ukosefu wa hu-
duma ya maji pamoja na matundu ya vyoo
va kutosheleza mahitaji.

Mkuu wa Kitengo cha Mahusiano kwa
Umma kutoka Compassion, Melkizedeck
Karol, alisema kuwa msaada huo ni mwen-
delezo wa jitihada zao katika kusaidia
jamii zinazoishi katika mazingira magumu.

Karol, alisema kuwa mpaka sasa wame-
shasaidia jamii katika masula ya kujikinga
na corona na kiasi cha Sh. bilioni 1.2 kime-
tumika katika halmashauri 14, nchini.

“Katika maadhimisho ya Siku ya Mtoto
wa Afrika tumetumia Sh. milioni 100,
lakini katika halmashauri 14, nchini toka
kuanza jitihada za kusaidia jamii kwenye
janga la corona, tumetumia kiasi cha Sh.
bilioni 1.2 mpaka sasa,” alisema Karol.

Naye Kaimu Ofisa Elimu Sekondari wa
Jiji la Dodoma, Ferdinand Komba, alisema
msaada huo umekuja wakati muafaka hasa
kwa shule zilizopo pembezoni.

“Kunawa mikono kumesaidia hadi hii leo
hakuna mwanafunzi hata mmoja ambaye
ameripotiwa kuwa na Vvirusi vya corona,
lakini hata magonjwa mlipuko kama vile
kuhara damu yamepungua kwa kiasi Ki-
kubwa sana,” alisema Komba.
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Wanafunzi vyuo
vikuu wafundwa

Na Nebart Msokwa, MBEYA

WANAFUNZI wanaojiandaa
Kujiunga na vyuo Vvikuu nchini
wametakiwa kuchagua fani
wanazozipenda kwa lengo la
kupata ujuzi na umahiri utaka-
owawezesha kuhimili ushindani
kwenye soko la ajira.

Ushauri huo ulitolewa juzi
na Mkuu wa Mkoa wa Mbeya,
Albert Chalamila, wakati aki-
fungua mafunzo ya siku moja
kuhusu namna ya kuomba
mikopo kwenye Bodi ya Mikopo
ya Elimu ya Juu (HESLB) kwa
vijana wanaojiandaa kujiunga
na elimu ya juu mwaka huu.

Chalamila alisema ipo dhana
ya Vvijana wengi kukimbilia fani
ya ualimu wakiamini kuwa huko
ndiko kwenye uhakika wa wao
kupata ajira, jambo ambalo kwa
sasa si sahihi.

“Vijana wengi wanashawishi-
ka kwenda kusoma fani ya
valimu hata kama hawaipendi
wakiamini kuwa kwenye ualimu
ndiko kuna uhakika wa ajira.
Hili kwa sasa si sahihi, hivyo
nawashauri kwamba chagueni
fani mnazozipenda ili msome
kwa moyo mmoja na ndipo
mtapata ujuzi na kuwa mahiri
Kiasi cha kumudu ushindani
kwenye soko la ajira,” alisema
Chalamila.

Alisema ajira serikalini zipo,
lakini zinapotolewa vijana
wengi wanakosa sifa kutokana
na aina ya masomo waliyosoma
ambayo hayaendani na nafasi
Za ajira zinazotolewa.

“Ukiangalia mitaani vijana
waliohitimu ni wengi, lakini
serikali ikitoa nafasi za ajira
hasa za kitaaluma unakuta
tunaanza kuwahesabu. Kwa
mfano zikitolewa nafasi za
walimu wa sayansi, unakuta
tunaanza kuwahesabu vijana
maana wahitimu wengi walio
mitaani ni walimu wa masomo
ya sanaa,” alisema Chalamila.

Alisema ili vijana wawe na
uhakika wa ajira, ni vizuri
wakasoma fani wanazozipenda
ambako watasoma kwa bidii
na kuwa na ujuzi ambao hata
wakiingia kwenye ushindani
wanashinda na kupata ajira bila
wasiwasi.

Maofisa wa HELSB wal-
isema wameamua kutoa elimu
kwa waombaji wa mikopo
ili waelewe namna sahihi ya
kuomba mikopo hiyo na kue-
puka kukosea na hivyo kukosa
vigezo vya kukopeshwa.

MKkuu wa Mawasiliano wa
HELSB, Omega Ngole, alisema
vijana wengi wanashindwa
kupata mikopo kwa kushindwa
kujaza fomu za maombi kwa
usahihi jambo ambalo mwaka
huu wasingependa lijitokeze.

Ngole aliwataka waombaji
wote kusoma na kuzingatia
miongozo inayotolewa na
HELSB ili wasikosee na ku-
sababisha washindwe kupata
mKkopo.

TAKUKURU yaokoa mil.

Na Nebart Msokwa, MBEYA

SISI ya Kuzuia na Ku-
pambana na Rushwa
(TAKUKURU) Mkoa wa
Mbeya, imeokoa zaidi ya

Sh. milioni 406.6 ambazo ziliku-
wa zimetumiwa vibaya na baadhi
ya viongozi.

Fedha hizo zilitumiwa na vion-
gozi wa vyama vya msingi vya
ushirika (AMCOS), vyama vya
akiba vya kuweka na kukopa
(SACCOS), halmashauri na taasisi
mbalimbali zinazokusanya ma-
pato ya serikali.

Kaimu Mkuu wa TAKUKURU
Mkoa wa Mbeya, Abdaudi Mbura,
alisema hayo jana alipokuwa ak-
itoa taarifa ya robo tatu ya mwaka
kuanzia Aprili mpaka Juni. Alise-
ma taasisi hiyo ilifuatilia fedha
hizo katika halmashauri zote za
mkoa huo.

Alisema kati ya fedha hizo,
Sh. milioni 205.3 ziliokolewa ku-
toka kwa watumishi waliokuwa
wamepewa jukumu la kukusanya
mapato ya serikali kwa kutumia
mashine za kielektroniki (POS)
ambazo baada ya kukusanya ha-
wakuziwasilisha serikalini.

Mbura alisema Sh. milioni 10
ziliokolewa kutoka kwa diwani
aliyemaliza muda wake Kkatika
Wilaya ya Chunya ambaye hakuli-
taja jina lake na kwamba alipewa
fedha hizo kwa ajili ya ujenzi
wa vyumba vya madarasa ka-
tika Shule ya Sekondari ya Amos
Makala.

Diwani huyo, alisema baada
ya kupewa fedha hizo, haku-
jenga vyumba vya madarasa na
badala yake alizichukua na kuzi-
fanya kuwa mali yake binafsi lak-
ini baada ya kufuatilia na kubaini
kuwa amezihodhi, walimfuatilia

na akazirejesha.

Vilevile alisema Sh. milioni 177.1
ziliokolewa kutoka katika vyama
vya ushirika ambazo zilikuwa
zimetafunwa na baadhi ya vion-
gozi wa vyama hivyo na baadhi
zilikuwa zimekopwa na watu la-
kini hawakuzirejesha.

“Lakini Sh. milioni 6.8 ziliokole-
wa kutoka kwenye vikundi am-
bavyo vilikuwa vimekopeshwa na
halmashauri kutoka katika fungu
la asilimia 10 la mapato ya ndani.
Vikundi hivi huwa vikikopeshwa
vinatakiwa kurejesha na huwa
vinapangiwa muda, lakini havi-
kurejesha,” alisema Mbura.

Pia alisema Sh. milioni 6.1 zil-
iokolewa kutoka katika sekta ya
ujenzi, mabaraza ya kata, ardhi
na binafsi na kwamba zilikuwa
hazijawasilishwa katika mamlaka
husika ikiwamo Mamlaka ya Ma-
pato Tanzania (TRA).

406.6/-

Katika hatua nyingine, Mbura
alisema katika kipindi hicho cha
miezi mitatu, taasisi hiyo ilipokea
taarifa 137 za tuhuma za rushwa
na makosa mengine.

Alisema kati ya taarifa hizo, 29
zilikuwa zinazihusu halmashauri
mbalimbali, =~ wafanyabiashara
taarifa 19, mashirika ya umma
(11), mahakama (12), ardhi (12),
vyama vya ushirika (tisa) na ma-
liasili moja.

“Lakini katika kipindi hicho
tuliendelea na kesi 16 ambapo tu-
lishinda nne, tulishindwa moja na
zingine zinaendelea katika hatua
mbalimbali na tulifungua kesi
mpya tano,” alisema Mbura.

Pia alisisitiza kuwa katika kip-
indi hiki cha kuelekea kwenye
uchaguzi mkuu, taasisi hiyo itaen-
delea na utoaji wa elimu kwa
jamii kuhusu mambo mbalimbali
yanayohusu vitendo vya rushwa.

BART MSOKWA

Lukuvi mgeni rasmi ufunguzi Nanenane

Na Nebart Msokwa, MBEYA

WAZIRI wa Ardhi, Nyumba na
Maendeleo ya Makazi, William
Lukuvi, anatarajiwa kuwa mgeni
rasmi kwenye ufunguzi wa Mao-
nyesho ya Wakulima (Nanenane)
Kanda ya Nyanda za Juu Kusini
yanayotarajiwa kuanza kesho.

Mkuu wa Wilaya ya Iringa,
Richard Kasesela, alisema jana
wakati wa kikao cha mwisho cha
maandalizi ambacho kilifanyika
katika katika uwanja wa John
unatumika kwa ajili ya maonye-
sho hayo.

Kasesela ambaye alikuwa
mwenyekiti wa kikao hicho, alise-
ma katika kikao cha awali sek-

retarieti ya maandalizi iliagizwa
kuwaandikia viongozi mbalim-
bali wa kitaifa kawaomba wawe
wageni rasmi kwenye maonye-
sho hayo.

Alisema kabla ya kikao hicho,
walipokea barua za viongozi hao
kukubali mwaliko huo, hivyo aka-
wataka viongozi wa halmashauri
zote za mikoa ya kanda hiyo ku-
jiandaa kwa ajili ya kuwapokea
wageni hao.

“Tunatarajia maonyesho haya
yatafungwa Agosti 8 na Waziri
Mkuu Kassim Majaliwa ambaye
tulimwomba na alikubali kuja
kutufungia. Sasa tuendelee na
maandalizi ya vipando na kila
taasisi inatakiwa kujiandaa vizuri
ili maonyesho yetu yawe na uhal-

isia,” alisema Kasesela.

Naye Mkuu wa Wilaya ya
Mbeya, William Ntinika, ambaye
ni Mwenyekiti wa Kamati ya
Mapokezi ya Maonyesho hayo,
alisema maandalizi yanaendelea
na hivyo kila atakayehudhuria
atahudumiwa vizuri.

Ntinika alisema maonyesho
ya mwaka huu yatakuwa bora
kuliko miaka yote kwa maelezo
kuwa kwa sasa wameboresha mi-
undombinu ya barabara kwenye
uwanja huo na hivyo hakutaku-
wa na vumbi kama ambavyo im-
ekuwa ikitokea miaka mingine.

Alisisitiza kuwa kwa mwaka
huu wameshaweka utaratibu
mzuri wa upatikanaji wa washin-
di wa maonyesho na hivyo kila

halmashauri na taasisi zitakazo-
hudhuria zitakuwa na nafasi.

“Tuwahakikishie wageni wetu
wote kuwa Jiji la Mbeya liko sala-
ma na mimi ndiyo Mwenyekiti
wa Kamati ya Ulinzi na Usalama
ya Wilaya hii, hivyo tutahakikisha
kila. mmoja anakuwa salama,”
alisema Ntinika.

Katika hatua nyingine, Kasese-
la aliuagiza uongozi wa benki ya
NMB kuongeza fedha kwa ajili
ya maonyesho hayo kwa mael-
ezo kuwa mchango ambao benki
hiyo imetoa ni kidogo.

Vilevile alisema watahakiki-
sha wanaboresha maonyesho
hayo kila mwaka ili wananchi
wajifunze zaidi kuhusu kilimo na
kukuza uchumi wa wananchi.



'LI

E‘"ﬁ

HABARI ZANZIBAR

.

ljumaa Julai 31,2020

Nipashe 17

NEC yasisitiza maofisa uchaguzi kuzijua sheria

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

AOFISA  uchaguzi
na wasaidizi wame-
sisitizwa  kusoma
kanuni na sheria za
uchaguzi, pamoja na maelekezo
ili kuwaongoza kutoa mafunzo
kwa watendaji watakaotumika
katika mchakato wa uchaguzi.
Makamu Mwenyekiti wa
Tume ya Taifa ya Uchaguzi
Tanzania (NEC), Jaji mstaafu
wa Mahakama ya Rufani, Mba-
rouk Salim Mbarouk, alisema
hayo wakati akifunga mafunzo
kwa maofisa hao katika ukumbi
wa Sheikh Idrisa Abdulwakil,
Kikwajuni. Alisema, uchaguzi
utakaofanyika baadaye mwaka
huu, unatarajiwa kuwa huru na
haki, hivyo watendaji hao wana

wajibu wa kuzingatia majuku-
mu yao na kuwasimamia kika-
milifu walio chini yao. “Pamoja
na uzoefu mlionao ni nyenzo
muhimu katika kufanikisha uch-
aguzi, uzoefu wenu pia unaweza
kumponza mtu kwa kufikiri
unajua kila kitu na kujisahau ku-
soma uliofundishwa,” alisema.
Alisema  jukumu lililopo
mbele yao ni kuteua na kutoa
mafunzo kwa watendaji wa vi-
tuo katika wilaya zao kwa lengo
la kuona uchaguzi unamalizika

bila ya matatizo yoyote.
Mbarouk, alisema Tume
inaamini kuwateua wao na

kuwandaa kuwa wakufunzi ka-
tika mafunzo ya watendaji wa
uchaguzi ngazi ya vituo wakiwa
na imani kwamba kazi hiyo
wataifanya kwa ufanisi na ku-
wezesha uchaguzi huo kufanyi-

ka kwa mafanikio makubwa.

“Ni vyema kutumia mbinu,
ujuzi na elimu ya ufundis-
haji mlioipata ili kuhakikisha
ujumbe uliopo katika mada
mtakazowasilisha unawafikia
walengwa,” alisema.

Hata hivyo, alisema changa-
moto  zilizojadiliwa  katika
mafunzo hayo ikiwamo suala la
muda zitiliwe msisitizo wakati
wa kuendesha mafunzo kwa
watendaji hao ili kufikia lengo
lililokusudiwa.

Kwa upande wake, Khamis
Ngwali Makame, Msimamizi
Msaidizi Jimbo la Tumbatu,
alisema kupitia mafunzo hayo
amejifunza kwamba uchaguzi
wa mwaka huu unatakiwa kuwa
wazi na mifumo ambayo iliyoan-
daliwa itakuwa inarekodi moja
kwa moja matokeo na uteuzi

wa wagombea vitu ambavyo
mwanzo vilikuwa vinafanywa
siri kuonyeshwa.

Riziki Khamis Yahya ni ofisa
msimamizi msaidizi wa uchagu-
zi Jimbo la Mwera, alisema ata-
hakikisha anayasimamia yote
aliyofundishwa ili kuona uch-
aguzi unakwenda katika ustawi
unaotakiwa.

“Tunaamini wakufunzi wetu
walitufundisha kwa mujibu wa
Katiba, kanuni na sheria nasi
tuhakikisha tunatumia mafunzo
haya kuyafikisha na kuwakilisha
vizuri taifa letu kwa usahihi na
uzalendo,” alisema.

Kwa upande wake Hawa Seif
Amour, ambaye ni msaidizi msi-
mamizi wa uchaguzi Jimbo la
Mfenesini, aliihakikishia Tume
kusimamia uchaguzi na kuende-
sha kwa amani na utulivu.
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Mwenvyekiti wa Tume ya Uchaguzi Zanzibar (ZEC), Jaji Hamid Mahmoud akizindua shughuli za uchaguzi mkuu mjini Zanzibar jana,
utakaofanyika Oktoba 28, mwaka huu. Kulia ni Mkurugenzi wa Tume ya Uchaguzi, Thabit Idarous Faina. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Waziri ataka utunzaji siri Taasisi ya Elimu

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

WAZIRI wa Elimu na Mafun-
zo ya Amali Zanzibar, Riziki
Pembe Juma, ameitaka Bodi ya
Ushauri ya Taasisi ya Elimu Zan-
zibar kuhakikisha inaendelea
kutunza siri za kazi zao ili amani
na utulivu uendelee kuimarika
katika taasisi zao.

Akizungumza wakati aki-
vunja bodi iliyomaliza muda
wake na kuizindua bodi mpya
ya taasisi hiyo, alisema ni lazi-
ma kuhakikisha wanalinda dha-
mana walizopewa kwa kufuata
sheria na kanuni zilizopo.

Aliwataka kushirikiana vye-
ma kuimarisha Taasisi ya Elimu,
kwa kubuni njia mbadala zika-

zowezesha kukua zaidi.

Wajumbe wa bodi hiyo na
wafanyakazi wa taasisi hiyo pia
wametakiwa kuweka uzalen-
do mbele katika nchi na ku-
tochanganya masuala ya kazi
na siasa ambayo yanaweza kui-
haribu kazi yao.

Alisema hivi sasa ni wakati wa
uchaguzi, hivyo ni vyema kuwa
makini wakati wa kampeni un-
apofika, kwa kutoacha kazi na
kujikita kwenye siasa na kwam-
ba kwa anayehitaji kufanya
hivyo afuate utaratibu ili kila
upande usiweze kuharibikiwa.

Aliipongeza bodi iliyomaliza
muda wake kwa mafanikio
makubwa iliyoyapata katika
kuhakikisha kazi za taasisi hiyo
zinakwenda vizuri kwa ku-

wawekea mazingira mazuri ya
utendaji wa kazi zao, ana imani
kuwa kurejeshwa kwao tena
katika bodi hiyo wataendeleza
mazuri zaidi.

Mwenyekiti aliyemaliza
muda wake na kurudishwa
tena katika bodi hiyo, Dk. Ab-
dullah Ismail Kanduru, alisema
haikuwa rahisi kufanya kazi
yao kwa pamoja kutokana na
ujuzi wa kila mjumbe wa bodi,
lakini anashukuru kutokana na
hekima na busara za wajumbe
na uelewa wameshirikiana na
kukubali kukosoana na hati-
maye kupata mafanikio mazuri.

Aliahidi kuendeleza jitihada
hizo na kurekebisha kasoro
walizoziacha ili waweze kufikia
malengo yaliyowekwa na taasisi

hiyo.

Mkurugenzi wa Taasisi hiyo,
Mwalimu  Suleiman  Yahya
alisema imepata mafanikio
mengi ikiwamo kupatiwa ofisi
ili  kupunguza ufinyu wa na-
fasi pamoja  na kuongezewa
bajeti.

Aliishukuru Wizara ya Elimu
na Mafunzo ya Amali Zanzibar
kwa jitihada inazozichukua ku-
hakikisha imepata hati miliki ya
eneo la wizara ambalo wanata-
rajia kujenga jengo jengine jipya
muda mfupi ujao.

Bodi mpya ya Taasisi ya
Elimu Zanzibar imeundwa iki-
wa na wajumbe wanane chini
ya Mwenyekiti wake Dk. Abdul-
lah Ismail kanduru, ambayo ita-
dumu kwa miaka 100.

Corona
ilivyoathiri
ajira sekta
binafsi

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

SERIKALI ya Mapinduzi ya
Zanzibar imesema zaidi ya
wafanyakazi 5,000 katika sekta
binafsi ikiwamo hoteli za kitalii
wameathirika na ugonjwa wa
corona huku wengine wakip-
oteza ajira.

Waziri wa kazi uwezeshaji
wanawake, wazee na watoto
Maudline Castico, alisema hayo
wakati akitoa taarifa kwa vy-
ombo vya habari, huku akiwata-
ka waajiri sekta binafsi ambao
wamewapa likizo bila ya malipo
wafanyakazi wao kuwafikiria
na kuwapatia fedha za kujikimu
maisha.

Alisema serikali inalifahamu
tatizo hilo ambalo limewapata
wafanyakazi wengi katika sekta
binafsi ikiwamo ya utalii huku
hoteli nyingi zikiendelea ku-
fungwa kutokana na janga hilo
kuendelea kuleta maafa duniani.

“Serikali ya Mapinduzi
ya Zanzibar, inaendelea na
mchakato wa kufanya tathmini
kuhusu wafanyakazi wa sekta
mbalimbali ambao wameathiri-
ka na ugonjwa wa corona...
tunawaomba waajiri wa sekta
ya utalii kuwafikiria wafan-
yakazi waliopewa likizo bila ya
malipo ili waweze kujikimu,”
alisema.

Baadhi ya asasi za kiraia
zimeiomba Serikali ya Mapin-
duzi ya Zanzibar kuwasaidia
wafanyakazi wa sekta ya utalii
pamoja na makundi mengine ya
wajasiriamali ili waweze kuka-
biliana na athari za ugonjwa wa
corona ambazo zimewafanya
kushindwa kufanya biashara
Zao.

MKkurugenzi wa asasi ya Kiraia
inayoshughulikia Vijana Zanzi-
bar Youth Forum (ZYF), Maulid
Suleiman, alisema sekta ya utal-
ii imeathirika na ugonjwa wa
corona na vijana waliowekeza
katika sekta hiyo ikiwamo
wasambazaji wa vyakula hotel-
ini na watembezaji wa wageni
wamepoteza ajira kwa zaidi ya
miezi minne sasa.

Alisema licha ya serikali
kuruhusu kuanza tena kwa
sekta ya utalii kwa kuingia kwa
wageni nchini, bado hali hai-
jawa nzuri kutokana na ukweli
wenyewe kwamba huko Ulaya
ugonjwa wa corona bado upo
ukisababisha maafa makubwa.

“Taasisi ya Vijana Zanzibar
Youth Forum, imesikitishwa na
hali ya kuzorota kwa sekta ya
utalii ambayo imeathirika ku-
tokana na ugonjwa wa corona...
tunaiomba Serikali ya Mapin-
duzi ya Zanzibar kuwasaidia
wafanyabiashara wazalendo
wanaotoa huduma katika hoteli
za kitalii ambazo zimeathirika,”
alisema.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

NYUMBA/MASHAMBA

PATA MKOPO WA HARAKA KWA
MASHARTI NAFUU KUTOKA EFL,
Mkopo umelenga dharura na mahitaji
mengine kama vile:  Kuboresha
biashara, Kulipa kodi ya nyumba,
Kumalizia tenda, Kulipa ada, Kulipa
matibabu n.k.

Mawasiliano yetu Dar es salaam -
0768 928 516. Arusha - 0677 226 960.

NIPASHE NI JIBU LAKO

NJOO UTANGAZE NASI
KWA BEI NAFUU SANA

Tutumie E-mail: advertise@guardian.co.tz, au piga simu: 0782253676

IN THE DISTRICT COURT OF ILALA

AT SAMORA AVENUE

MISC CIVIL APPEAL CASE, MATR CAUSE/REV,
PROB ADMIN, CAUSE NO. ---se-seev--: 2019

JOYCE FRANCIS OKWIDIBA PLAINIFF/APPELANT
VERSUS
LETSHEGO BANK (T) LTD.....DEFENDANT/RESPONDENT

NOTICE OF DATE MENTION/HEARING

THE NOTICE that the above case has been fixed for
mention/Hearing on 12th day of August 2020at
8.30Morning Before Hon OBASI SR/M/RM

YOU ARE required to appear in this court without fail and
you must produce to that day all the documents upon
which you intended to reply in support your case

Given Under my hand and Seal of the court this 29th Day
of July 2020

-
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Pt ~Ta 2
COPY TO BE SERVED UP ) h
DANIEL RABIEL MUSHL | ’ B ATE
0767826 311 ! Lpsdano WL
DAR ES SALAAM "—m“ﬂ'-%. 3
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IN THE DISTRICT COURT OF MKURANGA
AT MKURANGA

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO. 6 OF 2020

IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE LATE
YOHANA PAULO MURUTA
AND IN THE MATTER OF THE APPLICATION FOR THE
LETTER OF ADMINISTRATION BY SESILIA YOHANA PAULO

GENERAL CITATION

A person claiming to have any interest in the estate of the
above-named deceased are hereby cited to come and
see the proceedings if they think fit before the grant of
letters of administration is made to the above-named
petitioner.

Objections to the grant should be filed on or before the 17
day of August 2020.

Given under my hand and seal of the court this 17 day of
July 2020
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115838402

KUPOTEA KWA KUPOTEA KWA KUPOTEA KWA
KADI YA GARI KADI YA PIKIPIKI. KADI YA GARI.

Sepratus K.
Byarushengo amepoteza
kadi ya gari aina ya Fuso

namba T 331 BBM
ambayo iliungua kwenye
kiwanda cha kahawa
huko Karagwe. Taarifa

zipo kituo cha

Polisi Bukoba
KAG/BUK/RB/565969/2020.

115838502

Justine Severin Tibalinda
anatangaza kupotea kwa
kadi ya Pikipiki aina ya
TVS yenye namba ya Usajili
namba MC574 CLC
iliyotolewa na Mamlaka ya
Mapato Tanzania. Yeyote
atakaeiona atoe taarifa
kituo chochote cha Polisi.

Polisi Taarifa:
KJN/IR/672/2020

115837002

Bernadeta Aggrey Msongole
anatangaza kupotea kwa
kadi ya gari aina ya TOYOTA
VITS yenye namba ya Usajili
namba T976 DRS iliyotolewa
na Mamlaka ya Mapato
Tanzania. Yeyote atakaeiona
atoe taarifa kituo chochote
cha Polisi.

Polisi Taarifa:
KW/RB/3846/2020

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA WILAYA YA KINONDONI
SHAURI LA MIRATHI NAMBA. 52 YA 2020

ELIAH JULIUS IDEJE...........ccooounnneed MWOMBAJI
DHIDI YA
JULIUS PETER IDEJE.........coovurenrrnne MAREHEMU

KWA YEYOTE ANAYEHUSIKA

Kwa kuwa mwombaji ameleta maombi ambayo maelezo
ya maombi yameelezwa katika nakala za maombi
ambazo zinaweza kupatikana katika mahakama hii, kwa
hiyo mtu yeyote mwenye maslahi katika maombi ya
mwombaji tajwa hapo juu anapaswa kuweka pingamizi
na kuhudhuria katika mahakama hii ya Wilaya binafsi au
wakili au mwakilishi ambaye anayeruhusiwa kabla ya siku
ya tarehe 17 mwezi 08, 2020, mbele ya Mheshimiwa
MWAKALINGA saa mbili kamili (2:00) asubuhi. Kwa kuwa
siku hiyo ni kusikilizwa kwa shauri unatakiwa kuja na
vielelezo vyote vinayohusiana na maombi ya mwombaji
huyu.

Hati hii imetolewa kwa amri yangu na chapa ya
Mahakama leo tarehe 27, Mwezi 07 mwaka 2020.

AN B FALAAM

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

ELEONORA MAKISHE LYIMO
ANATANGAZA KUPOTELEWA NA
KADI YAKE YA GARI YENYE NAMBA
ZA USAJILI T; 692 BVY AINA YA
NADIA RANGI YA SILVER CHASSIS
NAMBA SNX100050254, ENGINE
NAMBA 4FE67423 AMBAYO
IMEPOTEA MWAKA HUU.

KWA YEYOTE ATAKAE IONA ATOE
TAARIFA KITUO CHA POLISI
KILICHOPO KARIBU AU AWASILIANE
NA ELEONORA MAKISHE LYIMO KWA
SIMU NAMBA 0754-541261 AU
0714-193424
RB NAMBA SHY/RB/2020,
CONTROL NAMBA 9910818122414.

115838302

KADI YA GARI.
FAIZA DAUD YAKUB
anatangaza kupotea
kwa kadi ya gari yenye
namba za usajili
T 682 BJB. Yeyote
atakayeiona atoe

115838202

taarifa kituo cha polisi:
Taarifa ya Polisi:
BUG/RB/551152/2020.

Nipa

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

Kwa Habari Motomoto

usikose Gazeti lako la

Nipashe kila siku

Tupigie
0782253676

usikose Gazeti lako

la Nipashe kila siku

he

m MWANGA WA JAMIT

Tupigie

0/82253676

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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India yanunua
ndege za Kivita
ikihofia China

NEW DELH, India

JESHI la India limepokea ndege tano
za kivita aina ya Rafale huku kukiwa
na wasiwasi mkubwa kati yake na
China.

Ndege hizo ni miongoni mwa
makubaliano ya Taifa hilo na lile la
Ufaransa yaliofanyika mwaka 2016
kununua ndege 36.Delhi inatumai
kuimarisha jeshi lake la angani
linalotumia ndege za zamani za
kisoviet kupitia unununuzi wa ndege
hizo mpya. Lakini watalaamu wa-
naonya kwamba ndege hizo hazi-
wezi kutumika moja kwa moja iwapo
kutakuwa na vita.

Mwanaanga mstaafu, Pranab Bar-
bora, ambaye alisimamia ununuzi wa
ndege za Kivita aina ya jaguar aliam-
bia BBC kwamba kuwasili kwa Rafale
ni hatua nzuri kwasasabu itaimari-
sha uwezo wa jeshi la angani.

“Lakini itachukua muda kabla ya
ndege hizi kufanza kufanya kazi . La-
zima uweke msururu wa kimkakati,
kuwafunza mafundi na wafanyakazi
wa ardini nchini India”, alisema
Barbora.

Aliongezea kwamba inachukua
hadi miaka miwili kabla ya kikosi
Kipya kuanza operesheni.

Kikosi hicho cha Rafale kitaanza
kufanya kazi kitakapomiliki takriban
ndege 18. Kuwasili kwa ndege
nyingine kunatarajiwa kukamilika
mwakani. Ndege hizo zilizoten-
genezwa na kampuni ya Ufaransa
ya Dassault Aviation, ziliondoka
nchini Ufaransa siku ya Jumatatu
na kuwasili UAE ambapo zilitua kwa
muda kabla ya kuondoka na kuele-
kea India.

Safari hiyo ilionyesha uwezo wa
ndege hizo pamoja na uwezo wa
kujazwa mafuta zikiwa angani.

Ndege aina ya Rafale ni ndege ilio
na uwezo wa kufanya vitu tofauti
ikiwamo kusafiri umbali mkubwa,
kufanya mashambulizi ya angani na
ardhini bila kukosa.

Wachambuzi wanasema kwamba
kuwasili kwa ndege hiyo kutapiga
jeki motisha ya jeshi la angani amba-
lo limekuwa likikabiliwa na upun-
gufu wa ndege za kijeshi. BBC

Zimbabwe yakubali kulipa
fidia wakulima wazungu

HARARE, Zimbabwe

SERIKALI ya Zimbabwe imesaini
makubaliano ya kulipa dola bilioni 3.5
za Kimarekani kama fidia kwa wakuli-
ma wazungu ambao ardhi yao ilichuku-
liwa na aliyekuwa Rais wa nchi hiyo,
marehemu Robert Mugabe.

Rais wa Zimbabwe wa sasa, Emmer-
son Mnangagwa, alisema uamuzi huo
umefanyika kwa mujibu wa katiba ili
kufidia wakulima wazungu kwa hatua
yao ya kuiboresha ardhi kwa kujenga
mabwawa kabla ya ardhi hiyo kuchuku-
liwa kwa nguvu.

Kiongozi wa muungano wa kibiasha-
ra wa wakulima, Andrew Pascoe, ameo-
nyesha kuridhishwa na makubaliano
hayo.

Pascoe ambaye muungano wake una-
jumuisha wakulima walionyang’anywa
kwa nguvu ardhi yao katika miaka ya
2000 alisema: “Baada ya karibu miaka

A S

Wakulima
wapatao
4,000
walipoteza
ardhi yao
kufuatia
mageuzi
yalioan-
zishwa

na Hayati
Robert
Mugabe,
ambayo
mara
nyingi ya-
likumbwa
na vurugu.

20 ya mzozo kuhusu suala la ardhi,
wawakilishi wa wakulima wali-
opoteza ardhi kufuatia mageuzi ya
sera za ardhi hatimaye wamekubali-
ana na wawakilishi wa serikali ku-
maliza mzozo huo. Kwangu mimi
uamuzi huu ni kama miujiza.”

Makubaliano hayo yanaainisha
kuwa asilimia 50 ya dola bilioni 3.5
italipwa katika muda wa miezi 12
huku fedha zilizosalia zikilipwa ka-
tika muda wa miaka mitano.

Rais Mnangagwa alisema
makubaliano hayo ni ya kihistoria
kwani yanaashiria mwanzo mpya
katika Taifa hilo la kusini mwa Af-
rika.

Mnangagwa aliyeingia madara-
kani mwaka 2017 baada ya Rais
Mugabe kulazimishwa kujiuzulu,
amekuwa akiwahimiza wakulima
wazungu kutuma maombi ya kumi-
liki baadhi ya vipande vya ardhi ili

Baadhi ya raia wa kigeni nchini Zimbabwe, wakipongeza uamuzi uliochukuliwa na serikali ya nchi hiyo wa kuwalipa

fidia baada ya kunyang'anywa mashamba yao. PICHA: REUTERS

kuwekeza.

Ofisa mmoja katika muungano
huo wa kibiashara wa wakulima
alisema zaidi ya wakulima 3,500
wametuma maombi ya kutaka kulip-
wa fidia.

Kulingana na makubaliano hayo,
Zimbabwe itatoa dhamana za muda
mrefu na pia itaunda timu inay-
ojumuisha wakulima hao kuomba
msaada zaidi kutoka kwa wafadhili
wa kimataifa ili kupata fedha za ku-
walipa fidia wakulima hao.

Wakulima wapatao 4,000 wali-
poteza ardhi yao kufuatia mageuzi
yalioanzishwa na Hayati Robert
Mugabe, ambayo mara nyingi yali-
kumbwa na vurugu.

Wakulima wa kizungu walikuwa
wanamiliki sehemu kubwa ya ardhi
yenye rutuba ya kilimo. Hivi sasa ar-
dhi ya kilimo inamilikiwa na serikali.
DW

Marekani ku

WASHINGTON, Marekani

SERIKALI ya Marekani imesema
itaondoa wanajeshi wake wapatao
12,000 waliopo Ujerumani katika
kile kinachoelezwa kama hatua ya
kimkakati ya kupanga tena wa-
najeshi wake Ulaya.

Takriban wanajeshi 6,400 wa
Marekani watarejeshwa nyumbani
huku wengine wakipelekwa katika
nchi zingine ambazo ni washirika
wa NATO kama vile Italia na Ubelgiji.

Rais wa Marekani, Donald Trump,
alisema hatua hiyo imetokana
na Ujerumani kushindwa kufikia
malengo ya NATO upande wa pesa
za matumizi kwa ajili ya ulinzi.

Lakini suala hilo limepingwa vi-
kali bungeni hasa wale wanaoamini

kuwa hatua hiyo itaimarisha Urusi.
Maofisa waandamizi wa Ujerumani
pia nao wameonesha wasiwasi wao.

“Hatutaki  kuendelea kudang-
anywa, Tunapunguza wanajeshi
kwa sababu hawalipii gharama zao,”
alisema Rais Trump.

Kwa kipindi kirefu, Rais Trump
amekuwa akilalamika kwamba wa-
shirika wa NATO wa Ulaya wanas-
tahili kuongeza kiwango chao cha
matumizi kwa ajili ya ulinzi wao
wenyewe.

Aliongeza kuwa washirika hao
hawastahili kuitegemea Marekani
kuchukua mzigo mkubwa zaidi wa
gharama za kuendeleza muungano
huo.

Majadiliano kati ya washirika wa
muungano huo yanazingatia kile

walichokubaliana kwamba pesa
za matumizi kwa ajili ya ulinzi an-
galau zifike asilimia mbili ya mapato
jumla ya Taifa yaani GDP kufikia
mwaka 2024. Ujerumani pamoja na
nchi zingine nyingi bado hazijafikia
malengo hayo.

Waziri wa Ulinzi wa Marekani,
Mark Esper, wakati anatangaza ua-
muzi huo, alisema kwamba hatua
hiyo ni sehemu ya mpango wa muda
mrefu wa kuhamisha wanajeshi wa
Marekani katika eneo hilo.

Alisema: “Ni mkakati muhimu na
uhamisho utakao kuwa na manufaa
na ambao bila shaka yoyote utasaid-
ia katika kufikia kanuni za msingi
za kuimarisha Marekani,” alisema
Esper.

Hatua hiyo imepangiwa kugha-

rimu serikali ya Marekani dola bilio-
ni kadhaa na pia itapunguza uwapo
wa wanajeshi wa Marekani nchini
Ujerumani kwa zaidi ya asilimia 25.

“Ndege za kivita zitahamishwa
hadi Italia huku baadhi ya wanajeshi
huenda wakahamishwa Poland,”
alisema Esper.

Hata hivyo umauzi huo umeko-
solewa na maafisa wa Ujerumani,
huku mwenyekiti wa kamati ya mas-
uala ya mambo ya nje akisema kuwa
hilo huenda likadhoofisha muun-
gano wa NATO.

Mkuu wa Jimbo la Bavaria, Uje-
rumani, Markus Soeder, alisema
anasikitishwa na uamuzi huo. Pia al-
iishutumu nchi hiyo kwa kuchukua
hatua zinazoathiri Marekani kibi-
ashara.

ondoa wanajeshi 12,000 Ujerumani

Aidha, alidai uwapo wa majeshi
Ujerumani unawafaida kwa sababu
wanajeshi hao hufanya manunuzi
nchini humo.

Vikosi vya Jeshi vya Marekani
nchini Ujerumani ni urithi wa tangu
baada ya Vita vya Pili vya Dunia Uje-
rumani iliposhindwa.

Ujerumani sasa hivi ndio mwe-
nyeji wa idadi kubwa ya wanajeshi
wa Marekani waliopo Ulaya, iki-
fuatiwa na Italia, Uingereza kisha
Uhispania.

Baadhi ya maofisa wa Marekani
wanaoishi Ulaya pia wanasaidia ka-
tika oparesheni za nchi ambazo siyo
wanachana na idadi ya wanajeshi
wa Marekani inabadilika huku waki-
hamishwa ndani. BBC
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I TURIN, Italia
ATUMAINI ya Cristiano
Ronaldo kumaliza ligi
kama mfungaji bora wa
Ulaya yameyeyuka baada

ya kushindwa kufunga bao wakati
timu yake ya Juventus ikichapwa na
Cagliari.

Ronaldo amefunga mabao 31 kwe-
nye Ligi Kuu Italia, Serie A, msimu
huu lakini usiku wa Jumatano mam-
bo yalikuwa magumu kwake.

Ronaldo anaburuzwa na straika
wa Lazio, Ciro Immobile kwa mabao
manne katika mbio za kuwania kiatu
cha dhahabu Ulaya.

Mshambuliaji huyo alifunga bao
lake la 35 msimu huu wakati Lazio
wakiichapa Brescia magoli 2-0, hapo
Jumatano.

Huku ukiwa umebakia mch-

1 ezo mmoja Ligi Kuu Italia kumal-
izika msimu huu, Immobile ndiye
anayeongoza kwa kufunga mabao
mengi kwenye ligi tano kubwa Ulaya
akimzidi bao moja, nyota wa Bayern
Munich, Robert Lewandowski, am-
baye alimaliza msimu wa Bundesliga
akiwa na mabao 34.

Immobile pia amebakiwa na bao
moja kufikia rekodi ya kufunga ma-
bao mengi zaidi kwa msimu mmoja
wa Serie A.

Gonzalo Higuain aliweka rekodi ya
kufunga mabao 36 wakati akiichezea

Napoli msimu wa 2015/16.

by ]
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N Inter kumsajzlt

MANCHESTER, England

INTER Milan inataka kumsajili fowadi wa Manchester Unit-
ed, Alexis Sanchez kwa mkataba wa kudumu.

Mshambuliaji huyo wa Chile mwenye umri wa miaka,
31, amekuwa na msimu wa kuvutia wakati akicheza kwa
mkopo nchini Italia na alifunga bao lake la tatu wakati wa
ushindi wa Jumamosi wa 3-0 dhidi ya Genoa.

Mkataba wake kule United unamfanya alipwe kiasi cha
pauni 400,000 kwa wiki, na kocha Ole Gunnar Solskjaer
hana mpango wa kumbakisha kwenye kikosi mchezaji
huyo wa zamani wa Barcelona kwa ajili ya msimu ujao.

United haina mpango wa kuendelea na Sanchez na
nyota huyo wa zamani wa Arsenal ambaye mkataba wake
unamalizika mwaka 2022, anaonekana kufurahia maisha
ya Italia.

Na sasa Inter inataka kumbakisha mchezaji huyo am-
baye bado anaonekana kurudi kwenye kiwango chake ka-
tika mechi za hivi karibuni.

Tangu alipotua Inter, Sanchez alikuwa akikabiliwa na
majeruhi ya mara kwa mara hali iliyomfanya kushindwa
kupata nafasi ya kucheza mechi nyingi.

Lakini baada ya ligi kurudi kutoka kusimama kwa kip-
indi cha miezi mitatu kwa mlipuko wa virusi vya corona,
Sanchez sasa ameanza kuonyesha ubora wake.

jumla Sanchez=¢ cﬁ:‘_

City yamtaka
Torres
Kuziba pengo
la Sane

MANCHESTER, England

KLABU ya Manchester City ipo kwe-
nye mazungumzo ya kutaka kumsajili
winga wa Valencia, Ferran Torres kwa
ada ya euro milioni 23.

Anaweza kuwa usajili wa kwanza
kwa City Kipindi hiki cha majira ya
joto na kuchukua nafasi ya fowadi wa
Ujerumani, Leroy Sane, ambaye al-
iondoka kwa miamba hao wa Ligi Kuu
England na kwenda kwa mabingwa wa
Bundesliga, Bayern Munich.

Torres, ambaye ana mwaka mmoja
uliobaki kwenye mkataba wake na
miamba hao wa Ligi Kuu Hispania, La-
Liga, thamani yake ni pauni milioni 40.

BBC Sport inaelewa kwamba,
mchezaji huyo wa Hispania mwenye
umri wa miaka 20 anataka kwenda
pale katika dimba la Etihad.

City, ambao walimaliza nafasi ya pili
kwenye msimamo wa Ligi Kuu Eng-
land, pia wanataka kusajili mlinzi wa
kati kipindi hiki cha majira ya joto.

Mlinzi wa kati wa England, John
Stones mwenye umri wa miaka 26, na
beki wa kimataifa wa Argentina, Nico-
las Otamendi mwenye umri wa miaka
32, wamenyang'anywa namba na Eric
Garcia mwenye umri wa miaka 19
ambaye ana ‘upatna’ mzuri na Aymeric
Laporte.
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Van DijK
amtabiria

makubwa
Keita

LIVERPOOL, England

MLINZI wa Liverpool, Virgil van Dijk
ana matumaini kwamba, Naby Keita
atakuwa fiti zaidi msimu ujao, baada ya
kusumbuliwa na majeraha ya mara kwa
mara na atathibitisha ubora wake.

Keita mwenye umri wa miaka 25,
alijiunga na wekundu hao akitokea RB
Leipzig mwaka 2018 baada ya kuwa
na wakati wa kuvutia kule Ujerumani,
ambako alianzia klabu ya Salzburg,
alikidumu kwa muda wa miaka miwili
hadi 2016.

Nchini Ujerumani, Keita alijijengea
jina na kujiweka kama mmoja wa
Vviungo bora zaidi Ulaya wanaochipukia
na hivyo kujikuta akiwaniwa na klabu
kadhaa za Ulaya.

Liverpool ilimsajili mchezaji huyo
kwa pauni milioni 54, lakini misimu
yake miwili kwenye ngl Kuu England
imeathiriwa na majeruhi ya mara kwa
mara.

Na Van Dijk anaamini kwamba, Keita
atakuwa bora zaidi kwa msimu ujao, na
atauthibitishia ulimwengu namna gani
alivyo na Kipaji kikubwa.

“Nina furaha kwa Naby,"” alisema Van
Dijk akiiambia tovuti ya Liverpool.

“Naby ni mtu mzuri, ana bidii na ki-
wango chake ni cha juu na ni mchezaji

MITANDAO
1YA KIJAMIN

LONDON, England

OWADI wa

Crystal Palace,

Wilfried Zaha

amebainisha
“alikuwa anaogopa”
kuingia kwenye mi-
tandao ya kijamii
kwa sababu ya uba-
guzi wa rangi.

Zaha alikumbwa
na zahama ya kuba-
guliwa mwezi huu
na kijana wa kiume
mwenye umri wa mi-
aka 12 ambaye alika-
matwa na baadaye
kuachiwa kwa ajili
L uchunguzi zaidi.

Mchezaji huyo wa

J kimataifa wa Ivory
Coast amesema aliripo-

ti polisi kuwa na akaunti
/50 zamitandao ya kijamii.
“Kila mara nilikuwa na

wa daraja la juu kabisa.

hofu na hata nikiangalia
kwenye akaunti zangu za nili-
kuwa na hofu kubwa,” amesema
akiiambia CNN.

“Kwangu mimi kwa sasa siwezi
hata kuingia kwenye ukurasa wan-
gu wa Instagram, kwa sababu hofu
yangu kubwa ni maneno ya kiba-

guzi”

Milan, Ibrahimovic
waanza mazungumszo

MILAN, Italia

MKURUGENZI wa AC Milan, Ricky
Massara amesema kwamba klabu hiyo
ya Serie A ipo kwenye mazungumzo
na Zlatan Ibrahimovic juu ya mkataba
mpya.

Ibrahimovic ameiiimarisha Milan
tangu alivyotua hapo kwa uhamisho
huru Januari, ambapo nyota huyo
mwenye umri wa miaka 38 mkataba
wake wa sasa unamalizika mwishoni
mwa msimu huu 2019-20.

Mchezaji huyo wa zamani wa Man-
chester United, Paris Saint-Germain na
Barcelona alifunga mabao mawili Ju-
matano wakati miamba hao wa Serie

A wakiibuka na ushindi wa 4-1 dhidi ya
Sampdoria, akifikisha mabao 10 kwa
mwaka huu 2020.

Alipoulizwa kuhusu majaliwa ya
Ibrahimovic, Massara alilambia Sky
Sport Italia: “Tunazungumza na Mino
Raiola (wakala wake) na tunajaribu ku-
hakikisha tunambakiza.

“Kuna vitu ambavyo tunavitathmini
pamoja, ukiwamo mkataba wa Ibra na
mazungumzo yanaonekana kuwa ka-
tika nafasi nzuri.

“Tuna furaha, kwa sababu mazun-
gumzo yetu na Ibra yanakwenda vi-
zuri, na naamini kwamba tunaweza
kumbakisha hapa kwa mara nyingine
tena.”
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DONDOO ZA SOKA
MACGAZETI YA ULAYA

LONDON, England

OCHA wa Tottenham Hot-

spur, Jose Mourinho, amese-

ma anataka kumsajili winga

wa Porto na Timu ya Taifa
ya Colombia, Luis Diaz, ambaye ana
umri wa miaka 23, vyombo mbalim-
bali vimeandika.

Taarifa zinasema kuwa
winga huyo wa kushoto
amekuwa akifuatiliwa na
kocha wake wa zamani
baada ya kufunga ma-
bao 14 na kutoa pasi za
mwisho saba.

Inaelezwa Diaz amekuwa katika ki-
wango cha kuvutia katika msimu huu

DIAZ

® ® ® Ni baada ya kiwango cha winga huyo
msimu huu kuimarika na kumvutia Mourinho...

wa Ligi Kuu Ureno maarufu Premiere
Liga.

Gazeti moja la kila siku la Ureno
limeeleza Spurs imeonyesha nia ya
kunasa saini ya nyota huyo mwenye
umri wa miaka 23 katika majira ya
joto mwaka huu.

Porto ilimsajili nyota huyo kutoka
Colombia katika klabu ya Junior kwa
ada ya pauni milioni 6.5 Julai mwaka
jana na mchango wake uliisaidia ku-
wafunga mahasimu wao Benfica ka-
tika harakati za kuwania taji la ligi.

Winga huyo pia anatakiwa na Ze-
nit St Petersburg, lakini wachezaji
wenzake wa Ureno, Radamel Falcao
na James Rodriguez walimshawishi
kuichagua klabu hiyo ya nchini Ure-
no.

Inaonekana kama Mourinho am-

etengewa bajeti finyu na mabosi wa
klabu hiyo baada ya Spurs kushindwa
kumaliza kwenye nafasi nne za juu
katika Ligi Kuu England.

Kocha huyo anataka kusajili
wachezaji wapya watano ili kukii-
marisha kikosi chake ifikapo dirisha
la usajili la majira ya joto wakiwamo
nyota wa Southampton, Pierre
Emile Hojbjerg na Callum Wilson wa
Bournemouth.

Tayari Spurs imeshamkosa Jan Ver-
tonghen ambaye ameondoka klabuni
hapo baada ya mkataba wake kumal-
izika huku straika chipukizi, Troy Par-
rot akikaribia kujiunga kwa mkopo
na Millwall inayoshiriki Ligi ya Cham-
pionship kwa sababu ya kwenda ku-
pata uzoefu na namba kwenye kikosi
cha kwanza.

ALABA KUIKAMUA BAYERN

WAKALA wa beki anayewindwa na Manchester City
pamoja na Paris St-Germain, David Alaba ameiambia
Bayern Munich itoe pauni milioni 18 ili kupata saini ya
mwaka mmoja zaidi ya nyota huyo. (Bild - in German)

LIVERPOOL, CITY VITANI

LIVERPOOL na Manchester City zote zimeonyesha nia
ya kumsajili beki wa Sevilla na Timu ya Taifa ya Brazil,
Diego Carlos, ambaye dau lake lililoko kwenye mkataba
wake ni pauni milioni 70. (Star)

AUBAMEYANG KITAELEWEKA

HATIMA ya straika wa Arsenal na Timu ya Taifa ya
Gabon, Pierre-Emerick Aubameyang kuendelea kubakia
katika klabu hiyo itajulikana baada ya fainali ya Kombe la
FA, huku Barcelona na Inter Milan zikiendelea kumfua-
tilia nyota huyo mwenye umri wa miaka 31. (Mirror)

HENDERSON AJIPANGA

MAZUNGUMZO kati ya Manchester United na golikipa
wake, Dean Henderson (23), ambaye msimu huu alikuwa
kwa mkopo katika klabu ya Sheffield United yako kwenye
hatua za mwisho. (Sky Sports)

CHILWELL AIVURUGA CHELSEA

CHELSEA imemtaja beki wa kushoto wa Leicester City,
Ben Chilwell (23), kuwa ni mchezaji wake namba moja
itakayemsajili pamoja na beki wa Ajax, Nicholas Taglia-
fico ambaye ana umri wa miaka 27. (Goal)

MANNING SOKONI

WEST Ham United imeonyesha nia ya kumsajili beki
wa Queens Park Rangers na nyota wa zamani wa Timu
ya Taifa ya vijana ya Jamhuri ya Ireland (U-21), Ryan Man-
ning, 24. (Telegraph - subscription required)

ARSENAL MAMBO MAGUMU

ATLETICO Madrid imekacha ofa iliyoboreshwa ya
pauni milioni 22.6 pamoja na kupewa kiungo Mfaransa,
Matteo Guendouzi kutoka kwa Arsenal kumuuza kiungo
wake Mghana, Thomas Partey (27). (AS - in Spanish)

HART MAMBO SAFI

GOLIKIPA wa zamani wa Burnley, West Ham na
Manchester City, Joe Hart (33), anakaribia kukamilisha
mchakato wa kujiunga na klabu ya Celtic inayoshiriki Ligi
Kuu ya Scotland. (Sun)

HULK AITAMANI EPL

MSHAMBULIAJI Mbrazil, Hulk (34), ameweka wazi ana-
penda kujiunga na klabu inayoshiriki Ligi Kuu England
baada ya mkataba wake na Shanghai SIPG utakapomal-
izika Januari, mwakani. (Talksport)

KLAIBER KUTUA LEEDS

LEEDS United ambayo imerejea Ligi Kuu England
inataka kumsajili beki wa FC Utrecht, Sean Klaiber (25) kui-
marisha kikosi chake. (Voetbal International - in Dutch)

BRAITHWAITE KUACHWA

BARCELONA inajipanga kumtema nyota wake mpya,
Martin Braithwaite (29), kutokana na mshambuliaji huyo
wa Timu ya Taifa ya Denmark kutokuwa kwenye mipa-
ngo ya kocha, Quique Setien kwa ajili ya msimu ujao.
(Mundo Deportivo - in Spanish)



s 0 NIPASHE 23

HABARI MICHEZO

Coastal Union
yaanza
mipango

Na Saada Akida

UONGOZI wa Coastal Union umese-
ma hauna wasiwasi wowote ku-
tokana na tetesi za nyota wake
waliokisaidia kikosi hicho kufanya
vema msimu huu, kutakiwa na klabu
nyingine zikiwamo vigogo, Simba na
Yanga.

MwenyeKkiti wa Coastal Union,
Steven Mguto, aliliambia gazeti hili
hawana presha kwa sababu wana
benchi la ufundi imara ambalo
linaweza kuwatengeneza wachezaji
wengine na timu yao ikaendelea
kufanya vema
kwenye Ligi Kuu
Tanzania Bara.

Mguto alise-
ma tetesi hizo
wamezisikia la-
kini watawaruhu-
SuU wachezaji
wao kuondoka
baada ya klabu
zinazowahitaji
kukubali kuwali-
pa kiasi cha fedha
wanazotaka.

Kiongozi huyo alisema hawatam-
ZUia mchezaji yoyote kuondoka
kama klabu inayomhitaji itakubali
kumpatia maslahi bora kwa ajili
va kuendeleza kipaji cha mchezaji
husika pamoja na wao ambao wam-
emkuza nyota huyo.

“Viongozi tulikutana na kujadili
suala hilo baada ya kusikia na kuona
tetesi juu ya wachezaji wetu, kwa
sasa tunachokisubiri ni ripoti ya
kocha wetu (Juma Mgunda), tut-
aangalia wachezaji ambao wanabaki
na wale ambao wanaondoka, iwe
kwa sababu ya kutakiwa na timu
nyingine, halafu tutaanzia hapo.”

Aliongeza wamepanga kuanza
maandalizi ya msimu ujao mapema
na hivyo wamemtaka Mgunda
kuwasilisha ripoti yake mapema ili
ifanyiwe kazi kwa ufanisi.

Mkuu wa Masoko wa MultiChoice Tanzania, Ronald Shelukindo (kulia), akielezea uzinduzi wa tamthilia mpya
jiitwayo ‘Karma' itakayoanza kurushwa hewani kesho. Wengine katika picha ni Wema Sepetu (wa pili kulia), Max
Ryoba na mzalishaji wa tamthilia hiyo, Neema Ndepanya (kushoto). NA MPIGAPICHA WETU

Wema Sepetu aing arisha Karma

Na Mwandishi Wetu

BURUDANI inaendelea! Chaneli ya Mai-
sha Magic Bongo (MMB) iliyoko katika
king'amuzi cha DSTV imezindua tamthil-
ia mpya iitwayo ‘KARMA', imeelezwa.
Tamthilia hiyo itaanza kuonekana
ramsi kuanzia kesho na inatarajiwa kuwa
gumzo nchini kutokana na kuhusisha
waigizaji nguli huku ikiwa na visa na mi-
kasa kedekede yenye lengo la kuhakiki-
sha watazamaji wanapata burudani.
Mkuu wa Masoko wa MultiChoice Tan-
zania, Ronald Shelukindo, alisema ki-
tendo cha MMB kuzindua tamthilia hiyo
mpya kinaendana na azma ya chaneli
yao kuhakikisha watazamaji wake ha-

wapungukiwi na burudani zenye asili ya
Kitanzania kwa kuigizwa na wasanii wa
hapa nchini.

Shelukindo alisema lengo la kampuni
yao ni kuwapa fursa wasanii wa hapa
nchini kujitangaza kimataifa na vile vile
kupeperusha jina la Tanzania kwa kuan-
daa kazi zenye viwango bora.

Awali Mkuu wa Chaneli ya MMB, Bar-
bara Kambogi, aliwataja baadhi ya wasa-
nii waliohusika katika kuandaa tamthilia
hiyo ni pamoja na Neema Ndepanya am-
baye ni mwandishi wa tamthilia maarufu
ya SARAFU.

Kambogi pia alimtaja Miss Tanzania
(2006), Wema Sepetu, ambaye ameigiza
katika filamu nyingi kwa umabhiri iki-

wamo iitwayo A point of no return naye
ameshiriki kuigiza katika tamthilia hiyo
ya Karma.

Akizungumza katika uzinduzi wa
tamthilia hiyo, Wema alisema Karma in-
aangazia zaidi ‘kinadada’ wawili ambao
ni wapinzani wa jadi waitwao, Suzanne
na Veronica, ambao wote wanafanya
kazi serikalini na wanaheshimika kwe-
nye jamii.

Alisema ndani ya tamthilia hii kuna
visa na mikasa ya mahaba, siri nzito, siasa
na visasi na yeye ameigiza kama daktari
(Dr. Desire), ambaye anajikuta katika vita
vya kisiasa na Veronica katika mchuano
wa uchaguzi mkuu, jambo ambalo lil-
iongeza hamasa kwenye tamthilia hiyo.

MBIVU,

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

INGWA wa Ligi Kuu Zanzibar
msimu wa 2019/20 anatarajiwa
kujulikana kesho baada ya ku-
malizika kwa mechi tano zitaka-

LIGI KUU
KUJULIKANA

zochezwa kwenye viwanja mbalimbali
visiwani hapa, imeelezwa.

Mshindi wa ligi hiyo ndio ataiwak-
ilisha Zanzibar katika mashindano ya
kimataifa ya Ligi ya Mabingwa Afrika.

Pia timu moja itakayoungana na ny-

Straika Mbao awaonya lhefu

Na Adam Fungamwango

STRAIKA hatari wa Mbao FC,
Waziri Junior ameionya lhefu
FC kuacha kushangilia wame-
panda Ligi Kuu Tanzania Bara,
kwa sababu anaamini mechi ya
marudiano itakuwa ngumu ku-
liko mechi nyingine walizowahi
kucheza msimu huu.

Waziri ambaye amemaliza
Ligi Kuu Bara akiwa na magoli
13, alisema hayo mara baada
ya timu yake kunyukwa mabao
2-0 Uwanja wa Highland Estate,
Mbalizi, Mbarali jijini Mbeya
na kuwaweka kwenye nafasi
ngumu va kusalia kwenye Ligi

Kuu.

Mbao itaikaribisha Ihefu ka-
tika mechi ya marudiano itakay-
ochezwa kesho kwenye Uwanja
na mshindi wa jumla atashiriki
Ligi Kuu Bara msimu ujao.

Mabao ya Ihefu katika
mechi ya kwanza ya mtoano
yalifungwa na Steven Mwaijala
kwa njia ya penalti dakika ya
nne na Mridi Tangai dakika ya
84.

Naye Kocha Mkuu wa |hefu,
Maka Malwisi alisema ameji-
andaa kikamilifu na mechi ya
marudiano baada ya kuanza
vema hatua hiyo ya mtoano.

ingine tano zilizoshuka daraja itafaha-
mika kesho jioni.

Akizungumza na gazeti hili, Mkuru-
genzi wa Mashindano wa Shirikisho
la Soka Zanzibar (ZFF), Ali Mohamed
Ameir, alisema maandalizi kuelekea
michezo hiyo yamekamilika na wa-
naamini klabu zitapambana kuhakikisha
timu bora inanyakuwa ubingwa.

Ameir alisema ZFF kwa kushirikiana
na wasimamizi wake maalum watafua-
tilia michezo yote kwa karibu ili kuhakik-
isha vitendo vya upangaji wa matokeo
havitokei tena kwenye ligi hiyo.

“ZFF kupitia Kamati ya Mashindano
imejipanga kuhakikisha vitendo vyoyote
vya upangaji wa matokeo havitatokea
katika michezo hiyo muhimu, vilabu
vinatakiwa kufahamu na kujiepusha ku-
tenda kosa hilo na kutakiwa kuwa tayari
kukabiliana na ushindani ili kumpata
bingwa atakayeiwakilisha vema Zanzi-
bar,” alisema.

Aliitaja mechi zitakazochezwa kesho
ni kati ya Chuoni dhidi ya Polisi, KMKM
dhidi ya Mafunzo, JKU itawakaribi-
sha Malindi huku Mlandege akiwavaa
Jang'ombe Boys na Kipanga itawafuata
Zimamoto.

Vita ya kuwania ubingwa wa ligi hiyo
iko kati ya Mlandege, JKU na Zimamoto.
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Simba SC
yatangulia
mapema Rukwa

Na Somoe Ng'itu

KIKOSI cha mabingwa wa Ligi Kuu
Tanzania Bara, Simba kiliwasili salama
Sumbawanga Mjini jana jioni tayari
kwa mchezo wa fainali ya Kombe la FA
dhidi ya Namungo FC, utakaochezwa
keshokutwa kwenye Uwanja wa Nelson
Mandela.

Simba imewasili Sumbawanga iki-
siku tatu kujiandaa na mchezo huo wa
kufunga msimu wa mwaka 2019/20.

Meneja wa Simba, Patrick Rwey-
emamu, aliliambia gazeti hili wache-
zaji wote wako katika hali nzuri na leo
asubuhi walitarajia kufanya mazoezi
kuendelea kujiimarisha kwa ajili ya
fainali hiyo.

Rweyemamu alisema wanahitaji
kukamilisha msimu kwa furaha kama
walivyoanza kwa kuchukua Ngao va
Jamii. Simba ilitinga fainali ya michuano
hiyo baada ya kuwafunga Yanga mabao
4-1 wakati Namungo yenyewe ilifika
hatua hiyo kwa kuwaondoka Sahare All

FEISAL SALUM

Tayari Simba ilishakata tiketi ya kush-
iriki mashindano ya kimataifa ya Ligi ya
Mabingwa Afrika na Namungo yenyewe
hata ikifungwa, itakwenda kuiwakilisha
Tanzania Bara kwenye michuano ya

Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi SportPesa, Tarimba Abbas (kushoto), akimkabidhi tuzo ya Mchezaji Bora, Kombe la Shirikisho Afrika msimu ujao.

kiungo wa Yanga, Feisal Salum ‘Feitoto’, baada ya kuibuka mshindi wa shindano lililoendeshwa na kampuni hiyo
kwa timu ya Yanga kwa msimu wa 2019/20 wa Ligi Kuu Tanzania Bara. PICHA: MTANDAO

Tshishimbi aitingisha Yanga

® ® ® Uongozi wa klabu hiyo wakiri kushindwa
kumpa dau alilohitaji, yamweleza uamuzi ni...

Na Faustine Feliciane

AADA ya kiungo na nahodha wa

Yanga, Papy Tshishimbi, kusema

bado hajasaini mkataba mpya wa

kuendelea kuitumikia timu hiyo,
mabosi wake wameweka wazi wametoa
siku 14 kwa Mkongomani huyo kufanya ua-
muzi kuhusu hatima yake.

Dar es Salaam jana zinaeleza
Yanga imemtaka mchezaji
huyo kufanya uamuzi ndani
ya muda waliompa na en-
dapo atakuwa kimya, wataku-
wa wameachana naye rasmi.

Akizungumza na gazeti hili jana, Kaimu
Katibu Mkuu wa Yanga, Wakili Patrick Si-
mon, alikiri kuwa kiungo huyo bado haja-
saini mkataba mpya ila klabu na mchezaji
huyo ilifikia katika hatua nzuri za mazun-
gumzo.

Simon alisema Yanga ilipenda kuendelea
kupata huduma ya Tshishimbi, lakini itaku-
wa tayari pia kuheshimu uamuzi ambao

ataufikia baada ya kutafakari ofa ambayo
wamempatia nyota huyo.

“Alifanya mazungumzo na makubaliano
yalifikiwa, bado tu kusaini mkataba mpya,
baada ya mazungumzo hayo, Hersi Said
(GSM) alitueleza viongozi, lakini uongozi wa
klabu nao ulitoa mapendekezo yake juu ya
kiasi anachokitaka Tshishimbi na tulisema
tukipunguze,” alisema kiongozi huyo.

Aliongeza kuwa uongozi ulimpatia mka-
taba, lakini nyota huyo ambaye aliwahi
kutajwa kutakiwa na Simba, hakuwa tayari
kusaini kwa sababu ya kutofikia mahitaji
yake.

Alisema Tshishimbi alihitaji kupewa dau
kubwa zaidi pamoja na mahitaji mengine
ambayo kwa sasa Yanga haina uwezo wa
kumpatia.

“Sasa jukumu lipo kwake ikiwa ataridhi-
ka na mkataba tuliompa, atasaini mkataba,
lakini nikiri tu kuwa bado hajasaini mka-
taba mpya hadi leo (jana),” Wakili Simon

alisema.

Alieleza Yanga ni taasisi kubwa na haku-
na mchezaji au kiongozi ambaye yuko juu
ya klabu hiyo, huku akisisitiza kazi zote zi-
nafanywa kwa kufuata taratibu.

“Suala la mikataba ya wachezaji sio
tu Tshishimbi, wapo wachezaji wengine
ambao bado hawajasaini mkataba mpya,
tumepanga kukutana nao Jumatatu (Agosti
3, mwaka huu), hatuwezi kupoteza muda
mwingi kwa mchezaji mmoja ambaye
amepewa mapendekezo ya mkataba wetu
tayari,” aliongeza.

Naye Makamu Mwenyekiti wa Yanga,
Fredrick Mwakalebela, alisema bado wan-
amwitaji mchezaji huyo na sasa uamuzi wa
kuendelea kubakia Jangwani umebakia ka-
tika upande wake.

“Kila siku tulikuwa tunafanya ma-
wasiliano naye na kufika kwenye
makubaliano mazuri, tukawa tunasubiri
kitendo cha kusaini mkataba, ila pia naye

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

tulimpa nafasi ya kumsikiliza,” alisema
Mwakalebela.

Mechi ya mwisho Tshishimbi kuitumikia
Yanga ilikuwa ni ya hatua ya nusu fainali
ya Kombe la FA, dhidi ya watani zao Simba
ambayo walitolewa katika michuano hiyo
baada ya kupokea kichapo cha mabao 4-1.

Ilidaiwa nyota huyo alicheza mchezo huo
akitoka kuwa majeruhi na taarifa za ndani
zinadai bado hajawa fiti kwa asilimia mia
moja.

Tshishimbi amekuwa mchezaji wa pili
‘kuivuruga’ Yanga katika mchakato wa
kusaini mkataba mpya baada ya kiungo
mshambuliaji wake, Bernard Morrison ku-
tangaza kutoutambua mkataba mpya wa
miaka miwili ambao utamweka ndani ya
timu hiyo hadi mwaka 2022.
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