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JPM asimamisha kazi wahandisi
wa Tanroads, ampa onyo waziri
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Mgonjwa wa kwanza

aripotiwa Tanzania

ALIINGIA nchini kupitia KIA, Magufuli afuta mbio za
Mwenge, Muhimbili yaanzisha mikakati ya udhibiti...
Habari zaidi...Endelea ukurasa wa 2,3,8
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* Epuka mikusanylko yawatu
isiyo lazima
* Nawa mikono kwa maji yanay-
otiririka kwa sabuni kila mara
* Ukipiga chafya au kukohoa,
ziba mdomo

KIKONGWE AFA
KWA KUBAKWA
AKIENDA

Askari wa kampuni ya ulinzi ya Nanga, Agnes Noah (kulia), aklvvanavwsha mikono kwa maji yenye dawa, wananchi waliokuwa
wanaingia na kutoka katika lango kuu la Hospitali ya Taifa Muhimbili, jijini Dar es Salaam jana, ikiwa ni sehemu vya jitihada za KANISANI

kukabiliana na maambukizi ya virusi vya corona. PICHA: MIRAJI MSALA

Chadema yatangaza kuanza
mikutano Tanzania nzima

UKURASA 5

m MIRAJI ATOA MATUMAINI KUREJEA TENA SIMBA UK. 31

UKURASA 7




2 Nipashe

Jumanne Machi 17,2020

HABARI KITAIFA

Mgonjwa wa kwanza

aripotiwa Tanzania

Na Waandishi Wetu

TANZANIA imethibitisha kuwapo
kwa mgonjwa wa kwanza wa co-
rona, huku serikali ikiwataka wa-
nanchi kuchukua tahadhari kuhusu
mlipuko wa virusi hivyo.

Imeelezwa na serikali kuwa
mgonjwa huyo aliingia nchini juzi
kupitia Uwanja wa Ndege wa Ki-
mataifa wa Kilimanjaro (KIA) aki-
tokea Ubelgiji.

Akitangaza taarifa hiyo jana
mbele ya waandishi wa habari, Wa-
ziri wa Afya, Maendeleo ya Jamii,
Jinsia na Wazee na Watoto, Ummy
Mwalimu, alisema mama huyo wa
kitanzania alikuwa amesafiri kwen-
da Ubelgiji.

“Machi 15 (Jumapili), tulipokea
msafiri Mtanzania mwanambke (46),
ambaye aliwasili nchini na ndege ya
Rwanda Air akitokea Ubelgiji. Msa-
firi huyu aliondoka nchini Machi 3
mwaka huu na kati ya Machi 5 na 13,
alitembelea nchi za Sweden na Den-
mark na kurudi tena nchini humo
na baada ya hapo kurejea Tanza-
nia,” alisema.

“Msafiri huyu alipita KIA akaf-
anyiwa ukaguzi na kuonekana ku-

tokuwa na homa. Baadaye alianza
kujisikia vibaya akiwa hotelini na
kwenda Hospitali ya Rufani ya Mkoa
ya Mt. Meru ambako alichukuliwa
sampuli na kupelekwa Maabara ya
Taifa ya Afya iliyoko jijini Dar es Sa-
laam kwa ajili ya uchunguzi.

“Vipimo vya maabara vime-
thibitisha kuwa mtu huyu ana
maambukizo ya ugonjwa wa corona
(COVID-19) na anaendelea vizuri,”
alisema.

Waziri huyo aliwatoa hofu wa-
nanchi kwamba tayari serikali
inaendelea kuchukua hatua mad-
hubuti kuhakikisha ugonjwa huo
unadhibitiwa usisambae nchini
ikiwamo kushirikiana na Shirika la
Afya Duniani (WHO) na wadau wen-
gine katika kuendelea kutekeleza
mikakati ya kukabiliana nao.

Alisema tayari amepigiwa simu
na Waziri wa Fedha na Mipango,
Dk. Philip Mpango, ambaye amem-
wambia kwa kuanzia watapewa Sh.
milioni 500 ili kusaidia kukabiliana
na ugonjwa huo.

Alisema tayari wametenga mae-
neo kwa ajili ya kuhudumia wag-
onjwa watakaobainika kuwa na
maambukizo ya ugonjwa huo.

“Maeneo tuliyotenga kwa ajili

ya kuhudumia wagonjwa ni Dar es
Salaam (Mloganzila), Kilimanjaro
na Arusha (Mawenzi) na Mwanza
(Buswelu),” alisema na kubainisha
kuwa wameelekeza kila mkoa na
halmashauri kutenga au kuchagua
kituo cha kutolea huduma kwa wag-
onjwa.

“Niwatoe hofu wananchi kwam-
ba hata hapo Mawenzi tulipotenga
siyo ndani ya hospitali kabisa, ni nje,
hata Mloganzila ni nje siyo hospitali
kabisa,” alisema.

Mwalimu alisema Waziri Mkuu,
Kassim Majaliwa, alitarajiwa kuku-
tana kwenye kikao cha dharura na
mawaziri 12 ili kutafuta njia mbalim-
bali za kukabiliana na ugonjwa huo.

“Tunaamini kwamba kwa sababu
mgonjwa ni yule wa kuja siyo wa
kutoka ndani ya nchi, tutadhibiti,”
alisema na kubainisha kuwa ame-
zungumza na mgonjwa huyo kwa
zaidi ya dakika 15.

“Asilimia 70 ya wagonjwa wa-
nakuwa na dalili ambazo siyo kali
sana, ni watu ambao wanaweza
kuongea, hata huyu mgonjwa wetu
nimezungumza naye kwa simu kwa
zaidi ya dakika 15 ameniambia al-
ivyoingia nchini.

“Ukimsikiliza mgonjwa mael-

ezo yake hata kabla ya vipimo, al-
ipokuwa Ubelgiji, nyumba aliyofikia
mume wa mwenyeji wake wali-
kutwa na maambukizo ya ugonjwa
huyo, kwa hiyo alivyokohoa, alianza
kujishuku na ndiyo maana alivy-
ofika uwanja wa ndege, hakuenda
nyumbani kwake, alienda sehemu
akajifungia,” alisema.

Aliwataka wananchi kuepuka ku-
salimiana kwa kushikana mikono,
kukumbatiana, kugusa pua, mdomo
na macho ikiwa ni hatua mojawapo
muhimu ya kukabiliana na mlipuko
wa virusi hivyo.

Awali jana asubuhi, Mwalimu
alisema Tanzania ipo hatarini kupa-
ta ugonjwa huo kutokana na kupa-
kana na nchi ambazo zimeshapata
maambukizo.

Alisema kwa mujibu wa Shirika
la Afya Duniani (WHO), hadi juzi,
tayari watu 5,737 walikuwa wame-
shapoteza maisha duniani kutokana
na virusi hivyo.

Alisema WHO pia iliripoti watu
153,517 wanaugua ugonjwa huo na
nchi 143 zilikuwa zimeshapata kesi
za kuwa na wagonjwa zikiwamo 24
kati ya 54 za Afrika.

*‘Imeandikwa na Elizabeth

Zaya na Mary Geofrey

JPM asitisha mbio za Mwenge

Na Romana Mallya

RAIS John Magufuli amezisi-
mamisha mbio za Mwenge wa Uh-
uru kwa mwaka huu, kutokana na
tishio la ugonjwa wa corona.

Aidha, ameelekeza kwamba
fedha ambazo zilizotengwa kwa
ajili ya mbio hizo, zitumike kwa
ajili ya maandalizi ya kukabiliana
na tishio hilo.

Akizungumza wa wananchi

1. Background:

(i) UNHCR

Mations High Commissicnsr for Refugees
Haut Commissariat des Nations Unios pour les rdfugis

INVITATION TO BID (ITB)
ESTABLISHMENT OF LOCAL FRAME AGREEMENTS FOR SUPPLY

AND DELIVERY OF ASSORTED NON-FOOD ITEMS

listed Non-Food Items.

2. Requirement:

The Office of the United Nations High Commissioner for Refugees (UNHCR), Representation Office
in Dar es Salaam invites reputable and qualified suppliers and manufacturers to submit firm offers for
Establishment of multiple Frame Agreements for the supply and delivery of any or all of the below

TENDER REFERENCE NUMBER TENDER ITEM DESCRIPTION

ITB/2020/SUP/006 Plastic Jerry Cans
1TB/2020/SUP/008 Sanitary Napkins (Re-Usable Pads)
1TB/2020/SUP/009 Sleeping Mats

ITB/2020/SUP/010 Kitchen Sets

1TB/2020/SUP/011 Solar Lamps

1TB/2020/SUP/012 Mosquito Nets

3. Eligibility:

Manufacturers, authorized resellers, wholesalers, or traders duly registered with relevant
government authorities, with sound financial basis, relevant experience, reputed clientele and with
knowledge of how to meet UNHCR’s needs are invited to participate in the bidding process.

The tender documents can be collected from the following UNHCR Offices:

wa Kibamba jijini Dar es Salaam
jana, Rais Magufuli ambaye alikuwa
akielekea mkoani Morogoro, alise-
ma mbio za Mwenge ambao ulita-
rajiwa kuwashwa hivi karibuni visi-
wani Zanzibar kwa ajili ya kuanza
kukimbizwa nchini.

“Kwa  mamlaka niliyonayo,
Mwenge hautakimbizwa mpaka
ugonjwa huu utakapokoma na ku-
hakikisha haupo, kwa sababu tuki-
ukimbiza unakusanya watu wengi,”
alisema na kuendelea:

“Maana yake kila mkoa badala ya
Mwenge kuwasha amani na matu-
maini unageuka kuwa Mwenge wa
kuhatarisha maisha ya watu.”

Rais Magufuli alisema amesha-
zungumza na Makamu wa Rais,
Samia Suluhu Hassan na Waziri
Mkuu, Kassim Majaliwa, kwamba
hautawashwa mpaka wahakikishe
ugonjwa huo umeisha.

“Fedha ambazo zilipangwa

kwa ajili ya kukimbiza Mwenge,
zipelekwe Wizara ya Afya kwa ajili
ya maandalizi ya wagonjwa wa-
takaopatikana na corona. Zikasai-
die kuokoa mioyo ya Watanzania,
Mwenge utakaa hivyo hivyo, sisi
tunataka maisha ya Watanzania.

“Kama hatua za corona zikiisha
kabisa tutaamua kukimbiza hata
kwa siku tatu, kwa sasa hakuna
kukimbiza wala kuwasha Mwenge,”
alisisitiza.

Rais Magufuli alisema ameshatoa
maelekezo kwa Waziri Mkuu ili fed-
ha za Mwenge zikatumike kubore-
sha na kupambana na corona.

“Nimeamua mbio za Mwenge
mwaka huu kuzisimamisha kwa
sababu pakitokea mtu mmoja
ameushika Mwenge na ana virusi
vya corona maana yake Tanza-
nia nzima tutakuwa na corona na
Mwenge pia huwa kunakuwa na mi-
kusanyiko, maana yake tutapoteza

maisha,” alisema.

“Ninawaomba
mbalimbali, Waislamu na Wakristo
mwendelee kumuomba Mungu
atuepushe na janga hili, limeshain-
gia nchi ya jirani lazima tujiandae,
lakini tusibweteke tuchukue tahad-
hari.”

madhehebu

WIKI YA MAJI YAFUTWA

Wizara ya Maji, imefuta shughuli
za wiki ya maji mwaka huu ili ku-
chukua tahadhari ya maambukizi
ya virusi vya corona.

Taarifa iliyotolewa na Kitengo
cha Mawasiliano cha wizara hiyo
kwa vyombo vya habari jana, ilise-
ma mikutano hiyo ambayo ilikuwa
ifanyike imefutwa.

“Wizara ya Maji imefuta shughuli
zote zilizokuwa zifanyike kueleka
Siku ya Maji Duniani na hafla ya uz-
induzi wa miradi ya maji,” alisema.

KANISA LA TAG KUFANYA MAOMSBI

Na Peter Mkwavila,

UNHCR Representation Office Tanzania
Plot 1658 Masaki, Rufiji Street
P.O Box 2666 - Dar es Salaam

UNHCR Field Office Kasulu
Kimobwa (Mlimani Area)
P.O. Box 332 - Kasulu, Kigoma

DODOMA. pushe na janga hili mbalo
tayari tumesikia Mataifa
mengine yamepoteza watu
kutokana na Corona,” alise-
ma.

Alitoa wito kwa madhehe-
bu mengine kufanya maom-
bi kwa ajili ya ugonjwa huo
ili kuwanusuru Watanzania
na ugonjwa huo.

Sherehe wa siku ya Wa-
nawake Watumishi wa
Kikristo (WWK), Mchungaji
Jackson Ndama alisema
kuwa kanisa limechukua
hatua hiyo kutokana na
tishio la ugonjwa huo na
watafunga na kuomba kwa
siku 40.

“Tunaomba Mungu atue-

KANISA |a Tanzania
Assemblies of God (TAG)
Buigiri Mission, linatarajia
kufanya maombi ya siku 40
kutokana na ugonjwa wa
Virusi vya corona.

Akizungumza na waandi-
shi wa habari kwenye

UNHCR Sub- Office Kibondo
Kabigwa (Near TANESCO)
P.O. Box 49, Kibondo

215664402

UNHCR Field Unit Mwanza
Mwanza Airport
P.O. Box 2273 - Mwanza

CRUCIAL DATES FOR THIS REQUEST FOR PROPOSAL

Monday 23rd March 2020 at 16.00 hours EAT
Wednesday 08th April 2020 16.00 hours EAT

UNHCR tenders are free of charge, no fees are charged to collect the tenders.

Deadline for receiving requests for clarification
Deadline for submission of offers
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Rais Dk. John Magufuli akiwa pamoja na mke wake, Mama Janeth Magufuli
wakimsikiliza Mtendaji Mkuu wa Wakala wa Barabara nchini (TANROADS),
Mhandisi Patrick Mfugale (wa pili kushoto), wakati akielezea maendeleo ya

jana. PICHA: IKULU

Muhimbili yachukua

hatua za udhibiti

Na Mary Geofrey

Waziri Mpango aeleza

Na Waandishi Wetu, DODOMA

WAZIRI wa Fedha na Mipango,
Dk. Philip Mpango, ameelezea
madhara ya kiuchumi kutokana
na ugonjwa wa corona.

Kutokana na hali hiyo, ame-
waagiza wataalamu wa wizara
hiyo kushirikiana na Benki Kuu
ya Tanzania (BoT), kuangalia
madhara ya corona yanayoweza
kujitokeza katika uchumi wa nchi
pamoja na namna ya kukabiliana
nayo.

Akitoa agizo hilo jijini Dodoma
alipokuwa akizungumza na wa-
tumishi wa wizara hiyo kuhusu
umuhimu wa kujikinga na virusi
vya corona vinavyosababisha
ugonjwa hatari wa COVID-19.

“Nilikuwa naangalia taarifa ya
Tume ya Uchumi ya Afrika ‘Eco-
nomic Commission of Africa’ in-
ayoelezea madhara ya ugonjwa
wa COVID 19 unaosababishwa
na virusi vya corona, kwa kweli
inatisha, wanasema uchumi
wa Afrika unaweza ukaanguka
na kufikia asilimia 1.8, wastani
huwa ni asilimia 3.2,” alisema Dk.
Mpango.

Dk. Mpango alisema ugonjwa
huo ni hatari ni vyema taifa lian-

daliwe upande wa uchumi ili ku-
jiweka sawa na kutafuta namna
ya kuchukua hatua katika kuka-
biliana na madhara yanayoweza
kutokea kiuchumi hususani kwe-
nye biashara na utalii.

Aliwataka watumishi wa Wiz-
ara ya Fedha na Mipango ku-
chukua tahadhari za kujikinga
na ugonjwa huo kwa kuzingatia
taratibu za afya katika maeneo ya
kazi na kwenye familia zao.

“Kila mmoja ana wajibu bi-
nafsi, wajibu katika familia na
wajibu kazini ili tuendelee ku-
kaa salama. Sitapenda kupoteza
mtumishi hata mmoja wala
mtumishi kupoteza mwanafa-
milia wake kutokana na ugonjwa
huu,” alisema Dk. Mpango.

Aliwaasa watumishi kuchukua
tahadhari kwa kuiga mfano wa

——— athari corona Kiuchumi

Rais John Magufuli wa kuacha
mazoea ya kushikana mikono
walkati wa kusalimiana.

“Kiafrika unaonekana unar-
inga kweli usipompa mtu mkono,
lakini kwa dharura tuliyonayo,
muwafundishe na watoto wenu
hakuna kupeana mikono,” ali-
sisitiza Dk. Mpango.

Alifafanua kuwa katika kupam-
bana na ugonjwa huo, wizara
imeweka kemikali maalumu ya
kunawia mikono (sanitizer) in-
maeneo mbalimbali ya majengo
ya wizara hiyo na kuwataka wa-
tumishi wahakikishe wanaitumia
wakati wanapoingia ofisini na
kwa wenye uwezo wainunue kwa
ajili ya matumizi ya familia zao.

Aliwataka ~ watumishi  hao
kutoa elimu ya afya kwa familia
zao pamoja na kuepuka miku-
sanyiko na safari zisizokuwa za
lazima za ndani na nje ya nchi ili
kujikinga na ugonjwa huo.

Alisema ugonjwa huo ni kama
vita na kwa kuwa umeshafika
katika nchi jirani za Kenya na
Rwanda, hata hivyo alisema, kwa
mujibu wa taarifa zilizotolewa
na Wizara ya Afya, Tanzania iko
salama.

HOSPITALI ya Taifa Muhimbili (MNH) kwa kushirikiana na

NMB

Karibu yako

TAARIFA KWA WANAHISA

Taasisi ya Tiba ya Mifupa Muhimbili (MOI), Taasisi ya Moyo
ya Jakaya Kikwete (JCKI) na Chuo Kikuu cha Afya na Say-
ansi Shirikishi Muhimbili (Muhas), imeanza kuchukua hatua
mbalimbali za tahadhari ili kujikinga na maambukizi ya vi-
rusi vya Covid 19 vinavyosababisha homa ya Corona ambao
ushaingia nchini.

KUAHIRISHWA KWA MKUTANO

MKUU MAALUM WA 7

w i Akizungumza jijini Dar es Salaam jana kwa niaba ya taasisi
wg‘:'a‘ggizsli hizo, Mkuu wa Kitengo cha Mawasiliano ya Umma wa MNH,
hizi ume- Amfiniel ?ligaesdha’ alisema hatua hizo ni pamoja na kuwataka Tunapenda kuwataarifu juu ya kuahirishwa kwa Mkutano Mkuu Maalum wa 7
kubaliana wafanyakazi, ndugu na jamaa wa wagonjwa wote wanaoingia : ; - : . — :
kwa kauli eneo Ia Muhimbili kunawa mikono kwa kutumia maji yenye uliopangwa kufanyika katika ukumbi wa Mlimani City, Dar es Salaam siku ya
kml:’al:zlg‘g:sa dawa yaliyowekwa katika maeneo mbalimbali ya taasisi hizo Jumatano Machi 18, 2020.
wataruhusi- kabla na baada ya kuingia ndani ya hospitali, wodini na se-
m:v';ﬂ:‘&"’ her%g:;é;uﬁ?;ga;?s(llsnn;a. ia zimeunda kikosi kazi kinacho Mkutano huu unategemewa kuhudhuriwa na watu mbalimbali wakiwemo
mﬁﬁ:}’awa mafunzo kwa wafanyakazi wote wa taasisi hizo, vya.nafunz.i na hivyo kama kampuni inayowajibika, tumeamua kutokuendelea na Mkutano
wakati wa kutoa mafunzo kwa 'V\{al.<ufun21 (TpT) watakaosaidia kuelimi- N N N T .
asubuhi sha umma kwa kushirikiana na Wizara ya Afya, Maendeleo ya
na jioni na Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto. na wadau wetu.
m’::g:‘gani “Uongozi wa taasisi hizi umekubaliana kwa kauli moja
mtu mmoja kuwa .kuanzm Sasa Wata.ruhu51wa ndpgu W?Wl,h tu kwa kila Tutawataarifu siku mbadala ya Mkutano huu pindi itakapoafikiwa na tunaomba
tu ata- mgonjwa mmoja wakati wa asubuhi na jioni na kwamba ) -
kayeruhusi- mchana ni mtu mmoja tu atakayeruhusiwa kupeleka chakula radhi kwa usumbufu wowote utakaojitokeza.
wa Kupeleka kwa mgonjwa ili kupunguza msongamano mkubwa ulioko
chakula kwa eneo la Muhimbili,” alisema Aligaesha. Lilian R. Komwihanairo
kmug:trr{‘gu:zgl Aliwataka Watanzania kuunga mkono hatua hizo ili o g
msongama- kuongeza tahadhari dhidi ya ugonjwa huo ambao ushaingia Katibu wa Kampuni
no mkubwa nchini. Machi 17, 2020
ulioko eneo Kutokana na tahadhari hizo zilizoanza kuchukuliwa
:)aillr'P:IIiTe-ma hospitalini hapo, wananchi waliokuwa wamekwenda jana
Aliéaesha. kutembelea wagonjwa wao, walianza kukutana na changa-

moto ya msongamano mkubwa wa kupata huduma ya kusafi-

sha mikono.

Aidha, watu waliokuwa wanaenda kwa makundi kuwaona

wagonjwa walilazimika kurudi nyumbani na kubaki ndugu
mmoja.

- ]
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RIPOTI MAALUM -2

Na Mary Geofrey

SEHEMU ya kwanza ya ripo-
ti hii jana, ilibainisha namna
wauzaji wa pombe kali zisi-
zothibishwa na Shirika la Vi-
wango (TBS), wanavyotumia
mbinu mbalimbali kutoa hu-
duma kwa wateja wao pasi
na kunaswa na vyombo vya
dola. Endelea na sehemu ya
mwisho kujua madhara ya
utaratibu huo na mustaka-
bali wake:

Kwa upande wake, Daktari
wa Macho wa Hospitali ya Taifa
Muhimbili (MNH) Tawi la Mlo-
ganzila, Dk. Catherine Makunja,
alilambia Nipashe kuwa hatari
kwa watumiaji wakubwa wa vi-
roba ni pamoja na mbinu za ku-
uzwa kwake zinazotia shaka juu
ya ubora wa pombe hizo, usafi
wa chupa na glasi zinazotumika
na usindikaji wa pombe hizo
ambao huwa ni wa kienyeji.

“Jambo hili ni sawa na mtu
anatengeneza gongo na kuifun-
gasha kwenye chupa au maji ya
bombani ukayaweka kwenye
chupa halafu ukawauzia watu.
Hili jambo ni haramu na pia ni
kinyume cha sheria,” alisema.

Dk. Makunja alisema mtu
anayekunywa pombe za aina
hiyo, anakuwa katika hatari
ya kupata matatizo ya presha
ya macho ambayo mbali na
unywaji wa pombe, husaba-
bishwa na mtu kuwa na umri

mkubwa wa kuanzia miaka 40,
magonjwa ya kurithi katika fa-
milia, kisukari, uvutaji sigara na
matumizi holela ya dawa.

Alisema wanywaji pombe
kupita kiasi hasa ambazo hazi-
japimwa na kuthibitishwa na
mamlaka husika, wako hatarini
zaidi kwa sababu madhara yali-
yo kwenye pombe hizo ni men-
gi kuliko zile zilizothibitishwa.

“Kama nilivyoeleza, mtu
anayekunywa pombe kupita
kiasi, atakuwa hatarini kupata
presha ya macho na hao wa-
naokunywa pombe kiholela
ambazo hazijapimwa, ni hatari
kwao na wanaweza kuwa na
tatizo hili bila wao kufahamu,”
alisema.

Daktari Bingwa wa Figo wa
MNH, Dk. Onesmo Kisanga, pia
aliuhusisha unywaji wa pombe
za aina hiyo na visababisho vi-
kuu vya magonjwa ya figo, akiv-
itaja vingine kuwa ni pamoja
na uzito kupindukia, kisukari,
matumizi makubwa ya sigara
na kutokufanya mazoezi.

Alisema unywaji wa pombe
unaathiri figo na kusababisha
kushindwa kufanya kazi ya ku-
chukua taka vizuri na hatimaye
kufa kabisa kwa sababu siyo
rahisi kwa mgonjwa kutambua
ana tatizo hilo haraka kama
ni mnywaji wa pombe kupita
kiasi.

“Magonjwa haya yakitam-
buliwa mapema, yanaweza
kudhibitiwa kwa matibabu

A A™

na kuepusha madhara
kwenye figo. Ili kutam-
bua magonjwa haya, ni
vizuri watu wote wawe
na tabia ya kupima afya
zao mara kwa mara. Ma-
gonjwa haya pia huweza
kukingwa na ufanyaji wa
mazoezi,” alisema.

Alibainisha kuwa asil-
imia 10 ya watu duniani
wanasumbuliwa na ma-
gonjwa ya figo na kila
mwaka, watu milioni 2.4
hufariki dunia kutokana
na magonjwa ya figo, ya-
nayoshika nafasi ya sita
katika orodha magonjwa
yanayochangia idadi
kubwa ya vifo duniani.

Kwa Tanzania, Dk. Ki-
sanga alinukuu takwimu
za Shirika la Afya Du-
niani (WHO) za mwaka
2011 zinazobainisha
kuwa Watanzania wapa-
tao 4,300 hufariki kila
mwaka kutokana na ma-
gonjwa ya figo.

TBS, FCC

Akizungumzia mbinu
mpya zinazotumika ku-
uza pombe hizo, Mkuu
wa Kitendo cha Uhusi-
ano wa TBS, Roida An-
dusamile, alisema wa-
naofanya hivyo hawana
tofauti na anayezalisha
bidhaa bandia na kwa
kuwa mazingira ya ufun-

gashaji siyo rasmi, pombe hizo

zinaleta madhara makubwa
kwa watumiaji.

“Serikali  kupitia vyombo
vyake inaendelea kuwasaka

wauzaji na wanaobainika, wa-
nachukuliwa hatua kali,” Andu-
samile alisema.

Ofisa huyo wa TBS alisema
shirika limekuwa likifanya uk-
aguzi wa mara kwa mara ku-
kabiliana na bidhaa zisizo na
ubora zinazoingia sokoni.

Alikiri ukaguzi wao Kkatika
maduka na baa wamekuwa ku-
kamata pombe kali ambazo ub-
ora wake haujathibitishwa na
mamlaka, hivyo kuwakamata
wahusika kuziteketeza bidhaa.

Hata  hivyo, Andusamile
alisema vikwazo vinavyolikabili
shirika katika jitihada zake za
kukabiliana na biashara hara-
mu kuwa ni pamoja na uhaba
wa watumishi.

Alibainisha kuwa shirika kwa
sasa lina watumishi 500, ak-
isema hawatoshi kupita kwe-
nye vichochoro vyote nchini na
kubaini au kuwakamata wauzaji
wa pombe zisizo na viwango,
hivyo kuna haja wananchi ku-
saidia kutoa taarifa za wahalifu.

“Tunashirikiana na jamii, tu-
nategemea kupata taarifa kama
hizo kutoka kwao ndiyo sababu
tumetoa namba ya simu ya ku-
piga bure ambayo
ni 0800110827,
watu wanapoona
pombe za aina hiyo

[ HH
Kama nilivy zinauzwa kiholela
oeleza, mtu mitaani, watupe
n Kunvw taarifa ili tuzifua-
anayexu y_ a tilie na kuchukua
pombe kupita hatua,” aliomba.
kiasi, atakuwa Ofisg Uhusiano
.. Mwandamizi  wa
hatarini ku- Tume ya Ushinda-
patapreshaya ni (FCC), Frank
macho na hao Mdimi, alisema
tume  hiyo in-
wanaokunywa a¢ekeleza Sheria ya
ombe Ki- Alama za Bidhaa
: lel b. kuwashughulikia
olelaambazo ,,,otumia  bid-
hazijapimwa, haa na nembo za
ni hatari kwao kibiashara za watu
wengine, kuuza
Na wanaweza bidhaa feki.
kuwanatatizo  Alisema in-
cre s apobainika ku-
hili bila wao wapo kwa kosa, ad-
kufahamu,” habu hotolewa kwa
- mujibu wa sheria,
alisema. akibainisha kuwa
FCC ikimkamata

mtu na akakutwa
na hatia, kosa lake
huwa ni la jinai na
adhabu huwa ni ki-
fungo cha kuanzia
miaka minne hadi
15 gerezani au faini
ya kuanzia Sh. mil-
ioni 10 hadi 50 au
adhabu zote mbili.

Chupa za chai zatumika
Kuuza pombe za viroba

1 Madaktari bingwa waonya walevi
1 Wizara, mamlaka zaanika mikakati

HATUA ZA POLISI

Msemaji wa Jeshi la Polisi
nchini, David Misime, aliambia
Nipashe kuwa wamekuwa waki-
chukua hatua mbalimbali dhidi
ya wanaojihusisha na biashara
hiyo kwa kuwakamata na ku-
wafikisha mahakamani.

Alibainisha kuwa katika kip-
indi cha miaka mitatu iliyo-
pita (kuanzia mwaka 2017 hadi
2019), jeshi hilo lilikuwa na kesi
18,933 za biashara ya pombe
haramu aina ya gongo, zilizo-
husisha watuhumiwa wanaume
24,554 na wanawake 10,574.

Alisema kati yao, wapo am-
bao sasa wanatumikia vifungo
gerezani na wengine walitozwa
faini baada ya kupatikana na
hatia ya kujihusisha na biasha-
ra hiyo.

Alisema utengenezaji wa gon-
go na pombe kali zisizothibit-
ishwa na mamlaka za nchi, ni
kosa kisheria na Jeshi la Polisi
limekuwa likichukua hatua dhi-
di ya watu wanaojihusisha na
uhalifu huo.

“Tumekuwa tukishirikiana na
viongozi wa serikali za mitaa na
wananchi kupitia kamati za ul-
inzi na usalama za maeneo yao
kuwapata wahalifu na kupata
njia za kuzuia utengenezaji wa
pombe haramu,” alisema.

KAULI YA WIZARA

Mkuu wa Kitengo cha Ma-
wasiliano, Wizara ya Afya,
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wa-
zee na Watoto, Gerald Chami,
alisema suala la unywaji wa
pombe kali na uuzwaji wake wa
kiholela ni tatizo katika jamii
kwa kuwa limekuwa likisababi-
sha madhara makubwa kiafya.

Alisema nchi sasa inakabili-
wa na magonjwa ya figo, ini na
saratani, ambayo moja ya vi-
sababisho vyake ni unywaji wa
pombe kupita kiasi na pombe
kali zisizo na ubora.

Chami alisema wizara yao
kwa kushirikiana na mamlaka
za kisheria, imekuwa ikitoa
elimu kwa jamii kuhusu madha-
ra ya pombe hizo na kuchukua
hatua dhidi ya wanaokiuka she-
ria na miongozo iliyowekwa.

“Elimu inahitajika  zaidi,
tuendelee kuelimisha jamii ku-
jali afya zao na kutumia pombe
kwa wastani na kuachana na
matumizi ya pombe kali am-
bazo ubora wake unatia shaka,
hasa wakati huu ambao kuna
mlipuko wa ugonjwa wa coro-
na katika nchi mbalimbali du-
niani, ni muhimu Watanzania
wakaacha upotoshaji.

“Kuna watu wanadanganyana
ukinywa pombe unajizuia ku-
pata corona, tuache kudangan-
yana, pombe zina madhara na
siyo tiba ya corona,” alionya.
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HABARI KITAIFA

Chadema yatangaza kuanza
mikutano Tanzania nzima

Na Enock Charles

CHAMA cha Demokrasia na Maende-
leo (Chadema), kimetangaza kuanza
mikutano ya hadhara kuanzia Aprili
4, mwaka huu kwa ajili ya kudai tume
huru ya uchaguzi.

Akizungumza na wana habari jana
Chadema Taifa, Freeman Mbowe, alise-
ma lengo pia ni kufanya maandalizi ya
uchaguzi mkuu mwaka huu.

Aidha, aliwatangazia viongozi wote
wa Chadema katika mikoa na wilaya
kuanza kufanya mikutano hiyo licha ya
kupigwa marufuku na serikali tangu
mwaka 2016 na kwamba hawatahi-
taji kibali kufanya mikutano hio kwa
kile alichodai ni haki yao ya kikatiba.

“Kuanzia Aprili 4, mwaka huu hatut-
asubiri  kibali cha mtu yeyote tut-
aanza mikutano nchi nzima na kwa
kauli hii na watangazia viongozi wote
wa Chadema tuanze kufanya mikuta-
no ya hadhara tukidai vitu viwili tume
huru ya uchaguzi na maandalizi ya
uchaguzi,” alisema Mbowe.

Alisema hatua yake ya kwenda
Mwanza katika maadhimisho ya Uhuru
wa Tanzania Bara, ambazo mgeni rasmi
alikuwa Rais John Magufuli, lengo lake
lilikuwa kufanyika kwa maridhiano ya
kitaifa kati ya vyama na wadau wen-
gine wa siasa, na ndio sababu ya kum-
wandikia barua ya kuomba kukutana
nae, lakini ameshangazwa na kutoku-

jibiwa kwa barua yao hadi sasa.

Kwa mujibu wa Mbowe, kuomba
maridhiano kati ya wadau wa siasa
na Serikali sio dalili ya uoga bali ni
kutaka amani katika nchi.

ALAANI KIPIGO

Aidha, Mwenyekiti huyo alilaani
kitendo cha  kupigwa na askari Ma-
gereza kwa wabunge wanawake
wa Chadema ambao ni Mbunge wa
Kawe na Mwenyekiti wa Baraza la
Wanawake wa Chadema (Bawacha),
Halima Mdee na Mbunge wa Bun-
da, Ester Bulaya walipokwenda
kumfuata magereza Ijumaa alipoachi-
wa, na kwamba kilichofanywa na aska-
ri Magereza ni kinyume cha sheria za
nchi .

AMTUMIA SALAMU DPP

Aidha, aliitaka ofisi ya Mkurugenzi
wa Mashtaka nchini (DPP), kufanya
kazi kwa maslahi ya umma, na kwamba
amekuwa ikitumika vibaya kuwatisha
wabunge wa chama hicho, na kwamba
akisimama upande mmoja na kufanya
maamuzi ya upendeleo ni jambo baya.

Wiki iliyopita DPP, Biswalo Mganga,
akizungumza na waandishi wa habari,
alisema atamchukulia hatua Mbunge
wa Arusha Mjini, Godbless Lema, kwa
kile alichosema ni kusambaza taarifa
za uongo kuhusu mauaji ya watu 14
wilayani Manyoni mkoani Singida.

JPM asimamisha wahandisi

Na Idda Mushi, MOROGORO

RAIS John Magufuli amewasimamisha
kazi wahandisi 12 katika ofisi ya Wakala wa
Barabara (Tanroads) mkoa wa Morogoro,
akiwamo Kaimu Meneja aliyehamishiwa
makao makuu kwa agizo la Waziri Mkuu,
Kassim Majaliwa, wiki iliyopita.

Aidha, Rais ametoa onyo la mwisho
kwa viongozi wa juu wa Wizara ya Ujenzi,
Uchukuzi na Mawasiliano, akiwamo Waziri
wake Isack Kamwelwe, na Mtendaji Mkuu
wa Tanroads, Mhandisi Patrick Mfugale.

Mwingine aliyesimamishwa ni Mkuru-
genzi wa Matengenezo wa Wakala huo,
Mhandisi Mohamed Ntunda, kutokana na
madai ya uzembe uliosababisha kukatika
kwa daraja la Kiegeya huku siku 14 zikimal-
izika bila kukamilika.

Rais alitangaza uamuzi huo baada ya
kutembelea mara ya kwanza eneo linapo-
jengwa daraja la Mkange Kiegeya lililoka-
tika na kuzolewa na maji Machi 2, mwaka
huu.

Alisema Mhandisi Ntunda asimamish-
we kazi kutokana na kushindwa kufanya
ukaguzi wa zaidi ya Sh. bilioni tatu alizoi-
dhinisha ziende mkoani Morogoro kwa aji-
li ya ukaguzi na matengenezo ya barabara
na madaraja.

Kabla ya kufikia uamuzi huo, aliwaba-
na kwa maswali viongozi hao na kueleza
wengi hawakutimiza wajibu wao akiwamo
Kaimu Meneja wa Mkoa.

“Toka tarehe 2 hadi leo (jana) tarehe
16 daraja halipitiki ikizingatiwa njia hii ni
muhimu kiuchumi, kitaifa na kimataifa,
inaunganisha Tanzania na nchi zingine
zikiwamo za DR Congo, Rwanda, sehemu
ya Kenya na nchi zingine nyingi. Nimekuja
hapa sijamweleza yeyote, Waziri nilik-
wambia nakuja? Mkuu wa Mkoa? Nia yan-
gu ilikuwa nifike mwenyewe kuona adha
wanayoipata wananchi. Kama wameshind-
wa kuvuka na mie nishindwe kupita,

nikwame, muamue kama mngenibeba au
mfanyeje ili niendelee na safari,” alisema
Magufuli.

Alisema kuna zaidi ya wahandisi 25,000
nchi nzima ambao wamesajiliwa na wako
tayari wakati wowote kufanya kazi ingawa
kwa sasa hawana kazi na kwamba kuondo-
ka kwa wahandisi hao hakuwezi kusababi-
sha athari yoyote kiutendaji.

Aidha, Rais Magufuli alimwagiza Waziri
Kamwelwe kumwandikia barua ya kumfu-
ta kazi meneja yeyote wa Tanroads mkoa
ambaye katika mkoa wake kutakatika
daraja na barabara kushindwa kupitika.
Alisema serikali imekuwa ikitoa mamilioni
ya fedha kwa kazi za ukaguzi na matengen-
ezo ya muda mfupi na mrefu lakini wen-
gine wanashindwa kutumia fedha hizo.

Mkuu wa Mkoa wa Morogoro, Loata Ole
Sanare, alieleza hatua walizochukua tangu
kukatika kwa daraja la Kiegeya na Rais
akaitaka kamati ya ulinzi na usalama ya
mkoa kutohangaika kwenda tena eneo la
ujenzi badala yake wawaachie wataalamu
na kuelekeza daraja na barabara hiyo
ipitike vyema ndani ya siku saba kuanzia
jana.

Awali, Rais Magufuli alitembea kan-
dokando ya Mto Kiegeya kwa miguu na
kubaini sehemu aliyosema ni rafiki ku-
fungwa daraja kwa kutumia muda mfupi
na gharama nafuu kutokana na kuwa na
upana mdogo na mawe ya kutosha.

Aidha, alipingana na uamuzi uliotolewa
na Waziri Mkuu wa kupeleka wanajeshi
kuongeza nguvu katika eneo hilo kwa ma-
dai kuwa kazi hiyo ina uwezo wa kufanywa
na watumishi wa Wizara ya Ujenzi.

“Mkitaka wanajeshi nitamwondoa wazi-
ri naye nimuweke mwanajeshi, nitamwon-
doa Katibu Mkuu nimweke mwanajeshi.
Nitamwondoa Mtendaji Mkuu wa Tan-
roads nimweke mwanajeshi hadi mfagiaji,
sishindwi,” alisema.

OFISI YA RAIS
TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA MITAA
HALMASHAURI YA WILAYA YA HANANG

SIMU NA  :027-2530022 Ofisi ya Mkurugenzi Mtendaji (W),
2530042 , SLP2,

NUKUSHI NA _ KATESH-HANANG,
:027/2530022 v MANYARA.
:027/2530042 4

TANGAZO LA KUKODISHA MASHINE
YA KUSAGA NA KUSINDIKA NAFAKA

ZABUNI NA. LGA/059/HQ/2019/2020/NC/10

Halmashauri ya Wilaya ya Hanang inawatangazia wananchi wote, watu binafsi na Makampuni
kuomba Zabuni ya ukodishaji wa mashine ya kusaga na kusindika nafaka.

Mashine ipo katika Soko la Kimataifa lililoko Kata ya Endagaw Wilaya ya Hanang’ Mkoa wa
Manyara.

Mashine ina uwezo wa kusaga na kusindika hadi tani kumi (10) kwa siku

MASHARTI YA ZABUNI YA KUKODISHA MASHINE

I. Mwombaji wa Zabuni anatakiwa kulipa ada ya maombi ya Zabuni kiasi cha Tshs 50,000/=
benki ya NMB baada ya kupewa Bill na Mhasibu wa Mapato Halmashauri ambayo
haitarudishwa hata kama mwombaji wa Zabuni hatateuliwa. Mwombaji wa Zabuni
atapewa nyaraka za Zabuni “Tender Document” na Katibu wa Bodi ya Zabuni siku za kazi
kuanzia Jumatatu hadi ljumaa saa 1:30 asubuhi hadi saa 9:30 alasiri kuanzia
tarehe|6/03/2020 hadi tarehe O3/04/2020.

2. Mwombaji atakayeshinda Zabuni ataingia Mkataba wa mwaka moja tu.
3. Mwombai wa Zabuni anatakiwa ataje bei ya kukodisha mashine ya kusaga na kusindika

kwa mwaka mmoja.

4. Mwombaji atakayeshinda Zabuni atatakiwa kuwa na Leseni ya Biashara ya kusaga na

kusindika nafaka na pia atatakiwa kulipia “Subsidiary Licence” kwa Halmashauri ya (W) ya
Hanang’, atatakiwa kulipa ushuru wa huduma (Service Levy) na awe na risiti ya mashine
—“Electronic Fiscal Device” (EFD).

5. Mwombaji atakayeshinda Zabuni atapaswa kutunza mashine na kuikabidhi kwa

Halmashauri ikiwa katika hali nzuri.

6. Mwombaji atakayeshinda Zabuni atahusika na uharibifu au hasara yoyote itakayojitokeza

katika utumiaji na utunzaji wa mashine hiyo wakati ikiwa ndani ya muda wa mkataba.

7. Mwombaji wa Zabuni atatakiwa kulipa fedha zote za ukodishaji wa mashine ndani ya siku

kumi na nne (14) baada ya kupewa barua ya kukubaliwa.

8. Mwombaji wa Zabuni atatakiwa kulipa gharama zote za umeme na maji katika utumiaji wa

mashine atakayokodishiwa.

9. Kama kutatokea kutoeleweka au kutoelewana katika utekelezaji wa sharti lolote la

Mkataba utakaofungwa kati ya Halmashauri na mshindi wa Zabuni pande zote mbili
zitakaa na kutatua tatizo kwa njia ya majadiliano. Ikiwa majadiliano yatashindwa kuleta
muafaka suala hilo litapelekwa kwa msuluhishi ambaye ni Meneja wa Mamlaka ya Mapato
Tanzania (TRA) tawi la Katesh na ikiwa usuluhishi utashindikana shauri la suala hilo
litapelekwa Mahakamani.

Barua zote za maombi ziandikwe kwa anuani ifuatayo:
KATIBU WA BODI YA ZABUNI

HALMASHAURI YA WILAYA YA HANANG,

S.L.P2,

KATESH - HANANG.

Juu ya bahasha iandikwe ZABUNI YA UKODISHAJI MASHINE YA KUSAGA NA
KUSINDIKA NAFAKA

10. Mwisho wa kuleta maombi na kupokea maombi ya Zabuni ni siku ya ljumaa tarehe
03/04/2020 saa 5:00 asubuhi kwenye ukumbi wa Halmashauri ya Wilaya ya Hanang.

* Maombi ya zabuni ambayo hayataletwa na kupokelewa na kusomwa
siku ya ufunguzi hayatakubalika.

BRYCESON P. KIBASSA
MKURUGENZI MTENDA]I
HALMASHAURI YA WILAYA YA HANANG"

115670602

NAKALA:

I. Ofisi ya Katibu Tawala Wilaya Hanang’
2. Watendaji wa Kata - Wajulisheni wananchi katika Kata zenu

4. Mbao za Matangazo
- ________________________________________|
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMII

Hatua zichukuliwe
kudhibiti mbinu
mpya pombe viroba

KWA siku mbili mfululizo kuanzia jana, Nipashe tunachapi-
sha ripoti maalum kuhusu mbinu mpya za kificho zilizobuniwa
na wafanyabiashara kuuza pombe kali zisizokidhi viwango mi-

makondakta, wamebeba mizigo, waendesha maguta na wa-
fanyabiashara ndogondogo, maarufu machinga, ndiyo wateja
wakubwa wa pombe hizo.

Ndani ya mtazamo huo, kuna kuibuliwa kwa mbinu mpya za
udanganyifu zinazofanywa na wafanyabiashara, pia wachuuzi
wa viwanyaji hivyo haramu kuhakikisha walichokuwa waki-
fanya awali kinaendelea kuwapo, licha ya amri kali ya serikali
inayotimua mwaka wa tatu sasa.

Kimsingi, serikali ilipiga marufuku biashara ya kuuza pombe
kali kwenye mifuko midogo ya plastiki, maarufu viroba kuanzia
Machi Mosi, 2017.
ba moto biashara ya vinywaji hivyo haramu, mbinu ya mlango
wa pili unaotumiwa sasa ni namna ya ufanyikaji wake ni kificho
kipya kinachoendeshwa kupitia ushirikiano wa aina yake kati
ya wauzaji na wateja.

Ni nyendo zinazokinzana na agizo zito la marufuku lililo-
tolewa na Mtendaji Mkuu wa Serikali, Waziri Mkuu, Kassim Ma-
jaliwa, ambaye aliweka bayana kwa watakaothubutu kukiuka,
watakutana na mkono wa dola kwa kuchukuliwa hatua kali za
kisheria.

Matabibu ambao ndiyo wanaohudumia waathirika wa viny-
waji hivyo, wanaungana na Waziri Mkuu wakiwa na lao. Daktari
Bingwa wa Macho katika Hospitali ya Taifa Muhimbili (MNH),
Dk. Catherine Makunja, anadokeza walakini wa jumla katika ub-
ora wa vilevi hivyo, usafi wa chupa na glasi zinazotumika, hata
usindikaji wake, huku mnywaji akikaribisha kuugua presha ya
macho.

Dk. Onesmo Kisanga, bingwa wa tiba ya figo - MNH, pia anavi-
husisha vilevi hivyo na chanzo cha kuugua figo, ambayo huwa
haina mwisho mzuri kwa afya ya binadamu, ikiwamo kifo kama
ilivyo kwa presha ya macho.

Kwa kuzingatia mtazamo huo, Nipashe tunaona mamlaka
husika za serikali, kila moja kwa nafasi yake, kuchukua hatua
stahiki kuzuia biashara hiyo haramu ili kuokoa afya ya wa-
nanchi.

Wapigadebe, madereva, makondakta, wamebeba mizigo,
waendesha maguta na wafanyabiashara ndogondogo waliota-
jwa kuzama kwenye utumiaji wa vilevi hivyo ni kundi la vijana
ambao ni nguvukazi ya taifa la leo na kesho.

Ni katika uzito huo, Nipashe tunaona mamlaka husika za seri-
kali zinapaswa kuchukua hatua za haraka kukabiliana na wafan-
yabiashara na wachuuzi wa pombe hizo wenye nia ya kujipatia
fedha kwa kuzalisha au kuuza bidhaa zisizokidhi viwango pasi
na kujali madhara yake kwa afya za walaji.

Kuna madhara mengi na makubwa yanayoweza kutokea na
kuwaathiri watumiaji wa bidhaa hizo, vikiwamo vifo. Hivyo
ni matarajio yetu kuona hatua hizo zikianza kuchukuliwa na
mamlaka zetu ili kuwabaini wote wanaojihusisha na mchezo
huo mchafu.

Ni wakati mwafaka sasa wahusika hususani Mamlaka ya Dawa
na Vifaa Tiba (TMDA) kuanzisha msako wa kuwabaini watu hao
kisha kuwafikisha kwenye mkono wa sheria.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

-
A B
Na Sabato
Kasika

KWEMa_Hio
“KWio/

Matumizi mitandao
yawabadilishe vijana

Mneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745700710

Matangazo: 0782253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
epaper.ippmedia.com

KATIKA miaka ya hivi karibu-
ni kasi ya matumizi ya teknolo-
jia ya mitandao ya kijamii, im-
ekuwa ni kubwa, lakini ikiwa
imegawanyika katika sura mbili,
ambazo ni nzuri na mbaya.

Nikianzia na nzuri, kukua
kwa matumizi ya mitandao ya
kijamii, watu wengi zaidi wa-
naweza kupata habari na elimu
juu ya mambo mbalimbali kira-
hisi tofauti na enzi hizo.

Kimsingi ongezeko la wa-
tumiaji wa mitandao ya kijamii
ni jambo zuri kwa maendeleo
ya nchi, kwani inasaidia katika
upashanaji habari na taarifa
muhimu za kijamii, kisiasa na
kiuchumi.

Lakini pamoja na faida hizo
na nyingine nyingi, jamii ime-
shuhudia uholela wa matumizi
ya mitandao jambo ambalo
limeathiri baadhi ya vijana kuto-
kana na matumizi yasiyo sahihi
ya mitandao hiyo.

Ni vyema ikaeleweka kuwa
mitandao hiyo si tu sehemu ya
mawasiliano, bali pia kimaen-
deleo katika jamii nyingi, hasa
kwa vijana, ambao inaseme-
kana wengi ni ndiyo watumia
wakubwa.

Hivyo wanatakiwa kuitumia
inavyotakiwa, kwani imekuwa
ikidaiwa kuwa  kuwa wapo
baadhi ya vijana wanaoutumia
vibaya na kujikuta katika mazin-
gira ya hatari bila wao kujua au
wakiwa wanajua.

Mitandao ya kijamii inadaiwa
kuchochea vitendo vya ngono
miongoni mwa vijana na kuwa-
sababisha kuwa katika hatari ya
kuambukizwa magonjwa ya zi-
naa ukiwamo hata Ukimwi.

Hii inaelezwa kuwa inatokana

na matumizi mabaya, na kwam-
ba iwapo vijana wataitumia
mitandao hiyo vizuri, wanaweza
kupata manufaa makubwa
kwa ajili ya maendeleo yao ya
baadaye.

Vijana wanakumbushwa
kuwa kuna faida nyingi kutumia
mitandao ya kijamii inavyotaki-
wa, kwa vile ina fursa nyingi iki-
wamo kupata nafasi za kujien-
deleza kielimu.

Huu ni wito kwa vijana un-
aotolewa na Mkurugenzi wa
Mtandao wa Jinsia Tanzania
TGNP, Lilian Liundi, wakati aki-
zungumza na wasichana kutoka
es Salaam.

Aidha, anawaambia wanatak-
iwa kutumia vizuri mitandao ya
kijamii ili waweze kujiendeleza
kielimu, kupata ajira na hata ku-
fanyabiashara kwa ajili ya maen-
deleo yao ya baadaye.

Anawakumbusha kuwa wao
ni kizazi ambacho kinatakiwa
kuwa makini katika matumizi ya
mitandao hiyo kwa kutojiingiza
kwenye mambo yasiyofaa, am-
bayo mwisho wa siku ni mata-
tizo.

Kinachosemwa na mkurugen-
zi huyu ni ukweli kwani kume-
kuwapo na malalamiko kuhusu
matumizi mabaya ya mitandao
ya kijamii, ambayo imechangia
kuwaharibu baadhi ya vijana.

Yaani ni kwamba umefika
wakati mitandao ya kijamii iwe
ni faida kwa vijana badala ya
hasara, kwa sababu tu ya ku-
toelewa au kuzembea matumizi
ya sahihi yanayotakiwa kuzin-
gatiwa.

Siyo siri kwamba vijana wengi
wakiwamo wanafunzi, ndiyo
wanaotumia mitandao ya ki-

jamii na inaweza kuwasaidia
katika masuala mbalimbali yaki-
wamo ya elimu, lakini wakienda
kinyume wajue kuwa watak-
wama.

Wakumbuke kuwa mitandao
hiyo inaweza kuwasaidia wa-
nafunzi kupata hata ufadhili wa
kielimu katika nchi mbalimbali
na pia kuunganisha watu wa
rika mbalimbali katika kujadili
masuala muhimu.

Kimsingi mitandao ya kijamii
ni muhimu kwa vijana kwa ku-
wasaidia kujadili masuala ya
maendeleo na ndiyo maana
mkurugenzi wa TGNP anasisiti-
za umuhimu wa kuitumia vizuri
ili iwanufaishe.

Vilevile mitandao ya kijamii
inawajengea uwezo vijana,
inawasaidia kuibua vipawa na
vipaji vyao na kuvitumia ka-
tika kujiingizia vipato, hivyo
umuhimu wa matumizi sahihi
ni mkubwa.

Inaelezwa kuwa mitandao
yote ya kijamii hutoa maelek-
ezo na makatazo muhimu kwa
mtumiaji juu ya mambo ya kuz-
ingatia wakati wa kujiunga la-
kini baadhi ya watumiaji huwa
wanayapuuza.

Badala ya kuitumia kwa mam-
bo ya elimu na maendeleo, wao
huitumia kwa mambo yasiyo
na dira wala muelekeo na hiyo
ndiyo imemuibua Mkurugenzi
Mtendaji wa TGNP na kutoa
somo kwa vijana.

Anakumbusha kuwa
mitandao hii ya kijamii kama
mawasiliano ni maendeleo na
kwamba matumizi ya mitandao
siyo mabaya ila watumiaji ndiyo
wanafanya vitu vibaya na kuhar-
ibu lengo la mitandao hiyo.
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nusurika kifo
wa tuhuma za
viba jeneza

Na Gurian Adolf, KATAVI

MKAZI wa Mtaa wa Mpanda Hoteli, Manis-
paa ya Mpanda mkoani Katavi, Benad Bazilio,
amenusurika kifo baada ya kupata kipigo ku-
toka kwa wananchi hadi kushindwa kutem-
bea baada ya kukamatwa akidaiwa kuiba
machela ya chuma inayotumiwa na waumini
wa Kanisa Katoliki kubebea maiti za watoto
ambayo alitaka kuiuza kwa Sh. 8,000.

Mwenyekiti wa mtaa huo, Christina Ibra-
himu, alisema tukio hilo la aina yake lime-
tokea jana majira ya saa tano asubuhi.

Alisema kuwa Medadi ambaye anafanya
kazi za ulinzi katika maeneo ya watu binafsi
alikuwa akiishi kwenye nyumba ya Mwe-
nyekiti wa Kigango cha kanisa hilo.

Kwenye nyumba hiyo aliyopanga ndipo
huwa yanahifadhiwa majeneza mawili ya-
nayotumiwa na waumini wa kanisa kwa ajili
ya kubebea mili ya waumini ambao hawana
uwezo wa kutengeneza sanduku kuwazikia
wapendwa wao.

Alisema walipoamka asubuhi kwenye ny-
umba hiyo walibaini kuwa jeneza moja la
chuma la kubebea miili ya watoto limeibiwa.

Taarifa zilifikishwa kwenye ofisi ya mtaa
na jitihida za kulitafuta zilianza kwa ush-
irikiano wa viongozi wa serikali ya mtaa na
wananchi.

Alisema wakati wakiwa wanaendelea
na msako, Libelatus Nzelani alikutana na
mtuhumiwa huyo akiwa amelibeba jeneza
hilo.

Nzelani alimuuliza anapeleka wapi ndipo
mtuhumiwa huyo alipomjibu kuwa kama
analihitaji yuko tayari kumuuzia.

Alipomtaka amtajie bei, alimwambia am-
patie Sh. 8,000 hatua iliyofanya Nzelani
apige mayowe ya kuomba msaada wa kum-
kamata mwizi huyo.

Wananchi walifika kwenye eneo hilo na
kuanza kumshushia kipigo hadi mtuhumiwa
ndipo uongozi wa serikali ya mtaa ulipotoa
taarifa kwa jeshi la polisi na kumchukua
mtuhumiwa.

Mmoja wa wakazi wa mtaa huo, John
Kameme, alisema kuwa hilo ni tukio la pili
la watu au mtu kuiba jeneza kwenye kigango
hicho. Inadhaniwa kuwa huenda wanaenda
kuyatumia katika masuala ya kishirikina
ama kuuza kama vyuma chakavu.

Kikongwe miaka 70
abakwa hadi kufa
akienda kanisani

Na Renatha Msungu,
DODOMA

MWANAMKE mwenye
umri wa miaka 70 (jina li-
nahifadhiwa), amefariki du-
nia, baada ya kubakwa na
watu wasiojulikana wakati
akielekea kanisani majira ya
alfajiri.

Akizungumza jana kuhusu
tukio hilo, Kamanda wa Poli-
si Mkoa wa Dodoma, Gilles
Muroto, alisema mama huyo
alifanyiwa kitendo hicho cha
kinyama saa 11:45 asubuhi
wakati akielekea Kanisa Ka-
toliki la Bikira Maria msaada
wa Kristo lililopo mtaani
hapo.

Alisema Jeshi la Polisi lin-
aendelea na uchunguzi ku-
wasaka watu waliomfanyia
kitendo hicho.

“Tunashukuru wananchi
kwa kutoa ushirikiano, hivyo
Jeshi la Polisi linaendelea
kusaka wahalifu waliotenda
kosa hilo,” alisema Muroto.

Akisimulia tukio
hilo, Mwenyekiti
wa eneo la Area
‘A, Joshua Temu,
alisema alipokea
simu kuwa kuna
mtu amelala kwe-
nye majani kwenye
eneo la wazi.

kupokea simu hiyo
nilitoka nikaenda

huyo na
tayari
huku akiwa ame-
vuliwa nguo za
ndani zikiwa pem-
beni na Biblia
yake,” alisema.
Aliomba Jeshi la
Polisi kufanya msa-
ko mkali kwenye
eneo hilo ili kuko-
mesha vitendo vya
uhalifu  ambavyo
vimekithiri.
“Inasikitisha
kuona vijana wa-

“Tunashuku-
ru wananchi
“Baada ya kwa kutoa
ushirikiano,
hivyo Jeshi
. la Polisi
eneo alilolala mtu  |inaende-
kukuta lea kusaka
amefariki, wahalifu
waliotenda
kosa hilo,”
alisema
Muroto.

nawaua wazee Wwa
rika hili kwa kuwa-
baka badala ya kua-
cha waishi mpaka
muda utakapowadia,
tumechoshwa kusikia
vitendo hivi,” alisema.

Naye, jirani wa
mwanamke huyo, In-
nocent Lugusi, alisema
wamesikitishwa  na
tukio hilo na kuliomba
jeshi hilo kufanya uta-
ratibu wa doria katika

eneo hilo.
“Kumekuwa na
matukio tofauti ya

uhalifu hapa Area A’
tunaomba Jeshi la
Polisi kusaidiana na

wananchi  kuwasaka
wahalifu,” alisema Lu-
gusi.

Alisema wakazi wa
mtaa huo wanajipan-
ga kuanzisha ulinzi
shirikishi kwa ajili ya
kujilinda katika eneo
hilo.

wa hadhara.

(MARUDIO)

NOTISI NA TANGAZO LA MNADA WA HADHARA

MAENDELEO BANK PLC Tunatoa notisi ya siku kumi na nne (14) kuanzia Tarehe
ya Tangazo hili kwa wadaiwa wanaotajwa hapa chini, walipe madeni wanayodaiwa.
Kushindwa kulipa kwa muda huo tutalazimika kuuza dhamana (mali) zao kwa mnada

Mnada utafanyika tarehe husika kuanzia saa 4 asubuhi na kuendelea.

SN | JINALA DHAMANA/MAHALI ILIPO TAREHE YA KAMPUNI YA
MDAIWA/MDHAMINI MNADA UDALALI
1 Getrude David Kalenga Nyumba ya makazi yenye hati no.110040 04/0412020. Best group(T) Limited
kiwanja no.166 kitalu no.12 eneo la kibada
Manispaa ya Temeke.
2 Joseph Francis Nayinda Nyumba ya Makazi yenye hati ya mahuziano | 09/04/2020. Best group(T) Limited

fliyopo eneo la Kwembe Manispaa ya Ubungo
Naibu Waziri wa Viwanda na Biashara, Mhandisi Stella Manyanya (kushoto), akiwa na Mkuru-
genzi Mkuu wa kampuni ya Jatu PLC, Peter Isare (wa pili kushoto) pamoja na viongozi wengine
wa kampuni hiyo, kwenye usiku wa Jatu Super Dinner iliyolenga kutambulisha uwekezaji wa 3
kilimo cha umwagiliaji wilaya ya Kiteto, mkoani Manyara juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

n0.53 kitalu no.9 iliyopo eneo la Bunju

* -5 4 | Intherise canteen/Mitton Loth
Mwanafunzi afamaji | ~
manispaa ya Kinondoni
e )
akifua nguo mtoni |y
1. Nyumba/Mali za Mteja zitauzwa kama zilivyo.

2. Mnunuzi atakaeshinda atalipa malipo ya awali ya 25% ya bei itakayofikiwa siku ya mnada na 75%
katika muda wa siku 14.

Yusuph Hamis Kitumbo. Gari aina ya YUTONG zenye namba za usajiri | 04/04/2020.(sahihishola | Best group(T) Limited

T435CVLnaT 433 CVL Tangazo lillopita)

Nyumba yenye hati no 70135 kiwanja 18/04/2020. (sahihisho la | Best group(T) Limited

Tangazo lililopita)

Na Gurian Adolf, alisema tukio hilo lilitokea huyo. M i atakayeshindwa kumalizia salio la 75% katika muda uli hapo iuu h dishi
SUMBAWANGA Jumapili iliyopita wakati Chanzo cha maporomoko 8. i gtﬁnuzl{ at? ayes Il'n wa Ug]a 'f'a Sd? 0 a.k 5% o kall a.?“li a uliopangwa hapo juu hatarudishiwa
mwanafunzi  huyo alipok- hayo ni mvuakubwa liyonye- edha alizolipa awali na mnada utarudiwa siku nyingine itakayopangwa.

MWANAFUNZI wa
darasa la tatu Shule ya
Msingi Kianda Igonda,
wilayani ~ Sumbawanga

wenda kufua sare za shule
kwa ajili ya kuzivaa jana siku
ya Jumatatu.

Kwa mujibu wa taarifa

bayo yalisababisha madhara
mbalimbali, ikiwamo kifo cha

4. Gharama zote za kubadilisha hati miliki, Kutwaa Nyumba/ Kumtoa mmiliki wa awali (ikiwa bado
hajatoka hadi wakati wa mnada) na gharama nyinginezo zitakuwa juu ya mnunuzi.
5. Wateja wote mnakaribishwa kuona na kukagua nyumba muda wowote isipokuwa usiku

mkoani Rukwa, Jenifer hiyo ya Kamanda, baada mwanafunzi huyo. KWA MAWASILIANO ZAIDI: N
- - - . . 8
. . . HQ LUTHER HOUSE P.0.BOX 1088 DAR ES SALAAM 9
sare za shule. hizo, ghafla kulitokea mapo- humo kuwalinda watoto wao S
. . . . . . . R P.0 BOX 216 MOBILE 0715363537/0766309913
Akizungumzia tukio hilo, romoko ya maji yaliyosaba- katika nyakati hizi za mvua DAR ES SALAAM
Kamanda wa Polisi Mkoa bisha mafuriko makubwa kwa kuwa ni hatari kwa us- MOBILE 0688699é89

wa Rukwa, Justine Masejo,

yaliyomsomba mwanafunzi

alama wa watoto hao.
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Mliipuko virusi vya corona
wabadili utendaji kazi SADC

Na Gwamaka Alipipi

KATIBU Mkuu wa Wizara ya Mambo ya Nje
na Ushirikiano wa Afrika Mashariki, Balozi
Kanali Wilbert Ibuge, amesema tishio la kidu-
nia kama vile mlipuko wa ugonjwa wa virusi
vya corona umeilazimisha Jumuiya ya Maen-
deleo Kusini mwa Afrika (SADC) kutafuta
mbinu mbadala za kiteknolojia kufanya kazi.

Amesema vikao vya SADC kufanikiwa ku-
fanyika kwa njia ya mtandao kuna uwezeka-
no wa mikutano ijayo ya jumuiya hiyo, kuen-
delea kufanyika kwa teknolojia hiyo endapo
kutatokea aina ya janga 1<ama hilo.

damizi wa SADC kutoka Wizara ya Mambo ya
Nje, Fedha, Viwanda ambao watakutana kwa
siku mbili kujadiliana agenda nane zitakazo-
wasilishwa kwa mawaziri.

Kanali Ibuge alisema: “Mafanikio ya jaribio
hili yanayo nafasi ya kutufanya tuone uweze-
kano wa kuendelea kufanya mikutano yetu
kwa namna hii. Hivyo sote wakati wa mkuta-
no huu ndiyo tutajifunza namna ya kufanya
mambo siku za usoni iwapo kutatokea aina
hii ya majanga.”

Alisema mkutano huo unaendeshwa kwa
njia ya mtandao ikiwa ni mara ya kwanza
kwa SADC kufanya mkutano mkubwa kwa
mfumo huo, ambao ni uthibitisho kuwa
Teknolojia ya Habari na Mawasiliano (Teha-

ma) ilivyobadilisha mfumo
wa vikao.

“Naomba nitumie fursa
hii kuwaomba na kuwasihi
nchi wanachama kuen-
delea kujikinga na maam-
bukizi ya ugonjwa wa virusi
vya corona na kushikamana
kwa umoja wetu kupun-
guza kasi ya maambukizi na
hatimaye kuuondoa kabisa

katika sura ya dunia. Kwa
pamoja tunaweza,” alisema
Kanali Ibuge.

Balozi Kanali Ibuge alise-
ma kikao hicho kitajadili
agenda umuhimu ambazo
ni taarifa ya maandalizi ya
Dira ya SADC ya mwaka
2050, Mpango Mkakati
wa Maendeleo wa SADC
wa mwaka 2020-2030,

Maadhimisho ya miaka
40 ya SADC tangu kuan-
zishwa kwake mwaka 1980,
utekelezaji wa maazimio
ya vikao vilivyopita, hali ya
michango na kifedha kwa
ujumla ya SADC, kupokea
taarifa ya ukaguzi wa shu-
ghuli mbalimbali za sekre-
tarieti ya SADC.

TANGAZO IGNA UMMA

MATUMIZI MABAYA NA YA UDANGANAYIFU
YA JINA LA BENKI YA MAENDELEO YA AFRIKA (AfDB)

taasisi  kwenye

Tumepata taarifa za mawakala mbalimbali wanaojivika nafasi za
uongo za kusaidia katika kufanya biashara na Benki ya Maendeleo
ya Afrika kwa nia ya kujipatia fedha. Udanganyifu huu mara nyingi
hufanywa kwa kupitia barua-pepe, au njia nyingine za mawasiliano.

Benki ya Maendeleo ya Afrika inasikitishwa sana na udanganyifu
huu, ambao ni ukiukwaji wa maadili ya taasisi, na itashirikiana na
mamlaka zinazohusika kupambana na mtandao huo wa ulaghai.

Sisi, Benki ya Maendeleo ya Afrika, tunathibitisha kwamba:

« Tunatangaza waziwazi maombi yote ya manunuzi ya
Benki,
www.afdb.org/en/about-us/corporate-procurement.

tovuti  ya

215653002

ambayo ni:

Ikiwa ombi lolote la manunuzi halijatangazwa kwenye
tovuti hiyo, ombi hilo halipo, ni ulaghai.

* Hatudai wala kupokea malipo kutoka kwa watoa huduma, wagavi,
wataalamu-washauri, wanaotafuta ajira, n.k., ili kuwapa mikataba

ya kutoa huduma, ugavi wa bidhaa au malipo ili kutoa ajira.
* Hatutumii anuani za barua-pepe kama vile Gmail, Yahoo Mail n.k.

Wahamiaji waliorudishwa kutoka Afrika Kusini kwa tuhuma za kuishi nchini humo bila
V|bal| wakiwa chini ya ulinzi Wa askari kazu katika Mahakama ya Hakimu Mkazi Kisutu

Msako wa
‘dadapoa’ waanza

Na Gurian Adolf, SUMBAWANGA

MANISPAA ya Sumbawanga mkoani Rukwa,
imetangaza operesheni maalumu kwa ajili ya
kuwasaka, kuwakamata na kuwafikisha katika
vyombo vya sheria madada poa wanaofanya
biashara haramu ya ngono katika mji wa Sum-
bawanga.

Mkurugenzi wa Halmashauri ya Manispaa
hiyo, Jacob Mtalitinya, aliyasema alipokuwa
akijibu maswali ya waandishi wa habari walio-
taka kujua mikakati ya halmashauri hiyo katika

kudhibiti kukua kwa kasi biashara ya ukahaba
mjini humo.

Alisema kwa mujibu wa sheria, biashara
hiyo ni haramu na ni kosa kisheria kuifanya
biashara hiyo, hivyo anatoa wito kwa kinadada
hao kuacha mara moja badala yake watafute
biashara halali.

“Ninachopenda kusema ni kuwa biashara
hiyo ni haramu na ninatangaza msako kwa
wanaofanya biashara hiyo. Pia ni kinyume cha
maadili ya wakazi wa mji wa Sumbawanga...
kamwe hatutaifumbia macho, ni lazima tu-
hakikishe inakomeshwa kabisa,” alisema.

« Tunatangaza nafasi zote za ajira kwenye tovuti vetu:
www.afdb.org/jobseekers. Kama nafasi ya ajira haijatangazwa
kwenye tovuti hiyo, nafasi hiyo haipo, ni ulaghai.

Kwa hiyo, tunawashauri watu wote, pamoja na wafanya biashara
wanaopenda kufanya biashara na Benki ya Maendeleo ya Afrika
kuzingatia yafuatayo:

« Zingatia matangazo yanayohusu manunuzi, ambayo
yanapatikana kwenye tovuti ya Benki tu, na si kwingineko.

« Kamwe usilipe au kutuma fedha kwa mtu yeyote ili kupata kazi,
mkataba wa huduma au kufanya biashara yoyote na Benki.

* Toa taarifa za majaribio yote ya udanganyifu kwa mamlaka
zinazohusika za Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania,
na pia ifahamishe Benki kupitia anwani hii ya barua-pepe:
security@afdb.org.
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Bunge lataka ulinzi Ubungo

NMB
yamwaga
misaada
elimu, afya

Na Mwandishi Wetu

BENKI ya NMB imekabidhi misaada

mbalimbali katika sekta za elimu

na afya, Kaimu Mkurugenzi wake,
Ruth Zaipuna, ameahidi kuendeleza
utamaduni huo wa kusaidia utatuzi
wa changamoto zinazozunguka jamii

kwenye nyanja hizo.

ljumaa iliyopita, NMB ilikabidhi vifaa
tiba kwenye Hospitali ya Wilaya ya
Katavi vyenye thamani ya Sh. milioni
8.5, pamoja na mabenchi 25 na viti 25
kwa shule mbalimbali mkoani humo,
kama inavyofanya mkoani Ruvuma,
ambako inakabidhi vifaa mbalimbali
vyenye thamani ya Sh. milioni 15.

Vifaa vinavyotolewa ljumaa mkoani
Ruvuma ni mabati 100 yenye thamani
ya Sh. milioni 2.6 Shule ya Msingi Mlin-
gotini, mabati sawa na hayo kwa Shule
va Msingi Nanjoka, vifaa tiba vyenye
thamani ya Sh. milioni 5 na madawati
ya Sh. milioni 5 kwa Shule ya Sekond-

ari ya Matemanga.

Akizungumza wakati akikabidhi
misaada kama hiyo mkoani Simiyu,
alisema utaratibu huo wa kurudisha
faida iliyopatikana kwa jamii inayowa-
zunguka kupitia uwajibikaji kwa jamii
ni endelezo, lengo likiwa ni kusaidia

jamii na kuunga mkono juhudi za
serikali.

“Kila mwaka tunatoa asilimia 1 ya
faida baada ya kodi na kwa mwaka
huu 2020, zaidi ya Sh. bilioni 1 imet-
engwa ili kusaidia nyanja hizo. Kwa
mkoa wa Simiyu pekee, tangu mwaka
2019 tu, tumetoa misaada yenye tham-
ani ya Sh. milioni 200, iliyosaidia sekta

za afya na elimu.

Pia NMB ilitembelea wananchi wa
Tarafa ya Mbweri na kukabidhi vifaa
Vvya msaada katika Kituo cha Afya
Mbweri, vyenye thamani ya Sh. milioni
5, vikiwamo vitanda vitano vya kulaza
wagonjwa, kitanda kimoja cha kujifun-

gulia pamoja na mashuka 60.

Chalowe, Wilaya ya Wanging'ombe
mkoa wa Njombe, waliishukuru NMB
kwa vifaa vya kisasa vya kujifungulia
vilivyotolewa na benki hiyo ikiwa
sehemu ya maadhimisho ya Siku ya
Wanawake Duniani, iliyoadhimishwa

Machi 8.
Mganga Mkuu wa Wilaya ya

Wanging'ombe, Dk. Lupembe Francis,
alipokea msaada huo na kumkabidhi
vifaa vya uzazi, Mganga Mfawidhi

Meneja wa NMB Kanda ya Nyanda
za Juu, Straton Chilongela, alisema
msaada huo umetolewa kwa muda sa-
hihi kuwasaidia kinamama na watoto
wanaozaliwa salama tofauti na hatua
ilivyokuwa wanaposafirishwa mbali.

Chilongola alikabidhi msaada
huo kwa sekondari za Igima na

Wanging'ombe, ambazo zilipokea
meza 100 na viti 100 vyenye thamani
ya Sh. milioni 15, ambavyo vimeg-
awanywa 50 kwa 50, vikipokelewa

kwa pamoja na Mkuu wa Wilaya

ya Wanging'ombe, Ally Kassinge na
Mkurugenzi wa halmashauri hiyo,
Eden Lukoa. Kadhalika, benki hiyo
NMB ilikabidhi msaada wa vifaa tiba
vyenye thamani ya Sh. milioni 5 kwa
Kituo cha Afya cha Pugu Kajungeni,

huku ikikabidhi madawati 50 na viti 50
vyote vyenye thamani ya Sh. milioni
5, kwa Sekondari ya DK. Olsen, iliyopo

Mbulu, mkoani Manyara.

Na Mwandishi Wetu

KAMATI ya Kudumu ya Bunge ya Miun-
dombinu, imeitaka serikali kuhakikisha
inaweka ulinzi madhubuti katika miun-
dombinu ya mradi wa barabara za juu
(interchange) katika makutano ya eneo
kwa kipindi kirefu.

Mradi huo wenye lengo la kupunguza
msongamano wa magari katika njia za
barabara za Morogoro, Mandela na Sam
Nujoma, unagharimu Sh. bilioni 229
huku serikali ikichangia fedha za fidia
kwa wananchi waliopisha mradi.

Mwenyekiti wa Kamati hiyo, Seleman
Kakoso, alitoa agizo hilo kamati yake ili-
potembelea ujenzi wa mradi huo na ku-
ridhika na hatua ya kazi zilizofikiwa kwa
sasa na kumtaka mkandarasi kutimiza
malengo kwa mujibu wa mkataba.

“Tunaipongeza serikali, wizara na

Tanroads kwa kazi nzuri na usimamizi
kwani tumefarijika kuona miundom-
binu ambayo imejengwa ni mizuri na
kazi iliyofikiwa ni nzuri sana, hivyo tuna
mategemeo kwamba miundombinu hii
itawanufaisha Watanzania,” alisema.

Naibu Waziri wa Ujenzi, Elias Kwandik-
wa, aliihakikishia kamati hiyo kuwa
watasimamia utekelezaji wa ujenzi wa
miundombinu bora ya barabara kwa kila
fedha inayopitishwa na Bunge kwa ma-
slahi mapana ya wananchi na taifa kwa
ujumla.

“Dhamira ya serikali ni kuongeza
ubora wa huduma za miundombinu
ikiwamo ya barabara na pia kupunguza
msongamano katika majiji na hasa Dar
es Salaam na sisi wizara tuwahakikishie
kuwa tutaendelea kutekeleza miradi
kama hii ya Ubungo na maeneo mbalim-
bali,” alisema.

Aliongeza kuwa wananchi wanaopita

katika barabara zinazokutana eneo hilo
la Ubungo, wamekuwa wakipoteza muda
mwingi katika foleni na serikali inapata
hasara kubwa kutokana na uzalishaji ku-
pungua, hivyo miundombinu hiyo itaku-
wa mkombozi kwa taifa.

Mtendaji Mkuu wa Tanroads, Patrick
Mfugale, aliilambia kamati hiyo kuwa
barabara za juu katika makutano ya
eneo la Ubungo zitadumu kwa miaka 120
na kupunguza msongamano wa magari
kwa zaidi ya miaka 50 ijayo ndipo hali
hiyo itajirudia tena.

Alisema mpaka sasa ujenzi wa mradi
huo umefikia asilimia 70 na unatarajiwa
kukamilika mapema mwishoni mwa wa
Julai mwaka huu.

“Niwatoe hofu wajumbe kuwa mradi
utakamilika mapema zaidi, mkandarasi
yupo mbele ya muda na changamoto ya
msongamano wa magari katika makuta-
no haya itakuwa historia,” alisema.

akitoa maelezo kwa wafanyakazi 28 wa Ofisi ya Mkuu wa Wilaya na Halmashauri ya Wilaya ya Magu, kabla ya kuanza kutalii kwenye
hifadhi hiyo, wikiendi. PICHA: DANIEL SABUNI

Wadau sekta ubunifu
waililia serikali bajeti

Na Elizabeth Zaya

WADAU wa teknolojia ya
ubunifu Tanzania, wameiom-
ba serikali kuongeza bajeti ka-
tika sekta hiyo ili kusaidia ku-
panua wigo wa kazi za kibunifu
nchini.

Wakizungumza katika Wiki
wadau hao walisema bado sek-
ta hiyo imekuwa ikitegemea
zaidi ufadhili kutoka Kkatika
mashirika ya nje.

Mtaalamu mbobezi wa Shiri-
ka la Mpango wa Maendeleo

la Umoja wa Mataifa (UNDP),
Ernest Salla, alisema kwa sasa
sekta ya ubunifu Tanzania im-
ekuwa tofauti na ilivyo kuwa
katika miaka ya nyuma na
kwamba ili kufanya vizuri zai-
di, inatakiwa kushikwa mko-
no kwa kiwango kikubwa na
nchi husika badala ya kuende-
lea kutegemea msaada kutoka
kwa wahisani pekee.

“Kuna wimbi kubwa la vijana
kwa sasa hivi ambalo limeona
kwamba ubunifu ni fursa, kwa
hiyo wengi wao wamevutiwa
na wameingia kwa wingi kati-

ka sekta hii ya ubunifu, na hata
mahitaji katika shughuli za
kibunifu yameongezeka, kwa
hiyo inabidi waungwe mkono,”
alisema Salla na kuongeza:

“Kutokana na kukua kwa
sekta hii, kunahitajika serikali,
sekta binafsi pamoja na wa-
hisani kuungana kusaidia sekta
hii badala ya kuachia upande
mmoja... kwa sasa sekta hii ina-
hitaji ushirikiano kutoka kwa
wadau wote, tunatakiwa kuwa
na programu za muda mfupi,
kati na muda mrefu za kuipele-
ka mbele zaidi sekta hii.”

Pia Salla alisema ipo haja
ya kutenga maeneo maalum
ya uwekezaji katika shughuli
mbalimbali za ubunifu.

“Naona matokeo mazuri
zaidi yanakuja katika sekta
hii, vijana wanabuni vitu vi-
zuri ambavyo hatujawahi
kuvishuhudia katika siku za
nyuma.. wanakwenda na
teknolojia na ndani ya miaka
michache ijayo, Tanzania
itakuwa inafanya vitu vikub-
wa kupitia sekta hii,” alisema
Salla.
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————Jela miaka 30 kwa
kosa Kubaka mtoto

ikubali kupokea
mawazo mapya’

Na Romana Mallya

NAIBU Waziri wa Viwanda na

Na Said Hamdani, LINDI

hiyo, Hakimu Massawe alimpa
mshtakiwa nafasi ya kujitetea,

bukumbu ya makosa ya zamani
kwa mshtakiwa, ambaye alijibu

Pia mahakama hiyo ilimpa-
tia mshtakiwa huyo kuchapwa

Biashara, Stella Manyanya, amesema na akaiomba mahakama im-

serikali na taasisi zake ni lazima
wakubali kupokea mawazo mapya ili
kuongeza kasi kiutendaji na ikiweze-
kana kurekebisha sheria zinazowa-

bana wenye fikra hizo mpya.

Manyanya aliyasema hayo juzi

MAHAKAMA ya Mkoa wa
Lindi, imemuhukumu mkuli-
Kilolambwani, wilayani Londi,
Mussa Tharatha (52) kifungo
cha miaka 30 jela, kuchapwa

wonee huruma kwa kumpa
adhabu nafuu kwa madai ni
mkosaji wa mara ya kwanza na
kuwa ana familia inayomtege-
mea, akiwamo mke, watoto,

kuwa, huku akiiomba mahaka-
ma hiyo kumpatia mshtakiwa
adhabu kali ili iwe fundisho
kwake na wengine wenye na
tabia kama hiyo.

Hakimu Massawe akitoa hu-

viboko sita wakati wa kuingia
gerezani na atakapomaliza ad-
habu yake amlipe mlalamikaji
fidia ya Sh. 200,000.

Awali ilidaiwa mahakamani
hapo na Mwanasheria wa Seri-

kali, Mramba kuwa Novemba 4,
2019 mchana huko Kijiji cha

wazazi na wajukuu.
Pia, mshtakiwa Khalfani alid-

kumu ya kesi namba 80/2019,
kupitia vifungu vya Sheria 130

viboko na kulipa fidia kwa kosa
la kumbaka mtoto wa miaka 16.

usiku katika hafla ya chakula cha
jioni Kilichoandaliwa na Kampuni ya
Jatu PLC inayojishughulisha na mi-

radi ya kilimo, viwanda na masoko
baada ya kupata usgjili wake wa

kudumu Oktoba 20, 2016.

Kampuni hiyo inayoendeshwa
na vijana wahitimu wa chuo Kikuu,
inasimamia miradi mbalimbali ya

kilimo kwa kushirikiana na wa-

Hukumu hiyo imetolewa
na Hakimu Mkazi Mfawidhi
wa Mahakama hiyo, Elimo
Massawe, baada ya Jamhuri
kuthibitisha kosa dhidi ya
mshtakiwa.

Kabla ya kutolewa hukumu

ai alijikuta akishiriki tendo hilo
bila ya kujitambua kutokana na
ibirisi wa mapenzi kumfikia.
Baada ya utetezi huo,
Hakimu Masawe alimuuliza
Mwanasheria wa Serikali, God-
frey Mramba iwapo ana kum-

(1) (2) (@) na 131 (1) kanuni ya ad-
habu sura ya 16/2002, alisema
amesikiliza maombi ya pande
zote mbili, lakini sheria imem-
funga mikono, hivyo akamhu-
kumu kwenda gerezani miaka
30.

Ruvu, Kata ya Kilolambwani,
Tarafa ya Mchinga, mshtakiwa
huku akitambua anachoki-
fanya ni kosa, alimbaka mtoto
huyo (jina limehifadhiwa).

nachama wake na miongoni mwa
miradi iliyonayo ni wa ekari 968
wenye wanachama 112 wilayani

Kiteto mkoani Manyara.

Katika hafla hiyo, Manyanya
alisema badala ya serikali kujifungia
na mambo va asili, lazima ikubali
kuyapokea mawazo mapya kama
ya kampuni hiyo na kuyaboresha ili
kufikia malengo.

“Hii ni moja ya kampuni iliyojikita
kwenye mawazo mapya, zinaweza
kuzaliwa kampuni nyingi, lazima
vikwazo viondolewe, unakuta
mtu anakwenda benki anatakiwa
kwanza apeleke dhamana wakati
hana, matokeo yake anakata tamaa
na mwishowe anaona arudi kwe-
nye ajira ambazo nazo hazitoshi,”
alisema.

Manyanya aliwatoa hofu Wa-
tanzania na kuwataka wathubutu
kununua hisa za Jatu PLC ambayo ni
kampuni ya wazawa, akisema kuwa
kabla ya kukubali mwaliko wao,
alijiridhisha kwanza na kubaini siyo
wababaishaji.

Pia, aliwataka vijana hao ambao
ndiyo waanzilishi wa kampuni hiyo,
badala ya kujifungia na mawazo
yao, wafungue milango ya kujifunza
kupitia taasisi mbalimbali za serikali
ili wasonge mbele.

“Nia yenu ni njema na mawazo ni
mazuri, lakini kutokana na mambo
hayo (kuwa taasisi ya umma) kukaa
kisheria zaidi lazima muendane na
mifumo ili msimame vizuri,” alisema.

Naibu waziri huyo pia aliwataka
wataalamu wasaidie kuboresha
mawazo ya Vvijana hao na kuhakiki-
sha vikwazo dhidi yao vinatafutiwa
ufumbuzi.

Mkurugenzi Mkuu wa Jatu PLC,
Peter Isare, alisema kampuni hiyo
imelenga kujenga afya na Ku-
tokomeza umaskini nchini.

Alisema mradi wa Wilaya ya
Kiteto mkoani Manyara pekee una-
gharimu Sh. bilioni 7.5 na kwamba
utakuwa na huduma zote muhimu ili
kurahisisha shughuli hiyo.

|sare alisema wako katika hatua
za mwisho kuwa miongoni mwa
kampuni za kilimo zinazoingia na
kuuza hisa zake katika Soko la Hisa

Baadhi ya wafanyakazi wa kiwanda cha TBL Mbeya wakifurahia wakati wa maadhimisho ya Siku ya Wanawake Duniani mwishoni mwa
wiki. PICHA: MPIGAPICHAWETU

Mfanyakazi anayedaiwa kufa
kwa kichapo cha bosi azikwa

Na Elisante John, SINGIDA

simanzi kubwa, huku ndugu, jamaa na

marafiki wakitumia wasaa huo kumfariji.
Waombolezaji nao walisema ni vema

wazazi wawe wanajiridhisha na mazingira

Naye Mchungaji wa Kanisa la Meth-
odest, John Mjelwa, aliwaomba waom-

MWILI wa Salome Zacharia (18), anaye-

daiwa kufariki dunia baada ya kupokea ya Itigi alikozikwa Salome, waendelee

la Dar es Salaam.

Meneja Mkuu wa Kampuni hiyo,
Mohamed Simbano, alitaja miradi
mingine waliyonayo kuwa ni mradi
wa kilimo cha mpunga wilayani

Kilombero. Pia wana miradi ya

maharage mkoani Tanga, alizeti na

mahindi wilayani Kiteto.

Alisema mkakati wao ni kuwekeza

katika viwanda vya kuchakata
mazao yote wanayoyalisha na

matarajio ni kuwa navyo kila eneo
la mradi na mpaka sasa wana Vvituo

vinne vinavyozalisha mazao.

kipigo toka kwa waajiri wake mkoani Aru-
bo, Tarafa ya Itigi, wilayani Manyoni Mkoa
wa Singida.

Wakizungumza kwenye mazishi hayo,
baadhi ya waombolezaji waliwaomba wa-
zazi na walezi, wajitahidi sana kujiridhisha
kwanza na mazingira ya kazi, hususani
makazi ya nyumba ambayo watoto wao
wanakwenda kufanyakazi za ndani.

Wakati mazishi yakiendelea, mama
yake Maria Athans, alikuwa akilia kwa

ya kazi, ikiwamo kuwatembelea mara kwa
mara, badala ya kutofuatilia taarifa zao,
hali inayochangia wapate manyanyaso.

“Ndugu zangu, watoto wetu
tunawapeleka kwenda kufanya kazi za
ndani, tujiridhishe na sehemu wanazok-
wenda, tujenge utamaduni wa kwenda
kuwaona... tunaweza kudhani wanafanya
kazi vizuri, kumbe ni afadhali angebaki
tu hapa nyumbani ambako ni bora zaidi,”
alisema Haruna Chimanga, Diwani wa
Kata ya Heka.

kumtegemea Mungu katika maisha yao, ili
waweze kushinda majaribu ikiwamo tukio
kama hilo.

Mama wa Salome, Maria aliiomba seri-
kali na wadau watakaojitokeza wamsai-
die kumlea na kumsomesha mtoto mdogo
mmoja aliyebakia.

Salome alifariki dunia mkoani Arusha,
kutokana na kinachodaiwa alipata kipigo
kikali kutoka kwa bosi wake mama mwe-
nye nyumba, na kufariki njiani wakati
akimpeleka hospitali.
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Wanafunzi
waliosomea
chini ya miti
wajengewa shule

Na Allan Isack, SIMANJIRO

WANAFUNZI 306 wa shule za
awali, darasa la kwanza na la
pili kwenye shule shikizi ‘shule
za muda’' ya Mazinde Kata vya
Loiborsoit, wilayani Simanjiro
mkoani Manyara, wameondo-
kana na adha baada ya ku-
jengewa madarasa na Shirika la
ECLAT Foundation.

Awali, kabla ya ujenzi wa
madarasa hayo, wanafunzi wa
shule hiyo walikuwa waki-
somea chini ya miti.

Shirika hilo limejenga ma-
darasa manne, matundu 16 ya
Vvyo0o0 na ofisi ya walimu.

Hata hivyo, wanafunzi
wanatembea umbali zaidi ya
kilomita 17, kwenda shule za
msingi Loiborsoit A na Ruvu
Remit.

Mwenyekiti wa ECLAT Foun-
dation, Peter Toima, akizun-
gumza jana wakati akikabidhi
shule hiyo, kwa Mkuu wa
Wilaya ya Simanjiro, Zepha-
nia Chaula, alisema wame-
jenga shule baada ya kupokea
maombi kutoka kwa uongozi

Toima alisema Shirika Ia
ECLAT Foundation kwa kush-
irikiana na Taasisi ya Upendo
ya Ujerumani wamejenga ma-
darasa manne, matundu 16 ya
VY00 na ofisi mbili za walimu.

“Katika ujenzi wa madarasa
manne, wananchi walianza
kujenga mawili, lakini hayaku-
kamilika hivyo taasisi yetu
iliyvamalizia kwa gharama zi-
lizobaki,” alisema Toima.

Chaula, ameupongeza uongo-
zi wa ECLAT Foundation, kwa
kufanikisha ujenzi huo ambao
Utapunguza adha ya wanafunzi
wa eneo hilo, kutembelea um-
bali mrefu wakati wa kwenda
shuleni na kurudi nyumbani.

Alitoa onyo kwa baadhi ya
wanasiasa wa wilaya hiyo,
wanaozusha maneno ya uongo
dhidi ya shirika hilo kuwa
wameingia makubaliano na hal-
mashauri ya wilaya.

Ofisa Elimu ya Msingi wa
Halmashauri ya Wilaya ya
Simanjiro, Silvanus Tairo,
alisema shule hiyo, itasajiliwa
hivi karibuni na jina la shule
litakuwa ni Shule ya Msingi
Mazinde.

Mwalimu wa shule hiyo,
Kaika Elias, alisema alikuwa
akifundisha peke yake wa-
nafunzi 306, kwa kuwa mwal-
imu aliyekuwa akisaidiana
naye alihama eneo hilo.

Mwanafunzi wa darasa la
kwanza Samwel Alamayani,
aliishukuru taasisi hiyo kwa
kuwajengea madarasa hayo,
kwa kuwa walikuwa wakisomea
chini ya miti.

Alisema kwa Kipindi chote
walikuwa wakipigwa na up-
epo, vumbi na kunyeshewa na
mvua.

Rachel Elia, mwanafunzi wa
darasa la pili alisema baada
yva shule hiyo, kujengwa ha-
watatembea umbali wa zaidi yva
kilomita 32, kwenda shule za
jirani kusoma kama ilivyokuwa
awali.

o

-
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Watakiwa kuwajengea
uwezo wanafunzi kujiajiri

Na Allan Isack, ARUSHA

WAZAZI kwa kushirikiana na wal-
imu wa shule za msingi na sekondari
wametakiwa kuwaandaa na kuwajen-
gea uwezo wanafunzi kujiajiri wakati
watakapohitimu masomo yao.

Mkurugenzi wa Shule ya Sekondari
Winning Spirit, Simon Maxmillian,
alisema hayo jana wakati akizun-
gumza na wazazi na wanafunzi wakati
wa mahafali ya tano ya kidato cha sita
shuleni hapo, na jumla ya wanafunzi
44 walihitimu kidato cha sita.

Alisema shule hiyo na wazazi wana
jukumu la kushirikiana kuwaandaa
watoto, ili kukabiliana na tatizo la ajira
na kuwajengea tabia ya kujiajiri waki-
wa wapo shuleni.

Pia, alisema nchini kuna tatizo la
ajira kwa vijana wanaohitimu vyuo na
shule za msingi na sekondari.

Alisema vijana wengi nchini wame-
jijengea dhana ya kuajiriwa na serikali
baada ya kuhitimu masomo badala ya
kujiajiri.

“Naomba wazazi tushirikiane ku-
waandaa watoto wetu wakiwa bado
shuleni kujiajiri kwa kufanya shughuli
ndogo za kilimo na kuanzisha viwanda
vidogo ambavyo mwisho wa siku vita-
wasaidia kujiajiri na kujikwamua kiu-
chumi,” alisema Simon.

Hata hivyo, alisema shule hiyo ime-
waandaa wanafunzi hao, kujiajiri kwa
kuwafundisha mbinu mbalimbali za
kujikwamua kiuchumi.

Mkurugenzi wa Shule ya Sekondari
ya Renea, ambaye ni Ofisa Elimu Kata
ya Sekei, Jiji la Arusha, Ruth Sabaya,
aliwataka wanafunzi hao, kuwa na
dhana ya kujiajiri kuliko kuajiriwa.

Aliwataka kuwa mfano bora wa kuig-
wa katika jamii kwa kujishughulisha

na kazi zitakazowapatia kipato.

Wakisoma risala kwa niaba ya wa-
hitimu hao, Ansila Serafin na Justine
Komba, walisema shule hiyo im-
ewaandaa vizuri wanafunzi kujiajiri
kwa kuwafundisha masomo ya ujasiri-
amali.

Walisema masomo hayo, watakwen-
da kufanya kwa vitendo kwa kuanzisha
shughuli ndogo za kilimo na viwanda.

Hata hivyo, walisema shule yao
inakabiliwa na tatizo la baadhi ya wa-
zazi na walezi kushindwa kulipa ada
kwa wakati na kusababisha baadhi
ya wanafunzi kushuka kitaaluma na
kushindwa kufikia malengo yao.
chael Shoo, akizungumza na wahitimu
hao, aliwataka kuwa wabunifu kwa
kuwa elimu ya kidato cha sita ni sawa
na ya darasa la nne la zamani, hivyo
kuwashauri kuwa wajasiriamali.
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Mkuu wa Wilaya ya Arumeru, Jerry Muro, akizungumza wakati wa uzinduzi wa kampeni ya Jiongeze Tuwavushe Salama. PICHA:

NMB yawataka wajasiriamali
kuchangamkia mikopo

Na Allan Isack, SIMANJIRO

WAJASIRIAMALI katika sekta ya Kkili-
mo na biashara mji mdogo wa Mirerani
wilayani Simanjiro, mkoani Manyara,
wametakiwa kuchangamkia fursa ya
mikopo nafuu kwenye benki ya NMB ili
kujikwamua kiuchumi.

Ofisa Uhusiano wa Benki ya NMB, tawi
la Mirerani, Damian Lukenza, aliyasema
hayo jana, wakati wa kikao cha maende-
leo cha Kata ya Endiamtu.

Lukenza alisema wajasiriamali wengi
nchini, wamenufaika na mpango wa kil-
imo na biashara na kuwataka wakazi wa
Mirerani kuchangamkia fursa hiyo.

Alisema  wananchi  wakichukuwa
mikopo itawasaidia kuendesha shughuli
zao za kilimo na biashara na baada hapo
watarejesha marejesho na watabakiwa
na faida.

Alisema kwa kiwango kikubwa shughu-
li za kilimo na biashara kinawanyanyua
wakulima wengi nchini.

“Kampuni nyingi zinaingia mkataba na
wakulima wadogo ili kununua mazao yao
ikiwamo mboga, matunda na maharage
machanga, changamkieni fursa hiyo,”
alisema Lukenza.

Alisema Meneja wa Benki ya NMB Tawi
la Mirerani, Allan Kombe, amefanikiwa
kupiga hatua ya kimaendeleo kwa kutoa

mikopo mbalimbali kwa wajasiriamali wa
eneo hilo.

“Kwa upande wa uchimbaji wa madini
ya Tanzanite tumeshindwa kutoa mikopo
kutokana na mfumo wa uchimbaji ulivyo,
lakini wafanyabiashara wengine wamen-
ufaika kupata mkopo,” alisema Lukenza.

Mwenyekiti wa Mtaa wa Tanesco, Jus-
tin Abraham, alisema viongozi wa benki
hiyo, wanapaswa kuwashirikisha viongo-
zi wa mitaa wakati wa kutoa mikopo hiyo
ili kusitokee migogoro.

Ofisa Mtendaji wa Kata ya Endiamtu,
Charles Msangya, ameipongeza benki
hiyo wanavyotoa huduma kwa wananchi.
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Sekondari kuchuana insha
maendeleo endelevu

O
Asisitiza
vijana
kujiajiri
kwenye
kilimo

KAMPUNI tanzu ya kilimo
na ufugaji ya Agri-Connect
Tanzania, imesisitiza kuwa ili
vijana wajiajiri kwenye kilimo
chenye tija, wanahitaji ku-
wezeshwa mitaji na mafunzo.

Mkurugenzi Mtendaji wa
Kampuni hiyo, Agness Link,
akizungumza na wanafunzi
wa Shule ya Sekondari ya Wa-
sichana ya Machame iliyopo
Wilaya ya Hai, mkoani Kili-
manjaro, alisema kuna haja ya
serikali kuwekeza katika eneo
hilo ili kumaliza tatizo.

Alisema takwimu zinaonye-
sha kuwa Afrika ndio inaon-
goza kwa kuwa na vijana
wengi, huku ikitazamiwa
kundi hilo kuongezeka.

“Mimi ninawashauri ninyi
vijana mkipata nafasi baada
ya masomo yenu hata mki-
maliza chuo kikuu, nendeni
kachangamkieni fursa zilizopo
kwenye kilimo cha kisasa
katika maeneo mbalimbali ya
Mkoa wa Kilimanjaro ili kiwa-
saidie kuwainua kiuchumi,”
alisema.

Alisema kwa sasa vijana
wengi, wamejikita kwenye
kilimo kisicho na tija, huku
akiwataka kutumia muda
mwingi kujifunza kilimo cha
kisasa ambacho kinaendana
na teknolojia pamoja na uzal-
ishaji katika sekta hiyo.

Alisema Agri-Connect
Tanzania wamelenga vijana
wengi kujikita kwenye kilimo
cha kisasa na chenye tija Ki-
takachochangia katika kuinua
kipato cha Mtanzania pamoja
na ukuaji wa uchumi.

Kwa mujibu wa Link,
Agri-Connect Tanzania ina
mtazamo unaolenga kupungu-
za pengo la ukosefu wa ajira
nchini kwa vijana, kupitia
kinachoitwa minyororo ya
thamani ya sekta ya kilimo na
ufugaji.

“Mimi ninawashauvri
ninyi vijana mkipata
nafasi baada ya mas-
omo yenu hata mKi-
maliza chuo Kikuu,
nendeni kachangam-
kieni fursa zilizopo
kwenye Kilimo cha
kisasa katika maeneo
mbalimbali ya Mkoa
wa Kilimanjaro ili
kiwasaidie kuwainua
kiuchumi,” alisema.

Na Godfrey Mushi, SIHA

SHULE 18 za sekondari za Wilaya ya
Siha, mkoani Kilimanjaro, kuanzia kesho
zitaanza kuchuana kutafuta nguli wa insha
inayoeleza maendeleo endelevu ya serikali
ya Rais Dk. John Magufuli kwenye sekta
mbalimbali.

Mashindano hayo yaliyoandaliwa na Ju-
muiya ya Umoja wa Vijana wa Chama Cha
Mapinduzi (UVCCM), pamoja na mambo
mengine yatahusisha pia elimu juu ya ku-
jikinga na ugonjwa wa corona ambayo ita-
tolewa kwa kila shule.

Katibu wa Jumuiya hiyo Wilaya ya Siha,
Bulugu Magege, akizungumza jana na
Nipashe kuhusu shindano hilo, alisema
mchuano huo unaanza rasmi Machi 18 na
utafikia ukomo Machi 22, mwaka huu ili
kupisha kamati inayoratibu kazi hiyo kutoa
zawadi na majibu kwa umma.

“Napenda kusisitiza wakuu wote wa
shule kuendelea kuwashawishi wanafun-
zi kuchangamkia fursa za mashindano

pamoja na kuwaongezea uwezo wao kuku-
za ujuzi wa lugha, kwa sababu uandishi wa
insha unaongeza maarifa kwa ujumla.

“Muhimu ambalo tunashauri wanafunzi
na walimu kuzingatia ni kufuata taratibu
zote za uandishi wa insha ili tuweze kupata
insha nzuri, lakini kwenye suala la ugonjwa
wa corona, pia wazingatie elimu ya wataal-
amu wa afya ya kujikinga na ugonjwa huu.”

Bulugu alizitaja shule zinazoshiriki
shindano hilo kuwa ni Suum Sekondari,
Fuka, Oshara, Kishisha, Sanya Juu, Dahani,
Kilingi, Kilasara na Karansi.

Nyingine ni sekondari za Magnificant,
Magadini, Namwai, Matadi, Visitation,
Nuru, Orkolili, Sikirari na Faraja Siha Se-
kondari.

Kwa mujibu wa katibu huyo, mshindi wa
kwanza katika shindano hilo atazawadiwa
kompyuta mpakato, mshindi wa pili ata-
pata kompyuta ndogo ya mkononi ya Ipad,
mshindi wa tatu atapewa zawadi ya begi la
kisasa la vifaa vya shule, wakati washindi 10
wa kwanza watapewa medali.

Alisema uandishi wa insha, utawasaidia
na kuwaongozea wanafunzi hao uwezo
wao kukuza ujuzi wa lugha.

Aliwataka kusimamia kwa umakini
mchakato wa mashindano hayo ili ku-
hakikisha ushiriki wa wanafunzi wengi.

Ugonjwa huo unaosababishwa na ki-
rusi jamii ya corona (Covid 19), ambacho
ni tofauti na virusi vingine vya jamii hiyo
ambavyo viliwahi kusababisha milipuko
ya ugonjwa unaojulikana kama ‘Sars-Cov’
mwaka 2003 na Mers-Cov Corona Virus
mwaka 2013.

Ugonjwa huo huambukizwa kwa njia
ya hewa kwa kuingiwa na majimaji yenye
virusi kutoka kwa mtu mmoja kwa njia
ya kukohoa au kupiga chafya au kwa ku-
gusa majimaji au makamasi kutoka kwa
mgonjwa aliyethibitishwa kuwa na dalili za
ugonjwa huo.

Dalili za ugonjwa huo, huanza kuone-
kana kati ya siku moja hadi 14 tangu kupata
maambukizo.
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Mbunge wa Babati Vijijini, mkoani Manyara, Vrajlal Jituson, akionyesha eneo linalopita mradi wa maji wa Minjingu-Darakuta, kwa Kamati
va Kudumu ya Bunge ya Hesabu za Serikali za Mitaa, juzi. PICHA: GIFT THADEY

Vitongoji 17 kuifanya

Kilimanjaro va Kkijani

Na Godfrey Mushi, HAI

VITONGO]JI 17 vilivyopo katika Mamlaka
ya Mji Mdogo wa Hai mkoani Kilimanjaro,
vimeanza ‘kuusuka’ upya mkakati wa kuu-
fanya mji huo kuwa wa kijani, baada ya
shule 21 za msingi na sekondari zilizopo
eneo hilo kuanza utekelezaji wake.

Mtendaji Mkuu wa Mamlaka hiyo (TEO),
Noel Nnko, amethibitisha kuwa ofisi yake,
kwa maelekezo ya Mkurugenzi Mtend-
aji wa Halmashauri ya Wilaya ya Hai, in-
atekeleza mkakati wa kudumu wa kuon-
doa hali ya ukame katika mji huo.

“Zoezi hilo la upandaji miti linatarajia
kuchukua muda wa mwaka mmoja kwa
kupanda miti 100,000, na kwa awamu
hii ya kwanza katika mji wa Hai tutapan-

da miti 10,000 ila tumeanza kutekeleza
mkakati huu kwa kuigawa miti hiyo kwa
shule 21 zilizopo kwenye vitongoji vyetu
17,alisema Nnko.

Kwa mujibu wa Nnko, nia ya mamlaka
hiyo ni kubadili fikra za wananchi kuhusu
mazingira, hasa wanaopita katika bara-
bara kuu ya Moshi/Arusha, ambao baadhi
yao hudhani mji huo hauwezi kubadili tas-
wira yake kutokana na kuwa na miti mich-
ache.

Akizungumza wakati anazindua mkaka-
ti huo, Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Hai, Yohana Sintoo,
alisema:

“Mkakati wetu wa kutokomeza hali
ya kijangwa ndiyo ambayo itaokoa hali
iliyopo Hai kwa sasa. Mkakati huu wa ‘Go

Green’ unalenga kuhakikisha tunabadili-
sha mtazamo wa watu wote wanaopita au
kuujua mji wa Hai ulivyokuwa miaka ya
nyuma na tunataka ufanane na miji mi-
kubwa iliyopambwa kwa miti ya kijani kila
kona. Zaidi ya watu 15,000 wanapita katika
mji huo kwa siku.”

Sintoo aligawa miche hiyo kufufua
matumaini ya kuubadili mji huo kuwa
wa kijani, baada ya kugawa miche ya miti
10,000 kwa wenyeviti wa vitongoji 17 na
wakuu wa shule jana.

Pia Sintoo aliwaagiza watendaji wa kata
liasili kuhakikisha wanasimamia upandaji
na kutunza miti kwenye vitongoji vyote ili
kufanikisha azma ya kuufanya mji wa Hai
kuwa ya kijani.
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ELIMU YA KIPOLISI
Polisi sasa kukagua
magari klelektronlkl

Polisi akikagua magari, j

HIRIKA la Uzalishaji Mali la Jeshi la

Polisi, lilianzishwa kwa mujibu wa

Sheria ya Uzalishaji mali ya mwaka

1974, madhumuni ya shirika hili
ni kusimamia, kuendeleza na kufanya
uwekezaji wenye tija kupitia miradi mbalim
bali ya jeshi ili kulisaidia miradi ya kimkakati
iwe na mchango chanya na manufaa kwa
Jeshi la Polisi na taifa pia.

Malengo mahususi ya shirika hili ni
kuhakikisha shughuli zote za kimkakati
katika uwekezaji na uzalishaji mali zinafani
kiwa kwa kiwango cha kuridhisha.

Lilianzishwa kwa madhumuni ya
kutekeleza mambo kadhaa yakiwamo
kuboresha utoaji wa huduma kwa umma,
kuboresha usimamizi wa rasilimali na
uwajibikaji. Aidha, ni kuendeleza, kuimari
sha na kuboresha mipango na uta ti na pia
kuweka mazingira bora ya kazi na malazi.

LIKO KIELEKTRONIKI

Moja ya mipango mkakati na ya muda
mrefu ya shirika hilo ni pamoja na kuanzisha
vituo vya ukaguzi wa magari vya kielektroniki
au Electronic Vehicle Inspection Stations kwa
nchi nzima ili kuendelea kupunguza ajali za
barabarani zinazotokana na matatizo ya kiu
fundi.

Halikadhalika pamoja na kukagua magari
kielektroniki lina mpango wa kuanzisha
namba za magari za kieletroniki hapa nchini
ili kusaidia kudhibiti wizi na upotevu wa
magari hayo na pia kutengeneza alama za
barabarani kusaidia watumiaji wa barabara
hizo.

Mipango mingine ni kuendeleza maeneo
yote ya Jeshi la Polisi ambayo kwa muda
mrefu hayajaendelezwa kimkakati.

Kuanzisha kituo cha michezo katika kambi
ya Mtoni Kijichi Dar es Salaam kutakapokuwa
na viwanja vyote vya michezo .

Shirika hili la uzalishaji mali ni matokeo
yamaboresho ya polisi ambayo yanazingatia
mihimili yote mitatu; kuboresha na kuanzi
sha miundo mipya, weledi na kushirikisha.

Miundombinu ya Jeshi la Polisi itajengwa

jitihada zinafanywa na Shmka la Kuzahsha mali la Jeshi la
Polisi, kuanzisha vituo vya ukaguzi kielektroniki. PICHA: MTANDAO.

kupitia shirika hili kama ambavyo imeain
ishwa katika Mpango Mkakati wake utakao
ishia 2023 ukienda sambamba na mpango wa
uchambuzi wa biashara.

Kwa upande wa kuishirikisha jamii,
shirika litashirikiana nao katika maeneo ya
uwekezaji hapa nchini ikijumuisha wadau
kutoka nje ya nchi kwa manufaa ya Jeshi la
Polisi.

Shirika limejipanga kuendesha mafunzo
ya umahiri wa kutumia bunduki za kiraia na
mafunzo yameshaanza kwa mkoa wa Dar es
Salaam na baadae yatasambaa nchi nzima.

MIKAKATI MINGINE

Mipango ya shirika la uzalishaji mali la
jeshila polisi ni pamoja na kukabiliana na hali
ya kiushindani nchini, Shirika la Uzalishaji
Mali la Jeshi la Polisi lina mipango ya muda
mfupi kama ilivyo mirefu na miongoni mwa
mipango hiyo tayari imeanza kutekelezwa na
inaendelea vizuri.

Hii ni pamoja na kutoa mafunzo mbalim
bali katika matumizi sahihi ya silaha za moto
za kiraia. Mafunzo haya yanalenga makundi
makuu matatu ambayo ni kampuni binafsi za
ulinzi, kampuni za uwindaji, wamiliki binafsi
wa silaha za moto za kiraia.

Aidha, pia ni kutoa ushauri elekezi
katika maeneo ya ujenzi, usalama na ulinzi,
tekinolojia ya habari na biashara ya kidijitali.

HUDUMA

Huduma mbalimbali zinazotolewa na
shirika hili la uzalishaji mali la jeshi la polisi
ni pamoja na ujenzi na hii ni pamoja na ujenzi
wa barabara, nyumba za kuishi, maghala,
majengo ya burudani, majengo ya hoteli,
mitandao ya mawasiliano na mitambo ya
nishati ya jua.

Nyingine ni mafunzo ya umahiri wa
matumizi ya silaha za kiraia na ukarabati
wake. Hii inahusisha kampuni binafsi za
ulinzi, matumizi na utengenezji au ukarabati
wa silaha, mafunzo ya kujilinda na usalama
wa mtu binafsi na mafunzo ya utaalam wa
kutumia mbwa.

JIELIMISHE

Mwanamke anaweza

KUZa

ULIAN Peters ana miaka 29,
akiwa amezaliwa na ugonjwa
unaojulikana kama (MRKH)
Mayer Rokitansky K ster
Hauser, huu ni ugonjwa unaoathiri
wanawake na hasa kizazi cha mwa
namke. Hali hii inamaanisha kuwa

mtu anazaliwa bila mfuko wa kizazi.

Hali hii ninayoishi nayo in
achangamoto nyingi kwani Kila siku
ninakabiliana na hisia mseto, mbali
na hayo jamii inayonizunguka pia
wakati mwengine inataswira tofauti
kuhusu hali hii , anasema Julian

Anasema kuwa maoni ya jamii
yanatofautiana kuhusu hali yake
kwani kuna wale ambao wanaamini
kuwa hali anayoishi nayo sio
ugonjwa bali ni jambo aliliojiletea
mwenyewe, pengine kwa dhana
kuwa aliavya mimba nyingi au
pengine aliwahi shiriki maswala ya
ushirikina.

Julian (pichani chini) anasema
maoni hayo wakati mwengine
yanakera lakini anavumilia na
kuendelea na maisha yake,anasema
aligundua kuhusu ugonjwa huu
akiwa kidato cha tatu, wakati huo
alikuwa na miaka 17, anakumbuka
alikuwa alikwenda hospitalini ku
pata ushauri wa daktari kwa sababu
alikuwa anaumwa na miguu .
Alipofika hospitalini daktari alianza
kwa kumuuliza baadhi ya maswali

Daktari aliniuliza wakati wa
mwisho wa kupata hedhi yangu
ni lini? Jibu langu lilikuwa sikuwa
nimepata hedhi zangu .

Kwa mujibu wa daktari Mutindi
Kakuti wanawake wenye ugonjwa
huu wanaweza kushiriki ngono
endapo watafanyiwa upasuaji wa
kurekebisha njia au sehemu za siri.

Baada ya daktari aliyekuwa
anamtibu kufahamu kuwa kwa umri
wake Juliana wa 17 hakuwa na
hedhi, alitaka afanyiwe uchunguzi
wa sehemu zake za uzazi, baada
ya uchunguzi kufanywa ikiwa ni
pamoja na kupigwa picha ya kizazi
chake, hapo ndipo iligunduliwa
kwamba alikuwa hana kizazi chote
kama wanawake wengine na pia
njia ya uke wake ilikuwa imeziba
kutoka upande wa nje.

Japo alikuwa hana umri mkubwa
sana hakuelewa mengi kuhusiana

lwa DI

na hali hiyo, kwa hiyo alipoelezwa
na dakatari kama binadamu hakua
mini alichokuwa anaelezwa, Julian
anasema.

Wakati huo nilikuwa shuleni na
nilikuwa tayari nasomea baiolojia,
nilifahamu jinsi mwili wa mwan
amke unavyopaswa kufanana, kwa
hiyo nililia sana kwa kutambua
kuwa sehemu ya Kizazi changu
zilikuwa na kasoro ila sikuwa na
lingine la kufanya

Madaktari wakati huo waliamua
kuwa wangemfanyia upasuaji ili
kufungua njia ya uke wake, japo
katika suala la mfuko wa kizazi
hawakuwa na la kufanywa zaidi ya
kukubali kuishi maisha yake hivyo.

Juliana anasema kuwa Nilikubali
kuhusu hali yangu nikiwa umri
wa miaka 24, baada ya kuelezwa
ukweli wa mambo, nilirejea shuleni
tu na kuamua kusoma kweli kweli.
Nilipomaliza shule ya sekondari
nilianza kufanya uchunguzi wangu
vitabuni, na nikaanza kuelewa
changamoto nilizokuwa napitia
kama muathiriwa wa ugonjwa huu

Mwanamke mmoja kati ya 4,000
duniani ana tatizo la kutokuwa na
kizazi sawa na la Julian, anasema
kuwa amekuwa na mahusiano ya
kimapenzi, lakini hajajihusisha
na shughuli ya ngono kwani kila
daraja ambalo anavuka maishani
mwake anahitaji kujitayarisha na
kuwa makini zaidi lakini haijakuwa
rahisi.

Upasuaji wa mwisho Julian
anasema, ulihusisha kufanyiwa
marekebisho kwenye uke wake sio
kwa sababu ya kujifungua mtoto,
lakini aweze kushiriki ngono.

Anasema kuwa bado hajaamua
kuanza tendo lenyewe kwani matu
maini yake ni kupata mtu ambaye
atamkubali alivyo kwanza.

CHANZO MKHR?

Daktari Mutindi Kakuti, anasema
masuala ya uzazi nchini Kenya
anasema hali hii hutokea wakati
mtoto wa kike anapokuwa tum
boni mwa mama yake, na wakati
mwingine huibuka kuwa viungo vya
mwili hususan vya uzazi vya mtoto
hukosa kujiunda kama inavyofaa au
kama ilivyokawaida. BBC




Jumanne Machi 17, 2020 I ESA 15

ELIMU

NA SHAABAN NJIA,

KAHAMA

Ili kubana wabakaji, vifo mtoni,
wachaglshna kulenga shule

UENDA msemo wa elimu

ni ufunguo wa maisha,

ndiyo uliowafungua ma-

cho wakazi wa Kata ya
Ubagwe wilayani Ushetu mkoani
Shinyanga kuamua kuchangishana
ili kujenga sekondari kwa ajili ya
wanafunzi wanaomaliza elimu ya
msingi.

Ukweli ni kwamba wilayani
Ushetu wapo wanafunzi wana-
oshindwa kufanya vema kwenye
mitihani yao kutokana na sababu
ya ugumu wa maisha nyumbani,
kutembea umbali mrefu kutafuta
elimu hali ambayo wakati mwing-
ine huwakatisha tamaa ya kue-
ndelea na masomo kutokana na
kuchoka.

Licha ya kwamba asilimia
kubwa ya wanafunzi wanaofanya
vema kwenye mitihani yao ni
wanafunzi wa kiume ukilingani-
sha na wanafunzi wa kike ambao
hurubunika kwa vishawishi
mbalimbali kwa kupewa lifti na
madereva bobaboda kwenda shule
na kujikuta kwenye uhusiano wa
kimapenzi, changamoto inayotum-
bukiza kwenye mimba.

Kwa ujumla tatizo haliko Ushetu
pekee ila changamoto za wanafunzi
wa kike na wakiume kushindwa
kufanya vyema masomo yao kuto-
kana na umbali wa shule wanay-
osomea inawasibu hasa walio nje
yamiji pengine hata kwa taifa zima.

Wasomi hawa ni wale wana-
okaa kwenye kata ambazo hazina
sekondari na wanafunzi wanaomal-
iza elimu ya msingi kila siku hutem-
bea au kusafiri hadi kata za jirani.

HALI HALISI

Halmashauri ya Ushetu wilayani
Kahama ni moja ya maeneo ambayo
yana changamoto ya ukosefu wa
sekondari kwa baadhi ya kata hasa
zilizopo pembezoni, hali ambayo
inasababisha wengi kutembea
umbali mrefu kutafuta elimu.

Kwanza hulazimika kutembea
umbali wa kilometa 20 kwenye kata
ya jirani ya Ulowa kutafuta elimu.

Wengi wa wanafunzi wa kata hiyo
wanakatisha masomo hasa mabinti
kwa kubakwa na kubebeshwa
ujauzito na madereva bodaboda
na baiskeli kwa kupewa lifti na
wengi hujikuta kwenye ndoa baada
ya wazazi na walezi wanaopenda
wasome kuwapangishia nyumba
lakini wakashindwa kuwalipia kodi
na kuwahudumia.

Kwa kuliona hili kwenye kata ya
Ubagwe, wazazi, walezi na wadau
mbalimbali walichangishana kila
kata Sh. 15,000 na kujenga Sekond-
ari ya Ubagwe.

WALIVYOLIPOKEA

Sabina Petro ni mmoja wa wakazi
wa kata hiyo anayesema kuwa,
kabla ya kujengwa sekondari ya
kata wanafunzi walikuwa wakitem-
bea kilometa 20 kutoka Ubagwe

Wanafunzi wa sekondari Ubagwe wakiimba ny|mbo za kuvva5|fu wazazi kwa kujenga shule. Wanafunzi wa shule za msingi
Ubagwe na Wadui wakiwa pembeni wanasikiliza. PICHA: SHABAN NJIA

Baadhi va
wanafunzi
hao wall-
kuwa wak-
itembea
kilometa 20
kwenda kata
va Ulowa na
wengine Kil-
ometa nane
kutoka kati-
| cha
Mvvadw KI1i-
choko kata
va Ubagwe.

hadi Ulowa sekondari na wengine
Wakitembea kilometa nane l(ila
kufikia shule hiyo. Anasema wali-
changishana fedha za ujenzi wa
sekondari na kwa kila kaya

Hata hivyo, anasema ili kufika
shuleni Ulowa, wanafunzi hula-
zimika kuvuka mto mkubwa na
wakati wa masika, wengi hawaendi
shuleni kutokana na mto huo kujaa
maji mara kwa mara.

“Binti yangu alisimama masomo
kwanza umbali na pia kushindwa
kuvuka mto mkubwa unao-
tutenganisha na kata ya Ulowa,”
anasema Sabina.

Rupia Surambaya, anasema
walilazimika kufanya hivyo, kwa
madereva pikipiki na waendesha
baiskeli walitumia fursa ya umbali
mrefu kuwahadaa wanafunzi wa
kike kingono kwa madai ya kuwapa
lifti za kuwafikisha shuleni.

KUCHUKUA HATUA

Surambaya anasema kwa kuwa,
changamoto hiyo ilikuwa kubwa
walikaa vikao vya wazazi na walezi
pamoja na diwani wa kata hiyo
Hamisi Majogolo na kukubaliana
kila kaya kuchangia 15,000 na
kujenga vyumba viwili vya madar-
asa, jengo la utawala na nyumba
moja ya waalimu ambayo nayo
haijakamilika.

JITIHADA ZA VIONGOZI

Diwani viti maalumu Ulowa,
Ubagwe Gabriela Kimaro, kutoka
kata ya Ulowa anasema, Sekondari
ya Ulowa ina wanafunzi zaidi ya
2,000 na wengi wanatoka kata ya

Anasema kuwa, shule za rnsmgi
zilipo kata ya Ulowa na Ubagwe

zina idadi kubwa ya wanafunzi
wanaojiunga na kidato cha kwanza
ndiyo sababu ya halmashauri
inaendelea kuzisajili shule Shikizi
za Bukome, Mapamba pamoja
Sekondari Ubagwe.

Diwani anasema kabla ya
kujengwa kwa shule hiyo, malezi
bora kwa wanafunzi wa kike yali-
kuwa yamepungua hasa wale
waliokuwa wamepanga jirani na
sekondari kujihusisha na vitendo
vya ngono huku vijana nao wak-
ishindwa kufika shuleni na kuishia
njiani.

Diwani wa kata ya Ubagwe
Hamisi Majogolo anasema kuwa,
asilimia95 ya wakazi wa kata hiyo
ni wakulima na wafugaji na hujitoa
katika kuchangia shughuli za maen-
deleo inapofika wakati wa mavuno.

Hata hivyo anamuomba Mku-
rugenzi wa Halmashauri ya
Ushetu, Michael Matora, kutuma
watalaumu na kulipima eneo lote
la shule na kuliwekea alama ili
wananchi wasilivamie na kuende-
sha shughuli za kilimo na kuzua
migogoro.

Pia anawaomba wazazi na walezi
kuendelea kuchangia michango
mbalimbali kwa ajili ya kukamili-
sha ujenzi wa shule hasa vyumba
vya madarasa, nyumba ya walimu
na ifikapo mwakani shule hiyo
itapokea zaidi ya wanafunzi 250
watakaoanza kidato cha kwanza.

UONGOZI WA UBAGWE.

Mwalimu Mkuu wa Sekondari
ya Ubagwe, Lucas Magembe ana
eleza kuwa, shule hiyo ilipangiwa
wanafunzi 153 waliokuwa waki-
soma katika sekondari ya Ulowa, wa
kike 59 na wakiume 94. Anasema
walioripoti ni 120 wa kiume wakiwa

71 na wakike 49.

“Baadhi ya wanafunzi hao wali-
kuwa wakitembea kilometa 20
kwenda kata ya Ulowa na Wengine
cha Mwadui kilichoko kata ya
Ubagwe.”

Magembe anasema Mkurugenzi
wa Halmashauri alitoa milioni 29
ili kukamisha madarasa ambayo
ndiyo yanatumika.

Anasema kwa sasa changamoto
iliyopo ni ukosefu wa vyumba vya
madarasa ya kwani shule nzima ina
jumla ya madarasa mawili na kila
darasa moja linabeba wanafunzi
60 na walimu wanalala kwenye
nyumba za wageni.

Pia anasema kuwa, mwakani
wanatarajia kupokea zaidi ya
wanafunzi 250 idadi ambayo ni
kubwa ukilinganisha na vyumba
vya madarasa vilivyopo na
kuwaomba wazazi kukamili-
sha miundombinu ya shule hiyo
ikiwamo ujenzi wa matundu sita
ya vyoo vya wasichana.

SAUTI YA MBUNGE

Elias Kwandikwa ni Naibu Waziri
wa Ujenzi na pia Mbunge wa jimbo
la Ushetu, anapongeza wazazi,
walezi na wadau wa maendeleo ya
kata kwa kujenga shule ya sekond-
ari ya kata.

“Hakuna jambo tunaweza kuli-
fanya na kufanikiwa kama hatuna
ushirikiano uliotukuka.”

Anasema maeneo mengi walipo-
jenga shule za sekondari na msingi
kwa ajili ya kuwapunguzia adha
wanafunzi kutembea umbali
mrefu hakuna nyumba za walimu
na kuwataka waananchi kujenga
nyumba za walimu ili walimu
waishi karibu na shule hizo.
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TESA

ELIMU

NA MAGRETH
MAGOSSO, KIGOMA

‘Wazazi, walezi lawamani

UHALI au kuonea aibu
nikimsema  aliyenid-
huru kijinsia ataniti-
zamaje. Atanionaje au
atanifikiriaje kwenye jamii yetu
ni jambo linalokwamisha juhudi
za kupambana na ukatili wa kijin-
sia karibu Tanzania nzima. Kina-
chojiri ni kufichiana siri, kulinda
wahalifu na kupuuza ni mambo
yanayoelezwa kuwa hurudisha ny-
uma maendeleo ya kutokomeza
ukatili huo, kwenye mikoa mingi
na Kigoma ambao unatajwa kuwa
ni miongoni mwa vinara.

Kwa kulitambua hilo, serikali
kwa ushirikiano na mashirika 16 ya
Umoja wa Mataifa (UN) wamean-
zisha Mradi wa Kigoma Pamoja
Programu unaowezesha dawati la
polisi jinsia na watoto kwa miaka
mine, uliozinduliwa rasmi Sep-
temba mwaka 2017wilayani Ka-
sulu kwa lengo la kutatua changa-
moto ya ukatili wa kijinsia kwa
wananchi.

Hatua hiyo inatokana na sehe-
mu kubwa ya wanawake na watoto
kuathirika na matukio ya ukatili
wa kijinsia nchini, hususani wilaya
nne mkoani Kigoma.

Mradi wa Kigoma Pamoja Pro-
gramu (KJP), unakuja baada ya
kubaini wingi wa kero hiyo kwa
kutumia takwimu za mwaka 2015
zinazoonyesha kuwa kati ya kesi
17,059 zilizoripotiwa kituo cha poli-
si, za ukatili dhidi ya wanawake ni
5,802 zinazohusisha ubakwaji na
kesi 2,873 unajisi kwa watoto.

HATUA ZINAZOCHUKU-
LIWA

Kwa mujibu wa washirika wa
mradi huo takwimu hizo zimeisu-
kuma serikali na mashirika 16 ya
UN katika mradi wa KJP kuwawez-
esha wanawake na watoto kubaki
salama.

Kinachofanywa ni kuwajengea
uelewa kuhusu madhara ya uka-
tili wa kijinsia ni pamoja na kukosa
kujiamini katika jamii, kupoteza
utu wao huku wahalifu wakien-
deleza mienendo mibovu ya ku-
najisi bila kuchukuliwa hatua.

Pamoja na mradi huo wa KJP
kukabidhi majengo ya kisasa,
kuboresha mazingira ya ofisi na
kuwajengea uelewa maofisa wa
dawati la polisi jinsia na watoto .

Hata hivyo, mambo ni tofauti
kwa Wilaya ya Kasulu ambayo
inakabiliwa na changamoto kubwa
ya baadhi ya waathiriwa wa uka-
tili wa kijinsia kukwamisha kesi za
ukatili wa kijinsia kortini.

CHANGAMOTO

Akizungumza na gazeti hili, Ofi-
sa Dawati la Jinsia Polisi Wilaya ya
Kasulu, Maimuna Abdul, anasema
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ukatili huo. PICHA ZOTE: MTANDAO.

Nilipewa
mimba ni-
Kiwa kidato
cha nne,
allyenibaka
alinifumba
mdomo na
familia kKwa
kutoa Sh
600,000,
walimu wa-
lINniruhusu
nifanye mti-
hani wa taifa
2014

anakerwa na namna ya ukwam-
ishaji wa kesi wakati wa uende-
shaji mahakamani.

Anataja baadhi ya walezi na wa-
zazi kuwa wanadiriki kuwahami-
sha mikoa watoto wao waliofanyi-
wa ubakwaji au ulawiti ili kupoteza
ushahidi, ni kwa mujibu wa Abdul.

Anaeleza kuwa matendo hayo
ni kuwalinda wahalifu lakini pia
kukwamisha maendeleo ya watoto
waathirika kitaaluma, afya na ki-
saikolojia kwa lengo la kuwatetea
wahusika, jambo lisilokuwa na tija
kwa familia na mtoto wao.

Anaeleza zaidi kuwa waathiriwa
wa kesi mbalimbali za ukatili wa
kijinsia ‘hususani wanaolawitiwa
na wenza wao katika ndoa, am-
bao huharibu ushahidi wakati wa
kusikiliza mashauri mahakamani.

“Yote haya yanazorotesha jitiha-
da ya serikali na wadau wa maen-
deleo, kutokomeza vitendo vya
ukatili katika jamii, mfano karibu-
ni alikuja mwanamke akilia kwa
madai ya kudhalilishwa kinyume
cha maumbile na mwenza wake.
Baada ya kupewa huduma ya mat-
ibabu hajarudi kwetu.” Anasema.

Anaeleza kuwa kwa uzoefu
wake tangu wakabidhiwe dawati
hilo Septemba 2017, kupitia mra-
di wa Kigoma Pamoja Program
utoaji wa taarifa katika ofisi yake
umeongezeka kutoka asilimia
35 kwa mwaka 2011 hadi 48 kwa
mwaka 2019.

Hata hivyo, walengwa walio
wengi wanalitumia vibaya dawati
hilo, wanawake wanaonyanyaswa
kingono kinyume cha maumbile
na wenza wao, vipigo na ubakwaji
Jhuripoti tukio katika dawati hilo
kwa ajili ya kupewa fomu ya PF3
kwa ajili ya tiba tu.

Lakini, kifungu cha 131 cha she-
ria ya kanuni ya adhabu ya Tan-
zania (CAP 16 2006) kinatoa ki-
fungo cha maisha jela ,pamoja na
kuchapwa viboko kwa mshitakiwa
anayekutwa na hatia, lakini walala-
mikaji huingia mitini.

Abdul anasisitiza kuwa waathiri-
wa dhidi ya ukatili wa kijinsia wa-
napaswa kujitambua na kufahamu
madhara ya kutupa haki zao kwa
malipo kiduchu ya fedha kutoka
kwa watuhumiwa kwa nia ya ku-
dhibiti kesi kortini.

“Wao ndiyo waathirika siku za
usoni. Wananchi wanatakiwa kuli-
fahamu na kuwachukulia hatua za
kisheria wahalifu huku akibaini-
sha kuwa kutumia mikusanyiko ya
watu kuelimisha madhara ya uka-
tili wa kijinsia ni hatua inayofuata,”
anasema.

Aidha, anawakumbusha wa-
nawake wasikubali kutumiwa
vibaya na wenza wao kwa maslahi
ya kulinda ndoa ambayo haina
faida kwao mbali na kudhurika
kiafya , badala yake anawataka ku-
jishughulisha na biashara ndogon-
dogo ambazo baadaye zitakua na
kuwaondoa kwenye utegemezi wa
kipato,unaopelekea baadhi ya wa-

nandoa kutokuwa na amani katika
uhusiano .

Anaeleza kuwa kinachosikitisha
ni kwamba kesi zinazoripotiwa ka-
tika dawati hilo hushindwa kuwa-
tia hatiani wahalifu wa vitendo vya
ukatili wa kijinsia kwa asilimia 80
huku asilimia 20 zinazofikishwa
katika mahakama wahalifu huwa-
tia hatiani.

Lakini, hata kufikia hukumu ku-
nasuasua kutokana na baadhi yao
kuharibu ushahidi kwa makusudi,
wakati kesi zinapokuwa kortini , li-
cha ya kwamba wapo wanaoujutia
baada ya wahalifu kutoweka katika
makubaliano na mipango waliyo-
fanya ya kulindana.

Ofisa Ustawi wa Jamii Kasulu
Godfrey Kapaya, anasema ushirika
wa serikali na mashirika 16 ya mra-
di wa KJP kumeongeza utoaji wa
taarifa kwa wakati.

“Changamoto inabakia kusaidia
kuvuruga kesi, mfano mwanafun-
zi akipewa mimba hukubaliana
kumtunza, lakini akijifungua hana
msaada na mtuhumiwa anatoweka
ndipo familia hutoa taarifa katika
dawati la jinsia kutaka achukuliwe
hatua kwa maslai ya kiuchumi na
sio adhabu za kisheria zinazohusi-
sha vifungo,”anaeleza Kapaya.

Aidha, jamii itambue madhara
ya kuharibu ushahidi wa kesi za
ukatili wa kijinsia ni pamoja na
kusababisha hasara inayotokana
na kutumia fedha nyingi kununua
dawa na vifaa tiba kushughulikia
walioumizwa na ukatili wa kingo-
no.

Waathirika nao huondolewa utu
wao, kutothaminika katika jamii
na kuendelea kuwapo maadili
mabovu kutokana na wabakaji na
wanyanyasaji kuendeleza uovu.

USHUHUDA WA WAATHIRI-
KA

Akitoa ushuhuda Tatu Mussa,
Mtendaji wa Kata ya Kimwobwe,
anasema ukosefu elimu ya mad-
hara ya ukatili wa kijinsia na
utegemezi wa kipato huongeza
unyanyasaji.

“Mtoto wa dada yangu alibakwa
akiwa anatoka kuomba fedha ya
chakula kazini kwa baba yake.
Aliyemtenda hayo ni mfanyakazi
mwenzie na baba yake. Kama
wanawake wakijitambua na tukii-
marika kiuchumi ukatili utakuwa
historia “anafafanua shuhuda
Mwajuma Kaweleka, mwanafa-
milia ambaye mtoto wao alibakwa
huko Kigoma .

‘Nilipewa mimba nikiwa kidato
cha nne, aliyenibaka alinifumba
mdomo na familia kwa kutoa Sh
600,000, walimu waliniruhusu
nifanye mtihani wa taifa wa mwa-
ka 2014. Baada ya kujifungua,
mwanamume huyo alinifukuza
na mtoto akatafuta mwanamke
mwingine,” anasema mwathirika.

Mratibu Miradi ya UN Pro-
gram ya Kigoma Pamoja, Evance
Siangicha, mradhi huo unalenga

RIPOTI

Hatari mabilioni ya vijana wakiwa viziwi

VIJANA zaidi ya bilioni
moja wa umri wa kati ya
miaka 12 hadi 35 wa-
najiweka katika hatari ya
kuwa viziwi, tena wasio-
weza kutibika kwa sababu
va kusikiliza sauti za juu
za Vvitu kama muziki kwa
kutumia simu za mikononi
simu janja.

Taarifa ya Shirika la Afya
Duniani (WHO) inaeleza
baada ya kutoa mwongozo
mpya wa kusaidia kushu-
ghulikia tatizo hilo.

Mapendekezo yaliyo-
tolewa na mwongozo huo
kupunguza tatizo la wengi
kuwa viziwi kwa kusikiliza
sauti za juu ni pamoja na
utendaji kazi bora wa vifaa
vya kusikilizia ambavyo
vinaweza kudhibiti uwiano
wa sauti ikiwa ni ya juu
sana, muda ambao watu
wanasikiliza muziki ku-
tumia vifaa hivyo.

Mtaalam wa kiufundi
wa WHO anayehusika na
masuala ya kuzuia uziwi na

Mtoto wa
dada yangu
alibakwa ak-
Iwa anatoka
kuomba fed-
ha va chaku-
la kazini kwa
baba yake.
Allyemten-
da hayo ni
mfanyakazi
mwenzie na
baba yake.

kupoteza uwezo wa masikio
kusikia, Dk. Shelly Chadha,
anasema “vijana zaidi ya
bilioni moja wako hatarini
kupata uziwi kwa sababu
tu ya kufanya kile wana-
chokifurahia zaidi mara kwa
mara , ambacho ni kusikiliza
muziki kupitia vipokea sauti
vinavyobanwa kichwani
(headphones)” anasema na
kuongeza kuwa “kwa wakati
huu hatuna kitu chochote
kinachoshikika isipokuwa
ni hisia zetu tu zikituambia
‘unachofanya ni sahihi, au je,
hiki ni kitu ambacho kitatu-
sababishia kupoteza uwezo
wetu wa kusikia au uziwi ka-
tika miaka michache ijayo?”
Mradi wa pamoja wa WHO
na Muungano wa kimataifa
wa mawasiliano ITU ni jar-
ibio la kutaka kukabiliana na
tatizo la wateja wa simu na
watu kwa ujumla kutokuwa
na ufahamu kuhusu athari za
kusikiliza kelele kubwa.
Haya yanatokea wakati
kukiwa na takwimu zinazo-

kutokomeza ukatili dhidi ya wa-
nawake na watoto (VAWC) ,ku-
wawezesha wasichana wa umri
wa kupevuka kupata, kuwapatia
wananchi,maji safi,usafi wa maz-
ingira na usafi wa mwili.

Aidha, inahusika na nishati
na mazingira endelevu (SEE) na
kilimo ambayo inagharimu Dola
milioni 55.

CHANGAMOTO

Akizungumzia changamoto
ya ukatili wa kijinsia Katibu Ta-
wala wa Kigoma Rashid Mchatta,
anasema katika kila watoto 10
wanne wamefanyiwa ukatili.

Anasema Kigoma ni moja ya
mikoa inayotajwa kuwa kinara ka-
tika ukatili wa kijinsia na kwamba
kuanzia Januari hadi Juni mwaka
2019 watoto 53 walifanyiwa uka-
tili wa kingono.

Anasema kati yao 14 ni watoto
wa kiume na 39 wasichana na
kwa upande wa ukatili wa kimwili
taarifa inaeleza idadi ya watoto 68

Vijana wanapendelea kuweka ‘phone’ masikioni na kusikiliza muziki kwa sauti kubwa
huumiza ngoma za masikio na huhatarisha uwezo wa kusikia. PICHA: MTANDAO.

onyesha kwamba, takriban
asilimia 50 ya vijana wa-
nasikiliza sauti katika viwan-
g0 Visivyo salama kupitia
vifaa binafsi zikiwamo simu
za kisasa ambazo matumizi
yake yanaendelea kuongeze-
ka duniani.

Kwa mujibu wa WHO
tatizo la kupoteza uwezo wa
kusikia ambalo halijashughu-
likiwa linaugharimu uchumi
wa dunia Dola milioni 750
kila mwaka.

MAPENDEKEZO

Dk. Chadha anapende-
keza kuwa “inabidi kufikiria
kwamba suala hili ni kama
kuendesha gari kwenye
barabara kuu lakini bila
kuwa na kidhibiti mwendo.
Na tulichokipendekeza ni
kwamba simu janja ziwe
na vifaa vya kudhibiti sauti
vinavyoelezea ni kiwango
gani cha sauti unachokipata
kwenye simu na kukujulisha
endapo kimepindukia kiwan-
go kinachohitajika.” WHO

waliathiriwa wakiume wakiwa 32
na watoto wa kike 36 .

Anasema ukatili ~wa kiakili
umefanywa kwa watoto 246 , kati
yao 110 ni wanaume na wa kike ni
196.

Mchatta anasema wakati huo-
huo jumla ya watoto 117 walio-
ajiriwa kwa ujira kiduchu ilihali
wanafanyishwa kazi ngumu kwe-
nye ukatili wa kiuchumi na kati ya
hao 62 ni wa kiume na 55 watoto
wa kike.

Mpango wa utekelezaji wa taifa
wa kuzuia na kutokomeza ukatili
wa kijinsia dhidi ya wanawake na
watoto ya mwaka( 2001-2015) un-
aoainisha umuhimu wa jamii ku-
tambua athari ya ukatili wa kijin-
sia kuwa ni kuzorota kwa uchumi
ikiwamo kukwamisha wanawake
kushiriki ipasavyo katika shughuli
za kiuchumi.

Aidha ni kuwaumiza watoto ,
kuzorotesha afya na maendeleo
yao kuanzia kielimu, afya na kisai-
kolojia
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JE, WAJUA?

‘Madudu’ valivosababisha
TCU kufunga vyuo Vvikuu -2

« Mitaji yao, wahadhiri hali maa . Sa

Moja ya majengo va Chuo Kikuu cha Kampala (Tanzania). Chuo hicho Kilisitishiwa udahili na TCU na baadaye kuruhusiwa baada

va kurekebisha dosari. PICHA ZOTE: MTANDAO

KATIKA sehemu ya kwanza wiki
iliyopita, tuliangazia namna
Tume ya Vyuo Vikuu (TCU) ina-
vyodhibiti ubora wa juu nchini
na hatua inazochukua dhidi ya
wasiokidhi viwango vya ubora.

Mwendelezo wa makala hii
leo, unarejea hatua za kuvifuta
baadhi ya vyuo na taasisi za
elimu ya juu zilizochukuliwa na
TCU kama anavyoeleza Katibu
Mtendaji wa tume hiyo, Profesa
Charles Kihampa. Endelea...

NASEMA kuwa kwa kuz-

ingatia muda uliotolewa

na hali ya vyuo husika na

dosari kubwa zilizobaini-
ka ikiwa ni pamoja na uhaba wa
watumishi na fedha, baadhi ya vyuo
kushindwa kujiendesha hata vikip-
ewa muda zaidj, ilibidi kuvipitishia
kalamu nyekundu.

Anasema kwa kulibaini hilo, TCU
ililazimika kufuta usajili wa vyuo
saba na kuelekeza wanafunzi wa-
hamishiwe kwenye vyuo vingine
vinavyokidhi viwango vya ubora.

Vilivyofutiwa usajili ni pamoja na
Chuo Kikuu cha Eckenforde Tanga
(ETU), Chuo Kikuu cha Kimataifa
cha Tiba na Teknolojia (IMTU),
Chuo Kikuu cha Mlima Meru (MMU)
na Chuo Kikuu cha Tumaini - Kituo
cha Mbeya (TUMA - Mbeya Centre).

Vingine ni Chuo Kikuu cha Teofi-
lo Kisaniji - Kituo cha Tabora (TEKU
- Tabora Centre), Chuo Kikuu cha
Josiah Kibira (JoKUCo) na Chuo Ki-
kuu cha Bagamoyo (UoB).

Anabainisha kuwa wanafunzi
2,607 wa fani za sayansi ya elimu,
sanaa ya elimu, sanaa ya rasilimali
watu, elimu maalum na udaktari
wa binadamu, walihamishiwa ka-
tika vyuo vingine.

Anasema katika kipindi hicho cha

Matokeo ya
makonga-
Mmano hayo
Nl pamoja
na tathmini
binafsi zi-
lizofanywa
na Vyuo Vvy-
enyewe.Ku-
fuatia tath-
mini Nizo,
baadhi va
VYUO Vimel-
omba tume
kusitisha
vendeshajl
i vijipange
upya.

.

Katibu Mtendaji wa TCU, Profesa Charles Kihampa.

miaka minne, kupitia makongama-
no na semina elekezi zilizoandaliwa
na kuratibiwa na TCU kwa viongozi,
wahadhiri na wafanyakazi, waende-
shaji wa vyuo vikuu kwa lengo la
kubadilishana uzoefu na tafsiri ya
miongozo ya elimu ya vyuo vikuu
duniani, vyuo vikuu vimeimarisha
mifumo yake ya ubora na uende-
shaji wa mafunzo.

“Matokeo ya makongamano hayo
ni pamoja na tathmini binafsi zilizo-
fanywa na vyuo vyenyewe.Kufua-
tia tathmini hizo, baadhi ya vyuo
vimeiomba tume kusitisha uende-
shaji ili vijipange upya,” anasema.

Taasisi ambazo tume imeshari-
dhia maombi yao na kufuta usajili
wake ni pamoja na Chuo Kikuu
cha Jomo Kenyatta cha Kilimo
na Teknolojia - Kituo cha Arusha
(JKUAT), Chuo Kikuu cha Mt. Yo-
hana - Kituo cha Msalato (SJUT) na

Chuo Kikuu cha Kenyatta - Kituo
cha Arusha (KU).

“Vingine ni Chuo Kikuu cha
Mt. Yohana cha Tanzania - Kituo
cha Mt. Marko (SJUT), Chuo Kikuu
Kishiriki cha Askofu Mkuu Yakobo
(AJUCo), Chuo Kikuu Kishiriki cha
Kumbukumbu ya Kadinali Rugamb-
wa (CARUMUCo) na Chuo Kikuu
cha Teofilo Kisanji - Kituo cha Dar
es Salaam (TEKU),” anasema.

Profesa Kihampa anasema TCU
pia ilisimamisha programu 33
za masomo kutoka katika vyuo
mbalimbali kutokana na maombi
ya vyuo husika baada ya kushiriki
katika makongamano na mafunzo
yaliyowafikia pia wafanyakazi 1,581
kutoka vyuo vikuu vinavyomilikiwa
na serikali na taasisi binafsi.

Anasema TCU pia imerejesha
kwa asilimia 100 jukumu la udahili
kwa taasisi za elimu ya juu kama

yansi: Maabara, madarasa ‘uozo’

yalivyo matakwa ya sheria.

“Hili limewezekana kwa kuten-
genezwa mfumo wa pamoja wa
kielektroniki kwa ajili ya kuratibu
udahili wa shahada za kwanza kwa
vyuo vyote vya elimu ya juu.

“Mfumo huu umeunganishwa
moja kwa moja na mifumo ya vyuo
vya elimu juu na umetoa mamlaka
kamili kwa vyuo vya elimu ya juu
kushiriki moja kwa moja katika uda-
hili wa wanafunzi kupitia seneti zao
kama yalivyo matakwa ya sheria,”
anasema.

Anaongeza kuwa mfumo huo pia
umeunganishwa na kanzidata za
Baraza la Mitihani (Necta), Baraza
la Taifa la Elimu ya Ufundi (Nacte),
Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa
Elimu ya Juu (HESLB) na Bodi ya
Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya
Juu Zanzibar (ZHELB).

Anasema uunganishwaji huo
umerahisisha upatikanaji wa taarifa
za udahili wa wanafunzi wa elimu
yajuu na kuiwezesha TCU kuhakiki
sifa za wanafunzi wanaodahiliwa na
vyuo vya elimu ya juu kwa uhakika
na ufanisi zaidi na pia umerahisisha
upatikanaji wa taarifa za wanafunzi
kwa taasisi za mikopo ya elimu ya
juu.

Profesa Kihampa anasema
kuogezeka kwa uelewa wa wa-
nanchi kuhusu majukumu ya TCU
na taratibu za udahili katika vyuo
vya elimu ya juu, kumepunguza
kwa kiasi kikubwa matatizo yali-
yokuwa yanaibuka katika udahili
wa elimu ya juu.

Anasema takwimu zinaonyesha
idadi ya wadahiliwa wa shahada
ya kwanza katika vyuo vya elimu
ya juu imeongezeka kutoka 65,064
mwaka 2015/2016 hadi 87,813 ku-
fikia mwaka 2019/2020, sawa na
ongezeko la asilimia 35.

Anabainisha kuwa kwa takribani
miaka 12 zimekuwapo wakala kwa
wanafunzi wanaotaka kusoma
elimu ya juu nje ya Tanzania na
kwamba, pamoja na kuwa jukumu
mojawapo la TCU ni kusajili waka-
la wa aina hiyo, utekelezaji wake
haukuwahi kufanyika.

Anasema sababu mojawapo iki-
wa ni kukosekana kwa miongozo
ya namna bora ya kuzitambua na
taratibu za uendeshaji.

“Ni katika kipindi hiki cha miaka
minne, TCU imeandaa miongozo ya
uanzishwaji na uendeshaji wa waka-
la za kudahili wanafunzi wanaotaka
kusoma vyuo vilivyopo nje ya nchi.

“Baada ya kutengenezwa kwa
mwongozo, TCU imesajili wakala
tatu zilizokidhi viwango. Wengine
watatu ambao waliomba kusajiliwa
hawakukidhi sifa stahiki. Waliosajil-
iwa ni Global Education Link Ltd,
DARWIN Education Agency Ltd na
Yuhoma Educational Ltd.

“Wanatakiwa kuhuisha usajili wake
kila baada ya miaka mitatu. Pia, Janu-
ari na Februari 2020, TCU imepokea
maombi ya wengine saba na taratibu
za usajili zinaendelea,” anasema.
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lli kunusuru mabinti na ‘utoro’
diwani kuntosa taulo_za kike

OJA ya changamoto

zinazowakabili wasi-

chana katika shule za

msingi na sekondari na
kusababisha washindwe kuhudhu-
ria masomo kikamilifu ni kukosa
taulo au pedi ili kujisitiri wakati wa
hedhi.

Hali hiyo ilisukuma wadau mbal-
imbali wa elimu wakiwamo East
Africa Radio na EATV, kuanzisha
kampeni ya Namthamini, kwa len-
go kuwapatia pedi mabinti hao ili
wasikose masomo .

Wanafunzi wa shule za msingi za
kata ya Msigani jijini Dar es Salaam,
ni miongoni mwa wanaokumbwa
na tatizo hilo, huku idadi kubwa
ikikosa masomo kutokana na
changamoto hiyo.

Mratibu wa Elimu ya Msingi wa
Kata ya Msigani, Veronica Mallya,
ndiye anayesema hayo wakati wa
kupokea pedi kutoka kwa wahisani.

Anafafanua kuwa kata yake ina
shule tano za msingi na wanafunzi
wa kike 9,320, takribani mabinti
2,000 hukosa masomo kutokana
na ukosefu wa taulo hizo.

Anazitaja shule zenye changa-
moto katika kata hizo ni Msigani,
Temboni, Bwawani, Kisiwani na
Malamba Mawili na kwamba zote
zinakabiliwa na ukosefu wa taulo
hizo.

“Kwa wastani idadi hiyo ya wa-
nafunzi hukosa masomo kwa siku
tatu hadi tano kwa mwezi wakati
wa hedhi, hivyo hii ni changamoto
ambayo inahitaji kupatiwa ufumbu-
zi ili waondokane nayo,” anasema
Mallya.

Akiwa katika hafla ya kupokea
msaada wa taulo za kike kutoka kwa
taasisi isiyo ya kiserikali ya Mpakani
Tunaweza, Mallya anasema taulo
hizo ni kwa ajili ya wanafunzi wa
Shule ya Msingi Msigani.

Tukio hilo lilifanyika wakati wa
maadhimisho ya Siku ya Wanawake
Duniani, ambayo ilifikia kilele
chake Jumapili ya Machi 8 mwaka
huu. Anasema, suala la hedhi sala-
ma linahusu afya, hiyo taulo hizo
zilizotolewa kwa shule moja iwe ni
chachu ya kuamsha wadau wen-
gine kuchukua hatua za kuwasaidia
wanafunzi wa kike kuondokana na
changamoto hiyo.

“Ikiwezekana, hii iwe ni mwan-
zoni wa kampeni maalum kwa ajili
ya upatikanaji wa taulo za kike kwa
wanafunzi wa shule zote za Kata
ya Msigani, Mpakani Tunaweza
wametuonyesha njia kwa shule
moja,” anasema.

MANISPAA ZIHUSIKE

Diwani wa Kata ya Msigani, Agus-
tino Mushi, anasema ameguswa na
changamoto hiyo inayowakumba
wanafunzi wa kike na kusema ana-
taka aifanyie kazi kwa ajili ya ku-
saidia wanafunzi hao.

Mushi anasema moja ya mipa-
ngo yake hiyo kuwa ni kuwasilisha
pendekezo kwenye vikao vya madi-

<kg

Diwani wa Kata ya Msigani, Agostino Mushi (kulia), akikabidhi baadhi ya katoni za taulo za kike kwa mwalimu Upendo
Mwambona wa Shule ya Msingi Msigani anayeshughulikia nidhamu na malezi ya wanafunzi. NA MPIGA PICHA WETU

Shule ian-
Zishe uta-
ratibu huo,
kwani kama-
ti za shule
Zinaweza
kukaa na Ku-
pendekeza
namna va
kuchangia, ili
kuhakikisha
watoto wa
kike hawa-
KOSI Masomo
wanapoku-
wa katika
hedhi.

wani wa Manispaa ya Ubungo, ili
kuishawishi manispaa hiyo kutenga
fedha kwa ajili ya kununulia taulo
za kike.

Fedha anazosema diwani huyo,
ni miongoni mwa asilimia 10 ya
fedha za ndani zinazotengwa kwa
ajili ya wanawake na vijana, ili zitu-
mike kununulia taulo za kike kwa
shule zote za manispaa ya Ubungo
kuanzia msimu wa fedha wa mwa-
ka 2020/2021.

“Ninaamini kwamba pendekezo
langu likipita, linaweza kusaidia
kupunguza kama siyo kumaliza
kabisa changamoto hii kwa watoto
wa kike, ili waweze kuhudhuria
masomo bila kukwamishwa na he-
dhi,” anasema Mushi.

Diwani huyo anaongeza kuwa
umefika wakati wa kuhakikisha
watoto wa kike hawakai nyumbani
kwa siku tatu hadi tano kwa sababu
ya hedhi, badala yake wawe na tau-
lo hizo, ili waendelee na masomo.

KUWABAKIZA DARASANI

Mkurugenzi Mtendaji wa Mpa-
kani Tunaweza, Asia Khalifa, anase-
ma, ni bora kuadhimisha Siku ya
Wanawake Duniani kwa kufanya
jambo linawagusa mabinti kwa ku-
hamasisha jamii kuchangia upati-
kanaji wa taulo za kike.

“Ndiyo maana tumekuja na
kaulimbiu ya ziada kwenye maa-

dhimisho haya kwamba; ‘wape wa-
toto wa kike taulo za hedhi wabaki
darasani,” anasema Asia.

Anaeleza kuwa wadau saba wa-
mechangia upatikanaji wa taulo
hizo, na kwamba huo ni mwanzo,
na kadri itakavyowezekana, wa-
taendelea kuchangia na pia kuha-
masisha jamii kuona umuhimu wa
kuwasaidia wanafunzi wa kike.

“Tunataka hedhi isiwe tatizo la
kukwamisha wasichana kwenye
masomo, tatizo hili linaweza ku-
malizika iwapo wazazi kila mmoja
atatambua umuhimu wa hilo
na hata jamii kwa ujumla wake,”
anasema.

Mkurugenzi mtendaji huyo
anasema, taasisi yake imetoa taulo
hizo, lakini pia ni kama kampeni
ya kuhamasisha wazazi na jamii
kuchukua hatua za kukabiliana na
uhaba wa taulo za kike kwa wa-
nafunzi.

Katika maadhimisho hayo
yalihudhuriwa na wanafunzi, wal-
imu, wazazinaviongozi wa serika-
li, anasema, baadhi ya changamoto
kama hiyo ua ukosefu wa taulo za
kike ikivaliwa njuga na wadau wote,
inaweza kuisha.

WAZAZI

Mmoja wa wazazi waliohudhu-
ria hafla hiyo ya kukabidhi taulo
hizo, Rosemary John, anasema,

umefika wakati wazazi na walezi
kutobaki nyuma kwenye suala hilo
la kuchangia upatikanaji wa taulo
za kike.

Anasema, unaweza ukaanzishwa
utaratibu maalum wa kuchangia
fedha kwa ajili ya kununua taulo
na kuzikabidhi shuleni, ili walimu
wawe wanawagawia wanafunzi
pale wanapokuwa kwenye hedhi.

“Shule ianzishe utaratibu huo,
kwani kamati za shule zinaweza
kukaa na kupendekeza namna ya
kuchangia, ili kuhakikisha watoto
wa kike hawakosi masomo wan-
apokuwa katika hedhi,” anasema
Rosemary.

Anasema, ukiwapo utaratibu wa
kuchangia fedha kidogo, hata wa-
nafunzi wanaotoka kwenye familia
zenye uwezo mdogo wanaweza
kuwa na kitu cha kutoa na hatimaye
watoto wao kupata taulo hizo.

“Kwa kuwa taasisi hiyo imeonye-
sha njia, hebu na sisi wazazi tuwe
na cha kufanya kwa ajili ya watoto
wetu, maadhimisho haya yawe ni
ya mkakati wa kuwaisaidia watoto
wetu kuondokana na tatizo hili,”
anasema.

Rosemary anasema, inaumiza
kuona wasichana wakikaa nyum-
bani kwa siku kadhaa bila kwenda
shule, kwa sababu ya hedhi, kana
kwamba hakuna njia nyingine ya
kumsaidia ili ahudhurie masomo.
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Sauti za
wadau

Elimu ni moja ya
haki za mtoto,
lakini wapo baa-
dhi ya wanafunzi
waliochaguliwa
kidato cha kwanza
mwaka huu lakini
bado hawajaripoti
shuleni. Wadau
wanasemaje?

el

MICHAEL MZUNGU (MKAZI WA JIJINI
DARES SALAAM)

WALE waliosoma enzi hizo, watakuwa wanajua
jinsi ilivyokuwa vigumu kufaulu kwenda se-
kondari kutokana uhaba wa shule za sekondari
na siyo kwamba wanafunzi hawakuwa na akili
za darasani.

Yaani ni kwamba kufaulu kwenda sekondari
ilikuwa kazi kubwa na unaweza kukuta shule
nzima hakuna haat mwanafunzi mmoja aliyech-
aguliwa kwenda sekondari. Lakini leo shule za
sekondari ni nyingi, halafu wanafunzi wanaku-
wa watoro, kwa nini? Kiwango cha kupenda
elimu kimeshuka? Kuna haja ya kutafakari kwa
umakini na kulitafutia tatizo hili ufumbuzi wa
kudumu, kwani limekuwa likijirudia kila mwaka.

Wanafunzi wanachaguliwa kujiunga sekond-
ari halafu muhula ukianza hawaonekani. Huwa
wanakwenda wapi, kufanya nini, kwa sababu
gani? Katika tatizo hili wazazi wako upande
gani? Yaani kinachofanywa an wanafunzi wa
sasa ni sawa na msemo usemao, penye miti
hapana wajenzi. Shule zipo za kutosha, lakini
wanafunzi hawataki kusoma, wanataka kuwa
wa aina gani hapo baadaye?

Niwashauri wazazi pamoja na walezi
kwamba umefika wakati wa kuhakikisha wa-
nawapeleka watoto wao shule ili waendelee
na elimu kuliko kuwaacha wanaishia njiani
kwa sababu za aina yoyote ile, ambayo wao
wanadhani ni sahihi kuwafanya watoto wao
wasiendelee na elimu ya sekondari na kumbe
ni kuwaharibia maisha yao ya baadaye.

SALIM MJUNGU (MKAZI WA JUINI DAR
ES SALAAM)

KILA mzazi na mlezi anatakiwa kuhakikisha
mtoto wake aliyefaulu kwenda sekondari,
anaripoti shuleni.

Rais alishaagiza elimu bure, hivyo wazazi
au walezi hawana budi kuacha kutoa visin-
gizio vyovyote vya kuwakamisha kupeleka
watoto wao shule.

Wale ambao kwa makusudi hawataki ku-
somesha watoto wao watakambua kuwa wa-
nawanyima watoto haki ya msingi. Ni wajibu
wa mzazi au mlezi kumpa mtoto elimu.

Mtindo huu wa kutopeleka watoto shule
inaendekezwa na baadhi ya wazazi na
walezi, ambao mimi ninawaona kama hawa-
fai kuitwa wazazi kwa kushindwa kuwajibika
ipasavyo kama wazazi.

Ni ajabu kuona au kusikia katika dunia ya
leo kuna wazazi na walezi ambao watoto
wao wamefaulu kwenda sekondari, lakini
wao wanawaacha nyumbani au wanawaoz-
esha ili kupata mali.

Mtindo huu unataka kuonekana kama wa
kawaida, hivyo kuna haja ya kuanzisha uta-
ratibu maalumu wa kuwepo watu wa kufua-
tilia kwa karibu, katika maeneo yao ili kujua
kama kuna watoto waliofaulu halafu ha-
wapelekwi sekondari, basi zichukuliwe hatua
za kuhakikisha wanasoma na pia wazazi wao
wachukuliwe hatua ambazo kwa namna moja
ama nyingine zitakuwa ni mfano kwa wazazi
wote wakiwamo wenye mpango wa kuzuia
watoto wao kwenda sekondari ili waepuke
kufanya hivyo ingawa inawezekana wapo
baadhi ya watoto ambao ni watukutu ha-
V\{]atlaki kabisa kuisikia habari zozote kuhusu
shule.

JUSTIN KAILEMBO (MKAZI WA JUJINI DAR
ES SALAAM)

MWAKA huu kumekuwa na vioja vingi kwenye
elimu hasa baada ya matokeo ya mtihani wa
darasa la saba wa mwaka jana, kutokana na

baadhi ya wanafunzi kugoma kwenda kidato cha

kwanza kwa madai kwamba hawaba akili.

Sasa hawa walifauluje kama hawana akili?
Kuna baadhi ya wazazi kutoka mkoani mkoani
Mara walitoa madai hayo mbele ya mkuu wa
wilaya Musoma wakisema watoto wamewaam-

bia kuwa hawana akili, hivyo hawawezi kwenda

sekondari, kwamba walifanya vibaya katika
mtihani wa darasa la saba ili asifaulu, lakini
wanashangazwa na matokeo yanayoonyesha
wamefaulu na kudai hawako tayari kusoma.

Wazazi wenye watoto wa aina hii ni bora
waelimishwe kutambua umuhimu wa elimu ili
wawasaidie watoto wao kwa kila njia waweze
kusoma kuliko kuwaacha walivyo.

Elimu inamsaidia mtoto kufikia ndoto alizo-
jiwekea kwa ajili ya maisha yake ya baadaye.
Lakini anapoachwa afanye anavyotaka, maisha
yvake ya baadaye yanakosa mwelekeo.

Hivyo niunge mkono juhudi zinazofanywa na

viongozi mbalimbali wa serikali katika mikoa na

wilaya kuhakikisha wanafunzi wote waliofaulu
wanakwenda sekondari.

Kimsingi elimu ndiyo kila kitu katika maisha,
serikali haikukejenga sekondari za kata bure tu
bali kwa ajili ya watoto wa Kitanzania, hivyo ni
wajibu wa Kila mzazi kuona umuhimu wa elimu
kwa mtoto wake.

NIZAR HAZARD (MKAZI WA JUINI DAR
ES SALAAM)

HIVI inakuaje mwanafunzi anasoma
miaka yote saba halafu kwenda se-
kondari anakacha? Ninadhani kuna
haja ya kufuatilia tatizo hili vizuri ili
kujua chanzo chake, kwani inawezeka-
na wazazi wakawa wanahusika katika
uzembe huo au watoto wenyewe.

Ninasema hivyo, kwa sababu wapo
baadhi ya watoto au wanafunzi, am-
bao suala la kusoma ni kama mtihani
kwao.

Wanaweza kuwa wameanza darasa
la kwanza hadi la saba kwa kusuku-
mwa bila kuwa na chochote kichwani
labda wakaibia kwa wenzao katika
mitihani na kufaulu.

Lakini pia kuna wazazi ambao
kusomesha watoto wao wanaona ni
kazi ngumu na wanadhani ni bora
wakawaacha.

Kimsingi elimu ni moja ya haki
muhimu za mtoto awe wa kiume au
wa kike, ingawa kuna baadhi ya jamii
zinamuona mtoto wa kike kama hafai
kupata elimu na badala yake kuwa
kitegauchumi cha familia.

Kwa hiyo ni vyema wazazi kutenda
mema kwa watoto ikiwa ni pamoja na
kuwapa elimu ambayo ndiyo urithi
muhimu katika maisha yao.

Yaani wazazi wawekeze elimu kwa
watoto ili baadaye waavune walicho-
panda, lakini kama tutaendelea na
tabia hii ya kufaulu kisha tunakubali
kukaa nao bila kwenda sekondari, tut-
akuwa hatuwatendei haki.

HAPPY MURUGO (MKAZI WA JUINI
DAR ES SALAAM)

HAIINGII akilini kuona mwanafunzi amesoma
miaka yote saba halafu mwisho wa siku
anashindwa kwenda sekondari bila kuwapo
kwa sababu zinazoeleweka.

Ni kweli kuna taarifa mbalimbali kwe-
nye vyombo vya habari kwamba baadhi
ya wanafunzi hadi leo hawajaripoti shuleni
tangu shule zifunguliwe Januari mwaka huu
na hakuna sababu za kueleweka. Kwa maoni
yangu ni kwamba msako unaofanywa na
serikali katika mikoa mbalimbali yenye tatizo
hilo iendelee kwa nguvu zote na pia raia
wema watoe ushirikiano kuweka wazi mambo
ili kama wapo wazazi ambao wanachangia
kuwapo kwa tatizo hilo, basi wachukuliwe
hatua za Kisheria, kwani inawezekana wen-
gine wakawa wameolewa au kupewa jukumu
na kusababisha wakose haki ya kupata elimu.

Serikali imejitahidi kutoa elimu bure, sasa
kwa nini wanafunzi wasisome? Inashangaza
kuona wamesoma Vizuri kwa muda wa miaka
sababu kuanzia darasa la kwanza hadi la saba
halafu baada ya hapo wanachaguliwa kwenda
sekondari lakini hawaendi.

Kuna nini nyuma yake? Sina tatizo na wale
ambao huenda wazazi wao wamewahamisha
na kuwapeleka katika shule za binafsi, lakini
wenzangu na mie ambao wameamua kukaa
kimya huku watoto wao hawaendi shule, hao ni
wa kuchukuliwa hatua haraka iwezekanavyo.
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Walimu Mbarali
wataka
kubadilishana
mazingira

Na Nebart Msokwa, MBARALI

WALIMU wilayani Mbarali, wamei-
omba serikali kuweka utaratibu wa
kuwahamisha kwa kubadilishana
mazingira kati ya wale wanaofanya
kazi mijini na wa vijijini ili kuepuka
uwapo wa matabaka kati yao.

Walitoa ombi hilo mwishoni mwa
wiki wakati wa maadhimisho ya Wiki
va Elimu wilayani humo ambayo
valifanyika katika Shule ya Sekondari
Rujewa ambapo walidai kuwa baadhi
ya walimu wanajulikana kama wa

Mmoja wa walimu hao, James Pas-
cal, alisema baadhi ya walimu wanao-
wanajikuta wanatumia fedha nyingi
kwa vitu ambavyo sio vya msingi
kutokana na ugeni wa mazingira.

Alisema kutokana na hali hiyo
wanajikuta wanajitengenezea madeni
makubwa, ambayo wakati mwingine
wanashindwa hata kumudu kuyalipa
hivyo akaomba uwekwe utaratibu wa
kubadilishana mazingira.

“Kuna baadhi ya walimu wanaham-
kingine na mwingine anahamishwa
kutoka mtaa hadi mtaa, sasa tofauti
iliyopo ni kwamba yule mwalimu wa
Vitu na wakati mwingine ananunua
hata ambavyo hakuviweka kwenye
bajeti,” alisema Pascal.
matumizi mengi wakiwa kwenye
Vituo vyao vya kazi.

Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Mbarali,
Kivuma Msangi, alisema serikali kwa
kushirikiana na wananchi inaendelea
na uboreshaji wa mazingira ya elimu.

Alisema wameendelea kushirikiana
na wananchi kujenga shule mpya
nne za msingi na za sekondari sita
pamoja na kuongeza vyumba vya
madarasa kwenye shule zenye uhaba
ili kuondokana na tatizo la uhaba wa
vyumba.

Alisema wanaendelea na ujenzi
wa mabweni kwenye shule mbili za
sekondari ili kuzifanya ziwe za bweni
kwa wavulana na wasichana ili kuka-
biliana na matatizo ya mimba shuleni.

Akifunga maadhimisho hayo, Mkuu
wa Wilaya ya Mbarali, Reuben Mfune,
aliserna pamoja na mafanikio hayo,
wilaya hiyo ina uhaba wa shule za
bweni.
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Wadau ushirika waja
juu Kisa wabadhirifu

Na Nebart Msokwa, MBEYA

SERIKALI imeombwa kutunga sheria
maalumu ya kulinda ustawi wa vyama
vya ushirika wa akiba na mikopo (Sac-
cos), ikiwamo kuweka utaratibu wa ku-
washughulikia wabadhirifu wa fedha za
vyama hivyo kwa maelezo ustawi wa vy-
ama hivyo kwa sasa unategemea uadilifu
wa viongozi.

Aidha, wameomba sheria hiyo iweke vi-
wango maalumu vya tozo ambavyo Mam-
laka ya Mapato nchini (TRA) kwa maelezo
kuwa hakuna viwango maalumu na bada-
la yake kila Saccos inakadiriwa kivyake.

Hayo yalisemwa na wadau wa Saccos ji-
jini Mbeya mwishoni mwa wiki wakati wa
maadhimisho ya miaka 13 ya kuanzishwa
kwa Chama cha Akiba na Mikopo cha
Lulu Saccos.

Meneja wa Lulu Saccos, Emmy Ntale,

alisema kuna tozo mbalimbali ambazo
vyama hivyo vinatozwa na TRA pamoja
na taasisi zingine na hivyo vyama vingi
vinashindwa kustawi.

“Tunaiomba serikali itunge sheria hiyo
ili kulinda vyama vyetu, kwa sasa ustawi
wa vyama unahujumiwa sana na baadhi
ya viongozi ambao sio waadilifu, lakini
sheria ikitungwa viongozi hawa wataku-
wa wanaogopa kufanya hujuma,” alisema
Ntale.

Aidha, aliiomba serikali kuendelea
kutoa elimu kwa wananchi ili wajue
umuhimu wa kujiunga na Saccos na ku-
weka fedha zao mara kwa mara ili kucho-
chea maendeleo.

Mkuu wa Idara ya Kilimo na Ushirika
wa Halmashauri ya Jiji la Mbeya, Erick
Mvati, alisema idadi kubwa ya Saccos
katika halmashauri hiyo, vimeshindwa
kupata mafanikio kutokana na sababu

mbalimbali.

Alisema katika halmashauri hiyo
kuna Saccos 78, lakini inayofanya vizuri
ni moja pekee ambayo ni Lulu Saccos,
na kwamba zingine zinachechemea na
zingine zimekufa.

“Hizi Saccos zina msaada mkubwa
kwenye maendeleo ya taifa, zinatoa mis-
aada kwenye shughuli mbalimbali za ki-
jamii, sasa tunatamani zote zilizopo hapa
jijini zifikie hatua ilipofikia Lulu,” alisema
Mvati.

Mkurugenzi wa Halmashauri ya Jiji la
Mbeya, James Kasusura, alisema sababu
ya kudhoofika kwa vyama vingi vya ush-
irika ndani ya halmashauri yake ni vion-
gozi kutokuwa waadilifu.

Alisema viongozi hao wanatafuna fed-
ha za Saccos na kutapanya mali, hivyo ali-
sisitiza serikali itaendelea kushughulika
na wabadhirifu.
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Mwenvyekiti wa Chama Cha Mapinduzi (CCM) Mkoa wa Mbeya, Mchungaji Jacob Mwakasole (kushoto), akisalimiana na aliyekuwa Di-

na Maendeleo (Chadema), juzi. PICHA: NEBART MSOKWA

Miundombinu kwenye hifadhi kuboreshwa

Na Innocent Ng'oko, MBEYA

SERIKALI imeanza kuboresha viwanja
vya ndege, barabara na madaraja katika
hifadhi za taifa zilizopo katika ukanda wa
mikoa ya kusini mwa Tanzania kupitia mra-
di wa Regrow.

Lengo nikukuza sekta ya utalii kwa hara-
ka katika ukanda huo ambao una moja ya
Hifadhi ya Taifa ya Ruaha ambayo ni kubwa
zaidi nchini na Afrika Mashariki.

Mradi huo wa usimamizi wa rasilimali
kwa ajili ya utalii na ukuaji wake unatekele-
zwa kupitia Wizara ya Maliasili na Utalii
katika hifadhi za Nyerere Kusini, Ruaha na
utakuwa endelevu kwa hifadhi zingine za
Kitulo na Katavi.

Hayo yalibainishwa jana na Kamishna
Mwandamizi wa Hifadhi Kanda ya Kusini

wa Tanapa, Dk. Chistopher Timbuka, al-
ipokuwa akizungumza na Nipashe kuhusi-
ana na jitihada za kuendeleza sekta ya utalii
katika ukanda wa kusini.

Dk. Timbuka alibainisha kuwa katika hi-
fadhi pekee ya Ruaha kuna viwanja saba vya
ndege, ambavyo vitaboreshwa kwa lengo la
kuwawezesha watalii kutua katika moja ya
maeneo ya hifadhi wanayotaka kutembelea
kwa kuwa hifadhi hiyo ni miongoni mwa
hifadhi kubwa nchini na katika Afrika
Mashariki na Afrika.

Alisema ni jitihada za serikali za kukuza
sekta ya utalii katika mikoa ya ukanda wa
kusini zikiwamo za ujenzi wa miundom-
binu ya viwanja vya ndege, madaraja na
barabara ili kuongeza kasi ya utalii kupitia
mradi wa Regrow na jitihada zingine za seri-
kali.

Alisema uunganishaji wa mtandao bara-
bara katika mikoa ya kusini unaofanywa na
serikali unaendelea kuchochea kasi ya utalii
kutokana na maeneo mengi ya hifadhi ku-
fikiwa na barabara zenye kiwango cha lami.

“Kuna hatua mbalimbali za ujenzi wa
barabara zinazofanywa na serikali kwa
mfano katika hifadhi ya taifa ya Katavi kuna
ujenzi wa barabara kutoka Rukwa hadi
Katavi, ujenzi wa barabara kutoka Katavi-
Kigoma na ujenzi wa barabara kutoka Tabo-
ra-Katavi, zote zitafungua milango ya utalii,”
alisema Dk. Timbuka.

Pia alisema kunajitihada endelevu za
ujenzi wa barabara unaofanywa na serikali
kutoka Iringa hadi katika Hifadhi ya Taifa
ya Ruaha na kuwa hatua zote hizo zitasaidia
kuchochea kwa kasi utalii mikoa ya kusini.

“Mtandao wa barabara kutoka Iringa-

Mbeya-Rukwa-Katavi na ujenzi wa bandari
ikiwamo ya Karema mwambao wa Ziwa
Tanganyika na uwapo wa uwanja wa ndege
wa Katavi umekuwa ni msaada mkubwa ka-
tika kuchochea utalii kwa mikoa ya kusini,
na kunawatalii kutoka nchijirani zikiwamo
za Burundi na Jamhuri ya Kidemokrasia ya
Congo, ambao wamekuwa wakifika kufan-
ya utalii,” alisema.

Alisema mbali na mikakati hiyo kuna jiti-
hada za ujenzi wa hoteli yenye hadhi ka-
tika Hifadhi ya Taifa ya Katavi mkoani Katavi
kwa lengo la kuchochea utalii.

Pia alisema kuna mpango mkakati wa
ujenzi wa malango ya kuingilia katika Hifa-
dhi ya Taifa ya Ruaha na kuwa mpaka sasa
wapo katika jitthada za kumtafuta mshauri
mwelekezi kwa ajili ya ujenzi wa malango
hayo ndani ya mwaka huu.
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Wanafunzi
waonywa
mapenzi
shuleni

Na Augusta Njoji, DODOMA

WANAFUNZI nchini wam-
etakiwa kuepuka mahusiano
ya mapenzi na utumiaji wa
dawa za kulevya ili kutimiza
ndoto zao kielimu.

Wito huo ulitolewa juzi
na Mjumbe wa Halmashauri
Kuu ya Chama Cha Mapin-
duzi (MNEC), Mussa Mwakit-
inya, wakati akizungumza na
wanafunzi wa Shule ya Se-
alipoambatana na Taasisi ya
Jasiri Asili kwa ajili ya kutoa
elimu ya kujitambua kwa
wanafunzi.

Alisema wanafunzi wana-
paswa kutumia vyema fursa
ya elimu bila malipo kwa
kusoma kwa bidii bila kuji-
husisha na vitendo hivyo.

“Wadogo zangu mna nafasi
kubwa kwenye hii dunia,
asiwepo mtu yeyote wa
kuvuruga ndoto zenu kwa
kuwahadaa kuingia kwenye
mahusiano ya kimapenzi
kwa kuwa mtapata mimba
za utotoni na mtashindwa
kufikia ndoto zenu,” ali-
sisitiza.

Alisema watajiweka kwe-
nye hatari ya kupata ma-
gonjwa kama vile virusi vya
Ukimwi.

“Niwasihi muepuke
vishawishi vyote na mkiona
mnasumbuliwa sana toeni
taarifa kwa wazazi, walimu
na hata viongozi wa Kiseri-
kali wa mtaa,” alisema.

Alisema ni aibu kuona
serikali ikilipa mabilioni
ya fedha kwenye elimu ili
wanafunzi wasome, lakini
wanashindwa kusoma.

“Deni lenu ni moja tu kwa
Rais nalo ni kufaulu vizuri
na kuondoa historia mbaya
ya shule yenu, tangu ian-
zishwe mwaka 2007 imepata
daraja la kwanza kwenye
matokeo ya kidato cha nne
mara mbili tu,” alisema.

Mwanzilishi wa Taasisi ya
Jasiri Asili, Diana Msacky,
alisema malengo ya taasisi
yao ni kutoa elimu ya
kujitambua kwa wanafunzi
wa shule za sekondari na
msingi lengo ni kuwakumbu-
sha umuhimu wa wanafunzi
kujilinda na vishawishi.

Diana alisema elimu hiyo
pia wanaitoa kwa wanafunzi
wa kiume ambao wanakum-
bana na kero mbalimbali
na hivyo kushindwa kufikia
ndoto zao.

“Hata wadogo zangu wa
kiume msikubali kukaa
kimya mtu anapowafanyia
vitendo viovu vinavyoweza
kuhatarisha afya zenu na
ndoto zenu, toeni taarifa
pindi inapotokea mtu anaku-
fanyia vitendo hivyo ili
mamlaka za kisheria ziweze
kuchukua hatua,” alisisitiza.

< =
= HABARI DODOMA

Taasisi zaagizwa kujiunga
mtandao mfumo ununuzi

Na Augusta Njoji, DODOMA

TAASISI za umma ambazo bado hazi-
jaunganishwa kwenye Mfumo wa Un-
unuzi wa Umma kwa njia ya mtandao
(TANePS), zimeagizwa kujiunga na
kuanza kutumika kwenye ununuzi
kabla ya kufungwa mwaka wa fedha
2019/20.

Hadi sasa taasisi 511 kati ya 540 zime-
wasilisha kwa njia hiyo mipango yake
ya ununuzi kwa mwaka huo wa fedha.
na Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi
wa Mamlaka ya Udhibiti wa Ununuzi wa
Umma (PPRA), Balozi Dk. Matern Lum-
banga, alipokuwa akifungua Baraza la
Wafanyakazi wa Mamlaka hiyo.

Aliwataka wafanyakazi hao kusima-
mia kikamilifu matumizi ya mfumo huo
na kuhakikisha taasisi zote za umma
zilizobaki zinaunganishwa na kuanza

kuutumia kwenye matumizi yake.

“Ni imani yangu kuwa mfumo huu
utakuwa mwarobaini wa matatizo am-
bayo yanalalamikiwa kwenye ununuzi
wa umma kama vile michakato ya zabu-
ni kutumia muda mrefu,” alisema.

Alisema malalamiko mengine ni
michakato kutumia pia gharama kub-
wa, kukosekana ushindani, uwazi na
usawa kwenye zabuni na bei kubwa za
bidhaa na huduma ikilinganishwa na
bei halisi ya soko.

Naye Mwenyekiti wa Baraza hilo,
Mhandisi Leonard Kapongo, alisema
mamlaka imepata mafanikio mbalim-
bali ambayo yametokana na usimamizi
wa ununuzi wa umma nchini.

“Hadi sasa taasisi 511 kati ya 540 zime-
wasilisha kwa njia ya mtandao mipango
yake ya ununuzi ya mwaka 2019/20,
yenye zabuni mbalimbali 31,940 za Sh.
trilioni 22.63,” alisema.

Alisema hadi sasa watumishi 2,191 ku-
toka taasisi nunuzi zilizounganishwa na
mfumo wamepata mafunzo ya jinsi ya
kutumia mfumo huo.

Hata hivyo, alisema mamlaka hiyo
inakabiliwa na kero mbalimbali iki-
wamo kushindwa kulipa stahili za wa-
tumishi kwa wakati, kutokuwa na ofisi.

Alisema hatua mbalimbali zime-
chukuliwa kutatua kero hizo na kwa
upande wa ofisi katika bajeti ya mwaka
ujao 2020/21 imepanga kuanza taratibu
Dodoma.

Alizitaka taasisi ambazo hazijashiriki
mafunzo ya mfumo huo kufanya hara-
ka iwezekanavyo kabla ya kuchukuliwa
hatua.

Akizungumzia kikao hicho, alisema
watapokea, kujadili na kupitisha bajeti
iliyopendekezwa kwa mwaka ujao wa
fedha 2020/21.

Ofisa Mdhibiti Ubora wa Benki ya NMB tawi la Kongwa mkoani Dodoma, Chausiku Mvungi, akitoa elimu kuhusu utunzaji fedha na kazi za
benki hiyo kwa wananchi alipokaribishwa kutoa elimu hiyo wilayani humo mwisho wa wiki. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Askofu Mlawi atoa neno uchaguzi 2020

Na Peter Mkwavila, DODOMA

SERIKALI imeombwa kutominya uhuru
wa siasa kwa chama chochote cha siasa
katika mchakato wa uchaguzi mkuu mwa-
ka 2020 ili uwe wa demokrasia.

Ombi hilo lilitolewa jana na Rais wa
Chama cha Maaskofu, Wachungaji, Mi-
tume, Manabii, Wainjilisti na Walimu wa
Madhehebu ya Kikristo Tanzania (TPA),
Askofu Muss Mlawi, alipokuwa akizun-
gumza na waandishi wa habari jijini hapa
kuhusu kongamano la chama hicho li-
takalofanyika Aprili 16-17, mwaka huu
linalotarajiwa kufunguliwa na Waziri
Mkuu Kassim Majaliwa.

Askofu Mlawi ambaye ni Askofu Mkuu
wa Kanisa la Spiritual Pentecostal Tan-

zania (SPCT), alisema katika kuelekea
uchaguzi serikali inatakiwa kuwa makini
kwa kutokutumia nguvu kubwa kuvibana
vyama vya siasa ili kuwe na demokrasia.

Alisema katika kongamano hilo watali-
ombea taifa na kuwaombea viongozi
pamoja na uchaguzi huo.

“Tutaomba tukimsihi Mungu wetu kue-
ndelea kulifanya Taifa la Tanzania kuwa
na amani, umoja, upendo na mshika-
mano wa kweli katika kipindi cha kuele-
kea katika uchaguzi mkuu wa madiwani,
wabunge na Rais,” alisema.

Hata hivyo, Askofu Mlawi alisema pamo-
ja na serikali kufanya mambo mazuri ya
kimaendeleo na kurejesha nidhamu kwa
watumishi, inatakiwa kuwa makini katika
kusimamia misingi ya demokrasia, uta-

wala bora na siasa safi.

“Katika kuelekea uchaguzi mkuu seri-
kali isitumie nguvu kubwa kukiminya
chama chochote cha siasa kilichopo kwa
mujibu wa sheria, demokrasia itumike na
wananchi wachague kiongozi wanayem-
taka kutoka chama chochote cha siasa na
atangazwe kwa mujibu wa mamlaka ya
Tume ya Uchaguzi,” alisema.

Alisema TPA kinatambua kazi kubwa
iliyofanywa na serikali kwenye kujenga
barabara, reli, viwanja vya ndege na kutoa
elimu bila malipo.

Katika hatua nyingine, Askofu Mlawi ali-
waagiza viongozi wa dini nchini kutenga
siku maalum ya kuliombea taifa pamoja
na uchaguzi ujao.
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Utafiti wabaini umeme jua
kKuzalisha megawati 40 Zenji

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

SHIRIKA la Umeme la Zanzibar (ZECO),
limesema utafiti wa nishati jadidifu ume-
baini umeme wa jua una uwezo wa ku-
zalisha megawati 40 za umeme visiwani
humo.

Akizungumza na waandishi wa habari,
Meneja Mkuu wa Shirika hilo, Hassan
Mbarouk, alisema utafiti huo uliofanywa
na Benki ya Dunia unaonyesha umeme
wa jua ni sehemu ya nishati mbadala in-
ayoweza kutumika kwa matumizi mbal-
imbali na kupunguza kutegemea zaidi
uzalishaji wa umeme kutoka Tanesco.

Alisema utafiti mbalimbali umefanywa
kwa ajili ya kutafuta nishati mbadala kwa

i

b1
—

—

—

Rais wa Zanzibar, Dk. Ali Mohamed Shein (kulia), akisalimiana na Balozi mdogo mpya wa

matumizi ya umeme Zanzibar ikiwamo
umeme wa jua na upepo.

“Utafiti mbalimbali umefanywa kwa
gjili ya kupata nishati mbadala na kwa
sasa umeme wa mawimbi ya jua ndiyo
muafaka utakaozalisha jumla ya mega-
wati 40,” alisema.

Hata hivyo alisema kutokana na
marekebisho na matengenezo ya njia
za kuzalisha umeme, Zanzibar inapata
umeme megawati 140 ambao una-
tosheleza mahitaji ya umeme nchini.

Alizitaja kazi zinazofanyika kwa sasa ni
kubadilisha nguzo zilizochakaa ambazo
baadhi yake huanguka na kusababisha
hasara pamoja na kuweka mita mpya za
kisasa za umeme aina ya Luku.

want Singh, alipofika Ikulu, Mjini Zanzibar jana kujitambulisha. PICHA: IKULU ZANZIBAR

Alisema kazi ya kubadilisha mita za
zamani na kuweka za sasa zinatarajiwa
kumalizika mwishoni mwa mwezi wa
Machi mwaka huu hatua ambayo itali-
saidia shirika kukusanya vizuri fedha
zake.

“Shirika  linafanya  marekebisho
makubwa ya kazi zake ikiwamo kubadili-
sha na kuweka mita za kisasa pamoja
na nguzo za umeme na kuondoa zi-
lizochakaa,” alisema.

ZECO ipo katika maboresho makubwa
ikiwamo kujenga uwezo wa ufanisi wa
kazi kwa watendaji wake chini ya mradi
unaofadhiliwa na Shirika la Misaada la
Sweden (SIDA) pamoja na Benki ya Ki-
arabu kwa Maendeleo ya Afrika (BADEA).

India anayefanyia kazi zake Zanzibar, Bhag-

Z'bar yaridhishwa utekelezaji

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

CHAMA Cha Mapinduzi Mkoa wa
Kusini Unguja kimeridhishwa na
utekelezaji wa ilani ya uchaguzi ya CCM
katika miradi ya sekta ya elimu ikwamo
ujenzi wa Chuo cha Ufundi Kibuteni
ambao lengo utawawezesha vijana ku-
jiajiri.

Mwenyekiti wa Chama Cha Mapindu-
zi Mkoa wa Kusini Unguja, Ramadhan
Ali, alisema hayo wakati alipofanya zi-
ara kuangalia maendeleo ya ujenzi wa
chuo hicho Kibuteni, Makunduchi am-
bao unatekelezwa na Wizara ya Elimu
na Mafunzo ya Amali.

Alisema ujenzi wa chuo hicho ni
muhimu unaokwenda na malengo ya

utekelezaji wa ilani ya CCM kuwawez-
esha vijana kupata ujuzi wa kazi za
mikono na kujiajiri.

Aliwataka wananchi wa Mkoa wa
Kusini ikiwamo Makunduchi, Muyuni
na Kizimkazi kujitokeza kwa wingi ku-
tumia fursa za watoto wao kujiunga na
chuo hicho kwa ajili ya kupata elimu ya
ujuzi wa kazi za ufundi.

“Chama Cha Mapinduzi Kkimeri-
dhishwa na utekelezaji wa ilani ya uch-
aguzi ya chama hicho katika ujenzi wa
Chuo cha Amali Kibuteni na matarajio
yetu makubwa kwamba chuo hicho
kitakuwa mkombozi kwa vijana katika
kupata ajira zinazotokana na kazi za
mikono,” alisema.

Alisema ameridhishwa na kazi zina-

zofanywa na Mwakilishi na Mbunge wa
Jimbo la Makunduchi katika kuwaletea
maendeleo ikiwamo sekta ya majisafi
na salama na uimarishaji wa sekta ya
elimu.

“Nimeridhishwa na kazi nzuri inay-
ofanywa na Mwakilishi wa Jimbo la
Makunduchi, Haroun Ali Suleiman na
mbunge wake ambao wote wanashiriki-
ana kuona maendeleo yanafikiwa kati-
ka jimbo hilo,” alisema.

Naye Naibu Katibu Mkuu Wizara ya
Elimu na Mafunzo ya Amali, Madina
Mjaka, alisema ujenzi wa chuo hicho
ulikuwa umalizike mwaka jana, lakini
kutokana na kasoro zilizojitokeza uli-
chelewa kumalizika.

Alisema ujenzi huo umechelewa ku-

I
ZEC
vakamilisha
taarifa za
wapigakura

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

TUME ya Uchaguzi ya Zanzibar
(ZEC) imekamilisha kazi ya vandik-
ishaji na uhakiki wa taarifa za wapi-
gakura waliokuwamo katika Daftari
l[a Kudumu la WapigaKura kwa
wilaya zote 11, Unguja na Pemba.

Akizungumza ofisini kwake, Ofisa
Uandikishaji Wilaya ya Mjini, Safia
|ddi Muhammed, alisema kukami-
lika kwa uandikishaji kunatokana
na ushirikiano mzuri wa tume na
wadau wa uchaguzi kwa kukubali
kufuata sheria, kanuni, miongozo na
maelekezo yanayohusiana na kazi
ya uandikishaji.

Alisema, ZEC kabla ya kuanza kazi
va uandikishaji iliwapatia mafunzo
ya utendaji watendaji wa vituo vya
vandikishaji wakiwamo makarani,
masheha ambao ni wakala wa Tume
na mawakala wa vyama vya siasa
jambo ambalo limeifanya kazi hiyo
kufanyika katika hali ya amani na
utulivu.

Alisema uandikishaji ulifanyika
katika hali ya amani na utulivu na
wananchi wote waliofika katika
vituo waliopatiwa haki yao ili kuji-
andaa na uchaguzi mkuu.

Alisema tume ilizipatia ufum-
buzi changamoto zilizojitokeza na
hakukuwa na changamoto kubwa ya
kukwamisha kazi hiyo.

Kwa upande wao mawakala wa
vyama Vvya siasa walisema wameri-
dhika na uendeshaji wa uandikishaji
na uhakiki wa taarifa za wapigakura
kwa kuwa kazi hiyo inachukuwa
muda mfupi wa wastani dakika
moja mpaka mbili kwa mtu mmoja
ambaye anahudumiwa kituoni.

Mawakala hao waliishukuru Tume
kwa mpango wao huo wa kubadili-
sha mfumo wa uandikishaji ambao
unaendesha kazi kwa haraka zaidi.

Uandikishaji wa wapigakura
wapya na uhakiki wa taarifa za
wapigakura waliokuwamo katika
Daftari la Kudumu la Wapigakura
ulianza Januari mosi, mwaka huu
kwa kuanza na Wilaya ya Michewni
na kumalizika Machi 15, Wilaya ya
Mjini.

ilani CCM

malizika kwa muda uliopangwa kuto-
kana na tatizo la uhaba wa mchanga
ambao unavikabili visiwa vya Unguja
na Pemba.

“Ujenzi wa chuo ulikuwa umalizike
mwaka jana, lakini uhaba wa mchanga
ni moja ya kikwazo kikubwa na tulila-
zimika kuagiza mchanga kutoka Pemba
wenye sifa ya ujenzi wa mradi huu,”
alisema.

Kwa upande wake, Mwakilishi wa
Jimbo la Makunduchi, Haroun Ali Sulei-
man, alisema utekelezaji wa ilani ya
uchaguzi katika Jimbo la Makunduchi
umefikia asilimia 95 na kazi zilizobaki

yuni Bandabaya.
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Wazazi lawamani
mimba za utotoni

Na Gurian Adolf, SUMBAWANGA

|
Kituo chaombea

msaada watoto
wanaoishi
mazingira hatarishi

Na Julieth Mkireri, KIBAHA

Kwa upande wake Ofisa Maende-
leo ya Jamii Mkoa wa Rukwa, Dionisia
Njuyui, alisema, tatizo lingine ni wato-
to hao kupenda kufanya ngono, baadhi
yao wamekuwa hawasikii mafundisho
ya wazazi na hivyo kujiingiza katika
mapenzi na kuishia kupata mimba.

Alisema pamoja na changamoto
hiyo, bado serikali haikati tamaa ndiyo
maana inaruhusu mijadala ya wazi ili
kubaini njia ya kukabiliana na tatizo
hilo na kuruhusu kuanzishwa kwa
taasisi zinazotoa elimu ya kukabiliana
na changamoto hiyo.

Awali, Mkurugenzi wa Taasisi ya
Vipamaru, Anania Mhalila, alisema
taasisi hiyo imeamua kujikita kubaini
sababu zinazosababu kuongezeka
kwa mimba za utotoni mkoani Rukwa
pamoja na mimba kwa wanafunzi ka-
tika kipindi cha miezi mitatu ijayo.

inayowakuta watoto wanaopata ujauz-
ito wengi wao imebainika kuwa wazazi
wao wamewatelekeza kwa kutowapa
mahitaji ya muhimu kama chakula,
mavazi pamoja na malazi mazuri.

Alisema kuwa kutokana na kukosa
huduma hizo baadhi ya watoto hao
wanalazimika kujiingiza katika mahu-
siano ya kimapenzi na watu wazima na
hivyo kujikuta wakipata ujauzito huku
baadhi yao wakiwa ni wanafunzi na
hivyo kupoteza ndoto zao za baadaye.

Naye Anna Malisa, mjumbe wa ki-
kao hicho alisema kuwa baadhi ya
kinamama hawatimizi wajibu wao
katika malezi na kuwaacha watoto
wakidhurura bila uangalizi hali inayo-
sababisha baadhi ya vijana wa kiume
hasa waendesha bajaji na bodaboda
kutumia mwanya huo kwa kuwalaghai
watoto wa kike na kuanza nao mahusi-
ano ya kimapenzi.

BAADHI ya wajumbe wa kikao cha
kujadili mikakati itakayotumika ku-
tokomeza mimba za utotoni na wa-
nafunzi mkoani Rukwa wamewalaumu
baadhi ya wazazi mkoani humo kuwa
chanzo kikubwa cha watoto wao, kuji-
ingiza katika vitendo vya mapenzi na
kujikuta wakipata ujauzito kutokana
na kutowapa mahitaji muhimu.

Baadhi ya wajumbe wamebainisha
hayo mwishoni mwa wiki wakati wa-
kichangia katika kikao cha siku moja
kilichoandaliwa na Taasisi isiyo ya ki-
serikali ya Vijana Pambana Kujiletea
Maendeleo Rukwa (Vipamaru) na ku-
fanyika katika ukumbi wa mikutano
wa Moravian Conference, uliopo mjini
Sumbawanga.

Mmoja wa wajumbe hao, Israel
Mwaisaka alisema, changamoto kubwa

KITUO cha kulelea watoto yatima na
wanaoishi katika mazingira hatarishi cha
Shalom, kimewaomba wadau kusaidia
kupata mahitaji muhimu ikiwamo chakula
na kuwezesha ujenzi wa jengo la nyumba
ya kuishi.

Akiongea na waandishi wa habari jana
katika kituo hicho kilichopo Msangani
Halmashauri ya Mji wa Kibaha, Lilian
Mbise, ambaye ni mlezi alisema, kwasasa
watoto hao wanaishi katika nyumba ya
kupanga.

Lilian alitoa ombi hilo wakati akipokea
msaada kutoka kwa kikundi cha Pwani
Generation mwanamke sahihi cha Kwama-
tias. Alisema, kituo hicho kilianzishwa
mwaka 2016 kikiwa na watoto wawili na
sasa wamefika 18.

Alisema, anashirikiana na Ustawi wa
Jamii na Serikali za Mitaa kupata watoto
hao ambao wengi ni yatima na baadhi
yao walikuwa wanaishi na bibi zao.

Aliomba serikali imsaidie kutatua
changamoto mbalimbali ili watoto hao
waishi katika mazingira mazuri kama
wengine.

“Kwa sasa tumepanga hapa ninapoishi
na watoto, ninaomba wadau watakao-
guswa wasisite kujitoa kusaidia watoto
hawa ni wa wote, tuwasaidie wapate
haki kama wengine, tunapowaona wana-
zZurura mitaani tuwasaidie waishi vizuri,”
alisema.

Mwenyekiti wa kikundi hicho, Betty
Msimbe, alisema wamekuwa na utaratibu
wa kutoa misaada kwenye vituo vya kule-
lea watoto kila mwaka.

Alisema, wadau na mashirika wana-
takiwa kujenga utaratibu wa kutembelea
vituo vya kulelea na kuwasaidia chakula
Nna NgUO pamoja na Vifaa vya shule ili
watoto hao wasijione wana utofauti na
wengine.

Kikundi hicho kilitoa msaada wa unga,
sukari, mafuta na mchele ambavyo Vvi-
ligharimu zaidi ya shilingi milioni moja

L

“Kwa sasa tumepanga hapa
ninapoishi na watoto, ninaom-
ba wadau watakaoguswa wa-
sisite kujitoa kusaidia watoto
hawa ni wa wote, tuwasaidie
wapate haki kama wengine,
tunapowaona wanazurura
mitaani tuwasaidie waishi
vizuri,” alisema.

OURRERRRRAN
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Mkurugenzi wa Uhusiano na Mawasiliano Vodacom Tanzania, Rosalynn Mworia, akizungumza na wageni waalikwa kwenye

Kiama waliokopa fedha za makundi bila kurejesha

Na Yasmine Protace

HALMASHAURI ya Wilaya ya Ubungo,
kuwachukulia hatua wanavikundi walio-
chukua mikopo isiyo na riba na kushind-
wa kurejesha.

Zaidi ya shilingi bilioni tatu zilizo-
chukuliwa, mpaka sasa zimerejeshwa
Sh. milioni 700.

Hayo yakibainishwa na Diwani wa
Kata ya Mabibo, Kassim Lema, katika
Maadhimisho ya Siku ya Wanawake
Duniani, ambapo katika maadhim-
isho hayo Mtandao wa Jinsia Tanzania

(TGNP) iliyaandaa maadhimisho hayo
kwa kushirikiana na vituo vya Taarifa na
Maarifa vya Wilaya ya Ubungo.

Katika maadhimisho hayo ambayo
yaliyoangazia zaidi miaka 25 ya Mkuta-
no wa Nne wa Dunia wa Beijing, ambapo
baadhi ya washiriki waliopata nafasi
ya kuuliza maswali kwa wageni waal-
ikwa, walihoji juu ya wanawake kukosa
mikopo ambayo imekuwa ikitangazwa
kuwa itatolewa katika halmashauri na
kuwazwezesha kinamama, vijana na we-
nye ulemavu.

Zuwena Juma, alisema wanawake ha-
wapati mikopo japo wanasikia ipo, na

kuhoji: “Sasa mwanamke ataweza vipi
kijikwamua kiuchumi?”

“Tunaambiwa mikopo ipo katika
halmashauri, ambayo inatolewa kwa
makundi ya wanawake, vijana na wale-
mavu, mbona hatujawahi kupata,” ali-
hoji zaidi.

Diwani Lema alisema mikopo kwa
makundi hayo imeishatolewa, ila tatizo
wanaochukua wanashindwa kurejesha
na kusababisha makundi mengine yasi-
pate kwa wakati.

“Katika Halmashauri ya Ubungo zaidi
ya shilingi bilioni tatu zimetolewa kwa
ajili ya kuwapatia mikopo kinamama, vi-

jana na wenye ulemavu, lakini makundi
hayo bado hayajarejeshea pesa,” alise-
ma.

Alifafanua kuwa kati ya o hizo zaidi
ya shilingi bilioni tatu, zilizotolewa, wa-
nawake walipata Sh. bilioni 1.6, vijana
Sh. bilioni 1.5 na wenye ulemavu shilingi
milioni 180, na kwamba kiasi chote cha
pesa ni asilimia 10 ambayo inatolewa na
halmashauri kwa makundi hayo kutoka
vyanzo vya ndani vya mapato yake.

Aliongeza kuwa kamati zimeshaku-
tana na kujadili hatua ambazo zita-
chukuliwa dhidi ya waliochukua mikopo
na kushindwa kuirejesha.
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Wapigakura
wakumbwa
na hofu ya
Vvirusi vya
corona

PARIS, Ufaransa

UFARANSA iko katika mchakato
wa kufanya uchaguzi wa seri-
kali za mitaa, lakini wananchi
wameingiwa na hofu ya kushiri-
ki kutokana na hofu ya ugonjwa
virusi vya Corona.

Wapiga kura watawachagua
mameya Wa mabaraza 35,000
Paris na karibu madiwani nusu
milioni katika uchaguzi unao-
fanyika wakati huu wa mli-
puko wa Vvirusi vya corona na
pia wakati ambapo wasiwasi
umeongezeka nchini humo juu
ya siasa za nchini humo.

Wakati huo huo, Ufaransa na
Hispania zimetangaza hatua za
dharura na kuzifunga huduma
kadhaa ili kuzuia kuenea virusi
Vvya ugonjwa wa Corona.

Ufaransa inatarajia kufunga
maduka, migahawa na sehemu
za burudani muda wowote
na watu wapatao milioni 67
wanaoishi nchini humo wam-
etakiwa wakae nyumbani kama
hatua mojawapo ya kusaidia
kupambana na virusi vya
corona vinavyosambaa kwa
haraka ambapo idadi ya watu
walioambukizwa nchini humo
imeongezeka mara mbili katika
muda wa saa 72.

Waziri Mkuu wa Ufaransa,
Edouard Philippe (pichani
chini) alisema serikali haina
jinsi nyingine isipokuwa ku-
chukua hatua ya namna hiyo
baada ya idara ya afya ya
umma kutangaza kuwa watu 91
wamekufa na karibu watu 4,500
wameambukizwa hadi kufikia
sasa.

Nchini Ujerumani mamlaka
va Mji Mkuu, Berlin na ya Jiji la
Cologne katika jimbo la North
Rhine Westfalia zimetangaza
kufungwa baa, vilabu vya
starehe, majumba ya sinema
na kumbi za matamasha wakati
ambapo Ujerumani inaongeza
juhudi za kupunguza kasi ya
kuenea kwa virusi hivyo.

Kuanzia sasa hafla yoyote in-
ayowahusisha watu 50 au zaidi
katika mji wa Berlin imepigwa
marufuku. DW

Madaktari wanaotibu
corona wagoma

NAIROBI, Kenya

WAUGUZI wanaofanya kazi katika
wodi iliyotengwa kwa watu walioam-
bukizwa virusi vya corona nchini Ken-
ya wameanza mgomo baridi kulala-
mikia kile wanachodai kuwa ukosefu
wa vifaa vya kujikinga na mafunzo ya
kutosha.

Hospitali ya Mbagathi katika Mji
Mkuu wa Nairobi, ni moja ya hospitali
zilizo na wodi ya kutibu wagonjwa
waliombukizwa virusi hivyo hatari.

Katibu Mkuu wa muungano wa
wauguzi nchini Kenya, Seth Panyako
alisema kwamba wauguzi watarejea
kazini ikiwa watapewa mavazi maal-
umu na mafunzo ya jinsi ya kuwashu-
ghulikia wagonjwa.

“Wahudumu wa afya wako katika
hatari ya kupata maambukizi katika
mazingira yao ya kazi,” alisema Pan-

Osha mikono
yako

yako na kuongeza:

“Bila ya kuwa na vifaa maalumu,
wanatarajiwa kujilinda vipi wakiwa
kazini? na wanaporejea nyumbani

‘gni’::uwv;mii kutangamana na familia zao?” alise-
- ma Panyako.
‘I;vuall(li(z’:vn; vi- Hospitali ya Mbagathi imewazuia
rusi hivyo watu 22 ambao walitangamana na
wamepele- mgonjwa wa kwanza aliyeambuki-
kwa katika zwa virusi vya corona.
hospitali ya Watu wengine wawili walioam-
kitaifawa  bukizwa virusi hivyo wamepelekwa
Kerll)y?(tta katika hospitali ya kitaifa wa Keny-
ambako atta ambako mgonjwa wa kwanza
mg?(njwa aliyethibitishwa kuambukizwa ana-
::ia egggizta- pewa matibabu.
ish‘\,ma Kenya kwa sasa inakabiliwa na
Kuam- kibarua kigumu cha kuwatafuta wale
bukizwa waliotangamana na watu watatu wal-
anapewa iothibitishwa kuambukizwa virusi
matibabu. vyacorona.

Akizungumza na waandishi wa

Tumia tishu
unapokohoa

habari, Msemaji wa serikali, Cyrus
Oguna alisema serikali itatoa mael-
ezo zaidi shughuli hiyo imefika wapi.

“Kwa kweli kuna changamoto zipo
na tunakubali mazingira yetu uta-
ratibu wa kuweza kujua mtu anaishi
wapi,” alisema Oguna.

Hata hivyo, alitoa wito kwa watu
ambao huenda wametangamana na
wagonjwa watatu walioambukizwa
virusi hivyo kufika katika kituo cha
afya kilicho karibu nao.

Serikali ya kenya imewafahamisha
raia kwamba hakuna haja ya kuwa na
hofu licha ya kuthibitishwa kwa kisa
cha kwanza cha mgonjwa wa Corona.

Kwa sasa ni kwamba hakuna haja
ya kununua kwa wingi kemikali za
kuosha mikono zinazoua viini kwa
haraka au hata kununua bidhaa kwa
wingi kwasababu ya hofu ya ugonjwa
huu. BBC

Epuka kugusa
uso wako

Hatua muhimu za kuzingatia ili kujikinga na ugonjwa wa virusi vya Corona. PICHA: MTANDAO

Mbabe wa kivita amaliza kifungo

KINSHASA, Congo

wa kwanza kukamatwa na kufungwa jela

ALIYEKUWA kiongozi wa waasi nchini
Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo (DRC),
Thomas Lubanga, ambaye alikuwa mtu

WASHINGTON, Marekani

cha Democratic wamekutana

MAKAMU wa zamani wa Rais
wa Marekani, Joe Biden na
Seneta wa Jimbo la Vermont,
Bernie Sanders jana wamesh-
iriki katika mdahalo wa ana

kwa ana kwa mara ya kwanza.

Biden na Sanders wanaow-
ania kuchaguliwa katika kura
za mchujo za kugombea
urais kwa tiketi ya chama

na Mahakama ya Kimataifa ya Uhalifu
(ICC), ameachiliwa huru na mahakama ya
Makla jijini Kinshasa baada ya kumaliza
kifungo chake cha miaka 14.

-
Biden, Sanders wamkosoa Trump

katika mdahalo wa 11 ambao
ulihamishwa kutoka Arizona,
kutokana na hofu ya kuenea

Lubanga alipatikana na hatia kwa ma-
kosa ya ukiukwaji wa haki za binadamu
ikiwamo mauaji na ubakaji wa raia na ku-
watumia watoto wakati akiongoza kundi
la waasi la UPC kati ya mwaka 1997 hadi
2007 katika jimbo la Ituri.

Julai 2010, majaji waliisimamisha kesi
ya Thomas Lubanga kuhusu makosa ya
uhalifu wa kivita na kuamuru aachiliwe
huru baada ya waendesha mashtaka ku-
kataa kuwasilisha taarifa kwa upande wa
utetezi. Lubanga alikana mara kadhaa ku-
tumia watoto kama wanajeshi Mashariki
mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo
kuanzia mwaka 2002 hadi 2003.

Kwa Vvirusi vya corona na am-
bao ulifanyika bila ya kuwa na
watazamaji.

Baada ya kukutana katika
ukumbi unakofanyika mdahalo
huo mjini Washington, wagom-
bea hao wawili walisalimiana
kwa kugonganisha kiwiko. DW

Thomas Lubanga aliyekuwa kiongozi
wa wanamgambo wa Union of Congolese
Patriots-UPC aliongoza wanamgambo wa
kabila la Hema kupigana dhidi ya watu wa
kabila la Lendu.

Ghasia za kugombea ardhi ziligeuka na
kuwa vita vya kikabila ambapo takriban
watu 50,000 waliuawa na maelfu wali-
baki bila makazi. RFI
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Waomba ajira zaidi kwa wakunga

Na Ellzabeth Zaya

MUUNGANO wa Utepe Mweupe
(Rwatz) umeiomba serikali kuajiri
wakunga katika vituo mbalimbali
vya kutolea huduma ya afya, ili wa-
saidie katika kitengo cha huduma
7a Uzazi.

Ombi hilo lilitolewa na Mra-
tibu wa Muungano huo, Rosemary
Mlay, katika maadhimisho ya siku
ya Utepe mweupe ambayo kitaifa

Mlay alisema ni vema serikali
ikaajili wakunga wa kutosha angalau
kila zahanati wawe watano, kituo
cha afya nane, hospitali ya wilaya 20
na kila hospitali ya mkoa 102.

“Wakunga hawa wasifanye idara
nyingine zaidi ya ukunga na masu-
ala yote yanayohusiana na mambo
ya uzazi wa mpango, kliniki ya
wajawazito kabla na baada ya ku-
jifungua na kuhudumia watoto

walio chini ya umri wa miaka mi-
tano,” alisema Mlay.

Aliongeza: “Pia tunaomba seri-
kali za mitaa ziweke bajeti ya hawa
wakunga na wasiwahamishe. Fai-
da ya kutokuwahamisha ni pamo-
jana kuwasaidia kuendelea kuten-
geneza mazingira bora ya kufanya
kazi hiyo, mkunga mwenye stadi
za kazi wakati wote lazima ahakik-
ishe kwamba kila kitu kinachohi-
tajika kwenye uzazi kinakuwapo

wakati wote.”

Alisema  pamoja na juhudi
mbalimbali zinazofanywa na seri-
kali kuboresha huduma ya uzazi,
lakini bado kunahitajika kuende-
lea kuboresha mazingira ya kuwa-
hakikishia uzazi salama wanawake
wanaojifungua na kupambana na
vifo visivyo vya lazima.

Mkurugenzi wa Huduma za
Kinga wa Wizara ya Afya, Maende-
leo ya Jamii, Jinsia, Wazee na

Watoto, Dk. Leonard Subi, alisema
serikali imefanya kazi kubwa ya
kuboresha huduma za uzazi na
kwamba itaendelea kuboresha
zaidi ili kumaliza kabisa vifo vina-
vyokana na uzazi huo kwa kina-
mama na watoto.

Pia, aliwaomba wakina mama
pamoja na wananchi wote kuacha-
na na tabia ya kuwapatia fedha
wahudumu wa afya ili wapewe
huduma bora.

: ]

Tom

T

ﬁ\r b T

X DN T
Naibu Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Abdallah Ulega (kushoto), akiangalia miundombinu ya barabara, iliyoharibika wilayani
Mkuranga, Mkoa wa Pwani juzi, akiwa katika ziara ya kukagua miundombinu mbalimbali mkoani humo. PICHA: JUMANNE JUMA
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Waziri Mkuu Majaliwa awataka
wasichana kusoma kwa bidii

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa, amewata-
ka wanafunzi wanaosoma katika Shule ya
Sekondari ya Wasichana ya Lucas Malia
wilayani Ruangwa wasome kwa bidii kwa
sababu serikali imewaboreshea mazingira
na kuwaepusha na vishawishi.

“Mawazo na akili yenu yote iwe katika
kusoma tu, tunataka kuona mkiendelea ku-
soma hadi kidato cha tano na sita ili ndoto
zenu za kufika vyuo vikuu zitimie.”

Waziri Mkuu aliyasema hayo jana wakati
akizungumza na walimu na wanafunzi
alipotembelea na kukagua maendeleo ya
shule hiyo mkoani Lindi.

Shule ya Sekondari ya Wasichana ya Lu-
cas Malia ni yabweni na ilibadilishwa kutoka
shule ya msingi Mnacho, ambayo ilianzish-
wa mwaka 1932 na Shirika la Wamisionari
Wakatoliki chini ya Mwalimu Lucas Malia.

Waziri Mkuu ambaye alisoma katika

Shule Msingi Mnacho kabla ya kubadilish-
wa, alisema mwaka 2017 alitembelea shule
hiyo na kukuta majengo yamechakaa, ndipo
alipotafuta wadau na kuyafanyia ukarabati.

“Nilikuta hata jengo ambalo nilisomea
lilikuwa limechakaa, tulitafuta fedha na
kukarabati ikawa mpya. Tuliamua kufanya
mabadiliko kwa kuzingatia watoto walioku-
cha Ng’au na kipindi cha mvua walishindwa
kuja shule kutokana na mto kujaa maji.”

Waziri Mkuu aliongeza kuwa baada ya
kubadilisha shule hiyo na kuwa ya sekond-
ari ya wasichana walijenga shule ya msingi
watoto waliokuwa wakisoma Shule ya
Msingi Mnacho.

Amesema katika Wilaya ya Ruangwa
hakukuwa na shule ya sekondari ya wasi-
chana, hivyo amefarijika sana kuona watoto
wa kike wakianza kusoma kidato cha kwan-
za kwenye shule hiyo ya bweni.

Waziri Mkuu alisema lengo ni kuhakiki-
sha shule hiyo inakuwa na kidato cha tano
na sita kwa sababu ina vyumba vya mada-
rasa na mabweni ya kutosha. “Kuwapo kwa
kidato cha tano na sita kutawaongezea ari
ya kusoma wanafunzi wengine.”

Wanafunzi wanaosoma kwenye shule
hiyo waliishukuru serikali kwa kuanzisha
shule hiyo kwa kuwa imewaepusha na
vishawishi.

Wakizungumza kwa niaba ya wanafunzi
wenzao, Sharifa Mbunga, Irene Mkuti, Tkra
Jirani na Mwanayazi Omary walisema uwa-
po wa shule hiyo utaongeza ari ya kusoma
kwa wanafunzi wa kike wilayani Ruangwa,
hivyo wameahidi kusoma kwa bidii.

Kaimu Mkuu wa shule hiyo, Mwalimu
Gladness Makongwa, alisema shule imeda-
hili wanafunzi 75 wa kike waliopata ufaulu
wa juu kutoka kata zote zilizo katika Hal-
mashauri ya Wilaya ya Ruangwa.

Rita kusajili
wanafunzi
Sengerema

Na Mwandishi Wetu, SENGEREMA

MKUU wa Wilaya ya Sengerema,
Emmanuel Kipole, amezindua
kampeni ya kusajili na kutoa
vyeti vya kuzaliwa katika wilaya
hiyo, huku akiwataka watendaji
wawajibike ipasavyo kuhakiki-
sha zoezi hilo linakamilika.

Pia amepongeza Wakala wa
Usajili Ufilisi na Udhamini (RITA)
kwa kusogeza huduma karibu na
makazi ya wananchi na ku-
wafuata kule wanakoishi badala
va kuwasubiri ofisini.

Uzinduzi huo ulifanyika
jana katika Shule ya Sekond-
ari ya Sengerema ambapo pia
yanaendeshwa mafunzo kwa
waratibu elimu wa kata zote za
wilaya hiyo, ambapo kila mmoja
ataratibu kampeni hii katika
eneo lake kwa kushirikiana na
walimu wakuu.

Kipole alisema kwa muda
mrefu wananchi wengi wamei-
shi bila kuwa na utambulisho
rasmi na ndiyo maana hivi sasa
serikali imeweka msukumo wa
kuhakikisha kila mwananchi
anatambulika.

Aliongeza kuwa utambulisho
ni suala la msingi na katika nchi
zilizopiga hatua katika suala hili
hata fursa za mikopo zimekuwa
rahisi kutokana na kila mwa-
nanchi anatambulika.

Alisema kampeni hiyo itapun-
guza Msongamano wa wananchi
katika ofisi yake kila mara
inapofika Kipindi cha mwisho wa
mwaka wanafunzi wanapokar-
ibia kuanza kidato cha kwanza
ambapo cheti cha kuzaliwa
kinahitajika.

“Kampeni hii ni mkombozi
kwa wananchi kwani itawapun-
guzia wananchi usumbufu wal-
iokuwa wanaupata kwa kutumia
gharama nyingi na muda mrefu
kufika katika ofisi yake kwa ajili
va kusajiliwa na kutolea mfano
wa eneo la Soswa katika Hal-
mashauri ya Buchosa ambapo
nauli ya mtu mmoja kuja na
kurudi makao makuu ya Wilaya
ni Sh. 28,000 na akiambatana
na mtoto anayesajiliwa inakuwa
mara mbili ya hiyo hivyo ni
mzigo mkubwa kwa wananchi,”
alisema.
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MATANGAZO MCHANGANYIKO

VIWANJA VINAUZWA, Headline
block ya viwanja vine inauzwa,
Viko mbweni mpiji karibu na Shule
ya Sekondari Mpiji . Eneo zaidi ya
heka moja ) 4220 Sq mt . Viwanja
Surveyed. 0711 506758
0787 445506, 0679 041220

Simu:

NIPASHE NI JIBU LAKO
NJOO UTANGAZE NASI

BIDHAA YAKO
KWA BEI NAFUU SANA

KUPOTEA KWA CHETI

115670202

VRN

MAGONGO M. MAGONGO anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha nne
chenye index namba $S0823-0115

kilichotolewa na Baraza la Mitihani la
Taifa kupitia THAAQAFA SEKONDARI
mwaka 2005. Yeyote atakayekiona atoe
taarifa kituo cha polisi. Taarifa ya polisi:
TAB/RB/4565/2020.

115670702

KRISENT DAUDI KRISENT anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha nne
chenye index namba S3587-0139
kilichotolewa na Baraza la Mitihani la
Taifa kupita MAGUGU SEKONDARI
mwaka 2015. Yeyote atakayekiona atoe
taarifa kituo cha polisi. Taarifa ya polisi:
DAR/KIL/RB/232796/2020.

LUKAS KISHIMBE
KITAPELA anatangaza
kupotelewa na kadi ya gari
yenye namba za usajili T.
762 DEG aina ya TOYOTA
CRESTER. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa
kituo cha polisi kilichopo
karibu yake.
Taarifa ya Polisi:
KAH/TR/RB/113/2020.

JOHN LUKIMBILO
MWANGOMBE anatangaza
kupotelewa na kadi ya gari
yenye namba za usajili T. 883
BHS aina ya Mitsubish Canter
rangi ya Multicolour. Chassis
namba FE648G531006.
Engine namba 4D35G61209.
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi kilicho
karibu. Taarifa ya polisi

115415802

SMT/RB/6718/18.

KUPOTEA KWA CHETI KUPOTEA KWA KUPOTEA KWA KUPOTEA KWA
KADI YA GARI KADI YA GARI KADI YA GARI

KENNY FELIX SAMILLAN
anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari yenye namba
za usajili T 925 DRV AINA
YA SCANIA. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa
kituo cha polisi.

115670902

Taarifa ya polisi:
DAR/KIJ/RB/234188/2020.

KUPOTEA KWA VYETI

115670102

MASUMBUKO BUNDALA anatangaza
kupotea kwa cheti cha kidato cha nne chenye
index namba S$0131-0073 kilichotolewa
Baraza la Mithihani mwaka 2005 katika Shule
ya Sekondari Mazengo na cheti cha sita index
namba S0110-0612 kilichotolewa Baraza la
Mithihani mwaka 2008 katika Shule ya
Sekondari llboru. Yeyote atakaeviona atoe
taarifa kituo chochote cha Polisi.

Polisi Taarifa: MAJ/RB/15/2020

KUPOTEA KWA KADI

Filomena S. Njau
anatangaza kupotea kwa
kadi ya pikipiki iliyotolewa

na mamlaka ya mapato
Tanzania,yenye usajili
namba MC 644 CAW aina
ya TVS. Yeyote atakaeiona
atoe taarifa kituo
chcochocte cha Polisi.
Polisi Taarifa:

DAR/GOG/RB/233772/2020

Nipa

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

Uza, Chenye Thamani Kubwa

Kwa Kutangaza Nasi

Kwa Bei Poa

Tupigie 0782253676

usikose Gazeti lako

la Nipashe kila siku

he

m MWANGA WA JAMIT

Tupigie

0782253676

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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WWD

LONDON, England

IUNGO wa Manchester United,

Bruno Fernandes, ametajwa

kuwa mchezaji bora Februari

kwenye Ligi Kuu ya England,
ikiwa ameanza kucheza ligi hiyo Febru-
ari Mosi mwaka huu baada ya kusajili-
wa Januari akitokea Sporting CP.

Fernandes haraka aliinyanyua Unit-
ed ambayo ilikuwa na matokea mbaya
kuanzia Desemba na Januari na mch-
ezo wake wa kwanza ulikuwa dhidi ya
Wolves ambao ulimalizika kwa sare ya
bila kufungana.

Baada ya hapo akaiondoa timu kwe-
nye mechi za ushindi mfululizo dhidi
ya Chelsea na Watford mwanzoni mwa
Februari.

Katika mechi zote hizo za ushindi,
mchezaji huyo wa kimataifa wa Ureno
alifunga bao lake la kwanza kwenye Ligi
Kuu, akifunga kwa penalti.

Na Fernandes mwenye amebainisha
kwamba, ameridhishwa na namna al-
ivyoanza vizuri kuichezea United klabu
ambayo ilikuwa ndoto yake tangu uto-
to.

“Tangu nilipokuwa mtoto ndoto
yangu ilikuwa kuichezea Man Utd, na
kucheza hapa kwenye uwanja wa Old
Trafford ni ndoto kubwa katika maisha
yangu ya soka,” alisema Fernandes aki-
nukuliwa na PremierLeague.com.

“Unapokuja kwenye klabu mpya
mara zote unataka kufunga, bao la
kwanza linakuwa la aina yake. Haijali-
shi namna gani umefunga, lakini goli le-
nye thamani kubwa katika maisha yako.

“Nina furaha na namna nilivyoanza,
lakini kuanzia sasa nataka kuwa bora
zaidi.”

ROME, talia

Serie A
kurudishwa
Mei 3

Kuu.

SHIRIKISHO la soka la Italia limepanga
kuirudisha Ligi Kuu ya Italia, Serie A, Mei
3 mwaka huu, wakati rais wa chama hivyo
akiwa ameomba kusogezwa mbele kwa
mashindano ya Euro 2020.

Ligi zote za soka barani Ulaya zimesi-
mamishwa kutokana na mlipuko wa virusi
Vvya corona na Italia ndio nchi iliyoathirika
zaidi barani humo pamoja na England,
Ufaransa, Ujerumani na Hispania.

UEFA leo Jumanne watakutana kwenye
mkutano wa dharura kwa ajili ya ku-
jadiliana uwezekano wa kuizogeza mbele
michuano ya Euro 2020, baada ya kusi-
mamishwa kwa ligi na kuzipa nafasi ya
kumalizia ratiba zao.

Na Rais wa Shirikisho la soka la Italia,
FIGC, Gabriele Gravina - ametaka kua-
hirishwa kwa mashindano ya Euro 2020 ili
kuwapa nafasi ya kumaliza mechi za Ligi

“Tumewaomba UEFA wasogeze mbele
mashindano ya Ulaya,” alisema Gravina
akinukuliwa na Sky Sports.”

Chelsea yamuadhibu Mount kwa
uzembe wa kujikinga na corona

LONDON, England

CHELSEA inatarajia kumuadhibu
kiungo Mason Mount kwa faini
kali baada ya mchezaji huyo mwe-
nye umri wa 21 kuonekana akiwa
hadharani baada ya kutakiwa ku-
jitenga.

Wachezaji wa kikosi chote cha
Chelsea wametakiwa kujifun-
gia majumbani mwao baada ya
mchezaji mwenzao, Callum Hud-
son-0doi kupigwa na kugundulika

na virusi vya corona, huku klabu
hiyo ikisisitiza ushauri wote ulio-
tolewa na serikali juu ya kujikinga
na maambukizi hayo kufuatwa.

Hata hivyo, gazeti la The Mir-
ror lilibainisha kwamba, Mount
alikaidi agizo hilo na alionekana
akitaniana na kiungo wa West
Ham United, Declan Rice.

Rice hajawekwa kwenye karati-
ni na hataadhibiwa na klabu yake,
lakini Mount hakutakiwa kuwa nje
kwa sababu alikutana na Hudson-

Odoi mwenye virusi hivyo na
hivyo anaweza kuvisambaza.

Msemaji wa klabu hiyo amese-
ma ‘watatakiwa kumkumbusha
Mount majukumu yake’, kwa faini
kali na maneno makali kutoka
kwa kocha wake, Frank Lampard.

Hudson-Odoi  amethibitishwa
kwamba, anajisikia vizuri baada
ya kuwa mchezaji wa kwanza wa
Ligi Kuu ya England kupatikana na
virusi vya corona.
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Rooney atoa
somo kwa
wachezaji
Vvijana

LONDON, England

WAYNE Rooney amesema elimu zaidi
na taarifa inahitajika kwa wachezaji
soka vijana kwa ajili ya kujifunza
namma vya kujiendesha wao we-
nyewe kwenye mitandao ya kijamii.

Kiungo huyo wa Derby County,
Rooney ni mmoja wa nyota wenye
wafuasi wengi kwenye mitandao
ya kijamii, ambapo kwenye twitter
wapo milioni 17.1 na kwenye In-
stragam ana wafuasi milioni 14.9 na
facebook milioni 24.

Mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 34 amebainisha kwamba
alijifunza namna vya kujilinda kwe-
nye kurasa za mitandao ya kijamii
wakati akiwa na umri wa miaka 18,
[akini amesema kwa sasa ni muhimu
kwa sababu ni suala linalosababisha
uchizi kwa wachezaji vijana.

Rooney alisema kupitia gazeti la
Sunday Times: “Changamoto kubwa
inayowakabili wachezaji vijana kwa
sasa ni mitandao ya kijamii.

“Mitandao ya kijamii ni mizuri
kwa upande mmoja, lakini ni hatari
kubwa zaidi kwa wachezaji vijana na
wanatakiwa kufundishwa namna ya
kuitumia.

“Baadhi ya ujumbe wanaouweka
humo ni mzuri, lakini wanaweka
wakazi ambao sio sawa na klabu
zinatakiwa kuwasaidia wachezaji
vijana katika hilo.

“Nilikuwa huko wakati nikiwa
kijana na kuweka vitu vya tofauti
tofauti kwenye Twitter. Nafikiri ni
vizuri wachezaji kujifunze namna
bora ya kutumia mitandao hiyo.”

Dele Alli mwenye umri wa miaka
23, alipigwa faini na FA baada ya
kuposti kwenye Snapchat picha
akimzomea kijana wa Kiasia na
kumtania kuhusu mlipuko wa virusi
vya corona.

Pia kiungo wa Manchester City,
Bernardo Silva, aliadhibiwa kwa
kuweka kwenye twitter picha ya
mchezaji mwenzake, Benjamin
Mendy pamoja na sura ya chokoleti
ya Kihispania, Conguitos, ambayo ina
rangi nyeusi ikiwa ni kama ubaguzi
wa rangi, Septemba mwaka jana.

A VIRGIL AHOFIA

Arteta: Najisikia
vizuri kwa sasa

LONDON England

KOCHA wa Arsenal, Mikel Arteta “tayari anajisikia
vizuri” baada ya kukutwa na virusi vya corona na
ameishukuru Ligi Kuu ya England kwa kuahirisha
mechi zake.

Klabu hiyo ya hapa London ilithibitisha Alhamisi
kwamba, Arteta alikutana na kugusana na mtu mwe-
nye virusi vya corona, na kulazimika kufungwa uwan-
jawao wa mazoezi wa Colney uliopo pale London.

Maofisa wa Ligi Kuu ya England walikutana kwa
dharura [jumaa na kuamua kusimamisha Ligi Kuu
hadi Aprili 3.

Arteta aliandika kwenye ukurasa wake wa Twitter
Ijumaa kutoa shukurani zake baada ya kupatikana na
virusi vya corona.

“Shukrani kwa maneno yenu na sapoti,” alisema.
“Tayari najisikia vizuri. Tunakabiliwa na changamoto
kubwa kwa sasa.”

MASHABIKI
LIVERPOOL
KUTOUONA

UBINGWA

LIVEPOOL, England

IRGIL van Dijk amesema

atakuwa “amejiandaa ku-

wakilisha” kama mlipuko wa

virusi vya corona utawazuia
mashabiki wa Liverpool kuiangalia
timu yao ikishinda taji la Ligi Kuu
kwa mara ya kwanza kwa kipindi cha
miaka 30.

Ligi Kuu ya England imesimam-
ishwa hadi Aprili 4, huku Liverpool
wanaongoza kileleni mwa msimamo
kwa pointi 25.

Licha ya kujotulikana kwa hatima
yake, au kama msimu utamalizika,
Van Dijk amebainisha kupeleka taji
kwa mashabiki wa Liverpool.

Ameliambia gazeti la
Uholanzi:’Kama tutashinda kwenye
uwanja usio na mashabiki na mashabi-
ki hawakuwa pale, nitawawakilisha.

“Kwa kawaida, kama hakuna
mashabiki kwenye uwanja wa Anfield,
litakuwa pigo kubwa, hakuna anayeta-
ka kucheza bila mashabiki.

“Ni wazi kwamba, kila shabiki ana-
taka kuona timu yake wakati inatwaa
ubingwa, hivyo mimi nitawawakilisha
mashabiki.”
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DONDOO ZA SOKA
MACGAZETI YA ULAYA

IVERPOOL haiwezi kupewa

taji la Ligi Kuu ya England

kama msimu haujamalizika

kutokana na mlipuko wa vi-

rusi vya corona, kwa mujibu wa Alan
Shearer.

Tayari mjadala umeanza

juu ya nini kitatokea kama

Ligi Kuu ya England, am-

bayo imesimamishwa hadi

Aprili 3, kama haitaende-

lea.

Liverpool wanaongoza msimamo
wa Ligi Kuu ya England kwa pointi 25,
huku Manchester City ikiwa ina mch-
ezo mmoja mkononi na mechi tisa

= i,

SHEARER ATAKA

zikiwa zimebakia msimu kumalizika.

Lakini Shearer, mfungaji wa wakati
wote wa Ligi Kuu ya England, amese-
ma hakuna namna kwa Liverpool
kupewa taji la Ligi Kuu kama msimu
haujaisha.

“Kama msimu haujamalizika haku-
na namna yoyote unaweza kuwa
mshindi au kupoteza,” ameandika
Shearer kwenye gazeti la The Sun.

“Wakati mgumu na wa hatari kwa
baadhi ya klabu, si zaidi ya Liverpool,
ni matokeo yake ndio muhimu.

“Kama huwezi kushindana kwenye
ratiba, hivyo huwezi kupewa taji kwa
urahisi tu au kumfanya mtu yoyote
ashuke daraja.”

Liverpool wanatakiwa washinde
mechi mbili tu za ligi na wataweza

LIVER
WASIPEWE UBINGWA EPL

® ® ® Wanahitaji pointi sita tu kubeba taji, lakini
hawajazipata na kwa sababu hiyo...

LONDON, England

kutwaa taji la Ligi Kuu kwa mara ya
kwanza tangu mwaka 1990.

Lakini Shearer amesema hata
kama vijana hao wa Jurgen Klopp wa-
likuwa wanapanga kutwaa taji hilo,
hawawezi kupewa.

“Kwa Liverpool, itakuwa ni ngu-
mu,” aliendelea. “Lakini sioni namna
ambayo itakuwa sawa kwao kupewa
taji, licha ya ukweli kwamba hakuna
atakayeweza kuwafikia.

“Wanahitaji pointi sita tu kubeba
taji, lakini hawajazipata na kwa saba-
bu hiyo haiwezekani wakapewa kira-
hisi hivyo. “Ingekuwa tofauti kama ligi
ingesimamishwa wakati tayati wame-
shapata pointi hizo. Lakini hawajazi-
pata na kwa uhakika litakuwa jambo
la ajabu.”

IGHALO KUPUNGUZIWA MSHIKO

MSHAMBULIAJI wa Manchester United na Nigeria,
Odion Ighalo,30, ambaye yuko klabu hiyo kwa mkopo,
anajiandaa kupunguziwa mshahara hadi pauni milioni
sita kwa mwaka ili abakie klabuni hapo. (Daily Mail)

RONALDO KUFUNGWA JUVE

JUVENTUS wanajiandaa kumpa ofa Cristiano Ronaldo
mwenye umri wa miaka 35, ili kuongeza mkataba wake na
miamba hao wa Italia hadi mwaka 2024. (Tuttosport)

KANE KUZIPOTEZEA UTD, CITY

MSHAMBULIAJI wa Tottenham Hotspur na timu ya
Taifa ya England, Harry Kane mwenye umri wa miaka
26, anafikiria kukataa uhamisho wa kwenda Manchester
United au Manchester City ili ajiunge na Juve. (Tuttosport)

BRUYNE, STERLING KUITESA CITY

KLABU ya Manchester City inatumia muda wa kusi-
mamishwa kwa Ligi Kuu ya England kufanya mazun-
gumzo ya kuongeza mkataba na kiungo, Kevin de Bruyne
mwenye umri wa miaka 28, pamoja na winga wa England,
Raheem Sterling mwenye miaka 25. (Sun)

LONGSTAFF LULU NEWCASTLE

KLABU ya Newcastle United imeanza mazungumzo ya
kumpa mkataba mpya, kiungo wa kimataifa wa England,
Matty Longstaff mwenye umri wa miaka 19. (Star)

VAN DE BEEK SAFI UTD

KLABU ya Manchester United ina nafasi nzuri zaidi ya
kumsajili kiungo wa Ajax, Donny van de Beek, huku Real
Madrid wakipanga kumkosa mchezaji huyo wa kimatafa
wa Uholanzi mwenye umri wa miaka 23. (Marca)

ARTETA KUIBOMOA WEST HAM

KOCHA wa Arsenal, Mikel Arteta anafikiria kumsajili
beki wa West Ham United, Issa Diop , 23. Mfaransa huyo
thamani yake inatajwa kuwa ni pauni milioni 60 pia
anawaniwa na Manchester United. (Metro)

UEFA KUIVUTA NUSU FAINALI

SHIRIKISHO la Vyama vya Soka Ulaya (Uefa), linafikiri
nusu fainali ya Ligi ya Mabingwa Ulaya na ile ya Europa
kuchezwa kwa simu nne kwa ajili ya kurahisisha michua-
no hiyo ili kuendana na ratiba baada ya kusimamishwa
kutokaa na mlipuko wa virusi vya corona. (Telegraph)

LIVER BADO INAYE WIJNALDUM

LIVERPOOL imefikia pazuri katika mazungumzo ya
kumpa mkataba mpya, Georginio Wijnaldum mwenye
umri wa miaka 29, ili raia huyo wa Uholanzi akae hapo
Anfield hadi mwaka 2023. (Star)

MOUNT KUADHIBIWA CHELSEA

KIUNGO wa Chelsea, Mason Mount mwenye umri
wa miaka 21, anaweza kukabiliwa na faini na klabu hiyo
baada ya kupigwa picha akionekana akitaniwa na nyota
wa West Ham, Declan Rice kwenye sehemu ya kupaki
magari, wakali alitakiwa kuwa peke yake. (Mirror)

DOGO WA UTURUKI LULU ULAYA

TIMU za Barcelona, Manchester United na Real Madrid
zipo kwenye mbio moja ya kumwania kiungo wa Fener-
bahce na timu ya Taifa ya Uturuki chini ya umri wa miaka
17, Omer Beyaz, 16. (Express)
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Ndanda yapania
za Nangwanda tu

Na Saada Akida

KOCHA Mkuu wa Ndanda FC, Abdul
Mingange, amesema wakati huu Ligi Kuu
Bara ikielekea mwishoni, mapambano
yao wanayaelekeza katika michezo yao
ya nyumbani.

Ndanda ambayo imetoka kuchezea
kichapo cha bao 1-0 ugenini dhidi ya
Tanzania Prisons, kesho itaikaribisha Bi-
ashara United katika Uwanja wa Nang-
wanda Sijaona mkoani Mtwara, iliyotoka
kulazimishwa sare ya bao 1-1 dhidi ya
Mtibwa Sugar kwenye Uwanja wa CCM
Gairo, Morogoro.

Salaam jana, Mingange alisema kwa sasa
wanapambana kushinda mechi zao za
nyumbani ili kujiweka katika mazingira
mazuri katika msimamo.

Alisema kwa mwelekeo wa ligi kipindi
hiki cha lala salama, kila timu inapamba-
na kushinda katika uwanja wa nyumbani.

“Biashara ni timu nzuri, hivi karibuni
imepata matokeo mazuri, hivyo wa-
nakuja nyumbani na sisi hatujawahi
kupoteza kirahisi kwetu,” alisema Min-
gange.

Alisema hawataibeza Biashara United
na wamejipanga vizuri kuhakikisha
wapinzani wao hao wanaacha alama
zote tatu.

Hererimana atoa
siri KMC kupaa

Na Shufaa Lyimo

KOCHA Mkuu wa KMC FC, Haruna
Hererimana, amesema siri ya timu yake
kushinda michezo yake minne mfululizo
ni kutokana na kubadilisha mfumo mzi-
ma wa timu alioukuta pamoja na kutoa
Vvitu ambavyo vilikuwa vinachangia kwa
kiasi kikubwa kuididimiza klabu hiyo.

Akizungumza na Nipashe jana asu-
buhi, Hererimana alisema, anashukuru
baada ya kukaa na uongozi wa klabu
hiyo alishauri baadhi ya vitu vitolewe
na baadhi viongezwe ili kuiimarisha
klabu hiyo ambayo ameikuta ikiwa ka-
tika wakati mgumu kimatokeo.

“Nashukuru mpaka sasa timu yangu
ilipofikia kwa sababu nilikuta kuna
hali mbaya sana, lakini nashukuru vitu
ambavyo nimevifanya vimeleta mabadi-
liko makubwa kuanzia kwenye benchi la
ufundi mpaka kwa wachezaji,” alisema
Haruna.

Alisema ametumia nguvu nyingi
mpaka kuifikisha KMC ilipo sasa, na
anawashukuru mashabiki pamoja na
wadau mbalimbali wa mchezo huo kwa
sapoti kubwa waliyompa tangu aanze
kuitumikia klabu hiyo kazi ambayo ana-
dai ilikuwa si rahisi.

MIRAJI ATOA MATUMAINI
KUREJEA TENA SIMBA

Na Shufaa Lyimo

AADA ya kukaa chumba cha

majeruhi kwa muda mrefu, hati-

maye mshambuliaji wa klabu ya

Simba, Miraji Athumani amese-
ma “namshukuru Mungu kwa sasa hali
yangu inaendelea vizuri licha ya kufanya
mazoezi peke yangu”.

AKizungumza na Nipashe
jana, Miraji alisema anaen-
delea vizuri na kuwataka
mashabiki wake waend-
elee kumwombea ataka-
porejea dimbani aweze
kuendeleza makali yake.

“Nashukuru siku zinavyozidi kwenda

hali yangu inazidi kuimarika tofauti na
kipindi cha nyuma, kikubwa ni kuom-
ba Mungu niweze kurudi kwenye hali
yangu ya kawaida kama nilivyokuwa
mwanzo naomba mashabiki wangu wa-
zidi kuniombea,” alisema Miraji ambaye
hadi sasa bado ana bandeji ngumu kwe-
nye kifundo cha mguu ‘enka’.

Hata hivyo, alisema anafurahishwa
na mwenendo wa klabu yake kwa kue-
ndelea kushikilia usukani katika msi-
mamo wa Ligi Kuu licha ya kuwapo kwa
ushindani mkubwa kutokana na maan-
dalizi yaliyofanywa na timu wakati huu
baadhi zikipanga kuepuka kushuka
daraja.

“Nafurahi kuona timu yangu inazidi
kuimarika na kuendelea kushika nafasi
ya juu katika msimamo wa Ligi Kuu japo

Kwanza Tanzania Bara. PICHA: JUMANNE JUMA

kuna baadhi ya timu Simba ikikutana
nazo zinawakamia vilivyo, kikubwa ni
ushirikiano uliopo kati ya wachezaji
kwa wachezaji,” alisema.

Alisema anaushukuru uongozi wa
klabu hiyo kwa ushirikiano pamoja
na moyo ambao wamekuwa wakimpa
mara kwa mara katika kipindi chote am-
bacho hajafanikiwa kuitumia timu yake
kutokana na kuwa majeruhi.

“Sina  budi kuushukuru uongozi
wangu pamoja na wachezaji wenzan-
gu kwa ushirikiano pamoja na kunitia
moyo mara kwa mara, jambo ambalo
linanifanya nizidi kuimarika,” alisema
mchezaji huyo ambaye hadi anapata
majeraha ya kifundo cha mguu alikuwa
ameshacheka na nyavu mara sita kwe-
nye Ligi Kuu.

—T

Maxime ahofia makali ya Namungo FC

Na Shufaa Lyimo

KIWANGO kinachoonyeshwa na
Namungo FC huku ikifanikiwa
kuing’ang’ania Yanga katika Uwan-
ja wa Majaliwa juzi, kimeitisha
Klabu ya Kagera Sugar wakati huu
timu hizo zikitarajiwa kukutana
kesho katika mwendelezo wa Ligi
Kuu.

Namungo iliyotoka sare ya bao
1-1 dhidi ya Yanga juzi, itaikaribi-
sha Kagera Sugar ambayo imetoka
kuichapa Lipuli FC kwa bao 1-0 ka-
tika Uwanja wa Kumbukumbu ya

Samora, Iringa.

Akizungumza na Nipashe jana
akiwa njiani kuelekea mkoani
Ruangwa Kocha Mkuu wa Kagera
Sugar, Mecky Maxime, alisema
mchezo huo utakuwa mgumu
kwa sababu mara nyingi wanapo-
kutana na timu hiyo mechi huwa
ngumu.

Maxime alisema licha ya ku-
tokufanya vizuri katika michezo
iliyopita hajakata tamaa na badala
yake anaendelea kunoa wachezaji
wake na tayari amefanyia kazi
mapungufu yaliyojitokeza katika

kikosi chake.

“Mchezo utakuwa mgumu kuto-
kana na aina ya timu tunayokutana
nayo, makosa ambayo niliyabaini
kwa wachezaji wangu nimeya-
fanyia kazi, naomba mashabiki
wetu wasikatishwe tamaa na ma-
tokeo ambayo tumeyapata ka-
tika michezo iliyopita, watambue
kuwa mpira ndivyo ulivyo kuna
kushinda na kushindwa,” alisema.

Alisema alikaa na kuzungumza
na wachezaji wake kutokana na
makosa waliyoyafanya katika
michezo iliyopita na kudai kila

mchezaji amejua tatizo lake na
kuahidi kutorudia kuyafanya tena
katika mchezo wao ujao ambao
ni kati ya mechi kali inayotarajiwa
kuvutia mashabiki wengi kuitaza-
ma.

“Nilikaa na kuzungumza na
wachezaji wangu kila mmoja nil-
imwambia tatizo lake wamenipa
matumaini kwa sababu waliniele-
wa na tangu nimezungumza nao
kuna baadhi ya vitu ambavyo

tayari nimeovina wameanza
kubadilika,” alisema.
Maxime alisema anakerwa

na baadhi ya watu ambao timu
inapokuwa haifanyi vizuri wa-
natoa maneno ya kuvunja moyo
wachezaji kitu ambacho ame-
dai kwenye mpira hakitakiwi kwa
kuwa huchangia kushusha kiwan-
go cha mchezaji husika.

Kagera Sugar ambayo imeshuka
dimbani mara 29, ina pointi
41 katika nafasi ya nane, huku
Namungo ikiwa nafasi ya nne na
alama zake 50 baada ya mechi
28 kwenye msimamo wa ligi hiyo
ambayo kinara ni Simba yenye
pointi 71.



Jumanne Machi 17, 2020

UKURASA 30

CATAPULT

jana kujiandaa na fainali za Afrika kwa Wachezaji wa Ndani, CHAN, zinazotarajiwa kufanyika nchini Cameroon kuan-
zia Aprili 4-25, mwaka huu. PICHA: JUMANNE JUMA

Simba SC kutangazia
ubingwa Nangwanda

® ® ® Sven asema hakuna kulala, ataka gharika ya
mabao kikosi kikirejea, huku...

Na Mwandishi Wetu

UKU mechi zao za Ligi Kuu zikiwa
zimesimamishwa kutokana na
kuwakosa wachezaji saba wali-
opo katika kikosi cha timu ya
Taifa ya Tanzania, ‘Taifa Stars’ inayojiandaa
na fainali za Afrika kwa Wachezaji wa Nda-
ni (CHAN), ni wazi sasa Simba imebakiza
mechi tano tu za kushinda ili kutangazwa
bingwa kwa mara ya tatu mfululizo.
Kitendo cha Yanga kutoka
sare juzi ugenini dhidi ya
Namungo FC, kmalfanya
Simba yeye alama 71 baada
ya mechi 28, sasa kuhitaji
pointi 14 tu ili kufikisha 85
ambazo haziwezi kufikiwa
na timu yoyote kwenye msi-
mamo wa ligi hiyo.
Katika msimamo huo, Azam FC ipo nafa-
si ya pili ikiwa na pointi 54 baada ya mechi
28 huku ikifuatiwa na Yanga yenye alama
51 zilizotokana na kushuka dimbani mara
27, hiyo ikiwa na maana kama timu hizo

zitashinda mechi zao zote zilizosalia, kila
moja itafikisha pointi 84, lakini pia ikum-
bukwe bado hazijakutana zenyewe kwa
zenyewe.

Hivyo, kwa mujibu wa ratiba ya Ligi Kuu,
Simba ambayo imebakiza mechi 10 kabla
ya msimu huu kufikia ukingoni, kama ita-
hitaji kujihakikishia ubingwa huo mapema,
inapaswa kushinda mechi zake tano zijazo
ikianza na Ruvu Shooting katika Uwanja
wa Taifa, kisha Mwadui FC (Taifa), Mbeya
City (Sokoine), Tanzania Prisons (Sokoine)
na kuhitimisha na Ndanda FC kwenye dim-
ba la Nangwanda Sijaona mkoani Mtwara.

Ikifanikiwa kuibuka na ushindi katika
mechi hizo, michezo inayofuata dhidi ya
Namungo FC katika Uwanja wa Majaliwa,
Mbao FC (Taifa), Alliance (Taifa), Coastal
Union (Mkwakwani) na Polisi Tanzania
kwenye dimba la Ushirika, itakuwa ikisaka
tu rekodi ya kumaliza na pointi nyingi.

Na kuonyesha Simba imepania kumaliza
biashara mapema, Kocha Mkuu wa timu
hiyo, Mbelgiji Sven Vandenbroeck amese-
ma hakuna kulala na kwamba wachezaji
waliobaki kikosini wanaendelea kujifua.

Nyota wa Simba walioitwa katika kikosi

cha Taifa Stars, ni Aishi Manula, Erasto
Nyoni, Jonas Mkude, John Bocco, Hassan
Dilunga, Shomari Kapombe na Mohamed
Hussein “Tshabalala’.

Sven alimwambia mwandishi wetu:
“Licha ya kuwa wengine wapo timu ya
taifa, hakuna muda wa kupumzika kwa
wachezaji waliobaki ni lazima wafanye ma-
zoezi ili kuwa bora”.

Akizungumzia ushindi uliopita wa ma-
bao 8-0 dhidi ya Singida United, Sven alise-
ma anahitaji kutoa darasa zaidi kwa safu
yake ya ushambuliaji ili kutumia kila nafasi
wanayoipata kwa kufunga kila wanapoten-
geneza nafasi ya kufanya hivyo.

“Unapopata nafasi ya kufunga unatak-
iwa kufunga mabao mengi bila kujali am-
bayo umeshafunga, tunahitaji pointi tatu
na mabao mengi pia,” alisema kocha huyo
aliyerithi mikoba ya Mbelgiji mwenzake,
Patrick Aussems.

Simba ambayo pia inaongoza kwa ku-
funga mabao mengi (63) na kuruhusu
machache (15) hadi sasa katika ligi hiyo,
inaendelea na mazoezi katika viwanja vyao
vya Mo Simba Arena vilivyopo Bunju, nje
kidogo ya Jiji la Dar es Salaam.
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TFF
yvajichimbia
kujadili
corona

Na Saada Akida

TAARIFA iliyotolewa rasmi jana
na Waziri wa Afya, Maendeleo
ya Jamii, Jinsia na Wazee na
Watoto, Ummy Mwalimu, va
kubainika mgonjwa mwenye
maambukizo ya virusi vya
corona (COVID-19), imelishtua
Shirikisho la Soka nchini (TFF)
na kuamua kujichimbia mape-
ma kujadili mustakabli wa Ligi
Kuu kuendelea ama la, imefa-
hamika.

Akizungumza na Nipashe
Mkuu wa TFF, Wilfred Kidao
alisema hawezi kuzungumza
suala lolote kuhusu kusimama
kwa ligi kwa sasa kwani vikao
bado vinaendelea ili kujua
hatua ya kuchukua.

“Kwa sasa ni vigumu kusema
|olote, kwani bado Bodi ya Ligi
inaendelea na vikao vya ndani,”
alisema Kidao.

Akitangaza jinsi mgojwa
huyo alivyobainika nchini,
Waziri Ummy alisema: “Machi
15 (Jumapili), tulipokea msafiri
Mtanzania mwanamke (46),
ambaye aliwasili nchini na
ndege ya Rwanda Air akitokea
Ubelgiji. Msafiri huyu aliondoka
nchini Machi 3, mwaka huu na
kati ya Machi 5 na 13, alitembe-
lea nchi za Sweden na Denmark
na kurudi tena nchini humo na
baada ya hapo kurejea Tanza-
nia,” alisema.

“Msafiri huyu alipita KIA aka-
fanyiwa ukaguzi na kuonekana
kutokuwa na homa. Baadaye
alianza kujisikia vibaya akiwa
hotelini na kwenda Hospitali
ya Rufani ya Mkoa ya Mt. Meru
ambako alichukuliwa sam-
puli na kupelekwa Maabara ya
es Salaam kwa ajili ya uchun-
guzi na kuthibitisha kuwa ana
maambukizo ya ugonjwa wa
corona (COVID-19) na anaende-
lea vizuri,” alisema.

Kwa mujibu wa Shirika la
Afya duniani (WHO), hadi sasa
Virusi vya corona vimeenea
zaidi ya nchi 132 huku viki-
sababisha vifo 6,500.




